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Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 
Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameelezwa 
kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (iliyorekebishwa 
2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008.  
 
Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika Ukaguzi wa Hesabu za Serikali na Taasisi za Umma.  
 
Dhima 
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji nathamani ya 
fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma.  
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo:  
 
Uadilifu: sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo.  
 
Ubora: sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatiaviwango 
kubalifu vya Ukaguzi  
 
Uaminifu: tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatiautawala 
wa sheria.  
 
Mtazamo wa watu: tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadauwetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa nawatumishi wataalamu na 
wenye motisha ya kazi.  
 
Uvumbuzi: sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wakupokea na 
kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi.  
 
Matumizi bora ya rasilimali: sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali zaumma 
ilizokabidhiwa kwa umakini mkubwa.  

 
Tunaifikia adhma yetu kwa kufanya yafuatayo:  

 Kuchangia usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba wateja 
wetu wanawajibika kwa rasilimali walizokabidhiwa;  

 Kusaidia kuboresha ubora wa huduma za jamii na kusaidia ubunifu katika kufanya 
matumizi bora ya rasilimali za umma;  

 Kutoa ushauri wa kiufundi kwa wateja wetu juu ya mapungufu yaliyoko katika 
mifumo ya uendeshaji wa shughuli zao  

 Kufanya ukaguzi shirikishi baina yetu na wateja wetu katika mchakato mzima wa 
ukaguzi; na  

 Kuwapatia mafunzo sahihi wakaguzi wetu, vitendea kazi vya kutosha na motisha ili 
kuhakikisha uhuru wakati wakitekeleza majukumu yao.  
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Nina furaha kubwakuwasilishataarifa yangu 

ya  kwanzaya ukaguziwa Serikali Kuu(Wizara, 

Idara, Wakala na Taasisizinazojitegemea) 

nikiwakamaMdhibitina Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali zaJamhuri ya Muungano 

waTanzaniatangukuteuliwa na 

MheshimiwaDr.JakayaM.Kikwete,Rais 

waJamhuri ya Muungano waTanzania. 

 

Dibaji 

 

 

Prof Mussa.J.Assad                                   

Kazi hii ya ukaguzi imefanyika katika mazingira ya kuwa Serikali ina 

wajibu wa kuwapatia huduma wananchi wake kutokana na kodi wanazo 

lipa pamoja na rasilimali nyingine za nchi. Wakati huo huo, Taasisi hizi 

za serikali kuu zinawajibika kwa ajili ya usimamizi na utendaji,kuhusiana 

na ukusanyaji na matumizi  ya rasilimali katika kutoa huduma . 

Taarifa hii ya Ukaguzi inasaidia kujenga mazingira  na matarajio  kutoka 

kwa watumishi wa Wizara,Idara na Sektretarieti za Mikoa ili  kutekeleza 

majukumu yao kwa ufanisi, kimaadili na kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 

za utumishi. 

Katika Mwaka wa fedha uliopita   Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti 
za Mikoa ziliaandaa taarifa za fedha kwa kutumia Viwango vya kimataifa 
vya kihasibu katika sekta vya umma kwa msingi wa fedha usio taslimu 
(accrual basis of accounting). Kutumia Viwango vya kimataifa vya 
kihasibu katika sekta ya umma vya msingi wa fedha usiyo taslimu pamoja 
Mfumo mpya wa kielektroniki wa Malipo Serikalini (Epicor version 9.05), 
imelazimu watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kuwajengea uwezo 
kuhusu mifumo hii mipya ili kuweza kufanya ukaguzi katika mazingira ya  
kutumia kompyuta.  
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Taarifa hii ya Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais kwa mujibu 
wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Kifungu 34(1)(c) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka, 2008.  
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anatakiwa angalau mara moja kila mwaka kufanya ukaguzi na 
kutoa taarifa juu ya ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, hesabu zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, hesabu za Mahakama zote za Jamhuri ya 
Muungano na hesabu zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge. 
 
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha 
kwa Rais kila ripoti anayotoa chini ya Ibara 143(2)(c). Baada ya kupokea 
ripoti hizo, Rais ataagiza wanaohusika waziwasilishe ripoti hizo mbele ya 
Kikao cha kwanza cha Bunge ndani ya siku saba baada ya kuanza kwa 
kikao.  
 
Uhuru wa kiutendaji wa ofisi yangu kwa kiasi kikubwa umeimarika baada 
ya kuanza kutumia Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na 11 ya mwaka, 2008. 
Hata hivyo, kulingana na viwango vya kimataifa maboresho zaidi 
yanahitajika hasa kwa upande wa kupanga mishahara na ajira za 
watumishi wa ofisi yangu ili kuniwezesha kutekeleza majukumu yangu ya 
kikatiba kwa ufanisi zaidi.  
 
Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa taarifa kuhusu 
ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali na udhaifu katika 
mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye taasisi za Umma na hasa Serikali 
Kuu, lakini wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa mifumo thabiti ya 
udhibiti wa ndani ni jukumu la Maafisa Masuuli.  
 
Bunge na watanzania kwa ujumla wanatarajia kupata uhakikisho kutoka 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusiana na taarifa 
za fedha na usimamizi wa rasilimali katika Serikali Kuu pia ufanisi na 
ubora na usimamizi wa mipango iliyowekwa. Kwa njia ya ukaguzi, ofisi 
inachangia katika kutoa mapendekezo kuhusu uimarishaji na uboreshaji 
wa sekta ya Umma. Kwa msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu kila 
mmoja ana mchango katika kujenga imani kwa umma katika usimamizi 
wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu ya ofisi yangu na yale ya 
taasisi za umma yanatofautiana, hata hivyo matarajio ya usimamizi bora 
wa rasilimali yanafanana.  
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Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma wa watanzania kwa mapana 
zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya uchambuzi wa njia 
bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala 
yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta 
ya Umma. Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga kuyapa 
kipaumbele maeneo muhimu ili kuchangia maendeleo katika sekta ya 
Umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa fedha, 
tutaendelea kujadili masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta 
ya umma, hasa katika utoaji wa taarifa za usimamizi wa fedha na 
masuala ya utawala bora.  
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuhakikisha Serikali inatekeleza jukumu lake la usimamizi wa fedha za 
Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo, nitafurahi kupata 
maoni kutoka kwa watumiaji wa ripoti hii jinsi gani nitaweza kuboresha 
taarifa yangu kwa siku zijazo.  

 
Profesa Mussa Juma Assad 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 
_____________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 
 
Machi, 2015 
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Shukrani 
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Mdhibiti na Mkaguzi wa hesabu za Serikali wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.Nashukuru sana kwa uteuzi huu wa kikatiba na ninahakika 
nitafanya kazi hii kwa uadilifu na weledi wa hali ya juu. 
 
Napenda, kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wakurugenzi, Watendaji 
Wakuu na wafanyakazi wote wa Taasisi za Serikali kuu zilizokaguliwa, 
kwa ushirikiano walioutoa kwa wakaguzi wakati wa zoezi zima la 
ukaguzi. Vilevile ninapenda kuwashukuru sana wafanyakazi wote wa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi kwa kujitolea kwao na uvumilivu waliouonyesha 
katika kukamilisha taarifa ya ukaguzi, hii imeniwezesha kutekeleza 
jukumu la kikatiba la kuwasilisha taarifa kabla ya tarehe 31/03/2015 
kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.Nawashukuru watu wote, taasisi na wadau mbalimbali 
waliofanikisha kwa namna moja au nyingine uandaaji wa taarifa hii. 
 
Pia, napenda kuwashukuru wajumbe wa kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali kuu, kwa maoni yao mazuri, maelekezo na mapendekezo wakati 
wa mijadala na Maafisa Masuuli. Bunge kupitia kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali kuu inajukumu la kutoa uhakika na uthibitisho wa 
namna fedha za umma zilivyotumika.Tunalipa umakini mkubwa jukumu 
la kamati katika kusimamia uwajibikaji katika kuwezesha uelewa wa 
pamoja wa mamlaka ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za Serikali 
miongoni mwa wadau wote wa ndani na nje ya nchi.  
 
Napenda pia kutambua kazi iliyofanywa na Idara cha Usimamizi wa 
Mali(Division of Government Assets Management) za Serikali ilio chini ya 
Wizara ya Fedha kwa kuandaa na kuwasilisha taarifa ya uhakiki wa mali 
uliofanyika kwenye baadhi ya Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa kwa mwaka wa fedha 2013/14 na kuonyesha mambo mengi 
ambayo kwa kiasi kikubwa yalijitokeza kwenye ripoti yangu ya mwaka. 
Napenda kutambua kazi iliyofanywa na Kitengo hiki ambayo nimeona ni 
vyema nikaijumuisha kwenye ripoti yangu.  
 
Nina kila sababu ya kuwashukuru wadau wetu wengine ikiwa ni pamoja 
na Waziri wa Fedha, Mlipaji Mkuu wa Serikali; na Mamlaka ya Ununuzi wa 
Umma(PPRA) walio chini ya Wizara ya Fedha kwa ushirikiano nautoaji wa 
taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya maandaliziya ripoti hii. Pia 
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napenda kumshukuru Mpiga chapa kwa kuharakisha uchapaji wa ripoti hii 
na kuweza kuiwasilisha kwa wakati. 
 
Natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia Shirika la Kimataifa la 

Misaada la Maendeleo la Sweden, Benki ya Dunia kupitia Mradi wa 

Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za Umma (PFMRP), Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB), Shirika la Misaada la Ujerumani (GIZ), 

Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Serikali ya China na wale wote 

wanaotutakia mema ambao wamechangia kwa kiasi kikubwa katika 

kuboresha Ofisi yangu. Michango yao katika kukuza rasilimali watu, 

mifumo ya teknolojia ya habari na mali (vitendea kazi) imekuwa na 

manufaa makubwa katika kufanikisha shughuli zetu.  

 

Mwisho kabisa lakini si kwa umuhimu; napenda kutoa shukrani zangu za 

dhati kwa kazi nzuri aliyofanya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 

Serikali aliyestaafu Ndugu Ludovick S. L. Utouh.Nasema asante sana kwa 

yote uliyofanya katika kuboresha Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Jamhuri wa 

Muungano wa Tanzania. 

 

Naahidi utumishi uliotukuka kwa taifa katika kipindi hiki cha kusimamia 

uwajibakaji katika mapato na matumizi ya rasilimali za umma.Muhtasari 
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Utangulizi 

Muhtasari huu unaainisha kwa kifupi hoja mahususi zilizojadiliwa kwa 

kina katika sura husika za ripoti hii zinazohitaji kufanyiwa kazi na 

Serikali, Bunge, na Menejimentiza taasisi za Serikali Kuu husika ili 

kuhakikisha kunakuwa na tija na ufanisi katika utendaji wa Wizara, Idara 

na Sekretarieti za Mikoa.Ripoti hii inajumuisha matokeo ya ukaguzi 

ambayo yalionekana kukwamisha utendaji wa Serikali Kuu na 

Sektretarieti za Mikoa yaliyotokana na taarifa za Ukaguzi.Kwa ujumla 

ripoti hii inahusisha masuala ambayo yalionekana ya muhimu na ambayo 

yanahitaji hatua za haraka.Masuala hayo kwa ufupi ni kama ifuatavyo: 

 

i) Mwenendo wa jumla wa hati za Ukaguzi  

Ukaguzi wa taarifa za fedha ulifanyika kwa Wizara na idara za 

Serikali sitini (60), Sekretarieti za Mikoa ishirini na tano (25) na 

Balozi thelathini na nne (34) kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 

30, 2014.Vile vile katika taarifa hii nimejumuisha matokeo ya 

ukaguzi kwa Wakala Wa Serikali (32), Mifuko maalumu kumi na 

mbili (12), Taasisi nyinginezo kumi na tatu (13) pamoja na vyama 

vya siasa. Muhtasari wa matokeo muhimu ya ukaguzi 

yamejumuishwa katika taarifa hii na taarifa za kina kwa 

menejimenti ambazo zilitumika kutengeneza taarifa hii 

zimetolewa kwa barua kwa Maafisa Masuuli wote husika. Matokeo 

na hati za ukaguzi kwa miaka mitano zilizotolewa ni kama 

inavyoonekana katika jedwali Na 1 hapa chini:  
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Jedwali 1: Matokeo ya hati za Ukaguzi kwa Miaka Mitano 

 
 

Hati isiyoridhisha ilitolewa kwa taarifa za Hesabu Jumuifu za 

Fedha za Taifa 

Sababu kuu ya kutolewa kwa hati isiyoridhisha kwa hesabu hizi ni 

kama ifatavyo: 

 Taarifa za Hesabu za Majumuisho kwa kipindi kinachoisha 30 

Juni, 2014, zimejumuisha taasisi za umma zenye vipindi 

tofauti vya ufungaji wa hesabu na kile cha serikali kinyume na 

Kanuni ya 6 ya IPSAS, Aya ya 47. 

 Taasisi nyingi za umma zimekuwa zikitumia kanuni mbalimbali 

za uhasibu katika kuwasilisha hesabu. Wakati Serikali Kuu, 

ambaye ndie mmiliki wa taasisi hizo imekuwa ikitumia Kanuni 

za Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS Accrual basis of 

accounting) inapoandaa hesabu zake, bado baadhi ya taasisi 

kama vile Shirika la Magazeti Tanzania (TSN), Benki ya Posta, 

Mamlaka ya Bandari na nyinginezo zimekuwa zikitumia kanuni 

za IFRS kwenye kuwasilisha taarifa zao. 

 Mapitio ya Hesabu za Majumuisho ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania yamebaini kwamba kuna taasisi za umma ambazo 

hazikujumuishwa. Taasisi ambazo hazikujumuishwa ni Unit 

Trust of Tanzania (UTT), Suma JKT, Tanzania  Nurses and 

Midwife Council (TNMC), na Mamlaka ya Usajili wa Leseni za 

Biashara (BRELA). Kutokuwepo kwa taasisi hizi za umma 

Total % Total % Total % Total %

2009/10 78 76% 21 21% 2 2% 1 1% 102

2010/11 99 93% 8 7% 0 0% 0 0% 107

2011/12 103 95% 5 5% 0 0% 0 0% 108

2012/13 85 73% 30 26% 1 1% 1 1% 117

2013/14 166 94% 9 5% 1 1% 0 0% 176
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kwenye hesabu za majumuisho kunaharibu uwasilishwaji wa 

uhalisia wa taarifa za hesabu. 
 

Kwa ujumla, mwaka huu kuna ongezeko kubwa la hati zinazo 

ridhisha ukilinganisha na miaka iliyopita. Taasisi zilizopata hati 

inayoridhisha zimeongezeka kutoka 73% mwaka jana hadi 93%. 

Taasisi zilizopata hati yenye shaka zimepungua kwa asilimia 

26%hadi asilimia 6% 

 

ii) Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

Ufuatailiaji makini wa mapendekezo ya ukaguzi husaidi 

kupatikana kwa thamani halisi ya ukaguzi.Nimefanya ufuatiliaji 

juu ya utekelezaji wa mapendekezo yangu katika taarifa za 

Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa. Katika Wizara na Idara za Serikali, kulikuwa na hoja 2,228 

zilizotolewa kwa Wizara na Idara 85, Ofisi za Balozi 34 na 

Sekretariati za Mikoa 25. Kati ya mapendekezo 2,228, 

mapendekezo 846 (38%) yametekelezwa kikamilifu, 653 (29%) 

yalitekelezwa kwa sehemu na 681 (31%) hayakutekelezwa na 

mapendekezo 48 (2%) yalipitwa na wakati.Kutokana na asilimia 

38% ya hoja kutekelezwa kikamilifu hii inaonesha kuwa Kasi ya 

utekelezaji wa mapendekezoniliyotoa sio ya kuridhisha. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka jana, taarifa yangu ilikuwa na masuala 

Ishirini na mbili (22) ambayo yalihitaji majibu ya Mlipaji Mkuu wa 

Serikali. Nimepokea majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 

ambapo hoja kumi na tano (15) zimefungwa huku hoja saba bado 

zinasubiri majibu.  

 

Katika ripoti hii ya ukaguzi jumla ya mapendekezo 26 

hayajatekelezwa ambayo yanahitaji jitihada za serikali kufanyia 

kazi.Hii inaonesha ongezeko la mapendekezo 4 sawa na asilimia 

18% ikilinganishwa na Ukaguzi wa Mwaka wa fedha uliopita.Taarifa 

hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya tatu. 
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iii) Utekelezaji wa Mapendekezo ya kamati ya bunge ya hesabu za 

Serikali Kuu 

Katika taarifa hii ya ukaguzi kuna jumla ya mapendekezo kumi 

(10) yaliotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) 

ambayo hayajatekelezwa. Mapendekezo saba yalitolewa kwa 

miaka ya nyuma na mapendekezo matatu yametolewa mwezi 

Januari, 2015. Tarehe 28/1/2015 wizara ya fedha ilitoa majibu ya 

repoti ya PAC iliyowasilishwa bungeni Mwezi Januari, 2015. 

Ufuatiliaji wa mapendekezo ya kamati ya bunge ya hesabu za 

Serikali kuu bado unaendelea.Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina 

katika sura ya tatu. 

 

iv) Kuchelewa kutolewa kwa fedha 

Kumekuwa na ucheleweshaji katika kutolewa kwa fedha kutoka 

Hazina na  kutoka kwa washirika wa maendeleo kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hii imesababisha kuchelewa 

kwa utekelezaji au kutotekelezwa kabisa kwa miradi 

iliyokusudiwa kutekelezwa na kupelekea kuongezeka kwa gharama 

za miradi zaidi ya ilivyopangwa awali na kupelekea  halikadhalika 

kuwepo kwa kiasi kikubwa cha fedha zisizotumika mwishoni mwa 

mwaka. Katika kipindi cha mwaka wa fedha uliomalizika, fedha za 

maendeleo kiasi cha TZS.1,888,911,542,533 hazikutolewa sawa na 

asilimia (38%) wakati kiasi cha TZS.19,229,865,085 sawa na 

asilimia (1%) cha fedha iliyotolewa hakikutumika. Kiasi cha 

TZS.400,259,001,766 za akaunti ya matumizi ya kawaida 

hakikutolewa wakati kiasi cha TZS.8,279,275,815 cha fedha 

iliyotolewa sawa asilimia 0.09% hakikutumika. 

 

Fedha za maendeleo kiasi cha TZS.1,259,031,558,670 sawa na 

40.01% ya fedha zilizotolewa kwa Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

na fedha za matumizi ya kawaida kiasi cha TZS.2,187,509,171,733 

sawa na 23% ya fedha zilizotolewa kwa Wizara na Sekretarieti za 

Mikoa zilitolewa katika robo ya nne ya  mwaka wa fedha. Taarifa 

hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya nne ya taarifa hii. 
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v) Mapungufu katika Hesabu Jumuifu 

Nimebaini kuwa Serikali imekuwa ikiandaa hesabu kwa kujumuisha 

hesabu kutoka taasisi mbalimbali za serikali ambazo zimekuwa 

zikitumia miongozo tofauti ya uandaji wa hesabu pamoja na 

kufunga hesabu tarehe tofauti. Mapungufu haya yanapatikana 

kwenye sura ya tano ya taarifa hii. 

 

vi) Usimamizi usioridhisha wa uwekezaji wa Serikali na maslahi 

mengine 

Nimebaini kuwepo kwa kudorora kwa uwekezaji wa serikali katika 

taasisi mbalimbali na hata kupelekea thamani yahisa za serikali 

kupungua au kuwa katika hatari ya kuisha kabisa.  Hii 

imesababisha Serikali Kushindwa kuongeza mtaji zaidi wakati 

inapohitajika kama ilivyojidhihirisha katika hisa za Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB), Benki ya Biashara (NBC 1999 Ltd.), 

Shirika la Ndege (ATCL), TAZARA, TTC na  Shirika la Reli (TRL) 

ambayo yote kwa namna moja au nyingine yamekumbwa na uhaba 

wa mtaji. 

 

vii) Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Makisio ya makusanyo ya kodi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 

yaliyokuwa yameidhinishwa kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

yalikuwa TZS 10,914 billioni ambapo kiasi cha TZS 9, 996 bilioni 

kilikusanywa. Hata hivyo, upembuzi kuhusiana na ukusanyaji wa 

mapato kwa kipindi cha ukaguzi unaonyesha kiwango cha makisio 

hakikuweza kufikiwa kwa asilimia 8.4. kutokufikia kwa makisio 

kumekuwepo kwa miaka minne iliyopita ukiacha mwaka 

2011/2012. 

 

Kufuatia hili, usimamizi wa fedha umekuwa ni sehemu muhimu 

katika usimamizi wa matumizi ya umma. Kutokana na kupungua 

kwa fedha zinazotolewa, kumesababisha serikali na taasisi zake 

kushindwa kutekeleza kazi kama ziliyoidhinishwa. Kama 

kumekuwa na usahihi wa makaridio ya makusanyo, ingekuwa 

rahisi kuwa na mikataba ya ufanisi kwa upande wa TRA ili kufikia 
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malengo hayo. Hatukuweza kupata ushahidi kama mikataba ya 

ufanisi inazingatiwa.  

 

Ukiacha hilo, kuna changamoto zingine kama; ucheleweshwaji wa 

kusikiliza rufaa za kesi za kodi, matumizi mabaya ya misamaha ya 

kodi, mapungufu katika ukusanyaji ushuru wa forodha, mapungufu 

katika sheria za kodi zilizopo na mapungufu katika ukadiriaji wa 

kodi. Haya yote yanachangia katika kukwamisha ukusanyaji wa 

mapato. Masuala haya kwa kirefu yameelezwa katika ukurasa wa 

tano wa ripoti hii. 

 

Hata hivyo, kuna mambo ya haraka yanayoweza kufanyika ili 

kuziba mianya katika ukusanyaji wa mapato na kuongeza ufanisi. 

Kwa mfano, inafahamika kwamba serikali inafanya biashara kwa 

kiasi kikubwa na sekta binafsi, lakini wafanyabiashara wengi 

hawazingatii sheria ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 

inayowataka kutumia mashine za kiielekroniki katika kutoa 

stakabadhi za mauzo (EFD receipts). Kama Serikali ikiamua 

kwamba Serikali na Taasisi zake zote zisinunue bidhaa au huduma 

yoyote kutoka kwa wafanyabiashara wasiotoa stakabadhi za 

kielekroniki, ninaamini utii wa sheria hii ungeongezeka na hivyo 

kuongeza makusanyo ya kodi ya ongezeko la thamani na kodi 

nyinginezo. 

 

Kuna maeneo mengine ambayo TRA haijajikita sana katika 

kukusanya kodi. Moja ya maeneo haya ni mapato yatokanayo na 

pango. Maendeleo katika ujenzi wa majengo ni eneo linalokuwa 

kwa kasi katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Orodha ya wamiliki 

wa majengo haijawahi kuandaliwa wala kutumika na TRA 

kukusanya mapato na chanzo hiki. Hivyo, ni muhimu suala hili 

kupewa kipaumbele na Serikali. 

 

viii) Tathimini ya mfumo wa udhibiti wa ndani 

Katika taarifa hii nimejumuisha mapungufu mbalimbali 

yaliobainika katika mifumo ya udhiti ya ndani yaliojitokeza wakati 

wa ukaguzi na kujumuisha katika taarifa yangu.Mifumo ya ndani ni 
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eneo muhimu linalohitaji kuboreshwa katika utendaji wa taasisi za 

serikali kuu. Nilibaini kuwa kamati ya Ukaguzi na Vitengo vya 

ukaguzi wa Ndani vilifanya kazi chini ya kiwango kutokana na 

uhaba wa watumishi, rasilimali na mapungufu katika muundo wa 

kamati za ukaguzi. Nilibaini kwamba Wizara/Idara za Serikali na 

Sekretarieti za mikoa hazikuwa na Sera inayoongoza matumizi ya 

Teknolojia ya Habari iliyoandikwa na kutolewa kwa watumiaji 

wote wa vifaa vya kompyuta, pia nilibaini kutokuwepo mpango wa 

kufufua huduma iwapo majanga yakijitokeza. Maelezo ya kina 

kuhusu udhibiti wa ndani yanapatikana sura ya sita ya taarifa hii. 

 

ix) Udhaifu katika Usimamizi wa rasilimali watu na taarifa za 

Mishahara 

Katika kupitia  usimamizi wa rasilimali watu na mishahara 

,nilibaini mapungufu yafuatayo:Malipo ya mishahara yalifanyika 

kwa watumishikatika wizara,idara na Sekretarieti za Mikoa  ambao 

hawapo katika utumishi wa umma,upungufu wa watumishi 9,670 

katika Wizara na Idara ,Sekretarieti  za Mikoa  na balozi,baadhi 

Watumishi wa umma kukaimu nafasi zilizoachwa wazi  kwa muda 

zaidi ya miezi sita, Watumishi wa umma kutothibitishwa kazini 

kwa muda mwafaka, watumishi  katika Wizara na Idara , na 

Sekretarieti za Mikoa kupokea mishahara chini ya kiwango 

kinachoruhusiwa kisheria, fedha za mishahara isiyolipwa 

hazikupelekwa katika akaunti husika,kulipwa posho na kodi ya 

pango kwa maofisa waliostaafu kazi  katika balozi tano za 

Tanzania nje ya nchi na ambao hawakuwa na mkataba wa kisheria 

wa ajira.Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya saba.  

 

x) Mapungufu katika Utendaji wa Wakala za Serikali 

Katika taarifa mwaka wa fedha 2013/2014 nimejumuisha sura 

inayoelezea mapungufu mbalimbali yaliojitokeza kwenye wakala 

(ambazo kwa idadi ni 37), mifuko maalumu na taasisi nyingenezo 

za serikali. Ukaguzi unaonesha kuwa kuna mapungufu katika 

kuzingatia sheria mbalimbali katika taasisi hizi. Mapungufu mengi 

yameainishwa katika sura ya nane yakionesha ukosefu wa uadilifu 

kutozingatia au upotoshaji wa sheria na kanuni. Mapungufu 
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yaliojitokeza yanajumuisha,malipo yasiokuwa na viambatanisho 

vya kutosha,malimbikizo ya madeni,mapato yatokanayo na 

madeni hayakukusanywa,fedha za maafa hazikusimamiwa 

vizuri,kukosekana kwa hati za viwanja na nyumba.Undani wa 

taarifa hii umeelezewa kwenye sura ya nane. 

 

xi) Mapungufu katika Manunuzi na usimamizi wa mikataba 

Licha ya, Serikali kuendelea na juhudi katika kuimarisha sheria na 

taratibu za manunuzi katika ofisi zote za umma kwa kutekeleza 

mapendekezo yangu ya nyuma na mapendekezo yaliyotolewa na 

Mamlaka ya udhibiti wa Manunuzi ya umma. Hata hivyo, bado 

kuna baadhi ya Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa 

ambazo hazifuati kikamilifu mahitaji yaliyomo katika sheria ya 

Ununuzi wa Umma katika kuidhinisha zabuni, usimamizi wa 

mikataba, kutozingatiwa mpango wa manunuzi, utunzaji wa 

nyaraka za manunuzi usioridhisha katika kitengo cha manunuzi, 

kutofanyika uteuzi wa kamati ya tathmini, kamati ya ukaguzi 

bidhaa na kamati mapokezi. Maelezo ya kina kuhusu mikataba na 

manunuzi ya bidhaa na huduma yanapatikana sura ya tisa ya 

taarifa hii.  

 

xii) Mapungufu katika  usimamizi wa Matumizi 

Katika mwaka huu wa fedha nimebaini mapungufu mbalimbali 

katika usimamizi wa matumizi ya fedha za serikali katika maeneo 

yafuatayo; Malipo ya kiasi cha TZS. 39,117,335,237 yaliofanyika 

bila ya kuwepo viambatisho vya kutosha Katika malipo haya 

yanajumuisha ( Hati za malipo hazikupatikana wakati wa 

ukaguzi,Risiti za kielectroniki hazikuambatanishwa na Malipo 

yasiyoambatanishwa na risiti),Malipo yaliyofanyika kwenye vifungu 

visivyostahili TZS.1,833,544,597,Matumizi yaliofanyika nje ya 

bajeti yenye thamani ya TZS. 4,956,081,490,masurufu ya muda 

mrefu yasiyorejeshwa TZS.291,558,029; Malipo ya zaidi 

TZS.440,721,740;Malipo yasiokuwa na manufaa TZS. 

924,558,029,Malipo yaliofanywa kwa kazi zisizokusudiwa 

TZS.1,562,946,574;Mapungufu haya yameelezewa kwa kina 

kwenye sura ya kumi.Katika ukaguzi wa matumizi ya risiti za 
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kielektroniki nilibaini kuwa makampuni binafisi hayatoi risiti za 

kielektroniki hii ilipelekea malipo yenye thamani ya 

TZS.4,419,662,152 kutokuwa na risiti hizo. 

 

xiii) Usimamizi wa Mali  

Usimamizi wa mali za umma ni eneo lenye changamoto nyingi 

linalohitaji mpango mkakati kwa ajili ya kutekeleza lengo husika. 

Kama ilivyobainishwa katika sura ya kumi na moja Mapitio ya 

usimamizi wa mali na madeni kwenye taasisi za serikali kuu 

ulibaini mapungufu yafuatayo:magari na pikipiki ambazo 

zimeegeshwa bila matengenezo katika taasisi 11 kwa mwaka huu 

wa fedha, ikilinganishwa na taasisi 17 kwa mwaka wa fedha 

uliopita,taasisi nane (8) zilitoa taarifa ya ardhi na majengo  lakini 

taasisi hizi hazikuwa na hati miliki ambazo zinathibitisha umiliki 

wa mali hizo, nyumba 29 katika balozi za Tanzania nje ya nchi 

ambazo ziko katika hali mbaya  zinahitaji matengenezo, viwanja 

katika Ubalozi wa Tanzania Maputo Msumbiji,Lilongwe Malawi na 

Moroni Comoro havijaendelezwa na mapungufu mbalimbali katika 

usimamizi wa vifaa katika taasisi 11. 

 

xiv) Mapungufu katika usimamizi wa madeni 

Katika ukaguzi wa madeni nilibaini,malimbikizo ya madeni katika 

Wizara na idara zake 59 na Sekretarieti za Mikoa 23 yenye jumla 

ya TZS.772,508,290,161ikiwa ni ongezekolaTZS.272,979,513,582 

sawa na asilimia 55% ikilinganishwa na kiasi cha 

TZS.499,528,776,579 katika mwaka wa fedha uliopita(ulioishia 30 

Juni 2013). Nilibaini matumizi ambayo hayakulipwa mwaka wa 

fedha uliopita hayakuingizwa kwenye bajeti ya mwaka huu 

unaofuata katika mzunguko wa bajeti wa wizara. Hii itapelekea 

kuongezeka kwa madeni kutokana na fedha za bajeti za mwaka 

husika kutumika kulipia madeni ya kipindi kilichopita. Katika hali 

ya kipekee madeni yalihusisha madeni ya matibabu katika 

hospitali za India yanayofikia Rupia 605,014,043  sawa na 

TZS.16,940,393,204 hadi kufikia mwezi Januari,2015. 
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Mbali na hilo kulikuwa na kesi 83 katika taasisi 12 dhidi ya 

makampuni na watu mbalimbali zenye jumla ya kiasi cha 

TZS.599,473,932,835 zilikuwa bado zinasubiri maamuzi ya 

mahakama wakati ambapo kesi zingine zilikuwa zina zaidi ya 

miaka kumi na hakukuwa na taarifa za mahakamajuu ya tarehe 

zakusikilizwa. Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya 

kumi na moja. 

 

xv) Ukaguzi Maalumu 

Katika mwaka 2013/2014 nimefanya kaguzi maalum nane (8). 

Taarifa zimeandaliwa na kutolewa kwa mamlaka husika. Hata 

hivyo, maelezo ya ukaguzi maalum uliofanyika yanapatikana 

katika sura ya kumi na mbili ya taarifa hii. Muhtasari wa masuala 

ya msingi kutokana na ukaguzi maalum ni kama inavyooneka hapa 

chini:  

 Ukaguzi maalum wa  mfumo mzima wa manunuzi, uagizaji 

kutoka nje ya nchi, mapokezi na usambazaji wa pembejeo za 

kilimo katika sekta ya kilimo cha tumbaku chini ya WETCU – 

Tabora ulibaini kuwa wazabuni walipewa zabuni bila ya  

kuwasilisha maombi ya zabuni na pia zabuni hazikuidhinishwa 

na bodi ya zabuni.kulikuwa na utunzaji hafifu wa kumbukumbu 

pamoja na ukiukwaji mkubwa wa taratibu za kiuhasibu. Pia, 

nimebaini kuwepo mgongano wa maslahi katika mchakato 

mzima wa manunuzi ya zabuni. 

 

 Katika ukaguzi maalum wa ujenzi wa jengo la kumbi za watu 

mashuhuri katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius 

Nyerere Dar es Salaam katika kipindi cha mwaka 2006/2007 

hadi 2011/2012nilibaini mapungufu kadhaa ambayo ni;Mkataba 

wa ujenzi haukupatikana wakati wa ukaguzi.Katika taarifa 

yake, mthamini Mkuu wa majengo ya Serikali amebainisha 

kwamba thamani ya jengo hilo hadi Mwezi Mei, 2014 ni sawa na 

TZS3,072,000,000 tofauti na TZS12 billioni zilizotolewa 

taarifa.Niligundua manunuzi ya TZS 916, 917,145 yalifanyika 

kinyume na Sheria ya Manunuzi ya Umma. 
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 Ukaguzi maalum ulifanyika kwenye Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa kimataifa kuhusu matatizo yanayozikumba 

balozi za Tanzania ulifanyika kwa miaka ya fedha 

2010/2011,2011/2012 and 2012/2013 ulibaini kuwa,bajeti za 

balozi ziliandaliwa bila kuzingatia mahitaji halisi ya 

balozi,ukomo wa bajeti haukuzingatia matumizi kama ya 

umeme na mafuta ya magari,fedha  za maendeleo 

kutotosheleza na kutotenga fedha kwa ajili ya ukarabati wa 

majengo ya serikali yaliyopo Balozini. 

 

 Katika Ukaguzi maalum juu ya utekelezaji wa mikataba ya 

ujenzi wa mradi wa usambazaji maji Chalinze – Awamu ya pili 

nilibaini;mikataba kutokamilika kwa muda 

uliopangwa,kutopatikana kwa taarifa ya upembuzi yakinifu 

haukufanyika,kasoro mbalimbali katika usanifu wa mradi na 

michoro,malipo kufanyika bila ya kuonesha kazi 

zilizofanyika,miundombinu ya maji kukabidhiwa bila kufanyiwa 

majaribio na malipo ya ziada kutokana na ucheleweshaji wa 

malipo  TZS.3,897,283,923. 

 

 Ukaguzi maalum wa fedha zilizotumiwa na Wizara mbalimbali 

kuchapisha hotuba za bajeti baada ya kuidhinishwa na bunge 

la bajeti kwa mwaka 2011/2012 na 2012/2013 ulibaini kuwa 

jumla ya TZS.2,545,517,366.79zilitumika kugharimia 

machapisho ya hotuba za bajeti za wizara 21 na taasisi 5 

katika kipindi cha mwaka 2011/2012 na 2012/2013. Nilibaini 

piakutokuwepona sheriazinazoelekeza matangazo ya bajeti 

kwenye vyombo vya habari. 

 

 Ukaguzi maalum katika fungu 98 – Wizara ya Ujenzi kuhusu 

uhalali wa fedha TZS.252,975,000 za ujenzi wa 

barabara.Ilibainika kuwataarifa  iliyowasilishwa ya mradi wa 

ujenzi wa barabara Na 4168 wa TZS.252,975,000 haukuwa 

sahihi kwani  fedha zilitumika kulipia madeni ya wakandarasi. 
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 Nilifanya ukaguzi maalum wa taarifa za fedha za Mkutano wa 

kimataifa wa global 2013 Smart Partnership Dialogue ambapo 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa ilikuwa 

mwenyeji .Ukaguzi huu ni kwa ajili ya  kipindi cha miezi kumi 

na nane kuanzia Julai 2012 hadi Januari 2014 nakubaini 

manunuzi yenye thamani ya TZS.614,626,341 yalifanyika nje ya 

mpango wa manunuzi uliopitishwa. Kutozingatiwa kwa bajeti  

iliyoidhinishwa kwa ajili ya manunuzi ya tiketi za usafiri wa 

ndege pia vifaa kununuliwa baada ya mkutano kuisha. 

 

 Ukaguzi maalum wa mradi wa matrekta na zana za kilimo wa 

SUMA JKT kwa kipindi cha kuanzia Julai, 2010 hadi Aprili, 2014 

ulibaini kuwakampuni ya ESCORT LTD ilipewa tenda ya kuuza 

matrekta, pampu za umwagiliaji, zana za kilimokwa   USD 

40,000,000 wakati mzabuni alikuwa ameomba kwa gharama ya 

USD 35,526,411.48 na hivyo kusababisha ziada ya  ya USD 

4,473,588.52 ambazo hazikuwa na maelezo. Manunuzi ya 

matrekta 2,114 pamoja na zana za kilimo 4,450 yalifanyika bila 

ya kufuata taratibu za manunuzi. Pia nilibaini hasara ya TZS 

261,029,531 iliyotokana na kunyofolewa vipuri kwenye 

matrekta matano na zana za kilimo 16(power tillers) 

 

Mhutasari wa Mapendekezo 

Katika ukaguzi wa mwaka 2013/2014 natoa mapendekezo yafuatayo kwa 

matumizi bora ya rasilimali za taifa na utoaji wa huduma bora kwa 

jamii. 

 

Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

Serikali ikishirikiana na maafisa masuuli wa taasisi husika wanatakiwa 

kuweka bidii ya kutosha ili kufanyia kazi mapendekezo 

yaliyotolewa.Kuna umuhimu wa kuboresha mifumo ya ndani.Hii 

inatokana na mapungufu yaliyojitokeza kusababishwa na mifumo 

dhaifu.Maafisa masuuli wanashauriwa kuanda mpango mkakati wa 

utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali ili kuweza kutekeleza mapendekezo hayo kwa wakati. 
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Ucheleweshaji wa kutolewa kwa fedha 

Ili kukabiliana na changamoto ya fedha zilizoidhinishwa kutotolewa kwa 

wakati, nashauri Serikali kuandaa makisio ya matumizi ya mwaka 

yanayoendana na makusanyo ya mapato ili kuzuia kutolewa kwa kiasi 

kikubwa cha fedha mwishoni mwa mwaka wa fedha. Kwa kufanya hivyo, 

inatarajiwa kwamba shughuli zilizopangwa zitatekelezwa kama 

zilivyopangwa.  

 

Mapungufu katika usimamizi wa uwekezaji wa Serikali (Msajili wa 

Hazina) 

Napendekeza kuwa, serikali itenge kiasi cha fedha cha kutosha kutoka 

kwenye vyanzo vyake vya mapato pamoja na gawio analopata Msajili wa 

Hazina kutoka kwenye makampuni mbalimbali ili kuweza kulinda 

uwekezaji wake katika makampuni pamoja na kubuni sehemu nyingine 

za uwekezaji.Vilevile, napendekeza serikali kufanya thamini ya 

uwekezaji mara kwa mara kwenye kampuni mbalimbali ili kuweza 

kubaini mafanikio ya uwekezaji huo. 

 

Mapungufu katika Hesabu Jumuifu 

Nashauri serikali kuhakikisha mfumo wa kihasibu wa taasisi zake 

unakuwa mmoja ili kuweza kuendana na Viwangovya kimataifa vya 

uandaaji wa hesabu vile vile kuunganisha hesabu za taasisi zake zote ili 

kuonesha hali halisi ya hesabu za majumuisho. 

 

 

Mapungufu katika Misamaha ya Kodi na Matumizi ya Mashine za 

elektroniki 

Ninapendekeza Serikali iimarishe mfumo wa udhibiti na usimamizi wa 

misamaha ya kodi inayotolewa na menejimenti ya TRA iimarishe mfumo 

wa ukaguzi na uchunguzi kupunguza migogoro kuhusiana na ulipaji wa 

kodi. Pia, kuwe na kikao cha kimkakati kujadili maeneo maalumu na njia 

za kukuza ukusanyaji wa mapato pamoja na kushughulikia rufaa za kesi 

za kodi nchini. 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania kutoza wafanyabiashara wasiotumia 

mashine za kielektroniki. Serikali itoe miongozo kwa taasisi zake kuacha 

kufanya biashara na wazabuni wasiotoa risiti za kielektroniki. 

 

Usimamizi wa rasilimali watu na taarifa za Mishahara 

Serikali inashauriwa kuhakikisha kuwakasoro hii haitokei  na Maafisa 

Masuuli wote kuhakikisha mishahara iliyolipwa  kwa wasio watumishi wa 

umma inarudishwa kutoka kwa watumishi hao na 

kuwasilishwaHazina,Sekretarieti yaajira ya Utumishi wa Umma 

kuhakikishaajira yawafanyakazi wapyana uthibitisho wa watumishi 

wanaokaimu nafasi zilizoachwa wazi unafanyika ili kuongeza  ubora 

katika utoaji wa huduma kwa jamii,Wizara,Idara na Sekretarieti za Mikoa  

zirekebishe taarifa  za wafanyakazi wake wote katika   mfumo wa malipo 

ya mshahara(LAWSON), Maafisa Masuulikuimarisha mfumo waudhibiti wa 

ndani juu ya mikopoya wafanyakazi, maafisa wastaafukatika balozi za 

Tanzania warudishwe nyumbani mara baada ya kustaafu na nafasi zao 

kujazwa maramoja. 

 

Wakala wa Serikali, mifuko maalumu na taasisi nyingine 

Idara za serikali zinashauriwa kulipa madeni yote wanayodaiwa na 

wakala wa serikali pamoja na taasisi nyingine. Maafisa masuhuli 

wanashauriwa kuzingatia sheria na miongozo mbalimbali ili kuboresha 

uwajibikaji na uwazi katika wakala, mifuko maalumu na taasisi nyingine. 

 

Mapungufu katika Manunuzi na Usimamizi wa mikataba 

Kwa kuzingatia muhtasari wa matokeo ya ukaguzi katika ripoti hii natoa 

ushauri kwa menejimenti na Taasisi za Serikali Kuukuhakikisha zinaifuata 

kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake 

za mwaka 2013. Nguzo kuu za mchakato wa manunuzi (Afisa Masuhuli, 

Kitengo cha Manunuzi, Bodi ya Zabuni, kamati ya tathimini pamoja 

naidarazinazohitaji) kufanya kazi bila kuingiliana kama ilivyoainishwa 

kwenye sheria ya umma ya mwaka 2011. Maafisa masuhuli pamoja na 

kitengo cha manunuzi kuhakikisha mpango wa manunuzi wa mwaka 

unafuatwa na manunuzi yanafanyika kwa idhini ya bodi ya zabuni.Vifaa 

na bidhaa vinafanyiwa ukaguzi kabla ya kupokelewa.Vile vile taasisi za 
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serikali kuu kuzingatia sheria ya manunuzi katika ushindanishi wa bei 

pamoja na upatikanaji wa wazabuni. 

 

Mapungufu katika Usimamizi wa Mali 

Serikali inashauriwa kuhakikisha kwamba mali zote zinalindwa na mali 

ambazo zimechakaa na haziwezi kufanyiwa matengenezo zinaondolewa 

ili kuzuia uwezekano wa kupata hasara kwa baadae, Wizara, idara, 

Wakala, Sekretarieti za Mikoa na balozi zote zipate hati za umiliki wa 

mali za serikali walizonazo, matengenezo ya majengo ya ubalozi 

yafanyike ili kuzuia uharibifu zaidi wa majengo na viwanja vya serikali 

katika balozi husika viendelezwe. 

 

Usimamizi wa Madeni 

Ninapendekeza kwa serikali Kuhakikisha fedha zinatolewa kama 

zilivyopitishwa katika bajeti ili kupunguza limbikizo kubwa la deni 

ambalo linaweza kusababisha madai kuongezeka. 

 

Madeni ambayo kuthibitika kwake kunategemea maamuzi ya 

tukio/mahakama 

Maafisa masuhuli kwa kushirikiana na ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

serikali nawashauri kufuatilia kwa karibu mashauri au kesi mbalimbali 

zilizopo mahakamani ili kukamilika kwa wakati ili kupunguza gharama 

kwa serikali.Kuweka makisio katika bajeti kwa zile kesi ambazo serikali 

inaweza kushindwa na kuepuka maamuzi yanayoweza kupelekea 

kujitokeza kwa  malalamiko/au kesi mahakamani na kuongeza udhibiti 

wa madeni. 

 

Mapungufu katika usimamizi wa Matumizi 

Bodi za ushauri za wizara pamoja na maafisa masuuli wanatakiwa 

kuzingatia kuwa matumizi yote ya serikali yanatakiwa kuwa na 

viambatanisho vya kutosha ili kuweza kuboresha usimamizi wa matumizi 

na ufuatiliaji wa matumizi ya Wizara, Idara na Taasisi za Serikali. 

 

Ukaguzi Maalumu 

 AMCOS zinashauriwa kuzingatia sheria ya manunuzi ya umma na 

kanuni zake katika manunuzi yote. Serikali ifanye uchunguzi pamoja 
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na kuviagiza vyombo vyake vya kichunguzi kwaajili ya kuwachukulia 

hatua stahiki wahusika wote. 

 

 Nashauri kuwa uendelezaji wowote katika viwanja vya ndege 

ufanyike kwa makini ili kuleta ufanisi katika utendaji. Serikali 

inapaswa kuwa na mfumo wa udhibiti wa ndani ulio imara hususani 

wa mali zinazopatikana. Mfumo wa nyaraka na kumbukumbu 

unapaswa kuboreshwa ili kuhakikisha ukamili, uadilifu na upatikanaji 

wa taarifa. 

 

 Naishauri Serikali kuongeza bajeti ya balozi nje ya nchi ili 

kuziwezesha kutekeleza majukumu yake. 

 

 Serikali kuingia mikataba ambayo fedha za kutosha zimetengwa 

katika utekelezaji wa miradi.Michoro ya kazi za ujenzi inatakiwa 

kupitiwa na wataalamu kabla ya kuidhinisha ujenzi ili kuhakikisha 

kazi bora inafanyika.Serikali itoe kazi kwa wakandarasi kulingana na 

uwezo wa usajili wao.Michoro kwa miradi kama ule wa Chalinze 

uhakikiwe na wataalam kabla ya kazi kutangazwa. 

 

 Serikali iandae mwongozo kwa taasisi zake namna ya kutangaza 

bajeti ikishapitishwa na bunge. 

 

 Matangazo ya zabuni za Serikali yaendane sambamba na kiasi cha 

bajeti kilichotengwa katika mwaka husika. Wizara ikishirikiana na 

TANROADS kuboresha kitengo cha uhasibu katika utunzaji sahihi wa 

malipo kwa wakandarasi pamoja na usuluhishi wa madeni ya 

ukandarasi na rejista ya madeni. 

 

 Menejimenti ya SUMA JKT iboreshe mifumo ya ndani ikiwa ni pamoja 

na kuzingatia sheria za manunuzi. 
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI NA MAMBO YA JUMLA 

 

1.0 Utangulizi 

Sura hiiinatoataarifa ya jumla kuhusumchakato wa ukaguzi,hitaji 

la kisheriala kufanyaukaguzi namahusianokati yaMkaguzi 

nawakaguliwa. 

1.1 Mamlaka na Umuhimu wa ukaguzi 

Mamlakaya kisheria yanampa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuuwa Hesabu 

za Serikali kuanzisha nakufafanua kusudi, jukumu na mawanda ya 

shughuliza ukaguzikatikaJamhuri ya Muungano waTanzania. 

 

1.1.1 Mamlaka ya Ukaguzi 

Kwa mujibu waIbara ya 143 yaKatiba yaJamhuri ya Muungano 

waTanzaniaya mwaka 1977(iliyofanyiwa marekebisho) na kifungu 

cha10cha Sheriaya Ukaguzi wa UmmaNa.11 ya mwaka 2008, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuuwa Hesabu za Serikali nimkaguziwa 

wamapatoyote ya Serikalina matumizi.Mamlakayake Kisheria 

nikama yalivyo katika Jedwali Na.2hapa chini. 

 

Jedwali 2: Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Kisheria 

Vigezo  Mamlaka 

Ibara ya 143 (2) (C) ya 
Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 
1977 

Inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kufanya ukaguzi 
na kutoa taarifa ya ukaguzi angalau mara moja kila 
mwaka kwa mujibu wa taarifa za fedha 
zilizoandaliwa na Maafisa Masuuli wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, Taarifa za fedha 
za Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na taarifa za fedha za Bunge. 

Ibara ya 143 (3) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 1977 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali na kila 
mtumishi wa Serikali aliyeruhusiwa na yeye atakuwa 
na haki ya kuchunguza vitabu, taarifa za akaunti, 
ripoti na hati nyinginezo zote zinazohusika na aina 
yoyote ya akaunti iliyotajwa katika ibara ndogo (2). 
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Kifungu Na. 10 (2) (a) 
chaSheria ya Ukaguzi wa 

Umma Na. 11, 2008 

Inamhitaji Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kujiridhisha 
kwamba taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 
kuzingatia viwango vya uhasibu vilivyokubalika kama 
inavyotakiwa na sheria husika. 

Kifungu Na. 34 cha Sheria ya 
Ukaguzi ya Umma Na.11, 

2008 na Kanuni. 88 ya 
Kanuni za Ukaguzi wa 

Umma, 2009 

 vinahitaji Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu baada ya 
uchunguzi wa taarifa zote za fedha kuandaa na 
kuwasilisha Ripoti Jumuifu ya mwaka 

 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
atawasilisha ripoti Jumuifu ya mwaka kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ifikapo 
tarehe 31 Machi kila mwaka na taarifa hiyo 
kufikishwa na Waziri katika Bunge ndani ya siku 
saba ya kikao kijacho cha Bunge. 

Chanzo:Katibaya Jamhuri ya Muunganoya 1977,Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008&Kanuni za Ukaguzi wa Ummaya mwaka 2009 

 

1.1.2 Umuhimu waUkaguzi 

Sehemu hiiinatoamaelekezo yalengo la ukaguzi, madhumuni, 

mbinu, wigo/mawanda na viwango vya ukaguzi. 

 

1.1.2.1 Lengo la Ukaguzi 

Lengo kuu lakufanya ukaguzini kumwezeshaMdhibiti na Mkaguzi 

Mkuukutoamaoni huru ya ukaguzikuhusiana nahesabu 

zaWizara,Idara, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka ya Mapato TanzanianaHesabu Jumuifu za 

Taifakwamwaka ulioishia Juni 30, 2014. 

 

Pia,kuthibitisha kamataarifa za fedhazimetayarishwa kwa 

kuzingatia viwango vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 

Umma visivyo vya msingi wa taslimu (IPSASaccrual basis of 

accounting). 

 

1.1.2.2 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzihuu ulijumuisha kupitia taarifa mbalimbali za uhasibu 

pamoja na taratibu nyingineili kukidhimalengo ya ukaguzi. 

Taratibu zilizotumika ni kama zinavyoonekana katika 

KielelezoNa.1 hapo chini: 

 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 3 
 

 

Kielelezo 1: Mbinu za Ukaguzi 

 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2013/14 

 

1.1.2.3 Mawanda ya Ukaguzi  

Ukaguzi huu ulifanyika kwa kufanya tathminiya ufanisi 

wauhasibuna mifumo ya udhibitiwa ndani juu yashughuli 

mbalimbali zataasisi zaSerikali Kuu.Ukaguzi ulifanywakwa misingi 

yasampuli, Kwa hiyomatokeo ya ukaguzi huu kwa kiasi kikubwa 

yalitegemea kumbukumbu za taarifa nanyaraka tulizoomba na 

kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
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Kamamkaguzi, si jukumu langu la msingihasakutafutaudanganyifu 

namakosa, hivyo basi, ukaguziwangu 

hauwezikutegemewakufichuamambo yotehayo.Hata hivyoukaguzi 

wanguulipangwakwa njia ya kuwezakujiridhisha kwamba kama 

kungekua na makosamakubwa katika taarifa za 

fedhayanayotokana nakukiukwa kwa taratibuikiwa ni pamoja 

naudanganyifu ningeweza kuzibaini.Wajibuwa kuchunguza, kuzuia 

dosari nakuwekamfumothabiti waudhibiti wa ndanini jukumu la 

Menejimenti ya taasisi husika. 

 

1.2 Viwango na taratibu zilizotumika kutoa taarifa 

Sehemu hii inaeleza juu ya viwango na taratibu za ukaguzi 

zilizotumika wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2013/14. 

 

1.2.1 Viwango vilivyotumika wakati wa ukaguzi 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la Kimataifa 

la Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la Asasi Kuu za Ukaguzi 

Afrika(AFROSAI), na Shirika la Asasi Kuu za Ukaguzi Afrika –Nchi 

zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E). Ushirikiano na taasisi 

nyingine kuu za Ukaguzi (SAI) imewezesha Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi (NAOT) kuwa na eneo kubwa la kujifunza na 

kubadilishana uzoefu na utaalamu wa ukaguzi katika sekta ya 

umma. 

 

Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 

Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) viliyotolewa na Shirika la Kimataifa 

la Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), ili kutoa uhakika kama taarifa 

za fedha ni sahihi na hazina makosa makubwa. 

 

1.2.2 Taratibu zilizotumika kutoa taarifa 

Ufanisi wa ukaguzi wangu hutegemea sana mawasiliano mazuri na 

menejimenti ya wakaguliwa. Mawasiliano ni muhimu katika 

mchakato mzima wa ukaguzi ambao unahusisha hatua 

zifuatazokwa muhtasari, KielelezoNa.2hapa chini kinaonyesha 

hatua ukaguzi zinazotumika katika ukaguzi wa Serikali Kuu. 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 5 
 

 

Kielelezo 2: Utaratibu Ukaguzi kwa mwaka 2013/14 

 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2013/14 

1.3 Idadi yawakaguliwa 

Sehemu hii ya ripotiinaelezaidadi yawakaguliwakwamwaka wa 

fedha ulioishia2013/14pamoja nampangilio wa Ofisi ya Ukaguzi ya 

Taifa. 

 

1.3.1 Idadi yawakaguliwa 

Katika kipindi cha mwaka2013/14, jumla yawakaguliwa176chini 

yaSerikali Kuuwalikaguliwa; wakaguliwahawa jumlayao na asilimia 

zao ni kama kwawanavyoonekana katika Jedwali Na.3na 

kielelezoNa.3 hapa chini. 
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Jedwali 3:  Idadi ya Wakugliwa 

Muundo na Idadi ya Wakaguliwa kwa mwaka wa Fedha 2013/14 

  Jumla Asilimia 

Wizara & S/Mikoa 87 39.7 

Balozi 34 22.5 

Taasisi nyingine 23 16.6 

Wakala 32 21.2 

Jumla 176 100 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2013/14 

Jedwali Na.3: hapo juu inayohusu muundo wawakaguliwakwa 

mwaka wa fedha2013/14 inaweza pia kuonekana kwa Kielelezo 

Na.3 hapo chini. 

 

Kielelezo 3: Muundo wa Wakaguliwa 

 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2013/14 

Pamoja na hayo, sikufanikiwa kufanya ukaguzi wa Wakala mbili za 

Serikali kwa sababu tofauti kama nilivyoainisha hapa chini. 

 

Wizara& 
S/Mikoa 

40% 

Balozi 
22% 

Taasisi 
nyingine 

17% 

Wakala 
21% 
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 Mamlaka ya Usajili waBiashara na Leseni(BRELA)–Hesabu zake 

hazikuwasilishwa kwa sababu ya mataatizo katika mfumo wa 

uhasibu,(EPICOR). 

 Shirika la Maendeleo laKigamboni(KDA) –Hesabu zake 

hazikuwasilishwa kwa sababu halijaanza utendaji tangu 

lilipoanzishwamwaka2012. 

 

Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania(TFDA) –Hesabu zake 

zimekamilika na kukaguliwa na taarifa yake imejumuishwa 

katikaRipoti ya  mwaka ya Mashirika ya Ummana Taasisinyingine 

kwa mwaka2013/14. 

 

1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguziinafanya kazi zake za ukaguzi kwa 

mpangilio watimuza ukaguzizinazoongozwa naviongozi wa timuna 

kusimamiwa naMkaguzi Mkuuwa njewa Hesabu (CEA) ambaye 

anatoa taarifa kwaMsaidizi wa MkaguziMkuu(AAGs). 

Imekuwamuhimukuwagawanya wakaguliwawetu 

katikamaeneomadogoyanayoitwaSektayanaongozwa naMsaidizi wa 

MkaguziMkuu (AAGs)ambaye anatoa taarifa kwaNaibuMkaguziMkuu 

(DAGs), ambaye anatoa taarifa moja kwa moja kwaMdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Dondoo yampangilio wa Ofisi 

ya Taifa ya Ukaguzi kwa Serikali Kuu ni kama inavyoonekanakatika 

KielelezoNo.4hapa chini: 
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Kielelezo 4: Dondoo ya mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

kwa Serikali Kuu kwa mwaka ulioshia 2013/14 

 

 

1.4 Majukumu yakisheriaya Asasi zinazokaguliwa 

Majukumuya kisheria yaasasi inayokaguliwakatika maandaliziya 

taarifa ya fedhana kuwasilishataarifa hizo yanaweza 

kufafanuliwakwa msaada waKielelezoNa.5 hapa chini. 
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Kielelezo 5: Majukumu ya kisheria ya wakaguliwa 

 
Chanzo: Sheria ya fedha ya Umma Na.6,2001 na Kanuni zake za Mwaka 2009, 

Waraka wa Kihasibu Na.11 wa mwaka 2012/13 

 

1.5 Taarifa za Fedha 

Taarifa kamili za fedha zinazoandaliwa kwa mujibu wa viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma kwa misingi ya 

fedha isiyo taslimu inajumuisha taarifa zifuatazo: 

i. Mizania ya Hesabu; 

ii. Taarifa ya mapato na matumizi/ Taarifa ya ufanisi wa fedha; 

iii. Taarifa yamabadiliko ya mtaji; 

iv. Taarifa ya mtiririko wa fedha; 

v. Taarifa ya uwiano wabajeti nakiasi halisi cha matumizina 

vi. Sera zaUhasibu namaelezo yataarifa za fedha. 
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SURA YA PILI 

 

HATI ZA UKAGUZI 

 

2.0 Utangulizi 

Ni wajibu wangu kikatiba kutoa uhakika kwa wadau wa taasisi 

zilizo chini ya Serikali Kuu kama taarifa zao za fedha 

zimeandaliwa kwa kufuata viwango vya kimataifa vya uandaaji wa 

taarifa za fedha za umma kuhusu mizania ya hesabu ya taasisi 

husika katika tarehe husika, hali ya fedha na mtiririko wake katika 

kipindi kinachohusika. 

 

2.1 Maana ya hati ya ukaguzi 

Hati ya ukaguzi inatoa maoni ya kama taarifa za fedha 

zimeandaliwa, zimezingatia masuala yote muhimu, kulingana na 

mifumo inayokubalika ya uandaaji wa taarifa za fedha. Maoni 

hayo ya ukaguzi ni lazima yaoneshe kama taarifa husika za fedha 

zimetoa ufafanuzi wa kutosha kumwezesha mtumiaji wa taarifa 

hizo kuzielewa ama la. 

 

Maoni ya mkaguzi katika taarifa za fedha: 

 

 Yanasaidia kuzifanya taarifa za fedha kuaminika zaidi;hata 

hivyo 

 Hayatoi uhakika wa kufanikiwa kwa taasisi siku za usoni, na   

 Hayatoi dhamana kwamba taasisi iko huru dhidi ya ubadhilifu. 

 

2.2 Aina za hati za ukaguzi 

Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Taasisi za 

Umma (ISSAIs), JedwaliNa.4lifuatalo linafafanua aina za hati za 

ukaguzi. 
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Jedwali 4: Aina za hati za ukaguzi 

Hati ya ukaguzi Mazingira inayotolewa 
Hali halisi kwa mwaka 

2013/14 

Hati 
inayoridhisha  
(ISSAI 1700.16) 

Taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 
kuhusisha masuala yote muhimu, kulingana 
na mifumo ya uandaaji wa taarifa za fedha 
iliyokubalika kimataifa.  

Jumla ya taasisi 166 
sawa na asilimia 94 
zimepata hati 
inayoridhisha; angalia 
Jedwali 
Na.6Kiambatisho 1-4 

Hati yenye shaka  
 (ISSAI 1705.7) 

Taarifa za hesabu zilizoandaliwa 
zinaonyesha kukwazwa kwa mawanda ya 
ukaguzi kunakotokana aidha na uongozi wa 
taasisi husika au na hali ambayo ipo nje ya 
uwezo wa mkaguzi na endapo kukwazwa 
huko kuna madhara makubwa lakini sio 
muhimu; au kuna kiasi kikubwa cha 
kutokukubaliana na uongozi wa taasisi 
kaguliwa aidha kutokana na kuwa na taarifa 
ambazo hazijitoshelezi kwenye taarifa za 
fedha au kurekodi vitu kwenye taarifa za 
fedha kinyume na inavyotakiwa.  

Jumla ya taasisi 9 sawa 
na asilimia 5 zimepata 
Hati yenye shaka; 
angalia Jedwali 
Na.6Kiambatisho1-4 

Hati isiyoridhisha  
 (ISSAI 1705.8) 

Hati hii inatolewa pale ambapo mkaguzi 
amejiridhisha kuwa, taarifa zilizoandaliwa 
na kukaguliwa zina makosa makubwa na 
yenye athari kubwa, likiangaliwa kosa moja 
moja au kwa ujumla wake. Makosa hayo 
yanaweza yakawa yametokea kutokana na; 
kutokukubaliana na uongozi wa taasisi 
husika aidha kwa kuwa na taarifa ambazo 
hazijitoshelezi kwenye hesabu   au kurekodi 
vitu kwenye taarifa za fedha kinyume na 
inavyotakiwa.   Kutokukubaliana huko 
kunapelekea taarifa za fedha kupoteza 
uhalisia wake na hivyo kutoaminiwa kwa 
ujumla wake. Kwa hali hiyo mkaguzi 
anahitimisha kuwa taarifa zilizoandaliwa 
hazionyeshi hali halisi ya shughuli 
zilizofanywa na hivyo hazikuzingatiwa 
viwango vya kimataifa vya uandaaji wa 
taarifa hizo. 

hati ya ukaguzi 
isiyoridhisha ilitolewa 
kwa Hesabu Jumuifu za 
Taifa 

Aya ya  Hati 
mbaya  
(ISSAI 1705.9;10) 

Hati mbaya hutolewa pale ambapo mkaguzi 
ameshindwa kupata nyaraka za kutosha 
wakati wa ukaguzi ili kuweza kutoa hati 
sahihi na kujidhihirisha kuwa, madhara 
yanayoweza kutokea kutokana na 
mapungufu ambayo hajaweza kuyagundua 
yanaweza yakawa makubwa na ya muhimu 
sana. Katika hali hii mkaguzi anakataa 
kutoa hati ya ukaguzi. 

Hakuna taasisi iliyopata 
hati mbaya. 

Chanzo:  ISSAI &Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 
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2.3 Aya yenye masuala ya msisitizo na aya yenye masuala mengine 

Aya yenye masuala msisitizo pamoja na aya yenye masuala 

mengine, kama ilivyo kwenye Jedwali Na.5Nimeweka aya ya 

mausala ya msisitizo kwenye ripoti zangu kwa wakaguliwa ili 

kuwaeleza masuala ambayo, ingawaje yameripotiwa sahihi kabisa 

kwenye taarifa za fedhani ya muhimu sana na ni ya msingi kwa 

watumiaji kutoa maelezo zaidi waweze kuzielewa taarifa hizo. 
 

Jedwali 5: Aya yenye masuala ya msisitizo na aya yenye 

masuala    mengine 

Aya yenye masuala ya 
msisitizo 

Aya yenye masuala mengine 

 

 Uwalakini kutokana na madai ya 
kisheria ambapo haijulikani 
matokeo ya madai hayo yanaweza 
kuathiri hesabu za mwisho 

 Pale ambapo kuna kiasi kikubwa 
cha kutooana au kuchanganyana 
kati ya yaliyomo kwenye ripoti ya 
mwaka ya wakaguliwa na taarifa 
za fedha, au kati ya ufafanuzi 
uliopo kwenye taarifa za fedha na 
taarifa zenyewe za fedha ambapo 
yalihitaji kurekebishwa lakini 
uongozi wa taasisi husika 
haukufanya hivyo.  

 

 Masuala muhimu yalioneshwa 
kwenye taarifa za fedha na 
muhimu sana kwa watumiaji wa 
taarifa katika kuelewa hesabu hizo 

 Endapo kumegundulika kiasi 
kikubwa cha udanganyifu 
kwenye taarifa nyingine za 
mwaka (other information in the 
annual report) ambapo ilihitaji 
kurekebishwa lakini uongozi wa 
taasisi husika haukufanya hivyo.  

 

 Masuala yanayohusiana na 
kutokuwepo na; kamati makini 
na zenye ufanisi za ukaguzi au 
kamati hizo kutokuwepo kabisa, 
vitengo vya ukaguzi wa ndani 
kutokidhi haja au kutokuwepo 
kabisa na kutokuwepo vitengo 
vya manunuzi makini na vyenye 
ufanisi,  

 Hali ya kutozingatia sheria na 
kanuni ambazo zimeleta athari 
ndogo 

Chanzo: Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) 

 

Katika mwaka huu wa ukaguzi,jumla ya taasisi 29 ilipata hati safi 

zenye maswala msisitizo au maswala mengine. Kama ilivyo 

kwenye Jedwali Na. 6 na Viambatanisho Na. 1-4 
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2.4  Mchanganuo wa hati za ukaguzi kwa Serikali Kuu kwa mwaka 

2013-14 

Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka 2013-14 kwa upande wa 

Serikali kuu ni kama unavyoainishwa katika Jedwali Na. 6hapa 

chini: 

 

Jedwali 6: Mchanganuo wa hati za ukaguzi-2013/14 

 

H
a
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Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % 

Id
a
ra

 

Wizara 
& 
S/Mikoa 

79 91% 7 8% 1 1% 0 0% 
87 

Balozi 34 100% 0 0% 0 0% 0 0% 34 

Taasisi 
zingine 

21 91% 2 9% 0 0% 0 0% 
23 

Wakala 32 100% 0 0% 0 0% 0 0% 32 

 
Jumla 166 94% 9 5% 1 1% 0 0% 176 

Chanzo:Taarifa za mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali-2013/14 

 

Mchanganuo wa hati za ukaguzi za taasisi za Serikali kuu kwa 

mwaka 2013/14 ulioneshwa kwenye Jedwali Na.6 unafafanuliwa 

zaidi na Kielelezo Na.6 hapa chini: 
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Kielelezo 6: mchanganuo wa hati zilizotolewa na aina   

zakekwa mwaka wa fedha-2013/14 

 

Chanzo: Taarifa za mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali-2013/14 

 

Kielelezo No.6 hapo juu kinaonesha kwamba, kwa mwaka 

2013/14, Taasisi za Serikali Kuu zimeboresha uandaaji na 

uwasilishaji wa taarifa zao za fedha. Bado ipo fursa ya kuimarisha 

namna ya uandaaji na uwasilishaji taarifa za fedha kwa mujibu wa 

miongozo na viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha. 

 

Mchanganuo zaidi wa hati za ukaguzi za taasisi za Serikali kuu kwa 

mwaka 2013/14 (kwa makundi) ulioneshwa kwenye Jedwali Na.6 

unafafanuliwa na Kielelezo Na.7 hapa chini; 

 

Hati 
inayoridhisha 

94% 

Hati yenye 
shaka 

5% 

Hati 
isiyoridhisha 

1% 
Hati Mbaya 

0% 
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Kielelezo 7: Inaonesha mlinganisho (Kwa taasisi) wa Hati za 

ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka wa fedha- 2013/14 

 
Chanzo: Taarifa za mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali-2013/14 

 

Katika Kielelezo No. 7 hapo juu kinaonesha kwamba, balozi na 

wakala wa serikali zinaongoza katika uandaaji na kuwasilishwa 

taarifa za fedha kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 

uandaaji wa taarifa za fedha ikifuatiwa na Wizara na taasisi 

nyingine. 

 

2.5 Vigezo vya hati yenye shaka 

Kulingana na jedwali Na. 6 hapo juu,kulikuwa na Taasisi tisa (9) 

zilizopata hati yenye shaka.  Taasisi hisi ni pamoja na Sekretarieti 

ya Mkoa wa Kagera, Geita, Iringa, Mwanza, Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, Wizara ya Mambo ya Ndani, Idara ya Deni la 

Taifa, Chuo cha Wanyamapori Pasiansi na Baraza la Famasia 
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Tanzania. Orodha ya Taasisi hizi pamoja na vigezo vya hati yenye 

shaka viko kiambatisho Na. 27.  Pia hesabu jumuifu za Taifa 

zilipata hati isiyoridhisha kutokana na vigezo vifuatavyo:  

 Taarifa za Hesabu za Majumuisho kwa kipindi kilichoishia 30 

Juni, 2014, zimejumuisha taasisi za umma zenye vipindi 

tofauti vya ufungaji wa hesabu na kile cha serikali kinyume na 

Kanuni ya 6 ya IPSAS, Aya ya 47. 

 Taasisi nyingi za umma zimekuwa zikitumia kanuni mbalimbali 

za uhasibu kwenye kuwasilisha hesabu. Wakati Serikali Kuu, 

ambaye ndie mmiliki wa taasisi hizo imekuwa ikitumia Kanuni 

za Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS Accrual basis of 

accounting) inapoandaa hesabu zake, bado baadhi ya taasisi 

kama vile Shirika la Magazeti Tanzania (TSN), Benki ya Posta, 

Mamlaka ya Bandari na nyinginezo zimekuwa zikitumia kanuni 

za IFRS kwenye kuwasilisha taarifa zao. 

 Mapitio ya Hesabu za Majumuisho ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania yamebaini kwamba kuna taasisi za umma ambazo 

hazikujumuishwa. Taasisi ambazo hazikujumuishwa ni Unit 

Trust of Tanzania (UTT), Suma JKT, Tanzania  Nurses and 

Midwife Council (TNMC), na Mamlaka ya Usajili wa Leseni za 

Biashara (BRELA). Kutokuwepo kwa taasisi hizi za umma 

kwenye hesabu za majumuisho kunaharibu uwasilishwaji wa 

uhalisia wa taarifa za hesabu. 
 

Kwa ujumla, mwaka huu kuna ongezeko kubwa la hati zinazo 

ridhisha ukilinganisha na miaka iliyopita. Taasisi zilizopata hati 

inayoridhisha zimeongezeka kutoka 73% mwaka jana hadi 94%. 

Taasisi zilizopata hati yenye shaka zimepungua kutoka asilimia 

26%hadi asilimia 5%. 

 

2.6Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa miaka mitano iliyopita 

(2009/10 - 2013/14) 

Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa kipindi cha miaka 

mitano kuanzia mwaka wa fedha 2009/10 hadi mwaka wa fedha 

2014/15 kwenye taasisi za Serikali Kuu zinaweza kuchambuliwa 

kama zinavyoonekana katika Kielelezo Na8 
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Kielelezo 8: Mwenendo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 

miaka mitano iliyopita 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesbu za Serikali kwa miaka 

2009/10, 2010/11, 2011/12, 2012/13 & 2013/14 
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Uchambuzi wa mwenendo wa hati za ukaguzi kwa kipindi cha 

miaka mitano kuanzia mwaka 2009/10 hadi 2014/15 zinaweza 

kutolewa kwa kutumia kielelezo Na.9 pamoja na mwelekeo wa 

mwenendo kama inavyokana hapa chini. 

 

Kielelezo 9: Chati inayoonesha Mwenendo wa hati za ukaguzi 

zilizotolewa kwa miaka mitano iliyopita 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesbu za Serikali kwa miaka 

2009/10, 2010/11, 2011/12, 2012/13 & 2013/14 

 

Uchambuzi kama unavyoonekana katika jedwali Na.6, na 

mwelekeo wa mwenendo katika Kielelezo Na.8 hapo juu 

inaonesha kwamba: 

 

a) Hati Safi: kuna uhusiano na mwenendo chanya kati ya hati safi 

zilizotolewa na idadi ya miaka ya fedha kuanzia mwaka 

2009/10 hadi 2013/14. Hii ina maana kwamba, idadi ya Hati 

Safi katika  Serikali Kuu inaongezeka kadri miaka 

inavyoongezeka. 
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b) Hati yenye Shaka: Kwa mwaka 2013/14 Hati zenye shaka 

zimepungua kutoka 30 hadi 9 ikilinganishwa na idadi ya Hati 

zenye shaka zilizotolewa katika kipindi cha mwaka 2012/13. 

 

Kwa ujumla, kutokana na uchambuzi hapo juu mwenendo wa hati 

za ukaguzi kwa kipindi cha miaka mitano, inaweza kuonekana 

kuwa, kuna mafanikio katika kuandaa hesabu kwa taasisi za 

Serikali Kuu ambazo zipo katika kipindi cha mpito cha utekelezaji 

wa maandalizi ya hesabu kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya 

Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya Taslimu 

(IPSAS accrual basis of accounting) 

 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 20 
 

SURA YA TATU 

 

UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

KWA MIAKA ILIYOPITA 

 

3.0 Utangulizi 

Surahii inatoamatokeoya tathminijuuya utekelezajiwa 

mapendekezoyaliyotolewa kwa miaka ya nyuma kwa kila fungu 

na ripoti ya jumla ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali. 

Piaufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya kamati ya 

kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC). 

 

Inatoa Muhtasari wa maoni ya Ukaguzi pamoja na tathmini ya 

hatua za utekelezaji za Wizara, Idara, Wakala na Sektretarieti za 

Mikoa zilizofanywa katika kutekeleza maoni yangu. 

 

3.1 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa kila fungu 

Ufuatiliaji ulifanywa kutathmini hali ya wa utekelezaji wa 

mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwa ripoti ya kila 

fungu umeonyesha kuwa Wizara, Wakala na Idara 30, Balozi 23 na 

Sekretarieti za Mikoa 23 zina hoja ambazo hazijajibiwa na zile 

ambazo zimejibiwa bila kukamilika ni TZS 

1,292,399,778,599JP¥17,089,499,858, £79,568, €221,968 and US$ 

57,662,248 Orodha kamili inayoonyesha kiasi halisi katika kila 

fungu imeambatanishwaa katika Kiambatisho Na. 5 cha ripoti hii. 

 

Mchanganuo unaonesha kuwa  Wizara na Idara 89  na Sekretarieti 

za Mikoa 25zilikuwa na jumla ya mapendekezo 2,228 kutoka kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ambazo zilihitaji 

utekelezaji kutoka kwa Maafisa Masuuli.Hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo ni kama ilivyoelezwa katika Kielelezo Na. 9: 
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Kielelezo 10: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwa Miaka iliyopita 

 
Chanzo: taarifa kwa menejimenti za wizara, Idara, Balozi na Sekretarieti 

za Mikoa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kwa ujumla, utekelezaji wa maoni ya ukaguzi umekuwa wa kasi 

ndogo na uliokosa mikakati mizuri ya utekelezaji.  Ili kuongeza 

uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa mali za umma, nashauri 

Maafisa Masuuli kuhakikisha wanatekeleza mapendekezo ya 

ukaguzi kwa wakati ili kupunguza kujirudia rudia kwa hoja za 

ukaguzi.Maafisa Masuuli waandae mpango kazi wa utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi pamoja na majibu ya hoja za ukaguzi 

ndani ya siku 21 toka siku ambayo ripoti jumuifu ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu ilipowasilishwa bungeni na kuwasilishwa kwa Mlipaji 

Mkuu wa serikali na nakala kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu.  

 

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa 

ripoti jumuifu 

Majibu ya serikali kwa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa 

kwenye ripoti ya jumla ya mwaka 2012/2013 yaliwasilishwa kwa 

yamekamilika 
kikamilifu 

= 38% - 

hayajakamilika 
= 29% 

hayajatekelezw
a  = 31% 

yanategemea 
matukio 

mengine = 2% 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 22 
 

mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kupitia barua yenye 

kumbukumbu namba C/DE.85/229/01/72 ya tarehe 30 Agosti, 

2014.Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 inahitaji Mlipaji 

Mkuu wa Serikali kuwasilisha nakala ya majibu jumuifu ya serikali 

na mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali. 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali katika ripoti ya jumla ya 

mwaka wa fedha 2012/2013 alitoa mapendekezo ya ukaguzi 22 

kwa serikali.katika mwaka huu, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

ametoamapendekezo ya ukaguzi 28 kwa serikali, ikiwa ni 

ongezeko la mapendekezo sita ukilinganisha na mwaka uliopita. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoka kwa Serikali ni 

kama inavyoonekana kwenye Kiambatanisho Na. 6 cha ripoti hii.  

 

3.3 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na na 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) 

Kifungu cha 40 cha sheria ya ukaguzi wa umma na. 11 ya mwaka 

2008 inahitaji Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa Masuhuli 

kuzingatia hoja na mapendekezo ya Kamati ya kudumu ya bunge 

ya hesabu za serikali wakati wa kutoa majibu kwa ripoti ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu.     

 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

aliwasilisha hoja na mapendekezo ya kamati kwa taarifa za fedha 

za serikali kuu kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2013 bungeni 

mwezi Januari, 2015na serikali kutoa majibu tarehe 28 Januari, 

2015. Utekelezaji wa mapendekezo ya kamati ya kudumu ya 

bunge ya hesabu za serikali ni kama inavyoonekana kwenye 

kiambatanisho 7 cha ripoti hii. 

 

Natambua mchango wa kamati ya kudumu ya bunge ya hesabu za 

serikali, kwa hatua ambazo imekuwa ikizichukua hususan kwa 

mapendekezo niliyokuwa nikitoa katika ripoti zangu, kwa jinsi 

hiyo nimeweza kutekeleza majukumu yangu ya kisheria na kwa 

ufanisi.   
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Ni muhimu mambo yote yaliyoibuliwa pamoja na mapendekezo 

yaliyotolewa na kamati ya kudumu ya bunge ya hesabu za serikali 

yakatekelezwa kwa umakini kwa kuwekwa katika mpango kazi 

unaotekelezeka. 

 

Kwa kutekeleza mapendekezo ya kamati ya kudumu ya bunge ya 

hesabu, serikali itakuwa kwenye nafasi ya kuongeza ukusanyaji wa 

mapato, kudhibiti bajeti na matumizi, hivyo kuleta uwajibikaji 

katika rasilimali za taifa.  
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SURA YA NNE 

 

MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA ZA 

MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO 

 

4.0 Utangulizi 

Sehemu hiiinaeleza juu ya mtazamo mzima wa bajeti ya nchi kwa 

ujumla na vyanzo vyafedha za bajetiikilinganishwa 

navyanzovilivyoidhinishwa vya mapato, fedha zilizotolewa 

zamatumizi ya kawaida namatumizi ya maendeleo na fedha za 

mpango wa bakizo kwa mwaka 2013/14. 

 

4.1 Ukusanyaji wa maduhuli na mchanganuo wa matumizi 

Makisio  ya mapato na matumizi ya Serikali huidhinishwa kwa 

misingi ya fedha taslimuna hutumika kwa mwaka wa fedhakuanzia 

tarehe 1 Julaihadi 30 Juni.Bajetiiliyoidhinishwa na 

Bungehujumuisha shughuli zotendani yaSerikali yaJamhuri ya 

Muungano waTanzania.Bajeti iliyoidhinishwa na Bunge kwa mwaka 

wa fedha2013/2014ilikuwaSh.18,248.98 bilioni. 

 

4.2 Masuala muhimu niliyobainisha kuhusiana na Usimamizi wa 

Fedha za Umma 

Sehemu hii ya ripotiinatoakwa muhtasarimatokeo ya ukaguziwa 

ukusanyaji wa mapatona fedha nyingine zilizogharamia matumizi 

katika bajeti,utekelezaji wa bajeti,fedha zilizotolewa 

nakiasikilichotumikwa kwa Serikali Kuu kwa mwaka2013/14. 

 

4.2.1 Maelezo ya jumla yaukusanyaji wa mapatoya utendaji 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2013/2014 jumla ya makisio 

ya mapato ya Serikali yalifikia kiasi cha Sh.18,248.98 bilioni 

ikijumuisha matumizi ya kawaida Sh.12,574.95 bilioni na 

Sh.5,674.03 bilioni kwa ya ajili ya matumizi ya Maendeleo. 

 

Vyanzo vya mapato ya kugharamia bajeti hiyo ni pamoja na Kodi 

ya mapato, Mapato yasiyo ya Kodi, Fedha za gawio kutoka kwa 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 25 
 

wawekezaji (Finance Income), mikopo ya ndani na nje na fedha za  

Misaada toka kwa wahisani.  

 

Jumla ya mapato halisi ya makusanyo kutoka vyanzo mbalimbali 

yalifikia kiasi cha TZS.16,304.29 bilioni hivyo, kushindwa kufikia 

lengo la ukusanyaji kwa jumla ya TZS.1,583.54 bilioni sawa na 

asilimia 8.85 bila kujumuishwa kwa mapato kutoka vyanzo vya 

Serikali za Mitaa. 

 

Kati ya mapato yote yaliyokusanywa kiasi cha TZS.12,491.66 

bilioni kilitolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na kiasi cha 

TZS.3,578.67 bilioni kwa Matumizi ya maendeleo. Hata hivyo, 

kiasi cha TZS.4,747.66 bilioni kilitolewa katika robo ya nne ya 

mwaka. Fedha hizi ziligawiwa kwa Wizara ,Idara, na wakala za 

Serikali, kiasi cha TZS.3,928.84 bilioni, Sekretarieti za Mikoa 

TZS.43.996 bilioni na Serikali za Mitaa zilipata TZS.774.82 bilioni. 

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 mapato halisi yaliyokusanywa 

kutokanana kodi yalikuwa TZS.9,289 bilioni (ikiwa ni asilimia 89) 

ikilinganishwa na lengo la TZS.10,412.94 bilioni, hivyo kutofikia 

lengo kwa kiasi cha TZS.1,123.94 bilioni  sawa na asilimia 11 ya 

Makisio idhinishwa. 

 

Mapato yasiyotokana na kodi,zilikusanywa jumla ya TZS.532 

bilioni (83%) ikilinganishwa na lengo la TZS.639.68 bilioni hivyo 

kushindwa kufikia lengo kwa kiasi cha TZS.107 bilioni sawa na 

asilimia 17 ya Makisioyaliyoidhinishwa. 

 

Mapato halisi kutoka fedha za gawio (Finance Income)zilikuwa 

TZS.108.71 bilioni (88%) ikilinganishwana lengo la 

TZS.123.75bilioni, ambapo kiasi cha TZS.15.04 bilioni sawa na 

asilimia 12 ya Makisio hakikupokelewa. 

 

Mikopo ya ndani ilikuwa TZS.3,289.41 bilioni dhidi 

Makisioidhinishwa ya TZS.1,699.86 bilioni hivyo kukopa zaidi kwa 
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kiasi cha TZS.1,589.55 bilioni sawa na asilimia 94zaidi ya Makisio 

ya yaliyopitishwa. 

 

Mikopo ya Nje na Msaada ya wahisani katika 2013/14 jumla ya 

TZS.3,084.93 bilioni zilipatikana dhidi ya Makisioyaliyoidhinishwa 

ya TZS.5,011.6bilioni. Misaada kutoka nje kiasi cha TZS.1,926.67 

bilioni ambayo ni asilimia 38 ya Makisioyaliyopitishwa 

hayakupokelewa.Mwenendo waukusanyaji wa mapatokwa miaka 

mitatu mfululizokwa muhtasari nikamaunavyoonekana 

katikaJedwali Na.7hapo chini. 
 

Jedwali 7: Muhtasari wa mwenendo wa bajeti kwa miaka mitatu(Kiasi 

katikaBilioniTZS) 

2013/2014 

 
Aina ya mapato 

Makisio 
yaliyoidhinishwa 

TZS 

Mapato Halisi 
TZS 

Tofauti 
(Pungufu)/Zaidi 

Asilimia ya 
kutofikia 
lengo (%) 

Mapato ya ndani (Kodi)   10,412.94       9,289.00    (1,123.94) (10.79) 

Mapato ya vyanzo visivyotokana na 
Kodi       639.68          532.24        (107.44) (16.80) 

Mapato yatokanayo na gawio (Finance 
Income)         123.75          108.71         (15.04) (12.15) 

Mikopo ya Ndani    1,699.86       3,289.41       1,589.55  93.51 

Mikopo ya Nje na Misaada ya Wahisani    5,011.60       3,084.93     (1,926.67) (38.44) 

Jumla  17,887.83    16,304.29   (1,583.54) (8.85) 

2012/2013 

 
Aina ya Mapato 

Makisio 
yaliyoidhinishwa 

TZS 

Mapato Halisi 
TZS 

Tofauti 
(Pungufu)/Zaidi 

Asilimia ya 
kutofikia 
lengo (%) 

Mapato ya ndani (Kodi)    8,432.29       8,052.29       (380.01) (4.51) 

Mapato ya vyanzo visivyotokana na 
Kodi        644.58          419.56        (225.02) (34.91) 

Mapato yatokanayo na gawio (Finance 
Income)         72.26            61.59         (10.66) (14.76) 

Mikopo ya Ndani     1,632.00       2,492.71          860.71  52.74 

Mikopo ya Nje na Misaada ya Wahisani     4,410.81       3,992.17        (418.64) (9.49) 

Jumla  15,191.94   15,018.33       (173.62) (1.14) 

2011/2012 

 
Aina ya Mapato 

Makisio 
yaliyoidhinishwa 

TZS 

Mapato Halisi 
TZS 

Tofauti 
(Pungufu)/Zaidi 

Asilimia ya 
kutofikia 
lengo (%) 

Mapato ya ndani (Kodi)        6,229            6,415               186  2.99 

Mapato ya vyanzo visivyotokana na 
Kodi            693               720                27  3.93 

Mapato yatokanayo na gawio (Finance 
Income)            205               208                  3  1.59 

Mikopo ya Ndani         1,204            1,639               435  36.13 

Mikopo ya Nje na Misaada ya Wahisani        5,195            3,168         (2,027) (39.02) 

Jumla      13,526         12,150         (1,375)      (10.17)  

Vyanzo:Taarifa ya ukaguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania,taarifa ya ukaguzi 

ya Deni la Taifa, Taarifa ya ukaguzi yaWizara yafedhaza2013/2014na Taarifa 

ya jumla ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali yamwaka 2012/2013. 
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Mwenendo wa makisio ya mapato yatokanayo na kodi katika 

mwaka wa fedha 2013/2014 yameongezeka kwa asilimia 24 na 

ikilinganishwa na asilimia 67 ya makisio katika mwaka wa fedha 

2012/2013 na 2011/2012 kwa mtiririko huo, Hata hivyo 

kumekuwako na ongezeko katika ukusanyaji wa mapato halisi kwa 

asilimia 15 na asilimia 45 ikilinganishwa na mapato 

yaliyokusanywa katika mwaka wa fedha 2012/2013 na 2011/2012 

kwa mtiririko huo. 

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 makisio ya mapato 

yasiyotokana na kodi yalipungua kwa asilimia 0.8 na asilimia 8 

ikilinganishwa na Makisio ya mwaka wa fedha 2012/2013 na 

2011/2012 kwa mtiririko huo. Hata hivyo, makusanyo halisi ya 

mapato yasiyo ya kodi yaliongezeka kwa asilimia 27 na yalipungua 

kwa asilimia 26 ikilinganishwa na makusanyo halisi katika mwaka 

wa fedha 2012/2013 na 2011/2012 kwa mtiririko huo.  

 

Makisio ya mapato yatokanayo na Fedha za gawio (Finance 

Income) katika mwaka wa fedha 2013/2014 yaliongezeka kwa 

asilimia 71 na kupungua kwa asilimia 40 yakilinganishwa na 

Makisio yaliyopitishwa katika mwaka wa fedha 2012/2013 na 

2011/2012 kwa mtiririko huo. Mapato ya fedha halisi yaliongezeka 

kwa asilimia 77 na kupungua kwa asilimia 48 ikilinganishwa na 

mwaka wa fedha 2012/2013 na 2011/2012 kwa mtiririko huo. 

 

Fedha halisi kutoka katika mikopo ya ndani iliongezeka kwa 

asilimia 32, huku mikopo ya nje na misaada ya wahisani ikipungua 

kwa asilimia 23 katika mwaka wa fedha 2013/2014 wakati 

ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2012/2013. 

 

Pamoja na ukweli kwamba, Makisio ya mapato yaliongezeka na 

mapato halisi kuongezeka kwa mwaka wa fedha 2013/2014, 

ufanisi katika utelekezaji wa bajeti haukuwa nzuri kwani malengo 

mengi hayakufikiwa hasa katika ukusanyaji wa mapato ya ndani. 

Kwa maana ya mapato yatokanayo na kodi na yale yasiyotokana 

na kodi.  
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Mapato yatokanayo na Fedha za gawio na yale yasiyotokana na 

Kodi yamekua yakipanda na kushuka mwaka hadi mwaka. 

Kutotimiza malengo katika ukusanyaji wa mapato inaathiri 

utekelezaji wa bajeti. Mwenedo wa bajeti unaoonesha kupanda na 

kushuka kwa makisio na mapato ni kama unavyookana katika 

Jedwali Na.8hapo chini 

 

Jedwali 8: Inaonyeshauchambuzi wa bajeti(Kiasi katikaBilioniTZS) 

 
Vyanzo:Taarifa ya ukaguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania,taarifa ya ukaguzi 
ya Deni la Taifa, Taarifa ya ukaguzi yaWizara yafedhaza2013/2014na Taarifa 
ya jumla ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali yamwaka 2012/2013. 

4.2.2Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa kwa 

Wizara, idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa dhidi ya 

bajeti iliyoidhinishwa. 

Makisio ya matumizi ya kawaida yaliyoidhinishwa kwa mwaka wa 

fedha 2013/2014 kwa Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa yalikuwa TZS.9,959.81 bilioni ambayo inaonyesha ongezeko 

la TZS.1,359.93 bilioni sawa na asilimia 16 ikilinganishwa na bajeti 

ya mwaka 2012/2013 ya TZS.8,599.88 bilioni.  
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Mapitio ya hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilibainisha 

kuwa TZS.9,559.55 kilipokelewa kama matumizi ya kawaida ikiwa 

ni asilimia 96 ya Makisio yaliyoidhinishwa, hivyo, kiasi cha 

TZS.400.26 bilioni hakikutolewa sawa na asilimia 4 ya Makisio 

yaliyoidhinishwa kwa matumizi ya kawaida.  

Hata hivyo, kuna ongezeko katika fedha iliyotolewa la 

TZS.1,275.14 bilioni sawa na asilimia 15 ikilinganishwa na fedha 

zilizotolewa mwaka fedha 2012/2013. Fedha zilizotolewa kwa ajili 

ya matumizi ya kawaida katika mwaka wa fedha 2012/13 ilikuwa 

TZS.8,284.42 bilioni dhidi ya bajeti ya TZS.8,599.88 bilioni 

kupelekea kiasi cha TZS.315.46 bilioni sawa na asilimia 4 ya 

Makisio pitishwa kutotolewa.  

 

Fedha za matumizi ya kawaida ambazo hazikutolewa katika 

mwaka wa fedha 2013/14 ziliathiri utekelezaji wa shughuli za 

kawaida za Wizara na Sekretarieti za Mikoa. Uwiano huu unaweza 

kuonekana katika jedwali Na.9 kama linavyoonekana hapa chini. 

Maelezo zaidi yapo katika kiambatisho Na.8 

 

Jedwali 9: Uwiano wa fedha zilizoidhinishwakwa matumizi ya 

kawaida dhidiMakisio: (Kiasi katikaBilioniTZS). 

Mwaka wa 
fedha 

Makisio 
yaliyoidhin

ishwa 

Fedha 
zilizotolewa 

Tofauti 

2013/14 (A)               
9,959.81  

           
9,559.55       400.26  

2012/13 (B)                    
8,599.88  

           
8,284.42       315.46  

2011/12 (C)                   
9,214.89  

           
8,687.23       527.66  

Tofauti (A - B) 1,359.93 1,275.14 

Tofauti (A - C) 744.93 872.32 

Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

 

 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 30 
 

4.2.3 Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida kutoka Mfuko Mkuu 

wa Serikali na matumizi halisi katika Wizara, Idara za Serikali 

na Sekretarieti za Mikoa.  

Matokeo ya ukaguziyanaonyesha kuwa zilitumika jumla ya 

TZS.9,551.28bilioni kwa matumizi ya kawaida kwamwaka wa 

fedha2013/2014, dhidi ya TZS.9,559.55bilioni zilizotolewa hivyo 

kupelekea kiasi cha TZS.8.28bilioni sawa na asilimia0.09ya 

fedhailiyotolewa kutotumika. 

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 matumizi halisi yaliongezeka 

kwa kiasi cha TZS.1,302bilioni ikilinganishwa namatumizi 

halisikatika mwaka wa fedha2012/2013. Uwiano huu unaweza 

kuonekana katika jedwali Na.10 kama linavyoonekana hapa chini. 

Maelezo zaidi yapo katika kiambatisho Na.8 

 

Jedwali 10:Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 

kawaida na matumizi halisi(Kiasi katikaBilioniTZS) 

Mwaka wa 
Fedha 

Fedha 
zilizotolewa 

Matumizi 
Halisi 

Fedha 
zisizotumika 

2013/14 (A)  
            

9,559.55  
        

9,551.28            8.28  

2012/13 (B)   
            

8,284.42  
         

8,249.28           35.14  

2011/12 (C)  
            

8,687.23  
       

8,685.28             1.96  

Tofauti (A - B) 1,275.14 1,302.00 

Tofauti (A - C) 872.32 866 

Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

 

Kwa ujumla kwa mwaka wa fedha 2013/2014, matumizi ya 

kawaida yaliongezeka ukilinganisha na miaka miwili iliyopita kama 

inavyoonekana katika Jedwali hapo juu. 

 
4.2.4 Uwiano wa fedha za maendeleo zilizotolewa kwa Wizara, idara 

za Serikali  na Sekretariati za Mikoa dhidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 
Makisio kwa matumizi ya Maendeleo yaliyoidhinishwa katika 

mwaka wa fedha 2013/2014 yalikuwa TZS.5,035.94 bilioni ambayo 
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inaonyesha ongezeko la bilioni TZS.810.47 sawa na asilimia 19 

ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2012/2013 ya 

TZS.4,225.48bilioni.  

 

Mapitio ya hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoayamebainisha 

TZS.3,147.03 bilioni zilitolewa kama matumizi ya maendeleo ikiwa 

ni asilimia 63 ya makisio yaliyoidhinishwa.Hivyo, TZS.1,888.91 

bilioni hazikutolewa sawa na asilimia 38 ya 

makisioyaliyoidhinishwa. 

 

 Hata hivyo, fedha za maendeleo zilizotolewa katika mwaka 

2013/2014 zilikuwa pungufu kwa TZS.100.49 bilioni ikilinganishwa 

na fedha zilizotolewa mwaka 2012/2013 kwa ajili ya 

maendeleo.Uwiano huu unaweza kuonekana katika Jedwali 

Na.11kama linavyoonekana hapa chini. Maelezo zaidi yapo katika 

kiambatisho Na.9 

Jedwali 11: Uwiano wa fedha zilizotolewakwa matumizi ya 

maendeleo dhidiMakisio: (Kiasi katikaBilioniTZS). 

Mwaka wa 
fedha 

Makisio 
yaliyoidhinishwa 

Fedha 
zilizotolewa 

Tofauti  

2013/14 (A)  

            5,035.94  3,147.03  

       

1,888.91  

2012/13 (B)   

            4,225.47  3,247.53  

          

977.95  

2011/12 (C)  

            4,311.01   3,384.43  

          

926.58  

Tofauti (A - 
B)                810.47   (100.49) 

Tofauti (A - 
C)                724.93    (237.40) 

Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

 

Jumla ya Fedha za Maendeleo kiasi cha TZS.3,247.53 bilioni 

zilitolewa katika mwaka wa fedha 2012/2013 ikilinganishwa na 

bajeti iliyokuwa imeidhinishwa ya TZS.4,225.474 bilioni,hivyokiasi 

cha TZS.977.94 bilioni sawa na asilimia 23 hazikutolewa. 
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Fedha za maendeleoambazo hazikutolewa mwaka 2013/14 

ziliathiriutekelezaji washughuli za maendeleopia huongeza 

malimbikizoya matumiziyanayodaiwa 

namakandarasinakuanzakulimbikiza ribaambayo inakuwamzigokwa 

Serikalikatika siku za usoni. 

 

4.2.5Uwiano wa fedha za maendeleo kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali 

na matumizi halisi katika Wizara, Idara za Serikali na 

Sekretarieti za Mikoa. 

Matokeo ya ukaguziyanaonyesha kuwafedha za maendeleo toka 

katikamfuko mkuu wa Serikali kwa mwaka wa fedha2013/14 

zilikua jumla ya kiasi cha TZS.3,147.03bilioniambapomatumizi 

halisiyalikuwaTZS.3,127.8bilioni na kusababishakutotumikakwa 

kiasi cha TZS.19.23bilioni sawa na asilimia0.61 ya fedha 

zilizotolewa. 

 

Matumizi ya fedha za maendeleo pia yalipungua kwa kiasi cha 

TZS.75.30bilioni ikilinganishwa namatumizi ya 

mwaka2012/2013.Uwiano huu unaweza kuonekana katika jedwali 

Na.12kama linavyoonekana hapa chini. Maelezo zaidi yapo katika 

kiambatisho Na.9 

 

Jedwali 12: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya maendeleo 

dhidi Matumizi halisi: (Kiasi katika Bilioni TZS). 

Mwaka wa 
Fedha 

Fedha 
zilizotolewa  

Matumizi 
Halisi  

 Fedha 
zisizotumika  

2013/14 (A)  
           

3,147.03       3,127.80          19.23  

2012/13 (B)   
   3,247.53  

      

3,203.10         44.43  

2011/12 (C)  
           

3,384.43  

       

3,376.30            8.14  

Tofauti (A - B) 
            

(100.49) 

          

(75.30) 

Tofauti (A - C) 
     (237.40) 

        

(248.49) 

Chanzo:Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 33 
 

Matumizi ya Fedha za Maendeleo yanaonyesha kupungua kwa 

ujumla katika mwaka wa fedha 2013/14 ikilinganishwa na mwaka 

wa fedha 2012/13. Hata hivyo, kiasi cha TZS.1,259.03 bilion 

kilitolewa kwenye robo ya nne ya mwaka wa fedha 2013/2014 

hivyo kuweza kuathiri mpango mzima wa matumizi. 

 

Mapendekezo 

Kuimarisha na kuboresha mifumo ya kiuchumi na kuhakikisha 

maendeleo imara ya kiuchumi, kunahitaji kuzingatia sheria, 

Kanuni na nyaraka mbalimbali zinazotolewa na Serikali ili kuweza 

kuongeza ufanisi katika utendaji na hatimaye kuchangia kuongeza 

mapato ya Serikali ili kufikia malengo yanayowekwa. 

 

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato katika kipindi cha miaka 

mitatu iliyopita inaonyesha kuongezeka kwa wastani. Serikali 

inatakiwa kuchukua hatua madhubuti katika eneo hili,  ikiwa ni 

pamoja na, kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani kusimamia 

utekelezaji wa sheria zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato 

kama sheria ya inayosimamia ukusanyaji wa mapato kwa kutumia 

mfumo wa kielektroniki „EFD‟ na kurekebisha mfumo wa bajeti ili 

uweze kutekelezwa kufikia malengo.  

 

Serikali inashauriwa kuandaa bajeti inayotekelezeka na ipeleke 

fedha kwenye Wizara, Idara za Serikali na Sekretariati za Mikoa  

kama zilivyoidhinishwa na bunge. Hali hii itasaidia ufanisi wa 

bajeti kwa kiasi kikubwa na kupunguza uhamisho wa fedha wa 

mara kwa mara kati ya mafungu mbali mbali. Pia, Serikali 

inashauriwa iboreshe viashiria vya mapato ya ndani na nje pamoja 

na kuwasiliana na wadau wa maendeleo ili watimize kwa wakati 

ahadi zao na kutoa fedha za misaada kwa wakati. 

 

4.2.6 Uwiano wamapato yasiyotokana na kodi dhidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa 

Bajetiiliyoidhinishwa kwa ajili yamapato yasiyotokana na 

kodikatika Wizara na Idara za Serikali (MDA) Sekretarieti za Mikoa 

na Balozikwa mwaka wa fedha2013/2014ilikuwa TZS.639,631 
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milioni; TZS.49milioni naTZS.17,152 milioni kwa mtiririko huo. 

Makusanyo halisiyalikuwaTZS.532,221 milioni, TZS.14 milioni na 

TZS.21,069milioni kwa Wizara na Idara za Serikali (MDA), 

Sekretarieti za Mikoa na Balozi. 

 

Kulikuwa na mapungufu katika ukusanyaji ambapo Wizara na Idara 

zake walishindwa kufikia lengo kwa TZS.107,410milioni sawa na 

asilimia17ya makisio,Balozizilivuka lengo 

kwaTZS.3,917milionisawa na asilimia23juu ya makisio 

wakatiSekretarieti za Mikoa zilishindwa kufikia lengo kwa 

TZS.35milioni sawa naasilimia71ya makisio yaliyoidhinishwa. 

 

Aidha, bajetiiliyoidhinishwa ya mwaka 2012/2013 kwa ajili 

yamapato yasiyotokana na kodikwa ajili Wizara na Idara za 

Serikali (MDA),  Sekretarieti za Mikoa na Baloziilikuwa kiasi cha 

TZS.644,515 milioni,TZS.65 millioni na TZS.15,968 

milioni.Makusanyo halisi ya mapato yalikuwaTZS.461,138 

milioni,TZS.2,128 milioni na TZS.19,918 milioni kwaWizara na 

Idara za Serikali (MDA), Sekretarieti za Mikoa (RS) na Balozi. 

Maelezo zaidi yapo katika Jedwali Na.13 hapa chini. 

 

Jedwali 13: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 

maendeleo dhidi Matumizi halisi: (Kiasi katika Bilioni TZS). 

 
Chanzo:Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

 
 
 
 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 35 
 

Kielelezo 11: Taarifa hizi pia zinaweza kuonekana kwenye chati 
hapa chini (Kiasi katika TZS milioni) 

Chanzo:Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

Mwenendo wa mapato yasiyotokana na kodi umekuwa 

ukitofautiana mwaka hadi mwaka na ufanisi wake umekuwa 

ukipanda na kushuka kwa Wizara na Idara zake na Sekretarieti za 

Mikoa. Ofisi za Balozi zimekuwa zikifanya vizuri mwaka hadi 

mwaka kama inavyoonekana kwenye chati hapo juu.  

 

Ingawa makisio ya mapato yasiyo ya kodi yamekuwa yakitofautina 

kwa kiwango kidogo makusanyo yake halisi yamekuwa 

yakiongezeka sana mwaka hadi mwaka kitu ambacho kinaonyesha 

mapato zaidi yanaweza kupatikana kutoka chanzo hiki kama hatua 

madhubuti zikichukuliwa na Serikali katika kusimamia sheria 

zinazohusu ukusanyaji wa mapato, hii ni pamoja na matumizi ya 

mfumo wa kukusanyia mapato wa kieletroniki (EFD) katika 

ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi.  
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Sekretarieti za Mikoa zimeonyesha kushuka kwa mapato mwaka 

hadi mwaka kwa kipindi cha miaka mitatu kama  mwenendo huo 

unavyoonekana hapo kwenye chati juu. 

 

Serikali inashauriwa kuchua hatua zaidi katika kukusanya mapato 

yasiyo ya kodi hasa katika ngazi za Wizara. Idara za Serikali na 

Wakala wa Serikali chini ya wizara mama zisimamiwe vizuri na 

wizara husika ili kuweza kufikia malengo waliyojiwekea kwani 

mapato yasiyo ya kodi husaidia katika kugharimia matumizi ya 

kawaida.  

 

4.3  Masuala Kuhusu Mpango Wa Kubakiza Makusanyo 

Sehemu hii inatoa taarifa juu ya mambo yaliyojitokeza katika 

ukaguzi wa mwaka 2013/14 kuhusu mpango wa Serikali kubakisha 

fedha katika chanzo kilichokusanya kwa makubaliano (retention 

scheme). 

 

4.3.1 Kushindwa kurejesha pesa za Mpango wa kubakiza makusanyo 

TZS 32.74 bilioni 

Serikali inamakubaliano nabaadhiWizara, Idara zake naWakala 

kuweka makusanyo yao yote kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kisha 

asilimia iliyokubalika yamapato hayo hurejeshwa kwa Wizara au 

Idara husika chini ya mpango wa kubakiza makusanyo. 

 

Wizarahizoni pamoja na;Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi, Wizara ya Maliasili na Utalii, Wizara ya Elimu 

naMafunzo yaUfundi, Wizara ya Nishati na Madinina Wizara 

yaMaendeleo ya Jamii,Jinsia na Watoto. 

 

Zoezi la ukaguzi katika Wizara na Idara zake limebainikwamba 

kiasi chaTZS.32.74bilionizikiwa fedha za mpango wa mabakizo 

hazikurejeshwa kwenye Wizara na Idara husika ambazo ni Wizara 

ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazikiasi 

chaTZS.23.07bilioni na Idara ya Uhamiaji kiasi chaTZS.9.67bilioni. 

Muhtasari wake ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na.14 

hapa chini. 
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Jedwali 14:Muhtasari wa Mpango wa kubakiza makusanyo (Kiasi 

katika TZS    bilioni) 

 
Chanzo:Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

zilizokaguliwa 

Isipokuwa Wizara ya Mambo ya Ndani -Jeshi la 

Polisina Idara ya Uhamiaji waliokusanya zaidi ya 

malengo, Wizara nyingine zilizo chini yampango wa 

kubakiza makusanyo zilishindwa kufikia malengokwa 

kati ya asilimia13.23na asilimia52.13kama kuonekana 

Jedwali Na.15 hapo juu. 

Serikali inatakiwakutekelezampango huu wa 

kubakiza makusanyo kwa kurejeshafedha kwaWizara 

na Idara husika kulingana namakusanyo yaona kwa 

uwiano waliokubaliana. Kurejesha makusanyo kwa 

wakati itawezesha Wizara na Idara 

husikakutekelezamalengo yaoambayo kwa upande 

mwingine itaongezamakusanyosiku zijazo. 

Wizara na Idarachini yampangokubakiza makusanyo 

wanahimizwa kukusanya mapato yasiyo ya Kodina 

kukidhilengo walilojiwekea kwa mwaka.
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SURA YA TANO 

 

HESABU ZA TAIFA 

 

5.0 TAARIFA YA HESABU ZA MAJUMUISHO 

Sura hii ninaelezea masuala ya msingi yaliyojiri kutokana na 

ukaguzi wa Hesabu za Taifa. Hesabu hizi ni pamoja na; Hesabu za 

Majumuisho, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Msajili wa Hazina 

(Treasury Registrar), Deni la Taifa, na Kitengo cha Ukaguzi wa 

Awali cha Malipo ya Pensheni. 

 

5.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Majumuisho 

5.1.1 Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianza rasmi 

kutumia Viwango vya uandaaji Kimtaifa wa Hesabu za Umma 

(IPSAS) visivyo vya taslimu (accrual basis) wakati wa kuandaa 

Taarifa za Hesabu kuanzia 1 Julai, 2012. Hivyo basi, serikali 

iliandaa Hesabu za Majumuisho kwa kuzingatia kanuni za IPSAS 

katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2013.  

 

Hata hivyo, serikali ilifanikiwa  kujumuisha taarifa za hesabu za 

Serikali Kuu pekee, na kuacha hesabu za Serikali za Mtaa na 

Taasisi za Umma (Government Business Enterprises).  

 

Mwaka huu, serikali imejumuisha taasisi zake zote isipokuwa Suma 

JKT, Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC), na Mamlaka ya 

Usajiri wa Leseni za Biashara (BRELA). 

 

5.1.2 Uandaaji wa Taarifa za Hesabu za Majumuisho 

Kufuatia uamuzi wa serikali kurasmisha matumizi ya Kanuni za 

Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS accrual basis of accounting) 

kuanzia tarehe 1 Julai, 2012, serikali inalazimika kuandaa taarifa 

ya hesabu zake na za taasisi inazomiliki kulingana na Kanuni Na.6 

za IPSAS na Kifungu cha 25 cha Sheria za Fedha, 2001 

(marekebisho 2004). 
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Pamoja na nia ya dhati ya serikali ya kuboresha uwazi na 

uwajibikaji, ujumuishwaji wa taasisi za umma kwenye Taarifa za 

Hesabu za Majumuisho umeendelea kukumbwa na changamoto 

kadha wa kadha katika utekelezaji. Changamoto hizo ni pamoja 

na: 

 

5.1.2.1 Kujumuishwa kwa Taasisi zenye kutumia Kanuni za Uhasibu 

Tofauti 

Taasisi nyingi za umma zimekuwa zikitumia kanuni mbalimbali za 

uhasibu kwenye kuwasilisha hesabu. Wakati Serikali Kuu, ambaye 

ndie mmiliki wa taasisi hizo imekuwa ikitumia Kanuni za Uhasibu 

katika Sekta ya Umma (IPSAS Accrual basis of accounting) 

inapoandaa hesabu zake, bado baadhi ya taasisi kama vile Shirika 

la Magazeti Tanzania (TSN), Benki ya Posta, Mamlaka ya Bandari 

na nyinginezo zimekuwa zikitumia kanuni za IFRS kwenye 

kuwasilisha taarifa zao. 

 

Hivyo, kutokuwepo kwa usuluhishi wa kanuni za kiuhasibu kati ya 

zile za serikali na taasisi zake inapelekea taarifa za hesabu za 

majumuisho kuandaliwa na taarifa zisizo wiana. Hali hii inatia 

shaka kwenye uhalisia wa hesabu za majumuisho. 

 

Hali kadhalika, nimebaini uwepo wa sera mbalimbali za kiuhasibu 

katika taasisi za umma. Kujumuishwa kwa taasisi zenye sera 

tofauti pasipo kufanyiwa usuluhishi inapelekea kuleta uwalakini 

wa uhalisia wa taarifa za hesabu za Majumuisho. 

 

Napenda kushauri watendaji katika taasisi za umma kuhakikisha 

kwamba wanazifanyia usuluhishi kanuni zao za kiuhasibu ili 

kuendana na IPSAS, kanuni zinazotumika serikalini. Mwisho zaidi, 

napendekeza serikali kuandaa sera na miongozo ya kiuhasibu 

itakayotumiwa na taasisi zote za Umma. 
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5.1.2.2 Kutofanyiwa Marekebisho Ufungaji wa Hesabu za Taasisi 

zenye Vipindi Tofauti 

Taarifa za Hesabu za Majumuisho kwa kipindi kinachoisha 30 Juni, 

2014, zimebainisha kujumuishwa kwa taasisi za umma zenye 

vipindi tofauti vya ufungaji wa mahesabu na kile cha serikali 

kinyume na Kanuni ya 6 ya IPSAS, Aya ya 47. 

 

Vilevile, nimebaini kwamba serikali haikufanyia maboresho vipindi 

vya ufungaji taarifa za hesabu za taasisi zake ili kuleta uwiano. 

Muhtasari wa taasisi za umma zenye ufungaji wa hesabu katika 

vipindi tofauti na serikali unaonekana katika Kiambatanisho 10. 

 

Natambua uwepo wa Mwongozo wa Hazina Na. 11 wa mwaka wa 

fedha 2014/2015 uliotolewa tarehe 9 Januari, 2015 ukizitaka 

taasisi zinazomilikiwa na serikali kufunga hesabu zake kulingana 

na kipindi cha ufungaji wa hesabu za serikali. Pia, Mwongozo wa 

Hazina Na. 12 wa mwaka wa fedha 2014/2015 nao ulizitaka idara 

na taasisi zote za serikali kuzingatia Kanuni sahihi za hesabu za 

majumuisho katika taasisi za umma. 

 

Kuna haja ya serikali kufuatilia kwa ukaribu jitihada zake ili 

kuhakikisha kwamba taasisi za umma zinafunga hesabu zao katika 

vipindi sawa ili kupunguza muda unaotumika kufanya masahihisho 

ya hesabu zao. 

 

Kutokana na hali hii, naishauri serikali isimamie miongozo 

inayotolewa ili taasisi zote za umma zifunge hesabu zake 

mwishoni mwa mwaka wa serikali, na pia kupunguza changamoto 

zinazoweza kutokea wakati wa kusuluhisha vipindi tofauti vya 

hesabu. 

 

5.1.2.3 Uandaaji wa Hesabu za Majumuisho kwa kutumia Taarifa 

ambazo Hazijakaguliwa 

Taarifa ya Hesabu za Majumuisho huwasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi mwezi mmoja baada ya taarifa za hesabu kutoka wizara 

na idara zake, serikali za mitaa na tawala za mikoa pamoja na 
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halmashauri. Hivyo, ni wazi kwamba ukaguzi wa taarifa za hesabu 

za majumuisho huanza wakati taarifa za wizara, idara, tawala za 

mikoa, halmashauri na serikali za mitaa bila kusahau taasisi za 

umma mbalimbali zikiendelea kufanyiwa ukaguzi. 

 

Utaratibu huu unapelekea taarifa za majumuisho kujumuishwa 

kwa kutumia hesabu ambazo hazijakaguliwa, na hata kufanyiwa 

marekebisho. Mwishowe, inaleta changamoto kwenye kufanya 

marekebisho/masahihisho yaliyojitokeza ndani ya hesabu za 

majumuisho na hatimaye inashindikana kufanya hivyo. 

 

Hivyo basi, changamoto hii inapelekea hesabu za majumuisho 

kugubikwa na tofauti kubwa kati ya taarifa zake na zile hesabu za 

serikali na taasisi zake moja moja. Hatimaye, taarifa za Hesabu za 

Majumuisho zinaweza kutokuwa sahihi. 

 

Napendekeza serikali kupitia upya tarehe ya uwasilishwaji wa 

hesabu za majumuisho kwa kuifanyia maboresho kifungu cha 25 

cha Sheria ya Fedha, 2001 (marekebisho 2004) ili tarehe ya 

kuwasilishwa hesabu za majumuisho iwe miezi 7 baada ya serikali 

kufunga mwaka. 

 

5.1.2.4 Kuandaa Hesabu za Majumuisho za Serikali kwa Kutumia 

Mfumo Unaojiendesha 

Kimsingi, Hesabu za Majumuisho zinaandaliwa kwa kutumia taarifa 

za hesabu za serikali, taasisi zake, wabia, na wakala huku 

zikizingatia taratibu zilizowekwa  na kanuni za uhasibu. 

Wakati wa uandaaji wa hesabu za majumuisho, taarifa za hesabu 

za serikali na taasisi zake zinajumuishwa hatua kwa hatua, na pia 

kujumuisha vitu vinavyofanana ndani ya mizania za mali, madeni, 

mapato na matumizi. 

 

Nilipitia utaratibu mzima wa kuandaa hesabu za majumuisho na 

kubaini kwamba mfumo wa kihasibu unaotumika haujawezeshwa 

kujumuisha taarifa mbalimbali za hesabu. Hali hii inapelekea 

taarifa za hesabu kutoka taasisi mbalimbali na zile za serikali 
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kuingizwa bila kutumia mfumo wa komputa. Serikali imekuwa 

ikifanya hivyo kwa kuingiza takwimu moja moja kwenye kurasa 

zilizodahiliwa za „Microsoft Excel‟. Kwa kutumia utaratibu huu wa 

kujumuisha, usalama wa takwimu zinazojumuishwa na Excel 

unakuwa mashakani, huku ukichukua muda mrefu, na pengine 

kuwa na kasoro nyingi.  

 

Japokuwa kumekuwa na changamoto katika hesabu za 

majumuisho hasa kwenye taasisi za serikali ambazo hazitumii 

Mfumo wa Malipo wa Epicor, bado kuna uwezekano wa Serikali 

Kuu pamoja na Serikali za Mitaa kuandaa hesabu za majumuisho 

kwa kutumia mfumo unaojiendesha na hapo baadae kujumuishwa 

kwenye taasisi zote.  

 

Mfumo wa kisasa unaojiendesha wenyewe  wakati wa kufanya 

hesabu za majumuisho utapunguza kwa kiasi kikubwa dosari 

pamoja na makosa na hivyo kuwezesha kutambua na kuboresha 

masahihisho ili kuonyesha salio sahihi wakati wote. 

 

Napendekeza kwa serikali ifikirie kufanya maboresho kwenye 

mfumo wa Epicor ili kuweza kujumuisha taarifa za fedha za 

Serikali Kuu na za Mitaa. Vile vile naishauri serikali iandae 

mwongozo ambao utatumiwa na Taasisi za Serikali wakati wa 

majumuisho. 

 

5.1.2.5 Kushindwa Kujumuisha Uwekezaji wa Serikali kwa Wabia na 

Wakala (Associates) 

Serikali ina ubia katika kampuni 4 huku ikimiliki hisa za asilimia 50 

na pia ina uwakala katika kampuni 27 ambako inamiliki kati ya 

asilimia 20 hadi 50 kama inavyoainishwa kwenye Kiambatanisho 

10. 

 

Kanuni ya 7 na 8 inaitaka serikali kuzingatia misingi ya ubia na 

uwakala wa uwekezaji wake. Kanuni hizi zinatoa mwongozo ni 

jinsi gani serikali inapaswa kujumuisha taarifa ya hesabu za ubia 

na uwakala wake katika Hesabu za Majumuisho. 
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Badala yake, nimebaini kwamba serikali haijumuishi ubia na 

uwakala wake katika Hesabu zake. Kutokuingizwa kwa wabia na 

wakala wa serikali katika hesabu za majumuisho kunaweza 

kupelekea taarifa za fedha za Majumuisho kutokuelezea hali 

halisi. 

 

Napendekeza kwamba serikali ijumuishe ubia na uwakala wake 

katika taarifa za hesabu zake kwa kuzingatia umiliki wake. 

 

5.1.2.6 Kushindwa KujumuishaTaarifa za Fedha 

Mapitio ya Hesabu za Majumuisho ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania yamebaini kwamba kuna taasisi za umma ambazo 

hazikujumuishwa. Taasisi ambazo hazikujumuishwa ni Unit Trust 

of Tanzania (UTT), Suma JKT, Tanzania Nurses and Midwife 

Council (TNMC), na Mamlaka ya Usajili wa Leseni za Biashara 

(BRELA). Kutokuwepo kwa taasisi hizi za umma kwenye hesabu za 

majumuisho kunaharibu uwasilishwaji wa uhalisia wa taarifa za 

hesabu. 

 

Napendekeza serikali kufanya jitihada za maksudi ili kujumuisha 

hesabu zote za taasisi zake. 

 

5.2 Ukaguzi Mamlaka ya Mapato Tanzania 

5.2.1 Utangulizi  

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imeanzishwa kwa mujibu wa 

Sheria Na.11 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na Sheria 

Na.8 ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya kusimamia na 

kukusanya mapato ya kodi kwa niaba ya Serikali. 

 

 Mamlaka inatengeneza aina mbili za Taarifa za Hesabu ambazo ni 

zile za Mapato na Taarifa ya Hesabu ya Matumizi. Taarifa ya 

Hesabu za Matumizi inaandaliwa kwa kutumia Viwango vya 

Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS) wakati zile za Mapato 

zinaandaliwa kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya kihasibu 

katika Sekta ya Umma kwa misingi ya fedha taslimu. 
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5.2.2 Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato 

Sehemu hii inatoa taarifa fupi ya matokeo ya mapato ya Tanzania, 

mchanganuo linganifu wa makusayo ya mapato katika nchi za 

Afrika Mashariki, na inatoa taarifa fupi ya kodi zisizokusanywa 

bado ambazo masuala yake bado yako mahakamani na mwisho ni 

mapendezo yangu kuhusu masuala ya kodi. 

 

5.2.3 Matokeo ya Makusanyo ya Mapato Tanzania 

Katika mwaka wa ukaguzi niliona kwamba Mamlaka ya Mapato 

ilikusanya jumla ya Shilingi bilioni 9,996 dhidi ya malengo 

yaliyowekwa ya Shilingi bilioni 10,914 hali inayoonyesha upungufu 

katika ukusanyaji kwa shilingi bilioni 918 ambazo ni sawa na 

asilimia 8. ya jumla ya makisio au malengo. Jedwali Na. 15 

lifuatalo linaonyesha jumla ya makusanyo ya mapato toka 

Tanzania bara na visiwani: 

 

Jedwali 15: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2013/14 

 
Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwa mwaka 

2013/14 

 

Kwa ujumla makusanyo yote katika idara zote tatu hayakufikia 

malengo kwa mwaka huu. Hata hivyo, idara ya walipakodi 

wakubwa ndiyo iliyokusanya kwa kukaribia lengo.Idara hii 

ilishindwa kufikia lengo la asilimia 4.23 ikilinganishwa na idara ya 

Forodha and Ushuru wa Mapato asilimia 11.50 na asilimia 11.64 

idara ya kodi za ndani. 
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Kielelezo Na. 11 kinachofuata kinaonyesha kwamba idara ya 

walipakodi wakubwa ilikusanya asilimia 45 ya makusanyo halisi 

ambayo ndiyo sehemu kubwa kuliko zote ikifuatiwa na Idara ya 

Forodha yenye asilimia 38 na kodi za ndani asilimia 17 ambayo 

ndiyo ya chini zaidi ya zote. 

 

Kielelezo 12: Makusanyo halisi kwa kila Idara kwa mwaka 

2013/14 

 

5.2.4 Ufanisi wa Kodi na mwelekeo wa Mapato 

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi cha miaka 

mitano iliyopita, kwa wastani, ulikuwa chini ya makadirio 

yaliyoidhinishwa isipokuwa katika mwaka 2011/2012 ambapo 

makusanyo halisi yalivuka makadirio kwa asilimia 4. Ingawa 

kulikuwa na mwelekeo wa ongezeko la ufanisi wa mapato 

(uwiano wa kodi dhidi ya zao la jumla la ndani (GDP)) kwa kipindi 

cha miaka mitatu iliyopita hadi kufikia asilimia 16.9 katika 

mwaka 2013/2014, huu uwiano wa kodi dhidi ya zao la ndani 

bado ulikuwa chini ya asilimia  19.9 ya kilichotarajiwa na 

Mamlaka  kufikiwa  mwaka 2018. 

 

18% 

43% 

39% 
Idara ya kodi za ndani

Idara ya walipa kodi
wakubwa

Idara ya Forodha
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Ingawa Mamlaka haikufikia lengo, imerikodi ongezeko katika 

uwiano wa kodi na zao la ndani kwa takribani asilimia 1 

ikilinganishwa na zao la asilimia 16 la  mwaka mmoja uliopita. 

Jedwali Na. 16 hapo chini linaonyesha mwelekeo wa makusanyo 

kwa kipindi cha miaka mitano: 

 

Jedwali 16: Ufanisi wa ujumla katika makusanyo ya mapato 

Tanzania (milioni TZS) 

Mwaka 2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

Lengo 4,919,169 5,721,831 6,329,413 7,978,158 10,957,001 

Makusanyo 
halisi 4,516,674 5,443,592 6,586,585 7,912,304 10,026,659 

Uwiano kati ya 
lengo na 
makusanyo 
halisi 92% 95% 104% 99% 92% 

zao la jumla la 
ndani (GDP) 
(Tax/GDP)      

Tanzania   15.80% 16.00% 16.90% 

Kenya     22.10% 

Rwanda     14.90% 

Uganda     13.30% 

Burundi     13.60% 

Chanzo: Takwimu za Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2014 

 
Kutokana na uchambuzi wa   malengo dhidi ya makusanyo, 
makusanyo halisi  ikilinganishwa na asilimia ya makadirio yalikuwa 
ni asilimia 96 kwa wastani kwa muda wa kipindi cha miaka mitano 
iliyopita ambayo ni chini ya malengo, lakini kumbukumbu za 
makusanyo ya mwaka huu zinaonekana kuwa ndogo zaidi kwa 
kipindi chote  kwani kiasi kisicho kusanywa kilifikia kiwango cha 
juu  cha asilimia 8.  
 
Sababu zilizotolewa na TRA ni kuwa maamuzi ya serikali kusitisha 
ukusanyaji wa kodi katika kadi za simu na ushuru  katika  
kusafirisha fedha kwa njia ya simu umekuwa na  matokeo hasi 
katika ufanisi wa Mamlaka ya Mapato katika ukusanyaji wa kodi 
kwani vyanzo hivyo vipya vilikuwa tayari ni vigezo vilivyotumika 
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katika makadirio ya mwaka  2013/14. Hili linasababisha wasiwasi 
wangu juu ya mfumo wa utambuzi wa vyanzo vya kodi, ukadiriaji 
wa mapato na usimamizi kuhusiana na kodi hizo. 
 
Kwa upande mwingine, mchanganuo linganifu wa ufanisi wa kodi 
kwa nchi zote za Afrika Mashariki inaonyesha kwamba Mamlaka ya 
Mapato Tanzania iko katika nafasi ya pili nyuma ya Kenya na 
kwamba Mamlaka  inafanya vizuri katika uwiano wa zao la kodi 
dhidi  ya zao la ndani la jumla zaidi ya  Rwanda, Uganda, na 
Burundi. Kwa kuzingatia mwelekeo linganifu wa Kenya, 
ninaonelea kwamba, ufanisi wa kodi wa Tanzania kwa pande zote 
mbili za zao halisi na zao lengwa, zinaacha fursa ya maboresho 
zaidi kwa kuongeza juhudi katika ukusanyaji wa mapato. 
 
Kwa hiyo, ninapendekeza kwa  Serikali kuhakikisha hatua za 
utekelezaji katika kukusanya kodi  zinapewa kipaumbele kuepusha 
vipingamizi  katika kukunyaji  kodi kwa siku zijazo na Mamlaka 
iweke juhudi ili kuboresha ufanisi wake.  

 
5.2.5 Kesi za muda mrefu katika bodi ya rufaa ya kodi na Mahakama 

TZS.1,716 bilioni 
Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kwamba Mamlaka ya Mapato 
ina kesi zilizoko katika bodi ya rufaa na Mahakama ya rufaa za 
kodi kwa muda mrefu zenye jumla ya shilingi bilioni 1,716.23 
ambazo kiasi cha shilingi bilioni 261.19 zimekwama katika 
Mahakama ya Rufaa na kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 
1,455.04 kinasubiri maamuzi katika bodi ya rufaa za kodi kama 
taarifa inavyoonekana hapa chini kwenye Jedwali Na. 17: 
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Jedwali 17: Muhtasari wa kesi zilizo katika Bodi ya Rufaa za Kodi 

na Mahakama ya Rufaa Tanzania 

 
 

Kwa ujumla, jedwali hapo juu linaonyesha mapato yaliyokwama 
katika rufaa ni asilimia kumi (10%) ya jumla ya makadirio ya 
makusanyo na asilimia tatu ya zao la jumla la ndani (GDP), ya 
mwaka 2014/2015. Hivyo thamani ya kodi inayobishaniwa katika 
bodi ya rufaa ya kodi na mahakama ya rufaa za kodi iko juu na 
serikali inapata gharama katika kuendesha kesi hizi kwa muda 
mrefu, na hasara kwenye mapato pale mrufani atakapo filisika 
kabla ya kesi kuamuliwa. 
 

Hivyo napendekeza kwamba(a) usikilizwaji wa kesi hizi ufanyike 

haraka na Mahakama   (b) Kwa suluhisho la kudumu, napendekeza 

kwa serikali kuunda kamati huru ya kusikiliza rufani, na (c) 

menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kuongeza nguvu na 

kuboresha mchakato wa ukaguzi na uchunguzi ili kupunguza 

malalamiko kati ya Mamlaka na walipakodi.  

 

 

S/N Mwaka

(USD) (SHS "000")  (USD) (SHS "000") (USD) (SHS "000")

1 2002                         -   24,519,199                       -                  -                           -   24,519,199

2 2003                        -   7,051,800                       -                  -                           -   7,051,800

3 2004 15,008,720 26,912,582                      -                  -   15,008,720 26,912,582

5 2005 11,502,492 2,482,708                       -   21,355,407 11,502,492 23,838,115

6 2006                         -   1,671,961                       -   234,295                         -   1,906,256

7 2007                         -   35,356,744 7,999,826 2,879,720 7,999,826 38,236,464

8 2008 10,000 14,333,378                      -   17,118,181 10,000 31,451,559

9 2009                     -   70,925,132                       -                  -                       -   70,925,132

10 2010 1,505,426 132,931,042                       -   1,576 1,505,426 132,932,618

11 2011 215,211,223 18,715,164                       -   80,386,487 215,211,223 99,101,650

12 2012 13,446,396 111,823,457 1,702,971 25,317,358 15,149,367 137,140,815

13 2013 315,059,470 2,048,313 26,042,542 50,981,458 341,102,012 53,029,770

Total 571,743,727 448,771,480 35,745,340 198,274,481 607,489,066 647,045,961

SHS.1760/USD 1:01

1,069,180,757 647,045,961

A

B

C

D

E Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia ya zao la ndani (GDP) (A/D*100) 3%

Bajeti ya mwaka 2013/14 (SHS billions) 18,249

Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia ya bajeti (A/B *100) 9%

Zao la jumla la ndani kwa mwaka 2013/14 (SHS Billions) 55,619.08

Bodi ya rufaa za kodi Mahakama ya rufaa Tanzania Jumla Kuu 

Kiwango cha kubadili fedha kilichotumika

Mapato ya kodi yaliyokwama katika kesi kwa "000"

Jumla ya mapato yaliyokwama katika kesi (SHS Billions) 1,716.23
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5.2.6 Usimamizi wa misamaha na ukusanyaji wa Kodi  

Sehemu hii ineleza mambo makuu mawili katika usimamizi wa 

misamaha ya kodi na ukusanyaji wa mapato Tanzania. Sehemu ya 

kwanza ineleza mambo ya misamaha ya kodi na sehemu ya pili 

inajumuisha mambo ambayo ninaona ni muhimu kutolewa taarifa 

katikia ripoti yangu. 

 

5.2.6.1Misamaha ya kodi kwa mwaka wa ukaguzi TZS.1,834.097 

Bilioni 

Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Mapato ilitoa misamaha ya kodi 

kwa ajili ya shughuli maalum zilizoainishwa kama vile uwekezaji 

katika bidhaa za mtaji kwa kipindi maalum cha wakati ili kuvutia 

uwekezaji kutoka nje ya nchi na kukuza sera maalum za kiuchumi 

kama vile kuhamasisha uwekezaji katika sekta maalum, 

kuendeleza uhusiano na mataifa mengine kwa kutoa misamaha 

kwa shughuli za kidiplomasia na kwa sababu za kibinadamu.  

 

Misamaha hii hutolewa kulingana na matakwa ya sheria na kanuni 

zilizopo. Hakika Misamaha hii ni halali lakini  ikitolewa bila 

udhibiti wa kutosha, mapungufu katika sheria zilizopo, njama na 

vitendo vya matumizi mabaya ya misamaha na ukosefu wa mfumo 

wa kutosha wa usimamizi yote haya hutoa fursa inayopelekea 

upotevu usio wa lazima wa mapato ya kodi kwa kupitia misamaha 

ya hiyo kodi. 

 

Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa fedha 

unaoishia Juni 30, 2014 zinaonyesha misamaha ya kodi yenye 

jumla ya shilingi bilioni 1,834.097 (3.3% ya zao la ndani la jumla 

(GDP)) ikiwa ni misamaha iliyotolewa kwa taasisi mbalimbali na 

watu binafsi (2012/13: TZS 1,515.607 bilioni). Mwenendo 

unaonyesha ongezeko la TZS.318.49 bilionisawa 21% ya kiasi 

kilichoripotiwa katika mwaka wa fedha uliopita.  

 

Endapo kiasi hiki cha TZS. 1,834.097 bilioni kilichosamehewa 

kingekusanywa, makusanyo yote yangekuwa TZS.11,724.07 bilioni 

badala ya TZS.9,889.97 bilioni ambacho ni Zaidi ya lengo 
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lililokadiriwa la shilingi10.809 bilioni. Mwelekeo wa ongezeko, 

unaleta matokeo hasi katika makusanyo kwa ujumla. Maelezo ya 

misamaha kwa wanufaika yanaonyeshwa katika kiambatanisho 

Na. 11 cha ripoti hii. 

 

5.2.6.2Mchanganuo linganishi wa Misamaha ya Kodi 

Uwiano wa misamaha ya kodi na zao la ndani la jumla uliongezeka 

toka asilimia 2.10 mwaka 2009/2010 hadi asilimia 4.39 katika 

mwaka 2011/2012 kabla ya kushuka hadi asilimia 3.13 na 3.30 

katika miaka ya 2012/2013 na 2013/2014 kwa mtiririko huo. 

Jedwali Na. 7 hapo chini linaonyesha kwamba kiasi cha misamaha 

ya kodi kwa wastani wa asilimia 3.0 ya zao la ndani la jumla kwa  

miaka mitano iliyopita.Jedwali Na18 hapa chini linaonesha. 

 

Jedwali 18: Muhtasari wa kesi zilizo katika Bodi ya Rufaa za Kodi 

na Mahakama ya Rufaa Tanzania 

Mwak 
(Milioni 

TZS) 

Pato la 
mwaka(Nominal 

GDP) 

Jumla ya 
misamaha ya 

kodi 

Asilimia ya Misamaha 
ikilinganisha na pata la 
Taifa (Exemptions to 

GDP 
In %) 

2009/10 31,316,224 653,652.50 2.10% 

2010/11 35,026,679 1,016,320.30 2.90% 

2011/12 41,125,313 1,806,203.60 4.39% 

2012/13 48,385,100 1,515,607.40 3.13% 

2013/14 55,619,077 1,834,097.36 3.30% 

Chanzo: Tarifa za fedha za Mamlaka na takwimu, 2010-2014. 

 
Kutokana na mchanganuo hapo juu, kiasi cha misamaha ya kodi 
cha asilimia ya pato la Taifa la jumla (GDP) kwa kipindi cha miaka 
mitano iliyopita kilikuwa asilimia 3 ya GDP, kwa wastani, ambacho 
bado kiko juu ikilinganishwa na lengo la asilimia moja ya pato la 
Taifa au asilimia tano ya makusanyo yote. Misamaha hiyo kwa 
kipindi cha miaka mitano iliyopita ilifikia kiwango cha juu kabisa 
cha asilimia 4 ya GDP katika mwaka wa 2011/12 kikifuatiwa na 
asilimia 3 ya GDP katika mwaka huu wa ukaguzi. Hata hivyo, 
mapitio yangu yalionyesha kwamba hakuna mwongozo 
uliokubalika wa kisera ulioweka kiwango cha misamaha ya kodi 
ambacho nchi ingezingatia wakati wote.   
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Ongezeko la misamaha ya kodi limeamsha hamasa kwa umma na 
wadau wengine juu ya kiwango, matumizi na matokeo ya 
mihamaha ya kodi katika uchumi wa nchi. Kuna mtazamo 
kuwamakusanyo yaliyosamehewa kupitia misamaha ya kodi yako 
juu, huzorotesha uchumi wa nchi; na kwa wawekezaji misamaha 
ya kodi si kigezo muhimu katika maamuzi ya uwekezaji. Wengine 
wanaonelea kuwa kuna matumizi mabaya ya misamaha ya kodi. 
Kutokana na kilio hiki cha jamii, Rais na kamati ya hesabu za 
serikali (PAC) ya bunge waliitaka Ofisi yangu kufanya ukaguzi 
kwenye misamaha ya kodi kwa lengo la kuthibitisha kama 
misamaha ya kodi inatolewa kwa kuzingatia mfumo wa sheria 
zinazotawala katika misamaha ya kodi, matumizi mazuri ya 
misamaha hiyo   na kama misamaha hiyo ina matokeo chanya 
katika uchumi wa nchi na kuishauri serikali juu usimamizi mzuri 
wa misamaha.  
 
Yafuatayo ni mambo muhimu yaliyotokana na ukaguzi wa 
misamaha ya kodi kwa  miaka  ya 2011/2012 na 2012/2013 .: 
 
a)  Mafuta ya msamaha kutumiwa na kampuni nyingine 
TZS.22,325,178,728 
Mapitio ya matumizi ya mafuta ya msamaha katika kampuni za 
madini yalionyesha kuwa kampuni mbili za Geita Gold Mines na 
Resolute Tanzania Limited, zilihamisha mafuta ya msamaha kwa 
kampuni nyingine zisizo na    misamaha hiyo. Jumla ya thamani ya 
mafuta yaliyokuwa na msamaha wa kodi ya TZS. 22,325,178,728 
yalihamishwa ambapo TZS. 22,305,069,488 yanahusu Geita Gold 
Mines Ltd na TZS. 20,109,240 yanahusu Resolute Tanzania 
Limited. Uhamishwaji wa mafuta hayo kwenda kwa kampuni isiyo 
na misamaha hiyo ni kinyume na tangazo la serikali Na. 480 
lililochapishwa tarehe 25 Oktoba, 2002. Tangazo hili la serikali 
linataka kusitishwa kwa misamaha kama mafuta ya msamaha 
yatatolewa kwa matumizi mengine au kuhamishwa, kuuzwa au 
kutolewa kwa namna yoyote ile kwa mtu asiyestahili misamaha 
hiyo.  
 
Ninapendekeza kwa menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kurejesha kodi ya mafuta yanayosafirishwa kwa wakandarasi 
waliopewa kazi na mkandarasi mkuu  ya kiasi cha 
TZS.22,305,069,488 kwa  M/s Geita Gold Mines na TZS.20,109,240 
kwa Resolute Tanzania Limited, na M/s Geita Gold Mines Ltd 
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.Piaawasilishe kwa wakaguzi  repoti ya  matumizi kwa mwezi 
Apri,l 2013 ambayo hayakutolewa wakati wa ukaguzi 
 
b) Matumizi mabaya ya Misamaha yaliyofanywa na 
Kiliwarrior Expedition Ltd TZS. 392,701,602 
Katika miaka ya fedha ya 2011/12 na 2012/13 Kiliwarrior 
Expedition Ltd ya S.L.P 12339, Arusha mwenye hati ya misamaha 
Na. 030863 na 030863-1 aliingiza magari ishirini na nane (28) 
yenye msamaha wa kodi wa TZS. 465,235,220. 
 
Ziara ya wakaguzi ilibaini kuwa kampuni hiyo ilikuwa na magari 
mawili tu moja likiwa na namba za usajili T721 AFM lilinunuliwa 
tarehe 10/01/2005 na lingine lenye namba ya usajili T461 AUU 
lilinunuliwa tarehe 30/04/2008; yote mawili yakiwa si miongoni 
mwa magari yaliyoingizwa na kusamehewa kodi katika kipindi 
hicho cha ukaguzi. 
 
Zaidi ya hayo, uongozi wa Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Arusha 
alitoa maelezo kuwa baadhi ya magari yaliyoingizwa yalisajiliwa 
na kutumiwa na watu wasiostahili msamaha huo. Mamlaka ilizuia 
utoaji wa usajili mpya wa leseni za magari matano (5) na iliweza 
kuokoa kodi ya TZS 72,533,618 kati ya TZS.465,235,220 na kubakia 
ya TZS 392,701,602. Hata hivyo, suala kuu ni kwa nini Mamlaka 
haikuweza kuzuia uandikishaji wa magari kwa watumiaji 
wasiokuwa waagizaji wa magari hayo. Kwa maoni yetu, udhaifu 
katika mazingira ya mifumo ya udhibiti (Mfumo wa Usimamizi wa 
misamaha ya kodi) na  njama(collusion) ndio sababu zilizopelekea 
wafanyabiashara wasio waaminifu kutumia vibaya misamaha ya 
kodi kwa manufaa yao binafsi na hivyo kudhoofisha malengo ya 
kiuchumi ya motisha wa misamaha hiyo. 
 
c) Misamaha iliyotolewa kwa wanufaika wasiostahili TZS. 
53,399,565 
Kilimakyaro Mountain Lodge Limited ilipewa hati ya msamaha Na. 
031753 kwa lengo la kupanua mradi wa nyumba ya kulala wageni 
wiliyani Karatu, mkoani Arusha katika shamba Na. 2531 lililoko 
katika kijiji cha Changarawe. Mapitio ya misamaha yalionyesha 
kuwa kampuni hiyo iliingiza nchini magari matatu kwa ajili ya 
mradi huo yenye jumla ya msamaha wa kodi wa TZS. 72,641,973 
kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 19 hapa chini: 
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Jedwali 19: Misamaha iliyotolewa kwa wanufaika wasiostahili 
 

Na Tarehe 
Namba 

ya Usajili 
Gari 

iliyoagizwa 
Namba ya 

Chassis  
Namba 

ya Usajili 
Misamaha 

(TZS) 

1 29/12/11 R120526 BMW X5 
iliyotumika 

WBAZW4209
0L465446 

T647BYB 
39,145,405.60 

2 22/06/12 R057812 Toyota Land 
Cruiser 
Prado 
iliyotumika 

JTEBZ29J10
0012725 

T630CBB 

14,254,160.40 

3 14/03/13 R026995 Hyundai 
Santa mpya   

KMHSU81CSD
U072516 

T680CHX 
19,242,406.80 

   Jumla 72,641,972.80 

 
Ziara yetu katika eneo la mradi haikukuta magari husika, hata 

hivyo, Menejimenti ya kampuni iliifahamisha timu ya ukaguzi 

kuwa kampuni iliingiza nchini gari mpya moja aina ya Hyundai 

Santa ambayo wakati wa ziara ilikuwa Jijini Dar es Salaam na 

kwamba menejimenti ya kampuni haijui chochote kuhusiana na 

magari mengine mawili. Hivyo, serikali ilipoteza mapato ya jumla 

ya TZS 53, 399, 565 kwa kupitia misamaha ya kodi ilitolewa kwa 

mfaidika asiyejulikana kwa kuingiza nchini magari ya BMW X5 na 

Land Cruiser Prado.  

 

Naishauri menejimenti ya Mamlaka ya Mapato (a) kuchunguza na 

kukusanya kodi za magari mawili kisha ifungue mashtaka kwa 

wahalifu waliohusika (b) iimarishe mazingira na mfumo wa 

udhibiti dhidi ya magari yaliyosamehewa kodi kwa kuhakikisha 

kwamba magari yaliyosamehewa kodi hayasajiliwi kwa jina jingine 

lisilo la muagizaji aliyepata msamaha huo wa kodi. 

 

5.2.7 Mambo mengine yanayohusu usimamizi wa makusanyo ya 

Mapato 

5.2.7.1Kukosekana kwa ushahidi wa kuondolewa nchini mali 

zilizoingizwa kwa muda zenye kodi ya jumla ya 

TZS.835,974,894,955 

Mapitio ya mfumo wa kutunzia taarifa za Forodha, “Asycuda ++” 

kwa mwaka 2013/2014 umeshindwa kuthibitisha uondokaji wa 

mizigo 6,316 iliyoingizwa nchini kwa muda kutoka nchi mbalimbali 
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kinyume na kifungu 117(3) cha sheria ya kusimamia ushuru wa 

forodha ya Afrika Mashariki (EACCMA) ya mwaka, 2004. Mizigo 

hiyo iliyoingizwa kwa muda ina kodi yenye jumla ya TZS. 835, 

974,894,955. Mali na mitambo mingine inayoingizwa nchini kwa 

muda inaweza kutumika nchini kinyume na matakwa ya sheria na 

hivyo kuikosesha Serikali mapato. 

 

Naishauri Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (a) 

kufanya uchunguzi juu ya bidhaa na vifaa vilivyoingizwa kwa muda 

kwa lengo la kukusanya kiasi cha kodi husika na (b) kuweka 

udhibiti imara utakaowezesha kusimamia maingizo yote ya muda 

na utakao hakikisha kuwa bidhaa hizo hazitumiki hapa nchini. 

 

5.2.7.2Kutokusanywa kwa Ada ya Mchakato wa Forodha (Customs 

Processing Fees) TZS. 511,501,388 

Katika mwaka wa fedha 2013/2013 nilibaini kuwa Kampuni ya Gesi 

ya Uingereza (BG Company)) ambayo inajihusisha na utafutaji wa 

gesi na mafuta huko Mtwara haijalipa Ada ya Mchakato wa 

Forodha (Customs Processing Fees) yenye jumla ya TZS. 

511,501,388.09. Kutolipa kwa Ada ya Mchakato wa Forodha 

kunasababisha ukosefu wa mapato hivyo kuathiri Serikali pamoja 

na Mamlaka ya Mapato Tanzania katika kufikia malengo yake  

 

Hivyo naishauri menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Kuchunguza kampuni zote za gesi na madini ili kujihakikishia kuwa 

kampuni hizo zinalipa ada za mchakato wa forodha na kukusanya 

kiasi ambacho hakijalipwa. 

 

5.2.7.3Nafuu maalum ya kodi iliyotolewa mara mbili kwenye Ankara 

moja USD 326,078 (sawa na TZS.540,598,195) 

Mapitio ya misamaha maalum ya kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) yalibainisha kuwa kampuni ya Swala Oil and Gas (T) Ltd 

ilipewa misamaha maalum ya VAT mara mbili kupitia ankara ya 

USD 163,039 kila moja wakati wa manunuzi ya mradi wa “20 

Seismic - Seismic Data line” Kwa kutumia ankara kifani moja Na. 

478 ya 30 Septemba, 2013. 
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Ilionekana kuwa mfumo wa kupitia wa viambatisho vya misamaha 

maalum ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ilikuwa hautoshi na 

hivyo kupelekea hali hii isiyo ya kawaida. Hivyo basi, kiasi cha 

Dola za Kimarekani 163,039 kilitolewa kwa kampuni hii kinatakiwa 

kurudishwa. Jedwali Na. 20 linaonyesha misamaha iliyopokelewa 

kwa kutumia ya ankara yenye namba 478. 

 

Jedwali 20: Misamaha kutolewa  mara mbili kwenye ankara moja 

Na Namba ya 
usajiri 

18% 
VAT 

Ankara 
namba 

Muuzaji 

18/10/2013 115-280-
066 

163,039 478 Polaries 
Seismic(T) Ltd 

10/10/2013 115-280-
066 

163,039 478 Polaries 
Seismic(T) Ltd 

Jumla  326,078   

 
Hivyo, nashauri kwamba menejimenti ya Mamlaka ya Mapato 

Tanzania ikusanye Dola za kimarekani 163,039 ambazo zilitolewa 

kwa kampuni ya Swala Oil and Gas (T) Ltd na kuhakikisha kuwepo 

kwa udhibiti stahiki utakaozuia jambo kama hili kujirudia.  

 

5.2.7.4 Kodi iliyokokotolewa inayosubiri kukusanywa 

TZS.33,149,386,548 

Mapitio ya daftari la uchunguzi wa kodi uliofanywa na Idara ya 

Uchunguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa mwaka 2013/14 

na taarifa hiyo kupelekwa ofisi za mikoa kwa ajili ya ukusanyaji, 

inaonyesha kodi iliyokokotolewa ya TZS. 33,149,386,548. Hali hii 

ilionekana katika sampuli ya ofisi za mikoa ya kodi iliyotembelewa 

ya Kinondoni, Ilala, Temeke na Mwanza.  

 

Hata hivyo, kiasi hicho cha kodi bado hakijakusanywa hadi wakati 

wa ukaguzi Novemba, 2014. Kutokusanya kodi iliyokokotolewa kwa 

muda mrefu kunatokana na mfumo dhaifu wa ukusanyaji wa kodi 

katika ofisi za mikoa za Mamlaka ya Mapato Tanzania.  
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5.2.7.5Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi kwa 

TZS.28,531,795,324 na $329,149 (sawa na 

TZS.29,077,484,868) 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2013/14 nilibaini kodi 

iliyokokotolewa pungufu ya kiasi kilichopaswa kulipwa kwa 

TZS.28,531,795,324 na USD.329,149.  

 

Nilikokotoa kodi kwenye sampuli ya majalada, nyaraka na taarifa 

za malipo na kufanya mapitio ya taarifa za Mamlaka ya Mapato 

Tanzania na kubaini kuwa maafisa wa kodi walikokotoa kodi 

pungufu. Kwa maoni yangu ukokotoaji wa kodi ulio pungufu ya 

kiasi halisi kinachopaswa kulipwa kunatokana na kutokuwepo kwa 

mfumo wa kutosha wa upitiaji makadirio ya kiasi cha kodi na 

hivyo kupelekea kuinyima serikali mapato yake halali. 

 

5.2.7.6Faini iliyotozwa bila kukusanywa kwa kutotumia mashine za 

kielekitroniki (EFD) TZS.368,900,000 

Kifungu Na. 20 cha Kanuni za mashine za kielekitroniki“Electronic 

Fiscal Device” (EFD) za mwaka 2012 kinamtaka mtu yeyote 

anayetakiwa kutumia mashine za kielekitroniki (EFD)  na 

ameshindwa kufanya hivyo kwa sababu zilizo nje ya matakwa ya 

Kanuni, kulipa faini isiyopungua Sh. 3,000,000 au kutumikia 

kifungo cha muda usiozidi miezi kumi na miwili, au vyote kwa 

pamoja.  

 

Mapitio ya taarifa za utendaji za kila mwezi ulibaini kuwa faini ya 

TZS. 440,793,600 ilitozwa kwa wafanyabiashara ambao 

walishindwa kutumia mashine za kielekitroniki (EFDs) kutolea 

stakabathi ambapo jumla ya TZS. 71,893,600 tu zililipwa sawa na 

asilimia 16, na hivyo kufanya bakaa ya TZS. 368,900,000 bado 

kulipwa.  

 

Kwa maoni yangu, kushindwa kukusanya tozo hizo za adhabu 

kunaweza kuhamasisha kutotumika kwa mashine hizo kwa watu 

wanaotakiwa kuzitumia na ni ishara ya upungufu katika harakati 

za ukusanyaji wa tozo hizo katika ofisi za mikoa. 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 57 
 

Menejimenti ya Mamalaka ya Mapato Tanzania ihakikishe inatoza 

na kukusanya adhabu toka kwa wafanyabiashra wasio tumia 

mashine za kielekitroniki (EFDs) na kuhakisha kuwepo kwa mfumo 

wa ukusanyaji wa adhabu hizo kwa wakati ili kuongeza idadi ya 

wanaozingatia sheria.  

 

5.3 Ofisi ya Msajili wa Hazina 

5.3.1 Utangulizi 

Ofisi ya Msajili wa Hazina (TRO) ilianzishwa kwa Sheria ya Msajili 

wa Hazina (Mamlaka na Majukumu) Sura ya 370 ya mwaka, 2002 

(marekebisho 2010). Msajili wa Hazina amepewa mamlaka ya 

kumiliki na kusimamia uendeshaji wa mashirika ya umma na 

shughuli za wafanyabiashara, na mashirika ambayo serikali ina 

hisa.Msajili wa Hazina analo jukumu la kusimamia na kuishauri 

Serikali kuhusu uwekezaji katika mashirika na taasisi za umma. 

 

Hivyo basi, Ofisi ya Msajili wa Hazina inalo jukumu la kusimamia 

mitaji ya serikali kwenye uwekezaji ndani ya Mashirika ya Umma 

na ya Binafsi ambako serikali inamiliki hisa kwa niaba ya wananchi 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika aya zifuatazo 

nitawasilisha hoja kuhusiana na usimamizi wa uwekezaji wa 

serikali na pia hoja za kiutawala ndani ya mashirika ya umma. 

 

5.3.1.1Usimamizi Usiotosheleza Kwenye Uwekezaji wa Serikali na      

Vipaumbele  Vyake 

Wakati wa ukaguzi wa taarifa za hesabu 2013/14 nimebaini 

kupungua kwa uwekezaji wa serikali na vipaumbele vyake katika 

mashirika na taasisi nyingine na wakati mwingine kupungua kwa 

hisa zake na hata mwishowe kuwa hatarini kupoteza hisa hizo. Hii 

inatokana na Serikali kuchelea kuongeza mtaji kwenye mashirika 

na taasisi inazowekeza wakati ilipohitajika kufanya hivyo kama 

inavyodhiirishwa hapa chini; 

a) Mnamo mwaka 2012, kwenye Mkutano wa Mwaka wa Benki ya 

Afrika (AfDB), Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

pamoja na wanahisa wenzeke zilikubaliana kimsingi kuongeza 
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mtaji wa hisa ili kufikia Dola za Kimarekani 32.05 milioni 

ambazo zilipangwa kulipwa kwa awamu. 

Hata hivyo, nimebaini kwamba katika mwaka wa fedha 

2013/14 serikali ilichelewa kulipa awamu ya pili ya hisa 2,967 

zenye thamani ya  Dola za Kimarekani 2.66 milioni. Hali 

hii ilipelekea serikali kupoteza hisa  zake hizo. 

b) Hisa za Serikali kwenye Benki ya Taifa ya Biashara (NBC, 1999 

Limited) ziko hatarini kupotea baada ya serikali kushindwa 

kutumia haki yake ya kununua hisa zaidi (exercise „share call 

option‟) zenye thamani ya TZS.22.53 bilioni ifikapo tarehe 31 

Machi, 2015. Uhitaji wa kununua hisa zaidi ndani ya NBC 

umesababishwa na benki kutokidhi Uwiano wa Mtaji (Capital 

Adequacy Ratio) katika kuendesha shughuli zake kama 

ilivyoelekezwa na benki kuu. 

 

Kuchelea kwa serikali kuongeza hisa zake kunatokana na 

serikali kutokuwa na fungu la bajeti kwa ajili ya utekelezaji 

huu katika mwaka wa fedha 2012/13. Vivyo hivyo, serikali 

imeendelea kutokutenga fungu la bajeti katika mwaka wa 

fedha 2013/14 kwa ajili ya kununua hisa hizo na hivyo 

kuipelekea Kamati ya hesabu za Serikali ya Bunge kuingilia kati 

juu ya kigugumizi cha serikali mnamo Novemba, 2014. 

 

Hali hii hapo juu imechangiwa na makubaliano ya kuongeza 

mtaji kati ya Serikali na ABSA (ambao ndio wanahisa wakubwa 

ndani ya NBC 1999 Limited). Makubaliano hayo yalitokana na 

kupungua kwa Uwiano wa Mtaji wa NBC kuliko viwango 

vilivyowekwa na Benki Kuu. Serikali inajikuta katika wakati 

mgumu inapotakiwa kununua hiza zaidi (share call option) 

kutokana na kutokuwa na fedha na hivyo kujikuta inaelekea 

kupoteza umiliki wa hisa zake ndani ya NBC. 

 

Mapitio yangu ya taarifa ya Msajili wa Hazina iliyotolewa 

mwezi Novemba, 2014 umebaini kwamba kushuka kwa mtaji 

wa benki umetokana na mapungufu ya wa menejimenti ya NBC 

ambayo iko chini ya ABSA. 
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Hata hivyo, matokeo ya mapungufu menejimenti yanajikuta 

yakiiathiri Serikali na hivyo kuonyesha kwamba hali kama hii 

inaweza kujitokeza pia katika mashirika mengine endapo 

suluhisho la kudumu halitapatikana hivi karibuni. 

 

c) Kwa upande mwingine, mashirika mengine serikali kama vile 

Shirika la Ndege (ATCL), TAZARA, Shirika la Reli (TRL) 

yamekuwa yakiendeshwa kwa ruzuku ya serikali na kugubikwa 

na uhaba wa mtaji hususan shirika la Reli ambalo limekuwa 

likinusuriwa kwa kupata msaada toka serikalini. Japokuwa hali 

ya mashirika haya kwa sasa hivi inaweza kujengewa hoja 

tofauti, lakini michango yao katika ustawi wa nchi ni mkubwa 

mno.  

 

Katika kesi hizi zote zilizotajwa, kukosekana kwa mfuko wa 

uwekezaji uliotayari Serikali ilishindwa kufanya vizuri na Ofisi 

ya Msajili wa Hazina (TRO) pia. Kwa hali hii, wanahisa katika 

makampuni mengine yanayofanana wanaweza kujaribiwa 

kuangalia hali hii ya ukomo wa bajeti ya Serikali na kuchagua 

kubadili mitaji wakiona Serikali ipo katika hali ngumu kibajeti 

ili waweze kuondokana na umiliki wa Serikali katika 

makampuni yao. Hivyo kwa maoni yangu kukosekana kwa 

fedha za uwekezaji kunazuia mikakati ya marekebisho ya 

mashirika ya kibiashara ya Serikali (GBE) na inapelekea hisa 

kushuka thamani katika makampuni ambapo Serikali inataka 

kuwekeza. 

 

5.3.2 Ushiriki hafifu wa Msajili wa Hazina katika Mikutano Mkuu wa 

Mwaka 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa, Msajili wa Hazina 

hakushiriki vya kutosha katika Mikutano Mkuu wa Mwaka (AGMs) 

wa makampuni ambayo Serikali ina hisa chache na hakuwa na sera 

na taratibu tayari wa kufuatilia, kupendekeza na kulinda hisa 

Serikali ikiwa ni pamoja na maslahi ya Serikali katika uwekezaji 

usiokua na tija. Kwa maoni yangu, kutokana na kukosekana kwa 
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uwakilishi wa kutosha wa Serikali katika makampuni haya, Serikali 

inakosa nafasi ya kuchangia maamuzi muhimu ambayo yanaweza 

kuwa na athari juu ya umiliki wa uwekezaji na maslahi ya 

mengine. 

 

Katika jukumu la Msajili wa Hazina kusimamia uwekezaji, 

nilifanya pia tathmini ya uwezo wa kifedha ya Ofisi ya Msajili wa 

Hazina ofisi na kubaini kuwa Ofisi ya Msajili wa Hazina inategemea 

sana Ruzuku ya serikali ambayo daima ni ndogo kuweza kusimamia 

uwekezaji mkubwa wa Serikali ambao unafikia kiasi cha TZS. 

19,367.47 Bilioni hadi kufikia tarehe 30 Juni 2014. Ofisi ya Msajili 

wa Hazina pia hukusanya gawio, makusanyo mengine madogo 

madogo na michango kutoka makampuni chini ya utawala wake 

ambapo kiasi cha TZS.108.71 bilioni zilizokusanywa katika mwaka 

wa fedha 2013/14, lakini mapato hayo hayakufanyika msaada Ofisi 

ya Msajili wa Hazina kwa sababu haipo katika mpango wa 

mabakizo (Retention Scheme) kwa sasa, na kwa hiyo makusanyo 

yote ni yaliwasilishwa mfuko mkuu wa Serikali. Kwa hiyo, uwezo 

wa Ofisi ya Msajili wa Hazina katika kutekeleza mamlaka yake ni 

mdogo. 

 

Ukosefu wa fedha za uwekezaji wa Serikali na mapungufu 

niliyoyataja hapo awali, yanaifanya Ofisi ya Msajili wa Hazina 

kushindwa kufanya lolote pale ambapo makampuni ambayo 

Serikali ina maslahi yanapotaka kubadili mitaji yao. Mapungufu 

haya ya fedha yanaweka maslahi  ya Serikali na uwekezaji katika 

makampuni hayo kuwa katika hatari kubwa sana ya kupotea au 

kumezwa na hatimaye kupoteza maslahi yote ya kimkakati ya 

serikali na nchi kwa ujumla. Kwa maoni yangu, ili Serikali iweze 

kujikwamua na changamoto nilizobainisha katika usimamizi wa 

uwekezaji wake katika hisa na maslahi mengine hatua zifuatazo ni 

muhimu kuchukuliwa: 

 

a) Serikali kuanzisha mfuko wa uwekezaji kutokana na mapato 

inayopokea kutokana fedha za gawio na mapato mengine 

mbalimbali ili kujijengea mfuko kwa ajili ya uwekezaji wakati 
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wowote na makampuni ambayo serikali ina hisa au haja ya 

kubadili mtaji au kushiriki katika fursa nyingine ya uwekezaji 

ambayo Serikali inaweza kutaka kuwekeza. Kwa hali hii, Serikali 

inaweza kuruhusu Ofisi ya Msajili wa Hazina kubakia na 

makusanyo yake yote kwa kipindi maalum (kusema labda miaka 

mitano) na hivyo kuendeleza kupitia mapendekezo mengine hapa 

chini. 

 

b) Serikali kupitia Wizara ya Fedha kuanzisha mpango wa 

mabakizo kwa ajili ya Ofisi ya Msajili wa Hazina ili kuwezesha 

uanzishwaji wa mfuko wa uwekezaji. Mpango huu pia unaweza 

kutumika kama kipimo cha utendaji cha Ofisi ya Msajili wa Hazina 

ambayo itawezesha Serikali kutathmini uwezo wa Msajili katika 

kuhamasisha mapato kutokana na uwekezaji wake. 

 

c) Ofisi ya Msajili wa Hazina mara kwa mara hupitia utendaji wa 

uwekezaji na mikakati ya makampuni ambayo Serikali ina hisa 

chache ili kujua uwepo wa uwekezaji huo kwa Serikali. Kutokana 

na mapendekezo ya Mwaka ya ripoti ya wawekezaji wenye hisa 

chache, Ofisi ya Msajili wa Hazina inaweza kuja na mkakati wa 

kuendelea kuwepo au kutoka kwa makampuni haya ambao 

utalinda maslahi ya Serikali na ya umma kwa ujumla. 

 

d) Ofisi ya Msajili wa Hazina ianzishe mfumo wa kuhakikisha 

kwamba Serikali inawakilishwa vizuri na kushiriki katika kufanya 

maamuzi ya makampuni ambayo Serikali ina hisa kwa manufaa ya 

umma. Hii itasaidia kuhakikisha Serikali inashiriki vya kutosha 

katika Mikutano Mkuu wa Mwaka na mikutano mingine ya kufanya 

maamuzi. 

 

5.3.3 Usimamizi wa Madeni chini ya TRO 

Nimepitia majukumu ya kifedha ya ofisi ya Msajili wa Hazina kwa 

kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni 2014. Nia ni kutathmini utayari 

wa ofisi kuchukua majukumu mapya ambayo awali yalikua chini ya 

Wizara ya Fedha na aliyekua msimamizi wa makapuni hayo 

“Consolidated Holding Corporation”. Pia nilipitia jinsi ofisi 
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ilivyoweza kusimamia mikopo na dhamana iliyotolewa na Serikali 

kwa Mashirika ya Umma, madaftari ya mikopo na kumbukumbu za 

uwekezaji katika Taasisi za Serikali na uwezo wa kulipa madeni 

yake. 

 

Pia nilibaini kuwa dhamana nyingi zilizoshindwa kurejeshwa na 

madeni mengi yasiyotokana na uwekezaji ambayo Serikali ina 

mkataba nayo hatimaye yalihamishiwa Ofisi ya Msajili wa Hazina. 

Madeni yanayotokana na fidia, pensheni na maamuzi ya Mahakama 

yasiyohusiana na uwekezaji yalihamishiwa Ofisi ya Msajili wa 

Hazina kutoka Wizara ya Fedha. Pia, dhamana zilizokwisha muda 

wake ambazo kimsingi ni deni la Taifa hazikuweza kuhamishiwa 

katika idara sahihi ambayo inasimamia madeni ya Taifa . 

 

Pia, nilibaini kuwa madeni yote yasiyo ya uwekezaji ambayo 

hayahudumiwi na  Ofisi ya Msajili wa Hazina, yalihudumiwa 

kupitia Mfuko Mkuu wa Serikali. Madeni hayo jumla yake ilifikia 

kiasi cha TZS 721.28 bilioni ukiondoa dhamana zilizokwisha muda 

wake kiasi cha Dola za Kimarekani (USD) 61.7107 milioni. Hivyo 

napata wasiwasi na uwezo wa Ofisi ya Msajili wa Hazina 

kushughulikia madeni makubwa ambayo hayahusiani na kazi ya 

msingi ya Ofisi hiyo wala hayaendani na bajeti ya Msajili wa 

Hazina. Kwa maoni yangu asili ya madeni haya yanastahili 

kuwekwa chini ya ofisi ya Deni la Taifa. (Idara ya Usimamizi wa 

Madeni) Kwa msingi huu, napendekeza hatua zifuatazo 

kuchukuliwa: 

 Serikali irekebishe na kuweka madeni katika mafungu yasiyo ya 

uwekezaji na dhamana zilizopita muda wake kisha 

kuyahamishia Ofisi ya Deni la Taifa ili kuiwezesha Serikali 

kuanda usimamizi na muundo wa ulipaji wake. Hili linaweza 

kufanyika kwa Serikali kutoa dhamana (bonds) ambazo 

zitatumika kama chombo kwa ajili ya kurekodi na kulipa 

madeni hayo chini fungu sahihi. 

 

 Ofisi ya Msajili wa Hazina ipitie taarifa za madeni yake na 

kuandaa bajeti ya kutosha kila mwaka ili kulipa madeni yake 
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yaliyobaki ambayo yanahusiana na uwekezaji pale 

yanapohitajika kulipwa. Hii itaepusha mkusanyiko zaidi wa 

madeni. 

 

5.3.4 Usimamizi wa Makampuni ya Serikali yanayoendeshwa 

Kibiashara na Mamlaka ya Msajili wa Hazina 

Tathmini yangu ya mamlaka, uwezo na majukumu ya Msajili wa 

Hazina nilibaini kuwa kuna Sheria mbalimbali ambazo zina 

uhusiano na usimamizi wa vyombo Serikali vinavyoendeshwa 

kibiashara (GBEs), mashirika ya umma, uwekezaji na uuzaji wa 

mali za Serikali. Kwa maoni yangu kuwepo kwa sheria nyingi 

kunajenga matatizo katika usimamizi wa uwekezaji. 

 

Kwa upande wa utawala, nilibaini udhaifu mkubwa ikiwa ni 

pamoja na kutozingatiwa kwa misingi ya utawala hasa katika 

uteuzi wa Bodi ya Wakurugenzi na Mtendaji Mkuu. Baadhi ya Bodi 

bado zina wabunge na wafanyakazi wa Ofisi ya Msajili wa Hazina 

.Jambo hili jambo linaleta mgongano wa maslahi na linakiuka 

utendaji wa utawala bora. Wakati mwingine, Wizara Mama 

huingilia kati utendaji na Utawala wa Kampuni ya Serikali 

yanayoendeshwa Kibiashara. Kwa maoni yangu, Wizara Mama 

ilitakiwa tu kusimamia maswala ya Sera na uratibu na wabunge 

wabaki na jukumu la ungalizi. 

 

Kwa misingi hiyo, nashauri hatua zifuatazo kuchukuliwa ili 

kuwezesha utawala bora kwa makampuni yanayomilikiwa na 

Msajili wa Hazina. 

 

a) Serikali kuharakisha zoezi la kutunga Sheria ya Msajili wa 

Hazina ili kumwezesha Msajili wa Hazina kukabiliana na masuala 

ya utendaji na Utawala na Wizara Mama kubakia na jukumu la 

uangalizi tu. 

 

b) Nasisitiza mapendekezo yangu niliyotoa katika ripoti ya Ukaguzi 

ya Mashirika ya Umma na Taasisi nyingine kwa mwaka wa fedha 

2012/13 kwamba, Wabunge na wafanyakazi wa Msajili wa Hazina 
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wasiwe wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi katika Shughuli za 

Serikali ili kuepuka mgongano wa maslahi na kuboresha 

uwajibikaji wa makampuni kupitia Bodi yao ya Wakurugenzi na 

Wizara mama kutoingilia kati katika shughuli na utawala wa 

Makampuni ya Serikali yanaendeshwa Kibiashara. 

 

Naamini kuwa kama Serikali itatekeleza mapendekezo haya, 

uwezo mkubwa wa  makampuni yanayomilikiwa Serikali na taasisi 

utafunguliwa. 

 

5.4 Ukaguzi wa Deni la Taifa 

5.4 .1Utangulizi 

Deni la Taifa linatafsiriwa na Wizara ya Fedha kama madeni 

ambayo Serikali Kuu na idara zake zinawajibika kuyalipa. Sheria 

ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 

(iliyorekebisha 2004) ndio sheria inayoongoza uendeshaji wa 

shughuli za deni la taifa. Kulingana na vifungu namba 3 na 6 vya 

sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali, 1974 Waziri wa 

Fedha ndiye mwenye dhamana ya kukopa na kutoa dhamana kwa 

niaba ya Serikali.  

 

5.4.2 Mseto wa Deni la Taifa 

Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2014 lilikuwa TZS.26,487.4 

bilioni. Mseto wa deni la taifa unajumuisha deni la Ndani lenye 

thamani ya TZS.7,144.5 bilioni na deni la Nje lenye thamani ya 

TZS.19,342.9 bilioni kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo Na.12 

chini; 
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Kielelezo 13: Mseto wa Deni la Taifa 

 

Katika mwaka huu wa fedha, jumla ya  TZS.6,374.3bilioni 

zilipokelewa kutoka kwa wafadhili wakati TZS.3,240.1 sawa na 

asilimia 17.8 ya makisio ya makusanyo ya fedha taslimu. 

 

Deni la taifa limekuwa likiendelea kukua kila mwaka kutokana na 

kuwepo kwa nakisi ya mapato ya serikali na matumizi, 

ubadilishwaji wa hati za ukwasi kugharamia bajeti ya serikali, na 

pia ukopaji kwa ajili ya shughuli za maendeleo. Jedwali hili hapa 

chini, laonyesha ukuaji wa deni la taifa katika kipindi cha miaka 5 

iliyopita. 

 

Jedwali 21: Ukuaji wa Deni la Taifa katika Kipindi cha Miaka 5 

  2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

Deni la Ndani, 

TZS bilioni 

      

2,254  

      

3,707  

       

4,076  

     

5,775  7,144.50 

Deni la Nje, TZS 

bilioni 

      

7,858  10,735  

     

12,430     15,634     19,343  

Jumla ya Deni la 

Taifa, TZS 

bilioni 

    

10,112  

     

14,442  

     

16,506     21,409     26,487  

 

Deni la Nje,  
19,342.90  

Deni la 
Ndani,  

7,144.50  
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Kielelezo 14: Ukuaji wa Deni la Taifa katika Kipindi cha Miaka 5 

 

Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa – VT 22 

 

5.4.3 Mseto wa Deni la Ndani 

Mseto wa deni la ndani unajumuisha dhamana zinazouzwa sokoni, 

na zisizouzwa zenye ukomo tofauti kama vile dhamana za muda 

mrefu na hati fungani. Mwishoni mwa mwaka wa fedha, Juni 2014, 

Deni la ndani lilifikia TZS.6,986.5 bilioni ikilinganishwa na kiasi 

cha TZS.5,775.1 bilioni zilizofikiwa mwishoni mwa Juni, 2013. 

Deni la ndani limeongezeka kwa TZS.1,211.5 bilioni sawa na 

asilimia 21 ya nyongeza ya deni la ndani lililorekodiwa.  

 

Ongezeko la deni la ndani limetokana na serikali kushindwa 

kufikia malengo ya ukopeshwaji katika soko la nje hivyo 

kulazimika kukopa zaidi katika soko la ndani. Sababu nyingine 

iliyopelekea deni kukua ni ubadilishwaji wa hati za 

ukwasi(liquidity papers) kugharamia matumizi ya serikali. Vivyo 

hivyo, makusanyo ya mapato kuendelea kutokidhi matumizi nayo 

 2,254  
 3,707   4,076  

 5,775  
7,144.50  7,858  

 10,735  
 12,430  

 15,634  

 19,343  

 10,112  

 14,442  

 16,506  

 21,409  

 26,487  

 -

 5,000

 10,000

 15,000

 20,000

 25,000

 30,000

2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14

Deni la Ndani Deni la Nje Jumla ya Deni
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imeipelekea serikali kuendelea kukopa kwa kutumia Hati fungani 

na za dhamana za muda mrefu ili kugharamia bajeti ya serikali. 

 

Katika soko la ndani, benki za kibiashara zimekuwa zikiongoza 

kwa kumiliki sehemu kubwa ya deni kwa kiwango cha asilimia 

51.5. Taasisi za kibenki za kibiashara zimekuwa zikikuza 

uwekezaji katika deni la ndani kwa kipindi cha miaka 3 mfulilizo. 

Katika mwaka wa fedha 2013/14, benki za kibiashara zilikuwa 

zinamiliki asilimia 51.5 ya deni la ndani na huku Benki Kuu 

ikimiliki asilimia 21.1 ya deni kama inavyoonyeshwa katika 

jedwali Na 22 hapa chini: 

  

Jedwali 22: Mseto wa Deni la Ndani 

Wakopeshaji 

2011//12 2012/13  2013/14 

TZS, 
Bilioni 

Asilimia 
TZS, 

Bilioni 
Asilimia 

 TZS, 
Bilioni 

Asilimia 

Benki Kuu ya 
Tanzania 

1,172.8 25.8 
   

1,443.5 

 
24.9 1,571.8 

 
21.1 

Benki za 
Kibiashara 

2,100.2 46.2 
   

2,771.6 

 
48.0 3,679.4 

 
51.5 

Mifuko ya 
Hifadhi, TZS 

704.6 15.5 
      

808.4 

 
14 

1,078.8 
 

15.1 

Bima 254.6 5.6 
      

288.7 
 

5.5 
500.1 

 
7 

Wadau 
Wengineo 

250.0 5.5 
      

346.4 
 

5.6 
242.9 

 
3.4 

Taasisi 
zisizokuwa za 
Kibenki 

3.6 1.4 
      

115.4 

 
 
2 

71.4 
 
1 

 4,485.9 100% 5,774.2 
 

100% 
7,144.5 

 
100% 

 Chanzo: MKUKUTA na Hesabu za Mwaka Fungu 22 

 

Napenda kutoa rai kwa serikali kuboresha soko la upili (Secondary 

Market) ili kuwezesha amana zinazonunuliwa katika soko la awali 

(Primary) ziweze kuuzwa na kununuliwa. Umiliki wa asilimia 51.5 

za mabenki ya kibiashara kwenye deni la ndani unachangia 

kuadimika kwa mitaji na hivyo kupelekea hiyo mitaji michache 

inayopatikana kuwa ghali. Isitoshe, wawekezaji binafsi 
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wanashindwa kununua dhamana za serikali kutokana na kutokuwa 

na uhakika wa kuziuza katika soko la upili 

5.4.4 Mseto wa Deni la Nje 

Hadi tarehe 30 Juni 2014 Deni la nje lilikuwa TZS 19,342 bilioni 

sawa na asilimia  73.1% ya deni la Taifa .Sehemu kubwa ya mseto 

wa Deni la Taifa inatokana na Deni la Nje. Mseto wa deni 

unajumuisha mikopo kutoka mashirika ya kimataifa, mikopo ya 

bidhaa ndani na nje, mikopo ya kibiashara, nchi wahisani na 

taasisi za kimataifa.Deni hili liliongezeka kwa TZS 3,708.6 bilioni 

sawa na 23.7% ikilinganishwa na deni la nje la TZS 15,634.2 la 

mwaka 2012/2013.Hata hivyo Jumla ya TZS 3,084.9 bilioni 

zilipokelewa kutoka nje ikilinganishwa na bajeti ya TZS 3,855.2 

bilioni.Mlinganisho wa Madeni ya nje kwa aina tofauti ya vyanzo ni 

kama ilivyo katika Kielelezo Na 14hapa chini. 

Kielelezo 15: Mseto wa Deni la Nje 

 

Uchambuzi wangu umebaini kwamba sehemu kubwa ya fedha za 

mkopo kutoka nje zilielekezwa kwenye miradi ya maendeleo 

sambamba na malengo ya MKUKUTA. 

Madeni ya 
Kibiashara, 

13.5% 

Madeni ya 
Kuuza Bidhaa 

Nje, 11.0% 

Madeni Nchi 
Wahisani, 

16.1% 

, 0 

Mashirika ya 
Kimataifa, 

59.4% 
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Ukaguzi wangu umebaini kwamba ongezeko la deni la nje 

limechangiwa na ukopaji kutoka Mashirika ya Kimataifa kama vile 

IDA ambako tumepokea jumla ya TZS.1,641.2 kwa ajili ya miradi 

ya maendeleo na ya kijamii ikiwemo Nishati na Gesi (TZS.165.9 

bilioni), Sekta ya Usafiri (TZS.271.3 bilioni), Sekta ya Maji 

(TZS.210.7 bilioni), Mradi wa Kupunguza Umaskini (TZS.140.5 

bilioni) na miradi mingineyo. 

Vile vile serikali ilipokea TZS.93.9 bilioni kutoka nchi wahisani, 

EXIM benki 918.4 bilioni, na TZS.431.4 bilioni kutoka kwenye benki 

za kibiashara. Fedha hizo zilielekezwa katika miradi ya bomba la 

gesi, TZS.510.8 bilioni,Gesi Asilia ya SongoSongo, TZS.239.8, 

Ukarabati wa Chuo cha Muhimbili, TZS.24 bilioni, na miradi 

mingineyo. 

Mikopo kutoka kwenye benki za kiabiashara ilielekezwa katika 

Makubaliano ya Muda ya Mkopo (Term Facility Agreement Credit) 

kutoka benki ya Credit Suisse (TZS.406.8 bilioni), HSBC benki 

TZS.12.5 bilioni, Danske benki TZS.12.1 bilioni ambazo zilipelekwa 

kuboresha miradi ya maendeleo kama vile barabara ya Tanzania – 

Zambia, mtambo wa kufua umeme MW60 huko Nyakato, Mwanza. 

Uchambuzi zaidi wa pesa zilizopokelewa na miradi iliyofadhiliwa 

umeonyeshwa kwenye Kiambatanisho 12. 

5.4.5 Kutoingizwa Dhamana za Serikali katika Mseto wa Deni 

Nimebaini kwamba serikali imekuwa ikitoa udhamini wa mikopo 
kwa kwa taasisi za kijamii kama vile Mamlaka ya Vitambulisho 
(NIDA), na Bunge. Hata hivyo, udhamini wa mikopo hiyo umekuwa 
ukiendelea pasipo kuingizwa katika Deni la taifa. 
  
Vilevile, serikali imekuwa ikifanya malipo ya mikopo kwa taasisi 
zilizokiuka masharti ya udhamini. Mikopo hiyo bado imeendelea 
kutoingizwa katika hesabu za mseto wa deni la taifa. 
  
Kwa mtizamo wangu, aina ya udhamini huu kwa hali halisi ya 
kiuchumi ndani ya taasisi hizi unastahili kuwa mkopo halisi kwa 
serikali na hivyo uhusishwe ndani ya hesabu za fungu 22 – Deni la 
Taifa. 
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5.4.6 Kukosekana kwa usuluhishi wa malipo kati ya Serikali na Benki 

Kuu 

Uhakiki wa malipo ya Serikali kwenda Benki Kuu kwa ajili ya 

kulipia gharamazaUkwasi(liquidity Management costs) pamoja na 

riba inayotozwa Serikali kwenye Nakisi yake katika kipindi 

chamwaka 2012/13 na 2013/14 umebaini kuwepo kwa tofauti ya 

TZS.20,615,511,725ambayo haijaweza kufanyiwa usuluhishi. 

Tofauti hii imeonekana kutokana na uwepowa tofauti kwenye hati 

za madai kutoka Benki Kuu ikilinganishwa na 

malipoyanayohakikiwa na Serikali na kulipwa.  

 

Nimeelezwa kwamba, Mhasibu Mkuu wa Serikali amekuwa 

akifanya uhakiki wa hati zamalipo na kisha kulipa kiasi anachoona 

ni halali pasipo kumshirikisha mdeni wake,Benki Kuu. Tofauti ya 

madai inaonyeshwa katika jedwali lifuatalo hapa chini; 

 

Jedwali 23: Mseto wa Deni la Ndani 
 Hati ya Madai 

kutoka Benki 
Kuu TZS 
(milioni) 

Uhakiki 
Kutoka 
Serikalini 
TZS 
(milioni) 

Kiwango 
Kilicholipwa 
na Serikali 
TZS (milioni) 

Tofauti 
ambayo 
haijasuluishw
a, TZS 
(milioni) 

 A B C A-B 

Gharama za 
Uendeshwaji wa 
Ukwasi 41,746.8 30,793.8 30,793.8 10,952.9 

Tozo ya Nakisi ya 
Serikali mwaka 
2011/12 na  
2012/13 62,232.4 53,223.5 50,000.0 9,008.8 

Tozo ya Nakisi ya 
Serikali mwaka 
2012/13 na  
2013/14 44,301.1 43,647.7 30,000.0 653.7 

Jumla 

20,615.5 

 

Nashauri idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kufanya usuluhisho ya 

hati zote za madai pindi zinapoletwa na Benki Kuu. Endapo 

kutatokea tofauti, maridhiano yafanyike ili kuondoa tofauti hizo 

kabla ya kufanya malipo. 
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5.4.7 Tathmini ya Utendaji wa Dhamana za Serikali katika Soko la 

Ndani 

Kulingana na Mpango wa Utoaji wa Dhamana za Serikali wa mwaka 

2013/2014 ulioandaliwa na Kamati ya Maendeleo ya Masoko ya 

Dhamana, serikali ilipanga kukopa TZS.1,904 bilioni  (Thamani ya 

Uso) kutoka soko la ndani ili kugharamia bajeti ya serikali pamoja 

na gharama ya kurudisha dhamana sokoni. Serikali ilipanga kukopa 

kwa kuuza hati fungani zenye wastani wa Thamani ya Uso (Face 

Value), TZS.618.6 ambazo ni asilimia moja ya Pato la Taifa. 

Ukomo wa ukopaji huu uliridhiwa baina ya Serikali na Chombo cha 

Kusimamia Sera ya Dhamana (Policy Support Instrument) kwa 

uangalizi wa IMF. Pia, serikali ilipanga kutumia kiasi cha TZS.1,286 

bilioni ili kukomboa dhamana za serikali. Hata hivyo, nimebaini 

mapungufu yafuatayo wakati wa utekeleza wa Mpango: 

 

a) Tofauti za Kimsingi katika Kugharamia Hati za Muda Mfupi 

Aya ya 3.0 ya Mpango wa Utoaji wa Dhamana za Serikali wa 

mwaka 2013/2014 inabainisha kwamba serikali ilipanga kuuza 

Hati Fungani zenye Thamani ya Uso, TZS.997 bilioni. Hata 

hivyo, kufikia mwezi Mei serikali tayari ilishauza Hati fungani 

zenye Thamani ya Uso TZS.2,262 na hivyo kupelekea ongezeko 

la asilimia 125 kwenye ukopaji.  

Jumla ya Hati fungani zenye thamani ya TZS.1,680 bilioni 

ziliuzwa kwa ajili ya kulipia dhamana za serikali zilizoisha 

muda. Kiwango hicho ni kikubwa kuliko kile kilichopendekezwa 

katika Mpango wa Utoaji wa Dhamana za Serikali (takribani 

mara mbili zaidi). Isitoshe, Hati za Ukwasi zenye thamani ya 

(face value)TZS.580.9 zilibadilishwa na kisha kurudishwa 

sokoni ili kugharamia bajeti ya serikali. 

b) Ukopaji wa Ndani kuvuka Ukomo 

Serikali ilikubaliana na ukomo wa kukopa ndani ya soko la 

ndani wa asilimia 1 ya Pato la Taifa. Ukomo huu ni 

mwendelezo wa Program ya Shirika la Fedha Duniani (PSI - IMF) 

kuzisaidia nchi zenye uhitaji wa fedha kwa kukopa ndani ya 
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soko la ndani pasipo kuleta athari za kiuchumi. Ukomo huu 

unaendana sambamba na Mpango wa Utoaji wa Dhamana za 

Serikali 2013/14 ambapo serikali ilipaswa kukopa kwa kuuza 

dhamana zisizodi TZS.618.6 bilioni katika soko la ndani. 

Hata hivyo, mapitio ya taarifa ya utekelezaji wa bajeti 

inaonyesha kwamba serikali ilikopa zaidi ya asilimia 58 ya 

ukomo kwa kuuza dhamana zenye thamani ya TZS.967.7 

bilioni. Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali ilinieleza kwamba 

ukomo huu ulifanyiwa marekebisho na kuongezwa, japo 

sikuweza kupata vielelezo thabiti juu ya mabadiliko ya ukomo.  

c) Ukopaji wa Ndani Uliozidi Malengo 

Serikali ilipanga kukopa kwa kuuza dhamana zenye Thamani 

(face value) ya TZS.1,904 bilioni kwenye soko la ndani kwa 

ajili ya kuendesha bajeti ya serikali na pia kugharamia 

dhamana zilizokomaa na hivyo kurudishwa sokoni. 

Badala yake, serikali iliuza dhamana zenye thamani ya 

TZS.3,169 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 66.4. Ongezeko 

la ukopaji huu lina athari kubwa katika utekelezaji wa bajeti 

yote kwani serikali inalazimika kutenga pesa zaidi kwa ajili ya 

kugharamia dhamana hizi kwa kulipa riba na gharama nyingine 

ambazo hazikuwa katika bajeti. 

d) Ukosefu wa Uwiano Sawia wa Ukomo katika Dhamana za 

Serikali 

Muundo wa Dhamana za Serikali katika Deni la Ndani 

umegubikwa na wingi wa dhamana za  muda mfupi. 

Kulingana na Mpango wa Utoaji wa Dhamana za  Serikali wa 

mwaka 2013/2014  ulioandaliwa na Kamati ya Maendeleo 

ya  Masoko ya Dhamana, serikali ilipanga kuuza dhamana za 

muda mrefu. Nia  hasa ilikuwa kuiwezesha serikali kuleta 

uwiano sawia wa muundo wa  dhamana zake  katika soko 

na hivyo kuipunguzia gharama za kulipa dhamana hizo katika 

vipindi vya pamoja. 
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Hata hivyo, nimebaini kwamba serikali iliuza zaidi Hati fungani 

pamoja na Dhamana za muda  mfupi, miaka 2, na hivyo 

kuendelea kuiongezea serikali gharama za ulipaji katika vipindi 

vifupi. Hali hii ni kinyume na Mpango wa Utoaji wa Dhamana 

za Serikali na pia kinyume na Mkakati wa Taifa wa Deni, 2002 

(National Debt Strategy, 2002). 

Napenda kuishauri serikali kuongeza ushindani katika soko la 

ndani la dhamana  za serikali na hivyo kuongeza ushawishi 

wa ununuzi wa dhamana za muda mrefu. 

 

5.5   Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya Wastaafu 

Sehemu hii ya ripoti inawasilisha mambo ya msingi yaliyojitokeza 

kwenye ukaguzi wa awali wa Malipo ya Mafao ya Wastaafu 

(Pensheni) katika kipindi cha  mwaka 2013/14. 

5.5.1 Utangulizi 

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya wastaafu unafanyika kwa 

kuzingatia  ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 1977 (marekebisho, 2005) na Kifungu cha 29 na 5 (a) 

cha Sheria ya Ukaguzi No. 11 ya mwaka 2008 ambayo inamtaka 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kujiridhisha na 

kuruhusu malipo yafanyike kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali 

na kuhakikisha kwamba ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa. 

 

Hivyo ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali kwenye malipo yote ya 

Serikali ambayo sio rahisi kuyatabiri na kutengewa fedha za 

matumizi katika bajeti ya  mwaka 2013/14. 

5.5.2 Lengo la kufanya Ukaguzi wa Awali 

Sababu kuu ya kufanya ukaguzi wa awali ni kusimamia usahihi wa 

malipo ya Mafao ya Wastaafu ili kuweza kubaini/kugundua 

mapema kasoro zinazoweza kujitokeza ili kuwawezesha wastaafu 

kulipwa mafao sahihi. Vile vile ukaguzi wa awali unasaidia 

kunusuru malipo ambayo yanaweza kufanyika kimakosa kwa 

mstaafu asiyestahili. 
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Kwa upande mwingine, ukaguzi wa awali unalenga kuhakikisha 

kwamba Sheria za Mafao, kanuni na taratibu za utumishi wa 

umma, Muundo (aina) wa utumishi (scheme of service), 

mawasiliano, na Ngazi za mishahara zinazingatiwa. 

5.5.3Mawanda ya Ukaguzi 

Hoja za ukaguzi na mapendekezo yake ndani ya ripoti hii 

haihusishi watumishi  wa umma ambao mafao yao 

yanashughulikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Watumishi wa 

Umma (PSPF).  

  

Ukaguzi wa awali wa malipo ya Mafao ya Wastaafu umefanyika 

katika maeneo yafuatayo: 

 Watumishi wa umma, watoa huduma mchanganyiko, wanajeshi 

na viongozi wengine, walimu, na maafisa usalama. 

 Malipo ya kimkataba kwa viongozi wa kisiasa, wageni toka nje, 

wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi, na raia waliopewa 

ajira wakiwa na umri wa miaka zaidi ya 45 

 Kiinua mgongo kwa watumishi wasiokuwa na mafao, na pia 

 Malipo kwa viongozi wa juu, na askari polisi 

5.5.4 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo 

Hoja kuu zilizojiri katika ukaguzi wa awaliwa malipo ya Mafao ya 

Wastaafu pamoja na mapendekezo yake kwa mwaka wa fedha 

2013/14 unaonyeshwa katika sehemu ya ripoti hii kama ifuatavyo: 

5.5.4.1 Utekelezaji wa Mwaka (Ufanisi wa Kiutendaji) 

Katika kipindi cha mwaka 2013/14, Ofisi ya Ukaguzi ilianza 

ukaguzi ikiwa na majalada 70 yaliyotokana na ukaguzi wa kipindi 

cha mwaka 2012/13. 

Kipindi hiki, majalada ya wastaafu 4,738 yaliletwa kwa ajili ya 

kukaguliwa. Majalada 4,764 yalikaguliwa na kuidhinishwa, 

majalada 200 sawa  na asilimia 5 yalirejeshwa kwa Maafisa Masuuli 

wahusika kwa ajili ya masahihisho, na majalada 44 yalikuwa bado 

yakiendelea na ukaguzi wakati wa  kufunga mwaka wa fedha 30 

Juni, 2014 kama inavyoonyeshwa katika jedwali Na 24 hapa chini: 
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Jedwali 24: Idadi ya Majalada ya Wastaafu 

 Maelezo Majalada 

Idadi ya majalada 1 Julai, 2013 70 

Majalada yaliyopokelewa 4,738 

Jumla ya Majalada kwa Ukaguzi 4,808 

Majalada Yaliyokaguliwa 4,764 

Majalada Yaliyobaki 30Juni, 2014 44 

 

5.5.4.2 Ukokotoaji Usio Sahihi wa Mafao ya Wastaafu 

Ukaguzi wangu wa malipo ya majalada ya Mafao ya Wastaafu 

umebaini kwamba baadhi ya malipo ya wastaafu yalikokotolewa 

isivyo sahihi. Kati ya majalada  4,764 ya wastaafu 

yaliyokaguliwa, malipo ya majalada 355 yalibainika yamezidishwa 

kwa  kiasi chaTZS.982,514,159huku majalada 283 yakiwa 

yamepunjwa malipo ya TZS.281,456,311 kama inavyoonyeshwa 

katika  Jedwali 25na Jedwali 26hapa chini: 

 

Jedwali 25: Mafao ya Wastaafu yaliyozidishwa 

S/N Maelezo Idadi ya Kesi Kiasi (TZS) 

1 Kipindi kilichozidishwa 156 458,289,494 

2 Mishahara iliyozidishwa 101 313,598,270 

3 Makosa katika Ukokotoaji  26 89,761,932 

4 Mapunjo NSSF 43 48,217,808 

5 Mapunjo katika 
madeni/Mikopo 

29     72,646,655 

 Jumla 355 982,514,159 

 

Jedwali 26: Mafao ya Wastaafu yaliyopunjwa 

S/N Maelezo Idadi ya Kesi Kiasi (TZS) 

1 Kipindi kilichozidishwa 191 156,020,781 

2 Mishahara iliyozidishwa 63 38,313,356 

3 Makosa katika Ukokotoaji  20 79,852,140 

4 Mapunjo NSSF 8 7,127,076 

5 Mapunjo katika 
madeni/Mikopo 

1 142,959 

 Jumla 283 281,456,312 

 

Uchambuzi huu hapo juu unadhihirisha umuhimu wa ukaguzi wa 

awali katika malipo ya Mafao ya Wastaafu, kwani pasipo kufanyika 

serikali ingepoteza jumla ya TZS.701,057,848. Hivyo basi, uokoaji 

wa fedha hizo ni mojawapo ya mchango wa Ofisi yangu. Pia, 
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ukaguzi wa awali umeweza kuelezea athari zinazoweza kuletwa 

na Maafisa Masuuli ambazo zingeweza kuigharimu Serikali na 

Wastaafu endapo ukaguzi usingefanyika. 

 

5.5.4.3 Ucheleweshwaji Usiokuwa na Tija katika Kuandaa Mafao ya 

Wastaafu 

Ukaguzi wangu wa malipo ya awali ya Wastaafu, umebaini baadhi 

ya malipo ya wastaafu yamekuwa yakichelewa kuwasilishwa PSPF 

na waajiri. Ucheleweshwaji huu umepelekea baadhi ya wastaafu 

kushindwa kuandaliwa malipo yao na pia kuigharimu Serikali 

tozo(Penalty). Kwa maoni yangu, fedha za adhabu na ugumu wa 

maisha wanaoupata wastaafu vingeweza kuepukika endapo 

michango  ya watumishi ingekuwa ikiwasilishwa katika muda 

muafaka. 

  

Changamoto nyingine inayopelekea mafao ya wastaafu kuchelewa 

ni kutokana na baadhi ya waajiri kuwasilisha nyaraka za mafao 

ambazo hazijitoshelezi na  hivyo kutofautiana na ukokotoaji 

unaofanyika wakati wa uhakiki. Hali hii inapojitokeza, Ofisi yangu 

imekuwa ikiwaagiza waajiri kuleta nyaraka zilizokosekana na 

hivyo wakati mwingi zoezi zima kugubikwa na ucheleweshaji. 

  

Kutokana na mapungufu ya kiutendaji, napenda kuishauri Serikali 

kufanya yafuatayo; 

 Wizara ya Fedha ichukue jukumu la kufanya zoezi la kutambua 

michango yote iliyocheleweshwa na ile ambayo muda wake wa 

kuwasilishwa umepitiliza kuhakikisha kwamba imelipwa kutoka 

kwenye Wizara na idara zake, Taasisi na Mashirika ya Umma. 

Hii itapelekea waajiri kurudia makisio ya bajeti. 

 Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa Masuuli kuhakikisha 

kwamba vitengo ambavyo viko chini ya mamlaka zao 

vinawasilisha michango ya watumishi katika mifuko ya Hifadhi 

ili kuepuka ucheleweshwaji pamoja na adhabu. 

 Watumishi wanaoandaa malipo ya mafao wazingatie kanuni na 

taratibu za ukokotoaji kwa kuhakikisha kwamba nyaraka zote 

muhimu zimeambatanishwa 
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5.5.4.4Malikimbizo ya Michango kutokana na Taarifa zenye makosa za 

Waajiriwa TZS.299,978,036 

Waraka wa Serikali wenye kumbu. Namba EC/AG/120/08/64 wa 

tarehe 14 Mei, 2009 unawataka waajiri wote kuhakikisha kwamba 

wanaingiza taarifa sahihi za watumishi kwenye mtandao wa 

malipo ya mishahara na pia makato/michango yote ya kisheria 

inawasilishwa kwenye mifuko ya Hifadhi katika wakati muafaka. 

Vilevile, Maafisa Masuuli ambao watasababisha uchelewaji wa 

michango hiyo watabeba majukumu ya kulipa adhabu zote 

zitakazotokana na ucheleweshaji wa michango. 

Nimebaini kwamba kuchelewa kuwasilisha michango ya watumishi 

kumepelekea serikali kulimbikiza deni la TZS.299.9 bilioni katika 

kipindi cha mwisho wa mwaka kama inavyoonyeshwa kwenye 

Kiambatisho 13. Malimbikizo haya yalitokana na kutowasilisha 

michango kwa wakati na Maafisa Masuuli na michango iliyokatwa 

kutoka kwenye mishahara tofauti na mishahara sahihi iliyolipwa 

na mchangiaji. 

Majadiliano na uongozi ulibaini kwamba ucheleweshaji wa 

uwasilishaji wa michango ya mafao kisheria unatokana na 

kutojazwa taarifa sahihi za watumishi kwenye mfumo wa 

LAWSON. Kwa mantiki hiyo basi, ujazaji usio sahihi wa taarifa za 

watumishi unaofanywa na Maafisa Masuuli unapelekea serikali 

kuingia kwenye gharama zisizostahili na pia kuwanyima watumishi 

stahiki zao za mafao wanapostaafu. 

Napenda kuwashauri Maafisa Masuuli wajaze taarifa sahihi za 

watumishi katika  mfumo wa LAWSON na kuwasilisha michango 

ya watumishi katika muda  muafaka. 

 

5.5.4.5 Maandalizi ya Bajeti yasiyo Halisi ya Kitengo cha Mafao 

(Pensheni) 

Makisio ya bajeti ya Kitengo cha Mafao kwa mwaka 2013/14 

yalikuwa TZS.278.7  bilioni, huku matumizi halisi yakiwa TZS.265.0 

bilioni na hivyo kupelekea kiasi  cha TZS.13.6 bilioni kushindwa 

kutumika sawa na asilimia 4.9. 
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Kwa upande mwingine, nimebaini kwamba katika mwaka wa fedha 

kitengo cha  mafao kimetengewa bajeti ya TZS.462.7 bilioni na 

hivyo  kuleta tofauti ya  TZS.184 bilioni sawa na ongezeko la 

asilimia 66 ukilinganisha na makisio ya  bajeti ya kipindi 

kilichopita.Mapitio zaidi ya taratibu za maandalizi ya bajeti katika 

kitengo cha Pensheni yamebaini mapungufu yafuatayo: 

 Jeshi la Polisi ndio taasisi pekee ya serikali inayoleta taarifa za 

watumishi wake kwa ajili ya maandalizi ya bajeti. 

 Kukosekana kwa taratibu za mawasiliano rasmi kati ya kitengo 

cha mafao na idara za serikali 

 Kuandaa bajeti ya kipindi kinachofuata kwa kuweka nyongeza 

katika bajeti iliyopita. 

 

Kwa muktadha huu, ni maoni yangu kwamba makisio ya mafao ya 

wastaafuyamekuwa yakifanyika pasipo kuzingatia uhalisia 

kutokanana kukosekana kwa taarifa muhimu kutoka kwa idara za 

serikali ukiachilia Jeshi la Polisi. Istoshe, ongezeko la asilimia 66 

ya makisio ya bajeti ya mwaka 2014/15 halijaweza kujengewa 

hoja/uthibitisho/uhalali. 

 

Naishauri serikali kuboresha mfumo wa maandalizi ya bajeti na 

kuwezakuingiza taarifa za watumishi kutoka idara zote husika. 
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SURA YA SITA 

 

MFUMO WA UTHIBITI WA NDANI 

 

6.0 Utangulizi 

Sura hii inaainisha hoja za ukaguzi kutoka katika taasisi zilizo 

katika Serikali Kuu zinazohusiana na mambo mbalimbali yaudhibiti 

wa ndaniikiwa ni pamoja na; utendajiwa Kamati za Ukaguzi, 

utendaji kazi wa kitengo cha ukaguzi wa ndani, Udhibiti wa jumla 

wa mfumo wa Teknolojia ya Habari, mchakato wa kutathmini 

viatarishi pamoja udhibiti na uzuiaji udanganyifu  

 

6.1 Mambo muhimu yatokanayo na tathmini ya mfumo wa udhibiti 

wa ndani. 

Ufuatao ni muhtasariwa matokeoya ukaguzi wa mwaka2013/14: 

 

6.1.1 Udhaifu katika utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

Kanuni Na.28(1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 

inahitaji Maafisa Masuuli wa kila taasisi chini ya Serikali Kuu 

kuanzisha na kuendeleza kitengo cha Ukaguzi wa ndani. 

 

utendaji wa kitengo cha Ukaguzi wa ndani katika taasisi zilizo 

chini ya Serikali Kuukwa mwaka2013/14 matokeo yake kwa 

Muhtasari ni kama yanavyoonekana katika jedwali Na.27hapa 

chini. 
 

Jedwali 27: Mapungufu katika ufanisi wa kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

 

Mapungufu yaliyobainishwa kutokana na ukaguzi 

Ufanisi 

katika 

kitengo cha 

ukaguzi wa 

ndani 

Baadhi ya vipengele  vya ukaguzi havikukaguliwa na wakaguzi  wa ndani 

Upungufu wa watumishi katika kitengo cha Ukaguzi wa ndani 

Mapendekezo ya wakaguzi wa ndani kutokufanyiwa kazi na menejimenti 

Kutokutumika kwa mkataba kwa wateja wa ukaguzi wa ndani uliopitishwa 

Upungufu wa fedha katika kusaidia kazi za kitengo cha ukaguzi wa ndani 

katika kufanya kazi zao kwa ufanisi. 

Kitengo kinakosa vitendea kazi kama vile  kompyuta na magari 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kielelezo Na.15 kinaonyesha asilimia ya mapungufu katika 

utendaji kazi wa Kitengo cha Ukaguzi wa ndani yaliyoonekana 
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katika taasisi tofauti zilizo chini ya Serikali Kuu, ambapo;-asilimia 

64 ya mapungufu yote yalitoka katika mafungu (Votes), asilimia 14 

katika wakala wa Serikali, asilimia 14 kutoka katika balozi na 

asilimia 7 ya mapungufu yalitoka katika taasisi nyingine. 

 

Kiambatisho Na.14-16 kinaonyesha kwa kina orodha ya taasisi 

zenye mapungufu katika ufanisi wa kitengo cha ukaguzi wa ndani.  

 

Kielelezo 16: Chati ya zenye mapungufu katika ufanisi wa kitengo 
cha ukaguzi wa ndani 

 
Chanzo:Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kutokana na kielelezo Na.17 hapo juu, ninapendekezwa kwamba  

Serikali Kuu iboreshe ufanisi katika vitengo vya ukaguzi wa ndani. 

Nashauri pia ihakikishe kuwa kuna rasilimali watu za kutosha, 

fedha pamoja navitendea kazi. 

 

 

 

Fungu 
65% 

Wakala 
14% 

Balozi 
14% 

Taasisi 
nyingine 

7% 
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6.1.2Mapungufu katikaUtendajiwa Kamati za Ukaguzi 

Kanuni ya 30ya Kanuni ya Fedhaza Umma, 2001inahitajikila 

chombochini yaSerikali Kuukuwa nakamati ya ukaguzi. 

Wakati wa mapitioya utendaji waKamati za Ukaguzikatika 

vyomboSerikali Kuu kwa mwaka2013/14, mapungufu 

yafuatayoyalibainikakama yanavyoonekana katika Jedwali Na.29 

hapa chini. 

 

Jedwali 28:Mapungufu katikaUtendajiwa Kamati ya Ukaguzi 

Utendaji 
wa 
Kamati 
Za 
Ukaguzi 

Kutoandaliwa kwa taarifa ya mwaka ya Kamati za Ukaguzi 

Kutofanyika kwa vikao vya kila robo mwaka na kukosekana kwa 
mihutsari ya vikao 

Mikakati ya mwaka na mipango mikakati kutothibishwa na 
kamati za ukaguzi 

Kutomwalika Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwenye vikao vya 
Kamati za ukaguzi 

Baadhi ya Taasisi bado hazina Kamati za Ukaguzi 

Muundo wa Kamati za Ukaguzi bado una mapungufu 

Kamati za Ukaguzi kutopitia Hesabu za Taasisi 

Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa za  mwaka 2013/14 

 

KielelezoNo.16 kinaonyesha madhaifu yaliyobainika katika 

ukaguzi wa Kamati za Ukaguzi kwenye vyombo mbalimbali vya 

Serikali Kuu kwa asilimia ambapo, asilimia 69 ya madhaifu hayo 

yameonekana katika Mafungu (Votes), asilimia 21 ni kutoka 

Wakala wa Serikali, asilimia 5 kutokaBalozi na asilimia 5 

kutokataasisi nyingine.Maelezo zaidi yanayoonesha madhaifu 

katikaKamati za Ukaguzi yanapatikana katikaKiambatishoNo.14-

16 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 82 
 

Kielelezo 17: Taasisi zenye mapungufu katika Kamati za 
Ukaguzi 

 
Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa za  mwaka 2013/14 

 

Kutokana na Kielelezo Na.16 hapo juu nashauri, Serikali 

Kuukuimarisha utendaji waKamatizake za Ukaguzi upande wa 

Mafungu (Votes). Utoaji wanyarakana mashartina 

kuongezamikutano ya kawaida, mawasiliano na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikalipamoja nakufuatamahitaji ya 

kisheriajuu ya uanzishwajina muundo wawanachama wakamati za 

ukaguzininashauri vitekelezwe. 

 

6.1.3 Mapungufu katika udhibiti wa Vihatarishi 

Udhibiti wa vihatarishi ni sehemu ya jukumu la taasisi husika ili 

kuweza kufikia malengo yake. Udhibiti huu unajumuisha kuelewa 

madhumuni ya taasisi, kubainisha na kufanyia kazi vihatarishi 

vinavyoonekana kuathiri malengo ya taasisi pamoja na 

kutengeneza mipango ya baadaye itakayo saidia kuondoa 

vihatarishi vilivyobainika. 

 

Mafungu 
69% 

Wakala wa 
Serikali 

21% 

Balozi 
5% 

Taasisi 
Nyingine 

5% 
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Katika ukaguzi wa mwaka huu mapitio ya vihatarishi yalifanyika 

katika taasisi za Serikali kuu (Wizara, Idara na Sekretarieti za 

Mikoa) na mapungufu yaliobainika ni kama yalivyoainishwa 

kwenye Jedwali Na.29 

 

Jedwali 29: Mapungufu katika kuzuia Vihatarishi 

 Mapungufu katika kuzuia vihatarishi 

Utaratibu 
wa Kuzuia 
Vihatarishi 

Mpango mkakati wa kuzuia Vihatarishi haukuandaliwa 

Rejista ya Vihatarishi haikuandaliwa 

Sera ya kuzia vihatarishi haikuandaliwa 

Tathimini ya Vihatarishi kutofanyika mara kwa mara 

Muundo wa kuzuia vihatarishi haukuandaliwa 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

 

Kielelezo Na.17 Inaonesha mapungufu katika tathimini ya 

vihatarishi yanatokana na taasisi za serikali kuu ambapo; asilimia 

72% ya mapungufu ya vihatarishi yametoka kwenye 

Mafungu,asilimia 19% kutoka kwenye Wakala,asilimia 3% kutoka 

kwenye balozi na asilimia 6% kutoka kwenye taasisi nyingine. 

Taasisi zilizohusika zimeoneshwa kwenye Kiambatanisho 14-16 

 

Kielelezo 18: Mapungufu katika tathimini ya Vihatarishi katika 
taasisi za Serikali Kuu 

 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka wa fedha 

2013/2014 

Mafungu 
72% 

Wakala 
19% 

Balozi 
3% 

Taasisi 
Nyingine 

6% 
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Kama inavyooneka kwenye Kielelezo Na.17 hapo juu nashauri 

taasisi za Serikali Kuu kuboresha tathimini ya Vihatarishi katika 

Mafungu (Votes). 

 

6.1.4 Changamoto Kwenye Mfumo wa Teknolojia ya Habari 

Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha ni  mfumo wa usimamizi 

wa fedha ambao unatumiwa na Serikali ya Tanzania na ambao 

umeunganishwa na mfumo wa EPICOR ili kukidhi mahitaji ya 

kuchakata taarifa za fedha. 

 

Mapitio yalifanyika ili kutambua ufanisi katika udhibiti wa mfumo 

wa teknolojia ya habari katika uendeshaji wa Taasisi mbalimbali 

kwenye Serikali kuu na uwezo wa mifumo ya udhibiti kufikia 

malengo ili kuweza kubaini iwapo mifumo iliyopo inafanya kazi 

kwa ufanisi tarajiwa Jedwali Na 30 hapa chini. 

Jedwali 30:  Udhaifu wa Uliojitokeza kwenye Mifumo ya 

Teknolojia ya habari 

Mifumo ya 
udhibiti wa 

Teknologia ya 
Habari 

Mapungufu yaliyojitokeza kwenye Ukaguzi 

Kutokuwepo kwa mfumo wa kurudisha huduma kama kukitokea janga 
litakalopekea kupotea kwa taarifa 

Kutokuwepo kwa mfumo mzuri wa kuweka kumbukumbu na kurudisha 
katika hali ya kawaida mifumo muhimu ya iliyoharibika. 

Mfumo wa zamani na mfumo mpya kutumika kwa wakati mmoja. 

Upungufu wa watumishi kwenye kitengo cha Mifumo ya kompyuta 

Mipango ya Mafunzo kwa mifumo ya TEHAMA haijaimarishwa 

Baadhi ya Moduli za EPICOR hazitumiki – Utunzaji wa Mali  na Mali 
zilizoko gharani 

Kamati ya Kusimamia mikakati ya teknolojia ya habari na kamati kuu 
ya usimamizi wa TEHAMA kutoanzishwa. 

Kutokuwepo kwa sera maalum ya Mifumo ya Habari  

Kutokuwepo kwa mipango ya muda mrefu ya uimarishaji wa mifumo 
ya habari 

Kutokuwepo na mifungamano kati ya mifumo mbalimbali ya komputa 
inayotumiwa kuchakata habari. 

Programu za kuzuia virusi (ant virus) hazihuishwi mara kwa mara 

Vizimia moto na jenereta la dharura havipo 

Kutokuwepo na ulinzi wa kutosha kwenye jengo sehemu zenye mifumo 
ya komputa 

Kutokuwepo na Makubaliano ya Viwango vya  Kutoa huduma na watoa 
huduma za mitandao 

Mifumo ya uhasibu kuendelea kuwa ya kizamani isiyotumia Kompyuta 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Taasisi husika 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 85 
 

Jedwali Na.30 linaonyesha asilimia za changamoto zilizoonekana 

kwenye mifumo ya udhibiti wa Teknologia ya Habari kutoka 

kwenye taasisi mbalimbali za Serikali Kuu, ambapo asilimia 68 ya 

makosa yametokea kwenye Wizara, asilimia 17 kutoka kwenye 

Wakala wa serikali kuu, asilimia 13 kutoka kweye balozi na 

asilimia 2 ya udhaifu ilikuwa ni kutoka taasisi nyingine za serikali 
 

Kielelezo 19: Taasisi zenye udhaifu kwenye Mifumo ya Udhibiti wa Teknolojia 
ya Habari 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi wa Hesabu kwa Mwaka 2013/2014 
 

Kutokana na Kielelezo Na 18; Ninapendekeza kuwa Taasisi zote 

za Serikali Kuu ziwe na Mwongozo wa Teknolojia ya Habari utakao 

wezesha kuunganisha Maamuzi ya Mipango ya Muda Mrefu ya 

Mifumo ya Habari, Mipango ya Kuwekeza ya Taasisi husika na 

Mipango mipana na muda mrefu ya Taasisi yote kwa ujumla. 

6.1.5 Mapungufu katika kuzuia udanganyifu 

Malengo ya kufanya tathmini ya viashiria vya udanganyifu  lilikuwa 

ni kuwahakikishia wadau mbalimbali kuwa  taasisi za serikali 

kuu(Wizara,Idara, na Sekretarieti za Mikoa) zina miundo 

madhubuti katika kuzuia na kupambana na udanganyifu pamoja na 

kugundua maeneo ya kuboresha.  

 

Mafungu 
68% 

Wakala wa 
Serikali 

17% 

Balozi 
13% 

Taasisi 
Nyingine 

2% 
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Jedwali Na.32 hapa chini linaonesha mapungufu yaliyobainika 

wakati wa tathimini ya viashiria vya udanganyifu katika taasisi 

saba za Serikali kuu.Kiambatanisho Na 14-16kinaonesha taasisi 

husika. 

 
Jedwali 31: Mapungufu yaliobainikia katika tathimini ya udanganyifu. 

Tathimini ya 
Udanganyifu 

Mpango wa kuzuia udanganyifu haujaandaliwa 

Hakuna utaratibu ulioandaliwa kwaajili ya kutambua na 
kuzui viashiria vya Udanganyifu 

Kugushi na kuongeza bei ya Michanganuo ya gharama ya 
ujenzi(Mfano manunuzi ya vifaa vya hospitali) na ubadhirifu 
wa mali za hospitali 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka wa fedha 2013/14 

 

 

Muhtasari 

Mapitio ya mifumo ya ndani katika taasisi za Serikali kuu 

yalifanyika katika maeneo ya Utendaji wa kamati ya Ukaguzi, 

Utendaji katika kitengo cha Ukaguzi wa Ndani,Mapungufu katika 

Udhibiti wa Vihatarishi,Mapungufu katika Mazingira ya Usimamizi 

wa Teknolojia ya Habari,Mapungufu katika kuzuia udanganyifu. 

Jedwali Na.32 hapa chini linaonesha mapungufu yaliojitokeza 

kwenye mifumo ya ndani katika taasisi za Serikali Kuu katika 

ukaguzi wa mwaka huu. 

 

Jedwali 32: Mchanganuo wa mapungufu yaliojitokeza katika 

mifumo ya ndani kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

M
a
p
u
n
g
u
fu

 

Na Eneo la Tathimini Fungu Wakala Balozi Taasisi Jumla 

1 Mapungufu katika 
Kamati za Ukaguzi 

30 9 2 2 43 

2 Mapungufu katika 
Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani 

27 6 6 3 42 

3 Mapungufu katika 
usimamizi wa 
Teknologia 

31 8 6 1 46 

4 Mapungufu katika 
Udhibiti wa Vihatarishi 

22 6 1 2 31 

5 Mapungufu katika 
kuzuia udanganyifu. 

7 0 0 0 7 

Jumla 117 29 15 8 169 
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A
si

li
m

ia
 

1 Mapungufu katika 
Kamati za Ukaguzi 

70% 21% 5% 5% 25% 

2 Mapungufu katika 
Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani 

64% 14% 14% 7% 25% 

3 Mapungufu katika 
usimamizi wa 
Teknologia 

67% 17% 13% 2% 27% 

4 Mapungufu katika 
Udhibiti wa Vihatarishi 

71% 19% 3% 6% 18% 

5 Mapungufu katika 
kuzuia udanganyifu. 
 

100% 0% 0% 0% 4% 

Jumla 67% 17% 9% 5% 100% 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka wa fedha 2013/14 

 

 

Mchanganuo katika Jedwali Na.32 hapo juu wa mapungufu 

yaliojitokeza wakati wa tathimini ya mfumo wa ndani katika 

taasisi za serikali kuu yanaweza kuelezewa kwenye Pai Chati 

Kielelezo Na.19 (Asilimia ya mapungufu ya mifumo ya ndani) na 

Kielelezo Na.20 (Asilimia ya mapungufu ya mifumo ya ndani kama 

ilivyotokea kwenye taasisi). 

 

Kielelezo 20: Asilimia ya mapungufu katika mifumo ya ndani 

 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

25% 

Mapungufu 
katika 

Kitengo cha 
Ukaguzi wa 

Ndani 
25% 

Mapungufu 
katika 

usimamizi 
wa 

Teknologia 
28% 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti wa 
Vihatarishi 

18% 

Mapungufu 
katika 
kuzuia 

udanganyifu
. 

4% 
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Chati Na.19 hapo juu kinaonesha mapungufu ya mifumo ya ndani 

kama ilivyotokea kwenye Kamati ya Ukaguzi, kitengo cha ukaguzi 

wa ndani pamoja na usimamizi wa teknolojia unafanya asilimia 

78% ya mapungufu yote, wakati asilimia 22% inatokana 

na,Mapungufu katika Udhibiti wa vihatarishi (18%) na mapungufu 

katika kuzuia udanganyifu (4%) 

 

Taasisi za serikali kuu zinatakiwa kuimarisha kamati za ukaguzi wa 

ndani, Kitengo cha ukaguzi wa ndani, pamoja na mifumo ya 

tekinolijia kwa mujibu wa sheria na taratibu. 

 

Kielelezo 21: Mapungufu katika Mafungu,Wakala na Taasisi nyingine za 

Serikali 

 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

 

Chati Na.20 inaonesha mapungufu ya mifumo ya ndani katika 

taasisi za Serikali kuu ambapo asilimia 69% ya mapungufu 

yametoka katika Mafungu, asilimia 17% kutoka kwenye Wakala, 

asilimia 9% kutoka kwenye balozi mbalimbali nje ya nchi na 

asilimia 5% yametokana na taasisi nyingine za serikali. 

 

Naishauri serikali kuboresha mifumo ya ndani ili utendaji kazi 

wake uweze kuaminiwa na wadau mbalimbali. 

Fungu 
69% 

Wakala 
17% 

Balozi 
9% 

Taasisi 
5% 
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SURA YA SABA 

 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

 

7.0    Utangulizi 

Sehemu hii ya ripotiinaonyesha ukaguziuliofanywa juu yarasilimali 

watu na usimamiziwa mishaharakwa taasisi zaSerikali Kuu kwa 

mwaka2013/14. 

7.1     Usimamizi wa rasilimali watu 

Ukaguzi wa rasilimali watu ni mchakato wakukaguasera, 

taratibu,nyaraka, mifumo, na utendaji wa kila siku wa usimamizi 

rasliimali watu katika taasisi husika. Kwa ujumla, ukaguzi wa 

rasilimali watu ni mapitio yamifumoya mwajiri iliyo rasmi na isiyo 

rasmina taratibu zake ili kuweza kupima kama zinakidhi mahitaji 

yake ya sasa na ya baadae, na kama zinatoa kinga ya kutosha 

kutokana nadhima ya kisheria. 

7.2    Usimamizi wa mishahara 

Katika ukaguzi wa mishahara, mkaguzi anakagua nyaraka zote 

zinazohusiana na mishahara,kuthibitishanakubainisha 

mapungufukati yamishahara na kumbukumbu za watumishi, 

wafanyakazi ambao kumbukumbu za mishahara hazijakamilika, 

makato ambayo yanatofautiana na michango, n.k.  Udhibiti wa 

mfumo wa ndanikuhusu mishahara ni lazima ujitosheleze ili 

kuhakikisha  usahihi wataarifa,kugundua na kuzuiaudanganyifu. 

7.3  Masuala muhimuyaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa usimamizi 

wa rasilimali watu na mishahara 

Ufuatao ni muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 

Wizara, Wakala, Idara za Serikali, balozi za Tanzania nchi za nje 

na Sekretarieti za Mikoa: 
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7.3.1 Malipo ya mishahara kwawafanyakazi ambaohawapo kwenye 

utumishi wa UmmaTZS.141,387,963 

Nilibainisha malipo ya mishahara kiasi cha TZS. 141,387,963  

kutoka katika taasisi saba(7) kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na.33hapachini yaliyohusisha watumishi waliomaliza muda wao, 

waliofukuzwa na walioacha kazi ambao hawakugundulika na 

kuondolewa kwenye orodha ya mishahara kwa wakati baada ya 

muda wao wa utumishi kufikia ukomo kinyume na Sheria ya Umma 

kwa wastaafu (Public Service Retirement Benefit Act Na.2 

of1999),kifungu Na. 17. 

 

Jedwali 33:  Malipo ya mishahara kwa wafanyakazi ambaohawapo kwenye 

utumishi wa Umma 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Ninapendekeza kwambaMaafisa Masuuli wa taasisi za serikali hapo 

juuwahakikishe mishahara iliyolipwa kwa hao watumishi ambao 

hawapo katika utumishi wa umma inarejeshwa na kuwasilishwa 

Hazina. 

 

7.3.2  Upungufu wa watumishi 9,668   

Wakati wa ukaguzi wa raslimali watu kutoka katika Wizara na 

Idara 9,Sekretarieti za Mikoa 14 na balozi 6, idadi ya watumishi 

waliotakiwa katika ikama ilikuwa 18,027, lakini 

nilibainiwatumishiwaliopo kazini ni 8,359 na kusababisha upungufu 

wa watumishi wa umma 8,359 sawa na asilimia 54 ya ikama. 

Na. Fungu Wizara, idara na Sekretarieti 
za Mikoa 

Kiasi (TZS.) 

1)  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

74,475,500 

2)  83 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Shinyanga 

24,150,992 

3)  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 13,584,400 

4)  79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro 

10,635,414 

5)  86  Sekretarieti ya Mkoa wa  Tanga 10,371,205 

6)  93 Idara ya huduma za Uhamiaji 6,216,050 

7)  51 Wizara ya Mambo ya ndani 1,954,400 

  Jumla 141,387,963 
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Upungufu huu wa watumishi unaathiri utendaji waSerikalikatika 

utoaji wa huduma. Mchanganuo wa upungufu wa watumishi ni 

kama unavyoonekana katika Kiambatisho 17. 

Uhaba wa wafanyakaziunaathiri utendaji wa taasisi husika katika 

suala la utoajiwa hudumakwa jamii; hivyo basi, ninapendekeza 

Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) na ofisi ya Rais manajimenti ya utumishi wa umma  

kuhakikishawafanyakazi wapyawanajazanafasi zilizo waziili 

kuongezautoaji wa huduma borakwa jamii. 

 

7.3.3 Watumishi wa Umma kukaimu katikanafasi zilizoachwawazi kwa 

zaidi ya miezisita 

Kanuni D24(3)ya Kanuni za KudumuzaUtumishi wa Umma2009 

(Standing Orders for the Public Service of 2009) inataka mtumishi 

kutokukaimunafasi iliyoachwa wazi kwakipindi cha zaidi ya 

miezisita.Hata hivyo,Ukaguzi wa usimamizi wa rasilimali 

watukatika Sekretarietiza Mikoa mitano(5), Balozi mbili na Idara 

za Serikalitatu(3) nilibaini kwamba,maafisa  28  wamekaimu 

katika nyadhifa mbalimbali kwa muda wa zaidi ya miezi sita 

kinyume na utaratibu bila ya kuthibitishwa. 

 

Kukaimu kwa muda mrefu hakukubaliani na kanuniya utawala bora 

kwa taasisi husika. Mchanganuo wa nafasi zilizoachwa wazi 

zinazoshikiliwa na maafisa ambao hawajathibitishwa zinaonekana 

katika kiambatisho 18 

 

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha kwamba taasisi husika 

kushirikiana na Ofisi ya Rais -Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

inawathibitisha maafisa wenye sifawanaokaimu nafasi zilizoachwa 

wazi au  kuteua maafisa wapya wenye sifa katika nafasi hizo. 

 

 

 

 

7.3.4 Watumishi wa umma kutokuthibitishwa kwa wakati  
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Kulingana na Kanuni ya D 45  ya Kanuni za Kudumu zaUtumishi wa 

Umma ya Mwaka, 2009  inayohusu uthibitisho wa uteuzi kwa mara 

ya  kwanza inasema kwamba“(1) mtumishi wa umma  anayo haki 

ya kuthibitishwa katika cheo chakebaada ya kipindi cha majaribio 

kuisha iwapo mwenendo na utendaji wake vinaridhisha. 

(2)Akishathibishwa, kipindi cha majaribio kwa mtumishi wa umma 

kitakwisha na   atakuwa kwenye ajira ya kudumu na mafao ya 

uzeeni chini ya masharti yasheria za pensheni‟‟ 

 

Sehemu ya II,Kifungu cha.6(1) (b) cha Sheria ya Utumishi wa 

Umma, 2002, kinasema, KilaKatibu Mkuu,Mkuu wa Idaraza 

Serikali,Katibu Tawala wa Mkoana Mkurugenzi waMtendaji wa 

Serikaliza Mitaa watakuwa namamlakakatika uteuzi,uthibitishona 

kusimamia nidhamu yawatumishi wa ummaisipokuwa 

walewalioteuliwa na Rais. 

 

Hatahivyo,katika sampuli ya Sekretarieti za Mikoa 

nilizochagua,nilibainisha watumishi473ambao ajira zao 

hazikuthibitishwa, ingawakipindi chamajaribio kilikuwa 

kimekwishakama inavyoonekana katika jedwali Na.34hapa chini. 

 

Jedwali 34:  Watumishi 473 ambao hawajathibitishwa 

Na. Fungu Jina Watumishi 
wasiothibitishwa 

1 80 Sekretarieti ya Mkoa 
wa   Mtwara 

268 

2 70 Sekretarieti ya Mkoa 
wa   Arusha 

115 

3 77 Sekretarieti ya Mkoa 
wa   Mara   

90 

  Jumla 473 

Chanzo:Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kutothibitishwa kwa watumishi wa umma kazini kwa wakati baada 

ya muda wa majaribio kupita, inavunja moyo wa utendaji kazi 

kwa watumishi husika, hivyo ninapendekeza Serikali ihakikishe 

Wizara, Idara za Serikali, Wakala wa Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa zinakuwa na  taarifa sahihi za watumishi wote na kuziingiza 
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katika mfumo wa LAWSON ikiwa ni pamoja na kuwathibitisha 

kazini wale ambao hawajathibishwa na wana sifa za 

kuthibitishwa. 

 

7.3.5 Watumishi wa umma kupokea mishahara chini ya kiwango 

kinachokubalika kisheria   

Kifungu cha 3 katika Sheria ya kurejesha Madeni Na.7 ya mwaka 

1970(Debt Recovery Act) kinataka watumishi wa umma kutopokea 

chini ya theluthi moja (1/3) ya pato lake la mishahara.  

Pia,kanuni Na. F.12 ya Kanuni za Kudumu zaUtumishi wa Umma ya 

mwaka 2009, inaelekeza kwamba malipo ya mishaharachiniya 

kiwango kilichowekwa niusumbufu kiuchumi kwawafanyakazi. 

Aidha,barua yenyeKumb.No.C/CE.45/271/01/1/87 ya 19/03/2009 

inatoa ukomokama ilivyopitishwa naOfisi ya Rais -Menejimenti ya 

Utumishi waUmma(yaani1/3ya Pato laMshahara). 

Katika ukaguzi wangu nilibaini jumla ya wafanyakazi314 kutoka 

katika  Wizara na Idara zake tisa (9) na Sekretarieti za Mikoa 

mitatu (3)walilipwamishahara yaochini ya kiwango 

kinachoruhusiwakisheria na Ofisi ya Rais -Menejimenti ya Utumishi 

waUmma kama inavyoonekana katika jedwali Na.35hapa 

chini.Katika suala hiliwafanyakaziwanaishi kwa mishahara iliyo 

chini ya kiwango kilichopitishwa kwa mujibu wa sheria, kitu 

ambacho kinaweza kuwavunja moyo na kutoa huduma chini ya 

kiwango. 

Jedwali 35: Taasisi ambazo watumishi wake wanapata mshahara chini ya 

kiwango kilichopitishwa kisheria. 

Na. Fungu 
Wizara, idara na Sekretarieti za 

Mikoa 

Idadi ya watumishi ambao 
wanaopata mshahara chini ya  

kiwango kilichopitishwa kisheria. 

1)  29 Huduma za Magereza 99 

2)  93 Idara ya Uhamiaji 73 

3)  39 Jeshi la Kujenga Taifa 35 

4)  77 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mara 27 

5)  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

24 

6)  46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

19 
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7)  70 Sekretarieti ya Mkoa wa  Arusha 8 

8)  86 Sekretarieti ya Mkoa wa  Tanga 8 

9)  34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

6 

10)  50 Wizara ya Fedha 6 

11)  21 Hazina 5 

12)  91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

4 

  Jumla 314 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

Ninaishauri serikali kuhakikisha kwamba taasisi husika zinafuata 

kiwango kilichowekwa kisheria na watumishi wanapata mikopo 

kulingana na viwango vya mishahara yao. 

 

Pia, natoa wito kwa MaafisaMasuuli husika kuimarisha mfumo 

waudhibiti wa ndani juuya mikopoya wafanyakazi . mtumishi 

aombe mkopo mpya baada ya kumaliza kulipa malimbikizo ya 

madeni na pia maafisa masuuliwaongeza matumizi yaMfumo wa 

Kuratibu Rasilimali Watu (LAWSON) ili kutatua tatizo hili na 

kushughulikia kiutawala wanaoshindwa kulipa madeni yao. 

 

7.3.6 Mishahara isiyolipwa ambayo haikuingizwa katikaAkauntihusika 

TZS.121,844,254 

Waraka wa Uhasibu Na.3 kwa mwaka 2013/2014 wenye 

kumbukumbu Na. EB/AG/485/01/VOL.III/57wa tarehe28 Mei 2014 

unawataka Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa mishaharaisiyolipwa 

inaingizwa katika akaunti Namba.9921141201 iliyopo Benki Kuu 

yaTanzania. mishahara hiiinahitajika kupelekwa kwenye 

akauntikupitia mfumo wa kutuma pesa wa benki kwa benki  (TISS) 

na kwa wale ambaohawatumiiTISS; baruaya uhamishowa fedha 

inatakiwa kutumika. 

Ukaguzi katika wizara, idara na Sekretarieti za Mikoa 

zilizochaguliwa ulibaini  wizara moja na Sekretarieti za Mikoa 

mbili za NjombenaRukwa  ambazo zilikuwa na mishahara 

isiyolipwaya kiasi chaTZS121,844,253.81 ambayo haikurejeshwa 

Hazina kulingana na waraka hapo juu.Mchanganuo wa Mishahara 

isiyolipwa ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na.36hapa 

chini:- 
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Jedwali 36: Mishahara isiyolipwa ambayo haikuingizwa katikaAkauntihusika 

Na. Fungu Jina Kiasi(TZS) 

1.  49 Wizara ya Maji 92,166,972 

2.  89 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Rukwa 19,830,953 

3.  54 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Njombe 9,846,329 

  Jumla 121,844,254 
Chanzo: Taarifa za hesabu zilizpkaguliwa kwa mwaka 2013/2014 
 

Kutowasilishwa kwamishahara isiyolipwakwa muda 

mrefukunaweza kusababishamatumizi mabaya ya fedha hizo.Hii ni 

ukiukwaji wa maelekezo namiongozo iliyotolewa naWizara ya 

Fedha (kupitia kwa mlipaji mkuu wa serikali).Serikali inashauriwa 

kuhakikisha kuwaMaafisa Masuuli wote wanazingatia maelekezo 

namiongozo inayotolewa na Wizara ya Fedha.Mishahara isiyolipwa  

iwasilishwe Hazinabila kuchelewa. 

 

7.3.7  Taarifa za mishahara zinaonyesha tarehe za kuzaliwa za 

watumishi wa umma zisizo sahihi  

Kulingana na kanuniC (1)  ya Kanuni za Kudumu zaUtumishi wa 

Umma za mwaka 2009,  taarifa kamili na zilizo sahihi za mtumishi 

wa umma ni lazima zitunzwe katika Ofisi ya Rais -Menejimenti ya 

Utumishi waUmma na katika makao makuu ya ofisi husika ya 

mtumishi wa umma. 

 

Ukaguzi uliofanyika wa sampuli  za  Sekretarieti za Mikoa mbili na 

Wizara moja kuhusuMfumo wa Uratibu Rasilimali Watu (LAWSON) 

na mafaili  binafsi ya wafanyakazi kwa mwaka wa fedha 

uliomalizikaJuni 30, 2014, katika Wizara ya Afyana Ustawi wa 

Jamii(Fungu 52) naSekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 

ulibainiwatumishi sabini na saba (Wizara ya Afyana Ustawi wa 

Jamii) na wawili (Sekretarieti ya Mkoa wa  Mwanza) ambao tarehe 

zao za kuzaliwa zilionyesha kuwa wamezaliwa   tarehe 

1Februari,1900. Hii ina maana kwambatarehe ya kustaafukwa 

wafanyakazihawaingekuwa 02/01/1960. 
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Pia, mapitio ya taarifa za mishahara katika Sekretarieti ya Mkoa 

wa Arusha (Fungu 70) ilibaini kuwa tarehe za kuzaliwa za 

watumishi tisa (9) hazikuwa sahihi kutokana na ukweli kwamba 

watumishi wawili walionekana katika taarifa zilizopo kwamba 

wamezaliwa mwaka 1900 wakati watumishi saba (7) walionekana 

wameajiriwa chini ya miaka 18 kinyume na   kifungu cha 5 (3) cha 

Sheria ya Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 (Labor Relation Act) 

ambacho kinazuia ajira ya watoto. Kwa maana  hiyo hakukuwa na 

ushahidi kwamba watumishi walioajiriwa  walikidhi vigezo  vya 

ajira nakumbukumbu za watumishi hao hazikuingizwa kwa usahihi 

katika mfumo. 

Ninapendekeza kwa Serikali kuhakikisha kwamba taarifa sahihi za 

watumishi wote wa ummazinaingizwa kwa usahihi katika mfumo 

wa wa utaratibu raslimali watu ili kuepusha watumiaji kutoelewa 

taarifa hizo. 

 

Pia,Afisa Masuuli wote wanashauriwa kuhakikisha kwamba 

kumbukumbu  za wafanyakazi katika ofisi zao husika zinafanana 

na taarifa za mishahara zilizopo Hazina. 

 

7.3.8 Ukosefu wa fedha za kusafirisha watumishi wa ubalozi 

waliostaafu na mali zao 

Kati ya balozi za Tanzania 34 nilizokagua, balozi nne zilikuwa na 

wastaafu wanne ambao walishindwa kurudi nyumbani kwa sababu 

ya uhaba wa fedha za kuwasafirisha pamoja na mali zao kinyume 

na Kanuni za Kudumu zaUtumishi wa Umma, Kanuni J8 (I), 

kiambatisho J /I, na kanuni Na. 71 (1) ya Kanuni za Huduma za 

Nje (Tanzania Foreign Service Regulations) naTangazo katika 

Gazeti La Serikali Na. 394la18/10/2013.Balozi hizo ni kama 

zinavyoonekana katika Jedwali Na.37 hapa chini: 

 

Jedwali 37:  Watumishi waliostaafu ambao hawakuweza kurudi nyumbani 

Na. Fungu Jina la ubalozi 
Tarehe ya kustaafu/ 

kipindi 

1 2001 Ubalozi wa Tanzania   Addis Ababa  Februari 22, 2014 

2 2003 Ubalozi wa Tanzania   Cairo  Machi 4 ,2014 
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3 2004 Ubalozi wa Tanzania  Kinshasa 28/03/2014 

4 2008 Ubalozi wa Tanzania    Maputo Miezi 19  mpaka Feb. 2015 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 
 

Nashauri Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 

kuandaa bajeti inayokidhi mahitaji yagharama za usafirishaji wa 

watumishi wastaafu na mali zao baada ya kustaafu.  
 

7.3.9 Malipo ya posho na kodi ya nyumba kwa watumishi waliostaafu 

wasio na mikataba TZS.543,796,737.35 

Sampuli ya Balozinnezilizochaguliwa zilikuwa  zina  maafisa 

wanaofanya kazi bilamikatabahalali ya ajirahivyo kiasi 

chaTZS543,796,737.35zililipwakamaposho na kodi ya pango kwa 

watumishi hao baada ya kustaafu. 

Maafisa hawawastaafu walibakia wakifanya kazi bila ya kuwa na 

mikataba kwa kuwa serikali ilikuwa na uhaba wa fedha kwa ajili 

ya kulipiagharama za kuwarudisha nyumbani baada ya kufikiaumri 

wa kustaafu.Jedwali  Na.38 linaonyesha orodha zabalozi zenye  

wastaafu ambao hawajarejea nyumbani baada ya kustaafu. 

   

Jedwali 38:Orodha ya balozi zenye  wastaafu 

Na. Jina/Fungu Tarehe ya kustaafu Kiasi(TZS) 

1.  Ubalozi wa 
Tanzania   Kinshasa 
(Fungu 2004) 

Alistaafu  28/03/2014 (Posho ya miezi 10) 130,868,872 
 

2.  Ubalozi wa 
Tanzania   Kinshasa 
(Fungu 2004) 

Alistaafu 28/03/2014 (kodi ya pango kwa 
miezi 10)  

41,225,000 

3.  Ubalozi wa 
Tanzania   Maputo 
(Fungu 2008) 

Mstaafu ana miezi 19 tangu alipostaafu 
mpaka wakati wa ukaguzi (Februari ,2015) 
 
Ubalozi umeingia gharama ya dola za 
kimarekani    124,165.16 sawa na shilingi za 
kitanzania   204,101,448.35    kama 
malimbikizo yake wakati amestaafu. 
Kiasi hiki ni mara tatu ya gharama ya 
kumsafirisha yeye, mizigo   na familia yake. 

204,101,448 

4.  Ubalozi wa 
Tanzania   Ottawa, 
Canada(Fungu 
2012) 

Alistaafu tarehe 12 Desemba, 2011 na 
kupewa mkataba wa miaka miwili uliokwisha 
12Desemba, 2013. 

137,513,455 

5.  Ubalozi wa 
Tanzania   
Washington DC 

Amefanya kazi na ubalozi kwa muda wa 
miezi mitatu   (Februari, 2014 mpaka Aprili 
2014 

30,087,962 

Jumla 543,796,737 
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Kwa kuwa suala hili linasababishwa na upungufu wa fedha za 

kuwasafirisha watumishi na mali zao baada ya kustaafu na 

kuchelewa kwa mamlaka ya uteuzi katika kuteua maafisa wapya 

baada ya wastaafu kumaliza muda wao, ninaishauri serikali 

kwamba: 

 Badala ya kulipa posho za nje kwa wastaafu,Wizara ya Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa izingatie kutumia fedha 

hizo kuwasafirisha watumishi wastaafu na mali zao. 

 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa kuomba 

Ofisi ya RaisMenejimenti ya Utumishi waUmma kuwaongezea 

wastaafu muda wa kufanya kazi wakiwa 

wanasubiriaupatikanaji wa fedhakwa ajili ya malipoya gharama 

za kuwarudisha nyumbani na mizigo yao. 

 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa kuandaa 

taarifa ya watumishi wake ambao watatakiwa kustaafu na 

mpango wa kuwawezesha maafisa wengine kushika nafasi 

zitakazo achwa wazi na wastaafu hao. 
 

7.3.10Watumishi wa ubalozini hawakulipwa kiinua mgongo 

TZS.13,263,345 

Nilibaini watumishi wazawa katika ubalozi wa Tanzania Cairo Misri 

hawakulipwa TZS 13,263,435 kama kiinua mgongo. Kati ya 

kiasichaTZS.13,263,435;kiasi cha TZS7,095,230 zilikuwa  kwa 

kipindi kilichoishia Desemba, 2013 na kiasi cha TZS6,168,115 

zilikuwa kwa kipindi kilichoishia Juni,2014.Kiasi hiki chote cha 

TZS.13,263,345 kilitakiwa kulipwa kwa walengwa 11 kama kiinua 

mgongo hadi kufikia 31, Januari, 2015.  
 

Ninapendekeza kwamba Serikaliihakikishekuwa inalipa kiinua 

mgongokwa watumishi wa ubalozi mara muda unapofika wa kulipa 

ili kuimarisha uwajibikaji naufanisi wa shughuliUbalozini. 
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SURA YA NANE 

 

WAKALA WA SERIKALI NA TAASISI NYINGINE 

 

8.0 Utangulizi 

Sura hii inaeleza matokeo ya ukaguzi wa Wakala za Serikali 

thelathini na mbili (32), mifuko maalum ya fedha kumi na mbili 

(12), taasisi nyingine za Serikali kumi na tatu (13) na vyama vya 

siasa.  

Sura hii inazungumzia masuala maalum ambayo yanahitaji 

ufuatiliaji wa Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara na 

Uongozi wa Taasisi husika ili kuleta ufanisi katika uendeshaji wa 

taasisi. 

8.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Wakala za Serikali 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi wa wakala za Serikali kwa 
mwaka wa fedha 2013/2014. 
 

8.1.1 Udhaifu wa Bajeti na Upatikanaji wa Fedha  
8.1.1.1 Utegemezi wa Bajeti ya Serikali 

Vyanzo vya fedha vya wakala wa Serikali ni pamoja na vyanzo vya 
ndani na misaada toka serikalini (Kawaida na Maendeleo).Hali 
halisi ya  upatikanaji wa fedha kutoka katika kila moja ya vyanzo 
hivi una athari juu ya utendaji wa jumla wa bajeti ya wakala.  
 
Kwa mwaka huu wa fedha jumla ya makisio ya mapato ya wakala 
kutokana na vyanzo vya ndani ilikuwa TZS.1,995,813,296,630; 
ambapo TZS.1,626,924,694,244 sawa na asilimia 82 ilitegemewa 
kugharamiwa na ruzuku ya serikali na TZS.368,888,602,386 sawa 
na asilimia 18 ilitarajiwa igharamiwe na vyanzo vya ndani ya 
wakala.Angalia Kiambatisho Na.28 
 
Wakala kutegemea ruzuku za serikali ni kinyume na Kifungu cha 
12(2)(a) cha sheria ya Wakala wa Serikali ya Mwaka 1997 ambayo 
inataka wakala wa serikali kufanya kazi kwa kutumia kanuni za 
kibiashara na kuhakikisha kila inapowezekana mapato yake 
yanatosheleza matumizi. Makisio ya jumla ya vyanzo vya mapato 
ni zaidi ya mapato halisi yanayokusanywa kuwa na nakisi. Ili 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 100 
 

kuboresha vyanzo mbalimbali vya mapato ikiwa ni pamoja na 
vyanzo vya ndani ni vema kuhakikisha mapato yanalingana na 
matumizi.  
 
Katika mwaka wa fedha 2013/2014 jumla ya mapato yalikuwa 
TZS.1,360,424,225,204 sawa na asilimia 68 ya makisio 
yaliyoidhinishwa, ikiwa na upungufu TZS. 635,389,071,426 sawa 
na asilimia 32 ya bajeti yote ya mapato haikukusanywa hadi 
kufikia mwishoni mwa mwaka wa fedha wa 2013/2014. 
 
Kielelezo kifuatacho kinaonyesha uhusiano kati ya michango ya 

serikali kuu na makusanyo toka vyanzo vya ndani kwenye jumla ya 

mapato ya wakala zote zilizopata ruzuku ya shilingi bilioni tano au 

zaidi katika mwaka wa fedha wa 2013/2014. 

Kielelezo 22: Mchanganuo wa Mapato ya wakala kutoka Serikalini na Mapato ya 
Ndani 

 

Kutokana na kielelezo inaonekana wazi kwamba wakala wa 

barabara (TANROADS) na Wakala wa Ukaguzi wa madini (TMAA) 

zinaongoza katika orodha ya taasisi zinazopata ruzuku nyingi 

kutoka serikalini, zote zikipata zaidi ya asilimia 99 ya mahitaji ya 

kila moja; kwa upande mwingine TEMESA na GPSA zinaongoza kwa 
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kuchangia kiasi kikubwa cha fedha kutoka pato la ndani ambapo 

TEMESA ilichangia asilimia 69 na GPSA asilimia 92. 

Kielelezo kifuatacho kinaonyesha uhusiano kati ya michango ya 
serikali kuu na makusanyo ya ndani yenye jumla ya mapato ya 
wakala zote zilizopata gawio la chini ya shilingi bilioni tano katika 
mwaka wa fedha wa 2013/2014. 
 
Kielelezo 23: Mchango wa Mapato kwenye wakala kutoka Serikalini 
na Mapato ya Ndani 2013/2014 

 

Katika wakala zilizopata chini ya shilingi bilioni tano katika mwaka 

wa fedha 2013/2014, Wakala wa Usafiri wa Mabasi yaendayo 

kasiDar es Salaam (DART) ulipokea asilimia 100 ya fedha zote 

kutoka Serikalini, ambapo Wakala wa Huduma za Misitu (TFSA) na 

Wakala wa Maabara za Serikali (TGLA ) walipata asilimia 100 

kutoka vyanzo vya ndani vya mapato. Hivyo, inaonekana wazi 

kwamba wakala zote kwa kiasi kikubwa bado wanategemea 

serikali kuu katika kutekeleza shughuli zao kinyume na sheria ya 

kuanzishwa wakala inayotaka wakala zote za serikali kujiendesha 

kibiashara kwa mujibu wa kifungu cha 12(2)(a) cha sheria ya 

wakala wa Serikali ya Mwaka 1997. 
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Baada ya kuona uhusiano huo hapo juu, na ili wakala ziweze 

kujiendesha kifedha, napendekeza serikali kutoa uhuru zaidi kwa 

wakala kubuni vyanzo vipya vya mapato na jinsi ya kukusanya 

mapato hayo.  

Wakala ni lazima kuwa na uwezo wa kutambua vyanzo vya mapato 

visivyotokana na kodi na kufanya kazi kwa ufanisi na tija na hivyo 

kupunguza utegemezi serikalini.  

8.1.1.2  Upungufu wa Mapato Halisi kutoka vyanzo vya ndani 

TZS.72,186,497,165 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 makusanyo halisi ya mapato 
kutoka vyanzo vya ndani yalikuwa TZS 296,702,105,221 
ikilinganishwa na lengo la makusanyo TZS 368,888,602,386 hivyo 
kuonyesha mapato pungufu kwa kiwango cha TZS 72,186,497,165 
sawa na asilimia 20 ya bajeti ya mapato ya ndani iliyoidhinishwa. 
 
Ruzuku ya serikali kuu kwa wakala zote ilikuwa ni TZS 

1,063,722,119,983 ambayo ni asilimia 78 ya mapato yote 

ikilinganishwa na mapato ya ndani ambayo ni asilimia 22 ya 

makusanyo yote ya wakala.Hali hii inaonyesha ugumu wa wakala 

kuweza kugharamiamajukumu ya kifedha na kulipa madeni 

yanayotokea kwa wakati ikiwa ni pamoja na kushindwa 

kujitegemea kifedha. Angalia Kiambatisho Na.29 

Kwa ujumla, wakala   haziwezi kujiendesha kwa kutegemea 

vyanzo vyake vilivyopo, hivyo wigo wa vyanzo vipya unapaswa 

kubuniwa. 

Naishauri Serikali kuweka mikakati ambayo itawezesha taasisi 

zinazopewa huduma na wakala kuwezeshwa kifedha kupitia bajeti 

ya serikali ili kuweza kulipa madeni yao kwa wakala kwa wakati, 

pia itawezesha wakala wa serikali kuboresha huduma zake na 

kununua teknolojia ya kisasa kwa kutoa huduma bora na kwa 

ufanisi na tija inayotegemewa. 
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8.1.1.3 Fedha iliyoidhinishwa na Serikali kwa Matumizi ya Kawaida 

na Maendeleo haikutolewa TZS 563,202,574,261 

Makadirio yaliyoidhinishwa kwa matumizi ya kawaida na 

maendeleo katika mwaka wa fedha wa 2013/2014 kwa wakala 32 

zilizokaguliwa ilikuwa ni TZS 1,626,924,694,244. Mapitio ya taarifa 

za fedha za wakala ilibainisha kuwa kwa ujumla TZS 

1,063,722,119,983 ilitolewa na serikali, ambapo TZS 

505,449,374,902 ilitolewa kwa matumizi ya kawaida na TZ 

558,272,745,081 kwa matumizi ya maendeleo, ikiwa ni sawa na 

asilimia 65 ya makadirio, hivyo kiasi cha TZS 563,202,574,261 au 

asilimia 35 ya bajeti haikupatikana.  

Katika mwaka wa fedha wa 2013/2014 kulikuwa na uhaba mkubwa 

wa fedha zilizotengwa kwa matumizi ya kawaida na maendeleo, 

wakala hazikuweza kukidhi gharama za lazima za kazi, hii ina 

maana kwamba shughuli zilizopangwa kutekekelezwa 

hazikutekelezwa. Angalia Kiambatisho Na.30&31 

Kwa sababu ya changamoto hizi, kuna uwezekano kwa Wakala wa 

serikali kushindwa kufikia malengo waliojiwekea. Kwa misingi hiyo 

Serikali ina wajibu wa kuendelea kuimarisha usimamizi wa fedha 

na udhibiti wa bajeti za wakala zote na kuwa na utaratibu wa 

kufuatilia matumizi. 

8.1.1.4 Ucheleweshaji wa Fedha za Miradi toka Serikalini 
TZS.523,923,237 

Ukaguzi uligundua mradi unaotekelezwa na Wakala wa Serikali, 
Tanzania Global Learning Agency (TGLA) haikutekeleza mradi wa 
Country Level Knowledge Network (CLK Net) kwa sababu serikali 
haikutoa kwa wakati mchango wake unaofikia TZS 523,923,237 
(USD 316,020). Hata hivyo, mradi ulitekelezwa kwa kiasi kidogo 
kwani African Capacity Building Foundation (ACBF) walitoa 
mchango wao unaofikia dola za marekani 500,000. 
 
Ninapendekeza kwamba ili kufanikisha utekelezaji wa miradi kwa 
kiwango kinachotakiwa, serikali haina budi kutoa fedha kama 
ilivyokubalika kwenye mikataba na kwa wakati ili kufikia malengo 
yaliyowekwa na mradi kukamilika. 
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8.1.2 Udhaifu Katika Michakato ya Ununuzi 
Mchakato wa manunuzi unahusu kusimamia, kuagiza, kupokea, 
kupitia na kuidhinisha manunuzi ya bidhaa kutoka kwa watoa 
huduma, pia kutengeneza na kuimarisha mahusiano na wauzaji au 
watoa huduma na kuhakikisha huduma nzuri kwa wateja. 
Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainika katika mchakato wa 
manunuzi: 
 

8.1.2.1 Mapungufu katika Mchakato wa Manunuzi 
Upungufu ulijitokeza kwenye manunuzi kwa wakala tatu (3) 
kushindwa kufuata kikamilifu taratibu zilizoainishwa kwenye 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka, 2011 na kanuni zake 
kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 39hapa chini. 
 
Jedwali 39: Muhtasari wa Mapungufu yaliyojitokeza 

Kigezo  Hoja za Ukaguzi Jina la 
Wakala   

Kiasi (TZS)  

Kifungu cha  67 cha Sheria ya 
Manunuzi ya Mwaka, 2011 

Manunuzi 
yaliyofanyika bila 
kutangazwa kwenye 
vyombo vya habari. 

RITA 55,488,800 

Kifungu cha 49 cha sheria ya 
Manunuzi ya Mwaka 2011, na 
Kanuni ya 70 ya kanuni za 
sheria ya Manunuzi ya Mwaka 
2013, pamoja na ukomo wa 
bajeti ya mwaka 2013. 

Manunuzo 
yaliyofanyika nje ya 
mpango wa 
manunuzi 

GST 58,715,660 

WDMI 122,644,480 

  

Jumla  236,848,940 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wakala 2013/2014 
 
Ninapendekeza Wakala wafuate sheria ya manunuzi ya umma 

kama inavyotakiwa ili kupata thamani ya fedha inayotegemewa 

kutoka kwenye manunuzi na kuepuka uzembeunaoweza kujitokeza 

katika kutekeleza taratibu za manunuzi. 

 

8.1.2.2 Mikataba haikuwasilishwa kwa Wakaguzi 

Katika kupitia nyaraka za mikataba ya wakala, ilibainika kuwa 

Wakala wa Majengo (TBA) na Wakala wa Barabara (TANROADS) 

walishindwa kuwasilisha mikataba ya ujenzi wa nyumba za 

ghorofa kwenye mtaa wa SIDA Kinondoni Dar es Salaam na Arusha 

yenye jumla ya TZS 4,211,278,740 na mikataba mingine yenye 

thamani ya TZS.19,079,000,000 (Kituo cha mabasi Ubungo – Kigogo 
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TZS 11,440,000,000; Barabara ya Kawawa – Bonde la Msimbazi –

Makutano ya Twiga TZS 7,639,000,000).  

 

Kwa maana hiyo sikuweza kuthibitisha uhalali wa taratibu za 

manunuzi na malipo yanayohusu mikataba isiyowasilishwa kwa 

ajili ya ukaguzi. Hii inaonyesha kuna udhaifu kwenye usimamizi 

wa wakala husika katika kutunza nyaraka muhimu. Kukosekana 

kwa nyaraka kunapunguza mawanda ya ukaguzi. 

 

Tatizo la kutokuwa na nyaraka ni kiashiria cha udhaifu katika 

mifumo ya usimamizi wa ndani. Hili tatizo limekuwasugu, 

linajirudia kwa Wakala wa serikalikwa muda mrefu.  

 

Ninawakumbusha Menejimenti za Wakala wa serikali wajibu wao 

wa msingi wa kuhakikisha kuwa nyaraka muhimu kama mikataba 

inahifadhiwa ipasavyo na inatolewa pindi inapohitajika kwa 

ukaguzi. 

 

8.1.3 Udhaifu katika Usimamizi wa Mali 
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya 
Umma IPSAS 17,Mali za Kudumu (PPE) ni raslimali yeyote 
inayomilikiwa na taasisi, ambapo Menejimenti inatarajia kupata 
faida ya kiuchumi au kuitumia kwa ajili ya utoaji wa huduma kwa 
umma kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja. Katika kipindi cha 
mwaka huu wa fedha, mapungufu yafuatayo yalibainishwa katika 
usimamizi wa raslimali hizi kama ifuatavyo. 
  

8.1.3.1 Ukosefu wa Daftari la Mali za Kudumu 
Uhakiki wa mali za kudumu kwenye wakala saba (7), ulionyesha 
kuwa hakunadaftari la kudumu kuonyesha mali za kudumu katika 
wakala zifuatazo: 
(a) Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), 

(b) Wakala wa Vipimo (WMA), 

(c) Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo (NHBRA), 

(d) Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo(TASUBA), 

(e) Wakala wa ya Mafunzo ya Uvuvi Bagamoyo (FETA), 

(f) Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA), 
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(g) Taasisiya Uhasibu Tanzania (TIA). 

 

Daftari la mali za kudumu husaidia kuelezea kiasi cha mali za 

kudumu kwenye taarifa za fedha za wakala.Kukosekana kwa 

daftari hilo nilishindwa kuthibitisha kiasi sahihi cha mali na kama 

mali yote iliyojumuishwa katika daftari la kudumu halikutunzwa 

na kuhuishwa. 

 
8.1.3.2 Kutothaminishwa kwa Mali za kudumu za Wakala 

Tathimini iliyofanyika ya utunzaji wa mali za kudumu za wakala 

ilionyesha mali ambazo zimechakaa na ambazo uchakavu 

umefanyika hadi kubakia na thamani ya sifuri lakini zikiwa bado 

kwenye hali nzuri ya matumizi. Hii inaleta mashaka juu ya njia ya 

kukutoa  uchakavu iliyotumika.Hata hivyo, kinyume na Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma (IPSAS) 

vinavyohitaji kufanya tathmini kila mwaka. Wakala wa Serikali 

tano hawajafanya tathmini ya mali zake za kudumu kwa muda 

mrefu kuonyesha hali halisi kwa sasa kama ilivyo kwenye jedwali 

Na. 40 hapa chini. 

Jedwali 40: Wakala Wenye Mali zisizothaminiwa 

Na Jina la Wakala Maelezo 

1 Wakala wa Ufundi wa Mitambo, 
Magari na Umeme Tanzania  
(DART) 

Magari  

2 Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) 

Mali zilizochukuliwa kutoka 
serikalini wakala ilipoanza  

3 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 
Tanzania (TGLA) 

Magari na Samani  

4 Wakala wa Maabara za Serikali 
Tanzania (GCLA) 
 

Kuwepo kwa aina 564 
mbalimbali za mali zenye 
thamani ya shilingi moja 

5 Wakala wa Mbegu za Kilimo 
Tanzania (ASA) 

Ekari 12,945.98 hecta za Ardhi  

 
Kutoa taarifa ya Mali za wakala wa serikali bila kuwa na thamani 
halisi inapunguza au kuongeza thamani ya mali zilizotolewa 
taarifa za fedha na hazionyeshi thamani halisi ya mali 
zinazomilikiwa na taasisi mwisho wa mwaka wa fedha.  
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Wakala wanashauriwa kufanya tathmini ya mali zote za kudumu ili 
kupata thamani halisi kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha 
zinazoaminika. 

 
8.1.3.3 Ukosefu wa Hatimiliki za Ardhi na Majengo 

TZS.7,756,510,071 
Wakala wa serikali wanamiliki na kusimamia miundombinumuhimu 

namali za jamiikama vile barabara,majengo, mitambo navifaakwa 

ajili ya kutoa huduma kwa jamii. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 

kuwa baadhi ya wakala wanamiliki mali kama zilivyotajwa hapo 

juu bila kuwa na nyaraka za umiliki wa mali kama vile hati ya 

ardhi na majengo. 

 
Jedwali 41: Ardhi na Nyumba zisizo na hati miliki 

N
a 

Jina la Wakala Maelezo Thamani (TZS)  

1 Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) 

Ardhi na Majengo 
hayana hati miliki  

7,733,010,071 

2 Wakala wa Ufundi wa 
Mitambo, Magari na Umeme 
Tanzania  (TEMESA) 

Ardhi haina hati miliki 23,500,000 

3 Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni Bagamoyo 

Ardhi na Majengo 
hakuna hati miliki 

- 

4 Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) 

Nyumba hakuna hati 
miliki 

- 

5 Wakala wa Mbegu za Kilimo 
(ASA) 

Ekari 12,945.98 za 
ardhi 

- 

 Total   7,756,510,071 

 
Ninaishauri serikali kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi 
kuhakikisha kuwa mchakato wa kutoa hati miliki kwa wakala wa 
serikali unakamilishwa kwa haraka kuwahakikishia umiliki.  
 

8.1.3.4 Mali zisizotumika  TZS.697,342,50 

Matokeo ya ukaguziwa mali katika taasisi tatu ulibaini kwamba 

mali ya thamani ya TZS.697,342,500zilinunuliwa na wakala lakini 

hazitumiki na hivyo kutokuwa na thamani ya fedha. Wakala 

zilizokuwa na mali zisizotumika ni kama ilivyo katika jedwali 

Na.42 hapa chini. 
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Jedwali 42: Mali zisizotumika 

Na Jina la Wakala Maelezo Kiaisi TZS 

1 Wakala wa Uandikishaji 
wa Vizazi na Vifo 
Tanzania (RITA) 

Uchapishaji wa 
Vyeti vya 
Kuzaliwa 219,000,000 

2 Wakala wa Maabara za 
Serikali (GCLA) 

Kemikali 
283,305,360 

3 Wakala wa Mbegu za 
Kilimo (ASA) 

Vifaa vya 
Maabara 195,037,140 

Jumla 697,342,500 

 
Ninashauri menejimenti ya wakala kuhakikisha Mali zisizotumika 

ambazo zipo stoo zitumike kama zilivyokusudiwa au kama 

zimemalizika muda taratibu ya kuzifuta zifanyike ili zisilete 

madhara au hasara zaidi 

8.1.3.5Madeni Yasiyokusanywa TZS.245,466,456,485 
Madeni yasiyokusanywa hupunguza uwezo wa kutekeleza mipango 
ya taasisi ikiwa ni pamoja na mipango ya kawaida na 
maendeleo.Kufikia tarehe 30 Juni, 2014 wakala mbalimbali 
walikuwa na wadaiwa wenye thamani ya TZS 245,466,456,485. 
Hali hii ina maana kuwa fedha nyingi za wakala zimefungiwa 
kwenye madeni ya muda mfupi ambayo hayalipiki. 
 
Kwa mfano, Wakala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA) ina 
mamlaka ya kununua na kuhifadhi chakula cha dharura hadi tani 
150,000 ambacho kitatosha kwa dharura ya miezi mitatu, kipindi 
ambacho kinaweza kutosheleza uagizaji wa chakula kutoka nje ya 
nchi. 
 
Kitengo cha Maafa ya Taifa chini ya ofisi ya Waziri Mkuu ina 

wajibu wa kusambaza misaada ya chakula kwa maeneo 

yaliyoathirika wakati mwingine bila malipo au kwa malipo kidogo 

yaani bei chini ya bei ya soko. Ukaguzi umebaini deni kubwa la 

Wakala wa Hifadhi ya Chakula wa Taifa (NFRA) linatokana na 

chakula cha ruzuku kwa Kitengo cha Maafa kuanzia mwaka 

2008/2009 hadi 2013/2014.  

Mfumo wa kutoa taarifa za fedha unataka Wakala wa Chakula 

kuonyeshakiasi cha wadaiwa na wadai kila wanapoandaataarifa za 

mwaka, bila kujali kama chakula kilitolewa kwa kusudi gani.  
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Urejeshwaji wa fedha za madeni haya niwakutiashaka kwani kiasi 
hiki ni kikubwa na kimekuwepo kwa muda mrefu bila kulipwa. 
Orodha ya wadaiwa wa mfuko huu ni kama jedwaliNa 43 
linavyoonyesha hapa chini. 
 
Jedwali 43: Orodha ya Madeni Yasiyolipwa                  
TZS.245,466,456,485 

Na Wakala Kiasi (TZS) 

1.  Wakala wa Kuhifadh Chakula (NFRA)     163,149,355,176  

2.  Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)          30,655,085,884  

3.  Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 20,468,989,957 

4.  Wakala wa Ufundi wa Mitambo, Magari na 
Umeme Tanzania  (TEMESA) 

17,830,213,267 

5.  Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)          3,520,674,967  

6.  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 1,874,723,048 

7.  Wakala wa Usalama na Afya Kazini (OSHA)          1,793,984,727  

8.  Wakala wa Maabara za Serikali (GCLA)          1,341,468,725  

9.  Wakala wa Hali ya Hewa Tanzania (TMA)          1,029,613,482 

10.  Chuo Cha Utumishi wa Umma (TPSC)              879,868,618  

11.  Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 835,010,355 

12.  Wakala Wa Uchimbaji wa Visima na Mabwawa 
(DDCA) 

             747,032,290  

13.  Wakala wa Uandikishaji wa Vizazi na Vifo 
Tanzania (RITA) 

             641,593,437  

14.  Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa (TGLA)              418,014,168  

15.  Wakala wa Huduma za Mitandao Serikalini (E-
GA) 

              91,811,726  

16.  Wakala wa Maabara za Mifugo Tanzania(TVLA) 77,764,833  

17.  Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania (NHBRA) 

              57,370,570  

18.  Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 
Salaam (DART) 

              29,768,394  

19.  Wakala wa Maendeleo na Usimamizi wa Maji 
Tanzania (WDMI) 

              24,112,861  

 Jumla 245,466,456,485 

Chanzo: Taaarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14 

 
Madeni makubwa yasiyokusanywa yanaweza kuathiri kiwango cha 
mtiririko wa fedha na utekelezaji wa shughuli zilizopangwa za 
wakala hivyo kushindwa kufikia malengo ya msingi kutokana na 
ukwasi wa fedha.  
 
Ninawasihi wakala wa serikali wote kufuatilia na kuhakikisha kuwa 

wadaiwa wote wanalipa madeni yao ili kuweza kufikia malengo ya 

kimkakati waliojiwekea. 
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Mchanganuo unaonyesha kuwa asilimia 83 ya deni la Wakala wa 

Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA) linalofikia zaidi ya bilioni mia 

thelathini na sita (TZS 136.53 bil) ni deni la Idara ya Kudhibiti 

Majanga - Ofisi ya Waziri Mkuu, Uongozi wa Wakala unashauriwa 

kuwasiliana na katibu mkuu wa Wizara ya Kilimo, Chakula na 

Ushirika na Katibu Mkuu wa Ofisi ya Waziri Mkuu pamoja na Katibu 

Mkuu Wizara ya Fedha kukubaliana juu ya utaratibu wa jinsi gani 

madeni haya yatalipwa au kufutwa. Aidha, mamlaka zote 

zinazoshughulikia usimamizi wa majanga katika nchi ziimarishwe 

ili kuboresha uratibu wa taasisi hizi na kuimarisha mahusiano 

yaliyopo ili kuondokana na tishio la madhara makubwa 

yanayoweza kutokea. 

    8.1.4 Udhaifu Kwenye Madeni Yasiyolipwa 

8.1.4.1Madeni Yasiyolipwa TZS 919,133,767,703 
Wakala wa serikali 19 zilizofanyiwa ukaguzi zilibainika kuwa na 

madeni ya wazabuni yapatayo TZS 919,133,767,703.Kuchelewa 

kwa fedha kutoka serikali kuu na mapato haba kutoka vyanzo vya 

ndani kwa baadhi ya wakala, husababisha kwa kiasi kikubwa 

ucheleweshaji wa mipango ya manunuzi ya Wakala. Fedha 

hutolewa mwishoni mwa mwaka na kwa kiasi kidogo ukilinganisha 

na mahitaji halisi ya fedha hivyo kufanya madeni yaliyoiva 

kushindwa kulipwa kwa wakati.  

Kiasi kikubwa cha madeni yanaweza kuathiri vibaya utekelezaji 

wa mipango ya wakala katika kipindi cha miaka ya mbeleni na pia 

uaminifu kwa watoa huduma kwa wakala wa serikali unapungua. 

Wakala wa barabara (TANROADS) una deni kubwa zaidi linalofikia 

hadi asilimia 95 ya madeni yote. 

Orodha ya wakala zenye madeni yasiyolipwa ni kama 

inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na.44hapa chini. 

Jedwali 44: Wakala wenye Madeni Yasiyolipwa 

S/
N 

Wakala Kiasi ( TZS) 

1 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROAD)     877,076,570,588 

2 Wakala wa Akiba ya Chakula (NFRA)      18,198,776,258 

3 Wakala wa Ufundi wa Mitambo, Magari na 
Umeme Tanzania  (TEMESA) 

            
9,554,507,025 
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S/
N 

Wakala Kiasi ( TZS) 

4 Wakala wa Hali ya Hewa Tanzania (TMA)        3,905,839,997 

5 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)   3,096,672,149 

6 Wakala wa Utafiti wa Miamba Tanzania (GST)        2,959,060,616 

7 Wakala wa Maabara za Serikali Tanzania (GCLA)          1,097,542,027 

8 Taasisi ya Maendeleo na Usimamizi wa Maji 
(WDMI) 835,874,610 

9 Wakala wa Uandikishaji wa Vizazi na Vifo 
Tanzania (RITA) 

                
694,147,254 

10 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA)  429,180,303 

11 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa (TGLA)          266,853,093 

12 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
(DART) 

                
250,870,887 

13 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 233,402,559 

14 Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania (TaESA)                 
221,417,597 

15 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
(TASUBA) 

                
109,030,900 

16 Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC)             96,917,777 

17 Wakala wa Huduma za Mitandao Serikalini (E- 
GA) 

                  
78,966,062 

18 Wakala wa Maendeleo na Usimamizi wa Elimu 
(ADEM) 

                  
19,958,000 

19 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania (NHBRA) 

                   
8,180,000 

 Total 919,133,767,702 

Chanzo: Taarifa za za Hesabu za Wakala wa Serikali 2013/14 

 
Kuchelewa kulipa mikataba huambatana na riba ya ucheleweshaji 
kwenye ankara zilizochelewa ambazo hazikulipwa ndani ya muda 
uliopangwa. Riba inakubalika kisheria na inaongeza gharama halisi 
ya mkataba na hivyo kusababisha matumizi mabaya raslimali. Kwa 
mfano, bajeti ya mwaka 2014/15 kulikuwa na malimbikizo ya 
madeni yasiyolipwa ambayo yalitakiwa kupatiwa kipaumbele 
katika bajeti mpya ikimaanisha kuna kuchepusha raslimali kutoka 
mipango ya mwaka wa fedha 2014/15. 
 
Ninaishauri Serikali kushauriana na maafisa masuuli wa Wakala za 
Serikali kubainisha sababu ya madeni kuongezeka na kuzuia 
wakala katika juhudi zake za kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
Serikali ihakikishe kwamba inaongeza fedha kwenye bajeti ya 
wakala ili kukidhi mahitaji ya wakala kifedha. 
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8.1.4.2 Kesi za madai dhidi ya wakala TZS 125,328,062,447 
Ukaguzi ulibaini kuwa wakala watatu (3) wana kesi kwenye 
mahakama ambapo jumla ya TZS 125,328,062,447 zinaweza 
kulipwa na wakala endapo watashindwa kesi. Aidha uwezekano wa 
wadaiwa kulipa madeni haya ni mdogo kutokana na kuwa mali 
zilizodhaminiwa hazilingani na kiasi cha madai.Iwapo wakala 
watashindwa katika kesi hizi kuna uwezekano ukaathiri uendeshaji 
wa wakala kifedha.  Muhtasari wa madeni hayo umeonyeshwa 
katika jedwali Na 45hapa chini. 
 
Jedwali 45: Madeni Yanayotegemea Maamuzi ya Matukio 

Na Jina la Wakala Kiasi TZS 

1 Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 51, 461,523,863 

2 Wakala wa Ufundi wa Mitambo, Magari 
na Umeme Tanzania  (TEMESA) 168,000,000 

3 Shirika la Ndege Tanzania (TAA) 
73,698,538,584 

Jumla  
125,328,062,447 

Chanzo:  Taarifa za Ukaguzi za wakala husika 2013/14 

 
Naishauri serikali kupitia kwa Mwanasheria Mkuu na Wizara ya 
Katiba na Sheria, kutoa msaada wa kitaalamu na kisheria 
kuhakikisha kuwa kesi zote zilizoko mahakamani zinakamilika kwa 
wakati.  
 
Kwa upande mwingine nashauri wakala husika kuhakikisha 
zinafuata sheria za fedha na manunuzi na pia masharti ya 
mikataba ili kuepusha migogoro na watoa huduma wa wakala.  
 

8.1.5 Usimamizi wa Matumizi ya Serikali 
Matatizo makubwa yaliyojitokeza katika usimamizi wa matumizi 
ya serikali ni kama ifuatavyo. 
 

8.1.5.1 Malipo yasiyokuwa na Viambatisho TZS 1,834,653,623 
Kufuatana na kanuni 95 (4) ya Kanuni ya Fedha za Umma, 2001 
inataka kila hati ya malipo kuwa na viambatisho vya kutosha na 
kuongeza kuwa malipo yeyote yasiyokamilika kutokana na 
kukosekana kwa nyaraka yatahesabika kama hati ya malipo 
iliyokosekana. 
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Katika ukaguzi huu, nilibaini kuwa wakala wa serikalikumi (10) 
zilikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha TZS 
1,834,653,623.  Kati ya malipo hayo Wakala wa Misitu Tanzania 
walikuwa na asilimia 33, ikifuatiwa na Chuo cha Utumishi wa 
Umma (TPSC) asilimia 20, na TEMESA asilimia 19, wakala 
waliobaki kwa pamoja walikuwa na asilimia 7. Kukosekana kwa 
nyaraka kulisababisha kupunguza mawanda ya ukaguzi. 
 
Orodha ya wakala waliokuwa na malipo yasiyo na viambatisho ni 
kama ifuatavyo kwenye jedwali Na 46hapa chini: 
 
Jedwali 46: Malipo yasiyokuwa na Viambatisho 

Na Jina la Wakala Kiasi TZS 

1.  Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) 612,639,600 

2.  Chuo Cha Utumishi wa Umma (TPSC) 366,231,815 

3.  Wakala wa Ufundi wa Mitambo, Magari na Umeme 
(TEMESA) 353,451,015 

4.  Wakala wa Uandikishaji wa Vizazi na Vifo 
Tanzania(RITA) 262,267,973 

5.  Wakala wa Utafiti wa Miamba Tanzania (GST) 136,633,656 

6.  Wakala wa Mafunzo ya Uvuvi Tanzania (FETA) 47,612,800 

7.  Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa (DDCA) 35,353,696 

8.  Wakala wa Maabara ya Serikali Tanzania (GCLA)   12,932,267 

9.  Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
(DART) 4,509,000 

10.  Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania (TaESA) 3,022,600 

 Jumla  1,834,654,422 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wakala Husika 2013/14 

 
Kutokana na kukosekana kwa nyaraka sikuweza kuthibitisha 
uhalali wa malipo yaliyofanyika.Ninapendakuwakumbusha 
menejimenti na uongozi wa wakala zote, kufanya jukumu lao la 
msingi la kuimarisha mifumo ya udhibit ya ndani na 
kuhakikishamalipo yanakuwa na nyaraka husika. 
 

8.1.5.2 Masurufu Yasiyorejeshwa TZS 724,553,473 
Katika mwaka wa fedha wa 2013/2014, nimebaini kuwa wakala za 
serikali tisa (9) zilikuwa na masurufu yasiyorejeshwa kiasi cha TZS 
724,553,473;hadi ukaguzi unakamilika Novemba 2014 masurufu 
haya yalikuwa hayajarejeshwa kinyume na kanuni 103 (1) ya 
Kanuni za Fedha ya mwaka 2001 inayotaka masurufu kurejeshwa 
ndani ya siku 14 baada ya kumalizika kwa kazi iliyopangwa. 
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Orodha ya wakala ambazo zina masurufu yasiyorejeshwa ni kama 
ilivyoonyeshwa katika jedwali 47 hapa chini: 
 
Jedwali 47: Orodha ya Wakala walio na Masurufu yasiyorejeshwa 

Na Jina la Wakala Kiasi TZS 

1  Wakala wa  Kuchimba Visima na Mabwawa (DDCA)    397,049,070  

2  Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania (NHBRA) 

            
175,381,200  

3 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA)   54,936,660  

4 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 32,539,900 

5 Wakala wa Ukaguzi wa Madini (TMAA) 22,124,500 

6 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
(DART)  

               
20,118,985  

7 Wakala wa Mafunzo ya Uvuvi Tanzania (FETA)    12,382,280  

8 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 7,652,700 

9 Wakala wa Utafiti wa Miamba Tanzania (GST)    2,368,178  

  Total   724,553,473 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Wakala 2013/14 

 
Ninashauri maafisa masuuli wa wakala za serikali kuhakikisha utii 
wa kanuni na sheria kwa kurejesha masurufu mara baada ya 
kukamilika kwa kazi husika. 
 

8.1.6 Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Mapungufu yaliyojitokeza katika kukagua mwenendo wa rasilimali 
watu kwenye wakala wa serikali ni uhaba wa watumishi na nafasi 
kutokujazwa kwa muda mrefu. 
 

8.1.6.1 Uhaba wawatumishi na nafasi kukaa wazi muda mrefu 
Uanzishaji wa wakala wa serikali umefungua nafasi nyingi za ajira, 
kwa maana hiyo idadi ya wafanyakazi inayohitajika ni kubwa. 
Katika ukaguzi uliofanyika kwenye wakala za serikalitano (5), 
imeonekana kuwa idadi ya watumishi waliokuwepo ni ndogo kuliko 
inayohitajika kwa upungufu wa watumishi 775 kama 
inavyoonekana kwenye jedwali Na 48lifuatalohapa chini: 
 
Jedwali 48: Wakala wa Serikali walio na Ukosefu wa Watumishi 

Na Jina la Wakala Idadi ya Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
waliopo 

Tofauti 

1 Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa Tanzania(DDCA) 

135 99 36 

2 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 529 324 204 

3 Wakala wa Ufundi wa Mitambo, 
Magari na Umeme (TEMESA) 

1167 684 483 

4 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 
Bagamoyo (TASUBA) 

106 54 52 
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5 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 304 170 134 

 Jumla  1,937 1,161 775 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Wakala 2013/14 

Uongozi wa Wakala wawasilishe upungufu wa watumishi na 

wawasiliane kwa wakati mamlaka zinazohusika pamoja na Ofisi ya 

Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

 

Inashauriwa kuwa uongozi ushirikiane na mamlaka 

zinazoshughulikia ajira ili kuhakikisha tatizo la ajira linatafutiwa 

ufumbuzi kwa lengo la kuongeza ufanisi na tija katika taasisi.  
 

8.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Mifuko Maalum ya Serikali (Ring Fenced 

Funds) 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi wa mifuko maalum ya fedha kwa 

mwaka wa fedha wa 2013/2014. 
 

8.2.1 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi wa Mifuko Maalum ya Fedha 

Matokeo ya Ukaguzi katika mifuko maalum 

yamedhihirishakutozingatiwa kwa sheria ya fedha mbalimb                                                                                                                                 

ali.  Dosari kadhaa zimeainishwa katika taarifa hii.  Dosari hizo ni 

kama ilivyo katika jedwali Na 49lifuatalo hapa chini: 
Jedwali 49: Muhtasari wa Makosa yaliyojitokeza – Mifuko Maalum 

Kigezo Hoja iliyojitokeza Jina la Mfuko Kiasi TZS 

Kanuni No  24 ya Kanuni 
za Mashine za za risiti 
(VAT EFD regulation of 
2010) 

Kutokufuata kwa Kanuni ya 
Matumizi ya Mashine 
Maalum ya kutoa risiti (EFD 
regulation  of 2010) 

TFF  
RFB 
TWPF  

19,032,632 
213,759,341 
91,645,707 

Jumla Ndogo   324,437,680 

Kanuni ya 95(4) ya 
Kanuni ya Fedha za 
Umma ya Mwaka 2001 

Malipo yasiyo na 
viambatisho sahihi 

TFF 
NRF  
NFA  
MDEF  
RFB  
TWPF 
 

24,836,797 
100,980,450 
24,317,800 

266,153,000 
43,844,508 
88,950,120 

Jumla Ndogo   549,082,675 

Ukomo wa Bajeti Manunuzi yasiyo kwenye 
mpango wa manunuzi 

AITF 43,457,534 

Matumizi ya fedha za 
barabara kwa shughuli 
nyingine zisizo za barabara 
yasiyoidhinishwa 

RFB 42,624,460 

Jumla Ndogo   86,081,994 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 116 
 

Kuhusu swala la kutokufuata Kanuni 24ya matumizi ya mashine za 
risiti za kielekroniki, ninaishauri serikali kutoa maelekezo 
yatakayozuia Wakala wa serikali na Taasisi nyingine za serikali 
kufanya biashara na taasisi au watu wasiosajiliwa. Pia serikali 
kuendelea kutoa elimu kwa umma ili jamii waikubali na kuifuata 
sheria ya matumizi ya mashine za risiti kwa hiari. 
 
Kuhusu swala la kutokufuatwa kwa kanuni 95(4) ya Sheria ya 
Fedhaya Umma ya mwaka 2001, malipo yenye nyaraka pungufu 
ninaishauri serikali kwamba fedha zilizohusika zirejeshwe kwenye 
mfuko wa serikali kutoka kwa wahusika, na hatua za kisheria 
zichukuliwe. Pia mifumo ya udhibiti ya ndani iimarishwe kwenye 
taasisi zote zilizohusika ili kuleta ufanisi unaotarajiwa. 
 

Kuhusu swala la kutokuzingatiwa ukomo wa bajeti na mpango 

manunuzi, ninashauri wakala wa serikali kuzingatia bajeti 

iliyopitishwa na bunge pamoja na sheria ya manunuzi ili kuboresha 

utendaji na kuongeza ufanisi. 

 

8.3. Matokeo ya Ukaguzi wa Taasisi nyingine za Serikali 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi wa taasisi nyingine za umma kwa 
mwaka wa fedha 2013/2014. 
 

8.3.1 Mikopo kwa Wanafunzi haijalipwa kwa Muda Mrefu TZS 

7,583,712,118 

Shule ya Sheria ya Tanzania ilikuwa na limbikizo la deni la TZS 
7,583,712,118.98 mpaka mwishoni mwa Juni 2014.Deni hili 
lilitokana na kutoa mikopo kwa wanafunzi wa Shule ya sheria kwa 
vitendo bila kufuata sheria na utaratibu maalum.  Hata hivyo deni 
la kuanzia mwaka 2011/2012, serikali iliamua kulichukua na 
kulibadilisha kuwa ruzuku ya serikali kwa miaka inayofuata. 
 

8.3.2 Hati za Malipo Zisizokuwa na Viambatisho TZS 839,855,985 
Hati za malipo za Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa Hombolo 
na Baraza la Wafamasia zenye jumla ya TZS 279,871,280hazikuwa 
na viambatisho. Pia, risiti za mashine za kielektroniki kwa malipo 
ya kiasi cha TZS 559,984,705 za Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za 
Mitaa hazikuwasilshwa kwa uhakiki. 
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8.3.3 Matatizo Kwenye Ukomo wa Bajeti 
Changamoto kubwa kwenye ukaguzi wa bajeti ni tofauti kubwa 
inayoonekana  kati ya bajeti iliyoidhinishwa ya mapato na 
matumizi halisi, hii inaleta wasiwasi kwamba bajeti inayoandaliwa 
haina uhalisia wa mahitaji halisi ya taasisi. 
 

8.3.4 Wadaiwa Wasiolipa na Madeni Yasiyolipwa  
Taasisi nne (4) zilikuwa zinadai wateja wake jumla ya 
TZS.1,317,814,128kwa mauzo ya bidhaa mbalimbali za taasisi, 
ambazo ni Taasisi ya Mafunzo yaWanyamapori Pasiansi(PWTI), 
Nyumbu, Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto na Shule ya Sheria 
Tanzania (law School of Tanzania).  
Kwa upande mwingine taasisi hizi zina jumla ya madeni 
yasiyolipwa (wanadaiwa)  yanayofikia TZS 1,509,749,326. 
 

8.3.5 Kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma 
Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela (NM- AIST), 

Baraza la Taifa la Manesi na Wakunga (TNMC),Tanzania 

Automotive Technology Centre (TATC - Nyumbu) walikuwa 

mapungufu ya kutozingatia sheria za manunuzi ya serikali 

yaliyosababisha manunuzi yaliyofanyika nje ya mpango wa 

Manunuzi ya mwaka TZS 419,757,141. 

 

Orodha ya Taasisi na Muhtasari wa mambo yaliyojitokeza kwenye 

taasisi ni kama ilivyo kwenye jedwali Na 50 hapa chini. 
 

Jedwali 50: Matokeo ya Ukaguzi Katika Taasisi Nyingine 
Na Kigezo Hoja ya Ukaguzi Taasisi Nyingine Kiasi katika TZS 

1 Kanuni No  24 
ya Kanuni za 
Machine za za 
risiti (VAT EFD 
regulation of 
2010) 

Kutokufuatwa kwa 
sheria ya mashine za 
risiti (EFD) kwani 
malipo haya 
kuambatanishwa na 
risiti za mauzo za 
„EFD‟. 

Taasisi ya 
Mafunzo 
yaSerikali za 
Mitaa (Hombolo) 

559,984,705 

2 Kanuni Na  
95(4) ya Kanuni 
ya Fedha za 
Umma ya 
Mwaka 2001 

Kutokufuatwa kwa 
sheria ya fedha, 
malipo bila 
viambatanisho vya 
mauzo 

Baraza la 
Wafamasia 
Tanzania 
 

256,710,580 

Taasisi ya 
Mafunzo 
yaSerikali za 
Mitaa (Hombolo) 

23,160,700 

Jumla Ndogo  839,855,985 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 118 
 

Na Kigezo Hoja ya Ukaguzi Taasisi Nyingine Kiasi katika TZS 

3 Ukomo wa 
bajeti 

Manunuzi 
yaliyofanywa nje ya 
Mpango wa Manunuzi 

Taasisi ya Afrika 
ya Sayansi na 
Teknolojia ya 
Nelson Mandela 
(NM-AIST) 

30,035,460 

   Chama cha 
Manesi na 
Wakunga 
Tanzania (TNMC) 

364,116,660 

Nyumbu (TATC) 25,605,021 

Jumla Ndogo    419,757,141 

7 Wadaiwa wa 
muda mrefu  

Wadaiwa wasiolipa 
madeni yao 

Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Wanyama Pori 
Pasiansi 

26,000,000 

Nyumbu (TATC) 668,165,000 

Taasisi ya 
Uongozi wa 
Sheria Lushoto 
(IJA) 

442,259,651 

   Shule ya Sheria 
Tanzania (TLS) 

181,389,477 

Jumla Ndogo  1,317,814,128 

8 Madeni/wadai 
wa muda mrefu 

Malimbikizo ya 
madeni yasiolipwa 

Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Wanyamapori 
Pasiansi  
 

153,969,880 

Nyumbu 355,150,444 
 

Taasisi ya 
Uongozi wa 
Sheria Lushoto 

1,000,629,002 

Jumla Kuu   1,509,749,326 

 

Kutokana na mapungufu hapo juu ninamapendekezo yafuatayo 

katika kuboresha utendaji wa taasisi za serikali: 

 Wakuu wa Taasisi husika wahakikishe kuwa malipo yote 
yanaidhinishwa na yanaambatanishwa na nyaraka zote 
muhimu, hii itaboresha usimamizi wa matumizi na ufuatiliaji 
ndani ya taasisi husika. 
 

 Wakuu wa Taasisi husika wanapaswa kuhakikisha kuwa wateja 

wanapewa risiti za mauzo mara tu baada ya mauzo, mapato 

yanakusanywa na kuingizwa kwenye vitabu vya fedha ili 

kuhakikisha ukamilifu wa mapato yaliyokusanywa na kuboresha 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 119 
 

utunzaji wa  fedha taslimu ili kuzuia mianya ya upotevu wa 

fedha za umma na malimbikizo ya wadaiwa. 

 

 Kuhusu manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa manunuzi, 
ninaishauri serikali kuhakikisha utiifu na kuzingatia sheria na 
kufuata bajeti kama ulivyopangwa. 
 

 Ninashauri mikopo kwa wanafunzi wa chuo iratibiwe na 
kutolewa kwa kuzingatia urejeshaji wa mikopo. Utaratibu wa 
urejeshaji uwe wazi ili kudhibiti ucheleweshaji wa mikopo. 

 

8.4 Ukaguzi wa Vyama Vya Siasa 

Kulingana naKifungu Na. 14(1)(b)(i) ya Sheria ya Vyama vya 
SiasaNa. 5,1992ikijumuishamarekebisho yaliyotolewana SheriaNa. 
7, 2009inahitajikila chama cha siasachenye usajili wa kudumu 
kuwasilisha kwaMsajili wa vyama vya siasataarifa za fedha za 
chama ili zikaguliwe na  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuuwa Hesabu za 
serikali. 
 

Hata hivyo, vyama (12) kati ya vyama 21 ndivyo vilikaguliwa kwa 
kipindi cha miaka ya fedha ya 2009/2010 hadi 2012/2013 kama 
inavyoonyesha hapa chini;  
1. Chama cha Mapinduzi (CCM) 
2. Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
3. Chama cha Wananchi (CUF) 
4. Chama cha NCCR-MAGEUZI 
5. Chama cha TLP  
6. Chama cha NRA 
7. Chama cha UMD 
8. Chama cha APPT - Maendeleo(APPT-MAENDELEO) 
9. Chama cha NLD, 
10. Chama cha ADC 
11. Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 
12. Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 

 

Vyama tisa vya siasa (9), havikuleta taarifa zao za fedha kama 
ifutavyo;  
1. Chama cha UPDP, 

2. Chama cha TADEA,  

3. Chama  cha(UDP) 
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4. Chama cha Demokrasia Makini (MAKINI),  

5. Chama cha Haki na Ustawi (CHAUSTA),  

6. Chama cha DP,  

7. Jahazi Asilia,  

8. Chama cha AFP  

9. Chama cha Kijamii (CCK)  
 

Maoni ya Ukaguzi yaliyotolewa kwa Vyama vya Siasa 

Maoni ya ukaguzi niliyotoa kwa hesabu za vyama vya siasa ni kama 
yanavyonekana kwenye jedwali Na51 
 

Jedwali 51: Hapa chini ni muhtasari wa aina ya maoni ya ukaguzi 
niliyotoa kufuatia kaguzi za vyama vya siasa kwa kipindi mwaka 
ulioishia 30 Juni 2010, 2011, 2012 na 2013. 

 

Na Chama 2009/2010 2010/2011 2011/2012 2012/2013 

1 CCM    Hati yenye shaka 

2 CHADEMA   Hati yenye 
Mashaka 

Hati yenye shaka 

3 CUF Hati yenye 
Mashaka 

Hati yenye 
Mashaka 

Hati yenye 
Mashaka 

 

4 NCCR    Hati yenye shaka 

5 TLP    Hati yenye shaka 

6 NRD Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

7 UMD Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

8 ADC    Hati mbaya 

9 APPT Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

10 NLD Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

11 SAU  Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

12 CHAUMMA   Hati yenye 
shaka 

Hati yenye shaka 

 

Kwa mwaka wa fedha2013/2014ukaguzi wataarifa za fedha za 

vyama vya siasa  bado unaendelea, sababu kubwa ni kuchelewa 

kwavyama vya siasa kuwasilisha taarifa za fedha ndani ya muda 

ulipangwa kisheria.Ripoti ya ukaguzi itatolewa baada ya 

kukamilika kwa zoezi la ukaguzi. 
 

Ili kuboresha uwasilishaji wa taarifa za fedha za vyama vya siasa, 
ninaishauri Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa kwa kushirikiana na 
Mhasibu Mkuu wa Serikali kuandaa mwongozo mzuri wa kuandaa 
taarifa za hesabu. Hii itawezesha kutoa taarifa za fedha kwa 
ubora unaotarajiwa. 
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SURA YA TISA 

 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

 

9.0 UTANGULIZI 

Sura hii inaonyesha matokeo ya mapitio ya taratibu za manunuzi 
ya umma na usimamizi wa mikataba kama ilivyoonekana kutokana 
na kaguzi zaWizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa kwa 
mwaka huu wa fedha. 

9.1  Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya 2011 na Kanuni zake za 

Mwaka 2013 

Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya mwaka 2011 (PPA, 2011) 

ilianza rasmi kutumika  Desemba 15, 2013 kupitia Tangazo la 

Serikali GN. No. 445 la tarehe 13 Desemba 2013. Kifungu cha 107 

(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 kinaweka mwisho ya 

matumizi ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 (PPA, 

2004) pamoja na Kanuni zake za mwaka 2005.  

Hivyo ni muhimu kutambua kwamba kutoka Desemba 15, 

2013,taasisi zote za Ummazilitakiwa kutekeleza manunuzi kwa 

kutumia sheria mpya pamoja na kanuni zake za 2013. 

Katika kipindi cha mpito Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 

Umma (PPRA) ilitoa waraka wa jinsi ya kushughulikia manunuzi 

yalioanzishwa na Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2004 kwa mujibu 

wa kifungu cha 107 na 108 cha Sheria mpya. Waraka huo ulitoa 

ufafanuzi juu ya manunuzi yaliyoanzishwa na sheria ambayo 

imefutwa yatakavyokamilishwa. 

Kutokana na waraka huo, manunuzi yote yaliyoanzishwa na Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya 2004 na hadi sheria mpya inapitishwa 

yatakamilishwa na Sheria ya zamani. 

9.2   Mapungufu yaliobainika katika ukaguzi wa Manunuzi 

Ukilinganisha na ukaguzi wa mwaka jana, inaonekana kuwa 

manunuzi ya umma yameendelea kuwa ni eneo muhimu sana la 
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kuzingatiwa ili kupata thamani halisi ya fedha za umma. Serikali 

imefanya juhudi katikakuimarisha kufuata Sheria ya Manunuzi na 

Kanuni zake katika sekta ya umma kupitia ushauri niliotoa 

kwenyeripoti zangu za miaka ya nyuma na za Mamlaka ya Udhibiti 

wa Manunuzi ya Umma (PPRA). 

 

Pamoja na juhudi hizo, lakini bado kuna baadhi ya ofisi za Serikali 

ambazo hazifuati sheria za manunuzi kwa umakini na weledi. Kwa 

mwaka huu kumekuwana matukio yasiyofuata sheria ya manunuzi 

na kanuni katika kuhakikisha uwazi, ushindani wa haki na thamani 

ya fedha. 

Katika kuhakikisha wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa 

zinafuata taratibu za manunuzi, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011, kinaeleza bayana kumtaka 

mkaguzi wa hesabu kufanya tathmini kwa kila taasisi ya umma 

kuona uzingatiaji wa taratibu za manunuzi ikiwa ni sheria na 

kanuni zake katika kaguzi zake za kawaida.  

Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainika katika ukaguzi wa mwaka 

huu: 

9.2.1 Manunuzi yaliofanyika kinyume na Mpango wa Manunuzi wa 

Mwaka TZS.204,346,797 

Kanuni 69 (3) ya PPR, 2013 inazitaka taasisi za manunuzi kuandaa 

mpango wa manunuzi wa mwaka kwa kujumuisha manunuzi yote 

kwa kadiri inavyowezekana kama yalivyoainishwa kwenye mpango 

kazi wa mwaka na kuwekwa kwenye makisio ya mwaka.  

Hata hivyo katika ukaguzi wa Wizara, Idara, Wakala na 

Sekretarieti za Mikoa imebainika kuwa taasisi nne (4) zilifanya 

manunuzi nje ya mpango kazi wenye thamani ya TZS.204,346,797 

ambapo taasisi tatu zilitumia TZS.196,583,061 na ubalozi mmoja 

TZS. 7,763,736 ambayo hayakuwamo kwenye mpango wa 

manunuzi wa mwaka kinyume na kanuni tajwa hapo juu. Manunuzi 

kinyume na mpango wa manunuzi yameorodheshwa 

kwenyejedwali Na. 52hapa chini. 
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Jedwali 52: Taasisi zilizofanya Manunuzi nje ya Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 

Fungu Taasisi Hoja Kiasi (TZS) 
 

97 Wizara ya Afrika 
Mashariki 

Manunuzi yaliyofanywa 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

96,940,255 

29 Idara ya Magereza Manunuzi yaliyofanywa 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

63,450,000 

80 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Mtwara 

Manunuzi ya Mafuta nje ya 
mpango wa manunuzi wa 
mwaka 

 36,192,806 

2027 Ubalozi wa Tanzania 
nchini Abu Dhabi 

Manunuzi yaliyofanywa 
nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

7,763,736 

Jumla 204,346,797 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14  

 

Manunuzi nje ya mpango kazi wa mwaka yamepungua kwa kiasi 

kikubwa ukilinganisha na ukaguzi wa mwaka jana ambapo 

ilibainika manunuzi ya TZS.2,748,883,871 yalifanywa na taasisi 

tatu bila kufuata mpango wa manunuzi wa mwaka. Kuna kupungua 

kwa kiasi cha TZS. 2,544,539,074,hii inaonyesha ni kwa jinsi gani 

serikali inavyotumia juhudi kuhakikisha mapendekezo yangu ya 

ukaguzi yanafanyiwa kazi. 

Nashauri taasisi zote kuzingatia mpango wa manunuzi wa mwaka 

pamoja na kuboresha usimamizi ili kuhakikisha dhana ya uwazi na 

uwajibikaji katika manunuzi ya umma unakua na kuzoeleka. 

Pia nashauri taasisi zihakikishe zinaandaa mpango wa manunuzi 

wa mwaka unaoendana na bajeti. 

9.2.2 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
TZS.760,868,514 
Taasisi tisa (9) zilizokaguliwa, ikiwa ni Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti zilifanya manunuzi yasiyoidhinishwa na bodi ya zabuni 
kinyume na kifungu 35 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2011 na Kanuni ya 55 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013. Katika ukaguzi wa mwaka huu taasisi zimeongezeka 
kutoka moja hadi kumi. Taasisi za serikali kuu ziliingia kwenye 
mikataba mbalimbali isiyoidhinishwa na bodi za zabuni zenye 
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thamani ya TZS.760,868,514 kama zilivyoorodheshwa kwenye 
jedwali Na. 53 hapa chini: 
 
Jedwali 53: Taasisi zilizofanya Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni 

Na. Fungu Taasisi  Amount(TZS) 

1 94 Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi 282,788,898 

2 48 
Wizara ya Kazi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

213,331,441 

3 28 Idara ya Jeshi la Polisi 85,158,950 

4 81 Sekretariet ya Mkoa wa  Mwanza 52,225,487 

5 84 Sekretariet ya Mkoa wa Singida 48,712,103 

6 36 Sekretariete ya Mkoa wa  Katavi  44,529,472 

7 2015 Ubalozi wa Tanzania Roma, Italy 14,089,157 

8 77 Sekretariate ya Mkoa wa  Mara 13,958,006 

9 31 Offisi ya Makamu wa Rais   6,075,000 

 Total 760,868,514 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14  

 

Kuingia mikataba bila idhini ya bodi ya zabuni inaweza 

kusababisha kutoa zabuni kwa wakandarasi wasio na uwezo hivyo 

kupelekea kukosekana kwa uwazi, ufanisi na malengo 

yaliyokusudiwa kutofikiwa.  

Kwa mamlaka niliyopewa katika Kifungu 35 cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya 2011, ninaishauri serikali na taasisi zake 

kuzingatia taratibu za manunuzi kwa kushirikisha bodi za zabuni ili 

kuondokana na mikataba isiyofaa au manunuzi yasio na tija. 

9.2.3Manunuzi yaliofanyika bila Ushindani TZS. 144,484,478 
Kanuni 163 na 164 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013 inazitaka taasisi za serikali zinazofanya manunuzi kuzingatia 
upatikanaji wa nukuu za bei zisizopungua tatu kutoka kwa 
wazabuni tofauti. Katika ukaguzi wangu niligundua taasisi tatu (3) 
zilifanya manunuzi yenye thamani ya TZS.144,484,478 moja kwa 
moja kutoka kwa wazabuni bila kupata nukuu ya bei kinyume na 
kanuni tajwa hapo juu. Baadhi ya taasisi ambazo hazikufuata 
kanuni hizi zimeorodheshwa kwenye jedwali Na. 54 hapa chini: 
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Jedwali 54: Manunuzi yasiyo kuwa na ushindani 

S/N VT No. Taasisi  Amount(TZS) 

2 39 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 76,820,000 

3 2030 Ubalozi wa Tanzania  

Lilongwe,Malawi 39,914,478 

1 88 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Dar es Salaam 27,750,000 

 Total 144,484,478 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti2013/14  

 
Kwa ujumla, idadi ya taasisi za serikali kuu zilizofanya manunuzi 

bila ushindanishi zimepungua kutoka tisa (9) katika ukaguzi wa 

mwaka 2012/13 hadi kufikia tatu (3) katika ukaguzi wa mwaka 

huu. 

Ili kuhakikisha uwazi na upatikanaji wa thamani ya fedha katika 

manunuzi ya umma nashauri taasisi za manunuzi za umma kufuata 

ununuzi unaozingatia ushindanishi kama ilivyoelekezwa kwenye 

sheria ya manunuzi ya umma. 

Ni muhimu pia kuhakikisha kunakuwepo na uwazi na thamani ya 

fedha katika manunuzi na ushauri wangu ni kwa taasisi za 

manunuzi kuzingatia manunuzi ya kushindanisha wazabuni.  

9.2.4 Mapokeziya vifaa na huduma visivyofanyiaUkaguzi TZS 534, 

899,396 

Kanuni ya 244 na 245 ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

zinawataka maafisa masuuli kuteua kamati ya ukaguzi na 

mapokezi ya vifaaambavyo zitawajibika kukagua, kuthibitisha 

ubora wa vifaa au huduma na kupokea pindi zinaponunuliwa 

kutoka kwa wazabuni.  

 

Wakati wa ukaguzi niligundua taasisi sita (6) za serikali kuu 

zilizofanya manunuzi ya huduma na vifaavyenye thamani ya TZS 

534,899,396 bila kufanyiwa utaratibu wa mapokezi na ukaguzi. 

Muhtasari wa taarifa ya manunuzi unapatikana kwenye jedwali 

Na.55 hapa chini. 
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Jedwali 55: Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa ukaguzi 
S/N Vote Taasisi Maelezo Kiasi  (TZS) 

1 6 

Taasisi ya kusimamia 

Matokeo Makubwa 

sasa 

Vifaa vilivyonunuliwa na 

kupokelewa bila 

kufanyiwa Ukaguzi  314,884,678 

2 29 

Idara ya Magereza Vifaa zilizonunuliwa na 

kupokelewa bila 

kufanyiwa Ukaguzi.  155,110,000 

3 83 

Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Shinyanga 

Vifaa zilizonunuliwa na 

kupokelewa bila 

kufanyiwa Ukaguzi.  23,997,370 

4 84 

Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Singida 

Matengenezo ya Magari 

ambayo hayakufanyiwa 

ukaguzi baada ya 

kukamilika   17,261,501 

5 81 

Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Mwanza 

Matengenezo ya Magari 

ambayo hayakufanyiwa 

ukaguzi baada ya 

kukamilika   16,145,847 

6 79 

Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Morogoro 

Vifaa vilivyonunuliwa na 

kupokelewa bila 

kufanyiwa Ukaguzi.  7,500,000 

 Total 534,899,396 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14  

 
Kupokea Vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa na kamati ya 
ukaguzi na mapokezi ya vifaa na huduma, kunaweza kukatoa fursa 
kwa taasisi za umma kununua vifaa na huduma zisizokuwa na 
viwango au zisizofuata mahitaji ya mnunuzi. 

 

9.2.5 Utunzaji Usioridhisha wa Kumbukumbu za Michakato ya 

Manunuzi 

Utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi kwa taasisi za umma ni 

suala la lazima kama ilivyoainishwa kwenye kifungu cha 61(1) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. Pia kifungu hiki 

kinazitaka taasisi za manunuzi kutunza kumbukumbu zote za 

taratibu za manunuzi ikiwa ni pamoja na maamuzi yaliyofikiwa na 

sababu ya uamuzi huo na kwamba taarifa hizi zitahifadhiwa kwa 

kipindi kisichopungua miaka mitano kuanzia tarehe mkataba 

ulipoingiwa na zitakuwa tayari kuwasilishwa zitakapohitajika kwa 

Waziri wa Fedha au Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali.  
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Kumbukumbu za manunuzi katika mfumo wa kutumia karatasi 

(hard copy) naelektroniki, ni muhimu katika mchakato wenye 

ufanisi katika manunuzi. Pia kumbukumbu zinatoa ushahidi kwa 

maamuzi yaliyofanyika wakati wa mchakato wa manunuzi pia 

kuonyesha mtiririko wa matukio ikiwemo uwazi, uwajibikaji na 

kufuata kanuni za manunuzi ya umma. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu taasisi za serikali kuu kumi (10) 

zimegundulika kuwa hazikufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma 

katika eneo hili; taasisi hizo zimeorodheshwa kwenye jedwali Na. 

56hapa chini: 

 
Jedwali 56: Utunzaji Usioridhisha wa Kumbukumbu za Manunuzi 

Fungu Taasisi Hoja 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mara Utunzaji wa mikataba usioridhisha pamoja 

kumbukumbu/taarifa za miradi 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Kilimanjaro 

Mpango wa manunuzi wa mwaka hakuandaliwa 

35 Kurugenzi ya Mashtaka ya Umma Utunzaji usioridhisha wa daftari la mikataba 

96 Wizara ya Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo 

Utunzaji usioridhisha wa daftari la mikataba 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 

Taarifa za manunuzi za kila mwezi 

hazikuandaliwa 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa  Dodoma Daftari la mikataba halikuandaliwa 

2034 Ubalozi wa Tanzania Moroni, 

Comoro 

Mpango wa manunuzi wa mwaka haukuandaliwa 

pamoja na taarifa za utekelezaji 

2025 Ubalozi wa Tanzania Pretoria, 

Afrika ya Kusini 

Taarifa za manunuzi hazikuandaliwa 

2008 Ubalozi wa Tanzania  Maputo, 

Msumbiji 

Mpango wa manunuzi wa mwaka haukuandaliwa 

pamoja na taarifa za utekelezaji 

2002 Ubalozi wa Tanzania  Berlin, 

Ujerumani 

Taarifa za manunuzi hazikuandaliwa 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14 

Ufanisi wa usimamizikumbukumbuni muhimu ili 

kuhakikishaunaleta tija katika kuhifadhi, kuzipata unapozihitaji na 

kutumikakwa kuzingatiausalama, uadilifu na usiri.Kwa hiyo 

nashauri nimuhimu kwambashughuli zoteza manunuzilazima 

zitunzwe vizurina taasisi kwa ajili ya kumbukumbubaadaye. 

9.2.6Manunuzi ya Vifaa na huduma bila ya Mikataba TZS.134,071,510 
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Kifungu cha  75 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

kinataka  bodi ya zabuni  kuidhinisha utolewaji wa zabuni za 

huduma na Vifaa kama ilivyobainishwakatika nyaraka maalum za 

zabuni. Lakini wakati wa ukaguzi niligundua kuwa taasisi za 

serikali kuu zipatazo kumi na moja(11) zilifanya manunzi yenye 

thamani ya TZS.134,071,510 bila ya kuwepo kwa mikataba kati 

yao na wazabuni wa huduma na vifaa.Jedwali Na. 57hapa chini 

linaonyesha manunuzi yaliyofanyika bila ya kuwepo kwa mikataba. 

 

Jedwali 57: Ununuzi wa bidhaa na huduma bila ya kuwepo kwa Mikataba 

Na. Fungu Taasisi Maelezo  Kiasi (TZS) 

1 2030 
Ubalozi wa 
Tanzania Lilongwe, 
Malawi 

Malipo yaliofanyika kupitia 
mkataba ambao ulishapitwa 
na wakati  57,284,539 

2 96 
Wizara ya Habari, 
Vijana, Utamaduni 
na Michezo 

Manunuzi yenye mashaka 
yaliofanyika bila kuwepo kwa 
mkataba   29,778,571 

3 27 
Msajili wa vyama 
vya siasa 

Mkataba wa kupangisha 
uliopitwa na wakati  14,640,000 

4 35 
Kurugenzi ya 
Mashtaka ya Umma 

Upangishaji wa nyumba bila 
mkataba 14,288,400 

5 57 
Wizara ya Ulinzi Malipo yalifanyika bila 

kuwepo mkataba uliosainiwa 9,080,000 

6 63 

Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Geita 

Kukosekana kwa mkataba wa 
ukodishaji wa magari kwa 
ajili ya kusafirsha mitihani ya 
darasa la saba 4,700,000 

7 35 
Kurugenzi ya 
Mashtaka ya Umma 

Ununuzi wa huduma bila 
kuwapo kwa mkataba 4,300,000 

 Total 134,071,510 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14 

Ni muhimu manunuzi ya umma yakaambatanishwa na nyaraka za 

kutosha za mikataba ili kama kutatokea mmoja kushindwa 

kutimiza makubaliano ziweze kukubalika mbele ya sheria.  

Ili kushughulikia mapungufu katika kuvunja Sheria za manunuzi 

katika taasisi za umma, nashauri taasisi zizingatie sheria ya 

manunuzi ya umma na kanuni zake kwa kuingia makubiliano ya 

mikataba inayokubalika mbele ya sheria. 

 

9.2.7Manunuzi kwa kutumia Masurufu TZS.65,806,202 
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Ili kuhakikisha mchakato wa manunuziunafuata kanuni za msingi 

wauwazi, ushindani, uchumi, ufanisi,usawa nauwajibikaji;Kanuni 

ya 166 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013inaeleza 

bayanamanunuzimadogo madogo yanaweza kufanyika moja kwa 

moja kutokamaduka makubwa yanayotambulika, madukaau stoo 

za dawa, kama thamani yamanunuzihaizidi kikomokilichowekwa 

katika jedwali la sabalaKanuni hizi.Taasisi 

inayofanyamanunuziinaweza kutumia masurufu au kadi ya 

manunuzikufanya manunuzi madogo madogo.Kikomo cha 

manunuzi madogokilichoruhusiwa nichini ya TZS.5,000,000. 

Ukaguzi ulibaini taasisi nne (4) za serikali kuu kufanya manunuzi 

yenye thamani ya TZS 65,806,202 kwa njia ya masurufu au 

maofisa wa taasisi kulipwa fedha taslimu kwa ajili ya manunuzi ya 

bidhaa na huduma kama ilivyonyeshwa kwenye jedwali Na. 58 

kinyume na Kanuni 166 ya kanuni za manunuzi ya umma za mwaka 

2013 
 

Jedwali 58: Manunuzi kwa kutumia Masurufu 

Na. Fungu Taasisi Hoja Kiasi(TZS) 

1 36 
Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Katavi 

Manunuzi kwa kutumia 

fedha taslimu 24,885,202 

2 38 
Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania. 

Manunuzi kwa kutumia 

masurufu 19,000,000 

3 80 
Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Mtwara 

Manunuzi kwa kutumia 

masurufu 14,430,000 

4 86 
Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Tanga 

Manunuzi kwa kutumia 

fedha taslimu 7,491,000 

 Total 65,806,202 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14 

Nashauri taasisi za umma kuzingatia sheria ya manunuzi ya umma 

ili kuweza kuhakikisha kunakuwepo na uwazi na thamani ya fedha 

katika manunuzi ya serikali. 

9.2.8Manunuzi Vifaa na huduma toka kwa wazabuni 
wasioidhinishwaTZS.519,022,745 
Taasisi zipatazo tisa (9) zilikiuka Kanuni Na.131 (5) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 inazozitaka taasisi za umma 

kununua vifaa na huduma kutoka kwa wazabuni walioidhinishwa. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu niligundua taasisi za serikali kuu 
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zilifanya manunuzi yenye thamani ya TZS 519,022,745 kutoka kwa 

wazabuni wasioidhinishwa. Manunuzi haya yanajumuisha madawa 

na vifaa tiba yenye thamani ya TZS 250,763,634 yaliyonunuliwa 

bila kuidhinishwa na Bohari ya Madawa (MSD) kinyume na kanuni 

ya 140 na 142 ya kanuni za manunuzi ya umma za mwaka 2013. 

Aidha matengenezo ya magari yenye thamani ya TZS 26,722,737 

hayakuidhinishwa na TEMESA kinyume na kanuni Na.137 ya Kanuni 

za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. Muhtasari wake 

umeonyeshwa kwenye jedwali Na. 59 hapa chini: 

 

Jedwali 59: Manunuzi bidhaa na huduma toka kwa wazabuni wasioidhinishwa 

Fungu Taasisi Hoja Kiasi (TZS.) 

85 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Tabora 

Manunuzi ya madawa na vifaa tiba nje ya 

bohari kuu ya madawa (MSD) 

152,500,014 

82 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Ruvuma 

Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa 

wazabuni wasioidhinishwa 

142,641,152 

81 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Mwanza 

Manunuzi ya madawa na vifaa tiba nje ya 

bohari kuu ya madawa (MSD) 

83,387,220 

36 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Katavi 

Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa 

wazabuni wasioidhinishwa 

65,066,430 

81 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Mwanza 

Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa 

wazabuni wasioidhinishwa 

33,828,792 

87 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Kagera 

Manunuzi ya  Madawa kwa wazabuni 

binafsi bila ya kupata kibali kutoka 

bohari kuu ya madawa (MSD) 

14,876,400 

63 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Geita 

Matengenezo ya Magari yasioidhinishwa 

na Wakala wa Ufundi na Umeme 

(TEMESA) 

12,814,800 

55 Tume ya Haki za 

Binadamu na 

Utawala Bora 

Matengenezo ya Magari yasioidhinishwa 

na Wakala wa Ufundi na Umeme 

(TEMESA) 

9,021,578 

41 Wizara ya Katiba 

na Sheria 

Matengenezo ya Magari yasioidhinishwa 

na Wakala wa Ufundi na Umeme 

(TEMESA) 

4,886,359 

Jumla 519,022,745 

Chanzo: ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 

Nashauri taasisi za Umma kuzingatia sheria ya manunuzi ya umma 

ili kuhakikisha kuwepo uwazi na thamani ya fedha katika 

manunuzi ya umma. 

9.2.9Vifaana hudumazilizolipiwa hazikupokelewaTZS.857,879,731 
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Taasisi sita (6) zilizokagua,ziligundulika kuwa na vifaa na huduma 
zenye thamani ya TZS. 857,879,731zilizoagizwa na kulipiwa lakini 
hazikupokelewa au kukamilika. Makubaliano katika mikataba 
yanaonyesha utekelezaji ulitakiwa uwe umekamilika kati ya Aprili 
na Julai 2014;kinyumechake wakandarasi na wazabuni 
walishindwa kuzingatiamakubaliano hayo na hadi 
ukaguziunafanyika Desemba,2014 kazi zilikuwa bado kukamilika 
kama ilivyo katika jedwali 60 hapa chini: 
 
Jedwali 60:Bidhaa zilizolipiwa hazikupokelewa 

Fungu Taasisi Hoja Kiasi (TZS.) 

46 Wizara ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi 

Magari yamelipiwa lakini 

hayakupokelewa 443,485,463 

73 Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Iringa 

Fedha zilikatwa kwenye akaunti 

ya Hospitali ya Rufaa Iringa 

lakini Bohari Kuu ya madawa 

(MSD) haikupeleka madawa na 

vifaa tiba 150,312,900 

61 Tume ya Uchaguzi  Vifaa vimelipiwa lakini 

havikupokelewa 86,800,000 

40 Mahakama ya Tanzania  Malipo ya awali yalifanyika kwaa 

jili ya kulipia vifaa vya kuweka 

kumbukumbu ya mienendo ya 

kesi mahakamani lakini vifaa 

havikupokelewa 85,111,557 

81 Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Mwanza 

Malipo yalifanyika kwa kazi 

zisizofanyika kuweka umeme 

kwenye nyumba ya Mkuu wa 

Wilaya Nyamagana 47,169,811 

52 Wizara ya Afya na 

Ustawi wa jamii 

Vifaa vimelipiwa lakini 

havikupokelewa 45,000,000 

Jumla 857,879,731 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2013/14 

 

Kulikuwa na matukioyasiyofuata makubaliano ya mkataba na 

wajibukwa upande wawazabuni;kushindwa huko kungeweza 

kufanya wazabuni watakiwe kulipa tozo ya kuchelewesha kazi au 

bidhaa.Hata hivyo hakuna tozo iliyodaiwa na taasisi toka kwa 

wakandarasi. 

NashauriMaafisaMasuulikuhakikisha 

kwambawazabuniwanazingatiavipengele vya mikataba 

nakukamilisha mikataba yao bila kuchelewazaidi. 
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9.2.10 Mapungufu katika Utekelezaji wa Mikataba na Miradi 
Taasisi nyingi za serikali ziliendelea kuwa na taratibu za manunuzi 

zinazopingana na Sheria za Manunuzi ya Ummakatika utekelezaji 

wa mikataba na miradi.Katika ukaguzi nilibaini mikataba na 

miradi (33) kutoka katika taasisi za umma ambayo haikukamilika 

hadi Juni, 2014 licha ya kwamba miradi hiyo ilitakiwa 

kutekelezwa katika kipindi cha kati ya miezi miwili (2) na kumi na 

nane (18). 

Kuchelewa kukamilika miradi na mikataba kulichangiwa zaidi na 

kuchelewa kupatikana fedha kutoka Wizara ya Fedha. Kuendelea 

kuchelewa kwa miradi hii kunaweza kuongeza gharama za 

mikataba kutokana na mfumuko wa bei pamoja na kuongezeka 

kwa gharama za vifaa vya ujenzi. 

Aidha niligundua mapungufu katika miradi mitatu (3) ya utoaji 

malipo ya awali ya mkataba pamoja na wakandarasi kutotozwa 

kwa ucheleweshaji wa kazi na mikataba kama ilivyo katika 

vipengele vya mkataba. 

Pamoja na hayo miradi tisa (9) ilitekelezwa kwa kukiuka vipengele 

mbalimbali vilivyoanishwa kwenye mikataba. Taarifa za miradi na 

mikataba zimeorodheshwa kwenye Kiambatanisho Na.19 

Nazishauri taasisi kukusanya fedha kutoka kwa wakandarasi 

zinazotokana na tozo ya ucheleweshaji wa kazi pamoja na malipo 

ya awali ya kazi. 

Aidha, nashauri taasisi kuendelea kufanya juhudi za ufuatiliaji 

rasilimali fedha kutoka hazina ili kuweza kutekeleza miradi 

iliyopangwa katika bajeti.Nashauri miradi yenye fedha kidogo 

itekelezwe kwa hatua ili kurahisisha usimamizi wa miradi na 

ulipaji wake.Hii itawezesha serikali kuepuka gharama zisizo za 

lazima zinazotokana na mfumuko wa bei pamoja na kuongezeka 

kwa gharama za vifaa. 

9.2.11 Taarifa ya PPRA - Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka, 2011 na Kanuni zake za, 2013  
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Kutokana na mamlaka iliyopewa chini ya kifungu cha 9(1)(i)cha  
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka, 2011 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ilifanya ukaguzi wa manunuzi 
katika Wizara na Idara za Serikali zipatazo 17. Lengo la ukaguzi 
lilikuwa ni kubainisha kama taratibu, mfumo na kumbukumbu za 
kuingia mikataba ilifanyika kufuatana na Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya 2011 na Kanuni zake za 2013 na fomu ya mkataba 
iliyoidhinishwa na PPRA na kama manunuzi yalifanywa kuzingatia 
uchumi, ufanisi na tija yaani kuweza kupata thamani ya fedha. 
 
Kutokana na vigezo vilivyowekwa na PPRA, Wizara, Wakala na 
Idara za serikali zimefanya vizuri katika kufuata Sheria ya 
manunuzi kutoka asilimia 66 mwaka jana hadi 71 mwaka huu. 
Hata hivyo, matokeo ya mwaka huu yamekuwa chini ya lengo la 
asilimia 72 lililowekwa kwa mwaka wa fedha 2013/2014. 
 
a) Tathmini ya Uzingatiaji wa Sheria 
Tathmini iliyofanywa katika taasisi mbalimbali ilionyesha kuwa 
maeneo mawili yalikuwa juu ya lengo kufuata taratibu; maeneo 
hayo ni: 
a) Kuanzishwa kwa kitengo cha manunuzi na utendaji kazi wake 
asilimia 74;  
b) Zabuni kufuata utaratibu asilimia 76. 
 
Hata hivyo, maeneo yafuatayo yalifanyika chini ya kiwango 
kilichowekwa: 
 
Jedwali 61: Tathmini ya PPRA Uzingatiaji Sheria na Kanuni za Manunuzi 

Eneo la tathmini Asilimia ya Uzingatiaji 

Uandaaji na utekelezaji wa mpango wa mununzi  69 

Usimamizi na utekelezaji wa mikataba  63 

Usimamizi wa kumbukumbu za manunuzi  53 

Utekelezaji wa mifumo ya manunuzi iliyoandaliwa 
na PPRA   

23 

 
 
 

b) Mfumo wa Utunzaji wa taarifa za Manunuzi kielekroniki (PIMS)  
Mfumo wa mtandao ulianzishwa kurahisisha kuwasilisha taarifa 

PPRA kutoka taasisi za manunuzi kama vile mpango wa manunuzi 

wa mwaka na taarifa za kila mwezi za robo mwaka. Hata hivyo 

katika kaguzi zilizopita bado zinaonyesha kuwa taasisi za serikali 
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hazifuati mifumo hii katika kuwasilisha taarifa zao kwa PPRA. 

Kama ilivyokuwa kwa mwaka uliopita, taasisi nyingi bado 

hazitekelezi mfumo wa uwasilishaji wa taarifa kupitia mfumo PMIS 

na SCM iliyoanzishwa na Mamlaka. 

Tathmini ya ukaguzi wa mwaka huu umeonyesha kumefuatwa kwa 

asilimia 24 kwa taasisi zilizokaguliwa. Mapungufu yalionekana 

katika maeneo yafuatayo: Asilimia 39 ya taasisi zilizokaguliwa 

hazikuwasilisha mpango wa manunuzi wa mwaka kwa PPRA; 

Asilimia 95 ya taasisi zilizokaguliwa hazikuwasilisha taarifa za 

kukamilika kwa mikataba; halikadhalika asilimia 90 ya taasisi 

zilizokaguliwa hazikuwasilisha taarifa za mwezi, asilimia 

81hazikuwasilisha taarifa za robo mwaka na asilimia 65 

hazikuwasilisha taarifa za mwaka mzima. 

Sababu zilizotolewa kushindwa kutumika mfumo huu ni pamoja na 
hizi zifuatazo; ugumu wa mfumo wenyewe siyo rafiki kwa 
mtumiaji, upungufu wa watumishi PMU, ukosefu wa mtandao wa 
intaneti, ukosefu wa kompyuta na kukosekanakwa mafunzo ya 
kutosha kwa watumiaji. 
 
c) Mapungufu yaliyojitokeza katika Wizara na Idara za Serikali 
zilizokaguliwa 
Jedwali Na. 62 linaonyesha mapungufu yaliyoonekana na PPRA 
wakati wa ukaguzi wa manunuzi katika taasisi zilizokaguliwa:  
 
Jedwali 62:  Mapungufu yaliyojitokeza katika Wizara na Idara za Serikali 
zilizokaguliwa 
Taasisi za Manunuzi Matokeo ya Ukaguzi 

Wizara ya Mambo ya Ndani Ukaguzi ulibaini kuwa mwenyekiti wa bodi ya Zabuni ni 

inspekta Jenerali wa Magereza ambaye pia ni mtendaji 

mkuu wa Magereza.Hii ni kinyume na matakwa ya 

uhuru wa kazi na majukumu. 

Wizara ya Maliasili na Utalii Ilibainika kuwa baadhi ya idara ziliendelea na 

manunuzi bila kuwashirikisha kitengo cha manunuzi na 

bodi ya zabuni. Kwa mfano kila manunuzi ya tiketi za 

ndege yalifanyika kwa mkataba moja kwa moja bila 

idhini ya bodi ya zabuni kinyume na kifungu cha 31 (1) 

na (2) ya sheria ya manunuzi 2004. 

Wizara ya Mambo ya Ndani Mpango wa manunuzi wa mwaka haukuzingatiwa. 

Baadhi ya manunuzi yaliyokasimiwa kwenye Idara za 

Jeshi la Polisi, Magereza, Zima Moto na Uokoaji na 
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Taasisi za Manunuzi Matokeo ya Ukaguzi 

Uhamiaji hayakujumuishwa kwenye mpango wa 

manunuzi wa mwaka wa Wizara. Mpango wa manunuzi 

wa wizara nzima ulikuwa ni loti 94 lakini wakati wa 

utekelezaji idadi iliongezeka na kufika loti 796. 

Ununuzi wa magari ya Polisi haukuonekana kwenye 

Mpango wa manunuzi ya wizara kinyume na Kifungu 

cha 45 (b) ya sheria ya manunuzi na Kanuni, 46 (10), 

na 49 (1) ya GN No, 97 ya mwaka 2005. 

Wakala wa Manunuzi ya 

Serikali (GPSA) 

Mapungufu yaliyojitokeza katika tathmini ya zabuni. 

Wazabuni ambao hawakuwasilisha kinga ya Kisheria 

wakati wa mchakato wa zabuni walipitishwa na 

kutakiwa kuwasilisha kabla ya kusainiwa kwa mkataba 

hii ni kinyume na nyaraka za zabuni ambazo zilieleza 

bayana kuwa zabuni zilitakiwa kuwasiliswha pamoja na 

nguvu ya Kisheria. Mfano kampuni yaM/s Afro 

Stationery Manufacturers Ltd ilipewa zabuni ya 

ununuzi wa milingoti ya bendera ya taifa bila 

kuwasilisha nguvu ya kisheria pamoja na kupewa siku 

60 badala ya 90 ya muda wa halali wa zabuni. 

 Mifano ya zabuni ambazo kinga ya kisheria 
hazikuwasilishwa ni AE/005/HQ/2013/2014/G/05 
na.  AE/005/HQ/2013/2014/G/08  kwa ajili ya 
ununuzi wa magari and bajaji  

Sekretarieti ya Mkoa wa 

Lindi 

Mkataba Na. RAS - 006/2012 / 2013 / HQ / W / 04 kwa 

ajili ya ujenzi wa mabweni katika Shule ya Sekondari 

ya Wasichana Ilulu ulitolewa kulingana na makadirio ya 

mhandisi ambayo hayakuwepo kwenye nyaraka za 

zabuni. Matokeo yake zabuni alipatiwa Mkandarasi 

Ntina General Enterprises kwa gharama ya TZS. 

52,383,000 ikiwa ni asilimia 2 juu ya makadirio ya 

Wahandisi ya TZS. 51,359,000.00 badala ya M/s 

Masaho General Supplies and Construction Company 

Limited kwa garama ya TZS. 49,101,000.00 ambayo 

ilikuwa chini ya kadirio la Wahandisi kwa asilimia 5. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi Nyaraka za Manunuzi zilizopitishwa na PPRA kwa ajili 

ya manunuzi yanayozidi kiwango cha TZS 80,000,000 

hazikutumiwa badala yake wazabuni waliwasilisha 

Ankara kifani. 

 

Uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi ulionyeshakuwa Sekretarieti ya 

Mkoa wa Lindi ilikuwa na utendaji usioridhisha katika kutekeleza 

sheria ya manunuzi ya umma na kanuni zake. Ingawa awali ilikuwa 

ikikaguliwa na mapendekezo ya kusaidia kutekeleza sheria ya 

manunuzi kutolewa, matokeo ya ukaguzi yalionyesha kuwa 
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mapendekezo yaliyotolewa yalikuwa yakipuuzwa. Kumbukumbu ya 

matokeo ya ukaguzi zinaonyesha ufanisi kuwa asilimia 31.07 

katika mwaka 2012/2013 na asilimia 50.8 katika mwaka 

2013/2014. 

Mapendekezo yaliyotolewa na PPRA  

 Taasisi zote za manunuzi ambazo zimefanya vizuri, zipongezwe 

kwa kazi zao nzuri; na maafisa Masuuli, wenyeviti wa bodi za 

zabuni wakuu wa vitengo vya manunuzi ambazo hazikufanya 

vizuri wanatakiwa kutoa maelezo kwa bodi ya wakurugenzi wa 

PPRA na kuweka mikakati ya kuondoa mapungufu 

yaliyoonekana. 

 

 Maafisa masuuli wa taasisi iliyofanya vibaya itakiwe kutoa 

sababu kwanini mamlaka ya manunuzi ya umma isichukue 

hatua kwa kuhamishia shughuli za manunuzi kwa taasisi yenye 

uwezo kutokana na kuendelea kujirudia kuvunja sheria ya 

manunuzi ya umma na kanuni zake. Hii ni kwa mujibu wa 

kifungu cha 20(1) (d) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2011. 

 

 Taasisi zote za manunuzi ambazo zimepata chini ya wastani wa 

asilimia 72 iliyotarajiwa kufikiwa na taasisi zote, wanatakiwa 

kuwapatia watumishi mafunzo ya jinsi ya kutumia sheria, 

kanuni, miongozo na mifumo iliyoandaliwa na Mamlaka. 

Mafunzo haya yatokane na mahitaji ya taasisi inayohusika 

kutokana na mapungufu yaliyoonekana katika ukaguzi. 

Gharama za mafunzo hayo zitalipwa na taasisi husika.  

 

 Maafisa Masuuli wa taasisi watakiwe kuandaa mpango kazi au 

mpango mkakati ndani ya miezi mitatu ya kuwasilisha taarifa 

za ukaguzi inayokusudia kuhakikisha kufuata sheria na kanuni 

za manunuzi. 

 

 Ili kuufanya mfumo wa kutunza taarifa za manunuzi kuwa ni 

mfumo rafiki kwa watumiaji, PPRA inatakiwa kufanya 
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uchunguzi na kujua ni vitu gani vya kuongeza katika mfumo wa 

PIMS ili watumiaji wawe na uwezo wa kuutumia mfumo huo.  

Kwa ujumla ili kuepuka mapungufu yaliyoonekana hakuna budi 

kwa wataalamu wa manunuzi na ugavi kuchangia katika 

kusimamia matumizi ya raslimali chache tulizo nazo kupunguza 

umasikini, kuboresha maisha ya mtu mmoja mmoja na taifa kwa 

ujumla. 

9.2.12 Taarifa ya Kurugenzi ya Uhakiki mali za Serikali 
Mapungufu katika manunuzi na utunzaji wa bohari/stoo 

Kwa mujibu wa kanuni Na.239-249 ya Kanuni za Fedha za mwaka 

2001,Mhakiki mali wa serikali anatakiwa kufanya uhakiki wa mali 

katika bohari/stoo za taasisi za umma na kutoa taarifa kutokana 

na uhakiki huo. Katika mwaka wa fedha husika Mhakiki mali wa 

serikali alifanya uhakiki wa mali katika Wizara kumi na nne (14), 

Idara sita (6) na Sektretarieti kumi (10) za Mikoa. 

Uhakiki wa Mali katika taasisi hizo ulilenga kubaini kama maafisa 
masuuli husika wanatimiza wajibu wao katika kusimamia kwa 
kuweka taarifa sahihi za mali. Nimejumuisha taarifa ya mhakiki 
mali katika taarifa yangu ya ukaguzi ya mwaka huu kama kanuni 
Na. 245(3) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka, 2001 kwamba; 
Mhakiki Mali anatakiwa kuwasilisha nakala moja ya taarifa ya 
uhakiki mali kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kwa kumbukumbu zake, na pia kumpatia nakalaAfisa Masuuli, 

katibu Mkuu na Mhasibu Mkuu.  

 
Katika kupitia taarifa hiyo nimebaini kwamba mapungufu 

yaliojitokeza mwaka huu wa fedha yamepungua ikilinganishwa na 

ukaguzi wa mwaka jana kutoka TZS. 20,103,289,577 hadi kufikia 

TZS.7,496,106,586, hii inaonyesha kupungua kwa asilimia 63. 

Taarifa ya mapungufu kwa ufupi yaliyojitokeza yameanishwa 

kwenye jedwali Na 64 hapa chini: 

 
Jedwali 63:  Taarifa ya Mhakiki Mali 

Na Hoja Kiasi (TZS) 

1 Vifaa vimegawiwa lakini havikupokelewa      1,867,408,573.64  

2 Manunuzi ya Vifaa vya Bohari bila kuhesabiwa      1,741,881,261.11  

3 Upokeaji wa Vifaa vya Bohari wenye mapungufu ya      1,459,237,538.00  
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Na Hoja Kiasi (TZS) 

1 Vifaa vimegawiwa lakini havikupokelewa      1,867,408,573.64  

nyaraka 

4 Ugawaji wa Vifaa na mafuta usio na nyaraka za kutosha         552,857,697.00  

5 Bakaa ya vifaa isiyohesabiwa         426,564,160.00  

6 Mafuta ambayo hayajaingizwa katika leja         415,277,752.83  

7 Mapokezi ya Vifaa vya Bohari bila kuhesabiwa         313,494,449.00  

8 Ugawaji wa Vifaa  bila kuingizwa katika leja         196,401,131.64  

9 Vifaa vyenye mapungufu         137,277,660.00  

10 Vifaa ambavyo vimekopeshwa         104,525,530.00  

11 Manunuzi bila ushindanishi wa bei          70,152,767.00  

12 Vifaa vimenunuliwa lakini havijapokelewa          65,785,420.00  

13 Ukarabati na matengenezo ya magari ya Serikali kwa 
Karakana binafsi bila kibali kutoka Idara ya matengenezo 

          43,462,572.06  

14 Vifaa vimegawiwa bila kuhesabiwa          39,186,874.00  

15 Vifaa ambavyo vimekwisha muda wake           30,250,000.00  

16 Uuzaji wa magari wenye mashaka          11,600,000.00  

17 Mapokezi ya vifaa  bila kuingizwa katika leja          10,177,800.00  

18 Bakaa ya vifaa ambayo haijahamishwa            6,745,400.00  

19 Upotevu wa kompyuta haukutolewa taarifa           2,520,000.00  

20 Vifaa ambavyo havikuingizwa kwa usahihi kwenye leja              1,300,000.00  

 Jumla kuu      7,496,106,586  

 

Kwa maelezo zaidi ya Wizara/Idara na Sektretarieti za Mikoa 
zilizohusika angalia kiambatisho 20. 
 
Ili kupunguza na kuepuka upotevu wa vifaa kwa njia ya wizi, 
matumizi mabaya na udanganyifu, ninapendekeza kwa maafisa 
masuuli kuimarisha mfumo waudhibiti wa ndani katika manunuzi 
ili kupunguza mapungufu yaliyoainishwa na Mhakiki Mali wa 
Serikali.  
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SURA YA KUMI 

 

USIMAMIZIWAMATUMIZI 

10.0 UTANGULIZI 

Mwaka huu wa ukaguzi kama mwaka uliopita kwa mara nyingine 
tena nimebaini mapungufu katika usimamizi wa matumizi. Sababu 
za ujumla zinazopelekea mapungufu ya usimamizi wa matumizi 
katika Wizara, Idara, Wakala, Balozi na Sekretarieti za mikoa ni 
pamoja na: 

 Uhaba wa ujuzi sahihi wa usimamizi wa fedha ndani ya Wizara 
/ Sekretarieti / Balozi 

 Upungufu wa uwajibikaji na usimamizi wa manejimenti za 
taasisi husika. 

 Mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani. 

Kwa ujumla, pamoja na njia mbalimbali za kukabili mapungufu 
tajwa hapo juu nashauri kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na Mkaguzi Mkuu wa Ndani kutoa mafunzo sahihi kwa 
watendaji, menejimenti na kamati za usimamizi (Kama kamati ya 
ukaguzi) ili kuhakikisha uelewa na Usimamizi wa mfumo mzuri wa 
utawala bora unaongezeka. 

10.1  Mapungufu katika Usimamizi wa matumizi 

Katika sura hii, nimewasilisha mapungufu niliyobaini wakati 

nilipokagua Usimamizi wa matumizi ya Wizara, Idara, Wakala, 

Balozi na Sekretarieti za mikoa kwa mwaka wa fedha 2013/14. 

 

10.1.1Hati za malipo zenye nyaraka pungufu-TZS.7,154,790,996 

Kanuni 95(4) ya fedha za Umma, 2001 inabainisha kuwa hati ya 

malipo ambayo haijakamilika kwa kukosa viambatisho, 

itachukuliwa kuwa ni hati ya malipo inayokosekana.  

 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu nimebaini malipo ya kiasi cha 

TZS 7,154,790,996 yaliyofanywa na taasisi 17 za Wizara, Idara, na 

Wakala na Sekretarieti za mikoa 10 yakiwa hayana viambatisho 
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vyake kinyume na Kanuni 86 ya fedha za umma ya mwaka 2001. 

Angalia Kiambatisho 21 

 

Nyaraka za viambatisho zikikosekana inakuwa vigumu kuthibitisha 

pasipo shaka uhalali wa malipo hayo hivyo kufanya mawanda ya 

ukaguzi kuwa finyu. Muhtasari wa miaka mitatu (4) wa mwenendo 

wa malipo yaliyo na nyaraka pungufu ni kama inavyoonekana 

katika Kielelezo Na 23 hapa chini: 

 

Kielelezo 24: Mwenendo wa malipo yaliyo na nyaraka pungufu 

 
Mwaka 2010/2011 2011/2012 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 8.08bn 2.12bn 14.50bn 7.15bn 

Taasisi zilizohusika 23 8 29 27 

Chanzo:Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 

Kutokana na kielelezo hapo juu, kiasi cha malipo yasiyo na 

viambatisho kwa mwaka wa fedha 2013/14 yamepungua kwa 

TZS.7.2Bil kutoka TZS.14.4Bilionhadi TZS.7.2Bil ikilinganishwa na 

mwaka jana, ambapo taasisi zilizohusika zimepungua kutoka 29 

mwaka 2012-13 hadi 27 mwaka huu 2013-14. Hii inamaanisha 

kuwa mfumo wa udhibiti wa ndani kwa kiasi fulani umeimarika.  

 

Ninashauri kuwa  Maafisa  Masuuli wa taasisi zinanazohusika  

kuendelea kuimarisha vitengo vya ukaguzi wa nyarakakabla na 

baada ya malipo. 
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10.1.2 Kukosekana kwa hati za malipo TZS.125,163,277 

Kanuni Na.86 (1) ya kanuni za fedha, 2001 inaagiza malipo yote ya 

fedha za umma kulipwa kwa kutumia hati za malipo, kinyume 

chake, hati za malipo ya TZS 125,163,277 hazikuwasilishwa kwa 

ajili ya ukaguzi. 

 

Kutokana na kukosekana kwa hati za malipo na viambatisho 

vyake, ilipelekea kutoweza kubaini uhalali, uhalisia, aina na 

madhumuni ya matumizi hayo. Jedwali Na 64lifuatalo linaonesha 

hati za malipo zilizokosekana kwa kila fungu: 
 

Jedwali 64: Orodha ya Taasisi zenye hati za malipo zinazokosekana: 

NA Fungu Jina Kiasi (TZS) 

1 Fungu 81 Sekretarieti ya 

Mkoamwanza 

89,142,188 

2 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa-

Manyara 

29,522,807 

3 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa-

Tabora 

3,498,282 

4 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa-

Rukwa 

3,000,000 

  Jumla 125,163,277 

   

Muhtasari wa miaka minne (4) wa mwenendo wa malipo yasiyo na 

nyaraka ni kama inavyoonekana katika Kielelezo Na.24 hapa 

chini: 
 

Kielelezo 25: Malipo ambayo Hati za malipo zinakosekana 

 
Mwaka wa fedha 2010/2011 2011/2012 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 250.8mil 923.0mil 70.2mil 125.2mil 

Taasisi zilizohusika 3 2 3 4 
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Kutokana na kielelezo hapo juu, mwenendo unaonesha kuwa 

tatizo la hati za malipo kukosekanalimeongezeka kwa mwaka 

2013/2014 (TZS 125,163,277) ikilinganishwa na mwaka jana 

2012/13 (TZS 70,195,394), pia idadi ya taasisi zimeongezeka 

kufikia 4 mwaka huu kutoka taasisi 3 mwaka jana. 

 

Hata hivyo, kuendelea kwa mapungufu haya kunaonyesha kuwepo 

kwa udhaifu katika udhibiti wa ndani, Kwa hiyo napenda 

kuwakumbusha Maafisa Masuuliwa Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

kwamba ni wajibu wao kimsingi kuimarisha mifumo ya udhibiti wa 

ndani ili kuhakikisha nyaraka za fedha zikiwemo hati za malipo 

zinatunzwa vyema. 

 

10.1.3Kukosekana kwa Risiti za Mashine za Kielectroniki 

TZS.4,095,224,472 

Kanuni Na. 28(1) ya Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine 

za risiti za Kielektroniki) ya mwaka 2012 zinahitaji kila mnunuzi 

kudai na kuhifadhi risiti au ankara na kuziwasilisha kwa Kamishna 

au afisa wa kodi aliyeidhinishwa endapo zitahitajika. 

 

Kinyume na hivyo, baadhi ya Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

hazikudai wala kuhifadhi risiti hizo za kielektroniki kwa kila 

manunuzi waliyoyafanya kwa mwaka huu wa fedha hivyo 

wanafanya kosa ambalo likithibitika wanaweza kushtakiwa na kwa 

mujibu wa Kanuni Na. 24 ya Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine za 

risiti za Kielektroniki), 2012 na kutatakiwa kulipa mara mbili ya 

kodi iliyokwepwa.  

 

Aidha, kwa kutokudai risiti hizo za kielektroniki kunamaanisha 

kuwa taasisi hizo za Serikali zinawasaidia wafanyabiashara 

kukwepa kodi na hivyo kuisababishia Serikali hasara kwa kupoteza 

sehemu kubwa ya mapato ya kodi kila mwaka. 

 

Katika kipindi cha mwaka 2013/14, nimebainiSekretarieti 5 za 

Mikoa na Wizara 7 zilifanya malipo ya kiasi cha TZS.4,095,224,472 
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bila kuambatisha risiti za kielekroniki kutoka kwa wauzaji 

mbalimbali kama Jedwali No.65linavyoonesha kwa muhtasari 

hapa chini: 

 

Jedwali 65:Taasisi zilizohusika na kufanya manunuzi bila kudai 

risiti za kielektroniki 
NA. Fungu No. Jina la Taasisi Kiasi (TZS) 

1 Fungu 61 Tume ya Uchaguzi 1,892,166,696 

2 Fungu 23 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 1,061,444,795 

3 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa-Rukwa 317,910,623 

4 Fungu 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mkoa na 

Serikali za Mitaa 

173,134,675 

5 Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 131,283,467 

6 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 126,537,614 

7 Fungu 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 111,402,702 

8 Fungu 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 90,745,647 

9 Fungu 54 Sekretarieti ya Mkoa-Njombe 78,632,406 

10 Fungu 40 Bunge la Tanzania 67,562,047 

11 Fungu 66 Ofisi ya Rais-Tume ya Mipango 44,403,800 

  Jumla 4,095,224,472 

 
Jedwali Na. 67: Ulinganisho kwa miaka iliyopita: 

Mwaka Kiasi  (TZS) MDA/RS  

2012/13 47,935,509,285 13 

2013/14 4,095,224,472 12 

 

Kutoka Jedwali No.67 hapo juu, inaonyesha kwamba malipo 

yaliyokosa risiti za kielektroniki yamepungua kwa kiasi kikubwa 

kutoka TZS.47,935,509,285 mpaka TZS.4,095,224,472 upungufu 

wa kiasi cha TZS.43,840,284,813 sawa na asilimia 91, 

ninaipongeza Serikali kwa juhudi ilizozifanya kufikia mafanikio 

haya . 

 

Nashauri Serikali iendelee kutoa elimu juu ya utekelezaji wa hiari 

kuzingatia Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Electronic Fiscal 

Devices) za mwaka, 2012 kuhusu matumizi ya hiari ya mashine za 

EFD ambazo zitachangia kwa kiasi kikubwa kuongeza mapato  ya 

Serikali kama kila manunuzi ya Serikali yataambatana na Risiti. 
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Pia, ninapendekeza kwamba serikali isiendelee kufanya biashara 

na wauzaji ambao hawatumii mashine EFD na kutoa risiti za 

kielektroniki. 
 

10.1.4Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili-

TZS.1,833,544,597 

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nimebaini kuwa, Wizara 

kumi na tano (15) na Sekretarieti nane (8) za Mikoa zilifanya 

malipo ya kiasi cha TZS.1,833,544,597 kama inavyoonekana 

kwenye Kiambatisho Na.22 Yalilipiwa kwa kutumia vifungu vya 

matumizi visivyostahili bila idhini ya mamlaka stahiki, hii ni 

kinyume na Kanuni 51 (1-8) Kanuni za fedha za umma za mwaka 

2001 

 

Kufanyika kwa matumizi nje ya bajeti iliyoidhinishwa kunaweza 

kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa katika bajeti husika. 

Muhtasari wa miaka mitatu (4) wa mwenendo wa malipo 

yaliyolipwa katika vifungu visivyostahili ni kama inavyoonekana 

katika Kielelezo Na.25 hapa chini: 
 

Kielelezo 26: Malipo Katika vifungu visivyostahili 

 
Mwaka wa fedha 2009/10 2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 

Kiasi (TZS) 5.30bn 0.34bn 6.03bn 2.40bn 1.83bn 

Taasisi 

zilizohusika 
9 13 

 
25 23 
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Kwa ujumla kwa ya kipindi cha miaka minne iliyopita malipo ya 

matumizi nje ya vifungu vya bajeti iliyoidhinishwa yamekuwa 

yakipungua, hata hivyo ninashauri Maafisa Masuuli katika siku 

zijazo kujiepusha na kufanya matumizi nje ya vifungu vya bajeti 

iliyoidhinishwa. Endapo italazimu, basi nashauri uhamisho wa 

fedha kutoka fungu moja kwenda lingine upate idhini ya mamlaka 

husika kwa mujibu wa kanuni za fedha za umma za mwaka 2001. 

 

10.1.5Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa 

TZS.4,956,081,490 

Katika ukaguzi wa hesabu za mwaka huu, nimebaini kwamba, 

Wizara 16 na Sekretarieti 5 za mikoa zimelipa kiasi cha 

TZS.4,956,081,490  kwa matumizi mbalimbali. Hata hivyo, 

matumizi haya yalifanyika nje ya bajeti iliyopitishwa bila kutafuta 

idhini au kibali kinyume na kanuni Na. 46 (3) ya Kanuni za Fedha 

za Umma, 2004. Orodha ya taasisi ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho Na 23 

 

Hii ina maana kwamba baadhi ya shughuli zilizopangwa 

hazikuweza kutekelezwa kama zilivyoidhinishwa kwenye bajeti. 

Muhtasari wa matokeo ya malipo kufanyika nje ya bajeti 

iliyopitishwa na uliganisho kwa miaka ya nyuma ni kama 

inavyoonesha katika Kielelezo No.26 hapa chini: 
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Kielelezo 27: Malipo yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa 

 
Mwaka wa fedha 2011/2012 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 2,292,796,070 15,785,285,943 4,956,081,490 

Taasisi zilizohusika 10 29 21 

 

Uchambuzi kutokana na jedwali hapo juu, unaonesha kwamba, 

idadi ya Wizara/Idara na Sekretarieti za mikoa zilizofanya malipo 

nje ya bajeti kwa mwaka huu zimepungua kutoka 29 kwa mwaka 

2012-13 mpaka 21 kwa mwaka huu 2013/14 sawa kwa TZS 15.8Bil 

mpaka TZS 4.9Bil. 

 

Hii inaonyesha kwamba kuna uboreshaji katika udhibiti wa 

kufanya matumizi kwa kuzingatia bajeti. Hata hivyo, bado ipo 

nafasi ya kuboresha zaidi ili kuhakikisha kwamba bajeti 

inaandaliwa na inafuatwa ipasavyo. 

 

10.1.6 Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila 

kurejeshwaTZS.291,531,914 

Kanuni Na. 103 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka, 2001 

inahitaji masurufu yote yarejeshwe mapema pindi tu kusudio la 

masurufu linapokamilika, kinyume na kanuni hii kwa mwaka 

unaoishia Juni 30, 2014 kulikuwa na Wizara kumi (10) na 

Sekretarieti  ya Mkoa moja (1) ambayo ilikuwa na masurufu 
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yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa ya kiasi cha TZS 

291,531,914. 

 

Masurufu yasiyorejesha kwa wakati yanaweza kutumika kwa 

matumizi yasiyokusudiwa. Wizara na Sekretarieti za mikoa 

zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 66hapa 

chini: 

 
Jedwali 66:Taasisi zenye masurufu yasiyorejeshwa kwa muda mrefu 

NA Fungu Na. Jina la Taasisi Kiasi (TZS) 

1 Fungu 42 Bunge 85,116,810 

2 Fungu 97 WizarayaUshirikianowaAfrikaMashariki 71,080,779 

3 Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na JKT 65,672,727 

4 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 35,102,477 

5 Fungu 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Kimataifa 10,321,160 

6 Fungu 2019 Ubalozi wa Tanzania- Brussels-Ubelgiji 5,802,537 

7 Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 5,791,000 

8 Fungu 38 Jeshi la Kujenga Taifa 5,562,424 

9 Fungu 83 Sekretarieti ya Mkoa-Shinyanga 3,941,400 

10 Fungu 56 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa 3,140,600 

  Jumla 291,531,914 

 

Mchanganuo kwa miaka minne wa masurufu yaliyokaa muda mrefu 

bila kurejeshwa ni kama inavyoonekana katika kielelezo Na 

27hapa chini: 
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Kielelezo 28: Masurufu yasiyorejeshwa kwa muda mrefu 

 
Mwaka wa fedha 2010/2011 2011/2012 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 436,398,424 806,437,464 154,174,697 291,531,914 

Taasisi zilizohusika 8 4 9 11 

 

Mwenendo wa masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa 

ikilinganishwa na mwaka jana, inaonyesha tatizo kuongezeka kwa 

TZS.137,357,217 sawa na 89%, wakati huo huo Idadi ya 

Wizara/Sekretarieti za mikoa zilizohusika zimeongezeka kutoka 9 

hadi 11. 

 

Kwa hiyo, ninapendekeza kwamba Wizara/Sekretarieti za 

Mikoazihakikishekwamba masurufu yanarejeshwa mara tu baada 

ya kukamilika kwa shughuli iliyokusudiwa kwa kipinidi kisichozidi 

siku kumi na nnevinginevyo, marejesho ya masurufu yafanywe 

kupitia makato kwenye mshahara wa mdaiwa wa masurufu hayo 

kwa mujibu wa Kanuni 103(2) ya Kanuni za Fedha, za umma za 

2001 

 

10.1.7 Malipo yaliyolipwa zaidi ya kiwango stahiki-TZS.440,721,740 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini malipo ya kiasi cha 

TZS 440,721,740 yaliyolipwa zaidi ya kiwango stahiki yakihusisha 

Wizara tano (5) na Sekretarieti tatu (3) za mikoa. Fedha 

zilizolipwa zaidi ya kiasi kinachostahili au kwa kazi ambazo 

hazijafanyika kunapelekea kutofanikisha kwa shughuli zingine 
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zenye manufaa kwa umma.Malipo zaidi ya kiasi kilichostahili ni 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 67hapa chini: 

 

Jedwali 67:Malipo zaidi ya kiasi kinachostahili 

NA. Fungu no. Description 

Kiasi 

kilicholipwa 

zaidi (TZS) 

Maelezo 

1.  Fungu 78 
Sekretarieti ya 

Mkoa-Mbeya 

268,356,163 

Malipo ya gharama za 

usafiri  kwa dawa  ambazo 

usafiri umeshalipiwa (dawa 

za TB, ALU ,malaria, 

UKIMWI) na wafadhili. 

2.  Fungu 41 
Wizara ya Katiba na 

Sheria 24,359,633 

Malipo mara mbili katika 

kununua  Gari 

3.  Fungu 73 
Sekretarieti ya 

Mkoa-Iringa 17,911,155 

Malipo makubwa ya bili za 

maji kupita gharama halisi  

4.  Fungu 56 

Ofisi ya Waziri Mkuu 

Tawala za Mikoa na 

Serikali za mitaa 

12,948,545 

» TZS.10,278,045 malipo 

ya ziada kwa watoa 

huduma na bidhaa na 

»  TZS.2,670,000 malipo ya 

posho zaidi ya kiasi 

stahiki. 

5.  Fungu 33 

Ofisi ya Raisi-

Sekretarieti  ya  

Maadili  ya Viongozi 9,470,034 

Malipo zaidi ya bei iliyoko 

kwenye hati ya  madai ya 

ununuzi wa gari  

6.  
Sub Fungu 

2025 

Ubalozi wa Tanzania 

Pretoria-Afrika 

kusini 9,375,560 

Malipo ya tozo ya bima 

zaidi ya kiwango stahiki 

7.  Fungu 63 
Sekretarieti ya 

Mkoa-Geita 
6,765,000 

Malipo ya posho na bili za 

huduma zaidi ya kiwango 

stahiki. 

8.  Fungu 92 

Tume ya 

Kudhibiti Ukimwi 

(TACAIDS) 5,427,970 

Malipo ya ziada zaidi ya 

kiwango kilichodaiwa 

kwenye hati za madai. 

 Jumla 440,721,740  

 

Mchanganuo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki kwa miaka minne 

(4) iliyopita uko katika Kielelezo na. 28 hapa chini: 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 150 
 

Kielelezo 29: Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki 

 
Mwaka wa fedha 2010/2011 2011/2012 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 126,495,025 90,392,726 68,089,906 440,721,740 

Taasisi zilizohusika 7 2 5 8 

 

Kwa kuwa Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki 

yameongezeka kwa kiwango kikubwa mwaka huu 2013-14 

ikilinganishwa na miaka mitatu iliyopita, nashauri Maafisa masuuli 

wa taasisi zilizohusika kufuatilia urejeshwaji wa malipo hayo 

yaliyolipwa zaidi ya kiwango. 

 

10.1.8 Matumiziyasiyokuwanamanufaa – TZS.1,698,741,394 

Kama ilivyotafsiriwa katika Kanuni Na. 21 ya Kanuni za Fedha, 

2001, matumiziyasiyokuwana 

manufaanimatumiziambayoyamefanyikabilakupatathamaniyafedha

nayasingewezakufanyikaendapotahadhariingechuliwamapema. 

 

Kwa mantiki hiyo, tathmini ya hati za malipo na viambatisho 

vyake, nimebaini kuwa; Wizara kumi na mbili (12) na Sekretarieti 

za mikoa mbili (2) ( Kiambatanisho Na24) zilihusika na malipo 

yasiyokuwa na manufaa ya kiasi cha TZS.1,698,741,394 kama 

Jedwali Na.68kwa muhtasari linavyoonesha hapa chini: 
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Jedwali 68: Ulinganisha wa matumizi yasiyo na faida kwa miaka miwili 

Mwaka wa fedha 2012/2013 2013/2014 

Kiasi (TZS) 687,169,796 1,698,741,394 

Taasisi zilizohusika 10 12 

 

Ulinganisho hapo juu unaonesha ongezeko kubwa la malipo ya 

kiasi cha TZS1,011,571,598 kwa matumiziyasiyokuwa na manufaa 

kwa mwaka 2013/2014 . Ninapendekeza kuwa Manejimenti za 

Wizara husika &Sekretarieti za Mikoa waimarishe mifumo yao ya 

udhibiti wa ndani kukabili changamoto hii. 

 

   10.1.9 Fedha kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa 

TZS.1,562,946,574 

Jumla ya kiasi cha TZS.1,562,946,574kama ilivyoanishwa kwenye 

Kiambatisho 25hakikulipwa kwa shughuli zilizokusudiwa kinyume 

na kanuni Na. 115 ya Kanuni za Fedha, 2001 ambayo inahitaji 

fedha zilizo katika bajeti kutumika tu kwa malengo 

yaliyokusudiwa, vinginevyo inaweza kusababisha matumizi mabaya 

ya fedha hizo na kufanya malengo yaliyokusudiwa yasifikiwe. 

 

Mchanganuo wa malipo yaliyolipwa kwa matumizi yasiyokusudiwa 

kwa mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana ni kama 

inavyoonesha kwenye Jedwali Na.69 hapa chini: 

 
Jedwali 69:  Ulinganifu wa malipo yasiyokusudiwa kwa miaka miwili: 

Mwaka wa fedha 2012/13 2013/14 

Kiasi (TZS) 1,770,390,504 1,562,946,574 

 17 18 

 

Kutoka kwenye Jedwali Na.69hapo juu, inaonesha kuwa malipo 

kwa kwa shughuli zisizokusudiwa yamepungua kwa kiasi cha 

TZS.293,551,610 sawa na asilimia 17 ikilinganishwa na mwaka 

jana 2012/13.  

 

Hata hivyo, Ili kuhakikisha kwamba fedha zote kama 

zilivyoidhinishwa na Bunge zinatumika kwa matumizi 
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yaliyokusudiwa pekee na kwa mujibu wa sheria, ninashauri 

menejimenti ya taasisi zilizokaguliwa kuimarisha mfumo wa 

udhibiti wa matumizi kwa mujibu wa bajeti kuanzia maandalizi 

yake mpaka utekelezaji wake, ukiukwaji wowote utambuliwe na 

ushughulikiwe ipasavyo.  

 

Hata hivyo, ili shughuli zilizokuwa zimepangwa zifanyike, 

ninapendekeza kwamba fedha zote zilizotumika kwa ajili ya 

shughuli zisizotarajiwa zirejeshwe na kutumika kwa malengo 

yayokusudiwa na kuidhinishwa na bunge. 

 

10.1.10 Malipo yasiyokuwa na risiti za mapokezi 

TZS.27,742,156,492 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini malipo ya kiasi cha 

TZS.27,742,156,492 yalihusisha Sekretarieti tatu (3) za Mikoana  

Wizara moja (1).  

 

Hata hivyo, malipo haya hayakuambatishwa na risiti kuthibitisha 

kuwa yalipokelewa na muhusika sahihi kinyume na kanuni Na. 

95(4) ya kanuni za fedha za 2001. Ufafanuzi unaonesha kwenye 

Jedwali Na. 72hapa chini: 

Jedwali Na.72: Taasisi zilizofanya malipo yasiyokuwa na risiti za mapokezi 

NA. Fungu no. Jina la Taasisi Kiasi (TZS) 

1.  Fungu 57 WizarayaUlinzi na JKT 27,698,489,526 

2.  Fungu 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 34,056,966 

3.  Fungu 86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga 3,600,000 

4.  Fungu 87 Sekretarieti ya Mkoa -

Kagera 

3,450,000 

5.  Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa -

Mtwara 

2,560,000 

  Jumla 27,742,156,492 

 

Pasipokuwepo na risiti za mapokezi, sio rahisi kuthibitisha kuwa 

malipo yalipokelewa na mlipwaji aliyestahili. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

 

USIMAMIZI MALI NA MADENI 

 

11.0 Utangulizi 

Sehemu hii ya ripoti inatarajia kuonyesha muhtasari wa matokeo 

muhimu ya ukaguzi na mapendekezo husika kutokana na ukaguzi 

wa usimamizi mali na madeni kwa mwaka 2013/14. 

11.1  Ukaguzi wa Usimamizi wa Mali 

Ukaguzi wa usimamizi mali kwa mwaka 2013/14  ulijikita katika   

mapitio ya kuwepo kwa mali, kutoa taarifa, utambuzi, uainishaji, 

haki na wajibu, kuonyesha zinavyotumika na thamani ya fedha ya 

mali zote zilizoonyeshwa katika taarifa za fedha. 

 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yalioonekana wakati wa 

ukaguzi wa usimamizi mali katika wizara, idara na sekretarieti za 

mikoa kwa mwaka husika; 

 

11.1.1  Magari na pikipiki  ambazo zimeegeshwa bila 

matengenezo 

Katika sampuli zilizochaguliwa za Sekretarieti za mikoa mitano 

(5), wizara tatu na balozi tatu (3), nilibaini vyombo vya moto 380 

ambavyo vimefikia ukomo kutumika na baadhi haziwezi 

kutengenezwa. Maafisa Masuuli bado hawajafanya taratibu za 

kuziondoa kwa mujibu wa Kanuni Na.254 (1) ya Kanuni za Fedha 

za Umma 2001. Jedwali Na.70hapa chini linaonyesha orodha ya 

taasisi ambazo zina mali ambazo zimeegeshwa bila matengenezo. 
 
Jedwali 70: Taasisi ambazo zina vyombo vya moto ambavyo zimeegeshwa  bila 
matengenezo. 
Na. Fungu Jina Idadi ya 

magari na 
pikipiki 

maelezo 

1.  28 Idara ya Polisi  333 333 Gari 

2.  86 Sekretarieti  ya mkoa  wa 
Tanga 

16 Pikipiki 14 na gari  2   

3.  38 Jeshi la Ulinzi 11 Gari 11 

4.  72 Sekretarieti  ya mkoa  5 Gari  
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waDodoma 

5.  89 Sekretarieti  ya mkoa  wa 
Rukwa 

5 3 pikipiki na gari 2 
 

6.  75 Sekretarieti  ya mkoa  wa 
Kilimanjaro 

4 Gari 

7.  2015 Ubalozi wa Tanzania   Roma 2 Gari 

8.  36 Sekretarieti  ya mkoa  wa 
Katavi 

1 Gari 

9.  31 Ofisi ya Makamu wa Rais  1 Gari 

10.  2007 Ubalozi wa Tanzania   
Lusaka Zambia 

1 Gari 

11.  2022 Ubalozi wa Tanzania   
Harare 

1 Gari 

  Jumla 380  

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kwa kuwa kuna uwezekano wa Serikali kupata hasara ya mali 

kutokana na wizi  wa vifaa au kutelekezwa, ninapendekeza 

Serikali kuhakikisha mali ambazo  zinaonekana zinaweza kutumika  

zifanyiwe matengenezo  na ambazo zina hali mbaya ziondolewe  

kwa mujibu wa kanuni za fedha ili kuepuka hasara zaidi baadaye. 

 

11.1.2 Thamani yaArdhi na Majengo kutotenganishwa   kwenye Taarifa 

za Fedha 

Aya ya 17 (74) ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya 

Umma Na.17 (IPSAs 17) inahitaji ardhi na majengo kutenganishwa  

wakati wa kuandaa taarifa za fedha kwa sababu ardhi haina 

ukomo wa matumizi na kwa hiyo thamani yake haipungui wakati 

majengo yana ukomo wa matumizi na thamani yake inashuka. 

 

Mapitio yaliyofanyika katika taarifa za mali kwa sampuli ya taasisi 

tatu yalibaini thamani ya ardhi na majengo ambayo iliwekwa 

kimakosa katika kundi moja kinyume   na viwango tajwa hapo 

juu.Jedwali Na.71hapo chini linaonyesha mchanganuo wa sampuli 

taasisi ambazo hazikutenganisha ardhi na majengo.   

 

 

 

 
Jedwali 71:   Taasisi ambazo hazikutenganisha ardhi na majengo. 

No. Fungu Jina Kiasi (TZS) 
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1.  96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni na Michezo  39,109,000,000 

2.  95 Sekretarieti  ya mkoa  
wa Manyara 9,310,318,311 

3.  92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi  6,093,591,866 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Ninaishauri serikali kuhakikisha kwamba Maafisa Masuuli 

wanatenganisha na kuonyesha katika taarifa za fedha thamani ya 

ardhi na majengo.  

 

11.1.3 Ongezeko lisilo sahihi la thamani ya mali   zisizoshikika   

TZS.46,751,382,233 

Aya ya 16 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya 

Umma  Na.31 (IPSAS 31) inaeleza mali zisizoshikika (intangible 

assets) kama ni mali  zinazotambulika bila umbile. Aya ya 129 ya 

Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma Na.31 

(IPSAS 31) inaruhusu   utambuzi wa mali zisizoshikika kuanzia 

kipindi kilichopita. 

 

Nilibaini kwamba Wizara ya Fedha (Fungu 50) imetoa taarifa za 

mali zisizoshikika katika taarifa ya fedha (Statement of Financial 

Position) za gharama ya ushauri zinazohusiana na ufadhili wa 

miundombinu wa „Millennium Challenge Cooperation‟ (MCC) wa 

kiasi cha TZS.46,751,382,233 ikihusisha miaka iliyopita ikiwa ni 

pamoja na 2013/2014. Utambuzi uliofanyika haukidhi maana ya 

mali zisizoshikika na kwa sababu hiyo yanatakiwa kutambulika 

kama matumizi kufuatana na aya ya 18 ya Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu Katika Sekta ya Umma Na.31 (IPSAS 31). 

Kukosekana kwa taarifa kamili ya mali kunasababisha mapungufu 

katika mali za kudumu na hivyo kiasi cha thamani ya mali 

kilichoonyeshwa katika taarifa ya fedha kinapotosha watumiaji wa 

taarifa za fedha. Ninapendekeza  serikali kufanya juhudi za 

kuhakikisha kwamba Maafisa Masuuli wanafuata aya ya 18 na ya 

129 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Taasisi za Umma 

Na.31 (IPSAS 31). 
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11.1.4 Mali ambazo hazikuonyeshwa katika taarifa za fedha. 

Nilibaini kwamba Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma (Fungu 74) 
ilipokea mali kutoka UNDP na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ambazo zilikuwa zinasubiri 
kufanyiwa uthamini ambazo hazikuonyeshwa katika taarifa za 
fedha. Mchanganuo wa mali hizo ni kama zinavyoonekana katika 
Jedwali Na.72 hapo chini: 
 

Jedwali 72: Mali ambazo hazikuonyeshwa katika taarifa za fedha. 

Na. mali 
Ilipokelewa 

kutoka 

1.  Toyota Land Cruiser Station Wagon DFP 3264 UNDP 

2.  Toyota Land Cruiser Station Wagon DFP 3908 UNDP 

3.  Toyota Land Cruiser Station Mark II  DFP 7994 TAMISEMI 
4.  Toyota Double Cabin STK 8512 TAMISEMI 
5.  Nissan Patrol STK 6543 TAMISEMI 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014  

 

Katika kupitia Mkakati wa Afya wa Kitaifa (Tanzania National 

Health Strategy) ambao ulianzishwa ili kubadilisha mfumo wa 

huduma za afya kwa kuinua uwezo wa   teknolojia ya mawasiliano 

kwa kuboresha Afya na Ustawi wa Jamii kwa ajili ya wananchi 

wote, nilibaini uwepo wa mifumo sita ya programu za kompyuta 

inayomilikiwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii (Fungu 52) 

ambayo haikuonyeshwa kama mali isiyoshikika (intangible assets) 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 73hapo chini: 

 

Jedwali 73: Mali zisizoshikika ambazo hazikuonyeshwa katika taarifa za fedha 

Na. Mfumo Kazi Idara 

1 
Mfumo wa Taarifa  za Afya za 
Wilaya (District Health Information 
System) 

Kukusanya taarifa 
kutoka wilayani(HMIS) 

DPP – M & E   

2 
Mfumo wa taarifa za Rasilimali 
watu (Human Resource for Health 
Information System (HRHIS) 

Kukusanya taarifa za 
rasilimali watu 

DHR 

3 
Mfumo wa Taarifa za Chuo cha 
mafunzo (Training Institute 
Information System (TIIS) 

 Kukusanya 
wanafunzi,rasilimali 
watu na mali kutoka 
katika vyuo vya afya  

DHIR 

4 
Usajiri wa Kituo cha Afya (  Health 
Facility Registry (HFR) 

Kukusanya taarifa  zote 
za afya   

DCS & ICT 

5 
Vifaa vya  kielektonikia vya usalama  
katika kuwafikia wagonjwa      
(Electronic Integrated Decease 

Kukusanya  kwa haraka 
taarifa za  afya kutoka 
katika vituo vya afya  

DPS – 
Epidemiology   
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Response Surveillance and Response 
(Eidsr) 

6 

Mfumo wa kielektonikia katika 
kusimamia  mpangilio wa taarifa 
(Electronic Logistic Management 
Information System (Elmis)) 

Kukusanya mpangilio wa 
dawa kutoka Bohari kuu 
ya dawa kwenda katika 
wilaya. 

Famasia  

Chanzo: Mkakati wa Afya wa Kitaifa Julai, 2013 – Juni, 2018 

 

Kwa kuwa kutokuonyeshwa kwa mali hizi kunasababisha pungufu 

ya mali, ninapendekeza serikalikuwaelekeza Maafisa   Masuuli 

wote waonyesha thamani za mali zote walizonazo katika taarifa 

za fedha. 

 

11.1.5 Uhamisho wa Fedha kwenda kwenye Taasisi kuonyeshwa 

visivyo TZS.12,810,825,703 

Viwango vya  Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta za Umma 

Na.17(IPSAS 17) kinahitaji majengo, mitambo na vifaa  

vitambuliwe kama mali kama kuna uhakika wa kupata manufaa ya 

kiuchumi au huduma yatokanayo na mali husika kwa sasa na kwa 

siku za usoni yatakuja kwenye taasisi husika na kwamba thamani 

au gharama ya mali iwe inaweza kupimwa  kwa uhakika. 

 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii(Fungu 52) pamoja na Hazina 

(Fungu 21) walihamisha fedha  kiasi cha  TZS.7,865,825,703 na 

TZS.4,945,000,000 kwa mtiririko huo  kwenda  katika taasisi zilizo 

chini yake. Uhamisho wa fedha ulionyeshwa kama majengo, 

mitambo na vifaa   katika taarifa za fedha kinyume na mwongozo 

tajwa hapo juu. 

 

Kutokana na hili kumeifanya taarifa ya fedha isiwe ya kuaminika 

na kupotosha watumiaji wa taarifa. Hivyo, ninaishauri serikali 

kuhakikisha kwamba Maafisa Masuuli wanaondoa mapungufu 

yaliyoonekana katika taarifa za fedha kwa kutofautisha matumizi 

ya kawaida na ya maendeleo katika Mfumo wa Epicor ambayo 

yanaonyeshwa katika taarifa za fedha.  

 

11.1.6 Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na Majengo   
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Wakati wa ukaguzi wa taasisi saba (7) zilizochaguliwa kama 

sampuli, niligundua ardhi na majengo vinavyomilikiwa bila ya 

kuwa na nyaraka za umiliki halali wa mali ambazo zinadhibitisha 

umiliki wa mali zilizoonyeshwa katika hesabu. Kutokana na 

ukosefu wa nyaraka zinazodhibitisha umiliki halali wa mali, 

nimeshindwa kujiridhisha kama mali hizo zinamilikiwa na taasisi 

husika. Hii inaonyesha kwamba taasisi hizo hazina umiliki wa 

kisheria wa ardhi na majengo. 

 
Hati miliki za ardhi na majengo yanayomilikiwa na serikali 
hazijapatikana mpaka sasa ingawa niliishauri serikali kupata hati 
hizo katika mapendekezo yangu ya miaka iliyopita. Jedwali Na.74 
linaonyesha orodha ya taasisi ambazo hazina nyaraka za umiliki 
wa ardhi na majengo. 
 
Jedwali 74:Taasisi ambazo hazina nyaraka za umiliki wa ardhi na majengo. 

Na. Fungu Jina 

1.  26 Ofisi ya Makamu wa Rais  

2.  35 Kurugenzi ya Mashtaka ya Umma  

3.  55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora  

4.  59 Tume ya Marekebisho ya Sheria  

5.  96 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo  

6.  85 Sekretarieti  ya mkoa  wa  Tabora 

7.  86 Sekretarieti  ya mkoa  wa Tanga 

8.  2030 Ubalozi wa Tanzania   Lilongwe 
Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Serikali inashauriwa kuhakikisha kwamba taasisi zote zinapata 

nyaraka za umiliki ili kulinda mali za serikali. 

 

11.1.7 Rejista ya Mali za Kudumu Kutojazwa kwa wakati 

Kanuni Na.265 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001   inaelekeza 
kuweka kumbukumbu sahihi wakati wa kuhamisha mali kutoka 
eneo moja kwenda eneo lingine. Kumbukumbu hizi ni pamoja na 
tarehe ya kuhamisha.  
 
Pia, waraka wa uhasibu Na. 3 wa mwaka 2013/2014 kuhusu 
kufunga hesabu za mwaka 2013/2014 unaelekeza Maafisa Masuuli 
kuhakikisha kwamba rejista ya mali za kudumu inaonyesha 
thamani ya mali kama inavyoonekana katika Taarifa za Fedha hasa 
mizania ya hesabu(Statement of Financial Position). 
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Hata hivyo, rejista ya mali za kudumu kutoka katika taasisi nne 
zilizokaguliwa kama zinavyonekana katika Jedwali Na.75 hapa 
chini haziaminiki, kwa kuwa taarifa  zilizoko kwenye Taarifa za 
Fedha zinatofautiana na taarifa zilizoko katika rejista ya mali za 
kudumu. 
 

Jedwali 75: Taasisi ambazo taarifa zake za mali zinatofautiana na taarifa 

iliyopo katika rejista ya mali za kudumu 

Na. Fungu Jina 
Mali kama ilivyo 
katika taarifa za 

fedha (TZS) 

Mali kama 
zinavyoonekana 
katika rejista ya 
mali za kudumu 

(TZS) 

Tofauti 
(TZS) 

1.  92 

Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI  
Tanzania 9,023,570,352 9,284,031,877 260,461,525 

2.  37 
Ofisi ya 
Waziri Mkuu  31,808,947,203 31,747,844,097 61,103,106 

3.  63 
Sekretarieti 
ya Mkoa wa  
Geita 2,012,781,204 2,008,947,954 3,833,250 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Nilibaini zaidi kwamba rejista ya mali za kudumu katika Wizara  

na idara tisa(9), balozi nane(8) na Sekretarieti za Mikoa miwili(2) 

hazikuweza kuweka kumbukumbu zake za mali kuendana na 

wakati kama zinavyoonekaana hapa chini katika Jedwali Na.76: 

 

Jedwali 76: Taasisi ambazo rejista ya mali za kudumu haziendani na wakati 

Na. Fungu Jina 

1.  14 Kitengo cha Zimamoto  

2.  21 Hazina 

3.  26 Ofisi ya Makamu wa Rais  

4.  31 Ofisi ya Makamu wa Rais  

5.  33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma  

6.  50 Wizara ya Fedha  

7.  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  

8.  61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

9.  98 Wizara ya Ujenzi  

10.  72 Sekretarieti ya Mkoa wa   Dodoma 

11.  83 Sekretarieti ya Mkoa wa   Shinyanga 

12.  2002 Ubalozi wa Tanzania   Berlin  
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Chanzo: Taarifa za Fedha, rejista ya mali za kudumu kwa mwaka wa fedha 

2013/14 

 

Ninapendekeza serikali kuhakikisha kwamba rejista ya mali za 

kudumu inalinganishwa mara kwa mara na taarifa za fedha za mali 

zinazoonyeshwa katika vitabu vya hesabu vinatakiwa kulingana na  

kiasi kinachonekana katika rejista ya mali za kudumu na  Maafisa 

Masuuli wa taasisi husika    kuzingatia Kanuni Na.265 (2) ya Kanuni 

za Fedha za Umma, 2001  katika kuhuisha rejista ya mali za 

kudumu.  

 

11.1.8 Mali za Kudumu ambazo hazina alama za utambulisho  

TZS.10,614,563,419 

Mifumo ya utunzaji wa mali na udhibiti husaidia taasisi kusimamia 

mitaji yao na kuwaruhusu kufanya maamuzi kutokana na taarifa 

sahihi kuhusu mali zilizopo. Hii ni kama vile  ni wakati  gani wa 

kukarabati au kuzibadilisha mali.Pia husaidia kufuatilia na kuzuia 

wizi wa mali. 

 

Faida nyingine ya kutumia mfumo wa usimamizi wa mali zikiwa na 

utambulisho ni pamoja na: kuongeza  ufanisi kwa wafanyakazi na 

mali, kupunguza muda wa kukaa bila kazi kwa vifaa kupitia 

mipango bora, kuzuia wizi na kuimarisha usalama wa mali na 

inasaidia kufuata sheria zinazotakiwa. 

 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini  Wizara tatu(3), idara mbili(2), balozi 

tatu (3) na Sekretarieti ya Mkoa mmoja ambazo zilikuwa na mali 

ambazo hazina utambulisho kama zinavyoonekana katika Jedwali 

77   hapa chini: 

 
Jedwali 77:  Taasisi ambazo rejista ya mali za kudumu haziendani na wakati 

13.  2003 Ubalozi wa Tanzania  Cairo 

14.  2005 Ubalozi wa Tanzania   Abuja 

15.  2009 Ubalozi wa Tanzania   Moscow 

16.  2013 Ubalozi wa Tanzania   Brasilia   

17.  2014 Ubalozi wa Tanzania   Beijing, China 

18.  2015 Ubalozi wa Tanzania  Roma 

19.  2029 Ubalozi wa Tanzania   Muscat 
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Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Ninapendekeza serikali kuhakikisha kwamba mali zote zilizopo 

katika Wizara, Idara, wakala, balozi na Sekretarieti za Mikoa 

zinapatiwa namba maalumu  za utambulisho. 

 

11.1.9 Upungufu wa fedha za ukarabati wa majengo ya serikali na 

kuendeleza viwanja vya serikali katika balozi za Tanzania nje 

ya nchi. 

 

a)  Upungufu wa fedha  za ukarabati wa majengo ya serikali 

Serikali haikutenga fedha za kutosha kukarabati nyumba katika 

balozi nane(8). Pia, serikali haina mkakati wa ukarabati na 

matengenezo ya nyumba zake nje ya nchi, hii inasababisha 

nyumba hizo kuwa katika hatari ya kuchakaa kabisa. Kati ya 

balozi 34 zilizokaguliwa, nyumba katika balozi nane (8) sawa na 

asilimia 23 ziko katika hali mbaya na zinahitaji matengenezo 

kama zinavyoonekana hapo chini katika Jedwali Na.78: 

 

 

 

Jedwali 78:  Nyumba za serikali ambazo ziko katika hali mbaya 

Na. Fungu Jina Nyumba  ambazo ziko katika hali 
mbaya 

Na. Fungu Jina Kiasi(TZS) 

1.  52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  9,492,472,682 

2.  6 

Taasisi ya Rais ya kusimamia 
matokeo makubwa sasa  
( President‟s Delivery Bureau 
(PDB) 621,382,863 

3.  2034 
Ubalozi wa Tanzania   Moroni 
Moroco 160,499,237 

4.  39 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  125,000,000 

5.  2025 
Ubalozi wa Tanzania  Pretoria 
Afrika Kusini 95,748,770 

6.  16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu  51,756,100 

7.  70 Sekretarieti ya Mkoa wa  Arusha 50,540,800 

8.  2008 
Ubalozi wa Tanzania  Maputo 
Msumbiji 9,115,367 

9.  62 Wizara ya Uchukuzi  8,047,600 

  Jumla 10,614,563,419 
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1.  2002 
Ubalozi wa Tanzania   
Berlin  

Nyumba ya  Mkuu wa Utawala Ubalozini 

2.  2007 

Ubalozi wa Tanzania     
Lusaka Zambia 

Nyumba Na. 5200 United Nations 
Avenue; Na. 488A 31 Leopards Close; 
Na. 3821 Manda Hill; Na. 6829 Katima 
Mulilo;  Na. 10E, 377A Chitemwiko 
Close; Na. 127 Mwambula Road; Na. 131 
barabara ya Mwambula; Na. 126 
barabara ya Mwambula  ; Na. 130 
barabara ya Mwambula   

3.  2008 
Ubalozi wa Tanzania   
Maputo Msumbiji 

Nyumba ya balozi  na nyumba ya Mkuu 
wa Utawala Ubalozini  

4.  2019 
Ubalozi wa Tanzania   
Brussels Ubeligiji 

Jengo la Ofisi ubalozini na nyumba ya 
balozi 

5.  2022 
Ubalozi wa Tanzania   
Harare Zimbabwe 

23 Baines Avenue, 13 barabara ya 
broadlands  , 7 barabara ya Chalfont , 6 
Allan Wilson,7 Alum Close,8 Glen Helen 
way,6 Wrentham,91 Churchil Avenue 

6.  2023 

Ubalozi wa Tanzania    
Nairobi Kenya    

 Nyumba zinazo milikiwa na ubalozi wa 
Tanzania   Khartoum Sudan : Nyumba ya 
balozi  na nyumba ya Mkuu wa Utawala 
Ubalozini  ambazo zinasimamiwa na 
Ubalozi wa Tanzania Nairobi Kenya 

7.  2025 

Ubalozi wa Tanzania     
Pretoria Afrika Kusini 

845 Government Avenue -Arcadia, 
Pretoria; 147 Nicolete Street, Mayers 
Park-Pretoria; 846 Thomas Street, 
Arcadia, Pretoria (SMZ House) and 
Edenvile - Johannesburg (ATC House) 

8.  2030 
Ubalozi wa Tanzania     
Lilongwe Malawi 

Nyumba ya balozi,nyumba ya mhasibu 
wa ubalozi na nyumba ya Mkuu wa 
Utawala Ubalozini  

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 
 

Nyumba hizo kama hazitafanyiwa matengenezo haraka utatokea 

uharibifu zaidi na kupelekea matengenezo makubwa zaidi. Hii 

itashusha morali wa kufanya kazi na kuathiri ufanisi wa 

wafanyakazi katika kufanya shughuli zao za kila siku kama 

wawakilishi wa Tanzania nje ya nchi. 

 

b) Viwanja vya serikali ambavyo havijaendelezwa nje ya nchi. 

Serikali inamiliki viwanja ambavyo bado havijaendelezwa,  

ambavyo ni kiwanja Na. 157/1CT Maputo Msumbiji , Kiwanja  kwa 

ajili ya Mkuu wa Utawala  katika ubalozi wa Tanzania Lilongwe 

Malawi na kiwanja Na. 38 A 11 CA cha Ubalozi wa Tanzania 

Moroni, Comoro. 
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Serikali inashauriwa kuwa na mpango wa ujenzi wa nyumba zake 
nchi za nje na kuweka kwenye bajeti ya maendeleo gharama za 
matengenezo ya nyumba za serikali nchi za nje na kutenga fedha 
katika bajeti ya maendeleo kwa ajili ya matengenezo makubwa ya 
nyumba kwenye balozi nje ya nchi. 
 
Pia napendekeza serikali kuviendeleza viwanja vyake nje ya nchi, 
na kutokana na uhaba wa fedha serikali kupitia Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, ifikirie kuweka uzio ili kulinda 
viwanja hivyo. 
 

11.1.10 Mali za Kudumu zilizonunuliwa lakini hazitumiki  

TZS.240,112,734   

Taasisi mbili za serikali kuu zilinunua mali za thamani ya 

TZS.240,112,734  ili kuongeza ufanisi katika kutoa huduma. Hata 

hivyo, mali hizo hazikutumika baada ya kununuliwa. Mchanganuo 

wa mali hizo na taasisi zilizokaguliwa ni kama zilivyoelezewa 

katika Jedwali Na.79 hapa chini.  

 

Jedwali 79: Taasisi zilizonunua mali za kudumu ambazo hazitumiki. 

Fungu Jina Maelezo Kiasi(TZS) 

28 
Idara ya Polisi  Jengo jipya la kituo 

cha polisi 92,442,734 

46 
Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi  

mashine ya 
uchapishaji Kisomo   
(Press)  Mwanza 73,910,000 

28 
Idara ya Polisi  
 

kamera 73  za 
kielektroniki  73,760,000 

  Jumla 240,112,734 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kwa kuwa thamani ya fedha haijaonekana na lengo halijafikiwa, 

serikali inashauriwa  kuhakikisha mali zilizonunuliwa zinatumika 

ipasavyo.   

 

11.1.11 Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuingizwa katika vitabu 

vya stoo TZS.329,406,602 

Lengo la serikali katika kusimamia vifaa ni kulinda vitu 

vilivyohifadhiwa kutokana na hasara, uharibifu, wizi au upotevu 
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na kusimamia uhamishwaji wa vifaa kwenda kwa watumiaji kwa 

njia iliyo rahisi na ya haraka. 

 

Hata hivyo, sampuli  nane zilihusisha  Wizara, idara  tano na    

Sekretarieti za Mikoa mitatu hazikuingiza kwenye vitabu  vya stoo 

manunuzi ya TZS.329,406,602 kinyume na kanuni Na. 198 ya 

Kanuni za Fedha za Umma, 2001.    

 

Matokeo ya ukaguzi   yalionyesha kutokuwepo kwa usimamizi 

madhubuti kuhusu vifaa  katika  Wizara, Idara na  Sekretarieti za 

Mikoa ambayo yameongezeka kwa asilimia 123 ikilinganishwa na 

ukaguzi wa mwaka jana. Kwa matumizi hayo ya kiasi kikubwa cha 

fedha za umma katika manunuzi ya vifaa, ni muhimu kuzingatia 

kuingiza kwa wakati kwenye vitabu vya stoo manunuzi yote ya 

umma na kuwepo na   matumizi bora ya rasilimali katika kutoa 

huduma kwa wakati kwa watumiaji wa vifaa. 

 

Maelezo ya vifaa ambavyo havikuingizwa   katika vitabu vya stoo 

ni kama vinavyoonekana katika Jedwali Na. 80hapa chini: 

 
Jedwali 80: Taasisi zenye vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye vitabu. 
Na. Fungu Jina maelezo Kiasi(TZS) 

 

1 94 
Ofisi ya Rais Tume 
ya Utumishi wa 
Umma  

Vifaa havikuingizwa vitabuni  
 

81,766,820 

2 29 Huduma za Magereza  
Ukosefu wa  kumbukumbu za 
matumizi na uwajibikaji  wa 
mafuta yaliyonunuliwa. 80,000,290 

3 39 
Jeshi la Kujenga 
Taifa  

Vifaa havikuingizwa vitabuni  
70,226,000 

4 2006 
Ubalozi wa Tanzania   
London 

samani na vifaa  vilivyonunuliwa 
ambavyo havikuingizwa katika  
kumbukumbu ya mali. 55,108,126 

5 73 
Sekretarieti ya mkoa 
wa Shinyanga 

Kumbukumbu  za matumizi   ya 
dawa kutolewa  kwenye kitengo 
cha kusambaza dawa ambazo 
hazikuthibitishwa.   13,588,700 

6 74 
Sekretarieti ya mkoa 
wa Kigoma 

Vifaa  vilivyonunuliwa ambavyo 
havikuingizwa vitabuni  13,070,600 

7 35 
Kurugenzi ya 
Mashtaka ya Umma  

Mafuta yaliyoingia na kutoka 
ambayo hayakuingizwa katika 
regista ya mafuta.  10,850,418 

8 83 Sekretarieti ya mkoa Mapungufu yaliyobainika katika 3,429,168 
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wa Shinyanga manunuzi na matumizi ya   
shajara. 

9 70 
Sekretarieti ya mkoa 
wa Arusha 

Vifaa ambavyo havikuingizwa 
vitabuni  1,366,480 

 Jumla 329,406,602 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Ninapendekeza serikali kuhimiza ufuataji wa kanuni tajwa pamoja 

na  uboreshaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika usimamizi 

wa vifaa ili  kuhakikisha uwajibikaji wa maafisa waliokabidhiwa 

fedha za umma. 

 

Pia ninapendekeza vifaa vyote ambavyo havikuingizwa katika 

kumbukumbu, viingizwe katika kumbukumbu hizo ili kulinda mali 

za serikali. 

 

11.1.12 Mapungufu katika usimamizi wa vifaa vilivyo stoo 

TZS.1,296,926,176 

Kwa Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa utaratibu wa 

utunzaji wa vifaa unafuata Kanuni za Fedha za Umma, 2001  

Sehemu ya XIV(vifaa vya umma) ambayo inajumuisha kupokea na 

kutunza vifaa ,mahitaji ya kuhesabu vifaa na kuviondoa/ kuvifuta 

visivyofaa. 

 

Ukaguzi ulipitia kazi za usimamizi wa vifaa vya Wizara, wakala, 

Idara na Sekretarieti za Mikoa katika uwekaji wa kumbukumbu, 

udhibiti wa ndani,mgawanyo wa kazi, utaratibu wa kupokea vifaa, 

kutunza vifaa, uidhinishwaji wa vifaa na hati ya kutoa vifaa. 

 

Nilibaini Wizara, idara sita (6) na Sekretarieti za Mikoa mitano (5)   

zilipata mafuta kutoka stoo. Vifaa vyenye thamani ya 

TZS.51,086,512 vilitolewa bila kuwa na kumbukumbu katika vitabu 

vya magari husika, mafuta ya gari yenye thamani ya TZS. 

8,778,338 yalitolewa kwa magari binafsi bila ya kibali kutoka kwa 

Maafisa Masuuli,kulikuwa na matumizi ya kupindukia ya mafuta ya 

gari yenye thamani ya TZS. 17,520,375.83, mapungufu katika 

udhibiti wa utoaji mafuta   yenye thamani ya TZS.50,443,660, 

mapungufu katika udhibiti wa kuhamisha fedha  kiasi cha 
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TZS.26,400,000 kwenda Bohari Dodoma  na vifaa vyenye thamani 

ya TZS.1,142,697,291 vilibakia stoo bila kutumika. Maelezo ya 

mapungufu hayo ni kama yanavyoonekana katika Jedwali Na.81 

hapo chini: 
 

Jedwali 81: Taasisi ambazo zina mapungufu katika usimamizi wa vifaa 

Na. Fungu Jina Mapungufu Kiasi (TZS) 

1)  32 
Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma  

Vifaa kutolewa bila ya kuwa na 
hati ya kutolea vifaa na vifaa 
kubakia bila kutumika kwa muda 
mrefu bila kuvitoa 1,029,243,969 

2)  29 
Huduma za 
Magereza  

Vifaa vilivyoacha kwa muda 
mrefu  61,596,372 

3)  66 
Ofisi ya Rais - 
Tume ya Mipango  

Mapungufu katika udhibiti wa 
utoaji mafuta. 50,443,660 

4)  55 
Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora  

Manunuzi ya vifaa ambavyo 
viliachwa bila kutumika.  

42,682,000 

5)  95 Sekretarieti ya 
mkoa wa Manyara 

Mafuta yaliyotolewa kwenye 
vitabu vya hesabu lakini 
hayakuingizwa kwenye daftali la 
gari, mafuta yaliyotolewa kwa 
ajiri ya gari lakini matumizi yake 
hayakuthibitishwa kwa sababu 
ya ukosefu wa kitabu cha 
kumbukumbu za gari na 
matumizi ya kupindukia ya gari. 30,209,355 

6)  87 
Sekretarieti ya 
mkoa wa Kagera 

Matumizi ya mafuta ambayo 
hayakuthibitishwa kwenye 
daftali la kumbukumbu za gari. 29,936,017 

7)  97 
Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki  

mapungufu katika udhibiti wa 
kuhamisha fedha   kwenda 
Bohari Dodoma  26,400,000 

8)  94 
Ofisi ya Rais Tume 
ya Utumishi wa 
Umma  

Vifaa ambavyo havikuonekana 
9,174,950 

9)  63 
Sekretarieti ya 
mkoa wa Geita 

Mafuta yaliyotolewa kwa gari 
binafsi bila ya kibali cha Afisa 
Masuuli.  

8,778,338 
 

10)  70 
Sekretarieti ya 
mkoa wa Arusha 

Mafuta yaliyotolewa lakini 
hayakuingizwa katika daftali la 
kumbukumbu la gari. 7,046,015 

11)  89 

Sekretarieti ya 
mkoa wa Rukwa 

Manunuzi ya mafuta kwa 
kutumia masurufu ambayo 
hayakuingizwa katika daftali la 
kumbukumbu la gari.  1,415,500 

   Jumla 1,296,926,176 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 
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Ili kupunguza au kuondoa hasara kupitia wizi na matumizi 
mabaya, ninazishauri menejimenti za taasisi husika kuimarisha 
udhibiti wa usimamizi juu ya vifaa kwa kuhakikisha vifaa vyote 
vinaingizwa kwenye vitabu. 

11.2 Ukaguzi wa madeni kwa mwaka  2013/2014 

Kiwango cha Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta za Umma 
Na.1(IPSAS 1) kinatafasiri kwamba madeni ni wajibu uliopo wa 
kulipa   kwa taasisi utokanao na matukio ya zamani, ambapo 
malipo yake yanategemea kupunguza fedha kutoka kwenye taasisi 
ambayo imefaidika kiuchumi au uwezo wa huduma.  
 
Baadhi ya sifa ya madeni ni pamoja na: aina ya mkopo, mapato 
binafsi yaliyotakiwa kulipwa, wajibu wa kulipa madeni mengine 
kupitia uhamisho wa mali, na shughuli zilizopita ambazo ni wajibu 
kwa taasisi husika. 

Ufuatao ni muhtasari wa masuala niliyoyabaini katika ukaguzi wa  
madeni kwa mwaka 2013/2014. 

11.1.13 Madeni tarajiwa  TZS.599,473,932,835 

Katika kupitia madeni tarajiwa, nilibaini kwamba katika sampuli 
ya Wizara na Idara saba (7) na Sekretarieti za Mikoa mitano (5) 
kuna kesi 83 za kisheria mahakamani dhidi ya 
makampunimbalimbali na watu binafsi ambazo zilikuwa 
zinasubiria maamuzi zenye jumla ya TZS. 599,473,932,835. Hizi 
zitakuwa na athari za kifedha katika uendeshaji wa Wizara, Idara 
na Sekretarieti za Mikoa. Baadhi ya kesi zipo katika hatua ya 
kusikilizwa na nyingine katika hatua ya upatanishi mahakamani. 
 
Pia, nilibaini kesi ambazo zina zaidi ya miaka kumi (10) na 
hakukuwa na taarifa ya mahakama juu ya tarehe ya kusikilizwa. 
Wizara ya Nishati na Madini ina kiasi kikubwa cha deni ambacho ni 
sawa na asilimia 82 ya deni lote, ikifuatiwa na Wizara ya Ujenzi 
(13%) na ya tatu ni Wizara ya Maliasili na Utalii (4%). Taasisi 
ambazo zina kesi mahakamani ni kama zinavyoonekana katika 
Jedwali Na.82 hapa chini: 
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Jedwali 82: Taasisi zenye kesi zinazoendelea 

Na. Fungu Jina 
Idadi ya 

kesi 
Kiasi  (TZS) 

1)  58 Wizara ya Nishati na Madini 4 482,964,399,000 

2)  98 Wizara ya Ujenzi 29 79,384,269,062 

3)  69 Wizara ya Maliasili na Utalii 20 22,003,214,827 

4)  43 Wizara ya Kilimo, chakula na Ushirika 5 9,120,207,722 

5)  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 6 2,400,000,000 

6)  50 Wizara ya Fedha 12 1,580,092,326 

7)  95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1 714,000,000 

8)  46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

1 678,440,898 

9)  81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  1 500,000,000 

10)  89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 2 109,000,000 

11)  75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 1 12,900,000 

12)  70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 1 7,409,000 

  Jumla  83 599,473,932,835 

Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2013/2014 

 

Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo na faida kwa 

Wizara,Idara na Sekretarieti za Mikoa yatokanayo na  faini ambayo 

itatakiwa kulipwa mahakamani kama Wizara, wakala, Idara na 

Sekretarieti za Mikoa zitashindwa kesi, kwa kuongezea kuna 

gharama kubwa ambazo zinaingiwa katika kufuatilia hizi kesi. 

Ninapendekeza kwa serikali kufanya yafuatayo: 

 

 Kuhakikisha Maafisa Masuuli  katika Wizara, Wakala, Idara na 

Sekretarieti za Mikoa husika  wanashirikiana na ofisi ya  

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kufuatilia kwa karibu kesi ili 

kuhakikisha kesi zilizopo zinakamilika mapema ili kuepuka au 

kupunguza gharama zinazoweza kutokea na kuweka katika 

bajeti  fungu ili iweze kuwa na uwezo wa kulipa kama 

itashindwa kesi. 

 Kuepuka kutoa maamuzi ambayo yanaweza kusababisha 

kuongezeka kwa madeni ambayo yangeweza kuzuilika na 

kuhakikisha kuwa udhibiti wa madeni. 

 kufanya kazi kikamilifu na kujitetea kupitia Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali ili kuweza kushinda kesi  na kukamilisha kesi 

mbalimbali ambazo zipo mahakamani. 
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11.1.14 Limbikizo la madeni TZS.772,508,290,161 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2014 Wizara, Idara 59 na 

Sekretarieti za Mikoa 23 zilikuwa na madeni ya kiasi cha 

TZS.772,508,290,161 ambayo yameongezeka kwa kiasi cha 

TZS.272,979,513,582  sawa na asilimia 55% ikilinganishwa na 

mwaka wa ukaguzi uliopita (tarehe 30 Juni, 2013)  ambapo 

madeni yalikuwa ya kiasi cha TZS.499,528,776,579. 

 

Limbikizo la madeni linaweza   kuathiri utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa katika miaka inayofuata kama fedha zinaweza 

kutumika kulipia madeni. 

 

Sehemu kubwa ya deni ni kutoka Jeshi la Polisi ambao wana deni 

sawa na asilimia 21 ya jumla ya deni lote, ya  pili ni Wizara ya 

Afya na Ustawi wa Jamii   ikiwa na asilimia 18 ya jumla ya deni 

ikifuatiwa na  Jeshi la Wananchi wa Tanzania (Fungu 38) likiwa na 

asilimia 10 ya jumla ya deni lote. 

 

Kwa namna ya pekee, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilikuwa 

na kiasi kikubwa cha bili za matibabu kwa serikali kutoka katika 

hospitali za nchi ya India ambazo serikali inapeleka wagonjwa. 

Kumbukumbu za hivi karibuni zinaonyesha  bili  za matibabu 

ambazo zilizokuwa zinadaiwa  hadi kufikia Januari 31, 2015 ni 

kiasi cha Rupia 605,014,043 sawa na shilingi za kitanzania 

16,940,393,204. Orodha ya taasisi ambazo zina madeni ambayo  

serikali inatakiwa kulipa ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho 26 

 

Ongezeko kubwa la deni bila ya kuonyesha juhudi za kulilipa 

linavuruga uhusiano mzuri  uliokuwepo  kati ya Wizara, wakala, 

Idara na Sekretarieti za Mikoa  na watoa huduma wake na 

wafanyakazi na inaweza kusababisha   utoaji wa huduma kwa 

umma usioridhisha. Wizara, wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa 

zinaweza kushitakiwa kwa kosa la kushindwa kulipa deni kwa 

wakati. Ninapendekeza   serikali: 
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 Kuhakikisha fedha zinatolewa kama zilivyopitishwa na Bunge ili 

kupunguza limbikizo  kubwa la deni ambalo linaweza 

kusababisha hatari ya kudaiwa na kupunguza uaminifu, 

kuingiza katika bajeti  ya mwaka ufuatao madeni yote ili 

kuepuka mgogoro na watoa huduma na wadau wengine. 

 

 Kupitia mchakato wa bajeti ili kuhakikisha bajeti halisi 

inayoandaliwa inaendana na shughuli zilizopangwa na mahitaji 

yote kwa ujumla. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

 

12.0 UKAGUZI MAALUM 

12.1 Utangulizi 

Katika sura hii, nitawasilisha mapungufu yaliyobainika katika 

kaguzi maalum zilizofanyika katika mwaka wa fedha 2013/2014 

 

12.2 Kaguzi maalum zilizofanyika kwa mwaka wa fedha 2013/2014 

Kaguzi maalum zilifanyika kwa mujibu wa kifungu cha 29 cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 pamoja na kanuni ya 

79(1) ya kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 

Mwaka wa fedha 2013/2014, jumla ya kaguzi maalum nane 

zilifanyika katika taasisi za serikali. Kaguzi hizo ni : 

 Ukaguzi maalum wa  mfumo mzima wa manunuzi na 

usambazaji wa pembejeo za kilimo katika sekta ya kilimo cha 

tumbaku chini ya WETCU – Tabora 

 Ukaguzi maalum wa ujenzi wa jengo la kumbi za watu 

mashuhuri katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius 

Nyerere uliopo Dar es Salaam katika kipindi cha mwaka 

2006/2007 hadi 2011/2012 

 Ukaguzi maalum kuhusu matatizo yanayozikumba balozi za 

Tanzania  

 Ukaguzi maalum  juu ya utekelezaji wa mikataba ya ujenzi wa 

mradi wa usambazaji maji Chalinze – Awamu ya pili 

 Ukaguzi maalum wa fedha zilizotumiwa na Wizara mbalimbali 

kuchapisha hotuba baada ya kuidhinishwa na bunge la bajeti 

kwa miaka ya 2011/2012 na 2012/2013. 

 Ukaguzi maalum katika fungu 98 – Wizara ya Ujenzi kuhusu 

uhalali wa fedha TZS 252,975,000 za ujenzi wa miradi maalum 

ya barabara 

 Ukaguzi maalum wa taarifa za fedha zilizotumika katika 

mkutano wa kimataifa  SMART Partnership Dialogue wa mwaka 

2013  uliofanyika kuanzia mwezi Julai, 2012 hadi Januari, 2014 
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 Ukaguzi maalum wa mradi wa manunuzi ya matrekta na zana 

za kilimo wa SUMA JKT kwa kipindi cha kuanzia  julai, 2010 

hadi Aprili, 2014 

Mambo muhimu yatokanayona kaguzi maalum yameonyeshwa kwa 

muhtasari katika taarifa hii, hata hivyo taarifa husika za kaguzi 

maalum zilishapelekwa kwa mamlaka husika kwa mujibu wa 

kanuni ya 81 ya kanuni za ukaguzi wa umma za mwaka 2009.  

12.3 Ukaguzi maalum wa  mfumo mzima wa manunuzi, uagizaji 

kutoka nje ya nchi, mapokezi na usambazaji wa pembejeo za 

kilimo katika sekta ya kilimo cha tumbaku chini ya WETCU – 

Tabora 

Ukaguzi huu maalum ulifanyika katika mfumo mzima wa manunuzi 

ambayo ni pamoja na; uagizaji, upokeaji na usambazaji wa 

pembejeo za kilimo kwa ajili ya sekta ya tumbaku chini ya Chama 

Kikuu cha Wakulima wa Tumbaku Kanda ya Magharibi kwa miaka 

ya fedha 2010/2011, 2011/2012 na 2012/2013. Ukaguzi huo 

ulibaini mapungufu yafuatayo ; 

 Mapitio ya mfumo mzima wa usambazaji wa pembejeo za 

kilimo cha tumbaku yalionyesha kuwa utaratibu wa manunuzi 

ya wasafirishaji haukuwashindanisha na wala utaratibu wa 

kuwapata wasafirishaji (wasambazaji) haukuwa wazi. 

Wasambazaji walipewa zabuni bila kuwasilisha nyaraka za 

kuombea zabuni na bila kupitishwa na bodi ya zabuni.  

 Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) vilivyotembelewa  

vilibainika kutokuandaa maeneo kwa ajili ya mashamba ya 

miti, utunzaji usioridhisha wa kumbukumbu na taarifa zenye 

kuwezesha kujua idadi ya miche iliyohitajika kwa kila chama 

cha ushirika cha msingi (AMCOS) na kwa kila mkulima, au kiasi 

gani kilinunuliwa na kusambazwa kwa kila chama cha ushirika 

cha msingi (AMCOS) na kwa kila mkulima. Hapakuwepo taarifa 

na kumbukumbu zenye kuonesha idadi ya miti iliyooteshwa na 

kiasi gani cha mkopo kwa kila chama cha ushirika cha msingi 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 173 
 

(AMCOS) na kwa kila mkulima. Pia sehemu kubwa ya miti 

aliyodaiwa kupandwa haikuonekana.  

 Mchakato mzima wa ujenzi wa ghala ikiwa ni pamoja na 

ununuzi wa zabuni za ukandarasi haukufanyika kwa kufuata 

sheria ya manunuzi na kanuni zake. Maghala yaliyotembelewa 

yalibainika kuwa chini ya kiwango na baadhi kuanguka hata 

kabla ya kutumika. 

 Kutopatikana kwa kumbukumbu za kiasi kilicholipwa kwa 

wakandarasi kwa kila AMCOS na nyaraka za malipo husika. 

 Maelekezo ya malipo mengi yaliyofanyika benki yalitolewa na 

meneja uendeshaji wa WETCU ambaye hakuwa mwidhinishaji 

malipo na bila uongozi wa WETCU kuwa na taarifa. Aidha 

vyama vya ushirika vya msingi (AMCOS) husika ambavyo 

akaunti zao zilitumika kukamilisha miamala hiyo uongozi wake 

haukuwa na taarifa.  

 Mchakato mzima wa manunuzi ya zabuni za makandarasi 

yalifanywa na maafisa wa CRDB Tabora ambapo mfanyakazi wa 

CRDB ambaye pia ni ndugu wa damu wa Mkurugenzi mtendaji 

wa Kampuni ya Euro services (Mkandarasi) iliyopewa zabuni 

kwa ajili ya ujenzi wa maghala.Ukaguzi  ulibaini kuwa mume 

wa Msajili Msaidizi alipewa kufanya sehemu ya mkataba (sub-

contractor) wa Euro-Services wa ujenzi wa maghala na msajili 

nsaidizi aliweka saini kwenye mikataba hiyo kama shahidi. Hii 

inathibitika kutokuwepo na uwazi katika mchakato mzima wa 

manunuzi ya wakandarasi na pia kuwepo mgongano wa 

kimaslahi na hivyo kutokuwepo na utawala bora.  

Mapendekezo 

 Nashauri AMCOS zizingatie sheria za manunuzi ya umma na 

kanuni zake zake kwa manunuziya aina zote, 

 Napendekeza serikali iwawajibishe mameneja kwa maamuzi 

waliyofanya katika mchakato wa manunuzi na CRDB kwa 

kukubali maelekezo ya kufanya malipo toka kwa mtu 

asiyekuwa mwidhinishaji malipo, 

 Nasisitiza serikali kuweka kiwangocha chini cha elimu 

kinachohitajika kwa menejimenti za AMCOS kwani hali ya sasa 
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inaonyesha kuwa viongozi wengi wa AMCOS ni darasa la saba 

jambo linalotia wasiwasi juu ya uwezo wa kusimamia fedha, 

mikopo na AMCOS kwa ujumla, 

 Nashauri serikali ifanye uchunguzi wa kina kwa kutumia 

vyombo vya uchunguzi. 

12.4 Ukaguzi maalum wa ujenzi wa jengo la kumbi za watu 

mashuhuri katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius 

Nyerere Dar es Salaam katika kipindi cha mwaka 2006/2007 

hadi 2011/2012 

Mradi wa ujenzi wa Jengo la kumbi za watu mashuhuri (VIP) 

ulianza mwezi Mei, 2009 na kukamilika mwezi Oktoba, 2010 

ambapo mfadhili na mwajiri alikuwa ni M/s China International 

Fund Limited (CIFL), msimamizi alikuwa M/s Beijing CECD 

Supervision & Consulting Co. Ltd na mkandarasi alikuwa M/s 

Beijing Construction Engineering Group Co. Ltd. Gharama za 

ujenzi wa mradi zilikuwa ni Dola za Kimarekani 7.5 milioni kwa 

mchanganuo ufuatao; Dola za Kimarekani milioni 6 (CIFL) na Dola 

za Kimarekani milioni 1.5 (Serikali/Mamlaka)  

Mambo muhimu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi maalumu: 

 China Sonangol International Limited (CSIL) ilitoa msaada wa 

dola za Kimarekani 4,102,639 sawa na TZS.5,335,359,318 na 

siyo dola za Kimarekani 6,000,000 sawa na TZS.9,000,000,000 

kama ilivyoelezwa awali. Kiasi hicho cha TZS 3,664,640,682 

sawa na 40.7% hakikutolewa na CSIL, 

 Gharama za mchango wa Serikali katika jengo la Kumbi za 

watu Mashuhuri kwa kazi zilizofanyika ambazo hazikuhusika na 

ujenzi wa jengo lenyewe ulikuwa ni TZS.869,485,164 na sio 

bilioni tatu (TZS.3,000,000,000). Serikali haikuweza kuchangia 

TZS 2,130,514,836 ikiwa ni sawa na 71%, 

 Sikuweza kupata nyaraka wala vielelezo vyovyote vilivyomo 

kwenye majalada ya ofisi ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

(TAA) na yale ya Kiwanja cha JNIA (k.m mkataba) kwa ajili ya 

kumbukumbu zinazoonyesha gharama halisi za ujenzi wa 
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jengo. Hii inamaanisha kwamba Mkandarasi (M/s Beijing 

Construction Engineering Group Co. Ltd) pamoja na Mfadhili 

(M/s China International Fund Limited) hawakukabidhi nyaraka 

za ujenzi Serikalini na hivyo kushindwa kufahamu gharama 

halisi iliyolipwa na Mfadhili huyo. 

 Kwa mujibu wa taarifa ya utathminikutoka kwa Mthamini Mkuu 

wa majengo ya Serikali thamani ya jengo hilo hadi Mwezi Mei, 

2014 ni TZS.3,072,000,000 ikiwa ni tofauti na ilivyoelezwa 

awali ya TZS 12,000,000,000 ikisababisha tofauti ya TZS 

8,928,000,000. Thamani ya jengo ya TZS 3,072,000,000 iko 

chini ya kiasi kilichokuwa kimekusudiwa kutolewa na CSIL 

kwaajili ya ujenzi wa jengo la kumbi za watu mashuhuri kwa 

TZS 5,335,359,318 (RMB 27,980,000) 

 Mamlaka ya viwanja vya ndege imefanya manunuzi ya vifaabila 

kuwepo ushindani wa bei TZS. 283,803,729 kinyume na Kanuni 

ya Manunuzi ya Umma Na.68 (4-5) ya mwaka, 2005.  

 Pia manunuzi ya vifaa vya TZS 737,240,842 yalifanyika bila 

kufuata taratibu za Manunuzi.  

Mapendekezo 

Napendekeza kuwa uendelezaji wa aina yoyote katika viwanja vya 

ndege unahitaji kufanyika kwa uangalifu ili kuwa wa ufanisi. 

Serikali inatakiwa kuwa na udhibiti wa ndani ulioimara wa mali 

inazozipata. Mfumo wa uwekaji nyaraka inapaswa uimarishwe ili 

kuwepo na ukamilifu, uadilifu na upatikanaji wa taarifa.  

 

12.5 Ukaguzi maalum kuhusu matatizo yanayozikumba balozi za 

Tanzania 

Wakati wa mapitio ya taarifa ya hesabu ya Wizara ya Mambo ya 

Nje na Ushirikiano wa Kimataifa zikiwamo Balozi mbalimbali, 

kamati ya hesabu za Serikali(PAC) ilibaini fedha kutotumwa kwa 

wakati Balozini, udhaifu katika ukusanyaji wa mapato na hali 

mbaya ya majengo ya serikali yaliyopo Balozini.  

kwa kuzingatia changamoto zilizojitokeza, kamati ya hesabu za 

serikali (PAC) iliamuru ukaguzi maalum ufanyike ili kubaini chanzo 

cha changamoto zilizokabili   Balozi za Tanzania  na kuja na njia 
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bora ya kutatua matatizo yanayoathiri utendaji wa Balozi. Ukaguzi 

maalum uliofanywa ulibaini changamoto zifuatazo : 

 Makisio ya matumizi yamekuwa yakiandaliwa bila kuzingatia 

mahitaji halisi ya balozi, matokeo yake balozi zimekuwa 

haziwezi kulipia huduma zote muhimu na hivyo kuwa na 

madeni na hata hukatiwa baadhi ya huduma muhimu. Ukomo 

wa bajeti hauzingatii vifungu vya matumizi ya gharama za 

uendeshaji wa ofisi kama vile umeme, mfumo wa upashaji joto 

majumbani, mafuta kwaajili ya magari na gharama za usafiri, 

 Baadhi ya balozi zimekuwa zikiandaa  makisio ya chini ya 

makusanyo ili yafikiwe bila jitihada za ziada au kutoonyesha 

uwezo halisi ambao balozi zinao katika kukusanya maduhuli, 

 Makusanyo ya maduhuli yamekuwa hayaridhishi kutokana na 

kukosekana kwa mikakati balozini ya kuitangaza nchi ya 

Tanzania. Watalii na wageni wanaokuja Tanzania husafiri na 

kupatiwa viza uwanjani ; Kutofunguliwa kwa balozi za heshima 

(honorary consulates) kwenye maeneo ambayo yalikwisha 

kuainishwa kuwa na wageni wanaotembelea Nchi ya Tanzania ; 

na udhibiti mdogo wa ukusanyaji maduhuli kutokana na 

kutotumia mashine za viza kwenye balozi, 

 Kutofanyika ukarabati kwa muda mrefu na kusababisha 

wapangaji katika nyumba za ubalozi kuhama,  

 Fedha ya maendeleo imekuwa haitoshi na imekuwa haitengwi 

kwaajili ya ukarabati wa majengo, matengenezo ya magari na 

ununuzi wa samani. Aidha fedha imekuwa haitolewi kulingana 

na mahitaji ; Serikali imekuwa ikimiliki viwanja 

visivyoendelezwa kwenye balozi zake, 

 Watumishi walioko ubalozini kutorejea nchini baada ya muda 

wao wa utumishi kukoma au baada ya kustaafu ;  hawa 

wameendelea kulipwa posho ya huduma kwa watumishi 

walioko nje ya nchi.  

Kwa kawaida balozi huandaa bajeti kulingana na mahitaji na 

kuziwasilisha Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa kila mwaka. Hata hivyo mahitaji haya ya kibajeti 
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kwa mwaka wa fedha yamekuwa hayatekelezwi kwa sababu 

Wizara ya Fedha imekuwa ikitoa ukomo wa bajeti ambao kwa 

kawaida huwa uko chini ya mahitaji halisi. 

Mapendekezo 

 Balozi zinakabiriwa na changamoto za fedha kutokana na 

changamoto katika utoaji wa fedha. Napendekeza kuwa ni 

wakati muafaka sasa kutenga fedha zitakazotosheleza  

mahitaji ya balozi kupitia fungu maalum litakayoitwa fungu la 

balozi, 

 Serikali ihakikishe kwamba fedha inayotengwa katika bajeti  

kwaajili ya balozi inatoshereza mahitaji ya kifedha ya balozi 

12.6 Ukaguzi maalum juu ya utekelezaji wa mikataba ya ujenzi wa 

mradi wa usambazaji maji Chalinze – Awamu ya pili 

Ukaguzi huu maalum unatokana na ombi la serikali kupitia barua 

yake yenye kumbukumbu namba CAB446/626/01/36 ya tarehe 24 

Novemba, 2012 naCAB 446/626/01/63ya tarehe 16 Januari, 2014 baada 

ya kubainika kwa mapungufu katika utekelezaji wa mikataba ya ujenzi 

kama ilivyoonyeshwa katika taarifa ya mamlaka ya manunuzi ya umma. 

Ukaguzi huu maalum umelenga kuangalia kama Sheria ya 

manunuzi ya umma na kanuni zake zilizingatiwa wakati wa 

utekelezaji wa mikataba ya ujenzi 

 Mikataba ya ujenzi wa wa mradi wa usambazaji maji Chalinze – 

Awamu ya pili ulikuwa na vipande tisa; Kipande F&H, Kipande 1 

hadi 6 na J.Muhtasari wa mapungufu yaliyobainika ni; 

a) Mikataba kutokamilika katika muda uliopangwa  
Kutokuwa na usimamizi wa kutosha wa mikataba na hivyo 
kupelekea mradi kuchelewa kukamilika kwa kati ya miezi kumi na 
nane (18) na miezi (36) na kusababisha kusitishwa kwa mikataba. 

 
b) Kutokuwepo kwa taarifa ya upembuzi yakinifu  
Kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi wa maji Chalinze kulitakiwa 
kufanyike upembuzi yakinifu. Taarifa hiyo ya upembuzi yakinifu 
haikuweza kupatikana wakati wakati wa ukaguzi na hivyo 
kusababisha kushindwa kuthibitisha iwapo utekelezaji wa mradi 
ulifuata upembuzi yakinifu uliokuwa ufanyika. 
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c) Kasoro mbalimbali katika usanifu na michoro wa mradi 
Nilipokagua taarifa za usanifu na michoro iliyotayarishwa na 
mhandisi mshauri nilibaini kuwa kazi ilikuwa imefanyika chini ya 
kiwango na hivyo kupelekea kuwa na marekebisho mengi 
yaliyosababisha nyongeza za mkataba wa awali na kupelekea 
ongezeko la mara kwa mara la gharama ya mkataba 
 
d) Udhaifu uliobainika kwa Mkandarasi Mshauri 
Mhandisi mshauri ambaye pia alikuwa msimamizi wa mkandarasi 
wa ujenzi wa vipande H na F alikuwa na madhaifu yaliyohusisha; 
kutokuwa eneo la mradi kwa kipindi kirefu, kutoandaa taarifa ya 
mwezi ya maendeleo ya mradi na kuziwasilisha kwa mwajiri 
(Wizara ya Maji) kulingana na matakwa ya mkataba, kukubali 
mabomba ya kupitishia maji kuwa ya plastiki badala ya chuma 
kinyume na matakwa ya mkataba pia kushindwa kuchukua hatua 
stahiki kwa wakati ikiwa ni pamoja na kumshauri mwajiri ipasavyo 
kuhusiana na utendaji usioridhisha wa mkandarasi (Mega Builders 
Limited) ambaye hakuwa na sifa zayakufanya kandarasi kubwa 
kama ile kulingana na viwango vilivyowekwa na Bodi ya usajiri wa 
wakandarasi.  
 
e) Mapungufu yaliyobainika wakati wa utekelezaji wa kipande 

F na H 
Vipande hivi viwili, H na F pamoja na kuwa vilikuwa tofauti vyote 

vilitolewa kwa mkataba mmoja na. MTB/Tender N.ME-011/2005-

01/W/02 iliosainiwa tarehe 14 Agosti 2009 na mkandarasi 

kukabidhiwa mradi tarehe 29 Septemba, 2009 na ulipaswa kuwa 

umekamilika kabla ya mwezi machi 2011 kitu ambacho 

hakikufanyika.  

Muda wa mkataba uliongezwa kwa kipindi kingine cha miezi sita 

hata hivyo kandarasi hii haikuweza kukamilika kwa wakati na hata 

mindo mbinu ilikuwa chini ya kiwango kitendo kilichopelekea 

kuvunjwa kwa mkataba mkataba na Wizara ya Maji tarehe 19 

February, 2013 na kazi iliyobaki kupewa mkandarasi mwengine 

Badra East African Enterprise Ltd kwa mkataba na. 

011/2008/2009/W/02 kwa TZS 5,843,395,800 
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Mkataba ulitiwa saini tarehe 5 Novemba, 2013 na ulitarajiwa 

kukamilika mwezi Mei 2014. Kandarasi hii haikuweza kukamilika 

kwa muda uliopangwa na mkandarasi alishawasilisha nyongeza ya 

mkataba wa TZS 2,872,324,078 kwa kazi za ziada sawa na asilimia 

49 ya mkataba wa mwanzo. 

Hii inadhihilisha udhaifu wa uandaaji na uchambuzi wa kazi za 

mkataba na gharama zake. 

f) Hati za madai za makandarasi kulipwa bila kuonyesha kazi 
iliyofanyika 

Nilibaini kuwa hati za madai za mkandarasi zilikuwa zikilipwa 
ingawa zilikuwa hazionyeshi uchambuzi wa gharama kwa 
kuoanisha na kazi zilizofanyika kwa kufuata mchanganuo wa 
gharama kwa kuoanisha na kazi zilizofanyika kwa kufuata 
mchanganuo wa gharama za ujenzi (BOQ) na ziliidhinishwa na 
mkandarasi mshauri. Hati hizi za madai za mkandarasi ni za 
thamani ya dola za kimarekani 5,255,842 (sawa na TZS 
6,832,594,600) 
 
g) Miundombinu ya maji kukabidhiwa bila kufanyiwa majaribio 
Miundombinu ya maji kipande J na Na. 6 imekamilika na 
kukabidhiwa kwa Wizara ya Maji lakini haikufanyiwa majaribio ili 
kuona ubora wake kutokana na ukosefu wa nyumba ya kuhifadhia 
mashine ya kusukuma maji,nyumba ya genereta, na pia ununuzi 
na ufungwaji wa mashine za kusukuma maji na jenereta katika 
vituo vya ubenazomozi na Mbwewe ambapo kila kituo 
pamejengwa tanki la kuhifadhia maji lenye ukubwa wa mita za 
ujazo 450 kila moja. 
 
h) Riba kwa kuchelewesha malipo kwa makandarasi 

TZS.3,897,283,923 
Mshauri (Mhandisi msimamizi) Seureca Newt aliwasilisha makadirio 

ya riba ya kiasi cha TZS.3,897,283,923 sawa na dola za kimarekani 

milioni 2.8 zilizotokana na ucheleweshaji wa malipo ya 

makandarasi kwa zaidi ya siku 307 kwaajili ya kipande Na. 1 hadi 

Na. 6 

Mapendekezo  
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 Serikali itoe kazi kwa makandarasi wa ujenzi kulingana na 

uwezo wao. Uwezo wao ni kwa mujibu wa madaraja 

waliosajiliwa na bodi ya usajili wa wakandarasi (CRB). Hii 

itasaidia taasisi zinazofanya manunuzi kuepuka kazi zisizo na 

ubora, hivyo kuepusha hasara kwa serikali. 

 Usanifu wa miundombinu ya maji kwa miradi kama Mradi wa 

usambazaji maji Chalinze ipitiwe na wataalam kabla 

kukaribisha maombi ya zabuni kutoka kwa wakandarasi,hii 

itasaidia taasisi zinazofanya manunuzi kutofanya mabadiliko 

makubwa ya gharama za mikataba, hivyo kutoathili utekelezaji 

wa miradi kwasababu ya ufinyu wa bajeti kuweza kukabili 

mabadiliko ya mara kwa mara ya usanifu. 

 Taasisi zinazofanya manunuzi ziimarishe ufuatiliaji ili 

kuhakikisha wahandisi washauri wanafuatiliwa na 

wanatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa 

makubaliano.Hatua za haraka zichukuliwe dhidi ya wahandisi 

washauri ambao hawawajibiki ipasavyo kwa mujibu wa 

mkataba na matarajio ya mwajiri. 

 Taasisi zinazofanya manunuzi zihakikishezinakuwa na uhakika 

wa upatikanaji wa fedha kabla hazijaingia katika mikataba ya 

ujenzi.Hii itasaidia taasisi zinazofanya manunuzi kufanya 

malipo kwa wakati na kuepuka riba ambayo ni adhabu ya 

kuchelewesha malipo, hivyo kuwa na gharama za ziada kwa 

mradi 

12.7 Ukaguzi maalum wa fedha zilizotumiwa na Wizara mbalimbali 

kuchapisha hotuba za bajeti za Wizara baada ya kuidhinishwa 

na bunge la bajeti kwa miaka ya 2011/2012 na 2012/2013. 

ukaguzi huu umefanyika kufuatia barua yenye kumbukumbu Na. 
BC.50/188/01 ya tarehe 9 Octoba, 2013 kutoka Ofisi ya Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuomba Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi maalum ili kujua 
kiasi cha fedha kilichotumiwa na serikali kutangaza hotuba ya 
bajeti ya Wizara mbalimbali kwa miaka ya 2011/12 na 2012/13. 
Matokeo ya ukaguzi ni kama ifuatavyo; 
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 Nimebaini kiasi cha TZS 2,545,517,367 kilitumika kutangaza 
hotuba ya bajeti iliyoidhinishwa kwa Wizara 21 na taasisi 5 
kwa mwaka wa fedha 2011/12 na 2012/13, ambapo kiasi 
kilichotumika kutangaza bajeti ya mwaka wa fedha 2011/2012 
ni TZS 1,131,608,828 na mwaka wa fedha 2012/2013 ni TZS 
1,413,908,539,kiasi kilichotumika mwaka 2012/2013 ni zaidi 
kwa 25% ukilinganisha nakiasi kilichotumika mwaka 2011/2012, 

 Ukosefu wa sheria zinazosimamia uchapishaji wa bajeti katika 
magazeti, 

 Orodha ya vyombo vya habari vilivyo idhinishwa na kupewa 
kibali kutangaza bajeti za Wizara haikuwasilishwa kwaajili ya 
uhakiki,  

 Nilibaini kuwa hakuna mwongozo wala waraka unaotoa ukomo 
wa matangazo kuhusu wakati gani, mara ngapi bajeti 
itangazwe, vyombo vingapi vya matangazo vitumike na kiasi 
gani kitumike 

 

Mapendekezo 
Naishauri serikali kuandaa mwongozo ambao utatoa maelekezo 
juu ya uchapishaji wa bajeti kwenye magazeti 

12.8 Ukaguzi maalum katika fungu 98 – Wizara ya Ujenzi kuhusu 

uhalali wa fedha TZS 252,975,000 za ujenzi wa miradi maalum 

ya barabara 

Ukaguzi maalum wa Wizara ya Ujenzi (Fungu 98) ulilenga kuhakiki 

TZS 252,975,000,000 zilizoidhinishwa kwaajili ya miradi maalum 

ya barabara ambazo zilitumika kulipia madeni ya makandarasi na 

wahandisi washauri. Yafuatayo ni mambo muhimu yaliyojitokeza; 

 Taarifa iliyotolewa bungeni kuhusu miradi maalum ya ujenzi 

wa barabara Na. 4168 yenyethamani ya TZS 252,975,000,000 

haikuwa sahihi kwani fedha hizo zilitumika kulipia madeni ya 

makandarasi na wakandarasi washauri, 

 Wakala wa barabara Tanzania (TANROADS) ilibadilisha fedha 

zilizopokelewa kutoka Wizara ya ujenzi bila kuijulisha Wizara 

na nyaraka zilizotumika kufanya mabadiliko hayo 

kutowasilishwa kwaajili ya mapitio, 
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 Jumla ya TZS 175,279,428,818 zilihamishwa kwenda akaunti ya 

maendeleo ya  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS). 

Hata hivyo, kati ya kiasi hicho TANROADS ilifanya matumizi ya 

TZS 3,048,365,229 ambacho maelezo na nyaraka 

hazikuwasilishwa kwaajili ya mapitio, 

 Jumla ya TZS 13,385,089,124 zilitumika katika matengenezo ya 

barabara za wilaya ambazo hupokea mgao wa fedha kutoka 

Bodi ya Mfuko wa Barabara. Pia, nimebaini baadhi ya Miradi 

ambayo haikuwepo kwenye bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka 

2010/2011 na miradi mengine ililipwa naTANROADS zaidi ya 

kiasi kilichotengwa bila kuonyesha chanzo cha fedha, 

 Jumla ya TZS 6,596,312,084 zilionyeshwa kwenye taarifa ya 

madeni yaliyowasilishwa Wizara ya Ujenzi na Mtendaji Mkuu 

wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), lakini madeni 

hayo yalikuwa tayari yamelipwa na Ofisi za mkoa za Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS), 

 Meneja wa mkoa wa Morogoro alilipa jumla ya TZS 

1,116,010,174  kulipia madeni ya kimkataba yanayotokana na 

ujenzi wa daraja la makutano linalomilikiwa na kampuni 

binafsi ya miwa. hata hivyo daraja hilo halitumiki, 

 Nilibaini kuwa mahitaji ya bajeti ya Wizara ya ujenzi 

hayakufikiwa na serikali kwani Wizara ya fedha hutoa ukomo 

wa juu wa bajeti ambao ni mdogo zaidi ya mahitaji halisi. 

 

Mapendekezo 

 Naishauri serikali kuendelea kusaini mikataba mipya ya ujenzi 

wa barabara na baada ya kutathmini uwezo wa kulipa madeni 

yaliyopo ya wakandarasi ili kuepuka ukuaji wa madeni hayo 

katika siku zijazo na kuwa mzigo kwa taifa . 

 Naishauri Serikali kuzingatia mikataba iliyoingia kati yake na 

makandarasi ili kuepuka malipo ya riba endapo makandarasi 

watachukua hatua za kisheria kutokana na kukiuka masharti 

yaliyowekwa katika mikataba, 

 Zabuni kwa ajili ya ujenzi wa barabara mpya uende  

sambamba na fedha zilizotengwa katika mwaka wa fedha 
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husika na kama ilivyo katika mpango wa manunuzi wa mwaka 

husika, 

  Nashauri Wizara pamoja na Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) waboreshe vitengo vya uhasibu na kuhakikisha 

rejesta ya wadeni inaandaliwa ili kuwa na uwezo wa kujua 

madeni yote ya makandarasi na washauri, 

 Nashauri Wizara na TANROADS wahakikishe taarifa za malipo 

zilizopo kwenye nyaraka za Wahandisi wa miradi, ripoti za 

maendeleo ya miradi za mwezi, rejista za madeni na hati za 

malipo zinafanyiwa usuluhishi. 

12.9 Ukaguzi maalum wa taarifa za fedha zilizotumika katika 

mkutano wa kimataifa wa ”SMART Partnership Dialogue” wa 

mwaka 2013 kwa kipindi cha  kuanzia mwezi Julai, 2012 hadi 

Januari, 2014 

Nilifanya ukaguzi maalum wa taarifa za fedha za mkutano wa 

kimataifa wa ”Smart Partnership Dialogue” wa mwaka 2013 

ambapo Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 

ilikuwa mwenyeji.Ukaguzi ulikuwa nikwa kipindi cha miezi kumi 

na nane kuanzia Julai 2012 hadi Januari 2014. 

Ukaguzi huu maalum wa mkutano wa kimataifa wa Smart 

Partnership Dialogue wa mwaka 2013 umefanyika kufuatia ombi 

kutoka serikalini. Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi maalum ni 

kama ifuatavyo: 

 Malipo ya   TZS.187,478,000 yalifanywa kwa M/S Simply 

Computers Tanzania Ltd kwaajili ya manunuzi ya vifaa vya 

ofisi.vifaa hivyo vilipokelewa tarehe 9 Septemba, 2013 baada 

ya kukamilika kwa mkutano huo.Mkutano wa kimataifa wa 

Smart Partnership Dialogue wa mwaka 2013 ulifanyika kuanzia 

28 Juni  hadi 31 Julai, 2013. 

 Kutozingatiwa kwa bajeti  iliyoidhinishwa kwaajili ya manunuzi 

ya tiketi za usafiri wa ndege.Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya 

tiketi za usafiri wa ndege ilikuwa TZS 21,000,000 lakini kiasi 

halisi kilichotumika kwa tiketi hizo ni TZS.186,998,268; hivyo 

kupelekea matumizi zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 

TZS.165,998,268. 
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 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa ilipanga 

na kuidhinisha manunuzi ya vifaa na huduma zenye thamani ya 

TZS.974,054,600,hata hivyo ukaguzi maalum ulibaini manunuzi 

yenye thamani ya TZS.614,626,341 yalifanyika nje ya mpango 

wa manunuzi uliopitishwa. 

Mapendekezo 

 Nashauri taasisi zinazofanya manunuzi kutambua ushiriki wao 

katika kazi kubwa katika uchumi wa taifa kwani kiasi kikubwa 

cha fedha za serikali zinatumika kufanya manunuzi ya bidhaa 

na huduma 

 Matumizi ya mpango wa manunuzi yahamasishwe ili kuwe na 

matumizi bora ya raslimali na kupunguza matumizi ya fedha 

yasiyokuwa na tija kwa taifa. 

12.10 Ukaguzi maalum wa mradi wa manunuzi ya matrekta na zana za 

kilimo wa SUMA JKT kwa kipindi cha kuanzia  Julai, 2010 hadi 

Aprili, 2014 

Ukaguzi maalum wa mradi wa manunuzi ya matrekta na zana za 

kilimo ilifanyika kufuatia ombi la Katibu Mkuu wa Wizara ya Ulinzi 

na Jeshi la Kujenga Taifa. Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi ni 

kama ifuatavyo; 

 Mzabuni M/S ESCORT LTD alishinda zabuni ya kusambaza 

matrekta, mashine za kusukumia maji, zana za kilimo na 

huduma nyingine kwa gharama ya USD 40,000,000.  Mzabuni 

huyu aliomba zabuni kwa USD 35,526,412 na kusababisha 

tofauti ya USD 4,473,589 bila maelezo 

 Nilibaini mapungufu katika manunuzi ya matrekta 1846 na zana 

za kilimo 4,450 kutokana na kukosekana kwa nyaraka za 

matangazo ya zabuni, muhtasari wa kikao cha ufunguzi wa 

zabuni,  muhtasari za vikao vya bodi ya manunuzi, 

 SUMA JKT ilifanya manunuzi ya matrekta 268 kwa thamani ya 

USD 4,334,560 sawa na TZS 7,082,78,800 kutoka kwa Lucky 

Export bila ya kuwa  na mkataba wa maandishi. Hii ni kinyume 

na Sheria na kanuni za manunuzi ya umma, 
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 Udhaifu katika utekelezaji wa mkataba kati ya SUMA JKT na 

ESCORT LTD kuhusu manunuzi ya matrekta 1846 na zana za 

kilimo 4,450, na kupelekea karakana ya kuunganisha matrekta 

ya thamani ya USD 883,362 kutojengwa TACT Nyumbu, 

 Hakuna nyaraka zilizowasilishwa kuonyesha kuwa kiasi cha USD 

1,102,800 kilitumika kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa SUMA 

JKT na Nyumbu (TACT) kuhusiana na jinsi ya kuunganisha na 

kukarabati matrekta, mashine za kusukumia maji na zana za 

kilimo kwa mujibu wa kifungu cha 2.3(a) na (b) cha mkataba, 

 Ukosefu wa eneo maalum au ghala kwaajili ya kuhifadhia 

matrekta na zana za kilimo hivyo kupelekea uharibifu wa zana 

za kilimo kutokana na mvua na jua na kusababisha kutu. 

Mashine za umwagiliaji 31 zenye thamani ya TZS 177,181,242 

ziliungua kwa moto, 

 Hasara ya jumla ya TZS 261,029,531  iliyosababishwa na 

kuchomolewa kwa sehemu za matrekta matano zenye thamani 

ya TZS 125,989,531 na sehemu za matrekta madogo(Power 

Tiller)  kumi na sita zenye thamani ya TZS 135,040,000, 

 Afisa Masuuli hakuteua kamati ya mapokezi na kukubali  vifaa 

hivyo kupelekea vipuri vya vifaa visivyokuwa na viwango vya 

USD 88,728 sawa na TZS 149,507,000 kuletwa na mzabuni M/S 

ESCORT Company, 

 Mapato yanayotokana na mauzo ya matrekta na zana za kilimo 

ya TZS 6,676,711,168 kwa mkopo kwa wateja 117 ilikuwa bado 

haijakusanywa kwa zaidi ya miaka mitatu, 

 Hasara ya jumla ya TZS 19,652,138 ilibainika kutokana na 

mauzo ya matrekta na zana za kilimo chini ya bei 

iliyoidhinishwa; trekta moja liliuzwa kwa TZS 1,000,000 badala 

ya TZS 16,480,952 na mashine ya kupandia iliyotakiwa kuuzwa 

kwa TZS 5,171,186  badala yake iliuzwa kwa TZS 1,000,000, 

 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga taifa ilipokea TZS 

5,171,325,331 kutoka Hazina kwaajili ya mradi wa matrekta na 

zana za kilimo wa SUMA JKT. Nilibaini kuwa, katika kiasi hiki 

nyaraka za matumizi ya TZS 498,920,299 hazikuwasilishwa na 

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
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 Mradi ulikuwa na matumizi yenye nyaraka pungufu kiasi cha 

TZS 3,265,740,402, 

 Utekelezaji wa mradi unakabiliwa na changamoto nyingi 

kuhusu maandalizi ya mradi na usimamizi wa mradi. 

Hatahivyo, SUMA JKT ilishindwa kufanya maandalizi ya jinsi ya 

kuutekeleza mradi. Uibuaji na maandalizi ya mradi  na hatua 

muhimu za kuweka viwango na vigezo vya kuutekeleza, 

kuutathmini na kuufuatilia mradi vyote hivyo havikufanyika 

kwa umakini. 
 

Mapendekezo 

 Uongozi wa mradi wa matrekta uliopo chini ya SUMA JKT 

unapaswa kufuatilia mchakato wa kutathmini zabuni na kutoa 

taarifa ambazo hazikutolewa kwaajili ya uhakiki na kudai 

malipo ya ziada yaliyofanyika bila kuwa na maelezo ya kiasi 

cha USZ 4,473,588.52 alicholipwa M/S ESCORT LTD,  

 Uongozi wa SUMA JKT uimarishe mfumo wa udhibiti wa ndani 

katika manunuzi ya bidhaa na huduma ili kuhakikisha 

uzingatiaji wa sheria na kanuni za manunuzi ya umma. Zaidi ya 

hayo, uongozi unapaswa kuchukua hatua zinazostahili dhidi ya 

wahusika waliosababisha mapungufu katika manunuzi ya 

matrekta 2,114 na zana za kilimo 4,450, 

 Menejimenti ya SUMA JKT iimarishe usimamizi na na ufuatiliaji 

wa shughuli za mradi wa matrekta na kuhakikisha ujenzi wa 

karakana ya kuunganisha matrekta na eneo la kuhifadhia 

matrekta na zana za kilimo unafanyika Nyumbu (TACT), 

 Afisa Masuuli aanzishe kamati ya kukagua na kupokea bidhaa, 

na kuchukua hatua stahiki kwa watendaji waliosababisha 

hasara ya TZS 261,029,531 iliyosababishwa na kunyofolewa 

kwa sehemu za matrekta  

 Menejimenti ianzishe mfumo wa kihasibu wa ki-kompyuta 

(computerized accounting system) na kuandaa mwongozo wa 

kukusanya madeni na mkakati wa ukusanyaji mapato. Pia, 

menejimenti ifuatilie wadaiwa. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

HITIMISHO NA MJUMUISHO WA MAPENDEKEZO 

 

13.0 Utangulizi 

Katika taarifa hii nimejumuisha matokeo ya ukaguzi nilioufanya 
kwenye Wizara, Idara na Wakala wa serikali; na Sekretarieti ya 
Mikoa kwa mwaka wa fedha wa 2013/2014. Masuala yote 
yaliyoelezewa kwenye taarifa hii yamewasilishwa pia kwa Maafisa 
Masuuli husika kwa ajili ya utekelezaji. Maafisa Masuuli wa Wizara, 
Idara, Wakala wa serikali, na Sekretarieti ya Mikoa wanatakiwa 
kuandaa majibu ya hoja na mpango kazi wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali na 
kuyapeleka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali kama Sheria ya ukaguzi 
wa umma Na. 11 ya mwaka 2008 inavyoagiza. 

Nikirejea katika matokeo ya ukaguzi wa mwaka huu 2013-14, kwa 
ujumla, nimeziona jitihada za serikali za kuongeza juhudi 
kushughulikia hoja za ukaguzi kama inavyoonyeshwa na 
kuongezeka kwa taarifa zenye hati safi za ukaguzi kama ilivyo 
onyeshwa kwenye sura ya pili ya taarifa hii.  

Hata hivyo, pamoja na maboresho yaliyopelekea kuongeza idadi 
ya hati zinazoridhisha, matokeo ya ukaguzi kwa mwaka huu wa 
fedha yanaonesha kuendelea kuwepo kwa mapungufu ambayo 
nimeyaelezea kwenye sura zilizotangulia za taarifa hii ambayo 
yanawahitaji maafisa masuuli kuchukua hatuaza kuboresha 
mifumo ya udhibiti wa ndani. Kwa mantiki hiyo, katika ukaguzi wa 
mwaka wa fedha 2013/2014 ninapendekeza yafuatayo. 

13.1 Kutotekelezwa kwa baadhi ya mapendekezo yangu ya mwaka 

uliopita 

Katika ripoti yangu ya ukaguzi ya mwaka uliopita kulikuwa na 

masuala muhimu baadhi yalitekelezwa na baadhi 

hayakutekelezwa kabisa ambayo yameelezewa katika Sura ya 

tatu. 
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Mapendekezo 

Maafisa Masuuli wa taasisi zinazohusika pamoja na Bodi za Ushauri 

zilizoko chini ya Wizara zinapaswa kuongeza jitihada ili 

kuhakikisha mapendekezo ya ripoti za ukaguzi za miaka iliyopita 

yanatekelezwa kwa wakati ili kuleta tija katika uendeshaji wa 

Wizara/Idara/Balozi zetu. 

 

13.2 Mamlaka ya Mapato Tanzania 

13.2.1 Mapungufu katika mifumo wa misamaha ya kodi na 

ufuatiliaji wake  

Katika ukaguzi huu nimebaini mapungufu katika utoaji wa 

misamaha ya kodi na matumizi yake, ushuru wa forodha na mfumo 

wa ukadiriaji wa kodi nchini. 

 

Kulikuwa na matukio kadhaa ambapo wasiostahili misamaha ya 

kodi walipata misamaha ikiwemo ya usajili wa magari mbali na 

waagizaji halisi. Matukio hayo yamekuwa ya kawaida katika sekta 

ya utalii na mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanaashiria 

kuwepo kwa udanganyifu baina ya maafisa kutoka mamlaka 

husika. 

 

Matukio mengine ni ukwepeshaji wa bidhaa zilizosamehewa kodi 

kwa matumizi mengine aidha kwa kutumiwa na makampuni 

yasiyostahili msamaha, haya yalibainika katika sekta ya madini, 

mafuta na gesi, Maduka yasiyotoza kodi na kwa wawekezaji wenye 

cheti cha uwekezaji.Hivyo basi, tathmini za misamaha ya kodi 

zinakabiliwa udanganyifu na pia ni chanzo kimojawapo cha 

upotevu wa mapato ya Serikali. 

 

Mapendekezo 

Ninashauri Serikali ifanye ifuatayo: 

• Kuanzisha kitengo cha ufuatiliaji misamaha ambacho kitakuwa na 

wajibu wa udhibiti na kuhakikisha kuwa utoaji wa misamaha ya kodi 

unanakidhi matakwa ya kisheria na kufanya ufuatiliaji wa matumizi 

ya misamaha hiyo ya kodi pamoja na kushirikiana na mamlaka 

zinazohusika na utoaji wa misamaha hiyo. 
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• Kufanya mapitio ya sheria za misamaha ya kodi kwa lengo la 

kupunguza mianya katika misamaha ya kodi. Aidha, serikali 

ihakikisha kwamba misamaha ya kodi haizidi 1% ya Pato la Taifa au 

5% ya mapato ya kodi yaliyokusanywa. 

 

13.2.2 Kuchelewa katika kushughulikia rufaa za kodi 

Ukaguzi wangu umebaini mapungufu namna ambavyo kesi za rufaa 

za kodi zinavyoshughulikiwa kwani kumekuwepo na kiasi kikubwa 

cha kodi hakilipwi kutokana na kutoamuliwa mapema kwa kesi 

nyingi zilizoko Bodi ya Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa ya 

Tanzania chenye thamani ya trilioni TZS.1.7 hadi wakati wa 

kuandika taarifa hii, Januari, 2015. 

 

Kwa maoni yangu, kiasi cha kodi kinachosubiria uamuzi wa 

mahakama ni kikubwa mno, hivyo basi kuzidi kuchelewa kwa 

namna yoyote katika kutatua kesi hizo kunaitwisha mzigo serikali 

katika suala la gharama za uendeshaji wa kesi na upotevu wa 

mapato iwapo itatokea mkata rufaa amefilisika kabla ya kesi 

haijaisha. 

 

Mapendekezo 

Ninapendekeza Serikali kuongeza kasi ya kushughulikia rufaa hizo 

kwa kuzingatia umuhimu wa kodi katika uchumi wa nchi. 

 

13.2.3 Udhaifu katika usimamizi wa mapato 

Tathmini yangu imeonesha kwamba usimamizi wa makusanyo ya 

kodi kuwa si madhubuti na wa kutosha. Mamlaka ya mapato 

Tanzania ilipoteza mapato katika maeneo yafuatayo; ushuru wa 

forodha kutoka Makampuni ya gesi na mafuta, unafuu wa kodi 

ulitolewa mara mbili kwa hati moja ya maombi, mapungufu 

kwenye ukadiriaji wa kodi inayopaswa kulipwa, tozo na faini 

zilizopaswa kukusanywa na bidhaa zilizopata kibali cha kuingia 

nchini kwa muda kuwa baadae kusafirishwa nje ya nchi, hakuna 

ushahidi kwamba zilisafirishwa kama ilivyokusudiwa. Hivyo, 

udhaifu katika usimamizi na ukusanyaji wa mapato katika maeneo 

hayo kumeikosesha serikali mapato yake halali. 
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Mapendekezo 

Kwa mantiki hii, ninapendekeza Mamlaka ya Mapato (TRA) 

kuyafanyia uchunguzi wa kina makampuni yote ya mafuta na gesi 

ikiwa ni pamoja na makampuni kuchimba madini kutathmini 

kiwango cha ushuru wa forodha ambacho hakijalipwa na kuchukua 

hatua ili kilipwe, pia, katika siku zijazo, mamlaka ihakikishe 

ushuru huo unalipwa na makampuni yote yanayopaswa kulipa. 

 

13.3 Kujumuishwa kwa Taasisi za Umma zenye Vipindi na Kanuni 

Tofauti za  Uhasibu katika Hesabu Jumuifu 

Mapitio ya Hesabu za Majumuisho(consolidated accounts) 

yamebaini kwamba taasisi za umma kama vile BRELA, SUMA JKT 

hazikujumuishwa katika hesabu.  Vilevile, nimebaini ujumuishwaji 

wa taasisi za umma zenye kuandaa hesabu zake kwa kutumia 

tarehe (vipindi) tofauti na ile ya serikali, yaani tarehe 30 Juni, 

2014. Taasisi hizo zimekuwa zikijumuishwa katika Hesabu za 

Majumuisho ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pasipo 

kuzingatia tofauti ya tarehe za ufungaji wa mahesabu. 

 

Ni maoni yangu kwamba, kwa serikali kushindwa kujumuisha 

hesabu za taasisi zake zote, na pia kushindwa kusuluhisha hesabu 

za taasisi zenye vipindi tofauti vya ufungaji wa mahesabu 

inapelekea kuleta uwalakini katika kueleza hali halisi ya Hesabu 

za Jamhuri. 

 

Mapendekezo 

Nashauri Serikali ifanye yafuatayo: 

 Mifumo ya uhasibu ya taasisi zinazomilikiwa na serikali 

iwianishwe pamoja na kuendana sambamba na mfumo wa 

uandaaji hesabu wa kimataifa usio wa taslimu (IPSAS Accrual). 

 Taasisi zote zinazomilikiwa na serikali zijumuishwe kwenye 

hesabu za taasisi miliki ili hesabu za taasisi hiyo zioneshe 

uhalisia na kuendana na viwango vya kimataifa vya uandaaji 

wa hesabu. 
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13.4 Deni la Taifa 

13.4.1 Ukosefu wa Uwiano Sawia wa Ukomo katika Dhamana za 

Serikali 

Muundo wa Dhamana za Serikali katika Deni la Ndani umegubikwa 

na wingi wa dhamana za  muda mfupi. Kulingana na Mpango wa 

Utoaji wa Dhamana za Serikali wa mwaka 2013/2014  ulioandaliwa 

na Kamati ya Maendeleo ya Masoko ya Dhamana, serikali ilipanga 

kuuza dhamana  za muda mrefu. Nia hasa ilikuwa kuiwezesha 

serikali kuleta uwiano sawia wa muundo wa  dhamana zake 

katika soko na hivyo kuipunguzia gharama za kulipa dhamana hizo 

katika vipindi  vya pamoja. 

  

Hata hivyo, nimebaini kwamba serikali iliuza zaidi Hati fungani 

pamoja na Dhamana za muda  mfupi, miaka 2, na hivyo 

kuendelea kuiongezea serikali gharama za ulipaji katika vipindi 

vifupi. Hali hii ni kinyume na Mpango wa Utoaji wa Dhamana za 

Serikali na pia kinyume na Mkakati wa  Taifa wa Deni, 2002 

(National Debt Strategy, 2002). 

  

Mapendekezo 

Napenda kuishauri serikali kuongeza ushindani katika soko la 

ndani la dhamana za serikali na  hivyo kuongeza ushawishi wa 

ununuzi wa dhamana za muda mrefu. 

 

13.4.2 Kutokuwepo Taarifa ya Hesabu za Udhamani  wa Serikali ndani 

ya Deni la Taifa 

Ukaguzi wangu umebaini kwamba madeni ya udhamini wa Serikali 

kwenye taasisi za kijamii zinazotegemea ruzuku kutoka 

serikalinikama vile Mamlaka ya Vitambulisho (NIDA), na Chuo 

Kikuu cha Dodoma hayakuingizwa katika hesabu za deni la Taifa. 

Vile vile, kulikuwepo na madeni ambayo yametokana na taasisi za 

umma kushindwa kumudu masharti ya udhamini na hivyo 

kuipelekea serikali kuanza kuyalipa pasipo kujumuishwa kwenye 

deni la taifa. Kimsingi,  madeni haya yatokanayo na udhamini 

yanastahili kutambuliwa kama sehemu ya deni la taifa na hivyo 

yarekodiwe kwenye hesabu za Fungu 22 – Deni la Taifa. 
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Mapendekezo 

Napenda kuishauri serikali kuzingatia utendaji bora na hivyo 

kuingiza madeni  yanayotokana na udhamini wa Taasisi za 

kijamii katika Deni la Taifa. Pia, nashauri serikali kumteua 

Kamishina na wasaidizi wake katika ofisi mpya ya kusimamia deni 

la taifa (Debt Management Division) ili madeni na udhaminiviweze 

kusimamiwa vyema. 

13.5  Usimamizi Usiotosheleza Kwenye Uwekezaji waSerikali na 

Vipaumbele Vyake 

Nimebaini kudorora kwa usimamizi wa kutosha kwenye uwekezaji 

wa serikali na vipaumbele vyake ndani ya makampuni mbalimbali. 

Hali hii inapelekea wakati mwingine hisa za serikali zimekuwa 

zikipungua na hata wakati mwingine kuisha kabisa.  Hii inatokana 

na serikali kuchelea kuongeza mtaji wakati ilipohitajika 

 kufanya hivyo katika hisa za Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB), Benki ya Biashara (NBC Ltd.). Mashirika mengine ambayo 

yamegubikwa na kusuasua kwa usimamizi wa uwekezaji wa 

serikali ni pamoja na Shirika la Ndege (ATCL), TAZARA, Shirika la 

Reli (TRL) ambayo yote kwa namna moja au nyingine yana 

changamoto za mitaji na hivyo kuendelea kutegemea ruzuku toka 

serikalini. 

 

Kukosekana kwa Mfuko wa Uwekezaji imekuwa ni changamoto 

kwa mashirika niliyoyabainisha hapo awali hasa inapotokea uhitaji 

wa kuongeza mtaji. Kwa mwenenendo huu, wahitaji wengine 

katika makampuni wanaweza kushawishika kuongeza 

mitaji(recapitalization) na hali wakijua serikali inakabiliwa na 

uhaba wa fedha na hivyo kupelekea hisa za serikali kupungua, na 

hata kuisha kabisa kwenye umiliki ndani ya mashirika. 

 

Mapendekezo  

Hivyo, naishauri serikali kuandaa Mfuko wa Uwekezaji 

utakaowezeshwa kutoka  kwenye gawio na mapato mbalimbali ili 

kunusuru hisa za serikali, na pia kuiwezesha serikali kuwekeza 

katika sekta zingine ambazo itaona zinahitaji ushiriki wake. 
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Mwisho, naishauri serikali kupitia mara kwa mara ufanisi wa 

uwekezaji wake na malengo yake katika makampuni ambayo 

inamiliki hisa chache. 

 

13.6 Ucheleweshwaji wa Fedha na Kutolewa kwa Fedha Pungufu 

Fedha zinazotolewa na Serikali kupitia Hazina zimekua zikitolewa 

kwa kuchelewa na pengine zimekua zinachelewa kupokelewa 

kutoka kwa washirika wa maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo. Hii imesababisha kuchelewa kwa 

utekelezaji au kutotekelezwa kabisa kwa miradi iliyokusudiwa 

kwa wakati na kupelekea kuongezeka kwa gharama za miradi na 

kubaki kwa kiasi kikubwa cha fedha mwishoni mwa mwaka 

ambazo hazijatumika. 

 

Katika kipindi cha mwaka uliomalizika, fedha za maendeleo kiasi 

cha  TZS.1,888,911,542,533 hakikutolewa, wakati kiasi cha 

TZS.19,229,865,085 cha fedha zilizotolewa kwa ajili ya maendeleo 

hazikutumika. Kiasi cha TZS.400,259,001,766 za akaunti ya 

matumizi ya kawaida hazikutolewa wakati kiasi cha 

TZS.8,279,275,815 cha fedha kwa matumizi ya kawaida 

hazikutumika. 

 

Fedha za maendeleo kiasi cha TZS.1,259,031,558,670 sawa na 40% 

ya fedha iliyotolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo za Wizara 

na Sekretarieti za Mikoa na fedha kwa ajili ya matumizi ya 

kawaida ya kiasi cha TZS.2,187,509,171,733 sawa na 23% ya fedha 

iliyotolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida kwa Wizara na 

Sekretarieti za Mikoa ilitolewa katika robo ya nne ya fedha 

mwaka.Maelezo zaidi yanapatikana katika sura ya nne ya ripoti 

hii. 

 

Mapendekezo 

Ili kukabiliana na changamoto ya fedha zilizoidhinishwa na Bunge 

kutolewa kwa kuchelewa, nashauri Serikali kuandaa makisio yake 

ya mwaka yanayoshabihiana na makusanyo ya mapato ili kuepuka 

kutolewa kwa kiasi kikubwa cha fedha mwishoni mwa mwaka wa 
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fedha. Kwa kufanya hivyo, inatarajiwa kwamba shughuli 

zilizopangwa zitatekelezwa kama zilivyopangwa.  

 

Ili Serikali kupunguza utegemezi katika misaada kutoka nje kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Taifa, nashauri 

Serikali kuchunguza vyanzo mbadala vya mapato vya ndani.  

 

13.7 Mapungufu katika Usimamizi wa rasilimali watu na malipo ya 

mishahara 

Mapitio ya usimamizi wa rasilimaliwatu yamebaini mapungufu 

katika baadhi ya Wizara/Idara/Balozi kama vile ukosefu wa taarifa 

sahihi za watumishi, Malipo kwa watumishi ambao hawapo kwenye 

utumishi, watumishi wenye sifa kutothibitishwa kwa wakati, 

makato ya mishahara zaidi ya kiwango kinachokubalika kisheria, 

Ukosefu wa fedha za kusafirisha watumishi wa ubalozi waliostaafu 

na mali zao, marejesho ya mishahara kwenye akaunti isiyo sahihi.   

 

Mapendekezo 

 Kutokana na mapungufu niliyobaini katika usimamizi wa 

rasilimaliwatu, Maafisa Masuuli wanashauriwa kutumia kwa 

ufanisi mfumo wa kompyuta wa Lawson na kuhakikisha 

kwamba kumbukumbu  sahihi za wafanyakazi zinatunzwa ,na 

wakati huohuo maafisa waliostaafu wanafutwa kwenye mfumo 

huo kwa wakati, pia kuhakikisha kuwa mtumishi haidhinishiwi 

mkopo mpya kabla ya kulipa na kumaliza uliotangulia. 

 

 Ninashauri kuwa, Menejimenti ya wizara ya mambo ya nje na 

ushirikiano wa kimataifa kusitisha mara moja malipo ya posho 

na kodi kwa watumishi waliostaafu walioko nje ya nchi na 

kufanya utaratibu kwa ajili ya kuwarejesha maafisa husika 

nyumbani mara tu muda utumishi wao unapokoma. 

 

13.8   Mapungufu katika Usimamizi wa mali 

Ukaguzi wa usimamizi mali kwa mwaka 2013/14  ulijikita katika   

mapitio ya kuwepo kwa mali, kutoa taarifa, utambuzi, uainishaji, 

haki na wajibu, kuonyesha zinavyotumika na thamani ya fedha ya 
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mali zote zilizoonyeshwa katika taarifa za fedha. 

 

Changamoto za usimamizi wa mali umeonyeshwa kwa kina katika 

sura ya kumi na moja ya taarifa hii. Changamoto hizo ni magari na 

pikipiki zilizoegeshwa ambazo zimefikia muda wake wa mwisho 

wa kutumika na hazitengenezeki; Ardhi na majengo 

kutotenganishwa wakati wa kuandaa taarifa za fedha kwa mujibu 

wa aya ya 17(74) ya IPSASs; Ukosefu wa nyaraka za umiliki wa 

ardhi na majengo  na Rejista ya mali za kudumu kutokwendana na 

wakati.  

 

Mapendekezo 

 Kwakuwa kasi ya kutathimini mali za kudumu, uandaaji wa 

rejista ya mali za kudumu na kuweka alama za utambulisho wa 

mali linaonekana kuwa ndogo, nashauri Mlipaji Mkuu wa 

Serikali aharakishe mchakato huo na ahakikishe changamoto 

zote zilizobainikazinashughulikiwa kabla ya mwaka 2016/2017 

ambapo serikali inatakiwa iwe inatekeleza IPSAS kikamilifu, 

 Mbali na mafunzo ambayo yamefanyika, nashauri Mlipaji Mkuu 

wa Serikali kutoa mwongozo wa namna ya kuweka 

kumbukumbu katika rejista ya mali za kudumu, msisitizo uwe 

katika jinsi ya kutathimini mali, kiwango cha uchakavu, 

kuweka alama za utambulisho na uboreshaji wa taarifa mara 

kwa mara katika rejista ya mali za kudumu, 

 Nashauri serikali kuzingatia matumizi ya mifumo ya kompyuta 

ambayo inaendana  na kuingiliana na  mfumo funganifu wa 

usimamizi wa fedha (IFMS)  kwaajili ya kusimamia mali za 

serikali ili kuepuka uandaaji wa taarifa nyingi na vihatarishi 

vinavyotokana na kuhamisha taarifa kutoka mfumo mmoja 

kwenda mwingine, 

 Naishauri serikali kuhakikisha taarifa za kihasibu za Maafisa 

masuhuli zinatenganisha ardhi na majengo ili kupata thamani 

ya ardhi na kutoza uchakavu kwenye mali zinazochakaa. Pia, 

nashauri serikali ihakikishe Wizara, Idara, Wakala na 

Sekretarieti za mikoa zinapata hati miliki ili kulinda mali zake, 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam

 196 
 

 Nashauri serikali ichukue hatua stahiki kuweza kufuta ambazo 

zimechakaa na hazitengenezeki kwa mujibu wa kanuni za 

fedha za mwaka 2001. 

 

13.9 Menejimenti ya Wakala za Serikali. 

Katika mwaka wa fedha wa 2013/2014 nimetoa taarifa maalum 

inayohusu utendaji wa Wakala za Serikali, Mifuko Maalum ya 

fedha na taasisi nyingine za serikali. 

 

Matokeo ya ukaguzi katika wakala wa serikali umeonyesha kuwepo 

kwa makosa katika kufuta sheria mbalimbali za fedha kama 

ilivyoonyeshwa kwenye sura ya nane ya taarifa hii. 

 

Vilevile imeonekana kuwa Wakala Kuu wa serikali bado 

wanaitegeme Serikali katika kuendesha maswala yao kama vile 

kulipa mishahara ya wafanyakazi na fedha nyingine za matumizi 

ya kawaida na maendeleo kinyume na sheria ya kuanzishwa kwa 

wakala. 

 

Mapendekezo 

 Kuhusu ukusanyaji wa mapato ninazishauri wakala zote kuweka 

mikakati ya kutafuta vyanzo vipya vya mapato na kuandaa sera 

na miongozo itakayosaidia kuhakikisha kuwa mapato 

yanakusanywa kama ilivyotegemewa. 

 Kwa sababu wadaiwa wengi ni Idara za serikali, ninamshauri 

Mlipaji mkuu wa serikali kuhakikisha kuwa  miongozo 

inatolewa kwa wakala ili waweze kulipa madeni husika. 

 

13.10 Limbikizo la Madeni 

Matokeo ya ukaguzi ya mwaka huu wa fedha yanaonyesha 

kuongezeka kwa madeni kwa zaidi ya asilimia 50, kiasi hiki ni 

kikubwa na kinahitaji ufuatiliaji wa haraka. Nina maoni  kuwa 

mfumo taslimu wa  bajeti(Cash based budgeting) ni sababu 

mojawapo ya kuongezeka kwa limbikizo la deni hili.Ninaishauri 

serikali kuhakikisha kuwa mfumo wa bajeti ya taslimu unabuniwa 

upya ili kuhakikisha utaondoa udhaifu wake na kuimarisha ubora 
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wake wa kuoanisha (Performance budgeting) bajeti na MTEF. 

 

Nimeona kutokuingizwa kwa malimbikizo ya madeni kwenye bajeti 

inayofuata ya serikali kuu, inasababisha kuendelea kuongezeka 

kwa madeni kwa sababu bajeti ya sasa itatumika kulipa madeni ya 

nyuma. Katika kiasi kilichotolewa taarifa TZS 1,691,751,088,761, 

kiasi cha TZS 1,076,686,798,505 ni madeni ambayo yana zaidi ya 

siku 90. 

 

Iwapo juhudi hazitafanywa kulipa madeni haya , basi wazabuni na 

watoa huduma watakosa imani na taasisi za Serikali ,  na hivyo 

kutokuendelea kutoa huduma serikalini, jambo ambalo litadumaza 

ubora wa huduma  zitolewazo. 

 

Mapendekezo 

Ninaishauri serikali kuongeza makusanyo ya mapato, kupunguza 

matumizi ya serikali na hatimaye kutumia baki ya fedha kulipa 

madeni, zaidi ya hayo ninaishauri serikali kulipa umuhimu wa 

kipekee swala la kulipa madeni ya huduma za afya nje ya nchi. 

 

13.11 Madeni yanayotegemea Matukio(Contingent Liabilities) 

Katika kupitia taarifa za fedha za taasisi kumi (10) za Serikali kuu, 

na Mikoa mitano (5) nimeona kuna kesi 83 zinazosubili hukumu za 

mahakama na ambazo zina athari kubwa za kifedha kwa taasisi 

husika. 

 

Mapendekezo 

Kufuatana na kesi zilizoko mahakamani na ambazo zina athari za 

kifedha kwenye taasisi za Serikali kuu (MDAs na RAS) ninawashauri 

Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kuhakikisha kuwa ufuatiliaji wa Karibu unafanyika ili kesi 

hizi zihitimishwe kwa mujibu wa sheria zilizopo na hivyo kuondoa 

gharama kubwa za ufuatiliaji. 
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13.12 Ukaguzi maalum 

Sura ya kumi na mbili inazungumzia matokeo ya kaguzi Maalum 

nane zilizofanyika katika mwaka wa fedha 2013/2014. Yafuatayo 

ni Majumuisho na mapendekezo yatokanayo na ukaguzi maalum; 

 

13.12.1 Ukaguzi maalum wa mradi wa manunuzi ya matrekta na 

zana za kilimo wa SUMA JKT kwa kipindi cha kuanzia  Julai, 

2010 hadi Aprili, 2014 

Utekelezaji wa mradi huu umekuwa na changamoto kadhaa katika 

usimamizi wa mradi zilizosababishwa na utekelezaji wa mradi bila 

kuzingatia andiko la mradi;awali matrekta yalikuwa yanauzwa kwa 

fedha taslim na baadaye kwa mkopo bila kuzingatia gharama ya 

ukusanyaji wa madeni katika bei ya kuuzia matrekta hayo. Pia, 

ukaguzi umegundua udhaifu kadhaa katika manunuzi ya matrekta 

hayo.  

 

Mapendekezo 

 Serikali inapaswa kutathmini uwezo wa kifedha wa mradi, 

uwezo wa rasilimali watu na uwezo wa kiufundi ili kujua 

udhaifu uliopo na hatimaye kutoa msaada ipasavyo. 

 Usimamizi wa mradi wa matrekta chini ya SUMA JKT uhakikishe 

mradi unatekelezwa kwa kufuata sheria na kanuni za husika za 

manunuzi ili kuhakikisha pande zote mbili katika mkataba 

zinatekeleza mkataba ipasavyo,majukumu yote ya kimkataba 

ambayo hayajatekelezwa inapaswa yatekelezwe au gharama 

husika zake kurejeshwa kwa mwajiri 

 

13.12.2 Ukaguzi maalum wa  mfumo mzima wa manunuzi wa 

pembejeo za kilimo katika sekta ya kilimo cha tumbaku chini ya 

WETCO – Tabora 

Mchakato wa kuwapata wazabuni uligubikwa kukosekana kwa 

utawala bora na mgongano wa kimaslahi, ulipelekea wasambazaji 

kupewa zabuni bila kuwasilisha maombi ya zabuni na bila kibali 

cha kutoka bodi ya zabuni 
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Mchakato mzima wa ujenzi wa maghara ikiwa ni pamoja na jinsi 

ya kuwapata wakandarasi haukufanyika kwa kwa mujibu sheria na 

kanuni za manunuzi. Maghara yaliyotembelewa yalikuwa chini ya 

kiwango na baadhi kuanguka kabla ya kutumika 

 

Mapendekezo 

 Serikali kupitia Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika inapaswa 

kuimarisha jukumu la usimamizi ili kuhakikisha kunakuwepo  

wa utawala bora katika uendeshaji wa vyama vya ushirika, 

 Naishauri Serikali kuweka sifa za chini za viongozi wavyama 

vya msingi vya ushirika (AMCOS) kutokana na hali ya sasa 

ilivyo, viongozi wengi wa vyama vya msingi vya ushirika 

(AMCOS) wana viwango vya chini vya elimu hivyo uwezo wao  

unaleta mashaka kama wanaweza kusimamia vyama, fedha na 

mikopo ya vyama vya msingi vya ushirika (AMCOS).Pia, 

napendekeza sheria ya manunuzi ifuatwe. 

 

13.12.3 Ukaguzi maalum wa Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa kuhusu changamoto inayozikabili 

balozi za Tanzania katika mwaka wa fedha 2010/11, 2011/12 

na 2012/13 

Ukaguzi maalum uliofanyika umebaini kuwa bajeti iliyoandaliwa 

haikuwa na uhalisia kwasababu bajeti iliandaliwa bila kuzingatia 

mahitaji halisi ya balozi. Baadhi ya vifungu vya matumizi 

havikuwekwa kwenye bajeti, vifungu hivyo ni vya matengenezo ya 

magari, ununuzi wa mafuta, maji na gharama za umeme. Hivyo, 

kuathiri utekelezaji wa malengo ya balozi.  

 

Mapendekezo 

 Balozi zinakabiriwa na changamoto za fedha kutokana na 

urasimu katika utoaji wa fedha. Napendekeza kuwa ni wakati 

muafaka sasa kutenga fedha zitakazotosheleza  mahitaji ya 

balozi kupitia fungu maalum itakayoitwa fungu la balozi, 

 Serikali ihakikishe kwamba fedha inayotengwa katika bajeti  

kwa ajili ya balozi inatosheleza mahitaji ya kifedha ya balozi 
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13.12.4 Ukaguzi maalum juu ya utekelezaji wa mikataba ya ujenzi 

wa mradi wa usambazaji maji Chalinze – Awamu ya pili 

Mapungufu yaliyobainika ni pamoja naMikataba  kutokamilika 

katika muda uliopangwa, ripoti ya upembuzi yakinifu iliombwa 

lakini haikuwasilishwa kwa wakaguzi. 

 

 Kasoro mbalimbali katika usanifu wa mradi na michoro, Utendaji 

duni wa mshauri hivyo kushindwa kuchukua hatua stahiki kwa 

wakati ikiwa ni pamoja na kumshauri mwajiri ipasavyo juu ya 

utendaji usioridhisha wa mkandarasi (Mega Builders Limited) 

ambaye hakuwa na sifa za kufanya kandarasi kubwa kutokana na 

viwango vilivyowekwa na bodi ya kusajili makandarasi, mkandarasi 

alisajiriwa katika daraja sita wakati kazi ilihitaji wakandarasi wa 

daraja la IV, III, II na I. 

 

Pia, nilibaini malipo yalifanyika kwa mkandarasi bila kuwepo kwa 

hati ya kuonyesha kazi imekamilika, miundombinu ya maji 

ilikabidhiwa bila kufanyiwa majaribio, riba ya TZS 3,897,283,923 

kutokana na kuchelewesha malipo kwa wakandarasi 

 

Mapendekezo 

 Wazabuni wapewe mikataba ya kazi inayolingana na uwezo 

wao na daraja la mkandarasi kwa mujibu wa  Bodi ya Usajili 

wa wakandarasi (CRB) 

 Usanifu wa miradi kama wa usambazaji wa maji Chalinze ni 

vema ukapitiwa kwa umakini kabla ya kutangazwa kwa zabuni, 

 Taasisi zinazofanya manunuzi zinapaswa kuimarisha ufuatiliaji 

ili kuhakikisha makandarasi wanafuatiliwa na wanatekeleza 

majukumu yao kwa mujibu wa mkataba.Taasisi zinazofanya 

manunuzi zinatakiwa kuwa na hakika wa upatikanaji wa fedha 

kabla ya kuingia katika mikataba ili kuepuka gharama za ziada 

kama tozo zinazosababishwa na ucheleweshaji wa  malipo. 
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13.12.5 Ukaguzi maalum katika Wizara ya Ujenzi kuhusu uhalali wa 

fedha TZS 252,975,000,000 za ujenzi wa barabara kutumika 

kulipia madeni nje ya utaratibu 

Ukaguzi maalum wa Wizara ya Ujenzi (fungu 98) ulilenga kufanya 

uhakiki wa fedha kiasi cha TZS. 252,975,000,000  

kilichoidhinishwa kwaajili ya mradi wa ujenzi wa barabara 

maalum kilitumika kulipa madeni ya wakandarasi na washauri. 

 

Taarifa iliyowasilishwa bungeni juu ya mradi wa ujenzi wa 

barabara maalum na. 4168 kwa TZS. 252,975,000,000 haikuwa 

sahihi kwani fedha hizo zilitumika kulipia madeni ya wakandarasi 

na washauri. 

 

Ilibainika kuwa bajeti inayohitajika kwaajili ya Wizara ya Ujenzi 

haikuweza kufikiwa na serikali kwani Wizara ya Fedha ilitoa 

ukomo wa juu wa bajeti ambao ni mdogo ukilinganisha na 

mahitaji halisi. 

 

Mapendekezo 

 Bajeti inapaswa iandaliwe kwa kuzingatia mahitaji halisi. 

 Serikali isaini mikataba mipya ya ujenzi wa barabara baada ya 

kupima uwezo iliona wa kulipa madeni ya wakandarasi waliopo 

ili kuzuia kukua kwa madeni katika siku zijazo 

 

13.12.6 Ukaguzi maalum wa taarifa za fedha zilizotumika katika 

mkutano wa kimataifa wa SMART Partnership Dialogue (SPD) wa 

mwaka 2013 uliofanyika kwa miezi kumi na nane kuanzia Julai, 

2012 hadi Januari, 2914 

Ukaguzi maalum ulibaini Kutozingatiwa kwa bajeti  iliyoidhinishwa 

kwaajili ya manunuzi ya tiketi ya usafiri wa ndege.Bajeti 

iliyoidhinishwa kwa ajili ya tiketi za ndege ilikuwa TZS 21,000,000 

lakini kiasi halisi kilichotumika ya tiketi hizo ni TZS.186,998,268; 

hivyo kupelekea matumizi zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 

TZS.165,998,268.Pia, manunuzi yenye thamani ya 

TZS.614,626,341 yalifanywa nje ya mpango wa manunuzi 

uliopitishwa. 
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Mapendekezo 

Nashauri taasisi zinazofanya manunuzi ya vifaa, huduma na ujenzi 

zihakikishe manunuzi yote yanawekwa na kufanyika kwa mujibu 

wa mpango wa manunuzi. Taasisi zifanye manunuzi yenye tija kwa 

taifa kwani kiasi kikubwa cha fedha za serikali zinatumika katika 

kufanya manunuzi.  

 

13.13 Mapungufu katika usimamizi wa manunuzi 

Katika ukaguzi wangu nimebaini bado kuna mapungufu katika 

uzingatiaji wa Sheria manunuzi ya umma ya mwaka 2011 na 

kanuni zake za mwaka 2013. 

 

Wizara, Idara, Wakara na Sekretarieti za mikoa nyingi bado 

zinafanya manunuzi ya bidhaa, huduma na ujenzi bila kuzingatia 

mpango wa manunuzi, zinaingia katika mikataba bila kuwepo 

ushindanishaji wa zabuni na mchakato wa tathmini, bidhaa na 

huduma zinanunuliwa bila idhini ya bodi ta manunuzi na bidhaa 

zinapokelewa bila kukaguliwa. 

 

Kwa ujumla Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za mikoa hazina 

mfumo mzuri wa ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa manunuzi na 

mchakato wa kuingia katika mikataba ya bidhaa na huduma 

yanaleta thamani ya fedha na kufikiwa kwa malengo 

yaliyopangwa. 

 

Mapendekezo 

Kwa kuzingatia muhtasari wa mapungufu niliyoyataja kwenye 

taarifa hii, kwa ujumla ninapendekeza kwamba menejimenti za 

Wizara/Sekretarieti za mikoa zinapaswa kuhakikisha kuwa sheria 

ya manunuzi ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 

zinazingatia kikamilifu. Pia, mapendekezo yaliyotolewa na PPRA 

na Mhakiki mali ni muhimu yatekelezwe. 
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13.14 Usimamizi wa bajeti usioridhisha 

Mwenendo wa ukuaji wa bajeti ya Taifa unaonesha kwa miaka 

kadhaa unaonesha kukua katika mapato na matumizi.Hata 

hivyo,ikilinganishwa na ukuaji wa makusanyo na ukuaji wa 

matumizi inaonesha ukuaji wa ukusanyaji wa mapato haundeni na 

ukuaji wa bajeti ya matumizi 

 

Kutokana na kutofautiana kati ya rasilimali chache zilizopo na 

haja ya ukuaji kiuchumi kwa haraka, taifa limejikuta na 

changamoto ya kujiendesha na bajeti isiyo na uhalisia kila mwaka. 

Kwa ujumla kwa miaka mingi Serikali imejikuta inashindwa kuziba 

pengo la hilo. Kutofikiwa kwa bajeti kunapelekea kugharamia 

matumizi yenye kipaumbele kulingana na fedha iliyopatikana 

badala ya fedha iliyoidhishwa na bajeti. Kuchelewa kwa kutolewa 

fedha kutoka wizara ya fedha kunachelewesha mipango ya 

manunuzi pamoja na malipo yake. 

 

Bajeti ya maendeleo ina ufanisi mdogo ukilinganisha na bajeti ya 

matumizi.Hii imesababishwa na kuchelewa kwa utekelezaji na 

kukamilika kwa miradi ya maendeleo katika ngazi ya kitaifa na 

kimkoa kupelekea ongezeko zaidi la gharama ya utekelezaji wake 

ikilinganishwa na ilivyopangwa hapo awali. Pia nimebaini kuwa 

baada ya bajeti kupitishwa na kuidhinishwa baadae kumekuwepo 

na marekebisho kadha kutokana na makusanyo halisi kuwa ya 

chini ikilinganishwa na gharama zilizokisiwa.  

Mapendekezo 

 Ukomo wa bajeti unapaswa kuwa wa uhalisia na unapaswa 

kurejewa/kupitiwa mara kwa mara. Hatua zichukuliwe ili 

kupunguza ucheleweshaji katika utoaji wa fedha kutoka 

Wizara ya Fedha. 

 Miradi inayoendelea inapewa kipaumbele kabla ya mipya 

wakati wa utengaji na ugawaji wa fedha. 

 Kukuza ukusanyaji wa mapato ya Serikali kwa kuongeza ulipaji 

kodi kwa hiari ili kukuza mapato, kuongeza vyanzo na kupanua 

wigo wa kodi. 
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 Nashauri Serikali kutumia hati za manunuzi kutokana na 

mfumo wa EPICOR kuepuka kuwalipa wazabuni nje ya bajeti na 

kutoa kipaumbele kwa miradi inayoendelea na kuhakikisha 

uwepo wa fedha kabla ya kusaini mikataba. 

 Serikali ianzishe utaratibu kutunza kumbukumbu za madeni 

mwishoni mwa mwaka na kuhakikisha kuwa malimbikizo hayo 

yanabajetiwa katika bajeti ya mwaka unaofuata. Mbinu hii 

itapunguza ukuaji wa madeni. 

 

13.15 Usimamizi wa madeni 

Mapitio niliyofanya kwenye Usimamizi wa matumizi nimebaini 

kuwa, baadhi ya Wizara/Idara/Balozi zina mfumo dhaifu wa 

Usimamizi wa matumizi ambayo umeplekea baadhi ya malipo 

kufanywa bila kuidhinishwa, malipo yasiyo na viambatisho vya 

kutosha, kukosekana kwa hati za malipo, Malipo zaidi ya kiwango 

stahiki, Malipo yasiyo na tija, na malipo ambayo 

hayajaambatishwa na risiti za kukiri mapokezi, risiti za 

kielechroniki. Mapungufu haya yamejadiliwa kwa kina kwenye 

sura ya Kumi ya taarifa hii. 

 

Mapendekezo 

Maafisa masuhuli wa Wizara/Sekretarieti za Mikoa/Balozi 

wanahimizwa kuendelea kuboresha udhibiti wa ndani ikiwemo 

kuwajengea uwezo kupitia mafunzo. 

 

13.16 Kutotumika kwa Mashine za kielektroniki za EFD 

Tathmini yangu juu ya matumizi ya mashine za EFD nimebaini 

kuwa makampuni na wafanyabiashara wengi bado hawatumii 

mashine za EFD kutoa risiti. Mapungufu haya yamebainika baada 

ya Mamlaka ya Mapato kutoza tozo linalofikia TZS 440,793,600 

kwa wafanyabiashara kwa kushindwa kutoa risiti za kielektroniki 

kwa kutumia mashine za EFD. Hata hivyo, ni kiasi cha TZS 71, 893, 

600 pekee ambacho kimelipwa waliokiuka sharia na kupelekea 

salio la kiasi cha TZS 368,900,000 hakijalipwa. Hata hivyo, Malipo 

yanayofikia kiasi cha TZS  4,419,662,152 yalikosa risiti za EFD. 
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Mapendekezo 

Kutokana na kutozingatia Kanuni Na. 24 ya Kanuni za Mapato 

(EFD) Kanuni za 2012, ninapendekeza serikali kutoa maelekezo 

kwa taasisi zote za serikali kutojihusisha na wauzaji ambao 

hawatumii mashine za EFD. Aidha, Serikali kupitia Mamlaka ya 

kodi nashauri elimu ya ulipaji kodi bila shuruti iendelee kutolewa 

mara kwa mara. 
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VIAMBATANISHO 

 

Kiambatisho 1: Hati za Ukaguzi kwa mwaka wa Fedha 2013/2014 
zilizotolewa kwa Mafungu ya Serikali kuu (Votes) 

S/N Fungu  Jina la Taasisi  Hati iliyotolewa 

1  6 
Ofisi ya Raisi usimamizi na 
Ufuatiliaji wa Miradi ya 
Kipaumbele 

Hati inayoridhisha 

2 7 Msajili wa Hazina 
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

3 8 Tume ya Mabadiliko ya Katiba Hati inayoridhisha 

4 9 Ofisi ya Rais-Bodi ya Mishahara 
Hati inayoridhisha 

5 10 Tume ya Pamoja ya Fedha 
Hati inayoridhisha 

6 12 Tume ya Huduma za Mahakama 
Hati inayoridhisha 

7 13 Kitengo cha uchunguzi wa Fedha 
Hati inayoridhisha 

8 14 Kikosi cha Zimamoto 
Hati inayoridhisha 

9 15 Tume ya usuluhishi 
Hati inayoridhisha 

10 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
Hati inayoridhisha 

11 20 Ofisi ya Rais Ikulu 
Hati inayoridhisha 

12 21 Idara ya Hazina 
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

13 22 Idara ya Madeni ya Taifa  Hati yenye shaka 

14 23 Idara ya Mhasibu Mkuu 
Hati inayoridhisha 

15 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Hati inayoridhisha 

16 25 Ofisi ya Waziri Mkuu 
Hati inayoridhisha 

17 26 Ofisi ya Makamu wa Rais 
Hati inayoridhisha 

18 27 Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
Hati inayoridhisha 

19 28 Idara ya Polisi 

Hati inayoridhisha  na 

masuala ya msisitizo 

20 29 Idara ya Huduma za Magereza Hati inayoridhisha  na 
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masuala ya msisitizo 

21 30 
Ofisi ya Rais- Sekretarieti ya Baraza 
la Mawaziri 

Hati inayoridhisha 

22 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 
Hati inayoridhisha 

23 32 
Ofisi ya Rais -Menejimenti ya 
Utumishi 

Hati inayoridhisha 

24 33 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Maadili 
Hati inayoridhisha 

25 34 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

Hati inayoridhisha 

26 35 Mkurugenzi Mwendesha Mashitaka 
Hati inayoridhisha 

27 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

28 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 
Hati inayoridhisha 

29 38 Jeshi la wananchi wa Tanzania 
Hati inayoridhisha 

30 39 National Service (JKT) 
Hati inayoridhisha 

31 40 Mfuko wa Mahakama 
Hati inayoridhisha 

32 41 Wizara ya Katiba na Sheria 
Hati inayoridhisha 

33 42 Bunge  Hati inayoridhisha 

34 43 
Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika  

Hati inayoridhisha  na 
masuala ya msisitizo 

35 44 Wizara ya Viwanda na Biashara 
Hati inayoridhisha 

36 46 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi stadi  

Hati inayoridhisha 

37 47 Sekretarieti ya Mkoa -Simiyu  
Hati inayoridhisha 

38 48 
Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi 

Hati inayoridhisha 

39 49 Wizra ya Maji na Umwagiliaji 
Hati inayoridhisha 

40 50 Wizara ya Fedha  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

41 51 Wizara ya Mambo ya Ndani Hati yenye shaka 

42 52 Wizra ya Afya na Usitawi wa Jamii Hati yenye shaka 

43 53 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Watoto 

Hati inayoridhisha 
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44 54 Sekretarieti ya Mkoa-Njombe  
Hati inayoridhisha 

45 55 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

Hati inayoridhisha 

46 56 
Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 

Hati inayoridhisha 

47 57 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa 

Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

48 58 Wizara ya Madini na Nishati 
Hati inayoridhisha 

49 59 
Tume ya Marekebisho ya Sheria 
Tanzania 

Hati inayoridhisha 

50 61 Tume ya  Uchaguzi ya Taifa  
Hati inayoridhisha 

51 62 Wizara ya Uchukuzi 
Hati inayoridhisha 

52 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  Hati yenye shaka 

53 65 Wizara ya Kazi na Ajira 
Hati inayoridhisha 

54 66 Ofisi ya Rais Tume ya Mipango 
Hati inayoridhisha 

55 67 
Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Ajira 
Utumishi Wa Umma 

Hati inayoridhisha 

56 68 
Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Teknolojia 

Hati inayoridhisha 

57 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 
Hati inayoridhisha 

58 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

59  71 Sekretarieti ya MkoaPwani 
Hati inayoridhisha 

60 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  
Hati inayoridhisha 

61 73 Sekretarieti ya Mkoa Iringa  Hati yenye shaka 

62 74 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma  Hati inayoridhisha 

63 75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

64 76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  
Hati inayoridhisha 

65 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  
Hati inayoridhisha 

66 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  

Hati inayoridhisha  na 

masuala ya msisitizo 

67 79 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro  Hati inayoridhisha  na 
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masuala ya msisitizo 

68 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  Hati inayoridhisha 

69 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  Hati yeney shaka 

70 82 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  
Hati inayoridhisha 

71 83 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga  
Hati inayoridhisha 

72 84 Sekretarieti ya Mkoa Singida  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

73 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  
Hati inayoridhisha 

74 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  
Hati inayoridhisha 

75 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  Hati yenye shaka 

76 88 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam  Hati inayoridhisha 

77 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

78 91 
Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

Hati inayoridhisha  

79 92 
Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania  

Hati inayoridhisha 

80 93 Idara ya huduma za Uhamiaji 
Hati inayoridhisha 

81 94 Public Service Commission Hati inayoridhisha 

82 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  
Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisitizo 

83 96 
Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 

Hati inayoridhisha 

84 97 
Wizara ya Ushirikiano Afrika 
Mashariki 

Hati inayoridhisha 

85 98 Wizara ya Ujenzi 
Hati inayoridhisha 

86 99 
Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi 

Hati inayoridhisha 

87 
 

Hesabu Jumuifu za Taifa Hati isiyoridhisha  

 

 

Kiambatisho 2: Hata za Ukaguzi kwa mwaka wa Fedha 2013/2014 
zilizotolewa kwa Wakala wa Serikali(Agencies) 

 
Jina la wakala wa serikali  Aina ya hati iliyotolewa 

1 
Wakala wa Serikali Huduma za Mtandao 
serikalini 

Hati inayoridhisha 
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2 
Wakala wa usajili wa vifo na Vizazi, Ufilisi 
(RITA) 

Hati inayoridhisha na masuala 

ya msisitizo 

3 Wakala wa huduma za misitu Tanzania 
Hati inayoridhisha 

4 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 
Hati inayoridhisha 

5 Chuo cha Utumishi wa Umma  
Hati inayoridhisha 

6 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 
Hati inayoridhisha 

7 Wakala wa Mbegu za Kilimo 
Hati inayoridhisha 

8 
Wakala Wa Uchimbaji wa Visima na 
Mabwawa  

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

9 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo  
Hati inayoridhisha 

10 Wakala wa Utafiti wa Miamba  
Hati inayoridhisha 

11 Taasisi ya mafunzo ya mifugo  
Hati inayoridhisha 

12 Wakala wa Chakula cha Akiba Taifa  
Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

13 Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania  Hati inayoridhisha 

14 Wakala wa Majengo Tanzania  
Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

15 
Wakala wa Ufundi wa Mitambo, 
Magari na Umeme Tanzania   

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

16 Wakal wa ndege za Serikali Tanzania  
Hati inayoridhisha 

17 
Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa 
Tanzania 

Hati inayoridhisha 

18 
Wakala wa barabarabtanzania  
(TANROAD) 

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

19 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania  
Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

20 Taasisi ya Maendeleo ya Rasilimali ya Maji  
Hati inayoridhisha 

21 Wakala wa Vipimo  Tanzania  
Hati inayoridhisha 

22 
Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania 

Hati inayoridhisha 

23 
Wakala wa Maendeleo na Usimamizi wa 
Elimu 

Hati inayoridhisha 

24 Wakala wa Maabara za Serikali  
Hati inayoridhisha 
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25 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
Hati inayoridhisha 

26 Wakala wa Usalama na Afya Kazini (OSHA) 
Hati inayoridhisha 

27 Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania 
Hati inayoridhisha 

28 
Wakala wa ukaguzi wa madini Tanzania 
Tanzania  

Hati inayoridhisha 

29 
Wakala wa magari ya mwendo kasi DSar 
es salaam (DART) 

Hati inayoridhisha 

30 
Wakala wa huduma za ugavi na manunuzi 
(GPSA) 

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

31 Wakala wa Chakula na Dawa Tanzania  Hati inayoridhisha 

32 Taasisi ya Uhasibu Tanzania  (TIA) Hati inayoridhisha 

 

Kiambatisho 3: Hati za Ukaguzi kwa mwaka wa Fedha 2013/2014 
zilizotolewa kwa Taasisi nyingine (Other Institutions) 

Na. JINA LA TAASISI AINA YA HATI ILIYOTOLEWA 

1 
 Mpango Kukuza Uuchumi na 
urasimishaji Mali  Tanzania 
(MKURABITA) 

Hati inayoridhisha 

2 
Chuo cha uongozi wa 
Mahakama  

Hati inayoridhisha 

3 Shule ya Sheria  Tanzania 
Hati inayoridhisha 

4 
Mfuko wa taifa wa mambo ya 
kale 

Hati inayoridhisha 

5 
Chuo cha Wanyamapori 
Pasiansi  

Hati yenye shaka 

6 Mfuko wa Misitu Tanzania 
Hati inayoridhisha 

7 
Mfuko wa Kuhifadhi 
Wanyamapori  

Hati inayoridhisha 

8 Taasisi ya Uongozi  
Hati inayoridhisha na masuala ya 
msisitizo 

9 Mfuko wa Pembejeo za Kilimo  
Hati inayoridhisha 

10 
Mfuko wa Ukaguzi na 
Usimamizi  wa Ushirika  

Hati inayoridhisha 

11 Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo  Qualified Audit Opinion 

12 Bodi ya Mfuko wa Barabara  
Hati inayoridhisha 
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13 
African Peer Review 
Mechanism  

Hati inayoridhisha 

14 
Office of the Constituent 
Assembly 

Hati inayoridhisha 

15 
Taasisi ya Mafunzo Serikali za 
Mitaa Hombolo  

Hati inayoridhisha 

16 
Kituo cha Teknolojia ya 
Uundaji magari Tanzania  

Hati inayoridhisha 

17 
Mfuko wa Kupambana na 
Majanga Tanzania  

Hati inayoridhisha 

18 Baraza la Famasia Tanzania  
Hati inayoridhisha 

19 
Baraza la Wakunga na Wauguzi 
Tanzania  

Hati inayoridhisha 

20 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru  

Hati inayoridhisha 

21 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake  

Hati inayoridhisha 

23 
Mfuko wa Maendeleo na 
Uwezeshaji Kuchimba Madini  

Hati inayoridhisha 
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Kiambatisho 4: Hati za Ukaguzi kwa mwaka wa  
Fedha 2013/2014 zilizotolewa kwa Ofisi za Balozi 

 

S/No. 
Fungu  

No. 
Balozi  Hati iliyotolewa  

1 2001 
Ubalozi wa Tanzania 
Addis Ababa, Ethiopia 

Hati inayoridhisha 

2 2002 
Ubalozi wa Tanzania 
Berlin, Germany 

Hati inayoridhisha 

3 2003 
Ubalozi wa Tanzania 
Cairo, Misri 

Hati inayoridhisha 

4 2004 
Ubalozi wa Tanzania 
Kinshasa, Congo- 

Hati inayoridhisha 

5 2005 
Ubalozi wa Tanzania - 
Abuja 

Hati inayoridhisha 

6 2006 
Ubalozi wa Tanzania – 
London, Uingereza 

Hati inayoridhisha  
na masuala ya 
msisitizo 

7 2007 
Ubalozi wa Tanzania - 
Lusaka 

Hati inayoridhisha 

8 2008 
Ubalozi wa Tanzania 
Maputo, Mozambique 

Hati inayoridhisha 

9 2009 
Ubalozi wa Tanzania 
Moscow, Russia 

Hati inayoridhisha 

10 2010 
Ubalozi wa Tanzania - 
New Delhi, India 

Hati inayoridhisha 

11 2011 
Ubalozi wa Tanzania 
umoja wa Mataifa - 
New York 

Hati inayoridhisha 

12 2012 
Ubalozi wa Tanzania – 
Ottawa, Kanada 

Hati inayoridhisha 

13 2013 
Ubalozi wa Tanzania 
Paris, Ufaransa 

Hati inayoridhisha 

14 2014 
Ubalozi wa Tanzania 
Beijing, China 

Hati inayoridhisha  
na masuala ya 
msisitizo 

15 2015 
Ubalozi wa Tanzania 
Rome, Italy 

Hati inayoridhisha 

16 2016 
Ubalozi wa Tanzania 
Stockholm, Sweden 

Hati inayoridhisha  
na masuala ya 
msisitizo 
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17 2017 
Ubalozi wa Tanzania 
Tokyo, Japan 

Hati inayoridhisha 

18 2018 
Ubalozi wa Tanzania 
Washington D.C., 
United States 

Hati inayoridhisha 

19 2019 
Ubalozi wa Tanzania 
Brussels, Belgium 

Hati inayoridhisha 

20 2020 
Ubalozi wa Tanzania 
UN - Geneva 

Hati inayoridhisha  
na masuala ya 
msisitizo 

21 2021 
Ubalozi wa Tanzania 
Kampala, Uganda 

Hati inayoridhisha 

22 2022 
Ubalozi wa Tanzania - 
Harare 

Hati inayoridhisha 

23 2023 
Ubalozi wa Tanzania 
Nairobi, Kenya 

Hati inayoridhisha 

24 2024 
Ubalozi wa Tanzania 
Riyadh, Saudi Arabia 

Hati inayoridhisha 

25 2025 
Ubalozi wa Tanzania 
Pretoria, South Africa 

Hati inayoridhisha  
na masuala ya 
msisitizo 

26 2026 
Ubalozi wa Tanzania 
Kigali, Rwanda 

Hati inayoridhisha 

27 2027 
Ubalozi wa Tanzania  
Abu Dhabi 

Hati inayoridhisha 

28 2028 
Ubalozi wa Tanzania 
Bujumbura 

Hati inayoridhisha 

29 2029 
Ubalozi wa Tanzania 
Hague 

Hati inayoridhisha 

30 2030 
Ubalozi wa Tanzania 
Lilongwe 

Hati inayoridhisha 

31 2031 
Ubalozi wa Tanzania - 
Kuala Lumpar 

Hati inayoridhisha 

32 2032 
Ubalozi wa Tanzania 
Brasilia 

Hati inayoridhisha 

33 2033 
Ubalozi wa Tanzania, 
uholanzi 

Hati inayoridhisha 

34 2034 
Ubalozi wa Tanzania 
Moroni, Comoro 

Hati inayoridhisha 
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Kiambatisho 5: Hoja zilizosalia 

Na Fungu 
 

Shilingi 
Fedha za 

kigeni 

1 36 
Sekretarieti za Mikoa - 
Katavi 

               
142,172,994.49  

                                   
-    

2 47 
Sekretarieti za Mikoa - 
Simiyu 

                   
8,205,000.00  

                                   
-    

3 63 
Sekretarieti za Mikoa - 
Geita 

               
379,321,946.00  

                                   
-    

4 70 
Sekretarieti za Mikoa - 
Arusha 

            
1,179,122,475.45  

                                   
-    

5 71 
Sekretarieti za Mikoa - 
Pwani  

               
600,725,706.00  

                                   
-    

6 72 
Sekretarieti za Mikoa - 
Dodoma 

            
9,991,961,854.00  

                                   
-    

7 73 
Sekretarieti za Mikoa - 
Iringa 

            
1,683,576,113.25  

                                   
-    

8 74 
Sekretarieti za Mikoa - 
Kigoma 

            
4,532,848,072.00  

                                   
-    

9 76 
Sekretarieti za Mikoa - 
Lindi 

               
700,178,009.00  

                                   
-    

10 77 
Sekretarieti za Mikoa - 
Mara 

                 
17,447,020.80  

                                   
-    

11 78 
Sekretarieti za Mikoa - 
Mbeya 

               
713,227,108.00  

                                   
-    

12 79 
Sekretarieti za Mikoa - 
Morogoro 

               
139,549,247.00    

13 80 
Sekretarieti za Mikoa - 
Mtwara 

               
777,679,822.00  

                                   
-    

14 81 
Sekretarieti za Mikoa - 
Mwanza 

            
7,723,013,004.80  

                                   
-    

15 82 
Sekretarieti za Mikoa - 
Ruvuma 

            
1,106,262,285.00  

                                   
-    

16 83 
Sekretarieti za Mikoa - 
Shinyanga 

               
675,498,001.24  

                                   
-    

17 84 
Sekretarieti za Mikoa - 
Singida 

               
357,981,591.00  

                                   
-    

18 85 
Sekretarieti za Mikoa - 
Tabora 

            
1,171,131,799.51  

                                   
-    

19 86 
Sekretarieti za Mikoa - 
Tanga 184,294,057.00  

                                   
-    

20 87 
Sekretarieti za Mikoa - 
Kagera 

            
1,085,128,853.00  

                                   
-    
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Na Fungu 
 

Shilingi 
Fedha za 

kigeni 

21 88 
Sekretarieti za Mikoa - 
Dar es Salaam 

               
114,000,000.00  

                                   
-    

22 89 
Sekretarieti za Mikoa - 
Rukwa 

               
480,173,253.69  

                                   
-    

23 95 
Sekretarieti za Mikoa - 
Manyara 

               
732,501,940.85  

                                   
-    

24 7 Msajili wa Hazina  
            

2,644,223,645.00  
 USD 

496,598.98  

25 21 Hazina            
            

7,560,000,000.00  

 JPY 
17,089,499,85

8.00  

26 23 
Ofisi ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali  

                 
12,040,000.00  

                                   
-    

27 25 
Ofisi ya Waziri Mkuu – 
Ofisi ya waziri Mkuu 

               
121,069,211.76  

                                   
-    

28 27 
Msajili wa vyama vya 
siasa  

                 
27,742,098.00  

                                   
-    

29 28 Idara ya Polisi 
               

768,568,294.00  
                                   

-    

30 29 Idara ya Magereza 
            

6,981,570,087.92  
                                   

-    

31 32 

Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

               
124,273,914.00  

                                   
-    

32 34 

Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa  

                   
2,047,923.00  

                                   
-    

33 37 Ofisi ya  Waziri Mkuu 
               

157,047,276.00  
                                   

-    

34 38 
Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania  2,921,254,811.72  

                                   
-    

35 40 
Mahakama ya 
Tanzania 

                 
65,892,630.70  

                                   
-    

36 43 
Wizara ya kilimo, 
Chakula na Ushirika 

            
1,338,905,336.21  

                                   
-    

37 46 
Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya ufundi 

          
92,437,331,068.00  

                                   
-    

38 49 
Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 132,598,919 

                                   
-    

39 50 Wizara ya Fedha 
               

193,965,881.00  
                                   

-    

40 51 Wizara ya Mambo ya 93,469,100.00  -    
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Na Fungu 
 

Shilingi 
Fedha za 

kigeni 

Ndani 

41 52 
Wizara ya Afya na 
Ustawi wa jamii 

          
34,998,099,144.00  

                                   
-    

42 56 
Ofisi ya Waziri Mkuu - 
TAMISEMI 1,091,845,009.00  

                                   
-    

43 57 
Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la  Taifa 113,660,032,542.00  

                                   
-    

44 61 
Tume ya Uchaguzi ya 
Taifa 

                   
5,656,393.00  

                                   
-    

45 65 
Wizara ya Kazi na 
Ajira 

               
568,939,707.00  

                                   
-    

46 69 
Wizara ya Maliasili na 
Utalii 

               
478,659,185.80  

 USD 
903,862.40  

47 92 
Tume ya kudhibiti 
Ukimwi 

                 
80,278,917.00  

                                   
-    

48 93 Idara ya Uhamiaji  83,344,000.00   USD 75,580  

49 94 
Ofisi ya Rais – Tume 
ya Utumishi wa umma 5,541,400 

                                   
-    

50 96 
Wizara Habari, Vijana 
na Utamaduni 308,328,471.00  

                                   
-    

51 99 
Wizara ya maendeleo 
ya mifugo na Uvuvi 

            
3,572,628,565.99  

                                   
-    

52 
034-
2001 

Ubalozi wa Tanzania - 
Addis Ababa 

                 
38,989,755.00  

                                   
-    

53 
034-
2002 

Ubalozi wa Tanzania - 
Berlin  

            
2,379,829,593.66   EURO 6,528  

54 
034-
2003 

Ubalozi wa Tanzania - 
Cairo  

                                   
-    

 EURO 
158,185.49  

55 
034-
2005 

Ubalozi wa Tanzania - 
Abuja 

            
1,289,501,459.90  

                                   
-    

56 
034-
2006 

Ubalozi wa Tanzania - 
London      

            
1,859,723,419.00  

  PAUND 
79,567.82  

57 
034-
2007 

Ubalozi wa Tanzania - 
Lusaka 

               
116,742,480.21  

                                   
-    

58 
034-
2009 

Ubalozi wa Tanzania - 
Moscow 

               
447,226,310.95  

                                   
-    

59 
034-
2010 

Ubalozi wa Tanzania - 
New Delhi 

               
252,920,000.00  

                                   
-    

60 
034-
2013 

Ubalozi wa Tanzania - 
Paris 

            
1,686,112,998.13  

                                   
-    

61 034- Ubalozi wa Tanzania -                                                
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Na Fungu 
 

Shilingi 
Fedha za 

kigeni 

2014 Beijing 3,654,946,427.18  -    

62 
034-
2015 

Ubalozi wa Tanzania - 
Rome  

            
1,944,381,641.80   EURO 3,000  

63 
034-
2016 

Ubalozi wa Tanzania - 
Stockholm 

            
1,217,893,521.00  

                                   
-    

64 
034-
2017 

Ubalozi wa Tanzania - 
Tokyo 

            
2,449,562,114.00  

                                   
-    

65 
034-
2018 

Ubalozi wa Tanzania - 
Washington 

               
298,438,338.74  

                                   
-    

66 
034-
2021 

Ubalozi wa Tanzania - 
Kampala 95,183,992 

                                   
-    

67 
034-
2022 

Ubalozi wa Tanzania - 
Harare 117,950,657 

                                   
-    

68 
034-
2023 

Ubalozi wa Tanzania - 
Nairobi 

                   
1,560,528.00  

                                   
-    

69 
034-
2024 

Ubalozi wa Tanzania - 
Riyath 

                 
97,722,020.00  

                                   
-    

70 
034-
2025 

Ubalozi wa Tanzania - 
Pretoria 

               
207,885,201.00  

                                   
-    

71 
034-
2027 

Ubalozi wa Tanzania - 
Abu dhabi 

               
210,310,084.28  

                                   
-    

72 
034-
2029 

Ubalozi wa Tanzania - 
Muscat 

               
787,100,717.95  

                                   
-    

73 
034-
2030 

Ubalozi wa Tanzania - 
Lilongwe 

               
716,669,070.00  

                                   
-    

74 
034-
2031 

Ubalozi wa Tanzania - 
Brasilia 

               
396,491,837.00  

                                   
-    

75 98 Wizara ya Ujenzi 29,402,371.00 €54,254.00 

76  
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 967,171,880,376 

USD 
56,186,207 

    
 

1,237,636,636,278.90 
USD57,662,2

48.38 

        £  79,567.82  

        € 221,967.49 

        

JP¥ 
17,089,499,8

58 
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Kiambatisho 6: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya taarifa ya jumla ya Mkaguzi na  
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

 2006/2007 

1 Mapungufu katika usimamizi wa dhamana za 
serikali 
 
Wizara inashauriwa  kupitia Sheriana Kanuni 
kwa kufanyamarekebishokwenye sheria ya 
dhamana na Kanuni zake ili kuendana na hali 
ya sasa 
 

 Marekebishoya sheria ya 
mikopoya Serikali,dhamana  
na ruzuku  Na.3 ya mwaka 
1974 (iliyorekebishwa 
2004) na mapitio ya 
Mkakati wa Deni la 
Taifa(NDS) yanasubiriwa  

2 Fedha zilizotolewa kuagiza bidhaa nje 
yanchi ambazo hazijarudishwa Serikalini.  
 
Tunaendelea kusisitiza kwamba Wizara ifanye 
juhudi ikishirikiana na  mkusanyaji wa madeni 
ya Serikali kusisitiza makusanyo ya kiasi 
kilichobaki cha  JPY 16,699,499,858 na 
kuwasilisha maendeleo yaliyofikiwa kwa ajiri 
ya ukaguzi. 

 Haijatekelezwa kikamilifu 

 2008/2009   

3 Kutoandika kwa usahihi mikopo iliyotolewa 
na serikali kama dhamana  

Makubaliano hayo yaliofikiwa 
baina ya Serikali na Makampuni 

unaendeleautekelezaji 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

 
Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuwasilishamakubaliano hayo yaliofikiwa 
baina ya Serikali ya Tanzania na Makampuni 
hayo ya maua, ratiba ulipaji mikopo pamoja 
na vielelezo vingine  vinavyoonyesha kuanza 
kulipwa kwa mkopo.   

hayo ya maua pamoja na vielelezo 
vingine vya msingi viwasilishwe 
ofisi ya ukaguzi kwa ajili ya 
uhakiki. 
 
 

 2010/2011   

4 Madeni na Mihadi  
 
Mamlaka ya mapato Tanzania inatakiwa 
kuongeza ukusanyaji wa mapato na Hazina   
kuhakikisha kuwa fedha zinatolewa kwa 
wakati  ili kuwezesha utekelezaji washughuli 
zilizopangwa kwenye bajeti 
 
 

 Serikali itaongeza juhudi ili 
kuboresha  mikakati ya 
ukusanyaji wa mapato 
kuwezesha utekelezaji 
washughuli 
zilizopangwa,kupitia, 
Mwendelezo 
wakurasimishasekta isiyo 
rasmiilikuingizakatikawigo wa 
kodi. 

 

 Taasisi za Umma, Wakala za 
Serikali 
naMamlakaambazohukusanya 
mapatoyasiyo yakodi kupeleka 
mapato yote iliyokusanya  
kupitia  mpango wa mabakizo 

Hoja ipo kwenye 
utekelezaji. 
 
Ufuatiliaji utafanyika juu 
ya utekeleza wa 
menejimenti  
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

(retention schemes) kwenye 
Mfuko Mkuu waSerikali. 
Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Mikoa, Manispaa, Halmashauri 
ya Jiji,Wakala na Mamlaka 
ambazo zinakusanya  ada na 
ushuru zimeamuliwa  kuanzisha 
mashine za EFD ili kupunguza 
upotevu wa mapato.Wakala wa 
Serikali ulioanzishwa chini ya 
sheria ya Wakala wa Serikali, 
shirika la umma lililoanzishwa 
chini yaSheria yaMashirika ya 
Umma, mamlaka ya ummaau 
taasisi ya umma itawasilisha 
bajeti ya mapato na matumizi 
kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kwa ajili ya uchunguzina kibali.  

5 Mali zisizoingizwa katika daftari la kudumu 
la mali  
 
Mlipaji Mkuu wa Serikali anatakiwa kuonyesha 
hatua (ratiba) za utekelezaji wa ushauri huu. 
Daftari la mali za kudumu linatakiwa kuwa 
tayari kabla ya mwaka 2016/2017 ambapo 

Programu ya usimamizi wa mali 
(Assets Management  (Tracking 
Software - SAGE) imewekwa kama 
chombo cha kuthibitisha na 
uboreshaji. Mafunzo kwa ajili 
yahiyo yamefanyika na uboreshaji 
wa   daftari la kudumu la mali 

Ninamshauri Mlipaji Mkuu 
wa Serikali kuongeza kasi 
ya kuaandaa daftari la 
kudumu la mali na 
kuhakikisha kwamba 
daftari litakuwa tayari 
limekamilika kabla ya 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

serikali itakuwa inatumia viwango vya kufunga 
Hesabu vya kimataifa (IPSAS) 

utaanza mwaka 2014/2015 
 
 

2016/2017 ambapo   
viwango vya kufunga 
Hesabu vya kimataifa 
(IPSAS) vitakuwa 
vinatumika kwa ukamilifu 
(baada ya kuisha kipindi 
cha mpito) 

 
 

2011/2012 

6 Deni la Shirika la ndege (ATCL)  
 

 Ninapendekeza hatua za kinidhamu 
kuchukuliwa dhidi ya  waliohusika katika 
kuiingiza serikali katika 

biashara zisozaa matunda ambazo 
zimesababisha          serikali kudaiwa 
limbikizo la deni la  dola za Marekani  
41,466,177.16 kuanzia 26/10/2012; na 

 

 Kuanzia tarehe 26/10/2012 deni limekuwa 
likiongezeka mpaka kufikia dola za 
Marekani41,466,177.16 kutoka dola 
39,000,000 Serikali inapaswakujadili hilideni 
na kampuni ya Wallis kama kuna uwezekano 
wa kulifuta kwa vigezo kwamba serikali 

 uchunguzi unafanywa na  
Taasisi ya kuzuia na 
kupambana na rushwa 
(TAKUKURU)   
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

haikufaidika na biashara hiyo. 

7 Malipo ya matibabu nje ya nchi yasio na 
nyaraka za viambatanisho kiasi cha Sh. 
448,144,343  
 
Afisa Masuuli katika Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 
anatakiwa kuboresha udhibiti wa ndani katika 
matumizi ya wizara na  kuhakikisha kwamba 
nyaraka zote zilizotakiwa zinazohusiana na 
matibabu ya nje zinawasilishwa kwa ukaguzi.  

 Hoja ipo kwenye 
utekelezaji. 
 

 2012/2013 

8 Usimamizi wa manunuzi 

Ukaguzi  ulibaini mapungufu  yanayojirudia   

katikashughuliza 

manunuzi.Hivyoninapendekeza: 

 Serikali kupitiaMamlaka ya  udhibiti  wa 

manunuzi ya umma(PPRA) 

 kuendesha semina  kadhaakwa lengo la    
kujengauwezo kwaenye kitengo cha 
manunuzi, Bodi ya Zabuni, Maafisa Masuuli 
na Idarambalimbali juu ya umuhimu wa 

 Hoja ipo kwenye 
utekelezaji. 
Hii ni ya muda mrefu 
ikiwashirikisha wadau 
wote. 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

kutekeleza Sheria ya Manunuzina kanuni 
zake 

 Pia ni muhimu kuwa na mfumo wa usimamizi 
wa taarifa za manunuzi katika kufanikisha 
shughuli za manunuzi. Mfumo huu 
unasimamiwa na Mamlaka ya udhibiti wa 
manunuzi ya umma. Mamlaka hii inatakiwa 
kuhakikisha kwamba mfumo huu ni rafiki 
kwa watumiaji wa mwisho ili kwamba 
Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa watumie mfumo huu kwa urahisi 
katika kuboresha shughuli za manunuzi. 

9 Kutofanyiwa kazi kwa changamoto ya 
upungufu wa Wafanyakazi nguvukazi katika 
Wizara na Sekretarieti za Mikoa 
 
Ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa wa 
wafanyakazi ikilinganishwa  na ikama ya 
watumishi katika taasisi.Kwa hiyo 
ninapendekeza: 

 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (PO- PSM) ipitie upya ikama za 
Wizara, Idara za Serikali na Tawala za 
Mikoa na kuja na mapendekezo halisi ya 
idadi ya watumishi wanaohitajika. 

 Haijatekelezwa kikamilifu 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

 Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara za 
Serikali na Tawala za Mikoa wanapaswa 
kuhakikisha kwamba wana idadi yakutosha 
ya watumishi wenye sifa stahiki. Uhaba 
wa watumishi   unapaswa kutolewa taarifa 
kwa mamlaka husika ikiwa ni pamoja na 
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (PO- PSM). 

10 Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa  
 
Baada ya kubaini uwepo wa mishahara 
iliyolipwa kwa watumishi hewa ,napendekeza 
kwa serikali kwamba:   

 Ili kuepuka upotevu kama huu katika siku 
zijazo, Maafisa Masuuli katika 
Wizara,Idara na Mikoa husika wanapaswa 
kuangalia taarifa za mishahara ya 
watumishi wao mara kwa mara na 
kuthibitisha uhalali wa watumishi wote 
kabla ya malipo. Mawasiliano pia lazima 
kuimarishwa ili kuhakikisha kwamba 
majina ya wastaafu, watoro/walioacha 
kazi au walioachishwa kazi yanafutwa 
katika taarifa za wafanyakazi mara moja.  

 Mbali na hayo, Maafisa Masuuli 

 Serikali inafanya juhudi za 
kuwaondoa kwa wakati 
katika  taarifa za 
mishahara watumishi 
waliositisha ajira mara 
ajira inapositishwa. 
 
 
Ninaamini kwamba 
mapungufu yatakoma 
katika kipindi kifupi 
kijacho.   
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

wanatakiwa kuhakikisha mishahara 
isiyolipwa kwa watumishi ambao muda 
wao wa utumishi umekoma kwa sababu 
moja au nyingine inarudishwa Hazina kwa 
wakati kulingana na maagizo. 

 Zaidi ya hayo, Maafisa Masuuli wanatakiwa 
kuhakikisha kuwa Mfumo wa kutunza 
taarifa za watumishi (HCMIS-LAWSON) 
unafanya kazi na unatumika kikamilifu ili 
kupata thamani ya fedha tarajiwa. 

11 Usimamizi wa Matumizi  
Baada yakubaini  mapungufu mbalimbali 
katika  
usimamizi wa matumizi ya fedha za umma, 
ninapendekeza kwamba: 
 
Maafisa Masuuli wa Wizara/Idara, Mikoa na 
Balozi wanapaswa kuhakiki malipo yote na 
kuyathibitisha kuwa halali na yana nyaraka 
sahihi kama matakwa ya Kanuni za Fedha za 
Umma ya 2001, Kanuni ya 95 (4) inavyosema. 
Uangalizi wa ndani unahitaji kuboreshwa 
ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa awali wa ndani 

 Haijatekelezwa kikamilifu 

12 Utendaji katika Balozi  
Mapungufu mbalimbali yalionekana katika 

 Haijatekelezwa kikamilifu 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

shughuli za balozi nje ya nchi.  Kwa hivyo 
ninapendekeza kwamba:   
 

 Balozi husika zikishirikiana na Wizara ya 
Mambo ya nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
(MFAIC) zinatakiwa kusitisha malipo ya 
posho kwa maafisa wastaafu na kufanya 
utaratibu wa kuwarudisha nyumbani 
haraka pindi utumishi wao unapokoma. 
Napendekeza mamlaka husika kuangalia ni 
jinsi gani zitakavyoweza kurudisha fedha 
zilizolipwa maafisa wasiostahili wa Balozi.  

 Menejimenti ya Balozi iwasiliane na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa kwa ajili ya kuwarejesha 
majumbani watumishi  waliomaliza 
utumishi wao ambao bado wanaendelea 
kuishi ubalozini na wale ambao wamekaa 
kituo kimoja muda mrefu wabadilishwe. 
Hii itakuwa ni chachu katika utoaji wa 
huduma kwa balozi zetu.  

 Menejimenti ya Wizara ya Mambo ya nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa  ione 
uwezekano wa kuanzisha mfuko katika 
bajeti yake kwa ajili ya kufanya shughuli 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

za diplomasia ya kiuchumi na kukuza 
vivutio vya utalii, kwa kuzingatia kwamba 
hii ni kazi muhimu kwa uchumi wa nchi.  
 

13 Uendeshaji wa Hospitali Teule na Hospitali 
za Rufaa 
Wakati wa ukaguzi maalum, nilibaini 
mapungufu kadhaa za kiutendaji katika  
hospitali teule na rufaa, kwa hivyo 
ninapendekeza kwamba:   
 

 Wizara ya Afya inapaswa kuhakikisha kuwa 
fedha zote zinapohamishwa kwenda 
hospitali mbalimbali zinaambatana na 
mchanganuo wa matumizi yake badala ya 
utaratibu wa sasa usioainisha malengo ya 
fedha hizo kama ilivyodhihirika wakati wa 
ukaguzi.  

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 
kushirikiana na Hazina ni muhimu 
waboreshe mawasiliano na menejimenti 
za Hospitali  husika kuhakikisha kuwa 
watumishi hewa wanafutwa kwa wakati 
katika mfumo wa ajira serikalini 

 Nasisitiza Hospitali teule kuzingatia 

Wizara imewasiliana na hospitali 
zote teule nchini kwa barua yenye 
kumbukumbu Na. HC.209/320/01 
ya tarehe 30 Octoba, 2013 na 
kuwataka kurejesha Wizara ya 
fedha mishahara yote haikustaili 
kulipwa.  

Natambua hatua ambazo 
Serikali imezichukua juu ya 
suala hili. Uhakiki wa 
Serikali katika suala hili 
unaendelea. 
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makubaliano ya mkataba kati yao na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

 Ninapendekeza Wizara ya Afya kwa 
kushirikiana na menejimenti za Hospitali 
husika kuhakikisha ya kwamba, 
wanafungua akaunti ya benki 
inayojitegemea mahususi kwa ajili ya 
fedha za ruzuku za Serikali badala ya hali 
ya sasa ya kuchanganya fedha hizi za 
Serikali na fedha za matumizi mengine ya 
hospitali. Aidha, Menejimenti za hospitali 
zinapaswa kuwajibika kutoa taarifa za 
mara kwa mara za matumizi ya fedha hizo 
kwa Wizara husika.  

14 Vocha za Pembejeo za Kilimo (NAIVS) 
Kufuatia changamoto nilizozibaini wakati wa 
ukaguzi, ninapendekeza uboreshaji wa 
mpango huu wa NAIVS katika maeneo 
yafuatayo; 

 KuwashirikishaMaafisauganiwakilimo,ma
wakalawaMbegunaTaasisizautafitiwaKili
mokupitiaupyanakutathminiainazambegu
namboleazinazosambazwanchini,piakudh
ibitimbegu na mbolea bandia 

 Suala hili liko katika 
Utekelezaji 
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 Kuhakikishakwambaununuzinausambazaj
iwavochaunafanyikakwawakatimuafaka.
Utafitiwakutoshawaainazaudongounafan
yikakwanzakablayautoajiwahatizambole
ailikuhakikishapembejeozinazotolewazin
aendana na aina yaudongo wa 
mahalihusika. 

 Kubunimwongozokazirahisiwanamnayaut
ekelezajiwampangohuu(ukiwakatikalugh
ayaKiswahili)ukianishavizurinakuelezean
amnanzuriyautunzajiwanyaraka,nautoaji
wataarifazamarakwamarazilizofanyiwaus
uluhishi(reconciliation)nataarifanyingine
mbalimbali.Wakulima wakumbushwe 
nawapewetaarifazakutoshajinsi 
mfumowa vocha 
unavyofanyakazinafaidazakekatikakuhim
izamatumiziyambeguboranambolea. 

15 Ununuzi wa Kivuko cha Misungwi 
Mapungufu kadhaa yalibainika katika maalum 
wa ununuzi wa kivuko cha 
Misungwi;Napendekeza 
 
Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa wa 
umma walioshindwa kusimamia utekelezaji wa 

 Hatua zimeshachuliwa dhidi 
ya maafisa wa umma ambao 
walishindwa kusimamia 
utekelezaji wa mkataba wa 
ununuzi wa kivuko cha 
Misungwi, 

 Wizara ya Ujenzi kupitia 

Natambua hatua ambazo 
Serikali imezichukua katika 
kushughulikia suala hili. 
Ufuatiliaji katika suala hili 
unaendelea. 
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mkataba wa ununuzi kivuko cha Misungwi na 
hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 
mzabuni M/S Sinnautic international ambaye 
alishindwa kutekeleza kazi zote za kuleta 
vipuri vya thamani ya Euro 41,140 zakivuko 
cha Misungwi kwa mujibu wa mkataba. 

 

barua yake yenye 
kumbukumbu namba AB 
13/179/07/42 ya tarehe 16 
Mei, 2014,  

 The Ministry of Works, via a 
letter with Ref. AB 
13/179/07/42 of 16th May 
2014, ilitoa taarifa kwa 
mkandarasi, M.S Sinnautic 
International, ikimwagiza 
ailipe Wizara, kiasi cha Euro 
41,140 ikiwa ni thamani ya 
vipuri na vifaa ambavyo 
havikuletwa  katika mkataba 
wa ununuzi wa kivuko. Wizara 
ikishirikiana na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali inaangalia 
utaratibu wa kuchukua hatua 
zaidi za kisheria dhidi ya 
Mkandarasi 

16 kituo cha mafunzo ya uuguzi Mkomaindo  
Kutokana na Ukaguzi maalum uliofanywa 
katika kituo cha mafunzo ya uuguzi 
Mkomaindo, nashahuri uongozi wa kituo 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani ikiwa 

 Suala hili liko katika 
utekelezaji 
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ni pamoja   na   kuboresha   utunzaji   wa   
kumbukumbu. 
 
 
 

17 Utayari  wa Serikali  katika utekelezaji wa 
IPSAS yaani Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Taasisi za Umma 

 Kutengarasilimalifedhanawatuzakutosha
katikakurahisishautendajiusiona 
vikwazowa zoezi hili, 

 NinashauriSerikalikuzingatiakikamilifuIPS
AS 
25(MafaoyaWafanyakaziyanayofadhiliway
otenamwajiri)inayohitajikufanyikatathmi
niyauwezowamfukoilikubainikiwangocha
denilawanalodaiwastaafulitakaoingizwak
atikataarifazahesabuzamwaka, 

 Kuanzishakamatiyakitaifayakuratibuutek
elezajiwaIPSASambayoitashirikishawataa
lamnawadaumbalimbaliambaowatakuwa
wasimamiziwajukumuhilikwamiakamitan
oilikuhakikishakilahatuainatekelezwakwa
umakininakwawakati.Hadisasamwakamm
oja umepita naimebaki miaka mine, 

 Katika mwaka wa fedha 
2014/2015 kamati ya kitaifa 
ya IPSAS itaanzishwa na 
itakuwa na jukumu ya 
kusimamia na kuimarisha 
utekelezaji wa mpango kazi 
wa IPSAS 

 Kikosi kazi kitatumika 
kutenganisha thamani ya 
ardhi na majengo katika 
makundi mawili tofauti kama 
IPSAS inavyohitaji 

 Kitengo cha kuendeleza 
mifumo (SDU)  ya uhasibu na 
bajeti chini ya usimamizi wa 
mkandarasi mshauri 
wanafanya kazi ya kusanifu 
mfumo wa e-by Epicor ili 
kuwezesha mfumo 
kutengeneza na kutoa taarifa 

Natambua hatua ambazo 
Serikali imezichukua katika 
kushughulikia suala hili. 
Uhakiki wa jibu Serikali 
utafanyika katika kaguzi 
zijazo 
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 MhakikimaliwaSerikalianapaswakufanyak
azikwakaribunawadauilikuhakikishauteke
lezajiwampangowakuhamiaIPSASisiyotasl
imuunazingatiaIPSAS17,piakufanyamaba
dilikomuhimukatikataarifazafedhayanayo
husukutenganishaardhinamajengomakun
dimawilitofauti, 

 Serikaliinashauriwakuanzishamchakatow
akutengenezaripotiyafedhayamwakailiyo
unganishataarifazafedhazataasisizakezot
ezikiwemoSerikalizaMitaana 
vyombovinginevilivyochiniyake, 

 KuuboreshamfumowaEPICORnawabajetiiliu
wezekumudukutengenezaripotizamwakazi
nazokidhimatakwaya viwango vya uhasibu 
vya kimataifa visivyo vya taslimu, 

 Mlipaji Mkuu wa Serikali ahakikishe Sheria 
ya Fedha ya Umma iliyorekebishwa 
inaanza kutumika, 

 Serikali ihakikishe hati miliki za ardhi na 
majengo yanayomilikiwa na wizara, idara, 
wakara na sekretarieti za mikoa 
zinafuatiliwa mara moja ilikuwa na 
ushahidi wa umiliki wa mali hizo, 

 Napendekeza kwamba menejimenti za 

za fedha kadri IPSASs 
inavyohitaji 

 Serikali inatarajia kujumuisha 
taarifa za fedha za Serikali za 
Mitaa katika mwaka wa fedha 
2013/2014, na taasisi za 
serikali zinazofanya biashara 
(GBEs) na taasisi nyinginezo 
zitajumuishwa katika mwaka 
wa fedha 2014/2015, 

 Zoezi la kuthaminisha 
majengo ya Serikali za Mitaa 
linasubiri Sheria ya Fedha za 
Umma(PFA) ifanyiwe 
marekebisho na kutoa 
mamlaka ya kisheria kwa 
Idara ya usimamiaji mali za 
serikali (GAMD) kusimamia 
mali za umma ikiwa ni 
pamoja na mali za serikali za 
mitaa ikiwemo  
kuzithaminisha mali hizo, 

 Wizara ya Fedha ipo katika 
mchakato wa kuandaa juhudi 
za pamoja na Wizara ya 
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wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 
mikoa kwa kushirikiana na Hazina 
ihakikishe kwamba modules zote za IFMS 
zinarekebishwa na zinatumika kikamilifu. 
Na pia mafunzo yafanyike pale 
inapohitajika haswa wakati kuna waajiriwa 
wapya na kunapokuwa na maboresho 
mapya katika mfumo wa kihasibu, 

 Serikali itoe mafunzo jinsi ya kutumia 
EPICOR 9.05 na viwango vya uhasibu vya 
kimataifa visivyo vya taslimu, 

 Kuanza kutumika kwa viwango vya uhasibu 
vya kimataifa visivyo vya taslimu kabla ya 
marekebisho ya Sheria ya Fedha ya Umma 
Na. 6 ya 2001 (iliyolekebishwa 2004), hivyo 
Sheria ya Fedha ya Umma  inakinzana  na 
falsafa ya viwango vya uhasibu vya 
kimataifa visivyo vya taslimu 

 
 
 
 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi na Wizara ya Ujenzi 
kupitia kitengo cha Wakala 
wa Majengo Tanzania (TBA) ili 
kuandaa hati miliki za 
majengo ya Wizara, Idara, 
Wakala, Balozi na Sekretarieti 
za Mikoa, 

 Serikali ina nia ya kuhakikisha 
kuwa modules zote za IFMS 
zinafanya kazi kama 
inavyotakiwa, 

 Kwa sasa Serikali inakamilisha 
marekebisho ya mfumo wa 
IFMS/EPICOR ili kukidhi 
mahitaji ya mfumo 
wakihasibu kwa misingi 
isiyokuwa ya fedha 
taslim.(Accrual basisi of 
Accounting) Pia ni lengo la 
Serikali kuhuisha modules 
zilizobakia kwenye mfumo 
kama vile modules za mali za 
kudumu na mali zilizobaaki 
mwisho wa mwaka 
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(Inventory),  

 Mafunzo ya EPICOR 9.05 
yameshafanyika kwa 
Wahasibu Wakuu, Wahasibu 
wa Mikoa, Wakuu wa Vitengo 
vya Hazina Ndogo, 
wafanyakazi wanaoingiza 
taarifa (Data Entries), na 
waandaaji wa taarifa za fedha 
wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa. Hata 
hivyo mafunzo ni zoezi 
endelevu 

 Mafunzo ya EPICOR 9.05  juu 
ya module ya  kusimamia mali 
yanatarajiwa kufanyika katika 
mwaka wa fedha 2014/2015, 

 Serikali iliendelea kufanya 
mageuzi ya kifedha ambayo 
yalipelekea kupitiwa kwa 
Sheria ya Fedha ya Umma ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 
2004) ili iweze kuondoa 
changamoto zilizopelekea 
kufanyika kwa mageuzi hayo 
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 Kwa sasa rasimu ya pili ya 
sheria mpya imetolewa kwa 
mamlaka ya juu kwa mapitio 
na mapendekezo. Hata hivyo, 
kifungu cha 38 kinazungumzia 
mabadiliko yaliyoletwa na 
viwango vya hesabu vya 
kimataifa katika misingi isiyo 
ya fedha taslim (IPSAS 
accrual), 

 Serikali ilianza kutumia 
viwango vya uhasibu vya 
kimataifa visivyo vya taslimu 
(IPSAS accrual)  kwa mara ya 
kwanza katika mwaka wa 
fedha 2012/2013, kwasasa 
bado ipo katika kipindi cha 
mpito, 

 Serikali imeandaa mpango 
kazi wa miaka mitano wa 
kutekeleza IPSASs ambapo 
uthaminishaji wa mali na 
madeni ya serikali utafanyika.  

18 Ufuatiliaji na tathmini ya miradi 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo  

 Haijatekelezwa 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 237 
 

 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

Kuna ongezeka la mikopo ya miradi ya 
maendeleo ambayo ni kipaumbele cha Taifa 
hivyo 
Naishauri Serikali kuanzisha utaratibu maalum 
wa ufuatiliaji na kutathmini miradi ambayo 
imetekelezwa na inayotekelezwa kwa kutumia 
fedha za mikopo. Hali hii itasaidia kufanya 
tathmini ya matokeo ya miradi kadiri 
inavyoendelea.Hii itasaidia kupunguza hali ya 
sintofahamu kati ya wadau na serikali 

19 Kukosekana kwa Ofisi ya Usimamizi wa 
Madeni  
 
Haja ya kuanzisha ofisi ya Usimamizi wa 
Madeni ni moja ya suala muhimu ambalo 
nilizungumzia katika mwaka wa fedha 
2010/2011. Nashauri Serikali kutilia mkazo 
uanzishwajiwa Ofisi ya Usimamizi wa Madeni 
(DMO) ili kuweza kukabiliana kimamilifu na 
kwa ufanisi kuratibu shughuli za usimamizi wa 
madeni.  
 

 Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alitoa taarifa Na. 
494 ya tarehe17 
Desemba2010. Rais aliunda 
Wizara ya Fedha 
ambayomiongoni mwa mambo 
mengineilipewa mamlaka ya 
kusimamia mikoponasera za 
mikopo nautekelezajiwake. 
Wizara ya Fedha iliweza 
kuanzisha Idara ya usimamizi 
wa madeni. Idara  itachukua 
kazi zote za usimamizi wa 
madeni yaliyotawanyika 
kutokawadau 

uanzishwajina utendaji 
waidara yausimamizi wa 
madeni itafanyiwa  
  tathminikatika 
ukaguziujao 
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mbalimbali.Idaraitaanzishamf
umo fanisi wa usimamizi wa 
madeninchini.Aidha,Idara 
itaunga mkono kwa ujumla 
juhudi katikakuimarisha 
utawalakwa kuboresha uwazi 
nauwajibikaji katika 
usimamizi waDeni la Umma. 
 

 Tarehe 19 Mei, 2014Rais 
alipitisha   mapendekezo ya 
kazi naMuundo waWizara ya 
FedhaambaoIdara  ya 
Usimamizi wa  Madeni 
imeanzishwana 
itakuwainashughulikia 
masuala ya Madeni ya 
Umma.Wakati huo 
huoKamatiya ushauri ya 
Wizara inafanya kazi bila 
kuchoka ili kuhakikisha 
kwamba 
shughuliiliyowekwachini ya 
mpangowa mageuzina 
kujenga uwezo   
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zinatekelezwa kwa wakati 
muafaka. 
 
 

20 Kubadilisha Hati za Ukwasi(Liquidity Papers) 
kugharamia nakisi ya bajeti 
 
Nashauri Serikali kujiepusha na kubadili hati 
za ukwasi ili kuepuka uwezekano wa kuwa na 
deni kubwa siku za usoni lisilolipika. Iko haja 
ya Serikali kuchukua hatua za makusudi ikiwa 
ni pamoja na kuboresha ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali kupitia mamlaka ya 
mapato Tanzania (TRA), kupunguza matumizi, 
na makadirio ya bajeti yenye ufanisi. 

 Haijatekelezwa  

21 Kutolewa migao ya fedha mwishoni mwa 
mwaka wa fedha  
 
Ili kukabiliana na changamoto ya fedha 
zilizoidhinishwa kutotolewa kwa wakati, 
Nashauri Serikali kutengeneza makisio yake ya 
mwaka yakishabihiana na makusanyo ya 

Fedha zilizotolewa zinategemea 
ukusanyaji wa mapato kwa kuwa 
bajeti ya serikaliinafanya kazi 
chini yamisingi ya fedha taslimu, 
hivyo katika siku zijazoSerikali 
itahakikisha fedha zitakazotolewa 
zitaendana na bajeti 

Utekelezaji 
wamapendekezo yangu 
utahakikiwakatika 
ukaguziijayo. 
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mapato ili kuzuia kutolewa kwa kiasi kikubwa 
cha fedha mwishoni mwa mwaka wa fedha. 
Kwa kufanya hivyo, inatarajiwa kwamba 
shughuli zilizopangwa zitatekelezwa kama 
mpango kazi ulivyo 

namakusanyo ya mapato. 
 
 

22 Usimamizi wa Forodha na maghala ya mali 
(customs bonded warehouses) ambazo 
hazijalipiwa kodi 
 
Nilibaini mapungufu mbalimbali katika 
usimamizi wa forodha na maghala ya mali. 
 
 Hivyo, ninaishauri Serikali kuhakikisha 
udhibiti wa kutosha kwenye uendeshaji wa 
maghala ya ushuru wa Forodha ili kukusanya 
madeni yote yatokanayo na kutokusanywa kwa 
ushuru wa forodha. Aidha, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania inapewa wito wa kuzingatia na 
kutekeleza sheria zilizopo. 
 

 Haijatekelezwa kikamilifu 

23 Tathmini ya Wakala wa Serikali 
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu mbalimbali katika 
shughuli za Wakala wa Serikali. Hivyo 
ninapendekeza kwamba: 

 Haijatekelezwa kikamilifu 
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 Wakala zote za serikali  ambazo  
zimeanzishwa kwa lengo la kutoa huduma 
kwa umma na wanapata mapato 
kulitokana na huduma wanazotoa, 
niwakati muafaka kwao kushindana 
katikaulimwenguwa kibiashara kwa 
kuwawabunifu zaidi nakuongeza uborana 
kiwango cha huduma. Hii itaboresha 
makusanyo yao na kupunguza utegemezi 
kutokaserikali kuu katika suala la fedha. 

 Wakala ambazo zimeanzishwa kwa ajili ya 
kutoa huduma kwa idadi kubwa ya wateja 
inapaswa kuzingatia faida ya kuwa na 
wateja wengi kama msingi wa kuongeza 
makusanyo yao.   

 Ili kutoa huduma bora ni muhimu kuwa na 
wafanyakazi wenye taaluma  na vifaa vya 
kufanyia kazi. Wizara mama ikishirikiana 
na Tumeya Utumishi wa Umma  
zihakikishe wakala zao zina 
zinajitosheleza kwa wafanyakazi wenye 
uwezo na   vifaa nyenzo muhimu za 
kufanyia kazi ambazo zitasaidia kuongeza 
kiwango cha huduma nakuboresha utoaji 
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wa hudumazaokwa umma 

 Kutokana hali ya sasa ya serikali ya 
upungufu wa fedha serikali ni lazima  
kuacha kuunda wakala nyingine mpaka 
hapo hali  ya kifedha itakapoboreshwa. 

24 10.2 Ulipaji wa kodi ya kupanga ofisi Sh. 
7,895,872,337  
Kuna umuhimu wa Serikali kuwekeza katika 
ujenzi wa majengo yake yenyewe. Ninaishauri 
Serikali kuwa na mpango endelevu wa kujenga 
majengo kwa ajili ya ofisi za Serikali. Serikali 
inaweza kufanya yafuatayo ili kufanikisha 
jambo hili. 

 Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, nyumba 
na maendeleo ya makazi kwa kushirikiana 
na Wakala wa majengo ya Tanzania (TBA) 
watafute maeneo ambayo Serikali 
inaweza kujenga ofisi za wizara, idara na 
wakala wake. 

 Serikali ifanye majadiliano na Mifuko ya 
hifadhi ya Jamii ili waweze kupata mkopo 
kwa ajili ya kugharamia miradi yaujenzi 
wa majengo ya Serikali. 

 Serikali pia ifanye mazungumzo na 
washirika wa maendeleo kama vile Benki 

 Serikali kupitia wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya makazi na Mamlaka ya 
Ustawishaji Makao Makuu 
imeanza kugawa viwanja kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo ya 
serikali mjini Dodoma, 

 Serikali kupitia Wizara ya 
Fedha itaanzisha mazungumzo 
na taasisi za fedha na mifuko 
ya ustawi wa jamii ili iweze 
kutoa mikopo kwaajili ya 
ujenzi wa majengo ya 
serikali, 

  Serikali itaendelea kununua 
majengo na viwanja kwaajili 
ya ujenzi wa majengo ya 
balozi zetu nje ya nchi. 
Majengo ambayo 
yameshanunuliwa ni pamoja 

Natambua juhudi ambazo 
serikali imezichukua katika 
kushughulikia suala hili.  
Nitafuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa 
mapendekezo yangu. 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

ya Maendeleo ya Africa (AfDB) na Benki ya 
Dunia ili waweze kupata mikopo/misaada 
kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa Ofisi hizo. 

 Kwa zile wizara, idara na wakala za 
Serikali ambazo zinakusanya mapato 
kutokana na shughuli zao, nashauri 
watumie mapato ya ndani ya wizara 
kuanza kujenga ofisi zao binafsi. 

na jengo lililonunuliwa 
Amerika na viwanja 
vilivyonunuliwa Kenya, Saudi 
Arabia na Qatar.  

25 Changamoto zinazokabili huduma ya 
magereza Tanzania  
Kutokana na changamoto inayoikabili idara ya 
huduma ya magereza ya Tanzania 
ninapendekeza yafuatayo kwa Serikali na kwa 
idara ya huduma ya Magereza yenyewe. 

 Mahakama ya Tanzania iharakishe kutoa 
maamuzi juu ya kesi zilizopo. Kuna idadi 
kubwa ya mahabusu katika magereza 
ambao wanasubiri kesi zao kusikilizwa na 
haki kutolewa na mahakama. Kwa 
kukamilisha kesi zinazowakabili mahabusu 
kutasaidia kupunguza idadi ya mahabusu 
katika magereza, 

 Serikali inaweza kuchagua kutumia njia 
nyingine ya kuwaadhibu wafungwa baada 
ya kupatikana na hatia. Serikali inaweza 

 Pendekezo bado 
halijatekelezwa 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

kuchagua kutumia njia mbadala kama 
wafungwa kutumikia kifungo cha nje cha 
kuanzia mwaka mmoja mpaka miwili chini 
ya uangalizi wa mkuu wa wilaya au mkoa 
huku akijushughulisha na shughuli za jamii 
kama usafi maofisini bila malipo (extra 
Mural labour), kifungo cha nje chini ya 
uangalizi cha miaka minne na kuendelea 
kutokana na makosa madogo madogo kwa 
wafungwa ambao tayari wametumikia 
theluthi moja(1/3) ya kifungo chao 
gerezani huku wakishughulika na huduma 
za jamii bila malipo(Parole). Hii kwa kiasi 
kikubwa itapunguza idadi ya mahabusu na 
wafungwa katika magereza, 

 Kwa ajili ya wahalifu wadogo na 
wanaokiuka sheria ni bora kulipa faini na 
kama wao wakishindwa kulipa faini, 
wanapaswa kupelekwa kwa uongozi wa 
miji yao, au wilaya na kupewa kazi za 
jamii (communal based labour), 

 Kuwahudumia mahabusu na wafungwa 
kunasababisha gharama kubwa kwa 
Serikali. Kuwalisha, kuwapa mavazi na 
matibabu ni ghali. Uongozi wa idara ya 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

huduma ya magereza unashauriwa 
kuboresha shughuli zao za uzalishaji kama 
useremala, shughuli za kilimo, ushonaji, 
ujenzi wa nyumba na mafundi mitambo na 
magari. Baada ya hapo watafute soko la 
bidhaa zao na hii itawawezesha kuwa na 
uwezo wa kujilisha na kujinunulia mavazi 
wenyewe, 

 Idara ya huduma ya Magereza 
inahamasishwa kuandika juu ya 
mapendekezo kadhaa ya maendeleo na 
kutafuta wahisani mbalimbali kama Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Shirika la 
Misaada la Marekani (USAID), nk ambayo 
watatoa fedha kwa ajiri ya kupanua na 
kuboresha magereza, 

 Uongozi wa idara ya huduma ya magereza 
unashauriwa kutoa wito kwa wajumbe wa 
kamati ya bunge ya Serikali kuu (PAC) na 
viongozi wengine wa Serikali kutembelea 
magereza na kuona hali halisi katika 
magereza. Hii itawasaidia kufanya 
maamuzi sahihi juu ya mgao wa rasilimali. 

26 Miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na 
binafsi (PPP) 

 Tunakubaliana na 
mapendekezo ya ukaguzi. Na 

Nitafuatilia hatua 
zitakazochukuliwa na 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

Pamoja na faida ambayo inaweza kupatikana 
kutokana na mipango ya ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi, kuna baadhi ya hatari 
zinazohusiana na ubia ambayo ni muhimu zaidi 
kwa Serikali kuingilia kati. Ubia unaweza 
kuongeza gharama za uendeshaji, kutoa 
huduma chini ya kiwango, madhara katika 
maslahi ya umma, na kuanzisha fursa mpya 
kwa udanganyifu, kula njama, na rushwa.Ili 
kukabiliana na hatari hizi, napendekeza; 

 Serikali inapaswa kubuni kupitia mchakato 
wa manunuzi na tathmini ambao utapima 
utegemezi na uadilifu wa washirika wenye 
uwezo.Tathmini hiyo inapaswa kuzingatia 
uchaguzi wa mshirika mwenye rekodi 
zilizothibitishwa katika maendeleo ya 
mradi kwa njia ya mchakato wa ushindani 
wa zabuni,  

 Kwa kutambua umuhimu wa upembuzi 
yakinifu ili maslahi kwa pande zote mbili 
yaweze kutumika na mafanikio 
kupatikana, Serikali inapaswa kuunda 
Mfuko wa fedha za uwezeshaji wa ubia 
kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP) ili 
kuwezesha upembuzi yakinifu juu ya 

tunatoa maelezo yafuatayo 
kuonyesha namna mbili 
tunazotumia tunazuia 
viatarishi vilivyopo kwenye 
miradi ya ubia kati ya sekta 
ya umma na binafsi (PPP):  
1) Mchakato wa kutathmini 

endapo upembuzi yakinifu 
ulifanyika na  masuala ya 
kiufundi, kisheria, 
kiuchumi, kimazingira, 
kibiashara na kifedha 
yamezingatiwa na 

2) Kuangalia kama mchakato 
wa kutoa idhini ulizingatia 
awamu zote za mzunguko 
wa PPP. Ikiwa ni pamoja 
na upembuzi yakinifu 
unaofanywa na Wizara ya 
fedha, kuidhinishwa kwa 
ombi la kupendekezo PPP, 
kuidhinisha muundo wa 
kifedha wa PPP na 
mkataba wa PPP 

 

Serikali katika kutekeleza 
pendekezo hili.  
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

miradi muhimu ya utekelezaji. Pamoja na 
hayo, Serikali inahimizwa kuzindua juhudi 
kamili za uhamasishaji ili kushirikisha 
kikamilifu sekta binafsi katika     miradi     
ya     taifa     yenye     vipaumbele 
vinavyotambulika. Kuendelea kukosekana 
kwa fedha katika kufanya utafiti wa 
upembuzi yakinifu kunaweza kusababisha 
jambo lenye gharama kubwa sana, 

 Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa 
masuala ya kugawana faida (ikiwa ni 
pamoja na uwezekano wa faida kwa siku 
zijazo kutokana na mauzo ya mali au 
uwekezaji) yanawekwa wazi katika 
makubaliano ya ushirikiano. Ni lazima pia 
kuhakikisha kwamba maslahi ya nchi 
yanalindwa wakati mali zilizochangiwa 
zinaondolewa katika ushirikiano (kwa 
mfano kuhakikisha Serikali inapata 
sehemu ya mapato). Serikali pia inapaswa 
kuwa na uwezo wa kuthibitisha jumla ya 
gharama zilizoingizwa katika mradi 
ambayo zinatarajiwa kurudi wakati wa 
uhai wa mradi huo, 

 Naishauri Serikali kwamba inapaswa 

Na mbinu hizo zimeshatumika 
katika utekelezaji wa miradi 
mipya ya PPP 

 Masuala ya kugawana na faida 
ni jambo moja muhimu katika 
PPP hasa katika ubia. kwa 
miradi iliyotekelezwa baada 
ya kutungwa kwa sheria ya 
PPP mwaka 2010, mikataba 
imeeleza wazi namna ya 
kugawana faida na hasara 
katika ubia 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

kufikiria kama mali zenye umuhimu wa 
kitaifa zinaweza kukodishwa kwa sekta 
binafsi badala ya kuhamishwa kabisa. 
Makubaliano ya ushirikiano wana namna 
hii yanaweza kutoa fursa kwa sekta ya 
umma kuingilia kati katika tukio kubwa la 
kushindwa katika utoaji wa huduma au 
kufilisika kwa mbia, 

 Serikali inapaswa kutathmini kama 
gharama zote na ya kushiriki ni halali. 
Uchambuzi makinini lazima ulenge 
kushughulikia mgao sahihi wa athari 
zinazoweza kutokea katika mradi huo kati 
ya sekta ya umma na sekta binafsi 
kuhusiana na mradi huo.Katika mipangilio 
yote ya ubia (PPP), chombo cha umma 
kinapaswa kuangalia athari zinazoweza 
kutokea na kuhakikisha kwamba zinaweza 
kudhibitiwa ipasavyo, 

 Serikali inapaswa kuwa makini katika 
ubunifu wa mkataba na majadiliano ili 
kuhakikisha kwamba athari yoyote 
kutokana na matukio yasiyoonekana 
inagawanywa kati ya pande zote mbili na 
kwa mujibu wa viwango vya athari hiyo 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

kulingana na makubaliano, 

 Serikali inapaswa kuhakikisha
 kuwa makubaliano yanaruhusu habari 
ya utendaji kuwa zinatolewa, kulingana 
na mahitaji, kwa mbia wa sekta ya umma. 
Wakati Serikali inakuwa kama taasisi ya 
kutoa mkopo au mdhamini ni lazima 
kuomba taarifa za ziada kutoka kwenye 
upande inayoshirikiana nayo ili 
kuhakikisha usalama wa mkopo wake, 

 Katika uchambuzi wa vihatarishi kabla ya 
kuingia katika ushirikiano, Serikali 
inapaswa kufikiria kwa makini na kuweka 
vifungu kwenye masharti ya mkataba 
(mfano kifungu kinachohusu uwezo wa 
kujitoa inapotokea utendaji mbovu bila 
upotevu wa fedha kama fidia) au kifungu 
kinachoruhusu kuwepo kwa mipango ya 
dharura (mfano kuuza hisa), 

 Serikali inapaswa kulinganisha malipo ya 
mikataba na mafanikio ambayo 
yalikubalika kufikiwa na kiwango 
chahuduma zinazotolewa. 

27 Sheria ya Miradi ya ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi haimpi Mdhibiti na Mkaguzi 

 Pendekezo bado 
halijatekelezwa 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

Mkuu wa Serikali  uwezo wa taarifa za 
miradi hiyo 

 Sheria inapaswa kuhakikisha kuwa 
mkataba  wa  ubia kati ya sekta ya umma 
na binafsi (PPP) na makubalianao ya 
kushirikiana katika uzalishaji(PSAs) 
yanamwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kupata rekodi za 
fedha na taarifa nyingine za mbia binafsi 
au kampuni iliyo katika mpango wa ubia 
kati ya sekta ya umma na binafsi (PPP), 

 Pamoja na hayo, Serikali inapaswa 
kusaidia na kumpatia Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa hesabu taarifa zote muhimu za  
mkataba wa ubia kati ya  sekta ya umma 
na binafsi (PPP) katika maisha yote ya 
mradi tokea mchakato wa zabuni, kupewa 
rasmi mkataba na awamu ya uendeshaji 
wa mradi. Mwongozo Na. 3 wa Viwango 
vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAIs) 5220 inasema kwamba, 
kuchunguza mradi na Taasisi kuu ya 
Ukaguzi (SAI) katika hatua zote za mradi 
inafaida zake endapo udhaifu wowote 
ukigundulika unaweza kurekebishwa kabla 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

ya mkataba haujasainiwa na matatizo 
mabaya zaidi kuepukwa katika hatua ya 
baadaye, 

 Serikali pia inapaswa kutoa taarifa mara 
kwa mara juu ya utendaji wa mradi 
kuonyesha wazi wazi kama mbia binafsi 
anatekeleza majukumu yake kwa mbia wa 
sekta ya umma ili hatari yoyote ya hasara 
itambulike mapema iwezekanavyo, 
kuwezesha Serikali/mbia wa sekta ya 
umma kufikiria namna bora ya kulinda 
maslahi yake. 

28 Ukaguzi wa hesabu za Vyama vya Siasa 
Kutokana na changamoto zilizojitokeza wakati 
wa ukaguzi wa vyama vya siasa napendekeza; 

 Ili kuboresha utoaji wa taarifa, 
uwasilishwaji na ulinganifu wa utendaji 
wa vyama vya siasa, vyama vinatakiwa 
kuandaa taarifa za hesabu kwa mujibu wa 
viwango vya uhasibu vya kimataifa. 
Kuanza kutumika kwa mfumo mmoja wa 
taarifa za kihasibu utasababisha kufanana 
kwa taarifa za hesabu za vyama vya siasa. 
Hii inawezekana pale ambapo Msajili wa 
vyama vya siasa akishirikiana na Mhasibu 

 Pendekezo bado 
halijatekelezwa 
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 Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG) 

Maoni ya Ukaguzi juu ya 
majibu ya  Mlipaji Mkuu 

wa Serikali (PMG) 

Mkuu wakitoa mwongozo wa aina ya 
muundo wa taarifa za fedha 
utakaotumiwa na vyama vya siasa, 

 Napendekeza Serikali irekebishe sheria ya 
vyama vya siasa Na. 5 ya mwaka 1992 ili 
kutatua changamoto zilizopo.  
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Kiambatisho 7: Utekelezaji wa mapendekezo ya kamata ya kudumu ya bunge ya hesabu za 
serikali 

Na Mapendekezo ya Kamati(PAC) Majibu ya 
Serikali 

Maoni ya 
ukaguzi 

2011/2012 

1 Usimamizi wa kesi za madai ya kodi zilizopo mahakamani 

 Hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya wafanyakazi waliosababisha 
kesi hizo 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ifanye kazi kwa uadilifu na 
umakini katika kuitetea serikali ili iweze kushinda kesi 

 Nitafuatilia 

uamuzi wa 

mahakama 

katika kesi 

zilizosalia 

2 Mkatabawenyeutata wakutengenezaLeseni zauderevaTanzania 

 Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato  ihakikishe inapitia upya mkataba
 huo na vipengele vyenye mapungufu virekebishwe, 

 Vilevile, TRA naJeshi la Polisiwahakikishemfumo waleseniza
 uderevaunatumika kwa asilimia 100 ili kuongeza mapato 
ya Serikali, 

 Mdhibiti 
naMkaguziMkuuwaHesabuzaSerikalikufanyaukaguzimaalumwalesenihizina
kuwasilishaTaarifa yakekwenyeKamati, 

 Aidha, Kamatiinapendekezakuwa mikatabaambayoitahusishautoaji 
wamisamahayakodiiweinapitiwanaMwanasheriaMkuuwaSerikalikablayakus
ainiwa.  

 Ripoti ya 

ukaguzi 

maalum 

inayohusu 

leseni za 

udereve 

imeshatolewa 

3 Kutotolewa fedha za kutosha kwa Wakala wa umeme vijijini (REA) 

Kamati ya kudumu ya bunge ya hesabu za serikali katika mwaka wa fedha 

2014/2015 imependekeza kuwa serikali inapaswa kutoa fedha kwa Wakala wa 

umeme vijijini (REA) kutoka vyanzo vyake yenyewe ili kuwezesha upelekwaji 

wa umeme vijijini 

 Ufuatiliaji wa 
swala hili 
utafanyika 
katika 
ukaguzi wa 
mwaka 
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Na Mapendekezo ya Kamati(PAC) Majibu ya 
Serikali 

Maoni ya 
ukaguzi 

2014/2015 

 Ulipaji usioridhisha  wa deni ambalo Serikali inadaiwa na Mfuko wa 
Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) 

 Serikali iendelee kutenga fedha na kulipa kila mwaka TZS. 71 bilioni 
kwenda PSPF ili kuwezesha mfuko huo        kuendelea kutoa  pensheni 
kwa wastaafu bila vikwazo; 

 PSPF ihakikishe inafanya uwekezaji na kutoa mikopo kwa Taasisi 
mbalimbali kwa kuzingatia uwezo wake wa kifedha ili isiendelee kuingia 
katika hatari ya mfuko kushindwa kujiendesha na kuathiri watumishi na 
wastaafu mbalimbali; 

 Mamlaka ya Usimamizina Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii (SSRA) iwe 
makini katika kusimamia kiwango cha Uwekezaji na mikopo 
inayotolewa na Mifuko  ya  Hifadhi ya Jamii kiwe kinalingana na uwezo wa 
Mifuko hiyo hususan kutoathiri uwezo wa mifuko hiyo kulipa 
pensheni za wastaafu. 

 
 
 
 

Hadi sasa 
Serikali 
imeshalipa 
TZS bilioni 50 
kwa Mfuko wa 
Pensheni kwa 
Watumishi wa 
Umma (PSPF) 
katika mwaka 
wa fedha 
2013/2014 
 
Serikali 
ihakikishe 
inalipa kiasi 
kilichosalia  

5 Bajeti finyu na ucheleweshaji wa kutuma fedha balozini 

 Serikali kupitia Wizara  ya  Mambo ya nje na Uhusiano wa Kimataifa 
inatakiwa kuhakikisha  kuwa Mashine zote za kutolea  Stika za VIZA 
zinafanya kazi na zinafanyiwa matengenezokila mara, 

 Wizara hii pia inatakiwakuhakikisha kuwa Mfumo wa udhibiti 
matumizi ya fedha (IFMS-EPICOR) unafanya kazi kwa ufanisi wake ili 
kuepuka kuingia hasara, 

 Pia Wizara hii kwa kushirikiana na wizara ya Fedha kwa pamoja 
zinashauriwa kuangalia ni jinsi gani wanaweza kupunguza 
gharama ya kuendesha Mfumo wa kuthibiti matumizi ya fedha (IFMS) 
katika balozi zetu. 

 Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu 

ameshatoa 

ripoti 

inayohusu 

matatizo 

yanayokabili 

balozi za 

Tanzania 
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Na Mapendekezo ya Kamati(PAC) Majibu ya 
Serikali 

Maoni ya 
ukaguzi 

6 Mwenendo wa makusanyo ya maduhuli yanayofanywa na Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba  na Maendeleo ya Makazi ihakikishe 

inaimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani wa 

ukusanyaji wa maduhuli, 

 Kwa lengo la kuongeza ukusanyaji wa maduhuli, Wizara pamoja na kuwa 

na mfumo wa Land Rent Management System (LRMS), ianze  kutumia 

mfumo wa 

kieletroniki (EFD), katika kukusanya maduhuli ya Serikali, 

 Mfumo huo wakieletronikiuambatane nanamba ya utambulisho 

wamlipakodi(TIN)ilikujua takwimusahihi za walipakodi pamoja 

nakupunguzamigogoro yaugawaji waardhi. 

 Wizara itafute utaratibu maalum utakao hakikisha kuwa kodi ambazo 

hazijalipwa katika viwanja mbalimbali zinalipwa mapema iwezekanavyo. 

 Mapendekezo 
ya kamati 
hayatekelezw
a kikamilifu 

2012/2013 

7 Misamaha ya Kodi 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuanzisha kitengo cha kusimamia 
misamaha ya kodi ambacho kitakuwa na jukumu la kufuatilia matumizi ya 
misamaha ya kodi na kuwasiliana na Mamlaka zingine zenye jukumu la 
kutoa misamaha ya kodi, 

 Mamlaka ya Mapato ianzishe utaratibu wa kuzikagua (inspection and 
monitoring visits) mara kwa mara kampuni zilizopewa misamaha ya kodi 
kwa lengo la kuhakikisha kampuni hizo zinatekeleza matakwa ya Sheria 
na kuepusha hasara inayotokana na matumizi mabaya ya misamaha ya 
kodi. Aidha, TRA ihakikishe inaokoa kodi yenye thamani ya TZS 
22,325,178,728 iliyopotea kutokana na kukosekana kwa udhibiti na 
usimamizi mzuri wa matumizi ya misamaha ya kodi kwa kuitaka kampuni 
ya Geita Goldmines kulipa fedha hiyo pamoja na adhabu kali, 

 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania imekuwa 
inalishughulikia 
suala hili na tayari 
imeshachukua 
hatua kadhaa. 
Ukaguzi ilifanyika 
kwenye baadhi ya 
makampuni ya 
madini na kubaimi 
kuwa baadhi ya 
makampuni haya 
ikiwemo Geita Gold 

Natamb
ua 
juhudi 
ambazo 
serikali 
imezich
ukua 
katika 
kushugh
ulikia 
suala 
hili.  
Ufuatili
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 Mamlaka ya Mapato iongeze udhibiti wa misamaha ya kodi inayotolewa 
kwa waagizaji wa magari ikiwa ni pamoja na kuhakikisha gari 
lililosamehewa kodi linasajiliwa kwa jina la muagizaji (Importer). Aidha, 
TRA ihakikishe kampuni ya Kiliwarrior Expeditions Ltd na Kampuni ya 
Kilemakyaro Mountain Lodge Limited zinarudisha haraka iwezekanavyo 
mapato yaliyopotea ya TZS 392,701,602 na TZS 53,399,565 sawia 
kutokana na udanganyifu uliofanyika katika uingizaji wa magari na 
Kampuni hizo zifutiwe mara moja msamaha wa kuingiza magari nchini, 

 Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato ihakikishe inafanya uchunguzi na 
makampuni yanayodaiwa kodi kutokana na kutumia vibaya misamaha ya 
kodi yarudishe fedha hiyo na Maafisa wa Mamlaka ya mapato walioshiriki 
katika udanganyifu huo wachukuliwe hatua za kinidhamu na za kisheria, 

 Mamlaka ya Mapato ihakikishe maduka ya bidhaa zilizosamehewa kodi na 
makampuni yanayodaiwa kodi yarudishe fedha hiyo na Maafisa wa 
Mamlaka ya Mapato walioshiriki katika udanganyifu huo wachukuliwe 
hatua za kinidhamu na za kisheria, 

 Mamlaka ya Mapato ihakikishe maduka ya bidhaa zilizosamehewa kodi na 
makampuni yenye misamaha ya kodi yanawasilisha hesabu zake 
zinazohusu misamaha ya kodi kabla ya kufunga biashara.  Aidha, TRA 
ifanye uchunguzi kuhusiana na matumizi ya msamaha wa kodi uliotolewa 
kwa M/S Conti-Africa Ltd kabla na baada ya kufunga biashara yake na 
kuhakikisha mapato yaliyopotea ya TZS 3,824,547,526 yanarudishwa na 
kampuni hiyo, 

 Mamlaka ya Mapato ihakikishe maombi yote ya misamaha ya kodi 
hayashughulikiwi mpaka ziwasilishwe nyaraka sahihi zinazohitajika 
kisheria, 

 Menejimenti ya kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC)  ianzishe mchakato 
wa kurekebisha Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 ili kuondoa 

Mine yalitoa 
mafuta 
yaliyosamehewa 
kodi kwa 
wakandarasi. TRA 
ilikadiria kodi na 
kuidai kampuni ya 
Geita Gold Mine 
jumla ya TZS bilioni 
5.1. Hata hivyo 
Geita Gold Mine 
ilikata rufaa 
kwenye Bodi ya 
Rufaa za Kodi (Kesi 
na 5 ya mwaka 
2012), ambapo Bodi 
ilitoa amri ya 
kutokusanya kodi 
kutoka kwa 
makampuni ya 
madini tarehe 
3/10/2012. 
Hatimaye, Bodi 
iliondoa zuio hilo 
tarehe 22 Julai 
2014. 

 TRA inaendelea na 
juhudi za 

aji wa 
utekele
zaji wa 
mapend
ekezo 
ya 
kamati 
unaend
elea 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 257 
 

Na Mapendekezo ya Kamati(PAC) Majibu ya 
Serikali 

Maoni ya 
ukaguzi 

misamaha ya kodi kwa ukarabati au upanuzi wa miradi ya makampuni 
yaliofaidika na misamaha hapoawali wakati wa uanzishaji wake .  
 

kukusanya kodi 
kutoka kwa 
makampuni haya 
ambapo katika 
mwaka wa fedha 
2012/2012 na 
2012/2013 TRA 
tayari ilikuwa 
imeshakusanya TZS 
bilioni 16.7 kutoka 
kwenye mafuta 
kutoka makampuni 
ya geita Gold Mine 
na Resolute ambao 
waliwapa 
wakandarasi bila 
kodi. Wakandarasi 
hawa ni pamoja na 
Ausdiril, AECL, 
Capital drill, 
falcon, hilcon, Ako, 
CASCCO, Moolman, 
orica, Panaf, 
Mantra, SGS, 
Rhino, Caspian 
Construction, 
mansons Mines Log 
Ltd, CSL, Epson na 
Polisi. Mamlaka 
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inaendelea na 
utaratibu wa 
kufanya usuluhishi 
wa takwimu za 
matumizi ya 
mafuta 
yaliyochukuliwa na 
makampuni ya 
madini kila mwezi 
na kukusanya kodi 
husika, 

 Katika mfumo wa 
usajili wa magari, 
TRA inaendelea na 
utaratibu wa 
kuwafungulia kesi 
za jinai wahusika 
wote waliohusika 
na uhalifu huu kwa 
kushirikiana na 
vyombo vingine vya 
dola, 

 TRA imefanya 
uchunguzi katika 
kampuni ya 
Kilemakyaro 
Mountain Lodge Ltd 
ambayo ilipewa 
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msamaha wa 
kuagiza magari. 
Mamlaka ya mapato 
Tanzania inafanya 
usuluhishi wa 
takwimu 
(reconciliations) na 
kuchukua hatua 
stahiki kwa 
wahusika wote, 

 Serikali kupitia 
Sheria ya 
Uwekezaji 
Tanzania, sura 38, 
imekuwa inatoa 
misamaha ya kodi 
kwa wawekezaji 
kwenye sekta 
maalum ikiwa ni 
pamoja na 
ukarabati na 
upanuzi wa miradi 
yao. Dhamira ya 
Serikali katika 
vivutio hivi ni 
kukuza na 
kuendeleza 
uwekezaji hapa 
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nchini, hata hivyo 
vivutio vya kodi 
katika upanuzi na 
ukarabati wa 
miradi imekuwa 
ikisababisha 
upotevu wa mapato 
kwa kiwango 
kikubwa. Katika 
Sheria ya Fedha ya 
mwaka 2014, 
sehemu ya kumi 
kifungu cha 48 
Ibara “d”, Serikali 
imeondoa msamaha 
huu, 

 Serikali inatambua 
umuhimu wa 
kuzingatia taratibu 
katika utoaji 
misamaha ya kodi. 
Mamlaka ya Mapato 
imechukua hatua 
kadhaa za 
kuimarisha 
usimamizi wa 
utoaji misamaha na 
kuhakikisha kuwa 
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katika utoaji wa 
misamaha yoyote 
taratibu zote 
zinafuatwa 
kikamilifu kama 
kamati 
ilivyoelekeza.    

8 Ujenzi wa jengo la kumbi za Watu Mashuhuri katika Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere-2006/2007-2011/12 
Serikali kupitia vyombo vyake vya dola ikiwemo TAKUKURU  kufanya 
uchunguzi wa jinai kwa walioshiriki kuipotezea Serikali zaidi ya shilingi bilioni 
tisa na wahusika wachukuliwe hatua kisheria haraka iwezekanavyo 

 Ujenzi wa jengo la 
kumbi za watu 
mashuhuri haukuwa 
miongoni mwa 
miradi iliyokuwa 
itekelezwe kwa 
mujibu wa kibali 
kilichotolewa na 
Baraza la Mawaziri. 
Chimbuko la ujenzi 
huo ni Makamu 
Mwenyekiti wa CSIL 
ambaye katika 
moja ya safari zake 
hapa nchini mwaka 
2008, alipokewa 
katika chumba cha 
iliyokuwa “VIP 
Lounge” ndani ya 
jengo la pili la 
abiria. Mgeni huyo 
alionekana 

Natamb
ua 
hatua 
ambazo 
serikali 
imezich
ukua 
juu ya 
suala 
hili. 
Suala 
hili 
litafuat
iliwa 
pindi 
serikali 
itakapo
toa 
majibu.  
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kutoridhika na 
hadhi ya chumba 
cha VIP,  

 Kutokana na hali 
hiyo mwenyekiti 
huyo wa CSIL 
aliahidi kujenga 
Jengo jipya la VIP 
kama msaada kwa 
Serikali ya 
Tanzania kwa 
kuzingatia uhusiano 
na urafiki uliopo 
kati ya Tanzania na 
China. Hatua hiyo 
ilifuatiwa na 
Mfadhili kuanza 
kutoa msaada 
alioahidi na 
hatimaye kusaini 
mkataba mdogo 
(offer of Grant for 
VIP Lounge) 
kwaajili ya ujenzi 
wa jingo hilo.  

9 Gharama za matumizi ya Wizara na Taasisi zake kutangaza hotuba za 
bajeti. 
Kuanzia mwaka ujao wa fedha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, atoe kipaumbele maalum cha ukaguzi kukagua matumizi husika na 

 Utekele
zaji wa 
pendek
ezo la 
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pia Maafisa masuhuli waagizwe kupunguza matumizi hayo yasiokuwa ya lazima 
kabla hatua kali hazijachukuliwa dhidi yao.    

Kamati 
yatafua
tiliwa 
katika 
ukaguzi 
ujao.  
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Kiambatisho 8: Fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa kwa Wizara, idara za Serikali na Sekretarieti za  
Mikoa dhidi ya bajeti iliyoidhinishwa 

 
FUNGU 

WIZARA Makisio 
yaliyoidhinishwa 

(TZS) 

Fedha zilizotolewa 
(TZS) 

(Pungufu)/Zaidi ya 
fedha zilizotolewa 

(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 

ambazo 
hazikutumika 

(TZS) 

 31  Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

       72,529,306,453            71,305,323,120          (1,223,983,333)      11,263,697  

 34  Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa 

     172,386,871,817          161,076,558,238        (11,310,313,579)   1,541,635,040  

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu        38,497,902,944            23,684,600,760       (14,813,302,184)      38,614,665  

 41  Mambo ya Sheria na 
Katiba  

      12,592,760,040              7,483,135,461          (5,109,624,579)             -    

 43  Kilimo, Chakula na 
Ushirika 

     197,829,670,669          189,523,738,382          (8,305,932,288)      77,347,520  

 44  Viwanda na Biashara        34,092,172,463            30,071,044,252          (4,021,128,211)        5,660,868  

 46  Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

     653,660,829,827          626,200,629,105        (27,460,200,722)     111,072,008  

 48  Ardhi na Maendeleo        39,376,932,263            38,967,452,873             (409,479,390)     993,036,126  
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ya Makazi  

 49  Maji na Umwagiliaji        30,767,565,055            21,268,194,284          (9,499,370,771)      35,833,762  

 50  Fedha        65,028,837,914            57,406,750,659          (7,622,087,255)     303,166,589  

 51  Mambo ya Ndani         5,187,057,000              4,608,380,381             (578,676,619)        1,911,560  

 52  Afya na Ustawi wa 
Jamii 

     300,978,622,933          282,439,413,575       (18,539,209,358)       48,342,489  

 53  Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia & Watoto 

       15,833,711,000            12,274,243,700          (3,559,467,300)     122,186,977  

 56  Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

     211,673,600,337          207,910,685,233          (3,762,915,104)                      -    

 57  Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa 

       19,310,495,000            15,915,793,393          (3,394,701,607)            -    

 58  Nishati na Madini      112,429,504,160            84,722,741,029     (27,706,763,131)    85,066,884  

 62  Usafirishaji      112,167,086,823            88,860,378,605        (23,306,708,218)      17,945,039  

 65  Kazi, Ajira na 
Maendeleo ya Vijana 

       13,349,129,586             9,910,426,005          (3,438,703,581)        1,079,298  

 68  Mawasiliano, Sayansi 
na Teknolojia 

       32,244,928,547            29,143,653,462          (3,101,275,085)           221,434  
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 69  Maliasili Na Utalii        68,033,262,800            42,999,484,371        (25,033,778,429)     71,582,525  

 96  Habari, Utamaduni 
Na Michezo 

       22,985,350,558            20,131,251,879      (2,854,098,679)                     -    

 97  Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

       20,508,642,272            18,004,907,700          (2,503,734,572)                      -    

 98  Ujenzi      384,604,281,882          378,801,696,463         (5,802,585,419)        8,502,351  

 99  Maendeleo ya Mifugo 
Na Uvuvi 

       39,336,909,000            34,587,582,347         (4,749,326,653)      91,183,106 
 
 
 
 

   SEKRETARIETI ZA 
MIKOA 

                        -    

36 Katavi          2,255,244,400              1,999,419,033            (255,825,367)                     -    

47 Simiyu          3,101,671,000              2,668,533,880             (433,137,120)     36,536,754  

54 Njombe          3,924,821,350             3,480,931,890             (443,889,460)              36,065  

63 Geita          3,909,710,700              2,973,478,793             (936,231,907)      60,111,478  

70 Arusha        10,179,559,419              9,373,274,105             (806,285,314)           -    

71 Pwani          4,701,054,500              4,103,369,000             (597,685,500)     105,274,374  
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72 Dodoma          9,246,571,000              8,670,855,904            (575,715,096)        2,326,253  

73 Iringa          8,427,125,140              7,885,902,367            (541,222,773)              -    

74 Kigoma          6,675,690,010              5,827,828,660             (847,861,350)        2,293,668  

75 Kilimanjaro          9,627,824,160              9,144,469,927             (483,354,233)     242,664,275  

76 Lindi          6,077,009,020              5,824,018,695             (252,990,325)      35,463,007  

77 Mara          7,259,043,000              5,523,355,360         (1,735,687,640)  

78 Mbeya        12,689,191,506              6,460,812,192         (6,228,379,314)          775,909  

79 Morogoro        10,734,551,376              9,979,496,353             (755,055,023)              -    

80 Mtwara          7,944,950,000              7,390,451,300             (554,498,700)           821,102  

81 Mwanza          8,792,420,037              8,284,182,117            (508,237,920)         7,776,356  

82 Ruvuma          8,810,430,400              8,300,111,319             (510,319,081)      21,507,957  

83 Shinyanga          6,775,913,000              6,082,779,584             (693,133,416)      43,617,206  

84 Singida          7,200,552,444              6,518,509,976            (682,042,468)               1,370  

85 Tabora          6,925,700,000              6,323,704,281             (601,995,719)        1,474,669  

86 Tanga          9,406,899,700              8,514,174,535             (892,725,165)    146,346,202  
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87 Kagera          7,955,051,342              7,945,708,393                (9,342,949)      13,043,244  

88 Dar es Salaam          4,604,658,910              4,142,249,561            (462,409,349)          198,474  

89 Rukwa          6,044,479,794              5,623,172,183             (421,307,611)        5,711,077  

95 Manyara          4,526,379,000              4,326,022,213             (200,356,787)        4,328,616  

      

 TUME                           -    

6 Taasisi Ya Rais 
Inayosimamia 
Matokeo Makubwa 
Sasa 

         4,934,300,000             2,801,084,448          (2,133,215,552)        2,325,926  

 8  Tume ya Kurekebisha 
Katiba 

       33,944,588,000           16,440,720,746       (17,503,867,254)           -    

 9  Ofisi ya Rais, Bodi ya 
Mishahara Utumishi 
wa Umma 

         2,213,882,000              1,092,388,74         (1,121,493,926)       1,092,294  

 10  Tume ya Pamoja ya 
Fedha 

         2,064,424,000             1,301,486,426             (762,937,574)              -    

 12  Tume ya Sheria          3,079,672,400             1,599,941,991   (1,479,730,409)              -    

 13  Kitengo cha Kudhibiti          1,944,790,000             1,458,964,253            (485,825,747)         564,552  
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Fedha Haramu 

 15  Tume ya Usuluhishi          2,350,797,050             1,678,316,362             (672,480,688)      14,992,877  

 24  Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika 

         5,873,105,000             3,774,870,959          (2,098,234,041)                       -    

 55  Haki za Binadamu na 
Utawala 

         5,742,889,070             3,496,001,001          (2,246,888,069)       10,310,408  

 59  Tume ya Kurekebisha 
Sheria 

         3,552,722,600              1,808,933,773          (1,743,788,827)        1,194,342  

 61  Tume ya Uchaguzi        45,268,873,383           44,115,750,177         (1,153,123,206)      38,195,061  

 66  Ofisi ya Rais-Tume ya 
Mipango 

         5,978,405,500             4,327,446,650          (1,650,958,850)                      -    

 91  Tume ya kudhibiti 
Madawa ya Kulevya 

         3,070,340,000             1,465,976,093          (1,604,363,907)                     -    

 92  Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI Tanzania 
(TACAIDS) 

         2,559,170,000              1,738,210,126             (820,959,874)                     -    

 94  Tume ya Utumishi wa 
Umma 

       11,623,153,760             9,390,235,550          (2,232,918,210)        1,788,890  

 IDARA NDANI YA 
WIZARA MBALIMBALI 

                                 -               -    
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 14  Zima Moto na Uokoaji        25,977,829,200            17,672,055,307      (8,305,773,893)            -    

 16  Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali 

       11,481,609,220              6,193,232,496       (5,288,376,724)               -    

 20  Ofisi ya Rais - Ikulu          9,248,595,000              9,248,594,999        377,809  

 21  Hazina      363,730,921,903         332,667,062,366        (31,063,859,537) 1,611,558,722  

 22  Deni la Taifa   4,213,957,021,630      4,213,957,021,630     1,930,062,366  

 23  Ofisi ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali 

       81,631,672,000            65,710,291,500        (15,921,380,500)     175,008,848  

 25  Ofisi ya Waziri Mkuu           6,450,668,677             6,421,845,640              (28,823,037)      42,878,101  

 26  Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

         5,814,055,445              5,814,055,445                               -              166,300  

 27  Msajili wa Vyama vya 
Siasa 

       19,715,275,460           18,937,939,952             (777,335,508)                     -    

 28  Mambo ya Ndani      437,601,290,556         424,703,671,318        (12,897,619,238)      13,278,951  

 29  Wizara ya Mambo ya 
Ndani - Magereza 

     136,560,870,149          135,747,908,202             (812,961,947)  

 30  Ofisi ya Rais na 
Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

     289,334,115,830          286,563,352,775          (2,770,763,055)      3,582,208  
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 32  Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

       27,310,885,500            25,019,301,095          (2,291,584,405)        2,924,032  

 33  Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya 
Maadili 

         6,371,947,300              4,604,873,792          (1,767,073,508)                     -    

 35  Idara ya Mashtaka         21,600,291,200            11,821,589,900          (9,778,701,300)           105,232  

 38  Ulinzi      760,989,871,806          758,628,256,481          (2,361,615,325)                      -    

 39  Jeshi la Kujenga 
Taifa 

     212,386,308,519          207,976,252,664          (4,410,055,855)                      -    

 40  Mahakama      122,040,468,255         102,704,529,185      (19,335,939,070)                      -    

 42  Bunge      143,670,227,410         143,669,227,410               (1,000,000)        2,771,021  

 67  Sekretarieti ya Ajira          3,157,740,783              2,658,941,583           (498,799,200)        3,104,801  

 93  Idara ya Uhamiaji         73,379,130,020          67,679,632,144        (5,699,497,876)     127,483,080  

  JUMLA 
9,959,813,841,177    9,559,554,839,410  (400,259,001,766) 8,279,725,817  

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 272 
 

Kiambatisho 9: Fedha za Maendeleo zilizotolewa kwa Wizara, idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa 
 dhidi ya bajeti iliyoidhinishwa 

 
 
 

FUNGU 

 
 

WIZARA Makisio 
yaliyoidhinishwa 

(TZS) 
Fedha 

zilizotolewa (TZS) 

(Pungufu)/Zaidi ya 
fedha zilizotolewa 

(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 

ambazo 
hazikutumika 

(TZS) 

31 Ofisi ya Makamu wa 

Rais 

12,853,886,760 1,335,046,752  (11,518,840,008) 115,302,295  

34 Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa 

Kimataifa 

28,000,000,000  25,465,800,000   (2,534,200,000)                              
-    

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 43,871,152,000  21,621,854,268   (22,249,297,732)                   
3,520,000  

41 Mambo ya Katiba na 

Sheria 

7,898,840,000  2,312,024,742  (5,586,815,258) 221,117,094  

43 Kilimo, Chakula na 

Ushirika 

  92,458,684,240     68,446,159,512    (24,012,524,728)  3,331,372,304  

44 Viwanda na Biashara 78,836,643,000       44,532,182,577    (34,304,460,423)                   
1,307,630  

46 Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi 

     
119,498,051,000  

   48,403,308,014    (71,094,742,986)   22,344,145  

48 Ardhi na Makazi       70,072,349,000      17,924,216,355      (52,148,132,645)  6,200,535,314  

49 Maji na Umwagiliaji     553,243,220,000  235,212,755,970   (318,030,464,030)    217,193,599  
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50 Fedha       
233,669,169,000  

  225,068,875,750  
   (8,600,293,250)  3,023,451,820  

52 Afya na Ustawi wa 

Jamii 

    471,282,941,000  379,223,308,413   (92,059,632,587)  51,107,717  

53 Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia & Watoto 

    11,910,672,000       2,923,620,590     (8,987,051,410)   92,252  

56 Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

    84,620,732,000   40,152,600,020    (44,468,131,980)                              
-    

57 Ulinzi na JKT   229,582,027,000    107,216,816,585   (122,365,210,415)                              
-    

58 Nishati na Madini 1,176,412,745,000       
831,891,052,037  

 (344,521,692,963)  

62 Usafiri   409,220,820,000  211,757,710,855   (197,463,109,145)                   
4,428,000  

68 Mawasiliano, 

Sayansi na 

Teknolojia 

  33,847,235,000     6,805,515,028        
(27,041,719,972) 

                     
241,827  

69 Maliasili Na Utalii   11,648,166,000      2,822,419,974    (8,825,746,026)                      
689,030  

96 Habari, Utamaduni 

Na Michezo 

  12,700,000,000       8,327,500,000      (4,372,500,000)                              
-    

98 Ujenzi  853,725,979,000  592,902,522,947   (260,823,456,053)                   
1,276,278  

99 Maendeleo ya 

Mifugo Na Uvuvi 

  29,099,603,000      16,083,661,145   (13,015,941,855) 100,003,009  
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 SEKRETARIETI ZA 

MIKOA 

                                  
-    

36 Katavi   2,226,303,932       1,386,576,901   (839,727,031)   344,756,493  

47 Simiyu    3,106,896,553      749,480,364   (2,357,416,189)                              
-    

54 Njombe   2,609,867,174        1,564,379,709        
(1,045,487,465) 

                             
-    

63 Geita     2,801,571,553       1,450,724,849     (1,350,846,704)          
25,841,039  

70 Arusha     1,545,672,000       834,589,943     (711,082,057)                              
-    

71 Pwani     1,196,292,000      590,966,763      (605,325,237)                   
7,339,887  

72 Dodoma    5,045,596,000         2,289,803,492      (2,755,792,508)    170,373,412  

73 Iringa      1,069,215,000        639,865,937        (429,349,063)                      
596,407  

74 Kigoma    2,557,688,000       1,334,057,603     (1,223,630,397)                   
1,106,688  

75 Kilimanjaro    2,933,116,000        1,861,999,010    (1,071,116,990)   897,306,601  

76 Lindi   810,912,000       412,712,807    (398,199,193)                   
3,722,146  

77 Mara     4,484,629,000        2,066,081,000    (2,418,548,000)    734,145,301  

78 Mbeya     3,921,131,000        1,042,595,542     (2,878,535,458)      82,308  

79 Morogoro      1,558,576,000        831,905,294         (726,670,706)                      
138,802  

80 Mtwara          983,343,500        587,186,661         (396,156,839)                   
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1,504,286  

81 Mwanza     983,929,000        510,946,083        (472,982,917)      1,753,315  

82 Ruvuma  1,927,732,578        3,615,805    (1,924,116,773)            -    

83 Shinyanga      1,741,278,000       792,901,766       (948,376,234)     476,896,428  

84 Singida        5,598,026,869       2,692,257,170        
(2,905,769,699) 

                  
1,300,858  

85 Tabora      3,035,477,000      825,674,928    (2,209,802,072)                              
-    

86 Tanga    868,347,000        481,632,203   (386,714,797)                              
-    

87 Kagera        1,649,832,000           739,177,667    (910,654,333)    54,126,275  

88 Dar es Salaam    1,591,622,000           656,904,615        (934,717,385)                              
-    

89 Rukwa        1,329,362,000       728,245,310      (601,116,690)                              
-    

95 Manyara       1,861,777,000         777,425,098     (1,084,351,902)   60,496,336  

 TUME                            -    

6 Taasisi Ya Rais 
Inayosimamia 
Matokeo Makubwa 
Sasa 

25,000,000,000   19,325,631,267  

      
(5,674,368,733) 

   167,395,130  

13 Kitengo cha 

Kudhibiti Fedha 

Haramu 

     399,685,000          394,066,380      (5,618,620)       266,293,080  

55 Haki za Binadamu       1,034,169,000             790,894,135      (243,274,865)       20,911,800  



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 276 
 

na Utawala Tume 

66 Ofisi ya Rais-

Mipango 

     2,037,229,000     800,100,000      (1,237,129,000)   10,136,860  

91 Tume Ya Kudhibiti 

Dawa za Kulevya 

      2,798,000,000           
1,499,129,152  

      
(1,298,870,848) 

                  
2,888,993  

92 Tume ya Kudhibiti 

UKIMWI Tanzania 

(TACAIDS) 

  15,344,335,000          
11,388,906,064  

   (3,955,428,936)         
785,230,978  

 IDARA NDANI YA 

WIZARA 

MBALIMBALI 

      

16 Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali 

   826,000,000                  -           (826,000,000)                    -    

21 Hazina 
37,989,725,000 27,056,038,683 

  (10,933,686,317)        
898,063,640  

23 Ofisi ya Mhasibu 

Mkuu wa Serikali 

   7,161,747,000      6,143,270,615     (1,018,476,385)   267,869,657  

28 Mambo ya Ndani 
     8,980,451,000  

         
3,837,350,200  

     (5,143,100,800)                              
-    

29 Wizara ya Mambo ya 

Ndani - Magereza 

       2,666,566,000           877,048,750       (1,789,517,250)                
727,997,653  

30 Ofisi ya Rais na 

Sekretarieti ya 

Baraza la Mawaziri 

     66,427,194,388     62,417,194,388    (4,010,000,000)                      
178,000  
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32 Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma 

       
19,320,000,000  

          
14,763,830,332  

      
(4,556,169,668) 

                   -    

33 Sekretarieti ya 

Maadili 

         
3,083,544,000  

   1,963,738,884     (1,119,805,116)         96,471  

35 Idara ya Mashtaka      2,167,759,000     1,854,553,680      (313,205,320)                              
-    

38 Ulinzi       10,000,000,000        7,967,259,750        
(2,032,740,250) 

                             
-    

39 Jeshi la Kujenga 

Taifa 

    6,000,000,000         525,000,000    (5,475,000,000)                              
-    

40 Mahakama    42,716,668,000     7,353,817,680       
(35,362,850,320) 

                             
-    

42 Bunge      8,899,600,000        1,793,750,000    (7,105,850,000)                   
7,333,927  

93 Uhamiaji Idara     151,200,000,000     60,000,000,000       
(91,200,000,000) 

              -    

 JUMLA 5,035,943,780,54
6  

 
3,147,032,238,01

3  

(1,888,911,542,5
33) 

19,229,865,08
5  
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Kiambatisho 10: Kampuni ambazo Serikali ina ubia au umiliki hisa za asilimia 50 

UMILIKI 

S/N Kampuni Asilimia 

1 PUMA 50 

2 SNOTASHIP 50 

3 TAZARA 50 

4 TIPER 50 

 

UBIA 

S/N Kampuni Asilima 

1 Abood Seed Oil 20 

2 In-flight Catering Services Company/ LGS Sky 
Chef 

21 

3 New Africa Hotel 23 

4 ALAF 24 

5 Kilombero Sugar Company 25 

6 Mbeya Cement Company 25 

7 Moshi Leather Company 25 

8 Mwananchi Engineering and Construction 
Company 

25 

9 Tanganyika Planting Company 25 

10 Williamson Diamond Company 25 

11 East African Cables Tanzania Ltd 29 

12 Kiwira Coal Mines 30 

13 National Bank of Commerce 30 

14 National Microfinance Bank 30 

15 TANELEC 30 

16 Mbozi Coffee Curing 32 

17 Tanzania Development Finance Ltd 32 

18 TAZAMA Pipeline Ltd 33 

19 Datel Tanzania Ltd 35 

20 Celtel Tanzania Ltd (now Airtel) 40 

21 Keko Pharmaceutical 40 

22 Tanzania Pharmaceutical 40 

23 Mbinga Coffee Curing 43 

24 Friendship Textile Ltd 49 

25 Kariakoo Market Cooperation 49 

26 Tanscan Timber Company Ltd 49 

27 Usafiri Dar es Salaam (UDA) 49 

Chanzo.Hesabu Jumuifu 
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Kiambatisho 11: Misamaha ya kodi kwa Taasisi mbalimbali 

 
Chanzo: Hesabu za Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa mwaka 2013/2014. 

 
 

Jumla (Shs) Jumla (Shs)
Misamaha iliyo 

ongezeka

2013/2014 2012/2013 /(kupungua) (Sh)

Taasisi

2013/2014 2012/2013 2013/14

1 Taasisi za Serikali 10,464,177,448 10,464,177,448 6,680,711,987 3,783,465,461 57 0.57

2 Mashirika ya Umma 151,320,063,168 151,320,063,168 25,290,046,478 126,030,016,690 498 8.25

3 Taasis za dini   409,131,392 409,131,392 513,729,447 -104,598,055 -20 0.02

4
Taasisi zisizokuwa 

za Kiserikali
365,924,795 365,924,795 1,409,421,040 -1,043,496,245 -74 0.02

5

Balozi za 

Nje/Umoja wa 

Mataifa

15,125,464,070 15,125,464,070 15,144,779,702 -19,315,632 0 0.82

6

 Misamaha ya kodi 

kwenye maduka ya 

jeshi

12,245,651,978 12,245,651,978 2,200,383,324 10,045,268,654 457 0.67

7 Miradi ya Wafadhili 124,305,103,132 124,305,103,132 122,461,951,497 1,843,151,635 2 6.78

8
Makampuni na 

watu binafsi
30,827,470,628 30,827,470,628 72,237,968,263 -41,410,497,635 -57 1.68

9 Sekta za Madini 371,216,680,897 371,216,680,897 351,926,383,883 19,290,297,014 5 20.24

10
Uchimbaji wa 

mafuta/gesi
103,195,828,832 103,195,828,832 35,809,409,085 67,386,419,747 188 5.63

11
Kituo cha 

Uwekezaji
330,141,360,717 330,141,360,717 300,398,017,047 29,743,343,670 10 18

12

Misamaha ya Kodi 

za Ongezeko la 

Thamani

676,882,527,383 676,882,527,383 571,733,155,336 105,149,372,047 18 36.91

13

Misamaha ya Kodi 

katika Maduka 

yasiyotozwa kodi

7,597,975,917 7,597,975,917 9,801,420,712 -2,203,444,795 -22 0.41

Jumla 1,149,616,857,056 684,480,503,301 1,834,097,360,357 1,515,607,377,801 318,489,982,556 21 100

Na.

Idara ya Forodha na 

Ushuru wa Bidhaa 

(Sh)

Idara ya Kodi za 

Ndani (Sh)

Asilimia ya 

ongezeko/

(punguzo)

Asilimia ya 

misamaha 

kwa 

Taasisi 
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Kiambatisho 12: Miradi iliyofadhiliwa na Mikopo ya nje 

CREDITOR NAME & NAME OF PROJECT  Kiasi (TZS) 

INTERNATIONAL ORGANISATION   

Second Power and Gas Sector         165,939,098,640  

Eleventh Poverty Reduction Support Credit         140,510,695,027  

Transport Sector Support Project         102,098,831,159  

Second Central Transport Corridor           78,375,236,072  

Productive Social Safety Net Project           58,348,187,755  

Tanzania Strategic Cities Project           57,427,987,168  

Basic Health Services Project           45,218,744,270  

Water Sector Support Project           44,839,477,281  

Second central Transport Corridor Project           40,095,432,249  

Backbone Transmission Investment Project           38,151,109,168  

Additional Financing Transport Sector Support           35,821,606,512  

Urban Local Government Strengthening Program           26,076,075,600  

Tanzania Housing Finance Project           23,912,485,524  

Sustainable Management of Mineral Resources Project           22,439,958,482  

Eastern Africa Agricultural Productivity Program           20,479,090,870  

Tanzania Agricultural Sector Development Project           17,789,099,200  

Accelerated Food Security Project           15,949,059,500  

East Africa Trade and Transport Facilitation project           14,954,936,712  

Secondary Education Dev. Program II           14,222,227,820  

Tanzania Communications Infrastructure & e-Government 
Project           11,304,660,907  

Energy Dev. & Access Expansion Project           11,112,601,260  

Lake Victoria Environmental Mgt. Project-Phase II             9,872,697,724  

East Africa Public Health Laboratory Networking Project             8,200,209,332  

Energy Sector Capacity Building Project             8,112,921,000  

Zanzibar Urban Services  Project             6,157,999,586  

Zanzibar Basic Education Improvement Project             4,928,325,396  

Development of the National Statistical System             2,156,379,567  

Financial Sector Support Project             1,160,431,743  

Science and Technology Higher Education Project             1,046,558,594  

 TOTAL IDA   1,026,702,124,120  

    

AFRICAN DEVELOPMENT FUND-ADF 

ZANZIBAR WATER AND SANITATION PROJECT 
        

107,738,212,277  

POVERTY IV /GOVERNANCE AND ECONOMIC COMPETITIVE 
SUPPORT PROGRAM - GECSP 

          
99,241,719,943  
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ADF-SUPPLEMENTAL FINANCING OF THE GOVERNANCE AND 
ECONOMIC  COMPETETITIVENESS SUPPORT PROGRAMME 
[GECSP] 

          
96,164,539,387  

ADF : ROAD SECTOR SUPPORT PROJECT I 
          

76,560,383,769  

RURAL WATER SUPPLY AND SANITATION PROGRAM II 
          

57,726,009,256  

DISTRICT AGRICULTURE SECTOR INVESTMENT 
          

27,273,522,909  

ADF: ROAD SECTOR SUPPORT PROJECT II 
          

27,033,087,232  

SUPPORT TO MATERNAL MOTALITY REDUCTION 
          

21,418,034,557  

ELECTRICITY  V  PROJECT 
          

13,725,439,848  

IRINGA-SHINYANGA TRANSMISSION LINE PROJECT 
          

13,198,775,317  

SINGIDA-BABATI-MINJINGU ROAD UPGRADING PROJECT 
          

10,528,230,374  

ADF:MARKETING INFRASTRUCTURE,VALUE ADDITION 
            

9,334,346,000  

PROG. D'AMENAG LAC TANGANYIKA 
            

4,940,980,012  

ISP FOR GOOD GOVERNANCE II 
            

4,523,473,936  

SMALL ENTRENEURS LOAN FACILITY II 
            

1,705,414,652  

PHASE II DSM-ISAKA-KIGALI/KEZA-MUSONGATI RAILWAY 
PROJECT STUDY 

               
912,781,063  

ADF: ZANZIBAR URBAN WATER  AND SANITATION PROJECT 
               

355,911,605  

ADF ALTERNATIVE LEARN AND SKILLSS DEV. PROJECT PHASE 
II 

               
277,023,081  

ARUSHA-NAMANGA-ATHI RIVER ROAD DEVELOPM 
                

91,028,288  

POVERTY REDUCTION SUPPORT LOAN III 
                              

-    

TOTAL AMOUNT IN EQUIVALENT TZS 
     

572,748,913,504  

    

The OPEC Fund For International Dev. 

OPEC- POVERTY REDUCTION PROJECT PHASE II 5,969,948,229  
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DSM-SOMANGA ROAD RECONSTRACTION & REHABILITATION 
PROJECT II 

               
694,735,765  

          TOTAL       TZS 
         

6,664,683,994  

    

International Fund for Agricultural Dev. 

Agricultural Sector Development Programme 
            

7,919,196,904  

Marketing Infrastructure, Value Addition  & Rural Support 
            

7,835,985,017  

Rural Micro, Small and Medium Enterprise Support Programme 
            

3,071,297,575  

Agricultural Services Support Programme 
                     

137,110  

Nordic Development Fund. 

Support Lake Tanganyika Interg. Reg. Dev. Prog 
               

211,630,425  

European Investment Bank [E.I.B.]. 

Tanzania Backbone Interconnector  Project 
          

16,015,521,597  

TOTAL MULTILATERAL 
  

1,641,169,490,2
47  

    

BILATERAL PC 

Japan International Cooperation Agency 

Roads Sector Support Project 
          

18,258,121,412  

Small Scale Irrigation Development Project 
          

18,224,019,723  

Roads Sector Support Project 
          

11,857,190,162  

Iringa-Shinyanga Backbone Transmission Investment Project 
            

8,259,868,725  

Arusha Namanga Athi River Road Development PJ 
            

5,720,066,410  

Government of France. 

Urban Water Supply and Sanitation Bukoba & Musoma Town 
          

22,866,048,742  

TOTAL BILATERAL PC 
       

85,185,315,174  
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BILATERAL -NON PC 

Government of Kuwait 

DAR-ES-SALAAM SOMANGA ROAD PJ PHASE II 
            

2,309,818,488  

Government of united Arab Emirate 

KIDAHWE - UVINZA ROAD PROJECT 
            

6,443,883,296  

TOTAL NON PC  
         

8,753,701,784  

TOTAL BILATERAL 
       

93,939,016,957  

    

EXPORT IMPORT 

Export-Import Bank of Korea 

Improvement of Water Supply System in Dodoma Town 
          

26,428,295,712  

Construction of MUHAS Medical Centre Phase I 
          

23,980,436,157  

IRINGA - SHINYANGA BACKBONE TRANSMISSION 
          

16,349,065,961  

Malagarasi Bridge & Associated Roads Project Phase II 
          

14,795,052,876  

Construction of 132kv Line- K'njaro-Arusha & Reh. of the 
Kiyungi sub-station & Acess Expansion Pj 

            
8,357,075,660  

Malagarasi Bridge and Associated Roads Project 
            

5,907,130,826  

Export Import Bank of China 

Natural Gas Processing Plant and Pipeline Project 
        

510,774,133,720  

Tanzania Mnazi Bay and Songosongo Natural Gas 
        

239,754,217,345  

Tanzania Energy Saving and Eco Housing Project 
          

31,914,654,000  

Total TZS 
     

878,260,062,25
6  

Export Import Bank of India 

Dar Es Salaam and Chalinze Water Supply Scheme 
          

25,011,046,418  

Dollar Credit line Agreement - Purchase of 723 Vehicles 
          

15,136,206,217  

Total TZS        



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 285 
 

40,147,252,635  

TOTAL EXPORT CREDIT 
     

918,407,314,891  

    

COMMERCIAL  

Danske Bank A/S Denmark 

Mixed Credit Agreement - Tanzam Highway 
          

12,076,767,838  

Total TZS 
       

12,076,767,838  

HongKong and Shanghai Bank-HSBC 

60 MW POWER PLANT AT NYAKATO MWANZA 
          

12,547,871,289  

Credit Suisse AG 

Term Facility Agreement 
        

406,789,951,600  

TOTAL COMMERCIAL 
     

431,414,590,726  

  

External Disbursements   3,084,930,412,821  

Domestic disbursements   3,289,413,787,312  

Total disbursements   6,374,344,200,132  

 

 

 

 

 

 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 286 
 

Kiambatisho 13: Michango isiyowasilishwa 

Tarehe Na Mchanganuo Kiasi(TZS) 

12/6/2014 022VC13007118 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda LAPF 

128,124,225 

19/06/2014 022VC13007301 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda LAPF 

128,124,225 

21/06/2014 022VC13004555 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

16,604,676 

18/06/2014 022VC13007297 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

9,617,478 

30/10/2013 022VC13002448 15% ya Mchango wa Serikali 5,239,370 

29/01/2014 022VC13004758 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

3,797,897 

18/09/2013 022VC13001354 15% ya Mchango wa Serikali kwa 
MIRIAM MASEKO 

2,341,923 

22/01/2014 022VC13004566 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

1,557,210 

10/10/2013 022VC13002005 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

1,471,224 

28/11/2013 022VC13003252 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

1,126,920 

02/04/2014 022VC13006055 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

596,478 

11/12/2013 022VC13003685 15% ya Mchango wa Serikali 534,383 

12/09/2013 022VC13001123 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

411,546 

24/09/2013 022VC13002280 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

292,836 

02/04/2014 022VC13006056 15% ya Mchango wa Serikali 
kwenda PSPF 

146,646 
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Kiambatisho 14: Orodha ya Mafungu yenye mapungufu ya mifumo 
ya ndani 

N
a
. 

Fu
ngu 
Na. 

Jina la Taasisi Kamat
i ya 

Ukagu
zi 

Kiteng
o cha 
Ukagu
zi wa 
ndani 

Mifumo 
ya 

kompy
uta 

Menejimen
ti ya 

vihatarishi 

Viashiri
a vya 

rushwa 

1.  6 Ofisi ya Rais 
Usimamizi na 
Ufuatiliaji 

V V V   

2.  13 Kitengo cha 
Uchunguzi wa Fedha 

V V  V  

3.  14 Idara ya Zimamoto 
na Uokozi 

V    V 

4.  23 Idara ya Mhasibu 
mkuu 

   V  

5.  26 Ofisi ya makamu wa 
Rais 

V V    

6.  27 Msajili wa Vyama 
vya Siasa 

     

7.  28 Idara ya polisi      

8.  29 Idara ya Huduma za 
Magereza 

V     

9.  34 Wizara ya mambo ya 
nje na ushirikiano 
wa kimataifa 

V  V V  

10.  35 Mkurugenzi wa 
mashitaka wa 
serikali 

  V V  

11.  36 Sekretarieti ya Mkoa 
Katavi 

V V V V  

12.  39 Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT) 

   V  

13.  40 Mahakama ya 
Tanzania 
 

V  V   

14.  42 Bunge  V    

15.  43 Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika 

V   V  

16.  44 Wizara ya Viwanada 
na Biashara 

V  V V  

17.  47 Sekretarieti ya Mkoa 
Simiyu 

V V V  V 

18.  48 Wizara ya Ardhi na 
maendeleo ya 
makazi 

V   V  
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19.  51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

V V V   

20.  52 Wizara ya Afya a 
Usitawi wa Jamii 

     

21.  54 Sekretarieti ya Mkoa 
Njombe 

V V V   

22.  55 Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 

  V V  

23.  56 Ofisi ya waziri mkuu 
tawala za mikoa na 
serikali za mitaa 

  V   

24.  57 Wizara ya ulinzi na 
jeshi la kujenga 
taifa 

V V    

25.  63 Sekretarieti ya Mkoa 
Geita 

V V V V V 

26.  65 Wizara ya kazi na 
ajira 

     

27.  69 Wizara ya maliasili 
na utalii 

  V V  

28.  70 Sekretarieti ya Mkoa 
Arusha 

V V V V  

29.  72 Sekretarieti ya Mkoa 
Dodoma 

 V V V V 

30.  73 Sekretarieti ya Mkoa 
Iringa 

 V V   

31.  74 Sekretarieti ya Mkoa 
Kigoma 

V V V V  

32.  75 Sekretarieti ya Mkoa 
Kilimanjaro 

V V V V  

33.  76 Sekretarieti ya Mkoa 
Lindi 

 V  V  

34.  77 Sekretarieti ya Mkoa 
Mara 

 V V   

35.  78 Sekretarieti ya Mkoa 
Mbeya 

 V V  V 

36.  79 Sekretarieti ya Mkoa 
Morogoro 

V V V   

37.  81 Sekretarieti ya Mkoa 
Mwanza 

 V   V 

38.  82 Sekretarieti ya Mkoa 
Ruvuma 

V  V V  

39.  83 Sekretarieti ya Mkoa 
Shinyanga 

V V V V V 

40.  84 Sekretarieti ya Mkoa 
Singida 

V V V V  

41.  85 Sekretarieti ya Mkoa V V V V  
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Tabora 

42.  86 Sekretarieti ya Mkoa 
Tanga 

V V V   

43.  87 Sekretarieti ya Mkoa 
Kagera 

  V   

44.  88 Sekretarieti ya Mkoa 
Dar es Salaam 

V  V   

45.  89 Sekretarieti ya Mkoa 
Rukwa 

V     

46.  91 Tume ya kudhibiti 
madawa ya kulevya 

 V V   

47.  92 Tume ya kudhibiti 
UKIMWITanzania 

     

48.  93 Idara ya Huduma za 
Uhamiaji 

V  V   

49.  94 Tume ya utumishi 
wa Umma 

     

50.  95 Sekretarieti ya Mkoa 
Manyara 

V V V V  
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Kiambatisho 15: Orodha ya Taasisi ambazo zina mapungufu ya 
mifumo ya ndani 

Na. Jina la Taasisi 
Kamati 

ya 
Ukaguzi 

Kitengo 
cha 

ukaguzi wa 
ndani 

Mifumo 
ya 

Kompyuta 

Menejimenti 
ya 

vihatarishi 

Viashiria 
vya 

rushwa 

15 
Mfuko wa Pembejeo za 
Kilimo 

V V       

28 
Taasisi ya Mafunzo 
Serikali za Mitaa 
Hombolo  

V   V V   

40 Bodi ya Famasia   V       

44 
Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake  

  V   V   
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Kiambatisho 16: Orodha ya Wakala wa Serikali ambazo zina 
mapungufu ya mifumo ya ndani 

S/N Jina la Wakala  
Kamati za 
ukaguzi 

Kitengo 
cha 

ukaguzi wa 
ndani 

Mifumo ya 
kompyuta 

Menejime
nti ya 

vihatatishi 

1.  
Wakala wa Serikali 
Mtandao 

        

2.  
Wakala wa Usajili wa 
Vizazi, Vifo, na Ufilisi 
(RITA) 

V V V   

3.  Wakala wa Mbegu za Miti V       

4.  
Wakala wa Mbegu za 
Kilimo  

V     V 

5.  
Wakala wa Kuchimba 
Visima na Mabwawa 

    V   

6.  
Wakala wa Elimu ya Uvuvi 
na Mafunzo  

      V 

7.  
Wakala wa Utafiti wa 
Miamba 

    V   

8.  
Wakala wa Mafunzo ya 
Mifugo  

V V   V 

9.  
Wakala wa Chakula cha 
Akiba cha Taifa  
 

V   V V 

10.  
Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania  

V       

11.  
Wakala wa Majengo 
Tanzania  

    V   

12.  
Wakala wa Umeme 
Mitambo na Huduma za 
Ufundi  

V V V   

13.  
Wakala wa Maabara ya 
Mifugo Tanzania (TVLA) 

V V   V 

14.  Wakala wa Vipimo    V     

15.  
Wakala wa Maendeleo ya 
Elimu na Usimamizi  

  V V   

16.  
Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni  

    V   

17.  
Wakala wa Huduma za 
Ajira Tanzania  

V     V 
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Kiambatisho 17: Upungufu wa Idadi ya Watumishi wa Umma 

Na. Fungu Wizara, idara, 
balozi na  
Sekretarieti za 
Mikoa 

Mahitaji 
2013/2014 

Waliopo upungufu 

1.  36 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Katavi 

232 93 139 

2.  47 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Simiyu 

810 139 671 

3.  70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Arusha 

1028 753 278 

4.  72 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Dodoma 

393 173 220 

5.  73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

793 569 224 

6.  75 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

262 185 77 

7.  77 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mara 

738 508 230 

8.  79 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Morogoro 

949 771 178 

9.  80 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mtwara 

689 259 430 

10.  83 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Shinyanga 

565 513 52 

11.  84 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Singida 

783 639 144 

12.  85 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tabora 

740 348 392 

13.  88 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dar es 
salaam 

111 61 50 

14.  95 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Manyara 

817 282 535 

15.  16 Ofisi ya 
Mwanasheria 
Mkuu 

1420 756 664 

16.  14 Kitengo cha 
Zimamoto 
(Upungufu wa 
watumishi 
mikoani) 

821 178 643 
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17.  24 Tume ya 
Maendeleo na 
Ushirika 

89 65 24 

18.  37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

504 398 106 

19.  42 Ofisi ya Bunge 153 111 42 

20.  51 Wizara ya 
Mambo ya Ndani 

317 218 98 

21.  53 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na 
Watoto 

5513 1141 4372 

22.  57 Wizara ya Ulinzi 144 115 29 

23.  92 Tume ya 
Kudhibiti 
Ukimwi 

118 60 58 

24.  2005 Ubalozi wa 
Tanzania Abuja 

5 2 3 

25.  2007 Ubalozi wa 
Tanzania   
Lusaka Zambia 

7 5 2 

26.  2008 Ubalozi wa 
Tanzania   
Maputo 

7 5 2 

27.  2009 Ubalozi wa 
Tanzania  
Moscow 

4 
1 

3 

28.  2025 Ubalozi wa 
Tanzania  
Pretoria 

8 6 2 

29.  2034 
 

Ubalozi wa 
Tanzania  
Moroni Comoro   

7 5 2 

Jumla 18027 8359 9670 
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Kiambatisho 18: Nafasi za watumishi zilizoachwa wazi zaidi ya 
miezi sita 

Na. Fungu Jina Nafasi Muda/kuanzia 

1.  6 Taasisi ya Rais 
ya kusimamia 
matokeo 
makubwa sasa ( 
President‟s 
Delivery Bureau 
(PDB) 

Meneja kitengo cha 
manunuzi ya umma   

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

Meneja Utafitina Nyaraka 
(Research and 
Documentation) 

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

NaibuAfisa Mtendaji Mkuu - 
Ufuatiliaji na Tathmini 
(Monitoring and Evaluation) 

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

Mkurugenziwa Miundombinu nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

Mkurugenzi 
waKilimotija(Agricultural 
Productivity) 

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

Mkurugenzi Mawasiliano 
naUtetezi (Communication 
and Advocacy) 

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

Meneja  wa Huduma za 
Kisheria 

nafasi imekuwa wazi 
kwa zaidi ya miezi 16 

2.  24 
 

Tume ya 
Maendeleo na 
Ushirika  

Msajili waVyamavya 
Ushirika 

10Aprili,2013 

Mkurugenzi wa Idara 
yaMaendeleo ya Ushirika. 

18Aprili,2013 
 

3.  30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri 

Mkuu wa kitengo cha 
manunuzi 

Zaidi ya miaka mitatu 
kwa maofisa tofauti 

4.  85 
 

Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Tabora 
 
 

Mhasibu Mkuu 01/07/2013 

Mhasibu Mkuu (Chief 
Accountant) 

 18.11.2013 

Mkaguzi Mkuu wa Ndani 
(Chief Internal auditor) 

 18.11.2013 

5.  79 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  
Morogoro  

Mkaguzi Mkuu wa Ndani Tangu, 2012 

Afisa Manunuzi Mkuu  - 
Kitengo cha Manunuzi   

Tangu, 2012 

MsaidiziKatibu Tawala 
(Assistant Administrative 
Secretary) Utawalana 
rasilimali za Binadamu 

Tangu, 2013 

Mchambuzi mkuu wa 
masuala ya Kompyuta (  
Principal Computer System 
Analyst  -  Information & 
Communication Tech Unit) 

Tangu, 2011 
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6.  70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Arusha 

MsaidiziKatibu Tawala 20/02/2014 

Mkuu wa kitengo cha habari  
na teknolojia  ya 
mawasiliano  

01/06/2013 

Mkuu wa kitengo cha 
manunuzi 

01/06/2013 

7.  75 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  
Kilimanjaro 

MsaidiziKatibu Tawala wa 
Mkoa, Uchumi na Sehemu 
yaUzalishaji (Assistant 
Regional Administrative 
Secretary, Economic and 
Productive Section)  

02 Januari, 2014 

Mhasibu Mkuu Sekretarieti 
ya Mkoa 

01Julai, 2014 

8.  88 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Dar es 
salaam 

MsaidiziKatibu Tawala 
(Maji) 

Miezi sita 

MsaidiziKatibu Tawala Miezi tisa 

MsaidiziKatibu Tawala Miezi tisa 

9.  2001 Ubalozi wa 
Tanzania   Addis 
Ababa  

Afisa Msaidizi ubalozini 
(Minister Counselor) & Afisa 
Msaidizi wa maswala ya 
siasa ubalozini (Political 
Counselor Affairs) 

Julai, 2010 

Afisa wa huduma za nje 
(Senior Foreign Service 
Officer) 

Octoba, 2012 

Afisa Tawala 
(Administrative Attache´) 
and  KatibuMtendaji 
Msaidizi (Assistant Executive 
Secretary) 

Machi, 2014 

10.  2012 Ubalozi wa 
Tanzania   
Ottawa, Canada 

Mkuu wa Utawala Ubalozini 
(Head of Chancery  

Tangu 1 Februari, 
2014 

 

 

 

 



 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam 296 
 

Kiambatisho 19: Mapungufu katika Utekelezaji wa Mikataba na 
Miradi 

Fungu Jina la Wizara, 
Idara/Sekretarieti ya Mkoa 

Kiasi (Shs) 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Tabora 

Kutokamilika kwa ujenzi wa nyumba ya mkuu wa Wilaya 

Uyui 

79 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Morogoro 

Malipo ya awali kwa mkandarisi yaliozidi kiwango cha 

asilimia 15% 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mara Ujenzi wa Ofisi tarafa ya Ingwe kupewa mkandarisi 

ambaye hakuomba kazi awali na pia mchakato wake 

haukupitia bodi ya zabuni.  

83 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Shinyanga 

Mkataba wa Mkandarasi mshauri kwa ajili ya ujenzi wa 

Hospital ya rufaa shinyanga haukuwepo kwenye mpango 

wa manunuzi wa mwaka, rejista ya mikataba na muda 

wa mkataba haukuoneshwa. 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Shinyanga 

Kutokamilika kwa ujenzi wa jengo la utawala katika 

hospitali ya rufaa Shinyanga kutokana na ucheleweshaji 

wa malipo kwa mkandarasi 

87 Sekretariate ya Mkoa wa  

Kagera  

Kutokamilika wa miradi ya ujenzi. 

87 Sekretariate ya Mkoa wa  

Kagera 

Kazi za Miradi hazikutekelezwa licha Mkoa kupokea 

fedha mapema 

75 Sekretariate ya Mkoa wa  

Kilimanjaro 

Ujenzi wa jengo la mkuu wa Wilaya Moshi umechelewa 

kukamilika na umesimama. 

86 Sekretariate ya Mkoa wa  

Tanga 

Ucheleweshaji wa ujenzi wa nyumba ya mapumziko kwa 

ajili ya afisa tawala wa wilaya ya Kilindi. 

95 Sekretariate ya Mkoa wa  

Manyara 

Mkandarasi alilipwa malipo yote ya mkataba kabla ya 

kufanya kazi  yeyote ya katika nyumba ya mapumziko 

ya viongozi 

76 Sekretariate ya Mkoa wa  Lindi Malipo yaliyolipwa zaidi ya makubaliano ya mkataba 

katika ujenzi wa bweni la Shule ya Sekondari Ilulu 

78 Sekretariate ya Mkoa wa  

Mbeya 

Kutokamilika kwa mkataba wa ujenzi wa nyumba ya 

mkuu wa wilaya Rungwe 

82 Sekretariate ya Mkoa wa  

Ruvuma 

Mikataba tisa walipewa wakandarasi bila ya cheti cha 

mlipa kodi 

36 Sekretariate ya Mkoa wa  

Katavi 

Ucheleweshaji wa ujenzi wa nyumba za makazi ya Mkoa 

61 Tume ya Uchaguzi Ucheleweshaji wa ujenzi wa miundombinu na vifaa 

kwaajili ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga 

kura. 

61 Tume ya Uchaguzi Ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarisi 

96 Wizara ya Habari, Miradi haikukamilika kwa wakati 
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Vijana,utamaduni na michezo 

42 Ofisi ya Bunge Ukarabati wa majengo haukukamilika kwa wakati 

56 Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Malipo ya kazi za ziada ambayo hayakuainishwa kwenye 

mkataba 

29 Idara ya Magereza Huduma ilitolewa bila ya kuwepo na bima 

99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi Jengo la „„Mvuvi house‟‟ kutokabidhiwa kwa wakati na 

Mkandarasi CATIC International Engineer. 

73 Sekretariate ya Mkoa wa  

Iringa 

Ujenzi wa Ukumbi wa mikutano wa Mkoa kutokamilika 

kwa wakati kutokana na ukosefu fedha 

80 Sekretariate ya Mkoa wa  

Mtwara 

Malipo ya awali kwa mzabuni hayakurejeshwa 

79 Sekretariate ya Mkoa wa  

Morogoro 

Tozo ya ucheleweshaji wa kumaliza kazi ilikuwa 

pungufu. 

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 

Kulevya 

Ucheleweshaji wa Malipo kwa Mkandarasi 

43 Wizara ya Kilimo,chakula na 

Ushirika 

Ununuzi waya matrektabilavigezo  katika mikataba 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji Malipo ya kazi za nyongeza ya kwa mkandarisi  yaliozidi 

kiwango cha asilimia 15% 

93 Idara ya Uhamiaji Ucheleweshaji wa ujenzi na kutokatwa kwa tozo ya 

ucheleweshaji kazi 

2011 Mwakilishi wa Tanzania wa 

kudumu NEWYORK 

Ucheleweshaji wa hatua za awali za ujenzi wa makazi 

ya mahakama ya kesi za mauwaji ya  kimbari mkoani 

arusha.  

 

23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa 

Serikali 

Ucheleweshaji wa kukabidhi vifaa vilivyonunuliwa 

23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa 

Serikali 

Uagizaji na Ufungaji wa vifaa kwaajili ya Mfumo wa 

malipo haukukatiwa bima 

28 Idara ya Polisi Mradi wa ujenzi wa jengo la utawala katika chuo cha 

maafisa  Polisi kitovu cha uchunguzi wa makosa ya jinai  

umetelekezwa   

28 Idara ya Polisi Ujenzi usioridhisha wa jengo  la Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Dodoma 

28 Idara ya Polisi Ujenzi wa jengo la polisi Mtwara haujakamilika 

86 Sekretariate ya Mkoa wa  

Tanga 

Jengo la Ofisi tarafa limekamilika lakini halitumiki 

2008 Ubalozi wa Tanzania 

Maputo,Msumbiji 

Kutokamilika kwa ukarabati wa jengo la Ubalozi 
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Kiambatisho 20: Taarifa ya Mhakiki Mali 2013/2014 

Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

 ( I ) Manunuzi ya Vifaa vya Bohari bila 
kuhesabiwa 

 

14  Idara ya Zima Moto na Uokoaji         8,082,240.00  

28  Jeshi la Polisi     133,748,558.00  

29  Jeshi la Magereza       61,975,781.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

      36,446,803.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii       29,703,700.00  

70  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha     109,752,982.00  

77  Sekretarieti ya Mkoa wa Mara         6,211,000.00  

78  Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya         3,647,990.00  

90  Mahakama ya Ardhi        3,962,000.00  

40  Mahakama Kuu    154,976,682.65  

41  Wizara ya Sheria na Katiba       60,214,156.00  

49  Wizara ya Maji      30,476,959.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira         5,246,480.00  

98  Wizara ya Ujenzi     237,535,887.68  

89  Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa         1,201,000.00  

48  Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

      32,061,837.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga       24,242,000.00  

84  Sekretarieti ya Mkoa wa Singida        8,225,000.00  

95  Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara         1,227,000.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

     70,507,000.00  

93  Idara ya Uhamiaji     135,733,721.00  

96  Wizara ya Habari, Utamaduni na 
Michezo 

     19,764,500.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini       45,847,353.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara      283,715,109.78  

43  Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika     101,514,298.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii     135,861,223.00  

  Jumla      1,741,881,261 

 ( II ) Vifaa vyenye mapungufu  

28  Jeshi la Polisi        3,888,600.00  

29  Jeshi la Magereza         1,070,900.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii        1,455,400.00  

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro         4,385,400.00  

40  Mahakama Kuu       73,463,400.00  

41  Wizara ya Katiba na Sheria       13,597,200.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira         3,400,000.00  

98  Wizara ya Ujenzi       20,794,050.00  

82  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma         5,073,810.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

        2,009,000.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini         2,985,500.00  
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Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

44  Wizara ya viwanda na Biashara         1,350,000.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii         3,804,400.00  

  Jumla     137,277,660.00  

 ( III ) Mapokezi ya Vifaa vya Bohari bila 
kuhesabiwa 

 

28  Jeshi la Polisi      68,121,070.00  

29  Jeshi la Magereza         7,180,206.00  

46  Wizara ya Elimu na mafunzo ya Ufundi 
stadi 

      15,023,267.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii       10,656,240.00  

70  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha         4,470,000.00  

78  Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya        1,761,000.00  

40  Mahakama Kuu         3,233,626.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira        2,035,000.00  

98  Wizara ya Ujenzi       40,523,840.00  

84  Sekretarieti ya Mkoa wa Singida         4,583,200.00  

93  Idara ya Uhamiaji     119,452,000.00  

96  Wizara ya Habari, Utamaduni, Vijana 
na Michezo 

      36,455,000.00  

  Jumla         
313,494,449.00  

 ( IV ) Uuzaji wa magari wenye mashaka  

72  Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma       11,600,000.00  

  Jumla           
11,600,000.00  

 ( V ) Mafuta ambayo hayajaingizwa katika 
leja 

 

28  Jeshi la Polisi      49,178,195.00  

29  Jeshi la Magereza       11,892,213.00  

70  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha         7,492,000.00  

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro         1,880,000.00  

90  Mahakama ya Ardhi         1,080,000.00  

40  Mahakama Kuu     149,945,899.83  

98  Wizara ya Ujenzi       68,435,136.00  

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

       48,446,086.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga        3,540,000.00  

84  Sekretarieti ya Mkoa wa Singida         5,529,320.00  

95  Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara         2,406,144.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

      12,322,425.00  

93  Idara ya Magereza       13,710,550.00  

96  Wizara ya Habari, Utamaduni, Vijana 
na Michezo 

     13,753,339.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini        3,147,985.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utaliii       22,518,460.00  

  Jumla 415,277,752.83  

 ( VI ) Vifaa ambavyo havikuingizwa kwa  
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Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

usahihi kwenye leja 

89  Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa         1,300,000.00  

  Jumla              
1,300,000.00  

 ( VII ) Bakaa ya vifaa isiyohesabiwa  

28  Jeshi la Polisi       76,547,000.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
stadi 

    142,173,000.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii       29,102,100.00  

90  Mahakama ya Ardhi       25,270,000.00  

82  Sekretarieti ya Mkoa wa  Ruvuma       13,399,000.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga       33,245,500.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga         5,611,560.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

      75,276,000.00  

93  Idara ya Uhamiaji       20,440,000.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii         5,500,000.00  

  Jumla         
426,564,160.00  

 ( VIII ) Ukarabati na matengenezo ya magari 
ya Serikali kwa Karakana Binafsi bila 
kibali kutoka Idara ya matengenezo 

 

98  Wizara ya Ujenzi         5,128,860.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga         2,980,000.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara       35,353,712.06  

  Jumla           
43,462,572.06  

 ( IX ) Manunuzi bila ushindanishi wa bei  

98  Wizara ya Ujenzi       10,802,500.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini         7,728,200.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara       51,622,067.00  

  Jumla        
70,152,767.00  

 ( X ) Vifaa ambavyo vimekwisha muda 
wake  

 

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

     22,500,000.00  

96  Wizara ya Habari, Utamaduni, Vijana 
na Michezo 

        7,750,000.00  

  Jumla           
30,250,000.00  

 ( XI ) Vifaa ambavyo vimekopeshwa  

28  Jeshi la Polisi         1,744,530.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         1,809,500.00  

99  Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

     28,174,000.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto 

       3,674,000.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini         1,500,000.00  
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Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

       17,887,500.00  

43  Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika       49,736,000.00  

  Jumla         
104,525,530.00  

     ( XII ) Vifaa vimegawiwa bila kuhesabiwa  

28  Jeshi la Polisi Tanzania           
17,804,900.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

        1,164,900.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa jamii         1,307,074.00  

53  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsi na 
Watoto 

      14,300,000.00  

93  Uhamiaji         4,610,000.00  

  Jumla           
39,186,874.00  

 ( XIII ) Vifaa vimenunuliwa lakini 
havijapokelewa 

 

98  Wizara ya Ujenzi         2,720,000.00  

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

           
5,310,000.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara        57,755,420.00  

  Jumla           
65,785,420.00  

     ( XIV ) Ugawaji wa Vifaabila kuingizwakatika 
leja 

 

40  Mahakama       12,302,905.00  

41  Wizara ya Katiba na Sheria       56,283,000.00  

98  Wizara ya Ujenzi       32,742,784.64  

93  Uhamiaji         4,805,500.00  

96  Wizara ya Habari, Utamaduni, Vijana 
na Michezo 

        3,964,000.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini         1,724,000.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara        46,018,740.00  

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

      15,591,200.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii       22,969,002.00  

  Jumla         
196,401,131.64  

     ( XV) Mapokezi ya Vifaa  bila kuingizwa 
katika leja 

 

93  Uhamiaji         5,694,800.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii         4,483,000.00  

  Jumla           
10,177,800.00  

     ( XVI ) Vifaa vimegawiwa lakini 
havikupokelewa 

 

28  Jeshi la Polisi     937,250,674.00  
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Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

29  Jeshi la Magereza       24,350,000.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
stadi 

   227,346,626.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii      32,408,152.00  

70  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha      41,099,457.00  

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro        1,791,500.00  

99  Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

       2,145,000.00  

40  Mahakama       37,618,600.00  

49  Wizara ya Maji           628,695.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira         5,614,500.00  

98  Wizara ya Ujenzi       56,892,335.64  

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

         3,004,500.00  

82  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma         2,781,700.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga       43,489,500.00  

95  Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara  30, 340,712.72  

93  Uhamiaji              
5,651,000.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini     149,518,970.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara      176,919,114.00  

43  Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika       14,093,500.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii     104,804,750.00  

  Jumla      1,867,408,573 

 ( XVII ) Upotevi wa komputa haukutolewa 
taarifa 

 

78  Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya         2,520,000.00  

  Jumla 2,520,000.00  

 ( XVIII) Ugawaji wa Vifaa na mafuta usio na 
nyaraka za kutosha 

 

28  Jeshi la Polisi     124,004,130.00  

29  Jeshi la Magereza       14,771,501.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

      14,738,977.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii        4,653,690.00  

70  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha       13,317,000.00  

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro           960,000.00  

77  Sekretarieti ya Mkoa wa Mara       30,459,500.00  

99  Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi 

        2,027,920.00  

40  Mahakama Kuu         7,216,907.00  

41  Wizara ya Katiba na Sheria      18,275,020.00  

49  Wizara ya Maji         3,480,000.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira         2,928,500.00  

98  Wizara ya Ujenzi         6,856,800.00  

89  Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa         4,963,500.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga    120,948,852.00  

53  Wizara ya maendeleo ya Jamii, Jinsia         3,823,000.00  
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Fungu  Wizara/Idara/Sekretariati ya Mkoa  Kiasi (Shs.) 

na Watoto 

93  Uhamiaji         6,955,000.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini         7,330,520.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara        14,089,900.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii     151,056,980.00  

  Jumla         
552,857,697.00  

 ( XIX ) Upokeaji wa Vifaa vya Bohari wenye 
mapungufu ya nyaraka 

 

28  Jeshi la Polisi     818,468,346.00  

29  Jeshi la Magereza         2,533,000.00  

46  Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
stadi 

        3,096,000.00  

52  Wizara ya Afya na Ustawi wa jamiii       54,603,880.00  

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro         1,305,500.00  

77  Sekretarieti ya Mkoa wa Mara         2,578,000.00  

99  Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi 

      23,197,900.00  

40  Mahakama     151,099,184.00  

41  Wizara ya Sheria na Katiba       42,740,640.00  

49  Wizara ya Maji         2,458,400.00  

65  Wizara ya Kazi na Ajira         1,988,140.00  

98  Wizara ya Ujenzi         7,192,000.00  

48  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

      18,984,600.00  

82  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma       11,152,080.00  

83  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga       28,154,576.00  

93  Uhamiaji       73,295,135.00  

58  Wizara ya Nishati na Madini       30,578,141.00  

44  Wizara ya Viwanda na Biashara        48,627,516.00  

69  Wizara ya Maliasili na Utalii    137,184,500.00  

  Jumla      1,459,237,538. 

 ( XX ) Bakaa ya vifaa ambayo 
haijahamishwa 

 

40  Mahakama Kuu         5,965,400.00  

82  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma           780,000.00  

  Jumla              
6,745,400.00  

  Jumla Kuu      7,496,106,586 
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Kiambatisho 21: Hati za malipo zenye nyaraka 
pungufu- TZS.7,154,790,996 

N
a. 

Fungu 
Na. 

Maelezo Kiasi (TZS) 

1 Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa-Ruvuma 58,771,040 

2 Fungu 12 Tume ya sheria 17,051,563 

3 Fungu 63 Sekretarieti ya Mkoa-Geita 11,800,000 

4 Fungu 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 86,968,500 

5 Fungu 77 Sekretarieti ya Mkoa-Mara 11,539,125 

6 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa-Rukwa 39,376,266 

7 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 12,197,980 

8 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 4,682,960 

9 Fungu 83 Sekretarieti ya Mkoa-Shinyanga 2,112,019 

10 Fungu 47 Sekretarieti ya Mkoa-Simiyu 10,308,430 

11 Fungu 32 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma 

11,128,205 

12 Fungu 33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma 28,512,000 

13 Fungu 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

5,162,311 

14 Fungu 38 Ulinzi 786,525,503 

15 Fungu 39 Jeshi la Kujenga Taifa 266,586,138 

16 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 238,880,400 

17 Fungu 42 Ofisi ya Bunge 199,107,816 

18 Fungu 42 Ofisi ya Bunge 61,058,855 

19 Fungu 46 Wiara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 1,600,069,266 

20 Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 786,652 

21 Fungu 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 156,856,816 

22 Fungu 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 93,316,362 

23 Fungu 94 Tume ya Utumishi wa Umma 568,820,761 

24 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 346,917,770 

25 Fungu 57 Wizara ya Ulinzi 2,040,750,944 

26 Fungu 57 Wizara ya Ulinzi 428,696,744 

27 Fungu 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 66,806,571 

 Jumla 7,154,790,996 
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Kiambatisho 22: Malipo katika vifungu vya bajeti 
visivyostahili-TZS.1,833,544,597 

Na. Fungu Na. Maelezo Kiasi (TZS) 

1 Fungu 70 Sekretarieti ya Mkoa-Arusha                15,359,100  

2 Fungu 74 Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma                13,723,030  

3 Fungu 71 Sekretarieti ya Mkoa-Coast                 2,140,000  

4 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora                57,373,100  

5 Fungu 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga                11,369,500  

6 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi                46,284,643  

7 Fungu 87 Sekretarieti ya Mkoa-Kagera                22,006,500  

8 Fungu 83 Sekretarieti ya Mkoa-
Shinyanga 

               24,816,941  

9 Fungu 06 Presidential Delivery Bureau                30,847,548  

10 Fungu 27 Registrar of Political Parties                 9,724,534  

11 Fungu 29 Prisons Service Depatment                21,697,120  

12 Fungu 32 Ofisi ya Raisi Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma 

             123,541,000  

13 Fungu 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

             228,271,765  

14 Fungu 39 Jeshi la Kujenga Taifa              293,070,974  

15 Fungu 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

             370,910,923  

16 Fungu 65 Wizara ya Kazi na Maendeleo 
ya Vijana 

               51,623,769  

17 Kasma 2025 Ubalozi wa Tanzania-Pretoria-
South Africa 

               97,113,476  

18 Fungu 10 Tume ya Fedha ya pamoja                 4,307,300  

19 Fungu 57 Wizara ya Ulinzi              273,377,780  

20 Fungu 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI                45,029,498  

21 Fungu 25 Ofisi ya Waziri Mkuu                 7,149,397  

22 Kasma 2008 Ubalozi wa Tanzania-Maputo-
Mozambique 

               12,776,424  

23 Kasma 2006 Ubalozi wa Tanzania-London-
UK 

               71,030,276  

  Jumla         1,833,544,597  
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Kiambatisho 23: Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa TZS.4,956,081,490 

Na. Fungu Na. Maelezo Kiasi (TZS) 

1 Fungu 75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 13,902,000 

2 Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa-Mtwara 36,192,806 

3 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi 27,651,000 

4 Fungu 87 Sekretarieti ya Mkoa-Kagera 48,999,952 

5 Kasma 2001 Ubalozi wa Tanzania-Addis 
Ababa-Ethiopia 

155,690,889 

6 Kasma 2022 Ubalozi wa Tanzania-Harare-
Zimbabwe 

30,433,242 

7 Kasma 2034 Ubalozi wa Moroni-Comoros 304,808,168 

8 Kasma 2029 Ubalozi wa Muscat-Oman 241,933,715 

9 Kasma 2010 Ubalozi wa Tanzania-New Delhi 101,780,035 

10 Kasma 2025 Ubalozi wa Tanzania-Pretoria-
South Africa 

311,877,629 

11 Kasma 2024 Ubalozi wa Tanzania-Riyadh-
Saudi Arabia 

26,918,912 

12 Kasma 2002 Embassy In Berlin – German 88,941,162 

13 Kasma 2003 Ubalozi wa Tanzania-Cairo 72,234,482 

14 Kasma 2007 Ubalozi wa Lusaka-Zambia 23,667,483 

15 Kasma 2008 Ubalozi wa Tanzania-Maputo-
Mozambique 

68,572,196 

16 Kasma 2015 Ubalozi wa Tanzania-Rome-Italy 312,418,710 

17 Fungu 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 38,727,547 

18 SV 2006 Ubalozi wa Tanzania-London-UK 2,001,036,920 

19 Kasma 2013 Ubalozi wa Tanzania-Paris-France 719,275,411 

20 Kasma 2016 Ubalozi wa Tanzania-Stockholm-
Sweden 

34,044,810 

21 Kasma 2009 Ubalozi wa Tanzania-Moscow-
Russia 

296,974,421 

 Jumla 4,956,081,490 
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Kiambatisho 24: Matumizi yasiyokuwa na manufaa – 
TZS.1,698,741,394 

Na. Fungu Na. Maelezo Kiasi (TZS) 

1 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa-Rukwa 8,703,200 

2 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi 1,200,000 

3 Fungu 38 Ulinzi 231,561,608 

4 Fungu 39 Jeshi la Kujenga Taifa 136,303,000 

5 Fungu 46 Wiara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 27,410,000 

6 Fungu 50 Wizara ya Fedha 354,671,304 

7 Fungu 61 Tume ya Uchaguzi 15,084,000 

8 Fungu 62 Wizara ya Usafirishaji 5,400,000 

9 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi 9,265,724 

10 Kasma 2018 Ubalozi wa Tanzania-Washington DC 134,959,193 

11 Fungu 57 Wizara ya Ulinzi 579,689,703 

 Sub Vote 2011 Tanzania Permanent Mission to The 
United Nations - New York-USA 

194,493,662 

 Jumla 1,698,741,394 
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Kiambatisho 25: Fedha kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa 
TZS. 1,562,946,574 

Na Fungu Na. Maelezo Kiasi (TZS) 

 Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa- 57,883,346 

1 Fungu 70 Sekretarieti ya Mkoa-Arusha 99,196,398 

2 Fungu 74 Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma 265,419,274 

3 Fungu 76 Sekretarieti ya Mkoa-Lindi 29,465,032 

4 Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa-Mtwara 207,285,500 

5 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 22,075,683 

6 Fungu 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 84,939,983 

8 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 7,228,000 

9 Fungu 87 Sekretarieti ya Mkoa-Kagera 129,300,175 

10 Fungu 84 Sekretarieti ya Mkoa-Singida 244,534,517 

11 Fungu 28 Idara ya Polisi 119,200,000 

12 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi 19,325,667 

 Fungu 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 152,309,679 

 Fungu 78 Sekretarieti ya Mkoa-Mbeya 1,855,000 

5 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa-Rukwa 25,023,238 

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 11,797,402 

8 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 86,107,680 

 Jumla 1,562,946,574 
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Kiambatisho 26: Orodha ya madeni kwa miaka miwili 2012/2013 
na 2013/2014 

Na. Fungu Jina Madeni (TZS) 

   Mwaka wa Fedha 

   2013/2014 2012/2013 

1.  10 Tume ya Pamoja ya Fedha) 21,996,673.81 39,341,082.02 

2.  13 Kitengo cha Kudhibiti fedha 
Haramu 

121,780,433.64 6,097,397.96 

3.  14 Kitengo cha Zimamoto 1,001,435,628 845,822,628 

4.  15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

265,629,173.28 85,696,025 

5.  16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 1,019,407,695 650,471,593 

6.  21 Hazina 47,542,812,933.3 49,851,681,202.9 

7.  24 Tume ya Maendeleo na 
Ushirika 

66,565,454.85 19,619,534.85 

8.  25 Ofisi ya Waziri Mkuu 227,250,617 397,472,107 

9.  26 Ofisi ya Makamu wa Rais 262,896,266.66  210,850,220 

10.  27 Msajili wa Vyama vya Siasa 1,257,068,558.35 662,122,266 

11.  28 
Idara ya Polisi 

162,496,146,920.
19 

123,707,877,058 

12.  29 Huduma za Magereza 66,540,175,152 46,559,702,987 

13.  30 Ofisi ya Rasi Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

2,175,827,500 1,386,821,720   

14.  31 Ofisi ya Makamu wa Rais 1,920,395,061.95 723,500,261 

15.  32 Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 

3,284,284,201 2,782,667,533 

16.  33 Sekretarieti ya Maadili ya 
Umma 

385,982,884.10 246,596,073.60 

17.  34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

20,171,577,633.8
8  

9,148,124,533 

18.  35 Kurugenzi ya Mashtaka ya 
Umma 

268,505,717.38 
173,292,904.03 

19.  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 1,699,977,994 571,878,238 

20.  38 Jeshi la Ulinzi  
 

76,612,953,704.4
0 

47,263,538,901.51 

21.  39 Jeshi la Kujenga Taifa 50,554,126,861.4
6  

16,941,427,457 

22.  40 Mahakama ya Tanzania 1,533,014,764 1,926,178,000 

23.  41 Wizara ya Katiba na Sheria 3,753,924,808 556,648,611 

24.  42 Ofisi ya Bunge 15,620,747,550 1,729,151,629 

25.  43 Wizara ya Kilimo, Chakula 
na Ushirika 

21,333,361,532.5
5 

44,739,685,558.75 

26.  44 Wizara ya Viwanda na 
Biashara 

712,397,226 129,621,270 

27.  46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

16,633,246,121 10,702,195,484 

28.  48 Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 

6,000,804,000 18,546,000 

29.  49 Wizara ya Maji 36,145,793,277.3
1 

6,445,307,102 

30.  50 Wizara ya Fedha 5,038,041,453.03 7,139,166,980.52 

31.  51 Wizara ya Mambo ya Ndani 1,187,336,242 1,484,902,352 

32.  52 Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 

135,383,445,977.
96 

56,895,229,484.68 
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33.  53 Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto 

2,384,687,796.45 2,908,325,030.66 

34.  55 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora 

387,301,834.59 79,073,762 

35.  56 Ofisi ya Waziri Mkuu - 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

2,145,580,420 1,898,621,259 

36.  57 Wizara ya Ulinzi 37,322,302,770 32,747,841,278.57 

37.  58 Wizara ya Nishati na Madini 4,912,318,149 127,173,636 

38.  59 Tume ya Marekebisho ya 
Sheria 

268,553,380 150,453,200 

39.  61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 2,642,771,177 2,851,094,820 

40.  62 Wizara ya Uchukuzi 2,605,263,392 2,255,736,806 

41.  65 Wizara ya Kazi na Ajira 1,114,529,692.56 683,831,493 

42.  66 Ofisi ya Rais - Tume ya 
Mipango 

1,432,556,653.42 732,157,036 

43.  68 Wizara na Mawasiliano 
Sayansi na Teknolojia 

345,619,569 162,073,744 

44.  69 Wizara ya Maliasili na Utalii 1,189,578,257.74 567,186,430.55 

45.  91 Tume ya Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya 

308,917,576.91 43,011,832 

46.  92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi 270,197,822.06 160,542,700 

47.  93 Idara ya Uhamiaji 1,767,007,299 456,498,496 

48.  94 Ofisi ya Rais Tume ya 
Utumishi wa Umma 

620,596,982 
432,610,713 

49.  96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni na Michezo 

1,635,593,517 946,159,302.7 

50.  97 Wizara ya Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

618,776,689 
290,225,622 

51.  98 Wizara ya Ujenzi 3,565,687,839 2,873,864,166 

52.  99 Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

1,732,142,292.4 716,596,340.93 

53.  36 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Katavi 

434,091,345 307,342,508 

54.  54 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe 

428,123,757 
164,424,716 

55.  63 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita 

606,118,777.24 155,958,170.40 

56.  70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha 

1,160,349,516.09 617,865,810.37 

57.  71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani 

514,036,983 303,331,969 

58.  72 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma 

5,183,007,850 1,749,791,442 

59.  73 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Iringa 

346,264,581 144,940,736.66 

60.  74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma 

760,489,309 642,704,900 

61.  75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 

1,041,665,940.72 735,716,000 

62.  76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi 

82,428,306 82,428,306 

63.  77 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara 

1,050,494,435.67 752,083,766.05 

64.  78 Sekretarieti ya Mkoa wa 422,523,416 243,032,603 
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Mbeya 

65.  79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro 

1,302,116,719 997,921,336 

66.  80 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara 

488,676,061.62 560,666,064 

67.  82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma 1,059,245,233 

687,324,501 

68.  83 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga 

249,954,459 253,930,045 

69.  84 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida 

784,744,417.69 637,482,696.03 

70.  85 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tabora 

1,142,125,212 684,820,669 

71.  86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga 

1,551,260,068.87 
1,139,615,661 

72.  87 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera 

1,513,679,151 778,972,533 

73.  88 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dar es salaam 

408,245,684 182,882,717 

74.  89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa 

840,624,099 356,771,074 

75.  95 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara 

348,341,258.3 277,245,314 

76.  2003 Ubalozi wa  Tanzaniain 
Cairo 

91,201,600 136,944,490 

77.  2007 Ubalozi wa  Tanzania  
Lusaka 

167,453,431 107,028,794 

78.  2015 Ubalozi wa  Tanzania   
Rome 

669,398,276.14 750,957,216.32  

79.  2020 Ubalozi wa Kudumu katika 
Umoja wa Mataifa- Geneva. 

1,125,580,153 692,262,928 

80.  2021 Ubalozi wa  Tanzania   
Kampala 

11,110,533 14,470,233 

81.  2022 Ubalozi wa  Tanzania   
Harare 

63,017,394 126,896,880 

82.  2025 Ubalozi wa  Tanzania   
Pretoria 

153,029,068 118,650,637 

  
Jumla 

772,508,290,160
.57 

499,528,776,579.06 

      Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2013 /2014 na 2012/2013 
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Kiambatisho 27: Orodha ya taasisi zilizopata hati zenye shaka 
pamoja na sababu za msingi za kupata hati hizo kwa mwaka 
2013/14 

Na. Taasisi Sababu zilizopelekea kutolewa hati yenye Shaka 
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 Mali iliyobaki mwisho wa mwaka kutoripotiwa katika Taarifa za 
Fedha TZS.88,752,123 
Mapitio ya vielelezo vya taarifa za fedha yalibaini kuwa kiasi cha mali 
iliyoripotiwa katika taarifa hizo kilikuwa pungufu ya thamani halisi ya 
mali iliyokuwa imebaki mwisho wa mwaka kwa TZS.88,752,123 . 

 Kutoandaliwa kwa taarifa za usuluhishi wa fedha- 
TZS.2,918,219,331 
Kiasi cha fedha taslim kilichoripotiwa kubaki mwisho wa mwaka 
TZS.2,918,219,331 hakikufanyiwa usuluhisho dhidi ya kiasi halisi 
kilichopo benki kama muongozo Na. 56 wa IPSAS 2 unavyoagiza. 

 Madeni yaliyokosa viambatisho vya kuhakiki uhalali wake- 
TZS.471,069,150 
Ukaguzi wa Madeni ulibaini kuwa deni kiasi cha TZS.471,069,150 kati 
ya deni lote la TZS.1,513,679,151 lililoripotiwa katika taarifa za fedha 
lilikosa nyaraka za kuthibitisha uhalali wake. 

 Malipo yaliyolipwa kutoka katika vifungu vya bajeti visivyostahili-
TZS 22,006,500 
Mapitio ya vocha za malipo yalibaini kuwa Menejimenti-Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kagera ililipa malipo ya kiasi cha TZS 22,006,500 ambayo 
yalillipiwa kutoka kwenye vifungu visivyostahili. 

 Mapungufu kwenye uandaaji wa taarifa ya mtiririko wa fedha 
Aya ya 18 ya IPSAS Na. 2 inaelekeza kuwa taarifa ya mtiririko wa fedha 
inapaswa kutoa kuonesha mtiririko wa fedha katika kipindi 
kinachohusika katika makundi ya uendeshaji, uwekezaji na fedha 
zilizoongeza/kupunguza mtaji. Hata hivyo, mapitio ya taarifa za 
Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2014 
zinaonyesha kwamba, fedha za maendeleo kiasi cha TZS.739,177,667 
kwa shughuli za maendeleo ambazo zilipaswa kuongeza mtaji 
hazikuripotiwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha (cash flow) kama 
fedha za zilizoongeza mtaji (financing activities).  

 Kukosekana kwa maelezo na mchanganuo wa marekebisho ya mtaji- 
TZS.7,944,231,057 
Katika ukaguzi wa taarifa ya fedha ya Sekretarieti ya mkoa wa Kagera 
kwa mwaka huu nimebaini kuwa, kiasi cha TZS.9,636,884,772 katika 
tanbihi na. 90 ya taarifa ya mizania ya hesabu kiliripotiwa kama mtaji 
kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2014.  Kiasi hicho kinahusisha 
TZS 7,944,231,057 ambazo maelezo ya kutosha na mchanganuo wake 
haukuwasilishwa kwa ajili ya uhakiki. 

 Kutoripotiwa fedha za MSD kwenyeTaarifa za fedha-
TZS.191,740,161 
Taarifa ya mizania ya hesabu kwa mwaka unaoishia Juni 30, 2014 
ziliripoti kiasi cha TZS.2,929,035,141 kuwa mali isiyo ya kudumu 
iliyokuwepo mwisho wa mwaka. Hata hivyo, kiasi cha TZS.191,740,161 
zilizobaki kama salio ishia la fedha za MSD hazikuripotiwa kuwa 
sehemu ya fedha hizo. 
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 Kukosekana Mchanganuo au Jedwali linaloonesha  Mali 
isiyohamishika (intangible asset) iliyoongezeka- 15,962,000 
Taarifa ya fedha kwa mwaka unaoishia 30th June, 2014 
haikuambatishwa na Jedwali la kuonesha ni mali ipi isiyohamishika 
yenye thamani ya TZS 15,962,000 iliongezeka mwaka huu hivyo 
kushindwa kufanya uhakiki wake. 
 

 Kukosekana nyaraka za kuhakiki wa mali ya kudumu- 
TZS.2,012,781,204 
Wakati wa nikichunguza taarifa za fedha nilibaini kuwa mali ya kudumu 
yenye thamani ya TZS.2,012,781,204 iliyooneshwa kwenye tanbihi na. 
59 ya taarifa za fedha ilikosa nyaraka za kuniwezesha kuhakiki na 
kuthibitisha uwepo wake. 
 

 Malipo yaliyokosa viambatisho sahihi-TZS.11,800,000 
Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka umebaini kuwa, matumizi kiasi 
cha TZS.11, 800,000 yalikosa viambatisho sahihi kinyume na Kanuni ya 
95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
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 Kukosekana kwa jedwali lenye mchanganuo unaonesha mali 
isiyoshikika- TZS.74,980,870 
Wakati wa nikichunguza taarifa za fedha za Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 
nilibaini kuwa mali isiyoshikika yenye thamani ya TZS.74,980,870 
iliyooneshwa kwenye tanbihi na. 61 ya taarifa ya mizania ya hesabu 
ilikosa nyaraka za kuniwezesha kuhakiki na kuthibitisha uwepo wake. 
 

 Kukosekana mchanganuo wa salio ishia la fedha za amana-
TZS.89,743,099 
Taarifa ya fedha ya Sekretarieti ya Mkoa-Iringa iliripoti kwenye tanbihi 
na. 72 ya taarifa za fedha kuwa salio ishia la mwisho wa mwaka la 
fedha za amana  ni TZS TZS.89,743,099. Aidha, kiasi hicho 
kilichoripotiwa hakikuambatishwa na jedwali la kuainisha mchanganuo 
wake hivyo nilipata ugumu kuthibitisha usahihi wa salio hilo. 

 

 MSD kutowasilisha dawa ilizotoaza kwenye akaunti ya Hospitali ya 
Rufaa-Iringa 
Ukaguzi wa akaunti ya hospitali ya Rufaa ya Iringa kwenye taarifa za 
MSD umebaini MSD ilitoza kiasi cha  TZS 150,312,900 kwa ajili ya 
kuipatia hospitali hiyo madawa lakini hadi mwisho wa mwaka 
hazikuwasilishwa. Pia usuluhishi wa akaunti ya MSD kwa Hospitali ya 
Rufaa-Iringa haufanyiki ambao ungewezesha kubaini kasoro hizo. 
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   Hati za malipo zinazokosekana- TZS.89,142,188 

Ukaguzi wa vitabu vya fedha umebaini kuwa malipo ya jumla ya kiasi 

cha TZS89,142,188 yalikosekana kwa ajili ya ukaguzi kupelekea usahihi, 

uhalali na ukweli wa matumizi hayo kutobanika. 

 Fedha za ununuzi wa madawa MSD ambayo hayakuripotiwa kwenye 

taarifa ya fedha-TZS.940,868,824.60 

Ukaguzi kwenye taarifa za MSD zinazoishia tarehe 30 Juni, 2014 
zinaonesha Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza haikuripoti kama mapato 
fedha ilizotengewa kiasi cha TZS 940,868,825 kwa ajili ya ununuzi wa 
dawa MSD. 
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 Mapato yasiyooneshwa kwenye hesabu za mwaka TZS 771,185,805 
Katika ukaguzi nilibaini makusanyo ya mapato yenye thamani ya TZS 
771,185,805 hayakuingiziwa kwenye hesabu za mwaka. 

 

 Malipo ya Mishahara kwa wafanyakazi wasiokuwepo kazini TZS 
74,475,500 
Katika ukaguzi wa mishahara ilibainika kuwa kiasi cha TZS 74,475,500 
kililipwa kwa wafanyakazi waliokwisha kustaafu, waliofariki au kuacha 
kazi. 

 

 Matumizi yasiyokuwa na viambatanisho TZS 156,856,815 
Nilibaini kiasi cha TZS 156,856,815 kililipwa ikijumuisha kiasi cha TZS 
2,393,251 ya vocha za malipo zilizokosekana wakati wa ukaguzi 
pamoja na vocha zisizokuwa na viambatanisho zenye thamani ya TZS 
154,463,564. 

 

 Malipo ya matibabu yasiokuwa na Viambatanisho TZS 93,316,362 
Nilibaini malipo yenye thamani ya TZS 93,316,362 yalilipwa kwa 
hospitali mbalimbali nje ya nchi kwa ajili ya matibabu ya watu 
mbalimbali bila ya kuwepo na viambatanisho vya kutosha. 

 

 Madeni yasiyokuwa na viambatanisho TZS 135,383,445,977 
Wizara ya Afya ilionesha katika hesabu zake Madeni yenye thamani ya 
TZS 135,383,445,997   kwa mwaka wa fedha 2013/2014 hata hivyo 
madeni haya hayakuwa na viambatanisho vya kutosha. 
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Wizara ya Mambo ya Ndani ilionyesha katika hesabu zake za Mwaka wa 
fedha 2013/2014 Wadiiwa wenye thamani ya TZS 333,715,785 lakini 
wadaiwa hawa hawakuonyeshwa kwenye viambatanisho vya hesabu.Pia 
wadaiwa hawa hawakuchanganuliwa katika muda hivyo kushindwa 
kujiridhisha uhalali wa wadaiwa hawa. 
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Malipo ya wastaafu kulipwa kutoka mfuko mkuu wa Serikali lakini Serikali 
haitambua mafao ya baadaye ya wafanyakazi katika hesabu 
zake.Wafanyakazi hawa huwa hawachangii kwenye mfuko mkuu na serikali 
hata hivyo serikali kushindwa kufanya tathmini (Actuarial valuation) ya deni 
ambalo serikali inatakiwa kulipa au itatakiwa kulipa mafao ya wafanyakazi 
hii ni kinyume na aya ya 166 Viwango vya Kimataifa vya hesabu za serikali 
(Para 166 of IPSAS 25). 
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 Katika hesabu za mwaka 2013/2014 taarifa ya usuluhishi wa kibenki 
haikuandaliwa hivyo nilishindwa kujiridhisha na kiasi cha TZS 
48,713,081 kilichoonyeshwa kwenye hesabu za mwaka husika. 
 

 Mali zilizobaki mwisho wa mwaka(Inventory) zenye thamani ya TZS 
26,911,990 zilionyeshwa kwenye hesabu za mwaka lakini hazikuwa na 
viambatanisho, nilishindwa kujiridhisha na thamani halisi ya mali hizo 
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 Vitabu vya Mapato 50 havikuwasilishwa wakati wa Ukaguzi 
Vitabu vya kukusanya mapato 50 havikupatikana wakati wa ukaguzi 
hivyo kushindwa kujiridhisha kama mapato yatokanayo na vitabu hivyo 
yaliingizwa kwenye hesabu za Mwaka 2013/2014 
 

 Mapungufu katika utunzaji wa mali za Kudumu TZS 215,148,817 
Nilishindwa kujiridhisha na umiliki wa mali za kudumu zenye thamani 
ya TZS 215,148,817 
Kutokana na kukosekana kwa nyaraka halali za umiliki wa mali za 
kudumu 
 

 Malipo yaliofanyika bila ya kuwepo na viambatanisho vya kutosha 
TZS 256,710,580 
Nilibaini malipo yenye thamani ya TZS 256,710,580 yalifanyika bila ya 
kuwepo na viambatanisho vya kutosha. 

 

 Taarifa ya usuluhishi wa benki haikuandaliwa 
Nilibaini taarifa ya usuluhishi wa benki haikuandaliwa hivyo 
nilishindwa kujiridhisha na kiasi cha fedha TZS 676,921,794 kwenye 
taarifa za fedha. 
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Kiambatisho 28: Utegemezi wa Wakala katika Ruzuku ya Serikali 

           Utegemezi wa Ruzuku ya Serikali  

N
a 

Jina la Wakala  Mapato ya 
Ndani (TZS)  

  Ruzuku  
(TZS)  

Jumla ya Fedha  
(TZS) 

1 Wakala wa serikali Mtandao 788,350,000 9,150,000,000 9,938,350,000 

2 Wakala wa vizazi, vifo na 
ufilisi 2,983,648,800 5,859,686,200 8,843,335,000 

3 Wakala wa huduma za 
misitu Tanzania 73,122,670,271 

                                   
-    73,122,670,271 

4 Wakala wa mafunzo ya 
kimataifa 1,242,690,000 

                              
-    1,242,690,000 

5 Chuo cha utumishi wa umma 13,252,400,000 2,925,000,000 16,177,400,000 

6 Wakala wa mbegu za miti 326,300,000 887,133,200 1,213,433,200 

7 Wakala wa mbegu za kilimo 4,078,500,000 6,279,771,118 10,358,271,118 

9 Wakala wa kuchimba visima 
na mabwawa 7,473,462,000 7,639,691,394 15,113,153,394 

10 Wakala wa elimu ya uvuvi na 
mafunzo 4,351,009,800 4,351,009,800 8,702,019,600 

11 Wakala wa utafiti wa 
miamba 653,700,000 8,910,945,200 9,564,645,200 

12 Chuo cha mafunzo ya mifugo 4,013,207,760 2,788,271,800 6,801,479,560 

13 Wakala wa akiba ya chakula 
taifa (NFRA) 66,070,000,000 112,399,921,000 178,469,921,000 

14 Mamlaka ya viwanja vya 
ndege Tanzania 66,970,074,651 202,668,684,000 269,638,758,651 

15 Wakala wa majengo 
tanzania 24,105,017,023 2,602,599,853 26,707,616,876 

16 Wakala wa umeme, 
mitambo na ufundi 28,091,513,064 21,525,053,730 49,616,566,794 

17 Wakala wa ndege za serikali 7,269,500,000 16,739,489,844 24,008,989,844 

18 Wakala wa utabiri wa hali ya 
hewa 

                           
-    

                              
-    0 

19 Wakala wa barabara 
Tanzania 10,010,303,000 

1,174,120,043,0
00 

1,184,130,346,00
0 

20 Wakala wa maabara za 
mifugo  (TVLA) 768,500,000 2,911,290,200 3,679,790,200 

21 Chuo cha maendeleo ya na 
usimamizi wa maji  (WDMI) 889,740,000 10,569,822,692 11,459,562,692 

22 Wakala wa vipimo 14,787,848,214 3,384,230,752 18,172,078,966 

23 Wakala wa nyumba na 
utafiti wa majengo (NHBRA) 1,057,956,954 4,714,880,800 5,772,837,754 

24 wakala wa maendeleo ya 
elimu na usimamizi  (ADEM) 1,461,100,000 1,258,000,000 2,719,100,000 

25 wakala wa maabara za 
serikali (GCLA) 8,231,869,849 2,684,489,000 10,916,358,849 

26 Taasisi ya sanaa na 
utamaduni - Bagamoyo 189,990,000 1,134,623,505 1,324,613,505 

27 Wala wa usalama na Afya 
Kazini  (OSHA) 4,084,035,000 2,350,140,956 6,434,175,956 

28 wakala wa huduma za ajira  
(TAESA) 80,000,000 1,499,455,200 1,579,455,200 

29 Wakala wa ukaguzi wa 
uchimbaji madiniTanzania  

                                
-    11,247,282,000 11,247,282,000 
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(TMAA) 

30 Wakala wa mabasi yaendayo 
kasi Dar es salaam (DART) 

                                
-    905,650,000 905,650,000 

31 Wakala wa ugavi na huduma 
za manunuzi  (GPSA) 8,008,776,000 2,636,340,000 10,645,116,000 

32 Taasisi ya Uhasibu Tanzania  
(TIA) 14,526,440,000 2,781,189,000 17,307,629,000 

  Jumla 368,888,602,386 1,626,924,694,244 1,995,813,296,630 

  Kwango cha utegemezi 
(kwa asilimia) 

18% 82% 100% 
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Kiambatisho 29: Bajeti na Mapato halisi ya ndani ya Wakala 

Na. Jina la Wakala  Bajeti (TZS)   Halisi (TZS)  Tofauti (TZS) 

1 Wakala wa serikali Mtandao              788,350,000               724,170,928  -          64,179,072  

2 Wakala wa vizazi, vifo na ufilisi           2,983,648,800       3,732,499,975.00           748,851,175  

3 Wakala wa huduma za misitu Tanzania         73,122,670,271          78,517,439,885       5,394,769,614  

4 Wakala wa mafunzo ya kimataifa           1,242,690,000               968,286,563  -       274,403,437  

5 Chuo cha utumishi wa umma         13,252,400,000          15,096,311,857       1,843,911,857  

6 Wakala wa mbegu za miti              326,300,000               558,140,084           231,840,084  

7 Wakala wa mbegu za kilimo           4,078,500,000            6,265,588,275       2,187,088,275  

8                               -                                -                                -    

9 Wakala wa kuchimba visima na mabwawa           7,473,462,000            4,346,105,541  -    3,127,356,459  

10 Wakala wa elimu ya uvuvi na mafunzo           4,351,009,800            1,665,424,102  -    2,685,585,698  

11 Wakala wa utafiti wa miamba              653,700,000               183,597,719  -       470,102,281  

12 Chuo cha mafunzo ya mifugo           4,013,207,760            3,966,850,760  -          46,357,000  

13 Wakala wa akiba ya chakula taifa (NFRA)         66,070,000,000          10,647,974,848  -  55,422,025,152  

14 Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania         66,970,074,651          52,416,233,155  -  14,553,841,496  

15 Wakala wa majengo tanzania         24,105,017,023          17,033,254,566  -    7,071,762,457  

16 Wakala wa umeme, mitambo na ufundi         28,091,513,064          24,574,291,209  -    3,517,221,855  

17 Wakala wa ndege za serikali           7,269,500,000            4,673,301,638  -    2,596,198,362  

 
Wakala wa utabiri wa hali ya hewa                             -            13,621,617,837     13,621,617,837  

19 Wakala wa barabara Tanzania         10,010,303,000            9,060,425,721  -       949,877,279  

20 Wakala wa maabara za mifugo  (TVLA)              768,500,000               513,053,228  -       255,446,772  

21 
Chuo cha maendeleo ya na usimamizi wa maji  
(WDMI)              889,740,000               859,703,274  -          30,036,726  

22 Wakala wa vipimo         14,787,848,214          13,621,617,837  -    1,166,230,377  

23 
Wakala wa nyumba na utafiti wa majengo 
(NHBRA)           1,057,956,954            1,057,856,955  -                  99,999  
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24 
wakala wa maendeleo ya elimu na usimamizi  
(ADEM)           1,461,100,000            1,248,375,645  -       212,724,355  

25 wakala wa maabara za serikali (GCLA)           8,231,869,849            6,716,013,943  -    1,515,855,906  

26 Taasisi ya sanaa na utamaduni - Bagamoyo              189,990,000               305,254,642           115,264,642  

27 Wala wa usalama na Afya Kazini  (OSHA)           4,084,035,000            5,358,184,769       1,274,149,769  

28 wakala wa huduma za ajira  (TAESA)                80,000,000               123,186,989             43,186,989  

29 
Wakala wa ukaguzi wa uchimbaji 
madiniTanzania  (TMAA)                             -                                -                                -    

30 
Wakala wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam 
(DART)                             -                   69,105,000             69,105,000  

31                               -                                -                                -    

32 
Wakala wa ugavi na huduma za manunuzi  
(GPSA)           8,008,776,000            4,538,932,269  -    3,469,843,731  

33                               -                                -                                -    

34 Taasisi ya Uhasibu Tanzania  (TIA)         14,526,440,000          14,239,306,007  -       287,133,993  

  Jumla     368,888,602,386      296,702,105,221  -  72,186,497,165  
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Kiambatisho 30: Ruzuku ya Matumizi Mengineyo 
Na. Jina la Wakala  Bajeti (TZS)   Halisi (TZS)  Tofauti (TZS) 

1 Wakala wa serikali Mtandao          3,040,000,000           1,284,741,761  -    1,755,258,239  

2 Wakala wa vizazi, vifo na ufilisi          2,091,686,200           5,044,724,783       2,953,038,583  

3 Wakala wa huduma za misitu Tanzania                            -                               -                           -    

4 Wakala wa mafunzo ya kimataifa                            -                               -                           -    

5 Chuo cha utumishi wa umma          2,925,000,000           2,924,652,878  -              347,122  

6 Wakala wa mbegu za miti             887,133,200              513,701,300  -       373,431,900  

7 Wakala wa mbegu za kilimo             968,592,468              340,133,500  -       628,458,968  

8                              -                               -                           -    

9 Wakala wa kuchimba visima na mabwawa          1,439,691,394           1,443,468,200              3,776,806  

10 Wakala wa elimu ya uvuvi na mafunzo          2,788,059,800           1,515,424,102  -    1,272,635,698  

11 Wakala wa utafiti wa miamba          7,910,945,200           6,866,867,294  -    1,044,077,906  

12 Chuo cha mafunzo ya mifugo          1,888,271,800           1,843,539,800  -         44,732,000  

13 Wakala wa akiba ya chakula taifa (NFRA)      110,399,921,000       107,046,978,462  -    3,352,942,538  

14 Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania          2,049,684,000           1,067,224,200  -       982,459,800  

15 Wakala wa majengo tanzania          2,602,599,853           2,686,901,530            84,301,677  

16 Wakala wa umeme, mitambo na ufundi          5,842,323,730           5,620,866,160  -       221,457,570  

17 Wakala wa ndege za serikali          7,060,669,500           5,944,182,350  -    1,116,487,150  

18 Wakala wa utabiri wa hali ya hewa                            -             2,705,618,388       2,705,618,388  

19 Wakala wa barabara Tanzania      324,394,064,000       325,776,835,235       1,382,771,235  

20 Wakala wa maabara za mifugo  (TVLA)          1,635,872,200              875,614,100  -       760,258,100  

21 Chuo cha maendeleo ya na usimamizi wa maji  (WDMI)          7,360,247,000           4,516,373,668  -    2,843,873,332  

22 Wakala wa vipimo          3,384,230,752           2,705,618,388  -       678,612,364  

23 Wakala wa nyumba na utafiti wa majengo (NHBRA)          4,314,880,800           1,457,463,240  -    2,857,417,560  

24 wakala wa maendeleo ya elimu na usimamizi  (ADEM)          1,258,000,000              986,928,900  -       271,071,100  

25 wakala wa maabara za serikali (GCLA)          2,572,489,000           2,047,715,470  -       524,773,530  

26 Taasisi ya sanaa na utamaduni - Bagamoyo          1,134,623,505              659,521,000  -       475,102,505  

27 Wala wa usalama na Afya Kazini  (OSHA)          2,350,140,956           1,238,700,000  -    1,111,440,956  
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28 wakala wa huduma za ajira  (TAESA)          1,499,455,200              925,622,900  -       573,832,300  

29 Wakala wa ukaguzi wa uchimbaji madiniTanzania  (TMAA)        11,247,282,000         11,247,282,000                         -    

30 Wakala wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam (DART)             905,650,000              873,252,300  -         32,397,700  

31 Wakala wa ugavi na huduma za manunuzi  (GPSA)          2,636,340,000           2,311,100,000  -       325,240,000  

32 Taasisi ya Uhasibu Tanzania  (TIA)          2,781,189,000           2,978,322,993          197,133,993  

  Jumla   519,369,042,558    505,449,374,902  -  13,919,667,656  
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Kiambatisho 31: Ruzuku ya Maendeleo ya Wakala 

Na. Jina la Wakala  Bajeti (TZS)   Halisi (TZS)   Tofauti (TZS)  

1 Wakala wa serikali Mtandao          6,110,000,000              5,300,000,000  -       810,000,000  

2 Wakala wa vizazi, vifo na ufilisi          3,768,000,000                   92,665,703  -    3,675,334,297  

3 Wakala wa huduma za misitu Tanzania                            -                                  -                           -    

4 Wakala wa mafunzo ya kimataifa                            -                                  -                           -    

5 Chuo cha utumishi wa umma                            -                   230,813,874          230,813,874  

6 Wakala wa mbegu za miti                            -                                  -                           -    

7 Wakala wa mbegu za kilimo          5,311,178,650              2,848,716,264  -    2,462,462,386  

8                              -                                  -                           -    

9 Wakala wa kuchimba visima na mabwawa          6,200,000,000              1,208,164,500  -    4,991,835,500  

10 Wakala wa elimu ya uvuvi na mafunzo          1,562,950,000                 150,000,000  -    1,412,950,000  

11 Wakala wa utafiti wa miamba          1,000,000,000                 250,000,000  -       750,000,000  

12 Chuo cha mafunzo ya mifugo             900,000,000                 150,000,000  -       750,000,000  

13 Wakala wa akiba ya chakula taifa (NFRA)          2,000,000,000              1,200,000,000  -       800,000,000  

14 Mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania      200,619,000,000           118,003,970,812  -  82,615,029,188  

15 Wakala wa majengo tanzania                            -                                  -                           -    

16 Wakala wa umeme, mitambo na ufundi        15,682,730,000              3,970,097,629  -  11,712,632,371  

17 Wakala wa ndege za serikali          9,678,820,344              9,678,820,344                         -    

 
Wakala wa utabiri wa hali ya hewa                            -                                  -                           -    

19 Wakala wa barabara Tanzania      849,725,979,000           413,275,972,755  - 436,450,006,245  

20 Wakala wa maabara za mifugo  (TVLA)          1,275,418,000                 597,323,200  -       678,094,800  

21 Chuo cha maendeleo ya na usimamizi wa maji  (WDMI)          3,209,575,692                 846,200,000  -    2,363,375,692  

22 Wakala wa vipimo                            -                                  -                           -    

23 Wakala wa nyumba na utafiti wa majengo (NHBRA)             400,000,000                 400,000,000                         -    

24 wakala wa maendeleo ya elimu na usimamizi  (ADEM)                            -                                  -                           -    

25 wakala wa maabara za serikali (GCLA)             112,000,000                   70,000,000  -         42,000,000  

  Jumla   1,107,555,651,686  5.58273E+11 - 549,282,906,605  

 


