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Yah: Kuwasilisha Ripoti ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali Kuhusu Ukaguzi wa Mashirika ya 

Umma kwa Mwaka wa Fedha 2013/2014 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), nawasilisha kwako ripoti ya 
mwaka ya ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kama 
ilivyoelezewa katika Sehemu ya 3 ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008. 

Ripoti hii, inajumuisha taarifa za ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo 
za Umma kwa vipindi vilivyoishia tarehe 30 Septemba, 2013, 31 Disemba, 
2013 na tarehe 30 Juni, 2014. Nawasilisha kwako ripoti hii kwa ajili ya 
kuiwasilisha Bungeni kulingana na matakwa ya sheria. 
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MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, 
 S.L.P. 9080, Dar es Salaam. Simu ya Upepo: „Ukaguzi‟  D‟Salaam, Simu: 255(022)2115157/8,  

Tarakishi: 255(022)2117527, Barua Pepe: ocag@nao.go.tz, Tovuti: www.nao.go.tz 

mailto:ocag@nao.go.tz
http://www.nao.go.tz/
http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=http://2.bp.blogspot.com/_TzC_2FbjjKI/SNFHHWEVycI/AAAAAAAAAHQ/Tv1bZHzF3Cw/s320/Tanzania.jpg&imgrefurl=http://rupertsimons.blogspot.com/2008/09/whats-in-national-motto.html&usg=__bP1Dtj_mPID1vvjKejWzfJc7puE=&h=176&w=180&sz=38&hl=en&start=0&zoom=1&tbnid=pVogOLIrxDnycM:&tbnh=140&tbnw=144&prev=/images?q=national+emblem+of+tanzania&um=1&hl=en&sa=N&rlz=1R2ADFA_enTZ382&biw=1276&bih=788&tbs=isch:1&um=1&itbs=1&iact=hc&vpx=948&vpy=113&dur=265&hovh=140&hovw=144&tx=89&ty=89&ei=hGfSTLrBM9y4jAek8-XqDQ&oei=I2fSTOKsHIS0tAbL57yTDA&esq=21&page=1&ndsp=22&ved=1t:429,r:4,s:0


ii 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



iii 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 
(Imeanzishwa kwa Mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 

 
Kazi na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
vimeainishwa katika Ibara 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muunganowa Tanzania 
ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Na.11 ya mwaka, 2008 (iliyorekebishwa) iliyofafanuliwa na Kanuni 
za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 
 
Dira ya Ofisi 
Kuwa kituo bora kwenye ukaguzi wa hesabu katika sekta ya ukaguzi wa 
umma. 
 
Lengo la Ofisi 
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha 
uwajibikaji unaozingatia thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia 
rasilimali za umma. 
 
Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na vigezo 
vya misingi vifuatavyo: 
 

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi, inayotoa huduma kwa 
wateja wake kwa haki bila upendeleo. 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalam inayotoa huduma 
bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kitaaluma vya Kimataifa. 

Uadilifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na kudumisha 
maadili ya kazi ya kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Kujali Watu  Tunajali mahitaji ya wadau kwa kujenga utamaduni 
mzuri wa kujali wateja na kuwa na watumishi wenye 
uwezo na kuongeza tija. 

Ubunifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi bunifu ambayo wakati 
wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya 
kimaendeleo toka ndani na nje ya Taasisi. 

Matumizi bora 
ya Rasilimali za 
Umma 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia 
matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake. 
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa jitihada 
zake za mara kwa mara za kutilia mkazo masuala mbalimbali yanayoandikwa 
kwenye ripoti zangu. 

Shukrani pia, ziende kwa Mheshimiwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Wenyeviti na Waheshimiwa Wajumbe wa Kamati za 
Kudumu za Bunge na Wabunge wote kwa kujitoa kwa dhati kujadili na kutoa 
maelekezo ya mambo yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu za Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma kwa ajili ya utekelezaji. 

Napenda kumshukuru kiongozi aliyenitangulia aliyestaafu kwa mujibu wa 
sheria, Bwana Ludovick S.L. Utouh kwa kazi kubwa aliyoifanya ya kujenga 
mifumo mizuri ya kiutendaji katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ambayo 
imeniwezesha mimi kutoa ripoti ya mwaka ya Mashirika na Taasisi nyinginezo 
za Umma kwa wakati. 

Napenda pia kutoa shukrani kwa Bodi za Wakurugenzi, Watendaji Wakuu na 
wafanyakazi wote wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
zilizokaguliwa, kwa ushirikiano walioutoa kwa wakaguzi wakati wa zoezi 
zima la ukaguzi.  

Vilevile, ninapenda kutoa shukrani kwa Mpiga Chapa kwa kukamilisha 
uchapaji wa ripoti hii na hivyo kuifanya itoke na kuweza kupelekwa kwa 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Bunge kwa muda 
uliowekwa kisheria.  

Zaidi, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wabia wa maendeleo 
ambao wamekuwa wakitoa msaada kwa Ofisi yangu, hususani Mpango wa 
Maboresho wa Menejimenti ya Fedha za Umma (PFMRP) chini ya usimamizi 
wa Benki ya Dunia, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya 
Sweden kupitia Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Watu wa Sweden (SIDA), 
Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (DFID), Benki ya Maendeleo ya 
Africa (ADB), Wakala wa Maendeleo wa Kimataifa wa Canada (CIDA), Umoja 
wa Ofisi za Taifa za Ukaguzi za Nchi za Kiafrika zinazozungumza lugha ya 
Kiingereza (AFROSAI-E), Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya India (SAI India), Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya China (SAI China), Serikali ya watu wa Marekani kupitia 
Shirika lao la Maendeleo (USAID), Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika lake la 
Maendeleo (GIZ) na wadau wote wanaoitakia mema Ofisi yangu na 
waliochangia kwa sehemu kubwa kuifanya kuwa ya kisasa kwa kufadhili 
mafunzo ya wafanyakazi na kutupatia vifaa mbalimbali zikiwemo kompyuta 
na magari. 
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Aidha, napenda kuyashukuru makampuni binafsi ya ukaguzi ambayo 
yamekuwa yakifanya ukaguzi wa hasabu za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma kwa niaba yangu. 

Mwisho, ninapenda kuwashukuru sana wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa kujitolea kwao na jitihada walizoonyesha katika kukamilisha 
ripoti hii. Kujitolea kwao kumekuwa kwa manufaa na faraja sana kwangu. 
Nawasihi waendelee kuwa na moyo wa kufanya kazi kwa bidii na umoja kwa 
siku zijazo ili kuendelea kudumisha heshima ya Ofisi yetu katika kutoa 
huduma za ukaguzi zenye ubora, kuhimiza uwajibikaji na kuzingatia thamani 
ya fedha katika makusanyo na matumizi ya rasilimali za umma. 
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DIBAJI 
 
Ninayo furaha na heshima kuwasilisha ripoti hii ya ukaguzi wa Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma kwa mwaka 2013/2014. Ripoti hii ni mkusanyiko 
wa ripoti za kaguzi mbalimbali za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
inayoainisha masuala husika yaliyozorotesha ufanisi wa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma katika kutekeleza na kufikia malengo waliyojiwekea. 

Ripoti hii, inalenga kuwataarifu wadau kama vile Serikali, Bunge,  
Mahakama, Wadau wa Maendeleo, Asasi za Kijamii na Umma wa Watanzania 
kwa ujumla, muhtasari wa matokeo muhimu ya ukaguzi wa hesabu za 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma  kwa mwaka 2013/2014. 

Katika kipindi hiki ambacho kumekuwa na ongezeko kubwa la uwajibikaji 
kwa umma, uwazi na utawala bora ni jambo muhimu kwa watendaji 
kusimamia kwa makini mali za umma ndani ya  Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma na kutoa taarifa zao za utendaji ikiwa ni pamoja na 
taarifa za fedha. Napenda kueleza kuwa ripoti hii imetayarishwa kwa mujibu 
wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kifungu 
cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka, 2008.   

Ili kuhakikisha kuwa kazi yangu inachangia katika maendeleo ya Taifa, ofisi 
yangu imekuwa ikipitia na kuboresha  mbinu za ukaguzi mara kwa mara ili 
kuona kuwa matokeo ya kaguzi yanakidhi haja za wadau wangu. Kujenga 
uwezo wa wakaguzi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni jambo linalopewa 
kipaumbele ili kuhakikisha wanapata uelewa  wa sheria, miongozo, kanuni na 
matoleo mbalimbali ya kitaifa na kimataifa ikiwa ni pamoja na mabadiliko 
yanayofanywa na Taasisi za taaluma ya uhasibu na ukaguzi za kimataifa 
kama vile “IFAC”, “INTOSAI” na nyinginezo ambazo ofisi yangu ni 
mwanachama. 

Katika kudumisha weledi, Wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
wamekuwa wakifanyiwa  Mafunzo, ili kuongeza ubora na ufanisi katika 
kufanya kazi. Kwa mtizamo huo, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ina mpango wa 
kujenga Kituo cha Mafunzo ya Ukaguzi katika eneo la Gezaulole lililoko 
Kigamboni-Dar es Salaam. Ninayo imani kubwa na Serikali kuwa itaendelea 
kusaidia Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi katika nyanja zote, ili kukamilisha mradi 
huo, kwani imeona na  kutambua umuhimu wa kutoa mafunzo kwa Wakaguzi. 

Ni vyema ikafahamika kwamba, vyombo vyenye dhamana ya uangalizi 
(Oversight Organs) vina jukumu la kuhakikisha kuwa Sheria na taratibu 
zinafuatwa ndani ya Taasisi, Bodi za Wakurugenzi na Maafisa Watendaji 
Wakuu wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma.  Nampongeza 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho 
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Kikwete na Serikali yake kwa ujumla, Kamati za Bunge za usimamizi wa 
utendaji, Bunge kwa ujumla, Wadau wa Maendeleo na Benki ya Dunia kwa 
michango yao katika kufanikisha kuongeza kasi ya uwajibikaji katika nchi 
yetu. 

 

Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
 

26 Machi, 2015 
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MUHTASARI 

 
Utangulizi 
 
Muhtasari huu unaainisha kwa kifupi hoja mahususi zilizojadiliwa kwa kina 
katika sura husika za ripoti hii na zinazohitaji kufanyiwa kazi na Serikali, 
Bunge, Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Taasisi husika ili kuhakikisha 
ufanisi katika utendaji wa Mashirika na Tasisi Nyinginezo za Umma.  
 
Ripoti hii inajumuisha hoja mbalimbali zilizotolewa katika ripoti za ukaguzi 
wa Mashirika ya Umma na Taasisi Nyinginezo zinazoonyesha kuwepo kwa 
mapungufu yanayokwamisha utendaji ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi. Hoja 
hizo kwa kifupi ni kama ifuatavyo:- 

i. Hali ya Ukaguzi na Ripoti Zilizokaguliwa 

Hadi kufikia tarehe 17 Machi, 2015 nimekamilisha kaguzi 125 kati ya kaguzi 
180 zilizotakiwa kufanyika kwenye Mashirika ya Umma na Taasisi Nyinginezo. 
Katika Kaguzi zilizokamilika, ripoti za mashirika 109 ziliridhiwa na Bodi za 
Wakurugenzi na kuzitolea hati za ukaguzi, wakati Mashirika 16 yalikuwa 
hayana Bodi za Wakurugenzi hivyo kushindwa kuridhiwa kwa hesabu zake. 
Kaguzi 52 zilizobakia zilikuwa katika hatua mbalimbali za ukaguzi kutokana 
na ucheleweshaji wa kuwasilisha hesabu kwa ajili ya ukaguzi, Mashirika 
mengine kutoandaa vikao vya Bodi za Wakurugenzi kuridhia hesabu na 
kushindwa kwa baadhi ya wakaguliwa kujibu hoja za wakaguzi kwa wakati, 
hali iliyosababisha zoezi la ukaguzi kutokamilika kwa wakati. Mashirika 
matatu (3) hayakuwasilisha hesabu zake kwa ajili ya kukaguliwa yakiwemo 
Shirika la Reli Tanzania (TRL), Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) na Kampuni 
ya Huduma za Majini (Marine Services Company). 

Kati ya kaguzi za mashirika 109 zilizokamilika na kutolewa hati za ukaguzi, 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 105 (96%) yalipata hati 
zinazoridhisha wakati Mashirika 4 (4%) yalipata hati zenye shaka. Mwaka huu 
hati isiyoridhisha au mbaya hazikutolewa kwenye Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma. Hata hivyo, Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
zipatazo 39 kati ya 105 zilizopata hati zinazoridhisha na mbili (2) ambazo 
zilipata hati zenye shaka, zilikuwa na masuala yenye msisitizo. 

Vile vile napenda kubainisha kwamba, baadhi ya Mashirika ya Umma 
yamekumbana na kupungua kwa mtaji na hivyo kusababisha uzorotaji wa hali 
ya kifedha kutokana na hasara mfululizo kwa zaidi ya miaka miwili. Hii 
imesababisha matatizo ya kifedha kwenye mashirika hayo hali iliyoyafanya 
yashindwe kulipa madeni ya muda mfupi. Pia, ninatoa angalizo au msisitizo 
kwa baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma yaliyokuwa 
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yanakabiliwa na madeni tarajiwa (contingent liabilities) yenye jumla ya 
Shilingi za Kitanzania bilioni 52.36 na Dola za Kimarekani milioni 258.761 
kama ilivyoainishwa kwenye kiambatisho cha IV. Madeni tarajiwa (contingent 
liabilities) yalitokana na uwepo wa mashauri yaliyokuwa yakiendelea katika 
mahakama mbali mbaaali ambayo matokeo yake bado hayajajulikana. 

ii. Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi ya Miaka Iliyopita 
Katika ripoti zangu za kila mwaka huwa ninatoa mapendekezo kwa Serikali 
pamoja na Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kuchukua hatua stahiki 
kutatua kasoro ambazo zimejitokeza wakati wa ukaguzi. Katika ripoti ya 
mwaka 2012/2013 kulikuwa na mapendekezo 31. 
 
Katika kipindi cha mwaka 2013/2014, ufuatiliaji wa mapendekezo ya miaka 
ya nyuma umebaini kuwa mapendekezo mawili (2) (6%) yametekelezwa, 
mapendekezo kumi na mbili (39%) hayajatekelezwa na mapendekezo kumi na 
sita (52%) yanaendelea kutekelezwa huku moja (3%) likiwa limepitwa na 
wakati. Hali ya utekelezaji wa mapendekezo imejadiliwa kwa kina katika 
sura ya tatu ya ripoti hii. Baadhi ya mapendekezo hayo hayajafanyiwa kazi 
na Watendaji Wakuu na Bodi za Mashirika husika kwa zaidi ya miaka mitano. 
Hii inamaanisha kuwa watendaji husika hawatekelezi majukumu yao 
ipasavyo. Mapendekezo ya muda mrefu ambayo hayajatekelezwa yamekuwa 
yakijirudia rudia kama mapungufu katika ripoti zangu za kila mwaka. Hali hii 
inapunguza juhudi za ofisi yangu katika kuimarisha uwazi na uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha za Umma.  
 
Napenda kutambua jitihada za Mlipaji Mkuu wa Serikali katika kujibu 
mapendekezo yaliyojitokeza katika ripoti yangu ya mwaka 2012/2013. Kwa 
ujumla utekelezaji wa mapendekezo niliyotoa hauridhishi kwani 
mapendekezo mengi yapo katika hatua za utekelezaji na mengine bado 
hayajatekelezwa kabisa. 
 

iii. Masuala Muhimu Ambayo Hayakutolewa Taarifa Katika Ripoti ya 
  Mwaka 2012/2013  

Masuala muhimu ya hoja zilizotolewa taarifa katika ripoti za kaguzi moja 
moja za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma lakini hazikuripotiwa 
katika ripoti ya jumla ya mwaka 2012/2013 ni kama zinavyoonyeshwa hapa 
chini kwa muhtasari: 
 
Nilibaini kuwepo kwa madeni ya muda mrefu katika Shirika la Posta Tanzania 
(TPC) yenye kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 2.695, Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT) Shilingi za Kitanzania milioni 215.66 na 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) Shilingi za Kitanzania bilioni 3.289. Shirika 
la Posta Tanzania (TPC) lilikuwa na tofauti ya Shilingi za Kitanzania milioni 
436.2 ikiwa ni tofauti kati ya taarifa za benki na zile za Shirika ambazo 
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mpaka wakati wa ukaguzi zilikuwa hazijasuluhishwa. Pia, kulikuwa na 
ucheleweshwaji katika kuwasilisha makato ya kisheria uliobainika katika 
Shirika la Posta Tanzania (TPC) inayojumuisha PAYE Shilingi za Kitanzania 
bilioni 4.019, VAT Shilingi za Kitanzania bilioni 2.063 na SDL Shilingi za 
Kitanzania bilioni 2.679. Pia, katika Shirika hilo ilibainika kuchelewa kulipwa 
michango ya wafanyakazi kwenda kwenye mfuko wa PPF kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania bilioni 2.6. 
 
Wadai wa muda mrefu walibainika katika Chuo Kikuu Huria na Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya kwa kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 236.833 na milioni 100.22 sawia. Chuo Kikuu cha Dodoma kilichelewa 
kukusanya kodi ya pango kutoka kwa Kampuni ya Taji Ltd kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania milioni 84.50. Pia, ilibainika katika Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya daftari la kumbukumbu la mali halijahuishwa hali 
iliyopelekea kutosuluhishwa kwa kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 3.89. 
Vile vile, katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya na Shirika la 
Utafiti na Maedeleo ya Viwanda Tanzania, kulikuwa na mali katika maghala 
ambazo zilikuwa hazijahakikiwa zenye thamani ya kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania milioni 129.95 na Shilingi za Kitanzania milioni 6.51 sawia.  
 
Ukaguzi ubaini viashiria vya matatizo ya kujiendesha katika Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Kituo cha Chakula na Lishe Tanzania (TFNC), 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) na Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB) 
kama ilivyofafanuliwa katika sura ya nne ya ripoti hii. Mamlaka ya Kanda ya 
Uwekezaji Tanzania (EPZA) ililimbikiza riba ya Shilingi za Kitanzania bilioni 
3.297 kutokana na kuchelewa kulipa fidia kwa wamiliki wa ardhi. 
 
Pia, nilibaini kutoandaliwa kwa Mpango Mkakati wa Shirika, na 
kutokuonyeshwa kwa akaunti ya Dhamana ya Utendaji katika Bodi ya Usajili 
wa Maghala Tanzania. Pia, vibali vya ghala na stakabadhi ya dhamana vyenye 
thamani ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 260 vilitolewa kabla ya 
waombaji wa leseni za maghala kufanya malipo.  
 

iv. Ununuzi  na Usimamizi  wa Mikataba 
Shughuli za ununuzi zimeendelea kuchukua nafasi kubwa katika bajeti ya 
matumizi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. Kwa ajili hiyo suala la 
uzingatiaji wa sheria, kanuni na miongozo katika Ununuzi ya Umma ni la 
msingi katika kupunguza gharama za ununuzi. Ukaguzi huu ulifanyika kwa 
kuzingatia sheria mbili za Ununuzi wa Umma, yaani Sheria ya Ununuzi ya 
Umma Na.7 ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 (Tangazo la 
Serikali Na.446) zilizoanza kutumika katikati ya mwaka wa fedha 2013/2014 
na Sheria ya Ununuzi wa Umma Na.21 ya mwaka 2004 na Kanuni zake za 
mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97 na 98) ambazo zilitumika hadi 
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katikati ya mwaka 2013/2014 na ambazo zimetenguliwa, kama 
inavyoelezewa kwa kina katika sura ya tano ya ripoti hii. 
 
Baadhi ya mambo yaliyoripotiwa katika ukaguzi wa mwaka huu ni pamoja n:- 
Muundo usioridhisha wa Bodi za Zabuni katika Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana (CMSA), Kitengo cha Ununuzi katika Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mwanza (MWAUWASA) kutokutimiza wajibu wake, hivyo 
kupelekea mamlaka kuingia mkataba wenye utata wa Shilingi za Kitanzania 
bilioni 2.443 wa ujenzi wa jengo la makao makuu ya ofisi ya Mamlaka hiyo na 
utoaji wa zabuni zenye thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 4.412 bila 
kuthibitisha kama mzabuni anacho cheti cha mlipa kodi kinachotolewa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kinyume na Kanuni ya 14 (1)(d) ya Kanuni 
za Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97). 
 
Pia, nilibaini ununuzi mkubwa uliofanywa nje ya mpango wa ununuzi wa 
mwaka kama ifuatavyo:- Shilingi za Kitanzania 151,738,945 katika Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza, Shilingi za Kitanzania bilioni 12.4 
katika Benki Kuu ya Tanzania na Shilingi za Kitanzania bilioni 45.7 katika 
Kampuni ya Simu Tanzania. Kutohakiki ubora wa bidhaa kabla ya kupokelewa 
na kuingizwa kwenye matumizi katika Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam 
kulikopelekea ununuzi ya gari lenye thamani ya Shilingi za Kitanzania milioni 
53.9 bila kuzingatia vigezo vilivyowekwa kinyume na Kanuni ya 244 na 245 ya 
Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. Kadhalika nilibaini 
muundo usio sahihi wa Kitengo cha Ununuzi katika Shirika la Ugavi wa 
Umeme Tanzania, suala lililopelekea Shirika kufanya ununuzi ya Shilingi za 
Kitanzania Milioni 971.152 bila ushirikishwaji wa Kitengo cha Ununuzi. 
Mfululizo wa kuidhinisha ununuzi kwa njia ya Zabuni Zuifu (Restricted 
Tendering) bila Bodi ya Zabuni kukutana, ulibainika wakati wa ukaguzi wa 
hesabu za Chuo Kikuu cha Dodoma ambapo jumla ya Shilingi za Kitanzania 
Bilioni 1.277 zilitumika kununulia bidhaa na huduma bila kupitia kwenye 
vikao vya kawaida vya Bodi ya Zabuni.  
 
Pia, nilibaini ununuzi usio na ushindani wa kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
Milioni 219.87 katika Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC) 
na Shilingi za Kitanzania Milioni 335.9 katika Chuo Kikuu cha Ushirika na 
Biashara Moshi kinyume na Kanuni ya 159 ya Sheria za Ununuzi ya Umma ya 
mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). Katika Mamlaka ya Bandari 
Tanzania nilibaini zabuni 8 zenye thamani ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 
9.279 na EURO Milioni 5.879 ambazo hazikuzingatia Sheria ya Ununuzi ya 
Umma na Kanuni zake.  
 
Kwa upande wa usimamizi wa mikataba, nilibaini kasoro kadhaa ambapo 
katika Chuo Kikuu Mzumbe tawi la Mbeya, mkataba wenye thamani ya 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.944 haukusimamiwa vizuri. Tatizo la 
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kuchelewa kukamilika kwa miradi kwa mujibu wa mkataba lilijitokeza katika 
Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania ambapo mikataba yenye thamani ya 
Dola za Kimarekani milioni 34.848 haikuweza kukamilika kwa wakati na hivyo 
kupelekea Shirika kulipa fidia ya Dola za Kimarekani milioni 2.106 na EURO 
981,831. Pia, katika ukaguzi wa hesabu za Taasisi ya Kansa ya Ocean Road 
ilibainika kuwa ujenzi wa jengo la tiba lenye thamani ya Shilingi za 
Kitanzania Bilioni 2.333 haujakamilika kwa wakati kwa mujibu wa mkataba. 
 

v. Usimamizi wa Mali 
Ucheleweshwaji katika kukamilisha miradi (Work In Progress) ulibainika 
katika baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma yenye thamani ya 
zaidi ya Shilingi za Kitanzania bilioni 3.0. Ucheleweshwaji huo, ulionekana 
katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha, Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka Dar es Salaam, Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini 
(CAMARTEC), Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli (RAHCO) na Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Arusha. Pia, mapungufu yalibainika katika 
usimamizi wa mafuta ambapo vitabu vya kusimamia matumizi ya magari (Log 
Books) vilikuwa aidha havijazwi kwa wakati ama havipo kabisa kama 
ilivyoelezewa kwa kina katika sura ya sita ya ripoti hii. 
 
Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC) kililipa kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania Milioni 157.5 kwa Kampuni ya M/s Scan Tanzania kwa 
ajili ya vipuli vya matrekta kutoka mwezi Mei, 2012 ambapo vipuli vya kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania Milioni 142.94 havijapokelewa mpaka tarehe ya 
ukaguzi. Baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, na hasa Chuo 
Kikuu cha Dodoma hakikujumuisha mali zake katika vitabu vya hesabu. Chuo 
hicho hakikujumuisha kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 452.1 katika 
hesabu zake. Pia, Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji ilinunua magari 
kupitia Wizara ya Miundo Mbinu toka mwaka 2010. Hata hivyo gari moja 
lenye thamani ya Shilingi za Kitanzania Milioni 106.7 halijapokelewa na 
Mamlaka hiyo mpaka wakati wa ukaguzi. 
 
Shirika la Hifadhi za Taifa limeendelea kupata changamoto za kufa kwa 
wanyama kutokana na ajali za magari ambapo kulingana na ripoti ya 
usimamizi wa viumbe hai, jumla ya wanyama 107 walikufa kutokana na ajali 
za barabarani katika kipindi cha Julai 2013 na Machi 2014. Pia, tofauti kubwa 
ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.137 ilibainika baina ya taarifa za Kampuni 
ya Mawasiliano Zanzibar na Mfuko wa Huduma za Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF). 
 

vi. Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Mabadiliko makubwa yamefanyika kutokana na ripoti ya mwaka jana kuhusu 
usimamizi wa rasilimali watu, ingawa kuna maeneo ambayo bado yanahitaji 
maboresho. Ukaguzi umebaini ucheleweshwaji wa makato ya kisheria kwa 
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Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASCO) ambapo kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania bilioni 10 ikiwa ni PAYE, SDL na michango ya Mifuko ya 
Pensheni zilikua hazijalipwa na Shirika hilo. Pia, ilibainika kuwa  nafasi za 
Wakuu wa Idara katika Benki ya Wanawake hazikuwa zimepitishwa na Benki 
Kuu ya Tanzania. Hali kadhalika, mikataba ya wafanyakazi wa muda katika 
Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN) ilikuwa imeisha muda wake wakati 
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Katani Tanzania alikuwa akifanya kazi bila ya 
kuwa na mkataba wa kazi. 
 
TANAPA ililipa mara mbili gharama za bima (Group Endowment Assurance 
Scheme) kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 957.807 kwa wakala aitwaye 
Inter Trade Express Ltd. Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Tanzania (VETA) ilipitisha muundo wa mshahara bila kupata kibali kutoka 
kwa Msajili wa Hazina wakati Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilionekana 
linakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi. Ukaguzi ulibaini kuwa  
Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Tanga haina mpango wa namna 
ya kurithishana madaraka. 

 
vii. Utawala Bora 

Kanuni za utawala bora huhakikisha kufikiwa kwa uwajibikaji, usawa na 
uwazi katika uendeshaji wa Taasisi. Utawala bora hutoa muundo wa uongozi 
ambao hufanya kazi kwa faida ya wote kwa kuzingatia kanuni za utawala 
bora na sheria zinazotawala Taasisi husika. Utawala bora pia, huhakikisha 
kuwa kazi na mahusiano baina ya Menejimenti ya Shirika, Bodi za 
Wakurugenzi, Kamati za Bodi za Wakurugenzi, Wanahisa na Wadau wengine 
yanafuatwa ipasavyo. 
 
Ili Kamati za Ukaguzi ziweze kufanya kazi zake za usimamizi na kuwa na 
uhuru wa kiwango kikubwa katika kutoa maamuzi, baadhi ya wajumbe wake 
wanapaswa kuwa na taaluma ya uhasibu na mambo ya fedha. Hata hivyo, 
tulibaini kuwa baadhi ya Kamati za Ukaguzi hazikuwa na mjumbe mwenye 
taaluma ya Uhasibu au fedha. Taasisi hizi ni pamoja na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Hifadhi za Jamii (SSRA) na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma 
(PSPF). 
 
Pia, nilibaini kuwa, kufuatia kuvunjwa kwa iliyokuwa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Shirika la Masoko Kariakoo kutokana na kushindwa kutekeleza majukumu 
yake, shughuli za Shirika hilo ziliwekwa chini ya Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam. Hata hivyo, Halmashauri hiyo iliteua baraza la ushauri kuwa kama 
chombo cha usimamizi wa Shirika hilo kinyume na matakwa ya vifungu 
namba 5(2) na 5(3) vya Sheria ya Shirika la Masoko ya Kariakoo. Sheria 
inatamka kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndiye 
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atakayemteua Mwenyekiti wa Bodi na wajumbe wengine kuteuliwa na Waziri 
husika. 
 
Nilibaini pia kuwa, baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kama 
vile Mamlaka ya Udhibiti wa Bima (TIRA) yalianzisha kamati za ukaguzi za 
bodi kwa kufuata Sheria ya Fedha ya Umma wakati Mashirika mengine ya 
Umma yalitumia kanuni za utawala bora na hivyo kusababisha kuwepo kwa 
tofauti wa Kamati hizo ya kutokuwa na kiwango kimoja cha kutathmini 
Mashirika hayo. Kwa hoja hii, Msajili wa Hazina anapaswa kutoa mwongozo 
kwa Mashirika ya Umma na Taasisi Nyinginezo juu ya njia nzuri ya uanzishaji 
wa Kamati za Ukaguzi ili kuondoa mkanganyiko wa aina hii. Ni muhimu 
kutambua kuwa katika taratibu za utawala bora, Kamati za Ukaguzi 
zinapaswa kuundwa kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi za Wakurugenzi 
na wajumbe kutokaaa nje yaa Shirika ambao siyo watendaji wa kila siku wa 
Shirika. 
 
Pia nilibaini kuwepo kwa wadhibiti wawili katika sekta ya hifadhi ya jamii 
kwa mujibu wa Sheria Na. 8 ya Udhibiti wa Mifuko ya Jamii ya mwaka 2008 
ambapo pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA), Benki Kuu ya Tanzania (BoT) pia ilipewa nguvu kuhusiana na udhibiti 
na usimamizi wa masuala ya fedha ya mifuko hii ikiwemo kudhibiti hifadhi ya 
fedha, kusimamia uwekezaji na maamuzi ya kiuwekezaji ambayo ndiyo 
majukumu makuu katika sekta ya Hifadhi ya Jamii.  
 
Mikataba ya utendaji kazi kati ya Bodi za Wakurugenzi na Msajili wa Hazina 
ni muhimu katika kufuatilia na kutathmini utendaji kazi wa Bodi za 
Wakurugenzi. Nimebaini kuwa Bodi ya Pamba Tanzania (TCB), Shirika la Tija 
la Taifa (NIP) na Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) hayakusaini mikataba 
hiyo kama ilivyotakiwa na waraka wa Msajili wa Hazina.  
 
Pia, kama ilivyo katika ripoti zangu za nyuma, nimekuwa nikitoa taarifa 
kuhusu umuhimu wa kuteuliwa kwa wakati Bodi za Wakurugenzi mara baada 
ya Bodi zilizotangulia kuisha muda wake. Hata hivyo, katika kipindi hiki 
hakukuwa na mwitikio wa kutosha na kumekuwepo na kuchelewa kuteuliwa 
kwa Bodi zinapokwisha muda wake kama ilivyoonekana katika Taasisi ya 
Mifupa Muhimbili (MOI), Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 
(TIRDO) na Kituo cha Elimu Kibaha (KEC). Hali hii, ina athari katika utendaji 
wa Mashirika haya katika kuyapa miongozo, utoaji wa maamuzi muhimu na 
ukamilishaji wa kaguzi za Shirika husika. 
 

viii. Hali ya Madeni ya Serikali Kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Madeni ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii yameendelea kukua na 
kufikia kiasi cha Shilingi za Kitanzania Trilioni 1.876 hadi kufikia tarehe 30 
Septemba, 2014. Madeni haya yanajumuisha mikopo iliyokopeshwa Serikali 
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moja kwa moja, ile iliyotolewa kwa Mashirika ya Umma/Taasisi za Serikali 
kwa dhamana ya Serikali na michango ya wanachama ambayo 
haijawasilishwa kwenye mifuko husika. Kiasi hiki hakijumuishi Shilingi za 
Kitanzania Trilioni 7.1 ambazo Serikali inadaiwa na PSPF tangu mwaka 1999 
kwa kuwalipa mafao wastaafu ambao hawakuwa wakichangia lakini kwa 
mujibu wa Sheria walitakiwa kulipwa mafao ya kustaafu. 
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa baadhi ya madeni haya hayalipwi kabisa na 
mengine yanalipwa kwa kasi ndogo sana. Pia, ilibainika kuwa baadhi ya 
madeni haya hayana mikataba ya mikopo wala dhamana ya Serikali. 
 
Kutokulipwa kwa madeni haya kunaweza kuwa na madhara makubwa kwa 
mifuko ya hifadhi ya jamii kumudu kulipa madeni ya muda mfupi na mrefu 
ikiwemo uwezekano wa kushindwa kulipa mafao kwa wastaafu. Kwa upande 
mwingine, mzigo wa madeni haya kwa Serikali unaongezeka kwa kuwa 
madeni haya yana riba na adhabu za ucheleweshaji malipo, mzigo ambao 
Serikali isingekua nao kama madeni haya yangelipwa kwa wakati 
uliokubaliwa. 
 

ix. Matokeo ya Kaguzi Maalum 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, kaguzi maalum tatu zilifanyika katika Bodi ya 
Pamba Tanzania (TCB), Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(MBEUWSA) na Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL). 
 
Ukaguzi maalum wa Bodi ya Pamba Tanzania ulibaini kuwa Bodi hiyo ilipata 
hasara ya Shilingi za Kitanzania Milioni 166.446 ikiwa ni kiasi kilicholipwa 
zaidi ya kiasi kilichokuwa kinastahili kulipwa kwa kampuni zinazonunua 
pamba. Ruzuku ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 68.731 hakikulipwa 
kwa wakulima wa pamba na kampuni ya S & G wakati fedha hizo zilikuwa 
zimekwisha kulipwa kwa kampuni hiyo na Bodi ya Pamba. Kampuni za Badugu 
Ginning Company Ltd na Vearrian (T) zilifunga na kusitisha biashara ya 
ununuzi wa pamba kabla ya kuwalipa wakulima wa pamba stahili zao za 
ruzuku ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania 105,823,760. Ilibainiki pia kuwa, 
kiasi cha ruzuku ya Shilingi za Kitanzania 104,680,350 hakikulipwa kwa 
wakulima wa pamba kutokana na kupoteza stakabadhi za mauzo ya pamba 
na kukosa vielelezo vya kulipwa ruzuku hiyo. Hata hivyo, kiasi hicho cha 
fedha bado hakijareshwa Hazina na Bodi ya Pamba Tanzania. 
 
Katika ukaguzi maalumu wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mbeya (MBEUWSA), nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 
554.6 kilitumika kununua mita za maji lakini haikujulikana idadi ya mita 
zilizonunuliwa kwa fedha hizo. Mamlaka bado haijaweza kuwafungia mita za 
maji wateja 2399 wanaopata huduma ya maji kutoka kwa Mamlaka hiyo. Pia, 
Mamlaka ilitumia kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 724. 1 bila kuzingatia 
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Kanuni za Fedha za Mamlaka. Kwa upande mwingine watumishi 30 
waliajiriwa na Mamlaka hiyo bila ya kutangaza nafasi hizo kinyume na 
utaratibu wa ajira wa Mamlaka; ilibainika pia kuwa, watumishi watano 
walioajiriwa na Mamlaka walipewa mishahara mikubwa ambayo haikuendena 
na nafasi zao kinyume na ikama ya Mamlaka.  
 
Ukaguzi maalumu wa Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), ulibaini kuwa 
Menejimenti ya kampuni iligundua vihatarishi (risks) lakini haikuimarisha 
mifumo ya udhibiti wa ndani ili kukabiliana na vihatarishi hivyo. Nilibaini pia 
kuwepo kwa uangalizi mbovu kutoka kwa Menejimenti ya kampuni kwenye 
maandalizi ya mishahara ambapo mtumishi mmoja aliweza kuiba kwa 
kujizidishia mshahara wake kwa kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 71.77. 
Kiasi hicho kiliingia kwenye akaunti yake ya benki zaidi ya mshahara wake 
wa kawaida. Sheria ya Ununuzi wa Umma haikuzingatiwa vyema katika 
ununuzi wa Bajaji 30 zenye thamani ya Shilingi za Kitanzania Milioni 156 na 
ununuzi wa magari 10 yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.254. 
Kampuni ya simu Tanzania (TTCL) haikuweza kudhibiti vizuri matumizi ya 
mafuta ya magari hali iliyopelekea kampuni hiyo kupata hasara ya Shilingi za 
Kitanzania Milioni 73.97. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

 
1.0 Uanzishwaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ni ofisi iliyoanzishwa kwa mujibu wa ibara ya 
143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(kama inavyorekebishwa mara kwa mara). Ukaguzi wa Umma Tanzania 
umeelezewa zaidi kwenye Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 pamoja na kifungu cha 44 (2) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na.21 ya mwaka 2004 na baadae kifungu cha 48(3) cha Sheria 
ya Ununuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 2011. 
 
Ibara ya 143 (5) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kukagua hesabu za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma angalau 
mara moja kwa mwaka. Vilevile, kifungu cha 33 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kumruhusu mtu yeyote ama afisa 
yeyote kukagua kwa niaba yake vitabu vya hesabu za Mashirika na 
Taasisi yoyote ya Umma ambayo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu anapaswa 
kukagua kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, jukumu la kutoa hati ya 
ukaguzi linabaki kuwa la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.  
 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma nchini zinafanya kazi kwa 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs) au 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za 
Umma (IPSASs). Miongozo zaidi ya kisheria inayotumika kuandaa 
hesabu ni pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 au sheria 
yeyote iliyopitishwa na Bunge ya kuanzishwa kwa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma. 
 

1.1 Ukaguzi na Mamlaka ya Kuripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
 
1.1.1 Mamlaka ya Ukaguzi  

Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma umeelezewa 
katika Ibara ya 143(2) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Madhumuni ya ibara hii ya Katiba yameelezewa zaidi katika 
Kifungu Na. 34 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 ambayo inasema “baada ya kupokea mahesabu kwa ajili ya 
ukaguzi, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu, ndiye atakayehakikisha kuwa 
ukaguzi unafanyika na ndani ya kipindi cha miezi tisa baada ya mwaka 
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wa fedha kuisha inabidi atoe taarifa kuhusiana na hesabu pamoja na 
matokeo ya ukaguzi”.  
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana mamlaka ya 
kufanya ukaguzi wa hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha au kaguzi 
nyinginezo katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kama 
ilivyoainishwa kwenye vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 12 cha sheria 
hiyo kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kutoa maoni kwa nia 
ya:- 
 

 Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za Umma yasiyokuwa na 
tija; 

 Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya Umma; 

 Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, kukosa 
uaminifu, udanganyifu na rushwa katika rasilimali za Umma; 

 Kuongeza manufaa, tija na ufanisi katika matumizi ya fedha za 
umma. 
 

1.1.2 Mamlaka ya Kuripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha 
ripoti za mwaka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama 
ilivyo tamkwa katika Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Katika Kanuni ya 88 ya Kanuni 
za Ukaguzi wa Umma, ripoti hizo zinatakiwa kuwasilishwa kwa Rais 
ifikapo au kabla ya tarehe 31 Machi ya kila mwaka. Baada ya kupokea 
ripoti hizo, Rais atawaelekeza wahusika kuwasilisha ripoti hizo kwenye 
kikao cha kwanza cha Bunge ambacho kitafanyika baada ya Rais 
kupokea ripoti hiyo (zo). Ripoti hizo zinatakiwa ziwasilishwe Bungeni 
ndani ya siku saba tangu kuanza kwa kikao hicho cha Bunge.  
 
Kama Rais hatachukuwa hatua zozote za kuwasilisha ripoti hizo 
Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu atawasilisha nakala za ripoti hizo 
kwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano (au Naibu Spika ikiwa kiti 
cha Spika kiko wazi wakati huo au ikiwa kwa sababu yeyote Spika 
hawezi kutekeleza majukumu yake) ambaye atawasilisha ripoti hiyo 
Bungeni. Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
inayohusu Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma itajadiliwa 
kwanza na Kamati za Bunge za Hesabu (PAC) kwa niaba ya Bunge na 
kuandaa ripoti ambayo itawasilishwa Bungeni. 
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1.2 Wigo na Matumizi ya Viwango vya Ukaguzi 
 
1.2.1 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi  

Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa mifumo ya 
kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za taasisi husika, ukaguzi 
na uhakiki wa hesabu, ripoti za utekelezaji na mbinu nyingine za 
kikaguzi ambazo ni muhimu katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu 
unafanyika kwa kuzingatia viashiria hatarishi na umuhimu wa miamala 
katika maamuzi “risk and materiality”. Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi 
yanatokana na kiwango cha kumbukumbu, nyaraka na taarifa 
zilizoombwa kwa madhumuni ya ukaguzi na kuwasilishwa kwangu.  
 
Nia na madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutimiza jukumu la kutoa hati ya 
ukaguzi iliyo huru kwenye hesabu za Mashirika na Taasisi Nyinginezo 
za Umma kwa mwaka 2013/2014 kama zimeandaliwa kutokana na 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu. Ukaguzi huu 
unahusiana na hesabu zinazokaguliwa kwa kipindi kinachoishia tarehe 
30 Septemba, 2013, tarehe 31 Disemba, 2013 na tarehe 30 Juni, 2014. 
Pia, ripoti hii inajumuisha mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa 
kwenye ripoti za ukaguzi za miaka iliyopita ambayo hayajatekelezwa 
na mambo muhimu yaliyokuwa kwenye ripoti za Mashirika husika 
ambayo kwa sababu mbalimbali hayakuandikwa kwenye ripoti ya 
mwaka uliopita. 
 

1.2.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika  
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama katika 
Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (INTOSAI), Shirikisho la 
Ofisi za Taifa za Ukaguzi za nchi za Afrika (AFROSAI) na Shirikisho la 
Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa nchi za Afrika zinazoongea lugha ya 
Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, ofisi inatumia Viwango vya Kimataifa 
vya Ukaguzi vya Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (ISSAIs) 
vinavyotolewa na “INTOSAI” na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa 
Hesabu (ISA) vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 
Duniani (IFAC).  
 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ina majukumu ya kipekee ya kuhakikisha 
kunakuwepo na nidhamu katika matumizi, uwajibikaji na uwazi katika 
nchi. Pia, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania ina jukumu la kutoa 
ripoti iliyo bora na kwa wakati unaofaa inayoelezea namna rasilimali 
za Taifa zilivyokusanywa na kutumika. 
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1.3 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa 
 Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 

Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma zinalo jukumu la kutayarisha kwa usahihi hesabu 
kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs) 
au Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za 
Umma (IPSAS). Majukumu hayo yanajumuisha:-  
 

 Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa kiwango cha 
kimataifa ikiwa ni pamoja na kuweka, kutekeleza na kudumisha 
mifumo ya udhibiti wa ndani itakayowezesha kuandaa hesabu zilizo 
huru na yasizo na makosa au mapungufu yatokanayo na 
udanganyifu; 

 Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa mahesabu na 

 Kufanya makadirio ya mahesabu yanayoendana na mazingira halisi.  
 

Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu za Mashirika na Taasisi Nyinginezo 
za Umma ni jukumu la kisheria lililoainishwa kwenye Sheria 
zilizoanzisha Mashirika na Taasisi husika, Sheria ya Makampuni ya 
Mwaka 2002 na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008.  
 
Viwango vya Kimataifa vya Kihasibu (IAS 1) na Viwango vya Kimataifa 
vya Utayarishaji wa Hesabu za Taasisi za Umma (IPSAS 1) vinaainisha 
aina za taarifa za hesabu zinazotakiwa kuandaliwa. Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma Tanzania zinatakiwa kuandaa hesabu kwa 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs) au 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Taasisi za Umma 
(IPSASs) kutokana na aina/asili ya shughuli na madhumuni ya Mashirika 
na Taasisi husika. Hii inatokana na maamuzi yaliyochukuliwa na Bodi 
ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu Tanzania (NBAA) 
yaliyopitishwa na Serikali ya kwamba kuanzia tarehe 1 Julai, 2004 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma Tanzania zinatakiwa 
kuandaa taarifa za hesabu kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu na ukaguzi na utafanyika kwa kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) na itaongozwa na viwango na 
miongozo inayotolewa mara kwa mara na Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu Tanzania (NBAA). 
 
Ripoti ya mwaka ya Mashirika Taasisi Nyinginezo za Umma inatoa 
taarifa ambazo zinasaidia Umma kutathmini ustawi wa mashirika na 
uwajibikaji wa Watendaji Wakuu katika kutumia rasilimali za Taifa. 
Kwa hali hiyo, kupata taarifa kwa wakati muafaka kisheria ni kitu 
muhimu. Hii ndiyo dhima nzima ya uwazi na uwajibikaji katika 
kutumia rasilimali za Umma. 
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1.4 Mifumo ya Udhibiti wa Ndani  
Udhibiti wa ndani ni utaratibu unaowekwa na uongozi wa Taasisi 
husika kwa lengo la kuhakikisha kuwa utendaji unafikia malengo 
yafuatayo: 
 

 Ufanisi katika matumizi ya rasilimali za shirika, 

 Ubora wa taarifa za kifedha, 

 Utii wa sheria na miongozo mbalimbali inayohusika. 
 
Udhibiti wa ndani unatumika kama chombo muhimu katika kuhakikisha 
kuwa ufanisi katika uendeshaji na kudhibiti, ubadhirifu na matumizi 
mabaya ya mali za Umma zinazoshikika na zisizoshikika. Kwa taasisi 
yoyote lengo la mfumo wa udhibiti wa ndani ni kuhakikisha shughuli za 
taasisi husika zinafanywa kwa kuzingatia miongozo na taratibu 
zilizowekwa kwa mujibu wa sheria na kanuni. Tukiongelea malipo na 
ununuzi, udhibiti wa ndani una maana ya hatua zilizochukuliwa ili 
kufikia malengo mbalimbali yaliyowekwa, mfano; namna ya 
kuhakikisha kuwa malipo yanayolipwa kwa ajili ya huduma na mali za 
shirika ni halali. 
 

1.5 Majukumu ya Msajili wa Hazina  
Kifungu Na. 8 na 11 cha Sheria ya Msajili wa Hazina (Sura ya 370 
iliyorekebishwa mwaka 2002) na sehemu ya tano ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma (Sura ya 257 iliyorekebishwa mwaka 2002) kama 
ilivyorekebishwa na Sheria Na.2 ya 2010 , zinahusiana na majukumu ya 
Msajili wa Hazina katika  Mashirika ya Umma. Sheria hizo zinaelezea 
kuwa, Msajili wa Hazina ana kazi na jukumu la kusimamia vyema 
uendeshaji wa shughuli za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
kwa kushirikiana na Bodi za Wakurugenzi za Mashirika husika. Vyombo 
hivi viwili vinafanya hivyo kwa ukaribu katika kusimamia na kuongoza 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa ufanisi kwa kutoa 
maelekezo na kuyasimamia. 
 

1.6 Kuwasilisha Hesabu kwa Ajili ya Ukaguzi  
Kifungu Na. 31 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008, 
kinayataka Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kuwasilisha 
hesabu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili 
ya ukaguzi ndani ya miezi mitatu baada ya kuisha mwaka wa fedha 
unaohusu hesabu hizo. 
 

1.7 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa kazi ya Ukaguzi 
Ili ofisi yangu iweze kutimiza majukumu ya ukaguzi kwa ufanisi wa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, ninatumia mamlaka yangu 
ya kikatiba kuteua makampuni binafsi ya ukaguzi kukagua Mashirika 
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Taasisi Nyinginezo za Umma kwa niaba yangu. Hii ni kwa mujibu wa 
kifungu cha 33 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008, ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ya kumteua mtu au kampuni yeyote iliyosajiliwa 
chini ya Sheria ya Wakaguzi wa Hesabu na Wahasibu Na. 33 ya mwaka 
1972 (iliyorekebishwa mwaka 1995) kufanya ukaguzi kwenye Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa niaba yake.  
 
Wakaguzi nitakaowateuwa watafuata sheria kama inavyotakiwa na 
kuwaa hawana mgongano wa kimaslahi katika kutekeleza wajibu wao 
na pia hawatatoa siri za Mashirika wanayoyakagua. Wajibu wa kutoa 
hati za ukaguzi ni wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
Kaguzi zitakazofanywa na Makampuni binafsi zitahakikiwa ubora wa 
kazi zake na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. 
 
Kwa mwaka wa fedha 2013/2014; kati ya Mashirika 180, Mashirika 6 
(3%) yalikaguliwa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, na Mashirika 37 (21%) 
yalikaguliwa na wakaguzi wa ofisi yangu kwa kushirikiana na wakaguzi 
wa makampuni binafsi na Mashirika 137 (76%) yalikaguliwa na 
makampuni binafsi peke yao kama inavyoonekana katika Kielelezo 
Na.1. 
 

Kielelezo namba 1: Mgawanyo wa Kazi za Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi 
   Nyinginezo za Umma kwa mwaka 2013/2014 

 

 

3% 
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Makampuni Binafsi
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Idadi ndogo ya Mashirika ya Umma ya asilimia 3% yanayokaguliwa na 
ofisi yangu ni ishara ya upungufu wa wafanyakazi katika ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Ofisi yangu inahitaji 
wafanyakazi wa kutosha na wenye ujuzi ili kuweza kukabiliana na 
changamoto mbalimbali ninazokumbana nazo katika ukaguzi wa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma.  

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 ofisi yangu imetoa zabuni kwa  
Makampuni binafsi ya Ukaguzi 56. Majina ya makampuni binafsi ya 
ukaguzi yaliyofanya kazi ya ukaguzi kwa niaba ya ofisi yangu 
yameorodheshwa kwenye kiambatisho cha I cha ripoti hii. 
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SURA YA PILI 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

2.0 Utangulizi  
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Na.200 (ISA 200), 
lengo la  kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha Mkaguzi kutoa 
hati ya ukaguzi inayoeleza iwapo hesabu zinaonyesha hali halisi ya 
kifedha ya Taasisi na kama zimeandaliwa kwa kufuata viwango na 
mfumo unaokubalika. Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumuongezea 
imani mtumiaji wa hesabu husika kwamba zimetengenezwa kwa 
kuzingatia viwango vinavyokubalika, na kumfanya mtumiaji kupata 
uhakika ya kwamba hesabu kwa ujumla wake hazina makosa na 
anaweza kuzitumia kwa maamuzi mbalimbali. 
 
Ripoti hii ya mwaka inajumuisha taarifa za ukaguzi wa Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma zipatazo 180 ambazo mwaka wake wa 
fedha uliishia tarehe 30 Septemba 2013, 31 Disemba 2013 na 30 Juni 
2014. Kwa kipindi cha mwaka 2013/2014 hesabu za Mashirika 177 kati 
ya 180 ziliwasilishwa kwenye ofisi yangu kwa ajili ya kukaguliwa. 
Mashirika matatu (3) ambayo ni Shirika la Reli Tanzania (TRL), Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) na Kampuni ya Huduma za Majini (Marine 
Services Company) hayakuwasilisha hesabu zake.  
 
Katika hesabu zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, kaguzi 125 
zilihitimishwa na ripoti zake  kutolewa kwa mashirika husika hadi 
kufikia tarehe 17 Machi, 2015. Kati ya kaguzi zilizohitimishwa, ripoti 
za kaguzi za Mashirika 109 ziliridhiwa na Bodi za Wakurugenzi na hati 
za ukaguzi kutolewa, wakati mashirika 16 hayakuwa na Bodi za 
Wakurugenzi kuidhinisha hesabu hizo. Kaguzi 52 zilizobaki zilikuwa 
katika hatua mbalimbali za ukaguzi kutokana na sababu mbalimbali 
zikiwemo kuchelewa kuwasilisha hesabu kwa ajili ya ukaguzi, 
Mashirika mengine kutoandaa vikao vya Bodi za Wakurugenzi kwa 
wakati na kushindwa kwa baadhi ya wakaguliwa kujibu hoja za 
wakaguzi kwa wakati. Hali halisi ya ukaguzi wa hesabu za Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma hadi kufikia tarehe 17 Machi, 2015 ni 
kama ilivyoonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. II cha ripoti hii. 
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2.1 Aina za Hati za Kaguzi zilizotolewa  
 

2.1.1 Hati Inayoridhisha (Unqualified Opinion) 
Hati hii inatolewa wakati Mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu, na vile vinavyotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu (NBAA) au viwango vingine vya utoaji wa taarifa 
za fedha vinavyokubalika. Kwa mwaka huu ninaoripoti, kaguzi 105 za 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zilipata hati inayoridhisha. 
 

2.1.2 Hati Yenye Shaka (Qualified Opinion) 
Aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anapokutana na mazingira ya 
kutokukubaliana na Menejimenti au mazingira yenye shaka ambayo 
yana athari lakini si za kimsingi katika usahihi wa hesabu. Maelezo ya 
hati yenye shaka yanafanana sana na hati inayoridhisha lakini aya ya 
ufafanuzi inaongezwa ili kuelezea sababu zinazoleta shaka.  Kwa hiyo, 
hati itaonyesha kuwa hesabu kwa ujumla wake zimeandaliwa vizuri 
isipokuwa kwa kasoro zitokanazo na masuala yaliyohojiwa. Kwa 
mwaka huu ninaoripoti, kaguzi nne (4) za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma zilipata hati yenye shaka. 
 

2.1.3 Hati Mbaya (Disclaimer of Opinion) 
Aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
uthibitisho wa kutosha kuhusu hesabu  zilizoandaliwa kwa ajili ya 
ukaguzi.  Hali hiyo inaathiri hesabu kiasi cha kushindwa kutoa hati  ya 
ukaguzi kuhusiana na hesabu hizo. Hata hivyo, kwa mwaka huu hakuna 
hati mbaya iliyotolewa kwa shirika lolote. 
 

2.1.4 Hati  Isiyoridhisha (Adverse Opinion) 
Hati  isiyoridhisha inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa taarifa za 
fedha za Shirika au Taasisi Nyinginezo za Umma kwa kiasi kikubwa 
zimeandaliwa bila kufuata miongozo inayotolewa na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu, sheria na kanununi husika. Kimsingi hati hii 
hueleza kwamba, taarifa zilizomo katika hesabu za Shirika au Taasisi 
kwa kiasi kikubwa si sahihi wala za kuaminika kwa ajili ya kutathmini 
hali ya kifedha na matokeo ya kiutendaji ya Shirika au Taasisi husika. 
Hakuna hati isiyoridhisha iliyotolewa kwa shirika lolote kwa mwaka 
huu wa fedha 2013/2014. 

 
Uchanganuzi wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika kipindi cha mwaka 
2013/2014 unapatikana kwenye kiambatisho cha III na mgawanyo 
wake umeainishwa kwenye kielelezo Na.2. 
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 Kielelezo namba 2: Kinaonyesha mwelekeo wa hati za ukaguzi  
  zilizotolewa katika kipindi cha mwaka wa fedha 2013/2014 

 

Kumbuka: Kwa mwaka wa huu wa mapitio hati mbaya na hati 
isiyoridhisha hazikutolewa 

Mchanganuo wa Hati zilizotolewa kwa kipindi cha miaka mitano 
mfululizo kutoka mwaka 2009/2010 hadi 2013/2014 ni kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo: 

Jedwali 1: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa  

 

 

 
 
 
 
 
 
 

 
Kwa ufafanuzi zaidi, mwelekeo wa hati za ukaguzi umefafanuliwa 
katika kielelezo kifuatacho:  
 
 
 
 

96% 

4% 

Hati inayoridhisha

Hati Yenye Shaka

Mwaka Aina  ya Hati 

Hati 
zinazoridhisha 

Hati zenye 
Shaka 

Hati Mbaya Hati 
Zisizoridhisha 

Jumla 

2013/2014 105 4 0 0 109 

% 96 4 0 0 100 

2012/2013 92 1 0 0 93 

% 99 1 0 0 100 

2011/2012 85 9 1 0 95 

% 90 9 1 0 100 

2011/2010 96 11 0 0 107 

% 90 10 0 0 100 

2009/2010 104 17 1 0 122 

% 85 14 1 0 100 
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 Kielelezo namba 3:Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 

 

 
Mwelekeo wa hati za ukaguzi katika suala la idadi na aina 
zinazotolewa zimekuwa zikibadilika kutoka kipindi kimoja hadi kingine 
kama ilivyoainishwa kwenye jedwali la 1. Hali hii inaashiria kuwa, 
baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma yameshindwa 
kuwa na mwenendo thabiti katika kuzingatia mifumo ya uandaaji na 
uwasilishaji wa taarifa za hesabu na uwepo wa dosari na makosa 
katika taarifa hizo za fedha. 
 

2.2 Misingi ya Hati Zilizotolewa 
 

2.2.1 Ripoti Zenye Hati Inayoridhisha  
Kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 1, hati 105 zinazoridhisha 
zilitolewa kwa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma  kwa mwaka 
wa fedha 2013/2014. Kati ya hati hizo, hati 39 zilitolewa zikiwa na 
aya zenye masuala ya msisitizo kwenye ripoti ya ukaguzi. Aya hizi 
zilitolewa ili kuweka msisitizo juu ya masuala fulani yaliyoonekana ili 
kuwawezesha watumiaji wa taarifa za fedha kuyapa uzito wakati wa 
kufanya maamuzi. Hali hii itasaidia Menejimenti husika za Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma katika kuchukua hatua madhubuti 
pindi shughuli na huduma za Taasisi hizo zinapoweza kuwa mashakani.  
 
Hali ya  kuwa mashakani kihuduma kulifanywa sambamba na kufanya 
tathmini ya matukio yoyote au vitu ambavyo vinaweza kuleta shaka 
ama wasiwasi juu ya kuweza kuendelea na shughuli zake kwa 
Mashirika na Taasisi Nyiginezo za Umma. Tulibaini kwamba baadhi ya 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kuwa na mwenendo 
usioridhisha wa hali ya kifedha kutokana na hasara zilizojitokeza kwa 
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miaka zaidi ya miwili mfululizo. Hali hii ilipelekea Mashirika haya 
yashindwe kulipa madeni yake ya muda mfupi. Hali hii imesababisha 
kuwa na uwiano wa mali na madeni ambao si mzuri ikilinganishwa na 
ule unaokubalika wa uwiano wa kihasibu wa 2:1 yaani uwezo wa 
kifedhaa uzidi madeni kwa mara mbili. 

Msisitizo au umakini pia umetolewa kwenye Mashirika ya Umma 
ambayo yalikuwa na madeni tarajiwa (contingent liabilities) kutokana 
na uwepo wa mashauri mbalimbali katika hatua mbalimbali za 
maamuzi ambayo matokeo yake hayajajulikani yatakuwaje na hakuna 
kiasi cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya kukabiliana na madeni hayo 
kwenye taarifa za fedha. Aya yenye Suala la Msisitizo ilijumuishwa 
kwenye ripoti ya Mkaguzi ili kusisitiza juu ya viashiria hivyo kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha ili waweze kufanya maamuzi sahihi ya 
kiuchumi huku wakiwa na taarifa za awali kuhusiana na madeni 
tarajiwa.  Kiasi cha fedha ambacho kinahusishwa na madeni tarajiwa 
ni Shilingi za Kitanzania bilioni 52.36 na Dola za Kimarekani milioni 
258.761 kama ilivyoainishwa kwenye kiambatisho cha IV. 

Mashirika ya Umma ambayo yamekuwa na mwenendo  usio mzuri wa 
hali ya kifedha uliochangiwa na hasara mfululizo na matatizo ya 
ukwasi ambayo Serikali inahitaji kuingilia kati yamekuwa hayana 
unafuu wowote wa mabadiliko kama nilivyoyatolea taarifa kwenye 
ripoti yangu iliyopita. Mchanganuo unaoonyesha hasara, upungufu na 
matatizo ya kifedha umeonyeshwa kwenye kiambatisho cha IV. 

2.2.2 Hesabu zenye Hati yenye Mashaka 
Kwa kipindi hiki cha mwaka ninaoripoti nimetoa hati zenye mashaka 
kwa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zipatazo nne (4) ambazo 
ni Chuo Kikuu cha Dodoma, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Same, Wakala wa Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chalinze. Hati yenye  
mashaka ilitolewa Chuo Kikuu cha Dodoma kwa misingi kwamba 
kulikuwa na majengo yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 
452.1 ambazo hazikujumuishwa kwenye taarifa za fedha za Chuo 
hicho.  
 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu vinataka mali 
kutambuliwa kutokana na namna inavyonufaisha Taasisi husika kuliko 
umiliki wake kisheria. Chuo kikuu cha Dodoma kinagharamia utunzaji 
na ukarabati na pia kinanufaika na faida zote zitokanazo na majengo 
hayo ikiwa ni pamoja na mapato hali inayopelekea kuwa na sifa za 
kujumuishwa kwenye taarifa za fedha za Chuo hicho. Kwa hali hiyo 
Chuo Kikuu cha Dodoma hakikufuata Viwango vya Kimataifa vya 
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Uandaaji wa Hesabu Na. 16 aya ya 7 ambayo inasema kuwa gharama 
za Majengo, Mitambo na vifaa vitajumuishwa kama mali za Taasisi 
endapo itathibitika kwamba kuna uhakika wa faida zinazohusiana na 
mali hizo kuinufaisha taasisi husika. 

Hati nyingine yenye shaka ilitolewa kwa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Same kutokana na idadi kubwa ya wateja wa maji ambao 
hawakupelekewa ankara. Kutokana na ukaguzi uliofanyika kupitia  
stakabadhi 6,189 za malipo kwa wastani wa wateja 516 waliopewa 
ankara za maji kila mwezi umeonyesha kuwa mamlaka ilikusanya 
Shilingi za Kitanzania Milioni 164. 1 kwa kipindi cha mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2014. Hata hivyo, idadi ya wateja waliothibitishwa na 
mamlaka kuwepo ni wateja 1,200 hali iliyopelekea tofauti ya wateja 
684 kutopewa ankara za kulipia maji. Wateja ambao hawakupewa 
ankara za maji wanakadiriwa kuiingizia Mamlaka hasara ya Shilingi za 
Kitanzania milioni 217 kwa mwaka wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni, 
2014. 
 
Zaidi ya hayo, Wakala wa Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania  ulipata 
hati yenye shaka kutokana na Majengo, Mitambo na Vifaa 
vilivyoripotiwa vya kiasi cha Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.385 bila ya 
kufanyiwa tathmini kwa zaidi ya miaka mitano ikiwa ni kinyume na 
matakwa ya aya Na.31 na 34 za Kiwango Na.16 cha Kimataifa cha 
Uandaaji wa Hesabu. Vile vile, taarifa za fedha za Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Chalinze zilipata hati yenye shaka kutokana na 
kutotenganisha thamani ya Ardhi na Majengo kama inavyotakiwa na 
aya Na. 58 ya kiwango Na. 16 cha Kimataifa cha uaandaaji wa hesabu, 
na hivyo Ardhi na Majengo viliripotiwa kwa pamoja kwa thamani ya 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 8.68. 
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI WA MIAKA 
ILIYOPITA 

 
3.0 Utangulizi 

Sura hii inaonyesha kwa muhtasari mapendekezo ya ukaguzi wa ripoti 
za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa miaka iliyopita, 
ambayo bado hayajatekelezwa. Mapendekezo hayo yapo aidha kwenye 
hatua za utekelezaji au hayakutekelezwa kabisa hadi ilipofikia wakati 
wa kuandaa ripoti hii. Malengo ya mapendekezo ya ukaguzi ni 
kuimarisha uwajibikaji na utawala bora. Iwapo hapatakuwa na jitihada 
binafsi kutoka kwenye Shirika la Umma husika kutekeleza 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa lengo la kuimarisha 
uwajibikaji na utawala bora halitafanikiwa. 

3.1 Majibu ya Ripoti ya Ukaguzi ya Mwaka Uliopita (2012/2013)  
Nimepokea majibu ya Serikali ya ripoti ya mwaka uliopita kupitia 
barua ya Mlipaji Mkuu wa Serikali yenye kumbukumbu Na. 
C/DE.85/229/01/72 ya tarehe 30 Agosti, 2014. Napenda kutambua 
juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa majibu aliyotoa 
kuhusu mapendekezo yaliyotolewa kwa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma. Pamoja na juhudi hizo, mapendekezo mengi 
bado hayajatekelezwa. Kwa hali hiyo, malengo na madhumuni ambayo 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma yamejiwekea hayatafikiwa 
kama hatua za ziada hazitachukuliwa katika kutekeleza mapendekezo 
yaliyokwishatolewa.  
 
Ninapenda kuifahamisha Serikali kwamba, mapendekezo ninayoyatoa 
mara kwa mara yana lengo la kuhakikisha kunakuwa na hatua 
madhubuti na umakini katika kuimarisha ukusanyaji na utumiaji wa 
mapato na rasilimali za Taifa. Mapendekezo hayo pia yanalenga 
kuhakikisha matumizi ya fedha za Umma yanaidhinishwa na wenye 
mamlaka na fedha zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Kwa hali 
hiyo, kwa kuzingatia sheria na kanuni katika kutumia rasilimali za 
Taifa; thamani ya fedha, tija na ufanisi vyaweza kufikiwa.  

Kwa misingi hiyo ninaona ni vyema kuyarudia tena mapendekezo 
niliyoyatoa katika ripoti zilizopita ambayo hayajatekelezwa au 
yametekelezwa kwa kiwango kidogo na Serikali, Bunge, Bodi za 
Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa Mashirika ya Umma. Muhtasari 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwenye 
ripoti ya mwaka jana yanaonekana kwenye Jedwali Na. 2. 
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 Jedwali 2: Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
 yaliyotolewa kwenye ripoti ya mwaka 2012/2013 

 

Hali ya 
Utekelizaji 

Idadi ya Mapendekezo % 

2008/09 2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 Jumla  

Yametekele
zwa 

0 0 1 0 1 2 6 

Utekelezaji 
Unaendelea 

4 2 1 5 4 16 52 

Hayajatekel
ezwa 

0 0 1 3 8 12 39 

Yamepitwa 
na Wakati 

0 0 0 0 1 1 3 

Jumla 4 2 3 8 14 31 100 

 

3.2 Mapendekezo ya Mwaka 2008/2009 Ambayo Bado Hayajatekelezwa 
 
3.2.1 Mikataba ya Uwajibikaji wa Bodi za Wakurugenzi 
 Serikali inapaswa kuingia mikataba ya utendaji na Wakurugenzi wa 

Bodi za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ili kuwekeana 
malengo wanayotakiwa kufikia kwa kipindi chao cha kazi na yawekwe 
wazi.  

 
 Ingawa Mlipaji Mkuu wa Serikali ametoa majibu, lakini mpango wa 

Serikali wa kuingia mikataba ya utendaji na Wakurugenzi wa Bodi za 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ishirini (20) haitoshelezi. 
Serikali inashauriwa kuingia mikataba ya utendaji na Wakurugenzi wa 
Bodi za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zote zilizobaki ili 
kuwe na usawa. 

 
3.2.2 Haja ya Kuanzishwa Mfuko wa Umma wa Uwekezaji 
 Ni dhahiri kwamba Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 

zimegubikwa na matatizo mengi, kubwa ikiwa ni ukosefu wa mitaji ya 
kutosha ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya mashirika hayo. Serikali 
inapaswa kuanzisha Mfuko wa Umma wa Uwekezaji ili kuweza 
kukabiliana na changamoto hizi. Nasisitiza Serikali iongeze juhudi 
katika uanzishwaji wa Mfuko huu wa Umma wa Uwekezaji kulingana 
na majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

 
3.2.3 Kutokuwepo kwa Usawa Katika Marupurupu Yatolewayo na 

Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
 Kuna umuhimu kwa Serikali kuhakikisha kuwa kuna uwiano katika 

marupurupu wanayopata Menejimenti na Bodi za Wakurugenzi za 
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Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, kutokana na ukweli kwamba 
rasilimali wanazotumia (kama posho za vikao, ada za Bodi za 
Wakurugenzi n.k.) ni rasilimali za Umma. Hii itasaidia kuondoa tofauti 
zilizopo, sasa kuongeza ufanisi na uwajibikaji katika Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma.  Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
tumeyatambua juu ya uanzishwaji wa Bodi ya Uwiano wa Mishahara na 
Marupurupu. 

 
3.2.4  Mkopo wa PSPF Shilingi Bilioni 54.6  kwa Bodi ya Mikopo na 

Marejesho ya Mikopo ya Wanafunzi Shilingi Bilioni 51.1 
Mikopo ambayo Taasisi za Serikali zimekopa kutoka Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii ambayo imedhaminiwa na Serikali inachukua muda mrefu 
kulipwa huku Serikali ikiwa imekaa kimya. Pamoja na majibu ya 
Mlipaji Mkuu wa Serikali, hadi kukamilika kwa uandikaji wa ripoti hii, 
mkopo wa Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) kwa 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu bado haujarejeshwa. Ningependa 
kusisitiza kuwa Serikali ichukue hatua kuhakikisha kwamba bakaa la 
deni lote la mkopo (ikiwa ni kiasi cha mkopo na riba) linarejeshwa, ili 
kuepuka gharama zaidi za riba na adhabu itokanayo na kuchelewa 
kulipa mkopo huo.  
 
Kuhusu kutotorejeshwa kwa mkopo uliokopwa na wanafunzi wa kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania bilioni 51.1, Bodi ya Mikopo inashauriwa 
kuchukua hatua za kisheria kwa waajiri na wakopaji binafsi ambao 
hawatoi ushirikiano kama ilivyoainishwa kwenye Sheria Na. 9 ya Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ya mwaka 2004.  

3.3 Mapendekezo ya Mwaka 2009/2010 ambayo Hayajatekelezwa 
 
3.3.1 Mgongano wa Kimaslahi kwa Wabunge Kuwa Wajumbe wa Bodi za 

Wakurugenzi za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
Bunge ndicho chombo cha juu kinachowakilisha wananchi na chenye 
majukumu ya kutathmini utendaji kazi wa Serikali ikiwa ni pamoja na 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kupitia Kamati za Kudumu za 
Bunge. Ili kuepuka mgongano wa kimaslahi, nasisitizia mapendekezo 
yangu kuwa, Wabunge hawastahili kuteuliwa kuwa wajumbe wa Bodi 
za Wakurugenzi katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwani 
wana jukumu la kusimamia Mashirika hayo.  
 

3.3.2 Kuongezewa Mtaji kwa Mashirika ya Umma yenye Mtaji Mdogo 
Msajili wa Hazina (Mmiliki) anashauriwa kuhakikisha kuwa Mashirika ya 
Umma yenye mchango mkubwa kiuchumi ambayo hayana mitaji ya 
kutosha, yanapatiwa fedha za mtaji kwa ajili ya kujiendesha. Suala 
hili linaweza kufanyika kwa kuanzisha vyanzo mbalimbali vya mapato 
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vitakavyoyawezesha kufanya kazi kwa ufanisi na kutoa huduma bora 
kwa Umma. Kama alivyojibu Mlipaji Mkuu, nasisitiza kuwa Serikali 
ianzishe mchakato wa uanzishwaji wa Mfuko wa Uwekezaji wa Umma 
bila kukawia.  
 

3.4 Mapendekezo ya Mwaka 2010/2011 ambayo Hayajatekelezwa 
 
3.4.1 Usimamizi wa Rasilimali  

Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mfuko wa Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Serikali Kuu (PSPF), Mfuko wa Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (LAPF), Mfuko wa Bima ya Afya 
(NHIF) na Mfuko wa Pensheni kwa Mashirika ya Umma (PPF) yalitumia 
jumla ya Shilingi bilioni 415.4 kujenga Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), chini ya makubaliano ya buni, jenga, endesha na kisha 
hamisha miliki baada ya miaka kumi (10). Majengo haya hayapo 
kwenye vitabu vya Chuo Kikuu cha Dodoma wala katika vitabu vya 
mifuko ya hifadhi ya jamii. Japokuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
amejibu kuwa majengo haya yataingizwa kwenye vitabu vya Chuo 
Kikuu cha Dodoma mwaka wa fedha wa 2013/2014, bado Chuo 
kimeendelea kupata hati yenye Mashaka kutokana na kutokuwepo kwa 
majengo hayo kwenye vitabu vyake. 
 

3.4.2 Uhakika wa Vyanzo vya Fedha za Uwekezaji  
Nasisitizia mapendekezo yangu ya kwenye ripoti zilizopita kuwa kuna 
haja ya Serikali kupitisha sheria ya kuyataka Mashirika muhimu 
kiuchumi kuorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam. Mfano 
wa Mashirika hayo ni Kampuni za Madini, Kampuni za Simu, Kampuni 
za Saruji na Kampuni za Vinywaji. 

3.5 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwa mwaka 2011/2012 
 
3.5.1 Ununuzi ya Dharura Ambayo Hayakupata Kibali cha Mlipaji Mkuu wa 

Serikali  
Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania ilifanya ununuzi 
ya dharura yenye thamani ya Dola za Kimarekani 810,000 na Euro 
milioni 13.915 bila idhini kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Hali 
kadhalika ukaguzi ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Mzumbe kilifanya 
ununuzi ya dharura yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.987 kwenye 
ujenzi wa jengo la ghorofa tano katika kampasi ya Dar es Salaam bila 
idhini kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Suala la Chuo Kikuu cha 
Mzumbe linachunguzwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU). Sina taarifa ya hatua zilizochukuliwa kuhusiana na suala 
la Mamlaka ya Bandari Tanzania. 
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3.5.2 Matatizo ya Kifedha  Katika  Shirika la Utangazaji la Tanzania  
Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) limeripotiwa kuwa na hasara kwa 
miaka mingi mfululizo. Shirika hili lina matatizo ya ukwasi na 
linaitegemea Serikali kwa kiasi kikubwa katika mahitaji yake ili 
kujiendesha na kulipia madeni mbalimbali. Hali hii inaleta mashaka na 
endapo itaendelea kwa kipindi kirefu shirika linaweza kushindwa 
kujiendesha. Nashauri Serikali iongeze mchango wa kibajeti kwa 
Shirika hili wakati mpango mkakati wa miaka mitano unaanza 
kutekelezwa kama ilivoelezwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
 

3.5.3 Kuongezeka Matukio ya Uwindaji Haramu Katika Hifadhi za Taifa 
Tanzania  
Kumekuwa na ongezeko kubwa la uwindaji haramu katika hifadhi 
ambazo zipo chini ya Shirika la Hifadhi za Taifa hususani mauaji ya 
Tembo. Napenda kutambua mikakati inayotekelezwa na Shirika la 
Hifadhi za Taifa kwa kushirikiana na Wizara ya Maliasili na Utalii 
katika kuzuia na kupambana na shughuli za uwindaji haramu kama 
kuongezwa kwa askari wa wanyama pori, kushirikisha vikosi vya askari 
polisi, kuimarisha idara ya upelelezi ya wanyamapori, kuboresha zana 
za vitendea kazi na hatua nyinginezo. Kwa sasa ujangili ni janga la 
kitaifa na kimataifa ambapo kama lisipodhibitiwa kwa miaka ya hivi 
karibuni litahatarisha uhai wa wanyamapori Tanzania. Nashauri nguvu 
kubwa iongezwe kwenye utoaji wa elimu kwa jamii ili wanajamii 
wanaozunguka hifadhi hizi watambue umuhimu wa uhifadhi. 

 
3.5.4 Kontena Mbili za Vitabu vya Maktaba Kutoka Shirika la Kimataifa la 

Kufadhili Watoto Hazijatolewa Bandari ya Dar es Salaam Tangu 
Mwaka 2009  
Katika ripoti yangu ya mwaka jana nilitoa taarifa kuwa Bodi ya 
Huduma za Maktaba Tanzania imeshindwa kutoa mzigo wa vitabu 
katika Bandari ya Dar es Salaam tangu mwaka 2009. Hadi kufikia 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2013/2014 vitabu hivyo vilikuwa bado 
havijatolewa bandarini vikisubiri malipo ya kodi na gharama za 
kuhifadhi mizigo ambayo imefikia kiasi cha shilingi milioni 147. 
Nashauri Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania iishirikishe Serikali 
katika kutatua suala hili mapema ili vitabu hivi visipitwe zaidi na 
wakati au kuharibika.  
 

3.5.5 Malipo ya Leseni ya Biashara Yaliyolipwa na TBC kwa TCRA Kwa 
Niaba ya Star Media  
Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) lililipa kiasi cha shilingi milioni 
618.3 kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa niaba ya 
Kampuni ya Star Media (T) Limited (Star Times) katika mwaka 
2009/2010 kwa ajili ya leseni ya biashara. Hata hivyo, Star Media (T) 
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Limited ina mkataba wa utendaji uliosainiwa na Kituo cha Uwekezaji 
cha Tanzania (TIC) ambapo Star Media (T) Limited imepewa msamaha 
wa kulipa ada ya leseni ya biashara kwa kipindi cha miaka kumi (10), 
hivyo kusababisha malipo ya awali ya leseni ya biashara yaliyolipwa na 
TBC kwa TCRA kutotambuliwa kama mtaji wa hisa za TBC katika 
Kampuni ya Star Media (T). Mpaka wakati wa kuandika ripoti hii bado 
suala la fedha zilizolipwa na Shirika la Utangazaji Tanzania kwa niaba 
ya Star Media (T) Limited halikuwa limepata ufumbuzi. Nashauri 
Shirika la Utangazaji Tanzania likishirikiana na Taasisi nyingine za 
Serikali watatue mgogoro huu. 
 

3.5.6 Majengo ya NDC Kwenye Kitalu Na.2338 yaliyopo Mbezi Beach, 
Barabara ya Bagamoyo Hayana Mkataba wa Pango  
Nilibaini kuwa Shirika la Maendeleo la Taifa halina mkataba wa pango 
na mpangaji wa sasa wa jengo hilo, Messrs Vignan Education 
Foundation (IMTU) baada ya mkataba na Shirika Hodhi la Mali za 
Serikali (CHC) kuisha mwezi Agosti, 2011. Vignan Education 
Foundation amekataa kukubali masharti ya mkataba ulioandaliwa na 
NDC ambao pamoja na mambo mengine una kodi ya mwezi ya shilingi 
milioni 60, ambayo ilikadiriwa na mthamini (valuer). Kwa mujibu wa 
majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali, Shirika la Maendeleo la Taifa 
limefungua kesi mahakamani. Nashauri NDC iendelee kufuatilia kwa 
ukaribu mwenendo wa kesi hii. 
 

3.5.7 Nyumba ya Bodi ya Sukari Tanzania Anayoishi Waziri wa Zamani wa 
Kilimo, Hifadhi ya Chakula na Ushirika  
Nilibaini kuwa Bodi ya Sukari Tanzania ina nyumba kwenye kiwanja 
Na. 482 iliyopo katika barabara ya Bray Masaki. Kwa muda mrefu 
nyumba hiyo amekuwa akiishi Waziri wa zamani wa Kilimo, Hifadhi ya 
Chakula na Ushirika. Kama alivyojibu Mlipaji Mkuu wa Serikali, 
ninashauri Serikali ifanye jitihada za kutatua suala hili kwa wakati. 
 

3.5.8 Usafiri Dar es Salaam (UDA) 
a) Uuzwaji wa Hisa za UDA 
Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Usafiri Dar es Salaam (UDA) iliuza 
hisa za Shirika hilo bila kupata kibali cha Serikali. Hisa za Shirika la 
UDA zilithaminishwa kwa bei ya shilingi za Kitanzania 744.79 kwa kila 
hisa mwezi Oktoba, 2009 na mwezi Novemba, 2010 thamani ya kila 
hisa ikawa Shilingi za Kitanzania 656.15. Hata hivyo, katika uuzaji 
huo, Bodi ya Wakurugenzi ya UDA ilitoa punguzo la asilimia 60 kwa 
kila hisa kwa mwekezaji huyo (kwa tathimini ya bei ya hisa ya mwezi 
Oktoba, 2009), bila kuwepo na sababu za kufanya hivyo. Kwa mujibu 
wa majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali, Serikali haitambui uuzwaji wa 
hisa hizo. Zaidi, Serikali inaandaa mapendekezo ya kuuza asilimia 49 
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ya hisa za UDA na kufikishwa mbele ya Baraza la Mawaziri. Majibu 
haya hayasemi chochote kuhusu mustakabali wa hisa ambazo 
zilishauzwa na hatua zilizochukuliwa dhidi ya Bodi ya Wakurugenzi wa 
UDA. 
 
b) Kuthibitishwa Kiasi Kilicholipwa na Mnunuzi  
Mkataba wa kuwasilisha hisa wa tarehe 11 Februari, 2011 unaeleza 
kwamba mnunuzi (mwekezaji) atalipa jumla ya Shilingi za Kitanzania 
bilioni 1.143 kama bei ya ununuzi ya hisa zote ambazo hazijagawiwa 
na UDA ingawa mkataba haukuonyesha akaunti ya benki ambayo 
malipo yangefanyika. Mnunuzi (mwekezaji) alilipa kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania milioni 285 katika akaunti namba 0J1021393700 ya benki ya 
CRDB inayomilikiwa na UDA. Kulikuwa hakuna malipo mengine ya 
ziada yaliyofanywa na mwekezaji kuhusiana na ununuzi wa hisa za 
UDA. Malipo haya ni sawa na asilimia 24.9 ya bei ya kuuza 
iliyokubaliwa. Mwekezaji alidai kumlipa aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya UDA kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 320 na 
kuziingiza kama ada ya kukubali kununua UDA mwaka 2009. 
Mwenyekiti wa Bodi alikubali kupokea kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 320 katika akaunti yake binafsi kutoka kwa Mwekezaji ikiwa 
kama ada ya ushauri alioutoa kwa Mwekezaji, hali inayopelekea 
kuwepo kwa mgongano wa kimaslahi. Ninashauri Serikali ichukue 
hatua za kisheria dhidi ya Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya UDA. 
Kwa kuwa Serikali haitambui uuzwaji wa hisa za UDA, ninashauri 
Shirika la UDA lirudishwe chini ya usimamizi wa Serikali. 
 

3.6 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwa mwaka 2012/2013 
 
3.6.1 Msaada wa Dola za Kimarekani 300,000 Kutoka Jamhuri ya watu wa 

China Haukuwa Kwenye Vitabu vya Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 
Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania ilipokea msaada wa fedha wa 
Dola za Kimarekani 300,000 tarehe 24 Septemba, 2012. Msaada huu 
ulijumuisha vitabu 1000, kompyuta na samani 20. Hata hivyo, kiasi 
hicho cha fedha hakikuonyeshwa kwenye vitabu vya hesabu za 
Maktaba hivyo kushusha kiasi cha rasilimali kwenye vitabu vya 
Maktaba kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 300,000. Nashauri Bodi ya 
Huduma za Maktaba Tanzania ijumuishe msaada huu kwenye vitabu 
vyao. 
 

3.6.2 Mita za Kupima Mafuta Zilizotelekezwa na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania  
Mamlaka ya Bandari Tanzania ilinunua mita nane kwa ajili ya kudhibiti 
upimaji wa shehena za mafuta yanayoingia nchini. Mita hizo ziliwekwa 
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tayari kwa matumizi kwenye bandari za Tanga na Dar es Salaam kwa 
ajili ya kusaidia kudhibiti mapato yanayopotea kutokana na kutokuwa 
na vifaa vizuri vya kupimia shehena za mafuta zinazoingia nchini. 
Vifaa hivyo vilinunuliwa na kuwekwa kwenye bandari hizo baada ya 
serikali kuagiza ununuzi wake kwa ajili ya kupata vipimo sahihi na 
hatimaye kutoza viwango sahihi vya kodi. Hata hivyo, mita hizo 
zimetelekezwa kwa miaka kadhaa sasa. Sababu iliyotolewa na Afisa 
Mtendaji Mkuu wa vipimo ni kwamba vifaa hivyo havikidhi viwango 
vinavyotakiwa. Baada ya matatizo hayo kushindikana, Mamlaka 
ikaamua kuendelea kutumia njia zisizo za kielektroniki (“deep stick”-
fimbo ya kutumbukiza kwenye matangi ya mafuta) kwenye kupima 
shehena za mafuta yanayoingia nchini.  
 
Kitendo hicho kina athari kwa mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
katika uhakiki wa usahihi wa kiasi cha kodi kinacholipwa kutokana na 
upimaji wa shehena hizo za mafuta bila ya kutumia vifaa stahiki na 
athari katika uendeshaji wa shughuli za Mamlaka ya Bandari Tanzania.  
 

3.6.3 Kutokuwepo kwa Mkataba wa Kugharamia Ujenzi wa Kituo cha 
Kisasa cha Afya  
Ukaguzi ulibaini kuwa, katika ujenzi wa kituo cha afya unaondelea 
Chuo Kikuu cha Dodoma, hakuna mkataba halali kwa fedha 
zilizotolewa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Kutokuwepo kwa 
mkataba kumesababisha kukosekana kwa ufafanuzi wa mambo 
mbalimbali kama vile haki na wajibu wa kila upande katika mkataba 
huo, namna marejesho yatakavyokuwa yanafanyika na pia mfuko uko 
katika hatari ya kupoteza fedha nyingi iwapo litatokea tatizo la 
kisheria. Nashauri Serikali na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya waingie 
kwenye makubaliano rasmi yatakayoainisha haki na wajibu wa kila 
upande. 
 

3.6.4 Kuvunjwa kwa Makubaliano ya Uwiano wa Umiliki wa Hisa  
Kufuatia magawio mbalimbali ya hisa za ziada kwa Serikali ya 
Tanzania, Umiliki wa hisa wa benki ya posta kufikia tarehe 31 
Disemba, 2012 ulikua ni uwiano wa 80.4:4.1:11.8:3.7 kwa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
Shirika la Posta Tanzania na Chama cha Kuweka na Kukopa cha TP&TC 
sawia. Hata hivyo, sheria ya Benki ya Posta Tanzania ya mwaka 1991 
inaelekeza kuwa umiliki wa hisa uwe kwa uwiano wa 41:10:30:39 kwa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Benki ya Posta Tanzania na ushirika wa TP&TC sawia. Hali 
hii inaweza kuleta matatizo ya kisheria wakati wa ugawanywaji wa 
gawio la faida. 
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3.6.5 Kodi ya Upangaji ambayo Haijalipwa Kwa Kampuni ya Simu 
Tanzania (TTCL)   
Kampuni ya Simu Tanzania ina majengo yake ambayo inayapangisha 
kwa Wizara, Taasisi za Serikali na makampuni mengine binafsi ambayo 
kwa mujibu wa mkataba yanatakiwa kulipa kodi kabla ya muda. Hata 
hivyo baadhi ya wapangaji hawajalipa kodi ya pango kwa muda mrefu. 
Makampuni yafuatayo hayajalipa madeni yao; Airtel (Shilingi za 
Kitanzania milioni 687.631), Wizara ya Afya (Shilingi za Kitanzania 
milioni 419.394), Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (Shilingi za 
Kitanzania milioni 267.187), Universal Communications (Shilingi za 
Kitanzania 216.967), Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi (Shilingi 
za Kitanzania milioni 213.125) na e-government (Shilingi za Kitanzania 
milioni 211.359).  
 
Mlipaji Mkuu wa Serikali hajatoa majibu yoyote kuhusu suala hili 
ingawa wapangaji wengi wanaodaiwa ni Taasisi za Serikali. 
Kutokukusanywa kwa kodi hiyo kunasababisha Kampuni ya Simu kukosa 
fedha za kujiendesha na kuendeleza miradi ya maendeleo. 
 

3.6.6 Ukosefu wa Mwongozo Unaoeleweka Kuhusu Michango Inayotolewa 
na TANAPA Kwa Mashirika ya Umma na Taasisi Nyinginezo za Umma  
Mamlaka ya Hifadhi Tanzania inakabiliwa na michango kadhaa ya 
kikanuni, michango na misaada kama inavyoelekezwa na Wizara mama 
kupitia nyaraka mbalimbali na sheria zilizoanzishwa na Bunge.  
 
Baadhi ya Kanuni za sheria za Bunge za kuanzisha Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma zimetamka wazi kuwa moja ya vyanzo yake vya 
mapato itakuwa asilimia fulani ya makusanyo ghafi ya Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA). Kwa mfano Kanuni ya 3(a) ya Utalii 
(Tourism Development Levy) ya mwaka 2012 imetamka kuwa asilimia 
3 itakusanywa kutoka Shirika la Hifadhi za Taifa kwa ajili kuendeleza 
utalii na itawekwa chini ya Usimamizi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Mali 
Asili na Utalii. 
 
Kuhusu fedha inayolipwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali, utaratibu wa 
sasa ni kukubaliana na Msajili wa Hazina juu ya kiasi cha kulipa. 
Miongoni mwa Mashirika yaliyonufaika na michango kutoka Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) ni Bodi ya Utalii. Kwa upande mwingine, 
lengo namba 4 la Shirika la Hifadhi za Taifa linahusu kuendeleza utalii 
katika nchi, kazi ambayo pia inafanywa na Bodi ya Utalii Tanzania. 
Hali hii inasbabisha kazi moja ya kuendeleza utalii kufanywa na 
Mashirika mawili tofauti. Kama hatua za makusudi hazitachukuliwa 
kulinda rasilimali fedha, Shirika la Hifadhi za Taifa linaweza 
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kushindwa kutekeleza mipango yake ya muda mrefu kwa kukosa 
fedha. 
 

3.6.7 Kuongeza Tija na Ufanisi wa Mabaraza ya Watumiaji wa Huduma  
Serikali imekuwa ikianzisha mabaraza mbalimbali ya kuwatetea 
watumiaji wa huduma (Consumer Consultative Councils – CCC) nchini 
kwa ajili ya kushughulikia haki za watumiaji wa huduma kwenye 
Taasisi zinazoshughulika na huduma. Mabaraza mbali mbali 
yaliyoanzishwa yana lengo moja la kumwakilisha mtumiaji wa huduma 
ambapo yanatumia gharama kubwa ambazo zingeweza kupunguzwa 
kama mabaraza haya yangeweza kufanya kazi kama chombo kimoja. 
Kwa sasa kuna mabaraza manne ya kuwatetea watumiaji wa 
huduma/walaji kama vile Baraza la kuwatetea watumiaji/walaji wa 
Nishati na Maji (EWURA CCC), Baraza la kuwatetea watumiaji wa 
huduma ya usafiri wa nchi kavu na majini (SUMATRA CCC), Baraza la 
kuwatetea wafugaji Ngorongoro (Ngorongoro CCC) na Baraza la 
kuwatetea watumiaji wa Mawasiliano (TCRA CCC).  
 
Ninaishauri Serikali kuangalia uwezekano wa kuunganisha mabaraza 
hayo ili yaweze kufanya kazi kama chombo kimoja hali itakayosaidia 
kupunguza gharama za uendeshaji kwa kuwa na Mkurugenzi Mtendaji 
mmoja akisaidiwa na Wakurugenzi watakaoongoza kurugenzi 
mbalimbali za sekta husika kwa vile wote wanahudhumia walaji wenye 
mahitaji yanayoendana ya kupata hudhuma. 
 

3.6.8 Uteuzi wa Mfanyakazi wa Bandari katika Bodi ya Wakurugenzi  
Kwa mujibu wa kifungu cha 6(2) cha sheria ya Mamlaka ya Bandari 
Na.17 ya mwaka 2004, Waziri wa Uchukuzi anayo mamlaka ya kuteua 
wajumbe watano (5) ili kuungana na Mwenyekiti aliyeteuliwa na Rais 
kuunda Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka ya Bandari Tanzania. 
Nilibaini mfanyakazi mmoja anayewakilisha wafanyakazi katika chama 
cha wafanyakazi wa Bandari (DOWUTA) ameteuliwa kuwa mjumbe wa 
Bodi ya Wakurugenzi.  
 
Hii ni kinyume na kanuni na taratibu za utawala bora katika 
kuliongoza Shirika kwa kuzingatia kuwa Bodi inalo jukumu kubwa la 
kusimamia na kulielekeza Shirika katika utendaji wa shughuli zake. 
Hali hii inaweza kusababisha mgongano wa kimaslahi na utendaji 
usioridhisha wa Bodi ya Wakurugenzi. 
 

3.6.9 Maendeleo ya Soko la Mitaji  
Ubinafsishaji na maendeleo ya masoko ya mitaji vinategemeana. 
Ubinafsishaji husaidia makampuni kufanya kazi kwa ufanisi na kwa 
faida na hivyo kuyafanya yaweze kuwa na sifa ya kuorodheshwa katika 
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soko la hisa. Soko la Hisa la Dar-es-Salaam lilianzishwa mwaka 1998 ili 
kusaidia mchakato wa urekebishaji wa sekta ya fedha, kuhamasisha 
umiliki wa hisa kwa watanzania na kusaidia mchakato wa 
ubinafsishaji. 
 
Changamoto kubwa zilizoathiri maendeleo ya Soko la Hisa ni kuwa na 
kiwango kidogo cha mauzo na idadi ndogo za huduma 
zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa na Mitaji. Ukuzaji wa umiliki wa 
Mashirika ya Umma kwa watanzania ilikuwa ni moja ya malengo ya 
ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma Tanzania. Hata hivyo, Mashirika 
mengi makubwa yalibinafsishwa na kuuzwa kwa mataifa ya kigeni. 
 
Ni muhimu kwa Soko la Hisa la Dar es Salaam kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu manufaa ya kuwekeza kwenye masoko ya mitaji. 
Elimu hii itawezesha wananchi kutambua fursa za uwekezaji katika 
masoko ya mitaji na kuzitumia vizuri. 
 

3.6.10 Benki ya Azania  
Benki ya Azania (hapo mwanzo ikiitwa 1st Adili Bancorp Limited) ni 
benki binafsi iliyoanzishwa mnamo mwaka 1995. Wanahisa wake ni 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 34.8%, Mfuko wa Pensheni wa 
Mashirika ya Umma (PPF) 30.1%, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi 
wa Umma (PSPF) 17.2%, Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Serikali 
za Mitaa (LAPF) 14.2%, Benki ya Maendeleo ya Afrika Mashariki (EADB) 
2.3%, Wafanyakazi wa Benki ya Azania na wanahisa wengine (1.4%). 
Mifuko ya pensheni kwa pamoja inamiliki asilimia 96.3 ya hisa zote 
katika benki ya Azania. Hali hii inamaanisha kuwa mifuko hii ina 
uwezo wa kuisimamia benki hii kwa kutoa miongozo na maamuzi 
muhimu yanayohusu shughuli za uendeshaji. Kwa upande mwingine, 
Mifuko yote ya pensheni inamilikiwa na Serikali kupitia Msajili wa 
Hazina. Kwa kuzingatia uhusiano huu, ni wazi kuwa benki ya Azania 
inamilikiwa na Serikali kupitia Mifuko ya Pensheni.  
 
Hata hivyo, Benki hii ilianzishwa kama benki binafsi iliyoandikishwa 
kwa kutumia Sheria ya Makampuni (Companies Act) na hivyo kutokuwa 
na sheria ya Bunge ya kuianzisha. Hii imesababisha benki hii 
kutokuwepo katika orodha ya Mashirika yanayosimamiwa na Msajili wa 
Hazina na hivyo halijawahi kuwasilisha hesabu kwenye Ofisi yangu kwa 
ajili ya ukaguzi kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 9(a) (iii) 
na (iv) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 
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3.6.11 PRIDE Tanzania Limited  
Taasisi ya PRIDE Tanzania ilianzishwa mnamo tarehe 5 Mei, 1993 chini 
ya Sheria ya Makampuni (CAP 212) kwa dhamana (limited by 
guarantee). Dhumuni la kuanzishwa kwa chombo hiki ni kutoa mikopo 
midogo midogo kwa wajasiriamali. Chanzo kikuu cha fedha za 
kuanzisha Taasisi hiyo kilitoka NORAD kwa makubaliano baina ya 
Serikali za Tanzania na Norway. Pia Serikali ya Sweden ilijiunga 
kukifadhili chombo hiki mwaka 2001. Kwa mujibu wa taarifa ya Msajili 
wa Hazina ya uwekezaji wa Serikali katika makampuni kufikia tarehe 
30 Juni, 2008, ilionyesha kuwa hisa zote za PRIDE zinamilikiwa na 
Serikali.  
 
Kwa mujibu wa taarifa ya Msajili wa Hazina inayoishia tarehe 30 Juni, 
2013 nimebaini kuwa Shirika hili halipo tena kwenye orodha ya 
Mashirika ya Umma. Uhalali na sababu za kuondolewa kwa Shirika hili 
katika orodha ya Msajili wa Hazina hazikuweza kubainika.  
Kwa mujibu wa kifungu cha 31 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 
ya mwaka 2008, kila Shirika la Umma linatakiwa kuleta hesabu kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya 
kukaguliwa katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kumalizika kwa 
mwaka wa fedha. Hata hivyo, hesabu za PRIDE Tanzania hazijawahi 
kuwasilishwa kwenye Ofisi yangu kwa ajili ya ukaguzi kama 
inavyotakiwa na Sheria. 
 

3.6.12 Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma  
Ukaguzi uliofanyika baada ya ubinafsishaji ulibaini masuala kadhaa ya 
ukiukwaji wa sheria. Napenda kuishauri Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Msajili wa Hazina kuzingatia Sheria ya 
Mashirika ya Umma ili kuondokana na uwezekano wa mgongano wa 
kimaslahi baina ya Serikali na vyombo vingine vilivyopewa majukumu 
ya kusimamia kwa mujibu wa Sheria. Pia kuzingatia Sheria, katika 
kufuatilia na kudhibiti Mashirika yaliyobinafsishwa ili kuhakikisha kuwa 
yanafanya kazi sawa na mipango ya uwekezaji iliyowekwa kwa mujibu 
wa makubaliano katika mikataba ya mauzo.  
 
Ninapenda pia kupendekeza kwa Msajili wa Hazina kuhakikisha 
anafanya kazi kwa bidii ili kutathmini utendaji wa Mashirika 
yaliyobinafsishwa na kubaini kama yanafanya kazi kwa kuzingatia 
makubaliano ya mikataba ya mauzo. Pia kwa Mashirika yaliyotengwa 
kwa ajili ya kuuzwa, usimamizi kwa Bodi za Wakurugenzi uimarishwe 
ili kuhakikisha kuwa Mashirika hayo yanaendelea kufanya kazi 
kulingana na madhumuni ya uanzishwaji wake.  
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Msajili wa Hazina anashauriwa kuchukua hatua za haraka kuhusu 
masuala yaliyoainishwa katika taarifa iliyoandaliwa na Kampuni ya PKF 
Tanzania kabla ya Serikali kuitwaa “Kiwira Coal Mine”. Mlipaji Mkuu 
wa Serikali hajatoa majibu kuhusu utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye taarifa ya ukaguzi maalum wa “Kiwira Coal 
Mine”. 
 

3.6.13 Ubinafsishaji wa Southern Paper Mills (SPM)  
Southern Paper Mills iliuzwa kwa Kampuni ya Rai Group ya Kenya kwa 
Dola za Kimarekani milioni 26 mnamo mwaka 2004. Mkataba wa 
mauziano ulitamka kwamba bei iliyokubaliwa ni Dola za Kimarekani 
milioni 26 itakayolipwa kama ifuatavyo; Dola za Marekani milioni 1 
wakati wa kusaini mkataba, Dola za Marekani milioni 3 kuwekwa 
kwenye “escrow account” na Dola za Marekani milioni 22 kutumika na 
mnunuzi kwa (i) kuwekeza katika kampuni kwa kipindi cha miaka 
miwili ya kwanza (Dola za Marekani milioni 16.2) na (ii) Dola za 
Marekani milioni 5.8 katika mwaka wa tatu. Ilikubaliwa pia kwamba 
kiasi kilichowekwa kwenye “escrow account” kitolewe na mwekezaji 
baada ya kuweka uwekezaji wa jumla ya Dola za Kimarekani milioni 
22.  
 
Kwa kuzingatia ukweli kwamba Dola za Marekani milioni 3 zilizowekwa 
kwenye “escrow account” zitarejeshwa kwa mwekezaji na Dola za 
Marekani milioni 22 zitawekezwa kwenye SPM. Kiasi kinachobaki ni 
Dola za Marekani milioni moja (1) tu kuwa bei halisi ya kuuzia mali za 
SPM.  
 
Kwa maoni yangu, hii ina maana kwamba kama bei ya kuuzia ni Dola 
za Marekani milioni 26 ina maana kwamba mali za SPM hazikuuzwa 
kwa mwekezaji lakini inamilikiwa na Serikali kwa kuwa malipo 
yaliyofanywa kwa mali za SPM hazikwenda kwa Serikali bali 
ziliwekezwa katika SPM. Kiasi cha Dola za Marekani milioni 22 
zilizowekwa SPM kama sehemu ya bei ya kuuzia zilitakiwa kufanywa 
kama sehemu ya uwekezaji wa Serikali katika SPM.  
 
Zaidi ya hayo, hakuna ushahidi kwamba Tume ya Urekebishaji wa 
Mashirika yaliyobinafsishwa au Shirika Hodhi la Mali za Serikali 
lilifanya usimamizi na tathmini ya ubinafsishaji na utekelezaji wa 
mkataba wa uuzaji. 

 
Msajili wa Hazina anapaswa kufanya tathimini ya utekelezaji wa 
mkataba wa mauzo wa Shirika hili na usahihi wake kwani kwa hali 
halisi SPM bado ni mali ya Serikali. 
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SURA YA NNE 
 

MASUALA MUHIMU AMBAYO HAYAKUTOLEWA TAARIFA KATIKA 
RIPOTI YA MWAKA ULIOPITA 

 

4.0 Utangulizi  
Sura hii inaelezea masuala muhimu yanayohusiana na ripoti ya kaguzi 
zilizopita za baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
ambazo matokeo ya kaguzi zao hazikuingia katika ripoti ya mwaka 
2012/2013 kutokana na sababu mbalimbali zilizokuwa nje ya uwezo 
wangu.  
 
Kwa mujibu wa kifungu cha 31 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 
ya mwaka 2008, ni wajibu wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma kuwasilisha hesabu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa ajili ya ukaguzi ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada 
ya kufunga mwaka husika wa fedha. Kwa vile kumekuwa na kiasi 
kikubwa cha kutokuzingatiwa kwa matakwa haya ya Sheria na baadhi 
ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, baadhi ya kaguzi 
hazikukamilika kwa wakati na hivyo kumfanya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ashindwe kuziandika katika taarifa ya 
jumla ya Mashirika ya Umma ya mwaka 2012/2013. Ni muhimu 
ikaeleweka kuwa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ambazo 
kaguzi zake zitashindwa kukamilika katika kipindi kinachotakiwa na 
hivyo kutoripotiwa katika ripoti ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, zitaripotiwa katika ripoti ya mwaka 
unaofuata.  
 
Hadi kufikia kipindi cha kuandaa taarifa jumla ya Mashirika ya Umma 
ya mwaka 2012/2013 iliyowasilishwa kwa Mheshimiwa Rais mwishoni 
mwa mwezi Machi, 2014, ni kaguzi za Mashirika 93 tu zilikamilika 
kikamilifu, ambapo kaguzi 10 hazikuwa na Bodi za Wakurugenzi kwa 
ajili ya kuridhia hesabu. Kaguzi za Mashirika 74 yaliyobaki zilikuwa 
kwenye hatua mbalimbali ya ukamilishaji ripoti kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo kuchelewa kuwasilishwa kwa hesabu, vikao vya 
Bodi ya Wakurugenzi vya kuridhia mahesabu kutokufanyika kwa wakati 
na Menejimenti za Mashirika husika kushindwa kujibu hoja za ukaguzi 
kwa wakati. Masuala muhimu ambayo hayakuandikwa kwenye ripoti 
yangu iliyopita ni pamoja na: 
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4.1 Utumiaji wa Njia ya Ununuzi usio wa Ushindani katika Shirika la 
Nyumba la Taifa Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.75 na Dola za 
Kimarekani Milioni 5.54 
Kifungu Na. 58(2) cha Sheria Na. 21 ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2004 kinataka ununuzi wowote na uuzaji wa rasilimali za umma 
ufanyike kwa ushindani kwa manufaa ya kiuchumi, kuleta ufanisi, 
uwazi na thamani ya fedha. Kinyume na matakwa haya, nilibaini 
kwamba Shirika la Nyumba la Taifa lilitumia njia ya ununuzi ya chanzo 
kimoja ambapo mikataba mbalimbali iliyopitiwa ilibainika 
kutokuzingatia ushindani wenye lengo la kupata thamani ya fedha. 
ununuzi huo ulikuwa na thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 1.75 
na Dola za Kimarekani milioni 5.54. 
 
Hali kadhalika, kanuni Na. 69(1) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma, 2005 
(Tangazo la Serikali Na. 97) inaruhusu njia ya ununuzi kutoka chanzo 
kimoja endapo bidhaa husika zinapatikana kwa mzabuni mmoja tu, 
kuna hali ya udharura, kuna hitaji la nyongeza ya bidhaa kutokana na 
mkataba wa awali au kama bidhaa zinahusiana na masuala yahusuyo 
Ulinzi na Usalama wa Taifa. Uanunuzi ambao ulifanyika kutumia 
chanzo kimoja na kutothibitishwa yameonyeshwa katika 
kiambatanisho V. 
 

4.2 Usimamizi na Utekelezaji Mbovu wa Mikataba katika Kituo cha 
Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) na Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM) 
Katika mapitio ya usimamizi wa mikataba nilibaini kwamba tarehe 7 
Februari, 2007 Kituo cha Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) kiliingia 
mkataba na M/s Gross Investment Limited kwa ajili ya ukarabati wa 
maabara uliogharimu Shilingi za Kitanzania milioni 333.396. Mradi huu 
ulipangwa kukamilika ndani ya wiki sita kutoka tarehe ya kusaini 
mkataba. Hata hivyo, mradi huo ulikamilika tarehe 9 Agosti 2012 ikiwa 
ni miaka mitano (5) baadaye. Matokeo yake Kituo kililipa Shilingi za 
Kitanzania milioni 376.912 ambazo ni zaidi kwa Shilingi za Kitanzania 
milioni 43.516 ya bei ya mkataba. Kutokana na maelezo ya 
Menejimenti, hali hiyo ilisababishwa na upungufu wa fedha uliokuwa 
unakikabili kituo hicho. 
 
Kwa mtazamo wangu hii ilisababishwa na kutokuwa na usimamizi 
makini wa mikataba uliosababisha Kituo kuingia gharama za ziada 
ambazo hazikuwa na ulazima.  
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Pia nilibaini kwamba Kampuni ya M/s Taji Co. Ltd inamiliki jengo la 
mgahawa lililojengwa katika ardhi ya Chuo Kikuu cha Dodoma. 
Kutokana na mkataba wa makubaliano kati ya Chuo Kikuu cha Dodoma 
na kampuni ya M/s Taji Co. Ltd, kampuni imepewa hati ya kukodisha 
ya miaka 33 iliyoanza tarehe 1 Septemba, 2007 na kutegemewa kuisha 
muda wake  tarehe 30 Agosti, 2040 kwa ajili ya kujenga na kuendesha 
mgahawa kama ilivyoelezwa katika hati ya kukodisha. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kwamba jengo la mgahawa lililojengwa na Kampuni hivi sasa 
halifanyi kazi tangu wanafunzi na wafanyakazi kuhamishiwa kwenye 
maeneo tofauti ndani ya Chuo Kikuu cha Dodoma, ambapo ni mbali na 
ulipo mgahawa wa Kampuni hiyo. 
 
Hali kadhalika, nilibaini kwamba hakukuwa na makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya Chuo Kikuu cha Dodoma na Kampuni hiyo kuhusu 
jinsi ya kuendesha jengo hilo katika Chuo Kikuu cha Dodoma baada ya 
muda wa mkataba kufikia kikomo.  
 
Pia, Kampuni ya Taji Ltd imekuwa mpangaji wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma tangu mwaka 2007. Kampuni inatoa huduma ya mgahawa 
katika Chuo cha Sayansi ya Jamii na Binadamu na jengo Kuu la 
Utawala. Kodi ya mwezi kwa kila mgahawa kulingana na makubaliano 
ni kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 1.3. Hata hivyo, nilibaini 
hakukuwa na kodi ya pango iliyolipwa Chuo Kikuu cha Dodoma licha ya 
Kampuni kukumbushwa kwa hati ya madai. Mpaka sasa, deni la kodi 
limelimbikizwa na kufikia kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 84.5. 
Kadiri deni linavyozidi kukua bila ya kulipwa linaongeza hatari ya 
uwezekano wa Chuo kutolipwa na mpangaji huyo. 
 

4.3 Madeni ya muda mrefu katika Baadhi ya Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma 
Wakati wa kuhakiki wadaiwa katika vitabu vya hesabu vya Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma, nilibaini kwamba baadhi ya madeni ya 
wadaiwa yamekuwa hayaonyeshi kupungua katika mwaka hali 
inayoashiria makusanyo hafifu ya madeni. Katika mazingira hayo, 
madeni ya muda mrefu yameendelea kuongezeka na hivyo kuathiri 
hali ya kifedha ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma hali 
inayoweza kusababisha kushindwa kujiendesha.  
 
Mapungufu haya yalibainika katika Shirika la Posta Tanzania ambapo 
madeni yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 2.695 
yakijumuisha salio la Shilingi za Kitanzania milioni 118.675 ikiwa ni 
deni la waliokuwa mawakala/watumishi ambalo halijalipwa kwa muda 
mrefu.  
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Hali kadhalika, katika uhakiki wa salio la deni la wafanyakazi wa 
Shirika la Posta Tanzania, nilibaini kwamba masurufu ya wafanyakazi 
ya muda mrefu yalipanda na kufika kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 306.29 kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2012 kutoka 
kiasi cha shilingi za kitanzania milioni 164.23 kwa mwaka ulioishia 
tarehe 31 Desemba, 2011. Hii ilichangiwa na utoaji wa masurufu 
mapya kabla ya masurufu ya zamani kurejeshwa. 
 
Zaidi, Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam haikukusanya madeni yake 
ya muda mrefu kutoka kwa wanafunzi kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 215.664. Pia, Shirika la Nyumba la Taifa lilikuwa linawadai 
wapangaji wake deni la muda mrefu lenye thamani ya Shilingi za 
Kitanzania bilioni 3.29. Hakukuwa na ushahidi iwapo kiasi hiki 
kitalipwa kwa Shirika la Nyumba la Taifa kwani kiasi kikubwa kilikuwa 
katika mgogoro na wadaiwa. Ingawa mkataba wa pango unalipa Shirika 
mamlaka ya kumwondoa mpangaji endapo hatalipa kodi kwa kipindi 
cha zaidi ya miezi mitatu, hakukuwa na ushahidi wa wapangaji 
walioondolewa na Shirika katika nyumba hizo. 
 

4.4 Kutosuluhishwa kwa Vitabu vya Hesabu na Taarifa za Kibenki kwa 
muda mrefu kwa Kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 436.2 
katika Shirika la Posta Tanzania 
 
Lengo la kuandaa taarifa ya usuluhishi wa kibenki ni kubaini tofauti 
zinazoweza kujitokeza kati ya kumbukumbu za vitabu vya Taasisi na 
kumbukumbu za Benki kwa ajili ya hatua za kusuluhishwa. 
 
Mapitio ya taarifa za usuluhishi wa kibenki za Shirika la Posta Tanzania 
yalibaini kutosuluhishwa kwa tofauti ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 436.2 na hivyo kubakia kwa kipindi cha muda mrefu bila 
suluhu. Jedwali Na. 3 hapa chini linatoa maelezo; 
 

        Jedwali 3:Orodha ya kutosuluhishwa kwa tofauti zilizojitokeza 

Na Maelezo Mwaka Kiasi (Sh.) 

1.  Fedha zilizoingizwa katika kitabu cha fedha 
taslimu lakini hazijapokelewa Benki 

2006 hadi 2012 122,336,454 

2.  Fedha zilizotolewa katika taarifa za Benki 
lakini hazijaonekana kutolewa katika kitabu 
cha fedha taslimu  

2008 hadi 2012 49,619,052 

3.  Fedha zilipokelewa katika taarifa za  Benki 
lakini hazijaonekana katika kitabu cha fedha 
taslimu  

2011 hadi 2012 264,250,611 

Jumla  436,206,117 

 



31 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

Hali kadhalika, nilibaini kutofanyika kwa wakati kwa usuluhishi 
kulisababisha baadhi ya akaunti za benki kuonyesha deni lenye kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania milioni 353.59 ambalo lilionyeshwa katika 
vitabu vya hesabu za Shirika kama fedha zilizotolewa zaidi ya fedha 
iliyopo katika akaunti ya benki. Hata hivyo, katika mapitio, nilibaini 
kwamba kulikuwa hakuna mkopo (Overdraft) uliokuwa umetolewa kwa 
Shirika na benki. 
 
Akaunti za benki ambazo zilionyesha deni zimeonyeshwa katika 
jedwali Na. 4 
 
Jedwali 4: Akaunti za Benki Zilizoonyesha Deni 

Na Namba ya Akaunti Kiasi (Sh.) 

1.  NBC 011103020240 (Makao Makuu) (58,770,905.66) 

2.  NBC 011105007500 (Makao Makuu) (82,535,484.18) 

3.  NBC 011103020226 (Makao Makuu) (212,291,878.22) 

Jumla (353,598,268.06) 

 
4.5 Ucheleweshwaji wa Kuwasilisha Makato ya Kisheria 

Kutokana na kifungu Na. 84 (1) na (2) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
mwaka 2004 (Kama inavyorekebishwa mara kwa mara) mishahara na 
malipo mengine yote au mafao ambayo yanalipwa kwa waajiriwa 
yanapaswa kulipiwa kodi ya Lipa Kadiri Upatavyo (P.A.Y.E) na kiasi 
cha kodi kinachokatwa na mwajiri lazima kiwasilishwe kwa Kamishina 
wa Kodi ya Mapato kila siku ya tarehe 7 ya mwezi au kabla ya mwezi 
unaofuatia mwezi wa makato. Hata hivyo, Menejimenti ya Shirika la 
Posta Tanzania haikuwasilisha kwa wakati makato kwa ajili ya PAYE, 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na michango ya SDL hali 
iliyopelekea limbikizo la deni kufikia kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
bilioni 4.019, 2.063 na 2.679 sawia. 
 

4.6 Deni la Mchango wa Mfuko wa Pensheni wa PPF katika Shirika la 
Posta Tanzania Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.6 
Kifungu na (9) cha Sheria ya Mfuko wa Pensheni wa PPF ya mwaka 
1978 kinaainisha kwamba michango inayodaiwa inapaswa kulipwa 
ndani ya siku thelathini baada ya mwisho wa kila mwezi. Malipo 
yatakayowasilishwa baada ya siku thelathini ya kipindi cha matazamio 
yatapaswa kutozwa adhabu ambayo itakokotolewa kama riba 
(Compound Interest) katika kiasi kinachodaiwa kwa mwezi.  

 
Katika mapitio ya mwaka, nilibaini kwamba Shirika la Posta Tanzania 
lilikuwa likidaiwa na Mfuko wa Pensheni wa PPF kutokana na michango 
ya mwaka 2005 na 2006 ikijumuisha adhabu kwa ajili ya ucheleweshaji 
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wa malipo ya makato kwa tawi la ofisi ya Mbeya na Makao Makuu hadi 
kufikia Shilingi za kitanzania bilioni 2.589. Hii imethibishwa kwa barua 
kutoka kwa Mfuko wa Pensheni wa PPF yenye kumbukumbu Na. 
PPF/GB.56/217/01/G.52 ya tarehe 4 Machi 2013 na kuambatanishwa 
notisi ya kutozwa adhabu. Gharama hii ya deni na adhabu hazikuwa 
zimeonyeshwa katika vitabu vya hesabu kwa mwaka wa ukaguzi kwa 
sababu kwamba deni hili limechukuliwa na Serikali tangu mwaka 2006. 
Ni wajibu wa Shirika kuhakikisha michango ya mwajiriwa na mwajiri 
yote kwa pamoja inawasilishwa haraka katika Mfuko husika kama 
sheria inavyotaka. Kwa hiyo, endapo Serikali itashindwa kulipa deni 
husika kwa Mfuko wa Pensheni wa PPF, Shirika litawajibika kwa deni 
lilobaki bila kulipwa kwa muda mrefu ili kuwezesha wahusika kulipwa 
stahiki zao za mafao baada ya kustaafu. 
 

4.7 Wadai Wa Muda mrefu katika baadhi ya Taasisi za Umma 
Katika ukaguzi wa madeni ya muda mrefu ya Mashirika ya Umma, 
nilibaini kwamba Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kilikuwa na wadai wa 
muda mrefu kwa zaidi ya mwaka mmoja kiasi cha shilingi za 
kitanzania milioni 236.833.  Sikuweza kuthibitisha uwepo wa akaunti 
hizi baada ya kukosekana kwa ushahidi wa nyaraka ambazo 
hazikutolewa kwa ajili ya uhakiki wa kikaguzi. Masalio ya wadai bila ya 
kuwa na nyaraka za uthibitisho ambazo zimeonyeshwa katika jedwali 
na.5. 
 
Jedwali 5: Wadai wa muda mrefu katika Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 

Na Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 Wadai walioweka fedha 38,697,473 

2 Fedha iliyowekwa na HESLB 64,651,317 

3 Benki ya Standard Chartered 2,252,272 

4 Benki ya Zanzibar 4,962,224 

5 Fedha zilizohamishwa 31,394,444 

6 Madai ya PPF/NSSF/SSS 62,392,081 

7 Fedha zilizowekwa na Bungo 17,827,871 

8 Mfuko wa Serikali ya Wanafunzi 14,655,451 

Jumla kuu 236,833,133 

 
Pia, udhaifu huu ulibainika katika Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Tekinolojia cha Mbeya ambapo kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 
100.22 zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya miaka saba.  
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4.8 Kutohuishwa kwa Daftari la Kumbukumbu za Mali za Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya 

 
Uhakiki wa mali, mitambo na vifaa katika daftari la kumbukumbu la 
mali za Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya, ulibaini 
kwamba daftari halikuhuishwa kwa muda mrefu. Mapitio yalibaini 
kwamba kiasi kilicho ripotiwa katika daftari la Kumbukumbu za Mali 
kilikuwa ni Shilingi za Kitanzania bilioni 16.6 na kiasi kilichoripotiwa 
katika hesabu kilikuwa ni Shilingi za Kitanzania bilioni 19.5 ambapo 
ilipelekea utofauti wa Shilingi za Kitanzania bilioni 3.89. 

  
4.9 Kutohakikiwa kwa Vifaa Katika Maghala Vyenye Thamani ya Shilingi 

za Kitanzania Milioni 136.46 
Kutokana na aya Na. 6 ya Kiwango cha Uhasibu cha Kimataifa namba 
mbili (2), vifaa vinajumuisha mali zinazoshikiliwa kwa ajili ya kuuzwa 
katika hali ya kawaida ya biashara (bidhaa zilizokamilika 
kutengenezwa), mali zilizopo katika mchakato wa uzalishaji kwa ajili 
ya kutumika katika biashara (kazi zinazoendelea), na vitu vya 
kutengenezea na usambazaji ambavyo vilitumika katika uzalishaji 
(mali ghafi).  

 
Katika ukaguzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya na 
Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania, nilibaini kwamba 
vitabu vyao vya hesabu viliripoti thamani ya vifaa vya ghalani kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania milioni 129.95 na milioni 6.51 sawia. Hata hivyo, 
hakukuwa na nyaraka au ushahidi wa kuthibitisha uwepo, asili, aina, 
na thamani ya vifaa vilivyokuwa ghalani. Pia, kulikuwa hakuna daftari 
la ghala ambalo linathibitisha thamani ya vifaa vilivyohifadhiwa 
ghalani. Vifaa vya ghalani vya Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania vilikuwa vimeropitiwa kwa zaidi ya miaka ishirini 
kwa thamani ile ile kinyume na Kiwango cha Uhasibu cha Kimataifa 
namba 2 ambacho kinatoa mchanganuo wa kuthamanisha vifaa 
vilivyopo ghalani. 

 
4.10 Hali ya uhai wa baadhi ya Mashirika ya Umma 

Kulingana na Kiwango cha Kimataifa cha Ukaguzi Na.570 chini ya 
dhana ya uhai endelevu, Taasisi inatazamwa kama itaendelea na 
shughuli zake kwa zaidi ya kipindi cha miezi kumi na mbili (12) ijayo. 
Dhumuni kuu ni kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandaliwa katika 
hali endelevu isipokuwa kama Menejimenti ina dhamira ya 
kusimamisha uendeshaji au haijabainisha njia nyingine isipokuwa 
kufanya hivyo. Mali na Madeni yanawekwa katika kumbukumbu kwa 
namna ambayo Taasisi itaweza kuuza mali zake na kulipa madeni yake 
katika hali ya kawaida ya kibiashara. 
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Wakati wa mapitio ya hesabu, nilibaini kwamba baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma yalipata hasara na kushindwa kulipa 
madeni ya muda mfupi. Hali hii ilipelekea uwiano wa madeni na mali 
kutoshabihiana na uwiano unaokubalika wa kihesabu wa 2:1.  

 
Jedwali lifuatalo linaonyesha mchanganuo wa baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma ambazo zimekumbwa na tatizo la 
kutetereka kwa mtaji wa kujiendesha; 

 
Jedwali 6:Hali ya Uhai wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 

 

Na. 

 

 

Jina la 
Taasisi 

Hasara Iliyopatikana(Sh.) Uwiano wa mali na 
madeni (Kiwango 

kinachokubalika 2:1) 

Jumla ya 
Madeni 
Iliyozidi 
Jumla ya 

Mali  

(Sh.) 

MWAKA 

2011/12 

Sh. 

MWAKA 

2012/13 

Sh. 

MWAKA 

2011/2012 

MWAKA 

2012/2013 

1.  DIT Bilioni1.5  Milioni 68.4 0.53:1 0.6:1 - 

2.  TFC Bilioni1.58 Bilioni 3.78  0.40:1 0.28:1 Bilioni 
4.59  

3.  OUT - Bilioni 1.09  - 0.69:1 - 

4.  TDB Milioni 
58.145  

Milioni 
75.903 

1.50:1 0.24:1 Milioni 
49.67 

5.  COSOTA - Milioni 231.1 - 0.28:1 Milioni 
124.14 

 

Uwiano ulioonyeshwa kwenye jedwali Na. 6 unaonyesha uwepo wa 
mashaka makubwa juu ya uwezo wa Taasisi hizi kuendelea 
kujiendesha endapo hatua za makusudi hazitachukuliwa na Serikali 
kuyanusuru Mashirika hayo. 

4.11 Ucheleweshwaji wa Malipo ya Fidia na Yaliyosababisha Limbikizo la 
Riba ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 3.3 
 
Miongoni mwa shughuli kuu ambazo Mamlaka ya Ukanda wa Uwekezaji 
Tanzania imekuwa ikizifanya ni ununuaji wa ardhi kutoka maeneo 
yaliyotengwa na kulipa fidia kwa wenye ardhi baada ya kuthaminishwa 
na mthamini wa Serikali. Kulingana na Sheria za ardhi kiasi ambacho 
hakitalipwa kama fidia kitalimbikiza riba ya kiwango cha asilimia sita 
(6%) kila mwaka. 
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Katika ukaguzi, nilibaini kwamba Mamlaka ya Ukanda wa Uwekezaji 
Tanzania haijalipa limbikizo la fidia la Shilingi za Kitanzania bilioni 
58.26. Fedha hizo zilikuwa ni kwa ajili ya kununua ardhi katika 
maeneo mbalimbali nchini. Ukaguzi wa Mamlaka ulioishia tarehe 30 

Juni, 2013 ulibaini kuwa riba ya jumla ya Shilingi za Kitanzania bilioni 
3.3 ambayo ilikuwa imelimbikizwa kwa muda mrefu haikuwa 
imelipwa. Hali hii inapelekea malipo yasiyo ya lazima ya kiasi kikubwa 
cha riba ambacho Mamlaka ingeweza kuepuka iwapo fidia ingelipwa 
kwa wakati. 

 
4.12 Kutothamanishwa kwa Ardhi na Majengo ya Chuo cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya 
 
Kiwango cha Uhasibu cha Kimataifa namba 16 (Aya ya 58) kinaeleza 
kwamba ardhi na majengo ni mali tofauti ambazo zinaripotiwa katika 
vitabu vya hesabu kwa kutenganishwa, hata kama vimenunuliwa 
pamoja. Majengo yanakuwa na ukomo wa matumizi na hivyo ni mali 
inayochakaa huku ardhi ikiwa inaongezeka thamani kadiri muda 
unavyokwenda. 
 
Katika upitiaji wa vitabu vya hesabu vya Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya nilibaini kwamba Chuo kimeripoti ardhi na jengo 
kwa pamoja kwa thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 15.22. Mali 
hizi mbili zilikuwa hazikuthamanishwa au kuwekwa kulingana na 
matakwa aya Na. 58 ya Kiwango cha Uhasibu cha Kimataifa Na.16. 

4.13 Kutolipwa kwa Mikopo Iliyodhaminiwa na Serikali 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ulilitoa mikopo kwa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma ambazo zilipata udhamini wa Serikali. Katika 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2013, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii uliripoti mikopo ambayo imedhaminiwa na Serikali kupitia 
Wizara ya Fedha kwa asilimia 100. Hakuna marejesho ambayo 
yamefanyika kwenye mfuko hadi mwisho wa mwaka huo wa fedha. 
Pia, nilibaini kuwa udhamini wa Serikali ulikuwa ni dhaifu kwa sababu 
mfuko haukuwa na uwezo wa kuilazimisha Serikali kulipa. Hivyo, 
mfuko umekuwa katika hatari zaidi ya kutokukusanya fedha ya mikopo 
iliyotolewa ambayo inaweza kupelekea kushindwa kujiendesha. 
Ifuatayo ni orodha ya mikopo iliyodhaminiwa na Serikali; 

 

 Mkataba wa kutoa fedha awamu ya pili kwa ajili ya kujenga 
majengo ya Wizara uliosainiwa tarehe 29 Disemba, 2009 ikiwa na 
kiasi cha mkopo wa Shilingi za Kitanzania bilioni 23.12. 
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 Mkataba kwa ajili ya ufadhili wa ujenzi wa nyumba za Wizara 
uliosainiwa tarehe 12 Agosti, 2008 na 29 Disemba, 2009 ikiwa na 
mkopo wa kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 25.38. 

 

 Mkataba wa ujenzi wa majengo ya Wizara uliosainiwa tarehe 17 
Agosti, 2007 wenye kiasi cha mkopo wa Shilingi za Kitanzania 
bilioni 5.63. 

 

 Mkataba wa kutoa fedha wa ujenzi wa Chuo cha Sayansi ya Jamii 
na Binadamu katika Chuo Kikuu cha Dodoma wenye kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania bilioni 277.75. 

 

 Mkataba wa kutoa fedha kwa Mradi wa Vitambulisho vya Taifa 
Tanzania (NIDA) tarehe 30 Disemba, 2012 wenye kiasi cha Shilingi 
za Kitanzania bilioni 20. 

 
4.14 Kutoandaliwa Mpango Mkakati wa Shirika katika Bodi ya Usajili wa 

Maghala Tanzania 
Katika ukaguzi wa Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania, nilibaini kuwa 
Bodi ilikuwa haina Mpango Mkakati ulioandaliwa. Zaidi, nilibaini kuwa 
hakuna mpango wa kiutendaji ulioandaliwa. Pia, hakukuwa na ripoti 
ya utendaji zilizoandaliwa ili kuangalia mafanikio ya shughuli 
zilizopangwa katika mwaka wa mapitio. Hali hii inasababisha Taasisi 
hii kutokuwa na malengo ya muda mfupi, wa kati na mrefu katika 
kujiendesha. 
 

4.15 Kutoonyeshwa kwa Akaunti ya Dhamana ya Utendaji katika Vitabu 
vya Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania 
Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania ilifungua akaunti yenye jina la 
“Warehousing Receipt System Performance Bond” tangu mwaka 2010 
kulingana na mahitaji ya kifungu Na. 19(1) cha Sheria ya Stakabadhi ya 
Maghala ya mwaka 2005. Kifungu hiki kinasema kwamba kila 
mwendesha maghala aliyeomba kibali chini ya Sheria hii atalazimika 
kutekeleza na kuwasilisha kwa Bodi dhamana inayotosheleza na ya 
kuaminika kwa ajili ya kufuatilia utendaji wa aliyepewa leseni ya 
kuendesha ghala. 
  
Ukaguzi ulibaini kwamba kiasi cha shilingi za kitanzania milioni 469.98 
zilipokelewa na kiasi cha shilingi za kitanzania milioni 223.26 zililipwa 
kama zilivoonyeshwa katika taarifa za benki na vitabu vya hundi kwa 
akaunti hii. Hata hivyo, nilibaini kwamba Bodi ilikuwa haina daftari la 
fedha, taarifa ya usuluhishi na kumbukumbu za mapokezi, malipo au 
matumizi zilizohifadhiwa kwa ajili ya akaunti hii. Hali kadhalika, 
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nilibaini kwamba akaunti hii ilikuwa haijaonyeshwa na Bodi katika 
vitabu vyake vya hesabu tangu ilipofunguliwa. 

 
4.16 Utoaji Vibali vya Ghala na Stakabadhi ya Dhamana kabla ya Malipo 

Kufanyika kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 260 
Kifungu Na.29 cha Kanuni ya Stakabadhi ya Maghala ya mwaka 2006 
kinaeleza kwamba dhamana ya ghala chini ya kifungu Na.19 cha sheria 
lazima isajiliwe na Bodi kabla ya kibali kutolewa kwa mwendeshaji wa 
ghala. 

 
Hata hivyo, nilibaini kwamba Bodi ilitoa stakabadhi kwa mwendesha 
ghala kwa ajili ya gharama za dhamana kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
milioni 260 kinyume na matakwa ya Kanuni za Stakabadhi ya Maghala 
ya mwaka 2006. Kwa upande mwingine, kiasi hicho hicho 
hakikuhifadhiwa benki katika mwaka wa ukaguzi. Hii ina maana 
kwamba waendesha maghala wanaweza kuendesha maghala bila kuwa 
na dhamana ya utendaji kwa wakati na kuwaweka wakulima na Bodi 
katika hatari ya kutofidiwa endapo kutatokea uharibifu au hasara. 
Mfano, kampuni ya Chimbuli Trading Ltd ilipewa kibali Na. 25-2012 
cha tarehe 13 Novemba 2012 kabla ya malipo ya ada ya kibali. Jedwali 
hapa chini linaonyesha mchanganuo; 

 
 Jedwali 7:Stakabadhi zilitolewa kabla ya malipo ya ada ya leseni 

Tarehe Jina la Mlipaji 

Namba 
ya  

Hundi 

Kiasi 

(Sh.) 

Namba ya  

Stakabadhi 

14/11/2012 
Chimbuli Trading Co. 
Ltd 190885 59,000,000 415 

14/11/2012 
Chimbuli Trading Co. 
Ltd 190886 200,000,000 416 

28/2/2013 
Wakefield Inspection 
Services Ltd 180490 1,000,000 429 

 Jumla   260,000,000    

 

4.17 Kodi Iliyolipwa bila ya Kuwepo kwa Mkataba wa Kupangisha Kiasi 
cha Shilingi za kitanzania Million 62.5 
Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania imepanga ofisi katika jengo la 
kitega Uchumi la Shirika la Bima ya Taifa ghorofa ya 12. Kodi ilitakiwa 
kulipwa kwa mwezi kwa Dola za Kimarekani. Kwa mwaka 2012/2013, 
Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania ililipa gharama za kodi ya shilingi 
za kitanzania milioni 62.5. Ukaguzi uliofanyika ulibaini kwamba 
kulikuwa hakuna makubaliano ya upangishaji kati ya Shirika la Bima la 
Taifa (Mpangishaji) na Bodi ya Usajili wa Maghala Tanzania (Mpangaji). 
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Kodi yote ilikuwa imelipwa kupitia barua ya ofa yenye kumbukumbu 
namba h&r/NDL/08/01 ya tarehe 12 Agosti, 2009 kwa ajili ya ghorofa 
ya 12, upande A. Katika ofa, kiasi cha kodi kilichopendekezwa ni Dola 
za Kimarekani 2,730 kwa mwezi katika kipindi cha miaka miwili. 
Katika mapitio ya mkataba, kiasi cha kodi kingebadilika kulingana na 
hali ya soko kama ilivyoandikwa katika aya ya 4 ya barua ya ofa. Hata 
hivyo, ukaguzi haukufanikiwa kupata mkataba wa awali wa 
upangishaji au ule uliotumika kuhuisha kodi ili kuweza kuthibisha 
usahihi wa kodi iliyolipwa. Kukosekana kwa makubaliano ya 
upangishaji kunaiingiza Bodi katika hatari ya kulipa madai ya kodi 
yasiyostahili.  
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA SHERIA YA UNUNUZI NA MIKATABA 

 
5.0  Utangulizi  

Tanzania imefanya maboresho makubwa ya mifumo ya ununuzi 
iliyopelekea kuanzishwa kwa sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 
2001 kama ilivyorekebishwa mwaka 2004 na hatimaye Sheria mpya ya 
hivi karibuni Na.7 ya mwaka 2011 ili kuhakikisha kuwa rasilimali 
zinatumika kwa manufaa ya Umma. Hivyo basi, ili kuhakikisha kwamba 
Sheria ya Ununuzi inafuatwa, kifungu Na. 48 (3) cha Sheria ya Ununuzi 
ya Umma ya mwaka 2011 kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuainisha katika ripoti zake kama taratibu zote za 
ununuzi zimezingatiwa na Taasisi husika.  
  
Sura hii, inatoa majumuisho ya taarifa za usimamizi wa ununuzi na 
mikataba katika Mashirika naTaasisi za Umma zilizoonekana kuwa ni 
muhimu kutolewa taarifa. Ukaguzi wa ununuzi na mikataba ulifanyika 
sambasamba na ukaguzi wa kawaida wa hesabu kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Septemba, 2013, 31 Disemba, 2013 na 30 Juni, 2014. 
Matokeo ya ukaguzi wa ununuzi na mikataba iliyoingiwa na Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma yameainishwa ndani ya sura hii. 
    

5.1  Usimamizi wa Ununuzi 
Kulingana na kifungu Na. 3 cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 
2011 ununuzi unamaanisha kununua, kukodisha, kupata bidhaa, ujenzi 
au huduma inayofanywa na taasisi kwa kutumia fedha za umma, kwa 
niaba ya Wizara au Idara ya Serikali au Shirika la Umma na ikijumuisha 
kazi zote zinazohusiana na upatikanaji wa bidhaa au huduma ikiwa ni 
pamoja na kuainisha mahitaji, kuteua na kutangaza zabuni na kutoa 
mikataba. Yafuatayo ni mambo ambayo yalionekana kuwa na kasoro 
kwenye kaguzi za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma.  
 

5.1.1 Muundo Usio Sahihi wa Bodi ya Zabuni 
Kifungu Na. 2 (1) katika jedwali la pili la Sheria ya Ununuzi ya Umma 
ya mwaka 2011 kinaelekeza namna ya uundwaji wa Bodi ya Zabuni 
kwamba patakuwepo na mwenyekiti, wajumbe 6 ambao ni wakuu wa 
vitengo au idara na katibu ambaye ndiye Mkuu wa Kitengo cha 
Ununuzi. 
 
Mapitio ya muundo wa Bodi ya Zabuni katika Mamlaka ya Udhibiti wa 
Soko la Hisa na Mitaji (CMSA) yalibaini kwamba Bodi ya Zabuni katika 
Mamlaka hii imeundwa na wajumbe watano (5) badala ya wajumbe 
nane (8) kama Sheria inavyoelekeza.  
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5.1.2 Mapungufu ya Kiutendaji katika Vitengo vya Ununuzi  

Katika ukaguzi wangu nilihakiki ubora wa utendaji kazi wa vitengo vya 
ununuzi katika baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
kama inavyobainishwa katika kifungu Na. 38 cha Sheria ya Ununuzi ya 
Umma Na.7 ya mwaka 2011. Katika uhakiki huu nilibaini kuwa, Kitengo 
cha Ununuzi katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza hakikutimiza wajibu wake wa kusimamia ununuzi katika 
Mamlaka. 
 
Kitengo hiki kilianzishwa tangu mwaka 2010 kikiwa na wajumbe 5 
wote wakiwa ni wataalamu wa fani ya ununuzi. Muundo huu ni 
kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 37 (2) cha Sheria ya Ununuzi ya 
Umma Na.7 ya mwaka 2011 kinachovitaka vitengo vya Ununuzi kuwa 
na mchanganyiko wa wajumbe katika fani za taaluma nyinginezo ikiwa 
ni pamoja na fani ya utawala. Kasoro hii ilipelekea kitengo kutofanya 
vizuri katika maeneo ya kutunza kumbukumbu za ununuzi, udhibiti wa 
ununuzi, mgawanyo wa majukumu, taratibu za zabuni, uandaaji wa 
taarifa za ununuzi, kutokuwa na umakini katika kuandaa mpango wa 
ununuzi na mapungufu katika kutunza kumbukumbu za taarifa za Bodi 
ya Zabuni, kutokushirikishwa kwa watumiaji katika mchakato mzima 
wa ununuzi kulikopelekea ununuzi yasiyokidhi viwango na 
kucheleweshwa kutangazwa kwa zabuni. Mapungufu haya yalikwenda 
kinyume na kifungu Na. 38 cha Sheria ya Ununuzi ya Umma Na.7 ya 
mwaka 2011 kinachoelezea majukumu ya Kitengo cha Ununuzi. 
 
Katika ukaguzi wa Shirika la Ugavi la Umeme Tanzania, nilibaini kuwa 
majukumu ya Kitengo cha Ununuzi yanachanganywa na majukumu 
mengine kama vile utunzaji wa bohari na shughuli za usafirishaji. Kwa 
utendaji huu nilibaini kuwa Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi anawajibika 
moja kwa moja kwa mtendaji mkuu lakini watumishi walio chini yake 
wanawajibika kwa Mkuu wa Idara ya Fedha kupitia Meneja wa Fedha. 
Kwa utaratibu huu nilibaini kuwepo kwa Meneja wa Usafirishaji na 
Usambazaji chini ya Kitengo cha Ununuzi ambapo kazi yake ni kununua 
na kukabidhi bidhaa kwa Boharia. Utaratibu huu ulipelekea ununuzi ya 
takribani Shilingi za Kitanzania milioni 971.2 ambayo hayakupitishwa 
na Kitengo cha Ununuzi kinyume na matakwa ya kifungu Na. 34 na 
Na.35 cha Sheria ya Ununuzi  Na.21 ya mwaka 2004 (Kifungu Na.37 cha 
Sheria ya Ununuzi Na.7 ya mwaka 2011).  
 
Mapungufu ya kiutendaji yalibainika pia katika ukaguzi wa Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Shinyanga ambapo kitengo cha Ununuzi 
kilikuwa na mtumishi mmoja tu. Kadhalika, hali kama hiyo ilibainika 
katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Baraza la Taifa la 
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Mazingira (NEMC) ambapo licha ya kuwa na mtumishi mmoja pia 
hakuwa na weledi katika fani ya ununuzi. 
 

5.1.3 Mazingira ya Kutatanisha katika Utoaji wa Zabuni ya Ujenzi wa 
Jengo la Makao Makuu ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.4 
Ukaguzi wangu wa michakato ya ununuzi katika Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Mwanza nilibaini kuwa Bodi ya Zabuni ya 
Mamlaka ilipitisha maamuzi ya kutoa zabuni ya ujenzi wa jengo la  
Makao Makuu ya Mamlaka kwa Mkandarasi tofauti na aliyependekezwa 
na Kamati ya Tathmini. 
 
Kwa mujibu wa ripoti ya Kamati ya Tathmini, Mkandarasi 
aliyependekezwa alikuwa ni Ngogo Engineering Ltd kwa gharama ya 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.4. Mapendekezo haya yalikubaliwa na 
Kitengo cha Ununuzi na kupelekwa kwenye Bodi ya Zabuni lakini Bodi 
katika kikao chake cha 112 iliyakataa mapendekezo haya na kutoa 
zabuni kwa kampuni ya DF MISTRY bila kutoa sababu za uamuzi huo. 
Kwa maamuzi hayo, Bodi ya Zabuni ilikiuka Kanuni Na. 52 (1) ya 
Tangazo la Serikali Na.446 la Kanuni za Ununuzi za Mwaka 2013.  
Kanuni hizi zinaielekeza Bodi ya Zabuni kwamba endapo haitaridhika 
na mapendekezo ya Kitengo cha Ununuzi juu ya zabuni yeyote, 
irejeshe kwa maandishi mapendekezo yaliyopendekezwa ili yapitiwe 
upya. Endapo Bodi ya Zabuni haitaridhika na mapendezo 
yatakayotolewa, suala hili liwasilishwe kwa Afisa Masuuli/Mkuu wa 
Taasisi husika na endapo halitapata ufumbuzi shauri hili liwasilishwe 
kwenye Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi Tanzania kwa mashauriano 
zaidi. 
 

5.1.4 Utoaji wa Zabuni katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza bila Kuzingatia Uthibitisho wa Ulipaji Kodi kwa Mkandarasi 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 4.4 
Ni matakwa ya kisheria kuwa mkandarasi yeyote au mtoa huduma au 
mnunuzi wa mali ya serikali kwa njia ya zabuni anatakiwa kuwa na 
cheti cha uthibitisho wa ulipaji kodi, ikiwa ni pamoja na uthibitisho 
wa uwasilishwaji wa makato ya wafanyakazi kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii. Pia, ni lazima kampuni au mtu husika athibitishe kuwa 
anazingatia Sheria ya mazingira, Sheria ya kazi na matakwa ya Sheria 
ya hali bora na usalama kazini. Hii ni kwa mujibu wa Kanuni Na.14 (1) 
ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi za Mwaka 2005. 
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Ukaguzi wa mikataba 10 yenye jumla ya thamani ya Shilingi za 
Kitanzania Bilioni 4.4 iliyoingiwa kati ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza na Wazabuni ulibaini ukiukwaji wa sheria ya 
ununuzi kwa kifungu tajwa hapo juu. Wazabuni hawa walishindwa 
kuwasilisha kwenye Mamlaka vyeti vya uthibitisho wa ulipaji kodi toka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kama uthibitisho kuwa wana wajibu wa 
kulipa kodi. 
 

5.1.5 Ununuzi ya Gari katika Chuo cha Mabaharia Dar es Salaam bila 
Kufuata Vigezo vilivyowekwa Shilingi za Kitanzania milioni 53.9 
Mapitio ya nyaraka mbalimbali za ununuzi katika Chuo cha Mabaharia 
Dar es Salaam yalibaini ununuzi ya gari lenye namba ya usajili SU 
39949 Nisan X 37 lenye thamani ya Shilingi za Kitanzania milioni 53.9 
bila kuzingatia vigezo vilivyopitishwa na Chuo. Nyaraka za zabuni 
ziliainisha kuwa gari husika lilitakiwa liwe na milango inayoendeshwa 
kwa umeme (Automatic) na pia liwe na tairi zenye ukubwa wa 255/70 
R15. Kinyume na matakwa hayo, Mzabuni alikipatia Chuo gari lenye 
milango isiyoendeshwa kwa umeme na tairi zenye ukubwa wa 255/70 
R na sio 255/70 R15. Mapungufu haya yanaashiria kwamba Chuo 
hakikukagua gari husika kuhakiki ubora na vigezo viilivyokubalika 
kinyume na matakwa ya Kanuni Na. 244 na 245 ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi ya Mwaka 2013. Kanuni hizi zinaelekeza kwamba kila Afisa 
Masuuli wa Taasisi ya Umma inayofanya ununuzi, ni lazima ateue 
kamati itakayohakiki ubora wa mali iliyonunuliwa na kujihakikishia 
kwamba vigezo vilivyowekwa vimetimizwa kikamilifu kwa mujibu wa 
mkataba. Kinyume na hapo, bidhaa au mali iliyonunuliwa irejeshwe 
kwa Mzabuni ndani ya siku saba. 
 
 

5.1.6 Mapungufu katika Utunzaji wa Kumbukumbu za Ununuzi. 
Kifungu Na. 38 (1) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
kinavitaka Vitengo vya Ununuzi kutunza kumbukumbu zote 
zinazohusiana na ununuzi na mauzo ya mali za Serikali katika hali 
inayoridhisha. Kadhalika, kanuni Na. 88 (4) ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi Na.446 ya Mwaka 2013 inaelekeza kwamba kumbukumbu zote 
za ununuzi zinatakiwa kutunzwa katika hali ya ubora ili kurahisisha 
marejeo ya kumbukumbu husika pindi zitakapohitajika. Kinyume na 
matakwa haya, katika ukaguzi wangu nilibaini baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma ambazo hazikutunza vyema kumbukumbu 
zake zinazohusiana na ununuzi kama inavyoelekezwa na mwongozo wa 
utunzaji kumbukumbu uliotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Ununuzi Tanzania (PPRA). 
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Haya yalibainika katika ukaguzi wa Kampuni ya Ubungo Plaza ambapo 
mafaili ya kumbukumbu za zabuni hayakuwa yametunzwa vyema 
kwenye majalada husika. Mtiririko wa kumbukumbu za ununuzi 
kuanzia ununuzi ulipoanzishwa hadi mikataba ilipotiwa saini haukuwa 
mzuri. Katika ukaguzi wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga na Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam, kasoro 
zilibainika katika utunzaji wa kumbukumbu zinazohusiana na zabuni 
mbalimbali hali iliyosababisha ugumu katika ufuatiliaji wa  mwenendo 
wa ununuzi. Hali kadhalika, ukaguzi wa Chuo Kikuu Dodoma, Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Tanzania (VETA) na Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ulibaini kasoro za kutokutunzwa kwa 
nyaraka za kumbukumbu za zabuni kama Sheria inavyoelekeza. 
 

5.1.7 Mapungufu katika Uandaaji na Uidhinishaji wa Mpango wa Ununuzi 
Kwa mujibu wa kifungu Na. 49(2)-(3) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma 
ya Mwaka 2011, Mamlaka ya uidhinishaji wa bajeti inatakiwa 
kuidhinisha mpango wa ununuzi kwa kuzingatia bajeti ya mwaka 
husika.  Kifungu hiki kinasisitiza zaidi kwamba mpango wa ununuzi ni 
lazima uzingatiwe na ununuzi yoyote nje ya mpango wa ununuzi 
usifanyike kabla ya kupata kibali cha Afisa Masuuli. 
 
Katika ukaguzi wa hesabu za Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania 
(TANESCO), nilibaini kuwa shirika liliandaa mpango wa ununuzi wa 
mwaka lakini mpango huu haukuidhinishwa na mamlaka ya uidhinishaji 
wa bajeti yaani Bodi ya Wakurugenzi. Kadhalika, nilibaini 
ucheleweshaji wa matangazo ya zabuni kinyume na matakwa ya Sheria 
ambapo mpango wa mwaka wa ununuzi ulitangazwa mwezi Mei, 2013 
miezi mitano baada ya kuanza mwaka wa fedha. Hii, inabainisha kuwa 
baadhi ya zabuni zilitekelezwa bila kutangazwa kinyume na matakwa 
ya Kanuni Na. 18 na 19 ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi ya Umma ya 
tangazo la Serikali Na 446 za mwaka 2013.  
 
Ukaguzi wa Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) ulibaini ununuzi wa 
kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 45.7 nje ya mpango wa ununuzi 
wa mwaka. Hii ni kinyume na matakwa ya kifungu cha 45 cha Sheria 
ya ununuzi ya Umma ya Mwaka 2004 na Kanuni ya 25(3) ya Kanuni za 
Sheria ya Ununuzi ya Umma ya tangazo la Serikali Na.97 la Mwaka 
2005. Kanuni hii inazitaka Taasisi za Umma kuandaa mpango wa 
ununuzi kwa kuzingatia mahitaji yaliyopo ndani ya mpango mkakati. 
Pia, nilibaini kutokukamilika kwa wakati kwa mpango wa ununuzi 
katika Kampuni ya Ubungo Plaza ambapo mpango wa ununuzi kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Disemba, 2013 ulikamilika mwezi 
Machi, 2013. Kutokana na ucheleweshwaji huu Kampuni iliendelea 
kutekeleza shughuli zake za ununuzi kwa kipindi cha robo ya kwanza 
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ya mwaka wa fedha bila kuwa na mpango wa ununuzi. Licha ya 
kuchelewa, mpango huu wa ununuzi haukuweza kukidhi mahitaji yote 
ya ununuzi kwa mwaka na hivyo kupelekea baadhi ya ununuzi 
kufanyika nje ya mpango wa ununuzi kinyume na Kanuni Na. 69 (1) (b) 
ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi ya mwaka 2013 (Tangazo la Serikali 
Na.446). 
 
Tatizo la ucheleweshwaji wa uandaaji wa mpango wa ununuzi 
lilijitokeza pia katika ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi Tanzania (VETA) kituo cha Kagera ambapo 
mpango huu uliidhinishwa tarehe 22 Agosti, 2013 miezi miwili baada 
ya kuanza kwa mwaka wa fedha 2013/2014. Katika Mfuko wa Dhamana 
ya Uwekezaji Tanzania- Huduma za Kifedha (UTT-MFI) ukaguzi ulibaini 
kuwa kampuni hii haikuandaa mpango wa ununuzi kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2014 kinyume na Kifungu Na. 49(1) cha 
Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 2011. Hali kadhalika, ukaguzi 
wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza na Chuo Kikuu 
cha Dodoma ulibaini mapungufu ya uaandaaji wa mpango wa ununuzi 
ambapo Mamlaka ya Mwanza ilinunua bidhaa zenye thamani ya Shilingi 
za Kitanzania Milioni 151.7 ya mpango wa ununuzi wakati Chuo Kikuu 
cha Dodoma mpango wa ununuzi ulionyesha kasoro mbalimbali za 
kimsingi kama vile ukosefu wa namba za zabuni, kutokuonyesha muda 
wa kutekeleza zabuni na kutokuainishwa kwa mafungu (Lot) ya zabuni 
Pia ilibainika kuwa Chuo Kikuu cha Dodoma hakikutangaza fursa za 
ununuzi kwenye mtandao wa Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi 
(PPRA) kinyume na matakwa ya Kanuni Na. 18 ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). 
 
Ukaguzi wa Mfuko wa Pensheni wa LAPF ulibaini kuwepo kwa ununuzi 
nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni, 2014. Ununuzi huu ulihusisha kandarasi ya ununuzi wa huduma 
za ushauri juu ya uandaaji wa michoro ya ofisi mpya za Makao Makuu 
katika jengo la Millenium Tower - Dar es Salaam iliyopewa zabuni Na. 
PA. 095/HQ/2012/2013/c/21 na Ukarabati wa majengo 8 katika kitalu 
„B‟ yaliyoko eneo „D‟ Manispaa ya Dodoma iliyopewa zabuni 
Na.PA095/HQ/2013/2014/w/01. Ukaguzi huu pia ulibaini ununuzi ya 
thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 12.41 katika Benki Kuu ya 
Tanzania nje ya mpango wa ununuzi.  
 

5.1.8 Ununuzi yanayozidi Ukomo na Yasiyo na Ushindani 
Kwa mujibu wa kifungu Na. 31(3) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma 
Na.21 ya mwaka 2004 taasisi yeyote ya Umma hairuhusiwi kufanya 
ununuzi zaidi ya kiwango kilichoidhinishwa na sheria kwa kila aina ya 
zabuni. 
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Katika ukaguzi wa hesabu za Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania 
(TANESCO) tulibaini uwepo wa zabuni ambazo thamani ya ununuzi 
yake ilizidi kiwango kilichopitishwa kisheria kwa aina ya zabuni za 
namna hiyo. Licha ya kukiuka viwango vya ununuzi Shirika halikutoa 
taarifa ya matumizi yaliyozidi kiwango kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi Tanzania (PPRA) ndani ya siku 14 kuanzia siku zabuni husika 
zilivyoanza kutekelezwa. Mifano ya zabuni zilizotekelezwa zaidi ya 
viwango vilivyoidhinishwa ni kama inavyoonekana kwenye jedwali 
lifuatalo: 
 
Jedwali 8: Zabuni zilizotekelezwa zaidi ya ukomo uliowekwa  

         kisheria 

Namba ya 
Zabuni 

Njia 
iliyotumika 

Gharama ya 
Zabuni 
(Sh.) 

Viwango vya 
ukomo 

vilivyoidhinis
hwa  
(Sh.) 

Tofauti 
(Sh.) 

PA/001/13
/HQ/N/004 

Ushindani wa 
ndani (NCB) 

3,872,833,802 
 

Milioni 500 3,372,833,802 

PA/001/12
/HQ/G/008 

Ushindani wa 
ndani (NCB) 

2,030,173,176 Milioni 800 2,029,373,177 

 

Katika ukaguzi wa hesabu za Kampuni ya Simu Tanzania nilibaini 
ununuzi yenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.442 bila kuzingatia viwango 
vya ukomo vilivyoainishwa kwenye jedwali la pili la Kanuni za Sheria 
ya Ununuzi Tangazo la Serikali Na.97 na 98 la mwaka 2005. Ukiukwaji 
huu wa matakwa ya kisheria haukupata idhini ya Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi (PPRA) kama inavyoelekezwa na kifungu cha 31(3) cha 
Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 2004. Zabuni hizi ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo: 
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Jedwali 9: Zabuni zilizotekelezwa kinyume na matakwa ya sharia 
          ya Ununuzi wa Umma 

Na
. 

Namba 
ya 
Zabuni 

Njia ya 
ununuzi 

Kikom
o 
(Sh.) 

Gharama za 
ununuzi 
(Sh.) 

Kiwango 
kilichozidi 
(Sh.) 

1 PA/032/1
3/HQ/G/
010 

Njia isiyo 
ya 
ushindani
(SS) 

Milioni 
500 

699,532,608 199,532,608 

2 PA/032/1
3/HQ/W/
003 

Zabuni 
maalum 
(RT) 

Milioni 
500 

1,579,100,800 1,097,100,800 

3 PA/032/1
3/HQ/NC
/004 

Zabuni 
maalum 
(RT) 

Milioni 
200 

381,966,107 181,966,107 

4 PA/032/1
3/HQ/G/
016 

Zabuni 
maalum 
(RT) 

Milioni 
500 

781,308,960 281,308,960 

                                Jumla 3,441,908,475 1,741,908,475 

 

5.1.9 Ununuzi Usiozingatia Ukomo wa Bajeti 
Kwa mujibu wa kifungu Na. 54(2(d)) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma 
ya mwaka 2004 na Kanuni Na. 20(2 (e)) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi 
ya Umma ya mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97) inazitaka zabuni 
za aina yeyote ile ambazo thamani yake inazidi kiwango 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti zikataliwe. Pia kanuni Na. 62 (1) ya 
Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2005 (Tangazo la 
Serikali Na.97) inasisitiza kwamba kabla ya kutekeleza zabuni yeyote 
ni lazima watendaji wa taasisi husika wahakikishe kuwa tathmini ya 
zabuni inazingatia kiasi cha fedha kilichotengwa kwenye bajeti. 
  
Kinyume na matakwa haya, katika ukaguzi wa hesabu za Shirika la 
Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO) nilibaini uwepo wa ununuzi wa 
takribani Shilingi za Kitanzania Bilioni 3.2 kupitia zabuni 
Na.PA/001/13/HQ/H/106 bila kuzingatia kiasi kilichotengwa kwenye 
bajeti yaani Shilingi za Kitanzania Milioni 400. Katika zabuni nyingine 
Na.PA/001/13/HQ/H/G/106 TANESCO waliingia mkataba wa Shilingi 
za Kitanzania milioni 340.8 ambayo ni zaidi ya bajeti iliyotengwa ya 
Shilingi za Kitanzania milioni 154. Ukaguzi huu haukuweza kupata 
ushahidi wa kuwepo kwa marejeo ya bajeti kwa kiasi kilichotumika 
nje ya makisio. 
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5.1.10 Kutokuwepo kwa Muda wa Kutosha katika Kuandaa na Kuwasilisha 
Nyaraka za Zabuni 
Wakati wa ukaguzi katika Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania 
(TANESCO) nilibaini uwepo wa tangazo la zabuni 
Na.PA/001/13/HQ/N/030 yenye thamani ya dola za kimarekani milioni 
1.94 lililotangazwa tarehe 17 Juni, 2013. Zabuni hii ilitangazwa 
kwenye gazeti la Guardian ambapo mwisho wa kupokea zabuni ilikuwa 
tarehe 26 Julai, 2013 siku 39 kutoka tarehe tangazo lilipotangazwa. 
Muda huu ni mfupi ukilinganisha na muda uliowekwa kisheria katika 
jedwali la tatu la Kanuni ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2005 (Tangazo la Serikali Na.97). Mapitio ya zabuni 
Na.PA/001/13/HQ/N/023 iliyotangazwa na TANESCO pia yalibaini 
kutotolewa kwa muda wa kutosha kwa Wazabuni kuwasilisha maombi 
ya zabuni. Ukaguzi huu ulibaini kuwa tangazo la kuitisha zabuni 
lilitolewa tarehe 17 Aprili, 2013 na mwisho wa kupokea zabuni ulikuwa 
tarehe 30 Aprili, 2013 yaani siku 13 tangu tarehe ya kuitisha zabuni. 
Kwa mujibu wa jedwali la tatu la Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97) muda uliowekwa ni 
siku 21. Kadhalika, zabuni Na.PA/001/13/HQ/G/104 iliitishwa tarehe 
13 Machi, 2013 na kuwekewa muda wa mwisho tarehe 22 Machi, 2013 
sawa na siku 9 tu. Muda huu ni mfupi ukilinganisha na muda wa siku 21 
uliowekwa kisheria.  
 
Kwa mujibu wa zabuni zilizotajwa hapo juu, mnamo tarehe 19 Machi, 
2013 TANESCO ilifanya marekebisho ya nyaraka za zabuni kuhusiana na 
zabuni tajwa bila kuzingatia kipengele cha muda. Maamuzi haya ni 
kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 61(3) cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2004 na Kanuni Na. 65(4),74(8) na 80(6) ya Kanuni za 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2005 (Tangazo la Serikali 
Na.97). Vifungu hivi vinaelekeza kuwa Wazabuni ni lazima wapewe 
muda wa kutosha kuandaa na kuwasilisha nyaraka za zabuni. 
 

5.1.11 Matumizi ya Njia ya Ununuzi bila Kuzingatia vigezo Vilivyoainishwa 
kwenye Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake 
Ukaguzi wa zabuni mbalimbali katika Kampuni ya Simu Tanzania 
(TTCL), uilibaini kuwa Kampuni ilitumia njia ya zabuni zuifu 
(Restricted Tendering) kuwapata Wakandarasi bila kufuata vigezo 
vilivyoainishwa na Sheria ya Ununuzi wa mwaka 2004 na Kanuni zake 
za mwaka 2005. 
 
Katika mapitio ya zabuni Na.PA/032/13/HQ/W/003 iliyohusu mradi wa 
ununuzi na ujengaji wa minara, uzio, vyoo na kibanda cha mlinzi 
wenye thamani ya Dola za Kimarekani 986,938 nilibaini kuwa Kampuni 
ilitumia njia ya ununuzi wa zabuni zuifu bila kuzingatia matakwa ya 
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Kanuni ya 152 (a) hadi (d) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). Mapungufu haya 
yalionekana pia katika zabuni Na.PA/032/13/HQ/NC/004 juu ya utoaji 
wa huduma za ulinzi kwenye majengo ya Shirika yaliyoko Kanda ya 
Kaskazini - Dar es Salaam na Ex Telecom yenye thamani ya Shilingi za 
Kitanzania milioni 381.9. Kadhalika, ukaguzi wa Mamlaka ya Hifadhi ya 
Bonde la Ngorongoro ulibaini ununuzi uliofanyika kwa njia ya Zabuni 
Zuifu kwenye zabuni Na AE/055/2013-14/HQ/G/08 yenye thamani ya 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.963 na zabuni Na.AE/055/2013-
14/HQ/G/60 yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania milioni 320.1. 
Ununuzi huu haukuzingatia Kanuni Na. 152 ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). 
 
Katika ukaguzi wa Chuo Kikuu cha Ushirika na Biashara (MUCCOBs) 
nilibaini matumizi ya njia ya ununuzi wa chanzo kimoja (Singo source) 
bila kuzingatia matakwa ya Kanuni Na. 159 ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi wa mwaka 2013. 
 

5.1.12 Kutokutangazwa kwa Fursa za Zabuni katika Chuo Kikuu cha 
Dodoma 
Kanuni Na. 18 ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 (Tangazo la Serikali Na.446) inazitaka Taasisi za Umma pindi 
zinapotaka kununua bidhaa, kandarasi au huduma kuandaa mpango wa 
mwaka wa ununuzi na kuutangaza kwenye gazeti la Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi. Wakati wa mapitio ya zabuni mbalimbali 
zilizofanyika katika Chuo Kikuu cha Dodoma nilibaini kuwa Chuo 
hakikuandaa mpango mkuu wa ununuzi na kuupeleka kwenye Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi kwa matangazo. Kasoro hii ilizuia wazabuni 
kufahamu fursa za ununuzi zilizokuwepo katika Chuo Kikuu cha 
Dodoma kwa mwaka 2013/2014. 
 

5.1.13 Kasoro katika Zabuni Chuo Kikuu cha Dodoma Shilingi za 
Kitanzania 603,185,320  
Ukaguzi wa shughuli za ununuzi katika Chuo Kikuu cha Dodoma ulibaini 
kasoro katika utekelezaji wa zabuni ya ujenzi wa maabara na uwekaji 
wa samani uliogharimu Shilingi za Kitanzania 603,185,320.00. Mradi 
huu ulitekelezwa na Kampuni ya Jafar Ind.Sain Ltd ya Dar es Salaam. 
 
Mapitio ya kumbukumbu za zabuni hii yalibaini kutokuzingatiwa kwa 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 
2013 katika maeneo ya kutoa mrejesho kwa Bodi ya Zabuni, 
kutokuwepo kwa nyaraka za kuanzisha ununuzi ambao 
haukuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. Kasoro hizi ni kinyume na Kifungu 
Na. 36 (b) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Na.7 ya mwaka 2011. 
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Kasoro nyingine ilihusiana na idadi ya wajumbe wanaotakiwa 
kuhudhuria ufunguzi wa zabuni ambapo kama ilivyoainishwa na Kanuni 
ya 56 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 (Tangazo la 
Serikali Na.446) wajumbe walioshiriki walikuwa 8 badala ya wanne 
(4).  Kasoro nyingine iliyojitokeza ni kutojulishwa kwa Wazabuni 
walioshindwa jina la Mzabuni aliyeshinda na kupewa mkataba ambapo 
ni kinyume na Kifungu cha 60 (14) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
2011 na Kanuni ya 235 ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013. Pia nilibaini kuwa Chuo hakikuteua kamati za ukaguzi wa 
bidhaa kabla ya kupokelewa ili kujiridhisha na ubora wake. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 144 na 245 ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). 
 

5.1.14 Ununuzi kwa kutumia Mkataba wa Ununuzi Mdogo Mdogo (LPO) na 
Masurufu (Imprest) bila Kuzingatia Ukomo Uliowekwa Kisheria  
Katika ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma juu ya 
utekejelezaji wa Sheria ya Ununuzi ya mwaka 2011 na Kanuni zake za 
mwaka 2013 nilibaini ununuzi yaliyofanyika kwa njia ya LPO na 
Masurufu bila kuzingatia ukomo wa thamani ya zabuni. Jedwali la saba 
katika Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
limeweka ukomo wa viwango vya ununuzi kwa kutumia LPO kuwa ni 
kati ya Shilingi za Kitanzania milioni 10 na milioni 20. Aidha kwa 
upande wa ununuzi kwa kutumia masurufu, zabuni haitakiwi kuzidi 
Shilingi za Kitanzania milioni 5. 
 
Hata hivyo katika ukaguzi wa nyaraka za ununuzi katika Chuo Kikuu 
Dodoma nilibaini ununuzi wa takriban Shilingi za Kitanzania Bilioni 
1.237 ambayo yalifanywa kwa kutumia LPO. Katika nyaraka za malipo 
kwa watoa huduma zilizofanyiwa uhakiki ilibainika kuwa malipo kwa 
kila hati yalizidi viwango vilivyoainishwa kwenye sheria tajwa hapo 
juu. (Rejea kiambatisho cha VI). 
 
Katika ukaguzi wa Taasisi ya Tekinologia Dar es Salaam (DIT), ukaguzi 
ulibaini ununuzi wa Shilingi za Kitanzania Milioni 148.8, TAFIRI Shilingi 
za Kitanzania Milioni 162.2 na TANAPA Shilingi za Kitanzania milioni 
60.9 kwa kutumia njia ya masurufu (imprest). Kiwango 
kilichoidhinishwa hapa ni Shilingi za Kitanzania milioni 5 tu, zaidi ya 
hapo ununuzi huu unapaswa kufuata mchakato wa zabuni. 
 

5.1.15 Kasoro zilizobainika Katika Utoaji wa Zabuni Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 
Mapitio ya shughuli za ununuzi katika Mamlaka ya Bandari Tanzania 
yalibaini uvunjifu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na 
Kanuni zake za mwaka 2013 kama ifuatavyo:-  
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5.1.15.1 Mkataba wa Ununuaji, Ujengaji na Mafunzo juu ya Mtandao wa 

Electronic Single Window System (ESWS) Euro Milioni 5.04 
Zabuni hii ilitolewa kwa Kampuni ya Phaeros Group BVBA kwa garama 
ya Euro  Milioni 5.04. Mapitio ya nyaraka za ununuzi ulibaini uwepo wa 
ucheleweshwaji katika kuwajulisha wazabuni walioshindwa kwenye 
ushindani kinyume na Kifungu Na. 71(4) cha Sheria ya Ununuzi ya 
Umma ya mwaka 2004 na pia Kanuni Na. 17(1) ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi ya Umma za mwaka 2005. Katika mkataba huu wazabuni 
walioshindwa walipewa taarifa tarehe 10 Februari, 2014 baada ya 
mkataba kutiwa saini. Pia, ilibainika kuwa baadhi ya barua kwa 
wazabuni hazikuwafikia na hivyo kusababisha baadhi ya wazabuni 
kupeleka malalamiko kwenye Mamlaka ya Rufaa ya Ununuzi wa Umma 
(Public Procurement Appeal Authority) kesi iliyopewa Na.37 na 40 ya 
mwaka 2013/2014. 
 
Utoaji wa zabuni hii kwa Kampuni ya Phaeros Group BVBA ulifanyika 
bila kuzingatia thamani ya fedha kwa kuwa mapendekezo ya Kamati 
ya Tathmini juu ya Mzabuni aliyenukuu bei ndogo haukuzingatiwa. 
Kwa mujibu wa Kamati ya Tathmini mzabuni aliyenukuu bei ndogo na 
kupendekezwa na kamati alikuwa ni Web Fountaine kwa kiasi cha Dola 
za Marekani Milioni 6.2 dhidi ya Mzabuni aliyepewa kazi hii kwa kiasi 
cha Dola za Marekani Milioni 8.37. Uamuzi huu ulikwenda kinyume na 
Kifungu Na. 43 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2004 na 
Kanuni Na. 90(4) hadi (5) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2005 pia kifungu Na.35.1 cha nyaraka za zabuni ambazo 
zinaelezea kuwa Mzabuni atakaye nukuu bei ndogo na akakidhi vigezo 
vilivyowekwa ndiye apewe kazi. 
 
Hali kadhalika, nilibaini kuwa vigezo vya ushindani vilivyowekwa kati 
ya 80% na 20% katika masuala ya kiufundi na kifedha vilikuwa ni 
kinyume na vile vilivyokuwa kwenye nyaraka za zabuni. Baada ya 
mapitio ya ripoti ya Mamlaka ya Rufaa za Ununuzi (PPAA) nilibaini 
kuwa vigezo hivi vilichomekwa wakati wa zoezi la tathmini ya zabuni. 
Kwa maamuzi haya Mamlaka ya Bandari ililipa gharama zisizo za 
lazima kutokana na rufaa iliyokatwa na Kampuni ya Web Fontaine 
dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Zabuni. Kwa upande wake Bodi ya Rufaa 
ya Ununuzi wa Umma iliamuru Mamlaka ya Bandari (TPA) kulipa kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania Milioni 40. Ukaguzi huu haukuweza kubaini 
hatua zilizochukuliwa kwa watendaji waliokiuka Sheria ya Ununuzi 
katika suala hili.  
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5.1.15.2 Kandarasi ya Kusawazisha na Kushindilia Eneo la Ardhi katika 
Bandari ya Dar es Salaam-‘Gerezani Creek Marshalling’ Shilingi za 
Kitanzania Bilioni 2.236 
Zabuni hii ilitolewa kwa Kampuni ya Ruvuma Contractors and Supply 
Limited kwa mkataba wa Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.236. Katika 
ukaguzi wangu nilibaini kuwa hapakuwepo na maombi ya kuanzisha 
mradi toka Bandari ya Dar es Salaam ambayo ndio mhusika wa mradi 
huu. Kwa mujibu wa kifungu cha 39(1) (b-d) cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2011 kinaelekeza kwamba, (b) maombi ya 
utekelezaji wa mradi au uanzishaji wa ununuzi unapaswa kufanywa na 
idara au kitengo husika kupitia Kitengo cha Ununuzi; (c) mwenye 
mradi kuandaa hadidu rejea na; (d) kuandaa vigezo vya kitaalamu kwa 
mradi husika na kuviwasilisha kwenye Kitengo cha Ununuzi. Kwa 
mujibu wa mapitio ya mradi huu wahusika wa mradi huu                 
(User departments) hawakuhusishwa kikamilifu katika mchakato wa 
ununuzi. 
 

5.1.15.3 Kuhamisha na Kufunga Tishari (Floating Dock) toka Bandari ya 
Mwanza kwenda Bandari ya Kyela Shilingi za Kitanzania Bilioni 
2.994 
Zabuni hii ilitekelezwa na Kampuni ya Songoro Marine Transport Ltd 
kwa gharama ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.994. Mapitio yangu 
katika nyaraka za ununuzi yalibaini kwamba zabuni hii ilitolewa kwa 
Mkandarasi (Songoro Marine Transport Ltd) ambaye hakukidhi vigezo 
vya awali. Katika hatua ya pili ya tathmini ya zabuni, Kamati ya 
Tathmini ilibaini kwamba Mzabuni aliyebaki baada ya uchambuzi wa 
kina hakukidhi viwango hivyo na hivyo kupendekeza zabuni itangazwe 
upya jambo ambalo liliridhiwa na Bodi ya Zabuni kwenye mkutano 
wake wa kawaida wa 94 uliofanyika tarehe 20/2/2014. Hata hivyo, 
licha ya mapendekezo ya Bodi ya Zabuni, Mamlaka ya Bandari 
haikutangaza upya zabuni hii badala yake iliomba ufafanuzi toka kwa 
Mkandarasi (Songoro Marine Transport Ltd). Kitendo hiki ni kinyume na 
Kanuni Na. 90 (16) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97). Kanuni hii inaelekeza 
kwamba kama nyaraka za zabuni zilizowasilishwa haziendani na 
zabuni husika iliyotangazwa nyaraka hizi hazitokubaliwa na taasisi 
husika na haitaweza kuingia kwenye ushindani kwa kufanya 
masahihisho ya eneo lenye utata au kwa kuondoa kipengele chenye 
shida. Kadhalika, Kifungu Na. 35(2) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya 
mwaka 2004 kinafafanua zaidi kwamba „hakuna mtu yeyote au 
kampuni itakayoruhusiwa kuingia mkataba na taasisi ya Umma bila 
ridhaa ya Bodi ya Zabuni‟. 
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5.1.15.4 Ununuzi ya Huduma za Ushauri Kwa Ajili ya Kuboresha Bandari 
katika Ziwa Victoria Euro 589,174 
Katika ukaguzi wa mwaka 2013/2014, nilibaini kuwa Mamlaka ya 
Bandari Tanzania iliingia mkataba na Kampuni ya Haskoning DHV 
Nederland B.V kufanya upembuzi na kubuni namna nzuri ya kuboresha 
bandari za Ziwa Victoria (Mwanza, Musoma na Bukoba) kwa gharama 
ya Euro 589,174. Uchambuzi wa zabuni hii ulibaini kasoro kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kutokuwepo kwa kumbukumbu za kikao cha 
kufungua zabuni; kumbukumbu za nukuu za bei za zabuni zilizosomwa 
siku ya ufunguzi pamoja na orodha ya wajumbe waliohudhuria 
ufunguzi wa zabuni. Hii ni kinyume na Kanuni Na.199 ya Kanuni za 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 (Tangazo la Serikali 
Na.446). Pia, Mamlaka haikuweza kuthibitisha kwamba Wazabuni 
walioshindwa walijulishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 71 (4) cha 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2004 na Kanuni Na.17(1) ya 
Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za mwaka 2005. 
 

5.1.15.5 Zabuni ya Ununuzi wa Huduma ya Ushauri kwa Ajili ya kufanya 
Upembuzi yakinifu Juu ya Maradi wa Kujenga Bandari Kavu katika 
Eneo la Kisarawe Euro 248,000 
Zabuni hii ilitolewa kwa Kampuni ya Haskoning DHV Nederland B.V 
kwa gharama ya Euro 248,000. Uhakiki wangu katika kutekeleza Sheria 
ya Ununuzi na Kanuni zake ulibaini kuwa Bodi ya Zabuni na Afisa 
Masuuli hawakuidhinisha nyaraka za zabuni na pia tangazo la fursa za 
zabuni kinyume na kifungu Na. 33(1) (c) cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2011. Kifungu hiki kinasisitiza kwamba ni lazima 
nyaraka za zabuni ziidhinishwe na Bodi ya Zabuni katika Taasisi 
husika. Pia, kifungu Na. 35 (1) (a) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya 
mwaka 2011 kinakataza mtu yeyote ambaye si Afisa Masuuli kutoa 
matangazo ya zabuni, kuitisha zabuni au kuitisha kusudio la kutangaza 
zabuni. Kadhalika, Kanuni ya 181(4) na Kanuni ya 185(1) kwa pamoja 
zinataka nyaraka za zabuni ziidhinishwe na Bodi ya Zabuni kabla ya 
kutangazwa gazetini. 
 
Nilibaini pia kwamba mradi huu ulichelewa kuanza kutokana na ukweli 
kwamba Mamlaka ya Bandari Tanzania haikuwa na umiliki halali wa 
eneo la Kisarawe ambalo mradi huu ulitakiwa kufanyika. Juhudi za 
kupata umiliki halali wa ardhi ya Kisarawe zilikwamisha kuanza kwa 
mradi na hivyo kupelekea Mamlaka kusogeza mbele muda wa kupokea 
zabuni. Hadi kipindi cha kukamilisha ukaguzi katika Mamlaka hii 
tarehe 16/10/2014 umiliki halali wa ardhi ulikuwa haujapatikana 
ingawa mkataba wa kuanza kazi kwa Mkandarasi Mshauri ulishatiwa 
saini tarehe 17/09/2014. 
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5.1.15.6 Mkataba wa Ununuzi wa ‘Terminal Tractor No.12’ Katika Bandari 
ya Dar es Salaam Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.735 
Ukaguzi katika Mamlaka ya Bandari Tanzania ulibaini kuwepo kwa 
mkataba kati ya Kampuni ya Eristic (T) Investment Limited juu ya 
Ununuzi wa „Terminal Tractor No.12‟ kwa gharama ya Shilingi za 
Kitanzania Bilioni 1.735. Mapitio ya kina kwenye mkataba huu 
yalibaini ukiukwaji mkubwa wa Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 
2011 na Kanuni zake za mwaka 2013.  
 
Ukaguzi huu ulibaini kwamba, awali kandarasi hii ilitolewa kwa 
kampuni ya Achelis & Shne Gmbh kwa gharama ya Euro Milioni 1.224 
licha ya kuwa hakushinda kwenye uchambuzi wa awali kwa mujibu wa 
Kamati ya Tathmini ya Zabuni. Wakati jitihada za kuidhinisha zabuni 
hii zikiendelea Kitengo cha Ununuzi kupitia Waraka Na.48/2014 
kiliwasilisha maoni tofauti na yale ya Kamati ya Tathmini iliyopelekea 
Bodi ya Zabuni kufanya upya tathmini ya zabuni hii katika kikao chake 
cha kawaida Na. 941 kilichofanyika Machi 2014. Ripoti ya pili ya 
tathmini ilipendekeza zabuni hii ipewe Kampuni ya MOL Transport 
Solution kwa gharama ya Euro Milioni 1.1. Hata hivyo Kitengo cha 
Ununuzi hakikuridhia mapendekezo haya na hivyo kumwandikia 
Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni kupitia Waraka Na.99 kwa kupendekeza 
zabuni hii itolewe kwa Kampuni ya Eristic Ltd kwa gharama ya Shilingi 
za Kitanzania Bilioni 1.735 mapendekezo yaliyoridhiwa na Bodi ya 
Zabuni. Maamuzi haya yalitolewa kwa kigezo kwamba suala la 
Kampuni ya Eristic (T) Investment Limited kutokuwa na cheti cha 
uthibitisho wa mlipa kodi na kushindwa kukidhi vigezo vya uendeshaji 
havikuwa na nguvu kisheria. 
 
Kwa mujibu wa ripoti ya Mamlaka ya Rufaa za Ununuzi wa Umma 
(PPAA) iliyotokana na malalamiko yaliyowasilishwa na Kampuni ya 
Kihelya Auto Tractor co.Ltd, maoni ya Mamlaka (PPAA) ni kuwa 
kukosekana kwa cheti cha uthibitisho wa mlipa kodi ni mapungufu ya 
msingi tofauti na maoni yaliyotolewa na Kitengo cha Ununuzi. Pia 
nilibaini kwamba kiwango cha kubadilisha fedha za kigeni 
kilichotumika kubadili bei ya mkataba ya Kampuni ya MOL Transport 
Solution dhidi ya bei iliyoonyeshwa na Kampuni ya Eristic Ltd 
hakikuwa sahihi. Bei iliyoonyeshwa na Kampuni ya Eristic Limited 
ilikuwa Shilingi za Kitanzania 1,735,000,000 dhidi ya Shilingi za 
Kitanzania 2,913,157,298.64 iliyoonyeshwa na Kampuni ya MOL 
Transport Solution baada ya kubadilisha Euro 1,100,056 kwa Shilingi za 
Kitanzania 1,648.19 kwa Euro 1. Kiwango cha ubadilishaji fedha kwa 
mujibu wa Benki Kuu ya Tanzania kwa tarehe hiyo hiyo ilikuwa Shilingi 
2,243.5 kwa Euro 1.  
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Kama hii haitoshi Mamlaka ya Bandari Tanzania ilichukua maamuzi ya 
kutoa zabuni kwa Kampuni ya Eristic Limited huku ikijua kwamba kuna 
malalamiko yaliyopelekwa PPRA na Kampuni ya Kihelya Auto Limited 
kuhusiana na zabuni hii. Hali hii ilipelekea PPRA kutoendelea na 
mapitio ya maamuzi ya zabuni hii yaliyofanywa na Mamlaka na hivyo 
kuwasilisha malalamiko haya kwenye Mamlaka ya Rufaa za Ununuzi wa 
Umma (PPAA). Matokeo ya rufaa yalikuwa kwamba tathmini ya zabuni 
hii haikufuata Sheria ya Ununuzi wa Umma hivyo kupelekea Mamlaka 
ya Bandari kuamriwa imlipe Kihelya Auto Co.Limited fidia ya Shilingi 
20,000,000 na kwamba mlalamikaji awasilishe malalamiko yake 
Mahakama Kuu. 
 

5.1.15.7 Zabuni ya Ununuzi wa ‘Cargo Handling Gears’ baina ya Mamlaka 
na ‘Mpomabiva Investment Ltd’. 
Mapitio ya zabuni Na.AE/016/2013-14/DSM/G/43 juu ya ununuzi wa 
„Cargo Handling Gears‟ chini ya „Frame work Contract‟ ilibainika 
kwamba bei ya mkataba ilikuwa juu zaidi ya bajeti kwa kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania 288,309,880 bila idhini ya Mamlaka husika. Pia 
ukaguzi ulibaini kwamba Wazabuni wote hawakukidhi vigezo 
vilivyowekwa hivyo kukataliwa na Bodi ya Zabuni kwa kuamuru zabuni 
itangazwe upya. Licha ya maamuzi haya, ukaguzi huu haukuweza 
kupata ushahidi wa ripoti ya tathmini ya pili ya zabuni hii wala 
wajumbe waliohusika kwenye zoezi la pili la tathmini. Licha ya 
mapungufu yote haya mnamo tarehe 19/06/2014 Kitengo cha Ununuzi 
katika Bandari ya Dar es Salaam kilitoa ripoti kwa Meneja wa Bandari 
wakishauri zabuni itolewe kwa Kampuni ya Mpomabiva Investment Ltd 
kwa kuwa taratibu zote za ununuzi zilifuatwa jambo ambalo 
halikuweza kuthibitishwa. Kwa ushauri huu Kitengo cha Ununuzi 
kilimpotosha Meneja wa Bandari juu ya mapendekezo ya Kamati ya 
Tathmini. Hatimaye Bodi ya Zabuni ilifanya maamuzi ya kuipa 
Kampuni ya Quality Motors Ltd ambayo awali ilienguliwa na Kamati ya 
Tathmini. 
 

5.1.16 Kukosekana kwa Taarifa za Uhakiki wa Bidhaa Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine. 
Kwa mujibu wa Kanuni Na. 244(1) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi ya 
Umma za mwaka 2013 kila Taasisi ya Umma inaponunua bidhaa au 
huduma ni lazima zikaguliwe kuhakiki ubora wake. Hali kadhalika, 
Kanuni ya 245 inamtaka kila Afisa Masuuli kuteua kamati ya uhakiki na 
upokeaji wa bidhaa. Ukaguzi wetu katika Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine juu ya matakwa haya ya kisheria ulibaini kwamba bidhaa na 
huduma hazikaguliwi kabla ya kupokelewa na kuingizwa kwenye 
matumizi.Pia, hapakuweza kupatikana ushahidi wa uteuzi wa Kamati 
za Ukaguzi na kupokea bidhaa kama sheria inavyotaka. 
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5.2  Usimamizi wa Mikataba 
5.2.1 Kuchelewa kukamilika kwa Miradi kulikosababishwa na Usimamizi 

Usioridhisha wa Mikataba 
Ilibainika wakati wa ukaguzi kwamba baadhi ya Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma hazikusimamia vyema mikataba kati yao na 
wakandarasi mbalimbali. Udhaifu huu ulipelekea miradi husika 
kutokukamilika kwa wakati na mingine kuwa chini ya kiwango. Kasoro 
kama hizi zilibainika wakati wa ukaguzi wa hesabu za Chuo Kikuu 
Mzumbe kwenye ujenzi wa jengo la ghorofa mbili katika tawi la 
Mbeya. Jengo hili lilijengwa na Mkandarasi B.H Ladwa kwa gharama ya 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 2.944 kwa makubaliano ya kumaliza 
ujenzi ndani ya wiki 45 kutoka tarehe (ya mkataba) 14 Februari, 2011. 
Hata hivyo mradi ulichukua wiki 188 kukamilika ukiwa na kasoro 
mbalimbali kama vile umeme usiokidhi matumizi, mifumo ya maji na 
vifaa vya kuzimia moto kutofanya kazi na mashine ya kufua umeme 
(generator) iliyofungwa kutofanya kazi. 
 
Ukaguzi wa Taasisi ya Elimu Tanzania ulibaini uwepo wa mikataba 
ambayo Taasisi iliingia na Wakandarasi mbalimbali bila kuonyesha 
tarehe ya ukomo kinyume na Kanuni ya 74(1) ya Kanuni za Sheria ya 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). 
Kanuni hii inasisitiza uwepo wa tarehe ya kukamilika kwa mkataba 
kwa kufanya upembuzi yakinifu juu ya muda halisi utakaotumika 
kuleta bidhaa, huduma au kukamilisha kazi ya ujenzi inayohusika. 
Mikataba ambayo tarehe za kumalizika kwake hazikuonyeshwa ni 
kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo: 
 
Jedwali 10: Mikataba ambayo haionyeshi ukomo 

Jina la 
Mkandarasi 

Tarehe ya 
mkataba 

Mrahaba Aina ya kazi 

Oxford University 
Press 

16.09.2011 12.5% Kuandika na Kuchapa 
vitabu 

Educational Books 
Publishers 

16.09.2011 12.5% Kuchapa vitabu 

Dar es Salaam 
University Press 

16.09.2011 12.5% Kuchapa vitabu 

Mture Educational 
Publishers 

16.09.2011 12.5% Kuchapa vitabu 

 
Katika Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania nilibaini ucheleweshwaji 
wa miradi uliopelekea kuongezeka kwa gharama zisizokuwa za lazima. 
Mapitio ya zabuni Na.PA/001/08/HQ/W/46 yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 34,848,390.78 kwa ajili ya ujenzi wa mtandao wa umeme 
kiwango cha 132KV, nilibaini kwamba mradi huu ulipangwa kumalizika 
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ndani ya miezi 18 yaani Septemba 2011.  Hata hivyo, mradi huu 
ulichelewa kukamilika hadi Juni 2013 kutokana na ugumu uliojitokeza 
wa kupata eneo la mradi. Kwa ucheleweshwaji huu Mkandarasi na 
Mshauri Mwelekezi walianza kazi bila kuwa na mkataba halali hivyo 
kupelekea TANESCO kutakiwa kulipa gharama za kusubiria kuanza kazi 
kiasi cha Euro 981,831, Dola za Kimarekani 1,423,098.60 pamoja na 
adhabu ya Dola za Kimarekani 682,940.09. 
 

Katika mkataba mwingine uliopewa namba ya zabuni 
PA/001/13/HQ/G/006 uliokuwa wa kujenga „„CMS Hardware‟‟ nilibaini 
kuwa mradi huu haujakamilika licha ya ukweli kwamba ulitakiwa 
kukamilika baada ya wiki 8 kutoka tarehe ya kuingiwa kwa mkataba 
yaani Disemba 2013. Sikuweza kupata ushahidi kama Mkandarasi 
alilipishwa fidia kwa kuchelewesha mradi. Mkataba 
Na.PA/001/10/HQ/G/076 wa ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano 
(EDMS) kwa gharama ya Dola za Kimarekani 467,340 ulikuwa 
haujakamilika kufikia kipindi cha ukaguzi Aprili, 2014 ambapo 
ulitakiwa kukamilika ndani ya wiki 12 toka tarehe ya mkataba 5 Mei, 
2011. 
 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi kama ambavyo mikataba inaelekeza 
ni kinyume na Kanuni Na. 114 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 (Tangazo la Serikali Na.446). Kanuni hii inayataka 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kusimamia vyema mikataba 
inayoingiwa na Wakandarasi mbalimbali kwa kuhakikisha kuwa hakuna 
ongezeko la gharama na pia bidhaa na huduma zilizonunuliwa 
zinapatikana kwa wakati kwa mujibu wa mkataba. 
 

5.2.3 Mapungufu katika Usimamizi wa Mradi wa Ujenzi wa Jengo la 
‘Linear Accelerator Treatment’ katika Taasisi ya Kansa Ocean Road 
Shilingi za Kitanzania Bilioni 3.333 
Kwa mujibu wa mkataba huu, ujenzi ulitakiwa kumalizika ndani ya 
wiki 32 lakini hadi kufikia tarehe 16 Disemba, 2014 kazi pekee 
iliyokuwa imekamilika kulingana na cheti cha Mkandarasi Mshauri cha 
tarehe 18 Disemba, 2013 ilikuwa ni maandalizi ya eneo la ujenzi. Kiasi 
cha fedha kilichokuwa kimelipwa kwa mujibu wa hati ya malipo 
kilikuwa Shilingi za Kitanzania milioni 349 ikijumuisha bima na malipo 
ya awali. Kwa mujibu wa menejimenti ya Taasisi (ORCI) mkataba huu 
ulitekelezwa kwa kuzingatia bajeti iliyotengwa ya Shilingi za 
Kitanzania bilioni 8 toka serikalini na hakuna kiasi chochote 
kilichokuwa kimepokelewa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2013/2014. 
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5.2.4 Mkataba Uliokwama Kutekelezwa baada ya Malipo Kufanyika katika 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kwa kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania 22,686,380 
Usimamizi makini wa mikataba ni jukumu la kila Taasisi ya Umma 
itakayoingia mikataba ya bidhaa, huduma, kandarasi za ujenzi au za 
ushauri. Katika kutimiza jukumu hili, Mashirika na Taasisi Nyinginezo 
za Umma zinatakiwa kusimamia uletwaji wa huduma na bidhaa kwa 
wakati uliokubalika. Kwa mujibu wa Kanuni Na 121 ya Sheria ya 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2005 (Tangazo la Serikali Na.97), endapo 
itabainika mkataba haukwenda sawa, hatua stahiki zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi ya Mkandarasi aliyekiuka makubaliano hayo.  

 

Mapitio ya mikataba katika Mamlaka ya Usimamizi wa Huduma za Bima 
Tanzania yalibaini uwepo wa mkataba ulioingiwa tarehe 25 Juni, 2014 
kuhusiana na zabuni Na.IE/019/2013-2014/HQ/W/002 kati ya Mamlaka 
na Wakala wa Ujenzi Tanzania (TBA). Kwa mujibu wa kumbukumbu 
zilizokaguliwa, mkataba huu ulikuwa ni kwa ajili ya ujenzi wa uzio 
kuzunguka jengo la Mamlaka lililoko Zanzibar kwa gharama ya Shilingi 
22,686,380. Hadi kufikia kipindi cha kuaandika ripoti hii, kazi ya 
ujenzi wa uzio huo ilikuwa haijaanza hivyo kutofikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa ya ujenzi. 

 

5.2.5 Udhaifu katika Kusimamia Mikataba ya Pango la Nyumba 
Ukaguzi wa mikataba ya pango la nyumba katika Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma ulibaini mapungufu katika usimamizi wa 
mikataba ya pango la nyumba kwa baadhi ya Mashirika. Wakati wa 
ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mtwara, baadhi ya wapangaji walibainika kutokuwa na mikataba ya 
pango. Kwa wale waliokuwa na mikataba, baadhi ya mikataba ilikuwa 
imeisha muda wake kati ya mwaka 2007 na 2013. Wapangaji hawa 
waliendelea kuishi kwenye nyumba za mamlaka bila mikataba kwa 
takribani miezi 8 hadi 15 na hakuna jitihada zilizofanywa na 
menejimenti kuandika mikataba mipya. 

 

5.2.6 Kuchelewa kuanza na Kumalizika kwa Mkataba katika Shirika la 
 Hifadhi za Taifa (TANAPA) 

Kanuni Na. 114 ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 (Tangazo la Serikali Na.446), Taasisi ya Umma ina wajibu wa 
kuhakikisha mikataba yote ya ununuzi wa bidhaa, huduma na 
kandarasi za ujenzi inasimamiwa vizuri hususani (a) kusimamia 
gharama za mkataba na muda wa kuleta au kutoa huduma husika na 
kwa kiwango kilichokubalika; (b) kusimamia mwenendo wa mkataba 
na muda wa kukamilika kwake kwa mujibu wa makubaliano;(c) 
kuchukua hatua pale ambapo vipengele vya mkataba vimekiukwa na 
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(d) kuhakikisha kuwa wajibu uliopo kwenye mkataba unatimizwa 
kikamilifu. Kinyume na matakwa haya ya kisheria, mapitio ya 
mikataba ya ununuzi katika Shirika la Hifadhi za Taifa yalibaini 
udhaifu katika usimamizi wa mikataba kati ya Hifadhi na Wakandarasi 
mbalimbali. 

 

Katika ukaguzi nilioufanya kwenye zabuni Na.PA/037/2013-
2014/ANP/W/119 kuhusiana na ukarabati wa barabara ya Miriakamba 
iliyoko katika Hifadhi za Arusha, nilibaini kuwa kandarasi hii 
haikusimamiwa vizuri. Mkataba wa ujenzi ulitiwa sahihi tarehe 25 
Juni, 2014 katika makubaliano kuwa kazi ya ujenzi ianze siku 14 baada 
ya Mkandarasi kutoa barua ya kukubali ofa ambayo ilitolewa tarehe 20 
Machi, 2014. Muda wa mkataba huu ulikuwa miezi 3 kutoka tarehe ya 
kukubali ofa ambayo ni tarehe 20 Machi, 2014. Hata hivyo, kufikia 
kipindi cha kukamilisha ukaguzi huu Novemba 2014, mradi huu ulikuwa 
haujaanza. Ucheleweshwaji wa mikataba ulibainika pia katika Hifadhi 
ya Tarangire ambapo Hifadhi iliingia mkataba na Kiliroads Engineers 
tarehe 26 Machi, 2013 wenye gharama ya Shilingi za Kitanzania 
63,000,000. Mradi huu ulikuwa wa kujenga bwalo la chakula katika 
shule ya Sekondari Eng‟eno iliyoko kijiji cha Sukuro Wilaya ya 
Simanjiro. 

 

Mapungufu mengine yalibainika wakati wa kukagua mkataba wa ujenzi 
wa nyumba za wafanyakazi katika hifadhi ya Rubondo uliogharimu 
Shilingi za Kitanzania 109,899,453. Mkataba huu ulitiwa saini tarehe 
28 Februari, 2013 kati ya Hifadhi na Kabiriti Engineering kwa 
makubaliano ya kukamilika tarehe 19 Septemba, 2013. Wakati 
mkataba huu ukiendelea kutekelezwa, TANAPA iliongeza muda wa 
kukamilika kwa kandarasi hii kutoka tarehe 14 Oktoba, 2013 na 
hatimae tarehe 21 Oktoba, 2013 na mwisho kabisa tarehe 27 Disemba, 
2013. Hadi tunakamilisha ukaguzi huu 14 Julai, 2014 Mkandarasi 
hakuwa amekamilisha kazi hii hivyo kusababisha kuchelewa kwa miezi 
saba (7). 

 

Katika Hifadhi ya Ziwa Manyara, Hifadhi iliingia mkataba na Vituo vya 
Afya ili kutoa huduma za afya kwa wafanyakazi na familia zao. 
Ukaguzi huu ulibaini kwamba mikataba ya huduma za afya ilikuwa 
imekwisha muda wake na hapakuwepo na jitihada za kuirejea japo 
huduma zilikuwa zinaendelea kutolewa. Katika Hifadhi ya Ruaha 
tulibaini ujenzi wa bweni la shule ya Sekondari ya Lukuvi kwa gharama 
ya Shilingi za Kitanzania 162,639,000 uliochelewa kukamilika kwa 
mwaka 1. Mradi huu ulipaangwa kuanza tarehe 25 Machi, 2013 na 
kutarajiwa kumalizika tarehe 10 Juni, 2013. Hadi tunahitimisha 
ukaguzi huu mradi ulikuwa bao haujakamilika ukiwa na hatari ya 



59 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

kupoteza fedha zilizolipwa awali kwa kuwa mkataba haukuwa na 
kipengele cha kumbana Mkandarasi endapo angeshindwa kukamilisha 
kazi kwa wakati. 

 

5.2.7 Kuchelewa Kuanza kwa Uzalishaji katika Mradi wa Ushirikiano wa 
Kuendeleza ‘Buck Reef Gold Mine’ kati ya STAMICO na Kampuni ya 
Tanzania American International Corporation (2000) Limited 
Ukaguzi wa mkataba kati ya Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na 
kampuni ya Tanzania American International Corporation (2000) 
Limited ya Dar es Salaam, ambapo kampuni washirika „Buckreef Gold 
Company Limited‟ iliyoanzishwa tarehe 24 Oktoba, 2011 kwa 
madhumuni ya kuendeleza „Buckreef Gold Mine umethibitika 
kutoendelea vizuri kiasi kwamba mradi hauonyeshi dalili za kukamilika 
kwa wakati. 

 

Katika mkataba huu ilikubalika kwamba uzalishaji utaanza ndani ya 
miezi 30 toka siku ya kutiliana saini makubaliano na endapo muda wa 
kuanza uzalishaji utachelewa, „Tanzania American International 
Corporation (2000) Limited ingeilipa STAMICO fidia ya ucheleweshaji 
kiasi cha Dola za Kimarekani 500,000 kama mradi utasogezwa mbele 
kwa mara ya kwanza, Dola za Kimarekani 625,000 kwa mara ya pili na 
Dola la Kimarekani 750,000 kwa vipindi vyovyote vitakavyofuata. Hata 
hivyo, hadi kufikia muda wa kukamilisha ripoti hii zaidi ya miezi 38 
tangu kampuni tanzu ilipoanzishwa, mradi ulikuwa haujaanza 
uzalishaji na hapakuwepo dalili wala ushahidi wa ulipwaji wa fidia 
kwa ucheleweshwaji kama ambavyo mkataba unaelekeza. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MALI ZA UMMA 

 
6.0  Utangulizi  

Rasilimali ni mali zinazomilikiwa na Taasisi au Shirika kwa ajili ya 
matumizi yake ya kila siku katika kuendesha shughuli zake. Rasilimali 
zinajumuisha mali zinazoshikika na zisizoshikika ambazo taasisi 
inazimiliki. Mali hizo ni kama mitambo, vifaa mbalimbali, uwekezaji, 
fedha taslimu, madeni yanayodaiwa, akiba ya vifaa, mifumo ya ndani 
ya kompyuta, tovuti na malipo ya awali.  
  
Sura hii ni muhimu kwa sababu ya changamoto zinazoyakabili 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma katika kufuatilia na 
kusimamia rasilimali za Taifa. Pia, pamoja na changamoto hizo, hili ni 
eneo ambalo kuna uwezekano mkubwa kwa watumishi wasio 
waaminifu kufanya ubadhirifu wa mali za Umma. Kwa mwaka huu wa 
ukaguzi, nimeainisha masuala ambayo ni muhimu kwa Serikali, Bunge 
na wadau wengine kuyatolea maelekezo ya namna nzuri ya 
kuyatekeleza kama ifuatavyo;  
 

6.1 Ucheleweshwaji katika Kukamilisha Miradi Mbalimbali yenye 
Thamani ya zaidi ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 3   
Baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, zinatekeleza 
miradi mbalimbali kwa kutumia fedha za ndani au fedha za Wafadhili. 
Wakati wa Ukaguzi, ilibainika kuwa, baadhi ya miradi ilikuwa 
haijakamilika kwa wakati hivyo kuchangia kuongezeka kwa gharama za 
mradi husika, kushikiliwa kwa fedha ambazo zingefanya shughuli 
nyingine, ikiwa ni pamoja na kukosekana kwa thamani ya fedha. Kwa 
mwaka wa fedha 2013/14, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Arusha ilikuwa na miradi minne (4) ya kuchimba visima yenye thamani 
ya Shilingi za Kitanzania 157,298,390 ambayo iliachwa bila 
kuendelezwa katika kipindi chote cha mwaka huo. Aidha, Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam, ilikuwa na miradi mitano (5) 
yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania 1,104,964,614 ambayo imekaa 
bila kuendelezwa kwa zaidi ya miaka sita (6). Kituo cha Zana za Kilimo 
na Ufundi Vijijini (CARMATEC) kilikuwa na kasi ndogo katika ujenzi wa 
mradi wa Biogas katika Gereza la Namajani na Mlale JKT wenye 
thamani ya Shilingi za Kitanzania 781,425,425 ambao ulipaswa 
kukamilika tarehe 31 Disemba, 2013 lakini hadi kufikia mwezi Disemba 
2014, mradi huo ulikuwa haujakamilika. Mradi huu unatozwa adhabu 
ya 0.1% kwa kila siku inayocheleweshwa, hali inayopelekea 
kuongezeka kwa gharama za mradi huo.  
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Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli (RAHCO) ilikuwa na miradi sita (6) 
ambayo ilipaswa kuwa imeshakamilika lakini ilikuwa haijakamilika. 
Pia, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (Arusha) ilikuwa na 
mradi wa ujenzi wa bweni wenye thamani ya Shilingi za Kitanzania 
432,372,254 ambao ulipaswa kuwa umekamilika kufikia tarehe 26 
Novemba, 2010 lakini mpaka kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
2013/14 mradi huo ulikuwa bado haujakamilika. 
 
Taasisi ya Kansa ya Ocean Road ilikuwa na mradi wa kuanzisha Mfumo 
wa Kompyuta wa Taarifa za Afya (NIARA Software), ambao ulipaswa 
kufanya kazi miezi mitatu baada ya kuanzishwa kwake (Tarehe 1 
Machi, 2011). Hata hivyo, mradi huo haujaanza kufanya kazi ikiwa 
imepita zaidi ya miaka minne (4) sasa, ambapo fedha kiasi cha Shilingi 
za Kitanzania 293,513,527.30 sawa na 94.99% ya gharama zote 
kilikuwa kimeshalipwa. Mfumo huu ulitegemewa kuongeza ufanisi na 
tija katika utendaji wa Taasisi lakini hata hivyo ilibainika kuwa muda 
wake wa matumizi unakaribia kufika kikomo bila ya kupatikana kwa 
thamani ya fedha ziliyotumika. 
 

6.2 Kasoro Zilizobainika katika Usimamizi wa Mafuta ya Magari 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa kasoro kadhaa kwenye usimamizi wa 
mafuta ya magari katika baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma. Katika Chuo cha Wanyama Pori cha Mweka, nilibaini kuwa 
madereva walikuwa wakipewa mafuta kutokana na kuponi ambazo 
hupewa muuzaji wa mafuta, ambaye baadae huzitumia kama 
uthibitisho wa kulipwa. Hata hivyo ilibanika kuwa hakuna usuluhishi 
uliokuwa ukifanyika baina ya kuponi, ankara na hati ya kupokea 
bidhaa hali inayotoa mwanya kwa madereva wasio waaminifu kwa 
kushirikiana na muuzaji kughushi malipo. Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea na Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi-Makao Makuu, walibainika kuwa na vitabu vya 
kusaini vya magari ambavyo havikuhakikiwa na maofisa waandamizi ili 
kufahamu kiasi cha mafuta kilichotumika kulingana na umbali ambao 
gari limetembea. Baadhi ya vitabu hivyo havikuwa na taarifa za 
kujitosheleza. Taasisi ya Kansa ya Ocean Road, Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma walikuwa na vitabu 
visivyokuwa na taarifa kamili huku vitabu vingine vikiwa havipo 
kabisa. Shirika la Magazeti Tanzania lilikuwa na taarifa tofauti kati ya 
ripoti ya mwezi ya matumizi ya mafuta na vitabu vya kusaini magari 
huku Taasisi ya Mifupa Muhimbili ikiwa haina kabisa ripoti ya robo 
mwaka inayoonyesha matumizi ya mafuta kwa vipindi tofauti. Bila 
usimamizi makini wa mafuta, Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma zitashindwa kufahamu kiasi cha mafuta kinachotumika kwa 
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safari za kiofisi jambo linaloongeza gharama kwa Mashirika na Taasisi 
hizo. 
 

6.3 Ucheleweshwaji wa Huduma na Bidhaa kwa Baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma 
Serikali ilitoa waraka wa kuzitaka taasisi zote zilizopo chini yake, 
kununua magari yao kwa kupitia Wizara ya Miundombinu. Mnamo 
mwaka 2010, Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) 
waliwasilisha ombi lao la kununuliwa magari matano na Wizara hiyo. 
Hata hivyo, kati ya magari matano (5) yaliyoombwa, ni magari manne 
(4) tu ndiyo yalipokelewa na Mamlaka hiyo huku kukiwa na 
kutoeleweka juu ya gari la tano aina ya Toyota Land Cruiser Hard Top 
lenye thamani ya Shilingi za Kitanzania 106,723,967 ambalo mpaka 
wakati wa ukaguzi Wizara imeshindwa kulikabidhi kwa Mamlaka hiyo. 
Pia, Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CARMATEC) waliingia 
mkataba na Kampuni ya Scan Tanzania mnamo mwezi Mei mwaka 2012 
kwa ajili ya ununuzi wa vipuli vya matrekta ambapo kituo kililipa kiasi 
cha Pauni za Kiingereza 70,785.65 sawa na Shilingi za Kitanzania 
157,500,200. Hata hivyo, hadi mwisho wa mwaka wa fedha 2013/2014 
vipuli vya kiasi cha Shilingi za Kitanzania 142,935,903.37 vilikuwa 
havijapokelewa na Kituo hicho (CARMATEC). 
 

6.4 Kutokukusanywa Kikamilifu kwa Kodi ya Pango 
Ilibainika katika Makao Makuu ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) kuwa, kati ya Mwezi Julai na Disemba mwaka 
2013, wafanyakazi waliokuwa wakiishi katika nyumba za Mamlaka hiyo 
walikuwa wakilipa kiasi cha Shilingi za Kitanzania 20,000 kwa nyumba 
ndogo na Shilingi za Kitanzania 30,000 kwa nyumba kubwa kwa mwezi 
kinyume na taratibu zilizoainishwa katika jedwali la 13 la kanuni na 
masharti ya wafanyakazi ambalo linafafanua kuwa mfanyakazi 
anayeishi kwenye nyumba ya Mamlaka atalipa asilimia 8 ya mshahara 
wake kama kodi ya pango. Pia, katika Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi 
Stadi Tanga, ilibainika kuwa, aliyekuwa Meneja wa Rasilimali Watu 
ambaye baadaye alihamishiwa Mkoani Mbeya kisha kuamua kuacha 
kazi, bado anaishi kwenye nyumba ya Mamlaka hiyo mjini Tanga. 
Ingawa Mamlaka hiyo ilishawahi kulifikisha suala hilo kwenye 
Mahakama ya Ardhi ya Mkoa huo na uamuzi kutolewa tarehe 11 Machi, 
2011 kwa faida ya Mamlaka bado mwajiriwa huyo wa zamani 
hajahama na wala halipi kodi ya pango.  
 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa wapangaji katika Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine hawajalipa kodi ya pango inayokadiriwa kufikia kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania 44,468,595 na Chuo hicho hakijajumuisha deni 
hilo kwenye vitabu vyake vya hesabu. Pia, Shirika la Maendeleo ya 
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Petroli Tanzania (TPDC) limepangisha baadhi ya nyumba zake kwa 
wapangaji wasio wafanyakazi wa shirika hilo. Hata hivyo, kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania 78,604,500 kilikuwa hakijalipwa kwa zaidi ya 
miaka miwili na wapangaji walioondoka bila kulipa. Ukaguzi pia 
ulibaini mfanyakazi wa Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini 
(CARMATEC) ambaye hastahili, amepewa nyumba ya Taasisi hiyo 
katika kiwanja Na. 14/15 bila kulipa kodi. Kutokukusanywa kwa kodi 
kunayakosesha Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma mapato huku 
yakiendelea kulipia gharama za matunzo na matengenezo ya majengo 
hayo.  
 

6.5 Kutokujumuishwa kwa Baadhi ya Mali katika Vitabu Vya Hesabu 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vinaelezea Mali kuwa ni rasilimali 
iliyo chini ya Taasisi, inayotokana na miamala iliyofanyika kipindi cha 
nyuma ambapo faida mbalimbali zinategemewa kupatikana kwa 
Taasisi hizo. Ukaguzi wa Mwaka 2013/14 ulibaini kuwa, baadhi ya 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zina mali ambazo 
hazijajumuishwa katika vitabu vya hesabu. Ilibainika kuwa Taasisi ya 
Utafiti wa Misitu Tanzania inamiliki ardhi iliyopewa na Serikali katika 
maeneo mbalimbali ya nchi ambayo haikujumuishwa kwenye hesabu 
kama mali inayomiliki. Chuo Kikuu cha Dodoma pia kina majengo 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 452.1 (Tathmini ya mwaka 2011) 
ambayo yalijengwa kwa ufadhili wa mifuko ya pensheni ya NSSF, PSPF, 
LAPF, PPF na NHIF ambayo hayakujumuishwa kwenye hesabu zake. 
Ingawa majengo hayo hayajakabidhiwa kisheria kwa Chuo hicho, 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu vinataka Mali 
itambuliwe kwa namna inavyotumika na kuleta faida kwa Taasisi 
badala ya kutazama umiliki wake kisheria. Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi-Kipawa bado inaripoti jengo lililokamilika na 
ambalo limeanza kutumika kwa miaka miwili (2) sasa kama jengo 
linaloendelea na ujenzi, huku ardhi yake ikiwa haijajumuishwa kabisa 
katika vitabu vya hesabu. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Iringa ilikuwa na viwanja vitatu (3) katika maeneo ya Lukobe, 
Kingolwira na Kilakala ambavyo havikujumuishwa katika orodha ya 
mali zinazomilikiwa na Mamlaka hiyo japo ilithibitika pia kuwa 
walikuwa na hati za viwanja hivyo. 
 

6.6 Kuongezeka kwa Vifo vya Wanyamapori Kutokana na Ajali za 
Barabarani  
Moja kati ya majukumu ya Shirika la Hifadhii la Taifa (TANAPA) ni 
kulinda na kuhifadhi maliasili ya wanyama, kuendeleza na kuhifadhi 
mbuga, kuangalia afya za wanyama, kushirikisha jamii zinazoishi 
karibu na mbuga katika utunzaji wa mazingira na kukuza na kuongeza 
utalii. Mbuga ya Wanyama ya Mikumi iliyo chini ya Shirika la Hifadhii 
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la Taifa imebainika kuwa na tatizo la kuuwawa kwa wanyama katika 
mbuga hiyo kutokana na ajali za barabarani. Kulingana na ripoti ya 
usimamizi wa viumbe hai, jumla ya wanyamapori 107 waligongwa na 
kufa katika ajali za barabarani kati ya kipindi cha mwezi Julai 2013 
hadi mwezi Machi 2014. Serikali kushindwa kudhibiti ajali hizi 
kutaifanya Shirika la Hifadhii la Taifa kushindwa kutimiza moja ya 
wajibu wake kisheria wa kuhifadhi na kulinda wanyama. 
 

6.7  Kupotea kwa Mapato Kutokana na Uzalishaji Chini ya Kiwango 
Mfumo wa kusimamia mwenendo wa mawasiliano kwa njia ya simu 
(Telecommunication Traffic Monitoring System) ni mfumo mpya 
unaotumiwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kusimamia 
mwenendo wa mawasiliano wa simu za Kimataifa. Mfumo huu pia 
unaweza kusimamia simu za ndani, simu zisizotumia mitandao, 
miamala inayofanyika kwa njia ya simu, kutambua na kuzuia simu 
ambazo zina viashiria vya udanganyifu pamoja na kufanya kazi kama 
mfumo wa utambuzi na usajili wa mawasiliano. Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania imefanikiwa kukusanya kiasi kikubwa cha fedha 
zenye thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 26.22 kutokana na simu 
za kimataifa kilichoakisiwa na Mamlaka hiyo. Hata hivyo, Mamlaka 
hiyo bado haijaanza kuboresha mfumo huo ili uweze kutumika pia kwa 
simu za ndani ili kuwaongezea mapato zaidi. Shirika la Magazeti 
Tanzania limekuwa likichapisha magazeti mengi zaidi bila kujali 
kiwango cha mahitaji na mauzo yanayofanyika. Kwa mwaka wa fedha 
2013/14 kiasi cha magazeti 8,346,834 kilizalishwa, ambapo kati ya 
hayo ni magazeti 5,362,641 tu ambayo yaliuzwa. Gharama za 
kuzalisha magezeti ambayo hayakuuzwa ilikuwa ni Shilingi za 
Kitanzania 1,171,996,899 sawa na 36% ya gharama zote za uzalishaji.  
 
Pia, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Same, ilitoza kiasi cha 
asilimia 53 tu ya maji yaliyozalishwa (mita za ujazo 413,567). 
Ilibainika kuwa, kiasi kikubwa cha maji yaliyozalishwa cha takribani 
asilimia 47 kilikuwa kikipotea. Kiasi hiki ni kikubwa kuliko kiasi 
kinachokubalika cha upotevu wa maji cha asilimia 20-25. Kama kiasi 
kilichopotea cha zaidi ya upotevu unaokubalika kingeuzwa kwa 
watumiaji, Mamlaka ingepata kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
114,764,250. Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam pia 
ilikuwa na kiwango kikubwa cha upotevu wa maji cha asilimia 57.4 
ambacho ni kikubwa kuliko kiasi kinachokubalika cha asilimia 20-25. 
Kiasi cha fedha kisichokusanywa kutokana na upotevu wa maji hayo 
kwa mwaka 2013/14 kinakadiriwa kuwa Shilingi za Kitanzania bilioni 
9.6. Kushindwa kwa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
kujiendesha kwa ufasaha kunaweza kuyasababishia kupoteza mapato 
zaidi. 
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6.8 Mapungufu Kwenye Usimamizi wa Fedha 
Fedha ni kile kiasi ambacho taasisi inakimiliki kama fedha Taslimu au 
kilichohifadhiwa benki na kinachozunguka kwenye shughuli za kawaida 
za taasisi, ambacho ni rahisi sana kuibiwa kuliko rasilimali zingine.     
Kuzuia na kugundua wizi/matumizi yasiyo sahihi ya fedha za umma 
kunahitaji usimamizi sahihi unaohusisha kuweka mifumo ya udhibiti 
wa ndani ya Taasisi inayogusa maeneo yote husika. Maeneo ambayo ni 
lazima yazingatiwe ni pamoja na ukusanyaji, na usimamizi wa 
matumizi ya fedha, hususani fedha taslimu. Hata hivyo, wakati wa 
ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa mwaka wa 
fedha 2013/2014, nilibaini mapungufu mbalimbali ambayo 
yasiporekebishwa yatasababisha  matumizi yasiyo sahihi ya fedha za 
Umma ikiwa ni pamoja na wizi. 
   
Kwa mfano, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi-Makao 
Makuu Dar es Salaam ilikuwa na kiasi cha Shilingi za Kitanzania 
152,650,626 kilichotolewa benki ambacho ni zaidi ya akiba 
iliyokuwepo. Kiasi cha Shilingi za Kitanzania 21,964,038 
kilichoonekana kutolewa kwenye akaunti ya benki kwa muda mrefu 
lakini hakipo kwenye vitabu vya hesabu na kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania 82,992,929 kilichopaswa kuwasilishwa benki, kimekaa 
muda mrefu sasa bila kuonekana kwenye taarifa za benki. Chuo cha 
Mafunzo na Ufundi Stadi Mbeya kimeripoti kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania 122,350,000 ambacho hakioani na taarifa za usuluhishi 
baina ya benki na vitabu vya hesabu kwa zaidi ya miaka mitano (5) 
hali inayoashiria uwepo wa vitendo vya udanganyifu. 
 

6.9 Mambo ambayo Serikali inapaswa Kuyachukulia Tahadhari ya 
Mapema 
Taasisi ya Kansa ya Ocean Road ina upungufu mkubwa wa vifaa vya 
uchunguzi na matibabu kwa wagonjwa wa Kansa. Mahitaji halisi kwa 
sasa ni mashine thelathini na sita (36), wakati Taasisi hiyo ina mashine 
kumi na moja (11) tu ambapo kati ya hizo tatu (3) zimeshapitwa na 
wakati (zinangoja kuondolewa) na nne (4) zinahitaji kufanyiwa 
matengenezo. Hali hiyo imepelekea ucheleweshwaji wa matibabu 
hasusani ya mionzi kwa wagonjwa ambapo humchukua mgonjwa zaidi 
ya miezi mitatu kutibiwa, wakati viwango vinavyokubalika kimatibabu 
ni chini ya wiki mbili (2). Pia, Serikali inapaswa kufahamu juu ya 
mpango wa Tume ya Ushindani (FCC) kujenga ofisi zake, ambapo 
tayari imetenga kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 5.3. Mshauri 
Mwelekezi wa Tume ya Ushindani, Wakala wa Majengo Tanzania, 
amependekeza ununuzi wa jengo la Hoteli ya Grand Villa lenye 
thamani ya Shilingi za Kitanzania bilioni 3.9 (Muuzaji akitaka Shilingi 
za Kitanzania bilioni 4.2), na kubadilishwa kuwa Ofisi. Hata hivyo, 
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hakuna ushahidi wowote unaoonyesha kuwa tathmini ya kutosha 
ilifanyika kufahamu gharama halisi za kubadili jengo hilo la hoteli 
kuwa ofisi. Bila tathmini ya kina kufanyika, fedha zilizotengwa kwa 
ajili ya manunuzi ya ofisi zinaweza zisitoshe. 
 

6.10 Kuwa na Mali Zinazozidi Mahitaji Husika 
Kufikia tarehe 30 Juni, 2014, Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es 
Salaam ilikuwa ina vifaa vingi vyenye thamani kubwa ya Shilingi za 
Kitanzania 1,296,416,650 ambavyo vilirudishwa na Mkandarasi baada 
ya kumalizika kwa miradi ya maji na hivyo kuhifadhiwa katika ghala la 
Mamlaka hiyo. Vifaa hivi vilinunuliwa mahsusi kwa ajili ya mradi huo 
na sio kwa ajili ya kutumika katika shughuli za kila siku za Mamlaka 
hiyo. Ingawa vifaa hivi vinaweza kutumika baadae katika miradi hiyo 
iliyokwishakamilika, uhifadhi wa vifaa vingi vyenye thamani kubwa 
unaiweka Mamlaka katika hatari ya uchakavu na uharibifu wa vifaa 
hivyo ambao unaweza kushusha thamani yake. Pia, fedha ambazo 
zilitumika kwenye kununua vifaa hivyo, zingeweza kutumika katika 
shughuli nyingine za kimaendeleo. Chuo cha Ufundi Stadi VETA mkoa 
wa Lindi kina vifaa vya maabara ambavyo vilinunuliwa kwa Shilingi za 
Kitanzania 286,876,830 mnamo mwezi Agosti, 2011 lakini vimefungiwa 
kwenye kontena na vimekuwa havitumiki mpaka leo kwa kuwa chuo 
hicho hakijaanza kutoa kozi ya kutumia vifaa hivyo. Vifaa hivyo vya 
maabara vinajumuisha pia kemikali tofauti ambazo zinakaribia kuisha 
muda wake wa matumizi. Pia, Taasisi ya Kansa ya Ocean Road ilipokea 
mashine mbili za mionzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD) mnamo tarehe 22 Oktoba, 2014. Hata hivyo, 
ilibainika kuwa Mashine hizo hazikuwa zikitumika wala kuhifadhiwa 
katika hali nzuri kwa kuwa hakukuwa na eneo lililoandaliwa kwa ajili 
ya kuhifadhi mashine hizo. Uongozi wa Taasisi hiyo ulikiri kuwepo kwa 
tatizo hilo na kuelezea kuwa, japo walipokea kama msaada, mashine 
hizo hazikuwa zikihitajika na Taasisi hiyo. 
 

6.11 Kukosekana kwa Udhibiti wa Mita Zilizoharibika 
Kwa kawaida mita zilizoharibika au ambazo zimebadilishwa na mita 
mpya, zinapaswa kurudishwa kwenye ghala la vifaa kusubiri taratibu 
zilizoainishwa na Sheria ya Ununuzi wa Umma na kanuni zake katika 
kuziondoa. Hata hivyo, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga ilibainika kutokuwa na usimamizi mzuri wa mita 
zinazorejeshwa kutoka kwa wateja. Pia hakukuwa na mabadiliko 
yoyote yaliyofanyika katika vitabu vya hesabu kuziondoa mita hizo. 
Hali kama hiyo pia ilionekana katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara ambapo kulikuwa na tofauti ya mita 372 kati ya mita 
zilizopaswa kuwepo ghalani na mita zilizokuwepo.  
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6.12 Tofauti Kati ya Deni Lililoripotiwa baina ya Mfuko wa Huduma za 
Mawasiliano na Kampuni ya Mawasiliano Zanzibar 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa kwa mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni, 2014, Mfuko wa Huduma za Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) 
uliripoti kuidai Kampuni ya Mawasiliano Zanzibar kiasi cha Shilingi 
1,272,851,390. Hata hivyo, Kampuni hiyo ya Zanzibar ilikiri kudaiwa 
kiasi cha Shilingi za Kitanzania 135,666,155 tu hivyo kuacha tofauti 
kubwa ya Shilingi 1,137,185,235 baina ya taarifa za Taasisi hizo mbili. 
Hatua za haraka zisipochukuliwa kuondoa tofauti hiyo, kuna shaka 
kubwa kuwa pande mbili hizi zitaingia kwenye mgogoro. 
    

6.13 Mali Kutokufanyiwa Tathmini  
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu (Na. 16) vinazitaka Taasisi 
kuzifanyia tathmini mali zao kila baada ya miaka 3 hadi 5 ili kujua 
thamani halisi ya mali hizo katika muda huo. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa, Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine Morogoro hakijathaminisha mali 
zake kwa muda wa miaka 12. Shirika la Madini Tanzania walifanya kwa 
mara ya mwisho tathmini ya majengo yake yanayotumika kama vitega 
uchumi mwaka 2008. Hali kama hiyo pia imebainika katika Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma, Kituo cha Zana za Kilimo na 
Ufundi Vijijini (CARMATEC), Mamlaka ya Bandari Tanzania na Mamlaka 
ya Elimu Tanzania ambapo Mali zao hazikuwa zimefanyiwa tathmini 
kutoka mwaka 2008. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Kahama Shinyanga haijafanya tathmini ya mali zake kutoka mwezi 
Mei, 2009. Kutokufanya tathmini ya thamani za mali kwa muda mrefu, 
kunaweza kusionyeshe hali halisi ya thamani za mali za Taasisi. 
 

6.14 Masuala Yanayohusiana na TEKNOHAMA 
 
6.14.1 Kutotumia Mifumo ya Kompyuta katika Shughuli za Taasisi 

Katika miaka ya hivi karibuni, Teknolojia imekuwa ikibadilika kwa kasi 
kubwa huku kukiwepo na mifumo mingi ya kompyuta 
zinazotengenezwa kwa dhumuni la kukidhi haja za Taasisi kubwa, za 
kati na zile ndogo. Hata hivyo, katika ukaguzi wa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma nilibaini kuwa kuna baadhi ya Taasisi haziendani 
na mabadiliko ya kiteknolojia zikiwa zinaendelea kutumia mifumo 
isiyo ya kielektroniki ambayo ina changamoto za kuweza kuhifadhi 
taarifa nyingi kwa usahihi, na yenye kuchukua muda mwingi. 
Kutokuwepo kwa mfumo wa kielektroniki wa kuandaa hesabu za 
Taasisi, kunapelekea kuwepo kwa makosa mengi na pia kunatoa 
mwanya wa kufanyika kwa udanganyifu. Mamlaka ya Rufaa za Zabuni, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania na Baraza la Ushauri kwa 
Watumia huduma wa Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji na 
Mamlaka ya Bandari Tanzania bado wanatumia njia zisizo za 
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kielektroniki kuandaa hesabu zao. Chuo cha Usafirishaji kilinunua 
mfumo wa uhasibu aina ya pastel mnamo mwaka 2012, lakini mpaka 
sasa haujaanza kutumika huku wakiendelea na mifumo isiyo ya 
kielektroniki. 
 
Pia, ilibainika kuwa, Chuo cha Diplomasia (CFR) kinaendelea kuweka 
kumbukumbu zake za udahili wa wanafunzi kwa njia zisizo za 
kielektroniki, hali inayochangia taarifa zenye makosa. Kwa mfano, 
idara ya udahili ilikuwa na taarifa ya wanafunzi 888 waliodahiliwa 
katika mwaka wa fedha wa 2013/14, huku idara ya uhasibu ikiwa na 
taarifa ya wanafunzi 879 tu, tofauti ambayo ilikosa maelezo. Chuo cha 
Kilimo Sokoine kinadhibiti mauzo ya bidhaa zinazotokana na misitu, 
kwa kuangalia ankara, stakabadhi na hati ya kuruhusiwa kuingia lango 
kuu. Hata hivyo, shughuli zote hizo zinafanyika kwa mfumo usio wa 
kielektroniki hali iliyopelekea kushindwa kupata mtiririko wa miamala 
kwa ajili ya ukaguzi. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma ilinunua „software‟ aina ya „ARUTI‟ kwa ajili ya kusimamia 
taarifa za mishahara na rasilimali watu kutoka kwa kampuni ya NPK 
Technology kwa Dola za Kimarekani 7,400. Hata hivyo, „software‟ hiyo 
iliacha kufanya kazi miwezi miwili tu baada ya kununuliwa. Kwa sasa 
Mamlaka hiyo imerudia mfumo wake wa awali usio wa kielektroniki. 
 

6.14.2 Kutokuwepo Kwa Sera za Teknohama au Uwepo wa Sera Zilizopitwa 
na Wakati 
Katika ukaguzi wa shughuli za Teknohama, Ilibainika kuwa Sera ya 
Teknohama ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania iliboreshwa kwa 
mara ya mwisho Disemba, 2011. Hata hivyo, toka kipindi hicho, hadi 
sasa, Mamlaka hiyo imepitia mabadiliko mengi ya Kiteknolojia, 
yanayohitaji kuakisiwa katika sera hiyo. Hali kama hiyo pia ilibainika 
katika Mamlaka ya Bandari Tanzania, Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi na 
Chuo cha Wanyama Pori Mweka ambavyo vina sera za teknohama 
ambazo hazijitoshelezi kikamilifu kukidhi haja ya Taasisi hizo kwa 
sasa.  
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 SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 

 
7.0  Utangulizi 

Usimamizi wa rasilimali watu ni nguzo muhimu katika kusimamia 
watumishi. Idara ya rasilimali watu ina wajibu wa kubuni na 
kutekeleza sera mbalimbali zinazosimamia watumishi. Watumishi ni 
rasilimali ya Taasisi. Baadhi ya majukumu muhimu ya idara ya 
rasilimali watu ni kuajiri watumishi na kuwapa motisha, kuwapa 
mafunzo na maendeleo ya kitaaluma. 

 
Usimamizi bora wa rasilimali watu unaweza kusaidia Taasisi kufikia 

malengo iliyojiwekea, kuhamasisha ari ya kazi na watumishi kuridhika 

na utendaji kazi katika ngazi zote kwa kujenga mahusiano mazuri kati 

ya mwajiri na mwajiriwa. Sura hii inalenga kuongelea maeneo muhimu 

ambayo endapo  yataboreshwa yataongeza tija katika utendaji wa  

Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma.  

 
7.1  Tathmini ya Upimaji na Utendaji wa Watumishi Kutofanyika 

Mfumo wa upimaji wa watumishi huwezesha kufanya tathmini ya 
utendaji wa wafanyakazi, hivyo kuwezesha uongozi kufanya maamuzi 
kwa misingi ya kitaalam katika maeneo mbalimbali kama kupandisha 
vyeo, kushusha vyeo, nyongeza za mishahara na uteuzi wa mfanyakazi 
bora. Na pia baada ya tathmini kutoa maoni kwa wafanyakazi kwa 
lengo la kuboresha utendaji.  Katika ukaguzi uliofanyika, kulikuwa 
hakuna ushahidi kuwa tathmini ya utendaji wa watumishi ilifanyika 
katika baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. Hivyo 
watumishi  hao hawakuweza kujua hali halisi ya utendaji wao na  
kutambua maeneo ya udhaifu wao ili kuyafanyia maboresho.  
Mapungufu haya yalibainika katika  Chuo cha Ardhi, Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Tanga, Mamlaka ya Elimu Tanzania, Ubungo 
Plaza, Shirika la Masoko Kariakoo, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, 
Chuo cha Ustawi wa Jamii na Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga. 

 
7.2 Stahiki za Wafanyakazi Hazikuonyeshwa kwa Mujibu wa Kiwango cha 

Uhasibu Namba 19 
Kiwango cha Uhasibu Na. 19 (ilivyorekebishwa 2011) kinatoa mwongozo 
wa namna ya kuonyesha stahiki za mfanyakazi  ikiwa ni pamoja na  zile 
za muda mfupi kama vile mishahara, likizo ya mwaka na stahiki baada ya 
ajira kama vile mafao ya kustaafu, mafao ya utumishi wa muda mrefu na 
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mafao ya kuachishwa kazi. Kiwango hicho cha uhasibu kinataka gharama 
za mfanyakazi kutambuliwa katika kipindi ambacho mtumishi anastahili 
na sio kipindi ambacho mtumishi atalipwa.  
 
Ilibainika kuwa Chuo cha Ardhi hakikutimiza matakwa ya kiwango cha 
Uhasibu Na.19 kwa kutoonyesha gharama za likizo za wafanyakazi 
ambazo zilikua hazijalipwa. Hii ni wazi kuwa gharama za likizo na madai 
mengine vilionyeshwa kwa kiwango cha chini.  
 

7.3 Kukosekana kwa Nyaraka Muhimu katika Majalada ya Wafanyakazi  
Majalada ya wafanyakazi yaliyotengenezwa na kutunzwa vizuri ni 
muhimu kwa kuwa yanakuwa na nyaraka zote muhimu zinazohusiana 
na kila mfanyakazi. Pia, ni rahisi kupata taarifa endapo zinahitajika 
wakati wa kufanya maamuzi kama vile kumpandisha mfanyakazi cheo, 
kumthibitisha mfanyakazi au uamuzi mwingine wowote kuhusiana na  
rasilimali watu. Utunzaji  mzuri wa majalada husaidia kupata  nyaraka 
sahihi kwa wakati na kusaidia katika kufanya maamuzi kwa haraka 
zaidi. 
 

 Mapitio ya majalada ya wafanyakazi katika baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma yalibainika kukosa nyaraka muhimu kama 
vile nakala za vyeti vya taaluma, barua za uteuzi na kupandishwa vyeo 
ambazo zilitumika katika kutathmini uwezo binafsi na stadi 
zinazohitajika. Majalada ambayo yalitunzwa bila nyaraka muhimu 
kama ilivyoainishwa kwenye sera na miongozo ya rasilimali watu 
yalibainika katika Taasisi za Ubungo Plaza, Mfuko wa Benjamin 
William Mkapa na Taasisi ya Mifupa Muhimbili. 

 
7.4 Ucheleweshaji wa Kukusanya na Kuwasilisha  Makato ya Kisheria ya 

Wafanyakazi kwenye Mifuko ya Pensheni na TRA  
 Makato ya Kodi kwa Wafanyakazi ni kodi inayotozwa kwenye mapato 

ya wafanyakazi. Katika mfumo huu, mwajiri kwa mujibu wa sheria 
anatakiwa kufanya makato ya kisheria kwenye mshahara wa 
mfanyakazi. Wakati wa kupitia utaratibu wa uchangiaji wa makato ya 
kisheria katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, ilibainika kuwa baadhi 
ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma yalikua hayazingatii 
kuwasilisha makato kwa muda uliopangwa. Tarehe ya mwisho ya 
kuwasilisha Makato ya Kodi ya Wafanyakazi kwa mujibu wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ni siku ya 7 baada ya mwisho wa mwezi wa 
makato kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Mapato ya 2004 (Kama 
ilivyorekebishwa 2008). Mamlaka hizi zipo katika hatari ya kutozwa 
riba na adhabu ambazo zinaweza kuwa na athari kwa kushindwa 
kutimiza wajibu kama ilivyotarajiwa. Mapungufu haya yalionekana 
katika Shirika la Tija la Taifa, Mamlaka ya Rufani za Zabuni, Baraza la 
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Kiswahili Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma,  Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha, Baraza la Taifa la Mazingira, Shirika la 
Madini Tanzania na Bodi ya Korosho Tanzania. 

 
Sheria mpya Na.8 ya mwaka 2013 ya Mfuko wa Pensheni ya Watumishi 
wa Serikali (PSPF) inaupa Mfuko nguvu ya kutoza adhabu kwa 
wanachama wanaochelewesha michango. Ukaguzi uliofanyika katika 
Mfuko wa Pensheni ya Watumishi wa Serikali ulibaini kuwa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa ilichelewesha michango yenye thamani ya 
Shilingi za Kitanzania milioni 60.906. Hapakuwa na ushahidi ambao 
unaonyesha kwamba Mfuko ulitoza adhabu  kwa mwajiri husika. 
 
Mapitio ya madeni ya wadai kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni 
2014 yalibaini kuwa, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
lilionyesha linadaiwa Shilingi za Kitanzania 1,240,103,538.96 na 
Shilingi za Kitanzania 594,372,016.50 kwa ajili ya kodi ya Mapato na 
michango ya SDL. Kiasi cha kodi ambacho hakijawasilishwa kilitokana 
na makato ya mishahara ambayo haikupokelewa kutoka Hazina na 
hivyo kulipwa kwa kutumia fedha za ndani.  
 
Ilibainika kuwa Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASCO) halikuzingatia matakwa ya kifungu Na. 81 cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 na kifungu Na. 46 cha Sheria ya Mifuko 
ya Pensheni kama ilivyorekebishwa mwaka 2012. Hadi mwezi Juni, 
2014 DAWASCO ilikua na deni la kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 
10 ikiwa ni malimbikizo ya PAYE, SDL na michango ya NSSF, PSPF, 
LAPF na PPF. Madeni haya yanaongezeka mwaka hadi mwaka na 
Shirika limeshindwa kulipa kiasi kinachodaiwa. Mazingira haya 
yanaonyesha hali ya kutokujulikana juu ya wafanyakazi kulipwa mafao 
yao pindi watakaapostaafu au kusitishwa kwa ajira zao iwapo makato 
hayo ya kisheria hayatawasilishwa. 

 
7.5 Nafasi Ambazo Hazijajazwa kwenye Mashirika na Taasisi Nyinginezo 

za Umma 
  Mapitio ya mahitaji ya rasilimali watu katika Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania yalibaini kuwa nafasi muhimu hazikuwa na wafanyakazi kwa 
muda mrefu. Wakurugenzi wengi walistaaafu katika kipindi cha mwaka 
bila nafasi zao kujazwa hali iliyopelekea nafasi hizo kuendelea 
kukaimiwa. Nafasi zilizoachwa wazi katika Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania zilikuwa za Mkurugenzi wa Fedha na Utawala, Mkurugenzi wa 
Utafiti na Mkurugenzi wa Uwekezaji. 

 
  Ilibainika  kuwa, nafasi  za Meneja wa Mfumo wa Usimamizi wa Habari 

na Meneja Masoko na Huduma kwa Wateja zilikuwa wazi katika 
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Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza. Pia, ilibainika 
kuwa, baada ya Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya Wanawake 
Tanzania kuondoka, BoT iliandika  barua ya tarehe 19 Desemba, 2013 
yenye kumbukumbu Na. FA.56 / 433/050 / Vol.III / 17 na kutoa 
maelekezo kuwa nafasi hiyo ijazwe ndani ya miezi mitatu baada ya 
tarehe ya barua yao. Nafasi hii haikujazwa hadi wakati wa kukamilisha 
ukaguzi huu. 

 
  Wakati wa kupitia mpango wa rasilimali watu wa Taasisi ya Mifupa 

Muhimbili wa mwaka 2014-2019, kulinganisha na idadi ya sasa ya 
wafanyakazi, ilibainika kuwa kulikuwa na nafasi za ajira arobaini na 
nne (44) zilizopaswa kujazwa. Nafasi hizi zimesababisha shughuli kama 
vile matengenezo ya mashine, matengenezo ya magari na usimamizi 
wa mali kusimamiwa na Kurugenzi nyingine hivyo kukwamisha utendaji 
wa Taasisi. Kutokana na kwamba mpango mkakati wa mwaka 2014-
2019 umeandaliwa kwa kuzingatia nafasi zilizo wazi za ajira, Taasisi 
itakua na vikwazo katika kutimiza malengo iliyojiwekea kama nafasi 
hizo hazitajazwa.  

 
  Pia ilibainika kuwa DAWASA haina mtunza ghala ambaye jukumu lake 

la kila siku ni usimamizi wa mali zilizoko ghalani. Kutokana na 
kukosekana kwa mtunza ghala, udhibiti wa mali zilizopo ghalani 
unakuwa ni mdogo.   

 
  Ukaguzi uliofanyika Katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 

ulithibitisha kuwa Shirika lilikua na upungufu mkubwa wa watumishi 
hasa katika maeneo ya mipakani kwenye vituo vya kukagulia bidhaa 
kabla ya kuingizwa nchini. Kati ya vituo vya ukaguzi hamsini na mbili 
(52) vilivyopo nchini ni vituo vitano (5) tu ndivyo ambavyo vina 
wakaguzi wa TBS. Hii ina maana kwamba bidhaa nyingi zinaingizwa 
nchini bila kukaguliwa au kupimwa na TBS. Ukosefu wa wafanyakazi 
unaweza kusababisha matatizo makubwa ikiwa ni pamoja na 
kuingizwa nchini kwa bidhaa zisizokidhi viwango na zenye madhara. 

 
Tathmini ya muundo wa Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori 
(MWEKA) ilithibitisha kuwa kuna nafasi zilizokuwa wazi za Mkaguzi wa 
Ndani na Afisa Mipango. Nafasi hizi ni muhimu kujazwa ili chuo kifanye 
kazi kwa ufanisi. Kuchelewa kujaza nafasi hizi kunaweza kusababisha 
kushindwa kufikia malengo ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma. Pia, Maafisa wanaokaimu nafasi zao kwa muda mrefu bila 
kuthibitishwa wanaweza kupoteza ari ya utendaji wa kazi na 
uwajibikaji na hivyo kuzorotesha kufikia malengo ya Taasisi husika. 
 

 



73 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

7.6 Benki Kuu Kutopitisha Maombi ya Wakuu wa Idara ya Benki ya 
Wanawake Tanzania 
Kifungu cha 19 (4) cha kanuni za Taasisi za Fedha (Udhibiti na Ukaguzi 
wa Ndani), za mwaka 2005 zinahitaji Benki Kuu ishauriwe juu ya 
uteuzi wa Mkaguzi wa Ndani kwa kupewa taarifa za awali kwa ajili ya 
kufanya upekuzi kabla ya kumthibitisha. 
 
Tathmini ya ukaguzi ilibaini kuwa Benki ya Wanawake Tanzania 
iliishauri BoT juu ya uteuzi wa mkaguzi wa ndani kwa ajili ya upekuzi 
kupitia barua yao yenye kumbukumbu  Na.TWB / HQ / VET / 06-13 / 
04 ya tarehe 27 Juni, 2013. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kutoka 
Benki Kuu kujibu barua wala hatua za kufuatilia kutoka Benki ya 
Wanawake. Vile vile kiutaratibu, Wakuu wa Idara lazima wafanyiwe 
upekuzi na Benki Kuu kabla ya kuthibitishwa na Benki husika. Wakati 
wa ukaguzi nilibaini kuwa hakuna ushahidi wa Benki kupokea kibali 
kutoka Benki Kuu kwa ajili ya ajira ya Mwanasheria na Mkuu wa 
Uendeshaji. Benki inaweza kulipa faini kwa kushindwa kutekeleza 
sheria na kanuni.  
 

7.7 Kutokuwepo Mpango wa Kurithisha Madaraka Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Tanga 
Menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga 
inaundwa na wafanyakazi wenye uzoefu na ujuzi. Mamlaka ina sera ya 
kuwapa mafunzo sahihi wafanyakazi wake ili kuboresha utendaji wao 
wa kazi na kuongeza ufanisi kazini. Katika ukaguzi uliofanyika 
iligundulika kuwa Mamlaka haina mpango wa kurithisha madaraka. 
 

7.8 Posho ya Nyumba Iliyolipwa Kinyume na Waraka wa Serikali Na. 
TYC / T / 200/583/18 katika Chuo cha Mabaharia cha Dar es 
Salaam(DMI) 
Wafanyakazi wa Chuo cha Mabaharia wenye ngazi ya mshahara chini 
ya PGSS18 hupokea posho ya nyumba kwa kiwango cha  asilimia 30 ya 
mishahara yao. Utaratibu huu ni kinyume na waraka wa Serikali 
Namba TYC/T/200/583/18. Katika mkutano wa kawaida wa Bodi ya 
DMI uliofanyika tarehe 23 Novemba, 2012, Bodi ilielekeza Menejimenti 
kutafuta  vyanzo vya fedha kwa ajili ya kulipia posho za nyumba na 
matengenezo na kuwasilisha pendekezo kwa Bodi kwa ajili ya kibali na 
hatimaye kwa Msajili wa Hazina kwa ajili ya kupitishwa kama 
ilivyoelezwa katika Dokezo la Bodi Na.35/2012. Katika kupitia 
muhtasari wa kikao cha Bodi kilichofanyika tarehe 23 Novemba, 2012 
Taasisi ilishauriwa na Msajili wa Hazina kuwa ni kinyume na utaratibu 
kukiuka maamuzi ambayo yameshatolewa na Serikali. 
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7.9 Ujira Kulipwa Mara Mbili kwa Wakala wa Mpango wa Pamoja wa 
Bima  

 Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) liliingia mkataba na kampuni ya 
Intertrade Express Ltd mwaka 2007 kama wakala wa kusimamia 
utekelezaji wa mpango wa pamoja wa bima na kampuni ya bima ya 
Afrika Life Assurance (T) Ltd. Mwaka 2011, mkataba ulikatizwa na 
Shirika la Hifadhi za Taifa ilifanya usuluhisho wa hesabu kuangalia 
kiasi ambacho Shirika lililipa kwa malipo ya bima kuanzia mwaka 
2007-2011 na kubainisha kwamba, jumla ya kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania 957,807,633 hakikuwa kimewasilishwa na wakala kwa 
kampuni ya Bima. Ilibainika pia kuwa wakala alikuwa akiwasilisha 
mchango baada ya kufanya makato ya asilimia 10. Pia uchunguzi 
uliofanyika ulibaini pia kuwa wakala amekuwa akilipwa fedha na 
kampuni ya Bima. Kitendo cha kuwasilisha makato baada ya kutoa 
asilimia 10 ni kinyume na kifungu cha 37 na 136 cha Sheria ya Bima 
sura ya 394 ya mwaka 2002 ambayo inamtaka wakala kulipwa na 
Kampuni ya Bima. Pia ilibainika kuwa, kwa mujibu wa Mkataba kati ya 
Shirika na Wakala, Wakala hakutakiwa kulipwa na Shirika la Hifadhi za 
Taifa kwa ajili ya huduma zilizotolewa na Kampuni ya Bima. 

  
Nilibaini pia kuwa, Wakala alikataa kuweka wazi kiasi alichokuwa 
amekata kabla ya kuwasilisha fedha za Shirika la Hifadhi za Taifa 
kwenye Kampuni ya Bima na kiasi alicholipwa baada ya kuwasilisha 
fedha ambazo amekwisha zikata kwa kipindi chote kati ya 2007-2011 
ambavyo ni kinyume na kifungu B.3(f) cha Kanuni za Maadili ya Bima 
Tanzania ambazo huzuia kufanyika kwa malipo yoyote kwa kuongeza 
makato bila kuonyesha lengo la makato hayo. Shirika la Hifadhi za 
Taifa iliiandikia Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) tangu 
Septemba, 2013 kutafuta ufumbuzi wa  kurudishiwa makato 
yaliyofanyika kinyume na utaratibu bila mafanikio.   
 

7.10  Mapungufu Katika Kupitisha Gharama Zinazohusiana na Mishahara  
Katika tathmini yangu ya kazi za rasilimali, ilionekana kuwa kitengo 
cha rasilimali watu cha Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
hakikushirikishwa katika kuidhinisha baadhi ya marupurupu ya 
wafanyakazi. Marupurupu ambayo hayajapitiwa na hayana idhini ya 
idara ya rasilimali watu ni pamoja  na posho ya kufanya kazi masaa ya 
ziada na malipo mengineyo ambayo ni sehemu ya mishahara ya 
wafanyakazi.  

 

Kifungu cha 5.4 kifungu kidogo cha iv (a) - (b) cha kanuni za utumishi 
za Chuo cha Ufundi Stadi Tanzania (VETA), kinahitaji malipo ya 
kufanya kazi masaa ya ziada kuidhinishwa na mwenye mamlaka na 
pawe na uhitaji wa kufanya kazi kwa muda wa  ziada na uthibitisho 
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kuwa kazi haiwezi kukamilika katika masaa ya kawaida. Aidha maombi 
ya kulipwa masaa ya ziada yanahitaji idhini ya mkuu wa idara na afisa 
msimamizi baada ya kujazwa kwa fomu inayoonyesha jina na saini ya 
idhini kutoka kwa mkuu wa idara ya fedha.  

 
Ukaguzi wa posho za kufanya kazi muda wa ziada katika Mamlaka ya 
Elimu ya Mafunzo na Ufundi Stadi (VETA) ulibainisha kuwa katika 
baadhi ya malipo, sababu na kibali cha maombi ya kufanya kazi muda 
wa ziada havikupatikana. Fomu zilikua zikijazwa na kupitishwa 
kwenye mfumo wa malipo kabla ya idhini na malipo kuongezwa 
kwenye sehemu ya mshahara.  

 
7.11 Haja ya Kubadili Mpango wa Matibabu Katika  Shirika la Viwango 

Tanzania (TBS) 
Mpango wa matibabu wa sasa wa Shirika la Viwangoa Tanzania (TBS) 
unahitaji wafanyakazi kulipia huduma zao za matibabu kwa fedha 
taslimu na kuwasilisha madai TBS kwa ajili kurudishiwa pesa 
walizotumia kwenye matibabu. Utaratibu huu wa  sasa unasababisha 
taarifa za afya ambazo ni siri za watumishi kuhusu magonjwa yao 
kujulikana kwa wafanyakazi na kuondoa dhana ya kuwa ugonjwa ni siri 
ya daktari na mgonjwa. Pia, kutokana na utaratibu huu inaweza 
kuwawia vigumu baadhi ya wafanyakazi wa shirika kupata huduma za 
matibabu wakati wa dharura. Shirika linapaswa kutumia Mifuko ya 
Bima ya Afya iliyoko sokoni ili kulipunguzia gharama za matibabu kwa 
Wafanyakazi ambazo zingeweza kuepukika.  

 
7.12  Mabadiliko ya Muundo wa Mishahara VETA kwa Mwaka 2013/2014 

Bila Idhini ya Msajili wa Hazina 
Menejimenti ya VETA ilibadili Mfumo wa mishahara wa mwaka  
2013/2014 bila idhini ya Msajili wa Hazina ambapo ni kinyume na 
waraka wenye kumbukumbu  Na. SHC/B.40/6/21 wa  tarehe 28 Machi, 
1994. Pia nilibaini  kuwa, wafanyakazi  wenye taaluma sawa walikuwa 
wakilipwa mishahara tofauti kwa maelezo kuwa walizingatia vigezo 
vya uzito wa kazi na muda ambao mtumishi ametumikia. Hata hivyo, 
vigezo vilivyotumika havikua vimeandikwa  popote kwenye mpango wa 
watumishi au kanuni za wafanyakazi. Mabadiliko yoyote yaliyotolewa 
kuhusu stahili za wafanyakazi yalitakiwa kuwa na nyaraka 
zinazoonyesha kuwa  utaratibu huu umepitishwa na mamlaka husika.  

 
7.13  Udhaifu Uliobainishwa Kwenye Makato ya Kisheria Yaliyotolewa na 

Mamlaka ya Bandari Tanzania 
Mapitio ya gharama za mishahara yalibainisha mapungufu kadhaa 
katika makato ya kisheria yaliyofanywa na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania.  Makato ya kisheria ya  NSSF yalifanywa kwa watumishi 
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ambao aidha walikua wamefariki au wamestaafu. Makato hayo 
yaliyolipwa zaidi ni kiasi cha Shilingi za Kitanzania milioni 488.8 kwa 
ajili ya bandari ya Dar es Salaam. 

 
Jedwali 11:Makato ya kisheria yaliyolipwa zaidi NSSF na Mamlaka 
         ya Bandari ya Dar es Salaam 

Mwezi         Kiasi kilichotakiwa 

kupelekwa NSSF  

(Sh.) (a) 

Kiasi 

     

Kilichopelek

wa (Sh.) (b) 

Kiasi 

Kilicholipwa 

zaidi 

(b-a) 

  Nov-13 297,113,403 414,092,407 116,979,004 

  Des-13 310,150,123 408,046,648 97,896,525 

      Machi-13 372,252,662 646,263,034 274,010,372 

 488,885,901 

 

Tofauti kadhaa zilibainika kati ya kiasi kilichopelekwa na kiasi 
kinachoonyeshwa katika muhtasari wa mishahara kuhusiana na PAYE 
na SDL. Matokeo yake makato ya kisheria ya Shilingi za Kitanzania 
bilioni 1.35 yalilipwa zaidi na Makao Makuu ya Bandari, Bandari za 
Tanga, Mtwara, Mwanza, Kigoma na Kyela kama jedwali hapa chini 
linavyoonyesha: 

 
Jedwali 12:Kiasi cha PAYE na SDL kilicholipwa zaidi (Bandari Makao 

     makuu, Tanga, Mtwara, Mwanza, Kigoma na Kyela) 
Mwezi Makato Kiasi kwa mujibu 

wa muhtasari wa 
mishahara 

 
(Sh.) 

Jumla (a) 
 

(Sh.) 

Kiasi kwa mujibu 
wa malipo 

yaliyofanyika (b) 
(Sh.) 

Tofauti 
(a-b) 

 
(Sh.) 

Julai-
13 

PAYE     627,865,260      767,662,852      1,258,483,770  (490,820,918)  

SDL     139,797,592  

Aprili-
14 

PAYE     706,789,134      860,988,167      1,723,897,786  (862,909,619)  

SDL      154,199,033  

Jumla 
  

  1,628,651,019   1,628,651,019  2,982,381,556  (1,353,730,537)  

 

SDL ilikokotolewa kwa kiwango cha asilimia 6 badala ya asilimia 5. Hii 
ilisababisha makato ya kisheria kuwasilishwa kwa ziada ya Shilingi za 
Kitanzania bilioni 1.12 kama inavoonyeshwa katika Jedwali lifuatalo; 
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Jedwali 13: Kiasi cha SDL Kilicholipwa Kinyume na Utaratibu –  
  Bandari ya Dar es Salaam 

Maelezo Kiasi (Sh.) Taarifa 

Jumla ya 
mishahara kabla 
ya makato 

       
112,239,868,679  

 

SDL 6% (a)            
6,734,392,121  

Kiwango kilichokokotolewa 
na menejimenti  

SDL  5% (b)            
5,611,993,434  

Kiwango kilichokokotolewa 
kwa mujibu wa kanuni 

Tofauti (a-b) 1,122,398,687   

 
Menejimenti wanapaswa kufanya mapitio ya mara kwa mara ya malipo 
yote yanayoingizwa kwenye kitabu cha jumla cha Mamlaka na 
kuhakikisha kuwa malipo yote yanafanyika baada ya kuhakiki 
viambatanisho muhimu ili hesabu za Mamlaka ziweze kuwa na usahihi 
na kuzuia Mamlaka kupata hasara zisizo za msingi. 

7.14  Baadhi ya Gharama za Mishahara Kufanyika Nje ya Mfumo wa 
PAYTAN Chuo cha  Wanyama Pori (MWEKA) 
Ukaguzi wa gharama zinazoendana na mishahara pamoja  na 
mishahara ulibaini kuwa katika Chuo cha Wanyama Pori, baadhi ya 
malipo yake yalifanyika nje ya mfumo wa mishahara (PAYTAN). 
Ilithibitishwa kuwa jumla ya Shilingi za Kitanzania 55,083,005 zililipwa 
nje ya mfumo wa mishahara wa PAYTAN. Malipo hayo yalipelekea 
kutokea kwa makato kidogo ya kisheria ya mchango ya pensheni 
kutoka kwa wafanyakazi na mwajiri na yale ya PAYE. Chuo kipo katika 
hatari ya kulipa adhabu kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa 
mujibu wa Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2006. 
  

7.15  Wafanyakazi wa Mikataba wa Shirika la Magazeti Tanzania Kutokua 
na Mikataba Iliyoboreshwa 
Kampuni inatumia wafanyakazi wa muda katika kutekeleza baadhi ya 
majukumu katika ofisi zake za mikoani. Hata hivyo, ilibainika kuwa 
idadi kubwa ya wafanyakazi hao wamefanya kazi na Shirika kwa miaka 
mingi bila kuwa na mikataba rasmi. Kwa mfano, vibarua waliopo 
Zanzibar wamekuwa wakifanya kazi kwa zaidi ya miaka 8 na mmoja 
katika mkoa wa Arusha amefanya kazi kwa zaidi ya miaka 5 bila 
mkataba rasmi. Shirika linaweza kuwa linakiuka sheria za kazi kwa 
kutowapa vibarua mikataba halali. 
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7.16 Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Katani Tanzania Aliyestaafu 
Kukaimishwa Nafasi ya  Mkurugenzi Mkuu Bila Mkataba Halali  
Tathmini yangu ya rasilimali watu na utawala katika Bodi ya Katani 
Tanzania umebaini kuwa, Kaimu Mkurugenzi Mkuu alikuwa tayari 
amestaafu katika umri wa miaka 60 kama inavyotakiwa kisheria. 
Mkurugenzi huyo mstaafu bado anafanya shughuli zake kama 
Mkurugenzi wa Bodi bila ya kuwa na Mkataba wa kumpa uhalali wa 
wadhifa wake. Aidha, nilibaini kuwa halipwi mishahara yake  na 
badala yake analipwa posho ya kukaimu kwa mujibu wa kanuni za 
Bodi. Kutokana na kukosekana kwa mkataba wa kisheria wa wadhifa 
wake ni wazi kuwa Bodi haina Mkurugenzi mwenye mamlaka kwa 
mujibu wa sheria ya bodi ya Katani. Aidha, ukosefu wa mkataba na 
mshahara unaweza kuwa na athari kubwa juu ya utendaji wake. Bodi 
ya Katani iliandika barua yenye kumbukumbu. Na.CAC.65/598/01B/ 
116 ya tarehe 24 Januari, 2014 kwa Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi 
wa Umma kuomba mkataba wa miaka miwili kwa ajili ya Mkurugenzi 
mstaafu lakini hakuna majibu yaliyotolewa hadi wakati wa kuhitimisha 
ukaguzi huu. 
 

7.17 Kutofanyika kwa Tathmini ya Mafunzo Katika Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
Katika kipindi cha mwaka 2013/2014 Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) liliandaa mpango wa mafunzo kwa mujibu wa sera ya 
mafunzo ya TPDC ambayo inasema kwamba "mafunzo ya wafanyakazi 
yanahitaji kufanywa kwa kuzingatia mahitaji yaliyopo na katika 
kutekeleza mpango wa maendeleo wa mafunzo kwa wafanyakazi”. 
Katika kipindi cha mwaka, jumla ya Shilingi za Kitanzania bilioni 5.975 
zililipwa na Shirika kwa ajili ya mafunzo. Wakati wa ukaguzi niliomba 
kupewa mpango wa mafunzo na utekelezaji wake kwa ajili ya ukaguzi 
lakini hapakuwa na ushahidi kama mpango huo uliandaliwa au 
kutekelezwa na kama ulikuwa unafanyiwa tathmini kila mwisho wa 
mwaka. 
 
Kanuni za wafanyakazi ambazo zimepitwa na muda zinamtaka 
mfanyakazi aliyehudhuria mafunzo ya muda mfupi kuwasilisha ripoti 
ambayo inaonyesha aina ya mafunzo, mada zilizofundishwa, njia 
zilizotumika kufundishia, manufaa ya mafunzo na mapendekezo. Hata 
hivyo hakukuwa na ushahidi kuwa wafanyakazi waliopelekwa 
mafunzoni waliwasilisha taarifa baada ya mafunzo. Kutokana na 
kukosekana kwa taarifa hizo baada ya mafunzo, ni vigumu kutoa 
tathmini ya ufanisi wa mipango na mafanikio  ya mafunzo na matumizi 
ya maarifa na stadi zilizopatikana kwenye mafunzo hayo katika 
sehemu zao za kazi. 
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SURA YA NANE 

UTAWALA BORA 

 

8.0 Utangulizi 
Utawala bora ni matumizi ya mamlaka ambayo yanakuwa na uwazi, 
uwajibikaji, ushirikishaji wa watu, ufanisi, tija, uadilifu, usawa na 
kufuata utawala wa sheria. Katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma utawala bora unahusu majukumu na mahusiano baina ya 
menejimenti ya shirika husika, bodi ya wakurugenzi, kamati ndogo za 
bodi ya wakurungenzi, wanahisa na wadau wengineo. Uwepo wa 
utawala bora unajenga muundo ambao unahakikisha tija kwa kila 
mdau anayehusika kwa kuhakikisha uwepo wa maadili na namna bora 
ya kufanya kazi kwa kufuata taratibu na sheria. 
 
Hivi karibuni, masuala yahusuyo utawala bora katika Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma yamezua mijadala kutokana na tuhuma 
mbalimbali zitokanazo na matumizi mabaya ya madaraka na kesi 
nyingi za jinai zinazowahusu baadhi ya wafanyakazi wake. Bodi za 
Wakurugenzi zimekabidhiwa dhamana na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kusimamia shughuli za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma kwa niaba ya watanzania wote.  

 
Kwa miaka kadhaa, nimekuwa nikitoa taarifa kuhusu mapungufu 
katika utawala bora na mapendekezo ya namna ya kuyarekebisha. 
Masuala mengi yaliyohojiwa katika miaka ya nyuma yamefanyiwa kazi 
na Serikali pamoja na Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. 
Nimefarijika na mipango na hatua mbalimbali zinazochukuliwa na 
Serikali na Mashirika hayo katika kutekeleza mapendekezo niliyoyatoa 
katika eneo la utawala bora kama ilivyobainishwa na majibu ya Mlipaji 
Mkuu wa Serikali. Kutokana na juhudi hizo, baadhi ya mapendekezo 
yametekelezwa na mengine yapo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji.  

 
Ingawa kumekuwa na utekelezaji wa masuala ya utawala bora, bado 
kumekuwa na mapendekezo ambayo yalitolewa katika ripoti zangu za 
nyuma ambayo bado yanajirudia kila mwaka.  

 
Baadhi ya masuala yaliyoainishwa katika ripoti zilizopita na ambayo 
hayajafanyiwa kazi ni pamoja na kukosekana kwa kanuni za 
uendeshaji wa Bodi za Wakurugenzi, uwepo wa Wabunge katika Bodi 
za Wakurugenzi, udhaifu katika utendaji wa Idara za Ukaguzi wa 
Ndani, kutokuwa na wajumbe wenye taaluma ya uhasibu au fedha 
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katika Kamati za Ukaguzi za Bodi za Wakurugenzi, kutoandaliwa kwa 
umakini kwa mipango ya ukaguzi wa ndani na kuwa na watumishi 
wachache katika Idara za Ukaguzi wa Ndani kwa baadhi ya Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma. 

 
Wakati wa ukaguzi katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, 
nilibaini kuwepo kwa masuala kadhaa ambayo ni kinyume na kanuni na 
taratibu za utawala bora. Masuala hayo yameainishwa kama ifuatavyo; 

 
8.1 Kukosekana kwa Miongozo ya Uendeshaji wa Shughuli Mbalimbali za 

Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
Miongozo au kanuni ni maelekezo yanayoainisha hatua za 
kiutekelezaji. Miongozo hiyo inalenga kuwepo mpango wa utekelezaji 
wa masuala mbalimbali kufuatana na kanuni bora za utendaji. Kanuni 
bora za utendaji zinahitaji majukumu mbalimbali ya utekelezaji 
kuhifadhiwa kimaandishi ili majukumu hayo yawe na miongozo stahiki. 

 
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2013/2104 nilibaini kuwa baadhi 
ya  Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma hazikuwa na miongozo ya 
uendeshaji au miongozo hiyo ilikuwa imepitwa na wakati kama 
ifuatavyo; Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha (AICC) hakikuwa 
na miongozo ya uendeshaji wa shughuli za hospitali; Bodi ya Bima za 
Amana (DIB) haikuwa na miongozo ihusuyo ufilisi, ulipaji amana na 
miongozo ya uwekezaji;  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) haikuwa na taratibu za uendeshaji wa kuhudumia 
malalamiko ya wateja, usomaji mita, utoaji ankara, ukusanyaji 
mapato, uunganishaji wa maji, ukataji wa maji na uunganishaji upya 
wa maji yaliyokatwa, ukusanyaji wa madeni na masuala ya tekinolojia 
ya habari na mawasiliano.  

 
Mashirika mengine ni, Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE) ambacho kilikosa miongozo ya ukaguzi wa ndani, Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT) hakikuwa na miongozo ya usajili wa 
makampuni yenye ukomo wa madeni, katika Benki ya Wanawake 
hakukuwa na Sera ya Fedha na ile ya kusimamia viashiria vya hatari. 
Katika taasisi ya CARMATEC hakukuwa na sera, taratibu au kanuni za 
kuongoza masuala ya uzalishaji, utafiti, usimamizi wa viashiria vya 
hatari, masuala ya nyumba na sera ya kuzuia ubadhirifu (fraud), 
wakati katika Taasisi ya Utafiti wa Viatilifu vya Kudhibiti Visumbufu 
katika Ukanda wa Tropiki (TPRI) hakukuwa na sera ya utumishi kama 
ilivyotakiwa na kanuni za fedha za taasisi hiyo, katika Shirika la 
Utangazaji la Taifa sera ya mawasiliano ikiwemo sera ya uokoaji wa 
taarifa muhimu za shirika ilikuwa haijapitishwa na mamlaka husika 
tangu mwaka 2010, katika Baraza la Ushauri la Watumia Huduma wa 
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Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji halikuwa na kanuni za 
utumishi na mpango wa ulipaji wa mishahara kwa wafanyakazi. 

 
Kutokuwepo kwa miongozo ya kimaandishi kuhusiana na shughuli au 
kazi za Taasisi, kunaweza kusababisha udhaifu katika kufanya tathmini 
ya menejimenti na wadau wengine juu ya shughuli za kiutendaji na 
udhibiti wa ndani wa Taasisi husika. 
 

8.2 Uundwaji wa Baraza la Ushauri la Shirika la Masoko Kariakoo 
Kinyume na Sheria ya Masoko ya Kariakoo ya Mwaka 1974 
Shirika la Masoko Kariakoo lilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge 
ya mwaka 1974 kama ilivyorekebishwa mwaka 1984. Kifungu Na. 5 (2) 
(a) na (b) cha sheria ya uanzishwaji wa shirika hilo kinatamka kwamba 
mwenyekiti wa Bodi atateuliwa na Rais wakati wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi watateuliwa na Waziri mwenye dhamana. 

 
Uendeshaji wa Shirika la Masoko Kariakoo kwa mujibu wa sheria ya 
uanzishwaji  wa shirika umewekwa chini ya Bodi ya Wakurugenzi, 
ambapo shughuli za kila siku hufanywa na Mkurugenzi Mkuu 
atakayeteuliwa na Rais kama inavyoelezwa katika  kifungu namba 5(5) 
cha sheria hiyo. 

 
Nimebaini kuwa Shirika hilo limekuwa likiendeshwa bila chombo halali 
cha usimamizi tangu mwaka 2000 baada ya kuvunjwa kwa iliyokuwa 
Bodi ya Wakurugenzi na Waziri wa Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa kwa kutumia kifungu Na. 7(1) cha Sheria ya Masoko Kariakoo 
ingawa kifungu hicho hakimpi mamlaka hayo Waziri na hivyo maamuzi 
hayo kuwa ni kinyume cha sheria. 

 
Kutokana na kuvunjwa huko kwa Bodi ya Wakurugenzi, uendeshaji wa 
Shirika hilo uliwekwa chini ya Jiji la Dar es Salaam ambalo liliteua 
Baraza la Uendeshaji kama chombo cha uangalizi wa shirika kinyume 
na kifungu Na. 5(2) (a) na (b) cha Sheria ya Masoko ya Kariakoo. Zaidi 
ya hayo, Mkurugenzi Mkuu ambaye alitakiwa kuteuliwa na Rais 
aliteuliwa na Waziri kinyume na kifungu cha 5(4) cha Sheria hiyo. 
 
Ukiukwaji huo wa Sheria ya uanzishwaji wa Shirika kunafanya uwepo 
wa Baraza hilo la uendeshaji kutokuwa halali na hivyo maamuzi yote 
yaliyofanywa katika kipindi hicho kuwa kinyume cha Sheria. 
 
Kutokana na ukiukwaji huo wa Sheria, sikuweza kutoa maoni yangu ya 
ukaguzi kwa hesabu za Shirika hilo kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2014 mpaka pale Mamlaka husika itakapotatua ukiukwaji  wa sheria 
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kwa kufuata matakwa ya Sheria hiyo ili kuendana na kanuni za 
utawala bora.  
 

8.3 Ucheleweshwaji wa Uteuzi wa Wajumbe wa Bodi za Wakurugenzi  
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania analo jukumu la kuwateua 
wenyeviti wa Bodi za Wakurugenzi. Wajumbe wengine huteuliwa na 
Mawaziri wenye dhamana za Mashirika husika. Katika ripoti zangu 
zilizopita nimekuwa nikiandika juu ya ucheleweshwaji wa uteuzi wa 
wajumbe wa Bodi za Wakurugenzi ambapo majibu ya Serikali 
yamezungumzia juu ya waraka namba SAB 55/204/01/159 wa 
Septemba 2010 ukiwaeleza maafisa masuuli kupendekeza wajumbe 
wapya wa Bodi miezi sita (6) kabla ya kipindi cha Bodi kuisha. Kama 
katika miaka iliyotangulia, ucheleweshwaji wa uteuzi wa Bodi 
umendelea kuonekana katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma. 

 
Wakati wa ukaguzi wa masuala ya utawala bora katika Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma nilibaini kuwa muda wa Bodi kadhaa 
ulikuwa umekwisha pasipo kuwa na hatua za kuteua Bodi mpya. 
Kuchelewa kuteuliwa kwa Bodi za Wakurugenzi kuna madhara katika 
utendaji wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. Miongoni mwa 
madhara hayo ni pamoja na kutoweza kuajiri wafanyakazi katika ngazi 
za juu, kuidhinisha makadirio, kufanya maamuzi ya kimkakati, 
kufuatilia masuala ya kimaadili katika kutoa ripoti na kuidhinisha 
hesabu za Mashirika na Taasisi zao. 

 
Hadi wakati wa kuandaa ripoti hii kulikuwa na Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma kumi na sita (16) ambazo Bodi zake zilikuwa 
zimekwisha muda wake. Mashirika hayo ni Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania 
(TEMDO), Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TAFIRI), Chuo cha 
Mipango (IRDP), Bodi ya Katani Tanzania, Bodi ya Sukari Tanzania 
(SBT), Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Bodi ya Pareto 
Tanzania, Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 
(TIRDO), Shirika ya Elimu Kibaha (KEC), Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
(MOI), Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CARMATEC), 
Makumbusho ya Taifa, Kamisheni ya Mipango na Matumizi Bora ya 
Ardhi (NLUPC), Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) na Shirika la Masoko 
Kariakoo. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kwamba, baadhi ya Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma yamekuwa yakifanya kazi bila ya Bodi za 
Wakurugenzi kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mashirika hayo ni Shirika la 
Masoko ya Kariakoo, ambalo limefanya kazi bila Bodi kwa takriban 
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miaka kumi na minne. Mashirika mengine ni Shirika la Uhandisi na 
Usanifu wa Mitambo Tanzania (TEMDO), Makumbusho ya Taifa na Bodi 
ya Sukari Tanzania ambayo yamekosa Bodi kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. 

 
Nimebaini pia, kuwa Shirika la Elimu Kibaha (KEC), halikuwa na 
mwenyekiti wa Bodi na wajumbe wengine watatu na hivyo kuifanya 
Bodi hiyo kutokamilika, hali ambayo imezuia utekelezaji wa kazi 
muhimu zilizohitaji idhini ya Bodi.  

 
8.4 Idadi Kubwa ya Wajumbe wa Bodi Kinyume na Sheria ya Uanzishaji 

wa Shirika  
Mapitio ya miundo ya Bodi za Wakurugenzi za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma yalibaini kuwa baadhi ya Bodi za Wakurugenzi 
zilikuwa na wajumbe zaidi ya idadi iliyotajwa katika Sheria iliyoanzisha 
mashirika hayo. 

 
  Kwa mfano, kulingana na Jedwali la kwanza la Sheria ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009, idadi ya wajumbe wa bodi inapaswa 
kutozidi wajumbe kumi. Hata hivyo ilibainika kuwa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Chalinze ilikuwa na wajumbe 
kumi na moja kinyume na matakwa ya Sheria. 

 
  Ukiukwaji huo wa sheria una athari katika ongezeko la gharama za Bodi 

za Wakurugenzi ambazo zingeweza kuepukwa. Hivyo, ninashauri kwamba, 
mamlaka hiyo iwasiliane na mamlaka ya uteuzi ili kurekebisha upungufu 
uliojitokeza kwa lengo la kufuata matakwa ya sheria. 

 
8.5   Mapungufu katika Udhibiti wa Ndani wa Mashirika na Taasisi 

Nyinginezo za Umma 
 
8.5.1 Kutokuwepo kwa Kamati za Ukaguzi na Kufanya Kazi bila Ufanisi 
 kwa Kamati Hizo 

Kamati ya Ukaguzi ni kamati ndogo ya Bodi ya Wakurugenzi ambayo 
kazi yake kubwa ni kuishauri Bodi ya Wakurugenzi katika kutimiza 
majukumu yake ya uangalizi na usimamizi. Kazi hizi ni pamoja na; 
kusimamia ubora wa taarifa za hesabu za taasisi, kuajiri, usimamizi 
uchaguzi wa sera na kanuni za kiuhasibu, kusimamia udhibiti wa 
ndani, kusimamia utii wa sheria na maadili, kusimamia utendaji kazi 
wa mkaguzi wa ndani, kujadili na kutoa maelekezo kwa menejimenti 
kuhusu sera za usimamizi wa viashiria vya hatari. 
 
Wakati wa kutathmini utendaji kazi wa kamati za ukaguzi za Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma, nilibaini kutokuwepo kwa Kamati ya 
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Ukaguzi katika Kituo cha Uwekezaji (TIC) kwa mwaka mzima na hivyo 
kusababisha mpango wa ukaguzi wa ndani kuidhinishwa na Mkurugenzi 
Mtendaji, utaratibu ambao husababisha mgongano wa kimaslahi na ni 
kinyume na kanuni za utawala bora kwa sababu idara za ukaguzi wa 
ndani hazipaswi kutoa taarifa za kikazi kwa Mkurugenzi Mtendaji. 
Nilibaini pia kuwa katika Kituo cha Uwekezaji (TIC) hakukuwa na 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya mkaguzi wa ndani. Hali 
hii inaashiria udhaifu wa kazi za ukaguzi wa ndani katika kituo hiki. 

 
Katika Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA), Kamati ya Ukaguzi 
haikufanya kazi yeyote katika mwaka husika. Katika Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga (KASHWASA) Kamati ya 
Ukaguzi haikufanya mapitio ya ripoti ya mkaguzi wa ndani. Katika 
Tume ya Vyuo Vikuu (TCU) kamati ya ukaguzi ilikutana mara mbili tu 
na hivyo kusababisha baadhi ya taarifa za mkaguzi wa ndani 
kutojadiliwa. 

 
Mashirika mengine ambayo hayakuwa na kamati za ukaguzi ni Taasisi 
ya Mifupa (MOI), Shirika la Maendeleo Tanzania (NDC), CARMATEC, 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Chalinze na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea (TFRA). 

 
8.5.2 Kamati za Ukaguzi za Bodi Kutokuwa na Wajumbe Wenye Taaluma   
 ya Uhasibu au Fedha  

Kamati ya ukaguzi ikiwa kamati ya kitaalam ya Bodi ya Wakurugenzi 
ina jukumu la kuishauri Bodi ya Wakurugenzi katika kutimiza 
majukumu yake ya uangalizi na usimamizi, hivyo Kamati hii ni muhimu 
katika muundo wa utawala bora. 
 
Katika uundaji wa kamati hizi za ukaguzi, idadi kubwa ya wajumbe ni 
lazima wawe wajumbe huru kutoka nje ya Taasisi. Kamati za Ukaguzi 
hufanya uangalizi kwa kutoa ushauri na maoni kwa Bodi kuhusu 
utawala bora, usimamizi wa viashiria vya hatari, na udhibiti wa ndani 
kuhakikisha kwamba mifumo hiyo imeundwa vizuri na kufanya kazi 
kukidhi mahitaji ya malengo ya Taasisi husika. 
 
Kulingana na kanuni za utawala bora, ili Kamati za Ukaguzi ziweze 
kufanya kazi zake kwa umakini na kuwa na maamuzi bora na  huru, 
baadhi ya wajumbe wake ni sharti wawe na taaluma ya uhasibu au 
fedha. 

 
Hata hivyo, ukaguzi wa mwaka huu umebaini kuwa baadhi ya kamati 
hazikuwa na wajumbe wenye taaluma ya uhasibu au fedha na hivyo 
kusababisha ugumu wa Taasisi hizo kufanya tathmini ya taarifa za 
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fedha, viashiria vya hatari na uundaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani 
wa Taasisi. 
 
Mifano ya Mashirika na Taasisi ambazo hazikuwa na wajumbe wenye 
taaluma ya uhasibu na fedha ni Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA), Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Serikali 
(PSPF), Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) na Mamlaka ya Udhibiti ya 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA).                                       

 
8.5.3 Udhaifu wa Utendaji Kazi wa Idara za Ukaguzi wa Ndani 

Ufanisi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani ni sehemu muhimu katika 
upimaji wa umadhubuti wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika 
utendaji wa Taasisi. Uimara wa kitengo cha ukaguzi wa ndani 
unategemea nafasi ya kitengo katika muundo wa Taasisi, namna ya 
utoaji taarifa katika muundo wa shirika na idadi ya watumishi wenye 
sifa stahiki. 

 
Wakati wa mapitio ya kazi za ukaguzi wa ndani za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma nilibaini kwamba idara nyingi za ukaguzi 
hazikuwa na idadi ya wafanyakazi ya kutosha ili kuweza kufanya kazi 
kwa ufanisi. Hali hii ilibainika katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) 
ambapo idara ya ukaguzi ilikuwa na watumishi wawili tu waliofuzu na 
mmoja ambaye bado alikuwa anaendelea na mafunzo wakati idadi ya 
watumishi waliokuwa wakihitajika ilikuwa ni watano na hivyo 
kusababisha kutokamilika kwa kazi za ukaguzi. Katika Chuo Kikuu cha 
Dodoma, ilibainika kucheleweshwa kwa ukaguzi na kutoandaaliwa kwa 
mpango kazi wa ukaguzi kutokana na upungufu wa wafanyakazi katika 
idara ya ukaguzi. Ikilinganishwa ukubwa wa shughuli za Chuo Kikuu 
kuwa na wakaguzi watatu tu ambapo wawili ndio wenye sifa, 
inazorotesha uwezo wa kitengo cha ukaguzi katika chuo hiko katika 
utekelezaji wa mpango wa ukaguzi wa mwaka. Upungufu huo 
umeendelea kudumu kwa zaidi ya miaka mitatu. 

 
Nilibaini pia kwamba katika Chuo cha Ardhi (ARU) na Taasisi ya Utafiti 
ya Uvuvi (TAFIRI) kulikuwa na upungufu wa wafanyakazi katika kitengo 
cha ukaguzi wa ndani.  

 
Katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA), 
kulikuwa   na mkaguzi mmoja tu wa ndani ambaye alikuwa akifanya 
kazi zote za ukaguzi. Katika Taasisi ya Utafiti wa Viatifilifu katika 
Ukanda wa Tropiki (TPRI) kulikuwa pia na upungufu wa wafanyakazi 
katika idara ya ukaguzi. Tatizo hili la upungufu wa wafanyakazi katika 
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idara ya ukaguzi wa ndani lilibainika pia katika Mamlaka ya Ukanda 
waa Uwekezaji Tanzania (EPZA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA). 
 
Pia, wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini mapungufu 
mbalimbali yahusuyo uandaaji wa mpango mkakati wa kaguzi za ndani 
na mpango wa mwaka wa kaguzi za ndani kama ifuatavyo; Katika Chuo 
Kikuu cha Ardhi (ARU) mpango wa mkakati ikiwa ni njia mojawapo ya 
utekelezaji ya mpango mkakati wa usimamizi wa viashiria vya hatari 
ili kuhakikisha utekelezaji wa mpango mzima wa ukaguzi wa ndani 
ulikuwa haujaandaliwa na chuo kikuu hicho. Pia, Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Sumbawanga haikuwa na mpango wa mkakati 
wa ukaguzi wa ndani. Ilibainika pia mpango kazi wa ukaguzi wa mwaka 
haukuwasilishwa kwenye Kamati ya Ukaguzi ya Bodi kwa ajili ya 
kuidhinishwa na hivyo kusababisha kazi nyingi za ukaguzi wa ndani 
kufanywa pasipo kuidhinishwa.  
 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ambazo hazikuwa na 
mipango ya ukaguzi iliyoidhninishwa ni pamoja na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA), Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Moshi, Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma (PPRA). Wakati, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Iringa (IRUWASA), ilikuwa na mpango mzuri wa ukaguzi wa ndani 
ambao haukuweza kutekelezwa kiukamilifu na hivyo kutokuwa na 
ripoti ambayo ingesaidia uboreshaji wa mamlaka hiyo. 

 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ambayo mipango yake ya 
ukaguzi haikutekelezwa kiukamilifu ni Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE), Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi (NBAA). Pia 
ilibainika kwamba Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam (DIT) kina 
mpango wa ukaguzi ambao haukuzingatia viashiria vya hatari. Katika 
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, ilibainika kwamba, mpango 
wa ukaguzi ulioandaliwa haukuzingatia maeneo yote muhimu ya 
shughuli za Chuo. Katika Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), 
mpango wa ukaguzi ulioandaliwa haukupitiwa na Bodi ya Wakurugenzi. 

 
Mapungufu mengine yaliyobainika ni pamoja na ucheleweshwaji wa 
utekelezaji wa hoja za mkaguzi wa ndani katika Shirika la Elimu 
Kibaha. 

 
8.5.4  Kutokuwapo na Sheria ya Kuanzisha Kamati za Ukaguzi katika 
 Mashirika ya Umma na Kutokuwepo kwa Kamati za Ukaguzi 

Ukaguzi wa baadhi ya Mashirika ya Umma ulibaini kuwa kuna taratibu 
mbalimbali zinazotumiwa katika kuanzisha Kamati za Ukaguzi. Kanuni 
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ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 (iliyorekebishwa 2004) 
inaeleza uanzishaji wa Kamati za Ukaguzi katika Wizara, Idara za 
Serikali, Wakala wa Serikali na Mikoa. Sheria hii haielekizi uanzishwaji 
wa Kamati za Ukaguzi katika Mashirika ya Umma na hivyo hayalazimiki 
kwa sheria hii kuanzisha Kamati za Ukaguzi. Pia, muundo wa kamati 
ulioelezwa kwenye Kanuni Na. 31 ya Kanuni za fedha za Mwaka 2001 
inawataka wajumbe wa kamati za ukaguzi wawe maafisa wa ngazi za 
juu wa Wizara, Idara za Serikali, Wakala wa Serikali na Mikoa wakati 
ambapo Mashirika ya Umma yameanzisha Kamati za Ukaguzi kwa 
kufuata misingi ya kanuni za utawala bora. Hali hii imesababisha 
kuwepo kwa mkanganyiko katika uundaji wa kamati za ukaguzi za 
Mashirikia na Taasisi Nyinginezo za Umma. Mfano, katika Mamlaka ya 
Udhibiti wa Bima Tanzania ambapo Kamishna na Naibu Kamishna 
walikuwa wajumbe wa kamati ya ukaguzi. 

 
Ukaguzi huo ulibaini kutokuwepo kwa Kamati za Ukaguzi katika 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea (TFRA), Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Same, Bodi ya Korosho Tanzania na Shirika Hodhi la 
Rasilimali za Reli Tanzania (RAHCO). 

 
8.6  Kutokuwepo kwa Miongozo ya Ukaguzi wa Ndani kwa Baadhi ya 
 Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
 Ukaguzi wa ndani ni kazi huru ya ukaguzi na ya kiushauri yenye lengo 

la kuweka taarifa sahihi za Shirika na hivyo kuongeza thamani na 
kuboresha utendaji wa shughuli za Shirika. Pia husaidia taasisi 
kukamilisha kazi zake kwa kuweka mfumo maalum wa kutathmini na 
kuboresha udhibiti wa viashiria hatarishi na kuimarisha utawala bora. 
Ukaguzi wa ndani ni chachu katika kuboresha utawala bora katika 
Taasisi na kudhibiti viashiria vya hatari kwa kutoa mapendekezo 
kulingana na uchambuzi wa taarifa mbalimbali za shughuli za taasisi. 

 
Kama ilivyo kwa Bodi za Wakurugenzi na Kamati za Ukaguzi, Kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani pia kinapaswa kiwe na miongozo ya utendaji wa 
ukaguzi ambayo itaongoza kitengo katika utendaji kazi wake wa 
kuishauri Menejimenti na Bodi za Wakurugenzi kuhusu njia bora ya 
kutekeleza majukumu yao. 

 
Mashirika ambayo hayakuwa na miongozo ya utendaji kazi ni Shirika la 
Elimu Kibaha (TEC), Baraza la Ushauri la Watumia Huduma wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA CCC). Mwongozo wa 
Ukaguzi wa ndani katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS) haikupata 
idhini ya bodi na hivyo kazi za uangalizi za Bodi na Kamati za Ukaguzi 
za Bodi hazikuweza kudhihirika. 
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8.7 Uwezekano wa Kuwepo kwa Muingiliano wa Madaraka ya Udhibiti 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Muingiliano wa udhibiti ni hali ambayo hutokea iwapo makampuni 
yanaweza kutumia udhaifu uliopo katika mifumo ya udhibiti ili 
kukwepa kanuni ambazo zinawabana. Hali hii inatokana na kuwepo na 
zaidi ya mdhibiti mmoja katika sekta zenye kanuni tofauti bila kuwepo 
kwa mipaka inayoeleweka. 

 
Wakati wa ukaguzi wa kazi za Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii (SSRA), nimebaini kwamba Sheria No. 8 ya Udhibiti 
wa Mifuko ya Jamii ya mwaka 2008 inataja wadhibiti wawili wa sekta 
ya Hifadhi ya Jamii. Pamoja na mamlaka yenyewe kuwa na udhibiti wa 
mifuko, pia Benki Kuu imepewa nguvu ya udhibiti kwenye masuala ya 
usimamizi wa fedha za mifuko ikiwemo udhibiti wa akiba ya fedha, 
uangalizi wa uwekezaji na kutoa maamuzi ya kiuwekezaji ambazo zote 
ni kazi za msingi za mifuko ya hifadhi ya jamii. 

 
Uwepo wa wadhibiti wawili unaweza kusababisha muingiliano hasa 
kwenye usimamizi wa uwekezaji ambao ni eneo muhimu katika sekta 
husika. Hii inaweza kusababisha mifuko kuegemea kwenye mapungufu 
katika mfumo wa udhibiti ili kukwepa mahitaji ya udhibiti 
yanayowakabili. 
 
Pia, wadhibiti hao wawili wanaweza wasiwe na maono ya aina moja 
katika baadhi ya mambo yaliyopo kwenye kanuni zinazotawala sekta 
hii na hivyo kutoa nafasi kwa Taasisi zinazodhibitiwa kutumia mwanya 
unaoweza kutokana na kutokuelewana kwa wadhibiti hawa wawili na 
hivyo kutokea kwa viashiria vya kutotii mamlaka za udhibiti. 
 

8.8 Uwezekano wa Kuwepo kwa Muingiliano wa Kimaslahi kati ya Bodi 
 za Wakurugenzi za DAWASA na DAWASCO 
 Bodi ya wakurugenzi ni chombo kinachochukua majukumu ya 

kutambua maeneo yenye viashiria vya hatari katika taasisi, kutoa 
maamuzi na usimamizi wa uwekezaji, kutoa maamuzi katika masuala 
ya fedha na kutathmini ufanisi wa mipango ya kibiashara na makisio. 
Bodi pia zina jukumu la kuhakikisha mfumo kamili wa udhibiti wa 
ndani na kanuni za utawala bora zinafuatwa ili kuzingatia maslahi ya 
Taasisi zinazoisimamia. 

 
Katika mapitio ya miundo ya Bodi za Wakurugenzi ya DAWASA na 
DAWASCO kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2014 na ile ya Bodi ya 
DAWASCO katika kipindi cha kuanzia mwaka 2014/2015 ilibainika 
kwamba mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA ni mjumbe wa Bodi ya 



89 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

DAWASCO na Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASCO ni mjumbe wa Bodi ya 
DAWASA. 

 
Kwa kuzingatia kuwa DAWASCO wameingia mkataba wa utumiaji wa 
miundo mbinu ya DAWASA na kwamba kila upande una haki na wajibu 
wake ndani ya mkataba huo, hivyo kwa Mwenyekiti wa Bodi moja 
kuwa mjumbe katika Bodi nyingine kutazinyima Bodi hizo kujadili 
maslahi ya taasisi wanazozisimamia kama ilivyo katika mkataba au 
maslahi mengine ya kibiashara ambayo hayako kwenye mkataba kwa 
uhuru na uwazi. 

 
Naishauri mamlaka ya uteuzi, kuangalia uwezekano wa kurekebisha 
muundo wa wajumbe wa Bodi hizo kuondoa mgongano wa kimaslahi 
ambao unaweza kujitokeza kutokana na uhusiano uliopo ambapo 
wenyeviti wa Bodi za DAWASA na DAWASCO kuwa wajumbe wa bodi za 
DAWASCO na DAWASA. Badala yake Bodi hizo zitengeneze utaratibu 
wa mawasiliano ambapo wawakilishi wa Bodi za Wakurugenzi 
watajadili masuala ya maslahi ya pamoja kuepuka mgogoro wowote 
wa kimaslahi unaoweza kujitokeza.  

 
8.9 Kutokuwepo kwa Miongozo ya Bodi za Wakurugenzi  
 Miongozo ya Bodi hutoa maelekezo kwa Wajumbe wa Bodi juu ya 

utawala na mwelekeo wa Taasisi. Miongozo hutoa taratibu za 
uendeshaji na taarifa kuhusu muundo na utendaji wa wajumbe wa 
Bodi, kazi zao na wajibu wao. Miongozo hii pia hutoa miiko ya maadili, 
miiko ya utendaji kazi ikiwemo sera ya migongano ya kimaslahi, 
mahudhurio ya mikutano ya Bodi, taratibu za kutathmini utendaji kazi 
wa Bodi, taratibu za kutathmini utendaji kazi wa Maafisa Watendaji 
Wakuu wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, Maelezo kuhusu 
wajumbe wa Bodi, Kalenda ya Bodi pamoja na mpango kazi wa Bodi. 

 
Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ulibaini Bodi za 
Wakurugenzi ambazo hazina miongozo ya kusimamia shughuli zake. 
Taasisi hizo ni DAWASCO na Baraza la Ushauri kwa walaji EWURA 
(EWURA CCC). Kutokuwepo kwa miongozi ya Bodi kwaweza 
kusababisha kushindwa kwa bodi kutimiza wajibu wake ipasavyo. 

 
8.10 Kutokuwepo kwa Daftari la Viashiria Hatarishi  

Ili kuwa na utendaji kazi ulio bora, utawala bora, mpango mzuri wa 
udhibiti wa viashiria hatarishi wa taasisi unahitaji kuunda na kuwa na 
mchakato endelevu utakaosaidia utambuzi, tathmini na jinsi ya 
kushughulikia viashiria hatarishi kwa taasisi husika. 
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 Ili kuweza kuandaa mpango wa menejimenti ya viashiria vya hatari, ni 
muhimu kuandaa daftari la viashiria hatarishi litakalokusanya viashiria 
vya hatari vyenye athari kwa Taasisi. Daftari hili litatumika kama 
hifadhi kuu ya taarifa ya viashiria hatarishi na kuwezesha taarifa hizi 
kuchambuliwa, kuwekwa katika viwango stahiki na kuunganishwa na 
ngazi husika ya utawala wa Taasisi. 

 
Kazi muhimu ya daftari hili ni kuipa menejimenti, Bodi za 
Wakurugenzi au Mabaraza na wadau wengine taarifa muhimu kuhusu 
viashiria vya hatari vinavyoikabili Taasisi. Pia, huwapa wadau 
mtazamo kuhusu hali ya sasa ya kila kiashiria cha hatari kwa kila 
wakati. 

 
 Wakati wa ukaguzi wa udhibiti wa viashiria hatarishi nilibaini 

mapungufu kadhaa katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
ambayo ni pamoja na kutoidhinishwa na Baraza la Chuo kwa daftari la 
viashiria hatarishi katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), hivyo 
kulifanya daftari hilo kutokuwa nyaraka halali na Menejimenti 
kushindwa kulitumia. Hali hii yaweza kusababisha athari kwa Chuo hiki 
Kikuu.    

 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ambazo hazikuwa na daftari 
la viashiria hatarishi ni Chuo Kikuu cha Ardhi, Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA). Taasisi nyingine ni Shirika la 
Elimu Kibaha (KEC), Chuo Kikuu cha Afya Muhimbili (MUHAS) na Kituo 
cha Kansa cha Ocean Road (ORCI). 

 
8.11 Kukaimu Nyadhifa za Juu kwa Kipindi cha Muda Mrefu 

Viongozi wakuu au viongozi wandamizi katika taasisi ni timu ya watu 
walioshika nyadhifa za juu katika uongozi na wenye majukumu ya kila 
siku ya kuongoza Taasisi au shirika. 

 
Viongozi hawa wanashikilia nafasi za juu za kimaamuzi walizopewa na 
mamlaka husika ya uteuzi kama vile Bodi za Wakurugenzi au Waziri wa 
sekta husika. Hawa wote ni wawakilishi wa wanaomiliki kampuni au 
Shirika. 
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa baadhi ya nyadhifa za juu katika 
baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zilikuwa 
zikishikiliwa kwa kukaimishwa. 

 
Mfano wa nafasi iliyokaimishwa ni ya Meneja Mkuu wa Kitengo cha 
Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu (MSRU) ambapo nafasi hiyo ipo 
wazi tangu Octoba, 2012. Mamlaka ya uteuzi wa Meneja Mkuu ni 
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Waziri wa Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi. Nafasi nyingine 
zilizokaimishwa ni za Manaibu Waangalizi (Wardens) wenye dhamana 
ya „Dar es Salaam Marine Reserve‟ (DMRs) na „Tanga Coelacanth 
Marine Park‟ (TACMP). Hali hii inaathiri utendaji wa taasisi hiyo kwa 
kuwa maamuzi makubwa ya uendeshaji wa Shirika hayafanyiki kwa 
wakati. Pia, katika Shirika la Bima ya Afya (NHIF), nafasi ya 
Mkurugenzi Mkuu imekuwa wazi baada ya kustaafu kwa aliyekuwa 
Mkurugenzi Mkuu miaka miwili iliyopita. Tangu wakati huo Bodi 
ilimteua Kaimu Mkurugenzi Mkuu ikisubiri taratibu za ajira kukamilika. 
Hali hii ni kinyume na Aya Na. D.25 (3) ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma inayotaka nafasi wazi zisikaimiwe kwa zaidi ya miezi sita (6). 
 

8.12 Kuchelewa kusaini Mikataba na Bodi za Wakurugenzi 
Kifungu Na. 10 (2) (k) cha Sura ya 370 ya sheria ya Msajili wa Hazina 
ya mwaka 2002 pamoja na ile ya Mashirika ya Umma ya 1992 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2010 zinamtaka Msajili wa Hazina kutia saini 
mikataba ya makubaliano ya malengo baina yake na Bodi za 
Wakurugenzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. Mikataba 
hiyo ikiwa na nia ya kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu ya 
Bodi na kuinua mapato na uchumi wa nchi kwa ujumla. Kwa upande 
mwingine, mikataba na Bodi ya Wakurugenzi ni muhimu katika 
kuhakikisha kuwepo kwa vigezo vya kufuatilia uwajibikaji na utawala 
bora. Hali kadhalika, mikataba hii katika utawala bora ni muhimu ili 
kuinua uwajibikaji na utawala bora katika shirika ikiwa ni pamoja na 
kuweka nguzo za kulisimamia shirika na kuwapima wakurugenzi kwa 
utekelezaji wa majukumu yao. Katika ripoti zangu za miaka iliyopita, 
nilisisitiza utekelezaji wa pendekezo la kuzitaka bodi za wakurugenzi 
za mashirika kusaini mikataba ya kiutendaji ingawaje pendekezo hili 
bado halijatekelezwa katika mashirika mengi na taasisi nyinginezo. 
Ninatambua kuwepo kwa juhudi za serikali katika kutekeleza 
pendekezo langu kama inavyooneshwa katika waraka na. 1 wa Msajili 
wa Hazina wa tarehe 1 Januari, 2012 ukiyakumbusha mashirika 
kuzingatia sheria ya Msajili wa Hazina ya mwaka 2002 na barua yenye 
kumb. Na. CAN 114/572/01/8 ya tarehe 13 Februari, 2014.  
 
Pamoja na juhudi hizo bado tatizo la kutukuwepo mikataba baina ya 
Msajili wa Hazina na Bodi za Wakurugenzi limeendelea kuonekana 
katika mashirika na taasisi mbalimbali katika mwaka huu wa ukaguzi. 
Sehemu ambapo tatizo hili limeonekana ni Tume ya Ushindani (FCC), 
Bodi ya Kahawa Tanzania (TCB), Chuo cha Usafirishaji Tanzania (NIT) 
na Kampuni ya Madini Tanzania (STAMICO). Kukosekana kwa mikataba 
hii kunaifanya bodi za wakurugenzi kukosa vipimo vya ufanisi wa kazi 
na hivyo uwajibikaji kiujumla hauwezi kupimwa. Kwa hiyo, ninasisitiza 
kuwa Bodi za Wakurugenzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
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Umma ziongeze kasi katika kufuatilia na kuhakikisha zinaningatia 
Sheria ya Msajili wa Hazina. 
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SURA YA TISA 
 

HALI YA MADENI YA SERIKALI KWENYE MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII 
 
9.0  Utangulizi 

Tanzania ina Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ipatayo sita (6) ambayo 
imekuwa ikichangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa uchumi wa 
Taifa na maendeleo ya wanachama wake. Mifuko hiyo ni Mfuko wa 
Pensheni wa PPF, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma 
(PSPF), Mfuko wa Pensheni wa LAPF, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Mfuko wa 
Mafao ya Kustaafu wa GEPF. Mifuko hii inasimamiwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA). 
 
Hata hivyo, Mifuko hii imekuwa ikiathiriwa kwa kiasi kikubwa na 
mikopo ambayo hairejeshwi hasa ile iliyokopeshwa kwa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Taasisi zake. Baadhi ya mikopo 
hii haina mikataba ya kisheria wala dhamana ya Serikali. Hali hii 
inaiweka Mifuko ya Hifadhi ya Jamii katika hatari ya kupoteza mikopo 
hiyo, tozo na riba zake au kutokurejeshwa kwa wakati. 
 
Sura hii inaelezea hali ya madeni ya Serikali katika Mifuko ya Hifadhi 
za Jamii na athari zake kwa Mifuko hiyo na Serikali kwa ujumla. 
 

9.1  Uwekezaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii hutumia fursa mbalimbali katika kuwekeza 
fedha za michango ya wanachama kwa malengo ya kupata faida ili 
kuiwezesha kukua na kuwa na uhakika wa ulipaji mafao kwa wastaafu, 
kutoa huduma kwa wanachama na kumudu gharama za uendeshaji wa 
mifuko hiyo. Kwa Tanzania, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii imekua 
ikiwekeza katika maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutoa mikopo 
yenye riba kwa Serikali na Taasisi zake.  
 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ambayo imekuwa ikiwekeza ni pamoja na 
Mfuko wa Pensheni wa PPF, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Umma (PSPF), Mfuko wa Pensheni wa LAPF, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Mfuko wa 
Mafao ya Kustaafu wa GEPF. Pia, Mifuko ya Hifadhi za Jamii imekuwa 
ikiwekeza kwa kushirikiana na sekta binafsi kwa kufuata miongozo 
iliyowekwa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA).  
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9.2  Sera na Mwongozo wa Uwekezaji wa Fedha za Mifuko  
Kwa kuzingatia matakwa ya aya ya 3.12 ya sera ya Mifuko ya Jamii ya 
mwaka 2003, mwongozo wa uwekezaji wa fedha za Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii wa mwaka 2012, uliandaliwa. Mwongozo huu uliandaliwa kwa 
kuzingatia uhakika wa mapato ya uwekezaji na ukwasi kwa kuwa 
fedha za mifuko zimekuwa zikielekezwa kwenye maeneo ambayo 
hayana mwamko wa kiuchumi. Uwekezaji wa fedha za mifuko ni kazi 
isiyoepukika kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Kuendelea kwa mifuko 
hii na uboreshaji wa mafao ya mifuko kwa wanachama kunategemea 
sana mapato yanayotokana na uwekezaji. 
 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii imekua ikiwekeza katika maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutoa mikopo yenye riba kwa Serikali 
ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Pia, Serikali imekuwa 
ikidhamini Mashirika ya Umma yanayokopeshwa na Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii. Serikali imekuwa ikikopa fedha hizi kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli za maendeleo ya Taifa kwa ujumla. Hivyo, Serikali 
inawajibika kulipa mikopo yote ambayo imekopeshwa yenyewe na ile 
iliyotolewa kwa Taasisi/Mashirika iliyoyadhamini endapo Mashirika 
hayo yatashindwa kulipa. 
 

9.3 Deni la Serikali katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Ukusanyaji wa mikopo, tozo na pato la riba za mikopo ni muhimu kwa 
mifuko ili kuiwezesha kulipa mafao yanapohitajika, kumudu gharama 
za uendeshaji  wa mifuko, na kutumia fursa za uwekezaji 
zinazojitokeza ili kuziwekeza tena fedha hizo. 
 
Deni la Serikali kwa mifuko ya Hifadhi ya Jamii limekua likiongezeka 
kila mwaka bila kurejeshwa au kurejeshwa kwa kiasi kidogo sana. Kwa 
mujibu wa barua za uthibitisho kutoka kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 
hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2014 deni la Serikali kwa Mifuko lilifikia 
kiasi cha Shilingi za Kitanzania Trilioni 1.698 ambapo Shilingi za 
Kitanzania bilioni 975.048 zilipaswa ziwe zimekwishalipwa lakini bado 
hazijalipwa. 
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Jedwali 14: Deni la Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Kufikia Tarehe 30 Juni, 2014 

Mfuko wa 
Hifadhi ya 
Jamii  Jumla ya Deni (Sh.) 

 Kiasi ambacho 
kilitakiwa kiwe 
kimeshalipwa (Sh.)   

LAPF        173,231,417,845.00        94,655,371,891.00  

PSPF        460,995,168,878.82     251,942,767,372.27  

PPF        221,070,451,951.77        27,252,909,658.32  

NHIF        105,792,983,055.76   26,325,247,799.96 

NSSF        722,460,946,894.36  575,048,756,582.94 

GEPF          14,333,964,512.22  -  

Jumla    1,697,884,933,137.93 975,048,756,582.94  
 
Chanzo: Barua za uthibitisho za hali halisi za madeni hadi tarehe 30 Juni, 2014 
kutoka kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kufuatia barua ya CAG ya kuomba taarifa 

hizo.  
 

9.4 Ripoti ya Kikosi Kazi Juu ya Deni la Serikali katika Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii  
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) iliguswa na hali ya deni 
la Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Kamati ilikutana na 
Serikali pamoja na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili kujadili na kupata 
maelezo juu ya madeni haya na hatua za kuchukua kuhusiana na 
namna ya ulipwaji wa madeni haya. Takwimu za madeni haya kati ya 
Serikali na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii zilitofautiana kama 
ilivyoripotiwa katika aya ya 1.1.2 ya ripoti ya madeni ya Serikali 
kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, kwenye kikao cha PAC cha tarehe 
24 Oktoba, 2014. 

 
Kutokana na tofauti hizo za takwimu, kiliundwa kikosi kazi 
kilichojumuisha wadau mbalimbali kutoka Serikalini, Taasisi za 
Serikali/Mashirika ya Umma na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili kufanya 
usuluhisho wa taarifa hizo na kutoa taarifa sahihi za deni la Serikali 
katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Taarifa ya kikosi kazi hicho 
iliwasilishwa katika kikao cha Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC) cha tarehe 24 Oktoba, 2014. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
ilikubaliwa na wadau wote kuwa jumla ya deni la Serikali kwenye 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ni Shilingi za Kitanzania Trilioni 1.875 
ambapo kiasi cha Shilingi za Kitanzania Bilioni 937.865 kilitakiwa kiwe 
kimesharejeshwa katika Mifuko husika. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 
7 Machi, 2015, kiasi hicho cha fedha kilikuwa hakijarejeshwa kwenye 
Mifuko husika. 
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Jedwali 15: Deni la Serikali kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii hadi 
   tarehe 30 Septemba, 2014 

Mfuko wa 
Hifadhi ya 
Jamii Jumla ya Deni (Sh.) * 

Kiasi ambacho kilitakiwa 
kiwe kimeshalipwa (Sh.) * 

LAPF 173,231,417,845.00 94,655,371,891.00 

PSPF 478,564,986,495.99 273,422,154,530.03 

PPF 275,682,357,071.87 53,269,846,358.40 

NHIF 106,576,578,959.88 27,651,457,652.66 

NSSF 827,506,941,339.53 488,866,404,953.71 

GEPF 14,333,964,512.22 - 

Jumla 1,875,896,246,224.49 937,865,235,385.80 
Chanzo: Taarifa ya kikosi kazi iliyowasilishwa kwenye kikao cha kamati ya bunge ya 
hesabu za serikali (PAC) cha tarehe 24 oktoba, 2014 na kama inavyoonekana kwenye 
aya ya 2.7.1 ukurasa wa 34 wa ripoti namba TK/02 JAN.2015 ya PAC kwa mwaka wa 
fedha ulioshia tarehe 30 Juni, 2014 
 
* Jumla ya madeni na kiasi kilichopaswa kulipwa vinajumuisha deni lililokopwa, riba 
pamoja na adhabu. 

 
Kwa mujibu wa ripoti ya kikosi kazi na ripoti ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali namba TK/02 JAN.2015 ya mwaka unaoishia tarehe 
30 Juni, 2013, deni la Serikali la Shilingi za Kitanzania Trilioni 1.875 
halijajumuisha jumla ya Shilingi za Kitanzania Trilioni 7.1 ambalo ni 
deni la Serikali inalodaiwa na PSPF tangu mwaka 1999 ambapo PSPF 
iliwalipa mafao waastaafu ambao walikua hawachangii lakini 
wanatakiwa kulipwa mafao ya kustaafu kwa mujibu wa sheria. 
 

9.5 Mikopo Iliyotolewa kwa Serikali na Taasisi zake Bila Kusaini 
Mikataba  
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa baadhi ya mikopo ilitolewa kwa 
Serikali na Taasisi zake kwa makubaliano ya maongezi wakati 
mikataba ya kisheria ya mikopo hiyo na dhamana ya Serikali kwa 
mikopo ya taasisi hizo vikiwa bado havijakamilishwa. Kutokuwepo kwa 
mikataba ya kisheria na dhamana ya Serikali kwa mikopo hii, kunatia 
shaka juu ya uhakika wa ulipwaji au mipango ya ulipwaji wa madeni 
haya hali inayoathiri utendaji wa Mifuko. 
 
Ilibainika kuwa Mfuko wa LAPF ulikikopesha Chuo cha Serikali za Mitaa 
Hombolo jumla ya Shilingi za Kitanzania bilioni 36.185 kabla ya kusaini 
mkataba au kupata dhamana ya Serikali katika mkopo huo. Hali hii 
iliulazimu mfuko wa LAPF kufuta mapato ya riba za mkopo huo. Pia, 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ulitoa mkopo wa jumla ya 
Shilingi za Kitanzania bilioni 43.356 kwa Chuo Kikuu cha Dodoma kwa 
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ajili ya ujenzi wa kituo cha utabibu (awamu ya kwanza) kabla ya 
kuingia mkataba au kupata dhamana ya Serikali kwa mkopo huo. 
Mikopo hiyo imetolewa miaka mingi iliyopita. 
 

9.6 Athari za Kutorejeshwa kwa Mikopo 
Ucheleweshwaji wa ulipaji wa mikopo hii unaweza kuwa na madhara 
makubwa kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kiasi cha kuathiri uendeshaji 
wa mifuko na uwezo wa Mifuko kumudu kulipa/kukidhi mahitaji ya 
muda mfupi na mrefu ikiwa ni pamoja na kushindwa kulipa mafao kwa 
wanachama wanaostaafu. Pia fedha zilizokopeshwa kwa Serikali bila 
kurejeshwa zinainyima Mifuko ya Hifadhi ya Jamii fursa ya kuwekeza 
kwenye maeneo yenye faida zaidi na pengine zingeweza kuwekezwa 
sehemu nyingine ili kupata faida kubwa zaidi. Mikopo hii inakwamisha 
au kuathiri juhudi na wajibu wa Mifuko kufanya kazi zao ipasavyo.  
 
Kwa upande mwingine, mzigo wa madeni kwa Serikali unazidi 
kuongezeka kwa kuwa baadhi ya mikopo hii ina riba na tozo za adhabu 
za ucheleweshaji malipo. Ongezeko la riba na adhabu zinazotokana na 
mikopo lisingekuwepo laiti kama Serikali ingelipa madeni haya kwa 
wakati unaotakiwa. Lakini kwa mwenendo na hali hii ya kutolipa au 
kurejesha kwa kasi ndogo sana, kunaashiria kuwa deni hili 
litaongezeka huku likiathiri Serikali na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. 
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SURA YA KUMI 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU 

 
10.0  Utangulizi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa Mamlaka 
chini ya Kifungu Na. 29 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 ya kufanya ukaguzi maalumu au kwa kufuatia maombi ya 
mtu mwenye mamlaka, Taasisi, Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma.   
 
Kwa mujibu wa kifungu hicho cha sheria, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ilifanya jumla ya kaguzi maalumu tatu 
katika Bodi ya Pamba ya Tanzania (TCB), Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya (MBEUWSA) na Kampuni ya Mawasiliano ya 
Simu Tanzania (TTCL). 
 
Matokeo ya kaguzi hizi maalumu, yameanishwa kwa muhtasari katika 
ripoti hii, na matokeo ya kina yanapatikana katika ripoti husika 
ambazo hupatikana katika Mamlaka zilizoomba kaguzi hizo. Matokeo 
ya taarifa za kaguzi maalumu yanaainishwa kwa kifupi kama 
ifuatavyo:-  
 

10.1 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 
Ukaguzi huu maalumu umetokana na maombi yaliyotolewa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoka kwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika kupitia barua yenye 
Kumb. Na.CAB 65/138/01 ya tarehe 6 Juni, 2013 ikiniomba nifanye 
ukaguzi maalumu ili kubaini ukweli kuhusu tuhuma za matumizi 
mabaya ya fedha za ruzuku ya wakulima wa pamba iliyotolewa na 
Serikali katika mwaka wa fedha 2009/2010.  
 
Matokeo ya ukaguzi maalumu wa Bodi ya Pamba Tanzania yalikuwa 
kama ifuatavyo:- 
 
(a) Kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 166.45 kililipwa kama 
ruzuku na Bodi ya Pamba kwa baadhi ya makampuni yanayonunua 
pamba ikiwa ni zaidi ya kiasi kilichostahili kulipwa kwa kampuni hizo. 
Baadhi ya wanunuzi wa pamba walidai ruzuku zaidi ya kiasi 
kilichostahili. Malipo hayo yalifanyika bila kuhakikiwa na timu ya 
wakaguzi wa Bodi ya Pamba kinyume na taratibu. Baadhi ya malipo 
hayakuwa na saini za walioandaa malipo hayo na pia hayakuwa na 
saini za ofisa mwandamizi aliyepitia usahihi wake. Hali hii ilithibitisha 
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kuwepo kwa udhaifu mkubwa katika udhibiti wa ndani wa Bodi ya 
Pamba. 
 
(b) Wakati wa ukaguzi, wakaguzi walitembelea kampuni ya S & C 
Ginning Company Ltd ili kuhakiki kiasi ambacho mnunuzi (S & C 
Ginning Company Ltd) aliwalipa wakulima kutokana na ruzuku ya 
Shilingi za Kitanzania Milioni 237.99 alizopokea toka Bodi ya Pamba 
kwa mwaka wa fedha 2009/2010. Hata hivyo, zoezi hili 
halikuwezekana kwa sababu uongozi wa kampuni ulidai kwamba hati 
zote za malipo zilichukuliwa na Wakaguzi wa Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika. Uhakiki wa ziada ulifanyika baada ya ukaguzi huu 
maalumu na kubaini kwamba kati ya Shilingi za Kitanzania Milioni 
237.99, nyaraka zenye jumla ya Shilingi za Kitanzania Milioni 169.2 
zilionekana kuwa zimelipwa kwa wakulima wa pamba huku nyaraka 
zenye thamani ya Shilingi za Kitanzania Milioni 68.7 hazikupatika kwa 
ajili ya uhakikiwa. Kutokana na kukosekana kwa hati hizo, wakaguzi 
walishindwa kujiridhisha kama Kampuni ya S & C Ginning Company Ltd 
iliwalipa Wakulima wa Pamba kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 
68.7.  
 
(c) Ukaguzi ulibaini kwamba, makampuni mawili ya Badugu Ginning 
Company Limited na Vearrian (T) Limited ambayo yalipata ruzuku 
kutoka Bodi ya Pamba, yalifunga biashara baada ya msimu wa ununuzi 
wa pamba kwisha. Makampuni hayo yalifunga biashara yakiwa na 
ruzuku ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 105.8 ambazo 
hazikulipwa kwa wakulima.  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, wakulima waliopoteza stakabadhi zao za mauzo 
ya Pamba hawakulipwa fedha za ruzuku kwa kukosa vielelezo vya 
kuthibitisha mauzo yao ya pamba. Kampuni nne (4) ambazo ni Fresho 
Investment Co.Ltd, Gaki Investment Co.Ltd, Kahama Cotton Co.Ltd na 
Roko Investment zilikuwa bado hazijawalipa wakulima kiasi cha 
Shilingi za Kitanzania Milioni 104.68 ambao hawakuwa na stakabadhi 
za mauzo ya pamba. Fedha hizo hazikurudishwa Hazina kwa mujibu 
wa maelekezo ya Serikali.  
 
(d) Mjumbe mmoja wa Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Pamba 
alikuwa ni miongoni mwa wamiliki wa makampuni yanayonunua zao la 
pamba. Kutokana na umuhimu na majukumu ya Bodi ya Wakurugenzi 
katika kusimamia shughuli za Bodi ya Pamba, Mjumbe huyu kujihusisha 
na makampuni yanayonunua pamba kunaleta mgongano wa kimasilahi 
kati ya Bodi ya Pamba na kampuni hizo. 
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(e) Bodi ya Pamba ya Kanda ya Mwanza inawajibika moja kwa moja 
na utunzaji wa takwimu za ununuzi wa pamba toka kwa wanunuzi wa 
pamba. Baada ya kupitia mawasiliano kati ya Bodi ya Pamba Makao 
Makuu na Ofisi ya Kanda Mwanza, ilibainika kwamba  baadhi ya 
makabrasha yaliyopelekwa Makao Makuu kwa ajili ya madai ya ruzuku, 
hayakuwa yamepitiwa vizuri na maofisa waandamizi kwenye Ofisi za 
Kanda. Hivyo, makabrasha hayo yalikuwa na makosa na kulikuwa na 
uwezekano wa ubadhirifu wa mali ya Umma. 

 
10.2  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya (MBEUWSA)  

Ukaguzi maalumu ulifanyika kutokana na ombi la Mwenyekiti wa Bodi 
ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya kupitia barua 
yenye Kumb.Na.UWSA/MB/C/UM/16/66 ya tarehe 05 Aprili, 2013 
ikiomba ufanyike ukaguzi maalumu katika Mamlaka. Katika ukaguzi 
maalum wa MBEUWSA nilibaini yafuatayo:- 
 
(a) Katika kipindi cha mwaka 2010/11 na 2011/12 Mamlaka ilitumia 
kiasi cha jumla ya Shilingi za Kitanzania Milioni 554.6 kwa ununuzi wa 
mita na viungio vya kuzifungia. Katika manunuzi haya ukaguzi 
maalumu ulibaini kuwa Mamlaka haikuweka kumbukumbu sahihi 
kuonyesha jumla ya mita zilizonunuliwa, zilizofungwa kwa wateja na 
zilizokuwepo ghalani. Hali hii ilidhihirisha kuwa Mamlaka ina 
mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa ndani. 
 
(b) Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Mamlaka hukusanya mapato 
yake ya mauzo ya maji kwa kuwapelekea wateja Ankara za kila 
mwezi. Hata hivyo, wapo wateja 2,399 ambao hawajafungiwa mita 
lakini wanapata huduma za maji. Wateja hao huwa wanalipa kiwango 
maalum kwa kila mwezi (flat rate) baada ya kupelekewa Ankara. 
Katika Ankara hizo ambazo wateja hupelekewa kila mwezi Mamlaka 
inatoza tozo la huduma (service charge) kwa wateja wake wote.  
 
(c) Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa udhaifu katika udhibiti wa hati za 
madai ambapo kwa kipindi cha mwaka 2010 hadi 2012 hati zenye 
thamani ya jumla ya Shilingi za Kitanzania Milioni 155.3 hazikuingizwa 
kwenye mfumo wa kompyuta (quickbook accounting) unaotumiwa na 
Mamlaka. Hii ina maana kuwa Watumishi wasio waaminifu wameweza 
kufanya malipo yasiyokuwa na manufaa kwa Mamlaka nje ya mfumo 
wa komputa pasipo kujulikana. 
 

(d) MBEUWSA ilibainika kuwa na mgongano wa kimasilahi katika 
ununuzi uliyofanyika na Mamlaka ambapo kampuni ya Transportation 
Agricultural and Milling Services inayomilikiwa na Mkuu wa Kitengo 
cha Fedha cha Mamlaka, ilipewa zabuni za kutoa huduma kwa 
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Mamlaka yenye thamani ya Shilingi za Kitanzania 825,200 bila kufuata 
taratibu na Sheria ya Ununuzi wa Umma. 
  
(e) Mamlaka ilitoa ajira mpya katika kipindi cha mwaka 2010 na 
mwaka 2013 bila kufuata kanuni na taratibu za ajira za Mamlaka. 
Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa kati ya ajira mpya 62 ajira za 
watumishi 30 zilitangazwa kwa mujibu wa sheria lakini ajira za 
watumishi wengine 32 hazikutangazwa kinyume na matakwa ya sheria 
za ajira. Kati ya waajiriwa hao wapya, waajiriwa watano (5) ambao ni 
(Msimamizi wa Mita, Mhasibu wa Mapato, Afisa Mahusiano Msaidizi, 
Mhasibu na Mkaguzi Mwandamizi wa Ndani) walipewa mishahara 
mikubwa isiyoendana na nafasi zao za kazi. Pia, kulikuwa na waajiriwa 
wengine wapya walioajiriwa kwenye nafasi ambazo hazipo kwenye 
ikama (scheme of service) na katika muundo wa utawala (Organization 
Structure) wa Mamlaka. Ukaguzi maalumu ulibaini pia kuwa, 
msimamizi wa kitengo cha „„mitashop‟‟ aliajiriwa na Mamlaka bila 
kufanyiwa usaili na akapewa mshahara mkubwa kuliko mshahara 
uliopo kwenye Ikama (Scheme of service) ya Mamlaka (MBEUWSA).  
 
(f) Ukaguzi ulibaini kuwa wazabuni walikuwa wanaleta mita na 
kupokelewa na kitengo cha „mita shop‟ kabla ya kupokelewa kwanza 
ghalani ndipo zipelekwe „mita shop‟. Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka 
haifanyi zoezi la kuhesabu mita   (stock taking) jambo ambalo 
limesababisha kutokuwepo na taarifa sahihi za mita. 
  
(g)  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya (MBEUWSA) 
ilionekana kutokuzingatia kanuni za fedha za Mamlaka. Malipo 
yafuatayo yalifanyika yakiwa na mapungufu: 
 
Hati za malipo zenye thamani ya jumla ya Shilingi za Kitanzania 
Milioni 71.25 ziliandaliwa na Mamlaka pasipo kuonyesha kasma husika 
za malipo. Aidha, wakaguzi walibaini malipo yenye thamani ya Shilingi 
za Kitanzania Milioni 18.94 ambayo   hayakuidhinishwa na Wakuu wa 
Idara kinyume na kifungu Na.8.3.5 (e) cha Kanuni za Fedha za 
Mamlaka. Ilionekana pia kuwepo kwa malipo yaliyoidhinishwa na 
mlipwaji mwenyewe kinyume na kifungu Na.4.1.10 na 4.2.3(b) yenye 
thamani ya Shilingi za Kitanzania Milioni 10.5. 
 
Wakaguzi walibaini uwepo wa malipo ya umeme kwa TANESCO yenye 
thamani ya Shilingi za Kitanzania Milioni 28.25 yaliyolipwa kwa 
Mkurugenzi wa Mamlaka kinyume na kanuni za fedha za Mamlaka. 
Hata hivyo, wakaguzi hawakupewa stakabadhi ya malipo kutoka 
TANESCO ya kukiri kupokea fedha hizo. 
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Kulikuwepo na baadhi ya hati za malipo zisizogongwa mhuri wenye 
neno „PAID‟ kinyume na kifungu Na.8.3.12 cha Kanuni ya Fedha za 
Mamlaka na kiasi kilicholipwa kupitia hati hizo ni Shilingi za Kitanzania  
Milioni 382.7. Hali hiyo inaweza kupelekea malipo kufanyanyika zaidi 
ya mara moja kama hati hizo zitawasilishwa tena kwa malipo. 
Wakaguzi walibaini kuwa fedha zilizokuwa zinachukuliwa benki kwa 
ajili ya matumizi ya ofisi zilikuwa zinaandikwa jina la mfanyakazi wa 
Mamlaka badala ya kuandikwa jina la mlipwaji ambaye ni Mamlaka. 
Hii inaweza kusababisha Mamlaka kupoteza fedha zake kama 
mfanyakazi huyo hatakuwa mwaminifu. Malipo yenye thamani ya 
Shilingi za Kitanzania Milioni 110.1 yalichukuliwa kutoka benki kwa 
utaratibu huo. 
 
Wakaguzi walibaini kuwa Mamlaka ililipa fidia ya jumla ya Shilingi za 
Kitanzania Milioni 62.7 kwa wananchi ambao maeneo yao 
yalichukuliwa na Mamlaka kupitisha bomba kwa ajili ya Mradi wa Maji 
wa awamu ya pili. Baadhi ya malipo hayo ya Shilingi za Kitanzania 
Milioni 32.1 yalifanyika kwa njia ya fedha taslimu badala ya hundi 
kinyume na taratibu za Mamlaka. Tathmini ya maeneo yaliyoathirika 
kwa ajili ya mradi wa maji ilifanywa na kitengo cha Mahusiano ya 
Umma na Idara ya Ufundi ambavyo havina utaalam wa kufanya 
tathmini. Kwa hiyo, hakuna ushahidi kuwa fidia iliyolipwa ilikuwa 
sahihi. 
 
Pia, Mamlaka ilifanya malipo ya kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 
70.1 bila ya kuwepo kwa ankara za madai ili kuhakiki kama malipo 
hayo yalikuwa sahihi.  
 

10.3  Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) 
Ukaguzi maalumu wa TTCL ulifanyika kufuatia ombi la Wakurugenzi 
wa Bodi ya TTCL kutokana na tuhuma mbali mbali zilizotolewa juu ya 
kampuni hiyo. Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi huo maalum:- 
  
(a) Ukaguzi uligundua kwamba watumishi wa TTCL na Menejimenti 
ya TTCL walitegemea wakati wote kupata taarifa za fedha kutoka 
kwenye „„MS Excel‟‟ badala ya kutumia mfumo wa kutoa taarifa za 
fedha wa SunSystem uliowekwa na kampuni. Hali hii inaleta ugumu 
kuziamini taarifa za kampuni kwa kuwa kwa kiasi kikubwa zinaweza 
kuwa na makosa ambayo hayawezi kuonenakana na kurekebishwa kwa 
mara moja. 
 
(b)  Menejimenti ya TTCL hupitia na kuhakiki mifumo na taratibu 
mbalimbali katika idara za kampuni hiyo. Hata hivyo, iligundulika 
kuwa zoezi hili lilikuwa halifanyiki kwa ufanisi na ripoti zilikuwa 
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haziandaliwi kwa ukamilimilifu. Wakaguzi walibaini kuwa mameneja 
wa idara waligundua vihatarishi (risks) vikubwa kwenye biashara ya 
kampuni lakini hawakuweka mifumo madhubuti ya ndani ili kuweza 
kuzuia vihatarishi hivyo hata pale ambapo palikuwa na mifumo ya 
udhibiti wa ndani ufanisi wake haukusimamiwa ipasavyo.   

 
(c) Menejimenti ya TTCL haikutoa taarifa kwa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Kampuni kwenye masuala muhimu yaliyotakiwa kupelekwa kwenye 
Bodi hiyo kwa ushauri kwa ajili ya kupata kibali au kwa ajili ya 
kuidhinishwa kabla ya utekelezaji. Kwa mfano, wakati wa uboreshaji 
wa mfumo wa taarifa wa SunSystem Bodi haikupewa taarifa kuwa 
mfumo huo ulisimama na kushindwa kufanya kazi kwa kipindi cha 
miezi minne. 
 
(d) Menejimenti ya TTCL haikuwa makini katika kusimamia kazi na 
shughuli muhimu za kampuni kama vile kuendeleza mifumo ya 
mitandao kulisababisha kuwepo kwa kazi ambazo hazijakidhi viwango 
na kutopokelewa kwa huduma na vifaa mbalimbali. 
 
Kutokuwa makini na kukosekana kwa uangalizi mzuri wa Menejimenti 
ya TTCL kwenye shughuli za kampuni kulipelekea kuwepo kwa 
udanganyifu   kwenye maandalizi ya mishahara (payroll processing) 
ambapo mtumishi mmoja alikuwa anaanzisha maandalizi ya mishahara 
na kumaliza mchakato mzima wa kuandaa mishahara hadi kufikia 
hatua ya malipo bila kuwepo uangalizi na usimamizi wa kutosha.  
 
Mhasibu aliyekuwa anashughulikia mishahara toka mwezi Agosti 2007 
hadi mwezi Januari 2011 alipangiwa kazi nyingine kama Kaimu Meneja 
wa Uhasibu lakini aliendelea na kazi ya kuandaa mishahara kwa zaidi 
ya mwaka mmoja bila kuulizwa na menejimenti ya TTCL akiwepo 
Mtendaji Mkuu na Mkuu wa Idara ya Fedha (Chief Finance Officer) 
ambao walikuwa na jukumu la kusaini malipo ya mishahara ya 
watumishi wa TTCL.   
 
Katika kuandaa malipo ya mishahara, mtumishi huyo aliweza 
kujiongezea mshahara wake kupitia kwenye mfumo wa mishahara wa 
TTCL. Kutokana na nyaraka zilizokaguliwa zilidhihirisha kuwa jumla ya 
kiasi cha jumla ya Shilingi za Kitanzania Milioni 71.8 kililipwa kwenye 
akaunti zake binafsi za benki kukiwa na kiasi kilicholipwa zaidi ya 
mishahara yake ya kawaida. Udanganyifu huo wa kujiongezea 
mshahara uliwezekana kwa sababu mfumo wa kompyuta wa kuandaa 
mishahara haukuwa unahitaji kuidhinishwa na afisa mwingine kabla ya 
kulipa mishahara. Ilibainika pia, hakukuwa na uhakiki wa mara kwa 
mara katika mfumo huo wa mishahara ambapo ni kiashiria tosha kuwa 
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miamala yenye shaka inaweza kupita bila kubainika mapema na 
kirahisi.  
 
(e) Ukaguzi maalumu wa TTCL ulibaini kuwepo kwa ankara ya 
malipo namba INB80029 ya Shilingi za Kitanzania Milioni 99.48, 
ambayo yalilipwa mara mbili na TTCL kwa kampuni ya Adwest. 
Kampuni hii iliingia mkataba na TTCL wa kutoa huduma ya kusambaza 
nyaya (Optical fibre) na vifaa vyake (accessories) kwa ajili ya 
kuunganisha matawi mengine ya benki ya NMB na mtandao wa nyuzi 
„„fibre‟‟. Malipo ya mwanzo ya Shilingi za Kitanzania Milioni 99.48 ya 
ankara hiyo yalilipwa na TTCL tarehe 13 Aprili, 2012, na malipo ya pili 
ya kiasi hicho hicho yalifanyika kwa kampuni hiyo tarehe 7 Septemba, 
2012. Malipo hayo yaliyofanyika mara mbili yalifidiwa na Ankara 
zilizofuatia za kiasi cha Shilingi za Kitanzania Milioni 93.02 kutoka 
kampuni ya Adwest. Fidia hiyo ilifanyika miezi sita baada ya malipo ya 
mara ya pili kufanyika. Menejimenti ya TTCL haikuijulisha kampuni ya 
Adwest baada ya kubaini kosa hilo la malipo mara mbili kwa ankara 
moja. Hali hii inaashiria wazi kuwa kulikuwa na dalili ya udanganyifu 
kwa kulipa malipo hayo mara mbili. 
 
(f) Manunuzi ya magari 10 na Bajaji 30 
(i) Ununuzi wa Bajaji 
Kampuni ya Simu Tanzania Limited (TTCL) ilinunua bajaji 30. Ununuzi 
huu awali ulipendekezwa ufanyike kwa ushindani wa kimataifa  kwa 
gharama ya Shilingi za Kitanzania Milioni 156 na ikapitishwa na kikao 
cha Bodi ya Wakurugenzi wa TTCL cha Disemba 2011 kuwa bajaji hizo 
zitanunuliwa kwa mchakato wa manunuzi wa ushindani wa kimataifa. 
Hata hivyo, Bodi ya Zabuni ya TTCL ikatengua uamuzi huo na kutumia 
zabuni zuifu (restricted tendering) kinyume na maamuzi yaliyofanywa 
na Bodi ya Wakurugenzi walioidhinisha mchakato wa manunuzi wa 
ushindani wa kimataifa. Pia, ilibainika kuwa ubatilishwaji wa maamuzi 
ya Bodi ya Zabuni hayakupata ridhaa ya Bodi ya Wakurugenzi wa 
TTCL.  
 
Kati ya wazabuni wanne (4) waliopewa makabrasha ya zabuni ni 
mzabuni mmoja tu alirudisha majibu. Bodi ya zabuni hata hivyo 
iliamua kuendelea na mchakato huo kwa madai ya uharaka wa 
kukamilisha zabuni hiyo ya ununuzi wa bajaji. Hali hii ya manunuzi 
inaweza kuathiri uwezo wa kampuni (TTCL) kutokana na kutofaidika 
na ushindani wa bei katika manunuzi. 
 
(ii) Manunuzi ya Magari 10 aina ya Toyota   
TTCL iliingia mkataba na kampuni ya Toyota Tanzania kwa ajili ya 
ununuzi wa magari matano (pick ups) na mengine matano aina ya 
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„Station Wagon‟ kwa gharama ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.254. 
Maamuzi ya kuagiza magari hayo kupitia Toyota Tanzania bila kufanya 
ushindani na makampuni mengine yalifanywa na Bodi ya Wakurugenzi 
wa TTCL kwa kufuata mapendekezo kutoka kwa Menejimenti ya 
Kampuni ya TTCL. Taarifa ya Kamati ya tathimini ilionyesha kwamba 
baadhi ya vigezo vilivyowekwa havikuwa vimetimizwa na Toyota 
Tanzania kama vile rangi za magari kuwa ya „Lemmon chrome yellow‟. 
Pamoja na hayo, Toyota Tanzania haikukidhi kigezo cha uwezo wa 
namba ya abiria ndani ya gari na uthibitisho wa kutoka kwa 
mtengenezaji wa magari hayo. Ijapokuwa zabuni hii ilionekana kuwa 
na mapungufu yote hayo, Kamati ya Tathimini iliendelea kupendekeza 
kuwa zabuni hiyo ipewe Toyota Tanzania pamoja na kutokukidhi 
vigezo vingi vilivyoainishwa katika zabuni hiyo.  
 
(g) Usimamizi wa Matumizi ya Mafuta Usioridhisha 
Ukaguzi maalumu ulibaini kutokuwepo na umadhubuti katika vipimo 
vya mafuta kulikopelekea kutumika kwa „„dipstick‟‟ mbovu katika 
upimaji wa mafuta kwenye mapipa kulikopelekea upotevu wa lita 
1,900 sawa na Shilingi za Kitanzania 3,300,300 katika kituo cha 
Mwenge. Ukaguzi ulibaini kuwa, kanuni iliyotumika kubadilisha uniti 
(units) kwenda kwenye lita ilitiwa dosari (iliharibiwa) ili isitoe vipimo 
halisi vya mafuta yaliyokuwa kwenye mapipa. Vipimo vilionyesha 
kutokutoa uhalisia wa matumizi ya mafuta na kusababisha hasara ya 
lita 9,640. Katika kituo cha TTCL Singida kulionekana kuwepo kwa 
upotevu wa mafuta kiasi cha lita 4,065.40 zenye thamani ya Shilingi za 
Kitanzania 8,130,808, Tawi la HBU Zanzibar kulionekana kuwepo kwa 
hasara ya lita za mafuta 4,008 zilizokadiriwa kuwa na thamani ya 
Shilingi za Kitanzania 8,418,900. 
 
Mkoa wa Tanga ulianzisha kiwango cha matumizi ya mafuta kwa 
majenereta „„standby generators‟‟. Kiwango hicho kilizidishwa sana na 
kuisababishia kampuni ya TTCL kupata hasara ya lita 26,669.45 sawa 
na Shilingi za Kitanzania 53,338,900. Vituo vitatu vya kuongeza nishati 
(Power stations) vilikuwa vinafanya kazi zaidi ya muda wa kawaida na 
kiwango kilichowekwa cha matumizi ya mafuta hakikuwa cha kawaida 
hivyo kusababisha upotevu wa lita 1,284.35 za mafuta yenye thamani 
ya Shilingi za Kitanzania 2,632,918 kwa mwaka 2011. 
 
Ilibainika pia kuwa, magari mawili „„Ford Ranger‟‟ na „„Land Cruiser‟‟ 
yaliigharimu kampuni fedha nyingi za matengenezo zilizokadiriwa 
kuwa Shilingi za Kitanzania 9,505,021 kwa Ford Ranger na Shilingi za 
Kitanzania 7,343,500 kwa Toyota Land Cruiser kwa mwaka 2011. Hali 
hii ilionyesha kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa ndani wa 
kusimamia matumizi na safari za magari. Jumla ya lita 3,285 za 
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mafuta ya dizeli sawa na Shilingi za Kitanzania 6,570,000 yalibainika 
kutumika kujazwa kwenye magari matano bila taarifa ya Afisa 
msimamizi wa magari (Motor Transport Officer). Matumizi hayo 
hayakutolewa taarifa katika ripoti ya usimamizi wa safari na magari za 
mwaka 2011.   
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SURA YA KUMI NA MOJA 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

11.0  Mtazamo wa Jumla 
Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo ya masuala yaliyojadiliwa 
katika ripoti hii na ambayo yanahitaji kutazamwa na kufanyiwa kazi 
na Serikali, Bunge, Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma. Masuala yote yaliyomo katika ripoti 
hii ni ya ujumla na ambayo ni muhtasari wa ripoti zilizopelekwa 
kwenye Menejimenti za Mashirika na mambo mengine muhimu 
yaliyojitokeza ambayo Umma unapaswa kuyafahamu. 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa Mamlaka 
kupitia Kifungu Na. 12 cha Sheria Na.11 ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008 kutoa mapendekezo yatakayosaidia kuzuia au kupunguza 
matumizi ya fedha za umma yasiyo na tija, kuongeza ukusanyaji wa 
mapato, na kuondoa hasara ambazo zinasababishwa na uzembe, 
kutojali, wizi, ukosefu wa uaminifu, ubadhirifu na vitendo vya rushwa 
katika mali za umma ili kuboresha utoaji wa huduma kwa umma.  
 
Ripoti hii inajumuisha taarifa za fedha za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma ambazo zimeandaliwa kwa vipindi vilivyoishia 
tarehe 30 Septemba, 2013, 31 Disemba, 2013 na 30 Juni, 2014. Kwa 
kutumia mamlaka niliyopewa chini ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008, napenda kuhitimisha na kutoa mapendekezo 
kutokana na kaguzi zilizofanyika kama ifuatavyo; 
 

11.1 Mapendekezo Maalum 
 
11.1.1 Maoni ya Ukaguzi na Ripoti Zilizokamilika 

Nimefanikiwa kuhitimisha kaguzi za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma zipatazo 125 kati ya kaguzi 180 zilizotakiwa kukaguliwa na 
ambazo zipo chini ya mamlaka yangu ya ukaguzi. Mashirika matatu (3) 
hayakuwasilisha hesabu zake kwa ajili ya ukaguzi. Kaguzi 52 zilizobaki 
zilikuwa katika hatua mbalimbali za ukaguzi kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwemo kuchelewa kuwasilisha hesabu kwa ajili ya 
ukaguzi, Mashirika mengine kutoandaa vikao vya Bodi za wakurugenzi 
kwa wakati na kushindwa kwa baadhi ya wakaguliwa kujibu hoja za 
wakaguzi kwa wakati hali iliyopelekea pia ukaguzi kutokamilika kwa 
wakati. 
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Kwa ujumla, matokeo ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2013/2014 kwa 
kuzingatia idadi ya hati za ukaguzi zilizotolewa hayakubadilika sana 
ikilinganishwa na mwaka uliopita, isipokuwa kwa Mashirika manne (4) 
ambayo ni Chuo Kikuu cha Dodoma, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Same, Wakala wa Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chalinze yaliyopata hati 
zenye shaka ikilinganishwa na shirika moja (1) lililopata hati hiyo 
mwaka uliopita. Mashirika 105 (96%) yalipata hati inayoridhisha 
ikilinganishwa na Mashirika 92 (99%) ambayo yalipata hati 
inayoridhisha kwa mwaka uliopita. Mchanganuo wa misingi na aina za 
hati za ukaguzi yamejadiliwa kwenye sura ya pili (2) ya ripoti hii. 
 
Ninapendekeza kuwa Mamlaka husika, zihakikishe kwamba Bodi za 
Wakurugenzi zinateuliwa kwa wakati pindi muda wake unapokwisha, 
hatua za kinidhamu zinachukuliwa kwa Maafisa Watendaji Wakuu wote 
walioshindwa kuwasilisha hesabu kwa wakati na Serikali ichukue hatua 
za haraka kuyanusuru Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
ambazo zina hali mbaya kifedha. Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti 
kwenye Mashirika husika zinapaswa kuangalia njia mbadala za 
kuongeza vyanzo vya mapato ili kuziwezesha kujiendesha na 
kuhakikisha kuwa zinabana matumizi yake. 
 

11.1.2 Utekelezaji wa Mapendekezo wa Ripoti Zilizopita 
Katika ripoti zangu za miaka iliyopita, nilitoa mapendekezo ambayo 
yalihitaji kufanyiwa kazi na Serikali, Bunge, Bodi za Wakurugenzi wa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa ajili ya utekelezaji. 
Kuna baadhi ya mapendekezo yamefanyiwa kazi na mengine yapo 
kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji.  
 
Ofisi yangu ina jukumu la kuhakikisha kuwa mapendekezo 
yanayotolewa kwenye ripoti yanaleta tija katika Taifa. Lakini, jambo 
muhimu ambalo linaweza kuongeza motisha wa kazi katika ofisi yangu 
ni iwapo jitihada zinazofanywa na ofisi yangu zitatambulika na hatua 
za kutekeleza mapendekezo ya taarifa zangu zitachukuliwa. Ni 
jukumu la Serikali na wadau wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma kutambua umuhimu wa mapendekezo ninayoyatoa na kuja na 
mikakati ya utekelezaji kwa ajili ya kurekebisha mapungufu hayo. 
Ikumbukwe kwamba, mapendekezo yanayotolewa kwenye ripoti zangu 
za kila mwaka yanakusudia kuongeza ufanisi na kufuata njia bora na 
sahihi za kuendesha Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kwa ajili 
ya maendeleo ya Taifa.  
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Napenda kukiri kupokea majibu ya Serikali ya ripoti yangu iliyopita 
kupitia barua ya Mlipaji Mkuu wa Serikali yenye Kumb. 
Na.C/DE.85/229/01/72 ya tarehe 30 Agosti, 2014. Majibu 
niliyoyapokea kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali hayajitoshelezi 
kujibu mapendekezo yote niliyoyatoa katika taarifa yangu ya Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma ya mwaka 2012/2013. Kuna 
mapendekezo mengi ambayo hayajafanyiwa kazi na baadhi yako 
katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Naiomba Serikali kuingilia kati 
hasa kwa yale mapendekezo yanayohusiana na Utawala Bora kwa kuwa 
yasipotekelezwa, ndiyo chanzo cha matatizo kwani yanasababisha 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kutofikia malengo kutokana 
na muingiliano wa kimaslahi kati ya watendaji na waliopewa jukumu 
la usimamizi. 
 
Kuna mapendekezo yanayohusu Shirika husika la Umma na mengine ni 
ya jumla. Ninaomba Serikali kupitia Wizara Mama za Mashirika ya 
Umma na Taasisi Nyinginezo, Bunge, Kamati za Hesabu za Bunge, Ofisi 
ya Msajili wa Hazina na Bodi za Wakurugenzi kuhakikisha kuwa 
mapendekezo ambayo hayajafanyiwa kazi yanafanyiwa kazi ili 
kuongeza uwajibikaji na matumizi mazuri ya rasilimali za Taifa katika 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. 
 

11.1.3 Masuala Muhimu Ambayo Hayakutolewa Taarifa Katika Ripoti 
 ya Mwaka 2012/2013 
Nilibaini kuwa kulikuwa na madeni ya muda mrefu yanayodaiwa na 
Shirika la Posta Tanzania, Taasisi ya Teknolojia Dar es salaam na 
Shirika la Nyumba la Taifa ambayo yalikuwa hayajalipwa kwa kipindi 
kirefu na hivyo kuathiri hali ya kifedha ya Mashirika hayo. Kwa hiyo, 
napendekeza kwamba menejimenti ya mashirika husika zifanye juhudi 
za ziada kukusanya madeni ya muda mrefu ili kuzinusuru Taasisi hizo. 

 
 Pia, nilibaini ucheleweshwaji katika kuwasilisha michango ya kisheria 

kama PAYE, SDL na VAT kwa Shirika la Posta Tanzania. Kushindwa 
kulipa michango ya kisheria kwa wakati kunapelekea adhabu kwa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma. Hivyo ninapendekeza 
Menejimenti ya Shirika la Posta Tanzania itekeleze Sheria za Kodi kwa 
kujaza fomu za malipo ya kodi na kulipa michango ya kisheria kwa 
wakati kama Sheria ya Mapato ya mwaka 2004 na Sheria za Hifadhi za 
Jamii zinavyotaka.  

 
Ili kuepuka malimbikizo ya riba katika maeneo yaliyotengwa na 
Mamlaka ya Ukanda wa Uwekezaji Tanzania (EPZA) kwa ajili ya 
kujenga ukanda wa uwekezaji, napendekeza kwamba Menejimenti ya 
Mamlaka ikishirikiana na Wadau kuhakikisha malipo ya fidia 
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yanafanyika kwa wakati. Pia, Mamlaka iangalie athari za kulimbikiza 
riba na kuja na mikakati ya kuepuka hatari ya kutolipa fidia kwa 
wakati. 
 
Kwa mikopo iliyodhaminiwa na Serikali kwa asilimia 100 kupitia Wizara 
ya Fedha iliyotolewa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
takribani kiasi cha Shilingi za Kitanzania bilioni 351.872, Serikali 
inashauriwa kuhakikisha mikopo hii inarejeshwa. Kutorejeshwa kwa 
mikopo hii iliyodhaminiwa na Serikali kunauweka Mfuko kuwa katika 
hatari zaidi ya kupoteza fedha za wanachama na hivyo kuhatarisha 
uwezo wa kuhudumia wanachama na kuweza kuwekeza zaidi katika 
miradi mingine. 
 

11.1.4 Usimamizi wa Sheria ya Ununuzi na Mikataba 
Kuanzishwa kwa Sheria ya Ununuzi wa Umma Na.21 ya mwaka 2004 na 
Kanuni zake za mwaka 2005 pamoja na Sheria mpya ya Ununuzi wa 
Umma Na.7 ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 zinatoa 
miongozo ya kisheria inayoelekeza namna ambavyo ununuzi 
unavyopaswa kufanyika. Licha ya uwepo wa Sheria, baadhi ya 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma bado hazitekelezi Sheria za 
Ununuzi ya Umma na Kanuni zake ipasavyo. Kwa hiyo, ninaona kuna 
uelewa mdogo kwa baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
juu ya Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake.  
 
Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma umebaini 
kwamba shughuli za ununuzi katika baadhi ya Taasisi hazikufanyika 
kwa mujibu wa sheria. Ilibainika kwamba baadhi ya Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma hazikusimamia vyema mikataba ya 
ununuzi. Kwa ujumla Menejimenti za Mashirika na Taasisi Nyinginezo 
za Umma zinashauriwa kubadili miendendo juu ya usimamizi wa 
mikataba wanayoingia na wazabuni kutoka siku ya kwanza ya 
utekelezaji wake. Kwa kuzingatia muhtasari wa mambo yaliyojitokeza 
kwenye sura ya tano, Taasisi za Umma zinashauriwa kufanya kazi kwa 
ukaribu na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili kuhakikisha kuwa 
mikataba inahakikiwa kabla ya kutiwa saini. 
 
Wakuu wa Taasisi (CEOs), Vitengo vya Ununuzi (PMUs), Bodi za Zabuni, 
Kamati za Tathmini za Zabuni, na Watumiaji bidhaa au huduma ni 
vema wahakikishe wanatekeleza kikamilifu matakwa ya Sheria ya 
ununuzi hususani kwenye eneo la uaandaji na utekelezaji wa Mpango 
wa Manunuzi wa Mwaka (APP). Wakuu wa Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma wanapaswa kuhakikisha kuwa Vitengo vya 
Ununuzi na Bodi za Zabuni zinaundwa ipasavyo na kutimiza wajibu 
wao kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 
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Kuhusiana na utunzaji wa kumbukumbu za ununuzi, nashauri Vitengo 
vya Ununuzi katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
zihakikishe kunakuwepo na utunzaji mzuri wa nyaraka na 
kumbukumbu zinazohusiana na ununuzi. 
 
Kuhusiana na kuchelewa kukamilika kwa mikataba, nashauri 
Menejimenti za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma kuzingatia 
masharti yote yaliyomo kwenye mikataba husika na kuhakikisha 
adhabu zinatozwa kwa wakandarasi wote ambao hawatatimiza yale 
waliyokubaliana katika mkataba. Nashauri pia, Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma zijiepushe na njia zisizo sahihi wakati wa kufanya 
ununuzi wa Umma, mfano ununuzi wa chanzo kimoja na zabuni zuifu. 
Ununuzi kwa njia hizi yafanywe tu pale ambapo mazingira yanaruhusu 
kwa kuzingatia Kanuni Na. 159 ya Kanuni za Sheria za Ununuzi wa 
Umma za mwaka 2013 na pia thamani ya fedha katika manunuzi 
izingatiwe. 
 
Mamlaka ya Bandari Tanzania, Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania, 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania wanashauriwa kuimarisha vitengo vyao 
vya ununuzi ili viweze kutimiza wajibu wake wa kisheria wa 
kusimamia ununuzi kama Sheria ya Ununuzi wa Umma inavyotaka. 
 

11.1.5 Usimamizi wa Rasilimali 
Baada ya ukaguzi wa usimamizi wa mali za Mashirika na Taasisi 
Nyinginezo za Umma, yafuatayo ni mapendekezo ya ukaguzi; 
 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zihakikishe zinapanga vizuri 
na kufanya upembuzi yakinifu kabla ya kuanza miradi mbalimbali ya 
maendeleo ili kufahamu iwapo zitamudu gharama za mradi husika 
hivyo kuhakikisha miradi inakamilika kwa wakati.   Pia, Mashirika na 
Taasisi za Umma zinashauriwa kufanya ununuzi kulingana na uhitaji na 
kuepuka uhifadhi wa vifaa vingi kwenye maghala. Aidha, Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma zinapaswa kutumia vyema mali zake ili 
kuhakikisha zinafanya uzalishaji wenye tija. Kadhalika, mali zote 
zinazomilikiwa na Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zinapaswa 
kujumuishwa kwenye vitabu vya hesabu. Mashirika na Taasisi za Umma 
pia zinapaswa kuthaminisha mali zake kila baada ya miaka mitatu hadi 
mitano kama inavyotakiwa na viwango vya kimataifa vya uhasibu. Pia, 
kwa yale Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zenye kupangisha 
majengo yake, zihakikishe kuwa kodi ya pango inakusanywa kikamilifu 
na kwa wakati. 
 



112 
____________________________________________________________________________ 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2013/2014 
 

Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zinashauriwa kuweka 
mifumo thabiti katika usimamizi wa mafuta ya magari ili kupunguza 
gharama. Serikali kupitia Wizara ya Miundo Mbinu inapaswa kupeleka 
gari inalodaiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji au 
kurejeshe fedha zilizolipwa. 
 
Kuhusiana na tofauti iliyoonekana ya Shilingi za Kitanzania Bilioni 1.1 
baina ya Mfuko wa Huduma za Mawasiliano na Kampuni ya Mawasiliano 
Zanzibar, Serikali inapaswa kuingilia kati na kusimamia utatuzi wa 
tofauti hiyo ili kuepusha migogoro inayoweza kujitokeza. 
   
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma pia zinashauriwa kuendana 
na kasi ya mabadiliko ya teknolojia kwa kutumia njia za kielektroniki 
katika shughuli zake. Pia, Taasisi hizo zinashauriwa kuboresha sera 
zake za teknohama. 
  

11.1.6 Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Kama ilivyoelezewa kwenye sura ya saba, usimamizi bora wa rasilimali 
watu unaweza kusaidia Taasisi kufikia malengo ya kiutendaji 
iliyojiwekea kwa kuamsha ari ya kazi na wafanyakazi kuridhika na 
utendaji kazi katika ngazi zote.  
 
Ninapendekeza  tathmini ya utendaji kazi wa wafanyakazi wa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ifanyike kwa kuwa inatoa 
maoni juu ya utendaji wa wafanyakazi na kutambua maeneo ambayo 
yana udhaifu  kwa ajili ya kuyaboresha. Gharama za wafanyakazi 
zinapaswa kutambuliwa katika kipindi ambacho mfanyakazi anatakiwa 
kulipwa  badala ya kipindi ambacho atalipwa. Majalada ya 
wafanyakazi ni muhimu yakatunzwa vizuri yakiwa na nyaraka zote 
muhimu kama ilivyoainishwa kwenye  sera  na miongozo ya rasilimali 
watu. Pia,  ni muhimu Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
kuwasilisha makato ya kisheria ya michango ya wafanyakazi kwa 
wakati ili kuepuka adhabu na kutozwa riba. Serikali inapaswa kuridhia 
ajira za wafanyakazi wa ziada kujaza mahitaji yaliyopo kwenye Taasisi 
husika. 
  
Aidha, Uongozi wa Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Tanga  
unapaswa kuandaa mpango kwa kurithisha madaraka mpango ambao 
unapaswa kujumuishwa katika mpango mkakati wa biashara na 
mipango. Kanuni za watumishi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania ziboreshwe ili watumishi waliohudhuria mafunzo watoe 
maoni kutokana na mafunzo waliyoyapata.  
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11.1.7 Utawala Bora 
Kufuata misingi ya utawala bora ni muhimu kwa ajili ya kuweka 
mipaka kati ya vyombo vya uangalizi na viongozi wa Mashirika kwa 
lengo la kuweka utawala bora ili kufikia uwajibikaji, usawa na uwazi 
katika uendeshaji wa Mashirika. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini mapungufu kadhaa 
yanayohusiana na misingi ya utawala bora. Baadhi ya mapendekezo 
yalitekelezwa huku mapendekezo mengine yakiwa yamekuwa 
yakijirudia rudia kwa miaka kadhaa. Yafuatayo ni mapendekezo 
muhimu ambayo yanahitaji utekelezaji wa Serikali na uongozi wa 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma; 
 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zinapaswa kuhakikisha kuwa 
zina miongozo na taratibu zote za utendaji kazi ambazo zitatoa 
mwelekeo wa hatua za utendaji kazi kulingana na miongozo iliyopo. 
Mamlaka ya Uteuzi wa Bodi za Wakurugenzi inashauriwa kujumuisha 
wajumbe wenye sifa za uhasibu na fedha kwenye Bodi za Wakurugenzi 
ili kupata wajumbe wenye sifa hizo katika kamati za ukaguzi. 
 
Msajili wa Hazina kwa kushauriana na mamlaka husika za uteuzi wa 
Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Masoko la Kariakoo wanapaswa 
kuondoa mkanganyiko wa uteuzi wa Baraza la Ushauri la Shirika la 
Masoko la Kariako kwa kufuata sheria ya Masoko ya Kariakoo ya mwaka 
1974 (kama ilivyorekebishwa mwaka 1984). 
 
Mamlaka husika ihakikishe kuwa, Bodi za Wakurugenzi zinateuliwa 
mapema baada ya muda wake kuisha. Idadi ya wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Chalinze 
iundwe upya kulingana na Sheria iliyolianzisha Shirika hilo. Pia, 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ziwe na mpango mkakati wa 
ukaguzi na utambuzi wa viashiria vya hatari ulioandaliwa vizuri na pia 
pawepo na mpango kazi wa mwaka wa ukaguzi ulioandaliwa vizuri kwa 
ajili ya utekelezaji.  
 
Napendekeza pia kuwa, kamati za ukaguzi zikutane angalau kila robo 
mwaka au wakati wowote itakavyohitajika kwa mujibu wa sheria 
katika kusimamia shughuli za Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma. Msajili wa Hazina ni muhimu atoe mwongozo kwa Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma juu ya namna ya uanzishwaji na ufanyaji 
kazi wa kamati za ukaguzi. 
 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma zinatakiwa kuandaa 
miongozo itakayosimamia shughuli za Bodi za Wakurugenzi. Mamlaka 
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ya Udhibiti wa Hifadhi za Jamii (SSRA) ifanye majadiliano na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) na wadau wengine kutatua uwezekanano wa 
muingiliano wa kiudhibiti unaoweza kusababishwa na mapungufu 
yanayoweza kujitokeza. Pia ninashauri, mamlaka ya uteuzi ya Bodi za 
Wakurugenzi wa DAWASCO na DAWASA kuepuka kuteua mwenyekiti wa 
bodi moja kuwa mjumbe wa bodi nyingine za wakurugenzi. 

 
Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma ni muhimu kuhakikisha zina 
idadi ya kutosha ya wakaguzi wa ndani ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi na kwa wakati. Menejimenti za Mashirika 
na Taasisi Nyinginezo za Umma kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi 
wa ndani kwa wakati. Pia, ziandae daftari la viashiria vya hatari 
ambalo ni hifadhi kuu ya viashiria hivyo.  

 
Mamlaka husika za uteuzi zikishirikiana na Bodi za Wakurugenzi 
zihakikishe kuwa nafasi zote za juu za uongozi zinazokaimiwa 
zinajazwa. Pia, Mashirika hayo yahakikishe yanaandaa mikataba ya 
utendaji kazi kati ya Msajili wa Hazina na Bodi za Wakurugenzi kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu yao. 
 

11.1.8 Hali ya Madeni ya Serikali katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inashauriwa kuyapa 
kipaumbele na kuyalipa madeni inayodaiwa na Mifuko ya Hifadhi ya 
jamii ili kuinusuru mifuko hiyo kupoteza fedha hizo. 
 
Ni muhimu kwa mifuko na Serikali kuzingatia na kufuata mwongozo wa 
uwekezaji wa fedha za mifuko ambao pamoja na mambo mengine 
unatoa ukomo wa aina za mali ambazo mifuko inaweza kuwekeza. Pia, 
mwongozo huu unalenga kulinda maslahi ya wanachama wa mfuko kwa 
kuelekeza uwekezaji katika sehemu salama na zenye tija bila kuacha 
mantiki ya uchumi mseto na vigezo vya ushirikishwaji jamii kiuchumi 
na kuhakikisha kwamba kuna rasilimali za kutosha kukidhi madeni. 

 
Serikali na mifuko ya hifadhi ya jamii inashauriwa kuharakisha 
mchakato wa makubaliano ili kukamilisha mikataba na dhamana za 
Serikali kwa mikopo yote iliyotolewa kwa Serikali na Taasisi zake 
ambayo haina mikataba wala dhamana ya Serikali. 
 

11.1.9 Matokeo ya Ukaguzi Maalumu 
Mapendekezo yafuatayo niliyoyatoa kufuatia matokeo ya kaguzi 
maalumu zilizofanyika kwa mwaka huu;  
 
Hatua za kisheria nna kinidhamu zichukuliwe na Bodi ya Pamba 
Tanzania (TCB) dhidi ya watumishi wake wote waliohusika katika 
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kuandaa na kulipa malipo ya Shilingi za Kitanzania 166,446,320 
yaliyokuwa ni zaidi ya malipo yaliyotakiwa kulipwa kama ruzuku kwa 
wakulima.  TCB inatakiwa kuhakikisha kwamba kiasi cha ruzuku cha 
Shilingi za Kitanzania 105,823,760 ambacho hakikulipwa kwa wakulima 
wa pamba na Kampuni za Badugu Ginning Company LTD na Vearrian 
(T) zilizofunga biashara zirejeshwe TCB na hatua za kisheria 
zichukuliwe mara moja dhidi ya wamiliki wa kampuni hizo. 
 
Bodi ya Pamba Tanzania ihakikishe kuwa, kiasi cha Shilingi za 
Kitanzania 104,680,350 kilichoshikiliwa na kampuni za Fresho 
Investment CO. Ltd, Gaki Investment Co. Ltd, Kahama Cotton Co. Ltd 
na Roko Investment Co. Ltd kama malipo ya ruzuku  kimerudishwa 
Hazina mara moja kupitia Bodi ya Pamba Tanzania.  
 
Menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(MBEUWSA) inatakiwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye 
malipo na kuhakikisha kuwa malipo yote yanayofanyika yanazingatia 
taratibu na kanuni za fedha za Mamlaka. Bodi ya Wakurugenzi wa 
Mamlaka wahakikishe kuwa malipo yote yanayofanyika yanakuwa ni 
kwa ajili ya huduma zilizotolewa kwa Mamlaka au vifaa 
vilivyonunuliwa na Mamlaka.  Watumishi wote walioajiriwa na 
Mamlaka bila kufuata sheria na taratibu za ajira, mikataba ya ajira 
hizo isitishwe na hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya wote 
waliohusika katika utaratibu wa kutoa ajira hizo bila kuzingatia sheria. 
Kiasi chote cha mishahara kilicholipwa isivyo halali kirejeshwe mara 
moja. 
 
Menejimenti ya Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) ifikirie kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa watumishi wote ambao ripoti hii imeainisha 
kuwa wamehusika katika kuisababishia kampuni hasara ya upotevu wa 
fedha. Wakurugenzi wa Bodi ya TTCL wanatakiwa kutoa mwongozo wa 
uadilifu na kutekeleza sheria za kukomesha udanganyifu.  TTCL 
ihakikishe inafanya ukaguzi endelevu na usimamizi mzuri wa miamala 
inayofanyika katika mfumo wa hesabu wa Sunsystem, ili kudhibiti wizi 
kama uliofanyika kwenye mfumo wa uandaaji wa Mishahara. 
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Kiambatanisho cha I:Makampuni ya Ukaguzi Yaliyofanya Kazi ya Ukaguzi 
      kwa Niaba ya Ofisi Yangu kwa Mwaka 2013/2014 

Na. Jina la Kampuni 

1.  ABA Alliance 

2.  ABS Consultants 

3.  Adolph Associates 

4.  AMAS Associates 

5.  AUDITAX International 

6.  Baas Associates & EVK Certified Auditors 

7.  Baker Tilly DGP & Co 

8.  BDO 

9.  BM Associates 

10.  Claritas International 

11.  Cooperatives Audit and Supervision Corporation (COASCO) 

12.  Crown Audit, Tax, Business Consultants 

13.  Deloitte 

14.  Demus Associates 

15.  Diamond Financial Services & TEG Consultancy 

16.  E.K. MANGESHO & COMPANY 

17.  Elite Financial Managers 

18.  Ernst & Young 

19.  Financial Consultants & Services 
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20.  Global Finance and Business Solutions 

21.  Hekima Associates 

22.  HLB Mekonsult 

23.  INNOVEX 

24.  ISM Consultants 

25.  Kepler Associates 

26.  KPMG 

27.  Laki Associates 

28.  Martec & Co 

29.  Matsab and Company 

30.  MGK Consult 

31.  MM Micro Business Consultants 

32.  Murl – AATEC Associates 

33.  Ngowi & Company 

34.  Organization & Efficiency Consultants (OREFCO) 

35.  Paul Clem & Associates 

36.  Philip & Co 

37.  PIMA Associates 

38.  PKF Accountants & Business Advisers 

39.  PMCG 

40.  Probs Associate 
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41.  PWC 

42.  Quintex Financial Services 

43.  R & S Associates 

44.  Reliable Consultants 

45.  RS AND Partners 

46.  RSM Ashvir 

47.  SBC Consultancy Services 

48.  SHEBRILA & C0 

49.  TAB Consult 

50.  TAC Associates 

51.  TAG Systems Associates 

52.  TAX Pro & Associates 

53.  Trion & Co 

54.  VA Business Assurance Service 

55.  Wiscon Associates 

56.  Y. H. Malundo & Company 
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Kiambatisho Cha II: Hali Halisi ya Ukaguzi 

Na. Majina ya Mashirika 

ya Umma 

Hesabu 

Zimepok

elewa 

Ukaguzi 

Unae-

ndelea 

Kuhakiki 

Ubora wa 

Ripoti 

Ripoti 

zilizokam

ilika 

lakini 

hazina 

Bodi ya 

wakuruge

nzi 

Hesabu 

Zinasubi

ri 

Kupiti-

shwa na 

Bodi ya 

Wakuru

genzi 

Ripoti 

Zilizoka

milika  

A Taasisi za Fedha, Mifuko ya Pensheni na Mashirika Mengineyo 

1. Benki Kuu ya Tanzania 

(BOT) 

Ndiyo     Ndiyo 

2. Mfuko wa Pensheni wa PPF Ndiyo     Ndiyo 

3. Benki ya Posta Tanzania 

(TPB) 

Ndiyo     Ndiyo 

4. Benki ya Rasilimali 

Tanzania (TIB) 

Ndiyo     Ndiyo 

5. Kampuni ya Maendeleo ya 

Uwanja wa Ndege wa 

Kilimanjaro (KADCO) 

Ndiyo     Ndiyo 

6. Benki ya Wanawake 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

7. Kampuni ya Uwekezaji  ya 

NHC/PPF  

Ndiyo     Ndiyo 

8. Shirika la Nyumba la Taifa Ndiyo     Ndiyo 

9. Kampuni ya Ubungo Plaza Ndiyo     Ndiyo 

10. Taasisi ya Benjamin William 

Mkapa 

Ndiyo     Ndiyo 

11. Kitengo cha Hifadhi za 

Bahari na Maeneo Tengefu 

(MPRU) 

Ndiyo     Ndiyo 

12. Soko la Hisa Dar es salaam 

(DSE) 

Ndiyo     Ndiyo 

13. Mamlaka ya Elimu Tanzania 

(TEA) 

Ndiyo     Ndiyo 

14. Mamlaka ya Masoko ya 

Mitaji na Dhamana (CMSA) 

Ndiyo     Ndiyo 

15. Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC) 

Ndiyo     Ndiyo 
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16. Hospitali ya Taifa ya 

Muhimbili. 

Ndiyo     Ndiyo 

17. Bodi ya Bima ya Amana Ndiyo     Ndiyo 

18. Mfuko wa Mafao ya 

Kustaafu wa GEPF  

Ndiyo     Ndiyo 

19. Kampuni ya Mbolea 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

20. Shirika la Maendeleo la 

Taifa (NDC) 

Ndiyo     Ndiyo 

21. Mfuko wa Pensheni wa 

LAPF 

Ndiyo     Ndiyo 

22. Hifadhi za Taifa za 

Tanzania (TANAPA) 

Ndiyo   Ndiyo   

23. Kampuni Hodhi ya 

Rasilimali za Reli (RAHCO) 

Ndiyo     Ndiyo 

24. Kampuni ya Magazeti ya 

Serikali (TSN) 

Ndiyo     Ndiyo 

25. Shirika la Masoko ya 

Kariakoo 

Ndiyo   Ndiyo   

26. Shirika la Madini la Taifa 

(STAMICO) 

Ndiyo     Ndiyo 

27. Mfuko wa Pensheni wa 

Watumishi wa Umma 

Ndiyo     Ndiyo 

28. Shirika la Uhandisi na 

Usanifu wa Mitambo 

Tanzania (TEMDO) 

Ndiyo   Ndiyo   

29. Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya (NHIF) 

Ndiyo     Ndiyo 

30. Shirika la Maendeleo ya 

Viwanda Vidogo Vidogo 

(SIDO) 

Ndiyo  Ndiyo    

31. Mamlaka ya Vitambulisho 

vya Taifa (NIDA) 

Ndiyo    Ndiyo  

32. Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

(NBS) 

Ndiyo  Ndiyo    

33. Shirika Hodhi la Rasilimali 

za Mashirika ya Umma 

(CHC) 

Ndiyo  Ndiyo    

34. Kampuni ya Ranchi za Taifa Ndiyo  Ndiyo    
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(NARCO) 

35. Shirika la Posta Tanzania 

(TPC) 

Ndiyo  Ndiyo    

36. Benki ya Twiga (TBCL) Ndiyo Ndiyo     

37. Shirika la Bima la Taifa 

(NIC) 

Ndiyo Ndiyo     

38 Dhamana ya Uwekezaji 

Tanzania - Huduma za 

Kifedha (UTT- MFI) 

Ndiyo Ndiyo     

39. Dhamana ya Uwekezaji 

Tanzania - Usimamizi wa 

Rasilimali za Uwekezaji na 

Huduma kwa Wawekezaji  

(UTT-AMIS) 

Ndiyo  Ndiyo    

40. Dhamana ya Uwekezaji 

Tanzania - Miradi na 

Miundombinu (UTT-PID) 

Ndiyo  Ndiyo    

41. Bohari ya Dawa (MSD) Ndiyo Ndiyo     

42. Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

ya Jamii  (NSSF) 

Ndiyo Ndiyo     

43. Shirika la Utangazaji  

Tanzania(TBC) 

Ndiyo Ndiyo     

44. Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania (TPDC) 

Ndiyo Ndiyo     

45. Mamlaka ya Ukanda wa 

Uwekezaji Tanzania(EPZA) 

Ndiyo  Ndiyo    

46. Chama cha Ukaguzi na 

Usimamizi wa Vyama vya 

Ushirika 

Ndiyo  Ndiyo    

47. Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro (NCAA) 

Ndiyo    Ndiyo  

48. Kampuni ya Nyumba za 

Watumishi wa Umma (WHC) 

Ndiyo  Ndiyo    

49 Mamlaka ya Bandari 

Tanzania (TPA) 

Ndiyo    Ndiyo  

        

B. Bodi, Mabaraza, Kamisheni na Mamlaka za udhibiti na Usimamizi 

1. Bodi ya Usajili wa Wabunifu 

Majengo na Wakadiriaji 

Ndiyo     Ndiyo 
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Majenzi 

2. Baraza la Kiswahili la Taifa Ndiyo     Ndiyo 

3. Mamlaka ya Ustawishaji 

Makao Mkuu 

Ndiyo Ndiyo     

4. Bodi ya Usajili wa 

Makandarasi 

Ndiyo       Ndiyo 

5. Chama cha Hakimiliki 

Tanzania 

Ndiyo    Ndiyo  

6. Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi 

Ndiyo     Ndiyo 

7. Tume ya Ushindani(FCC) Ndiyo    Ndiyo  

8. Baraza la Ushindani (FCT) Ndiyo Ndiyo     

9. Bodi ya Michezo ya 

kubahatisha Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

10. Bodi ya mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Ndiyo Ndiyo     

11. Baraza la Sanaa Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

12. Bodi ya Taifa ya Wahasibu 

na Wakaguzi wa Hesabu 

Ndiyo     Ndiyo 

13. Baraza La Ujenzi la Taifa Ndiyo   Ndiyo   

14. Baraza la Elimu ya Ufundi 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

15. Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi 

Ndiyo     Ndiyo 

16. Baraza la Taifa la Mazingira Ndiyo    Ndiyo  

17. Baraza la Mitihani Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

18. Tume ya Taifa ya Mipango 

ya Ardhi 

Ndiyo  Ndiyo    

19. Makumbusho ya Taifa Ndiyo   Ndiyo   

20. Baraza la Michezo Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

21. Bodi ya Wataalam wa 

Manunuzi naUgavi 

Ndiyo     Ndiyo 

22. Mamlaka ya Rufaa za 

Zabuni (PPAA) 

Ndiyo    Ndiyo  
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23. Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma 

Ndiyo     Ndiyo 

24. Mamlaka ya Maendeleo ya 

Bonde la Rufiji 

Ndiyo  Ndiyo    

25. Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mifuko ya kijamii  

Ndiyo     Ndiyo 

26. Bodi ya Sukari Tanzania Ndiyo   Ndiyo   

27. Mamlaka ya Udhibiti wa 

Usafiri wa Nchi Kavu na 

Majini 

Ndiyo     Ndiyo 

28. Baranza la ushauri la 

Watumia Huduma wa 

Mamlaka ya Udhibiti wa 

Usafiri Majini na Nchi Kavu  

Ndiyo    Ndiyo  

29. Tume ya Nguvu za Atomiki 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

30. Shirika la Viwango la 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

31. Bodi ya Korosho  Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

32. Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mengine 

Ndiyo    Ndiyo  

33. Mamlaka ya usafiri wa Anga 

Tanzania (TCAA) 

Ndiyo     Ndiyo 

34. Bodi ya Kahawa Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

35. Tume ya Sayansi na 

Teknolojia Tanzania 

Ndiyo    Ndiyo  

36. Mamlaka ya Udhibiti 

Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) 

Ndiyo     Ndiyo 

37. Bodi ya Pamba Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

38. Bodi ya Maziwa Tanzania Ndiyo    Ndiyo  

39. Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

40. Mamlaka ya Chakula na 

Dawa Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

41. Kituo Cha Lishe na Chakula 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

42. Mamlaka ya Usimamizi wa Ndiyo     Ndiyo 
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Bima Tanzania 

43. Bodi ya Nyama Tanzania Ndiyo Ndiyo     

44. Baraza la Taifa la Biashara  Ndiyo     Ndiyo 

45. Bodi ya Pareto Tanzania Ndiyo Ndiyo     

46. Bodi ya Katani Tanzania Ndiyo   Ndiyo   

47. Wakala wa Maendeleo ya 

Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

48. Bodi ya Tumbaku Tanzania Ndiyo    Ndiyo  

49. Bodi ya Utalii Tanzania Ndiyo  Ndiyo    

50. Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara 

Ndiyo Ndiyo     

51. Bodi ya Usajili wa Maghala 

Tanzania 

Ndiyo    Ndiyo  

52. Bodi ya Rufaa za Kodi 

(TRAB) 

Ndiyo    Ndiyo  

53. Baraza la Rufaa za Kodi 

(TRAT) 

Ndiyo    Ndiyo  

54. Bodi ya Chai Tanzania Ndiyo     Ndiyo 

55. Mfuko wa Huduma za 

Mawasiliano kwa Wote 

(UCSAF) 

Ndiyo     Ndiyo 

        

C Vyuo vya Elimu ya Juu, Tafiti na Mafunzo 

1. Chuo cha Usimamizi wa 

Fedha 

Ndiyo     Ndiyo 

2. Chuo Kikuu cha Mzumbe Ndiyo     Ndiyo 

3. Chuo Kikuu cha Ardhi Ndiyo     Ndiyo 

4. Chuo cha mabaharia cha 

Dar-es-salaam 

Ndiyo     Ndiyo 

5. Chuo Kikuu cha Elimu Dar 

es Salaam (DUCE) 

Ndiyo     Ndiyo 

6. Chuo cha Usafirishaji (NIT) Ndiyo     Ndiyo 

7. Taasisi ya Ustawi wa Jamii 

(ISW) 

Ndiyo     Ndiyo 
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8. Taasisi ya Elimu Tanzania 

(TIE) 

Ndiyo     Ndiyo 

9. Shirika la Tija la Taifa (NIP) Ndiyo    Ndiyo  

10. Chuo cha Wanyama Pori 

(MWEKA) 

Ndiyo     Ndiyo 

11. Kituo cha Zana za Kilimo na 

Ufundi Kijijini (CARMATEC) 

Ndiyo   Ndiyo   

12. Chuo Cha Elimu ya Biashara Ndiyo     Ndiyo 

13. Taasisi ya Utafiti wa  

Viuatilifu vya Kudhibiti 

Visumbufu katika Ukanda 

wa Tropiki.  

Ndiyo     Ndiyo 

14. Shirika la Elimu Kibaha Ndiyo   Ndiyo   

15. Chuo cha Uhasibu Arusha Ndiyo    Ndiyo  

16. Taasisi ya Utafiti wa Misitu 

Tanzania. 

Ndiyo   Ndiyo   

17. Chuo Kikuu cha Dodoma Ndiyo     Ndiyo 

18. Taasisi ya Elimu ya Watu 

Wazima 

Ndiyo     Ndiyo 

19. Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 

Tanzania 

Ndiyo     Ndiyo 

20. Taasisi ya Utafiti ya 

Wanyama Pori Tanzania 

Ndiyo    Ndiyo  

21. Taasisi ya Saratani Ocean 

Road 

Ndiyo     Ndiyo 

22. Chuo cha Mipango na  

Maendeleo Vijijini 

Ndiyo   Ndiyo   

23. Chuo Cha Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere 

Ndiyo     Ndiyo 

24. Chuo cha Diplomasia Ndiyo     Ndiyo 

25. Shirika la Utafiti na 

Maendeleo ya Viwanda 

Tanzania (TIRDO 

Ndiyo   Ndiyo   

26. Chuo cha Ufundi Arusha  Ndiyo     Ndiyo 

27. Chuo Kikuu cha 

Sokoine(SUA) 

Ndiyo    Ndiyo  

28. Mamlaka ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Ndiyo     Ndiyo 
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Tanzania (VETA) 

29. Chuo cha Ushirika na 

Biashara Moshi 

Ndiyo     Ndiyo 

30. Tume ya Vyuo Vikuu 

Tanzania(TCU) 

Ndiyo     Ndiyo 

31. Taasisi ya Mifupa Muhimbili 

(MOI) 

Ndiyo   Ndiyo   

32. Taasisi ya Teknolojia Dar es 

salaam 

Ndiyo     Ndiyo 

33. Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu(NIMR) 

Ndiyo  Ndiyo    

34. Chuo Kikuu Cha Elimu cha 

Mkwawa 

Ndiyo  Ndiyo    

35. Chuo Kikuu cha Afya na 

Sayansi Shirikishi Muhimbili 

(MUHAS) 

Ndiyo     Ndiyo 

36. Chuo Kikuu Huria cha 

Tanzania (OUT) 

Ndiyo  Ndiyo    

37. Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam 

Ndiyo Ndiyo     

38. Chuo cha Taifa cha Utalii Ndiyo Ndiyo     

39. Chuo cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya 

Ndiyo Ndiyo     

40. Taasisi ya Taifa ya Sukari Ndiyo Ndiyo     

        

D Mashirika ya Kutoa Huduma 

1. Kampuni ya Simu Tanzania 

(TTCL) 

Ndiyo     Ndiyo 

2. Shirika la Ugavi wa Umeme 

Tanzania  (TANESCO) 

Ndiyo     Ndiyo 

3. Shirika la Ndege la 

Tanzania (ATCL) 

Hapana      

4. Shirika la Reli Tanzania 

(TRL) 

Hapana      

5. Bodi ya Huduma za 

Maktaba  Tanzania 

Ndiyo   Ndiyo     

http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/wiki/Chuo_Kikuu_Huria_cha_Tanzania
http://sw.wikipedia.org/wiki/Chuo_Kikuu_Huria_cha_Tanzania
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6. Kampuni ya Huduma ya 

Bahari 

Hapana      

7. Shirika la  Maji Safi na Maji 

Taka Dar es 

Salaam(DAWASCO) 

Ndiyo     Ndiyo 

8. Mamlaka ya Maji Safi na 

Maji Taka Dar es Salaam 

(DAWASA) 

Ndiyo     Ndiyo 

9. Mamlaka ya Udhibiti wa 

Nishati na maji (Ewura) 

Ndiyo     Ndiyo 

10. Baraza la Ushauri la 

Watumia Huduma wa 

Mamlaka ya Udhibiti wa 

Nishati na Maji (Ewura CCC) 

Ndiyo     Ndiyo 

11. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Arusha 

Ndiyo     Ndiyo 

12. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Dodoma 

Ndiyo     Ndiyo 

13. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Tanga 

Ndiyo     Ndiyo 

14. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 

Sumbawanga 

Ndiyo     Ndiyo 

15. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Iringa 

Ndiyo     Ndiyo 

16. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Moshi 

Ndiyo     Ndiyo 

17. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Musoma 

Ndiyo     Ndiyo 

18. Ukumbi wa Mikutano wa 

Kimataifa wa Arusha 

Ndiyo     Ndiyo 

19. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Mwanza 

Ndiyo     Ndiyo 

20. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Singida 

Ndiyo     Ndiyo 

21. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 

Morogoro 

Ndiyo     Ndiyo 

22. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Songea 

Ndiyo     Ndiyo 
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23. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Babati 

Ndiyo     Ndiyo 

24. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Masasi-

Nachingwea 

Ndiyo     Ndiyo 

25. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Mtwara 

Ndiyo     Ndiyo 

26. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Kahama 

Ndiyo     Ndiyo 

27. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Kahama 

Shinyanga 

Ndiyo     Ndiyo 

28. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Manzingira 

Shinyanga 

Ndiyo     Ndiyo 

29. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Tabora 

Ndiyo     Ndiyo 

30. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Same 

Ndiyo     Ndiyo 

31. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Kigoma 

Ndiyo     Ndiyo 

32. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Chalinze 

Ndiyo     Ndiyo 

33. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Bukoba 

Ndiyo     Ndiyo 

34. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Lindi 

Ndiyo  Ndiyo    

35. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Mbeya 

Ndiyo  Ndiyo    

36. Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira Njombe 

Ndiyo Ndiyo     
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Kiambatisho III Aina ya Maoni ya Ukaguzi Yaliyotolewa 2013/2014 

Na. Jina la Shirika na Taasisi Nyinginezo Hati ya Ukaguzi 

Iliyotolewa 

1. Mfuko wa Pensheni wa PPF Hati Inayoridhisha 

2. Benki Kuu ya Tanzania (BOT) Hati Inayoridhisha 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati Hati Inayoridhisha 

4. Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) Hati Inayoridhisha 

5. Kampuni ya Maendeleo ya Uwanja wa Ndege wa 

Kilimanjaro (KADCO) 

Hati Inayoridhisha 

6. Benki ya Wanawake Tanzania Hati Inayoridhisha 

7. Kampuni ya Uwekezaji  ya NHC/PPF  Hati Inayoridhisha 

8. Shirika la Nyumba la Taifa Hati Inayoridhisha 

9. Kampuni ya Ubungo Plaza Hati Inayoridhisha 

10. Taasisi ya Benjamin William Mkapa Hati Inayoridhisha 

11. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora Hati Inayoridhisha 

12. Soko la Hisa Dar es salaam (DSE) Hati Inayoridhisha 

13. Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Hati Inayoridhisha 

14. Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) Hati Inayoridhisha 

15. Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) Hati Inayoridhisha 

16. Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Hati Inayoridhisha 

17. Bodi ya Bima ya Amana Hati Inayoridhisha 

18. Mfuko wa Mafao ya Kustaafu wa GEPF  Hati Inayoridhisha 

19. Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 

Hati Inayoridhisha 

20. Baraza la Kiswahili la Taifa Hati Inayoridhisha 

21. Bodi ya Michezo ya kubahatisha Tanzania Hati Inayoridhisha 

22. Bodi ya Usajili wa Makandarasi Hati Inayoridhisha 

23. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama Hati Inayoridhisha 
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24. Bodi ya Usajili wa Wahandisi Hati Inayoridhisha 

25. Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu Hati Inayoridhisha 

26. Baraza la Mitihani Tanzania(NECTA) Hati Inayoridhisha 

27. Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania(NACTE) Hati Inayoridhisha 

28. Bodi ya Wataalam wa Manunuzi na Ugavi Hati Inayoridhisha 

29. Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya kijamii Hati Inayoridhisha 

30. Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma Hati Inayoridhisha 

31. Mamlaka ya usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) Hati Inayoridhisha 

32. Bodi ya Kahawa Tanzania Hati Inayoridhisha 

33. Bodi ya Korosho  Tanzania Hati Inayoridhisha 

34. Mamlaka ya Udhibiti Mawasiliano Tanzania (TCRA) Hati Inayoridhisha 

35. Bodi ya Pamba Tanzania Hati Inayoridhisha 

36. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania Hati Inayoridhisha 

37. Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania Hati Inayoridhisha 

38. Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) Hati Inayoridhisha 

39. Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Hati Inayoridhisha 

40. Chuo cha mabaharia cha Dar-es-salaam Hati Inayoridhisha 

41. Chuo cha Wanyama Pori (MWEKA) Hati Inayoridhisha 

42. Chuo Kikuu cha Elimu Dar es Salaam (DUCE) Hati Inayoridhisha 

43. Chuo Cha Elimu ya Biashara Hati Inayoridhisha 

44. Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania(TCU) Hati Inayoridhisha 

45. Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Tanzania (VETA) 

Hati Inayoridhisha 

46. Taasisi ya Teknolojia Dar es salaam Hati Inayoridhisha 

47. Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na maji (Ewura) Hati Inayoridhisha 

48. Baraza la Ushauri la Watumia Huduma wa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Nishati na Maji (Ewura CCC) 

Hati Inayoridhisha 

49. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha Hati Inayoridhisha 
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50. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma Hati Inayoridhisha 

51. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga Hati Inayoridhisha 

52. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Sumbawanga 

Hati Inayoridhisha 

53. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa Hati Inayoridhisha 

54. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi Hati Inayoridhisha 

55. Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Arusha Hati Inayoridhisha 

56. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza Hati Inayoridhisha 

57. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro Hati Inayoridhisha 

58. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea Hati Inayoridhisha 

59. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Masasi-

Nachingwea 

Hati Inayoridhisha 

60. Baraza la Michezo Tanzania Hati Inayoridhisha 

61. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Hati Inayoridhisha 

62. Shirika la Viwango la Tanzania Hati Inayoridhisha 

63. Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania Hati Inayoridhisha 

64. Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) Hati Inayoridhisha 

65. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba Hati Inayoridhisha 

66. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) Hati Inayoridhisha 

67. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Hati Inayoridhisha*** 

68. Baraza la Sanaa Tanzania Hati Inayoridhisha*** 

69. Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania Hati Inayoridhisha*** 

70. Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere Hati Inayoridhisha*** 

71. Chuo cha Ufundi Arusha Hati Inayoridhisha*** 

72. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Manzingira Shinyanga Hati Inayoridhisha*** 

73. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida Hati Inayoridhisha*** 

74. Chuo cha Ushirika na Biashara Moshi Hati Inayoridhisha*** 

75. Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Hati Inayoridhisha*** 
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76. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mtwara Hati Inayoridhisha*** 

77. Taasisi ya Saratani Ocean Road Hati Inayoridhisha*** 

78. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama 

shinyanga 

Hati Inayoridhisha*** 

79. Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) Hati Inayoridhisha*** 

80. Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania  (TANESCO) Hati Inayoridhisha*** 

81. Shirika la  Maji Safi na Maji Taka Dar es 

Salaam(DAWASCO) 

Hati Inayoridhisha*** 

82. Kampuni ya Mbolea Tanzania Hati Inayoridhisha*** 

83. Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) Hati Inayoridhisha*** 

84. Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli (RAHCO) Hati Inayoridhisha*** 

85. Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN) Hati Inayoridhisha*** 

86. Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) Hati Inayoridhisha*** 

87. Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma Hati Inayoridhisha*** 

88. Benki ya Posta Tanzania (TPB) Hati Inayoridhisha*** 

89. Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu 

(MPRU) 

Hati Inayoridhisha*** 

90. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma Hati Inayoridhisha*** 

91. Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Hati Inayoridhisha*** 

92. Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu na Majini Hati Inayoridhisha*** 

93. Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 

(DAWASA) 

Hati Inayoridhisha*** 

94. Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) Hati Inayoridhisha*** 

95. Bodi ya Chai Tanzania Hati Inayoridhisha*** 

96. Baraza la Taifa la Biashara Hati Inayoridhisha*** 

97. Chuo cha Usimamizi wa Fedha Hati Inayoridhisha*** 

98. Chuo Kikuu cha Mzumbe Hati Inayoridhisha*** 

99. Chuo Kikuu cha Ardhi Hati Inayoridhisha*** 

100. Kituo Cha Lishe na Chakula Tanzania Hati Inayoridhisha*** 
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101. Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 

(MUHAS) 

Hati Inayoridhisha*** 

102. Taasisi ya Utafiti wa  Viuatilifu vya Kudhibiti 

Visumbufu katika Ukanda wa Tropiki 
Hati Inayoridhisha*** 

103. Chama cha Hakimiliki Tanzania Hati Inayoridhisha*** 

104. Tume ya Ushindani(FCC) Hati Inayoridhisha*** 

105. Chuo Cha Diplomasia Hati Inayoridhisha*** 

   

1. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Chalinze  Hati yenye Mashaka 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Same Hati yenye Mashaka 

3. Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania 

Hati yenye Mashaka*** 

4. Chuo Kikuu cha Dodoma Hati yenye Mashaka*** 

   

 Kumbuka  

 *** Hati ya ukaguzi ilitolewa Pamoja na aya Yenye Suala la Msisitizo 

http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/wiki/Chuo_Kikuu_cha_Dodoma
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Kimbatisho cha IV: Utendaji wa Hali ya Kifedha Mwaka 2013/2014 

 

Na. 

Shirika Uzorotaji wa utendaji wa hali ya 

kifedha 

Hali Halisi ya Matatizo ya  Ukwasi  

Upungufu wa 

mwaka huu 

2013/2014 

Upungufu wa 

kipindi 

Kilichopita 

2012/2013 

Mali za Shirika 

za mda Mfupi 

kwa mwaka 

huu 

2013/2014 

Madeni ya 

Shirika ya 

kipindi kifupi 

kwa mwaka huu 

2013/2014 

Madeni yasiyo 

na uhakika 

1 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira Kahama 

2,293,161,234 1,827,525,431 2,769,323,042 2,892,334,299  

2 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira 

Shinyanga  

838,777,062 63,025,244 798,765,937 1,191,462,000  

3 Shirika la Madini 

la Taifa(STAMICO) 

788,640,347 1,338,999,887    

4 Shirika la Ugavi 

wa Umeme 

Tanzania-

TANESCO 

467,704,000,000 177,399,000,000   USD 258.7 

millions 

5 Bodi ya Chai 

Tanzania  

128,047,834 399,620,294    

6 Chuo cha 

Kumbukumbu 

ya Mwalimu 

Nyerere  

320,653,268 767,233,268 215,326,499 843,062,439  

7 Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji 

Wananchi 

Kiuchumi 

396,641,000 326,291,000 509,184,000 1,158,993,000 SH. 

586,833,738 

8 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira Singida  

522,591,456 323,712,496 244,358,518 1,198,201,996  

9 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira Musoma  

175,941,413 145,900,863 1,270,596,304 1,533,176,879  

10 Mamlaka ya Maji 

Safi na Maji Taka 

Dar es Salaam 

4,023,506,000 17,159,383,000 20,832,241,000 20,962,207,000  

11 Kitengo cha 

Hifadhi za Bahari 

na Maeneo 

502,246,000 823,838,000 297,951,000 399,661,000  
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Tengefu 

12 Chuo cha 

Ushirika na 

Biashara Moshi 

2,586,279,000 3,211,691,000 2,065,190,000 2,065,190,000  

13 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 

Mazingira Mtwara  

595,994,565 517,931,118 562,187,689 4,223,029,426  

14 Taasisi ya Utafiti 

wa Uvuvi 

Tanzania (TAFIRI) 

482,496,077 102,207,176 395,637,895 874,638,553  

15 Shirika la  Maji 

Safi na Maji Taka 

Dar es Salaam 

(DAWASCO) 

12,964,840,000 9,996,736,000 14,630,917,000 
 

71,022,130,000 SH. 

15,500,000,00

0 

16 Baraza la Sanaa 

Tanzania 

232,416,156 187,250,723 111,462,584 376,350,289  

17 Kampuni Hodhi ya 

Rasilimali za Reli 

(RAHCO) 

2,422,055,000 2,488,031,000   SH. 

24,207,286,83

6 & Usd 

60,705.45 

18 Kampuni 

ya 

Magazeti 

ya 

Serikali 

(TSN) 

1,061,625,000     

19 Chuo cha Ufundi 

Arusha 

1,267,977,187 1,261,430,323 823,459,464 1,102,099,401  

20 Chuo cha 

Usimamizi wa 

Fedha(IFM) 

631,632,000 1,286,700,000    

21 Chuo Kikuu cha 

Ardhi  

781,890,482 585,252,914   SH. 

220,176,241 

22 Tume ya Nguvu za 

Atomiki Tanzania 

  284,469,673 762,964,276  

23 Mamlaka ya 

Udhibiti wa 

Usafiri wa Nchi 

Kavu na Majini 

    SH. 

1,100,000,000 

24 Chuo Kikuu cha 

Mzumbe 

    SH. 

2,258,000,000 

25 Shirika la Simu 

Tanzania (TTCL) 

16,258,000,000 20,883,000,000 84,508,000,000 233,798,000,000  
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26 Kampuni ya 

Mbolea Tanzania 

(TFC) 

2,516,805,828 3,786,925,315 11,541,063,036 13,204,865,350 SH. 

678,369,679 

27 Shirika la 

Maendeleo la 

Taifa (NDC) 

  6,667,933,000 16,041,269,000 SH. 

5,428,000,000 

28 Chuo Cha 

Usafirishaji (NIT) 

1,222,847,341 340,369,546 501,735,403 2,522,320,742 SH. 

1,258,000,000 

29. Wakala wa 

Maendeleo ya 

Wakulima Wadogo 

wa Chai Tanzania 

331,377,940 36,946,963 88,524,277 224,163,124  

30. Kituo Cha Lishe 

na Chakula 

Tanzania 

383,483,828 586,697,317   SH. 

1,130,000,000 

31. Chuo Kikuu cha 

Afya na Sayansi 

Shirikishi 

Muhimbili 

(MUHAS) 

2,502,398,473 1,529,575,733    

32. Taasisi ya Utafiti 

wa Viatilifu vya 

Kudhibiti 

Visumbufu katika 

Ukanda wa 

Tropiki 

617,510,000 386,015,000 921,272,000 1,058,288,000  

33. Chama cha 

Hakimiliki 

Tanzania 

40,337,000 230,999,000 21,849,000 199,211,000  

34. Tume ya 

Ushindani(FCC) 

    SH. 

224,470,500 

35. Chuo cha 

Diplomasia 

519,402,297 116,773,411 469,353,753 1,174,098,557  

 

 

 

 

 

 

http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
http://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Chuo_Kikuu_cha_Muhimbili&action=edit&redlink=1
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Kiambatisho cha V: Orodha ya Manunuzi yaliyofanyika bila Ushindani  

Na. Aina ya Maktaba  Kampuni Kiasi Sh. 

1.  

Huduma ya Ushauri kwa ajili ya 

Utafiti maalum. 

Bureau for 

Industrial 

Cooperation 

(BICO), 

Shilingi za Kitanzania  

6,645,000 

2.  

Utoaji Huduma ya Ushauri wa  

Upimaji katika eneo la 

Kibada,Temeke Manispaa ya 

Dar es Salaam 

Precise Survey & 

Mapping Ltd  

Shilingi za Kitanzania  

30,000,000 

3. 2 

Utoaji Huduma ya Ushauri ya 

Mchakato wa Kurekebisha 

Sheria ya Shirika la Nyumba la 

Taifa ya mwaka 1990. 

M/s Abenry & 

Company Shilingi za Kitanzania  

56,404,000 

4. 3 

Utoaji wa Huduma ya Ushauri 

wa kuthamanisha Mali za 

Shirika la Nyumba la Taifa kwa 

ajili ya kuingiza katika vitabu 

vya hesabu katika mikoa yote 

ikujumuisha kazi zinazoendelea 

katika eneo la makazi ya Usa-

River, Burka, Iyumbu-Dodoma, 

Ngarenaro-Arusha 

M/s Ardhi 

University (ARU) 

Shilingi za Kitanzania  

96,205,000 

5. 3 

Uthamanishaji wa baadhi ya 

Mali za Shirika la Nyumba kwa 

madhumuni ya kuweka rehani. 

M/s Ardhi 

University  

  Shilingi za Kitanzania  

48,036,400 

6. 3 

Uchapaji na Ununuzi wa 

Vijarida vya Mkataba wa 

Kupangisha Nyumba za Makazi 

na Biashara 

M/s Jamana 

Printers Limited 

Shilingi za Kitanzania  

144,786,000 
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7. 6 

Mapendekezo ya Ujenzi wa njia 

ya Umeme 33KV awamu ya pili 

katika eneo la Medeli mkoani 

Dodoma 

M/s Ngama 

Electrical 

Cotractors Co. 

Ltd 

Shilingi za Kitanzania 

168,752,400 

8. 7 

Ukodisha wa Mashine ya 

Uchapaji/Kudulufu kwa ajili ya 

Ofisi ya Shirika la Nyumba la 

Taifa Makao Makuu 

M/s MFI 

Investments Ltd 
Kiasi cha kukodisha kwa 

mwezi Shilingi za 

kitanzania  7,066,000 

9. 8 
Ununuzi wa Magari 

M/s Toyota 

Tanzania Ltd  

Dola za Kimarekani 

729,683  ,Fedha za 

Kijapani 32,801,272   

Shilingi za Kitanzania  

51,000,000 na 19,500,000 

10.  

Kuhuisha mfumo wa 

kieletroniki unaoitwa Instigate 

Firewall 

 M/s Ebiz 

Solutions Ltd  

Shilingi za Kitanzania  

7,325,500 

11.  

Huduma ya Ushauri wa hati za 

Umiliki zilizopotea, kuhuisha 

hati ya umiliki zilizokwisha 

muda wake,utoaji wa hati 

miliki kwa mali zilizonunuliwa 

zisizo na umiliki na Usajili wa 

jina la Shirika la Nyumba kwa 

mali zake. 

 M & R Agency 

Company Limited  

Shilingi za Kitanzania  

104,585,040 

12.  

Huduma ya Ushauri ya 

uchunguzi wa udongo kwa 

miradi minne iliyopo Dar es 

Salaam (Badiliko na. 1) 

 Bureau for 

Industrial 

Cooperation 

(BICO)  

Shilingi za Kitanzania  

60,000,000 

13.  

Huduma ya Ushauri ya 

uchunguzi wa udongo kwa 

miradi minne iliyopo Dar es 

 Bureau for 

Industrial 

Cooperation 

Shilingi za Kitanzania 

16,000,000 
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Salaam (Badiliko na. 2) (BICO)  

14.  

Kibali cha mfumo wa 

kieletroniki wa Microsoft kwa 

Shirika la Nyumba la Taifa 

 M/s Cats 

Tanzania Limited  

Shilingi za Kitanzania  

86,738,186 

15.  

Huduma ya Ushauri ya 

pendekezo la  uaandaji wa  

mpango wa maendeleo kwa 

ajili ya jiji la Burka Satellite 

eneo la Olasit (Mateves) katika 

Manispaa ya Arusha 

 M/s Sign JV  
Dola za Kimarekani 

3,854,778 

16.  

Uchapaji wa fomu  za maombi 

kwa ajii ya ununuzi wa nyumba 

 M/s Jamana 

Printers Limited 

Shilingi za Kitanzania 

13,865,000 

17.  

Ununuzi wa simenti kwa ajili ya 

wafanyakazi waliohudumu kwa 

Muda mrefu katika Shirika la 

Nyumba la Taifa. 

M/s Tanzania 

Portland Cement 

Company Limited 

(TPCC) 

Shilingi za Kitanzania  

73,531,000 

18.  

Ununuzi wa mabati kwa ajili ya 

wafanyakazi waliohudumu kwa 

muda mrefu katika Shirika la 

Nyumba la Taifa 

M/s ALAF 
Shilingi za Kitanzania  

84,621,157 

19.  

Ununuzi wa mabati ili kurabati 

jengo la  Shirika la Nyumba la 

Taifa makao makuu. 

M/s ALAF 
Shilingi za Kitanzania  

16,453,861 

20.  

Ununuzi wa mashine za 

kutengenezea matofali za  

Shirika la Nyumba la Taifa 

M/s Hydraform 

International 

(PTY) Limited 

Dola za Kimarekani 

671,893 

21.  

Manunuzi ya mfumo wa 

kieletroniki wa ukaguzi wa  

Shirika la Nyumba la Taifa 

Brian De Souza 

T/A KPMG Kenya  

 Dola za Kimarekani 

22,590  

22.  Manunuzi ya huduma ya M/s Cats Shilingi za Kitanzania  
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intaneti na mtandao wa  

Shirika la Nyumba la Taifa 

makao makuu. 

Tanzania Limited  33,310,070 

23.  

Huduma ya Ushauri kuhusiana 

na mafunzo ya program ya 

ushirikaino na watu binafsi 

(PPP). 

M/S IP3, A Tetra 

Tech 

Dola za Kimarekani 

259,566  

24.  

Mapendekezo ya ukarabati wa 

sehemu ya mapokezi, ofisi, 

maghala katika Shirika la 

Nyumba la Taifa makao makuu. 

M/s Pioneer 

Building Limited 

Shilingi za Kitanzania 

591,672,870 
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Kiambatisho cha VI:   Manunuzi yaliyofanywa kwa LPO Chuo Kikuu cha 
       Dodoma 

Tarehe Mzabuni/Kampu
ni 

Maelezo LPO.Na Kiasi-Shilingi za 
Kitanzania 

14.4.14 Basada 

Contractors 

Kazi za Ukarabati wa 

majengo 

5295 189,989,770 

14.4.14 Msindavii 

Investment 

Kazi za Ukarabati wa 

majengo 

5296 279,519,816 

12.7.13 Toyota (T) LTD Ununuzi wa Gari 4647 65,720,000 

24.12.13 Computer 

Connections LTD 

Ununuzi wa 

Komputa 

5048 71,940,000 

11.3.14 Msindavii 

Investment 

Kazi za Ukarabati wa 

majengo 

5193 43,191,540 

24.2.14 Salama 

pharmaceuticals 

Manunuzi ya 

Madawa 

5176 30,300,740 

21.1.14 Techno Net 

Scientific LTD 

Ununuzi wa Vifaa 

vya Maabara 

5079 63,131,000 

10.4.201

4 

Shamoza 

Investment 

Manunuzi ya 

Mapazia 

5293 109,423,870 

8.10.13 Nehos Gen. 

supplies 

Manunuzi ya vifaa 

vya ofisi 

4870 10,727,000 

25.8.13 Nehos Gen. 

supplies 

Manunuzi ya vifaa 

vya ofisi 

4856 65,658,500 

20.1.14 Nehos Gen. 

supplies 

Manunuzi ya vifaa 

vya ofisi 

5071 36,674,942 

24.12.13 Inter-press (T) 

LTD 

Uchapishaji wa 

prospekta 

5045 30,680,000 

24.12.13 Inter-press (T) 

LTD 

Uchapishaji wa 

karatasi za mitihani 

5046 15,930,000 

25.4.14 Inter-press (T) Uchapishaji wa 5367 44,958,000 
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LTD karatasi za mitihani 

9.4.14 Nehos Gen. 

supplies 

Manunuzi ya vifaa 

vya ofisi 

5286 77,788,266 

14.3.14 In-depth Scient. 

LTD 

Manunuzi ya vifaa 

tiba 

5254 22,322,244  

14.3.14 Synermed 

Pharmaceuticals 

LTD 

Manunuzi ya vifaa 

tiba 

5253 26,400,000  

14.3.14 Crown Health 

Care 

Manunuzi ya vifaa 

tiba 

5252 15,890,000  

 Noble Motors 

LTD 

Ununuzi wa Gari 5461 36,986,400  

Jumla 1,237,232,088 

 

 

 

 

 

 


