
 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 

OFISI YA TAIFA YA 

UKAGUZI 

 

 

 

 

 

 

RIPOTI YA JUMLA YA UKAGUZI WA 

UFANISI NA MAALUM KWA KIPINDI 

KINACHOISHIA TAREHE 31 MWEZI 

MACHI 2015 

 

 

RIPOTI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 

HESABU ZA SERIKALI  

 

Machi 2015 



                                                                                                                                                      Page    
 

ii 

 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 
 

Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali na taasisi 

zaUmma 

 

Dhamiri 

Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha  

Uwajibikaji na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za 

umma Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo 

vya msingi vifuatavyo: 

 

Uadilifu 

Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo 

 

Ubora 

Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 

viwango kubalifu vya ukaguzi 

 

Uaminifu 

Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 

utawala wa sheria. 

 

Mtazamo wa watu 

Tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa kujenga 

utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi wataalamu 

na wenye ari ya kazi. 

 

Uvumbuzi 

Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea na 

kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na 

 nje ya asasi 

 

Matumizi bora ya rasilimali 

sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma ilizokabidhiwa 

kwa umakini mkubwa. 
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WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,  
Mtaa wa Samora, S.L.P 9080, 

Dar es Salaam Simu ya Upepo: “Ukaguzi", Simu: 255(022)2115157/8,  
Nukushi: 255(022)2117527,  

Barua Pepe: ocag@nao.go.tz, Tovuti: www.nao.go.tz 

Tafadhali unapojibu taja 

KumbukumbuNa.FA.27/249/01/2013/2014       26  Machi, 2015 
 

Mheshimiwa Dr. Jakaya Mrisho Kikwete, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
1 Barabara ya Barack Obama,  
11400 Dar es salaam. 
 
Yah:  Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kuhusu Taarifa tatu (3) za Ukaguzi wa Ufanisi na Taarifa za 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa Miaka ya 
Nyuma toka kwenye Ripoti Tano za Ukaguzi wa Ufanisi  

 

Kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
waTanzania (iliyorekebishwa 2005) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya 
Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti yangu ya sita ya 
Ukaguzi wa Ufanisi na maalum kwa kipindi kinachoishia Machi, 2015. 

Taarifa hii inajumuisha taarifa tatu za Ukaguzi wa Ufanisi na taarifa za 
ufuatiliaji  wa utekelezaji  wa mapendekezo yaliyotolewa  kwenye taarifa 
tano za Ukaguzi wa Ufanisi ambazo ziliwasilishwa Bungeni miaka iliyopita 
ambazo zinahusu Serikali kuu na Serikali za mitaa. Taarifa hii 
inategemewa kuwasilishwa Bungeni mnamo mwezi Aprili 2015. 
 
Nawasilisha. 

 

Prof. Mussa Juma Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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DIBAJI 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya sita ya jumla ya ukaguzi wa 
ufanisi na maalum. Ripoti hii ya jumla inahusiana na taarifa tatu za ukaguzi 
wa Ufanisi  kwa serikali kuu (Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Wizara ya 
Ujenzi, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). Vilevile 
ninapendakuwasilisha taarifa za ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa miaka ya nyuma kwenye ripoti tano 
za ukaguzi wa ufanisi ambazo zilihusisha serikali kuu na serikali za mitaa. 
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa ufupi kwa wadau (wabunge, maafisa 
wa serikali kuu na Serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili,asasi za kijamii 
na zisizo za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo kwenye 
ripoti za ukaguzi wa ufanisi na maalum zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali mpaka kufikia  Mwezi Machi 2015. 
Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa zilizoandikwa kwa kifupi 
unapatikana kwenye ripoti husika ya ukaguzi ambayo ilikabidhiwa kwa 
katibu mkuu wa wizara husika. 
 
Ripoti  hii imekabidhiwa kwa  Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, kwa mujibu wa ibara 143 ya katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Kifungu 34 (1) na (2) cha sheria ya 
Ukaguzi wa Umma  Namba 11 ya mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu waHesabu za 
Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa kufuatana na 
Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais 
atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha 
kwanza cha Bunge kabla ya siku sabakupita toka kikao cha kwanza cha 
Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo 
Rais kwa sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika 
kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji kazi wa ofisi yangu katika kutimiza 
majukumu yake ya kikatiba. Haya ni matokeo ya juhudi za Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Bunge letu Tukufu.Uhuru 
wa kufanya kazi kwa ofisi yangu  pamoja na uwepo wa  rasilimali watu na 
fedhaambavyo vitaniwezesha kufanya kazi yangu bila kuingiliwa na 
mamlakayoyote zikiwemo zile ninazo kagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlakaya 
kufanyakaguzi za ufanisi, utambuzi, mazingira na maalum mbali ya 
ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge 
kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi na uadilifu 
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katikamatumizi ya rasilimali za umma kwenye maeneo ya usimamizi wa 
Mipango miji, Usimamizi wa makisio na usambazaji wa dawa na vifaa tiba 
muhimu na Usimamizi  wa ukarabati wa majengo ya Serikali 
 
Vile vile, nimeweza kutoa matokeo ya mapendekezo yaliyotolewa kwa 
ripoti tano za ukaguzi wa ufanisi za miaka ya nyuma kwenye maeneo ya 
Usimamizi wa Udhibiti wa athari za  Mafuriko kwa Serikali kuu, Mikoa na 
Serikali za Mitaa uliofanyika kwa kutumia mafuriko yaliyowahi kutokea 
Babati (2007); Usimamizi wa Utoaji wa Huduma ya Afya ya Msingi, ukaguzi 
uliofanyika kwenye vituo vya afya (2009); Programu za Ukaguzi wa Shule 
za Sekondari nchini (2009); Usimamizi wa Udhibiti wa Taka Ngumu nchini  
na Usimamizi wa Ujenzi wa barabara (2010). 
 
Lengo kuu la kufanya kaguzi hizi ilikuwa ni kuangalia kama rasilimali 
zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija na 
ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo 
yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa 
taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya 
Umma kulingana na sheria na taratibu zilizopo, ni wajibu wa Maafisa 
masuuli kuhakikishamapendekezo niliyoyatoa yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa rasilimali za 
umma katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya umma 
kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji waprogramu mbalimbali za 
Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali kuu, Serikali za 
Mitaa, Mashirika ya Umma na Ofisi yangu kwa pamoja zina mchango 
mkubwa wa kutoa kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, 
matarajio ya usimamizi bora kwa rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na Umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha 
utendaji na uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha, tunahakikisha 
ukaguzi wetu unalenga na kuyapa kipaumbele maeneomuhimu 
yanayochangia maendeleo ya sekta ya umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi 
ni chachu katika usimamizi wa rasilimali za umma, tunaendelea kujadili 
masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya umma, hasa katika 
utoaji wa taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya utawala bora. 
 
Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa juhudi 
kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya kufanya 
kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha za 
kutosha, kukosa vitendea kazi na mishaharaduni na wakati mwingine 
kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikikakirahisi. 
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Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kutokana na jukumu lake la usimamizi wa rasilimali 
za Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo nitafurahi kupata 
mapendekezo ya jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu hii kwa siku 
zijazo. 

 
Prof.  Mussa Juma Assad 

Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,  
Dar es Salaam.  
26 Machi, 2015 
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SHUKRANI 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote walioniwezesha 

kutimiza wajibu wangu wa Kikatiba wa kutoa taarifa hii ya ukaguzi wa 

ufanisi na maalum. Napenda kumshukuru kila mfanyakazi katika ofisi 

yangu kwa jitihada zao ambazo zimeniwezesha kutimiza matakwa ya 

katiba ya kutoa ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi. Nalazimika kuishukuru 

familia yangu na familia za wafanyakazi katika Ofisi yangu kwa uvumilivu 

wao walioonyesha wakati wakipindi chote cha uandaaji wa taarifa hii. 

Napenda kuishukuru Serikali na Bunge letu Tukufu kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake ya kikatiba. 
 
Vile vile, shukrani za pekee ziende kwa wafadhili hasa Ofisi yaTaifa ya 
Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia Wakala wa 
Kimataifa wa Maendeleo wa Sweden (SIDA), Serikali ya Ujerumani kupitia 
GIZ, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa la Marekani (USAID),Idara 
yaMaendeleo ya Kimataifa (DFID), Benki ya Dunia kupitia mradi wa “the 
Public Financial Management Reform Programme (PFMRP)” na wote 
waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au nyingine kwa nia 
ya kuleta mabadiliko katika ofisi yangu. Mchango wao katika 
kuendelezauwezo wa wafanyakazi kiujuzi, kimfumo wa teknologia ya 
mawasiliano na nyenzo mbalimbali vimechangia kwa kiasi kikubwa kufikia 
malengo tuliyojiwekea. 
 
Hali kadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni 
pamoja na maafisa Masuuli wa Wizara za Afya na Ustawi wa Jamii, 
Ujenzi,Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wakala wa Majengo Tanzania na 
Bohari Kuu ya Madawa kwa ushirikiano walioutoa na kutupatia taarifa 
muhimu zilizohitajika wakati wa uandaaji wa ripoti za ukaguzi ambazo ni 
chanzo cha ripoti hii ya ujumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Vyuo vikuu vya Dar es Salaam,Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili, Ardhi, wataalamu wa kujitegemea na maafisa 
wastaafu wa serikali kwa michango yao ambayo iliboresha ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi kupitia ukosoaji na uhakiki walioufanya katika rasimu 
za ripoti hizo. 
 
Napenda pia kuishukuru Kamati ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC) ambayo 
ripoti hii pamoja na ripoti binafsi zitafikishwa kwa ajili ya uchunguzi, 
majadiliano na kutoa maelezo yake. 
 
Mwisho, napenda kuwashukuru Maafisa Masuuli wote na watumishi wote 
wa Umma katika Tanzania nzima, bila kusahau mchango wa walipa kodi 
ambao ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki wote kama 
mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za 
Umma nchini. 
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MUHTASARI 

Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha uwajibikaji na ufanisi wa 

taasisi za umma. Pia unatoa tathmini ya msingi na madhubuti 

kuhusiana na namna ambavyo taasisi zilizokaguliwa zinatumia 

rasilimali katika kutimiza majukumu yao kwa kuzingatia uwekevu, 

tija na ufanisi. Kifungu namba 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Namba 11 ya mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya Ukaguzi wa Ufanisi. 

Ripoti hii ya jumla inaainisha mapungufu yaliyobainika, hitimisho na 
mapendekezo kwa ripoti zote tatu za ukaguzi zilizofanyika kwa 
mwaka wa fedha 2014/2015 ambazo zinahusiana na Usimamizi wa 
mipango miji, Usimamizi wa makisio na usambazaji wa dawa na 
vifaa tiba muhimu na Usimamizi  wa Ukarabati wa majengo ya 
Serikali. Pia inatoa taarifa za ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwenye ripoti tano za 
ukaguzi wa ufanisi ambazo ziliwasilishwa Bungeni katika kipindi cha 
mwaka 2007 mpaka 2010. Ripoti hizo ni za: Usimamizi wa Udhibiti 
wa Athari za Mafuriko kwa Serikali kuu, Mikoa na Serikali za Mitaa 
uliofanyika kwa kutathmini mafuriko yaliyotokea Babati (2007); 
Usimamizi wa Utoaji wa Huduma ya Afya ya Msingi, ukaguzi 
uliofanyika kwenye Vituo vya afya (2009); Programuza Ukaguzi wa 
Shule za Sekondari nchini Tanzania (2009); Usimamizi wa Udhibiti 
wa Taka Ngumu Nchini (2009) na Usimamizi wa Ujenzi wa Bara bara 
(2010). 
 
Kwa ujumla ripoti hii ina lengo la kuwasaidia wabunge, serikali, 
vyombo vya habari, Umma na wadau wengine kuweza kufanya 
maamuzi ilikuongeza uwekevu, tija na ufanisi katika utekelezaji wa 
shughuli za serikali. Aidha, ripoti hii ya majumuisho hailengi kuwa 
mbadala wa ripoti tatu ambazo zimefanyika kwa mwaka 2014. Kwa 
mantiki hii basi wasomaji wanashauriwa kusoma ripoti za Ukaguzi 
husikaili kuweza kupata undani  wa kilichokaguliwa. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi katika eneo la Usimamizi wa Mipango Miji  
umefanyika ili kuweza kutoa tathmini kama Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi wanasimamia upangaji wa miji 
nchini  kwa kupitia mifumo ya mipango miji.Halmashauri saba 
zilichaguliwa pamoja na Mamlaka ya Uendelezaji wa Miji wa 
Dodoma. Vile vile,  Ukaguzi  wa Ufanisi kuhusiana na Ukarabati wa 
Majengo ya Serikali ulifanya tathmini kuona kama ukarabati wa 
majengo ya Serikali unafanyika kikamilifu kulingana na kanuni na 
taratibu zilizopo. Wakaguliwa wakuu ni Mamlaka ya Majengo 
Tanzania. Ukaguzi wa Usimamizi wa makisio na usambazaji wa 
dawa na vifaa tiba muhimu umelenga kwenye makisio na 
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usambazaji; utengenezaji na ufikishwaji wa oda sambamba na 
ufuatiliaji na tathmini wasambazaji wa madawa na vifaa tiba 
muhimu. Wakaguliwa wakuu walikuwa ni Bohari kuu ya Madawa na 
na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.  
 
Mapungufu yaliyobainika kwenye kaguzi hizo tatu ambayo yanahitaji 

kuboreshwa na Serikali ni haya yafuatayo: uandaaji dhaifu wa 

mipango, uratibu duni miongoni mwa wadau, ufuatiliaji na tathmini 

hafifu na uwepo wa vyanzo vya fedha visivyo aminika kwa shughuli 

zilizopangwa. 

Katika ukaguzi wa Mipango Miji ilibainika kuwa, jumla ya miji 148 

(80%) ilikuwa inaendelezwa bila kuwa na mipango kabambe 

inayotoa muongozo wa shughuli zote za uendelezaji wa ardhi mijini. 

Aidha, miji 96 (65%) kati ya miji 148 haijawahi kuandaa mipango 

kabambe toka ianzishwe.  

Vilevile, ukaguzi kuhusiana na ukarabati wa majengo ya serikali 

umebaini kukosekana kwa viwango vya taratibu za ukarabati wa 

majengo ya Serikali ambavyo vilikuwa vinatumiwa na Wakala wa 

Majengo nchini (TBA).  Katika mikoa sita iliyotembelewa, hakuna 

maboresho yeyote yaliyo fanyika kwenye viwango wala miongozo ya 

matengenezo ya majengo ya Serikali. Pia ukaguzi uligundua kuwa 

kiwango kikubwa cha matengenezo yanayofanyika bila kuwekwa 

kwenye mipango kwani ni miradi 272 (19%) tu ndiyo ambayo 

ilitekelezwa baada ya kuwa imeingizwa kwenye mipango. Pia 

hakuna utafiti uliofanyika kwenye jengo lolote lile katika mikoa hii 

iliyotembelewa kama muongozo wa matengenezo unavyoelekeza. 

Ukaguzi ulibaini mapungufu kadhaa katika kufuata mipango ya kazi 

iliyopo, utekelezaji wa mikakati, iliyopo na kufikia lengo lililowekwa 

la matengenezo ya majengo ya serikali kimkoa. Hii ni kwa kuwa 

katika mikoa yote sita iliyotembelewa na timu ya ukaguzi hakukuwa 

na mipango mikakati ya ukarabati, wakati mikoa mingine miwili 

haikuwana mipango kazi kabisa. 

Kwa upande mwingine ripoti ya ukaguzi kuhusiana na usimamizi wa 

makisio na usambazaji wa dawa na vifaa tiba muhimu umebaini 

kuwa, Halmashauri za wilaya hazitoi kipaumbele katika suala la 

kuandaa mipango ya shughuli za makisio. Suala hili linafanywa 

kama shughuli inayojitegemea na haihusishwi na uandaaji wa 

mipango ya kina ya afya ya Halmashauri za Wilaya. Vilevile, 

Halmashauri za Wilaya hazifanyi makisio ya dawa. Makisio haya 



                                                                                                                                                      Page    
 

xviii 

yanatolewa katika ngazi ya Mfamasia wa Wilaya bila ya kuzihusisha 

ngazi za chini.Vilevile, kumekuwana vigezoduni ambavyo 

vimehusishwa kwenye makisio yanayofanywa ya dawa. 

Mapungufu katika uratibu miongoni mwa wadau muhimu pia 
yameainishwa katika ripoti zote tatu. Ukaguzi wa usimamizi wa 
mipango miji umebaini kukosekana kwa uratibu kwa kuwa mamlaka 
hizo  zinaandaa mipango kabambe bila kushirikisha taasisi muhimu 
za utoaji huduma kwa jamii kama vile Shirika la Simu nchini, 
Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka, Shirika la Umeme na Wakala wa 
usimamizi wa barabara nchini. Sambamba na hilo, ukaguzi wa 
ukarabati wa majengo ya serikali umeonyesha kuwa baadhi ya 
mikakati ya ukarabati wa majengo ya serikali haikuwa inaratibiwa 
vizuri. 

 
Ufuatiliaji mdogo pia umebainika kwenye ripoti zote tatu za ukaguzi 
zilizofanyika. Kuhusu  ukaguzi wa usimamizi wa mipango miji 
ilibainika kuwa,  Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendelo  ya Makazi  
haifanyi ufuatiliaji vizuri kwenye shughuli za mipango miji kwa kuwa 
haikuweka viashiria vya ufuatiliaji vilivyoandaliwa ili kupima 
utekelezaji wa  lengo lililokusudiwa na shughuli iliyofanyika. Vile vile 
TAMISEMI haifuatilii kikamilifu shughuli za mipango miji haswa 
baada ya kubaini kuwa zile Halmashauri zilizotembelewa hazitambui 
uwepo na kazi zinazofanywa na Idara ya Uendelezaji wa Miji iliyopo 
TAMISEMI. 

 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusiana na ukarabati wa  Majengo ya Serikali 
umebaini kuwa,  Wizara ya Ujenzi  kama wasimamizi wakuu wa 
Wakala wa  Majengo  nchini, haijaweza kufuatilia kikamilifu na 
kufanya tathmini kuhusiana na shughuli za ukarabati wa majengo ya 
Serikali. hii ilitokana na kukosekana kwa mpango unaoangalia 
vihatarishi kwa lengo la kufanyia tathmini; hakukuwa na tathmini 
ambayo ilihusisha taratibu za Wakala wa Majengo kwenye ofisi zake 
za mikoani; hakukuwa na mfumo unaoonyesha idadi ya  majengo 
yaliyopo; na hakukuwa na tathmini za kuonyesha kama hatua za 
marekebisho zinafanyika.  
 
 Vile vile ukaguzi kuhusiana na usimamizi wa makisio na usambazaji 

wa dawa na vifaa tiba muhimu umebaini kuwa, kuna mapungufu 

kwenye ufuatiliaji, kwa kuwa mipango kazi ya shughuli za kitengo 

cha kifamasia haiainishi njia za msingi za ufuatiliaji wa usambazaji 

wa madawa na vifaa tiba muhimu. Ni viashiria vichache tu 

vilivyowekwa kwa ajili ya ufuatiliaji. 
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Upatikanaji wa fedha usio madhubuti kwa shughuli ambazo 

zimepangwa ni miongoni mwa mapungufu yaliyobainika. Katika 

ukaguzi wa usimamizi wa mipango miji ilibainika kuwa, kulikuwa na 

mapungufu ya upatikanaji wa fedha kwa ajili ya shughuli za mipango 

miji katika Halmashauri za wilaya. Halmashauri hizo zinategemea 

fedha zinazotengwa na Serikali kwenye vyanzo vingine vya pesa 

(OC), vyanzo vya fedha vya ndani na asilimia 30 ya kodi ya ardhi. 

Ilibainika pia kuwa asilimia 30 inayotokana na kodi ya ardhi 

haisimamiwi vizuri. Pia vyanzo vya ndani kwa Halmashauri nyingi sio 

toshelevu kwa usimamizi wa shughuli za mipango miji. 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusiana na usimamizi wa Ukarabati wa 

Majengo ya Serikali umebainisha kuwa kuna kiwango kidogo cha 

bajeti kinachotengwa kwa ajili ya shughuli za Ukarabati wa  

Majengo ya Serikali ikilinganishwa na bajeti nzima ya Wakala  wa 

Majengo (TBA). Katika kipindi cha miaka mitatu iliyotazamwa 

kwenye ukaguzi huu ilibainika kuwa, bajeti iliyotengwa kwa shughuli 

za ukarabati haikuwahi kuzidi asilimia 0.5 kwa mwaka. Vile vile, 

ukaguzi wa ufanisi kuhusiana na usimamizi wa makisio na 

usambazaji wa dawa na vifaa tiba muhimu umebaini kuwa, 

upatikanaji wa fedha kutoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii sio 

madhubuti  na hauna mpangilio.   Serikali imekuwa ikitoa fedha  

ambayo ni pungufu kwa asilimia 10 ya fedha zote zinazohitajika 

katika awamu 8 kati ya 12 kwa mwaka wa fedha 2012/2013. 

Kwa upande wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa, jumla ya mapendekezo 110 yalitolewa na Ofisi ya Taifa 

ya Ukaguzi kwenye ripoti tano za Ukaguzi wa Ufanisi 

zilizowasilishwa Bungeni kati ya mwaka 2007 na 2010. Katika 

mapendekezo hayo, 49 yalitekelezwa kikamilifu, 42 yalitekelezwa 

kwa kiasi na 17 hayakutekelezwa kabisa. 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyopitaya Ukaguzi wa 
Ufanisi kuhusiana na udhibiti wa Athari za mafuriko. Katika ukaguzi 
huu jumla ya mapendekezo 19 yalitolewa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kitengo cha Maafa, Tawala za Mikoa, Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati na Mamlaka ya Usimamizi wa Miradi ya Barabara Mkoa wa 
Manyara. Mapendekezo 10 kati ya 19 yalitekelezwa kikamilifu; 6 
yalitekelezwa kwa kiasi na 3 hayakutekelezwa kabisa.   
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyopita kuhusiana na 
Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Tiba ya Afya ya Msingi ulibaini 
kuwa, mapendekezo 20 yalitolewa kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
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Jamii, TAMISEMI na halmashauri. Pendekezo moja kati ya 20 
halikutekelezwa kabisa, mapendekezo 10 yalitekelezwa kwa kiasi 
na 9 yalitekelezwa kikamilifu.  
 
Kwa upande mwingine, ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 
ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusiana na Programu ya Ukaguzi kwa 
Shule za Sekondari nchini unaonyesha kuwa mapendekezo 12 
yalitolewa kwa idara ya ukaguzi mashuleni. Mapendekezo 6 kati ya 
12 yalitekelezwa kikamilifu, 5 yalitekelezwa kwa kiasi tu na 1 
halikutekelezwa kabisa. 
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Usimamizi wa taka ngumu kwenye miji mikuu umebainisha 
kuwa mapendekezo 39 yalitolewa kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii, TAMISEMI, Ofisi ya Makamu wa Rais, Shirika la Viwango 
nchini na Halmashauri za Wilaya. Kati ya mapendekezo hayo 39, 11 
yalitekelezwa kikamilifu, 16 yalitekelezwa kwa kiasi tu na 12 
hayakutekelezwa kabisa. 
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi 

kuhusu Usimamizi wa  Ujenzi wa Barabara nchini umeonyesha 

kuwa,  Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Usimamizi wa Barabara 

nchini wameweza kwa kiasi kikubwa kutekeleza mapendekezo  

yaliyotolewa. Kati ya mapendekezo 20, mapendekezo 2 

hayakutekelezwa, wakati 5 yalitekelezwa kwa kiasi na yanahitaji 

uangalizi wa karibu. 

Kwa kuhitimisha, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi itaendelea kufuatilia 

utekelezaji wa mapendekezo ambayo yalitekelezwa kwa kiasi tu na 

yale ambayo hayakutekelezwa kabisa. Ripoti ya ufuatiliaji 

itaandaliwa na kuwasilishwa bungeni mwakani. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Usuli wa Ukaguzi 
Ukaguzi wa Ufanisi ni muhimu kwani unalenga  kuboresha  
uwajibikaji na utendaji  wa taasisi za Serikali  ili wananchi  wapate  
huduma za Serikali  zenye Thamani ya fedha iliyotumika. Vigezo 
kadhaa hutumika wakati wa uchaguzi wa maeneo yanayotazamwa 
wakati wa Ukaguzi wa ufanisi na maalumu. Miongoni mwa hayo 
hujumuisha malalamiko kutoka kwa jamii na umuhimu wa eneo 
linaloangaliwa na sababu za kijamii na kiuchumi.  
 

Ukaguzi wa ufanisi una lengo la kufanya tathmini ya kiwango 

ambacho mkaguliwa ametumia rasilimali zake katika kutekeleza 

majukumu yake kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Ukaguzi wa 

ufanisi una tathmini kama shughuli, mipango au miradi inayohusisha 

rasilimali za umma katika  Wizara,  Idara,  Serikali za Mitaa na 

Mashirika yote ya umma imesimamiwa  kwa  kuzingatia uwekevu, 

tija na ufanisi. Uwekevu, tija na ufanisi unaweza kuelezwa kama 

ifuatavyo: 

Uwekevu -  kupunguza gharama ya rasilimali zinazotumika katika 

shughuli kwa kuzingatia ubora sahihi. 

Tija    -  uhusiano kati ya matokeo, katika suala la bidhaa, 

 huduma, na rasilimali zilizotumika kuzalishia. 

Ufanisi     -     kiwango ambacho malengo yamefikiwa na uhusiano 

 kati ya malengo yaliyokusudiwa na matokeo halisi 

 katika shughuli husika. 

1.2 Mamlaka ya Kukagua 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka 

ya kisheria ya kufanya Ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi 

wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 

Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali, kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na 

ufanisi katika matumizi ya fedha au rasilimali za taasisi ya umma, 

anaweza kukagua, kuchunguza na kutoa ripoti, kadiri atakavyoona 

inafaa, juu ya: 



                                                                                                                                                      Page    
 

2 

(a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, 

mamlaka za mitaa na mamlaka nyingine za serikali; 

(b) Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuuli, wakuu wa idara 

na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 

(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni na 

sera ya ndani ya mazingira na viwango. 

Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia kama malengo ya awali 

yaliyowekwa yamefanikiwa. Kisha unaangalia kama uwekevu, tija 

na ufanisi vimezingatiwa. Mapendekezo yanatolewa kwa ajili ya 

kuboresha maeneo yaliyoonekana kuwa na mapungufu. 

Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 

ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinataka, timu ya ukaguzi 

kupanga na kutekeleza ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha 

ambao utakuwa kigezo cha kuripoti mapungufu yaliyoonekana na 

kutoa  hitimisho kwa kuzingatia lengo la ukaguzi husika. 

1.3 Madhumuni ya Ripoti 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa 

wabunge, vyombo vya habari, Umma pamoja na wadau wengine ili  

waweze kutoa maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi 

katika shughuli za serikali.  

Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tatu za Ukaguzi wa 

Ufanisi ambazo zimefupishwa katika sura zinazofuata. Ili kuweza 

kupata uelewa wa kina wa mada mahsusi zilizozungumzwa katika 

ripoti hii,  msomaji anashauriwa kusoma ripoti binafsi zilizokamilika. 

Ripoti hizo ni za kaguzi za Ufanisi katika maeneo yafuatayo:  

 Mipango Miji; 

 Makisio ya Mahitaji na Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba 

Muhimu; na 

 Ukarabati wa Majengo ya Serikali. 

Ifuatayo ni orodha ya ripoti tano zilizokwisha wasilishwa Bungeni 

ambazo utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa umefuatiliwa, 

ripoti hizo ni: 

 Kudhibiti  na Kupunguza Athari za Mafuriko kwa Serikali Kuu, 

Mikoa na Mitaa kwa (2007) 

 Utoaji wa Huduma ya Afya ya Msingi: Vituo vya Afya (2009) 

 Programu ya Ukaguzi kwa Shule za Sekondari nchini (2009) 
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 Usimamizi wa Udhibiti wa Taka Ngumu katika Miji Mikuu na 

Mikoa nchini (2009) 

 Ujenzi wa Barabara nchini (2010) 

1.4 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu     

Wizara, Idara na Wakala mbalimbali za Serikali zilizokaguliwa 

zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya matokeo ya 

ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika rasimu ya 

taarifa hii. 

1.5 Muundo wa Ripoti 

Ripoti hii ya jumla imeundwa katika sura nane kama ifuatavyo: 

Sura ya kwanza inatoa utangulizi kuhusu sehemu ya kaguzi ya 

ufanisi, mamlaka ya ukaguzi, madhumuni ya ripoti ya jumla, viwango 

vinavyotumika na mchakato wa uthibitisho wa takwimu. 

Sura ya pili na ya tatu zimeandaliwa kama muhtasari wa ripoti tatu. 

Muhtasari huu umeandikwa katika mtiririko wa nini 

kilichochunguzwa, sababu za kuchunguza, nini kilichoonekana, 

hitimisho na mapendekezo yaliyotolewa kwa Afisa Masuuli. Sura ya 

Pili imelenga kuelezea kwa ufupi kaguzi zilizofanyika; Sura ya Tatu 

inajumuisha madhaifu yanayofanana kama yalivyoonekana katika 

kaguzi hizo tatu. 

Sura ya nne hadi ya nane zinalenga kufuatilia hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi wa ufanisi yaliyotolewa katika kaguzi 

zilizotangulia. 
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SURA YA PILI 

MAELEZO MAFUPI YA KAGUZI ZILIZOFANYIKA NA 
UFUATILIAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI 

 

2.1 Utangulizi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali alifanya kaguzi 

tatu za ufanisi ambazo ni Usimamizi wa Mipango Miji, Usimamizi wa 

Ukarabati wa majengo ya Serikali na Makisio ya Mahitaji na 

Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba muhimu. 

Dhumuni kuu la kaguzi hizo tatu zilizofanyika ilikuwa ni kuangalia 

kama taasisi husika zilizingatia tija na ufanisi katika utoaji wa 

huduma kwa wananchi.        

Maelezo mafupi kuhusiana na kaguzi zilizofanywa ni kama ifuatavyo: 

2.2 Usimamizi wa Mipango Miji nchini 

Kwa sasa, idadi ya watu wanaoishi katika maeneo ya mijini kwa 

upande wa Tanzania Bara imeongezeka kutoka asilimia 5.7 mwaka 

1967 hadi asilimia 29.1 mwaka 2012 ikiambatana  na kiwango cha 

ukuaji wa asilimia 5.2 (NBS 2012). Kiwango cha ukuaji wa miji 

kimekuwa ni kikubwa kuliko uwezo wa mamlaka husika kutoa 

huduma za viwanja vilivyopangwa kwa makazi na shughuli za 

maendeleo ya miji. Jiji la Dar es Salaam linakadiriwa kuwa na 

nyumba zipatazo 400,000 kati ya 500,000 zilizoendelezwa katika 

maeneo yasiyopangiliwa au makazi yasiyo rasmi ambayo 

hayajapimwa1. Hali hii ni sawa pia katika miji mingine mikubwa 

kama Mwanza na Arusha ambayo kwa kiasi kikubwa imetokana na 

asilimia 88 ya waendelezaji katika maeneo ya mijini kupata viwanja 

kutoka katika masoko ya ardhi yasiyo rasmi. Maeneo haya 

yanahusishwa na kiwango dhaifu cha huduma za msingi za jamii, 

msongamano, ukosefu wa usalama wa makazi pamoja na hali duni 

ya usafi wa mazingira. 

Serikali imechukua hatua kadhaa katika kukabiliana na kuongezeka 

kwa matatizo ya mipango miji. Hatua hizo ni pamoja na kutungwa 

kwa Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya 2007; uanzishwaji wa Idara ya 

Uendelezaji Miji ndani ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

                                                           
1Ripoti ya mradi wa kuhuisha  maeneo yasiyopangwa  iliyoandaliwa na Wizara ya Ardhi , Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kwa mwaka  2013-Imepatikana toka tovuti ya Ardhi.go.tz  kwa mwezi wa Aprili,2014 



                                                                                                                                                      Page    
 

5 

Makazi, TAMISEMI na Mamlaka ya Serikali za Mitaa; na uanzishwaji 

wa miradi mbalimbali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Baadhi 

ya Miradi hiyo ni  mpango wa kukabiliana na matokeo hasi kama 

huduma dhaifu za jamii, msongamano, ukosefu wa usalama na hali 

duni ya usafi wa mazingira inayotokana na ukuaji wa haraka wa miji. 

Nyingine ni Programu ya Uimarishaji wa Serikali za Miji na Mitaa, 

Programu ya Miji ya Mfano na Programu ya Kimkakati ya Udhibiti wa 

Kurasimisha Makazi yasiyo rasmi.             

Licha ya hatua mbalimbali zilizochukuliwa na serikali suala la 

mipango miji limeendelea kuwa tatizo na hivyo kusababisha ukuaji 

mkubwa wa makazi yasiyopangiliwa katika miji mingi nchini. 

Mipango Miji inasimamiwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kupitia divisheni ya Mipango ya Ardhi na Ofisi 

ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 

kupitia divisheni ya Uendelezaji wa Miji. Shughuli za Mipango Miji 

zinasimamiwa  kwa mujibu wa Sera ya Kitaifa ya Maendeleo ya Watu 

na Makazi ya mwaka 2000, Sera ya Kitaifa ya Ardhi ya mwaka 1995, 

Sera ya Kitaifa ya Mazingira ya mwaka 1997; Sheria ya Mipango Miji 

Na. 8 ya mwaka 2007 na Sheria ya Ardhi Na.4 Kifungu 113 cha 

mwaka 1999.    

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliamua kufanya 

ukaguzi wa ufanisi katika eneo la mipango miji ili kuchunguza kama 

Wizara ya Ardhi na TAMISEMI zinasimamia mipango miji kwa tija. 

Ukaguzi ulilenga kuangalia namna Wizara ya Ardhi na TAMISEMI 

zinavyosimamia mipango miji nchini kupitia mifumo iliyopo. Ukaguzi 

huu ulilenga pia kuangalia uendelezaji wa mipango miji, mikakati na 

utekelezaji wa mipango yake pamoja na ufuatiliaji na tathmini za 

utekelezaji wa mipango na mikakati ya mipango miji. 

Ukaguzi huu ulifanyika kwa kuangalia kipindi cha miaka mitatu ya 

fedha kuanzia Julai, 2010 mpaka Juni, 2013 ili kubainisha 

mwenendo wa utendaji kwa kipindi husika. Vivyo hivyo ukaguzi huu 

ulilenga kuangalia utekelezaji wa Sheria ya Mipango Miji ya 2007 

iliyoanza kutumika kuanzia 2010. 

Mamlaka saba za Serikali za Mitaa zilichaguliwa kama sampuli za 

ukaguzi. Mamlaka hizo ni; Halmashauri za Majiji ya Dar es Salaam 

na Mbeya, Halmashauri ya Manispaa ya Temeke, Hlmasahuri za Miji 
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ya Babati na Kahama pamoja na Halmashauri za Wilaya ya Newala 

na Kigoma. Uchaguzi wa mamlaka hizo za serikali za mitaa 

ulifanywa kwa kuzingatia kundi la mamlaka ya Serikali za Mitaa 

nchini ambazo ni Majiji, Manispaa, Wilaya na Miji pamoja na 

uwakilishi wa kijiografia kwa nchi. 

Ukaguzi huu pia ulijumuisha Mamlaka ya Uendelezaji wa Mji wa 

Dodoma (CDA) katika manispaa ya Dodoma, kwa kuwa ni mamlaka 

pekee huru ya ustawishaji yenye mamlaka ya kutoa huduma za 

mipango miji. Kwa hiyo, CDA ilichaguliwa kwa lengo la kuonyesha 

ulinganisho wa kiutendaji baina ya mamlaka mbalimbali za mipango 

miji.                         

Usimamizi wa Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Majengo ya serikali yamekuwa hayafanyiwi ukarabati wa mara kwa 

mara. Hii imefanya kuwepo kwa mazingira yasiyo salama ya sehemu 

za kazi/makazi kwa wafanyakazi wa serikali hasa ikizingatiwa kuwa 

baadhi ya majengo haya yamejengwa zaidi ya miaka 80 iliyopita. 

Ukarabati yakinifu wa majengo ni muhimu kwa kuwa unayaweka 

majengo katika hali yake ya awali kwa manufaa ya wakazi na 

watumiaji wake. Lengo mahsusi la ukarabati wa majengo ni 

kuliweka jengo katika hali yake ya mwanzo wa matumizi wakati 

likihifadhiwa kulingana na sehemu husika, thamani yake ya 

uwekezaji, na kuwa na muonekano mzuri ili liweze kutumika kwa 

ufanisi kulingana na malengo yaliyokusudiwa. Hata hivyo kutokana 

na hali kuendelea kuwa mbaya kwa baadhi ya majengo ya serikali, 

Wizara, Idara na Wakala za Serikali zimeanza kujihusisha katika 

ukarabati wa majengo wanayoyatumia, kazi ambazo sio wajibu wao 

wa msingi. Matumizi ya Wizara, Idara na Wakala za serikali katika 

ujenzi na ukarabati wa majengo yameongezeka katika kipindi cha 

miaka mitatu iliyopita kutoka shilingi Trillioni 1.429 mwaka wa fedha 

2010/2011 hadi shilingi Trillion 2.260 katika mwaka wa fedha 

2012/2013. 

Ukarabati wa majengo ya serikali unasimamiwa na Wizara ya Ujenzi 

kupitia Wakala wa Majengo ya Serikali (TBA). Wakala wa Majengo 

ya Serikali iliundwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya 

mwaka 1997 na inafanya kazi kama mamlaka inayojitegemea chini 

ya Wizara ya Ujenzi. Majukumu na wajibu wa Wakala wa Majengo ni; 

Ukarabati wa majengo ya serikali na utoaji wa ushauri wa kitaalamu 

wa majengo kwa Serikali kwa mambo yote yahusianayo na kazi za 
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majengo. Wizara ya Ujenzi ina jukumu la kusimamia kwa ujumla 

shughuli za Wakala wa Majengo ya Serikali na kutoa miongozo kwa 

utendaji wa Wakala wa Majengo kulingana na sera husika. Wizara 

ya Ujenzi pia ina jukumu la kutoa fedha na rasilimali nyingine 

muhimu kwa shughuli za Wakala wa Majengo zinazohusu ukarabati 

wa majengo ya serikali. 

Lengo la Ukaguzi 

Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini iwapo ukarabati wa majengo 

ya serikali unafanywa kwa kiwango kinachotakiwa. Malengo 

mahsusi ya ukaguzi yalikuwa ni kuangalia iwapo Wakala wa 

Majengo nchini : 

 anafanya shughuli za ukarabati wa majengo kwa kiwango 

stahili; 

 ana miongozo na nyaraka zinazotakiwa kwa mipango yenye 

tija ya ukarabati wa majengo ya serikali; 

 ana mifumo ya ndani ya usimamizi na ufuatiliaji wa ukarabati 

wa majengo ya serikali yenye ufanisi na kuhakikisha kwamba 

malengo na makusudio yanafikiwa; na  

 ukaguzi ulilenga kuangalia pia kama Wizara ya Ujenzi 

inasimamia na kutathmini kwa kiwango cha kutosha utendaji 

wa Wakala wa Majengo katika ukarabati wa majengo ya 

Serikali . 

Mambo yaliyochunguzwa katika Ukaguzi yaliangazia mipango, 

utendaji, ufuatiliaji na utathmini wa kazi za ukarabati kwa Wakala wa 

Majengo na Wizara ya Ujenzi. 

Mkaguliwa mkuu alikuwa ni Wakala wa Majengo ya Serikali, iliyopo 

chini ya Wizara ya Ujenzi. Ukusanyaji wa taarifa ulifanyika Makao 

Makuu ya Wakala wa Majengo na Ofisi zake za Mikoa. Taarifa 

zilizokusanywa pia kutoka Wizara ya Ujenzi na Kurugenzi ya 

Majengo kama mdau muhimu katika usimamizi wa shughuli za 

ukarabati wa majengo ya serikali nchini Tanzania. 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia kipindi cha miaka mitatu ya fedha 

kuanzia 2010/11, 2011/12 na 2012/13 ili kubainisha mwenendo wa 

utendaji kwa kipindi husika. 
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2.4  Usimamizi wa Makisio na Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba 

Muhimu    

Upungufu wa dawa na vifaa tiba muhimu katika vituo vingi vya afya 

vya umma ni tatizo kubwa nchini. Tatizo hili limeendelea kuwepo 

licha ya mageuzi kadhaa yaliyofanywa na Serikali. Mapitio ya hivi 

karibuni ya Mlolongo wa Usambazaji wa Madawa nchini unaonyesha 

kwamba madawa na vifaa tiba muhimu vinakosekana katika vituo 

vya afya. Vivyo hivyo, katika taarifa iliyotolewa na Shirika la Afya 

Duniani  mwaka 2014 inaonyesha kwamba, wastani wa upatikanaji 

wa dawa muhimu kwa ujumla katika nchi ya Tanzania katika vituo 

vya afya vya serikali ni asilimia 23.4 tu,  wakati wastani wa 

upatikanaji katika vituo binafsi vya afya ukiwa ni asilimia 47.9. 

Aidha, ripoti iliyotolewa na Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii 

juu ya mapitio ya uchambuzi wa muhula wa katikati wa ufanisi wa 

Mpango Mkakati wa Tatu wa Kitaifa wa Sekta ya Afya wa 2009-2015,  

inaonyesha kwamba, upatikanaji wa madawa 14 ambayo 

yanatumika kama viashiria vya kupima uwepo wa dawa katika vituo 

vya afya kwa ujumla ni mdogo. 

Makisio na Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba Muhimu nchini 

unasimamiwa na Sheria ya Bohari ya Dawa Na 13 ya mwaka 1993 na 

Sera ya Afya ya Taifa ya mwaka 2003. Inaongozwa pia na Mkakati 

wa Kitaifa wa Tatu wa Sekta ya Afya (HSSP III) wa Julai 2009 hadi 

June 2015 na Mfumo Jumuishi wa Ugavi wa Dawa.  

Bohari Kuu ya Dawa imepewa mamlaka ya kusimamia usambazaji 

wa madawa na vifaa tiba muhimu vilivyoruhusiwa kutumiwa na vituo 

vya afya vya umma hapa nchini. Kati ya majukumu yake makubwa 

ni: kukuza, kudumisha, kusimamia ufanisi na mfumo wa gharama 

nafuu wa manunuzi, uhifadhi na usambazaji; ufuatiliaji wa mahitaji 

yao na usambazaji na kuchukua hatua zinazohitajika ni: kuhakikisha 

upatikanaji wake kwa wakati muafaka. Wizara ya Afya ina jukumu 

kubwa la kufuatilia na kutathmini utendaji wa Bohari Kuu ya 

madawa katika kukadiria mahitaji na kusambaza dawa na vifaa tiba 

muhimu ikiwa na lengo la kuimarisha upatikanaji wake katika vituo 

vya afya vya umma. 

Lengo la Ukaguzi 

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kuangalia iwapo Bohari Kuu ya 

Dawa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii zinachukua hatua 
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stahiki zitakazopelekea kupatikanaji kwa dawa na vifaa tiba muhimu 

kwa wakati katika vituo vya afya nchini. Ukaguzi ulilenga kuangalia 

iwapo: 

 Bohari Kuu ya madawa inahakikisha kuwa ukadiriaji wa 

mahitaji ya dawa na vifaa tiba muhimu unafanywa kwa 

kuzingatia ufanisi;  

 Bohari Kuu ya Madawa inasambaza kwa ufanisi madawa na 

vifaa tiba ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wake 

kwa wakati; na 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inasimamia kwa ufanisi 

upatikanaji wa dawa na vifaa tiba katika vituo vya afya.   

Ukaguzi ulijikita zaidi kwenye makisio ya mahitaji, uandaaji wa 

mahitaji, na usambazaji wa dawa na vifaa tiba,  pamoja na tathmini 

na ufuatiliaji wa mfumo wa ugavi wa dawa na vifaa tiba muhimu. 

Wakaguliwa wakuu walikuwa ni Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

kupitia kitengo cha Huduma za Madawa pamoja na Bohari Kuu ya 

Madawa. 

Vile vile Mamlaka ya Serikali za Mitaa kupitia vituo vya afya na 

zahanati vilihusishwa kwa kuwa ni shehemu ya mfumo wa Afya ya 

Msingi inayotoa wigo mpana wa huduma za afya katika jamii. 

Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka mitatu ya fedha kuanzia 

mwaka 2010/2011 hadi 2012/2013. 

2.5 Kufuatilia Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mapendekezo ya kaguzi za Ufanisi ni 

hatua muhimu ili kuhakiki kama mapendekezo yaliyotolewa awali 

yamefanyiwa kazi na kwamba utoaji wa huduma husika umekuwa 

bora zaidi. Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu imefuatilia na 

kutathmini kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za 

ufanisi kwa ripoti tano zilizotolewa. Ripoti hizi ziliwasilishwa 

Bungeni na kutolewa kwa umma na kisha Kamati ya Hesabu za 

Serikali Kuu ikafanya mahojiano na Maafisa Masuuli husika. Hizi ni 

Kaguzi za Ufanisi katika: 

 Kuzuia na Kudhibiti Athari za Mafuriko ya mwaka 2007; 

 Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Afya ya Msingi nchini ya 

mwaka 2009; 
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 Programu ya Ukaguzi wa Shule za Sekondari Tanzania ya 

mwaka 2009; 

 Usimamizi wa Udhibiti wa Taka Ngumu katika Miji Mikubwa na 

mikoa nchini ya mwaka 2009; na  

 Usimamizi wa Kazi za Ujenzi wa Barabara nchini ya mwaka 

2010. 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyokuwamo katika ripoti hii, 

inaonyesha kwa kifupi kuwa jumla ya mapendekezo 110 yalitolewa 

na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Jedwali namba 

2.1 linaonyesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 

yakiainishwa kama “yametekelezwa kikamilifu, kwa kiasi na ambayo 

hayakutekelezwa”  

Jedwali 2.1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za 

Ufanisi 

Ripoti ya Kaguzi ya 
Ufanisi 

Idadi ya 
Mapendekezo 
yaliyotekelewa 

Kikamilifu 

Idadi ya 
Mapendekezo 
yaliyotekelewa 

Kiasi 

Idadi ya 
Mapendekezo 

yasiyotekelezw
a 

Jumla 

Kuzuia na Kudhibiti 
Athari  za Mafuriko 10 6 3 19 

Usimamizi wa Utoaji 
wa Huduma za Afya 
ya Msingi nchini 9 10 1 20 

Programu ya Ukaguzi 
wa Shule za 
Sekondari nchini 6 5 1 12 

Usimamizi wa 
Udhibiti wa Taka 
Ngumu katika Miji 
Mikubwa na Mikoa 
nchini 11 16 12 39 

Usimamizi wa Kazi za 
Ujenzi wa Barabara 
Tanzania 13 5 2 20 

Jumla 49 42 19 110 

 
 
Hali ya utekelezaji wa mapendekezo inaonyesha kwamba  

mapendekezo 49 yalifanyiwa kazi kwa kiwango cha kuridhisha; 42 

yalifanyiwa kazi kwa kiasi; na 19 hayakufanyiwa kazi kabisa.  

Vile vile, tathmini ilifanyika kwa mapendekezo kulingana na makundi 
yaliyowekwa, lengo ilikuwa ni kutathmini kiwango cha utekelezaji  
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wa mapendekezo hayo. Tathmini hiyo ni kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali 2.2  
 

Jedwali 2.2: Idadi ya Mapendekezo ambayo Hayajatekelezwa 
Makundi ya Mapendekezo  Jumla ya Mapendekezo 

yaliyotolewa kwa 
Makundi 

Idadi ya 
Mapendekezo 
yasiyotekelezwa 

Usimamizi wa Mapato 10 5 

Mgawanyo wa majukumu 4 3 

Mipango 14 3 

Usimamizi wa Ufanisi 17 3 

Bajeti  8 2 

Usimamizi na utekelezaji wa 
Sheria  

3 1 

Mgawanyo na Matumizi ya 
Rasilimali 

4 1 

Ufuatiliaji, Tathmini na Usimamizi 9 1 

Utoaji wa Taarifa na Mawasiliano  10 1 

 

Tathmini ya Jedwali 2.2 inaonyesha kuwa mapendekezo 
yanayohusu  maeneo ya ufanisi wa taasisi za Serikali, kama vile: 
usimamizi wa mapato, mgawanyo wa majukumu, mipango, 
usimamizi wa ufanisi, bajeti na  usimamizi na utekelezaji wa Sheria. 
Maeneo mengine ni mgawanyo na matumizi ya rasilimali zilizopo, 
ufuatiliaji, tathmini na usimamizi wa kazi zilizotolewa na utoaji wa 
taarifa na mawasiliano ya kazi zilizofanyika. Maeneo haya yote 
hayakutekelezwa  na mengine yalitekelezwa kikamilifu au kwa kiasi. 
 
Hii inaashiria kuwa  kushindwa kutekeleza  mapendekezo 
yaliyotolewa  ambayo ni muhimu  kwa kuboresha  ufanisi wa taasisi 
za Serikali  zilizokaguliwa kuna kwamisha kufanya  maboresho 
kwenye huduma zinazotolewa na taasisi  za Serikali. Pia inapelekea 
kushindwa kutoa huduma nzuri kwa umma. 
 
Ufafanuzi zaidi wa matokeo ya ufuatiliaji wa kaguzi za Ufanisi 

yanatolewa kwenye sura ya nne mpaka ya nane. 
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SURA YA TATU 

MAPUNGUFU YANAYOJIRUDIA KATIKA UTENDAJI WA 
SERIKALI KAMA YALIVYOAINISHWA KATIKA KAGUZI ZA 

UFANISI  

 

3.1 Utangulizi 

Kulingana na malengo ya ukaguzi na matokeo yaliyoonekana katika 

kaguzi tatu zilizofanyika kama yalivyoainishwa katika ripoti hii ya 

jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi, yamebainisha mambo ya msingi 

yanayohitaji kutiliwa mkazo zaidi ili kuwezesha Serikali kufanya kazi 

na kusimamia shughuli zake za utoaji huduma kwa ufanisi na tija. 

Mambo yaliyoonekana kuwa na madhaifu yanayojirudia katika 

kaguzi zote tatu yanayohusiana mipango, uratibu, ufuatiliaji, 

tathmini na uwezeshaji wa fedha. Maelezo ya madhaifu haya 

yameainishwa hapa chini: 

3.2 Mipango Isiyotosheleza ili kutimiza malengo husika 

Udhaifu katika kuandaa mipango umejitokeza katika kaguzi zote 

tatu kama inavyoonekana hapa chini: 

Mipango Isiyotosheleza Uendelezaji Miji 

Halmashauri 96 (65%) kati ya 148 hazijawahi kuandaa au kutengeza 

Mpango Kabambe tangu kuanzishwa kwake. Ukaguzi ulitathmini ni 

kwa kiwango gani Mamlaka za Mipango Miji zimeandaa Mipango ya 

uendelezaji wa Miji yao ili kutoa muongozo sahihi wa maendeleo ya 

Halmashauri; na iwapo mikakati ya mipango iliyoanzishwa inagusa 

matatizo yaliyopo kwenye mipango miji nchini Tanzania. 

Ilijidhihirisha kwamba Halmasahuri 148 (80%) zilikuwa zinafanya 

kazi bila kuwa na Mipango kabambe ya kuongoza matumizi ya ardhi 

mijini.   

Uwepo wa mipango ya mji madhubuti huongeza ufanisi; hupunguza 

hatari zinazohusiana na biashara; huwezesha uratibu sahihi; 

husaidia kuandaa, inatoa mwelekeo sahihi; inaweka udhibiti mzuri; 

inasaidia kufikia malengo; inahamasisha wafanyakazi na inasaidia 

katika kufanya maamuzi sahihi ya kuendeleza mji husika. 

Mipango dhaifu ni moja ya maeneo yaliyoonekana katika kaguzi zote 

za ufanisi zilizofanyika ambazo zinahusiana na mipango miji, 
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ukarabati wa majengo ya serikali na makisio na usambazaji wa 

madawa na vifaa tiba muhimu. Hili ni kama lilivyoanishwa hapa 

chini: 

Imeonekana katika ukaguzi wa usimamizi wa mipango miji kwamba, 

mamlaka husika za upangaji wa miji kama vile Halmashauri za 

Wilaya, Miji, Manispaa, Majiji na CDA hazina au hazihuishi mipango 

kabambe ya uendelezaji wa miji husika. Mamlaka hizo zina jukumu 

la kuainisha maeneo ya kupangwa, kuandaa mipango ya uendelezaji 

mji (Mipango kabambe, kina na ya muda mpito), kusimamia 

utekelezaji wa mipango iliyoandaliwa, kutekeleza udhibiti wa 

uendelezaji wa ardhi pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

kuendeleza mipango miji. 

Ukaguzi wa ufanisi kwenye Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

unaonyesha kukosekana kwa mipango na miongozo yenye ufanisi 

kwa shughuli za usimamizi na utekelezaji wa miradi ya ukarabati wa 

majengo ya Serikali. Hali hii inachangiwa na: 

Kukosekana  kwa  taratibu yakinifu za usimamizi wa ukarabati wa 

majengo ya Serikali   

Ilionekana kwamba hakukuwa na taratibu rasmi zilizokuwa 

zikifuatwa na Wakala wa Majengo katika kusimamia ukarabati wa 

majengo ya Serikali. 

Kila ofisi ya mkoa ya Wakala wa Majengo nchini ilifuata taratibu 

zake kwa kadiri ya uzoefu na utaalamu wa watendaji wenye wajibu 

wa kusimamia kazi zote za ukarabati wa Majengo ya Serikali  katika 

Mikoa yao (Jedwali 3.1). 
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Jedwali 3.1: Uzingatiaji wa  Hatua  za Ukarabati wa Majengo katika 

Mikoa 

HATUA ZA 

MATENGENEZO 

MKOA  
JUMLA 

“NDIYO” 
Arusha Dodoma Dsm Mtwara Mwanza Tabora 

Utambuzi wa jumla 

wa vipengele katika 

jengo 

NDIYO NDIYO NDIYO HAPANA HAPANA NDIYO 4/6 

Mapitio ya Viwango 

na Miongozo 
HAPANA HAPANA HAPANA HAPANA HAPANA HAPANA 0/6 

Ukaguzi wa Kina na 

Maandalizi ya 

ukarabati 

NDIYO HAPANA NDIYO HAPANA HAPANA NDIYO 3/6 

Maamuzi ya Aina ya 

Ukarabati 
NDIYO NDIYO NDIYO HAPANA HAPANA NDIYO 4/6 

Kuandaa mpango 

endelevu wa 

Ukarabati 

NDIYO HAPANA HAPANA HAPANA HAPANA HAPANA 1/6 

JUMLA “NDIYO” 4/5 (1) 2/5 (4) 3/5 (2) 0/5 0/5(5) 3/5 (3)  

Chanzo: Muongozo wa Ukarabati wa Majengo yanayosimamiwa na 

Wakala wa Majengo. 

Jedwali 3.1 linaonyesha orodha ya hatua kama zilivyoainishwa 

katika muongozo wa ukarabati wa majengo na utekelezaji wake 

katika mikoa sita iliyotembelewa. Mikoa yote sita iliyotembelewa 

haikufanya mapitio ya viwango na miongozo katika ukarabati wa 

majengo. Ni Mkoa mmoja pekee ulioweza kuandaa mpango 

endelevu wa ukarabati wa majengo wakati mikoa mitano iliyobaki 

haijawahi kufanya hivyo. Mikoa mingi ilikuwa ikifanya utambuzi wa 

jumla wa vipengele katika majengo yanayohitaji ukarabati na 

uamuzi wa aina ya matengenezo yanayopaswa kufanywa. 

Wakati wa mahojiano na maafisa wa Wakala wa Majengo katika 

mikoa iliyotembelewa ilionekana kwamba, hakukuwa na nyaraka 

zinazotumiwa kama muongozo wa kufuatwa wakati wa utekelezaji 

wa kazi za ukarabati. Wengi wa maafisa hao walisema kwamba 

hawatengenezi mipango endelevu ya ukarabati wa majengo. 
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Vilevile, ukaguzi ulibaini kwamba mikoa ya Mtwara na Mwanza 

haikufuata hatua hizo zilizoainishwa kwenye Jedwali 3.1 wakati 

ikifanya ukarabati wa nyumba za Serikali. Wakati huo huo, mkoa wa 

Dodoma ukitekeleza hatua mbili tu kati ya hizo. Pia ilibainika kuwa 

hakukuwa na hatua rasmi zilizowekwa kwa ujumla katika mikoa yote 

ili kutoa muongozo wakati wa kufanya ukarabati wa majengo ya 

Serikali. 

Kiwango kikubwa cha ukarabati usiopangwa kwa majengo ya 

serikali 

Idadi kubwa ya miradi ya ukarabati wa majengo ya Serikali 

uliofanywa na Wakala wa Majengo katika ofisi za mikoa bila 

kupangwa na ilitekelezwa kama miradi ya dharura Tazama Jedwali 

3.2.    

Jedwali 3.2:  Ukarabati uliopangwa na ambao Haukupangwa 

(2010/11 hadi 2012/13) 

MKOA 
IDADI YA MIRADI 

YA UKARABATI 

IDADI YA MIRADI 

YA UKARABATI 

ISIYOPANGWA 

Arusha 16 16 

Dar es Salaam 738 466 

Dodoma 684 684 

Mtwara 3 3 

Mwanza 6 6 

Tabora 0 0 

JUMLA 1447 1175(81%) 

Chanzo: Majalada ya nyumba katika mikoa (2010-2013) 

Jedwali 3.2 linaonyesha kwamba idadi kubwa ya miradi ya 

ukarabati wa majengo iliyofanywa na Wakala wa Majengo 

haikupangwa. Jedwali linaonyesha kwamba ni miradi 272 pekee 

(19%) ndiyo iliyotekelezwa ikiwa sehemu ya miradi iliyopangwa.  

 

Hakuna utaratibu wa kiufanisi wa kupata mahitaji ya ukarabati 

Ingawa Wakala wa Majengo imetoa muongozo na namna ya kufanya 

utafiti wa hali ya majengo, muongozo huo haufuatwi na wahusika wa 

utekelezaji wa shughuli za ukarabati katika mikoa. Kupitia 

mahojiano yaliyofanywa na mameneja wa Wakala wa Majengo 
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katika mikoa iliyotembelewa na timu ya ukaguzi. Hali hii ilitokana na 

kutokusambazwa kwa muongozo huo katika mikoa husika na 

ilibainika katika mikoa yote sita ya ofisi za Wakala wa Majengo kama 

ilivyoonyeshwa katika Jedwali 3.3. 

Jedwali 3.3: Tathmini na hali za majengo zilizotakiwa na idadi halisi 

ya tathmini zilizofanyika mwaka wa fedha 2012/2013 

Mikoa Idadi ya Nyumba 

zinazohitaji Tafiti Hali 

Idadi ya Tafiti Hali 

zilizofanyika 

Arusha 96 0 

Dar es Salaam 291 0 

Dodoma 472 0 

Mtwara 119 0 

Mwanza 253 0 

Tabora 47 0 

Chanzo: Ripoti za Mwaka za Utekelezaji katika mikoa (2012/2013) 

Jedwali 3.3 inaonyesha kwamba hakukuwa na tathmini zilizofanyika 

katika majengo yote yaliyopo katika mikoa sita kama inavyotakiwa 

katika muongozo wa ukarabati majengo ya Serikali. Mikoa ilikuwa 

na idadi tofauti ya majengo yanayohitaji tathmini; hata hivyo hakuna 

tathmini ambayo umefanyika. Kulingana na mahojiano na mameneja 

wa mikoa husika, hali hii ilitokana na ukosefu wa fedha za 

kugharamia kazi hiyo ya tathmini ya hali  ya uchakavu wa majengo 

licha ya kwamba shughuli hii ilijumuishwa katika  mpango mkakati 

wao wa mwaka. 

Mipango isiyojitosheleza katika ngazi ya utekelezaji  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi pia iliona madhaifu mbalimbali katika 

uzingatiaji wa mipango kazi, utekelezaji wa mikakati na kufanikiwa 

kwa malengo yaliyowekwa katika ukarabati wa majengo ya Serikali 

kwenye mikoa hiyo sita iliyotembelewa na timu ya ukaguzi (Jedwali 

3.4). 
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Jedwali 3.4: Mipango inayoandaliwa katika ngazi ya mikoa kabla ya 

kuanza kwa utekelezaji wa shughuli za ukarabati wa majengo 

MKOA 
MIPANGO YA MWAKA YA 

MKOA 
MIPANGO YA KAZI 

Arusha HAKUNA HAKUNA 

Dar es Salaam IPO HAKUNA 

Dodoma IPO HAKUNA 

Mtwara IPO HAKUNA 

Mwanza IPO HAKUNA 

Tabora IPO HAKUNA 

Chanzo: Ripoti za Utekelezaji za Mkoa  

Jedwali 3.4 linaonyesha kwamba mikoa mitano kati ya sita ina 

mipango kazi ya mwaka ya kimkoa. Hata hivyo hakuna mkoa ambao 

ulikuwa na mipango ya shughuli za ukarabati inayoonyesha 

rasilimali zinazohitajika. Vile vile kati ya mikoa hiyo  sita  mikoa ya 

Arusha na Tabora haikuwa na mipango ya kazi ya mwaka wala 

mipango ya shughuli za ukarabati. Mipango hiyo ni muhimu kwenye 

utekelezaji wa miradi ya ukarabati  wa majengo kwa kuwa  

zinaainisha  namna kazi za ukarabati wa majengo 

zitakavyotekelezwa na kudhibiti matumizi ya muda na rasilimali 

katika ukarabati wa majengo. Kutokuwepo mipango kazi hiyo 

kunakoashiria kukosekana kwa tija katika utekelezaji wa kazi za 

ukarabati zinazofanywa na Wakala wa Majengo nchini.  

Ukaguzi wa ufanisi katika ukadiriaji wa mahitaji na usambazaji wa 

dawa na vifaa tiba muhimu umeainisha madhaifu yafuatayo: 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoweka kipaumbele mipango ya 

shughuli za makisio ya mahitaji 

Ukokotoaji wa makisio ya mahitaji ya dawa na vifaa tiba muhimu 

unafanyika kama shughuli inayojitegemea na bila kushirikishwa 

kwenye hatua muhimu ya uandaaji wa Mpango wa Kina wa Afya wa 

Halmashauri ambao mara nyingi unafuata hatua zinazofanana za 

upangaji na ukisiaji wa mahitaji ya dawa na vifaa tiba muhimu. Moja 
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kati ya sababu za kutotumia fursa ya mipango ya kina ya 

Halmashauri ya Wilaya ni kuwa miongozo ya Afya haikugusia 

mambo ya ukadiriaji wa mahitaji kama Bohari Kuu ya Madawa 

inavyoelekezwa. 

Muundo wa Mipango ya Kina ilitoa muongozo wa namna vituo vya 

afya vinavyoweza kuandaa bajeti zao kwa  ajili ya mahitaji  yao  ya 

dawa na vifaa tiba muhimu kwa kuzingatia matumizi yaliyopita. 

Hivyo makisio ya mahitaji katika Halmashauri ya wilaya yalikuwa 

yanafanywa na wafamasia wa wilaya wakisaidiwa na maafisa afya 

waandamizi wa vituo vya afya bila kujadiliwa na uongozi wa kamati 

ya afya ya wilaya kama ilivyofanyika katika utengenezaji wa 

mipango ya afya.  

Halmashauri Kutokufanya makisio ya mahitaji kwa kiwango cha 

kutosha            

Wastani wa asilimia 50 wa ripoti za makisio ya mahitaji ya dawa na 

vifaa tiba muhimu kutoka mamlaka za Serikali za mitaa 

hazikupelekwa kwenye Ofisi za Kanda za Bohari Kuu ya Madawa za 

kanda. Jedwali 3.5 linaonyesha kiwango cha uwasilishaji wa ripoti 

hizo kutoka mamlaka za serikali za mitaa kwenda ofisi za kanda za 

Bohari Kuu ya Madawa katika miaka mitatu ya fedha 2010/11 hadi 

2012/13. 

Zahanati na Vituo vya Afya katika ngazi ya msingi hazifanyi kabisa 

makisio ya mahitaji ya dawa na vifaa tiba muhimu. Makisio 

yanaanzia katika ngazi ya mfamasia wa wilaya ambako taarifa za 

mahitaji yao zinakusanywa kupitia fomu za matumizi na taarifa 

zinakokotolewa. 
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Jedwali 3.5: Uwasilishaji wa ripoti za Makisio ya dawa na vifaa 

tiba ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenda ofisi za 

kanda za Bohari Kuu ya Madawa kwa kipindi cha 

miaka mitatu ya fedha 2010-2013. 

Kanda Idadi ya ripoti 
zinazohitajika  

Idadi halisi ya 
ripoti 

zilizowasilishwa  

Asilimia ya ripoti 
zilizowasilishwa  

Dar es salaam 30 3 10 

Tanga 24 6 25 

Mwanza 111 111 100 

Tabora 30 30 100 

Dodoma 33 0 0 

Mtwara 42 0 0 

Iringa 33 0 0 

JUMLA KUU 303 150 50 

Chanzo: Mahojiano na Mameneja wa Kanda Zilizotembelewa  

Mamlaka za serikali za mitaa zinazohudumiwa na kanda za Mwanza 

na Tabora ziliwasilisha ripoti zao kama inavyotakiwa. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinazohudumiwa na kanda za Tanga na Dar es 

Salaam hawakuwasilisha kadiri inavyotakiwa. Aidha  Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinazohudumiwa na Kanda za Dodoma, Mtwara na 

Iringa hazikuwasilisha ripoti yoyote. Ilionekana pia kwamba 

kulikuwa hakuna mfumo yakinifu kwa  Bohari Kuu ya Madawa na 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuhusu njia sahihi na yenye 

usanifu ufanisi wa kupata taarifa sahihi za matumizi ya dawa na 

vifaa tiba muhimu kutoka mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii 

imesababisha baadhi ya mamlaka za serikali za mitaa kuchelewa 

kuwasilisha au kutowasilisha kabisa taarifa hizo. 

Vigezo Vichache kutumika wakati wa kufanya makisio 

Baadhi ya vigezo vikuu vinavyotumiwa na Bohari Kuu ya Madawa 

wakati wa ukadiriaji wa makisio ya mahitaji ni pamoja na takwimu za 

huduma  inayotolewa katika sekta ya afya, taarifa za maradhi, idadi 

ya watu na utumiaji wa dawa na makadirio ya utumiaji wa dawa. 

Hata hivyo, Bohari Kuu ya Madawa imekuwa ikitumia taarifa za 

mauzo kukokotoa viwango vya makisio ili kukadiria matumizi kwa 

mwaka unaofuata.2 Matumizi ya taarifa za mauzo kutoka katika ofisi 

                                                           
2
 Bohari Kuu ya Dawa: Muongozo wa Uhakiki Ubora sehemu ya 4.1 
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za kanda za Bohari Kuu ya Madawa yamesababisha kuwa na 

makadirio ya juu au ya chini ya viwango vya makisio halisi ya 

mahitaji ya dawa. Hii ni kwa  sababu  makadirio  hayo  yanafanyika 

kwa kuzingatia mauzo yaliyofanywa katika mwaka uliopita  bila 

kuzingatia madawa ambayo hayakupatikana wakati wa uagizaji na 

hivyo kushindwa kupelekwa katika vituo vya afya.  Hii ilipelekea 

kuwa na viwango visivyo sahihi wakati kulinganisha viwango 

vilivyokisiwa na  manunuzi au mauzo. Kama inavyonyeshwa katika 

Jedwali 3.6. Jumla ya dawa 15 zilichunguzwa. Hata hivyo kulikuwa 

na kukosekana kwa taarifa kwa dawa moja na hivyo uchambuzi 

ulifanyika kwa kuzingatia dawa 14. 

Jedwali 3.6:  Mlinganisho wa manunuzi sambamba na makisio 

yake kwa madawa 15 kwa miaka 2010-2013 

Kundi 2010/2011 2011/2012 2012/2013 JUMLA 

Wakati ambao makisio 
yalikuwa madogo kuliko 
manunuzi 

4 5 0 9 (21%) 

Wakati ambao makisio 
yalikuwa makubwa kuliko 
manunuzi 

10 9 14 33 (79%) 

JUMLA 14 14 14 42 

Chanzo: Ripoti za makisio na manunuzi kutoka Ofisi za Bohari Kuu ya 

Madawa (2010-2013)  

Kama ilivyoainishwa katika Jedwali 3.6 kati ya kesi3 42 

zilizochunguzwa, kesi 33 (79%) zilikuwa na makisio ya dawa 

makubwa kuliko manunuzi yake na kesi 9 (21%) zilikuwa na kiwango 

cha makisio cha chini kuliko manunuzi. 

Ukaguzi huu pia ulilinganisha viwango vilivyokisiwa na vile vya 

mauzo katika kipindi cha miaka mitatu ya fedha 2010-2013 kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali 3.7.  

 

                                                           
3
 Kesi za manunuzi ni wakati ambao mlinganisho ulifanywa kati ya kiwango kilichokisiwa na 

kiwango sambamba nacho kilichonunuliwa kwa kila aina moja husika ya dawa katika idadi ya 

dawa 15. 
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Jedwali 3.7: Mauzo yaliyofanyika kulinganisha na Makisio yake 

kwa dawa 15  katika  kipindi cha miaka mitatu ya 

fedha (2010/11-2012/13 

Kundi 2010/2011 2011/2012 2012/2013 JUMLA 

Wakati ambao makisu 
yalikuwa madogo kuliko 
mauzo 

2 12 2 16 

Wakati ambao makisio 
yalikuwa makubwa 
kuliko mauzo 

12 2 12 26 

JUMLA 14 14 14 42 

Chanzo: Ripoti za Makisio na Mauzo kutoka Bohari Kuu ya Dawa 2010-

2013 

Jedwali 3.7 linaonyesha kwamba katika miaka miwili ya fedha 

2010/11 na 2012/2013 idadi kubwa ya madawa yaliuzwa chini ya 

kiwango ikilinganisha na makisio yake. Kati ya kesi 42, ni kesi 26  

(62%) zilionyesha kuwa na makisio makubwa kulinganisha na mauzo 

yake huku 38% zikionyesha kuwa na makisio madogo kuliko mauzo 

yake katika miaka mitatu. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilichunguza kiasi 

tofauti cha kesi ambazo kiwango cha makisio kilitofautiana na 

mauzo kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali 3.7 

Ukaguzi pia ulichunguza uagizaji, uandaaji, na upelekaji wa oda za 

dawa na vifaa tiba muhimu katika ngazi tofauti kama 

inavyoonyeshwa hapa: 

Kutopatikana kwa baadhi ya dawa na kusababisha kuwa na idadi 

kubwa ya oda za dawa 

Wastani wa idadi ya oda za dawa yaliyofanywa na kila kanda kipindi 

cha mwaka wa fedha 2011/12 ilikuwa ni 100. Hii ni sawa na oda 76 

zaidi ya kiwango kinachotakiwa ambacho ni oda 24 tu kwa mwaka. 

Ilidhihirika kwamba kulikuwa na ongezeko la dawa zinazokosekana 

maghalani katika Bohari za Kanda na Bohari Kuu ya Madawa 

iliyopelekea kuwa na idadi kubwa ya oda zinazoletwa toka katika 

Vituo vya Afya na Hospitali za Mikoa na Wilaya. Kielelezo 3.1 

kinaonyesha mlinganisho kati ya idadi ya oda zinazotakiwa na idadi 

halisi zilizofanyika kila kanda. 
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Kielelezo 3.1: Idadi ya oda za mahitaji na kiwango halisi cha oda 

zilizofanywa na kanda kwenda Bohari Kuu ya Madawa 
(2011/2012-2012/2013). 

 

Kielelezo 3.1 kinaonyesha kwamba Bohari za Kanda zimekuwa 

zikitoa Oda nyingi za dawa kuliko kiwango ambacho kinatakiwa 

kwenda Bohari Kuu. 

Muda mrefu wa kuandaa na Kupeleka Oda ya dawa kati ya Bohari 

Kuu na Bohari za Kanda 

Jumla ya oda 2164 zilizochaguliwa na timu  ya ukaguzi  ili kuweza 

kupata wastani5 wa muda wa kuandaa na kusafirisha dawa na vifaa 

tiba muhimu kwa kulinganisha na muda uliowekwa wa siku 14 kwa 

ofisi za Bohari za Kanda kufanya kazi hiyo. Kielelezo 3.2 

kinaonyesha matokeo ya ulinganisho huo. 

 

                                                           
4
 Agizo 1 kwa kila mwezi kupata jumla ya oda 12 kwa mwaka kwa kipindi cha miaka 3 kwa kanda  

5
 Ukokotoaji wa wastani wa muda wa kuandaa na kusafirisha oda ulipatikana kwa kujumlisha 

muda wote uliotumika kuandaa na kusafirisha maagizo yote 12 kwa kila kanda na kugawanya 

jumla kwa idadi ya maagizo 12 

Id
a

d
i 

y
a

 o
d

a
 

Kiwango cha oda
zinazohitajika

Kiwango halisi cha oda
zilizoombwa
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Kielelezo 3.2: Mlinganisho kati ya muda rasmi wa kuandaa na 

kupeleka oda za dawa na muda halisi uliotumika 
kuandaa oda hizo kusafirisha kutoka Bohari Kuu 
kwenda Bohari za Kanda   

 
Kielelezo 3.2 kinaonyesha kwamba idadi kubwa ya oda za dawa 

zilisambazwa katika kanda husika nje ya muda unaotakiwa. Kati ya 

kesi 186 zilizochunguzwa ni 7 tu (39%) zilizofanyika ndani ya muda 

rasmi wa siku 14 au chini ya hapo wakati 11(61%) zilicheleweshwa 

kwenda katika Kanda. 

Katika mwaka 2011/2012, oda kutoka makao makuu  ya Bohari Kuu 

ya Madawa kwenda katika kanda zilichukua wastani wa siku 15 

kutoka  siku ya kuwasilisha oda mpaka kupatikana kwake. Kwa 

mwaka 2012/2013 oda zilichukua wastani wa zaidi ya siku 46 

kuandaliwa na kupelekwa katika kanda husika. Kanda ya Tanga 

ilikuwa na kiwango kikubwa zaidi cha ucheleweshaji ambapo kwa 

wastani oda zao ziliandaliwa kwa muda wa siku 71, ikimaanisha 

kwamba oda zao zilichelewa kwa siku 57.  

                                                           
6
 Kesi moja inawakilisha mwaka mmoja wa fedha kwa kanda na kesi tatu kwa kila kanda kwa 

kanda sita.  

M
u

d
a

 (
si

k
u

) 

Muda rasmi unaotakiwa
(siku)

Muda halisi uliotumika (siku)
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Uchambuzi wa “muda wa kuandaa oda” na “muda wa kupeleka” ili 

kuweza kutambua ni  nini kinasababisha ucheleweshaji kutoka 

kuwasilishwa kwa oda kwenda Bohari Kuu ya Madawa mpaka 

inapopokelewa katika kanda husika imeainishwa katika Kielelezo 

3.3 

 

Kielelezo 3.3: Mlinganisho kati ya muda wa kuandaa na kupeleka oda 

za dawa kati ya Bohari Kuu ya Madawa na zile za Kanda 

(2010-2013) 

Kielelezo 3.3 kinaonyesha  kwamba kati ya oda  18 zilizochunguzwa, 

11 (61%) zilichukua muda mrefu  kuziandaa kuliko kuzipeleka,  na 

oda 7 (39%) muda wa kuzisafirisha ulizidi ule wa kuzitayarissha. Hii 

ina maana kwamba oda kutoka  Bohari Kuu zinazopelekwa katika 

kanda zilichukua muda mrefu zaidi kwenye kuandaa kuliko 

kusafirisha. Kupitia  mahojiano yaliyofanywa  na maafisa wa Bohari 

Kuu ya Madawa, muda mrefu zaidi wa kuandaa mahitaji ulitokana na  

kubadilishwa kwa mfumo wa ndani wa mawasiliano kutoka ule wa 

zamani wa ORION kwenda mpya wa EPICOR 9. Kipindi hicho 

vipengele vingi vya mfumo huo havikufanya kazi kwa ufanisi. 

Muda mrefu zaidi wa kuandaa oda ulionekana katika kanda ya 

Tanga ambapo ilichukua wastani wa zaidi ya siku 66 kuandaa oda 

moja kwenda Bohari Kuu ya Madawa katika mwaka wa fedha 

M
u

d
a

 u
li

o
tu

m
ik

a
 (

si
k

u
) 

Muda wa wastani wa kuandaa
oda (siku)

Muda wa wastani wa
kusafirisha oda (siku)
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2012/13. Kanda za Iringa na Mtwara zilichukua muda mfupi zaidi  

katika miaka ya fedha 2010/11 na 2011/12  kwani oda zake 

ziliandaliwa kwa wastani wa siku 1 tu. Ilionekana pia kwamba oda 

kutoka kanda ya Dodoma zilichukua muda mrefu zaidi kuandaliwa 

katika Bohari Kuu ya Madawa kwa wastani wa siku 32 kwa kipindi 

cha miaka mitatu ya fedha 2010-2013. Kwa ujumla ilichukua muda 

mfupi zaidi kupeleka oda kuliko kuziandaa oda za kutoka mkoa wa 

Tabora zilipelekwa haraka zaidi kwa wastani wa siku moja tu katika 

mwaka wa fedha 2010/11. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi pia ilifanya uchambuzi kuonyesha kwa 

ujumla uwiano wa oda kwa kila kundi katika Bohari Kuu ya Madawa 

Kielelezo 3.4 kinaonyesha uwiano wa oda katika Bohari Kuu ya 

Madawa kwa kuzingatia muda uliochukua kuanzia pale oda 

inapoandaliwa na kusafirishwa kwenda katika kanda husika. 

 

Kielelezo 3.4: Uwiano wa idadi ya oda kulingana na muda 
uliochukua kuandaliwa na kupelekwa kutoka Bohari Kuu 
kwenda Bohari za Kanda 

 

Kielelezo  3.4 kinaonyesha kwamba zaidi ya nusu ya oda (54%) 

zilizopokelewa katika Bohari Kuu ziliandaliwa na kusafirishwa kwa 

muda wa zaidi ya siku 14. Asilimia 46 ndio ziliandaliwa na 

kusafirishwa ndani ya muda rasmi wa siku 14. 

 

Proportion of 
orders, Siku 0-

14 , 82, 46% 

Proportion of 
orders, Siku 
15-21, 35, 

20% 

Proportion of 
orders, Zaidi 

ya siku 21, 61, 
34% 

Siku 0-14

Siku 15-21

Zaidi ya siku 21
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Upelekaji wa oda nje ya muda kutokana na kuandaliwa kwa muda 

mrefu zaidi 

Wastani wa muda wa kuandaa na kusafirisha oda za dawa 

uliotumiwa na Kanda tano kwa kuzingatia idadi ya oda ziliyofanywa 

na vituo vya afya chini ya Mfumo Jumuishi wa  Ugavi ni kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali 3.8 

Jedwali 3.8: Upelekaji wa Oda kwenda katika vituo vya Afya kutoka 

katika kanda tano zilizotembelewa 2012/2013.   

KANDA Idadi ya Maagizo 
yaliyochunguzwa 

Uwiano wa 
maagizo 

yaliyocheleweshwa 
(%) 

Wastani 
wa 

Kuchelewa  
(siku) 

MWANZA 32 91 30 

TANGA 28 100 25 

DODOMA 32 40 5 

MTWARA 28 14 3 

IRINGA 28 100 44 

WASTANI 69 21 

 
Chanzo:  Rejesta za oda, vitabu vya Stoo za Vituo vya Afya, 

ankara za mauzo, leja za MTUHA. 

    

Jedwali linaonyesha kwamba kuna uwiano mkuwa wa kiwango cha 

oda ambazo zinapelekwa nje ya muda uliopangwa. Kwa wastani 

katika kanda tano zilizotembelewa, asilimia 69 ya oda 

zilizopokelewa kutoka vituo vya afya hazikupelekwa kwa wakati 

huku asilimia 31 ya oda zikipelekwa kwa wakati. Oda zote kutoka 

katika kanda ya Tanga na Iringa hazikupelekwa kwa wakati kwenda 

vituo vya afya. Wastani wa ucheleweshwaji wa oda za dawa katika 

mikoa yote mitano ulikuwa ni siku 21. 

3.3 Uratibu hafifu wa wadau muhimu   

Ripoti zote za uchambuzi wa kaguzi za ufanisi zilizotolewa 

zimeonyesha  madhaifu katika uratibu wa wadau muhimu katika 

ripoti zote. Kwa mfano, mfumo wa kusimamia mipango miji 

hujumuisha wadau mbalimbali kama vile :  Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na 
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Serikali za Mitaa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mamlaka ya 

Uendelezaji Miji. Nyingine ni Wakala za Huduma, Mashirika ya 

Umma, Taasisi zisizo za Kiserikali pamoja na watu binafsi 

wakiwemo wamiliki wa ardhi. 

Kuna mapungufu katika kuhusisha wakala/taasisi za serikali 

zilizopewa jukumu la kutoa huduma muhimu kama vile maji, umeme 

na barabara wakati wa kuandaa mipango kabambe ya kuendeleza 

miji, licha ya kuwa taasisi hizi zina wajibu wa kuchangia wakati wa 

utekelezaji wa mipango hiyo.  

Ukaguzi ulibaini kwamba sababu kubwa ya ushiriki mdogo wa 

wadau ni kukosekana kwa uratibu mzuri wa uandaaji na utekelezaji 

wa mipango miji baina ya Mamlaka za Mipango Miji na Taasisi mbali 

mbali nchini. Mamlaka za mipango miji ziliandaa mipango miji yao 

bila ya kuzishirikisha tasisi mbalimbali ambazo zinawajibu wa kutoa 

huduma za msingi kwa jamii. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini pia 

utendaji kazi wa taasisi hizo kama vile  Shirika la Simu, Mamlaka za 

Maji Safi na Maji Taka,Shirika la Umeme na Wakala wa Barabara 

nchini ulitegemea uwepo wa mpango miji  mzuri  kwani kuna 

kutegemeana  baina yao haswa katika uwekaji na ukarabati  wa 

miundo mbinu ya utoaji huduma. Hata hivyo Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi ilibaini kwamba taasisi hizo zilifanya shughuli zake kila 

moja peke yake na hii ilitokana na  kutokuwepo kwa usimamizi mzuri 

wa mipango miji. 

Ukaguzi wa ufanisi wa ukarabati wa majengo ya Serikali ulibaini 

kwamba mikakati kuhusu ukarabati wa  majengo ya Serikali katika 

Mipango Mkakati ya Wakala wa Majengo ya mwaka 2007-2012 na 

ule wa 2012-2017 haikuweka bayana namna ambavyo  uratibu wa 

rasilimali zilizopo na upatikanaji wa wataalamu pamoja na wadau 

husika utakaofanyika katika eneo hili la ukarabati wa majengo. 

Kwa mfano, lengo namba 3 la Wakala wa Majengo katika Mpango 

mkakati wake wa 2012-2017 ni “kuhakikisho kwamba mali za 

Serikali zinakarabatiwa na kutumika kulingana na kanuni za 

majengo ya Serikali”.  Hata hivyo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini 

kwamba kanuni hizo za majengo ya serikali zilizoainishwa katika 

lengo hilo hazikuwepo. Hivyo Wakala wa Majengo walikuwa 

wakipanga kukarabati majengo ya serikali kwa kutumia kanuni 

wakati hakukuwa na nyaraka zozote zile ambazo zilikuwa na kanuni 

hizo. 
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi pia ilibaini kwamba baadhi ya mikakati 

kuhusu ukarabati wa majengo ya Serikali haikuratibiwa vya 

kutosha. Lengo la  6 katika Mpango Mkakati wa Wakala wa Majengo 

wa mwaka 2012-2017 linanuia kuandaa na kutekeleza miongozo ya 

ukarabati wa majengo 40 yanayotumiwa na Wizara, Idara, Wakala 

zote za Serikali na Serikali za Mitaa ifikapo tarehe 30 Juni 2012. 

Hata hivyo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini kwamba hakukuwa na 

mpango mmoja unaofahamika kati ya Wakala wa Majengo na 

Wizara, Idara, Wakala za Serikali na Serikali za Mitaa kama wadau 

wakuu wa kazi za ukarabati wa majengo. Wakala wa Majengo 

alipanga kuandaa na kutekeleza miongozo ya matengenezo kwa 

Wizara, Idara na Wakala za Serikali bila makubaliano yoyote yale 

baina yao  kuhusu utekelezaji wa shughuli za ukarabati wa majengo. 

Taasisi hizo za Serikali ama walikuwa na idara zao binafsi za 

usimamizi  wa mali zisizohamishika au vitengo vinavyojitegemea 

vilivyohusika na mambo ya ukarabati wa majengo yaliyopo  chini 

yao au yale wanayoyatumia kwa kipindi hicho. 

3.4 Ufuatiliaji na utathmini             

Ufuatiliaji na tathmini hafifu zisizotosheleza ni udhaifu mwingine 

mkubwa ambao umejirudia katika ripoti zote tatu zilizowasilishwa 

kama ilivyoelezwa katika ripoti hii ya jumla. 

Ufuatiliaji na tathmini usioridhisha umebainika katika ukaguzi wa 

usimamizi wa mipango miji. 

Ukaguzi wa ufanisi ulichunguza ni kwa kiasi gani Wizara ya Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa zinafuatilia na kutathmini utekelezaji wa 

miradi ya mipango miji nchini. 

Katika Wizara ya Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilionekana 

kwamba ufuatiliaji ulikuwa ukifanywa kwa kila kipindi cha robo 

mwaka kupitia ripoti zilizowasilishwa baada ya ziara mbali mbali 

zilizofanywa na watendaji wa Wizara katika Halmashauri za Wilaya 

nchini. Divisheni ya Mipango ya Ardhi na Vijiji kupitia Kitengo cha 

Udhibiti wa Maendeleo ya Ardhi hufanya ufuatiliaji wa shughuli za 

mipango miji na vijiji kwa nchi nzima. Hata hivyo hakuna viashiria 

vya ufuatiliaji, vigezo au makabrasha yaliyotengenezwa kupima 

matokeo yaliyokusudiwa. Matokeo yake, ripoti za ufuatiliaji 
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zilizokuwa zikitolewa zilikuwa zikionyesha changamoto chache 

ambazo Mamlaka za Mipango Miji zinakabiliana nazo, badala ya 

kuonyesha jinsi gani malengo au madhumuni yaliyowekwa na 

divisheni yamefikiwa kama ilivyotakiwa na miongozo ya uandaaji wa 

mipango ya uendelezaji wa miji nchini. 

Katika Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

ilionekana kwamba ufuatiliaji ulikuwa ukifanywa kwa mamlaka za 

serikali za mitaa kupitia ziara mbali mbali zinazofanywa na kupitia 

ripoti za mwaka. Hata hivyo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini 

kwamba, baadhi ya mamlaka za mipango miji hazikujua uwepo wa 

Divisheni ya Mipango Miji chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa na majukumu ya Divisheni hiyo. Hii 

inaonyesha kwamba utendaji kazi wao kwa kuangalia mipango miji 

haukuwa ukifuatiliwa. Katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

timu za Usimamizi za Wilaya zilitakiwa kufuatilia na kutoa ripoti ya 

utekelezaji wa mipango ya uendelezaji miji  kwa kila robo mwaka, 

kwa kuhakikisha kwamba Kamati za wataalamu kwa kushirikiana na 

ofisi za kata zinafuatilia utekelezaji wa mipango ya kina 

iliyopitishwa. 

Lakini ilibainika kwamba Mamlaka za Upangaji Miji zilizotembelewa 

hazikutoa ripoti kuhusu utekelezaji wa miradi ya mipango miji yao 

kwa Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya 

Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.  Aidha Divisheni 

ya Mipango Miji  na Ardhi haikufuatilia  hali ya utekelezaji wa 

mipango hiyo.Hakukuwa na tathmini zozote za nusu mwaka au  

mwisho wa mwaka zilizofanywa na Mamlaka za Mipango Miji  

kuhusu kiwango cha utekelezaji wa Mipango ya uendelezaji wa  miji 

chini ya  mamlaka zao. 

Ufuatiliaji wa mamlaka za mipango miji unaofanywa na Wizara ya 

Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi haukuzingatia viashiria vya 

utendaji. Hata pale  ambapo ufuatiliaji ukifanywa kwa kushirikiana 

baina ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi hiyo na 

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hakukuwa 

na mrejesho wowote uliotolewa kwa mamlaka husika za mipango 

miji. 

Katika ukaguzi wa ufanisi wa Usimamizi wa Ukarabati wa Majengo 

ya Serikali ilibainika kwamba Wizara ya Ujenzi kama msimamizi 

mkuu wa shughuli za Wakala wa Majengo  haijafuatilia na kutathmini 
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kikamilifu ukarabati wa majengo ya serikali. Matokeo yake, dhamira 

ya Wakala wa Majengo ya kutoa huduma bora ya makazi na ofisi 

kwa watendaji wa Serikali katika ngazi haijafikiwa.  

Madhaifu yameonekana katika mipango na utekelezaji wa ufuatiliaji 

na tathmini kama ifuatavyo: 

i) Hakuna mipango inayozingatia viashiria hatarishi katika 

kutathmini  utendaji wa Wakala wa Majengo kwa mambo 

yahusuyo ukarabati wa majengo ya serikali; 

ii) Hakuna tathmini, zenye kuangalia ufanisi wa programu za 

ukarabati wa majengo ya Serikali, Idadi na ujuzi wa 

wafanyakazi, utoshelezi wa zana na vitendea kazi vingine na 

kiwango cha ujuzi wa mafundi waliopo kwenye ofisi husika; 

iii) Hakukuwa na ushahidi wa mawasiliano ya matokeo ya 

tathmini ya utendaji wa Wakala wa Majengo; 

iv) Hakukuwa na mfumo wa utunzaji wa kumbukumbu za 

majengo ya Serikali ili kusaidia kuboresha usimamizi na 

kuandaa mipango  mingine  ya maendeleo ; na  

v) Hakuna sera ya ukarabati wa majengo iliyosambazwa kwa 

taasisi na watumiaji wa majengo ya serikali ili kuwa na mfumo 

mmoja wa ukarabati wa majengo ya serikali nchi nzima. 

Ukaguzi wa ufanisi katika Ukisiaji na Usambazaji wa Dawa na Vifaa 

Tiba Muhimu ulibaini kwamba, Kitengo cha Huduma za Madawa cha 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii hakina mpango wa kina wa 

kufuatilia usambazaji wa  na utendaji  mfumo mzima wa ugavi wa 

dawa na vifaa tiba muhimu kwa nchi nzima. Pia viashiria vichache 

vilivyowekwa na kutumika kufuatilia upatikanaji wa dawa muhimu 

kama inavyotajwa katika Mkakati wa Kitaifa wa III wa Sekta ya Afya 

havijafanyiwa kazi na hivyo haviwezi kuchangia kuboresha 

upatikanaji wa dawa nchini. Tatizo hili linakuzwa na ukosefu wa 

miongozo ya kufuatilia na kusambaza Madawa na Vifaa Tiba 

Muhimu. 

Ufuatiliaji wa shughuli za usambazaji ndani ya Bohari Kuu ya 

Madawa haujafanywa kwa kiwango cha kutosha kutokana na  idadi 

ndogo ya viashiria katika kupima tija  wakati wa  usambazaji; 

kutokuwepo kwa miongozo yenye kutoa muelekeo wa kufuatilia 

utendaji wa shughuli za usambazaji; na kukosekana kwa mipango 

ya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Bohari Kuu ya Madawa 
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katika shughuli hizo za usambazaji wa madawa na vifaa tiba muhimu 

. 

3.5 Upatikanaji wa fedha usiotegemewa wa shughuli zilizopangwa      

Katika ukaguzi wa Usimamizi wa Mipango Miji ilibainika kwamba 

fedha zilizotolewa chini ya kiasi kinachohitajika kwa ajili ya  

utekelezaji  wa kazi  za  mipango miji kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Uchambuzi wa matumizi katika kipindi cha nusu mwaka 

unaonyesha kuwa, Halmashauri zilitegemea matumizi mengineyo, 

vyanzo binafsi, na asilimia 30 ya kodi za ardhi kama vyanzo vya 

mapato ili kuendeshea shughuli za mipango miji. Taarifa za 

matumizi ya Halmashauri hizo na mahojiano yaliyofanywa na 

maafisa wa Halmashauri hizo yalionyesha kwamba, huduma nyingi 

za ardhi zinatolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa isipokuwa zile 

tu za usajili wa hati za umiliki wa ardhi ambao unaofanywa na 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Hata hivyo,  

Wizara  hiyo inachukua asilimia 70 ya kiasi cha kodi ya ardhi 

kinachokusanywa, na mara nyingi haikurudisha asilimia 30 ya kodi 

ya ardhi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kama utaratibu 

unavyotaka. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini pia kuwa hata pale ambapo asilimia 

30 ya kodi iliporudishwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

haikupelekwa kwa wakati. Ilichukua zaidi ya miezi 6 kabla fedha 

hizo hazijatumwa. Hii iliathiri utekelezaji wa kazi za mipango miji na 

pia ni kinyume cha muongozo wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi unaotaka  Wizara hii kutoa asilimia  30 ya kodi 

ya ardhi kwenda kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili 

yakutekeleza  shughuli za mipango miji. Jambo hili lilionekana 

katika mamlaka zote za upangaji wa miji ambazo zilitembelewa na 

timu ya ukaguzi. Hata hivyo wakati wa ukaguzi ilibainika kwamba, 

toka mwaka 2012 hakuna ripoti za robo mwaka ambazo zimetumwa 

kwenda Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kutoka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye kuainisha matumizi ya asilimia 

30 ya kodi ya ardhi kama muongozo wa Wizara unavyotaka. 

Kadhalika ilionekana kwamba vyanzo binafsi vya mapato kwa 

mamlaka nyingi za Upangaji wa Miji havikutosha kugharamia 

mahitaji ya msingi ya uendeshaji, uandaaji na utekelezaji wa 

mipango miji iliyoandaliwa. Hata hivyo, kuanzia mwaka wa fedha 
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2012/13 kiasi kinachotengwa kwa matumizi mengineyo kiliongezeka 

kutoka shilingi milioni 5.4 hadi shilingi milioni 12 kwa mwaka. 

Ukaguzi wa ufanisi katika Usimamizi wa Ukarabati wa Majengo ya 

Serikali ulibaini kuwapo kwa kiwango kidogo cha bajeti 

inayotengwa kwa ajili ya shughuli za ukarabati wa majengo ya 

Serikali. Ukaguzi ulichambua bajeti ilivyotengwa kwa ajili ya kazi za 

ukarabati majengo ya Serikali na kubaini kwamba  ni kiasi kidogo 

sana kinachotengwa kwa ajili ya ukarabati wa majengo ya serikali 

ikilinganishwa na bajeti nzima ya Wakala wa Majengo (Jedwali 3.9). 

Jedwali 3.9: Kiasi cha bajeti kinachotengwa (Matumizi tarajiwa) kwa 
ajili ya ukarabati wa majengo ya serikali. 

 

Mwaka wa 
fedha 

Bajeti ya Jumla 
ya Shirika 

(Shilingi Bilioni ) 

Bajeti inayotengwa 
kwa shughuli za 

ukarabati 
(Shilingi Milioni) 

Asilimia ya bajeti ya 
ukarabati kati ya 

bajeti kuu 

2010/2011 67 267 0.4 

2011/2012 55 300 0.5 

2012/2013 73 300 0.4 

 

Chanzo: Mipango kazi ya Wakala wa Majengo (2010-2013) 

  

Jedwali 3.9 linaonyesha kwamba katika kipindi cha miaka mitatu, 

bajeti iliyotengwa kwa ajili ya ukarabati wa majengo haikuzidi 

asilimia 0.5 ya bajeti kuu ya Wakala wa Majengo. Zaidi ya asilimia 25 

ya kipato cha Wakala wa Majengo kinachotokana na vyanzo binafsi 

kinapatikana kutokana na makusanyo ya kodi za upangishaji. Hata 

hivyo bajeti inayotengwa kwa ajili ya shughuli za ukarabati imekuwa 

ndogo kama inavyoonyeshwa katika Jedwali 3.9. Mahojiano na 

Maafisa wa Ofisi za Wakala zilizoko mikoani na kutoka Kurugenzi ya 

Usimamizi wa mali zisizohamishika waliopo Makao Makuu ya Wakala 

wa Majengo yalieleza kwamba, fedha zinazotengwa kwa ajili ya 

ukarabati wa majengo zilikuwa hazitoshelezi ukilinganisha na hali 

halisi ya majengo yaliyopo. 

Uchambuzi wa kiwango cha utoaji fedha kwa shughuli za ukarabati 

wa majengo ulivyofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ulibaini 

kupungua kwa ruzuku ya Serikali kutoka Wizara ya Ujenzi kwa ajili 

ya shughuli za ujenzi na ukarabati pamoja na kodi za upangaji 

zinazodaiwa kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali kulivyoathiri 
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kiwango cha bajeti inayotengwa kwa ajili ya shughuli za ukarabati 

wa majengo. Kwa mfano ilibainika kwamba, ruzuku ya serikali kwa 

ujenzi na ukarabati wa majengo ya serikali ilipungua kutoka shilingi 

bilioni 2.2 kwa mwaka 2006/2007 mpaka kutokutengwa kwa fedha 

yeyote mnamo mwaka 2013/14. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini pia kwamba, kiasi cha fedha 

ambacho Wizara ya Ujenzi imekuwa ikitoa kimekuwa chini ya 

wastani kwa kipindi cha miaka minne iliyopita na hali hii imechangia 

kupungua kwa fedha inayotengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

majengo ya Serikali. Kiasi kinachotolewa na Wizara ya Ujenzi 

kimekuwa chini ya wastani kwa miaka minne kuanzia 2010/11 – 

2013/14 kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo 3.5 

 

Kielelezo 3.5:  Mwenendo wa ruzuku ya Serikali kwa ajili ya ujenzi 

na ukarabati wa majengo ya serikali kwa kipindi cha 

miaka ya fedha 2006/2007 hadi 2013/2014 
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Ukaguzi wa ufanisi katika ukadiriaji wa mahitaji wa mahitaji  na 

Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba Muhimu  ulibaini uwepo wa 

mtiririko usio ridhisha (kinyume na ilivyopangwa) wa fedha kutoka 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa ajili ya ununuzi wa dawa za 

vituo vya afya vya Serikali. Serikali ilitoa fedha chini ya asilimia 10 

ya fedha zote zilizohitajika katika mikupuo 8 kati ya 12 katika mwaka 

wa fedha 2012/13 kama ilivyoonyeshwa katika Kielelezo 3.6 

 

Kielelezo 3.6: Kiwango cha fedha zilizotolewa katika kila mkupuo 
kutoka Wizara ya Afya mwaka 2012/13 kwa manunuzi 
ya dawa na vifaa tiba muhimu 

 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini mtiririko usio eleweka  (kinyume na 

mpango wao wa awali) wa utoaji wa fedha kwa ajili ya manunuzi ya 

dawa na vifaa tiba. Kielelezo 3.6 hapo juu kinaonyesha kwamba 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii pamoja na Bohari Kuu ya 

Madawa hazikupata fedha za manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa 

wakati unaotakiwa. 

Uchunguzi wa mwenendo kati ya Mtaji wa Biashara na deni la 

serikali kwa Bohari Kuu ya Madawa (2008-2013) ni kama 

ilivyoonyeshwa katika Kielelezo namba 3.7   
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Kielelezo 3.7: Mtaji wa Biashara wa Bohari Kuu ya Madawa dhidi ya 

Deni la Serikali 

Kielelezo 3.7 kinaonyesha kupungua kwa mtaji wa biashara wa 

Bohari Kuu ya Madawa kwa zaidi la zaidi ya asilimia 69 katika 

kipindi cha miaka 5, kutoka shilingi bilioni 81 mwaka 2008 hadi 

shilingi bilioni 25 mwaka 2013. Kutetereka huko kwa mtaji wa 

Bohari Kuu ya Madawa ni matokeo ya kuongezeka kwa deni la 

Serikali. Deni ambalo serikali inadaiwa  limeongezeka zaidi ya mara 

4 katika kipindi cha miaka 6, kutoka shilingi bilioni 14 mwaka 2008 

hadi shilingi  bilioni 69 mwaka 2014.     

3.6 Hitimisho la jumla kwa madhaifu yanayojirudia 

Uchambuzi wa mambo yanayojirudia kama yalivyoonekana katika 

ripoti tatu za ufanisi zilizofanyika zinahitimisha kwamba, baadhi ya 

madhumuni ya serikali hayatafikiwa kutokana na madhaifu 

yaliyobainika wakati wa kaguzi hizo. Madhaifu yaliyobainika ni 

pamoja na mipango hafifu ya kuongoza maendeleo ya miji/ madhaifu 

katika uwasilishaji oda, uandaaji, usafirishaji wa oda za dawa na 

vifaa tiba muhimu; uratibu usioridhisha wa wadau wakuu, ufuatiliaji 

na utathmini, na mtiririko na upatikanaji hafifu wa fedha kwa 

shughuli zinazopangwa zinaleta athari katika kufikia uwekevu, tija 

na ufanisi katika programu za serikali, miradi na shughuli 

nyinginezo. 
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3.7 Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu 

Uchambuzi huo hapo juu na hitimisho la jumla linatufanya tutoe 

mapendekezo yafuatayo kwa ajili ya kuboresha hali ya baadae 

katika utendaji wa shughuli za Serikali: 

3.7.1 Mipango na Bajeti 

Ofisi ya Waziri Mkuu inatakiwa kuhakikisha kwamba taasisi zote za 

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa zinafanya yafuatayo ili kuboresha 

mipango na bajeti za shughuli za Serikali: 

 shughuli zote muhimu zinatambulika na mpango kazi wa kina 

unaandaliwa; 

 uchambuzi wa vihatarishi unazingatiwa wakati wa upangaji ili 

kuelekeza rasilimali katika namna ambayo inazingatia 

uwekevu, tija na ufanisi; na  

 mgawanyo wa rasilimali unafanywa kwa kuzingatia mahitaji 

ya msingi, vipaumbele na vihatarishi vilivyomo. 

3.7.2 Uratibu kati ya wadau muhimu 

Ofisi ya Waziri Mkuu inatakiwa kuhakikisha kwamba taasisi zote za 

Serikali Kuu na za Mitaa zinafanya yafuatayo linapokuja suala la 

uratibu kati ya wadau muhimu wakati wa utekelezaji wa programu 

za serikali: 

 kuna mfumo wenye ufanisi wa kutathmini utekelezaji wa 

miradi mbalimbali ya Serikali; na   

 unawekwa mfumo na madhubuti  wa kuratibu na kufuatilia 

utekelezaji wa majukumu ya idara, divisheni katika ngazi ya 

taasisi ili kuboresha ufanisi wake. 

3.7.3 Mgawanyo wa Rasilimali  

Ofisi ya Waziri Mkuu inatakiwa kuhakikisha kwamba taasisi zote za 

Serikali Kuu na za Mitaa zinafanya yafuatayo kuhusu suala la 

mgawanyo wa rasilimali: 

 kuna mifumo inayoeleweka na iliyo wazi katika kukusanya na 

kugawa rasilimali kwa shughuli na sekta mbalimbali za 

serikali; na 

 mgawanyo wa rasilimali unafanywa kwa kuzingatia 

vipaumbele na vihatarishi vilivyowekwa. 
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3.7.4 Ufuatiliaji, Utathmini na taarifa za utekelezaji 

Ofisi ya Waziri Mkuu inatakiwa kuhakikisha kwamba taasisi zote za 

Serikali Kuu na za Mitaa zinafanya yafuatayo kuhusu suala la 

ufuatiliaji, tathmini na uandaaji wa taarifa za utekelezaji: 

 kuhakikisha kwamba taasisi zote za serikali zimeandaa 

viashiria vikuu vya utendaji na vipimo vya kutathmini utendaji 

wao; 

 kufuatilia na kutathmini mara kwa mara  utendaji wa taasisi 

zote za Serikali  nchini ili kuhakikisha kwamba mipango ya 

ufuatiliaji na tathmini iliyowekwa inatekelezwa kwa usahihi na 

ripoti za utekelezaji zinatolewa kama ilivyopangwa; na 

 kuweka mfumo yakinifu maalum wa kina na rasmi wa kitaifa 

kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 

shughuli/programu za Serikali katika ngazi ya taifa. 
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SURA YA NNE 

 

KUFUATILIA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO 

YALIYOTOLEWA KATIKA RIPOTI YA UFANISI YA KUZUIA 

NA KUDHIBITI ATHARI ZA MAFURIKO 

4.1 Usuli wa Ukaguzi  

Ripoti ya ufanisi inayohusu  kuzuia na kukabiliana na athari za 

mafuriko katika ngazi ya Serikali Kuu na Mitaa nchini kufuatia 

mafuriko yaliyowahi kutokea Babati iliwasilishwa Bungeni mnamo 

mwezi wa saba mwaka 2007. Wakaguliwa wakuu walikuwa Ofisi ya 

Waziri Mkuu Idara ya Maafa, Ofisi ya Katibu Tawala wa mkoa wa 

Manyara, na Halmashauri ya Mji na Wilaya ya Babati.  

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini  jinsi Ofisi ya Waziri 

Mkuu Idara ya Maafa, Ofisi ya mkoa wa Manyara , Halmashauri za 

Mji  na Wilaya ya Babati na  Wakala wa Barabara nchini  

walivyotekeleza sheria, kanuni, taratibu za kimkakati katika 

usimamizi wa kupunguza na kuzuia athari za mafuriko.  

Ukaguzi ulilenga matukio ya mafuriko yaliyotokea  tangu mwezi 

Januari, 1990 hadi Desemba, 2005 katika mji wa Babati. Ukaguzi 

ulizingatia majukumu yanayotakiwa kutekelezwa na Mkuu wa Idara 

ya Maafa, Ofisi ya Waziri Mkuu na Maafisa wengine wa ngazi za chini 

ikijumuisha maofisa wa ofisi ya Mkoa wa Manyara na  Halmashauri  

ya Wilaya  ya Babati katika suala zima la kuzuia na kukabiliana na 

athari za mafuriko. Ukaguzi uliangalia zaidi usimamizi na utunzaji 

wa miundombinu ya kuzuia na kukabiliana na athari za  mafuriko 

katika mji wa Babati. 

Katika ukaguzi huo ilibainika kuwa, kulikuwa na uwezekano wa 

kuendelea kuwepo  hatari zitokanazo na mafuriko na hivyo 

zinahitajika  njia muafaka   za kujikinga  zaidi na mafuriko 

yanayoweza  kutokea. Hii inatokana na uhaba na ubovu wa 

miundombinu ya kupitisha maji katika mji wa Babati, uwepo wa 

makazi ya watu katika  maeneo hatarishi, kutokufanya ukarabati  wa 

miundombinu iliyopo katika barabara ya  Minjingu-Dodoma  na 

kutokujiandaa kwa wahusika wanaosimamia masuala ya maafa. 

Pamoja na mafuriko  kujirudia katika maeneo ya Babati na maeneo 

mengine ya nchi kwa zaidi ya miaka kumi, ukaguzi ulibaini kuwa 
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Ofisi ya Waziri Mkuu-Idara ya Maafa haijaandaa rejesta (mfumo wa 

kuhifadhia kumbukumbu) ambayo ingetumika katika kuandaa 

mipango mikakati ya kuzuia na kukabiliana na athari za mafuriko 

nchini. 

Hivyo ukaguzi ulihitimishwa kuwa, Tawala za Mkoa, Halmashauri ya 

mji na Wilaya ya Babati hazijachukua tahadhari za kutosha za 

kuiweka miundombinu ya kuzuia na kukabiliana na athari za 

mafuriko. 

4.2 Matokeo ya ufuatiliaji ya  utekelezaji wa Mapendekezo 

yaliyotolewa 

4.2.1 Matokeo ya jumla ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa 

Kwa ujumla mapendekezo 10 kati ya 19 yalitekelezwa kikamilifu, 

mapendekezo 6 yalitekelezwa kwa kiasi na mapendekezo 3 

hayakutekelezwa kabisa. Hii inajionyesha katika Kilelezo namba 4.1  

 

Kielelezo 4.1:  Utekelezaji wa jumla wa mapendekezo ya 

ukaguzi wa ufanisi 

Ukaguzi ulithibitisha kuwa Wakala wa Barabara nchini imetekeleza 

mipango yake ili kuzuia mafuriko Babati. Hata hivyo kuna 

mapendekezo ambayo hayajafanyiwa kazi na Idara ya Maafa katika 

ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya Tawala na Mkoa wa Manyara, na 

Halmashauri ya Mji na Wilaya ya Babati (Jedwali 4.1). 
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Jedwali 4.1:  Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa ufanisi 

kwa taasisi moja moja zilizokaguliwa 

N

a Taasisi 

iliyokaguliw

a 

Mapendekezo 

yaliyotekelez

wa kikamilifu 

Mapendekezo 

yaliyotekelez

wa kwa kiasi 

Mapendekezo 

ambayo 

hayakutekelez

wa 

Juml

a 

1 Ofisi ya 

Waziri 

Mkuu-Idara 

ya Maafa 0 3 1 4 

2 Ofisi ya 

Katibu 

Tawala za 

Mkoa-

Manyara 2 1 0 3 

3 Halmashaur

i ya 

Mji/Wilaya 

Babati 3 2 2 7 

4 Wakala wa 

Barabara 5 0 0 5 

 Jumla 10 6 3 19 

 

Chanzo:  Taarifa kutoka kwenye taasisi husika na uchambuzi 

uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 2015 

Jedwari 4.1, linaonyesha mapendekezo 3 ambayo 

hayakutekelezwa, mapendekezo 6 yaliyotekelezwa kwa kiasi na 

mapendekezo 10i yaliyotekelezwa kikamilifu. 

4.2.2 Mapendekezo ambayo hayakutekelezwa 

Pendekezo 3.2:  Kuweka Mpango Kabambe unaozingatia vigezo 

hatarishi 

Wakati ukaguzi ulipofanyika mwaka 2007, ilibainika kuwa mpango 

kabambe wa mji wa Babati haukulipa kipaumbele suala la mafuriko 

yaliyokuwa yakitokea mara kwa mara katika mji wa Babati. Baadhi 
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ya makazi na biashara yapo katika uwanda wa chini ambao 

hukumbwa na mafuriko ya mara kwa mara. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

ilipendekeza kwamba kuwepo na mpango kabambe wa mji wa 

Babati, utakaochambua na kutenga maeneo hatarishi wakati wa 

kuandaa maeneo ya makazi na biashara. Wakati wa ufuatiliaji na 

kutathmini utekelezaji wa pendekezo hili, ilibainika kuwa pendekezo 

hili halikufanyiwa kazi. Ilibainika pia kuwa Mpango Kabambe na ule 

wa mpito haujafanyiwa mapitio ili kujumuisha mapendekezo 

yaliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. 

Pendekezo 4.1:  Kujumuisha suala la usimamizi wa maafa katika 

bajeti  

Wakati wa ukaguzi huo mnamo mwaka 2007 ilibainika kuwa, 

Halmashauri za Mji na Wilaya ya Babati hazikutenga bajeti kwa ajili 

ya usimamizi wa maafa/mafuriko japokuwa Halimashauri hizo 

zinakumbwa na tatizo kubwa la mafuriko kwa miaka mingi. Kwahiyo, 

ilipendekezwa kuwa Serikali za Mitaa ziingize masuala ya usimamizi 

wa maafa na mafuriko katika bajeti zao za mwaka. Hadi sasa 

Halmashauri hizo hazijatekeleza. 

Pendekezo 8.2: Uandaliwe mpango mkakati kwa ajili ya kukabiliana 

na mafuriko  

Ripoti ya ukaguzi ilipendekeza kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya 

Maafa iandae mpango mkakati wa kukabiliana na mafuriko. Katika 

kutekeleza pendekezo hili Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya Maafa 

ilipanga kuweka miundombinu ya teknolojia kwa ajili ya hali ya 

hewa, tabia nchi, maji na ufuatiliaji wa miundombinu ya mazingira. 

Taarifa za hali ya hewa na tabia nchi zimejumuishwa katika mipango 

ya maendeleo na mifumo ya upashanaji wa taarifa za tahadhari. 

Wakati wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa pendekezo hili, ofisi ilibaini 

kuwa pendekezo hili halikufanyiwa kazi, japo kuna mradi wa 

kuimarisha upashanaji wa habari za hali ya hewa na mifumo ya 

tahadhari nchini ili kuweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya 

hewa. Jitihada zimefanywa pia ili kutekeleza pendekezo hili ambalo 

linataka kuwepo kwa mikakati kwa ajili ya kupambana na kuzuia 

mafuriko . 

Uchambuzi zaidi wa mapendekezo kwa kila kundi na tabaka 

unaonyeshwa katika Jedwali 4.2: 



                                                                                                                                                      Page    
 

42 

Jedwali 4.2:  Idadi ya mapendekezo  ya aina mbali mbali 

ambayo hayajatekelezwa  

Mapendekezo Jumla ya 

mapendekezo  

Idadi ya mapendekezo 

ambayo 

hayakutekelezwa 

Mipango 7 2 

Maamuzi 2 0 

Maendeleo 3 0 

Bajeti 3 1 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 
2 0 

Uhusishaji jamii 2 0 

 

Uchambuzi katika Jedwali 4.2 unaonyesha kwamba mapendekezo 

kuhusu bajeti na mipango kwa ajili ya kuzuia na kupambana na 

athari za mafuriko Babati hayajafanyiwa kazi japo baadhi 

yalitekelezwa kikamilifu au kwa kiasi fulani. 

Hii inaonyesha kuwa bajeti na mipango ya mafuriko bado ni hafifu 

na jitihada za kuboresha eneo hilo bado zinahitajika. 

4.2.3 Mapendekezo ambayo yametekelezwa kwa kiasi  

Pendekezo 2.2: kupandwa mimea inayohifadhi udongo ili kuzuia 

mmomonyoko 

Ukaguzi umebaini kuwa mmomonyoko wa udongo uliotokea katika 

maeneo ya Kigogoni yanasababisha kuongezeka kwa tope katika 

ziwa Babati. Ripoti ilipendekeza kuwa Halmashauri ya Mji wa Babati 

itangaze maeneo hayo ya kingo ya Kigongoni   na maeneo mengine 

yenye maporomoko kuwa hayaruhusiwi kwa kilimo, ufugaji, 

utengenezaji wa matofali na yanahitaji kupandwa idadi kubwa ya 

miti na mimea mingine ya kuzuia mmomonyoko wa udongo. 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa pendekezo hili umebaini kuwa kuna 

mabango ya matangazo ya zuio yakionyesha kuwa eneo hilo 
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limezuiliwa kufanya shughuli za kilimo na ufugaji. Lakini, miti kwa 

ajili ya kuhifadhi udongo bado haijapandwa. 

Pendekezo 4.2:  Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha kuwa asasi za 

kiraia na wataalamu walioko wanatekeleza majukumu yao  

Wakati wa ukaguzi, ilidhihirika kuwa asasi za kiraia na wataalamu 

walioko hawatekelezi majukumu yao katika miradi ya kuzuia 

mafuriko. Ilipendekezwa kuwa Halmashauri  za Mji na Wilaya ya 

Babati zihakikishe kuwa asasi za kiraia na wataalamu walioko 

wanatekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Ufuatiliaji wa utekelezaji 

wa pendekezo hili, umebaini kuwa Halmashauri ya Mji wa Babati 

imekuwa ikitoa elimu kwa wadau wa mazingira na wakazi 

wanaozunguka ziwa Babati. Ufugaji, kilimo na utengenezaji wa 

matofali umezuiliwa ipasavyo. Hata hivyo, hakuna ushahidi wowote 

unaoonyesha jinsi wataalamu katika ngazi ya wilaya, kata, mtaa na 

kijiji wanavyotekeleza programu za kuzuia mafuriko. 

Pendekezo 8.1: Idara ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu iboreshe 

utaratibu wa  ufuatiliaji wa shughuli za Maafa 

Ripoti ya ukaguzi imebaini kuwa baada ya kuwapatia watendaji wa 

Halmashauri za Wilaya mafunzo, Idara ya Maafa ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu haijafanya tathmini na ufuatiliaji kuangalia uendelezaji wa 

mipango ya Halmashauri mbali mbali nchini katika kusimamia maafa 

na tahadhari zingine za mazingira, ambapo washiriki walitakiwa 

kuandaa na kutekeleza. Ripoti ilipendekeza kuwa, Idara ya Maafa 

katika Ofisi ya Waziri Mkuu ifanye ufuatiliaji na kuhakikisha kuwa 

mafunzo yanayotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini 

yanaonyesha ufanisi katika kuzuia na kukabiliana naathari za 

mafuriko. Kutokana na ushahidi uliowasilishwa, mwongozo 

unaotumika kwa ajili ya mafunzo umeshaandaliwa na unatakiwa 

kuanza kutumika kwenye mafunzo mbalimbali. Pamoja na ukweli 

kwamba mafunzo ni suala endelevu, Mamlaka 13 tu kati ya 168 

nchini ndizo zimeweza kuandaa mipango ya dharura kama sehemu 

ya mafanikio yatokanayo na mafunzo yaliyotolewa na Idara ya 

Maafa. Kwa ujumla Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazijapata 

mafunzo na hazijaandaa mipango ya dharura ya kukabiliana na 

maafa. 
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Pendekezo 8.3: Kuanzishwa kwa mpango wa kuzuia mafuriko na 

kuratibu juhudi za pamoja  

Ukaguzi ulipendekeza Idara ya Maafa iliyopo chini ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu kuratibu utafiti dhidi ya mafuriko, kuanzisha mpango wa 

kuzuia mafuriko, kufanya mapitio na kuratibu jitihada za kuzuia 

mafuriko yanayotokea mara kwa mara. 

Idara ya Maafa na wadau mbali mbali wa masuala ya maafa  
wanapaswa kuelewa kuwa jamii  ipo kwenye hali hatarishi ya maafa 
na inahitaji kuweka  mifumo imara na endelevu  kuweza kujiandaa 
kukabiliana na maafa . Utafiti wa awali unalenga kuangalia namna 
tarifa zinavyopelekwa kwa jamii kuhusu kuchukua tahadhari kabla 
na baada ya dharura/maafa kutokea.   
 
Aidha, baadhi ya njia zilizotajwa za kujikinga na kuzuia  maafa kama 
vile: mipango ya uokoaji  kwa wahanga wa Mabwepande – Dar es 
Salaam; Magole Kilosa; na Dakawa Mvomero  ilikuwa ni njia za 
kujikinga baada ya maafa kuwa yametokea na hazikuwa za 
kujikinga kabla maafa hayajatokea kama ilivyopendekezwa na Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi. 
 
Pendekezo 8.4: Kuanzisha mfumo wa uandikishaji kwa ajili ya 
uchambuzi na hatua za kujikinga  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Idara ya Maafa 
haina njia madhubuti za kuweka kumbukumbu na kufanya 
uchambuzi wa kujikinga na athari za mafuriko katika maeneo yote 
yaliyo hatarishi ya kukumbwa na mafuriko nchini. Ili  kukabiliana na 
upungufu huu ilipendekezwa kuwa Idara ya Maafa iandae mfumo 
madhubuti wa utunzaji wa kumbukumbu kwa nchi nzima, ambamo  
matukio yote ya  mafuriko yatakuwa yanaorodheshwa  na kufanyiwa 
uchambuzi wa njia za kujikinga  na athari za mafuriko.  Mfumo huo 
wa uandikishaji na utunzaji wa kumbukumbu utakuwa ni muongozo 
wa kuandaa mkakati wa kujikinga na mafuriko. Ufuatiliaji uliofanywa 
kuhusiana na utekelezaji wa pendekezo hili umebaini kuwa  
japokuwa kuna miongozo na sheria zilizoanzishwa, hakuna rejista 
iliyoandaliwa ili kutunza kumbu kumbu za mafuriko yaliyotokea na 
kufanyiwa uchambuzi wa kina ambao ungeiwezesha  Ofisi ya Waziri 
Mkuu Idara ya Maafa kuweza kutambua kama mafuriko katika 
maeneo husika  mara moja au unajirudia. Kutokana na kukosekana 
kwa taarifa hizo inakuwa vigumu kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya  
Maafa kuchukua hatua madhubuti za kujikinga na maafa nchini. 
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4.2.1 Mapendekezo Yaliyotekelezwa kikamilifu 

 
Uchambuzi uliofanywa wakati wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa, ilibainika kuwa mapendekezo 12 
yaliyoonyeshwa hapa chini yalitekelezwa kikamilifu: 
 
Pendekezo 1: Vikinga Majani  
Ili kuweza kudhibiti vizuizi vya uotaji wa majani,   kufanya shughuli 
za kilimo na ufugaji pembezoni mwa Ziwa Babati, ilipendekezwa 
kuwa Halmashauri ya Mji na Wilaya ya Babati ifanye maboresho 
katika maeneo haya yote mawili. Ufuatiliaji uliofanyika ili kuona 
utekelezaji wa pendekezo hili umebaini kuwa majani ambayo 
yangeweza kuzuia utiririshaji wa maji kuelekea mto Kigongo 
yamefyekwa vizuri.  Hii ina maanisha kuwa pendekezo hili 
limetekelezwa kikamilifu. 
 
Pendekezo 2: Kingo za Mto na Maporomoko ya Kutengenezwa 
 
Pendekezo 2.1:  Ilipendekezwa kuwa,  kwa kuzingatia uwekezaji 
uliofanywa hapo awali kwenye kingo za mto,  na uhitaji wa kuzuia 
uharibifu zaidi unaotokana na mmomonyoko wa udongo,  Mkoa wa 
Manyara na Halmashauri ya Wilaya ya Babati ilipaswa kutafuta 
ushauri kwa wataalam wa kuzuia mmomonyoko wa udongo kama 
njia ya tahadhari. Pendekezo hili limetekelezwa kikamilifu kwa 
kuwa, mifereji iliyotengenezwa yenye kingo imara   ni ya kudumu na 
inazuia ongezeko la kina.  Pia agizo la kuzuia shughuli za kilimo na 
ufugaji katika eneo hilo limetolewa na miti imepandwa. 
 
Pendekezo 3.1: Upangaji wa Makazi na Sehemu za Biashara kwa mji 
wa Babati 
 
Ukaguzi ulipendekeza kuwa maafisa wa mipango miji katika 
Halmashauri ya Mji wa Babati wanapaswa kuzingatia suala la athari 
zitokanazo na mafuriko wanapogawa viwanja vya makazi biashara 
na matumizi mengine. Jitihada zinapaswa zifanyike kuhakikisha 
kuwa njia za kujikinga zinatekelezwa katika maeneo ambayo yapo 
hatarini kukumbwa na mafuriko. Pendekezo hili limetekelezwa 
kikamilifu kwa kuwa kwenye michoro ya maafisa mipango miji 
inazingatia maeneo ambayo ni hatarishi kwa mafuriko. Hata hivyo 
mipango ya muda mfupi ya matumizi ya ardhi haijafanyiwa 
maboresho ili kuweza kujumuisha namna ya kukabiliana na 
mafuriko.  
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Pendekezo 4: Mipango ya awali ya maafa na fedha kwa ajili ya 
usimamizi wa mafuriko 
 
Ilipendekezwa kuwa  Mamlaka ya Mkoa na Wilaya  zijumuishwe  
suala la usimamizi wa mafuriko/majanga  katika bajeti zao za 
mwaka; na kuhakikisha kuwa  asasi za kijamii  na maafisa  wa 
Serikali katika ngazi mbalimbali wanatimiza wajibu wao  kwenye 
programu  za kuzuia mafuriko. 
 
Wakati wa ufuatiliaji wa pendekezo hili ilibainika kuwa shughuli  
zinazohusiana na usimamizi wa maafa zimejumuishwa kwenye 
mpango wa muda mfupi wa matumizi ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati. Pia ilionekana kuwa Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Manyara ilipokea fedha kwa ajili ya shughuli za usimamizi wa maafa. 
 
Pendekezo 5: Kingo ya Kigongoni 
 
Pendekezo 5.1: Pendekezo  hili liliitaka Halmashauri ya Mji wa 
Babati  na Wakala wa Barabara Mkoa wa Manyara  kupunguza  
athari za mafuriko kwa kubadilisha makaravati  madogo   na kuweka 
makubwa zaidi  na pia kuimarisha kingo zake  katika eneo la 
Kigongoni.  Pendekezo hili limetekelezwa kikamilifu.  
 
Pendekezo 5.2: Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa makaravati 

katika kingo za Kigongoni hayakuwa mazuri kiasi cha kuruhusu maji 

ya kutosha kutiririka ili kuzuia mafuriko katika ziwa Babati lililopo 

katika Halmashauri ya Mji wa Babati. Ripoti ya ukaguzi ilipendekeza 

kuwa Wakala wa Bara bara nchini itengeneze makaravati katika 

kingo za Kigongoni ambayo yataboresha mtiririko wa maji ili kuzuia 

mafuriko kupitia Ziwa Babati. Katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

pendekezo hili ilibainika kuwa, makaravati mapya yenye umbo la 

boxi yametengenezwa katika eneo la Kigongoni (Picha 4.1)  
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Picha 4.1: Makaravati  yaliyoboreshwa katika Eneo la Kigongoni   
 

 
 

Chanzo: Wakala wa Bara bara nchini, 2014 
 

Pendekezo 6.1: Daraja la Kiongozi:  
 
Pendekezo liliitaka Wakala wa Barabara  kuhakikisha kuwa kazi za 
matengezo  zinafanyika mapema ili kuepuka  kufungwa kwa  
barabara kunakotokana na uharibifu mkubwa unaosababishwa na 
mafuriko;  na kushauriana na wakandarasi wa madaraja wenye 
uzoefu wakati  wanapofanyia ukarabati  wa madaraja  ili 
kuhakikisha  kuwa kingo za madaraja hayo zinajengwa kwa ubora 
wa hali ya juu  na yenye ukubwa wa kuweza  kupitisha maji ya 
kutosha. 
  
Ufuatiliaji uliofanywa kuhusiana na utekelezaji wa pendekezo hili 
unaonyesha kuwa, pendekezo hili limetekelezwa.  
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Picha 4.2: Daraja la Kiongozi 
 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali, 2014                                     
  
Pendekezo 7: Usanifu wa matengenezo wa barabara ya Arusha – 
Dodoma 
 
Ilipendekezwa kuwa Wakala wa Barabara itumie uzoefu uliopata 
kutoka kwenye mafuriko ya awali ili waweze kuitaarifu kikamilifu  
Kampuni ya Washauri elekezi ambao  wanafanya usanifu wa 
matengenezo ya barabara  ya Singida Babati - Minjingu.   
 
Wakati wa ufuatiliaji wa  utekelezaji wa pendekezo hili, ilibainika 
kuwa  waliweza kumfahamisha Mshauri elekezi  aliefanya 
maboresho ya usanifu wa mradi wa barabara ya Singida – Babati – 
Minjingu ambae ni M/s Carl Bro  wa Denmark  ili kuweza kuchukua 
tahadhari ya tatizo la mafuriko  katika Mji wa Babati ambalo 
limekuwa likisababishwa na kujaa kwa Ziwa Babati.  Uboreshaji huo 
ulijumuisha Ujenzi wa makaravati makubwa ya kupitisha maji kwa 
wingi zaidi pindi Ziwa Babati linapofurika. Ujenzi huu ulifanyika 
katika eneo la Kigongoni.  Vile vile ulijumuisha upandishaji wa tuta 
la barabara   zilizojengwa katika Mji wa Babati na pia mfumo mzuri 
wa mifereji ya kutiririsha  maji kipindi chote cha mvua. 
 
4.3 Hitimisho na Matarajio  
 
Ofisi ya Ukaguzi  itaendelea  kufanya  ufuatiliaji  wa utekelezaji  wa 
mapendekezo  ambayo hayakutekelezwa na yale yaliyotekelezwa 
kwa kiasi ili kuhakikisha  kuwa yametekelezwa kikamilifu. 

4.3.1 Mapendekezo Kwa Halmashauri ya Mji wa Babati 

1. Kutangaza kuwa eneo kutoka kingo za Kigongoni  mpaka 
mwisho wa korongo la maporomoko ya maji limezuiwa kwa 
shughuli za kilimo, ufugaji, utengenezaji wa matofali nk, na 

Daraja  la 

zamani 

Daraja jipya 
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pia kupanda idadi kubwa ya miti na aina nyingine  ya uoto 
unaozuia mmomonyoko wa udongo (Pendekezo 3.2 kwenye 
ripoti husika, Uk 51); 

2. Kuweka mpango kabambe wa Halmashauri ya Mji wa Babati  
ili kukabiliana na viashiria vyote hatarishi wakati wa kupanga  
maeneo ya makazi na biashara (Pendekezo 6.2 la kwenye 
ripoti husika ukurasa 52);  

3. Kujumuisha  shughuli za kukabiliana na mafuriko katika bajeti 

zao za mwaka (Pendekezo 4.2 la kwenye ripoti husika , 

Ukurasa 53); na 

4.  Mamlaka za Mkoa wa Manyara na Halmashauri ya Mji wa 

Babati kuhakikisha kuwa asasi za kiraia na maafisa husika wa 

mambo ya maafa katika ngazi zote wanatimiza majukumu yao 

katika utekelezaji wa programu za kukabiliana na mafuriko 

(Pendekezo 4.2 ya ripoti husika, ukurasa 53).  

 

4.3.2 Pendekezo kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Manyara   

Katibu Tawala wa Mkoa ahakikishe kuwa asasi za kijamii na maofisa 

husika katika ngazi mbalimbali wanatimiza majuku yao katika 

utekelezaji wa programu za kukabiliana na mafuriko.  

Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya Maafa 

Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya Maafa inapaswa: 

1. Kuandaa mpango kazi kuhusiana na mafuriko (Pendekezo 8.2 

kwenye ripoti husika , ukurasa 53); 

2. Kufuatilia  ili kuhakikisha kuwa  mafunzo yanayotolewa 

kwenye Halmashauri za Wilaya  yanakuwa na manufaa na 

ujuzi uliopatikana unatumika kwenye  shughuli za kukabiliana  

na kujikinga na mafuriko (Pendekezo 8.1 ya ripoti husika , 

ukurasa 53); 

3. Kufanya jitihada  na kuratibu tafiti zinazohusiana na mafuriko, 
kuandaa mipango ya kujikinga na mafuriko,  na kufanya 
maboresho ya mara kwa mara na kuratibu njia za kukabiliana 
na mafuriko (pendekezo 8.3 la kwenye ripoti husika , ukurasa 
53); na   

 
4. Kuhakikisha kuwa  kwa haraka iwezekanavyo  mfumo wa 

uandikishaji  na utunzaji wa kumbukumbu za mafuriko nchini, 
ambapo matukio ya mafuriko yatakuwa yanaorodheshwa  na 
kufanyiwa  uchambuzi wa kina  kama vile athari za mafuriko 
katika maeneo yaliyo hatarishi na ambayo ni muhimu 
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kiuchumi. Mfumo huo wa kumbukumbu utakuwa ni msingi wa 
kuandaa mkakati wa kujikinga na kukabiliana na mafuriko 
nchini (Pendekezo 8.4  la kwenye ripoti husika, ukurasa 53).   
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SURA YA TANO 

KUFUALIA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UTOAJI WA HUDUMA YA 

AFYA YA MSINGI 
 

5.1 Usuli wa Ukaguzi  
 
Taarifa ya Ukaguzi wa ufanisi kuhusiana na Usimamizi wa Huduma 
za Afya ya Msingi katika vituo vya afya iliwasilishwa Bungeni mwezi 
April 2009. Wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii na Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 
 
Kusudi la ukaguzi ni kuchunguza kama vituo vya afya vinasimamiwa 
kwa ufanisi na kama utendaji wake unapimwa na kuzingatiwa 
kwenye utengaji wa rasilimali zilizopo. Lengo lilikuwa ni kupata 
nafasi ya kuboresha usimamizi na ufanisi wa huduma katika vituo 
vya afya kwa jamii. 
 
Ilibainika kuwa TAMISEMI ni mmiliki wa vituo vya huduma ya afya ya 
msingi na Wizara ya Afya kama Wizara mama ndiyo kwa kiasi 
kikubwa inatimiza majukumu ya kusambaza rasilimali kwa vituo vya 
afya. 
 
Ukaguzi umebaini matatizo kadhaa yanayohusiana na utendaji wa 
vituo vya afya. Mapungufu hayo yanahusisha: Ukosekanaji wa 
maarifa katika ngazi ya kitaifa kuhusu namna gani vituo vya afya 
vinafanya kazi vizuri, na pia rasilimali zilizopo hazikuwa 
zinasambazwa na kutumika vizuri. Kadhalika kulikuwa na dalili za 
mapungufu kwenye usimamizi na ufuatiliaji katika ngazi mbalimbali 
za kiutawala.  

5.2 Hali ya Ujumla ya Utekelezaji wa  Mapendekezo yaliyotolewa 

Kwa ujumla utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa unaonyesha 
kuwa pendekezo moja (1) kati ya 20 halikutekelezwa kabisa, 
mapendekezo 10 yalitekelezwa kwa kiasi tu na mapendekezo 9 
yalitekelezwa kikamilifu. Kielelezo 5.1 kinaonesha hali ya 
utekelezwaji wa mapendekezo yaliyotolewa. 
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Kielelezo 5.1: Asilimia ya Utekelezwaji wa Mapendekezo 
Yaliyotolewa kwa TAMISEMI na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

 
Tathmini ilifanyika ili kuweza kuhakiki kiwango cha utekelezaji wa 
jumla wa mapendekezo yaliyotolewa kwa Wizara husika, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa. 
 
Kielelezo 5.2 kinaonyesha hali ya utekelezaji  wa mapendekezo  

yaliyotolewa kwa Wizara husika, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa. 

 

Kilelezo 5.2:   Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo katika Ngazi ya 

Wizara, Tawala za Mikoa na Halmashauri  
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5.3 Utekelezaji wa Pendekezo Moja moja 

 
5.3.1 Mapendekezo ambayo  Hayakutekelezwa 
 
 
Pendekezo 1: Bohari kuu ya Madawa kuandaa na kutoa taarifa za 
uwajibikaji 
kwa kila robo ya mwaka 
 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haijatekeleza jukumu lake la 
kuhakikisha kuwa Bohari Kuu ya Madawa inaandaa na kutoa taarifa 
za Uwajibikaji kwa kila robo mwaka kwa Halmashauri zote. Wizara 
hiyo  pia haijasisitiza umuhimu wa kuboresha suala la uwajibikaji 
kwa Bohari kuu ya Madawa  zinapotoa huduma kwa Halmashauri. 
 
Tathmini zaidi ya mapendekezo yaliyotolewa kwa mgawanyo wa 
makundi mbalimbali ilifanyiaka kama inavyoonyeshwa kwenye 
Jedwali 5.1: 
 
 

Jedwali 5.1: Idadi ya mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwa kila 
kundi 

 
Makundi ya Mapendekezo Jumla ya Mapendekezo 

yaliyotolewa kwa Makundi 
Idadi ya 
Mapendekezo 
yasiyotekelezwa 

Uandaaji wa mipango 3 - 

Bujeti  3 - 

Kujenga uwezo  2 - 

Ufuatiliaji na tathmini 1 - 

Usimamizi wa utendaji 2 - 

Utoaji wa huduma 1 - 

Utoaji taarifa 6 1 

Ugatuaji  2 - 

 

Jedwali 5.1 linaonyesha kuwa pendekezo moja linalohusiana na 
utoaji wa taarifa halikutekelezwa. Mapendekezo mengine yalikuwa 
yametekelezwa kwa kiasi au kwa ukamilifu.Hii inaonyesha kuwa 
maboresho yanahitajika katika eneo la utoaji wa taarifa za utendaji 
kwa vituo vya afya kuhusiana na utoaji wa huduma za afya ya msingi 
nchini. 
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5.3.2 Mapendekezo ambayo yametekelezwa kwa Kiasi 
  
Kati ya mapendekezo yote yaliyotolewa, mapendekezo saba (7) 
yalitekelezwa kwa kiasi tu, hii inamaanisha kuwa bado mambo 
mengine kuhusiana na pendekezo hili hayajakamilika. Ifuatayo ni 
tathmini ya hali ya utekelezaji wa kila pendekezo kati ya 
mapendekezo 7 yaliyotekelezwa kiasi:  
 
Pendekezo 2: Utengaji wa madawa muhimu, vifaa , vifaa tiba na 
fedha 
 
Wiara ya Afya Na Ustawi WA Jamii inapaswa kutenga madawa 
muhimu, vifaa, vifaa tiba na fedha  
 
Wakati wa ufuatiliaji ili kutathmini kiwango cha utekelezaji wa 
pendekezo hili, ilibainika kuwa , hali ya sasa kwa vituo vya afya 
hairidhishi. Hii ni kwa sababu viashiria 3 vilivyowekwa ambavyo ni  
idadi ya wanaohudhuria vituo vya afya,Idadi ya wahudumu waliopo 
na muda wa kusubiria huduma hutumika kwa nadra.Ni mara chache 
idadi ya watu wanaohudhuria vituo vya afya inalinganishwa na 
rasilimali zilizopo kama vile wahudumu wa afya na muda wa 
kusubiria kupatiwa huduma. Hali halisi ya mgawanyo wa rasilimali 
kwa sasa ni kama ifuatavyo: 
 
 

 hospitali za rufaa za mikoa zinapata madawa muhimu, vifaa , 
vifaa tiba na fedha kulingana na idadi ya vitanda vilivyopo; 

 hospitali za wilaya zinapatiwa fedha na rasilimali zingine  
kulingana na idadi ya wakazi katika wilaya; na 

 hospitali maalumu za kitaifa zinapatiwa fedha na rasilimali 
zingine kulingana na idadi ya huduma zinazotolewa. 

 
Kwa mantiki hii, suala la wingi wa kazi limeshughulikiwa  isipokuwa 
suala la muda wa kusubiria na mlolongo wa kushughulikia 
wagonjwa halijafanyiwa kazi na Wizara ya Afya haijaonyesha ni  kwa 
namna gani watashughulikia suala hili. 
 
Ilibainika kuwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ipo katika 
mchakato wa kurekebisha hali iliyopo ya sasa, kwa sasa inakusanya 
takwimu toka vituo vya afya ili kupata njia ya kuboresha hali hii. 
 

Pendekezo 3: Utoaji wa madawa muhimu  kwa kiasi cha kutosha 
Wizara ya Afya  na Ustawi wa Jamii ihakikishe vituo vya afya 
vinapatiwa na kusambaziwa madawa ya kutosha na Bohari kuu  ya 
Madawa kulingana na uhitaji wao. 
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Licha ya kupokea miongozo, na uboreshwaji wa utengaji wa bajeti, 
vituo vya afya vinakabiliwa na upungufu wa madawa na vifaa tiba. 
Taarifa toka vituo vya afya zinaonyesha kuwa hili tatizo bado lipo. 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kutafuta namna ya 
kuboresha huduma kwenye vituo vya afya nchini. 
 
Pendekezo 4: Tathmini ya taarifa zinazoandaliwa ilenge masuala ya 
kiutendaji 
 
TAMISEMI ihakikishe kuwa tathmini ya taarifa za fedha na zile za 
masuala husika ya huduma ya afya ya msingi yanalipa umuhimu 
suala la ufanisi wa kiutendaji ili kuleta mabadiliko chanya kwa 
kuwezesha vituo vya afya kutumia ipasavyo misaada yote ya kifedha 
na ya kitaalamu. 
 
Mpaka sasa ilibainika kuwa TAMISEMI imeanzisha mfumo wa 

upangaji kwa ujumla (Plan Rep) wa kutathmini utendaji, ambao 

umeleta maboresho kwa ngazi zote kutoka mkoa hadi Wizara. 

Ingawa mfumo huu wa upangaji (Plan Rep) umeanza kutumika lakini 

TAMISEMI na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii zimeshindwa 

kuunganisha mfumo wa EPICOR na Plan Rep na hivyo kuathiri 

utekelezaji wa malengo yake. 

Pendekezo 5: Utengaji wa rasilimali kwa vituo vya afya ulingane na 
utendaji kazi 
 
Wakurugenzi wa halmashauri walitakiwa kuhakikisha kuwa utengaji 

wa rasilimali katika vituo vya afya unalinganishwa na utendaji. 

Kutekeleza hili, halmashauri kwa kushirikiana na timu za usimamizi 

wa masuala ya afya walitakiwa kuanzisha vigezo vya kiufanisi 

vinavyolingana na utendaji wa kituo husika cha afya. 

Ilibainika kuwa TAMISEMI imeanzisha mradi wa majaribio  uitwao 

malipo kulingana na utendaji kuanzia mwaka wa fedha 2012/13 kwa 

mkoa wa Pwani.Mradi huu ulilenga kuongeza uwajibikaji miongoni 

mwa wafanyakazi na utengaji mzuri wa rasilimali kulingana na 

uhitaji. 

Licha ya kuanzishwa kwa mradi huu wa majaribio, bado kuna 

changamoto kuhusu na usambazaji wa rasilimali na uwajibikaji 

katika kazi zilizotekelezwa. Kushughulikia suala hili Wizara  ya Afya 

na Ustawi wa Jamii ilianzisha  mfumo wa uwezeshwaji kifedha 

kulingana na matokeo ya kiutendaji ambao utatekelezwa pamoja na 

mradi wa  malipo kulingana na utendaji  (P4P) ili kuhakikisha 
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kunakuwa na  ufanisi zaidi katika usambazaji wa rasilimali na 

uwajibikaji wa shughuli kwa mwaka wa fedha ujao 2015/16. 

Pendekezo 6: Kuchangia uboreshaji wa huduma katika vituo vya 
afya – usambazaji mzuri wa vifaa tiba 
 
Ilipendekezwa kuwa , afisa tabibu wa wilaya  na timu yake  pamoja 
na timu ya usimamizi wa afya ya Halmashauri  kuchangia uboreshaji 
wa shughuli katika vituo vya afya kwa kuimarisha na kuhakikisha  
kuwa kuna usambazaji mzuri wa madawa  na vifaa tiba  muhimu  
kwa vituo vya afya. 
  
TAMISEMI imeanzisha mfumo wa utoaji wa taarifa wa usimamizi wa 

vifaa (ILS) ili kuhakikisha kuwa maombi yanayotoka kwenye vituo 

vya afya yanapata kibali toka kwenye ngazi ya halmashauri na vifaa 

kusambazwa moja kwa moja kwenye vituo vya afya. Licha ya 

kuanzishwa kwa ILS, bado vituo vya afya havipokei madawa na vifaa 

tiba muhimu kwa wakati na kwa kiwango kinachohitajika. 

 
Pendekezo 7: Kuchangia uboreshaji wa shughuli katika vituo vya 
afya – ugawaji mzuri wa vifaa tiba  
 
Ilipendekezwa kuwa, afisa tabibu wa wilaya na timu yake pamoja na  
timu ya usimamizi wa afya ya Halmashauri kuchangia uboreshaji wa 
huduma  katika vituo vya afya kwa kuimarisha na kuhakikisha kuwa 
mgawanyo wa wafanyakazi, madawa, fedha  na rasilimali nyingine  
katika vituo mbali mbali vya afya unafanyika  kwa kuzingatia 
viashiria vya ufanisi  kama nguvu kazi na muda wa kusubiria 
huduma. 
 
Majaribio ya mradi wa P4P umeweza kuhamasisha ubadilishanaji wa 

wafanyakazi na mgawanyo  wa rasilimali nyingine.Hata hivyo, 

pamoja na jitihada  za kuanzisha  mradi wa P4P  bado kuna 

changamoto za ugawaji wa rasilimali katika vituo vya afya 

mbalimbali kulingana na viashiria  vya ufanisi. 

 
Pendekezo 8: Ugatuaji wa fedha za vituo vya afya 
 
Ilipendekezwa kuwa, afisa tabibu wa wilaya pamoja na timu yake 
(CHMT) wawe wanachangia katika uboreshaji wa shughuli kwenye 
vituo vya afya kwa kuimarisha na kuhakikisha kuwa vituo vya afya 
vinamiliki na kufanya maamuzi ya fedha wenyewe. Hii ni pamoja na 
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kuhakikisha kwamba kila kituo cha afya kinakuwa na  akaunti yake 
na fedha za dharura. 
 
TAMISEMI imetoa maelekezo mwaka 2011 kwa halmashauri zote 
kufunga akaunti ndogo ndogo na kufungua akaunti sita tu. Agizo hili 
halikufanyika na ndipo mwaka 2013 halmashauri zilielekezwa tena   
kufungua hizi akaunti.Kwa sasa ni Halmashauri chache tu ndizo 
zimefungua akaunti hizi.  
 
Pendekezo 9: Kuimarisha na Kuwezesha Usimamizi wa Kifedha 
 
   
Ilipendekezwa kuwa , afisa tabibu wa Wilaya pamoja na timu yake ya 
usimamizi wa afya ya Wilaya  wana wajibu wa kuchangia uboreshaji 
wa shughuli za afya katika vituo vya afya kwa kuimarisha na 
kuwezesha  uwepo wa vitendea kazi  na  kuweka kumbukumbu na 
usimamizi wa rasilimali za afya. 
 
Hivi karibuni kamati za afya zimeanza kuwezeshwa kupitia mafunzo 
yatolewayo na mradi wa kujenga uwezo kwenye shughuli za afya 
(BHSP) katika eneo la usimamizi wa fedha. 
 
Pendekezo10: Kuhuisha mfumo wa taarifa wa usimamizi wa afya  
 
Wizara ya afya ilitakiwa kuhakikisha kuwa mfumo wa taarifa wa 

usimamizi wa shughuli za afya unahuishwa ili kuboresha uwajibikaji  

Wizara kwa sasa imeanzisha mfumo mpya wa kukusanya na kuweka 

taarifa. Kiwango cha utoaji wa taarifa kwa sasa kimeboreshwa 

kufikia 84%. Wizara inapaswa kuendelea kuhuisha mfumo huu kwa 

kuhakikisha kuwa kiwango cha utoaji wa taarifa kwa mwezi kinafikia 

asilimia 100. 

Pendekezo 11: Kuimarisha timu za usimamizi za mkoa 
 
Ilipendekezwa kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuimarisha 

timu za Mikoa za usimamizi wa masuala ya afya ili ziweze kutimiza 

majukumu yao ya kusimamia  timu za Wilaya na kutathmini taarifa 

zao za maendeleo kabla ya kuzipeleka TAMISEMI na Wizara ya Afya 

na Usatwi wa Jamii. 

Shughuli za kujenga uwezo zinaendelea kwenye halmashauri na 

ngazi mbalimbali. Awamu ya kwanza na ya pili ya kujenga  uwezo 

kwa timu za mikoa za usimamizi wa afya zilizofanyika mwaka (2008 – 
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2011) na (2011 – 2014)  zikijumuisha  maeneo ya usimamizi na 

ufuatiliaji .   

Pendekezo 12: Kuimarisha mifumo ya udhibiti – usambazaji sahihi 
 
Mifumo ya udhibiti wa bajeti ya vituo vya afya inahitaji kuboreshwa 
kwa kuhakikisha usambazwaji wa madawa na vifaa tiba kwenye 
vituo vya afya,  kuhakikisha vituo vya afya vinakuwa na fedha za 
dharura,  na kufungua akaunti zao.  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imeanzisha mfumo wa taarifa wa 

usimamizi wa vifaa vya afya (ILS)  ili kuhakikisha kuwa maombi 

yanayotoka kwenye vituo vya afya, yanapata kibali toka ngazi za 

wilaya na vifaa vinapelekwa moja kwa moja vituoni. Pia baadhi ya 

halmashauri zimefungua akaunti kwa vituo vya afya na zimekuwa 

zikishirikisha ukomo wa bajeti zao. 

Pendekezo 13: Kuimarisha mfumo wa udhibiti – utengaji wa 
rasilimali 
 
Mfumo wa kudhibiti bajeti kwa vituo vya afya unahitaji  kuimarishwa  
kwa kubadilisha wafanyakazi vituo vyao vya kazi, madawa, fedha na 
rasilimali nyingine kwa vituo vya afya mbalimbali kulingana na 
viashiria vya utendaji kama nguvu kazi na muda wa kusubiria kupata 
huduma. 
 
Ilibainika kuwa, TAMISEMI ipo kwenye majaribio ya mradi wa malipo 

kulingana na utendaji  ambao umeweza kuhamasisha kubadilishana 

kwa wafanyakazi na mgawanyo wa rasilimali nyingine. Kadhalika, 

mfumo wa afya muhimu wa kitaifa unaingizwa kwenye muongozo wa 

nne wa mpango wa kina wa afya wa wilaya.  Kwa sasamradi huo 

upo kwenye hatua ya utekelezaji kama inavyooneshwa kwenye 

mipango ya muda mfupi ya matumizi kwa Halmashauri zilizofuatiliwa 

wakati wa ufuatiliaji uliofanywa kwa kila robo mwaka. 

5.3.3 Mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu 

 
Uchambuzi  wa hali ya utekelezaji  wa mapendekezo  ambayo 
yalitekelezwa kwa ukamilifu  na Wizara ya Afya na ustawi wa Jamii  
na TAMISEMI yamefafanuliwa hapa chini: 
 
Pendekezo 14: Taratibu za utoaji wa pesa 
 
TAMISEMI imehakikisha kuwa utaratibu wa kutoa fedha kwa 
kuzingatia muda unafuatwa. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii pia 
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imeandaa mfumo wa wazi unaowezesha kubaini pesa zilizotengwa 
kwenye Vituo vya Afya, shughuli zinazotegemewa kufanywa, 
kiwango cha huduma na malengo. Miongozo imetolewa kwa timu za 
usimamizi wa afya kwa ngazi ya mkoa, halmashauri na vituo vya 
afya ili kuhakikisha kuwa ukaguzi wa usimamizi unafanywa kwa 
wakati na kwa ufanisi. 
 
Pendekezo 15: Uandaaji wa taarifa za kina kwa kila robo mwaka 
 
Ilibainika kuwa timu za usimamizi wa afya za mkoa zinaandaa 
mipango ya afya na kujumuisha Halmashauri zote kila baada ya siku 
30 baada ya robo mwaka. Nakala zinatumwa TAMISEMI na Wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii. Wizara ya Afya na TAMISEMI kila robo 
mwaka zinazipitia  taarifa hizo na kutengeneza Mpango wa Kina wa  
Afya wa Wilaya unaohusisha masuala ya fedha na utaalamu kwa 
lengo la kufanya maamuzi. 
 
Pendekezo 16: Kuimarisha mfumo wa udhibiti wa bajeti 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imeimarisha mfumo wa udhibiti 
wa bajeti ya vituo vya afya kwa kuvipatia makadirio ya ukomo wa 
bajeti ya mwaka. Pia wameboresha mfuko wa maendeleo wa 
halmashauri za mitaa (LGDG) kwa kuweka kigezo cha uwazi na 
ushirikishanaji wa taarifa  ili halmashauri ziweze kupata pesa za 
maendeleo. 
 
Pendekezo 17: Kuimarisha ukusanyaji wa taarifa, uchambuzi na 
mfumo wa utoaji wa taarifa 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na TAMISEMI zimeweza 
kusimamia na Kuimarishaji ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za 
vituo vya afya na mfumo wa utoaji wa taarifa. Hii  ni kulingana na 
mfumo wa usimamizi wa  taarifa  za afya ulioanzishwa ambao kwa 
sasa unafanya kazi kwenye Halmashauri zote. Pia mfumo huu 
umeunganishwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.  
  
Uchambuzi wa utekelezaji wa mapendekezo kwa kila Wizara husika 
umeonyeshwa kwenye Kielelezo 5.2 

5.4 Hitimisho na Matarajio 
 
Kulingana na hali halisi ya utekelezaji, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 
Hesabu za Serikali imeamua kuendelea kufanya ufuatiliaji na kutoa 
taarifa kwa bunge tena mwaka ujao. Hii ni kwa kuwa asilimia 50 ya 
mapendekezo yaliyotolewa yametekelezwa kwa kiasi tu lakini 
inaonekana wahusika wanaendelea kufanyia maboresho. 
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Mwaka ujao ufuatiliaji utazingatia hasa mapendekezo yafuatayo: 
 
5.4.1 Mapendekezo yaliyotolewa kwa wizara ya afya na ustawi wa 

jamii  
 

1. Ugawaji wa vifaa tiba muhimu  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kutenga dawa, vifaa 
tiba muhimu, vitendea kazi na fedha kwa kuzingatia viashiria vya 
ufanisi kama vile nguvu kazi katika vituo vya afya na muda wa 
kusubiria wa wagonjwa  na ule wa kupatiwa huduma.  
 

2. Kuhakikisha inatoa dawa na vifaa tiba za kutosha  
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kuwa 
vituo vya afya vinapatiwa dawa na vifaa tiba vya kutosha toka bohari 
kuu kulingana na maombi yao. 
 

3. Kuhuisha Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Shughuli za 
Afya  

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kuwa 
mfumo wa usimamizi wa taarifa za afya unahuishwa ili kuondoa 
mapengo kulingana na utendaji. 
 

4. Taarifa za Uwajibikaji zinaandaliwa na kutolewa  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kwamba 
Bohari Kuu ya Madawa inaandaa na kutoa taarifa za uwajibikaji za 
robo mwaka kwa kila Halmashauri. Taarifa hiyo pia inapaswa 
kujumuishwa kwenye taarifa za robo mwaka za utekelezaji za 
Halmashauri. 
 
5.4.2 Mapendekezo yaliyotolewa kwa TAMISEMI 
 

1. Kuingiza masuala ya ufanisi kwenye taarifa  
 
TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kuwa thathmini ya taarifa za 
kifedha na za kitaalamu zinasisitiza masuala ya utendaji ili 
kuhamasisha mabadiliko chanya kwa kuwezesha vituo vya afya 
msaada wa kitaalamu na kifedha.   
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5.4.3 Mapendekezo kwa Serikali za Mitaa / Halmashauri 
 

1. Mgawanyo wa rasilimali kulingana na ufanisi  

Wakurugenzi wa Halmashauri wanapaswa kuhakikisha kuwa 

mgawanyo wa rasilimali katika vituo vya afya unazingatia ufanisi. 

Kutekeleza hili Halmashauri kwa kupitia timu yake ya usimamizi 

inapaswa kuandaa vigezo vinavyohusiana na ufanisi kwa vituo 

husika 

2. Kuchangia uboreshwaji wa  shughuli 

Afisa Tabibu wa Wilaya na timu ya wilaya ya usimamizi wa masuala 

ya afya zinahitaji kuchangia uboreshaji wa kazi mbalimbali 

zinazofanyika katika vituo vya afya. Ili kufanikisha hili, timu 

zinapaswa kuimarisha na kuhakikisha mambo yafuatayo: 

 usambazaji sahihi wa vifaa tiba  na dawa muhimu kwa 

vituo vya afya;  

 mgawanyo wa wafanyakazi, dawa, fedha na rasilimali 

nyingine kwa vituo mbalimbali vya afya mbalimbali 

kulingana na viashiria vya ufanisi kama nguvu kazi na 

muda wa kusubiria huduma; 

  kuhakikisha kuwa kila kituo kinakuwa na akaunti yake  

na fedha za matumizi madogo madogo kwa kiwango 

maalum; 

 kujenga uwezo kwa wasimamizi wa vituo vya afya ili 

waweze kuweka vizuri kumbukumbu na udhibiti wa 

fedha na rasilimali nyingine katika vituo vyao vya afya; 

na  

 kuwezesha vituo vya afya kuweka kumbukumbu na 

kusimamia wa rasilimali za afya. 
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SURA YA SITA 

 

KUFUATILIA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU PROGRAMU YA 

UKAGUZI KATIKA SHULE ZA SEKONDARI TANZANIA 

 
6.1 Usuli wa Ukaguzi  

 
Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Programu ya Ukaguzi kwa 
Shule za Sekondari nchini iliwasilishwa Bungeni mwezi Agosti 
mwaka 2009. Mkaguliwa alikuwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi kupitia idara ya ukaguzi mashuleni.   
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini kama idara ya ukaguzi 
mashuleni inatekeleza kikamilifu nia yake ya kuimarisha ubora wa 
mafunzo kwenye shule za sekondari.  
  
Ukaguzi ulilenga  masomo ya sayansi na hisabati na kuangalia kama  
ukaguzi katika shule za sekondari  unasaidia kutatua tatizo la ufaulu 
duni wa wanafunzi kwenye masomo ya sayansi na hisabati kwa 
shule za sekondari. 
 
Ilibainika kuwa hakuna vipaumbele yakinifu  kuhusu ufaulu duni wa 
wanafunzi kwenye masomo ya sayansi na hisabati kwenye mpango 
wa utekelezaji wa mwaka,  mpango wa ukaguzi mashuleni na  pia 
kwenye miongozo iliyotolewa kwa wakaguzi wa shule.  Kati ya 
vipengele 148 vya ukaguzi, ni vipengele 16 tu ndivyo vinavyohusiana 
na masuala ya ufaulu duni wa wanafunzi. Ukaguzi wetu ulibaini 
kuwa mamlaka yaliyopo ya kuwasiliana kuhusiana na matokeo ya 
ukaguzi hayatumiwi ipasavyo ili kuweza kukabiliana na tatizo la 
ufaulu mdogo wa wanafunzi.   
 
Licha ya kuwa sheria ya elimu7 imeagiza  taarifa za ukaguzi 
mashuleni kutumwa kwa  Afisa elimu mkuu wa Wizara ya Elimu, 
usambazaji wa taarifa hizo ungeweza kupanuka ili kuwafikia wadau 
wengine kama vile wakuu wa shule na wakuu wa halmashauri. 
 
Kadhalika, ukaguzi ulibaini kuwa hakuna mzunguko wa kufuatilia 
tathmini kwa kaguzi zinazofanyika. Ufuatiliaji huu ni muhimu kwenye 

                                                           
7
 Sheria ya Elimu No 25 ya Mwaka 1978 
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mfumo wa mafunzo hasa wakati wa kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa kuhusu ufanisi wa shule. 
 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ilibaini kuwa, suala 
la ufaulu duni kwenye masomo ya sayansi na hisabati kwa  
wanafunzi wa shule za sekondari halijumuishwi na kupewa 
kipaumbele  kwenye miongozo na mipango ya utekelezaji  ya 
ukaguzi wa shule. Pia matokeo ya ukaguzi katika shule 
hayawasilishwi ipasavyo kwa wadau.Aidha ufuatiliaji na tathmini 
havifanyiki mara kwa mara kuona utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na wakaguzi wa shule. 
 
6.2  Utekelezaji wa Mapendekezo 
 
Kwa ujumla, mapendekezo 12 yalitolewa na ofisi ya Taifa ya 
ukaguzi.Katika mapendekezo hayo, idara ya ukaguzi mashuleni 
imeweza kutekeleza mapendekezo 6 kikamilifu, 5 kwa kiasi na moja 
halikutekelezwa kabisa. 
 
Kielelezo 6.1 kinaonyesha hali ya ujumla ya utekelezaji wa 
mapendekezo yote 12.  
 
 

 
 

Kielelezo 6.1:  Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa 
Ufanisi wa Usimamizi wa Ukaguzi katika Shule za Sekondari nchini. 
 
6.2.1 Mapendekezo ambayo Hayajatekelezwa 
 
Mfumo wa Nyongeza wa Mafunzo  
Kama ilivyoelezewa kwenye kipengele 6.2 hapo juu, pendekezo 
moja (1) kati ya 12 yaliyotolewa halikutekelezwa (Rejea 
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kiambatanisho 3).  Ukaguzi ulibaini kuwa suala la ufaulu duni kwa 
wanafunzi halipewi kipaumbele kwa sababu halipo kwenye 
miongozo inayotolewa kwa wakaguzi wala kwenye mipango ya 
utekelezaji ya mwaka. Kwa hiyo, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 
Hesabu za Serikali ulipendekeza kuwa shule ziwe na mifumo 
itakayoonyesha uhitaji wa mafunzo ya ziada  kwa wanafunzi 
wasiofanya vizuri. 
 
Masomo ya Ziada 
Ili kuweza kuwajibika kwenye pendekezo lililotolewa, masomo ya 
ziada yalipaswa kufanywa na walimu katika shule baada ya muda 
wa masomo  na siku za jumamosi. Hata hivyo, masomo ya ziada kwa 
sasa hayafanyiki kikamilifu na hakuna ufuatiliaji wowote 
unaofanywa na idara ya ukaguzi mashuleni toka wizarani. Sababu 
iliyotolewa ni kuwa, masomo ya ziada yalikuwa yanafanyika 
kikamilifu kipindi ambacho wanafunzi waliofeli kidato cha pili 
hawakuwa wanarudia darasa, kwa hiyo masomo ya ziada 
yalifanyika kusaidia kuboresha uelewa wa wanafunzi. Kwa sasa 
yanafanyika kwa kiasi na kwa shule chache. 
 
Wakati wa mahojiano yaliyofanywa kwa maafisa wa juu toka idara 
ya ukaguzi,  ilibainishwa kuwa, idara ya ukaguzi mashuleni itafanya 
ufuatiliaji kwa kuwa masomo hayo ya ziada  ni muhimu sana katika 
kuongeza  uelewa kwa wanafunzi. 
 
Uchambuzi zaidi ulifanywa wa mapendekezo kwa kila mgawanyo wa 
makundi kama unavyoonyeshwa hapa chini kwenye Jedwali 6.1: 

 
Jedwali 6.1: Idadai ya Mapendekezo Yasiyotekelezwa kwa Mgawanyo 

 
Mgawanyo wa Mapendekezo Jumla ya Idadi ya 

Mapendekezo  yaliyotolewa 
kwa mgawanyo 

Idadi ya 
Mapendekezo 
yasiyotekelezwa 

Udhibiti Ubora  1 - 

Kujenga Uwezo  1 - 

Ufuatiliaji, Tathmini na 
Usimamizi 

2 - 

Mgawanyo na utumiaji  wa 
rasilimali  

2 - 

Usimamizi wa Ufanisi 3 1 

Utoaji wa taarifa na mawasiliano 3 - 

 
Jedwali 6.1 linaonesha kuwa pendekezo linalohusiana na usimamizi 
wa ufanisi katika ukaguzi wa shule halijajafanyiwa kazi wakati 
mapendekezo mengine aidha yametekelezwa kwa kikamilifu au kwa 
kiasi tu. 
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Hii inaonyesha kuwa kutokana na kushindwa kufanya usimamizi wa 
ufanisi kikamilifu kwa wadau wote wa ukaguzi mashuleni unazuia 
uwezekano wa kufikia lengo la kuhakikisha kuwa wanafunzi 
wanapata elimu yenye ubora. 
6.2.2 Mapendekezo Yaliyotekelezwa kwa Kiasi 
 
Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa unaonyesha 

kuwa, mapendekezo 5 kati ya 12 yalitekelezwa kwa kiasi tu (Rejea 

kiambatisho 3). Jambo kubwa lililojitokeza wakati wa kufanya 

ukaguzi na sababu ya mapendekezo hayo kutekelezwa kwa kiasi ni 

kama ilivyoainishwa hapa chini:  

Pendekezo 1.2: Marekebisho Muhimu ya Muongozo wa Mafunzo wa 

Wakaguzi Shuleni  

Wizara ya Elimu na mafunzo Stadi inapaswa kuhakikisha kuwa 

muongozo wa mafunzo kwa wakaguzi shuleni unafanyiwa 

marekebisho na kuwa na mtazamo wa kulenga kutatua matatizo 

badala ya mtizamo wa sasa ambao una maelezo ya kina  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali imebaini kuwa 

hakukuwa na kipaumbele  kilichowekwa au  muongozo kwa 

mipango ya mwaka ya utekelezaji  wa kaguzi za shule wenye lengo 

la kutatua tatizo la ufaulu duni kwenye masomo ya sayansi na 

hisabati kwa shule za sekondari. Pendekezo lililotolewa ni kwa 

Wizara ya Elimu na Mafunzo Stadi kuhakikisha kuwa muongozo wa 

mafunzo kwa wakaguzi shuleni unafanyiwa marekebisho ili kuweza 

kutatua  matatizo ya ufaulu duni.  

Utekelezaji uliokuwa unatakiwa ni kurekebisha muongozo wa 

ukaguzi kwa miaka ya fedha 2010/2011 na 2014/2015. Marekebisho 

yaliweza kufanyika mwaka 2010/2011 lakini kwa mwaka wa fedha 

wa 2014/2015 marekebisho hayajafanyika kutokana na 

ucheleweshaji wa kutoa fedha. 

Pendekezo 2.2: Kuipatia Idara ya Ukaguzi vifaa na fedha 

Wizara ya Elimu inatakiwa ihakikishe kuwa idara ya ukaguzi 

inawezeshwa kikamilifu kifedha na vifaa vya kazi ili kuweza kuifanya 

iwe na ufanisi. 

Wakati wa kufanya ukaguzi ilibainika kuwa, Idara ya Ukaguzi wa 

shule haijafanya ufuatiliaji wowote wa ufanisi wa mawasiliano yake, 

wala hakuna majumuisho ya taarifa yaliyofanywa. Hii ilisababishwa 
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na ukosekanaji wa rasilimali watu, usafiri, vifaa vy maofisini na 

nyumba. Ukaguzi ulipendekeza kuwa, Wizara ya Elimu ihakikishe 

kuwa idara ya Ukaguzi wa shule inawezeshwa kikamilifu na 

kupatiwa vifaa muhimu ili kuboresha utendaji wake. 

Utekelezaji uliofanyika ulikuwa ni kuhakikisha kuwa idara ya 

ukaguzi inapata pesa za kutosha. Pia kuna mpango unaondelea wa 

kununua magari 36 ambayo tayari yameshaagizwa. Idara ya 

ukaguzi wa shule kwa sasa imeweza kuongeza kiwango cha 

uchangiaji wa ukaguzi unaofanyika kutoka shilingi 500  mpaka  

shilingi 1000 kwa mwanafunzi kwa mwaka katika vyuo vya ualimu, 

shule za sekondari na shule za msingi za Serikali na za watu binafsi. 

 

Pendekezo 3.1: Kuandaa njia bora  ya kufanya mawasiliano  

Idara ya Ukaguzi Shuleni  inapaswa kuandaa njia bora ya 

mawasiliano na wadau husika kuhusiana na matokeo ya ukaguzi 

uliofanywa katika shule kwa kuandaa taarifa binafsi na zile za 

pamoja. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali imebaini kuwa  
hakukuwa na ufuatiliaji na tathmini za mara kwa mara   kwa kaguzi 
za shule zilizofanyika licha ya kuwa ni jambo  muhimu  
linalowezesha kujifunza kwa kupitia utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye ukaguzi uliopita. Pendekezo lililotolewa  kwa 
Idara ya Ukaguzi wa shule lilikuwa  ni kuandaa mfumo wa 
mawasiliano ulio bora kwa kuzingatia wadau ili kuandaa taarifa 
inayotokana  na ukaguzi uliofanywa.  
 
Hatua iliyochukuliwa na idara ya ukaguzi ni kuanzisha mfumo wa 

usimamizi wa utoaji wa taarifa (IMIS)  mwaka 2011 na kwa sasa huu 

mfumo upo kwenye majaribio kwa wilaya 7. Kwa kutumia mfumo 

huu (IMIS) taarifa na mrejesho zinatumwa kwa wadau wa pande 

zote husika. Mfumo huu (IMIS) hautumiki katika maeneo mengi kwa 

kuwa unajaribiwa katika Wilaya 7 tu kati ya Wilaya 168 zilizopo 

nchini. 

Kadhalika, mpaka sasa hakuna tathmini iliyofanyika ili kubaini ubora 

wa mfumo huu mpya. Hata hivyo mahojiano yaliyofanywa na uongozi 

wa Wizara ya Elimu yanaonyesha kuwa Wizara inapanga kufanya 

tathmini kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha 2015 endapo fedha  

zitatolewa kwa wakati. 
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Pendekezo 3.2: Utoaji wa Miongozo ya Mafunzo kwa Vitendo kwa 

Wadau Wote 

 Idara ya Ukaguzi shuleni inapaswa kuhakikisha kuwa mapendekezo 

kwa walimu, wakuu wa shule na wadau wengine wanatoa miongozo 

ya vitendo zaidi ambayo inaendana na hali iliyoonekana na 

kujadiliwa kwenye shule zilizokaguliwa. 

Kuhusu kukosekana kwa ufuatiliaji wa mara kwa mara na tathmini 

kwa kaguzi zilizofanyika, idara  ya ukaguzi wa shule walitakiwa  

kuhakikisha kuwa mapendekezo kwa walimu, wakuu wa shule na 

wadau wengine yanatoa muongozo wa vitendo unaolingana na hali 

halisi iliyobainika na kujadiliwa kwa shule zulizokaguliwa. 

Mkakati uliowekwa ulikuwa ni kuwahimiza wamiliki wa shule na 

wakuu wa shule  kutoa mrejesho kwa mkaguzi mkuu wa kanda  

kuhusu namna  walivyofanyia kazi mapungufu yaliyobainishwa  

wakati wa ukaguzi. Wakati wa ufuatiliaji, ilibainika kuwa pendekezo 

hili limetekelezwa kwa kiasi tu kwa kuwa mrejesho unatolewa kwa 

baadhi ya shule zilizokaguliwa. Sababu iliyotolewa kuhusu shule 

nyingine kutokutoa mrejesho ilikuwa ni uzembe wa baadhi ya 

wamiliki na wakuu wa shule. Kadhalika, idara ya ukaguzi shuleni 

imebainisha kuwa wanafanya mpango wa kuanza kufanya ufuatiliaji 

kwa shule ambazo hazitoi mrejesho kwa wakati. 

 Pendekezo 4.6: Kuhamasisha Ufanisi kwenye Kaguzi za Shule 

Idara ya ukaguzi inapaswa kuhakikisha kuwa uongezekaji wa idadi 

za shule za sekondari una uwiano na idadi ya wakaguzi kwa ili 

kuongeza ufanisi kwenye kaguzi za shule za sekondari. 

Katika suala hilohilo la kukosekana kwa ufuatiliaji wa tathmini za 

kaguzi zilizofanyika mara kwa mara,  Idara ya Ukaguzi shuleni 

ilishauriwa  kuhakikisha kuwa ongezeko la idadi za shule za 

sekondari  unawiana na idadi ya wakaguzi kama inavyoonyeshwa 

kwenye viwango ili kuboresha  ufanisi kwenye kaguzi zinazofanyika 

katika shule za sekondari. 

Mpango uliowekwa na idara ya ukaguzi shuleni ilikuwa ni kuajiri 

wakaguzi zaidi.  Walimu 217 wameshajiunga na idara ya ukaguzi 

kwa mwaka wa fedha 2014/2015. Kuna maombi 309 yanasubiri 

usaili na walimu watakao chaguliwa watajiunga na Idara ya 

Ukaguzi. Kwa sasa wanahitajika wakaguzi 502.  
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Aidha, suala la kuongeza wakaguzi zaidi ni zoezi endelevu kwa 

kuwa wengine wanastaafu, wenkawenda kufanya kazi maeneo 

mengine na/au wengine wanafariki. 

6.2.3 Mapendekezo Yaliyotekelezwa kikamilifu 

Kama ilivyoonyeshwa kwenye Kielelezo 6.1, mapendekezo ambayo 

yametekelezwa kikamilifu ni 6 kati ya 12 (50%). Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi wa Hesabu za Serikali imeridhishwa na utekelezaji huo na 

vithibitisho vimeonekana. Aidha, mapendekezo yote hayo 6 ambayo 

yametekelezwa kikamilifu yanahitaji kufuatiliwa tena mwakani 

(Rejea kiambatisho 3)  

Mapendekezo ambayo yametekelezwa kikamilifu yalikuwa 

yanashughulikia mambo yafuatayo: 

a) kushughulikia   ufaulu duni wa wanafunzi kama mtazamo 

mkuu kwenye muongozo wa mwaka wa idara ya ukaguzi; 

b) majumuisho ya taarifa zilizochambuliwa na tathmini 

zilizofanywa kuhusiana na ufaulu duni wa wanafunzi/ shule; 

c)  hatua zilizochukuliwa na shule za sekondari kukabiliana na 

suala la kiwango kikubwa cha wanafunzi  kufeli wanafunzi 

kwenye masomo ya sayansi na hisabati yanaonyeshwa kwa 

umakini kwenye taarifa za ukaguzi; 

d) kuwa na mpangilio wa majadiliano,semina/ mafunzo na 

walimu wa masomo ya sayansi na hisabati kuhusu na namna 

ya kuboresha  ufundishaji na ufanisi kwenye kufundisha 

masomo hayo; 

e) kuweka mifumo ya ufuatiliaji  ya utekelezaji wa  mapendekezo 

yaliyotolewa kwenye ukaguzi; na 

f) Kuandaa viwango vya uwiano wa wakaguzi au walimu 

ambavyo vitatumika kama kipimo cha ubora wa elimu nchini. 
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6.3 Hitimisho na Matarajio  

Kwa lengo la kuleta mabadiliko  kwenye ukaguzi uliofanyika 
kuhusiana na Usimamizi wa Ukaguzi wa Shule za Sekondari, 
utekelezaji  wa mapendekezo yaliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ni wa muhimu sana. Kwa mantiki hii, ufuatiliaji inabidi 
ufanyike tena mwakani kwa kuwa ni asilimia 50 tu ya mapendekezo 
yaliyotolewa ndio iliyotekelezwa kikamilifu, asilimia 42 ilitekelezwa 
kwa kiasi na asilimia 8 haikutekelezwa kabisa. Ufuatiliaji utasaidia 
kuainisha hali ambayo huenda ikafikiwa kwa yale mapendekezo 
yaliyotekelezwa kwa kiasi tu na lile ambalo halijatekelezwa kabisa.  
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SURA YA SABA 

 

KUFUATILIA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI NA UDHIBITI 

WA TAKA NGUMU KWENYE MIJI MIKUU NA MIKOA 
NCHINI  

 
7.1 Usuli wa Ukaguzi    

 
Taarifa ya ukaguzi kuhusiana na usimamizi wa taka ngumu katika 
miji mikuu na mikoa ya Tanzania ilipelekwa bungeni mwezi April 
mwaka 2009. Wakaguliwa wakuu walikuwa ni Ofisi ya Makamu wa 
Rais kupitia idara ya Mazingira, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii na halmashauri sita zilizochaguliwa ambazo ni Manispaa ya 
Ilala, Kinondoni na Temeke  na miji ya  Arusha, Mbeya na  Mwanza. 
 
Lengo kubwa la ukaguzi ilikuwa ni kutathmini kama shughuli za 
usimamizi wa taka ngumu kwa halmashauri zilizochaguliwa nchini 
Tanzania  zinafanywa kwa ufanisi kwa kuzingatia huduma 
zinazotolewa na watoa huduma, ufuatiliaji wa shughuli za taka 
ngumu, usimamizi wa ukusanyaji wa ada za huduma ya kuzoa taka 
taka, usimamizi wa mikataba baina ya wakandarasi na manispaa/jiji 
na usahihi wa mfumo wa ufuatiliaji wa serikali kuu.  
 
Ukaguzi ulilenga kwenye usimamizi wa shughuli za taka ngumu kwa 
halmashauri zilizochaguliwa nchini Tanzania.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kiwango cha taka ngumu ambacho 

hakizolewi kutoka kwenye halmashauri kinaongezeka kwa kasi. 

Katika halmashauri sita zilizokaguliwa kiwango cha taka ngumu 

ambacho hakikuzolewa kilikuwa ni zaidi ya 50% ya taka zote 

zinazozalishwa. Ufanisi katika usimamizi wa utoaji wa huduma za 

taka ngumu kati ya wadau wa kutoa huduma kwenye halmashauri 

mbali mbali unatofautiana, na mfumo wa sasa wa usimamizi wa taka 

ngumu ni mbovu kwa kuwa hauna mgawanyo wa majukumu  kati ya 

utoaji wa huduma na ufuatiliaji katika halmashauri/jiji. 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa halmashauri tano kati ya sita 

zilizokaguliwa zimebinafsisha huduma za usimamizi wa taka ngumu 

kwa wakandarasi au Vikundi vya kijamii ambao ndio wanaokusanya 

taka na ada. Kadhalika, wakandarasi hao, wengi hawana uwezo wa 
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kukusanya taka ngumu na ada na  pia hawana kibali cha 

kuwalazimisha wakazi kulipa ada ya taka ngumu. 

Pia ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na mapungufu kwenye utaratibu 

wa kuteua wakandarasi /vikundi vya uzoaji taka kwa kuwa 

wakandarasi wengi au taasisi za kijamii zilizoteuliwa zilikuwa 

zinafanya kazi chini ya kiwango na wakati mwingine walitelekeza 

kazi zao baada ya muda mfupi. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ilibaini kuwa, 

malengo yaliyowekwa la ukusanyaji wa taka ngumu yalikuwa  chini 

ya kiwango. Halmashauri zote zilizokaguliwa zilikuwa zinafanya 

ukaguzi bila kuwa na muda  maalum wa kufanya ukaguzi huo. 

Hakukuwa na halmashauri hata moja yenye mpango ulioandaliwa 

wa uchunguzi ambao una vipaumbele na malengo yakinifu. Ni mara 

chache vikwazo vilikuwa vinawekwa na hakukuwa na viwango wala 

sera za kitaifa zilizokuwa zimeandaliwa. Serikali kuu pia haikufanya 

ufuatiliaji wa kutosha na tathmini ya shughuli za taka ngumu.  

 
7.2 Utekelezaji wa Jumla wa mapendekezo yaliyotolewa  
Kwa ujumla, mapendekezo 39 yalitolewa na ofisi ya Ukaguzi.  Katika 
mapendekezo hayo; asilimia 28 yalitekelezwa kikamilifu (11 kati 39), 
asilimia 41 (16 kati 39) yalitekelezwa kwa kiasi na asilimia 31 (12 
kati 39) hayakutekelezwa kabisa.  Kielelezo 7.1 kinafafanua zaidi.  
 

 

Kielelezo 7.1: Utekelezaji wa Jumla wa Majumuisho ya 

mapendekezo ya ukaguzi wa ufanisi Kuhusu usimamizi wa taka 

ngumu kwenye Miji Tanzania 
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Kadhalika, kati ya mapendekezo 11 ambayo yalitekelezwa 

kikamilifu, mapendekezo 2 (sawa na asilimia 18) yalitekelezwa na 

idara za serikali toka ngazi ya kitaifa.  Mapendekezo mengine 9 

(sawa na asilimia 82) yalitekelezwa kikamilifu na ngazi za 

Halmashauri.  

Kati ya mapendekezo 16 ambayo yalitekelezwa kwa kiasi, ngazi ya 

taifa ilitekeleza kwa asilimia 38 na halmashauri ilitekeleza kwa 

asilimia 62. Vivyo hivyo, mapendekezo yaliyobakia 12 ambayo 

hayakutekelezwa kabisa, nusu ya mapendekezo hayakutekelezwa 

na ngazi ya Taifa na nusu hayakutekelezwa na halmashauri (Rejea 

Kielelezo 7.2) 

 

 

Kielelezo 7.2:  Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Ngazi ya 
Taifa na Halmashauri 
 
7.2.1 Mapendekezo ambayo Hayakutekelezwa  
 
Kama ilivyoelekezwa kwenye kipengele 7.2 hapo juu, maendekezo 
12 kati ya 39 hayakutekelezwa kabisa (Rejea Kiambatanisho 4). 
Sababu zilizotolewa kwa kutokutekelezwa na athari zake ni kama 
inavyoelezewa hapo chini: 
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Pendekezo 1: Kuandaa ukusanyaji mzuri wa ada za taka Ngumu 

TAMISEMI ilitakiwa kuongoza halmashauri katika uandaaji wa 

mfumo wa usimamizi wa taka ngumu, ambapo ukusanyaji mzuri wa 

ada za taka ngumu ilikuwa ni jambo la msingi. Ilitakiwa kuziagiza 

halmashauri hizi kuandaa namna sahihi ya ukusanyaji wa ada za 

taka ngumu na kuwa na kumbukumbu ya wote wanaotakiwa kulipa 

ada. Ulipaji wa ada za taka ngumu ulioandaliwa ulitakiwa kuwa na 

vigezo vifuatavyo: Kiwango sahihi cha kulipa ada; kuzingatia 

gharama sahihi za uendeshaji shughuli za usimamizi wa taka ngumu 

na makadirio ya taka ngumu yanayotegemewa kukusanywa. 

Kupitia mahojiano yaliyofanywa  na uongozi wa Idara ya Uendelezaji 

miji iliyopo TAMISEMI, ilibainika kuwa  halmashauri hazikuandaa 

mfumo mzuri wa  ukusanyaji wa ada za taka ngumu  ambao 

ungekidhi kigezo cha uendeshaji na gharama sahihi za usimamizi 

wa shughuli za taka ngumu. Sababu kubwa iliyotolewa ilikuwa ni 

kuchelewa kutolewa kwa fedha. Lakini Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 

Hesabu za Serikali haikuridhishwa na sababu hii kwa kuwa 

inaonekana kabisa pendekezo hili halijapewa mkazo licha ya kuwa 

taarifa ya ukaguzi huu ilipelekwa bungeni mwaka wa fedha 2009. 

Athari zake ni kuwa, halmashauri hazifahamu kiwango sahihi 

kinachotakiwa kulipwa kwa ajili ya shughuli za usimamizi wa taka 

ngumu na makadirio ya taka ngumu zinazotegemewa kukusanywa.  

Pendekezo 2: Utenganishaji wa majukumu  yanayohusiana na 

ukusanyaji wa ada za taka ngumu na utoaji wa huduma ambapo kwa 

sasa majukumu yote yanafanywa na wakandarasi wa uzoaji wa taka 

ngumu 

TAMISEMI ilitakiwa kutenganisha jukumu la ukusanyaji wa ada za 

taka ngumu na utoaji wa huduma (ukusanyaji wa taka ngumu. 

Halmashauri zilitakiwa kuchukua jukumu la ukusanyaji wa ada za 

taka ngumu  na kumlipa mkandarasi na kuliacha jukumu la 

ukusanyaji wa taka ngumu lifanywe na mkandarasi .  

Mahojiano yaliyofanywa na uongozi wa Idara ya Uendelezaji Miji wa 

TAMISEMI ulibaini kuwa, jitihada zinahitajika ili pendekezo hili 

liweze kutekelezwa. Hii ni kwa sababu, licha ya shughuli za 

utekelezaji wa suala hili kupangiwa bajeti, Wizara ya Fedha bado 

haijatoa pesa za kuweza kusaidia kutekeleza jukumu hili.  Kwa sasa 

kilichofanyika ni uundaji wa kikundi kazi ambacho kilipewa jukumu 
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la kutoa mapendekezo yatakayotumika kutengeneza muongozo wa 

usimamizi wa taka ngumu. Kadhalika haijulikani ni lini pendekezo la  

utenganishaji wa jukumu la ukusanyaji wa ada na utoaji wa huduma  

litatekelezwa. Kwa sasa yote haya yanafanywa na wakandarasi. 

Pendekezo 3: Utenganishwaji wa jukumu linalohusiana na 

manunuzi, utoaji wa huduma na ufuatiliaji  

TAMISEMI  ilitakiwa kuhakikisha kuwa  kuna na mgawanyo wa 

majukumu  ya tenda za kuteua wakandarasi wa uzoaji wa taka 

ngumu, utoaji wa huduma  na ufuatiliaji katika halmashauri. 

Majukumu haya yanapaswa kufanywa na watendaji tofauti ili 

kuweza kuboresha ufanisi na uwajibikaji kwenye shughuli za 

usimamizi wa uzoaji wa taka ngumu. 

Ilibainika kuwa, TAMISEMI haijalipa kipaumbele utekelezaji wa 

pendekezo hili.  Kwa kupitia taarifa mbalimbali na mahojiano 

yaliyofanywa  na uongozi wa TAMISEMI kupitia idara ya Uendelezaji 

wa Miji ilibainika kuwa,  mgawanyo huu haujafanyika. Katika 

halmashauri maafisa wengi wenye jukumu la utoaji wa huduma za 

ukusanyaji wa taka ngumu,   ndio wanaofanya ufuatiliaji wa ufanisi 

wa shughuli zinazofanywa na wao wenyewe. Sababu iliyotolewa ni 

ile ile ya ucheleweshwaji kutolewa kwa fedha ili mgawanyo wa 

majukumu ukamilike.  Hii inaathiri ufanisi wa shughuli za ufuatiliaji 

kwa kuwa sio sahihi kwa ofisa kujitathmini au kufuatilia shughuli 

anazofanya yeye mwenyewe.  

Pendekezo 5: Kuandaa orodha ya kujifanyia tathmini  

TAMISEMI  ilitakiwa kutumia taarifa ya ukaguzi wa usimamizi wa 

taka ngumu uliofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kuandaa orodha  au dondoo ambazo zingeziwezesha  

Halmashauri kujifanyia  tathmini na  Wizara iweze kupata muelekeo  

wa kinachoendelea nchini kuhusu usimamizi wa shughuli za taka 

ngumu.  

Wakati ufuatiliaji unafanywa kuhusu na utekelezaji wa pendekezo 

hili, ilibainika kuwa, TAMISEMI haijatekeleza jukumu hili. Sababu 

iliyotolewa ilikuwa ni kukosekana kwa mtaalamu wa masuala ya 

taka ngumu katika kitengo cha Uendelezaji Miji kilichopo TAMISEMI. 

Sababu hii haijitoshelezi kwa kuwa sheria inaruhusu TAMISEMI 

kuteua mtaalamu kwa mkataba pale anapohitajika ili aweze 
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kutekeleza jukumu hilo. Athari za hii hali ni kuwa kwa sasa 

halmashauri hazijifanyii tathmini na wakati huo huo wizara inakosa 

taarifa ya nini kinachoendelea nchi nzima.   

Pendekezo 10: Ufuatiliaji na tathmini za shughuli za usimamizi wa 

taka ngumu  

TAMISEMI, inapaswa kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa shughuli za 

taka ngumu kwa nchi nzima. Pia inatakiwa kuwa na mpango 

tathmini na ufuatiliaji. 

Ufuatiliaji uliofanywa ili kujua utekelezaji wa pendekezo hili ulibaini 

kuwa, viashiria vya ufuatiliaji kwa shughuli za usimamizi wa taka 

ngumu  havijaingizwa kwenye mpango wa wizara wa ufuatialiaji na 

tathmini (M&E), na hakuna ushahidi kuwa viashiria hivi vinatumika 

kwenye ufuatiliaji na tathmini unaofanywa na idara ya Sera na 

Mipango.  Hii inatokana na kukosekana kwa mipango ya kutosha ya 

kuwezesha kutekeleza pendekezo hili. 

Pendekezo 12: Viwango vya usimamizi wa shughuli za taka ngumu 

Taasisi ya viwango nchini inapaswa, kwa mujibu wa sheria8, kuweka 

viwango vya usimamizi wa taka ngumu  ambavyo vinapaswa kufuata 

na halmashauri zote  wanapotimiza majukumu yao ili kuhakikisha 

kunakuwa na usawa kwenye huduma zitolewazo. 

Mapitio ya utekelezaji wa pendekezo lililotolewa kwa taasisi ya 

viwango (TBS) unaonyesha kuwa, hakuna viwango vilivyoandaliwa 

na TBS kuhusiana na usimamizi wa shughuli za taka ngumu. Jambo 

hili  linaathiri ubora wa shughuli za usimamizi wa taka ngumu 

zinazofanywa na halmashauri kwa kuwa hakuna viwango ambavyo 

vingeweza kusimamia usawa wa utoaji wa huduma hizi.    

Pendekezo 14: Kukadiria kiwango cha uzalishwaji wa taka ngumu 

Kitengo cha usimamizi wa shughuli za taka ngumu kwenye 

halmashauri  kilipaswa kuandaa mfumo wa taarifa za usimamizi wa 

taka ngumu ambao utategemewa na Halmashauri  kukadiria 

kiwango cha taka ngumu  kinachozalishwa na kukusanywa kwa 

mwaka. 

                                                           
8 Sheria ya usimamizi wa mazingira Na.20 ya mwaka 2004, Pamoja nasheria ya 

udhibiti wa viwango ya mwaka 1975 
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Mapitio ya utekelezaji wa pendekezo hili  unaonesha kuwa  

pendekezo hili halijatekelezwa, Mpaka sasa, halmashauri  zimeweza 

kufanya zoezi la tathmini kuhusiana  na uhitaji wa kuanzishwa  kwa 

mfumo wa taarifa wa pamoja wa usimamizi wa taka ngumu tu. Pia 

jitihada zimefanyika kuanzisha mfumo wa taarifa wa kijiografia (GIS) 

ambao umeunganishwa kwa halmashauri 26 tu kati ya halmashauri 

168 zilizopo mpaka sasa na hakuna ufafanuzi wa namna gani   

mfumo huu utatumika kusaidia  kukadiria  kiwango cha uzalishaji na 

ukusanyaji wa taka ngumu kwa kila mwaka. Matokeo ya hali hii, 

halmashauri 142 ambazo hazijaunganishwa kwenye mfumo huu wa 

taarifa wa kijiografia (GIS) zinafanya kazi bila kuwa na mfumo wa 

taarifa wa usimamizi wa taka ngumu ambao ungesaidia kwenye 

kukadiria kiwango cha taka ngumu kinachozalishwa na 

kukusanywa. 

Pendekezo 21: Ufanyaji wa hesabu sahihi  wa kaya, biashara na 

viwanda katika kila kata 

Ili kuboresha ukusanyaji wa taarifa za taka ngumu,  idara ya uhasibu 

kwenye halmashauri inapaswa kuwa na hesabu kamili ya kaya, 

biashara na viwanda  vilivyopo kwenye kila kata, pamoja na taarifa  

kuhusiana na kiasi gani kila kaya au taasisi kinapaswa kulipa kama 

ada za shughuli za ukusanyaji wa taka ngumu na kiasi  gani 

kilicholipwa. 

Kwa mujibu wa mahojiano yaliyofanywa na uongozi wa idara ya 

Uendelezaji Miji ya TAMISEMI ilibainika kuwa, hakuna mfumo 

wowote ulioanzishwa wa kuhifadhi taarifa zote za kaya, biashara na 

viwanda katika kila kata. Hivyo basi pendekezo hili halijatekelezwa 

kabisa. Kadhalika, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali 

imegundua kuwa,  TAMISEMI na halmashauri wanajaribu kuhusisha 

suala hili  na utafiti uliofanywa kuhusu na ukusanyaji wa mapato 

ambao unakadiria kiasi kinachotakiwa kulipwa kwa shughuli za 

uzoaji wa taka ngumu. Mapitio ya nyaraka zaidi yaliyofanywa na 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kuhusiana na taarifa ya utafiti huo wa 

ukusanyaji wa mapato umebainisha  kuwa, hakuna kipengele 

chochote  kinachohusiana na kiasi ambacho kaya au taasisi 

kinadaiwa au kiasi kilicholipwa. 
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Pendekezo 22: Kuanzisha mfumo wa mahesabu 

Halmashauri zinapaswa kuwa na mfumo thabiti wa hesabu ambao 

unaweza kuhifadhi  taarifa zote  zinazohusiana na idadi ya kaya, 

biashara na viwanda katika kata husika ili kuweza kuwa na orodha 

ya vyanzo muhimu vya mapato na kuepuka upotevu wa mapato 

unaofanywa na wakandarasi. 

Vivyo hivyo, mapitio ya utekelezaji wa pendekezo hili ulibaini kuwa, 

pendekezo hili halikutekelezwa kwa sababu mfumo wa hesabu 

wenye kuweka taarifa zote za kaya, biashara na viwanda katika kila 

kata haujaandaliwa. 

Pendekezo 24: Jukumu la ukusanyaji wa ada za taka ngumu 

Halmashauri zinapaswa kuwa na jukumu la kukusanya ada za taka 

ngumu na kuwalipa wakandarasi. Jukumu la wakandarasi litakuwa 

ni ukusanyaji wa taka ngumu tu. 

Wakati wa kufuatilia utekelezaji wa pendekezo hili, uongozi wa idara 

ya Uendelezaji Miji  ilibainisha kuwa, kwa sasa wadau wa ushauri 

wanakusanya maoni kuhusiana na suala  la kutenganisha  

majukumu ili jukumu  la wakandarasi  liwe ni kutoa huduma tu na 

ukusanyaji wa ada kwa ajili ya shughuli za taka ngumu ufanywe na  

Halmashauri.  Utekelezaji wa suala hili unategemea maoni ya 

wananchi.  

Pendekezo 34: Mgawanyo wa shughuli za utekelezaji na ufuatiliaji 

Kitengo cha afya kilichopo kwenye Halmashauri kinapaswa 

kuhakikisha kuwa kuna mgawanyo wa majukumu kati ya kazi za 

ufuatiliaji na utoaji wa huduma ndani ya idara ya usimamizi wa taka 

ngumu. 

 Ufuatiliaji uliofanywa ili kujua utekelezaji wa jukumu hili umebaini 

kuwa, TAMISEMI haijalipa suala hili kipaumbele.  Mapitio ya taarifa 

mbalimbali na mahojiano yaliyofanyika yamebaini kuwa  mgawanyo 

wa majukumu haya haujafanyika kwa sababu kwenye halmashauri 

nyingi  bado  maafisa ambao wanatekeleza majukumu  ya utoaji wa 

huduma  wa kuzoa taka ngumu  ndio hao hao wanaofanya  ufuatiliaji 

wa kiufanisi au kiutendaji. Kwa kiwango kikubwa hii imeathiri ubora 

wa ufuatiliaji unaofanywa kwa kuwa hakuna nafasi ya kujifunza 

ufanisi  wa wadau wengine.   
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Pendekezo 38: Mgawanyo wa majukumu ya ukusanyaji wa ada za 

taka ngumu na utoaji wa huduma 

Jukumu la kukusanya ada za taka ngumu linapaswa kuwa la 

Halmashauri na sio la mkandarasi. Idara ya uhasibu inatakiwa 

kuwajibika kukusanya ada za taka ngumu. Wakandarasi wanapaswa 

kulipwa ada na halmashauri kwa kusimamia shughuli za uzoaji taka. 

Ada inayokusanywa inaweza kulinganishwa na mambo mbali mbali 

kama vile eneo la ukusanyaji taka na kiwango cha taka ngumu 

kilichokusanywa. Mkandarasi anapaswa kukusanya taka ngumu tu 

na sio kukusanya ada kwa wananchi. 

Mapitio ya nyaraka yaliyofanywa ili kujua kiwango cha utekelezaji 

wa pendekezo hili, ilibainishwa  na uongozi wa idara ya 

Uendelezwaji wa Miji kuwa,  kwa sasa wadau wa ushauri  

wanakusanya maoni kwa wananchi kuhusiana na jukumu la 

wakandarasi kuwa ni  ukusanyaji wa taka tu na kuachia jukumu la 

ukusanyaji wa ada kuwa jukumu la halmashauri. Utekelezwaji wa 

suala hili unategemea na maoni ya wananchi.  

Uchambuzi zaidi ulifanyika kuhusiana na mapendekezo yaliyotolewa 
kulingana na makundi kama unavyoonyeshwa kwenye jedwali 7.1: 
 
 

Jedwali 7.1:Idadi ya Mapendekezo yasiyotekelezwa kwa makundi 
Mkundi ya Mapendekezo  Jumla ya mapendekezo 

yaliyotolewa kwa makundi 
Idadi ya 
mapendekezo 
yasiyotekelezwa 

Uandaaji wa Mipango 3 1 

Ufanyaji wa Maamuzi 1 - 

Uandaaji wa bajeti  1 - 

Ujengaji wa uwezo  1 - 

Ufuatiliaji, Tathmini na 
Usimamizi 

3 1 

Utumiaji na mgawanyo wa 
rasilimali  

1 - 

Manunuzi na Usimamizi wa 
mikataba 

1 - 

Usimamiaji wa ufanisi 10 2 

Mgawanyo wa majukumu 3 3 

Usimamizi wa mapato 10 5 

Usimamizi wa sheria na 
utekelezaji kwa mujibu wa 
sheria 

3 1 

Utoaji wa huduma  1 - 

Utoaji wa taarifa na mawasiliano  1 - 
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Uchambuzi uliofanywa kwenye jedwali 7.1 unaonesha kuwa: 
mapendekezo kuhusu na usimamizi wa mapato yatokanayo na 
ukusanyaji wa taka ngumu; mgawanyo wa majukumu ya ukusanyaji 
wa taka ngumu. Uteuzi wa  wakandarasi na ufuatiliaji na tathmini  ya 
huduma inayotolewa; usimamiaji wa utendaji/ufanisi wa watoa 
huduma sambamba na ule wa watumishi wa halmashauri; uandaaji 
wa mipango ya utoaji wa huduma za usimamizi wa taka ngumu na 
usimamiaji wa sheria  hazijatekelezwa. Mapendekezo mengine 
aidha yametekelezwa kikamilifu au kwa kiasi. 
 
Kushindwa kutekelezwa kwa kiasi kikubwa cha mapendekezo 
yaliyotolewa kunawanyima nafasi wakaguliwa wakuu kuboresha 
huduma za usimamizi wa shughuli za taka ngumu pamoja na 
kuwakosesha wananchi huduma. 
  
7.2.2 Mapendekezo yaliyotekelezwa kwa kiasi 

Mapendekezo 16 kati ya 39 yalitekelezwa kwa kiasi tu (Rejea 

kiambatanisho 4). Mapendekezo yaliyotolewa kwa Wizara ya Afya 

na Ustawi wa Jamii, TAMISEMI, Ofisi ya Makamu wa Rais, Shirika la 

Viwango nchini na Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na sababu 

na athari za kutekelezwa  kwake kwa kiasi tu yameainishwa hapa 

chini.  

Pendekezo 4: Manunuzi yanapaswa kufanyika kulingana na makisio 

ya gharama  na kumchagua  mkandarasi anayefaa 

TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kuwa, Halmashauri zinachagua 

mkandarasi wa taka ngumu kwa kufuata kigezo cha makisio ya 

gharama ya kusimamia shughuli za taka ngumu katika kata husika 

na kumchagua yule  ambae anafaa kulingana na vigezo 

vinavyoendana na hali halisi katika eneo. 

Ufuatiliaji wa pendekezo hili umeonyesha kuwa, licha ya kuundwa 

kwa bodi ya zabuni kwenye Halmashauri, hakuna ushahidi 

uliotolewa kuhusiana ni namna gani bodi hizi zinafanya kazi zao za 

kuteua wakandarasi. Pia barua ya maelekezo iliyopelekwa kwenye 

halmashauri   haijaweza kuonyesha hili.   
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Pendekezo 7: Matumizi ya mifuko ya plastiki katika kukusanya taka 

ngumu 

Utafutwe uwezekano wa kutumia mifuko ya plastiki ambayo 

inauwezo wa kukaa kwa muda mzuri na yenye kiwango kizuri kwa 

ajili ya kukusanya taka ngumu. 

Rejea zilizofanywa kuhusu utekelezaji wa pendekezo hili 

zimebainisha kuwa, pendekezo hili limetekelezwa kwa kiasi tu. 

Hakuna ushahidi uliotolewa na TAMISEMI, VPO na NEMC  kuhusiana 

na kilichofanyika zaidi ya kuelezea kuwa mkutano wa wadau 

uliowahusisha TAMISEMI, VPO na NEMC  ulifanyika na ulihusu 

kampeni ya usambazaji wa  mpango kazi wa utunzaji wa mazingira 

wa mwaka 2013 uliojumuisha uzalishaji na matumizi ya mifuko ya 

plastiki.  

Pendekezo 8:  Kila Halmashauri inapaswa kujua au kuweza 

kukadiria kiasi cha mapato kinachoweza kukusanywa kwenye kata. 

TAMISEMI inapaswa  kuhakikisha kuwa kila halmashauri  inajua au 

inakadiria kiasi cha mapato yatokanayo na shughuli za taka ngumu 

ambacho kila mkandarasi  au halmashauri ina uwezo wa kukusanya;  

na kuandaa uhalisia wa kiasi cha taka ngumu kinachozalishwa na 

kinachopaswa kukusanywa. 

Wakati wa ufuatiliaji ili kujua kiwango cha utekelezaji wa pendekezo 

hili, haukupatikana  ushahidi wowote unaoonesha kuwa 

halmashauri zimeandaa database kwa ajili ya wazalishaji muhimu 

wa taka ngumu na kiwango cha uzalishaji kwa siku, mwezi na 

mwaka; na kutumia taarifa hizo kuonyesha uhalisia wa kiwango cha 

taka ngumu kinachozalishwa  na kinachopaswa kukusanywa.  Vile 

vile mapitio ya mikataba inayotolewa kwa wakandarasi na sheria 

ndogo ndogo za halmashauri yameonesha kuwa, kwenye nakala hizi 

mbili kuna kipengele cha ada inayotakiwa kukusanywa na makadirio 

ya mapato yanayotarajiwa kukusanywa. Pia makadirio haya 

yanapatikana kwenye muongozo wa matumizi wa halmashauri 

(MTEF).  

 Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inachukulia hali hii kuwa imechangiwa na 

TAMISEMI kushindwa kufanya ufuatiliaji kwenye Halmashauri 

ingawa sehemu ya shughuli zao za kila siku. Pia TAMISEMI 

imeshindwa kutekeleza pendekezo la ukaguzi lililotolewa mwaka 
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2009. Athari za hii hali ni kuwa TAMISEMI haina picha kamili ya 

baadhi ya shughuli zinazoendelea kwenye Halmashauri.   

Pendekezo 11: Ujengaji wa uwezo na kuwatumia wafanyakazi 

wazoefu kama mameneja 

Ujengaji wa uwezo unapaswa kuwa ni sehemu ya kutekeleza 

shughuli za usimamizi wa taka ngumu. Pia wafanyakazi wenye 

uwezo wanapaswa kutumika kwa kazi hii. Suala la elimu kwa jamii 

linapaswa lisipuuzwe. Halmashauri zinapaswa kuendelea 

kuelimisha jamii ili iweze kukabiliana na vigezo vinavyotakiwa na 

kanuni zilizopo. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imepitia taarifa toka TAMISEMI kwa lengo 

la kutathmini kiwango cha utekelezaji wa pendekezo hili na ikabaini 

kuwa pendekezo hili limetekelezwa kwa kiasi tu. Mafunzo 

yamefanyika katika halmashauri 26 ambazo zipo chini ya mradi wa 

TSCP na ULGSP wakati kwa ujumla kuna halmashauri 168 nchini. 

Hakuna mpango wowote uliooneshwa wa kuzifikia halmashauri 142 

zilizobakia. 

Pendekezo la 13: Sera na kanuni kuhusu taka ngumu 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Ofisi ya Makamu wa Rais 

kupitia kitengo cha mazingira na Baraza la Usimamizi wa Mazingira 

nchini (NEMC) wanatakiwa kuandaa sera na kanuni ili zitumike kwa 

utekelezaji wa shughuli za taka ngumu nchini. 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imeandaa kuandaa  sera ya 

usimamizi wa taka ngumu na imezisambaza kwenye mikoa na 

Halmashauri: Kanuni ya usimamizi wa taka ngumu na taka za 

mabaki ya binadamu bado zinasubiria kuthibitishwa  na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na imepelekwa huko kwa muda 

mrefu sasa. Lakini Idara  ya huduma za kinga haina taarifa zozote  

kuhusiana na hatua iliyofikiwa ya uthibitishwaji wa kanuni kwa kuwa 

hakuna ufuatiliaji uliofanywa na idara hiyo. Hali hii inaathiri ufanisi 

wa shughuli za usimamizi wa taka ngumu nchini. 

Kadhalika, VPO imefanikiwa kuandaa kanuni ambazo tayari 

zinatumika. Hata hivyo, Sera ya Taifa ya Mazingira ambayo 

itahusisha masuala ya taka ngumu bado haijafanyiwa maboresho 

licha ya pendekezo hili kutolewa miaka mingi. Sababu iliyotolewa ni 
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kuwa, kabla ya sera kuthibitishwa inapitia mchakato mrefu sana na 

hali hii inawalazimu kuendelea kutumia sera ya zamani. 

Pendekezo 15:  Kuweka viwango vinavyohitajika vya ufanisi na 

malengo kwa ukusanyaji wa taka ngumu 

Kitengo cha usimamizi wa taka ngumu kwenye halmashauri 

kinapaswa kuandaa viwango vinavyohitajika kwa wakandarasi. 

Kitengo hiki kinapaswa kuhakikisha kuwa, lengo la taka ngumu 

zinazopaswa kukusanywa kwa kila kata linaandaliwa na mkandarasi 

anatakiwa kufuata vigezo hivyo. 

Kulingana na mahojiano yaliyofanyika ili kutathmini kiwango cha 

utekelezaji wa pendekezo hili, ilibainika kuwa  sio Halmashauri zote 

zilizoweka lengo. Hii ni kutokana na sababu mbali mbali kama vile 

uwezo wa wafanyakazi na ufinyu wa rasilimali. TAMISEMI kwa 

kupitia miradi yake mbalimbali kama vile TSCP na ULGSP 

imebainisha kuwa itaendelea kuzijengea uwezo Halmashauri ili 

kufanikisha lengo hilo. Hali hii hairidhishi kwa kuwa Halmashauri 

zenyewe zinatakiwa kuandaa tathmini ya uhitaji wa mafunzo kwa 

wafanyakazi wake. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  ilitegemea 

Halmashauri ziwe na wafanyakazi ambao ni wataalamu wa kuandaa 

vigezo hivyo vya ufanisi, na uwezo wa kuingia mikataba na wadau  

mbalimbali  wenye utaalamu katika suala hili ili kuweza kutimiza 

jukumu hili. Zaidi ya hapo, taarifa ya ukaguzi huu wa usimamizi wa 

taka ngumu ilipelekwa bungeni toka mwaka 2009, kwa hiyo 

ilitegemewa mambo mengi yangekuwa yamefanyika kwa kuwa ni 

miaka sita sasa toka pendekezo hili lilipotolewa. 

Pendekezo 18: Kuboresha mfumo wa kufuatilia ufanisi 

Idara ya usimamizi wa taka ngumu ya halmashauri inapaswa 

kuboresha aina, kiasi na awamu za taarifa inayohitaji ili kuweza 

kufuatilia ufanisi wa watoa huduma wake. Katika kutekeleza hili, 

idara ya usimamizi wa taka ngumu inatakiwa kuweka wazi uhitaji 

wake wa taarifa, ikilinganisha na ukubwa uliowapa watoa huduma 

kutoa taarifa hizo. Pindi uhitaji wa taarifa utakapokuwa bayana 

kitengo kinapaswa kuhakikisha kuwa huduma zinatolewa kwa 

mujibu wa makubaliano.  

Licha ya kuwa mipango mikakati ya halmashauri imekuwa 

ikifanyiwa marekebisho ya mara kwa mara, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
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ilibaini kuwa, halmashauri hazijaweza kufanya maboresho 

kuhusiana na aina, kiasi na awamu ya taarifa muhimu kwa utoaji wa 

huduma za usimamizi wa taka ngumu. Vile vile, Halmashauri 

hazijaweza kuhakikisha kuwa taarifa toka kwa wakandarasi 

zinapelekwa kwenye halmashauri mara kwa mara kama 

ilivyopangwa. Matokeo ya hali hii ni ufuatiliaji hafifu wa ufanisi kwa 

shughuli za taka ngumu zinazofanywa na wakandarasi ambazo 

zinaonekana kufanywa kwa kushtukia tu kwani haziko kwenye 

mipango. 

Pendekezo 19: Hatua sahihi zichukuliwe ili kuweza kuimarisha na 

kuboresha utoaji wa huduma 

Idara ya usimamizi wa taka ngumu katika halmashauri inapaswa 

kuendelea kuandaa na kuanzisha uwezo wa kujisimamia wenyewe. 

Hapa kitengo kinatakiwa kuchukua hatua sahihi  na kuweka kwenye 

maandishi  maamuzi yanayofanywa  ili kuweza kuimarisha  na 

kuboresha  ufanisi wa utoaji wa huduma. 

Mapitio ya taarifa ya mafunzo yaliyofanywa ili kuweza kubaini 

kiwango cha utekelezaji wa pendekezo hili ulibaini kuwa uwezo 

unajengwa kwa lengo la kuboresha ufanisi wa utoaji wa huduma. 

Lakini  suala la kufikia  Halmashauri zote halizingatiwi kwani 

Halmashuri 142 hazijafikiwa  na miradi ya TSCP na ULGSP ambayo 

inawezesha ujengaji wa uwezo.Sambamba na hilo  shughuli za na 

usimamizi wa taka ngumu unaofanywa na miradi ya TSCP na ULGSP  

sio endelevu kwa kuwa  miradi hii ni ya kipindi maalumu   

kilichoainishwa kwenye mkataba.  

Pendekezo 20: Mfumo wa ada za taka ngumu 

Halmashauri zinatakiwa kuanzisha mfumo wa ada za usimamizi wa 

taka ngumu ambao utajumuisha gharama zote za uendeshaji wa 

shughuli za taka ngumu. Hili litawezeshwa  kwa kufanya 

mchanganuo  wa bajeti zake na gharama  za usimamizi wa shughuli 

hizo, na baadae  kuainisha vyanzo vyote  vya mapato  ili waweze 

kukadiria mapato kamili ya makusanyo yanayopatikana. Pia   

halmashauri zinatakiwa kufanya utafiti kuhusiana na utayari wa 

wananchi  kulipia gharama za uzoaji wa taka ngumu.  

Mapitio yaliyofanywa kwenye taarifa mbalimbali ili kuweza kujua 

kiasi cha utekelezaji wa pendekezo hili umebainisha kuwa, utafiti wa 
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utayari wa kulipia gharama za usimamizi wa shughuli za taka ngumu 

umefanyika kwa baadhi ya Halmashauri, na matokeo ya utafiti huo 

yalitumika katika kuandaa mipango mikakati. Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi imepitia taarifa ya utafiti huo na mipango mikakati ya 

baadhi ya halmashauri na kubaini kuwa zinatekeleza pendekezo hili. 

Viwango vya utozaji wa ada vipo kwenye maandalizi. Kwa sasa ada 

zimekuwa zikitozwa na watoa huduma.   

Pendekezo 26: Ukusanyaji wa ada za taka ngumu 

Halmashauri kwa kushirikiana na idara ya usimamizi wa taka ngumu 

walitakiwa kuanzisha njia mpya ya ukusanyaji wa ada ya taka 

ngumu.  Halmashauri zilipaswa kufanya mchanganuo wa vyanzo vya 

mapato na kuainisha vyanzo sahihi ili kuweza kujumuisha asilimia ya 

kiwango cha cha kuendeshea shughuli za taka ngumu. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi iliweza kupitia taarifa ya utafiti wa vyanzo 

vya mapato na kubaini kuwa vyanzo vya mapato vimeainishwa, 

lakini halmashauri hazijaweza kuanzisha njia mpya za ukusanyaji wa 

ada za taka ngumu. Uongozi wa TAMISEMI unachukulia suala hili 

kuwa toshelevu kwa kuwa inalilinganisha na utafiti uliofanyika 

katika halmashauri kuhusiana na vyanzo vya mapato. Hata hivyo,   

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ilitegemea kukuta 

mbinu za namna ambavyo halmashauri itaongeza mapato kutoka 

vyanzo mbalimbali ambavyo kimsingi vinakosekana.  

Pendekezo 27: Vigezo vya ufanisi kwa watoa huduma 

Kitengo cha usimamizi wa taka ngumu kinapaswa kuandaa viashiria 

vitakavyotumika kutathmini utekelezaji wa mikataba ya watoa 

huduma. Viashiria hivi vinapaswa kuainishwa kwenye mikataba na 

pia ifuatiliwe kikamilifu ili kuhakikisha utoaji mzuri wa huduma. 

Ufuatiliaji utawezesha kitengo cha usimamizi wa taka ngumu 

kuweka namna ya uwajibikaji pindi kunapokuwa na kiwango cha 

chini cha ufanisi. 

Kipindi ambacho ufuatiliaji unafanywa kuhusiana na utekelezaji wa 

pendekezo hili lililotolewa ilibainika kuwa, mikataba inayotolewa 

kwa watoa huduma inajumuisha pia viashiria ambavyo vinapaswa 

kufuatwa. Aidha, hakuna ushahidi unaoonesha kuwa viashiria hivyo 

vya ufanisi vinafuatiliwa na hatua sahihi zitachukuliwa endapo 

kutakuwa na ufanisi duni. 
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Pendekezo 28: Uchunguzi kwa watoa huduma 

Idara ya usimamizi wa watoa huduma inapaswa kufanya utafiti wa 

kina na kufuatilia tafiti hizo zinazofanywa. Matokeo na hatua 

zinazopendekezwa kama matokeo ya tafiti yanapaswa yawekwe 

kwenye maandishi. Mapendekezo yanayopatikana toka kwenye tafiti 

zinazofanywa inapaswa yatumike kuimarisha ufanisi wa watoa 

huduma. Programu ya utafiti inapaswa kufuatilia maeneo hatarishi. 

Idadi za tafiti zinazofanywa zinapaswa ziendane na maboresho 

yatokanayo na tafiti hizo. 

Mapitio ya taarifa za tafiti zilizotolewa  kama ushahidi  wa 

utekelezaji wa pendekezo hili  haukuwa na viashiria  vya maeneo  

hatarishi wala haukutokana na  maboresho  ya tafiti 

zilizopita.Matokeo yake kwa sasa uchunguzi unaofanyika 

hauzingatii matokeo ya uchunguzi uliopita.   

Pendekezo 30: Kuboresha hatua za manunuzi ya watoa huduma 

binafsi 

Kitengo cha manunuzi kinapaswa kuboresha vigezo vya ufuatiliaji 

na hatua za manunuzi ya wakandarasi wa taka ngumu ili 

kuhakikisha kuwa wale wakandarasi wanaokidhi vigezo tu ndio 

wanapewa mikataba. Tathmini ya kina ya uwezo wa kifedha, vifaa 

vya mzabuni, nguvu kazi na rasilimali nyingine inapaswa vifanyiwe 

tathmini nzuri kabla ya kuingia mkataba. 

Mapitio yaliyofanywa ili kuweza kubaini hali ya utekelezaji wa 

pendekezo hili ilibaini kuwa hakuna kilichofanyika kinachoonesha 

kuwa kuna tathmini ya kina iliyofanyika ya uwezo wa kifedha, vifaa 

vya mzabuni, idadi ya wafanyakazi na rasilimali nyingine. Hii ni 

ishara kuwa tathmini ya kina haifanyiki ipasavyo. 

Pendekezo 33: Mfumo wa kufuatilia ukiukwaji wa mikataba 

Kitengo cha usimamizi wa taka ngumu kinapaswa kuandaa mifumo 

ya ufuatiliaji wa ukiukwaji wa mikataba inaofanywa na  watoa 

huduma. 

Mahojiano na uongozi  wa idara ya Uendelezaji Miji na mapitio ya 

Mipango mikakati kipindi cha ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

pendekezo hili ilibainika kuwa,  hakukuwa na mfumo ulianzishwa  

wa kufuatilia ukiukwaji wa mikataba kutoka kwa wakandarasi. 
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Mipango mikakati iliyoandaliwa katika halmashauri 26 ambazo zipo 

chini ya miradi ya TSCP na ULGSP inaonesha nini kifanyike,  na 

viashiria vipi vitumike kwenye ufuatiliaji wa taka ngumu. Jumla ya 

halmashauri 142 hazikuweza kufikiwa na miradi hii miwili, na 

shughuli ambazo zinafadhiliwa na miradi hii miwili sio endelevu kwa 

kuwa hii miradi inafanya kazi kwa kipindi maalum. Matokeo yake, 

ufuatiliaji wa ukiukwaji unaofanyika unatofautiana kutokana na 

kukosekana kwa mifumo thabiti. 

 Pendekezo 35:  Kumuhusisha Mtafiti 

Idara ya usimamizi wa taka ngumu inaweza ikamuhusisha mtafiti ili 

aweze kutafiti uzalishaji wa taka ngumu kwa kila kata na kuandaa 

makadirio yatakayotumika kama sehemu ya tathmini ya ufanisi kwa 

watoa huduma. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imebaini kuwa pendekezo hili 

limetekelezwa kwa kiasi tu kwa sababu hakuna ushahidi uliotolewa 

wa tafiti zilizofanyika kuanzisha kiwango cha uzalishaji taka ngumu 

kwa kila kata. Hali hii inaathiri usimamizi kwa kuwa kiwango cha 

uzalishaji wa taka ngumu kwenye kata hakijulikani.  

 

7.2.3 Mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu 

Jumla ya mapendekezo 11 ambayo ni sawa na asilimia 28 

yalitekelezwa kikamilifu (rejea kiambatanisho 4). Aidha wakaguliwa 

wakuu ambao wametekeleza  mapendekezo haya kwa kikamilifu 

(TAMISEMI, na Halmashauri) zinahitaji kuhakikisha  kuwa  hii hali 

endelevu ili kuweza kuboresha shughuli za usimamizi wa taka 

ngumu  Tanzania. 

Mapendekezo ambayo yametekelezwa kikamilifu yalikuwa 

yanahusisha mambo yafuatayo: 

 Kuanzisha mfumo wa utaratibu kwa ajili ya wananchi kulipa 

ada ya taka ngumu; 

 Kutafuta ushauri wa kisheria  toka kwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kuweza kuona kama  wakandarasi  wanapaswa 

kutekeleza adhabu  zilizoainishwa kwenye sheria ndogo za 

miji na manispaa; 
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 Kutambua sababu za kuwa na utofauti  kwenye 

utendaji/ufanisi miongoni mwa watoa huduma kwa kuzingatia 

kiwango, ubora  na faida; 

 Tathmini ya mara kwa mara kuhusiana na ufanisi wa watoa 

huduma; 

 Kuweka sababu za kutoweza kukusanya ada za taka ngumu 

kama zilivyoainishwa kwenye  sheria ndogo za halmashauri; 

 Kutekeleza mikataba  kwa kuanzisha  mfumo wa ufuatiliaji wa 

ukiukwaji wa mikataba na watoa huduma; 

 Kusimamia kwa usahihi adhabu dhidi ya wale wanaokiuka 

taratibu za usimamizi wa taka ngumu; 

 Kuweka viwango vya ufanisi kwa watoa huduma; 

 Kuanzisha  mfumo wa utoaji taarifa  kati ya timu ya usimamizi 

wa taka ngumu na watoa huduma; 

 Kuhakikisha kuwa  kila mtoa huduma  wa taka ngumu  ana 

mfumo mzuri wa kuhakikisha ufuatiliaji wa viwango na ubora 

ni wa uhakika; na  

 Kuhakikisha kunafanyika bajeti ya msingi ili kuweza kutambua 

gharama ya ukusanyaji wa taka ngumu kwenye manispaa 

ambayo itajumuisha makadirio ya gharama kwa viwango 

mbalimbali vya asilimia ya taka ngumu zilizokusanywa. 

 

7.3 Hitimisho na Matarajio 

Wakaguliwa katika ukaguzi wa usimamizi wa taka ngumu ambao ni  

Ofisi ya Makamu wa Rais – Idara ya Mazingira, Ofisi ya Waziri Mkuu 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya Afya na Ustawi wa 

Jami, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Taasisi ya Viwango 

Tanzania na Tawala za Serikali za Mitaa wanatakiwa kutekeleza 

mapendekezo yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali.Sehemu kubwa ya mapendekezo yaliyotolewa 

hayakutekelezwa kikamilifu.  Ni asilimia 28 ya mapendekezo 

yaliyotolewa ndio yaliyotekelezwa kikamilifu. Asilimia 41 

yametekelezwa kwa kiasi tu na asilimia 31 hayajatekelezwa kabisa. 

Kwa hiyo, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali itafanya 

ufuatiliaji tena mwaka ujao ili kuweza kutathmini utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa na kujua kama kutakuwa na maboresho. 
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SURA YA NANE 

 
KUFUATILIA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI WA UFANISI WA USIMAMIZI WA UJENZI WA 
BARABARA NCHINI 

 

8.1 Usuli wa Ukaguzi 

Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi kuhusiana na muda wa, gharama na 

ubora wa ujenzi wa barabara nchini iliwakilishwa bungeni mnamo 

mwezi Machi 2010.Wakaguliwa wakuu walikuwa  ni Wizara ya Ujenzi 

na Wakala wa Bara bara (TANROADS) nchini. 

 

Lengo kuu la ukaguzi  lilikuwa ni kutathmini  kama Wizara ya ujenzi  

na Wakala wa barabara nchini  zimeweza kuainisha matatizo  ya 

ucheleweshaji, ongezeko la gharama na ubora kwenye barabara 

nchini na kupunguza  matatizo haya kwa kutumia rasilimali zilizopo. 

Ukaguzi ulilenga hasa  kwenye miradi ya ujenzi wa barabara 

ambayo inasimamiwa na Wakala wa Barabara nchini makao makuu 

na Wizara ya Ujenzi. 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa  kulikuwa na ongezeko la muda  kwenye 
miradi ya ujenzi wa barabara ambao haukuwa umedhibitiwa vizuri 
na Wizara ya Ujenzi Wakala wa Barabara nchini. Aidha ilibainika 
kuwa kulikuwa na usanifu duni wa miradi ya  ujenzi wa barabara 
nchini ambapo ilisababisha kuongezeka kwa gharama na hivyo 
kuathiri bajeti iliyotengwa. Mwisho, ilibainika kuwa  kulikosekana 
ufanisi katika usimamizi ubora wa barabara nchini. Hii inatokana na 
kukosekana kwa  viwango vya udhibiti kwenye hatua ya uandaaji wa 
miradi ya ujenzi wa barabara. 
 

8.2 Hali ya Ujumla ya Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali imebaini kuwa 

Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara nchini wameweza 

kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa kwa ngazi mbalimbali. 

Kielelezo 6.1 kinaonyesha kiwango cha utekelezaji wa 

mapendekezo 20 yaliyotolewa kama yalivyofanyiwa uchambuzi  

kulingana na hali halisi iliyopo mpaka kufikia tarehe 31 Oktoba 

2014.  

 



                                                                                                                                                      Page    
 

89 

 

 

Kielelezo 8.1:   Utekelezaji wa Mapendekezo 20 yaliyotolewa 

kwa Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara 

nchini  

Kielelezo 8.1 kinaonesha kuwa Wizara ya Ujenzi na Wakala wa 

Barabara nchini zimeweza kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa 

kwa asilimia 65.  Katika mapendekezo 20 yaliyotolewa, 

mapendekezo 2 hayajatekelezwa wakati asilimia 25% 

yametekelezwa kwa kiasi tu na yanahitaji kufuatiliwa zaidi. Kwa 

ujumla , Wizara ya Ujenzi   na Wakala wa Barabara nchini  bado 

zinahitajika kuendelea kutekeleza mapendekezo  yaliyotolewa na 

Ofisi ya Ukaguzi wa Hesabu ambayo hayajatekelezwa kabisa au 

yametekelezwa kwa kiasi tu.Hii ni kwa kuwa mapendekezo haya  ni 

muhimu yatekelezwe ili kuboresha ufanisi katika Ujenzi wa bara 

bara nchini. 

8.2.1 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa 
 
Pendekezo 3.2: Udhibiti wa bajeti  

Ufuatiliaji uliofanywa  kwenye utekelezaji wa mapendekezo  

yaliyotolewa  umebaini kuwa  kumekuwa na mapungufu  kwenye 

ufanisi wa udhibiti wa bajeti ambao ungeweza kusaidia kuzuia 

ongezeko la gharama kati ya bajeti ya mwanzo na bajeti  

iliyofanyiwa marekebisho kwenye miradi ya Ujenzi wa bara bara 

nchini. Ilipendekezwa kuwa Wakala wa Barabara nchini ihakikishe 



                                                                                                                                                      Page    
 

90 

inakuwa na bajeti ambayo inakidhi matakwa ya mradi wote na kuwa 

na udhibiti madhubuti wa utekelezaji wa bajeti hiyo. 

Aidha  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imebainisha kuwa,  licha ya kuwa na 

ukomo kwenye bajeti kama ilivyoelezwa na Wakala wa Barabara 

nchini kwenye utekelezaji wao, hakujawa na  hatua zozote  

zilizochukuliwa  kuboresha udhibiti wa bajeti  ili kuepuka ongezeko 

la gharama kama ambavyo imeonekana wakati wa kufanya ukaguzi 

huo. Sababu ya kushindwa kutekeleza pendekezo hili ni kuwa bajeti 

iliyolengwa ilikuwa haikidhi mahitaji na inabadilika mara kwa mara , 

na hivyo kuchangia  ucheleweshaji wa malipo, kukamilisha miradi 

kwa ujumla na kushindwa kukidhi vigezo vya mikataba. Madhara ya 

hali hii ni ongezekeo la gharama kwenye miradi ya ujenzi wa 

barabara nchini. 

Pendekezo 3.11: Utumiaji wa fomula ya mabadiliko ya bei   

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imebaini kuwa fomula ya kukokotoa 

mabadiliko ya bei imekuwa inatumika sana9  kwa miradi ya Wakala 

wa Barabara nchini na imesababisha ongezeko kubwa la gharama 

kutokana na kubadilika kwa thamani yafedha. Ofisi ya Taifa 

ilipendekeza kuwa Wakala wa Barabara nchini inapaswa kupunguza 

muda   wa kutumia fomula ya mabadiliko ya bei kwa kuigawa miradi 

ya barabara   katika mafungu madogo madogo yatakayowezesha 

mradi kukamilika ndani ya muda mfupi. 

Aidha, kwa mujibu wa Wakala wa Barabara nchini, pendekezo hili 

halijatekelezwa  kwa kuwa  lina madhara  kwenye utekelezaji wa 

miradi yao. Wakati huo huo, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi bado 

inachukulia pendekezo hili kuwa ni muhimu sana na linahitaji 

kutekelezwa. Madhara ya kutokutekeleza pendekezo hili ni 

kuongezeka kwa gharama za miradi kutokana na kutumika kwa 

fomula ya mabadiliko ya bei kwa miradi ambayo ukamilishwaji wake  

unazidi miezi 18. 

Uchambuzi zaidi ulifanyika wa mapendekezo yaliyotolewa kwa kila 
kundi kama unavyoonyeshwa kwenye Jedwali 8.1 
 
 
 

                                                           
9
Miradi yote iliyochaguliwa inazidi kipindi cha miezi 18 na huhitaji kutumia fomula ya mabadiliko 

ya bei. 
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Jedwali 8.1: Idadi ya mapendekezo yasiyotekelezwa kwa kila kundi 

Makundi ya Mapendekezo Jumla ya Idadi ya 
Mapendekezo yaliyotolewa 

kwa makundi 

Idadi ya 
mapendekezo 

yasiyotekelezwa 

Uandaaji wa mipango 1 0 

Udhibiti wa ubora  5 0 

Upangajiwa bajeti  1 1 

Ujengaji wa uawezo  2 0 

Ufuatiliaji na tathmini 1 0 

Uwazi 1 0 

Utumiaji wa rasilimali 1 1 

Uratibu 1 0 

Manunuzi na usimamizi wa 
mikataba 

3 0 

Usimamiaji wa Ufanisi 2 0 

Mgawanyo wa majukumu 1 0 

Utunzaji wa  taarifa 1 0 
 

Uchambuzi uliofanyika kwenye Jedwali la 8.1 unaonesha kuwa 
mapendekezo   kuhusiana na udhibiti wa bajeti na utumiaji wa 
rasilimali nyingine za ujenzi wa barabara nchini hazikutekelezwa 
wakati mapendekezo mengine yametekelezwa kwa kiasi au 
kikamilifu.  
 
Hii inamaanisha kuwa suala la kutenga bajeti na utumiaji wa 

rasilimali zilizopo  kwenye ujenzi wa barabara nchini  bado linahitaji 

maboresho.  

Mapendekezo ambayo Yametekelezwa kwa Kiasi 

Pendekezo 3.3: Kuainisha wajibu na majukumu husika kwa wadau 

wanaotekeleza miradi ya Ujenzi wa barabara.  

Wakati wa kufanya ukaguzi ilibainika kuwa majukumu na wajibu wa 

wadau wanaotekeleza miradi ya ujenzi wa barabara hayajaainishwa 

ipasavyo na kulikuwa na umuhimu  wa kuchukua hatua  ili kuainisha 

majukumu yao  na kusimamia vihatarishi mbalimbali. Ilipendekezwa 

kuwa Wakala wa Barabara nchini wanapaswa kuainisha wajibu na 

majukumu kwa kila upande unaohusika kwenye utekelezaji wa 

miradi ya barabara. Wakala wa Barabara nchini imeweza 

kutenganisha majukumu na kuainisha wajibu na majukumu  kwa kila 

upande unaohusishwa  kwenye mradi wa ujenzi wa barabara kwa 

kuzingatia muda, gharama na ubora. Wizara ya Ujenzi na Wakala wa 

Barabara nchini haijafanya kazi ya uhamasishaji wa kuainisha na 

kusimamia vihatarishi mbalimbali vinavyoweza kuzuia kutimiza 

lengo la kukamilisha kazi zenyewe. 
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Madhara ya kushindwa kuainisha na kusimamia vihatarishi kwenye 

utekelezaji wa miradi ni kuchelewa kwa ukamilishaji wa miradi na 

mabadiliko kwenye gharama ya miradi. Aidha, Wakala wa Barabara 

nchini kwa sasa imeanza kuboresha uainishaji wa viatarishi baada 

ya kuanzisha uandikishaji wa viatarishi vya usimamizi, ambao kwa 

sasa bado upo kwenye mchakato wa awali. 

Pendekezo 3.4: Kuanzisha uandikishaji wa mapendekezo 

Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa,  taarifa zinazohusiana na 

wakandarasi na washauri elekezi wanaofanya na wasiofanya kazi 

vizuri kwa kila mradi wa ujenzi wa barabara  hazikuwa 

zinahifadhiwa. Ilipendekezwa kuwa Wakala wa Barabara nchini 

kuanzisha utumiaji wa kumbukumbu za wakandarasi na washauri 

elekezi na kuweka mapendekezo ili kuweza kusaidia ufuatiliaji na 

tathmini ya ufanisi wao kabla ya kuwapatia mikataba ya miradi 

mipya. 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa pendekezo hili umebaini kuwa, Wakala 

wa Barabara nchini haijaweka mfumo wowote wa kumbukumbu 

ambao utaonyesha athari za kutoa mikataba kwa mkandarasi au 

mshauri elekezi  ambae hafanyi kazi vizuri, kitu ambacho 

kitaisababishia Serikali kuingia  gharama kubwa. 

Kwa upande mwingine Wakala wa Barabara nchini kwa sasa  

inapeleka taarifa za ufanisi/utekelezaji wa wakandarasi/washauri  

kwenye  bodi ya usimamizi wa wakandarasi (CRB),  Bodi ya 

usimamizi wa waandisi (ERB) na kwa sasa inafanya  mchakato 

ambao utapendekeza njia sahihi ya kuhifadhi taarifa hizo. 

Pendekezo 3.5: Kuboresha Uhifadhi wa Kumbukumbu  

Ukaguzi umebaini kuwa utunzaji na kumbukumbu mbali mbali katika 

Ofisi ya Wakala wa Barabara nchini sio mzuri kiasi cha kuathiri 

ufuatiliaji wa miradi ya ujenzi wa barabara. Ilipendekezwa kuwa 

Wakala wa Barabara nchini anapaswa kuboresha utunzaji wake wa 

kumbukumbu. Wakati wa kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

pendekezo hili ilibainika kuwa Wakala wa Barabara nchini hajaweza 

kuanzisha sehemu ya utunzaji wa kumbukumbu za miradi yake ya 

barabara.  

Kadhalika , ilibainika kuwa  Wakala wa Barabara nchini  ameweza tu  

kuanzisha mchakato wa uandaaji kuwa na  mfumo mzuri wa utunzaji 
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wa kumbukumbu  ambao utasaidia  kutatua tatizo la utunzaji wa 

kumbu kumbu za miradi ya ujenzi wa  barabara.   

Pendekezo 3.6: Manunuzi kwa kuzingatia gharama 

Ilibainika kuwa kulikuwa na ongezeko la gharama kwa miradi 

iliyokamilika na sababu kubwa ilikuwa ni tofauti kubwa ya kadirio la 

awali la ujenzi wa barabara na gharama halisi. Ilipendekezwa kuwa 

Wakala wa Barabara nchini ihakikishe inachukua wakandarasi 

kulingana na gharama halisi za miradi zilizokokotolewa kwa 

umakini. 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa pendekezo hili ilibaini kuwa  Wakala wa 

Barabara nchini amefanya marekebisho ya mikataba ili kupunguza  

athari zitokanazo na wakandarasi  ambao hawafanyi kazi  kwa 

kiwango. Aidha haijaweza kuonyesha kuwa inafanya uteuzi wa 

wakandarasi kulingana na mahesabu ya gharama halisi za miradi. 

Athari za kuteua wakandarasi kwa vigezo vya makadirio ya mradi 

ambayo hayajumuishi mambo yote muhimu ya mradi ni kuwa  na 

tofauti kubwa baina ya gharama za awali  na gharama  halisi 

mwishoni mwa mradi ambayo mara nyingi inakuwa kubwa sana.  

Pendekezo 3.9: Kupunguza Ongezeko la Gharama (Uratibu) 

Ukaguzi ulibaini kuwa  kulikuwa na ucheleweshaji wa utekelezaji wa 

miradi ya ujenzi wa barabara ambayo ilitokana na ucheleweshaji wa 

kuhamisha miundombinu mbalimbali kama vile ya simu, umeme, 

maji, n.k  ambayo hufanywa na makampuni husika katika kipindi cha 

Ujenzi. Ilipendekezwa kuwa Wakala wa Barabara nchini anapaswa 

kuchukua hatua za tahadhari ili kupunguza muda na ongezeko la 

gharama kwa kuongeza uratibu na makampuni hayo ya simu, 

umeme, maji n.k. 

 Katika kutekeleza pendekezo hili, Wakala wa Barabara nchini 

imeandaa mwongozo wa usimamizi wa hifadhi za barabara; lakini 

haijaweza kushirikiana na makampuni ya huduma za maji, umeme 

na simu  ili kuweza kutatua tatizo la uchelewaji wa miradi ya 

barabara  na ongezeko la gharama  linalotokana na kushindwa 

kuhamishika  kwa miundo mbinu. 

Athari za kukosekana kwa uratibu na kushindwa kuhamishika kwa 

miundombinu imepelekea kuongezeka kwa gharama na muda wa 

kumaliza mradi. 
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Mapendekezo Yaliyotekelezwa Kikamilifu 

 
Ukaguzi umebaini kuwa  mapendekezo 13 katika utendaji 
yametekelezwa kikamilifu  na kuboresha zaidi ufanisi wa Wizara ya 
Ujenzi na Wakala wa Barabara nchini kwenye usimamizi wa miradi 
ya  ujenzi wa bara bara.Hali hii itaongeza  ufanisi katika  utumiaji wa 
rasilimali  kwenye miradi ya ujenzi wa  barabara nchini. 
 
Mapendekezo 13 ambayo yametekelezwa kikamilifu yalikuwa 
yanahusu  mambo yafuatayo: 
 

a) Kuunda tume kwa ajili ya kupitia  uwezekano  wa kuimarisha 
uadilifu, taaluma na ufanisi wa mipango mikakati ya   Wizara 
ya Ujenzi na Wakala wa Barabara nchini ili kuweza kutathmini  
kiwango cha uwazi na uwajibikaji.  

 
b) Kuipatia Wakala wa Barabara nchini maelekezo kamili ya 

kuweza kusimamia Washauri elekekezi wa miradi ya Ujenzi 
wa barabara nchini,   

 

c) Kufanya tathmini kwa kushitukia  kuhusiana na  ufanisi wa 
usanifu wa kazi za Wakala wa Barabara nchini,  namna 
anavyofanya manunuzi, kutoa maelekezo na kusimamia 
washauri elekezi wa miradi ya ujenzi wa barabara nchini. 

 
d) Kuipatia tume (Kama ilivyo hapo juu) maelekezo ya kutathmini 

namna nzuri ya kutimiza wajibu wa shughuli zinazohusiana na 
kazi za  usanifu;   

 

e) Kwa kuzingatia kazi ya tume iliyopendekezwa,  serikali 
inapaswa kuipatia Wakala wa Barabara nchini maelekezo 
sahihi  ya namna ya kuboresha  kazi za usanifu na kuzifanyia 
mapitio kazi hizo. 

 
f) Uhitaji wa Wizara ya ujenzi na Wakala wa Barabara nchini  

kuboresha huduma za shughuli za awali kama vile  kutimiza 
masharti ya mikopo na hatua za manunuzi; 

 

g) Mikataba kujumuisha kifungu cha adhabu kitakachotumika 
kwa wakandarasi ambao hawatakamilisha miradi yaokwa  
muda waliopewa wa kazi, bajeti  na ubora wa bara bara; 

 

h) Umuhimu wa Wakala wa Barabara nchini kubainisha bayana 
masharti yaliyopo kwenye mikataba kwa ajili ya kulipia kodi 
kwa wakandarasi. 
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i) Masuala ya udhibiti wa ubora wakati wa kufanya usimamizi, 
ufuatiliaji, uchunguzi na tathmini yanapaswa kuchunguza 
matatizo ya ucheleweshaji, ongezeko la ubora wa kazi 
iliyofanyika. 

 

j) Tathmini za miradi ya bara bara iliyokamilika inapaswa 
kutumika kupima na kuchambua  mafanikio yaliyopatikana; 

 

k) Uzoefu uliopatikana kutokana na utendaji wa miradi hii 
unapaswa kutumika  kwenye kuandaa  mipango mizuri, 
mafunzo na uboreshaji wa miradi inayoendelea au inayokuja  
 

 
l) Wakala wa Barabara nchini anapaswa kuboresha  uwazi 

wake  kwa jamii na kuto taarifa mbalimbali za utekelezaji wa 
miradi yake. Na;  
 

m) Michoro ya ujenzi wa barabara zilizokamilika  inapaswa 
kuhifadhiwa na kutumika punde tu uhitaji wa kufanyika kwa 
matengenezokwa barabara husika yanajitokeza. 

 
8.3 Hitimisho na Matarajio  
 

a) Kulingana na uchambuzi uliofanyika  wa hali ya utekelezaji  
wa mapendekezo yaliyotolewa inahitimishwa kuwa  Wizara ya 
Ujenzi na Wakala wa Barabara nchini wamejitahidi katika 
utekelezaji  wa mapendekezo yaliyotolewa. Aidha, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi itaendelea kufanya ufuatiliaji wa 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kabisa na yale 
yaliyotekelezwa kwa kiasi tu ili kuziwezesha taasisi hizo 
kuboresha utendaji wao katika usimamizi wa Miradi ya 
barabara nchini. 
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Kiambatanisho cha kwanza:  Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi wa 

Kuzuia na Kukabiliana na Mafuriko 

 

S/N Aina ya 
Mapendekezo  

Mapendekezo yaliyotolewa  Hali ya utekelezaji Maoni ya NAOT  

  Mapendekezo kwenda kwa  Mji wa Babati pamoja na Wilaya ya Babati 

  Pendekezo 1: Vikinga Majani 

1. 

Ufuatiliaji 

Pendekezo 1: Halmashauri 
Babati inapaswa kufuatilia na 
kudhibiti ukuaji wa vikinga 
majani ili kuepuka kuzuia 
mtiririko wa maji katika matokeo 
ya maji ya Kigongoni. Aidha, 
ipige marufuku ufugaji wa 
ng‟ombe katika eneo lililoko 
karibu na Ziwa Babati. 

 Halmashauri ya Mji wa Babati 
imejiwekea mikakati ya usafi 
katika mtiririko wa Kigongoni 
kwa kufyeka nyasi hadi kiwango 
cha udongo kuruhusu  maji 
kupita kwa urahisi 

 Halmashauri ya Mji wa Babati 
imeunda kamati ya mazingira 
katika ngazi ya kata ambayo 
inaendesha doria ili kuzuia  
ulishaji wa mifugo katika eneo 
linalozunguka Ziwa Babati  

 Baraza la Halmashauri ya Mji wa 
Babati linahamasisha wanajamii 
kuunda vikundi vya uzalishaji na 
kuwapa mafunzo ili kuboresha 
ufugaji na kupunguza idadi 
kubwa ya Mifugo. 

 Baraza linaendelea na ufuatiliaji 
na kudhibiti ukuaji wa nyasi, 
hivyo maji ya ziada yanatiririka 
kwa urahisi katika mtiririko wa 
Kigogoni.  

Limetekelezwa 
kikamilifu. 
 
 

  Pendekezo 2: Tuta ardhi na maporomoko bandia ya  maji  

2. 

Maendeleo 

Pendekezo 2.1: Kuanzisha 
mfereji wenye kingo imara 
kutoka kwenye kingo ya asili ya 
zamani kuelekea kwenye 
korongo kubwa jipya na kujenga 
maporomoko mapya ya maji 

 Baraza la Halmashauri 
limejenga  mfereji na kingo za 
mito (Gabions) kubwa  pamoja 
na tuta ili kuzuia kasi ya 
mtiririko wa maji  na kuzuia 

Limetekelezwa 
kikamilifu. 
 
Mfereji na kingo 
za mto 
zimejengwa ili 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo  

Mapendekezo yaliyotolewa  Hali ya utekelezaji Maoni ya NAOT  

mwanzoni mwa korongo ili 
kuzuia kupanuka zaidi kwa 
korongo pamoja na miundo 
mbinu ili kuzuia matope katika 
bonde.   

kupanuka zaidi kwa bonde.  

 Jamii katika kata ya Nangara 
kuhamasishwa na kupewa  
mafunzo ya kujenga matuta 
kwenye mashamba yao ili 
kupatikana mwinuko na 
kupunguza kasi ya maji 
yanayoelekea kwenda kwenye 
kingo za korongo. 
 

 
. 

kuzuia mtiririko 
wa maji kwa kasi 
kubwa. 
 
 

3. 

Utoaji maamuzi 

Pendekezo 2.2: Kutangaza eneo 
kutokea tuta la Kigongoni hadi 
mwisho wa makorongo na 
maporomoko ya maji kuwa 
hakutoruhusiwa kufanya 
shughuli za kilimo, malisho ya 
mifugo, utengenezaji wa matofali 
nk na kupanda idadi kubwa ya 
miti na aina nyingine ya uoto  ili 
kuzuia mmomonyoko wa udongo. 
 

Baraza limeandaa tayari mpango 
wa mpito wa matumizi ya ardhi. 
Mpango huo unaoanisha eneo la 
maporomoko kama eneo la bwawa 
ambalo limezuiliwa kufanya 
shughuli za kilimo, ufugaji na ujenzi 
kwa kutengeneza matofali. nk. 
Matangazo katika Mabango kuhusu 
shughuli zisizo ruhusiwa 
yameshawekwa, na Halmashauri 
inaendelea kufanya ufutailiaji ili 
kutekelezwa. 

Limetekelezwa 
kwa kiasi. 
 
Miti bado 
haijapandwa. 
 

  Pendekezo 3:Maeneo ya  Makazi ya watu  na Biashara  katika mji wa Babati  

4. 

Mipango  

Pendekezo 3.1: Maafisa wa 
mipango miji wa Halmashauri ya 
Mji wa Babati wanapaswa 
kuzingatia hatari ya mafuriko 
wakati wa kugawa ardhi. Aidha, 
jitihada zinapaswa kuchukuliwa 
ili kuhakikisha kwamba miundo 
mbinu ya kuzuia /hatua 
inawekwa katika maeneo 
hatarishi ambayo yametengwa 
kwa malengo ya makazi na 
biashara.  

Michoro ya mipango ya mji wa 
babati imeshaandaliwa kwa 
kuzingatia kukabili mafuriko katika 
eneo hilo. 
 
Mpango wa muda mfupi wa 
matumizi ya ardhi  umetekelezwa  
kwa ufanisi katika maeneo yote  

Limetekelezwa 
kwa ukamilifu. 
 
Kwa Sasa 
michoro ya 
upangaji wa mji 
wa Babati 
imezingatia hali 
ya mafuriko 
katika mji.  
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5. 

Mipango 

Pendekezo 3.2: Kuwepo na 
mpango kabambe wa mji wa 
Babati ili kuweza kutumika 
wakati wa kugawa maeneo kwa 
ajili ya makazi na biashara. 

Mpango wa matumizi ya ardhi wa 
muda mfupiwa halmashauri lazima 
upitiwe upya na maeneo yenye 
hatari ya mafuriko yaweze 
kuainishwa. 

Halijatekelezwa. 
Mapitio ya ILUP 
ya 2006-2016 
hayajafanyika,  
ingawaje 
yameingizwa 
kwenye bajeti ya 
mwaka  2014/15   

  Pendekezo 4: Mipango  ya kuzuia maafa na fedha kwa ajili ya usimamizi wa mafuriko 

6. 

Bajeti 

Pendekezo 4.1: Mamlaka za Miji 
na Mikoa zihakikishe zinaweka  
mpango wa maafa na mafuriko 
katika mipango yao ya kila 
mwaka  

Baraza tayari limeomba kiasi cha 
Tsh.1, 200,000,000 / = ili kuweza 
kupambana na maafa.  
 

Halijatekelezwa. 
Haipo katika 
mpango wa 
matumizi wa 
muda mfupi 
(MTEF)i. 

7. 

Ushiriki wa jamii 

Pendekezo 4.2: Mamlaka ya 
Mikoa na Wilaya inapaswa 
kuhakikisha kuwa asasi za kiraia 
na maafisa husika muhimu katika 
ngazi husika wanatimiza 
majukumu yao katika kuandaa 
programu za kukabiliana na   
mafuriko. 
 

Baraza la Mji wa Babati limekuwa 
likifanya mikutano ya uhamasishaji 
na wadau wa mazingira na watu 
wanaoishi pembezoni mwa Ziwa 
Babati. 
Malisho ya Wanyama pamoja na 
kilimo na utengenezaji wa matofali 
umepigwa marufuku katika eneo la 
ziwa Babati na kumekuwa na 
usimamizi mkubwa.  
Udhibiti wa mazingira umefanywa 
kama agenda katika mikutano ya 
Mitaa na vijiji. 

Limetekelezwa 
kwa kiasi. 
Hakuna ushahidi 
kuonyesha 
kwamba Maafisa 
wanaoshughulikia 
ngazi ya wilaya, 
kata, mtaa na kijiji 
wanatekeleza  
majukumu yao 
katika programu 
ya kukabiliana na 
mafuriko. 

  Mapendekezo kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Manyara 

 
 

Pendekezo 4:Mipango ya fedha kwa ajili ya maandalizi ya usimamizi wa mafuriko 
 

8. 

Bajeti 

Pendekezo 4.1: Mamlaka za 
Mikoa pamoja na Wilaya 
zinapaswa kuweka bajeti ya 
mafuriko katika bajeti zao za 
mwaka. 

MTEF ya mwaka 2014 - 2016/17 
ukurasa 56 umeingiza shughuli 
C01S08 kwa ajili ya kuratibu 
usimamizi na  maandalizi ya 
majanga kufikia mwezi Juni, 2015  

Limetekelezwa 
kikamilifu 
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9. 

Ushiriki wa jamii 

Pendekezo 4.2: : Mamlaka ya 
Mikoa na Wilaya inapaswa 
kuhakikisha kuwa asasi za kiraia 
na maafisa husika muhimu katika 
ngazi husika kutimiza majukumu 
yao katika kuandaa  mipango ya  
mafuriko. 
 

Mkuu wa Mkoa amekuwa akifanya 
mikutano ya uhamasishaji kwa 
wadau wa mazingira na watu 
wanaoishi pembezoni mwa Ziwa 
Babati wakati wa ufuatiliaji wake 
kwa kila robo mwaka. Kumekuwa 
hakuna mafuriko katika Mji wa  
Babati baada ya kutekeleza 
mipango ya kukabiliana na mafuriko 
ikiwa ni pamoja na upandaji wa miti, 
ujenzi wa miradi ya barabara kuu 
mwaka 2013, ujenzi wa kuta na 
mifereji katika maeneo 
yaliyoathirika. 
 Pesa zilizotengwa katika mfuko huu 
zimekuwa zinatumika kwa ajili ya 
majanga mengine na kutatua 
migogoro kati ya wakulima na 
wafugaji katika eneo la Kiteto, 
Mnada, Hanang, na Mbulu.  
 

Limetekelezwa 
kwa kiasi 
 
Hakuna ushahidi  
ulioonyeshwa  
kuwa maofisa 
husika wa wilaya, 
kata, mtaa na kijiji 
wanatimiza 
majukumu yao ya 
kukabiliana na 
mafuriko. 
 

10. 

Mipango 

Pendekezo 4.3  Sekretarieti ya 
Mkoa waManyara ihakikishe 
inaipa kipaumbele masuala 
ambayo yanahusiana na 
mafuriko na kuyaingiza katika 
mipango yao ya mwaka na 
bajeti.  
 
 
 
 

MTEF ya mwaka 2014 - 2016/17 
ukurasa 56 imeingiza shughuli 
C01S08 kwa ajili ya kuratibu 
usimamizi wa majanga na 
maandalizi kwa Juni, 2015.  
Kumekuwa hakuna mafuriko katika 
mji wa  Babati baada ya kutekeleza 
mipango ya kupambana na mafuriko 
ikiwa ni pamoja na upandaji wa miti, 
ujenzi wa miradi ya barabara kuu 
mwaka 2013, ujenzi wa kuta  na 
mifereji imejengwa katika maeneo 
yaliyoathirika . 

Imetekelezwa 
kikamilifu 
 
 
 
 
 

  Mapendekezo kwenda  Wakala wa Barabara 

  Recommendation 5:  Kuhusu kingo za  Kigongoni  
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11. 

Maendeleo 
(Ujenzi) 

Pendekezo 5.1: Kwa Wakala wa 
Barabara Manyara 
Ili Kupunguza hatari ya mafuriko 
kwa mji wa Babati, Wakala wa 
Barabara Manyara lazima iweke 
mipango ya muda mfupi ya 
kubadili Makaravati madogo na 
kuweka makubwa katika kingo 
za Kigongoni  
 
 

Wakati wa uandaaji wa mradi wa 
barabara  ya Singida-Babati-
Minjingu,  Wakala wa Barabara 
waliweza kumuelekeza  Mzabuni 
mshauri, M / s Carl Bro wa 
Dernmark aweze kuzingatia tatizo la 
mafuriko la mji wa Babati  ambalo 
limekuwa likisababishwa na 
kufurika kwa maji kutoka katika 
Ziwa Babati  
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
Karavati lenye 
umbo la Boxi 
limewekwa katika 
kingo za  
Kigongoni ili 
kuruhusu 
mtiririko wa maji. 

12. 

Mipango 

Pendekezo 5.2: Kwa Wakala wa 
Barabara -Makao Makuu 
TANROADS inapaswa 
kuhakikisha kuwa ubunifu wa 
miradi ya ujenzi wa barabara 
inayoendelea inazingatia uwezo 
wa karavati kupitisha maji katika 
kingo za Kigongoni ili kuwezesha 
mtiririko mzuri wa maji katika mji 
wa Babati.  

 

 

Kipande cha Km 1.4 cha barabara 
ya Babati kuelekea 
Dodomakilijumuishwa kwenye 
mradi  huu katika Fungu Namba 3   
kwa nia ya kutatua tatizo la 
mafuriko katika Ziwa Babati  .  
 
Miundo mbinu mikubwa iliyojengwa 
ili kukabiliana na mafuriko 
inajumuisha makaravati yenye 
vipande vinne katika eneo la 
Kigongoni ambalo linasaidia 
kutiririsha maji yaziwa Babati 
wakati wa mafuriko. 
 
Pia makaravati ya pande nne yenye 
kipimo cha 0+ 300 kuelekea 
Dodoma ambayo yanachukua maji 
toka ziwani na kuyamwaga katika 
eneo la maji la wazi 
lililojengwa.Bara bara katika eneo la 
Babati imeinuliwa na kuwekewa 
maeneo ya wazi makubwa ili 
kuruhusu utiririshaji mzuri wa maji 
toka ziwani. 

 

Limetekelezwai 
kikamilifu 
Karavati lenye 
seli nne katika 
eneo la Kigongoni 
limeweza 
kujengwa. Pia 
bomba lenye seli 
mbili limejengwa. 
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  Pendekezo namba 6:Daraja la Kiongozi 

13. 

Mipango 

Kwa Wakala wa Barabara -
Manyara 
Pendekezo 6.1: Wakala wa 
Barabara - Manyara wanapaswa 
kuhakikisha kuwa kazi ya 
ukarabati wa barabara kwa ajili 
ya kukabiliana na mafuriko 
inafanywa mapema ili kuzuia 
barabara kufungwa na kuzuia 
uharibifu unaoweza kutokea 
kutokana na mafuriko kwa 
sikuzijazo. 
 

 
Wakati wa uboreshaji wa barabara 
ya Singida-Babati-Minjingu, 
TANROADS ilitoa taarifa kwa 
mzabuni Mshauri, M / s Carl Bro ya 
Denmark, kuzingatia tatizo la 
mafuriko kwa mji wa Babati ambayo 
yamekuwa yakisababishwa hasa na 
kufurika kwa Ziwa Babati. 

Limetekelezwa 
kwa ukamilifu 
 
 

14. 

Maendeleo(Ujenzi) 

Pendekezo 6.2: Wakala wa 
Barabara inapaswa kushauriana 
na Wahandisi wa madaraja na 
udongo wenye uzoefu wakati wa 
kuandaa michoro ya kingo ili 
kuweza kutoa miundombinu 
imara yenye vipimo sahihi ili 
kuweza kuzuia kuharibika kwa 
kingo za barabara. 
 
 

Wakati wa uboreshaji miundo mbinu 
ya  barabara ya mradi wa Wakala 
wa Barabara wa Singida-Babati-
Minjingu barabara, Wakala wa 
Barabara ulitoa taarifa kwa mzabuni 
Mshauri, M/s Carl Bro ya Denmark, 
kuzingatia tatizo la mafuriko kwa mji 
wa Babati ambalo yamekuwa 
yakisababishwa hasa na kufurika 
kwa ziwa Babati 

Limetekelezwa 
kwa kiasi  
Daraja la 
Kiongozi 
limeweza 
kuboreshwa na 
linaruhusu 
mtiririko mzuri wa 
maji kipindi cha 
mafuriko.  

    Pendekezo 7:Ubunifu wa  ukarabati wa  barabara kuu ya  Arusha - Dodoma  

 
15. 

Mipango 

Kwa ofisi za Makao Makuu ya 
Wakala wa Barabara 
Ofisi za Wakala wa Barabara - 
makao makuu zinapaswa 
kuhakikisha uzoefu wa mafuriko 
yaliyopita unatolewa taarifa kwa 
kampuni ya kitaalamu inayofanya 
ubunifu wa ujenzi wa barabara 
za Dodoma- babati, Singida –
babati-Minjingu. Lengo ni kuwa 
mahesabu ya nishati ya maji 

Wakati wa uboreshaji wa miundo 
mbinu ya mradi wa barabara ya 
Wakala wa Barabara ya Singida-
Babati-Minjingu, Wakala wa 
Barabara ulitoa taarifa kwa mzabuni 
Mshauri, M / s Carl Bro ya Denmark, 
kuzingatia tatizo la mafuriko kwa mji 
wa Babati ambalo limekuwa 
likisababishwa hasa na kufurika 
kwa ziwa Babati. 
 

Limetekelezwa 
kwa ukamilifu 
Barabara katika 
mji wa Babati 
zimejengwa kwa 
uapana wa 
kutosha na zina 
uwazi ili kuruhusu 
mtiririko wa maji. 
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(hydrological calculations) 
kutoka kwenye vianzio vya maji 
kuelekea kwenye matoleo ya 
Kigongoni pamoja na daraja la 
Kigongoni yanazingatia hali ya 
kutokea mafuriko. 
Katika hali hii, mabadiliko ya 
mfumo wa ujenzi wa daraja 
yajengwe katika maeneo yasiyo 
na mmomonyoko wa ardhi. 

 

  Mapendekezo ya Ofisi ya Waziri Mkuu-  Idara ya maafa  
 

 
Pendekezo 8: Mafunzo, mipango ya utekelezaji na wajibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu Idara ya 
maafa 

16. 

Usimamizi 

8.1 Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha maafa lazima ihakikishe 
inafuatilia na kutoa mafunzo 
katika ngazi za Serikali za Mitaa 
yanayotoa ujuzi kuhusu athari za 
mafuriko na jinsi ya kuyakabili na 
kuyatokomeza. 

Kitabu cha mwongozo wa mafunzo 
ya kukabiliana na Mafuriko 
kimezinduliwa na kinatumika 
(Integrated Disaster Management 
Training of Trainers Manual) 
 
Wahusika wa masuala ya maafa 
katika Mikoa na wilaya, pamoja na 
kamati za Maafa za Wilaya za 
Kishapu na Same wamepewa 
mafunzo ya namna ya kukabiliana 
na hatari na mabadiliko ya tabia 
nchi. 
 
Wahusika wa masuala ya maafa 
katika Mikoa na Wilaya, pamoja na 
kamati za Maafa katika halmashauri 
za wilaya 13 za Chamwino, Kondoa 
na Mpwapwa (Dodoma), Shinyanga 
vijijini na Kishapu (Shinyanga), 
Bariadi, Maswa na Meatu (Simiyu), 
Mtwara Vijijini, Mtwara Manispaa na 
Masasi (Mtwara) na Mwanga na 

Same (Kilimanjaro)walipatiwa   
mafunzo na kushiriki kwenye 

Limetekelezwa 
kwa kiasi 
Japokua haya 
mafunzo 
yanaendelea, ni 
wilaya chache tu 
zimefaidika, na ni 
Wilaya 13 tu kati 
ya 168 ambazo 
zimefanikiwa 
kuandaa mipango 
ya namna ya 
kukabiliana na 
maafa na 
majanga ya 
dharula. 
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tathmini ya Wilayaya masuala ya 
vihatarishi na uwezo wa wilaya 
kukabiliana nayo na kuweka 
mipango.  
 
Pia, mipango ya wilaya ipo kwenye 
majaribio kupitia zoezi la „Table Top 
Simulation Exercises‟ ambalo 
limehusisha kamati za maafa za 
Wilaya 10 isipokwa  Mtwara vijijini, 
Manispaa ya Mtwara,Mkoa wa 
Mtwara, ambamo mipango hiyo iko 
katika ngazi ya kutolewa kwa 
nakala(On the printing 
stage).Mchakato wa tathmini sasa 
upo kwenye maandalizi kwa ajili ya 
wilaya za Kilosa na Mvomero. 
 
Vikao vya kikanda, vya dharula vya 
uratibu wa jinsi ya kukabiliana na 
maafa  vimefanyika ili kuweza 
kupeana taarifana  mafundisho 
(Lesson learned) ya namna ya 
kukabiliana na majanga na maafa . 
 
Mafunzo yanayoendeleakwa 
watumishi 7 kuhusiana na namna ya 
kukabiliana na maafa. Katika miradi 
yao wamefanya tathmini ya muamko 
wa kijamii katika kukabiliana na 
maafa katika makazi yao. Hii 
ilifanyika katika Wilaya ya 
Kinondoni, na pia tathmini ya namna 
ya kujiandaa na kukabiliana na 
mafuriko kwa mwaka 2011.  

17. 
Mipango 

8.2 Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha maafa kinapaswa kuandaa 
mpango mkakati wa kujikinga na 

Kuwa na mfumo madhubuti wa hali 
ya hewa na uwezo wa ufuatiliaji wa 
uwepo wa maji mengi, mifumo ya 

Halijatekelezwa 
 
Mikakati kuhusu 
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mafuriko.  utoaji wa taarifa za tahadhari kwa 
ajili ya kujiandaa na hali mbaya ya 
hewa. Pia kuwa na mipango ya 
kukabiliana na mabadiliko ya hali ya 
hewa nchini.Viashiria vikuu katika 
mkakati huu ni kuimarisha uwezo 
wa mamlaka kufanya ufuatiliaji, 
tathmini na kusambaza taarifa za 
hali ya hewa kwa ajili ya tahadhari 
na kuwa na mipango ya muda 
mrefu.  
 
Hili litatekelezwa kupitia  mambo 
yafuatayo:  
 
a) Kusambaza teknolojia ya hali ya 

hewa, maji na ufuatiliaji wa 
miundombinu ya mazingira  

b) Kujumuishwa kwa taarifa za hali 
ya hewa katika mipango ya 
maendeleo na viashiria 
hatarishi.  

 
Awali, Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha maafa ililenga TMA na maeneo 
mawili ya majaribio ambayo ni 
Ruvuma ya Kusini pamoja na Bonde 
la Maji la Pwani (Coastal Basin 
Water) –Wilaya ya Liwale na Bonde 
la maji la Pangani – Wilaya ya 
Arumeru. Matokeo ya tathmini hii 
yatatumika kwa nchi nzima kupitia 
mipango ya kitaifa ya muda mfupi na 
mrefu. 

namna ya 
kukabiliana na  
mafuriko 
haikuandaliwa. 
 

18. 
 
Kufanyia maamuzi 

8.3 Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha Maafa inalazimika kutumia 
mamlaka yake ya kutekeleza au 
kuratibu utafiti unaohusu 

Mafunzo na masomo ambayo 
yamekuwa yakitolewa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu kitengo cha Maafa,na 
washirika ambayo yamelenga 

Limetekelezwa 
kwa kiasi 
 
Utafiti huu 
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mafuriko, kuunda mipango ya 
kuzuia mafuriko, kupitia mara 
kwa mara na kuratibu hatua za 
kuzuia mafuriko 
 

kuelewa hali ya jamii kuwa kwenye 
hali hatarishi na kuweka mifumo  ya 
kuweza kujiandaa yanajumuisha 
yafuatayo: 
 

a) Mafunzo ya awali ya 
kuweza kuandaa 

Mkakati wa mawasiliano kwa 
maeneo yaliyo hatarishi na mafuriko 
yaliyoandaliwa mwezi Februari 2013 
yamefanyika kwa wilaya za Longido, 
Handeni, Kilosa na Kinondoni. 
Mkazo ukiwekwa kwenye ukame, 
magonjwa ya mlipuko na mafuriko. 

 
 

b) Kuandaa mkakati wa 
mawasiliano wa tahadhari 
kwa maeneo 
yaliyohatarishi na 
mafuriko na uwekaji vifaa 
vya mawasiliano kwa 
wilaya za Longido, 
Handeni, Kilosa na 
Kinondoni(Usambazaji  
umefanyika katika wilaya 
zote hizi). 

 
c) Tathmini ya vihatarishi na 

uwezo wa kukabiliana navyo 
kwa halmashauri za wilaya 
13 na kuandaa mpango wa 
dharura wa kukabiliana na 
maafa.  

 

d) Njia za kuzuia  na 

umefanyika 
katika wilaya nne 
tu, na hakuna 
mipango ya 
namna wilaya 
zingine 
zitakavyofikiwa. 
 
Aidha, mkakati 
ulilenga hasa juu 
ya mikakati ya 
mbinu za 
mawasiliano na 
mambo mengine 
ya kuzuia 
mafuriko na 
mapitio ya tafiti 
zilizofanyika. 
. 
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kujikinga na  mafuriko 
kama vile;  Ujenzi wa 
vizuizi vya mafuriko 
Kilosa, mipango ya 
kuhamisha  watu katika 
eneo la Mabwepande-  
Dares Salaam, Magole  - 
Kilosa na Dakawa – 
Mvomero kwa wahanga 
wa mafuriko. 

19. 

Mipango 

8.4 Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha mafuriko inapaswa 
kuanzisha na kuendeleza orodha 
ya taarifa za mafuriko Tanzania, 
ambapo taarifa za mafuriko 
zitarekodiwa pamoja na kuandaa 
mpango mkakati katika maeneo 
hatarishi kwa mafuriko. Maeneo 
ambayo yana maendeleo 
makubwa kiuchumi, yatakuwa ya 
msingi kwa ajili ya kuandaa 
mpango mkakati wa kukabiliana 
na mafuriko Tanzania. 
 

Kupitia upya Mwongozo wa Taifa wa 
usimamizi wa Maafa pamoja na Sera 
ya   Taarifa ya usimamizi wa maafa. 
Kutengeneza sheria mpya ya Maafa, 
sera ya Taifa ya usimamizi wa 
maafa, kutekeleza mpango mkakati 
na sera mpya ya kitaifa ya 
kukabiliana na maafa na mpango wa 
ufuatiliaji na tathmini. 
 
Mwongozo wa Utendaji (NOG) 
umeanzishwa kwa ajili ya 
kupunguza na kusimamia Maafa. 
Mpango huu unaonyesha athari / 
aina ya maafa, na matukio na wingi 
wa matukio ya mafuriko katika kila 
mkoa nchini na kubaini wadau na 
majukumu yao kwa hatari tofauti / 
maafa. 
 
Rasimu mpya ya Sera ya Taifa ya 
Usimamizi wa Maafa inaweka mkazo 
katika kupunguza maafa na hatari 
kwa jamii na hatari mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na mafuriko. 
 
Rasimu ya usimamizi wa maafa 

Limetekelezwa 
kwa kiasi 
 
Mapitio ya 
muongozo wa 
kitaifa wa 
utekelezaji wa 
mpango wa 
dharura wa 
kujikinga na 
maafa 
hayaonyeshi 
mlolongo wa 
utokeaji wa maafa 
kitu 
kinachopelekea 
ugumu katika 
kuchukua njia za 
kujikinga na 
maafa. 
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inalenga kuwezesha na kuongeza 
uwezo wa Serikali wa kutekeleza 
majukumu mbalimbali juu ya 
usimamizi wa matukio ya dharura 
na maafa katika nchi. Pia inatoa na 
kuelezea wajibu na majukumu ya 
wadau wengine katika jamii. 
 
Katika mpango wa dharura wa 
kujikinga na maafa, kumewekwa 
ramani kwa ajili ya utambulisho wa 
maeneo yenye maafa katika nchi 
ikiwa ni pamoja na mafuriko. 
Mpango huu umeweza kusambazwa 
kwa washika dau wote ikiwemo 
Wilaya na Halmashauri zake na jamii 
zinazoizunguka. 
 
Tathmini ya kukabiliana na hali 
hatarishi kwa ngazi ya wilaya 
(DRVCA) imefanyika, mpango wa 
kupambana na dharura (EPRP) 
pamoja na mkakati wa mawasiliano 
wa maafa imeandaliwa katika wilaya 
13. 
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Kiambatanisho cha pili:  Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa katika Ukaguzi wa Ufanisi 

kuhusu Usimamizi wa Afya ya Msingi ya  Jamii Tanzania 

 

S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

  Mapendekezo yaliyotolewa kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

1. 

Mipango 

Pendekezo 1:Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii 
igawe fedha,  dawa na 
vifaa tiba kulingana na 
viashiria vya utendaji, 
ikiwemo  huduma 
zinazotolewa, wingi wa 
walengwa na kupunguza 
muda wa kusubiri 
huduma. 

Imefanyika hivi karibuni, 
madawa ya matibabu, vifaa 
tiba, vifaa na fedha 
zinatolewa kulingana na 
viashiria vya utendajikwa 
kuzingatia idadi ya huduma 
kwa watu, takwimu za 
umaskini na viwango vya 
vifo vya watoto chini ya 
miaka mitano.  
 
Tangu mwaka wa fedha  
2011-12,  
fedha kwa ajili ya utoaji wa 
dawa na vifaa vya matibabu 
zilitengwa kulingana na 
viashiria vitatu vifuatavyo 
ambavyo ni Idadi ya Watu 
(70%). Idadi ya takwimu za 
umaskini (15%) na Vifo vya 
watoto chini ya miaka 
mitano (15%). 
 

Limetekelezwa kwa kiasi  
 
Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii ipo kwenye 
mchakato wa kupitia hali ya 
sasa. Kwa sasa inakusanya 
taarifa kutoka vituo vya 
afya ili kutafuta njia ya 
kuboresha hii hali. 
 
Viashiria vitatu 
vilivyowekwa vinatumika 
mara chache, idadi ya 
wagonjwa katika vituo vya 
afya ni mara chache 
inalinganishwa na rasilimali 
zilizopo kama vile 
wafanyakazi. 
 
Upatikanajii wa fedha bado 
ni changamoto, kumekuwa 
na uchelewaji katika kutoa 
fedha kwa vituo vya afya 
kiasi cha kuchelewesha 
utendaji mzima. 

2. 

Mipango 

Mapendekezo 2: Wizara 
ya Afya na Ustawi wa 
Jamii inapaswa 
kuhakikisha kuwa Vituo 
vya Afya vinapewa 
madawa na vifaa tiba 

Kulingana na marekebisho 
ya  mwongozo wa ugawaji 
na usambazaji (Integrated 
Logistics System (ILS)  ya  
mwaka 2009, vituo vya afya 
vinapokea dawa na vifaa 

Limetekelezwa kwa kiasi 
Licha ya kuwa na 
muongozo uliofanyiwa 
maboresho na mgao mzuri 
wa fedha, vituo vya afya 
vinakabiliwa na upungufu 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

vyakutosha kutoka Bohari 
ya Dawa kulingana na 
maombi yao. 
 

tiba kulingana na mahitaji 
yao na upatikanaji wa fedha. 
Bohari ya dawa inalazimika 
kusambaza dawa hizo na 
vifaa tiba kulingana na 
viashiria hivyo na kuandaa 
ripoti na kuiwasilisha Wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii. 
Ripoti ya robo mwaka ya 
utendaji juu ya usambazaji 
wa madawa, ambayo ni 
pamoja na fomu iliyojazwa 
na kituo cha Afya yenye 
idadi ya vifaa vilivyoombwa 
hulinganishwa na idadi ya 
vifaa. 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii imeongeza mgao wa 
fedha kwa ajili ya manunuzi 
ya dawa na vifaa tiba ili 
kukidhi mahitaji ya huduma 
za afya katika vituo vya Afya 
kama ifuatatvyo 
 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Kiasi (Bilioni za 
Shilingi)  

2010/11 63.9 

2011/12 78.6 

2012/13 106 
 

wa dawa na vifaa tiba.  
Taarifa toka vituo vya afya 
zinaonyesha kuwa tatizo hili 
bado lipo. Wizara inapaswa 
kutafuta namna ya 
kuboresha hii hali katika 
vituo vya afya. 
 
 

3. 

Utoaji taarifa 

Pendekezo  la 3: Wizara 
ya Afya na Ustawi wa 
Jamii, 
inapaswa kuhakikisha 
kuwa Mfumo wa Taarifa 
za Usimamizi wa afya 
unauhishwa (Updates) ili 

Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii wakishirikiana na 
wanachama wa shughuli za 
ufuatiliaji na tathmini toka 
TWG wamepitia upya 
MTUHA ili kuweza kukidhi na 
kushughulikia mahitaji ya 

Limetekelezwa  kwa kiasi 
Wizara wanapaswa 
kuendelea kuboresha 
mfumo huu ili kuhakikisha 
kwamba utoaji wa taarifa 
kwa ngazi ya taifa kila 
mwezi unaboreshwa kufikia 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

kuuwezesha 
kushughulikia mapungufu 
muhimu katika suala la 
utendaji. 
 

sasa katika Sekta ya Afya. 
 
 Pia Wizara ilianzisha 
programu ya DHIS-2 ya 
mtandao, ili kuwezesha 
ukusanyaji wa taarifa kwa 
usahihi na kwa muda husika. 
Kwa sasa kiwango cha 
utoaji wa taarifa ni 84%, hii 
ni kwa mujibu wa taarifa za 
kutoka kwenye vituo vya 
afya. 
 

asilimia 100%. 
 

4. 

Utoaji taarifa 

Wizara ya afya kuimarisha 

timu ya mkoa ya 

usimamizi wa maswala ya 

afya kutimiza majukumu 

yao ya kusaidia timu ya 

wilaya ya usimamizi wa 

afya na kutathmini CCHPs 

na taarifa za maendeleo 

kabla ya kuzipeleka 

TAMISEMI na Wizara ya 

Afya. 

 

Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamiii ikishirikiana na JICA 
imeanzisha ujengaji uwezo 
wa timu za mkoa za 
usimamizi wa afya (RHMT) 
kwa awamu ya kwanza  na 
pili kwa miaka  (2008-2011) 
na (2011-2014).  
 
Timu za mkoa za usimamizi 
wa afya ziliwezeshwa ili 
kusaidia timu za usimamizi 
wa afya za wilaya na zile za 
rufaa za mkoa katika 
maeneo ya usimamizi. 
Pamoja na hayo kulikuwa na 
maandalizi ya mipango na 
taarifa katika ngazi zote.  
 
Wizara ya Afya na TAMISEMI 
wakisaidiana na Chuo kikuu 
cha Dar es Salaam kitengo 
cha komputa pia waliandaa 
mafunzo maalum kwa timu 
za usimamizi wa afya za 

Limetekelezwa kwa kiasi 
Shughuli za kuwajengea 
uwezo katika ngazi ya 
Serikali za Mitaa na ngazi 
nyingine zimefanyika, na 
kwa timu ya usimamizi wa 
Afya ya Mkoa(RHMT) 
kuhusiana na kuimarisha 
uwezo kwa awamu zote 
mbili kama ilivyoelezwa 
yamefanyika. 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

mikoa kuhusiana na mfumo 
jumla wa upangaji na bajeti 
(PLAN-REP Messo). Mikoa 
yote inafanya tathmini na 
kujumuisha taarifa za Wilaya 
za mpango wa afya(CCHP) ili 
kuzituma kwa Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii na 
TAMISEMI. 

5. 

Utoaji wa taarifa 

Pendekezo 5: Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii 
inapaswa kuhakikisha 
kuwa Bohari ya Dawa 
inatoa taarifa ya 
uwajibikaji kila robo 
mwaka kwa kila 
Halmashauri. Ripoti hiyo 
inapaswa kujumuishwa 
kwenye taarifa ya 
utekelezaji ya halmsahuri 
inayoandaliwa kila robo 
mwaka. 
 

Ufuatiliaji kupitia mfumo wa 
elektroniki wa usimamizi wa 
vifaa umeanza naripoti za 
robo mwaka hivi karibuni 
zitapatikana katika Bohari 
ya Dawa na Halmashauri za 
Miji. 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii imezielekeza 
Halmashauri kuambatanisha 
taarifa za fedha za madawa 
na vifa tiba kwenye 
ripoti/taarifa zao za robo 
mwaka ambazo huletwa 
TAMISEMI. 
 
 

Halijatekelezwa  
 
Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii, imeshindwa 
kutoa mwongozo kwa MSD 
ili waweze kutoa taarifa ya 
uwajibikaji kutoka katika 
kila Halmashauri. 
Wizara lazima ihakikishe 
kwamba inatekeleza hili 
pendekezo ili kuboresha 
uwajibikaji katika Bohari ya 
Dawa wakati wa kutoa 
huduma kwa Serikali za 
Mitaa. 
 
 

  Mapendekezo yaliyotolewa kwa TAMISEMI 

6. 

Utoaji taarifa 

 
Pendekezo la 1:  
TAMISEMI ihakikishe 
kuwa tathmini ya taarifa 
za fedha na zile za 
masuala husika ya 
huduma ya afya ya msingi 
yanalipa umuhimu suala 
la ufanisi wa kiutendaji ili 
kuleta mabadiliko chanya 

Kumeanzishwa mfumo wa 
upangaji kwa ujumla (Plan 
Rep) wa kutathmini utendaji, 
tathmini kwa sasa inafanyika 
katika ngazi mbili za mkoa 
na serikali kuu. Mkazo zaidi 
umeelekezwa katika 
kukamilisha shughuli zote na 
kuongeza uwezo wa 
matumizi bora ya rasilimali. 

Limetekelezwa kwa kiasi 
 
Kuanzishwa mfumo wa 
upangaji kwa ujumla (Plan 
Rep) kwa ajili ya tathmini ya 
utendaji imeboresha hali 
katika ngazi zote kutoka 
ngazi ya mkoa na Wizara 
 
Ingawa, hakuna ushahidi 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

kwa kuwezesha vituo vya 
afya kutumia ipasavyo 
misaada yote ya kifedha 
na ya kitaalamu. 

 
 
 
 
 

unaoonyesha kwamba 
tathmini ya taarifa za fedha 
na kiufundi zinatoa uzito 
zaidi kwa masuala ya 
utendaji kwa kuzingatia 
kwamba EPICOR na mfumo 
wa upangaji kwa ujumla 
(Plan Rep) haujaweza 
kushabihiana. 
 
Pia uwezo wa timu ya 
mipango haukuwa wa 
kutosha katika suala la 
kuwa na ujuzi katika 
kuandaa mipango. 
Wengi wao wamewatumia 
Makatibu Tawala wa Afya 
wa Wilaya. Baadhi ya 
Halmashauri zinatumia 
mfumo mdogo wa upangaji 
wa ujumla (Plan Rep2) na 
baadhi hawakuwa tayari 
kubadili matumizi. 
 
Maafisa tabibu wa Wilaya 
wakati mwingi hawakuwa 
makini katika kuendeleza 
mipango hii kwani wengi 
wao walitingwa na shughuli 
za kuhudumia wateja. 
 
 

7. 

Ugatuaji 

Pendekezo la 2:  
TAMISEMI inapaswa 
kuchangia kwa namna ya 
ugatuaji wa ufanyaji 
maamuzi kuhusiana na 
fedha zinazotoka kwenye 

Toleo la nne la mwongozo 
wa CCHP la mwaka 2011, 
lilisambazwa kwa ngazi zote 
ili kusimamia mipango, 
bajeti na kutoa taarifa ya 
huduma za afya katika ngazi 

Limetekelezwa kikamilifu 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

mfuko wa jumla wa afya 
kulingana na mahitaji ya 
Wizara ya Afya na ustawi 
wa jamii.  

zote. 
 
Kuanzishwa kwa ugatuaji wa 
madaraka na mfumo wa 
kuwa na idara mbalimbali 
imeleta mafanikio makubwa 
juu ya nia na lengo la 
kuboresha hali ya afya kwa 
ajili ya watu. 
 Mwongozo wa mpango wa 
afya  wa halmashauri 
(CCHP) umekuwa ukifuatwa 
katika maandalizi ya 
mipango na bajeti. 
 

8. 

Taratibu 

 
Pendekezo la 3: 
TAMISEMI inapaswa 
kuhakikisha kuwa kuna 
ufanisi zaidi katika 
utaratibu kwa ajili ya 
utoaji wa fedha pamoja na 
kuzingatia muda na 
wakati. 
Wizara inahitaji 
kuendeleza mawasiliano 
ya moja kwa moja na 
uwazi zaidi kati ya fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya 
vituo vya Afya, na 
shughuli zilizotarajiwa, 
viwango vya huduma na 
malengo. 
 

 
Kwa mwaka wa fedha 
2014/15 barua yenye 
kumbukumbu namba HBF 
ilitoa maelelekezo ya utoaji 
wa fedha kutoka Wizara ya 
Fedha kwenda kwa Tawala 
za Mkoa na Halmashauri za 
Wilaya. Utoaji wa fedha 
kutoka Wizarani ulikuwa 
kama ifuatavyo,  Robo 
mwaka ya kwanza 15/09/14, 
Robo mwaka ya pili 
2014/04/11 na Robo mwaka 
ya tatu 21/01/2015. 
 
Toleo la nne la mpango wa 
kina wa afya katika 
halmashauri (CCHP) wa 
Mwaka 2011umesambazwa 
kwa ngazi zote ili kuweza 
kusimamia mipango, bajeti 
na kutoa taarifa za afya. 

Limetekelezwa kikamilifu 
 
Miongozo imetolewa kwa 
timu za afya za Mikoa na 
Wilaya na vituo vya afya 
(RHMT, CHMHT na HCs) ili 
kuhakikisha ziara za 
usimamizi zinafanyika kama 
ilivyopangwa. Orodha ya 
uhakiki inaandaliwa ili 
kuhakikisha ufanisi katika 
usimamizi. Hii 
imethibitishwa kupitia ripoti 
zilizoandaliwa. 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

 
TAMISEMI inahakikisha 
kwamba ufanisi zaidi katika 
utaratibu kwa ajili ya utoaji 
wa fedha unafuatiliwa ikiwa 
ni pamoja na kuzingatia 
muda.  
Wizara pia imeendeleza 
mfumo wa moja kwa moja na 
ulio na uwazi zaidi kati ya 
fedha zilizotengwa kwa ajili 
ya vituo vya Afya na shughuli 
tarajiwa.  
 
Hii imekuwa ikifanyika kwa 
kutoa miongozo ambapo 
timu za usimamizi wa afya za 
mkoa (RHMT), timu za 
usimamizi za afya za wilaya 
(CHMT), na vituo vya afya 
zinahakikisha kuwa ziara za 
usimamizi inafanyika kwa 
muda uliopangwa na kwa 
ufanisi. 

 

  Mapendekezo ya Sekretarieti za Mikoa 

9. 

Usimamizi 

 
Mapendekezo 1: Mganga  
Mkuu wa Mkoa na timu 
yake (RHMT)  
wanajukumu muhimu la  
kufanya  kuhusiana na 
utekelezaji na  
utengenezaji wa sera kwa 
kuhakikisha kuwa 
shughuli za usimamizi 
unaofanywa na timu ya 
usimamizi wa afya 
wilayani (CHMT) katika 

Muongozo umetolewa kwa 
timu za Mikoa na Wilaya za 
afya (RHMT na CMHT) 
pamoja na vituo vya afya 
kuhakikisha ziara za 
usimamizi zinafanyika kama 
ilivyopangwa. Orodha ya 
viwango zimewekwa kwa 
timu zote za mikoa na 
wilaya, pamoja na vituo vya 
afya ili kuhakikisha ufanisi 
wakati wa kufanya ziara za 
usimamizi. 

Limetekelezwa  kikamilifu 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

vituo vya afya 
zinapangwa, 
zinatekelezwa na 
kufuatiliwa. 

 
Mganga Mkuu wa Mkoa na 
timu yake wamekuwa 
wakitoa ushauri na 
kufundisha timu za wilaya 
(CHMT) kila baada ya miezi 
mitatu na kusimamia vituo 
vya afya na pia kutoa 
mapendekezo. 
 

10. 

Utoaji taarifa 

Pendekezo la  2:  
Timu ya usimamizi wa 
afya ya mkoa inapaswa 
kuipatia TAMISEMI na 
Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii taarifa 
zilizochambuliwa zenye 
kuonyesha matatizo 
kuhusiana na masuala ya 
afya ili ziweze kufanyiwa 
maamuzi. 

Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii na TAMISEMI, kila 
robo ya mwaka inapaswa 
kupitia na kujumuisha ripoti 
ya Taifa ya afya kwa ngazi 
ya wilaya (CCHP) kwa pande 
zote mbili za kitaalamu na 
kifedha kwa lengo la 
kufanya maamuzi. 
 
Muhtasari wa ripoti za kina 
za halmashauri kuhusiana 
na mpango wa afya (CCHP),  
ambazo zinajumuisha 
halmashauri zote. Ripoti hizi 
huandaliwa kila ifikapo 
tarehe 30 baada ya kumaliza 
robo mwaka. Nakala 
huwasilishwa TAMISEMI na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii kwa ajili ya mapitio. 
 

Limetekelezwa kikamilifu 
 
 
 

  Mapendekezo  kwenda Serikali za Mitaa 

11. 

Usimamizi wa Utendaji 

Pendekezo namba 1: 
1.1 Wakurugenzi wa 

Halmashauri za 
Wilaya wanapaswa 

Uanzishwaji wa mradi wa 
majaribio, malipo kutokana 
na utendaji (P4P) kutoka 
mwaka wa fedha 2012/13. 

 
Limetekelezwa kwa Kiasi 
 
Mradi huu wa kulipwa 
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S/N Aina ya 
Mapendekezo 

Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

kuhakikisha kuwa 
mgawanyo wa fedha 
kwa vituo vya afya 
unahusiana na 
utendaji. iIi 
kutekeleza hili, 
Halmashauri kupitia 
timu ya usimamizi wa 
afya, ina wajibika 
kuanzisha vigezo 
kulingana na utendaji 
katika vituo vya afya 
vinavyohusika.  

Mradi huu ulikuwa na lengo 
la kuongeza uwajibikaji 
miongoni mwa wafanyakazi 
na mgawanyo wa rasilimali 
kulingana na mahitaji. 
 
Mradi huu unakabiliwa na 
changamoto kadhaa na 
Serikali iliamua kuuboresha 
kwa kuanzisha utaratibu wa 
kugawa fedha kulingana na 
matokeo (Result Based 
Financing - RBF). Mpango 
huu na utaratibu unatakiwa 
kupanuliwa ili kufikia mikoa 
mingine ili kuhakikisha 
ugawaji mzuri zaidi wa 
rasilimali na uwajibikaji. 
Shughuli hii inapangwa 
kufanyika mwaka wa fedha 
ujao wa 2015 / 16. 
 
Mradi wa kupatiwa fedha  
kulingana na utendaji (P4P) 
unatekelezwa katika mkoa 
wa Pwani kama majaribio, 
kuanzia mwaka 2012/13 hadi 
sasa. Mradi umeweza 
kutenga na kusambaza 
rasilimali kulingana na 
mahitaji. 
 

kulingana na utendaji 
umeweza kutekelezwa 
katika mkoa wa Pwani, na 
Mikoa iliyobaki bado 
haijafaidika na mradi huu. 
 

12. 

Mipango 

1.2 Mfumo wakudhibiti 
bajeti za vituo vya 
afya pia unahitaji 
kuimarishwa. 

 
Ili kufanikisha hili, ni 

 

 Mfuko muhimu wa afya 
wa Taifa unaoanishwa 
katika muongozo  wa 
mipango ya Halmashauri 
za Wilaya (CCHP toleo la 

 
Limetekelezwa kikamilifu 
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Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

muhimu kwa Halmashauri 
kuvipa  vituo vya afya:  
vipaumbele kwenye 
mfumo wa afya ambavyo 
vitawaongoza wakati wa 
maandalizi ya 
mapendekezo yao kila 
mwaka wa bajeti. 
 

 

4) 

 Halmashauri zote 
zinalazimika kuzingatia 
muongozo huu wakati wa 
maandalizi ya mipango 
na bajeti. 

 Ipo katika hatua za 
utekelezaji kama 
ilivyoainishwa katika 
baadhi ya MTEF kwa ajili 
ya kufuatiliwa na Serikali 
za Mitaa wakati wa 
ufuatiliaji unaofanywa 
kila robo mwaka. 

 

13. 

Mipango 

 Makadirio ya bajeti 
za kila mwaka 
 

 Halmashauri 
zimeelekezwa kupitia 
barua yenye Kumb No. 
HA. 131/395/01 ya tarehe 
14/01/2014 unashirikisha 
makadirio ya bajeti 
kuanzia bajeti kutoka 
ngazi za chini, kwa vituo 
vyote vilivyopo kwenye 
Halmashauri. 
 

Limetekelezwa kwa 
kikamilifu 
 
Serikali za Mitaa zimekuwa 
zikitekeleza ushirikishaji wa 
makadirio ya bajeti na 
yanakidhi mahitaji ya ngazi 
za chini.  
 

14. 

Mipango 

 Ushirikishwaji 
katika kupata wa 
taarifa kuhusu 
bajeti za mwaka 
zilizopitishwa  

 Kupitia mfuko wa 
maendeleo wa 
halmashaurii (LGDG) na 
kuwa na vigezo kwa ajili 
ya Serikali za Mitaa. 
Kupata fedha za 
maendeleo na kuwa na 
uwazi wa bajeti zao.  
Serikali za Mitaa 
zinahitajika kutoa taarifa 
baada ya bajeti 
kupitishwa kwa ngazi 

Limetekelezwa kikamilifu 
 
Serikali za Mitaa zimeweza 
kushirikisha bajeti ya 
mwaka kwa ngazi ya chini. 
Wengine wamekuwa 
wakishirikisha bajeti zao za 
mwaka katika mabango ya 
matangazo. 
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Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

zote, ikiwemo vituo vya 
afya na kuweka kwenye 
mabango ya matangazo 
katika majengo ya 
Umma. 

 

 
 
 
 
 
 
 
15. 

Utoaji Huduma 

Pendekezo namba 2: 
Mganga Mkuu wa Wilaya 
(DMO) na timu ya 
usimamizi wa afya ya 
wilaya (CHMT), 
wanatakiwa   kuchangia 
katika kuboresha 
shughuli za vituo vya afya.  
Ili kufanikisha hili, timu 
inahitaji kulinda na 
kuhakikisha yafuatayo: 
 
 
2.1 Utoaji na usambazaji 

sahihi  wa dawa 
muhimu na vifaa vya  
matibabu katika vituo 
vya afya 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Uanzishwaji wa mfumo 
wa  taarifa za ugavi na 
vifaa tiba  (Logistic 
Management System - 
ILS )ili kuhakikisha  
maombi kutoka ngazi ya 
vituo vya afya yanapata  
kibali kutoka ngazi ya 
Wilaya kwa wakati.  
 

Limetekelezwa kwa kiasi 
Licha ya kuanzishwa kwa 
mfumo wa taarifa za ugavi 
wa dawa na vifaa tiba (ILS) 
bado vituo vya afya havipati 
kwa wakati dawa na vifaa 
tiba kulingana na maombi 
yao. 
 

16. 

Utoaji taarifa 

2.2 Ukusanyaji na 
uchambuzi mzuri wa 
taarifa kutoka katika 
vituo vya afya kwa 
mujibu wa Mfumo wa 
Taarifa za Usimamizi 
wa Afya. 
 

 Sasa fomu za MTUHA 
hujazwa na kupelekwa 
ngazi ya Serikali za Mitaa 
kwa ajili ya kuingiza  
taarifa za kila mwezi 
 

 Mfumo wa MTUHA kwa 
sasa umeunganishwa 
katika kila Halmashauri 
na Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii. Mfumo 
huu unaboresha 
ukusanyaji sahihi wa 

Limetekelezwa kikamilifu 
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Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

uchambuzi na ukusanyaji 
wa taarifa. 
 

17. 

Mgawanyo wa 
rasilimali 

2.3 Mgawanyo wa  
wafanyakazi, fedha, 
madawa na vifaa tiba, 
na rasilimali nyingine 
kati ya vituo 
mbalimbali vya afya  
unafanywa kulingana 
na viashiria vya 
utendaji kama vile 
wingi wa kazi na muda 
wa kukaa kwenye 
foleni/kusubiria (WPT) 

 
 

 Majaribio ya mradi wa 
kulipwa kulingana na 
utendaji (P4P) umeweza 
kuhamasisha 
marekebisho ya 
wafanyakazi na 
uhamishaji wa rasilimali 
nyingine.Hii ni kwa 
sababu wafanyakazi 
wanatiwa motisha 
kufanya kazi kulingana 
na viashiria vya utendaji 
vilivyowekwa. Vituo vya 
afya vyenye idadi ndogo 
ya wafanyakazi 
vilivyoweza kufanya kazi 
vizuri wanapata gawio 
kubwa ikilinganishwa na 
vituo vya afya vyenye 
wafanyakazi wengi.  
Fedha nyingine 
hutumiwa ili kuhakikisha 
dawa na vifaa 
vinapatikana ili 
kufanikisha utendaji 
bora.  

 Mradi huo sasa 
unaboreshwa upya 
kwa ajili ya 
utekelezaji wa 
kulipwa kulingana na 
utendaji(RBF)  

 Kuanzishwa kwa 
malipo kulingana na 
utendaji (P4P) 

Limetekelezwa kwa kiasi 
 
Pamoja na jitihada za 
kuanzisha kwa mradi wa 
kulipa kulingana na utendaji 
(P4P), bado hakuna 
ushahidi unaoonyesha 
kuwa mgawanyo wa 
rasilimali kati ya vituo vya 
afya tofauti unafanywa kwa 
mujibu wa viashiria vya 
utendaji vinayojulikana. 
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Mapendekezo 
yaliyotolewa 

Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

kutokea mwaka wa 
fedha 2012/13. Mradi 
huu ulikuwa na lengo 
la kuongeza 
uwajibikaji miongoni 
mwa wafanyakazi na 
uhamishaji wa 
mgawanyo wa 
rasilimali kulingana 
na mahitaji ya mradi. 

 

18. 

Ugatuaji  

2.4 Ugatuaji wa fedha za 
vituo vya afya ili 
kuhakikisha kwamba 
kila kituo kina akaunti 
yake na kiwango cha 
pesa ndogo ndogo. 

 

 Halmashauri 
zimeelekezwa kwa barua 
yenye Kumb No. 
CD.HB.114 / 01/140 ya 
tarehe 23/05/2013 
kufungua akaunti zao 
(CHF)  

 Baadhi ya vituo vya afya 
vimefuata maelekezo na 
kufungua akaunti hizo za 
vituo vya afya. 
 

Limetekelezwa kwa kiasi 
 
Serikali za Mitaa bado 
wanatekeleza agizo hili. 
 

19. 

Kujenga Uwezo 

2.5 Kujenga uwezo kwa 
vituo vya afya kuhusu 
utunzaji wa 
kumbukumbu sahihi 
na udhibiti wa fedha 
na rasilimali nyingine 
katika vituo vyao vya 
afya. 
 

 Halmashauri ishirini (20) 
zimeelekezwa kwa barua 
yenye Kumb No. AH.161 / 
298/02/43 ya tarehe 
18/04/2013 kuwa na 
ushirikishwaji wa 
shughuli za kujenga 
uwezo unaolenga  katika 
maeneo matatu ;eneo la 
usimamizi wa fedha za 
Umma, Utawala Bora na 
Uwajibikaji kwa mwaka 

Limetekelezwa kikamilifu 
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Mapendekezo 
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Utekelezaji  wake Maoni ya NAOT 

wa fedha 2013/14. 
 
Kamati za uongozi wa afya 
zimeundwa katika kila kituo 
cha afya pamoja na 
kuwajengea uwezo 
wanachama wake. 

 

20. 

Kujenga Uwezo 

2.6Kumjengea uwezo 
msimamizi mkuu wa kituo 
cha afya kuhusiana na 
kutunza kumbukumbu za 
fedha na usimamizi wa 
rasilimali za afya. 
 

 Kwa mwaka wa fedha 
2014/15 kila Halmashauri 
imepewa maelekezo ya 
kupanga shughuli katika 
eneo la usimamizi wa 
fedha za Umma, Utawala 
Bora na Uwajibikaji. 
Barua yenye 
kumbukumbu No. 
AH.161 / 298/02/82 ya 
tarehe 11 // 02/2014 
imetolewa kupambana 
na tatizo hili. 

 

 Kamati za uongozi 
wa wanachama 
wamewezeshwa 
kupitia mafunzo. 
(Ripoti za mafunzo 
ziliandaliwa ) 

Limetekelezwa kwa kiasi 
 
 

 

Chanzo: NAOT 'Uchambuzi alifanya kutoka majibu ya taasisi zilizokaguliwa (2015) 
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Kiambatanisho cha tatu:  Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu 

Programu ya Ukaguzi kwa Shule za Sekondari Tanzania 

 
 

S/N Aina ya 
mpendekezo 

Mapedekezo yaliyotolewa Utekelezaji wake Maoni ya NAOT 

1. 

Usimamizi wa 
Utendaji 

1.1 Tatizo la ufaulu duni wa  
wanafunzi linahitaji kupewa 
umakini kama muongozo wa 
mipango kazi na ile ya 
mwaka ya idara ya ukaguzi.  
 

Mgawanyo wa Shule (School 
categorization) unafanywa Kila 
mwaka na ripoti hutumwa Wizarani. 
Shule zisizo fanya vizuri 
zinakaguliwa Mara kwa mara na 
kupewa msaada wa mafunzo kwa 
kuweka  msisitizo wa masomo ya  
Sayansi na Hisabati 
 

Limetekelezwa kwa 
ukamilifu 
 
Imeshughulikiwa kwa 
ukamilifu, imeweza  
kuingizwa katika 
mipango ya kila mwaka 
ya kazi ambapo shule 
ambazo zinafanya 
vibaya, zimejumuishwa 
na zinafanyiwa ukaguzi 
wa mara kwa mara. 
 

2. 

Udhibiti wa 
ubora 

1.2 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 
ihakikishe kuwa mwongozo 
wa Wakaguzi wa shule 
unafanyiwa  marekebisho na 
unakuwa wenye kulenga 
zaidi matatizo badala ya 
mwongozo  wa  sasa ambao 
umekaa ki kawaida zaidi. 
 

Mwongozo wa ukaguzi wa shule, 
pamoja na kitabu  cha ukaguzi wa 
shule , vimewekwa kwenye mpango 
wa kufanyiwa marekebisho mwaka 
2014/2015, vinasubiri upatikanaji wa 
fedha. Mapitio ya kwanza yalifanyika 
mwaka 2010/11. 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Kwa sasa, imewekwa 
katika mpango wa 
utekelezaji wa Wiazara 
ya Elimu kuweza 
kufanyiwa 
marekebisho  katika 
mwaka 2014/2015  
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3. 

Utoaji taarifa 

2.1 Kukusanya ya taarifa 
zenye mtazamo wa kutatua 
matatizo na uchambuzi wa 
taarifa za habari na Tathmini 
Uliofanywa kuhusu ufaulu 
mbovu wa wanafunzi na 
ufaulu hafifu wa shule.  
 

Ripoti za robo mwaka zilichambuliwa 
na kuwakilishwa Wizarani kwa 
wakati.  

 
Msaada kwa waalimu na wanafunzi 
unatolewa wakati wa ukaguzi na 
ripoti ziliandaliwa na kuwakilishwa 
Wizarani. 

Limetekelezwa kwa 
kaisi 
 
Imeshughulikiwa kwa 
umakini. Ripoti za robo 
mwaka zimekuwa 
zikiandaliwa na 
matokeo yake 
kutumika kusaidia 
waalimu na wanafunzi 
wanaohitaji msaada wa 
ziada. 
 

4. 

Mipango  

2.2 Wizara lazima ihakikishe 
kuwa idara ya ukaguzi 
inapewa fedha za kutosha na 
vitendea kazi ili kuifanya 
yenye ufanisi zaidi. 

Michango kwa ajili ya ukaguzi 
inayotolewa na wanafunzi 
imeongezwa kutoka Tshs 500 had 
Tsh 1000 kwa mwaka kwa kila 
wanafunzi katika shule na Vyuo vya 
ualimu.  
Na pia kuna mpango wa kuongeza 
magari 36 kwa  ajili ya ukaguzi chini 
ya mfuko wa Global Partnership for 
Education Fund (GPR). Fedha 
zimekwisha kutolewa na oda ya 
magari imetolewa kwa sasa yako 
kwenye hatua za manunuzi . 

Limetekelezwa kwa 
kaisi 
 
Imetekelezwa kwa 
kiasi kwa kuwa 
michango imeongezwa 
kwa ajili ya ukaguzi.  
 
Idara ya Ukaguzi bado 
haijaweza kupatiwa 
Magari na vifaa vingine 
vya ukaguzi ili kuifanya 
idara iwe na utendaji 
mzuri. 

5. 

Mawasiliano 

3.1 Ukaguzi Shule unatakiwa  
kubuni mbinu bora zaidi za 
mawasiliano na wadau 
wanaohusika, kuhusu 
matokeo ya ukaguzi 
uliofanyika. 

Kuanzishwa kwa Mfumo wa 
Usimamizi wa Ukaguzi Habari (IMIS) 
ambao unafanyiwa majaribio katika 
Wilaya 7 za kujifunzia ili kuimarisha  
mawasiliano kwa Wadau. 
 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Imeshughulikiwa kwa 
kiasi kwa sababu 
mfumo wa ukaguzi wa 
Habari (IMIS) kwa sasa 
upo katika majaribio 
katika Wilaya 7 tu. 
Mfumo ulianza 2011 na 
unatarajiwa kukamilika 
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Juni mwaka 2015.  
 

Kwa hiyo bado 
haijajulikana kama 
mfumo huu utaboresha 
mawasiliano na wadau 
mbalimbali wa ukaguzi. 
 

6. 

Ufuatiliaji 

3.2 Ukaguzi Shule wa 
unapaswa kuhakikisha kuwa 
mapendekezo ya walimu , 
mkuu wa shule na wadau 
wengine wa ndani yanakuwa 
ya kiutendaji zaidi na na 
yanaweza kufanyiwa 
mabadiliko kulingana na 
aina ya shule inayokaguliwa 

 
  

Wamiliki wa shule na wakuu wa shule 
ni wanapaswa  kutoa mrejesho kwa 
mkaguzi mkuu wa kanda ili 
kurekebisha  mapungufu 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi 
 
 

Limetekelezwa kwa 
kaisi 
 
 Maoni yamekuwa 
yakitolewa kutoka 
kwenye baadhi ya 
shule zinazokaguliwa. 
 
 
Lakini kuna shule 
zingine hazikuweza 
kutoa maoni ya namna 
ya utekelezaji wa 
maoni yaliyotolewa 
baada ya ukaguzii,  

7. 

Utoaji taarifa 

4.1 Ukaguzi wa Shule 
unapaswa kuhakikisha kuwa 
hatua zilizochukuliwa na 
shule za sekondari katika 
kupambana kufeli   katika 
masomo ya Hisabati na 
Sayansi yalionyesha katika 
ripoti ya ukaguzi wa shule. 
 

Wakuu wa shule za Sekondary 
waliweza kutoa majibu kwa maoni 
yaliyotolewa wakati wa ukaguzi wa 
shule. 
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
 

8. 

Kujenga uwezo 

4.2 Ukaguzi wa Shule 
unatakiwa kupanga 
mawasiliano ya  mara kwa 
mara kwa njia ya  
majadiliano, semina / warsha 
na walimu katika  masomo 

 
Wakaguzi wanaokagua masomo ya  
Sayansi na Hisabati katika shule, 
wanapaswa kukagua na 
kushughulikia masuala ya ufaulu duni 
katika masomo hayo na kutoa 

Limetekelezwa  
kikamilifu  
 
Imefanyika kama 
ilivyopendekezwa  
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ya Hisabati na masomo ya 
Sayansi katika ngazi ya 
Wilaya , Mikoa, Kanda na 
taifa kuhusu jinsi ya 
kuboresha fani ya 
ufundishaji na kujifunza  kwa 
utendaji kwa  wanafunzi  
wasiofanya vizuri katika 
masomo hayo katika shule 
za sekondari 
 
 

msaada wa kitaalamu na kitaaluma 
kwa waalimu wakati wa ukaguzi na 
semina ya mwisho wa wiki. 

 
 

9. 

Usimamizi wa 
Utendaji 
 

4.3 Ukaguzi wa Shule 
wanapaswa kuweka katika 
mpango  ya mfumo kwa ajili 
ya ya mafunzo sahihi ya 
ziada kwa ajili ya wanafunzi 
wasiofanya vizuri. 

 
  

Kufuatilia juu ya masomo ya ziada 
wakati wa ukaguzi wa  shule. 

Halikutekelezwa 
 
Haukufanyiwa kazi kwa 
sababu madarasa ya 
ziada kwa wanafunzi 
wanaofanya vibaya 
hayakuanzishwa.  

10. 

Ufuatiliaji 

4.4 Ukaguzi wa Shule 
unapaswa kuanzisha mfumo 
wa ufuatiliaji wa 
matokeo/athari  za 
mapendekezo yanayotolewa  
wakati wa  ukaguzi wa shule. 
 

Ukaguzi wa ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa maoni ya ukaguzi umekuwa 
ukifanyika, ripoti na taarifa 
ziliambatanishwa kwa ajili ya mapitio 
na NAOT 
 
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
Imefanyiwa kazi kama 
ilivyopendekezwa 

11. 

usimamizi wa 
utendaji 

4.5 Ukaguzi wa Shule  
unapaswa kuunda mfumo wa 
shule-mkaguzi au mwalimu-
mkaguzi , ambayo ni namna  
ya uwiano ambao ni aina 
mojawapo ya kuboresha  
uwiano  katika kuongeza  
utendaji  wa mahitaji ya 
ukaguzi kwa ajili ya ubora  
wa elimu nchini. 

Vigezo viliweza kuwekwa kwa ajili ya 
Shule na Wakaguzi wa Shule uwiano 
ni 1:48 yaani mkaguzi mmoja lazima 
kukagua shule 48 kwa mwaka. 
 
Vigezo vingine ni: 
• Mwalimu kwa Wanafunzi katika 
Shule za msingi ni wanafunzi 1:45 ; 
na 
• Sekondari ni Mwalimu mmoja kwa 
wanafunzi 40 yaani 01:40  

Imetekelezwa 
kikamilifu 
 
Imefanyiwa kazi kama 
ilivyopendekezwa 
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12. 

Mgawanyo wa 
nyenzo 

4.6  Idara ya  Ukaguzi wa 
Shule inapaswa kuhakikisha 
kuwa ongezeko la idadi ya 
shule za sekondari 
linaendana na idadi ya 
wakaguzi wa shule kwa 
mujibu wa uwiano wa  
kuongeza ufanisi katika 
ukaguzi wa shule za 
sekondari . 

 

Waalimu 217  walijiunga na Idara ya 
Ukaguzi katika mwaka wa fedha wa 
2014/2015 na  waombaji mpya 309 
waliweza kufanyiwa  mchanganuo na 
majina watapelekwa TAMISEMI kwa 
ajili ya uteuzi mwaka 2014. 

 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Kutekelezwa kwa kiasi 
fulani, wakaguzi wa 
shule zaidi waliajiriwa. 
Bado kuna uhaba wa 
wakaguzi 502. Hata 
hivyo, huu ni mchakato 
unaoendelea 
kutekelezwa. 
 

 

 

 



                                                                                                                                                      Page    
 

129 

Kiambatanisho cha nne:  Hali ya utekelezaji ya mapendekezo ya ukaguzi katika usimamizi wa taka 

ngumu katika Miji mikuu na Mikoa 

 

S/N Aina ya 

mapendekezo 

Mapendekezo yaliyotolewa Utekelezaji wake Maoni ya NAOT 

  Mapendekezo na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa   

1. 

Usimamizi wa 

Mapato 

Pendekezo namba 1:  
 
Mapendekezo ya kiwango 
sahihi cha tozo za taka ngumu 
kwa  
Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
inapaswa kuziongoza 
Halmashauri kuendeleza 
mifumo ya  usimamizi wa taka 
ngumu, na ukusanyaji wa ada  
za taka  unapewa umuhimu 
unaostahili. 
 Halmashauri hizi juu ya njia 
bora ya jinsi ya kukusanya 
ada za taka ngumu , kuweka 
takwimu  kwa wale ambao 
wanatakiwa kulipa. 
Ada za taka ngumu 
zilizobuniwa zinapaswa 
kuzingatia vigezo zifuatazo: 
1.1 kiasi sahihi cha  kulipa 
1.2 ambacho kitalenga  
matumizi ya taka ngumu 
1.3 Makadirio ya matumuzi ya 
kukusanya taka ngumu. 

 
TAMISEMI imeandaa kikundi kazi  
ambacho  kitakuja na maoni  kwa ajili 
ya utengenezaji wa muongozo wa  
usimamizi wa taka ngumu. 
Halmashairi zimeandaa mpango 
mkakati  ambo umejumuisha  vigezo 
vyote muhimu vya uwezo wa kulipa, 
utayari wa kulipa na haki ya kupata 
huduma. Miji Mikuu mitatu zimepatiwa 
mafunzo isipokuwa mkoa wa Dar es 
Salaam. Mipango mikakati ya kina  
iliandaliwa  kwa miji mitatu ya 
Mwanza, Arusha na Mbeya  ambayo 
yanatekeleza  mradi wa TSCP 
isipokuwa DSM. Mipango inatumika 
kama miongozo ya kutekeleza 
shughuli za usimamizi wa taka ngumu. 
 
 
 
 
 

Halijatekelezwa   
 
 
Mipango mikakati ya 
kina ipo kwa 
halmashauri 18 
ambazo zinatekeleza 
mradi wa TSCP.  
Mafunzo pia 
yamefanyika  kwa 
miji inayotekeleza  
mradi wa TSCP 
isipokuwa  DSM. 
 
Aidha, halmashauri 
hazijatekeleza  
mfumo  sahihi wa ada 
za usimamizi wa taka 
ngumu ambao 
utakidhi vigezo vya  
uwezo wa kulipa na 
gharama za 
usimamizi wa taka 
ngumu. 

2. Mgawanyo wa 

Majukumu 

Pendekezo la 2 
 
Mgawanyo wa kazi ya 

 
TAMISEMI imeunda kikundi kazi 
ambacho kitakuja na mapendekezo 

Halijatekelezwa  
 

Jitihada za ziada 
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 kukusanya ada  za taka 
ngumu na utoaji wa huduma 
unaofanywa na wakandarasi 
wa taka ngumu. 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa 

inapaswa kuhakikisha kuwa 

kuna mgawanyo tofauti wa 

majukumu ya kukusanya ada 

za taka ngumu na utoaji wa 

huduma ya ukusanyaji wa 

taka ngumu kwa  

wakandarasi. 

Serikali za Mitaa zinawajibika 

kwa ukusanyaji wa ada za 

taka ngumu na kulipa 

wakandarasi. Wakandarasi 

wanatakiwa kukusanya taka 

ngumu tu.  

kwa ajili ya uanzishwaji wa Miongozo 
ya Usimamizi wa taka ngumu. 
 

zinahitajika kwa ajili 
ya pendekezo hili  
kuweza kutekelezwa 
kwa wakati 
muafaka,hii ni kwa 
sababu licha ya kuwa 
swala hili 
limetengewa bajeti 
lakini  bado fedha 
hazijatolewa. 
Kilichofanyika ni 
uundaji wa vikundi 
kazi tu ili waweze 
kuja na mapendekezo 
ya uundaji wa 
muongozo 
utakaojumuisha 
shughuli za 
usimamizi wa taka 
ngumu. 
 
Haijulikani ni lini 
pendekezo la 
kutenganisha kazi za 
uzoaji wa taka na 
ukusanyaji wa ada 
litafanyika. 
 

3. 

Mgawanyo wa 

taka ngumu 

Pendekezo la 3 
 
Mgawanyo wa kazi ambao 
unahusisha ununuzi wa 
huduma za wakandarasi, 
utoaji wa huduma na 
ufuatiliaji. 
TAMISEMI ilitakiwa 
kuhakikisha kuwa kunakuwa 

 
Majukumu ya ufuatiliaji na usimamizi 

wa huduma za taka ngumu katika 

Halmashauri sasa zimewekwa katika 

Idara ya Afya, wakati kitengo cha 

usimamizi wa manunuzi (PMU) ni 

kitengo kinachojitegemea katika kila 

Halmashauri. Hii inaweza 

Halijatekelezwa 
 
Kuna mgawanyo wa 
majukumu katika 
halmashauri 
kuhusiana na 
shughuli   
zinazohusiana na  
manunuzi na  utoaji 
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na mgawanyo wa majukumu 
ya manunuzi ya wakandarasi 
wa uzoaji wa taka ngumu, 
utoaji wa huduma  na 
ufuatiliaji katika halmashauri. 
Majukumu haya yanapaswa 
kufanywa tofauti ili kuweza 
kuboresha ufanisi na 
uwajibikaji kwenye shughuli 
za usimamizi wa uzoaji wa 
taka ngumu 

kuthibitishwa kutoka  katika Serikali 

za Mitaa zilizopo. 

 

wa huduma. 
Japokuwa  katika 
halmashauri nyingi  
bado afisa huyohuyo 
anayesimamia utoaji 
wa huduma ndie 
anafanya shughuli za 
ufuatiliaji kwa 
shughuli alizofanya 
yeye mwenyewe, 
hivyo hakuna 
mgawanyo wa 
majukumu. 
 
 
 

4 

Usimamizi wa 

manunuzi 

Pendekezo la 4 
 
Ununuzi lazima ufanyike  
kulingana na makadirio ya 
gharama na kuchagua mtoa 
huduma ambaye ni wa 
kuaminika.  
TAMISEMI inapaswa 

kuhakikisha kuwa 

halmashauri zinafanya 

manunuzi ya  mkandarasi wa 

taka ngumu kwa kufuata 

kigezo cha  makisio ya 

gharama ya kusimamia 

shughuli za taka ngumu katika 

kata husika na kumchagua 

yule  ambaye anafaa 

kulingana na vigezo 

vinavyoendana na hali halisi 

 
 
Barua za maelekezo zimetumwa 
kwenye halmashauri  kupitia ofisi ya 
katibu tawala wa mkoa ikiwaelekeza 
kufanya manunuzi ya  
Mzabuni wa gharama nafuu kwa ajili 
ya shughuli za usimamamizi wa taka 
ngumu katika halmashauri zao. Kila 
halmashauri ina bodi ya manunuzi 
kwa ajili ya manunuzi. 
 
 
 
 
 
 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Pamoja na kuwepo 
kwa bodi ya 
manunuzi ya umma 
katika Halmashauri, 
hakuna ushahidi 
uliotolewa jinsi bodi 
ya zabuni hizo 
zinavyofanya kazi zao 
katika usimamizi wa 
manunuzi ya 
wazabuni wa  taka 
ngumu. 
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katika eneo husika. 

 
5 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la 5 
 
Kuandaa orodha ya tathmini 
binafsi 
TAMISEMI  ilitakiwa kutumia 
taarifa ya ukaguzi wa 
Usimamizi wa Taka Ngumu 
uliofanywa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuandaa orodha  au 
dondoo ambazo zilitakiwa  
zisambazwe kwa kila 
halmashauri ili kuwezesha  
kujifanyia  tathmini ili wizara 
iweze kupata muelekeo  wa 
nini kinaendelea nchini 
kuhusuina na usimamizi wa 
shughuli za taka ngumu 

 
 
Hakuna orodha ya viashiria vya  
kujifanyia tathmini  kwa shughuli za 
usimamizi wa taka ngumu 
 
 
 

Halijatekelezwa 
 
Orodha ya viashiria  
vya kujifanyia 
tathmini 
haijatengenezwa kwa 
sababu idara ya 
uendelezaji wa miji 
ambapo kitengo cha 
usimamizi wa taka 
ngumu kipo hakina 
mtaalamu  wa 
maswala ya taka 
ngumu. Kwa sasa 
wanaandaa mpango 
wa kukodisha 
mtaalamu ili waweze 
kuandaa orodha hiyo.  

6 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la  6 
 
Kubuni utaratibu kwa ajili ya 
watu kulipa ada za taka 
ngumu  
Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
inapaswa kubuni utaratibu wa 
kuwashirikisha wananchi 
kulipa ada za taka ngumu. 
 

 
Wakazi katika Serikali za Mitaa 
wanapaswa kushiriki katika 
maandalizi ya sheria ndogondogo kwa 
ajili ya  ada za taka ngumu  kupitia 
Madiwani, kata, mtaa na mikutano 
kwa umma juu ya haja ya kulipa ada za 
taka ngumu kwa ajili ya huduma 
zinazotolewa na makandarasi. 
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
Sheria ndogondogo 
tayari zilishaundwa 
,na zimeshaanza 
kufanya kazi na 
kutumika katika 
hlmashauri mwaka 
2012/2013 

 
 

7 
Mgawanyo wa 

rasilimali 

Pendekezo la 7 
 
Matumizi ya mifuko ya plastiki  
Uvumbuliwe uwezekano wa 

 
Mkutano wa wadau wakuu kwa ajili ya 
kampeni ya usambazaji wa mpango 
kazi wa utunzaji wa mazingira wa 
mwaka 2013  umefanyika  kwa 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Mkutano wa wadau 
baina ya NEMC,VPO 
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kutumia mifuko ya plasitiki 

kwa jili ya taka ngumu ambayo 

ina uwezo wa kukaa kwa 

muda mzuri na yenye kiwango 

kizuri. 

 

kuhusisha NEMC,VPO na TAMISEMI.  
Mkutano huu uliunganisha na suala la 
uzalishaji na matumizi ya mifuko ya 
plastiki ambao wadau walikuwa 
wanajadili suala la kuwa na viwango 
sahihi vya mifuko hiyo ili kuweza 
kutunza mazingira. 
Rejea faili namba GB.322/492/01 
refers to. 

na TAMISEMI 
ulifanyika na masuala 
ya utengenezaji na 
matumizi ya mifuko 
ya plastiki lilijadiliwa 
 
 
 
 

8. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la  8 
 
Kila halmashauri inapaswa 
kujua au kuwa na uwezo wa 
kukadiria kiasi gani cha 
mapato zinaweza kukusanywa 
katika kata 
 
TAMISEMI inapaswa 

kuhakikisha kuwa kila 

halmashauri inajua au 

inakadiria kiasi cha mapato 

yatokanayo na shughuli za 

taka ngumu ambacho kila 

mkandarasi au halmashauri 

ina uwezo wa kukusanya; na 

kuweza kuandaa uhalisia wa 

kiasi cha taka ngumu 

kinachozalishwa na 

kinachopaswa kukusanywa. 

 
 

 
Halmashauri zimeweza kukusanya 
ada ya taka ngumu kutoka katika 
Kata, na wameweza  kuanzisha 
mfumo wa taarifa(Data Base) binafsi 
kwa ajili ya taka ngumu na uwezo wa 
wazalishaji na kiwango cha uzalishaji 
kwa siku, mwezi na mwaka.Makadirio 
ya mapato yanapatikana kuvipata 
katika MTEF za Halmashauri husika. 
 
 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
Mikataba inayotolewa 
na watoa huduma na 
sheria ndogondogo 
zinahusisha nyanja  
ada za taka ngumu 
zinavyopaswa 
kutozwa. 
Makadirio ya mapato 
yatakayo kusanywa 
yananapatikana 
katika MTEF za 
Serikali za Mitaa.  
 
Hata hivyo hakuna 
ushahidi 
unaoonyesha kuwa 
halmashauri 
zimeanzisha mfumo 
wa taarifa kuhusu 
wazalishaji muhimu 
wa maswala ya taka 
ngumu na kiwango 
cha uzalishaji kwa 
siku,wiki na mwezi ili 
kuweza kutambua 
kiasi cha taka 



                                                                                                                                                      Page    
 

134 

S/N Aina ya 

mapendekezo 

Mapendekezo yaliyotolewa Utekelezaji wake Maoni ya NAOT 

kinachozalishwa na 
kinachotakiwa 
kukusanywa. 

9 

Kutoa  maamuzi 

Pendekezo la 9 
 
Kutafuta ushauri wa kisheria 
juu ya utekelezaji wa Faini 
TAMISEMI inapaswa  kutafuta 
ushauri wa kisheria kutoka 
kwa  Mwanasheria Mkuu wa 
serikali ili kujua kama 
wakandarasi wanatakiwa 
kusimamia  adhabu na 
vikwazo  vilivyowekwa  katika 
sheria ndogo za Miji au  
Halmashauri. 

 
 
Sheria ndogondogo na Mikataba ina  
dhima ya kuwezesha utekelezaji wa 
adhabu na vikwazo.  
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
Sheria ndogondogo 
na mikataba 
inaonyesha kwamba 
watoa huduma 
wanao uwezo wa 
kutoa adhabu kwa 
wasiotekeleza utoaji 
wa ada za taka 
ngumu na ikiwa 
watakutana na 
matatizo yaliyo nje ya 
uwezo wao 
,walipeleka suala hilo 
kwa halmashauri 
husika.  

10 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Pendekezo la 10 
 
Ufuatiliaji na Tathmini wa 
shughuli za taka ngumu 
TAMISEMI, inapaswa kufanya 
ufuatiliaji na tathmini kwa 
shughuli za taka ngumu kwa 
nchi nzima. Pia inatakiwa 
kuwe na mpango tathmini na 
ufuatiliaji 

 

Viashiria vimeandaliwa na Idara ya 

Uendelezaji  wa Miji na kupelekwa 

Idara ya Sera na Mipango. 

.  

Halikutekelezwa 
Viashiria 
vimeandaliwa na 
kupelekwa idara ya 
Mipango. Hata hivyo 
viashiria hivyo 
havikuweza 
kuingizwa kwenye 
nyenzo za ufuatiliaji 
na tathmini na  
hakuna ushahidi 
kamba  viashiria 
vinatumiwa wakati 
wa ufuatiliaji na 
tathmini. 
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11. 

Kjenga uwezo 

Pendekezo la 11: 
Kujenga uwezo na matumizi 
ya wafanyakazi wenye sifa 
kama mameneja  
Ujengaji wa uwezo unapaswa 

kuwa ni sehemu ya kutekeleza 

shughuli za usimamizi wa taka 

ngumu. Pia wafanyakazi 

wenye uwezo wanapaswa 

kutumika kwa kazi hii. Swala 

la ufahamu kwa jamii 

linapaswa lisipuuzwe. 

Halmashauri zinapaswa 

kuendelea kubuni namna ya 

kufahamisha jamii kwa kuwa 

jamii wakati mwingine 

inachukua muda mrefu 

kukabiliana na vigezo 

vinavyotakiwa na kanuni 
zilizopo. 

 

 
 
 
 
Wafanyakazi wa halmashauri ya 
Mwanza ,Mbeya na Dar es Salaam 
wameweza kupewa mafunzo kuhusu 
upangaji na usimamizi wa taka 
ngumu. Mafunzo haya yalifanyika 
kwenye halmashauri zote zilizopo 
chini ya TSCP and ULGSP. 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
Mipango ya kimkakati 
kwa ajili ya  
usimamizi wa taka 
ngumu 
umeshawekwa katika 
halmashauri 26 tu 
kati ya 168 zilizopo. 
Pia hakuna ushahidi 
kuwa waliopatiwa 
mafunzo ni 
wafanyakazi wa 
ngazi za mameneja. 

  Pendekezo kwa Shirika la Viwango Tanzania 

12. 

Kufuata Sheria 

Pnednekezo la 1: 
 
Viwango kwa ajili ya 
usimamizi wa taka ngumu. 
Taasisi ya viwango nchini 

inapaswa kwa mujibu wa 

sheria10, kuweka viwango vya 

 
 
 
TBS  wakisirikiana na  VPO na wadau 
wengine wameandaa viwango vya 
usimamizi wa  mazingira ( viwango 
vya ubora wa hewa ) kanuni ya mwaka 

Halijatekelezwa  

Hakuna viwango kwa 

jaili ya usimamizi wa 

taka ngumu ambavyo 

vimewekwa na TBS.  

                                                           
10

 Environmental Management Act No. 20 of 2004 and TBS Act of 1975 
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usimamizi wa taka ngumu 

ambavyo vinapaswa kufuata 

na halmashauri zote 

wanapotimiza majukumu yao 

ili kuhakikisha kunakuwa na 

usawa kwenye huduma 

zitolewazo. 

 

2007za Usimamizi wa mazingira ( 
viwango vya ubora wa udongo ) 
kanuni ya mwaka  2007 
Kanuni hizi zimeweza kutambua  
wajibu wa wadau katika kazi ya 
usimamizi wa viwango vya mazingra. 
Kanuni hizi tayari zimekwisha 

kusambazwa katika maduka ya vitabu 

vya serikali katika mikoa yote ya 

Tanzania Bara.  

  Mapendekezo kwa  Wizara ya afya, ofisi ya makamu wa raisi kitengo cha mazingira na  NEMC  

13. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mfumo wa Sera 

Pendekezo namba  1: 
 
Sera na kanuni za taka ngumu  
Wizara ya afya , Ofisi ya 
Makamu wa rais na NEMC 
wanapaswa kuandaa  sera  na 
kanuni ili ziweze kutumika  
kwenye mifumo ya usimamizi 
wa taka ngumu. 
 
 
 
 
 

Wizara Ya Afya 
 
Nakala 1000 za sera ya taka ngumu 
zimechapwa mwaka 2012, Nakala 110 
zimekwisha kusambazwa   katika 
Mikoa 21 na Miji 4 ya (Mwanza, Mbeya, 
Tanga na Dar es Salaam). Pia Nakala 
690 zimeweza  kusambazwa kwa 
halmashauri 168 ndani ya mwezi 
Januari 2015. 
 
Wizara ya Afya imeweza kuanzisha 
kanuni za kusimamia mabaki ya a 
binadamu  katika hatua za utekelezaji 
wa Sheria ya Afya ya Jamii.  Rasimu 
za kanuni hizi zimeshapelekwa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
ajili ya kuidhinishwa  

 

Maafisa Afya 4 wa Miji, Maafisa Afya  

16 wa  Manispaa na wafanyakazi 4 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Sera zimeweza 
kuandaliwa na 
kusambazwa katika 
mikoa yote, lakni 
kanuni zinazohusu 
usimamizi wa mabaki 
ya  binadamu bado 
zinaendelea 
kungojea idhini ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali.   
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toka Wizara ya Afya  walipewa 

mafunzo juu ya taka ngumu mwezi wa 

Juni 2011 katika mkoa wa Tanga. 

Mafunzo yalitolewa na wataalamu 

kutoka Chuo Kikuu cha  Ardhi na 

Muhimbili. Pia mafunzo haya 

yalifanyika  mwaka 2014 kwa  

Makatibu Tawala wa Mkoa 21 na 

Wakurugenzi 4 kutoka Ofisi ya Waziri 

Mkuu  

Katika kipindi cha 2012/2013 – 
ukaguzi ulifanyika kwa Miji 4 
kuhusiana na usimamazi wa taka 
ngumu katika miji  mikubwa ya Mbeya; 
Tanga, Arusha na Mwanza 
 
Kwa mwaka  2013/2014 uboreshaji wa  
usimamizi wa taka ngumu umefanywa 
katika Halmashauri 6 ambazo ni 
Manispaa ya Ilemela, Shinyanga; 
Songea, Iringa; Dodoma na Singida. 
 
Mashindano ya usafi yamemekuwa 
yakifanywa kila mwaka tangu mwaka 
2011 na yamekuwa yakishirikisha 
tathmini ya usafi na hali ya Miji, 
Manispaa Halmashauri na Jiji 

 

Ofisi ya makamu wa Raisi 
 
Kwa mwaka wa fedha wa 2011/2012 

kiasi cha fedha kiliweza kuingizwa 

kwenye bajeti ya mwaka, lakini hadi 

kufikia mwisho wa mwaka wa fedha  

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
 
Mapitio ya sera ya 
taifa  ya mazingira  ya 
mwaka 1997 yapo 
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wa 2012 fedha hizo hazikuletwa 

kutoka hazina. Shughuli hii ilisogezwa 

kwenda mwaka mwingine wa fedha 

2012/13. Kwa mwaka huo wa 2013 

Ofisi imeweza kutengeneza Hadidu 

rejea kwa mtoa ushauri ambaye 

anapitia na kutoa ushauri kuhusu 

mfumo wa sera za taka ngumu. Kwa 

sasa rasimu ya ripoti inajadiliwa na 

wadau mbalimbali na itarudishwa kwa 

mtaalamu mshauri ili aweze 

kuikamilisha. Inategemewa 

itakamilika mwaka 2015.  

Kanuni za  (usimamizi wa taka na 

madhara) zilianzishwa  mwaka  2009. 

Kanuni hizi zinatumika katika 

uendeshaji na zinapatikana katika 

maduka yote ya vitabu ya serikali 

katika mikoa yote Tanzania.Pia 

mwaka 2009/10 na 2010/2011  baadhi 

ya nakala ziliweza kusambazwa kwa 

washiriki waliohudhuria warsha ya 

uelewa wa mbinu za usimamizi wa 

kisasa wa taka ngumu. 

Mafunzo ya kujenga uwezo wa wadau 
kuhusiana na taka hatarishi na 
uchafuzi wa bahari (MARPOL) 
yalifanyika  katika mji wa Dar es 
Salaam na Tanga mwezi Julai na 
Novemba 2012. 
 

katika hatua za 
mwisho. 
 
Kanuni zipo 
tayari,mikutano ya 
kujenga uwezo jamii 
imefanyika  toka 
mwaka  2009/10, 
2010/11 na 2011/12/.   
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  Mapendekezo kwenda kwa Serikali za Mitaa 

14. 

Mipango 

Pendekezo la 1 
 
Mkadirio ya kiwango 
kinachozalishwa cha taka 
ngumu  
Kitengo cha usimamaizi wa 
shughuli za taka ngumu 
kwenye halmashauri  
kilipaswa kuandaa mfumo wa 
taarifa wa usimamizi wa taka 
ngumu ambao utategemewa 
na halmashauri  kukadiria 
kiwango cha taka ngumu  
kinachozalishwa na 
kukusanywa kwa mwaka 

 
Serikali za mitaa  zinafanya tathmini 
ya  uhitaji ili kuanzisha mfumo wa 
pamoja wa usimamizi wa taka ngumu 
 
TAMISEMI imeanzisha mfumo wa GIS 
ambao umeunganishwa kwenye 
Halmashauri za miji na manispaa  26 
zilizopo kwenye utekelezaji wa miradi 
ya ULGSP na TSCP.  

Halikutekelezwa 
 
TAMISEMI imefanya  
tathmini kwa 
kuanzisha  mfumo wa 
pamoja wa usimamizi 
wa taka ngumu tu, na 
jitihada  kuanzisha  
mfumo wa kijiografia  
umefanyika ambapo 
umeweza 
kuunganishwa  kwa 
halmashuri 26 tu kati 
ya 168 zilizopo. 
Hakuna ufafanuzi 
zaidi wa namna  
zitakavyokuwa 
zinatumika  kusaidia  
kukairia kiwango cha 
taka ngumu 
kinachozalishwa na 
kukusanywa.  
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15. 
 

Usimamizi wa 

kiutendaji 

Pendekezo la  2 
 
Kuweka viwango wazi vya 
mahitaji ya utendaji na 
malengo ya ukusanyaji taka 
ngumu 
Kitengo cha usimamizi wa 

taka ngumu kwenye 

halmashauri kinapaswa 

kuandaa viwango 

vinavyohitajika kwa 

wakandarasi. Kitengo hiki 

kinapaswa kuhakikisha lengo 

la taka ngumu zinazopaswa 

kukusanywa kwa kila kata 

linaandaliwa na mkandarasi 

anatakiwa kufuata vigezo 

hivyo 

 
 
Serikali za Mitaa zina viwango vya juu 
vya ukusanyaji wa taka, pia katika kila 
kata mkandarasi amewekewa 
kiwango cha juu cha ukusanyaji wa 
taka kulingana na malengo 
yaliyowekwa. 
 
 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Si Halmashauri zote 
zilizoweka viwango 
vya ukusanyaji wa 
taka ngumu hii ni 
kutokana na sababu 
mbali mbali zikiwemo 
uwezo wa kitaaluma 
wa wafanyakazi na 
upungufu wa 
rasilimali. 

16. 

Usiamizi wa 

utendaji kazi 

Pendekezo la  3 
 
Tofauti za kiutendaji miongoni 
mwa Makandarasi.   
Kitengo cha  Taka ngumu 
kilichopo kwenye halmashauri 
kinapaswa kukusanya taarifa 
za kutosha  kutoka kwa 
wakandarasi ili kuweza 
kugundua sababu 
zinazopelekea tofauti za 
kiutendaji kati ya mkandarasi 
mmoja na mwingine kwa 
wingi, ubora na faida 
zinazopatikana kutokana na 
taka ngumu .  

 
 
Halmashauri zimeweza kutunza  tarifa 
za  wakandarasi wao na wameendelea 
kuwafuatilia mara kwa mara ili kujua 
mafanikio yao na madhahaifu yao 
katika kazi .Wakandarasi ambao 
hawafanyi vizuri hutolewa baada ya 
kumaliza muda wao wa wa mkataba 
wa kufanya kazi .  
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
Kuna muongozo wa 
ufuatiliaji na tathmini 
katika halmashauri, 
pia mikataba 
inayotolewa kwa 
wakandarasi inaweka 
vigezo vya ufanisi. 
 
 
 



                                                                                                                                                      Page    
 

141 

S/N Aina ya 

mapendekezo 

Mapendekezo yaliyotolewa Utekelezaji wake Maoni ya NAOT 

17. 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la 4 
Upimaji na  Tathmini wa 
utendaji wa watoa huduma 
Serikali za Mitaa wanapaswa 
kuunda timu ya kufanya 
tathmini ya uwezo wa watoa 
huduma  na vikwazo 
wanavyokumbana navyo 
katika Kufikia ngazi 
inayokubalika ya  utendaji. 
Timu hii inapaswa kukusanya 
maoni ya wadau kuhusu ubora 
wa   huduma zinazotolewa na 
watoa huduma wa taka 
ngumu.  

 
Halmashauri zina timu za kufanya  
tathmini shughuli za taka ngumu ( kwa 
kipindi cha kila robo mwaka) 
ikijumuisha halmashauri zinazofanyia 
tathmini huduma zinazotolewa na 
kuwajulisha watoa maamuzi. Hatua  
hii imeimarisha  kiwango cha ufanisi. 
 
 
 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
Tathmini zinafanywa 
katika kila robo 
mwaka 
 
 

 
 
18. 

Usimamizi wa 

kiutendaji 

 
 
Pendekezo la  5 
 
Kuboresha mfumo kwa ajili ya 
ufuatiliaji  wa Utendaji  
 
Idara ya usimamizi wa taka 

ngumu ya halmashauri 

inapaswa kuboresha aina, 

kiasi na awamu za taarifa 

inayohitaji ili kuweza kufuatilia 

ufanisi wa watoa huduma 

wake. Katika kutekeleza hili, 

idara ya usimamizi wa taka 

ngumu inatakiwa kuweka 

uwasa katika uhitaji wake wa 

taarifa ikilinganisha na 

ukubwa uliowapa watoa 

huduma kutoa taarifa hizo. 

 
 
Halmashauri zimefanyia marekebisho 
taarifa zao kuhusu usimamizi wa taka 
ngumu ili kuweza kufikia vigezo. 
 

 
 
Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Licha ya kuwa  
mipango mikakati ya 
halmashauri  
imekuwa ikifanyiwa 
maboresho ya mara 
kwa mara , bado 
halmashauri 
hazijaweza  kufanyia 
maboresho taarifa 
zinazohusiana na 
kiasi, kiwango na 
idadi za taka ngumu 
ambazo ni muhimu 
kwenye usimamizi wa 
taka ngumu. 
Pia halmashauri 
haijaweza 
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Pindi uhitaji wa taarifa 

utakapokuwa umebainishwa 

katika kitengo. Kitengo hicho 

kinapaswa kuhakikisha kuwa 

watoa huduma wanatoa 

huduma kwa mujibu wa 

makubaliano.  

 

kuhakikisha kuwa 
taarifa hizo 
zinapelekwa kwenye 
halmashauri na 
wakandarasi. 

 

19. 

Utoaji wa 

taarifa 

Pendekezo la  6 
 
Hatua muafaka zinazoweza 
kusaidia kuboresha  ongezeko 
la utoaji wa huduma  kwa 
ufanisi.  
 
Idara ya usimamizi wa taka 

ngumu katika halmashauri 

inapaswa kuendelea kuandaa 

na kuanzisha uwezo wa 

kusimamia shughuli zao 

miongoni mwao wenyewe. 

Hapa kitengo kinatakiwa 

kuchuka hatua sahihi na 

kunukuu maamuzi 

yanayofanywa ili kuweza 

kuimarisha na kuboresha 

ufanisi wa utoaji wa huduma. 

 

 

Chini ya pogramu ya TSCP na ULGSP . 
Halmashauri zimeweza kugundua 
mapungufu na uwezo uliopo katika 
kusimamia taka ngumu. Mapungufu 
hayo yanafanyikwa kazi kwa kutoa 
mafunzo na kuwapatia nyenzo za 
kufanyia kazi. Pamoja na mwelekeo 
juu ya miongozo na maadili ya 
watumishi wa umma. Hili  
linatekelezwa katika  Halmashauri 18 
zilizo chini ya ULGSP ambazo 
zinazingatia mafunzo, vifaa na 
miundombinu endelevu. 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Mafunzo ya 
kujengewa uwezo 
yamefanyika kwa 
lengo la kuboresha 
utendaji katika utoaji 
huduma kwa ufanisi . 
Hata hivyo ufikiwaji 
wa  halmashauri zote 
ni tatizo kwani   , 
halmashauri 142 za 
Mitaa hazikuweza  
kujumuishwa katika 
mpango huu. Zadi ya 
hapo shughuli 
ambazo zinafadhiliwa 
chini ya miradi hii 
miwili ya  TSCP na 
ULGSP haikuwa 
endelevu kwa sababu  
programu hizi 
zimepewa muda 
maalumu wa 
uendeshaji. 
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20. 

Kusimamia 

mapato 

Pendekezo la  7 
 
Mfumo kwa ajili ya ada za taka 
ngumu 
Halmashauri zinatakiwa 
kuanzisha mfumo wa ada za 
usimamizi wa taka ngumu 
ambao utajumuisha gharama 
zote za uendeshaji wa 
shughuli za taka ngumu. Hili 
litawezeshwa  kwa kufanya 
mchanganuo  wa bajeti zake 
na gharama  za usimamizi wa 
shughuli hizo, na baadae  
kuainisha vyanzo vyote  vya 
mapato  ili waweze kukadiria 
mapato kamili ya makusanyo 
yanayopatikana. Pia   
halmashauri zinatakiwa 
kufanya utafiti kuhusiana na 
utayari wa wananchi kulipia 
gharama za uzoaji wa taka 
ngumu 

 

Halmashauri zimeweza kufanya utafiti 

kuhusu utayari wa kulipa tozo za taka 

ngumu, pamoja an mafunzo kwa ajili 

ya huduma za taka ngumu katika 

maeneo yao ya mamlaka. 

 

Limetekelezwa  kwa 
kiasi  
 
Utafifiti kuhusu 
utayari wa kulipa ada 
za taka ngumu 
umeshafanyika. 
Matokeo yametumika 
katika kuandaa 
Mpango Mkakati wa 
kusimamia taka 
ngumu, Hivi sasa 
Muundo wa Ada upo 
katika maandalizi. 

21. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la 8 
 
Ili kuweza kuboresha 
ukusanyaji wa ada za taka 
ngumu, Idara ya Uhasibu 
kwenye halmashauri 
inapaswa kuhakikisha kuwa 
wanakuwa na hesabu kamili 
kaya, biashara na viwanda 
vilivyopo kwenye kila kata, 
pamoja na taarifa kuhusiana 
na kiwasi gani kila kaya au 
taasisi kinapaswa kulipa kama 
ada za shughuli za ukusanyaji 

 
 
Idara ya taka ngumu pamoja na Idara 
ya  Uhasibu wanafanya kazi kwa  
pamoja ili kupata na kutumia mfumo 
wa taarifa kuhusu taka ngumu ili 
kuweza kuanzisha malengo na 
matarajio ya mapato kutokana na taka 
ngumu. 

Halijatekelezwa  
 
Mfumo unaoweza 
kukamata taarifa zote 
za  za wakazi ,kaya, 
biashara na viwanda 
kwa ajili ya kupata 
mapato yao 
haujaweza 
kuanziswa.  
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wa taka ngumu na kiasi gani 
kilicholipwa. 

22. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la 9 
 
Kuanzishwa kwa mfumo wa 
na mahesabu  
Halmashauri zinapaswa kuwa 

na na mfumo thabiti wa 

hesabu ambao unaweza kuwa 

na taarifa zote zinazohusiana 

na idadai ya kaya, biashara na 

viwanda katika kata husika ili 

kuweza kuwa na orodha ya 

vyanzo muhimu vya mapato 

na kuepuka upotevu wa 

mapato unaofanywa na watoa 

wakandarasi. 

 

 
 
Ukiondoa Dar es salaam, Halmashauri 
zingine zote zimefanyiwa utafiti 
kuhusu ukusanyaji wa mapato ili 
kuweza kuzisaidia sekta zingine pia. 
Ingawa Halmashauri chache sana 
ambazo ziko kwenye mpango wa 
TSCP ndizo zimefanya utafiti huu wa 
vyanzo vya mapato.  

Halijatekelezwa 
 
Mfumo unaoweza 
kukamata taarifa zote  
za wakazi ,kaya, 
biashara na viwanda 
kwa ajili ya kupata 
mapato yao 
haujaweza 
kuanzishwa. 
 

23. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la  10 
 
Upembuzi kuhusu  ada zisizo 
kusanywa  
Serikali za mitaa na idara ya  
taka  ngumu katika serikali za 
mitaa zinatakiwa kueleza 
sababu  za kutokusanya ada 
za taka ngumu kama ilivyo 
ainishwa kwenye sheria 
ndogo za serikali za mitaa.  

 
 
Serikali za mitaa, katika kufanya 
utafiti kuhusu utayari wa kulipa ada ya 
taka ngumu wameweza kupata 
sababu  za kutolipa ada za taka 
ngumu . Utafiti huo uliofanywa 
umeweza kuanzisha sababu 
zinazopelekea wananchi kutolipa ada 
za taka ngumu.  

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
 

24. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la  11 
 
Wajibu wa kukusanya tozo za 
taka ngumu  
Serikali za mitaa zinatakiwa 

 

Halmashauri za Serikali za Mitaa, 

wataweza kufuatilia mapendekezo 

hayo yatakayotokana na utafiti wa 

Halijatekelezwa  
 
Hivi karibuni 
mtaalamu mtoa 
ushauri anakusanya 
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kuwa na wajibu wa kukusanya 
tozo za  taka ngumu na 
kuwalipa wakandarasi 
waliofanya kazi. Wakandarasi 
wanapaswa kuwa na wajibu 
wa kukusanya taka peke 
yake. 

namna nzuri ya ulipaji wa tozo za taka 

ngumu kulingana na majibu 

yatakayopatikana. 

takwimu kuhusu 
wajibu wa 
wakandarasi kuwa na 
jukumu la  kukusanya 
taka tu, na kuacha 
wajibu wa kukusanya 
tozo chini ya 
Halmashauri . 

25. 

Utekelezaji wa 

sheria 

Pendekezo la 12 
 
Utekelezaji wa mikataba 
Kitengo cha usimamizi wa 
taka ngumu wanatakiwa kuwa 
na mfumo wa ufuatiliaji wa 
kutofuata makubaliano 
yaliyowekwa kwenye 
mikataba kati yake na 
Wakandarasi. Idara ya 
usimamizi wa taka ngumu 
wanatakiwa wawe na nakala 
ya kila mkataba, ili waweze 
kuwa na ufahamu wa vigezo 
na masharti iliyomo ya 
kwenye Mikataba.Ikiwa 
mikataba ina matakwa 
ambayo idara inadhani 
hayatatekelezeka , mikataba 
itatakiwa kufanyiwa 
marekebisho . 

 

 Serikali za Mitaa zimeweza 

kutekeleza mapendekezo haya 

kulingana na mikataba wanayoingia 

na wakandarasi. Nakala za Mikataba 

yote zinapatikana katika kitengo cha 

taka ngumu na inasimamiwa kwa ajili 

ya utekelezaji. 

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
 

26. 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la  13 
 
Ukusanyaji wa ada za taka 
ngumu 
Serikali za Mitaa, Kitengo cha 
usimamizi wa taka ngumu, 
kinatakiwa kuweza kubuni 
mbinu mpya za ukusanyaji wa 

 
 
 

Ukiondoa Dar es salaam, 

Halmashauri zingine zote zimefanyiwa 

utafiti kuhusu ukusanyaji wa mapato 

ili kuweza kuzisaidia sekta zingine pia. 

Imetekelezwa kwa 
kiasi 
 
 
Halmashauri za 
Serikali za mitaa 
hazikuweza kuandaa 
mbinu mpya kwa ajili 
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ada ya taka ngumu kwa 
kufanya upembuzi yakinifu wa 
kuweza kujua vyanzo vyote 
vya mapato pamoja na 
kutambua chanzo sahihi kwa  
asilimia ili kuendeshea 
shughuli za taka ngumu.  

Ingawa Halmashauri chache sana 

ambazo ziko kwenye mpango wa 

TSCP ndizo zimefanya utafiti huu wa 

vyanzo vya mapato.  

ya ukusanyaji wa ada 
za taka ngumu. 

27. 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la  14 
 
Mahitaji ya utendaji kwa 
watoa huduma 
Idara ya usimamizi wa taka 
ngumu inapaswa kuweka 
viashiria vya kutumika 
kutathmini wakati wa  
kufuatilia utekelezaji wa 
mikataba ya taka ngumu ya 
wakandarasi. Viashiria hivi 
vinapaswa vitajwe wazi wazi 
katika mkataba na kufuatiliwa 
kwa karibu ili kuhakikisha 
utoaji wa huduma ya 
kuridhisha. Ufuatiliaji 
utaruhusu kitengo cha 
usimamizi wa taka ngumu 
kusimamia vizuri uwajibikaji 
wakati wa utendaji 
usioridhisha  

 
 
Idara ya usimamizi wa taka ngumu  
pamoja na wakandarasi wa taka 
ngumu wanapewa majukumu 
yakuweka Viashiria katika Mikataba 
yao.  

 

Imetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Mikataba kwa watoa 
huduma imewekewa  
viashiria vya utendaji 
ambayo inahitaji 
kuzingatiwa. Hakuna 
ushahidi wa 
kuonyesha kwamba 
viashiria vya utendaji 
vimekuwa 
vikifuatiliwa kwa 
karibu na kama 
utendaji usioridhisha 
umekuwa 
ukiadhibiwa.  
 
 
 

28. 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la 15 
 
Ukaguzi wa watoa huduma 
Idara ya usimamizi wa taka 
ngumu inapaswa kufanya 
ukaguzi na ufuatiliaji kwenye 
ukaguzi huo.Matokeo na 
mapendekezo ya ukaguzi huo 
yanapaswa yawekwe kwenye 

 

Serikali za Mitaa zinatekeleza 

mapendekezo ambapo Ukaguzi 

unafanywa na ripoti  zinaandaliwa  na 

maafisa wa afya kwenye Halmashauri 

husika. 

Imetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Ukaguzi unafanyika 
lakini ripoti za  
ukaguzi zinazotolewa 
hazioneshi  dalili 
yoyote kwamba 
maeneo ya hatari 
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kumbukumbu za maandishi. 
Mapendekezo yanayotokana 
na ukaguzi yatumike 
kuboresha utendaji wa watoa 
huduma. Mpango wa ukaguzi 
unapaswa kuzingatia maeneo 
ya hatari. Marudio ya ukaguzi 
uliofanywa lazima kuzingatia 
maboresho kutokana na 
ukaguzi uliopita.  

yanapewa 
kipaumbele. 
Hakuna ushahidi 
unaoonyesha kuwa 
ukaguzi uliofanywa 
ulizingatia kuleta  
maboresho kutokana 
na ukaguzi uliopita. 
 

29. 

Utekelezaji wa 

sheria 

Pendekezo la 16 
 
Uwekwaji mzuri wa Vikwazo 
vinavyosimamiwa  
Vikwazo dhidi ya wakiukaji wa 
usimamizi wa shughuli za taka 
ngumu lazima kuwekwa vizuri 
na kusimamiwa kama 
ilivyoelezwa katika mikataba. 
Ofisi ya sheria ikishirikiana na 
Idara ya usimamizi wa taka 
ngumu wanapaswa kuweka 
vikwazo ambavyo ni vya 
kutekelezeka kwa ajili ya 
kuboresha ufanisi wa shughuli 
za usimamizi wa taka ngumu. 
Hata hivyo vinapaswa 
kutekelezeka. 

 

Serikali za Mitaa tayari  

zimetengeneza sheria ndogondogo ili 

kuwawezesha kutekeleza usimamizi 

wa taka ngumu katika maeneo yao. 

Mikataba iliyotengenezwa na Serikali 

za Mitaa  inawezesha kusimamia 

utekelezaji wa usimamaizi wa taka 

ngumu katika maeneo yao. Mikataba 

iliyotengenezwa na Serikali za Mitaa 

inaonesha kwa  uwazi hatua za 

kuchukuliwa kwa wakiukaji wa 

makubaliano.  

Imetekelezwa 
kikamilifu 
 
 

30. 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la 17 
 
Kuboresha taratibu za 
Manunuzi  ya watoa huduma 
na Makandarasi  
Kitengo cha manunuzi 

kinapaswa kuboresha vigezo 

vya ufuatiliaji na hatua za 

 
 
PMUs katika Serikali za Mitaa 
zinafanya  kazi kulingana na Sheria ya 
Manunuzi. 

Haikufanyiwa kazi 
 
Msisitizo uliowekwa 
ni  idara ya  manunuzi 
kufanya manunuzi 
yake yote  kufuata 
Sheria ya Manunuzi 
ya Umma. Hata hivyo, 
hakuna ushahidi 
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manunuzi ya wakandarasi wa 

taka ngumu ili kuhakikisha 

kuwa wale wakandarasi 

wanaokidhi vigezo tu ndio 

wanapewa mkataba. Tathmini 

ya kina ya uwezo wa kifedha, 

vifaa vya mzabuni, nguvu kazi 

na rasilimali nyingine 

inapaswa ifanyiwe tathmini ya 

kina kabla ya kuingia 

mkataba. 

ulioonyesha kama 
kulifanyika  tathmini 
ya kina ya uwezo wa 
mzabuni kifedha, 
vifaa, wafanyakazi na 
rasilimali nyingine 
alizonazo 

31. 

Usimamizi wa 

utendaji 

Pendekezo la 18 
 
Kitengo cha Manunuzi 
wanapaswa kuweka mahitaji 
ya utendaji kwa watoa 
huduma. 

 
 
Idara za usimamizi wa taka ngumu 
zinapaswa kuweka mahitaji ya 
utendaji kwa ajili ya watoa huduma. 
Mahitaji ya utendaji  yanawekwa  
katika mikataba kwa watoa huduma.  

Imetekelezwa 
kikamilifu 
 
 

32. 

Utoaji taarifa 

Pendekezo la 19 
 
Timu ya usimamizi wa taka 
ngumu ianzishe mfumo wa 
utoaji wa mrejesho kati yao 
wenyewe na watoa huduma ili 
kuziwezesha halmashauri 
kupata mrejesho na taarifa 
muhimu za kuaminika na kwa 
wakati.  

 
 
Timu ya usimamizi wa taka ngumu 
imeanzisha Orodha ambayo 
itawezesha kuwajulisha halmashauri 
juu ya maendeleo ya shughuli za taka 
ngumu. Orodha imeandaliwa na 
kutumwa kwa Maafisa wa afya ili  
kufuatilia shughuli zinazo fanyika kwa 
watoa huduma katika halmashauri. 
Orodha inajumuisha yafuatayo jina la 
mtoa huduma, eneo la kufanyia kazi, 
uwajibikaji, hadhi, maoni na afisa wa 
afya na saini ya afisa wa afya na mtoa 
huduma. 
 

Imetekelezwa 
kikamilifu 
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33. 

Ufutiliaji 

Pendekezo la 20 
 
Kitengo cha usimamizi wa 

taka ngumu kinapaswa 

kuandaa mifumo ya ufuatiliaji 

wa ukiukwaji wa mikataba 

kwa watoa huduma. 

 

 
Miji saba imekamilisha mchakato wa 
kuandaa mpango mkakati kwa 
usimamizi wa TSCP  na halmashauri 
18  zipo kwenye mchakato.  Mipango 
mikakati  kwa usimamizi wa shughuli 
za taka ngumu imeandaliwa  na 
mikataba imetolewa kwa watoa 
huduma  ambayo inaonyesha  nini 
kifanyike  na namna  gani kifanyike. 
 
 
 
 

Imetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Hakuna mfumo mzuri 
wa kusimamia 
ukiukwaji wa 
mikataba ya taka 
ngumu Hata hivyo, 
Mipango Mkakati 
inaonyesha nini 
kifanyike na jinsi 
gani. Lakini Mipango 
ya kimkakati 
imeandaliwa kwa 
Halmashauri  26 kati  
ya 168. Hata hivyo 
shughuli za kuunga 
mkono miradi hii 
miwili si endelevu 
kwa sababu 
uendeshaji wake 
umepewa. 
 

34. 

Mgawanyo wa 

majukumu 

Pendekezo la 21 
 
Mgawanyo wa uendeshaji na 
ufuatiliaji kazi  
Idara ya afya wanapaswa 
kuhakikisha kuna mgawanyo 
wa kazi kati ya kazi za 
ufuatiliaji na shughuli ya utoaji 
wa huduma ndani ya Sehemu 
ya SWM. 

 
 
Serikali za Mitaa zina idara tofauti kwa  
ajili ya usimamizi. Ufuatiliaji 
unafanyika na idara ya  usimamizi na 
huduma zinatolewa  na watoa 
huduma. 

Haijatekelezwa 
 
Hakuna mgawanyo 
wa kazi ambazo 
zinahusisha utoaji wa 
huduma na ufuatiliaji. 

35. Usimamizi wa 
kiutendaji 
 

Pendekezo la 22 
 
Idara ya usimamizi wa taka 

 
 
Serikali za mitaa zinatumia matokeo 
ya uchunguzi huu kwa mujibu wa 

Limetekelezwa kwa 
kiasi 
 
Uchunguzi ulifanywa 
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ngumu inaweza ikamuhusisha 

mtafiti ili aweze kutafiti 

uzalishaji wa taka ngumu kwa 

kila kata na kuandaa 

makadirio yatakayotumika 

kama sehemu ya tathmini ya 

ufanisi kwa watoa huduma. 

 

uzalishaji wa taka, usafirishaji, 
kusindika na matumizi ya mara ya  pili. 

 

kuhusu utayari wa 
kulipa tozo kutoka 
kwa wananchi, kama 
njia mojawapo  ya 
kuongeza  mapato 
yatokanayo na taka 
ngumu.  Matokeo 
yatatumika 
kukamilisha mipango 
mikakati ya 
usimamizi wa taka 
ngumu. Hata hivyo 
hakuna ushahidi 
uliotolewa  kuhusu 
utafiti kufanyika 
kuhusiana na  
uzalishaji wa taka 
ngumu katika ngazi 
ya kata.  

36. 

ufuatiliaji 

Pendekezo la 23 
 
Idara ya usimamizi wa taka 
ngumu inapaswa kuhakikisha 
kuwa kila mtoa huduma ana 
mfumo imara   usimamizi wa  
ubora na ufuatiliaji wa 
uhakika. 

 
 
Serikali za Mitaa wanapaswa kununua 
huduma za wakandarasi wa shughuli 
za usimamizi wa taka ngumu wenye 
mpango mzuri wa usimamizi wa 
viwango na ufuatiliaji wa uhakika.  

Limetekelezwa 
kikamilifu 
 
Watoa huduma 
wanaingia mikataba 
ambayo tayari 
inakuwa na 
makubaliano ya 
wanachotakiwa 
kutekeleza, ubora na 
hatua za kuchukuliwa 
kama mkandarasi 
atashindwa kutoa 
huduma kama 
inavyotakiwa.  

37 
Mipango na 

Pendekezo la 24 
 
Mpango wa Ada ya taka 

 Imetekelezwa 
kikamilifu 
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Bajeti ngumu 
Idara ya usimamizi wa taka 
ngumu inapaswa pamoja na 
idara ya uhasibu kutengeneza 
bajeti ya msingi ili kuamua 
gharama ya kukusanya taka 
ngumu katika manispaa. Hii ni 
pamoja na makadirio ya 
gharama kwa ajili ya asilimia 
mbalimbali za taka ngumu 
zilizokusanywa. 

Kupitia mipango ya kimkakati , 

operesheni ya kuamua mchakato wa 

gharama iko katika mpango wa kila 

halmashauri. 

Uchambuzi wa 
gharama umefanyika 
na umeweza 
kuwekwa katika  
Mipango mikakati ya 
usimamizi wa taka 
ngumu katika Serikali 
za Mitaa. 

38 

Usimamizi wa 

mapato 

Pendekezo la 25 
 
Mgawanyo wa ukusanyaji wa 
ada za taka ngumu na utoaji 
wa huduma kazi  
Jukumu la kukusanya ada za 
taka ngumu linapaswa kuwa 
ni jikumu la halmashauri na 
sio la mkandarasi. Idara ya 
uhasibu inatakiwa kuwajibika 
kukusanya ada za taka 
ngumu. Wakandarasi 
wanapaswa kulipwa ada na 
halmashauri kwa kusimamia 
shughuli za uzoaji taka. Ada 
inayokusanywa inaweza 
kulinganishwa na mambo 
mbali mbali kama vile eneo la 
ukusanyaji taka na kiwango 
cha taka ngumu 
kilichokusanywa. Mkandarasi 
anapaswa kuwajibika na 
swala la kukusanya taka 
ngumu tu na sio kutoza ada 

 

Serikali za Mitaa kuchukua hatua juu 

ya usimamizi wa  utaratibu  huu mpya 

Haikutekelezwa 
 
Mtoa ushauri 
anakusanya taarifa 
kuhusu mgawanyo 
huu wa majukumu 
kwa Wakandarasi 
kuwa wakusanyaji 
taka na  watoa 
huduma na 
Halmashauri kuwa 
wakusanyaji wa tozo. 
Kufikia December  
2014 majukumu yote 
bado yanatekelezwa 
na mkandarasi  
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Kiambatanisho cha tano:  Hali ya utekelezaji wa Mapendekezo Ukaguzi wa Kifanisi Kuhusiana 

na Usimamizi wa Ujenzi wa Barabara Tanzania 

 
S/
N 

Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

  Pendekezo 1.0: Uboreshaji wa Taasisi 

1 

Udhibiti wa 
ubora 

Pendekezo 1.1: 
Kuunda tume kwa ajili ya 
kupitia  uwezekano  wa 
kuimarisha uadilifu, 
taaluma na ufanisi wa 
mipango mikakati ya   
Wizara ya Kazi na 
TANROADS ili kuweza 
kutathmini  uwazi na 
uwajibikaj 
 
 
 

Usimamizi wa mzunguko wa mradi 
kama vile kuandaa miongozo, 
nakala za manunuzi zenye ubora, 
usimamizi na miongozo ya udhibiti 
wa ubora ambayo kwa sasa ipo 
tayari ili kuweza kusaidia 
wafanyakazi wa TANROADS katika 
hatua zote za miradi.  
 
Uwezo wa kiufundi wa TANROADS 
pia umewezeshwa kwa kupitia 
programu mbalimbali za mafunzo 
na zile zinazotoa msaada wa 
kitaalamu. Pia TANROADS 
imeweza kuajiri wataalamu wawili 
wa usimamizi wa mikataba, 
mtaalamu mmoja wa mazingira na 
masuala ya jamii, mtaalamu wa 
manunuzi na mshauri wa 
usimamizi wa miradi ili kuweza 
kutoa msaada wa kitaalamu kwa 
wafanyakazi wa TANROADS. 
 
TANROADS imepeleka Wizara ya 
Kazi  ombi lake la kutaka (i) Uhitaji 
wa wafanyakazi wenye taaluma 
(ii) Kuwezeshwa kifedha kwa 
shughuli zake hasa miradi ya 
uendelezaji wa bara bara nk. Yote 
haya yanalenga kuboresha  ufanisi 
wa kiutendaji  
 

Limetekelezwa kikamilifu   
 
Kuwepo kwa vitendea kazi 
kama vile miongozo ni kitu 
muhimu cha kuhamasisha 
utaalamu katika utendaji.  
Wataalamu walioajiriwa  pia 
wanategemewa kuongeza  
hali ya viwango vya utaalamu  
kwa TANROADS katika 
shughuli za Ujenzi wa bara 
bara 
 
Kuanzishwa kwa 
makubaliano ya kiutendaji 
wa kifanisi kati ya wizara ya 
kazi na TANROADS 
kutasaidia kuhakikisha 
utekelezaji wa mipango 
mikakati na uwajibikaji. 
 
Kipengele cha uwazi 
kinatekelezwa kulingana na 
utekelezaji unaofanyika. 
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Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

Wizara ya kazi inawezesha  
TANROADS  kwa kuwapatia 
rasilimali kulingana na uwezo wa 
serikali 
 
Mamlaka pia inaandaa mpango wa 
kibiashara  na kufanya 
makubaliano ya kiutendaji na  na 
Wizara ya kazi  na pia kutumia  
nyaraka  hizo kufuatilia  ufanisi wa 
kiutendaji wa mamlaka. 
  
 
Kwa sasa TANROADS inaandaa 
mchakato wa awali wa kibiashara  
ambao utaleta maboresho  kwenye 
utekelezaji wa shughuli zake  
nakuufanya kuwa wa kifanisi. Kazi 
hii inafanywa na  M/s Egis Bceom 
chini ya udhamini wa  EU. 

2 

Ujengaji wa  
Uwezo 

Pendekezo 1.2:  
Kuipatia TANROADS  
maelekezo sahihi ya 
nanma ya kuweza 
kuwasimamia 
wakandarasi 
 

TANROADS imejumuisha vifungu 
kwenye nyaraka ya vigezo vya 
utendaji (COPA) ili kuhimiza 
uwajibikaji kwa wakandarasi. Hii 
inajumuisha kubadilika kwa muda 
wa kumjulisha mkandarasi kutoka 
miezi 12 mpaka miezi 72,  adhabu 
kuhusiana na kubadilisha 
wafanyakazi  kwa kupunguza 
posho kwa kila ubadilishwaji 
unaofanywa 
 
Pia TANROADS inafanya mafunzo 
ya muda mfupi na mrefu  kama njia 
ya kujenga uwezo kwa 
wafanyakazi wake wa usimamizi 
wa miradi.  

Limetekelezwa kikamilifu 
 
TANROADS imetekeleza hili 
pendekezo kwa kiasi kizuri. 
Mapitio yaliyofanywa kwenye 
nyaraka ya masharti ya 
kiutendaji (COPA) na vifungu 
vilivyoongezwa ili kuweza 
kuongeza wajibikaji imeweza 
kutekeleza pendekezo hili. 
  
Hatua zaidi zilizochukuliwa 
kuhusiana na mafunzo ya 
muda mfupi na mrefu 
yamesaidia pia kuongeza 
uwezo wa TANROADS 
kusimamia wakandarasi 
wake. 
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Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

  Pendekezo 2: Uandaaji wa Miradi na michoro   

3 

Udhibiti wa 
ubora 

Pendekezo 2.1: 
Katika nyakati zisizo 
maalum kufanya tathmini 
za ufanisi wa kazi sanifu 
za TANROADS na 
kuangalia ni namna gani 
TANROADS inafanya 
manunuzi, inatoa 
maelekezo na kusimamia 
wakandarasi wake wa 
Usanifu. 
 

,  
Wizara ya Kazi inaendelea Kufanya 
kaguzi za kitaalamu kupitia ripoti 
za utekelezaji za robo mwaka na 
mwaka. 
 
PPRA inafanya  pia ukaguzi wa 
Ufanisi  
Wizara ya Ujenzi na inafuatilia 
mfumo unaotumika katika kufanya 
manunuzi ya timu za kisanifu na za 
kufanya tafiti. 
 

Limetekelezwa kikamilifu    
 
Ufuatiliaji wa mfumo  wa 
manunuzi  ya timu za utafiti 
na timu  za ufanisi utasaidia  
kuahikisha  ubora wa kazi za 
kisanifu 
 

4 

Udhibiti wa 
ubora  

Pendekezo 2.2:  
Kuipatia tume iliyoundwa 
awali maelekezo  ya 
kutathmini  namna nzuri  
ya kutekeleza  majukumu 
yaliyoainishwa hapo juu 
kuhusiana na kazi za 
usanifu 
 

TANROADS inahamasisha uwezo 
wa timu za kazi sanifu kupitia kozi 
zinazolenga masuala ya manunuzi. 
  
Wizara ya Ujenzi  inatumia taasisi 
zake kama ERB na CRB ili 
kuhakikisha  kuwa ni kampuni 
zilizo nzuri tu  ndizo zinaruhusiwa  
kufanya kazi nchini 
 

Limetekelezwa kikamilifu   
 
 Uhamasishaji uliofanywa 
kwa timu zinazofanya kazi za 
usanifu utatatua tatizo la 
uwajibikaji kwenye manunuzi 
na usimamizi wa 
wakandarasi wa usanifu.  

5 

Ujengaji wa 
uwezo 

Pendekezo 2.3:  
Kwa kuzingatia kazi ya 
tume iliyopendekezwa, 
serikali iipatie TANROADS 
maelekezo sahihi 
kuhusiana na namna ya 
kuboresha kazi za kisanifu 
na kufanya mapitio ya kazi 
sanifu. 
 

 
Wizara ya ujenzi  inatumia taasisi 
zake kama ERB na CRB ili 
kuhakikisha  kuwa ni makampuni 
yaliyo mazuri tu  ndio zinaruhusiwa  
kufanya kazi nchini 
 
 
 
 
 
 
 

Limetekelezwa kikamilifu   
 
Uhamasishaji uliofanywa 
kwa timu za sanifu utatatua 
tatizo la uwajibikaji kwenye 
manunuzi na usimamizi wa 
wakandarasi wa usanifu. 

  Pendekezo 3: Usimamizi wa Miradi  na udhibiti wa ubora 
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S/
N 

Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

6 

Usimamizi wa 
Utendaji/kifanis
i 

Pendekezo 3.1:  
Wizara ya Miundombinu 
na TANROADS zinahitaji 
kuboresha  shughuli za 
mwanzo  kama vile kukidhi  
vigezo vya mikopo na 
hatua za manunuzi 
 
 
 

TANROADS imeboresha uwezo 
kwa wafanyakazi wake kwa 
kuandaa na kutoa mafunzo 
mbalimbali kwa wahandisi 
kuhusiana na manunuzi na 
usimamizi  wa miradi. Kwa mfano, 
wahandisi wote wameweza 
kuhudhuria mafunzo  kwa awamu 
zote za  usimamizi wa  mikataba ya 
FIDIC.  
 
Pia, uwezo umeweza kuboreshwa  
kwa kuanza kuchukua wataalamu 
wa muda mfupi  kwenye usimamizi 
wa mikataba (2), Manunuzi(2),  
Mazingira na masuala ya kijamii 
(1), mtaalamu wa ushauri wa 
usimamizi wa miradi (1) kwa 
kutumia mifuko ya fedha za 
wafadhili. 
 
Aidha, serikali imeweza kufanya 
maongezi na wafadhili kuhusu 
kuondolewa vigezo hivyo kwenye  
mradi wa bara bara wa Arusha - 
Holili kwa awamu ya kwanza, 
wafadhili waliondoa vigezo hivyo. 
 
Ili kuboresha  muda wa kuanza 
kwa miradi  mikakati ifuatayo  
inatekelezwa; 
 

 Ulipwaji wa fidia kwa watu 
wanoathirika na miradi 
(PAP) unafanywa kwa 
awamu kwa mujibu wa hali 
ngumu ya kifedha ya 
serikali. Hii inajumuisha 

Limetekelezwa kikamilifu   
 
Mafunzo yaliyotajwa 
yanategemea kuboresha  
hatua za manunuzi katika 
ofisi za  TANROADS. 
 
Maboresho kwenye vigezo 
kwa awamu ya kwanza 
yanategemewa  kuboresha  
hali ya TANROADS katika  
kutimiza masharti ya mikopo  
 



                                                                                                                                                      Page    
 

156 

S/
N 

Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

suala lakazi kuanza kwa 
awamu badala ya kusubiria 
fidia kwa mradi wote wa 
bara bara. Hii imefanyika 
kwa  miradi ifuatayo 
inayofadhiliwa kwa pamoja  
na  ADB/JICA  na serikaliya 
Taanzania ambayo ni ; 
Iringa – Dodoma, 
Namtumbo – Songea, 
Dodoma – Babati, Tunduru 
– Mangaka – Mtambasuala 
na mradi wa bara bara   
unaohusisha nchi mbili za 
Afrika Mashariki unaoanzia  
Arusha – Namang  hadi Athi 
river Kenya. 

 Pia, TANROADS imeanza 
kuhamisha watu na 
kuwalipa fidia  wale wote 
wanaoathirika  na mradi 
kabla ya kusaini  mikataba 
ya mradi,  kwa mfano mradi 
wa Ujenzi wa barabara ya 
Morocco – Mwenge – 
Tegeta  na Kamata – 
BenderaTatu na uboreshaji 
wa makutano ya  TAZARA. 

7 

Utengaji wa 
bajeti 

Pendekezo3.2:  
 
TANROADS inahitaji kuwa 
na bajeti inayojumuisha 
mradi wote   na pia 
kutumia mfumo wa 
udhibiti wa bajeti kwa 
kipindi chote cha mradi. 
  

 
Bajeti iliyopendekezwa  na 
TANROADS imetumwa  kwa wizara 
ya ujenzi  ambayo imejumuisha 
matukio ya vikwazo mbalimbali na 
yasiyokuwa na vikwazo vya 
utekelezaji. Bajeti ya mwisho  
inategemea makisio  ya jumla ya 
serikali. 
 

Halijatekelezwa   
 
Wizara ya ujenzi/ TANROADS 
haijaweza kutekeleza 
pendekezo hili kwa sababu 
ya mambo mengine 
yanayoathiri ufanisi wa bajeti 
yao ambao uko nje ya uwezo 
wao.   
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N 

Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

 Kutokana na ufinyu wa bajeti ya 
serikali  utoaji wa fedha  kwenda 
TANROADS bado unaathiri udhibiti 
wa bajeti ya miradi. 
 
Ufinyu wa bajeti ya serikali 
ikilinganishwa na ukomo wa bajeti 
unaofanywa na wizara ya fedha 
inazuia kujumuisha mahitaji ya 
kifedha kwa miradi yote.  Uhaba 
huu wa fedha upo nje ya uwezo wa 
TANROADS na Wizara ya Ujenzi  
 
Udhibiti wa bajeti kwa kipindi 
chote cha utekelezaji wa mradi 
inategemeana na mkataba wa 
mradi. Wateja wanashindwa 
kukudhi vigezo vya mikataba 
kutokana na mapungufu katika 
utoaji wa fedha iliyobajetiwa na 
serikali   kama vile uchelewaji 
katika utoaji wa fedha na utoaji wa 
fedha usio wa ukakika. 

Bajeti imeathiriwa kwa 
ucheleweshwaji wa utoaji 
fedha, kushindwa kikidhi 
vigezo vya mikataba na 
ukomo wa bajeti kwa Wizara 
ya Fedha. 

8 

Mgawanyo wa 
majukumu 

Pendekezo 3.3:  
Kwa kila mradi ni muhimu 
kuwa na majukumu na 
kazi vilivyoainishwa vizuri 
miongoni mwa wahusika 
mbalimbali, na hii 
inatakiwa ifanywe kwa 
kuzingatia muda, gharama 
na ubora.  Pia tahadhari 
inatakiwa zichukuliwe ili 
kuhamasisha uwezo wa 
TANROADS katika 
kuainisha na kusimamia  
viatarishi.  
  

Majukumu ya wadau mbali mbali 
wanaotekeleza miradi ya bara bara 
(wakandarasi, mwajiri na 
wahandisi) yameainishwa vizuri 
kulingana na mikataba.  Kazi na 
majukumu ya mwajiriwa pia 
yameainishwa kwenye muongozo 
wa kazi zao.  
 
Maboresho yamefanyika kwenye 
nyaraka za mikataba ambapo 
vifungu  vya adhabu  kwa 
wakandarasi watakaoshindwa 
kutimiza majukumu yao kwa muda  
mfano kuchelewa katika 

Limetekelezwa kwa kiasi  
Maboresho katika hadidu za 
rejea yatatekeleza suala la 
kazi na majukumu ya pande 
mbali mbali zinazohusika. 
 
Kwa sasa TANROADS 
imeanza kuboresha 
uainishaji wa vihatarishi 
baada ya kuanzisha mfumo 
wa uandikishaji wa usimamizi 
wa viatarishi ambao bado 
upo kwenye mchakato. 
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Aina ya  
mapendekezo 
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kuwasilisha  ripoti na kubadilisha 
wafanyakazi nk. 

9 

Usimamizi wa 
utendaji/ufanisi 

Pendekezo  3.4:  
Faili na nyaraka nyingine 
muhimu lazimai ziwepo 
katika mpangilio. Wizara 
ya Miundo Mbinu 
inapaswa kuanzisha 
mfumo wa uandikishaji ili 
kuweka kumbukumbu za 
ufanisi wa wakandarasi na 
washauri  kwa kila mradi 
wa Ujenzi wa bara bara. 
 
 

Ripoti za kiutendaji kwa 
wakandarasi zinatumwa ERB na 
CRB mara moja kwa mwaka.  
Wakandarasi ambao hawatakuwa 
wanafanya vizuri wanatolewa 
taarifa kwenda PPRA kwa ajili ya 
kuwaingiza kwenye daftari jeusi.  
 
Kwa sasa TANROAD inafanya 
mchakato wa awali wa kibiashara 
ambao utapendekeza njia  sahihi 
ya kutunza kumbukumbu. 
 
Kwa sasa mafaili maalumu kwa kila 
mkataba yanatunzwa kwenye 
makabati  maalumu yaliyo imara. 
 

Limetekelezwa kwa sehemu 
 
Hakuna ushahidi kuwa huu 
mfumo wa uandikishaji 
umeanzishwa ili kuweza 
kuweka kumbu kumbu  za 
ufanisi/utendaji wa 
wakandarasi.  
 
 
 
 
 
 

10 

Utunzaji wa 
Nyaraka 

Pendekezo 3.5: 
TANROADS inapaswa 
kuboresha eneo lake la 
kutunzia nyaraka. 
 

TANROADS kwa sasa imeanza 
kutumia eneo jipya ambalo lina 
nafasi zaidi ya kutosheleza 
kutunzia nyaraka.  Chumba 
maalumu chenye makabati yaliyo 
salama kimetengwa kwa ajili ya 
kutunzia nyaraka za manunuzi. 
 
Mpango kwa ajili ya jengo jipya la 
TANROADS upo njiani. Nafasi 
kubwa itatengwa kwa ajili ya eneo 
la utunzaji wa nyaraka. 
 
Kwa sasa TANROADS inafanya 
mchakato wa maandalizi ya awali 
wa kibiashara ambao utaelekeza 
njia sahihi ya kutunza nyaraka.  
 

Limetekelezwa kwa kiasi  
 
TANROAD haijaweza 
kutekeleza hili pendekezo 
kama inavyotakiwa. Suala la 
kuwa na sehemu ya 
kutunzuia nyaraka  
halijatekelezwa  kwani bado 
linasubiria  mpaka watakapo 
hamia kwenye jengo jipya 
litakalo kuwa na nafasi. 
 
 
TANROADS kwa sasa  
imeanzisha mchakato wa 
kibiashara  ambao 
utatekeleza  namna sahihi  
ya utunzaji wa nyaraka. 
Mchakato huu bado 
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unaendelea. 

11 

Manunuzi/ 
Usimamizi wa 
Mikataba 

Pendekezo3.6: 
 
Ilipendekezwa kuwa 

TANROADS ihakikishe 

inachukua wakandarasi 

kulingana na mahesabu ya 

gharama za mwisho za 

kumalizia miradi. Na 

mahitaji ya ubora wa 

barabara  kwenye 

mikataba  inapaswa 

kusema kabisa  viwango  

ambavyo  havihusishi 

hitaji la jumla ili kufanya 

marekebisho baada ya 

kumaliza. Aidha, mikataba 

inapaswa kujumuisha 

vifungu vya adhabu kwa 

wakandarasi ambao 

hawatasimamia vigezo 

vya mikataba kama vile 

muda, bajeti na ubora wa 

bara bara. 

Manunuzi yanafanyika kwa mujibu 
wa Sheria ya Manunuzi ya mwaka 
2011 na kanuni zake za mwaka 
2013. 
 
TANROADS inaendelea 
kurekebisha nyaraka za mikataba 
ili kupunguza athari za 
wakandarasi wasiotimiza wajibu 
wao. Kwa mfano inajumuisha; 
malipo ya awali kwa awamu 
kulingana na utendaji kazi, 
udhamini wa kibenki kutoka 
kwenye mabenki yaliyopo nje ya 
nchi inapaswa iwe na mabenki 
husika nchini, kujaribu ubora wa 
kazi unafanyika kwa kila hatua  na 
kuwepo kwa wasimamizi 
wanavyofanya kazi kulingana na 
vifungu  vilivyopo kwenye nyaraka 
ya mkataba. 
 
 

Limetekelezwa kwa kiasi   
 
Hatua ambazo 
zimechukuliwa  kwa kiasi 
fulani  zinatekeleza 
pendekezo lilotolewa.  
 Lakini hakuna ushahidi 
unaoonyesha kuwa 
manunuzi ya wakandarasi 
yanafanyika kwa kuzingatia 
gharama za mwisho za mradi 
wa Ujenzi wa bara bara. 
 

12 

Usimamizi wa 
mikataba 

Pendekezo 3.7: 
Mikataba inapaswa 
kujumuisha adhabu husika 
kwa wakandarasi ambao 
hawatasimamia muda 
waliopewa kwenye 
mikataba, bajeti na ubora 
wa bara bara.  
 

Nyaraka za mikataba  imejumuisha 
vifungu maalumu vya adhabu  
ambavyo inawezesha  
wakandarasi  wasiotekeleza 
majukumu yao  kusimamishwa. Hili 
limeweza kutekelezwa kwa 
wakandarasi wawili wakubwa na 
mkandarasi mmoja kuanzia mwaka 
2010 hadi sasa. 
 

Limetekelezwa kikamilifu   
 
 



                                                                                                                                                      Page    
 

160 

S/
N 

Aina ya  
mapendekezo 

Pendekezo Lililotolewa  Hali ya Utekelezaji Maoni ya NAOT 

 

 
 
13 

 
 
Usimamizi wa 
mikataba 

 
 
Pendekezo 3.8: 
Pia ni muhimu kuwa 
TANROADS  iweke kwa 
uwazi vigezo vya utozwaji 
wa kodi  kwa wakandarasi 
kwenye mikataba.  
 

 
Maboresho yaliyofanyika katika 
eneo hili ni pamoja na 
kuwashawishi wafadhili kukubali 
mikataba iliyosainiwa na gharama 
za kodi.  Mradi wa idara ya 
usafirishaji na mradi wa pili wa njia 
ya kati unaofadhiliwa na Bank Kuu 
ya Tanzania unaruhusu fedha za 
mkopo kulipiwa kodi.  Pia ADB 
imekubali jumla ya fedha za 
mkataba isainiwe kwa kujumuisha 
kodi ambayo inalipwa na serikali 
ya Tanzania. Hii imepunguza  
ucheleweshaji  unaotokana na 
uandaaji wa  misamaha ya odi  
 

 
 
Limetekelezwa kikamilifu  
 
 

14 

Uratibu 

Pendekezo  3.9:  
TANROADS inapaswa 

kuchukua hatua za 

tahadhari ili kuweza 

kupunguza muda na 

ongezeko la gharama kwa 

kuongeza uratibu na 

makampuni ya Ujenzi. 

 

TANROADS imeandaa muongozo 
kwa ajili ya usimamizi wa  hifadhi 
za bara bara  ambao umeanza 
kufanyiwa kazi mwezi Julai 2014 
 
Maneja wa mikoa wanatoa vibali 
kwa wamiliki wa makampuni 
ikiwemo mbao za matangazo na 
vigezo vya kuviondoa  ambayo 
inapunguza  athari ziliyobainika  
kipindi cha utekelezaji wa miradi 
ya bara bara.  
 

Limetekelezwa kwa kiasi  
 
 
Hatua zilizochukuliwa  na 
TANROADS kwa kiasi kubwa  
zinaridhisha na limekidhi 
pendekezo lililotolewa  
 
Aidha, TANROADS 
haijaweza kufanya uratibu na 
makampuni ya maji, umeme 
na simu ili kuweza 
kukabiliana na tatizo la  
ucheleweshwaji wa miradi 
na ongezeko la gharama 
kutokana na uchelewaji 
katika kuhamisha miundo 
mbinu zao.  
 

15 Udhibiti wa Pendekezo  3.10:   Limetekelezwa kikamilifu  
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ubora Maswala ya udhibiti wa 
ubora wakati wa 
usimamizi, ufatiliaji, 
ukaguzi na tathmini 
yanapaswa kuangalia 
suala la uchelewaji, 
ongezeko la gharama na 
tatizo la ubora  
 

Maneja wa mikoa, wakandarasi wa 
miradi toka TANROADS na 
wafanyakazi wa Wizara ya Ujenzi 
wameshiriki mafunzo ya FIDIC 
yanayohusiana na usimamizi wa 
mikataba  ili kuweza kuboresha   
kiwango chao cha elimu  
kuhusiana na mikataba. 
 
TANROADS imeajiri wataalamu 
wawili  wa usimamizi wa mikataba 
na mtaalamu mmoja wa usimamizi 
wa miradi kwa ajili ya mafunzo ya 
ndani  kwa wahandisi wa miradi  
kuhusiana na mfumo wa usimamizi 
wa miradi wa kielektinik.    
 
TANROADS kwa sasa inafanya 
utafiti kuhusiana na ufanisi wa 
barabara za  lami na ufanisi 
kulingana na usanifu na vigezo 
vilivyofanyiwa maboresho. Utafiti 
unafanywa kwa pamoja baina ya  
TANROADS na  kituo cha  Utafiti 
wa Sayansi ya Viwanda (CSIR) 
kilichopo Afrika Kusini. 

 
Hatua zilizochukuliwa na 
TANROADS zinaridhisha 
kutatua tatizo la udhibiti wa 
ubora. 
 
 
 
 

16 

Utumiaji wa 
rasilimali 

Pendekezo  3.11:  
 
 
TANROADS inapaswa  
kupunguza muda  wa 
kutumia fomula ya 
mabadiliko ya bei kwa  
kugawanya  miradi ya 
barabara  kwa awamu   
zikiwa na vipindi vifupi vya 
tarehe za mwisho 
 

Pendekezo hili halijafanyiwa kazi 
kwa sababu  linaathari  kwenye 
utekelezaji wa mradi kwa kuwa  
miradi mingi  inabana uwezo wa 
TANROADS  kusimamia na pia 
kiwango cha gharama kwa kila  
kilomita  itaongezeka kwa miradi 
midogo  kutokana na kuelemewa. 
Hivyo basi, TANROADS kila siku 
inazingatia ubora. 
 
Aidha, kifungu kinachohusiana na 

Halijatekelezwa   
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suala la fomula ya mabadiliko ya 
bei halitekelezeki kwa mikataba 
yote iliyo  na kipindi cha Ujenzi 
kisichozidi miezi 18. 
 

17 

Ufuatiliaji na 
tathmini 

Pendekezo  3.12:  
Tathmini kwa miradi ya 
bara bara iliyokamilika 
inatakiwa itumike kupima 
na kuchambua  matokeo 
yaliyofikiwa  
 

 
Wizara ya ujenzi, TANROADS na 
Wizara ya Fedha  kila moja ifanye 
ukaguzi wa ndani  kwa mwaka  
kwa miradi inayoendelea.  Aidha, 
TANROADS  imeajiri mkandarasi 
wa  kujitegemea  kwa ajili ya 
ukaguzi wa kitaalamu  kwa miradi 
iliyokamilika. 

Limetekelezwa kikamilifu  
 
Hatua zilizochukuliwa   na 
Wizara ya ujezi  na 
TANROADS  zinategemewa 
kuleta maboresho. 

18 

Uandaaji wa 
mipango 

Pendekezo  3.13:  
Uzoefu uliopatikana 
unapaswa kutumika 
ilikuwa na uandaaji mzuri 
wa mipango, kujifunza na 
kuongeza maboresho. 

Changamoto zilizopatikana katika 
kukamilisha miradi ya barabara 
inatumika kwenye uandaaji wa 
mipango mingine ya miradi mipya. 
 
 

Limetekelezwa kikamilifu   
Uzoefu uliopatikana kwenye 
miradi iliyokamilika 
inatumika wakati wa 
kuandaa mipango ya miradi 
mipya.  
 

19 

Uwazi 

Pendekezo  3.14:  
TANROADS inapaswa 
kuboresha uwazi wake 
kwa umma. 
 

Zabuni zinawekwa wazi kwa wale 
wote wanaokidhi vigezo   
 
Mikataba yote iliyosainiwa  
inawekwa kwenye tovuti  ya 
TANROADS,PPRA, magazeti   na 
mbao za matangazo  kwa  mujibu 
wa Sheria ya Manunuziya mwaka 
2011 
 
 Pia taarifa za kina kwa kila mradi 
zinawekwa kwenye mbao za 
matangazo ili umma uweze kuona.  

Limetekelezwa kikamilifu 
Hatua zilizochukuliwa na 
TANROADS  zinategemewa  
kuboresha suala la  uwazi wa 
TANROADS kwa umma  
 
 

20 
Udhibiti wa 
ubora 

Pendekezo  3.15: 
 
Michoro ya Ujenzi kwa 
miradi ya barabara 

Michoro ya Ujenzi kwa barabara 
zilizokamilika inaandaliwa wakati 
wa utekelezaji wa miradi ya bara 
bara.  

Limetekelezwa kikamilifu   
 
Hatua zilizopendekezwa na 
TANROADS zinatosha 
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iliyokamilika inapaswa 
kuifadhiwa na kufuatiliwa 
kwa muda wote wa uwepo 
wa barabara ili kuwezesha 
ufanyikaji wa 
matengenezo na 
kuorodhesha kazi za 
matengenezo 
zilizofanyika. 
 

 
Tafiti za kimahesabu na vigezo 
zinafanyika kwa mwaka kwa ajili ya 
kulipa kipaumbele suala la 
matengenezo.  Hizi zitahifadhiwa 
vizuri katika sehemu ya kutunzia 
nyaraka  kama ilivyoonyeshwa 
kwenye kipengele  3.5. 

kutekeleza pendekezo 
lililotolewa. 
 
 

 

 

 


