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ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali
ADEM Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu
AFRM Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika
AGITF Mfuko wa Pembejeo za Kilimo
AO Afisa Masuuli
APP Mpango wa Manunuzi wa Mwaka
ASA Wakala wa Mbegu za Kilimo 
BOQ Mchanganuo wa Gharama za Ujenzi
BoT Benki Kuu ya Tanzania
CAG Mdibiti na Mkaguzi Mkuu
CDF Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
CG Serikali Kuu
CTA Kibali cha Kazi cha Muda Mfupi
DART Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
DDCA Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 
EFD Mashine za Kielekroniki
ETD Hati za Dharura za Kusafiria
FETA Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 
FRF Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
GCLA Wakala wa Maabara za Serikali 
GN Tangazo la Serikali
GoT Serikali ya Tanzania
GPSA Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 
GST Wakala wa Utafiti wa Miamba  
HESLB Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu
HQ Makao Makuu
IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha
IJA Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA)
IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu 

katika Sekta za Umma
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ISA Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi
KPU Kitengo cha Uchapishaji Kijichi
LAPF Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Serikali za Mitaa
LGLB Bodi ya Mikopoya Serikali za Mitaa
LGTI Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa
LITA Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   
LPO Mikataba midogo ya Manunuzi
LST Shule ya Sheria Tanzania
MCRF Mfuko wa Maji
MDAs Wizara, Idara na Wakala
MFAIC Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa
MIS Mfumo wa Usimamizi wa Teknolojia ya Habari
MKURABITA Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za 

Wanyonge Tanzania

MOU Hati ya Makubaliano
NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania
NCT Chuo cha Taifa cha Utalii
NEC Tume ya Uchaguzi
NFFA Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale
NFRA Wakala wa Akiba ya Chakula Taifa   
NHBRA Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania
NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
NRF Mfuko wa Taifa wa Maafa
NSCD Idara ya Ujenzi ya Jeshi la Kujenga Taifa
NSSF Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
OPRAS Upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa watumishi
OSHA Wakala wa Usalama na Afya Kazini   
PAA Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya 2008
PAYE Kodi ya Mapato kwa Watumishi
PE Taasisi inayofanya Manunuzi
PFA Sheria ya Fedha za Umma
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PFR Kanuni ya Fedha za Umma
PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali
PMIS Mifumo ya manunuzi ya Umma
PMO-RALG Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa
PMU Kitengo cha Usimamizi wa  Manunuzi
PO-PSM Ofisi ya Raisi-Utumishi wa Umma
PPA Sheria ya Manunuzi ya Umma
PPE Mali, Mitambo na Vifaa
PPR Kanuni za manunuzi ya Umma
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma
PSPF Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma
REA Wakala wa Umeme Vijjini
RITA Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    
RS Sekretarieti ya Mkoa
TAESA Wakala wa Huduma za Ajira 
TAGLA Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 
TANDREC Kamati ya Maafa na Uokozi Tanzania
TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania   
TASUBA Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 
TATC Kituo cha Kuunda Mitambo na Magari Tanzania
TB Bodi ya Wazabuni
TBA Wakala wa Majengo Tanzania 
TEMESA Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 
TFSA Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania   
TGFA Wakala wa Ndege za Serikali 
TIA Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
TMA Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    
TMAA Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini Tanzania 
TNMC Baraza la Wkunga na Wauguzi Tanzania
TPDF Jeshi la Wananchi Tanzania
TPSC Chuo cha Utumishi wa Umma 
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TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania
TTSA Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania
TVLA Wakala wa Maabara za Mifugo 
TZS Shilingi ya Tanzania
UD Idara ya Watumiaji
WDMI Chuo cha Maendeleo  na Usimamizi wa Maji 
WMA Wakala wa Vipimo 
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           Dibaji

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005) pamoja 
na Kifungu Na. 34 (1) (c) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008, nina 
heshima kubwa kuwasilisha ripoti 
yangu ya mwaka ya Ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 ambayo 
inaonesha matokeo ya ukaguzi wa 
Serikali Kuu ikijumuisha Wizara/
Idara/Wakala wa Serikali 150, 
Sekretarieti za Mikoa 25 na Balozi 
34 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
huwasilishwa kwa Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa mujibu wa 
Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano, baada ya 
kupokea ripoti hizo, Rais ataagiza 
wanaohusika waziwasilishe ripoti 
hizo mbele ya kikao cha kwanza 
cha Bunge ndani ya siku saba 
baada ya kuanza kwa kikao hicho.

Nina furaha kusema kwamba ofisi 
yangu (NAOT) imeendelea kutoa 
taarifa za ukaguzi na kuziwasilisha 
Bungeni kwa wakati kama Kanuni 
Na. 88 ya Kanuni ya Ukaguzi wa 
Umma, 2009. Natumaini ripoti hii 
itatoa mapendekezo muhimu na 
mwongozo juu ya mbinu bora za 
kuboresha utawala bora katika 
Sekta ya Umma.

			 

Ripoti ya ukaguzi ya mwaka 
wa fedha 2014/15 inakua 
ni ripoti yangu ya pili kama 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali lakini 
pia, ni ripoti ya kwanza 
kuwasilishwa kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania , Mheshimiwa Dk 
John P. Magufuli. 

Napenda kuchukua fursa hii 
kumpongeza Mheshimiwa 
kwa kuchaguliwa 
kuwa Rais wa tano wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Nikutakie kila 
la kheri katika kuyakabili 
majukumu yako mapya na 
changamoto za ofisi yako. 
Ni matazamio yangu kuwa 
tutafanya kazi pamoja 
vizuri katika kuwezesha 
serikali yako kufikia 
malengo yake. 

Pia, nawapongeza 
wabunge wote ambao 
walichaguliwa katika 
uchaguzi mkuu wa Oktoba, 
2015. Nawahakikishia 
ushirikiano katika juhudi 
za kuwatumikia wananchi
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Ofisi yangu imefanikiwa Kitaifa na Kimataifa katika 
kutimiza wajibu wa kisheria kwa sababu hiyo, 
imetokea kuaminiwa na wadau wengi.

Kimataifa, ofisi yangu imeendelea kufanya kazi 
yake ya ukaguzi wa Taasisi za Umoja wa Mataifa kwa 
miaka minne ifikapo Juni, 2016. Katika hili napenda 
kutambua heshima iliyopewa ofisi yangu kuongoza 
kikao cha 69 cha Bodi ya Wakaguzi wa Umoja wa 
Mataifa (UNBoA) kwa siku mbili kutoka Julai 22-23, 
2015 kilichofanyika katika Makao Makuu ya Umoja 
wa Mataifa mjini New York, Marekani.

Hadi sasa ofisi yangu imeshawasilisha ripoti 22 kwa 
Baraza la Umoja wa Mataifa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 31 Desemba, 2014 na ripoti 6 kwa 
vyombo vingine vya Umoja wa Mataifa. Ripoti hizi 
zilikua na ubora wa hali ya juu na zilikidhi viwango 
vinavyokubalika Kimataifa.

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania (NAOT) 
inatambuliwa katika kutoa mahitimisho ya ukaguzi 
na mapendekezo ambayo yamekuwa yakilenga 
kuhakikisha kuwa kunakuwapo uwazi na uwajibikaji 
katika mapato na matumizi ya Fedha za Umma 
ili kuisaidia Serikali kufanikisha malengo yake ya 
kijamii na kiuchumi kwa maendeleo ya nchi.

Napenda pia, kutambua kwamba,kumekuwapo 
na ongezeko la bajeti kutoka Shilingi bilioni10.3 
mwaka 2005/06 hadi Shilinngi bilioni 57.4 mwaka 
2014/15 ambalo limeisaidia ofisi yangu kuweza 
kujiendesha kwa uhuru zaidi katika suala la raslimali 
kama vitendea kazi, kuajiri watumishi wenye sifa, 
na ujenzi wa majengo ya ofisi katika mikoa sita kati 
ya mikoa 25. Ni matumaini yangu kwamba, ofisi 
yangu itaendelea kupokea bajeti ya maendeleo ili 
kusaidia kuongeza ufanisi wa kazi zetu.
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Ofisi yangu inasaidia kuhakikisha kunakuwapo 
uongozi wa umma ulio bora na endelevu ikiwa ni 
pamoja na kulishauri Bunge kwenye masuala ya 
kifedha na sheria zake licha ya changamoto kadhaa 
zinazoikabili Ofisi yangu. Aidha, changamoto hizo 
ni pamoja na: 

•	 Ofisi yangu inaendelea kujadiliana na Serikali 
kuhusu suala la kuboresha maslahi ya Wakaguzi.

•	 Uhaba wa wafanyakazi na vitendea kazi: Kwa kutilia 
maanani kuwa shughuli zetu zinaongezeka kila 
mwaka tunakabiliwa na uhaba wa rasilimali ikiwa 
ni pamoja na magari, mtandao wa kuunganisha ofisi 
zetu zote, kamera za ulinzi, vinasa sauti, vifaa vya 
uchapishaji na zana nyingine za ukaguzi.

•	 Kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) 
inahitaji msaada endelevu wa bajeti ili iweze 
kufanya kazi zake kwa ufanisi hasa ukizingatia 
majukumu yake ya ukaguzi yanapanuka nchini na 
kimataifa. Naamini kuwa, mgao wa fedha katika 
miaka inayokuja utakuwa wa kutosha ili kuniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kisheria.

Nawashukuru wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi (NAOT) kwa kutumia weledi wao, taaluma zao 
na kujituma kwao ambako kumenisaidia kutekeleza 
majukumu yangu ya kisheria.

Prof. Mussa Juma Assad
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI
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Shukrani

Napenda kutambua ushirikiano nilioupata kutoka kwa 
wafanyakazi na menejimenti za Wizara /Sekretarieti 
za Mikoa/Balozi ambazo watumishi kutoka Ofisi yangu 
walikagua nchi nzima na kimataifa. Pia napenda kutoa 
shukrani zangu kwa wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi Tanzania kwa dhamira yao na kujitolea 
kwao wamenisaidia na kuniwezesha kutoa taarifa hii 
na kuwasilisha kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano kwa wakati kwa mujibu wa Sheria. Napenda 
pia, kuwashukuru Wakurugenzi, Watendaji Wakuu, 
wafanyakazi wote wa taasisi zilizokaguliwa na wadau 
wote ambao wamechangia kwa namna mbalimbali 
kuwezesha uandishi wa ripoti hii.

Napenda pia, kuwashukuru wajumbe wa Kamati ya 
Bunge - ya Hesabu za Serikali, kwa kujitoa kwao na 
ushiriki wao katika mazungumzo yaliyozaa matunda 
kwa maslahi ya umma. Kama taasisi iliyokasimiwa 
jukumu la kutoa uhakika na kuthibitisha jinsi fedha za 
umma zilivyotumika, tunalipa umakini mkubwa jukumu 
la kamati katika kusimamia uwajibikaji na kuwezesha 
uelewa wa pamoja wa mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali miongoni mwa wadau wote 
wa ndani na nje ya nchi.

Napenda pia kutambua kazi kubwa iliyofanywa na Idara 
ya Usimamizi wa Mali za Serikali chini ya Wizara ya Fedha 
kwa kuandaa na kuwasilisha taarifa juu ya uhakiki mali 
kwa baadhi Wizara/Idara za Serikali na Sekretarieti za 
Mikoa kwa mwaka wa fedha 2014/15 ambayo nimeona 
niyajumuishe katika ripoti yangu .

Hali kadhalika, ninawiwa kuwashukuru wadau wengine 
wote ikiwa ni pamoja na Waziri wa Fedha, Mlipaji Mkuu 
wa Serikali, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
chini ya Wizara ya Fedha kwa ushirikiano wao na utoaji 
wa taarifa muhimu zinazohitajika kwa ajili ya maandalizi 
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ya ripoti hii. Napenda pia, kumshukuru Mpiga Chapa 
wa Serikali kwa kuharakisha uchapaji wa ripoti hii na 
kuniwezesha kuiwasilisha kwa wakati.

Aidha, napenda kutoa shukrani zangu nyingi za dhati kwa 
jukumu muhimu linalofanywa na Jumuiya ya Kimataifa 
hasa Serikali ya Sweden kupitia Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo la Sweden, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Sweden, 
Benki ya Dunia kupitia Mradi wa Kusimamia na Kuboresha 
Sekta ya Fedha za Umma (PFMRP), Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB), Shirika la Misaada la Ujerumani (GIZ), 
Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Serikali ya China 
na wote wanaotutakia mema ambao wamechangia kwa 
kiasi kikubwa kuleta mabadiliko chanya ya ofisi yangu. 
Michango yao katika kuendeleza rasilimali watu, mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na ununuzi wa vitendea kazi vya 
ofisi yetu vimeleta manufaa makubwa kwa mafanikio 
yetu.

Mwisho napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa kazi 
nzuri iliyofanywa na wafanyakazi pamoja na menejimenti 
ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa ujumla kwa kujitoa kwao 
katika kukuza uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali 
za umma nchini.
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Muhtasari

(i)	 Utangulizi	
Matokeo ya ukaguzi kwenye taarifa za fedha 
zinazoishia 30 Juni, 2015 za Wizara, Idara, 
Sekretarieti za Mikoa, Balozi, Wakala, Mifuko pamoja 
na taasisi zingine yameonyeshwa katika sehemu hii. 
Muhtasari huu unaainisha kwa kifupi hoja mahususi 
zilizojadiliwa kwa kina katika sura husika za ripoti 
hii zinazohitaji kufanyiwa kazi na Serikali, Bunge, 
na Menejimenti za taasisi za Serikali Kuu husika 
ili kuhakikisha kunakuwa na tija na ufanisi katika 
utendaji wa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
ili kuwa na matumizi bora ya fedha ya mlipa kodi.

(ii)	 Mawanda ya Ukaguzi	
Kwa ujumla, kuna Taasisi za Serikali kuu zipatazo 
209 zinazotakiwa kukaguliwa. Hata hivyo, taasisi 
199, zikijumuisha Wizara, Idara na Wakala 126, 
Sekretarieti za Mikoa 25, Mifuko 13, Taasisi zingine 
24 na Ofisi za Mabonde tengefu 9 zilikaguliwa katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2014/15. Mamlaka 
ya Mapatao Tanzania (TRA) na Hesabu Jumuisho 
(Consolidated Account) zimejumuishwa kwenye 
taarifa hii. Kila taasisi iliyokaguliwa imepewa ripoti 
ya ukaguzi pamoja na barua kwa Menejimenti. Kwa 
upande mwingine, taasisi saba hazikujumuishwa 
katika ripoti hii; kwamba, taasisi mbili (2)1 
hazijakaguliwa kabisa na sita (6)2 ukaguzi, ulikuwa 
unaendelea wakati ripoti hii inaandaliwa.

(iii)	 Mwenendo wa jumla wa hati za Ukaguzi 	
Kati ya Taasisi 199 zilizokaguliwa, 180 (asilimia 
90) zilipata hati inayoridhisha ikilinganishwa na 
166 (asilimia 94) ya mwaka uliotangulia. Taasisi 18 
(asilimia 9) zilipata hati zenye shaka ikilinganishwa 
na 9 (asilimia 5) ya mwaka uliotangulia. Vilevile, 

1. BRELA na Wakala wa Kuendeleza Mji w a Kigamboni
2. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, Mfuko wa Barabara, Shirikisho la Mabunge ya Jumuiya ya 
Madola, 		      SUMA, Taasisi ya Utafiti wa Mifugo, na Mfuko wa Maafa.
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Taasisi moja (Mzinga Corporation) ilipata hati 
isiyoridhisha ikilinganishwa na taasisi moja 
(Consolidated Accounts) kwa mwaka uliotangulia. 
Misingi ya hati za ukaguzi yameelezewa katika 
sura ya pili katika ripoti hii na ripoti moja moja 
zilizotolewa kwa taasisi.

Kielelezo Na. 1 Linaonyesha matokeo na hati za ukaguzi 
kwa miaka mitano iliyopita 

Kielelezo 1: Mwenendo wa hati za Ukaguzi kwa Miaka 
Mitano

(iv)	 Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita
	 Ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi katika ripoti 

za jumla na ripoti moja moja yalifanyika. Katika 
ripoti moja moja mapendekezo 2,644 yalitolewa, 
kati ya hayo; 1028 (asilimia 39) yalitekelezwa 
kikamilifu, 885 (asilimia 33) yapo kwenye hatua ya 
utekelezaji, 534 (asilimia 20) hayajatekelezwa na 
126 (asilimia 5) yalipitwa na wakati na 71(asilimia 
3) zilijirudia.
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	 Katika mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti ya 
jumla ya mwaka 2013/14, kulikuwa na mapendekezo 
46 ambayo hayakutekelezwa yanayohitaji serikali 
kuyafanyia kazi. Nimepokea majibu kutoka kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali tarehe 20 Julai 2015; ambapo 
hoja nane (asilimia 18) zimetekelezwa, hoja 37 
(asilimia 80) ziko kwenye hatua za utekelezaji na 1 
(asilimia 2) haijatekelezwa. Taarifa hizi zimeelezwa 
kwa kina katika sura ya tatu.

(v)	 Utekelezaji wa Maelekezo ya kamati ya bunge ya 
hesabu za Serikali Kuu

	 Katika taarifa ya ukaguzi iliyopita kuna jumla 
ya maelekezo 9 yaliotolewa na Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) ambayo yalihitaji 
utekelezaji wa Serikali. Maelekezo sita yalitolewa 
katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2012 na 
3 ni za mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2013. 
Kati ya maelekezo 9 yaliyotolewa, 1 (asilimia 11) 
limetekelezwa, 5 (asilimia 56) yapo katika hatua ya 
utekelezaji na 3 (asilimia 33) hayajatekelezwa.

	
	 Hakukuwa na maelekezo ya kamati kufuatia ripoti 

ya ukaguzi ya mwaka ulioishia tarehe 30/6/2014 
kwa sababu Bunge lilifikia ukomo wake kikatiba 
uliofanywa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania tarehe 9/7/2015. Kwa sababu hiyo, 
kamati ya Bunge haikufanya vikao vyake vya 
kujadili mapendekezo yaliyotolewa na Mkaguzi 
Mkuu kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Kama kutakuwa 
na maelekezo ya kamati kuhusu ripoti ya mwaka 
2013/14, yatajumuishwa kwenye ripoti inayofuata. 
Ufuatiliaji wa mapendekezo ya kamati ya bunge ya 
hesabu za Serikali kuu bado unaendelea. Taarifa 
hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya tatu.

(vi)	 Mapungufu katika usimamizi wa Fedha za Umma
	 Mwaka wa fedha 2014/15 kiasi cha Shilingi bilioni 
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6,445.11 zilitengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
Serikali Kuu pamoja na Serikali za mitaa kukiwa na 
ongezeko la asilimia 13.6 ikilinganishwa na kiasi 
cha Shilingi bilioni 5,674.03 katika mwaka wa fedha 
2013/14.  Hesabu zilizokaguliwa zilionyesha kuwa 
Serikali kuu iliidhinishiwa na Bunge makadirio 
ya Shilingi bilioni 4,389.02 lakini kiasi halisi 
kilichotolewa ni Shilingi bilioni 2,954.20 kikiwa ni 
pungufu ya Shilingi bilioni 1,434.19 sawa na asilimia 
32.69. Wakati huo huo, kiasi cha Shilingi bilioni 
38.02 sawa na asilimia 1.29 ya fedha iliyotolewa 
hazikutumika.

	 Shilingi bilioni 13,408.22 zilitengwa kwa ajili 
ya matumizi ya kawaida kukiwa na ongezeko la 
asilimia 6.6 ikilinganishwa na kiasi cha Shilingi 
bilioni 12,574.94 kwa mwaka 2013/14. Hesabu 
zilizokaguliwa zilionyesha kuwa Serikali kuu 
iliidhinishiwa na Bunge makadirio ya Shilingi bilioni 
11,646.20, lakini kiasi halisi kilichotolewa ni Shilingi 
bilioni 11,190.11, ikiwa ni pungufu ya Shilingi bilioni 
456.08 sawa na asilimia 3.92 wakati; huo huo, kiasi 
cha Shilingi bilioni 33.68 sawa na asilimia 0.3 ya 
fedha iliyotolewa hazikutumika.

	 Kwa ujumla, katika kiasi chote kilichotolewa kwa 
mwaka huo, kiasi cha Shilingi bilioni 5,178.13 kwa 
matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 165.41 za 
shughuli za maendeleo zilitolewa kwenye robo ya 
nne ya mwaka wa fedha, yaani Aprili mpaka Juni 
2015, sawa na asilimia 26.92 ya bajeti yote ya 
Serikali. Kiasi cha Shilingi bilioni 134.29 za Wizara 
ya Ujenzi (asilimia 99.89 ya fedha hizi zikiwa ni za 
Mfuko wa barabara) hazikupokelewa, hivyo kuathiri 
utekelezaji wa bajeti.

	 Kumekuwa na ucheleweshaji katika utoaji wa fedha 
kutoka Hazina pamoja na wafadhili kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hii imesababisha 
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miradi mingi iliyoibuliwa kutotekelezwa kwa wakati 
na mingine kutotekelezwa kabisa. Kitendo cha 
kutotoa fedha za miradi kama zilivyoidhinishwa 
kumesababisha kuongezeka kwa gharama kutokana 
na riba katika ucheleweshaji wa malipo. Taarifa hizi 
zimeelezwa kwa kina katika sura ya nne.

(vii)	Msajili wa Hazina
	 Wakati wa ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2014/2015, 

nilibaini kupungua kwa uwekezaji wa serikali 
na vipaumbele vyake katika mashirika na taasisi 
nyingine, na wakati mwingine, kupungua kwa hisa 
zake na hata mwishowe kuwa hatarini kupoteza 
hisa hizo.  

	
	 Ukaguzi wangu ulibaini kuwa hisa za serikali 

zilishushwa thamani katika kampuni za TANICA, 
Kampuni ya Oxygen Tanzania na TDFL. Kushuka kwa 
hisa za Serikali kwenye kampuni ya TDFL kuliathiri 
hisa za Serikali katika benki ya ABC.

	 Wakati wa ukaguzi, nilipitia utendaji wa hisa 
zilizowekezwa na Serikali kwa washirika wa mradi 
wa pamoja (Joint ventures),  mashirika ambayo 
Serikali ina hisa chache (associates) na matawi 
(subsidiaries) na kubaini Taasisi kumi na tisa (19) 
ambazo uwekezaji wake unatengeneza hasara 
ambapo Serikali haipati faida. Hasara ya muda 
mrefu na mapungufu katika Taasisi huondosha mtaji 
wa Serikali kwenye uwekezaji huo. Uwekezaji huo 
ndani ya Mashirika ya Umma ni kama vile Kampuni ya 
Ndege Tanzania (ATCL), Kampuni ya Simu Tanzania 
(TTCL), Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA), Kampuni ya Reli Tanzania (TRL), Shirika 
la Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASCO) 
na Twiga Bancorp umekabiliwa na uhaba mkubwa 
wa mtaji na kuwafanya washindwe kujiendesha bila 
ruzuku ya Serikali. Ijapokuwa kinacho sababisha hali 
ya sasa kinaweza kushughulikiwa, lakini umuhimu 
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wa kimkakati kwa nchi ni jambo lisilopingika. 
Hivyo, uwezeshwaji wa kifedha kutoka Serikalini 
unahitajika.

	 Pia, nilibaini kuwa Msajili wa Hazina alitoa taarifa 
ya madeni kiasi cha Shilingi bilioni 674.95 ambayo 
alikuwa akiyahudumia Kupitia mfuko mkuu wa 
Serikali; ingawa, hata hivyo, yalimuongezea 
msajili mzigo. Madeni hayo ni pamoja na dhamana 
zilizokwisha muda wake kiasi cha Dola za Kimarekani 
bilioni 139.9, deni la Shilingi bilioni 473.4 kwa Mfuko 
wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) na 
madeni mengine ya Shilingi bilioni 61.7.

(viii)	  Pensheni
Wakati wa upitiaji wa malipo ya uzeeni na 
uwasilishaji wa makato ya kisheria, nimebaini 
waajiri, ikiwemo Hazina, wanachelewa kuwasilisha 
michango ya pensheni kwenye Mifuko husika ya 
hifadhi ya jamii. Ucheleweshaji umetofautiana 
kutoka miezi miwili mpaka 12 ambapo ni kinyume 
na sheria za pensheni. Kutokuwasilisha michango 
ya pensheni huchelewesha uandaaji wa malipo 
ya uzeeni ya wastaafu; pia huongeza gharama 
kwa Serikali kupitia tozo ya adhabu. Kwa mwaka 
huu pekee, Serikali imelipa tozo ya adhabu kiasi 
cha jumla ya Shilingi 52,826,519,506. Kwa maoni 
yangu, tozo hii ya adhabu iliyotozwa kwa Serikali na 
usumbufu usio wa lazima kwa wastaafu vingeweza 
kuepukika iwapo waajiri wangewasilisha michango 
kwa wakati.

(ix)	 Mamlaka ya Mapato Tanzania
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2015, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya 
kiasi cha Shilingi bilioni 10,744 kati ya makisio 
yaliyowekwa ya Shilingi bilioni 12,078. Hivyo, 
kuwa na upungufu wa ukusanyaji kwa kiasi cha 
Shilingi bilioni 1,334 ikiwa ni sawa na asilimia 11 
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ya makisio yaliyokusudiwa. Kwa wastani wa miaka 
mitano iliyopita, Mamlaka ya Mapato imekuwa 
ikikusanya pungufu ya makisio kwa asilimia nne 
isipokuwa kwa mwaka 2011/12. Yafuatayo ni 
mapungufu mbalimbali yanayohitaji jitihada za 
Serikali katika kuboresha ukusanyaji wa mapato 
na kufikia malengo iliyojiwekea:

(a)	 Usimamizi wa misamaha ya kodi
Taarifa ya makusanyo ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2015 
ilionesha kiasi cha misamaha ya kodi iliyotolewa 
kuwa ni Shilingi bilioni 1,627 sawa na asimilia 2 ya 
pato la ndani la Taifa. Kiwango hicho bado kipo juu 
ikilinganishwa na lengo la Serikali la kupunguza 
misamaha hiyo kufikia asilimia 1 ya pato la ndani 
la Taifa. 

(b)	 Usimamizi wa pingamizi za makadirio ya kodi
i.	 Kesi za muda mrefu katika bodi za rufaa ya kodi 

na Mahakama ya rufaa Tanzania za Shilingi bilioni 
6,850. Hii imechangiwa na upungufu wa fedha 
katika bodi za rufaa na mahakama pamoja na 
udhaifu katika mfumo wa kushughulikia kesi hizi 
ikiwemo upungufu wa wataalamu wa kutosha 
katika bodi za rufaa ya kodi na mahakama.

ii.	Taarifa za pingamizi za kodi zenye thamani ya 
Shilingi 580,718,607,384 hazikufanyiwa kazi 
na kupatiwa ufumbuzi na Kamishna wa Mapato 
Tanzania mpaka tarehe 30 Juni 2015.

iii.	Mamlaka ilishindwa kukusanya amana ya kiasi cha 
Shilingi 191,935,854,277 kinyume na kifungu cha 
12 (3) cha Sheria ya Rufaa ya Mapato ya Kodi ya 
mwaka 2000 (Iliyorekebishwa mwaka 2006).

(c)	 Usimamizi wa ukusanyaji kodi
i.	 Upungufu katika usimamizi wa bidhaa zilizopo 

kwenye maghala na ghala za forodha za Serikali 
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umesababisha kukaa kwa bidhaa hizo katika 
maghala kwa muda mrefu kinyume na sheria ya 
usimamizi wa forodha kwa nchi za Afrika Mashariki 
zenye kodi ya thamani ya Shilingi 110,587,418,377.

ii.	 Bidhaa zenye ushuru wa forodha wenye thamani 
ya Shilingi 9,151,090,597 zilipelekwa kuhifadhiwa 
kwenye maghala kwa ajili ya kusafirishwa nje 
ya nchi pasipo kutozwa ushuru huo. Hata hivyo, 
zilionekana kuwa zimesafirishwa lakini ushahidi 
wa usafirishaji huo haukutolewa wakati wa ukaguzi 
wangu. Bidhaa huenda ziliuzwa ndani ya nchi bila 
kulipiwa kodi.

iii.	 Miamala 488 ya mafuta na mizigo katika bandari 
kavu yenye ushuru wa forodha wa Shilingi 
88,667,175,447 iliyosafirishwa kwenda Uganda, 
Burundi na Rwanda kupitia mipaka ya Rusumo, 
Kabanga na Mutukula haikua na ushahidi katika 
muundo wa rejesta au kwenye mfumo wa 
kuthibitisha utokaji wake. Wakati mwingine, 
mfumo wa forodha (TANCIS) ulionyesha mafuta 
yaliyokuwa yakisafirishwa nje ya nchi kupitia hapa 
nchini (Transit fuel). Hata hivyo, hakukuwa na 
ushahidi wa kuthibitisha utokaji wa mafuta hayo 
na maofisa wa forodha. Kiasi cha dhamana katika 
mafuta hayo ni Shilingi 5,774,263,079.

iv.	 Uchambuzi wa taarifa 51 katika mfumo wa Asycuda++ 
za makampuni 8 ulionyesha dhamana zilizofutwa 
baada ya muda ulioruhusiwa kisheria. Hata hivyo, 
Mamlaka ya Mapato haikukusanya tozo ya Shilingi 
1,933,580,588 kutokana na ucheleweshwaji huo. 
Aidha, riba ya Shilingi 47,005,629 haikukusanywa 
kwa makampuni yaliyochelewa kulipa ushuru 
wa forodha kwa bidhaa za mafuta ya petroli 
yaliyotakiwa kusafirishwa nje ya nchi kati ya siku 
mbili (2) mpaka 266 kinyume na kifungu Na. 249 
cha sheria ya Usimamizi wa kodi ya forodha ya 
nchi za Afrika Mashariki ya mwaka 2004.



M
uh

ta
sa

ri

Serikali kuu Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 xxxi

v.	 Usuluhishi wa kiwango cha mafuta yaliyoagizwa 
nje ya nchi kwa mwaka wa fedha 2014/2015 na 
kilichotumiwa kwa matumizi mbalimbali (ikiwemo 
matumizi ya ndani ya nchi, kinachosamehewa 
kodi na kinachosafirishwa nje ya nchi) ulionyesha 
utofauti wa lita 123,427,592 zenye kodi ya Shilingi 
9,463,254,714. Kati ya hizo, lita 113,531,317 
zilibainika na kulipiwa kodi ya kiasi cha Shilingi 
3,688,991,635 na kuacha kiasi cha lita 9,896,274 
zenye kodi ya thamani ya Shilingi 5,774,263,079 
ambazo hazikulipiwa ushuru wa forodha husika.

(x)		  Deni la Taifa
Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2015 lilikuwa  
Shilingi bilioni 33,539.8 ambapo deni la ndani 
lilikua Shilingi bilioni 7,990 na deni la nje bilioni 
25,549.8 ikiwa ni ongezeko la bilioni 7,052.4 sawa 
na asilimia 27 ikilinganishwa na deni la Shilingi 
bilioni 26,487.4 lililoripotiwa Juni 30, 2014.
Deni la taifa limekuwa likiendelea kukua kwa kasi 
kila mwaka ikilinganishwa na deni lililoripotiwa 
mwaka wa fedha 2006/7. Sababu mbalimbali za 
kuongezeka kwa deni ni pamoja na mikopo mipya 
ya masharti nafuu na isiyo na masharti nafuu 
kugharimia miradi ya maendeleo, kuwapo kwa 
nakisi ya bajeti, kuhudumia majukumu ya serikali. 
Hasara zinazotokana na mbadilishano wa fedha na 
fedha za kigeni kutokana na kushuka kwa thamani 
ya Shilingi ikilinganishwa na fedha za kigeni ni 
sababu mojawapo ya deni.

Bila shaka, ongezeko la mikopo isiyo ya masharti 
nafuu na ongezeko la deni la ndani hufanya gharama 
ya kukopa kuwa juu. Pia, gharama za uzalishaji wa 
mapato ya ndani pia zimekuwa juu. Uchambuzi 
wangu unaonyesha kuwa malipo ya kugharamia 
madeni ya kiasi cha Shilingi bilioni 4,596.8 mwaka 
huu ni sawa na asilimia 46 ya makusanyo ya serikali 
ya ndani ya Shilingi bilioni 10,062.8. Gharama 
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hizo zikichanganywa na gharama nyingine kama 
vile mishahara ya wafanyakazi na likizo, serikali 
hubaki na kiasi  kidogo cha fedha za kugharamia 
miradi ya maendeleo na huduma nyingine za 
kijamii. Hii  ni sambamba na tahadhari iliyotolewa 
na Wizara ya Fedha yenyewe katika mwongozo wa 
hivi karibuni wa Mpango wa Bajeti kwa Mwaka 
2016/17 uliotolewa mwezi Januari 2016.

Kwa maoni yangu, kiasi kikubwa cha rasilimali 
kinatumika kulipia deni la Taifa ,na hii ni ishara 
kuwa Serikali itaendelea kutegemea mikopo ili 
kugharimia miradi ya maendeleo kama mapato ya 
ndani hayatasimamiwa  kwa umakini. Kwa msingi 
huu, ongezeko la madeni yasiyo na masharti nafuu 
na deni la  ndani ni kiashiria kwa watunga sera 
kutafuta njia mbadala za kusaidia kupunguza deni.

(xi)		  Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani
Menejimenti ina wajibu wa kuanzisha na kusimamia 
mifumo wa udhibiti wa ndani ili kuhakikisha 
kunakuwa na uzingatiwaji wa sheria, kanuni na 
mikataba katika mambo yanayohusiana na Serikali 
Kuu. Ukaguzi wangu katika mifumo ya udhibiti 
wa ndani ulijikita katika utendaji na majukumu 
ya Kamati za Ukaguzi, Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani, udhibiti wa tekinologia ya habari, mapitio 
ya vihatarishi pamoja na kuzuia udanganyifu. 
Nilibaini kuwa, kamati za Ukaguzi, Vitengo vya 
ukaguzi wa Ndani, udhibiti wa tekinolojia ya 
habari, mapitio ya vihatarishi pamoja na kuzuia 
udanganyifu vilifanya kazi chini ya kiwango. 
Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya 
sita.

(xii)		  Udhaifu katika Usimamizi wa rasilimali watu na 
taarifa za Mishahara
Kama nilivyoripoti kwenye taarifa zangu za miaka 
ya nyuma, Wizara, Idara na Wakala pamoja na 
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Sekretarieti za Mikoa kumeendelea kuwa na 
udhaifu katika usimamizi wa rasilimali watu na 
taarifa za mishahara kama yalivyoainishwa hapa 
chini;

a)	 Kutokuwa na ushirikiano rasmi wa ki-mfumo 
kati ya Taasisi za Serikali,  Bodi ya Mikopo 
ya elimu ya juu na wanufaika wa mikopo 
ambao ni waajiriwa wa taasisi za Serikali, 
imesababisha kutofanywa kwa makato 
kwenye mishahara kwa ajili ya kulipia 
madeni yao Bodi ya Mikopo.

b)	 Mishahara iliyolipwa kwa watumishi ambao 
hawapo kazini imeongezeka kutoka Shilingi 
141,387,963 mwaka 2013/14 hadi kufikia 
Shilingi 392,651,036 mwaka 2014/15. Pia, 
kiasi cha Shilingi 61,477,664 zililipwa kwa 
Taasisi mbalimbali kama makato ya kisheria 
katika mishahara iliyolipwa kwa watumishi 
ambao hawapo kazini.

c)	 Baadhi ya Taasisi zilizokaguliwa zilikosa 
uthibitisho wa kupima utendaji wa watumishi 
wake (OPRAS) kama inavyotakiwa.

d)	 Kiasi cha Shilingi 707,169,904 za makato 
ya kisheria hazikuwa na uthibitisho wa 
kuwasilishwa fedha hizo kwa Taasisi husika.

e)	 Baadhi ya Taasisi hazikukata kodi ya mapato 
(PAYE) kutoka katika malipo ya kukaimu, 
kinyume na matakwa ya sheria ya kodi ya 
mapato ya mwaka 2004 (marekebisho 2008)

f)	 Mishahara ambayo haikulipwa kwa watumishi 
waliofukuzwa ya Shilingi 2,233,475,668 
haikurudishwa Hazina.

g)	 Nilibaini mtumishi aliyestaafu kwenye 
ofisi ya ubalozi lakini bado yupo kazini 
bila kuwapo kwa mkataba. Vilevile, kuna 
watumishi waliokaa katika Balozi za nje 
ya nchi kwa kipindi cha miaka mitatu hadi 
mitano zaidi ya matakwa ya sheria.  

Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya saba.
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(xiii)	 Mapungufu katika Utendaji wa Wakala za Serikali
Sura ya nane inaelezea mapungufu mbalimbali 
yaliyojitokeza kwenye wakala, mifuko maalumu 
na taasisi nyinginezo za serikali. Mapungufu 
yaliyojitokeza yanajumuisha yafuatayo: 

a)	 Ukaguzi unaonesha kuwa mapungufu yameendelea 
kuwapo katika kuzingatia sheria na kanuni za 
manunuzi, hivyo kuwapo kwa usimamizi mbovu 
wa mikataba. Ukaguzi ulibaini kutofuatwa kwa 
taratibu za manunuzi kama vile mabadiliko ya 
mikataba kutoidhinishwa na Bodi za Zabuni, 
ununuzi wa kivuko chenye hitilafu, ununuzi wa 
mabasi ya mwendo kasi zaidi ya mahitaji (DART), 
Kuchelewa kuanza kwa huduma ya mabasi ya 
mwendo kasi (DART), Magari yaliyolipiwa/
nunuliwa ambayo hayajapokelewa kwa mda 
mrefu, manunuzi yaliyofanywa nje ya wazabuni 
waliothibitishwa na kuingia mikataba isiyokuwa 
na kikomo cha muda wa utekelezaji. Yote haya 
yanamaanisha kutokuwapo kwa uthibiti wa kutosha 
katika usimamizi wa manunuzi na mikataba.

b)	 Kulingana na mikataba niliyoikagua, malipo 
yanatakiwa kufanyika ndani ya siku 28 baada ya 
kuidhinishwa kwa hati ya malipo. Hata hivyo, 
kuna ucheleweshwaji wa malipo hadi kufikia siku 
100 kuanzia siku hati ya malipo inapoidhinishwa. 
Kutokana na hali hiyo, TANROAD imedaiwa Shilingi 
5,616,652,050 kutokana na riba ya ucheleweshaji 
wa malipo yaliyoidhinishwa; RITA kuna ongezeko 
la riba ya mkopo ya asilimia 15 hadi kufikia riba 
ya Shilingi 12,723,218,833 inayohusu ujenzi wa 
jengo la RITA.

c)	 Katika usimamizi wa mapato, nilibaini kuwa 
Wakala wa Majengo (TBA) imeshindwa kukusanya 
kiasi cha Shilingi 214,748,556 za mauzo ya nyumba. 
Pia, nilibaini kuwapo kwa udhaifu katika kupeleka 
mapato benki.

d)	 Nilibaini kiasi cha Shilingi 556,845,253.68 
kimelipwa kwa wazabuni mbalimbali bila kuwapo 
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risiti za kielektroniki (EFD), malipo ya kodi ya zuio 
(withholding tax), pamoja na hasara iliyotokana 
na kutonunuliwa kwa kalenda na vitabu vya 
kumbukumbu za kila siku.

e)	 Pia, nilibaini kuwa fedha za matumizi ya 
kawaida pamoja na za maendeleo hupelekwa 
pungufu ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa, 
hivyo kuathiri utendaji katika kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Utegemezi kwa Serikali Kuu bado 
ni changamoto ikizingatiwa kuwa zaidi ya asilimia 
90 ya wakala wa serikali wanategemea ruzuku 
kutoka Serikali Kuu.

(xiv)	 Ukaguzi wa Vyama vya Siasa
Kati ya vyama vya siasa 22 vyenye usajili wa 
kudumu, ni chama kimoja tu kilicholeta hesabu 
zake za kipindi cha miezi sita, kwa kipindi 
kinachoanzia Januari mpaka Juni, 2015. Vyama 
vingine 21 havikuleta vitabu vya hesabu kwa ajili 
ya ukaguzi kinyume na Kifungu 14 cha Sheria ya 
Vyama vya Siasa Na.5 ya 1992, Kifungu 25 (2) cha 
Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 (marekebisho 
2004) na Kanuni Na.71 Kanuni ya Ukaguzi wa 
Umma ya 2009. Taarifa hizi zimeelezwa kwa kina 
katika sura ya nane.

(xv)	 Mapungufu katika Manunuzi na usimamizi wa 
mikataba
Mapungufu yaliyobainishwa katika ripoti ya mwaka 
huu, yanajumuisha haya yafuatayo;

a)	 Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Shilingi 
827,046,942 vilinunuliwa zaidi ya mahitaji katika 
kipindi cha kuandikisha wapiga Kura kwenye 
daftari la kudumu, mpaka ukaguzi unafanyika 
vifaa vilikuwa bado havijatumika na muda wa 
mahitaji yake ulishapita.

b)	 Ununuzi wa huduma za uchapishaji inayofikia 
Shilingi 6,000,000,000 kuhusiana na vitabu vya 
katiba iliyopendekezwa kuwa na dosari kutokana 
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na kutofuata sheria za manunuzi. Mbali na hivyo 
nakala 158,003 za vitabu vya katiba iliyopendekezwa 
vilikuwa bado haijagawanywa kwa walengwa kwa 
madhumuni ya kuhamasisha umma juu ya kura ya 
maoni kwa Katiba inayopendekezwa.

c)	 Utekelezaji usioridhisha wa Mpango wa Mwaka 
wa Manunuzi, nilibaini Taasisi saba (7) zilifanya 
manunuzi yaliyofikia Shilingi 8,462,110,917 
ambayo hayakuwa kwenye mpango kinyume na 
Kifungu 49(2) na (3) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011;

d)	 Manunuzi yenye thamani ya Shilingi 494,395,890 
yalifanyika bila kuwa na idhini ya Bodi ya Manunuzi 
kinyume na Kanuni 55 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013.

e)	 Manunuzi yenye thamani ya Shilingi 27,121,224,071 
yaliyofanyika bila kushindanisha wazabuni 
yalihusisha Taasisi nane, kinyume na Kanuni 163 
na 164 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013.

f)	 Bidhaa na huduma zenye thamani ya Shilingi 
15,361,328,135 zilinunuliwa katika taasisi (16) 
bila kuwapo ukaguzi wakati wa mapokezi, kinyume 
na Kanuni 244 na 245 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013.

g)	 Manunuzi ya bidhaa na huduma bila mikataba 
yenye thamani ya Shilingi 5,213,539,256 ilibainika 
katika taasisi tano, kinyume na Kanuni 10(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013.

h)	 Pia, bidhaa na huduma zenye thamani ya Shilingi 
8,556,822,718 zilinunuliwa kutoka kwa wazabuni 
wasioidhinishwa katika taasisi 16, kinyume na 
Kanuni 131(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2013.
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i)	 Nilibaini bidhaa na huduma zilizolipiwa kiasi cha 
Shilingi 3,253,650,189.09 ambazo hazijapokelewa 
wala huduma kutolewa katika taasisi nne.

j)	 Ukaguzi pia ulibaini baadhi ya Taasisi hazikusimamia 
kwa umakini mikataba mbalimbali iliyoingiwa na 
wakandarasi mbalimbali. Mapungufu yalichangia 
ucheleweshwaji wa ukamilishaji wa miradi 
mbalimbali, na miradi kuwa chini ya kiwango. 
Taasisi zenye mapungufu zinajumuisha Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi na matengenezo ya 
majengo ya UBalozi kama vile Maputo Msumbuji 
na New York.

Nje ya ukaguzi wangu, nimejumuisha matokeo 
ya ukaguzi uliofanywa na Mamlaka ya Uthibiti wa 
Manunuzi ya Umma na Kungenzi ya Usimamizi wa 
Mali za Serikali (ripoti ya Mhakiki Mali). Taarifa 
hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya tisa.

(xvi)	 Mapungufu katika  usimamizi wa Matumizi
Katika mwaka huu wa fedha nimebaini mapungufu 
mbalimbali katika usimamizi wa matumizi ya 
fedha za serikali katika maeneo yafuatayo: Malipo 
yaliyofanyika bila ya viambatisho vya kutosha (Kwa 
mfano, Hati za malipo hazikupatikana wakati wa 
ukaguzi, Risiti za kielectroniki hazikuambatanishwa 
na Malipo yasiyoambatanishwa na risiti) Shilingi 
18.081 bilioni. Malipo yaliyofanyika kwenye 
vifungu visivyostahili Shilingi 887.012 milioni. 
Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti yenye 
thamani ya Shilingi 1.298 bilioni. Masurufu ya 
muda mrefu yasiyorejeshwa Shilingi 232.695 
milioni, Malipo yaliziyozidi kiwango stahiki Shilingi 
373.842 milioni; Malipo yasiokuwa na manufaa 
Shilingi 53.017 bilioni, Malipo yaliofanywa kwa 
kazi zisizokusudiwa Shilingi 1.788 bilioni; kodi ya 
zuio ambayo haijakatwa Shilingi 692.539 milioni. 
Mapungufu haya yameelezewa kwa kina kwenye 
sura ya kumi. 
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(xvii)	 Mapungufu  ya Usimamizi wa Mali 
Usimamizi wa mali za umma unajumuisha, 
utaratibu, mfumo mzima wa usimamiaji wa 
utumiaji wa Mali za Kudumu. Mapungufu 
yaliyobainika yameelezewa hapa chini: 

a)	 Kuwapo kwa Rejista ya mali za kudumu isiyo 
timilifu kwenye taasisi 53, 

b)	 kuchelewa kwa kazi ya kuzitambua na kuthamini 
Mali za Kudumu; katika Taasisi nyingi Mali za 
Kudumu; hazionyeshi thamani halisi;

c)	 Baadhi ya nyumba katika Balozi za Tanzania 
nje ya nchi ziko katika hali mbaya  zinahitaji 
matengenezo, pia Balozi nne zina viwanja 
ambavyo havijaendelezwa;

d)	 Taasisi 14 zilizokaguliwa zimebainika kuwa na 
vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuingizwa 
katika vitabu vya stoo Sh.4,380,960,319;

e)	 Ukosefu wa Sera ya kiuhasibu ya kusimamia mali 
za kudumu inayoendana na mfumo mpya wa 
uandaaji wa taarifa za fedha katika taasisi za 
umma; 

f)	 Ofisi za ubalozi nje ya Nchi kutotumia Mfumo 
funganifu wa Usimamizi wa Fedha –Epicor;

g)	 Taasisi 12 wanamiliki Ardhi bila kuwa na Hati Miliki 
na;

h)	 Ilibainika kuwa Jeshi la Zimamoto halina magari ya 
zimamoto ya kutosha, magari yaliyopo ni 55 wakati 
yanayohitajika ni 157. Pia, vifaa vya kuzima moto 
vilivyoko kwenye majengo ya Serikali havifanyiwi 
matengenezo katika baadhi ya Taasisi.  
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(xviii)	 Mapungufu katika usimamizi wa madeni
Nilibaini limbikizo la madeni katika Taasisi 91 
ikijumuisha Wizara/Idara 52, Sekretarieti za 
Mikoa 25 na Balozi 14 ambazo zilikuwa na madeni 
ya kiasi cha Shilingi bilioni 1,443.859; kukiwa 
na ongezeko la Shilingi bilioni 671.351 sawa na 
asilimia 89 ikilinganishwa na mwaka uliopita 
ulioishia 30/6/2014 uliokuwa na madeni yaliyofikia 
Shilingi bilioni 772.508. Nilibaini malipo ambayo 
hayakuwapo kwenye bajeti wala kwenye orodha 
ya madeni ya mwaka uliopita. Hii imesababisha 
kuongezeka kwa limbikizo la madeni kwa sababu 
madeni ya miaka ya nyuma yanalipwa kwa kutumia 
bajeti ya mwaka mwingine. 
 
Deni lililoonyeshwa linajumuisha kiasi cha 
TZS.27,800,677,740 zikiwa ni deni linalotokana 
na gharama ya wagonjwa wanaotibiwa katika 
hospitali za rufaa nchini India.

Kama madeni ya Shilingi 1,443,859,273,539.30 
yangelipwa katika mwaka wa fedha 2014/15, 
kungekuwa na matumizi ya ziada katika matumizi 
ya kawaida.

Mbali na hilo kulikuwa na kesi 94 katika taasisi 
11 dhidi ya makampuni na watu mbalimbali 
zenye jumla ya kiasi cha Shilingi 870,866,104,235 
zilizokuwa zinasubiri maamuzi ya mahakama 
wakati ambapo kesi nyingine zilikuwa zina 
zaidi ya miaka kumi; na hakukuwa na taarifa za 
mahakama juu ya tarehe za kusikilizwa. Taarifa 
hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya kumi na 
moja.

(xix)	 Kaguzi Maalumu
Ulifanyika ukaguzi maalumu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo, ukihusisha kufanya uhakiki wa fedha 
zilizotumwa kwenda taasisi zingine kutokea 
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Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi. Ilibainika 
kuwa kiasi cha Shilingi 476,820,735 zilizoripotiwa 
kutumwa kwenda Taasisi zilizoko chini ya Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi hazikuthibitishwa 
matumizi yake.

Ukaguzi maalumu mwingine ulifanyika kuhusu 
Taarifa za Fedha za Mpango wa Maboresho wa 
Serikali za Mitaa Awamu II kwa mwaka ulioishia 
30 Juni, 2013. Ilibainika kwamba kuna ukosefu 
wa uwajibikaji katika matumizi yasiyokuwa 
matumizi yasiokuwa kwenye bajeti, matumizi 
yaliyokosa nyaraka, pamoja na matumizi 
yasiyostahili yaliyofikia Shilingi 988,133,904. 
Matumizi mengine hayakuhusiana na programu 
husika hivyo kusababisha kutofikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa.  Mapungufu mengine yaliyobainika 
ni kukosa uwajibikaji wa malipo ya awali ya Shilingi 
903,270,394 malipo yasiyohusiana na programu 
Shilingi 13,040,075; malipo yasiyofuata taratibu 
ya posho ya mafunzo Shilingi 18,967,500. Mengine 
ni Malipo ya likizo, mda wa ziada, mawasiliano 
na posho ya vikao Shilingi 31,762,360, malipo 
yaliyofanywa nje ya bajeti pamoja na malipo 
yasiyokuwa na nyaraka Shilingi 21,093,575. Taarifa 
hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya kumi na 
mbili.

(xx)	 Masuala mengine juu ya utekelezaji wa Sera ya 
Mambo ya nje na Diplomasia ya Uchumi
Tathmini yangu alibaini changamoto kadhaa 
kama zilivyoainishwa; ambazo serikali inatakiwa 
ifanyie kazi ili kufikia ufanisi na ubora wa kazi za 
maBalozi nje ya Nchi. Wakati huo huo, watatakiwa 
kufuata sheria na miongozo ikiwa ni pamoja na 
ile inayotolewa na Rais. Moja ya changamoto 
ni kwamba, Ofisi za kidiplomasia bado hazina 
wafanyakazi wenye ujuzi mahususi wa kutekeleza 
miongozo ya Rais kutokana na ufinyu ya rasilimali 
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watu na fedha. Aidha, nilibaini kuwepo kwa 
ukosefu wa uratibu na mawasiliano na wizara. 
Ilibainika kwamba, hakuna uratibu uliopo kati 
ya Wizara ya Mambo Ya Nje na Wizara nyingine 
ili kuhakikisha upatikanaji wa taarifa, hatimaye 
kuchukua hatua zinayofaa kwa pamoja na kupanga 
mkakati wa pamoja.

(xxi)	 Muhtasari wa Mapendekezo
Nina mapendekezo yafuatayo ili kuboresha 
matumizi ya rasilimali za taifa na utoaji wa 
huduma bora kwa jamii:

a)	 Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi 
zilizopita

	 Serikali, kupitia Mlipaji Mkuu na Maafisa Masuuli 
wa taasisi husika, inashauriwa kuweka bidii 
ya kutosha ili kufanyia kazi mapendekezo na 
maelekezo ya Kamati za Bunge yaliyotolewa.

	 Mlipaji Mkuu anashauriwa kuendelea kuwataka 
Maafisa Masuuli  hatua katika kuboresha mifumo 
ya ndani ikizingatiwa kuwa mapu wachukue ngufu 
yaliyojitokeza yamesababishwa na mifumo dhaifu 
inayosababisha kushindwa kujibu baadhi ya hoja 
za ukaguzi. 

	 Maafisa Masuuli wanashauriwa kuandaa mpango 
mkakati wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

b)	 Usimamizi wa Fedha za Umma
	 Kasi ya makusanyo ya mapato ya ndani ni 

ya kuridhisha, na kwamba, changamoto 
zitashughulikiwa kuanzia mwaka wa fedha ujao. 
Changamoto hizo kama vile kupunguza bajeti, 
kutoa fedha katika kipindi cha mwisho wa 
mwaka na kutofikia malengo ya ukusanyaji wa 
mapato. Hatimaye malengo ya uendeshaji na 
mikakati ya taifa kwa ujumla itafikiwa; mikopo 
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ya ndani itapungua kwa kiasi kikubwa pamoja 
na kutokuwapo kwa matumizi ambayo hayalipiwi 
kwa sababu fedha zitatolewa kulingana na bajeti 
zilivyoidhinishwa. 

	 Kwa kufanya hivyo, inatarajiwa kwamba, shughuli 
zilizopangwa zitatekelezwa kwa mujibu wa 
ratiba. Ili kupunguza utegemezi katika misaada 
ya nje kwa ajili ya utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ya taifa, serikali inashauriwa itafute 
vyanzo mbadala vya ndani ili kuongeza mapato.

c)	 Pensheni
	 Naishauri serikali kuwasilisha makato ya kisheria 

kwenye Mifuko ya Pensheni kwa wakati kwa 
kuzingatia sheriaza Mifuko ya Pensheni ili 
kuepukana na adhabu isiyo ya lazima. Kufanya 
hivyo kutaongeza ukwasi wa Mifuko, hivyo 
kuwezesha wanufaika wa Mifuko wa pensheni 
kulipwa kwa wakati.

d)	 Msajili wa Hazina
	 Napenda kusisitiza mapendekezo yangu yafuatayo 

kwa Serikali: (a) Kuanzisha mfuko wa uwekezaji 
na (b) Kuanzisha mfuko wa kuhifadhi fedha 
ambao utatumika kwa ajili ya kukusanya fedha (c) 
Kuharakisha utoaji wa hati fungani zisizo za fedha 
kwa ajili ya majukumu ya pensheni na dhamana 
zilizoshindwa kulipwa ili kuyawezesha madeni 
hayo kuingizwa kwenye deni la Taifa.

e)	 Mamlaka ya Mapato Tanzania
i.	 Serikali iweke mkazo katika usimamizi wa 

misamaha ya kodi na marejesho yatokanayo 
na kodi na kuimarisha ukaguzi na uendeshaji 
wa misamaha na marejesho yatokanayo na 
kodi ili kupunguza wadai hewa katika mtandao 
wa walipa kodi ya ongezeko la thamani, yaani 
VAT. Aidha, Serikali iendelee kupitia sera na 
kanuni za misamaha na marejesho ya kodi ili 
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kuimarisha maeneo hayo.

ii.	 Serikali itoe msamaha au kupunguza kiasi cha 
riba na tozo kwa wafanyabiashara watakaoweka 
wazi madeni yao, pia kuwapa nafasi ya kulipa 
kwa awamu ili kuwawezesha kumaliza madeni 
na kuokoa mapato ya Serikali.

iii.	 Serikali iharakishe usikilizwaji wa pingamizi za 
kodi za mda mrefu katika bodi za rufaa za kodi 
na mahakama ya rufaa ya Tanzania kuwezesha 
ukusanyaji wa kodi kwa wakati.

iv.	 Serikali iimarishe kaguzi na pelelezi za walipa 
kodi ili kuweza kubaini ukwepaji wa kodi; 
pia ichukue hatua kali katika kukusanya kodi 
zilizobainika.

v.	 Serikali iimarishe uendeshaji na usimamizi wa 
utoaji wa mizigo na mafuta yanayoingizwa 
nchini kwa matumizi ya ndani au kusafirishwa 
kwenda nje ya nchi, kuzuia kuuzwa katika 
soko la ndani bila kulipiwa ushuru wa forodha 
stahiki. Aidha, iimarishe ukusanyaji wa kodi 
kwa haraka endapo bidhaa hizo zitagundulika 
kuuzwa katika soko la ndani kinyume na sheria.

f)	 Deni la Taifa
Napendekeza yafuatayo kwa Serikali: (a) Kuongeza 
jitihada za ndani za kuhamasisha ukusanyaji wa 
mapato ya kujenga wigo mpana wa kulipa madeni 
kwa kuweka mkakati wa kulipa na (b) Kuweka 
mpango maalum wa kimkakati kuhusu fedha ikiwa 
ni pamoja na kupunguza gharama na kuongeza 
mikopo yenye masharti nafuu, pamoja na kuratibu 
vizuri shughuli za fedha za kigeni hapa nchini.

g)	 Udhibiti wa ndani
Maafisa Masuuli wanawajibika kuanzisha Mifumo 
ya Udhibiti wa Ndani kama vile kusimamia 
uendeshaji wa shughuli na kufanya mabadiliko 
yanapohitajika. Huu ni mchakato endelevu wa 
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kulenga kuimarisha udhibiti wa ndani ili kuboresha 
utoaji wa huduma kwa umma. 

Hatua zaidi kutoka serikalini zinahitajika katika 
kuhakikisha kuwa Taasisi zote zinakuwa na mfumo 
imara wa udhibiti wa ndani ili kutimiza kwa ufanisi 
majukumu yao ya kisheria.

h)	 Usimamizi wa rasilimali watu na taarifa za 
Mishahara
Serikali inapaswa kuimarisha mfumo wa udhibiti 
wa ndani ili kuhakikisha kwamba, orodha ya 
malipo ya mishahara inahakikiwa, makato ya 
kisheria yanawasilishwa kwa wakati, na kwamba, 
wote wanaolipwa posho ya kukaimu wanakatwa 
kodi ya mapato (PAYE). Kiasi cha malipo ya 
mishahara kwa wafanyakazi hewa kirudishwe. 
Aidha, nashauri Maafisa Masuuli waiarifu Tume ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) juu ya ajira ya 
wanufaika na wahakikishe makato yanafanyika 
kutoka katika mishahara yao na kuiwasilisha 
bodi. Vile vile, wafanye tathmini ya utendaji wa 
wafanyakazi mara kwa mara kulingana na kanuni 
za utumishi wa umma.

(xxii)	 Wakala wa Serikali, mifuko maalumu na taasisi 
nyingine
Nashauri kuwa wakala za serikali, taasisi za 
serikali na Mifuko wafuate sheria na kanuni kama 
vile Sheria ya Fedha za Umma na Kanuni zake, 
Kanuni 24 ya EFD kanuni ya 2012, Kodi ya Mapato 
ya mwaka 2006, Sheria ya Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake na masharti ya mkataba. Kwa mfano, 
kivuko kilichonunuliwa bila kukidhi viwango, 
nashauri uongozi wa Taasisi husika kuwasiliana na 
wasambazaji kwa ajili ya kufanya  marekebisho 
yote yaliyobainiwa na  Kamati ya Kupokea na 
Kukagua Bidhaa ikiwa ni pamoja na kasi ya 
kiwango cha chini na juu; hatimaye, watoe Cheti 
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cha Kukubalika Bidhaa ili kivuko kiweze kutumika 
kwa malengo yaliyokusudiwa.

Ninatoa wito kwa  wasimamizi wa mradi wa 
mabasi yaendayo kasi (DART) kupitia mkataba kwa 
haraka ili huduma ya usafiri wa mabasi ya haraka 
ianze; na kuhakikisha kwamba, mabasi ya ziada 
yanajumuishwa na kusimamiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa.

Pia, nashauri Wakala ziwezeshwe ili ziweze 
kujimudu kikamilifu kwa kutegemea vyanzo vyao 
vya mapato badala ya kutegemea Serikali Kuu 
katika kugharamia shughuli zao.

Kwenye ucheleweshwaji wa ulipwaji wa mikopo 
katika uuzaji wa majengo ya serikali, nashauri 
TBA ichukue hatua za kisheria dhidi ya wadaiwa 
sugu ili kuhakikisha madeni hayo yanakusanywa 
bila ucheleweshwaji zaidi. 
  
TANROADs na RITA nashauri wafuatilie kwa karibu 
Wizara ya Fedha juu ya upatikanaji wa fedha za 
kukamilisha mradi.

a)	 Mapungufu katika Manunuzi na Usimamizi wa 
mikataba
Natoa ushauri kwa menejimenti na Taasisi za 
Serikali Kuu kwa kuhakikisha zinaifuata kikamilifu 
Sheria ya Manunuzi, hasa katika kuhakikisha 
kuandaa na kuutekeleza mpango wa manunuzi 
wa mwaka, kupata idhini ya Bodi ya Manunuzi, 
kuhakikisha manunuzi yanafanyika kwa idhini 
ya bodi ya zabuni, Vifaa na bidhaa vinafanyiwa 
ukaguzi kabla ya kupokelewa, na kufanya manunuzi 
kutoka kwa wazabuni walioidhinishwa. Maafisa 
Masuuli wa Taasisi za Serikali Kuu wanapaswa 
kuhakikisha kuwa Vitengo vya Manunuzi (PMUs) na 
Bodi za Manunuzi (TBs) zinaundwa kwa ukamilifu ili 
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kutekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa 
katika Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake. 
Kwa upande wa kuchelewa kuanza na kukamilika 
kwa mikataba, nashauri uongozi wa Taasisi za 
Serikali Kuu ichunguze sheria na masharti katika 
mikataba husika na kuhakikisha wanaoshindwa 
kutimiza masharti ya mikataba yao wanashtakiwa 
kwa kushindwa masharti ya mikataba.   

b)	 Mapungufu katika usimamizi wa Matumizi
Bila ya kuwapo kwa kumbukumbu na nyaraka sahihi, 
malipo yaliyofanyika bila kuwa na viambatisho vya 
kutosha hayawezi kuthibitika kuwa sahihi; hivyo, 
fedha za umma zinaweza kutumika bila utaratibu 
wa sheria na kwa njia bora. Bodi za Ushauri za 
Wizara za mashirika husika na Maafisa Masuuli 
wa Taasisi wanatakiwa waimarishe udhibiti wao 
wa ndani ili kuhakikisha kwamba, shughuli za 
usimamizi wa matumizi zinafuata Sheria ya Fedha 
za Umma na Kanuni zake.

c)	 Mapungufu katika Usimamizi wa Mali
Ni matumaini yangu kwamba, Serikali inatekeleza 
kikamilifu mfumo mpya wa kuandaa taarifa za 
fedha katika sekta ya umma (IPSAS Accrual) kama 
ilivyoainishwa na Bodi ya Kimataifa ya Viwango 
vya Hesabu za Umma. Serikali inashauriwa 
kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji katika kuhakikisha 
kuwa maelekezo yote yanayotolewa na Wizara ya 
Fedha yanatekelezwa na Taasisi zote. Maelekezo 
hayo yanahusu vipengele kama vile mpango wa 
utekelezaji wa mfumo mpya katika kutengeneza 
Rejista ya Mali za Kudumu iliyotimilifu, kuwapo 
kwa mpango maalumu wa kukarabati majengo na 
kuendeleza viwanja vinavyomilikiwa na Balozi nje 
ya Nchi, kuandaa muongozo maalumu wa kuondoa 
Mali za Kudumu ambazo hazitengenezeki, pamoja 
na kuliwezesha Jeshi la Zimamoto kuwa na idadi 
ya magari ya zimamoto inayoridhisha. Taasisi 
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zinashauriwa kushuhulikia Hati Miliki za maeneo 
yao kutoka kwa Taasisi husika.  

d)	 Usimamizi wa Madeni
Kutokana na ongezeko kubwa la madeni, 
ninapendekeza Serikali iyaingize kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha 2015/16 madeni yote ili kuondoa 
uwezekano wa Serikali kuingia katika mogogoro 
na wazabuni pamoja na wadau wengine. Kama 
madai ya Shilingi bilioni 1,443.859 yangelipwa 
katika mwaka wa fedha 2014/15, Taasisi nyingi 
zingekuwa na matumizi ya ziada  kwenye 
matumizi ya kawaida na yale ya maendeleo. Hii 
inamaanisha kwamba, fedha ziwe zinatolewa kwa 
jinsi zilivyoidhinishwa na Bunge.

  
Kwa kuzingatia mapendekezo yangu ya awali, 
Serikali inashauriwa kufanya mkazo kwenye 
kila Taasisi kuwa na mikakati ya usimamizi wa 
vihatarishi ili kuhakikisha hatari ya kuwa na 
madeni tarajiwa inapunguzwa. 

e)	 Kaguzi Maalumu na mambo Mengine

Naishauri Serikali ihakikishe kuna udhibiti wa 
kutosha kwenye uhamishaji wa fedha kwenda 
kwenye Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi. Zaidi, napendekeza Afisa 
Masuuli kufuatilia fedha zinazohamishwa na 
kufanya marekebisho kwenye taarifa za hesabu za 
mwisho.

Nashauri wadau wa utekelezaji, wakishirikiana na 
wadau wa maendeleo, wafanye utafiti wa kina wa 
mapungufu yote yaliyobainika ili kuweza kuchukua 
hatua za kisheria na kinidhamu.

f)	 Vyama vya Siasa
Nashauri Afisa Masuuli, kwa kushirikiana na 
Msajili wa Vyama vya Siasa washughulikie suala la 
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uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha kwa 
wakati kulingana na matakwa ya kisheria.

g)	 Masuala mengine juu ya utekelezaji wa Sera za 
Kigeni na Diplomasia ya Kiuchumi
Napendekeza mgawanyo wa watumishi katika 
Balozi uzingatie ujuzi na maarifa unaohitajika 
katika biashara, uwekezaji, utalii na utawala wa 
uchumi ili kuhakikisha watumishi wana uwezo wa 
kutoa huduma inayohitajika. Zaidi, napendekeza 
watumishi waajiriwe ili kujaza nafasi zilizo wazi 
kwa muda stahiki

Napendekeza bajeti ya kutosha itengwe ili 
kuhakikisha Balozi zina uwezo wa kukidhi mahitaji 
yao ya kifedha. Pia fedha zitolewe kwa wakati ili 
kuziwezesha Balozi kulipa Ankara zao kwa wakati.

Napendekeza serikali zianzishe kitengo cha 
kuratibu taarifa za Nchi ambacho kitawajibika 
kikamilifu katika kuratibu na kuwasilisha taarifa 
mbalimbali za Nchi kwa Balozi husika.
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Sura ya Kwanza

1.0	 Utangulizi

Sura hii inatoa taarifa ya jumla kuhusu 
mchakato wa ukaguzi, hitaji la kisheria la 
kufanya ukaguzi pamoja na mahusiano kati ya 
wakaguzi na wakaguliwa.

1.1	 Mamlaka ya ukaguzi ya Mdhibiti na  Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyofanyiwa marekebisho mara kwa mara) na 
Kifungu cha 5(c) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na. 11 ya mwaka 2008, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ndiye mkaguzi  wa 
mapato yote ya Serikali na matumizi. Mamlaka 
yake Kisheria ni kama yalivyoainishwa katika 
jedwali Na.1 hapa chini.

Jedwali 2: Mamlaka ya Kisheria ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Vigezo Mamlaka 
Ibara ya 143 (2) 

(C) ya Katiba 
ya Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, 1977

Inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu kufanya ukaguzi na 
kutoa taarifa ya ukaguzi wa 
hesabu za Serikali angalau 
mara moja kila mwaka kwa 
taarifa za fedha zilizoandaliwa 
na Maafisa Masuuli wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano ya 
Tanzania, Taarfifa za fedha za 
Mahakama zote za Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
taarifa za fedha za Bunge.
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Vigezo Mamlaka 
Ibara ya 143 (3) ya 
Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, 1977

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali na kila mtumishi wa 
Serikali aliyeruhusiwa na yeye 
atakuwa na haki ya kukagua 
vitabu, kumbukumbu,taarifa 
za akaunti, ripoti na hati 
nyinginezo zote zinazohusika 
na aina yoyote ya akaunti 
iliyotajwa katika ibara ndogo 
(2).

Kifungu Na. 5 
(c) cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma 
Na. 11, 2008

Mamlaka ya kikatiba ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ni kukagua 
na kutoa taarifa za Ukaguzi juu 
ya Taarifa za Fedha za Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yaani Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Wakala wa 
Serikali, Mashirika ya Umma 
na Miradi ya wafadhili, Serikali 
za Mitaa , Mahakama na Bunge

Chanzo: Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya 1977, Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 

1.2	 Madhumuni ya Ukaguzi

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kuniwezesha 
kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, kutoa maoni huru ya ukaguzi kuhusiana 
na hesabu za Wizara, Idara, Wakala wa Serikali, 
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania na Hesabu Jumuifu za Taifa kwa mwaka 
ulioishia Juni 30, 2015. Pia, kuthibitisha kama 
taarifa za fedha zimetayarishwa kwa kuzingatia 
Viwango vya Kimataifa vya uhasibu katika sekta 
ya Umma visivyo vya msingi wa taslimu (IPSAS 
accrual basis of accounting) vilevile kuhakiki 
iwapo sheria na Kanuni zimezingatiwa.
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1.3	 Mbinu za Ukaguzi

Ukaguzi huu ulijumuisha mapitio ya taarifa 
mbalimbali za uhasibu pamoja na taratibu 
nyingine ili kukidhi malengo ya ukaguzi. 
Taratibu zilizotumika ni kama ifuatavyo:

•	 Kupanga ukaguzi ili kutambua na kutathimini 
viashiria hatarishi iwapo vinatokana na 
udanganyifu au makosa kwa kuzingatia uelewa 
wa Taasisi inayokaguliwa na mazingira yake 
pamoja na tathimini ya uthibiti wa ndani;

•	 Kupata vielelezo stahiki na ushahidi wa ukaguzi 
ulio sahihi na unaojitosheleza juu ya usahihi 
au  kukosekana kwa taarifa muhimu katika 
kutathimini viashiria hatarishi;

•	 Kutoa maoni huru ya ukaguzi juu ya taarifa za 
fedha kwa kuzingatia hitimisho la ushaidi wa 
ukaguzi uliopatikana na;

•	 Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya 
Ukaguzi yaliyotolewa miaka ya nyuma pamoja na 
maagizo ya Kamati ya Fedha ya Kudumu ya Bunge 
ili kuhakikisha hatua stahiki zimechukuliwa juu 
ya masuala ya hoja husika

1.4	 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi huu ulifanyika kwa kufanya tathmini ya 
ufanisi wa uhasibu na mifumo ya udhibiti wa 
ndani juu ya shughuli mbalimbali za Taasisi za 
Serikali Kuu. Ukaguzi ulifanywa kwa misingi ya 
sampuli, Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi huu, 
kwa kiasi kikubwa, yalitegemea kumbukumbu za 
taarifa na nyaraka zilizoombwa na kuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi.
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Kama Mkaguzi, si jukumu langu la msingi 
hasa kutafuta udanganyifu, rushwa na 
makosa, hivyo basi, ukaguzi wangu hauwezi 
kutegemewa kufichua mambo yote hayo. Hata 
hivyo, ukaguzi wangu ulipangwa kwa njia ya 
kuweza kujiridhisha kwamba, kama kungekua 
na makosa makubwa katika taarifa za fedha 
yanayotokana na kukiukwa kwa taratibu ikiwa 
ni pamoja na udanganyifu ningeweza kuzibaini. 
Wajibu wa kuchunguza, kuzuia dosari na kuweka 
mifumo thabiti wa udhibiti wa ndani ni jukumu 
la Menejimenti ya Taasisi husika.

1.5	 Viwango na taratibu za ukaguzi  zilizotumika 
kutoa taarifa, Idadi ya Wakaguliwa na Muundo 
wa ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Sehemu hii inaeleza juu ya viwango na taratibu 
za ukaguzi zilizotumika wakati wa ukaguzi 
wa mwaka wa fedha 2014/2015 kwa taarifa 
za hesabu za Serikali Kuu pamoja na namna 
ya kuwasilisha ripoti za ukaguzi, idadi ya 
wakaguliwa na muundo wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi .

1.5.1	 Viwango vya Ukaguzi vilivyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa 
Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 
(INTOSAI), Shirika la Asasi Kuu za Ukaguzi Afrika 
(AFROSAI), na Shirika la Asasi Kuu za Ukaguzi 
Afrika – Nchi zinazozungumza Kiingereza 
(AFROSAI-E). Ushirikiano na Taasisi nyingine 
kuu za Ukaguzi (SAI) imewezesha Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi (NAOT) kuwa na eneo kubwa la 
kujifunza na kubadilishana uzoefu na utaalamu 
wa ukaguzi katika sekta ya Umma.

Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Viwango 
vya Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) 
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viliyotolewa na Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu 
za Ukaguzi (INTOSAI), ili kutoa uhakika kama 
Taarifa za Fedha ni sahihi na hazina makosa.

1.5.2	 Taratibu zilizotumika kutoa taarifa

Hatua mbalimbali zimechukuliwa ikiwa ni 
pamoja na kufanya mawasiliano na Menejimenti 
ya wakaguliwa kabla ya kutoa ripoti hii ya 
mwaka.  Kwa hiyo basi, ni vyema kubainisha 
hatua zote kwa watumiaji wa ripoti hii ili 
waweze kufahamu taratibu zinazotumika katika 
kukamilisha ripoti ya ukaguzi ya mwaka kwa 
hesabu za Serikali Kuu Taratibu hizo za ukaguzi 
ni kama zinavyoonekana katika Kielelezo Na.2 
hapo chini:

Kielelezo 1: Utaratibu Ukaguzi kwa mwaka 2014/15
	
  

	
  

 
Kufanya 
kikao 
cha 
kwanza 
na 
uongozi  
wa 
Mkaguli
wa 
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taarifa 

ya 
Mwisho 

ya 
Ukaguzi 

kwa 
Mkaguli

wa	
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ya 
mwak
a na 

kuwas
ilisha	
  

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2014/15

1.5.3	 Idadi ya wakaguliwa na muundo wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi Idadi ya wakaguliwa

Katika kipindi cha mwaka 2014/15 wakaguliwa 
201 kati ya ndio waliokaguliwa,Wakaguliwa 209 
chini ya Serikali Kuu walikaguliwa; wakaguliwa 
hawa wamechanganuliwa pamoja na asilimia 
zao ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.2 
na kielelezo Na.3 hapa chini
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Jedwali 3: Idadi ya Wakaguliwa 2014/15
Muundo na Idadi ya Wakaguliwa kwa mwaka wa 

Fedha 
  Jumla Asilimia
Mafungu (Wizara, idara) 63 30
Balozi 34 16
Wakala 37 18
Taasisi nyingine 50 24
Sekretareti za Mikoa 25 12
Jumla 209

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 

Jedwali Na.3 hapo juu linalohusu idadi ya 
wakaguliwa linaweza kuonyeshwa kwa kwa mwaka 
wa fedha 2014/15 katika kielezo Na.  Hapa chini 

Kielelezo 2: Idadi wa Wakaguliwa

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2014/15

Pamoja na hayo, sikufanikiwa kufanya au kukamilisha ukaguzi wa Taasisi 
nane kwa sababu tofauti kama nilivyoainisha hapa chini.
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Jedwali 4: Orodha ya Taasisi ambazo Ukaguzi wake 
haujahitimishwa

Taasisi Maelezo 

1
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA)

Hesabu za fedha hazikuwasishwa

8 Mfuko wa Maafa (NRF)
Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

6 Bodi ya Mfuko wa Barabara
Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

7
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania 

Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

4
Shirikisho la Mabunge ya 
Jumuiya ya Madola

Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

5
Shirika la Uzalishaji Mali-
Matrekta  ya Kilimo (SUMA JKT)

Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

2
Wakala wa Maendeleo 
Kigamboni (KDA)

Hesabu za fedha hazikuwasishwa

3
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania 

Ukaguzi haujakamilika taarifa yake itajuishwa kaitka 
ukaguzi ujao

1.5.4	 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Mpangilio wa muundo wa ofisi ya ukaguzi ni 
kwa wakaguzi kufanya kazi kwa kushirikiana 
na wakaguzi wenye weledi na uzoefu. Ukaguzi 
unafanywa na timu za ukaguzi ambazo 
husimamiwa na wakaguzi wa nje wa hesabu 
(CEA) ambao hutoa taarifa kwa Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu.

Imekuwa muhimu kuwagawanya wakaguliwa 
wetu katika maeneo madogo yanayoitwa 
Sekta yanayongozwa na Msaidizi wa Mkaguzi 
Mkuu (AAGs) ambaye anatoa taarifa kwa Naibu 
Mkaguzi Mkuu (DAGs), ambaye anatoa taarifa 
moja kwa moja kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali.Ripoti ya mwaka ya 
Serikali Kuu inajumuisha divisheni mbili; ile ya 
Serikali Kuu na ile ya hesabu za Taifa. Sehemu 
ya muundo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa 
Serikali Kuu ni kama inavyoonekana katika 
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Kielelezo No.3  hapo chini:

Kielelezo 3: Sehemu ya muundo wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa Serikali Kuu

Kielelezo No 3 Sehemu ya Muundo wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kwa Serikali Kuu kwa mwaka 
uliomalizika 2014/15

1.6	 Majukumu  ya kisheria ya taasisi zinazokaguliwa

Menejimenti za Serikali Kuu na Taasisi zake 
zinawajibika kuandaa taarifa za hesabu 
zinazozingatia Viwango vya Kimataifa vya 
uhasibu katika sekta ya Umma (IPSAS). Pia 
inawajibu wa kuandaa na kuonesha kwa usahihi 
wa Taarifa za Fedha na kuweka mifumo ya 
udhibiti wa ndani ambao uongozi utaona unafaa 
ili kuwezesha kuandaa taarifa za hesabu ambazo 
hazina mapungufu na udanganyifu na makosa 
mengine. Wajibu wa kisheria katika maandalizi 
na kuwasilisha taarifa za fedha yanaweza 
kufafanuliwa kwa msaada wa Kielelezo Na.4 
hapo chini.
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Kielelezo 4: Majukumu ya kisheria ya wakaguliwa

          
	
  Chanzo: Sheria ya fedha ya Umma Na.6, 2001 nna Waraka wa 

Kihasibu Na.11 wa mwaka 2012/13

1.6.1	 Taarifa za Fedha

Taarifa kamili za fedha zinazoandaliwa kwa 
mujibu wa viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma kwa misingi ya fedha 
isiyo taslimu inajumuisha taarifa zifuatazo:

i.	 Mizania ya Hesabu;

ii.	 Taarifa ya Mapato na Matumizi/ Taarifa ya               
Ufanisi wa Fedha;

iii.	 Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji;

iv.	 Taarifa ya Mtiririko wa fedha;

v.	 Taarifa ya Uwiano wa Bajeti na kiasi halisi cha 
matumizi na



Su
ra

 y
a 

Kw
an

za

10 Serikali kuu Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015

vi.	 Sera za Uhasibu na Maelezo ya Taarifa za fedha.

1.7	 Matarajio ya matokeo ya ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu inategemea 
kutoa matokea chanya katika Taasisi zilizokaguliwa 
na wadau wote wanaohusishwa na Ukaguzi wangu.

•	 Ukaguzi huchochea uwajibikaji

•	 Ukaguzi huchochea utekelezaji wa nidhamu ya 
fedha

•	 Ukaguzi husaidia kutambua na kuzuia mapungufu 
yanayoweza kutokana na udanganyifu au makosa 
na matumizi mabaya ya rasilimali za Umma

•	 Ukaguzi hukuza mbinu bora za utunzaji wa hesabu

•	 Ukaguzi husaidia usimamizi imara wa rasilimali za 
Umma

•	 Ukaguzi husaidia katika kufikia utawala bora na 
kuainisha viashiria vya rushwa

•	 Ukaguzi huongeza ubora wa kiwango cha taarifa 
za fedha na kuwapa imani watumiaji wa taarifa za 
fedha na kuongeza uwajibikaji katika kusimamia 
Serikali kwa ujumla wake.
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Sura ya Pili

HATI ZA UKAGUZI

2.0 	 Utangulizi
	 Lengo kuu la kufanya ukaguzi wa mwaka ni 

kutoa uhakika kwa watumiaji kama taarifa 
za fedha zimewasilishwa kwa usahihi, katika 
mambo yote muhimu, katika kipindi cha utoaji 
wa taarifa za fedha, kwa mujibu wa misingi 
inayotumika katika uandaaji wa taarifa hizo. 
Ukaguzi unawapa watumiaji kiwango cha 
uhakika namna Taarifa za Fedha za  Serikali 
kuu zinavyoweza kuaminiwa na kutumika, 
kulingana na taratibu za ukaguzi uliofanyika.

	
2.1 	 Maana ya hati ya ukaguzi

	 Ripoti  yangu ya ukaguzi kuhusu taarifa za 
fedha za Wizara,Idara na Wakala wa Serikali 
(MDAs) imeelezwa katika misingi ya ukweli na 
haki .Kwa ujumla hii inachukuliwa kumaanisha 
kwamba taarifa za fedha zina ukweli usiokuwa 
na upendeleo na huakisi hali halisi ya miamala 
ya  kiuchumi katika taasisi husika,

	 Hati ya ukaguzi inatoa maoni ya kama taarifa 
za fedha zimeandaliwa na zimezingatia 
masuala yote muhimu, kulingana na mifumo 
inayokubalika ya uandaaji wa taarifa za fedha. 
Maoni hayo ya ukaguzi ni lazima yaoneshe kama 
taarifa husika za fedha zimetoa ufafanuzi wa 
kutosha kumwezesha mtumiaji wa taarifa hizo 
kuzielewa ama la.

	 Maoni ya mkaguzi katika taarifa za fedha:
	 Yanasaidia kuzifanya taarifa za fedha kuaminika 

zaidi;hata hivyo
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•	 Hayatoi uhakika wa kufanikiwa kwa 
taasisi siku za usoni, na

•	 Hayatoi dhamana kwamba taasisi iko 
huru dhidi ya udanganyifu

2.2 	 Aina za hati za ukaguzi/Maoni ya Ukaguzi
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
Ukaguzi wa Taasisi za Umma (ISSAIs).Yafuatayo 
ni maelezo ya aina za hati za ukaguzi kama 
ilivyo kwenye Jedwali hapo chini

Jedwali 5: Aina za hati za ukaguzi

Hati ya Ukaguzi Kigezo Hali halisi ya 
mwaka 2014/15

Hati
inayoridhisha
(ISSAI 1700.16)

Taarifa za fedha 
zimeandaliwa kwa kuhusisha 
masuala yote muhimu, 
kulingana
na mifumo ya uandaaji wa 
taarifa za fedha iliyokubalika 
kimataifa.

Jumla ya 
Wakaguliwa 180 
sawa na asilimia 
90 zimepata hati 
zinazoridhisha; 
Angalia
Kiambatisho 1.1 

Hati yenye shaka
(ISSAI 1705.7)

Taarifa za fedha 
zilizoandaliwa zinaonesha 
kutokubaliana na uongozi 
au  kukwazwa kwa mawanda 
ya ukaguzi ambayo ni 
muhimu lakini si makubwa 
na isipokuwa kwa madhara 
ya mapungufu hayo,taarifa 
za fedha zimeandaliwa 
katika mambo yote 
kulingana na mfumo wa 
uandaaji wa taarifa za fedha 
unaokubalika

Jumla ya taasisi 18 
sawa na asilimia 
9 zimepata 
Hati yenye 
shaka. Angalia 
Kiambatisho Na 
1.2 (a & b)
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Hati ya Ukaguzi Kigezo Hali halisi ya 
mwaka 2014/15

Hati isiyoridhisha
(ISSAI 1705.8)

Madhara ya kutokubaliana 
ni makubwa na muhimu 
kwenye taarifa nzima ya 
fedha, na kama  Mkaguzi 
anahitimisha kwa kutoa hati 
yenye mashaka kwenye ripoti 
ya ukaguzi kusingetosheleza 
katika kuonesha upotoshaji 
au kutokamilika kwa taarifa 
za fedha

Hati ya ukaguzi 
i s i y o r i d h i s h a 
ilitolewa kwa 
Taasisi ya Mzinga 
sawa na Asilimia 
1 ya wakaguliwa 
wote
V i g e z o 
v i m e o n e s h w a 
k w e n y e 
Kiambatisho Na 
1.3

 Hati
mbaya
(ISSAI 1705.9;10)

Madhara ya kukwazwa kwa 
mawanda ya ukaguzi ni 
makubwa na muhimu na  
Mkaguzi ameshindwa kupata 
nyaraka za kutosha wakati 
wa ukaguzi ili kuweza kutoa 
hati sahihi na kujidhihirisha 
kuwa, madhara yanayoweza 
kutokea kutokana na 
mapungufu ambayo 
hajaweza kuyagundua 
yanaweza yakawa makubwa 
na ya muhimu sana. Katika 
hali hii mkaguzi anakataa 
kutoa hati ya ukaguzi.

Hakuna taasisi 
iliyopata
hati mbaya.

           
Chanzo: ISSAI &Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2014/2015

2.3	 Aya yenye masuala ya msisitizo na aya yenye 
masuala mengine

	 Aya yenye masuala ya msisitizo pamoja na aya 
yenye masuala mengine, kama ilivyo kwenye 
Jedwali Na.5.zinaweza kujumuishwa kwenye 
ripoti ya ukaguzi kulingana na hali fulani.
Matumizi yake hayasababishi kubadili hati yenye 
shaka au isiyoridhisha kwenye taarifa za fedha 
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lakini zinawasilisha ujumbe wa ziada kupitia 
ripoti ya ukaguzi kadri Mkaguzi anavyoona ni 
lazima kuwafanya watumiaji kuwa makini 
katika jambo hilo au mambo hayo.

Jedwali 6: Aya yenye masuala ya msisitizo na aya 
yenye masuala mengine

Aya yenye masuala ya Msisitizo  Aya yenye masuala mengine
Aya hujumuishwa wakati mambo 
yanayoathiri taarifa za fedha 
yamewasilishwa au kuoneshwa 
kwenye taarifa za fedha na kwamba 
ni ya muhimu kwa watumiaji 
kuelewa taarifa ya fedha.Mfano

•	 Uwalakini kutokana na 
madai ya kisheria ambapo 
haijulikani matokeo ya 
madai yako nje ya uwezo 
wa Mkaguliwa na yanaweza 
kuathiri taarifa ya fedha

•	 Pale ambapo kuna kiasi 
kikubwa cha kutooana au 
kuchanganyana kati ya 
yaliyomo kwenye ripoti ya 
mwaka ya wakaguliwa na 
taarifa za fedha, au kati 
ya ufafanuzi uliopo kwenye 
taarifa za fedha na taarifa 
zenyewe za fedha ambapo 
yalihitaji kurekebishwa 
lakini uongozi wa taasisi 
husika haukufanya hivyo.

•	 Kama kuna masuala ya 
Mkaguliwa kushindwa 
kuendeleza shughuli(Going 
concern)

Endapo kuma mambo zaidi 
ya yale yaliyowasilishwa au 
kuoneshwa kwenye taarifa za 
fedha lakini kwa mtazamo wa 
Mkaguzi  anaona ni muhimu 
kwa watumiaji kuweza kuelewa 
Majukumu ya ukaguzi au ripoti 
ya ukaguzi

•	 Uwepo wa mapungufu ya 
udhibiti,

•	 Hali ya kutozingatia 
sheria na kanuni 

 Chanzo: Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs)
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2.4	 Mchanganuo wa hati za ukaguzi kwa Serikali 
Kuu kwa miaka mitano mpaka 2014/15
Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa kipindi cha 
miaka mitano mpaka 2014/15 kwa upande wa 
Serikali kuu ni kama unavyoainishwa katika 
Jedwali Na.7 hapa chini:

Jedwali 7: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka 
mitano mpaka 2014/15

Na
. % Na
. % Na
. % Na
. %

2014/15 180 90 18 9 1 1 0 0 199
2013/14 166 94 9 5 1 1 0 0 176
2012/13 85 73 30 26 1 1 1 1 117
2011/12 103 95 5 5 0 0 0 0 108
2010/11 99 93 8 7 0 0 0 0 107

Hati 
mbaya

Ju
m

la

Mwaka

Hati za ukaguzi
Hati yenye 

shaka
Hati 

isiyoridhisha
Hati 

inayoridhisha

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa kila Mkaguliwa 2014/15

Kutokana na Jedwali Na.7 hapo juu mwenendo wa hati 
za ukaguzi kwa miaka mitano kutoka 2010/11 mpaka 
2014/15 kwa Taasisi zilizo chini ya Serikali kuu inaweza 
kuwasilishwa kwa kutumia Kielelezo Na. 5 hapo chini:

Kielelezo 5: Mwenedo wa hati za ukaguzi kwa miaka 
mitano

              
Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na  Mkaguzi Mkuu  2014/15
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Kwa ujumla,kutokana na mchanganuo hapo juu 
kwa kipindi cha miaka mitano pamekuwepo 
na kupanda na kushuka juu ya uandaaji wa 
taarifa za fedha kwa Wizara,Idara na Wakala 
wa Serikali katika utekelezaji wa Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za 
umma  usiokuwa wa taslimu (IPSAS Accrual 
Basis of Accounting),uzingatiaji wa Sheria na 
Kanuni,uboreshaji wa mifumo ya udhibiti wa 
ndani pamoja na kuzingatia mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

2.5	 Mchanganuo wa hati za Ukaguzi kulingana na 
aina ya wakaguliwa (2010/11 to 2014/15)

Mchanganuo wa hati za Ukaguzi zilizotolewa 
kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2010/11 hadi 2014/15 kwa Taasisi 
zilizokaguliwa unaonyeshwa kwenye jedwali 
Na. 8 hapo chini
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Jedwali 8: Mwenendo wa hati za Ukaguzi kwa kipindi 
cha

Hati Hati 
Inayoridhisha

Hati 
yenye 
shaka

Hati
Isiyoridhisha

Hati 
Mbaya 

Kundi Mwaka

N
a

% N
a

% N
a

% N
a.

%

Wakaguliwa

M
af

un
gu

2014-15 75 87 12 13 0 0 0 0 86

2013-14 79 91 7 8 1 1 0 0 87

2012-13 56 66 28 33 0 0 1 1 85

2011-12 73 96 3 4 0 0 0 0 76

2010-11 67 89 8 11 0 0 0 0 75

Ba
lo

zi

2014-15 34 100 0 0 0 0 0 0 34

2013-14 34 100 0 0 0 0 0 0 34

2012-13 29 91 2 6 I 3 0 0 32

2011-12 30 94 2 6 0 0 0 0 32

2010-11 32 100 0 0 0 0 0 0 32

Ta
as

is
i n

yi
ng

in
ez

o 
na

 
M

if
uk

o 
m

aa
lu

m

2014-15 45 92 4 6 1 2 0 100 49

2013-14 21 91 2 9 0 0 0 0 23

2012-13 0 0 0 0 0 0 0 0 0

2011-12 0 0 0 0 0 0 0 0 0

2010-11 0 0 0 0 0 0 0 0 0

W
A

KA
LA

2014-15 27 90 2 10 0 0 0 0 30

2013-14 32 100 0 0 0 0 0 0 32

2012-13 0 0 0 0 0 0 0 0 0

2011-12 0 0 0 0 0 0 0 0 0

2010-11 0 0 0 0 0 0 0 0 0

 Source: Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 2010/11 hadi 2014/15
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Sura ya Tatu

UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI KWA MIAKA YA NYUMA

3.0	 Utangulizi
Sura hii inatoa matokeo ya tathmini juu ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwa 
miaka ya nyuma kwa kila Mkaguliwa,ripoti ya jumla 
na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC).Sura hii inatoa Muhtasari wa 
Mapendekezo ya Ukaguzi pamoja na tathmini ya 
hatua zilizochukuliwa na Wizara, Idara na Wakala 
wa Serikali katika kutekeleza maoni yangu.Pia, 
sura hii inajumuisha muhtasari wa mapendekezo 
juu ya ubora na kiasi cha fedha kutoka kila taarifa 
ya ukaguzi ambayo hayajatekelezwa kikamilifu au 
utekelezaji wake bado unaendelea. 

Baadhi ya Wakaguliwa hawajafanya jitihaza za 
kutosha katika utekelezaji wa mapendekezo yangu.
Kutotekeleza mapungufu yaliyoibuliwa kunaweza 
kuchangia makosa yaleyale kujirudia katika miaka 
inayofuata.Hii pia, ni ishara ya kukosa umakini na 
dhamira kwa Maafisa Masuuli.

3.1	 Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa miaka iliyopita kwa 
kila Mkaguliwa
Ufanisi katika kufuatilia mapendekezo ya ukaguzi 
ni muhimu ili kupata manufaa kamili ya kazi ya 
ukaguzi. Kufuatia mapitio ya hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ya ukaguzi wa mwaka uliopita 
kwa kila Mkaguliwa imeonekana kwamba, baadhi 
ya Wizara,Idara,Wakala wa Serikali  zilikuwa 
hazijatekeleza mapendekezo kama inavyoonekana 
katika kiambatisho Na.3.1 
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Pia, nimefanya  ufuatiliaji juu ya  utekelezaji wa 
mapendekezo yangu kuhusu  taarifa za ukaguzi 
wa kila mkaguliwa  Maafisa Masuuli wa Wizara, 
Idara,Wakala wa Serikali.Jumla ya mapendekezo 
ya ukaguzi 2,644 yalitolewa kwa Maafisa Masuuli 
wa Wizara, Idara,Wakala wa Serikali. Kati ya 
mapendekezo ya ukaguzi 2644,mapendedkezo 
1028 (39%) yalitekelezwa, mapendekezo 885 (33%) 
yalikuwa chini ya utekelezaji, mapendekezo 534 
(20%) hayakutekelezwa, mapendekezo 126 (5%) 
yalitegemea matukio mengine na mapendekezo 71 
(3%) yaliyokuwa yanajirudia. Hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.9 na Kiambatisho Na.3.2 mpaka 3.4 

Jedwali 9: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya  
ukaguzi kwa kila Mkaguliwa

Hali halisi ya mapendekezo

                Taasisi

M
af

un
gu

 
na

 B
al

oz
i

W
ak

al
a

T
a

a
s

is
i 

N
yi

ng
in

e

Ju
m

la

A
si

lim
ia

Yaliyo teekelezwa 803 132 93 1028 39
Yaliyo katika utekelezaji 666 162 57 885 33
Yasiyo tekelezwa 444 62 28 534 20
Yanayotegemea matukio mengine 119 3 4 126 5
Yanayojirudia 62 8 1 71 3

2094 367 183 2644

Chanzo: Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 2014/15

Ili kuimarisha uwajibikaji na uwazi juu ya usimamizi 
wa rasilimali za umma, ninawashauri Maafisa Masuuli 
kuhakikisha kuwa mapendekezo yasiyoshughulikiwa 
yanatekelezwa kwa wakati muafaka ili kupunguza 
kujirudia. Maafisa Masuuli wanashauriwa kuandaa 
mpango kazi na kuandaa majibu ya kila ripoti ya 
Ukaguzi.
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3.2	 Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi kwa miaka ya nyuma kuhusu ripoti ya 
mwaka ya Ukaguzi
Ripoti  yangu ya mwaka  jana ilikuwa na  
mapendekezo 46 yasiyoshughulikiwa ikiwa ni 
limbikizo la mapendekezo hadi mwaka wa fedha 
ulioishia Juni 30, 2014 ambayo yalihitaji utekelezaji 
wa  Serikali. Nilipokea majibu kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali  tarehe 20 Julai , 2015 kupitia 
barua yenye kumbukumbu LH.276 / 692/01/11 
juu ya majibu ya Serikali.Kati ya mapendekezo 
46 mapendekezo 8 (17%)  yalitekelezwa, 
mapendekezo 37 (63%)  yanaendelea kutekelezwa 
na 1 (2% ) hayakutekelezwa. Hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ni kama ilivyooneshwa kwenye 
Jedwali Na.10 na Kiambatisho Na 3.5

Jedwali 10: Muhtasari wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa miaka ya nyuma

    

Hali halisi ya Mapendekezo

                Mwaka wa fedha

20
06

/7

20
08

/9

20
10

/1
1

20
11

/1
2

20
12

/1
3

20
13

/1
4

Ju
m

la

A
si

lim
ia

Yaliyotekelezwa - - - - 6 2 8 17

Yaliyo katika hatua ya 
utekelezaji 2 1 2 2 14 8 37 81

Yasiyotekelezwa - - - - 1 - 1 2

Jumla 2 1 2 2 21 18 46

Chanzo: Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 

Kutokana na Jedwali Na.10 hapo juu, imebainika 
kwamba, majibu ya Serikali juu ya mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali siyo ya 
kuridhisha. Malengo ya kutoa mapendekezo hayo ni 
kuboresha usimamizi wa fedha katika Wizara,Idara 
na Wakala Serikali hivyo Serikali inahitaji kuchukua 
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hatua kuhakikisha kuwa mapendekezo hayo 
yanatekelezwa ipasavyo kwa ajili ya kuboresha 
utendaji bora na uwajibikaji.

3.3	 Kufuatilia utekelezaji wa maelekezo ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge (PAC) 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati juu ya 
msaada ninaopata kutoka Kamati ya Kudumu ya 
Bunge (PAC), kwa kutoa maelekezo muhimu kwa 
serikali ili kutekeleza mapendekezo ninayotoa 
katika taarifa zangu za Ukaguzi.Hivyo PAC imesaidia 
majukumu yangu ya kisheria kuwa na manufaa. Ni 
muhimu sana maagizo yote yaliyotolewa na PAC 
kutekelezwa kwa wakati. Katika  utekelezaji wa 
maelekezo ya  PAC, Serikali itakuwa katika nafasi 
ya kuongeza makusanyo ya mapato, kudhibiti 
bajeti na matumizi na kuleta uwajibikaji bora wa 
rasilimali za Umma. 

Katika ripoti  ya mwaka 2013/14, kulikuwa na 
maelekezo tisa (9) yaliyotolewa na PAC ambayo 
yalihitaji usikivu wa serikali kwa ajili ya utekelezaji. 
Mapendekezo sita(6) yalikuwa ya mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2012 na  matatu(3) 
yalikuwa ya mwaka wa fedha uliooishia tarehe 30 
Juni, 2013. 

Hakukuwa na maelekezo zaidi yaliyotolewa na 
PAC juu ya taarifa ya CAG kwa mwaka wa fedha 
unaoishia tarehe 30 Juni, 2014 kwani ni mwaka 
ambao  Bunge lilivunjwa kikatiba na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo  tarehe 
9Julai , 2015. kwa maana hiyo PAC haikufanya 
mkutano wowote na Mlipaji Mkuu wa Serikali. Kwa 
sababu hiyo maelekezo ya PAC ya mwaka 2013/2014  
yataingizwa kwenye ripoti ya jumla ya ukaguzi wa 
mwaka 2015/16.

Maelezo ya hali halisi ya utekelezaji yanapatikana 
kwenye Jedwali Na.10 na Kiambatisho Na 3.6
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Jedwali 11: Muhtasari wa utekelezaji wa maelekezo 
ya PAC ya miaka iliyopita

Hali halisi ya 
mapendekezo 2011/12 2012/13 Jumla Asilimia

Yaliyotekelezwa 0 1 1 11

Yaliyo katika hatua ya 
utekelezaji

1 4 5 56

Yasiyotekelezwa 2 1 3 33

Jumla 9 100

Chanzo: Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya maelekezo ya PAC ya 
mwaka 2013/14

Kutoka kwenye Jedwali Na. 11 inaweza kuhitimishwa 
kuwa kuna kasi ndogo na mikakati duni juu ya  
utekelezaji bora  wa maelekezo ya PAC  juu ya 
mapendekezo ninayoishauri Serikali katika taarifa 
zangu za kila mwaka.
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Sura ya Nne
	

USIMAMIZI WA FEDHA ZA UMMA

4.0 Utangulizi
	Sura hii inaonyesha muhtasari wa matokeo muhimu 
ya ukaguzi na mapendekezo husika kutokana 
na makisio ya mapato na matumizi ya Serikali 
yaliyoidhinishwa na Bunge kwa mwaka wa fedha 
2014/15. 

4.1 Mapitio ya Bajeti
	Bajeti ya Serikali hupitishwa na Bunge kwa kipindi 
cha mwaka mmoja kuanzia tarehe 1 Julai – 30 Juni 
ya mwaka unaofuata. Bajeti ya Serikali ipo katika 
misingi ya fedha taslimu. Hata hivyo, matumizi 
na mapato ya Serikali hufanyika kwa misingi isiyo 
ya fedha taslimu tangu kuanzishwa kwa matumizi 
ya Viwango vya Kimataifa visivyo vya Misingi ya 
Fedha Taslimu (IPSAS Accrual basis of Accounting). 
Kwa sasa, Serikali Kuu iko katika kipindi cha mpito 
ikitegemea kutumika kwa ukamilifu ifikapo mwaka 
wa fedha 2017/18. 

	
	Vyanzo vya fedha za kutekeleza bajeti ya Serikali 
vimebakia vile vile vikiwa na tofauti kidogo huku 
bajeti ya Serikali ikiongezeka kila mwaka. Vyanzo 
vikuu vya fedha vya Serikali ni pamoja na Kodi, 
Misaada ya Wahisani/Wadau wa Maendeleo pamoja 
na mikopo ya Ndani na Nje. Bajeti ya Serikali kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 iliyoidhinishwa na Bunge 
iliongezeka kutoka shilingi bilioni 18,248.98 katika  
kwa mwaka 2013/14 hadi kufikia shilingi bilioni 
19,853.3 katika mwaka 2014/2015 ongezeko la 
takriban asilimia 8.8 kama inavyoonekana katika 
kielelezo na. 7 hapa chini;
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Kielelezo 6: Mwenendo wa bajeti dhidi ya mapato 
halisi

4.2 	Mwenendo wa ujumla wa Ukusanyaji wa Mapato
	Serikali ilipanga kukusanya mapato ya shilingi bilioni 
19,853.3 katika mwaka wa fedha 2014/15, ambapo 
shilingi bilioni 13,408.22 zitumike katika matumizi 
ya kawaida (ongezeko la 6.6% ikilinganishwa na 
shilingi bilioni 12,574.95 zilizotengwa mwaka 
2013/14) na shilingi bilioni 6,445.11 zitumike 
kwenye shughuli za maendeleo (ongezeko la 13.6% 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 5,674.03 mwaka 
2013/14).

	 Kutofikia lengo la mapato kwa kiasi cha shilingi 
bilioni 1,091.27

	Jumla ya mapato halisi yaliyokusanywa kutoka 
vyanzo vilivyoainishwa ilifikia shilingi bilioni 
19,111.68 na kufanya kiasi cha shilingi bilioni 
1,091.27, sawa na 5.40% kutokusanywa ukiondoa 
mapato kutoka Serikali za Mitaa. Kati ya fedha 
zilizokusanywa shilingi bilioni 14,144.31 zilitolewa 
kwa Wizara, Idara za Serikali, Wakala wa Serikali, 
na Sekretarieti za Mkoa, shilingi bilioni 11,190.11 
kwa matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 2,954.20 
kwa ajili ya shughuli za maendeleo. 
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	Hata hivyo, kati ya fedha zilizotolewa, kiasi cha 
Shilingi bilioni 5,178.13 za matumizi ya kawaida 
na shilingi bilioni 165.41 kwa miradi ya maendeleo 
zilitolewa katika robo ya nne ya mwaka wa fedha 
(Kati ya Aprili na Juni 2015) sawa na 26.92% ya bajeti 
yote ya Serikali na kiasi cha shilingi bilioni 134.29 
zilizotolewa kwa Wizara ya Ujenzi hazikupokelewa 
Wizarani katika mwaka wa fedha husika na hivyo 
kuathiri utekelezaji mzima wa bajeti ya Wizara 
hiyo. 

	 Mapato yatokanayo na Kodi
	Katika mwaka wa fedha 2014/15 mapato halisi 
yaliyokusanywa kutokana na kodi yalikuwa shilingi 
bilioni 10,773.22 (88.88%) dhidi ya makisio ya 
shilingi bilioni 12,121.19 na kuonyesha kutofikiwa 
kwa lengo kwa kiasi cha shilingi bilioni 1,347.97 
(11.12%) ya jumla ya makisio yaliyopitishwa. 
Mapato hayo yaliyotokana na kodi kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar. 
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	Mapato yasiyotokana na Kodi 
	Mapato yasiyotokana na kodi yaliyokusanywa 
kwa mwaka 2014/15 yalikuwa shilingi bilioni 
616.73 (86%) dhidi ya makisio ya shilingi bilioni 
717.11, hivyo kutofikia lengo la makusanyo kwa 
shilingi bilioni 100.38, sawa na 14% ya makisio 
yaliyoidhinishwa. 

	Mapato halisi ya fedha za gawio
	Mapato halisi kutokana na fedha za gawio kama 
yalivyoripotiwa katika taarifa za fedha za ofisi ya 
Msajili wa Hazina yalikuwa shilingi bilioni 159.87 
(98%) yakilinganishwa na lengo la shilingi bilioni 
163.36, ambapo shilingi bilioni 3.49 (2%) ya 
makisio yaliyopitishwa hazikuweza kukusanywa. 

	Mapato yatokanayo na mikopo ya ndani
	Mapato yatokanayo na Mikopo ya ndani ambayo ni 
kwa ajili ya kugharamia bajeti na kulipia mikopo 
iliyofikia muda wake yalikuwa shilingi bilioni 
3,978.95 (134.64%) dhidi ya makisio idhinishwa ya 
shilingi bilioni 2,955.20 ikionesha kukopa zaidi ya 
makisio kwa kiasi cha shilingi bilioni 1,023.75 sawa 
na 34.64% juu ya makisio. Deni la Ndani limekuwa 
likikua kila mwaka huku wawekezaji wakubwa 
wakiwa mabenki ya biashara. Jambo hili lina athari 
za kiuchumi, kwani hali hii inasababisha viwango 
vya riba inayotozwa katika mikopo inayotolewa 
na mabenki ya biashara kuendelea kupanda ili 
kuwavunja moyo wakopaji. Athari za jambo hili 
ni kwamba, hatimaye, huchangia kuongezeka kwa 
gharama za maisha ya wananchi. 

	Mikopo ya nje, misaada ya Wahisani/wadau wa 
maendeleo
	Mapato halisi yaliyotokana na Misaada ya Wahisani/
Wadau wa Maendeleo na mikopo ya nje kwa 
Mwaka wa Fedha 2014/15 yalikuwa shilingi bilioni 
3,601.95 (84.5%) dhidi ya makisio yaliyopitishwa 
ya shilingi bilioni 4,261.60, hivyo kusababisha 
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misaada kiasi cha shilingi bilioni 659.65 sawa na 
15.47% kutopokelewa. 

Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali 
kwa miaka mitatu mfululizo ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 12 hapo chini:

Jedwali 12: Mwenendo wa makusanyo ya mapato kwa 
miaka mitatu (kiasi katika shilingi bilioni)

               

Aina ya Mapato Makisio TZS Halisi TZS  Tofauti 
zaidi/(Pungufu) 
TZS Kodi 12,121.19   10,773.22    (1,347.97)         

Yasiyo ya Kodi 701.60        597.70        (103.90)            

Fedha za Gawio 163.36        159.87        (3.49)               
Mikopo ya Ndani 2,955.20     3,978.95     1,023.75          
Mikopo ya Nje 
na Misaada ya 
Wahisani

4,261.60     3,601.95     (659.65)            

JUMLA 20,202.95  19,111.68  (1,091.27)       

Aina ya Mapato Makisio TZS Halisi TZS  Tofauti 
zaidi/(Pungufu) 
TZS 

Kodi 10,412.95   9,289.00     (1,123.95)         
Yasiyo ya Kodi 639.68        532.24        (107.44)            

Fedha za Gawio 123.75        108.71        (15.04)             
Mikopo ya Ndani 1,699.87     3,289.41     1,589.54          
Mikopo ya Nje 
na Misaada ya 
Wahisani

5,011.60     3,084.93     (1,926.67)         

JUMLA 17,887.84  16,304.30  (1,583.55)       

Aina ya Mapato Makisio TZS Halisi TZS  Tofauti 
zaidi/(Pungufu) 
TZS 

Kodi 8,432.29     8,052.29     (380.01)            
Yasiyo ya Kodi 644.58        419.56        (225.02)            

Fedha za Gawio 72.26         61.59          (10.66)             
Mikopo ya Ndani 1,632.00     2,492.71     860.71             

Mikopo ya Nje 
na Misaada ya 
Wahisani

4,410.81     3,992.17     (418.64)            

JUMLA 15,191.94  15,018.33  (173.62)          

2012/2013

2014/2015

2013/2014

Vyanzo: Taarifa ya ukaguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, taarifa ya ukaguzi 
ya Deni la Taifa, Taarifa ya ukaguzi ya Wizara ya fedha za 2014/2015 na Taarifa 
ya jumla ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya mwaka 2013/2014.

	 Kutoka katika jedwali Na. 13 inaonesha yafuatayo:-
	 Mwenendo wa makisio ya mapato kutokana na kodi 

katika mwaka wa fedha 2014/15 umeongezeka 
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kwa 14.86% na 30.43% ikilinganishwa na makisio 
kwa mwaka wa fedha 2013/14 na 2012/13 kwa 
mfuatano huo. Vilevile, kumekuwa na ongezeko la 
mapato halisi kwa 13.78% na 25.26% ikilinganishwa 
na mapato yaliyokusanywa katika mwaka wa fedha 
2013/14 na 2012/13 kwa mfuatano huo. Ongezeko 
la mwaka 2014/15 kwenye makisio ya mapato ya 
Kodi na halisi linatokana na jumuisho la Zanzibar 
ambapo miaka mingine lilikuwa halijumuishwi. 

•	 Katika mwaka 2014/15, makisio ya mapato 
yasiyotokana na kodi yaliongezeka kwa 11.76% 
na 8.13% ikilinganishwa na makisio kwa mwaka 
wa fedha 2013/14 na 2012/13 kwa mfuatano 
huo. Vilevile, ukusanyaji maduhuli kutoka katika 
vyanzo visivyo vya kodi yaliongezeka kwa 14.66% 
na 29.80% yakilinganishwa na yaliyopatikana 
katika mwaka wa fedha 2013/14 na 2012/13 kwa 
mfuatano huo. 

•	 Makisio ya mapato ya Fedha za gawio katika 
mwaka wa fedha 2014/2015 yaliongezeka kwa 
24.25% na 55.77% yakilinganishwa na makisio 
yaliyoidhinishwa katika mwaka wa fedha 2013/14 
na 2012/13 kwa mfuatano huo. Mapato halisi 
yaliongezeka kwa 32% na 61.47% ikilinganishwa 
na mwaka wa fedha 2013/14 na 2012/13 kwa 
mfuatano huo.

•	 Mapato yatokanayo na mikopo ya ndani 
yaliongezeka kwa 17.33% huku mikopo ya nje na 
misaada ikiongezeka kwa 14.35% katika mwaka wa 
fedha 2014/15 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
2013/14. 

	 Uwiano kati ya makisio na mapato halisi
	 Kumekuwa na ongezeko katika makisio ya mapato 

na matumizi kila mwaka, na ongezeko kidogo 
katika ukusanyaji maduhuli. Deni la Ndani na Nje 
limekuwa likiongezeka kila mwaka wakati mapato 
kutokana kodi na yasiyo ya kodi yanaongezeka 
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taratibu sana licha ya mapendekezo mbalimbali 
ambayo nimekuwa nikiyatoa mara kwa mara. 

Jedwali 13: Mwenendo wa uchambuzi wa bajeti kwa 
miaka mitatu (Kiasi katika bilioni za shilingi)

D E
2014/2015 

(A)
2013/2014 

(B)
2012/2013 

(C)
Tofauti (A-B) Tofauti  (A-C)

Kodi 12,121.19     10,320.16   8,432.29     1,801.04       3,688.90        14.86 30.43
Yasiyo ya Kodi 701.60          619.06        644.58       82.54           57.02             11.76 8.13
Fedha za Gawio 163.36          123.75        72.26         39.61           91.10             24.25 55.77
Mikopo ya Ndani 2,955.20       2,947.82     1,632.00     7.38             1,323.20        0.25 44.78
Mikopo ya Nje na 
Misaada ya 
Wahisani

4,261.60       3,855.20     4,410.81     406.40          (149.21)          9.54 -3.50

JUMLA 20,202.95    17,865.98  15,191.94 2,336.97     5,011.01       

D E
2014/2015 

(A)
2013/2014 

(B)
2012/2013 

(C)
Tofauti (A - 

B)
Tofauti  (A - 

C)
Kodi 10,773.22     9,289.00     8,052.29     1,484.23       2,720.94        13.78 25.26
Yasiyo ya Kodi 597.70          510.09        419.56       87.61           178.13           14.66 29.80
Fedha za Gawio 159.87          108.71        61.59         51.15           98.27             32.00 61.47
Mikopo ya Ndani 3,978.95       3,289.41     2,492.71     689.54          1,486.24        17.33 37.35
Mikopo ya Nje na 
Misaada ya 
Wahisani

3,601.95       3,084.93     3,992.17     517.02          (390.23)          14.35 -10.83

JUMLA 19,111.68    16,282.15  15,018.33 2,829.54     4,093.35       

Aina ya Mapato Halisi TZS % ya D % ya E

% ya E% ya DMakisio TZSAina ya Mapato

Vyanzo: Taarifa ya ukaguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, taarifa ya ukaguzi 
ya Deni la Taifa, Taarifa ya ukaguzi ya Wizara ya fedha za 2014/2015 na Taarifa 
ya jumla ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya mwaka 2013/2014.

Ni wakati muafaka sasa kwa Serikali kuanza 
kufuatilia na kupunguza mianya mbalimbali iliyopo 
katika Sheria ya Kodi na maeneo mengine ambayo 
yanahitaji maboresho ili kuboresha vyanzo vyetu 
vya ndani vya mapato. Kufanya hivyyo kutatusaidia 
kuondokana na kuendesha bajeti ya Serikali kwa 
kutegemea mikopo na misaada ya wahisani.
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4.2.1	 Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 
kawaida zikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa

	Makisio ya matumizi ya kawaida katika mwaka husika 
wa ukaguzi kwa Wizara, Idara, na Sekretarieti za 
Mikoa yalikuwa shilingi bilioni 11,646.20 yakionesha 
ongezeko la shilingi bilioni 1,686.38 (16.93%) 
ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2013/14 ya 
shilingi bilioni 9,959.81.

	Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara na Sekretarieti 
za Mkoa yalibainisha kuwa shilingi bilioni 11,190.11 
zilitolewa kama matumizi ya kawaida ikiwa ni 
96.06% ya makisio yaliyoidhinishwa, hivyo, shilingi 
bilioni 456.08 hazikutolewa; hiyo ni sawa na 3.92% 
ya makisio yaliyoidhinishwa.

	Pia, kuna ongezeko la fedha zilizotolewa, kiasi cha 
shilingi bilioni 1,630.56 (17.06%), ikilinganishwa 
na fedha zilizotolewa mwaka 2013/14. Fedha 
zilizotolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
katika mwaka wa fedha 2013/14 zilikuwa shilingi 
bilioni 9,559.56 zikilinganishwa na bajeti ya shilingi 
bilioni 9,959.81.

Jedwali 14: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 
kawaida dhidi ya Makisio (Kiasi katika Shilingi).

Mwaka wa Fedha Makisio Halisi zilizotolewa Fedha zisizotolewa
2014/15 (A) 11,646,196,605,462  11,190,114,440,646  456,082,164,816      
2013/14 (B) 9,959,812,919,274   9,559,557,777,044   400,255,142,230      
2012/13 (C) 8,599,992,738,758   8,284,419,655,467   315,573,083,291      
2011/12 (D) 9,214,885,955,263   8,687,230,788,550   527,655,166,713      
Tofauti kati ya (A-B) 1,686,383,686,188   1,630,556,663,602   
Asilimia ya 
Kuongezeka/Kupungu

16.93                     17.06                     

Makisio yaliyoidhinishwa na Fedha zilizotolewa

Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa

	
Fedha zisizotolewa na zinazotolewa kwa 
kuchelewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
zinakwamisha utendaji wa shughuli za Serikali. 
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Jedwali Na. 14 hapo juu linaonyesha makisio 
yaliyoidhinishwa na fedha halisi zilizotolewa na 
Serikali kwa matumizi ya kawaida kwa kipindi 
cha miaka minne. Mchanganuo zaidi unaonyesha 
makisio na mapato halisi kwa kila Wizara, Idara 
za Serikali na Sekretarieti za Mikoa zinapatikana 
katika kiambatisho Na: 4.1

4.2.2	 Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida 
zilizotolewa na matumizi halisi 
	Matumizi halisi ya kawaida kwa mwaka wa 
fedha 2014/15 yalifikia shilingi bilioni 11,156.43 
dhidi fedha zilizotolewa kiasi cha shilingi bilioni 
11,190.11 na kusababisha kiasi cha shilingi 
bilioni 33.68 sawa na 0.30% ya fedha iliyotolewa 
kutotumika.

	Kuna ongezeko la matumizi halisi la shilingi 
bilioni 1,605.14 sawa na 16.81% katika mwaka wa 
fedha 2014/15 ikilinganishwa na matumizi halisi 
yaliyoripotiwa katika mwaka wa fedha 2013/2014. 
Jedwali Na.15 linaonyesha fedha zilizotolewa na 
matumizi halisi. Mchanganuo zaidi unaoonyesha 
mapato halisi na matumizi kwa kila Wizara, Idara 
za Serikali na Sekretarieti za Mikoa ni kama 
unavyoonekana katika kiambatisho Na.4.1:

Jedwali 15: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 
kawaida na matumizi halisi (Kiasi katika shilingi)

           

Mwaka wa Fedha Halisi zilizotolewa Halisi zilizotumika Fedha zisizotumika
2014/15 (A) 11,190,114,440,646  11,156,432,036,782  33,682,403,864            
2013/14 (B) 9,559,557,777,044   9,551,289,609,949   8,268,167,095             
2012/13 (C) 8,284,419,655,467   8,249,278,491,861   35,141,163,606            
2011/12 (D) 8,687,230,788,550   8,685,275,162,094   1,955,626,456             
Tofauti kati ya (A-B) 1,630,556,663,602   1,605,142,426,833   
Asilimia ya 
Kuongezeka/Kupungua 17.06                     16.81                     

Fedha zilizotolewa dhidi ya Matumizi

             Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa
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	Kwa jumla, kumekuwepo na ongezeko la matumizi 
ya kawaida katika mwaka wa fedha 2014/15 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2013/14. 
Hata hivyo, kuwapo kwa fedha zisizotumika 
kunamaanisha baadhi ya shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa kama zilivyopangwa.

4.2.3	 Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa shughuli 
za maendeleo zikilinganishwa na bajeti 
iliyoidhinishwa

Makisio yaliyoidhinishwa kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo katika mwaka husika wa ukaguzi 
yalikuwa shilingi bilioni 4,389.02. Fedha hizo 
zikionyesha kupungua kwa kiasi cha shilingi 646.92 
bilioni sawa na (12.85%) ikilinganishwa na bajeti ya 
mwaka uliopita ya shilingi bilioni 5,035.94.

	Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara na Sekretarieti 
za mikoa yalibainisha kuwa shilingi bilioni 2,954.20 
zilizotolewa kwa matumizi ya maendeleo sawa 
na 67.31% dhidi ya makisio yaliyoidhinishwa na 
kufanya kiasi cha shilingi bilioni 1,434.83 pungufu 
sawa na 32.69% dhidi ya makisio.

	Hata hivyo, fedha zilizotolewa zilipungua kwa 
shilingi bilioni 192.84 ikilinganishwa na mwaka 
wa fedha 2013/14. Rejea jedwali Na. 17 hapo 
chini. Mchanganuo zaidi unaoonesha mapato halisi 
na makisio kwa kila Wizara, Idara za Serikali na 
Sekretarieti za Mikoa ni kama unavyoonekana 
katika kiambatisho na.4.2:
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Jedwali 16: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa 
shughuli za maendeleo dhidi Makisio (Kiasi 
katika Shilingi)

          

Mwaka wa Fedha Makisio Halisi zilizotolewa Fedha zisizotolewa
2014/15 (A) 4,389,023,185,915   2,954,195,303,772   1,434,827,882,143       
2013/14 (B) 5,035,944,055,546   3,147,036,199,330   1,888,907,856,216       
2012/13 (C) 4,225,474,934,851   3,247,527,081,386   977,947,853,465          
2011/12 (D) 4,311,009,394,737   3,384,431,758,346   926,577,636,391          
Tofauti kati ya (A-B) (646,920,869,632)     (192,840,895,558)     
Asilimia ya 
Kuongezeka/Kupungua (12.85)                    (6.13)                      

Makisio yaliyoidhinishwa na Fedha zilizotolewa

               Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa

Fedha zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo ambazo hazikutolewa zina athari 
kwenye shughuli hizo kama vile kuongezeka kwa 
gharama ya utekelezaji wa miradi iliyokuwa 
imetengewa fedha hizo; na inaweza ikasababisha 
kuongezeka kwa riba kwa ile miradi iliyokuwa 
imeanza kutekelezwa na ambayo madai yake kwa 
kazi zilizokwishafanyika yameshaidhinishwa na 
wakandarasi na kusababisha mzigo mkubwa wa 
kifedha kwa Serikali katika siku zijazo.

4.2.4	 Uwiano wa fedha za matumizi ya maendeleo 
zilizotolewa na matumizi halisi 

Fedha zilizotolewa kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo katika mwaka wa fedha 2014/15 zilifikia 
shilingi bilioni 2,954.20 ikiwa ni pungufu kwa 6.13% 
ikilinganishwa na fedha zilizotolewa kwa mwaka 
2013/14. Kati ya hizi, kiasi cha shilingi bilioni 165.41 
zilitolewa katika robo ya nne, na hivyo, kuathiri 
utekelezaji wa bajeti. Matumizi halisi yalikuwa 
shilingi bilioni 2,916.18 na kusababisha kiasi cha 
shilingi bilioni 38.02 sawa na 1.29% kutotumika kati 
ya fedha zilizotolewa.
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Matumizi halisi ya fedha za maendeleo katika 
mwaka wa fedha 2014/15 yalipungua kwa kiasi cha 
shilingi bilioni 228.90 sawa na 7.28% ikilinganishwa 
na matumizi ya mwaka 2013/14. Jedwali Na. 
17 hapo chini linaonesha uwiano wa fedha 
zilizotolewa dhidi matumizi halisi. Mchanganuo 
zaidi unaoonesha mapato halisi na matumizi kwa 
kila Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za 
Mikoa ni kama inavyoonekana katika kiambatisho 
na.4.2:

Jedwali 17: Uwiano wa fedha zilizotolewa na 
matumizi halisi kwa fedha za maendeleo 
(Kiasi katika Shilingi)

Mwaka wa Fedha Halisi zilizotolewa Halisi zilizotumika Fedha zisizotumika
2014/15 (A) 2,954,195,303,772   2,916,177,331,940   38,017,971,832            
2013/14 (B) 3,147,036,199,330   3,145,081,736,220   1,954,463,110             
2012/13 (C) 3,247,527,081,386   3,203,098,332,184   44,428,749,202            
2011/12 (D) 3,384,431,758,346   3,376,296,146,186   8,135,612,160             
Tofauti kati ya (A-B) (192,840,895,558)     (228,904,404,281)     
Asilimia ya 
Kuongezeka/Kupungua (6.13)                      (7.28)                      

Fedha zilizotolewa dhidi ya Matumizi

Chanzo: Hesabu za Wizara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa

Kwa ujumla, kuongezeka kwa mapato ya Serikali, 
hasa ya ndani yanayotokana na kodi na yasiyo ya 
kodi, yatasaidia utengamo mzuri wa shughuli za 
Serikali na kwa kiasi kikubwa kupunguza Serikali 
kutegemea misaada kutoka nje pamoja na mikopo 
ya kuendeshea shughuli zake. Kuimarisha na 
kuboresha maeneo ya uwezo wa uchumi kama 
mipakani, Bandari, Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Sekta ya Madini, Utalii na sekta ya Kilimo kutasaidia 
kukuza Pato la Taifa la ndani na kupunguza 
utegemezi wa Serikali na itasaidia kuboresha 
maisha ya wananchi. Kuhimiza uwajibikaji juu ya 
Sheria na Kanuni na waraka tofauti zinazotolewa na 
Serikali na kurekebisha mfumo wa bajeti kunaweza 
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kuchangia katika kufikia shabaha tunazojiwekea.

Serikali inatakiwa kuandaa bajeti yenye uhalisia, 
kupeleka fedha kama zinavyoidhishwa na bunge 
ili kuwezesha utengamano katika utekelezaji wa 
bajeti, na kupunguza kufanya mapitio ya bajeti 
ya mara kwa mara. Maboresho zaidi yanahitajika 
katika makisio ya mapato yote ya ndani na nje ikiwa 
ni pamoja na kufanya mazungumzo na Washirika wa 
Maendeleo waweze kutoa misaada yao kwa wakati.

4.2.5	 Ulinganifu wa makusanyo yasiyo ya Kodi ya 
Mapato na bajeti iliyoidhinishwa 
Bajeti ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Wizara/
Idara/Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
na Balozi kwa mwaka wa fedha 2014/15 yalikuwa 
shilingi milioni 701,558, shilingi milioni 40 na shilingi 
milioni 15,510 kwa mfuatano huo. Makusanyo halisi 
yalikuwa shilingi 597,607 milioni, shilingi milioni 
89 na shilingi milioni 19,029 kwa Wizara/Idara/
Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Balozi 
mfuatano huo. 

Wizara hazikuweza kufikia malengo ya makusanyo 
kwa kiasi cha shilingi milioni 103,951 (14.82%), 
wakati Balozi zilikusanya zaidi ya malengo kwa 
shilingi milioni 3,520 (22.69%). Sekretarieti za Mkoa 
zilivuka malengo kwa kiasi cha shilingi 49 milioni 
(124.68%) ya bajeti. 

Bajeti ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Wizara/
Idara/Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa na 
Balozi kwa mwaka wa fedha 2013/14 ilikuwa shilingi 
milioni 639,631, shilingi milioni 49 na shilingi 
milioni 17,152 kwa mfuatano huo. Makusanyo 
halisi yalikuwa shilingi milioni 532,221, Sh. Milioni 
14 na shilingi milioni 21,069 kwa Wizara/Idara/
Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa,na Balozi 
mfuatano huo. 
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Bajeti kwa mapato yasiyo ya kodi kwa Wizara/
Idara/Wakala wa Serikali, Balozi na Sekretarieti za 
Mikoa kwa mwaka wa fedha 2012/13 ilikuwa shilingi 
milioni 644,515, shilingi milioni 15,968 na shilingi 
milioni 65, kwa mtiririko huo. Makusanyo halisi 
yalikuwa shilingi bilioni 461,138, shilingi bilioni 
19,918, na Shilingi bilioni 2.13, kwa mfuatano huo. 

Jedwali 18: Mwenendo wa mapato yasiyo ya kodi 
kwa miaka mitatu (Kiasi katika Sh. Milioni)

Mwaka wa 
Fedha

 Husika  Makisio  Halisi Zaidi/Pungufu 
ya Makusanyo

Asilimia ya 
Halisi Dhidi ya 
Makisio

Asilimia ya 
kisichokusanywa

2014/15 Wizara/Idara 701,558  597,607  (103,951)     85.18         (14.82)          
Sekretarieti za Mikoa 40          89          49              224.68       124.68          
Balozi 15,510    19,029    3,520         122.69       22.69           

2013/14 Wizara/Idara 639,631  532,221  (107,410)     83.21         (16.79)          
Sekretarieti za Mikoa 49          14          (35)            28.57         (71.43)          
Balozi 17,152    21,069    3,917         122.84       22.84           

2012/13 Wizara/Idara 644,515  461,138  (183,377)     71.55         (28.45)          
Sekretarieti za Mikoa 65          2,128      2,063         3,273.85    3,173.85       
Balozi 15,968    19,918    3,950         124.74       24.74           
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Kielelezo 7: Mapato yasiyotokana na kodiWizara,Idara, Balozi na 
Sekretarieti za Mikoa

 
Chanzo: Hesabu za Wizara Sekretarieti za Mikoa na Balozi zilizokaguliwa
	

4.3   Masuala Yanayohusiana na Mpango wa Kubakiza    	
        Makusanyo

Sehemu hii ya ripoti inaelezea masuala yaliyojitokeza 
kuhusu mpango wa kubakiza makusanyo kwa baadhi ya 
Wizara na Idara za Serikali kwa mwaka 2014/15.

Kushindwa kurejesha pesa za Mpango wa kubakiza
   makusanyo kiasi cha Shilingi bilioni 21.04 

Serikali imeweka utaratibu kwa baadhi ya Wizara, Idara 
na Wakala wa Serikali kukusanya mapato yao ya ndani 
na kuyaweka katika Mfuko Mkuu wa Serikali, kisha kiasi 
cha fedha hizo zitarejeshwa kama walivyokubaliana 
kwa mpango wa kubakiza. 
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Wizara na Idara hizo ni pamoja na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Wizara 
ya Nishati na Madini pamoja na Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto. Kwa upande wa Idara, nazo ni: 
Idara ya Huduma za Uhamiaji, Jeshi la Polisi na Idara ya 
Huduma za Magereza.

Nilibaini wakati wa ukaguzi kuwa kiasi cha shilingi 
bilioni 21.04 hazikurejeshwa kwa Idara ya Huduma za 
Uhamiaji kulingana na makubaliano juu ya mpango wa 
kubakiza. Baadhi ya Wizara na Idara hazikukusanya 
mapato yao kama yalivyoidhinishwa na fedha 
walizokusanya ziliwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa 
Serikali na taratibu zilifuatwa. Mchanganuo zaidi ni 
kama unavyoonekana katika jedwali la hapo chini:

Jedwali 19: Uchambuzi wa mkusanyiko yasiyo ya kodi kwa 
Wizara na Idara chini ya mpango wa kubakiza (Shilingi)
Wizara/Idara Makisio  Makusanyo Mapato 

Halisi 
 (Pungufu)/zaidi ya 
Makusanyo 

% ya zaidi/(pungufu 
ya Makusanyo

Elimu na Mafunzo ya Ufundi 9,502,818,100     7,460,697,372      (2,042,120,728)  -21.49
Aridhi, Nyumba na Makazi 61,320,000,000   53,832,959,191    (7,487,040,809)  -12.21
Maendeleo ya Jamii Wanawake na Watoto -                    1,841,434,357      1,841,434,357   100.00
Nishati na Madini 269,385,983,999  211,255,402,708   (58,130,581,291) -21.58
Mali asili na Utalii 114,656,850,557  75,825,462,808    (38,831,387,749) -33.87
Mambo ya Ndani - Polisi 22,980,396,000   32,945,937,275    9,965,541,275   43.37
Mambo ya Ndani - Magereza -                    1,645,143,527      1,645,143,527   100.00
Idara ya Uhamiaji 95,536,675,000   105,501,616,430   9,964,941,430   10.43

Isipokuwa Wizara za Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto, Mambo ya Ndani - Jeshi la Polisi, Magereza 
pamoja na Idara ya Uhamiaji, Wizara nyingine chini 
ya mpango wa kubakiza zilishindwa kutimiza malengo 
yao kwa kati ya asilimia 12.21 na asilimia 33.87 kama 
inavyoonekana katika jedwali na. 19 hapo juu.

Ninatoa wito kwa Wizara na Idara chini ya mpango 
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wa kubakiza kukusanya mapato yasiyo ya kodi ili 
kufikia hayo malengo wanayojiwekea, hii ni pamoja 
na kutengeneza bajeti kwa wale ambao hawakuwa 
na bajeti na waliweza kukusanya zaidi ya bilioni moja 
(kwa mfano, Idara ya Huduma za Magereza na Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii chini ya Chuo cha Maendeleo ya 
Jamii).
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Sura ya Tano

HESABU ZA TAIFA

5.0	 Utangulizi
Sura hii inaelezea masuala yaliyojiri kutokana 
na ukaguzi wa Hesabu za Taifa, Usimamizi wa 
uwekezaji na  maslahi ya Serikali, Mamlaka ya 
Mapato Tanzania, Deni la Taifa na Kitengo cha 
Ukaguzi wa Awali cha Malipo ya Pensheni 

5.1	 Uandaaji wa Taarifa za Hesabu za Majumuisho
Kufuatia uamuzi wa serikali kurasimisha matumizi 
ya Kanuni za Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS 
accrual basis of accounting) kuanzia tarehe 1 
Julai, 2012, serikali inalazimika kuandaa taarifa ya 
hesabu zake na za taasisi inazomiliki kulingana na 
Kanuni Na.6 za IPSAS na Kifungu cha 25 cha Sheria 
za Fedha ya mwaka 2001(marekebisho 2004). 

Pamoja na nia ya dhati ya serikali katika kuboresha 
uwazi na uwajibikaji, ujumuishwaji wa taasisi za 
umma kwenye Taarifa za Hesabu za Majumuisho 
umeendelea kukumbwa na changamoto kadha 
wa kadha katika utekelezaji. Changamoto hizo ni 
pamoja na:

5.1.1	 Kuandaa Hesabu za Majumuisho kwa Taasisi 
zinazofunga Hesabu kwa Tarehe Tofauti Bila 
Kufanya Marekebisho  
	
Ukaguzi wa Hesabu za Majumuisho za Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania zinazoishia  tarehe 
30 Juni 2015 ulibaini kuwa taarifa za hesabu 
za Majumuisho zinazohusisha Taasisi za Umma 
haziwiani katika tarehe za kufunga hesabu. 
Hii ni kinyume na aya ya 47 ya IPSAS Na. 6 
na Waraka wa Hazina Na.12 wa 2014/2015 
uliotolewa tarehe 9 Januari 2015. 
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	Pia,nilibaini kuwa hakuna marekebisho yaliyofanyika 
katika hesabu ili kuoanisha  tarehe. Hali hii inatia 
shaka kwenye uhalisia wa hesabu za majumuisho 
na inakinzana na aya ya 48 ya IPSAS Na. 6. Orodha 
ya Taasisi hizo ipo kwenye kiambatisho Na.5.1

	Kuna haja ya serikali kupitia kwa Msajili wa Hazina 
ifuatilie kwa ukaribu jitihada zake ili kuhakikisha 
kwamba, taasisi za umma zinafunga hesabu zao 
katika vipindi sawa ili kupunguza muda unaotumika 
kufanya masahihisho ya hesabu zao. Kutokana 
na hali hii, naishauri serikali isimamie miongozo 
inayotolewa ili taasisi zote za umma zifunge 
hesabu zake mwishoni mwa mwaka wa serikali. 
Pia kupunguza changamoto zinazoweza kutokea 
wakati wa kusuluhisha vipindi tofauti vya hesabu 
na kuzingatia IPSAS Na. 6.

5.1.2	 Utofauti Katika Uandaaji wa Taarifa za 
Mtiririko wa fedha (Cash Flows) 

	Waraka wa hazina Na.11 uliotolewa na Katibu 
Mkuu na Mlipaji Mkuu wa Serikali kuandaa Taarifa 
za mtiririko wa fedha (cash flows statements) 
unaelekeza Taasisi zote, ikiwemo Serikali za Mitaa, 
kuandaa taarifa za mtiririko wa fedha kwa kutumia 
njia ya moja kwa moja (Direct Method).Hata hivyo 
,ukaguzi wa Hesabu za Majumuisho ulibaini kuwa 
Halmashauri ziliandaa Hesabu kwa kutumia njia 
isiyo ya moja kwa moja (Indirect Method) kinyume 
na waraka Na.11 wa 2014/2015.

	Kupitia mahojiano na Mhasibu Mkuu wa Serikali, 
nilibaini kuwa Halmashauri zilipewa maelekezo 
kutumia njia isiyo ya moja kwa moja  kuandaa 
taarifa za mtiririko wa fedha. Agizo hili lililotolewa 
na Ofisi ya Waziri Mkuu Serikali za Mitaa (PMO-
RLAG) linakinzana na kifungu cha 25 cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (Ilivyorekebishwa 
2004) na Kanuni ya 10(3) na 4(a).
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	 Ninaelewa utata uliopo kati ya kifungu 
cha 4(a) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa,2009 kinachompa mamlaka Waziri 
husika na Serikali za Mitaa kutoa maelekezo 
ya namna  bora ya kusimamia fedha za 
Halmashauri.

	 Nionavyo, matakwa ya Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 haimzuii 
Mhasibu Mkuu wa Serikali kutoa muongozo 
kwa Halmashauri kuhusu namna bora ya 
kuandaa hesabu. Hivyo, kutoa maelekezo 
yenye kuleta utata hufanya uandaaji wa 
hesabu Jumuifu kuwa mgumu kwani viwango 
vinaelekeza kufanya marekebisho taarifa 
zinapokinzana.

	 Ninaishauri Serikali ihakikishe kuwa 
maelekezo yanayoongoza uandaaji wa hesabu 
yatolewe na Mhasibu Mkuu wa serikali kupitia 
kwa Katibu Mkuu Hazina ili kuondoa utata 
unaojitokeza wakati wa kuandaa Hesabu.

5.1.3	 Kuandaa Hesabu za Majumuisho za 
Wizara,Idara zinazojitegemea,Wakala wa 
serikasli, Serikali za mitaa na Taasisi za 
Serikali zinazofanya biashara kwa Kutumia 
Mfumo Usiojiendesha 

	 Wakati wa ukaguzi wa Hesabu Jumuifu, 
nilibaini kuwepo kwa uandaaji wa hesabu 
bila kuwa na mfumo maalum unaojiendesha 
ingawataasisi  zote Serikali kuu na Serikali za 
Mtaa,  zinatumia mfumo wa EPICOR

Kupitia mahojiano niliyofanya, nilibaini kuwa:
(a)	 Balozi ambazo ziko chini ya Wizara ya 

Mambo ya Nje na Mahusiano ya Kimataifa 
hazijaunganishwa kwenye mfumo wa 
EPICOR ,
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(b)	 Mifumo ya EPICOR ya Serikali kuu na Serikali 
za Mitaa haijaunganishwa pamoja ingawa 
wote wanatumia EPICOR 9.05 ambayo kama 
ingetumika ipasavyo ingewezesha kuandaa 
taarifa za hesabu kwa ufasaha zaidi.

	

	 Nilibaini kuwa baadhi ya Taasisi zina mifumo 
ya kipekee ingawa zinatumia EPICOR 
kulingana na aina ya shughuli zinazofanywa. 
Hii pia inachangia kutokuwa na mfumo wa 
majumuisho ya pamoja wa kuandaa Hesabu 
Jumuifu za Taifa.

	 Utumiaji wa njia za mfumo usiojiendesha 
wenyewe katika kuandaa Hesabu Jumuifu 
huweza kusababisha makosa ya kibinadamu; 
ambayo hatimaye yanaweza kusababisha 
kuandaa hesabu zisizo sahihi .Hii husababisha 
majumuisho ya hesabu na marekebisho 
kuchukua muda mrefu.

	 Wakati nakubaliana na changamoto 
mbalimbali katika kuandaa Hesabu Jumuifu 
za Taifa, hususani taasisi za Serikali zinzfabya 
Biashara ambazo hazitumii EPICOR na IPSAS 
,Ninaamini kuwa nafasi bado ipo kwa serikali 
kuweka mfumo unaojiendeshakuandaa  
katika kuandaa hesabu za Serikali kuu, 
Serikali za Mitaa na Taasisi Nyinginezo . Hivyo 
kupunguza makosa ya kibinadamu na kufanya 
marekebisho na kuyafuatilia na kuandaa 
taarifa sahihi wakati wote.

	 Narudia mapendekezo yangu yafuatayo, 
Serikali (a) Iandae mfumo unaojiendesha 
katika kuandaa hesabu za Wizara, Serikali 
za Mitaa na taasisi zinazofanya biashara; (b) 
Iongeze kasi ya jitihada zake za kuunganisha 
Balozi za Tanzania katika mfumo wa EPICOR 



Su
ra

 y
a 

Ta
no

Su
ra

 y
a 

Ta
no

44 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 45

ili kuimarisha udhibiti wao wa bajeti na 
uaminifu katika taarifa zao za fedha; (c) 
Ioanishe taarifa ya Serikali za Mitaa na 
Wizara,Idara zinazojitegea na Wakala wa 
Serikali ili kuwa na uwezo wa moja kwa moja 
wa kuandaa taarifa zao za fedha kutokana na 
mfumo wa EPICOR; hivyo, kuwa na njia bora 
ya kuunganisha taarifa za fedha za vyombo 
vya serikali kwa kutumia EPICOR ingawa 
utendaji wao umegawanywa.

	 Kukosekana kwa vigezo vya uthaminishaji 
kwa ajili ya utoaji wa Pensheni 
za Serikali shilingi bilioni 597.4 
Aya ya 59 ya IPSAS 25 inaeleza ugumu wa 
kihasibu katika kuonyesha stahili kwa sababu 
wanatakiwa kupima wajibu na gharama; na 
kuna uwezekano wa kuwepokwa  faida na 
hasara. Pia, majukumu hupimwa kwa misingi 
ya punguzo, kwa sababu inaweza kuchukua 
miaka mingi baada ya wafanyakazi kutoa 
huduma  

	 Ukaguzi wa Hesabu  Jumuifu kwa kipindi 
kinachoishia tarehe 30 Juni, 2015 ulibainisha 
kuwa shilingi bilioni 616.1 zilitolewa na 
Taasisi mbalimbali za Serikali kwa ajili ya 
shughuli mbalimbali ikiwa ni pamoja na kulipa 
mafao kwa wastaafu, malipo ya likizo, kesi 
za kisheria na dhamana ya kifedha. Ukaguzi 
umebaini kuwa asilimia 97 ya fedha hizo 
ilikuwa ni kwa ajili ya mifuko ya pensheni 
kwa wastaafu, wakati kiasi kilichobaki 
kilikuwa kwa ajili ya likizo za  wafanyakazi, 
kulipa kesi za kisheria, dhamana za fedha na 
mengineyo.

	 Ukaguzi zaidi wa hesabu Jumuifu na za 
taasisi moja moja umebaini kuwa Serikali 
hutoa mafao yaliyopangwa kwa mpango 
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maalum. Katika ukaguzi nilibaini kuwa 
Serikali ilitenga shilingi. 597.4 bilioni kama 
mafao kwa wastaafu. Hata hivyo, hakuna 
tathmini ya fedha za mafao iliyofanyika; 
hivyo, kuna uwezekano kuwa kiasi cha fedha 
kilichotengwa kinaweza kisiwe sahihi. Hivyo, 
kukosekana kwa tathmini ya gharama halisi 
inaweka walakini wa gharama halisi kwani 
haijulikani kama fedha zilizotengwa ni sawa 
au sio sawa.

	 Hivyo ninaishauri Serikali izingatie IPSAS 25 
kwa kufanya tathmini na kujua madeni halisi 
ambayo  Serikali inadaiwa.

5.1.4	 Mali za kibaiolojia hazijabainishwa shilingi 
bilioni 83.993

	 Aya ya 39 ya IPSAS Na.27 inaeleza kwamba, 
“Taasisi itatoa maelezo ya mali za kibaiolojia 
na kutofautisha kati ya mali za kutumiwa 
na mali za matumizi ya muda zaidi ya mara 
moja au zaidi ya mwaka; na kati ya mali za 
kibiolojia zilizohifadhiwa kwa ajili ya kuuzwa 
na zilizohifadhiwa kwa ajili ya kusambazwa 
bila malipo.

	 Pia, aya ya 42 inasema kwamba, “Katika 
kuonyesha matakwa ya aya 39, Taasisi 
inatakiwa kutofautisha kati ya mali 
za kibaiolojia zilizokomaa na ambazo 
hazijakomaa kama inavyotakiwa. Tofauti 
hizi hutoa taarifa ambazo zinaweza kuwa 
na manufaa katika kutathmini majira ya 
mtiririko wa fedha na uwezo wa huduma. 
Taasisi huweka wazi vigezo vya kuonyesha 
tofauti.

	 Katika mwaka wa ukaguzi, mali za kibaiolojia 
ikiwa ni pamoja na ng’ombe wa maziwa, 
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mizabibu, misitu, miti ya matunda na 
misitu ya mashamba vilikuwa na thamani 
ya shilingi bilioni 84.0. Hata hivyo, taarifa 
ya mali za kibaiolojia hazikugawanywa 
kama inavyotakiwa na aya ya 39 ya IPSAS 
27. Hata hivyo, ilibainika kuwa, hakuna 
mwongozo uliotolewa kuhusu namna ambayo 
Taasisi zinaweza kutaja mali za kibaiolojia. 
Bila shaka, ukosefu wa mwongozo unaibua 
wasiwasi juu ya jinsi ya kutoa taarifa ya mali 
za kibaiolojia katika makundi kwa usahihi;  
hivyo, kuna mashaka kama taarifa za mali za 
kibaiolojia zimeelezewa ipasavyo.

 	 Napendekeza kwa serikali: (a) Itoe taarifa za 
mali za kibaiolojia kwa  kufuata IPSAS 27; na 
(b) Iingize taratibu za kutoa taarifa ya mali 
za kibaiolojia kwa taratibu za uhasibu na 
kutoa mwongozo kuongoza Taasisi namna ya 
kutaja mali za kibiolojia.

5.2	 Usimamizi wa uwekezaji na maslahi ya  Serikali

5.2.1	 Utangulizi
	 Ofisi ya Msajili wa Hazina ina jukumu la 

kusimamia uwekezaji na maslahi ya serikali 
katika mashirika ya umma na taasisi nyingine. 
Ofisi ya Msajili wa Hazina ilianzishwa kwa 
Sheria ya Msajili wa Hazina (Mamlaka na 
Majukumu)  sura ya 370 ya mwaka 2002 
(marekebisho 2010). Ofisi ya Msajili wa 
Hazina imepewa jukumu la kudumu la 
kusimamia uendeshaji wa biashara na mambo  
ya  watumishi na bodi ambapo Msajili wa 
Hazina anamiliki au ana maslahi napo. Hivyo, 
Msajili wa Hazina  ana wajibu wa kusimamia 
mitaji ya serikali kwenye uwekezaji  ndani 
ya Mashirika ya Umma na ya Binafsi ambako 
serikali inamiliki hisa kwa niaba ya wananchi 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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	 Hivyo, Serikali imeipa Ofisi ya Msajili 
wa Hazina jukumu la kufanya kazi kwa 
kujitegemea kama shirika binafsi kuanzia 
Julai 2013 kwa lengo la kuimarisha utendaji 
kazi uliopo badala ya kufanya kazi kama 
kitengo chini ya Wizara ya Fedha.

	 Hoja ya kuiimarisha Ofisi ya Msajili wa 
Hazina ina lengo la kuimarisha ufanisi katika 
utendaji na usimamizi wa mashirika ya umma 
na ya Binafsi ambako serikali inamiliki hisa ili 
biashara zinazomilikiwa na umma zikusanye 
rasilimali za kutosha, zifanye matumizi kwa 
umakini na kwa uwajibikaji zaidi kuliko 
ilivyokuwa awali. 

	 Ukaguzi wangu kuhusu jinsi Ofisi 
inavyotekeleza majukumu yake katika 
kusimamia uwekezaji wa serikali ulibaini 
changamoto kadhaa kama inavyoonekana 
hapa chini:

5.2.2	 	 Usimamizi usioridhisha wa uwekezaji na   	
	 maslahi mengine ya serikali

	 Wakati wa ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
2014/2015, nilibaini kupungua kwa uwekezaji  
wa serikali na vipaumbele vyake katika 
mashirika na taasisi nyingine, na wakati 
mwingine, kupungua kwa hisa zake; na hata 
mwishowe kuwa hatarini kupoteza hisa hizo. 

	 Hii ilitokana na Serikali kushindwa kuongeza 
mtaji wakati ulipohitajika kwenye mashirika 
na taasisi ilizowekeza kama inavyodhiirishwa 
hapa chini:

a)	 Ukaguzi wangu wa uwekezaji wa serikali  
katika makampuni binafsi ulibaini kuwa 
hisa za serikali zilizopo kwenye baadhi ya 
makampuni zilipungua kwa sababu serikali 
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kupitia kwa Msajili wa Hazina ilishindwa 
kuongeza mtaji wa kupitia fursa ya haki ya 
kununua hisa za ziada na mpya ilivyopaswa 
kufanya hivyo. Hivyo, kusababisha umiliki 
na nguvu ya serikali katika kufanya maamuzi 
kupungua,hatimaye  kupungua kwa uwezo wa 
serikali kupata gawio.  Tatizo hilo la kupungua 
kwa umiliki lilibainika katika Kiwanda cha 
kusindika Kahawa (TANICA), Kampuni ya gesi 
Tanzania (Tanzania Oxygen Ltd) na Tanzania 
Development Finance Limited katika mwaka 
huu. Nilibaini kuwa upungufu wa hisa za 
serikali TDFL ulipunguza umiliki wa Benki ya 
ABC lakini si moja kwa moja, umiliki ambao 
ulifanywa kupitia Tanzania Development 
Finance Limited. Jedwari 20 hapo chini 
linaonyesha kiwango ambacho hisa za serikali 
zilipungua kwenye makampuni hayo na mtaji 
wa nyongeza ambao serikali ilishindwa 
kuwekeza.

Jedwali 20: Orodha ya makampuni ambayo hisa zake zimepungua

S/N Kampuni (Sh. 
milioni)

Thamani 
ya awali 
ya hisa

% ya 
umiliki

Thamani 
ya sasa 
ya hisa

Umiliki Hasara 
baada 
ya hisa 

kupungu
a

Mtaji 
uliohitaji

ka

1 Kiwanda cha 
kusindika 
Kahawa 

(TANICA)

188.72 10% 145 8% 43.97 Hatukup
atiwa 

Taarifa 

2 Tanzania 
Oxygen Ltd

526.68 9% 357 6% 169.71 428

3 Bank ABC via 
TDFL

1,060.26 6%            -   3%               
-   

2,700

Chanzo: Taarifa ya hesabu iliyokaguliwa 2014/2015
	

b)	 Wakati wa ukaguzi, nilipitia utendaji wa hisa 
zilizowekezwa na Serikali kwa washirika wa 
mradi wa pamoja (Joint ventures),  mashirika 
ambayo Serikali ina hisa chache (associates) 
na matawi (subsidiaries) na kubaini kuwepo 



Su
ra

 y
a 

Ta
no

Su
ra

 y
a 

Ta
no

48 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 49

kwa  Taasisi kumi na tisa (19) ambazo 
uwekezaji wake unatengeneza hasara ambapo 
Serikali haipati faida. Hasara ya muda mrefu 
na mapungufu katika Taasisi  zimeondoa  
mtaji wa Serikali kwenye uwekezaji huo. 
Uwekezaji  ndani ya Mashirika ya Umma 
kama vile Kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL), Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), 
Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA), Kampuni ya Reli Tanzania (TRL), 
Shirika la Majisafi na Majitaka Dar es Salaam 
(DAWASCO) na Twioga Bancorp umekabiliwa 
na uhaba mkubwa wa mtaji na kuwafanya 
washindwe kujiendesha bila ruzuku ya 
Serikali. Ijapokuwa kinachosababisha hali 
ya sasa kinaweza kushughulikiwa, lakini 
umuhimu wa kimkakati kwa nchi ni jambo 
lisilopingika, hivyo uwezeshwaji wa kifedha 
kutoka Serikalini unahitajika. Kiambatisho 
Na.5.2 kinaonyesha orodha ya Taasisi ambazo 
uwekezaji wake unatengeneza hasara.

c)	 Kwa ujumla, ukosefu wa Mfuko kwa ajili ya 
Uwekezaji huathiri uwekezaji wa Serikali na 
Ofisi ya Msajili wa Hazina. Kwa mwenendo 
huu, wanahisa makini katika makampuni 
mengine wanaweza kushawishika kutumia 
fursa ya ufinyu wa bajeti Serikalini na 
kuamua kuwekeza wakati Serikali haina 
fedha na kupelekea umiliki wa Serikali 
kwenye makampuni kupungua. Kwa maoni 
yangu, ukosefu wa Mfuko wa Uwekezaji 
huathiri urekebishaji (restructuring) wa 
Mashirika ya Umma na kusababisha  hisa za 
Serikali kupungua pale ambapo Serikali ina 
umiliki.
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5.2.3	 Ushiriki hafifu wa Msajili wa Hazina katika 
Mkutano Mkuu wa mwaka katika Taasisi 
ambazo kuna uwekezaji wa Serikali
Kwa kutambua jukumu la Msajili wa Hazina 
la kusimamia uwekezaji, nilifanya tathmini 
ya uwezo wa Ofisi ya Msajili wa Hazina 
kifedha na nilibaini kuwa Msajili wa Hazina 
anategemea ruzuku kutoka Serikalini ambayo 
haikidhi mahitaji ya kuweza kusimamia 
vema mashirika ya umma na binafsi ambapo 
Serikali ina umiliki wenye thamani ya shilingi 
bilioni 22,678.16  hadi tarehe 30 Juni, 2015. 
Ofisi ya Msajili wa Hazina hukusanya gawio, 
mapato mengineyo, na michango kutoka katika  
makampuni wanayoyasimamia.  Wakati wa 
ukaguzi  wa mwaka huu, jumla ya shilingi bilioni 
161.14 (2014: bilioni 108.71) zilikusanywa 
ikilinganishwa na makisio ya Shilingi bilioni 
142.39, ikiwa ni ongezeko la asilimia 18. Hata 
hivyo, mapato yote kutoka kwenye mashirika 
yalipelekwa Serikalini kwa sababu Msajili wa 
Hazina hayupo kwenye mpango wa bakizo 
(retention scheme) kwa sasa. Kwa hiyo, uwezo 
wa Msajili wa Hazina kutekeleza majukumu 
yake ni mdogo. 

Kukosekana kwa Mfuko wa Serikali kwa ajili 
ya uwekezaji kumesababisha mapungufu 
yaliyojitokeza na kuifanya Ofisi ya Msajili wa 
Hazina kushindwa kuongeza mtaji kwenye 
makampuni ambayo Serikali ina uwekezaji pale 
inapohitajika. Ukosefu wa fedha husababisha 
maslahi na uwekezaji wa Serikali kwenye 
mashirika hayo kuwa kwenye hatari ya kupata 
hasara au kupungua,  hatimaye kupoteza umiliki 
wa Serikali na taifa kwa ujumla.  Kwa maoni 
yangu, ili Serikali iweze kujikwamua kwenye 
changamoto zilizojitokeza katika kusimamia 
hisa  zilizowekezwa pamoja na maslahi mengine 
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hatua zifuatazo zinapaswa kuchukuliwa: 
a)	 Serikali ianzishe Mfuko kwa ajili ya uwekezaji 

kutokana na mapato yanayopokelewa 
yatokanayo na gawio pamoja na mapato 
mengineyo na kuunda Mfuko wa uwekezaji 
kwa ajili ya mtaji wa kuwekeza pale 
ambapo makampuni ambayo Serikali 
imewekeza yanahitaji kuongezewa mtaji au 
kushiriki kuwekeza katika fursa nyingine. 
Hii inahusisha Serikali kuruhusu Msajili wa 
Hazina kubakiza makusanyo kwa muda 
utakaopangwa (kwa mfano kwa miaka minne 
hadi mitano);na hivyo, na hivyo kujiendesha 
kama  ninavyoshauri hapa chini.

b)	 Serikali kupitia Wizara ya Fedha ianzishe 
mpango wa bakizo (retention scheme)  
kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina ili Mfuko wa 
Uwekezaji nili0pendekezwa uanzishwe. 
Mpango huo utatumika kama chombo cha 
kupima utendaji wa Msajili wa Hazina na 
kuwezesha Serikali kutathmini uwezo wa 
Msajili wa Hazina kupata mapato kutokana 
na uwekezaji. 

c)	 Menejimenti ya Ofisi ya Msajili wa Hazina 
ianzishe mfumo ambao utahakikisha Serikali 
inawakilishwa vema na inashiriki katika 
kufanya maamuzi ya makampuni ambayo 
Serikali ina hisa kwa ajili ya manufaa ya 
umma. Hii itasaidia kuhakikisha Serikali 
inashiriki kikamilifu kwenye Mikutano mikuu 
ya mwaka na vikao vingine vya kufanya 
maamuzi. 

5.2.4	 Usimamizi wa Madeni yaliyo chini ya Ofisi ya 
Msajili wa Hazina 

	 Nilifanya ukaguzi wa majukumu ya kifedha 
ya  Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kipindi 
kinachoishia  tarehe 30 Juni, 2015. Pia, 
nilipitia namna ofisi inavyosimamia mikopo 
na dhamana iliyotolewa na Serikali kwa 
Mashirika ya umma  na makampuni, madaftari 
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ya madeni, kumbukumbu za uwekezaji wa 
Taasisi za Serikali na uwezo wa kurejesha 
madeni yake. 

	 Pia nilibaini kuwa dhamana nyingi zilishindwa 
kurejeshwa, na madeni mengi yasiyotokana 
na uwekezaji ambayo Serikali ina mkataba 
nayo hatimaye yalihamishiwa Ofisi ya 
Msajili wa Hazina. Madeni yanayotokana na 
fidia, pensheni na maamuzi ya mahakama 
yasiyohusiana na uwekezaji yalihamishiwa 
Ofisi ya Msajili wa Hazina kutoka Wizara ya 
Fedha. Pia, dhamana zilizokwisha muda wake 
ambazo kimsingi ni deni la Taifa hazikuweza 
kuhamishiwa katika idara sahihi ambayo 
inasimamia madeni ya Serikali. 

	 Pia, nilibaini kuwa madeni yote yasiyo ya 
uwekezaji ambayo yanahudumiwa na Ofisi 
ya Msajili wa Hazina, yalihudumiwa kupitia 
Mfuko mkuu wa Serikali. Madeni hayo jumla 
yake ilifikia kiasi cha shilingi bilioni 674.95 
ukiondoa dhamana zilizokwisha muda wake 
kiasi cha Dola za Kimarekani bilioni 139.9, 
deni la shilingi bilioni 473.4 kwa Mfuko wa 
Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) 
na madeni mengine ya shilingi bilioni 61.7. 
Hivyo, napata wasiwasi kuhusu uwezo wa 
Ofisi ya Msajili wa Hazina kushughulikia 
madeni makubwa ambayo hayahusiani na 
kazi ya msingi ya Ofisi hiyo wala hayaendani 
na bajeti ya Msajili wa Hazina. Kwa maoni 
yangu,kulingana na asili ya madeni haya 
yanastahili kuwekwa chini ya Ofisi ya Deni la 
Taifa (Idara ya Usimamizi wa Madeni). Kwa 
msingi huu, napendekeza hatua zifuatazo 
kuchukuliwa:

	 Serikali irekebishe na kuweka madeni katika 
mafungu yasiyo ya uwekezaji na dhamana 
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zilizopita muda wake kisha kuyahamisha 
Ofisi ya Deni la Taifa ili kuiwezesha Serikali 
kuunda usimamizi na muundo wa ulipaji 
wake. Hili linaweza kufanyika kwa Serikali 
kutoa dhamana (bonds) ambazo zitatumika 
kama chombo kwa ajili ya kurekodi na kulipa 
madeni hayo chini ya fungu sahihi. 

a)	 Ofisi ya Msajili wa Hazina ipitie taarifa za 
madeni yake na kuandaa bajeti ya kutosha 
kila mwaka ili kulipa madeni yake yaliyobaki 
ambayo yanahusiana na uwekezaji pale 
yanapohitajika kulipwa. Hii itaepusha 
mkusanyiko zaidi wa madeni. 

5.3	 Ukaguzi Mamlaka ya Mapato Tanzania

5.3.1	 Utangulizi 
	 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria Na.11 ya 
mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na Sheria 
Na.8 ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya 
kusimamia na kukusanya mapato ya kodi kwa 
niaba ya Serikali.

	 Mamlaka inatayarisha aina mbili za Taarifa 
za Fedha; Taarifa za Mapato na Taarifa ya 
Hesabu ya Matumizi. Taarifa ya Hesabu za 
Matumizi inaandaliwa kwa kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya 
Umma visivyo vya misingi na taslimu (IPSAS 
Accrual basis of accounting) wakati zile za 
Mapato zinaandaliwa kwa kutumia Viwango 
vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya 
Umma kwa misingi ya fedha taslimu.

5.3.2	 Mwelekeo wa Utekelezaji wa mapendekezo ya 
miaka iliyopita

	 Katika barua ya mapungufu iliyopita 
2013/2014, mapendekezo thelathini na tano 
(35) yalitolewa kwa mwaka wa fedha unaoisha 
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tarehe 30 Juni 2014 na mapendekezo sabini 
na tisa (79) hayajafanyiwa kazi toka mwaka 
wa fedha 2001/2002 mpaka 2012/2013. 
Nimepitia hatua zilizochukuliwa katika 
utekelezaji wa jumla ya mapendekezo mia 
moja na kumi na manne (114). Kati ya hayo 
59 (52%) yanahusiana na kitengo cha forodha 
na ushuru wa bidhaa, 26 (23%) yanahusiana 
na kitengo cha walipakodi wakubwa na 29 
(25%) kitengo cha mapato ya ndani kama 
ilivyoainishwa hapa chini:

Na. Mwaka

Kitengo 
cha 

Forodha 
na 

Ushuru 
wa 

Bidhaa

Kitengo 
cha 

walipak
odi 

wakub
wa

Kitengo 
cha 

mapato 
ya 

ndani

Jumla

1 2001/2002 1 0 0 1
2 2002/2003 0 0 0 0
3 2003/2004 0 0 1 1
4 2004/2005 2 0 0 2
5 2005/2006 4 0 0 4
6 2006/2007 3 0 0 3
7 2007/2008 5 1 1 7
8 2008/2009 2 2 2 6
9 2009/2010 4 2 2 8

10 2010/2011 3 4 3 10
11 2011/2012 5 5 0 10
12 2012/2013 13 6 8 27

Jumla ndogo 42 20 17 79
13 2013/2014 17 6 12 35

Jumla kuu 59 26 29 114

	 Kati ya mapendekezo 114, arobaini na tatu (38%) 
yalitekelezwa, arobaini na tatu (38%) yalikua 
chini ya utekelezaji na ishirini na nane (24%) 
hayakutekelezwa kabisa. Muhtasari wa mwelekeo 
wa utekelezwaji wa mapendekezo kwa vitengo 
vyote vitatu umeonyeshwa katika Jedwali 21 hapo 
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chini. Aidha maelezo zaidi kuhusu mapendekezo 
na mwelekeo wa utekelezaji yametolewa katika 
kiambatisho namba 1 katika barua ya mapungufu.

Jedwali 21: 	 Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya miaka 	
		  iliyopita

Mwelekeo Kitengo cha
Forodha na
Ushuru wa Bidhaa

Kitengo 
cha 
Walipako
di 
wakubwa

Kitengo 
cha 
Mapato 
ya 
ndani

Asilimia

Yaliyotekelezwa 28 1 14 38
Chini ya utekelezaji 11 20 12 38
Hayajatekelezwa 20 5 3 24
Jumla 59 26 29 100

Jumla ya Mapendekezo yakiyoko chini ya 
utekelezaji na yale ambayo hayajatekelezwa 
ni sabini na moja (71). Mapitio zaidi ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaligundua kuwa, 
kati ya jumla ya mapendekezo yaliyotolewa, 
kesi ishirini na tisa (29) sawa na asilimia 
41 yanahiitaji maamuzi ya mamlaka nje ya 
Mamlaka ya mapato Tanzania kama vile Bodi za 
rufaa ya kodi, Mahakama ya rufaa ya Tanzania 
na Bunge kwa madeni ya kodi yaliyopendekezwa 
na Hazina kwa ajili ya kufutwa. Maamuzi ya kesi 
hizo na kufutwa kwa madeni kumesubiriwa kwa 
muda toka mwaka wa fedha 2001/2002. Aidha, 
kiasi cha kesi arobaini na mbili (42) sawa na 
asilimia 59 kilichobaki kinashughulikiwa na 
menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania.
Kulingana na uhalisia wa mapendekezo husika, 
mwelekeo wa utekelezaji unaridhisha, ila 
menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
inatakiwa kuongeza jitihada katika utekelezaji 
wa mapendekezo yaliyoko chini ya utekelezaji 
ili kukomboa mapato yaliozuiwa kutokana 
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na mapungufu yaliyoainishwa na kukuza 
upatikanaji wa mapato zaidi.

5.3.3	 Mwelekeo wa Mapato Tanzania
Katika ukaguzi huu, Mamlaka ya Mapato 
ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 10,744 dhidi 
ya malengo yaliyowekwa ya Shilingi bilioni 
12,078. Hii inayoonesha upungufu katika 
ukusanyaji wa shilingi bilioni 1,334 ambazo 
ni sawa na asilimia 11 ya jumla ya makisio au 
malengo. Jumla ya makusanyo mbali na shilingi 
bilioni 29 zinazojumuisha misamaha ya kodi 
iliyotolewa na serikali, mapato halisi ya mwaka 
wa fedha 2014/2015 ni shilingi bilioni 10,773. 
Jedwali Na.22 linaonyesha jumla ya makisio 
na makusanyo ya mapato toka Tanzania bara 
na visiwani:

Jedwali 22: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2014/15 (Shilingi kwa 
mamillion)

Idara
Lengo- Tanzania 

bara na visiwani

Makusanyo 
halisi kwa  
Tanzania 

bara na 

visiwani

Makusanyo 
pungufu

Makusan
yo 
pungufu 
kwa 
asilimia

Asilimia 
ya 

makusan
yo kwa 
Idara 

Mapato ya ndani 2,120,063 1,974,958 145,106 7 18

Walipakodi wakubwa 5,489,128 4,611,058 878,071 16 43

Forodha na ushuru wa

bidhaa
4,468,823 4,157,749 311,073 7 39

Jumla 12,078,015 10,743,765 1,334,250 11 -
Vocha 43,179 29,459 13,719 32 0.27

Jumla kuu 12,121,193 10,773,224 1,347,969 11 100

 Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu za mwaka 2014/15

Kwa ujumla, makusanyo yote katika idara zote 
tatu hayakufikia malengo kwa mwaka huu. Hata 
hivyo, Idara ya Walipa kodi wakubwa ndiyo 
iliyoshindwa kufikia lengo kwa kiasi kikubwa 
kwa asilimia 16. Idara hii ilishindwa kufikia 
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lengo kwa asilimia 16 ikilinganishwa na idara 
ya Forodha na Ushuru wa bidhaa na idara ya 
kodi za ndani zilizoshindwa kufikia lengo kwa 
asilimia 7.

Kielelezo Na. 8 kinachofuata kinaonyesha 
kwamba, Idara ya walipakodi Wakubwa 
ilikusanya asilimia 43 ya makusanyo halisi 
ambayo ndiyo sehemu kubwa kuliko zote; 
ikifuatiwa na Idara ya Forodha yenye asilimia 
39; na kodi za ndani asilimia 18 ambayo ndiyo 
ya mwisho kwa mwaka wa fedha 2014/2015 
ukitoa hati za malipo ya Hazina.

Kielelezo 8: Asilimia ya Makusanyo halisi Kwa Idara kwa mwaka 
2014/15

        

5.3.4	  Ufanisi wa Kodi na Mwelekeo wa Mapato
Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, kwa wastani, 
ulikuwa chini ya makadirio yaliyoidhinishwa, 
isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
ambapo makusanyo halisi yalikuwa chini ya 
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makadirio kwa asilimia 4. Kwahiyo kulikuwa na 
mwelekeo wa ongezeko la ufanisi wa mapato 
(uwiano wa kodi dhidi ya pato la jumla la 
ndani (GDP)) kwa kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita hadi kufikia asilimia 17 kwa mwaka 
wa fedha 2013/2014 kabla ya kupungua na 
kufikia asilimia 13 mwaka huu. Kupungua Kwa 
uwiano wa kodi dhidi ya pato la jumla la ndani 
kumesababishwa na mabadiliko kwenye mfumo 
wa ukokotoaji wa zao la jumla la ndani ambapo 
limeongezeka kwa asilimia 17 ukilinganisha na 
mwaka 2013/14.
Kwa ujumla, uwiano wa kodi dhidi ya pato 
la ndani bado liko chini ya asilimia 19.9 ya 
lengo lililowekwa na Mamlaka ya Mapato 
kufikia mwaka 2018. Jedwali Na.23 hapo 
chini linaonyesha mwelekeo wa makusanyo 
na uwiano wa kodi dhidi ya pato la ndani kwa 
kipindi cha miaka mitano kwa Tanzania na nchi 
nyingine za Afrika Mashariki.

Jedwali 23: 	Ufanisi kwa ujumla katika makusanyo ya mapato 	
		  Tanzania (shilingi kwa milioni)

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15

Lengo 5,721,831 6,329,413 7,978,158 10,957,001 12,078,015

Makusanyo halisi 5,443,592 6,586,585 7,912,304 10,026,659 10,743,765

Tofauti ya lengo

na makusanyo
-278,239 257,172 -65,854 -930,342 -1,334,250

Tofauti ya lengo

na makusanyo

kwa asilimia

-5 4 -1 -8 -11

Tanzania 15.54% 15.80% 16.00% 16.90% 12.78%

Uganda 13.30% 12.77%

Kenya 22.10% 16.34%

Rwanda 14.90% 14.20%

Maelezo
Mwaka wa fedha 

Uwiano wa kodi dhidi ya zao la jumla la ndani (Tax/GDP)

Chanzo: Takwimu za Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2014/2015
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Kutokana na uchambuzi wa malengo dhidi ya 
makusanyo, makusanyo halisi katika asilimia ya 
makadirio yalikuwa ni asilimia 96 kwa wastani 
kwa muda wa kipindi cha miaka mitano iliyopita. 
Hii ipo chini ya malengo kwa asilimia 4 mbali 
na mwaka 2011/12. Hata hivyo, makusanyo ya 
mwaka wa fedha 2014/2015 yapo chini kwa 
asilimia 11 ya makadirio, kiwango cha juu zaidi 
kuripotiwa katika miaka mitano iliyopita.
 
Kwa upande mwingine, mchanganuo linganifu 
wa ufanisi wa kodi kwa nchi za Afrika Mashariki 
unaonyesha kwamba, Tanzania iko nafasi ya 
tatu nyuma ya Kenya na Rwanda, na mbele ya 
Uganda katika uwiano wa zao la kodi dhidi ya 
zao la ndani la jumla. Kwa kuzingatia mwelekeo 
linganifu wa Kenya na Rwanda, ninaonelea 
kwamba, ufanisi wa kodi wa Tanzania kwa 
pande zote mbili za zao halisi na zao lengwa, 
zinaacha fursa ya maboresho zaidi ya kuongeza 
juhudi katika ukusanyaji wa mapato.

5.3.5	 Mambo yanayokwaza kutofikia malengo ya 
makusanyo Tanzania 
Ufuatiliaji wa misamaha ya kodi na majeresho 
ya kodi kwa walipa kodi waliosamehewa ni 
mdogo sana. Hii inasababisha walipa kodi 
wasio waaminifu kutumia vibaya fursa hii na 
kuisababishia serikali kupoteza mapato. Sababu 
kuu ni hizi zifuatazo:

(a)	Misamaha ya kodi haijalenga moja kwa moja 
mikakati ya kiuchumi, hivyo kusababisha 
misamaha mingine kulenga maslahi ya mtu 
au kundi la watu na siyo kazi au taasisi 
husika ili kukuza uchumi au kusaidia 
jamii kiuchumi kama ilivyokusudiwa. Hii 
inasababisha mifumo wa ulipaji kodi kukosa 
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usawa na kuwa na mifumo wa kiubaguzi.
(b)	Suala la misamaha ya kodi na motisha  ya 

ulipaji halijamafanikiwa;kuna misamaha 
ambayo imewalenga zaidi watu binafsi au 
makampuni kuliko sguhghuli za kiuchumi 
kama ilivyopaswakuwa.Hali hii hudhoofisha 
dhana nzima ya misamaha;pia hujenga 
matabaka katika mfumo wa ulipaji kodi.

(c)	Kaguzi na uchunguzi huhusu kodi haufanyiki 
ipasavyo na hata muda mwingine 
ukifanyika, ufuatiliaji na ukusanyaji wa 
kodi zilizopatikana haukuweka msisitizo 
unaostahili. Nimegundua kuwa Mamlaka 
imeshindwa kukusanya riba na faini stahiki 
kwa walipa kodi waliochelewa kulipa 
kodi zilizotokana na kaguzi na chunguzi 
zilizofanyika. 

(d)	Aidha, nimebaini udhaifu kwenye mifumo 
ya ufuatiliaji wa walipa kodi wasiofaili 
mapato yao ya mwezi na ya mwaka, 
uuzianaji wa bidhaa kwa makampuni yenye 
uhusiano (transfer pricing arrangements), 
uwepo wa biashara bubu au zisizo rasmi na 
vyanzo vidogo vya mapato. Tumeona pia 
kiwango kidogo cha ufuatiliaji na usimamizi 
wa matumizi yam ashine za kielekroniki 
“Electronic Fiscal Devices (EFD)” kwa 
walipakodi wanaokidhi vigezo na hata walio 
na kifaa hicho hawavitumii wakati wote 
kama inavyohitajika.

(e)	Udhaifu kwenye mifumo na ufuatiliaji wa 
utoaji wa mizigo iliyoingizwa nchini na 
ile inayosafirishwa kwenda nchi nyingine 
kupitia nchi yetu (in transit), mifumo ya 
upekuzi wa forodha na maghala ya mali.
vifurushi na makontena.
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(f)	Mapungufu kwenye utaratibu wa ukaguzi 
wa mafuta ya petrol yanayoingia nchini 
na yanayoenda nchi zingine kupitia 
bandari yetu (transit fuel) na ukosekanaji 
wa kifaa madhubuti cha kupimia mafuta  
“flow meters” na tenki la akiba la Serikali 
bandarini vimeonekana kuwa moja ya 
visababishi vya upotevu wa mapato kwa 
serikali katika sekta ya mafuta. 

(g)	Walipa kodi hawana utamaduni wa kuhifadhi 
taarifa ya kodi; makampuni ya Kimataifa 
huamisha faida kupitia kuongeza bei na 
kuhamisha bei za bidhaa.

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa mikakati 
ya usimamizi madhubuti wa kodi inaimarishwa 
na inapewa kipaumbele ili kuongeza wigo wa 
mapato ili hatimaye iongeze ufanisi kwenye 
makusanyo hasa katika maeneo yafuatayo;

5.3.6.1	 Usimamizi wa Misamaha na Marejesho ya 
kodi

(a)	Serikali iendelee kupitia sera na kanuni za 
kodi ili kuondoa misamaha isiyo na tija kwa 
nchi. Hii inaweza kufanyika kwa Mamlaka 
ya mapato kuongeza ufanisi kwenye 
uchunguzi na usimamizi madhubuti wa 
mifumo ya ulipaji wa  misamaha ya kodi, 
pia iongeze ufanisi kwenye ufuatiliaji na 
uchunguzi kwa walengwa wa misamaha 
ya kodi ili kujiridhisha kama ilitumika 
ilivyokusudiwa.

(b)	 Serikali iendelee kusisitiza uwazi kwenye 
misamaha ya kodi kupitia machapisho ya 
misamaha ya kodi na ripoti ya mwaka ya 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuuu wa Hesabu za 
Serikali.

(c)	Serikali iimarishe usimamizi wa 
marejesho ya kodi na kuongeza mifumo 
dhabiti ya ukaguzi wa nyaraka za kudai 
marejesho ili kuondokana na madai batili 
kutoka kwa mtandao wa walipa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT network). Pia 
isisitize utoaji na matumizi ya mashine za 
kielekitroniKI (EFD) kwa wafanyabishara 
wanaostahili.

5.3.6.2	 Kaguzi na pelelezi za walipakodi 

(a)	Serikali iimarishe ukaguzi na kuweka 
mikakati madhubuti ili kupunguza 
ukwepaji wa kodi. 

(b)	Serikali isamehe sehemu ya riba na 
faini kwa walipa kodi walioradhi kulipa 
madeni yao na kuweka mbadala wa 
kuyalipa kwa vipindi ili kuwawekea  
mazingira mazuri ya kuwa waaminifu 
na kuendelea kulipa kodi zijazo kwa 
wakati. 

5.3.6.3	 Usimamizi madhubuti wa bidhaa na mafuta 
yanayoingizwa nchini 
(a)	Serikali iimarishe upekuzi na ukaguzi wa 

bidhaa zinazoingia kwa matumizi nchini 
na zinazokwenda nchi zingine kupitia 
nchini hazitumika nchini kinyemela bila 
kulipa kodi stahiki; na endapo zimeuzwa 
katika soko la ndani, mamlaka ikusanye 
kodi stahiki kwa mujibu wa sheria.

 
(b)	Serikali iendelee kusisitiza matumizi 

ya “off-bond meters” na kuweka 
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au kujenga Tenki la akiba la mafuta 
(National Reserve Tank (RT)) kwa kila 
bandari ya kuingilia ili kuhakikisha kuwa 
taarifa za mafuta yanayoingizwa nchini 
zinaandikwa sawasawa na usimamizi wa 
utoaji mafuta unaimarishwa sambamba 
na ulipaji wa kodi zinazotakiwa. 
Matumizi ya “flow meters” na tenki 
la akiba (Reserve tank) yatasaidia 
Mamlaka kuwa na taarifa sahihi ya 
mafuta yaliyoingia na yanayotoka; na 
hatimae kuimarisha makusanyo kwenye 
mafuta yanayoagizwa.

5.3.6.4	 Masuala maalum yaliyoonekana katika 
ukaguzi wa mwaka 2014/15
Sehemu hii inatoa taarifa juu ya 
maeneo makuu matatu ambayo 
yanahitaji usimamizi na uangalifu wa 
karibu wa menejimenti ya Mamlaka 
ya Mapato ili kuongeza ufanisi katika 
ukusanyaji wa mapato.  Maeneo hayo 
muhimu ni; Usimamizi wa pingamisi za 
Kodi, Usimamizi wa Misamaha ya Kodi 
na Usimamizi wa Makusanyo ya Kodi.

5.3.6.5	 Usimamizi wa Pingamizi za Kodi: Kesi 
za muda mrefu katika bodi za rufaa ya 
kodi sshilingi bilioni  6850
Katika ukaguzi wangu, nilibaini 
kwamba, Mamlaka ya Mapato ina kesi 
zilizo katika bodi za rufaa na Mahakama 
ya rufaa za kodi kwa muda mrefu zenye 
jumla ya shilingi bilioni 6850; ambapo 
kiasi cha shilingi bilioni 187 kimekwama 
katika Mahakama ya Rufaa ya Tanzania, 
shilingi bilioni 2,780 kimekwama katika 
Mahakama ya Rufaa za Kodi, na kiasi 
kilichobaki cha shilingi bilioni 3,883 
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kinasubiri maamuzi katika bodi ya rufaa 
za kodi kama taarifa inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na.24 hapo chini:

Jedwali 24: Muhtasari wa kesi zilizo katika Bodi ya Rufaa za Kodi 
na Mahakama ya Rufaa Tanzania

TZS.
(“000’000

”)

1 2001            -   65 -                    -             -                    -                -   65

2 2002            -   26,863              -   85,071           -                     -                -   111,934

3 2003            -   10,178             -   22,444           -                     -               -   32,622

4 2004 15,009 165,069 -   472            -                     -   15,009 165,541

5 2005 11,763 8,863 20,595 1,420            -   21,357 32,358 31,640

6 2006 6 18,531 53,980 6,244            -   234 53,986 25,009

7 2007 60 55,270 9,669 25,945           -   2,880 9,729 84,095

8 2008 40 54,775 - 2,389 3,198 22,609 3,238 79,773

9 2009            -  106,491 -  14,393           -                   -  -   120,884

10 2010 4,037 267,553 -  2,462,166           -                     -   4,037 2,729,719

11 2011 215,211 49,333 107,888 6,877           -   35,363 323,099 91,573

12 2012 15,931 128,429 35,740 30,977           -   30,821 51,671 190,227

13 2013 112,998 179,459 220,919 85,424            -   50,114 333,917 314,997

14 2014 4,899 390,993 -   16,407            -   9,384 4,899 416,784

15 2015 63,291 355,824 45,956 48,866            -   7,672 109,247 412,362

Total 443,245 1,817,696 494,747 2,809,095 3,198 180,434 941,190 4,807,225

A

B

C

D

E

Pato la jumla la ndani kwa mwaka 2014/15 (Sh.  Milioni  )   84,279,922

Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia ya zao la ndani (GDP) (A/D*100) 8%

Jumla ya mapato yaliyokwama katika kesi (TZS.  Milioni ) 6,849,607

Bajeti ya mwaka 2014/15 (Sh. Milioni ) 22,769,100

Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia ya bajeti  (A/B*100) 30%

Kiwango cha kubadilisha fedha kilichotumika: TZS. 2170/USD

Jumla TZS. 
2,779,537,650,000 3,882,695,990,000 187,373,660,000 6,849,607,300,000

Mahakama ya rufaa Tanzania

( Court of Appeals)
Jumla Kuu

USD (“000”) USD (“000”) TZS. (“000’000”) USD (“000”) TZS. (“000’000”) USD (“000”) TZS. (“000’000”)

Na. Mwaka

Bodi ya rufaa za kodi 

(Tax Appeals Board)

Mahakama ya Rufaa za Kodi

( Tax Appeals Tribunal)

Chanzo: Ripoti za mapato za Mamlaka ya Mapato Tanzania na daftari la kesi, 
2014/15.   
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Ikilinganishwa na taarifa yangu 
ya mwaka wa fedha uliopita,  
mapato yaliyokwama katika rufaa 
yameongezeka kutoka shilingi bilioni  
1,716 hadi shilingi bilioni 6,850 kwa 
mwaka 2014/15 ambayo ni ongezeko 
la shilingi milioni 5,133,607 sawa 
na asilimia 299. Uchanganuzi wangu 
unaonyesha mapato yaliyokwama 
katika rufaa ni asilimia thelathini (30%) 
ya bajeti ya mwaka 2014/2015 na 
asilimia nane ya zao la jumla la ndani 
(GDP). kwa mwaka 2014/2015. Hivyo 
thamani ya kodi inayobishaniwa katika 
bodi ya rufaa ya kodi na mahakama ya 
rufaa za kodi iko juu na serikali inaingia 
gharama katika kuendesha kesi hizi kwa 
muda mrefu, na hasara kwenye mapato 
pale mrufani atakapofilisika kabla ya 
kesi kuamuliwa.

Nasisitiza kuhusu utekelezwaji wa 
mapendekezo yangu niliyoyatoa katika 
ripoti ya mwaka wa fedha 2013/14 
kwamba: (a) usikilizwaji wa kesi hizi 
ufanyike haraka na Mahakama   (b) Kwa 
suluhisho la kudumu, napendekeza kwa 
serikali kuunda kamati huru ya kusikiliza 
rufani, na (c) menejimenti ya Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kuongeza nguvu 
na kuboresha mchakato wa ukaguzi na 
uchunguzi ili kupunguza malalamiko 
kati ya Mamlaka na walipakodi. 
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5.3.6.6	Kasoro zilizoonekana katika 
mapingamizi ya Kodi na Mifumo ya 
ushawishi ya ulipaji Kodi

Ukaguzi wangu wa mapingamizi za kodi 
na mifumo ya ushawishi ya ulipaji kodi 
ulibaini kasoro zifuatazo:

Kesi za muda mrefu dhidi 
ya mapingamizi za shilingi 
580,718,607,384
Katika mwaka wa fedha 2014/15, jumla 
ya mapingamizi 211 ya kodi kutoka kwa 
walipa kodi zenye thamani ya shilingi 
782,457,354,243 yailiwasilishwa 
katika Mamlaka ya Mapato yakipinga 
kiasi cha kodi kilichokokotolewa na 
kufanyiwa tathmini na Kamishna wa 
kodi. Katika idadi hiyo, mapingamizi 
55 sawa na asilimia ishirini na sita 
(26%) yenye thamani ya shilingi 
201,738,746,859 yalifanyiwa upembuzi 
yakinifu na kushughulikiwa ipasavyo 
na Kamishna wa Kodi. Mapingamizi 
yaliyobaki 156 sawa na asilimia sabini 
na sita (76%) yenye thamani ya shilingi 
580,718,607,384 hayakushughulikiwa 
ipasavyo na kutolewa maamuzi 
hadi tarehe 31 Juni, 2015. Kuwepo 
kwa   mapingamizi mengi ya kodi 
ambayo hayashughulikiwi kwa wakati 
na kutolewa maamuzi unatokana na 
upungufu wa wataalamu na rasilimali 
watu katika Mamlaka ya Mapato wa 
kushughulikia mapingamizi ya kodi 
ikilinganishwa na idadi ya mapingamizi 
yaliyoletwa na walipa kodi. 



Su
ra

 y
a 

Ta
no

Su
ra

 y
a 

Ta
no

66 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 67

Fedha za Amana ambazo 
hazikukusanywa kutokana na 
mapingamizi ya Kodi shilingi 
191,935,854,277
Ukaguzi wa maombi ya mapingamizi 
ya kodi kutoka kwa walipa kodi katika 
mwaka wa fedha wa ukaguzi ulibaini 
kuwa, Mamlaka ya Mapato ilishindwa 
kukusanya shilingi 191,935,854,277 
ambazo ni fedha za amana zinazotokana 
na malipo yaliyotakiwa kulipwa ikiwa 
ni moja ya tatu ya kiasi cha kodi 
kilichofanyiwa tathmini na kutakiwa 
kulipwa na walipa kodi au kiasi cha 
kodi ambacho hakipo katika pingamizi, 
chochote kitakachokuwa kikubwa 
kinyume na Kifungu Na. 12 (3) ya Sheria 
ya Rufaa ya Mapato ya Kodi ya mwaka 
2000 (Iliyorekebishwa mwaka 2006).

Kutokukusanywa kwa fedha hizi 
kunachangia kwa kiasi kikubwa 
walipa kodi kutumia mwanya huu 
kukwepa kulipa kodi. Hii inatokana 
na kutokuwepo kwa ufanisi katika 
kushughulikia mifumo ya pingamizi 
za kodi, hivyo kusababisha mapato ya 
serikali kutokukusanywa kwa wakati.  
Hii inasababisha kutokufikiwa kwa 
makadirio ya makusanyo ya mapato ya 
Serikali, hivyo kuathiri utekelezaji wa 
mipango ya Serikali.  

Ninaishauri Serikali;
(a)	Kuongeza jitihada za kushughulikia kesi 

za mapingamizi aa kodi yaliyoletwa 
na walipa kodi kwa wakati ili kutoa 
maamuzi sahihi juu ya kodi sahihi 
inayopaswa kulipwa kwa wakati. Hili 
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linawezekana kwa kuongeza idadi ya 
watumishi wenye utaalamu na ujuzi 
pamoja na kuwaongezea mafunzo ya 
kimbinu watumishi wote walio katika 
kitengo cha Huduma za Kiufundi ili 
kuboresha hatua za kutoa tathmini ya 
kodi inayopaswa kulipwa kwa Wakati, 
hivyo kupunguza idadi kubwa ya kesi za 
pingamizi za kodi ambazo zinachelewa 
kushughulikiwa.  

(b)	Kuangalia mahitaji ya kisheria ya 
kukusanywa kwa amana ya kodi 
inayotokana na ama moja ya tatu ya 
kiasi cha kodi kilichofanyiwa tathmini 
na kutakiwa kulipwa na walipa kodi au 
kiasi cha kodi ambacho hakipo katika 
pingamizi chochote kitakachokuwa 
kikubwa kabla mlipakodi hajaleta 
pingamizi la kulipa kodi kwa ajili ya 
kusikilizwa.

5.3.6.7	  Usimamizi wa Misamaha ya Kodi
Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Mapato, 
ilitoa misamaha ya kodi kwa ajili ya shughuli 
maalum zilizoainishwa katika sharia za kodi 
mbalimbali kama vile uwekezaji katika 
bidhaa za mtaji kwa kipindi maalum ili 
kuvutia uwekezaji kutoka nje ya nchi.
Pamoja na kukuza sera maalum za kiuchumi 
kama vile kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta maalum, kuendeleza uhusiano na 
mataifa mengine kwa kutoa misamaha kwa 
shughuli za kidiplomasia na kwa sababu za 
kibinadamu.

Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Mapato 
kwa mwaka wa fedha 2014/15 zinaonyesha 
misamaha ya kodi yenye jumla ya shilingi 
bilioni 1,627 ikiwa ni punguzo la shilingi 
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bilioni 207 (asilimia 11) ikilinganishwa 
na misamaha ya kodi iliyotolewa mwaka 
2013/14 yenye thamani ya shilingi bilioni 
1,834 (Kiambatanisho Na. 5.3) 

Ingawa kiasi cha misamaha ya kodi 
iliyotolewa katika mwaka huu wa fedha 
kimepungua, kiasi kilichotolewa bado ni 
kikubwa kwani ni asilimia mbili (2) ya 
pato la ndani (GDP) kwa mwaka 2014/15 
ikilinganishwa na malengo ya Serikali ya 
kupunguza misamaha ya kodi kuwa chini ya 
asilimia moja (1) ya pato la ndani (GDP). 
Jitihada za kupunguza misamaha ya kodi 
itasaidia Mamlaka ya Mapato kuongeza 
uwezo wake wa kukusanya kodi, hivyo 
kufikia malengo yaliyowekwa. Mwenendo 
wa misamaha ya kodi iliyotolewa kwa 
kipindi cha miaka mitano iliyopita ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 25 hapo 
chini;

Jedwali 25: Mwenendo wa Misamaha ya Kodi kuanzia mwaka 
2010-2015 (shilingi kwa Milioni)

Mwaka
Pato la 
mwaka

Jumla ya 
Misamaha ya 

Kodi

Asilimia ya 
Misamaha 

ikilinganisha na 
pata la Taifa

2010/11 35,026,679 1,016,320 2.9

2011/12 41,125,313 1,806,204 4.39

2012/13 48,385,100 1,515,607 3.13

2013/14 55,619,077 1,834,097 3.3

2014/15 84,279,922.20 1,627,012 1.93

Kutokana na mchanganuo hapo juu, kiasi cha 
misamaha ya kodi cha asilimia ya pato la Taifa 
la jumla (GDP) kwa kipindi cha miaka mitano 
iliyopita kilikuwa asilimia 3 ya GDP, kwa wastani, 
ambacho bado kiko juu ikilinganishwa na lengo la 
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asilimia moja ya pato la Taifa au asilimia tano ya 
makusanyo yote (Rejea bajeti kuu ya Serikali ya 
mwaka 2013/14). Misamaha iliyotolewa ilifikia 
kiwango cha chini cha asilimia 1.93 ya GDP 
katika mwaka wa fedha wa ukaguzi lakini hali 
ya kiuchumi kwa mwaka 2014/15 imechangia 
kushuka kwa kiasi hicho.

Nimebaini kuwa, usimamizi usioridhisha wa 
misamaha ya kodi zinazotolewa inatoa mianya ya 
kutumia vibaya motisha hii, hivyo kuisababishia 
Serikali kukosa mapato. Kwa mfano, misamaha 
ya kodi ilitolewa ikimlenga mtu/kikundi cha 
watu badala ya kulenga shughuli za kiuchumi 
zilizokusudiwa, hivyo kukiuka lengo la kutolewa 
kwa misamaha hiyo na kujenga mfumo wa kodi 
za kibaguzi. Hivyo, uthibiti wa kina unatakiwa 
ili kuziba mianya yote iliyopo katika sheria, 
njama na vitendo vya makusudi vya ukwepaji 
kulipa kodi,pamoja na kutokuwepo usimamizi na 
uangalizi makini katika kusimamia upotevu wa 
mapato ya Serikali. Hata hivyo, jitihada za hivi 
karibuni zilizochukuliwa na Serikali ikijumuisha 
kuanzishwa kwa Sheria mpya ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014 na Sheria 
ya Utawala wa Kodi ya mwaka 2014 inaonyesha 
maboresho ya hatua zinazochukuliwa katika 
kuthibiti upotevu huo wa mapato ya Serikali.

Ninaishauri Serikali:
(a)	Kuendelea kupitia upya motisha za kodi 

zinazotolewa kwa lengo la kupunguza 
viwango vya misamaha ya kodi hadi 
kufikia asilimia moja (1%) au chini ya zao 
la ndani (GDP) na kuongeza kiwango cha 
makusanyo ya mapato.

(b)	Kuendelea kupitia sera za kiuchumi na 
kodi kwa lengo la kuondoa misamaha 
yote ya kodi isiyokuwa na tija Hili 
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linawezekana kwa kuboresha kaguzi na 
udhibiti wa motisha za kodi, kuimarisha 
usimamizi na uchunguzi dhidi ya 
matumizi ya motisha za kodi. 

5.3.6.8     Usimamizi wa Ukusanyaji Kodi 
	
	 Usimamizi usioridhisha wa bidhaa zilizohifadhiwa 

katika maghala kabla ya kulipiwa ushuru wa 
forodha

		  Ukaguzi wa Forodha na maghala ya mali (customs 
bonded warehouses) ambazo hazijalipiwa kodi 
ulibaini mapungufu yafuatayo;

		  Bidhaa zilizokaa muda mrefu katika maghala 
kabla ya kulipiwa ushuru wa forodha Shiling 
110, 587, 418,377

		  Ukaguzi wa taarifa zilizopo katika mfumo wa 
forodha (TANCIS) pamoja na nyaraka muhimu za 
forodha ulibaini bidhaa 137 ambazo hazikulipiwa 
kodi ya thamani ya shilingi 110, 587,418,377 
zikiwa zimeshikiliwa katika Forodha na maghala 
ya mali (Customs Bonded Warehouses) kwa zaidi 
ya miezi sita bila kuhamishwa katika ghala la 
Forodha la serikali au iliyoidhinishwa na serikali. 
Hii ni kinyume na Kifungu Na. 57(1) cha Sheria 
ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika 
Mashariki ya mwaka 2004 ambayo inahitaji 
bidhaaa zilizo kwenye Forodha na maghala ya 
mali kuondolewa ndani muda wa miezi sita 
kutokea muda zilivyoingizwa kwenye ghala hilo 
au kibali kiwe kimetolewa na Kamishina wa 
Forodha kwa maandishi cha kuomba kuendelea 
kutunza bidhaa hizo kwenye maghala kwa miezi 
mitatu zaidi. Kwa mtazamo wangu, kuwepo kwa 
bidhaa zilizokaa mda mrefu zaidi ni ishara kuwa 
mifumo ya usimamizi na ufuatiliaji wa bidhaa 
zilizopo kwenye maghala, bidhaa zilizo njiani 
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(in transit) kwenda nchi zingine, Forodha na 
maghala ya mali (customs bonded warehouses) 
ni dhaifu.

 
		  Kadhalika, ukaguzi wa uhakiki uliofanyika 

katika ofisi za Ushuru wa forodha za mikoa na 
mipakani ulibaini kuwa, bidhaa 237 (Jedwali Na. 
4) zilikuwa hazijalipiwa kodi kwa zaidi ya miaka 
saba (7) zikisubiri taratibu na hatua za utoaji 
mizigo inayotakiwa kulipiwa ushuru wa forodha. 
Kipindi hiki ni zaidi ya kipindi kilichowekwa 
kwa mujibu wa Kifungu Na. 42(1) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki 
ya mwaka 2004 ambacho kinahitaji bidhaa zote 
ambazo zimekaa katika Forodha na maghala ya 
mali (customs bonded warehouses) kwa zaidi 
ya siku 60 ziuzwe kwa njia ya mnada wa wazi 
au kwa njia yoyote ambayo Kamishna ataona 
inafaa. Jedwali Na.26 linaonyesha orodha ya 
idadi ya bidhaa zilizokaa mda mrefu kwa mikoa 
na mipaka.

Jedwali 26: Bidhaa zilizokaa zaidi kwenye 
Forodha na maghala ya mali (customs bonded 
warehouses)

Na Mahali
Idadi ya Bidhaa Zilizopo 

katika Maghala
1 Moshi service center 16

2 KIA airport 34

3 Arusha customs service center 17

4 Namanga 5

5 Tarakea 22

6 Tanga 11

7 Horohoro 1

8 Bagamoyo 131

Jumla 237

Utoaji wa bidhaa nje ya nchi wenye mashaka 
shilingi 9,151,090,597
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwepo kwa bidhaa 
zilizohifadhiwa katika maghala ya kuhifadhia 
bidhaa kwa ajili ya kuuzwa nje ya nchi kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 ambazo zilipewa 
msamaha wa kodi wa shilingi 9,151,090,597. 
Bidhaa hizi ziliuzwa nje ya nchi kupitia 
vituo tofauti mipakani. Hatahivyo ushahidi 
unaoonyesha mauzo ya bidhaa hizi nje ya nchi 
haukuweza kupatikana wakati wa ukaguzi. 
Kwa sababu hiyo sikuweza kujiridhisha kwa 
kina kuwa bidhaa hizi ziliuzwa nje ya nchi au 
ziliingizwa kwenye soko la ndani ya nchi na hivyo 
kujua uhalali wa msamaha wa kodi uliotolewa 
kama ni sawa kwa mujibu wa Kifungu Na. 115 
(a) & (b)  cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004.

(a)	Serikali ichukue hatua za haraka za 
kunadi na kuuza bidhaa zote zilizokaa 
zaidi katika Forodha na maghala ya 
mali (customs bonded warehouses ili 
kuepuka kuharibika kwa bidhaa hizo, 
hivyo kusababisha hasara ya mapato 
Serikali.

(b)	Serikali iboreshe mifumo ya usimamizi 
na ukaguzi wa Forodha na maghala ya 
mali (customs bonded warehouses) ili 
kuendana na matakwa ya Kifungu Na. 42 
(1) ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 
2004.

(c)	Serikali iwasilishe ushahidi kwa ajili ya 
ukaguzi unaohusu bidhaa zilizouzwa 
nje ya nchi na kupewa msamaha 
wa kodi wenye thamani ya shilingi 
9,151,090,597. Ikishindikana, ushahidi 
wa kukusanya kodi hiyo uwasilishwe. 
Kadhalika, Serikali iongeze mifumo ya 
udhibiti ya bidhaa zote zinazopita bila 
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ya kutumiwa ndani ya nchi na uuzwaji 
wa bidhaa nje ya nchi ili kuepuka 
uuzwaji wa bidhaa usio wa halali, hivyo 
kuisababishia hasara ya mapato Serikali. 

Mifumo isiyoridhisha ya Udhibiti wa mafuta 
yanayosafirishwa nje ya nchi na bandari kavu
Katika ukaguzi wa mwaka 2014/15, nilibaini 
nyaraka 488 zenye thamani ya kodi ya forodha 
ya shilingi 42,734,929,515 katika kipindi cha 
mwezi Januari hadi Disemba 2014 zinazohusiana 
na mafuta yaliyouzwa katika nchi ya Uganda, 
Burundi na Rwanda kupitia mipaka ya Rusumo, 
Kabanga na Mutukula kwa mtawalia.Pia nilibaini 
nyaraka 177 zenye thamani ya kodi ya forodha 
ya shilingi 45,932,245,932.47 katika kipindi 
cha Julai 2013 hadi Mei 2015 zinazohusiana na 
mizigo katika bandari kavu zilizouzwa kupitia 
mipaka ya Kasumulu na Tunduma hazikuwa na 
ushahidi katika muundo wa rejista au mfumo wa 
kuhakiki kwamba, bidhaa hizo zilitolewa kupitia 
mipaka hiyo. Jumla ya thamani ya mafuta na 
mizigo ambayo haikuweza kutolewa ushahidi 
ni shilingi 88,667,175,447. Hii inaonyesha hali 
ya kutokuzingatiwa kwa mifumo ya udhibiti 
wa forodha ambayo inaweza kutoa mianya 
ya mafuta/mizigo kuweza kuuzwa ndani ya 
nchi bila ya kulipiwa kodi stahiki, hivyo kuipa 
Serikali hasara ya mapato.

Ukaguzi wangu wa kina wa taarifa zilizotoka 
katika mfumo wa forodha (TANCIS) umebaini 
utolewaji wa mafuta nje ya nchi yenye 
thamani ya shilingi 5,259,606,714. Mfumo wa 
forodha (TANCIS) unaruhusu afisa kodi katika 
mpaka/kituo cha kutokea nje ya nchi kuweka 
na kuidhinisha alama ya utolewaji wa mafuta 
katika mfumo. Uchambuzi wangu wa taarifa 
zilizotoka katika mfumo wa forodha (TANCIS) 
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katika mpaka wa Tunduma kwa kutumia 
makampuni matatu ya mafuta katika kipindi 
cha mwezi Novemba 2014, Disemba 2014 
na Januari 2015 ilibaini kuwa, magari 263 
hayakuweza kuonekana kama yameidhinishwa 
kutoka nchini. Jedwali Na. 27 linaonyesha 
maelezo zaidi; 

Jedwali 27: Magari yasiyoonekana kutoka nchini 
(Novemba 2014 – Januari 2015)

Jina la 
Kampuni ya 
Mafuta

Jumla ya 
magari 
yaliyoingia 
(T1 entries)

Jumla ya magari 
ambayo 
hayajatoka (un-
carried out T1)

Dhamana ya magari 
ambayo hayajatoka 
(SHS)

Dalbit 
petroleum

825 244 4,857,251,251

Olympic 114 10 232,060,639

Lake Oil 150 9 170,294,824

Total 1089 263 5,259,606,714

(a)	Serikali iongeze usimamizi wa kutii 
matakwa ya taratibu za utoaji na 
udhibiti wa mafuta yanayokwenda nje 
ya nchi ili kuhakikisha makusanyanyo 
sahihi ya kodi za forodha.

(b)	Serikali ichunguze mafuta yote ambayo 
hayakuidhinishwa na kukusanya kodi 
zote kama mafuta hayo yalitumika 
ndani ya nchi.

Kutokukusanywa kwa faini zilizotokana na 
ucheleweshwaji wa malipo ya dhamana 
zilizoisha (Cancelled bond) na kuchelewa 
kulipa kodi za mafuta yaliyotumika nchini 
bila kulipa kodi kwa kisingizio cha kwamba, 
yapo njiani kwenda nchi za nje.
Kanuni Na. 104 (17) ya Kanuni za Usimamizi wa 
Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 
2010 inasema kuwa, endapo ikitokea ushahidi 
wa mauzo yaliyofanywa nje ya nchi yakifanyika 
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baada ya kupita siku 30 kutoka tarehe ya mauzo 
yalipofanyika, mmiliki wa bidhaa anatakiwa 
kulipa faini ya asilimia 3 kwa mwezi au katika 
kiwango cha asilimia sawa ikiwa muda utakuwa 
ni chini ya mwezi mmoja.

Kadhalika, Kifungu Na. 249 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika 
Mashariki ya mwaka 2004 kinasema, “Ikitokea 
kiasi cha kodi kinachotakiwa kulipwa kwa 
mujibu wa Sheria hii hakijalipwa katika kipindi 
kilichopaswa kulipwa, riba ya asilimia 2 kwa kila 
mwezi ya kiasi ambacho hakijalipwa inatakiwa 
kulipwa”. Uchambuzi wa taarifa zilizotoka 
katika mfumo wa Asycuda++ ulibaini taarifa 51 
za makampuni 8 ambazo ziliidhinishwa katika 
mda wa zaidi ya mda unaotakiwa kisheria lakini 
Mamlaka ya Mapato haikuweza kukusanya tozo 
inayotokana na ucheleweshaji huo. Hali hii 
imesababisha kutokukusanywa kwa mapato 
ya serikali yatokanayo na tozo yenye thamani 
ya shilingi 1,886,574,959.39. Jedwali Na. 28 
linaonyesha tozo ambazo hazijakusanywa na 
makampuni yaliyohusika;

Jedwali 28: Tozo kutokana na ucheleweshaji 
wa dhamana zilizofutwa/kuisha– Orodha ya 
Makampuni

Na Jina la Wakala Jumla ya Tozo (SHS.)
1 Camel Oil (T) LTD 151,497,254.70

2 ENGEN PETROLEUM TANZANIA LIMITED 29,314,812.38

3 HASS PETROLEUM (T) LIMITED 102,612,235.81

4 LAKE OIL LIMITED 203,389,711.98

5 MOGAS TANZANIA LIMITED 134,652,340.90

6 Oil com(T) LTD 261,089,111.71

7 OLYMPIC ENERGY (T) LIMITED 60,298,312.61

8 ORYX OIL COMPANY LTD 114,985,997.48

9 PUMA ENERGY TANZANIA LIMITED 712,781,316.18

10 SHIRE PETROLEUM (T) LTD 8,205,676.51

11 TOTAL TANZANIA LIMITED 107,748,189.12

Jumla 1,886,574,959.39
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Ukaguzi wangu wa kina wa tathmini ya 
makusanyo ya mapato kutoka katika bidhaa 
za mafuta za ndani ya nchi yanayosafirishwa 
ulibaini ucheleweshaji wa siku mbili (2) hadi 
266 kutokea siku ambayo taarifa ya hitaji 
la kulipwa kodi ilipotolewa kwa makampuni 
ya biashara hadi siku malipo yalipofanyika. 
Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi uliotolewa 
ukionyesha mapato yaliyotokana na riba ya 
kiasi cha shilingi 47,005,629 kutoka kwenye 
mafuta yaliyocheleweshwa kulipiwa kinyume 
na Kifungu Na. 249 cha Sheria ya Usimamizi wa 
Kodi ya Forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 
2004. Jedwali Na. 29 hapo chini linaonesha 
orodha ya riba ambazo hazikukusanywa na 
makampuni yaliyohusika:

Jedwali 29: Muhtasari wa riba ambazo hazijakusanywa na 
makampuni

Na Kampuni Tozo (SH)
1 HASS PETROLEUM (T) LTD 22,913,608.66

2 HASHI ENERGY (T) LTD 1,385,920.97

3 GAPCO (T) LTD 12,367,471.55

4 TOTAL TANZANIA LIMITED 1,346,976.70

5 OLYMPIC ENERGY (T) LTD 2,933,614.20

6 UNITED GROUP LTD 1,759,246.57

7 SOCIETE PETROLIERE 

TANZANIA

3,118,475.63

8 AUGUSTA ENERGY 1,180,314.74

Jumla 47,005,629.02

Kushindwa kusimamia sheria juu ya ulipaji wa 
riba inayotokana na ucheleweshaji wa malipo 
ya bidhaa za nje zinazosafirishwa pamoja na 
tozo kunainyima Serikali nafasi ya kukusanya 
mapato zaidi ili kuweza kugharamia mipango 
katika bajeti yake. Vile vile, kushindwa 
kusimamia adhabu inayopaswa kutekelezwa 
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kwa kushindwa kufuata matakwa ya sheria 
kunakwamisha jitihada za Serikali za kukusanya 
mapato kwa wakati na kusimamia utekelezaji 
wa sheria.

Ninaishauri Serikali;
(a)	Kuhakikisha kuwa riba na tozo 

zinazotokana na ucheleweshaji 
wa malipo ya kodi za mafuta 
yanayosafirishwa na baadaye kutumiwa 
nchini zinakusanywa na kuhakikisha 
kodi ya shilingi 47,005,629 inakusanywa 
kwa mujibu wa  Kifungu Na. 249 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya forodha 
ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004.

(b)	Kukusanya tozo zote zilizotokana na 
ucheleweshaji wa ulipaji wa dhamana 
zilizoisha (bond cancellations) yenye 
thamani ya shilingi 1,886,574,959.39 
kama ilivyotakiwa kwa mujibu wa 
Kanuni 104 (17) ya Kanuni za Usimamizi 
wa Kodi ya Forodha ya Afrika Mashariki 
ya mwaka 2010.

Kutokukusanywa kwa Kodi na Ushuru wa 
forodha unaotokana na mafuta yaliyoingizwa 
nchini Sh.5,774,263,079
Usuluhishi wa kiwango cha mafuta kilichoagizwa 
kutoka nchi za nje kwa mwaka wa fedha 
2014/15 kiasi cha lita 4,150,317,080 na kiasi 
cha mafuta kilichotumika kwa matumizi ya 
ndani ya nchi, mafuta yaliyosamehewa kodi, na 
mafuta yaliyopita nchini kuelekea nchi nyingine 
cha lita 4,026,889,488 umeonyesha tofauti ya 
lita za mafuta 123,427,591 zenye ushuru wa 
forodha wa kiasi cha Shilingi 9,463,254,714. 
Mpaka wakati wa kuandika ripoti hii ni kiasi 
cha lita 113,531,317 chenye thamani ni ya kodi 
ya shilingi 3,688,991,635 tu ndicho kimelipiwa 
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ushuru wa forodha na kuacha kiasi cha lita 
9,896,274 ambacho bado hakijalipiwa kodi 
yenye thamani ya shilingi 5,774,263,079. 
Tofauti hizo zimetokana na mafuta aina ya 
AGO, Mogas/PMS, IK/JET A1 na HFO.

Ninaishauri Serikali:
(a)	Kuchunguza tofauti wa mafuta 

uiyobainika kwa lengo la kujiridhisha 
ili kujua kama mafuta hayo yalitumiwa 
ndani ya nchi kwa njia zisizokuwa halali, 
na kuhakikisha kodi za forodha pamoja 
na tozo na riba zinakusanywa.

(b)	Kuhakikisha udhibiti wa mafuta 
yanayonunuliwa kutoka nchi za nje 
unaimarishwa kwa lengo la kuzuia 
vitendo vinavyosababisha upotevu 
visijirudie tena hapo baadaye.

Kodi zilizokokotolewa na kutokukusanywa 
kwa wakati TZS. 297,296,619,239
Ukaguzi wa daftari linalotunza taarifa za 
uchunguzi wa kodi, daftari la kodi ambazo 
hazijalipwa pamoja na nyaraka nyinginezo 
za kodi ulibaini kiasi cha kodi cha shilingi 
297,296,619,239 kilichofanyiwa tathmini 
kwa ajili ya kulipwa ambaco hakijakusanywa 
hadi wakati wa kipindi cha ukaguzi mwezi 
Novemba 2015. Ukaguzi ulibaini kuwa. Kuwepo 
kwa kodi ambazo zimekaa muda mrefu bila 
ya kukusanywa kumechangiwa na mifumo 
isiyoridhisha ya ukusanyaji kodi, hasa katika 
ofisi za mikoa za Mamlaka ya Mapato.
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Jedwali 30: Kodi zilizofanyiwa tathmini na kutokukusanywa shilingi 
297,296,619,239

Na Maelezo Kiasi (Sh.) 
1.  Kodi zinazolipwa kwa awamu lakini hazijalipwa ndani ya 

tarehe zinazotakiwa 15,823,636,084 

2.  Makusanyo ya riba isiyokusanywa hadi tarehe 30 
Septemba 2015  10,542,829,114 

3.  Kodi isiyokusanywa kutoka kwa wafanyabiashara 
waliopewa misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani 26,057,123,910 

4.  Kodi ya ongezeko la thamani isiyokusanywa kutoka kwa 
wafanyabiashara wenye mashaka  504,108,317 

5.  Kodi isiyokusanywa hadi tarehe 30 Juni, 2015 kutoka 
mikoa mbalimbali ya Kodi 216,825,432,311 

6.  Kodi iliyoonyeshwa imekusanywa wakati haijathibitishwa 
kukusanywa 858,829,897 

7.  Kodi isiyokusanywa kwa mujibu wa mfumo wa ITAX 
kutoka kwa  M/S Kaskazi Catering Services Ltd  714,162,773 

8.  Notisi za hitaji la malipo ya kodi zisizolipwa 882,514,319 
9.  Tozo zisizolipwa na walipa kodi waliokiuka sheria 182,287,150 
10.  Kodi zilizokokotolewa na Idara ya Uchunguzi wa kodi 

ambazo hazijakusanywa 22,349,200,474 

11.  Kodi zilizokokotolewa na kutokukusanywa kutokana na 
mapato waliyoyapata wanufaika wa akaunti ya IPTL 
Escrow   

2,556,494,890 

 Jumla 297,296,619,239 
 

Ninaishauri Serikali kuongeza nguvu katika 
uwekaji wa mifumo sahihi ya ukusanyaji kodi 
ili kuhakikisha kodi zote zinazotokana na 
tathmini zilizofanywa na maafisa kodi wa idara 
ya uchunguzi wa kodi, kitengo cha uchunguzi 
wa kodi na kitengo cha ukaguzi wa kodi 
zinakusanywa.

Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi 
shilingi               43, 911,472,701
Ukaguzi wa baadhi ya nyaraka za walipa kodi 
na taarifa za hesabu zilizoandaliwa na walipa 
kodi, taarifa za wanufaika waliopewa misamaha 
ya kodi ya ongezeko la thamani, taarifa za 
malipo ya kodi ya ongezeko la thamani pamoja 
na nyaraka mbalimbali za kodi ulibaini kuwepo 
kwa kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi 
yenye thamani ya shilingi 43,911,472,701. 
Upungufu katika ukokotoaji wa kodi hiyo 
ulisababishwa na taarifa zisizokuwa sahihi 
kuhusiana na makadirio ya juu au ya chini ya 
mapato ya mlipa kodi pamoja na malipo ya 
kodi ya ongezeko la thamani yanayotokana 
na ukokotoaji binafsi unaofanywa na walipa 
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kodi, mapitio yasiyoridhisha ya taarifa za 
kodi, uchambuzi na ulinganifu wa ukokotoaji 
binafsi uliofanywa na walipa kodi na taarifa za 
ukokotoaji wa kodi zinazotunzwa na Mamlaka 
ya Mapato.   
 
Kwa mtazamo wangu, uzembe katika kufanya 
mapitio ya kodi iliyokokotolewa unaweza kutoa 
fursa ya ukwepaji kodi kwa njia shirikishi 
ya makubaliano, hivyo kuathiri mfumo wa 
ukokotoaji binafsi wa kodi kwa watu wasio 
waaminifu na kuikosesha Serikali mapato 
yake stahiki. Jedwali Na. 31 linaonyesha 
Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi 
kilichobainika wakati wa ukaguzi wangu:

Jedwali 31: Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi
Na Maelezo Kiasi (Sh.)

Kodi zilizokokotolewa kutoka 
Mikoa mbalimbali 17,224,348,334

Kodi iliyokokotolewa kutoka 
Kampuni ya M/S WU ZHO 279,500,230

Kodi ya kipato kwa 
wafanyabiashara waliosamehewa  
kodi ya ongezeko la thamani

26,057,123,910

Kodi iliyokokotolewa kutoka 
Kampuni ya M/S CMC Automobile 
Ltd

350,500,227

Total 43,911,472,701

Ninaishauri Serikali:
(a)	Kuboresha ukaguzi na uchunguzi wa 

ukokotoaji wa kodi ili kupunguza 
udanganyifu wa madai ya kodi 
zinazotokana na mauzo ya bidhaa 
kutoka kwa wafanyabiashara waliopo 
katika mfumo wa kodi ya ongezeko 
la thamani na kuzuia udanyanyifu 
wa utoaji wa taarifa zinazoonyesha 
makadirio ya chini ya mapato katika 
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taarifa za mapato ya walipa kodi.
(b)	Kufanya uchunguzi wa kodi zilizobainika 

kuwa pungufu katika ukokotoaji 
na kuhakikisha tofauti ya kodi hizo 
zinakusanywa pamoja na riba na tozo 
kama inavyotakiwa katika Sheria za 
Kodi.

Taarifa za mapato ya kodi ya ongezeko la 
thamani zisizowasilishwa katika Mamlaka ya 
Mapato na walipa Kodi 51,792
Kifungu Na. 26 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani ya mwaka 1997 (Iliyorekebishwa 
mwaka 2006) elekeza kuwa, kila mlipa kodi 
ya kodi ya ongezeko la thamani anatakiwa 
kupeleka taarifa za mauzo ya bidhaa na huduma 
anazozifanya katika kila mwezi; Kifungu Na. 27 
na 45 kinatoa hatua zinazopaswa kuchukuliwa 
kwa wale watakaoshindwa kutekeleza 
jukumu la utoaji taarifa. Hata hivyo, ukaguzi 
wangu wa sampuli za taarifa za walipa kodi 
waliojiandikisha katika kodi ya ongezeko la 
thamani kwa mwaka wa fedha 2014/15 katika 
baadhi ya mikoa ilibaini wafanyabiashara 
waliojiandikisha katika mfumo wa kodi ya 
ongezeko la thamani wapatao 51,792 ambao 
hawakuweza kuleta taarifa zao za mauzo ya 
bidhaa na huduma walizozifanya katika mwaka 
wa fedha wa ukaguzi. Jumla ya taarifa 2,549 
za mapato ya kodi ya ongezeko la thamani 
hayakuweza kuwasilishwa na wafanyabiashara 
waliojiandikisha katika mfumo wa kodi ya 
ongezeko la thamani kama inavyotakiwa na 
Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya 
mwaka 1997.

Kadhalika, uchunguzi wangu wa taarifa ya 
Z-ripoti katika sampuli 5 za walipa kodi katika 
usimamizi wa mashine za kiielekironiki kutoa 
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stakabadhi za mauzo kwenye mkoa wa kodi 
wa Iringa ulibaini kuwa, biashara hizo zilikuwa 
zinafanya kazi na kodi ya ongezeko la thamani 
ya shilingi 504,108,314 haikukusanywa. 
Jedwali Na. 32 linaonyesha orodha ya walipa 
kodi ambao hawakutoa taarifa kwa mikoa;

Jedwali 32: Taarifa ya fomu za mrejesho wa kodi 
ya ongezeko la thamani ambazo hazikuwasilishwa 
Mamlaka ya Mapato

  

Na Mkoa wa 
Kodi

Wafanyabiashara 
walioandikishwa

Idadi ya Taarifa 
ambazo 
hazikuwasilishwa

1.         Arusha 31 92
2.        
               

Kilimanjaro 20 176

3.        
               

Manyara 77 0

4.         Temeke 153 927
5.         Kinondoni 50,164 0
6.        
               

Shinyanga 1,043

7.        
               

Ruvuma 286

8.        
               

Tanga 254 0

9.        
               

Dodoma 50 25

10.    
               

Mwanza 1043 0

11.    
               

Iringa 969

Jumla 51,792 2,549

Ninaishauri menejimenti ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ianzishe mfumo wa ufuatiliaji 
wa taarifa za mapato ya kodi ya ongezeko la 
thamani kwa wafanyabiashara wasioleta taarifa 
hizo ili kuhakikisha kuwepo kwa taarifa za 
hesabu ulio sahihi na uwasilishwaji wa mapato 
ya  kodi ya ongezeko la thamani kwa wakati.

5.4	 Ukaguzi na Usimamizi wa Deni la  Taifa

5.4.1	Utangulizi
		  Deni la Taifa linahusu majukumu ambayo Serikali 

Kuu na Taasisi nyingine wanayo. Deni la Taifa 
linasimamiwa na Sheria ya Madeni, Dhamana na 
Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 (iliyorekebisha 
2004) na Kulingana na vifungu namba 3 na 6 vya 
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sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali, 
1974 Waziri wa Fedha ndiye mwenye dhamana ya 
kukopa na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali. 

5.4.2	Mseto wa Deni la Taifa
Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2015 lilikuwa  
shilingi bilioni 33,539.8 ambapo deni la ndani 
lilikuwa shilingi bilioni 7,990 na deni la nje bilioni 
25,549.8 ikiwa ni ongezeko la bilioni 7,052.4 sawa na 
asilimia 27 ikilinganishwa na deni la shilingi bilioni 
26,487.4 lililoripotiwa 30 Juni 2014. Kielelezo 9 
unaonyesha mseto wa deni hadi kufikia Juni 2015.

 
Kielelezo 9: Mseto wa Deni la Taifa

Katika mwaka huu wa fedha, malipo kutoka 
kwa wafadhili yalikuwa shilingi bilioni 7,884.8 
ikilinganishwa na bilioni 6,374.3 mwaka 2013/214. 
Hii ni nyongeza ya shilingi bilioni 1,510.5 sawa na 
asilimia 24.

Deni la taifa limekuwa likiendelea kukua kila 
mwaka kutokana na kuwepo kwa nakisi ya mapato 
ya serikali na matumizi, ubadilishwaji wa hati za 
ukwasi kugharamia bajeti ya serikali, na pia ukopaji 
kwa ajili ya shughuli za maendeleona hasara katika 
kubadilisha fedha za kigeni ikisababishwa na kushuka 
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kwa kasi kwa thamani ya shilingi ikilinganishwa na 
fedha nyingine za kigeni ambazo ni imara.  Jedwali 
Na. 33 na Mchoro Na. 10 zinaonyesha mwenendo wa 
ukuaji wa  deni kwa miaka mitano iliyopita; 

Jedwali 33: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni kwa Miaka Mitano 

Mwaka( Kiasi 
Sh.Bilioni)

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15

Deni la Ndani 3,707 4,076 5,775 7,145 7,990
Deni la Nje 10,735 12,430 15,634 19,343 25,550

Jumla ya Deni 14,442 16,506 21,409 26,488 33,540

Kielelezo 10 : Mwenendo wa Ukuaji wa Deni kwa Miaka Mitano

 

5.4.3	 Mseto wa Deni la Ndani
Mseto wa deni la ndani unajumuisha dhamana 
zinazouzwa sokoni, na zisizouzwa zenye 
ukomo tofauti kama vile dhamana za muda 
mrefu na hati fungani. Hadi kufikia Juni 2015, 
Deni la ndani lilifikia shilingi bilioni 7,990.0  
ikilinganishwa na kiasi cha shilingi bilioni 7,114.5  
zilizofikiwa mwishoni mwa Juni, 2014.Deni la 
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ndani limeongezeka kwa shilingi bilioni 845.4  
sawa na asilimia 12 ya nyongeza ya deni la ndani 
lililorekodiwa mwaka jana.Mikopo ya ndani 
katika mwaka ilifikia shilingi  bilioni 4,282.8 ; 
ambapo shilingi bilioni 3,157.6 ilikuwa kwa ajili 
ya kukopea kipindi kingine, shilingi bilioni 586.5 
ni kwa ajili ya bajeti ya maendeleo na shilingi 
bilioni 538.7 ilikuwa ni kwa ajili ya hati fungani 
na dhamana.

Kimsingi, deni la ndani linachangiwa na  
utaratibu wa kukopa na kulipa madeni yaliyoiva 
bila kuweka utaratibu wa kibajeti kulipa madeni 
hayo kwa mapato ya ndani ya Serikali. Kwa 
maoni yangu, kukopa na kulipa ndani ya nchi 
husaidia Serikali kulipa madeni yaliyoiva. 

5.4.4	 Mseto wa Deni la Nje 
Deni la nje linahusisha mikopo kutoka, Taasisi 
za Kimataifa na Washirika wa Maendeleo. Hadi 
tarehe 30 Juni 2015 Deni la nje lilikuwa  shilingi 
bilioni  25,549.8  sawa na asilimia 73.1% ya 
deni la Taifa .Deni hili liliongezeka kwa bilioni 
6,206.9 sawa na asilimia 32.7 ya  deni la nje la 
bilioni 19,342.9 lililoripotiwa mwaka 2013/2014. 
Mlinganisho wa Madeni ya nje kwa aina tofauti 
ya vyanzo ni kama ilivyo katika Kielelezo Na 11 
hapa chini;
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Kielelezo 11:  Vyanzo vya deni la Nje hadi tarehe 30 
Juni 2015

Ukaguzi wangu umebaini kwamba, ongezeko 
la deni la nje limechangiwa na ukopaji kutoka 
Mashirika ya Kimataifa kama vile IDA ambako 
tumepokea jumla ya shilingi .1,164 kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo na ya kijamii kusaidia 
maendeleo mbalimbali na miradi ya kijamii ikiwa 
ni pamoja Mradi wa kuhawilisha fedha kwa jamii 
masikini (shilingi bilioni 201.4), na Usimamizi wa 
fedha za Umma  (shilingi bilioni 201.0), Miradi 
ya Usafiri (shilingi bilioni 82.1) na Uboreshaji 
wa Mipango na Serikali za Mitaa  (shilingi bilioni 
76.8).

Vilevile, Serikali ilipokea fedha kutoka nchi 
wahisani (Ufaransa, UAE,na Japan) shilingi bilioni 
108.1, Mikopo yenye Masharti ya Kibiashara  
(ENCB) katika mfumo wa Mpangilio wa Mkopo wa 
nje  kiasi cha shilingi bilioni 897.2;Mkopo kutoka 
ENCB ambao hutolewa na Benki ya Korea, China 
na India zilielekezwa kwenye miradi muhimu 
kama vile Bomba la gesi asilia (Shilingi bilioni 
444.3), Mpango wa kuokoa nishati Tanzania 
(shilingi bilioni 144.5); mradi wa maji Dar Es 
Salaam mpaka Chalinze (shilingi bilioni 54.6), na 
Ujenzi wa kituo cha kuhifadhi takwimu (bilioni 
24.0).
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Pia, Serikali ilipokea fedha kutoka Benki za 
biashara kiasi cha shilingi bilioni 1,004.1 
ikiwa ni shilingi bilioni 512.1 na shilingi bilioni 
414.4 kutoka Benki ya China kwa Mkataba wa 
Miundombinu. Credit Suisse AG ilitoa mkopo 
wa shilingi bilioni 17.4, na Benki ya Hong Kong 
Shanghai HSBC shilingi bilioni 60.2 kwa Ujenzi 
wa Jengo Na.  III la abiria katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere. 

5.4.5	 Kuhudumia Deni na Uchambuzi wa Deni la 
Taifa
Deni la Taifa limekuwa likiongezeka kwa madeni 
yote ya nje na ndani baada ya kushuka kwa kasi 
mwaka 2007/8 wakati nchi ilipopata msamaha 
kutoka Nchi wahisani na Mashirika ya Kimataifa. 
Ukaguzi wangu ulibainisha kuongezeka kwa kasi 
kwa deni ambako kulitokana na kuongezeka kwa 
ukopaji  mpya kwa masharti nafuu na yasiyo 
nafuu kugharamia miradi ya maendeleo. Bila 
shaka, hasara ya fedha za kigeni (2014/15 peke 
yake: shilingi bilioni 2,943) kutokana na kuzorota 
kwa shilingi ya Tanzania dhidi ya fedha imara 
ni moja  ya sababu za ukuaji wa deni la nje.
Ongezeko la mikopo ya ndani isiyo ya masharti 
nafuu imesababisha gharama ya kukopa kuwa 
juu,Inatoa wito kwa watunga sera kuchukua 
tahadhari. 

Hata hivyo, ukaguzi wa deni ulibainisha kuwa 
Wizara ya Fedha haikufanya tathmini ya uhimilivu 
wa deni kwa mwaka 2014 kama inavyotakiwa 
na Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada ya 
Serikali ya mwaka 1974 (iliyorekebisha 2004); 
ingawa Shirika la Fedha la Duniani lilifanya 
uchambuzi na kutoa ripoti yake Juni 19, 2015. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa deni la taifa 
limebaki himilivu likiwa na viashiria vya hatari 
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vichache na havijavuka uwiano unaokubalika. 
Naamini matokeo ya tathmini ya deni itabakia 
sawa hata kama madeni ya shilingi bilioni 
550.39 ambayo bado yanahakikiwa yataingizwa 
kwenye deni la Taifa.

Madeni ambayo hayajaingizwa yanajumuisha 
shilingi bilioni 348.5  ambazo ni malipo ambayo 
yapo kwenye mchakato kaitka  ofisi ya malipo 
Hazina, bilioni 0.34 ambalo ni deni la GEPF, 
dhamana ambazo hazijalipwa bilioni 139.9, 
Deni la  PSPF bilioni 473.4 na madeni mengine 
bilioni  61.7 chini ya msajili wa Hazina. Hii pia 
ni dalili kwamba, usimamizi wa deni la taifa 
Tanzania umegawanyika;  kwani kuna taasisi 
nyingi ambazo zinasimamia madeni kwa sasa. 
Hivyo natoa wito kwa Serikali kuweka utaratibu 
wa usimamizi wa deni la Taifa sehemu moja .

Kwa kuangalia gharama ya deni naona kuwa 
gharama za huduma kwa ajili ya makusanyo 
ya ndani ziko juu.Tathmini yangu ya malipo 
ya mkopo na gharama zake,ikiwemo riba na 
malipo mengine nilibainisha kuwa jumla ya 
shilingi bilioni 4,596.8 zililipwa katika mwaka 
huu. Hii ni sawa na asilimia 46 ya makusanyo 
ya serikali ya ndani ya mapato ya shilingi 
bilioni 10,062.8. Gharama za kulipa madeni 
zikichanganywa na gharama nyingine kama 
vile mishahara ya wafanyakazi ni gharama 
ambazo zinaiacha  Serikali na kiasi kidogo cha 
fedha za kugharamia miradi ya maendeleo na 
huduma nyingine za kijamii. Hii ni sambamba 
na tahadhari iliyotolewa na Wizara ya Fedha 
katika mwongozo wa hivi karibuni wa Mpango 
wa Mwaka na Bajeti kwa mwaka 2016/17 
uliyotolewa mwezi Januari 2016. Hivyo, 
kutokana na rasilimali  kuelekezwa katika 
kulipa madeni, ni kiashiria kuwa serikali 
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itaendelea kutegemea mikopo ili kuwezesha 
utekelezaji wa bajeti na miradi ya maendeleo 
kama mapato ya ndani hayatasimamiwa  kwa 
umakini.

Kwa upande mwingine, kuongezeka kwa mikopo 
ya nje isiyo na masharti nafuu (ECB) na mikopo 
ya kibiashara ni ishara kuwa deni litaendelea 
kuwa mzigo kwa Taifa. Hii ni kutokana na vipindi 
vifupi vinavyotolewa katika kulipa deni ambapo 
mara nyingi miaka mitatu na riba kubwa (Six 
Month USD Libor + asilimia 5.55); na muda 
mfupi wa deni kuiva  wengi wao wakiwa miaka 
kumi. Jedwali 34 na Kielelezo 12 kuonyesha 
deni la nje kati ya mwaka 2010/11 na 2014/15.

Jedwali 34: Deni la nje Juni 30  2011 hadi Juni  30  2015
Maelezo 2010/2011 2014/2015

Details 
(shilingi 
bilioni)

Kiasi Asilimia 
% Kiasi % 

Asilimia

Mashirika ya 
Kimataifa 7,494.56 70% 4,485.44 57%

Madeni ya Nchi 
Wahisani 2,585.33 24% 3,229.47 12%

Madeni ya 
kuuza bidhaa 346.67 3% 3,767.39 15%

Madeni ya 
Kibiashara 307.75 3% 4,067.52 16%

Jumla 10,734.31 100% 25,549.82 100%
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Kielelezo 12: Ulinganifu wa deni la nje kwa kuonyesha wadai 
kufikia  30 Juni 2011 mpaka 2015

 

Kielelezo 13: Ulingamfu wa deni la nje kwa kuonesha wadai 
kufikia 30 Juni 2015 

Uchambuzi wangu kutokana na takwimu hapo 
juu unaonyesha uwiano wa madeni ya kibiashara 
na kuingiza na kusafirisha bidhaa umeongezeka 
kutoka asilimia tatu mpaka asilimia 16 na 
asilimia 15. Katika mwaka 2014/15 kutokana 
na takwimu zilivyoripotiwa mwaka 2010/11, 
Ongezeko hilo ni uwiano wa mikopo yenye 
masharti nafuu kutoka nchi wahisani na 
Mashirika ya kimataifa.
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Ni wazi kwamba, mashirika ya kimataifa 
yalikuwa yanadai asilimia 70 ya deni hadi 
tarehe 30 Juni, 2011 ikilinganishwa na asilimia 
57 mwishoni mwa mwaka wa fedha 2014/15. 
Uwiano wa Mikopo umepungua kutoka asilimia 
24 hadi asilimia 12 katika kipindi hicho. Hivyo, 
serikali imelazimika kuingia madeni yasiyo na  
masharti nafuu ili kupata fedha za kugharamia 
Bajeti ya Maendeleo.

Mapendekezo:
a)	  Serikali iongeze juhudi za ndani 

katika kukusanya mapato ili kupata 
fedha ya kutosha kulipia madeni 
kutokana na kukosekana kwa mkakati 
wa vyanzo vya mapato. Mkakati 
utawezesha kulipia deni badala ya 
kulipa deni kwa kukopa (rollover) 
kama ilivyo sasa.

b)	 Serikali iweke mkakati wa matumizi 
bora ya raslimali fedha, ikiwa ni 
pamoja na kupunguza matumizi 
na kukopa mikopo yenye masharti 
nafuu na usimamizi wenye ufanisi 
na kuratibu shughuli za kigeni 
nchini na kuboresha juhudi za kuuza 
bidhaa nje ili kuimarisha shilingi ya 
Tanzania dhidi ya fedha za kigeni 
ambazo ni imara;  hivyo, kupunguza 
hasara inayopatikana kutokana na 
fedha na kupunguza hasara ambayo 
inaongezeka kwa kasi.

c)	 Serikali kupitia Mkakati wa Taifa wa 
Madeni ihhakikishe Sera ya Taifa ya 
Usimamizi wa Deni inatekelezwa

d)	 Serikali iongeze kasi ya marekebisho 
Sheria ya Madeni, Dhamana na 
Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 
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(iliyorekebisha 2004) ili kukabiliana 
na changamoto ya madeni ya umma 
na usimamizi wa deni 

e)	 Serikali ihakikishe kwamba, kuna 
Mkakati wa Madeni wa kati na wa  
mwaka, na Uchambuzi wa Deni 
unafanyika kama inavyotakiwa 
na Sheria ya Mikopo, Dhamana na 
Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 
(iliyorekebishwa 2004).

5.4.6	 Kutoingizwa kwa dhamana za Serikali kwenye 
Deni la Taifa 
Katika ukaguzi nilibaini kuwa dhamana za 
serikali zilizotolewa kwa taasisi za utoaji wa 
huduma zilishindwa kulipwa na Taasisi kama 
vile Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), 
Shirika la ndege Tanzania (ATCL), Bunge, 
Kampuni ya simu (TTCL) na Bodi ya Mikopo 
kutaja kwa uchache, ambayo ilifikia shilingi 
bilioni 139.9 ambazo hazikuingizwa kwenye 
taarifa ya deni la Taifa hadi kufikia  30 Juni 
2015. Ukaguzi wangu pia alibainisha madeni 
mengine ya shilingi bilioni 61.7 na deni la PSPF 
kiasi cha shilingi bilioni 473.4 liliripotiwa na 
Msajili wa Hazina bila kuingizwa kwenye hesabu 
za fungu. Hata hivyo, ninafahamu kuwa Serikali 
ipo katika mchakato wa kutoa hati fungani zisizo 
za fedha kwa mifuko ya pensheni  ikiwemo PSPF. 
kiasi cha shilingi bilioni 201.6 kinabaki chini ya 
usimamizi wa Msajili wa Hazina na kuwa nje ya 
kumbukumbu za Deni la Taifa.

Aidha, kulikuwa na shilingi bilioni 348.5 chini ya 
ofisi ya malipo Hazina (CPO) na madeni mengine 
ya pensheni ambayo yalikua bado yanahakikiwa 
na Serikali. Katika mahojiano ofisi ya Hazina 
ilinipa taarifa kuwa Serikali itatoa hati fungani 
zisizo za fedha kwa ajili ya madeni ya pensheni 



Su
ra

 y
a 

Ta
no

Su
ra

 y
a 

Ta
no

94 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 95

pamoja na dhamana za serikali ambazo zimepita 
muda wake na madeni yaliyo chini ya CPO 
kujumuishwa kwenye deni la Taifa hadi Juni 
2015.

Kwa maoni yangu, dhamana na madeni katika 
hali halisi ya kiuchumi yanafuzu kuwa madeni 
halisi ya Serikali na kuonyeshwa kwenye deni la 
Taifa.Hivyo, deni la Taifa linaweza kuwa chini 
ukilinganisha na uhalisia.

		
Hivyo naishauri Serikali iharakishe utoaji wa 
hati fungani zisizo za fedha taslimu kwa Mifuko 
ya Pensheni na dhamana zisizoweza kulipika ili 
kuweza kutambulika na kuingizwa kwenye deni 
la Taifa kwenye fungu 22 kama deni la Taifa na 
huduma za kawaida. 

5.4.7	 Kukosekana kwa usuluhishi wa malipo kati ya 
Serikali na Benki Kuu
Uhakiki wa malipo ya Serikali kwenda Benki Kuu 
kwa ajili ya kulipia gharama za Ukwasi (liquidity 
Management costs) pamoja na riba inayotozwa 
na Serikali kwenye Nakisi yake katika kipindi cha 
mwaka 2014/15 umebaini kuwepo kwa tofauti 
ya shilingi bilioni 56.1 ambazo ni malimbikizo 
kwenye hesabu za Benki Kuu.

Pia, nilibaini kuwa hesabu za hali ya kifedha 
ya Benki Kuu hadi kufikia Juni 2015 ilionyesha 
bilioni 409.0038 kama nakisi ya Serikali wakati 
deni la Taifa lilionyesha kuwa shilingi bilioni 
401.67 katika tarehe hiyo.Hivyo, takwimu 
kutofautiana kwa shilingi bilioni 7.333

Kwa maoni yangu, kiasi cha madeni 
kilichoonyeshwa kama gharama halisi, gharama 
za usimamizi na riba ya Serikali kilikuwa 
pungufu kwa jumla ya shilingi bilioni 64.153 
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Hivyo, napendekeza Serikali ihakikishe inafanya 
ulinganisho wa hesabu mara kwa mara na Benki 
Kuu ya Tanzania ili kuepuka tofauti kama hizo 
katika siku zijazo.

5.4.8	 Sheria ya Deni na Mpango Mkakati wa Deni la 
Taifa vilivyopitwa na Wakati
Shughuli za deni la Taifa zinapaswa kuwa 
zimeainishwa vizuri na sheria, kanuni na 
taratibu, ambazo zitakuwa zikifanyiwa tathmini 
ya mara kwa mara ili kuendana na wakati wa 
sasa. Mkakati wa Deni la Taifa (NDS) wa mwaka 
2002 unaeleza malengo kadhaa ikiwa ni pamoja 
na  kuwa na mkakati endelevu wa sera ya deni 
baada ya kukamilika kwa mpango wa Nchi 
Masikini zenye Madeni Makubwa (HIPC) ambao 
ulimalizika Novemba 2001 na kusainiwa kwa 
makubaliano ya Paris Club VII Januari 2002.

Hali ya uchumi wakati wa kuanzishwa kwa 
sheria na Mkakati wa Deni (NDS) imebadilika 
mno kutokana na mabadiliko ya kiuchumi 
ambayo yametokea Tanzania na duniani kwa 
ujumla.

Ninafahamu  kwamba, Mkakati wa deni(NDS) 
haujawahi kufanyiwa marekebisho; na 
mabadiliko ya mwisho yalifanyika Novemba 
2004. Hivyo, kutokana na kukua kwa deni 
na kuongeza kukopa kila mwaka ni muhimu 
kuwa na sheria na miongozo inayoendana na 
maendeleo hayo ya wakati uliopo. 

Pia, nafahamu kwamba, Serikali ilianza 
kuandaa Mpango wa Muda wa Kati (MTDS) kwa 
kushirikiana na Shirika la Fedha duniani (IMF) 
na Benki ya Dunia. Serikali ilitoa rasimu ya 
mkakati Juni 2011 Katika mjadala wangu na 
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Hazina, ilibainika kuwa Mpango wa Muda wa 
Kati uliandaliwa kwenye nafasi ya Mpango wa 
deni wa Taifa ingawa Serikali ina mpango wa 
kuwa na Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Deni 
la taifa huku mpango wa kati ukitolewa kwa 
mwaka kusaidia sera. Wakati nikipongeza 
juhudi hizi, Mpango wa Kati wa deni (MTDS) 
na Sera ya Deni la Taifa havipo kwenye  Sheria 
ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali ya 
mwaka 1974 (iliyorekebishwa 2004).

Natoa wito kwa Serikali ipitie upya Mkakati 
wa Taifa wa Madeni; pia kuhakikisha Sera 
ya Usimamizi wa Deni la Taifa inatekelezwa 
na mabadiliko yanafanyika katika Sheria ya 
Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali ya 
mwaka 1974 (iliyorekebishwa 2004) ili kutatua 
changamoto zilizopo.

5.4.9	Madeni Mfu Yasiyolipwa kwa Muda Mrefu 
Bilioni 2,090 
Tathmini ya mseto wa deni kufikia Juni 30, 
2015 ulibainisha madeni saba (7) kutoka nchi 
sita wahisani kwa madeni ya shilingi bilioni 
2,090.0; ambazo zilihusu fedha za deni ambazo 
hazikutolewa shilingi bilioni 721.5; ambazo ni 
asilimia 35 na malimbikizo ya riba shilingi  bilioni 
1,368.5 au asilimia 65 .Madeni haya yamekua 
mfu kwa miaka 23 na mengine hawajawahi 
kuhudumiwa. Menejimenti ilitoa  maelezo 
kwamba, malipo ya mikopo hiyo iyalisimama 
ili kusubiri  majadiliano ya marekebisho au 
kusitishwa madeni na nchi husika. Ni maoni 
yangu kua uwepo wa akaunti hizi unasababisha 
riba kuongezeka bila sababu zozote za msingi 
na hivyo kuongeza deni la Taifa. 

Napendekeza Serikali kuharakisha 
mazungumzo na Nchi husikaTaasisi kwa lengo 
la kutoa msimamo wa madeni husika na kuanza 
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kuhudumia madeni hayo.

5.4.10	 Kuchelewesha Makato ya Kisheria ya Mafao na 
Kusababisha Adhabu ya Shilingi Bilioni 52.8
Tathmini yangu ya makato ya kisheria ilibaini 
kuwa Hazina ilichelewesha makato ya 
michango ya fedha za pensheni kwa kipindi 
cha miezi miwili (2) hadi kumi na miwili (12) 
baada ya mwisho wa mwezi. Ucheleweshaji 
huu ulisababisha adhabu ya shilingi bilioni 52.8 
kutokana na kukiuka matakwa ya sheria za 
pensheni.

Natoa wito kwa Serikali kutoa michango ya 
makato ya kisheria kwa Mifuko ya Pensheni 
kwa wakati muafaka ili kuepuka adhabu zisizo 
za lazima na kuzingatia matakwa ya sheria. 
Pia napendekeza makato ya kisheria ambayo 
hayajalipwa  yalipwemara moja ili kuboresha 
ukwasi wa fedha na kuepusha usumbufu kwa 
walengwa wa pensheni.

5.5	 Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya Wastaafu
	 Sehemu hii ya ripoti inawasilisha mambo ya msingi 

yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa awali wa Malipo 
ya Mafao ya Wastaafu (Pensheni) katika kipindi cha 
mwaka 2014/15.

5.5.1	 Utangulizi
	 Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya 

wastaafu hufanyika kwa kuzingatia Ibara ya 143 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
1977 (marekebisho 2005) na Kifungu cha 29 na 5 
(a) cha Sheria ya Ukaguzi No. 11 ya mwaka 2008 
ambayo inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kujiridhisha na kuidhinisha 
malipo yafanyike kutoka katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali na kuhakikisha kwamba, Ibara ya 136 
ya Katiba imezingatiwa. 
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 Hivyo ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali 
kwenye malipo yote ya Serikali ambayo sio 
rahisi kuyatabiri na kutengewa fedha.

5.5.2	Lengo la kufanya Ukaguzi wa Awali
malipo ya mafao ya kustaafu kwa kuwezesha 
kutambua mapema makosa kwa nia ya 
kuhakikisha kwamba, wastaafu wanalipwa kile 
wanachostahili. Kiasi chochote kitakacholipwa   
kimakosa ni vigumu kurejeshwa kutoka kwa 
mstaafu.

Kwa upande mwingine, madhumuni ya  ya 
uhakiki wa mafao  ni kuhakikisha kuwa sheria 
husika na kanuni za mafao ya kazi  na sera  na 
miundo ya utumishi wa umma na muundo wa 
mishahara vinazingatiwa.

5.5.3	Mawanda ya Ukaguzi
Ukaguzi kabla ya mafao  ya pensheni huhusisha 
Watumishi wa Umma ambao mafao yao hulipwa  
kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali; na ukaguzi 
hahihusishi Watumishi wa umma ambao mafao 
yao  yanashughulikiwa na  PSPF,  PPF  na 
makato mengine ya huduma. Ukaguzi wa awali 
wa mafao ulifanyika kwa kuhusisha :-

•	 Watumishi wa umma, watoa huduma 
mchanganyiko, wanajeshi na viongozi 
wengine, walimu, na maafisa 
usalama.

•	 Malipo ya kimkataba kwa viongozi wa 
kisiasa, wageni toka nje, wastaafu 
waliorejeshwa kwenye utumishi, na 
raia waliopewa ajira wakiwa na umri 
wa zaidi ya miaka 45

•	 Kiinua mgongo kwa watumishi 
wasiokuwa na mafao, na pia

•	 Malipo kwa viongozi wa juu, na askari 
polisi
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5.5.4	 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo
Sehemu hii ya ripoti inaeleza mambo muhimu 
yaliyobainika wakati  wa ukaguzi wa awali 
wa malipo ya mafao kwa mwaka wa fedha 
2014/2015;

5.5.4.1 Utekelezaji wa Mwaka (Ufanisi wa Kiutendaji)
Katika kipindi cha mwaka 2014/15, Ofisi ya 
Ukaguzi ilifanya ukaguzi wa awali wa mafao 
na ofisi ilianza ukaguzi ikiwa na majalada 
44 yaliyotokana na ukaguzi wa kipindi cha 
mwaka 2013/14.Katika kipindi hiki, majalada 
ya wastaafu 4,777 yaliletwa kwa ajili ya 
kukaguliwa. Majalada 4,683 yalikaguliwa na 
kuidhinishwa, majalada 138 yalirejeshwa 
kwa Maafisa Masuuli wahusika kwa ajili ya 
masahihisho, na yalikuwa bado yakiendelea na 
ukaguzi wakati wa kufunga mwaka wa fedha 
30 Juni, 2015 kama inavyoonyeshwa katika 
jedwali Na 35 hapo chini:

Jedwali 35: Mafaili ya wastaafu yaliyokaguliwa
Maelezo Majalada
Idadi ya Majalada 1 Julai,2014 44
Majalada yaliyopokelewa 4,777
Jumla ya majalada kwa ukaguzi 4,821
Majalada yaliyokaguliwa 4,683
Majalada yaliyobakia 30 Juni,2015 138

5.5.4.2 Ukokotoaji Usio Sahihi wa Mafao ya Wastaafu
Ukaguzi wa awali wa majalada kabla ya malipo 
ya Mafao ya Wastaafu ulibaini kwamba, baadhi 
ya majalada ya wastaafu yaliyowasilishwa kwa 
ukaguzi wa awali kwa ajili ya malipo malipo ya 
wastaafu yalikokotolewa isivyo sahihi. 

Kati ya majalada 4,683 ya wastaafu 
yaliyokaguliwa, malipo ya majalada 268 
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yalibainika yamezidishwa kwa kiasi cha 
Sh.1,053,777,358.07 huku majalada 200 yakiwa 
yamepunjwa malipo ya TZS.385,304,481.69. 
Ukaguzi ulibaini kuwa majalada ya wastaafu 
hayakupitiwa kwa umakini na Taasisi husika 
kabla ya kuwasilisha majalada kwa ukaguzi 
wa awali. Hali hii ilitokana na kukosa umakini, 
utaalam wa masuala ya mafao na kutozifahamu 
vizuri sheria za mafao kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali Na.36 na Jedwali Na. 37 hapa 
chini:

Jedwali 36: Mafao ya Wastaafu yaliyozidishwa

Na Maelezo Idadi ya
kesi

Kiasi(TZS)

1 Kipindi kilichozidishwa 126 607,234,896.01
2 Mishahara iliyozidishwa 70 335,472,992.32
3 Makosa katika Ukokotoaji 11 36,174,009.05
4 Mapunjo NSSF 61 74,895,460.69

268 1,053,777,358.07

Jedwali 37: Mafao ya Wastaafu yaliyopunjwa

N
a

Maelezo
Idadi 
ya kesi

Kiasi(TZS)

1 Kipindi kilichozidishwa 97 207,193,954.57
2 Mishahara iliyozidishwa 60 121,704,508.58
3 Makosa katika Ukokotoaji 9 1,938,822
4 Mapunjo NSSF 34 54,467,196.54

200 385,304,481.69

Uchangazi wa hapo juu unadhihirisha umuhimu 
wa ukaguzi wa awali katika malipo ya Mafao 
ya Wastaafu, kwani bila kufanyika, serikali 
ingepoteza jumla ya TZS.1,053,777,358.07 au 
wastaafu wangeweza kupunjwa mafao yao kwa 
kiasi cha TZS.385,304,481.69 ambayo ingeleta 
hasara halisi ya TZS.668,472,876.38 kwa Serikali.

Uokoaji  wa fedha hizo ni mojawapo ya mchango 
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wa Ofisi yangu kwa ukaguzi wa awali kwa mafao 
yanayolipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali na 
kuonyesha umuhimu wa kuimarisha mifumo ya 
ndani katika Taasisi za Serikali, kwani mapungufu 
ya Maafisa Masuuli yangeweza kuigharimu 
Serikali na Wastaafu endapo ukaguzi wa awali 
wa mafao usingefanyika.

 5.5.6 	Ucheleweshwaji Usiokuwa na Tija katika 
Kuandaa Mafao ya Wastaafu
Ukaguzi wangu wa malipo ya awali ya Wastaafu 
umebaini baadhi ya malipo ya wastaafu 
yamekuwa yakichelewa kuwasilishwa PSPF na 
waajiri.Ucheleweshwaji huu ulibainika pia katika 
mifuko mingine ya hifadhi.Ucheleweshaji huu 
umesababisha baadhi ya wastaafu kushindwa 
kuandaliwa malipo yao na pia kuigharimu 
Serikali tozo (Penalty). Kwa maoni yangu, fedha 
za adhabu na ugumu wa maisha wanaoupata 
wastaafu vingeweza kuepukika endapo michango 
ya watumishi ingekuwa ikiwasilishwa kwa wakati. 
Jedwali Na. 38 hapo chini linaonyesha makato 
ya kisheria kiasi cha shilingi 213,609,402,639 
ambayo hazikuwasilishwa kwenye mifuko kwa 
baadhi ya miezi iliyokaguliwa ya Mei, Juni na 
Agosti 2015.

Jedwali 38: Mafao ambayo hayakupelekwa kwa 
wakati

Mfuko Mei-15 Juni-15 Ag-15 Jumla
PSPF 35,888,648,135 36,279,839,100 41,762,030,310 113,930,517,545
LAPF 11,916,307,581 12,324,061,781 14,340,946,885 38,581,316,247
PPF 3,241,676,495 3,255,560,980 3,512,617,120 10,009,854,595

GEPF 1,957,961,870 2,432,555,584 2,908,843,903 7,299,361,356
NSSF 1,740,826,979 1,754,920,186 1,946,246,277 5,441,993,442
NHIF 12,086,618,883 12,191,273,148 14,068,467,423 38346359453

Jumla 66,832,039,942 68,238,210,779 78,539,151,918 213,609,402,639
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Mbali na ucheleweshaji katika kuwasilisha 
michango,ukaguzi pia ulibaini kuwa baadhi 
ya waajiri waliwasilisha majalada ambayo 
hayakuwa na taarifa sahihi zitakazowezesha 
malipo. Katika hali kama hiyo, ofisi yangu 
iliwataka waajiri kuwasilisha nyaraka 
zinazokosekana, na wakati mwingine, 
ilisababisha  kurudia rudia mchakato; hivyo 
kuchelewesha malipo ya pensheni kwa 
walengwa.
Napendekeza majalada ya mafao yaandaliwe 
vizuri kabla ya kuwasilisha katika ofisi yangu 
kwa ajili ya ukaguzi wa awali ili kupata taarifa 
sahihi na maelezo yenye usahihi na kuzuia 
waajiriwa kulipa mafao zaidi au kidogo kutokana  
na taarifa zisizo sahihi. Ni muhimu , waajiri 
welewa umuhimu wa kuwasilisha majalada ya 
pensheni ambayo ni kamili,  kwa wakati, na 
taarifa sahihi ambazo zitawezesha kufanyika 
kwa malipo sahihi ya mafao ya wastaafu.

		  Napenda kusisitiza Mapendekezo yangu kwa 
Serikali;
•	 Serikali ihakikishe inapeleka kwa wakati 

makato ya michango ya kisheria ya pensheni 
kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili kuepuka 
ucheleweshaji katika kuandaa mafao 
pamoja na kuzuia adhabu.

•	 Maafisa Masuuli wahakikishe waandaaji 
wa mafao  wanafuata kanuni  na sheria. 
Wanapaswa pia kuhakikisha  mafaili ya 
pensheni yanayowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi wa awali  ni kamili, sahihi na 
yanawasilishwa kwa wakati  ili kuepuka 
ucheleweshaji wa malipo ya mafao ya 
wastaafu.

•	 Serikali itoe mafunzo ya mara kwa mara 
kwa waandaaji wa mafao ya pensheni ili 
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kuongeza uelewa wao kuhusu sheria za 
pensheni na mambo mengine.

ukomo tofauti kama vile dhamana za muda 
mrefu na hati fungani. Hadi kufikia Juni 
2015,Deni la ndani lilifikia Shilingi bilioni.7,990.0  
ikilinganishwa na kiasi cha Shilingi bilioni 
7,114.5  zilizofikiwa mwishoni mwa Juni, 2014.
Deni la ndani limeongezeka kwa Shilingi bilioni 
845.4  sawa naasilimia 12 ya nyongeza ya deni 
la ndani lililorekodiwa mwaka jana.Mikopo 
ya ndani katika mwaka ilifikia Shilingi  bilioni 
4,282.8 ambapo Shilingi bilioni 3,157.6 ilikuwa 
kwa ajili ya kukopea kipindi kingine, Shilingi 
bilioni 586.5 ni kwa ajili ya bajeti ya maendeleo 
na Shilingi bilioni 538.7 ilikuwa ni kwa ajili ya 
hati fungani na dhamana.
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Sura ya Sita

Mifumo ya Udhibiti wa Ndani

6.0	 Utangulizi
Mfumo wa udhibiti wa ndani unahusisha taratibu zote 
za usimamizi zilizopitishwa na menejimenti ya Taasisi 
zote za Serikali kutekeleza majukumu na kutoa huduma 
kwa wateja. Hii ni pamoja na kuzingatia sheria, kanuni 
na sera katika kulinda mali  kuwa na taarifa sahihi za 
kihasibu, kubaini na kuzuia  mapungufu na udanganyifu 
pamoja na kuwa na taarifa sahihi kwa wakati.

Jukumu kuu la Afisa Masuuli katika Taasisi ni kuhakikisha 
mifumo ya udhibiti ya ndani inafanya kazi ipasavyo 
na kwa ufanisi. Katika ukaguzi niliofanya, nilizingatia 
kukagua mifumo ya ndani ili kujiridhisha kama inafanya 
kazi kulingana na taratibu zilizowekwa na kutoa ushauri. 
Katka ukaguzi wangu nilizingatia baadhi ya mifumo ya 
udhibiti inayoniwezesha kutambua mapungufu, hivyo, 
inawezekana nisitoe uhakika kwamba mapungufu yote 
niliyabaini.

Umuhimu wa kipekee ulizingatiwa katika kuangalia 
jinsi vyombo vya usimamizi na udhibiti wa mifumo ya 
ndani kama vile:  Kamati ya Ukaguzi, Ukaguzi wa ndani, 
Mifumo ya TEHAMA na mifumo ya kudhibiti udanganyifu 
wa mali za Taasisi inafanya kazi. 

6.1	 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani katika Taasisi
Kulingana na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 inamtaka kila Afisa Masuuli 
kuanzisha kitengo cha ukaguzi wa ndani ili kutoa 
uhakika iwapo mifumo ya ndani ya Taasisi inafanya kazi 
ipasavyo.

Hata hivyo, tathmini ya ukaguzi iliyofanyika kuhusu 
ukaguzi wa ndani ilibaini kuwa kwa ujumla, hali 
imeboreka kwa asilimia 24 ikilinganishwa na mwaka 
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jana ambapo Taasisi 10 ziliboresha vitengo vya ukaguzi 
wa ndani kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo 
chini:

Jedwali 39: Mapungufu katika utendaji wa ukaguzi wa ndani

Tathmini ya 
Mifumo ya Ndani Mapungufu Yaliyobainika 

Kuwapo kwa 
Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani

Kwa mujibu wa kanuni, baadhi ya Taasisi 
zilianzisha Vitengo vya ukaguzi wa ndani 
baadhi bado.

Kitengo cha 
Ukaguzi wa ndani 
kufuata sheria na 
kanuni na maagizo 
mbalimbali

•	 Baadhi ya Vitengo vya ukaguzi wa 
ndani havikutekeleza majukumu yote 
waliyojipangia kutokana na uhaba wa 
watumishi na fedha

•	 Kulikua na ufatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na ukaguzi wa ndani 
usioridhisha

•	 Baadhi ya vitengo vya ukaguzi wa ndani 
vilitumia hati idhini (charter) ambazo 
hazijaidhinishwa.

•	 Baadhi hawakuwa na vitendea kazi 
kama magari

•	 Baadhi ya mipango ya ukaguzi wa ndani 
haikupitiwa na kuidhinishwa na Kamati 
ya Ukaguzi

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 2014/2015

Orodha ya Taasisi zenye Mapungufu kwenye kitengo cha ukaguzi 
wa ndani zimeonyeshwa kwenye kiambatisho 6.1 
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Kielelezo 14: Taasisi zenye mapungufu kwenye vitengo vya 
ukaguzi wa ndani

Taasisi 2014/15 2013/14 Ongezeko/
Punguzo 

Asilimia ya 
Ongezeko/
punguzo 

Fungu 22 27 5 19
Wakala 6 6 0 0
T a a s i s i 
Nyinginezo 3 3 0 0

Balozi 1 6 5 83
Jumla 32 42 10 24

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 2014/2015

Kama Taasisi haitakuwa na kitengo cha ukaguzi wa 
ndani ambacho ni madhubuti kuna hatari ya kuwa 
na mifumo ya ndani ambayo ni dhaifu, kutofuatwa 
kwa taratibu, maagizo, na sera za kazi

	
Maafisa Masuuli wanashauriwa kuhakikisha kuwapo 
kwa Kitengo cha ukaguzi wa ndani katika Taasisi 
na kipewe raslimali za kukiwezesha kufanya kazi 
ikiwamo kupitia mifumo ya ndani na kubainisha 
mapungufu na kutoa mapendekezo na ushauri 
utakaoleta tija.

6.2	 Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi
Kanuni ya 30 ya Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 inaitaka kila Taasisi kuwa na Kamati 
ya Ukaguzi. Uanachama na majukumu ya kamati 
ya ukaguzi vimeainishwa kwenye Kanuni ya 31 na 
32 ya Sheria ya Fedha. Majukumu ya Kamati ya 
Ukaguzi ni pamoja na kuwa na vikao vya kila robo 
mwaka, Kupitisha mpango wa mwaka wa ukaguzi 
wa ndani, kutoa ushauri kwa Afisa Masuuli katika 
masuala muhimu yaliyobainishwa  na Mkaguzi wa 
ndani au katika taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali na kuandaa taarifa 
ya mwaka.
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Ikilinganishwa na ripoti ya mwaka jana kumekuwa 
na ongezeko la kuimarika kwa Kamati za Ukaguzi 
kwa asilimia 28 ambapo taasisi 12 zimeongezeka 
kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.40 hapa 
chini.

Jedwali 40: Mapungufu katika utendaji wa Kamati za Ukaguzi
Mfumo wa Ndani 
Uliopitiwa Mapungufu 

Kamati ya Ukaguzi 
k u z i n g a t i a 
S h e r i a , K a n u n i 
,mipango na Maagizo 
mbalimbali

•	 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi 
hazikukaa vikao vya robo mwaka kwa 
mujibu wa sheria

•	 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi 
hazikujadili taarifa za ukaguzi wa 
ndani kwa mujibu wa sheria.

•	 Baadhi ya Kamati hazikuandaa taarifa 
za mwaka. 

•	 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi 
hazikupitia muundo na utekelezaji 
wa mifumo ya ndani inayoangalia 
usimamizi wa mali, matumizi, 
mapato, na usimamizi wa taratibu 
za manunuzi.

•	 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi 
hazikualika Mkaguzi Mkuu wa Nje 
katika vikao vya kila robo mwaka 
kinyume na kifungu 32(3) cha Sheria 
ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001.

•	 Kamati nyingine hazikupitia hesabu 
za Taasisi zao za mwaka wa fedha 
ulioishia Juni 30 2015

•	 Baadhi ya wajumbe wa Kamati za 
Ukaguzi hawakupewa Mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wa kufanya kazi 
zao kwa ufanisi.

Takwimu ya Taasisi ambazo zilikutwa na mapungufu zimeonyeshwa 
kwenye Kiambatisho 6.1 na Kielelezo Na.15 linaonyesha mgawanyo 
wa Taasisi
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Kielelezo 15: Mgawanyo wa Taasisi na mapungufu katika kamati za 
ukaguzi

Taasisi 2014/15 2013/14 Zilizoongezeka % ya 
Ongezeko

Fungu 21 30 9 30 
Wakala 5 9 4 44 

T a a s i s i 
Nyinginezo 5 2 -3 (150)

Balozi 0 2 2 100 
Jumla 31 43 12 28 

Ninapendekeza kwamba, Maafisa Masuhuli 
wahakikishe  Kamati za Ukaguzi zinafanya kazi 
walizopangiwa kama zilivyoainishwa kwenye 
sheria ya Fedha za Serikali ili kuhakikisha 
uwajibikaji unajengeka na kuboresha utoaji wa 
huduma bora kwa kuimarisha mifumo ya ndani.

6.3	 Mapungufu katika usimamizi wa vihatarishi
Pia, katika ukaguzi nilifanya mapitio ya 
usimamizi wa vihatarishi katika Taasisi kwa nia 
ya kutathmini uwezo wake wa kuonyesha athari 
kabla hazijatokea ambazo endapo hazitazuiliwa 
zitaleta athari katika kutoa huduma kwa 
umma. Pia niliangalia kama taasisi zimejizatiti 
na vihatarishi vya kurithi na kama njia sahihi za 
kuzuia vihatarishi hivyo zimezingatiwa.

Kwa tathmini niliyoifanya, nimeona hali 
imeboreka kwa asilimia 65 ukilinganisha na 
mwaka jana ambapo taasisi 20 zimeboresha 
taratibu za  kusimamia vihatarishi.Katika 
ukaguzi, bado nilibaini kuwabaadhi ya taasisi 
hazizingatii  kuboresha namna ya kusimamia 
vihatarishi. Mapungufu yafuatayo yalibainika:
•	 Baadhi ya Taasisi hazikuwa na Sera ya 

kudhibiti vihatarishi iliyoidhinishwa
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•	 Baadhi ya Taasisi hazikuwa na Rejista ya 
Vihatarishi na

•	 Baadhi ya Taasisi zilikuwa na rejista pamoja 
na sera ya vihatarishi lakini hazikurekebishwa 
kulingana na wakati uliopo kwa kuzingatia 
matukio mapya.

Taasisi zenye Mapungufu zimeonyeshwa kwenye 
kiambatisho 6.1 na jedwali na 41. Linaonyesha 
Mgawanyo wa Taasisi 

Kielelezo 16: Mapungufu katika kudhibiti Vihatarishi

Taasisi 2014/15 2013/14 Ongezeko % ya 
Ongezeko

Fungu 9 22 13 59 
Wakala 1 6 5 83 
T a a s i s i 
Nyinginezo 1 2 1 50 

Balozi 0 1 1 100 
Jumla 11 31 20 65 

Ili kuweza kutoa huduma bora kwa umma kwa 
mwingiliano usio na matukio yenye athari, 
maafisa Masuuli wanashauriwa kuboresha 
taratibu za kusimamia na kudhibiti vihatarishi 
kwa kuhakikisha kuwapo kwa taratibu 
zilizoandikwa vizuri za kuzuia vihatarishi na 
kufikia malengo yaliyowekwa.

6.4	 Kupitia Mifumo ya TEHAMA
Ikiwa ni sehemu ya ukaguzi, tathmini ilifanyika 
kwenye mifumo ya TEHAMA ili kujiridhisha 
kama Taasisi zimeweka mifumo madhubuti ya 
TEHAMA ili kudhibiti usiri na uwepo wa taarifa 
sahihi za kihasibu na nyinginezo. Ukaguzi 
umebaini kuwa kumekuwa na mapungufu 
katika TEHAMA kwa asilimia 26 ikilinganishwa 
na mwaka jana kama inavyoonekana kwenye 
jedwali Na. 41 hapa chini:
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Jedwali 41: Mapungufu katika TEHAMA

Eneo 
lililofanyiwa 

tathmini
Mapungufu 

Sera na 
taratibu za 
TEHAMA

•	 Baadhi ya Taasisi zina mifumo dhaifu 
ya usalama ya kutunza taarifa dhaifu 
ambayo inaweza kusababisha taarifa zake 
kuingiliwa.

•	 Baadhi ya Taasisi kuna wakati zinapata 
matatizo ya mtandao ambayo husababisha 
kushindwa kutoa taarifa za fedha kutoka 
katika mfumo wa Epicor kwa wakati.   

Wajibu na 
Majukumu

•	 Baadhi ya Taasisi hazikuwa na Kamati za 
kujadili Masuala ya TEHAMA

Usimamizi wa 
watumishi wa 
Tehama

•	 Hakukuwa na  sera  za kuonyesha mgawanyo 
wa kazi kwa wafanyakazi chini ya kitengo 
cha TEHAMA.

Usalama wa 
TEHAMA

•	 Baadhi ya Taasisi hazikuwa na mpango 
wa kuzuia maafa ya TEHAMA ili kuruhusu 
mwendelezo wa biashara

•	 Baadhi ya Taasisi hazikubuni mifumo ya 
kudhibiti

•	 Baadhi ya Taasisi hazikuwa na ofisi mbadala 
za kutunzia taarifa

K o m p y u t a 
inavyofanya 
kazi

•	 Mfumo wa Epicor haujaunganishwa na 
mifumo mingine kama  vilewa madeni,madai 
na mali za kudumu.Taarifa huingizwa bila 
kutumia mfumo wa tehama.

•	 Kutotumia mfumo wa EPICOR ipasavyo.
•	 Balozi hazijaunganishwa na mfumo wa  

Epicor 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2014/2015

Taasisi zenye mapungufu zimeonyeshwa 
kwenye kiambatisho 6.1  na kielelzo 17 
linaonyesha Mgawanyo wa Taasisi



Su
ra

 y
a 

Si
ta

Su
ra

 y
a 

Si
ta

110 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 111

Kielelezo 17: Mgawanyo wa Taasisi zenye mapungufu katika TEHAMA

Taasisi 2014/15 2013/14 Ongezeko/
Pungufu

%
Asilimia

Fungu 30 31 1 3 

Wakala 10 8 (2) (25)

T a a s i s i 
Nyinginezo 6 1 (5) (500)

Balozi 12 6 (6) (100)

Jumla 58 46 (12) (26)

Wakati mifumo mingi ya Taasisi imeunganishwa 
na TEHAMA ili kuendana na dunia  ya sasa 
inayobadilika ya teknolojia, naishauri Serikali 
kufuata taratibu zifuatazo ili kuwa na uhakika 
wa usiri, usalama, uaminifu na uwepo wa taarifa 
sahihi:

•	 Kufafanua na kuwezesha mifumo ya 
TEHAMA ambayo itawezesha kupangilia na 
kuunganisha maamuzi ya kimkakati, vitega 
uchumi na kuweka mipango  ya kuhakikisha 
kuwa mifumo ya TEHAMA  inadhibitiwa  
ipasavyo.

•	 Mifumo inapaswa kuweka kipaumbele katika 
uundaji wa  Kamati ya Uendeshaji, Mpango 
mkakati wa TEHAMA na muundo wa TEHAMA 
katika  taasisi utakaowezesha kufanikisha 
mipango na  mikakati ya Taasisi.

6.5	 Tathmini ya Kugundua na Kuzuia Udanganyifu
Kama sehemu ya ukaguzi, tathmini ilifanyika 
ili kuhakikisha iwapo Taasissi zina mfumo wa 
udhibiti unaoweza kutambua na kuzuia aina 
yoyote ya udanganyifu na siyo kusubiri hadi 
utokee. Kwa ujumla, udanganyifu ni kitendo 
cha makusudi kinachofanywa na sehemu ya 
menejimenti na wale wanaohusika na utawala, 
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wafanyakazi au watu wengine ambao hutumia 
udanganyifu ili kupata isiyo haki au faida 
haramu. Ndani ya Serikali udanganyifu unaweza 
kuwa utoaji wa taarifa za ulaghai wa fedha na 
matumizi mabaya ya mali za umma ikiwa ni 
pamoja na ubadhirifu wa fedha taslimu.

Uongozi wa Taasisi una jukumu la msingi la 
kuunda mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
ndani kwa ajili ya kugundua, pamoja  na  
kuzuia udanganyifu na ubadhirifu katikaTaasisi 
inayokaguliwa.

Kutokana na tathmini hii, nilibainisha kuzorota 
kwa hali ambapo mafungu 2 zaidi  yalizembea 
katika eneo la udanganyifu ikilinganishwa na 
mwaka jana.  Yafuatayo yalibainika:
•	 Kukosekana kwa sera ya usimamizi wa 

udanganyifu ambayo itaonyesha viashiria 
hatarishi.

•	 Tathmini ya vihatarishi hazikufanyika mara 
kwa mara

•	 Hakuna ushahidi wa maandishi wa kutambua 
udhibiti maalum ambao utasaidia kupunguza 
hatari ya makosa kutokana na udanganyifu.

•	 Hakuna tathmini yoyote ya usimamizi  wa 
mifumo ya ndani iliyofanyika.

•	 Uelewa mdogo wa udanganyifu kutokana na 
ukosefu wa tathmini yoyote ya vihatarishi 
uliofanywa:

Taasisi 2014/15 2013/14 Zilizoongezeka % ya 
ongezeko

Fungu 9 7 (2) (29)

Jumla 9 7 (2) (29)

Hivyo, nazishauriTaasisi ‘kuanzisha utaratibu 
wa kuchunguza na kuzuia vitendo vya ulaghai na 
kuweka viashiria vya hatari  ambayo vitasaidia 
kupunguza matukio ya udanganyifu.



Su
ra

 y
a 

Si
ta

Su
ra

 y
a 

Si
ta

112 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 113

Kwa ujumla, tathmini juu ya mifumo ya udhiti 
ya ndani ya Taasisi inaonekana kuwa bora kwa 
asilimia 17 ikilinganishwa na kipindi cha taarifa 
iliyopita kama inavyoonekana katika takwimu 
za jedwali Na. xx hapa chini: 

Kielelezo 18: Tathmini kwa ujumla ya Mifumo ya udhibiti ya  
Ndani ya Taasisi

  2014/15 2013/14 Ongezeko % ya 
ongezeko

Utendaji wa 
Ukaguzi wa Ndani 32 42 10 24

Utendaji wa 
Kamati ya 
Ukaguzi

31 43 12 28

Tathmini ya 
TEHAMA 58 46 -12 (26)

Tathmini ya 
vihatarishi 11 31 20 65

Tathmini ya 
Udanganyifu 9 7 -2 (29)

Jumla 141 169 28 17

Chanzo: Ripoti ya CAG kwa menejimenti 2014/15

Wakati baadhi ya Taasisi zimeonyesha 
maboresho hasa kwenye eneo la kuanzishwa na 
kufuatwa kwa Sheria na Kanuni zinazohusiana 
na ukaguzi wa ndani, Kamati ya Ukaguzi na 
Tathmini ya Vihatarishi, nayo imeonyesha 
kudorora  katika eneo la kujenga ufanisi wa 
mazingira ya TEHAMA  ili kuhakikisha usiri, 
usalama na uadilifu wa shughuli  za umma. 
Pamoja na kuimarika, hatua zaidi zinahitajika 
ili kuhakikisha kwamba Taasisi  zote  zinaweka 
mifumo madhubuti ya ndani  ili  kutimiza ufanisi 
wa majukumu yaliyopo kisheria
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 Sura ya Saba

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA

7.0	 Utangulizi 
Sura hii ya ripoti inaonyesha masuala muhimu 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa usimamizi wa 
rasilimali watu na mishahara kwa taasisi za Serikali 
Kuu kwa mwaka wa fedha 2014/2015. Masuala muhimu 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa usimamizi wa 
rasilimali watu na mishahara ni haya yafuatavyo:

7.1	 Mambo muhimu yaliyobainika katika ukaguzi wa 
usimamiaji wa rasilimali watu na mishahara

7.1.1	 Ukiukwaji wa utaratibu wa urejeshwaji wa 
mikopo kwa mujibu wa Sheria ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Wakati wa ukaguzi nilibaini kutokuzingatiwa 
kwa masharti ya mikopo ya wanafunzi katika 
Wizara, Idara na Wakala ikiwa ni pamoja na 
Kifungu cha 20(1)(a) – (c) cha Sheria namba 9 
ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu ya mwaka 2004. 

Ukaguzi niliofanya pamoja na mahojiano na 
Maafisa Masuuli nimebaini kuwa Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu hawakuwa na 
mawasiliano na wanufaika wa mikopo mara 
baada ya kuhitimu mafunzo yao. 

Maafisa Masuuli (Waajiri) wa Wizara, Idara na 
Wakala hawakukagua wala kutoa mwongozo 
wa kutosha kwa wafanyakazi kuhusiana na 
urejeshwaji wa mikopo pindi inapotumwa. 
Katika mwaka huu, nimekagua Wizara/Idara 
nne (4) na Sekretariati za Mikoa mbili (2) kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.42 na 
yafuatayo ndio mapungufu yaliyobainika:-
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Jedwali 42: Mapungufu yaliyobainika katika urejeshwaji wa 
mikopo ya elimu ya juu
Fungu Taasisi Matokeo ya ukaguzi

46
Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi

Desemba 14, 2001 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi ilitoa Waraka Na AB. 
71/348/01/8 kwa Taasisi zote za elimu ya 
juu ambao ulizitaka taasisi hizo zionyeshe 
aina ya udhamini wa mwanafunzi kwenye 
cheti cha mhitimu ili kuwawezesha waajiri 
kuwatambua wanufaika wa mikopo ya 
elimu ya juu. Taasisi nyingi za elimu ya juu 
zilishindwa kutekeleka Agizo hilo la Wizara.

72
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

Sekretarieti ya Mkoa haijawahi kuwasiliana 
na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu kuhusu waajiriwa wapya ili kuiwezesha 
Bodi kufuatilia wafanyakazi hao kwenye 
masijala yake ya takwimu. Katika mwaka 
huu wa ukaguzi, Sekretarieti ya Mkoa iliajiri 
wafanyakazi wapya 78, hata hivyo, hakuna 
ushahidi kwamba, utaratibu ulifanywa kwa 
wafanyakazi wapya ili kuhakikisha kila 
mnufaika wa mkopo wa Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu anarejesha mkopo kwa makato 
ya kila mwezi na kutumwa Bodi. 

89 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa

Wafanyakazi watatu wa Sekretarieti ya 
Mkoa walinufaika na mkopo kutoka Bodi 
ya Mikopo ya Elimu ya Juu. Hata hivyo, 
Sekretarieti ya Mkoa haijatuma marejesho 
yao ya mkopo kwenda Bodi yenye jumla Sh. 
72,060,407.36 ambazo ni mkopo wa kiasi 
cha shilingi 65,509,461.24 na adhabu ya Sh. 
6,550,946.12. 

43
i ya Kilimo, 
Chakula na 
Ushirika

Wafanyakazi sita wa Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika walishindwa kulipa 
mkopo kwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu. Wakati walipotakiwa 
kurejesha mikopo hiyo, tayari walikuwa na 
mikopo mingine kutoka Taasisi za Fedha. 
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Fungu Taasisi Matokeo ya ukaguzi

16
Ofisi ya 
M w a n a s h e r i a 
Mkuu wa Serikali

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
iliandika barua mbili, yenye kumbukumbu 
Na. AB.67/456/01/50 ya tarehe 16/07/2015 
kwa Foster Auctioneers and General Traders 
ambaye ni Wakala wa kukusanya madeni 
na nyingine yenye kumbukumbu Na. 
AB.112/352/01/08 ya tarehe 07/03/2012 
kwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu kuiomba Bodi kuthibitisha mikopo ya 
wanafunnzi ili kupanga marejesho ya kila 
mwezi kutoka kwenye mishahara yao. Hata 
hivyo, hadi mwezi Novemba, 2015 hakuna 
majibu yaliyotolewa na bodi ili kuthibitisha 
mikopo ya wanafuzi wa elimu ya juu. 

31 Ofisi ya Makamu 
wa Rais

Kinyume na masharti ya Sheria namba 9 ya 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu, 2004, Ofisi ya Makamu wa Rais imeajiri 
wafanyakazi 25 kuanzia Julai, 2007 hadi 
Agosti, 2015. Hata hivyo, Menejimenti 
haikuitaarifu Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu juu ya ajira hizo. 

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi kwa mwaka 
2014/2015 

Nawashauri Maafisa Masuuli (Waajiri) kuitaarifu 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu kuhusu kuwaajiri 
wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu na kutuma 
marejesho ya mikopo kutoka kwenye mishahara 
au marupurupu ya wanufaika wa mikopo ya 
Bodi ndani ya siku kumi na tano (15) baada ya 
mwisho wa mwezi. Pia, wanufaika wa mikopo 
(waajiriwa) kupanga na waajiri kuhusu makato 
ya kila mwezi kutoka kwenye mishahara yao na 
kuhakikisha malipo ya makato ya kila mwezi 
yanatumwa na mwajiri kwenda Bodi. 
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7.1.2	 Malipo kwa wafanyakazi ambao hawapo 
kwenye Utumishi wa Umma Shilingi 
392,651,036

	 Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa kiasi cha 
Shilingi 392,651,036 kililipwa kama mishahara 
kwa watumishi walioacha kazi, waliofukuzwa, 
waliofariki na waliostaafu kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na.43 Hii inaonyesha 
kutozingatiwa kwa matakwa ya Kanuni ya 112 
ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inayosema mapitio ya 
mara kwa mara ya watumishi yafanyike ili 
kuondoa kwenye orodha wafanyakazi ambao 
hawapo kwenye utumishi wa umma. Malipo 
kwa wafanyakazi ambao hawapo kwenye 
utumishi wa umma husababisha hasara kwa 
taifa, hivyo, natoa wito kwa viongozi wa 
taasisi za umma kushughulikia suala hii.

Jedwali 43: Mishahara iliyolipwa kwa wafanyakazi ambao 
hawapo kwenye Utumishi wa Umma 

Fungu Taasisi  Kiasi
 (Sh.) 

77 Sekretarieti ya Mkoa- Mara  8,054,080 

70 Sekretarieti ya Mkoa- 
Arusha 

 16,507,788 

72 Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma  2,302,660 
47 Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu  878,825 
86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga  10,762,700 
81 Sekretarieti ya Mkoa -Mwanza  5,941,708 
89 Sekretarieti ya Mkoa -Rukwa  6,841,700 
82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma  5,236,033 
85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora  27,084,000 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi  76,782,367 

51 Wizara ya Mambo ya Ndani  2,360,000 

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto  21,881,000 

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika  32,294,689 
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Fungu Taasisi  Kiasi
 (Sh.) 

28 Jeshi la Polisi  158,855,537 

79 Sekretarieti ya Mkoa- 
Morogoro  16,181,046 

83 Sekretarieti ya Mkoa 
-Shinyanga  686,903 

Jumla  392,651,036 

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi kwa mwaka 
2014/2015

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 kumekuwa 
na Taasisi kumi na sita (16), hili ni ongezeko 
la Taasisi tisa (9) kutoka Taasisi saba (7) 
zilizoripotiwa mwaka wa fedha 2013/2014. Hili 
ni tatizo la kimfumo serikalini.
Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa Sekretariati ya 
Mkoa Rukwa ina mfanyakazi mmoja mwenye 
Namba ya Mshahara 9790184 ambaye hayupo 
kazini kwa zaidi ya miaka miwili kutoka 
tarehe 20 Julai, 2013 na hakuna hatua yoyote 
iliyochukuliwa ili kusitisha ajira yake. Kwa 
upande mwingine, Sekretarieti iliendelea 
kumlipa mishahara yake kupitia akaunti yake 
ya benki.  
Nawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa 
fedha zilizolipwa zinarejeshwa Wizara ya Fedha. 
Pia, nawashauri Maafisa Masuuli kuimarisha 
udhibiti katika urekebishaji wa kumbukumbu 
za wafanyakazi kwenye mfumo wa LAWSON na 
uboreshwaji wa kumbukumbu uwe endelevu 
katika Taasisi zote za Serikali Kuu. 
Pia, nawashauri Maafisa Masuuli kuwaondoa 
wafanyakazi walioacha kazi kwa wakati kwenye 
orodha ya mishahara ili kuepusha hasara 
kwa serikali na pia kuhakikisha wafanyakazi 
walioacha kazi na kulipwa mishahara 
wanarejesha fedha walizolipwa.
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7.1.3	 Makato ya kisheria kwenye Mishahara 
yalifanywa kwa wafanyakazi walioacha kazi 
Shilingi 61,477,664

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, Sekretariati 
za Mikoa sita (6) zilibainika kufanya makato ya 
Shilingi 61,477,664 kutoka kwenye mishahara 
ya wafanyakazi waliostaafu, waliofariki na 
walioacha kazi na kuyatuma kwa taasisi 
mbalimbali kama vile Mifuko ya Pensheni, 
Taasisi za Fedha, Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
Mishahara halisi ya watumishi waliokatwa 
haikurejeshwa Hazina kama mishahara 
isiyolipwa au kulipwa kwa wafanyakazi ambao 
hawapo kwenye utumishi wa umma. Mwenendo 
huo husababisha kuwepo kwa  malipo ambayo 
si sahihi. Jedwari Na. 44 linaonyesha orodha 
ya taasisi zilizofanya makato kwa wafanyakazi 
ambao hawapo kwenye utumishi wa umma

Jedwali 44: Makato yaliyolipwa kwa niaba ya wafanyakazi 	
	   ambao hawapo kwenye utumishi wa Umma

Fungu Taasisi Makato
(Sh.)

77 Sekretarieti ya Mkoa- Mara 3,998,040
70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha 7,819,412
89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa 23,383,196
82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 2,379,967
85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora 23,897,049

Jumla 61,477,664

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi kwa 
mwaka 2014/2015

Nawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha 
kuwa Taasisi za Fedha na Mifuko ya Pensheni 
zinarejesha makato yaliyolipwa kwa makosa. 
Kwa siku zijazo, Taasisi za Umma zijidhatiti 
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kuzuia mapungufu yaliyojitokeza, ambayo 
husababisha ongezeko la gharama za mishahara 
bila sababu.  

7.1.4	 Upungufu wa Watumishi wa Umma
Ukaguzi wangu wa miundo ya utumishi kwa 
sampuli ya Taasisi arobaini (40) za serikali ulibaini 
nafasi 16,643 ambazo zilikuwa hazijajazwa 
kwa kuzingatia miundo iliyopitishwa kama 
inavyoonekana kwenye kiambatisho Na.7.1. 
Upungufu wa watumishi huathiri utoaji wa 
huduma katika Taasisi za Serikali. 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Ofisi ya Rais 
ya Usimamizi na Ufuatiliaji wa Miradi ya 
Kipaumbele una upungufu wa watumishi kumi 
na wanane (18), Ubalozi wa Tanzania Kampala 
una upungufu wa watumishi sita (6), Ubalozi 
wa Tanzania Hague una upungufu wa watumishi 
watatu (3) na Ubalozi wa Tanzania Cairo una 
upungufu wa watumishi wawili (2). 
Mapungufu kama haya yalijitokeza pia kwenye 
taarifa yangu ya mwaka uliopita. Suala hili ni 
kubwa na halizuiliki katika Taasisi za Umma. 
Jitihada za makusudi zinahitajika ili kuongeza 
idadi ya wafanyakazi. 
Nawashauri Maafisa Masuuli wakishirikiana na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
kuhakikisha nafasi zote zilizo wazi zinajazwa 
au Serikali ipitie upya Miundo ya Utumishi ili 
iendane na mahitaji halisi. 

7.1.5	 Wafanyakazi ambao hawajathibitiswa baada 
ya muda wa majaribio kumalizika

Kanuni ya D.40 (1) ya Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 inasema 
kuwa pale ambapo mtumishi ameajiriwa kwenye 
ofisi ya umma katika masharti ya kudumu na 
pensheni, mtumishi huyo atakuwa kwenye 
kipindi cha majaribio cha miezi kumi na miwili. 
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Kanuni ya D.45 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2009 inasema mtumishi 
wa umma anayo haki ya kuthibitishwa katika 
cheo chake baada ya kipindi cha majaribio 
kinapomalizika iwapo mwenendo na utendaji 
wake vinaridhisha. 
Kinyume na matakwa hayo ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma, mapitio ya orodha kuu 
ya wafanyakazi wa taasisi za umma waliopo 
kwenye Sekretariati za Mikoa mitatu (3) na 
Wizara moja (1) umebaini kuwa watumishi 356 
hawajathibitishwa kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na.45 ingawa wengi wao wamefanya 
kazi kwa zaidi ya miaka thelathini (30) hadi 
tarehe 30 Juni, 2015. Mwamko wa utendaji 
kazi huwa mdogo pale ambapo mtumishi huwa 
hajathibitishwa. 

Jedwali 45: Taasisi zenye watumishi ambao 
hawajathibitishwa

Fungu Taasisi Idadi ya 
Wafanyakazi

77 Sekretarieti ya Mkoa 
Mara  133

70 Sekretarieti ya Mkoa 
Arusha 115

89 Sekretarieti ya Mkoa 
Rukwa 96

99 Wizara ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 12

Jumla 356

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za 
Taasisi kwa mwaka 2014/2015
Ninashauri kwamba Maafisa Masuuli wahakikishe 
wafanyakazi wanathibitishwa mara baada ya 
kipindi cha majaribio kukamilika na taarifa 
zao zilizopo kwenye mfumo wa LAWSON 
zinarekebishwa. 
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7.1.6	 Kukosekana kwa ushahidi wa kupima na 
kutathimini utendaji wa wafanyakazi kwa 
uwazi 

Kanuni ya D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2009 inasema kuwa taasisi 
zote ziwe na mfumo wa uwazi wa kutathimini 
utendaji kwa mujibu wa sheria ya Utumishi wa 
Umma na Kanuni ya 22 ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2003. 
Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2003 inasema kuwa kila 
taasisi iliyopo kwenye utumishi wa umma iwe 
na mfumo wa uwazi wa kutathmini utendaji wa 
wafanyakazi wake wote; matakwa haya ni kwa 
mujibu wa kanuni ya D.62 ya Kanuni za Kudumu 
za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009. 
Zaidi ya hayo, Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma  ya mwaka 2003 inasema 
kuwa lengo la kutathmini utendaji ni kubainisha, 
kupima na kuweka kumbukumbu za uwezo 
na mapungufu ya kila mfanyakazi ili kuweza 
kuchukua hatua za kuboresha ufanisi katika 
utumishi wa umma kama lengo endelevu. 

Ukaguzi wangu kwa sampuli ya Sekretariati za 
Mikoa mitano (5) na Wizara mbili (2) ulibaini 
kuwa kati ya majalada 187 yaliyokaguliwa, 
majalada 119 hayakuwa na ushahidi kwamba, 
utendaji ulipimwa na kutathminiwa kwa 
uwazi katika mwaka huu wa ukaguzi kama 
inavyoonekana kwenye jedwali Na.46 hapo 
chini. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa ubalozi 
wa Tanzania London hawakufanya tathmini na 
kupima utendaji wa wafanyakazi wake. 
Kushindwa kutathimini utendaji wa wafanyakazi 
husababisha uongozi kushindwa kutambua 
mapungufu ya kiutendaji ya wafanyakazi wake 
ili kutengeneza mikakati ya kuyashungulikia. 
Mbali na hayo, ni vema kuwa na mfumo wa 
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wazi wa kupima na kutathmini utendaji ambao 
utazingatia utendaji wa mtumishi katika 
kupanda vyeo, mafunzo na uhamisho. 

Jedwali 46: Kutofanyika kwa tathmini ya uwazi ya 
utendaji kazi

Fungu Taasisi Majarada 
yaliyopitiwa

Majarada yenye 
Mapungufu

70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha 10 7
75 Sekretarieti ya Mkoa -Kilimanjaro 25 8
84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida 11 9
86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga 30 19
82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 35 2
51 Wizara ya Mambo ya Ndani 15 13
52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 61 61

Jumla 187 119

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi 
kwa mwaka 2014/2015
Nawashauri Maafisa Masuuli wapime na 
kutathimini utendaji wa wafanyakazi mara 
kwa mara kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009.  

7.1.7	 Wakuu wa Vitengo kukaimu nafasi zilizo wazi 
kwa zaidi ya miezi sita  

Kanuni ya 24(3) ya Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 inasema 
kuwa pale inapowezekana, wafanyakazi wa 
umma wasikaimu kwenye nafasi kwa kipindi 
kinachozidi miezi sita. Mamlaka ya uteuzi ifanye 
mchakato wa uteuzi kwa nafasi iliyo wazi ndani 
ya kipindi cha miezi sita. 

Ukaguzi wangu juu ya usimamizi wa rasilimali 
watu katika taasisi zilizopo chini ya Serikali 
Kuu ulibaini kuwa Taasisi saba (7) zenye jumla 
ya watumishi ishirini (20) zilikuwa na watumishi 
wanaokaimu kwenye nafasi mbalimbali kama 
inavyooneka kwenye jedwali Na. 47
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Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa watumishi hao 
wanakaimu kwa kipindi kinachozidi miezi sita bila 
kuthibitishwa. Wafanyakazi wasipothibitishwa 
kwa muda mrefu huweza kukosa ari ya kufanya 
kazi na hatimaye ufanisi kupungua. 

Jedwali 47: Wakuu wa Vitengo wanaokaimu katika 
nafasi mbalimbali

Na. Fungu Taasisi Idadi 
1 70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha 1

2 72 Sekretarieti ya Mkoa -Dodoma 5
3 95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara 1

4 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 2

5 82 Sekretarieti ya Mkoa -Ruvuma 4

6 85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora 4

7 66 Ofisi ya Rais – Tume ya 
Mipango 3

Jumla 20
Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi kwa 
mwaka 2014/2015

Nashauri Maafisa Masuuli kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais – Menejiment ya Utumishi wa 
Umma wajaze nafasi zilizo wazi kwa kutumia 
wafanyakazi wenye sifa. 

7.1.8	 Kuchelewa kutuma makato ya Mishahara 
kisheria - Shilingi 707,169,904 

Nilibaini kuwa makato ya Mishahara kisheria 
ya shilingi 707,169,904 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na.48 yalikatwa kutoka kwenye 
mishahara ya wafanyakazi wa Sekretarieti za 
Mikoa miwili (2), lakini hatuna ushahidi kama 
fedha hizo zilipelekwa kwa taasisi husika, 
ikiwemo Mfuko ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko wa 
Pensheni kwa watumishi wa Umma, Mfuko wa 
Pensheni wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja 
na Taasisi zingine za Fedha. Ucheleweshaji wa 
makato ya Kisheria husababisha faini na tozo 
kutoka kwa Taasisi husika. 
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Jedwali 48: Taasisi zilizochelewesha kutuma makato 
kwenda mifuko ya Hifadhi ya Jamii

Fungu Taasisi Kiasi (Sh.)

75 Sekretarieti ya Mkoa 
-Kilimanjaro 590,670,916

36 Sekretarieti ya Mkoa 
-Katavi 116,498,988

Jumla 707,169,904

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za 
Taasisi kwa mwaka 2014/2015

Naishauri Serikali kuhakikisha makato ya kisheria 
yanatumwa kwenda katika Taasisi husika kwa 
wakati. 

7.1.9	 Kodi ya Mapato kutolipwa kutoka kwenye 
posho za kukaimu Shilingi 78,187,048 

Kwa mujibu wa Kanuni D.18 ya Kanuni za Kudumu 
za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 kuteuliwa 
kukaimu hutokea pale ambapo mfanyakazi 
atapangwa kwa muda kutekeleza majukumu ya 
nafasi inayohitaji uteuzi. 
Kifungu Na. 7 (2) (a) cha Sheria ya Kodi ya Mapato 
ya mwaka 2004 (iliyorekebishwa 2008) inahitaji 
mapato yote yanayotokana na ajira yakatwe kodi 
isipokuwa posho ya kujikimu, safari, ukarimu 
au posho zinginezo anazolipwa mtumishi ili 
kumwezesha kufanya kazi itakayomfanya apate 
kipato katika ajira yake au kutoa huduma 
kama inavyotakiwa chini ya Kifungu 7 (3) (d) 
cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
(iliyorekebishwa 2008).   

Ukaguzi wangu kwenye sampuli ya Taasisi za 
Serikali tatu (3) ulibaini kuwa posho ya kukaimu 
ya Shilingi 78,187,048 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na.49 hapo chini kililipwa bila 
kukatwa kodi ya mapato, hivyo, wafanyakazi 
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hao walilipwa sehemu ya kodi ya mapato badala 
ya kuipeleka Mamlaka ya Mapato Tanzania kama 
inavyotakiwa na kifungu Na. 7(2)(a) cha Sheria ya 
kodi ya Mapato ya mwaka 2004 (iliyorekebishwa 
2008). 
Nashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha posho ya 
kukaimu inakatwa kodi ya mapato. Pia, Maafisa 
Masuuli wahakikishe kodi ambayo haikukatwa 
inalipwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Jedwali 49: Posho ya kukaimu iliyolipwa bila kukatwa kodi 
ya mapato

Fungu Taasisi Kiasi (Sh.)

81 Sekretariati ya Mkoa- Mwanza 39,569,000

89 Sekretariati ya Mkoa- Rukwa 36,311,000

32 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 2,307,048

Jumla 78,187,048
Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za 
Taasisi kwa mwaka 2014/2015

7.1.10 Watumishi walio na mikataba ubalozini 
hawakulipwa kiinua mgongo - Shilingi 
17,980,539

Nilibaini kuwa watumishi wa mikataba katika 
Ubalozi wa Tanzania Cairo hawakulipwa Shilingi 
17,980,539 ikiwa ni kiinua mgongo kwa mwaka 
unaoishia Desemba, 2015. Kati ya fedha 
hizo, shilingi 8,990,270 ni kwa ajili ya kipindi 
kinachoishia tarehe 30 Juni, 2015 na shilingi 
8,990,270 ni ya kipindi cha kuanzia Julai, 2015 
hadi Desemba, 2015. Kulingana na utaratibu 
kulipa kiinua mgongo inapaswa kulipwa mwezi 
Desemba kila mwaka . 
Naishauri Serikali kuhakikisha watumishi wa 
mikataba balozi mbalimbali wanalipwa kiinua 
mgongo kwa mujibu wa mikataba yao ya kazi. 
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7.1.11	Mishahara isiyolipwa ambayo haijarejeshwa 
Hazina - Shilingi 2,233,475,668
Kanuni na.133 (1) na (2) ya Kanuni za Fedha 
za Umma za mwaka 2001 (iliyorekebishwa 
2004) inasema kama amana ambayo itaendelea 
kutodaiwa kwa zaidi ya miaka mitano inaweza, 
kwa idhini ya Mhasibu Mkuu, kuhesabiwa kama 
mapato ya Serikali na Mhasibu Mkuu atarejesha 
fedha hizo kwa mtu yeyote anayestahili, 
endapo atajiridhisha kuwa madai ni halali. Na, 
marejesho yote baada ya amana iliyohamishiwa 
kwenye mapato lazima itoke kwenye matumizi 
yaliyopangwa (voted expenditures). 
Ukaguzi wangu wa orodha ya mishahara na 
nyaraka nyinginezo katika Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ) kwa kipindi cha miaka 
saba kuanzia 2007 hadi 2014 ulibaini mishahara 
ambayo haikulipwa kwa maafisa na askari 
ambao walisimamishwa kazi yenye jumla ya 
Shilingi 2,233,475,668 ilikuwa haijatumwa 
Hazina. Badala yake, mishahara ambayo 
haikulipwa iliendelea kuwa kwenye akaunti ya 
muda ya Mkuu wa Majeshi. Hivyo kuna hatari 
mishahara hiyo ikatumika vinginevyo. 
Nashauri Maafisa Masuuli wazingatie Kanuni na. 
133 (1) na (2) ya Kanuni za Fedha za Umma 
za mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004). Pia, 
warejeshe mishahara ambayo haijalipwa 
Hazina. 

7.1.12	Watumishi wa umma kupokea mishahara 
chini ya kiwango kinachokubalika kisheria
Kifungu cha 3 cha sheria ya kurejesha madeni ya 
mwaka 1970 - na waraka wenye Kumb. C / CE.45 
/ 271/01 / I / 87 wa Machi, 2009 uliotolewa 
na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma kinawaelekeza Makatibu 
wakuu wote kuhakikisha makato ya mishahara 
kwa watumishi kwa ajili kurejesha mikopo 
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katika mwezi hayazidi theluthi mbili ya 
mshahara. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa 
wafanyakazi 875 kutoka katika taasisi mbili (2) 
za serikali walilipwa mishahara chini ya kiwango 
kilichokubalika kisheria. Watumishi wanaopata 
mishahara midogo hukosa ari ya kufanya kazi 
na kupelekea utendaji duni na kutoa huduma 
chini ya viwango, taasisi zenye watumishi hao 
ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.50

Jedwali 50: Taasisi ambazo watumishi wake wanapata 
mishahara chini ya kiwango kilichopitishwa kisheria

Fungu Taasisi Idadi ya 
Watumishi

82 Sekretariati ya Mkoa 
Ruvuma 4

- Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 871

Jumla 875

Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za 
Taasisi kwa mwaka 2014/2015
Kama ilivyojitokeza kwenye miaka iliyopita, 
tatizo hili bado limeendelea kuwa kubwa 
kwenye Taasisi za Umma kwani bado kuna 
ukiukwaji wa utaratibu. Wakati jumla ya 
wafanyakazi wanaopokea mishahara chini ya 
kiwango kinachokubalika kisheria ikiongezeka 
kutoka 314 mwaka jana hadi 875 mwaka huu, 
ikiwa ni ongeze wafanyakazi 561; idadi ya 
taasisi zimepungua kutoka kumi na mbili (12) 
hadi mbili (2). 
Nashauri Maafisa Masuuli waimarishe mfumo wa 
udhibiti wa ndani katika kuthibitisha mikopo ya 
watumishi kwa kushirikiana na watoa mikopo 
ili kuhakikisha kuwa makato hayazidi theluthi 
mbili ya mshahara wa mwezi kwa mujibu wa 



Su
ra

 y
a 

Sa
ba

Su
ra

 y
a 

Sa
ba

128 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 129

kifungu cha 3 cha sheria ya kurejesha madeni 
ya mwaka 1970 - na waraka wenye Kumb. 
C / CE.45 / 271/01 / I / 87 wa Machi, 2009 
uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

7.1.13	Watumishi waliostaafu kufanya kazi bila kuwa 
na mikataba ya ajira
Ubalozi wa Tanzania Washington DC una 
mtumishi mmoja ambaye amestaafu tarehe 
14 Machi, 2015 lakini bado anaendelea na kazi 
ubalozini bila mkataba wa kazi unaotambulika 
kutokana na ukosefu wa fedha za kusafirishia 
mizigo kutoka Washington DC. Hii ni kinyume 
cha Kanuni F.43 ya Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 inayohusu 
masharti ya kustaaafu kwa lazima. 
Pia, nilibaini kuwa TZS 105,135,200 zililipwa 
kama posho za kuhudumu nje ya nchi kwa kipindi 
cha kuanzia 14 Machi, 2015 hadi Januari, 2016. 
Naishauri serikali kupitia Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuwa 
iwe inawapa mkataba wa ajira wastaafu 
wakati wakisubiria upatikanaji wa fedha za 
kuwarejesha. Pia, Maafisa Masuuli wa Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
waandae mpango wa kuwezesha kuwarejesha 
nyumbani watumishi waliostaafu. 

7.1.14	Kufanya kazi ubalozini zaidi ya muda 
ulioidhinishwa 
Kifungu cha 31(1) na (2) cha Kanuni za Tanzania 
za kuhudumu nje ya nchi za mwaka 2013 (of 
the Tanzania Foreign services Regulations 
of 2013) kinasema afisa anaweza kupelekwa 
kituo chochote, ambapo anahitajika kufanya 
kazi, vinginevyo iwe imeelezwa kwenye fomu 
ya kazi ila itakuwa ni kipindi cha miezi arobaini 
na nane. Pia, barua za uteuzi wa wafanyakazi 
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huwapa muda wa miaka minne kufanya kazi 
ubalozini. 
Ukaguzi wangu wa usimamizi wa rasililmali 
watu na mishahara kwa sampuli ya balozi tisa 
(9), ulibaini watumishi ishirini na watatu (23) 
wamehudumu zaidi ya muda ulioidhinishwa. 
Watumishi hao walikaa zaidi ya muda 
ulioidhinishwa ikiwa ni kati ya miaka mitatu 
hadi miaka mitano. Hii inatokana na  Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
kutowarejesha kutoka ubalozini. Maelezo ya 
watumishi waliokaa ubalozini zaidi ya muda 
uliothibitishwa ni kama yanavyoonekana 
kwenye jedwali Na.51 hapo chini. 

Jedwali 51: Orodha ya ofisi za balozi zenye 
watumishi waliofanya kazi ubalozini zaidi ya muda 
ulioidhinishwa

Kasma Ubalozi Idadi ya 
watumishi 

2032 Ubalozi wa Tanzania Brasilia 1
2012 Ubalozi wa Tanzania Ottawa 2

2018 Ubalozi wa Tanzania 
Washington DC 2

2011
Ubalozi wa Kudumu katika 
Umoja wa Mataifa --UN – 
New York

5

2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 1

2001 Ubalozi wa Tanzania Addis 
Ababa 3

2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing 5
2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa 1
2021 Ubalozi wa Tanzania Kampala 3

23
Chazo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti za Taasisi kwa 
mwaka 2014/2015

Namshauri Afisa Masuuli wa Wizara ya Mambo ya Nje 
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na Ushirikiano wa Kimataifa kuzingatia kanuni Na. 
31(1) na (2) ya Kanuni za Tanzania za kuhudumu nje 
ya nchi za mwaka 2013 (of the Tanzania Foreign 
services Regulations of 2013) katika kufanya 
uhamisho wa watumishi.
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Sura ya Nane

WAKALA WA SERIKALI NA TAASISI NYINGINE ZA SERIKALI

8.0	 Utangulizi
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala 
wa Serikali  thelathini na mbili (32), Mifuko 
Maalumu ya Fedha (12) na Taasisi nyingine za 
Serikali (24) na vyama vya Siasa. 

Sura hii inaonyesha masuala mahususi yanayohitaji 
kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri 
ya Wizara na usimamizi wa taasisi husika ili 
kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa shughuli 
zao. 

8.0	 Masuala Muhimu Yaliyojitokeza kwenye ukaguzi
Yafutayo ni matokeo muhimu ya ukaguzi kwenye 
ukaguzi wa Wakala za Serikali kwa mwaka wa 
fedha 2014/2015. 

8.1.1	Udhaifu katika Bajeti na Fedha

8.1.1.1	  Utegemezi wa Serikali
Vyanzo vya fedha kwa ajili ya bajeti ya Wakala 
wa Serikali ni pamoja na vyanzo vya ndani na 
misaada ya serikali (kawaida na ya maendeleo). 
Hali halisi ya upatikanaji wa fedha kutoka 
katika kila moja ya vyanzo hivi una athari juu 
ya utendaji wa jumla wa bajeti ya Wakala. 

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, jumla ya 
makisio ya mapato ya Wakala yalifikia kiasi cha 
shilingi 1,949,385,061,572, ikiwa ni pungufu 
ya shilingi 46,428,235,058 (2%) ikilinganishwa 
na makisio ya mwaka wa fedha 2013/2014 ya 
kiasi cha Shilingi 1,995,813,296,630. Katika 
jumla ya makisio yote kiasi cha Shilingi 
1,655,629,610,241(85%) kilitarajiwa kufadhiliwa 



Su
ra

 y
a 

N
an

e

Su
ra

 y
a 

N
an

e

132 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 133

na ruzuku kutoka serikalini; na  kiasi cha 
Shilingi 293,755,451,331 (15%) kutoka vyanzo 
vya ndani vya mapato. Kati ya ruzuku kutoka 
serikalini, kiasi cha Shilingi 685,760,849,482 
(41%) kilikuwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
na shilingi 969,868,760,759 (59%) kwa ajili ya 
shughuli za  maendeleo. 

Kielelezo hapo juu kinaonesha uwezo wa Wakala 
kuendesha shuguli zake kwa kutegemea vyanzo 
vya ndani vya mapato; Wakala moja(3%) kati ya 
32 imeweza kujiendesha kwa kutegemea vyanzo 
vyake vya ndani vya mapato kwa 100%, Wakala 
(11)(34%) kwa zaidi ya 50% na Wakala (20)(63%) 
kwa chini ya 50%. Wakala zinazojitegemea 
kwa zaidi ya 50% kutoka vyanzo vya ndani 
vya mapato, iwapo zitawezeshwa zitaweza 
kujiendesha bila kutegemea ruzuku kutoka 
serikalini. Nimebaini kwamba Wakala mbili 
kati ya Wakala zinazojitemea kwa chini ya 50% 
ni Wakala zinazojiendesha kwa kutegemea 
ruzuku kutoka serikalini tu; kwa hiyo uwezo 
wa Wakala hizo kutegemea vyanzo vyake vya 
ndani kuendesha shughuli zake bado ni mdogo 
sana. Kwa ujumla inaonesha kwamba, kwa 
kiasi kikubwa, mpaka sasa Wakala zinategemea 
ruzuku kuendesha shughuli zake. 

Makusanyo halisi yalikuwa jumla ya Shilingi 
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1,202,910,236,048 (62%) dhidi ya makisio 
yaliyoidhinishwa ya kiasi cha Shilingi 
1,949,385,061,572; hivyo, kulikuwa na 
mapungufu ya makusanyo kiasi cha Shilingi 
746,474,825,524 sawa na asilimia 39 ya jumla 
ya makisio yote. Hii ni upungufu wa kiasi 
cha Shilingi 171,341,522,409.68 (13%) ya 
makusanyo ikilingalishwa na makusanyo halisi 
ya mwaka 2013/2014 ya kiasi cha Shilingi 
1,360,424,225,204. 

Makisio ya Wakala yaliyoidhinishwa dhidi ya 
makusanyo halisi yameoneshwa katika jedwali 
Na. 52:

Jedwali 52: Makisio yaliyoidhinishwa na Makusanyo halisi
S/N Wakala Jumla ya Makisio Shs. Jumla ya Makusanyo Shs.

1 Wakala wa serikali Mtandao 10,074,626,857                        5,114,824,724                
2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    8,742,439,033                         6,601,667,897                
3 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania   81,228,596,000                        88,271,762,518              
4 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 1,983,278,000                         1,552,072,858                
5 Chuo cha Utumishi wa Umma 22,576,110,000                        19,493,979,775              
6 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 1,453,376,000                         1,079,765,148                
7 Wakala wa Mbegu za Kilimo 8,919,630,408                         5,814,013,612                
8 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 13,261,413,809                        11,064,881,940              
9 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 3,259,203,800                         2,525,611,414                

10 Wakala wa Utafiti wa Miamba  12,234,598,300                        5,911,151,110                
11 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   7,329,514,210                         6,494,481,712                
12 Wakala wa Akiba ya Chakula Taifa   154,600,547,950                      188,370,098,469            
13 Wakala wa Majengo Tanzania 22,573,755,813                        14,448,354,348              
14 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 53,881,438,514                        44,425,571,750              
15 Wakala wa Ndege za Serikali 21,571,957,000                        16,399,374,687              
16 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    23,919,514,422                        16,270,980,167              
17 Wakala wa Barabara Tanzania   1,116,334,213,000                   481,759,738,304            
18 Wakala wa Maabara za Mifugo 3,580,503,400                         1,991,582,009                
19 Chuo cha Maendeleo  na Usimamizi wa Maji 8,471,433,097                         4,591,325,785                
20 Wakala wa Vipimo 20,868,033,728                        18,186,885,122              
21 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 3,258,518,000                         1,839,870,786                
22 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 3,459,011,040                         2,584,323,639                
23 Wakala wa Maabara za Serikali 3,551,420,000                         10,155,207,380              
24 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 2,046,984,000                         1,258,655,753                
25 Wakala wa Usalama na Afya Kazini   7,582,079,370                         6,996,180,528                
26 Wakala wa Huduma za Ajira 1,823,833,600                         1,133,708,687                
27 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini Tanzania 11,178,436,000                        10,886,222,000              
28 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 6,880,542,440                         4,376,537,266                
29 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 13,629,422,000                        7,555,166,694                
30 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 21,044,452,000                        20,317,203,448              
31 Wakala wa Umeme Vijjini 269,457,877,881                      191,887,823,176            
32 Chuo cha Taifa cha Utalii 8,608,301,900                         3,551,213,342                

1,949,385,061,572                1,202,910,236,048       

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha 
2014/2015

Katika mwaka 2014/2015 kiasi cha Shilingi 
879,855,434,819 (73%) ya makusanyo 
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yotekilitokana na ruzuku kutoka serikalini na kiasi 
cha Shilingi 323,054,801,229 (27%) kilitoka vyanzo 
vya ndani vya mapato; kati ya ruzuku ya kutoka 
Serikalini, kiasi cha shilingi 389,572,100,385 (44%) 
kilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 
kiasi cha Shilingi 490,283,334,434 (56%) kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo. 

Kielelezo hapo chini kinaonesha makusanyo halisi 
kutoka vyanzo vya ndani na ruzuku serikalini:

Kielelezo hapo juu kinaonesha makusanyo halisi 
kutoka serikalini na vyanzo vya ndani vya mapato. 
Kutokana na Kielelezo Na.16, kiasi cha 73% ya 
makusanyo yalitokana na ruzuku serikalini na 27% 
yalitokana na vyanzo vya ndani vya mapato; hivyo, 
makusanyo kutoka vyanzo vya ndani yameongezeka 
kwa kiasi cha Shilingi 26,352,696,008 sawa na 
asilimia tisa kilinganishwa na makusanyo ya mwaka 
2013/2014 ya kiasi cha Shilingi 296,702,105,221; 
ruzuku kutoka serikalini imepungua kwa kiasi 
cha Shilingi 183,866,685,164 sawa na asilimia 17 
kilinganishwa na ruzuku ya mwaka 2013/2014 ya 
kiasi cha shilingi 1,063,722,119,983. 

8.1.1.2	 Fedha iliyoidhinishwa na Serikali kwa 
Matumizi ya Kawaida na Maendeleo haikutolewa 
Shilingi 775,774,175,422
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 jumla ya 
Shilingi 879,855,434,819 ilitolewa na serikali kama 
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ruzuku ya maendeleo na matumizi ya kawaida, 
ikiwa ni pungufu ya Shilingi 775,774,175,422 
(47%), ya fedha zilizoidhinishwa kiasi cha 
Shilingi 1,655,629,610,241. Kiasi cha Shilingi 
296,188,749,097 (38%) kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida, na kiasi cha Shilingi 479,585,426,325 
(62%) kwa ajili ya shughuli za maendeleo 
hazikutolewa; hivyo kusababisha shughuli za 
kawaida na maendeleo kukwama kutokana na 
upungufu wa fedha zilizotolewa. 

Makisio ya fedha za Wakala zilizoidhinishwa na 
fedha zilizotolewa yameoneshwa kwenye jedwali 
Na. 53 hapo chini:

Jedwali 53: Makisio yaliyoidhinishwa na Fedha 
zilizotolewa

S/N Wakala Jumla ya Makisio Shs. Fedha Zilizotolewa Shs.
1 Wakala wa serikali Mtandao 8,631,264,857                       4,831,543,960                 
2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    3,311,242,912                       2,594,601,793                 
3 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania   -                                       -                                
4 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 290,878,000                          182,425,086                    
5 Chuo cha Utumishi wa Umma 5,016,730,000                       3,550,736,150                 
6 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 1,015,476,000                       477,917,895                    
7 Wakala wa Mbegu za Kilimo 4,944,630,408                       4,077,827,614                 
8 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 4,950,421,004                       2,562,915,424                 
9 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 1,850,114,800                       848,403,536                    

10 Wakala wa Utafiti wa Miamba  11,551,098,300                      5,625,747,885                 
11 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   2,453,857,260                       1,172,757,501                 
12 Wakala wa Akiba ya Chakula Taifa   111,656,840,000                    111,533,816,548              
13 Wakala wa Majengo Tanzania 6,372,715,600                       2,880,848,058                 
14 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 23,920,867,250                      16,875,672,119                
15 Wakala wa Ndege za Serikali 15,882,797,000                      10,290,857,076                
16 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    17,594,514,422                      10,809,270,328                
17 Wakala wa Barabara Tanzania   1,109,673,890,000                 471,502,591,304              
18 Wakala wa Maabara za Mifugo 2,812,003,400                       1,499,008,775                 
19 Chuo cha Maendeleo  na Usimamizi wa Maji 7,435,062,297                       3,535,544,655                 
20 Wakala wa Vipimo 2,809,630,000                       3,043,705,450                 
21 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 2,394,998,000                       745,004,947                    
22 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 1,754,566,040                       766,461,764                    
23 Wakala wa Maabara za Serikali 3,551,420,000                       1,949,281,289                 
24 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 1,831,984,000                       756,885,903                    
25 Wakala wa Usalama na Afya Kazini   2,781,539,370                       1,438,620,733                 
26 Wakala wa Huduma za Ajira 1,743,833,600                       969,580,208                    
27 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini Tanzania 10,978,436,000                      10,705,544,000                
28 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 6,880,542,440                       4,376,537,266                 
29 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 4,735,000,000                       2,564,772,000                 
30 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 3,654,352,000                       3,489,900,788                 
31 Wakala wa Umeme Vijjini 269,440,305,381                    191,870,250,676              
32 Chuo cha Taifa cha Utalii 3,708,599,900                       2,326,404,089                 

JUMLA KUU 1,655,629,610,241              879,855,434,819           

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti
8.1.1.3	 Makusanyo kutoka vyanzo vya ndani

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 mapato 
halisi kutoka vyanzo vya ndani yalikuwa kiasi 
cha Shilingi 323,054,801,229 ikilinganishwa 
na makisio yaliyoidhinishwa kiasi cha Shilingi 
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293,755,451,331. Kwa ujumla, kulikuwa na 
ongezeko la Shilingi 29,299,349,898 (10%) ya 
makisio ya mapato ya ndani yaliyoidhinishwa. 
Licha ya jumla ya ongezeko la makusanyo ya 
mapato ya ndani, Wakala 15 zilikusanaya chini 
ya makisio yaliyoidhinishwa kwa kiasi cha 
Shilingi 26,419,696,565 (20%); wakati Wakala 
15 zilikusanya zaidi ya makisio yaliyoidhinishwa 
kwa kiasi cha Shilingi 55,719,046,463 (35%). 
Hii inaashiria kwamba Wakala 15 zilizokusanya 
zaidi ya makisio yao yaliyopitishwa bajeti zao 
hazikuwa na uhalisia. 

Ninashauri serikali iandae utaratibu ambao 
utaziwezesha Wakala kuboresha mapato yake 
ya ndani na kuweza kujiendesha zenyewe 
pasipo kutegemea ruzuku kutoka serikalini. 

8.1.2	  Mapungufu yaliyojitokeza katika manunuzi     	
 na mikataba

8.1.2.1	 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa Shilingi 
165,583,183

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 wakala 
tatu zilikiuka sheria ya manunuzi  namba 
131(5), ya mwaka 2013 ambayo inazitaka 
taasisi za Serikali kufanya manunuzi kwa 
wazabuni waliodhinishwa. Taasisi ambazo 
zilifanya manunuzi kwa wazabuni ambao 
hawakuidhinishwa na  Wakala wa ugavi na 
huduma za manunuzi (GPSA) ni Chuo cha Taifa 
cha Utalii ambacho kilinunua bidhaa zenye 
thamani ya shilingi 125,384,200; Wakala wa 
huduma za misitu Tanzania kiasi cha shilingi 
25,494,460 na kiasi cha shilingi 14,704,523 
ni matengenezo ya magari yaliyofanywa na 
Wakala wa vizazi, vifo na ufilisi (RITA) bila 
kupitia Wakala wa umeme, mitambo na ufundi 
(TEMESA). 

Ninashauri Wakala zote zifuate sheria ya Umma 
ya manunuzi ili kuweka uwazi katika shughuli 
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za manunuzi. 

8.1.2.2	 Kuchelewa kuanza huduma ya usafiri wa 
mabasi

Nimebaini kwamba Wakala wa Usafiri wa 
Mwendo Kasi Dar es Salaam (DART) iliingia 
mkataba na UDA-RT (ISP) kwa ajili ya utoaji 
huduma ya usafiri wa mabasi wa mpito (Interim 
Bus Service); mpaka kufikia Desemba  2015, 
huduma ya usafiri ilikuwa haijaanza kutolewa 
na hakuna hatua  zozote zilizochukuliwa na 
Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 
Salaam dhidi ya UDA –RT. 

Napendekeza Wakala wa usafiri wa mabasi 
yaendayo kasi kufuata masharti yaliyowekwa 
kwenye mikataba ili kuepuka mikataba 
kuchelewa zaidi. 

8.1.2.3	 Ununuzi wa mabasi uliozidi mahitaji
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nilibaini 
kwamba Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi 
Dar es Salaam (DART) uliingia mkataba na 
UDA-RT ambao uliitaka UDA-RT kutoa huduma 
ya usafiri wa  mpito wa kuendesha mabasi 76 
kulingana na vigezo vilivyoainishwa kwenye 
mkataba. Kwa kuzingatia sheria ya manunuzi 
ya Umma, Mkataba umetoa ongezeko la mabasi 
kufikia 84 kulingana na matakwa ya Wakala wa 
Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam (DART). 
Kwa kupitia nyaraka mbalimbali wakati wa 
ukaguzi nimebaini kwamba UDA walinunua 
jumla ya mabasi 140 ikiwa ni zaidi ya mabasi 54 
yaliyoidhinishwa kwenye mkataba. Pia, nilibaini 
kwamba mabasi yaliyonunuliwa yalikuwa na 
nembo ya UDA-RT badala ya DART kinyume na  
vigezo vilivyoainishwa kwenye mkataba. 

Nimebaini kwamba UDA-RT ilifanya ununuzi 
wa mabasi uliozidi mahitaji ya Wakala. 
Napendekeza kwamba uongozi wa Wakala wa 
Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam (DART)  
uhakikishe kwamba uendeshwaji wa UDA-RT 
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unazingatia kanuni na tararibu zilizoainishwa 
kwenye mkataba. 

8.1.2.4	  Mkataba usiokuwa na muda
Rondo Forest Plantation iliingia mkataba Machi 
9, 2015  na PRIME TIMBER LTD chini ya Wakala 
wa huduma ya misitu Tanzania wa uvunaji 
wa mita za mraba 6,766.9 za mitiki katika 
mwaka wa fedha 2014/2015; mkataba huo 
haukuonesha muda uliotakiwa kutumiwa na 
PRIME TIMBER LTD kukamilisha zoezi zima la 
uvunaji; hii inaweza kusababisha kuchelewesha 
katika uvunaji na upandaji au kuongeza garama  
kwa Wakala. 

Napendekeza mikataba yote inayoingiwa chini 
ya Wakala wa huduma za misitu Tanzania 
iainishe muda ili kuepukana na ucheleweshwaji 
wa kuanza na kumaliza mkataba. 

8.1.2.5	  Mkataba kwa ajili ya Supply and assembling 
of Tunnel Formwork System ulikuwa nje ya 
mpango wa manunuzi

Novemba 22, 2012 Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) iliingia mkataba wa mwaka 
mmoja na M / S Mesa Imalat San. VE TIC wa 
Supply and assembling of Tunnel Formwork 
System kwa gharama ya dola 500,000 za 
Kimarekani sawa na shilingi 971,000,000. 
Manunuzi hayo hayakuwa kwenye mpango wa 
manunuzi ambapo ni kinyume na kifungu Na. 
49 (3) cha sheria ya manunuzi, 2011; baada ya 
kupitia mkataba huo nilibaini kwamba Wakala 
wa Majengo Tanzania (TBA) imelipa malipo ya 
ziada kiasi cha shilingi 147,585,464 kutokana 
na kuchelewa kutoa mzigo bandarini; pia 
nilibaini kwamba Mzabuni hakulipa dhamana 
ya utendaji kazi (Performance Security Bond) 
kiasi cha Dola 50,000 za kimarekani sawa 
na Shilingi 79,100,000 (10% ya gharama za 
mkataba) ambayo ilitakiwa kulipwa ndani ya 
siku 30 baada ya kupokea taarifa ya kuanza 
mkataba(notification of contract award). 
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Napendekeza Wakala wa Majengo Tanzania(TBA) 
izingatie sheria ya Manunuzi ili kuepuka 
kukosekana kwa ufanisi katika kutekeleza 
taratibu za manunuzi. 

8.1.2.6	 Mikataba usotekelezwa 
Matokeo ya ukaguzi yanaonyesha kuwa Agosti 21, 
2013 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) iliingia 
mkataba kwa ajili ya manunuzi na ufungaji 
wa lifti katika Ujenzi wa jengo la Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA) lililopo kitalu na. 5 na 
7 mtaa wa Moshi Avenue mkoani Dodoma kwa 
gharama ya shilingi 131,762,380. Wakati wa 
ukaguzi nilibaini kwamba mpaka kufikia Julai 
2015 mkandarasi alishindwa kukamilisha ujenzi 
wa lifti ingawa muda wa kumalizika kwa kazi 
hiyo uliisha tangu Januari 21, 2014; sambamba 
na hilo nilibaini pia kwamba Wakala wa Majengo 
Tanzania hakutoza tozo ya ucheleweshaji 
kazi (Liquidated Damages) ya asilimia 0.1 ya 
gharama ya mkataba kwa siku. 

Napendekeza Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
kuzingatia vigezo na masharti ilivyoainishwa 
katika mkataba. 

Tarehe 30, Oktoba 2014 Wakala wa umeme, 
mitambo na ufundi (TEMESA) iliingia mkataba na 
M/s Navy Command wa matengenezo ya ghati 
kwa gharama Shilingi 180,000,000. Nilibaini 
kwamba dhamana ya utedaji kazi haikulipwa na 
mkandarasi wakati malipo ya awali ya kiasi cha 
Shilingi 90,000,000 yalipofanyika; pia nilibaini 
kwamba Wakala wa umeme, mitambo na ufundi 
(TEMESA) haikutoza tozo la ucheleweshaji 
kazi wala haikusimamisha mkataba licha ya 
mkandarasi kutowajibika kulingana na taratibu 
zilizoainishwa kwenye mkataba. 

Wakala wa umeme, mitambo na ufundi (TEMESA) 
ihakikishe kwamba malipo ya awali yaliyolipwa 
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kwa makandarasi yanarejeshwa sambamba na 
tozo la ucheleweshaji kazi. 

8.1.2.7	 Mapungufu ya ununuzi wa  kivuko Shilingi 
7,916,955,000

Wizara ya ujenzi kupitia Wakala wa umeme, 
mitambo na ufundi (TEMESA) iliingia mkataba 
na M/s Johs.Gram-Hanssen Bergensgade 10, DK 
2100 Copenhagen Oe Denmark wa ununuzi wa 
kivuko cha Dar es salaam –Bagamoyo chenye 
thamani ya Dola za Kimarekani 4,980,000 bila 
Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT).Mapungufu 
yafutayo yalibainika katika manunuzi hayo:
Kasi ya kivuko haikuzingatia matakwa ya 
mnunuzi
Ripoti ya mtaalam wa ukaguzi ilibainisha 
kwamba kiwango cha juu na chini cha kasi ya 
kivuko wakati wa majaribio kilikuwa na kiwango 
kati ya 19.45 na 17.25 kinyume na makubaliano 
yaliyoainishwa kwenye mkataba ya kasi ya 
kiwango cha 20 .

Hati ya makabidhiano haikutolewa
Kivuko kilikabidhiwa bila hati ya makabidhiano 
(Goods Acceptance Certificate) Novemba 17, 
2014 baada ya ucheleweshwaji wa siku 16; pia 
nilibaini kwamba mpaka wakati wa ukaguzi, 
Augusti 2015, hati ya makabidhiano ilikuwa 
haijatolewa na mzabuni kinyume na kanuni ya 
248 ya mwaka 2013 ya manunuzi ya umma. 

Napendekeza TEMESA awasiliane na Mzabuni 
kufanya marekebisho ya mapungufu yote 
yaliyobainishwa kwenye kivuko cha Dar es 
Salaam Bagamoyo; pia, hati ya makabidhiano 
itolewe kulingana na Kanuni ya manunuzi ya 
umma ya mwaka 2013. 

8.1.2.8	 Gari lililo lipiwa halijapokelewa Shilingi 
144,150,000

Nilibaini kwamba Wakala wa mafunzo ya mifugo  
(LITA) kililipa Wakala wa ugavi na huduma za 
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manunuzi (GPSA)  kiasi cha Shilingi 144,150,000 
kwa ajili ya ununuzi wa gari; mpaka kufikia Juni 
30, 2015 gari lililolipiwa halikufika. Kutokana 
na kutofika kwa gari hilo, nimeshindwa 
kuthibitisha matumizi ya kiasi cha Shilingi 
144,150,000; hivyo kuna uwezekano fedha hizo 
hazikutumika kwa matumizi yaliyopangwa.

Napendekeza menejimenti ya LITA ifuatilie kwa 
ukaribu ili kuhakikisha kwamba gari lililolipiwa 
linafika bia kuchelewa zaidi

8.1.2.9	  Kuchelewa kukamilika kwa kazi ya ujenzi
Wakala wa Barabara (TANROADS) iliingia 
mikataba mbalimbali ya ujenzi wa barabara na 
madaraja. Wakati wa ukaguzi nilibaini kwamba,  
baadhi ya mikataba haikukamilika kwa muda 
uliopangwa kutokana na kuchelewa kwa ulipaji 
wa fedha kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
Na. 54; pia, nilibaini kwamba ucheleweshwaji 
wa malipo ya kati (Interim Payment Certificates) 
ya mikataba 16 ulisababisha ulipaji wa riba 
kiasi cha shilingi 5,616,652,022 na Dola za 
kimarekani 686,174.86 
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Jedwali 54: Riba kwa kuchelewesha malipo
 Kuanza  Kumaliza 

1 Daraja la Kilombero       53,214,395,756  21.1.2013  20.1.2015              414,815,917 

2 Kuweka lami barabara ya 
Makutano-Natta(50 KM)

      46,138,083,789  17.5.2013  3.3.2016                90,358,036 

3 Kuweka lami barabara ya 
Kibondo-Nyakanazi(50 KM)

      45,985,780,766  13.6.2014  13.6.2016              128,297,105 

4 Kuweka lami barabara ya 
Kidahwe-Kasulu(50 KM)

      50,908,095,566  4.6.2014  4.6.2016                            -   

5 Mkataba Namba 
TRD/HQ/1007/2009/10 wa 
Kuweka lami barabara ya 
Bariadi – Lamadi  (71.8 km)

      67,408,991,569  9.9. 2009  23.12.2014  513,594,431.83  na 
Dola za Kimarekani 

686,174.86 

6 Ujenzi wa Daraja la Sibiti(82M) 
na Barabara zake 25 KM

      16,302,313,479  01.11.2012  30.4.2014 

7 Mkataba Namba 
TRD/HQ/1022/2013/14wa 
Kuweka lami barabara ya 
Nyamuswa – Bunda – Kisorya – 
Nansio  (121.9 km)

      51,281,285,533  5.11.2013  11.11. 2015           1,138,713,393 

8 Mkataba Namba 
TRD/HQ/1040/2008/2009 wa 
Kuweka lami barabara ya azi – 
Kizi – Kibaoni(76.6 Km)

      82,841,779,607  15.12.2012  14.12.2014              139,841,385 

9 Kuweka lami barabara 
yaTabora – Sikonge (Uselula) 
(30Km)

      28,645,048,253  15.8.2014  14.4.2016           1,673,901,938 

10 Mkataba Namba 
TRD/HQ/1029/2012/13wa 
Kuweka lami barabara ya 
Usagara – Kisesa (16 Km) 

      20,828,392,743  2.5.2013  30.12.2015                            -   

11 Magole – Turiani  – Mziha – 
Handeni Sehemu 1 Magole-
Turiani

      41,890,858,201  3.3.2010  10.2.2012           1,517,129,845 

Jumla  505,445,025,261         5,616,652,051 

SN Maelezo ya Mkataba  Thamani ya 
Mkataba(Shs) 

 Tarehe  Riba (Shs) 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa 
Mwaka unaoishia Juni 30, 2015

Napendekeza Wakala wa Barabara (TANROADS) 
ifuatilie fedha Wizara ya Fedha ili kuhakikisha 
miradi inakamilika kwa wakati; pia napendekeza 
mikataba itolewe kwa awamu kulingana na 
upatikanaji wa fedha; hii itasababisha  Serikali 
kuepukana na gharama zisizo za lazima (riba) 
zinazotokana na ucheleweshwaji wa malipo ya 
wakandarasi. 

8.1.2.10	 Mikopo kiasi cha Shilingi 180,637,375 
haikurejeshwa
Ukaguzi wa mwaka wa fedha 2014/2015 ulibaini 
Wizara tatu zilishindwa kurejesha mikopo kiasi 
cha jumla ya Shilingi 180,637,375 iliyopewa 
na Wakala zilizo chini yao. Wizara Hizo ni 
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Wizara ya Kilimo na Chakula kiasi cha Shilingi 
103,377,375.18(57%) kutoka Wakala wa Akiba 
ya Chakula Taifa (NFRA)   Wizara ya Maji kiasi 
cha Shilingi 55,760,000 (31%) kutoka  Wakala 
wa Kuchimba Visima na Mabwawa (DDCA) na 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kiasi 
cha Shilingi 21,500,000(12%) kutoka Wakala wa 
Maendeleo ya Elimu na Usimamizi (ADEM). 

Wizara Kushindwa kurejesha mikopo iliyotolewa 
na Wakala inazozisimamia huchangia kuathiri 
utendaji wa Wakala husika. 

Napendekeza Wakala husika zifuatilie na 
kuhakikisha mikopo yote iliyotolewa kwa 
Wizara husika inarejeshwa bila kuchelewa. 

8.1.3	 Mapungufu katika usimamizi wa Mali

8.1.3.1	 Magari yaliyotelekezwa na taasisi za 
serikali

Nimebaini kwamba katika mwaka wa fedha 
2014/2015 karakana ya TEMESA  Mwanza 
ilikuwa na magari 44 yaliyotelekezwa na taasisi 
mbalimbali za Serikali kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka mitatu hadi mitano. Taasisi za serikali na 
magari yaliyotelekezwa zimeainishwa kwenye 
jedwali Na. 55 hapo chini:
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Jedwali 55: Magari yaliyotelekezwa
S/N Namba ya Gari Muundo wa Gari Taasisi za Serikali Karakana Tarehe

1 STK 4333 Suzuki Vitara Ofisi ya Bunge MT DEPOT 18-05-10
2 DFP 1090 Toyota L/C Wizara ya Fedha MT DEPOT 18-04-10
3 STJ 3956 Toyota L/C Wizara ya Kazi na Ajira MT DEPOT 21-05-12
4 STK 2624 Toyota L/C Wizara ya Afrika Mashariki MT DEPOT 20-01-14
5 STK 411 Nissan Patrol Wizara ya Fedha MT DEPOT 24-10-12
6 STJ 3012 Prado Wizara ya Ujenzi MT DEPOT 20-05-13
7 STK 1972 Nissan Patrol Wizara ya Kazi na Ajira MT DEPOT 31-01-12
8 STJ 2409 Hyundai TEMESA MT DEPOT 24-06-10
9 STK 5142 Toyota L/C V-8 Halmashauri ya Mpanda MT DEPOT 03-10-13

10 STJ 7336 Nissan Patrol Wizara ya Fedha MT DEPOT 25-03-13
11 STK 702 L/Rover 110 Wizara ya Fedha MT DEPOT
12 DFP 3059 Discover Wizara ya Fedha MT DEPOT
13 STH 2785 Tata Lory TEMESA MT DEPOT
14 STJ 1810 M/Benz Ofisi ya Bunge MT DEPOT
15 STJ 2727 Toyota L/C TEMESA Makao Makuu MT DEPOT 06-02-11
16 STJ 2411 Hyundai TEMESA MT DEPOT 24-06-10
17 STJ 9888 Nissan H/Body Wakala wa Hali ya Hewa Tanzania MT DEPOT
18 STK 8275 Toyota L/C V-8 Wakala wa Barabara Tanzania MT DEPOT
19 STK 5478 Toyota L/C V-8 Halmashauri ya Nanyumbu MT DEPOT
20 DFP 7399 Toyota Rav 4 Cma MT DEPOT
21 STL 2632 Toyota L/C Ofisi ya Msajili wa Hazina MT DEPOT
22 STH 5812 Isuzu Tipper Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi MT DEPOT
23 STH 7388 Tata Bus TEMESA Makao Makuu MT DEPOT
24 STJ 8384 Isuzu D/Cabin TEMESA MT DEPOT
25 STJ 9333 Toyota Rav 4 Ofisi ya Msajili wa Hazina MT DEPOT
26 STJ 1673 Toyota L/C Wizara ya Fedha MT DEPOT
27 STJ 7800 M/Benz Gta-Temesa MT DEPOT
28 ST 137 A Toyota L/C Ofisi ya Rais Ikulu MT DEPOT Nov-13
29 STJ 853 Kia Ofisi ya Rais Ikulu MT DEPOT Nov-13
30 ST 68 A Isuzu Bus Ofisi ya Rais Ikulu MT DEPOT Nov-13
31 Tractor Ofisi ya Rais Ikulu MT DEPOT Nov-13
32 STJ 3107 Toyota L/C BRELA MT DEPOT 11-02-13
33 STJ 9751 Prado BRELA MT DEPOT 26-06-14
34 STJ 9602 Toyota Hilux BRELA MT DEPOT 25-06-14
35 DFP 209 Toyota L/Cruiser Hard Top TAFIRI -Mwanza MWANZA 29-11-12
36 DFP 2240 Nissan Ternal Kituo cha Kuleana Mwanza MWANZA 04-12-12
37 DFP 2289 Suzuk Escudo Kituo cha Kuleana Mwanza MWANZA 04-12-12
38 DFP 194 Toyota Hilux Uvuvi-Mwanza MWANZA 30-11-12
39 DFP 187 Toyota Prado TAFIRI -Mwanza MWANZA 29-11-12
40 STJ 447 Mitsubishi Canter TEMESA-Mwanza MWANZA
41 STG 9474 Tata LWB Lorry TEMESA-Mwanza MWANZA
42 STK 345 Ford Ranger/Cabin TEMESA-Mwanza MWANZA
43 STH 7898 Mitsubishi P/UP TEMESA-Mwanza MWANZA
44 STH 2789 Layland Comet Tanker TEMESA-Mwanza MWANZA

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Menejimenti

Kutochukuliwa  kwa hatua za haraka 
kuchukuliwa dhidi ya magari yaliyotelekezwa 
kunasababisha kuendelea kushuka thamani kwa 
magari hayo kufikiahadi  hali ya kutouzika. 

Nashauri Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 
(TEMESA) kuwasiliana na taasisi zote za Serikali 
kuokoa magari yaliyotelekezwa kutoendelea 
kuharibika zaidi.
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8.1.3.2 Magari yaliyoegeshwa bila matengenezo 
kwa muda mrefu

Katika ukaguzi wa Mwaka 2014/2015 nilibaini 
magari 31 yaliyoegeshwa bila matengenezo 
katika wakala tatu; Wakala wa kuchimba visima 
na mabwawa (DDCA) magari 28, Wakala wa 
umeme, mitambo na ufundi (TEMESA) magari 
mawili, na Wakala wa akiba ya chakula Taifa 
(NFRA) gari moja; pia nilibaini vifaa chakavu 
vyenye gharama ya Shilingi 83,301,000 katika 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA). Mpaka kufikia 
Juni 30, 2015 taratibu za uuzaji wa magari na 
vifaa hivyo haijachukuliwa na  Afisa masuuli 
katika Wakala husika; hii ni kinyume na  kanuni 
ya fedha ya umma Namba 254(1) ya mwaka 
2001.

Napendekeza Wakala husika iuze vifaa vyote 
chakavu ili kuepuka hasara zaidi. Magari 
yaliyoegeshwa bila matengenezo na vifaa 
chakavu vimeainishwa katika Kiambatisho Na. 
8.1.

8.1.3.3	 Ukosefu wa hati miliki

Katika ukaguzi wa Mwaka 2014/2015 nilibaini 
kwamba Shirika la Magereza linamiliki mali 
zenye thamani ya Shilingi 522,727,935 bila 
hati miliki; hii ni kutokana na uhamisho wa 
mali kutoka Idara ya huduma ya Magereza 
(Prison Service Department) kwenda Shirika 
la Magereza. Nimebaini kwamba wakala mbili 
zinamiliki jumla ya viwanja 52 (Wakala wa 
akiba ya chakula Taifa-NFRA viwanja 10 na 
Wakala wa mbegu za miti-TTSA viwanja 42) 
pasipo hati miliki. Kutokana na kukosekana 
kwa nyaraka kwa umiliki, sikuweza kuthibitisha 
umiliki halali wa viwanja hivyo.

Nashauri wakala husika apate hati miliki ya 
viwanja inavyovimiliki ili kulinda mali za 
Serikali.
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8.1.3.4	 Hasara kutokana na kutouza Shajara 
na Kalenda zenye thamani ya Shilingi 
42,536,880

Katika ukaguzi wa mwaka 2014/2015 nilibaini 
kwamba Wakala wa ugavi na huduma za 
manunuzi (GPSA) ilipata hasara ya shilingi 
42,536,880 kutokana na kutouza Shajara na 
Kalenda zenye thamani ya Shilingi 42,536,880. 
Hasara ilisababishwa na kuchelewa 
kuwasilishwa kwa Shajara na Kalenda 
kulikosababishwa  na mabadiliko ya Sera ya 
Serikali, ambapo nyaraka zote za Serikali 
zilitakiwa kuchapishwa na Mpiga chapa wa 
Serikali; pia nilibaini kwamba Wizara na Taasisi 
nyingine za Serikali zilichapisha shajara na 
Kalenda zao, hivyo kusababisha kupungua kwa 
mahitaji ya Shajara na Kalenda zilizochapishwa 
na Wakala wa ugavi na huduma za manunuzi 
(GPSA).

Napendekeza Wakala wa ugavi na huduma za 
manunuzi (GPSA) kuweka utaratibu ambao 
utahakikisha wazabuni wanawajibishwa 
kutokana na hasara wanayosababisha.

8.1.3.5	 Rejista ya mali za kudumu kutokwenda na 
wakati na mali zisizokuwa na  alama za 
utambulisho

Mapitio ya mfumo wa udhibiti wa ndani 
umebaini kwamba rejista ya mali za kudumu 
za Wakala nane hazikwenda na wakati; pia 
nimebaini kwamba Wakala tatu zilikuwa na mali 
ambazo hazikuwa na alama za utambulisho. 
Hii ni kinyume na Kanuni ya Fedha za Umma 
265(2) ya mwaka 2001.
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Jedwali 56: Wakala zenye Rejista ya mali za 
kudumu isiyokwenda na wakati na mali zisizo na 
alama za utambulisho

S/N Wakala

Rejista ya mali 
za kudumu 
isiyokwenda na 
wakati

Mali zisizo 
na alama za 
utambulisho

1

Wakala wa Usafiri 
wa Mwendo Kasi 
Dar es Salaam 
(DART) 

v

2
Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA)

v

3 Chuo cha Taifa 
cha Utalii (NCT) v

4
Wakala wa 
Maabara za 
serikali (GCLA)

v v

5

Wakala wa 
Umeme, Mitambo 
na Ufundi 
(TEMESA)

v

6
Wakala wa Elimu 
ya Uvuvi na 
Mafunzo

v

7
Wakala wa Akiba 
ya Chakula Taifa 
(NFRA)

v

8
Wakala wa 
Mbegu za Miti 
Tanzania(TTSA)

v

9
Taasisi ya Sanaa 
na utamaduni - 
Bagamoyo

v

10 Taasisi ya Uhasibu 
Tanzania (TIA) v

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza kuwa Wakala zizingatie kanuni 
ya fedha za umma  Na.265(2) ya mwaka 2001 
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kwa kuhakikisha Rejesta ya mali za Wakala 
inaenda na wakati ili kuweka usahihi wa 
takwimu za mali za kudumu zinazomilikiwa na 
Wakala; pia, wakala zinatakiwa kuweka alama 
za utambulisho katika mali zake ili  kuimarisha 
udhibiti wa mali zinazomilikiwa na Wakala. 

8.1.3.6	 Madeni  yasiyokusanywa  Shilingi 
688,022,407,694

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nimebaini 
Wakala 28 hazikuweza kukusanya madeni 
kiasi cha Shilingi 688,022,407,694; hii ni 
ongezeko la Shilingi 442,555,951,209 (180%) 
ikilinganishwa na madeni ya mwaka 2013/2014 
kiasi cha Shilingi 245,466,456,485. Kati ya 
madeni yasiyokusanywa, kiasi cha Shilingi 
501,909,054,611 (73%) kilikuwa ni madeni 
yaliyodumu  zaidi ya miezi 12 na kiasi cha Shilingi 
186,113,353,083 (27%) kilikuwa ni madeni 
yaliyodumu kwa miezi 12; zaidi, nimebaini 
kwamba Wakala wa barabara (TANROADS) 
imebeba 56% ya madeni yasiyokusanywa 
ikifuatiwa na Wakala wa akiba ya chakula Taifa 
(NFRA) 25% na Wakala wa umeme vijjini ( REA) 
7% 

Orodha ya Wakala zenye Madeni yasiyokusanywa 
imeainishwa kwenye jedwali na. 57 hapo chini:
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Jedwali 57: Madeni yasiyokusanywa
S/N Wakala Kiasi Shs.

1 Wakala wa serikali Mtandao 233,336,923               
2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    1,850,563,850            
3 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 118,841,000               
4 Chuo cha Utumishi wa Umma 281,740,053               
5 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 900,000                     
6 Wakala wa Mbegu za Kilimo 1,616,546,834            
7 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 1,834,955,424            
8 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 38,546,500                 
9 Wakala wa Utafiti wa Miamba  11,831,000                 

10 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   216,140,004               
11 Wakala wa Akiba ya Chakula Taifa   173,650,642,457         
12 Wakala wa Majengo Tanzania 30,885,241,650           
13 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 13,441,603,867           
14 Wakala wa Ndege za Serikali 23,229,512,368           
15 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    981,573,580               
16 Wakala wa Barabara Tanzania   382,319,084,991         
17 Chuo cha Maendeleo  na Usimamizi wa Maji 46,938,596                 
18 Wakala wa Vipimo 1,021,977,317            
19 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 19,138,466                 
20 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 94,393,122                 
21 Wakala wa Maabara za Serikali 1,476,299,928            
22 Wakala wa Usalama na Afya Kazini   1,641,500,474            
23 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini Tanzania 1,485,111,000            
24 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 45,647,635                 
25 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 3,271,833,648            
26 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 1,000,829,195            
27 Wakala wa Umeme Vijjini 47,097,093,000           
28 Chuo cha Taifa cha Utalii 110,584,813               

JUMLA 688,022,407,694      

Chanzo: Ripoti ya CAG

Kuwapo kwa kiasi kikubwa cha madeni 
yasiyokusanywa hupunguza shughuli za 
kiutendaji za Wakala. 
Napendekeza Wakala husika kufuatilia madeni 
yasiyokusanywa ili kuepuka uchelewaji wa 
Wakala kutekeleza malengo yake
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8.1.4	 Udhaifu kwenye madeni yasiyolipwa

8.1.4.1	 Kesi za Madai dhidi ya Wakala TZS 
3,984,442,970  

Nimebaini kwamba Wakala Tano (5) zilikuwa 
na kesi Mahakamani ambazo zina athari 
za kifedha kwa Wakala kiasi cha shilingi 
3,984,442,970  iwapo maamuzi hayatakuwa 
upande wa Wakala; pia nimebaini kwamba 
Wakala wa mbegu za kilimo (ASA) na Wakala 
wa Majengo Tanzania (TBA) hazikutenga fedha 
za kulipa madeni hayo iwapo Wakala hizo 
zitalazimika kulipa madeni hayo kulingana na 
maamuzi ya mahakama. Orodha ya Wakala 
zenye kesi mahakamani zinazotegemea 
matukio zimeainishwa kwenye jedwali Na. 58 
hapo chini:

Jedwali 58: Wakala zenye kesi za Madai
S/N Wakala Kiasi Sh

1 Wakala wa Mbegu za Kilimo 2,751,850

2 Wakala wa Mbegu za Kilimo Kesi mbili zinategemea 
maamuzi ya mahakama

3 Wakala wa Usafiri wa 
Mwendo Kasi Dar es Salaam 2,570,062,176

4 Wakala wa Majengo Tanzania 1,368,188,944

5 Wakala wa Vizazi, Vifo na 
Ufilisi    43,040,000

  Jumla 3,984,042,970
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza Wakala zifuatilie kwa ukaribu 
Kesi zilizopo mahakamani ili kuhakikisha 
zinamalizika kwa wakati; pia wakala zitenge 
fedha kwa ajili ya ulipaji wa madeni ya kesi za 
madai iwapo wakala zitalazimika kulipa madeni 
hayo kulingana na maamuzi ya mahakama. 

8.1.4.2 	Ongezeko la riba katika 15% mkopo Shilingi 
12,723,218,833

RITA ilisaini mkataba na Bodi ya Wadhamini 
wa NSSF ya mkopo wa kiasi cha Shilingi 
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24,153,638,530 April 19, 2011 kwa ajili ya ujenzi 
wa jengo la Wakala wa vizazi, vifo na ufilisi 
(RITA). Kufikia Juni 30, 2015 RITA ilikuwa na 
jumla ya riba kiasi cha shilingi 12,723,218,833 
sawa na asilimia 52.68 ya mkopo. 

Kiasi hicho kikubwa cha riba kingeweza 
kuepukika iwapo RITA ingelipa deni kwa wakati. 

Napendekeza RITA ilipe mkopo bila kuchelewa 
zaidi ili kupunguza mzigo kwa Serikali kutokana 
na riba inayozidi kuongezeka. 

8.1.4.3 	Madeni yasiyolipwa Shilingi 
1,585,462,664,305

Katika mwaka 2014/2015 Wakala 26 
zilibainika kuwa na madeni kiasi cha Shilingi 
1,585,462,664,305; ongezeko la kiasi cha 
Shilingi 666,328,896,602 (72%) ikilinganishwa 
na na madeni ya mwaka 2013/2014 ya 
kiasi cha Shilingi 919,133,767,703. Kati 
ya madeni yasiyolipwa, kiasi cha Shilingi 
1,312,571,520,270 (83%) yalikuwa ni madeni 
ya zaidi ya mwaka mmoja, na kiasi cha shilingi 
272,891,144,035 (17%) ni madeni yaliyodumu 
kwa  miezi 12. Zaidi ya hayo, nimebaini kwamba 
Wakala wa barabara (TANROAD) ilikuwa na 
kiasi kikubwa cha madeni cha 73% ya madeni 
yote. Kiasi kikubwa cha madeni kinapunguza 
uwezo wa Wakala kutekeleza majukumu yake; 
pia uaminifu wa Wakala wa Serikali kwa watoa 
huduma unapungua. 

Orodha ya Wakala zenye madeni yasiyolipwa 
imeoneshwa kwenye jedwali namba 59 hapo 
chini
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Jedwali 59: Wakala zenye Madeni yasiyolipwa
S/N Wakala Kiasi Shs

1 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    1,407,935,742                
2 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania   335,926,280                  
3 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 334,768,000                  
4 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 87,511,184                    
5 Wakala wa Mbegu za Kilimo 1,144,528,716                
6 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 182,798,475                  
7 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 89,962,937                    
8 Wakala wa Utafiti wa Miamba  328,679,577                  
9 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   195,562,296                  

10 Wakala wa Akiba ya Chakula Taifa   3,275,740,163                
11 Wakala wa Majengo Tanzania 3,551,905,010                
12 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 11,695,999,695              
13 Wakala wa Ndege za Serikali 2,939,302,106                
14 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    1,928,679,827                
15 Wakala wa Barabara Tanzania   1,159,229,494,045          
16 Chuo cha Maendeleo  na Usimamizi wa Maji 1,044,323,274                
17 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 8,180,000                      
18 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 2,108,736,121                
19 Wakala wa Usalama na Afya Kazini   31,106,662                    
20 Wakala wa Huduma za Ajira 220,534,959                  
21 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini Tanzania 341,708,000                  
22 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 123,866,399                  
23 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 2,371,696,011                
24 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 1,491,583,493                
25 Wakala wa Umeme Vijjini 390,826,808,000            
26 Chuo cha Taifa cha Utalii 165,327,333                  

JUMLA 1,585,462,664,305       

Chanzo: Ripoti ya CAG

Ninashauri maafisa masuuli wa Wakala za 
Serikali watenge fedha kwa ajili ya ulipaji wa 
madeni; pia bajeti za Wakala ziongezwe ili 
kukidhi mahitaji ya Wakala.

8.1.5	 Udhaifu ulioonekana katika matumizi

8.1.5.1	 Malipo yasiyoambatana na risiti za 
Kielektroniki(EFD) shilingi 976,282,947  

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nimebaini 
Wakala Tano (5) wamelipa kiasi cha Shilingi 
976,282,947 kwa Wazabuni bila  kudai risiti za 
Kielektroniki (EFD); hii ni kinyume na kanuni 
24 ya EFD ya mwaka 2012. Kutokutumia risiti 
za kielektroniki kunaashiria ukwepaji wa 
kodi, hivyo kusababishia Serikali upotevu wa 
mapato.
Orodha ya Wakala zilizofanya malipo bila kudai 
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risiti za Kielekroniki zimeainishwa kwenye 
jedwali Na. 60 hapo chini:

Jedwali 60: Malipo yasiyoambatana na risiti za 
Kielektroniki

S/N Wakala Kiasi kwa Sh.
1 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi 

Dar es Salaam (DART) 14,144,420 
2 Wakala wa kuchimba Visima na 

Mabwawa (DDCA) 170,938,360 
3 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 

Majengo (NHBRA) 196,980,403 
4 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)

265,389,402 
5 Wakala wa Umeme, Mitambo na 

Ufundi (TEMESA) 328,830,362
Jumla

976,282,947
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Ninashauri Wakala za Serikali zidai risiti za 
kielektroniki wakati wa kufanya malipo; pia 
Wakala za Serikali zinashauriwa kufanya 
manunuzi kwa wafanyabiashara wanaotoa 
risiti za kielektroniki.

8.1.5.2	 Malipo bila kukata kodi ya zuio Shilingi 
21,210,107

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, nimebaini  
Wakala Tano (5) zimelipa bila kukata kodi 
ya zuio kiasi cha Shilingi 21,210,107; hii ni 
kinyume na kifungu cha 83 cha Kodi ya Mapato 
ya mwaka 2006 ambayo inazitaka taasisi za 
Serikali kukata kodi ya zuio kiasi cha 2% ya 
gharama za bidhaa zilizonunuliwa. Kushindwa 
kukata kodi ya zuio kunaashiria upotevu wa 
mapato ya Serikali.

Orodha ya Wakala ambazo hazikukata kodi ya 
zuio imeainishwa kwenye jedwali Na. 61 hapo 
chini:
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Jedwali 61: Wakala zisizotoza kodi ya zuio
S/N Wakala Kiasi Shs

1 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 
Salaam 7,404,717

2 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 5,100,000

3 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 1,133,412

4 Wakala wa Majengo Tanzania 1,580,978

5 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    5,991,000

  Jumla 21,210,107
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza kwamba Maafisa Masuuli wa 
Wakala husika wazingatie Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya Mwaka 2006.

8.1.5.3	 Masurufu Yasiyorejeshwa Shilingi 
402,706,732

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, nimebaini 
Wakala sita (6) zenye masurufu yasiyorejeshwa 
kiasi cha shilingi 402,706,732. Hata hivyo, 
hadi Juni 30, 2015 masurufu yao yalikuwa 
hayajarejeshwa kinyume na Kanuni Na. 
103 (1) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) ambayo inahitaji 
masurufu kurejeshwa ndani ya siku 14 baada 
ya kukamilika kwa shughuli husika. Orodha ya 
Mashirika pamoja na masurufu yasiyorejeshwa 
yameainishwa katika jedwali Na. 62

Jedwali 62: Wakala zenye Masurufu Yasiyorejeshwa
S/N Wakala Kiasi Shs

1 Wakala wa Maabara za Mifugo 5,415,000

2 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 115,433,629

3 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania 256,745,503

4 Wakala wa Majengo Tanzania 10,000,000

5 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 8,972,600

6 Bonde la Ruvuma na Ukanda wa Kusini 6,140,000

  Jumla 402,706,732
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Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti
Napendekeza Wakala za Serikali zizingatie 
Kanuni za Fedha za Umma kwa kuhakikisha 
masurufu yanarejeshwa baada ya kazi husika 
kukamilika.

8.1.5.4	 Malipo yasiyokuwa na viambatisho shilingi 
556,845,254

Nimebaini kwamba katika mwaka 2014/2015 
wakala sita (19%) kati ya 32 zilikuwa na malipo 
ya kiasi cha shilingi 556,845,254 ambayo 
hayakuwa na viambatisho ambapo ni kinyume 
na Kanuni 95 (4) ya fedha za umma ya mwaka 
2001 ambayo inataka malipo yote kuwa na 
viambatisho.
Orodha ya Wakala zenye malipo yasiyo na 
viambatisho yameainishwa kwenye jedwali na. 
63 hapo chini:

Jedwali 63: Wakala zenye malipo yasiyo na viambatisho

S/N Wakala Kiasi Shs

1 Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania   44,781,809

2 Chuo cha Utumishi wa Umma 138,988,913

3 Wakala wa Nyumba na Utafiti 
wa Majengo Tanzania 275,166,457

4 Wakala wa Majengo Tanzania 78,123,075

5 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 8,545,000

6 Chuo cha Maendeleo  na 
Usimamizi wa Maji 11,240,000

  Jumla 556,845,254

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza Afisa Masuuli kwa wazingatie 
mahitaji ya Kanuni ya 95 (4) kuhakikisha malipo 
yote yanakuwa na viambatisho vya kutosha.
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8.1.5.5 Mikopo kwa Watumishi isiyorejeshwa 
shilingi 78,690,084

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nilibaini 
Wakala Tatu (3) zilitoa mikopo kwa watumishi 
wake kiasi cha Shilingi 78,690,084; zaidi, 
nimebaini kuwa hakukuwa na jitihada zozote 
zilizofanywa na Wakala husika kuhakikisha 
fedha hizo zinarejeshwa. Hali ya Wakala 
kushindwa kurejesha mikopo hiyo kutoka 
kwa Watumishi huchangia kurudisha nyuma 
shughuli za Wakala.

Orodha ya Wakala zenye mikopo kwa Watumishi 
isiyorejeshwa zimeainishwa kwenye kwenye 
jedwani Na. 64 hapo chini;

Jedwali 64: Wakala zenye Mikopo kwa Watumishi 
ambayo haijarejeshwa

S/N Wakala Kiasi Shs

1 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   8,482,982

2 Wakala wa Nyumba na Utafiti 
wa Majengo Tanzania 7,842,272

3 Chuo cha Maendeleo  na 
Usimamizi wa Maji 62,364,830

  Jumla 78,690,084

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Ninashauri Maafisa Masuuli wahakikishe fedha 
hizo zinarejeshwa na Watumishi kutoka kwenye 
mishahara yao.

8.1.5.6	 Makato ya watumishi hayakuwasilishwa 
Mamlaka  husika

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nimebaini 
kwamba makato ya watumishi ya kisheria 
kiasi cha shilingi 35,642,900 hayakuwasilishwa 
mamlaka husika. Wakala ambazo hazikupeleka 
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makato ya watumishi katika mamlaka husika 
ni Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 
(DDCA) kiasi cha Shilingi 27,023,876 na Wakala 
wa Huduma za Ajira (TaESA) kiasi cha Shilingi 
8,619,024. Kushindwa kurejesha makato ya 
lazima kwa Mamlaka husika kunasababisha 
Watumishi kutokupata pensheni na kiinua 
mgongo wakati wa kustaafu

Wakala zenye makato yasiyowasilishwa 
mamlaka husika yameainishwa kwenye jedwali 
Na. 65 hapo chini:

Jedwali 65: Wakala zenye makato 
yasiyowasilishwa mamlaka husika

SS/N Wakala Kiasi Shs

1 Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa (DDCA)

 27,023,876

2 Wakala wa Huduma za Ajira 
(TaESA)

 8,619,024

Jumla 35,642,900

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Nashauri Afisa Masuuli wa Wakala za Serikali 
waanzishe utaratibu wa kuhakikisha kwamba 
makato yote ya kisheria yanarejeshwa kwa 
mamlaka husika.

8.1.6	 Udhaifu ulioonekana katika Usimamizi wa 
Mapato

8.1.6.1	 Mapato yasiyokusanywa kwenye Mauzo ya 
nyumba za Serikali shilingi 214,748,556

Wakala wa majengo Tanzania (TBA) 
haikukusanya ipasavyo mapato yaliyotokana 
na uuzaji wa nyumba kwa watumishi wa 
Serikali. Malipo ya nyumba hizo yalitakiwa 
kumalizika Januari, 2015 (miaka kumi toka 
kuuziwa nyumba); mpaka Juni, 2015 wadaiwa 
199 walikuwa wakidaiwa kiasi cha shilingi 
214,748,556; zaidi, nilibani kwamba Afisa 
Masuuli wa Wakala wa Majengo Tanzania 
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alishindwa kuwakumbusha wadaiwa kulipa 
madeni yao.

Mapato yasiyokusanywa kwenye mauzo ya 
nyumba za Serikali yameainishwa kwenye 
jedwali Na. 66 hapo chini:

Jedwali 66: Mapato yasiyokusanywa kwenye 
Mauzo ya nyumba

S/N Mkoa Idadi ya 
Wadaiwa Kiasi Shs

1 Morogoro 89 99,031,850
2 Dodoma 59 55,605,762

3 Mbeya 51 60,110,944

Jumla 199 214,748,556

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza Wakala wa majengo Tanzania 
zichukue hatua za kisheria dhidi ya wadaiwa 
wote.

8.1.6.2	 Mapato ambayo hayakupelekwa benki kwa 
usahihi

Wakala tatu (3) kati ya thelathini na mbili 
zilizokaguliwa zilikuwa na mapungufu katika 
ukusanyaji wa mapato. Nimebaini mapato 
yaliyokusanywa kiasi cha Shilingi 51,465,623 
hayakupelekwa benki; na mapato kiasi cha 
Shilingi 14,162,800 hayakupelekwa katika 
akaunti sahihi ya benki. Hii ni kinyume na Kanuni 
na.78(1) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
ambayo inataka mapato yote yaliyokusanywa 
yapelekwa Benki bila kuchelewa.
Taasisi ambazo mapato yake hayakupelekwa 
benki kwa usahihi zimeoneshwa kwenye 
jedwali Na. 67 hapo chini:
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Jedwali 67: Mapato yasiyopelekwa benki kwa 
usahihi

Mkoa Wakala Kiasi Shs. Maelezo
Morogoro TBA 6,335,000 Haikupelekwa Benki
Dodoma TBA 5,460,000 Haikupelekwa Benki
Arusha TBA 9,513,800 Akaunti si sahihi
Mwanza TBA 4, 649,000 Akaunti si sahihi
Morogoro TTSA 39,670,623 Haikupelekwa Benki

RITA 103,882,962

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Napendekeza Wakala wa Serikali zihakikishe 
mapato yote yanapelekwa benki kuhifadhiwa 
mara tu baada ya kukusanywa.

8.1.7	 Usimamizi wa rasilimali watu

8.1.7.1	 Uhaba wa watumishi
Nimebaini Wakala Nane (8) zilikuwa na 
uhaba wa wa jumla ya watumishi 2554 katika 
idara mbalimbali, sawa na 52% ya watumishi 
wanaohitajika. Wakala yenye kiasi kikubwa 
cha uhaba wa Watumishi ni Wakala wa huduma 
za misitu Tanzania (80%) ikifuatiwa na Wakala 
wa vizazi, vifo na ufilisi (6%) na Wakala wa 
maabara za mifugo (5%). Uhaba wa watumishi 
unaathiri ufanisi wa Wakala katika utendaji 
kazi. Zaidi, nimebaini Wakala tatu zilikuwa 
na wakuu wa vitengo wanaokaimu kwa muda 
mrefu kinyume na Kifungu D.42(3) cha Kanuni 
za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009.

Taasisi zenye uhaba wa watumishi na watumishi 
wanaokaimu muda mrefu zimeoneshwa kwenye 
jedwali Na. 68 hapo chini:
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Jedwali 68: Uhaba wa watumishi na wanaokaimu

S/N Wakala Wanaokaimu
Idadi ya 
W a t u m i s h i 
Wanaohitajika

Watumishi 
Waliopo Mapungufu

1

Wakala wa 
Usimamizi na 
Maendeleo ya 
Elimu (ADEM)

4 1 3

2
Wakala wa 
maabara za 
mifugo (TVLA)

318 200 118

3

Wakala wa 
huduma za 
misitu Tanzania 
(TFSA)

3891 1840 2051

4
Wakala wa 
usalama na Afya 
Kazini   (OSHA) 1 30 7 23

5
Wakala wa akiba 
ya chakula Taifa   
(NFRA)

239 128 111

6
Taasisi ya 
U h a s i b u 
Tanzania (TIA)

128 33 95

7
Wakala wa 
vizazi, vifo na 
ufilisi    (RITA) 1 308 155 153

8
Wakala wa 
huduma za ajira 
(TAESA) 5

JUMLA 7 4918 2364 2554

Chanzo:Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Napendekeza Wakala za Serikali kuwasiliana na 
Sekretarieti ya Utumishi wa Umma kuhakikisha 
kwamba watumishi wenye sifa wanaajiriwa 
kujaza nafasi. Pia, Wakala zinatakiwa 
kuwathibitisha watumishi wanaokaimu kwa 
zaidi ya miezi sita au kuajiri watumishi wengine 
iwapo watabaini watumishi wanaokaimu 
hawakidhi vigezo.

8.2	Matokeo ya Ukaguzi wa Taasisi nyingine za 
Serikali
Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi kwa taasisi 
nyingine 31 za Serikali zilizokaguliwa mwaka 
2014/2015:
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8.2.1	 Kuchelewa kwa ujenzi wa jengo la kudumu 
la Taasisi ya Uongozi
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Taasisi ya 
Uongozi (Uongozi Institute) ilipewa ekari 490 
na Serikali kwa ajili ya kujenga jengo la ofisi la 
kudumu katika kijiji cha Kondo, Halmashauri 
ya Wilaya ya Bagamoyo, tangu mwaka 2011; 
lakini hadi Desemba 2015 ujenzi ulikuwa bado 
haujaanza kutokana na kuchelewa kutoa fidia 
kiasi cha shilingi 589,388,000 kwa wanakijiji 
68 ambao mali zao zitaathiriwa na ujenzi wa 
Kilomita 5 za barabara ya lami kuelekea ulipo 
mradi huo.

Nashauri menejimenti ya Taasisi ya Uongozi 
wa Maendeleo Endelevu ifuatilie kwa fedha 
za kuwalipa watakaoathirika na mradi huo ili 
mradi uweze kuanza.

8.2.2	 Samani zilizonunuliwa ambazo hazitumiki 
Shilingi 94,344,119
Kutokana na makisio ya juu zaidi ya mahitaji 
wakati wa maandalizi ya Bunge la Katiba; samani 
zilizonunuliwa zilikuwa zaidi ya mahitaji, hivyo 
kusababisha samani zenye thamani ya Shilingi 
94,344,119 kukosa matumizi na kuhifadhiwa 
ghalani.

Nashauri mamlaka zihakikishe kuwa ugavi 
na mahitaji ya vifaa unafanyika kwa umakini 
kuanzia wakati wa maandalizi ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka ili kuepuka upotevu wa 
fedha na manunuzi ya vifaa visivyohitajika. 
Nashauri Bunge litafute matumizi mbadala wa 
samani hizi.

Shule Kuu ya Sheria ya Tanzania iliingia 
mkataba wa shilingi 213,561,400 ikijumisha 
Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT) na 
Invention Technology Company Limited kwa 
ajili ya manunuzi ya vifaa na ufungaji wa 
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kiungo cha kuwezesha kufanya mikutano kwa 
kutumia nyenzo ya runinga Hata hivyo, vifaa 
vilivyofungwa havijaanza kufanya kazi, kwani 
hakukuwa na makubaliano kati ya Shule Kuu 
ya Sheria na Mahakama ili kuwawezesha 
wanachuo kuweza kufuatilia mienendo ya kesi 
kama ilivyokusudiwa.

Ninashauri Shule Kuu ya Sheria ifuatilie 
mkataba huo ili kuhakikisha kuwa malengo 
yaliyokusudiwa yanafikiwa ili kufikia thamani 
ya fedha.

Kitendo cha kushindwa kuweka kiungo husika na 
kuwezesha matumizi ya vifaa vilivyonunuliwa 
kunaashiria kutofikiwa kwa thamani ya fedha 
kama ilivyokusudiwa.

8.2.3	 Makato kisheria ambayo hayajapelekwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA) Shilingi 
89,286,386
Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Africa 
(APRM) ulishindwa kuwasilisha kiasi cha 
shilingi 89,286,386 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA). Fedha hizo, kiasi cha shilingi 
61,734,761, zilikuwa kwa ajili ya mwaka wa 
fedha 2013/2014 na Shilingi 27,551,625 kwa 
mwaka 2014/2015.

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, Mpango 
wa Kujitathimini kwa Nchi za Afrika ulipokea 
shilingi 681,221,236 kama ruzuku ya Serikali. 
Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Africa 
(APRM) ulianzishwa Tanzania tarehe 26 Mei 
2004 baada ya kusaini makubaliano na Serikali 
na kuridhiwa bunge tarehe 1 Februari 2005. 
Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi Desemba 
2015 Sekretarieti ilikuwa inafanya kazi bila 
kutangazwa katika gazeti la Serikali hivyo 
kukosa hadhi ya kisheria.
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Nashauri Afisa Masuuli wa APRM kufuatilia 
kwa karibu ili kuhakikisha kwamba makato ya 
kisheria (PAYE) yanawasilishwa Mamlaka ya 
Mapato (TRA) kwa wakati ili kuepuka adhabu 
kwa malipo ya kuchelewesha malipo. 

8.2.4	 Kutotumika kwa Mfumo wa Utunzaji Taarifa 
(MIS)
Nilibaini kuwa NYUMBU (TATC) ilisaini mkataba 
na MS DATA HOUSE tarehe Juni 22, 2011 ukiwa 
na jumla ya shilingi 187,729,645 na malipo 
yafanyike kwa muda wa miezi tisa. Mkataba 
ulikuwa ni kwa ajili ya kuwezesha moduli 
ndogo tisa zilizomo katika Mfumo wa Kutunza 
Taarifa (MIS) ziweze kufanya kazi. Hadi Juni 
2015 ni moduli moja tu (Integrated Financial 
Management) kati ya moduli tisa ndio uliokuwa 
unatumika, hasa kwa matumizi ya kutengeneza 
Hati za malipo na kuandikia stakabadhi, huku 
moduli nyingine nane zikiwa hazitumiki. 
Mfumo huo umechakaa (depreciated) kwa kiasi 
cha Shilingi 62,513,972 bila kufikia faida za 
kiuchumi zilizokusudiwa na Kituo. Hata hivyo, 
TATC bado haitumii mfumo wa kompyuta katika 
uandaaji wa taarifa za fedha licha ya kuwepo 
kwa mfumo tangu mwaka 2011. 

Nashauri TATC itumie Mfumo wa utunzaji 
taarifa kama ilivyokusudiwa katika Mkataba 
ili kufaidika ikiwa ni pamoja na kutambua 
thamani ya fedha ya fedha zilizotumika 
kutekeleza mradi huo. 

8.2.5	 Mabadiliko ya bei ya Mkataba bila idhini
Kanuni Na.61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013 inataka mabadiliko ya 
mkataba yakizidi asilimia 15 ya Mkataba wa 
awali yaidhinishwe na Afisa Masuuli. Nilibaini 
kuwa shilingi 279,504,931 (15.53% ya bei ya 
awali) zililipwa na Bodi ya Maji Bonde la Ziwa 
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Victoria kwa M/s Prince General Investment 
Ltd kama ongezeko la bei ya mkataba bila 
idhini ya mamlaka inayoidhinisha bajeti. 

Matumizi ya fedha bila idhini ya mamlaka 
inayoidhinisha bajeti huonyesha matumizi 
mabaya ya fedha. 

Napendekeza usimamizi wa Bodi ya Maji Bonde 
la Ziwa Victoria kwa kuzingatia mahitaji ya 
kanuni Na. 61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2013. 

8.2.6	 Utendaji Hafifu katika Kituo cha Kuunda 
Mitambo na Magari Tanzania (TATC)
Nilibainisha upungufu mkubwa wa ruzuku za 
Serikali toka 2012/2013 hadi mwaka 2014/2015 
kwa ajili ya Nyumbu. Katika mwaka wa fedha 
2014/2015, shs 3,337,468,000 zilipokelewa 
na Kituo cha Nyumbu (TATC) kama Ruzuku ya 
Serikali; upungufu wa shilingi 1,082,336,000 
na shilingi 1,050,987,000 ikilinganishwa na 
ruzuku za mwaka 2013/2014 na 2012/2013 
za kiasi cha shilingi 4,419,804,000 na shilingi 
4,388,455,000 mtawalia. Katika kipindi cha 
miaka mitatu mfululizo TATC iliipokea kiasi 
cha shilingi 1,030,000,000 fedha za maendeleo 
katika mwaka wa fedha 2013/14. 

Nilibaini pia kuwa, hakuna juhudi zozote 
zilizochukuliwa na Serikali ili kuhamasisha 
bidhaa za ndani zinazozalishwa na TATC, hasa 
zana za kilimo (matrekta madogo, mashine za 
matofali, na pampu za maji za uwezo wa kati) 
ambazo zingeweza kununuliwa na taasisi za 
Serikali na watumiaji wengine wa ndani, hivyo 
kuokoa fedha za Serikali ambazo zingetumika 
kuagiza zana hizo kutoka nje ya nchi. 

Pia, kulikuwa na msukumo mdogo kwa upande 
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wa Serikali katika kuongeza tafiti katika 
kutengeneza Magari ya Jeshi ambapo TATC 
iliweza kutengeneza Gari la Upelelezi la kivita 
Nyumbu (ARV) na magari ya kubeba askari 
wa kivita (APC); ambapo, tafiti zingeweza 
kuendelea na kuboreshwa, wangeweza 
kutengeneza vitu vingi ambavyo vingeweza 
kuipunguzia Serikali gharama za kuagiza toka 
nje ya nchi. 

Nashauri Serikali kuiwezesha TATC kwa kuipatia 
fedha za kutosha ili kuwezesha kituo hicho 
kutekeleza majukumu yake ya msingi kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni na. 1 ya Machi, 6 
1986. 

8.2.7	 Mikopo ambayo haijalipwa kiasi cha Shilingi 
80,900,000
Shirika Binafsi la Uzalishaji mali la Magereza 
lilitoa kiasi cha mkopo wa shilingi 80,900,000 
kwa ajili ya matengenezo ya samani za 
wabunge, fedha ambazo zilikuwa ni kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya mikoani. Hata 
hivyo, hadi Juni 30, 2015 fedha hizo zilikuwa 
bado hazijalipwa na ofisi za Bunge. Kutorejesha 
fedha hizo kumezuia kufanyika kwa shughuli 
zilizokusudiwa mikoani. 

Ninapendekeza Shirika Binafsi la Uzalishaji 
mali la Magereza, makao makuu lirudishe kiasi 
cha shilingi 80,900,000 katika akaunti husika 
ziweze kutumika kama zilivyokusudiwa. 

8.2.8	 Manunuzi yasiyozingatia taratibu kiasi cha 
shilingi 60,536,600
Nilibaini kuwa Chuo cha Serikali za Mitaa 
kilinunua bidhaa na huduma kutoka KAREN 
GENERAL SUPPLY na NEHOS GENERAL SUPPLIES 
kiasi cha shilingi 24,747,000 na shilingi 
35,789,600 mtawalia. Bidhaa na huduma hizo 
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zilikuwa ni kwa ajili ya mkutano wa siku tatu 
wa viongozi wa Mkoa na Wilaya uliofanyika 
mjini Dodoma kuanzia tarehe 01/03/2014 
hadi 03/10/2014. Hata hivyo, sikuweza kuona 
ushahidi juu ya manunuzi yaliyofanyika na 
kama huduma husika zilitolewa kwa washiriki 
wa mkutano. 

Hati za malipo zilizowasilishwa zinatofautiana 
kati ya tarehe ya mapokezi ya bidhaa na huduma; 
ambapo tarehe katika hati ya mapokezi ya 
bidhaa inaonesha bidhaa zilipokelewa siku tano 
baada ya kufungwa kwa mkutano. Aidha, idadi 
ya bidhaa zilizoletwa zilikuwa zinakinzana; 
hivyo basi, hatukuweza kuthibitisha uhalali wa 
matumizi haya.

Napendekeza Maafisa Masuuli wa Taasisi 
waimarishe udhibiti juu ya matumizi yote 
katika ya Taasisi wanazoziongoza.

8.2.9	 Mali zilizohifadhiwa kwa zaidi ya miezi 35 
bila kutumika wala kuwekwa wazi katika 
taarifa za fedha Shilingi 5,130,665,997
Usimamizi mzuri wa mali ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa mtaji wa kuendeshea shughuli 
za mara kwa mara haukai bila kuzalisha bidhaa 
za kuuza kwa muda mrefu ili kupata mapato 
yaliyokusudiwa. 

Wakati wa ukaguzi wa nyaraka pamoja na 
mikataba, niliona kuwa Shirika la Mzinga 
lilinunua shehena ya vifaa kutoka China North 
Industries Corporation (NORINCO) yenye 
thamani ya dola za Marekani 3,154,962 mwaka 
2012 sawa na shilingi 5,130,665,997 kama 
ilivyokuwa tarehe 30/06/2015.

Bidhaa hizo zilipokelewa na Shirika la Mzinga 
tangu Februari 2013, lakini hadi Februari 2016 
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bidhaa hizo zilikuwa hazijakaguliwa wala 
kuwekwa katika kumbukumbu za stoo za Shirika 
na zilikuwa hazijatolewa kwa ajili ya uzalishaji 
ikiwa ni miezi 35 tangu zinunuliwe. 

Niliona pia kuwa vifaa hivi havikuhusishwa 
katika zoezi la kuhakiki mali za Shirika 
uliofanyika Juni mwaka 2015. 

Ninashauri manunuzi yafanyike kulingana 
na mpango wa manunuzi na pale uhitaji 
unapokuwepo, na uanzie kwa mtumiaji. Kukaa 
na shehena ya vifaa kwa zaidi ya miezi 35 bila 
kutumika inamaanisha kwamba bidhaa hizo 
zilinunuliwa bila kuwapo na mahitaji toka kwa 
mtumiaji. 

8.2.10	Matumizi yasiyothibitika kiasi cha 
Shilingi.48,480,300
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 Ofisi ya 
Waziri Mkuu ilihamisha jumla ya kiasi cha shilingi 
48,480,300 kwenda Halmashauri ya Wilaya 
ya Mtwara hundi Na.247760 ya 6/2/2015 kwa 
ajili ya gharama za usafirishaji wa mahindi ya 
misaada. Hata hivyo, mapitio ya nyaraka katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara sikuweza 
kuona uthibitisho wa Matumizi ya fedha hizo 
kiasi cha shilingi 48,480,300. 

Nawasihi wale waliokabidhiwa majukumu 
wazingatie Sheria ya Fedha za Umma na Sheria 
nyinginezo wakati utekelezaji majukumu yao. 
Nimeshawasilisha hili jambo kwa taasisi husika 
na nitafuatilia wakati wa ukaguzi ujao. 

8.2.11	Madeni ya yasiyolipwa Shilingi 
13,006,575,507
Katika mwaka 2014/2015 Taasisi za Serikali 20 
na zilikuwa na madeni ambayo hayakulipwa 
hadi mwisho wa mwaka wa fedha kiasi cha 
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shilingi 13,006,575,507. Kuwa na kiasi kikubwa 
cha madeni yasiyolipwa hupunguza sifa ya 
Taasisi kwa wauzaji. 
Orodha ya Taasisi za Serikali zenye madeni 
imeoneshwa katika jedwali Na. 69 hapo chini;

Jedwali 69: Taasisi zenye madeni yasiyolipwa

S/N Taasisi Kiasi Shs
1 Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania 47,577,079          
2 Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 450,760,298        
3 Shule Kuu ya Sheria Tanzania 10,695,760          
4 Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 146,129,636        
5 Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika 34,981,950          
6 Ofisi za Bunge la Katiba 2,186,981,048      
7 Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru 99,461,275          
8 Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela(NM-AIST) 1,180,243,510      
9 Bonde la Ruvuma na Ukanda wa Pwani ya Kusini 44,344,780          

10 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 1,800,000            
11 Bonde la Mto Wami/Ruvu 144,719,083        
12 Bonde la Mto Rufiji 1,853,315,036      
13 Bonde la Ziwa Tanganyika 94,450,900          
14 Kituo cha Kuunda Mitambo na Magari Tanzania 479,893,306        
15 SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda 1,715,851,000      
16 Internal Drainage Basin Water Board 41,658,300          
17 Shirika la Uzalishaji Mali la SUMA JKT 1,297,814,421      
18 SUMA JKT Idara ya Ulinzi 146,857,000        
19 SUMA JKT Idara ya Ujenzi 2,421,307,000      
20 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 607,734,126        

Jumla 13,006,575,507 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya Mwaka 
2014/2015

Napendekeza Maafisa Masuuli watenge fedha 
kwenye bajeti zijazo kwa ajili ya kulipa madeni.

8.2.12	Madai yasiyokusanywa kiasi cha Shilingi 
30,655,370,268
Katika mwaka wa fedha 2014/15 niliona Taasisi 
za Serikali 24 zilizokuwa zinadai kiasi cha shilingi 
30,655,370,268. Kuwa na fedha nyingi tunazodai 
hupunguza ukuaji wa uwezo wa Taasisi za Serikali 
na kuwalazimisha kutotekeleza kikamilifu 
shughuli zilizopangwa.
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Orodha ya Taasisi za Serikali zenye madai 
imeonyeshwa katika jedwali Na. 70 hapa chini: 

Jedwali 70: Taasisi zenye madeni yasiyokusanywa
S/N Taasisi Kiasi Shs

1 Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania 49,950,427               
2 Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 94,721,100               
3 Shule Kuu ya Sheria Tanzania 176,859,238             
4 Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 17,582,500               
5 Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika 4,050,000                 
6 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 76,855,000               
7 Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru 109,914,097             
8 Taasisi ya kuthibitisha ubora wa Mbegu 743,932,757             
9 Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST) 1,165,487,228           

10 Bonde la Ruvuma na Ukanda wa Pwani ya Kusini 51,892,068               
11 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 6,900,265,069           
12 Shirika Binafsi la Uzalishaji Mali la Magereza 6,592,506,042           
13 Bonde la Mto Wami/Ruvu 749,172,750             
14 Bonde la Mto Rufiji 3,322,137,013           
15 Bonde la Ziwa Tanganyika 316,275,431             
16 Kituo cha Kuunda Mitambo na Magari Tanzania 277,504,000             
17 Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki 328,815,573             
18 SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda 1,043,158,000           
19 Bonde la Mto Pangani 289,655,000             
20 Internal Drainage Basin Water Board 54,052,688               
21 SUMA JKT Idara ya Ulinzi 1,023,830,000           
22 Shirika la Uzalishaji Mali la SUMA JKT 1,184,654,327           
23 SUMA JKT Idara ya Ujenzi 3,754,239,000           
24 Shirika la  Mzinga 2,327,860,960           

Jumla 30,655,370,268      

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi Kwa Menejimenti ya Mwaka 
2014/2015

Nazisihi Taasisi Serikali zifuatilie kwa umakini 
fedha wanazodai ili ziweze kuwasaidia kutimiza 
malengo mkakati yao kwa wakati.

8.2.13	Udhaifu katika Usimamizi wa Manunuzi
Ukaguzi wangu juu ya manunuzi ulibaini kuwa 
Taasisi za Serikali tatu zilizonunua bidhaa zenye 
thamani ya shilingi 660,939,835 bila ya kupata 
nukuu ya bei kutoka kwa wauzaji na idhini ya 
Bodi ya Zabuni. Hii ni kinyume na kifungu na. 164 
(1) na 55 (2) cha kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
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mwaka 2013.

Kushindwa kupata nukuu ya bei kutoka kwa 
wauzaji angalau watatu inamaanisha kuwa 
mchakato wa ununuzi haukuwa na ushindani; 
hivyo bei iliyotumika inaweza isitoe thamani 
bora ya fedha. Nashauri uongozi wa taasisi husika 
ushiriki katika mchakato wa zabuni ambao una 
uwazi na kupitia njia sahihi na kufuata sheria 
za manunuzi. Jedwali Na. 71 linaonyesha Taasisi 
za Serikali ambazo hazikufuata taratibu za 
manunuzi.
Jedwali 71: Taasisi ambazo hazikuzingatia 
taratibu za Manunuzi

SN Taasisi Kiasi Shs  Mapungufu Yaliyobainika 
1 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 40,000,000        Manunuzi ya huduma za ushauri 

wa kihandisi na mpango wa 
biashara wa shamba la Magereza 
la Kitengule- Kagera bila kufanya 
ushindani wa kizabuni 

2 SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda 36,910,000       
3 Bonde la mto Pangani 10,195,200       
4 SUMA JKT Idara ya Ujenzi 98,069,100        Manunuzi ya bidhaa na huduma 

yaliyofanywa na SUMA JKT Idara 
ya Ujenzi bila bila kuidhinishwa 
na Bodi ya Wazabuni 

5 SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda 63,836,300        Manunuzi ya Bidhaa na huduma 
bila kuidhinishwa na Bodi ya 
wazabuni 

6 SUMA JKT Idara ya Ujenzi 240,500,277       Manunuzi ya vifaa bila nukuu za 
bei 

7 SUMA JKT Idara ya Ujenzi 44,792,375        Kukodisha magari bila ushindani 
wa bei 

8
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela(NM-AIST)

14,250,000        Manunuzi ya bidhaa bila kupitia 
kitengo cha manunuzi 

9
Shirika la Uzalishaji Mali la SUMA JKT 

17,426,440        Manunuzi ya bidhaa bila kufuata 
taratibu za manunuzi 

10
SUMA JKT Idara ya Ulinzi

72,782,643        Manunuzi ya bidhaa bila kufuata 
taratibu za manunuzi 

11
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa

22,177,500        Manunuzi ya bidhaa bila 
ushindani  

Jumla 660,939,835   

 Manunuzi yaliyofanyika bila 
ushindani wa nukuu za bei 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya Juni 30, 2015

Ninashauri Taasisi za Serikali kwa kuzingatia 
Kifungu cha 164 (1) cha Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013 ili kuhakikisha ushindani 
wa mchakato wa manunuzi ndani ya Taasisi 
unafuatwa. Pia, manunuzi yasifanyike bila idhini 
ya Bodi ya Zabuni kama inavyotakiwa na Kanuni 
ya 55 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013. 
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8.2.14	Madai ya kisheria yanayosubiri maamuzi ya 
kesi shilingi 191,502,000
Wakati napitia madeni sanjari ya Taasisi 
mbalimbali za Serikali nilibaini kuwa Shirika la 
Umma la Uzalishaji Mali lilikuwa na kesi katika 
mahakama; ambapo iwapo zitafanyiwa maamuzi 
kuna uwezekano wa kuwapo na athari ya kifedha 
kiasi cha shilingi 191,502,000 iwapo maamuzi 
hayo yatakuwa na neema kwa upande wa Shirika. 

Nashauri Shirika la Umma la Uzalishaji Mali 
lifanye kazi karibu na mahakama kwa ajili ya 
kukamilisha mapema ya kesi. 

8.2.15	Matumizi yasiyo na viambatisho vya kutosha
Tathmini yangu ya matumizi ya taasisi 
nilibaini kuwa malipo yenye jumla ya shilingi 
5,189,261,546 yalifanywa bila nyaraka sahihi 
katika mwaka 2014/15. Kwa hiyo, sikuweza 
kuhakiki usahihi na wa matumizi hayo. Hii 
inajumuisha kukosekana kwa hati za malipo, 
matumizi yasiyo na viambatisho vya kutosha, 
malipo yaliyolipwa stakabadhi za kielektroniki, 
kodi ya zuio isiyokatwa pamoja na masurufu 
yasiyorejeshwa. Muhtasari wa taasisi zenye 
mapungufu hayo ni kama unavyoonekana katika 
jedwali na. 72 hapa chini. 
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Jedwali 72: Taasisi zenye Malipo yasiyo na viambatisho 
vya kutosha

Sheria/Kanuni Hoja Kiasi Shs

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania

5,944,150              

Baraza la Famasia Tanzania 181,478,440           
Shirika la Mzinga 1,096,314,480        
Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 102,031,934           
Shirika la Uzalishaji Mali la SUMA JKT 78,482,800            
Bonde la Mto Wami/Ruvu 5,848,000              
Bonde la ziwa Rukwa 22,726,295            
Baraza la Wakunga na Wauguzi Tanzania 21,004,000            
Baraza la Famasia Tanzania 500,490,405           
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 410,910,499           
Shirika la  Mzinga 95,226,828            

Jumla Ndogo 2,520,457,830      
Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 216,736,043           
Bonde la Ruvuma na Ukanda wa Pwani ya Kusini 7,216,800              
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 34,035,448            
Shirika la uzalishaji mali la Magereza 113,051,288           
Bonde la Mto Wami/Ruvu 15,868,750            
Bonde la Mto Rufiji 471,877,540           
Bonde la Mto Pangani 650,079,481           
Bonde la ziwa Rukwa 22,761,575            
Internal Drainage Basin Water Board 21,308,000            
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 498,403,700           
Shirika la  Mzinga 355,540,504           

Jumla Ndogo 2,406,879,129      
Chuo cha Uongozi 18,897,855            
Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania 3,552,083              
Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 3,183,447              
Bonde la Ziwa Victoria 504,547                 

Jumla Ndogo 26,137,931          

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania
16,041,455            

Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 17,067,500            
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela(NM-AIST) 160,806,300           
Bonde la Mto Wami/Ruvu 17,519,400            
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 24,352,000            

235,786,655         
5,189,261,546      

Jumla Ndogo
Jumla Kuu

Kifungu 83 ya 
sheria ya kodi ya 
mapato, 2006

Malipo bila makato ya 
kodi ya zuio

Kanuni 103(1) ya 
kanuni za fedha za 
Umma 
2001(iliyorejewa 
2004) 

Masurufu yasiyorejeshwa

Kanuni 24 ya 
Kanuni ya Mashine 
za kielektroniki ya 

2012

Malipo yasiyoambatana 
na risiti za 
kielekroniki(EFD 
Receipts)

Kanuni 94(4) ya 
kanuni za fedha za 

Umma, 2001

Hati za malipo 
zilizokosekana

Kanuni 95(4) ya 
kanuni za fedha za 

Umma, 2001

Malipo yasiyokuwa na 
viambatisho

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti

Kuhusu malipo yasiyo na viambatisho vya kutosha 
na kukosekana kwa hati za malipo, napenda 
kuwakumbusha wasimamizi wa taasisi za Serikali 
kuzingatia mahitaji ya Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni 
ya Fedha za Umma yam waka 2001 na kuanzisha 
mifumo madhubuti ya ndan ya usimamizi wa fedha 
na kuhakikisha kwamba nyaraka zote muhimu 
ikiwa ni pamoja na hati za malipo zinatunzwa 
vizuri. 

Kuhusu suala la malipo yasiyokuwa Stakabadhi za 
Kielectroniki, nashauri Serikali kutoa maelekezo 
kwa taasisi zote za Serikali ziache kushughulika na 
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wauzaji ambao hawatumii mashine za Stakabadhi 
za Kielektroniki. 

Kuhusu suala la malipo bila kukata kodi ya zuio, 
ninatoa wito kwa Maafisa Masuuli wote wa Taasisi 
za Serikali wazingatie Sheria za Kodi ya Mapato. 

Kuhusu suala la masurufu yasiyorejeshwa, Nashauri 
Taasisi za Serikali zizingatie Kanuni za Fedha za 
Umma kuhusu kurejesha mapema masurufu baada 
ya kukamilika kwa shughuli iliyokuwa imeombewa 
masurufu. 

8.2.16	Mapungufu katika usimamizi mali
Wakati wa ukaguzi nimebaini Taasisi za Serikali 
tano zina magari yaliyoegeshwa muda mrefu bila 
kufanyiwa matengenezo, tano zina daftari la mali 
za kudumu ambalo halina uhalisia wa sasa, na mali 
zenye thamani ya shilingi 9,850,000 zinazomilikiwa 
na MKURABITA hazikuwa na alama za utambulisho. 
Muhtasari wa taasisi ambazo zina upungufu katika 
usimamizi mali ni kama zinavyoonekana katika 
jedwali Na. 73 hapa chini:

Jedwali 73: Taasisi zenye mapungufu katika usimamizi 
wa Mali

Kanuni/Sheria Hoja Taasisi Kiasi Shs
Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na 
Biashara za Wanyonge Tanzania
Taasisi ya kuthibitisha ubora wa Mbegu
SUMA JKT Idara ya Ujenzi
SUMA JKT Idara ya Ulinzi
SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda

Mali zisizo na alama za 
utambulisho

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na 
Biashara za Wanyonge Tanzania 9,850,000                                 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru  STG 6336 
Stoo ya  Maji   STA 1654, STJ 4944, na STJ 6500  
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela(NM-AIST)

 Toyota Land Cruiser GX V8 200R. 
Yenye Namba ya usajili;  SU 38375  

Bonde la Ziwa Tanganyika DFP 2649 na DFP 2648 

DFP 2651
STH 8627
STH 8254
STG 6145

Kanuni 68(2) ya kanuni ya 
manunuzi ya Umma

Manunuzi yaliyofanyika bila 
kupitia kitengo cha 

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela(NM-AIST) 14,250,000                                

Kanuni 265(2) ya kanuni za 
fedha 2001

Kanuni 254(1) ya kanuni za 
fedha 2001

Rejesta ya mali isiyoenda 
na wakati

Magari yaliyoegeshwa bila 
kufanyiwa Matengenezo Internal Drainage Basin Water Board

Source: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka unaoishia 
Juni 30, 2015



Su
ra

 y
a 

N
an

e

Su
ra

 y
a 

N
an

e

174 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 175

Kuhusu suala la kutokuwa na rejista ya Mali za 
Kudumu; nashauri Taasisi za Serikali zizingatie 
kanuni namba 265 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 
2001 kwa kuhakikisha kwamba, rejista ya Mali za 
kudumu zinafanyiwa usuluhishi wa mara kwa mara 
na mizani katika leja kuu na thamani ya Mali na 
Mitambo zinazooneshwa kwenye Taarifa za Fedha 
zinafanane na zile zinazoonekana katika rejista ya 
mali za kudumu. 

Kuhusu suala la Mali za kudumu ambazo hazina 
alama za utambulisho, nashauri Taasisi za Serikali ili 
zihakikishe kwamba mali zote zimewekewa alama 
za utambulisho.

Kuhusu suala la magari yaliyoegeshwa muda mrefu 
bila matenengezo. Nashauri Taasisi za Serikali ziuze 
mali ambazo hazitengenezeki ili kuepuka hasara 
zaidi. 

8.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Mifuko Maalmu ya Fedha 
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 mapungufu 
yafuatayo yamebainika katika Mifiko Maalumu ya 
Fedha:

8.3.1	 Msaada walichangia kwa walengwa bila idhini 
ya TANDREC shilingi 70,680,000
Baada ya kupitia malipo yaliyofanyika kwa 
waathirika wa majanga nimebaini kwamba 
Shilingi 70,680,000 zililipwa kwa waathirika wa 
majanga bila kuidhinishwa na Kamati ya Maafa 
na uokoaji Tanzania (TANDREC). Hii ni kinyume 
na maelekezo ya Mfuko wa Maafa wa Taifa 
yanayoelekeza kwamba misaada yote kutoka 
mfuko wa Maafa wa Taifa iidhinishwe na Kamati 
ya Maafa na Uokoaji kabla na baada ya malipo. 

Napendekeza wahusika wa mfuko wa maafa 
wazingatie sheria na maelekezo yote ya Mfuko 
wa Maafa. 
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8.3.2	 Mikopo isiyorejeshwa na Wakulima Shilingi 
130,745,000
Ukaguzi wa Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 
umebaini kwamba, Mfuko wa pembejeo za kilimo 
ulitoa mikopo kiasi cha shilingi 212,720,000 kwa 
wakulima Tisa (9) iliyopaswa kurejeshwa njani ya 
mwka 2013 na 2014; Mpaka kufikia 30, Juni 2015 
kiasi cha shilingi 130,745,000 (61%) za mikopo 
iliyotolewa haikurejeshwa kutoka kwa wakulima. 

Kushindwa kurejesha mikopo kwa wakati kunazuia 
mfuko kutekeleza majukumu yake. 

Napendekeza Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 
kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wakulima 
walioshindwa kurejesha mikopo yao kwa wakati. 

8.3.3	 Makosa mengine yaliyobainishwa kwenye 
Ukaguzi wa Mifuko Maalumu ya Fedha
Mifuko Maalumu ya Fedha ambayo matumizi 
yake hayakuzingatia sheria na kanuni za fedha 
na manunuzi zimeainishwa kwenye Jedwali hapo 
chini;

Jedwali: Makosa mengine yaliyobainishwa kwenye Ukaguzi 
wa Mifuko Maalmu ya Fedha

Sheria/Kigezo Hoja 
iliyojitokeza

Jina la 
Mfuko Kiasi Shs

Kanuni 103(1) ya 
Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 
iliyorekebishwa 
2005

M a s u r u f u 
Yasiyorejeshwa 

Mfuko wa 
Taifa wa 
Mambo ya 
Kale

 3,222,000 

Jumla Ndogo  3,222,000 



Su
ra

 y
a 

N
an

e

Su
ra

 y
a 

N
an

e

176 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 177

Sheria/Kigezo Hoja 
iliyojitokeza

Jina la 
Mfuko Kiasi Shs

Kanuni 95(4) ya 
Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 

Malipo yasiyokuwa 
na viambatisho

Mfuko wa 
Pembejeo 
za Kilimo

 19,050,000 

Maji mfuko 
wa (MCRF)  232,315,637 

Mfuko wa 
Hifadhi ya 
w a n y a m a 
pori

 133,139,089 

Jumla Ndogo 384,504,726 

Kanuni 265(2) ya 
Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 

Kukosekana kwa 
Rejesta ya Mali

 Mfuko wa 
Taifa wa 
Mambo ya 
Kale

 969,659,151 

Jumla Ndogo 969,659,151 

Kanuni Namba 
24 ya kanuni za 
Mashine za Risiti 
(EFD)ya mwaka 
2012

M a l i p o 
yasiyoambatana 
na stakabadhi 
za Kielektroniki 
(EFD)

Maji mfuko 
wa (MCRF)  539,771,253 

Jumla Ndogo 539,771,253 

Katika suala la malipo yasiyokuwa na viambatisho 
nashauri Maafisa Masuuli wazingatie na kufuata 
masharti ya Kanuni ya Fedha za Umma 95 (4) ya 
2001. 

Katika suala la malipo pasipo stakabadhi 
za mashine za kielekroniki (EFD Receipts) 
napendekeza Serikali itoe maelekezo kwa Taasisi 
za Serikali kuacha kufanya manunuza kwa wauzaji 
wasiotumia mashine za kielektroniki. 

Katika suala la kutokuwa na Rejesta ya mali, 
napendekeza Mifuko Maalumu ya Fedha izingatie 
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Kanuni Na. 265(2) ya kanuni za Fedha, 2001 kwa 
kuhakikisha Rejesta ya mali inaadaliwa. 

8.4	 Matokeo ya ujumla ya ukaguzi wa vyama vya 
siasa
Ukaguzi wa vyama vya siasa unafanyika  kwa 
mujibu wa matakwa ya Kifungu 14(1) cha sheria 
ya vyama vya Siasa Namba 5 ya 1992. Ukaguzi wa 
taarifa za fedha za vyama vya siasa kwa mwaka 
unaoishia Juni 30, 2015 unaonesha kuwa, kati ya 
vyama vya siasa 22 vyenye usajili wa kudumu, 
chama kimoja tu ndicho kilichowasilisha taarifa 
za fedha kwa kipindi cha miezi sita (kuanzia 
Januari mpaka Juni 2015); vyama vingine 21 
havikuwasilisha taarifa za fedha kama ilivyopaswa 
kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa na 
Sheria ya Fedha ya Umma, 2001. 

Katika mwaka 2013/2014 vyama vitatu tu ndivyo 
vilivyowasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya 
ukaguzi. 

Sikuweza kuthibitisha usahihi wa taarifa za fedha 
za vyama vya Siasa ambavyo havikuwasilisha 
taarifa za fedha kwa mujibu wa sheria. 
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Sura ya Tisa

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA

9.0	 Utangulizi

Dhumuni la kufanya Manunuzi na mikataba katika 
Wizara,Idara,Wakala na Sektretarieti za Mikoa ni 
kuhakikisha upatikanaji wa bidhaaa na huduma kwa 
namna ambavyo huongeza ufanisi,ushindani, haki 
na thamani halisi ya fedha kwa faida ya ujumla ya 
Taasisi husika.

Sura hii inaonyesha matokeo ya mapitio ya taratibu 
za Manunuzi ya Umma na usimamizi wa mikataba 
kutokana na kaguzi za Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka huu wa fedha 
husika. Katika ripoti yangu nimejumuisha ripoti ya 
Mamlaka ya Udhibiti ya Manunuzi ya Umma na Taarifa 
ya Kurugenzi ya Uhakiki mali za Serikali.

9.1	 Sheria na udhibiti katika Manunuzi ya Umma
Manunuzi ya Umma katika Tanzania yanaongozwa na 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 pamoja 
na Kanuni zake za Mwaka,2013 kupitia tangazo la 
Serikali (GN 446) la tarehe 20 Desemba 2013, 
ambayo imerasimisha mfumo wa Manunuzi kwa kutoa 
Mamlaka kwa kila Taasisi ya Umma kufanya maamuzi 
ya manunuzi ndani ya bajeti yake iliyopitishwa na 
kuwajibika katika yote yaliyofanyika.

Katika kuhakikisha kuwa taratibu za manunuzi 
zinafuatwa nchini Tanzania, Kifungu na 48(3) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
kinaeleza bayana kumtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kufanya tathmini na kutoa 
taarifa katika Ripoti yake ya mwaka kuwa Taasisi 
iliyokaguliwa kama imezingatia au kutozingatia 
Sheria za Manunuzi na Kanuni zake.
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9.1.1	Mapungufu yaliyobainika katika utekelezaji 
wa 		  Mpango wa Manunuzi wa Mwaka  Sh. 
8,462,110,917

Katika Ukaguzi wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa imebainika kuwa kati ya 
Taasisi 121 zilizokaguliwa, imebainika kuwa 
Taasisi saba (7) zilifanya Manunuzi yenye 
thamani ya Sh. 8,462,110,917 nje ya Mpango 
wa Manunuzi wa mwaka kinyume na Kifungu na 
49(2)(3) cha Sheria ya Manunuzi ya mwaka, 2011 
ambacho kinataka Mamlaka husika kuidhinisha 
Mpango wa Manunuzi wa Mwaka kulingana na 
bajeti ya Taasisi iliyopitishwa. Kutokana na 
manunuzi haya kufanyika nje ya Mpango wa 
Manunuzi wa mwaka ilipelekea kutumia fedha 
za bajeti kwa kazi zisizokusudiwa.Manunuzi 
yaliozidi bajeti yanaweza kusababisha bajeti 
ya Taasisi kutotekelezeka.Ni maoni yangu 
mapungufu haya yalitokana na udhaifu katika 
mipango hivyo, ninashauri Taasisi husika 
kufanya utafiti wa kutosha kabla ya kuandaaa 
mpango kamilifu wa Manunuzi wa mwaka. 
Jedwali Na. 74 hapa chini linaonesha Taasisi 
zilizofanya Manunuzi kinyume na Mpango wa 
Manunuzi wa mwaka.

Jedwali 74: Manunuzi yaliyofanyika nje ya Mpango wa 
Manunuzi

S/N Fungu Taasisi Hoja Kiasi(Sh)

1 29 Idara ya 
Magereza

M a n u n u z i 
yaliyofanyika nje 
ya Mpango wa 
Manunuzi.

911,906,006

2 72
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma

Kazi za Mikataba 
a m b a z o 
hazikujumuishwa 
katika Mpango wa 
Manunuzi

45,538,560

3 73
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Iringa

M a t u m i z i 
y a l i y o f a n y i k a 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa 
katika Mpango wa 
Manunuzi

9,215,700
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S/N Fungu Taasisi Hoja Kiasi(Sh)

4 81
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mwanza

S e k r e t a r i e t i 
kuingia mikataba 
bila kuwepo fedha 
za kutosha

54,902,400

5 34

Wizara ya 
M a m b o 
ya Nchi 
za Nje na 
Ushi r ik iano 
wa Kimataifa

M a n u n u z i 
yaliofanyika nje 
ya Mpango wa 
Manunuzi wa 
mwaka 

4,617,947,311

6 56 TAMISEMI
M a n u n u z i 
yaliofanyika bila ya 
kufuata utaratibu

1,995,557,870

7 23
Mhasibu 
Mkuu wa 
Serikali

M a n u n u z i 
yaliofanyika nje 
ya Mpango wa 
Manunuzi wa 
mwaka 

827,043,070

Jumla 8,462,110,917

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Katika utekelezaji wa Mpango wa Manunuzi 
wa mwaka, matokeo ya ukaguzi yamebainisha 
kuwa Manunuzi yanayofanyika nje ya Mpango 
wa Manunuzi yameongezaka kulinganisha na 
mwaka wa fedha uliopita. Katika mwaka wa 
fedha uliopita, jumla ya Taasisi nne zilifanya 
Manunuzi nje ya Mpango wa Manunuzi yenye 
thamani ya Sh. 204,346,797 ikilinganishwa na 
mwaka husika ambapo Manunuzi yenye thamani 
ya Sh 8,462,110,917 hayakufuata Mpango wa 
Manunuzi. Hii ni ongezeko la asilimia 75 la Taasisi 
zisizofuata Mpango wa Manunuzi.

Nazishauri Taasisi kuzingatia Mpango wa Manunuzi 
wa mwaka na vile vile natoa wito kwa Menejimenti 
ya Taasisi husika kufanya utafiti ili kupata taarifa 
za kutosha katika kuandaa Mpango wa Manunuzi 
wa mwaka unaoendana na bajeti ya Taasisi husika. 
Pia nasisitiza Menejimenti husika kuomba kibali 
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katika Mamlaka husika ili kuhalalisha manunuzi 
hayo. zaidi, Taasisi husika zinatakiwa kufanya 
manunuzi kwa kufuata Sheria ya Manunuzi ya 
Umma.

9.1.2	 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya 
Zabuni Sh. 494,395,890
Katika kupitia uzingatiaji wa Kifungu na35(3) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka  2011 
pamoja na Kanuni na 55 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2013 inayotaka Manunuzi kuidhinishwa 
na Bodi ya Zabuni nilibaini kuwa jumla ya Taasisi 
za Serikali Kuu tatu zilifanya Manunuzi yenye 
thamani ya Sh. 494, 395,890 bila kupata idhini 
ya Bodi ya Zabuni. Taasisi mbalimbali zilizofanya 
Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni husika 
zimeorodheshwa kwenye jedwali na. 75 hapa 
chini

Jedwali 75: Taasisi zilizofanya Manunuzi bila idhini 
ya Bodi ya Zabuni

Na Fungu Taasisi Kiasi(Sh.)

1 29 Idara ya Magereza 348,500,000

2 72 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Dodoma 124,274,335

3 68

Wizara ya 
Mawasiliano, 
Sayansi na 
Teknolojia

21,621,555.

Jumla 494,395,890
Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini 
kuimarika katika uzingatiaji wa Sheria hii na 
Kanuni zake katika Taasisi nilizokagua. Manunuzi 
yasiyoidhinishwa na Bodi ya Zabuni yamepungua 
kwa asilimia 35 kutoka Sh. 760,868,514 hadi 
Sh. 494,395,890 ikilinganishwa na ukaguzi wa 
mwaka jana. Nashauri menejimenti ya Taasisi 
husika kuzingatia kikamilifu Sheria ya Manunuzi 
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ya Umma ili bodi za zabuni ziweze kufanya 
kazi yake ya kuidhinisha manunuzi kama Sheria 
inavyoagiza.

9.1.3	 Manunuzi yaliyofanyika bila ushindanishi Sh. 
27,121,224,071
Kanuni ya 163 na 164 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2013 inazitaka Taasisi zinazofanya 
Manunuzi kuzingatia upatikanaji wa nukuu za bei 
zisizopungua tatu kutoka kwa Wazabuni tofauti. 
Katika ukaguzi wangu katika jumla ya Taasisi tisa 
(9) nilibaini kuwa Manunuzi yenye thamani ya 
Sh. 27,121,224,071 yalifanyika bila kuzingatia 
Kanuni tajwa hapo juu. Orodha ya Taasisi ambazo 
hazikufuata Kanuni hizi ni kama inavyoonekana 
kwenye jedwali na. 76  hapo chini.

Jedwali 76: Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani
Na Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh)

1 38
Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania

M a n u n u z i 
yaliyofanyika
bila ushindanishi

4,287,219,708

2 38
Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania

Manunuzi
yasiyokuwa na nukuu 
za bei

14,706,603,298

3 28 Idara ya Jeshi
la Polisi

Kukosekana kwa 
uhalali wa kutumia  
Mzabuni mmoja katika 
Manunuzi

1,517,600,000

4 39
Jeshi la 
Kujenga Taifa  
(JKT)

Manunuzi ya huduma 
za chakula yasiyofuata 
taratibu katika kambi 
ya Rwamkoma

150,630,000

5 86
Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tanga

M a p u n g u f u 
yaliyojitokeza katika 
Manunuzi kwa kutumia 
nukuu za bei

23,997,265

6 82
Sek re ta r i e t i 
ya Mkoa wa 
Ruvuma

Kukosekana kwa 
uhalali wa kutumia  
Mzabuni mmoja katika 
Manunuzi

59,309,600

7 56 TAMISEMI
M a n u n u z i 
yaliyofanyika bila 
kuitisha nukuu za bei

372,960,000

8 76 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Lindi

M a n u n u z i 
yaliyofanyika bila 
kuitisha nukuu za bei

2,904,200



Su
ra

 y
a 

Ti
sa

Su
ra

 y
a 

Ti
sa

184 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 185

Na Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh)

9 41
Wizara ya 
Katiba na 
Sheria

Uchapishaji
Wa vitabu
2,000,000 vya 
Katiba pendekezwa 
bila kufuata mchakato 
wa Manunuzi.

6,000,000,000

Jumla 27,121,224,071

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Manunuzi yaliyofanyika bila kufuata ushindanishi 
yameongezeka kutoka Sh. 144.48 million hadi 
kufikia Sh. 27.12 billion ikilinganishwa na mwaka 
wa fedha uliopita. Katika mwaka 2013/2014 
jumla ya Taasisi tatu zilihusika.

Nazishauri Menejimenti ya Taasisi husika 
kuzingatia ushindanishi  katika Manunuzi ili 
kuweza kupata thamani halisi ya fedha katika 
Manunuzi. Kutokana na kutozingatiwa kwa Sheria 
ya Manunuzi, ni wazi kuwa thamani halisi ya 
fedha haikupatikana.

	
9.1.4	 Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa ukaguzi Sh. 

15.36 bilion
Kwa mujibu wa Kanuni ya 244(1) ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, Manunuzi ya 
bidhaa na huduma yanatakiwa kufanyiwa ukaguzi 
kabla ya kupokelewa ili kuweza kuthibitisha 
ubora wake kama unaendana na makubaliano ya 
mkataba. Kanuni ya 245 ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2013 inamtaka Afisa Masuuli kuteua 
Kamati ya Ukaguzi na mapokezi ya vifaa ambayo 
itawajibika kukagua, kuthibitisha ubora wa vifaa 
au huduma na kupokea pindi zinaponunuliwa 
kutoka kwa Wazabuni. Wakati wa ukaguzi, 
nilizibaini Taasisi kumi na sita (16) za Serikali Kuu 
zilizofanya Manunuzi ya huduma na vifaa vyenye 
thamani ya Sh. 15,361,328,135 bila kufanyiwa 
utaratibu wa mapokezi na ukaguzi. Katika 
sehemu nyingine, Maafisa Masuuli hawakuunda 
Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Vifaa ambavyo 
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ina wajibu wa kukagua, kuthibitisha ubora wa 
huduma na vifaa vilivyopokelewa kutoka kwa 
Watoa Huduma. Taarifa zaidi zinapatikana 
kwenye jedwali na.77 hapo chini.

	 Jedwali 77: Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa Ukaguzi
S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.)

1 6

Taasisi ya 
k u s i m a m i a 
m a t o k e o 
m a k u b w a 
sasa

Ku t o p a t i k a n a 
kwa ripoti za 
ukaguzi na 
mapokezi ya vifaa 
vilivyonunuliwa

48,804,800

2 38
Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania

V i f a a 
vilivyonunuliwa 
b i l a 
kuambatanishwa 
na ripoti za 
Ukaguzi

14,706,603,298

3 92

Tume ya 
k u d h i b i t i 
U k i m w i 
(TACAIDS)

Matengenezo 
ya Magari bila 
kufanyiwa 
ukaguzi 

5,660,007

4 14
Idara ya 
Zimamoto na 
Uokoaji

M a p u n g u f u 
katika Manunuzi 
ya vifaa vya 
kuzimia moto

132, 600,000

5 39
Jeshi la 
Kujenga Taifa 
(JKT)

Mkataba wa 
ununuzi wa 
pampu ya maji 
h a u k u f u a t a 
utaratibu

18,889,940

6 36
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Katavi

M c h a k a t o 
wa ununuzi 
wa samani 
h a u k u f u a t a 
utaratibu wa 
Manunuzi

32,650,000
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S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.)

7 70
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha

V i f a a 
vilivyonunuliwa 
na kupokelewa 
bila
k u f a n y i w a 
Ukaguzi

7,644,920

8 70
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha

M a p u n g u f u 
katika ununuzi 
wa fomu za TSM 
9

130,000,000

9 87
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera

M a p u n g u f u 
katika ununuzi 
wa fomu za TSM 
9

143,708,400

10 75
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro

V i f a a 
vilivyonunuliwa 
na kupokelewa 
bila
k u f a n y i w a 
Ukaguzi

 8,402,153

11 75
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro

M a p u n g u f u 
y a l i j i t o k e z a 
katika ununuzi 
wa mabati 1000

14,625,002

12 47
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Simiyu

Manunuzi 
yaliofanika 
kinyume na 
taratibu 

2,757,720

13 86
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tanga

Matengenezo 
ya Magari bila 
kufanyiwa 
ukaguzi 

4,732,800

14 68

Wizara ya 
Mawasiliano,
Sayansi na 
Teknolojia

Matengenezo 
ya Magari bila 
kufanyiwa 
ukaguzi 

146,210,174

15 61 Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi

Ku t o p a t i k a n a 
kwa ripoti za 
Ukaguzi na 
Mapokezi ya Vifaa 
vilivyonunuliwa

72,177,660
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S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.)

16 79
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Morogoro

V i f a a 
vilivyonunuliwa 
na kupokelewa 
bila
k u f a n y i w a 
Ukaguzi

18,461,260

Jumla 15,361,328,135
Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Nimebaini ongezeko kubwa la Manunuzi ya vifaa 
na huduma vinavyopokelewa bila kufanyiwa 
ukaguzi ikilinganishwa na mwaka 2013/2014. 
Katika mwaka wa fedha 2013/2014 jumla ya 
Taasisi sita (6) zilikuwa na mapungufu yenye 
thamani ya Sh. 534.9 million ikilinganishwa na 
mwaka huu ambapo Manunuzi yenye thamani 
ya Sh.15.36 bilioni yalifanyika bila kufanyiwa 
ukaguzi na Kamati ya Mapokezi na Ukaguzi.

Kupokea Vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa 
na Kamati ya Ukaguzi, Mapokezi ya Vifaa na 
Huduma, kunaweza kukatoa fursa kwa Taasisi 
za Umma kununua vifaa na huduma zisizokuwa 
na viwango vya ubora au zisizofuata mahitaji 
muhimu ya Manunuzi. Nawashauri Maafisa 
Masuuli wa Taasisi za Serikali Kuu kuteua Kamati 
ya Mapokezi na Ukaguzi wa vifaa na huduma pale 
inapotokea Taasisi husika imefanya Manunuzi ya 
vifaa na huduma.

9.1.5	 Mapungufu katika utunzaji wa kumbukumbu 
za Manunuzi
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 baadhi ya 
Wizara, Idara na Sekretatieti za Mikoa zilishindwa 
kutunza kikamilifu kumbukumbu za Manunuzi. 
Hii ni dalili ya udhaifu wa udhibiti wa mfumo wa 
ndani na ni kinyume na Kifungu Na. 61 (1) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011.
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Katika ukaguzi wangu nilibaini Taasisi tano (5) 
za Serikali Kuu ikijumuisha Wizara na Idara mbili 
(2) na Balozi za Tanzania tatu (3) kati ya Taasisi 
121 zilizokaguliwa hazikuzingatia matakwa ya 
Sheria tajwa hapo juu.Orodha ya Taasisi hizo 
inapatikana katika Jedwali Na. 78 chini.

Jedwali 78: Mapungufu katika utunzaji wa 
kumbukumbu za Manunuzi
Na.	
S/N Fungu Taasisi Maelezo

1 38 Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania

Kukosekana 
kwa Mpango wa 
Manunuzi wa 
Mwaka

2 29 Idara ya Jeshi la 
Magereza

Kukosekana 
kwa Mpango wa 
Manunuzi wa 
Mwaka

3 2005
UBalozi wa 
Tanzania Abuja, 
Nigeria 

Kukosekana 
kwa Mpango 
wa Manunuzi 
wa Mwaka na 
taarifa yake ya 
utekelezaji

4 2001
Ubalozi wa 
Tanzania Addis 
Ababa, Ethiopia

Kukosekana 
kwa Mpango 
wa Manunuzi 
wa Mwaka na 
taarifa yake ya 
utekelezaji

5 2012 UBalozi wa 
Tanzania - Ottawa

Kukosekana 
kwa Mpango wa 
Manunuzi wa 
Mwaka

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 
2014/15
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Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu za 
Manunuzi, nimeshindwa kupata mtiririko wa 
miamala ya Manunuzi kuanzia mwanzo hadi 
mwisho. Nazishauri Taasisi husika kutunza vizuri 
kumbukumbu za Manunuzi kwa ajili ya marejeo 
ya baadaye.

9.1.6	 Manunuzi ya Vifaa na huduma bila mikataba Sh. 
5.21 bilioni 
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 nilibaini 
Taasisi tano (5) za Serikali Kuu kati ya 121 
nilizokagua hazikuweza kuwasilisha mikataba ya 
Manunuzi yenye thamani ya Sh. 5.21bilioni.Kwa 
mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011, kinatoa tafsiri ya neno 
mkataba kama ni makubaliano baina ya Taasisi za 
Manunuzi na Wazabuni unaotokana na mchakato 
wa Manunuzi.

Vile vile, Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za Mwaka 2013, inaeleza bayana kuwa 
Taasisi za Manunuzi zitafanya malipo kwa Wazabuni 
kwa mujibu wa makubaliano yaliyoainishwa 
kwenye mikataba. Taasisi zilizohusika na Manunuzi 
bila ya mikataba zimeoredheshwa kwenye jedwali 
Na. 79 hapo chini:

Jedwali 79: Orodha ya Taasisi za Serikali Kuu zilizofanya 
Manunuzi bila ya mikataba

S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.)

1 38
Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania

M a n u n u z i 
ya Vifaa na 
huduma bila 
ya Mikataba

1,088,026,112

2 89
Sekretar iet i 
ya Mkoa wa 
Rukwa

U k a r a b a t i 
wa jengo la 
Sekretarieti 
ya Mkoa bila 
ya Mkataba 

131,841, 000
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S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.)

3 23 Mhasibu Mkuu 
wa Serikali

K u a j i r i w a 
k w a 
Mkandaras i 
bila ya 
Mkataba

1,074,410,001

4 61 Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi

M a n u n u z i 
yaliyofanyika 
bila ya 
Mikataba

2,438,170,050

5 61 Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi

M a l i p o 
yal iyol ipwa 
kabla ya 
M i k a t a b a 
kufanyika

612,933,093

Jumla 5,213,539,256
Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Nimebaini kuongezeka kwa udhaifu huu katika 
Taasisi za Serikali Kuu ikilinganishwa na mwaka wa 
fedha 2013/2014 ambapo Taasisi saba (7) zilifanya 
manunuzi yenye thamani ya Sh.134,071,510 bila 
ya mikataba.

Ni muhimu Manunuzi ya Umma yakaambatanishwa 
na nyaraka za kutosha za mikataba ili kama 
kutatokea mmoja kushindwa kutimiza makubaliano 
ziweze kukubalika mbele ya Sheria. Nashauri 
Taasisi zizingatie Sheria ya Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake kwa kuingia makubiliano ya mikataba 
inayokubalika mbele ya Sheria.

9.1.7	 Manunuzi kwa kutumia Masurufu Sh. 150 milioni
Katika kupitia uzingatiwaji wa Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni zake za 
mwaka 2013, nilibaini kuwa Taasisi za Serikali 
Kuu zilifanya Manunuzi kwa kutumia masurufu 
na Mikataba midogo ya Manunuzi (LPO) zaidi ya 
kiwango kilichoidhinishwa na jedwali la saba la 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka, 2013. 
Katika Jedwali hilo imeelezwa kwamba Manunuzi 
kati ya Sh. 10 milioni na Sh. 20 million yatatumia 
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Mikataba midogo (LPO) na Manunuzi yasiyozidi Sh. 
milioni 5 yatatumia masurufu/fedha taslimu.

Katika kupitia mchakato wa Manunuzi nilibaini 
kuwa Taasisi mbili (2) za Serikali Kuu zilifanya 
Manunuzi yenye thamani ya Sh. milioni 150 kwa 
masurufu/fedha taslimu kinyume na jedwali Na. 
7 la Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013.Taasisi zilizohusika zimeoredheshwa kwenye 
jedwali Na.80 hapo chini:

Jedwali 80: Taasisi zilizofanya Manunuzi kwa fedha 
taslimu/masurufu
S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.)

1 38 Jeshi la 
Wananchi 
wa 
Tanzania

Manunuzi 
yaliofanyika 
kwa kutumia 
Masurufu 

52,036,250

2 39 Jeshi la 
kujenga 
Taifa (JKT)

Manunuzi 
yaliofanyika 
kwa kutumia 
Masurufu 

98,292,300

Jumla 150,328,550

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka wa fedha 
2013/2014, Taasisi za Serikali Kuu zisizozingatia 
Kanuni hii zilipungua kwa asilimia 50 kutoka 
nne (4) hadi kufikia mbili (2) katika ukaguzi 
wa mwaka huu; hata hivyo kiasi kilichohusika 
kiliongezeka kutoka Sh. milioni 65.81 hadi Sh. 
milioni 150.

Nashauri Manunuzi yanayozidi Sh. 5,000,000 
yapitishwe katika Bodi ya Zabuni ya Taasisi 
husika pamoja na kuzingatia njia mbalimbali 
za Manunuzi zilizoainishwa katika Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011.
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9.1.8	 Manunuzi ya Vifaa na huduma kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa Sh. milioni 
8,556.82 
Kanuni Na.131 (5) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za mwaka, 2013 inaeleza bayana 
taratibu za kununua bidhaa na huduma kutoka 
kwa Wazabuni walioidhinishwa. Hata hivyo, 
katika ukaguzi nilibaini kutokuzingatiwa kwa 
taratibu hizi ambapo jumla ya Taasisi kumi 
na sita (16) za Serikali Kuu zilifanya Manunuzi 
yenye thamani ya Sh. milioni 8,556.82 bila 
kuzingatia Kanuni tajwa hapo juu. Taasisi 
zilizohusika zimeorodheshwa kwenye Jedwali 
81 hapa chini

Jedwali 81: Manunuzi ya Vifaa na huduma kutoka kwa 
Wazabuni wasiodhinishwa.

Na Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (SH.)

1 33

Ofisi ya Rais-
Sekretarieti ya
Maadili ya 
Viongozi

Matengenezo ya 
Magari yasiyofuata 
taratibu

12,180,502.50

2 92
Tume ya 
K u d h i b i t i 
Ukimwi

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yasiyoidhinishwa na 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA)

32,658,456

3 73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

47,469,200

4 38
Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania

Manunuzi ya vifaa 
na huduma kutoka 
kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa

8,071,808,256
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Na Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (SH.)

5 31 Ofisi ya Makamu 
wa Rais

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yas iyoidhinishwa 
na Wakala wa 
Ufundi na Umeme  
(TEMESA)

3,528,200

6 39 Jeshi la Kujenga 
Taifa  (JKT)

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni ‘binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

18,199,830

7 70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Arusha

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yasiyoidhinishwa na 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA)

17,298,729

8 70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Arusha

Manunuzi ya vifaa 
na huduma kutoka 
kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa

10,464,700

9 72
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Dodoma

Manunuzi ya vifaa 
na huduma kutoka 
kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa

14,208,894

10 54
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Njombe

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yasiyoidhinishwa na 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA)

32,421,578

11 75
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

55,539,173
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Na Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (SH.)

12 86 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tanga

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

50,127,931

13 73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

47,469,200

14 81
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Mwanza

Manunuzi ya 
Madawa kwa 
Wazabuni binafsi 
bila ya kupata kibali 
kutoka Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD)

76,616,060

15 81
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Mwanza

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yasiyoidhinishwa 
na Wakala wa 
Ufundi na Umeme 
(TEMESA)

7,903,824

16 82
S e k r e t a r i e t i 
ya Mkoa wa 
Ruvuma

M a t e n g e n e z o 
ya Magari 
yasiyoidhinishwa na 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA)

  58,928,184.90

Jumla 8,556,822,718

		  Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa Manunuzi 
yaliyofanyika kwa Wazabuni wasioidhinishwa 
yameongezeka ikilinganishwa na ukaguzi wa 
mwaka jana .Katika ukaguzi wa mwaka jana 
jumla ya Taasisi tisa (9) zilifanya Manunuzi ya 
Vifaa na huduma yenye thamani ya Sh. milion 
519.02 ikilinganishwa na mwaka huu ambapo 
Manunuzi ya Sh. 8,556.82 milioni yalifanyika 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 78 ya Taasisi 
zilizohusika mwaka jana.

Ninashauri Menejimenti ya Taasisi husika 
kuzingatia kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 ili Taasisi ziweze kupata 
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thamani halisi ya fedha zilizotumika katika 
Manunuzi.

9.1.9	 Vifaa na huduma zilizolipiwa hazikupokelewa 
Sh.milioni 3,253.65
Katika Taasisi za Serikali Kuu nilizokagua 
nilibaini Manunuzi ya Vifaa na huduma vyenye 
thamani ya Sh. 3,253.65 million yaliyoagizwa na 
kulipiwa lakini hayakupokelewa. Makubaliano 
ya Mkataba yalibainisha kuwa Manunuzi ya 
vifaa na huduma yalitakiwa kupokelewa kati 
ya Aprili, 2014 na Julai, 2015, lakini Wazabuni 
walishindwa kutekeleza makubaliano ya 
mikataba. Taasisi zilizohusika na Manunuzi 
yasiyopokelewa zimeorodheshwa kwenye 
jedwali na. 82 hapo chini:

Jedwali 82: Manunuzi ya Vifaa na huduma yasiyopokelewa

S/N Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.) 

1 57

Wizara ya 
Ulinzi na 
Jeshi la 
Kujenga 
Taifa

M a l i p o 
y a m e f a n y i k a 
lakini Magari 
hayakupokelewa

2,856,770,876

2 87
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera

M a l i p o 
y a m e f a n y i k a 
lakini Magari 
hayakupokelewa

88,928,632

3 99
Wizara ya 
Mifugo na
Uvuvi 

M a l i p o 
y a m e f a n y i k a 
lakini Magari 
hayakupokelewa

302,670,681

4 70
Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha

LAN imelipiwa 
l a k i n i 
haijafungwa Mt 
Meru Hospitali 

5,280,000

Jumla 3,253,650,189
Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti 2014/15

Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka 2014/2015, 
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idadi ya Taasisi zilizobainika kufanya Manunuzi 
yasiyopokelewa imepungua kwa asilimia 33 
kutoka Taasisi sita (6) hadi Taasisi nne (4) 
zilizobainika katika mwaka huu wa fedha. 
Hata hivyo, thamani ya Manunuzi yaliyofanyika 
bila kupokelewa imeongeza kutoka sh. milioni 
857.88 mwaka 2013/2014 hadi kufika sh. 
milioni 3,253.65 mwaka huu .Hali hii inaashiria 
kuwa bado kuna upungufu katika kuzingatia 
makubaliano na masharti ya kutekeleza 
mikataba.

Nawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha 
Wazabuni wanazingatia vipengele vya mikataba 
walivyokubaliana kutekeleza na kukamilisha 
mikataba yao bila kuchelewa zaidi.

9.1.10	 Mapungufu katika utekelezaji wa mikataba 
na Miradi
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa baadhi ya 
Taasisi za Serikali Kuu zilishindwa kusimamia 
kikamilifu utekelezaji wa mikataba mbalimbali 
iliyoingiwa kati yao na Wakandarasi mbalimbali. 
Udhaifu huu ulisababisha kutokamilika kwa 
mikataba/miradi kwa wakati na baadhi ya 
miradi kutekelezwa chini ya kiwango.

Katika ukaguzi wa Mikataba ya miradi nilibaini 
kuwa jumla ya mikataba/miradi ishirini na saba 
(27) yenye thamani ya Sh. milioni 109,683.40 
kutoka katika Taasisi ishirini (20) ilitekelezwa 
nje ya muda wa mkataba/mradi. Nilibaini 
kuwepo kwa ucheleweshwaji wa kukamilika 
mikataba/miradi hii kwa kipindi kati ya mwezi 
mmoja hadi miaka minne. Taarifa za mikataba/
miradi na Taasisi husika zimeainishwa kwenye 
kiambatisho  na 9.1

Mabadiliko ya Mikataba yasiyoidhinishwa
Kanuni Na.61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
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Umma ya mwaka 2013 inatamka bayana kuwa 
mabadiliko yeyote katika Mikataba yenye 
lengo la kubadili bei ya awali ya mkataba kwa 
zaidi ya asilimia 15 yanatakiwa kuidhinishwa 
kwanza na Mamlaka ya Bajeti husika. Hata 
hivyo, nili,baini kuwa Wizara ya Mambo ya 
Nchi za Nje na Ushirikiano wa Kimataifa (Fungu 
34) pamoja na Wizara ya Maji (Fungu 49) kwa 
pamoja, walifanya mabadiliko ya mikataba 
yenye thamani ya Sh. 1,675,187,919 yaliyozidi 
kiwango cha asilimia 15 bila kuzingatia Kanuni 
tajwa hapo juu.

Nazishauri Menejimenti ya Taasisi husika 
kufuata Kanuni tajwa hapo juu, kuomba kibali 
cha kuhalalisha mikataba iliyoingiwa bila kibali 
cha Mamlaka ya Bajeti na kusimamia ikamilifu 
mikataba ili iweze kukamilika kwa wakati.

Mabadiliko ya bei ya mkataba yalikuwa na 
thamani ya Sh. 234,978,660 ikiwa ni sawa na 
77% ya thamani ya mkataba wa Sh.416,415,250. 
Mabadiliko yalifanyika kinyume na Kanuni 61(2)
(c)&61(4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013 ambayo inazuia mabadiliko ya 
mkataba kwa zaidi ya asilimia 15 bila kupata 
kibali kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali.

Vile vile, Kanuni Na. 110(4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 inaagiza 
Taasisi za Manunuzi hazitakuwa na Mamlaka ya 
kufanya mabadiliko ya kuongeza gharama za 
mikataba bila kupata kibali kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali au Mamlaka za kuidhinisha 
bajeti hata hivyo Wizara ya Mambo ya Nchi za 
Nje iliingia mkataba Na.ME/013/2011/2012/
M2Q/W/01 wa Dola za kimarekani 2,107,028.89 
sawa na Sh. 3,442,695,573.65 na Mkandarasi 
Ms CM Constructora Do Mondego kwa ajili ya 



Su
ra

 y
a 

Ti
sa

Su
ra

 y
a 

Ti
sa

198 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 199

ukarabati wa jengo la UBalozi wa Tanzania-
Maputo. Mkataba ulitegemewa kukamilika 
mwezi Februari mwaka 2013. Ilibainika pia 
kuwa gharama za mkataba ziliongezeka 
kwa Dola za Kimarekani 679,971.11 sawa na 
Sh.1,258,772,669.69 bila ya kuidhinishwa.

1.1.10.1	 Kuchelewa kukamilika kwa kazi za Ujenzi
Tarehe 27/6/2014 Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi (Fungu 46) iliingia makubaliano ya 
Mkataba Na. ME-024/CTR/HQ/2013-2014/29 
na Kikosi cha Ujenzi cha Magereza kwa ajili ya 
ujenzi wa Jengo la Ofisi la Ghorofa tatu katika 
Manispaa ya Dodoma. Mapungufu yaliyobainika 
katika Mkataba huo ni haya yafuatayo;
a)	 Mkataba ulikuwa na thamani ya Sh. 

2,100,700,776 na ujenzi ulitakiwa 
kuanza tarehe 4/7/2014 na ulitegemewa 
kukamilika kabla ya tarehe 17/7/2015. 
Kinyume na Kanuni Na.61(4) &110(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013 mnamo tarehe 26/9/2015 Menejimenti 
ilifanya mabadiliko ya mkataba wa kujenga 
Jengo la Ghorofa nne kwa thamani ya Sh. 
4,430,734,935 bila ya kupata idhini ya 
Mamlaka husika.

b)	 Nilibaini pia Wizara ililipa Malipo ya awali 
yenye thamani ya Sh. 780,662,138 tarehe 
26/6/2014 ikiwa ni siku moja kabla ya 
kuingiwa kwa mkataba.

c)	 Vile vile, nilibaini kuwa Wizara ilifanya 
makubaliano na Mkandarasi mmoja 
(Single source) bila ya kufuata mchakato 
wa Manunuzi wa ushindani na kufanya 
Mkandarasi mmoja afanyiwe tathmini.

d)	 Hadi ukaguzi unakamilika Desemba 2015 
ujenzi wa mradi ulikuwa haujaanza na 
Mkandarasi hakuwepo eneo la ujenzi.

Matokeo ya ukaguzi yalibaini kuwa usimamizi 
wa mkataba haukuwa wa kuridhisha kuendana 
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na Sheria ya Manunuzi ya Umma. Nashauri 
Menejimenti ya Wizara kuomba idhini ya 
kuhalalisha mabadiliko ya ongezeko hilo la kazi 
kwa Mamlaka Husika pamoja na kuongeza bidii 
katika usimamizi wa mradi.

Nazishauri Taasisi kuendelea kufanya juhudi 
za ufuatiliaji raslimali fedha kutoka Hazina 
ili kuweza kutekeleza miradi iliyopangwa 
katika bajeti. Nashauri pia miradi yenye fedha 
kidogo itekelezwe kwa hatua ili kurahisisha 
usimamizi wa miradi na ulipaji wake. Hii 
itawezesha Serikali kuepuka gharama zisizo 
za lazima zinazotokana na mfumuko wa bei 
pamoja na kuongezeka kwa gharama za vifaa. 
Aidha, nashuari Menejimenti ya Taasisi husika 
kuongeza bidii katika usimamizi wa Miradi 
iweze kukamilika kwa wakati.

9.1.11	Mapungufu yaliyobainika katika Uchapishaji 
wa Vitabu vya Katiba inayopendekezwa Sh. 
milioni 7,080.  
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara ya 
Katiba na Sheria ilipokea fedha kiasi cha Sh. 
milioni 7,125 kwa ajili ya kulipia gharama za 
kuchapisha vitabu vya Katiba inayopendekezwa.
Kutokana na ufinyu wa muda, Wizara iliomba 
na kupewa Kibali na Wakala wa huduma za 
Manunuzi  Serikalini (GPSA) kufanya  Manunuzi 
kwa njia ya dharura kupitia barua yenye 
Kumbukumbu Na  CAD.124/318/01/25 ya 
tarehe 11/12/2014. Katika Ukaguzi wangu 
nilibaini mapungufu yafuatayo:

		 i.			  Vitabu vya Katiba vilivyopokelewa kabla 
ya kuingia Mkataba

Nilibaini kuwa mkataba ulisainiwa 
tarehe 2/2/2015 lakini Vitabu vya Katiba 
vilipokelewa tarehe 26/1/2015. Pia, vitabu 
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365,092 vilipokelewa na kuingizwa kwenye 
lejista ya vifaa kabla ya Mkataba kusainiwa.

		 ii.			  Dhamana ya utendaji kazi(Perfomance 
security Bond) haikuwasilishwa

Nilibaini kuwa dhamana ya utendaji 
kazi (Perfomance Security Bond) yenye 
thamani ya asilimia 10% ya bei ya mkataba 
haikuwasilishwa na Mzabuni ndani ya siku 
thelathini toka kuingiwa kwa mkataba 
kinyume na kipengele cha 9.1 cha mkataba.

iii.	 Uvunjaji wa maadili, utawala bora na 
mgongano wa kimaslahi
Ukaguzi wa ripoti ya Kamati ya Tathmini 
ulibaini kuwa Afisa mmoja mwandamizi 
kwa niaba ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali 
alipendekeza na kuteua Wazabuni watatu wa 
kampuni binafsi kufanya kazi ya kuchapisha 
Vitabu vya Katiba inayopendekezwa kwa 
niaba ya Wizara ya Sheria na Katiba kupitia 
barua yenye Kumb Na. CHAPA/ORD/23/331 
ya 6/12/ 2014.

Wakati wa mchakato wa tathimini ya zabuni 
ilibainika kuwa Mwenyekiti wa Kamati 
ya Tathmini aliyeteuliwa alikuwa Afisa 
Mwandamizi kutoka Ofisi ya Mpiga Chapa 
ambaye ndiye aliyehusika kuwapendekeza 
na kuwateua wale Wazabuni watatu 
wa kampuni binafsi hapo awali. Hii ni 
kinyume na taratibu za utawala bora 
na inaashiriakuwapo kwa  mgongano wa 
masilahi, kwani mwenyekiti hawezi kutolea 
maamuzi jambo alilopendekeza yeye 
mwenyewe.

Nakala 158,003 za Katiba Pendekezwa 
hazikupelekwa kwa walengwa Sh.. 



Su
ra

 y
a 

Ti
sa

Su
ra

 y
a 

Ti
sa

200 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 201

559,330,620
Katika ukaguzi wa nyaraka mbalimbali 
uliofanyika tarehe 1/10/2015, ilibainika 
kuwa nakala 158,003 za Katiba Pendekezwa 
hazikupelekwa kwa walengwa kwa 
madhumuni ya kuelimisha na kuhamasisha 
umma juu ya kura ya maoni kwa ajili ya 
Katiba inayopendekezwa ; badala yake, 
vitabu hivi vilibaki stoo. Kwa hiyo, haikuwa 
rahisi kujua kama thamani halisi ya fedha 
ilipatikana na lini vitabu hivi vitasambazwa 
kwa walengwa.Pia, ilibainika kuwa, vitabu 
hivyo havikujumuishwa kwenye Taarifa za 
Fedha za Mwaka husika.

	
Mapungufu yametokana na Menejimenti 
kutozingatia ipasavyo Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011. Inapotokea 
Menejimenti inakiuka mifumo ya udhibiti 
ya ndani yenye lengo lakuangalia taratibu 
na kulinda raslimali za umma, inatia shaka 
katika uchumi, ufanisi, pia uhakika kulinda 
na kutumia rasilimali za umma.

Nashauri Afisa Masuuli azingatie kikamilifu 
Sheria za Manunuzi pamoja na Kanuni zake 
kabla ya kuingia mikataba na Wazabuni 
mbalimbali. Pia Wizara ifanye ufuatiliaji 
wa fedha hazina ili kuweza kupeleka vitabu 
vya katiba pendekezwa vilivyosalia kwa 
walengwa.

9.1.12	Manunuzi ya Vifaa yaliyozidi mahitaji 
Sh.827,046,942
Uhakiki uliofanyika katika Stoo za Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi ulibaini kuwepo kwa vifaa 
vya uandikishaji wa piga kura kama vile fomu 
za kujiandikisha na fulana ambavyo muda wake 
ulishakwisha. Kulikuwa na Manunuzi yaliyopita 



Su
ra

 y
a 

Ti
sa

Su
ra

 y
a 

Ti
sa

202 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 203

kiasi yakihusisha ya fomu za kujiandikisha zenye 
thamani ya Sh.518,374,872.99 pamoja na fulana 
na kofia zenye thamani ya Sh.308,672,069.42.

Nashauri kwamba Tume izingatie mahitaji 
halisi ya matumizi ya vifaa na huduma kabla ya 
kufanya Manunuzi pamoja na kutafuta matumizi 
mbadala wa vifaa hivyo kabla havijaharibika au 
kuchakaa.

9.1.13	Taarifa ya PPRA-Uzingatiaji wa Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 
zake za 2013

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ilifanya 
ukaguzi wa Mikataba ya Manunuzi elfu tano 
mia mbili na sita (5,206) yenye thamani ya Sh. 
bilioni 214.63 katika Taasisi za Manunuzi (PE) 
zipatazo themanini (80). Ukaguzi ulihusisha 
mikataba ya ujenzi mia tatu arobaini na tano 
(345) yenye thamani ya Sh. bilioni 119.62.

Kielelezo: Mawanda ya ukaguzi wa PPRA

Mikataba elfu moja mia moja kumi na mbili 
(1,112) ya vifaa yenye thamani ya Sh. bilioni 
35.11; Mikataba ya huduma za ushauri yenye 
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thamani ya Sh. bilioni 5.63; Mikataba elfu 
moja na arobaini na moja ya huduma zisizo 
za ushauri yenye thamani ya Sh. bilioni18.04. 
Manununizi madogo madogo ya huduma na 
vifaa yenye thamani ya Sh. Bilioni 29.68; 
Pamoja na Manunuzi binafsi (force Account) 
yenye thamani ya Sh. bilioni 6.54.

Kutokana na vigezo saba vilivyowekwa na 
Mamlaka ya Udhibiti na Manunuzi ya Umma 
matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa Wizara, 
Wakala na Idara za Serikali hazikufanya 
vizuri katika kufuata Sheria ya Manunuzi 
kwa wastani wa 69%, ambacho ni  kiwango 
kikubwa kidogo ikilinganishwa na wastani wa 
65% wa mwaka uliopita. Hata hivyo, matokeo 
ya mwaka huu yamekuwa chini ya lengo la 
asilimia 75 lililowekwa kwa mwaka wa fedha 
2014/2015. Mchanganuo wa matokeo ya 
Ukaguzi yanaonyesha kuwaTaasisi za Manunuzi 
27 zilifanya vizuri juu ya lengo la asilimia 75 
wakati Taasisi 53 hazikufanya vizuri chini ya 
lengo lilowekwa.

	
Tathimini iliyofanyika katika maeneo mbalimbali 
ya uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ilibaini yafuatayo. Kuanzishwa kwa Kitengo cha 
Manunuzi na utendaji kazi wake (77%); Zabuni 
kufuata utaratibu (77%). Pamoja na kuandaa 
na kutekeleza Mpango wa Manunuzi wa 
mwaka (75%). Hata hivyo, maeneo yafuatayo 
yalifanyika chini ya kiwango kilichowekwa: 
Usimamizi na utekelezaji wa mikataba (70%).
Usimamizi wa kumbukumbu za Manunuzi 
(67%); na  Utekelezaji wa mifumo ya Manunuzi 
iliyoandaliwa na PPRA (35%)

Mapungufu yaliyojitokeza katika Wizara na 
Idara za Serikali
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zilizokaguliwa
Jedwali na.83 linaonyesha mapungufu 
yaliyoonekana na PPRA wakati wa ukaguzi wa 
Manunuzi katika Taasisi zilizokaguliwa:

Jedwali 83 : Mapungufu yaliyojitokeza katika Wizara na 
Idara za Serikali zilizokaguliwa

SN Taasisi Matokeo ya Ukaguzi

1

Wizara  ya
Mambo ya
Nchi za nje
Na ushirikiano
Wa Kimataifa

Afisa Masuuli hakusaini 
Mikataba kwa niaba ya 
Wizara kinyume na Kifungu 
36(h) cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma mwaka 2011 pia 
hakuteua Kamati ya Tathmini 
na majadiliano kinyume na 
Kifungu cha 36(e) cha PPA yam 
waka 2011

Kitengo cha Manunuzi ya Umma 
kilihusika kuidhinisha orodha 
ya Wazabuni

Nukuu za bei hazikufunguliwa 
kwa uwazi
Kitengo cha Manunuzi ya Umma 
hakikutekeleza wajibu wake 
ipasavyo kama vile  kuandaa 
nyaraka na taarifa za mchakato 
wa Manunuzi kinyume na 
Kifungu cha 38(h &l) cha Sheria 
ya Manunuzi ya mwaka 2011.

2

Tume ya 
Utumishi wa 
Umma

Mahitaji ya Manunuzi 
hayakujumuishwa ipasavyo 
kwenye Mpango wa Manunuzi 
wa mwaka kinyume na Kifungu 
cha 49(b&c) cha Sheria ya 
Manunuzi ya mwaka 2011 
pamoja na Kanuni ya 72,73 ya 
PPR mwaka 2013
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SN Taasisi Matokeo ya Ukaguzi

3

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais

Zabuni 12 kati ya 17 zilizokuwa 
kwenye Mpango wa Manunuzi 
wa mwaka hazikutekelezwa 
kinyume na Kifungu cha 49(3) 
cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka, 2011 

4
Ofisi ya Rais 
Sekretariet i 
ya Ajira

Afisa Masuuli hakutoa  taarifa 
ya kusudio la kusaini Mkataba 
kwa Wazabuni wote walioshiriki 
katika mchakato wa Zabuni 
kinyume na Kifungu cha 60(1,2 
&3) cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011 na 
Kanuni Na.231(2) ya PPR ya 
mwaka 2013

5

Tume ya
Taifa ya
Uchaguzi

Katika Zabuni Na. IE/018/2012-
13/HQ/G/19 kwa ajili ya 
kununua (BVR).Idara yenye 
mahitaji ilihusika kuanda 
vigezo na hadidu za rejea 
lakini hazikuainishwa ili 
kuweza kuondoa mazingira ya 
uwezekano wa upendeleo kwa 
Wazabuni

Katika Zabuni Na. IE/018/2013-
14/HQ/W/01 ya ukarabati wa 
chumba cha kuhifadhia taarifa 
(saver room) ubunifu wake 
haukuzingatia uwekaji wa 
umeme na viyoyozi ambavyo ni 
vitu muhimu.
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SN Taasisi Matokeo ya Ukaguzi

6

Wizara ya 
Uhusiano wa
Afrika 
Mashariki

Zabuni Na. ME/027/2014/15/
NC/09 kwa ajili ya kuunganisha 
mtandao wa barua pepe 
haukuzingatia taratibu za 
Manunuzi ambapo Mzabuni 
mmoja aliteuliwa badala 
ya kufuata mchakato wa 
ushindani. Vile vile, Mkataba 
husika uliandaliwa na mtoa 
huduma badala ya Wizara.

7
 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais
 

Vikao katika maeneo ya kazi 
za ujenzi havikufanyika; pia, 
kumbukumbu hazikuandaliwa 
kwa mujibu wa matakwa ya 
Mkataba.

Vipimo vya kazi 
iliyokwishafanyika kabla ya 
malipo havikuandaliwa na 
taarifa ya maendeleo ya kazi 
haikuandaliwa kinyume na 
Kanuni. Na 248,243(2) na 
242(1) za PPR,yam waka 2013

8 Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI

Mkataba kwa ajili ya kutoa 
huduma ya kuunganisha 
mfumo wa Kompyuta kwa 
Halmashauri mpya 34 
haukuandaliwa.

9

Wizara 
Ya Fedha Baadhi ya Taarifa za Manunuzi 

ya huduma za ushauri katika 
Idara mbalimbali hazikuweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi.
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SN Taasisi Matokeo ya Ukaguzi

10

Tume ya 
Utumishi
wa Umma

Rejista ya Mikataba haikuwa 
na taarifa zote za Zabuni vile 
vile haikujumuisha mikataba 
yote. Taarifa zote za mkataba 
hazikuhifadhiwa katika jalada 
moja kurahisisha 

Chanzo: Taarifa ya PPRA ya mwaka 2014/2015

Uchunguzi wa tuhuma, malalamiko pamoja 
na taarifa zinazowasilishwa kwa Mamlaka ya 
Udhibiti na Manunuzi ya Umma kutokana na 
Manunuzi yenye mapungufu.

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
Na.7 ya mwaka 2011 kinatoa Mamlaka kwa 
PPRA kufanya uchunguzi inapotokea tuhuma za 
Manunuzi yenye mapungufu. Kutokana na Kifungu 
cha 11 cha PPA mwaka 2011 uchunguzi unaweza 
kufanywa na PPRA kwa kutumia juhudi binafsi au 
kupitia tuhuma zilizowasilishwa kwa Mamlaka. 
Katika mwaka wa fedha 2014/2015 Mamlaka 
ya Manunuzi Na Udhibiti wa Umma ilifanya 
Uchunguzi wa Zabuni Na. IE/08/2012-13/HQ/
G/199(Supply of Biometric Voters Registration 
Kits) iliyofanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
Matokeo ya Uchunguzi yalibaini kuwa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi haikuzingaita Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni zake za Mwaka 
2013 . Matokeo ya Uchunguzi yameainishwa katika 
jedwali Na. 84 hapo chini
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Jedwali 84: Matokeo ya Uchunguzi wa Zabuni Na. 
IE/08/2012-13/HQ/G/199(Supply of Biometric Voters 
Registration Kits)

SN Kigezo Hoja

1
Maandalizi ya 
Awali

Udhaifu ulibainika katika 
kuandaa  vigezo na mahitaji ya 
BVR Kits hatua iliyosababisha 
kutumika vigezo hafifu au 
visivyoeleweka

2

M a m l a k a 
i l i a g i z a 
kurudiwa kwa 
mchakato wa 
Zabuni

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ilikiuka maagizo ya Mamlaka ya 
kurudia mchakato wa Zabuni 
na kuamua kuwaalika Wazabuni 
sita kuja kuelezea namna BVR 
Kits zinavyofanya kazi.

3
Tathimini ya 
Uwezo na 
Uzoefu

Tathimini ya Uwezo na Uzoefu 
wa Wazabuni haikufanyika

4
Masharti ya 
kuleta BVR 
Kits.

Kamati ya Tathmini ilishindwa 
kubaini tofauti ya Masharti ya 
kuleta BVR Kits yaliyokuwemo 
kwenye   fomu ya Zabuni na na 
jedwali la Mahitaji, ambapo 
fomu ya zabuni ilionyesha Dola 
za Kimarekani 119,882,407.05 
(DDP) wakati jedwali la mahitaji 
lilionesha Dola za Kimarekani 
119, 882,407.05 (CIF) Dar es 
Salaam. Hata hivyo, Kamati 
ya Tathmini ilipendekeza 
kutolewa kwa Zabuni bila ya 
kuzingatia tofauti hizo.
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SN Kigezo Hoja

5 Kuidhinishwa

Taarifa ya Kamati ya Tathmini, 
Taarifa ya kwanza ya kikao cha 
Majadiliano pamoja Barua ya 
kukubalika kwa Zabuni  zote 
kwa pamoja ziliidhinishwa 
tarehe 15/02/2014.

6
Barua ya 
Kupewa Kazi

Barua ya kupewa kazi kwa 
Mzabuni ilitolewa kabla ya 
Bodi ya Zabuni haijaidhinisha 
matokeo  ya majadiliano.

7

Kifungu cha  
41 cha PPA, 
2011

Baadhi ya Wafanyakazi wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi walishiriki 
kwenye mchakato mzima wa 
Manunuzi kuanzia Vikao vya 
Tathimini, Vikao vya Bodi ya 
Zabuni pamoja na vikao vinane 
vya Kamati ya majadiliano 
hatua iliyosababisha  mgongano 
wa kimaslahi.

 8
K a n u n i 
Na.220(1,2&3)
Ya PPR,2013

Kitengo cha Manunuzi 
kilishindwa kupitia taarifa ya 
Kamati ya Tathmini kabla ya 
kuipeleka Bodi ya Zabuni.

Chanzo; Taarifa ya PPRA ya mwaka 2014/2015

Mapendekezo yaliyotolewa na PPRA
Taasisi zote za Manunuzi ambazo zimepata 
chini ya wastani wa asilimia 75 iliyotarajiwa 
kufikiwa na Taasisi zote, zinatakiwa kuwapatia 
watumishi mafunzo ya jinsi ya kutumia Sheria, 
Kanuni, miongozo na mifumo iliyoandaliwa na 
Mamlaka. Mafunzo haya yatokane na mahitaji 
ya Taasisi inayohusika kutokana na mapungufu 
yaliyoonekana katika ukaguzi. Gharama za 
mafunzo hayo zitalipwa na Taasisi husika. Maafisa 
Masuuli wa Taasisi watakiwe kuandaa mpango 
kazi au mpango mkakati ndani ya miezi mitatu 
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ya kuwasilisha taarifa za ukaguzi inayokusudia 
kuhakikisha kufuata Sheria na Kanuni za Manunuzi.

Kama nilivyopendekeza katika Ukaguzi wangu 
uliopita, ili kuweza kushughulikia mapungufu 
yaliyobainika katika utekelezaji wa Mikataba 
ya Taasisi za Serikali Kuu, juhudi za kujenga 
uwezo zinatikiwa kuchukuliwa kwa pamoja kati 
ya Mamlaka ya Udhibiti na Manunuzi ya Umma 
(PPRA,), TAMISEMI, Bodi ya Usajili ya Wakandarasi 
pamoja na wadau wengine.Mikakati ya kujenga 
uwezo inatakiwa kujumuisha:  kuboresha Ofisi za 
Wizara,Idara na Wakala wa Serikali, kuboresha 
Ofisi za Mkaguzi wa Ndani ili ziweze kufanya 
Ukaguzi wa manunuzi na mikataba, kuboresha 
Ofisi za Wahandisi kwa kuwapatia vifaa, 
wafanyakazi na magari/pikipiki; kuwajengea 
uwezo Wakandarasi kwa kuwapatia vifaa, ujuzi 
wa kiufundi na usimamazi; kuwachukulia hatua 
za kinidhamu kwa matukio yote yenye viashiria 
vya ubadhirifu.

9.1.14Mapungufu katika Manunuzi na utunzaji wa 
bohari/ stoo kama yalivyoanishwa kwenye 
taarifa ya Kurugenzi ya uhakiki Mali za Serikali
Ikiwa ni sehemu ya majukumu yangu nimepokea 
taarifa ya Mhakiki Mali na kujumuisha katika 
taarifa yangu ya ukaguzi ya mwaka huu kama 
na Kanuni 239-249 ya Kanuni za Fedha za Umma 
ya mwaka, 2001 ambayo inamtaka Mhakiki Mali 
anatakiwa kuwasilisha nakala moja ya taarifa 
ya uhakiki mali kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa kumbukumbu zake. 
Mapungufu yaliyobainika katika taarifa ya Mhakiki 
Mali yameorodheshwa kwenye jedwali Na. 85 
hapa chini.
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Jedwali 85: Mapungufu yaliyobainika katika taarifa ya 
Kurugenzi ya uhakiki mali za Serikali

S/N Hoja Kiasi (Sh.)

1 Bakaa ya Vifaa isiyohamishwa 62,410,665.10

2 Manunuzi ya Vifaa vya Bohari bila 
kutolewa maelezo 2,241,408,322.90

3 Samani na Vifaa visivyoingizwa 
kwenye daftari la Mali. 1,099,869,200.00

4 Vifaa vyenye Mapungufu 361,935,605.00

5 Mapokezi ya Vifaa vya Bohari bila 
maelezo 398,668,378.10

6 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari 
la kuratibu safari za gari (log books) 545,700,889.00

7 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari 
la kuratibu safari za gari (log book) 537,588,062.94

8 Matengenezo ya Magari 
yasiyoidhinishwa na TEMESA 104,699,409.64

9 Manunuzi yaliyofanyika bila 
Ushindani 276,437,567.12

10 Vifaa vilivyopokelewa bila 
kuhakikiwa 5,424,428.10

11 Vifaa vilivyobakia kwa Mkopo 109,731,285.00

12 Vifaa vilivyoidhinishwa kwa ajili ya 
dhamana ya Mkopo 21,713,600.00

13 Vifaa visivyopokelewa 192,363,001.50

14 Ugawaji wa Vifaa  bila kuingizwa 
katika leja ya Vifaa 258,153,112.00

15 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni 41,946,600.00

16 Ugawaji wa Vifaa  usio na nyaraka 
za kutosha 960,100,646.59

17 Upokeaji wa Vifaa vya Bohari wenye 
mapungufu ya nyaraka 919,398,718.53

Jumla Kuu 8,137,549,491.52

Chanzo: Taarifa ya Kurugenzi ya uhakiki mali za Serikali 
ya 2014/15

Kwa maelezo zaidi kuhusu  Wizara/Idara na 
Sektretarieti za Mikoa Zilizohusika, angalia 
Kiambatisho 9.2
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Katika kupitia taarifa ya Mhakiki Mali wa Serikali 
nimebaini kuwa Mapungufu katika Manunuzi na 
utunzaji wa stoo yameongezeka kwa asilimia 
8.12% ikilinganishwa na mwaka ukaguzi uliopita. 
Kwa ujumla Mapungufu ya stoo yenye thamani 
ya Sh. 7,526,447,299 yalibainika katika mwaka 
2013/2014 ikilinganishwa na Sh 8,137,549,491.52 
katika mwaka huu wa fedha.

Napenda kutambua mchango na juhudi kubwa 
zinazofanywa na Kurugenzi ya uhakiki Mali za 
Serikali zenye lengo la kuhakikisha Taasisi za 
Serikali zinazingatia matumizi bora ya Vifaa na 
Mali za Serikali ili kupunguza na kuepuka upotevu 
wa mali za Serikali.

Ninapendekeza kuwa, Maafisa Masuuli waimarishe 
mfumo wa udhibiti wa ndani katika Manunuzi 
ili vifaa na mafuta yanayonunuliwa yaweze 
kuingizwa kwenye vitabu vya stoo.
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Sura ya Kumi

USIMAMIZI WA MATUMIZI

10.0	 Utangulizi

Sura hii inafafanua masuala muhimu niliyobaini 
wakati wa ukaguzi wa matumizi ya Wizara, 
Idara, Balozi na Sekretarieti za Mkoa (RSs) 
katika mwaka wa fedha 2014-15. Masuala hayo 
ni kama ifuatavyo:

10.1	 Mambo muhumu yaliyojitokeza kwenye 
Ukaguzi wa usimamuzu wa matumizi

1.1.1	 Hati za malipo zenye nyaraka pungufu -SH. 
11,314,507,724 

		 Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini 
kwamba, Wizara 17, Balozi 2 na Sekretarieti za 
Mikoa 11 zilifanya malipo yenye jumla ya Shilingi 
11,314,507,724 (angalia Kiambatisho 10.1) 
ambayo yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume 
na Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha, 2001 pia 
Kanuni 95 (4) & 18 (f) ya Kanuni za Fedha, 2001. 
Nyaraka za viambatisho zikikosekana inakuwa 
vigumu kuthibitisha pasipo shaka uhalali wa 
malipo hayo hivyo kufanya mawanda ya ukaguzi 
kuwa finyu..

		 Muhtasari wa miaka mitano (5) wa mwenendo 
wa malipo yaliyo na nyaraka pungufu ni kama 
inavyoonekana katika Kielelezo hapa chini:
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Kielelezo 19: Mwenendo wa malipo yaliyo na nyaraka 
pungufu

Chanzo:Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali

		 kutokana na kielezo hapo juu, inaonesha kuwa 
kwa mwaka huu wa fedha kiasi cha malipo 
yaliyo na nyaraka pungufu kimeongezeka 
kufikia Shilingi 11.26bil kutoka Shilingi 7.15bil 
kwa mwaka uliopita, wakati huo huo Taasisi 
zilizohusika na tatizo hili pia zimeongezeka 
kutoka 27 mwaka jana hadi 30 kwa mwaka huu. 
Hii inamaanisha kuwa mfumo wa udhibiti wa 
ndani kwa kiasi fulani umezorota.

		 Ninashauri kuwa Maafisa Masuuli wa Taasisi 
zinanazohusika  kuendelea kuimarisha mfumo 
wa udhibiti wa ndani hasa kitengo cha ukaguzi 
wa nyaraka kabla na baada ya malipo.

10.1.2 Kukosekana kwa hati za malipo Sh. 361,793,870

		 Katika mwaka huu, Taasisi takriban sita 
za Wizara, Idara, na Sekretarieti za Mikoa 
zilishindwa kuwasilisha hati za malipo na 
nyaraka zake za kiasi cha Sh. 361,793,870 
kinyume na Kanuni. Na.86 (1) ya Kanuni za 
Fedha za Umma ya Mwaka 2001.
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		 Kutokana na kukosekana kwa hati za malipo 
na viambatisho vyake, ilipelekea kutoweza 
kubaini uhalali, uhalisia, aina na madhumuni 
ya matumizi hayo. Jedwali lifuatalo linaonesha 
hati za malipo zilizokosekana kwa kila fungu:

Jedwali 86: Taasisi zenye malipo yasiyo na hati za 
malipo

Na. Fungu Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)

1 94 Tume ya Utumishi 34,019,152

2 52 Wizara ya Afya na 
Maendeleo ya Jamii 49,720,390

3 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 56,190,000

4 61 Tume ya Uchaguzi (NEC) 194,072,150

5 76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi 7,200,000

6 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani 20,592,178

Jumla 361,793,870
Chanzo:Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 	

	 Serikali

		 Mwenendo kwa kipindi cha miaka mitano (5) wa 
matokeo ya malipo yasiyokuwa na viambatisho 
vya kutosha yameainishwa hapa chini kwa 
ulinganisho:

Kielelezo 20: Chati ikionesha mwenendo wa matumizi 
yaliyokosa hati za malipo kwa miaka mitano

Chanzo:Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 



Su
ra

 y
a 

Ku
m

i

Su
ra

 y
a 

Ku
m

i

216 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 217

		 Kutokana na kielelezo hapo juu, mwenendo 
unaonesha kuwa tatizo la hati za malipo 
kukosekana limeongezeka kwa mwaka 
2014/2015 (Sh. 361.8mil) ikilinganishwa na 
mwaka jana 2013/2014 (Sh. 125.163mil), pia 
idadi ya Taasisi zimeongezeka kufikia 6 mwaka 
huu kutoka Taasisi 4 mwaka jana.

		 Kwa mujibu wa Kanuni 18(f) ya Kanuni za Fedha, 
2001 kukosekana kwa hati za malipo ni sawa 
na hasara ya upotevu wa fedha, hivyo nashauri 
Maafisa Masuuli wa Taasisi husika kuchukua 
hatua stahiki kwa waliohusika.

10.1.3Kukosekana kwa Stakabadhi za mashine za 
kielektronici (EFD)- Sh. 6,185,012,346

		 Katika mwaka huu mwa fedha 2014/2015, 
baadhi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zilifanya malipo ya kiasi cha Sh. Bilioni 6.185 
bila Taasisi husika kuambatisha Stakabadhi za 
kieletroniki (EFD) kinyume na Kanuni 28(1) ya 
Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine za 
Stakabadhi za Kielektroniki) ya mwaka 2012.

		 Aidha, kwa kutokudai Stakabadhi hizo za 
kielektroniki kunamaanisha kuwa Taasisi hizo za 
Serikali zinawasaidia wafanyabiashara kukwepa 
kodi na hivyo kuisababishia Serikali hasara kwa 
kupoteza sehemu kubwa ya mapato ya kodi kila 
mwaka.

		 Katika kipindi cha mwaka 2014/15, nimebaini 
Sekretarieti 8 za Mikoa na Wizara 18 zilifanya 
malipo ya kiasi cha Sh. 6,185,012,346 bila 
kuambatisha Stakabadhi za kielekroniki kutoka 
kwa wauzaji mbalimbali kama kielelezo 
kifuatacho linavyoonesha kwa muhtasari 
hapa chini:
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Kielelezo 21: Kukosekana kwa EFD Stakabadhi kwa 
miaka mitatu

		 Kwa mujibu wa kielelezo hapo juu, inaonyesha 
kwamba, malipo yaliyokosa Stakabadhi 
za kielektroniki kwa mwaka huu 2014/15 
yameongezeka kutoka Sh. Bilioni 4.1 mpaka 
Sh. Bilioni 6.19 sawa na ongezeko la Sh. Bilioni 
2.09 sawa na asilimia 51.

		 Nashauri Serikali iendelee kutoa elimu juu 
ya utekelezaji wa hiari kuzingatia Kanuni za 
Sheria ya  Kodi ya Mapato (Electronic Fiscal 
Devices) za mwaka, 2012 kuhusu matumizi ya 
hiari ya mashine za EFD ambazo zitachangia 
kwa kiasi kikubwa kuongeza mapato ya Serikali 
kama kila Manunuzi ya Serikali yataambatana 
na Stakabadhi.

		 Pia, ninapendekeza kwamba, Serikali isiendelee 
kufanya biashara na Wazabuni ambao 
hawatumii mashine EFD na kutoa Stakabadhi 
za kielektroniki.

    10.1.4  	Malipo katika vifungu vya bajeti 		
	 visivyostahili-Sh. 887,012,294

		 Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, 
nimebaini kuwa, baadhi ya Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa zilifanya malipo ya kiasi 
cha Sh. 887,012,294 yalilipiwa kwa kutumia 
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vifungu vya matumizi visivyostahili bila idhini 
ya Mamlaka stahiki, hii ni kinyume na Kanuni 51 
(1-8) Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali 87 hapo 
chini:

Jedwali 87: Orodha ya Taasisi zilizolipa katika 
vifungu vya bajeti visivyostahili

Na. Fungu 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)

1 12 Tume ya Sheria 39,890,000
2 38 Ulinzi 86,564,355

3 25 Ofisi ya Waziri Mkuu-Ofisi 
binafsi 2,784,800

4 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 255,834,855

5 48 Ministry of Land and Human 
Settlement 33,406,000

6 72 Sekretarieti ya Mkoa-Dodoma 30,085,412
7 63 Sekretarieti ya Mkoa-Geita 6,388,757
8 74 Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma 32,344,246
9 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 12,580,666
10 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 372,973,203
11 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 9,935,000
12 71 Sekretarieti ya Mkoa-Pwani 4,225,000

Jumla 887,012,294

Chanzo:Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili 
ni matumizi ambayo yanaweza kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
Mwenendo wa matumizi hayo kwa miaka sita ni 
kama inavyoonekana hapa chini:
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Kielelezo 22: Malipo katika vifungu vya bajeti 
visivyostahili

		 Kwa ujumla kwa ya kipindi cha miaka minne 
iliyopita malipo ya matumizi nje ya vifungu vya 
bajeti iliyoidhinishwa yamekuwa yakipungua, 
hata hivyo ninashauri Maafisa Masuuli katika 
siku zijazo kujiepusha na kufanya matumizi nje 
ya vifungu vya bajeti iliyoidhinishwa. Endapo 
italazimu, basi nashauri uhamisho wa fedha 
kutoka fungu moja kwenda lingine upate idhini 
ya Mamlaka husika kwa mujibu wa Kanuni za 
Fedha za Umma za mwaka 2001.

10.1.5	 Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti 		
	 iliyoidhinishwa-Sh. 1,298,373,921

		  Katika ukaguzi wa hesabu za mwaka huu, 
nimebaini kwamba, Balozi 9, Wizara 2 na 
Sekretarieti 2 za mikoa zimelipa kiasi cha 
Sh. 1,298,373,921 kwa matumizi mbalimbali 
ambayo yalikua nje ya bajeti iliyoidhinishwa 
bila kutafuta idhini au kibali kinyume na Kanuni 
46 (3) ya Kanuni za Fedha za Umma ya Mwaka 
2001 (Iliyorejewa 2004). Hii ina maana kwamba, 
baadhi ya shughuli zilizopangwa hazikuweza 
kutekelezwa kama zilivyoidhinishwa kwenye 
bajeti.
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		 Aidha, katika Jumla ya matumizi hayo, kiasi 

cha Sh. 147,662,326 kilikuwa matumizi nje 
ya bajeti na Sh. 1,150,711,595 kilikuwa ni 
matumizi zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa kama 
jedwali linavyoonesha hapa chini:

Jedwali 88: Taasisi zilizofanya malipo nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa

Na. Fungu 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo

Kasma 
2025

Ubalozi wa 
Tanzania-
Pretoria, Afrika 
ya Kusini

27,813,874 Matumizi nje ya 
bajeti

48

Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi

5,000,000 Matumizi nje ya 
bajeti

Kasma 
2001

Ubalozi wa 
Tanzania-Addis 
Ababa, Ethiopia

103,494,252 Matumizi nje ya 
bajeti

83 Sekretarieti ya 
Mkoa -Shinyanga 11,354,200 Matumizi nje ya 

bajeti

Jumla Ndogo 147,662,326

Kasma 
2025

Ubalozi wa 
Tanzania-
Pretoria, Afrika 
ya Kusini

200,726,900
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Kasma 
2008

Ubalozi wa 
Tanzania-Maputo, 
Msumbiji

146,847,102
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Kasma 
2034

Ubalozi wa 
Tanzania-Moroni, 
Comoro

374,890,135
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 15,165,515

Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Kasma 
2030

Ubalozi wa 
Tanzania-
Lilongwe

42,902,594
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Kasma 
2014

Ubalozi wa 
Tanzania-Beijing, 
China

109,448,872
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Kasma 
2009

Ubalozi wa 
Tanzania-
Moscow, Urusi

97,557,289
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa
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Na. Fungu 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo

Kasma 
2015

Ubalozi wa 
Tanzania-Rome, 
Italia

154,733,188
Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

76 Sekretarieti ya 
Mkoa -Lindi 8,440,000

Matumizi 
zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa

Jumla Ndogo 1,150,711,595 
Jumla Kuu 1,298,373,921

Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Mwenendo wa malipo yaliyofanyika nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa miaka minne ni kama inavyoonesha 
katika Kielelezo hapa chini:

Kielelezo 23: Mwenendo wa matumizi yaliyofanyika bila 
idhini

Uchambuzi kutokana na kielelezo hapo juu, unaonesha 
kwamba, idadi ya Wizara/Idara na Sekretarieti za 
mikoa zilizofanya malipo nje ya bajeti kwa mwaka 
huu zimepungua kutoka 21 kwa mwaka 2013/14 hadi 
13 kwa mwaka huu 2014/15.

Hii inaonyesha kwamba, kuna uboreshaji katika 
udhibiti wa kufanya matumizi kwa kuzingatia bajeti. 
Hata hivyo, bado ipo nafasi ya kuboresha zaidi ili 
kuhakikisha kwamba, bajeti inaandaliwa na inafuatwa 
ipasavyo.
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10.1.6Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa-
Sh. 232,695,369
Katika mwaka huu wa fedha Wizara mbili (2) na 
Sekretarieti ya Mkoa moja (1) zililipa masurufu kiasi 
cha Sh. 232,695,369 ambayo hayakurejeshwa kwa mda 
mrefu baada ya shughuli iliyokusudiwa kukamilika 
kinyume na Kanuni 103 ya Kanuni za Fedha za Umma 
ya Mwaka 2001.

Masurufu yasiyorejesha kwa wakati yanaweza 
kutumika kwa matumizi yasiyokusudiwa. Wizara 
na Sekretarieti za mikoa zilizohusika ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini:

Jedwali 89: Taasisi zenye masurufu ya muda mrefu

Na. Fungu 
na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)

1 85 Sekretarieti ya Mkoa-
Tabora 2,457,103

2 32 Ofisi ya Rais-UTUMISHI 118,251,957

3 43
Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Maendeleo 
ya Ushirika

111,986,309

Jumla 232,695,369
Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Mwenendo wa miaka mitano wa masurufu yaliyokaa 
muda mrefu bila kurejeshwa ni kama inavyoonekana 
katika kielelezo hapa chini: 
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Kielelezo 24: Mwenendo wa Masurufu yasiyorejeshwa

Mwenendo wa masurufu yaliyokaa muda mrefu bila 
kurejeshwa ikilinganishwa na mwaka jana, inaonyesha 
tatizo kupungua kutoka Sh. 291.532mil mpaka Sh. 
232.695, ikiwa ni pungufu kwa 20%, wakati huo huo 
Idadi ya Wizara/Sekretarieti za mikoa zilizohusika 
zimepungua kutoka 11 hadi 3.

Kwa hiyo, ninapendekeza kwamba, Wizara/
Sekretarieti za Mikoa ziendelee kuhakikisha kwamba, 
masurufu yanarejeshwa mara tu baada ya kukamilika 
kwa shughuli iliyokusudiwa kwa kipindi kisichozidi 
siku kumi na nne vinginevyo, marejesho ya masurufu 
yafanywe kupitia makato kwenye mshahara wa 
mdaiwa wa masurufu hayo kwa mujibu wa Kanuni 
103(2) ya Kanuni za Fedha, za Umma za 2001.

10.1.7	 Malipo yaliyolipwa zaidi ya kiwango 
stahiki-Sh. 373,842,446 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini malipo 
ya kiasi cha Sh. 373,842,446 yaliyolipwa zaidi ya 
kiwango stahiki yakihusisha Wizara moja (1), Balozi 
moja (1) na Sekretarieti nne (4) za Mikoa. Fedha 
zilizolipwa zaidi ya kiasi kinachostahili au kwa kazi 
ambazo hazijafanyika kunapelekea kutofanikisha kwa 



Su
ra

 y
a 

Ku
m

i

Su
ra

 y
a 

Ku
m

i

224 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 225

shughuli zingine zenye manufaa kwa Umma.Malipo 
zaidi ya kiasi kilichostahili ni kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali hapa chini:

Jedwali 90: Taasisi zilizolipa malipo zaidi ya stahiki
Na. Fungu Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)
1 57 Wizara ya Ulinzi 226,132,130
2 70 Sekretarieti ya Mkoa-

Arusha 
20,858,977

3 70 Sekretarieti ya Mkoa-
Arusha 

9,100,000

4 86 Sekretarieti ya Mkoa-
Tanga 

97,104,247

5 Kasma 
2014

Ubalozi wa Tanzania-
Beijing, China

15,677,092

6 76 Sekretarieti ya Mkoa-
Lindi 

4,970,000

Jumla 373,842,446
Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali

Mwenendo wa miaka mitano (5) wa malipo 
zaidi ya kiwango stahiki ni kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo hapa chini:

Kielelezo 25: Mwenendo wa miaka mitano (5) 
wa malipo zaidi ya Stahiki

Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki 
unaonesha kwa mwaka huu kiwango kimeshuka mpaka 
Sh. Milioni 373.842 ikilinganishwa na Sh. Milioni 
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440.721 za Mwaka jana. Nashauri Maafisa Masuuli wa 
Taasisi zilizohusika kufuatilia urejeshwaji wa malipo 
hayo yaliyolipwa zaidi ya kiwango.

10.1.8Matumizi yasiyokuwa na manufaa – Sh. 
53,017,013,737
Mapitio ya matumizi na malipo mengine yanaonesha 
kuwa Wizara/Idara sita (6) na Sekretarieti za Mikoa 
mbili (2) zilifanya malipo kiasi cha Sh. 53,017,013,737 
ambayo yalifujwa na hayakuwa na manufaa yeyote 
kwa Serikali ambapo hasara hiyo ingeepukwa 
laiti maamuzi yangefanywa kwa umakini kama 
inavyoanisha Kanuni 21 ya Kanuni za Fedha, 2001.

Orodha ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zilizohusika na aina ya malipo yaliyofanyika kama 
inavyoonesha katika Jedwali hapa chini: 
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Jedwali 91: Taasisi zilizohusika na matumizi 
yasiyo na manufaa kwa miaka miwili

Na. Fungu 
Na.

Jina la 
Taasisi Kiasi (Sh.) Aina ya Matumizi

1 55 Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora

2,172,547 Tozo kutokana 
na kuchelewesha 
kulipa kodi kwa 
zaidi ya wastani 
wa miezi 14

2 38 Ulinzi 5,666,975 malipo ya adhabu 
ya kuhifadhi 
shehena bandarini 
kutokana na 
kuchelewesha 
taratibu za 
forodha

3 52 Ministry 
of Health 
and Social 
Welfare

3,355,981 Payment of 
electricity and 
water bills to the 
staff who are not 
entitled to

4 98 Wizara ya 
Afya na 
Ustawi wa 
Jamii

44,651,190 Riba 
iliyotozwa kwa 
kuchelewesha 
malipo ya 
kukodisha ofisi

5 48 Wizara 
ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo 
ya Makazi

109,722,539 Hasara ya Sh. 
Milion 109.7 
kutokana na 
Ununuzi wa gari 
aina ya Toyota 
Land Cruiser VX 
V8 iliyogharimu 
Sh. Milioni 297.5 
kutoka Toyota (T) 
Ltd badala ya Sh. 
187.8

6 70 Sekretarieti 
ya Mkoa-
Arusha 

15,000,000 Malipo ya huduma 
za kiufundi 
za mfumo wa 
komputa ilihali 
haufanyi kazi

7 85 Sekretarieti 
ya Mkoa-
Tabora 

9,925,000 Posho ya kujikimu 
iliyolipwa kwa 
idadi ya siku 
ambazo muhusika 
hakuzifanyia kazi

8 22 Deni la Taifa 52,826,519,506 Tozo ya 
kuchelewesha 
malipo ya deni

Jumla 53,017,013,737
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali
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Kielelezo 26: Mwenendo wa miaka mitatu (3) wa malipo 
yasiyokuwa na manufaa

Ulinganisho hapo juu unaonesha ongezeko 
kubwa la malipo ya kiasi cha Sh. Bilioni 53.017 
cha matumizi yasiyokuwa na manufaa kwa 
mwaka 2014/2015 ikilinganishwa na Sh. Bilioni 
1.699 kwa mwaka uliopita licha ya idadi ya 
Taasisi zilizohusika kupungua kutoka 12 hadi 8. 
Ninapendekeza kuwa Manejimenti za Wizara 
husika & Sekretarieti za Mikoa waimarishe 
mifumo yao ya udhibiti wa ndani kukabili 
changamoto hii.

10.1.9Fedha kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa 
-Sh. 1,788,881,933
Katika ukaguzi nilioufanya, nimebaini baadhi ya 
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa ambazo 
zimefanya malipo kwa shughuli zisizokuwemo 
katika bajeti iliyoidhiniswa. Jumla ya kiasi cha 
Sh. 1,788,881,933 kama ilivyoanishwa kwenye 
Kiambatisho 10.3 hakikulipwa kwa shughuli 
zilizokusudiwa kinyume na Kanuni Na. 115 
ya Kanuni za Fedha, 2001 ambayo inahitaji 
fedha zilizo katika bajeti kutumika tu kwa 
malengo yaliyokusudiwa, vinginevyo inaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha hizo na 
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kufanya malengo yaliyokusudiwa yasifikiwe.
Mchanganuo wa malipo yaliyolipwa kwa 
matumizi yasiyokusudiwa kwa mwaka huu 
ikilinganishwa na mwaka jana ni kama 
inavyoonesha kwenye Jedwali hapa chini:

Kielelezo 27: Ulinganifu wa malipo yasiyokusudiwa kwa 
miaka mitatu:

Kutoka kwenye kielelezo hapo juu, inaonesha 
kuwa malipo kwa kwa shughuli zisizokusudiwa 
yameongezeka kwa kiasi cha Sh. Milioni 225.935 
sawa na asilimia 14 ikilinganishwa na mwaka 
jana 2013/14. 
Hata hivyo, Ili kuhakikisha kwamba, fedha zote 
kama zilivyoidhinishwa na Bunge zinatumika 
kwa matumizi yaliyokusudiwa pekee na kwa 
mujibu wa Sheria, ninashauri Menejimenti ya 
Taasisi zilizokaguliwa kuimarisha mfumo wa 
udhibiti wa matumizi kwa mujibu wa bajeti 
kuanzia maandalizi yake mpaka utekelezaji 
wake, ukiukwaji wowote utambuliwe na 
ushughulikiwe ipasavyo. 

Hata hivyo, ili shughuli zilizokuwa zimepangwa 
zifanyike, ninapendekeza kwamba, fedha zote 
zilizotumika kwa ajili ya shughuli zisizotarajiwa 
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zirejeshwe na kutumika kwa malengo 
yayokusudiwa na kuidhinishwa na bunge.

10.1.10	 Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi za 			 
mapokezi Sh. 220,053,699
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini 
malipo ya kiasi cha Sh. 220,053,699 yalifanya 
na Wizara/Idara tatu (3) za Serikali kwenda 
kwa walipwaji anuai bila kudai stakabadhi za 
kukiri mapokezi.

Aidha, kwa kukosekana Stakabadhi za mapokezi 
imeshindikana kuthibitisha kuwa malipo haya 
yalipokelewa na mlipwaji sahihi kinyume na 
Kanuni 95(4) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 
Mwaka 2001. Taasisi zilizohusika katika malipo 
haya ni kama inavyoonesha kwenye jedwali 
hapa chini.

Jedwali 92: Taasisi zilizofanya malipo yasiyokuwa na 
Stakabadhi za mapokezi

Na. Fungu Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)

1 38 Ulinzi 90,581,698

2 42 Ofisi ya Bunge 27,836,074

3 43
Wizara ya Kilimo 
Chakula na 
Ushirika

101,635,927

Jumla 220,053,699
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Ulinganishi baina ya mwaka jana

Mwaka wa Fedha 2013/14 2014/15

Kiasi (Sh. Bil.) 27.74 0.22

Idadi ya Taasisi 5 3

Ulinganishi hapo juu unaonesha kwamba, idadi 
ya Taasisi zenye malipo yasiyoambatishwa na 
stakabadhi za kukiri mapokezi zimepungua 
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kutoka tano (5) hadi tatu (3) pia ikihusisha kiasi 
kikipungua kutoka Bilioni 27.7 hadi Sh. Milioni 
220.054.

Kuendelea kuwapo kwa tatizo hili kunaonesha 
uwepo wa udhaifu katika udhibiti wa ndani. 
Nazikumbusha Menejimenti za Taasisi husika 
kuzingatia wajibu wao wa msingi wa kuhakikisha 
malipo yao yote yanaambatishwa na stakabadhi 
za kukiri mapokezi.

10.1.11	Watoa huduma kutokata Kodi ya Zuio-Sh. 		
	 692,539,424

Katika ukaguzi wangu nimebaini ukiukwaji wa 
matakwa ya Kifungu 83(1)(b) cha Sheria ya Kodi 
ya Mapato (Iliyorejewa 2008) kinachowataka 
walipaji wa huduma kuwakata watoa huduma 
wakaazi na wasio-wakaazi katika malipo 
yao kodi ya zuio ya 5% na 15% halkadhalika 
ikitokea wametoa huduma ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Hata hivyo, mapitio ya hati za malipo kwa 
mwaka wa fedha 2014/15 nilibaini Kodi ya Zuio 
kiasi cha Sh. 692,539,424 haikukatwa kama 
jedwali hapa chini linavyoonesha. Ukiukwaji 
huu unapelekea kuinyima Serikali mapato kwa 
ajili ya utoaji huduma na kuwaletea maendeleo 
Wananchi.

Jedwali 93: Taasisi ambazo hazikuwakata watoa huduma  
kodi ya zuio

Fungu 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo

6

Ofisi ya Rais 
–Usimamizi 
na Ufuatiliaji 
wa Miradi ya 
Kipaumbele

14,526,217 Kodi ya Zuio 
haikukatwa

28 Idara ya Polisi 626,635,374 Kodi ya Zuio 
haikukatwa

9 Bodi ya 
Mishahara 16,658,175.06 Kodi ya Zuio 

haikukatwa
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Fungu 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo

56

Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali 
za Mitaa 25,598,065

Kodi ya Zuio Sh. 
19,497,404  
Haikukatwa, Sh. 
6,100,662 ya Kodi ya 
Zuio haikuwasiliwa 
TRA

54 Sekretarieti ya 
Mkoa-Njombe 6,583,166 Kodi ya Zuio 

haikukatwa

75
Sekretarieti 
ya Mkoa-
Kilimanjaro 

2,538,427 Kodi ya Zuio 
haikuwasilishwa TRA

Jumla 692,539,424
Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 	

	 Serikali

Ninazikumbusha Menejiment za Taasisi 
zinazohusika kuhakikisha zinatekeleza 
matakwa ya kiSheria (Kifungu 83(1)(b) cha 
Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004 (Iliyorejewa 
2008)) yanayowataka kuwakata watoa huduma 
Kodi ya Zuio wanapolipia huduma walizonunua.
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Sura ya Kumi na Moja

USIMAMIZI WA MALI NA MADENI

11.0	 Utangulizi
Sehemu hii ya ripoti inatoa muhtasari wa 
matokeo muhimu ya ukaguzi na mapendekezo 
husika kutokana na ukaguzi wa usimamizi mali 
na madeni kwa mwaka 2014/15.

11.1	 Mambo muhimu yaliyojitekeza kwenye ukaguzi 
wa mali na madeni

11.1.1	Ukaguzi wa Usimamizi wa Mali
Serikali ina sera rasmi na taratibu zake ili 
kuhakikisha udhibiti na usimamizi kuhusiana 
na kurekodi, matumizi, kuthamini, kuripoti na 
kutunza mali za Umma. Ukaguzi wa usimamizi 
mali kwa mwaka 2014/15  ulijikita katika 
mapitio ya kuwapo kwa uwajibikaji katika 
matumizi ya mali za Umma. Pia, tumekagua na 
kuhakiki kwamba, Maafisa Masuuli wanaendelea 
kutumia Viwango vya Kimataifa Vya uhasibu 
katika Sekta ya Umma (IPSAS) na wanatekeleza 
kwa ufanisi na kusimamia raslimali za Umma. 

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi wa usimamizi 
mali katika Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kwa mwaka huu:-

11.1.2	 Uzingatiaji wa viwango vya Kimataifa katika 
kuripoti Mali za Kudumu kwenye vitabu vya 
hesabu
Serikali Kuu ilianza kuandaa Taarifa za Fedha 
kuzingatia viwango vya Kimataifa vya uandaaji 
wa hesabu katika Sekta za Umma kuanzia 
tarehe 1/7/2012 na kufanikiwa kuandaa Taarifa 
za Fedha zinazozingatia viwango kwanza 
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katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30/6/2013. Katika kuandaa Taarifa za Fedha 
kwa kuzingatia viwango vya kimataifa, viwango 
vinaruhusu Taasisi kuwa na kipindi cha mpito 
cha miaka mitano ili kutekeleza matakwa yote 
yaliyopo katika kuripoti Mali za Kudumu za 
Umma, ambapo Serikali imetumia ruhusa hiyo 
itakayoishia  30/6/2017. 
 
Mapungufu yaliyoonekana katika kutekeleza 
mpango maalum wa kufikia kutoa taarifa za Mali 
za Kudumu za Umma kwa viwango vya kimataifa 
unaoishia tarehe 30/6/2017 ni kama ifuatavyo:-

a)	 Kuwapo kwa Rejista ya Mali za Kudumu 
isiyo timilifu 
Uandaaji na ukamilishaji wa Rejista ya 
Mali za Kudumu za Umma katika Wizara, 
Taasisi pamoja na Sekretarieti za Mikoa 
unatofautiana. Pia, nilibaini baadhi ya 
Rejista hazina taarifa za umuhimu kama 
vile tarehe ya manunuzi, tarehe ilipoanza 
kutumika, na aina ya mali. Vile vile, 
nilibaini kuwapo kwaTaasisi zipatazo 
53 ambazo hazijaanza kuainisha Mali 
za Kudumu walizonazo ili kutengeneza 
Rejista iliyotimilifu. (Kiambatisho 
Na.11.1)

 
b)	 Kuchelewa kukamilisha kuthamini Mali 

za Kudumu 
Ukizingatia muda uliobaki wa miaka miwili 
kufikia mwisho wa kipindi cha mpito tarehe 
30/7/2017, niliangalia mpango maalumu 
wa  kutekeleza matakwa yote  ya mfumo 
wa viwango vya kimataifa vya uandaaji wa 
hesabu katika Sekta za Umma na kubaini 
ucheleweshwaji katika kuzitambua 
na kuthaminisha Mali za Kudumu. 
Ucheleweshwaji huu utakuwa ni kikwazo 
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kikubwa katika kufikia malengo ambayo 
Serikali ilijiwekea ya kuandaa Taarifa za 
Fedha kwa kuzingatia viwango vyote vya 
kimataifa kwa kipindi kilichobaki.

c)	 Ukosefu wa Sera ya kiuhasibu ya 
kusimamia Mali za Kudumu  
Nimebaini kuwa hakuna sera ya kiuhasibu 
ya kusimamia namna ya kutoa taarifa 
ya Mali za Kudumu, hivyo, kusababisha 
kuwapo kwa taratibu tofauti za kiuhasibu 
zinazotumiwa na Taasisi za Umma katika 
kuandaa Rejista ya Mali za Kudumu. 
Kutokuwapo kwa sera kutasababisha 
kutofanikiwa katika kuandaa Taarifa 
za Fedha za pamoja kuhusu Mali za 
Kudumu kwa kuzingatia viwango vyote 
vya kimataifa. Vile vile, nilishindwa 
kuthibitisha kuwa mfumo wa komputa 
(Epicor ) uliopo unaweza kuwezesha 
uandaaji wa taarifa za Mali za Kudumu 
kwa kuzingatia mfumo mpya wa uandaaji 
wa Taarifa za Fedha.

d)	 Mfumo wa kompyuta wa Mali za Kudumu 
haujatumika
Nilibaini kwamba, hakuna uthibitisho wa  
mfumo uliopo wa kompyuta katika kuandaa 
hesabu na Mali za Kudumu ukifanya kazi 
kwa Viwango vya Kimataifa wa uhasibu 
katika Sekta ya Umma kama vile aina ya 
Mali za Kudumu, kiasi cha uchakavu, na 
jinsi ya kukokotoa, na tarehe ya manunuzi. 
Aidha, hakuna mafunzo yaliyofanyika kwa 
watumishi ili kuwajengea uwezo katika 
matumizi ya mfumo wa kompyuta.

e)	 Kutotenganisha thamani ya Ardhi na 
Majengo katika Taarifa za Fedha
Aya ya 17(74) ya Viwango vya Kimataifa 
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vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) 
vinahitaji kutoa taarifa inayotenganisha 
thamani ya Jengo na Ardhi kwa sababu 
ardhi haina mwisho wa matumizi wakati 
jengo lina mwisho wa matumizi.

Kama nilivyoripoti kwenye taarifa zangu 
za miaka iliyopita kuwa bado Taasisi za 
Umma zinachanganya Ardhi na Majengo 
kinyume na aya ya 17(74) ya Viwango vya 
Kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika 
Sekta za Umma kama inavyoelekeza. 
Jedwali Na 94 hapo chini linaonyesha 
orodha ya Taasisi husika. 

Jedwali 94: Taasisi ambazo zinachanganya 
thamani ya Ardhi na Majengo.

Fungu Jina la Taasisi
14 Idara ya Zimamoto na Uokoaji
20 Ikulu
26 Ofisi ya Makamu wa Rais

30 Ofisi ya Raisi-Sekretariet ya Baraza la 
Mawaziri

31 Ofisi ya Makamu wa Rais 
47 Sekretarieti  ya Mkoa wa Simiyu  
51 Wizara ya Mambo ya Ndani 
88 Sekretarieti  ya Mkoa wa Dar es salaam

2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels 

2020 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa Mataifa 
Geneva 

2033 Ubalozi wa Tanzania Hague   
2014 Ubalozi wa Tanzania China   

Katika kuzingatia mfumo mpya wa kuandaa Taarifa 
za Hesabu za kifedha katika Sekta ya Umma, 
Serikali Kuu inatakiwa kutathimini mwenendo wa 
utekelezaji wa matakwa ya vigezo vya kimataifa 
katika kutoa taarifa za Mali za Kudumu huku 
ikihakikisha kuwa Mali za Umma zinatumika na 
kutunzwa kikamilifu ili kuleta tija iliyokusudiwa. 
Katika kufanikisha haya, napendekeza Afisa 
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Masuuli pamoja na Wizara ya Fedha kufanya 
yafuatayo:

	 i.	Wahakikishe kuwa taarifa za Mali za Kudumu 
zinakuwa sahihi na timilifu katika Taasisi 
zote Serikali

	 ii.	Wahakikishe kuwa mali zote ambazo thamani 
zake hazijulikani zinafanyiwa uthamini 
na kuharakisha kufanya uhakiki wa mali 
zilizopo ili kuhakikisha Mali za Kudumu 
kwenye Taarifa za Fedha zinakuwa timilifu 
na sahihi

	 iii.	Serikali waanzishe mfumo wa ufuatiliaji 
katika kuhakikisha kuwa maelekezo 
yote yanayotolewa na Wizara ya Fedha 
yanatelekezwa na Taasisi zote  ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa

	 iv.	Watengeneze sera maalumu ya kihasibu 
kuhusu Mali za Kudumu itakayotumika 
katika Taasisi zote ili kuhakikisha kuwa 
kunakuwapo na uhalali katika kuripoti Mali 
za Kudumu kwenye Taarifa za Fedha.

	 v.	Wahakikishe kuwa mfumo wa kompyuta Epicor 
unaotumika kuandaa Taarifa za Fedha na 
unakidhi mahitaji ya kuandaa taarifa za 
Mali za Kudumu kulingana na matakwa 
ya viwango vya kimataifa, pia watumishi 
wajengewe uwezo kwa njia ya mafunzo 
katika kutumia mfumo wa kompyuta.

11.1.3	 Magari na Mali za Kudumu ambazo hazitumiki 
kwa muda mrefu
Ikiwa ni sehemu ya ukaguzi, nilifanya uhakiki wa 
Mali za Kudumu katika sampuli zilizochaguliwa za 
Sekretarieti za Mikoa, Wizara na Balozi. Nilibaini 
magari 675 na vifaa vingine 273 ambavyo vimefikia 
ukomo wake wa matumizi na Maafisa Masuuli 
bado hawajafanya taratibu za kuziondoa kwa 
mujibu wa Kanuni Na. 254 (1) ya Kanuni za Fedha 
za Umma ya mwaka 2001. Mali hizi zinachukua 
nafasi katika Majengo ya Taasisi husika kwa muda 
mrefu (Kiambatisho Na. 11.2)
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Kwa kuwa kuna uwezekano wa Serikali kupata 
hasara ya mali kutokana na wizi wa vifaa au 
kutelekezwa, ninapendekeza kwamba, Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha, itoe mwongozo/
maelekezo mahsusi kwa Taasisi zote kuhusu 
taratibu za kuziondoa Mali za Umma zilizomaliza 
muda wake wa matumizi.

11.1.4	 Ukarabati wa Majengo ya Serikali na 
uendelezwaji wa Viwanja vya Serikali katika 
Balozi za Tanzania nje ya Nchi.

Serikali inamiliki majengo na viwanja katika 
Balozi za Tanzania nje ya nchi. Ukaguzi wa mwaka 
2014/15 katika Balozi za Tanzania nje ya nchi 
ulibaini Balozi nane (8) kuwa na majengo mabovu 
ambayo yanahitaji matengenezo makubwa. Pia, 
ukaguzi ulibaini kuwapo kwa viwanja vinne (4) 
ambayo havijaendelezwa kwa muda mrefu. 
Kwa mfano, kiwanja kilichopo Abuja Nigeria 
hakijaendelezwa kwa zaidi ya miaka 30 kama 
inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na.11.3.
Kwa kipindi kirefu Balozi zetu hazijatengewa 
fedha za maendeleo kwa ajili ya kujenga majengo 
mapya na kukarabati majengo yaliyopo.

Napendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, kwa kushirikiana 
na Wizara ya Fedha, kuweka kwenye bajeti ya 
maendeleo gharama za matengenezo na ujenzi 
wa nyumba za Serikali nchi za nje ili kuwa na 
heshima na taswira nzuri ya Taifa letu.

11.1.5	 Balozi kutotumia  Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha
Taasisi za Umma ikijumuisha Balozi za Tanzania 
nje ya nchi wanatakiwa kutumia mfumo funganifu 
wa usimamizi wa fedha uitwao IFMS kwa kutumia 
mfumo wa kompyuta (Epicor). Katika sampuli ya 
Balozi nilizokagua na kufanya mapitio ya mfumo 
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wa malipo pamoja na uandaaji wa Taarifa za 
Fedha, nilibaini kuwa Balozi zote zilizokaguliwa 
hazitumii mfumo funganifu wa usimamizi wa 
fedha. Jedwali Na.95 hapa chini linaonyesha 
orodha ya Balozi hizo

Jedwali 95: Balozi ambazo zimeonekana kutotumia 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha

Na Fungu Jina
1 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo
2 2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo
3 2022 Ubalozi wa Tanzania Harare 
4 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 
5 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels 

6 2020 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa 
Mataifa Geneva 

7 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura, 
Burundi

8 2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali
9 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi

10 2020 Ubalozi wa Tanzania  Hague
11 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa 
12 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing – China 
13 2006 Ubalozi wa Tanzania London

    
Mhasibu Mkuu wa Serikali aziwezeshe Balozi zote 
ziwe zinatumia mfumo funganifu wa usimamizi 
wa fedha ili kuwezesha kuwapo na usimamizi 
wa fedha uliokusudiwa; pia kuwa na taratibu za 
kuandaa Taarifa za Fedha zinazofanana katika 
Taasisi za Umma. 

11.1.6	 Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuingizwa 
katika Leja ya Vifaa-Sh.4,380,960,319
Ukaguzi ulibaini Taasisi kumi na nne (14) 
zikijumuisha Wizara sita (6), Sekretarieti za Mikoa 
sita (6) na Balozi mbili (2) ambazo hazikuingiza 
mali na vifaa vilivyonunuliwa kwenye Leja ya Vifaa 
ikiwa ni kinyume na kanuni Na. 198 ya Kanuni za 
Fedha za Umma ya Mwaka 2001. Kuna ongezeko 
la kiasi cha Sh.4,051,553,716.74 ikilinganishwa na 
kiasi cha Sh.329,406,602 kilichoripotiwa mwaka 
uliopita. 
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Maelezo ya vifaa ambavyo havikuingizwa katika 
Leja ya Vifaa yameonyeshwa katika jedwali 96 
hapo chini:

Jedwali 96: Taasisi zenye vifaa ambavyo 
havikuingizwa kwenye Leja ya Vifaa.

Na Fungu Taasisi            Kiasi (Sh.)

1 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 4,016,222,850.44

2 94 Ofisi ya Rais – Tume ya Utumishi 
wa Umma 18,183,576.30

3 27 Msajili wa Vyama vya Siasa 43,945,400.00

4 75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 14,882,992.00

5 47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 24,140,972.00

6 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 30,631,580.00

7 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 24,200,000.00

8 2034 Ubalozi wa Tanzania  Moroni 26,845,425.00

9 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 94,906,152.00

10 53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto 11,845,342.00

11 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Maendeleo ya Ushirika 15,972,517.00

12 61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 15,154,425.00

13 2005 UBalozi wa Tanzania  Abuja 44,029,087.00

14 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 89,795,009.00

                               Jumla 4,470,755,327.74
                  	 Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa menejimenti mwaka 		
		  2014/2015

Kwa kuwa matumizi makubwa ya Fedha za Umma 
yanatumika kununua vifaa na mali, ninapendekeza 
ma zinatumika ipasavyo katika kutoa huduma kwa 
watumiaji wake kwa muda stahiki. 

     
11.1.7	 Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na 

Majengo ya Umma 
Wakati wa ukaguzi wa Taasisi zilizochaguliwa 
kama sampuli, nilibaini kuwapo kwa Ardhi na 
Majengo vinavyomilikiwa na Serikali bila ya kuwa 
na hati miliki ambazo zinathibitisha umiliki wa 
mali zilizoonyeshwa katika Taarifa za Hesabu. 
Ukosefu wa nyaraka zinazothibitisha umiliki halali 
wa mali, nimeshindwa kujiridhisha kama mali 
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hizo zinamilikiwa na Taasisi husika. Hii inaonyesha 
kwamba, Taasisi hizo hazina umiliki wa kisheria 
wa Ardhi na Majengo. Hivyo, endapo ikitokea 
kutoelewana katika umiliki Serikali inaweza 
kupoteza haki yake.
      
Pamoja na kuishauri Serikali kufuatilia upatikanaji 
wa hati hizo katika mapendekezo yangu kwenye 
taarifa za ukaguzi za miaka iliyopita, mpaka sasa 
Hati miliki za Ardhi na Majengo yanayomilikiwa 
na Serikali hazijapatikana. Jedwali Na. 97 hapo 
chini linaonyesha orodha ya Taasisi ambazo hazina 
nyaraka za umiliki wa Ardhi na Majengo.
  
Jedwali 97: Taasisi ambazo hazina nyaraka za umiliki wa 
Ardhi na Majengo.

Na Fungu Taasisi
1 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
2 14 Idara ya Zimamoto na Uokoaji
3 29 Idara ya Magereza 
4 36 Sekiretarieti ya Mkoa wa Tabora 

5 43
Wizara ya Kilimo, Chakula na Maendeleo 
ya Ushirika 

6 47 Sekiretariet ya Mkoa wa Simiyu 
7 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 
8 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii

9 53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto

10 88 Sekiretarieti ya Mkoa wa Dar es salaam
11 93 Idara ya Uhamiaji
12 2021 Ubalozi wa Tanzania  Kampala

Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2014/2015

Kutokana na ukweli kuwa Taasisi nyingi za Serikali 
hazina hati miliki za kisheria za mali walizonazo, 
Serikali inashauriwa kuwa na mkakati wa makusudi 
kuhakikisha kwamba, Taasisi zote zinapata nyaraka 
za umiliki kutoka Mamlaka inayohusika ili kulinda 
Mali za Serikali.

11.1.8	 Mali za Kudumu ambazo hazina alama za 
utambulisho     
Kutokana na mfumo dhaifu katika usimamizi wa 
mali za Umma, wakati wa ukaguzi nilibaini Taasisi 
kumi na nne (14) zikijumuisha  Wizara saba (7), 



Su
ra

 y
a 

Ku
m

i n
a 

M
oj

a

Su
ra

 y
a 

Ku
m

i n
a 

M
oj

a

240 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 241

Balozi mbili (2) na Sekretarieti za Mikoa ni tano 
(5) ambazo zimeonekana kuwa na mali za kudumu 
ambazo hazina alama za utambulisho kama 
zinavyoonekana katika jedwali  98 hapa chini:

Jedwali 98: Taasisi ambazo zina Mali za Kudumu zisizo 
alama na utambulisho

Na. Fungu Jina la Taasisi
1 35 Mkurugenzi wa mashitaka wa Serikali
2 39 Jeshi la Kujenga Taifa 
3 44 Wizara ya Viwanda na Biashara
4 47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 
5 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa jamii
6 59 Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania 

7 68 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Teknolojia 

8 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 
9 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 

10 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 
11 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro

12 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo

13 2026  UBalozi wa Tanzania Kigali

14 2028 UBalozi wa Tanzania Bujumbura
Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 
2014/2015

Ingawa zoezi la kuwekea alama maalumu Mali za 
Kudumu linahitaji rasilimali watu, muda na fedha, 
nashauri Serikali kulitekeleza kwa ukamilifu 
katika Taasisi zote ili kuweza kuwa na mfumo bora 
wa pamoja katika kufikia viwango vya kimataifa 
vilivyokusudiwa. 

11.1.9	 Utendaji usioridhisha wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji lina wajibu wa 
kutoa huduma Tanzania bara, huduma  hizo 
zinajumuisha: kuzuia matukio ya moto, kutoa 
kinga na kusimamia huduma zote zinazohusiana 
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na majanga ya moto na uokozi. Hata hivyo, 
kuna upungufu mkubwa wa magari ya zimamoto, 
nilibaini kwamba, kiasi cha magari ya zimamoto 
yanayohitajika ni 157 dhidi ya magari yaliyopo 
yapatayo 90. Vilevile, katika ukaguzi wa magari 
ya zimamoto, ilibainika kuwa magari 35 kati ya 
90 yaliyopo hayafanyi kazi kwa kipindi kirefu. 
Inamaanisha kuwa Jeshi la Zimamoto na Ukoaji 
halina uwezo wa kupambana na majanga ya moto  
nchini kutokana na upungufu uliopo wa magari 102 
ambayo ni sawa na asilimia 65 ya mahitaji. Hivyo, 
ninashauri Serikali kuwa na mpango maalumu 
wa muda wa kati na mrefu wa kuliwezesha Jeshi 
kuwa na vitendea kazi vya kutosha vya kudhibiti 
majanga ya moto yanapotokea nchini. 

Kutofanyia Ukaguzi vifaa vya kuzima Moto kwa 
muda uliopangwa
Katika ukaguzi uliofanywa wa kuangalia kuwapo 
kwa uimara wa vifaa vya kuzima moto katika 
majengo ya Taasisi nane (8) za Serikali nilibaini 
mapungufu kama yaliyobainishwa kwenye jedwali 
Na 99 hapo chini:

Jedwali 99: Taasisi ambazo vifaa vyake vya zima moto 
vina mapungufu

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu
1 55 Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala 
Bora

Vifaa vya zimamoto 
havifanyiwi matengenezo 
wala majaribio

2 35 Ofisi ya Mwendesha 
Mashitaka wa Serikali

Vifaa vya zimamoto 
havifanyiwi matengenezo 
wala majaribio

3 27 Msajili wa Vyama vya 
Saisa

Vifaa vya zimamoto 
havifanyiwi matengenezo 
wala majaribio

4 70 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Arusha

Hakuna vifaa vya 
zimamoto kwenye stoo 
kubwa ya madawa 
hospitali ya Mkoa.
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu
5 52 Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii
Vifaa vya zimamoto 
havifanyiwi matengenezo 
wala majaribio

6 53 Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia na 
Watoto

Vifaa vya kuzimia 
moto vyenye thamani 
ya TZS.6,300,000  
vimehifadhiwa stoo kwa 
zaidi ya miaka 7 bila 
kufungwa sehemu husika.

7 68 Wizara ya 
Mawasiliano, Sayansi 
na Teknolojia

Vifaa vya zimamoto 
havifanyiwi matengenezo 
wala majaribio

Serikali inashauriwa kuhakikisha kuwa vifaa vya 
kuzima moto vilivyoko kwenye majengo ya ofisi 
za Umma vinafanyiwa uchunguzi, matengenezo 
na majaribio kama taratibu za utunzaji wa 
vifaa vya kuzima moto zinavyoelekeza. Vilevile, 
kuliwezesha Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kuwa 
na uwezo wa kuendesha ukaguzi katika Taasisi za 
Umma na kuendesha mafunzo ya mara kwa mara 
kwa watumishi.  

11.2.	 Ukaguzi wa madeni kwa mwaka 2014/2015
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu 
katika Sekta za Umma aya Na.1 (IPSAS 1) kinatafasiri 
kwamba, “madeni ni wajibu uliopo wa kulipa kwa 
Taasisi utokanao na matukio ya zamani, ambapo 
malipo yake yanategemea kupunguza fedha kutoka 
kwenye Taasisi ambayo imefaidika kiuchumi au 
uwezo wa huduma”. Ufuatao ni muhtasari wa 
masuala niliyoyabaini katika ukaguzi wa  madeni 
kwa mwaka 2014/2015.

11.2.1	Madeni tarajiwa 
Madeni tarajiwa ni matarajio ya wajibu wa kulipa 
unaotegemea matokeo ya tukio ya siku za baadaye. 
Katika kupitia Taarifa za Fedha nilibaini Wizara na 
Idara tisa (9) na Sekretarieti za Mikoa mbili (2) 
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zina kesi 94 za kisheria mahakamani zenye jumla 
ya madai yanayofikia Sh. 870,866,104,235 dhidi ya 
makampuni mbalimbali na watu binafsi ambazo 
zilikuwa zinasubiria maamuzi. Matokeo ya kesi 
hizi zitakuwa na athari kubwa za kifedha katika 
uendeshaji wa Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kama Serikali itashindwa katika kesi hizo. 
Baadhi ya kesi zipo katika hatua ya kusikilizwa na 
nyingine katika hatua ya upatanishi mahakamani.

Wizara ya Nishati na Madini ina kiasi kikubwa cha 
kesi za madai ambacho ni Sh.614,918,311,003  
sawa na asilimia 71 ya madai yote, ikifuatiwa 
na Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
Sh.213,727,001,693 sawa na asilimia 24. 
Taasisi ambazo zina kesi mahakamani ni kama 
zinavyoonekana katika jedwali Na. 100 hapo chini:
  

 	 Jedwali 100: Taasisi zenye kesi zinazoendelea
Na Fungu Taasisi Idadi Kiasi (Sh.)

1 5 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 2 4,546,074,597

2 43

Wizara ya Kilimo, 
Chakula na 
Maendeleo ya 
Ushirika

6 8,978,714,155

3 46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 11 495,987,034

4 49 Wizara ya Maji 12 2,331,696,126

5 55
Tume ya Haki 
za Binadamu na 
Utawala Bora

5 2,095,000,000

6 57
Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga 
Taifa

17 213,727,001,693

7 58 Wizara ya Nishati 
na Madini 9 614,918,311,003

8 69 Wizara ya Maliasili 
na Utalii 20 22,583,614,827
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Na Fungu Taasisi Idadi Kiasi (Sh.)

9 77 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 7 5,104,800

10 81 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mwanza 1 500,000,000

11 99 Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi 4 684,600,000

    Jumla 94 870,866,104,235
Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 
2014/2015

 
Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo 
na faida kwa Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa yatokanayo na fidia ambayo itatakiwa 
kulipwa Mahakamani kama Wizara, Wakala, 
Idara na Sekretarieti za Mikoa zitashindwa kesi; 
aidha, kuna gharama kubwa ambazo zinaingiwa 
katika kufuatilia hizi kesi. 

Ukizingatia mapendekezo niliyokwisha kuyatoa 
miaka ya nyuma, Ninapendekeza Serikali 
kufanya mkazo kwenye kila Taasisi kuwa na 
sera ya usimamizi wa vihatarishi vya upotevu 
wa fedha ili kuhakikisha vinapunguzwa.   

	        11.2.2  Malimbikizo ya madeni Sh.
	      1,443,859,273,539.30 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2015 Wizara/Idara 
52, Sekretarieti za Mikoa 25 na Balozi 14 zilikuwa 
na madeni ya kiasi cha Sh. 1,443,859,273,539.30 
ikilinganishwa na mwaka uliopita uliokuwa 
na madeni yaliyofikia Sh. 772,508,290,161; 
kumekuwapo na ongezeko kubwa la madeni 
kiasi cha Sh.671,350,983,378.30 sawa na 
ongezeko la asilimia 89. 

Sehemu kubwa ya deni ni kutoka Jeshi la Polisi 
ambalo lina deni sawa na asilimia 27 ya jumla 
ya deni lote; ya  pili ni Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii   ikiwa na asilimia 13 ya jumla ya deni 
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ikifuatiwa na  Wizara ya Maji ikiwa na asilimia 
10 ya jumla ya deni lote kama ilivyoonyeshwa 
kwenye kielelezo kifuatacho:

Deni lililoonyeshwa linajumuisha kiasi cha 
TZS.27,800,677,740 kikiwa ni deni linalotokana 
na gharama za matibabu ya wagonjwa 
wanaotibiwa katika hospitali za rufaa nchini 
India. Mwenendo wa deni kwa kipindi cha 
miaka miwili ni kama ifuatavyo:

Jedwali 101: Madeni ya Hospital za Rufaa

Na. Jina la Hospitali
2013/14 2014/15

Kiasi Kiasi
(Sh) (Sh)

1. Apollo Hyderabad 2,702,517,748 4,831,685,872
2. Apollo Chennai 6,630,974,112 8,685,499,033
3. Apollo Bangalore 380,246,720 1,245,306,554
4. Apollo Ahmedabad 582,268,288 1,906,267,772
5. Apollo New Delhi 6,082,196,624 10,117,292,151

6. Madras Medical 
Mission 562,189,712 1,014,626,358

Jumla 16,940,393,204 27,800,677,740
Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2014/2015

Kulimbikiza madeni kutaathiri utekelezaji wa 
mipango ya Serikali, hii ni kwa sababu, badala 
ya kutekeleza mipango iliyopo itakuwa inalipa 
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madeni ya miaka ya nyuma. Orodha ya Taasisi 
zenye madeni ya muda mrefu imeonyeshwa 
kwenye kiambatisho Na.11.4
Ongezeko kubwa la deni bila ya kuonyesha 
juhudi za kulilipa linavuruga uhusiano mzuri  
uliokuwapo  kati ya Wizara, Wakala, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa pamoja  na watoa huduma 
wake na watumishi; na huweza kusababisha 
utoaji wa huduma kwa Umma usioridhisha. 
Wizara, Wakala, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zinaweza kushitakiwa kwa kosa la kushindwa 
kulipa deni kwa wakati. Licha ya mapendekezo 
yangu ya miaka ya nyuma ninapendekeza 
yafuatayo kwa Serikali:

a)	 Kuhakikisha fedha zinatolewa kama 
zilivyoidhinishwa na kupitishwa na Bunge ili 
kupunguza limbikizo  kubwa la deni ambalo 
linaweza kusababisha hatari ya kudaiwa na 
kupunguza uaminifu, kuingiza katika bajeti  
ya mwaka ufuatao madeni yote ili  kuepuka 
mgogoro na watoa huduma na wadau 
wengine.

b)	 Kupitia upya mchakato wa maandalizi ya 
bajeti ili kuhakikisha bajeti inayoandaliwa 
inaendana na shughuli zilizopangwa na 
mahitaji yote kwa ujumla. 

11.2.3	 Kushindwa kuonyesha madeni kwenye Taarifa 
za Fedha kwa mwaka uliopita
Kanuni Na. 91(2) ya Kanuni ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 kuwa inaelekeza mwisho wa 
mwaka wa fedha madeni yote yaorodheshwe 
kwenye Rejista kwa ajili ya mwaka unaofuata. 
Ukaguzi ulibaini Taasisi sita (6) zimefanya 
malipo yanayofikia Sh. 731,317,717 kwa 
wazabuni mbalimbali waliotoa huduma kipindi 
cha miaka ya nyuma. Hata hivyo, ukaguzi pia 
ulibaini matumizi yaliyotokana na malipo 
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haya hayakuonyeshwa katika Taarifa ya Fedha 
iliyoishia tarehe 30 Juni 2014 kama madeni 
badala yake yakahesabiwa kama matumizi 
ya mwaka 2014/15 kinyume na kanuni Na. 91 
(2). Taasisi ambazo zimefanya malipo hayo 
zimeonyeshwa katika jedwali Na. 102 hapo 
chini:

Jedwali 102: Taasisi zilizoshindwa kuonyesha madeni

S/N Fungu Taasisi Kiasi (Sh.)

1 66 Ofisi ya Rais Tume ya 
Mipango 12,003,750.00

2 75 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kilimanjaro  33,664,925.00

3 47 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Simiyu  134,103,898.00

4 21 Hazina 376,641,079.60

5 48 Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 21,151,293.41

6 70 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Arusha  153,752,771.00

    Total 731,317,717.01
Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 		

	 2014/2015

Napendekeza kuwa, Mlipaji Mkuu wa Serikali 
ahakikishe kunakuwapo na uwiano mzuri katika 
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Hesabu katika Sekta za Umma kwa kuendesha 
mafunzo ya mara kwa mara kwa watumishi.

11.2.4	 Madeni ambayo hayana nyaraka Sh. 
23,265,941,376

Ukaguzi uliofanywa katika Taasisi tatu 
ulibainisha kiasi cha madeni yanayofikia Sh. 
23,265,941,376 yaliyoko katika Taarifa za 
Fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
2015 yanayotokana na huduma kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali. Hata hivyo, Taasisi husika 
zilishindwa kuthibitisha uhalali wa madai hayo 
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baada ya kushindwa kuwasilisha viambatisho na 
nyaraka za uhalali wake kwa wakaguzi. Taasisi 
ambazo zimeripoti madai hayo zimeonyeshwa 
katika jedwali Na. 103 hapo chini:

Jedwali 103: Taasisi zenye madeni yasiyo na viambatisho

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.)

1 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Uchumi 3,152,778,856

2 51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani 1,771,336,399

3 52 Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 18,341,826,121

Jumla 23,265,941,376
Chanzo: Taarifa za Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 		

	 2014/2015

Kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka za 
kuthibitisha madai yaliyoko kwenye Taarifa za 
Fedha, kuna uwezekano wa kuwapo kwa madai 
ambayo si halisi. Hivyo, nilishindwa kuthibitisha 
uhalali wa madai hayo.
Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli wanaohusika 
waweke mifumo ya udhibiti iliyo madhubuti ili 
kuhakikisha madai yote kwenye Taarifa ya Fedha 
yanakuwa na nyaraka zinazothibitisha huduma 
iliyotolewa na wazabuni husika kulingana na 
masharti ya manunuzi au huduma iliyotolewa.
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Sura ya kumi na mbili

UKAGUZI MAALUMU NA MASUALA MENGINE

12.0	 Utangulizi
Katika sura hii, ninaeleza matokeo ya ukaguzi 
na mapungufu yaliyobainika katika kaguzi 
maalum zilizofanyika katika mwaka wa 
fedha 2014/2015 pamoja na mambo mengine 
yaliyobainika wakati wa Ukaguzi.

12.1	 Kaguzi maalumu zilizofanyika kwa mwaka wa 	
			   fedha 2014/15

Kaguzi maalum zilifanyika kwa mujibu wa 
Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
ya mwaka 2008 pamoja na Kanuni ya 79(1) ya 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009.

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 kaguzi 
maalumu zilizofanyika katika Taasisi za Serikali 
Kuu zimepungua kutoka nane zilizofanyika 
mwaka 2013/2014 hadi kufika mbili mwaka 
huu.

12.1.1 Kuhakiki na kuthibitisha fedha zilizotumwa 
kwenye Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi

Ukaguzi maalumu ulitokana na ombi la 
Katibu wa Bunge kupitia barua yake yenye 
kumbukumbu namba CBC.155/188/01/26 ya 
tarehe 19/12/2013. Ukaguzi maalum ulilenga 
kubaini kama fedha zilizokuwa zinatumwa 
kwenda Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Elimu na 
Ufundi kama zilipokelewa na taarifa kutolewa 
kwa usahihi kwenye hesabu za Taasisi husika.

Mambo muhimu yaliyobainika katika ukaguzi 
maalum yameonyeshwa kwa muhtasari katika 
taarifa hii; hata hivyo, taarifa husika za kaguzi 
maalum zilishapelekwa kwa Mamlaka husika 
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kwa mujibu wa Kanuni ya 81 ya Kanuni za 
Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009.

(i)	 Miamala yenye viashiria vya 
ubadhirifu  NECTA Sh 185,350,000

Katika mwezi wa nne mwaka 2010, kiasi 
cha Sh.185,350,000 kilitumwa NECTA kama 
fedha za matumizi ya kawaida. Wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa kiasi hiki cha fedha 
hakikuandikwa kwenye vitabu vya uhasibu 
vya NECTA. Hata hivyo,, ilibainika kuwa 
stakabadhi ya mapokezi ya fedha hizo 
iliyotolewa na watumishi wasio waaminifu 
wa NECTA ilikuwa ya kugushi.

(ii)	Fedha zilizotumwa kwa Sekretarieti ya 
Jumuiya ya Madola na Chuo Kikuu 
Huria hazikuthibitika kupokelewa Sh. 
108,409,893

a)	 Katika mwaka wa fedha 2009/2010 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi ilihamisha kiasi Sh. 
90,000,000 kwenda Sekretarieti 
ya Jumuiya ya Madola. Wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa kiasi cha 
Sh. 40,734,000 kilipokelewa na kiasi 
cha Sh. 49,266,000 hakikuthibitika 
kupokelewa.

b)	 Katika mwaka wa fedha 2010/2011 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi ilihamisha kiasi Sh. 
10,486,252,913 kwenda Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania. Wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 
10,427,109,020 kilipokelewa na kiasi 
cha Sh. 59,143,893 hakikuthibitika 
kupokelewa.
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(iii)	Fedha zilizotumwa ADEM hazikupokelewa 
Sh. 188, 838,528

					   Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ilihamisha 
kiasi Sh. 712,798,788 kwenda kwa Wakala 
wa Maendeleo ya Elimu na Usimamizi 
(ADEM) Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa 
kiasi cha Sh. 523,960,260 kilipokelewa na 
kiasi cha Sh. 188, 838,528 hakikuthibitika 
kupokelewa.

(iv)	Kukosekana kwa Utaratibu wa ufuatiliaji 
wa Fedha zinazotumwa kwenye Taasisi 
zilizo chini ya Wizara ya Elimu
Katika  ukaguzi maalum ilibainika kuwa 
Wizara ya Elimu na mafunzo ya Ufundi 
haikuwa na mfumo madhubuti wa 
ufuatiliaji wa fedha zilizokuwa zinatumwa 
kwenye Taasisi zilizo chini yake. Hatua hii 
ilisababisha baadhi ya fedha kuchelewa 
kukatiwa stakabadhi na wakati mwingine 
hazikukatiwa stakabadhi kabisa. Kutokana 
na udhaifu huu hesabu za wizara hazikuwa 
na uhalisia kwani ziliandaliwa kwa 
kumbukumbu za upande mmoja tu wa 
Wizara.

Nashauri Taasisi za Serikali za kiuchunguzi 
kufanya uchunguzi wa kina ili kuweza 
kubaini na kuchukua hatua stahiki na 
kuzuia ubadhirifu kama huu usiweze 
kutokea katika idara nyingine za Serikali.

12.1.2 	Ukaguzi Maalum wa Hesabu za Mpango wa 
pili wa Maboresho ya Serikali za Mitaa (LGRP 
II D by D) kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30/6/2013

Ukaguzi Maalum ulifanyika baada ya PWC 
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kuingia mkataba na SIDA tarehe 16/9/2014 
kwa ajili ya kutoa huduma ya kufanya ukaguzi 
wa Hesabu za Mpango wa pili wa Maboresho 
ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30/6/2013. Ulihusisha Mapato 
na matumizi ya fedha za Ruzuku ya Maendeleo 
chini ya Serikali za Mitaa. Ukaguzi Maalum 
ulibaini yafuatayo:

 (a)	Ukosefu wa uthibitisho wa matumizi ya 
Sh. 903,270,394

Ilibainika kuwa kiasi cha Sh.903,270,394 
kilitumika kwa ajili ya vikao pamoja na 
shughuli nyingine za mradi bila kuwapo 
kwa uthibitisho wa taarifa za matumizi 
au fomu za marejesho. Zaidi ya hayo, 
hapakuwa na uthibitisho endapo matumizi  
haya yalipata idhini ya afisa wa bajeti au 
Menejimenti ya Mpango wa maboresho 
ya Serikali za Mitaa. Hivyo, sikuweza 
kuthibitisha kama kazi hizo zilifanyika.

(b) Matumuzi yasiyofuata masharti ya 
Mpango Sh. 84,863,510

Ukaguzi Maalumu ulibaini kuwa matumizi ya 
Sh. 84,863,510 yalifanyika bila ya kufuata 
masharti ya Mpango wa Maboresho. Hali 
hiyo ilitishia kuathiri lengo la utekelezaji 
wa mpango. Matumizi hayo ni pamoja na:

(i)	 Matumizi yasiyoendana na Mpango wa 
Maboresho Sh. 13,040,075
Kati ya Matumizi yaliofanyika kiasi cha Sh 
13,040,075 kilitumika kwa kazi mbalimbali 
zilizokuwa nje ya Mpango wa Maboresho. 
Uhalali wa matumizi hayo haukuweza 
kuthibitika wakati wa  ukaguzi Maalumu.

(ii)	Mapungufu katika malipo ya posho za 
Warsha na Mafunzo Sh. 18,967,500. 
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Katika ukaguzi maalum, nilibaini kuwa 
matumizi ya kiasi cha Sh 236,190,000 
kama posho ya safari kwa washiriki wa 
warsha na mafunzo mbalimbali yalilipwa 
kiwango kimoja cha Sh. 80,000 bila kujali 
cheo cha mtumishi isipokuwa madereva 
waliokuwa wanalipwa Sh. 45,000.
Kutokana na malipo haya, nilibaini kuwa 
kiasi cha Sh. 18,967,500 kililipwa zaidi 
kwa wafanyakazi. Malipo haya yalifanyika 
kinyume na Kanuni za Fedha za Mpango 
wa Maboresho ya Serikali za Mitaa.  

(iii)	Malipo ya posho kwa ajili ya simu, masaa 
ya ziada,likizo na vikao Sh. 31,762,360
Katika ukaguzi Maalum nilibaini malipo ya 
kiasi cha Sh. 31,762,360 kwaajili ya posho 
ya simu, masaa ya ziada, likizo na vikao 
yalifanyika kinyume na Kanuni za Fedha 
za Mradi. Nilishindwa kujiridhisha uhalali 
wa matumizi haya wakati wa ukaguzi 
maalumu.

(iv)	Malipo yaliyofanyika nje ya bajeti Sh. 
21,093,575

Katika ukaguzi Maalum nilibaini malipo 
ya kiasi cha Sh. 21,093,575 kwa ajili ya 
mafunzo, warsha, tiketi za ndege na posho 
ya safari hayakuwemo kwenye bajeti. 
Kutokana na hali hii nilishindwa kubaini 
uhalali wa malipo hayo kutumia fedha za 
Mpango wa Maboresho.

Kulingana na matokeo ya Ukaguzi Maalum, 
kuna hatari kubwa ya Mpango kushindwa 
kufikia malengo yake kutokana na 
matumizi mabaya ya fedha, kukosekana 
kwa uhakika wa taarifa za fedha, kukosa 
ufanisi na kutozingatia Sheria husika na 
Kanuni. 
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Nashauri wadau wa utekelezaji wa 
Mpango kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo ya kuendesha uchunguzi wa 
kina wa mapungufu yote yaliyobainishwa 
ili kuchukua taratibu sahihi za kiSheria na 
hatua za kinidhamu kwa wote waliohusika.

Kama ilivyobainika kwenye Ukaguzi 
Maalum matumizi mabaya ya fedha 
pamoja na matumizi yasiyozingatia Sheria 
yanatokana Menejimenti ya Taasisi husika. 
Nashauri matumizi ya Sh 988,133,904 
yasiyokuwa na viambatisho vya kutosha 
fedha hiyo irejeshwa kwa Mpango wa 
maboresho pamoja na kuchukuliwa hatua 
kwa maafisa wote waliohusika.

12.1.3 Utekelezaji wa Sera ya mambo ya Nchi za Nje 
ya Kiuchumi na Diplomasia
Sera ya Mambo ya Nchi za Nje ya mwaka 
2001, inaeleza bayana umuhimu wa dhana ya 
Diplomasia ya Kiuchumi baina ya Tanzania na 
Nchi za Nje yenye lengo kuinufaisha nchi katika 
nyanja mbalimbali kama biashara, uwekezaji 
na aina nyingine ya kubadilishana manufaa 
kiuchumi, ambapo yana faida kwa nchi zote 
mbili.  Balozi za Tanzania nje ya Nchi ni sehemu 
muhimu ya utekelezaji wa sera ya kigeni ya 
mahusiano ya kiuchumi.

Balozi za Tanzania Nje ya Nchi zimeanzishwa 
kutekeleza majukumu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja a) Kuiwakilisha Tanzania katika nchi za 
Kigeni b) Ufuatiliaji na kutoa taarifa zinazohusu 
maendeleo ya kiuchumi, biashara na utamaduni 
ya nchi mwenyeji c) Kuendeleza mahusiano ya 
Kiuchumi, biashara, utamaduni kati ya Tanzania 
na Nchi mwenyeji.
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Katika mwaka huu wa ukaguzi nilifanya tathimini 
ya mifumo mbalimblai katika Balozi zetu nje 
ya nchi ikiwa ni pamoja na mifumo ya udhibiti 
wa ndani, mifumo ya uhasibu kwa lengo la 
kubaini uzingatiaji wa Sheria mbalimbali. Vile 
vile, nilifanya mapitio uwezo wa Balozi zetu 
kutekeleza agizo la Rais kuhusu Balozi zetu 
kuwasilisha nchi na Taasisi mbalimbali katika kazi 
zote zinazotakiwa kufanyika katika nchi ya Kigeni 
ili kupunguza matumizi ya Serikali yanayotokana 
na safari za Maafisa wa Serikali nje ya nchi.

Katika Balozi nilizotembelea nilibaini kuanza 
kutekelezwa kwa maelekezo ya Rais lakini 
yakikumbwa na changamoto mbalimbali hali 
inayopelekea kukosekana kwa ufanisi katika 
utekelezaji wa maagizo hayo. Katika tathmini 
yangu nimebaini idadi ya changamoto kama 
inavyonekana  hapa chini ambazo Serikali haina 
budi ya kuzishughulikia ili kufikia ufanisi wa 
shughuli za UBalozi nje ya Nchi wa kama vile 
kufuata Sheria na Kanuni zote na maelekezo  ya 
Rais.

(a)	Ujuzi na kuwajengea uwezo watumishi

				 Licha ya Tanzania kuamua kufanya 
Diplomasia ya Siasa na Uchumi tangu 
mwaka 2001, huduma za Balozi nje ya nchi 
zinakumbwa na changamoto za ukosefu wa 
Wafanyakazi wa kutosha pamoja na wenye 
ujuzi unaotakiwa katika nyanja mbalimbali. 
Nimebaini Serikali haijachukua hatua za 
makusudi kuhakikisha kuwa Ofisi za Balozi 
nje ya nchi zinakuwa na idara mbalimbali 
zenye wataalum katika nyanja ya biashara, 
uchumi, utalii na uhusiano za kimataifa 
hali inayopelekea kutoweza kutumia fursa 
mbalimbali za maendeleo na za kiuchumi 
zinazopatikana katika nchi za nje. 
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Baadhi ya Balozi zinaupungufu wa wafanyakazi 
ikilinganishwa na eneo la utendaji kazi hali 
inayopelekea changamoto mbalimbali za 
kiutendaji. Nilibaini UBalozi wa Tanzania 
Berlin, Ujerumani unatoa huduma za kiBalozi 
kwa nchi za Poland, Slovakia, Jamhuri ya 
Czech, Austria, Switzerland, Romania, 
Bulgaria na Vatican. Vile vile China inatoa 
huduma za kiBalozi kwa nchi za Vietnam, 
Korea pamoja na Mongolia.Mahitaji halisi ya 
wafanyakazi ni kumi na saba ikilinganishwa 
na nane waliopo.

Ufinyu wa Bajeti.
Kwa kipindi kirefu Ofisi za Balozi za Tanzania 
nje ya nchi zimekuwa zikipewa fedha 
za bajeti pungufu hatua inayopelekea 
kushindwa kutimiza majukumu yao ya kazi 
kama kuhudhuria matukio mbalimbali ya 
kiuchumi na kidiplomasia katika miji mikuu 
na miji mingine ya Kati na Ulaya Mashariki 
ambazo zina uhusiano wa kihistoria na 
nchi yetu. Mfano mwingine ni UBalozi 
wa Tanzania katika Shirikisho la Urusi 
ambayo inato huduma za kiBalozi kwa nchi 
zifuatazo: Russia, Belarus, Georgia, Ukraine, 
Uzbekistan, Azerbaijan, Turkmenistan, 
Kyrgyzstan, Moldova, Armenia, Kazakhstan 
na Tajikistan.

Katika kutekeleza majukumu, Serikali 
imekuuwa ikichelewesha fedha za uendeshaji 
wa shughuli za Balozi kama mishahara, posho 
na matumizi mengine hatua iliyopelekea 
Maafisa Balozi kushindwa kutekeleza 
wajibu wao ipasavyo. Changamoto nyingine 
iliyobainika ni ukosefu wa vitendea kazi kama 
magari hali inayopelekea baadhi ya Balozi 
kukodisha magari kwa gharama kubwa, 
mfano ni UBalozi wa Tanzania, Moroni
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(b)	Kukosekana kwa Kituo cha uratibu na 
mawasiliano kati ya Balozi na Sekta 
mbalimbali za Wizara

Balozi za Tanzania nje ya Nchi zinahitaji 
kupewa taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu 
maendeleo mbalimbali yanayofanyika nchini 
kupitia kwa kituo cha pamoja ambacho 
kinaweza kuanzishwa ndani ya Wizara ya 
mambo ya nchi za nje. Kituo hiki kinaweza 
kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu uchumi, 
utalii pamoja na faida zinazopatikana 
kutokana na Balozi. Hii itasaidia Balozi 
kuongeza majukumu yao ya kazi pamoja 
na kuipatia nchi faida. Imebainika kuwa 
hakuna uratibu madhubuti kati ya Wizara 
ya Mambo ya Nje na Wizara nyingine za 
sekta mbalimblali kuhakikisha kunakuwa na 
ufanisi katika upatikanaji wa taarifa hii na 
kuchukua hatua muafaka ikiwa ni pamoja na 
mikakati mbalimbali.

Mapendekezo

(a)	Napendekeza kupelekwa kwa watumishi 
wa kutosha katika Balozi wenye taalumu 
katika nyanja za biashara, utalii, uchumi 
na uwekezaji kuhakikisha wanatoa huduma 
zinazohitajika.Hii inaweza pia kufanyika 
kwa njia ya mafunzo ya kuwajengea 
uwezo. Vile vile, napendekeza kupelekwa 
watumishi wenye ujuzi na wa kutosha kwa 
wakati, katika Balozi zenye upungufu.

(b)	 Nasisitiza mapendekezo yangu niliyoyatoa 
katika taarifa yangu ya ukaguzi ya mwaka 
2013/2014 kwamba, Serikali kutenga fedha 
za kutosha kupitia fungu maalumu kwa ajili 
ya kazi za UBalozi nje ya Nchi. Pia, Serikali 
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kuhakikisha bajeti ya Balozi za Tanzania 
inakuwa ya kutosheleza kuweza kulipia 
mahitaji yake. Vile vile Serikali kutoa kwa 
wakati fedha za UBalozi ili kuziwezesha 
Balozi kuweza kulipa mahitaji na madeni 
yake kwa wakati.

(c)	Naishauri Serikali kuwa na kitengo 
madhubuti cha uratibu ili kuweza kupeleka 
taarifa mbalimbali zinazohusu Tanzania 
kwenye Balozi nje ya nchi vile vile kupokea 
taarifa kutoka Balozini zinasohusu nchi 
nyingine. Kitengo hiki kinatakiwa kufanya 
kazi kwa kushirikiana kwa karibu na jumuiya 
za kibiashara, kujenga uwezo wa kiTaasisi 
ili kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
kiuchumi na kidiplomasia na kufuatilia 
fursa za kiuchumi zinazopatikana katika 
maeneo mengine ya ulimwenguni.
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Sura ya Kumi na Tatu

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

13.0	 Utangulizi
Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo ya 
jumla kwa masuala yaliyojitokeza kwenye 
taarifa hii, ambayo yanahitaji mpango kazi 
na kushughulikiwa na Serikali, Bunge pamoja 
na Menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu. 
Mapendekezo haya kwa sehemu kubwa 
yametokana na taarifa za Ukaguzi za taasisi 
husika zilizowasilishwa kwa kila Afisa Masuuli 
wakati wa ukaguzi pamoja na maswala 
mengine ya muhimu ambayo Umma unapaswa 
kuyafahamu.

Kwa ujumla, Wizara, Idara, Wakala na taasisi 
nyingine za Serikali zinashauriwa kuanzisha 
mfumo na utaratibu ambao unaweza  
kushughulikia masuala ya maslahi ya umma  
pamoja na usimamizi makini wa raslimali 
za umma kwa ufanisi bila kuathiri ubora wa 
huduma zinazotolewa na Serikali.

Napenda kutoa mapendekezo ya ujumla kuhusu 
matokeo ya Ukaguzi wa Wizara, Sekretarieti za 
Mikoa, Wakala wa Serikali, Mifuko Maalum na 
Taasisi nyingine kama ifuatavyo:

13.1 	 Kufuatilia Utekelezai wa Mapendekezo
Serikali kupitia kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
pamoja na Maafisa Masuuli wanashauriwa 
kuongeza juhudi katika kuhakikisha kuwa 
mapendekezo ya Ukaguzi yaliyotolewa pamoja 
na maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali Kuu yanafanyiwa kazi ipasavyo. Mlipaji 
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Mkuu wa Serikali anashauriwa kuendelea kutoa 
miongozo  ya kuwaelekeza  Maafisa Masuuli 
kuchukua hatua muhimu ili kuboresha mifumo 
ya udhibiti wa ndani, ambayo ni moja ya sababu 
kuu inayochangia kukwama kwa utekelezaji wa 
mapendekezo yangu kwa wakati. Mapungufu 
mengi yaliyobainika yanafanana na ya miaka 
iliyopita ya Ukaguzi; hali inayoonyesha 
kueleweka kuwa mapendekezo yangu hayapewi 
uzito na kipaumbele na Maafisa Masuuli na 
watendaji wakuu wa Serikali.

Maafisa Masuuli wanakosa mpango maalumu 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Mpango wa 
utekelezaji unatakiwa kueleza bayana wakati, 
nani, na jinsi mapendekezo yanavyotakiwa 
kutekelezwa.

13.2	 Usimamizi wa Fedha za Umma
Kasi ya ukusanyaji wa mapato ya Serikali 
imezidi kuimarika; kiasi kwamba hatua 
inayopeleka changamoto mbalimbali zilizokuwa 
zinajitokeza zitaweza kuanza kushughulikiwa 
kuanzia mwaka ujao wa fedha, hususani ufinyu 
wa bajeti, kutolewa kwa fedha mwishoni mwa 
mwaka pamoja na kutofikiwa kwa malengo ya 
bajeti. Hatimaye, mikakati na malengo ya Taifa 
kwa ujumla yatafanikiwa. Ukopaji wa fedha 
za ndani pamoja na malimbikizo ya matumizi 
yatapungua kwa kiasi kikubwa kutokana na 
fedha kutolewa kama zilivyoidhinishwa  katika 
bajeti.
Kwa misingi hiyo, utekelezaji wa kazi zilizo 
katika mpango utafanyika kwa wakati. Ili 
Serikali iweze kupunguza utegemezi wa 
misaada ya nje kwa ajili ya kutekeleza 
mipango ya maendeleo ya Taifa, haina budi 
kubaini vyanzo mbadala vya mapato. Hatua 
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hii itasaidia kuepuka ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa bajeti na kuongezeka kwa 
gharama kutokana na kuongezeka kwa muda 
na mfumuko wa bei. Mamlaka ya Mapato haina 
budi kuwalazimisha walipa kodi  kuzingatia 
Sheria ya Kodi kwa hiyari. Maelezo ya kina 
yanapatikana katika sura ya nne ya ripoti hii. 

13.3	 Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 
Kama nilivyoeleza kwenye taarifa yangu ya 
mwaka uliyopita, Wizara, Idara, Wakala, 
Sekretarieti za Mikoa pamoja na Taasisi nyingine 
zimeendelea kuwa na udhaifu katika usimamizi 
wa Rasilimali watu na Mishahara, baadhi ya 
mapungufu yanayojirudia kujitokeza ni pamoja 
na: Upungufu wa Wafanyakazi, Mishahara 
iliyolipwa kwa Watumishi wasiokuwepo au 
wamestaafu kwenye utumishi wa Umma, 
Makato ya watumishi wasiokuwepo tena katika 
utumishi wa Umma kuendelea kuwasilishwa 
kwenye Taasisi mbalimbali, kutofanyika kwa 
tathmini ya utendaji Kazi kwa Wafanyakazi 
Serikalini, kuchelewesha kupelekwa kwa Makato 
ya Wafanyakazi kwenye Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii, pamoja na posho za kukaimu Ofisi 
kutolipiwa kodi kinyume na Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya Mwaka 2004 (Kama ilivyorekebishwa 
mwaka, 2008).

Hivyo, napendekeza Serikali ihakikishe na 
kuzingatia matumizi bora ya rasilimali watu 
pamoja na kuipatia miongozo ili kupunguza 
mapungufu yaliyobainika katika taarifa yangu 
kwa ajili ya kulinda maslahi ya waajiri na 
waajiriwa ili kuweza kufikia lengo lilokusudiwa.

13.4	 Wakala wa Serikali, Taasisi nyingine na 
Mifuko Maalum
Matokeo ya Ukaguzi ya Wakala wa Serikali, 
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Taasisi nyingine pamoja Mifuko Maalum 
yamebaini kuendelea kutozingatiwa kwa Sheria 
ya Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba. Vile 
vile, nilibaini mapungufu katika mapato na 
matumizi ambapo mapato yaliyotokana na 
kuuzwa nyumba za Serikali hayakukusanywa 
na mapato kutopelekwa benki, malipo 
kutoambatanishwa na risiti za kielektroniki, 
malipo kulipwa bila kukatwa Kodi ya zuio 
pamoja na hasara iliyotokana na kutouzwa kwa 
Shajara na Kalenda. Mapungufu haya yana athari 
ya moja kwa moja katika mapato ya Serikali; 
kama yakisimamiwa vizuri yataiwezesha 
Serikali kupata mapato yasiyokusanywa na yale 
yasiyotumika vizuri. 
Zaidi ya hayo, nilibaini kupelekwa kwa fedha 
pungufu za Miradi ya Maendeleo na matumizi 
mengineyo; hatua iliyoathiri utekelezaji wa 
mipango na utendaji wa taasisi. Utegemezi wa 
Serikali bado ni changamoto kwa Taasisi hizi, 
kwani asilimia 90% ya shughuli za Taasisi hizi 
hufadhiliwa na ruzuku kutoka Serikalini.

Nazishauri Wakala wa Serikali, Taasisi nyingine 
pamoja na Mifuko Maalum kuzingatia Sheria 
na Kanuni kama Sheria ya Fedha ya Umma na 
Kanuni zake, Kanuni Na 24 ya Kanuni za Mashine 
za kielekitroniki “Electronic Fiscal Device” 
(EFD) za Mwaka 2012, Sheria ya Kodi ya Mapato 
ya Mwaka 2006, Sheria ya Manunuzi ya Mwaka 
2011 na Kanuni zake pamoja na Masharti na 
matakwa ya Mkataba.

13.5	 Ukaguzi wa Vyama vya Siasa
Kati ya vyama ishirini na mbili (22) vya Siasa 
vyenye usajili wa kudumu ni chama kimoja 
pekee kilichowasilisha hesabu zake kwa 
kipindi cha miezi sita iliyoishia Mwezi wa Sita 
2015. Vyama vilivyobakia ishirini na moja (21) 
havikuwasilisha hesabu zao kwa mujibu wa 
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Sheria ya Vyama vya Siasa pamoja na Sheria 
ya Fedha ya mwaka 2001. Navishauri vyama 
vya Siasa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Siasa 
pamoja Sheria ya Fedha ya mwaka 2001.

13.6	 Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba
Licha ya kuwepo kwa Sheria mpya ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2011, bado baadhi ya 
Taasisi za Serikali Kuu hazizingatii kikamilifu 
Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011, pamoja 
na kanuni zake za mwaka 2013. Nilibaini kuwa 
kuna uelewa hafifu katika Wizara, Idara, Wakala 
Sekretarieti za Mikoa na Balozi katika kuzingatia 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake.

Kutokana na mapungufu yaliyoelezwa katika 
Sura ya Tisa, Taasisi za Manunuzi ya Umma 
zinashauriwa kuzingatia kikamilifu vifungu vya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma katika kuandaa na 
kutekeleza mpango wa manunuzi wa mwaka, 
kuidhinishwa kwa manunuzi na bodi ya zabuni, 
ukaguzi wa vifaa na bidhaa na manunuzi kutoka 
kwa Wazabuni waliodhinishwa.

Katika utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi, 
nazishauri Idara za Manunuzi za Taasisi za 
Serikali Kuu kuhakikisha utunzaji sahihi/
makini wa kumbukumbu za manunuzi. 
Nashauri Menejimenti ya Taasisi za Serikali 
Kuu kuzingatia vipengele mbalimbali kwenye 
mikataba wanayoingia ili kuhakikisha miradi/
mikataba inakamilika kwa wakati; vile vile, tozo 
ya kuchelewesha kumalizika kazi inakusanywa 
kutoka kwa wakandarasi wanaochelewesha 
miradi.
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13.7	 Mapungufu katika Usimamizi wa Matumizi
Katika usimamizi wa matumizi nimebaini kuwa 
baadhi ya Taasisi za Serikali Kuu zina mfumo 
dhaifu wa udhibiti wa ndani; hali hii ilisababisha 
baadhi hati za malipo kuwa na nyaraka pungufu, 
kukosekana kwa risiti za Kielektroniki katika 
malipo, malipo yaliyolipwa zaidi ya kiwango 
stahiki, matumizi yasiyokuwa na manufaa kwa 
Serikali, masurufu yasiyorejeshwa, matumizi 
nje ya bajeti pamoja na matumizi yasiyokuwa 
na risiti. Hii ni dalili ya udhaifu katika mfumo 
wa udhibiti wa ndani. Baadhi ya Taasisi za 
Serikali kuu zimeshindwa kudhibiti mapungufu 
haya hali inayosababisha kuendelea kujirudia; 
hivyo, inatia shaka ufanisi katika wa usimamizi 
wa matumizi katika Wizara, Idara na Taasisi za 
Serikali Kuu.

Nawashauri Afisa Masuuli wa Wizara, Idara, 
Wakala, Sekretarieti za Mikoa pamoja na 
Ofisi za Balozi waendelee kuboresha Mifumo 
ya ndani ya udhibiti, vile vile wawajengee 
uwezo Wafanyakazi. Mbali na hayo, utunzaji 
wa nyaraka unatakiwa kuboreshwa pamoja na 
uzingatiwaji wa Kanuni.

Kwa upande wa kutozingatiwa kwa Kanuni 
Na 24 ya Kanuni za Mashine za Kielekitroniki 
“Electronic Fiscal Device” (EFD) za Mwaka 
2012, napendekeza Serikali kutoa Mwongozo 
kwa taasisi zake kusitisha kufanya biashara 
na wazabuni wasiotoa risiti za kielekitroniki. 
Aidha, kuendelea kutoa elimu ya uhamasishaji 
ili kuhamasisha uzingatiaji wa sheria kwa hiyari.

13.8	 Mapungufu katika Usimamizi wa Mali za 
Kudumu
Usimamizi wa Mali za Kudumu katika Taasisi 
zilizokaguliwa ni muhimu katika utendaji ili 
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kuhakikisha uthabiti katika utoaji wa huduma 
bora kwa Umma. Udhaifu katika usimamizi wa 
Mali unaweza kusababisha kupotea kwa Mali, 
hatimaye kusababisha utoaji wa huduma duni.
Baadhi ya mapungufu yaliyojitokeza ni pamoja 
na: Magari 675 yaliyofikia ukomo wake wa 
matumizi na hayatengenezeki, kuchelewa 
kukamilika kwa kazi ya kutathimini ya mali za 
kudumu, kutotengenezwa kwa rejista timilifu 
ya Mali za kudumu, kukosekana kwa mpango 
mkakati wa kuendeleza viwanja vya Ubalozi 
nje ya nchi pamoja na ukarabati wa majengo; 
ukosefu wa nyaraka za umiliki wa ardhi na 
majengo ya umma.

Kutokana na kuchelewa kwa tathimini ya 
Mali za Kudumu pamoja na kuandaa rejista 
timilifu ya Mali za Serikali, nashauri Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kuandaa mpango mkakati ili 
kuhakikisha Wizara, Wakala na Sekretarieti 
za Mikoa zinazingatia viwango vya Kimataifa 
vya kuripoti Mali za Kudumu. Aidha, nashauri 
Serikali ihakikishe Taasisi zake zinapata 
nyaraka za umiliki mali ili kuweza kulinda mali 
za Serikali. Vile vile, nashuari Serikali ichukue 
hatua madhubuti kwa kuyauza Magari ambayo 
hatengenezeki kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 
ili kuweza kupata kiasi kidogo cha fedha 
kulingana na thamani ya gari iliyobakia kwenye 
gari husuka. 

Hatua madhubuti zinatakiwa kuchukuliwa ili 
kupunguza madai/madeni kwa kuandaa sera ya 
kuwabana wadeni/wadaiwa na kuzidisha juhudi 
katika taratibu za kukusanya na kulipa madeni/
madai kwa wakati. Malipo ya kabla ya huduma/
vifaa yanatakiwa kufanyika inapothibitika kuwa 
vifaa/huduma vitapatikana kwa wakati.

Nilibaini malimbikizo ya madeni katika Taasisi 



Su
ra

 y
a 

Ku
m

i n
a 

Ta
tu

Su
ra

 y
a 

Ku
m

i n
a 

Ta
tu

266 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 267

89 za Serikali Kuu ambapo 52 ni Wizara, 
Sekretarieti za Mikoa 25 na Balozi 14 kwa 
pamoja zilikuwa na malimbikizo ya madeni 
yenye thamani ya Sh. 1,443,859,273,539 
ikilinganishwa na madeni ya mwaka 2013-2014 
ya Sh. 772,508,290,161ikiwa ni ongezeko kubwa 
la Sh. 671,350,983,378  sawa na asilimia 89.

Pia nilibaini matumizi ya miaka ya nyuma 
hayakutengewa bajeti; hali hiyo ilisababisha 
fedha za bajeti za mwaka huu kutumika 
kulipia madeni ya nyuma. Hali hii ilisababisha 
kuongezeka kwa madeni, kwani fedha za 
mwaka huu zililipia madeni ya nyuma.

Katika madeni, nilibaini likimbikizo la 
deni lenye thamani ya Sh. 27,800,677,740 
zikiwa ni gharama za matibabu ya wagonjwa 
wanaopelekwa nchini India kwa matibabu.

Katika maelezo ya Vitabu vya Hesabu, Wizara 
Tisa (9) na Sekretarieti za Mikoa mbili (2) 
ilibainika kesi 94 zenye thamani ya Sh. 
870,866,104,235 zilizopo mahakamani zikisubiri 
maamuzi mbalimbali dhidi ya taasisi na watu 
binafsi.

Katika madeni ya Serikali, nashauri Serikali 
kutenga bajeti ya kutosha kwa miaka ijayo kwa 
ajili ya kulipia Madeni yake ili kuweza kuepuka 
migogoro na wazabuni na wadau wengine.

13.8.1	Madeni yanayotegemea Matukio (Contingent 
Liabilities) 
Nashauri Serikali kuziagiza taasisi zake kuandaa 
mpango mkakati wa kuzuia vihatarishi ili 
kuhakikisha madeni yanayotegemea matukio 
yanadhibitiwa na kupunguzwa katika taasisi.
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	 13.9	 Matokeo ya Kaguzi Maalumu na mambo Mengine
Katika Ukaguzi Maalum wa Hesabu za Mpango wa 
Maboresho ya Serikali za Mitaa (LGRP II D by D) 
nilibaini matumizi yenye mapungufu mbalimbali 
kama vile kukosa viambatisho, kuwa nje bajeti na 
kutoidhinishwa yenye thamani ya Sh.988,133,904. 
Baadhi ya Matumizi hayakuzingatia matakwa ya 
Mpango wa Maboresho, hivyo kutishia kuathiri 
Malengo ya Mpango wa Maboresho. 

Nazishauri Taasisi za Utekelezaji na wadau wa 
maendeleo kuchukua hatua kwa kufanya uchunguzi 
wa kina katika mapungufu yote yaliyobainika.

Na kutokana na Ukaguzi Maalumu wa fedha 
zinazotumwa na Wizara ya Elimu kwenda kwenye 
taasisi zilizopo chini yake, nilibaini kuwa, kutokana 
na mfumo dhaifu wa ufuatiliaji, kiasi cha Sh. 
476,820,735 hakikuweza kuingizwa kwenye vitabu 
vya taasisi husika.

Licha ya mapungufu haya kubainika katika Ukaguzi 
Maalum, nashauri Serikali kupitia kwa Maafisa 
Masuuli kuboresha mifumo ya udhibiti ya ndani 
kwa fedha zinazohamishwa kutoka Wizara kwenda 
kwenye Taasisi zilizopo chini ya Wizara na kubuni 
mbinu za kufanya ufuatiliaji ili fedha ziweze 
kuingizwa kwa usahihi kwenye hesabu za Taasisi 
husika.

Katika utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nchi 
za nje ya Diplomasia ya Uchumi, katika Ukaguzi 
wangu wa Balozi nilibaini changamoto mbalimbali 
kama nilivyoeleza katika Sura ya Kumi na Mbili; 
ambapo Serikali inatakiwa kuzifanyia kazi ili 
kuweza kufanikisha kwa ufanisi shughuli za 
Balozi pamoja na kuzingatia sheria na kutekeleza 
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maagizo ya Rais. Ofisi za Balozi hazina wafanyakazi 
wa kutosha katika kutekeleza Maagizo ya Rais. 
Nashauri wapelekwe kwa wafanyakazi wa kutosha 
pamoja na kujengewa uwezo ili kuweza kutoa 
huduma nzuri. Aidha, nashauri Serikali ipeleke 
fedha za kutosha na kwa wakati ili Balozi ziweze 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kwa 
muda uliokusudiwa.

13.9.1	Mapitio ya Mifumo ya Udhibiti wa ndani
Katika mapitio ya mifumo ya udhibiti wa ndani, 
nililenga katika kuangalia utendaji kazi wa Kamati 
ya Ukaguzi, utendaji kazi wa Idara ya Ukaguzi wa 
Ndani, udhibiti wa jumla wa mfumo wa Teknolojia 
ya Habari, mchakato wa kutathmini vihatarishi, 
pamoja udhibiti na uzuiaji udanganyifu. Nilibaini 
mapungufu mtambuka katika Wizara, Idara na 
Wakala kama yalivyoanishwa katika Sura ya Sita. 

Ni jukumu la Afisa Masuuli kuanzisha Mifumo makini 
ya udhibiti wa ndani kwa ajili ya kuangalia utendaji 
wa taasisi na kufanya maboresho inapobainika. 
Huu ni mchakato endelevu unaolenga kuelekeza 
nguvu katika kuimarisha udhibiti wa ndani ili 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma.
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Viambatisho

Kiambatisho Na. 1.1: Orodha ya Wakaguliwa waliopata hati 
zinazoridhisha

Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

1 6
Ofisi ya Raisi Usimamizi 
na Ufuatiliaji wa Miradi ya 
Kipaumbele

Inayoridhisha

2 9 Ofisi ya Rais-Bodi ya 
Mishahara Inayoridhisha

3 10 Tume ya Pamoja ya Fedha Inayoridhisha

4 12 Tume ya Huduma za 
Mahakama Inayoridhisha

5 13 Kitengo cha Uchunguzi wa 
fedha Inayoridhisha

6 15 Tume ya Usululishi Inayoridhisha

7 16 Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali Inayoridhisha

8 20 Ofisi ya Rais-Ikulu Inayoridhisha

9 21 Hazina Inayoridhisha

10 23 Mhasibu Mkuu wa Serikali Inayoridhisha

11 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Inayoridhisha

12 25 Ofisi binafsi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha

13 26 Ofisi binafsi ya Makamu wa 
Rais Inayoridhisha

14 27 Msajili wa Vyama Vya Siasa Inayoridhisha

15 29 Idara ya Huduma ya 
Magereza Inayoridhisha

16 30 Ofisi ya Rais-Baraza la 
Mawaziri Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

17 31 Ofisi ya Makamu wa Rais Inayoridhisha

18 32 Ofisi ya Rais-Utumishi Inayoridhisha

19 33 Ofisi ya Rais Tume ya 
Maadili Inayoridhisha

20 34
Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa

Inayoridhisha

21 35 Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka Inayoridhisha

22 36 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Katavi Inayoridhisha

23 37 Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha

24 39 Jeshi la Kujenga Taifa Inayoridhisha

25 40 Mahakama Inayoridhisha

26 41 Wizara ya Katiba na Sheria Inayoridhisha

27 42 Bunge Inayoridhisha

28 43 Wizara ya Kilimo,Chakula 
na Ushirika Inayoridhisha

29 44 Wizara ya Viwanda na 
Biashara Inayoridhisha

30 46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Inayoridhisha

31 49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji Inayoridhisha

32 51 Wizara ya Mambo ya Ndani Inayoridhisha

33 53
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii,Wanawake na 
Watoto

Inayoridhisha

34 54 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

35 56
Ofisi ya Waziri 
Mkuu,Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa

Inayoridhisha

36 57 Wizara ya Ulinzi Inayoridhisha

37 59 Tume ya Marekebisho ya 
Katiba Inayoridhisha

38 61 Tume ya Uchaguzi Inayoridhisha

39 62 Wizara ya Uchukuzi Inayoridhisha

40 63 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geitaa Inayoridhisha

41 65 Wizara ya Kazi na Ajira Inayoridhisha

42 66 Ofisi nya Rais,Tume ya 
Mipango Inayoridhisha

43 67 Sekretariati ya Ajira Inayoridhisha

44 68
Wizara ya 
Mawasiliano,Sayansi na 
Teknolojia

Inayoridhisha

45 69 Wizara ya Mali asili na 
Utalii Inayoridhisha

46 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani Inayoridhisha

47 76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi Inayoridhisha

48 77 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara Inayoridhisha

49 78 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya Inayoridhisha

50 79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro Inayoridhisha

51 80 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara Inayoridhisha

52 82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

53 83 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga Inayoridhisha

54 87 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera Inayoridhisha

55 88 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dar es Salaam Inayoridhisha

56 89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa Inayoridhisha

57 91 Tume ya Kuzuia Madawa ya 
Kulevya Inayoridhisha

58 92 Tume ya Kuzuia UKIMWI Inayoridhisha

59 94 Tume ya Utumishi wa 
Umma Inayoridhisha

60 96
Wizara ya 
Habari,Vijana,Utamaduni 
na Michezo

Inayoridhisha

61 97 Wizara ya Afrika Mashariki Inayoridhisha

62 98 Wizara ya Ujenzi Inayoridhisha

63 2001 UBalozi wa Tanzania, Addis 
Ababa, Ethiopia Inayoridhisha

64 2002 UBalozi wa Tanzania, 
Berlin, Ujerumani Inayoridhisha

65 2003 UBalozi wa Tanzania, 
Cairo, Misri Inayoridhisha

66 2005 UBalozi wa Tanzania 
,Abuja Inayoridhisha

67 2007 UBalozi wa Tanzania 
,Lusaka Inayoridhisha

68 2008 UBalozi wa Tanzania, 
Maputo, Msumbiji Inayoridhisha

69 2009 UBalozi wa Tanzania, 
Moscow, Urusi Inayoridhisha

70 2010 UBalozi wa Tanzania ,New 
delhi,India Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

71 2011 UBalozi katika Umoja wa 
Mataifa,New york Inayoridhisha

72 2012 UBalozi wa 
Tanzania,Ottawa Inayoridhisha

73 2013 UBalozi wa Tanzania, 
Brasillia Inayoridhisha

74 2015 UBalozi wa Tanzania, 
Rome, Italia Inayoridhisha

75 2016 UBalozi wa Tanzania, 
Stockholm, Swedeni Inayoridhisha

76 2017 UBalozi wa Tanzania, 
Tokyo, Japan Inayoridhisha

77 2019 UBalozi wa Tanzania, 
Brussels, Ubelgiji Inayoridhisha

78 2020 UBalozi wa Tanzania katika 
Umoja wa Mataifa-Geneva Inayoridhisha

79 2022 UBalozi wa  Tanzania, 
Harare Inayoridhisha

80 2023 UBalozi wa Tanzania, 
Nairobi, Kenya Inayoridhisha

81 2024 UBalozi wa Tanzania, 
Riyadh, Saudi Arabia Inayoridhisha

82 2025 UBalozi wa Tanzania, 
Pretoria, Africa Kusini Inayoridhisha

83 2026 UBalozi wa Tanzania, 
Kigali, Rwanda Inayoridhisha

84 2027
UBalozi wa Tanzania, Abu 
dhabi,Jamhurri ya  Arabia 
emirate

Inayoridhisha

85 2028 UBalozi wa Tanzania, 
Bujumbura, Burundi Inayoridhisha

86 2029 UBalozi wa Tanzania, 
Muscat Inayoridhisha

87 2030 UBalozi wa Tanzania, 
Lilongwe Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

88 2032 UBalozi wa , Tanzania - 
Kuala lumpur Inayoridhisha

89 2033 UBalozi wa Tanzania, 
Hague, Uholanzi Inayoridhisha

90 2013 Ubalozi wa Tanzania, Paris, 
Ufaransa Inayoridhisha

91 2034 UBalozi wa Tanzania, 
Moron, Comoro Inayoridhisha

92 Wakala wa Mbegu za 
Killimo Tanzania Inayoridhisha

93 Wakala wa uchimbaji wa 
visima na mabwawa Inayoridhisha

94 Wakala wa Elimu ya Uvuvi 
na Mafunzo Inayoridhisha

95 Taasisi ya Mafunzo ya 
Mifugo Inayoridhisha

96 Wakala wa Taifa wa 
Chakula cha Akiba Inayoridhisha

97 Wakala wa Utabiri wa Hali 
ya Hewa Tanzania Inayoridhisha

98 Wakala wa Usimamizi wa 
madini Tanzania Inayoridhisha

99 Wakala wa Maabara za 
Mifugo Tanzania Inayoridhisha

100 Wakala wa Vipimo Inayoridhisha

101
Taasisi ya Usimamizi na 
Maendeleo ya Rasilimali 
Maji

Inayoridhisha

102 Wakala wa Serikali Huduma 
za Mtandao serikalini Inayoridhisha

103 Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania Inayoridhisha

104 Kituo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika Mashariki Inayoridhisha

105 Chuo cha Taifa cha Utalii Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

106 Wakala wa Mbegu za Miti 
Tanzania Inayoridhisha

107 Wakala wa Mafunzo ya 
Kimataifa Tanzania Inayoridhisha

108
Wakala wa Mabasi 
yaendayo Kasi-Dar es 
Salaam

Inayoridhisha

109 Wakala wa Usimamizi wa 
Maendeleo ya Elimu Inayoridhisha

110 Wakala wa Usalama na 
Afya Kazini (OSHA) Inayoridhisha

111 Wakala wa Huduma za 
Ajira Tanzania Inayoridhisha

112 Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni Bagamoyo Inayoridhisha

113 Wakala wa huduma za 
ugavi na manunuzi (GPSA) Inayoridhisha

114 Taasisi ya Uhasibu Tanzania Inayoridhisha

115 Mfuko wa udhamini wa 
Pembejeo za Kilimo Inayoridhisha

116
Mfuko wa usimamizi na 
ufuatiliaji wa Vyama  vya 
Ushirika 

Inayoridhisha

117 Mfuko wa Maendeleo ya 
Mifugo Inayoridhisha

118
Mfuko wa maendeleo 
wa haki ya uvumbuzi wa 
mbegu za miti

Inayoridhisha

119 Mfuko wa Maji Inayoridhisha

120 Mfuko wa kuwezesha 
uchimbaji wa madini Inayoridhisha

121  Wakala wa Umeme Vijijini Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

122 Mfuko wa Taifa wa mambo 
ya kale Inayoridhisha

123 Mfuko wa Misitu Tanzania Inayoridhisha

124 Mfuko wa Kuifadhi 
wanyamapori Tanzania Inayoridhisha

125 Mfuko wa maendeleo ya 
wanawake Inayoridhisha

126 Mfuko wa Mikopo ya Hazina Inayoridhisha

127 Wakala wa Huduma za 
Usafirishaji Kanda ya Kati Inayoridhisha

128
Msajili wa Mabaraza 
ya Maabara ya Mifugo-
Tanzania

Inayoridhisha

129 Taasisi ya Kuthibitisha 
Mbegu Tanzania Inayoridhisha

130 Chuo cha Uongozi i wa 
Mahakama Inayoridhisha

131 Taaisisi ya Mafunzo ya 
Wanyamapori Pasiansi Inayoridhisha

132 Taasisi ya Uongozi Inayoridhisha

133
Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara 
Tanzania

Inayoridhisha

134 Bunge Maalum la Katiba Inayoridhisha

135 Bodi ya Mikopo ya Serikali 
za Mitaa Inayoridhisha



Vi
am

ba
ti

sh
o

Vi
am

ba
ti

sh
o

278 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 279

Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

136 Kituo cha Teknolojia ya 
Magari (Nyumbu) Inayoridhisha

137 Shirika la Uzalishaji Mali-
SUMA Ulinzi Inayoridhisha

138 Taasisi ya wakala wa tafitii 
wa miamba Inayoridhisha

139
Taasisi ya sayansi na 
teknolojia ya Nelson 
Mandela

Inayoridhisha

140 Baraza la Wauguzi na 
Wakunga Tanzania Inayoridhisha

141 Chuo cha Maendeleo ya 
Jamii Tengeru Inayoridhisha

142 Bodi ya Bonde la Maji- 
Mfereji wa kati Inayoridhisha

143 Bodi ya Bonde la Maji 
Rukwa Inayoridhisha

144 Bodi ya Bonde la Maji ya 
Ziwa Nyasa Inayoridhisha

145 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji Inayoridhisha

146
Bodi ya Bonde la Maji 
Ruvuma  na Pwani ya 
Kusini

Inayoridhisha

147 Bodi ya Bonde la Maji ya 
Ziwa Victoria Inayoridhisha

148 Bodi ya Bonde la Maji ya 
Ziwa Tanganyika Inayoridhisha

149 Bodi ya Bonde la Maji 
Pangani Inayoridhisha

150 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania Inayoridhisha

151 Wakala wa Ndege za 
Serikali Tanzania Inayoridhisha

152 7 Msajili wa Hazina Inayoridhisha

153 28 Idara ya Huduma za Polisi Inayoridhisha
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

154 50 Wizara ya FDedha Yenye masuala ya 
msisitizo

155 51 Wizara ya Mambo ya ndani 
ya nchi

Yenye masuala ya 
msisitizo

156 55 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala bora

Yenye masuala ya 
msisitizo

157 58 Wizara ya Nishati na 
Madini

Yenye masuala ya 
msisitizo

158 70 Sekretariet ya mkoa wa 
Arusha

Yenye  masuala 
mengine 

159 75 Sekretariet ya mkoa wa 
Kilimanjaro 

Yenye  masuala 
mengine

160 81 Sekretarieti ya mkoa 
Mwanza 

Yenye masuala ya 
msisitizo

161 84 Sekretarieti ya mkoa 
Singida 

Yenye masuala ya 
msisitizo

162 86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga 

Yenye masuala ya 
msisitizo

163 95 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara 

Yenye  masuala 
mengine

164 99 Wizara ya mifugo na 
maendeleo ya uvuvi 

Yenye masuala ya 
msisitizo

165 2004
Ubalozi wa  Tanzania - 
Kinshasa, Jamuhiri ya 
Kongo

Yenye masuala ya 
msisitizo

166 2006 Ubalozi wa Tanzania - 
London

Yenye masuala ya 
msisitizo

167 2014 Ubalozi wa Tanzania - 
Beijing, China

Yenye masuala ya 
msisitizo

168 2018
Ubalozi wa Tanzania - 
Washington, D.C, United 
States

Yenye masuala ya 
msisitizo

169 2021 Ubalozi wa Tanzania - 
Kampala, Uganda

Yenye masuala ya 
msisitizo

170 - Wakala wa Majengo 
Tanzania

Yenye masuala ya 
msisitizo

171 - Wakala wa barabara  
barabara Tanzania

Yenye masuala ya 
msisitizo
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Na. Fungu Jina la Mkaguliwa Hati iliyotolewa

172 - Wakala wa Nyumba Utafiti 
wa majengo 

Yenye masuala ya 
msisitizo

173 - Shirika la uzalishaji Mali 
Magereza

Yenye masuala ya 
msisitizo

174 - Chuo cha Mafunzo serikali 
za Mitaa Hombolo 

Yenye masuala ya 
msisitizo

175 - Mamlaka ya vitambulisho 
vya Taifa  (NIDA)

Yenye masuala ya 
msisitizo

176 - Wakala wa umeme ufundi 
na mitambo  (TEMESA)

Yenye masuala ya 
msisitizo

177 - Shirika la uzalishaji mali 
SUMA - Corporation Sole 

Yenye masuala ya 
msisitizo

178 - Mpango wa kujitathimini 
katika nchi za Afrika

Yenye  masuala 
mengine 

179 - Shule ya Sheria Tanzania Yenye  masuala 
mengine 

180 -- Wakala wa usajili, Ufilisi na 
Udhamini(RITA)

Yenye masuala ya 
msisitizo
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Kiambatisho Na. 1.2(a): Orodha ya Wakaguliwa waliopata hati 
zenye Mashaka
Na Fungu Jina la Mkaguliwa
1 - Hesabu Jumuifu za Taifa
2 Wakala wa Maabara ya Kemia
3 - Baraza la Famasia Tanzania 
4 - SUMA JKT-Idara ya Ujenzi
5 - SUMA JKT Idara ya Kilimo na Viwanda
6 - Chuo cha Utumishi wa Umma
7 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
8 14 Idara ya zimamoto na uokoaji
9 22 Deni la Taifa
10 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
11 47 Sekretariati ya Mkoa wa Simiyu 
12 48 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Mkazi
13 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
14 72 Sekretariati ya Mkoa wa Dodoma 
15 73 Sekretariati ya Mkoa wa Iringa 
16 74 Sekretariati ya Mkoa wa Kigoma
17 85 Sekretariati ya Mkoa wa Tabora
18 93 Idara ya Uhamiaji
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Kiambatisho Na. 1.2(b): Orodha ya Wakaguliwa waliopata hati 
zenye mashaka 2014/2015

VIGEZO VYA KUPATA HATI ZENYA SHAKA
1.	 WIZARA YA ARDHI NA MAENDELEO YA MAKAZI
Malipo ya Shilingi 111,882,000 yalifanywa kwa walipwaji mbalimbali bila 
kuwa na nyaraka kinyume na kanuni Na.95 (4) ya Sheria za fedha za Umma 
ya mwaka,2001(Iliyorejewa 2004).Kwa maana hiyo uhalisia  na utaratibu wa 
hayo Malipo hauwezi kuthibitishwa.

Malipo ya Shilingi.56,190,000 yalifanyika bila kuwa na hati za Malipo katika 
mafaili husikahivyo tumeshindwa kuthibitisha uhalali na uhalisia wa hayo 
malipo 

Kushindwa kuingiza madeni ya mwaka 2013/14 katika hesabu zilizopita 
Shilingi.21,151,293.41

Katika mwaka 2014/15 kiasi cha Shilingi 21,151,293.41 kilipwa kwa ajili ya 
madeni ya mwaka uliopita. Hata hivyo, madeni hayo hayakuoneshwa katika 
hesabu za mwaka husika chini ya madeni yaliyokuwa yamebaki.

Malipo ya Shilingi 33,406,000 yalifanyika kwenye vifungu visivyohusika bila 
kutenga tena fedha kwenye vifungu hivyo kinyume na kanuni Na. 51 (3) ya 
Sheria ya fedha za umma ya mwaka 2001.
2.	 SECRETARAIATI YA MKOA WA DODOMA
Matumizi yaliyolipwa zaidi kwa  Shilingi 131,049,085 kwa Sababu ya kuingizwa 
kimakosa katika madai ya mwaka uliopita kama madai na mwaka 2014/15 
yameingizwa kama Malipo mengineyo

Mali zenye thamani ya Shilingi 209,809,780 zilizidishwa katika taarifa za fedha 
na hakuna marekebisho yaliyofanywa

Salio la shillingi 571,498,633  la vifaa vya madawa,mafuta na vifaa vingine 
vinavyotumika mara kwa mara havikuingizwa kwenye taarifa za fedha
3.	 WIZARA YA AFYA NA USTAWI WA JAMII
Madeni ambayo hayajadhibitishwa ya Shilingi  20,428,726,162.01
Katika mwaka wa fedha unaoishia 30 June,2015 Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii ilitoa taarifa ya madeni ya Shilingi 180,751,658,210 katika Mzani 
wa hesabu chini ya Angalizo Na.64. Hatahivyo ni Shilingi 160,322,923,048 tu 
zilidhibitishwa na kuacha Shilingi 20,428,726,162  bila kudhibitishwa kwani 
hapakuwapo nyaraka za udhibitisho

Malipo yasiyo na hati za Malipo na zenye nyaraka pungufu   Shilingi 
130,822,370.00
Kiasi cha Shilingi 130,822,370 kimejumuisha kwenye Malipo ya wizara ambapo 
Shilingi 49,770,390 ya kiasi hichohati zake za Malipo hazikuwasiliswa kwa 
ajili ya uhakika wakati hati za Malipo za shillingi 81,101,980 zilizowasilishwa 
zilikuwa na nyaraka pungufu kama inavyotakiwa na kanuni ya 86.Kutokuwapo 
kwa hizi nyaraka,Nimeshindwa kupata uhalisia wa Malipo husika
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4.	 IDARA YA UHAMIAJI
Madai (Accounts Receivables) ambazo hazijaonyeshwa kwenye taarifa ya 
fedha 
Wakati wa ukaguzi, masurufu ya kiasi cha TZS.52,043,704 zilitolewa kwa 
wafanyakazi kwaajili ya shughuli mbalimbali. Hata hivyo, hadi mwizhoni  mwa 
mwaka wa fedha, masurufu hayo yalikuwa hayajarejeshwa. Pia, nilibaini kuwa 
masurufu ambayo hayajarejeshwa yalikuwa hayajaonyeshwa kwenye taarifa 
ya fedha. 

Matumizi ya Kodi ya pango bila idhini - shilingi 161,719,388 
Wakati wa ukaguzi ilibainika  kwamba Idara ya Uhamiaji ilipangisha eneo la 
ofisi ambalo halitumiki  kwa wapangaji mbalimbali. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa kodi ya TZS.161,719,388  ilikusanywa na ilitumika na Idara ya Uhamiaji 
bila kupata idhini. Pia, Kodi iliyokusanywa haikuonyeshwa kwenye taarifa ya 
fedha inayoishia tarehe 30 Juni, 2015. 

Mapato zilizokusanywa ila hakuna uthitisho kama fedha hizo zilirekodiwa 
kwenye taarifa ya fedha USD.178,600  sawa na shilingi 362,558,000
Ukaguzi wa usimamizi wa mapato katika Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Tanga 
ulibaini kuwa, mapato yaliyokusanywa ya kiasi cha USD.178,600 sawa na  
TZS.362,558,000  kutoka vyanzo mbalimbali,  mapato hayo haya rekodiwa 
kwenye taarifa za makusanyo zinazoandaliwa na makao makuu ya Uhamiaji. 
Pia, nilbaini kuwa fedha hizo hazikuonyeshwa kwenye taarifa ya fedha ya 
mwaka 2014/2015 na kupelekea  takwimu za mapato kuwa pungufu kwa kiasi 
hicho. 
 
Malipo yasiyo na viambatisho 
Ukaguzi wangu wa hati za malipo ulibaini kuwa, malipo yenye thamani 
ya TZS.432,130,103 yalifanywa kwa walipwaji mbalimbali bila kuwa na 
viambatisho muhimu. Kutokana na kukosekana kwa nyaraka, sikuweza kujua 
uhalali wa malipo hayo.

5.	 WAKALA WA MAABARA ZA KEMIA
Madai ambayo hayajafanyiwa usululisho Shilingi 350,747,266.51
Katika mwaka unaoishia 30 Juni 2015, Wakala wa Maabara za Kemia  alikuwa 
na madai ya Shilingi 1,476,299,927.51 anazodai Idara ya Upelelezi wa Jinai.
Hatahivyo udhibitisho wa Ukaguzi uliofanywa kwenda Idaya ya Upelelezi 
wa Jinai imegundulikwa kuwa mpaka 3o Juni,2015 dai lilikuwa Shilingi 
1,125,552,661.00 wakati Wakala wa Maabara za Kemia ilionesha Shilingi 
1,476,299,927.51 inayosababishwa na kutoshululisha tofauti ya Shilingi 
350,747,266.51 zilizozidi kwenye madai
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6.	 IDARA YA ZIMAMOTO NA UOKOAJI
Fedha zilizotumwa  lakini  hazikupokelewa Shilingi 752,881,103.00
Tulitembelea Ofisi sita(6) za Zimamoto  mikoani na kugundua kuwa Idara za 
Zimamoto na uokoaji ilituma Shilingi 752,881,103  kwenda kwenye ofisi za 
mioani ambazo hazikupokelwa na ofisi husika.Kwa sababu hiyo, hatuwezi 
kuthibitisha matumizi yaliyofanywa na Idaya ya Zimamoto na Uokoaji katika 
kiwango cha Shilingi 752,881,103  

Kutosululisha thamani za Mali za Shilingi 54,741,895,498.10
Taarifa ya Mizani ya fedha katika mwaka wa fedha unaokaguliwa imeoneshwa 
thamani ya  Mali ya Shilingi 8, 213,988,968.48, lakini salio la mali  katika 
rejista ya mali ilikuwa Shilingi 62,955,884,466.58  na kusababisha utofauti wa 
shillingi 54,741,895,498.10

7.	 SEKRETARIATI YA MKOA IRINGA
Fedha isiyo na vielelezo katika taarifa ya mabadiliko ya mali kamili/
Mabadiliko ya Mtaji
Kiasi cha Shilingi 1,850,291,815.99 kimejumuishwa kwenye taarifa ya 
mabadiliko ya mali kamili/mabadiliko ya mtaji bila kuthibitishwa na nyaraka 
stahiki na Angalizo la maelezo kwenye taarifa za fedha.Kiasi hiki kimeoneshwa 
kwa lengo la kufikia salio linalotakiwa ili kulingana na kiasi cha mali kamili 
zilizooneshwa kwenye mzani wa hesabu na kusababisha ongezeko la madeni 
dhidi ya mali.Kukosekana kwa nyaraka na angalizo la maelezo zinazothibitisha 
kwenye taarifa za fedha kwa hii tofauti,Nimeshindwa kujiridhisha mwenyewe 
juu ya usahihi wa mali kamili zilizooneshwa na Sekretariati ya Mkoa wa Iringa 
kama taarifa za fedha zimeandaliwa kwa uhahihi

8.	 SEKRETARIATI YA MKOA SIMIYU
Marekebisho ya Mfuko wa walipakodi hayajathibitishwa na mchanganuo 
wa kina kwa kiasi cha Shilingi 1,031,664,357.07
Angalizo Na 90 kwenye taarifa za fedha mpaka 30 Juni,2015 imeonesha 
shillingi 1,031,664,357 kama marekebisho ya Mfuko wa walipakodo bila 
kuwapo na mchanganuo wa kina kwa kiasi hicho.Tumeshindwa kuthibitisha 
namna kiasi hicho kilivyofikia.Pia marekebisho katika taarifa ya mabadiliko 
ya mali kamili/mtaji kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni,2015 wa kiasi 
cha Shilingi 1,038,642,525.07 kilikinzana marekebisho kwenye angalizo Na.90 
kwenye taarifa ya fedha kwa Shilingi 6,978,168

Hati za Malipo zenye nyaraka pungufu  kwa Shilingi .44,758,098
Wakati wa Ukaguzi tumegundua kwamba, matumizi ya Shilingi 44,758,098 
yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume na mahitaji ya kanuni ya 95(4) ya 
kanuni za fedha za umma
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9.	 SEKRETARIATI YA MKOA WA TABORA
Matumizi mengineyo yaliyozidi kiasi cha Shilingi 74,953,850 
Mapitio ya taarifa ya ufanisi wa fedha ya Sekretariati ya Mkoa wa Tabora ilionesha Shilingi 
143,551,512.83 kama matumizi mengineyo.Kiasi hicho kilithibitishwa kwa angalizo Na. 41 
kwenye taarifa ya fedha  kilichojumuishwa kwenye matumizi mengineyo yasiyotaslimu 
ya Shilingi 137,212,073 kati ya kiasi hicho Shilingi 74,953,850 ilikuwa ni matumizi yasiyo 
taslimu yanayohusiana na ujenzi wa Majengo ambayo yalipaswa kuongezwa kwenye mtaji 
na huduma ya Shilingi 62,258,223.Kwahiyo jambo hili limesababisha kuzidishamatumizi na 
kupunguza thamani ya Mali,Mitambo na Vifaa

Madeni yaliyozidishwa kwa Shilingi .206,949,993
Ukaguzi wa mzani wa hesabu ya Sekretariati ya Mkoa wa Tabora ulibaini kuwa kiasi cha  
Shilingi 313,317,154 kilitambuliwa kama amana kwenye madeni kama ilivyooneshwa kwenye 
angalizo  Na.72 kwenye taarifa za fedha(Ukurasa wa 44).Uchunguzi wa ziada wa rejista ya 
amana na miamala inayohusiana na amana ulibaini kuwa kiasi cha Shilingi 206,949,993 
ilikuwa fedha iliyohamishiwa kwenye akaunti ya amana kutoka kwenye akaunti ya 
maendeleo kwa ajili ya shughuli ambazo hazikufanyika na kiasi cha Shilingi 106,367,161,.09 
kwa ajili ya Maradi wa Miombo.Hatahivyo Sekretariati ya Mkoa ilitambuakiasi chote cha 
Shilingi 313,317,154 badala ya Shilingi 106,367,161 kiasi ambacho kipapaswa kuwa deni 
kwa Sekretariat na hivyo kusababisha deni linalozidi kwa shilling 206,949,993

Salio na miamala iliyoachwa bila kuingizwa kwenye taarifa za fedha kwa Shilingi  
563,169,779
Ukaguzi wa taarifa za fedha kwa Sekretariati ya Mkoa Tabora kwa mwaka unaoishia 30 
Juni,2015 umebaini kuwa kiasi ambacho hakikupokelewa kutoka  Mfuko wa Bima ya 
Afya kilikuwa Shilingi 32,025,635,salio jumuifu la shilling 103,120,476 kwa akaunti 
sita zilizofunguliwa na  Sekretariati,,Makusanyo kutoka Mfuko wa Bima ya Afya Shilingi 
214,011,832 na matumizi ya Shilingi 214,011,832 kwa ajili ya kununua madawa na vifaa 
vya kitabibu havikuoneshwa kwenye taarifa za fedha    transactions and balances of 
TZS.563,169,779 in aggregate.

Malipo yaliyozidishwa kwa Sababu ya kujumuishwa ma madeni ya mwaka uliopiita 
Shilingi226,974,739
Aya ya 7 ya IPSAS 1 inahitaji miamala na matukio yasiyo taslimu kuingizwa kwenye vitabuna 
kutambuliwa kwenye taarifa za fedha katika kipindi kinachohusika .Kinyume chake Malipo 
ya Shilingi 226,974,739 zimetumika kulipia madeni lakini ziliingizwa kwenye matumizi ya 
mwaka husika .Hivyo matumizi yamezidishwa  kwa sh 226,974,739

Matumizi yasiyothibitika ya mafuta ya lita  43,139.16 za Dizeli Shilingi   94,906,152
Sampuli ya ukaguzi uliofanyika juu ya miamala ya manunuzi ya dizeli imebaini kuwa salio 
la lita 43906,152 zenye thamani ya Shilingi 94,906,157 ziliingizwa kwenye leja za stoo.Hata 
hivyo timu ya ukaguzi imeshindwa kuthibitisha uwepo au matumiziz kwani hayakuwapo au 
yaliignizwa kwenye leja  ili kuwawezesha waasibu Kufuatilia matumizi yake

Malipo yenye nyaraka pungufu Shilingi. 61,910,111
Wakati wa Ukaguzi wa Sekretariati ya Mkoa wa Tabora kwa mwaka unaoishia 30th Juni, 
2015 malipo ya Shilingi 61,910,111 bila kuwa na nyaraka timilifu kinyume na kanuni 86(1).
Kukosekana kwa nyaraka na maelezo mengineyyo juu ya matumizi kunazuia mawanda ya 
Ukaguzi

During the audit of Tabora Regional Secretariat accounts for the period ended on 30th 
June, 2015, payment amounting to TZS. 61,910,111 were made but were not adequately 
supported contrary to Public Finance Regulations 86 (1). The missing documents and other 
particulars expenditure limit the audit scope.
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10.	SUMA JKT IDARA YA UJENZI
KWA MWAKA WA FEDHA 2013/2014

Uandaaji hafifu wa vitabu vya msingi vya uhasibu kama vile leja ya kila akaunti 
na leja kuu ambazo hutoa chanzo sahihi cha taarifa katika uandaaji wa taarifa 
za fedha,Hivyo taarifa nyingi za fedha zinapungukiwa nyaraka nakupunguza 
usahihi ,uwazi na kuaminika

Uoneshaji wa taarifa za fedha usiojitosheleza kama angalizo la maelezo na 
majedwali

Kukosekana kwa hatua za kudhibiti ubora katika kuandaa taarifa za fedha

Kutokuwa na rejista ya mali na Jalada kuu la mali linalomilikiwa na SUMA JKT 
Idara ya Ujenzi

Malipo yaliyofanyika juu ya kiwango kinachoruhusiwa Shilingi 87,309,359
Mapitio ya sampuli za hati za Malipo kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 June, 
2014 imebainika kuwa uongozi wa Ofisi za Kanda ya Ziwa ulifanya manunuzi 
ya HDEP yaliyolimbikizwa mpaka Shilingi 87,309,359 juu ya kiwango cha 
ukomo wa Shilingi 30,000,000.Hatahivyo tumebaini kuwa ingawa baadhi ya 
manunuzi yalikuwa juu ya kiwango cha ukomo, tathimini yetu imehitimisha 
kuwapo utenganishaji wa zabuni ili kumwezesha muuzaji kushinda zabuni.
                                
KWA MWAKA WA FEDHA 2014/2015

Uandaaji hafifu wa vitabu vya msingi vya uhasibu kama vile leja ya kila akaunti 
na leja kuu ambazo hutoa chanzo sahihi cha taarifa katika uandaaji wa taarifa 
za fedha,Hivyo taarifa nyingi za fedha zinapungukiwa nyaraka nakupunguza 
usahihi ,uwazi na kuaminika

Uoneshaji wa taarifa za fedha usiojitosheleza kama angalizo la maelezo na 
majedwali

Kukosekana kwa hatua za kudhibiti ubora katika kuandaa taarifa za fedha

Marekebisho kutoka Ofisi za Kanda kwenye taarifa za fedha hayakujumuishwa 
ipasavyo kwenye taarifa jumuifu ya fedha iliyorekebishwa

Utumiaji wa mafuta ambayo hayajahakikiwa yaliyonunuliwa na kupelekwa 
kwenye mradi wa Rungwa Shilingi 11,681,335
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11.	BARAZA LA FAMASIA TANZANIA
Mapato ya mikoani yasiyokuwa na vielelezo Shilingi 517,161,432
Mapitio ya rejista ya kudhibiti mapato yamebaini kuwa vitabu 230  vya 
kupokelea hela vilipelekwa katika vituo mbalimbali  vilivyoko mikoani kwa 
lengo la kukusanyia mapato ya Baraza.Hatahivyo ,mapitio ya mapato kutoka 
mikoani kama ilivyooneshwa kwenye taarifa za fedha angalizo Na.2 jumla 
ya Shilingi 517,161,432 zilibainika kutokuwa na mchanganuo wa kuonesha 
rejeo la namba ya stakabadhi zilizotumika kukusanyia mapato .Zaidi ya 
hayo,usululishi haukufanyika kati ya stakabadhi zilizotoka Balaza la Famasia 
Tanzania  na kiasi kilichokusanywa na mkusanyaji wa mapato kutoka vituo vya 
mikoani.

Matumizi yenye  nyaraka pungufu Shilingi  500,490,404.84
Jaribiola ukaguzi juu ya hati za Malipo mbalimbali imebainika kuwa Shilingi 
500,490,404.84 zililipwa kwa walipwaji mbalimbali bila kuwa na nyaraka 
stahiki kama vile stakabadhi za kukiri kupokea hela kutoka kwa wapokeaji.
Matumizi yasiyo na nyaraka stahiki yanachukuliwa kama hati za Malipo 
zinakosekana kulingana na kanuni ya 95(4) ya sheria ya fedha za umma ya 
mwaka 2001(iliyorejewa 2004)

Malipo yasiyokuwa na nyaraka Shilingi 181,478,440
Uchunguzi umefanyika kwenye hati za Malipo na kubaini kuwa Jumla ya 
Shilingi 181,478,440 zililipwa kwa ajili ya shughuli mbalimbali hazikuwa na 
nyaraka katika majalada husika
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12.	SUMA JKT IDARA YA KILIMO NA VIWANDA
Taarifa za fedha zilizowasilishwa zina makosa ,mapungufu na uoneshaji 
hafifu/usiojitosheleza wa taarifa za fedha 

Mapungufu ya ubora wa taarifa za fedha za SUMA JKT Idara ya Kilimo na 
Viwanda
Nimebaini upungufu katika ubora ambao kwa kiasi kikubwa unaathiri 
uwasilishaji wa taarifa za fedha kutokuwa wa kweli na haki.Kwa mfano 
kuingiza vibaya salio la kuanzia la vifaa,salio la kuishia la vifaa ambavyo 
vinaathiri gharama za mauzo,faida,taarifa ya madabiliko ya mitaji,taarifa ya 
mtiririko wa fedha na mzani wa hesabu

Kutozingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Na.41(IAS 41) na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhandaaji wa Hesabu Na.13 (IFRS 13) katika uingizaji wa Mali 
za Kibaiolojia zilizo chini ya SUMA JKT idara ya Kilimo na Mifugo 

Wakati wa mapitio ya taarifa za fedha nimebaini kutozingatia IAS 41 NA IFRS 
13 juu ya uingijazi wa mali za kibaiolojia.Hii imesababisha uwasilishaji usio 
sahihi wa mali za kibaiolojia kama mali za muda mfupi

Kutooneshwa kwa madeni kutoka SUMA JKT Makao makuu kwa ajili mkopo wa  
Matrekta yenye dhamani ya Shilingi 127,307,967.00

SUMA JKT Oljoro haikuonesha deni la Shilingi 127,307,967 jambo ambalo 
limeathiri taarifa jumuifu ya fedha katika kiwango cha mkopo ambacho 
hakijaoneshwa

Taslimu iliyokusanywa bila kupelekwa benki Shilingi  7,453,455 
Majaribio ya ukaguzi wa mapato yamebaini kuwa kiasi cha Shilingi 7,453,455 
hakikupelekwa benki jambo linaloweza kutoa mwanya wa matumizi mabaya 
ya mapato ya SUMAJKT Idara ya Kilimo na Viwanda.Hivyo mapato ya Jumla 
yako chini ya kiwango ambacho hakijapelekwa benki

Rejista ya mali isiyoendana na wakati
Kanuni ya 265(2) ya sheria ya fedha za umma,ya mwaka 2001inataka tarehe na 
taarifa nyinginezo za mwenendo wa vitu na mabadiliko ya sehemu ya kuweka 
kumbukumbu kadri zinavyotokea.Hii imesababisha ukinzani wa dhamani 
katika rejista ya mali,leja ya kila akaunti na mzani wa hesabu

Over statement of revenue by TZS 4,271,000 from SUMA JKT Agricultural and 
Industrial Department units
The review of financial statement revealed overstatement of Revenue 
amounting to TZS 4,271,000.The revenue reported in the financial statement 
was 2,416,163,000 but the correct figure is TZS 2,411,892.

13.	SEKRETARIAT YA MKOA WA KIGOMA
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Salio la amana lililopungufu kwa Shilingi157,272,596
Kanuni  130 ya sheria ya sheria za fedha za Umma ya Mwaka2001 inaeleza 
namna ya kutunza akaunti ya amana na nyaraka husika.Mapitio ya mzani wa 
hesabu umeonesha deni lililotaslimu  la Shilingi 117,508,000.Hatahivyo,Wakati 
wa mapitio ya akaunti ya amana ilibainika kuwa shs 157,277,596 zililipwa nje 
ya akaunti ya amana kama mkopo kwa shughuli ambazo haziko  kwa malengo 
na amana.Kiasi kilichopaswa kuoneshwa  kwenye taarifa ya mzani wa hesabu 
ni Shilingi 274,780,596 kwa kujumuisha na mkopo uliotolewa badala ya 
Shilingi 117,508,000 iliyooneshwa ukurasa wa 21 na 51 kwa angalizo Na 72 la 
taarifa za fedha na hivyo kusababisha upungufu wa deni la amana kwa Shilingi 
157,272,596

Kutofautiana kwa taslimu na taslimu linganifu kwenye taarifa ya mtiririko 
wa hesabu na mzani wa hesabu kwa Shilingi.5,250,000.
Mapitio ya taarifa ya mtiririko wa fedha na mzani wa Hesabu yamebaini 
utofauti kati ya kiasi cha taslimu na taslimu linganifu  mwishoni mwa 
mwaka.Mzani wa hesabu ulionesha taslimu na taslimu linganiu wa Shilingi 
275,888,595(ukurasa wa 21) Wakati taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha 
Shilingi 270,638,959(Ukurasa wa 25) kwa tofauti ya Shilingi 5,250,000.Hii ni 
kinyume na Aya ya 54 ya Viwango vya Kimataifa vya Hesabu za Umma na 
2 (IPSAS 2) inayotaka kuonesha sehemu ya taslimu na taslimu linganifu,na 
kuwasilisha usululishi wa kiasi katika taarifa ya mtititiko wa fedha ikiwa na 
sehemu linganhfu kwenye mzani wa hesabu

Kutofautioana kwa hela iliyopokelewa (exchequer) kati ya taarifa ya 
ufanisi wa fedha na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa shilling 559,425,092
Mapitio ya taarifa ya fedha ya ufanisi na taarifa ya mtiririko wa fedha yamebaini 
kuwa kiasi cha mapato ya Serikali kilichopokelewa kwa ajili ya uendeshaji wa 
shughuli kilitofautiana kwa Shilingi 559,425,092.Taarifa ya ufanisi wa fedha 
(Ukurasa wa 22) imeonesha Shilingi 130,819,387 wakati taarifa ya mtiririko 
wa fedha(ukurasa wa 25) ilionesha Shilingi 131,378,822,479.

14.	TUME YA TAIFA YA UMWAGILIAJI
Nimebaini ukiukwaji wa taratibu mbalimbali kama vile kupunguza au 
kuzidisha tarakimu kwenye taarifa za fedha za Tume yaTaifa ya Umwagiliaji 
katika kiwango cha Shilingi 8,720,059,591 na Shilingi 461,156,940 kwa 
kufuatana.Makosa hayo hayakurekebishwa mpakka sasa Wakati wa kuandika 
taarifa ya ukaguzi
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15.	CHUO CHA UTUMISHI WA UMMA
Malipo yenye nyaraka pungufu Shilingi .182,099,912
Kanuni 11(4)(d) ya fesha za umma inamtaka Afisa masuuli kutoa vitabu 
vyote vya taslimu,nyaraka,au hati za Malipo katika kutimiza wajibu 
wake anapotakiwa kufanya hivyo na Mdhibiti na Mkaguzi mkuu.Zaidi ya 
hiyo,kanuni ya 95 imeeleza kuwa hati ya Malipo ambayo haijakamilika kwa 
Sababu ya kukosekana kwa nyaraka hizo itachukuliwa kama hait za Malipo 
zinazokosekana.Tofauti na sheria husikka,mapitio ya hati za Malipo za makao 
makuu na matawi manne ya Tanga,Tabora,Singida na Mwanza imebainika  
kuwa Malipo ya Shilingi 138,988,912.68 yalilipwa kwa walipwaji mbalimbali 
bila kuwa na  nyaraka zinazotosheleza.Na kiasi cha Shilingi 43,111,000 hati 
zake za Malipo hazikupatikana.Kutosekana kwa nyaraka hizo uhalisia wa haya 
palipo hauwezi kuthibitishwa

Matumizi ambayo hayakuripotiwa mwaka uliopita Shilingi.96,861,424
Kanuni.91 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001(Marekebisho 
2004) inahitaji madeni yote yarekodiwe kwenye rigista kwa ajili ya mwaka wa 
fedha unaofuata. TPSC walifanya malipo yanayofikia Shilingi 96,861,424 kwa 
wazabuni mbali mbali waliotoa huduma mwaka wa fedha uliopita (2013/14) 
hata hivyo matumizi hayo hayakutambuliwa  na kujumlishiwa kwenye vitabu 
vya hesabu vya mwaka 2013/14 badala yake yakatambuliwa kama matumizi 
ya mwaka 2014/15 . 

16.	Hesabu Jumuifu za Taifa

Kukosekana kwa Ripoti ya Tathmini kwa Ajili ya Utoaji wa Pensheni Serikali 
shilingi bilioni 597.4
Katika ukaguzi nilibainisha kuwa Serikali ilitenga Shilingi bilioni 597.4  
kama mafao kwa wastaafu. Hata hivyo, hakuna tathmini ya fedha za mafao 
iliyofanyika hivyo kuna uwezekano kuwa kiasi cha fedha kilichotengwa 
kinaweza kisiwe sahihi.Hivyo kukosekana kwa tathmini ya gharama halisi 
inaweka walakini wa gharama halisi kwani haijulikani kama fedha zilizotengwa 
ni sawa au sio sawa.Hivyo ninaishauri Serikali kuzingatia IPSAS 25 kwa kufanya 
tathmini na kujua madeni halisi ambayo  Serikali inadaiwa.

Mali za Kibiolojia Hazikuonyeshwa Ipasavyo kwa Bilioni 83.993
Katika mwaka wa ukaguzi, mali za kibiolojia ikiwa ni pamoja na ng’ombe wa 
maziwa, mizabibu, misitu, miti ya matunda na misitu ya mashamba vilikuwa 
na thamani ya shilingi bilioni 83.993. Hata hivyo, taarifa ya mali za kibiolojia 
hazikugawanywa kama inavyotakiwa na aya ya 39 ya IPSAS 27. Hata hivyo, 
ilibainika kuwa, hakuna mwongozo uliotolewa wa namna Taasisi zinaweza 
kutaja mali za kibiolojia. Bila shaka, ukosefu wa mwongozo inaibua wasiwasi 
juu ya jinsi ya kutoa taarifa ya mali za kibaiolojia katika makundi kwa usahihi 
na hivyo kuna mashaka kama taarifa za mali za kibiolojia zimeelezewa 
ipasavyo.
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Kutogawanywa kwa Thamani ya Ardhi na Majengo Katika Taarifa za Fedha 
Aya ya 74 ya IPSAS Na.17 inahitaji thamani ya ardhi na majengo inayomilikiwa 
na Taasisi kuonyeshwa tofauti hata kama vimenunuliwa pamoja isipokuwa 
machimbo na maeneo ya kutumika kwa ajili ya taka. 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa  
jumla ya shilingi. bilioni 421.32 ziliingizwa kwenye hesabu za  Majumuisho 
za fedha za Serikali za Mitaa 38 ambapo serikali ipo katika  mpito wa miaka 
mitano ili kutekeleza IPSAS kikamilifu.Ukaguzi ulibaini kuwa thamani ya ardhi 
na majengo haijawahi kutengwa kama inavyotakiwa na aya ya 74 ya IPAS 17. 
Kiasi kilichoonyeshwa cha ardhi na majengo ni pamoja na thamani ya uchakavu 
ambayo haikupaswa kuhesabiwa katika vitabu vya hesabu. Kutotenganisha 
ardhi na majengo inazuia kuonyesha kwa uwazi thamani halisi ya mali moja 
moja.. Pia, thamani katika taarifa ya fedha ilikuwa na mapungufu kutokana 
na kupunguza uchakavu kwenye thamani ya ardhi kinyume na matakwa ya aya 
ya 74 ya IPSAS 17.

Mali, Mitambo na Vifaa Kutothaminishwa 
Kufuatia tarehe ya kupitishwa kuanza  kwa mfumo usio wa fedha usio 
taslimu( accrual ) na kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya uandaaji 
wa Hesabu(IPSAS) ulianza 2009/2010.Miaka mitano ya Halmashauri za mitaa 
kufuata mfumo huu imekwisha 2013/2014.
 Kwa mujibu wa aya ya 95 na 101 ya IPSAS 17 Serikali za Mitaa 
wanatakiwa kukusanya taarifa ya kina juu tathmini ya mali 
zao katika mwaka wa fedha uliomalizika Juni 30, mwaka 2015. 
 
Ukaguzi uliofanyika katika hesabu Jumuifu pamoja na mapitio ya hesabu ya 
halmashauri moja moja  kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 2015  Jumla ya 
Mali,Mitambo na Vifaa katika Halmashauri 62 hakuna tathmini ya thamani 
halisi ya mali iliyofanyika  hivyo taarifa taarifa ya hesabu Jumuifu haikuwa 
sahihi. 

Kuandaa hesabu jumuiya kwa taasisi zinazofunga hesabu kwa tarehe tofauti 
bila marekebisho.
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17.	Deni la Taifa
Madai Yaliyotaarifiwa Pungufu na Ofisi ya Malipo (CPO) shilingi Bilioni 348.5
Deni la taifa lilitoa taarifa ya madeni ya shilingi 45,030,131,401.Kiasi hiki 
hakijumuishi shilingi 348,453,639,660 kiasi ambacho kilikuwa hakijalipwa na 
Ofisi ya Malipo hazina(CPO) hadi kufikia tarehe 30 Juni 2015.Kwa maoni yangu 
hati zote za malipo ambazo hazijalipwa ni sehemu ya madeni hivyo natoa wito 
marekebisho yafanyike kwenye hesabu kuonyesha athari ya madeni haya.

Madai Ambayo Hayakuonyeshwa kwenye vitabu Milioni 338.5 
Ukaguzi wa Uchunguzi katika hati za malipo umebaini madai kutoka GEPF 
wakidai jumla ya shilingi 4,095,282,51015 kwa ajili ya mchango wa 15% wa 
mwajiri na adhabu. Hata hivyo malipo yaliyofanyika ni shilingi 3,756,796,637 
na kuacha shilingi. 338,485,874 bila kulipwa. Kiasi hiki hakuwekwa kwenye 
orodha ya madeni katika taarifa za fedha.

Ukosefu wa Taarifa ya Tathmini ya Thamani ya  Madai ya Mafao 
Katika ukaguzi Uwa Hesabu ingawa madai yalionyeshwa wazi kwenye taarifa 
ya fedha na kuwa  wazi katika mpango wa Serikali, hata hivyo hakuna ripoti ya 
tathmini ya mafao(Acturial Valuation)iliyofanyika kuthibitisha kwamba kiasi 
cha shilingi. 597,409,290,000 kilichoonyeshwa kiliripotiwa kwa mujibu wa  
IPSAS 25. Kuonyesha kiasi halisi kinachoonyeshwa na Serikali.

18.	 Jeshi la Wananchi wa Tanzania

•	 Salio la katika daftari la fedha ambalo halijafanyiwa usuluhishi, 
Sh. 476,471,354

•	 Masurufu yasiyorejeshwa ambayo hayakuingizwa kama wadaiwa 
katika Vitabu vya fedha, Sh. 42,769,500

•	 Malipo yenye nyaraka pungufu, Sh. 4,157,034,609
•	 Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi za Kielekroniki EFD, Sh. 

194,176,462
•	 Kisi cha Sh. 22,085,926,768 kimeoneshwa kikiwa pungufu katika 

daftari la fedha
•	 Mishahara isiyolipwa kwa wahusika ambayo haijareshwa Hazina, 

Sh. 9,171,451,174
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Kiambatisho Na. 1.3 Taasisi zilizopata hati isiyoridhisha
Jina la Taasisi na Vigezo vya kutoa hati isiyoridhisha

1.	 Shirika la Mzinga
Salio hasi katika akaunti ya Benki Shilingi  3,921,487,795
Mapitio ya kina juu ya salio katika benki kulingana na leja kuu imebainika 
kuwa Shirika la Mzinga lilikuwa na akaunti 12 kati ya hizo 5 zilikuwa na salio 
hasi ya Shilingi 3,921,487,795.

Mali za kudumu zilizoandikwa chini ya kiwango halisi kwa Shilingi  
3,738,251,550
Jumla ya Shilingi 3,738,251,550 ilikuwa ni gharama ya kubuni ujenzi wa mfumo 
pacha wa Uzalishaji.Hii gharama ilipaswa kuongeza mtaji kama sehemu ya 
gharama za mradi na sio matumizi ya uendeshaji.Uongozi ulifanya mapitio 
kwa kurekebisha  matumizi ya uendeshaji wa mali ghafi tu bila kurekebisha 
kuongeza hiyo gharama kwenye salio la mali za kudumu kwa kiasi cha Shilingi 
3,738,251,550

Wadai ambao hawakuoneshwa kwa usahihi Shilingi   8,536,600,339.05
Mapitio ya Jedwali la wadai wa nje na kumbukumbu za stoo imegundulika 
kuwa mwaka uliopita wa 2013/14 Shirika la Mzinga lilipokea bidhaa za Shilingi 
8,536,600,339.05
Hili deni liliingizwa kwenye hesabu kwa mara ya kwanza mwaka 2014/15 bila 
kufanya marekebisho ya makosa ya nyuma kinyume na Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu wa Umma Na.3(IPSAS  3)ambayo inataka kurekebisha makosa 
ya nyuma kuanzia kipindi makosa yalipofanyika.Uongozi ulifanya marejeo 
ya Taarifa za fedha lakini haikurekebisha salio la mwaka wa nyuma kama 
inavyotakiwa na IPSAS 3

Ukokotoaji wa gharama za mauzo usio sahii Shilingi 9,690,381,708
Wakati wa kupitia taarifa za fedha nimegundua kuwa shirika liliandaa taarifa 
ya gharama za mauzo (Angalizo Na. 8 kwenye taarifa za fedha) zisizo sahii 
kwa Jumla ya Shilingi 9,690,381,708. 

Gharama za utawala zilizo juu ya kiwango halisi Shilingi  478,657,619
Angalizo 11(gharama za utawala) zimejumuisha gharama za uchakavu wa 
Shilingi 478,657,619 wakati angalizo Na.13(gharama za uchakavu) inaonesha 
kiasi kilekile cha uchakavu na kufanya gharama za uchakavu kuwa kubwa kwa 
shilling 478,567,619. Ingawa suala lihi liliwasiliishwa kwa Uongozi kwa njia ya 
hoja ya Ukaguzi,Marejeo ya taarifa za fedha hayajajumuisha hili kosa

Sera isiyofanana ya kutafsiri fedha za kigeni kwa Shilingi  1,741,854,087.19
Nimebaini kuwa Shirika la Mzinga limekuwa halitumii viwango sahii vya 
kutafsiri fedha za kigeniI kwa tarehe miamala ilipofanyika badala yake 
kiwango kilichotumika ni jumuisho la viwango katika mwezi ambayo haiendani 
na seraya Uhasibu. 
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Katika sampuli ya miezi kumi(10),tumebaini Shirika lilitafsiri dola za Marekani 
2,070,960.12 kwa kutumika kiwango kilicho zaa Shilingi 5,289,298,588.70 
kinyume na sera ya uhasibu.Jumla ya Shilingi 3,547,444,501.51 ingekuwa 
imetafsiriwa kama kiwango kilichotumika kingekuwa kile kilichokuewpo 
tarehe ya miamala.Hii imesababisha kuongezeka
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Kiambatisho No.3.1: Kiasi cha fedha kwa mambo ambayo 
hayajatekelezwa

Na Fungu  Taasisi Shillingi Fedha za Kigeni

1 57 Wizara ya Ulinzi na 
Usalama wa Wananchi 0 Euro 3,350,000                                    

-

2 46 Wizara ya Elimu na 
Mambo ya Ufundi

1,556,584,059 -

3 52 Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 77,229,754,684 -

4 72 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma 1,522,247,430 -

5 81 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza 288,155,965 -

6 21 Hazina             178,967,244,345 JPY 
17,701,965,752.87

7 29 Idara ya Huduma za 
Magereza 403,319,590 -

8 74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma 993,142,204 -

9 99 Wizaya ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 11,017,877,857 -

10 38 Jeshi la Wananchi 156,040,876 -

11 034-2015 UBalozi wa 
Tanzania,Roma 4,934,013,984 -

12 73 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Iringa 227,667,361 -

13 43 Wizara ya Kilmo na 
Ushirika 3,155,376,848.76 -

14 034-2005 UBalozi wa 
Tanzania,Abuja

1,207,930,918 -

15 70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha 1,207,704,907 -

16 85 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tabora 648,601,424 -

17 56 TAMISEMI 3,440,221,732 -

18 87 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera 9,919,280,165 -

19 80 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Mtwara 346,879,273 -

20 28 Idara ya Polisi 38, 932,434.30 -

21 95 Sekretarieti ya Mkoa  wa 
Manyara 418,293,070.83 -

22 78 Sekretarieti ya Mkoa  
MBeya 113, 282,884 -

23 76 Sekretariati ya Mkoa  wa 
Lindi 879,911,105.00 -

24 83 Sekretarieti ya Mkoa  wa 
Shinyanga 21,308,156.5 -

25 89 Sekretarieti ya Mkoa   wa 
Rukwa 1,593,397,972.11 -

26 69 Wizara ya Mali Asili na 
Utalii 0 USD 566,437.81

27 63 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita 3,668,079 -

28 84 Sekretarieti ya Mkoa  
waqSingida 3,717,889,980 -
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Na Fungu  Taasisi Shillingi Fedha za Kigeni

29 96
Wizara ya 
Habari,Utamaduni na 
Michezo 

1,254,487,774 -

30 2027 Ubarozi wa Tanzai,Abu 
Dbabi 1,207,930,918 -

32 2025 UBalozi wa 
Tanzai,Pretoria 156,765,856 -

33 50 Wizara ya Fedha 65,116,647,182 -

34 86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara   44,837,145 -

35 36 Sekretarieti ya Mkoa  
waKatavi 179,191,481 -

36 79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro  1,720,136 -

37 49 Wizara ya Maji 534,292,225 -

38 32 Ofisi ya Rais Utumishi wa 
Umma 25,813,205 -

39 25 Ofisi ya Waziri Mkuu 7,149,397 -

40 2022 UBalozi wa 
Tanzania,Harare 30,433,242 -

41 2007 UBalozi wa 
Tanzania,Harare 316,717,098 -

42 88 Sekretarieti ya Mkoa  Dar 
Es Salaam 641,069,639 -

43 2021 UBalozi wa Tanzania, 
Kampala 0 USD 12,600

44 51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani 696,432,804 -

45 93 Idara ya Uhamiaji   89,560,050 USD 75,580

46 92 Tume ya kupambana na 
UKIMWI (TACAIDS) 5,427,970 -

47 40 Mahakama ya Tanzania 6,932,895,403.43 -

48 98 Wizara ya Ujenzi 56,635,735

49 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  44,992,828

50 23 Mhasibu Mkuu wa serikali 1,885,441,234,595 -

51 47 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu 392,856,622 -

52 61 Tume ya Uchaguzi 2,602,897,410.90 -

53 034-2023 UBalozi wa 
Tanzania,Nairobi 5,408,414 -

54 22 Deni la Taifa 3,022,945,524,966.09 -

  JUMLA 4,994,947,097,389 -

  JUMLA JPY 17,701,965,752.87

  JUMLA € 3,350,000                                    

  JUMLA  USD 648,617.81
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Kiambatisho Na.3.2: Ufuatiliaji wa mapendekezo ya nyuma juu ya taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Heasbu za Serikali kwa kila Mkaguliwa 
(Mafungu na Balozi) 
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Sekretarieti ya Mkoa Tanga 96 9 20 61 6 0 

Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 90 56 11 22 1 0 

Sekretarieti ya Mkoa Morogoro 62 30 24 8 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 60 43 4 12 1 0 

Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 59 17 20 4 2 16 

Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma 57 23 11 23 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Rukwa 50 11 13 25 1 0 

Sekretarieti ya Mkoa Kagera 42 21 4 13 4 0 

Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 41 22 13 0 6 0 

Ubalozi wa Tanzania, Rome 41 32 5 4 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Arusha  40 35 5 0 0 0 

Idara ya Huduma za Magereza 39 26 10 3 0 0 

Wizara ya Ulinzi 39 21 18 0 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro 39 9 7 16 7 0 

Sekretarieti ya Mkoa Tabora 39 5 17 7 5 5 

Sekretarieti ya Mkoa Singida 36 13 11 1 9 2 

Wizara ya Nishati na Madini 35 15 14 1 5 0 

Ubalozi wa Tanzania, Lilonge 34 9 7 18 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  34 13 20 0 1 0 

Sekretarieti ya Mkoa Kigoma 33 16 3 5 9 0 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wanawake 
na Watoto 

31 0 27 4 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 28 8 11 9 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Maputo 28 5 5 10 6 2 

Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi 27 7 9 7 0 4 

Wizara ya Kazi 27 16 7 4 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Iringa 27 4 4 7 12 0 

Wizara ya Mambo ya Ndani 26 10 16 0 0 0 

Ekretariati ya Mkoa, Mnayara  25 9 6 10 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Pretoria 25 13 5 4 1 2 

Wizara ya Katiba na Sheria 24 11 12 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Berlin-Ujerumani 24 10 1 4 9 0 
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Sekretarieti ya Mkoa Lindi 23 0 0 23 0 0 

Idara ya Huduma zaUhamijai 23 1 2 5 3 12 

Ubalozi wa Tanzania, Lusaka 23 1 6 14 0 2 

Wizara ya Viwanda na Biashara 22 7 10 5 0 0 

Tanzanian Embassy in Ubalozi wa 
Tanzania, Moscow 22 5 6 0 11 0 

Idara ya Madeni ya Taifa  21 4 16 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, China 21 7 8 6 0 0 

Idara ya Mhasibu Mkuu 20 3 15 1 1 0 

Jeshi la Kujenga Taifa 20 2 14 0 4 0 

Sekretarieti ya Mkoa Dodoma 20 4 6 10 0 0 

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo 19 4 14 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Moroni 19 4 7 6 0 2 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 17 5 12 0 0 0 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 17 10 7 0 0 0 

Ofisi ya Waziri Mkuu 17 6 10 1 0 0 

Tume ya Haki za Binadamu 17 8 4 3 2 0 

Jeshi la Wananchi 16 14 2 0 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Kampala 16 1 1 7 1 6 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 15 11 4 0 0 0 

Tume ya Mabadiliko ya Katiba 15 6 6 3 0 0 

Tume ya usuluhishi 14 8 6 0 0 0 

 Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri 13 4 8 1 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Katavi 13 5 7 1 0 0 

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka 13 2 7 4 0 0 

Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 13 8 5 0 0 0 

Wizara ya Maji 13 2 4 7 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa  Njombe 13 5 8 0 0 0 

Wizara ya Malisali na Utalii 13 4 6 0 3 0 

Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 13 8 5 0 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Nairobi 13 4 7 2 0 0 

Msajili wa Vyama vya Siasa 12 2 4 4 0 2 

Mfuko wa Mahakama 12 2 3 2 0 5 

Sekretarieti ya Mkoa Coast 12 3 0 9 0 0 

Kikosi cha Zimamoto 11 2 9 0 0 0 

Ofisi ya Rais.Tume ya Utumishi wa Umma  11 4 7 0 0 0 

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 11 4 3 4 0 0 
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Msajili wa Hazina 10 5 4 1 0 0 

Ofisi ya Rais-Tume ya Maadili 10 8 0 2 0 0 

Bunge 10 4 3 2 1 0 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 10 4 5 0 0 1 

Wizara ya Africa Mashariki 10 6 1 0 3 0 

Idara ya Polisi 9 0 5 4 0 0 

Wizara ya Uchukuzi 9 3 4 2 0 0 

Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Ajira Utumishi 
Wa Umma 

9 3 3 3 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Dar Es Salaam 9 6 3 0 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Mara 9 5 3 1 0 0 

Tume ya Kuzuia UKIMWI 9 6 1 1 1 0 

Ubalozi wa Tanzania,  Kinshasa,Congo  9 1 1 3 4 0 

Ubalozi wa Tanzania, Abuja 9 8 0 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Bujumbura 9 3 3 3 0 0 

Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 8 2 3 3 0 0 

Tume ya Kuzuia Madawa ya Kulevya 8 6 2 0 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, in Brussels,Ubelgiji 8 1 3 4 0 0 

Tume ya Huduma za Mahakama 7 3 4 0 0 0 

Ofisi ya Rais Ikulu 7 4 3 0 0 0 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 7 3 4 0 0 0 

Wizara ya Ujenzi 7 3 3 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Harare 7 2 2 2 0 1 

Ubalozi wa Tanzania, Kigali 7 0 6 1 0 0 

Ofisi ya Makamu wa Rais 6 4 2 0 0 0 

Wizara ya Fedha 6 3 1 2 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Adis Ababa-Ethiopia 6 4 0 2 0 0 

Kitengo cha uchunguzi wa Fedha 5 3 2 0 0 0 

Sekretarieti ya Mkoa Geita 5 1 4 0 0 0 

Ofisi ya Rais,Tume ya Mipango 5 4 1 0 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Geneva 5 1 4 0 0 0 

Tume ya Pamoja ya Fedha 4 4 0 0 0 0 

Idara ya Hazina 4 2 2 0 0 0 

Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Technologia 4 1 3 0 0 0 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 2 0 0 2 0 0 

Ofisi Binafsi  ya Makamu wa Rais 2 1 0 1 0 0 

Ubalozi wa Tanzania, Heague 2 0 2 0 0 0 

Jumla 2094 803 666 444 119 62 
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Kiambatisho Na.3.3 Ufuatiliaji wa Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali kwa Wakala  
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Wakala wa Majengo Tanzania 31 1 21 9 0 0 

Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 28 11 16 0 1 0 

Wakala wa huduma za ugavi na manunuzi 
(GPSA) 26 11 15 0 0 0 

Taasisi ya Uhasibu Tanzania 25 18 5 2 0 0 

Wakala wa Chakula cha Akiba Taifa 24 8 12 2 0 2 

Wakala wa magari ya mwendo kasi DSar es 
salaam (DART) Dar Es Salaam 22 8 14 0 0 0 

Wakala wa Mbegu za Kilimo 21 5 7 9 0 0 

Wakala wa Vipimo Tanzania 24 6 10 2 0 6 

Wakala wa Ufundi wa Mitambo, Magari na 
Umeme Tanzania   

17 8 9 0 0 0 

Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania 17 5 0 12 0 0 

Chuo cha Utumishi wa Umma 14 9 3 1 1 0 

Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania 13 1 5 7 0 0 

Wakala wa Huduma za Misitu 12 9 3 0 0 0 
Wakala Wa Uchimbaji wa Visima na 
Mabwawa 11 1 5 5 0 0 

Wakala wa Utafiti wa Miamba 11 6 2 3 0 0 

Wakala wa Maabara za Serikali 11 5 4 2 0 0 
Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa 
Tanzania 9 5 4 0 0 0 

Wakala wa Maendeleo na Usimamizi wa 
Elimu 9 0 9 0 0 0 

Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 9 0 6 3 0 0 

Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 7 3 3 0 1 0 

Chuo cha Usimamizi na Maendeleo ya Maji 6 3 1 2 0 0 

Wakala wa Usalama na Afya Kazini (OSHA) 5 1 4 0 0 0 

Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 4 4 0 0 0 0 

Wakal wa ndege za Serikali Tanzania 4 1 2 1 0 0 

Chuo cha Taifa cha Utalii 4 2 1 1 0 0 

Wakala wa Umeme Vijijini 3 1 1 1 0 0 

Jumla 367 132 162 62 3 8 
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Kiambatisho Na 3.4:  Ufuatiliaji wa Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali kwa taasis nyinginezo na Mifuko maalumu  
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Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na 
Biashara za wanyonge Tanzania-
MKURABITA 

21 16 4 1 0 0 

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia 
ya Nelson Mandela 18 7 7 2 2 0 

Taasisi ya Sheria kwa Vitendo  17 12 4 0 1 0 

Chuo cha Utumishi wa Mahakama  13 5 8 0 0 0 
Mfuko wa udhamini wa pembejeo za 
Kilimo 9 5 3 1 0 0 

Bodi ya Bonde la Maji Wami/Ruvu  9 4 2 3 0 0 

Bodi ya Bonde la Maji Pangani 9 5 4 0 0 0 

Bodi ya bonde la Maji Rufiji 8 3 3 1 1 0 

Mfuko wa Misitu Tanzania  7 4 3 0 0 0 

Taasis ya Uongozi  6 4 1 1 0 0 
Mpango wa Kujitathimini katika nchi za 
Afrika  6 0 4 2 0 0 

Ofisi ya Bunge la Katiba  6 4 0 2 0 0 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake  6 2 1 3 0 0 

Mfuko wa Maji  6 2 2 2 0 0 

Mfuko wa Mikopo Hazina 6 2 4 0 0 0 

Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Victoria 6 3 2 1 0 0 

Chuo cha maendeleo ya Jamii Tengeru  5 1 3 0 0 1 

Mfuko wa maendeleo ya haki ya Utafiti wa 
mbegu za miti 5 3 0 2 0 0 

Mfuko wa Taifa wa mambo ya kale  4 4 0 0 0 0 

Chuo cha Wanyama Pori Pasiansi  3 3 0 0 0 0 

Wakala wa Umeme Vijijini 3 1 1 1 0 0 

Mfuko wa Kukagua na Kusimamia Vyama 
vya Ushirika    2 1 1 0 0 0 

Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 1 1 0 0 0 0 

Jumla	
   183 93 57 28 4 1 
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Kiambatisho 4: Fedha za Matumizi ya Kawaida: Makisio 
yaliyoidhinishwa, Halisi zilizotolewa na Matumizi Halisi

Fungu Wizara Makisio (Tzs) Halisi Zilizotolewa 
(Tzs) Matumizi Halisi (Tzs.)

31 Ofisi ya Makamu 
wa Rais 56,132,736,901 51,007,201,419 51,001,554,666

34
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa

227,020,280,549 216,572,407,462 214,752,185,660

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 37,952,139,744 23,392,399,714 24,329,705,511

41 Katiba na Sheria 19,572,746,745 16,355,395,652 16,355,035,639

43 Kilimo Chakula na 
Ushirika 291,737,288,096 243,193,706,968 241,985,815,874

44 Viwanda na 
Biashara 38,681,787,594 36,734,167,366 36,712,703,624

46 Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi 373,190,025,218 356,165,414,503 354,900,157,255

48 Aridhi na Nyumba 
na Makazi 52,404,172,249 35,671,081,989 31,513,101,060

49 Maji na 
Umwagiliaji 31,244,434,255 21,767,698,862 21,722,295,061

50 Fedha na Uchumi 73,194,667,185 66,141,285,135 65,430,693,052

51 Mambo ya Ndani 16,159,284,287 9,655,550,747 9,655,470,223

52 Afya na Ustawi wa 
Jamii 356,206,871,203 337,661,220,794 336,180,961,094

53
Maendeleo ya 
Jamii Jinsia na 
Watoto

21,436,040,600 16,179,222,951 16,150,568,325

56 Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mikoa 67,021,549,600 60,327,683,693 60,325,036,601

57 Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa 20,254,999,956 16,524,152,439 16,524,147,827

58 Nishati na Madini 122,185,087,549 77,690,241,370 75,339,863,006

62 Usafirishaji 99,091,655,814 97,202,693,786 97,201,644,001

65 Kazi, Ajira na 
Vijana 15,447,828,300 10,363,139,970 10,288,585,937

68
Mawasiliano 
Sayansi na 
Teknolojia

37,550,709,000 33,468,302,489 33,344,922,171

69 Maliasili na Utalii 70,870,488,832 50,886,230,164 50,885,399,164

96 Habari Utamaduni 
na Michezo 20,450,611,000 18,713,060,683 16,547,911,334

97 Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 24,952,428,679 21,743,480,458 21,743,480,458

98 Ujenzi 37,867,803,091 33,907,765,174 33,907,738,912

99
Mifugo na 
Maendeleo ya 
Uvuvi

42,259,292,072 37,291,677,320 37,291,677,320

SEKRETARIETI ZA MIKOA

36 Katavi 4,361,961,000 2,862,247,866 2,786,301,161

47 Simiyu 5,347,277,900 4,298,732,174 4,292,482,223

54 Njombe 6,955,972,500 4,448,880,156 4,448,712,841

63 Geita 5,734,710,300 3,957,042,694 3,957,042,694

70 Arusha 11,658,875,477 10,766,074,384 10,766,074,384

71 Pwani 5,741,386,476 4,562,289,787 4,562,289,787

72 Dodoma 10,615,498,000 9,078,602,469 9,743,633,585

73 Iringa 9,494,436,000 8,490,446,020 8,489,506,094
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Fungu Wizara Makisio (Tzs) Halisi Zilizotolewa 
(Tzs) Matumizi Halisi (Tzs.)

74 Kigoma 7,980,937,470 6,266,548,741 6,266,548,741

75 Kilimanjaro 11,382,802,800 10,835,382,200 10,767,008,283

76 Lindi 7,535,832,780 6,495,801,984 6,516,779,587

77 Mara 8,751,186,000 6,976,806,713 6,962,323,864

78 Mbeya 8,995,959,543 7,505,794,126 7,209,234,183

79 Morogoro 13,687,213,000 11,889,394,997 11,893,362,651

80 Mtwara 6,521,258,685 6,521,258,685 6,525,417,814

81 Mwanza 10,683,065,600 9,089,531,942 9,085,055,511

82 Ruvuma 11,519,280,000 10,258,670,271 10,256,752,303

83 Shinyanga 7,960,470,000 6,613,844,971 6,273,688,183

84 Singida 8,154,072,000 7,088,901,588 7,088,901,588

85 Tabora 7,871,515,000 7,562,879,968 7,557,403,782

86 Tanga 10,958,689,000 9,556,546,815 9,556,546,815

87 Kagera 10,462,639,000 8,311,984,923 8,258,882,112

88 Dar es Salaam 5,078,906,812 3,977,654,404 3,975,674,556

89 Rukwa 7,404,181,234 6,115,743,582 6,109,585,822

95 Manyara 6,267,084,000 4,726,618,214 4,749,589,938

TUME

5 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 575,000,000 218,195,613 209,510,348

6

Taasisi Ya Rais 
Inayosimamia 
Matokeo Makubwa 
Sasa

6,137,964,000 1,958,500,084 1,958,500,084

7 Msajili wa Hazina 299,364,162,887 298,071,162,887 298,070,038,777

9
Bodi ya mishahara 
ya watumishi wa 
umma

3,084,661,314 1,974,798,052 1,974,798,052

10 Tume ya pamoja 
ya Fedha 2,629,247,745 1,279,633,019 1,279,633,019

12 Tume ya Utumishi 
wa Mahakama 4,367,911,000 1,835,001,660 1,830,144,464

13
Kitengo cha 
Kudhibiti fedha 
Haramu

1,900,000,000 1,462,513,104 1,462,513,104

15 Tume ya Usuluhishi 
na Upatanishi 4,541,337,000 2,751,566,198 2,737,955,677

24
Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika

6,200,022,500 3,801,893,361 3,800,549,188

55
Tume ya Haki 
za binadamu na 
Utawala Bora

6,597,605,000 3,909,127,115 3,907,216,092

59
Tume ya 
Marekebisho ya 
sheria

3,827,506,750 2,540,147,244 2,525,974,457

61 Tume ya Uchaguzi 226,055,184,188 224,522,270,164 223,235,284,966

66 Ofisi ya Rais Tume 
ya Mipango 8,459,280,000 5,650,288,182 5,638,404,217

91
Tume ya Kudhibiti 
madawa ya 
Kulevya

4,165,862,918 2,202,573,557 2,192,656,262

92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi 4,737,784,000 2,665,203,109 2,665,203,109
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Fungu Wizara Makisio (Tzs) Halisi Zilizotolewa 
(Tzs) Matumizi Halisi (Tzs.)

94
Ofisi ya Rais Tume 
ya Utumishi wa 
Umma

13,886,016,998 9,938,109,820 9,937,696,491

IDARA NDANI YA WIZARA

14 Idara ya Zima Moto 30,837,972,449 23,184,294,717 23,169,594,433

16 Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu 13,724,848,266 8,751,678,768 9,155,109,539

20 Ofisi ya Rais - Ikulu 9,446,179,000 9,446,179,000 9,446,019,911

21 Hazina 263,629,490,308 256,830,688,463 256,276,983,611

22 Deni la Taifa na 
Huduma za Jumla 5,604,189,262,023 5,603,462,259,355 5,601,404,007,643

23 Mhasibu Mkuu wa 
Serikali 76,148,359,132 66,969,117,185 66,815,277,368

25 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Binafsi 6,161,510,840 6,143,170,940 6,130,804,744

26 Ofisi ya Makamu 
wa Rais Binafsi 5,662,547,700 5,076,621,120 5,071,548,078

27 Msajili wa vyama 
vya siasa 20,983,573,863 19,739,849,468 19,724,323,750

28 Idara ya Polisi 544,954,057,937 535,746,646,950 535,759,510,925

29 Idara ya Huduma 
za Magereza 200,058,589,053 189,159,539,087 174,154,403,452

30
Ofisi ya Rais 
Sekretatieti ya 
Baraza la Mawaziri

318,421,853,981 318,419,932,473 318,419,867,738

32
Ofisi ya Rais 
Menejiment ya 
Utumishi wa Umma

36,998,288,666 35,139,069,188 35,136,799,887

33 Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma 6,689,538,000 5,065,549,759 5,065,426,592

35
Kurugenzi ya 
Mashitaka ya 
Umma

20,625,434,400 12,731,602,538 12,720,964,295

38 Jeshi la Ulinzi 895,364,504,705 879,132,795,175 879,132,795,175

39 Jeshi la Kujenga 
Taifa 262,873,098,238 251,701,698,889 251,701,698,889

40 Mahakama ya 
Tanzania 125,644,439,394 107,608,002,040 107,483,808,245

42 Ofisi ya Bunge 162,820,243,496 162,729,855,456 162,726,128,397

67 Tume ya Ajira 5,071,975,526 2,789,576,665 2,787,981,845

93 Idara ya Uhamiaji 75,351,153,089 58,632,469,460 58,533,451,683

JUMLA 11,646,196,605,462 11,190,114,440,646 11,156,432,036,782
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Kiambatisho Na. 4.2: Fedha za Maendeleo: Makisio 
yaliyoidhinishwa, Halisi zilizotolewa na Matumizi Halisi 

VOTE MINISTRIES  Makisio (TZS)  Halisi zilizotolewa 
(TZS) 

 Matumizi Halisi 
(TZS.) 

 31 Ofisi ya Makamu wa 
Rais        6,054,746,000       2,133,108,188       2,133,006,524 

 34 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa

      30,000,000,000      16,655,504,000      16,655,504,000 

 37 Ofisi ya Waziri Mkuu       69,021,571,356      65,584,111,388      43,083,053,433 

 41 Katiba na Sheria        5,048,621,000          338,187,100          338,187,100 

 43 Kilimo Chakula na 
Ushirika       62,317,866,700      40,241,338,943      34,610,032,365 

 44 Viwanda na Biashara       78,601,711,000      66,444,936,687      66,406,273,222 

 46 Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi     432,033,033,000    379,630,053,133    377,015,785,274 

 48 Aridhi Nyumba na 
Makazi       33,709,333,752       1,000,000,000          999,943,528 

 49 Maji na Umwagiliaji     409,124,227,300    147,458,514,440    147,092,054,679 

 50 Fedha       19,803,232,000      14,953,231,761      11,889,175,932 

 51 Mambo ya Ndani        2,573,346,733       1,041,160,082       1,041,160,082 

 52 Afya na Ustawi wa 
Jamii     305,669,492,000    263,717,824,479    263,673,181,997 

 53 Ustawi wa Jamii Jinsia 
na Watoto        7,837,544,000       2,034,918,400       2,034,918,356 

 56 Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa     350,769,935,650    286,597,930,914    286,595,310,872 

 57 Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa     230,000,000,000      70,500,000,000      70,500,000,000 

 58 Nishati na Madini     486,591,727,117    406,775,156,463    406,775,156,463 

 62 Usafirishaji     113,245,333,840      86,657,000,000      86,654,061,705 

 68 Mawasiliano Sayansi na 
Teknolojia       30,211,333,000       9,089,944,762       9,089,943,759 

 69 Maliasili na Utalii       13,949,870,000       3,198,668,859       3,198,668,859 

 96 Habari Utamaduni na 
Michezo       16,850,000,000       9,000,000,000       9,000,000,000 

 98 Ujenzi   1,041,552,017,000    771,093,695,011    771,093,245,628 

 99 Mifugo na Maendeleo 
ya Mifugo       24,804,405,000       4,742,447,682       4,734,334,878 

 
Sekretarieti za Mikoa 

36 Katavi        6,893,122,684       1,315,233,684       1,293,277,078 

47 Simiyu        4,008,969,000       1,481,398,034          885,747,209 

54 Njombe        7,805,632,000       3,118,750,151       3,117,790,145 

63 Geita       11,480,710,000       1,382,917,823       1,382,917,823 

70 Arusha        1,533,620,000          616,485,495          603,935,401 

71 Pwani        1,520,976,124          950,890,695          950,890,695 

72 Dodoma        5,103,282,000       1,565,328,696       1,803,310,521 

73 Iringa        1,046,863,000          887,585,417          891,799,856 

74 Kigoma        6,805,875,000       1,003,298,363       1,348,515,599 

75 Kilimanjaro       13,621,511,000       1,954,305,968       1,936,692,025 

76 Lindi        8,435,329,000          501,795,770          542,870,837 

77 Mara        4,577,115,000       1,368,125,364       1,255,824,808 

78 Mbeya       21,636,708,000          785,839,497          876,203,183 
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VOTE MINISTRIES  Makisio (TZS)  Halisi zilizotolewa 
(TZS) 

 Matumizi Halisi 
(TZS.) 

79 Morogoro        8,408,312,000          171,137,200          446,924,696 

80 Mtwara           882,906,000          882,906,000          877,530,677 

81 Mwanza        1,827,956,000          787,871,000          787,863,837 

82 Ruvuma        1,850,132,000          789,099,524          789,099,524 

83 Shinyanga        1,655,818,000          904,129,024          904,129,024 

84 Singida        5,405,422,000       1,449,903,024       1,449,903,024 

85 Tabora        2,721,157,000          401,293,364          398,557,420 

86 Tanga        1,955,860,000          572,778,376          564,447,319 

87 Kagera        1,551,526,000          506,518,364          478,296,577 

88 Dar es Salaam        1,569,077,000          566,213,387          565,939,175 

89 Rukwa        1,430,666,000          910,002,679          909,541,503 

95 Manyara        2,529,672,000       1,258,640,024       1,255,453,743 
TUME 

 
5 Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji       39,673,719,705      10,659,134,113       8,564,886,691 

 6 
Taasisi Ya Rais 
Inayosimamia Matokeo 
Makubwa Sasa

      35,935,038,424      35,935,038,424      35,935,038,424 

 13 Kitengo cha Kudhibiti 
Fedha Haramu           195,000,000          116,779,055           86,019,600 

 55 
Tume ya Haki za 
binadamu na Utawala 
Bora

          900,753,000          643,140,726          643,120,726 

 61 Tume ya Uchaguzi        2,699,410,000          198,239,108          198,239,108 

 66 Ofisi ya Rais Tume ya 
Mipango        4,889,889,000          146,370,000          146,369,659 

 91 Tume ya Kudhibiti 
madawa ya Kulevya        3,430,000,000       2,364,117,301       2,364,086,274 

 92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi        5,341,286,000       3,688,716,064       3,697,520,949 

         

VOTE DEPARTMENTS WITHIN RESPECTIVE MINISTRIES 

 16 Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu        1,957,149,000          248,080,000          248,080,000 

 21 Hazina       41,204,447,482      35,068,528,305      33,658,784,511 

 23 Ofisi ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali        5,950,000,000       3,150,000,000       2,906,961,636 

 28 Mambo ya Ndani - 
Polisi        6,745,643,248       1,245,643,348       1,245,643,348 

 29 Mambo ya Ndani - 
Huduma za Magereza        1,612,748,800                      -                        -   

 30 
Ofisi ya Rais 
Sekretatieti ya Baraza 
la Mawaziri

    159,124,964,000    112,126,214,873    112,125,214,873 

 32 
Ofisi ya Rais 
Menejiment ya 
Utumishi wa Umma

       7,996,250,000       3,561,783,944       3,561,783,944 

 33 Sekretarieti ya Maadili 
ya Umma        2,455,858,000          374,223,079          374,223,079 

 35 Kurugenzi ya Mashitaka 
ya Umma           468,299,000          467,116,218          334,911,387 

 38 Jeshi la Ulinzi       12,000,000,000       1,500,000,000       1,500,000,000 

 39 Jeshi la Kujenga Taifa        7,000,000,000       1,500,000,000       1,500,000,000 
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VOTE MINISTRIES  Makisio (TZS)  Halisi zilizotolewa 
(TZS) 

 Matumizi Halisi 
(TZS.) 

 40 Mahakama ya Tanzania       41,687,748,000       3,000,000,000       3,000,000,000 

 42 Ofisi ya Bunge        6,655,439,000       3,000,000,000       2,973,987,375 

 93 Idara ya Uhamiaji     105,071,980,000      60,182,000,000      60,182,000,000 

  Jumla    4,389,023,185,915  2,954,195,303,772  2,916,177,331,940 
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Kiambatisho Na. 7.1: Upungufu wa wafanyakazi 

Na. Fungu Taasisi Muundo 
uliopitishwa

Nafasi 
zilizojazwa Upungufu 

1 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 491 459 32

2 92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi 125 96 29

3 77 Sekretariati ya Mkoa 
Mara 808 520 288

4 70 Sekretariati ya Mkoa 
Arusha 1,040 760 280

5 72 Sekretariati ya Mkoa 
Dodoma 1,151 701 450

6 75 Sekretariati ya Mkoa 
Kilimanjaro 897 768 129

7 47 Sekretariati ya Mkoa 
Simiyu 738 265 473

8 84 Sekretariati ya Mkoa 
Singida 797 565 232

9 73 Sekretariati ya Mkoa 
Iringa 502 261 241

10 36 Sekretariati ya Mkoa 
Katavi 146 99 47

11 78 Sekretariati ya Mkoa 
Mbeya 693 556 137

12 63 Sekretariati ya Mkoa 
Geita 324 177 147

13 82 Sekretariati ya Mkoa 
Ruvuma 1,017 804 213

14 85 Sekretariati ya Mkoa 
Tabora 1,102 543 559

15 93 Idara ya Uhamiaji 4,288 2,487 1,801

16 51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani 156 42 114

17 52 Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 8,345 8,019 326

18 53 Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsi na Watoto 4,372 1,407 2,965

19 69 Wizara ya Maliasili na 
Utalii 5,786 3,204 2,582

20 13 Kitengo cha Kudhibiti 
Fedha Haramu 39 17 22

21 21 Hazina 345 244 101

22 14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 5,383 1,231 4,152

23 71 Sekretariati ya Mkoa 
Pwani 689 301 388
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Na. Fungu Taasisi Muundo 
uliopitishwa

Nafasi 
zilizojazwa Upungufu 

24 88 Sekretariati ya Mkoa Dar 
es Salaam 177 152 25

25 76 Sekretariati ya Mkoa 
Lindi 970 418 552

26 79 Sekretariati ya Mkoa 
Morogoro 1,079 840 239

27 83 Sekretariati ya Mkoa 
Shinyanga 552 483 69

28 2019 UBalozi wa Tanzania 
Brussels 9 4 5

29 2020
UBalozi wa Kudumu 
katika Umoja wa 
Mataifa -- Geneva

7 2 5

30 2028 UBalozi wa Tanzania 
Bujumbura 7 5 2

31 2005 UBalozi wa Tanzania 
Abuja 6 4 2

32 2009 UBalozi wa Tanzania 
Moscow 4 2 2

33 2001 UBalozi wa Tanzania 
Addis Ababa 7 4 3

34 10 Tume ya Pamoja ya 
Fedha 15 4 11

35 2006 UBalozi wa Tanzania 
London 11 7 4

36 2013 UBalozi wa Tanzania 
Paris 9 6 3

37 2012 UBalozi wa Tanzania 
Ottawa 6 5 1

38 2018 UBalozi wa Tanzania 
Washington DC 11 8 3

39 2004 UBalozi wa Tanzania 
Kinshasa 9 5 4

40 2021 UBalozi wa Tanzania 
Kampala 10 5 5

Jumla 42,123 25,480 16,643
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Kiambatisho Na. 8.1: Mali na Magari yalilyotelekezwa
S/N Agency Registration number Make Current Location

1 DDCA STJ  5113 Mistubishi  D/Cabin Dar es Salaam
2 DDCA STJ  5112 Mistubishi D/Cabin Dar es Salaam
3 DDCA T 990 ACH Toyota Hilux D/Cabin Dar es Salaam
4 DDCA STJ  5116 CATIC 3Tons Dar es Salaam
5 DDCA STH  6100 Rig Dar es Salaam
6 DDCA STJ  7471 Leyland Comet 7tons Dar es Salaam
7 DDCA STJ  5111 MISTUBISHI  D/Cabin Dar es Salaam
8 DDCA STJ  5114 Nissan Fatro Dar es Salaam
9 DDCA STJ  5110 Layland Comment Dar es Salaam

10 DDCA ST  8451 International Dar es Salaam
11 DDCA STG  9215 Isuzu Dar es Salaam
12 DDCA STG  8410 Isuzu Kigoma
13 DDCA STJ  5657 TX55 Isuzu LWB Dar es Salaam
14 DDCA STJ  5116 Catic Dar es Salaam
15 DDCA STJ  7352 C/Carrier Dar es Salaam
16 DDCA ST  7731 R/Carrier Dar es Salaam
17 DDCA STJ  5108 Hino water tank Dar es Salaam
18 DDCA STG 1440 Sisu Supporting truck Dar es Salaam
19 DDCA STH 434 TXD 50 Isuzu Dar es Salaam
20 DDCA ST  7732 Volvo Rig carrier No. 45 Rukwa
21 DDCA STD 81 Isuzu LWB 10 ton Mbeya
22 DDCA ST  1837 L/Land Rig/carrier No. 29Mbeya
23 DDCA ST  8383 Bed Ford com carrier No. 16Iringa
24 DDCA STB  404 M/Benz Masasi
25 DDCA STG  3955 Isuzu (TXD-50) Arusha
26 DDCA STH  2326 CA81 TATA Dodoma
27 DDCA STJ  5115 YUEJIN-3 1/4 ton Dodoma
28 DDCA CW 3459 SCEPER 6218 Tabora
29 NFRA STK 371 Dar es Salaam
30 TEMESA STJ 2727 Toyota L/C
31 TEMESA STJ 8384 Isuzu Double Cabin

S/N Description Qty Rate Total Price
1 Photocopier 1 2,200,000 2,200,000
2 Desk 1 275,000 275,000
3 Computer Table 11 380,000 4,180,000
4 Wood chair 1 420,000 420,000
5 Student table 1 23,000 23,000
6 Executive chair high back 4 140,000 560,000
7 Visitors chairs 3 140,000 420,000
8 Soffer set(3 seat and 2 single) 1 600,000 600,000
9 Mattress (3*6) 4 inch 100 55,000 5,500,000

10 Simtanks (5000 litres) 2 1,400,000 2,800,000
11 Fax machine 1 500,000 500,000
12 Tyres 2 360,000 720,000
13 Printer 1 50,000 50,000
14 Wood table 1 140,000 140,000
15 Ceiling fans 30 10,000 300,000
16 Motors (water pump) 3 500,000 1,500,000
17 Secretarial chair 2 140,000 280,000
18 CPU 48 650,000 31,200,000
19 UPS 18 300,000 5,400,000
20 KEYBOARD 40 70,000 2,800,000
21 MONITOR 19 350,000 6,650,000
22 Double decker 2 370,000 740,000
23 Visitors Chairs 2 45,000 90,000
24 Printer Laserjet 2 250,000 500,000
25 Screen Monitor 25 450,000 11,280,000
26 Keyboard 24 15,000 360,000
27 Mouse 6 10,500 63,000
28 Cpu 15 250,000 3,750,000

TOTAL 83,301,000

Obsolete Assets

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi Kwa Menejimenti 2014/15
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Kiambatisho Na. 9.1: Mapungufu katika utekelezaji wa mikataba

Na Fungu Taasisi Hoja

1 6

Ofisi ya Rais 
usimamizi na
Ufuatiliaji wa 
Miradi ya
Kipaumbele

Ripoti za Mkandarasi Mshauri 
hazikukamilika kwa wakati.

2 5 Tume ya 
Umwagiliaji

Kutokamilika  kwa mfereji wa 
umwagiliaji Itete

3 5 Tume ya 
Umwagiliaji

Kutokamilika kwa ujenzi wa maghala 
ya mpunga.

4 5 Tume ya 
Umwagiliaji

Kuchelewa kukamilika kwa Mfereji ya 
umwagiliaji Dakawa

5 77 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mara

Kutokamilika kwa ujenzi wa Jengo la 
kuhifadhia damu. 

6 36 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Katavi

Kutokamilika kwa ofisi za Tarafa 
Litapunga, Misunkumilo na Mwese.

7 54 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Njombe

Kutokamilika kwa nyumba sita za 
viongozi      

8 54 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Njombe

Ujenzi wa Nyumba ya Mkuu wa Wilaya 
haujakamilika

9 72 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma Kutokamilika kwa ujenzi wa majengo

10 87 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kagera

Mapungufu yaliojitokeza katika Miradi 
ambayo haikukamilika. 

11 74 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kigoma

Fedha kwa ajili ya ujenzi wa Jengo la 
famasi hazikutosheleza

12 47 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Simiyu

Ujenzi wa Jengo la Hospitali Mkoa  
haukutekelezwa

13 84 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Singida

Kutokamilika kwa ujenzi wa jengo 
la kufanyia utafiti na Ushauri katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa.

14 84 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Singida

Kutokamilika kwa Ujenzi wa Nyumba 
za Viongozi katika Wilaya mpya za 
Ikungi na Mkalama

15 89 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa

Kutokamilika kwa ujenzi wa Nyumba 
za Makazi za Viongozi

16 63 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita

Kutokamilika kwa majengo katika 
tarafa ya siloka, bwelwa na 
mapungufu katika usamizi wa miradi

17 99 Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi

Kuchelewa kukabidhiwa kwa jengo la 
mvuvi na mkandarasi catic 

18 99 Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi

Kutokamilika kwa miradi ya 
maendeleo

19 99 Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi

Ukarabati wa mfumo wa umeme taliri 
west kilimanjaro haujakamilika
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Na Fungu Taasisi Hoja

20 34

Wizara ya Mambo 
ya Nchi za nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa

Kutokamilika kwa ukarabati wa jengo 
la uBalozi Maputo Msumbiji.

21 46 Wizara ya Elimu na 
Ufundi

Kuchelewa kukamilika kwa ujenzi na 
ukarabati wa majengo ya vyuo.

22 46 Wizara ya Elimu na 
Ufundi

Kukosekana kwa hati ya kukamilika 
kwa jengo

23 93 Idara ya Uhamiaji Kutokamilika kwa majengo ya ofisi ya 
Lindi, Mtwara na Manyara 

24 28 Jeshi la Polisi Mapungufu katika usimamizi wa 
mikataba.

25 50 Wizara ya Fedha Mapungufu katika usimamizi wa 
mikataba.

26 79 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Morogoro

Kutokamilika kwa nyumba za 
watumishi  

27 83 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Shinyanga

Kutokamilika kwa jengo la utawala 
hospitali ya mkoa

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi Kwa Menejimenti 2014/15
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Kiambatisho Na. 9.2: Taasisi zilizokaguliwa na Mhakiki Mali

Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)

40
Ba

ka
a 

ya
 V

if
aa

 
is

iy
oh

am
is

hw
a.

Mahakama 10,560,750.00

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 11,446,600.00

59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 3,971,500.00

70 Sekretarieti ya Mkoa – Arusha 19,535,400.00

71 Sekretarieti ya Mkoa– Pwani 2,093,650.10

84 Sekretarieti ya Mkoa – Singida 11,622,765.00

94 Ofisi ya Rais-Tume ya Utumishi 3,180,000.00

Jumla Ndogo 62,410,665.10
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Jeshi la Polisi 160,953,465.00

29 Jeshi la Magereza 357,839,524.07

40 Mahakama 53,756,265.00

43 Wizara ya Kilimo,Chakula na Ushirika 42,258,551.00

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo 9,070,345.46

48 Wizara ya Ardhi  nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

2,497,200.00

52 Wizara ya Afya 123,626,450.00

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii jinsia 
na watoto

22,631,450.00

59 Tume ya Maboresho ya Sheria 3,152,000.00

62 Wizara ya Uchukuzi 1,800,000.00

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 110,324,700.00

75 Sekretarieti ya Mkoa wa– Kilimanjaro 14,533,348.00

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 2,925,000.00

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,308,300.00

98 Wizara ya Ujenzi 12,722,120.00

Jumla Ndogo 919,398,718.53
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Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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14 Zimamoto na Uokoaji 5,582,536.00

16 Mwanasheri Mkuu wa Serikali 1,966,500.00

28 Jeshi la Polisi 260,249,448.00

29 Idara ya Magereza 1,653,000.00

40 Mahakama 39,875,538.00

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika

350,012,002.00

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi

9,502,330.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

3,932,650.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 12,706,352.00

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia 
na Watoto

11,743,500.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 4,740,259.00

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 520,000.00

62 Wizara ya Uchukuzi 6,597,228.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 178,241,108.59

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 1,639,000.00

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 15,364,240.00

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 41,010,105.00

88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar Es 
Salaam

720,000.00

93 Idara ya Uhamiaji 1,467,500.00

94 Ofisi ya Rais-Tume ya Utumishi 5,700,000.00

95 Sektretarieti ya Mkoa  Manyara 783,850.00

98 Wizara ya Ujenzi 6,093,500.00

Jumla Ndogo 960,100,646.59
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Mahakama 459,708,500.00

43 Wizara Kilimo, Chakula na Ushirika 8,988,000.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

57,511,000.00

49 Wizara ya Maji 29,690,000.00

52 Wizara Afya na Maendeleo ya Jamii 287,106,500.00

62 Wizara ya Uchukuzi 9,921,000.00

65 Wizara ya Kazi na Ajira 6,466,700.00

93 Idara ya Uhamiaji 237,617,500.00

94 Ofisi ya Rais-Tume ya Utumishi 2,860,000.00

Jumla Ndogo 1,099,869,200.00
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Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)

43
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Wizara ya Kilimo,Chakula na Ushirika 14,979,500.00

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi

2,824,700.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

15,587,500.00

54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 3,580,000.00

59 Tume ya Maboresho ya Sheria 4,620,000.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 5,550,000.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 3,000,000.00

73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 3,580,000.00

98 Wizara ya Ujenzi 56,009,585.00

Jumla Ndogo 109,731,285

28

M
ap

ok
ez

i y
a 

Vi
fa

a 
vy

a 
Bo

ha
ri

 b
ila

 
ku

he
sa

bi
w

aa
aa

aa
a

Jeshi la Polisi 13,230,483.00

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 7,175,000.00

43 Wizara ya Kilimo,Chakula na Ushirika 289,521,550.00

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi

1,043,100.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa jamii 38,134,607.00

54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 1,112,000.00

59 Tume ya maboresho ya Sheria 27,770,340.00

70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 9,230,000.00

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 4,138,563.10

73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 1,112,000.00

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 3,034,735.00

98 Wizara ya Ujenzi 3,166,000.00

Jumla Ndogo 398,668,378.1
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Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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Idara ya Zimamoto na Uokoaji 166,126,405.00

40 Mahakama 2,383,600.00

44 Wizara Viwanda na Biashara 5,988,400.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

49,558,320.00

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 20,655,000.00

65 Wizara ya Kazi na Ajira 5,949,550.00

68 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Tekinolojia

16,985,600.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 79,732,197.20

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 101,917,118.24

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 20,734,408.00

88 Sekretarieti ya Mkoa wa  Dar es 
Salaam

58,858,523.00

94 Ofisi ya Rais-Tume ya Utumishi 3,998,400.00

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,876,041.50

98 Wizara ya Ujenzi 2,824,500.00

Jumla Ndogo 537,588,062.94
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Ofisi ya Waziri Mkuu 21,288,000.00

40 Mahakama 25,374,940.00

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika

136,222,160.00

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 3,472,000.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamiii 40,414,370.00

53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii jinsia 
na Watoto

1,018,500.00

59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 6,045,800.00

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 2,680,000.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 11,448,000.00

72 Sekretarieti ya Mkoa wa– Dodoma 662,300.00

Jumla Ndogo 248,626,070



Vi
am

ba
ti

sh
o

Vi
am

ba
ti

sh
o

358 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 359

Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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Idara ya Zimamoto na Uokoaji 4,971,618.00

28 Jeshi la Polisi 29,736,500.00

29 Jeshi la Magereza 1,694,912.00

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 76,410,000.00

40 Mahakama 29,875,456.00

43 Wizara ya Kilimo,Chakula na Ushirika 114,440,089.00

46 Wizara ya Elimu na Ufundi 20,484,550.00

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 18,050,000.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 1,053,500.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 9,698,476.00

71 Sekretarieti ya Mkoa wa  Pwani 3,217,035.00

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 31,779,069.00

93 Idara ya Uhamiaji 20,524,400.00

Jumla Ndogo 361,935,605
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Mahakama 5,290,000.00

43
Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika

121,257,236.12

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

55,264,124.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 8,233,450.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 22,519,270.00

62 Wizara ya Uchukuzi 1,510,000.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 8,110,000.00

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 33,598,560.00

94 Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi 20,654,927.00

Jumla Ndogo 276,437,567.12
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Mahakama 23,013,760.00

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika

6,216,000.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

77,546,700.00

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 45,707,397.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 2,360,000.00

68 Wizara ya Mawasiliano,Sayansi na 
Tekinolojia

13,980,000.00

73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 11,804,896.70

94 Ofisi ya Raisi-Tume ya Utumishi 11,734,247.80

Jumla Ndogo 192,363,001.5
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Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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Zimamoto na Uokoaji 74,029,073.00

16 MwanaSheria Mkuu wa Serikali 10,016,866.98

27 Msajili wa Vyama vya Siasa 749,880.00

28 Jeshi la Polisi 40,356,229.00

29 Idara ya Magereza 162,241,000.00

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 58,858,001.00

40 Judiciary 307,668,488.00

43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika

607,441,137.80

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 25,585,560.00

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi

139,372,429.61

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

111,984,450.00

49 Wizara ya Maji 15,805,500.00

52 Wizara ya Afya 108,152,284.00

53 Wizara ya Maendeleo ya jamii jinsia 
na watoto

15,628,000.00

54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 11,804,896.70

59 Tume ya Maboresho ya Sheria 22,195,840.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 19,907,405.00

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 16,123,758.00

62 Wizara ya Uchukuzi 7,808,900.00

65 Wizara ya Kazi na Ajira 58,960,398.40

68 Wizara ya Mawasiliano,Sayansi na 
Teknolojia

3,216,500.00

69 Wizara ya Malisasili na Utalii 133,054,125.00

70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 18,141,400.00

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 42,851,556.00

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 2,975,004.41

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 11,188,792.00

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 15,475,700.00

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 50,739,956.00

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 41,145,367.00

88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar Es 
Salaam

34,716,380.00

93 Idara ya Uhamiaji 23,978,688.00

94 Ofisi ya Rais tume ya Utumishi 8,545,975.00

98 Wizara ya Ujenzi 31,530,282.00

99 Wizara ya Mafigo na Uvuvi 9,158,500.00

Jumla Ndogo 2,241,408,322.9
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Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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Jeshi la Polisi 89,837,272.00

29 Idara ya Magereza 1,068,100.00

43 Wizara ya Kilimo,Chakula na 
Ushirika

356,289,100.00

48 Wizara ya Ardhi ,Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

3,890,216.00

52 Wizara ya Afya 11,577,120.00

56 TAMISEMI 16,369,600.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 1,140,000.00

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 7,546,330.00

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 2,914,000.00

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 5,489,000.00

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 3,376,782.00

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 6,211,986.00

88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar Es 
Salaam

30,626,516.00

93 Idara ya Uhamiaji 7,420,597.00

98 Wizara ya Ujenzi 1,944,270.00

Jumla Ndogo 545,700,889
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Mahakama 2,185,000.00

43 Wizara ya Kilimo,Chakula na 
Ushirika

5,249,071.00

44 Wizara ya Viwanda na Biashara 36,047,040.00

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

13,351,969.00

58 Wizara ya Nishati na Madini 1,642,760.00

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 1,502,000.00

68 Wizara ya Mawasiliano,Sayansi na 
Teknolojia.

24,449,087.50

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 4,410,250.00

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 5,900,000.00

98 Wizara ya Kazi 9,962,232.14

Jumla Ndogo 104,699,409.64



Vi
am

ba
ti

sh
o

Vi
am

ba
ti

sh
o

362 Serikali kuu Serikali kuuRipoti kuu ya mwaka 2014/2015 Ripoti kuu ya mwaka 2014/2015 363

Fungu 
Na. Hoja Wizara/Idara/Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh)
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Wizara ya Viwanda na Biashara 21,713,600.00
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Wizara ya Nishati na Madini
5,424,428.10
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Idara ya Magereza 41,946,600.00

Jumla Kuu 8,137,549,491.52
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Kiambatisho Na. 10.1: Hati za malipo zenye nyaraka pungufu
Na. Fungu Noa. Jina la Taasisi Kiasi (SH.)
1 26 Ofisi ya Makamu wa Rais 18,657,498
2 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 11,433,327
3 12 Tume ya Huduma za Mahakama 45,000,000
4 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

(JWTZ)
4,157,034,609

5 28 Jeshi la Polisi 3,749,166,980
6 29 Jeshi la Magereza 388,327,314
7 39 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 562,414,511
8 42 Ofisi ya Bunge 102,473,008
9 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa
863,842,113

10 94 Tume ya Utumishi wa Umma 42,209,280
11 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 

Tanzania (TACAIDS)
8,902,500

12 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

14,699,583

13 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii

81,101,980

14 93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 383,812,974
15 Kasma 2034 Ubalozi wa Tanzania-Moroni, 

Comoro
105,840,000

16 Kasma 2025 Ubalozi wa Tanzania-Pretoria, 
South Africa

157,355,951

17 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

111,882,000

18 56 Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa

248,739,708

19 70 Sekretarieti ya Mkoa - Arusha 3,570,691
20 74 Sekretarieti ya Mkoa - Kigoma 46,594,770
21 75 Sekretarieti ya Mkoa - Kilimanjaro 21,780,189
22 81 Sekretarieti ya Mkoa - Mwanza 2,500,000
23 47 Sekretarieti ya Mkoa - Simiyu 44,758,098
24 86 Sekretarieti ya Mkoa - Tanga 19,869,000
25 85 Sekretarieti ya Mkoa - Tabora 61,910,111
26 33 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya 

Maadili
8,278,187

27 83 Sekretarieti ya Mkoa - Shinyanga 16,812,592
28 76 Sekretarieti ya Mkoa - Lindi 21,660,750
29 71 Sekretarieti ya Mkoa - Pwani 13,880,000
30 80 Sekretarieti ya Mkoa - Mtwara 19, 843,100

Jumla 11,314,507,724
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Kiambatisho 10.2: Taasisi ambazo hazikuwa na stakabadhi ya 
kieleckroniki (EFD)
Na. Fungu Na. Jina la Taasisi Kiasi (SH.)

1 26 Ofisi ya Makamu wa Rais 36,888,003

2 12 Tume ya Huduma za 
Mahakama 3,497,000

3 40 Mahakama ya Tanzania 21,192,338

4 59  Tme ya Marekebisho ya Sheria 18,203,400

5 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ) 194,176,462

6 6
Ofisi ya Rais – Usimamizi 
na Ufuatiliaji wa Miradi ya 
Kipaumbele

31,102,000

7 14 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 222,547,904.00

8 28 Jeshi la Polisi 1,217,420,290

9 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 74,606,656

10 39 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 481,715,996

11 42 Ofisi ya Bunge 9,830,508

12 66 Ofisi ya Rais – Tume ya 
Mipango 18,989,000

13 77 Sekretarieti ya Mkoa - Mara 1,077,501,406

14 51 Mizara ya Mambo ya Ndani 241,510,885

15 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 145,236,606

16 98 Wizara ya Ujenzi 88,519,263

17 36 Sekretarieti ya Mkoa - Katavi 28,200,892

18 87 Sekretarieti ya Mkoa - Kagera 182,034,015

19 75 Sekretarieti ya Mkoa - 
Kilimanjaro 260,689,399

20 95 Sekretarieti ya Mkoa - Manyara 21,397,830

21 86 Sekretarieti ya Mkoa - Tanga 210,271,849

22 85 Sekretarieti ya Mkoa - Tabora 1,028,282,564

23 61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 272,079,702

24 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 75,716,493

25 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika 12,000,000

26 80 Sekretarieti ya Mkoa - Mtwara 211,401,885

Jumla 6,185,012,346
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Kiambatisho10.3:  Fedha kutumika kwa shughuli 
zisizokusudiwa	

s/n Vote No. Description Amount (SH.)
1  72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  106,912,948

2  73 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  166,331,670

3  77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  38,439,807

4  42 Ofisi ya Bunge 64,910,000

5  56 Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (PMO - 
RALG)

57,887,363

6  36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  84,715,474

7  70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  10,045,300

8  92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
(TACAIDS)

13,450,000

9  63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  4,568,340

10  87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  9,487,900

11  74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  157,272,597

12  74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  16,933,000

13  75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  52,903,383

14  75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  76,445,000

15  81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  271,592,856

16  86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga  88,952,026

17  73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  56,056,180

18  73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  119,331,790

19  74 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  9,345,000

20  89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  76,720,100

21  82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  25,405,936

22  85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  5,875,835

23  85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  6,160,000

24  85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  74,375,434

25  76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi  159,340,855

26  80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara  35,423,140

Jumla 1,788,881,933
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Kiambatisho Na. 11.1: Kinachoonyesha taasisi ambazo hazijaanza 
kuainisha mali wanazomiliki kiukamilifu.

Na Fungu Jina

1 97 Wizara ya Uhusiano wa Afrika Mashariki 

2 74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma

3 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro

4 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara

5 86 Sekretarieti  ya Mkoa wa Tanga  

6 78 Sekretarieti  ya Mkoa wa Mbeya 

7 54 Sekretarieti  ya Mkoa wa Njombe 

8 63 Sekretarieti  ya Mkoa wa Geita 

9 82 Sekretarieti  ya Mkoa wa Ruvuma 

10 93 Idara ya Uhamiaji 

11 98 Wizara ya Ujenzi

12 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels 

13 2020 Ubalozi wa kudumu umoja wa mataifa- Geneva 

14 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura

15 2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali

16 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi

17 2008 Ubalozi wa Tanzania Maputo 

18 2034 Ubalozi wa Tanzania Moroni 

19 2025 Ubalozi wa Tanzania Pretoria 
20 2033 Ubalozi wa Tanzania  The Hague   

21 69 Wizara ya Maliasili na Utalii

22 99 Wizara ya Mifugo na Uvivu

23 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Uhusiano wa Kimataifa

24 85 Sekretarieti  ya Mkoa wa Tabora 

25 23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

26 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 

27 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

28 53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto

29 56 Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.
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Na Fungu Jina

30 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo 

31 21 Hazina 

32 36 Sekretarieti  ya Mkoa wa Tabora 

33 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

34 10 Tume ya pamoja ya fedha

35 42 Bunge

36 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Maendeleo ya Ushirika. 

37 61 Tume ya Uchaguzi 

38 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 

39 76 Sekretarieti  ya Mkoa wa Lindi 

40 79 Sekretarieti  ya Mkoa wa Morogoro 

41 71 Sekretarieti  ya Mkoa wa Pwani 

42 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 

43 2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow

44 83 Shinyanga Regional Secretariat 

45 2022 Ubalozi wa Tanzania Harare Zimbabwe 

46 2030 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe - Malawi

47 2007 Ubalozi wa Tanzania LUSAKA – ZAMBIA 

48 2014 Ubalozi wa Tanzania China   

49 2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat 

50 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo 

51 2032 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur 

52 2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 

53 2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat, Oman 
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Kiambatisho 11.2: Taasisi ambazo zina mali za kudumu ambazo 
zimefikia ukomo wa matumizi.

Na. Fungu JIna la ~Taasisi Idadi ya 
Magari

Idadi ya vifaa 
vingine

1 5 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 25

2 10 Tume ya pamoja ya fedha 2

3 14 Idara ya Zimamoto na 
uokoaji 26

4 21 Hazina 1

5 29 Magereza 26 27

6 38 Ngome 302

7 39 Jeshi la Kujenga Taifa 22

8 43 Wizara ya kilimo, Chakula 
na Maendeleo ya Ushirika 21 4

9 44 Wizara ya Viwanda na 
Biashara 198

10 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 15

11 53 Wizara ya maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto 21 27

12 55 Tume ya Haki za Binadamu 
na utawala bora. 8

13 56
Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.

9

14 61 Tume ya Uchaguzi 6

15 62 Wizara ya Uchukuzi 2

16 68 Wizara ya Mawasilano, 
Siyansi na Technologia 2

17 69 Wizara ya Maliasili na 
Utalii 81 1
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Na. Fungu JIna la ~Taasisi Idadi ya 
Magari

Idadi ya vifaa 
vingine

18 75 Sekretarieti  ya Mkoa 
Kilimanjaro 6

19 79 Sekretarieti ya Mkoa 
Morogoro 5

20 82 Sekretarieti  ya Mkoa 
Ruvuma 5

21 84 Sekretarieti  ya Mkoa 
Singida 4

22 86 Sekretarieti  ya Mkoa 
Tanga  2 13

23 89 Sekretarieti  ya Mkoa 
Rukwa 2 3

24 93 Idara ya Uhamiaji 42

25 99 Wizara ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 54

26 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 1

27 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis 
Ababa, Ethiopia 1

28 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome 3

29 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo 1

30 2006 Ubalozi wa Tanzania 
London 1

31 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 1

32 2016 Ubalozi wa Tanzania 
Stockholm 2

                                      Jumla 675 273
Chanzo: Taarifa za hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka 2014/2015
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Kiambatisho 11.3: Nyumba za serikali ambazo ziko katika hali 
mbaya pamoja na viwanja visivyoendelezwa.
Na Fungu Jina Maelezo Mwaka

1 2004 Ubalozi wa Tanzania 
Kinshasa

Hali mbaya ya 
Jengo.

2 2025 Ubalozi wa Tanzania 
Pretoria, South Africa

Hali mbaya ya 
Jengo.

3 2006 Ubalozi wa Tanzania 
London

Hati Na.MX397371 
kilichopo 19 Den 
wood, High gate, 
London

Zaidi ya 
miaka 
10.

4 2001 Ubalozi wa Tanzania 
Addis Ababa, Ethiopia

Hati Na. M.456/98- 
hakijaendelezwa 2011

5 2005 Ubalozi wa Tanzania 
Abuja

Hati Na.961 na 353 
havijaendelezwa 1983

6 2026 Ubalozi wa Tanzania 
Kigali

Hati Na.2026 
hakijaendelezwa 2003

7 2021 UBalozi wa Tanzania 
Kampala

Jengo ni chakavu 
sana

8 2003 Ubalozi wa Tanzania 
Cairo

Majengo 5 ya uBalozi 
ni mabovu/chakavu

9 2010 Ubalozi wa Tanzania New 
Delhi Jengo chakavu.

10 2006 Ubalozi wa Tanzania 
London

Jengo chakavu 
sana, halifai kukaa 
limeachwa.

11 2016 Ubalozi wa Tanzania 
Sweden

Jengo chakavu 
sana, halifai kukaa 
limeachwa.

12 2022 Ubalozi wa Tanzania 
Harare Jengo chakavu.

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa menegimenti mwaka 2014/2015
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Kiambatisho Na. 11.4: Taasisi ambazo zimelimbikiza madeni

Na Fungu Jina Kiasi(SH)

1 55
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora

560,065,590.98

2 59
Tume ya Kurekebisha 
Sheria

261,386,861.00

3 40 Mahakama 881,637,211.07

4 5
Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji

189,344,600.00

5 26 Ofisi ya Makamu wa Rais 975,852,965.73

6 49 Wizara ya Maji 150,414,656,000.00

7 41
Wizara ya Sheria na 
Katiba 4,012,781,234.21

8 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 1,454,147,362.42

9 33
Ofisi ya Rais, Tume ya 
Maadili Viongozi wa 
Umma

518,147,001.28

10 32
Ofisi ya Rais, Menegimenti 
ya Utumishi wa Umma 3,044,854,750.20

11 27
Msajili wa Vyama vya 
Siasa 940,499,521.36

12 15
Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi 260,732,070.00

13 94 Ofis ya rais tume ya 
Utumishi wa umma 717,217,318.37

14 67
Ofisi ya Rais, Tume ya 
Ajira 830,836,400.63

15 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 442,787,114.00

16 14
Idara ya Zimamoto na 
Uokoaji 2,808,172,244.00

17 65 Wizara ya Kazi na Ajira 1,282,159,284.00

18 24
Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 294,361,145.80

19 25 Ofisi ya Waziri Mkuu 1,466,641,046.27
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Na Fungu Jina Kiasi(SH)

20 28 Jeshi la Polisi 385,032,267,346.45

21 29 Magereza 59,175,042,064.18

22 30
Ofisi ya Rais, Sekretariet 
ya Baraza la Mawaziri 789,961,820.00

23 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 2,739,835,070.00

24 35 Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka 254,311,218.81

25 38
Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 91,488,115,644.01

26 39 Jeshi la Kujenga Taifa 67,860,413,069.32

27 42 Bunge 5,669,693,752.00

28 57
Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa

54,157,762,232.31

29 58
Wizara ya Nishati na 
Madini 41,721,297,410.00

30 62 Wizara ya Uchukuzi 3,508,469,983.00

31 66
Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango 3,017,127,577.00

32 97
Wizara ya Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 550,044,984.23

33 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi 762,711,646.06

34 73
Sekretarieti ya Mkoa  
Iringa 718,994,141.31

35 77
Sekretarieti ya Mkoa  
Mara 731,727,567.58

36 70
Sekretarieti ya Mkoa  
Arusha 2,581,147,992.07

37 72
Sekretarieti ya Mkoa  
Dodoma 4,442,025,740.00

38 87
Sekretarieti ya Mkoa  
Kagera 868,036,016.00

39 74
Sekretarieti ya Mkoa  
Kigoma 812,484,200.00

40 75
Sekretarieti ya Mkoa  
Kilimanjaro 659,322,943.00
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Na Fungu Jina Kiasi(SH)

41 95
Sekretarieti ya Mkoa  
Manyara 411,343,227.00

42 47
Sekretarieti ya Mkoa  
Simiyu 331, 266,132.23

43 84
Sekretarieti ya Mkoa  
Singida 817,211,314.00

44 86
Sekretarieti ya Mkoa  
Tanga 1,779,029,743.00

45 78
Sekretarieti ya Mkoa  
Mbeya 1,085,952,525.00

46 54
Sekretarieti ya Mkoa  
Njombe 334,483,924.00

47 63
Sekretarieti ya Mkoa  
Geita 528,348,128.00

48 81
Sekretarieti ya Mkoa  
Mwanza 736,794,876.00

49 89
Sekretarieti ya Mkoa  
Rukwa 948,306,246.00

50 82
Sekretarieti ya Mkoa  
Ruvuma 959,548,275.73

51 93 Idara ya Uhamiaji 2,176,777,693.05

52 98 Wizara ya Ujenzi 135,707,823,702.00

53 2019
Ubalozi wa Tanzania 
Brussels 648,574,916.00

54 2020 Ubalozi wa Tanzania Umoja 
wa Mataifa Geneva 1,360,502,656.00

55 2008 UBalozi wa Tanzania Maputo 501,316,265.00

56 2034 UBalozi wa Tanzania Moroni 138,099,000.00

57 2025
UBalozi wa Tanzania 
Pretoria 101,523,172.00

58 69 Wizara ya Maliasili na 
Utalii 2,174,257,106.43

59 99 Wizara ya Mifugo na Uvivu 1,559,868,569.16

60 34
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Uhusiano wa Kimataifa 21,076,787,721.00

61 44
Wizara ya Viwanda na 
Biashara 2,240,379,582.00
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Na Fungu Jina Kiasi(SH)

62 85
Sekretarieti ya Mkoa  
Tabora 1,590,195,550.00

63 50 Wizara ya Fedha 8,736,665,816.77

64 46
Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 17,418,553,834.00

65 51
Wizara ya Mambo ya 
Ndani 1, 771,336,398.98

66 52
Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 180,751,658,210.03

67 53
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto 1,941,507,596.00

68 56
Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa.

93,213,231,597.16

69 68
Wizara ya Mawasiliano, 
Sayansi na Technologia 576,151,380.11

70 21 Hazina 38,462,793,278.78

71 36
Sekretarieti ya Mkoa  
Tabora 1,042,024,647.42

72 48
Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 2,968,387,787.00

73 43
Wizara ya Kilimo, Chakula 
na Maendeleo ya Ushirika. 9,595,438,917.00

74 61 Tume ya Taifa Uchaguzi 2,386,788,127.73

75 91
Tume ya Kupambana na 
Madawa ya Kulevya 121,240,000.00

76 96
Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 2,496,549,025.90

77 76
Sekretarieti ya Mkoa  
Lindi 1,004,223,850.00

78 79
Sekretarieti ya Mkoa  
Morogoro 1,716,274,514.00

79 71 Sekretarieti ya Mkoa  
Coast Region 342,175,825.96

80 88
Sekretarieti ya Mkoa  Dar 
es Salaam 363,727,081.00

81 2009
Ubalozi wa Tanzania 
Moscow 971,989,514.00
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Na Fungu Jina Kiasi(SH)

82 83
Sekretarieti ya Mkoa  
Shinyanga 509,638,608.00

83 2022
Ubalozi wa Tanzania Harare 
Zimbabwe 126,415,117.00

84 2030
UBalozi wa Tanzania 
Lilongwe - Malawi 14,292,697.00

85 2007
Ubalozi wa Tanzania Lusaka 
– Zambia 162,081,698.00

86 2001
Ubalozi wa Tanzania Addis 
Ababa, Ethiopia 133,385,657.95

87 2002 Ubalozi wa Tanzania Berlin 43,770,162.00

88 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome 686,934,752.00

89 80
Sekretarieti ya Mkoa  
Mtwara 1,345,118,152.00

90 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo 99,337,329.00

91 2006 Ubalozi wa Tanzania London 167,750,639.30

92 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 194,575,403.70

93 2016 Ubalozi wa Tanzania 
Stockholm 328,851,136.47

94 2005 UBalozi wa Tanzania Ottawa 253, 270,280.26

91 2032 Ubalozi wa Tanzania Kuala 
Lumpur 163,544,854.00

Jumla  1,443,859,273,539.30
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