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Dira 
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Weledi 
Tunalenga kutoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango 

cha juu kwa kuzingatia taratibu bora. 
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DIBAJI 
 

Nina furaha kuwasilisha Ripoti yangu ya Saba ya Jumla ya Ukaguzi wa 
Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. Ripoti hii ya jumla inahusu taarifa saba za 
ukaguzi wa Ufanisi kwa serikali kuu (Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia 
na Mafunzo ya Ufundi; Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto; Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi; Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji; Wizara ya Fedha na Mipango; na Ofisi ya Makamu wa 
Raisi na Ofisi ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa).  
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za 
kijamii na zisizo za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo 
kwenye ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu zilizofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kufikia Mwezi Machi 2016. 
Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa zilizoandikwa kwa kifupi 
unapatikana kwenye ripoti husika ya ukaguzi ambayo ilikabidhiwa kwa 
Maofisa Masuuli (Makatibu Wakuu) wa wizara husika.  
 
Ripoti hii imekabidhiwa kwa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Dkt. John Pombe Magufuli, kwa mujibu wa ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Vifungu 34 (1) na (2) vya sheria ya 
Ukaguzi wa Umma  Namba 11 ya mwaka 2008. 
  
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa 
kwa mujibu wa Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo 
inapopokelewa, Rais atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo 
mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kabla ya siku saba kupita toka 
kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika 
wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha 
ripoti hiyo kwa Spika kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa ofisi yangu katika kutimiza 
majukumu yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa ofisi yangu 
unatarajiwa kuniwezesha kupata na kuwa na udhibiti muhimu juu ya 
rasilimali zote zilizopo kwa ajili ya ofisi ikiwa ni pamoja na rasilimali 
watu na fedha, ambazo zitaiwezesha ofisi yangu kufanya kazi bila 
kuingiliwa na mtu au mamlaka yoyote ikiwemo zile ninazozikagua. 
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Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya kufanya 
ukaguzi wa Ufanisi, wa Utambuzi, wa Mazingira na Maalumu.Aina hizi za 
ukaguzi ni zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa Taarifa za Fedha kama 
ambavyo tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana 
na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi ya 
rasilimali za umma kwenye maeneo ya Usimamizi wa Ubora wa Elimu, 
Uzalishaji nyama, Huduma za ugani, milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea,tathmini ya athari ya mazingira, na mikataba. 
 
Lengo kuu la kufanya aina hizi za ukaguzi ni kuangalia kama rasilimali 
zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na 
ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo 
yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa 
taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya 
Umma kulingana na sheria katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha 
uwepo wa ufanisi, uwekevu, na tija katika matumizi ya rasilimali za 
umma ni wa Maofisa Masuuli.  Wakati huohuo ni wajibu wa Maofisa 
masuuli kuhakikisha uchunguzi na mapendekezo niliyoyatoa 
yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa 
rasilimali za umma katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya 
Umma kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu 
mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili 
kuboresha utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali Kuu, 
Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na Ofisi yangu kwa pamoja zina 
mchango mkubwa kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, 
matarajio ya usimamizi bora kwa rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya 
ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo 
kuimarisha utendaji na uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha, 
tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo 
muhimu yanayochangia maendeleo ya sekta ya umma. Hivyo kazi ya 
ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
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Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu 
kwa juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia 
licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na 
kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, na mishahara duni na 
wakati mwingine kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
 
Ninatarajia kuwa Bunge, vyombo vya habari na jamii kwa ujumla itaona 
taarifa hii kuwa ni muhimu katika kuiwajibisha Serikali kutokana na 
jukumu lake la usimamizi wa rasilimali za umma na utoaji wa huduma 
kwa Watanzania. Hivyo, nitafurahi kupata mapendekezo ya jinsi ya 
kuboresha taarifa kama hii kwa siku zijazo. 
 
 
 
Prof.  Mussa Juma Assad,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
____________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,  
Dar es Salaam.  
29 Machi, 2016 
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SHUKRANI 
 

Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote walioweka 
mazingira wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. 
Ninapenda kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada 
zao ambazo zimeniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. Ninalazimika 
kuishukuru familia yangu na za wafanyakazi katika Ofisi yangu kwa 
uvumilivu wao waliouonyesha wakati wa kipindi chote cha kutimiza 
wajibu huu wa kikatiba. 

Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wafadhili hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo la Sweden, Serikali ya Ujerumani kupitia GIZ, 
Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 
Marekani, Benki ya Dunia kupitia mradi wa “Programu ya Maboresho ya 
Usimamizi wa Fedha” na wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa 
njia moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. 
Mchango wao katika kuendeleza uwezo wa wafanyakazi kiujuzi, kimfumo 
wa teknolojia ya mawasiliano, na nyenzo mbalimbali vimechangia kwa 
kiasi kikubwa katika mafanikio yetu. 
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni 
pamoja na maofisa Masuuli wa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi; Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto; Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi; Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji; Wizara ya Fedha na Mipango; Ofisi ya Makamu wa Rais; na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Vilevile ninapenda 
kuwasilisha taarifa za ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi yaliyotolewa miaka ya nyuma kwenye ripoti tano za ukaguzi wa 
ufanisi ambazo zilihusisha Serikali Kuu na Serikali za Mitaa na Baraza la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kwa ushirikiano walioutoa na 
kutupatia taarifa muhimu zilizohitajika wakati wa uandaaji wa ripoti za 
ukaguzi ambazo ni chanzo cha ripoti hii ya ujumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, wataalamu wa kujitegemea, 
na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango yao ambayo iliboresha 
ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki walioufanya katika 
rasimu za ripoti hizo. Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge Hesabu 
za Serikali Kuu ambayo ripoti hii pamoja na ripoti binafsi zitafikishwa kwa 
ajili ya uchunguzi, majadiliano, na kutoa maelezo yake. Tunatarajia kuwa 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu itatupa maboresho na 
muelekeo utakaotokana na mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru Maofisa Masuuli na watumishi wote wa 
umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa walipakodi ambao 
ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki wote kama 
mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali 
za umma nchini. 
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Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, wataalamu wa kujitegemea, 
na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango yao ambayo iliboresha 
ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki walioufanya katika 
rasimu za ripoti hizo. Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge Hesabu 
za Serikali Kuu ambayo ripoti hii pamoja na ripoti binafsi zitafikishwa kwa 
ajili ya uchunguzi, majadiliano, na kutoa maelezo yake. Tunatarajia kuwa 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu itatupa maboresho na 
muelekeo utakaotokana na mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru Maofisa Masuuli na watumishi wote wa 
umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa walipakodi ambao 
ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki wote kama 
mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali 
za umma nchini. 
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MUHTASARI KWA WAANDAMIZI 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha uwajibikaji na ufanisi wa taasisi 
za Umma. Pia unatoa tathmini ya haki na elekevu kuhusiana na namna 
taasisi zilizokaguliwa zinavyotumia rasilimali katika kutimiza majukumu 
yao kwa kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi. Kifungu namba 28 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya mwaka 2008 inampa mamlaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya Ukaguzi wa 
Ufanisi. 
 
Ripoti hii ya jumla inaainisha mapungufu yaliyobainika, hitimisho, na 
mapendekezo kwa ripoti zote sita za ukaguzi zilizofanyika kwa mwaka 
2015 zinazohusiana na Mfumo wa Usimamizi wa Ubora wa Elimu Tanzania; 
Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi wa Miradi ya Maji Mijini; Usimamizi wa 
Mchakato wa Tathmini ya Athari za Kimazingira katika Miradi ya 
Maendeleo; Utekelezaji wa Mipango ya Usimamizi wa Milipuko ya 
Magonjwa na Wadudu waharibifu wa Mimea; Usimamizi wa Usafi katika 
Uzalishaji wa Nyama; na Huduma za Ugani. Mkazo umewekwa katika 
maeneo ya Usimamizi wa Taarifa, Upimaji wa Utendaji, na Ufuatiliaji 
katika Sekta ya Umma. 
 
Kwa ujumla, ripoti hii ina lengo la kuwasaidia wabunge, serikali, vyombo 
vya habari, umma na wadau wengine kufanya maamuzi ili kuongeza 
uwekevu, tija, na ufanisi katika utekelezaji wa shughuli za serikali. Hata 
hivyo, ripoti hii ya majumuisho hailengi kuwa mbadala wa ripoti sita 
ambazo zimefanyika na kuwasilishwa karibuni. Kwa mantiki hii basi 
msomaji anashauriwa kusoma ripoti za Ukaguzi husika ili kuweza kupata 
undani wa kilichokaguliwa. 
 
Ripoti hii inatoa ufahamu kutokana na ripoti binafsi za Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu kiwango cha vyombo vya serikali katika usimamizi wa data, 
kupima utendaji wao, na kuendesha ufuatiliaji wa shughuli zao. 
 
Yafuatayo yalikuwa matokeo muhimu ya uchunguzi uliofanywa: 
 
Usimamizi wa data katika sekta ya umma 
 
Ukaguzi ulibaini udhaifu katika namna taasisi za serikali 
zinavyosimamia data. Taasisi hazikuhifadhi, hazikuzalisha, 
hazikudumisha, hazikutumia na hazikuwasilisha data katika utendaji wa 
shughuli zao. Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Usafi katika 
Uzalishaji wa Nyama ulibainisha kuwa mifumo ya data ya Mamlaka ya 
Chakula na Dawa, Wizara ya Afya, Wizara ya Mifugo, na TAMISEMI 
haikufanya kazi kwa ufanisi. Wizara ya Afya haikufuatilia kikamilifu 
shughuli za Mamlaka ya Chakula na Dawa 
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Usimamizi wa data katika sekta ya umma 
 
Ukaguzi ulibaini udhaifu katika namna taasisi za serikali zinavyosimamia 
data. Taasisi hazikuhifadhi, hazikuzalisha, hazikudumisha, hazikutumia 
na hazikuwasilisha data katika utendaji wa shughuli zao. Ukaguzi wa 
Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Usafi katika Uzalishaji wa Nyama ulibainisha 
kuwa mifumo ya data ya Mamlaka ya Chakula na Dawa, Wizara ya Afya, 
Wizara ya Mifugo, na TAMISEMI haikufanya kazi kwa ufanisi. Wizara ya 
Afya haikufuatilia kikamilifu shughuli za Mamlaka ya Chakula na Dawa 
 

Ukaguzi ulibaini udhaifu katika namna taasisi za serikali zinavyosimamia 
data. Taasisi hazikuhifadhi, hazikuzalisha, hazikudumisha, hazikutumia na 
hazikuwasilisha data katika utendaji wa shughuli zao. Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Usimamizi wa Usafi katika Uzalishaji wa Nyama ulibainisha kuwa 
mifumo ya data ya Mamlaka ya Chakula na Dawa, Wizara ya Afya, Wizara ya 
Mifugo, na TAMISEMI haikufanya kazi kwa ufanisi. Wizara ya Afya 
haikufuatilia kikamilifu shughuli za Mamlaka ya Chakula na Dawa 



Taarifa hazikuzingatia usafi wa nyama na hakuna data zilizokuwa 
zinapatikana katika TAMISEMI zinazoonyesha utendaji wa Idara ya Mifugo 
licha ya kuwa na mratibu anayehusika na sekta hiyo. Wizara ya Mifugo na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa hazikuandaa na kuzalisha data muhimu 
kuhusiana na idadi ya machinjio yaliyosajiliwa. Katika ukaguzi wa 
Usimamizi wa Ubora wa Elimu ilionekana kwamba Wizara ya Elimu na 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI hazikuweza kutoa takwimu kuhusu utendaji wa 
vituo vya kujengea uwezo walimu. Kulikuwa na matukio ambapo taasisi 
zilizokaguliwa zilishindwa kuthibitisha taarifa zilizotumika kuandaa 
nyaraka muhimu. Vilevile, Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi 
wa Miradi ya Maji Mijini ilikuwa na udhaifu katika kuhakiki data 
zilizotumika kuandaa makadirio ya gharama za ujenzi (Makadirio ya 
Ujenzi). Hali hii ilisababisha ongezeko la gharama za ziada kutokana na 
kurekebisha makosa yaliyofanywa. 
 
Ukaguzi ulibainisha udhaifu katika kuweka na kutunza kumbukumbu za 
taasisi husika. Kwa mfano, ukaguzi wa Usimamizi wa Machinjio uligundua 
kuwa machinjio matano (5) kati ya kumi na mbili (12) yaliyotembelewa 
hayakuwa na kumbukumbu za taarifa za uchunguzi wa awali wa 
magonjwa ya wanyama kabla hawajachinjwa. 
 
Kulikuwa pia na udhaifu katika mawasiliano na kubadilishana taarifa kati 
ya taasisi za serikali. Kwa mfano, katika ukaguzi wa Usimamizi wa 
Machinjio, ilibainika kwamba Mamlaka ya Chakula na Dawa na Serikali za 
Mitaa hazikuwa zinawasilisha ripoti zao za ukaguzi kwa wadau muhimu 
ambao wanatakiwa kupokea ripoti hizo. Serikali za Mitaa mara chache 
ziliwasilisha matokeo ya ukaguzi kwa tawala za mikoa na TAMISEMI lakini 
hazijawahi kupeleka taarifa hizo wizarani (Wizara ya Mifugo na Wizara ya 
Afya). Matokeo yake, mapendekezo ambayo walipewa kutokana na 
ukaguzi uliofanyika hayakufanyiwa kazi vya kutosha na Serikali za Mitaa. 
Kadhalika, ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba umebaini kuwa Wizara ya 
Maji haikufanya maamuzi ya kuwasiliana na wataalamu washauri na 
wakandarasi. Katika baadhi ya matukio, mawasiliano haya yalitolewa kwa 
mdomo bila ya kumbukumbu za maandishi. 
 
Upimaji wa Utendaji katika Sekta ya Umma 
 
Tasisi zilizokaguliwa zilikosa mifumo ya kupima utendaji wa taasisi zao na 
ule wa taasisi zilizo chini ya mamlaka yao. Hii ilisababishwa na mambo 
mawili: Kwanza, kwa kiasi kikubwa upimaji wa utendaji katika sekta ya 
umma umelenga kungalia utendaji wa kifedha zaidi kwa kulinganisha kiasi 
cha fedha kilichotengwa na matumizi yake badala ya kuzingatia 
mapungufu katika utoaji wa huduma. Pili, sekta ya umma haioni umuhimu 
wa upimaji wa utendaji katika utoaji wa huduma kwakuwa hufanyika tu 
wakati wa kazi zenye ufadhili. 
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Utambuzi na uchaguzi wa viashiria vya utendaji kwa ajili ya kupima 
utendaji wa taasisi za sekta ya umma katika utoaji wa huduma zao au 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo haufanyiki vya kutosha. Ilibainika 
kuwa taasisi tisa zilizokaguliwa zimeshindwa kuanzisha malengo ya 
upimaji wa utendaji wa huduma zao zinazotolewa kwa watu. Matokeo 
yake, taasisi zilitoa tu taarifa juu ya utendaji wa kifedha huku zikipuuza 
masuala yanayohusiana na ubora na muda wa kuhudumia watu. Kwa 
mfano, katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi, ukosefu wa 
kipimo cha utendaji ulisababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi ya 
maji kwa kipindi cha kati ya miezi tisa na miaka minne. Hali hii 
ilisababisha ongezeko la gharama za mradi zilizofikia hadi shilingi bilioni 
3.7. 
 
Pia	 kulikuwa	 na udhaifu	 katika kuchukua	 hatua	 za	 maboresho na	
udhaifu	 katika	 utoaji	mrejesho. Hali	 hii	 ilisababishwa	 na mawasiliano 
duni	ya	kiutendaji	miongoni	mwa	wadau	muhimu	ambapo	kulikuwa	na	
mawasiliano	 ya	 upande	mmoja	 kutoka chini kwenda	 juu. Pia, hakuna 
mrejesho uliotolewa	 kwenda Serikali	 za	 Mitaa na Tawala za Mikoa na 
Wizara husika kuhusiana na	taarifa iliyowasilishwa	kwao. Taarifa	nyingi 
kutoka TAMISEMI, Wizara	 husika	 na Tawala	 za	 Mikoa zilikuwa	 ni	  za 
maelekezo	 na zilitolewa kwa nadra sana.	 Tawala	 za	 Mikoa	
zilizikumbusha Serikali	 za	Mitaa kuzipelekea data hasa pale walipoacha	
kupeleka	 ripoti	 za	 utekelezaji za	 kila	 mwaka kwa tawala za mikoa. 
Aidha, ilibainika	 kuwa hakuna	 taasisi	 kati	 ya	 zilizokaguliwa iliyoweza 
kutafsiri ripoti	zao ili	kuonesha mwenendo wa	utoaji	wa	huduma katika 
maeneo	yao. 
 
Ufuatiliaji wa	Utekelezaji	wa	shughuli katika Sekta	ya	Umma 
 
Ukaguzi	wa	Mfumo	wa	Usimamizi	wa	Ubora	wa	Elimu umebaini udhaifu 
unaotokana na ufuatiliaji	 hafifu. Kwa	 mfano, kukosekana	 kwa mpango 
wa	maendeleo	ya	walimu kitaaluma ilikuwa	moja	ya	sababu za	kuwepo 
walimu	 wasiokuwa	 na	 sifa. Hali	 hii	 ilisababishwa	 na ukosefu	 wa	
vyombo	 vya kufuatilia maendeleo ya waalimu kitaaluma. Kukosekana	
kwa mpango	 sahihi wa mafunzo kwa walimu walioko	 kazini 
kulisababishwa na Wizara	 ya	 Elimu kukosa chombo	 cha	 kufuatilia	
utekelezaji	wa shughuli	za	mafunzo. Ukosefu	wa orodha	ya	vitabu	teule	
vya kutumika	 katika kufundishia	 na	 kujifunzia kunaashiria udhaifu	
katika ufuatiliaji	wa vitabu. Hii	 pia	 ilisababisha uwepo	wa vitabu	 vingi	
katika	soko	ambavyo	havijahakikiwa	ubora	wake. Hata	hivyo, matokeo	
ya	ukaguzi	wa	shule	hayakushughulikia	tatizo	hili. 
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Pia kulikuwa na udhaifu katika kuchukua hatua za maboresho na udhaifu 
katika utoaji mrejesho. Hali hii ilisababishwa na mawasiliano duni ya 
kiutendaji miongoni mwa wadau muhimu ambapo kulikuwa na mawasiliano 
ya upande mmoja kutoka chini kwenda juu. Pia, hakuna mrejesho 
uliotolewa kwenda Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa na Wizara husika 
kuhusiana na taarifa iliyowasilishwa kwao. Taarifa nyingi kutoka TAMISEMI, 
Wizara husika na Tawala za Mikoa zilikuwa ni  za maelekezo na zilitolewa 
kwa nadra sana. Tawala za Mikoa zilizikumbusha Serikali za Mitaa 
kuzipelekea data hasa pale walipoacha kupeleka ripoti za utekelezaji za kila 
mwaka kwa tawala za mikoa. Aidha, ilibainika kuwa hakuna taasisi kati ya 
zilizokaguliwa iliyoweza kutafsiri ripoti zao ili kuonesha mwenendo wa 
utoaji wa huduma katika maeneo yao. 
 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa shughuli katika Sekta ya Umma 
 
Ukaguzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Ubora wa Elimu umebaini udhaifu 
unaotokana na ufuatiliaji hafifu. Kwa mfano, kukosekana kwa mpango wa 
maendeleo ya walimu kitaaluma ilikuwa moja ya sababu za kuwepo walimu 
wasiokuwa na sifa. Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa vyombo vya 
kufuatilia maendeleo ya waalimu kitaaluma. Kukosekana kwa mpango sahihi 
wa mafunzo kwa walimu walioko kazini kulisababishwa na Wizara ya Elimu 
kukosa chombo cha kufuatilia utekelezaji wa shughuli za mafunzo. Ukosefu 
wa orodha ya vitabu teule vya kutumika katika kufundishia na kujifunzia 
kunaashiria udhaifu katika ufuatiliaji wa vitabu. Hii pia ilisababisha uwepo 
wa vitabu vingi katika soko ambavyo havijahakikiwa ubora wake. Hata 
hivyo, matokeo ya ukaguzi wa shule hayakushughulikia tatizo hili. 

Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa shughuli katika Sekta ya Umma 



Ukaguzi wa usafi katika mchakato wa uzalishaji nyama pia umebaini 
udhaifu katika ufuatiliaji ambao ulisababisha kukithiri kwa tabia za 
uchafu katika mchakato wa uzalishaji nyama. Shughuli za kuchinja 
zilifanywa katika mazingira yasiyofaa kwa afya za walaji kutokana na 
udhaifu wa utaratibu wa ufuatiliaji wa usafi katika machinjio. Udhaifu 
katika utaratibu wa ufuatiliaji ulionekana katika ngazi mbalimbali za 
taasisi za umma. Hii ilisababishwa na uwepo wa machinjio ambayo 
hayajasajiliwa. 
  
Uchunguzi wa kubaini uwepo wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mazao haukufanyika kama ilivyotakiwa kwa sababu mfumo wa ufuatiliaji 
haukushughulikia eneo hili. Ufuatiliaji hafifu ulipelekea kukosekana kwa  
mipango inayozingatia vihatarishi kwa ajili ya usimamizi wa milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu wa mazao.  
 
Ukaguzi umebaini udhaifu wa namna ambayo taasisi zinavyosimamia 
tathmini ya utendaji. Ilibainika kuwa taasisi za serikali hazijitathmini 
vya kutosha katika utendaji wao hasa katika shughuli wanazofanya. 
Kwa mfano, kuwepo kwa walimu wasiokuwa na sifa kama 
ilivyoripotiwa katika Ukaguzi wa Mfumo wa Kusimamia Ubora wa 
Elimu,ulionekana ni ishara ya udhaifu katika idara zinazohusika na 
utoaji wa elimu kujitathmini binafsi. Iwapo kungekuwepo na kujitathmini 
kungesaidia kutambuliwa na kuondolewa kwa tatizo la uwepo wa walimu 
wasiokuwa na sifa. 
 
Mawasiliano hafifu ya matokeo ya usimamizi yalionekana katika kaguzi 4 
kati ya 6 zilizofanyika kwenye taasisi za serikali. Kujirudia kwa udhaifu 
katika sekta ya umma inaweza kuwa imesababishwa na mikakati duni ya 
mawasiliano. Kwa ujumla, udhaifu ulioonekana ulihusu kukosekana kwa 
malengo ya mawasiliano ili kuwezesha kufahamu: nini cha kuwasiliana na 
kwa nani; namna ya kuwasiliana; muda wa kuwasiliana; na kutathmini 
kinachotarajiwa katika mawasiliano hayo. Ukaguzi wa mfumo wa 
kudhibiti ubora wa elimu umebaini mapungufu katika mawasiliano. 
Matokeo ya mitihani yalikuwa chombo cha kutathmini utendaji na kubaini 
mapungufu ili kuboresha ubora wa elimu. Matokeo ya mitihani yalilenga 
kuwapa wadau taarifa zinazohitajika kwa ajili ya maboresho. Hata hivyo, 
ilibainika kuwa matokeo ya mitihani hayakutumika kuboresha taasisi 
zinazohusika katika utoaji wa elimu. 
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Ukaguzi umebaini udhaifu wa namna ambayo taasisi zinavyosimamia 
tathmini ya utendaji. Ilibainika kuwa taasisi za serikali hazijitathmini vya 
kutosha katika utendaji wao hasa katika shughuli wanazofanya. Kwa mfano, 
kuwepo kwa walimu wasiokuwa na sifa kama ilivyoripotiwa katika Ukaguzi 
wa Mfumo wa Kusimamia Ubora wa Elimu,ulionekana ni ishara ya udhaifu 
katika idara zinazohusika na utoaji wa elimu kujitathmini binafsi. Iwapo 
kungekuwepo na kujitathmini kungesaidia kutambuliwa na kuondolewa kwa 
tatizo la uwepo wa walimu wasiokuwa na sifa. 



Taarifa za uchambuzi wa matokeo ya mitihani hazikutolewa na wala 
kusambazwa kwa wakati. Hivyo, taasisi zinazohusika na zinazoshiriki 
katika utoaji wa elimu nchini hazikutumia taarifa hizo kwa ufanisi kuweka 
mipango ya kuzingatiwa kwa ajili ya utendaji wa taasisi. Kwa upande 
mwingine, mawasiliano hafifu au yanayocheleweshwa yanaweza 
kusababisha utekelezaji duni wa mapendekezo yaliyotolewa. Hii ni kama 
inavyothibitishwa katika ripoti ya Ukaguzi wa Usafi katika uzalishaji wa 
nyama ambayo taarifa duni ya utekelezaji wa mapendekezo ilionekana. 
Moja ya mapendekezo yaliyotolewa na Mamlaka ya Chakula na Dawa kwa 
Halmashauri kutokana na ukaguzi na ufuatiliaji wa ripoti yalionyesha 
mambo ambayo ni lazima kushughulikiwa kutokana na kasoro ndogo 
katika uendeshaji na katika kuboresha mazingira. Mambo hayo ni pamoja 
na kuondoa sakafu iliyochakaa, kuboresha mfumo wa usimamizi wa taka, 
kuhakikisha upatikanaji wa maji ya kutosha, na utupaji sahihi wa taka. 
Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kwamba mapendekezo hayo 
yaliwasilishwa kwenye Serikali za Mitaa husika kwa hatua za marekebisho. 
 
HITIMISHO  

Usimamizi wa data katika sekta ya umma 
 
Taasisi za serikali hazizalishi na kuhifadhi katika kiwango cha kutosha 
data zinazopatikana katika vyanzo mbalimbali. Kuna udhaifu katika 
mapitio ya data zinazopatikana ndani na nje ya taasisi. Matokeo yake 
data potofu zinatumika bila kuzirekebisha. Hii ni kutokana na ukosefu wa 
utaratibu wa wazi wa kuwezesha kuhakiki data zinazozalishwa. Mfumo wa 
kuhifadhi data ni dhaifu (utunzaji kumbukumbu). Taasisi za serikali 
hazihifadhi vya kutosha kumbukumbu za shughuli ambazo zinazitekeleza. 
Data zinazopatikana katika taasisi ni hafifu kuwezesha taasisi au mtumiaji 
wa data hizo kufanya maamuzi. 
	
Upimaji wa utendaji katika sekta ya umma 
 
Upimaji wa utendaji katika taasisi za sekta ya umma haukufanywa vizuri 
na hivyo kuna udhaifu katika kupima na kuelewa kiwango cha utendaji wa 
vyombo mbalimbali vya sekta ya umma. Hii ni kwa sababu vyombo vingi 
vya serikali havina mifumo mizuri ya upimaji wa maendeleo ya utendaji 
inayoweza kutumika kuongoza na kuelekeza kila taasisi za umma namna 
ya kutathmini utendaji wake katika kutoa huduma kwa watu. 
	
	
	
	
Ufuatiliaji katika sekta ya umma 
 
Kuna udhaifu katika usimamizi, tathmini, na mawasiliano katika taasisi 
zilizokaguliwa. Hii imeathiri utendaji mzima wa shughuli na utoaji wa 
huduma kwa umma. Wadau hawatekelezi kwa ufanisi majukumu yao kwa 
sababu hawapati taarifa kwa wakati muafaka. Uratibu mzuri kati ya 
wadau unahitaji uwepo wa mawasiliano sahihi na kwa wakati katika hatua 
za awali za uanzishaji na ushiriki katika utekelezaji hadi hatua ya mwisho 
ya mradi. Ni vigumu sana kutathmini shughuli ambayo haikuandaliwa 
vizuri na ambayo maendeleo yake hayasimamiwi kwa utaratibu na 
matokeo ya taarifa kuwasilishwa. 
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Ufuatiliaji katika sekta ya umma 
 
Kuna udhaifu katika usimamizi, tathmini, na mawasiliano katika taasisi 
zilizokaguliwa. Hii imeathiri utendaji mzima wa shughuli na utoaji wa 
huduma kwa umma. Wadau hawatekelezi kwa ufanisi majukumu yao kwa 
sababu hawapati taarifa kwa wakati muafaka. Uratibu mzuri kati ya 
wadau unahitaji uwepo wa mawasiliano sahihi na kwa wakati katika hatua 
za awali za uanzishaji na ushiriki katika utekelezaji hadi hatua ya mwisho 
ya mradi. Ni vigumu sana kutathmini shughuli ambayo haikuandaliwa 
vizuri na ambayo maendeleo yake hayasimamiwi kwa utaratibu na 
matokeo ya taarifa kuwasilishwa. 
 
Kadhalika, tathmini haifanyiki katika kiwango cha kutosha. Mapungufu 
katika ufuatiliaji, tathmini, na mawasiliano ya matokeo ya utendaji 
yanazuia upatikanaji wa taarifa sahihi ambazo zingeweza kutumika kwa 
ajili ya maboresho ya siku zijazo. 
 
MAPENDEKEZO 
 
Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Mashirika, Wakala na Malamlaka za Serikali za Mitaa zote:  
Usimamizi wa data: 

• Zinaanzisha na kuboresha mifumo ambayo itawawezesha upatikanaji 
na utunzaji sahihi wa data zinazopatikana kutoka katika vyanzo 
mbalimbali kwa matumizi ya kiofisi na utekelezaji wa shughuli 
zilizoainishwa;  

• Zinaanzisha mfumo wa mapitio ili kuhakikisha kuwa data zote 
zinazopokelewa kutoka vyanzo mbalimbali zinahakikiwa ili kuhakikisha 
kuwa ni kamili na sahihi kabla ya kutumika;  

• Kuendeleza mifumo ya wazi kwa ajili ya kudumisha data ili kuwezesha 
uwepo na upatikanaji wa taarifa kwa watumiaji walengwa;  

• Zinaanzisha mbinu na mikakati ya wazi ya usimamizi wa data ili 
kushughulikia masuala ya ubora wa data katika sekta ya umma;  

• Zinaanzisha mfumo wa wazi unaoeleweka wa kubadilishana data 
kwenye sekta ya umma wakati zitakapohitaji; na 

i. Kutoa mrejesho kulingana na ripoti zinazowasilishwa kwa ajili ya 
maboresho au maamuzi muhimu.  

i. Kutoa mrejesho kulingana na ripoti zinazowasilishwa kwa ajili ya 
maboresho au maamuzi muhimu.  
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Upimaji wa utendaji: 

• Kupitisha na kutumia upimaji wa utendaji na kwa njia hiyo taarifa za 
utendaji za mwaka za kila taasisi zizalishwe na kutumika kama kipimo 
cha kutathmini kiwango chao cha utendaji katika utoaji wa huduma; 

• Kuanzisha mfumo wa utendaji kwa ajili ya huduma zote zilizotolewa; 
na kutoa hadhi ya utekelezaji kwa kufanya tathmini ya mara kwa 
mara juu ya utendaji wao; 

• Kuwepo na utambuzi na uchaguzi sahihi wa viashiria vya utendaji 
ambavyo vitatumika kupima utendaji na huduma zitolewazo kwa 
watu; 

• Kuwepo utaratibu madhubuti wa kupata, kuchambua, kutafsiri, na 
kupeleka uchambuzi wa taarifa za utendaji kwa taasisi husika; na 

• Kutekeleza kwa wakati mapendekezo yaliyotolewa na kutoa mrejesho 
kwa taasisi husika. 

 
Usimamizi wa ufuatiliaji katika sekta ya umma 

• Kubuni mfumo wa ufuatiliaji kwa namna ambayo taarifa 
zitakusanywa, kuchunguzwa, kujumlishwa na kutumika ipasavyo ili 
kuongoza na kujifunza ufumbuzi wake;  

• Kubuni mfumo wa ufuatiliaji utakaotoa mwongozo wa mtiririko wa 
taarifa kwa ufanisi kati ya taasisi na ngazi mbalimbali za utawala ili 
kurahisisha utoaji wa maamuzi; 

• Kupitia mara kwa mara na kuhuisha zana zinazotumika kufuatilia wigo 
wa tathmini ili kutoa mtazamo sahihi wa maendeleo ya kiidara ambao 
unaweza kutumika katika usimamizi, uwajibikaji, na mchakato wa 
kutathmini mfumo; 

• Kutoa mwongozo wa wazi wa kufuatilia utendaji wa idara katika 
matumizi ya rasilimali ili tathmini itakayofanywa itoe picha halisi ya 
kile kinachotokea; 

• Kupeleka taarifa zinazopatikana katika mfumo wa tathmini kwa 
watumiaji sahihi ili kurahisisha hatua zinazopaswa kuchukuliwa; 

i. Kubaini mara kwa mara mapungufu ya mawasiliano na kuhakikisha 
taarifa zinawasilishwa kwa wakati muafaka na kwa walengwa kwa 
ajili ya kuchukua hatua za kiutawala na kiusimamizi. 

i. Kubaini mara kwa mara mapungufu ya mawasiliano na kuhakikisha 
taarifa zinawasilishwa kwa wakati muafaka na kwa walengwa kwa 
ajili ya kuchukua hatua za kiutawala na kiusimamizi. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 

1.1 Usuli wa Ukaguzi  
 
Ukaguzi wa Ufanisi ni muhimu kwa sababu unalenga  kuboresha  
uwajibikaji na utendaji  wa taasisi za Serikali  ili wananchi  wapate  
huduma zinazolingana na  thamani ya fedha ziliyotumika. Vigezo 
kadhaa hutumika kuchagua maeneo yanayolengwa na Ukaguzi wa 
Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. Miongoni mwa mambo hayo ni 
malalamiko kutoka kwa wananchi na umuhimu wa eneo 
linaloangaliwa pamoja na sababu za kijamii na kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unatathmini ili kufahamu iwapo shughuli, 
mipango, au miradi inayohusisha rasilimali za umma katika  Wizara,  
Idara,  Serikali za Mitaa na Mashirika yote ya umma imesimamiwa  
kwa  kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Uwekevu, tija na ufanisi 
unaweza kuelezwa kama ifuatavyo: 
 

Uwekevu - Kupunguza gharama za rasilimali zinazotumika 
katika shughuli huku kukizingatiwa ubora sahihi. 

Ufanisi - Uhusiano kati ya matokeo, kwa kuzingatia 
bidhaa, huduma, matokeo na rasilimali 
zilizotumika kuzalishia. 

Tija - Kiwango ambacho malengo yamefikiwa na 
uhusiano kati ya malengo yaliyokusudiwa na 
matokeo halisi katika shughuli husika. 

   

1.2 Mamlaka ya Kukagua 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka 
ya kisheria ya kufanya Ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii 
kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa 
lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na ufanisi katika matumizi ya 
fedha au rasilimali za taasisi ya umma, anaweza kukagua, 
kuchunguza na kutoa ripoti, kadri atakavyoona inafaa kuhusu: 
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• Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, 
mamlaka za serikali za mitaa, na mamlaka nyingine za serikali; 

 
• Utekelezaji wa majukumu ya maofisa masuuli, wakuu wa idara, 

na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 
 

• Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera 
ya ndani ya mazingira na viwango. 

Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia iwapo malengo ya awali 
yaliyowekwa yamefanikiwa. Kisha unaangalia iwapo uwekevu, tija 
na ufanisi umezingatiwa. Hatimaye mapendekezo yanatolewa kwa 
ajili ya kuboresha maeneo yaliyoonekana kuwa na mapungufu. 

(a) 

(b) 

(c) 

Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinataka Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kupanga na kutekeleza ukaguzi ili 
kupata ushahidi wa kutosha ambao utakuwa kigezo cha kuripoti 
mapungufu yaliyoonekana na kutoa hitimisho kwa kuzingatia lengo 
la ukaguzi husika. 

1.3 Madhumuni ya Ripoti 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa 
wabunge, vyombo vya habari, umma pamoja na wadau wengine ili 
waweze kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi 
katika shughuli za serikali. Mwisho, muhtasari wa kila ripoti 
unatolewa kwa kubainisha mambo yatakayojadiliwa na Kamati za 
Kudumu za Bunge kwa kushirikisha maofisa masuuli wakati wa 
kusikiliza hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti sita za Ukaguzi wa 
Ufanisi ambazo zimefupishwa katika sura zinazofuata. Ili kuweza 
kupata uelewa wa kina wa mada mahsusi zilizojadiliwa katika ripoti 
hii, msomaji anashauriwa kusoma ripoti binafsi zilizokamilika. 
Ripoti hizo ni za Ukaguzi za Ufanisi katika maeneo yafuatayo: 
  

• Utoaji wa Huduma za Ugani kwa Wakulima; 
• Usimamizi wa Milipuko ya Magonjwa na Wadudu waharibifu 

wa Mimea; 
• Udhibiti wa Usafi kwenye Maeneo ya Kuzalishia Nyama; 
• Mfumo wa Udhibiti wa Ubora wa Elimu; 
• Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya Athari za 

Kimazingira; na 
• Usimamizi wa Mikataba katika Taasisi za Umma. 
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1.4 Lengo Kuu la Ripoti 
 
Ripoti hii imelenga kuonesha masuala yanayohusu utendaji wa 
serikali katika maeneo makuu matatu yafuatayo: 
 
• Usimamizi wa data kwenye taasisi za serikali; 
• Upimaji wa utendaji katika sekta ya umma; na  
• Ufuatiliaji wa utendaji wa serikali.  
 
Ripoti hii inatoa mchanganuo wa masuala yaliyobainika kwenye 
ripoti sita za ukaguzi wa ufanisi ili kuonesha mapungufu katika 
maeneo makuu matatu. Mwisho inapendekeza namna ya kuboresha 
mapungufu hayo. 

1.5 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu     

Wizara, Idara, mashirika, taasisi na wakala mbalimbali wa Serikali 
waliokaguliwa walipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya 
matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika 
rasimu ya taarifa hii. 
 
1.6 Muundo wa Ripoti 
 
Ripoti hii ya jumla ina sura saba kama ifuatavyo: 
 
Utangulizi wa Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Sura ya kwanza inatoa utangulizi wa ukaguzi wa ufanisi, mamlaka 
ya ukaguzi, madhumuni ya ripoti ya jumla, mchakato wa uthibitisho 
wa takwimu. Sura ya pili inatoa muhtasari wa muundo wa upimaji 
wa utendaji, ufuatiliaji na usimamizi wa data kwenye taasisi za 
umma. 
 
Kaguzi Zilizofanyika na Udhaifu Unaofanana  
 
Sura za tatu hadi tano zinatoa matokeo ya ukaguzi kwenye maeneo 
makuu matatu yafuatayo: upimaji wa utendaji, ufuatiliaji ili 
kubaini utekelezaji wa mapendekezo ya masuala yaliyobainka 
kwenye uchunguzi unaofanywa na taasisi husika, tathmini na 
ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali za serikali; na usimamizi wa 
mifumo ya taarifa kwenye taasisi za umma. 
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Mchanganuo wa maeneo hayo ni kama ifutavyo: Sura ya tatu 
inaonesha udhaifu unaofanana kwenye eneo la Usimamizi wa Data 
kwa ripoti zote sita za kaguzi zilizofanyika; sura ya nne inaonesha 
udhaifu unaofanana kwenye eneo la Upimaji wa Utendaji kwenye 
ripoti zote sita za ukaguzi; na sura ya tano inaonesha mapungufu 
yanayofanana kwenye Ufuatiliaji wa Shughuli za Serikali kama 
ilivyobainishwa katika ripoti zote sita za ukaguzi.  
 
Hitimisho la Jumla na Mapendekezo 
 
Sura za sita na saba zinatoa mahitimisho ya jumla na mapendekezo 
ya masuala yaliyobainishwa katika maeneo makuu matatu kama 
yalivyotajwa hapo juu. 
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SURA YA PILI  

USIMAMIZI WA UTENDAJI KATIKA TAASISI ZA UMMA  

 

2.1 Utangulizi 
 
Kufikia malengo ya programu ni muhimu katika kufanikisha 
programu yoyote ya umma. Ukusanyaji wa data ili kuonesha 
mafanikio ya programu ni muhimu kwa upimaji wa utendaji. Sura 
hii ya usimamizi wa utendaji  inalenga kuonesha namna taasisi za 
umma, zinavyosimamia utendaji wake kupitia usimamizi wa data, 
upimaji wa utendaji na ufuatiliaji wa karibu wa utekelezaji wa 
shughuli zake. 
 
Kwa kupima utendaji na kufanya ulinganifu wa utendaji huo, taasisi 
inaweza kupata taarifa zitakazosaidia kuongeza ubora, utoaji, 
gharama, na muda wa huduma. Data nzuri zinasaidia katika kufanya 
tathmnini ya utendaji wa taasisi za umma. Hii inaweza kufikiwa 
kupitia mbinu sahihi za  ufuatiliaji wa utekelezaji  utakaohakikisha 
malendo ya taasisi yanafikiwa kwa urahisi. Kwa hiyo, sura hii inatoa 
maelezo kuhusu uhusiano uliopo kati ya mfumo wa usimamizi wa 
data, usimamizi wa utendaji, na ufuatiliaji wa masuala ya 
kiutendaji katika taasisi za umma.  

2.2 Usimamizi wa Data 
 
Usimamizi wa Data unahusisha shughuli zote zinazohusu upangaji, 
utekelezaji, na, utekelezaji na uratibu wa mifumo kwa ajili ya 
upatikana, utunzaji, ulinzi, ukokotaji, usambazaji, uhifadhi, na  
namna ya kuharibu data.  
 
Data zilizosimamiwa vizuri ni kielelezo kizuri na madhubuti cha 
masuala ambayo serikali imeahidi, imeweza kutekeleza, nini 
inafanya, na jinsi  inavyotumia fedha za umma. Usimamizi wa data 
ni jukumu muhimu katika  usimamizi wa taarifa. Data sahihi na 
zinazohusika ni chanzo cha taarifa muhimu. Kwa kusimamaia data 
kwa umakini, maamuzi sahihi ya kiutendaji yanaweza kufanyika. Ni 
dhahiri kuwa mafanikio ya kitaasisi hayategemei  tu uwepo wa 
rasilimali bali pia matumizi madhubuti   katika kufikia malengo 
yaliyopangwa. Hivyo, taarifa zinaweza kuchukuliwa kuwa ni kiungo 
muhimu kinachoshikamanisha taasisi. Data katika taasisi za umma, 
pamoja na mazingira yaliyopo, ni sehemu ya mkakati na mpango wa 
uendeshaji wa taasisi. Pamoja na mazingira yaliyopo, ni sehemu ya 
mikakati, mbinu na uendeshaji wa taasisi. 
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Data zilizosimamiwa vizuri ni kielelezo kizuri na madhubuti cha 
masuala ambayo serikali imeahidi, imeweza kutekeleza, nini 
inafanya, na jinsi  inavyotumia fedha za umma. Usimamizi wa data 
ni jukumu muhimu katika  usimamizi wa taarifa. Data sahihi na 
zinazohusika ni chanzo cha taarifa muhimu. Kwa kusimamaia data 
kwa umakini, maamuzi sahihi ya kiutendaji yanaweza kufanyika. Ni 
dhahiri kuwa mafanikio ya kitaasisi hayategemei  tu uwepo wa 
rasilimali bali pia matumizi madhubuti   katika kufikia malengo 
yaliyopangwa. Hivyo, taarifa zinaweza kuchukuliwa kuwa ni kiungo 
muhimu kinachoshikamanisha taasisi. Data katika taasisi za umma, 
pamoja na mazingira yaliyopo, ni sehemu ya mkakati na mpango wa 
uendeshaji wa taasisi. Pamoja na mazingira yaliyopo, ni sehemu ya 
mikakati, mbinu na uendeshaji wa taasisi. 

 
Kielelezo  2.1 Usimamizi wa taarifa unavyohusishwa na 

mafanikio ya taasisi 
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Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi kususu mfumo wa ufafafnuzi 

Inajulikana kwamba umuhimu wa taasisi za umma  inategemea 
kiwango cha  taasisi katika  wajibu wake  unaotarajiwa . Kama 
ilivyooneshwa katika Kielelezo 2.1 hapo juu, kufikiwa kwa malengo 
ya kitaasisi kunategemea maamuzi sahihi yaliyofanywa na maofisa 
husika. Taarifa nzuri inatokana na ubora wa taarifa zilizoandaliwa 
na  kuhakikiwa baada ya kuandaliwa. Maamuzi sahihi yanaweza 
kufanywa iwapo tu mhusika ana taarifa sahihi. 

2.3 Upimaji wa Utendaji kwenye taasisi za umma 
 
Upimaji wa utendaji katika taasisi za umma unalenga katika 
uanzishaji wa mfumo wa kiutendaji, utambuzi, na uteuzi wa 
viashiria vya utendaji. Unalenga pia kuandaa mazingira ya viashiria 
vya utendaji na uendelezaji wa mipango na upimaji wa utendaji. 
Halikadhalika unalenga kufuatilia na kufanya tathmini ya taarifa za 
utendaji, ufafanuzi wa taarifa za kiutendaji, hatua za kuchukuliwa 
na utoaji wa marejesho. 
  
Sekta za umma zinakabiliwa na changamoto kubwa ya kuongeza 
kiwango cha utoaji wa huduma kwa wananchi, na pia kuongeza 
ufanisi na tija katika ukusanyaji na utumiaji wa rasilimali zilizopo. 
Ili kuyafikia haya, utekelezaji makini wa utendaji katika taasisi za 
umma ni muhimu. Upimaji wa utekelezaji wa utendaji unatumia 
taarifa za kifedha na zisizo za kifedha.  
	
Upimaji wa utendaji wa kifedha unajumuisha fedha zilizowekewa 
bajeti na zinazotumika. Upimaji wa utendaji unazingatia bajeti na 
idadi ya maombi ya ukaguzi yaliyotolewa, ubora wa utoaji huduma, 
kuwaridhisha wananchi, upatikanaji wa utoaji huduma, 
kuwaridhisha wafanyakazi, uvumbuzi wa huduma mpya zitolewazo, 
na uendelevu wa huduma zitolewazo. Inadaiwa kwamba upimaji wa 
utendaji unaweza kusaidia taasisi za umma kuongeza uwazi, kutoa 
njia ya kuzawadia utendaji bora, na kukuza kujifunza ndani na 
baina ya taasisi husika. 



Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi kususu mfumo wa ufafafnuzi 

Inajulikana kwamba umuhimu wa taasisi za umma  inategemea 
kiwango cha  taasisi katika  wajibu wake  unaotarajiwa . Kama 
ilivyooneshwa katika Kielelezo 2.1 hapo juu, kufikiwa kwa malengo 
ya kitaasisi kunategemea maamuzi sahihi yaliyofanywa na maofisa 
husika. Taarifa nzuri inatokana na ubora wa taarifa zilizoandaliwa 
na  kuhakikiwa baada ya kuandaliwa. Maamuzi sahihi yanaweza 
kufanywa iwapo tu mhusika ana taarifa sahihi. 

2.3 Upimaji wa Utendaji kwenye taasisi za umma 
 
Upimaji wa utendaji katika taasisi za umma unalenga katika 
uanzishaji wa mfumo wa kiutendaji, utambuzi, na uteuzi wa 
viashiria vya utendaji. Unalenga pia kuandaa mazingira ya viashiria 
vya utendaji na uendelezaji wa mipango na upimaji wa utendaji. 
Halikadhalika unalenga kufuatilia na kufanya tathmini ya taarifa za 
utendaji, ufafanuzi wa taarifa za kiutendaji, hatua za kuchukuliwa 
na utoaji wa marejesho. 
  
Sekta za umma zinakabiliwa na changamoto kubwa ya kuongeza 
kiwango cha utoaji wa huduma kwa wananchi, na pia kuongeza 
ufanisi na tija katika ukusanyaji na utumiaji wa rasilimali zilizopo. 
Ili kuyafikia haya, utekelezaji makini wa utendaji katika taasisi za 
umma ni muhimu. Upimaji wa utekelezaji wa utendaji unatumia 
taarifa za kifedha na zisizo za kifedha.  
	
Upimaji wa utendaji wa kifedha unajumuisha fedha zilizowekewa 
bajeti na zinazotumika. Upimaji wa utendaji unazingatia bajeti na 
idadi ya maombi ya ukaguzi yaliyotolewa, ubora wa utoaji huduma, 
kuwaridhisha wananchi, upatikanaji wa utoaji huduma, 
kuwaridhisha wafanyakazi, uvumbuzi wa huduma mpya zitolewazo, 
na uendelevu wa huduma zitolewazo. Inadaiwa kwamba upimaji wa 
utendaji unaweza kusaidia taasisi za umma kuongeza uwazi, kutoa 
njia ya kuzawadia utendaji bora, na kukuza kujifunza ndani na 
baina ya taasisi husika. 
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2.4 Ufuatiliaji wa utekelezaji katika tasisi za umma 
 
Ufuatiliaji unaweza kufafanuliwa  kuwa ni Ufuatiliaji wa Tathmini 
za Athari za mipango/ Miradi na mawasiliano kuhusu ufanisi wa 
Miradi/Mipango inayotekelezwa na  taasisi za umma. Ufuatiliaji 
mzuri unaweza kusaidia mambo mengi ikiwemo kuthibitisha na 
kudhibiti shughuli za utekelezaji wa miradi. Mrejesho kutoka 
kwenye programu za ufuatiliaji pia unatoa fursa kwa wasimamizi 
wa miradi na vyombo vya udhibiti kutoa majibu mabadiliko 
yanapotokea. 
 
Shughuli nyingi zinazohusika katika miradi zinaweza kuwa katika 
mbinu za kisayansi. Baadhi ya ufuatiliaji wa  shughuli  hutoa 
tathmni ya  matumizi ya ufanisi wa majukumu haya. Ufuatiliaji 
unatoa uelewa mzuri wa teknolojia na mbinu mpya za kiutendaji. 
Hivyo, ufuatiliaji kunaboresha ubora wa hatua au mbinu zinazoweza  
kutumika katika miradi ya baadaye. Mipango ya  ufuatiliaji  
inaweza kuboresha uelewa wa umma kuhusu madhara au matokeo  
halisi ya miradi ya maendeleo, hivyo kupelekea umma kuyakubali 
mapendekezo husika.  
 
Ufuatiliaji madhubuti unahitaji kupangwa na kufanyika kwa wakati. 
Matokeo na utendaji yanapaswa kuhusisha wadau mbalimbali wa 
kisekta kama inavyoonekana kwenye.  
 
 
 
 
 
 
 
 
Pia  ufuatliaji unapaswa kuzingatia utendaji na uwasilisi wa wadau 
kama inavyooneshwa katika kielelezo 2.2 

 
Kielelezo 2.2: Mfumo wa ufuatiliaji 
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Pia  ufuatliaji unapaswa kuzingatia utendaji na uwasilisi wa wadau 
kama inavyooneshwa katika Kielelezo 2.2 



Mawasiliano hayahitaji kusubiri kuandaliwa kwa taarifa husika ya 
tathmini ili kuweza kuwasilisha matokeo ya tathmini. Mpango 
tathmini unatakiwa uwe na mfumo wa kuweza kugawana matokeo 
ya awali ili kuwezesha marekebisho ya mpango na kufanya 
maamuzi. 
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Kielelezo 2.2: Mfumo wa ufuatiliaji 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
      Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu ufafanuzi wa mfumo 

Tathmini ya mahitaji/Wigo 

Mipango kwa wakati 

Vitendea kazi viashiria bayana  

Defined tools/Indicators 
Ufuatiliaji 

Tathmini ya nusu mwaka 
mwaka/nusu mwaka 

Tathmini ya mwisho 

Kuripoti/mawasiliano 



2.5 Uhusiano kati ya usimamizi wa taarifa, upimaji wa 
utekelezaji, na ufuatiliaji wa utekelezaji  

 
Katika utoaji wa huduma za umma, usimamizi wa taarifa ni muhimu 
sana katika kuboresha utendaji. Hii inajumuisha ukusanyaji, 
ufuatiliaji, upembuzi, wa kutafsiri, pamoja na kufanyia kazi taarifa 
za taasisi kwa ajili ya hatua maalumu. Upimaji wa michakato na 
matokeo ni mkabala madhubuti na utaratibu muhimu wa usimamizi 
wa taarifa. Pia unahusisha upimaji, usimamizi, pamoja na  
ufuatiliaji wa utendaji unaoendelea. Inasaidia taasisi kutambua na 
kutekeleza mipango kwa ajili ya maboresho ya mfumo wa  utoaji 
wa huduma za umma na  

 
 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu ufafanuzi wa muundo Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu ufafanuzi wa muundo 

kufuatilia utekelezaji wake1.  Uhusiano kati ya vipengele hivi vitatu 
unaoneshwa  katika Kielelezo  2.3. 

                                     
1 Usimamizi wa data ili kuboresha utendaji. Idara ya Afya, rasilimali za huduma za afya 

ya Binadamu na usimamizi wa utoaji huduma, Marekani, Aprili 2011  
1

kufuatilia utekelezaji wake1.  Uhusiano kati ya vipengele hivi vitatu 
unaoneshwa  katika Kielelezo  2.3. 
 
Kielelezo 2.3 Uhusiano kati ya taarifa, upimaji wa utendaji, na 
matokeo ya taarifa   
 

 
 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu ufafanuzi wa muundo 

                                     
1 Usimamizi wa data ili kuboresha utendaji. Idara ya Afya, rasilimali za huduma za afya 

ya Binadamu na usimamizi wa utoaji huduma, Marekani, Aprili 2011  

1
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SURA YA TATU 

USIMAMIZI WA DATA KWENYE SEKTA YA UMMA 

 

3.1 Utangulizi 
 
Usimamizi wa data katika sekta ya umma unajumuisha shughuli 
zote zinazohusu mipango, maendeleo, utekelezaji na usimamizi wa 
mifumo yaupatikanaji, uhifadhi, usalama, urejezaji, usambazaji, 
utunzaji na njia za kuharibu data. 
 
Usimamizi mzuri wa data hutoa ushahidi wa wazi na wa kudumu 
kuhusu ahadi za serikali, nini ilichokifanya, huduma inazozitoa, na 
jinsi inavyotumia fedha za umma. Udhaifu katika udhibiti wa 
kumbukumbu unaweza kusababisha uwezekano wa upotoshaji wa 
taarifa na hivyo kutoa fursa za udanganyifu, rushwa na ubadhirifu. 
Pia hudhoofisha uwezo wa wananchi kudai haki na stahili zao; 
hudhoofisha uwezo wa kupangana kufuatilia sera na huduma; na 
husababisha ugumu katika kupata taarifa za umma kwa ufanisi1. 
 
Wakati wa ukaguzi wa ufanisi uliofanywa katika maeneo sita ya 
kiukaguzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilibaini maeneo ambayo 
yameonyesha udhaifu katika usimamizi wa data miongoni mwa 
taasisi za serikali. Mapungufu haya yameelezwa kama 
ilivyoainishwa hapa chini. 

3.2 Malengo ya usimamizi wa data kwenye sekta ya umma 
 
Malengo ya jumla ya Sura hii ni kutathmini jinsi taasisi za serikali 
zinavyosimamia matumizi ya taarifa wakati zikitekeleza majukumu 
yake. Taasisi hizi pamoja na nyinginezo ni zile ambazo zimetolewa 
katika ripoti za ukaguzi wa ufanisi kama zilivyoainishwa kwenye 
Sura ya Kwanza ya ripoti hii. Hususani, lengo la kaguzi hizi lilikuwa 
ni: 
 
• Kufanya tathmini ya kiwango ambacho taasisi za serikali 

zinasimamia data katika kutatua mapungufu ya kiutendaji katika 
kazi zao ili kuongeza tija na ufanisi katika shughuli, miradi, na 
mipango ya serikali. 

 
• Kutambua mapungufu katika usimamizi wa data na hivyo kutoa 

mapendekezo ambayo yataongeza thamani na tija na kusaidia 
kutatua mapungufu hayo. 

 

                                     
1ISO 30300:2011:  Taarifa na uhifadhi wa nyaraka – Mifumo ya Usimamizi wa Kumbukumbu – Nyaraka 
kuu na Msamiati, www.iso.org/iso/catalogue_detail?csnumber=53732 
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1ISO 30300:2011:  Taarifa na uhifadhi wa nyaraka – Mifumo ya Usimamizi wa Kumbukumbu – Nyaraka 
kuu na Msamiati, www.iso.org/iso/catalogue_detail?csnumber=53732 

2



12 | Ukurasa

• Kufanya tathmini ya kiwango ambacho taasisi za serikali 
zinasimamia data katika kutatua mapungufu ya kiutendaji katika 
kazi zao ili kuongeza tija na ufanisi katika shughuli, miradi, na 
mipango ya serikali. 

 
• Kutambua mapungufu katika usimamizi wa data na hivyo kutoa 

mapendekezo ambayo yataongeza thamani na tija na kusaidia 
kutatua mapungufu hayo. 

 
Ni vigumu kutambua tija na ufanisi wa shughuli za serikali kwa 
sababu ya mapungufu ya usimamizi wa data ambayo yamekuwa 
yakionekana katika kaguzi nyingi zilizofanyika. Mapungufu katika 
maeneo yote yaliyotambuliwa yanahusiana na hivyo kuathiriana. 
Mapungufu hayo yameelezwa katika sehemu zifuatazo hapa chini. 

3.3 Uandaaji na uzalishaji wa data 
 
Taasisi za serikali zinatarajiwa kuwa na mifumo maridadi ya 
kupokea na kupokea data ili kuziwezesha kupokea, kupata na 
kuzalisha data sahihi na muhimu kwa taasisi husika. Katika taarifa 
sita za ukaguzi wa thamani, ilibainika kuwa kulikuwa na mapungufu 
makubwa yanayohusiana na upokeaji, uandaaji na uzalishaji wa 
data. Taasisi za umma hazikuweza kupata data muhimu ambazo 
zingeziwezesha kuwa na taarifa muhimu juu ya utendaji na 
changamoto zinazozikabili. 

3.3.1 Mapungufu katika upatikanaji wa data 
 
Katika ukaguzi wa usimamizi wa milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea ilibainika kuwa Serikali za Mitaa zimewekewa 
Mfumo wa Upataji wa Data za Kilimo ambazo hurekodi taarifa za 
kilimo na ufugaji. Moja ya data hizo ni milipuko ya magonjwa na 
wadudu waharibifu wa mimea. Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika (Wizara ya Kilimo) haikuweza kupokea data kutoka kwenye 
Halmashauri kwa sababu mfumo husika hautoi hali halisi ya 
milipuko ya magonjwa ya mimea kwa wakati husika. Hali hii 
imesababishwa na kutokuwepo kwa ufuatiliaji pamoja na ukosefu 
wa data kwa Wizara ya Kilimo ambazo zingesaidia kudhibiti 
milipuko ya magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea nchini. 
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Kwa upande mwingine, ukaguzi wa usimamizi wa mchakato wa 
tathmini ya athari za mazingira ulibainisha kuwa rejesta ya miradi 
iliyopo katika Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira ilionesha 
kuwa jumla ya miradi 381 ikijumuisha miradi ya ujenzi ilisajiliwa 
kwa kipindi cha mwaka 2010/11 hadi 2014/15. Hata hivyo, kwa 
kipindi hichohicho, jumla ya miradi ya ujenzi iliyotekelezwa (kwa 
mujibu wa rejesta ya Bodi ya Makandarasi) ilikuwa 15,266. Hii 
inaashiria kuwa miradi ya ujenzi ipatayo 11,455 ambayo ni sawa na 
asilimia 75 ya miradi yote ya ujenzi inayotekelezwa haikusajiliwa 
au kufanyiwa tathmini. Kutofanyika tahimini kwenye miradi ya 
namna hii ni kinyume cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 
ya mwaka 2004. 
 
Vilevile, hii imekwamisha kufanya maamuzi iwapo tathmini ya 
athari za mazingira ifanyike au la1. Hii inaashiria kuwa Baraza la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira halikuweza kupata taarifa za 
kutosha na sahihi ambazo zingeweza kuathiri mipango yake ya 
usimamizi wa shughuli za mazingira. 

3.3.2 Udhaifu katika uzalishaji na uhakiki wa data 
 
Ukaguzi wa ufanisi wa udhibiti wa usafi katika uzalishaji wa nyama 
ulibaini mapungufu katika mifumo ya utoaji wa data baina ya 
Mamlaka ya Chakula na Dawa, Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi (Wizara ya Mifugo), na Ofisi ya Rais - TAMISEMI; Hii 
ilidhihirishwa na Wizara ya Mifugo kukosa taarifa muhimu kuhusu 
usalama wa nyama. Taarifa hizi zilipaswa kukusanywa na Mamlaka 
ya Chakula na Dawa kupitia shughuli zao za ukaguzi kwenye 
machinjio.  
 
Ilibainika pia uwepo wa udhaifu katika uratibu wa utendaji ndani ya 
Wizara ya Afya na baina ya Wizara ya Afya, na Mamlaka ya Chakula 
na Dawa umechangia Wizara ya Afya kushindwa kufuatilia utendaji 
wa Mamlaka ya Chakula na Dawa katika kusimamia hali ya usafi 
katika mchakato wa uzalishaji wa nyama kwa kutumia taarifa 
zinazozalishwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa na wizara za 
kisekta. Wakati wa mapitio ya taarifa za kila mwezi za robo 
mwaka, na za mwaka ilibainika kwamba taarifa zote hizi 
hazikulenga usafi wa nyama na hapakuwepo taarifa yoyote Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI iliyoonesha utendaji wa shughuli za huduma kwa 
mifugo kwenye Halmashauri mbali ya kuwepo kwa mratibu wa sekta 
hiyo katika halmashuri husika. 

                                     
1Kanuni	10(2)	&	11(3)		Kanuni	za	tathmini	ya	athari	za	mazingira	na	ukaguzi	za	mwaka,	2005	
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1Kanuni	10(2)	&	11(3)		Kanuni	za	tathmini	ya	athari	za	mazingira	na	ukaguzi	za	mwaka,	2005	3
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Ilibainika pia uwepo wa udhaifu katika uratibu wa utendaji ndani ya 
Wizara ya Afya na baina ya Wizara ya Afya, na Mamlaka ya Chakula 
na Dawa umechangia Wizara ya Afya kushindwa kufuatilia utendaji 
wa Mamlaka ya Chakula na Dawa katika kusimamia hali ya usafi 
katika mchakato wa uzalishaji wa nyama kwa kutumia taarifa 
zinazozalishwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa na wizara za 
kisekta. Wakati wa mapitio ya taarifa za kila mwezi za robo 
mwaka, na za mwaka ilibainika kwamba taarifa zote hizi 
hazikulenga usafi wa nyama na hapakuwepo taarifa yoyote Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI iliyoonesha utendaji wa shughuli za huduma kwa 
mifugo kwenye Halmashauri mbali ya kuwepo kwa mratibu wa sekta 
hiyo katika halmashuri husika. 
 
Ilibainika pia kuwa, Wizara ya Mifugo na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa hazikuandaa wala kuzalisha data muhimu ambazo ziliendana 
na idadi ya machinjio yaliyosajiliwa. Mapitio ya taarifa ya mwaka 
ya Mamlaka ya Chakula na Dawa kuhusu usajili wa machinjio nchini 
yalibainisha kuwa asilimia 98 ya machinjio yanayofanya kazi 
hayakusajiliwa (ni machinjio 20 tu kati ya 932 ndiyo yaliyosajiliwa). 
Hii ilikuwa ni kinyume cha mahitaji ya Sheria ya Mamlaka ya 
Chakula na Dawa ya Magonjwa ya Mifugo. Kwa maana hiyo, taasisi 
mbili hazikuwa na taarifa za idadi ya machinjio yaliyosajiliwa na 
yasiyosajiliwa. 
 
Jedwali 3.1: Makundi ya machinjio ambayo hayakusajiliwa na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa na Wizara ya Mifugo 

Kundi la 
Machinjio 

Idadi ya 
machinjio 
yaliyopo 

Asilimia ya machinjio 
yaliyosajiliwa na 

Mamlaka ya Chakula 
na Dawa 

Asilimia ya 
machinjio 

yaliyosajiliwa na 
Wizara ya Mifugo 

Machinjio ya 
kisasa 

11 100 27 

Machinjio ya kati 85 26 0 
Karo la machinjio 1094 0 0 

 Chanzo: Mapitio ya hali ya usajili kutoka Wizara ya Mifugo na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa pamoja ya uchambuzi wa 
Wakaguzi, 2016 
 
Jedwali 3.1 linaonesha kuwa kumekuwepo na mapungufu ya 
uzalishaji wa data kutoka Mamlaka ya Chakula na Dawa na Wizara 
ya Mifugo kuhusu idadi ya machinjio ya kisasa; machinjio ya kati; 
na karo za machinjio. Mapungufu yaliyoonekana yanahusu: kasoro 
katika kukusanya data zinazohusiana na machinjio yaliyosajiliwa, 
na utunzaji wa kumbukumbu na kupeana taarifa baina ya Wizara ya 
Mifugo, na Mamlaka ya Chakula na Dawa. Data hizi ni muhimu ili 
kuelewa idadi ya machinjio ambayo hayasimamiwi kwa sababu ya 
kutosajiliwa. 
 
Baadhi ya taasisi zilizokaguliwa hazikuandaa kabisa data ambazo ni 
muhimu kama ambavyo ilibainika kwenye Ukaguzi wa Usimamizi wa 
Mfumo wa Udhibiti Ubora wa Elimu ambapo Wizara ya Elimu na 
Ufundi Stadi na Ofisi ya Rais-TAMISEMI hazikuweza kutoa taarifa juu 
ya utendaji na uendeshaji wa vituo vya walimu. Ofisi ya Rais-
TAMISEMI ambayo inahusika na kusimamia na kufuatilia utendaji wa 
halmashauri ambazo, kwa kupitia maofisa elimu wa kata, wilaya, 
na waratibu wa vituo vya waalimu ina jukumu la kuhakikisha kuwa 
msaada unatolewa kwenye vituo vya walimu na kwamba walimu 
wanapata mafunzo, ilitakiwa kuandaa taarifa hizo ambazo 
zingeviwezesha vituo hivi kufanya kazi. 
 
Kulikuwepo na matukio ambapo taasisi zilizokaguliwa hazikuweza 
kuhakiki data ambazo ilizitumia kuandaa nyaraka muhimu. Kwa 
mfano, Ukaguzi wa Usimamizi wa Miradi ya Ujenzi Mijini ulibaini 
kuwepo kwa mapungufu katika kuhakiki taarifa zilizotumika 
kuandaa makisio ya gharama “Makadirio ya Ujenzi”. Ilionekana 
kuwa miundo ya miradi haikufanyika kikamilifu kwa sababu 
wahandisi washauri hawakukusanya taarifa muhimu wakati wa 
utafiti na uchunguzi wa udongo ili kuwezesha uandaaji wa taarifa 
zenye kina juu ya muundo wa miradi.1 

                                     
1Kifungucha	39.1	chaVifungu	vya	Masharti	ya	Jumla		
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Chanzo: Mapitio ya hali ya usajili kutoka Wizara ya Mifugo na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa pamoja ya uchambuzi wa 
Wakaguzi, 2016 
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Kwa kutumia taarifa zilizokusanywa, wahandisi washauri walitakiwa 
kuandaa michoro iliyoonesha miundo na makadirio ya ujenzi 
ambayo inaonesha kiwango cha mahitaji ya kazi. Kuhusu hili, 
makisio halisi kwa kazi zote zilizopimwa zilitakiwa kuwemo kwenye 
makadirio ya ujenzi ili kuongoza shughuli za ujenzi. Mapitio ya 
maagizo ya mabadiliko yalionesha kuwa Makadirio ya Ujenzi kwenye 
fungu la F&H na Loti 3, 4 na 5 yalikosa mahitaji muhimu 
yaliyotakiwa kwenye kazi hivyo kusababisha kuwepo kwa umuhimu 
wa kuongezea mahitaji mengine ya ziada yaliyofikia kiasi cha 
shilingi bilioni 2,807.4. 
 
Kwenye ukaguzi huohuo, ilibainika kuwa kwa kuzingatia mapungufu 
hayo hapo juu, gharama ya mkataba iliongezwa na Wizara ya Maji 
kinyume cha utaratibu. Kwenye loti 5 ya Mradi wa maji Chalinze, 
gharama ya mkataba iliongezeka hadi kufikia milioni 50.1 baada ya 
kuweka viwango vipya kwenye Makadirio ya Ujenzi ambavyo 
vingeweza kutekelezwa kwa gharama nyinginezo na viwango 
kwenye mkataba. Kwa kufanya hivyo, Wizara ya Maji ilienda 
kinyume cha kifungo cha 43.4 cha Vifungu vya Masharti ya Jumla. 
 
Taarifa zilizokusanywa na kuhakikiwa zilikuwa muhimu kutumika 
kama muongozo au ulinganishaji wakati wa utekelezaji wa miradi. 
Katika ukaguzi wa usimamizi wa mikataba ya miradi ya ujenzi ya 
maji mijini, ilibainika kuwa mipango kazi ambayo ilikuwa muhimu 
katika kusaidia kuongoza utekelezaji wa miradi husika haikupitiwa 
wala kuhuishwa mara kwa mara kama ilivyotakiwa kwenye 
mikataba husika. 
 
Kwa mfano, katika mradi wa maji wa Musoma ambao gharama yake 
ya awali ilikuwa shilingi bilioni 40.597, ilibainika kuwa taarifa ya 
maendeleo ya mradi ya robo mwaka ya Februari 2013, Wizara ya 
Maji ilimwandikia mkandarasi kumjulisha mabadiliko kwenye 
gharama ya mradi ambao awali ulionekana kuthaminiwa kwa kiasi 
cha chini kwa sababu ya makosa ya kimahesabu kwenye Makadirio 
ya Ujenzi. Kwa sababu hii gharama ya mkataba iliongezeka kwa 
kiasi cha shilingi bilioni 27.602 hadi kufikia shilingi bilioni 40.624. 
Kushindwa kuhuisha mkataba kwa wakati kulisababisha ugumu 
katika usimamizi kwa kuwa mhandisi hakuweza kutumia mipango 
kazi iliyopitiliza muda wake. 
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Ilibainika pia kwenye ukaguzi huohuo kuwa kulikuwepo na upungufu 
katika kuandaa na kuhakiki mikataba. Mapitio ya mikataba 
yalibainisha kuwa kulikuwepo na makosa katika kuweka namba 
katika mikataba ambapo mikataba iliwekwa namba moja kwenye 
miradi miwili tofauti na kuwepo kwa namba mbili za mkataba 
katika mradi mmoja. Taarifa muhimu kama vile tarehe za kusaini 
mkataba, kukabidhi eneo la kazi, kuanza, na kukamilisha kazi 
vilinakiliwa tofauti katika viambatanisho/nyongeza ya mkataba.1 
 
Kulikuwepo na taarifa mchanganyiko zilizohusu aina ya dhamana ya 
utendaji ambayo ingetolewa na mkandarasi wa fungu F&H la mradi 
wa ujenzi. Hata hivyo, hapakuwepo uainishaji wa majukumu baina 
ya msimamizi wa mradi aliyetajwa kwenye mkataba na mhandisi 
mshauri ambaye aliajiriwa kusimamia mradi huo. Hii ilisababishwa 
na maandalizi hafifu ya mradi na hivyo kushindwa kufanya mapitio 
ya mkataba (jambo lililosababishwa na Wizara ya Maji) kabla ya 
kusaini mkataba ili kuhakikisha vipengele na masharti ya mkataba 
vinaeleweka kwa pande zote mbili zinazohusika na mkataba. 

                                     
1Zingatia	kiambatanisho	cha	12	cha	Taarifa	ya	Ukaguzi	kuhusu	Usimamizi	Mikataba	ya	Miradi	ya	.Maji	Mijini	

5

3.3.3 Mapungufu ya data kwa ajili ya kufanya maamuzi 
 
Ilibainika kuwa dataambazo zilizalishwa na taasisi za serikali 
hazikuzingatia mambo muhimu ambayo yangewezesha mamlaka 
husika zichukue maamuzi sahihi. Kwa mujibu wa kanuni za tathmini 
za athari za mazingira1, taarifa ya athari za mazingira inatakiwa 
kuzingatia kuidhinisha miradi ambayo inajengwa kwenye maeneo 
hatarishi kimazingira kama vile sehemu oevu na sehemu zenye 
mitiririko ya maji. Vilevile, kanuni zinaitaka Baraza la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira kufanya mapitio ya taarifa ya tathmini ya 
athari za mazingira kwa kuzingatia vigezo vinne2. 

                                     
1Kanuni	za	tathmini	ya	athari	na	ukaguzi	wa	mazingira	,	2005	
2maelezo	 ya	 uendelezaji	 wa	 mazingira,	 masharti	 ya	 awali,	 kutambua	 na	 kutathmini	 madhara	 mahususi,	 njia	
mbadala,	namna	ya	kukabili	madhara,	mango	wa	kimazingira,	jinsi	ya	kutekeleza,	uhusika	wa	wadau	pamoja	na	
uwasilishaji	wa	matokeo.	
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Hata hivyo ilibainika kuwa tathmini ya athari za mazingira kwa ajili 
ya Mradi wa Mabasi Yaendayo Kasi haukuzingatia vigezo hivyo 
muhimu ikiwa ni pamoja na kutambua na kutathmini athari za 
kimazingira na hatua za kuyakabili katika bonde la mto Msimbazi 
ambayo yangetokana na ujenzi wa kituo cha maegesho ya magari ya 
mradi huo katika eneo la Jangwani. Kutokana na taarifa za 
kiupotoshaji zilizokuwa kwenye taarifa ya tathmini ya athari za 
mazingira ambayo iliwasilishwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira na kuidhinishwa, eneo hilo ambalo linajulikana kwa kuwa 
na matatizo ya mafuriko ya mara kwa mara, lilikumbwa na mvua 
kali na mtirirko wa maji iliyosababisha maji kujaa na kutiririka juu 
ya daraja la Jangwani na katika makazi ya watu na kuathiri sehemu 
ya miundombinu ya mradi huo. 

3.4 Uhifadhi wa kumbukumbu 

Taasisi zilizokaguliwa zinatarajiwa kutunza ubora wa data 
zinazozalishwa ilimradi tu ni muhimu na zinafaa kwa shughuli na 
utendaji katika majukumu yao. Vivyo hivyo, mifumo inatakiwa 
kuwepo ili kuwezesha taasisi hizo kupata taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali kwa matumizi mbalimbali. Ukaguzi uliofanyika ulibaini 
kuwepo mapungufu ambayo yaliathiri malengo ya taasisi katika 
eneo la utunzaji wa kumbukumbu kama inavyoelezwa hapa chini. 

3.4.1 Ukosefu wa mifumo ya kukusanya na kuhifadhia data (data 
za awali) 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwepo na udhaifu katika utunzaji wa 
taarifa kwenye taasisi zilizokaguliwa. Katika baadhi ya maeneo, 
taarifa zilizotarajiwa kuandaliwa na kuhifadhiwa na taasisi 
zilizokaguliwa hazikuweza kutolewa kwa wakaguzi baada ya 
kuhitajiwa. 
 
Kwa mfano, katika ukaguzi wa usimamizi wa huduma za ugani, 
ilibainika kuwa halmashauri zilikosa rejesta za kuhifadhi 
kumbukumbu za shughuli za kilimo “daftari la kilimo”. Daftari la 
kilimo ni shajara ambayo inatumiwa na maofisa ugani wa kata na 
vijiji katika kutunza kumbukumbu za shughuli za kilimo kila siku. 
Kwa kawaida shajara hiyo ina namba za idadi ya wakulima 
waliofikiwa na huduma za ugani; aina ya mazao yanayolimwa; na 
ratiba ya kazi ambayo inaonesha shughuli zote zilizofanywa na 
maofisa hao kila siku. 
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Mahojiano yaliyofanywa baina ya wakaguzi na maofisa kutoka 
halmashauri yalibainisha kuwa madaftari ya kilimo hayakuwepo 
kwenye halmashauri. Hii ni kinyume cha miongozo ya uendeshaji na 
usimamizi wa shughuli za ugani kwa wakulima ambayo inamtaka 
kila ofisa ugani katika ngazi ya kata na kijiji kuweka kumbukumbu 
za shughuli za ugani na kilimo kwa kutumia daftari la kilimo. 
 
Ukosefu wa taarifa ulisababishwa na Wizara ya Kilimo kushindwa 
kupeleka madaftari ya kilimo kwenye halmashauri na hivyo maofisa 
ugani wengi hawajawahi kuziona. Vilevile, taarifa za jumla za 
mwaka zilitolewa mbele ya kamati ya kilimo ambayo hukutana kila 
baada ya miezi minne ili kupitia maendeleo ya shughuli za kilimo na 
kufanya maamuzi. Mambo yaliyojitokeza kwenye mikutano hiyo 
yalitakiwa kuwasilishwa kwenye Halmashauri (kama mrejesho) 
kupitia Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Ofisi ya Rais-TAMISEMI ilikiri kufanya 
hivyo kwa kupitia warsha na semina. Hata hivyo hapakuwepo na 
taarifa zozote za warsha wala semina ambazo zililenga halmashauri 
kuthibitisha hojaya Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 
 
Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Udhibiti wa Usafi katika Uzalishaji 
wa Nyama, wakaguzi kwa kufanya mapitio ya taarifa za ufuatiliaji 
na tathmini za mifugo na kilimo kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
hawakuweza kubaini taarifa yoyote iliyokusanywa na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI kutoka kwenye halmashauri iliyobainisha utendaji wa 
halmashauri katika kuhakikisha inazalisha nyama iliyo salama kwa 
ajili ya matumizi ya umma. Matokeo yake, Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
haifahamu kiwango cha uchafuzi kinachofanywa wakati wa 
mchakato wa kuzalisha nyama na hakuna hatua zilizochukuliwa kwa 
ajili ya kuepusha hali hiyo ili kutunza afya za walaji. Hii 
imesababishwa na halmashauri kutotunza data za machinjio 
yanayotumika kwenye maeneo yao. 
 
Wakati wa ukaguzi huo, mahojiano baina ya wakaguzi na maofisa 
wa kanda wa Sumbawanga na Mwanza yalibaini kuwa maofisa hao 
hawakuwa na data za idadi ya machinjio ambayo hutoa taarifa za 
kila siku kuhusu magonjwa ya mifugo. Wizara ya Mifugo haikufanya 
uchambuzi na kukusanya taarifa zilizotoka kwenye vituo vyake vya 
kanda. Hivyo basi, wakaguzi hawakuweza kuhakiki taarifa 
zilizokusanywa na Wizara ya Mifugo kwa kuwa hapakuwepo data za 
jumla kutoka kwa sekta zinazotakiwa kutoa taarifa Wizara ya 
Mifugo. 
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8

3.4.2 Udhaifu katika mifumo ya kurekodi data 
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu katika eneo la kurekodi data hasa 
kutunza kumbukumbu ambazo zinatekelezwa na taasisi husika. 
Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Udhibiti wa Usafi kwenye 
mchakato wa uzalishaji nyama, ilibainika kuwa kati ya machinjio 
kumi na mbili (12) yaliyotembelewa,  machinjio matano 1  (5)  
hayakuwa na kumbukumbu za ukaguzi wa awali wa wanyama. Hii 
iliashiria kuwepo kwa uwezekano wa kutokufanyika ukaguzi wa 
awali kinyume cha kanuni ya 6 (2)(h) ya Kanuni za Wanyama za 
Mwaka 2011 na Tangazo la Serikali na. 359 ambalo linawataka 
wakaguzi kuweka kumbukumbu za ukaguzi na kutoa taarifa kila 
mwezi.  Wakaguzi walibaini kwamba wakaguzi wa wanyama 
walikagua kati ya wanyama 300 kwa usiku mmoja bila ya kuwa na 
kitabu cha kuchukulia taarifa za awali kama inavyotakiwa ili 
kusaidia wakaguzi wa nyama kutunza kumbukumbu na kuandaa 
taarifa na hivyo kusababisha kuwepo kwa hatari ya kupata taarifa 
zisizo sahihi kuhusu magonjwa yanayobainishwa wakati wa ukaguzi 
baada ya uchinjaji. 
 
Vilevile, ilibainika kuwa kwenye machinjio 12 yaliyotembelewa, 
machinjio 8 hayakuwa na taarifa juu ya upimaji wa afya kwa 
watumishi wa machinjio kinyume cha sheria ya Mamlaka ya Chakula 
na Dawa ya Usafi wa Chakula ya Mwaka 2006, kanuni ya 7(b). 
Kanuni hizi zinataka watumishi kupimwa afya kabla ya kuajiriwa 
katika muda wa angalau kila baada ya miezi sita na majibu ya 
upimaji huo yatunzwe katika ofisi za machinjio husika. Hata hivyo, 
ilikuwa vigumu kufahamu idadi kamili ya wafanyakazi waliopimwa 
na ambao hawakupimwa afya kwa sababu kumbukumbu kuhusu 
upimaji wa afya na idadi ya watumishi hazikupatikana kwenye ofisi 
hizo. 
 
Ilibainika pia katika Ukaguzi wa Udhibiti wa Ubora wa Elimu kuwa 
ongezeko la uandikishaji lilikuwa ni matokeo ya programu za 
Serikali za elimu ambazo ziliongeza changamoto kwenye mahitaji 
na usambazaji wa walimu. Hii ilisababisha Serikali kuamua kutoa 
leseni za kufundishia kwa wahitimu wa kidato cha sita na kwamba 
wangepewa mafunzo ili kuwa walimu kamili ndani ya miaka miwili 
hadi mitano kama ilivyoainishwa kwenye mikataba yao.   

                                     
1Lufaveso,	Ukonga,	Kiboroloni,	Moshi	na	Uyole	
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Ilibainika pia katika Ukaguzi wa Udhibiti wa Ubora wa Elimu kuwa 
ongezeko la uandikishaji lilikuwa ni matokeo ya programu za 
Serikali za elimu ambazo ziliongeza changamoto kwenye mahitaji 
na usambazaji wa walimu. Hii ilisababisha Serikali kuamua kutoa 
leseni za kufundishia kwa wahitimu wa kidato cha sita na kwamba 
wangepewa mafunzo ili kuwa walimu kamili ndani ya miaka miwili 
hadi mitano kama ilivyoainishwa kwenye mikataba yao.   
 
Uchambuzi wa data kutoka Idara ya Huduma za Ualimu katika 
Wizara ya Elimu ulibaini kuwa walimu waliopewa vibali vya 
kufundisha na ambao walitakiwa kujiendeleza hadi kufikia walimu 
kamili hawakufanya hivyo kwa kipindi cha miaka kumi. Kwa 
kuzingatia hilo, data zinaonesha kuwa kuna walimu 405 ambao 
hawakujiendeleza kwenye taaluma ya ualimu. Uchambuzi zaidi 
ulibaini kuwa kulikuwa na zaidi ya walimu 88 waliokuwa na kibali 
cha ualimu ambao walijiendeleza kwenye taaluma tofauti na 
ualimu na walimu 317 ambao huenda hawakujiendeleza kwenye 
taaluma ya ualimu kwa kuwa taarifa zao hazikupatikana na hivyo 
kushindwa kuhakikiwa. 
 
Pia, katika ukaguzi wa usimamizi wa magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea, mapitio ya mpango wa kati wa matumizi, 
Mpango Mkakati na Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
kutoka kwenye Halmashauri ulibaini kuwa Halmashauri zilitoa 
taarifa za matukio ya magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea. 
Hata hivyo taarifa hazikujitosheleza kuhusu milipuko ya magonjwa 
na wadudu waharibifu wa mimea. Kumbukumbu zilizowekwa na 
ofisi za kanda za Wizara ya Kilimo na halmashauri zilizotembelewa 
hazikuonesha mwenendo wa usambaaji wa wadudu waharibifu na 
magonjwa ya mimea. Madhara yake ni kuwa juhudi kubwa 
zilielekezwa kwenye maeneo yenye milipuko kidogo kuliko ile 
yenye milipuko mikubwa. 
 
3.5. Usahihi wa Data 
 
Katika matumizi ya data, taasisi zilizokaguliwa zilitarajiwa kuandaa 
au kutumia taarifa halisi na sahihi. Kwenye ukaguzi wa Udhibiti wa 
Ubora wa Elimu, wakaguzi walifanya uchambuzi wa uwepo wa 
walimu wasio na sifa. Uchambuzi wa taarifa zilizopatikana kutoka 
Taarifa ya Taifa ya Takwimu ya Elimu na Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
ulionesha ongezeko kubwa la idadi ya walimu wasiokuwa na sifa 
kwa mwaka 2014 kinyume na miaka miwili iliyopita ya 2012 na 2013 
na punguzo kubwa kwa mwaka  
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Taarifa ya Taifa ya Takwimu ya Elimu na Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
ulionesha ongezeko kubwa la idadi ya walimu wasiokuwa na sifa 
kwa mwaka 2014 kinyume na miaka miwili iliyopita ya 2012 na 2013 
na punguzo kubwa kwa mwaka 2015. 
 
Kwa mujibu wa maofisa kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI, kupungua 
kwa idadi ya walimu wasio na taaluma kulisababishwa na maamuzi 
ya serikali kuajiri walimu waliokuwa na sifa na wale waliokuwa 
kwenye ajira walijiendeleza na kuwa na sifa za ualimu baada ya 
kumaliza programu za mafunzo. 
 
Serikali ilikuwa ikigharimia programu za mafunzo ya kitaaluma kwa 
ajili ya walimu ili kuhakikisha walimu wote ambao hawakuwa na 
sifa wanakuwa na sifa. Vilevile, idadi ya walimu wasio na sifa 
ilipungua kwa vile baadhi ya waalimu ambao hawakuwa na sifa 
waliamua kustaafu bila kujiendeleza. Hata hivyo, ongezeko la idadi 
ya walimu ambao hawakuwa na sifa haikuweza kupatiwa maelezo 
kwa sababu ya kumbukumbu zisizo sahihi zilizopatikana kutoka 
kwenye Taarifa ya Taifa ya Takwimu za Elimu. 
 
Wakati huohuo Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya Miradi ya 
Ujenzi Mijini ilibainika kuwa mipango kazi ya miradi haikufuatwa 
wala kuhuishwa kama ilivyotakiwa na masharti ya mkataba.1 Kwa 
mujibu wa mikataba, mipango kazi iliyoonyesha taratibu za kazi, 
mipangilio, amri na muda kwa shughuli zote za kazi ilitakiwa 
kuhuishwa kila baada ya siku ishirini na nane. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa makandarasi katika miradi yote iliyofanyiwa mapitio na 
wakaguzi, walikuwa nyuma ya muda nje ya mipango kazi ambayo 
ilikuwa haijahuishwa2,3,4,5. 
 
Vilevile, katika ukaguzi huohuo sambamba na masharti ya mkataba 
kama yalivyooneshwa kwenye mikataba ya ujenzi, mhandisi 
mshauri aliyetakiwa kuandaa usanifu na makadirio ya ujenzi 
alitakiwa kuandaa makadirio ya kazi yaliyo sahihi. Hata hivyo, 
ilionekana kwamba wakati wa utekelezaji wa miradi, baadhi ya vitu 
viliongezwa na hivyo kusababisha ongezeko la ziada la shilingi 
bilioni 16.31. Kutoka kwenye kiwango hicho, shilingi bilioni 10.94 
kilisababishwa na gharama ya ziada ya vitu vilivyokuwa 
vimethaminishwa kwa bei ya chini kwenye makadirio ya awali na 
kiasi kingine cha shilingi bilioni 5.37 kiliongezwa ili kugharimia vitu 
vilivyotakiwa kwa ajili ya ujenzi ila havikuwemo kabisa kwenye 
makadirio ya awali kama inavyoonekana katika jedwali 3.2 hapa 
chini. 

                                     
1Kifungu	cha	29.1	Vifungu	vya	Masharti	ya	Jumla	kwenye	mradi	wa	Chalinze	na	kifungu	cha	8.3	cha	
miradi	ya	Bukoba	na	Musoma	
2Rejea	tamko	la	mwajiri	wakati	wa	usuluhishi	wa	mradi	wa	F&H	
3Barua	yenye	kumbukumbu	namba:	10/TZ/CHA/03/10	of	15/1/2014.	
4Dondoo	 za	 kikao	 cha	 mwezi	 Namba.	 011	 kilichofanyika	 tarehe	 26	 Machi	 2014	 (taarifa	 ya	
maendeleo	robo	mwaka	Namba.	6	
5Dondoo	za	kikao	cha	makubaliano	Namba	023	.	
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Jedwali 3.2: Makosa katika vitu vilivyokadiriwa na kuthaminiwa 
chini ya gharama halisi kwenye makadirio ya ujenzi 

Fungu namba Vitu vilivyothaminiwa 
kwa gharama ya chini 

(million TZS) 

Vitu vilivyoachwa 
kwenye makadirio ya 
ujenzi (million TZS) 

Jumla 

Fungu la 2  1896.5 246.4 2142.9 
Fungu la 3  613.0 17.4 630.4 

Fungu la 4  218.0 36.1 254.1 
Fungu la 5  766.2 496.3 1262.5 

Fungu la 6  1215.9 452.1 1668.0 
Fungu la F &H  1623.5 3207.9 4831.4 

Bukoba 2003.2 416.6 2419.8 
Musoma 2607.1 494.8 101.9 

Jumla 10,943.40 5,367.6 16,311 

Chanzo: Maagizo ya mabadiliko na viambatisho vya mikataba 
3.6 Matumizi na Uwasilishaji wa Data 
 
Ukaguzi kwa Jumla ulibaini mapungufu katika kushirikishana taarifa 
baina ya wizara za kisekta, idara za serikali, na halmashauri. 
Mapungufu haya yameelezwa katika sehemu zinazofuata hapa chini. 

3.6.1 Mapungufu katika matumizi ya data wakati wa kuandaaa 
mipango kazi 

 
Mipango ni moja ya shughuli muhimu ambapo taasisi husika 
huandaa mikakati ya shughuli zinazotarajiwa kupangwa katika 
mwaka wa fedha husika na inaweka namna ya kufikia mikakati hiyo. 
Katika uandaaji wa mipango, taarifa za miaka ya nyuma ni muhimu 
na inafaa katika kutathmini makadirio ya ukubwa wa shughuli 
zilizopangwa kutekelezwa katika mwaka husika. Taasisi za serikali 
zilitarajiwa kuandaa mipango yake kutokana na taarifa zilizopita. 
 
Mapitio ya nyaraka zilizohusu mipango ikijumuisha shughuli 
zilizofanyika ndani ya mwaka kwenye Usimamizi wa Mchakato wa 
Tathmini ya Athari za Mazingira yalibainisha kuwepo kwa tofauti 
kubwa baina ya shughuli zilizoanishwa kwenye mipango na zile 
zilizotekelezwa ambapo idadi ya tathmini ya athari za mazingira 
zilizopitiwa na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira  kwa 
muda wote zilikuwa na idadi kubwa zaidi kuliko zile zilizopangwa 
kwenye mwaka husika kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita (rejea 
Jedwali 3.3 hapo chini). 
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Jedwali 3.3: Malengo na mafanikio ya upitiaji wa taarifa za 
tathmini ya athari za mazingira 
 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya taarifa za tathmini 
ya athari za mazingira 

zinazotarajiwa kufanyiwa 
mapitio 

Idadi ya taarifa 
zilizofanyiwa 

mapitio 

Tofauti 
(asilimia) 

2010/2011 50 146 192 
2011/2012 100 208 108 
2012/2013 150 176 17 
2013/2014 100 

 
371 271 

2014/2015 500 701 40 
Chanzo: Mipango ya Mwaka ya Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
2010-2014 pamoja na Taarifa ya Mwaka 
 
Jedwali 3.3 linaonesha kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira halikuwahi kujifunza kutokana na mwenendo wa taarifa 
za miaka ya nyuma kama inavyoonekana kwenye Jedwali 3.3. Kwa 
kipindi hicho, imekuwa ikiendelea kupanga idadi ya juu zaidi ya 
taarifa zilizofanyiwa marejeo (tathmini ya athari za mazingira). 
Malengo ya mapitio ya taarifa ya tathmini ya athari za mazingira 
yalizidi kuongezeka zaidi mwaka 2014. Hata hivyo, idadi ya taarifa 
ambazo zilifanyiwa mapitio ilibaki kuwa juu. Hii ilisababisha 
udhaifu katika mipango ya matumizi ya rasilimali na kusababisha 
mazoea ya kufanya mapitio ya dharura na hivyo kuwepo kwa 
ongezeko la marejeo ya dharura ambayo yanaongeza gharama 
ambazo hazikuwepo katika mipango ya awali ya mwaka. 

3.6.2 Udhaifu katika kuwasilisha na kushirikishana data 
 
Kulikuwepo na mapungufu katika uwasilishaji na ushirikishanaji wa 
data baina ya taasisi za serikali. Kwa mfano, katika Ukaguzi wa 
Udhibiti wa Afya katika Mchakato wa Uzalishaji wa Nyama, 
ilibainika kuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa na halmashauri 
hazikuwasilisha taarifa zao za ukaguzi kwa wadau ambao 
walitakiwa kupokea taarifa hizo (angalia Jedwali 3.4). 

Jedwali 3.3: Malengo na mafanikio ya upitiaji wa taarifa za 
tathmini ya athari za mazingira 
 
Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya taarifa za 
tathmini ya athari za 

mazingira zinazotarajiwa 
kufanyiwa mapitio 

Idadi ya taarifa 
zilizofanyiwa 

mapitio 

Tofauti 
(asilimia) 

2010/2011 50 146 192 
2011/2012 100 208 108 
2012/2013 150 176 17 
2013/2014 100 

 
371 271 

2014/2015 500 701 40 
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Jedwali 3.4: Uwasilishaji wa taarifa za ukaguzi za Mamlaka ya 
Chakula na Dawa na Halmashauri kwa wadau 

Taarifa za 
ukaguzi 
kutoka 
kwenye 
mamlaka 

Wadau waliostahili kupata taarifa za ukaguzi 
Wizara 

ya 
Mifugo 

Wizara 
ya Afya 

Halmas
hauri 

Mamlaka 
ya Chakula 
na Dawa 

Sekretarieti 
za Mkoa 

Ofisi ya 
Rais-

TAMISEMI 

Mamlaka ya 
Chakula na 
Dawa 

Haikupok
elewa 

Haikup
okelew

a 

Ndiyo - Ndiyo Nadra 
 
 
 

Halmashauri Haikupok
elewa 

haikupo
kelewa 

 Ndiyo Nadra Nadra 
 

Sekretarieti 
za Mkoa 

haikupok
elewa 

Nadra Nadra Nadra - Nadra 

Chanzo: Taarifa zilizowasilishwa na Uchambuzi wa Wakaguzi, 2015 

Hapakuwa na ushahidi ulioonesha kwamba halmashauri zilipeleka 
taarifa zao za ukaguzi Wizara ya Mifugo au Wizara ya Afya. Hii 
ilithibitishwa wakati wa mahojiano na maofisa kutoka Idara ya 
Huduma za Kinga ya Wizara ya Afya. Pia, halmashauri ziliwasilisha 
taarifa zao za matokeo ya ukaguzi kwa nadra kwenye Sekretarieti 
za Mkoa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Wizara ya Mifugo, na Wizara ya 
Afya. Matokeo yake, mapendekezo yaliyotolewa na wakaguzi 
kwenye taarifa zao hayakutekelezwa ipasavyo na halmashauri 
husika. 

Mfano mzuri wa athari za kutowsilishwa kwa taarifa hizo 
yalionekana kwenye mawasiliano yaliyofanyika kutoka Manispaa ya 
Dodoma ambapo matokeo ya ukaguzi uliofanyika kwenye kampuni 
za Huacheng Intrnational Ltd na S&Y Gourment Meat Co. Ltd 
ambapo taarifa yake haikuwasilishwa kwa wadau kama vile 
Mamlaka ya Chakula na Dawa, Wizara ya Mifugo, Wizara ya Afya, 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wala Ofisi ya RAS-
Dodoma. Matokeo ya taarifa hii ykuwasilishwa katika Baraza la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira ni kuchukua hatua stahiki za 
kuyafungia machinjio hayo yaliyokuwa yakiendeshwa na kampuni 
hizo. 

Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya Athari 
za Mazingira, ilibainika kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira lilitakiwa kufanya mapitio ya tathmini ya athari za 
mazingira na hadidu za rejea kwa kipindi cha siku kumi nanne (14) 
baada ya siku ya kupokelewa 1. Hata hivyo, mapitio ya miradi 
iliyokaguliwa yalibainisha kuwa zaidi ya nusu ya miradi (kama 
asilimia 53) ilicheleweshwa kufanyiwa mapitio na kutoa mrejesho 
kwa wamiliki wa miradi husika.  Ilibainika pia kuwa asilimia 15 ya 
taarifa zilifanyiwa mapitio kwa wakati na taarifa kutolewa kwa 
wakati; na kwa asilimia 31 ya miradi, taarifa zake hazikuweza 
kupatikana wala kutolewa na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira . 

                                     
1Kanuni	ya	13	(2)	Kanuni	za	tathmini	na	ukaguzi	wa	mazingira,	2005	
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Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya Athari 
za Mazingira, ilibainika kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira lilitakiwa kufanya mapitio ya tathmini ya athari za 
mazingira na hadidu za rejea kwa kipindi cha siku kumi nanne (14) 
baada ya siku ya kupokelewa 1. Hata hivyo, mapitio ya miradi 
iliyokaguliwa yalibainisha kuwa zaidi ya nusu ya miradi (kama 
asilimia 53) ilicheleweshwa kufanyiwa mapitio na kutoa mrejesho 
kwa wamiliki wa miradi husika.  Ilibainika pia kuwa asilimia 15 ya 
taarifa zilifanyiwa mapitio kwa wakati na taarifa kutolewa kwa 
wakati; na kwa asilimia 31 ya miradi, taarifa zake hazikuweza 
kupatikana wala kutolewa na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira . 

Kwa upande mwingine, Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya 
Ujenzi wa Miradi ya Maji Mijini, wahusika wa mikataba hawakutoa 
taarifa kwa wakati kuhusu melekezo bayana yaliyokuwa yakitolewa 
kutoka kwa mkandarasi au mmiliki wa mradi (Wizara ya Maji). Kwa 
mfano, Wizara ya Maji ilitoa malekezo ya mdomo wakati ikitoa 
kibali cha ongezeko la muda kwa muda wa miaka 22 (kuanzia 11 
Machi 2012 hadi Agosti 2014) kwa mkandarasi wa mradi wa Chalinze 
fungu la 5. Hii ni kinyume cha kifungu 6.1 cha vifungu vya masharti 
ya jumla kwenye mkataba ambacho kilisisitiza kuwa mawasiliano 
kati ya mkandarasi na mwenye mradi yanapaswa kuwa katika 
maandishi. Kwa mujibu wa taarifa za maendeleo ya mradi ya 
Septemba 2014, haikufahamika endapo mkandarasi aliomba 
ongezeko hilo la muda kwani kazi zilikuwa zikiendelea. Kwa 
kuzingatia kwamba maelekezo yoyote ya mdomo yasingeweza kuwa 
na nguvu kisheria endapo kutatokea mgogoro wa kimkataba, hii 
inaweza kusababisha gharama kwa serikali. 

Mapungufu yalibainika pia katika uratibu na ushirikishanaji wa 
taarifa ndani ya taasisi za serikali. Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa 
Mchakato wa Tathmini ya Athari za Mazingira, ilibainika kuwepo 
kwa mapungufu katika kusambaza dondoo za miradi kwenye 
halmashauri husika. Wakaguzi walibaini kutokuwepo kwa dondoo za 
miradi ambazo zilifanyiwa mapitio na maofisa mazingira wa wilaya 
katika halmashauri zote zilizokaguliwa. Hii ilitokana na ukweli kuwa 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira halikuwasilisha 
kikamilifu dondoo za miradi kwenye halmashauri husika kwa ajili ya 
mapitio na maoni. Ni asilimia 5 tu ya dondoo za miradi kwenye 
halmashauri zilizokaguliwa ziliwasilishwa kwenye halmashauri 
husika kama inavyoainishwa kwenye Jedwali 3.5 hapa chini. 

                                     
1Kanuni	ya	13	(2)	Kanuni	za	tathmini	na	ukaguzi	wa	mazingira,	2005	
2Septemba	2014	taarifa	ya	maendeleo	ya	kila	mwezi	ya	Loti	5.	
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kutoka kwa mkandarasi au mmiliki wa mradi (Wizara ya Maji). Kwa 
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ya jumla kwenye mkataba ambacho kilisisitiza kuwa mawasiliano 
kati ya mkandarasi na mwenye mradi yanapaswa kuwa katika 
maandishi. Kwa mujibu wa taarifa za maendeleo ya mradi ya 
Septemba 2014, haikufahamika endapo mkandarasi aliomba 
ongezeko hilo la muda kwani kazi zilikuwa zikiendelea. Kwa 
kuzingatia kwamba maelekezo yoyote ya mdomo yasingeweza kuwa 
na nguvu kisheria endapo kutatokea mgogoro wa kimkataba, hii 
inaweza kusababisha gharama kwa serikali. 

Mapungufu yalibainika pia katika uratibu na ushirikishanaji wa 
taarifa ndani ya taasisi za serikali. Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa 
Mchakato wa Tathmini ya Athari za Mazingira, ilibainika kuwepo 
kwa mapungufu katika kusambaza dondoo za miradi kwenye 
halmashauri husika. Wakaguzi walibaini kutokuwepo kwa dondoo za 
miradi ambazo zilifanyiwa mapitio na maofisa mazingira wa wilaya 
katika halmashauri zote zilizokaguliwa. Hii ilitokana na ukweli kuwa 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira halikuwasilisha 
kikamilifu dondoo za miradi kwenye halmashauri husika kwa ajili ya 
mapitio na maoni. Ni asilimia 5 tu ya dondoo za miradi kwenye 
halmashauri zilizokaguliwa ziliwasilishwa kwenye halmashauri 
husika kama inavyoainishwa kwenye Jedwali 3.5 hapa chini. 

                                     
1Kanuni	ya	13	(2)	Kanuni	za	tathmini	na	ukaguzi	wa	mazingira,	2005	
2Septemba	2014	taarifa	ya	maendeleo	ya	kila	mwezi	ya	Loti	5.	
1Kanuni	ya	13	(2)	Kanuni	za	tathmini	na	ukaguzi	wa	mazingira,	2005	
1Septemba	2014	taarifa	ya	maendeleo	ya	kila	mwezi	ya	Fungu	la	5.	
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Jedwali 3.5: Uwiano wa dondoo za miradi iliyopokelewa kutoka 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira na 
halmashauri mikoani 

Na. Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya miradi 
inayotekelezwa 

kwenye 
halmashauri 

Idadi ya dondoo za miradi 
zilizopokelewa kitoka Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira 

1 2010/2011 14 0 
2 2011/2012 17 0 
3 2012/2013 5 0 
4 2013/2014 11 0 
5 2014/2015 8 31 
Jumla 55 3 

Chanzo: Taarifa zilizokusanywa kutoka kwenye halmashauri 
zilizotembelewa (Taarifa za utendaji kuhusu Usimamizi wa Mchakato 
wa Tathmini ya Athari za Mazingira kwenye miradi ya maendeleo) 

Jedwali 3.5 linaonesha kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira halikuwapatia maofisa mazingira nafasi ya kutoa maoni 
juu ya miradi inayotekelezwa kwenye maeneo yao. Hii ni kinyume 
cha kanuni za tathmini ya athari za mazingira na ukaguzi.2 

Kwa upande mwingine, kama inavyotakiwa na Sheria ya Mazingira 
ya Mwaka 2004, kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010/2011-
2014/2015), Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira lilitoa 
jumla ya vyeti vya tathmini ya athari za mazingira 1950 lakini 
hakuna taarifa ya tathmini ya athari za mazingira iliyonakiliwa 
katika Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa rejea. Kati ya hizo, hakuna 
zilizopelekwa kwenye Halmashauri husika (tazama Jedwali 3.6 
chini). Hii inamaanisha kuwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI haikuweza 
kupata taarifa kuhusiana na miradi yenye cheti cha tathmini ya 
athari za mazingira. 
                                     
1Halmashauri	ya	jiji	la	Mbeya	(taarifa	ya	miradi	miwili)	na	Tanga	(taarifa	moja	ya	miradi)	.	
2Kanuni	ya	8(1)(b)	yatathmini	ya	athari	na	ukaguzi	wa	mazingira,	2005.	
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Jedwali 3.6: Miradi yenye cheti cha tathmini ya athari za 
mazingira kutoka Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira bila Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuwa na 
taarifa 

Mwaka 
wa fedha 

Idadi ya miradi yenye cheti 
cha tathmini ya Athari za 

mazingira 

Idadi ya miradi yenye tamko la 
taarifa ya tathmini ya athari za 

mazingirailiyowasilishwa Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

2010/2011 149 Hakuna 
2011/2012 157 Hakuna 
2012/2013 290 Hakuna 
2013/2014 256 Hakuna 
2014/2015 1098 Hakuna 
Jumla 1950 Hakuna 
Chanzo: Rejesta ya miradi Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira, pamoja na mahojiano na maofisa wa Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

3.6.3 Mrejesho kuhusiana na taarifa zilizowasilishwa 
 
Kulikuwepo na mapungufu hasa kwa upande wa matumizi ya taarifa 
wakati wa kutoa mrejesho kwenye mamlaka husika. Wakati wa 
Ukaguzi wa mchakato wa Udhibiti wa Afya kwenye Uzalishaji wa 
Nyama, ilibainika kuwa kulikuwepo na mrejesho wa maandishi 
kwenda kwenye halmashauri kuhusiana na taarifa za maendeleo 
zilizowasilishwa kwenye mamalaka za juu za kisekta. Hata hivyo, 
kati ya sekretarieti za mikoa sita zilizotembelewa, ni Dar es Salaam 
na Rukwa pekee ndizo zilizofanya ufuatiliaji na tathmini ya 
machinjio ambayo haikujielekeza kwenye mambo ya afya kwenye 
mchakato wa uzalishaji wa nyama. 
 
Mapendekezo mbalimbali yaliyotokana na ufuatiliaji na tathmini 
kuhusu uboreshaji wa hali ya afya kwenye machinjio yalitolewa 
kwenda kwenye halmashauri kwa ajili ya utekelezaji na usimamizi. 
Mapendekezo yaliyotolewa yalilenga kutatua changamoto 
mbalimbali kama vile uboreshaji wa miundombinu ya machinjio, 
usambazaji wa maji safi na salama, tiba stahiki, na uharibifu wa 
taka zitokanazo na machinjio, na usimamizi mzuri wa wanyama 
ikiwemo utumiaji wa vifaa vya usalama. 
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Halmashauri zilipeleka taarifa za kila mwezi na robo mwaka 
kwenda kwenye Sekretarieti za Mkoa. Halmashauri ambazo 
hazikupeleka taarifa hizo zilikumbushwa kufanya hivyo. Mapitio ya 
nyaraka hizo kwa mkoa wa Dar es Salaam yalibainisha 
kutokufanyika kwa uchambuzi kwenye taarifa zilizowasilishwa na 
hakuna mrejesho wa taarifa hizo uliopelekwa kwenye halmashauri 
husika. Aidha, Sekretarieti za Mkoa hazikuwasilisha kwenye wizara 
taarifa yoyote ya jumla iliyoonesha hali ya uzingatiaji wa mahitaji 
ya usafi katika mchakato wa uzalishaji wa nyama. 

Kwa upande mwingine, katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Utoaji 
Huduma za Ugani, ilibainika kwamba halmashauri hazikupokea 
mrejesho kutoka Wizara ya Kilimo na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kutoka 
kwenye taarifa za maendeleo za robo mwaka na zile za mwaka 
ingawa kulikuwepo na mfumo mzuri wa mrejesho kuanzia ngazi ya 
kijiji hadi wizarani. Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa taarifa nne za 
mwaka1  kutoka Wizara ya Kilimo na Ofisi ya Rais -TAMISEMI na 
taarifa 35 za robo mwaka zilizowasilishwa kwenye Sekretarieti za 
Mkoa kutoka kwenye halmashauri 10 zilizokaguliwa. 

Taarifa za maendeleo za mwaka pamoja na za robo mwaka 
zilijumuisha malengo ya Halmashauri na changamoto 
zinazokumbana nazo ili kufikia malengo ambayo yameainishwa. 
Hata hivyo, kinyume cha mahitaji ya Miongozo ya Uongozaji na 
Usimamizi wa Huduma za Ugani za Mwaka 2009 na Miongozo ya 
Ufuatiliaji na Uthamini za Mwaka 2008, ambazo zinahitaji wizara za 
kisekta kupokea taarifa za maendeleo za robo mwaka na za mwaka, 
kuzichambua kwa kina na kutoa mrejesho kwenye halmashauri 
kupitia Sekretarieti za Mkoa, ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa 
mrejesho wowote uliotolewa kwenda kwenye halmashauri juu ya 
taarifa zilizowasilishwa. 

                                     
12009/2010,	2010/2011,	2011/2012	na	2012/2013	
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12009/2010,	2010/2011,	2011/2012	na	2012/2013	
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Kielelezo 3.1: Uhusiano wa matokeo ya ukaguzi katika usimamizi wa taarifa 
kwenye sekta ya umma 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

Mapungufu katika usimamizi wa taarifa kwenye 
sekta ya umma 

 

Mfumo usiojitosheleza wa kuzalisha 
taarifa kwa sababu ya: 

• Upungufu katika kupata taarifa 
kwa sababu ya udhaifu katika 
kuchukua kumbukumbu.  

• taarifa zinazochukuliwa 
haziwekewikumbukumbu sahihi 

 

Mapungufu katika kuhifadhi taarifa:  
• Kukosekana kwa taarifa 

Udhaifu wa mifumo ya kutunzia 
taarifa 

• Mifumo duni ya utunzaji wa 
majalada. Upungufu katika 
kuweka kumbukumbu  

 

Kutokuwepo kwa ubora wa taarifa: 
Matumizi ya taarifa 
ambazohazijahakikiwa:  

• Taarifa zinazotumika 
hazikufanyiwa 
mapitio.iiiiiooooo 

 

Udhaifu katika kuwasilisha 
taarifa:  

• Kutokuwasilisha taarifa 
kwenye mamlaka kwa 
mujibu wa miongozo,  

• Taarifa 
inazowasilishwakukosa 
mrejesho 

 

Mapungufu katika kushirikishana 
katika uandaaji na matumizi ya 
taarifa:  

• Udhaifu katika kuratibu 
upatikanaji wa taarifa za 
kisekta 
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SURA YA NNE 

UPIMAJI WA UTENDAJI 
 

4.1 Utangulizi 
 
Sura hii inaonesha matokeo ya jumla kutokana na kaguzi sita za 
ufanisi zinazohusu upimaji wa utendaji katika sekta za umma. Sura 
imejikita zaidi  katika kuangalia uanzishaji wa mifumo ya upimaji 
wa utendaji  wa kazi, kutambua na kuchagua viashiria vya upimaji 
wa utendaji, uandaaji wa mipango ya upimaji wa utendaji, 
kukusanya na kuchambua taarifa za utendaji, kutafsiri taarifa za 
utendaji, kuchukua hatua madhubuti, uandaaji, na utoaji wa 
mrejesho. 

4.2 Lengo la kupima utendaji katika sekta ya umma 
 
Lengo kuu la kupima utendaji ni kuangalia namna ambavyo shughuli 
zinazohusu   upimaji wa utendaji katika Wizara, Idara na Wakala 
wa serikali unavyofanyika ipasavyo. Hasa ililenga kuangalia kwa 
kina: 
 
• kiwango cha upimaji wa utendaji katika sekta za umma kama 

ilivyoonekana katika kaguzi zilizofanywa; na 
  

• Iwapo taarifa za utendaji zinazowasilishwa kwa wadau 
zinatumika kwa maamuzi na maboresho yanafanyika ipasavyo. 

 
Kulingana na matokeo ya kaguzi sita (6) za ufanisi katika taasisi 
mbalimbali za umma kuhusu upimaji wa utendaji, kuna masuala 
ambayo serikali inahitaji kuyasimamia ili kuleta tija na ufanisi 
katika utoaji wa huduma kwa wananchi. Maeneo hayo yana 
uhusiano mkubwa na yanaathiri ufanisi wa kila mmoja. Maeneo 
hayo ni kama ilivyo hapa chini. 

4.3 Kukosekana kwa tathmini ya matokeo ya utendaji kwa 
kuzingatia malengo  

 
Matokeo ya kaguzi sita (6) za ufanisi zilizofanywa zinaonesha kuwa 
uwepo wa matatizo katika utoaji wa huduma unahusishwa na 
udhaifu katika upimaji wa utendaji. Jedwali 4.1 linaonesha 
tathmini ya upimaji wa ufanisi kama ilivyochambuliwa na wakaguzi. 
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4.3 Kukosekana kwa tathmini ya matokeo ya utendaji kwa 
kuzingatia malengo  

 
Matokeo ya kaguzi sita (6) za ufanisi zilizofanywa zinaonesha kuwa 
uwepo wa matatizo katika utoaji wa huduma unahusishwa na 
udhaifu katika upimaji wa utendaji. Jedwali 4.1 linaonesha 
tathmini ya upimaji wa ufanisi kama ilivyochambuliwa na wakaguzi. 

Jedwali 4.1: Tathmini ya upimaji wa utendaji kwa taasisi za 
umma  
Suala la kiutendaji  Taasisi Upimaji wa utendaji 

Taarifa 
zinazohusu 

fedha 

Taarifa 
zisizohusu 

fedha 
Ubora wa Elimu Wizara ya Elimu Ndio Ndio1 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Ndio2 

Utoaji wa Huduma za 
Ugani 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Ndio3 

Wizara ya Kilimo Ndio Ndio4 
Udhibiti wa Usafi 
kwenye Uzalisha wa 
Nyama 

Wizara ya Afya Ndio Hapana 
Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Hapana 

Wizara ya Kilimo Ndio Hapana 
Udhibiti wa 
Magonjwa na 
wadudu waharibifu 
wa mimea 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Hapana 

Wizara ya Kilimo Ndio Hapana 

Usimamizi wa 
Mikataba 

Wizara ya Maji Ndio Ndio 

Uthibiti wa Athari za 
Mazingira 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais - 
Mazingira 

Ndio Hapana 

Baraza la Hifadhi 
na Usimamizi wa 
Mazingira  

Ndio Hapana 

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi 

                                     
1	Ubora	wa	elimu	unapimwa	kwa	kuangalia	matokeo	yanayotelewa	na	baraza	la	taifa	la	mitihani.	
2	Ubora	wa	elimu	unapimwa	kwa	kuangalia	matokeo	yanayotelewa	na	baraza	la	taifa	la	mitihani.	
3	Hata	hivyo,	taarifa	za	Utendaji	kwa	shughuli	amabazo	hazikuwapo	katika	program	ya	maendeleo	
ya	sekta	ya	Kilimo	hazikupatikana.	
4	Hata	hivyo,	taarifa	za	Utendaji	kwa	shughuli	amabazo	hazikuwapo	katika	program	ya	maendeleo	
ya	sekta	ya	Kilimo	hazikupatikana.	

19

20

21
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Jedwali 4.1: Tathmini ya upimaji wa utendaji kwa taasisi za 
umma  
Suala la kiutendaji  Taasisi Upimaji wa utendaji 

Taarifa 
zinazohusu 

fedha 

Taarifa 
zisizohusu 

fedha 
Ubora wa Elimu Wizara ya Elimu Ndio Ndio1 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 
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Ugani 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Ndio3 

Wizara ya 
Kilimo 

Ndio Ndio4 

Udhibiti wa Usafi 
kwenye Uzalisha wa 
Nyama 

Wizara ya Afya Ndio Hapana 
Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Hapana 

Wizara ya 
Kilimo 

Ndio Hapana 

Udhibiti wa Magonjwa na 
wadudu waharibifu wa 
mimea 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Ndio Hapana 

Wizara ya 
Kilimo 

Ndio Hapana 

Usimamizi wa Mikataba Wizara ya Maji Ndio Ndio 
Uthibiti wa Athari za 
Mazingira 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais - Mazingira 

Ndio Hapana 

Baraza la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira  

Ndio Hapana 

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi 

                                     
1	Ubora	wa	elimu	unapimwa	kwa	kuangalia	matokeo	yanayotelewa	na	baraza	la	taifa	la	mitihani.	
2	Ubora	wa	elimu	unapimwa	kwa	kuangalia	matokeo	yanayotelewa	na	baraza	la	taifa	la	mitihani.	
3	Hata	hivyo,	taarifa	za	Utendaji	kwa	shughuli	amabazo	hazikuwapo	katika	program	ya	maendeleo	
ya	sekta	ya	Kilimo	hazikupatikana.	
4	Hata	hivyo,	taarifa	za	Utendaji	kwa	shughuli	amabazo	hazikuwapo	katika	program	ya	maendeleo	
ya	sekta	ya	Kilimo	hazikupatikana.	
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Jedwali 4.1 linaonesha kuwa taasisi zilizokaguliwa zinafanya 
tathmini ya utendaji wao. Hata hivyo tathmini ilijikita zaidi katika 
kutathmini matumizi ya fedha kwa sababu zinatakiwa kuandaa 
taarifa ya fedha kwa ajili ya ukaguzi. Iligundulika kuwa taasisi 
zilizokaguliwa zilikuwa zinatumia mipango mkakati na mipango ya 
kati ya matumizi katika kupima utendaji wao. Taarifa ya mwaka ya 
utekelezaji ilikuwa inaandaliwa kwa kuangalia fedha zilizopangwa, 
zilizotumika, na zisizotumika na shughuli zilizofanywa kwa mwaka 
huo. 

Iligundulika kuwa katika taarifa sita (6) za kaguzi za ufanisi 
kulikuwa na mapungufu kwenye mfumo wa upimaji wa utendaji 
katika sekta za umma. Hali hiyo imesababisha uwepo wa huduma 
zisizoridhisha kwenye taasisi zilizokaguliwa na kusababisha utoaji 
hafifu wa huduma kwa wananchi. Hali ya kutoa huduma hafifu 
inatokana na wizara na taasisi husika kutokuwa na taarifa juu ya 
matatizo ya kiutendaji katika sekta hizo. 

Jedwali 4.2 linaonesha baadhi ya mifano itokanayo na athari ya 
taasisi husika kushindwa kuelewa hali ya utendaji wake wa kazi. 
Mifano hiyo ni kutoka kwenye ripoti sita za ukaguzi.  
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Jedwali 4.2: Athari za kutokuwa na mfumo thabiti wa upimaji 
wa  

utendaji katika utoaji wa huduma kwa taasisi 
zilizokaguliwa  

Taarifa ya Ukaguzi wa 
ufanisi 

Mandhara 
 

Utoaji wa Huduma za Ugani  Halmashauri nyingi zilizotembelewa zina tatizo 
la njaa kipindi cha kiangazi. Uzalishaji mdogo 
unatokana na wananchi kutokutumia njia bora 
za kilimo katika mashamba yao. 

Usimamizi wa Magonjwa na 
Wadudu Waharibifu wa 
mimea 

Heka zilizoharibiwa ziliongezeka  kutoka 591 
hadi 1344 kwa mwaka 2013-2014;  na migomba 
iliyong’olewa ilikuwa asilimia 84 kwa miezi 
minne kuanzia mwezi wa sita hadi wa tisa, 
2015. 

Ubora wa Huduma za Elimu Inasababisha kuwa na utendaji usioridhisha kwa 
walimu na utekelezaji hafifu wa mitaala na 
kusababisha wanafunzi wengi kufanya vibaya 
katika masomo yao. 

Udhibiti wa Uchafu kwenye 
Uzalishaji wa Nyama 

Asilimia 75 ya machinjio kumi na mbili (12) 
yaliyotembelewa yanafanya kazi katika 
mazingira yanayohatarisha afya ya walaji wa 
nyama. 

Mchakato wa  Tathmini za 
Athari za Mazingira 

Miradi 3,811 kati ya 15,266 iliyosajiliwa na bodi 
ya usajili ya makandarasi   haikusajiliwa na 
Baraza la Hifadhi na  na Usimamizi wa 
Mazingira.  

Usimamizi wa Mikataba 
katika Ujenzi wa Miradi ya 
Maji Mijini  

Pamoja na kuonesha kuwa kazi ilifanyika kwa 
kiwango cha chini kwa sehemu ya mkataba F & 
H hadi kusababibisha kuvunjwa kwa mkataba, 
kiwango cha malipo ya fedha cha Shilingi bilioni 
7.5 kilikuwa kimeidhinishwa na mshauri na 
kulipwa na Wizara. 

Chanzo: Sehemu ya Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi, 20151 & 20162 

                                     
1	Utoaji	wa	Huduma	za	Ugani.	
2	Usimamizi	wa	Mgonjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Ubora	wa	Huduma	za	Elimu,	Udhibiti	
wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	wa	Nyama,	 	Usimamizi	wa	Mikataba	katika	Ujenzi	wa	Miradi	ya	Maji	
Mijini	na	Mchakato	wa		tathmini	za	athati	za	mazingira.	

Jedwali 4.2: Athari za kutokuwa na mfumo thabiti wa upimaji 
wa  

utendaji katika utoaji wa huduma kwa taasisi 
zilizokaguliwa  

Taarifa ya Ukaguzi wa 
ufanisi 

Mandhara 
 

Utoaji wa Huduma za Ugani  Halmashauri nyingi zilizotembelewa zina tatizo 
la njaa kipindi cha kiangazi. Uzalishaji mdogo 
unatokana na wananchi kutokutumia njia bora 
za kilimo katika mashamba yao. 

Usimamizi wa Magonjwa na 
Wadudu Waharibifu wa 
mimea 

Heka zilizoharibiwa ziliongezeka  kutoka 591 
hadi 1344 kwa mwaka 2013-2014;  na migomba 
iliyong’olewa ilikuwa asilimia 84 kwa miezi 
minne kuanzia mwezi wa sita hadi wa tisa, 
2015. 

Ubora wa Huduma za Elimu Inasababisha kuwa na utendaji usioridhisha kwa 
walimu na utekelezaji hafifu wa mitaala na 
kusababisha wanafunzi wengi kufanya vibaya 
katika masomo yao. 

Udhibiti wa Uchafu kwenye 
Uzalishaji wa Nyama 

Asilimia 75 ya machinjio kumi na mbili (12) 
yaliyotembelewa yanafanya kazi katika 
mazingira yanayohatarisha afya ya walaji wa 
nyama. 

Mchakato wa  Tathmini za 
Athari za Mazingira 

Miradi 3,811 kati ya 15,266 iliyosajiliwa na bodi 
ya usajili ya makandarasi   haikusajiliwa na 
Baraza la Hifadhi na  na Usimamizi wa 
Mazingira.  

Usimamizi wa Mikataba 
katika Ujenzi wa Miradi ya 
Maji Mijini  

Pamoja na kuonesha kuwa kazi ilifanyika kwa 
kiwango cha chini kwa sehemu ya mkataba F & 
H hadi kusababibisha kuvunjwa kwa mkataba, 
kiwango cha malipo ya fedha cha Shilingi bilioni 
7.5 kilikuwa kimeidhinishwa na mshauri na 
kulipwa na Wizara. 

Chanzo: Sehemu ya Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi, 20151 & 20162 

                                     
1	Utoaji	wa	Huduma	za	Ugani.	
2	Usimamizi	wa	Mgonjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Ubora	wa	Huduma	za	Elimu,	Udhibiti	
wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	wa	Nyama,	 	Usimamizi	wa	Mikataba	katika	Ujenzi	wa	Miradi	ya	Maji	
Mijini	na	Mchakato	wa		tathmini	za	athati	za	mazingira.	
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Jedwali 4.2 linaonesha kuwa katika taarifa sita za kaguzi za ufanisi 
zinaonesha mapungufu katika utoaji wa huduma kwa wananchi.  
Mapungufu hayo yalitokana na kushindwa kufikia malengo 
yaliyopangwa, kuchelewesha utoaji wa huduma, huduma 
zitolewazo kutoridhisha, na gharama za utekelezaji wa huduma 
kuzidi zilizopangwa. Uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu inaonesha kuwa hali hii inatokana na 
kukosekana kwa mfumo wa kupima utendaji katika utoaji wa 
huduma katika taasisi za umma. 
 
Ilionekana kuwa  mfumo wa upimaji wa utendaji  ulikuwa kwa 
miradi au programu zinazofadhiliwa na washirika wa maendeleo, 
ambapo moja ya kigezo ni kuwa na mfumo wa upimaji wa utendaji 
kwenye miradi au programu hizo. Hii inaonesha kuwa taasisi za 
umma hazioni umuhimu wa kupima utendaji kwenye utoaji wa 
huduma zinazofadhiliwa na fedha za ndani. 
 
Vilevile iligundulika kuwa upimaji wa utendaji unafanywa hasa kwa 
kuangalia ufanisi wa fedha kwa kulinganisha fedha zilizotengwa na 
zilizotumika. Taarifa za mwaka zilizoandaliwa na taasisi 
zilizokaguliwa zinaonesha kuwa taasisi hizo zinajikita zaidi katika 
kuonesha kiwango cha fedha ambazo hazikupata kuliko kiwango cha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na malengo waliyojiwekea. 

4.4 Mkazo finyu kwenye viasharia vya utendaji ambavyo si vya 
upimaji wa fedha  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu imeona kuwa uanishaji na 
uchambazi wa viashiria vya upimaji wa utendaji katika sekta za 
umma kwenye utoaji wa huduma au utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo haufanyiki ipasavyo. Hii iligundulika kwenye ripoti tatu 
(3) kati ya sita (6) za ukaguzi wa ufanisi1 zilizojumuishwa katika 
ripoti hii.  

Ripoti hizo tatu za ukaguzi zilionesha kuwa taasisi  saba (7) 
zilizokaguliwa  hazikuwa na viashiria vya kupima  utoaji wa huduma  
kwa wananchi hivyo kusababisha kutoa taarifa ya ufanisi wa fedha 
na kuachana na taarifa zinazohusu ubora na utoaji wa huduma kwa 
wakati. 

                                     
1	Usimamizi	wa	Majonjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Udhibiti	wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	
wa	Nyama,		na	Mchakato	wa		Tathmini	za	Athari	za	Mazingira	

Jedwali 4.2: Athari za kutokuwa na mfumo thabiti wa upimaji wa  
utendaji katika utoaji wa huduma kwa taasisi zilizokaguliwa  
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Jedwali 4.2 linaonesha kuwa katika taarifa sita za kaguzi za ufanisi 
zinaonesha mapungufu katika utoaji wa huduma kwa wananchi.  
Mapungufu hayo yalitokana na kushindwa kufikia malengo 
yaliyopangwa, kuchelewesha utoaji wa huduma, huduma 
zitolewazo kutoridhisha, na gharama za utekelezaji wa huduma 
kuzidi zilizopangwa. Uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu inaonesha kuwa hali hii inatokana na 
kukosekana kwa mfumo wa kupima utendaji katika utoaji wa 
huduma katika taasisi za umma. 
 
Ilionekana kuwa  mfumo wa upimaji wa utendaji  ulikuwa kwa 
miradi au programu zinazofadhiliwa na washirika wa maendeleo, 
ambapo moja ya kigezo ni kuwa na mfumo wa upimaji wa utendaji 
kwenye miradi au programu hizo. Hii inaonesha kuwa taasisi za 
umma hazioni umuhimu wa kupima utendaji kwenye utoaji wa 
huduma zinazofadhiliwa na fedha za ndani. 
 
Vilevile iligundulika kuwa upimaji wa utendaji unafanywa hasa kwa 
kuangalia ufanisi wa fedha kwa kulinganisha fedha zilizotengwa na 
zilizotumika. Taarifa za mwaka zilizoandaliwa na taasisi 
zilizokaguliwa zinaonesha kuwa taasisi hizo zinajikita zaidi katika 
kuonesha kiwango cha fedha ambazo hazikupata kuliko kiwango cha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na malengo waliyojiwekea. 

4.4 Mkazo finyu kwenye viasharia vya utendaji ambavyo si vya 
upimaji wa fedha  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu imeona kuwa uanishaji na 
uchambazi wa viashiria vya upimaji wa utendaji katika sekta za 
umma kwenye utoaji wa huduma au utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo haufanyiki ipasavyo. Hii iligundulika kwenye ripoti tatu 
(3) kati ya sita (6) za ukaguzi wa ufanisi1 zilizojumuishwa katika 
ripoti hii.  

Ripoti hizo tatu za ukaguzi zilionesha kuwa taasisi  saba (7) 
zilizokaguliwa  hazikuwa na viashiria vya kupima  utoaji wa huduma  
kwa wananchi hivyo kusababisha kutoa taarifa ya ufanisi wa fedha 
na kuachana na taarifa zinazohusu ubora na utoaji wa huduma kwa 
wakati. 

                                     
1	Usimamizi	wa	Majonjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Udhibiti	wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	
wa	Nyama,		na	Mchakato	wa		Tathmini	za	Athari	za	Mazingira	

Jedwali 4.2 linaonesha kuwa katika taarifa sita za kaguzi za ufanisi 
zinaonesha mapungufu katika utoaji wa huduma kwa wananchi.  
Mapungufu hayo yalitokana na kushindwa kufikia malengo 
yaliyopangwa, kuchelewesha utoaji wa huduma, huduma 
zitolewazo kutoridhisha, na gharama za utekelezaji wa huduma 
kuzidi zilizopangwa. Uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu inaonesha kuwa hali hii inatokana na 
kukosekana kwa mfumo wa kupima utendaji katika utoaji wa 
huduma katika taasisi za umma. 
 
Ilionekana kuwa  mfumo wa upimaji wa utendaji  ulikuwa kwa 
miradi au programu zinazofadhiliwa na washirika wa maendeleo, 
ambapo moja ya kigezo ni kuwa na mfumo wa upimaji wa utendaji 
kwenye miradi au programu hizo. Hii inaonesha kuwa taasisi za 
umma hazioni umuhimu wa kupima utendaji kwenye utoaji wa 
huduma zinazofadhiliwa na fedha za ndani. 
 
Vilevile iligundulika kuwa upimaji wa utendaji unafanywa hasa kwa 
kuangalia ufanisi wa fedha kwa kulinganisha fedha zilizotengwa na 
zilizotumika. Taarifa za mwaka zilizoandaliwa na taasisi 
zilizokaguliwa zinaonesha kuwa taasisi hizo zinajikita zaidi katika 
kuonesha kiwango cha fedha ambazo hazikupata kuliko kiwango cha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na malengo waliyojiwekea. 

4.4 Mkazo finyu kwenye viasharia vya utendaji ambavyo si vya 
upimaji wa fedha  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu imeona kuwa uanishaji na 
uchambazi wa viashiria vya upimaji wa utendaji katika sekta za 
umma kwenye utoaji wa huduma au utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo haufanyiki ipasavyo. Hii iligundulika kwenye ripoti tatu 
(3) kati ya sita (6) za ukaguzi wa ufanisi1 zilizojumuishwa katika 
ripoti hii.  

Ripoti hizo tatu za ukaguzi zilionesha kuwa taasisi  saba (7) 
zilizokaguliwa  hazikuwa na viashiria vya kupima  utoaji wa huduma  
kwa wananchi hivyo kusababisha kutoa taarifa ya ufanisi wa fedha 
na kuachana na taarifa zinazohusu ubora na utoaji wa huduma kwa 
wakati. 

                                     
1	Usimamizi	wa	Majonjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Udhibiti	wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	
wa	Nyama,		na	Mchakato	wa		Tathmini	za	Athari	za	Mazingira	
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Kielelezo 4.1. Uhusiano kati ya programu au malengo na 
viashiria vya upimaji wa utendaji  
Taarifa ya 
Ukaguzi wa 
Ufanisi 

Malengo Matokeo ya Ukaguzi ambayo 
yangeweza kuzuiliwa  kama 
kungekuwa na viashiria vizuri vya  
kupimaji utendaji 

Utoaji wa 
Huduma za 
Ugani 
 
  

Kuongeza uzalishaji 
kwa wakulima wadogo 
wadogo kwa 
kuwawezesha kutumia 
teknolojia  ya kisasa 
kwa kuimarisha 
huduma za ugani kwa 
wakulima 

Wakulima wachache walifundishwa 
njia bora za kilimo, mashamba ya 
mfano na mashamba darasa 
hayakuanzishwa ipasavyo vijijini na 
wakulima wengi bado wanatumia njia 
ya zamani  

Usimamizi 
wa 
Magonjwa 
na Wadudu 
Waharibifu 
wa Mimea  

Kuongeza uzalishaji 
kwa kudhibiti 
magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea 

Kuna milipuko ya magonjwa na 
wadudu waharibifu wa mimea karibu 
kila mkoa,  uchunguzi wa kina 
haufanyiki  mara kwa mara kwa 
magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mimea na utekelezaji hafifu wa 
kutabiri  uwezekano wa milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mimea 

Ubora wa 
Huduma za 
Elimu 

Kuimarisha ubora wa 
elimu ya msingi na 
sekondari kwa 
kuongeza hali ya 
ufaulu kwa kuimarisha 
ufundishaji, 
upatikanaji wa zana 
za kujifunzia na 
kufundishia na 
kusimamia ufanisi wa 
walimu. 

Kuna uwepo wa walimu wasio na sifa, 
mgawanyo usio sawa wa walimu, 
upungufu wa vitabu na upungufu 
katika usambazaji wa taarifa za 
uchambuzi wa mitihani 

Udhibiti wa 
Usafi 
kwenye 
Uzalishaji 
wa Nyama  

Kulinda afya na 
usalama wa wananchi 
kwa kuhakikisha kuna 
udhibiti wa usafi 
katika uzalishaji wa 
nyama. 

Asilimia 75 ya machinjio 
yanaendeshwa katika mazingira ya 
uchafu, kuna machinjio yanayofanya 
kazi ambayo hayajasajiliwa, na kuna 
baadhi ya magari yanayotumika 
kusafirishia nyama ambayo 
hayajakidhi vigezo vya usafi. 
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Kielelezo 4.1. Uhusiano kati ya programu au malengo na 
viashiria vya upimaji wa utendaji  
Taarifa ya 
Ukaguzi wa 
Ufanisi 

Malengo Matokeo ya Ukaguzi ambayo 
yangeweza kuzuiliwa  kama 
kungekuwa na viashiria vizuri vya  
kupimaji utendaji 

Utoaji wa 
Huduma za 
Ugani 
 
  

Kuongeza uzalishaji 
kwa wakulima wadogo 
wadogo kwa 
kuwawezesha kutumia 
teknolojia  ya kisasa 
kwa kuimarisha 
huduma za ugani kwa 
wakulima 

Wakulima wachache walifundishwa 
njia bora za kilimo, mashamba ya 
mfano na mashamba darasa 
hayakuanzishwa ipasavyo vijijini na 
wakulima wengi bado wanatumia njia 
ya zamani  

Usimamizi 
wa 
Magonjwa 
na Wadudu 
Waharibifu 
wa Mimea  

Kuongeza uzalishaji 
kwa kudhibiti 
magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea 

Kuna milipuko ya magonjwa na 
wadudu waharibifu wa mimea karibu 
kila mkoa,  uchunguzi wa kina 
haufanyiki  mara kwa mara kwa 
magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mimea na utekelezaji hafifu wa 
kutabiri  uwezekano wa milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mimea 

Ubora wa 
Huduma za 
Elimu 

Kuimarisha ubora wa 
elimu ya msingi na 
sekondari kwa 
kuongeza hali ya 
ufaulu kwa kuimarisha 
ufundishaji, 
upatikanaji wa zana 
za kujifunzia na 
kufundishia na 
kusimamia ufanisi wa 
walimu. 

Kuna uwepo wa walimu wasio na sifa, 
mgawanyo usio sawa wa walimu, 
upungufu wa vitabu na upungufu 
katika usambazaji wa taarifa za 
uchambuzi wa mitihani 

Udhibiti wa 
Usafi 
kwenye 
Uzalishaji 
wa Nyama  

Kulinda afya na 
usalama wa wananchi 
kwa kuhakikisha kuna 
udhibiti wa usafi 
katika uzalishaji wa 
nyama. 

Asilimia 75 ya machinjio 
yanaendeshwa katika mazingira ya 
uchafu, kuna machinjio yanayofanya 
kazi ambayo hayajasajiliwa, na kuna 
baadhi ya magari yanayotumika 
kusafirishia nyama ambayo 
hayajakidhi vigezo vya usafi. 

 

Mchakato 
wa 
Tathmini za 
Athari za 
Mazingira 

Kuhakikisha kuwa 
miradi yote ambayo 
ina athari inasajiliwa, 
tathminiwa na 
kuchukua hatua za 
kupunguza athari 
kama inavyooneshwa 
kwenye Taarifa ya 
Tathmini ya Athari za 
Mazingira. 

Mchakato unaotumiwa na Baraza la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
katika kuchukua miradi ya kufanyia 
tathmini unategemea  uaminifu kwa 
anayeendeleza mradi na inashindwa 
kutambua  baadhi ya  vitu venye  
athari ya kimazingira, kama ilivyo 
kuwa ujenzi wa Mradi wa Mabasi 
Yaendayo Kasi 

Usimamizi 
wa 
Mikataba 
katika 
Ujenzi wa 
Miradi ya 
Maji Mijini  

Kuongeza upatikanaji 
wa maji safi na salama 
kwa Watanzania kwa 
njia ya utekelezaji wa 
ujenzi wa miradi ya 
maji mijini 

Kuna ubora hafifu kwenye miradi ya 
ujenzi wa maji, miradi haimaliziki 
kwa wakati, na kuongezeka kwa 
gharama za utekelezaji wa miradi 

Chanzo: Sehemu ya taarifa ya ukaguzi za ufanisi, 20151 & 20162 

                                     
1	Utoaji	wa	Huduma	za	Ugani.	
2	Usimamizi	wa	Magonnjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Ubora	wa	huduma	za	Elimu,	Udhibiti	
wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	wa	Nyama,	 	Usimamizi	wa	Mikataba	katika	Ujenzi	wa	Miradi	ya	Maji	
Mijini	na	Mchakato	wa		Tathmini	za	Athari	za	Mazingira.	

Mchakato 
wa 
Tathmini za 
Athari za 
Mazingira 

Kuhakikisha kuwa 
miradi yote ambayo 
ina athari inasajiliwa, 
tathminiwa na 
kuchukua hatua za 
kupunguza athari 
kama inavyooneshwa 
kwenye Taarifa ya 
Tathmini ya Athari za 
Mazingira. 

Mchakato unaotumiwa na Baraza la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
katika kuchukua miradi ya kufanyia 
tathmini unategemea  uaminifu kwa 
anayeendeleza mradi na inashindwa 
kutambua  baadhi ya  vitu venye  
athari ya kimazingira, kama ilivyo 
kuwa ujenzi wa Mradi wa Mabasi 
Yaendayo Kasi 

Usimamizi 
wa 
Mikataba 
katika 
Ujenzi wa 
Miradi ya 
Maji Mijini  

Kuongeza upatikanaji 
wa maji safi na salama 
kwa Watanzania kwa 
njia ya utekelezaji wa 
ujenzi wa miradi ya 
maji mijini 

Kuna ubora hafifu kwenye miradi ya 
ujenzi wa maji, miradi haimaliziki 
kwa wakati, na kuongezeka kwa 
gharama za utekelezaji wa miradi 

Chanzo: Sehemu ya taarifa ya ukaguzi za ufanisi, 20151 & 20162 

                                     
1	Utoaji	wa	Huduma	za	Ugani.	
2	Usimamizi	wa	Magonnjwa	na	Wadudu	Waharibifu	wa	Mimea,	Ubora	wa	huduma	za	Elimu,	Udhibiti	
wa	Uchafu	kwenye	Uzalishaji	wa	Nyama,	 	Usimamizi	wa	Mikataba	katika	Ujenzi	wa	Miradi	ya	Maji	
Mijini	na	Mchakato	wa		Tathmini	za	Athari	za	Mazingira.	

27

26

26 27

Kielelezo 4.1 kinaonesha kuwa ugunduzi na uchambuzi wa viashiria 
vya ufanisi vinavyotumiwa na taasisi zilizokaguliwa haujumuishi 
baadhi ya vitu vinavyochangia mafanikio ya malengo kwa ujumla. 
 
Kwa mfano, kwenye Ukaguzi wa Ufanisi uliohusu Utoaji wa Huduma 
za Ugani iligundulika kuwa programu ya maendeleo ya kilimo 
haikujumuisha masuala yanayohusu upatikanaji wa soko. Hii inazuia 
maana ya kuongeza faida na mapato kwa wakulima. 
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Pia iligundulika kwenye Ukaguzi wa Ufanisi wa  Mchakato wa 
Tathmini za Athari za Mazingira kuwa  njia zilizokuwa zinatumiwa 
na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kutambua miradi 
zilitegemea zaidi uaminifu kwa mtu anayeendeleza miradi na 
zimeshindwa kutambua baadhi ya masuala yenye athari za 
kimazingira. Hali hiyo ilisababisha baadhi ya miradi yenye athari 
kimazingira kutotambuliwa na kusajiliwa na Baraza la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira. Baadhi ya miradi ilisajiliwa bila ya kujali 
njia za kuzuia athari za kimazingira kwa miradi iliyopo kwenye 
maeneo hatarishi kama vile kwenye maeneo ya majimaji ambayo ni 
muhimu kuruhusu maji kupita kwa urahisi. 

Kadhalika, kwenye Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Mikataba 
kwenye Miradi ya  Ujenzi ya Maji Mjini iligundulika kuwa miradi 
hiyo ilikuwa na matatizo yaliyosababishwa na usanifu mbaya wa 
miradi uliosababisha ongezeko la gharama, kuchelewa kukamilika 
kwa miradi, na kushindwa kutambua masuala muhimu katika 
usimamizi wa miradi.  Uchambuzi hafifu wa viashiria vya ufanisi 
vinasababisha yafuatayo: 

• Kuongezeka kwa gharama za ujenzi wa miradi ya maji 
iliyokaguliwa kwa shilingi bilioni 3.015 kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali 4.3 

Jedwali 4.3: Ongezeko la gharama kutokana na mapungufu 
katika kuangalia ufanisi wa mradi  

Vitu vilivyoongezeka Gharama yake  
(Sh. Milioni) 

Bomba la maji la kilomita 70 kuongezewa 2,220 
Alama zinazoonesha kuwepo kwa bomba la maji 23 
Utafiti wa kuonesha muonekano wa eneo husika 77 
Kuonyesha eneo la kuvukia waenda kwa miguu 
na eneo ambalo mto unakatisha 

682 

Vijiji vinne havikuwepo kwenye mchoro wa awali 131 
Jumla  3,015 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi wa ufanisi kwenye usimamizi wa miradi ya 
maji  mijini, 2016. 

                                     
1		Awali	ilikuwa	kwa	Dola	za	Marekani	6,000		ambayo	ni	sawa	na	Shilingi		13,	200,000			
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• Kutokukamilika kwa miradi kwa wakati  

Pia Ukaguzi wa Usimamizi wa Mkataba katika Miradi ya Maji Mijini 
iligundulika kuchelewa kwa kukamilika miradi kuanzia  miezi tisa 
(9) hadi miaka mine (4), kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 4.4 
hapo chini. Baadhi ya sababu zilizosababisha kuchelewa kukamilika 
kwa miradi ni kuwa baadhi ya vitu havikuweka kwenye makadilio ya 
awali ya gharama ya ujenzi. 

 
Jedwali 4.4: Tofauti kati ya muda uliopangwa na muda 
uliotumika mpaka kukamilika kwa kazi 

Number ya 
mkataba 

Muda 
uliopangwa 

(Miezi) 

Muda 
ulioongezwa 

(Miezi) 

Asilimia  ya 
muda 

ulioongezwa 

Hali ya kazi 
ilipofika 

Mradi wa 
Chalinze 
kipande  1 

18 9.5 53 Umekamilika 

Mradi wa 
Chalinze  
Kipande 2 

17 23 135 Uko kwenye 
hatua za 
mwisho 

Mradi wa 
Chalinze 
Kipande 3 

17 35 206 unaendelea 

Mradi wa 
Chalinze 
Kipande 5 

18 45 250 Uko kwenye 
hatua za 
mwisho 

Mradi wa 
Chalinze 
Kipande 6 

18 40.5 225 Uko kwenye 
hatua za 
mwisho 

Mradi wa 
Bukoba 

18 14 78 unaendelea 

Mradi wa 
Musoma 

18 12 67 unaendelea 

Mradi wa 
Chalinze 
Kipande  F & 
H – kazi 
zilizobaki 

9 9 100 unaendelea 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa ufanisi kwenye Usimamizi wa Miradi ya 
Maji Mijini, 2016. 

ii 
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Jedwali 4.4 linaonesha kuwa miradi ya ujenzi wa maji 
haikukamilika kwa muda uliopangwa. Hii ni kutokana na ongezeko 
la muda ambalo ni mara 2.5 ya muda uliyopangwa.  

Ongezeko la muda linatokana na: (1) Makandarasi kutokuwa na 
watu muhimu kwenye eneo la mradi wa kuweza kusimamia ujenzi 
(2) kuchelewa kwa malipo ya awali na malipo ya kazi inayoendelea 
kutokana na matatizo ya fedha serikalini (3) kasi ndogo ya 
makandarasi kutokana na wafanyakazi wachache na kukosekana 
vifaa vya ujenzi (4) kuchelewesha kuidhinisha mabadiliko 
yaliyofanywa kwenye aina ya bomba la maji (5) kuongezeka kwa 
kazi iliyotakiwa kufanyika kwa mujibu wa mkataba. 
 
Kwa upande mwingine, yafuatayo yaligundulika kwenye Taarifa ya 
Ukaguzi wa Mchakato wa Tathmini za Athari za Mazingira: 
 
 

• Taarifa za ufanisi hazichambuliwi ipasavyo  

Taarifa ya Ukaguzi wa Mchakato wa Tathmini za Athari za Mazingira 
inaonesha kuwapo kwa tofauti kubwa kati ya taarifa zilizopangwa 
kupitiwa na zilizopitiwa na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira.  Taarifa za miradi iliyopitiwa zinazidi zilizopangwa kwa 
asilimia kati ya 241-722 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.5 

Jedwali 4.5: Idadi ya miradi iliyopangwa na iliyopitiwa na Baraza 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya miradi 
iliyopangwa 

kupitiwa 

Idadi ya miradi 
iliyopitiwa  na  
iliyosajiliwa 

(%)asilimia 
iliyozidi 

2010/11 50 411 722 
2011/12 100 481 381 
2012/13 150 749 599 
2013/14 100 463 563 
2014/15 500 1,707 241 

Chanzo: Regista na mipango ya mwaka 2010/11-2014/15 ya Baraza la 
Hifadhi na  na Usimamizi wa Mazingira 

iii 
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Jedwali 4.5 linaonesha kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira halijifunzi kutokana na utendaji wa miaka inayopita ili 
kuweza kuboresha utendaji wa mwaka unaofuata. Kwa mfano, 
mwaka 2010/11 hadi 2012/13 lilipanga kuangalia miradi 150 
ambayo ilikuwa ni idadi ndogo kuliko ya mwaka uliofuata ya 
kuangalia miradi 100. Ingawa kiwango kilichopangwa cha utendaji 
kilipanda hadi kufikia miradi 500, idadi ya taarifa za miradi 
zilizopitiwa zilikuwa zinapanda. Hii inaonesha kuna mapungufu 
katika kutambua na kuchagua viashiria vya kupima utendaji wa 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kuhusu tathmini ya 
athari za kimazingira. 

• Kushindwa kuzingatia masuala muhimu kwenye tathmini 
za athari za kimazingira kwenye Mradi wa Mabasi 
Yaendayo Kasi ya Dar es salaam  

Tathmini ya athari za mazingira kwa Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Kasi inaonesha kuwa baadhi ya masuala muhimu yenye athari za 
mazingira hayakuangaliwa. Kwa mfano, suala la Mto Msimbazi 
halikuangaliwa wakati wa ujenzi wa kituo cha mabasi cha 
Jangwani. Vilevile taarifa haikuainisha njia za kupunguza athari za 
mazingira kwenye ujenzi wa kituo hicho kikubwa cha mabasi 
yaendayo kasi. Hali hii inasabibisha uwepo wa mafuriko kwenye 
eneo hilo kwani maji yamekuwa yakijaa na kusambaa kwenye kituo 
cha mabasi na kwenye makazi ya watu. 

 

Pia, tathmini hiyo ya athari za mazingira haikuzingatia suala la 
usimamizi wa maafa kwani haikujenga barabara ndogo ya 
kuwezesha kuingi na kutoka kwenye ofisi za kuzalishia umeme 
zilizopo Ubungo. Hali hii inapelekea usumbufu wakati wa kuingia 
katika ofisi hizo. 

Jedwali 4.5 linaonesha kuwa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira halijifunzi kutokana na utendaji wa miaka inayopita ili 
kuweza kuboresha utendaji wa mwaka unaofuata. Kwa mfano, 
mwaka 2010/11 hadi 2012/13 lilipanga kuangalia miradi 150 
ambayo ilikuwa ni idadi ndogo kuliko ya mwaka uliofuata ya 
kuangalia miradi 100. Ingawa kiwango kilichopangwa cha utendaji 
kilipanda hadi kufikia miradi 500, idadi ya taarifa za miradi 
zilizopitiwa zilikuwa zinapanda. Hii inaonesha kuna mapungufu 
katika kutambua na kuchagua viashiria vya kupima utendaji wa 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kuhusu tathmini ya 
athari za kimazingira. 

• Kushindwa kuzingatia masuala muhimu kwenye tathmini 
za athari za kimazingira kwenye Mradi wa Mabasi 
Yaendayo Kasi ya Dar es salaam  

Tathmini ya athari za mazingira kwa Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Kasi inaonesha kuwa baadhi ya masuala muhimu yenye athari za 
mazingira hayakuangaliwa. Kwa mfano, suala la Mto Msimbazi 
halikuangaliwa wakati wa ujenzi wa kituo cha mabasi cha 
Jangwani. Vilevile taarifa haikuainisha njia za kupunguza athari za 
mazingira kwenye ujenzi wa kituo hicho kikubwa cha mabasi 
yaendayo kasi. Hali hii inasabibisha uwepo wa mafuriko kwenye 
eneo hilo kwani maji yamekuwa yakijaa na kusambaa kwenye kituo 
cha mabasi na kwenye makazi ya watu. 

 

Pia, tathmini hiyo ya athari za mazingira haikuzingatia suala la 
usimamizi wa maafa kwani haikujenga barabara ndogo ya 
kuwezesha kuingi na kutoka kwenye ofisi za kuzalishia umeme 
zilizopo Ubungo. Hali hii inapelekea usumbufu wakati wa kuingia 
katika ofisi hizo. 

iv 
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4.5 Hakuna uhusiano kati ya viashiria vya ufanisi/ utendaji na 
malengo ya juu ya taasisi 

 
Uchambuzi wa malengo kwa taasisi zilizokaguliwa unaonesha 
kuwepo kwa mapungufu kwenye   mahusiano   kati ya viashiria vya 
utendaji na malengo makuu ya taasisi kama inavyoelezwa hapa 
chini.  
 
Kwenye Ukaguzi wa Ufanisi wa Udhibiti Uchafu kwenye Maeneo ya 
Uzalishaji wa Nyama inaonesha kuwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI. 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi; na Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto hazikuwa na 
viashiria vya kupima utendaji kwenye masuala ya udhibiti wa usafi 
kwenye uzalishaji wa nyama. 

Vilevile, iligundulika kwenye Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa 
Tathmini ya Athari za Mazingira kuwa Ofisi ya Makamu Rais haina 
viashiria vya kupima utendaji wa Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira katika shughuli za kusimamia tathmini ya athari za 
mazingira kwa miradi husika.  

Shughuli za kutathmini athari za mazingira ilibainika kuwa 
kulikosekana viashiria vya kupima utendaji kwenye idadi ya miradi 
iliyosajiliwa na Baraza la Hifadhi na na Usimamizi wa Mazingira. 
Pia, kulibainika kutolewa kwa vibali vya ujenzi bila ya kufanyika 
kwa tathmini ya athari za mazingira na kuchambua miradi ya 
maendeleo inayotakiwa kufanyiwa tathmini ya athari za mazingira. 

Kwa upande mwingine, Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi kwenye 
Huduma za Ugani, inaonesha kuwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI; na 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi zimeandaa 
viashiria vya kupima utendaji wa maofisa ugani kwa ngazi ya kata 
na kijiji, maofisa wa kilimo wa wilaya, tawala za mikoa, na Ofisi za 
kilimo za kanda. Viashiria vilivyoandaliwa vilikuwa vinajumuisha 
huduma za ugani na upimaji wa ufanisi katika upimaji na matokeo 
ya programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo.  
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30

29

Hata hivyo, ukaguzi wa ufanisi kwenye usimamizi wa milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea nchini iligundulika 
kuwa wizara hizo za Ofisi ya Rais - TAMISEMI ,Wizara ya Kilimo, 
Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi zilikuwa na viashiaria vya kupima 
ufanisi katika eneo hili la milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea, lakini viashiria hivyo havikuweza kuonesha 
matokeo halisi ya kupata utekelezaji wa mipango hiyo ya 
kukabiliana na milipuko husika. Hii inaonyesha kuwa wizara 
zimeshindwa kuwa na viashiria vya utendaji vinavyopima matokeo 
halisi ya shughuli za kudhibiti milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea. 

Vilevile, kwenye eneo hilohilo la milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea, imegundulika kuwa hapakuwa  na viashiria  
vya kupima ufanisi wa watendaji waliopo kwenye Ofisi za Tawala za 
Mikoa, Ofisi za kanda na zile za serikali za mitaa  katika kudhibiti 
milipuko ya magonjwa na wadudu waharibifu. 

Katika taarifa mbili za ukaguzi wa ufanisi1, viashiria vya utendaji 
vilijikita katika kuangalia malengo kwa shughuli zilizopangwa 
kufanyika. Viashiria hivyo vilivyowekwa vilishindwa kuonesha hali 
halisi ya utekelezaji wa malengo husika. 

Kwenye Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa 
Magonjwa na Wadudu Waharibifu wa Mimea iligundulika kuwa 
viashiria vya kupima utendaji katika usimamizi wa shughuli za 
kudhibiti milipuko hivyo havikuangalia masuala yote muhimu. 

Ripoti za utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Kilimo kwa 
wilaya zote saba (7) zilizotembelewa2 zimeonyesha kuwa masuala 
yanayohusu usimamizi wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mimea hayakujumuishwa kwenye shughuli za ufuatiliaji katika 
wilaya husika. Kipengele pekee kilichokuwa kinajumuishwa ni 
mafunzo yaliyokuwa yanatolewa kwa wakulima japo nayo hayakuwa 
yakifanyika kikamilifu. 

                                     
1	Ubora	wa	elimu		na	usimamizi	wa	Magonjwa	na	wadudu	waharibifu	wa	mimea	
2  Halmashauri hizo ni ya Muleba, Meru, Bahi, Nanyumbu, Mbarali, Masasi and Lushoto 

Hata hivyo, ukaguzi wa ufanisi kwenye usimamizi wa milipuko ya magonjwa 
na wadudu waharibifu wa mimea nchini iligundulika kuwa wizara hizo za 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ,Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 
zilikuwa na viashiaria vya kupima ufanisi katika eneo hili la milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea, lakini viashiria hivyo 
havikuweza kuonesha matokeo halisi ya kupata utekelezaji wa mipango hiyo 
ya kukabiliana na milipuko husika. Hii inaonyesha kuwa wizara zimeshindwa 
kuwa na viashiria vya utendaji vinavyopima matokeo halisi ya shughuli za 
kudhibiti milipuko ya magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea. 

Vilevile, kwenye eneo hilohilo la milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea, imegundulika kuwa hapakuwa  na viashiria  vya 
kupima ufanisi wa watendaji waliopo kwenye Ofisi za Tawala za Mikoa, Ofisi 
za kanda na zile za serikali za mitaa  katika kudhibiti milipuko ya magonjwa 
na wadudu waharibifu. 

Katika taarifa mbili za ukaguzi wa ufanisi1, viashiria vya utendaji vilijikita 
katika kuangalia malengo kwa shughuli zilizopangwa kufanyika. Viashiria 
hivyo vilivyowekwa vilishindwa kuonesha hali halisi ya utekelezaji wa 
malengo husika. 

Kwenye Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Magonjwa na 
Wadudu Waharibifu wa Mimea iligundulika kuwa viashiria vya kupima 
utendaji katika usimamizi wa shughuli za kudhibiti milipuko hivyo 
havikuangalia masuala yote muhimu. 

Ripoti za utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Kilimo kwa wilaya zote 
saba (7) zilizotembelewa2 zimeonyesha kuwa masuala yanayohusu usimamizi 
wa magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea hayakujumuishwa kwenye 
shughuli za ufuatiliaji katika wilaya husika. Kipengele pekee kilichokuwa 
kinajumuishwa ni mafunzo yaliyokuwa yanatolewa kwa wakulima japo nayo 
hayakuwa yakifanyika kikamilifu. 

                                     
1	Ubora	wa	elimu		na	usimamizi	wa	Magonjwa	na	wadudu	waharibifu	wa	mimea	
2  Halmashauri hizo ni ya Muleba, Meru, Bahi, Nanyumbu, Mbarali, Masasi and Lushoto 
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Vilevile, kwenye Taarifa za Ukaguzi wa Ufanisi katika Ubora wa 
Elimu kwa shule za msingi na sekondari iligundulika kuwa viashiria 
vya kupima ufanisi zilijikita kwenye malengo na madhumuni ya 
kutekeleza shughuli zilizopangwa. Hata hivyo, hapakuwapo na 
malengo halisi ya utendaji. Iiligundulika kuwa kwa kukosa malengo 
halisi ya utendaji, ilikuwa vigumu sana kupima utendaji katika 
kuboresha ubora wa elimu. 

Wakati wa ukaguzi wa eneo hilohilo la utoaji wa elimu bora kwa 
shule za msingi na sekondari, iligundulika kuwa mfumo wa upimaji 
wa utendaji kwa njia ya mfumo wa wazi wa kupima utendaji 
haukuwa unafaa kupima utendaji wa walimu kwa kuwa mfumo huo 
hauna viashiria vinavyoendana na mazingira ya walimu. Iligundulika 
kuwa tathmini hizo hazikuwa zinazingatia mchango wa mwalimu 
katika ufaulu wa mwanafunzi. 

Iligundulika kuwa kukosekana kwa viashiria vya utendaji kunazuia 
taasisi za umma kuangalia kiwango na ubora wa huduma zinazotoa 
kwa wananchi kwa maeneo mbalimbali kama vile huduma ya elimu 
bora, usimamizi wa udhibiti wa usafi, usimamizi wa  magonjwa na 
wadudu waharibifu wa mimea na usimamizi wa mchakato wa 
kutathmini athari ya mazingira kwa miradi mbalimbali nchini. Hali 
hii inahatarisha uwezekano wa serikali kutoa huduma kwa wananchi 
ipasavyo. 
 
Iligundulika kuwa hali hii inazuia uwajibikaji kwa sababu ni vigumu 
kwa wizara   kupima utendaji wa taasisi zinazowajibika kwake.  
Kwa hivyo, ni vigumu kwa wizara kuchukua uamuzi sahihi kwa ajili 
ya kuimarisha utoaji wa huduma. Mifano ya maeneo yanayohitaji 
kufanyiwa maboresho ni kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali 3.2. 
 
Kutokana na kushindwa kutambua, kuchambua, na kuweka viashiria 
vya kupima utendaji katika sekta za umma, taasisi  kumi na moja 
(11)  zilizokaguliwa isipokuwa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknologia 
na  Mafunzo ya Ufundi  zilishindwa  kuchukua uamuzi wa kuimarisha 
viashiria vya kupima utendaji wa watumishi wake.   
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Kwa mfano, kwenye Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Ubora wa Elimu 
inaonesha kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya 
Ufundi; Ofisi ya Rais – TAMISEMI; na Chama cha Walimu Tanzania 
kimeamua kurekebisha Mfumo wa Wazi wa Kupima Ufanisi wa 
walimu usioendana na mazingira ya kufundisha na kuweka  hali 
halisi ya ufanisi wa walimu.   
 
Kwa  maeneo mengine  ya utoaji wa huduma za ugani; usimamizi 
wa magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea, udhibiti wa usafi 
kwenye uzalishaji wa nyama; na tathmini athari za mazingira  
kwenye miradi ya maendeleo hakuchukuliwa  hatua za kuimarisha 
viashiria vya utendaji  katika maeneo hayo.  

4.6 Kutokuandaa kwa mipango ya upimaji wa utendaji 

Kaguzi zote sita za ufanisi zinaonesha kuwa hapakuwa na taasisi 
yeyote ile iliyoandaa mpango wa kupima utendaji wa shughuli zao 
na za taasisi zinazozisimamia katika utoaji wa huduma husika.  

Taarifa ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Uboreshaji wa Elimu ya Msingi 
na Sekondari inaonesha kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia, 
na Mafunzo ya Ufundi kupitia Idara ya Ukaguzi haikuweza kukagua 
shule zote ndani ya miaka miwili kama inavyooneshwa kwenye 
Muongozo wa Ukaguzi wa Shule wa Mwaka 2010. Vilevile kuna shule 
ambazo hazijakaguliwa kwa kipindi cha miaka mitano mpaka kumi 
tofauti na shule za binafsi ambazo zilikuwa zinakaguliwa mara kwa 
mara kwa sababu zinalipa ada ya ukaguzi. 

Ukaguzi wa Usimamizi wa Magonjwa na Wadudu Waharibifu wa 
Mimea unaonesha kuwa pamoja na Ofisi ya Rais – TAMISEMI kupanga 
kufanya ufuatiliaji kwenye shughuli za kilimo kwa halmashauri 
zake, shughuli zinazohusu milipuko ya magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea hazikuweza kufuatiliwa kwani nguvu kubwa 
iliwekwa kwenye kufuatilia na kisimamia shughuli zilizokuwa 
zinazohusu Mpango wa Maendeleo ya Kilimo ambapo masuala 
yahusuyo magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea hayakuguswa. 
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Kwa kuongezea, Ukaguzi wa Ufanisi kwenye Usimamizi wa Mikataba 
kwenye Sekta ya Maji ilionesha kuwa mshauri alitakiwa aandae 
taarifa ya maendeleo ya ujenzi kwa kila mwezi na kutuma Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji, lakini iligundulika kuwa taarifa za 
maendeleo za mwezi zilikuwa haziandaliwi na kutumwa kama 
ilivyokuwa inatakiwa. 

Kwa upande mwingine, mikutano ya mwezi ilikuwa haifanyiki mara 
kwa mara. Kwa kuangalia taarifa za mwezi, iligundulika kuwa 
mikutano ya kwenye eneo la kazi ilikuwa haifanyiki kama 
ilivyokuwa inatakiwa. Matokeo yake ni kuwa taasisi zilizokaguliwa 
zilikuwa zinafanya maamuzi ya kupima ufanisi baada ya matatizo 
au malamiko kutokea kwenye utoaji huduma ilikutatua hali hiyo. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi wa Udhibiti wa Usafi kwenye Uzalishaji wa 
Nyama, ulibainisha kuwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto ilijumuisha masuala ya udhibiti wa usafi 
kwenye mpango wa kati wa matumizi  na ilikuwa inafanya 
mashindano ya kitaifa ya usafi wa mazingira, ambapo usafi wa 
machinjio ulikuwa unatazamwa pia. Hata hivyo ilibainika kuwa 
hapakuwa na taarifa yeyote iliyoandaliwa na Wizara kuhusu ufanisi 
wa mashindano hayo kwenye udhibiti wa usafi kwenye maeneo ya 
uzalishaji wa nyama. 



	

												 Utoaji	wa	Huduma	Duni	kwa	Wananchi	

Udhaifu	katika	upimaji	wa	utendaji	

Upimaji	wa	utendaji	ulio	
dhaifu	

Udhaifu	katika	utambuzi	na	uchaguzi	
wa	viashiria	vya	utendaji	

Mrejesho	duni	na	uchukuaji	wa	hatua	
kwa	kuzingatia	taarifa	za	utendaji	

Mipango	duni	
ya	upimaji	wa	

utendaji	

Mkazo	wa	
upimaji	wa	
utendaji	

kutolewa	zaidi	
katika	utendaji	
wa	kifedha	

Tafsiri	isiyo	
sahihi	ya	

kinachotarajiwa	
na	matokeo		

Mapungufu	katika	
kusanifu	miradi	pamoja	
na	kufanya	tathimini	ya	
mahitaji	ya	huduma	

zinazotarajiwa	kutolewa	

Udhaifu	katika	
upatikanaji	na	
uchambuzi	wa	

taarifa	za	
kiutendaji	

Mawasiliano	duni	
ya	upimaji	wa	

utendaji	baina	ya	
wadau	wa	kisekta	

Udhaifu	katika	
kutafsiri	taarifa	za	

kiutendaji	
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Kielelezo	4.3:	Uhusiano	wa	Matokeo	ya	Ukaguzi	Katika	Upimaji	wa	Utndaji	katika	Sekta	ya	Umma	

Utoaji	wa	Huduma	Duni	kwa	Wananchi	
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SURA YA TANO 

UFUATILIAJI KATIKA SEKTA YA UMMA 

 

5.1 Utangulizi  
 
Ufuatiliaji	 wa	 Ufanisi katika shughuli za	 utekelezaji unawezesha	 kufikia 
malengo	ya	taasisi. Ufuatiliaji wa shughuli	unaweza	kufanywa	kwa	njia	ya	
ufuatiliaji, tathmini, na	kuwasilisha	taarifa	za utekelezaji wake. Taasisi za 
serikali zinatakiwa kuwa na utaratibu wa wazi na unaoeleweka wa	
kufuatilia	 na	 kutathmini na vilevile kuwasilisha	 taarifa	 za	 matokeo	 ya	
utendaji kwa	wadau (walengwa). 
 
Kutokana na yaliyoonekana kwenye Taarifa za Ukaguzi wa Ufanisi, 
kuna masuala yaliyohusishwa na udhaifu wa taasisi za serikali 
katika kusimamia, kutathmini, na kuwasilisha taarifa za shughuli 
zinazohitajika ilikuhakikisha inaendesha na kusimamia shughuli 
zake kwa ufanisi. 
 
Mipango hafifu huathiri utendaji mzima wa shughuli kama bajeti, 
usimamizi, tathmini, na utekelezaji. Tathmini hafifu inaleta 
mwanya wa kukosekana maboresho kwa siku za baadae kwakuwa 
watoa maamuzi hawapewi taarifa stahiki.  
 
Kuna matukio yanayoonyesha kwamba upo mfumo wa ufuatiliaji, 
tathmini na mawasiliano lakini haufanyi kazi kwa ufanisi. 

5.2 Lengo la kuchunguza ufuatiliaji katika sekta ya umma 

Lengo kuu la sehemu hii ni kuchunguza kiwango cha masuala 
yaliyobainika katika ukaguzi uliofanywa (kama zilivyoripotiwa 
katika taarifa juu ya shughuli za Wizara mbalimbali, idara na 
mashirika ya serikali katika utoaji wa huduma) yalivyohusishwa na 
udhaifu wa namna taasisi za serikali zinavyofuatilia utekelezaji wa 
shughuli zake. Lengo hasa la uchunguzi ni: 
 
• Kuangalia ni kwa	 kiasi	 gani udhaifu	 katika usimamizi,	 tathmini	 na 

mawasiliano	 (kama	 sehemu	 ya utaratibu wa ufuatiliaji) umechangia 
mapungufu	kama	yalivyoonekana	kwenye	matokeo	ya	ukaguzi; 

 
• Kuangalia	nini	kifanyike ili	kuboresha	hali kwa	kutoa mapendekezo. 
 

Ufuatiliaji wa Ufanisi katika shughuli za utekelezaji unawezesha kufikia 
malengo ya taasisi. Ufuatiliaji wa shughuli unaweza kufanywa kwa njia ya 
ufuatiliaji, tathmini, na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wake. Taasisi za 
serikali zinatakiwa kuwa na utaratibu wa wazi na unaoeleweka wa 
kufuatilia na kutathmini na vilevile kuwasilisha taarifa za matokeo ya 
utendaji kwa wadau (walengwa). 

• Kuangalia ni kwa kiasi gani udhaifu katika usimamizi, tathmini na 
mawasiliano (kama sehemu ya utaratibu wa ufuatiliaji) umechangia 
mapungufu kama yalivyoonekana kwenye matokeo ya ukaguzi; 
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• Kuangalia nini kifanyike ili kuboresha hali kwa kutoa 
mapendekezo. 

 
Kulingana na matokeo ya uchunguzi yaliyoshabihiana kwenye 
ufuatiliaji na tathmini kama zilivyoonekana katika ripoti sita (6) 
za ukaguzi wa ufanisi wa taasisi mbalimbali, kuna masuala 
yanayohitaji ufuatiliaji wa karibu wa serikali ili kuhakikisha 
kuwa serikali inajiendesha na kusimamia shughuli zake kwa 
ufanisi. Ufanisi katika shughuli za serikali ni vigumu kuonekana 
kutokana na udhaifu mkubwa ulioonekana zaidi katika kaguzi 
zilizofanyika. Maeneo yote yaliyoainishwa yameonekana kuwa na 
uhusiano unaoathiri kila mmoja. 

5.3 Ufuatiliaji kwenye Utendaji wa Sekta ya Umma 

Mfumo wa ufuatiliaji hutumika kama zana ya kufuatilia utekelezaji 
wa kazi fulani. Ufuatiliaji unaweza ukafafanuliwa kama mkusanyiko 
wa taratibu zinazoongoza utoaji wa taarifa kwa taasisi kwa ngazi 
tofauti na mbalimbali ili kusaidia kufanya maamuzi na kujifunza. 
Mashirika mengi  kwa utartibu maalumu au usio maalumu huandaa 
na kutumia mfumo wa taarifa kwa malengo ya ufuatiliaji. Kwa 
kutumia kazi za ufuatiliaji, shirika huweza kuendelea kufuatilia 
maendeleo ya kufanyika kwa kazi fulani. Katika hali ya kutokuwepo 
kwa mfumo madhubuti wa ufuatiliaji, ingekuwa ngumu kujua kama 
matokeo yaliyolengwa yanafikiwa kama ilivyopangwa.  
 
Hata hivyo, katika ukaguzi uliofanywa, imebainika kwamba shughuli 
za serikali hufuatiliwa kwa kiwango kisichotosheleza. Kuna udhaifu 
uliobainishwa katika usimamizi wa mfumo wa taarifa ili kuwezesha 
ufuatiliaji wa ufanisi wa taarifa uliothibitishwa wa  taarifa za ubora 
na kiasi na tafsiri yake katika usimamizi wa taarifa muhimu. 
Udhaifu ulioonekana katika ufuatiliaji huashiria usimamizi dhaifu 
katika shughuli za sekta ya umma. Maeneo yaliyobainika kuwa na 
udhaifu yanahusiana na hivyo kuathiriana. Hii imesababisha 
kukosekana kwa ufanisi katika utoaji wa huduma kwa wananchi. 

• Kuangalia nini kifanyike ili kuboresha hali kwa kutoa mapendekezo. 
 
Kulingana na matokeo ya uchunguzi yaliyoshabihiana kwenye ufuatiliaji na 
tathmini kama zilivyoonekana katika ripoti sita (6) za ukaguzi wa ufanisi wa 
taasisi mbalimbali, kuna masuala yanayohitaji ufuatiliaji wa karibu wa 
serikali ili kuhakikisha kuwa serikali inajiendesha na kusimamia shughuli 
zake kwa ufanisi. Ufanisi katika shughuli za serikali ni vigumu kuonekana 
kutokana na udhaifu mkubwa ulioonekana zaidi katika kaguzi zilizofanyika. 
Maeneo yote yaliyoainishwa yameonekana kuwa na uhusiano unaoathiri kila 
mmoja. 
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Ukaguzi wa Mfumo wa  Udhibiti wa Ubora wa Elimu umebaini 
baadhi ya mapungufu yanayotokana na ufuatiliaji hafifu. Kwa 
mfano, kukosekana kwa mpango wa uendelezaji kitaaluma wa 
walimu ni moja ya sababu ya kuwepo kwa walimu wasiokuwa na 
ujuzi, sifa, na  vigezo vinavyohitajika. Hii ilisababishwa na ukosefu 
wa chombo cha kufuatilia maboresho ya walimu kitaaluma. 
Kukosekana kwa mipango sahihi ya mafunzo ya walimu walioko 
kazini kumesababisha Wizara ya Elimu kukosa  chombo ambacho 
kingeweza kutumika kufuatilia utekelezaji wa mafunzo. 
 
Inajulikana dhahiri  kwamba ubora wa elimu unategemea ubora wa 
vitabu vya kiada vinavyotumika shuleni. Orodha isiyotosheleza ya 
vitabu vilivyochaguliwa kutumika katika kufundishia na kujifunzia 
huashiria udhaifu katika ufuatiliaji wa vitabu ambavyo husaidia 
kufundishia na kujifunzia. Hii  pia ilisababisha hali ya kutokuwa na 
usahihi wa  vitabu vya kiada katika soko. Pia, iligundulika kwamba  
baadhi ya vitabu vya kiada vilivyotumika katika shule havikuwa 
vimeidhinishwa. Hata hivyo, suala hili  halikuzungumziwa na 
matokeo ya ukaguzi. Masuala mengine yanaohusishwa na udhaifu 
wa ufuatiliaji ni kama inavyoonekana katika Jedwali 5.1. 
 
Jedwali 5.1: Masuala ya ukaguzi wa  ubora wa elimu 
yanayohusishwa na udhaifu wa ufuatiliaji 

Suala Udhaifu wa ufuatiliaji 
uliobainishwa  
 

Ajira na upangaji wa walimu 
katika shule mbalimbali  sio 
suala linalochukuliwa kwa 
umakini/kutiliwa mkazo 

Ufuatiliaji usiotosheleza wa 
upangaji wa shughuli za walimu.  

Vituo vya kujengea uwezo 
walimu visivyofanya kazi 

 

Matokezo yanayotarajiwa kutoka 
katika kituo cha kujengea walimu 
uwezo hayafikiwi kutokana na 
ufuatiliaji usiotosheleza.  

Taarifa za uchunguzi wa 
Matokeo ya mitihani  
hazitolewi kwa wakati.   

Ufuatiliaji dhaifu wa utendaji wa 
idara inayohusika na uchunguzi 
wa matokeo ya mitihani.  
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Kadhalika, katika suala la Utoaji wa Huduma za Ugani kwa 
wakulima, ukaguzi umebaini kukosekana kwa ufanisi unaohusishwa 
na ufuatiliaji. Tathmini ya ufuatiliaji wa huduma za ugani 
ulibainisha udhaifu katika suala la kuwepo kwa mipango ya 
ufuatiliaji iliyoandaliwa  na ziara za usimamizi zisizotosha kwa 
halmashauri. 
 
Ilitarajiwa kwamba Wizara ya Kilimo, Mifugo, na Maendeleo ya 
Uvuvi;  na Ofisi ya Rais - TAMISEMI zingeandaa  mipango ya 
ufuatiliaji kama mwongozo wa kutathminia matokeo na athari za 
huduma za ugani zinazotokea kutokana na rasilimali za pamoja 
zinazopitia halmashauri zote. Kufanya ufuatiliaji kwa kuzingatia 
mipango dhaifu  kumesababisha tathmini isiyo ya kutosha ya 
utendaji  wa huduma za ugani za kilimo. Masuala mengine 
yanayohusishwa na udhaifu katika utoaji wa huduma za ugani ni 
kama ilivyooneshwa katika Jedwali 5.3 
 
Jedwali 5.3: Masuala ya Kiukaguzi wa huduma za ugani 
yanayohusishwa na udhaifu katika ufuatiliaji.   

Suala Udhaifu ulioonekana katika ufuatiliaji 

Kutowekwa kipaumbele kwa shughuli 
za ugani katika hatua ya kupanga 
inapelekea kuondolewa kwa huduma 
muhimu za ugani katika bajeti. 

Ufuatiliaji dhaifu katika upangaji wa 
shughuli 

Uhaba wa Maofisa Ugani ni matokeo 
ya ufuatiliaji hafifu wa huduma za 
ugani.  

Ufuatiliaji dhaifu wa ukuaji wa wakulima 
dhidi ya huduma za ugani zilizohitajika.  

Ukosefu wa  vitabu vya rejesta vya  
kilimo katika halmashauri 

Ufuatiliaji dhaifu wa ziara za shughuli za 
usimamizi 

Ufikiaji wa malengo ya ziara za 
usimamizi dhaifu na kukosekana kwa  
mwongozo wa vigezo kwa ajili ya 
kuchagua maeneo ya kufikiwa kwa 
kila ziara na lengo la ziara 

Mpango kwa ajili ya ziara za usimamizi 
hazifuatiliwi vizuri. 

Kukosekana kwa hatua za 
marekebisho ili kuboresha hali 

Kukosekana kwa mfumo sahihi wa 
kufuatilia utendaji na utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa 
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Uchunguzi  wa kina kwa ajili ya kubaini uwepo wa wadudu 
waharibifu na magonjwa ya mimea na milipuko ya magonjwa 
haukufanyika kama inavyotakiwa kwa sababu utaratibu wa 
ufuatiliaji haukuwa wa kutosha kushughulikia uchunguzi  kwa ajili 
ya kubaini uwepo wake. Utekelezaji wa mikakati kwa ajili ya 
udhibiti wa wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea ulionesha 
kuwa ufuatiliaji haukufanyika kwa kuangalia ubainishaji wa wadudu 
waharibifu na magonjwa ya milipuko.  
 
Kwa mfano, kwa miaka kumi iliyopita, uchunguzi  wa kina ulifanywa 
mara moja tu juu ya magonjwa ya mazao. Hii ilishuhudia kutolewa 
kwa ripoti ya kina juu ya mwitikio kwa ajili ya Usimamizi na 
Udhibiti wa  Ugonjwa wa Mahindi unaoitwa “Lethal Necrosis 
Disease” katika eneo la Afrika Mashariki mwaka 2013. Utaratibu 
hafifu wa ufuatiliaji ulipelekea kutoandaliwa kwa mipango 
iliyozingatia kuwepo kwa usimamizi wa wadudu waharibifu na 
kutokea kwa milipuko.  
 
Ilibainika kwamba shughuli za ufuatiliaji wa upatikanaji wa mbegu 
zilizoboreshwa na mbolea kwa ajili ya kudhibiti wadudu waharibifu 
na magonjwa haukufanyika kwa kiasi cha kutosha. Matokeo yake 
ruzuku hazikutolewa kikamilifu. Hii ilisababisha wakulima kutumia 
mbegu za kienyeji zenye uwezo mdogo wa kuzalisha na 
zinazoshambuliwa na magonjwa makubwa na wadudu waharibifu 
wa mimea. 
 
Matokeo mengine ya ukaguzi yaliyotokana na udhaifu katika 
ufuatiliaji ni kama ifuatavyo;  
 
• Upungufu wa utekelezaji wa utabiri wa wadudu waharibifu wa 

mimea na milipuko ya magonjwa nchini Tanzania.  
• Upungufu wa mgawanyo wa rasilimali kwa ajili ya usimamizi wa 

wadudu waharibifu wa mimea na milipuko ya magonjwa.  
• Uratibu dhaifu  kati ya Wizara ya Kilimo, Mifugo na Maendeleo 

ya Uvuvi  na Taasisi za Utafiti wa Viuatilifu nchini. 
• Kukosekana kwa mfumo wa kuaminika kwa ajili ya kuweka 

kumbukumbu za   matukio ya milipuko 
• Ukaguzi duni katika vituo vya kupokelea wageni wa kimataifa. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya 
Athari za Kimazingira katika Miradi ya Maendeleo pia ilionesha 
kwamba kulikuwa na udhaifu katika ufuatiliaji ambao ulipelekea 
usimamizi hafifu wa mchakato. Ilibainika kwamba si miradi yote ya 
maendeleo ilisajiliwa kwa kufuata mchakato wa tathmini ya athari 
ya kimazingira. Hii ilitokana na ukosefu wa utaratibu wenye lengo 
la kuleta tija katika kutambua miradi isiyosajiliwa. Kulikuwa na 
matukio yaliyoripotiwa ambapo vibali vilitolewa bila uthibitisho wa 
maamuzi ya tathmini ya athari za kimazingira (hali iliyotokana na 
ufuatiliaji dhaifu wa mchakato.   
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Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya 
Athari za Kimazingira katika Miradi ya Maendeleo pia ilionesha 
kwamba kulikuwa na udhaifu katika ufuatiliaji ambao ulipelekea 
usimamizi hafifu wa mchakato. Ilibainika kwamba si miradi yote ya 
maendeleo ilisajiliwa kwa kufuata mchakato wa tathmini ya athari 
ya kimazingira. Hii ilitokana na ukosefu wa utaratibu wenye lengo 
la kuleta tija katika kutambua miradi isiyosajiliwa. Kulikuwa na 
matukio yaliyoripotiwa ambapo vibali vilitolewa bila uthibitisho wa 
maamuzi ya tathmini ya athari za kimazingira (hali iliyotokana na 
ufuatiliaji dhaifu wa mchakato.   
 
Ukaguzi umebaini kwamba Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira lilikadiria kiwango cha chini cha idadi ya taarifa 
zilizopangwa kupitiwa kwa mwaka. Matokeo yake, idadi halisi ya 
mapitio ya taarifa ilionekana kuwa juu kwa miaka ya ukaguzi. 
Malengo yaliyowekwa yalionesha mwenendo wa kuongezeka kwa 
ujumla.  
 
Jedwali 5.41 chini linaonesha utofauti kati ya mipango na mafanikio 
ambapo idadi ya taarifa zilizopitiwa zilikuwa kubwa kuliko idadi 
zilizolengwa kwa miaka mitano.  
 
Jedwali 5.4: Lengo na mafanikio ya kupitia taarifa ya tathmini ya 
athari za mazingira 

Mwaka Utofauti (Asilimia) 

2010/2011 192 
2011/2012 108 
2012/2013 17 
2013/2014 271 
2014/2015 40 

Chanzo:  Mipango ya mwaka  ya Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira   2010-2014 na taarifa za  mwaka 

                                     
1 Kwa uchambuzi tafadhali rejea Jedwali 4.5   

Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya 
Athari za Kimazingira katika Miradi ya Maendeleo pia ilionesha 
kwamba kulikuwa na udhaifu katika ufuatiliaji ambao ulipelekea 
usimamizi hafifu wa mchakato. Ilibainika kwamba si miradi yote ya 
maendeleo ilisajiliwa kwa kufuata mchakato wa tathmini ya athari 
ya kimazingira. Hii ilitokana na ukosefu wa utaratibu wenye lengo 
la kuleta tija katika kutambua miradi isiyosajiliwa. Kulikuwa na 
matukio yaliyoripotiwa ambapo vibali vilitolewa bila uthibitisho wa 
maamuzi ya tathmini ya athari za kimazingira (hali iliyotokana na 
ufuatiliaji dhaifu wa mchakato.   
 
Ukaguzi umebaini kwamba Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira lilikadiria kiwango cha chini cha idadi ya taarifa 
zilizopangwa kupitiwa kwa mwaka. Matokeo yake, idadi halisi ya 
mapitio ya taarifa ilionekana kuwa juu kwa miaka ya ukaguzi. 
Malengo yaliyowekwa yalionesha mwenendo wa kuongezeka kwa 
ujumla.  
 
Jedwali 5.41 chini linaonesha utofauti kati ya mipango na mafanikio 
ambapo idadi ya taarifa zilizopitiwa zilikuwa kubwa kuliko idadi 
zilizolengwa kwa miaka mitano.  
 
Jedwali 5.4: Lengo na mafanikio ya kupitia taarifa ya tathmini ya 
athari za mazingira 

Mwaka Utofauti (Asilimia) 

2010/2011 192 
2011/2012 108 
2012/2013 17 
2013/2014 271 
2014/2015 40 

Chanzo:  Mipango ya mwaka  ya Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira   2010-2014 na taarifa za  mwaka 

                                     
1 Kwa uchambuzi tafadhali rejea Jedwali 4.5   

31
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Vilevile, Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi katika Miradi 
ya Maji Mijini umebaini kwamba udhaifu katika ufuatiliaji 
ulipelekea usimamizi hafifu katika ujenzi wa miradi ya maji mijini. 
Ubunifu wa miradi, mapitio, na maandalizi ya nukuu za gharama za 
ujenzi zilifanywa kwa udhaifu uliotokana na kutokuwepo kwa 
ufuatiliaji wa kutosha. Hakukuwa na utaratibu wa ufuatiliaji wenye 
kuleta tija ambao ungeweza kuhakikisha kwamba ubunifu wa 
zamani unafanyiwa marekebisho kwa kiwango cha kutosha. Utafiti 
wa kutambua maumbile ya nchi katika eneo la mradi na stadi za 
miamba haukufanyika kiufanisi kutokana na kukosekana kwa 
utaratibu wa kufuatilia vipimo. Udhaifu katika ufuatiliaji pia 
ulipelekea: 

 
• Vibanda vya maji 19 na sehemu ya bomba la kusafirishia 

katika kipande cha mradi cha kufanyia kazi F & H vijengwe 
katika miliki ya hifadhi ya barabara ya Wakala wa Taifa wa 
Barabara; 

• Kuongezeka kwa wanufaika wa mradi ambao hawakuwemo 
mwanzoni kulitokana na ufuatiliaji hafifu wa  upembuzi yakinifu 
uliofanyika; 

• Kubadilika kwa bei ya mkataba wakati wa utekelezaji wa mradi 
kulipelekea kuongezeka kwa gharama; 
• Wakandarasi kutozingatia matakwa ya mkataba ya kuajiri 

wafanyakazi wa msingi wenye sifa zinazohitajika;  

• Kuongezeka kwa wanufaika wa mradi ambao hawakuwemo 
mwanzoni kulitokana na ufuatiliaji hafifu wa  upembuzi yakinifu 
uliofanyika; 

• Kubadilika kwa bei ya mkataba wakati wa utekelezaji wa mradi 
kulipelekea kuongezeka kwa gharama; 

• Wakandarasi kutozingatia matakwa ya mkataba ya kuajiri 
wafanyakazi wa msingi wenye sifa zinazohitajika;  

• Utumiaji wa vifaa vya ujenzi visivyokuwa na ubora unaotakiwa. 
Hii ilionekana wakati mkandarasi alipoomba kubadilisha aina ya 
vifaa vya ujenzi kutumika katika mradi ingawaje kulikuwa na 
mwongozo maalumu wa aina ya vifaa vitakavyotumika. Bila 
kufikiria kukataliwa kwa ombi kutoka kwa mhandisi mshauri, 
bado Wizara iliidhinisha matumizi ya vifaa vya bomba aina ya 
HDPE ambapo kwa upande mwingine haikufanya kazi kama 
ilivyotarajiwa.  

5.4 Tathmini katika utendaji wa sekta ya umma 
 
Tathmini inaweza kuchukuliwa kama jambo linalofanyika mwishoni 
mwa mradi, ambapo huuangalia iwapo mradi baada ya kukamilika, 
mradi husika ulifanikiwa au la. Kimsingi tathmini inapaswa kuwa 
sehemu muhimu ya mradi wowote au uliopangwa tangu mwanzoni. 
Lengo hasa la tathmini si tu kutafuta nini kilichotokea, bali pia 
kutumia taarifa kufanya maboresho katika utekelezaji wa mradi au 
kazi. Tathmini ya taasisi inahitaji kuangalia maeneo katika hatua 
mbalimbali za kutekeleza shughuli zake wakati ikijiuliza masuala 
kama inavyooneshwa katika Jedwali 5.5.   
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5.4 Tathmini katika utendaji wa sekta ya umma 
 
Tathmini inaweza kuchukuliwa kama jambo linalofanyika mwishoni 
mwa mradi, ambapo huuangalia iwapo mradi baada ya kukamilika, 
mradi husika ulifanikiwa au la. Kimsingi tathmini inapaswa kuwa 
sehemu muhimu ya mradi wowote au uliopangwa tangu mwanzoni. 
Lengo hasa la tathmini si tu kutafuta nini kilichotokea, bali pia 
kutumia taarifa kufanya maboresho katika utekelezaji wa mradi au 
kazi. Tathmini ya taasisi inahitaji kuangalia maeneo katika hatua 
mbalimbali za kutekeleza shughuli zake wakati ikijiuliza masuala 
kama inavyooneshwa katika Jedwali 5.5.   
 
Jedwali 5.5: Masuala yanayoulizwa katika hatua mbalimbali 

utekelezaji wa kazi  
Kutathmini mchakato 
• Endapo tathmini sahihi ilfanyika kujua hitaji halisi na tathmini zilitambua 

na kuitikia mahitaji.    
• Endapo mradi uliwekwa na kuendeshwa ndani ya muda uliopangwa na 

miundo iliyowekwa. 
• Endapo waliwashirikisha watu waliolengwa.  
• Endapo wamepata rasilimali zilizotarajiwa. 
• Endapo wafanyakazi walipewa mafunzo na kuandaliwa kufanya kazi. 
• Endapo kumbukumbu zilifanywa kiusahihi na kwa wakati.  
Kutathmini utekelezaji 
• Endapo walifanya kile kilicholengwa 
• Endapo njia sahihi ilitumika  
• Endapo hatua ya kazi  ililengwa 
• Endapo kwa kudhamiria au kwa kutokudhamiria mabadiliko yalifanywa, 

na kwa nini  
Matokeo ya  Kutathmini 
• Endapo kazi iliyofanyika  ina  matokeo yaliyotarajiwa 
• Endapo kuna athari  nyingine zisizoonekana 
• Je, athari zilikuwa chanya au hasi (au hakuna kati ya hizi)? 
• Nini kilihitajika kubadilishwa kama ilihitajika na kwa namna gani ili 

kuifanya kazi iwe ya tija zaidi.  
 
Kama inavyoonekana katika Jedwali 5.5, ufuatiliaji wa karibu 
unahitajika katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa programu. 
Lengo ni kukusanya taarifa na kisha kuzichambua ili kuhakikisha 
taarifa zinazopatikana zinaweza kutumika ili kujua endapo taasisi 
au programu inafanya kazi zilizopangwa kwa ufanisi, na kwa 
kiwango ambacho itafikia malengo yake na matokeo yaliyotarajiwa.    
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Hata hivyo, kaguzi za ufanisi zilizofanyika zimebaini udhaifu katika 
kiwango ambacho taasisi husimamia tathmini zinazopelekea 
mapungufu ya kiutendaji. Kuwepo kwa walimu wasiokuwa na sifa za 
kitaaluma katika Ukaguzi wa Mfumo wa Udhibiti wa Ubora wa Elimu 
ilikuwa ni ishara ya udhaifu katika tathmini ya ndani ya idara 
zinazohusika kwa kutoa elimu ambayo ingeweza kuwa imebaini 
uwepo wa walimu wasiokuwa na sifa za kitaaluma. 
 
Mapungufu pia yalionekana katika utekelezaji wa tathmini 
zilizopangwa. Tathmini ya masuala yaliyoonekana kuhusishwa na 
tathmini ya udhaifu ni kama inavyoonekana katika Jedwali 5.6. 
  
Jedwali 5.6: Masuala ya kiukaguzi wa ubora wa elimu 
yahusianayo na udhaifu katika tathmini 
Suala  Mapungufu yaliyobainika 

 
Kutokuwepo kwa programu   za 
kuendeleza taaluma za walimu 

Tathmini hafifu ya programu   za kuendeleza 
taaluma za walimu ambayo hupelekea 
kufanyika kwa maamuzi ya upangaji wa 
rasilimali.  

Vituo vya kujengea uwezo 
walimu visivyofanya kazi 

 

Tathmini ya kituo cha kujengea walimu 
uwezo walimu hakijajikita katika kutoa 
matokeo.  

Kuchelewa kupandishwa 
madaraja walimu.  

Tathmini ya walimu kupandishwa madaraja 
haikutoa matokeo yaliyotarajiwa.   

Wakaguzi hawakuhakikisha 
vitabu vilivyoidhinishwa 
vilitumika katika shule 

Tathmini ya kazi ya wakaguzi haikulenga 
kutimiza malengo 

Kutotekelezwa kwa 
mapendekezo ya matokeo ya 
mtihani kuhusiana na 
maboresho kwenye mtaala.  

Tathmini hafifu ya matokeo ya mitihani 
kuzungumzia masuala ya mtaala. 

Uratibu duni kati ya TAMISEMI 
na Sekta za Wizara. 

Tathmini hafifu ya Kiwizara ambayo 
imepelekea pengo kati ya TAMISEMI na Sekta 
za Wizara. 

 
Ukaguzi wa Udhibiti Usafi katika Uzalishaji wa Nyama ulibaini 
tathmini hafifu ya kiidara/kitaasisi ambayo imepelekea idadi ya 
wanyama waliochinjwa katika machinjio mengi kuzidi uwezo wa 
machinjio. Masuala mengine yaliyoonekana kuhusiana na tathmini 
duni ni kama inavyoonekana katika Jedwali 5.7.  
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Jedwali 5.7: Masuala ya kiukaguzi wa udhibiti wa usafi katika 
uzalishaji wa nyama yanayohusiana na tathmini hafifu 
Suala Mapungufu yaliyobainika 

 
Shughuli za kuchinja zilifanyika pasipo 
hali ya usafi  

Tathmini ya usafi katika machinjio 
haikufanyika kwa kiasi cha kutosha 

Udhibiti hafifu wa  ubora wa 
mchakato wa ukaguzi wa nyama  

 Shughuli za udhibiti ubora  
zilitathminiwa kimapungufu  

Taarifa za halmashauri kutoeleza hali 
ya uchafu katika uzalishaji nyama.  

Tathmini iliyofanywa haikuwa ya 
kina.  

 
Uwezeshaji usiokuwa wa uhakika wa huduma za ugani unaweza 
kuwa matokeo ya tathmini kutofanyika vizuri na matokeo yake 
kulikuwa na kupungua kwa upangaji wa msaada wa kifedha  wa 
kujenga uwezo wa halmashauri. Maeneo ya maonesho na mashamba 
darasa yalionekana kuwa yameandaliwa kihafifu na kufikishwa 
katika vijiji. Hali hii inaweza ikawa imesababisha udhaifu katika 
tathmini ya maeneo ya maonesho na mashamba darasa na 
kupelekea kushindwa katika kutambua matatizo yanayojitokeza.  
 
Tathmini ya programu za kilimo ili kuonesha masuala ya wadudu 
waharibifu wa mimea na milipuko ya magonjwa haikufanyika kwa 
kiwango cha kutosha hivyo kupelekea kuongezeka kwa tatizo la 
wadudu waharibifu wa mimea na milipuko ya magonjwa nchini 
Tanzania. Hali hii iliathiri shughuli za uchunguzi wa kina kwa ajili 
ya utambuzi wake.  
 
Tathmini ya programu za kilimo ili kuelezea masuala ya wadudu 
waharibifu wa mimea na milipuko wa magonjwa haikufanyika kwa 
kiwango cha kutosha na kusababisha kuongezeka kwa tatizo la 
wadudu waharibifu wa mimea na milipuko ya magonjwa Tanzania. 
Shughuli zinazohusiana na uchunguzi wa kina kwa ajili ya utambuzi 
wa wadudu waharibifu wa mimea na milipuko ya magonjwa 
hazikufanyiwa tathmini za mara kwa mara 
 
Iligundulika zaidi kuwa tathmini ya shughuli zinazohusiana na 
mipango hazikuhakikisha kuwa mipango ya kukabiliana na athari 
inaandaliwa. Matokeo yake shughuli zilifanyika kwa kushitukiza. Hii 
iliathiri wakulima kutokana na uzalishaji mdogo hivyo kutokuwepo 
kwa uhakika wa chakula. Masuala mengine yanayohusiana na 
udhaifu katika tathmini ni kama vile: 
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• Mfumo wa kutunza kumbukumbu haukufanyiwa tathmini vya 
kutosha na matokeo yake ilikuwa vigumu kuchambua magonjwa 
na wadudu waharibifu wa mimea. Pia haukuonesha 
mwenendo/mtiririko katika kanda zote. 

 
• Shughuli za ukaguzi katika sehemu za mipaka ya kimataifa 

hazikufanyika kwa kiwango cha kutosha.  
• Mapungufu katika tathmini ya kiidara ilipelekea uratibu dhaifu 

kwa shughuli za usimamizi wa wadudu waharibifu wa mimea na 
magonjwa katika ngazi ya Sekretariati ya Mkoa.  

 
Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Mchakato wa Tathmini ya Athari 
za Kimazingira katika Miradi ya Maendeleo, mapungufu yafuatayo 
yanayohusiana na tathmini yalionekana:  
 

• Tathmini ya shughuli za utoaji wa vibali haikufanywa kikamilifu; 
• Udhaifu katika tathmini ya Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira  ambao ungeweza kubaini mapungufu yao; 
• Tathmini ya shughuli kupitia taarifa ya kuonesha wigo wa kazi 

ya Tathmini ya Athari za Kimazingira na Hadidu Rejea na utoaji 
wa taarifa kwa wawekezaji/wenye miradi haukufanyika;  

• Tathmini katika uchaguzi wa uundaji wa kamati ya kitaalamu 
kwa timu za kupitia kazi haikufanyika kikamilifu; 
 

Katika Ukaguzi wa Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi katika Miradi 
ya Maji Mijini uliofanyika katika Wizara ya Maji, mapungufu 
yafuatayo katika tathmini yalibainika; 
 

• Tathmini ya kuonesha eneo la miradi haikufanyika;  
• Tathmini ya kufuatilia mpango wa kazi haukufanyika 

kikamilifu;  
• Tathmini ya maombi na maidhinisho ya kuongeza muda wa 

mikataba haikufanyika kwa wakati; 
• Tathmini ya kuongeza muda na kuongezeka kwa gharama za 

kuendesha ofisi hazikufanyika kwa wakati ambapo ingeweza 
kupunguza kuongezeka kwa gharama za ziada; na  

• Tathmini ya gharama anazolipa mkandarasi kwa mwenye 
mradi kwa kuchelewa kumaliza kazi haikufanywa kwa 
wakati.  

5.6 Mawasiliano katika Utendaji wa Sekta ya Umma  
 
Mawasiliano yenye ufanisi ni muhimu kwa taasisi za serikali ili 
kufanya kazi za msingi za usimamizi kama vile upangaji, kuandaa, 
kuongoza na kudhibiti. Mawasiliano huwawezesha watawala 
kufanya kazi na kutimiza wajibu wao. Mawasiliano hutumika kama 
msingi kwa ajili ya mipango. Taarifa zote za msingi lazima 
zifanyiwe mawasiliano kwa watawala ambao kwa namna nyingine 
lazima wafanye mawasiliano ya mipango ili kuitekeleza. Maandalizi 
pia huhitaji mawasiliano kamili na wengine kuhusu kazi zao.  
Vilevile, viongozi kama watawala lazima wafanye mawasiliano 
kikamilifu na wafanyakazi walio chini yao ili kufikia malengo ya 
pamoja. Udhibiti hauwezekani bila mawasiliano yaliyoandikwa au 
kwa njia ya mdomo.   
 

• Tathmini ya kuonesha eneo la miradi haikufanyika;  
• Tathmini ya kufuatilia mpango wa kazi haukufanyika kikamilifu;  
• Tathmini ya maombi na maidhinisho ya kuongeza muda wa 

mikataba haikufanyika kwa wakati; 
• Tathmini ya kuongeza muda na kuongezeka kwa gharama za 

kuendesha ofisi hazikufanyika kwa wakati ambapo ingeweza 
kupunguza kuongezeka kwa gharama za ziada; na  

• Tathmini ya gharama anazolipa mkandarasi kwa mwenye mradi 
kwa kuchelewa kumaliza kazi haikufanywa kwa wakati.  

5.6 Mawasiliano katika Utendaji wa Sekta ya Umma  
 
Mawasiliano yenye ufanisi ni muhimu kwa taasisi za serikali ili 
kufanya kazi za msingi za usimamizi kama vile upangaji, kuandaa, 
kuongoza na kudhibiti. Mawasiliano huwawezesha watawala 
kufanya kazi na kutimiza wajibu wao. Mawasiliano hutumika kama 
msingi kwa ajili ya mipango. Taarifa zote za msingi lazima 
zifanyiwe mawasiliano kwa watawala ambao kwa namna nyingine 
lazima wafanye mawasiliano ya mipango ili kuitekeleza. Maandalizi 
pia huhitaji mawasiliano kamili na wengine kuhusu kazi zao.  
Vilevile, viongozi kama watawala lazima wafanye mawasiliano 
kikamilifu na wafanyakazi walio chini yao ili kufikia malengo ya 
pamoja. Udhibiti hauwezekani bila mawasiliano yaliyoandikwa au 
kwa njia ya mdomo.   
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5.6 Mawasiliano katika Utendaji wa Sekta ya Umma  
 
Mawasiliano yenye ufanisi ni muhimu kwa taasisi za serikali ili 
kufanya kazi za msingi za usimamizi kama vile upangaji, kuandaa, 
kuongoza na kudhibiti. Mawasiliano huwawezesha watawala 
kufanya kazi na kutimiza wajibu wao. Mawasiliano hutumika kama 
msingi kwa ajili ya mipango. Taarifa zote za msingi lazima 
zifanyiwe mawasiliano kwa watawala ambao kwa namna nyingine 
lazima wafanye mawasiliano ya mipango ili kuitekeleza. Maandalizi 
pia huhitaji mawasiliano kamili na wengine kuhusu kazi zao.  
Vilevile, viongozi kama watawala lazima wafanye mawasiliano 
kikamilifu na wafanyakazi walio chini yao ili kufikia malengo ya 
pamoja. Udhibiti hauwezekani bila mawasiliano yaliyoandikwa au 
kwa njia ya mdomo.   
 
Imebainika katika kaguzi nyingi zilizofanyika kwamba taasisi na 
programu zilikosa mawasiliano kamili ya matokeo ambayo ni 
muhimu kwa uwajibikaji wa rasilimali walizopewa. Ujirudiaji wa 
mapungufu katika sekta ya umma kunaweza kusababishwa na 
tathmini isiyo kamilifu ya mkakati wa mawasiliano. Kwa ujumla, 
mapungufu yaliyoonekana yalihusu mambo yanayohitajika 
kufanyiwa mawasiliano na kwa nani; namna gani ya kufanya 
mawasiliano: wakati gani wa kufanya mawasiliano; na nini 
kinatarajiwa kutokana na mawasiliano. Jedwali 5.8 linaonesha 
mapungufu yaliyoonekana sehemu zote katika taasisi 
zilizokaguliwa.  
 
Jedwali 5.8: Mapungufu yaliyoonekana katika kila sehemu katika 
taasisi zilizokaguliwa  

JINA LA 
UKAGUZI 

TAASISI 
KAGULIWA 

MAPUNGUFU YALIYOONEKANA KILA SEHEMU 

Udhibiti wa 
Ubora katika 
Elimu  

Wizara ya 
Elimu, Sayansi, 
Tekinolojia na 
Mafunzo ya 
Ufundi 
Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI 

• Ukosefu wa njia mbalimbali za 
usambazaji,  ikijumuisha taarifa 
zilizoandikwa, vyombo vya elektroniki na 
mawasiliano ya ana kwa ana 

• Kutokuundwa kwa mifumo iliyo wazi ili 
watumiaji kufanya mahitaji yao na 
vipaumbele vyao kutambulika na taasisi.  

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti 
ubora wa kuhakikisha kwamba taarifa ni 
sahihi, inayohusika na  inayowakilisha 
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Jedwali 5.8: Mapungufu yaliyoonekana katika kila sehemu katika 
taasisi zilizokaguliwa  

JINA LA 
UKAGUZI 

TAASISI 
KAGULIWA 

MAPUNGUFU YALIYOONEKANA KILA SEHEMU 

Udhibiti wa 
Ubora katika 
Elimu  

Wizara ya 
Elimu, Sayansi, 
Tekinolojia na 
Mafunzo ya 
Ufundi 
Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI 

• Ukosefu wa njia mbalimbali za 
usambazaji,  ikijumuisha taarifa 
zilizoandikwa, vyombo vya elektroniki na 
mawasiliano ya ana kwa ana 

• Kutokuundwa kwa mifumo iliyo wazi ili 
watumiaji kufanya mahitaji yao na 
vipaumbele vyao kutambulika na taasisi.  

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti 
ubora wa kuhakikisha kwamba taarifa ni 
sahihi, inayohusika na  inayowakilisha 

 

Udhibiti wa 
Usafi katika 
Uzalishaji wa 
Nyama. 

Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

• Ukosefu wa njia mbalimbali za 
usambazaji,  ikijumuisha taarifa 
zilizoandikwa, vyombo vya elektroniki na 
mawasiliano ya ana kwa ana 

• Kutokuundwa kwa mifumo iliyo wazi 
iliwatumiaji waweze kutimiza mahitaji 
yao na vipaumbele vyao kutambulika na 
taasisi.  

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti 
ubora, na kuhakikisha kwamba taarifa ni 
sahihi,inayohusika na  inayowakilisha 

Huduma za 
Ugani  

Wizara ya 
Kilimo, Mifugo 
na Maendeleo 
ya Uvuvi 

• Ukosefu wa njia mbalimbali za 
usambazaji,  ikijumuisha taarifa 
zilizoandikwa, vyombo vya elektroniki na 
mawasiliano ya ana kwa ana 

• Kutokuundwa kwa mifumo iliyo wazi kwa 
watumiaji kili waweze kutimiza mahitaji 
yao na vipaumbele vyao kutambulika na 
taasisi.  

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti 
ubora na kuhakikisha kwamba taarifa ni 
sahihi,inayohusika na  inayowakilisha 

Tathmini ya 
Athari za 
Kimazingira  

Baraza la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira  

• Ukosefu wa kushirikishana taarifa kutoka 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira  kwenda halmashauri kwa 
kupitia Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

• Ukosefu wa mawasiliano kwa wadau 
husika ambao hawajakidhi matakwa ya 
Tathmini ya athari ya Kimazingira au 
Ukaguzi wa Mazingira 

• Mawasiliano ya matokeo ya uchunguzi 
kwa wawekezaji/wenye miradi ndani ya 
muda uliotakiwa  

Milipuko ya 
Magonjwa na 
Wadudu 
Waharibifu 
wa Mimea  

TAMISEMI • Mtiririko dhaifuwa mawasiliano kwenye 
milipuko wa magonjwa na wadudu 
waharibifu wa mimea 

• Utoaji  wa mafunzo wenye masuala 
yasiyotosha kuhusu mlipuko wa magonjwa 
na wadudu waharibifu wa mimea  

Usimamizi wa 
Mikataba 
Katika Ujenzi 
wa Miradi ya 
maji 

Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji 

• Mfumo wa mawasiliano usiofaa na 
usiotumia maandishi kutoka Wizara ya 
Maji kwenda kwa Mkandarasi 

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti 
ubora wa kuhakikisha kwamba taarifa ni 
sahihi,inayohusika na  inayowakilisha 

 Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi 
 
Jedwali 5.8 hapo juu linaonesha muhtasari wa mapungufu 
yaliyojitokeza katika kila sehemu yanayohusiana na mawasiliano 
kama yalivyoonekana katika kaguzi zilizofanywa katika taasisi 
husika za serikali. Mapungufu hayo yanaelezewa kimahususi hapa 
chini.  
 
Ukaguzi wa Mfumo wa Udhibiti wa Programu za Ubora wa Elimu 
ulibaini matokeo ya ukaguzi uliotokana na udhaifu katika 
mawasiliano. Matokeo ya mitihani hulenga katika kuwapa wadau 
taarifa zinazotakiwa kwa maboresho. Hata hivyo, ilionekana 
kwamba matokeo ya mitihani hayakutumika kwa ajili ya maboresho 
ya taasisi zilizohusika katika kutoa elimu. Kulikuwa na utolewaji wa 
ripoti za uchunguzi wa matokeo ya mitihani usiyozingatia muda na 
usambazaji duni wa ripoti za uchunguzi. Hivyo, taasisi zinazohusika 
katika kutoa elimu nchini hazikutumia taarifa kikamilifu kuandaa 
mipango kwa kuzingatia utendaji wa taasisi.  

Mawasiliano yasiyofaa au mawasiliano yaliyocheleweshwa yanaweza 
kupelekea utekelezaji usiokamilika wa mapendekezo yaliyotolewa. 
Hii inashuhudiwa katika ripoti ya ukaguzi kuhusu udhibiti wa usafi 
katika uzalishaji nyama ambao uliripotiwa kuwepo kwa utekelezaji 
duni wa mapendekezo yaliyotolewa. Moja ya mapendekezo  
yalionesha  kasoro ndogo katika utendaji na  za mazingira kama vile 
kuondoa sakafu iliyoharibika, kuboresha mfumo wa usimamizi wa 
taka, kuhakikisha kuwepo kwa maji ya kutosha,  na utupaji sahihi 
wa  taka.  

Mapendekezo mengine yalitaka kufungwa kwa machinjio 
(majengo). Pia kulikuwa na maboresho makubwa yaliyokuwa 
yakisubiria kuhakikishwa. Miongoni mwao ni kuhakikisha kwamba 
uchinjaji unafanyika katika maeneo sahihi, uuaji wa vijidudu katika 
vifaa vya uchinjaji, utupaji sahihi wa taka zilizozalishwa, na 
ukaguzi wa wanyama kabla ya kuchinja. Hata hivyo, ilibainika 
kwamba asilimia 25 tu ya mapendekezo yaliyotolewa yalitekelezwa 
kikamilifu.  
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Kutokujua umuhimu wa kitu cha kuwasiliana huweza kupelekea 
kuacha masuala muhimu kama vile kushirikishana ripoti kwa wadau 
wanaohusika. Hali hii imebainika katika ukaguzi wa udhibiti wa 
usafi katika uzalishaji wa nyama ambapo hakukuwa na kushirikiana 
katika ripoti za ufuatiliaji miongoni mwa wizara zilizohusika 
kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba nyama salama inatolewa 
kwa umma.  
 
Vilevile, katika ukaguzi wa utoaji wa huduma za ugani kwa 
wakulima, kutokuwepo kwa kitabu cha rejesta ya kilimo katika 
halmashauri kulizuia kukamilika kwa uwekaji kumbukumbu za 
shughuli za ugani za kila siku. Taarifa zilizokuwepo ndani ya vitabu 
vya rejesta zingeweza kuwafahamisha wafadhili juu ya masuala 
kama vile idadi ya wakulima waliopo, aina ya mazao yaliyolimwa, 
na ratiba ya kufanya kazi ya maofisa ugani ambayo huonesha 
shughuli/kazi zifanywazo na kata na/au maofisa ugani wa kijiji kwa 
kila siku.  
 
Usimamizi wa sheria unahitaji mawasiliano ya kutosha kwa wadau 
husika. Hata hivyo, udhaifu katika mawasiliano haukuwezesha 
taarifa kuwafikia kwa wakati kundi lililolengwa. Hivyo, wadau 
hawajui masharti yanayotakiwa kwa ajili ya kuendesha machinjio.  
Pia, miongozo ya huduma za ugani ambayo ilitakiwa kugawiwa kwa 
halmashauri zote haikugawiwa. Hii imesababisha fedha 
zilizopangwa kwa ajili ya huduma za ugani zitumike kwa shughuli 
nyingine.  
 
Mfumo wa utoaji taarifa usio wa ufanisi  ulisababisha uhaba wa 
miongozo ya huduma za ugani katika halmashauri; kutohamasishwa 
umuhimu wa miongozo ya huduma za ugani; na fedha kwa ajili ya 
huduma za ugani kutumika kwa ajili ya shughuli nyingine. Taarifa 
kuhusu milipuko ya magonjwa hazikufikishwa kwa wakati. Matokeo 
yake, idadi ya mikoa iliyoathirika iliongezeka. Kutokufanya 
mawasiliano kuhusu miongozo ya upangaji imepelekea 
kutokuandaliwa vizuri kwa mipango ya kukabiliana na athari. Hii 
husababisha halmashauri kushindwa kudhibiti na kusimamia 
milipuko ya magonjwa na wadudu waharibifu wa mimea. Ilibainika 
pia kwamba matokeo ya utabiri hayakupelekwa katika idara husika. 
Matokeo yake mtego wa kutabiri kuwepo kwa wadudu waharibifu 
wa mimea unaoitwa Pheromone haukutunzwa.  
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Vilevile, wakulima na maofisa ugani hawakufahamishwa vizuri 
kuhusu elimu inayohusiana na uchunguzi wa kina. Mfumo duni wa 
mawasiliano ulipelekea taarifa za milipuko ya magonjwa 
kupokelewa kwa nadra kutoka Sekretariati za Mikoa na kusababisha 
uratibu hafifu wa usimamizi wa shughuli za wadudu waharibifu wa 
mimea na magonjwa katika Mikoa.  
 
Muhtasari wa masuala yaliyochukuliwa kutoka kwenye matokeo ya 
ukaguzi yanayohusiana na mawasiliano ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali 5.9. 
 
Jedwali 5.9: Chati inayoonesha Ufuatiliaji wa Mawasiliano  

Ukaguzi Watu 
waliolengwa 

Malengo ya 
mawasiliano 

Zana ya 
mawasiliano 

Hali iliyopo 
 
 

 
 
 
 
Mfumo wa 
Usimamizi 
wa Ubora 
wa Elimu  

Shule Kuwa na 
walimu wenye 
sifa 

Taarifa za 
Mwaka 

Walimu 
wasiokuwa na 
ujuzi  waliopo 

Walimu Mafunzo kazini Mipango ya 
mafunzo 

Mafunzo duni 

Walimu Kupandishwa 
madaraja kwa 
wakati 

Tathmini ya 
walimu 

Upandishaji 
madara 
kuchelewa 

Wazazi/wanaf
unzi/walimu 

Vitabu sahihi Orodha ya 
vitabu 
vilivyoidhinis
hwa 

Isiyo ya kina 

Umma Tathmini ya 
wanafunzi 

Ripoti ya 
mitihani 

Kutofikiwa 
wadau wote  

Udhibiti wa 
Usafi katika 
Nyama 

Umma Nyama salama Usafi wa 
machinjio 

Mazoea ya hali 
ya uchafu katika 
machinjio 

Huduma za 
Ugani 

Wakulima Kuboresha 
teknolojia ya 
kilimo kwa 
wakulima 

Kutwaa 
teknolojia ya 
kilimo  

Uzalishaji 
mdogo 

Tathmini 
ya Athari 
za 
Mazingira 

Mwanajumuiya 
/umma 

Kupokea 
taarifa kwa 
wakati 

Vyombo vya 
habari 

Kuchelewa 
kupokelewa kwa 
taarifa 

Wadudu 
Waharibifu 
wa Mimea 

Wakulima Kuboresha 
ujuzi katika 
udhibiti wa 
wadudu 
waharibifu wa 
mime na 
magonjwa 

Mpango wa 
mafunzo 

Mafunzo duni 

Usimamizi 
wa 
Mikataba 

Makandarasi Kupokea 
taarifa kwa 
wakati 

Maelekezo 
kutoka kwa 
mshauri 

Kuchelewa 
kupokelewa kwa 
taarifa 
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Jedwali 5.9 linaonesha kwamba taasisi zilizokaguliwa zilikuwa 
zimetambua kile kilichohitajika kwa ajili ya kukifanyia 
mawasiliano, kwa mlengwa na kwa namna gani. Hata hivyo, bado 
kuna tatizo, ambapo lengo la jumla la mawasiliano kwa kuzingatia 
malengo ya kitaasisi bado hayajafikiwa.  

Ufuatao ni uhusiano wa matokeo ya ukaguzi na ufuatiliaji kama 
ilivyowekwa kwa ufupisho katika Kielelezo 5.1 hapo chini: 
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Kielelezo 5.1: Uhusiano wa Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi 
wa Ufuatiliaji Katika Sekta ya Umma 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 

Utoaji wa huduma duni kwa 
umma 

Ufuatiliaji usiotosha wa 
uendeshaji wa serikali 

Ufuatiliaji duni wa utekelezaji 
wa shughuli 

Udhaifu katika usimamizi wa 
tathmini 

Ukosefu wa mawasiliano 
yenye ufanisi 

Tathmini isiyotosheleza 
ya mkakati wa 
mawasiliano 

Udhaifu 
katika 
kutathmini 
mchakato 

 

Udhaifu 
katika 

kutathmini 
utekelezaji 

Utaratibu 
wa 
ufuatiliaji 
pungufu 

Ukosefu 
wa zana 

za 
ufuatiliaji 

Utekelezaji 
dhaifu wa 
ufuatiliaji 

Udhaifu 
katika 

kutathmini 
matokeo 

Mawasiliano 
yasiyozingatia 

wakati 

Taarifa 
isiyofaa 

Kutoshirikish
wa kwa 
wadau 

Mfumo wa 
mawasiliano 
usiofaa 
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SURA YA SITA 

HITIMISHO 
 

6.0 Utangulizi 
 
Uchambuzi wa masuala yaliyobainika katika kaguzi sita za ufanisi 
zilizofanyika unaifanya Ofisi ya Ukaguzi wa Hesabu kuhitimisha 
kwamba kuna mapungufu ya utendaji yanayohusiana na usimamizi 
wa data, upimaji wa utendaji, na ufuatiliaji katika utendaji wa 
sekta ya umma. Hivyo, mafanikio ya baadhi ya malengo ya serikali 
yaliyopangwa yanaweza kuonekana kutokana na idadi ya 
mapungufu yaliyobainishwa katika kaguzi. Hitimisho maalumu ni 
kama ilivyo hapa chini. 

6.1 Usimamizi wa data kwenye shughuli za sekta za umma 

Taasisi za serikali haziweki kumbukumbu za taarifa mbalimbali 
ipasavyo kwa sababu ya mapungufu katika matumizi ya mifumo ya 
kurekodi taarifa kutoka vyanzo mbalimbali. Zaidi, kuna mapungufu 
katika kupitia taarifa zinazopokelewa na taasisi husika kutoka 
vyanzo mbalimbali vya ndani na vya nje kwa sababu ya kutokuwa 
na mfumo madhubuti wa kunakili taarifa. Matokeo yake taasisi hizo 
zimeshindwa kutoa au kuzalisha taarifa ambazo zinaashiria hali 
halisi ya shughuli za serikali. 

Kwa upande mwingine, taasisi za serikali hazizalishi taarifa sahihi 
wakati wa kutekeleza shughuli zake na matokeo ya matumizi ya 
taarifa hizo hayanakiliwi au kuwekwa kwenye kumbukumbu 
ipasavyo na kwa wakati. Kulikuwa pia na mapungufu kwenye 
usahihi wa mifumo ya kuingiza taarifa ndani ya taasisi husika. 
Hakukuwa na vitengo vya kuchukua na kuzalisha taarifa ambavyo 
vingekuwa sehemu ya kupatia kumbukumbu na pale ambapo 
vitengo hivyo vilikuwepo vilibainika kuwa na mapungufu. 

Taasisi za serikali zimeshindwa kuainisha majukumu ndani ya taasisi 
kuhusu kuchukua, kuzalisha na kuhakiki taarifa. Hakuna mfumo wa 
wazi ambao unawezesha taasisi kuhakiki taarifa inazozalisha ndani 
ya taasisi au zile zinazotoka nje ya taasisi kwa matumizi ya taasisi 
au ya umma. Hii imeathiri uwepo wa tija wakati wa mchakato wa 
kupitia taarifa ndani ya taasisi ili kuhakikisha taarifa zote 
zinahakikiwa na kuwa tayari kwa matumizi mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kufanya maamuzi au kuchapishwa. 
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Kwa upande mwingine, taasisi za serikali hazizalishi taarifa sahihi 
wakati wa kutekeleza shughuli zake na matokeo ya matumizi ya 
taarifa hizo hayanakiliwi au kuwekwa kwenye kumbukumbu 
ipasavyo na kwa wakati. Kulikuwa pia na mapungufu kwenye 
usahihi wa mifumo ya kuingiza taarifa ndani ya taasisi husika. 
Hakukuwa na vitengo vya kuchukua na kuzalisha taarifa ambavyo 
vingekuwa sehemu ya kupatia kumbukumbu na pale ambapo 
vitengo hivyo vilikuwepo vilibainika kuwa na mapungufu. 

Taasisi za serikali zimeshindwa kuainisha majukumu ndani ya taasisi 
kuhusu kuchukua, kuzalisha na kuhakiki taarifa. Hakuna mfumo wa 
wazi ambao unawezesha taasisi kuhakiki taarifa inazozalisha ndani 
ya taasisi au zile zinazotoka nje ya taasisi kwa matumizi ya taasisi 
au ya umma. Hii imeathiri uwepo wa tija wakati wa mchakato wa 
kupitia taarifa ndani ya taasisi ili kuhakikisha taarifa zote 
zinahakikiwa na kuwa tayari kwa matumizi mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kufanya maamuzi au kuchapishwa. 

Mifumo ya uhifadhi wa taarifa haijitoshelezi. Matokeo yake ni kuwa 
taarifa haziko tayari pale zinapohitajika kwa malengo fulani. 
Hapakuwa na rejesta za kuhifadhia taarifa zinazopokelewa na 
zinazozalishwa kutoka ndani au nje ya taasisi. Taasisi za serikali 
zimeshindwa kuhifadhi kumbukumbu za shughuli zinazofanywa na 
taasisi husika. Kumbukumbu za ukaguzi, ufuatiliaji, na uthamini au 
mapitio hazijahifadhiwa kikamilifu katika taasisi husika. Matokeo 
yake, uwepo na upatikanaji wake haufahamiki. Taarifa 
zilizokuwepo ndani ya taasisi hazijitoshelezi kuwezesha taasisi au 
mtumiaji wa taarifa hizo kufanya maamuzi sahihi na ya busara. 
 
Taasisi za serikali hazina sera zinazohusiana na ubora wa taarifa ili 
kuhakikisha ubora wa taarifa zinazotengenezwa na kuzalishwa na 
taasisi husika. Taarifa zinazohifadhiwa na taasisi hazitoi mwelekeo 
wa hali halisi ya taasisi. Kuna tofauti kubwa katika kuelezea suala 
la aina moja pale linapotolewa taarifa na taasisi tofauti.  

Taarifa zinazoandaliwa na taasisi za serikali ni pamoja na takwimu 
mbalimbali. Hata hivyo taasisi za serikali hazitumi taarifa hizo 
kwenye taasisi zingine za kisekta kama inavyotakiwa na baadhi ya 
miongozo ya kiutendaji. Hii imeathiri shughuli za uratibu kwa 
sababu ya ukosefu wa taarifa kwenye sekta zingine. 
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Kuna upungufu katika matumizi ya taarifa zilizopo ndani ya taasisi 
kwa ajili ya kuandaa mipango mbalimbali ya mwaka kwa miaka 
inayofuata. Matokeo yake, mazoea ya utendaji kwa dharura ndani 
ya taasisi za serikali imekuwa ikishika hatamu. 
 
Kumekuwa na upungufu katika matumizi ya taarifa katika utoaji wa 
mrejesho kwenye taasisi zingine za kisekta. Mara taarifa 
zinapowasilishwa kwenye mamlaka husika, taasisi hizo hazitoi 
mrejesho wa kutosha kuhusiana na taarifa zilizowasilishwa. Hii 
imezinyima taasisi zinazowasilisha taarifa fursa ya kuboresha 
utendaji kwa kutumia mrejesho unaopata kutoka mamlaka husika. 

6.2 Upimaji wa Utendaji kwa Taasisi za Serikali 

6.2.1 Kushindwa kusimamia upimaji wa utendaji kwenye taasisi 
za serikali 

 
Upimaji wa utendaji kwenye taasisi za serikali haufanyiki ipasavyo 
na kupelekea udhaifu kwenye kupima na kuelewa kiwango cha 
ufanisi kwenye taasisi mbalimbali za serikali. Hii ni kwa sababu 
taasisi nyingi za serikali hazijaandaa mifumo ya kupima utendaji 
ambayo ingewezesha kutoa mwongozo na kuelekeza namna taasisi 
za serikali zitakavyochanganua utendaji wake katika utoaji wa 
huduma kwa wananchi. 
 
Sababu nyingine ni kuwa licha ya kuwa taasisi za serikali zinapanga 
shughuli za kutekelezwa, shughuli hizo zinakosa viashiria husika 
ambavyo vingeweza kutumika kama mizani ya ulinganifu kwa 
kutathmini ufikiwaji wa malengo na madhumuni yaliyowekwa kwa 
huduma zinazotolewa. 
 
Vilevile, upimaji wa utendaji wa taasisi za serikali ni changamoto 
kwa sababu ya kukosekana kwa mfumo wa kukusanyia data, na 
kukosekana kwa tathmini na tafsiri ya taarifa za kiutendaji ambazo 
zinahitajika ili kupima  kiwango cha ufanisi kwa shughuli husika. 
Kwa kiasi kikubwa hali hii imechangiwa na sababu kuu mbili. 
Sababu ya kwanza ni kushindwa kubainisha aina ya taarifa 
inayohitajika. Hii inatokana na kukosekana kwa viashiria muhimu 
vya kupima ufanisi. Sababu ya pili ni udhaifu katika utunzaji wa 
taarifa muhimu za kiutendaji. 
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Changamoto nyingine katika taasisi za umma ni katika eneo la 
utoaji wa taarifa za kiutendaji na mrejesho. Taarifa za kiutendaji 
zimekuwa zikiripotiwa kwa asilimia ndogo tu. Pia, ni mara chache 
taasisi zilizopokea au kutuma ripoti zimekuwa zikitoa mrejesho. Hii 
imekwamisha mchakato mzima wa kupima utendaji katika taasisi za 
umma. Hivyo taasisi zimeshindwa kufikia madhumuni na malengo 
yaliyowekwa katika kuhakikisha kunakuwa na uboreshaji kwenye 
utoaji wa huduma kwa wananchi. 
 
Hivyo basi, wananchi wamekuwa wakipata huduma dhaifu kutoka 
kwenye taasisi za serikali.  Hii inatokana na kuwepo na mapungufu 
ya kiutendaji kwenye utoaji wa huduma unaofanywa na taasisi za 
serikali. Hali hii inapelekea taasisi za serikali kushindwa kuchukua 
hatua za uwajibikaji katika maeneo yanayohitaji uboreshaji zaidi. 

6.3 Ufuatiliaji katika shughuli za sekta ya umma  
 
Uzito mdogo umepewa kwa ufuatiliaji kwenye utoaji wa huduma za 
serikali hali inayopelekea mapungufu na utendaji usio wa ufanisi. 
Kwa kuzingatia matokeo ya ripoti za ukaguzi wa ufanisi, kuna 
mapungufu yaliyoonekana katika ufuatiliaji, tathmini, na 
mawasiliano ya matokeo yaliyotarajiwa ya utendaji.  
 
Hii inamaanisha mapungufu katika ufuatiliaji, tathmini, na 
mawasiliano ya matokeo kwa watumiaji walengwa na hivyo 
kusababisha udhaifu katika usimamizi katika shughuli za sekta ya 
umma. Mapungufu katika ufuatiliaji, tathmini na mawasiliano 
huathiri utendaji mzima wa shughuli na utoaji wa huduma kwa 
umma.  
 
Pia, wadau wanatekeleza majukumu yao bila ufanisi kwa kuwa 
hawapewi taarifa kwa wakati. Uratibu mzuri miongoni mwa wadau 
ulihitaji mawasiliano sahihi na kwa wakati katika hatua ya mwanzo 
na kushirikishwa kipindi chote cha utekelezaji hadi mwisho wa 
mradi.  



70 | Ukurasa

Kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini pekee katika taasisi za 
umma hakuhakikishi mafanikio ya matokeo yaliyotarajiwa. 
Maendeleo katika kufikia matokeo yanahitaji kufuatiliwa, 
kutathminiwa, na mawasiliano kwa wadau wote wanaohusika. 
Kadhalika, hakuna kiwango kizuri cha ufuatiliaji, tathmini, na 
mawasiliano pekee kitakachosahihisha ubunifu wa shughuli, 
mipango na matokeo.  
 
Mawasiliano kutokana na ufuatiliaji yanahitajika ili kuleta 
matumaini ya maboresho au kuimarisha mipango. Taarifa kutokana 
na ufuatiliaji wenye utaratibu pia hutoa mchango muhimu sana kwa 
tathmini. Ni ngumu sana kutathmini shughuli ambayo haijafanyiwa 
ubunifu vizuri na ambayo haina utaratibu wa ufuatiliaji wa 
maendeleo yake na kutoa taarifa kwa matokeo yake.  
 
Tathmini hujazia ufuatiliaji kwa kutoa tathmini ya kipekee na ya 
kina ya kile kilichotoa matokeo mazuri na kile ambacho hakikutoa 
matokeo mazuri, na kwa nini imekuwa hivyo. Baada ya kutekeleza 
na kufuatilia jitihada kwa kipindi fulani, ni muhimu kwa utawala 
kuchukua hatua ya kufanya tathmini ya hali nje ya mambo. 
 
Tathmini ya ubora hutoa mrejesho ambao huweza kutumika kwa 
maboresho. Tathmini pia hutambua matokeo yasiyolengwa na  
matokeo/athari za mipango  ya maendeleo, ambayo huenda isiwe 
katika ufuatiliaji wa mara kwa mara. Hii ni kuwa mipango ya 
maendeleo hulenga utekelezaji wa mpango wa maendeleo.  Taarifa 
zilizotokana na tathmini huchangia hali ya kujifunza kitaasisi.  
 
Ufuatiliaji, tathmini na matokeo duni waliyowasilishwa huzuia 
uwepo wa taarifa sahihi ambayo ingeweza kutumika kwa 
maboresho ya wakati ujao.   



71 | Ukurasa

SURA YA SABA 

MAPENDEKEZO 

7.1 Utangulizi  
 
Sehemu hii inatoa mapendekezo kulingana na hitimisho la hapo juu 
katika usimamizi wa data, upimaji wa utendaji, na ufuatiliaji katika 
sekta ya umma.   

7.2 Usimamizi wa data kwenye shughuli za sekta ya umma 

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa wizara, idara 
zinazojitegemea, mashirika na mamlaka za serikali za mitaa 
zinafanya yafuatayo: 

• Kuanzisha mfumo wa wazi wa kupata, kuandaa, na kuzalisha 
data ambazo zinafaa kwa taasisi husika ili kuziwezesha 
kuchukua maamuzi sahihi. Kwa kuzingati hili taasisi za serikali 
zihakikishe: 

 
i. Zina kumbukumbu za taarifa zote izipatazo au 

zinazozalishwa kutoka vyanzo mbalimbali kwa 
matumizi ya ofisi na kiutendaji kwa ajili ya 
shughuli husika. 

7.1 Utangulizi  
 
Sehemu hii inatoa mapendekezo kulingana na hitimisho la hapo juu 
katika usimamizi wa data, upimaji wa utendaji, na ufuatiliaji katika 
sekta ya umma.   

7.2 Usimamizi wa data kwenye shughuli za sekta ya umma 

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa wizara, idara 
zinazojitegemea, mashirika na mamlaka za serikali za mitaa 
zinafanya yafuatayo: 

• Kuanzisha mfumo wa wazi wa kupata, kuandaa, na kuzalisha 
data ambazo zinafaa kwa taasisi husika ili kuziwezesha 
kuchukua maamuzi sahihi. Kwa kuzingati hili taasisi za serikali 
zihakikishe: 

 
• Zina kumbukumbu za taarifa zote izipatazo au 

zinazozalishwa kutoka vyanzo mbalimbali kwa 
matumizi ya ofisi na kiutendaji kwa ajili ya 
shughuli husika. 
 

• Zianzishe na kuboresha mifumo ya kitaasisi ambayo 
itahakikisha kuwa taarifa zote zinazopatikana na 
kuzalishwa ni sahihi na halisi. 
 

i. Zianzishe mfumo wa kupitia taarifa zote ili 
kuhakikisha taarifa zinazopatikana kutoka vyanzo 
mbalimbali zinafanyiwa mapitio, zimekamilika na 
sahihi kabla hazijatumika. 

iii 

ii 

(a) (c) 

Kuanzisha mfumo imara kwa ajili ya utunzaji wa kumbukumbu za 
taarifa ili kufanikisha uwepo na upatikanaji wa taarifa hizo mara 
zinapohitajiwa na watumiaji. 

(b) 
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• Kuanzisha mfumo wa wazi wa kupata, kuandaa, na kuzalisha 
data ambazo zinafaa kwa taasisi husika ili kuziwezesha 
kuchukua maamuzi sahihi. Kwa kuzingati hili taasisi za serikali 
zihakikishe: 

 
• Zina kumbukumbu za taarifa zote izipatazo au 

zinazozalishwa kutoka vyanzo mbalimbali kwa 
matumizi ya ofisi na kiutendaji kwa ajili ya 
shughuli husika.  
 

• Zianzishe na kuboresha mifumo ya kitaasisi ambayo 
itahakikisha kuwa taarifa zote zinazopatikana na 
kuzalishwa ni sahihi na halisi. viii 
 

• Zianzishe mfumo wa kupitia taarifa zote ili 
kuhakikisha taarifa zinazopatikana kutoka vyanzo 
mbalimbali zinafanyiwa mapitio, zimekamilika na 
sahihi kabla hazijatumika. 

 
• Kuanzisha mfumo imara kwa ajili ya utunzaji wa kumbukumbu 

za taarifa ili kufanikisha uwepo na upatikanaji wa taarifa hizo 
mara zinapohitajiwa na watumiaji.  

 
• Kuandaa sera na mikakati ya usimamizi wa taarifa ndani ya 

taasisi ili kuimarisha ubora wa taarifa kwenye sekta ya umma. 
 

• Kuanzisha mfumo imara wa kuwasilisha na kushirikishana taarifa 
baina ya taasisi za umma pindi zinapotakiwa kufanya hivyo na 
miongozo mbalimbali. 

 
(a) Kutoa mrejesho kwa taarifa zinazowasilishwa kwenye taasisi 

za umma kwa ajili ya kuchukua hatua za marekebisho au 
maboresho ili kusaidia katika kufanya maamuzi. 

(a) Kutoa mrejesho kwa taarifa zinazowasilishwa kwenye taasisi 
za umma kwa ajili ya kuchukua hatua za marekebisho au 
maboresho ili kusaidia katika kufanya maamuzi. 

(a) (c) 

(d) 

(e) 

Upimaji wa kiutendaji kwenye taasisi za umma 
	
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara, Idara, 
Taasisi, na Serikali za Mitaa zote: 
 

• Zinaanzisha na kuwa na mfumo wa kupima utendaji. Kupitia  
mfumo huo taarifa za kiutendaji za mwaka za kila taasisi 
zinaandaliwa na zinatumika kama kipimo cha kutathmini 
kiwango cha ufanisi kwa huduma zitolewazo; 

 

• Zinatayarisha mfumo wa kupima utendaji ambao utajumuisha 
huduma zote zinazotolewa na taasisi husika, na kutoa hali ya 
utekelezaji wa utoaji wa huduma hizo kwa kufanya tathmini za 
mara kwa mara; 

 

• Ziwe na mfumo sahihi wa kuainisha na kuchagua viashiria 
muhimu vya kupima ufanisi ambavyo vitatumika kupima 
uwajibikaji katika huduma zinazotolewa kwa wananchi; 

	

• Ziwe na mfumo madhubuti wa kupatia taarifa, kufanya 
tathmini, kutafsiri na kuripoti taarifa za kiutendaji kwa taasisi 
husika; na 

 

• Zitekeleze kwa wakati mapendekezo yaliyotolewa na kutoa 
mrejesho kwa taasisi husika.	

7.4 Usimamizi wa ufuatiliaji katika sekta ya umma  

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kwamba Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Mashirika na Mamlaka za Serikali za Mitaa:  

(a) (c) 

(d) 

(b) 

(a) (c) 

(e) 

Upimaji wa kiutendaji kwenye taasisi za umma 
	
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara, Idara, 
Taasisi, na Serikali za Mitaa zote: 
 

• Zinaanzisha na kuwa na mfumo wa kupima utendaji. Kupitia  
mfumo huo taarifa za kiutendaji za mwaka za kila taasisi 
zinaandaliwa na zinatumika kama kipimo cha kutathmini 
kiwango cha ufanisi kwa huduma zitolewazo; 

 

• Zinatayarisha mfumo wa kupima utendaji ambao utajumuisha 
huduma zote zinazotolewa na taasisi husika, na kutoa hali ya 
utekelezaji wa utoaji wa huduma hizo kwa kufanya tathmini za 
mara kwa mara; 

 

• Ziwe na mfumo sahihi wa kuainisha na kuchagua viashiria 
muhimu vya kupima ufanisi ambavyo vitatumika kupima 
uwajibikaji katika huduma zinazotolewa kwa wananchi; 

	

• Ziwe na mfumo madhubuti wa kupatia taarifa, kufanya 
tathmini, kutafsiri na kuripoti taarifa za kiutendaji kwa taasisi 
husika; na 

 

• Zitekeleze kwa wakati mapendekezo yaliyotolewa na kutoa 
mrejesho kwa taasisi husika.	

7.4 Usimamizi wa ufuatiliaji katika sekta ya umma  

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kwamba Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Mashirika na Mamlaka za Serikali za Mitaa:  
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7.4 Usimamizi wa ufuatiliaji katika sekta ya umma  

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kwamba Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Mashirika na Mamlaka za Serikali za Mitaa:  
 
• Zinabuni mfumo wa ufuatiliaji ili kukusanya takwimu, 

kuchambua, na kutumia kwa ajili kuongoza ujifunzaji  wa 
mikakati ya ufumbuzi;   

• Zibuni mfumo wa ufuatiliaji ili kuongoza mtiririko wenye  ufanisi 
wa taarifa kupitia taasisi kwenda kwenye ngazi tofauti za 
utawala ili kusaidia utoaji wa maamuzi;  

• Zipitie mara kwa mara na kurekebisha zana zinazotumika 
kusimamia eneo la tathmini ili kutoa mwelekeo sahihi wa 
maendeleo ya kiidara ambayo yanaweza kufikiriwa katika 
mchakato wa tathmini ya usimamizi wa mfumo wa uwajibikaji;  

• Zitoe mwongozo wa wazi kufuatilia utendaji wa idara katika 
matumizi ya rasilimali ili tathmini yaliyofanyika na kutoa picha 
halisi ya kile kinachotokea; 

• Ziandae taarifa za moja kwa moja zilizotokana na mchakato wa 
tathmini kwa watumiaji sahihi ili kuwezesha kuchukuliwa hatua 
zinazohitajika.  

(a) Zibaini mara kwa mara mapungufu ya mawasiliano ili 
kuhakikisha kwamba taarifa zinawasilishwa kwa walengwa 
kwa ajili ya kuchukua hatua za kiutawala. 

(e) 

(f) 

(a) (c) 

(a) (c) 

(b) 

(d) 

7.4 Usimamizi wa ufuatiliaji katika sekta ya umma  

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kwamba Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Mashirika na Mamlaka za Serikali za Mitaa:  
 
• Zinabuni mfumo wa ufuatiliaji ili kukusanya takwimu, 

kuchambua, na kutumia kwa ajili kuongoza ujifunzaji  wa 
mikakati ya ufumbuzi;   

• Zibuni mfumo wa ufuatiliaji ili kuongoza mtiririko wenye  ufanisi 
wa taarifa kupitia taasisi kwenda kwenye ngazi tofauti za 
utawala ili kusaidia utoaji wa maamuzi;  

• Zipitie mara kwa mara na kurekebisha zana zinazotumika 
kusimamia eneo la tathmini ili kutoa mwelekeo sahihi wa 
maendeleo ya kiidara ambayo yanaweza kufikiriwa katika 
mchakato wa tathmini ya usimamizi wa mfumo wa uwajibikaji;  

• Zitoe mwongozo wa wazi kufuatilia utendaji wa idara katika 
matumizi ya rasilimali ili tathmini yaliyofanyika na kutoa picha 
halisi ya kile kinachotokea; 

• Ziandae taarifa za moja kwa moja zilizotokana na mchakato wa 
tathmini kwa watumiaji sahihi ili kuwezesha kuchukuliwa hatua 
zinazohitajika.  

(a) Zibaini mara kwa mara mapungufu ya mawasiliano ili 
kuhakikisha kwamba taarifa zinawasilishwa kwa walengwa 
kwa ajili ya kuchukua hatua za kiutawala. 

(a) Zibaini mara kwa mara mapungufu ya mawasiliano ili 
kuhakikisha kwamba taarifa zinawasilishwa kwa walengwa 
kwa ajili ya kuchukua hatua za kiutawala. 
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i. 

iii 

iv 

 v 

ii 
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kwa wakulima nchini Tanzania, Utendaji wa Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Machi 
,2015. 

 
• Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa mikataba ya 

ujenzi wa miradi ya maji mijini katika Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji, Utendaji wa Wizara ya Maji na umwagiliaji,Taarifa 
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ya Muungano wa Tanzania, Machi 2016. 

 
• Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa usafi 

(Udhibiti uchafu) katika mchakato wa uzalishaji nyama, 
Utendaji wa Wizara ya Kilimo,Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi, 
Ofisi ya Raisi- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya 
Afya,Maendeleo ya Jamii,Jinsia,Wazee na Watoto,Taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Machi 2016. 

 
• Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Utekelezaji wa Mikakati ya 

kukabiliana na Milipuko ya Magonjwa na Wadudu waharibifu wa 
mimea nchini Tanzania, Utendaji wa Wizara ya Kilimo,Mifugo 
na Maendeleo ya Uvuvi na Ofisi ya Raisi- Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Machi 
2016. 

 
• Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa  Mchakato wa 

tathmini ya athari za Mazingira katika Miradi ya Maendeleo 
,Utendaji wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na Ofisi 
ya Makamu wa Raisi-Idara ya Mazingira, Taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Machi 2016. 

 
i. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Mfumo wa 

Usimamizi/Udhibiti Ubora wa Elimu nchini Tanzania 
,Utendaji wa Wizara ya Elimu,Sayansi,Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi na Ofisi ya Raisi- Tawala za Mikoa na 
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Hesabu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Machi 2016. 
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• Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Utoaji wa huduma za ugani 
kwa wakulima nchini Tanzania, Utendaji wa Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Machi 
,2015. 
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ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Machi 2016. 
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(Udhibiti uchafu) katika mchakato wa uzalishaji nyama, 
Utendaji wa Wizara ya Kilimo,Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi, 
Ofisi ya Raisi- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya 
Afya,Maendeleo ya Jamii,Jinsia,Wazee na Watoto,Taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali ya Jamhuri ya 
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Serikali za Mitaa, Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
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2016. 
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,Utendaji wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na Ofisi 
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