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Dira 

Kuwa kituo bora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma 
Dhamiri 

Kutoa huduma za ukaguzi wa hesabu zenye tija ili kuimarisha uwajibikaji 
na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 
 

Uadilifu 
Kuwa taasisi adilifu inayotoa huduma bila upendeleo. 

 
Weledi 

Tunalenga kutoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha juu 
kwa kuzingatia taratibu bora.  

Uaminifu 
Tunahakikisha tuna kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 

utawala wa sheria. 
Mkazo kwa watu 

Tunalenga kufanikisha matarajio ya wadau wetu kwa kujenga utamaduni 
nzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na watumishi wataalamu na wenye 

motisha ya kazi. 
 

Uvumbuzi 
Kuwa taasisi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea 

na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya taasisi. 
 

Matumizi bora ya rasilimali 
Kuwa taasisi inayothamini na kutumia kwa umakini mkubwa rasilimali za 

umma ilizokabidhiwa.

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

       OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 
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DIBAJI 
 

Ninayo furaha kuwasilisha Ripoti 
yangu ya Jumla ya Ukaguzi wa. 
Ripoti hii ya jumla inajumuisha 
ripoti 9 za ukaguzi wa ufanisi 
kuhusu utoaji wa elimu nchini. 
Wakaguliwa wakuu walikuwa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ; Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa; 
Mamlaka ya Elimu  na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi; Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu; Taasisi 
ya Elimu Tanzania; Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu; na 
Baraza la Taifa la Mitihani. Wakaguliwa wengine waliohusika ni taasisi 
za utafiti na elimu ya juu, zikijumuisha Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili, na Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania. 
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa 
serikali kuu na serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za 
kiraia na zisizo za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo 
kwenye ripoti za ukaguzi wa ufanisi zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali hadi kufikia Mwezi Machi, 2021. 
Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa zilizoandikwa kwa kifupi ndani 
ya ripoti hii unapatikana kwenye ripoti husika za kaguzi za ufanisi 
ambazo zilikabidhiwa kwa maofisa masuuli wa wizara na taasisi 
husika. 
 
Ripoti hii inawasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kwa mujibu wa Ibara ya 
143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara) na Kifungu cha 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa mara kwa mara) 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa kwa mujibu wa Ibara Ndogo 
(2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais 
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atamwelekeza Waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao 
cha kwanza cha Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kabla ya 
siku saba kupita toka kikao hicho cha Bunge kuanza. Ibara hiyo 
inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo Rais, kwa sababu 
zozote zile, atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama sheria 
inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza 
majukumu yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu 
utaniwezesha kupata taarifa na kuwa na udhibiti wa rasilimali zote 
zilizo chini  ya Ofisi yangu, ikiwa ni pamoja na rasilimali-watu na 
fedha, ambazo zitaiwezesha Ofisi yangu kufanya kazi bila kuingiliwa 
na mtu au mamlaka yoyote, zikiwemo zile ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya 
kufanya ukaguzi wa ufanisi, ukaguzi wa utambuzi, ukaguzi wa 
mazingira, na ukaguzi maalumu. Aina hizi za ukaguzi ni zaidi ya 
ukaguzi wa kawaida wa taarifa za hesabu za fedha kama ambavyo 
tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
 
Kimsingi, ripoti hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge 
kuhusiana na usahihi, uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi 
ya rasilimali za umma, hususani katika masuala ya utoaji wa huduma 
za elimu nchini. Ripoti hii imegusia zaidi kwenye maeneo ya 
usimamizi wa ubora wa elimu, usimamizi wa utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu, utoaji wa mafunzo kwa walimu 
waliopo kazini, upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za 
msingi, na utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Ripoti hii pia 
imegusia usimamizi wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya elimu ya 
juu, utekelezaji wa programu za elimu kwa taasisi za utafiti na elimu 
ya juu, na uratibu na  usimamizi wa wadau wanaohusika na utoaji wa 
elimu nchini.  
 
Lengo kuu la kufanya aina hizi za ukaguzi ni kufanya tathmini ya 
matatizo yaliyobainishwa katika sekta husika, pamoja na kuangalia 
iwapo rasilimali zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia 
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uwekevu, tija, na ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge 
kwenye maeneo yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na 
kutoa ripoti ya utendaji wa serikali kuu, serikali za mitaa, na 
mashirika ya umma kulingana na sheria na taratibu zilizopo, wajibu 
wa kuhakikisha kuwa kuna ufanisi, uwekevu, na tija katika matumizi 
ya rasilimali za umma ni wa maofisa masuuli. Wakati huohuo, ni 
wajibu wa maofisa masuuli kuhakikisha matokeo ya ukaguzi na 
mapendekezo niliyoyatoa yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anahakiki usahihi wa taarifa za fedha na usimamizi wa 
rasilimali za umma katika serikali kuu, serikali za mitaa, na mashirika 
ya umma kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa 
programu mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa 
mapendekezo ili kuboresha utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi 
hiyo, serikali kuu, serikali za mitaa, mashirika ya umma, na Ofisi 
yangu kwa pamoja zinatoa mchango mkubwa kwa Bunge katika 
kuongeza na kujenga imani kwa wananchi kuhusu usimamizi wa 
rasilimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, lakini lengo ni 
moja kuhakikisha kunakua na usimamizi bora wa rasilimali. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya 
ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo 
kuimarisha utendaji na uwajibikaji katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi 
yangu inahakikisha ukaguzi wake unalenga na kuyapa kipaumbele 
maeneo muhimu yanayochangia au yanatarajiwa kuchangia 
maendeleo ya sekta ya umma hasa usimamizi wa masuala yahusuyo 
usalama wa wananchi wanapopata huduma mbalimbali. Hivyo, kazi ya 
ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
 
Ninapenda kutambua juhudi kubwa ya wafanyakazi wa Ofisi yangu 
kwa weledi na dhamira njema katika kutimiza malengo tuliyojipangia 
licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ikiwa pamoja na 
kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi vya kutosha, 
mishahara duni, na wakati mwingine kufanya kazi kwenye maeneo 
yasiyofikika kirahisi. 
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Ni matumaini yangu kuwa Bunge litaona umuhimu wa taarifa zilizomo 
katika ripoti hii katika kuiwajibisha Serikali kuhusiana na jukumu lake 
la usimamizi wa rasilimali za umma na utoaji wa huduma kwa 
Watanzania.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Dodoma, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
28 Machi, 2021
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka 
mazingira wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa 
kikatiba. Ninapenda kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu 
kwa jitihada zake ambazo zimeniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. 
Ninalazimika kuishukuru familia yangu na familia za wafanyakazi 
katika Ofisi yangu kwa uvumilivu waliouonesha kipindi chote cha 
kutimiza wajibu huu wa kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wafadhili hasa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi ya Uswidi (SNAO), Shirika la Misaada la Watu wa 
Marekani (USAID), Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID), Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), Umoja wa Ulaya (EU), Ushirikiano wa 
Uswisi na Ujerumani (GFG Project) ukisimamiwa na Ushirikiano wa 
Kimataifa wa Ujerumani (GIZ), Benki ya Dunia kupitia Mpango wa 
Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP), pamoja na wengine wote 
waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au nyingine kwa 
nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. Mchango wao katika 
kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia ya habari na 
mawasiliano, na nyenzo mbalimbali umechangia kwa kiasi kikubwa 
katika mafanikio yetu. 
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote, ikiwa 
pamoja na maofisa masuuli wa taasisi nilizozikagua kwa kutoa 
mchango mkubwa na taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya 
uandaaji wa ripoti mahususi za ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo 
zimewezesha uandaaji wa ripoti hii ya jumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu 
wa kada mbalimbali kutoka Vyuo Vikuu mbalimbali nchini, na maofisa 
wastaafu wa Serikali kwa michango yao ambayo iliboresha ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi kupitia maoni na uhakiki walioufanya katika rasimu 
za ripoti. 
 
Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu 
ambayo ripoti hii pamoja na ripoti nyingine binafsi za ukaguzi 
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zitawasilishwa kwa ajili ya uchambuzi, majadiliano, na kutoa 
maelekezo yake. Tunatarajia kuwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali Kuu itatupa maboresho na mwelekeo utakaotokana na 
mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru maofisa masuuli na watumishi wote 
wa taasisi za umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa 
walipakodi ambao ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu 
awabariki nyote kadri mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji wa 
matumizi ya rasilimali za umma nchini. 
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MUHTASARI 
 
Utangulizi 
 
Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Namba 11 ya Mwaka 2008 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya 
kufanya ukaguzi wa ufanisi kwenye sekta ya umma. Ukaguzi wa ufanisi 
unalenga kuboresha muundo wa uwajibikaji na utendaji wa taasisi za 
serikali. Pia, unatoa tathmini huru ya namna ambavyo taasisi hizo 
zinatumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia 
uwekevu, tija na ufanisi. 
 
Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi wa ufanisi inaainisha mafanikio na  
mapungufu yaliyobainika, hitimisho, pamoja na mapendekezo katika Sekta 
ya Elimu nchini. Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi wa ufanisi inatokana na 
Ripoti tisa za ukaguzi wa ufanisi juu ya Upatikanaji na Uwepo wa 
Miundombinu ya Shule za Msingi; Marejesho na Urejeshaji wa Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu; Utoaji wa Elimu kwa Wanafunzi wenye 
Mahitaji Maalumu; Utoaji wa Mafunzo ya Kujenga Uwezo kwa Walimu 
Walio Kazini; Utoaji wa Elimu na Mafunzo Bora ya Ufundi Stadi; Programu 
za Kuimarisha Uwezo wa Kufanya Utafiti kwa Vyuo Vikuu vya Dar es 
Salaam, Muhimbili na Ardhi, pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
zilizofanyika kati ya mwaka 2017 na 2020. 
 
Kwa ujumla, ripoti hii inakusudia kusaidia wabunge, Serikali, vyombo vya 
habari, umma, na wadau wengine kuchukua maamuzi ya uhakika kwa 
lengo la kuongeza tija, ufanisi, na uwekevu katika utoaji wa elimu ya 
msingi, sekondari, ufundi stadi, na vyuo vikuu kwa umma. Ripoti hii ya 
jumla haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tisa zilizofanywa na kutolewa 
katika miaka ya kifedha iliyotajwa. Msomaji anashauriwa kutegemea zaidi 
ripoti husika.   
 
Mambo Makuu Yaliyobainika katika Ukaguzi  
 
Utoaji wa Elimu bila Malipo (Darasa la I hadi Kidato cha IV) 
  
Serikali iliwekeza kiasi kikubwa cha fedha katika utoaji wa elimu kwa 
kuanzisha elimu bure kuanzia ngazi ya elimu ya msingi hadi sekondari. 
Tangu kuanzishwa kwa elimu bure mwaka 2016, Serikali imetumia 
takribani shilingi za Kitanzania trilioni 1.096 hadi kufikia mwaka wa fedha 
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2019/20. Fedha hizi zimetumika kugharamia utoaji wa elimu ya msingi  
ikiwa ni pamoja na ukarabati na ujenzi wa miundombinu, rasilimali-watu 
pamoja na udhibiti na uhakiki wa ubora katika sekta ya elimu.  
 
Kuanzishwa kwa Mpango wa Elimu Bure kumechangia ongezeko la 
wanafunzi na hivyo kupelekea haja ya kuongeza uwekezaji sambamba 
katika miundombinu, rasilimali-watu, vifaa vya maabara, mikopo ya 
wanafunzi wa elimu ya juu, na shughuli za udhibiti ubora wa elimu ambazo 
kwa pamoja huchangia katika utoaji wa elimu ya msingi, sekondari, na 
elimu ya juu yenye ubora uliokusudiwa. Kwa mfano, kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la kwanza hadi la saba kiliongezeka 
kutoka wanafunzi 8,298,282 hadi 10,460,785 sawa na ongezeko la asilimia 
26. Idadi ya wanafunzi wa shule za sekondari iliongezeka kutoka 1,774,383 
hadi 2,062,717 katika kipindi kama hicho sawa na ongezeko la asilimia 16. 
 
Maboresho katika utoaji wa Elimu ya Msingi, Sekondari na Chuo Kikuu 
 
Uboreshaji na Ujenzi wa Miundombinu 
 
Serikali imegharamia maboresho ya miundombinu katika shule za msingi na 
sekondari ambayo yameimarisha mazingira ya kufundishia na kujifunzia. 
Kwa mfano, Serikali imetumia takribani shilingi bilioni 326.1 kuboresha 
miundombinu ya shule kongwe 86 kati ya 89. Kwa sasa Serikali ipo katika 
awamu ya tatu ya maboresho hayo ambapo imetumia shilingi za Kitanzania 
bilioni 8.7 kukarabati shule kongwe 12.  
 
Serikali imeongeza idadi ya madarasa kwa kujenga madarasa mapya 8,782 
na hivyo kuyafanya yafikie 175,353 kutoka 166,571 yaliyokuwepo awali. 
Katika kipindi hicho, Serikali imejenga na kuboresha makazi ya walimu. 
Imejenga nyumba mpya 15,562. Uwekezaji huu umefanyika ili kuendana na 
ongezeko la wanafunzi  wa shule za msingi na sekondari pamoja na 
kuhakikisha kwamba wanafunzi wanajifunza katika mazingira yenye ubora 
na pia walimu wanaishi katika mazingira mazuri.. 
 
Aidha, Serikali imekarabati na pia kujenga majengo mapya ya maabara 
katika shule za sekondari na hivyo kuongeza idadi yake hadi kufikia 6,104 
nchini. Mbali na ujenzi wa miundombinu, Serikali pia imeboresha 
miundombinu ya kujifunzia kwa kuzipatia shule zinazotoa elimu maalumu 
vifaa vipya 37,820 vya kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
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Vifaa hivi vilipelekwa katika shule 1,305 zinazotoa elimu maalumu kote 
nchini. 
 
Utoaji wa Vitabu kwa Elimu ya Shule za Msingi  
 
Katika kuhakikisha utoaji wa elimu bora, kwa miaka mitano iliyopita, 
Serikali ilizalisha na kusambaza vitabu 2,962,648 vya darasa la saba vya 
masomo yote, pamoja na mitaala 272,000 ya darasa la kwanza hadi la 
saba. Zaidi ya hayo, Serikali ilisambaza vitabu 25,452 vya wanafunzi 
wasioona katika shule mbalimbali nchini kote.  
 
Ongezeko la Idadi ya Walimu  
 
Katika kukabiliana na ongezeko la idadi ya wanafunzi katika ngazi zote za 
elimu, Serikali imeajiri walimu ili kusaidia utoaji wa elimu katika elimu ya 
msingi na sekondari. Hadi sasa, idadi ya walimu wa shule za msingi na 
sekondari wamefikia 253,633 ambayo ni sawa na asilimia 75 ya mahitaji 
yote ya walimu nchini. Mbali na hilo, Serikali pia iliajiri wataalamu wa 
maabara 397 ambao walipelekwa katika shule za sekondari zinazofundisha 
masomo ya sayansi ili kuimarisha elimu kwa vitendo kwenye masomo kama 
vile fizikia, kemia na biolojia. 
 
Kuimarisha Shughuli za Udhibiti wa Ubora wa Elimu 
 
Katika kuhakikisha ubora wa elimu, Serikali ilitoa vyombo vya usafiri 
kuanzia ngazi ya mkoa hadi kata ili kurahisisha ukaguzi na usimamizi wa 
utoaji wa elimu bora katika maeneo hayo ya kiutawala. Jumla ya magari 
38 yametolewa kwa Maofisa Elimu wa mikoa na magari 184 tayari 
yamenunuliwa na yanasubiri kusambazwa mikoani na katika halmashauri 
mbalimbali. Aidha, pikipiki 3,900 zimesambazwa kwa Maofisa Elimu kata 
ili kurahisisha shughuli za udhibiti wa ubora kwenye kata zao. Hatua 
nyingine zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja na: kuimarisha shughuli za 
udhibiti wa ubora wa elimu; kuajiri wadhibiti ubora wa elimu takribani 400 
katika mwaka wa fedha 2019/20; na kujenga ofisi zipatazo 100 za 
wadhibiti ubora wa elimu nchini. 
 
Aidha, Idara ya Udhibiti Ubora wa Elimu katika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia iliweza kutembelea  jumla ya taasisi za elimu 5,058 zikiwemo 
shule za msingi 3,953, shule za sekondari 1,089, na vyuo 16 vya ualimu, 
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sawa na asilimia 84.8 ya taasisi zote nchini zilizotakiwa kutembelewa na 
wadhibiti ubora wa elimu. Pia, Idara iliweza kufanya ufuatiliaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ukaguzi wa shule uliofanyika katika 
shule za awali na msingi 494 na shule za sekondari 75 ili kupima kiwango 
cha utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwao katika kaguzi 
zilizofanyika. 
 
Kuimarisha Utoaji wa Elimu ya Juu 
 
Katika kuimarisha utoaji wa elimu ya juu, juhudi za Serikali zimehakikisha 
kuna ongezeko la udahili wa wanafunzi wa elimu ya juu kutoka wanafunzi 
125,000 mwaka 2015 hadi wanafunzi 142,179 mwaka 2021. Ongezeko hili 
la udahili ni sawa na asilimia 14 ya wanafunzi wote waliodahiliwa mwaka 
2015. Aidha, kumekuwa na ongezeko la jumla la kiwango cha mikopo ya 
wanafunzi wa vyuo vikuu ambayo imeongezeka kutoka shilingi za 
Kitanzania bilioni 373 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 462 mwaka 2021, 
sawa na ongezeko la asilimia 24. 
 
Pamoja na maboresho hayo yaliyofanywa na serikali katika sekta ya elimu, 
kaguzi zilizofanyika bado zilibaini uwepo wa mapungufu kadhaa kama 
yalivyoainishwa hapa chini. Ukaguzi umebaini mambo makuu saba ambayo ni 
matumizi ya  rasilimali kwa ajili ya utoaji wa elimu; usimamizi usioridhisha 
wa ubora wa elimu; mapungufu katika usimamizi wa elimu kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu; ujengaji uwezo usioridhisha kwa walimu walio 
kazini; na utoaji duni wa  mafunzo ya ufundi stadi. Mambo mengine ni 
utekelezaji usioridhisha wa programu za tafiti katika taasisi za elimu ya juu; 
usimamizi usioridhisha wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu; na uratibu na ufuatiliaji duni katika utoaji huduma za elimu 
nchini. Mambo haya yanafafanuliwa kwa kina hapa chini. 
 
Ongezeko la  Rasilimali kwa ajili ya Utoaji wa Elimu 
  
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na ongezeko la fedha kwa ajili ya utoaji wa 
elimu ya msingi, sekondari, na vyuo vikuu. Kwa mfano, kati ya miaka ya 
fedha 2015/16 na 2019/20, Serikali iliweza kuongeza zaidi ya mara tatu ya 
fedha kutoka Sh. Bilioni 107 katika mwaka wa fedha 2015/16 hadi Sh. 
Bilioni 382 katika mwaka wa fedha 2019/20 kugharamia uboreshaji wa 
miundombinu ya shule ya msingi na sekondari. Hali hii ilibainika pia katika 
kuwajengea uwezo walimu walio kazini na uimarishaji wa elimu na 
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mafunzo ya ufundi, ambapo maeneo haya yalipokea asilimia 25 na 46 ya 
bajeti zao za jumla, kwa mfuatano huo.  
 
Ukaguzi ulibaini kwa ujumla kuwa katika kipindi cha miaka mitatu ya 
fedha (2014/15 hadi 2016/17), Serikali kupitia Wizara ya Elimu na Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TET) ilikuwa ikipanga bajeti kuwezesha hatua ambazo 
zinaongeza utoaji wa elimu.  
 
Mathalani, katika kipindi hicho, Serikali ilipanga kutumia Sh. Bilioni 815 
kwa ajili ya maendeleo ya miundombinu na ikafanikiwa kutoa jumla ya Sh. 
Bilioni 326. Ukaguzi ulibaini pia kuwa ukiachwa Mwaka wa Fedha 2017/18, 
kulikuwa na viwango tofauti vya bajeti na utoaji wa fedha kwa ajili ya 
utoaji wa elimu ya mahitaji maalumu, mipango ya kuwajengea uwezo 
walimu walio kazini, na utunzaji wa miundombinu ya shule za msingi. 
 
Pamoja na ongezeko la fedha kwa ajili ya utoaji ekimu, baadhi ya maeneo 
yalikumbwa na uhaba wa bajeti. Upungufu huo wa fedha ulizorotesha 
utoaji wa huduma za elimu katika baadhi ya maeneo.  
Kutolewa kwa fedha pungufu kulitokana na vipaumbele mbalimbali vya 
Serikali, elimu ikiwa mojawapo. Matokeo yake, shughuli kadhaa muhimu 
katika sekta ya elimu hazikutekelezwa. Shughuli zilizoathirika ni pamoja 
na upungufu wa madawati, kukosekana kwa vifaa vya kusaidia wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu, ukosefu wa ukarabati wa miundombinu ya 
shule, na ukosefu wa mafunzo kwa walimu walio kazini.  
 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa kulikuwa na mgawanyo usiotosheleza wa walimu 
katika utoaji wa elimu ya msingi, sekondari, na elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi. Ukaguzi uligundua kuwa hakukuwa na uwiano wa kutosha wa 
mwalimu-mwanafunzi kwa elimu na mafunzo ya ufundi stadi ambapo 
uwiano wa sasa ni wanafunzi 79 kwa mwalimu 1, wakati mahitaji ya 
kawaida ni wanafunzi 16 kwa mwalimu 1. Upungufu pia ulibainika katika 
eneo la kuwajengea uwezo walimu walio kazini na wahakiki wa ubora, 
ambapo viwango vya upungufu vilikuwa kwa wastani wa asilimia 37 kwa 
walimu walioko makazini na upungufu wa asilimia 81 kwa wadhibiti ubora. 
 
Uhaba wa rasilimali-watu katika sekta ya elimu ulisababishwa na utoaji 
pungufu wa fedha ili kuweza kuajiri na kusambaza wafanyakazi hususani 
walimu katika shule mbalimbali. Matokeo yake, kulikuwa na uwiano finyu 
wa walimu na wanafunzi. Hali hii iliathiri ufanisi katika utoaji wa elimu 
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nchini. Kwa kuongezea, vyuo vya ufundi stadi havikuweza kutambuliwa na 
Mamlaka ya Elimu  na Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa sababu ya kuwa na 
idadi pungufu ya walimu. 
 
Kwa upande wa mafanikio, Serikali ilipokea jumla ya asilimia 87 ya fedha 
(sawa na shilingi za Kitanzania bilioni 11.3) kutoka kwa washirika wa 
maendeleo waliokuwa wanafadhili utekelezaji wa Programu ya Kuimarisha 
Ujuzi wa Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (LANES) kupitia Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.  
 
Aidha, katika Mwaka wa Fedha 2019/20, Wizara ya Elimu, Sayansi, na 
Teknolojia iliweza kukarabati shule 12 za zamani za sekondari ambapo Sh. 
8,685,167,591 zilitumika kwa ajili ya ukarabati. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi za elimu ya juu ambazo zilikuwa 
zikitekeleza mpango wa kuimarisha utafiti uliofadhiliwa na Sida kati ya 
2015/16 na 2019/20 zilipokea kiasi kikubwa cha fedha za programu 
zilizopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zao. 
 
Ukaguzi ulionesha kuwa vyuo vikuu 3 ambavyo ni Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha Afya na Tiba Muhimbili (MUHAS), na Chuo 
Kikuu cha Ardhi (ARU); pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) kwa pamoja walipokea wastani wa asilimia 93 ya fedha zote, 
ambapo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Afya na Tiba 
Muhimbili walipokea asilimia 100 ya fedha zilizopangwa. 
 
Usimamizi Usioridhisha wa Ubora wa Elimu 
 
Ukaguzi uliofanyika ulibaini kuwepo kwa utekelezaji hafifu wa mipango 
iliyolenga kuweka usimamizi wenye tija wa mifumo ya udhibiti na uhakiki 
wa ubora kwa shule za msingi na sekondari. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini 
kuwa kumekuwepo na uhaba wa wahakiki ubora kwa elimu ya wenye 
mahitaji maalumu huku kukiwa na ripoti za uwepo wa jumla ya wahakiki 
98 pekee kati ya 1306 waliokuwa wakihitajika. Idadi hii ya wadhibiti ubora 
wa elimu ni sawa na asilimia 8 ya mahitaji yote. Zaidi, utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotokana na shughuli za uhakiki ubora kama 
ulivyofanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ni mdogo huku 
ikiripotiwa kuwa ni asilimia 39 pekee ya mapendekezo yote ndiyo 
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yalitekelezwa huku asilimia 61 ya mapendekezo hayo yakiwa 
hayajatekelezwa kabisa. 
 
Kiwango kidogo cha utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na wahakiki 
ubora kilitokana na udhaifu wa idara za elimu katika kusimamia 
utekelezaji wa mapendezo ndani ya mamlaka za serikali za mitaa. 
Wahakiki ubora walikosa nguvu za kushawishi utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa. 
 
Katika namna nyingine, shughuli za wahakiki ubora hazikuzingatia mambo 
mengine yahusuyo ubora katika sekta ya elimu hasa uwepo wa 
miundombinu sahihi, ambapo ni asilimia 5 pekee ya mapendekezo yote 
yaliyotolewa na wahakiki ubora yaligusia suala la miundombinu. 
 
Kaguzi pia zilibaini kuwepo kwa utekelezaji hafifu wa shughuli zilizolenga 
kuimarisha uwezo wa taasisi za elimu ya juu kusimamia mifumo ya udhibiti 
na uhakiki ubora. Mifumo ya udhibiti ubora wa vikundi ya uvumbuzi katika 
Tume ya Sayansi na Teknolojia haikuundwa licha ya kwamba ilitarajiwa 
kuwa nyenzo ya kufuatilia matokeo ya uvumbuzi. Aidha, ukaguzi ulibaini 
kwamba zana za uhakiki ubora ziliandaliwa lakini hazikuhuishwa katika 
taasisi ili kuwezesha usimamizi sahihi wa ubora katika utoaji wa elimu ya 
juu na hasa katika shughuli za utafiti. Zaidi ya hayo, hakukuwa na namna 
ya kufuatilia matumizi ya zana za udhibiti ubora zilizoandaliwa katika 
taasisi husika. 
 
Kiwango kidogo cha shughuli za uhakiki ubora hatimaye kimeathiri ubora 
wa elimu ya msingi, sekondari, ufundi, pamoja na ya vyuo vikuu nchini. 
Kwa mfano, changamoto za miundombinu kama vile uchache wa madarasa 
na madawati imeendelea kuwepo licha ya miaka mingi ya kuzungumziwa 
katika taarifa za wakaguzi wa uhakiki ubora na hivyo kuathiri mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari. 
Matokeo yake, changamoto zinazopelekea kuwepo kwa mifumo dhaifu ya 
uhakiki ubora katika vyuo vikuu zimeendelea kuzalisha wahitimu waliokosa 
ujuzi muhimu unaotakiwa katika soko la sasa la ajira. 
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Mapungufu katika Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalumu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na upungufu wa vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Kwa mfano, asilimia 
68 ya vifaa vya kujifunzia na kufundishia2 kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu vilivyohitajika havikuwepo katika shule za msingi 17 kati ya shule 
18 zilizotembelewa. Kukosekana kwa utaratibu endelevu wa kugharamia 
elimu maalumu ndiyo sababu kubwa inayochangia upungufu huo. Kwa 
mfano, kiasi cha shilingi milioni 272 zilizotengwa na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia elimu maalumu ilibadilishwa matumizi na kutumika kwa ajili ya 
shughuli za mitihani ya darasa la nne na mashindano ya lugha ya Kingereza 
Afrika Mashariki.  
 
Pia, ilibainika kulikuwa na upungufu wa mafunzo ya walimu wa elimu 
maalumu, na hata baada ya kuhitimu, walimu waliopatiwa mafunzo 
hawakupangwa kwenye shule za msingi zenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. Kwa mwaka 2018, upungufu wa walimu wa elimu maalumu 
ulikuwa walimu 1968 (sawa na asilimia 44 ya mahitaji kwa ujumla). Kwa 
kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka 2014 hadi 2018, Wizara iliweza 
kuzalisha walimu wa elimu maalumu 654. Hivyo, kama Wizara itaendelea 
kuzalisha walimu kwa kasi hiyo, inakadiriwa kwamba itachukua takribani 
miaka 12 kuweza kuondoa upungufu uliopo sasa kama hakutakuwa na 
mabadiliko. Sababu kubwa ya upungufu uliopo ni serikali ilikuwa na chuo 
kimoja tu cha ualimu wa elimu maalumu, yaani Chuo cha Ualimu Patandi, 
Arusha. Pia mgao/ugawaji wa walimu wa elimu maalumu haukuwa mzuri. 
Halmashauri 8 kati ya 12 hazikuwapangia kwenye shule za elimu maalumu 
jumla ya walimu 36 walioendelezwa katika taaluma hiyo. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kaguzi zinazofanywa na wadhibiti ubora wa shule wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na teknolojia zilikuwa chache kinyume na 
Kifungu cha 12 cha Kiongozi cha Mkaguzi wa Shule cha Mwaka 2010, 
ambacho kinataka kila shule ikaguliwe walau mara moja kila mwaka. 
Mapitio ya ripoti za ukaguzi katika shule za msingi 18 yalibaini kuwa katika 
kipindi cha ukaguzi hakukuwa na shule hata moja iliyokaguliwa miaka yote 
kama inavyotakiwa. Hali hii ilisababishwa na ukweli kuwa vigezo 

                                                           
2Vifaa hivyo ni kama vile mashine za nukta nundu, Mashine ya kutoa nakala za nukta nundu, 
vifaa vya kuongeza mawimbi ya sauti na nyinginezo 
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vinavyotumika na wadhibiti ubora kuchagua shule za kuzikagua 
havikuhusisha elimu maalumu. 
 
Ujengaji Uwezo Usioridhisha kwa Walimu Walio Kazini 
 
Ukaguzi umebaini kuwa mafunzo kwa walimu yalifanyika kwa walimu 
wanaofundisha masomo ya ujuzi wa kusoma, kuandika na kuhesabu wa 
darasa la kwanza na darasa la pili katika shule za msingi na kuwaacha 
walimu 147,027 wa masomo mengine na madaraja tofauti, idadi ambayo ni 
sawa na asilimia 82. Aidha, ilionekana kuwa walimu 75,127 sawa na 
asilimia 19 tu ya walimu waliopo katika shule za sekondari walilengwa 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16 nchi nzima. Kadhalika, 
ukaguzi haukupata mpango wowote uliokusudiwa kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo walimu katika shule za sekondari katika miaka ya fedha iliyofuata. 
 
Ukaguzi umebaini pia kuwa walimu walio kazini mara chache walipata 
msaada wa maendeleo ya kitaalamu ama kupitia ziara za wadhibiti ubora  
au ushauri katika shule zao. Hii ilisababishwa na ukweli kwamba wathibiti 
ubora walikuwa wakiachwa nyuma katika suala la maarifa ikilinganishwa 
na walimu kutokana na kwamba  baadhi ya mafunzo hayo yalitolewa 
kwanza kwa walimu kabla ya wathibiti ubora. Kwa hiyo, hali  hii 
iliwanyima wathibiti ubora fursa ya kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kukosekana kwa mfumo wa maendeleo endelevu ya 
kitaaluma. Mfumo huo ulitarajiwa kutoa uhakika juu ya uendelevu na 
mwongozo wa wazi juu ya masuala ya kitaalamu katika utekelezaji wa 
mipango ya kujenga uwezo kwa walimu walio kazini.  
 
Udhaifu wa kuwajengea uwezo walimu kimsingi ulitokana na 
kutotekelezwa kwa mkakati wa kitaifa wa kuwajengea walimu walio kazini 
uwezo na maendeleo ya kitaaluma. Kwa hiyo, kuwajengea uwezo walimu 
walio kazini kulitegemea zaidi miradi inayofadhiliwa na wadau wa 
maendeleo nchini  ambayo kwa upande wake iliwaacha walimu wengi bila 
maarifa ya kitaaluma  kwa kuzingatia maudhui yote mawili, ujuzi wa 
kufundisha na uwezo wa somo husika.  
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Utoaji Usioridhisha wa Elimu na Mafunzo Bora ya Ufundi Stadi  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na pengo kubwa la ujuzi katika kada za 
ngazi za chini za mafundi na mafundi mchundo ambao linahitaji kujazwa 
katika kipindi cha miaka 13 ijayo. Inakadiriwa kuwa kazi za ujuzi mdogo 
kama vile waendeshaji wa mitambo na mashine unapaswa uongezeke kwa 
zaidi ya mara 4 kwa wastani ili Tanzania iwe na kiwango kiwango cha ujuzi 
sawa na nchi zingine zenye kipato cha kati.  
 
Sababu za kuwepo kwa pengo la ujuzi  wa kada za  kati na chini ni pamoja 
na uwepo wa idadi ndogo, ambapo ni asilimia 20 tu ya waombaji ndio 
walichaguliwa kwa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Sababu zingine ni 
uwepo wa mafunzo yasiyotosheleza yanayotolewa kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, na kutokuwepo kwa usawa katika usambazaji wa 
kijiografia wa vituo na vyuo vya elimu na mafunzo ya  ufundi stadi nchini.  
 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa udahili wa programu za elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi kwa makundi maalumu, kama vile wanawake, watu wenye 
ulemavu, na watu kutoka maeneo yenye vyuo vichache ulikuwa chini.  Hii 
ilidhihirishwa na uwepo wa asilimia ndogo ya wanafunzi waliodahiliwa 
kutoka makundi hayo. Kwa mfano, ni asilimia 35 tu ya wanafunzi wa kike 
waliandikishwa ili kupata elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Zaidi ya hayo, 
ukaguzi ulibainisha kupungua kwa udahili wa wanafunzi wenye ulemavu 
kutokana na kutokuwepo kwa usawa kwenye mgawanyo kikanda wa vyuo 
vya ufundi stadi. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi umebaini kwamba vyuo vya ufundi  
vimeshindwa kukidhi viwango vya ubora unaohitajika. Hii ilitokana na 
kutokuwepo kwa utaratibu wenye tija  wa kuhakikisha ubora wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi kutokana na kuwepo kwa ufuatiliaji usiokuwa na 
tija, upungufu wa walimu, na walimu kuwa katika vituo vya binafsi na 
serikali vinavyomilikiwa na serikali. Sababu zingine ni uwepo wa 
miundombinu ya kufundishia na kujifunzia isiyojitosheleza na iliyopitwa na 
wakati. Vilevile kulikuwepo na uhaba wa zana na vifaa vya kufundishia 
ambapo ni asilimia 57 tu ya zana za kufundishia zinazohitajika na vifaa 
vilipatikana katika vituo na vyuo vya elimu ya ufundi stadi 
vilivyotembelewa. 
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Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi ulipokea fedha chini ya kiwango na hivyo kutoweza kutimiza mahitaji 
ya utoaji wa huduma hiyo nchini. Theluthi moja ya fedha za kodi ya 
maendeleo ya ujuzi inatakiwa kuelekezwa katika utoaji wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba katika 
kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2014/15 hadi 2014/18 ni kiasi cha 
shilingi bilioni 219.47 pekee kati ya shilingi bilioni 1,298 ndicho 
kilielekezwa katika utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Kiasi hiki 
ni sawa na asilimia 51 ya fedha zote za kodi ya maendeleo ya ujuzi 
zilizokusanywa katika kipindi hicho. Hii inamaanisha kuwa asilimia 49 
iliyobaki ya kodi ya maendeleo ya ujuzi haikupelekwa Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi kama inavyotakiwa kisheria. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kulikuwa na ucheleweshaji wa ugawaji wa fedha 
zilizokusanywa katika kanda na vituo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi. Ucheleweshaji huo ulikuwa  kati ya siku 12 hadi 48. Ilibainika 
kuwa ucheleweshaji huo ulisababishwa hasa na ugawaji wa fedha za 
matumizi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia. Ucheleweshaji huo uliathiri ununuzi wa vifaa vya 
mafunzo, na kwa upande mwingine uliathiri utoaji wa elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi uliofanywa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia haukuwa na ufanisi wa kutosha kuwezesha  
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  kufanya maboresho muhimu 
katika utoaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi.  
 
Utekelezaji Hafifu wa Programu za Tafiti katika Taasisi za Elimu ya Juu  
 
Kaguzi zilibaini kuwa upangaji wa awali wa shughuli za kuimarisha tafiti 
kwa taasisi za elimu ya juu (Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Ardhi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia) hazikuratibiwa vizuri wala kutekelezwa vya 
kutosha. Ukaguzi ulionesha kuwa hatari zinazoweza kuathiri mafanikio ya 
programu hazikuangaliwa na hivyo kuathiri kufikiwa kwa malengo 
maalumu na ya jumla ya programu. 
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Kaguzi ziligundua kuwa malengo na viashiria vikuu vya utendaji 
vilivyobuniwa na waratibu wa programu havikuwa vya kweli na hivyo 
kupelekea asilimia 51 ya shughuli zilizotekelezwa kutokuwepo katika 
mipango iliyoidhinishwa. Kwa kuongezea, nyaraka za programu ambazo 
zilikuwa ni msingi wa utekelezaji wa programu katika taasisi husika 
hazikupitiwa upya ili kuendana na mabadiliko yaliyotokea wakati wa 
utekelezaji wa programu hizo. Udhaifu ulioonekana katika upangaji wa 
shughuli ulisababishwa na kuwepo kwa ushirikano mdogo na wadau tofauti 
kama vile mashirika mengine ya Serikali, taasisi za udhibiti wa elimu, 
mashirika ya kijamii, mashirika binafsi ya utafiti, na taasisi zingine za vyuo 
vikuu wakati wa uundaji wa mipango na muda wa utekelezaji. 
 
Kaguzi zilibaini kuwa muda uliopangwa kukamilisha uidhinishaji 
haukushirikisha mamlaka zingine za utoaji idhini na waratibu wa programu 
ndogo. Kwa mfano, utekelezaji wa programu katika Tume ya Sayansi na 
Teknolojia haukupata ushirikiano wa kutosha kutoka katika taasisi za 
utafiti na taasisi za elimu ya juu. 
 
Kaguzi pia zilibaini kuwa hakukuwa na utekelezaji kamili wa shughuli 
zilizopangwa, hususani utekelezaji wa programu katika Tume ya Sayansi na 
Teknolojia, ambapo mafanikio yalikuwa kwa asilimia 56 tu ya shughuli 
zilizopangwa. Kwa upande mwingine, vyuo vikuu viliweza kufikia kiwango 
cha kuridhisha cha malengo ya programu. Kwa mfano, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam na Chuo Kikuu ch Ardhi vilifikia asilimia 78 na 58 kwa mtiririko 
huo, kila kimoja katika malengo ya mipango yake ya programu. Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili nacho kilifanikisha malengo yake 
ya programu kwa kiwango cha kuridhisha. 
 
Kutotekelezwa kwa ukamilifu shughuli zilizopangwa kulisababishwa na 
kuchelewa kufanikisha programu zinazototekelezwa na  taasisi tofauti za 
utekelezaji. Ucheleweshaji wa shughuli za awali za programu uliathiri 
mafanikio ya programu kwa kuaathiri utekelezaji wa shughuli zingine 
zilizofuata. Vyuo vikuu vyote vitatu vilichelewesha kuidhinisha na kufanya 
shughuli za utafiti katika kozi za uzamivu. Ucheleweshaji wa idhini ulikuwa 
kati ya miezi 6 hadi 36 kwa kozi ya uzamivu kwa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam; miezi 28 hadi 35 katika Chuo Kikuu cha Ardhi; na miezi 36 hadi 48 
kwa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili. Hali hii ilipelekea 
kuathiri muda uliopangwa wa kuhitimu masomo ya umahiri. 
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Kaguzi ziligundua kuwa mtiririko wa fedha kutoka kwa wafadhili wa 
programu hadi kwa taasisi na vitengo vya utekelezaji ulikuwa mzuri na wa 
kutosha. Hata hivyo, shughuli ambazo zilikuwa zimepangiwa fedha 
hazikuwa na utaratibu mzuri wa utekelezaji wa matumizi. Kaguzi zilibaini 
kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa kuomba fedha za programu kulingana 
na awamu za utoaji uliopangwa. Ucheleweshaji mkubwa ulibainika katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambacho kilichukua miezi mitano kuomba 
fedha huku Chuo Kikuu cha Ardhi kikichukua miezi 4 kutuma ombi la 
fedha. 
 
Kaguzi ziligundua kuwa fedha za programu hazikutumika kikamilifu na kwa 
wakati kulingana na makubaliano ya programu. Fedha za programu 
zilitumika kwa wastani wa asilimia 65 katika Chuo Kikuu cha Ardhi sawa na 
shilingi 457,289,428; na wastani wa asilimia 49 kwa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, wakati makubaliano yalikuwa kufikia kiwango cha asilimia 70 ya 
matumizi. Sababu kuu ya viwango vya matumizi kuwa chini katika taasisi 
zote za utekelezaji ilikuwa ucheleweshaji wa kukamilika kwa shughuli za 
programu. Kulikuwa na mipango na ratiba za utekelezaji wa shughuli za 
programu isiyo na uhalisia. Vyuo vya elimu ya juu vilikuwa na malengo 
makubwa kwani shughuli nyingi zilipangwa kutekelezwa wakati wa 
programu.  
 
Matokeo yake, si shughuli zote zilikamilishwa. Kulikuwa na shughuli 
zingine ambazo zililazimika kutegemea kukamilika kwa shughuli zingine za 
programu ndogo. Shughuli ambazo hazijakamilika zilisababisha matumizi 
yasiyokamilika ya fedha ambayo yalisababisha kuwe na kiwango kidogo cha 
matumizi ya jumla ya fedha za mradi. 
 
Zaidi, ukaguzi uligundua kuwa viwango vya chini vya matumizi kwa baadhi 
ya shughuli vilisababisha fedha zipangiwe matumizi mengine. Kwa mfano, 
Chuo Kikuu cha Ardhi kilisababisha mrundikano wa zaidi ya shilingi milioni 
300 zilizotokana na shughuli mbili katika miaka miwili ya kifedha hivyo 
kukilazimu Chuo kutumia fedha hizo kwa shughuli zingine za programu. 
 
Kaguzi zilibaini kuwa utekelezaji duni wa shughuli zilizowekwa za 
programu ziliathiri mafanikio ya programu hiyo kwa viwango tofauti.  Hii 
ilitokana na ukweli kwamba kila programu ilikuwa na malengo yake 
maalumu ambayo yalipaswa kutimizwa ili kufikia lengo kuu. Hata hivyo, 
malengo maalumu hayakufikiwa kwa asilimi 100 na hivyo matokeo 
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yaliyopangwa ambayo yameunganishwa na malengo mengine, 
hayakutimizwa kikamilifu na hivyo kuathiri kiwango ambacho mipango hiyo 
ingeweza kufikia malengo ya jumla. 
 
Usimamizi Usioridhisha wa Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu haikuweza kufikia malengo 
yake katika ukusanyaji wa mikopo. Tathmini ya utendaji ilionesha kuwa 
ukusanyaji wa mikopo kwa kila mwaka unaofanywa na Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu dhidi ya mikopo inayostahili kurejeshwa kwa 
kuzingatia hesabu za jumla ilikuwa kati ya shilingi bilioni 330 (32%) na 
shilingi bilioni 465 (48%) kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka wa 
fedha 2012/13 hadi 2016/17. Makusanyo yalikuwa asilimia 35 tu badala ya 
asilimia 70 iliyolengwa katika mwaka wa fedha 2013/14. Katika mwaka wa 
fedha 2016/17 ambao ulikuwa mwaka wa mwisho wa kutekeleza Mpango 
Mkakati wa wakati huo, Bodi iliweza kukusanya kwa asilimia 48 tu badala 
ya makusanyo ya asilimia 80 yaliyopangwa. 
 
Ilibainika pia kuwa kwa miaka ya fedha 2014/15, 2015/16 na 2016/17, 
kiwango cha kutafuta wanufaika wa mikopo inayostahili kurejeshwa 
kiliongezeka kutoka asilimia 28 hadi asilimia 51 ya wanufaika. Hata hivyo, 
ongezeko hili halikulingana na idadi iliyoongezeka ya wanufaika wa mikopo 
inayostahili kurejeshwa kutoka 79,555 hadi kufikia 138,485 katika mwaka 
2016/17, sawa na ongezeko la asilimia 51 ikilinganishwa na miaka 
iliyopita. 
 
Kwa mujibu wa kanzidata ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
kuhusu mikopo inayostahili kurejeshwa, kulikuwa na idadi ya mikopo 
inayostahili kurejeshwa ambayo haikukusanywa kwa muda mrefu. Matokeo 
ya ukaguzi yalionesha kuwa kuanzia mwaka 1994 hadi 2017 kulikuwa na 
jumla ya shilingi bilioni 801.3 za mikopo iliyokuwa haijalipwa. 
 
Sababu za udhaifu uliobainika ni mapungufu katika kuunda na kutekeleza 
mikakati ya ukusanyaji, ukusanyaji hafifu wa ankara zilizotolewa, udhaifu 
katika kupanga na kuripoti matokeo ya ukaguzi kwa waajiri, na kanzidata 
ya walengwa wa mikopo ambayo haitumiki kikamilifu wakati wa kuandaa 
mipango kuhusu ukusanyaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika. 
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Hivyo, jumla ya makusanyo ya mikopo inayostahili ya shilingi bilioni 244 
hayakufanyika katika mwaka wa fedha 2016/17. Kiasi hiki, ikiwa 
kingekusanywa, kingetumika kufadhili wanafunzi wengine wa elimu ya juu 
katika miaka inayofuata. Hii ina maana kwamba kulikuwa na idadi kadhaa 
ya wanafunzi wa elimu ya juu ambao walikosa mikopo. 
 
Uratibu na Ufuatiliaji Duni katika Utoaji wa Huduma za Elimu Tanzania 
 
Ukaguzi ulibaini uratibu duni miongoni mwa wahusika katika ngazi 
mbalimbali za utoaji wa elimu ikiwa pamoja na ngazi za wizara, mikoa, 
vyuo  kikuu na shule hivyo kusababisha kutokuwepo mtiririko mzuri wa 
taarifa kati ya wizara na wadau wake. Wizara ya Elimu, Sayansi na 
teknolojia, na OR-TAMISEMI hawakuweka mipango ambayo ingeruhusu 
uratibu mzuri wa utoaji wa elimu katika ngazi za wilaya na mikoa katika 
utekelezaji wa shughuli za kielimu ambazo zingeruhusu kufikia malengo 
yaliyowekwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa uwepo wa uratibu duni katika ngazi mbalimbali za 
utendaji wa sekta ya elimu ulitokana na kukosekana kwa sera ya kitaifa 
katika kupanga na kutekeleza ukuzaji wa ujuzi ambao unaweza kuwezesha 
kubadilishana taarifa na kupunguza mwingiliano wa majukumu miongoni 
mwa wadau na wahusika wakuu. 
 
Ukaguzi pia umebaini utendaji duni katika ufuatiliaji wa utendaji wa 
vyombo mbalimbali kama vile sekretarieti za mikoa, halmashauri, Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TET), Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
(ADEM), Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE), Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU), Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA), vyuo vikuu, na 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) katika utoaji wa 
huduma za elimu nchini. Hii ilisababishwa na uwepo wa viashiria vikuu vya 
utendaji visivyo na tija inayoridhisha na kutokuwepo kwa kanzidata ya 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa ili kurahisisha 
ufuatiliaji. 
 
Kwa upande mwingine, ilionekana kuwa njia za kufuatilia jinsi shughuli 
mbalimbali zilizofanywa kutoka ngazi ya vikundi hadi halmashauri zilikuwa 
hazifanani. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwepo kwa utoaji usioridhisha wa 
taarifa za matokeo ya ufuatiliaji na tathmini. Hii kwa kiasi kikubwa 
ilichangia kuwepo kwa kiwango kidogo cha utekelezaji wa mapendekezo 
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yanayotokana na shughuli za ufuatiliaji na tathmini na kupelekea uamuzi 
dhaifu juu ya shughuli mbalimbali katika utoaji wa elimu nchini. 
 
Hitimisho la jumla 
 
Kwa ujumla, kaguzi za ufanisi zilizofanyika zinatambua mchango wa 
Serikali katika kuiendeleza sekta ya elimu nchini. Hata hivyo, mambo 
yaliyobainika katika ripoti hizi zilizojumuishwa yanapelekea kuhitimisha 
kwamba Serikali bado haijasimamia kwa tija utoaji wa huduma katika 
sekta ya elimu kwa ngazi zote kuanzia elimu ya msingi, sekondari, ufundi 
hadi chuo kikuu. 
 
Mapendekezo 
 
Ili kuondoa kasoro zilizobainika katika utoaji wa elimu, yafuatayo ni 
mapendekezo ya msingi yanayoelekezwa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia pamoja na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa: 
 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia inapaswa: 
 

1. Kuanzisha utaratibu endelevu wa kugharamia shughuli zote za 
elimu maalumu na kuhakikisha shughuli za mapitio ya mitaala, 
utunzi na usimamizi wa mitihani, udhibiti ubora wa shule, na 
mafunzo kwa walimu wa elimu maalumu zinapewa kipaumbele na 
kutengewa fedha katika bajeti. 
 

2. Kuhakikisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
inaanzisha mfumo wa utambuzi wa wanufaika hatarishi wa mikopo 
na kuunganisha na mikakati ya ulipaji na urejeshaji wa mikopo ili 
kuongeza ufanisi katika utoaji na urejeshaji wa mikopo, hususani 
katika utambuzi wa wanufaika na utoaji wa mikopo. 

 
3. Kuhakikisha taasisi za elimu ya juu nchini zinaboresha mifumo yao 

ya usimamizi wa rasilimali-fedha na kuanzisha utaratibu 
utakaowezesha maombi na utolewaji wa fedha kufanyika kwa 
wakati ili kuwezesha shughuli za utekelezaji wa kazi za programu 
kufanyika kwa wakati. 
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4. Kuhakikisha kuwa taasisi za elimu ya juu zinaboresha uwezo wao 
wa kusimamia miradi hasa katika usimamizi wa miradi 
inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo ili kupunguza 
ucheleweshaji na kushindwa kufikia malengo ya programu husika. 
 

5. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi ili kuhakikisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi inatoa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi; na 

 
6. Kuhakikisha kuwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

inaanzisha na kutekeleza mpango endelevu wa kuboresha majengo 
na upatikanaji wa vifaa vya kisasa katika vituo vyote vya kutolea 
elemu na mafunzo ya ufundi stadi nchini. 
 

13.2.2 Mapendekezo kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
pamoja na Ofisi ya Rais - TAMISEMI  

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
wanapaswa: 
 

1. Kuhakikisha rasilimali zilizotengwa (fedha na watumishi wenye 
utaalamu) kwa ajili ya utoaji wa elimu na mafunzo zinatolewa 
kama ilivyopangwa na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa; 
 

2. Kuanzisha mipango na taratibu za kuimarisha uratibu baina ya 
wahusika katika ngazi zote za utoaji elimu ili kuhakikisha taarifa 
zinafika kwa urasihisi katika ngazi zote za kiutendaji;  
 

3. Kuimarisha uwajibikaji katika utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na wadhibiti ubora wa shule ili kuwezesha kuinua 
ubora katika utoaji wa elimu nchini; 

 
4. Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utendaji ya wahusika katika 

utoaji wa elimu; na  
 

5. Kufuatilia kwa ukaribu na kutekeleza matumizi ya mafunzo ya mara 
kwa mara kwa wataalamu, huku msisitizo zaidi ukiwekwa katika 
kuhakikisha hatua endelevu zinawekwa kuwaendeleza walimu walio 
kazini. 
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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI 
 

1.1  Usuli wa ukaguzi wa ufanisi  
 
Ukaguzi wa ufanisi ni muhimu kwa sababu unalenga kuboresha uwajibikaji, 
uwazi na utendaji wa taasisi za Serikali ili wananchi wapate huduma bora, 
kwa wakati sahihi, na zinazolingana na thamani ya fedha zilizotumika. 
Vigezo kadhaa hutumika kuchagua maeneo yanayolengwa na ukaguzi wa 
ufanisi na ukaguzi maalumu. Miongoni mwa mambo hayo ni malalamiko 
kutoka kwa wananchi na umuhimu wa eneo linaloangaliwa, pamoja na 
sababu za kijamii na kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa ufanisi unafanyika ili kufahamu iwapo shughuli, mipango, au 
miradi inayohusisha rasilimali za umma katika wizara, idara, serikali za 
mitaa, na mashirika yote ya umma imesimamiwa kwa kuzingatia uwekevu, 
tija na ufanisi. Uwekevu, tija na ufanisi unaweza kuelezwa kama 
ifuatavyo:  
 
� Uwekevu - Kupunguza gharama za rasilimali zinazotumika katika 

shughuli huku ukizingatiwa ubora, wakati, kiasi na bei sahihi; 
� Ufanisi - Uhusiano kati ya matokeo kwa kuzingatia bidhaa, huduma, 

matokeo na rasilimali zilizotumika kuzalishia, ambapo ni kutumia 
rasilimali kwa uchache ambazo zitazalisha matokeo yaleyale kwa muda 
na ubora sahihi; na 

� Tija - Kiwango ambacho malengo yamefikiwa na uhusiano kati ya 
malengo yaliyokusudiwa na matokeo halisi katika shughuli husika. 

 
1.2 Mamlaka ya kukagua 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya 
kisheria kufanya ukaguzi wa ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
Mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinaeleza kwamba “Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa lengo la kudhibitisha uwekevu, 
tija na ufanisi katika matumizi ya fedha au rasilimali za taasisi ya umma, 
anaweza kukagua, kuchunguza na kutoa ripoti, kadiri atakavyoona inafaa 
kuhusu:  
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a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, mamlaka 

za serikali za mitaa, na mamlaka zingine za serikali;  
 

b) Utekelezaji wa majukumu ya maofisa masuuli, wakuu wa idara, na 
wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; na  

 
c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera ya 

ndani ya mazingira na viwango.  
 
Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia iwapo malengo ya awali 
yaliyowekwa yamefikiwa. Kisha unaangalia iwapo uwekevu, tija na ufanisi 
umezingatiwa. Hatimaye, mapendekezo yanatolewa kwa ajili ya kuboresha 
maeneo yaliyoonekana kuwa na mapungufu.  
 
1.3 Madhumuni ya ripoti  
 
Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa 
wabunge, Serikali, vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine 
ili waweze kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi 
katika shughuli za serikali.  
 
Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za 
ufanisi dhidi ya yale yaliyotarajiwa katika utoaji wa huduma za elimu. 
Ripoti imetathmini utendaji wa sekta ya elimu ili kuwezesha utoaji wa 
maamuzi kuhusiana na rasilimali zilizotengwa na zilitolewa kwa sekta ya 
elimu; na uratibu baina ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI na wadau muhimu katika sekta ya elimu. Aidha, Ripoti 
inatathmini kiwango cha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI kufuatilia utendaji wa mawakala wa elimu na mamlaka za 
serikali za mitaa katika utoaji wa elimu. 
 
1.4 Lengo Kuu la Ripoti 
 
Taarifa imelenga kuwasilisha masuala yanayohusu utoaji wa elimu nchini 
ili kuboresha upatikanaji wake kwa wananchi wote. Taarifa imegusa 
rasilimali zinazoelekezwa kwenye elimu, ubora wa elimu, utoaji wa elimu 
ya msingi na sekondari, usimamizi wa elimu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, kuwajengea uwezo walimu walio kazini, utoaji wa 
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elimu na mafunzo ya ufundi stadi, utekelezaji wa mipango ya elimu katika 
vyuo vikuu, usimamizi wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu, 
na uratibu na uangalizi wa watendaji katika sekta ya elimu. 
 
Hivyo, ripoti hii ya jumla inajumuisha upembuzi uliofanywa na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kutoka katika kaguzi tisa za ufanisi katika sekta ya elimu 
ambazo ni:  
 

(a) Upatikanaji na Utunzaji wa Miundombinu ya Shule za Msingi 
Tanzania (2017); 

(b) Usimamizi wa Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu 
(2018); 

(c) Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu 
(2019); 

(d) Usimamizi wa Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu walio Kazini (2020); 
(e) Upatikanaji wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2020); 
(f) Kuimarisha Ushirikiano wa Utafiti na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

(2020); 
(g) Kuimarisha Ushirikiano wa Utafiti na Chuo Kikuu cha Afya na 

Sayansi Shirikishi Muhimbili (2020); 
(h) Kuimarisha Ushirikiano wa Utafiti na Chuo Kikuu cha Ardhi (2020); 

na  
(i) Uundaji wa Mifumo Bora ya Utafiti na Uvumbuzi Nchini kama 

Inavyotekelezwa na na Tume ya Sayansi na Teknolojia (2020). 
  

1.5 Umuhimu wa Elimu  
 
Elimu ni nyenzo inayowapa watu maarifa, ujuzi, mbinu, taarifa, na 
kuwawezesha kujua haki na wajibu wao katika familia, jamii na taifa. 
Mfumo wa elimu Tanzania hutekelezwa kwa kufuata vipindi vya miaka 7-4-
2-3 ambayo ni miaka 7 ya elimu ya msingi, miaka 4 ya elimu ya sekondari, 
miaka 2 ya elimu ya sekondari ya juu, na miaka 3 ya elimu ya chuo kikuu. 
 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 1995 iliweka muundo wa elimu rasmi 
katika viwango saba ambavyo ni: 
 
i) Elimu ya awali - miaka miwili (umri wa miaka 5);  
ii) Elimu ya msingi - darasa la  i – vii (umri wa miaka 7);  
iii) Elimu ya sekondari - kidato cha kwanza hadi cha nne (kwa miaka 4);  
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iv) Elimu ya sekondari - kidato cha 5 hadi cha 6 (kwa miaka 2);  
v) Mafunzo ya ufundi stadi (kulingana na mpango husika);  
vi) Elimu ya ufundi (kulingana na mpango husika); na  
vii) Elimu ya juu - miaka 3 au zaidi (kulingana na mpango husika). 
 
Elimu huleta uvumbuzi na ubunifu ambao unaweza kutokea watu 
wanapokuwa na ujuzi wa kutosha kujua jinsi ya kufanya kazi kwa kutumia 
teknolojia tofauti. Elimu hulipatia taifa rasilimali-watu wenye ujuzi wa 
kutosha, inakuza umoja wa kitaifa, na inainua uelewa wa umma. Hivyo, 
elimu ni nyenzo muhimu ya kufanikisha maendeleo endelevu kwa sababu 
inakuza maendeleo ya maarifa, ujuzi, na uelewa wa namna ya kukabiliana 
na mazingira. Pia, elimu inakuza maadili na hatua zinazohitajika 
kuwezesha kuwa na ulimwengu endelevu, ambao unahakikisha uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira, kukuza usawa wa kijamii, na kuhimiza uchumi 
endelevu. 
 
Sekta ya elimu inachangia kufanikisha Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza 
Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA); Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania ya Mwaka 2025; pamoja na kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kupitia utoaji wa elimu bora na yenye usawa ambayo inakuza 
fursa za kujifunza kwa maisha yote na kwa watu wote. Umuhimu wa elimu 
kwa maisha ya watu hauwezi kupuuzwa kwani ukosefu wa elimu 
husababisha matatizo ya kijamii kama vile maradhi, umaskini, na mizozo 
ya ndani ya nchi na jamii. Licha ya umuhimu wake kwa nchi, sekta ya 
elimu bado inakabiliwa na changamoto kadhaa hasa upatikanaji, ubora na 
idadi ya Watanzania wanaopata elimu rasmi au elimu ya msingi. 
Changamoto hizi zitajadiliwa katika sura zinazofuata za ripoti hii. 
 
1.6 Sababu za kufanyika Ukaguzi  
 
Licha ya juhudi kadhaa zilizofanywa na serikali kushughulikia changamoto 
mbalimbali katika sekta ya elimu, bado kuna changamoto ambazo 
zinahusiana na utoaji wa mafunzo  kwa walimu walio kazini; kuwepo kwa 
mazingira ya kujifunzia yasiyo rafiki kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu katika shule za msingi; kuwepo kwa wahitimu wachache wa 
ufundi stadi katika maeneo ya kazi; idadi kubwa ya wanafunzi  
madarasani, na idadi kubwa ya wanafunzi wenye sifa kutopata mikopo kwa 
muda husika au kutopata kabisa. Mambo haya yote yamekuwa chachu kwa 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kufanya ukaguzi wa ufanisi katika eneo hili. 
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1.7 Mchakato wa Udhibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa 
katika Ripoti  

 
Ukaguzi wa ufanisi ulifanywa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
taasisi  za ukaguzi juu ya ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinaitaka Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata ushahidi wa 
kutosha na unaofaa kuwa msingi mzuri wa matokeo, hitimisho, na 
mapendekezo kulingana na lengo au malengo ya ukaguzi. 
 
Kwa kuzingatia kanuni za ukaguzi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI; Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu; na Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi walipewa fursa ya kujadili na kutoa 
maoni yao kuhusu matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa 
yaliyojitokeza katika rasimu ya taarifa hii.  
  
1.8 Muundo wa Ripoti  
 
Ripoti hii ina sura kumi na tatu zilizopangwa kama ifuatavyo: 
 

i. Sura ya kwanza inatoa utangulizi kuhusu ukaguzi wa ufanisi, 
mamlaka na madhumuni ya ripoti kwa ujumla; 

 
ii. Sura ya pili inatoa muhtasari kuhusu muundo wa usimamizi 

wa sekta ya elimu nchini Tanzania;  
 

iii. Sura ya tatu inatoa maelezo kuhusu rasilimali za utoaji wa 
elimu Tanzania;  

 
iv. Sura ya nne inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu usimamizi 

wa ubora wa elimu Tanzania; 
 

v. Sura ya tano inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu utoaji wa 
elimu ya msingi na sekondari; 

 
vi. Sura ya sita inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu usimamizi 

wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu; 
 

vii. Sura ya saba inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu utoaji wa 
mafunzo kwa walimu walio kazini; 
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viii. Sura ya nane inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu utoaji wa 

elimu ya ufundi stadi; 
 

ix. Sura ya tisa inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu utekelezaji 
wa programu za elimu katika vyuo vikuu na taasisi za 
utafiti; 

 
x. Sura ya kumi inatoa matokeo ya ukaguzi katika usimamizi 

wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu; 
  

xi. Sura ya kumi na moja inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu 
uratibu na usimamizi wa wadau muhimu katika sekta ya 
elimu; 

 
xii. Sura ya kumi na mbili inatoa hitimisho la jumla la ukaguzi; 

 
xiii. Sura ya kumi na tatu inawasilisha mapendekezo kwa Wizara 

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
kuhusu namna ya kuboresha utoaji wa elimu bora kwa 
wananchi. 
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SURA YA PILI 
 

  MFUMO WA ELIMU TANZANIA 
 

2.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa maelezo ya  mfumo wa utoaji wa elimu nchini. Inawasilisha 
sera, mfumo wa kisheria, na mikakati ambayo yote kwa pamoja 
inasimamia utoaji wa elimu nchini. Sura hii pia inaonesha majukumu ya 
watendaji muhimu wanaohusika katika utoaji wa elimu. Vilevile, 
inashughulikia maelezo ya jumla ya sekta nzima ya elimu nchini.  
 
2.2 Sera na Mfumo wa Kisheria Unaosimamia Utoaji wa Elimu 
 
Sera, Sheria na Kanuni zinazoongoza utoaji wa elimu nchini Tanzania 
zimeelezewa hapa chini: 

 
2.2.1 Sera za Utoaji Elimu 
 
Kuna sera kuu 6 zinazosimamia utoaji wa elimu nchini kama ifuatavyo: 
 

(a) Sera ya Elimu ya Mwaka 2014 
 
Sera ya Elimu ya Mwaka 2014 inatoa taarifa ya kukuza sekta ya elimu. Sera 
hii inahitaji uwepo wa mfumo madhubuti wa uchanganuzi wa elimu 
unaoweza kuongeza ufanisi katika utoaji wa elimu kwa wanafunzi na 
kupelekea uwepo wa idadi kubwa ya watu waliosoma vizuri na wenye 
maarifa ya kutosha katika nyanja tofauti za maisha. Inatoa maelekezo 
ambayo yanasisitiza uwepo wa miundombinu ya kutosha itayofanya 
mazingira mazuri ya kufundishia na kujifunzia kwa makundi yote katika 
ngazi zote za elimu. 
 

(b) Sera ya Elimu na Mafunzo Tanzania ya Mwaka 1995 
 
Sera ya Elimu na Mafunzo Tanzania ya Mwaka 1995 ilikusudia kukuza 
ushirikiano katika utoaji wa elimu na mafunzo kupitia juhudi za makusudi 
za kuhamasisha mashirika binafsi kushiriki katika utoaji wa elimu. Zaidi, 
ililenga kuanzisha na kusimamia shule na taasisi zingine za elimu katika 
ngazi zote. 
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Aidha, Sera hii ilisisitiza utoaji wa elimu bora kupitia ukaguzi wa mitaala, 
uboreshaji wa usimamizi wa walimu, na uanzishaji na utumiaji wa 
mikakati sahihi katika tathmini ya ufaulu. Pia, ilikuwa na lengo la 
kuimarisha uhusiano wa elimu rasmi na isiyo rasmi kwa kuanzisha 
ulinganishaji wa maarifa na mwingiliano kati ya sekta hizi mbili ndogo za 
elimu. 
 

(c) Sera ya Taifa kwa Watu Wenye Ulemavu ya Mwaka 2004  
 
Sera hii inaielekeza serikali, kwa kushirikiana na wadau, kutoa mazingira 
mazuri ya elimu-jumuishi itakayowahudumia watu wenye mahitaji 
maalumu. Kwa kuongezea, serikali kwa kushirikiana na wadau inatakiwa 
kuboresha vifaa na mafunzo kwa watu wenye ulemavu; kuchukua hatua 
kwa kuhakikisha majengo ya umma na vifaa vingine vinapatikana kwa watu 
wenye ulemavu; na kutoa msaada wa kitaalamu kwa wahitaji wenye 
ulemavu. 
 

(d) Sera ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ya Mwaka 
2012 

 
Lengo kuu la sera hii ni kuleta mfumo mzuri wa ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi ambao unaweza kutatua changamoto za kitaifa, kikanda na kimataifa 
ili kuchangia vyema maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya kitaifa. 
 
Malengo maalumu ya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi kama 
yalivyoainishwa na Sera ni kuboresha umuhimu wa utoaji wa elimu ya 
mafunzo ya ufundi; kuanzisha mifumo itakayowezesha ushirikishaji wa sekta 
binafsi na wadau wengine katika uandaaji wa mipango ya ufundi stadi 
kulingana na mahitaji ya soko la ajira ya sasa na ya baadaye; kuongeza fursa 
za kujifunza katika viwango anuwai vya mafunzo ya elimu ya ufundi; na 
kuandaa programu za  nje na kuboresha uwiano wa rasilimali zilizoelekezwa 
kwenye elimu rasmi na isiyo rasmi ya ufundi na ufundi stadi. 
 

(e) Sera ya Elimu ya Juu ya Mwaka 1999 
 
Miongoni mwa malengo ya sera ni pamoja na kuongeza udahili wa wanafunzi 
na kuongeza usawa katika udahili wa wanafunzi; na kupanua vyanzo vya 
ufadhili wa elimu ya juu na kukuza mfumo endelevu wa ufadhili wa elimu ya 
juu nchini. 
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(f) Sera ya Usimamizi wa Ajira ya Utumishi wa Umma ya Mwaka 

1999 (kama Ilivyorekebishwa Mwaka 2008) 
 
Sera hii inayataka mashirika yote ya utumishi wa umma kuunda mipango ya 
mafunzo kulingana na mahitaji ya ujuzi kama ilivyoainishwa katika mipango 
yao ya rasilimali-watu kwa kuzingatia rasilimali zilizopo. Inayataka 
mashirika kutenga bajeti kwa shughuli zilizopangwa kutoka kwenye mgao 
wao wa bajeti wa kila mwaka. 
 
2.2.2 Sheria Zinazosimamia Utoaji wa Elimu 
 
Kuna sheria kuu tano ambazo hutumiwa kuongoza utoaji wa elimu nchini. 
Sheria hizi zinaelezwa kwenye Kielelezo 2.1 hapa chini: 

 
Kielelezo 2.1: Sheria Kuu Zinazosimamia Utoaji wa Elimu nchini 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Sheria Anuwai (2021) 
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2.2.3 Mikakati na Mipango ya Utoaji wa Elimu 
 
Serikali ina mipango na mikakati mikuu mitatu katika utoaji wa elimu 
nchini kama  inavyofafanuliwa kwa kina hapa chini. 
 

(a) Mpango wa Maendeleo wa Kitaifa (2016 /17 – 2020 /21) 
 
Moja ya malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Kitaifa ni kujikita katika 
ubora wa utoaji wa elimu pamoja na hatua za kuimarisha mikakati, 
mipango, na sera kama hatua za kupitia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 1995. Mpango huu ulilenga kutekeleza kwa ufanisi mpango kamili 
wa elimu bure. Aidha, mpango unakusudia kuboresha elimu ya juu kupitia 
ongezeko la wanafunzi wanaonufaika na mikopo ya elimu ya juu; upanuzi 
wa matumizi ya hali ya juu ya teknolojia ya habari na mawasiliano; na 
ongezeko kubwa la wahadhiri. Kwa ujumla, mpango huu ulilenga 
kuimarisha sekta ya elimu katika ngazi zote kupitia mipango na mikakati 
maalumu. 
 

(b) Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu (2016/17 - 2020/21) 
 
Mpango huu unaelezea mipangilio ya taasisi ya utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Elimu, pamoja na uratibu na mifumo ya usimamizi 
wa sekta ya elimu nchini. Pia, unazijikita katika kuhakikisha upatikanaji 
sawa wa elimu na mafunzo kwa wote ikiwajumuisha wale walio katika hali 
duni zaidi; hitaji la juhudi iliyoimarishwa katika kuboresha ubora wa elimu 
katika ngazi zote; na chaguzi za kimkakati za ugawaji rasilimali kwa sekta 
ya elimu katika kipindi cha miaka mitano ijayo. 
 

(c) Mkakati wa Kitaifa wa Kuendeleza Ujuzi (2016-2022) 
 

Mkakati wa Kitaifa wa Kuendeleza Ujuzi (MKKU) unatoa njia mpya ya 
kukuza ujuzi nchini. Kanuni zake za msingi ni kama vile mwitikio wa 
mahitaji, mabadiliko ya nguvu, mwelekeo wa matokeo, umakini, 
ujumuishaji, na ushirikishaji wa sekta mbalimbali katika utoaji wa elimu. 
 
Mkakati huu unatumika kutimiza, kutekeleza, na kuleta pamoja kwa mara 
ya kwanza katika mkakati mmoja, mipango anuwai ya kukuza ujuzi. Hivyo, 
mkakati huu unashughulikia mlolongo mzima wa ujuzi wa kuajiriwa, 
kutoka njia zisizo rasmi hadi ukuzaji wa ujuzi rasmi; pamoja na ujifunzaji; 
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ujasiriamali, elimu ya ufundi na ufundi kabla ya ajira; elimu ya chuo 
kikuu; na uboreshaji wa stadi baada ya ajira kwa njia ya ujifunzaji 
endelevu. 
 
2.3 Mfumo wa Elimu Rasmi na Mafunzo Nchini  
 
Usimamizi wa mfumo wa elimu unatofautiana katika wizara mbili, yaani, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  na Ofisi ya Rais - TAMISEMI.  
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ina jukumu la kuunda sera sahihi za 
elimu na kusimamia utekelezaji wake. Aidha, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ina wajibu wa kutoa mafunzo na kuzalisha walimu wenye sifa 
pamoja na kuratibu elimu ya taifa ya ufundi. Taasisi zingine  ni pamoja na 
Baraza la Mitihani la Tanzania, Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, na 
wakala wa maendeleo ya usimamizi wa elimu. 
 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa upande mwingine ina jukumu la kusimamia 
utoaji wa elimu ya awali, msingi na sekondari ikiwa pamoja na udahili 
jumuishi, udumishaji shuleni, na kuhitimisha masomo; kuhakikisha 
upatikanaji wa rasilimali za kufundishia na kujifunzia ikiwa pamoja na 
vitabu, samani na miundombinu; na kusimamia uajiri na kuwapangia 
walimu shule. 
 
2.3.1 Ngazi za Elimu Nchini    
 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 1995 ilitoa muundo wa mfumo rasmi 
wa elimu na mafunzo nchini katika ngazi saba ambazo zimeelezwa katika 
Kielelezo 2.2. 
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Kielelezo 2.2: Muundo wa Mfumo Rasmi wa Elimu na Mafunzo Nchini 
Tanzania

Chanzo: Uchambuzi wa Sera ya Elimu ya Mwaka 2014 

Mfumo wa elimu na mafunzo rasmi nchini ni kama unavyofafanuliwa hapa 
chini.

(a) Elimu ya awali

Elimu ya Awali – ni sehemu ya elimu ya msingi inayotolewa kwa wanafunzi 
wenye umri wa kuanzia miaka 5 hadi 6. 
Malengo makuu ya elimu ya awali ni:

1) Kukuza uwezo wa mtoto kujifunza kwa kutenda;
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2) Kukuza uwezo wa mtoto wa kuthamini na kuendeleza tamaduni 
zinazokubalika katika jamii;  

3) Tambua watoto wenye mahitaji maalumu na kutafuta ufumbuzi 
unaofaa; na 

4) Kumuendeleza mtoto kiroho na kimaadili. 
 
(b) Elimu ya Msingi  

 
Huu ni mzunguko wa elimu wa miaka saba, ambao ni lazima kwa watoto 
wote wenye umri wa miaka saba. Mwishoni mwa mzunguko huu, wanafunzi 
hujiandikisha katika elimu ya sekondari, mafunzo ya ufundi stadi au 
kuingia katika ulimwengu wa kazi. 
 Malengo makuu ya elimu ya msingi ni: 

1) Kuendeleza uwezo wa kusoma, kuandika na ujuzi wa hesabu; 
2) Kuendeleza watu ambao wanaweza kutambua matatizo na kutafuta 

ufumbuzi unaofaa zaidi kwa njia ya kidemokrasia na shirikishi;  
3) Kukuza ujuzi wa kiufundi na vipaji miongoni mwa wanafunzi katika 

umri mdogo; na   
 

4) Kuhimiza na kuimarisha uadilifu na uwajibikaji miongoni mwa 
watoto hadi vijana.  
 

(c) Elimu ya Sekondari 
 
Hii ni elimu rasmi inayotolewa kwa watu waliofanikiwa kumaliza miaka 
saba ya elimu ya msingi na kukidhi vigezo vinavyohitajika kwa elimu ya 
sekondari. Elimu ya sekondari imegawanyika katika ngazi mbili ambazo ni 
ngazi ya kawaida (kidato cha 1 hadi 4), na kiwango cha juu (kidato cha 5 
na 6). 
 
Elimu ya sekondari ya ngazi ya kawaida hudumu kwa miaka minne wakati 
sehemu ya kiwango cha juu hudumu kwa miaka miwili. Wanafunzi 
wanaomaliza elimu ya sekondari ya ngazi ya kawaida wanaweza kuendelea 
na hatua inayofuata ya elimu ya sekondari ya kiwango cha juu, au mafunzo 
ya ufundi stadi au elimu ya ufundi. Vilevile, kwa wanafunzi wanaomaliza 
sekondari ya kiwango cha juu wanaweza kuendelea na mafunzo ya ufundi 
stadi, elimu ya ufundi na/au elimu ya juu.  
Lengo kuu la elimu ya sekondari ni: 
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1) Kuimarisha, kupanua, na kuendeleza uelewa wa kina wa mawazo 
na dhana zinazopatikana katika ngazi ya msingi;  

2) Kuimarisha, kutambua na kuendeleza maadili ya kitamaduni ikiwa 
pamoja na umoja wa kitaifa, utambulisho, demokrasia, maadili, 
uadilifu wa kibinafsi, utayari wa kufanya kazi, haki za binadamu, 
desturi, mila, wajibu wa kiraia, na majukumu; na 

3) Kuendeleza utayari wa elimu ya juu, mafunzo ya ufundi, elimu ya 
ufundi na kitaalamu, na kuwajengea hisia na uwezo wa 
kujisomea, kujiamini, na kujiendeleza katika maeneo mapya ya 
sayansi na teknolojia.  
 

(d) Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
 
Elimu ya ufundi stadi hutolewa baada ya elimu ya msingi na huhusu kozi za 
ushonaji, uchoraji, na useremala, n.k. na hudumu kwa hadi miaka minne 
na mwishoni mhitimu hupewa cheti cha uwezo. Wanafunzi waliofanikiwa 
wanaweza kujiunga na ulimwengu wa kazi au kuendelea na mafunzo zaidi. 
 
(e) Elimu ya Ualimu na Elimu ya Mafunzo ya Ufundi  

 
Elimu ya ufundi inahudhuriwa na wanafunzi ili kuwawezesha kutekeleza 
majukumu yanayohitaji viwango vya juu vya ujuzi, maarifa na uelewa na 
ambapo wanawajibika katika eneo lao la utaalamu. Elimu ya ufundi 
hutolewa na vyuo mbalimbali vya mafunzo ya ufundi nchini katika maeneo 
mbalimbali ya biashara na usimamizi, afya na sayansi shirikishi, benki, 
uhasibu, kilimo, mazingira, utalii n.k. Mwishoni mwa mafunzo, 
mwanafunzi hutunukiwa cheti au diploma katika nyanja husika ya 
masomo. 
 
(f) Elimu ya Juu 

  
Elimu ya juu inajumuisha elimu yote inayotolewa baada ya elimu ya 
sekondari ya ngazi ya juu ambayo hupelekea tuzo ya cheti, diploma na 
shahada. 
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2.3.2 Shughuli kuu Zinazofanywa na Watendaji Muhimu katika Sekta ya 
Elimu 

 
Kazi hii inafanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia 
Taasisi ya Elimu Tanzania. Ni hatua ya awali ya mzunguko wa elimu nchini 
ambapo mahitaji ya kujifunza yanabainishwa na malengo yanawekwa 
pamoja na muundo wa kuongoza mchakato mzima wa utoaji wa elimu 
nchini. Mtaala, miongoni mwa mambo mengine, unabainisha kiwango cha 
elimu, muda utakaotumika katika kila ngazi, masomo yatakayofundishwa, 
mbinu zitakazotumika kufundishia, malengo ya kujifunza, matokeo, na 
maelekezo mengine muhimu ya elimu. 
 
Huu ni mchakato ambapo mwingiliano kati ya wanafunzi na walimu 
kushiriki pamoja kuboresha maarifa yao hujidhihiridha. Kufundisha na 
kujifunza hufanyika kupitia mbinu mbalimbali lakini jambo muhimu ni 
mbinu shirikishi ambapo mwanafunzi h kitovu cha kujifunza na mwalimu 
kuwa mwezeshaji. 
 
Mitaala ya kitaifa inategemea umahiri. Katika mfumo wa elimu nchini hii 
inafanywa katika kiwango cha shule chini ya usimamizi wa Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI ambayo inahusika na usimamizi wa kila siku wa shule, na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia hutoa mwongozo wa sera kupitia huduma 
bora na za uhakika 
 
(a) Tathmini na Upimaji 

 
Tathmini inahusu mchakato ambao maendeleo na mafanikio ya 
mwanafunzi hupimwa au kuhukumiwa kwa kufuata vigezo maalumu vya 
ubora. Inatoa taarifa juu ya kiwango ambacho matokeo/malengo 
yaliyokusudiwa ya kujifunza yanapatikana. 
 
Tathmini inahusisha kukusanya na kuchambua taarifa kuhusu shughuli za 
programu, sifa, na matokeo. Hivyo, tathmini ya mtaala inahusisha 
kukusanya na kuchambua taarifa kutoka vyanzo vingi ili kuboresha 
kujifunza kwa mwanafunzi kwa njia endelevu. 
 
Tathmini inafanywa kwa njia mbili tofauti, ya kwanza ni tathmini 
iliyofanyika wakati ujifunzaji ukiendelea ili kutathmini iwapo wanafunzi 
wanaelewa maarifa yaliyokusudiwa, na ni kwa madhumuni ya kuboresha 
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kujifunza. Hii ni aina ya tathmini ya muundo iliyoundwa na kusimamiwa na 
walimu kupitia vipimo vya mara kwa mara au mitihani.  
 
Tathmini ya pili inafanywa ili kupima iwapo wanafunzi wamefikia malengo 
yaliyokusudiwa ya andalio la somo. Hii ni tathmini ya muhtasari uliofanywa 
mwishoni mwa programu fulani. Tathmini hii ya muhtasari katika ngazi ya 
elimu ya msingi, sekondari na ualimu inafanyika kupitia Baraza la Mitihani 
la Tanzania.  
 
(b) Usajili na Idhibati 

 
Usajili na uidhinishaji hufanywa na serikali kupitia mihimili mbalimbali 
kulingana na kiwango cha elimu. Shule za msingi na sekondari  zinasajiliwa 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia kamishna wa elimu ili 
kudhibitisha kuwa shule zilitimiza mahitaji ya msingi ya kufanya kazi 
ambazo ni pamoja na miundombinu kama vile madawati, madarasa, ofisi 
za walimu, uwanja wa michezo, mashimo ya vyoo, n.k. 
 
Kwa elimu ya ufundi, usajili na uidhinishaji hufanywa na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi (NACTE), ambalo hutoa idhini ya vyuo vya ufundi na ufundi 
stadi kufanya kazi na mara kwa mara kuangalia kama vinazingatia masharti 
na viwango vya usajili. 
 
Katika ngazi ya chuo kikuu, jukumu la usajili na ithibati hufanyika kupitia 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU). Shughuli kuu zinazofanywa na Tume 
hii ni pamoja na: 
 
(c)  Udhibiti 
 
Mwenendo wa tathmini ya mara kwa mara ya vyuo vikuu, mifumo yao, na 
programu ili kudhibiti mifumo ya uhakiki wa ubora katika vyuo vikuu vipya.  
Tume pia inathibitisha na kutathmini programu ili kuhakikisha uaminifu 
wao wa utambuzi wa sifa za vyuo vikuu zilizopatikana kutoka kwa taasisi 
za ndani na za nje kwa matumizi ya nchini. 
 
2.3.3 Uhusiano baina ya Watendaji Muhimu 
 
Kuna makundi makuu matatu ya watendaji wakuu katika utoaji wa elimu 
nchini. Makundi haya ya watendaji wakuu ni: 
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(a) Watungasera na wasimamizi wa sekta ya elimu 
(b) Wasimamizi wa ngazi mbalimbali za elimu 
(c) Watoahuduma 

 
Makundi haya yanafafanuliwa kwa kina hapa chini. 
 
(a) Watungasera na wasimamiaji wa elimu 

 
Kundi hili linajumuisha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI zikiwa wizara mama zinazohusika moja kwa moja na elimu 
nchini. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ina jukumu la kutunga sera 
na miongozo ya kusimamia sekta za elimu wakati OR - TAMISEMI 
inawajibika kwa usimamizi wa kila siku wa shule. 
 
(b) Wasimamizi na mamlaka ya kudhibitisha viwango mbalimbali vya 

Elimu 
 
Kundi hili linahusisha taasisi mbalimbali za elimu zinazosimamia 
utekelezaji wa shughuli za elimu katika ngazi mbalimbali. Taasisi hizi ni 
pamoja na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania, Baraza la Mitihani la Tanzania, 
na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi. 
 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania inasimamia utoaji wa elimu katika ngazi ya 
chuo kikuu ili kuhakikisha kuwa kila chuo kikuu kinaanzishwa, 
kinaidhinishwa, na kinaendeshwa kulingana na viwango vilivyowekwa. 
 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi lina jukumu la kuratibu na kusimamia 
vyuo vya ufundi na ufundi satdi ili kuhakikisha vinafanya kazi ndani ya 
mfumo na kwa viwango vilivyowekwa. Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
pia linahakikisha kuwa vyuo vya ufundi stadi vimesajiliwa, kuidhinishwa na 
kudumisha masharti ya idhini katika shughuli zao. 
 
Baraza la Mitihani la Tanzania lina jukumu la kubaini mafanikio ya 
malengo ya kujifunza kwa njia ya uchunguzi wa kina katika elimu ya 
msingi na sekondari, pamoja na elimu ya ualimu. 
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(c) Wasimamizi na mamlaka ya kudhibitisha viwango mbalimbali vya 
elimu 

 
Kundi hii linajumuisha watoahuduma kama vile shule za msingi na 
sekondari, vituo vya mafunzo ya ufundi stadi, vyuo vikuu, na 
watoahuduma wengine za elimu. Hawa wanahusika kivitendo na 
utekelezaji halisi wa mafunzo na mitaala kwa wanafunzi. Kielelezo 2.3  
kinaelezea uhusiano uliopo kati ya watendaji hawa muhimu katika elimu. 
 

Kielelezo 2.3 Uhusiano baina ya Watendaji Muhimu katika Sekta ya 
Elimu Nchini 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Sheria na Nyaraka Zinazoongoza 

Sekta ya Elimu 
 
2.4 Ufadhili wa Utoaji wa Elimu 
 
Ufadhilli wa shughuli za elimu kimsingi hufanywa kupitia mgao toka 
serikalini na wadau wa maendeleo. Fedha hutengwa kwa ajili ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na taasisi zake au OR - TAMISEMI kupitia 
muundo wa kawaida wa mfumo wa bajeti. 
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Jedwali 2.1 linaonesha bajeti iliyotengwa kwa sekta ya elimu ili 
kutekeleza shughuli mbalimbali nchini. Bajeti za kipindi cha kuanzia 
mwaka wa fedha 2013/14 hadi 2019/20 zilichambuliwa kwa asilimia ya 
bajeti yote ya serikali kama inavyoelezwa kwenye Jedwali 2.1. 
 
Jedwali 2.1: Ulinganisho wa Bajeti ya Jumla ya Serikali na ile ya Sekta 

ya Elimu 
Mwaka wa 

Fedha 
Jumla ya 
Bajeti ya 

Taifa (Kiasi 
katika bilioni) 

Bajeti ya Sekta ya 
Elimu (Kiasi katika 

bilioni) 

Asilimia ya Bajeti ya 
Sekta ya Elimu 

kwenye Bajeti yote 

2013/14 18,249 3,172 17 
2014/15 19,853 3,465 17 
2015/16 22,496 3,870 17 
2016/17 29,540 2,958 10 
2017/18 31,712 4,706 15 
2018/19 32,475 3,212 10 
2019/20 33,105 4,512 14 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Bajeti ya kila Mwaka katika 
Sekta ya Elimu (2021) 

 
Kwa kipindi cha miaka saba kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2019/20, bajeti 
ya sekta ya elimu ilikuwa kati ya asilimia 10 na 17 ya bajeti yote ya 
Serikali. Kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2016/17, bajeti 
ya sekta ya elimu ilibaki asilimia 17. Kuanzia mwaka 2016/17 hadi 
2019/20, bajeti ilibainika kushuka kati ya asilimia 10 mwaka 2016/17 na 
asilimia 15 mwaka 2017/18. Bajeti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ilichambuliwa kwa miaka 7 kama inavyoelezewa katika Jedwali 
2.2. 
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Jedwali 2.2: Bajeti ya Serikali Ikilinganishwa na Bajeti ya WEST 
Mwaka wa 

Fedha 
Jumla ya Bajeti ya Serikali Bajeti ya WEST Asilimia 

Kiasi katika Bilioni ya Shilingi 
2013/14 18,249 700 4 
2014/15 19,853 799 4 

2015/16 22,496 803 4 
2016/17 29,500 1,094 4 
2017/18 31,712 1,337 4 
2018/19 32,500 1,407 4 
2019/20 33,100 1,389 4 

Chanzo: Hotuba ya Uwasilishaji Bajeti Bungeni ya WEST kwa Mwaka wa 
Fedha Husika 

Jedwali 2.2 linaonesha kuwa kwa miaka saba ya fedha iliyopita, bajeti ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilidumishwa kwa asilimia 4 
ikilinganishwa na bajeti nzima ya serikali. Kwa kipindi cha kuanzia  mwaka 
wa fedha  2013/14 hadi 2019 kwa wastani, serekali iliweza kutoa  
takribani asilimia 95.4 ya bajeti iliyotengwa. Kiwango zaidi kilichotolewa 
kilikuwa asilimia 87 (mwaka 2018/19) na kiwango cha juu zaidi ni asilimia 
114 (mwaka 2015/16). 
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SURA YA TATU 
 

RASILIMALI KWA AJILI YA UTOAJI WA ELIMU 
 
3.1 Utangulizi 
 
Sura hii inaeleza utendaji katika upangaji na bajeti, ugawaji na 
usambazaji, ukusanyaji, na matumizi ya rasilimali katika utoaji wa elimu 
nchini. Rasilimali zilizojumuishwa katika sura hii ni pamoja na fedha, 
watumishi, na zana na vifaa muhimu kwa utekelezaji wa shughuli 
zinazohusiana na utoaji wa elimu nchini. 
 
Utoaji wa rasilimali katika sekta ya elimu hufanywa na Serikali kupitia 
wizara zinazohusika hasa Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, na Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Rasilimali-fedha pia 
hupatikana kupitia fedha za wafadhili kwenye miradi maalumu. 
 
3.2 Maboresho Yaliyoonekana Katika Utoaji wa Elimu Nchini 
 
Kaguzi zilibaini uwekezaji wa kutosha ambao umekuwa ukifanywa na 
serikali katika kuboresha utoaji wa elimu ya msingi, sekondari, ufundi na 
chuo kikuu katika kipindi cha miaka 5 iliyopita.  
 
3.2.1 Utoaji wa Elimu bila Malipo (Darasa la I hadi Kidato cha IV) 
 
Serikali imewekeza kiasi kikubwa cha fedha katika utoaji wa elimu kwa 
kuanzisha elimu bure kuanzia ngazi ya elimu ya msingi hadi sekondari. 
Tangu kuanzishwa kwa elimu bure mwaka 2016, Serikali imetumia 
takribani shilingi trilioni 1.096 hadi kufikia mwaka wa fedha 2019/20. 
Fedha hizi zimetumika kugharamia utoaji wa elimu ya msingi  inayohusu 
maeneo mengi ikiwemo matengenezo ya miundombinu na maendeleo, 
rasilimali-watu, udhibiti wa ubora, na uhakika katika sekta ya elimu.  
 
Kuanzishwa kwa Mpango wa Elimu Bure kumechangia ongezeko la idadi ya 
wanafunzi na hivyo haja ya kuongeza uwekezaji sambamba katika 
miundombinu, rasilimali-watu, vifaa vya maabara, mikopo ya wanafunzi 
wa elimu ya juu, na shughuli za uhakiki wa ubora ambazo zinaathiri utoaji 
wa elimu ya msingi, sekondari, na elimu ya juu. Kwa mfano, kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi darasa la kwanza hadi la saba kimeongezeka 
kutoka wanafunzi 8,298,282 hadi 10,460,785 sawa na ongezeko la asilimia 
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26. Idadi ya wanafunzi wa shule za sekondari imeongezeka kutoka 
1,774,383 hadi 2,062,717 katika kipindi kama hicho. 
 
3.2.2  Maboresho katika utoaji wa Elimu ya Msingi, Sekondari na Elimu 

ya Juu 
 
Uboreshaji na Ujenzi wa Miundombinu katika Shule za Msingi na 
Sekondari  
 
Serikali imegharamia maboresho ya miundombinu katika shule za msingi na 
sekondari ambayo yameimarisha mazingira ya kujifunzia na kufundishia 
katika utoaji wa elimu. Kwa mfano, Serikali imetumia takribani shilingi 
bilioni 326.1 kuboresha miundombinu ya shule kongwe 86 kati ya 89. 
Matumizi ya hivi karibuni yalikuwa awamu ya tatu ambapo Serikali ilitumia 
shilingi bilioni 8.7  kukarabati shule kongwe 12.  
 
Serikali imeongeza idadi ya madarasa kwa kujenga mapya 8,782 na hivyo 
kuyafanya yafikie 166,571 kutoka 175,353 yaliyokuwepo. Katika kipindi 
hichohicho, Serikali imejenga nyumba mpya 15,562. Uwekezaji huu 
ulifanyika ili kuendana na ongezeko la ajira za  walimu wa shule za msingi 
na sekondari pamoja na kuhakikisha kwamba wanafanya kazi na kuishi 
katika mazingira mazuri. 
 
Aidha, Serikali imekarabati au kujenga majengo mapya ya maabara katika 
shule za sekondari na hivyo kuongeza idadi hadi kufikia 6,104 nchini. Mbali 
na ujenzi wa miundombinu, Serikali pia imeboresha miundombinu ya 
kujifunzia kwa kuzipatia shule zinazotoa elimu maalumu vifaa vipya 37,820 
vya kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Vifaa hivi vilipelekwa 
katika shule 1,305 zinazotoa elimu maalumu kote nchini. 
 
Utoaji wa Vitabu 
 
Katika kuhakikisha utoaji wa elimu bora, kwa miaka mitano iliyopita, 
Serikali ilizalisha na kusambaza vitabu 2,962,648 vya darasa la saba 
pamoja na mitaala 272,000 ya darasa la kwanza hadi la saba. Zaidi ya 
hayo, Serikali ilisambaza vitabu 25,452 vya wanafunzi wasioona katika 
shule mbalimbali nchini kote.  
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Ongezeko la Idadi ya Walimu  
 
Katika kukabiliana na ongezeko la idadi ya wanafunzi katika ngazi zote za 
elimu, Serikali imeajiri walimu ili kusaidia utoaji wa elimu katika elimu ya 
msingi na sekondari. Hadi sasa, idadi ya walimu wa shule za msingi na 
sekondari wamefikia 253,633 ambayo ni sawa na asilimia 75 ya mahitaji 
yote ya walimu nchini. Mbali na hilo, Serikali pia imeajiri mafundi 397 wa 
maabara ambao walipelekwa katika shule za sekondari zinazofundisha 
masomo ya sayansi ili kuimarisha elimu kwa vitendo kwenye masomo kama 
vile fizikia, kemia na biolojia. 
 
Kuimarisha Shughuli za Uhakikisho wa Ubora  
 
Katika kuhakikisha ubora wa elimu Serikali ilitoa vyombo vya usafiri 
kuanzia ngazi ya mkoa hadi kata ili kurahisisha ukaguzi na usimamizi wa 
utoaji wa elimu bora katika maeneo yao ya kiutawala. Jumla ya magari 38 
yametolewa kwa maofisa elimu wa mikoa na magari 184 tayari 
yamenunuliwa na yanasubiri kusambazwa mikoani na katika halmashauri. 
Aidha, pikipiki 3,900 zimesambazwa kwa maofisa elimu kata ili kurahisisha 
shughuli za udhibiti wa ubora kwenye kata zao. Hatua nyingine 
iliyochukuliwa na Serikali kuimarisha shughuli za uhakiki wa ubora ni 
kuajiri wahakiki ubora takribani 400 katika mwaka wa fedha 2019/20, 
pamoja na kujenga ofisi zipatazo 100 za wadhibiti ubora nchini. 
 
Aidha, Idara ya Udhibiti Ubora wa Elimu katika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia iliweza kutembelea  jumla ya taasisi 5,058 zikiwemo shule za 
msingi 3,953, shule za sekondari 1,089, na vyuo vikuu 16, sawa na asilimia 
84.8 ya taasisi zote nchini. Pia, Idara iliweza kufanya ufuatiliaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ukaguzi wa shule uliofanyika katika 
shule za chekechea na msingi 494 na shule za sekondari 75 ili kupima 
kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwao katika kaguzi 
zilizofanyika. 
 
Kuimarisha Utoaji wa Elimu ya Juu 
 
Katika kuimarisha utoaji wa elimu ya juu, juhudi za Serikali zimehakikisha 
kuna ongezeko la udahili wa wanafunzi wa elimu ya juu kutoka 125,000 
mwaka 2015 hadi wanafunzi 142,179 mwaka 2021. Ongezeko hili la udahili 
ni sawa na asilimia 14 ya wanafunzi wote waliodahiliwa mwaka 2015. 
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Aidha, kumekuwa na ongezeko la utoaji wa mikopo kwa wakati kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu ambapo kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, 
mgao wa mikopo umeongezeka kutoka shilingi bilioni 373 mwaka 2015 hadi 
shilingi bilioni 462 mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 24. 
 
3.3 Kupanga na Kuweka Bajeti ya Rasilimali kwa ajili ya Utoaji wa 

Elimu Nchini 
 
3.3.1  Upangaji wa Bajeti Isiojitosheleza kwa ajili ya Utoaji wa Elimu 

Nchini 
 
Licha ya umuhimu wa kupanga na kubajeti, kaguzi za ufanisi nne kati ya 
tisa zilizofanywa zilibaini kuwa kulikuwa na upangaji wa bajeti 
isiojitosheleza kwa ajili ya utoaji wa elimu. Maelezo ya kina kutoka katika 
kila ripoti yanaelezwa hapa chini. 
 
Kulingana na ripoti inayohusu utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imeweza 
kupanga bajeti ya utekelezaji wa shughuli za utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu kwa kipindi cha miaka miwili ya fedha 
ambayo ni 2014/15 na 2015/16. Hata hivyo, kiasi kilichotolewa kulingana 
na bajeti hakikutumika kwa shughuli zilizokusudiwa, badala yake 
kilitumika kutekeleza shughuli zingine za wizara. Wizara ilitoa kipaumbele 
cha chini kwenye kufadhili shughuli za utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu. Vivyohivyo, OR - TAMISEMI haikupanga bajeti 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za elimu kwa watu wenye mahitaji 
maalumu kwa kipindi cha miaka mitano. 
 
Matokeo yake, wizara hizo mbili hazikuweza kuwa na udhibitisho wa bajeti 
kutekeleza shughuli zake na ziliendelea kutegemea fedha za wafadhili 
katika kutoa elimu ya mahitaji maalumu kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali 3.1. 
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Jedwali 3.1: Bajeti ya Utoaji Elimu kwa Mahitaji Maalumu 

Mwaka wa 
Fedha 

Bajeti Kiasi halisi Kilichopokelewa Asilimia ya 
kiasi 

Kilichotolewa 
Kiasi katika Bilioni ya Shilingi ya Tanzania 

2014/15 306           274 90 
2015/16 1,098           359 33 
2016/17 - -  - 
2017/18 - -  - 
2018/19 - -  - 

Chanzo: Bajeti na Ripoti za Utendaji toka Wizara ya Elimu  
 
Jedwali 3.1 linaonesha kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilipanga bajeti kwa miaka miwili ya 2014/15 na 2015/16. Kwa mwaka 
2016/17 na 2018/19, Wizara haikujumuisha bajeti ya mahitaji ya elimu 
maalumu. Pia, kiasi kilichotolewa kilikuwa asilimia 90 na asilimia 33 ya 
kiwango kilichotengwa. 
 
Kwa mujibu wa ripoti ya ufanisi kuhusu ujenzi wa uwezo wa walimu walio 
kazini, OR - TAMISEMI haikutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
walimu walio kazini kwa kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka 2015/16 
hadi 2018/19. Wizara ilitegemea zaidi misaada kutoka nje. Hii ilipelekea 
mafunzo ya walimu waliopo kazini kufanywa kwa asilimia 17 ya walimu 
wote waliopo nchini kwa sababu ya kukosekana kwa fedha. Katika miaka 
yote minne, hakukuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya kutoa mafunzo 
kwani yalitolewa kwa walimu 44,516 tu kati ya 259,274 (ambayo ni sawa 
na asilimia 17) ya walimu wote walio kazini nchini. 
 
Aidha, kwa mujibu wa ripoti ya upatikanaji na utunzaji wa miundombinu 
ya shule za msingi nchini, kulikuwa na maboresho katika utoaji wa fedha 
kwa ajili ya uboreshaji wa miundombinu ya shule za msingi na sekondari. 
Katika kipindi cha miaka mitatu kati ya mitano ya fedha, Wizara iliweza 
kutenga jumla ya Tsh Bilioni 815 na ikafanikiwa kutoa jumla ya TSh Bilioni 
326. Ukaguzi ulibaini zaidi kwamba baada ya mwaka wa fedha 2017/18 
kulikuwa na kiasi tofauti cha bajeti na fedha inayotolewa kwa ajili ya 
utoaji wa elimu ya wenye mahitaji maalumu, mafunzo ya kujenga uwezo 
kwa walimu walioko makazini pamoja na uboreshaji wa miundombinu ya 
shule ya msingi. 
 



 26 

Ilibainika pia kuwa OR - TAMISEMI haikuwa na taarifa juu ya rasilimali 
zilizopo na zinazohitajika (vifaa kama vile madawati na meza) kwa 
miundombinu ya shule za msingi. Hii ilitokana na ukosefu wa kanzidata ya 
hali ya miundombinu ya shule za msingi. Kama ingekuwa na kanzidata, 
wizara ingeweza kupanga bajeti inayojitosheleza. 
 
Ripoti ya usimamizi wa ulipaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu 
ilibainisha udhaifu katika kupanga na kutoa ankara kwa wanufaika wa 
mikopo wa elimu ya juu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mpango-mkakati 
uliopitiwa ulibainisha kuwa shughuli za kimkakati kuhusu utoaji wa ankara 
kwa wanufaika wa mikopo haikupangwa kikamilifu. Hakukuwa na malengo 
yaliyotambuliwa katika mipango ya utoaji wa ankara. Kupitia mapitio ya 
mpango-mkakati, bodi haikuwa na mpango wa kutoa ankara za urejeshaji 
wa mikopo. Taarifa zaidi zimetolewa katika Jedwali 3.2. 
 

Jedwali 3.2: Idadi ya Wanufaika wa Mikopo Waliopangwa Kupewa 
Ankara 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya Wanufaika wa 
Mikopo Waliopangwa 

Kupewa Ankara 

Idadi ya 
Wanufaika 

Waliopewa Ankara 

Asilimia ya 
Waliopewa 

Ankara 
2012/13 0 0 0 
2013/14 0 6 0 
2014/15 0 5 0 
2015/16 0 56,672 - 
2016/17 0 59,108 - 
Chanzo: Kanzidata ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ya 

Utoaji Ankara 
 
Jedwali 3.2 linaonesha kuwa kuanzia mwaka 2012/13 - 2016/17, Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu haikuweza kupanga utoaji wa ankara kwa 
wanufaika wa mikopo. Zaidi, kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 2012/13 
hadi 2014/15, idadi ya walengwa waliopatiwa ankara ilikuwa 6 na 5. 
Ilibainika kuwa ankara zilianza kutolewa mwaka 2015/16 na 2016/17. 
Ingawa Bodi ilianza kutoa ankara katika kipindi cha miaka miwili, utendaji 
wake haukuweza kutathminiwa kwa sababu haikuwa na malengo 
yaliyowekwa. 
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3.3.2 Sababu ya kupanga bajeti isiyojitosheleza katika utoaji wa elimu 
 
Zifuatazo ni sababu za upangaji wa bajeti isiyojitosheleza katika utoaji wa 
elimu nchini: 
 

(a) Kutoa kipaumbele cha chini kwenye elimu ya mahitaji maalumu na 
kutegemea wafadhili kufadhili shughuli zinazohusiana na utoaji wa 
elimu ya mahitaji maalumu. Fedha kutoka kwa wafadhili hazikuwa 
za uhakika na endelevu; 

 
(b) Kiasi cha fedha kilichotolewa kwa utekelezaji wa bajeti ya mwaka 

2015/16 na 2016/17 kilihamishiwa kwenye matumizi ya shughuli 
zingine wizarani; 

 
(c) Kuhamisha jukumu la kuendesha mafunzo ya walimu walio kazini 

kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) kwenda Wakala wa 
Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu (WMUE) kulifanya Taasisi ya 
Elimu kutopanga bajeti kwa miaka miwili. Vilevile, kwa miaka 
2017/18 na 2018/19, Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu 
haikutenga bajeti; 

 
(d) Kutokufanya upembuzi unaojitosheleza wa mahitaji kabla ya 

upangaji wa bajeti. Hali hii ilionekana katika usimamizi wa mikopo 
ya wanafunzi wa elimu ya juu kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu. Bodi haikuweza kupanga malengo katika utoaji wa ankara kwa 
wanufaika waliopatikana. Vivyohivyo, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia haikufanya upembuzi wa mahitaji katika sekretarieti ya 
mkoa, mamlaka za serikali za mitaa, na ngazi za nchi kuhusiana na 
kuwajengea uwezo walimu walio kazini. 

 
3.3.3 Madhara yanayotokana na upangaji wa bajeti isiyotosheleza 

katika utoaji wa elimu  
 
Yafuatayo ni madhara yatokanayo na kupanga bajeti isiyotosheleza katika 
utoaji wa elimu nchini: 
 

i. Walimu walio makazini hawakujengewa uwezo kupitia mafunzo. 
Mafunzo pekee yaliofanyika yalijikita zaidi kwa walimu wa darasa 
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la I na la II waliopangiwa bajeti. Walimu 179,341 (asilimia 82) 
waliokuwa shule za msingi, waliachwa. 

 
ii. Miundombinu ya shule za msingi kutokufanyiwa ukarabati. Katika 

miaka ya fedha 2 kati ya 5 kuanzia mwaka 2012/13 hadi 2015/16 
hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya shughuli za ukarabati. 
Hii ilipelekea kutotolewa kwa fedha kuanzia mwaka 2011/12 hadi 
2015/16 
 

iii. Katika mwaka wa fedha 2019/20, Wizara iliweza kukarabati shule 
kongwe za sekondari 12 ambapo kiasi cha shilingi 8,685,167,591 
zilitumika. 
 

iv. Kutokuwa na uhakika wa utolewaji wa mikopo endelevu kwa 
wanufaika wapya kutokana na kupanga, kuweka bajeti na utoaji wa 
ankara usiojitosheleza kwa wanufaika wa mikopo. Wahitaji wapya 
wa mikopo watakuwa katika hatari ya kushindwa kupata rasilimali 
zinazohitajika ili kuwawezesha kupata elimu ya juu. Hii ni licha ya 
juhudi za sasa za Serikali kuboresha urejeshaji wa mikopo na 
kutungwa kwa sheria ambayo iliongeza kiwango cha marejesho 
kutoka asilimia 8 hadi 15. 

 
3.4 Usambazaji na Utoaji wa Rasilimali kwa Huduma za Elimu 
 
Sehemu hii imegawanyika katika maeneo yafuatayo: utoaji wa fedha kwa 
huduma za elimu; ugawaji wa rasilimali-watu kwa ajili ya huduma za 
elimu; na utoaji wa vifaa na vitendeakazi kwa ajili ya huduma za elimu 
 
3.4.1 Utoaji wa Fedha Usioridhisha kwa ajili ya Huduma za Elimu 
 
Matokeo ya ukaguzi katika sehemu hii yalionesha kuwa utoaji wa fedha 
ulikuwa haujitoshelezi. Katika kipindi cha miaka 7 (yaani mwaka 2013 /14 
- 2019/20), bajeti ya sekta ya elimu ilikuwa kati ya asilimia 10 na 17 ya 
bajeti yote ya Serikali kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.3. 
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Jedwali 3.3: Bajeti ya Sekta ya Elimu Ikilinganishwa na Bajeti ya Jumla 

ya Serikali  
Mwaka 

wa 
Fedha 

Bajeti Taifa ya 
Jumla (Sh. 

Bilioni) 

Bajeti ya Sekta ya 
Elimu (Sh. Bilioni) 

Asilimia ya Bajeti ya 
Sekta ya Elimu kwenye 
Bajeti ya Jumla ya Taifa 

2013/14 18,249 3,172 17 
2014/15 19,853 3,465 17 
2015/16 22,496 3,870 17 
2016/17 29,540 2,958 10 
2017/18 31,712 4,706 15 
2018/19 32,475 3,212 10 
2019/20 33,105 4,512 14 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Bajeti ya Mwaka ya Serikali kwa 

Sekta ya Elimu Mwaka 2021 
 

Jedwali 3.3 linaonesha kuwa kuanzia mwaka 2013/14, mwenendo 
ulionesha kupungua kwa mgao wa bajeti katika sekta ya elimu. Mgao 
mkubwa ulikuwa katika miaka ya fedha 2013/14 na 2015/16 ambapo jumla 
ya mgao ulikuwa ni asilimia 17 ya jumla ya bajeti yote ya Serikali wakati 
kiasi cha chini kilikuwa asilimia 10 katika miaka ya fedha 2016/17 na 
2018/19.  
 
Aidha, kwa kuzingatia kiasi halisi cha fedha zilizopelekwa, ukaguzi ulibaini 
kwamba kulikuwa na ongezeko katika utengaji wa fedha kwa ajili ya utoaji 
wa elimu ya msingi, sekondari na elimu ya ufundi. Kwa mfano kati ya 
miaka ya fedha 2015/16 na 2019/20 jumla ya kiasi halisi cha fedha 
iliyopelekwa kiliongezeka kwa mara tatu kuanzia TSh Bilioni 107 katika 
mwaka wa fedha 2015/16 hadi kufikia TSh Bilioni 382 katika mwaka wa 
fedha 2019/20 kugharamia utoaji wa elimu ya msingi.  
 
Kwa kuzingatia ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu, serikali iliweza kutoa asilimia 87 ya 
kiasi kilichopangwa. Chanzo cha fedha kwenye utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali ni wadau wa maendeleo haswa wale ambao walikuwa 
wanafadhili mradi wa elimu wa ujuzi wa kusoma, kuandika na kuhesabu. 
Mradi huu ulifadhili Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR – 
TAMISEMI. Utoaji wa fedha ni kama inavyoainishwa katika Jedwali 3.4. 
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Jedwali 3.4: Jumla ya Bajeti na Kiasi halisi Kilichotolewa kwa Elimu ya 

Mahitaji Maalumu kuanzia Mwaka 2014 – 2018 (Sh. Bilioni) 
Year Bajeti Kiasi kilichotolewa Asilimia Iliyotolewa 

WEST OR-
TAMISEMI 

WEST OR-
TAMISEMI 

WEST OR-
TAMISEMI 

2014/15 306 - 274 - 90 - 
2015/16 2,070 254 1,331 190 64 75 
2016/17 - 5,277 - 5,037 - 95 

2017/18 4,966 761 4,320 761 87 100 

Chanzo: Bajeti ya WEST, OR-TAMISEMI na Mradi wa LANES kuanzia Mwaka 
2014 - 2018 

 
Jedwali 3.4 linaonesha kuwa katika mwaka 2014/15, WEST ilipokea fedha 
nyingi zaidi kwa elimu ya mahitaji maalumu, ambapo asilimia 90 ya fedha 
zilizopangwa zilitolewa. Vilevile, katika mwaka wa fedha 2017/18, OR-
TAMISEMI ilipokea fedha kwa kiwango cha juu zaidi cha asilimia 100 kwa 
ajili ya kusaidia elimu ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
 
Ripoti kuhusu upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za msingi 
nchini ilibainisha kuwa, WEST kupitia Kurugenzi ya Uhakikisho wa Ubora 
ilikuwa na bajeti anuwai za utekelezaji wa shughuli zake kuanzia mwaka 
2011/12 hadi 2015/16 kama inavyoainishwa katika Jedwali 3.5. 
 

Jedwali 3.5: Bajeti Ukilinganisha na Fedha Zilizotolewa kwa ajili ya 
Miundombinu ya Shule za Msingi  

Mwaka wa 
Fedha 

Bajeti Kiasi Kilichotolewa Asilimia 
Iliyotolewa Kiasi katika Milioni za Shilingi 

2011/12 2,085 107 5 
2012/13 1,230 340 28 
2013/14 1,046 87 8 
2014/15 1,606 583 36 
2015/16 2,235 1777 80 

Chanzo: Wizara ya Elimu - Ripoti ya Kurugenzi ya Uhakiki wa Ubora (2017) 
 
Jedwali 3.5 linaonesha kuwa utoaji wa fedha umekuwa ukiongezeka kwa 
miaka kadhaa, isipokuwa mwaka 2013/14 ambapo ni asilimia 8 tu ndio 
ilitolewa ikilinganishwa na mwaka 2015/16 ambapo kiasi halisi 
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kilichotolewa kilikuwa asilimia 80 ya bajeti wakati kiwango cha chini 
kilikuwa asilimia 5 mwaka 2011/12. 
 
Kwa upande mwingine, muhtasari wa fedha zilizotengwa na bajeti halisi 
iliyotolewa kwa shughuli zinazohusiana na kujengea uwezo walimu walio 
kazini zilichambuliwa kwa wizara mbili. 
 
Kwa kulinganisha utekelezaji wa bajeti kati ya wizara mbili, ilionekana 
kuwa wizara hizo zilikuwa na tofauti katika utoaji wa fedha kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.6. 
 

Jedwali 3.6: Asilimia ya Kiasi Halisi Kilichotolewa kwenye Bajeti 
Mwaka wa Fedha Kiasi Kilichotolewa (%) 

2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 
WEST 80 57 42 28 
OR-TAMISEMI 56 62 19 53 

Source: Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati ‘MTEF’ kutoka OR-TAMISEMI 
na WEST kwa Kipindi cha Kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2018/19 

 
Jedwali 3.6 linaonesha kuwa utekelezaji wa bajeti ya WEST umekuwa 
ukipungua kwa miaka kadhaa, kutoka asilimia 80 ya bajeti mwaka 2015/16 
hadi asilimia 28 mwaka 2018/19. Kwa upande mwingine, OR - TAMISEMI 
ilionekana kuwa na mwenendo thabiti zaidi, kwani ilipokea zaidi ya 
asilimia 50 ya bajeti yake isipokuwa kwa mwaka 2017/2018 ambayo 
ilipokea asilimia 19. 
 
Kwa kuongezea, kulingana na ukaguzi wa ufanisi kwenye eneo la 
kuwajengea uwezo walimu walio kazini, Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) 
na Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu (WMUE) kwa kushirikiana 
na WEST, ilihusika na mpango wa kuwajengea uwezo walimu walio kazini 
kwa ufadhili wa mradi wa ujuzi wa kusoma, kuandika na kuhesabu (LANES) 
na UNICEF. 
 
Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi Elimu (WMUE) ilipokea asilimia 25 tu 
ya bajeti yote ya shilingi bilioni 12.4 kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2018/19 
wakati Taasisi ya Elimu Tanzania ilipokea asilimia 96 ya shilingi bilioni 
13.47 kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2018/19. 
 



 32 

Vilevile, ukaguzi wa ufanisi wa upatikanaji wa elimu bora ya ufundi na 
mafunzo ulibaini kuwa, katika kipindi cha miaka mitano, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilipokea asilimia 72 ya kiwango cha bajeti cha 
shilingi bilioni 176.6 kwa ajili ya elimu ya ufundi. Pia, kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2017/18, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) ilipokea asilimia 46 tu ya bajeti ya shilingi bilioni 469.79. 
 
VETA haikuweza kutekeleza shughuli zingine kama vile utoaji wa vifaa vya 
kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Pia, haikuhakikisha uwepo 
wa samani katika vituo vyenye uhitaji wa vifaa ili kutoa elimu ya ufundi 
kwa sababu ya utolewaji wa fedha isiojitosheleza. 
 
Zaidi ya hayo, ripoti ya usimamizi wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya 
wanafunzi wa elimu ya juu ilionesha kuwa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
ilikuwa na bajeti ya jumla ya shilingi bilioni 2,590.02 kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2017/18. Asilimia 39 ya bajeti yote katika miaka minne 
ilikuwa michango iliyotokana na ulipaji wa mkopo, wakati asilimia 61 
ilikuwa mgao kutoka Serikalini. 
 
3.4.2 Sababu ya Utoaji wa Fedha Usiojitosheleza katika Utoaji wa 

Elimu 
 
Kwa mujibu wa ripoti zilizopitiwa, sababu kuu za utoaji wa fedha 
usiojitosheleza katika ufadhili wa utoaji wa elimu ni pamoja na:  
 

(a) Vipaumbele shindani vya serikali 
 

(b) Makusanyo ya fedha yasiyotosheleza kufadhili shughuli za utoaji wa 
elimu nchini; na 
 

(i) Kukosekana kwa kipaumbele katika ukarabati wa miundombinu ya 
shule za msingi. Hata hivyo, kwa miaka ya hivi karibuni, 
kipaumbele kimetolewa katika ukarabati wa shule kongwe za 
sekondari. 
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3.4.3 Matokeo ya Utoaji wa Fedha Usiotosheleza katika Utoaji wa 
Elimu 

 
Kulikuwa na matokeo kadhaa yaliyotokana na utoaji fedha usiotosheleza ili 
kufanikisha utoaji wa elimu ikiwa ni pamoja na: 
 

(i) Madawati yasiyotosheleza mahitaji ambayo kwa kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2012 hadi 2016 takribani wanafunzi milioni 
1.1 hawakuwa na madawati ya kutosha na hivyo kuathiri masomo 
yao; 

 
(ii) Kutokutolewa kwa zana za kusaidia wanafunzi wenye mahitaji 

maalumu kama vile themofomu; printa ya nukta-nundu (braille 
embosser), mashine ya nukta-nundu (braille machine); na vifaa kwa 
ajili ya uchunguzi wa masikio (otoscope); 
 

(iii)  Kukosekana kwa vifaa kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu katika vyuo vya Ufundi Stadi. Pia, vifaa na zana muhimu 
kwa ajili ya kufundishia na kujifunzia kama madawati, meza na 
miongozo ya kufundishia hazikupelekwa vyuoni; 

 
(iv) Katika mwaka 2011/12, ni asilimia 43 tu ya kaguzi zilizopangwa 

zilifanywa na kurugenzi ya uhakiki wa ubora. Shughuli za ukaguzi 
ziliathiriwa na utolewaji finyu wa fedha; 
 

(v) Kulikuwa na ukarabati hafifu wa miundombinu ya shule, na ujenzi 
usiotosheleza wa miundombinu mipya ya shule za msingi. Aidha, 
hakukuwa na idadi ya kutosha ya matundu ya vyoo, madarasa, ofisi 
za walimu, pamoja na ukarabati hafifu wa vifaa vilivyokuwepo; 
 

(vi) Idadi isioridhisha ya walimu walio kazini walihudhuria mafunzo ya 
kujengewa uwezo ambao ni asilimia 18 tu ya walimu wote walio 
kazini. 
 

3.4.4 Ugawaji na Matumizi ya Fedha katika Taasisi za Elimu ya Juu na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia  

 
Sehemu hii inawasilisha jinsi rasilimali-fedha zilivyosimamiwa katika 
programu zilizofadhiliwa na wadau wa maendeleo nchini. Ukaguzi ulihusu 
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mipango ya kuimarisha uwezo wa utafiti katika taasisi za elimu ya juu na 
utafti, ambazo ni Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; Chuo Kikuu cha Ardhi; 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; na Tume ya Sayansi 
na Teknolojia . 
 
Kwa kipindi cha miaka mitano ya programu kuanzia  mwaka 2015/16 hadi 
2019/20, SIDA ilitoa kiasi cha fedha kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa 
utafiti katika taasisi husika kama ifuatavyo: 
 

� Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilipokea asilimia 100 ya kiwango 
kilichopangwa; 

� Chuo Kikuu cha Ardhi kilipokea asilimia 91 ya kiwango 
kilichopangwa; 

� Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kilipokea 
asilimia 100 ya kiwango kilichopangwa; na 

� Tume ya Sayansi na Teknolojia ilipokea asilimia 79 ya kiwango 
kilichopangwa. 

 
Jedwali 3.7 linatoa muhtasari wa taarifa za kiwango cha bajeti 
kilichopangwa na kiasi kilichotolewa katika asilimia kwa kila taasisi. 
 

Jedwali 3.7: Kiasi Kilichotolewa katika Asilimia kwa Miradi ya SIDA 
Taasisi Asilimia Iliyotolewa 

2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 
UDSM 100 108 110 51 165 
ARU 100 100 100 100 50 
MUHAS 100 88 111 125 116 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Ripoti za Malipo ya Miradi ya 

SIDA 2020 
 
Jedwali 3.7 linaonesha kuwa kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 2015/16 
hadi 2017/18, vyuo vikuu vyote vilipokea asilimia 100 au zaidi ya bajeti 
isipokuwa mwaka 2016/17 ambapo Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili kilipokea asilimia 88 tu ya kiwango kilichotengwa. 
 
Katika miaka ya fedha 2018/19 na 2019/20, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
na Chuo Kikuu cha Ardhi  vilipokea takribani asilimia 50 ya bajeti kila moja 
kwa sababu zifuatazo: 
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Kwanza, Chuo Kikuu cha Ardhi, asilimia 50 ya fedha ilizuiwa na SIDA kwa 
sababu ya ucheleweshaji wa kuwasilisha ripoti ya utekelezaji ya mgawo wa 
kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20. Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
kilipokea asilimia 100 ya kiwango kilichopangwa; Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ilipokea asilimia 79 ya jumla ya bajeti kwa miaka mitano 
kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2019/20.   
 
Pili, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi vilichelewa 
kuomba malipo ya pili ya mwaka 2018/19 na hivyo kuifanya SIDA 
icheleweshe kutoa fedha. Utolewaji wa fedha uliozidi asilimia 100 
ulisababishwa na utofauti katika viwango vya ubadilishaji fedha kati ya 
tarehe ya kutiwa saini kwa mkataba na wakati fedha zilipotolewa. 
 
Maelezo ya kina kuhusu kiasi kilichotolewa kwa kila programu ndogo 
imetolewa katika Jedwali 3.8. 
 

Jedwali 3.8: Kiasi Kilichotengwa Ikilinganishwa na Kiasi 
Kilichopokelewa kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2019/20 

Programu ndogo Kiasi 
Kilichotengwa 

Kiasi 
Kilichopokelewa 

Asilimia 
Iliyopokelewa 

Kiasi katika Milioni 
Ufadhili wa Utafiti 2,162 1,504 70 
Usimamizi wa Utafiti  3,014 2,487 83 
Mawasiliano ya Utafiti  2,635 2,357 89 
Ufadhili wa Uvumbuzi 732 340 46 
Mfumo wa Usimamizi 
wa Vituo vya Uvumbuzi 

837 570 
68 

Gharama za utendaji  1,107 1,004 91 
Jumla 10,487 8,262 79 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Bajeti za Mwaka za COSTECH, 
2015/16 hadi 2019/20 

 
Jedwali 3.8 hapo juu linaonesha kuwa, kiwango cha juu (asilimia 91) 
kilichotolewa kilionekana katika gharama za utendaji na kiwango cha chini 
(asilimia 46) kilichotolewa kilionekana katika fedha za ubunifu. Sababu za 
fedha za uvumbuzi kutolewa kwa asilimia 46 tu ni kuchelewesha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Ilibainika kuwa, hadi wakati wa 
ukaguzi mnamo Juni 2020, programu ndogo ilifanikiwa kutumia asilimia 54 
tu ya bajeti. Matokeo yake, Tume ya Sayansi na Teknolojia ilikuwa na 
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fedha ambazo hazijatumika na kupelekea kuongezewa mwaka mmoja ili 
kukamilisha shughuli zilizosalia kwa mujibu wa bajeti iliyopangwa. 
 
 
3.4.5 Matumizi ya Fedha zilizotengwa chini ya Programu ya SIDA 
 
Licha ya kutolewa kwa fedha, hakukuwa na ufanisi katika matumizi ya 
fedha zilizotolewa kama ilivyoainishwa katika taasisi mbili kati ya nne 
chini ya programu ya SIDA kama ilivyoainishwa kwenye Kielelezo 3.1. 
 

Kielelezo 3.1: Matumizi ya Fedha katika Chuo cha Dar es Salaam na 
Chuo Kikuu cha Ardhi 

 
Chanzo: Ripoti za Utendaji za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo 

Kikuu cha Ardhi kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2018/19 
 
Kielelezo 3.1 kinaonesha kuwa kwa wastani, kiwango cha matumizi ya 
fedha iliyotolewa kilikuwa asilimia 49 tu kwa mwaka. Kwa miaka yote 
minne, matumizi ya vyuo vikuu vyote viwili yalikuwa chini ya asilimia 100. 
 
Katika miaka mitatu kuanzia 2016/17 hadi 2018/19, uwezo wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi katika matumizi ya fedha 
zilizotolewa ulikuwa chini ya asilimia 65. Matumizi ya kiwango cha juu 
(asilimia 98) yalibainika katika Chuo Kikuu cha Ardhi katika mwaka wa 
fedha 2015/16. 
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3.4.6 Sababu za Matumizi ya Fedha chini ya Kiwango katika Programu 

za SIDA 
 
Sababu zilizobainika za matumizi chini ya kiwango ni pamoja na: 
 

(a) Kuchelewa kuanza utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na hivyo 
kuathiri uwezo wa kutumia fedha zilizotolewa. Kulikuwa na 
ucheleweshaji wa udahili wa wanafunzi wa shahada za uzamili 
kama ilivyobainika katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Kwa 
upande wa Chuo kikuu cha Ardhi, sababu ilikuwa kuchelewesha 
uchapishaji na makongamano; na 
 

(b) Kitengo cha usimamizi wa manunuzi kuchelewesha kukamilisha 
mchakato wa manunuzi kama ilivyoonekana katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam. Hii ilitokana na kitengo cha usimamizi wa manunuzi 
kutokuwa na uwezo wa kusimamia ununuzi wa vifaa maalumu 
ambapo mchakato wa manunuzi wa baadhi ya vifaa ulianza upya 
kwa sababu ya mapungufu yaliyobainika. 

 
3.4.7 Matokeo ya Matumizi ya Fedha chini ya Kiwango 

 
Utumiaji wa fedha kwa kiwango cha chini ulipelekea madhara yafuatayo: 
 

(a) Awamu ya fedha iliyosalia haikutolewa kwa sababu Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi havikuweza kufikia kiwango 
cha asilimia 70 ya matumizi; 
 

(c) Tume ya Sayansi na Technolojia haikukamilisha shughuli 
zilizopangwa chini ya programu na ililazimika kuomba kuongezewa 
mwaka mmoja ili kukamilisha matumizi kwa mujibu wa bajeti 
iliyopangwa; na 
 

(d) Kubadili matumizi ya fedha kwenda shughuli zilizotekelezwa vizuri 
na kupewa kipaumbele zaidi kama ilivyobainika katika Chuo Kikuu 
cha Ardhi ambapo fedha zilizotengwa kwa ajili ya makongamano na 
machapisho zilibadilishwa matumizi. 
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3.4.8 Ugawaji wa Rasilimali-watu katika Utoaji wa Elimu Bora 
 
Miongoni mwa sababu zilizochangia utoaji duni wa elimu ni ugawaji mbaya 
wa rasilimali-watu kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali. Kaguzi 
za ufanisi 4 kati ya 9 zilizofanywa zilibaini upangaji usiojitosheleza wa 
rasilimali-watu katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali katika utoaji wa 
elimu bora. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, hakukuwa na idadi ya kutosha ya walimu ili 
kuhakikisha kuna upatikanaji wa elimu bora ya ufundi stadi. Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya ufundi Stadi na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia hawakuwa na idadi ya kutosha ya walimu ili kutekeleza 
shughuli mbalimbali. Kielelezo 3.2 kinaonesha hali ya upatikanaji wa 
walimu kwa ajili ya utoaji wa elimu bora ya ufundi stadi.  
 

Kielelezo 3.2: Upatikanaji wa Walimu kwa ajili ya Elimu na Mafunzo 
Bora ya Ufundi Stadi  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Elimu ya Msingi 

 Mwaka 2013/14-2017/18 
 
Kielelezo 3.2 kinaonesha kuwa licha ya kuongezeka kwa idadi ya walimu 
wanaohitajika, katika kipindi cha miaka sita, idadi ya walimu waliopo 
iliendelea kubaki ileile. Idadi isiyotosheleza ya walimu ilisababisha kuwepo 
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kwa uwiano mbovu wa wanafunzi na walimu katika elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi. 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi wa Mwaka 2013/14 - 2017/18, uwiano wa walimu na wanafunzi 
unatakiwa kuwa 16:1. Kinyume na inavopaswa, wastani wa uwiano katika 
kanda 12 za VETA ulibainika kuwa 79:1. Hii ilisababisha vyuo kadhaa vya 
VETA kutoidhinishwa kutokana na kutokidhi kigezo cha uwiano 
unaotakiwa. 
 
Ripoti ya usimamizi wa ujengewaji uwezo wa walimu walio kazini 
ilibainisha mgawanyo usiotosheleza wa wafanyakazi wanaohusika na utoaji 
wa elimu. Kwa mujibu wa ripoti, upungufu wa wafanyakazi ulikuwa kati ya 
asilimia 14 na 49. Jedwali 3.9 linatoa muhtasari wa upungufu huo. 

Jedwali 3.9: Ugawaji wa Wafanyakazi miongoni mwa Wadau Muhimu 

Idadi ya 
Wafanyakazi 

WEST OR-TAMISEMI TET WMUE 
Kurugenzi 
ya Mafunzo 
ya Walimu 

Kurugenzi ya 
Utawala wa 

Elimu 

Kituo cha 
Mitaala na 
Ufundishaji 

Walimu 

Wanaotakiwa 28 76 35 28 
Waliopo 16 44 18 24 
Upungufu (%) 43 42 49 14 

Source: Takwimu za Hali ya Rasilimali-watu (IKAMA: 2018/19) 
 
Jedwali 3.9 linaonesha kuwa wadau wote walikuwa na idadi ya watumishi 
isiyotosheleza. Upungufu mkubwa ulibainika katika Taasisi ya Elimu 
Tanzania ambayo ilikuwa na upungufu wa asilimia 49 wakati upungufu wa 
chini ulikuwa asilimia 14 katika WMUE. 
 
Aidha, ukaguzi wa utendaji kuhusu usimamizi wa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu ulibaini upungufu katika ugawaji wa rasilimali-watu 
katika wizara hizo mbili katika idara zao kama inavyoainishwa katika 
Kielelezo 3.3 
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Kielelezo 3.3: Upungufu wa Rasilimali-watu kwa ajili ya Elimu Maalumu

Chanzo: Hali ya Rasilimali-watu kutoka Wizara Husika (IKAMA: 2018/19)

Kielelezo 3.3 kinaonesha kuwa, upungufu mkubwa wa rasilimali-watu wa 
asilimia 81 ulibainika katika ofisi za udhibiti ubora za kanda za WEST, na 
upungufu wa kiwango cha chini wa asilimia 20 ulibainika katika idara ya 
Sera ya Elimu ya Mahitaji Maalumu katika Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Kwa kuongezea, ripoti ya upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya 
shule ya msingi iliainisha kwamba, idara ya elimu katika halmashauri sita 
zilizotembelewa hazikuwa na wafanyakazi wenye ujuzi kama vile 
wahandisi na mafundi mchundo wanaohusika na miundombinu ya shule za 
msingi. Pia, katika mamlaka za serikali za mitaa, idara ya wahandisi 
ilikuwa na kazi nyingi kuliko uwezo wa watumishi ambazo ziliwazuia 
kutekeleza vyema jukumu walilopewa la kusimamia miundombinu ya shule 
ya msingi. Ilibainika zaidi kuwa, mara nyingi walitoa kipaumbele kwa 
majukumu mengine ambayo yalikuwa hayahusiani na usimamizi wa 
miundombinu ya shule za msingi.

Sababu kuu zilizopelekea mgawanyo wa rasilimali-watu usiojitosheleza 
katika utoaji wa elimu ni upungufu wa fedha kwa ajili ya kuwezesha 
kuajiri na ugawaji wa rasilimali-watu.
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3.4.9 Matokeo ya Ugawaji wa Rasilimali Usiotosheleza kwa Utoaji wa 

Elimu 
 
Matokeo yaliobainika yalikuwa ni pamoja na: 
 

(a) Kutofikiwa kwa uwiano wa wanafunzi - walimu unaohitajika katika 
utoaji elimu na mafunzo ya ufundi stadi ambayo yaliathiri 
mchakato mzima wa utoaji wa elimu; 

(b) Kuathiri ubora wa elimu inayotolewa kwa wanafunzi; na 
(c) Kutoidhinishwa kwa vyuo vya Ufundi Stadi kwa sababu ya idadi 

ndogo ya walimu wanaotakiwa wenye ujuzi wa kufundisha.  
 
3.5 Upungufu wa Vifaa na zana kwa ajili ya Utoaji Elimu na Mafunzo 
 
Vifaa kama madawati, vifaa vya kufundishia, na vifaa vya kusaidia 
wanafunzi waenye na mahitaji maalumu ni muhimu katika kuhakikisha 
utoaji mzuri wa elimu bora. Ripoti 6 kati ya 9 zilizungumzia masuala 
yanayohusiana na ugawaji wa zana na vifaa vya utoaji wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi kama ilivyoainishwa hapa chini.  
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi 
stadi umebaini kuwa, hakukuwa na miundombinu ya kutosha ya 
kufundishia na kujifunzia. 
 
Kulingana na ripoti, katika vyuo vya VETA vilivyotembelewa, vifaa na 
mashine zilikuwa na upungufu wa wastani wa asilimia 57. Kwa mujibu wa 
rejista ya zana na vifaa, kulikuwa na upungufu wa zana za mafunzo kwa 
vitendo kwa wastani wa asilimia 54. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi wa utendaji juu ya elimu ya wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu ulibaini kuwa, hakukuwa na vifaa vya kutosha kwa shule 
za wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
 
Uchambuzi uliofanywa kwenye vifaa na kumbukumbu za vifaa vya kusaidia 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu ulibaini kuwa kulikuwa na pengo la 
asilimia 68 la vifaa na zana muhimu kati ya vifaa 3,785 vilivyohitajika 
katika shule 17 zilizochukuliwa sampuli ambazo zilidahili wanafunzi wenye 
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mahitaji maalumu. Kwa kuongezea, shule zingine zilikosa kabisa vifaa 
vinavyohitajika kama Jedwali 3.10 linavyoeleza kwa muhtasari. 
 
Jedwali 3.10: Vifaa Ambavyo Havikuwepo katika Shule Zilizotembelewa 

Jina la Shule Jina la Vifaa Ambavyo Havikuwepo 
Themi  Themofomu, printa ya nukta-nundu 
Kibena themofomu, karatasi za nukta-nundu, printa ya nukta-nundu 
Ilembula Printa ya nukta-nundu, vifaa vya kupimia kiwango cha 

kusikia, odiometa, mikebe ya kutengenezea modi za sikio, 
vifaa vya kusaidia kusikia vya mfukoni, vifaa vya kufundishia 
kusikia, mita za kiwango cha sauti, seti ya televisheni, redio 

Kambarage Rato 
Nyangao Printa ya nukta-nundu, utari wa kusaidia kusikia, vifaa vya 

kusaidia kusikia vya nyuma ya sikio, vifaa vya kusaidia 
kusikia vya mfukoni, vifaa vya kufundishia kusikia, kipokezi 

Mtama Vipande vya plastiki ngumu, chemshabongo, rato, seti ya 
televisheni, redio 

Mugeza Mseto Printa ya nukta-nundu 
Wailes Rato  
Kijitonyama Mbao za nukta-nundu za PVC, printa za nukta-nundu, 

themofomu,  
Hombolo 
Bwawani 

Karatasi za nukta-nundu, mbao za nukta-nundu za PVC, 
printa ya nukta-nundu, themofomu, fimbo nyeupe za 
kupapasia watu wenye ulemavu wa macho, mbao za 
kuandikia watu wenye ulemavu wa macho  

Mpunguzi Vipande vya plastiki ngumu, rato, michezo ya mafumbo, seti 
ya televishemi, redio  

Kaigara Vipande vya plastiki ngumu, michezo ya mafumbo, rato, seti 
ya televisheni, redio 

Chanzo: Kumbukumbu za Zana na Vifaa vya Shule (2019) 
 
Kwa kuongezea, ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na vyumba vya kutosha 
vya kuhifadhi na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia vilivyotolewa 
katika shule zilizotembelewa. 
 
Sampuli ya shule nne zenye wanafunzi wenye matatizo ya kusikia (Kigwe 
Viziwi, Mtendeni, Kaigara na Meru) zilibainisha kuwa ni Kigwe Viziwi pekee 
ndiyo ilikuwa na chumba cha kupimia kiwango cha kusikia. Chumba cha 
kupimia kiwango cha kusikia ni muhimu ili kupata matokeo ya kuaminika 
wakati wa upimaji wa kiwango cha kusikia cha wanafunzi. 
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Kwa mujibu wa Kanuni ya 29(3) ya Mitihani ya 2016 inamtaka waziri 
anayehusika na elimu kueleza njia ambayo watahiniwa wasioona 
watatumia katika kushiriki masomo ya hisabati na sayansi. Hata hivyo, 
WEST haikuandaa miongozo ya mitihani. 
 
Vilevile, ukaguzi wa utendaji kuhusu usimamizi wa kuwajengea uwezo 
walimu walio kazini ulibaini ukosefu wa miongozo ya kufundishia na 
kujifunzia kwa walimu wa shule za msingi na sekondari. 
 
Aidha, ripoti ya upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za 
msingi ilibainisha kuwepo kwa uhaba wa madawati kama inavyooneshwa 
kwa kifupi katika Jedwali 3.11. 
 

Jedwali 3.11: Uchambuzi wa Madawati katika Shule za Msingi Nchini 
kuanzia Mwaka 2012- 2018 

Mwaka wa 
Fedha 

Madawati Yaliyopo 
(katika elfu) 

Madawati 
yanayokosekana 

(katika elfu) 

Asilimia (%) ya 
Madawati 

Yanayohitajika 

2014 1,960 813 30 

2015 1,930 656 24 

2016 1,980 368 13 

2017 3,160 60 6 

2018 2,960 402 12 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Madawati kutoka 

kwenye Ripoti za Maendeleo - OR-TAMISEM ya Mwaka 2019 
 
Jedwali 3.11 linaonesha upungufu wa madawati katika kipindi cha miaka 
yote mitano. Upungufu mkubwa ulibainika katika mwaka 2014 ambapo 
ulikuwa asilimia 30. Mwaka 2017 ulibainika kuwa mwaka ambao hali ya 
madawati ilikuwa bora. Hii ilisababishwa na uhamasishaji wa kitaifa wa 
kuhakikisha madarasa yana madawati ya kutosha. 
 
Moja kati ya miradi minne ya kujenga uwezo wa utafiti uliripoti ukosefu 
wa vifaa na zana za kutosha katika uimarishaji wa uwezo wa utafiti. Kwa 
mujibu wa ripoti ya kujenga uwezo wa utafiti katika Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi Muhimbili, katika mwaka wa fedha 2016/17, programu 
ndogo ya malaria ilipanga kununua vifaa vya maabara ya utafiti kama 
sehemu ya kuboresha maabara. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini hakuna kifaa 
kilichonunuliwa kama inavooneshwa katika Jedwali 3.12. 
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Jedwali 3.12: Vifaa Vilivyopangwa Kununuliwa chini ya Programu Ndogo 

ya Malaria ya Kuboresha Maabara 
Mwaka wa 
Fedha  

Bidha Itayonunuliwa 
Tarehe 

iliopangwa 
Mustakabali 

2016/17 Jokofu (-80ᵒC) na Kifukizi  Desemba 2019 Hakikununuliwa 

Ukarabati wa Vichunguza 
Wadudu 

Desemba 2019  Hakikununuliwa 

Kilisha utando, kemikali 
na darubini ya 
kutenganisha 

Februari 2020 Hakikununuliwa 

Chanzo: Mipango na Ripoti za Mwaka za MUHAS Julai 2015/16 - Juni 
2018/19 

 
Jedwali 3.12 linaonesha vifaa vilivyopangwa kununuliwa lakini 
havikununuliwa. Hii ilipelekea lengo la kuboresha maabara kutotimizwa. 
 
3.5.1 Sababu za Upungufu wa Vifaa na Zana katika Utoaji wa Elimu 

Nchini 
 
Sababu kuu za zana na vifaa visivotosheleza zilikuwa: 
 

(a) Upatikanaji duni wa vifaa, ambapo wanafunzi waliohitaji kufanyia 
kazi zao nje ya mazingira ya chuo kikuu hawakuweza kupata 
huduma ya mtandao; na 

 
(b) Mgawanyo wa fedha usiotosheleza kuwezesha upatikanaji wa zana 

na vifaa na hivyo kuathiri upatikanaji wa madawati, zana za 
kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu, n.k. 

 
3.5.2 Matokeo ya Zana na Vifaa Visivotosheleza katika Utoaji Elimu 
 
Ukosefu wa zana na vifaa vya kutosha ulipelekea yafuatayo: 
 

(a) Maabara hazikuboreshwa hivyo kuathiri shughuli za utafiti. Matokeo 
yake kulikuwa na ucheleweshaji wa kujenga uwezo wa utafiti kama 
ilivyokusudiwa. Hali hii ilibainika katika Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili; 
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(b) Utoaji wa elimu usiotosheleza kama ilivyokusudiwa. Iliripotiwa 
kuwa kulikosekana ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa 
sababu ya ukosefu wa vifaa vya kuwasaidia wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu; 

 
(c) Kukosekana kwa ithibati ya vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi 

stadi kwa muda mrefu kwa sababu ya kukosekana kwa zana na 
vifaa vya kutosha kuwezesha mafunzo; na   
 

(d) Ukosefu wa programu nzuri ya kutafutia maarifa mtandaoni kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu hivyo kusababisha matumizi ya ‘google’ 
na injini programu zingine kupitia simu zao za mkononi kutafutia 
maarifa badala ya programu zilizosajiliwa na Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam. 

 
3.6 Ufadhili wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
 
Ili kutekeleza shughuli zake za kila siku, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
ilihitaji ufadhili ili kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kusimamia 
fedha za mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Wakati wa ukaguzi huu, 
Bodi ilikuwa na vyanzo kadhaa vya fedha kama inavyooneshwa katika 
Jedwali 3.13. 
 

Jedwali 3.13: Vyanzo vya Fedha za Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kuanzia Mwaka 2012/13 hadi 2015/16 

Vyanzo 
Kiasi (katika 

Shilingi Bilioni) 
Asilimia katika 
Bajeti ya Jumla 

Fedha kutoka Serikalini 1,625.45 63 

Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo 936.91 36 

Mapato toka kwa wadau wa 
waendeleo  

25.76 0.9 

Mapato mengine 1.9 0.1 

Jumla 2,590.02 100 

Chanzo: Kumbukumbu za Uhasibu za Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
kuanzia Mwaka 2012/13 hadi 2015/16 

 
Jedwali 3.13 linaonesha kuwa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu ilitegemea 
fedha kutoka serikalini ambayo ilichangia karibu theluthi mbili ya bajeti 
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yake ikifuatiwa na ulipaji na urejeshaji wa mikopo ambao mchango wake 
ulikuwa theluthi moja ya bajeti. 
 
Licha ya utegemezi mkubwa kutoka serikalini, ripoti ya usimamizi wa 
ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu ilibainisha kuwa Bodi 
haikuwa na ufanisi katika mifumo ya kuhakikisha kuwa inakusanya fedha 
kupitia ulipaji na urejeshaji wa mikopo ili kupunguza utegemezi kwa 
serikali kuu. 
 
Katika kipindi cha miaka mitano, Bodi imekusanya asilimia 40 tu (shilingi 
bilioni 199) kati ya shilingi bilioni 492. Halikadhalika, ripoti ilionesha 
udhaifu wa urejeshaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika wadaiwa. Ripoti 
imeonesha kuwa, kulikuwa na jumla ya wanufaika wa mkopo 112,922 
wanaodaiwa shilingi bilioni 706.7. Yote haya yalichangia utegemezi 
mkubwa wa Bodi kwa serikali. 
 
3.6.1 Sababu za Ulipaji na Urejeshaji Usioridhisha wa Mikopo  
 
Sababu zilizobainika za ulipaji na urejeshaji usioridhisha wa mikopo 
zinajumuisha: 
 

i. Kushindwa kutafuta idadi ya kutosha ya wanufaika wa mikopo 
ambapo ilibainika kuwa Bodi haikuweza kufuatilia angalau nusu ya 
mikopo inayostahili kulipya katika kipindi cha miaka minne; 
 

ii. Bodi ilishindwa kuhakikisha wanufaika wa mikopo wanalipa mikopo 
kikamilifu. Ilibainika kuwepo kwa mikopo inayostaili kulipwa 
inayofikia shilingi bilioni 7 katika kipindi cha zaidi ya miaka mitano. 

 
iii. Njia duni za ukusanyaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika 

wanadaiwa waliopatikana. Ilibainika kuwa Bodi ilikusanya bilioni 
221 tu kati ya trilioni 2.4 kutoka kwa wadaiwa waliopatikana kwa 
miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 2012/13 hadi 2016/17 

 
3.6.2  Matokeo ya Ulipaji na Urejeshaji Hafifu wa Mikopo 
Yafuatayo ni matokeo yaliyotajwa ya ulipaji na urejeshaji hafifu wa 
mikopo: 
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i. Upatikanaji endelevu wa rasilimali kwa wanufaika wapya wa 
mikopo kuwa hatarini kwani Bodi haitakuwa na fedha za kutosha 
kuwakopesha wanafunzi wapya wanaostahili; na 

 
ii. Utegemezi wa bajeti ya nyongeza kutoka serikali kuu kwa utendaji 

na shughuli endelevu za Bodi. 
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SURA YA NNE 
 

UDHIBITI WA UBORA WA ELIMU 
 
4.1 Utangulizi  
 
Sura hii inawasilisha masuala yaliyobainika katika udhibiti wa ubora wa 
elimu nchini Tanzania. Sura hii pia inatoa mtazamo wa jumla wa masuala 
yaliyobainika kutoka katika kila ripoti mojamoja za kaguzi za ufanisi 
zilizohusika katika majumuisho ya ripoti hii. Kuna makundi mawili ya 
masuala makuu yaliyobainika, ambayo ni: uchambuzi wa mambo yaliyopo 
sasa yanayokwaza au yanayowezesha utoaji wa huduma bora za elimu, na 
uchambuzi wa ufanisi wa mifumo ya udhibiti na uhakiki ubora wa elimu 
nchini. 
 
Kuhusiana na uwepo wa mambo yanayokwaza utoaji wa elimu bora, 
kipaumbele hasa kilikuwa katika kuchambua mifumo ya udhibiti na uhakiki 
ubora katika ngazi zote za elimu kuanzia elimu ya msingi, sekondari, 
ufundi na elimu ya juu. Masuala hayo yanajadiliwa hapa chini. 
 
4.2 Mifumo ya Udhibiti na Uhakiki Ubora kwa Elimu ya Msingi na 

Sekondari   
 
Sehemu hii inawasilisha udhaifu uliobainika katika ripoti za ukaguzi 
yanayohusiana na mifumo ya udhibiti na uhakiki ubora katika utoaji wa 
elimu ya msingi na sekondari. 
 
4.2.1  Upungufu wa Wadhibiti na Wahakiki Ubora wenye Taaluma ya 

Elimu Maalumu  
 
Mapitio ya taarifa ya ukaguzi wa utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu ulibaini kuwepo kwa upungufu wa wadhibiti na wahakiki 
ubora wenye taaluma ya elimu maalumu. Mapitio ya nyaraka za taarifa za 
wafanyakazi yalibaini kuwa ni wadhibiti na wahakiki ubora 98 tu ndio 
walikuwa na taaluma ya elimu maalumu. 
 
Matokeo yake, wadhibiti na wahakiki ubora wengi ambao walikuwa 
wakifanya kazi za uhakiki na udhibiti ubora katika shule za msingi 
hawakuwa na utaalamu na ujuzi unaohitajika ili waweze kutathmini 
ipasavyo ufundishaji na ujifunzaji katika lugha za alama au kuhakiki 
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nyaraka zinazoandaliwa za ujifunzaji na ufundishaji. Kielelezo 4.4
kinaonesha idadi ya wadhibitii na wahakiki ubora wa elimu maalumu 
waliopo katika halmashauri zilizotembelewa na timu ya ukaguzi.

Kielelezo 4.1: Uwiano wa Wahakiki Ubora wa Elimu Maalumu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilizotembelewa

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Utoaji wa Elimu Maalumu

Kielelezo 4.1 kinaonesha kwamba kumekuwa na upungufu wa wahakiki 
ubora wa elimu maalumu katika baadhi ya halmashauri. Halmashauri 
iliyokuwa na uwiano mzuri zaidi kuliko zote ilikuwa ya Wilaya ya 
Wanging’ombe iliyokuwa na asilimia 50 ya wadhibiti ubora kwenye elimu 
maalumu kati ya wadhibiti ubora wote. Hata hivyo, licha ya kuwa na 
kiwango cha kuridhisha cha wahakiki ubora, bado baadhi ya mamlaka za 
serikali za mitaa kama vile Wangingómbe, Bukoba, na Bahi hazikuwa na 
wadhibiti ubora wenye taaluma ya elimu maalumu. 

Licha ya kuwa na wadhibiti ubora kwa kiwango cha hadi asilimia 50 katika 
Halmashauri za Wangingombe, Bukoba, na Bahi bado idadi kubwa ya 
wadhibiti hao hawakuwa na mafunzo na ujuzi wa kutosha wa elimu 
maalumu.

Mapitio zaidi ya ripoti hiyo yalibaini kwamba upungufu wa wadhibiti ubora 
wenye taaluma ya elimu maalumu ulisababishwa na idadi ndogo ya walimu 
wenye taaluma ya elimu maalumu ambao ndiyo huteuliwa kuwa wadhibiti
ubora wa elimu maalumu.

Majadiliano zaidi na maofisa katika halmashauri zilizotembelewa yalibaini 
kwamba uchache wa walimu wa elimu maalumu ulitokana na uchache wa 
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taasisi za elimu na vyuo vinavyotoa mafunzo ya elimu maalumu. Ukaguzi 
ulibaini kwamba kulikuwepo na chuo kimoja pekee nchi nzima kilichokuwa 
kinatoa kozi za elimu maalumu katika ngazi ya elimu ya msingi, ambacho 
ni Patandi. Matokeo yake, udhibiti ubora usiotosheleza ulipelekea 
kuendelea kuwepo kwa changamoto katika utoaji wa elimu maalumu na 
hivyo kuathiri ubora wake.

4.2.2 Utekelezaji Hafifu wa Mapendekezo ya Wakaguzi wa Shule

Kwa mujibu wa muundo wa uongozi wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, wadhibiti ubora katika ngazi ya wilaya wanawajibika kufanya 
ukaguzi katika shule za msingi na kutoa mapendekezo. Mahojiano 
yaliyofanywa na maofisa wa uhakiki ubora katika halmashauri nane 
yalibaini kwamba mapendekezo yaliyotolewa na wadhibiti ubora 
hayakutekelezwa kwa kiwango cha kutosha na Mamlaka husika za Serikali 
za Mitaa ambazo zipo chini ya OR-TAMISEMI. Kielelezo 4.2 kinatoa 
muhtasari wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya wakaguzi katika 
mamlaka za serikali za mitaa.

Kielelezo 4.2: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Wadhibiti Ubora 
wa Shule katika Shule 10 Zilizotembelewa katika Halmashauri 12

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Utoaji wa Elimu ya wenye 
Mahitaji Maalumu

Kielelezo 4.2 kinaonesha kwamba asilimia 61 ya mapendekezo 
yaliyotolewa hayakutekelezwa ikimaanisha kwamba ni asilimia 39 pekee ya 
mapendekezo ndiyo yaliyotekelezwa kikamilifu. Kiwango kidogo cha 
utekelezaji wa mapendekezo kilitokana na kukosekana kwa mfumo thabiti 
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wa ufuatiliaji ambao ungeweza kuhakikisha kwamba mapendekezo 
yametekelezwa kikamilifu. 
 
Kushindwa kutekelezwa kikamilifu kwa mapendekezo hayo kumeathiri 
mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. Changamoto zilizokuwepo katika utoaji wa elimu maalumu 
zimedumu na zimeendelea kuwepo bila utatuzi na hivyo kuathiri ubora wa 
elimu maalumu. 
 
4.2.3 Taarifa Pungufu za Ukaguzi wa Shule za Msingi 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji na uboreshaji wa miundombinu ya 
shule ulibaini kuwepo kwa taarifa pungufu kuhusu ukaguzi unaofanyika 
katika shule za msingi. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ilitarajiwa kuwepo kanzidata ambayo 
ingehifadhi taarifa za ukaguzi wa miundombinu ya shule za msingi 
unaofanyika katika shule zote zilizosajiliwa nchini. Taarifa hizi zilikuwa 
muhimu kwa timu za ukaguzi na zilitarajiwa kuwa vigezo vya msingi wakati 
wa ukaguzi wa miundombinu. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia haikuweza kuimarisha kanzidata ya kuaminika na yenye taarifa 
hai zinazojumuisha mambo yote kuhusu ukaguzi kama vile aina, asili, 
uwepo, na matokeo ya ukaguzi uliofanyika. 
 
Hali hii ilisababisha kukosekana kwa taarifa kuhusu ukaguzi uliofanywa na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, pamoja na kukosekana kwa 
mpango unaozingatia vihatarishi. Matokeo yake baadhi ya shule za msingi 
hazikukaguliwa wakati zingine zilikaguliwa mara kwa mara. Ukaguzi wa 
mara kwa mara kwa baadhi ya shule ulipelekea kutolewa kwa 
mapendekezo yanayojirudia katika kaguzi zilizotangulia. 
 
4.2.4 Ukaguzi Hafifu wa Miundombinu ya Shule za Msingi 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji na uboreshaji wa miundombinu ya 
shule ulibaini kwamba ukaguzi wa shule haukuwa kamilifu wala 
unaozingatia mambo yote. Kulingana na ripoti, Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia inafanya ukaguzi wa shule na kutoa mapendekezo kuhusu 
marekebisho yanayohitajika kama sehemu ya hatua za uhakiki ubora wa 
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shule. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba asilimia 95 ya mapendekezo ya 
ukaguzi yaliegemea mambo yahusuyo taaluma na asilimia 5 pekee ikigusia 
mambo yahusuyo miundombinu. 
 
Zaidi, ilibainika kwamba kaguzi hazikufanyika kwa ukamilifu kubaini 
kasoro katika majengo na hali ya miundombinu. Hivyo, mara nyingi 
mapendekezo yaligusia tu uboreshaji na usimamizi wa miundombinu kwa 
idadi ya miundombinu na si ubora wake. 
 
Baada ya ukaguzi, wamiliki wa shule za msingi walihitaji kupewa taarifa 
kuhusu hali ya miundombinu katika shule zao. Hii iliwezesha waendeshaji 
wa shule kuwa na ufahamu wa mambo wanayotakiwa kuyafanyia kazi 
kuhusiana na uimara wa majengo, madawati, sakafu za madarasa, na 
usalama wa vyoo, pamoja na hali ya mazingira katika shule zao. 
 
Mapitio ya ripoti yalibaini kwamba sababu kubwa iliyopelekea kuwa na 
kaguzi pungufu za miundombinu ya shule za msingi ni kuchelewa kutolewa 
fedha kwenda katika halmashauri husika. Fedha ambazo zilitengwa kwa 
ajili ya shughuli za ukaguzi zilicheleweshwa na hivyo kuathiri utekelezaji 
wa shughuli za ukaguzi. 
 
Ukaguzi hafifu wa shule ulipelekea kutozingatiwa kwa viwango vya ubora 
vilivyowekwa. Hali hii iliathiri ufundishaji na ujifunzaji na hivyo 
kusababisha matokeo mabaya kwa mitihani ya mwisho ya shule za msingi. 
 
4.2.5 Usimamizi Dhaifu wa Kanuni za Usajili wa Shule 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji na uboreshaji wa miundombinu ya 
shule ulibaini kuwepo kwa udhaifu katika kusimamia kanuni za usajili wa 
shule za msingi za serikali. Kulingana na ripoti hiyo, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilitakiwa kuhakikisha kwamba usajili wa shule za 
msingi unafuata hatua tatu ambazo ni kibali cha kujenga shule, ruhusa 
kwa mmiliki na msimamizi wa shule na usajili wa shule. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba hatua za usajili wa shule zilifuatwa kwa ukamilifu 
pale ambapo Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilikuwa ikisajili shule 
za watu binafsi. Hata hivyo, hali ilikuwa tofauti pale ambapo usajili 
ulihusu shule zinazomilikiwa na serikali. Usajili wa shule za serikali 
haukufuata kikamilifu hatua zinazostahili. Hivyo, shule zinazomilikiwa na 
serikali zilikuwa hazikidhi vigezo vingi vya usajili lakini ziliruhusiwa 
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kuendelea kufanya kazi. Vigezo vya muhimu zaidi vilihusu usimikaji wa  
majengo ya shule ambapo yalihusu uwasilishaji wa pendekezo la mradi, 
nakala za michoro ya majengo zilizothibitishwa na mhandisi wa wilaya, na 
ruhusa ya mkaguzi mkuu wa shule wa wilaya. 
 
Sababu kubwa ya hali hii ni kwamba mmiliki na msajili wa shule ilikuwa 
taasisi moja (serikali). Mapitio ya majalada ya maombi ya usajili wa shule 
katika Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yalionesha kwamba Wizara 
haikuwa na namna thabiti ya kuhakikisha shule za serikali zinakidhi 
masharti ya usajili inayoyatoa. Hali hii ilipelekea wakaguzi wa shule kuwa 
washauri badala ya kuchukua hatua madhubuti kama inavyotakiwa na 
sheria. Matokeo yake, udhaifu uliobainika uliendelea kuwepo bila 
kufanyiwa kazi. 
 
Udhaifu katika kusimamia kanuni wakati wa usajili wa shule ulipelekea 
kuwepo kwa shule za msingi na sekondari za serikali zinazoendeshwa bila 
kukidhi angalau vigezo vya msingi vya usajili. Hali hii iliathiri ubora wa 
elimu inayotolewa na shule ambazo zilikuwa na miundombinu chakavu. 
 
4.3 Mifumo ya Udhibiti na Uhakiki wa Ubora kwenye Utoaji wa Elimu 

ya Juu 
 
Sehemu hii inatoa muhtasari wa tathmini ya mifumo ya udhibiti ubora 
kwenye taasisi za elimu ya juu. Taarifa nne za ukaguzi wa ufanisi 
zilizotumika ni Taarifa kuhusu Programu ya Kujenga Uwezo wa Utafiti 
iliyofadhiliwa na Sida na kutekelezwa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, na Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia. Muhtasari wa yaliyobainika kwenye 
ripoti hizo nne za ukaguzi wa ufanisi ni kama ifuatavyo. 
 
4.3.1  Mifumo ya Uhakiki wa Shahada za Umahiri na Uzamivu   
 
Kila chuo kikuu kilipaswa kuandaa na kutekeleza miongozo na sera za 
ubora wa shahada za umahiri na uzamivu. Taarifa ya ukaguzi wa ufanisi 
kwenye programu ya kujenga uwezo wa utafiti ilibainisha kuwa Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kilifanikiwa kuandaa miongozo 
kwa ajili ya utekelezaji wa sera ya udhibiti na uhakiki wa ubora. Jambo 
hili lilipelekea Chuo hiki kukipandisha hadhi kitengo cha uhakiki ubora na 
kukifanya kurugenzi kamili ya uhakiki ubora mnamo mwaka 2017. 
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Kurugenzi hii imekuwa ikiratibu idara na vitengo vya chuo kuhusiana na 
uhakiki wa ubora wa programu za shahada za umahiri na uzamivu kabla ya 
kupelekwa Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania kwa ajili ya kupatiwa ithibati.  
 
Taarifa ya ukaguzi ya programu wa programu ya kujenga uwezo wa utafiti 
kwenye taasisi za elimu ya juu ilibainisha kuwa programu hii ilikisaidia 
Chuo Kikuu cha Ardhi kuimarisha kitengo cha udhibiti ubora kwenye utoaji 
wa shahada za umahiri na uzamivu. Katika Chuo Kikuu Cha Ardhi, 
programu hii ilihusika kwenye kuandaa na kununua vifaa kwa ajili ya 
udhibiti ubora wa shahada za umahiri na uzamivu.  
 
Katika Chuo Kikuu cha Ardhi, programu hii ilisaidia mambo mawili. Jambo 
la kwanza lilikuwa ununuzi wa vifaa na madodoso kwa ajili ya kusaidia 
kuboresha ubora wa shahada za umahiri na uzamivu, kama vile programu 
ya kudhibiti wizi wa maarifa ya watu wengine. Jambo la pili lilikuwa 
kufundisha matumizi ya vifaa na madodoso kwa ajili ya uhakiki na udhibiti 
ubora. 
 
4.3.2  Ukosefu wa Mifumo ya Udhibiti Ubora wa Vituo vya Uvumbuzi 
 
Kati ya mambo yaliyotakiwa kutekelezwa kwenye programu ya kujenga 
uwezo wa utafiti katika Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia ilikuwa 
uanzishaji wa vituo vya uvumbuzi kweye ofisi za mikoa ambazo vilitarajiwa 
ziwe chachu ya maendeleo ya uvumbuzi ambayo ni matokeo ya tafiti 
zilizofanyika. Hata hivyo, tumebaini kuwa ofisi nyingi za Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogovidogo hazina mifumo ya udhibiti ubora wa 
vituo vya uvumbuzi pamoja na zana za kufanya ufuatiliaji na tathmini. 
Vilevile, ofisi za mikoa za SIDO hazikuwa na muundo kwa ajili ya kufanya 
ufuatiliaji wa utendaji wa vituo vya uvumbuzi.  
  
Maelezo yaliyotolewa na maofisa wa Tume ya Sayansi na Teknolojia wakati 
wa ukaguzi huu yalitanabaisha kuwa sababu kubwa ni kukosekana kwa 
mwongozo wa ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya mkoa. Hili 
limepelekea kuhatarisha uendelevu wa vituo vya uvumbuzi kwa kuwa kazi 
nyingi zinazofanywa na vituo hivyo zinahitaji ufuatiliaji wa mara kwa mara 
ili kuhakikisha kwamba matokeo yalikokusudiwa yanapatikana.   
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4.3.3 Zana (Madodoso) za Udhibiti Ubora Ziliandaliwa kwa Ukamilifu  
 
Mapitio ya taarifa ya ukaguzi wa ufanisi kwenye programu ya kujenga 
uwezo wa utafiti ya Chuo Kikuu cha Ardhi yalibaini kuwa moja ya malengo 
lilikuwa kuandaa zana za udhibiti ubora. Ukaguzi umebaini kuwa kati ya 
zana 10 zilizotakiwa kutengenezwa, Chuo kilifanikiwa kuandaa zana 27 
kuanzia mwaka 2018. Jambo hili limefanya Chuo kufanikwa kukamilisha 
malengo waliyojiwekea kwa asilimia 170.  
 
Jedwali 4.1 linaonesha aina ya zana za udhibiti ubora zilizoandliwa na 
Chuo Kikuu cha Ardhi kuanzia mwaka 2015 hadi 2020 kama matokeo 
chanya ya programu ya kujenga uwezo wa utafiti chuoni. 
 
Jedwali 4.1: Makundi ya Zana za Udhibiti na Uhakiki Ubora Ziliandaliwa 
na Chuo Kikuu cha Ardhi kuanzia Mwaka 2015 hadi 2020 kwa Ufadhili 

wa SIDA  
Kundi  Idadi  Asilimia ya Zana Zote  

Zana za Udhibiti/Uhakiki wa 
Tafiti 9 33 
Zana za Udhibiti/Uhakiki wa 
Utawala  10 37 
Zana za Udhibiti/Uhakiki Ubora 
wa Mitihani na Mafunzo 8 30 
Jumla  

27 100 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi kwenye Programu ya Kujenga 

Uwezo wa Utafiti, Chuo Kikuu cha Ardhi 
 
Jedwali 4.1 linaonesha jumla ya zana 27 za udhibiti ubora ambazo 
zimeandaliwa na Chuo Kikuu cha Ardhi kati ya mwaka 2015 na 2020. Zana  
9 kati ya 27 zilikuwa zinahusika na uhakiki wa ubora wa tafiti. Zana 18 
zilikuwa zinahusiana na mambo mengine ya kitaaluma kama vile utawala, 
mitihani, na ufundishaji. 
 
4.3.4  Matumizi Yasiyoridhisha ya Zana za Udhibiti Ubora 
 
Waraka wa uanzishaji wa mradi ulitaka kitengo cha udhibiti ubora 
kusimamia kisayansi utekelezaji wa udhibiti ubora katika Chuo Kikuu cha 
Ardhi. Hii ilifanyika ili kukuza viwango vya taaluma na kufanikisha 
matokeo ya utafiti na mafunzo.  
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Hata hivyo ukaguzi ulibaini kuwa zana za utafiti hasa zile zililzolenga 
kuboresha uwezo kwenye tafiti hazikusimamiwa inavyotakiwa. Ukaguzi 
ulibaini kuwa zana iliyotumika mara kwa mara ilikuwa programu ya kubaini 
wizi wa maarifa ikifuatiwa na tathmini ya ufundishaji.    
 
Vilevile, sera ya udhibiti ubora ya Chuo Kikuu cha Ardhi inakitaka kitengo 
cha udhibiti ubora kufanya ukaguzi wa ubora ili kubaini iwapo taasisi 
inafuata na inatekeleza taaratibu za udhibiti ubora. Zaidi, ukaguzi 
umebaini kuwa kaguzi za ubora hazikufanyika ili kutambua kiwango cha 
utekelezaji wa zana za upimaji wa ubora. Vilevile, ukaguzi umebaini kuwa 
kaguzi za ubora hazikufanyika ili kupima namna ambavyo zana za ubora 
zilitumika.  
 
Aidha, taarifa ya ukaguzi wa kujenga uwezo wa utafiti wa Tume ya Sayansi 
na Teknolojia inabainisha kwamba modeli ya ufuatiliaji na tathmini ya 
vituo vya uvumbuzi havikutumiwa na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
pamoja na kwamba ilikuwa imeshatengenezwa. Maelezo yaliyotolewa ni 
kwamba ilikuwa inasubiri kuandaliwa kwa miongozo ya utekelezaji.  
 
Vilevile, kutotumika kwa zana zilizoandaliwa za udhibiti ubora katika Chuo 
Kikuu cha Ardhi kumekwamisha utekelezaji wa malengo ya programu kwa 
kuwa upimaji wa ubora kwenye tafiti za shahada za umahiri na uzamivu 
haukunyika. 
 
4.3.5 Kukosekana kwa Mbinu za Ufuatiliaji wa Matumizi ya Zana za 

Udhibiti Ubora Zilizoandaliwa 
 
Ili kuhakikisha kuwa zana zilizoandaliwa zinatumika kikamilifu na matokeo 
yake yanapatikana, Chuo Kikuu cha Ardhi kilitakiwa kuhakikisha 
kinatengeneza mbinu kwa ajili ya ufuatiliaji wa namna zana hizo 
zinavyotumika. Jambo hili lilitarajiwa ili kuwa na uhakika kuwa lengo la 
kukuza ubora limefikiwa kwenye maeneo ambayo huduma zimetolewa 
hususani kwenye maeneo ya utafiti ambayo ndiyo yalikuwa malengo ya 
programu. Hata hivyo, ukaguzi umebaini kwamba hakukuwepo ufanisi 
kwenye eneo hili kwani zana za ufuatiliaji ubora ziliandaliwa kisha 
kuachwa bila kutumika. Mapitio ya Kitabu cha Udhibiti Ubora cha Chuo 
Kikuu cha Ardhi yalibaini kuwa hakukuwa na mbinu za namna ya kufanya 
ufuatiliaji wa zana za udhibiti ubora. Hali hii ilisababishwa na kukosekana 
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kwa ufuatiliaji wa karibu wa maofisa wa programu kwenye matokeo 
yaliyokusudiwa hivyo kusababisha kushindwa kutathmini kiwango cha 
matumizi ya zana za udhibiti ubora. Hali hii ilihatarisha kufikiwa kwa 
malengo makuu ya programu ya kuhakikisha kuwa kunakuwepo tafiti zenye 
ubora wa hali ya juu. 
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SURA YA TANO 
 

UTOAJI WA ELIMU YA MSINGI NA SEKONDARI 
 
 
5.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu utoaji wa elimu ya msingi na 
sekondari nchini. Matokeo hayo ya ukaguzi yamegawanywa katika makundi 
matatu ambayo ni mazingira na miundombinu ya shule; walimu na mbinu 
za kufundishia; na usimamizi wa shule za msingi na sekondari. 
 
Ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi zilitumika kuhitimisha masuala 
yanayoshughulikia utoaji wa elimu ya msingi na sekondari. Ripoti hizi ni 
pamoja na ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa mafunzo kwa walimu walio 
kazini; usimamizi wa utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu; na upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za msingi 
nchini. 
 
Watendaji wakuu ambao wanahusika katika utoaji wa elimu ya msingi na 
sekondari ni Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambayo inawajibika 
kuunda, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa sera za elimu. Aidha, 
wizara hii inawajibika kutoa mafunzo ya walimu kupitia usimamizi wa 
utendaji wa vyuo vya ualimu vya umma pamoja. Mtendaji mwingine ni O-
TAMISEMI ambayo ina jukumu la kuratibu usimamizi wa shule za msingi 
kupitia Idara ya Uratibu wa Elimu ya Msingi pamoja na mamlaka za serikali 
za mitaa. TAMISEMI kupitia wakurugenzi wa wilaya inapaswa kuhakikisha 
kuwa shule zote za msingi zinakuwa na mazingira mazuri na salama ya 
kufundishia na kujifunzia. 
 
5.2  Matokeo ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi uliofanywa umeleta matokeo katika maeneo matano ambayo ni 
uwepo wa miundombinu duni ya shule na mazingira ya kujifunza; uandaaji 
wa walimu wa shule za msingi na sekondari na mbinu za kufundishia; 
usimamizi usioridhisha wa shule katika utoaji wa elimu ya msingi na 
sekondari; ufuatiliaji na tathmini ya utoaji wa elimu ya msingi na 
sekondari; na matokeo ya elimu bila malipo katika utoaji wa elimu nchini. 
Matokeo haya yanajadiliwa kwa kina hapa chini. 
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5.2.1 Uwepo wa Miundombinu Duni ya Shule Pamoja na Mazingira ya 
Kujifunzia 

 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kuwepo kwa mazingira na 
miundombinu duni katika utoaji wa elimu ya msingi na sekondari. 
Mapungufu yalipimwa kwa kuzingatia uwepo wa vyumba vya madarasa, 
matundu ya vyoo, na madawati katika shule za msingi na sekondari. Pia, 
mazingira ya kujifunzia kwa walimu walio kazini yalizingatiwa. Yale 
yaliyobainika katika kipengele hiki yamejadiliwa hapa chini. 
 
a) Upungufu wa Madarasa kwenye Shule za Msingi 
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya 
shule za msingi ulibaini kuwa hakukuwa na vyumba vya madarasa vya 
kutosheleza wanafunzi wote wa shule za msingi. Kwa mujibu wa ukaguzi 
na uchambuzi wa takwimu zilizopo, ilibainika kuwa kulikuwa na wanafunzi 
milioni 10.11 ambao waliandikishwa katika shule za msingi za umma 
wakati vyumba vya madarasa vilivyokuwepo nchini kote vilikuwa 118,255 
badala ya 252,791 hadi kufikia mwaka 2018. Hii ilifanya wastani wa uwiano 
wa wanafunzi kwa darasa kukaa nchini kote kuwa 76 badala ya wanafunzi 
40.  
 
Kulingana na ripoti hiyohiyo, katika miaka mitano mfululizo ya fedha 
kuanzia 2014/15 hadi 2017/18, wastani wa wanafunzi milioni 5.13 ambao 
ni sawa na asilimi 51 hawakuwa na vyumba vya madarasa. Hali hii ilikuwa 
na athari katika utoaji wa elimu bora ya shule za msingi nchini. Kielelezo 
5.1 kinatoa muhtasari wa takwimu hizi. 
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Kielelezo 5.1: Uchambuzi wa Idadi ya Wanafunzi Wanaokosa Madarasa 
katika Shule za Msingi Nchini Kuanzia Mwaka 2014-2018

Chanzo: Takwimu za Elimu ya Msingi kuanzia Mwaka 2014-2018 kutoka 
Open.data.go.tz

Kielelezo 5.1 kinaonesha kuwa mwelekeo wa idadi ya wanafunzi kukosa 
vyumba vya madarasa uliongezeka kutoka milioni 3.81 hadi 6.23 kuanzia 
mwaka 2014 hadi 2018. Hii ilichangiwa na udahili mkubwa wa wanafunzi 
wa shule za msingi kuanzia mwaka 2014 hadi 2018. Kwa kiasi kikubwa, 
udahili mkubwa wa wanafunzi ulichangiwa na kuanza kwa mpango wa 
elimu ya msingi bila malipo.

Kwa mfano, iliripotiwa kwamba idadi ya wanafunzi wanaokosa madarasa ni 
kati ya asilimia 33 katika Wilaya ya Mbulu hadi kufikia asilimia 69 Mkoani 
Geita. Uchunguzi zaidi ulionesha kuwa, wastani wa uwiano wa wanafunzi
kwa darasa katika mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa ulikuwa 
1:86 wakati uwiano wa kitaifa ni 1:76 katika mwaka 2018. Uchambuzi wa 
wakaguzi katika ripoti hiyo ulionesha kuwa katika mamlaka ya serikali za 
mitaa zilizotembelewa, wastani wa wanafunzi 22,864 (sawa na asilimi 53) 
hawakuwa na vyumba vya madarasa.

b) Utoaji wa Madawati kwa Shule za Msingi

Kwa mujibu wa ukaguzi wa ufanisi juu ya upatikanaji na utunzaji wa 
miundombinu ya shule za msingi nchini, licha ya juhudi za serikali 
kuhakikisha kunakuwa na madawati ya kutosha katika kila shule ya msingi, 
bado kulikuwa na wanafunzi milioni 1.1 ambao hawakuwa na madawati 
katika shule za msingi kote nchini. Jedwali 5.1 linaonesha kwa ufupi idadi 
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ya wanafunzi waliokuwa wakisoma bila madawati kuanzia mwaka 2014 
hadi 2018. 
Jedwali 5.1: Mchanganuo wa Upatikanaji wa Madawati Nchini kuanzia 

Mwaka 2014-20183 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Idadi ya 
Wanafunzi 
(Maelfu) 

Madawati 
Yaliyopo 
(Maelfu) 

Madawat
i 

Yanayop
ungua 

(Maelfu) 

Idadi ya 
Wanafunzi 
Wasio na 
Madawati 
(Maelfu) 

Asilimia ya 
Madawati 

Yanayohitajika 
2014 8,220 1,960 813 2,440 30 
2015 8,300 1,930 656 1,970 24 
2016 8,250 1,980 368 1,100 13 
2017 9,310 3,160 60 180 6 
2018 10,110 2,960 402 1,200 11 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu kutoka TAMISEMI za Miaka 

2014-2018 
 
Jedwali 5.1 linaonesha kuwa, idadi ya wanafunzi wanaokosa madawati 
imepungua kutoka milioni 2.44 hadi 1.20 kuanzia mwaka 2014 hadi 2018 
kwa mtiririko huo. Hii inamaanisha kuwa uhaba umepungua kutoka asilimia 
30 mwaka 2014 hadi asilimia 11 mwaka 2018.  
 
Ripoti hiyo ilipambanua zaidi kwamba madawati yanayopatikana yanaweza 
kuchukua wanafunzi milioni 8.90 wakati vyumba vya madarasa vilikuwa 
118,255 ambavyo vina uwezo wa kuchukua wanafunzi milioni 4.73 huku 
wakibaki wanafunzi milioni 5.38 ambao ama walikosa vyumba vya 
madarasa au kukosekana kwa madawati 402,840 kwenye vyumba vya 
madarasa yaliyokuwepo. Aidha, ukaguzi huo pia ulionesha kuwa hali ya 
kukosa madawati katika mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa 
ilikuwa kati ya asilimia 37 na 69. 
 
c) Upungufu wa Matundu ya Vyoo kwa Wanafunzi wa Shule za Msingi 
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya 
shule za msingi nchini ulionesha kuwa wastani wa wanafunzi milioni 5.24 
nchini hawakuwa na matundu ya vyoo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2014 
- 2018. Hadi wakati wa ukaguzi huu, wanafunzi milioni 5.39 ambao ni sawa 
na asilimia 65 ya wanafunzi wote nchini hawakuwa na matundu ya vyoo. 
Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa matundu ya vyoo 265,519 nchini kote. 
                                                           
3 Mahesabu yamefanyika kwa kuzingatia kuwa dawati moja wanakaa wanafunzi watatu. 
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Pia, ukaguzi ulibaini kuwepo kwa uhaba mkubwa zaidi wa matundu ya vyoo 
kwa shule za msingi. Uwiano wa mwanafunzi kwa choo kwa wavulana 
ulikuwa 1:57 na wasichana 1:56 kinyume na kiwango cha uwiano 
kinachotakiwa cha mwanafunzi na choo cha 1:25 kwa wavulana na 1:20
kwa wasichana. Kielelezo 5.2 kinatoa muhtasari wa maelezo haya.

Kielelezo 5.2: Mchanganuo wa Upatikanaji wa Matundu ya Vyoo kwenye 
Shule za Msingi Nchini kuanzia Mwaka 2014-2018

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Takwimu za TAMISEMI 
kuanzia Mwaka 2014-2018

Kielelezo 5.2 kinaonesha kuwa idadi ya wanafunzi waliokosa vyoo 
iliongezeka kutoka milioni 5.13 katika mwaka 2014 hadi milioni 6.31 
mwaka 2018. Ripoti hiyo ilionesha zaidi kuwa wanafunzi milioni 5.36 
ambao sawa na asilimia 62 ya wanafunzi wote nchini hawakuwa na 
matundu ya vyoo. Hii ilisababishwa na ukosefu wa matundu ya vyoo 
311,956 nchini kote.

Katika ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa, uwiano wa chini wa 
wanafunzi kwa choo uilikuwa 1:28 wakati kiwango cha juu kilikuwa 1:79. 
Ukaguzi ulionesha kuwa halmashauri za Mpwapwa, Mpanda na Geita 
zilikabiliwa na upungufu mkubwa wa matundu ya vyoo kuanzia asilimia 73 
hadi 75, hali iliyosababisha kuwa na wastani wa uwiano wa 1:55 katika 
Halmashauri sita zilizotembelewa. Mamlaka zote sita za serikali za mitaa 
zilizotembelewa hazikuzingatia uwiano wa kawaida wa choo kwa 
wanafunzi.
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d) Upatikanaji wa Vituo vya Walimu na Vifaa kwa Shule za Msingi 
na Sekondari 

 
Kwa mujibu wa ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa mafunzo kwa walimu 
walio kazini, ilibainika kuwa vituo vya mafunzo ya walimu vilikuwa katika 
hali mbaya. Katika mikoa mitano iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, timu 
ya ukaguzi ilibaini kuwa vituo vya mafunzo ya walimu vilivyopo havikuwa 
vikifanya kazi.   
 
Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya ukaguzi, majengo mengi yalitumika kwa 
matumizi mengine yasiyotarajiwa kama vile vituo vya masomo, au 
maduka. Kwa mfano, kituo cha walimu katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Karatu Mkoani Arusha kinatumika kama stoo ya shule; na Kituo cha 
Nyerere katika Manispaa ya Singida kinatumika kama ukumbi wa mikutano 
wa Manispaa na Kituo cha Mitihani ya Kufuzu. Katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato, jengo la kituo cha walimu kimegeuzwa kituo cha 
uchapishaji cha halmshauri; na kituo cha walimu cha Mji wa Geita 
kinatumika kama kituo cha masomo za ziada kwa wanafunzi wa shule za 
sekondari. 
 
Pia, ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu ulibainika kuwa kulikuwa na mapungufu katika 
kuhifadhi na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia vilivyotolewa 
katika shule za msingi zilizotembelewa. Mathalani, shule nne (4) 
zilizotembelewa za wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia za Kigwe Viziwi, 
Mtendeni, Kaigara, na Meru, ni shule moja tu ya Kigwe Viziwi ndiyo ilikuwa 
na chumba kinachohitajika cha kupima sauti ili kutoa matokeo ya 
kuaminika wakati wa kupima kiwango cha kusikia cha wanafunzi. 
 
e)  Ukarabati Mkubwa wa Shule Kongwe za Sekondari 
 
Pamoja na changamoto za upungufu wa fedha za serikali katika ukarabati 
wa miundombinu ya shule hasa za msingi, serikali imechukua hatua za 
makusudi kuboresha hali ya miundombinu katika shule za sekondari, hasa 
kwa kufanya ukarabati wa shule kongwe. Shule kongwe nyingi za serikali 
zilikuwa na miundombinu chakavu iliyohitaji ukarabati. Jedwali 5.2 
linaonesha fedha zilizotumika kukarabati shule kongwe za serikali katika 
mwaka wa fedha 2019/2020. 
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Jedwali 5.2: Fedha za Serikali Zilizotumika Kukarabati Shule Kongwe 
kwa Awamu ya IIII 

Jina la Shule Mkoa Fedha Zilizotumika (Sh.) 

Sekondari ya Wasichana 
Weruweru 

Kilimanjaro 
749,179,604 

Sekondari ya Sumbawanga Rukwa 757,456,854 
Sekondari ya Pamba  Mwanza 423,702,556 
Sekondari ya Wasichana 
Mtwara  

Mtwara 
776,605,047 

Sekondari ya Mbeya  Mbeya 795,419,022 
Sekondari ya Mawenzi  Kilimanjaro 750,332,637 
Sekondari ya Mara  Mara 896,468,635 
Sekondari ya Lyamungu  Kagera 799,443,156 
Sekondari ya Ifunda  Iringa 767,543,970 
Sekondari ya Arusha  Arusha 699,129,180 
Sekondari ya Machame  Kilimanjaro 847,658,579 
Sekondari ya Kibasila  Dar es Salaam 422,228,351 

Jumla 8,685,167,591 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Fedha - Wizara ya Elimu Mwaka 2019/20 

 
Jedwali 5.2 linaonesha kuwa kumekuwa na matumizi yanayoridhisha ya 
fedha za serikali kwa kuzifanyia ukarabati mkubwa shule kongwe za 
serikali nchini. Kwa ujumla, serikali imetumia jumla ya TSh 8,685,167,591 
kwa ajili ya kufanyia ukarabati wa shule kongwe katika mikoa 10 katika 
mwaka wa fedha 2019/20.  
 
Katika awamu hii ya 3, jumla ya shule kongwe 12 za serikali 
zimekarabatiwa. Kwa wastani, kila shule ilipokea jumla ya shilingi 
723,763,966 za shughuli za ukarabati, huku fedha nyingi zikielekezwa 
mkoa wa Kilimanjaro ambao ulipokea jumla ya shilingi bilioni 2.3 kwa ajili 
ya shule zake tatu. Ukarabati huu mkubwa uliofanyika umechangia kwa 
kiwango kikubwa kuboresha miundombinu wa shule hizo kongwe. Picha 
5.1 inaonesha majengo ya Shule ya Sekondari Kibaha ikiwa moja ya shule 
kongwe zilizofanyiwa ukarabati mkubwa. 
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Picha 5.1: Ukarabati Mkubwa wa Mabweni na Madarasa katika Shule ya 

Sekondari Kibaha  
 
5.2.2 Utoaji wa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari na Mbinu za 

Kufundishia 
 
Sehemu hii inatoa matokeo kutoka kwenye taarifa tatu za ukaguzi wa 
ufanisi ambazo ni Ukaguzi wa Ufanisi wa Utoaji wa Mafunzo ya Walimu 
Walio Kazini; Usimamizi wa Utoaji wa Elimu Maalumu; na Upatikanaji na 
Utunzaji wa Miundombinu ya Shule za Msingi. Matokeo haya ya ukaguzi 
yanategemea kiwango cha utoaji wa huduma ya walimu wa shule za msingi 
na sekondari pamoja na mbinu za kufundishia. Sehemu hii inalenga kutoa 
muhtasari juu ya kiwango cha mafunzo yanayotolewa kwa walimu; uwiano 
kati ya wanafunzi kwa mwalimu; na upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia. 
 
(a) Upungufu wa Idadi ya Walimu Waliopokea Mafunzo ya Elimu ya 

Maalumu katika Shule za Msingi za Wenye Mahitaji Maalumu 
 
Kwa mujibu wa ukaguzi wa ufanisi wa utoaji wa elimu kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu, licha ya ukweli kwamba Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilikuwa na chuo kilichokuwa na uwezo wa kudahili 
walimu 300 wa elimu maalumu kwa mwaka, kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2014 hadi 2018, Wizara ilizalisha wastani wa walimu 131 tu wenye 
taaluma ya elimu maalumu kwa mwaka. Mwelekeo wa kuzalisha walimu 
wa shule za msingi katika kipindi hicho ni kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo 5.3. 
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Kielelezo 5.3: Idadi ya Walimu wa Elimu ya Msingi Wenye Mahitaji 
Maalumu Waliopata Mafunzo 

Chanzo: Orodha ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia y Walimu
Waliopatiwa Mafunzo

Kielelezo 5.3 kinaonesha kuwa kiwango cha juu cha walimu wa elimu 
maalumu waliopata mafunzo ilikuwa 201 kwa mwaka 2015. Kwa miaka 
2016 na 2017 idadi ilipungua hadi 160 na 100 mtawalia. Upungufu huu wa 
walimu waliopata mafunzo ulisababishwa na kupungua kwa fedha za Mradi 
wa LANES ambazo kwa kiasi kikubwa zilikuwa zikifadhili mafunzo haya ya 
walimu.

(b) Mafunzo Yasiyotosheleza kwa Walimu wa Shule za Msingi Walio
Kazini 

Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa idadi ndogo ya walimu walio kazini waliopata 
mafunzo kwa shule za sekondari kitaifa isipokuwa kwa walimu wa shule za 
msingi walio kazini. Taarifa ya mafunzo ya walimu walio kazini kitaifa 
zilichambuliwa kwa kuzingatia idadi ya chini zaidi iliyolengwa ya walimu 2 
walio kazini katika daraja la chini kwenye shule za msingi nchini kote 
kama ilivyowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na TAMISEMI, 
pamoja na lengo la kufikia kiwango cha chini cha walimu 4 walio kazini 
kutoka kila shule ya sekondari kama ilivyowekwa na Programu ya 
Kuboresha Hali ya Wanafunzi na Walimu (STEP).

Ukaguzi uligundua kuwa kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi 2018/19, 
Wizara hizi mbili zilifanikiwa kutoa mafunzo kwa jumla ya walimu 31,824 
kati ya walimu 32,314 wa shule za msingi ambao ni sawa na asilimia 98 ya 
lengo. Pia, mafunzo kwa walimu walio kazini yalitolewa katika mwaka wa 
fedha 2015/16 pekee chini ya mradi wa STEP. Hii ni licha ya ukweli 
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kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ililenga kutoa mafunzo 
kwa walimu wasiopungua 4 wa masomo ya hisabati, biolojia, Kiingereza na 
Kiswahili kutoka kila shule nchini. 
 
Hata hivyo, mafunzo ya ndani yaliyotolewa yalikuwa ni kwa ajili ya walimu 
waliofundisha ujuzi wa kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK) kwa darasa la 
kwanza na la pili na si kwa walimu waliofundisha masomo mengine. 
Madhara yake, kikwazo kikubwa cha utoaji wa mafunzo kwa ngazi ya 
kitaifa kilikuwa uwiano mkubwa wa walimu walio kazini kufikia 147,027 
waliofundisha masomo mengine ambayo ni sawa na asilimia 82 ya walimu 
179,341 walio shule za msingi ambao hawakupatiwa mafunzo. 
 
Pia, kulingana na ripoti hiyo hakukuwa na idadi ya kutosha ya walimu wa 
shule za msingi na sekondari ambao walipewa mafunzo katika mikoa 
iliyotembelewa. Kwa mfano, malengo ya mafunzo hayakufikiwa katika 
mikoa 4 kati ya 5 iliyotembelewa kwa shule za sekondari. Pia, kulikuwa na 
idadi duni ya walimu wa shule za msingi na sekondari ambao walipatiwa 
mafunzo katika halmashauri zilizotembelewa. Kielelezo 5.4 kinatoa 
muhtasari wa idadi ya walimu walio kazini ambao walipatiwa mafunzo 
katika shule za msingi na sekondari kwa mwaka wa fedha 2018/19. 
 
Kielelezo 5.4: Hali ya Walimu Waliopata Mafunzo kwenye Halmashauri 

Zilizotembelewa kwa Mwaka 2018/19 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Taarifa za Mafunzo kutoka 

Halmashauri Zilizotembelewa kwa Mwaka 2019 
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(c) Utoaji wa Malezi kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari 
 
Malezi kwa walimu wa shule za msingi na sekondari yalitolewa mara 
chache na maofisa watendaji wa kata na wakuu wa shule. Hiyo 
ilithibitishwa kupitia mahojiano yaliyofanywa na jumla ya wakuu wa shule 
na walimu 40 katika halmashauri zilizotembelewa kwamba mfumo wa 
ushauri kwa walimu walio kazini haukufanya kazi kwa ufanisi. 
 
Ukaguzi kuhusu ujengaji kwa uwezo kwa walimu waliopo kazini uliripoti 
kwamba ni shule 4 tu kati ya shule 40 za msingi na sekondari 
zilizotembelewa zilikuwa na maingiliano kwa njia ambayo walimu wasio na 
uzoefu walipatiwa msaada wa kitaalamu kutoka kwa walimu wakuu na 
walimu wenye ujuzi walioteuliwa. 
 
(d) Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu Walio Kazini Haukuzingatia 

Masomo Yote 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mafunzo yalifikishwa zaidi kwa walimu walio kazini 
hasa waliounganishwa na masomo ya kufundisha katika viwango vya chini, 
wengi wao wakiwa walimu wa darasa la I hadi IV. Vivyohivyo, masomo 
mengine zaidi ya kusoma, kuandika na kuhesabu kwa madarasa la juu (IV-
VII) yalitolewa kwa sehemu katika baadhi ya shule wakati katika shule 
zingine hayakutolewa kabisa. Masomo ya kufundisha ambayo hayakuwa na 
miongozo ya walimu katika shule nyingi za msingi ni pamoja na hisabati, 
Kiswahili, na Kiingereza. Hii ni licha ya ufaulu duni wa wanafunzi katika 
masomo hayo matatu katika miaka minne iliyopita kwa mujibu wa ripoti 
za Baraza la Mitihani la Tanzania. 
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kulikuwa na jumla ya walimu walio kazini 538 
na 597 katika shule za msingi na sekondari mtawalia ambao walipata 
mafunzo hususani katika masomo ya hisabati kuanzia Disemba 2019 hadi 
Februari 2020. 
 
(e) Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi kwa Wanafunzi Wenye 

Ulemavu wa Kuona 
 
Kulikuwa na mgawanyo duni wa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari 
kwa shule za msingi za wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Ukaguzi wa 
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ufanisi juu ya utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
ulibaini kuwa kulikuwa na uwiano duni wa wanafunzi kwa mwalimu katika 
shule za msingi zilizotembelewa za wenye mahitaji maalumu, ambapo 
idadi ya walimu wanaohitajika ilikuwa ndogo ikilinganishwa na idadi ya 
wanafunzi waliodahiliwa. 
 
Pia, ripoti hiyo ilibaini kuwa katika shule za msingi zilizotembelewa za 
wanafunzi wenye ulemavu wa kuona, uwiano unaohitajika wa mwalimu-
wanafunzi ulikuwa tofauti na uwiano unaohitajika wa 1:5. Jedwali 5.3 
linatoa muhtasari hali ya uwiano. 

 
Jedwali 5.3: Hali ya Uwiano wa Mwalimu kwa Mwanafunzi kwa Shule za 

Wanafunzi wenye Ulemavu wa Kuona  
Jina la Shule Idadi ya 

Wanafunzi 
Idadi ya Walimu Uwiano Halisi 

Hombolo Bwawani 10 4 1:3 
Kijitonyama 6 2 1:3 
Themi 60 12 1:5 
Ilembula  6 1 1:6 
Nyangao 25 4 1:6 
Kibena 27 3 1:9 
Mugeza Mseto 48 5 1:10 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi na Taarifa Zilizokusanywa kutoka Shule 

Zilizotembelewa  
 
Jedwali 5.3 linaonesha kuwa hali mbaya zaidi kwenye uwiano wa 
mwalimu kwa mwanafunzi ilikuwa katika shule za msingi za Mugeza Mseto 
(1:10). Wakati hali ilikuwa nzuri katika Shule ya Hombolo Bwawani, 
ambapo uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi ulikuwa 1:2. Hii inaashiria 
kuwepo kwa mzigo mzito kwa walimu au muda mchache wa kuwahudumia 
wanafunzi. 
 
(f)  Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi wa Ulemavu wa Kusikia 

 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa elimu ya wenye mahitaji maalumu pia 
ulibaini kuwa katika Shule za Msingi za Mtendeni na Kigwe Viziwi, mwalimu 
mmoja alifundisha kati ya wanafunzi 9 na 18 mtawalia, ambao ni juu ya 
uwiano unaohitajika wa 1:7. Jedwali 5.4 linatoa muhtasari uwiano katika 
shule za msingi zilizotembelewa zenye wanafunzi wenye ulemavu wa 
kusikia. 
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Jedwali 5.4: Hali ya Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi Wenye 

Ulemavu wa Kusikia 

Jina la Shule 
Idadi ya 

Wanafunzi 
Idadi ya Walimu Uwiano Halisi 

Kaigara 51 0 0 
Meru 60 12 1:5 
Ilembula  6 1 1:6 
Mtendeni 27 3 1:9 
Kigwe Viziwi 106 6 1:18 

Chanzo: Uchambuzi wa WakaguziKutoka KWenye Taarifa za Shule 
Zilizotembelewa 

 
Jedwali 5.4 linaonesha kuwa uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi kwa 
wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia ulikuwa mdogo zaidi katika Shule ya 
Msingi Kaigara ambapo hakukuwa na mwalimu wa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu licha ya kudahili wanafunzi 51 wenye ulemavu wa 
kusikia. Hata hivyo, hali ilikuwa nzuri katika Shule ya Msingi Meru ambapo 
uwiano ulikuwa 1:5 ambao ni wa kawaida na kigezo rasmi cha uwiano wa 
mwalimu kwa wanafunzi. 
 
(g) Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi wenye Ulemavu wa Akili 

 
Ilibainika kuwa katika shule za msingi zilizotembelewa zenye wanafunzi 
wenye ulemavu wa akili, uwiano unaohitajika wa mwalimu-wanafunzi kwa 
ulemavu wa akili ulikuwa wa juu ya uwiano unaohitajika wa 1:5. Jedwali 
5.5 linatoa muhtasari wa maelezo haya. 
 

Jedwali 5.5: Hali ya Uwiano wa Mwalimu kwa Wanafunzi wenye 
Ulemavu wa Akili 

Jina la Shule Idadi ya Wanafunzi Idadi ya Walimu Uwiano Halisi 

Ilembula 42 0 0 
Mpunguzi 14 2 1:7 
Mpilipili 27 3 1:9 
Kaloleni 75 6 1:13 
Wailes 60 4 1:15 
Mtama 15 1 1:15 
Tumaini 46 3 1:15 
Kaigara 34 2 1:17 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa kutoka Shule 
Zilizotembelewa (mwaka 2020) 
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Jedwali 5.5 linaonesha kuwa, shule zote zilikuwa na uwiano wa juu zaidi 
wa walimu kwa wanafunzi kuliko uwiano unaohitajika wa 1:5. Hali ilikuwa 
mbaya zaidi katika Shule ya Msingi Ilembula ambayo ilidahili wanafunzi 42 
wenye ulemavu wa akili, ingawa hakukuwa na mwalimu yeyote aliyebobea 
wa ulemavu wa akili. 
 
(h) Upungufu wa Vifaa katika Shule za Msingi kwa Wanafunzi wenye 

Mahitaji Maalumu 
 
Kulikuwa na upungufu katika ugawaji wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia kwa shule za msingi na sekondari. Ukaguzi ulibaini upungufu wa 
vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika shule za msingi na sekondari 
zilizotembelewa. 
 
Ukaguzi wa ufanisi wa utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu ulibaini kuwa kulikuwa na uhaba wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia kama mashine za nukta-nundu, michezo ya mafumbo, vifaa vya 
kusaidia kusikia vya nyuma ya sikio na modi za kusaidia kusikia kwa shule 
za msingi za wanafunzi wenye mahitaji maalumu nchini. Ukaguzi ulibaini 
pia kwa mwaka 2017, Wizara kupitia mradi wa LANES ulisambaza vifaa 
18,778 vya kujifunzia na kufundishia elimu maalumu. 

 
Katika shule 18 za msingi za wenye mahitaji maalumu zilizotembelewa, 
kulikuwa na upungufu wa vifaa vya kufundishia, vifaa vya kujifunzia, na 
vifaa vya kuwasaidia wenye ulemavu vipatavyo 2,566. Mahitaji ya jumla ya 
vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika shule za msingi zilizotembelewa 
yalikuwa ni vifaa 3,785 wakati idadi ya vifaa vilivyopo ilikuwa 1,219. 
 
Uhaba wa jumla wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia na vifaa vya 
kuwasaidia walio na ulemavu ilikuwa asilimia 68 katika shule 17 za msingi 
zilizotembelewa. Kiwango cha chini kabisa kilikuwa katika Shule ya Msingi 
Mtama Mkoani Lindi ambayo haikuwa na kifaa chochote cha kusaidia 
wanafunzi wenye ulemavu. Kwa kuongezea, ukaguzi ulibaini kuwa vifaa 
vya kujifunzia vilivyotolewa kwa ajili ya wanafunzi wa shule za msingi 
havikuwa rahisi kutumika. Kwa mfano, vitabu vilivyotolewa kwa wanafunzi 
walemavu wa kuona vilikuwa na picha za kawaida na zilichapishwa pande 
zote mbili. Hii ilifanya iwe ngumu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
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kusoma kwa urahisi. Taarifa za kina zimetolewa katika sura ya 6 ya ripoti 
hii. 
 
 
(i) Vifaa Pungufu vya Kujifunzia kwa Walimu wa Shule za Msingi na 

Sekondari Walio Kazini 
 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini 
ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuandaa 
miongozo, vifaa vya kujifunzia, na mipango na miundo ya kutosha ya 
utoaji mzuri wa mafunzo kwa walimu wa shule za msingi na sekondari. 
Kwa mfano, ilibainika kuwa kulikuwa na upungufu katika uandaaji wa vifaa 
vya kujifunzia kama vile vitabu na miongozo. 
 
Pia, ilibainika kuwa miongozo ya mafunzo na vifaa vya kujifunzia 
haikuchapishwa kwa idadi ya kutosha na kusambazwa inavyopaswa. Katika 
halmashauri zilizotembelewa, moduli za mafunzo zilipatikana kwa uchache 
katika baadhi ya shule za msingi na sekondari wakati katika shule zingine 
hazikuwepo kabisa. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa moduli za kujisomea ambazo zilizosambazwa 
kwa shule za msingi ni zile tu za kusoma, kuandika na kuhesabu. 
Hakukuwa na moduli za kujisomea kwa walimu ambao walifundisha 
masomo mengine katika kiwango cha juu cha shule za msingi wala kwa 
walimu katika shule za sekondari. 
 
5.2.3 Usimamizi Usioridhisha wa Shule katika Utoaji wa Elimu ya 

Msingi na Sekondari 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini; 
usimamizi wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu; na 
upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za msingi ilibaini kuwa 
kulikuwa na usimamizi duni katika shule za msingi zilizotembelewa kwa 
namna ambayo usajili wa shule, usimamizi wa mali, ufadhili, na uhakiki wa 
ubora haukufanywa vizuri. Ufafanuzi wa kina unatolewa kama ifuatavyo. 
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(a) Shule Zilizosajiliwa bila Kukidhi Vigezo vya Msingi 
 
Ukaguzi wa ufanisi wa upatikanaji na utunzaji wa miundombinu ya shule 
za msingi ulibaini kwamba asilimia 94 ya shule za msingi 17,165 nchini 
hazikusajiliwa na Wizara ya Elimu. Shule za msingi za umma ambazo 
zilisajiliwa na ofisa elimu wa mkoa kwa niaba ya kamishna wa elimu 
zilisajiliwa bila kukidhi vigezo vya msingi vya usajili. Kwa mujibu wa 
Miongozo ya Wizara ya Elimu ya Mwaka 1982, vigezo vya msingi vya kusajili 
shule ni pamoja na ujenzi wa majengo ya shule na angalau vyumba 6 vya 
madarasa na uwepo wa madawati ya kutosha. 
 
Uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi wa shule 11 za msingi zinazomilikiwa 
na serikali zilizotembelewa, ni shule mbili tu ndizo zilikidhi vigezo vya 
msingi vya usajili wakati shule za msingi tisa hazikupaswa kufanya kazi 
kwa kuwa hazikukidhi mahitaji ya miundombinu ya shule. 
 
Chanzo cha shule za msingi kusajiliwa bila kukidhi vigezo vya msingi ni 
udhaifu katika ukasimishaji wa usajili wa shule za msingi za umma kwa 
mamlaka za serikali za mitaa kinyume na Sheria ya Elimu, Sura ya 353 na 
marekebisho yake. Wizara haikupaswa kukabidhi jukumu lake la msingi 
kwa TAMISEMI. Hii ilisababisha kuwa na shule za msingi ambazo hazikuwa 
na vifaa vya kutosha. 
 
(b) Kukosekana kwa Taratibu Maalumu za Matengenezo ya Vifaa vya 

Kufundishia, Kujifunzia na Kuwasaidia Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalumu 

 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu ulibaini kulikuwa na udhaifu katika usimamizi wa mali za shule 
za msingi kwa ajili ya utoaji wa elimu. Hii ilitokana na ukweli kwamba, 
hakukuwa na utaratibu wa utunzaji na matengenezo ya vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu, ambao 
ni wanafunzi wenye ulemavu wa kuona, kusikia, na akili. 
 
Mapitio ya bajeti za kila mwaka yalionesha kuwa Wizara zote mbili 
hazikuandaa bajeti ya matengenezo ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
elimu maalumu. Mnamo Mei 2018, walimu 253 wa elimu maalumu 
walifundishwa jinsi ya kutunza na kutengeneza vifaa vya kusaidia 
wanafunzi wenye ulemavu wa kuona na kusikia. Hata hivyo, ilibainika 
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kuwa mafunzo yaliyotolewa kwa walimu kwa shule za msingi 
zilizotembelewa yalikuwa ya matengenezo madogo na si matengenezo 
makubwa ya vifaa vya kusaidia wanafunzi wenye ulemavu. 
 
Hali hii ilisababishwa na kutokuwepo kwa kumbukumbu za vifaa 
vilivyoharibika na jumla ya vifaa vya kusaidia wenye ulemavu vilivyopo 
shuleni. Utunzaji huo wa kumbukumbu ulikuwa muhimu kwa ufuatiliaji na 
kuamua ni lini au vifaa vipi vilihitaji matengenezo. Pia, idadi ndogo ya 
wataalamu wa kukarabati vifaa ilichangia kuwapo kwa vifaa ambavyo 
havijatengenezwa shuleni. 
 
(c) Ufadhili wa Kutosha wa Elimu ya Msingi 

 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu ulibaini kuwepo kwa upungufu wa fedha kwa elimu ya msingi 
ambapo fedha zilizotolewa ama zilitolewa kidogo au hazikutolewa kabisa 
ikilinganishwa na kiasi kilichoombwa au kupangiwa bajeti na hivyo 
kutowezesha utekelezaji wa shughuli yoyote. 
 
Zaidi ya hilo, bajeti iliyopangwa kwa shughuli za elimu haikuzingatia 
mambo yote muhimu ya elimu. Kwa mfano, mapitio ya bajeti za mwaka za 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI na ripoti za 
utendaji kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2014/15 hadi 2017/18 
yalibaini kuwa bajeti za TAMISEMI hazikujumuisha fedha za ununuzi wa 
vifaa vya kusaidia wanafunzi wenye ulemavu na mafunzo ya walimu kwa 
shule za maalumu. 
 
TAMISEMI kupitia mamlaka zake za serikali za mitaa imekuwa ikitenga 
fedha zisizotosheleza katika sekta ya elimu hivyo kuzifanya shule 
zishindwe kufikia malengo yaliyokusudiwa na ahadi zilizowekwa na serikali 
kupitia Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu. Jedwali 5.6 linaonesha 
viwango vya bajeti vilivyopangwa kwenye sekta ya elimu kuanzia mwaka 
wa fedha 2016/17 hadi 2019/20. 
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Jedwali 5.6: Bajeti ya Elimu Ikilinganishwa na Bajeti Kuu ya Serikali  
Mwaka 

wa Fedha 
Jumla ya Bajeti ya 

Serikali Tsh. 
(Bilioni) 

Bajeti ya Sekta ya 
Elimu (Tsh. 

Bilioni) 

Asilimia ya Bajeti 
kwenye Sekta ya 

Elimu  
2016/17 29,540 2,958 10 

2017/18 31,712 4,706 15 

2018/19 32,475 3,212 10 

2019/20 33,105 4,512 14 

Chanzo: Bajeti ya Serikali na Mpango wa Muda Mfupi wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Mwaka 2020  

 
Jedwali 5.6 linaonesha kuwa kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2019/20, mwelekeo unaonesha kuwa kulikuwa na mabadiliko kidogo ya 
utoaji wa fedha kwa sekta ya elimu. Kiwango cha juu zaidi kilikuwa katika 
mwaka 2017/18 ambapo jumla ya fedha iliyotengwa ilikuwa asilimia 15 ya 
bajeti nzima wakati malipo ya kiwango cha chini kilikuwa asilimia 10 ya 
bajeti yote. 
 
5.2.4 Ufuatiliaji wa Utoaji wa Elimu ya Msingi na Sekondari 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini 
ilibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imeweza kufanya 
ziara 3 kati ya 4 kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2018/19. Mapitio ya ripoti za 
pamoja za ufuatiliaji kwa miaka 2017 na 2018 yalibaini udhaifu katika 
utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini. Maeneo ambayo yanahitaji 
maboresho ni pamoja na utoaji wa mafunzo kwa walimu wa masomo 
yasiyo ya sayansi, na kukosekana kwa mafunzo ya kujenga uwezo juu ya 
elimu-jumuishi. Kwa mfano, kuna haja ya kutoa mafunzo ya usimamizi wa 
maendeleo ya tabia za wanafunzi. 
 
Sababu za udhaifu uliotajwa hapo juu zilitokana na kutokuwepo kwa 
mipango na mfumo wa mafunzo kazini kuanzia ngazi ya wilaya hadi ngazi 
za taifa. Kwa upande mwingine, walimu wengi waliripotiwa kuwa na 
maarifa kidogo ya namna ya kutekeleza mbinu mpya zinazotegemea uwezo 
wa mwalimu katika kufundisha. 
 
Kwa sababu hiyo, wanafunzi waliohitimu walikuwa na maarifa ya 
kinadharia zaidi kuliko ujuzi wa kuwawesha kutumia maarifa 
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waliyoyapata. Ingawa udhaifu uliogunduliwa wakati wa kufanya ufuatiliaji 
wa pamoja ulitarajiwa kujadiliwa na maazimio kufanywa katika Mapitio ya 
Pamoja ya Sekta ya Elimu, uhakiki wa Ripoti ya Mapitio ya Sekta ya Elimu 
ulionesha kuwa maazimio ya jinsi ya kukomesha changamoto zilizoonekana 
katika ufuatiliaji wa pamoja hayakutolewa. 
 
Aidha, ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji na utunzaji wa miundombinu 
ya shule za msingi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
OR-TAMISEMI zilipaswa kuwa na kanzidata ya kitaifa inayofaa ya 
uimarishaji na utunzaji wa miundombinu ya shule za msingi. Hii 
ingewezesha ufuatiliaji wa shughuli zote 60 zinazohitajika kuhakikisha 
upatikanaji wa kutosha wa miundombinu ya shule za msingi nchini. 
Ukaguzi pia ulibaini udhaifu kwenye utunzaji wa taarifa wakati wa 
kuchambua sababu za kwa nini baadhi ya shule zilikuwa na miundombinu 
duni. Sababu zilizobainika ni pamoja na ukosefu wa taarifa za kutosha 
kuhusu shule zilizosajiliwa, zilizokaguliwa, na ambazo hazijakaguliwa; 
pamoja na kanzidata isiyofaa ya rasilimali zilizopo na zinazohitajika. 
 
5.2.5 Matokeo ya Sera ya Elimu Bure katika Utoaji wa Elimu Nchini  
 
Kufuatia kuanzishwa kwa sera ya elimu bila malipo mwaka 2016, 
kumekuwa na ongezeko la uandikishaji wa wanafunzi katika shule za 
msingi. Katika mwaka 2015, jumla ya wanafunzi 8,298,282 waliandikishwa 
katika shule za msingi na hivyo idadi kuongezeka hadi kufikia wanafunzi 
10,460,785 mwaka 2020, ambalo ni ongezeko asilimia 26. 
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa, kufuatia ongezeko la idadi ya wanafunzi 
walioadahiliwa katika shule za msingi, kumekuwa na msukumo mkubwa wa 
kuongeza rasilimali katika utoaji wa elimu na hasa katika shule za msingi. 
Hali hii inadhihirishwa na kubadilika kwa uwiano wa mwanafunzi na 
mwalimu, na darasa na madawati kabla na baada ya elimu bure. 
Mabadiliko ya uwiano ni kama inavyooneshwa katika Jedwali 5.7. 
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Jedwali 5.7: Mabadiliko ya Uwiano wa Mwanafunzi na Mwalimu, 
Madawati na Madarasa kabla na baada ya Sera ya Elimu Bure 

Uwiano Kabla ya elimu bure 
(2015) Baada ya elimu bure (2020) 

Idadi ya wanafunzi (I-
VII) 8,298,282 10,460,785 

Wanafunzi na walimu 42 61 

Wanafunzi na vyumba 
vya madarasa 72 81 

Wanafunzi na madawati 4 4 

Chanzo: Takwimu Rasmi za Elimu ya Msingi kwa Miaka 2015-2010) 
 
Jedwali 5.7 linaonesha kwa ujumla kuwa, kumekuwa na ongezeko la idadi 
ya wanafunzi na kupungua kwa uwiano wa wanafunzi na walimu, na 
madarasa na madawati na kusababisha uhitaji zaidi wa rasilimali za 
kuwezesha utoaji wa elimu ya msingi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
(darasa I-VII) imeongezeka kwa asilimia 26 kutoka takribani milioni 8.3 
kabla ya elimu bure hadi takribani milioni 10.5 baada ya elimu bure. 
 
Jedwali 5.7 pia linaonesha kumekuwa na mabadiliko ya uwiano wa 
mwanafunzi kwa mwalimu kutoka wanafunzi 42 kwa mwalimu mmoja hadi 
kufikia wanafunzi 62 kwa mwalimu mmoja. 
Zaidi ya hilo, mabadiliko pia yameonekana katika uwiano wa wanafunzi 
kwa chumba cha darasa kutoka wanafunzi 72 kwa chumba kimoja cha 
darasa kabla ya elimu bure hadi kufikia wanafunzi 81 kwa chumba kimoja 
cha darasa baada ya elimu bure. 
 
Kwa upande mwingine, hakukuwa na mabadiliko katika uwiano wa 
wanafunzi na madawati, ambapo kabla na baada ya elimu bure uwiano 
umebaki kuwa wa wanafunzi 4 kwa dawati moja. Mapitio ya ripoti ya sekta 
ya elimu yameonesha kuwa sababu ya kutokuwa na mabadiliko katika 
uwiano wa wanafunzi na madawati ni kampeni ya kitaifa ya kutengeneza 
madawati iliyofanyika mwaka 2017-2018. 
 
Ongezeko la uhitaji wa walimu, madarasa na madawati, umepelekea 
ongezeko la uhitaji wa rasilimali-fedha ili kufikia kiwango ambacho 
kitatengeneza mazingira rafiki ya utoaji wa elimu ya msingi yenye ubora 
wa kiwango cha juu. 
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SURA YA SITA 
 

USIMAMIZI WA ELIMU KWA WANAFUNZI WENYE MAHITAJI MAALUMU 
 
6.1 Utangulizi  
 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi uliofanyika kuhusu usimamizi wa 
elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi 
nchini kwa kulenga wanafunzi wenye ulemavu wa akili, kuona, na kusikia.  
 
Matokeo haya ya ukaguzi yamegawanyika katika makundi matatu ambayo 
ni ugawaji na uratibu wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu; mchango wa shughuli za wadhibiti ubora wa 
shule katika kuboresha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu; na utungaji na usimamizi wa mitihani ya taifa kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu.  
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
katika Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu Mwaka 2019 
imetumika kufanya majumuisho ya matokeo ya ukaguzi yanayoelezwa katika sura 
hii. Wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na OR-
TAMISEMI. Wadau wengine ni pamoja na Baraza la Mitihani la Tanzania, na 
mamlaka za serikali za mitaa na tawala za mikoa. Muhtasari wa matokeo ya 
ukaguzi ni kama yanavyoelezwa kwa kina hapa chini. 
 
6.2 Ugawaji na Uratibu wa Vifaa vya Kujifunzia na Kufundishia Elimu 

Maalumu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na O- 
TAMISEMI hazijaweza kuratibu na kugawa vifaa vya kutosha vya 
kufundishia na kujifunzia elimu maalumu. Hali hii inathibishwa katika 
maeneo yafuatayo: 
 
6.2.1 Upungufu wa Vifaa vya Kujifunzia na Kufundishia kwenye Shule 

Zenye Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu  
 
Mapitio ya orodha za vifaa katika shule zenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu zilizotembelewa yalibaini kuwa shule 17 kati ya 18 zilikuwa na 
upungufu wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu kama inavyooneshwa kwenye Jedwari 6.1.  
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Jedwali 6.1: Hali ya Vifaa Vilivyopo na Vinavyohitajika kwa ajili ya 

Kufundishia na Kujifunzia Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu katika 
Shule Zilizotembelewa 

Jina la shule Idadi ya 
Vifaa 

Vilivyopo 

Idadi ya Vifaa 
Vinavyohitajika 

Upungufu Asilimia ya 
Upungufu 

Mtama 0 60 60 100 
Mpunguzi 1 52 51 98 
Kambarage 5 119 114 96 
Kibena 35 255 220 86 
Mtendeni 16 118 102 86 
Wailes 19 89 70 79 
Ilembula 117 541 424 78 
Tumaini 48 153 105 69 
Mpilili 28 84 56 67 
Kigwe Viziwi 154 451 297 66 
Kaigara 49 132 82 62 
Mgeza Mseto 258 682 424 62 
Kaloleni 107 269 162 60 
Nyangao 229 489 260 53 
Kijitonyama 35 64 29 46 
Hombolo bwawani 42 122 42 34 
Themi  76 105 29 28 
Meru HA4 HA HA HA 
TOTAL 1,219 3,785 2,566 68 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Kumbukumbu za Vifaa vya Shule 

 
Jedwali 6.1 linaonesha kuwa, upungufu wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia ulikuwa wa asilimia 68 katika shule za msingi 18 
zilizotembelewa. Shule za Msingi Themi, Hombolo Bwawani na Kijitonyama 
ambazo ni asilimia 17 ya shule zilizotembelewa, zilikuwa na upungufu wa 
chini ya asilimia 50 wakati Shule ya Msingi Mtama haikuwa na kifaa 
chochote kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Hali hii 
ilisababishwa na mambo yafuatayo: 
 
Sababu za Upungufu wa Vifaa vya Kujifunzia na Kufundishia Kwenye 
Shule zenye Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu 
 

                                                           
4 Taarifa za shule ya msingi Meru kuhusu idadi ya vifaa vilivyopo haikuwasilishwa kwa wakaguzi.   
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i. Upungufu wa Mipango na Bajeti kwa Shughuli za Elimu Maalumu 
 
Mapitio ya bajeti na ripoti za utekelezaji za mwaka za Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2014/15 hadi 2017/18 yalibaini kuwa fedha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia na mafunzo ya walimu wa elimu maalumu 
zinategemea sana fedha za wafadhili ambazo si endelevu. 
 
Kwa kipindi cha ukaguzi, Wizara zote mbili hazikuweza kujumuisha 
shughuli za elimu maalumu katika mipango yao ya mwaka na bajeti. 
Badala yake, shughuli hizo za elimu maalumu zilijumuishwa kwenye 
programu ya kusoma kuandika na kuhesabu. Hata hivyo, programu hiyo 
haikuweza kukidhi mahitaji yote ya elimu maalumu. Jedwali 6.2 
linaonesha bajeti iliyotengwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
OR-TAMISEMI kwa ajili ya shughuli za elimu maalumu. 
 
Jedwali 6.2: Fedha Zilizotengwa na Serikali kwa ajili ya Elimu Maalumu 

(kiasi katika milioni za Tsh.) 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Miaka 
WEST OR-TAMISEMI 

Bajeti Fedha 
Iliyotolewa Bajeti Fedha 

Iliyotolewa 
Serikali ya 
Tanzania  

2014/15 306 274 Hakuna Hakuna 
2015/16 1,098 359 Hakuna Hakuna 
2016/17 Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna 
2017/18 Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna 

Jumla ndogo 1 1,404 633 Hakuna Hakuna 
Programu 
ya LANES  

2014/15 Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna 
2015/16 972 972 254 190 
2016/17 Hakuna Hakuna 5,277 5,037 
2017/18 4,966 4,320 761 761 

Jumla ndogo 2 5,938 5,292 6,292 5,988 
Jumla Kuu (Jumla 
ndogo 1 na2) 

7,342 5,925 6,292 5,988 

Chanzo: Bajeti ya WEST na OR-TAMISEMI Mwaka 2014/15 hadi 2017/2018 
 
Jedwali 6.2 linaonesha kuwa kwa kipindi cha ukaguzi OR-TAMISEMI 
hazikutenga wala kupanga bajeti ya fedha za serikali kwa ajili ya shughuli 
za elimu maalumu. Shughuli za elimu maalumu zilifadhiliwa kwa kiasi 
kidogo na mradi wa LANES. Pia, Jedwali 6.2 linaonesha kuwa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia ilitenga kiasi cha shilingi milioni 1,404 kwa 
ajili ya shughuli za elimu maalumu katika miaka ya fedha 2014/15 na 
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2015/16, ingawa ni shilingi milioni 633 tu ndizo zilitolewa kwa ajili ya 
shughuli hizo. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa kati ya shilingi milioni 633 zilizotolewa na 
serikali kwa ajili ya elimu maalumu, shilingi milioni 272 zilibadilishiwa 
matumizi na badala yake kutumika kwa ajili ya shughuli za mitihani ya 
darasa la nne, na mashindano ya lugha ya Kingereza katika Jumuiya ya 
Afrika mashariki.  
 

ii. Ukosefu wa Tathmini ya Mahitaji 
 
Mapitio ya majalada ya elimu maalumu na majalada ya manunuzi 
yalionesha kuwa hakukuwa na tathmini yoyote ya mahitaji iliyofanyika ili 
kubaini mahitaji kwa kila kundi la wanafunzi wenye ulemavu katika shule 
za msingi. Ukosefu wa tathmini ya mahitaji ya elimu maalumu ilipelekea 
kukosekana kwa taarifa muhimu kama vile idadi halisi ya wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, na vifaa vya kufundishia na kujifunzia vilivyopo na 
vinavyohitajika kwa ajili ya elimu maalumu katika ngazi ya taifa. 
 
6.2.2 Vifaa vya Kufundishia na Kujifunzia havikuwa Rafiki kwa 

Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu 
 
Uhakiki uliofanyika katika shule za elimu maalumu zilizochaguliwa ulibaini 
kuwa, vitabu vya wanafunzi wenye ulemavu wa kuona vilikuwa na picha za 
kawaida ambazo wanafunzi wenye ulemavu wa kuona hawawezi kuziona 
kama inavyooneshwa katika Picha 6.1. 
 

 
Picha 6.1: Vitabu kwa Ajili ya Wanafunzi wenye Ulemavu wa Kuona Vikiwa na 

Picha za Kawaida (Picha ilipigwa katika Shule ya Msingi Themi 
Arusha, tarehe 12/09/2018) 
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Uchunguzi zaidi uliofanywa na wakaguzi ulibaini kuwa vitabu hivyo pia 
vilikuwa vimechapwa kwa nukta-nundu mbele na nyuma ya kurasa za 
karatasi. Hali hii ilisababisha mwingiliano wa maandishi katika pande hizo 
mbili za karatasi na hivyo kusababisha wanafunzi washindwe kusoma 
maandishi kwa ufasaha. Sampuli ya vitabu vilivyochapishwa kwa nukta-
nundu mbele na nyuma ya karatasi inaoneshwa katika Picha 6.2. 
 

  
Picha 6.2: Kurasa za Vitabu vya Nukta-nundu Vilivyochapwa Mbele na Nyuma 

ya Kurasa (Picha ilipigwa katika Shule ya Msingi Themi, Arusha, 
tarehe 12/09/2018) 

 
Suala la kuchapishwa vitabu mbele na nyuma ya karatasi lilitajwa katika 
taarifa ya ukaguzi ya wadhibiti ubora wa shule ya tarehe 19 Mei 2017. 
Taarifa hiyo ilipendekeza kuwa vitabu vya nukta-nundu vichapishwe 
upande mmoja wa karatasi ili kuepuka mwingiliano wa maneno na 
kupunguza mkanganyiko wa kusoma maandishi hayo kwa wanafunzi wenye 
ulemavu wa kuona. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu hakukuwa na 
mabadiliko yoyote. 
 
6.2.3 Upungufu wa Vyumba vya Stoo kwa Ajili ya Kuhifadhi Vifaa vya 

Kujifunzia na Kufundishia katika Shule Zilizotembelewa 
 
Katika uhakiki wa shule nne zenye wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia za 
Kigwe Viziwi, Mtendeni, Kaigara na Meru ilibainika kuwa ni Shule ya Msingi 
Kigwe Viziwi tu ndiyo ilikuwa na chumba maalumu kwa ajili ya kuhifadhia 
kifaa kinachosaidia kupima kiwango cha usikivu kwa watu wenye ulemavu 
wa kusikia (audiometer). Chumba hiki ni muhimu kwenye upimaji wa 
uwezo wa kusikia kwani kinasaidia kutoa matokeo ya uhakika. Kwa mfano, 
katika Shule ya Msingi Mtendeni ilionekana kuwa ofisi moja ya mwalimu 
inatumika kama stoo ya kuhifadhia vifaa vya kupimia kama inavyooneshwa 
katika Picha 6.3. 
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Picha 6.3: Ofisi ya Mwalimu wa Elimu Maalumu Ikitumika kama Chumba cha 

Kuhifadhi Vifaa na Kupima Wanafunzi Wenye Ulemavu wa Kusikia 
(Picha ilipigwa na wakaguzi katika Shule ya Msingi Mtendeni katika 
Wilaya ya Ilala, tarehe 20/08/2018) 

 
Ukosefu wa chumba maalumu kwa ajili ya kuhifadhi vifaa hivyo maalumu 
kulitokana na kushindwa kutathmini mahitaji na kutenga fedha kwa ajili ya 
elimu maalumu kama ilivyoelezwa katika kipengele 6.2.1(i).  
 
6.2.4 Mapungufu katika Utaratibu wa Matengenezo ya Vifaa vya 

Kujifunzia na Kufundishia Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa OR-TAMISEMI na Wizara ya Elimu hazikuwa na 
utaratibu wa matengenezo ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Mapitio ya bajeti za mwaka yalibaini 
kuwa wizara zote hazikutenga bajeti kwa ajili ya matengenezo ya vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia elimu maalumu. 
 
Mapitio ya taarifa za mafunzo za Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilibaini kuwa kwa kipindi cha mwezi Mei 2018, Wizara kupitia programu ya 
kusoma, kuandika na kuhesabu iliendesha mafunzo kwa walimu 253 wa 
elimu maalumu ili kuwajengea uwezo wa kufanya matengenezo ya vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia wanafunzi wenye ulemavu wa kuona na 
kusikia. Hata hivyo, baadhi ya walimu waliohudhuria mafunzo hayo 
walipofanya mahojiano na wakaguzi walieleza kuwa ujuzi walioupata 
kupitia mafunzo hayo ulilenga kuwapatia uwezo wa kufanya matengenezo 
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madogomadogo. Hivyo, kwa matengenezo makubwa ya vifaa, shule 
zilipaswa kutafuta wataalamu wengine wenye ujuzi zaidi. 
 
Vilevile, ilibainika kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilikuwa na 
mafundi wawili tu waliokuwa na uwezo wa kufanya matengenezo 
makubwa ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. Hali hii imesabisha uwepo wa idadi kubwa ya vifaa vibovu, kwa 
mfano uwepo wa mashine mbovu za nukta-nundu 115 na za kunakili 
maandishi ya nukta-nundu 2 katika Shule za Msingi Hombolo Bwawani, 
Ilembula, Nyangao na Mugeza Mseto, kama inavyooneshwa katika Picha 
6.4.  
 
Hombolo, tarehe 23/01/2019 

 

         Nyangao, tarehe 11/12/2018 

 
 
Mugeza Mseto, tarehe 08/01/2019 

 

 
          Ilembula, tarehe 27/09/2018 

 
Picha 6.4: Mashine Mbovu za Nukta-nundu na za Kunakili Maandishi ya Nukta-

nundu (Picha ilipigwa na wakaguzi katika shule tofauti na tarehe 
tofauti kama inavyooneshwa) 

 
Ilibainika pia kuwa wizara zote mbili hazikuwa na taarifa za uhakika 
kuhusu idadi ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia ambavyo ni vibovu na 
vilihitaji matengenezo.  
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Hali hii ilisababishwa na dodoso linalotumiwa na OR-TAMISEMI kukusanya 
taarifa za shule za msingi halikuhusisha taarifa kuhusu hali ya vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia elimu maalumu. 
 
Uwepo wa vifaa vibovu vya kujifunzia na kufundishia elimu maalumu 
kulisababisha upotevu wa fedha za umma kwa sababu vifaa hivyo 
vingeweza kutengenezwa na kutumika. Kuachwa bila matengenezo kwa 
muda mrefu huongeza uchakavu ambao unaweza kufanya vishindwe 
kutengenezeka kabisa.  
 
6.2.5 Idadi Pungufu ya Walimu wa Elimu Maalumu katika Shule Zenye 

Wanafunzi Wenye Mahitaji Maalumu 

Kifungu cha 4.2 cha Mpango wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa Mwaka 2009 
hadi 2017 unaitaka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI kuviongezea uwezo  vyuo vya ualimu ili 
viweze kutoa mafunzo ya elimu jumuishi kwa lengo la kuongeza idadi ya 
walimu wenye taaluma ya elimu maalumu nchini. Tathmini iliyofanyika 
kuhusu utoshelevu wa walimu wenye taaluma ya elimu maalumu nchini 
ilibaini yafuatayo:  

i. Idadi ndogo ya walimu waliopewa mafunzo ya elimu maalumu 
katika kipindi cha ukaguzi  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, japokuwa makadirio yanaonesha uhitaji wa walimu 
wa elimu maalumu katika shule za msingi nchini ni walimu 4,428, hadi 
wakati ukaguzi unafanyika idadi ya walimu wa elimu maalumu katika shule 
za msingi ilikuwa 2,460, sawa na upungufu wa walimu 1968 ambao ni 
asilimia 44 .  
 
Upungufu huu ulitokana na kasi ndogo ya kuzalisha walimu wa elimu 
maalumu5. Hii ni kwa sababu serikali ilikuwa na chuo kimoja tu cha 
kuwaandaa walimu wa elimu maalumu wa shule za msingi nchini yaani 
Chuo cha Ualimu Patandi Arusha. 
 
Ingawa Chuo cha Ualimu Patandi kilikuwa na uwezo wa kudahili walimu 
300 kwa mwaka, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilizalisha walimu 

                                                           
5 Taarifa za mafunzo za kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19 
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wa elimu maalumu 654 tu katika kipindi cha kuanzia mwaka 2014 hadi 
2018 sawa na wastani wa kuzalisha walimu 131 kwa mwaka. Kwa kiwango 
hiki cha uzalishaji, inakadiriwa itachukua takribani miaka 15 kwa Wizara 
kuondoa upungufu wa walimu 1968 wa elimu maalumu, kama hali itabaki 
kama ilivyo. Mwenendo wa kuzalisha walimu wa elimu maalumu katika 
shule za msingi kwa miaka mitano iliyopita ni kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo 6.1. 

Kielelezo 6.1: Idadi ya Walimu Waliopewa Mafunzo ya Elimu Maalumu
kwa Shule za Msingi  

Chanzo: Orodha ya Walimu wa Elimu Maalumu ya WEST
Kielelezo 6.1 kinaonesha kuwa idadi kubwa ya walimu wa elimu maalumu
waliozalishwa ilikuwa 201 mwaka 2015. Katika miaka 2016 na 2017, idadi 
ilipungua kufikia chini ya 160, na katika mwaka 2018 idadi ilikuwa chini ya 
100.

Kwa upande mwingine, mapitio ya kanzidata ya walimu maalumu ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na taarifa za mafunzo kwa kipindi 
cha miaka minne yalibaini kuwa walimu wa elimu maalumu 1,508 ambao ni 
asilimia 61 ya walimu wote wa elimu maalumu, hawakupatiwa mafunzo ya 
muda mfupi kuanzia mwaka 2014 hadi 2018. Makadirio ya idadi ya walimu 
wa elimu maalumu nchini ni 2,460; kati ya hao walimu 952 tu ndio 
walipewa mafunzo ya muda mfupi, ambayo yalitolewa na Wizara ya Elimu 
au OR-TAMISEMI kuanzia mwaka 2014 hadi 2018.

ii. Mapungufu katika Uhamisho kwa Walimu Walioendelezwa katika 
Taaluma ya Elimu Maalumu

Mapitio ya taarifa za mafunzo ya walimu katika halmashauri 
zilizotembelewa yalionesha kuwa halmashauri 8 kati ya 12 
hazikuwahamisha walimu walioendelezwa katika taaluma ya elimu 
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maalumu kwenda katika shule zenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
Idadi ilikuwa kubwa katika Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ambapo 
ilikuwa na walimu 9 ambao walikuwa wanasubiri uhamisho. 
 
Katika ngazi ya taifa, mapitio ya orodha ya walimu wa elimu maalumu 
katika Ofisi ya Taifa ya OR-TAMISEMI yalionesha kuwa walimu 611 
walioendelezwa katika taaluma ya elimu maalumu walikuwa bado 
hawajahamishwa kwenda shule za elimu maalumu. Maofisa elimu maalumu 
waliohojiwa katika halmashauri husika walieleza kuwa suala la kushindwa 
kuhamisha walimu linatokana na changamoto za kifedha. 
  
6.2.6 Uratibu Duni katika Utoaji wa Elimu Maalumu 
 
Kwa mujibu wa Kipengele 3.2.3 cha Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014, Serikali ilipaswa kuratibu wizara, taasisi, na wakala zake zenye 
jukumu la kusimamia masuala ya elimu, ikijumuisha elimu maalumu.  
 
Mapitio ya ripoti mbalimbali ilionesha kuwa hakukuwa na uratibu mzuri 
katika ugawaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia elimu maalumu kwa 
sababu halmashauri na OR-TAMISEMI hawakupeana taarifa kuhusu idadi ya 
walimu wa elimu maalumu. Baadhi ya taarifa zilizopatikana katika shule 
hazikuwepo katika ngazi ya wilaya. 
 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-
TAMISEMI hawakuratibu vizuri jitahada zao za kununua na kusambaza vifaa 
vya kujifunzia na kufundishia elimu maalumu kwa udhamini wa mradi wa 
LANES. Kutokana na kukosekana kwa mawasiliano ili kujua idadi na aina ya 
vifaa vilivyokuwa vinahijika zaidi, wizara zote mbili zilinunua vifaa vya 
aina zinazofanana, na wakati mwingine, vifaa vingine vilivyokuwa 
vinahitajika havikununuliwa kabisa.  
 
6.3 Mchango wa Wadhibiti Ubora katika Utoaji wa Elimu Maalumu 
 
Tathmini ya uwezo wa Elimu, Sayansi na Teknolojia kutekeleza shughuli za 
udhibiti ubora wa shule ilibaini upungufu katika kufanya kaguzi na 
kutekeleza mapendekezo yanayotolewa ili kuboresha shughuli za elimu 
maalumu. Katika tathmini hiyo mambo yafuatayo yalibainika: 
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6.3.1 Upungufu wa kaguzi zilizofanyika katika shule zenye wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu  

 
Mapitio ya taarifa za kaguzi zilizofanyika katika shule 18 zilizotembelewa 
yalionesha kuwa shule hizo zilikuwa hazikaguliwi mara kwa mara. Hii ni 
kinyume na Kipengele cha 12 cha Mwongozo wa Ukaguzi wa Shule wa 
Mwaka 2010, ambao unataka kila shule ikaguliwe mara moja kila mwaka 
wa masomo. 
 
Jedwali 6.3 linaonesha taarifa kuhusu idadi ya kaguzi zilizofanyika katika 
elimu maalumu kwenye shule za msingi zilizotembelewa. Taarifa hizo ni 
kwa miaka minne ya fedha kuanzia 2014/15 hadi 2017/2018. 
 

Jedwali 6.3: Kaguzi Zilizofanyika katika Shule za Msingi za Elimu 
Maalumu Zilizotembelewa 

 
Shule 

Hali ya Kaguzi (� = Imefanyika 
× = Haijafanyika HA= Haihusiki) 

Ju
m

la
 

ya
 id

ad
i 

ya
 

ka
gu

zi
 

2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 

Kaloleni  � � × � 3 
Themi × � � � 3 
Mtendeni × � � � 3 
Tumaini � � × � 3 
Mugeza Mseto � � � × 3 
Meru × � × � 2 
Ilembula × × � � 2 
Kijitonyama × � × � 2 
Mpunguzi × × � � 2 
Kambarage × × × � 1 
Kibena × × � × 1 
Wailes × × × � 1 
Mpilipili � × × × 1 
Kaigara × � × × 1 
Hombolo Bwawani × � × × 1 
Kigwe Viziwi × � × × 1 
Nyangao × × × × 0 
Mtama6 HA HA HA × 0 
Asilimia ya kaguzi 24 59 35 56  

                                                           
6 Katika Shule ya Msingi Mtama, Kitengo cha Elimu Maalumu kilianzishwa mwaka 2018, hivyo 
taarifa za miaka ya nyuma kuhusu wanafunzi wa elimu maalumu hazikuwepo. 
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Shule 

Hali ya Kaguzi (� = Imefanyika 
× = Haijafanyika HA= Haihusiki) 

Ju
m

la
 

ya
 id

ad
i 

ya
 

ka
gu

zi
 

2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 

kwa Mwaka 
Chanzo: Taarifa za Kaguzi za Shule kwa Kipindi cha kuanzia Mwaka 

2014/2015 hadi 2017/2018 
 

Jedwali 6.3 linaonesha kuwa, kwa kipindi cha miaka minne ya fedha 
kuanzia 2014/15 hadi 2017/18, hakuna shule yeyote ya elimu maalumu 
iliyokaguliwa kila mwaka. Shule 5 tu kati ya 18 zilikaguliwa angalau mara 
tatu au mbili katika kipindi cha miaka minne. Shule zingine zote 
zilikaguliwa mara moja au mbili. Kwa upande wa Shule ya Msingi Nyangao 
hali haikuwa ya kuridhisha kwa kiwango kikubwa kwa sababu kwa kipindi 
chote cha miaka minne haikuwahi kukaguliwa. 
 
 
Sababu za upungufu wa kaguzi zilizofanyika katika shule zenye 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
 
Mapitio ya taarifa za kaguzi za shule za elimu maalumu na ofisi za 
wadhibiti ubora wa shule katika wilaya zilizotembelewa zilionesha kuwa 
hakukuwa na utaratibu mzuri wa kuchagua shule za elimu maalumu ili 
zikaguliwe. Hii ilitokana na sababu kuwa vigezo vilivyotumika kuchagua 
shule ili zikaguliwe havikuhusisha mambo ya elimu maalumu, na wadhibiti 
ubora wa shule hizo hawakuwa na taaluma ya elimu maalumu. Masuala 
haya yanaelezwa kwa kina kama ifuatavyo: 
 
i. Vigezo vya Kuchagua Shule za Kukaguliwa Havikuhusisha Masuala 

ya Elimu Maalumu 
 
Ilibainika kuwa wadhibiti ubora wa shule walikuwa wakichagua shule za 
kwenda kuzikagua kwa kuzingatia matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa 
la saba. Hivyo, kwa shule ambazo zilikuwa na kitengo7 cha elimu maalumu, 
hazikukaguliwa kwa kuwa, matokeo ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu yalikuwa yakitolewa kwa ujumla na wanafunzi wa kawaida 
ambao hawakuwa na ulemavu.  
 
                                                           
7 Shule ya msingi ya kawaida yenye kitengo cha wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
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Hali hii ilipelekea wanafunzi wenye mahitaji maalumu, kwa uchache wao, 
uhalisia wa matokeo yao kutoonekana kwa sababu ya matokeo mazuri ya 
wanafunzi ambao si walemavu. Ufuatiliaji wa karibu ulihitajika ili kuibua 
changamoto za wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Jedwali 6.4 
inaonesha shule za elimu maalumu zilizowekwa kwenye mpango wa 
kukaguliwa. 
 

Jedwali 6.4: Shule za Elimu Maalumu Zilizowekwa katika Mpango wa 
Kukaguliwa katika Kipindi cha Ukaguzi 
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Miaka na shule zilizowekwa kwenye mpango wa 
ukaguzi 

2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 
Sh

ul
e 

 
kw

en
ye

 
m

pa
ng

o 

(%
) 

Sh
ul

e 
kw

en
ye

 
m

pa
ng

o 

Sh
ul

e 
 k

w
en

ye
 

m
pa

ng
o 

(%
) 

Sh
ul

e 
kw

en
ye

 
m

pa
ng

o 

Sh
ul

e 
 k

w
en

ye
 

m
pa

ng
o 

(%
) 

Sh
ul

e 
kw

en
ye

 
m

pa
ng

o 

Sh
ul

e 
 k

w
en

ye
 

m
pa

ng
o 

(%
) 

Sh
ul

e 
kw

en
ye

 
m

pa
ng

o 

Jiji la Arusha 6 4 67 4 67 2 33 2 33 
Njombe Mji 5 0 0 2 40 1 20 2 40 
Wanging’ombe  1 0 0 1 100 1 100 0 0 
Temeke  14 2 14 4 29 2 14 3 21 
Kinondoni  6 4 67 2 33 2 33 1 17 
Ilala  14 5 36 10 71 8 57 0 0 
Lindi  1 1 100 0 0 0 0 0 0 
Lindi  3 0 0 0 0 0 0 0 0 
Bukoba  3 2 67 2 67 1 33 1 33 
Muleba  5 0 0 1 20 1 20 0 0 
Dodoma  7 3 43 3 43 4 57 3 43 
Bahi  2 1 50 1 50 2 100 0 0 
Jumla 67 22 33 30 45 24 36 12 18 

Chanzo: Mipango ya Ukaguzi ya Wadhibiti Ubora wa Shule kuanzia Mwaka 
2014 hadi 2018 

 
Kama inavyoonekana katika Jedwali 6.4, Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 
na Wanging’ombe zilikuwa zimewekwa kwenye mpango mara nyingi zaidi, 
kwa asilimia mia moja kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2015/16 hadi 
2016/17. Pia, Halmashauri ya Wilaya ya Bahi iliweka kwenye mpango wa 
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ukaguzi shule zote kwa mwaka 2016/17 tu kwa sababu ilikuwa na idadi 
ndogo ya shule za elimu maalumu. Kwa mwaka 2017/18, kiwango cha juu 
cha kuweka shule maalumu katika mpango wa ukaguzi kilikuwa asilimia 
43. 
 
Kwa kipindi chote cha miaka minne tangu 2014/15 hadi 2017/18, kiwango 
cha shule maalumu kuhusishwa katika mipango ya ukaguzi kwa ujumla 
kilikuwa kati ya asilimia 18 na 45. Kiwango kikubwa kilikuwa mwaka 
2015/16 na kiwango cha chini zaidi kilikuwa mwaka 2017/18. 
 
ii. Upungufu wa Idadi ya Wadhibiti Ubora wa Shule wenye Taaluma ya 

Elimu Maalumu 
 
Mapitio ya orodha ya wadhibiti ubora wa shule za msingi ilionesha kuwa, 
idadi ya wadhibiti ubora wa shule ni 1306, ambapo kati ya hao 98 tu (sawa 
na asilimia 8) ndio walikuwa na taaluma ya elimu maalumu. Jedwali 6.5 
linaonesha idadi ya wadhibiti ubora katika halmashauri, wadhibiti ubora 
wenye taaluma ya elimu maalumu, na idadi ya shule za elimu maalumu. 
 
Jedwali 6.5: Idadi ya wadhibiti Ubora wa Shule Ikilinganishwa na Idadi 

ya Shule za Elimu Maalumu katika Halmashauri 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Wadhibiti 
Ubora wa Shule  

Wadhibiti 
Ubora wa Shule 
wenye Taaluma 

ya Elimu 
Maalumu 

 
Idadi ya Shule 

Maalumu 

Manispaa ya 
Temeke 

20 2 14 

Manispaa ya 
Ilala  

22 3 14 

Halmashauri ya  
Manispaa ya 
Kinondoni 

20 2 6 

Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma 

8 1 7 

Halmashauri ya 
Jiji la Arusha  

11 1 6 

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Muleba 

2 0 5 

Halmashauri ya 6 0 5 
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Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Wadhibiti 
Ubora wa Shule  

Wadhibiti 
Ubora wa Shule 
wenye Taaluma 

ya Elimu 
Maalumu 

 
Idadi ya Shule 

Maalumu 

Mji Njombe 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Wanging’ombe 

6 3 1 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi 

5 0 3 

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Bukoba 

3 1 3 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi 

8 2 2 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Lindi 

4 0 1 

Chanzo: Ofisi za wadhibiti ubora wa shule katika halmashauri 
 
Jedwali 6.5 inaonesha upungufu wa wadhibiti ubora wa shule wenye 
taaluma ya elimu maalumu. Halmashauri ya Mji Njombe, Manispaa ya 
Lindi, Wilaya ya Lindi, na Wilaya ya Muleba hazikuwa na wadhibiti ubora 
wa shule wenye taaluma ya elimu maalumu ingawa wana shule zenye 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Halmashauri zilizobaki zilikuwa na 
angalau mthibiti ubora mmoja mwenye taaluma ya elimu maalumu 
ikilinganishwa na idadi ya shule za elimu maalumu.  
 
6.2.2 Utekelezaji Hafifu wa Mapendekezo ya Wadhibiti Ubora wa Shule 
 
Kwa mujibu wa muundo wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
wadhibiti ubora wa shule ngazi ya halmashauri wana jukumu la kukagua 
shule za msingi na kutoa mapendekezo ili kuleta maboresho.  
 
Mahojiano na wadhibiti ubora wa shule katika halmashauri 
zilizotembelewa yalibaini kuwa, halmashauri na OR-TAMISEMI huwa 
hawatekelezi ipasavyo mapendekezo yanayotolewa kwenye kaguzi zao za 
shule. Pia, mapitio ya taarifa za ukaguzi wa shule za msingi 
zilizotembelewa yalionesha kuwa idadi ndogo ya mapendekezo 
ilitekelezwa ipasavyo, kama inavyooneshwa katika Jedwali 6.6. 
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Jedwali 6.6: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa ili 

Kuboresha Elimu Maalumu katika Shule Zilizotembelewa 
Jina la shule Hali ya Utekelezaji 
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Hombolo 1 1 0 0 
Mtendeni 4 3 1 25 
Themi 7 4 3 43 
Mugeza Mseto 6 3 3 50 
Kaloleni 9 3 6 67 
Ilembula 4 1 3 75 
Kambarage 1 0 1 100 
Kibena 1 0 1 100 
Kaigara 3 0 3 100 
Kigwe Viziwi 2 0 2 100 
Jumla 38 15 23 61 

Chanzo: Uchamuzi wa Taarifa za Kaguzi Zinazofanywa na Wadhibiti Ubora 
wa Shule 

 
Jedwali 6.6 linaonesha kuwa kati ya mapendekezo 38 ambayo yalitolewa 
kuhusu kuboresha elimu maalumu, ni mapendekezo 15 tu ndiyo 
yalitekelezwa. Mapendekezo 23 ambayo ni sawa na asilimia 61 ya 
mapendekezo yote yaliyotolewa hayakutekelezwa ipasavyo. 
 
Kushindwa kutekeleza mapendekezo ipasavyo kulichangiwa na kukosekana 
kwa utaratibu wa kuhakikisha mapendekezo yanatekelezwa na hivyo 
kuweza kusababisha upotevu wa rasilimali za serikali zinazotumika 
kuhakikisha ukaguzi unafanyika. Pia,  kushindwa kutekeleza mapendekezo 
ipasavyo kunasababisha kutokuwepo kwa maboresho katika kufundisha na 
kujifunza wanafunzi wenye mahitaji maalumu.  
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6.4 Utungaji na Usimamizi wa Mitihani kwa ajili ya Wanafunzi wenye 
Mahitaji Maalumu  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia 
Baraza la Mitihani la Tanzania hawatungi na kusimamia ipasavyo mitihani 
kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Hii ni kwa sababu zifuatazo: 
 
6.4.1 Kukosekana kwa Mwongozo wa Namna ambavyo Wanafunzi wenye 

Ulemavu wa Kuona Watafanya Mitihani kwa Masomo ya Hisabati 
na Sayansi 

 
Kanuni ya 29(3) ya Kanuni za Mitihani za Mwaka 2016 inamtaka waziri wa 
elimu kuandaa namna bora ambayo itawawezesha wanafunzi wenye 
ulemavu wa kuona kufanya mitihani ya masomo ya hisabati na sayansi.  
 
Mahojiano na maofisa kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
yalibaini kuwa Wizara haikuandaa namna bora ya kuwawezesha wanafunzi 
wenye ulemavu wa kuona kufanya mitihani ya masomo ya hisabati na 
sayansi. Hali hii inawanyima fursa wanafunzi hao kutumia vifaa wezeshi 
kama vile abakasi ambavyo huwasaidia wakati wa kukokotoa mahesabu. 
Walimu wa elimu maalumu katika Shule za Msingi Mugeza Mseto, Kibena, 
Ilembura na Nyangao waliohojiwa walionesha kuwa kukosekana kwa namna 
bora ya kuwawezesha wanafunzi wenye ulemavu wa kuona kufanya 
mitihani ya hisabati na sayansi ni changamoto kubwa kwa wanafunzi hao, 
kwa sababu hawawezi kukokotoa hesabu kwa namna ya kawaida kama 
wanafunzi wengine, na hivyo matokeo yao katika masomo hayo huwa si 
mazuri. 
 Mapitio ya matokeo ya mitihani ya wanafunzi wenye ulemavu wa kuona 
yalibaini kuwa, wastani wa ufaulu wa wanafunzi hao huwa ni daraja “D” 
kwenye somo la hisabati, na daraja “C’ kwenye somo la sayansi. 
 
6.4.2: Usimamizi wa Mitihani Usioridhisha kwa Wanafunzi wenye 

Mahitaji Maalumu 
 
Waraka wa Serikali Na. 11 wa Mwaka 2011 unataka wasimamizi wa 
mitihani wawe na uelewa na taaluma ya kila aina ya ulemavu ili kusaidia 
urahisi wa mawasiliano na watahiniwa wenye mahitaji maalumu. 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji wa mitihani kutoka kwenye halmashauri 
zilizotembelewa yalionesha kuwa wasimamizi waliosimamia wanafunzi wa 
elimu maalumu hawakuwa na taaluma na uelewa wa elimu maalumu. 
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Jedwali 6.7 ilionesha hali ya sifa za wasimamizi wanaosimamia mtihani wa 
kumaliza elimu ya msingi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
 
Jedwali 6.7: Hali ya Uzingatiaji wa Sifa za Wasimamizi Wanaosimamia 
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kwa Wanafunzi wenye Mahitaji 

Maalumu 
 
Jina la Shule 

Mwaka wa Mtihani wa Darasa VII  
 

� = Walifuata Х = Hawakufuata HA8=Haihusiki 

2014 2015 2016 2017 2018 
Kaloleni Х Х HA HA HA 
Meru Х Х Х � � 
Mugeza Mseto HA HA � � � 
Mpilipili HA Х HA Х HA 
Themi HA HA HA � � 
Ilembula HA HA HA � HA 
Kibena HA HA HA Х HA 
Nyangao Х HA Х Х � 
Kigwe Viziwi � � � � � 
Hombolo � HA HA HA Х 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Utekelezaji wa Mitihani Mwaka 2014 
Hadi 2018 

Jedwali 6.7 linaonesha kuwa, kwa miaka yote mitano kuanzia mwaka 2014 
hadi 2018, kulikuwa na wanafunzi waliosimamiwa na wasimamizi 
wasiokuwa na taaluma ya elimu maalumu. Ni Shule ya Msingi Kigwe Viziwi 
tu ndiyo ilisimamiwa na wasimamizi wenye taaluma ya elimu maalumu 
kwa kipindi chote cha ukaguzi. Hali hii inatokana na Kigwe Viziwi kuwa 
shule maalumu kwa wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia. 
 
Hali ya shule kusimamiwa na wasimamizi wasio na taaluma ya elimu 
maalumu hupelekea wasimamizi kushindwa kuwasiliana vizuri na 
watainiwa, hivyo kushindwa kuwasaidia wanapokuwa na shida. Wakati 
mwingine, wasimamizi huhitaji msaada kutoka kwa walimu, kitendo 
kinachoweza kuhatarisha mazingira ya mtihani unavyofanyika.  
 

                                                           
8Inamaanisha kuwa, katika shule husika hakukuwa na wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
wanaofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi mwaka huo. 
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6.4.3 Usahihishaji wa Mitihani Haukuzingatia Ipasavyo Mahitaji 
Maalumu  

 
Waraka wa Serikali Na.11 wa Mwaka 2011 unaelekeza usahihishaji wa 
mitihani kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu uhusishe walimu wenye 
taaluma ya elimu maalumu. 
 
Hata hivyo, ukaguzi uliofanya ulibaini kuwa usahihishaji wa mitihani ya 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu haukuzingatia ipasavyo mahitaji 
maalumu ya wanafunzi hao. Hii ni kwa sababu hakukuwa na ushahidi 
wowote kudhibitisha kuwa walimu maalumu walihusishwa katika 
kusahihisha mitihani ya wanafunzi wenye ulemavu wa akili na kusikia. 
 
Pia, ilibainika kuwa usahihishaji wa mitihani ya wanafunzi wenye ulemavu 
wa kuona ulihusisha kwanza kutafsiri mitihani ya wanafunzi hao kutoka 
nukta-nundu kwenda lugha ya kawaida kabla ya kuanza kusahihishwa. Hali 
hii haina ulazima na ingeweza kuepukwa kwa kuhakikisha kuna idadi ya 
kutosha ya walimu wa elimu maalumu ili kuwezesha mitihani hiyo 
kusahihishwa moja kwa moja na walimu wenye taaluma ya elimu maalumu 
ya kusoma nukta-nundu kwa wanafunzi wenye ulemavu wa kuona. 
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SURA YA SABA 
 

         UTOAJI WA MAFUNZO KWA WALIMU KAZINI 
 
7.1  Utangulizi 
 
Sura hii inahusu matokeo ya ukaguzi wa ufanisi wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa katika kuwajengea uwezo walimu walio kazini. 
 
Ujengaji uwezo kwa walimu walio kazini ni utaratibu wa kimkakati wa 
kuwapatia walimu maarifa na ujuzi unaowasaidia kuboresha mbinu za 
kufundisha na kusaidia wanafunzi kujifunza kwa ubora. Kuwajengea 
walimu uwezo kumegawanyika katika aina kuu mbili. Aina hizi ni pamoja 
na utoaji wa mafunzo, semina, warsha, na ulezi wa kitaaluma. Aina 
nyingine ya ujengaji wa uwezo ni kupitia utoaji wa miongozo, na 
machapisho mbalimbali yanayosaidia ukuaji endelevu wa taaluma ya 
walimu. 
 
Mwongozo wa Taifa wa Mtaala wa Elimu  Msingi na Elimu ya Ualimu 
unasisitiza umuhimu wa kuwajengea uwezo walimu. Mwongozo unaeleza 
kuwa ili kutekeleza mtaala  na kuboresha sekta ya elimu,  walimu ni nguzo 
muhimu, hivyo ni muhimu walimu walio kazini kupatiwa mafunzo ya ziada 
na  maarifa ili kuwajengea uwezo hasa katika  mbinu za kufundishia.  
 
7.2  Msukumo wa Ukaguzi 
 
Ingawa Serikali imefanya juhudi nyingi katika kuimarisha maarifa na ujuzi 
wa walimu walio kazini, bado kumekuwepo na changamoto kadhaa 
zinazoonekana kuhusiana na kuwajengea uwezo walimu walio kazini. 
Chanagamoto hizi zilipelekea Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kufanya ukaguzi wa ufanisi katika programu za kuwajengea uwezo 
walimu walio kazini.  
 
Baadhi ya changamoto zilizosababisha ukaguzi huu ni pamoja na mafunzo 
kutolewa kwa walimu wachache na kiasi cha bajeti finyu ambacho 
kimekuwa kikitengwa ili kuwajengea uwezo walimu walio kazini.  
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7.3  Hoja za Ukaguzi 
 
Sehemu hii inaeleza hoja kuu za ukaguzi kuhusiana na ufanisi wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa katika kuwajengea uwezo walimu walio kazini.  
 
7.3.1 Kiwango Kisichoridhisha cha Kuwajengea Uwezo Walimu Walio 

Kazini 
 
Ingawa Serikali ilifikia lengo ililojiwekea la kuwajengea uwezo walimu kwa 
asilimia 98, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  
na OR-TAMISEMI zilijiwekea lengo la kuwajengea uwezo walimu 32,314 
ambao ni sawa na asilimia 18 tu ya walimu 179,341 wa shule za msingi 
kaika kipindi cha kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2018/19. 
 
Halikadhalika ukaguzi ulibaini kuwa  mafunzo yaliyotolewa kwa walimu 
walio kazini  yalijikita zaidi katika ufundishaji wa kusoma, kuandika na 
kuhesabu kwa darasa la I na la II. Takribani walimu 147,027 hawakupatiwa 
mafunzo. Hawa ni walimu wanaofundisha masomo mengine kuanzia darasa 
la IV-VII, ambao ni sawa na asilimia 82 ya walimu wote. 
 
Kupitia mradi wa stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu inayofadhiliwa na 
Uswidi (LANES) na Programu ya Uboreshaji wa Elimu  (EQUIP), Serikali 
ilijiwekea lengo la kuwajengea uwezo walimu 2 katika kila shule kote 
nchini hususani walimu wanaofundisha darasa la kwanza hadi la tatu. 
Katika ngazi ya sekondari, kwa kupitia programu ya STEP, Serikali 
ilikusudia kuwapa mafunzo walimu 4 kutoka kila shule kote nchini. Ukaguzi 
ulibaini kuwa utoaji wa mafunzo ulikuwa na mapungufu yafuatayo. 
 
(i) Idadi Ndogo ya Walimu wa Sekondari Ndio Waliopatiwa Mafunzo 

 
Ukaguzi ulibaini kwamba mafunzo kwa walimu wa sekondari yalitolewa  
kitaifa kwa mwaka wa fedha 2015/16 pekee kupitia programu ya 
uboreshaji wa elimu ya sekondari ambayo ilikuwa sehemu ya mkamkati wa 
Matokeo Makubwa Sasa. Hata hivyo, mafunzo hayo yalitolewa kwa walimu 
wa masomo ya Kiswahili, Kiingereza, hisabati, na biolojia tu. Walimu 
wanaofundisha masomo mengine tofauti na hayo hawakupatiwa mafunzo. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na mwendelezo wa programu kwa kipindi 
cha miaka iliyofuatia kutokana na kukosekana kwa mipango endelevu 
katika utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini. Kielelezo 7.1 kinatoa 
muhtasari wa hali ya mafunzo ngazi ya taifa. 
 

Kielelezo 7.1: Hali ya Mafunzo ya Walimu Ngazi ya Taifa 

 
Chanzo: Takwimu za Elimu ya Msingi (2015-2018), Mpango wa Kuimarisha 

Walimu wa Wanafunzi (Ripoti za STEP, 2016) na Ripoti za 
Mafunzo kutoka ADEM 

 
Ingawa lengo lilifikiwa katika kuwajengea uwezo walimu wa shule za 
msingi, idadi ya walimu waliopatiwa mafunzo ilikuwa ya walimu wa 
madarasa ya awali, la kwanza na la pili pekee. Kwa upande wa elimu ya 
sekondari, takribani asilimia 77 ya walimu waliokusudiwa walijengewa 
uwezo. Halikadhalika  ilionekana kuwa asilimia 19 ya walimu wote wa 
sekondari wapatao 75,127 ndio walikusudiwa kujengewa uwezo katika 
kipindi cha mwaka 2015/16 kote nchini. Ukaguzi ulibaini kuwa kuanzia 
mwaka 2016/17 hadi 2018/19 hakukuwa na programu yoyote ya kitaifa  
iliyojielekeza kuwajengea uwezo walimu wa shule za sekondari. 
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(ii) Idadi Ndogo ya Walimu Walipatiwa Mafunzo katika Mikoa 
Iliyotembelewa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia 
Taasisi ya Elimu (TEA) pamoja na Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya 
Elimu (ADEM) Serikalini  kwa shule za msingi ilifanikiwa kufikia lengo la 
kuwajengea uwezo walimu kutoka mikoa miwili (2) kati ya mikoa mitano 
(5) iliyotembelewa, sawa na asilimia 40. Kwa upande wa sekondari, katika 
mikoa iliyotembelewa lengo la kuwajengea uwezo walimu lilifikiwa katika 
mkoa mmoja tu sawa na silimia 20. Mikoa ambayo haikufikia lengo kwa 
upande wa shule za msingi ni Arusha, Katavi na Geita ilihali katika 
sekondari mkoa pekee uliofikia lengo ni Katavi huku iliyosalia ikiwa 
haijafikia lengo kama inavyoonekana katika Kielelezo 7.2. 
 

Kielelezo 7.2: Hali ya Utoaji wa Mafunzo katika Mikoa 
Iliyotembelewa(2018/19) 

 
Chanzo: Takwimu za Elimu Msingi (2015-2018) na Taarifa za Elimu za 

Mikoa (2015/16-2018/19) 
 
Kielelezo 7.2 kinaonesha kwamba ukiachilia Mikoa ya Geita, Katavi na 
Arusha ambako malengo ya kuwajenga uwezo walimu yalifikiwa kwa 
kiwango cha chini ya asilimia 50, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na OR-TAMISEMI walifanikiwa kufikia malengo ya kuwajengea uwezo 
walimu katika mikoa ya Singida na Lindi. 
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Sababu za kutofikia lengo katika mikoa tajwa ni pamoja na wawezeshaji 
wa mikoa ambao walitakiwa warithishe maarifa hayo katika ngazi za chini 
hawakuelekeza wajibu wao ipasavyo. Hii ilitokana na uratibu usioridhisha 
katika ngazi za wilaya hadi kata ili kutoa fursa kwa wawezeshaji kutoa 
mafunzo kwa walimu.

Mchanganuo kama huo pia ulifanyika kwa viongozi wa elimu katika ngazi 
za kata na wilaya waliopatiwa mafunzo. Viongozi hawa ni pamoja na 
waratibu elimu kata, maofisa elimu na maofisa taaluma wa wilaya.
Matokeo ya uchambuzi huo yanaonekana katika Kielelezo 7.3.

Kielelelzo 7.3: Maofisa Waliopatiwa Mafunzo katika Halmashauri 
Zilizotembelewa kuanzia Mwaka 2015/16–2018/19)

Chanzo: Mchanganuo wa Taarifaza Mafunzo katika Halmashauri 
Zilizotembelewa Mwaka 2019

Kielelezo 7.3 kinaonesha idadi ya jumla ya maofisa waliokusudiwa 
kujengewa uwezo ikilinganishwa na idadi halisi ya waliopatiwa mafunzo 
katika halmashauri 10 zilizotembelewa. Kielelezo kinaonesha kwamba zaidi 
ya robo tatu ya maofisa wote katika halmshauri hizo walipatiwa mafunzo.

(iii) Ujengaji Uwezo kwa Walimu Haukufanyika kwa Masomo Yote

Mapitio ya taarifa mbalimbali za mafunzo kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia pamoja na OR-TAMISEMI yalibaini kwamba mafunzo mengi 
yaliyotolewa katika kipindi hiki yalihusu zaidi stadi za kusoma, kuandika na 
kuhesabu na si kwa masomo yote ya ufundishaji. Mafunzo haya yaliyotolewa 
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zaidi kwa walimu waliofundisha masomo hayo katika shule za msingi na 
hivyo kuwaacha bila kupatiwa mafunzo walimu wengi wanaofundisha 
masomo mengine kuanzia darasa la III-VII.  

 
Hata hivyo, mapitio ya taarifa za Programu ya Kuboresha Hali ya Wanafunzi 
na Walimu yalibaini kuwa jumla ya walimu  walio kazini 538 wa shule za 
msingi na walimu 597 wa sekondari walipatiwa mafunzo katika somo la 
hisabati.  
 
Pia, jumla ya walimu 134 wanaofundisha wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu walipatiwa mafunzo kuhusu mbinu mbalimbali za ufundishaji kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Aidha, walimu 186 walipatiwa mafunzo 
ya namna ya kufundisha wanafunzi wenye mahitaji maalumu kwa kutumia 
zana za kiteknolojia. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa progamu mbalimbali za kuwapatia walimu  
mafunzo hazikuzingatia masomo mengine yanayofundishwa katika shule za 
msingi na sekondari. Baadhi ya masomo yakiwemo ya maarifa ya jamii na 
masomo ya sanaa kama vile historia na jiografia hayakuhusishwa katika 
mafunzo. Ikizingatiwa kwamba katika baadhi ya masomo kama Kiswahili na 
Kiingereza kumekuwa na mada mpya kama vile ukalimani na tafsiri pamoja 
na mada ya uchumi wa kimazingira katika somo la uchumi ni muhimu 
walimu wa masomo hayo wakapatiwa mafunzo ili kuongeza maarifa katika 
ufundishaji wao. 

 
Jedwali 7.1 linatoa muhtasari wa programu nne ambazo zilitekelezwa 
katika kipindi cha kuanzia mwaka 2015/16  hadi 2018/19. Kwa kupitia 
programu hizi ukaguzi ulibaini kuwa mafunzo yaliyotolewa yalijikita katika 
maeneo ya umahiri wa masomo machache. 
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Jedwali 7.1: Aina za Mafunzo yaliyotolewa kwa Walimu 
Jina la 

Programu 
Lengo Waliokusudiwa 

LANES 

Kuboresha ufundishaji na ujifunzaji wa 
KKK kwa watoto wa kati ya miaka 5 na 
13. 
Kuboresha usimamizi wa sekta ya elimu 
na kuongeza ushiriki wa jamii katika 
kuinua kiwango cha kusoma, kuandika na 
kuhesabu 

Walimu wa shule 
za msingi 

EQUIP-T 

Kuinua ufundishaji na ujifunzaji katika 
hatua za awali za elimu ya msingi kwa 
kuwajengea uwezo walimu, walimu 
wakuu, na waratibu elimu kata 

Walimu wa shule 
za msingi 

TUSOME 
PAMOJA 

Kuinua kiwango cha elimu ya msingi 
katika madarasa ya chini; kuimarisha 
umahiri katika mbinu za kufundishia na 
kujifunza; na kuinua kiwango cha ushiriki 
wa wazazi katika masuala ya elimu 
 

Walimu wa shule 
za msingi 

STEP 
Kuimarisha mafunzo kwa walimu 
wanaofundisha masomo ya sayansi, 
hisabati, Kiingereza na Kiswahili 

Walimu wa shule 
za msingi 

Chanzo: Taarifa za Utekelezaji wa Programu Nne kuanzia Mwaka 2015-
2018 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa sababu za kuweka msisitizo zaidi katika kutoa 
mafunzo ya kusoma, kuandika na kuhesabu ni mahitaji ya miradi 
iliyofadhiliwa na mashirika mbalimbali. Kutokana na hali hiyo, walimu wengi 
ambao hawakupatiwa mafunzo wanakosa umahiri katika mbinu mpya za 
kufundishia  hasa katika kufundisha na kufikia malengo ya mitaala mipya ya 
ufundishaji kwa kuzingatia umahiri, na kufahamu mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea katika ufundishaji na mabadiliko ya kiteknolojia. 

 
(iv) Ujengaji wa Uwezo Uliofanyika Haukuzingatia Mahitaji yote ya 

Kitaaluma 
  

Mafunzo yaliyotolewa kwa walimu walio kazini hayakujumuisha mahitaji 
yote ya kitaaluma ya walimu. Ukaguzi ulibaini kuwa mafunzo yaliyotolewa 
kwa walimu walio kazini hayakuzingatia baadhi ya mahitaji ya kitaaluma 
kama inavyoonekana katika Jedwali 7.2. 
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Jedwali 7.2: Maudhui ya Mafunzo Mbalimbali Yaliyotolewa 

Programu Mahitaji ya Kitaaluma 
Mbinu za 
Ufundishaji 

Maarifa ya 
somo 
husika 

Upimaji Udhibiti 
wa Darasa 

Uongozi  
wa Shule 

LANES �  �  x x �  
EQUIP-T �  �  x �  �  
TUSOME 
PAMOJA 

�  �  x X �  

STEP �  �  x x x 

Chanzo: Mapitio ya Taarifa za Mafunzo kuanzia Mwaka 2015/16-2018/19 
 

Katika programu zote nne zilizotekelezwa nchini, ukaguzi ullibaini kwamba 
kulikuwepo na mafunzo yaliyohusu mbinu za kufundshia mtaala 
ulioboreshwa unaozingatia umahiri katika kufundisha na kujifunza. Hata 
hivyo, pamoja na kwamba walimu wanafahamu kuwepo kwa mtaala mpya 
ambao mwanafunzi ni shabaha ya mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji, 
mapitio ya taarifa za ukaguzi yalibaini bado kuna mapungufu katika 
ufundishaji kwa kutumia mbinu zinazobainishwa katika utekelezaji wa 
mtaala ulioboreshwa.  
 
Sababu kubwa iliyopelekea udhaifu katika utekelezaji wa mtaala ni 
pamoja na wingi wa wanafunzi katika madarasa hivyo kupelekea ugumu 
kwa walimu kutumia mbinu shirikishi katika ufundishaji na ujifunzaji. 
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Picha 7.1: Mrundikano wa zaidi ya  wanafunzi  150 katika darasa moja 

kama ilivyoshuhudiwa na timu ya ukaguzi katika Shule ya 
Msingi Ukombozi katika Halamshauri ya Mji wa Geita (Picha 
ilipigwa tarehe 14.01.2020) 

 
Baaadhi ya sababu zilizopelekea mafunzo yaliyotolewa yasizingatie  
mahitaji yote kitaaluma ni pamoja na zifuatazo: 
 
7.3.2 Walimu Walio Kazini Hawapatiwi Mafunzo Endelevu ya Kitaaluma 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ni nadra sana walimu walio kazini walipatiwa 
mafunzo endeleveu ya kitaaluma kupitia usaidizi wa wadhibiti ubora wa 
shule. Hii ni kutokana na kwamba wadhibiti ubora nao wamekuwa 
hawapatiwi mafunzo hayo kwa wakati. Hali hii inawafanya wawe nyuma 
kimaarifa ikilinganishwa na baadhi ya walimu waliopata fursa ya 
kuhudhuria mafunzo. Hili hii ilisababisha wadhibiti ubora kushindwa 
kutekleza majukumu yao ya kuwasaidia walimu kuendana na mabadiliko 
mbalimbali yanajitokeza katika utekelezaji wa mtaala. 
 
Utoaji wa usaidizi wa kitaaluma ulisababishwa na mambo makuu 
yafuatayo: 
 
(i) Usaidizi wa kitaaluma kupitia wadhibiti ubora ulifanyika kwa 

nadra 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ingawa katika shughuli za kawaida, wadhibiti ubora 
wanapaswa kuwapa walimu msaada wa kitaaluma ili kuinua uelewa wao 
katika mambo mbalimbali ya taaluma ya ualimu, msaada huo huo haukuwa 
ukitolewa ipasavyo na wadhibiti ubora. 
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Katika halmashauri kumi zilizotembelewa, wadhibiti ubora walikiri kuwa 
usaidizi huo haufanyiki ipasavyo na umekuwa ukitolewa mara chache 
kupitia mijadala kati ya walimu na wadhibiti ubora ambayo ilijielekeza 
zaidi katika kuboresha mbinu za ufundishaji. 
 
Hali hii inatokana na mafunzo mengi yalianza kutolewa kwanza kwa 
walimu kabla ya wadhibiti ubora na hivyo kupelelea wadhibiti ubora 
kubaki nyuma kimaarifa. Pia, muda unaotengwa kwa ajili ya shughuli za 
udhibiti ubora kwa shule ni mchache kuweza kupata fursa ya kuendesha 
mijadala na walimu kuhusu ufundshaji. Hii inatokana na idadi ndogo 
iliyopo ya wadhibiti ubora ikilinganishwa na idadi ya shule wazozihudumia 
katika eneo husika. 
 

(ii)  Ushauri wa kitaaluma haukutolewa vyema na waratibu elimu na 
wakuu wa shule 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa ujengaji wa uwezo kwa  njia ya ushauri elekezi kwa 
walimu wasio na uzoefu haukuwa unafanyika vyema. Hii ni kutokana na 
kutokuwepo kwa mfumo wa kuwasaidia walimu wapya au wasio na uzoefu 
katika kuelewa mazingira ya kazi na kupata mbinu bora za kumudu 
madarasa yao ipasavyo. Hili lilithibitika kupitia mahojiano kati ya timu ya 
ukaguzi na walimu wakuu 40 wa shule mbalimbali katika halmshauri 10 
zilizotembelewa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ni katika shule 4 tu kati ya shule 40 za msingi na 
sekondari zilizotembelewa ndio ambazo kulikuwa na usaidizi wa kitaaluma 
kwa njia ya ushauri wa kitaaluma kutoka kwa walimu wakuu na walimu 
wengine wenye uzoefu zaidi. 
 
Hata hivyo katika shule hizo ambazo usaidizi wa kitaaluma ulikuwepo, 
timu ya kaguzi ilibaini baadhi ya kasoro. Kasoro hizo ni pamoja na usaidizi 
kutofanyika kimwendelezo. Hakukuwa na mpango maalumu wa kuhakikisha 
kuwa utaratibu huo unakuwa edelelevu. Pia, hakukuwa na mfumo 
ulioweza kubaini iwapo walimu walikokuwa wakipatiwa usaidizi 
wamemudu vyema maeneo husika waliyokuwa wanapatiwa usaidizi huo. 
 
Mapitio ya kumbukumbu za shughuli za waratibu elimu kata yalionesha 
kuwa wamekuwa wakitembelea shule zilizoko ndani ya maeneo yao ya 
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kiuongozi lakini shughuli zao za kufuatilia maendeleo ya shule 
hayakuhusisha kuwajengea uwezo walimu kwa njia ya ushauri au 
majadiliano. 
 
Sababu za kutokuwepo kwa huduma saidizi za ushauri wa kitaaluma kwa 
walimu walio kazini  ni pamoja na wasimamizi wa utekelezaji wa mitaala 
kuanzia ngazi ya shule kutofanya uchambuzi wa kina kuhusu mahitaji 
mahususi ya kitaaluma ya walimu ili kubaini maeneo yenye changamoto na 
yanayohitaji usaidizi wa ndani ya shule. Sababu nyingine ni kwamba 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haijatoa mwongozo wa namna 
usaidizi huu wa kitaaluma kuanzia ngazi ya shule utakavyofanyika na kutoa 
taarifa kwa ajili ya maboresho. 
 
Kutokana na hali hiyo, walimu wameshindwa kuendana na kasi ya 
mabadiliko ya kiteknolojia; matokeo yake maarifa yao ya mbinu za 
kufundishia katika baadhi ya maeneo kupitwa na wakati. 
 
7.3.3 Kukosekana kwa Mipango Endelevu ya Kuwajengea Uwezo 

walimu walio Kazini 
 
Sera ya Elimu ya Mwaka 1995 inazielekeza Wizara ya Elimu na OR-
TAMISEMI kuhakikisha kuwa mafunzo kwa walimu kazini yanatolewa kwa 
ulazima. Hii itapelekea kuwepo kwa ukuaji endelevu wa kitaaluma kwa 
walimu na hivyo kuinua kiwango cha ubora na weledi.  
 
Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa mpango endelevu wa mafunzo kwa 
walimu kazini. Pamoja na kuwa katika hatua za kuandaliwa, mpango huo 
utahakikisha kuna mwendelezo na utatoa mwelekeo bayana kuhusu 
masuala ya kitaalamu katika kutoa programu za mafunzo ya ujenzi wa 
uwezo kwa walimu walio kazini. 
 
Pamoja na kujumuishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu 
(ESDP 2016/17-2020/21) wa Wizara ya Elimu, mipango ya kuwajengea 
uwezo walimu walio kazini kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
OR-TAMISEMI ilitegemea zaidi programu zinazofadhiliwa na wadau wa 
maendeleo kama vile mradi wa kusoma, kuandika na kuhesabu (LANES), 
programu ya uwezeshaji wa walimu (EQIUP-T), na TUSOME PAMOJA. 
Ukaguzi katika halmashauri 10 zilizotembelewa ulibaini udhaifu katika 
vipaumbele vya mipango amabapo hakukuwa na shughuli za utoaji wa 
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mafunzo kwa walimu walio kazini zilizowekwa katika mipango ya mwaka 
ya halmashauri hizo. 
 
Kutokana na hali hiyo, walimu wamekuwa wakiajiriwa na wengi wao 
huanza kutekeleza majukumu yao bila kupatiwa hata mafunzo karibishi au 
usaidizi elekezi ambao ungewasaidia kujua namna mbalimbali za 
kukabiliana na changamoto za kitaaluma katika  mazingira halisi ya kazi. 
 
7.3.4 Kukosekana kwa Mkakati wa Kitaifa wa Kuwajengea Uwezo 

Walimu Walio Kazini 
 

Maofisa katika Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
walionesha kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye jukumu 
la kuandaa sera na miongozo mbalimbali ya kielimu haikuwa imeandaa 
mpango endelevu wa mafunzo kwa walimu kazini hadi wakati wa ukaguzi 
huu. 
 
Kukosekana kwa mpango wa mafunzo endelevu kwa walimu kunatokana na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikutumia ipasavyo matokeo ya 
mapitio ya Mpango  wa Maendeleo ya Taaluma ya Ualimu uliopita (TDMS, 
2008-2013) ili kuandaa mpango mpya baada ya ule wa mwanzo muda wake 
kumalizika. 
 
Kukosekana kwa mpango-mkakati wa kuwajengea uwezo walimu 
kumepelekea suala la kuwajengea uwezo walimu kutopewa kipaumbele 
katika Mpango wa Maendeleo ya Elimu (ESDP 2017/18 - 2020/21). 
 
7.3.5 Kukosekana kwa Mikakati Endelevu ya Kibajeti Kusaidia Ujengaji 

Uwezo kwa Walimu 
 
Sera ya Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999 (na maboresho ya mwaka 2008) 
inaelekeza OR-TAMISEMI ihakikishe inabuni mipango na kutenga bajeti kwa 
ajili ya kuwajengea uwezo walimu. Hata hivyo, mapitio ya bajeti kutoka 
OR-TAMISEMI, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, sekretarieti za 
mikoa na halmashauri mbalimbali  zilizotembelewa yamebaini kwamba 
hakukuwa na bajeti ya kutosha iliyotengwa kwa ajili ya mafunzo kwa 
walimu walio kazini isipikuwa sehemu kubwa ya bajeti ya mafunzo kwa 
walimu ilitokana na michango ya wafadhili. Ufafanuzi zaidi ni kama 
inavyoelezwa hapa chini. 
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(i) Kiwango cha bajeti kisichoridhisha katika kuwajengea uwezo 
walimu walio kazini 

 
Ilibainishwa kuwa, kuanzia  mwaka wa fedha 2015/16 hadi 2018/19, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI  zilitenga bajeti ya 
jumla ya shilingi bilioni 19.9 kwa ajili ya kuwajengea uwezo walimu walio 
kazini. Kupitia  bajeti hiyo,  Serikali ilikusudia kujengea uwezo walimu 
32,314  walio kazini  wanaofundisha   madarasa ya awali na msingi  (awali 
na darasa la I-IV) . Bajeti hiyo ilitosha kuwezesha kufikia lengo kwa sababu 
walimu 31,824 walio kazini sawa na asilimia 98.4 walipatiwa mafunzo ya 
kujengewa uwezo. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa idadi iliyokusudiwa ya walimu kwa  ajili 
ya mafunzo ilikuwa asilimia 18 tu ya jumla ya walimu 179,341 wa shule za 
msingi. Bajeti iliyotengwa iliwezesha kufikia lengo lililowekwa, ingawa 
walimu 147,027 sawa na asilimia 82 ya walimu wote wa shule za msingi 
wanaofundisha madarasa ya juu (darasa la V-VII) waliachwa bila kupewa 
mafunzo. Jedwali 7.3  linatoa muhtasari wa fedha zilizotengwa kwa ajili 
ya shughuli za mafunzo kupitia  mpango wa LANES kati ya miaka ya fedha 
2015/16 na 2018/19. 
 
Jedwali 7.3: Fedha Zilizotolewa kwa ajili ya Mafunzo ya Walimu Walio 

Kazini 

Mwaka 
wa Fedha 

Bajeti 
Iliyotengwa 
(kwa bilioni 

Tsh) 

Shughuli za Mafunzo 
Chanzo cha 

Fedha 

2015/2016 5.4 
Maandalizi ya vifaa vya 
mafunzo na kupanga 
mafunzo  

Chanzo cha Nje 
(GPE-LANES) 

2016/2017 7.0 

Utoaji wa mafunzo kwa 
wakufunzi wa wakufunzi 
na kushusha chini kwa 
walimu wa darasa la I-III 

Chanzo cha Nje 
(GPE-LANES) 

2017/2018 5.3 
Utoaji wa mafunzo ya 
walimu walio kazini wa 
darasa la awali, na 

Chanzo cha Nje 
(GPE-LANES) 
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Mwaka 
wa Fedha 

Bajeti 
Iliyotengwa 
(kwa bilioni 

Tsh) 

Shughuli za Mafunzo 
Chanzo cha 

Fedha 

daraja la I-II kuhusu  
mtaala uliofanyiwa 
marekebisho 

2.2 

Utoaji wa mafunzo kwa 
walimu wa darasa la I-IV 
kuhusu elimu wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalumu 

Chanzo cha Nje 
(GPE-LANES) 

2018/2019 Hakuna Hakuna Hakuna 
Chanzo: Bajeti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  kwa Miaka 

2016/17 na 2018/19 
 
Jedwali 7.3 linaonesha kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilikuwa imetenga bajeti ya jumla ya shilingi  bilioni 19.9 kwa ajili ya  
mafunzo ya walimu walio kazini lakini wizara ilijielekeza zaidi kutoa 
mafunzo kwa walimu wa awali na darasa la I-IV hasa kwa stadi za kusoma, 
kuandika, na kuhesabu. Licha ya jitihada hizo za Serikali, hakukuwa na 
bajeti iliyotengwa kwa ajili ya masomo mengine ambayo hatimaye 
yangechangia kuongeza uwezo wa walimu wote walio kazini. Uamuzi huu 
ni kinyume na Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu – II, ambao 
unazitaka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
kuanzisha, kuendeleza, na kuhamasisha rasilimali kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo walimu wa shule za msingi na sekondari. 
 
Sababu ya bajeti isiyotosheleza kuhudumia kuwajengea uwezo walimu 
wengi zaidi walio kazini ni ukweli kwamba hakukuwa na mpango endelevu 
wa kitaifa wa kujenga uwezo ambao ulijumuisha walimu wote. Badala 
yake kuwajengea uwezo  walimu kulitegemea zaidi miradi inayofadhiliwa 
na wadau wa maendeleo kama vile LANES, EQUIP-T na TUSOME PAMOJA 
ambayo miongoni mwa mambo mengine ilitenga fedha kwa ajili ya 
mafunzo ya kuwajengea uwezo walimu walio kazini.   
 
Utegemezi wa fedha za wadau wa mendeleo una uwezekano wa kuathiri 
uendelevu wa matokeo ya mafunzo ya ujenzi wa uwezo ambayo tayari 
yameshatolewa kwa walimu walio kazini.  
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(ii) Bajeti Zisizoridhisha za Ujenzi wa Uwezo katika Taasisi ya Elimu 

Tanzania na Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
 
Mapitio ya taarifa za upangaji wa bajeti na mafunzo za Taasisi ya Elimu 
Tanzania ulionesha kuwa katika miaka ya fedha 2015/16 na 2016/17, 
shilingi bilioni 1.0 na shilingi bilioni 11.9, mtawalia zilitengwa kwa ajili ya 
mafunzo ya mfunzo kazini.  
 
Hata hivyo, katika miaka wa fedha 2017/2018 na 2018/19, Taasisi ya Elimu 
Tanzania haikupanga bajeti ya mafunzo, hivyo hakukuwa na kiasi cha 
fedha kilichotengwa kwa ajili ya mafunzo ya walimu walio kazini kwa 
miaka hiyo miwili ya fedha. 
 
Sababu za Taasisi ya Elimu Tanzania kutokuwa na fedha za bajeti ya 
mafunzo katika miaka ya fedha 2017/18 na 2018/19 ni jukumu la 
kuendesha mafunzo kwa walimu walio kazini kukasimiwa kwa Wakala wa 
Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu. Kutokana na ushirikiano huu, kiasi cha 
shilingi bilioni 25.4 kwa miaka hii miwili ilitengewa Wakala wa Usimamizi 
wa Maendeleo ya Elimu. 
 

Jedwali 7.4: Bajeti ya Mafunzo katika TET na ADEM (katika Bilioni ya 
Shilingi) 

 
Mwaka wa 

Fedha 

TET ADEM 
Kiasi cha 

Bajeti 
Kiasi Halisi Kiasi cha 

Bajeti 
Kiasi cha 

Bajeti 
2015/16 1.1 12.3 0 0 
2016/17 1.0 11.9 0 0 
2017/18 0 0 26.4 25.4 
2018/19 0 0 0 0 
Chanzo: Ripoti za Mafunzo kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania na Wakala 

wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu, 2019  
 

Jedwali 7.4 linaonesha kuwa katika miaka ya fedha 2015/16 na 2016/17, 
Taasisi ya Elimu Tanzania ilipanga na kutumia shilingi bilioni 24.2. Kiasi 
hiki kilikuwa kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa walimu walio kazini, lakini 
hali ilikuwa tofauti katika miaka miwili iliyofuata ya fedha ambapo hakuna 
fedha zilizotengwa kwa ajili hiyo. Kwa upande mwingine, Wakala wa 
Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu ilipanga bajeti na kutumia shilingi 
bilioni 25.4 kwa ajili ya mafunzo ya walimu walio kazini kwa mwaka wa 
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fedha 2017/18, lakini mwaka wa fedha 2018/19 hakuna taasisi kati mbili 
iliyotenga fedha kwa ajili ya mafunzo ya walimu kazini.  
 
Kukosekana kwa uendelevu wa kibajeti na utengaji wa fedha katika Taasisi 
ya Elimu Tanzania na Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
kulitokana na ukweli kwamba jukumu la kuratibu na kutoa mafunzo ya 
walimu kazini lilikuwa chini ya Mamlaka ya Elimu Tanzania. Baadaye, 
Taasisi ya Elimu Tanzania iliendesha mafunzo kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI kwa miaka 2015/16 na 2016/17, lakini katika miaka iliyofuata 
jukumu hilo lilikasimiwa kwa Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
na hivyo fedha zilielekezwa kwa Wakala. 
 

1. Kutokuwepo kwa Fedha za Bajeti kwa ajili ya Mafunzo ya 
Kuwajengea Uwezo Walimu Walio  Kazini katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

 
Kupitia ukaguzi wa Mpango wa Utekelezaji wa Mwaka kutoka katika 
sekretarieti 5 za mikoa na mamlaka 10 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa mamlaka za serikali za 
mitaa zilipokea zaidi ya nusu ya kiasi cha bajeti. Hata hivyo, hakuna fedha 
zilizotengwa kugharimia mafunzo ya kuwajengea uwezo walimu walio 
kazini.    
 
Kielelezo 7.4 kinaonesha wastani wa asilimia ya fedha zilizopokelewa 
kama sehemu ya bajeti zilizotengwa katika mamlaka za serikali za mitaa 
zote zilizotembelewa na katika shule za msingi na sekondari kuanzia 
mwaka wa fedha 2015/16 hadi 2018/19. Uchambuzi wa takwimu 
unaonesha kuwa wastani wa fedha zilizopokelewa ni zaidi ya asilimia 65 
kwa mamlaka zote za serikali za mitaa zilizotembelewa. 
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Chanzo: Bajeti za idara husika katika mamlaka za serikali za mitaa 
zilizotembelewa kuanzia 2015/16-2018/19

Ilibainika zaidi kuwa sababu ya kutotengwa fedha kwa ajili ya utoaji wa 
mafunzo ya kujenga uwezo ni ukosefu wa kipaumbele kilichowekwa katika 
mamlaka husika za serikali za mitaa.

Hata hivyo, katika mamlaka zote za serikali za mitaa zilizotembelewa, 
timu ya ukaguzi haikupewa ushahidi wa kuthibitisha kuingizwa kwa 
shughuli hizi katika makadirio yao ya bajeti hata katika hatua za awali za 
maandalizi ya bajeti. 

7.3.4 Mifumo na Michakato Isiyotosheleza ya Utoaji wa Mafunzo kwa 
Walimu walio Kazini

Maofisa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI na 
sekretariaeti 5 za mikoa pamoja na mamlaka 10 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa walionesha kuwa Wizara hazikuwa zimeandaa ipasavyo 
miongozo, vifaa vya kujifunzia, programu, na miundo kwa ajili ya utoaji 
bora wa mafunzo kwa walimu walio kazini.  Suala hili linafanunuliwa kama 
yafuatayo:

(i) Kutofanya  Kazi kwa Vituo vya Walimu  

Timu ya ukaguzi ilishuhudia kutokuwepo au kutofanya kazi kwa vituo vya 
walimu vilivyokuwepo. Vituo hivi vya walimu vilitapaswa kutumika ili 
kuhakikisha utambuzi mzuri wa miundo na michakato ya ufundishaji bora. 

Katika mikoa hiyo 5 iliyotembelewa, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa vituo 
vya walimu vinavyopatikana katika mikoa mingi havikuwa vinafanya kazi 113 

 

Kielelezo 7.4: Asilimia ya Fedha Zilizopokelewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zote Zilizotembelewa 

 

 
Chanzo: Bajeti za idara husika katika mamlaka za serikali za mitaa 

zilizotembelewa kuanzia 2015/16-2018/19 
 
Ilibainika zaidi kuwa sababu ya kutotengwa fedha kwa ajili ya utoaji wa 
mafunzo ya kujenga uwezo ni ukosefu wa kipaumbele kilichowekwa katika 
mamlaka husika za serikali za mitaa. 
 
Hata hivyo, katika mamlaka zote za serikali za mitaa zilizotembelewa, 
timu ya ukaguzi haikupewa ushahidi wa kuthibitisha kuingizwa kwa 
shughuli hizi katika makadirio yao ya bajeti hata katika hatua za awali za 
maandalizi ya bajeti.  
 
7.3.4 Mifumo na Michakato Isiyotosheleza ya Utoaji wa Mafunzo kwa 

Walimu walio Kazini 
 
Maofisa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI na 
sekretariaeti 5 za mikoa pamoja na mamlaka 10 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa walionesha kuwa Wizara hazikuwa zimeandaa ipasavyo 
miongozo, vifaa vya kujifunzia, programu, na miundo kwa ajili ya utoaji 
bora wa mafunzo kwa walimu walio kazini.  Suala hili linafanunuliwa kama  
yafuatayo: 
 

(i) Kutofanya  Kazi kwa Vituo vya Walimu   
 
Timu ya ukaguzi ilishuhudia kutokuwepo au kutofanya kazi kwa vituo vya 
walimu vilivyokuwepo. Vituo hivi vya walimu vilitapaswa kutumika ili 
kuhakikisha utambuzi mzuri wa miundo na michakato ya ufundishaji bora.  
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ya kama vituo vya mafunzo kwa walimu walio kazini. Majengo mengi 
yalitumika kwa matumizi mengine yasiyotarajiwa kama vile vituo vya 
masomo ya jioni  na maduka.  Picha 7.1 inatoa mifano ya vituao ambavyo 
vilitumika kwa madhumuni mengine: 
 

 
 
Picha 7.2(a): Kituo cha walimu 
kilichopo Wilaya ya Karatu 
(Arusha) kilichotumika kama stoo 
ya shule. 

 
Picha 7.2(b): Uendeshaji Kituo cha 
Walimu cha Nyerere katika Manispaa ya 
Singida MC kikitumika kama ukumbi wa 
mkutano wa manispaa na kituo cha 
masomo ya maarifa (QT). 

  
Picha 7.2(c): Jengo la kituo cha 
walimu lililopo Halmashauri ya 
Wilaya Chato ambalo limegeuzwa 
kituo cha uchapishaji cha 
halmashauri. 

Picha 7.2(d): Jengo la kituo cha walimu 
lililopo Halmashauri ya Mji Geita ambalo 
linatumika kama kituo cha masomo ya 
ziada kwa wanafunzi wa shule za 
sekondari. 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika mamlaka zote 10 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa, kati ya vituo 32, ni kituo kimoja tu kijulikanacho kama  
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Ukaguzi ulibaini kuwa katika mamlaka zote 10 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa, kati ya vituo 32, ni kituo kimoja tu kijulikanacho kama  
Leganga katika Halmashauri ya Wilaya Meru ndicho kilionekana kufanya 
kazi na kusaidia shughuli zinazohusiana na mafunzo ya walimu kama 
ilivyokusudiwa. Picha 7.3(a)  inaonesha Kituo cha Leganga na walimu 
wakiwa ndani wakifanya shughuli mbalimbali. 
 

  
Picha 7.3(a): Jengo la Kituo cha 
Walimu Leganga kama 
lilivyoonekana katika Kata ya USA 
River katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Meru. 

Picha 7.3(b) Uboreshaji wa vifaa 
vya kufundishia unaofanywa na 
walimu walio kazini 
wanaohudhuria Kituo cha Walimu  
kwa ajili ya kujijengea uwezo 

 
Maofisa wa Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu, Taasisi ya Elimu 
Tanzania, OR-TAMISEMI, na maofisa elimu kata katika mamlaka za serikali 
za mitaa zilizotembelewa walieleza kuwa sababu ya vituo vya walimu 
kutofanya kazi ipasavyo ni kutokuwepo kwa wafanyakazi waliopangiwa 
mahsusi kuratibu na kuwezesha uendeshaji wa vituo hivyo. 
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taarifa, na ushiriki wenye tija katika kupanga shughuli zinazohusiana na 
mafunzo ya walimu walio kazini (Sera ya Elimu, 1995). 
 
Ilibainika kuwa uratibu ulifanyika kupitia mifumo ya majadiliano. Katika 
ngazi ya kitaifa, mifumo hii hujumuisha vikundi-kazi vya wataalamu na 
Kamati ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu; na kupitia ziara za pamoja za 
ufuatiliaji, na Mapitio ya Pamoja ya Sekta ya Elimu.  
 
Ripoti za robo mwaka za vikundi-kazi vya wataalamu na kamati za 
maendeleo ya sekta ya elimu (TWGs na ESDC: 2015-2018) zilionesha 
kuwepo kwa uratibu usioridhisha katika ngazi zote za uendeshaji. 
 
Hii ni kwa sababu ya vikao vyao havikufanyika kama kawaida, ambapo 
walitakiwa kukutana kila robo mwaka. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa 
mambo yanayohusiana na INSET hayakujadiliwa vizuri na kupitisha 
maamuzi katika mikutano michache ambayo ilifanyika.  
 
Udhaifu katika uratibu ulidhihirishwa na matukio mawili tofauti ambayo 
yote kwa pamoja yaliathiri ufanisi wa mipango ya kujenga uwezo 
uliyoanzishwa. Matukio hayo mawili ni: 
 

1. Uwepo wa Programu Zisizoratibiwa za Kujenga Uwezo wa 
Walimu Walio Kazini   

 
Maofisa wa OR-TAMISEMI, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Taasisi 
ya Elimu Tanzania, na Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
walionesha kuwa kulikuwa na baadhi ya programu ambazo zilitekelezwa 
bila kuwashirikisha au kuwataarifu wadau muhimu ili watekeleze 
majukumu yao. Hali hii ilithibitishwa kupitia ukaguzi wa ripoti ya Kikao-
kazi cha Mapitio ya Pamoja ya Sekta ya Elimu (2018). Ripoti hiyo ilionesha 
kuwepo kwa asasi za kiraia ambazo zimekuwa zikitoa aina tofauti za 
mafunzo kwa walimu walio kazini. 
 
Vilevile, maofisa kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania walithibitisha kuwa 
programu nyingi zilihuishwa bila kuwajulisha maofisa wa Taasisi hiyo 
waliopewa mamlaka na Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania Na. 13 ya 
Mwaka 1975.  Timu ya ukaguzi ilibaini kulikuwa na mafunzo mbalimbali 
yaliyotolewa na asasi mbalimbali za kiraia katika miaka minne iliyopita. 
Mafunzo hayo yalilenga kuwajengea uwezo walimu katika maeneo 
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waliopewa mamlaka na Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania Na. 13 ya 
Mwaka 1975.  Timu ya ukaguzi ilibaini kulikuwa na mafunzo mbalimbali 
yaliyotolewa na asasi mbalimbali za kiraia katika miaka minne iliyopita. 
Mafunzo hayo yalilenga kuwajengea uwezo walimu katika maeneo 
mbalimbali, ingawa mafunzo haya hayakuidhinishwa na Taasisi ya Elimu 
Tanzania kama ilivyotakiwa.  
 
Maofisa wa OR-TAMISEMI walieleza kuwa sababu za mafunzo haya 
kutekelezwa bila kuhusishwa Taasisi ya Elimu Tanzania ni kutokana na 
mafunzo haya kimsingi kulenga mikoa au mamlaka mahususi za serikali za 
mitaa. Kwa kuzingatia hayo, programu hizi zilifanywa kati ya sekretarieti 
za mkoa au mamlaka husika za serikali za mitaa. 
 
Kwa hiyo, mafunzo hayo yaliyotolewa hayakufanana kutokana na moduli 
zilizotumika hazikuidhinishwa kabla na Taasisi ya Elimu Tanzania. Matokeo 
yake, kulikuwa na mbinu tofauti za kufundishia na uelewa wa masuala 
muhimu katika kufundisha kama vile andalio la somo na upimaji wa 
wanafunzi wa wanafunzi. 
 
(ii) Utekelezaji Usioridhisha wa Mkabala wa Michakato ya Kujenga 

Uwezo katika Mazingira ya Shule 
 
Uchambuzi uliofanywa na timu ya ukaguzi ulionesha kuwa mbinu 
inayotumika haifanyi kazi vizuri katika ngazi za shule. Mafunzo hayo 
hayakuendeshwa katika ngazi za shule kwenye nyanja mbalimbali. 
Miongoni mwa mambo yaliyotajwa ni kukosekana kwa taratibu za 
utekelezaji na motisha ili kuhakikisha kuwa walimu waliopata mafunzo 
watawafundisha wenzao. 
 
Kwa hiyo, mafunzo yaliyopangwa kuendeshwa kwa siku nne hadi tano 
yalitolewa haraka kwa siku moja au mbili kwa kutumia saa mbili kila siku 
ambayo kwa kiasi kikubwa yalipunguza uhalali wa maudhui 
yaliyowasilishwa. 
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7.3.7 Kutokuwepo kwa Miongozo ya Kitaifa ya Mafunzo  
 
Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu (2016/17-2020/21) unaitaka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuandaa na kugawa miongozo ya 
utoaji wa mafunzo ya kujenga uwezo na kusaidia walimu wote walio 
kazini. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inatakiwa pia kuhakikisha 
kuwa miongozo iliyobuniwa inatumiwa na watekelezaji wakati wa 
maandalizi na utoaji wa mafunzo. 
 
Maofisa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
walionesha kuwa kukosekana kwa Mwongozo wa Kitaifa wa Maendeleo 
Endelevu ya Kitaaluma (CPD) kulitokana na kukosekana kwa mwendelezo 
wa mkakati uliomalizika mwaka 2013. Kukosekana kwa Mwongozo wa 
Kitaifa wa Maendeleo Endelevu ya Kitaaluma kwa walimu kumesababisha 
utoaji wa zimamoto wa mafunzo ya kujenga uwezo ambayo yanalenga  
wigo finyu kimawanda, masomo ya kufundishia yaliyohusika, na mahitaji 
mengine ya kitaaluma kwa walimu. 

 
a) Mipango ya Mafunzo na Vifaa vya Kujifunzia Visivyotosheleza 

 
Sheria ya Uanzishaji wa Taasisi ya Elimu Tanzania Na. 13 ya Mwaka 1975 
(Sura ya 142 kama ilivyorekebishwa mwaka 2002) inaitaka Taasisi ya Elimu 
Tanzania kusanifu, kukuza, na kufanya mapitio ya programu za mafunzo 
zinazotolewa kwa walimu walio kazini ikiwa pamoja na kuandaa vifaa vya 
kujifunzia kama vile vitabu na miongozo. 
 
Maofisa wa Taasisi ya Elimu Tanzania wanaofanya kazi chini ya kitengo cha  
mafunzo ya mitaala walionesha kuwa kwa kushirikiana na Shirika la Watoto 
la Umoja wa Mataifa (UNICEF) waliandaa mwongozo wa kitaifa wa 
maendeleo endelevu ya kitaaluma kwa walimu walio kazini. Mwongozo huu 
ulipaswa kutumiwa na programu zingine zote zilizokusudiwa kwa walimu 
walio kazini. Hata hivyo, mwongozo huo haujaidhinishwa kwa matumizi ya 
wizara na wadau wengine wa elimu. Katika kukabiliana na hili, maofisa wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia walionesha kuwa mwongozo huo 
iko katika hatua za mwisho za kuidhinishwa. Hata hivyo, maofisa hao 
hawakuweza kutoa hati yoyote kwa timu ya ukaguzi ili kuthibitisha majibu 
yao.  
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SURA YA NANE 
 

UPATIKANAJI WA ELIMU NA MAFUNZO BORA YA UFUNDI STADI  
 
8.1 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Mpango wa Kuendeleza Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
wa Mwaka 2013/14-2017/18, elimu  na mafunzo ya ufundi stadi ni mfumo 
unaolengo kuwapatia wanaojifunza  ujuzi na maarifa ili waweze kuwa 
sehemu ya soko la ajira.   
 
Elimu na mafunzo ya ufundi stadi inaiwezesha nchi kufikia malengo ya 
Mpango wa Taifa wa Miaka Mitano wa Mwaka 2016/17-2020/21 na 
kutekeleza vema sera ya maendeleo ya viwanda.  
 
Jukumu la usimamizi wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi ni la Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi.  
 
Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kufanya tathmini endapo Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilihakikisha kwamba Watanzania wanapata elimu na 
mafunzo bora ya ufundi stadi ili kukuza maendeleo ya ujuzi na kukidhi 
mahitaji ya soko la ajira. 
 
Hivyo, sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kama yalivyoainishwa 
kwenye malengo ya ukaguzi, hususani kwenye upatikanaji wa ujuzi 
unaohitajika pamoja na upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi 
stadi. Hali inayohusu uwepo wa ujuzi unaotakiwa inaelezewa vema kwa 
kuangalia ombwe la ujuzi kwenye kada za chini na za kati. Sura hii 
vilevile, inachambua matokeo kuhusu uwepo wa tija kwenye mfumo wa 
udhibiti ubora kwenye utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. 
Vilevile, inaangazia tija kwenye ugawaji wa fedha pamoja na utekelezaji 
wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini kuhusu upatikanaji wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi nchini. Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi huu.  

8.2 Kuna Upungufu Mkubwa wa Ujuzi  kwenye Kada za Chini na Kati   
 
Katika uchumi wa Tanzania kuna pengo kubwa la ujuzi kati ya kada za 
chini na kati (mafundi na mafundi mchundo) ikilinganishwa na kada ya juu 
ya wataalamu. Ukaguzi umebaini kwamba kuna upungufu mkubwa wa 
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wataalamu hasa kwenye kada za chini ambao unatakiwa kujazwa katika 
kipindi cha miaka 13 ijayo ili kuwezesha nchi kubakia kwenye uchumi wa 
kati.  
 
Jedwali  8.1 linaonesha ulinganifu wa upungufu wa ujuzi kati ya Tanzania 
na nchi zingine za uchumi wa kati. Ukaguzi umebaini kwamba uwiano kati 
ya wataalamu, kada ya kati, na kada ya chini za ujuzi ni 1:0.7:1.2. Uwiano 
huu ni mdogo ikilinganishwa na unaotakiwa na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na Teknolojia (UNESCO) ambao ni 1:5:25. Kwa ujumla, 
uwiano  wa watu wenye ujuzi ni 1:5:30 kulinganisha na ule wa nchi za 
uchumi wa kati ambao ni 1:3:5. 
  

Jedwali 8.1: Ulinganifu wa Ujuzi kati ya Tanzania na Nchi Zingine za 
Uchumi wa Kati  

Kiwango 
cha 

Ujuzi 

Kundi la 
Kazi 

Uwiano wa 
Wafanyakazi na Idadi 
ya Watu kwa Asilimia 

Utofauti wa 
Ujuzi kati ya 
Tanzania na 

Nchi za 
Uchumi wa 

kati 

Wastani wa 
Utofauti kati 
ya Tanzania 
na Nchi za 
Uchumi wa 

Kati 
Tanzania 

Nchi za 
uchumi wa 

kati 

Chini 

Waendesha 
Mitambo 

1.3 5.66 Mara 4 
Mara 0.6 

Nyinginezo 82.4 48.14 Mara 0.6 

Kiashiria cha 
mlinganyo wa 
wafanyakazi wenye 
ujuzi 

1:5:30 1:3:5   

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka kwenye Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2013/14-2017/18) na Mpango wa Taifa wa 

Kuendeleza Ujuzi (2016/17–2025/26), 2019 

Jedwali 8.1 linaonesha kwamba kada za chini zinatakiwa kuongezeka 
mara nne zaidi ili kuwezesha nchi kusalia kwenye uchumi wa kati. Ukaguzi 
ulichambua upatikanaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi  ambayo ni 
muhimu kwa maendeleo ya ujuzi wa mafundi mchundo na kubaini 
yafuatayo. 
 
8.2.1 Upatikanaji Usiotosheleza wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi  Stadi   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilishindwa 
kufikia lengo la kudahili wanafunzi 1,012,967 wa elimu na mafunzo ya 
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ufundi stadi mwaka 2017/18  kwa kudahili wanafunzi 119,184 ambao ni 
upungufu wa wanafunzi 893,783 wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. 

Kielelezo  8.1: Ulinganifu wa Mahitaji na Udahili wa Wanafunzi wa 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2013/14 -2017/18)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Mpango wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi na Taarifa ya Ufanisi wa Sekta ya Elimu, 2020

Kielelezo 8.1 kinaonesha kuwa udahili wa wanafunzi wa Elimu na Mafunzo 
ya ufundi stadi ulipungua kwa asilimia 8.4 kuanzia mwaka 2013/14 hadi 
2017/18.

Ukaguzi ulibaini kwamba sababu kubwa ya kushindwa kuhimili upungufu 
huu ilikuwa kukosekana kwa mikakati na mipango endelevu ya kuhakikisha 
kuwa kunakuwepo na upatikanaji wa elimu ya ufundi iliyojitosheleza.

8.2.2 Waombaji Wachache Walichaguliwa Kujiunga na Vyuo vya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Ukaguzi ulibaini kwamba kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2018/19 waombaji 
25,370 ndio waliochaguliwa kujiunga  na elimu na mafunzo ya ufundi stadi 
kati ya 105,709 ambayo ni sawa na asilimia 23 tu ya waombaji wote. 
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Kielelezo 8.2: Idadi ya Waombaji Waliochaguliwa Kujiunga na Vyuo vya 
Ufundi Stadi (2012/13 - 2017/18)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Takwimu za Maombi na 
Udahili 2020

Kielelezo 8.2 kinaonesha kwamba kiwango cha juu cha udahili cha asilimia 
43 kilikuwa mwaka 2018 na kiwango cha chini cha udahili cha asilimia 9 
kilikuwa mwaka 2014. Ukaguzi umebaini kwamba sababu kubwa ya kuwepo 
kwa udahili wa chini ni uwezo mdogo wa udahili wa vyuo vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi, uhaba wa rasilimali-watu kama walimu, idadi 
ndogo ya madarasa, karakana, malazi, pamoja na mgawanyo usio na 
uwiano wa vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. 

8.2.3 Utoaji Mafunzo Usiojitoseheleza kwa Wanafunzi wa Makundi 
Maalumu

Ukaguzi ulibaini kwamba kulikuwa na udahili wa kiwango cha chini wa 
wanafunzi wa makundi maalumu kama wanawake, watu wenye ulemavu, 
pamoja na wale wanaotoka kwenye maeneo yasiyo na vyuo vya ufundi 
kama inavyojadiliwa hapa chini.

(a) Wanafunzi wa Kike Wachache Walidahiliwa 

Udahili wa wanafunzi wa kike ulitakiwa kufikia  malengo ya asilimia 50  
mwaka 2017/18. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba udahili wa 
wanafunzi wa kike ulifikia asilimia 35 tu hadi mwaka 2017/18 ambapo 
ilikuwa chini ya asilimia 50 iliyotakiwa  kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo 8.3.
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Kielelezo  8.3. Kiwango cha Kufikiwa Makadirio ya Udahili wa 
Wanafunzi wa Kike (2013/14 – 2018/19)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Takwimu Za   Elimu  
Msingi  2020

Kielelezo 8.3 kinaonesha kuwa katika mwaka wa fedha 2013/14, udahili
wa wanafunzi wa kike ulikuwa asilimia 39 ikilinganishwa na lengo la 
asilimia 47 mwaka 2014/15. Hii inamaanisha kuwa  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi ilishindwa kufikia lengo la asilimia 50 la udahili
wa wanafunzi wa kike.  

(a) Udahili Mdogo wa Wanafunzi wa Kike katika Fani Zinazoendana 
na Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano

Ukaguzi ulibaini  kuwa wanafunzi wa kike walidahiliwa zaidi  katika fani 
zilizopo kwenye sekta ya  utalii na hoteli wakati sekta ya usafirishaji na 
ujenzi ilikuwa na uwiano mdogo wa wanafunzi wa kike ikilinganishwa na 
wanafunzi wa kiume. 

Ukaguzi ulibaini, kupitia mahojiano na wakurugenzi wa kanda na wakuu wa 
vyuo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, kwamba udahili 
wa wanafunzi wa kike ulikuwa wa chini katika sekta za biashara na ujenzi 
pamoja na zile zinazohusiana na mpango wa miaka mitano wa maendeleo 
wa taifa. 
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Kielelezo 8:4 kinatoa ulinganisho baina ya udahili wa wanafunzi wa kike 
na wa kiume kwenye fani zinazoendana na  soko la ajira. Ukaguzi ulibaini 
kuwa udahili wa wanafunzi wa kiume ulikuwa wa juu kwenye sekta nne 
ambazo ni kilimo, uchukuzi, ujenzi na nishati wakati  udahili wa wanafunzi 
wa kike ukiwa wa juu kwenye sekta mbili ambazo ni utalii na ukarimu 
pamoja na teknolojia ya Mawasiliano na Habari (TEHAMA). 

Kielelezo 8:4: Ulinganisho wa Udahili wa Wanafunzi wa Kike na wa 
Kiume kwenye Fani Zinazoendana na Mpango wa Maendeleo

Chanzo:Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Takwimu za Udahili (2019)

Kulingana na kielelezo 8.4 katika sekta ya Kilimo uwiano wa wanawake 
ulikuwa asilimia 47, wakati sekta ya usafiri ikiwa asilimia 11 ikilinganishwa 
na sekta ya nishati ambapo udahili wa wanafunzi wa kike ulikuwa asilimia 
17. Ukaguzi  ulibaini kuwa katika sekta za utalii na ukarimu  udahili wa 
wanafunzi wa kike ulikuwa asilimia 70, na vilevile katika habari na 
mawasiliano udahili wa wanawake ulikuwa asilimia 54.

Ukaguzi ulibaini kuwa udahili mdogo wa wanafunzi wa kike katika sekta 
hizi ulitokana na ukosefu wa mkakati wa wazi wa namna ya kutekeleza 
lengo lililokusudiwa la kuongeza udahili wa wanafunzi wa kike katika elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi. 

(b) Udahili Mdogo wa Wanafunzi Wenye Mahitaji Maalumu

Ukaguzi ulibaini kuwa udahili wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu  
ulipungua kwa asilimia 64 kati ya mwaka 2013 na 2018.  Kielelezo 8.4(a)
na Kielelezo 8.4(b) vinaonesha mwenendo wa udahili wa wanafunzi wenye 
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mahitaji maalumu kwa makundi katika vyuo na vituo vya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi. Kwa ujumla, vielelezo hivyo vinaonesha kuwa udahili wa 
wanafunzi kwenye elimu na mafunzo ya ufundi stadi ulipungua kimakundi 
na aina ya uhitaji maalumu.   

Ukaguzi ulibaini pia kuwa udahili wa watu wenye ulemavu wa ngozi 
(albino) ulikuwa chini ya asilimia 81, ukifuatiwa na watu wenye ulemavu
wa kusikia ambapo udahili ulipungua kwa asilimia 80, wakati kwa upande 
wa watu wenye ulemavu wa akili na wale wenye usonji udahili uliongezeka 
kwa asilimia 5 na 14 mtawalia. 

Kilezo 8.4 (a): Mwenendo wa Udahili wa Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalumu kwa Aina ya Ulemavu, 2013 -20189

Chanzo:Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Kitabu cha Takwimu cha Elimu ya 
Ufundi kwa Kipindi cha 2013 – 2018

Kielelezo 8.4(a) kinaonesha kuwa kulikuwa na udahili wa juu wa 
wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia ikilinganishwa na aina zingine za 
ulemavu. Wanafunzi wenye usonji walikuwa na uandikishaji wa chini zaidi 
katika vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. 

                                                          
9 Albino, Usonji, Vipofu na Viziwi
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Kielelezo 8.4 (b): Mwenendo wa Uandikishaji wa Wanafunzi wenye 
Mahitaji Maalumu 2013 -201810

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Kijitabu cha Data za Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa Kipindi cha 2013 - 2018

Kielelezo 8.4(b) wanafunzi wenye changamoto za kimwili wana kiwango 
cha juu cha udahili ikilinganishwa na aina zingine za ulemavu 
zilizochambuliwa. Hata hivyo, uchambuzi wa mwenendo unaonesha kuwa 
kumekuwa na kupungua kwa udahili kwa miaka mingi. 

(c) Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Ilidahili Idadi 
Ndogo ya Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu

Uchambuzi zaidi wa udahili ulionesha kuwa, asilimia 99 ya wanafunzi 
wenye ulemavu walidahiliwa katika vyuo vingine vya elimu ya ufundi stadi
wakati Mamlaka ya Elimu na Mafunzo Stadi ilidahili asilimia 1 tu ya 
wanafunzi wote. 

Kielelezo 8.5 kinaonesha asilimia ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu
waliodahiliwa na watoa huduma. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa udahili wa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu ulifanywa na watoahuduma wengine 
wakati Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi ilidahili asilimia moja 
tu ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu.
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Kielelezo 8.5: Asilimia ya Udahili wa Wanafunzi wenye Mahitaji 
Maalumu Kulingana na Mtoahuduma 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Mfumo wa Usimamizi wa 
Sekta ya Elimu (2013-2018)

Kielelezo 8.5 kinaonesha kwamba, mashirika ya kidini yalikuwa na idadi 
kubwa ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu waliodahiliwa ikilinganishwa 
na watoahuduma wengine kama Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi ambayo ilikuwa na asilimia ndogo ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa, asilimia 99 ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu  walidahiliwa katika vyuo vingine vya elimu ya ufundi wakati 
vyuo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi vilidahili asilimia 1 
tu ya wanafunzi wote.

Ukaguzi ulibaini kuwa sababu za udahili mdogo wa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu zilikuwa ni ukosefu wa zana na miundombinu rafiki kwa 
watu wenye mahitaji maalumu kama vile vifaa vya kusaidia kujifunzia; 
kukosekana kwa walimu wa kutosha na wenye ujuzi wa kuwafundisha 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu; kukosekana kwa mpango wa 
utekelezaji jumuishi wa wanafunzi kutoka makundi yenye mahitaji 
maalumu katika elimu na mafunzo ya ufundi stadi.   
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(d) Kutokuwepo kwa Usawa katika Mtawanyo wa Vyuo vya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Kwa mujibu wa Mpango wa Nne na wa Tano wa  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi  wa 2012/19 hadi 2016/17 na 2018/19-2022/23, ili 
kuhakikisha upatikanaji elimu ya ufundi wenye usawa,  moja ya malengo 
ilikuwa kuhakikisha  usawa kwenye  ujengaji wa vyuo vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi nchini. 

Kielelezo 8.6 kinaonesha kutokuwepo kwa usawa kwenye mtawanyo wa  
vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi katika kanda nchini. Ukaguzi 
ulibaini kuwa ukanda wa kaskazini ulikuwa na asilimia 26 ya vituo vya 
elimu nchini, kanda ya magharibi ilikuwa na kiwango cha chini zaidi kwa 
sababu ilikuwa na asilimia 6 tu ya vituo vya utoaji wa elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi vilivyopo. Hii inaonesha ukosefu wa  usawa katika mtawanyo 
wa vyuo vya elimu ya ufundi katika kanda mbalimbali nchini. 

Kielelezo 8.6: Mtawanyo wa Vituo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
katika Kanda za Kijiografia Nchini

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Takwimu za Elimu ya 
Msingi (2013-2018)

Kielelezo 8.6 kinaonesha kwamba, ukanda wa kaskazini ulikuwa na 
asilimia 26 ya vyuo vyote wakati kanda ya magharibi ulikuwa na asilimia 6 
tu ya vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Hali hii huathiri  udahili
wa wanafunzi katika fani za elimu ya ufundi na mafunzo stadi kwenye 
maeneo mengi ya nchi. 
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(e) Kusuasua kwa Maboresho ya Miundombinu 

 
Kwa mujibu wa Mpango wa Nne wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi moja ya vipaumbele  kwa ajili ya kuongeza upatikanaji wa 
elimu ya ufundi ilikuwa kujenga vhuo kimoja cha ufundi katika wilaya 25 
zilizobainishwa.   
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi ilifanikiwa kujenga vyuo vitatu vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi 
vya wilaya. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ilifanikiwa kuboresha 
karakana 8 tu kati ya karakana 25 zilipangwa kufanyiwa maboresho.  
 
Aidha, Mamlaka ilifanikiwa kukarabati  vyuo sita vya maendeleo ya jamii 
kati ya vyuo 25. Ukaguzi ulibaini kuwa sababu ya kutofikia malengo hayo 
ilikuwa kukosekana kwa ufanisi katika  ugawaji wa fedha.  
 
8.2.4  Matokeo Mchanganyiko kwenye Udahili wa Wanafunzi wa Elimu 

ya Ufundi katika Fani Zinazoendana na Mpango wa Maendeleo ya 
Uchumi.  

 
Kwa mujibu wa Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Ujuzi (2016/17-
2025/26),  Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (I na II), Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ilipaswa kuhakikisha kuwa wanafunzi wa elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi wanafunzi wanadahiliwa kwa wingi katika fani zinazoendana 
na vipaumbele vya taifa kama vile kilimo, ujenzi, madini, na TEHAMA.  
 
Kielelezo 8.7 kinatoa mwenendo wa udahili wa wanafunzi kwenye elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi na sekta muhimu za kiuchumi. Ukaguzi ulibaini 
kuwa udahili katika kilimo na usindikaji wa chakula uliongezeka, wakati 
udahili katika TEHAMA ulipungua. Aidha, udahili katika sekta ya ujenzi 
uliongezeka huku udahili katika sekta ya madini ukipungua.  
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Kielelezo 8.7: Mwenendo wa Wanafunzi Waliodahiliwa kwenye  Sekta 
Muhimu za Kiuchumi

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Mfumo wa Taarifa za 
Usimamizi wa Elimu (2019)

Kielelezo 8.7 kinaonesha mwenendo wa udahili wa wanafunzi katika sekta 
muhimu za kiuchumi katika Kanda za Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi zilizotembelewa. Uchambuzi unaonesha kuwa kulikuwa na 
kupungua kwa udahili wa wanafunzi katika fani zilizopewa kipaumbele na 
Mkakati wa Maendeleo wa Taifa. Kulingana na mahojiano na maofisa
katika vyuo  vilivyotembelewa, sababu kubwa ilikuwa kubadilika kwa 
machaguo ya wanafunzi.  

8.3 Mfumo wa Udhibiti Ubora wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
Haukuwa na Tija 

Ukaguzi ulibaini kwamba mfumo wa udhibiti wa ubora wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi ulikuwa na mapungufu kama yanavyoainishwa 
hapa chini.

8.3.1 Idadi kubwa ya vyuo havikukidhi Ubora Unaotakiwa 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi wa Mwaka  
2013/14 hadi 2017/18 uliitaka Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
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Stadi kuhakikisha kuwa idadi ya vyuo vya ufundi vilivyopata usajili wa 
kudumu ndani ya miaka mitatu vinaongezeka kutoka asilimia 25 kwa 
mwaka 2011/12 hadi asilimia 75 mwaka 2017/18. Pia, ukaguzi umebaini 
kuwa kuanzia mwaka 2013/14 hadi mwaka 2018/19,  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi ilishindwa kuhakikisha kuwa asilimia 75 ya vyuo 
hivyo vinapata ithibati ifikapo mwaka 2017/18.   

Kielelezo 8.8 kinaonesha usajili wa vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi
stadi katika kanda ambapo ni asilimia tisa tu ndivyo vilipata usajili kamili. 

Kielelezo  8.8: Hali ya Usajili wa Vyuo Kwenye Kanda

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa za Usajili, 2020

Kama inavyonekana kwenye Kielelezo 8.8, ukaguzi umebaini kuwa idadi 
ya vyuo kati ya asilimia 81 hadi 92 vilikuwa na usajili wa muda kwenye 
kanda zilizotembelewa. Sababu kubwa ya vyuo vingi kubaki kwenye usajili
wa muda zilikuwa ni kukosekana kwa walimu wa kutosha; kutofanyika 
ukaguzi wa ubora; ukosefu wa vifaa; na uhaba wa madarasa na karakana.
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8.3.2 Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Vilisalia kwenye 

Usajili wa Muda kwa Kipindi Kirefu 
 
Vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi vilipaswa kupata ithibati ndani 
ya miezi sita baada ya kupatiwa usajili wa kudumu na vikishindwa kufanya 
hivyo ndani ya miaka mitano vilitakiwa kufutiwa usajili. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 56 ya vyuo hivi vilisalia kwenye usajili wa 
muda kwa zaidi ya miaka mitano. Vilevile, vyuo vyote 650 vilivyosajiliwa 
vilishindwa kupata usajili wa kudumu ndani ya miaka mitano.  
 

Jedwali 8:2  Mgawanyo wa Vyuo vyenye Usajili wa Awali kwa Kanda 
Kanda  Idadi ya vyuo 

vyenye 
usajili wa 
awali  

Idadi ya Vyuo 
vilivyosalia kwenye 
Usajili wa awali 
kwa miaka 5 

Asilimia ya vyuo 
vilivyokaa kwenye 
usajili wa awali kwa 
Zaidi ya miaka 5 

Dar es Salaam 106 78 74 
Kaskazini 100 72 72 
Mashariki  44 28 64 
Nyanda za Juu 94 56 60 
Kusini Mashariki 19 11 58 
Kusini Magharibi 50 26 52 
Kati 56 25 45 
Ziwa  98 27 28 
Mashariki 22 5 23 

Chanzo:  Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa za Ithibati za 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2019) 

 
Jedwali 8.2 linaonesha  kuwa kwa zaidi ya asilimia 56 ya vyuo vya elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi ambavyo vilikuwa na usajili wa muda vilisalia 
katika hali hiyo kwa muda wa zaidi ya miaka mitano. Kanda ya Dar es 
Salaam ilikuwa na asilimia 78, kanda ya kaskazini ilikuwa na asilimia 72, 
wakati kanda ya ziwa ilikuwa na asilimia 28.   
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8.4 Zifuatazo ni Sababu za Mapungufu Yaliyobainika  
 
8.4.1 Ofisi za Kanda Zilifanya Ufuatiliaji Hafifu wa Ubora   
 
Ofisi za kanda zilitakiwa  kufanya  ufuatiliji wa kudhibiti ubora kwa vyuo 
vyote vya ufundi stadi. Ukaguzi ulibaini kuwa ufuatiliaji wa ubora kwa 
watoahuduma ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi haukufanyika kama 
inavyotakiwa. Ukaguzi wa ubora wa mafunzo ulifanyika kwenye vyuo 
vinavyomilikiwa na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi tu na 
kuacha vile vinavyomilikiwa na watu au taasisi binafsi. Hali hii ilichangia 
vyuo kutokutekeleza masharti ya usajili na ithibati.  
 
8.4.2 Kufanyika kwa Idadi Ndogo ya Ukaguzi wa Ubora  
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
wa mwaka 2018/2019 hadi 2022/2023, asilimia 50 ya vyuo vilivyosajiliwa 
vinatakiwa kufanyiwa ukaguzi wa ubora kila mwaka kwa lengo la kupima 
ubora wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi wanayotolewa. 
 
Jedwali 8.3 linaonesha idadi ya kaguzi za elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi zilizofanyika katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013/14 hadi 
2018/19. Ukaguzi ulibaini kwamba ni asimia 13 tu ya watoahuduma ya 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi 650 waliosajiliwa ndio waliofanyiwa 
ukaguzi wa ubora kati ya mwaka 2013/14-2018/19.   
 

Jedwali 8.3: Idadi ya Kaguzi za Ubora Zilizofanywa  kati ya mwaka 
2013/14-2018/19 

Mwaka wa Fedha  Idadi ya Vyuo  Idadi ya Vyuo ambavyo 
Havikufanyiwa Kaguzi  za Ubora  

2013/14 760 760 
2014/15 898 898 
2015/16 877 877 
2016/17 448 448 
2017/18 655 655 
2018/19 650 563 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakagzui kutoka kwenye Taarifa za Ukaguzi wa  

Ubora Mwaka 2019 
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Jedwali 8.3 linaonesha kuwa tangu mwaka 2013/14 hadi 2018/19 kaguzi 
za ubora zilifanywa kanda ya kaskazini ambapo vyuo vya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi 87 vilikaguliwa.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa sababu ya kutokufanyika kwa ukaguzi ni kutokuwepo 
kwa kitengo kinachojitegemea cha ukaguzi wa ubora kilichotakiwa kuwa 
chini ya Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi. Hali hii ilisababibisha kutokuwepo kwa uimarishaji endelevu 
wa ubora wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi na kuongezeka kwa 
matukio ya kutofikiwa kwa viwango vya ubora.   
 
8.4.3 Mapitio ya Mitaala Hayakufanyikwa kama Ilivyotarajiwa 
 
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Ubora wa Maandalizi ya  Kusajiliwa na 
Kupewa Ithibati wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, mitaala 
hutakiwa kufanyiwa mapitio  kila baada ya miaka mitano ili iendane na 
mahitaji ya soko. 
  
Ukaguzi ulibaini kuwa mitaala 42 kati ya 80 ya elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi iliyomaliza muda wake mwezi Mei 2018 ilikuwa haijafanyiwa mapitio 
hadi wakati wa ukaguzi huu. Sababu iliyopelekea mitaala hiyo kutofanyiwa 
mapitio ni kutokufanyika kwa utafiti wa mahitaji ya soko kwa wakati kwa 
ajili ya kutumika kwenye mapitio ya mitaala hiyo. Kutokufanyika kwa 
mapitio ya mitaala kutapelekea  mitaala hiyo kutokwenda na wakati 
pamoja na kushindwa kukidhi mahitaji ya ajira na jamii ya wakati uliopo.   
 
8.4.4 Idadi ya Walimu Isiyotosha kwa ajili ya Kuhakikisha Ubora wa 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
 
Kwa Mujibu wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi ya Mwaka 2012, 
moja ya mambo yanayosabibisha kupungua kwa ubora wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi yanayotolewa kwenye vyuo vya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi ni ukosefu wa walimu wenye uwezo na ubora unaotakiwa 
kama ambavyo inaelezwa hapa chini.  
 
(i) Uhaba wa Walimu wa Elimu na Mafunzo na Ufundi Stadi 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba kuna uhaba wa walimu wenye ubora wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi. Kielelezo 8.9 kinaonesha mahitaji pamoja na 
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idadi ya walimu waliopo katika kipindi cha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 
2019/20. Ukaguzi umebaini kwamba idadi ya walimu waliopo ni ndogo 
kuliko mahitaji hivyo kupelekea kuwepo kwa uhaba mkubwa wa walimu wa 
elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. 

Kielelezo 8.9: Mahitaji ya Walimu wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(2013/14 - 2018/19)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa  za Mpango wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi na Takwimu za Elimu ya Awali (2013/14-2017/18)

Kielelezo 8.9 kinaonesha  kwamba uhaba wa walimu umekuwa 
ukiongezeka mwaka hadi mwaka kutoka asilimia 42 mwaka 2013/14 hadi 
kufikia asilimia 69 mwaka 2018/19.

(ii) Uwiano Usioridhisha wa Wanafunzi na Walimu wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi  

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi wa Mwaka 2013/14-2017/18, uwiano wa  wanafunzi kwa walimu 
ulitakiwa uwe 16:1. Ukaguzi umebaini kwamba uwiano wa wanafunzi kwa 
walimu katika vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi satdi ulikuwa mdogo. 
Kwa mfano, uwiano wa wanafunzi kwa walimu katika Chuo cha Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi Dar es Salaam ulikuwa 154:1. Katika Chuo cha 
Hoteli na Utalii Njiro uwiano ulikuwa mdogo wa 7:1. Hali hii 
imesababishwa na uwezo mdogo wa Chuo cha Ualimu wa Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi Morogoro kuandaa walimu wa kutosha.  
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(iii) Walimu wa Ufundi Stadi Kutokuwa na Mafunzo ya Mbinu za 
Kufundishia 

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi(2013/14-2017/18), Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknoloji na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi kupitia Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  
ilitakiwa kuhakikisha kuwa asilimia 75 ya walimu wamepitia mafunzo ya 
mbinu za kufundishia kuanzia mwaka 2015/16 na kufikia asilimia 100 
mwaka 2017/18.  
Kielelezo 8.10 kinaonesha asilimia ya walimu ambao hawakupata mafunzo 
ya mbinu za kufundishia kwa kila kanda. Kielelezo kinaonesha kwamba 
walimu wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi katika kila kanda hawakuwa 
na mafunzo ya mbinu za kufundishia. 

Kielelezo 8.10: Asilimia ya Walimu wa Mafunzo ya Ufundi Stadi Wasio 
na Mafunzo ya Mbinu za Kufundishia

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Vitabu vya Takwimu vya 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2019)

Kielelezo  8.10 kinaonesha kwamba Kanda ya Kaskazini ilikuwa na asilimia 
85 ya walimu wasiokuwa na mafunzo ya mbinu za kufundishia, Kanda ya 
Mashariki ilikuwa na asilimia 78, Kusini Magharibi ilikuwa na asilimia 66 
wakati Dar as Salaam ilikuwa na asilimia 25. Sababu kubwa iliyopelekea 
hali hii ni uwezo mdogo wa Chuo cha Ualimu wa Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi Morogoro kudahili wanafunzi. Kwa sasa Chuo kina uwezo wa 
kudahili asilimia moja tu ya walimu wenye uhitaji wa mbinu za 
kufundishia. 
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8.4.5 Uhaba wa Vifaa na Miundombinu ya Kufundishia na Kujifunzia  
 
Kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi wa  
Mwaka 2016-2022 wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Sayansi na Teknolojia, 
uwepo wa zana na vifaa vyenye ubora ni jambo la msingi katika utoaji wa 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Timu ya ukaguzi ilibaini yafuatayo 
kuhusiana na uwepo, hali na utumikaji wa zana na vifaa vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi.  
 

(a) Uhaba wa vifaa kwenye vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi  
 
Ukaguzi ulibaini kwamba kulikuwa na upungufu wa asilimia 46 wa vifaa vya 
kufundishia kwenye vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Chuo cha 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Arusha kilikuwa na upungufu wa asilimia 
76 wakati  Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi cha Ulyankulu 
kilikuwa na asilimia 31 ambao ndio uhaba wa kiwango cha chini. Aidha, 
zaidi ya asilimia 75 ya programu za mafunzo zilikuwa na uhaba wa vifaa 
vinavyohitajika. 

    
(b) Uhaba wa zana za kufundishia kwenye vyuo vya elimu na mfunzo 

ya ufundi stadi  
 

Ukaguzi ulibaini kwamba kulikuwa na uhaba wa zana za kufundishia 
kwenye vyuo vilivyotembelewa ambapo vyuo vyote vilikuwa na asilimia 46 
ya zana zinazohitajika.  
   

(c)  Uhaba wa madarasa kwa katika vyuo vya elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi   

 
Viwango vya elimu ya ufundi vinataka kila programu ya elimu ya ufundi 
stadi kuwa na karakana kwa ajili ya mazoezi kwa vitendo pamoja na 
darasa litakalotumika kwa ajili ya mafunzo ya nadharia. Ukaguzi ulibaini  
kuwa  vyuo vyote vya ufundi vilivyotembelewa vilikuwa na upungufu wa 
madarasa wa asilimia 29 kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 8.11. 
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Kielelezo 8.11: Asilimia ya Madarasa Yaliyopo kwenye Vyuo vya 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Mfumo wa Taarifa wa 
Sekta ya Elimu 2019

Kielelezo 8.11 kinaonesha kuwa kwenye vyuo vilivyotembelewa kulikuwa 
na upungufu wa madarasa. Chuo cha Ufundi Stadi Mkoa wa Mwanza 
kilikuwa na upungufu wa asilimia 47 ya madarasa yanayohitajika; na Chuo 
cha Ufundi Stadi cha Shinyanga kilikuwa na upungufu wa asilimia 50. Hata 
hivyo, Vyuo vya Ufundi Stadi vya Mtwara, Tabora na Kipawa vilikuwa na
utoshelevu wa madarasa yanayohitajika kwa asilimia 100. 

Vilevile,  uwiano wa mwanafunzi kwa darasa ulitofautiana baina ya vyuo 
vilivyotembelewa. Chuo cha Ufundi Stadi Arusha kilikuwa na uwiano wa
mwalimu kwa mwanafunzi wa 1:598 ambao ulikuwa mkubwa ikilinganishwa 
na vyuo vingine, wakati Chuo cha Ufundi Stadi Ulyankulu kilikuwa na 
uwiano mdogo wa 1:51. Jedwali 8.4 linaonesha uwiano wa darasa kwa 
wanafunzi. 
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Jedwali 8.4:  Uwiano wa Darasa kwa Mwanafunzi kwenye Vyuo 

vya Elimu na Ufundi Stadi Vilivyotembelewa 
Jina la Chuo cha 

Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

Idadi 
Iliyopo 

Idadi ya 
Wanafunzi 

Uwiano wa Darasa 
kwa Mwanafunzi 

Arusha 4 2392 1:598 
Shinyanga 5 2238 1:448 
Mbeya 5 1539 1:308 
Kipawa  - 5 1010 1:202 
Kihonda  15 2834 1:189 
Mtwara  21 2389 1:114 
Tabora 13 1222 1:94 
Mwanza  14 1122 1:80 
Ulyankulu  7 357 1:51 
Njiro 5 98 1:20 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Mfumo wa Taarifa wa 
Sekta ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi   

 
Jedwali 8.4 linaonesha kuwa uwiano wa darasa kwa mwanafunzi ulikuwa 
mkubwa katika Chuo cha Ufundi Stadi Arusha kikiwa na uwiano wa 1:598 
wakati Chuo cha Ufundi Stadi cha Ulyankulu kilikuwa na uwiano wa 1:51 
ambao ulikuwa wa kiwango cha chini ikilinganishwa na vyuo vingine.  
 
8.4.6 Uhaba wa Karakana  kwa ajili ya Mafunzo kwa Vitendo   
 
Uchambuzi wa vitabu vya takwimu vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ulionesha kwamba kulikuwa na mahitaji ya karakana kwenye 
vyuo vyote vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Hali hii pia ilidhihirika 
wakati wa mahojiano na maofisa kwenye vyuo vya ufundi 
vilivyotembelewa.   
 
Wakati wa ziara ya wakaguzi kwenye Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi cha Wilaya ya Busekelo, ilibainika kwamba kuna vyumba ambavyo 
vilitumika kama karakana ila havikukidhi viwango vinavyotakiwa vya 
karakana.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kwamba kuna vyuo ambavyo vilikuwa vinafanya 
kazi bila uwepo wa karakana za kutosha kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo. 
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Kielelezo 8.12 kinalinganisha uhitaji, uwepo na upungufu wa karakana 
kwenye vyuo vya ufundi vilivyotembelewa. 

Kielelezo 8.12: Mahitaji, Uwepo na Upungufu wa Karakana kwenye 
Vyuo Vilivyotembelewa 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Mfumo wa Taarifa wa
Sekta ya Elimu (2019)

Kielelezo 8.12 kinaonesha kwamba upungufu wa karakana kwenye vyuo  
vilivyotembelewa ulikuwa kati ya karakana 2 hadi 11. Chuo cha Ufundi 
Stadi cha Mkoa wa Tabora ndicho kilikuwa na uhaba mkubwa wa karakana. 

Pamoja na hayo, ukaguzi ulibaini kwamba uwiano wa karakana  
ulitofautiana  kati ya chuo kimoja na kingine.  Chuo cha Ufundi cha Kipawa 
ndicho kilikuwa na uwiano mkubwa wa 1:505 zaidi huku Chuo cha 
Ulyankulu kikiwa na uwiano  mdogo zaidi wa 1:51. Upungufu wa karakana 
unasababisha wanafunzi kushindwa kujifunza kwa vitendo. 
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(d)  Ukosefu wa Vifaa kwa Wanafunzi wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
wenye Mahitaji Maalumu  

 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu wa Taifa, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  inatakiwa kuhakikisha uwepo wa miundombinu na vifaa 
sahihi na jumuishi vya kufundishia na kujifunzia. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba vyuo vyote vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi havikuwa na vifaa vya kujifunzia kwa watu wenye mahitaji 
maalumu ili kuweza kudahili wanafunzi hao. Vilevile, ukaguzi ulibaini 
uwepo wa karakana na majengo ambayo hayakuwa rafiki kwa watu wenye 
mahitaji maalumu.  
 
Sababu kubwa iliyopelekea Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
kushindwa kudahili wanafunzi wenye mahitaji maalumu ni kutoandaa 
mipango inayotekelezeka kwa ajili ya kundi hili.  
 
8.5 Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Kutopatiwa Fedha Inavyotakiwa  
 
Ukaguzi umebaini kwamba kazi zilizohusisha elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi hazikutengewa fedha ili kuweza kutekelezwa kikamilifu kama 
ifuatavyo. 
 
8.5.1 Mgawanyo na Mapato ya Kodi ya Maendeleo ya Ujuzi Usiokidhi 

Mahitaji  
 
Theluthi moja ya mapato ya kodi ya ujuzi yaliyopatikana kutoka kwenye 
makusanyo ya kodi ya maendeleo ya ujuzi hutakiwa kuwekwa kwenye 
mfuko wa mafunzo ya ufundi stadi ili kutumika kwa shughuli zinazohusu 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi.  
 
Kielelezo 8.13 kinaonesha kiasi cha makusanyo ya  theluthi moja ya kodi 
ya maendeleo ya ujuzi, kiasi walichopewa Mamlaka ya Elimu na Ufundi 
Stadi na tofauti ya mgawanyo kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19. 
Ukaguzi ulibaini kwamba kiasi walichopewa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi kilikuwa kidogo tofauti na sheria ilivyotaka.   
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Kielelezo  8.13:  Mgawanyo wa Fedha za Kodi ya Maendeleo ya Ujuzi  
kwa ajili ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kuanzia Mwaka 2014/15-

2018/19 (Bilioni ya Shilingi)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa za Makusanyo za 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na Bajeti za Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi kuanzia Mwaka 2014/15-2018/19

Kielelezo 8.13  kinaonesha kuwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi ilipokea asilimia 51 tu ya fedha zote ilizotakiwa kupewa kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19. Vilevile, mgawanyo huu wa 
mapato haukuonekana kuimarika mwaka baada ya mwaka.

Matokeo ya kupungua kwa mgao wa fedha yalikuwa  kudhoofika kwa uwezo 
wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kufikia malengo yake 
kama vile kupanua upatakinaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi 
pamoja na kukosekana kwa fedha za kuboresha uwezo wa walimu kupitia 
mafunzo mabalimbali ya mafunzo ya vitendo kwenye maeneo tofauti kama 
vile viwandani.  

8.5.2 Uchelewashaji wa Fedha kwenye Kanda na Vyuo vya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Ukaguzi ulibaini kwamba fedha zilizopelekwa kwenye vyuo kwa kipindi cha 
miaka sita kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2018/19 zilicheleweshwa kwa 



143 
 

muda wa kati ya siku 12 hadi 48. Vilevile, ukaguzi ulibaini kwamba 
uchelewaji huu ulitokana na Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kuchelewa kupeleka fedha makao makuu ya 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Ucheleweshaji huu uliathiri 
manunuzi ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia ambayo pia iliathiri utoaji 
wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi.  
 
8.5.3 Mfumo Dhaifu wa Mgawanyo wa Fedha kwa Vyuo vya Elimu ya 

Ufundi Stadi 
 
Timu ya ukaguzi ilichambua mgawanyo wa fedha kwenda vyuo vya 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi na kubaini kwamba kuanzia 
mwaka 2013 hadi 2019 tofauti kati ya chuo kimoja na kingine ilikuwa 
asilimia 49. Jedwali 8.5 linaonesha mgawanyo wa fedha za kodi ya 
kuendeleza ujuzi katika vyuo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi. 
  
Jedwali  8.5: Mgawanyo wa Fedha za Bajeti kwa Makundi ya Vyuo vya  

Mamlaka ya  Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (2013-2019) 
Jina la Chuo Bajeti  

(Sh. Bilioni) 
Mgawanyo 

(Sh. Bilioni) 
Tofauti 

(Sh. Bilioni) 
Tofauti 

(Asilimia) 
Vyuo vyenye Hadhi ya Mkoa 

Mtwara 5.8 4.9 0.8 15 
Tabora  4.6 4.6 0.07 2 
Shinyanga 6.4 6.3 0.5 1 
Mwanza  5.2 5.1 0 0 
Mbeya  5.7 5.8 -0.169 -3 

Vyuo vyenye Hadhi ya Wilaya 
Busekelo  0.47 0.46 14,205,597 3 

Vyuo vya Ufudi Stadi  
Arusha  4.5 4.4 0.8 2 
Ulyankulu 4.5 4.4 0.08 2 

Vyuo vya Ufundi Maalumu  
Chuo  cha 
TEHAMA - 
Kipawa 

4.8 2.4 2.3 

49 
Chuo cha 
Utalii na 
Hoteli Njiro 

8.0 8.0 0 

0 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Bajeti na Taarifa za 

Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2019 
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Jedwali 8.5 linabainisha kwamba vyuo vya mikoa vya Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi ndivyo ambavyo havikupatiwa fedha zinazotokana 
na kodi ya kuendeleza ujuzi. Jedwali 8.6 linaonesha matokeo ya 
mgawanyo wa fedha kwa ofisi za kanda. 

Jedwali 8.6:  Mgawanyo wa Fedha za Bajeti kwenye Kanda (2013/14-
2018/19) 

Jina la Kanda  Fedha 
Walizopatiwa  
(Kwa Sh. 
Bilioni)  

Matumizi (Kwa 
Sh.  Bilioni) 

Tofau
ti (Sh. 
Bilion
i) 

 Tofauti 
(Aslimia) 

Dar es Salaam  2.7 3.7 1 37 
Kusini Mashariki 3.3 3.6 0.3 9 
Ziwa  3.1 3.2 0.1 3 
Mashariki 3.4 3.4 0 0 

Kusini Magharini 4.3 4 -0.05 -1 
Mashariki 3.6 3.5 -0.1 -3 
Kaskazini 4.5 3.5 -1 -22 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Bajeti na Taarifa za 
Utekelezaji wa Bajeti Mwaka 2019 

 
Kielelezo 8.6 kinaonesha kwamba matumizi ya fedha zilizopelekwa 
kwenye kanda yalikuwa kati ya asilimia 22 na 37. Sababu kubwa 
iliyopelekea tofauti ya matumizi ni ugawaji wa fedha uliotegemea zaidi 
udahili wa wanafunzi na fedha za bajeti za miaka ya nyuma na hakukuwa 
na ugawaji wa fedha ambao uliendana na mahitaji halisi ya chuo.  

 
8.6 Kutokuwepo kwa Tija kwa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji wa 

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
 
Ukaguzi umebaini kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
haikufanya kwa uhakika ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Wizara ya Elimu ilifanya tathmini na 
ufuatiliaji kwa kutegemea taarifa zilizopelekwa kwake na mamlaka 
yenyewe. Wizara ilizitumia taarifa hizo kutoa majumuisho ya utendaji wa 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi.  
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8.6.1  Udhaifu katika ufuatiaji na tathmini ya utendaji wa Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu, hususani kwenye elimu na 
mafunzo ya ufund stadi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inatakiwa 
kuandaa mfumo wa ufuatiliaji kuhusu upatikanaji wa elimu yenye ubora 
ngazi ya taifa yenye viashiria vya upimaji. Ukaguzi umebaini kwamba 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuweza kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ka Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  kuhusu Ubora 
wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Hii ni kwa sababu Wizara haikuwahi 
kufanya ufuatiliaji na tathmini yake kwenye eneo la upatikanaji wa eimu 
na mafunzo ya ufundi stadi. 
 
8.6.2.Viashiria vya upimaji havikuandaliwa na kutumiwa ipasavyo   
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Kuendeleza Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
wa Mwaka 2013/14-2017/18 na Mpango wa Maendeleo ya Elimu, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia ilitakiwa kuaanda mfumo wa Ufuatiliaji na 
tathmini wenye viashiria vya upimaji. 
 
Ukaguzi umebaini kwamba Mpango wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi wa Mwaka 2013/14-2017/18 haukuwa na viashiria vya upimaji 
ili kupima utekelezaji wa malengo makuu ya taasisi kuhusu upatikanaji 
yenye tija wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kwamba Mpango wa Mamlaka wa miaka mitano ulikuwa na 
viashiria vya Upimaji kuhusu maendeleo ya upatikanaji wa elimu  na 
mafunzo bora ya ufundi stadi.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kupitia mapitio ya taarifa za mwaka za Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kwamba viashiria vya upimaji 
vilivyomo kwenye mpango mkakati wa shirika havikutumiwa kwenye utoaji 
na upashanaji taarifa kuhusu upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya 
ufundi stadi yanayotakiwa. 
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SURA YA TISA 
 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA ELIMU KATIKA TAASISI ZA ELIMU YA JUU NA 
UTAFITI  

 
9.1 Utangulizi 
 
Sehemu hii inawasilisha masuala yaliyobainika kutoka katika taarifa nne za 
ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya elimu. Mambo yaliyobainika yamejikita 
katika utekelezaji wa programu za elimu hususani uimarishaji wa uwezo 
wa kufanya utafiti katika taasisi za elimu ya juu ikijumuisha Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, 
Chuo Kikuu cha Ardhi, pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia. 
 
Taarifa hizo nne za ukaguzi zilizotumika katika majumuisho ya sehemu hii 
ni Uimarishaji Uwezo wa Utafiti katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; 
Uimarishaji Uwezo wa Utafiti katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili; Uimarishaji Uwezo wa Utafiti katika Chuo Kikuu cha 
Ardhi; na Ujengaji wa Mifumo ya Kuwezesha Tafiti Zinazoendana na 
Mazingira na zenye Ubora wa Hali ya Juu katika Tume ya Sayansi na 
Teknolojia. 
 
Sehemu hii mahususi inajikita katika kujumuisha mambo yote yaliyobainika 
katika tathmini za mipango ya miradi na mipango ya awali, uratibu wakati 
wa utekelezaji wa miradi husika, ufanisi katika utekelezaji wa miradi, 
upatikanaji wa fedha kwa shughuli za miradi, pamoja na mwendelezo wa 
miradi husika katika taasisi hizo. Madhaifu yaliyobainika yanawasilishwa 
hapa chini. 
 
9.2 Mipango na Shughuli za Awali za Miradi 
 
Mapitio ya ripoti binafsi za ukaguzi wa ufanisi yalibaini kwamba, shughuli 
za awali za utekelezaji wa miradi ya elimu katika taasisi za elimu ya juu 
na vyuo vikuu vya Dar es Salaam, Muhimbili, na Ardhi, pamoja na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia haikuratibiwa na kutekelezwa kwa kiwango cha 
kutosha. Udhaifu uliobainika unawasilishwa hapa chini. 
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9.1.1 Uchambuzi hafifu wa vihatarishi wakati wa kuandaa mipango ya 
miradi 

 
Utekelezaji wa miradi katika taasisi za elimu ya juu unahitaji uchambuzi 
wa kutosha wa vihatarishi ili kulinda rasilimali dhidi ya matumizi mabaya 
na kuepuka kutopatikana kwa thamani ya fedha. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kwamba utekelezaji wa miradi katika taasisi husika 
haukuambatana na uchambuzi wa kutosha wa vihatarishi. Jedwali 9.1 
linaonesha vihatarishi vilivyojirudia katika taasisi tofauti na ambavyo 
havikuzingatiwa wakati wa utekelezaji wa miradi katika taasisi11 nne 
husika na hivyo kuathiri matokeo ya mradi. 

 
Jedwali 9.1: Vihatarishi vilivyojirudia na matokeo yake hasi  
Vihatarishi 

Vilivyosahaulika 
Utokeaji wake Madhara ya Muda Mfupi 

Tume ya Vyuo Vikuu 
kuchelewa kuidhinisha 
mitaala 

Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 
Chuo Kikuu cha Ardhi 
Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

� Kuchelewa kwa 
matokeo ya Miradi 

� Kutopatikana kwa 
matokeo ya mradi 

Wanafunzi kutoweza 
kumaliza masomo kwa 
wakati 

Chuo Kikuu cha Ardhi 
Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

� Kuchelewa kwa 
matokeo ya mradi 

Wanafunzi kuacha 
masomo 

Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

� Kutofikiwa kwa 
malengo ya mradi 

Kutopokea maombi kwa 
kozi zilizoanzishwa  

Chuo Kikuu cha Ardhi 
Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

� Kutofikiwa kwa 
malengo ya mradi 

� Kukosekana kwa 
thamani ya fedha 

Mwamko mdogo wa jamii 
kutumia matokeo ya tafiti 

Chuo Kikuu cha Ardhi 
Tume ya Sayansi na 
Teknolojia 

� Kutofikiwa kwa 
malengo ya mradi 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kwa Programu ya Uimarishaji Uwezo 
wa Kufanya Tafiti katika Vyuo Vikuu vya Dar es Salaam, Ardhi, na 

Muhimbili na Tume ya Sayansi na Teknolojia 

                                                           
11 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo 
Kikuu cha Ardhi, pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
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Jedwali 9.1 linaonesha vihatarishi mbalimbali ambavyo vilishindwa 
kubainishwa na kuweza kuathiri kufikiwa kwa malengo mahususi na 
malengo ya jumla ya mradi wakati wa utekelezaji wa shughuli za mradi. 
Kuchelewa kuidhinishwa kwa mitaala kulikofanywa na Tume ya Vyuo Vikuu 
kulikuwa moja ya vihatarishi vilivyojibainisha katika vyuo vikuu vyote 
vitatu vilivyoshiriki mradi wa uimarishaji uwezo wa kufanya utafiti. Moja 
ya madhara ambayo yalijitokeza katika sehemu nyingi ni kuchelewa au 
kutofikiwa kwa malengo mahususi au ya jumla ya mradi katika taasisi zote 
nne zilizotekeleza miradi husika. 
 
9.1.2 Kuandaa Viashiria na Malengo Yasiyo na Uhalisia 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu uimarishaji uwezo wa utafiti katika Tume ya 
Sayansi na Teknolojia ulibaini kwamba malengo ya awali ya mradi 
yalijumuisha malengo na viashiria ambavyo havikuwa na uhalisia na 
kujumuishwa katika shughuli ambazo zilishindwa kufanyika kikamilifu. Kwa 
mfano, programu ya uimarishaji wa uwezo wa utafiti katika Tume ya 
Sayansi na Teknolojia ilinuia kuongeza ripoti za miradi ya masomo ya 
shahada ya uzamivu kutoka mbili hadi tatu kwa kila mwaka hadi mwezi 
Juni mwaka 2018 lakini lengo hilo halikuweza kufikiwa. Upangaji huu 
haukuweza kufanywa vizuri kwa kuwa, hata kama kusingekuwepo na 
ucheleweshaji wa kuanza kwa miradi, lengo hili lisingefikiwa kwa kuwa 
ilitarajiwa kuchukua miaka miwili hadi mitatu kwa watafiti kuanza kutoa 
ripoti na matokeo mengine yakiwemo machapisho. 
 
Zaidi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili hakikuweka 
malengo ya kupima ufikiwaji wa namna ya kuimarisha ujuzi katika kukabili 
malaria. Ukaguzi ulibaini kwamba malengo yaliyowekwa hayakufikiwa kwa 
kuwa wakati wa uaandaji wa mipango ya mradi, Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili kiliweka makadirio ya juu kupita kiasi, kwa 
mfano malengo ya idadi ya machapisho kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye 
makongamano. 
 
Aidha, ukaguzi wa programu ya kuimarisha uwezo wa kiutafiti katika Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili ulibaini kwamba malengo ya 
kuwa na kiwango cha juu cha tafiti mbili zinazopeana taarifa kupitia kituo 
hiki kwa kila mwaka hayakuwa na uhalisia. Hii ni kwa kuwa, malengo 
yaliyowekwa hayakuzingatia kazi zingine kama za manunuzi katika nyanja 
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za ukusanyaji na usimamizi na uandaaji wa sera ya kupeana taarifa, 
mambo ambayo yalitakiwa kufanyika kwa wakati mmoja. 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu programu ya uimarishaji uwezo wa kufanya 
utafiti katika Tume ya Sayansi na Teknolojia ulibaini kwamba, uandaaji wa 
malengo na viashiria visivyo na uhalisia ulitokana na waandaji wa mradi 
kuwa na matarajio ya juu kuhusu matokeo ya mradi. Ukaguzi ulibaini zaidi 
kwamba malengo na viashiria visivyo na uhalisia vimechangia kuzuia 
upimaji wa kiwango ambacho Tume imefanikiwa kutimiza malengo ya 
mradi uliotekelezwa. Suala hili pia limepelekea kuwa na utofauti wa 
malengo kati ya SIDA na Tume ya Sayansi na Teknolojia katika utekelezaji 
wa tafiti za shahada ya uzamivu. 
 
9.1.3 Kutopitiwa kwa nyaraka za uanzishaji wa mradi 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu mradi wa uimarishaji uwezo wa kiutafiti katika 
Chuo Kikuu cha Ardhi pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia ulibaini 
kwamba taasisi hizo hazikufanya mapitio ya nyaraka za mradi ili kuweza 
kuwa na malengo yaliyoendana na uhalisia na kufanya makubaliano 
yaliyoafikiwa kutokana na mikataba kuwa na uhalisia. 
 
Sehemu ya 4 ya Mwongozo wa Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uswidi 
kuhusu usimamizi wa misaada unataka vitengo vinavyotekeleza miradi 
kupitia upya makubaliano kuhusu majukumu na wajibu na kuzingatia 
mipango ya masuala yaliyokubaliwa wakati wa maandalizi. Hata hivyo, 
timu ya wakaguzi ilibaini kwamba nyaraka za uanzishaji wa mradi 
hazikupitiwa na Chuo Kikuu cha Ardhi pamoja na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ili kujumuisha mabadiliko yoyote makubwa licha ya kuwepo 
kwa mabadiliko hayo makubwa yaliyotokea wakati wa utekelezaji wa 
mradi. Jedwali 9.2 linaonesha baadhi ya changamoto kubwa zilizojitokeza 
wakati wa utekelezaji pamoja na madhara yake kwenye mradi. 
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Jedwali 9.2: Mabadiliko Makubwa ya Mradi na Changamoto Zilizotokana 

na Mabadiliko Hayo 

Chuo/Taasisi Shughuli ya Mradi 
Mabadiliko 

yaliyojitokeza 
Sababu za 
Mabadiliko 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

Kuandaa na 
kuidhinisha mitaala 
wa shahada za 
uzamivu 

Muda wa 
kuidhinisha mitaala 
ya shahada za 
uzamivu 

Taratibu za 
uidhinishaji wa 
mitaala husika 

Tume ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

Manunuzi na ufungaji 
wa mfumo wa 
usimamizi wa fedha 

Muda wa manunuzi 
na ufungaji wa 
mfumo 

Taratibu za 
manunuzi 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

Kuandaa na 
kuidhinisha mitaala 
ya shahada za 
umahiri 

Muda wa 
kuidhinisha mitaala 
ya shahada za 
umahiri 

Taratibu za 
uidhinishaji wa 
mitaala husika 

Tume ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

Kuanzishwa kwa 
hifadhi ya usimamizi 
wa tafiti 

Muda wa uanzishaji Kusuasua kwa 
mwenendo wa 
wanafunzi 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

Kufanyika kwa tafiti Muda wa kukamilika 
kwa tafiti 

Kuchelewa kwa 
ukusanyaji wa 
data na uandaaji 
wa ripoti 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

Mafunzo ya masomo 
ya uzamili 

Muda wa wanafunzi 
kuhitimu masomo 

Kusuasua kwa 
mwenendo wa 
wanafunzi 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

Shughuli za huduma 
za kitaalamu kwa 
jamii 

Namna ya 
kutekeleza huduma 
za kitaalamu kwa 
jamii 

Bajeti ndogo ya 
kazi husika 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Programu za Kuimarisha 
Uwezo wa Kufanya Utafiti katika Chuo Kikuu cha Ardhi na Tume ya 

Sayansi na Teknolojia  
 
Jedwali 9.2 linaonesha kwamba kulikuwa na mabadiliko saba ambayo 
yalijitokeza wakati wa utekelezaji wa shughuli za miradi na hivyo 
kupelekea uhitaji wa kupitiwa upya ili kutathmini hatua zilizofikiwa au 
matokeo ya mradi ili kupunguza athari za kufikiwa kwa lengo zima la 
mradi. Baadhi ya mabadiliko makubwa yaliyojitokeza ni muda wa 
uidhinishaji wa mitaala ya shahada za umahiri na uzamivu, muda wa 
wanafunzi kuhitimu masomo, na kuanzishwa kwa usimamizi wa hifadhi ya 
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tafiti. Mabadiliko haya yameleta na yameendelea kuleta changamoto ya 
ufikiwaji wa malengo ya mradi. 
 
Mabadiliko hayo yaliyojitokeza yaliathiri kiwango ambacho mradi ulifikia 
malengo yake kiufanisi, kwa tija na kiuwekevu wakati wa utekelezaji wa 
miradi kwa Chuo Kikuu cha Ardhi pamoja na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia. Kwa mfano, katika Chuo Kikuu cha Ardhi, programu haikuweza 
kufikia tarehe ya mwisho ya kufanya mahafali ya wanafunzi wa shahada ya 
uzamivu na hivyo kuwa na uchelewaji wa miezi 19 hadi kufikia muda wa 
kutoa ripoti za utafiti kwa kila programu ya mradi. Zaidi, mradi 
haukufanikiwa kupata idhini ya mitaala ya shahada za uzamili kutoka 
Tume ya Vyuo Vikuu hadi wakati wa kufunga mradi ulipofika. 
 
9.3 Uratibu wakati wa Utekelezaji wa Miradi ya Uimarishaji Uwezo wa 

Utafiti 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utekelezaji wa programu ya uimarishaji uwezo 
wa kufanya utafiti katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili ulibaini kuwepo kwa uratibu hafifu kati ya mamlaka zilizihusika 
na uidhinishaji katika mfumo uliopo wa kuidhinisha mitaala katika Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kuanzia katika ngazi ya idara 
hadi Baraza la Seneti la Chuo. Ilibainika kwamba uratibu hafifu katika 
ngazi ya mamlaka zinazohusika na uidhinishaji ilikuwa sababu kubwa ya 
kutoanzishwa kwa kozi mbili za shahada ya umahiri zilizohitajika. 
 
Kulingana na lengo namba tatu la andiko la mradi, katika kipindi cha 
mwaka 2015/16 hadi mwaka 2019/20, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili kilitakiwa kuanzisha kozi mbili za shahada ya umahiri 
zinazohusiana na maeneo ya kipaumbele katika sekta ya afya. Hata hivyo, 
kutokana na uratibu hafifu na mamlaka zinazohusika na uidhinishaji, Chuo 
kilishindwa kuanzisha shahada hizo. 
 
Ukaguzi uliofanyika katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili ulibaini kuwepo kwa uratibu hafifu kwa shughuli za utafiti 
kulikotokana na utekelezaji hafifu wa namna zilizowekwa za kupeana 
matokeo ya utafiti. Kwa mfano, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili kilipanga na kuandaa machapisho ya kisera kama namna ya 
kupeleka matokeo ya utafiti kwa kutafsiri matokeo ya utafiti kuwa 
machapisho ya kisera. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba idadi ya 
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machapisho ya kisera yaliyoandaliwa wakati wa kipindi kilichotekeleza 
mradi hayakuwa toshelevu. 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu uimarishaji wa uwezo wa utafiti katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam ulibaini kwamba kulikuwa na uratibu hafifu wa 
taarifa za wanafunzi. Ukaguzi ulibaini kwamba uratibu wa taarifa 
ulichukua muda mrefu kukamilika. Hii ilitokana na kwamba mradi mmoja 
wa utafiti ulijumuisha nyanja nyingi ambazo zilifanywa na wanafunzi 
tofauti. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kwamba uratibu hafifu wa taarifa za wanafunzi 
ulitokana na kukosekana kwa uimarishaji wa mitandao ya ushirikiano 
katika ngazi ya mikoa na kimataifa ili kurahisisha upatikanaji na kupeana 
taarifa kati ya nchi shiriki zinazofadhiliwa na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Uswidi katika mradi husika. 
 
Ukaguzi wa ufanisi kwa mradi wa kujenga mifumo ya ufanyaji tafiti bora 
na bunifu ulibaini kuwepo kwa uratibu hafifu wa ushirikiano kati ya vituo 
vya uvumbuzi, taasisi za utafiti, pamoja na vyuo vya elimu ya juu. 
Ilitarajiwa kwamba Tume ya Sayansi na Teknolojia pamoja na Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda Vidogovidogo iunde muunganiko na ushirikiano kati 
ya vituo, taasisi za elimu ya juu, na taasisi za utafiti na maendeleo. 
Kutokana na nyaraka zilizopitiwa, ilibainika kwamba jitihada zilifanywa 
kuhakikisha kwamba kila kituo cha uvumbuzi kimeunganishwa na taasisi za 
elimu ya juu na za utafiti. 
 
Ukaguzi wa ufanisi ulibaini kwamba Tume ya Sayansi na Teknolojia ilikuwa 
imeandaa Mfumo wa Kiutafiti na Kiuvumbuzi katika vituo vya uvumbuzi. 
Hata hivyo, mfumo huo wa ushirikiano uliopendekezwa kati ya taasisi za 
elimu, taasisi za utafiti na vituo haukuweza kuhuishwa katika taasisi 
husika. Badala yake, matokeo ya mapendekezo ndiyo yaliweza kufanya 
kazi katika muda mfupi. Mapitio ya ripoti za mwaka za miradi kwa kipindi 
cha mwaka kuanzia 2017/18 hadi 2018/19 yalibaini kwamba Tume ya 
Sayansi na Teknolojia ilianza majadiliano na jitihada za ushirikiano kati ya 
pande zote zinazohusika katika kuboresha ushindani kati ya vituo vya 
uvumbuzi. 
 
Ukaguzi ulibaini pia kwamba hakukuwa na muunganiko imara na endelevu 
kati ya vyuo vikuu, taasisi za utafiti na maendeleo, na vituo vya uvumbuzi. 
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Vyuo vikuu vilikuwa vimejikita zaidi katika kazi za ushauri wa kitaalamu 
kwa kuwa wengi wao hawakuwa na miundombinu ya kuunga mkono na 
kushirikiana na vituo vya uvumbuzi. 
 
Katika namna inayofanana, ukaguzi wa ufanisi katika Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ulibaini kuwepo kwa uratibu duni wa shughuli za utafiti 
kulikosababishwa na upeanaji hafifu kwa taarifa za mapema kati ya vituo 
vya uvumbuzi kuhusu ratiba za maonesho na makongamano. 
 
9.4 Ufanisi wa Programu 
 
Mapitio ya ripoti nne za ukaguzi wa ufanisi yalibaini kuwa, taasisi nne za 
kiutendaji zilikuwa na viwango tofauti vya utendaji na ufikiwaji wa 
malengo. Kufikiwa kwa malengo kunasaidia kujua kiwango cha ufanisi 
katika kufikia malengo yaliyowekwa. Sehemu zifuatazo zinatoa muhtasari 
wa matokeo makuu na inaonesha kwa kiwango gani mipango hiyo imeweza 
kufikiwa kwa ufanisi. 
 
9.4.1 Utekelezaji usiokamilika wa shughuli za programu iliyopangwa 
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika Tume ya Sayansi na Teknolojia ilibaini 
kuwa utekelezaji wa shughuli za programu haukukamilika na idadi kubwa 
ya shughuli hazikutekelezwa kabisa na mpango huo. Hii ilibainika katika 
kipindi chote cha utekelezaji wa shughuli za programu yaani kuanzia 
mwaka 2015/16 hadi 2019/20 isipokuwa mwaka wa fedha 2018/19 ambapo 
zaidi ya nusu ya shughuli za programu zilitekelezwa. Jedwali 9.3 
linaonesha hali ya utekelezaji wa shughuli za programu katika Tume ya 
Sayansi na Teknolojia. 
 
Jedwali 9.3: Hali ya Utekelezaji wa Shughuli za Programu katika Tume 

ya Sayansi na Teknolojia 
Mwaka wa 

Fedha 
Shughuli Zote 
Zilizopangwa 

Zilizotekelezwa Zisizotekelezwa 

2015/16 8 3 5 
2016/17 11 5 6 
2017/18 10 5 5 
2018/19 12 10 2 
Jumla 41 23(56%) 18(44%) 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Programu ya Kuimarisha 
Utafiti katika Tume ya Sayansi na Teknolojia 
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Jedwali 9.3 linaonesha kuwa, kwa jumla, karibu asilimia 56 ya jumla ya 
shughuli zilizopangwa kati ya mwaka wa fedha 2015/16 na 2018/19 
zilitekelezwa. Shughuli nyingi zilitekelezwa wakati wa mwaka wa fedha 
2018/19 ambapo shughuli 10 kati ya 12 zilizopangwa zilitekelezwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, utekelezaji usioridhisha wa shughuli zilizopangwa 
ulichangiwa na tabia ya kuhamishia shughuli mwaka unaofuata ambazo 
hazijatekelezwa katika mwaka uliopita. Ukaguzi pia uliripoti kuwa, 
utekelezaji usioridhisha wa shughuli zilizopangwa ulitokana na kuwa na 
viashiria visivyoendani na uhalisia katika kufikiwa kwa mipango ya 
utekelezaji iliyowekwa. 
 

Jedwali 9.4: Orodha ya Shughuli na Fedha Zilizotumika lakini 
Hazioneshwi katika Mpango Mpya wa Mwaka 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Shughuli Zilizotekelezwa 
lakini Hazionyeshwi katika 

Bajeti kwa Mwaka wa 
Fedha Husika 

Aina ya Gharama 
Matumizi ya 

Gharama 
Jumla (Sh.) 

2017/18 
Kuboresha mfumo wa 
usimamizi wa fedha 

Mshauri 
101,530,191 

2018/19 

Mafunzo ya uongozi wa 
Tume ya Sayansi na 
Teknolojia juu ya 
Mabadiliko ya Usimamizi 
katika Taasisi ya UONGOZI 

Usafiri/chakula 

27,637,500 
Watumishi wawili kupata 
mafunzo ya mawasiliano ya 
kisayansi 

Usafiri wa anga, 
malipo ya kujikimu 
ya kila siku 57,900,750 

Jumla 187,068,441 
Chanzo: Mipango ya Mwaka na Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa za Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa Miaka ya Fedha kuanzia 2015/16 
hadi 2018/19 

 
Jedwali 9.4 linaonesha shughuli zilizofanywa lakini hazikuwepo katika 
bajeti ya miaka 2017/18 na 2018/19. Ilibainika kuwa Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ilitumia shilingi 187,068,441 katika kipindi hiki kwa shughuli 
ambazo hazikuwepo katika mipango ya kila mwaka. Utekelezaji wa 
shughuli za ziada ulipelekea kuwepo kwa tofauti kati ya shughuli 
zilizopangwa kutekelezwa na shughuli halisi zilizopangwa katika kila 
mwaka husika. 
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9.4.2 Vyuo vikuu vilifanikiwa kufikia kiwango kinachoridhisha cha 

malengo ya Programu za Kuimarisha Utafiti 
 
Ukaguzi unaohusu utekelezaji wa miradi ya utafiti katika vyuo vikuu vitatu 
ulibaini kwamba kulikuwa na utendaji wa kuridhisha kwa kuzingatia 
mafanikio ya jumla ya malengo ya miradi kama yalivyotekelezwa katika 
vyuo vikuu vitatu pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia. Jedwali 9.5 
linawasilisha matokeo ya uchambuzi huo. 

 
Jedwali 9.5: Kufanikiwa kwa Malengo ya Programu ya Jumla 

Taasisi 
Kiwango cha Mafanikio 

(asilimia)  

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 78 

Chuo Kikuu cha Ardhi 58 

Chuo Kikuu cha Afya Muhimbili Toshelevu 

Tume ya Sayansi na Teknolojia Toshelevu 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi wa Kuimarisha Uwezo wa Utafiti za 
Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tume ya Sayansi na 

Teknolojia na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
 
Jedwali 9.5 linaonesha mafanikio makubwa ya malengo ya programu 
wakati wa utekelezaji wa programu ya kuimarisha uwezo wa utafiti katika 
vyuo vikuu vitatu pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia. Wakati Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi vilifanikiwa kufikia 
asilimia 78 na 58 mtawalia ya malengo yao ya mpango, Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
waliweza kufikia kiwango cha kuridhisha cha malengo yao. 
 
Mapitio ya kila ripoti inaonesha kuwa kulikuwa na mfumo mzuri wa 
kusimamia matumizi ya fedha katika taasisi zote ambazo zilihitaji 
matumizi kabla ya kuomba fedha kwa matumizi yajayo. Mifumo ya ufadhili 
wa programu ambayo ilianzishwa ilisaidiwa katika kuhakikisha kuwa 
shughuli nyingi za programu zinakamilika kwa wakati na kwamba malengo 
yanafikiwa. 
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9.4.3 Kuchelewa kufikia mafanikio katika programu zote muhimu 
 
Mapitio ya ripoti nne za ukaguzi wa ufanisi zilionesha kuwa kulikuwa na 
kuchelewa kufikia mafanikio kwa wakati kwa programu zote muhimu 
ikilinganishwa na mipango iliyopangwa dhidi ya utekelezaji wake. 
Mikataba iliyosainiwa kati ya taasisi zinazoshiriki na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Uswidi iliweka muda maalumu wa kufikia malengo katika 
kipindi chote cha utekelezaji wa malengo hayo.  
 
Hata hivyo, ripoti za ukaguzi zinaonesha kuwa baadhi ya matokeo muhimu 
yalicheleweshwa hivyo kuathiri utekelezaji wa mipango mengine. Jedwali 
9.6 linawasilisha matokeo muhimu yaliyocheleweshwa wakati wa 
utekelezaji wa programu. 
 

Jedwali 9.6: Matokeo muhimu Yaliyochelewa Kufikiwa wakati wa 
Utekelezaji wa Programu za Kuimarisha Utafiti 

Taasisi Malengo Muhimu ambayo Yalichelewa Athari kwa Mpango 

Chuo Kikuu 
cha Dar es 

Salaam 

� Kukamilisha Mafunzo ya Uzamivu 
� Kukamilisha Masomo ya Umahiri 
� Kuthibitishwa kwa kozi za uzamivu 

na umahiri  
� Ombi la Fedha za Programu 
� Ununuzi wa Vifaa vya Utafiti 

� Kuchelewesha 
kukamilisha 
mafunzo ya umahiri 
na uzamivu 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi 

� Shughuli za Utafiti wa Uzamivu 
� Kuendesha Mafunzo ya umahiri 
� Kudhibitishwa kwa kozi za uzamivu 

na umahiri  
� Ombi la Fedha za Programu 
� Shughuli za Utafiti 
� Kuanzishwa kwa Kituo cha Uvumbuzi 

wa Utafiti na Teknolojia 
� Uanzishwaji wa jarida mkondoni 

 

� Kuchelewesha 
Kukamilisha 
masomo ya Uzamivu 

� Kutosajiliwa kwa 
Wanafunzi wa 
Shahada ya Umahiri 

Chuo Kikuu 
cha Afya 
Muhimbili 

 
� Mafunzo na Utafiti wa wanafunzi wa 

uzamivu 
� Mafunzo ya Wanafunzi wa umahiri 
� Kuendeleza na Kudhibitisha 

Programu za Uzamivu 
� Kuendeleza na Kudhibitisha 

� Kuchelewesha 
kuhitimu kwa 
Wanafunzi wa 
uzamivu na umahiri  
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Taasisi Malengo Muhimu ambayo Yalichelewa Athari kwa Mpango 

Programu za uzamili 

Tume ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

 
� Ununuzi na Ufungaji wa Mfumo wa 

Usimamizi wa Fedha 
� Kuanzishwa kwa Hifadhi ya 

Usimamizi wa Utafiti 

 
� Upatikanaji mdogo 

wa ripoti za utafiti 
� Kucheleweshwa kwa 

Mafunzo ya 
Usimamizi wa 
Fedha 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Utendaji wa Programu ya Kuimarisha Uwezo 
wa Utafiti 

Jedwali 9.6 linaonesha kuwa programu ilikabiliwa na ucheleweshaji wa 
kufikiwa kwa matokeo muhimu hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zingine zilizofuata. Vyuo vikuu vitatu vilichelewesha kupitisha na kufanya 
shughuli za utafiti kuhusiana na kozi za uzamivu. Hali hii iliathiri ratiba ya 
kumalizika kwa masomo ya uzamivu pamoja na wanafunzi kushiriki 
mahafali ya umahiri na uzamivu. 
 
Mapitio ya ripoti za ukaguzi wa ufanisi kwenye vyuo vikuu vitatu na taasisi 
moja ya utafiti imeonesha kuwa programu nyingi zilizochelewa kupata 
matokeo ilisababishwa na kutokuwepo kwa umakini wakati wa kuweka 
mipango ambayo haikuzingatia taratibu na mpangilio ya kawaida katika 
kuidhinisha na kufanya mafunzo husika. 
 
Matokeo yake, ucheleweshaji huo uliathiri ratiba nzima ya utekelezaji wa 
programu na hivyo kuhitaji kuongezwa kwa muda wa programu kutoka ule 
uliokubalika awali. Programu zote katika vyuo vikuu vitatu ziliomba 
kuongezewa muda ikiwa ni ishara ya kutofanikiwa kutekeleza mipango ya 
mafanikio ya awali. 
 
9.4.4 Maboresho katika mazingira ya utafiti 
 
Lengo kuu la programu ya kuimarisha uwezo wa utafiti lilikuwa kuongeza 
uwezo wa tafiti katika taasisi zote nne. Uwezo wa utafiti ulitarajiwa 
kuongezwa kupitia hatua ambazo zilipangwa kutekelezwa kutoka ndani na 
nje ya taasisi nne. Mapitio ya ripoti katika taasisi nne yalibaini kuwa 
kulikuwa na ongezeko kubwa la uwezo wa utafiti ikilinganishwa na kabla 
na baada ya programu. 
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Licha ya ukweli kwamba mipango mengi haikufanikiwa kwa idadi kama 
ilivyopimwa kupitia viashiria vya utendaji, kaguzi zote zimethibitisha kuwa 
uwezo wa utafiti umeongezeka na kuboreshwa kwa kiwango kikubwa. 
Jedwali 9.7 linaonesha uwezo mbalimbali wa utafiti ambao umeboreshwa 
kutokana na hatua za programu ya kuimarisha uwezo wa utafiti. 

 
Jedwali 9.7: Maeneo ya Utafiti Yaliyoimarika ikiwa ni Matokeo ya 

Programu 
Maeneo ya 

Tafiti 
Maboresho 

Ushiriki 
� Ushiriki mkubwa wa wafanyikazi katika programu 
� Kiwango cha juu cha ushirikiano na watafiti wa nje na vyuo 
vikuu 

Ubora 
� Uwezo wa kusimamia ubora wa utafiti (programu ya 
kugundua wizi wa maarifa ya wengine, majarida yaliyopitiwa 
na wenzao na ushiriki wa vyuo vikuu vya nje ya nchi) 

Utawala 

� Uwezo wa kusimamia programu/miradi mikubwa ya utafiti 
� Uwezo wa kushughulikia programu za utafiti wa ubia kati ya 

vyuo tofauti 
� Uwezo uliojengwa katika usimamizi wa ushirikiano 

Usambazaji/ 
Uwepo 

� Ongezeko kubwa la idadi ya machapisho 
� Idadi kubwa ya semina za usambazaji wa maarifa 
� Uwezo wa kusambaza matokeo kwenye media tofauti 

(majarida ya mtandaoni n.k.) 

Ufadhili 
� Uwezo wa kukuza/kuandika mapendekezo ya ruzuku za tafiti 
kubwa 
� Uwezo wa kusimamia fedha zinaotegemea matokeo 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi wa Programu ya Kuimarisha Uwezo 
wa Utafiti kwa Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo 

Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia 

 
Jedwali 9.7 linaonesha kuwa kumekuwa na maboresho katika maeneo 
matano tofauti ya uwezo wa utafiti ikiwa ni matokeo ya makakati wa 
programu ya kuimarisha uwezo katika taasisi nne za selimu ya juu na 
utafiti. Maeneo muhimu ambayo yaliboreshwa sana ni pamoja na ushiriki, 
usimamizi wa ubora wa utafiti, usambazaji wa matokeo ya utafiti, na 
ufadhili wa shughuli za utafiti. 
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Ukaguzi wa ufanisi juu ya uwezo wa utafiti wa Chuo Kikuu cha Ardhi 
ulionesha kuwa awamu ya kwanza ya programu imewezesha asilimia 25  ya 
wafanyakazi wake wa kitaaluma kushiriki katika utafiti. Kiwango hiki cha 
ushiriki kilichangia uboreshaji wa kiwango cha uwezo katika Chuo katika 
maeneo tofauti kama inavyooneshwa katika Jedwali 9.7. Kwa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, ukaguzi wa utendaji wa uimarishaji wa uwezo wa 
utafiti umebaini hali hiyohiyo kama ya Chuo Kikuu cha Ardhi. 
 
9.4.5 Maboresho ya Upatikanaji wa Mtandaoni kwa Vifaa vya Utafiti na 

Mafunzo 
 
Mapitio ya ripoti nne za ukaguzi wa ufanisi juu ya uimarishaji wa uwezo wa 
utafiti umeonesha kuwa kumekuwa na uboreshaji wa upatikanaji wa tafiti 
na zana za mafunzo ukiwa ni matokeo ya mpango wa kuimarisha uwezo 
unaofadhiliwa na Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uswidi. Ripoti 
zilizopitiwa zilionesha kuwa taasisi zote nne zilizoshiriki zimeongeza 
uwezo wa usambazaji wa matokeo ya tafiti na vifaa vya mafunzo kupitia 
kwa njia ya mtandao na makongamano. Jedwali 9.8 linaonesha kiwango 
cha maboresho ya upatikanaji wa mtandao kwa ajili ya kupata taarifa za 
tafiti na vifaa vya mafunzo. 

 
Jedwali 9.8: Kiwango cha Maboresho ya Upatikanaji wa Mtandao kwa 

Ajili ya Kupata Taarifa za Tafiti na Vifaa vya Mafunzo 
Taasisi Kiwango cha Ongezeko 

Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam 

� Asilimia 84 ya idadi lengwa ya makala kamili za majarida 
ya kielekitroniki zilizopakuliwa kati ya mwaka 2015 na 
2020 

� Asilimia 66 ya wafanyakazi wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam walipakia data za utafiti katika hifadhi ya utafiti 

Chuo Kikuu cha 
Ardhi 

Machapisho 1384 yalipatikana kati ya 2015 na 2020 

Chuo Kikuu cha 
Afya Muhimbili 

Asilimia 100 ya vipakuzi vimepangwa (vipakuzi 16,885) 

Tume ya Sayansi 
na Teknolojia 

Kuanzishwa kwa Hifadhi ya Usimamizi wa Utafiti 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Kuimarisha Uwezo wa Utafiti 
 
Jedwali 9.9 linaonesha kuwa kulikuwa na ongezeko la matumizi ya 
machapisho ya mtandaoni kupitia majukwaa yaliyotengenezwa wakati wa 
utekelezaji wa mpango wa kuimarisha uwezo wa utafiti. Maeneo 
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yaliyopata matokeo zaidi yalijumuisha kupakua machapisho ya mtandaoni 
na matumizi ya majukwaa ya mtandao kupakuwa matokeo ya tafiti. 
 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilifikia lengo la asilimia 84 ya idadi ya 
makala kamili za majarida ya kielekitroniki kuanzia mwaka 2015 hadi 
2020. Kwa upande mwingine, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili kiliweza kufikia lengo la asilimia 100 ya upakuaji wa machapisho 
ambapo jumla ya machapisho 16,885 yalipakuliwa katika kipindi cha miaka 
4 ya fedha kuanzia mwaka 2016/17. Taasisi pia ziliweza kuanzisha 
majukwaa ya upatikanaji wa tafiti. Kwa mfano, Chuo Kikuu cha Ardhi na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia zilianzisha majarida na hazina za usimamizi 
wa utafiti 
 
9.5 Ufadhili wa Programu 
Utekelezaji wa shughuli za programu uliwezeshwa na mtiririko wa fedha 
kutoka kwa mshirika wa kifedha ambaye ni Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Uswidi kwenda kwa washirika watekelezaji (Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili, na Tume ya Sayansi na Teknolojia).  Mapitio ya ripoti 
nne za ukaguzi wa ufanisi wa mpango wa kuimarisha uwezo ulibaini 
udhaifu kama ilivyoainishwa hapa chini. 
 
9.5.1 Fedha za programu zilizoidhinishwa zilitolewa kulingana na 

maombi yaliyofanyika  
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Utendaji wa Kuimarisha Uwezo wa Utafiti katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ilionesha kuwa, Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Uswidi lilitoa fedha kulingana na kiwango kilichoombwa 
ilimradi Chuo kitimize mahitaji yaliyowekwa na mhisani kama vigezo vya 
malipo. Hii pia ilithibitishwa kupitia ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uswidi na 
Ripoti za Maendeleo za kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2019/20 isipokuwa 
kwa mwaka wa fedha 2018/19 kama Kielelezo 9.1 kinavyoonesha. 
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Kielelezo 9.1: Bajeti Iliyoidhinishwa katika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam

Chanzo: Bajeti Iliyoidhinishwa ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo la Uswidi na Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa za 

kuanzia mwaka 2015/16 - 2019/20

Kielelezo 9.1 kinaonesha kuwa kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi 
2019/20, Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uswidi lilitoa asilimia 104 ya 
kiasi kilichoombwa. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kuanzia mwaka 2015/16 
hadi 2017/18, Sida ilifanikiwa kutoa kiasi chote cha fedha kilichoombwa 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kulingana na bajeti, na lilizidisha kiasi 
kilichoombwa kwa miaka miwili (yaani miaka 2016/17 na 2017/18). Hata 
hivyo, kwa mwaka wa fedha 2018/19, Sida ilitoa kwa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam asilimia 51 tu ya kiasi cha fedha za programu kilichoidhinishwa.

Ukaguzi ulibaini kuwa mwaka 2018/19, Sida ilichelewa kutoa fedha kwa 
awamu ya pili ya Januari hadi Juni. SIDA ilitoa fedha kwenda kwenda Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam mwaka 2019/20, ndiyo maana jumla ya fedha 
zilizopokelewa mwaka 2019/2020 ilikuwa Krona za Uswidi 22,261,427 sawa 
na shilingi za Tanzania bilioni 5.4 ambazo ni pamoja na Krona za Uswidi 
8,656,744 sawa na shilingi za Tanzania bilioni 2.1 kwa mwaka 2018/19. 
Hata hivyo, ilibainika zaidi kuwa Sida ilichelewesha kutoa fedha kwa 
awamu ya pili kwa sababu Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilichelewa 
kuomba fedha kulingana na ratiba za awamu.
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9.5.2 Kuchelewa kuomba fedha za programu kulingana na ratiba za 

awamu 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Kuimarisha Uwezo katika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam ulibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa kuomba fedha. Ripoti 
hiyo ilifafanua zaidi kuwa, barua za maombi ya fedha kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam zilizoelekezwa kwa Ubalozi wa Uswidi zilicheleweshwa 
hivyo kusababisha utoaji wa fedha za awamu pia kuchelewa. 
 
Hali hii imekuwa ikijirudia kila zinapoombwa fedha katika awamu zote za 
utekelezaji wa programu. Kwa mfano, awamu ya pili ya 2018/19 ambayo 
ilikuwa Januari – Juni mwaka 2019, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiliomba 
fedha tarehe 13 Juni 2019 kupitia barua yenye Kumb. Na. Z10/S.4 
iliyoelekezwa kwa Ubalozi wa Uswidi na kutiwa saini na Makamu Mkuu wa 
Chuo. Mapitio ya barua za maombi ya fedha yalionesha kuwa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam hakikuweza kuomba fedha kwa wakati kutoka Sida 
wakati wote wa utekelezaji wa programu hadi Juni 2020. Ukaguzi ulibaini 
zaidi kwamba ucheleweshaji uliofanywa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
kutuma maombi ya fedha kwa ajili ya mradi ilikuwa miezi 5 wakati wa 
malipo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20 ucheleweshaji wa chini 
ulikuwa ni miezi 2 katika kipindi cha miaka ya fedha 2016/17 na 2017/18 
na malipo ya pili ya mwaka wa fedha wa 2019/20. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Kuimarisha Uwezo wa Utafiti katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam ulibaini kuwa, ucheleweshaji ulichangiwa zaidi na 
sababu kama  kuchelewa kwa michakato ya idhini ndani ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam pamoja na kusubiri mikutano ya Seneti ambayo inakaa mara 
moja kwa kila robo mwaka. Kupitia mikutano ya Seneti mipango ya 
utekelezaji ya kila mwaka na kwa kila bajeti ndogo ya programu 
huidhinishwa kulingana na vigezo vya ulipaji wa fedha za Sida. Zaidi ya 
hayo, matumizi chini ya fedha zilizotolewa katika kipindi kilichopangwa 
pia zilikuwa sababu ya ucheleweshaji wa kuomba fedha. 
 
Ucheleweshaji uliofanywa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika kuomba 
fedha kutoka Sida ulichangia ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kwa ajili 
ya programu kwa kila awamu. Hii ni kwa sababu Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam kilitarajiwa kupokea fedha zilizoombwa kutoka Sida mara mbili 
kwa mwaka, yaani Julai na Februari kwa kila mwaka wa fedha. Hata hivyo, 
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ukaguzi kupitia taarifa za benki za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na SIDA 
ulionesha kuwa fedha za awamu kutoka SIDA hazikutumwa kwa wakati 
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 9.2 kutokana na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam kuchelewa kuomba. 
 

Kielelezo 9.2: Ucheleweshaji wa Utoaji wa Fedha za Programu 

  
Chanzo: Taarifa za Benki za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam-SIDA na 

Maombi ya Fedha kuanzia mwaka 2015/16 - 2019/20 
 
Vivyo hivyo, ukaguzi wa ufanisi kuhusu utekelezaji wa Programu ya 
Kuimarisha Uwezo wa Utafiti na Ubunifu wa Usimamizi Endelevu wa Ardhi 
na Mazingira kwa Maendeleo Jumuishi ulibaini kuwa, kulikuwa na 
ucheleweshaji wa ombi la kupata fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za programu. Kielelezo 9.3 kinaonesha kiwango cha 
ucheleweshaji wa kutuma maombi ya fedha kwa kipindi cha kati ya Julai 
2015 na Juni 2020. 
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Kielelezo 9.3: Kiwango cha Uchelewaji wa Kutuma Maombi ya Fedha 
kwa ajili ya Utekelezaji wa Programu kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 

2019/20 

  
Chanzo: Barua za Maombi ya Malipo na Stakabadhi kwa Kipindi kati ya 

Julai 2015 na Juni 2020 
 
Kielelezo 9.3 kinaonesha ucheleweshaji wa kuomba fedha ulikuwa wa 
kawaida katika miaka yote ya kifedha ambayo programu hiyo ilitekelezwa. 
Kielelezo kinaonesha pia kuwa kilele cha kwanza cha ucheleweshaji 
ulikuwa mwaka 2016/17 wakati ombi la 1 na la 2 yalicheleweshwa kwa 
zaidi ya siku 60. 
 
Ucheleweshaji mkubwa wa pili wa maombi ya fedha ulibainika katika 
mwaka wa fedha wa 2018/19. Ukaguzi wa ufanisi kuhusu uimarishaji wa 
uwezo wa utafiti katika Chuo Kikuu cha Ardhi unaonesha kuwa 
ucheleweshaji huu ulisababishwa na mrundikano wa tafiti ambazo kwa 
wakati huo zilikuwa zimetumia kiasi kikubwa cha fedha za programu, 
lakini zilikuwa hazijaandaa ripoti za uwajibikaji kuonesha jinsi fedha 
zilizokuwa zimetolewa hapo awali zilivyotumika (kurejesha masurufu ili 
kudhibitisha matumizi ya fedha). 
 
Pia, ukaguzi wa ufanisi juu ya uimarishaji wa uwezo wa utafiti katika Chuo 
Kikuu cha Ardhi ulionesha kuwa, kutokana na ucheleweshaji wa maombi ya 
fedha, kulikuwa na ucheleweshaji wa utoaji wa fedha zilizoombwa 
kuwezesha utekelezaji wa shughuli za programu. Kielelezo 9.4 hapa chini 
kinathibitisha kuwepo kwa ucheleweshaji wa utoaji wa fedha wa kati ya 
miezi 2 na 6. 
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Kielelezo 9.4: Utoaji wa Fedha kwa ajili ya Utekelezaji wa Programu 
kuanzia 2015/16 hadi 2019/20

Chanzo: Barua za Maombi ya Malipo na Stakabadhi kwa Kipindi cha kati 
ya Julai 2015 na Juni 2020

Kielelezo 9.4 kinaonesha kuwa kulikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa 
utoaji wa fedha zilizoombwa, ambapo ucheleweshaji ulikuwa wa kati ya 
siku 45 na 170. Takwimu hizo pia zinaonesha kuendelea kuongezeka kwa 
ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kwa kila mwaka wa fedha kutoka 
2017/18 hadi 2019/20. Malipo ya awali ya mwaka wa fedha 2015/16 
yalicheleweshwa kwa siku 45 tu, wakati malipo ya pili ya 2019/20 
yalicheleweshwa kwa takribani siku 170. Kwa ujumla, fedha 
zilicheleweshwa kwa sababu ya urejeshaji wa masurufu kwa fedha 
zilizotumika katika kipindi cha malipo ya awali. Hiyo inamaanisha wakati 
mwingine fedha hizo zimekuwa zikipokelewa kwa kutekeleza shughuli za 
programu wakati muda uliohitajika kutumia (miezi sita) ulikiwa 
umekwisha.

9.5.3 Kutofikiwa kwa asilimia 70 ya kiwango kilichowekwa cha 
matumizi ya fedha zilizotolewa

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu uimarishaji wa uwezo wa tafiti katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam ulibaini kutofikiwa kwa kiwango cha matumizi ya 
fedha kilichopangwa kulingana na makubaliano yaliyosainiwa. Ukaguzi wa 
taarifa zilizokaguliwa za zedha za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na SIDA za 
miaka kuanzia 2015/16-2018/19 ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es 
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Salaam hakikutumia vya kutosha fedha zote ambazo zilitolewa na SIDA kwa 
utekelezaji wa shughuli zilizoidhinishwa kulingana na mpango wa 
utekelezaji wa kila mwaka. 
 
Chuo Kikuu ch Dar es Salaam hakikuweza kutumia kikamilifu fedha 
zilizotolewa kwa miaka yote minne. Uwezo wa matumizi kwa ujumla 
ulibainika kuwa wa asilimia 49 kwa wastani kwa miaka 4, ambao ulikuwa 
chini ya kiwango kilichotakiwa cha asilimia 70 (kiwango kilichopangwa). 
Zaidi, katika mwaka wa fedha 2017/18, fedha zilizotumiwa zilikuwa chini 
ya asilimia 40, ambapo inaonesha kuwa shughuli zingine zilizopangwa kwa 
kipindi husika hazikutekelezwa kama ilivyopangwa. 
 
Kwa kuongezea, hadi Juni 2019, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakikuweza 
kutumia fedha shilingi bilioni 4.1 (sawa na Krona za Uswidi 16,527,175). 
Hii ilisababisha kurudi nyuma kwa shughuli zingine za programu ambazo 
zilitakiwa kutekelezwa kwa sababu zilipaswa zisitekelezwe hadi mpango 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Sida ulipokuwa ukihitimishwa. Hali hii 
ilikilazimu Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kuomba muda wa nyongeza ili 
kukamilisha utekelezaji wa shughuli ambazo hazikufanywa kabisa. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakikupanga 
shughuli za programu kwa kuzingatia hali halisi. Kwa sababu hiyo, 
watekelezaji wa programu walikuwa wakijitahidi kutekeleza shughuli 
zilizopangwa ambazo zilisababisha matumizi kuwa chini ya kiwango cha 
matumizi ya fedha kilichopangwa. 
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya Utekelezaji wa Programu ya Kuimarisha Uwezo 
wa Utafiti na Ubunifu wa Usimamizi Endelevu wa Ardhi na Mazingira kwa 
Maendeleo Jumuishi pia ulionesha kuwa, fedha zilizotengwa kutekeleza 
shughuli zote hazikutekelezwa kwa ukamilifu. Kwa wastani, programu 
ndogo ilitumia chini ya asilimia 70 ya fedha zilizopokelewa kwa utekelezaji 
wa programu. Kielelezo 9.5 kinawasilisha jumla ya fedha zilizotengwa na 
zilizotumiwa katika kiwango cha programu ndogo kwa kipindi cha kuanzia 
Julai 2015 hadi Juni 2019. 
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Kielelezo 9.5: Asilimia ya kiasi kilichotengwa na Kutumika katika 
Kiwango cha Programu Ndogo kati ya Julai 2015 na Juni 2019 

 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kwa Uimarishaji Uwezo wa Kufanya 

Utafiti katika Chuo Kikuu cha Ardhi 
 
Kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 9.5, kiwango cha matumizi ya 
fedha katika programu ndogondogo kilikuwa chini ya asilimia 80. Programu 
ndogo zinazohusiana na Upatikanaji wa Rasilimali za Ardhi Hatarishi na 
VVU/UKIMWI nchini Tanzania zilitumia chini ya nusu ya bajeti zao wakati 
Vipengele vya Msaada wa Utafiti na Programu ya Huduma za Kitaalamu 
kwa Jamii na Kutafuta Njia Mbadala ya Mipango Miji kwa Mji Mdogo 
ilitumia zaidi ya asilimia 75 ya bajeti. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa miongoni mwa sababu kubwa za ucheleweshaji wa 
utumiaji wa fedha zilizopokelewa ni kuchelewesha ununuzi wa vifaa vya 
utafiti vilivyoombwa kwa kipindi cha kati ya mwezi mmoja hadi miezi 30. 
Kwa kuongezea, ukaguzi ulibaini zaidi kuwa ucheleweshaji wa utumiaji wa 
fedha kwa kila programu ndogo pia ulisababishwa na ucheleweshaji wa 
kulipia fedha za wanafunzi na fedha za utafiti. 
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Kielelezo 9.6: Kiasi cha Ucheleweshaji wa Kulipa Posho za Wanafunzi 

 
Chanzo: Mapitio ya barua za maombi kwa sampuli za wanafunzi wa chini 
ya programu ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam-SIDA na Vocha za Malipo, 

2020 
 
Kielelezo 9.6 kinaonesha kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilichukua 
zaidi ya mwezi mmoja kulipa fedha za posho za wanafunzi. Ucheleweshaji 
ulikuwa mkubwa zaidi kwa wanafunzi wanaofanya shahada za uzamivu 
katika uvumbuzi na uendelezaji ambao ilikuwa siku 49. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini kuwa ucheleweshaji wa utoaji wa fedha si wa aina moja 
kwa wanafunzi wote. Wanafunzi wanaosoma shahada za uzamivu katika 
uhakika wa chakula walipokea malipo yao mapema. 
 
Matokeo yalionesha kuwa wanafunzi wengi waliweza kupata fedha kwa 
muda uliowekwa. Timu ya ukaguzi ilichambua zaidi kujua idadi ya 
wanafunzi waliokumbwa na tatizo la ucheleweshaji. Matokeo ya 
uchambuzi yamewasilishwa kwenye Mchoro 9.7. 
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Kielelezo 9.7: Idadi ya Wanafunzi wa Shahada ya Umahiri ambao 
Walichelewa kupata Fedha 

  
Chanzo: Mapitio ya barua za maombi kwa sampuli za wanafunzi walio 

chini ya Mradi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam-SIDA na Vocha za Malipo, 
2020 

 
Kielelezo 9.7 kinaonesha kuwa wanafunzi katika kozi zote za umahiri 
waliathiriwa na ucheleweshaji wa malipo ya posho za kujikimu. Wanafunzi 
wanaofanya kozi za umahiri katika hisabati na usimamizi jumuishi wa usafi 
wa mazingira walikuwa miongoni mwa walioathirika zaidi wakichukua siku 
26 kupata fedha zao. 
 
9.5.4 Matumizi ya fedha chini ya kiwango katika Chuo Kikuu cha Ardhi 

yalipelekea fedha kubadilishiwa matumizi 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu programu ya kuimarisha uwezo wa kufanya 
utafiti katika Chuo Kikuu cha Ardhi ulibaini kwamba fedha za mradi 
hazikutumiwa kwa kiwango kilichotarajiwa katika baadhi ya shughuli za 
mradi. Kulingana na ripoti, matumizi ya chini ya kiwango yalisababishwa 
na kutofanyika kwa baadhi ya shughuli za mradi ambazo zilifuatana kwa 
mtiririko mmoja baada ya mwingine. Kwa mfano, ufanyaji wa 
makongamano na shughuli za machapisho iliwezekana tu iwapo kazi za 
utafiti zingekuwa zimekamilika. Jedwali 9.14 linaonesha matumizi ya 
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fedha chini ya kiwango kwa machapisho na makongamano kuanzia mwaka 
wa fedha 2017/18 hadi 2018/19. 
 

Jedwali 9.9: Matumizi ya fedha chini ya kiwango kwa shughuli za 
machapisho pamoja na makongamano kwa kipindi cha kuanzia mwaka 

wa fedha 2017/18 hadi 2018/19 

Shughuli 
Mwaka 

wa 
Fedha 

Jumla ya 
Fedha 

zilizotengwa 
(TSh.) 

Matumizi 
(TSh.) 

Asilimia 
ya 

Matumizi 
(%) 

Kiwango 
Kilichobaki 

(TSh.) 

Machapisho 2017/18 19,123,200 - 0 19,123,200 
2018/19 28,785,723 - 0 28,785,723 

Makongamano 2017/18 233,906,400 95,636,640 45 138,269,760 
2018/19 350,347,131 139,420,463 40 210,926,668 

Chanzo: Ripoti za Utekelezaji za Mwaka kuanzia mwaka 2017/18 hadi 
2018/19 

 
Jedwali 9.9 linaonesha kwamba kulikuwa na matumizi ya chini ya kiwango 
kwa fedha za mradi katika Chuo Kikuu cha Ardhi ikilinganishwa na kiasi cha 
fedha kilichopokelewa. Katika kipindi cha miaka miwili ya fedha ya 
2017/18 na 2018/19, mradi ulifanikiwa kutumia asilimia 45 na 40 pekee, 
mtawalia, ya jumla ya fedha zote zilizotengwa kwa ajili ya machapisho na 
makongamano. Matumizi haya ya fedha chini ya kiwango yalifanya 
mrundikano wa fedha wa zaidi ya shillingi milioni 300 kwa mambo mawili 
tu katika miaka miwili ya fedha. Mrundikano huo wa fedha ulikuwa 
ukitengeneza fedha zisizokuwa na matumizi ambazo zilikuwa na 
uwezekano mkubwa wa kuathiri kiwango cha jumla cha matumizi ya fedha 
zilizotolewa na hivyo kuathiri utekelezaji wa kazi nyinginezo katika mradi. 
 
Matokeo yake, matumizi ya chini ya kiwango ya fedha za mradi yalipelekea 
kubadilishwa kwa matumizi ya fedha kwenda katika shughuli zingine za 
mradi. Kupitia majadiliano na maofisa wa mradi, ilielezwa kwamba 
kubadilishwa kwa matumizi ya fedha za mradi kulitokana na matumizi ya 
chini ya kiwango cha shughuli ambazo zilishatengewa fedha. Hii ilifanyika 
ili kuwezesha kufikiwa kwa kiwango cha matumizi kwa asilimia 70 ya fedha 
zote zilizotolewa ambayo ilitakiwa kufikiwa ili kukidhi vigezo vya kupewa 
fedha zingine.    



171 
 

 
9.6 Uendelevu wa Miradi katika Taasisi 
Utekelezaji wa shughuli za mradi katika taasisi nne ulijumuisha matumizi 
ya kiwango cha kutosha cha rasilimali ndani ya nchi kutoka serikalini 
pamoja na wadau wa maendeleo. Katika mtazamo huo, utekelezaji wa 
miradi ulitakiwa kufanywa katika namna itakayohakikisha uwepo wa 
uendelevu wa miradi na kwamba matokeo yaliyopatikana kwa sasa 
yanaendelea kuzinufaisha taasisi zinazotekeleza pamoja na nchi kwa 
ujumla wake. 
 
Hata hivyo, mapitio ya taarifa nne za ukaguzi kuhusu programu za 
kuimarisha uwezo wa kufanya utafiti katika taasisi zilizotekeleza miradi 
imeonesha dalili zinazoweza kuathiri kiwango ambacho matokeo ya mradi 
na faida zake zitakuwa endelevu. Jedwali 9.10 linaonesha baadhi ya 
mambo yaliyopo hivi sasa yanayoweza kuathiri uendelevu wa matokeo ya 
miradi hiyo. 
 

Jedwali 9.10: Mambo yanayoweza kuathiri uendelevu wa miradi 
Taasisi Jambo Husika 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
Asilimia 47 ya wanafunzi wa shahada ya 
uzamivu hawajishughulishi na kazi za utafiti 
au ufundishaji. 

Chuo Kikuu cha Ardhi 
Hakuna waombaji wapya kwa kozi mpya za 
shahada za umahiri na uzamivu. 

Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Hakuna mipango ya ufuatiliaji wa vituo vya 
ubunifu. 

Chuo Kikuu cha Afya Muhimbili 

Hakuna waombaji wapya wa shahada za 
uzamivu kwenye maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI, afya ya uzazi ya mama na mtoto, 
malaria na magonjwa yasiyoambukiza 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Uimarishaji Uwezo wa 
Kufanya Utafiti 

 
Jedwali 9.15 linaonesha kwamba taasisi zote zilizotekeleza mradi zilikuwa 
na mambo tofauti yaliyoleta hatari ya kuwa na mwendelezo wa mradi. 
Moja ya mambo yaliyoonekana katika sehemu nyingi ni kutokuwepo kwa 
waombaji wapya kwa kozi mpya zilizoanzishwa. Jambo hili lilibainika 
katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Chuo Kikuu cha 
Ardhi, na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Kutokuwepo kwa waombaji 
ilimaanisha kwamba kozi zilizoanzishwa zitashindwa kuendelea kwa kipindi 
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fulani hadi maombi yatapokelewa au mazingira mapya yatakapoongezwa 
ili kuwavutia waombaji. 
 
Zaidi, ukaguzi wa ufanisi kuhusu uimarishaji wa uwezo kwa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam ulibaini kwamba asilimia 47 ya wanafunzi wote wa shahada 
za uzamivu hawakuwa wafanyakazi wa Chuo na hawakuwa wakijihusisha 
moja kwa moja na shughuli za utafiti na ufundishaji. Jambo hili litaathiri 
mwendelezo wa uwezo wa kufanya utafiti katika Chuo kutokana na kuwa 
na idadi kubwa ya wanufaika wa mradi ambao hawatajihusisha na shughuli 
za utafiti baada ya kumaliza masomo yao. 
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SURA YA KUMI 
 

MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU USIMAMIZI WA ULIPAJI NA UREJESHAJI 
WA MIKOPO YA WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 

 
 
10.1 Utangulizi 
 
Ili kurahisisha sera ya uchangiaji wa gharama za elimu ya juu, mwaka 2004 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga Sheria ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu Namba 9 ya Mwaka 2004, ambayo 
ilianzisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ili kusimamia 
mpango wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Kazi ya msingi ya Bodi 
ya Mikopo, mbali na zingine, ni kuwezesha upatikanaji wa elimu ya juu 
kwa wanafunzi ambao wazazi/walezi wao hawawezi kumudu kulipia elimu 
ya juu. Walengwa wa mkopo wanatakiwa kulipa mikopo katika kipindi cha 
miaka 10 ili kuifanya Bodi ya Mikopo kuwa endelevu. 
 
Tangu kuanzishwa kwake, Bodi ya Mikopo imekuwa ikipata changamoto 
kadhaa, ambazo kati ya zingine, ni ucheleweshaji wa utoaji wa mikopo, 
ulipaji na urejeshaji hafifu au kutolipa mikopo. Moja ya sababu za Bodi 
kufanya kazi chini ya uwezo ni kwamba Bodi ilikuwa ikipata ufadhili wa 
kiwango cha chini kutoka Serikalini kwa kipindi chote kilichoangaliwa. Pia, 
ilibaini kuwa kulikuwa na utendaji usioridhisha wa Bodi katika ufuatiliaji 
wa urejeshaji wa mikopo na hivyo kuleta shaka kubwa juu ya uendelevu 
Bodi katika kutoa mikopo kwa wanufaika wapya. 
 
10.2 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inatoa matokeo ya ukaguzi juu ya usimamizi wa ulipaji na 
urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Kulingana na 
mawanda ya ukaguzi, sehemu hii imegawanyika katika sehemu kuu mbili 
ambazo ni hali ya utekelezaji wa shughuli za ulipaji na urejeshaji wa 
mikopo; na ubunifu na mwenendo wa ufuatiliaji wa mikakati ya ulipaji na 
urejeshaji wa mikopo. Mapungufu yaliyobainika ni kama yanavyoelezwa 
hapa chini. 
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10.2.1 Malengo ya Ukusanyaji wa Mikopo Hayakulingana na Ukusanyaji 
Halisi  

 
Serikali kupitia Bodi ya Mikopo ilitoa jumla ya shilingi za trilioni 2.14 
kuanzia mwaka 2012/2013 hadi 2016/2017. Hii inaonesha kuwa fedha 
nyingi zilitolewa kwa madhumuni ya kufadhili mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu. Ukaguzi ulipitia hali ya ulipaji wa mikopo kwa kuzingatia 
mambo anuwai ikiwa pamoja na ukusanyaji wa jumla dhidi ya malengo 
yaliyowekwa, ufuatiliaji, utozaji, na ukusanyaji wa mikopo kwa kipindi cha 
miaka mitano ya fedha kuanzia 2012/2013 hadi 2016/2017 na kubaini kuwa 
haukuwa wa ufanisi. 
 
Bodi ya Mikopo haikuweza kufikia lengo la ukusanyaji wa mikopo. Tathmini 
ya utendaji wa Bodi ilionesha kuwa ukusanyaji wa mikopo ya kila mwaka 
unaofanywa dhidi ya mikopo inayostahili kulipwa kwa hesabu za jumla 
ilikuwa kati ya asilimia 32 na 48 kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka wa fedha 2012/2013 hadi 2016/2017. Asilimia 35 tu ilikusanywa 
badala ya asilimia 70 ambayo ililengwa katika mwaka wa fedha 2013/2014. 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, ni asilimia 48 tu ilifikiwa mwishoni 
mwa mipango mkakati husika badala ya lengo la asilimia 80. 
 
10.2.2 Idadi ya Mikopo Iliyofuatiliwa Haikulingana na Mikopo Inayostahili 
 
Timu ya ukaguzi ilitumia taarifa za wanufaika wa mikopo iliyotolewa 
kutoka kanzidata ya Bodi ya Mikopo kuanzia mwaka wa fedha 2012/2013 
hadi 2016/2017 na kujaribiza mwitikio wa wanufaika wa mikopo 
waliopatikana. Matokeo yalionesha kuwa kanzidata hiyo ilikuwa na jumla 
ya walengwa wa mikopo 115,819 na mikopo ya jumla ya shilingi trioni 2.4 
na shilingi trilioni 2.33 ambazo hazijakusanywa. Kwa mujibu wa ripoti 
zake, Bodi ya Mikopo ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 221 kuanzia 
mwaka 2012/2013 hadi 2016/2017 kutoka kwa wanufaika wa mkopo 
wapatao 115,903. 
 
Bodi ya Mikopo ilitakiwa kutunza kanzidata inayokwenda na wakati ya 
wanufaika wa mikopo ili kurahisisha ulipaji na urejeshaji wa mikopo 
kutoka kwa wanufaika hao. Hata hivyo, kutokana na ugumu wa upimaji wa 
utendaji wa Bodi ya Mikopo na kiwango kilichokusanywa dhidi ya mikopo 
inayostahili, timu ya ukaguzi ilizingatia mwelekeo mwingine ambapo idadi 
ya wanufaika wa mikopo na mikopo inayostahili kulipwa ilizingatiwa. 
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Ukaguzi ulikagua taarifa kutoka kwenye kanzidata ya ulipaji wa mikopo 
zilizokuwa zinatumika wakati wa ripoti hii na kubainisha kuwa Bodi ilibaini 
asilimia 23 hadi 51 ya wanufaika wa mikopo inayostahili kulipwa kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 10.1. 
 

Jedwali 10.1: Idadi ya Wanufaika wa Mikopo na Mikopo Inayostahili 
Kulipwa kwa Mwaka 

Mwaka 
wa Fedha 

Idadi Jumuishi ya 
Wanufaika wenye 
Mikopo 
Inayostahili 
Kulipwa 

Idadi Jumuishi ya 
Wanufaika wa Mikopo 
Waliobainishwa 

Wanufaika wa 
Mikopo 
Waliobainishwa 
(%) 

2012/2013 137,204 31,932 23 
2013/2014 143,281 40,414 28 
2014/2015 177,017 53,304 30 
2015/2016 242,011 79,555 33 
2016/2017 269,182 138,485 51 
Chanzo: Kanzidata ya Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo, Taarifa za Bodi ya 

Mikopo kwa Mwaka 2018 
 
Kwa kuzingatia uchambuzi katika Jedwali 10.1, Bodi ya Mikopo iliweza 
kubaini wastani wa asilimia 33 ya wanufaika wa mikopo inayostahili 
kulipwa kwa mwaka kwa kipindi cha miaka mitano. Vivyo hivyo, ilibainika 
kuwa kwa miaka mitatu iliyopita, kiwango cha kutafuta wanufaika wapya 
wa mikopo wenye mikopo inayostahili kurejeshwa kiliongezeka kutoka 
asilimia 28 hadi 51 ya wanufaika wa mikopo kuanzia mwaka wa fedha 
2013/2014 hadi 2016/2017. Hata hivyo, ongezeko hilo halikushabihiana na 
idadi iliyokuwa ikiongezeka ya wanufaika wenye mikopo inayostahili 
kurejeshwa. Pia, idadi zaidi ya wanufaika wa mkopo iliongezeka sana 
katika mwaka 2016/2017 hadi kufikia asilimia 51 ikilinganishwa na miaka 
iliyopita. 
  
10.2.3 Kiwango cha Chini cha Mikopo Inayolipika 
 
Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Mwaka 2004 inataka kila mnufaika wa mikopo 
kuwajibika kulipa mkopo baada ya miaka miwili ya kipindi cha mpito. 
Sehemu hiyo ya sheria pia inatoa adhabu kwa wanufaika na waajiri ambao 
wanashindwa kulipa mkopo au kukata makato kutoka kwa wafanyakazi bila 
kuwa na sababu ya msingi.  
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Kwa mujibu wa kanzidata ya Bodi ya Mikopo kuhusu mikopo inayostahili 
kulipwa, ilibainika kuwa kulikuwa na idadi ya mikopo inayostahili kulipwa 
ambayo haikulipwa kwa muda mrefu. Matokeo yalionesha kuwa kuanzia
mwaka 1994 hadi 2017, kulikuwa na jumla ya shilingi bilioni 801.3 za 
mikopo isiyolipwa. Udhaifu zaidi uliobainishwa umeelezewa hapa chini.

Timu ya ukaguzi ilifanya uchambuzi kwa kuzingatia taarifa za mikopo 
iliyobainika kama ilivyotolewa na Badi ya Mikopo ili kuona iwapo walengwa 
wa mikopo walikuwa wakilipa mikopo yao. Kwa kuwa taarifa iliyotolewa 
kwa wakaguzi haikuwa katika mwaka wa kifedha, timu ya ukaguzi ilifanya 
uchambuzi kwa kuzingatia mwaka wa kalenda ya kawaida na matokeo 
yalionesha mwenendo wa ufuatiliaji kama ilivyooneshwa kwenye Kielelezo 
10.1.

Kielelezo 10.1: Mikopo Inayostahiki kwa kila Mwaka wa Kalenda 
Ikilinganishwa na Idadi ya Mikopo

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi kwa Miaka ya Fedha 2012/13 hadi
2016/17

Kielelezo 10.1 kinaonesha kuwa, Bodi ya Mikopo iliainisha idadi kubwa ya 
wanufaika wa mikopo pamoja na mikopo inayostahili kurejeshwa ingawa 
kiwango cha wastani cha mikopo iliyolipwa kwa miaka mitano iliyopita 
kilikuwa asilimia 55 ambapo ulipaji wa juu ukiwa asilimia 91 kwa mwaka 
2015/2016 na wa chini zaidi ukiwa asilimia 29 kwa mwaka 2013/2014. Hii 
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inamaanisha kuwa karibu asilimia 44 ya wanufaika walikuwa wakilipa 
mikopo yao wakati asilimia 56 walikuwa hawalipi hadi kufikia mwaka 2017. 
 
10.2.4 Mwenendo Usioridhisha wa Urejeshaji wa Mikopo Inayostahili 

Kulipwa kutoka kwa Wadaiwa  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na udhaifu katika urejeshaji wa mikopo 
iliyokuwa inastahili kurejeshwa. Uchambuzi kutoka kanzidata ya mikopo ya 
Bodi ya Mikopo ambayo ilitakiwa kulipwa ilionesha kuwa Bodi haikuweza 
kusimamia urejeshaji wa mikopo inayostahili kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali 10.2.  
 
Jedwali 10.2:  Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mikopo Inayostahili Kulipwa 

kwa Mwaka 
Mwaka 
wa Fedha 

Jumla ya Mikopo 
Ambayo Haijalipwa 
(Sh. Bilioni) 

Jumla ya Makusanyo ya 
Mwaka ya Mikopo 
Inayostahili Kulipwa  
(Sh. Bilioni) 

Kiwango cha 
Makusanyo 
ya Mwaka 
(%) 

2012/2013 95.9 25.05 26 
2013/2014 82.5 19.39 24 
2014/2015 81.8 20.64 25 
2015/2016 42.9 13.15 31 
2016/2017 15.9 2.93 18 
Total 319 81.16 25 

Chanzo: Kanzidata ya Ulipaji na Urejeshaji ya HESLB, 2018 
 
Jedwali 10.2 linaonesha kuwa Bodi ilikuwa na jumla ya shilingi za bilioni 
319 za mikopo iliyostahili kulipwa kwa miaka mitano ya fedha. Uchambuzi 
wa taarifa za Bodi ya Mikopo unaonesha kuwa jumla ya ukusanyaji wa 
mikopo inayostahili kulipwa kuanzia mwaka 2012/2013 hadi 2016/2017 
ilikuwa shilingi bilioni 198.8. Hata hivyo, malimbikizo ya mikopo iliyostahili 
kulipwa ilikuwa shilingi bilioni 81.16 sawa na asilimia 25 ya ulipaji wa 
mikopo kwa miaka mitano iliyopita. 
 
10.2.5 Marejesho, Malimbikizo ya Ukusanyaji na Tozo zingine 

Hazikulipwa wakati wa Kuripoti Utendaji wa Ukusanyaji wa 
Mikopo 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa masuala kama marejesho ya mikopo yaliyotokana na 
makato yaliyofanywa kimakosa, ukusanyaji wa madeni ya nyuma, na 
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utenganishaji kati ya malipo ya ziada pamoja na kiwango cha jumla cha 
mikopo havikuelezwa kinagaubaga namna zilivyogawanywa wakati wa 
kutoa taarifa za utendaji wa makusanyo ya mikopo. 
 
Kwa mfano, mapitio ya malipo ya mikopo inayostahili kulipwa yalionesha 
kuwa, Bodi ya Mikopo haikuripoti juu ya punguzo la fedha iliyokusanywa 
kimakosa ndani ya mwaka wa fedha husika. Kwa mujibu wa kanzidata ya 
mikopo inayostahili kurejeshwa, Bodi ilikuwa na jumla ya shilingi bilioni 
81.16 zilizoripotiwa kukusanywa, ambapo shilingi bilioni 1.220 zilipaswa 
kuwa punguzo. Punguzo la kila mwaka ikilinganishwa na ulipaji wa mikopo 
uliofanywa ni kama inavyooneshwa katika Jedwali 10.3. 
 
Jedwali 10.3: Marejesho ambayo Hayakupunguzwa wakati wa Utoaji wa 

Taarifa ya Makusanyiko 
Mwaka wa 

Fedha 
Mikopo Ambayo 

Imelipwa kwa Mwaka 
(Sh. Milioni) 

Punguzo 
lililooneshwa kwenye 
Taarifa ya Kanzidata 

(Sh. Milioni) 

Asilimia ya 
Punguzo 

(%) 
  

2012/2013 25,050 70 0 
2013/2014 19,390 240 1 
2014/2015 20,640 290 1 
2015/2016 13,150 70 1 
2016/2017                   2,930  550 19 

Total 81,160 1,220 2 
Chanzo: Kumbukumbu za Hesabu za Bodi ya Mikopo na Kanzidata ya 

Urejeshaji wa Mikopo ya Mwaka 2018 

Jedwali 10.3 linaonesha kuwa kiasi cha fedha kilichopaswa kupunguzwa 
kwenye makusanyo kilikuwa kati ya asilimia 0 hadi 19 ya mikopo 
inayostahili kukusanywa kwa mwaka. Hii inamaanisha kuwa kulikuwa na 
punguzo zaidi lililotakiwa kufanywa katika miaka ya fedha iliyofuata. Hata 
hivyo, ilibainika kuwa Bodi ya Mikopo haikutambua kiasi hiki kama punguzo 
kwenye makusanyo wakati wa kutoa taarifa ya utendaji kuhusu ukusanyaji 
wa mikopo dhidi ya malengo yaliyowekwa. 
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10.2.6  Hesabu ya Mikopo kwenye Kanzidata ya Bodi ya Mikopo 
Haikushabihiana na Kanzidata ya Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

 
Taarifa kutoka Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora zilionesha kuwa kulikuwa na wanufaika wa mikopo wapatao 
15,885 kulingana na kanzidata ya mishahara ya serikali. Wanufaika hawa 
walikuwa wamekamilisha malipo ya mikopo yao kupitia makato ya kila 
mwezi kutoka kwenye mishahara yao. 
 
Ukaguzi ulichukua sampuli ya wanufaika wa mikopo wapatao 180 kati ya 
15,885 waliokuwa wamekamilisha mikopo yao kutoka kwenye kanzidata ya 
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na kuzilinganisha na 
salio kwenye kanzidata ya Bodi ya Mikopo. Baada ya uchambuzi, ukaguzi 
ulibaini kuwa jumla ya wanufaika wa mkopo 180 walikuwa wamekamilisha 
mikopo yao hata hivyo taarifa za Bodi zilionesha kuwa walikuwa bado 
hawajamaliza mikopo yao kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 10.4. 
 

Jedwali 10.4: Bakaa ya Mikopo kama Ilivyoripotiwa kwenye Kanzidata 
ya Mishahara ya Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Kanzidata ya Ulipaji na Urejeshaji wa 
Mikopo ya Bodi ya Mikopo 

Taaisisi ys 
Serikali 

Idadi ya 
Wanafaika 

Waliomaliza 
Mikopo kwa 
Mujibu wa 

Kanzidata ya 
OR-UTUMISHI 

Idadi ya 
Wanufaika 

Waliomaliza 
Mikopo yao 
kwa Mujibu 

wa Bodi 

Idadi ya 
Wanufaika 

wenye 
Madeni ya 

Mikopo kwa 
Mujibu wa 

Bodi 

Asilimia ya 
Wanufaika 

Wanaodaiwa 
 
 

Jiji la Arusha  20 3 17 85 
Jiji la 
Dodoma  

20 
3 17 85 

Jiji la 
Mwanza  

20 
4 16 80 

Jiji la Dar es 
Salaam  

20 11 9 45 

Wizara ya 
Afya 

20 3 17 85 

Wizara ya 
Elimu 

20 3 17 85 

TAMISEMI 20 11 9 45 
UDOM 20 4 16 85 
Kituo cha 
Elimu Kibaha 

20 3 17 85 
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Taaisisi ys 
Serikali 

Idadi ya 
Wanafaika 

Waliomaliza 
Mikopo kwa 
Mujibu wa 

Kanzidata ya 
OR-UTUMISHI 

Idadi ya 
Wanufaika 

Waliomaliza 
Mikopo yao 
kwa Mujibu 

wa Bodi 

Idadi ya 
Wanufaika 

wenye 
Madeni ya 

Mikopo kwa 
Mujibu wa 

Bodi 

Asilimia ya 
Wanufaika 

Wanaodaiwa 
 
 

Total 180 45 135 75 

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi wa Taarifa za Makato ya Mikopo kutoka 
Bodi ya Mikopo na Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 

2018 
 

Jedwali 10.4 linaonesha kuwa, kwa mujibu wa kanzidata ya Bodi, 
wanufaika 135 kati ya 180 waliomaliza kulipa mikopo yao kwa mujibu wa 
Ofisi ya Rais – Menejiment ya Utumishi wa Umma walikuwa bado 
wanadaiwa mikopo na Bodi. Hii inamaanisha kuwa ni wanufaika 45 tu kati 
ya 180 ambao ni sawa na asilimia 25 ya wanufaika wa mikopo 
waliochukuliwa sampuli ndio walilipa na kukamilisha mikopo yao kulingana 
na kumbukumbu za Bodi ya Mikopo. Hata hivyo, asilimia 75 ya wanufaika 
wote wa mikopo waliochukuliwa sampuli walikuwa hawajapelekewa 
ankara za madeni yao. 
 
Kwa upande mwingine, uchambuzi zaidi ulionesha kuwa wakati Ofisi ya 
Rais – Menejiment ya Utumishi wa Umma iliripoti wanufaika wa mikopo 
kwamba hawadaiwi kwa mujibu wa hati za mishahara yao, Bodi iliripoti 
jumla ya shilingi milioni 362 kama sehemu ya mikopo ambayo 
haijarejeshwa na wanufaika hao. 
 
10.2.7 Mapungufu katika Utekelezaji wa Shughuli za Kimkakati za 

Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu 
 
Mapitio hayo yalionesha kuwa kulikuwa na shughuli 39 za kimkakati kuhusu 
ulipaji na urejeshaji wa mikopo katika mpango-mkakati wa pili 
zinazohusiana na ulipaji na urejeshaji wa mikopo. Ukaguzi haukuweza 
kubaini hali ya utekelezaji wa shughuli hizi kwa sababu zilikuwa 
hazipimiki. 
 
Uchambuzi wa utekelezaji wa shughuli za kimaendeleo zilikuwa saba. 1 
kati ya 7 ilitekelezwa kikamilifu wakati 4 zilitekelezwa kwa sehemu, na 2 
hazikutekelezwa. Kucheleweshwa kutekeleza shughuli hizi kulizuia juhudi 
za Bodi ya Mikopo kutekeleza shughuli zake kama vile kutafuta, kutuma 
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ankara na kukusanya madeni kwa ufanisi. Miongoni mwa sababu 
zilizotolewa na maofisa wa Bodi ya Mikopo kuhusu kutotekelezwa kwa 
shughuli zilizopangwa ni ukosefu wa vipaumbele dhahiri ambavyo shughuli 
zimeanza kulingana na mfuko uliopo. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya shughuli 39 zilizoainishwa katika mipango 
mkakati yote miwili, shughuli 31 hazikubuniwa kikamilifu. Hii ni kwa 
sababu shughuli hizi hazikuwa rahisi kuhesabika. Hii inamaanisha kuwa, 
shughuli hizi zilikuwa na mawanda mapana. Mbali na kuwa na mawanda 
mapana, pia hakukuwa na muda uliowekwa wa utekelezaji wake. Kwa 
kuongezea, hakukuwa na malengo au viashiria vya kupima utekelezaji wa 
mambo anuwai ya mipango ya kimkakati ya ulipaji wa mikopo. 
 
10.2.8 Mapungufu katika Uangalizi na Msaada Uliotolewa na Wizara ya 

Elimu Sayansi na Teknolojia ili Kuhakikisha Ukusanyaji Bora wa 
Mikopo 

 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikutekeleza ipasavyo jukumu 
lake la kuhakikisha kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
inafanya vizuri katika ukusanyaji wa mikopo ili kuwa na chanzo endelevu 
cha ufadhili kwa wanafunzi wa elimu ya juu. Vivyo hivyo, Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia haikujadili utendaji wa Bodi ya Mikopo katika 
shughuli za ulipaji na urejeshaji wa mikopo. Mbali na Mkurugenzi wa Elimu 
ya Juu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuwa mjumbe wa bodi 
ya wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo, hakukuwa na ripoti rasmi za maendeleo 
ambazo ziliandaliwa na kuwasilishwa kwa Wizarani na Bodi ya Mikopo. 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa licha ya mkurugenzi kuwa mjumbe wa Bodi, 
yeye hakuwa mjumbe wa Kamati ya Bodi ambayo ilijadili masuala ya 
ulipaji na urejeshaji wa mikopo  
 
10.3 Sababu ya Udhaifu Uliojitokeza kwenye Ulipaji na Urejeshaji wa 

Mikopo ya Elimu ya Juu 
 
Kulingana na udhaifu ulioelezwa katika matokeo ya ukaguzi chini ya 
Kifungu cha 10.2 kinachoonesha hali halisi ya utendaji katika usimamizi wa 
ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, zifuatazo ni 
sababu za udhaifu uliobainika. 
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10.3.1  Kushindwa Kufikia Malengo ya Ukusanyaji wa Mikopo 
 

a) Mapungufu Katika Utoaji wa Taarifa za Mikopo Inayostahili 
Kulipwa 

 
Bodi ya Mikopo haikuweka malengo ya kila mwaka kupima utendaji wake 
katika ukusanyaji wa mikopo kulingana na idadi ya wanufaika wa mikopo 
waliobainika. Ilibainika kuwa, miongoni mwa sababu za kutotimiza 
malengo ya ukusanyaji wa mikopo hiyo ni kukosekana kwa ripoti rasmi 
ambazo zilitayarishwa kuelezea idadi halisi ya wanufaika wa mikopo 
waliobainika kwa miaka kadhaa kwa sababu taarifa zilizalishwa moja kwa 
moja kutoka kwenye kanzidata ya wanufaika wa mikopo. 
 
Kulingana na takwimu za ukusanyaji wa mikopo kwa kila mwaka, 
ukusanyaji wa mikopo ulifikia asilimia 53 ya kiasi cha mikopo inayostahili 
kukusanywa kwa mwaka wa fedha 2016/17.  Hata hivyo, uchambuzi kutoka 
kwenye mipango-mkakati ya Bodi ya Mikopo pamoja na kanzidata ya 
ukusanyaji wa mikopo ulionesha kuwa licha ya juhudi hizo, Bodi haikufikia 
malengo yake ya ukusanyaji wa mikopo kwa asilimia 70 na 80 ya mikopo 
kama ilivyowekwa kwenye mipango-mkakati hiyo.  
 

b) Udhaifu katika Ufuatiliaji wa Ankara za Mikopo Zilizotolewa kwa 
Wanufaika 

 
Si wanufaika wote wa mikopo waliopelekewa ankara zao walianza kulipa. 
Idadi ya wanufaika wa mikopo walioanza kulipa mikopo yao dhidi ya 
ankara zilizotolewa ilionekana kuongezeka katika miaka miwili ya fedha 
ikilinganishwa na miaka ya nyuma ya fedha yaani 2012/13 na 2014/15. 
Sababu za idadi ndogo ya ulipaji katika miaka ya fedha ya 2012/13 na 
2014/15 ni juhudi hafifu za ufuatiliaji wa ankara zilizotolewa na 
kutokuwepo utunzaji wa  nyaraka na ufuatiliaji wa shughuli za malipo ya 
mikopo dhidi ya idadi ya wanufaika wa mikopo waliopewa ankara. Kwa 
kuongezea, ilikuwa ngumu kuweza kubaini kiwango halisi cha ankara 
zilizotolewa dhidi ya kiwango cha mikopo kilichokusanywa. 
 
Vilevile, timu ya ukaguzi iligundua kuwa kushuka kwa idadi ya kiwango cha 
ulipaji kwa asilimia 26 yaani kutoka asilimia 98 hadi 72 ya wanufaika wa 
mikopo waliopewa ankara kati ya mwaka wa fedha 2015/16 na 2016/17 
kulitokana na juhudi kubwa zilizowekwa katika kutoa ankara kuliko 
kufuatilia ukusanyaji kutoka kwenye ankara hizo zilizotolewa. 
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Pia, ilibainika kuwa walengwa wa mikopo waliobainika kwa mwaka 
hawakuhusiana na wanufaika wa mikopo waliotozwa ankara. Kuanzia 
mwaka wa fedha 2012/13 hadi 2014/15, kulikuwa na juhudi ndogo katika 
utoaji wa ankara kwa wanufaika wa mikopo. Kwa miaka hiyo ya fedha, 
utoaji wa ankara ulifanywa kwa mikono na kumbukumbu hazikutunzwa vya 
kutosha. 
 

c) Mapungufu Katika Utoaji wa Adhabu kwa Wadaiwa Sugu wa 
Mikopo 

 
Kanzidata ya ukusanyaji wa mikopo ilibainisha idadi kubwa ya wadaiwa 
sugu. Hivyo, ukusanyaji wa mikopo inayostahili kulipwa ulitarajiwa 
kusimamiwa vizuri kuhakikisha kuwa mikopo yote inayostahili kulipwa 
imelipwa kikamilifu au wadaiwa sugu kupatikana. Ukaguzi ulibaini kuwa, 
kulikuwa na udhaifu katika urejeshaji wa mikopo kutoka kwa wadaiwa 
sugu. 
 
Kwa kuongezea, ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Mikopo kupitia idara yake 
ya ulipaji na urejeshaji wa mikopo haikuandaa au kuwasilisha kwa kitengo 
cha sheria orodha ya wadaiwa sugu wa mikopo kwa hatua zaidi za kisheria. 
Ukaguzi umebaini kuwa kushindwa kuhudhuria kesi nyingi kama 
ilivyopangwa ilitokana na ukosefu wa watumishi kwenye idara ya sheria. 
Hadi wakati wa ukaguzi huu, idara ya sheria ilikuwa na mtumishi mmoja tu 
ambaye hata hivyo alikwua akikaimu nafasi ya Mkurugenzi wa Huduma za 
Sheria. 
 

d) Kutotumia Ipasavyo Wadhamini wa Wanufaika wa Mikopo Wakati 
wa Kubaini Wadaiwa Sugu 

 
Bodi ya Mikopo haikutumia kikamilifu wadhamini wa wanufaika wa mikopo 
wakati wa kubaini wadaiwa sugu wa mikopo haswa wale walioshindwa 
kubainika kwa njia za kawaida. Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 1997 hadi 
2015, Bodi iliweza kufuatilia jumla ya wadhamini 254 lakini ni 109 tu (sawa 
na asilimia 43) walijitokeza. 
 
Mapitio ya kanzidata na mahojiano na maofisa wanaohusika na ukusanyaji 
wa mikopo yalifichua kuwa haikuwezekana kutumia wadhamini kikamilifu 
kwa sababu kanzidata ya Bodi haikuweza kutunza maelezo ya wadhamini 
wakati wa kuandikisha maelezo yao kwenye kanzidata. Hata hivyo, kati ya 
wadhamini wote waliojitokeza, hakukuwa na kiasi chochote cha mikopo 
kilichoweza kulipwa au kurejeshwa kutoka kwao au wadhaminiwa.  
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10.3.2 Idadi ya Mikopo ambayo Hailingani na Mikopo Inayostahili 

Kulipwa  
 
Tofauti kati ya Idadi ya Wanufaika wa Mikopo dhidi ya Ankara 
Zilizotolewa 
 
Sababu ya tofauti kati ya mikopo iliyobainishwa na mikopo inayostahili 
ilitokana na kutolingana kwa wanufaika wa mikopo iliyobainishwa kwa 
mwaka husika na walengwa wa mikopo waliopewa ankara za malipo ya 
mikopo. Kuanzia mwaka wa fedha 2012/13 hadi 2014 / 2015, kulikuwa na 
juhudi ndogo katika kutoa ankara kwa wanufaika waliopatikana. Utoaji wa 
ankara ulifanywa kwa mikono na kumbukumbu zake hazikutunzwa. Hata 
hivyo, kwa miaka miwili ya fedha iliyopita ya 2015/2016 na 2016/2017, 
Bodi ya Mikopo iliweza kutoa asilimia 100 ya ankara kwa wanufaika wa 
mikopo waliobainishwa. Hii ni kwa sababu shughuli za ulipaji wa mikopo 
ziliunganishwa kwenye kanzidata ya ulipaji na urejeshaji wa mikopo. 
 
10.3.3 Kiwango cha Chini cha Mikopo Inayolipika 
 
Idadi ya Mikopo Inayopaswa Kuanza Kulipwa lakini Haijalipwa kwa Muda 
Mrefu 
 
Kanzidata ya Bodi ya Mikopo ilihifadhi jumla ya wanufaika wa mkopo 
112,922 ambao walikuwa na madeni ya mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 
706.70 na hawakurejesha kwa zaidi ya miaka mitano. Kwa mujibu wa 
Mwongozo wa Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo wa Mwaka 2008, wanufaika 
hawa walikuwa kwenye orodha ya wadaiwa sugu. Hata hivyo, Bodi ya 
Mikopo haikuwa na sehemu inayoonesha idadi ya wadaiwa sugu kwenye 
kanzidata iliyokuwepo pamoja na kwamba kiasi kinachodaiwa na Bodi 
kutoka kwa wadaiwa sugu hao kilikuwa kikubwa. Hapakuwa pia na 
uchambuzi wa muda wa urejeshaji wa mikopo ili kuwezesha Bodi kubaini 
uwezekano wa kukusanya mikopo hiyo. 
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10.3.4 Mwenendo Usioridhisha wa Urejeshaji wa Mikopo Inayostahili 
Kurejeshwa 

 
a) Utafutaji Usioridhisha wa Wadhamini wa Mikopo 

 
Tangu ianzishwe, Bodi ya Mikopo haikuwashirikisha vya kutosha wadhamini 
wa wanufaika wa mikopo katika kutafuta wanufaika wa mikopo au 
wanaokaidi kulipa mikopo yao. Jedwali 10.5 linaonesha wadhamini 
kadhaa waliowasiliana na Bodi katika miaka iliyopita ikilinganishwa na 
idadi ya wadaiwa sugu wa mikopo kwa mwaka.  
 
Jedwali 10.5: Idadi ya Wadhamini Waliotafutwa Ikilinganishwa na Jumla 

ya Idadi ya Wadaiwa Sugu wa Mikopo 
Mwaka Jumla ya Wadaiwa 

Sugu wa Mikopo 
kwa Mujibu wa 

Kanzidata 

Idadi ya Wadhamini 
wa Wadaiwa Sugu 
wa Mikopo Mikopo 

Waliofikiwa 

Kiwango cha 
Asilimia ya 
Wadhamini 
Waliofikiwa 

1997-2012 112,856 42  0.04 
2013 29,586 12 0.04 
2014 29,756 32 0.11 
2015 35,768 168 0.47 
Jumla 207,966 254 0.12 

Chanzo: Taarifa za Ulipaji na Urejeshaji Mikopo wa HESLB, 2018 
 
Jedwali 10.5 linaonesha kuwa kwa ujumla, idadi ya jumla ya wadhamini 
waliowasiliana na Bodi ya Mikopo katika shughuli za kurejesha mkopo 
ilikuwa chini ya asilimia moja (asilimia 0.12). Katika kupitia kiwango cha 
mwitikio wa wadhamini waliowasiliana na Bodi ya Mikopo, timu ya ukaguzi 
ilibaini kuwa idadi ya wadhamini waliotoa mrejesho ilikuwa tofauti kwa 
kati ya asilimia 31 hadi 63. 
 
Mapitio zaidi ya kanzidata na mahojiano baina ya maofisa wa sehemu ya 
ulipaji na urejeshaji walionesha kuwa haiwezekani kuwatumia kikamilifu 
wadhamini kwa sababu kanzidata ya Bodi ya Mikopo haikuweza kuzingatia 
taarifa za wadhamini wakati wa kurekodi taarifa hizo kwenye kanzidata. 
Pia, taarifa za mawasiliano ya wadhamini kwenye kanzidata hazikuhuishwa 
mara kwa mara ili kuzingatia mabadiliko yoyote ya taarifa za mawasiliano. 
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b) Mwenendo Hafifu wa Adhabu Iliyotolewa kwa Wakaidi wa 
Malipo ya Mikopo 

 
Timu ya ukaguzi iligundua kuwa Bodi ya Mikopo haikuwa na utaratibu wa 
kutunza orodha iliyohuishwa ya idadi ya wadaiwa wakaidi. Kulingana na 
takwimu zilizotolewa kwa timu ya ukaguzi za mwaka wa fedha 2015/2016 
na 2016/2017, na kulingana na uchambuzi wa mikopo isiyolipwa, Bodi 
ilikuwa na jumla ya wanufaika 163,394 na 291,672 waliokaidi kurejesha 
mikopo katika miaka miwili ya fedha, mtawalia. Hii inamaanisha kuwa 
kulikuwa na ongezeko la wadaiwa sugu wa mikopo wapatao 128,278 
kulingana na uchambuzi wa taarifa hizo. Hata hivyo, taarifa zilizotolewa 
na Bodi zilionesha kuwa kulikuwa na wadaiwa sugu wa mikopo wapato 18 
pekee. Kwa mujibu wa kumbukumbu za Bodi, ni wadaiwa sugu wawili tu 
waliokiuka masharti ya ulipaji wa mikopo waliofikishwa mahakamani. 
 

c) Kiwango Kidogo cha Punguzo la Mikopo na Adhabu 
Zinazotolewa kwa Waajiri 

 
Kutopunguzwa kwa makato ya mikopo inayotakiwa kupunguzwa na waajiri 
kutoka kwa wafanyakazi ambao ni wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu 
ilikuwa sababu ya ukusanyaji usioridhisha wa mikopo inayostahili kulipwa. 
Kutopunguzwa kwa kiasi hicho kunastahiki adhabu kwa mwajiri sawa na 
kiwango cha makato ambayo hayajalipwa. Uhakiki na uchambuzi wa 
orodha ya waajiri wanaokosa malipo kama ilivyotolewa na Bodi inaonesha 
kuwa asilimia 34 ya waajiri ambao walipewa adhabu hawakulipa adhabu 
zilizotozwa. 
 
Mapitio zaidi ya adhabu iliyotolewa kwa waajiri ambao walishtakiwa kwa 
kuchelewa kufanya malipo ilionesha kuwa kati ya waajiri 70 ni 14 tu 
walikuwa waajiri wa taasisi za umma. 
 
10.3.5 Kutokuwepo kwa Usawa wa Mikopo Iliyoko Bodi ya Mikopo na 

Kanzidata ya Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kwa sababu ya njia zisizo wazi za kukusanya na 
kuchambua taarifa za ukusanyaji wa mikopo kwa kupima utendaji wa 
malengo ya ukusanyaji na kumbukumbu za mikopo katika kanzidata ya 
ukusanyaji wa madeni kwa mujibu wa Bodi ya Mikopo, kulikuwepo na 
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tofauti ya kitaarifa baina ya Bodi na Ofisi ya Rais – Menejeiment ya 
Utumihsi wa Umma. 
 
10.3.6 Utekelezaji Hafifu na Ufuatiliaji wa Mikakati ya Ulipaji na 

Urejeshaji wa Mikopo 
 

a) Kipaumbele Kidogo Kilitolewa Katika Shughuli za Ulipaji na 
Urekeshaji wa Mikopo  

 
Hii ni kwa sababu kulikuwa na jumla ya shughuli 39 zilizohusu ulipaji na 
urejeshaji wa mikopo chini ya malengo yote mawili ya kimkakati haswa 
katika mpango-mkakati wa mwaka 2014-2017. Ilibainika kuwa shughuli 
hizo hazikutengwa katika sehemu mbili za ukusanyaji wa mkopo kwa 
maana ya ulipaji wa hiari na urejeshaji wa kisheria. 
 
Kwa kuongezea, hakukuwa na mikakati ya kutafuta mikopo ambayo 
ililingana na shughuli za urejeshaji wa mikopo. Hii inamaanisha kuwa suala 
la kubaini wakaidi wa urejeshaji wa mikopo kwa lengo la kuandaa mipango 
na kuboresha usimamizi wa ukusanyaji wa mikopo lilikuwa hafifu. Ukaguzi 
ulibaini kuwa ni asilimia 1.6 tu ya shughuli za urejeshaji wa mikopo ndio 
ilitengwa kwa shughuli za urejeshaji wa mkopo wakati asilimia 97.4 
iliyobaki ilitengwa kwa shughuli za ulipaji wa mikopo. 
 

b) Kutokuwepo kwa Mfumo Madhubuti wa Ufuatiliaji 
 
Kitengo cha ufuatiliaji na tathmini hakikuweza kutoa miongozo kwa 
vitengo au sehemu zingine kuhusu aina ya taarifa ambazo zingeweza 
kukusanywa na kuchakatwa kwa ajili ya kupima utendaji wa idara husika. 
 
Kwa mfano, vitengo vya ufuatiliaji na tathmini vilitegemea kukusanya tu 
taarifa kwa kutumia malengo mapana ambayo hayatekelezeki. Kitengo 
hakikuandaa mpango wa ufuatiliaji ambao ulizingatia ufuatiliaji wa 
shughuli za ukusanyaji wa mikopo katika kipindi chote cha ukaguzi. Hii 
ilikuwa kinyume na mipango-mkakati ambayo ilionesha kuwa Bodi ya 
Mikopo ilitakiwa kufuatilia shughuli zake kupitia kitengo cha ufuatiliaji na 
tathmini. 
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c) Udhaifu Katika Mipango na Utoaji Taarifa za Matokeo ya Ukaguzi 
 

Ripoti ya ukaguzi ya mwaka 2016/2017 ya Bodi ya Mikopo ilionesha kuwa 
utendaji ulikuwa asilimia 92. Hata hivyo, ripoti ya ukaguzi haikupitishwa 
na uongozi wa Bodi kwani hakukuwa na udhibitisho wa idhini hiyo. 
 
Pia, udhaifu katika muundo na uandaaji wa mikakati ya ukusanyaji kama 
vile ukaguzi kutoka kwenye mipango-mkakati ulichangia kutokutekelezwa 
kwake. Mipango-mkakati yote miwili haikuonesha idadi ya ukaguzi 
unaostahili kufanywa pamoja na maeneo kwa kuzingatia viashiria hatarishi 
au umuhimu wa maeneo hayo kwenye ukusanyaji wa mikopo. Kwa hiyo, 
hali hii iliathiri utekelezaji wa shughuli za ukusanyaji wa mikopo kwani 
hakukuwa na malengo ya haraka kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli hizo. 
 
Mipango ya ukaguzi haikuandaliwa na Bodi ya Mikopo. Utaratibu pekee 
ambao ulitumika ulikuwa kwa njia ya dharura. Mkakati huu hata hivyo 
haukuoneshwa kwenye mwongozo wa ukusanyaji wa mikopo wa mwaka 
2008. Pia, mipango ya ukaguzi ilikosa viashiria vya kupima utendaji kwa 
ajili ya kupima na kutoa taarifa za mafanikio yaliyopatikana katika 
shughuli za ukaguzi zilizofanywa. 
 

d) Kanzidata Haitumiki wakati wa Kupanga Ubainishaji wa 
Wanufaika wa Mikopo 

 
Hakukuwa na ushahidi ulioonesha matumizi ya kanzidata ya wadaiwa wa 
mikopo katika kupanga mbinu za utekelezaji wa kubaini wanufaika wa 
mikopo. Mwongozo wa ukusanyaji wa mikopo haukueleza jinsi ya kuchagua 
njia sita zilizoko kwenye mikakati kwa msaada wa uchambuzi wa 
kanzidata. Timu ya ukaguzi ilitarajia kuwa kabla ya kutumia mbinu yoyote 
ya ukusanyaji wa mikopo, uamuzi unapaswa kuzingatia eneo la wanufaika 
wa mikopo, idadi ya wakopaji na ofisi za waajiri watakaotembelewa, 
kiwango kinachoweza kukusanywa, viashiria vya hatari vinayohusishwa na 
njia iliyopendekezwa, na gharama au tija katika kutekeleza mbinu hiyo.  
 
10.4 Athari za Mapungufu Yaliyobainika 
 
Sehemu hii inazungumzia kwa ufupi madhara yanayoweza kusababishwa na 
usimamizi mbaya wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa 
elimu ya juu. Athari za mapungufu hayo yamelenga maeneo makuu mawili 
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ambayo ni utekelezaji wa shughuli za ulipaji na urejeshaji wa mikopo, 
pamoja na ufuatiliaji wa uandaaji na utekeleaji wa mikakati ya ukusanyaji 
wa mikopo. 
 
10.4.1 Udhaifu wa Ulipaji na Urejeshaji wa Mikopo  
 
Usimamizi wa Shughuli za Ulipaji wa Mikopo  
 

a) Jumla ya malimbikizo ya mikopo inayostahili kulipwa ya shilingi 
bilioni 244 hazikukusanywa kwa mwaka wa fedha 2016/17. Kiasi 
hiki, ikiwa kingekusanywa, kingetumika kufadhili wanafunzi 
wengine wa masomo ya juu katika miaka inayofuata. Kwa hivyo, 
kulikuwa na idadi kadhaa ya wanafunzi wa elimu ya juu ambao 
wangekosa mikopo. 

 
b) Kutokana na uwezo finyu wa kubaini wanufaika wa mikopo, Bodi ya 

Mikopo haikuweza kubaini malimbikizo ya wanufaika wa mikopo 
wapatao 130,697. Hii ilimaanisha kuwa mikopo haikulipwa na 
wanufaika ambao wangeweza kubainika hivyo kukwamisha 
ukusanyaji wa mikopo kwa ajili ya kufadhili wanufaika wengine wa 
mkopo wa elimu ya juu. 

 
c) Idadi ya ankara zilizotolewa kwa wanufaika wa mikopo ambazo 

hazikujibiwa wala kulipwa ilikuwa 16,416 kati ya 58,930. Hii 
itaathiri kiwango cha ukusanyaji wa mapato na hivyo itazuia idadi 
ya wanafunzi wa masomo ya juu ambao wangestahili kupata 
mikopo kutoka Bodi ya Mikopo. 
 

Usimamizi na Udhibiti wa Shughuli za Urejeshaji wa Mikopo 
 

a) Hadi mwaka 2017, takribani asilimia 44 ya wanufaika wa mikopo 
walikuwa wakilipa mikopo yao wakati asilimia 56 ilikuwa bado. 
Hivyo, serikali ilikuwa ikipoteza asilimia 56 ya mikopo ambayo 
ilitakiwa kukusanywa. 

 
b) Bodi ya Mikopo iliweza kupata marejesho pungufu ikilinganishwa na 

kiasi cha mikopo ambacho kilikuwa hakijalipwa. Hii inamaanisha 
kwamba, bado kutakuwa na ongezeko la wakaidi wa urejeshaji wa 
mikopo na hivyo kuathiri ukusanyaji wa mikopo ambayo haijalipwa 
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kwa wakati. Bodi ya Mikopo ilifanikiwa kurejeshewa asilimia 25 tu 
ya jumla ya mikopo yote iliyostahili kurejeshwa. 

 
c) Kuwepo kwa mfumo usioridhisha wa urejeshaji wa mikopo 

inayostahili kulipwa kutoka kwa wadaiwa sugu wa mikopo ikiwa 
pamoja na kutowachukulia hatua za kisheria kumepunguza 
uwezekano wa ukusanyaji zaidi wa mikopo ikilinganishwa na 
makusanyo ya sasa. Hii ingeweza kuwakumbusha wakaidi wa 
urejeshaji wa mikopo ili kurahisisha urejeshaji wa hiari. 
 

10.4.2 Ubunifu na Ufuatiliaji wa Mikakati ya Ukusanyaji wa Mikopo 
 

a) Kutokana na mapungufu ya muundo wa ufuatiliaji wa mikakati ya 
makusanyo, kulikuwa na uwezekano kuwa, kwa kutotumia 
kanzidata katika kuandaa mipango, kutekeleza na kufuatilia 
ubainishaji, utozaji na ukusanyaji wa mikopo kungeweza kuongeza 
gharama za kiutekelezaji.  
 

b) Ukosefu wa mwongozo uliathiri shughuli za ufuatiliaji wa 
ukusanyaji mikopo kwani hakukuwa na uthabiti katika mbinu 
zilizotumika kukusanya mikopo na kuchambua taarifa za kupima 
utendaji ulioendana na malengo ya ukusanyaji wa mikopo. Hii 
ilisababisha tofauti kwenye hesabu za makusanyo ambazo 
zilioneshwa kwenye taarifa ya fedha, kitengo cha uhasibu, pamoja 
na kanzidata ya Bodi. 
 

c) Bodi ya Mikopo haikuwa katika nafasi nzuri ya kubuni mbinu 
ambazo zingekuwa nafuu katika shughuli za kubaini wanufaika wa 
mikopo ambao hawajalipa au kurejesha mikopo. Hivyo, kutokuweka 
kumbukumbu na kufanya uchambuzi wa gharama zinazotumika 
katika mbinu mbalimbali za ubainishaji wa wanufaika wa mikopo 
kulikwamisha ufanisi katika mgawanyo wa rasilimali wakati wa 
kufanya shughuli za ubainishaji wa wanufaikaji wa mikopo. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 

URATIBU NA UFUATILIAJI WA UTOAJI WA ELIMU 
 
11.1 Utangulizi  
 
Uratibu ni kazi ya usimamizi ambayo inahakikisha kuwa idara na wakala 
mbalimbali hufanya kazi kwa kushirikiana. Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  zilikuwa 
na jukumu la kuhakikisha kunakuwepo uratibu mzuri kati yao, sekretarieti 
za mikoa, na mamlaka za serikali za mitaa. Uratibu ni  muhimu katika 
kufikia malengo yanayotekelezwa na wizara tofauti, sekretarieti za mikoa, 
na mamlaka za serikali za mitaa. Jambo muhimu katika uratibu ni 
maelewano ya pamoja ya malengo, ukamilishaji wa pamoja wa malengo 
hayo, rasilimali na ufanisi, uhusiano mzuri wa kijamii, na  muundo wa 
wafanyakazi. 
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini kwenye shughuli zinazohusu utoaji wa elimu nchini. 
 
Sura hii imegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni (a) uratibu 
baina ya wadau kuhusu utoaji wa huduma za elimu; na (b) ufuatiliaji wa 
shughuli za utoaji wa huduma za elimu. 
 
11.2 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inaelezea matokeo ya ukaguzi kuhusu uratibu na ufuatiliaji wa 
shughuli za utoaji wa elimu nchini. Kimsingi, inafafanua kiwango cha 
uratibu ndani ya muundo wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
vilevile kati ya Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI na 
pia katika ngazi ya tawala za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. 
Sehemu hii pia iliangalia uratibu unaofanywa na taasisi zinazotoa huduma 
za elimu kama vile shule za msingi na sekondari, vyuo vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi, pamoja na vyuo vikuu. 
 
Matokeo ya ukaguzi katika sehemu hii yamegawanywa katika sehemu kuu 
tatu ambazo ni uratibu kati ya watendaji katika sekta za elimu, sababu 
zilizopelekea uratibu usiofaa katika ngazi mbalimbali za uendeshaji wa 
sekta ya elimu, na athari zitokanazo na uratibu duni wa huduma za elimu. 
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11.2.1 Uratibu duni wa kusimamia Watendaji katika Sekta za Elimu 
 
Ripoti za ukaguzi wa ufanisi zimebainisha kuwa kulikuwa na uratibu hafifu 
katika ngazi tofauti za Serikali. Hii inadhihirishwa na ushirikiano duni kati 
ya taasisi zinazohusika na utoaji wa aina mbalimbali za elimu kama 
inavyoainishwa hapa chini. 
 
a) Uratibu Usiofaa katika Ngazi za Wizara  

 
Ukaguzi ulionesha kuwa kulikuwa na uratibu usiotosheleza katika ngazi za 
wizara kama vile Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI. 
Kaguzi zifuatazo ziliripoti udhaifu kuhusu uratibu wa utoaji wa huduma za 
elimu nchini. 
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini 
ulibaini kuwa mfumo wa majadiliano uliotumika kama jukwaa la uratibu 
kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknoloji na OR-TAMISEMI haukufanyika 
kwa ufanisi. Hii ni kutokana na kwamba kwa mujibu wa mifumo 
iliyowekwa inayojumuisha vikundi vitatu vya kitaalamu na Kamati ya 
Maendeleo ya Sekta ya Elimu ambazo zilitakiwa kukutana kila robo mwaka 
kujadili masuala ya kitaalamu ikiwa pamoja na hatua za kuwajengea 
uwezo walimu walio kazini. Hata hivyo, ukaguzi uligundua kuwa mijadala 
hii haikufanyika kama ilivyopangwa na wakati mwingine muda wa vikao 
vyao kamati hizi zilikuwa zinafanya majadiliano ya masuala yasiyohusiana 
na kuwajengea uwezo walimu. 
 
Pia, ukaguzi wa ufanisi katika utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini 
ulibainisha pia uratibu duni uliofanywa na OR-TAMISEMI na kupelekea 
kurudiwa kwa mafunzo ya stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu kwa 
walimu walio kazini. Mafunzo yalitolewa katika mikoa 3 ambayo ni 
Njombe, Songwe na Mbeya kwa jumla ya walimu 4,309, 1,118 na 3,260 
mtawalia. Mafunzo haya yalitolewa chini ya msaada wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa linaloshughulikia Watoto licha ya kuwa mafunzo hayohayo 
yalishatolewa chini ya programu ya mafunzo ya kusoma, kuhesabu na 
kuandika (LANES) ndani ya kipindi hichohicho cha miaka yaani, 2016/17 na 
2018/19. 
 
Vilevile, ukaguzi wa ufanisi kuhusu Upatikanaji na Utunzaji wa 
Miundombinu ya Shule za Msingi ulibaini kuwa OR-TAMISEMI haikuanzisha 
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mipango ambayo iliruhusu uratibu wa Idara mbalimbali katika ngazi za 
wilaya na mkoa katika maendeleo na matengenezo ya miundombinu ya 
shule za msingi. Hakukuwa na ushahidi kuhusu mipango iliyoratibiwa kati 
ya idara za uhandisi, afya, maofisa wa elimu, pamoja na mazingira ambao 
walikuwa na taaluma ya elimu ya ufundi juu ya viwango na usimamizi wa 
miundombinu ya shule za msingi katika halmashauri.  
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi ulibaini kuwa hakukuwa na uratibu katika upangaji na 
utekelezaji wa sera ya maendeleo ya ujuzi haswa juu ya mafunzo ya 
ufundi stadi kati ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 
Waziri Mkuu – Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu. Kupitia 
mahojiano na maofisa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, ukaguzi 
ulibaini kuwa uandaaji wa mipango na utekelezaji wa sera ya uendelezaji 
wa ujuzi ikiwemo ujuzi wa stadi za kazi havikutekelezwa kwa pamoja.  
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa, vikao katika kanda zote zilizohusu 
watoahuduma za elimu na mafunzo ya ufundi stadi, havikufanywa 
kikamilifu katika kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2013/14 hadi 
2018/19 kwa sababu ni kanda mbili kati ya saba ndizo zilifanya vikao, 
ambayo bado ilikuwa chini ya malengo. Kanda mbili, hata hivyo, za kusini 
mashariki na magharibi zilifanya kikao kimoja kati ya vikao sita ambavyo 
pia bado havikutosheleza. 
 
b) Uratibu Usiofaa katika Ngazi ya Mkoa 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa uratibu katika ngazi ya mkoa haukufanywa 
kikamilifu. Kulikuwa na ukosefu wa mtiririko mzuri wa taarifa kati ya 
sekretarieti ya mkoa na wadau wake kama vile OR-TAMISEMI na mamlaka 
za serikali za mitaa. Hii ni kwa sababu OR-TAMISEMI haikuandaa mipango 
ambayo iliruhusu uratibu katika ngazi za mkoa na wilaya katika utekelezaji 
wa shughuli za kufikia malengo yaliyowekwa. Maelezo ya uratibu katika 
ngazi ya mkoa ni kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi 
wenye Mahitaji Maalumu ulibainisha kuwepo kwa kiwango kidogo cha 
kupeana taarifa za elimu ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu kutoka 
ngazi za halmashauri hadi ngazi ya OR-TAMISEMI. Hii ni kwa sababu taarifa 
kama vile idadi ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na mahitaji yao ya 
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vifaa na vitabu kwa ajili ya kujifunza au idadi walimu wa mahitaji 
maalumu katika ngazi ya taifa zilipatikana kwa urahisi kutoka shuleni na 
halmashauri, lakini taarifa hizohizo hazikupatikana katika ngazi za taifa 
ambayo inahusisha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na OR-
TAMISEMI. Hali hii ilionesha kuwa hakukuwa na mfumo mzuri wa taarifa 
kuhusu wanafunzi walio na mahitaji maalumu kutoka shuleni, halmashauri, 
hadi ngazi ya taifa.  
 
Ukaguzi huohuo ulionesha kuwa mahitaji na taarifa muhimu kuhusu elimu 
maalumu hazikuwasilishwa kwa ufasaha katika ripoti zilizokuwa 
zinaandaliwa na hamalshauri na ofisi za mikoa husika. Kwa mfano, katika 
Mkoa wa Lindi, ukaguzi ulibaini kuwa ni halmashauri tatu tu kati ya sita 
ndizo ziliwasilisha taarifa za elimu ya wanafunzi wenye mahitaji maalmu. 
Halmashauri hizo ni Liwale, Ruangwa na Kilwa. Hata hivyo, ripoti hizo za 
halmashauri hazikuwasilisha kikamilifu taarifa hizo kwa sababu 
hazikuonesha mahitaji ya walimu, aina na idadi ya vifaa, na idadi ya vifaa 
vinavyotumiwa na wanafunzi wenye mahitaji maalumu ambavyo 
viliharibika hivyo vinahitaji matengenezo. 
 
c) Uratibu usiofaa katika ngazi ya halmashauri  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa uratibu katika ngazi ya halmashsuri haukufanyika 
ipasavyo kwa sababu, hakukuwepo na mipango ya uratibu ndani ya 
halmashauri ili inayofanana na malengo yao.  
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upatikanaji na Utunzaji wa 
Miundombinu ya Shule za Msingi ulibaini kuwepo kwa uratibu duni 
miongoni mwa maofisa wakuu katika ngazi ya halmashauri ambapo uratibu 
wa shughuli zinazohusiana na utoaji wa elimu zilifanywa kunapokuwepo 
malalamiko. Licha ya kuwa na wahandisi na mafundi katika mamlaka 
husika za serikali za mitaa, miundombinu na vifaa vya shule za msingi 
vilisimamiwa na maofisa elimu ambao hawakuwa na taaluma ya ujenzi. 
Wafanyakazi waliokuwa na ujuzi wa ufundi kama wahandisi hawakufanya 
kazi kwa pamoja kwa kushirikiana na maofisa elimu kushughulikia masuala 
ya maendeleo na matengenezo ya miundombinu ya shule za msingi. 
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d) Uratibu katika Ngazi ya Elimu ya Vyuo Vikuu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na uratibu usiojitosheleza katika shughuli 
za kuimarisha utafiti katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Ardhi, na Tume 
ya Sayansi na Teknolojia. 
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Kuimarisha Ushirikiano wa Utafiti na 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili ilibainisha kuwepo kwa 
uratibu duni wa mfumo wa uidhinishaji wa mitaala baina ya mamlaka 
zenye jukumu hilo. Udhaifu huu ulianzia ngazi ya idara hadi seneti ambako 
kulipelekea kucheleweshwa kwa ukamilishaji wa mchakato wa kuandaa 
mtaala wa uanzishaji wa programu mbili za shahada ya umahiri 
zinazohitajika. 
 
Pia, ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Kuimarisha Ushirikiano wa Utafiti 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ilibainisha kuwepo kwa uratibu duni wa 
taarifa za wanafunzi kutoka kwa wasimamizi wao na kwa waratibu wa 
programu uliohusishwa na uchelewaji wa kumaliza masomo ya shahada za 
umahiri, pamoja na uratibu wa taarifa kulichukua muda mrefu kukamilika. 
 
Kwa kuongezea, Ukaguzi wa Utendaji wa Programu ya Mifumo ya 
Kuimarish Ubora wa Utafiti Unaofaa na Ubunifu nchini Tanzania ulibaini 
kuwa, uratibu duni kati ya washirika wa programu ndogo ndogo kama 
vikundi, halmashauri, Tume ya Sayansi na Teknolojia, pamoja na Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogovidogo ulitokana na utekelezaji wa shughuli za 
vituo vya uvumbuzi bila kusainiwa makubaliano ambayo yangetoa 
mwongozo wa jinsi kazi za vikundi  zitakavyotekelezwa.  
 
11.2.2 Sababu za Uratibu Duni katika Ngazi mbalimbali za utoaji wa 

Elimu 
 
a) Kutokuwepo kwa Sera ya Kitaifa 
 
Ilibainika kuwa kukosekana kwa sera ya kitaifa ya uratibu na ufuatiliaji ni 
moja ya sababu za uratibu duni wa watendaji katika ngazi tofauti za sekta 
ya elimu. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Upatikanaji wa Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Stadi ilibainisha kuwa kukosekana kwa Sera ya 
Kitaifa katika upangaji na utekelezaji wa ukuzaji wa stadi katika Mafunzo 
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ya Ufundi na Mafunzo katika Wizara zote kulichangia uratibu duni katika 
upangaji na utekelezaji wa ukuzaji wa mafunzo haswa elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi kati ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 
Waziri Mkuu inayohusika na Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu. 
 
b) Kutoshirikisha Wadau kuhusu Malengo Yanayotarajiwa Kutimizwa 
 
Kaguzi za Ufanisi katika Kuimarisha Uhusiano wa Kitafiti Vyuoni   zilibaini 
kutokuwepo kwa ushirikiano wa malengo yanayotakiwa kutimizwa kwa 
pamoja baina ya wahusika wakuu kuwa ndiyo sababu kuu ya uratibu duni 
kati ya watendaji. 
 
Kwa mfano, katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, 
uratibu duni ulitokana na kutoshirikisha wadau kuhusu muda wa 
kukamilisha utoaji wa idhini za uendeshaji wa programu ndogondogo. Hii 
ingesaidia kuoanisha muda uliopangwa wa utoaji idhini na ratiba nzima ya 
waratibu wa programu ndogo kwa ajili ya kuoanisha ratiba za idhini na 
kuzipa kipaumbele kufikia muda uliotengwa. Hii ni kwa sababu mamlaka 
za uidhinishaji zilikuwa na jukumu la utoaji wa idhini kwa programu 
zingine mbali na zile zinazohusiana na mradi huu. 
 
11.2.3 Athari za Uratibu Duni katika Utoaji Elimu 
 
Athari za uratibu usiofaa zimeorodheshwa hapa chini. 
 
a) Ukosefu wa njia rasmi za kushirikikiana taarifa  kati ya wadau 
 
Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu 
Walio Kazini ulibaini kuwa hakukuwa na njia rasmi za kupeana taarifa kati 
ya wadau juu ya maendeleo ya shughuli za kuwajengea uwezo walimu 
walio kazini ambako kulitokana na uratibu duni.  
 
Taarifa zinazopatikana kutoka  kwenye  ripoti za udhibiti  ubora  
hazitumiki kikamilifu katika kushughulikia na kubuni hatua za kujenga 
uwezo. Kwa kuongezea, utaratibu wa kuripoti katika sekretarieti za mikoa 
na mamlaka za serikali za mitaa haukuzingatiwa kikamilifu  na hivyo 
hakukuwa na mtiririko mzuri wa taarifa juu ya shughuli za kuwajengea 
uwezo walimu walio kazini kwa sababu hii ilikuwa matokeo ya uratibu 
usiofaa wa wadau. 
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b) Kutoshabihiana kwa Mahitaji na  Wafanyakazi Waliopo Wenye Ujuzi 

katika Soko la Ajira 
Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu 
walio kazini ulibaini kuwa kutokana na uratibu duni katika uundaji wa sera 
na mapitio ya uendelezaji ulisababisha tofauti kati ya mahitaji na 
wafanyakazi waliopo wenye ujuzi katika soko. 
 
c) Kujirudia kwa Jitihada kwenye Eneo Moja 

 
Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu 
walio kazini ulibaini kuwa uratibu usiofaa ulisababisha kuwepo kwa juhudi 
za kujirudia katika eneo moja kama inavyothibitishwa kupitia mafunzo ya 
kusoma, kuandika na kuhesabu ambayo yalitolewa chini ya msaada wa 
Shirika la Kuhudumia Watoto Duniani na Programu ya Kusoma, Kuhesabu 
na Kuandika katika kipindi hichohicho cha mwaka na maeneo yaleyale kwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2018/19. 
 
11.3  Ufuatiliaji wa Shughuli za Utoaji wa Huduma ya Elimu Chini 
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa utoaji wa huduma ya elimu ni jambo muhimu 
katika kutoa mrejesho juu ya ufanisi na tija katika kufikia mikakati ya 
kitaifa ya utoaji wa huduma ya elimu nchini. Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia pamoja na TAMISEMI wana wajibu wa moja kwa moja wa 
kufuatilia utendaji kazi wa taasisi zinazowajibika kwenye wizara hizo juu 
ya utoaji wa huduma ya elimu nchini. 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu ufuatiliaji wa utoaji 
wa huduma ya elimu. Matokeo ya ukaguzi yamegawanywa katika maeneno 
matatu ambayo ni ufuatiliaji wa utendaji kazi wa taasisi zinazojihusisha na 
shughuli za utoaji wa huduma ya elimu, sababu zilizopelekea uwepo wa 
ufuatiliaji usiojitosheleza wa shughuli za utoaji wa huduma ya elimu na 
athari zitokanazo na ufuatiliaji na tathmini usiotosheleza. 
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11.3.1 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Shughuli za Utoaji wa Huduma ya 
Elimu Nchini 

 
(a) Ukosefu wa Viashiria Muhimu vya Utendaji katika Kupima 

Utendaji 
 
Ukaguzi uliofanyika ulibaini kuwepo kwa viashiria muhimu visivyoridhisha 
katika kupima utendaji wa taasisi za utoaji wa huduma ya elimu nchini. Hii 
ni kwa sababu baadhi ya viashiria havikujitosheleza ili kupima kufikiwa 
kwa malengo yaliyopangwa. Kwa upande mwingine, viashiria hivyo vya 
kupima utendaji havikuandaliwa kabisa.  
 
Kwa mfano, Ukaguzi wa Ufanisi katika Upatikanaji wa Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ulibaini kuwa, mipango ya VETA kwa mwaka kuanzia 2014/14 
hadi 2017/18 haikuwa na viashiria vya utendaji ili kupima iwapo malengo 
yaliyowekwa kwa ajili ya kupata elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi 
yamefikiwa. 
 
Ukaguzi ulionesha pia kuwa, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haina 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa ajili ya elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi. Wizara imetengeneza viashiria mtambuka kama sehemu ya hatua 
iliyochukuwa kwa ajili ya kuhamasisha mchakato wa ufuatiliaji na tathmini 
ya utendaji. Hata hivyo, hakukuwa na viashiria vya utendaji vinavyoweza 
kupima maeneo husika ya kiutendaji katika utoaji wa elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi katika Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu Walio Kazini 
ulibainisha pia kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
haikutengeneza viashiria vya utendaji ambavyo ni mahususi kwa ajili ya 
ufuatilaiaji wa utoaji wa mafunzo kwa walimu walio kazini. Pia, ilibainika 
kuwa pamoja na Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu kuonesha 
umuhimu wa kuwa na viashiria vya utandaji kwa ajili ya kupima utendaji 
wa taasisi za elimu, mapitio ya mpango huo, mipango ya Wizara ya Elimu 
pamoja na OR-TAMISEMI yalionesha kuwa wizara zote hazikutengeneza 
viashiria vikuu kwa ajili ya kupima utendaji wa taasisi za elimu.  
 
Hii ilikuwa kinyume cha matakwa ya Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mwaka 2016-2021 ambao unataka wizara zote kuwa na viashiria vya 
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utendaji kwa ajili ya kupima utendaji au meandeleo ya miradi kwa 
kulinganisha na mikakati iliyowekwa.  
 
Kwa kuongezea, Ukaguzi wa Utendaji juu ya Usimamizi wa Elimu kwa 
Wanafunzi Wenye Mahitaji Maalumu ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, kupitia 
Baraza la Mitihani la Tanzania, haikuweka viwango na taratibu za 
kutosheleza kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
 
Pia, Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Ulipaji na Urejeshaji wa 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ulibaini kuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango licha ya kuwa msimamizi mkuu wa kazi zinazofanywa na Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu, haijatengeneza mfumo wenye viashiria vya 
kupima utendaji ambao ungeweza kutumika kama mwongozo au mbinu ya 
ufuatiliaji kwa ajili ya kupima utendaji wa Bodi katika shughuli za 
usimamizi wa ulipaji na urejeshaji wa mikopo. 
 

(b) Kufanyika kwa Ufuatiliaji Usioridhisha  
 
Kaguzi zilizofanyika zimebaini kuwa ufuatiliaji na tathmini haukufanywa 
kikamilifu na wahusika wote wanaohusika katika sekta ya elimu. Ilibainika 
kuwa, si shughuli zote za ufuatiliaji zilizopangwa kutekelezwa zilifanyika. 
 
Kwa mfano, Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upatikanaji wa Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo Stadi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  
haikufanya ufuatiliaji na tathmini wenye tija na ufanisi katika kuhakikisha  
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi inatekeleza shughuli 
zilizopangwa za kuhakikisha upatikanaji bora wa elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi nchini. Aidha, ilibainika kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia haikufanya tathmini huru kuangalia utendaji wa Mamlaka hiyo 
katika kuhakisha upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi. 
 
Ilibainika pia kuwa, ufuatiliaji ulifanywa kwa vyuo vilivyomilikiwa na 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi pekee huku ikiwaacha 
watoahuduma wengine wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Vyuo vingine 
vya utoaji huduma ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi vilitembelewa tu 
wakati wa usajili, upandishaji hadhi au wakati wa kupata idhini ya kutoa 
huduma hiyo na si kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
utoaji huduma ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Uchunguzi zaidi 
ulionesha kuwa mipango ya mwaka ya ofisi za kanda haikuwa na kipengele 
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cha ufuatiliaji ambao ungetekelezwa kwenye vyuo vingine vya utoaji wa 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi. Sababu zilizotajwa za upungufu huo ni 
ukosefu wa wafanyakazi wa kutosha na changamoto za kifedha ambazo 
zilikuwa na athari kubwa katika shughuli za ufuatiliaji kwa ufanisi. 
 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini pia kuwa, licha ya ukweli kwamba 
viashiria vya utendaji vinapatikana katika Mpango wa Maendeleo wa Sekta 
ya Elimu na Mipango ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 
viashiria hivyo havikutumika kwa ufanisi kupima utendaji na maendeleo ya 
usimamizi wa upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi 
nchini.  
 
Pia, Ukaguzi wa Ufanisi juu Utendaji wa Programu ya Mifumo ya 
Uendelezaji wa Ubora wa Utafiti na Ubunifu nchini ulibaini kuwa Tume ya 
Sayansi na Teknolojia na Shirika la Uendelezaji wa Viwanda Vidogo 
halikuwa na utaratibu au mfumo wa kufuatilia na kutathmini utendaji wa 
vituo vya uvumbuzi na kushughulikia kukuza maendeleo yake. 
 
Ripoti ya ukaguzi imeonesha zaidi kuwa, ofisi za mikoa za Shirika la 
Uendelezaji wa Viwanda Vidogo zilikosa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
kwa vituo vya uvumbuzi, ubunifu pamoja na mfumo wa usimamizi wa 
ubora kwa vituo vya wabunifu. Jedwali 11.1 linaonesha hali ya utendaji 
wa Shirika katika kufanya ufuatiliaji na tathmini. 
 
Jedwali 11.1:  Hali ya Ofisi za SIDO katika Suala la kufanya Ufuatiliaji na 

Tathmini 
Ofisi za 

Mikoa za 
Shirika la 
Elimu na 

Mafunzo ya 
Ufundi 
Stadi 

Ufuatiliaji na 
Tathmini 

Uliofanyika 

Zana za 
Ufuatiliaji na 
Tathmini kwa 
ajili ya Vituo 

vya Uvumbuzi 

Uwepo wa 
Mfumo 
wenye 

Ubora wa 
Usimamizi 
pamoja na 

Sera 

Upatikanaji 
wa Mfumo 
na Sera ya 
Usimamizi 

wa 
Viashiria 
Hatarishi 

Kilimanjaro Fomu ya Ripoti ya 
Maendeleo 

Dodoso 
kukusanyia 
Takwimu za 
Msingi 

Ipo Ipo 
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Ofisi za 
Mikoa za 
Shirika la 
Elimu na 

Mafunzo ya 
Ufundi 
Stadi 

Ufuatiliaji na 
Tathmini 

Uliofanyika 

Zana za 
Ufuatiliaji na 
Tathmini kwa 
ajili ya Vituo 

vya Uvumbuzi 

Uwepo wa 
Mfumo 
wenye 

Ubora wa 
Usimamizi 
pamoja na 

Sera 

Upatikanaji 
wa Mfumo 
na Sera ya 
Usimamizi 

wa 
Viashiria 
Hatarishi 

Shinyanga Kufanya ufuatiliaji 
wa utoaji wa 
ripoti ukianza na 
ripoti ya kila 
mwezi kwa mwaka 

Ripoti za kila 
mwezi, robo 
mwaka, nusu 
mwaka na za 
kila mwaka  

Hakuna Mwongozo 
wa 
Usimamizi 
wa viashiria 
vya Hatari 
za Uhasibu 

Morogoro Ripoti za mara 
kwa mara 

Hakuna Ipo Ipo 

Singida Kuripoti na 
kutembelea 
maeneo kwa ajili 
ya kutoa ithibati 

Hakuna Hakuna Hakuna 

Manyara Kuripoti na 
kutembelea 
maeneo kwa 
ukaguzi na 
kufanya mikutano 
katika maeneo 
hayo 

Hakuna Hakuna Hakuna 

Dodoma Ripoti za za 
kuonesha 
maendeleo 

Hakuna Hakuna Hakuna 

Chanzo: Ripoti ya Utafiti wa Msingi, (2018) 
 
Kama inavyooneshwa katika Jedwali 11.1, njia za kufuatilia jinsi shughuli 
zilivyofanywa kutoka ngazi ya kituo cha uvumbuzi hadi mamlaka za serikali 
za mitaa zilikuwa hazishabihiani. Ni mikoa ya Shinyanga na Kilimanjaro 
pekee ndiyo ilikuwa na aina fulani ya zana za ufuatiliaji na tathmini za 
shughuli za vituo na wavumbuzi. Mikoa yote iliyobakia ambayo 
ilitembelewa haikuwa na njia zinazojulikana za kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya vituo vya uvumbuzi pamoja na wavumbuzi. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi Juu ya Utekelezaji wa Mpango wa Uwezeshaji wa 
Utafiti na Ubunifu kwa Ardhi Endelevu na Usimamizi wa Mazingira kwa 
Maendeleo ya Pamoja ulibaini kuwa ufuatiliaji dhaifu wa maendeleo ya 
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utafiti kwa waratibu wa programu ulikuwa miongoni mwa vyanzo 
vilivyosababisha kuchelewa kukamilika kwa tafiti ndogo wakati wa 
utekelezaji wa programu hiyo. 
 
Kwa kuongezea, Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Ulipaji na 
Urejeshaji wa Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ulibaini kuwa, 
kulikuwa na udhaifu katika ufuatiliaji na utekelezaji wa adhabu kwa 
wanufaika wa mikopo waliokaidi kurejesha mikopo yao wakati wa kuandaa 
mikakati ya urejeshaji wa mikopo. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa kitengo 
cha ufuatiliaji na tathmini hakikuweza kutoa miongozo kwa vitengo na 
idara za Bodi ya Mikopo kuhusu taarifa zinazopaswa kukusanywa na 
kuchakatwa ili kupima utendaji wa idara hizo.  
 
Kwa mfano, vitengo vya ufuatiliaji na tathmini vilitegemea kukusanya 
taarifa kwa kutumia malengo mapana sana. Kitengo hakikuandaa mpango 
wa ufuatiliaji ambao ulizingatia ufuatiliaji wa shughuli za ukusanyaji wa 
mikopo katika kipindi chote cha ukaguzi. Hii ilikuwa kinyume na matakwa 
ya Mipango-mkakati miwili ya mwaka 2011 hadi 2014 na 2014 hadi 2017 
ambayo iliainisha kwamba Bodi ya Mikopo ilitakiwa kufuatilia shughuli zake 
kupitia kitengo cha ufuatiliaji na tathmini. 
 
Ukaguzi huu wa ufanisi pia ulibaini kuwa, hakukuwa na ukaguzi binafsi wa 
kitaasisi na mapitio huru ya shughuli za ulipaji na urejeshaji wa mikopo ya 
elimu ya juu. Hali hii ilitokana na kukosekana kwa uwezo wa kufanya 
ufuatiliaji na tathmini ambao ungeiwezesha Bodi ya Mikopo kutathmini 
uwezo na udhaifu wake kuhusu shughuli za ukusanyaji wa mikopo. Pia, 
ukaguzi uligundua kuwa kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2012/13 hadi 
2016/17, Bodi ya Mikopo ilishindwa kutathmini utendaji wake katika 
kuhakikisha ulipaji na urejeshaji wa mikopo unafanyika kama 
inavyotakiwa. 
 

(c) Kutokuwepo kwa Utoaji Unaoridhisha wa Taarifa za Matokeo ya 
Ufuatiliaji na Tathmini  

 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika pia ulibaini kutokuwepo kwa utoaji 
unaoridhisha wa taarifa za matokeo ya ufuatiliaji na tathmini. Kwa mfano, 
Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upatikanaji wa Elimu Bora ya Ufundi na Mafunzo 
Stadi ulibaini kutokuwepo kwa utaratibu wa utoaji wa taarifa za utendaji 
katika utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini. 
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Pia, Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Ulipaji na Urejeshaji wa 
Mikopo ya Elimu ya Juu ulibaini kuwa mbali na mkurugenzi wa elimu ya juu 
kutoka wizara ya elimu kuwa mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Bodi ya 
Mikopo, Wizara haikuwa na taarifa zozote za mwaka za utendaji kutoka 
Bodi ya Mikopo kwa kipindi chote cha miaka mitano ya fedha. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi juu Utendaji wa Programu ya Mifumo ya Uendelezaji 
wa Ubora wa Utafiti na Ubunifu nchini ulibaini kuwa taarifa zilizokuwemo 
kwenye taarifa za utendaji za kila mwaka hazikuwiana. Mambo 
yaliyoripotiwa hayakulenga kushughulikia malengo yaliyowekwa ya 
kuboresha uwezo wa utafiti, mafunzo, na uzalishaji wa tafiti. Jedwali 
11.2 linaonesha hali ya utoajia wa wa ripoti katika kila mwaka wa fedha 
yaani kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2018/19. 
 

Jedwali 11.2: Mapungufu katika Kuripoti Maendeleo ya Programu 
Mipango Kuripoti mafanikio 

2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 
Ongezeko la 
idadi ya 
tafiti 
zilizoshinda 
ruzuku 
kutoka 
vyanzo vya  
nje kwa 
taasisi za 
utafiti na 
maendeleo 
(angalau 2-4 
kila mwaka) 
kufikia 
mwaka 2020 

Imeripotiwa 
(Uundaji wa 
kikundi) 

Haijaripotiwa 
 

Imeripotiwa 
(Uundaji wa 
kikundi) 

Imeripotiwa 
(timu 1-2 za 
watafiti 
wadogo 
walipokea 
misaada) 

Kuongezeka 
kwa bidhaa 
na huduma 
(10-20) 
kutoka kwa 
Taasisi za 
Utafiti na 
Maendeleo 
ambazo 

Haijaripotiwa Haijaripotiwa Haijaripotiwa Haijaripotiwa 
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zinatoa 
vipaumbele 
vya 
maendeleo 
endelevu 
ifikapo Juni 
2019 
Ongezeko la 
usambazaji 
na upokeaji 
wa matokeo 
ya utafiti 
(angalau 3 
kwa mwaka) 

Haijaripotiwa Haijaripotiwa Haijaripotiwa Haijaripotiwa 

Vyanzo: Mipango ya Mwaka na Ripoti za Maendeleo (2015 / 16-2019 / 
2020) 

 
Jedwali 11.2 linaonesha kuwa katika mwaka wa fedha 2016/17, ripoti ya 
maendeleo haikujumuisha mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa 
malengo ya programu. Pia, hakukuwa na mwaka wowote wa fedha ambapo 
taarifa zilitolewa kwa kuzingatia matakwa ya mkataba wa programu. 
 
(d) Utekelezaji wa Kiwango cha Chini cha Mapendekezo ya Ufuatiliaji 

na Tathmini 
 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kuwepo kwa kiwango cha chini cha 
utekelezaji wa mapendekezo ya ufuatiliaji yaliyotolewa. Hii ilibainika 
katika Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upataji wa Elimu na Mafunzo Bora ya 
Ufundi Stadi ambapo ulionesha kuwa mapendekezo mengi yaliyotolewa 
kwa vyuo vinavyotoa elimu na mafunzo ya ufundi stadi hayakutekelezwa 
ipasavyo. Mapitio ya ripoti za ufuatiliaji na tathmini ya Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi yalibaini kuwa Mamlaka ilikuwa ikitoa 
mapendekezo yanayofanana kwa vyuo vyote kwa takribani miaka mingi 
bila kuwepo kwa mabadiliko makubwa, au utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa. 
 
 
 
 



205 
 

11.3.2 Sababu za Ufuatiliaji Usiofaa wa Shughuli Zilizofanywa wakati wa 
Utoaji wa Huduma za Elimu 

 
(a) Ukosefu wa viashiria vikuu vya utendaji 
 
Viashiria vya utendaji ni sehemu muhimu ya mfumo wowote wa ufuatiliaji 
na tathmini kwani hutumika kama kigezo cha kupima kiwango kilichofikiwa 
kuhusu malengo yaliyowekwa. Kwa hiyo, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, na OR-TAMISEMI na watekelezaji wengine walihitajika kuunda 
viashiria hivyo ili kupima utendaji wa vyombo vilivyoko chini ya Mamlaka 
yao. 
 
Mapitio ya taarifa za ukaguzi zilibaini kuwa hakukuwa na viashiria vya 
utendaji vilivyowekwa ili kupima kiwango na hali ya utekelezaji wa utoaji 
wa huduma ya elimu nchini. Hii ilibainika hasa katika eneo la uimarishaji 
wa utafiti na ubunifu.  
 
(b) Kutokuwepo kwa Kanzidata 
 
Ukosefu wa kanzidata uliripotiwa kama sababu ya kuwepo kwa ufuatiliaji 
duni. Kwa mfano, Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upatikanaji wa elimu Bora ya 
Ufundi na Mafunzo Stadi ulibaini kuwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
UFundi Stadi haikutengeneza kanzidata ili kurahisisha ufuatiliaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa wakati wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini. 
 
11.3.3 Matokeo ya Ufuatiliaji Usiofaa wa Shughuli za Utoaji wa Huduma 

za Elimu 
 
Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Utoaji wa Mafunzo kwa Walimu Walio kazini 
ulibaini kuwa, kukosekana kwa viashiria vya utendaji kwa ajili ya kupima 
utendaji wa utoaji wa mafunzo ya walimu walio kazini kuliathiri utoaji wa 
maamuzi wakati wa utoaji wa huduma za elimu. Ukaguzi pia ulibaini kuwa, 
vyombo kama vile Kamati ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu na vikundi vya 
wataalamu vilishindwa kubaini ufanisi wa mafunzo yanayotolewa kwa 
walimu walio kazini. Pia, ukaguzi huo ulibaini kuwa, ukosefu wa ufuatiliaji 
mzuri wa utoaji wa elimu kulipelekea Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kushindwa kufuatilia jinsi maarifa yalivyorithishwa kwa watu.  
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Pia, Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Upatikanaji wa Elimu Bora ya Ufundi na 
Mafunzo Stadi ulionesha kuwa kutofanyika kwa ziara kwa watoahuduma ya 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi kuliongeza hatari ya kukiuka viwango vya 
usajili na hivyo kuathiri ubora wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 

HITIMISHO 
 
12.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha mahitimisho yaliyotokana na mapitio na uchambuzi 
wa masuala yaliyojadiliwa katika ripoti tisa za ukaguzi wa ufanisi katika 
sekta ya elimu nchini. 
 
12.2 Hitimisho la Jumla 
 
Kwa ujumla, kaguzi za ufanisi zilizofanyika zinatambua mchango wa 
Serikali katika kuendeleza sekta ya elimu nchini. Hata hivyo, mambo 
yaliyobainika katika ripoti hizi zilizojumuishwa yanapelekea kuhitimisha 
kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa bado hazijasimamia utoaji wa 
huduma za elimu katika namna yenye kuleta tija katika ngazi zote kuanzia 
elimu ya msingi, sekondari, ufundi, pamoja na vyuo vikuu. 
 
Hii ni kwa kuwa Wizara hizo mbili hazikutekeleza kwa tija shughuli 
zinazohakikisha uwepo wa miundombinu toshelezi katika ngazi zote za 
elimu kuanzia msingi hadi chuo kikuu ili kuwa na mazingira rafiki ya 
kujifunzia kwa wanafunzi wote ikiwa pamoja na wale wenye mahitaji 
maalumu. 
 
Juhudi zaidi inahitajika ili kuboresha utoaji wa mafunzo ya kujenga uwezo 
ili kuboresha ushindani wa walimu katika ngazi zote za elimu. Shughuli 
nyingi zilizofanyika zilihusu utoaji wa mafunzo na kusahau mambo 
mengine ya ujengaji wa uwezo kama vile programu za walimu wapya, 
usimamizi, pamoja na msaada mwingine wa kitaaluma kupitia miongozo ya 
mafunzo na majarida ya kujifunzia.  
 
Zaidi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haijatekeleza jukumu lake 
ipasavyo la kuhakikisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
inatekeleza majukumu yake kiutendaji katika ukusanyaji wa mikopo ili 
kuhakikisha uwepo wa chanzo endelevu cha ufadhili wa elimu ya juu. 
Vilevile, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikufuatilia utendaji wa 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika shughuli za 
ukusanyaji na urejeshaji wa mikopo. Hali hii ilizuia upatikanaji kwa usawa 
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wa elimu ya juu kwa wanafunzi wenye vigezo kutokana na mikopo ambayo 
haijalipika ambayo ingetumika kufadhili wanafunzi wengine. 
 
Pia, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuweza kuhakikisha kuna 
upatikanaji wa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi ili kuwa na ukuaji 
wa ujuzi na kukidhi mahitaji ya soko na ya nchi kwa ujumla. 
 
12.3 Hitimisho Maalumu 
 
12.3.1 Rasilimali Zisizotosheleza Zilitolewa na Wizara ya Elimu Sayansi 

na Teknolojia pamoja na OR-TAMISEMI kwa ajili ya Utoaji wa 
Elimu 

 
Imehitimishwa kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-
TAMISEMI hazikuweka mipango, hazikutenga bajeti, na hazikutenga 
rasilimali zinazotosheleza ili kuwezesha shughuli anuwai zinazolenga 
kuimarisha utoaji wa huduma bora za elimu. 
 
Hii ilisababisha utekelezaji wa shughuli kwa kutegemea maamuzi ya siku 
husika. Kwa mfano, OR-TAMISEMI haikuwa na mipango ya muda mrefu ya 
kudhibiti changamoto mbalimbali za elimu juu ya maendeleo na 
matengenezo ya miundombinu. Hakuna wizara, kati ya hizi mbili, 
iliyopanga na kuweka bajeti ya kutosha kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu. 
 
Vivyo hivyo, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
hazikuwa na mikakati na mipango endelevu ya kuwajengea uwezo walimu 
walio kazini. Hatua za kuwajengea uwezo walimu walio kazini zilitegemea 
zaidi miradi inayofadhiliwa na wadau wa maendeleo ambayo ilichukua 
muda wa miaka mitatu hadi minne kuhitimishwa. 
 
Licha ya ulipaji wa mikopo kuwa miongoni mwa vyanzo vya fedha vya Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia haikutoa maagizo, mwongozo, au maelekezo kwa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo kuhusu mafanikio yasiyoridhisha ya 
ukusanyaji wa mikopo au ucheleweshaji wa utekelezaji wa shughuli za 
kurejesha mikopo. Badala yake, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilijikita zaidi kufanya ufuatiliaji wa karibu wa masuala ya bajeti na utoaji 
wa mikopo ili iweze kutolewa kwa wanafunzi waliohitimu. 
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12.3.2 Udhibiti wa Ubora wa Elimu 
 
Ukaguzi unahitimisha kwamba mifumo ya udhibiti na uhakiki ubora katika 
utoaji wa elimu ya msingi na sekondari haifanyi kazi ipasavyo kutokana na 
uchache wa wahakiki ubora wenye ujuzi. Vivyo hivyo, mapendekezo 
kutoka kwa wakaguzi wa shule hayatekelezwi kwa ukamilifu kutokana na 
kwamba ni asilimia 39 pekee ya mapendekezo yalikuwa yakitekelezwa 
huku asilimia 61 yakiwa hayajatekelezwa. Vivyo hivyo, kumekuwa na 
ukaguzi hafifu wa miundombinu ya shule za msingi kutokana na shule za 
msingi na sekondari kutokaguliwa. 
 
Ukaguzi unahitimisha zaidi kwamba mifumo ya uhakiki ubora katik ngazi ya 
elimu ya juu imeundwa lakini inahitaji maboresho zaidi. Kwa mfano, Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kiliimarisha na kukipandisha 
hadhi kitengo kuwa idara kamili ikiwa na miongozo ya utendaji na ilianza 
kufanya kazi kuanzia mwaka 2017. Hali hii ni tofauti na ya Chuo Kikuu cha 
Ardhi kwa kuwa zana za uhakiki ubora hazifanyi kazi ipasvyo na hasa zile 
zinazohusu shughuli za utafiti. 
 
12.3.3 Utoaji Hafifu wa Elimu ya Msingi na Sekondari 
 
Ukaguzi ulihitimisha kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
OR-TAMISEMI hazikuhakikisha utoaji bora wa elimu ya msingi na sekondari. 
Hii ni kwa sababu hazikuhakikisha uwepo wa mazingira bora ya kufundishia 
na kujifunzia kwa wanafunzi wote. 
 
Shule za msingi na sekondari hasa za umma zilikuwa na miundombinu 
isiyokidhi mahitaji na chakavu, ambayo mara nyingi haikuzingatia mahitaji 
ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Kwa mfano, wanafunzi milioni 4 
sawa na asilimi 48 wa shule za msingi hawakuwa na vyumba vya madarasa; 
wakati wanafunzi milioni 5.4 sawa na asilimi 65 ya wanafunzi wa shule za 
msingi hawakuwa na matundu ya vyoo. 
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI hazikuwa na 
mikakati ya kuwajengea uwezo walimu. Mafunzo yalitolewa kwa walimu 
wachache waliokuwa na mahitaji fulani ya taaluma na kuwaacha walimu 
wengine wenye mahitaji sawa. Kwa kuongezea, Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia na OR-TAMISEMI hazikuwa na mikakati ya kuhakikisha 
uendelevu wa uwezo waliojengewa walimu, kwa kuwaendeleza wakiwa 
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kazini ili waweze kuhamisha maarifa waliyopata kwa walimu wenzao kwa 
njia ilivyopangwa. 
 
Zaidi ya hayo, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
hazikuwa na kanzidata iliyoratibiwa hivyo hakukuwa na utaratibu maalumu 
wa usimamizi wa kazi zilizopangwa kwa elimu ya shule za msingi na 
sekondari. 
 
12.3.4 Mapungufu katika utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye 

mahitaji maalumu 
 
Bila kujali matakwa ya kuwepo kwa mazingira rafiki ya utoaji wa elimu 
maalumu, bado Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
hazikusimamia utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
 
Hii ni kwa sababu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
hazikuhusisha ipasavyo shughuli za elimu maalumu katika mipango yao. 
Hali hii imeathiri mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu. 
 
Katika ngazi ya taifa, hakuna taarifa za kina kuhusu idadi ya wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu na walimu wa elimu maalumu. Taarifa hizo 
zingeweza kusaidia kuboresha utoaji na uratibu wa vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia elimu maalumu.  
 
Aidha, shughuli za udhibiti ubora wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia hazichangii kwa kiwango cha kutosha kuboresha utoaji wa 
elimu maalumu, na utungaji na usimamizi wa mitihani. Ufundishaji na 
utahini wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu hauhusishi kwa kiwango 
cha kutosha mahitaji yao. 
 
12.3.5 Ujengaji Uwezo Usioridhisha kwa Walimu Walio Kazini  
 
Licha ya jitihada za Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na OR-TAMISEMI za kuboresha ujengaji uwezo kwa walimu walio kazini 
hatua zaidi zinahitajika ili kuimarisha zaidi. Hii ni kwa sababu, katika 
ngazi ya taifa, ni asilimia 18 tu ya walimu walio kazini ndio wamejengewa 
uwezo tena kwa kuzingatia masomo ya stadi za kusoma, kuandika na 
kuhesabu kwa madara awali na ya chini ya elimu ya msingi.  
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Kwa ujumla, mafunzo yaliyotolewa kama sehemu ya kujengea uwezo 
walimu walio kazini hayakushughulikia masuala yote ya taaluma ya ualimu, 
kama vile tathmini, elimu jumuishi, maudhui, na mbinu za kufundishia  
Zaidi ya hayo, aina zingine za kujenga uwezo kama vile ushauri-elekezi na 
msaada wa kitaaluma endelevu hazikutolewa. 
 
12.3.6 Utoaji wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
 
Pamoja na juhudi zilizofanywa, ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia haijawahakikishia kwa ufanisi Watanzania 
kupata elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi ili kuimarisha maendeleo ya 
ujuzi wao na kukidhi mahitaji ya soko la ajira na mahitaji mapana ya 
kiuchumi. 
  
Bado kuna upatikanaji mdogo wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi 
miongoni mwa waombaji wanaokidhi sifa za kujiunga. Vilevile, wanafunzi 
wachache wenye ulemavu wamedahiliwa katika vyuo vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi ikilinganishwa na wale wasio na ulemavu. 
 
Hakuna fedha za kutosha na kwa wakati za kushughulikia elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi. vilevile, hakuna ufuatiliaji na tathmini ya 
kutosha ya utendaji wa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
katika utekelezaji wa jukumu la kuhakikisha upatikanaji wa elimu na 
mafunzo bora ya ufundi stadi. 
 
12.3.7 Utekelezaji wa Miradi ya Tafiti katika Taasisi za Elimu ya Juu 
 
Ukaguzi ulihitimisha kwamba licha ya kuwa na uchelewaji wa kufikia 
malengo ya miradi ya elimu na utafiti katika taasisi za elimu ya juu na 
utafiti, kulikuwa na matumizi ya fedha chini ya kiwango tarajiwa katika 
ngazi ya miradi kwa ujumla na kwa vipengele vya miradi. Hii ni kwa kuwa 
baadhi ya miradi na vipengele vya miradi havikutekelezwa ipasavyo. 
Matokeo yake, fedha ambazo hazikutumika zilibadilishiwa matumizi na 
kutumika kufadhili masomo na utafiti kwa wanafunzi. 
 
Udhaifu wa kudhibiti ubora wakati wa kuandaa mipango ya miradi na 
kutengeneza malengo na viashiria vya utekelezaji wa miradi ulipelekea 
taaasisi za elimu ya juu kuwa na malengo na viashiria visivyo na uhalisia. 
Hali hii ilipelekea kuwa na ugumu katika kuainisha mafanikio ya mradi. 
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Inahitimishwa zaidi kwamba taasisi za elimu ya juu hazikufanya kazi 
ipasavyo kuhakikisha uwepo na matumizi ya matokeo ya tafiti kwa 
kuongeza machapisho na majarida yanayopatikana mitandaoni kitaifa na 
kimataifa. 
 

12.3.8 Mikopo ya Wanafunzi Elimu ya Juu 
 
Utekelezaji wa shughuli za ulipaji na urejeshaji mikopo haukuwa wa 
kuridhisha. Kwa mfano, kati ya shughuli 39 ambazo zilipangwa na Bodi ya 
Mikopo kupitia mipango-mkakati yake miwili, ni shughuli 4 tu ndizo 
zilitekelezwa kikamilifu, shughuli 20 zilikuwa zikiendelea kutekelezwa, na 
shughuli 15 haikutekelezwa kabisa. Baadhi ya shughuli hizi zililenga kutoa 
ushirikiano na wadau wengine ili kuboresha ufuatiliaji wa wanufaika wa 
mikopo na kuboresha na kupanua wigo wa njia za ulipaji na ukusanyaji wa 
mikopo. 
 
Malengo ya Bodi ya mikopo hayakuwa mahususi kuhusu ulipaji na 
urejeshaji wa mikopo.  Kwa upande mwingine, kutathmini utendaji wa 
ukusanyaji wa mkopo kwa kutumia malengo ya jumla ya Bodi bila 
kuyahusisha na ukusanyaji wa mikopo ilileta hatari ya kupuuza shughuli 
zingine zihusuzo marejesho ya mikopo. Kwa mfano, shughuli za urejeshaji 
wa mikopo kutoka kwa wadaiwa sugu hazikupewa umakini wa kutosha 
katika ukusanyaji wa mikopo. Vivyo hivyo, idadi ya wanufaika wa mkopo 
kutokujulikana ndani ya kanzidata na malengo ya Bodi ya Mikopo 
imepunguza wigo wa uchambuzi na ufafanuzi wakati wa kupima utendaji. 
 
Kutotumia vihatarishi na kanzidata katika kusimamia ulipaji na urejeshaji 
wa mikopo kulichangia kushindwa kwa malengo ya ukusanyaji wa mikopo. 
Bodi haikuweka maelezo ya vihatarishi kwa walengwa wake wote katika 
kanzidata ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Hivyo, uchaguzi wa 
njia za kutumia kutafutia walengwa wa mikopo hazikuongozwa na viwango 
cha vihatarishi vilivyowekwa kwa wanufaika wa mikopo. 
 
 
Usimamizi Mdogo wa Wizara ya Elimu katika Kusimamia Majukumu ya 
Bodi ya Mikopo  
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikutekeleza jukumu lake katika 
kuhakikisha kuwa Bodi ya Mikopo inafanya vizuri katika ukusanyaji wa 
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mkopo ili kuwa na chanzo endelevu cha ufadhili wa elimu ya juu. Vivyo 
hivyo, Wizara haikufuatilia na kufanya tathmini juu ya utendaji wa Bodi ya 
Mikopo katika shughuli za ulipaji na urejeshi wa mikopo. Pamoja na 
Mkurugenzi wa Elimu ya Juu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuwa mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Bodi ya Mikopo, hakukuwa na 
ripoti rasmi za utekelezaji za mwaka ambazo ziliandaliwa na kuwasilishwa 
Wizarani na Bodi ya Mikopo. Pamoja na kuwa mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi 
wa Elimu ya Juu hakuwa mjumbe wa Kamati ya Bodi ambayo ilijadili  
masuala ulipaji na urejeshaji wa mikopo. 
 
12.3.9 Uratibu Duni katika Utoaji wa Elimu  
 
Wakaguzi walibaini uratibu duni katika ngazi mbalimbali za utoaji wa 
elimu na miongoni kwa watendaji wa elimu ikiwemo ngazi ya wizara, 
mikoa, halmashauri, vyuo vikuu, na shule. Taarifa mbalimbali za elimu 
hazikushirikishwa kwa wadau muhimu kutoka wizarani. OR-TAMISEMI 
haikuanzisha mipango iliyoruhusu uratibu katika ngazi za wilaya na mikoa 
katika utekelezaji wa shughuli za elimu ili kufikia lengo lililowekwa. Hali 
hii ilitokana na kukosekana kwa sera ya taifa ya kupanga na kutekeleza 
maendeleo ya ujuzi katika elimu na mafunzo ya ufundi stadi katika 
Wizara, pamoja na wadau kutoshirikishwa malengo yatakayotimizwa 
pamoja nao.  
 
Ukaguzi umebaini ufuatiliaji hafifu wa utendaji wa utoaji wa huduma za 
elimu ambao ulichangiwa na kutokuandaa viashiria muhimu vya utendaji 
na idadi isiyotosha ya shughuli za ufuatiliaji ambazo zilitekelezwa. Pia, 
ilibainika kuwa njia za kufuatilia jinsi shughuli zilivyofanywa kutoka ngazi 
ya vituo vya uvumbuzi hadi halmashauri hazikuwa sawa. Aidha, ukaguzi 
ulibaini taarifa zisizoridhisha za matokeo ya ufuatiliaji na tathmini hali 
iliyosababisha utekelezaji wa kiwango cha chini cha mapendekezo katika 
ufuatiliaji na tathmini. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

MAPENDEKEZO 
 
13.1 Utangulizi 
 
Ili kutatua changamoto katika utoaji wa elimu, mapendekezo kadhaa, 
yametolewa kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
kama yanavyofafanuliwa hapa chini.  
 
13.2 Mapendekezo Maalumu ya Ukaguzi 
 
13.2.1 Mapendekezo kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inapaswa: 
 

1. Kuanzisha utaratibu endelevu wa kufadhili shughuli zote za elimu 
maalumu na kuhakikisha shughuli za mapitio ya mtaala, utunzi na 
usimamizi wa mitihani, udhibiti ubora wa shule, na mafunzo kwa 
walimu wa elimu maalumu yanapatiwa kipaumbele na kutengewa 
fedha katika bajeti; 
 

2. Kuhakikisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
inaanzisha mfumo wa utambuzi wa mikopo hatarishi na 
kuunganisha na mikakati yake ya ulipaji na urejeshaji wa mikopo ili 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji na matumizi ya rasilimali 
hususani katika kufuatilia na kukusanya madeni ya mikopo; 

 
3. Kuhakikisha taasisi za elimu ya juu nchini zinaboresha mifumo yao 

ya usimamizi wa rasilimali-fedha na kuanzisha utaratibu 
utakaowezesha maombi na utolewaji wa fedha kufanyika kwa 
wakati ili shughuli za utekelezaji wa shughuli za programu zifanyike 
kwa wakati; 
 

4. Kuhakikisha kuwa taasisi za elimu ya juu zinaboresha uwezo wao 
wa kusimamia miradi hasa inayofadhiliwa na wadau wa maendeleo 
ili kupunguza ucheleweshaji na kushindwa kufikia malengo ya 
programu husika; 
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5. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini za elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi ili kuhakikisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi inatoa elimu na mafunzo bora ya ufundi stadi; na 

 
6. Kuhakikisha kuwa Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

inaanzisha na kutekeleza mpango endelevu wa kuboresha majengo 
na upatikanaji wa vifaa vya kisasa katika vyuo vyote vya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi nchini. 
 

13.2.2 Mapendekezo kwa Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
pamoja na OR-TAMISEMI  

 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia pamoja na OR-TAMISEMI zinapaswa: 
 

1. Kuhakikisha kuwa rasilimali zilizotengwa (fedha pamoja na 
wafanyakazi wataalamu) kwa ajili ya utoaji wa elimu na mafunzo 
zinatolewa kama ilivyopangwa na kutumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa; 
 

2. Kuanzisha utaratibu na kupanga kwa ajili ya kuimarisha uratibu 
baina ya watendaji katika ngazi zote za utoaji elimu ili kuhakikisha 
taarifa zinafika kwa urahisi katika ngazi zote za kiutendaji;  
 

3. Kuimarisha uwajibikaji katika utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na wadhibiti ubora wa shule ili kuwezesha utoaji wa 
elimu bora nchini; 

 
4. Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa wahusika katika 

utoaji wa elimu; na  
 

5. Kufuatilia kwa ukaribu na kutekeleza matumizi ya mafunzo ya mara 
kwa mara kwa wataalamu, huku msisitizo zaidi ukiwekwa kwenye 
kuhakikisha hatua endelevu zinawekwa kwenye kuwaendeleza 
walimu shuleni. 

 
 
 
  
 


