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Kumb. Na. CGA.319/421/01.                            27 Machi 2025 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P. 1102, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
11400 Chamwino, 
40400 DODOMA. 
 

YAH: KUWASILISHA TAARIFA KUU YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 
HESABU ZA SERIKALI YA MWAKA 2023/2024 KUHUSU MIFUMO YA 
TEHAMA 

Nina furaha kuwasilisha Taarifa yangu ya Jumla ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mifumo 
ya TEHAMA kwa Mwaka wa Fedha 2022/2023 kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, na Kifungu cha 34 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
 
Taarifa hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na kupendekeza hatua za kuboresha 
ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji na matumizi ya 
rasilimali za umma. 
 
Ninawasilisha.  

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania   

http://www.nao.go.tz/
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KUHUSU OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Mamlaka 

Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali yameelezwa 
kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
1977 na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418. 
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VIFUPISHO 
 

Ufupisho  Jina Kamili 
API Kiolesura cha Kuwezesha Programu Kuwasiliana 
APP Mpango wa Ununuzi wa Mwaka 
ATCL Shirika la Ndege Tanzania 
ATMIS Mfumo wa Usimamizi wa Biashara za Kilimo 
AVN Namba ya Utambuzi wa Tuzo  
AWB Hati ya Usafirishaji wa Anga 
BCP Mpango Endelevu wa Huduma 
BIA Tathmini ya Athari katika Utoaji Huduma 
BoQ Makadirio ya Kiasi cha Vifaa/Vitendea Kazi 
BoT Benki Kuu ya Tanzania 
BRELA Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
CAF Mfuko wa Msaada wa Wakandarasi 
CERT Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA 
CIMIS Mfumo wa Kompyuta wa Usimamizi Shirikishi wa Taarifa 
CMVRS Mfumo wa Usajili wa Magari 
COBIT Malengo ya Udhibiti kwa Habari na Teknolojia Zinazohusiana 
CPB Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
CRB Bodi ya Usajili wa Wakandarasi 
CvBS Mfumo wa Ankara wa Shirika la Simu Tanzania 
DAWASA Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
DCC Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
DRP Mpango wa Urejeshaji wa Mifumo baada ya Majanga 
EFD Mashine ya Kielekitroni ya Kutolea Risiti  
e-GA Mamlaka ya Serikali-mtandao 
eGSOC Kituo cha Usalama wa Uendeshaji wa Serikali-mtandao 
ERMS Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali 
EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

FIN-CERT 
Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura kwa Sekta ya 
Fedha 

FIS Mfumo wa Taarifa za Mbolea 
FTCS Mfumo wa Uhamishaji na Ukusanyaji wa Fedha 
GAMIS Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali 
GePG Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali 
GFS Takwimu za Fedha za Serikali 
GIMIS Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa GPSA 
GL Daftari Kuu 
GPSA Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 
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GRN Kumbukumbu ya Bidhaa Zilizopokelewa 
GRV Malipo ya Bidhaa Zilizopokelewa 
HESLB Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
HPRS Mfumo wa usajiri wa wataalamu wa afya 
ICT Teknolojia za Habari na Mawasiliano 
ILMS Mfumo Shirikishi wa Usimamizi wa Mikopo 
iMIS Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Umwagiliaji 
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi wa Umma 

ISO/IEC 
Shirika la Kimataifa la Viwango / Tume ya Kimataifa ya 
Kielektronik 

ISQMT Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi na Upimaji wa Ubora 
ISSAI Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi 
JWTZ Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
LGRCIS Mfumo wa Usimamizi wa Mapato wa Serikali za Mitaa 
LIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Maabara 
LOIS Mfumo wa Leseni na usimamizi wa huduma 
LPO Agizo la Ununuzi wa Ndani 
MAJI IS Mfumo wa Taarifa za Maji 
MCIT Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za Habari 
MNH Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
MNRT Wizara ya Maliasili na Utalii 
MoF Wizara ya Fedha 

MORUWASA 
Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

MUSE Mfumo wa Uhasibu Serikalini 
MVM-MIS Mfumo wa Usimamizi wa Matengenezo ya Magari 

MWAUWASA 
Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

NACTVET Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
NAVS Mfumo wa Uthibitishaji wa Tuzo wa NACTVET 
NCAA Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
NCII Miundombinu Muhimu ya Taarifa ya Kitaifa 
NCSSC Kamati tendeshaji ya Usalama wa Mtandao ya Taifa 
NeST Mfumo wa Ununuzi Serikalini 
NHC Shirika la Nyumba la Taifa 
NHCIS Mfumo wa Taarifa za Shirika la Nyumba la Taifa 
NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
NIC Shirika la Taifa la Bima 
NIDC Kituo cha Kitaifa cha Data za Mtandao 
NIRC Tume ya Umwagiliaji Tanzania 
NSOC Kituo cha Uendeshaji wa Usalama wa Mtandao cha Kitaifa 
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OLAMS Mfumo wa Mtandaoni wa Maombi na Usimamizi wa Mikopo 
OTC Vituo vya Biashara vya Moja kwa Moja 
PEs Taasisi Zinazonunua 
PH Mwindaji mbobezi 
PMS Mfumo wa Usimamizi wa Maegesho ya magari 
PO-RALG Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi ya Umma 
PSV Gari la Abiria 
PV Vocha ya Malipo 
R&D Utafiti na Maendeleo 
SGR Reli ya Kisasa  
SLA Makubaliano ya Kiwango cha Huduma 
SOR Orodha ya Mahitaji ya Mfumo Idarani 
SR2 Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Wanafunzi 
STAMIGOLD Shirika la Madini la Taifa 
TAA Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 
TANAPA Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
TANCIS Mfumo Jumuishi wa Forodha wa Tanzania 
TANESCO Shirika la Umeme Tanzania 
TANGAUWASA Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga 
TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania 
TARURA Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania 
TAUSI Mfumo wa Mapato wa Serikali za Mitaa 
TAWA Mamlaka ya Wanyamapori Tanzania 
TBS Shirika la Viwango Tanzania 
TCRA Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
TEMDO Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania 
TEMESA Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
TeRMIS Mfumo wa Usimamizi wa Mapato wa TARURA 
TFRA Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
TIE Taasisi ya Elimu Tanzania 
TIRA Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania 
TIRAMIS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Bima 
TNBP Lango la Biashara la Taifa la Tanzania 
TPA Mamlaka ya Bandari Tanzania 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
TRC Shirika la Reli Tanzania 
TSN Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
TTCL Shirika la Simu Tanzania 
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TZ-CERT Timu ya Dharura ya Usalama wa TEHAMA Tanzania 
UAT Jaribio la Ukubalifu wa Matumizi ya Mfumo 
UCSAF Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
UDOM Chuo Kikuu cha Dodoma 
VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 
VETMIS Mfumo wa Usimamizi wa Mafunzo ya Ufundi Stadi 
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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI 
 

 

Nina furaha kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Teknolojia za Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ya taasisi za umma kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2024. Ukaguzi huu uliofanywa kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI), ulilenga kutathmini ufanisi wa 
usimamizi wa teknolojia za habari, udhibiti wa usalama wa mifumo ya TEHAMA, 
na uzingatiaji wa Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019, pamoja na Mkakati 
wa Taifa wa Usalama wa Mtandao wa Mwaka 2018-2023. 

Ninatambua juhudi zinazoendelea za Serikali zinazoongozwa na Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, za 
kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma, 
hususani kupitia matumizi ya mifumo ya kielekitroni katika utoaji wa huduma 
za serikali na kuimarisha usalama wa mtandao kama ilivyoainishwa kwenye 
Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019. Vilevile, ninathamini ushirikiano wa 
menejimenti za taasisi 78 zilizokaguliwa, ambazo zilitoa taarifa na ufafanuzi 
muhimu wakati wa ukaguzi huu. 

Ukaguzi wangu umebaini tofauti kubwa katika usimamizi wa mifumo ya TEHAMA 
kati ya taasisi za serikali. Wakati taasisi zingine zikionesha mifumo imara na 
uzingatiaji wa viwango vilivyowekwa, nyingi zilionesha udhaifu mkubwa, 
hususani katika uthabiti wa usalama wa mtandao, uadilifu wa mifumo ya 
kifedha, na usimamizi wa mapato. Kwa ujumla, upungufu mkubwa ulibainika 
katika tathmini ya udhaifu wa mifumo, majaribio ya usalama wa mifumo 
(penetration testing), udhibiti wa upatikanaji wa mifumo kwa watumiaji, na 
usimamizi wa matukio ya kiusalama, hali ambayo ingeweza kuiweka serikali 
katika hatari kubwa ya mashambulizi ya mtandaoni. 

Aidha, mifumo ya kifedha kama Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE), Mfumo 
wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS), na Mfumo wa Epicor ilibainika kuwa na 
changamoto katika udhibiti wa bajeti, muunganisho wa mifumo, na mgawanyo 
wa majukumu, hali iliyosababisha dosari za kifedha na kutokuwa na ufanisi 
katika matumizi ya rasilimali. Vilevile, mifumo ya usimamizi wa mapato ilikuwa 
na udhaifu katika udhibiti wa uthibitishaji wa usahihi wa taarifa na 
muunganisho wa mifumo, hali inayosababisha upotevu wa mapato na utoaji wa 
taarifa zisizo sahihi. 

Ripoti hii imegawanywa katika sura nane zinazoangazia masuala muhimu ya 
usimamizi wa mifumo ya TEHAMA, ambayo ni uwezekano wa kushambuliwa 
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kimitandao, uendelevu wa huduma na usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA, 
mifumo tumizi ya kihasibu, mifumo tumizi ya usimamizi wa mapato, uboreshaji 
wa mifumo na matumizi yake, na mkakati wa taifa wa usalama wa mtandao. 
Sura ya mwisho ni hitimisho na inawasilisha mapendekezo ya jumla. 

Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii ni muhimu kwa 
kuimarisha uwazi, uwajibikaji, na utawala bora, na hatimaye kuboresha utoaji 
wa huduma bora, salama, na zenye ufanisi kwa wananchi wa Tanzania. 
Mapendekezo haya yanajumuisha uimarishaji wa mifumo ya usalama wa 
mtandao, uboreshaji wa udhibiti wa mifumo ya kifedha na mapato, uwezeshaji 
wa mifumo ya kiotomati katika taratibu za kazi, uimarishaji wa uendelevu wa 
huduma, na uhakikishaji wa usimamizi madhubuti wa mifumo ya TEHAMA. 

Mwisho, ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa watumishi wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kwa weledi, uadilifu wa hali ya juu, na kujitolea kwao katika 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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MUHTASARI 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA uliofanyika 
kwa lengo la kutathmini uzingatiaji wa taasisi za umma katika usimamizi wa 
mifumo ya TEHAMA, ufanisi wa udhibiti wa TEHAMA, na utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Usalama wa Mtandao (2018–2023). Ukaguzi huu ulijumuisha taasisi 
78 za umma na mifumo minne mikuu ya serikali, ambapo upungufu  ulibainika 
katika usalama wa mtandao, mifumo ya kifedha, usimamizi wa mapato, 
uendelevu wa huduma, na usimamizi wa TEHAMA. 

Utangulizi 

Serikali ilitunga Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019 kwa madhumuni ya 
kuboresha usimamizi na usalama wa TEHAMA. Ukaguzi huu ulilenga kutathmini 
udhibiti wa TEHAMA, usahihi wa takwimu, usalama wa mifumo, muunganisho 
wa mifumo ya serikali, na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama wa 
Mtandao. Usimamizi bora wa TEHAMA ni muhimu ili kuhakikisha huduma 
zinakuwa thabiti, salama, na zinazozingatia mifumo ya udhibiti wa sheria. Hata 
hivyo, upungufu ulibainika unaoashiria hitaji la kuimarisha usimamizi wa 
TEHAMA katika taasisi za umma. 

Hatari ya Mashambulizi ya Kimtandao 

Ukaguzi ulibaini udhaifu wa kiusalama unaohatarisha taasisi za umma dhidi ya 
mashambulizi ya kimtandao. Taasisi nyingi hazikufanya tathmini za udhaifu wa 
mifumo wala majaribio ya usalama, hali iliyoiweka mifumo hiyo kwenye hatari 
kubwa ya kushambuliwa. Aidha, udhibiti wa haki za kuingia kwenye mifumo 
kutokea nje ya mtandao wa taasisi ulikuwa dhaifu, hivyo kuongeza uwezekano 
wa upatikanaji wa haki za kuingia kwenye mifumo bila idhini. Pia, tathmini za 
usalama wa mitandao na mifumo hazikufanyika mara kwa mara, jambo 
lililosababisha mifumo kuwa hatarini. Udhaifu wa udhibiti wa upatikanaji wa 
mifumo, kuwapo kwa akaunti za mwanzo za watumiaji za hifadhidata 
zingeweza kutumiwa vibaya, na ukosefu wa taratibu rasmi za kusimamia 
matukio ya kiusalama kuliongeza zaidi hatari hizi. Ili kulinda data na 
miundombinu ya TEHAMA ya serikali, ni muhimu kuimarisha mifumo ya usalama 
wa mtandao, kuzifanya tathmini za usalama kuwa za lazima, na kuhakikisha 
uzingatiaji wa Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019. 

Uendelevu wa Huduma na Usimamizi wa Watoahuduma  

Mwendelezo wa huduma na usimamizi wa watoahuduma za TEHAMA katika 
taasisi ni muhimu kwa kuhakikisha shughuli za serikali zinaendelea bila 
usumbufu. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi nyingi hazikuwa na Mipango 
ya Mwendelezo na Urejeshaji wa Huduma (BCP/DRP). Hata zile ambazo zilikuwa 
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nayo, hazikufanyiwa majaribio ya mara kwa mara. Aidha, hakukuwa na 
mikataba rasmi na watoahuduma wa TEHAMA, hali iliyoathiri utekelezaji wa 
viwango vya huduma (service level agreements). Kukosekana kwa ufuatiliaji wa 
utendaji wa watoahuduma kuliongeza hatari za kiusalama na kiutendaji, 
hususani katika usimamizi wa huduma za TEHAMA. Taasisi zinapaswa 
kuhakikisha zinaboresha usimamizi wa watoahuduma, kuimarisha mikakati ya 
uendelevu wa huduma, na kufanya majaribio ya mara kwa mara ili 
kujihakikishia utayari wa kukabiliana na majanga. 

Mifumo ya Kihasibu 

Usimamizi wa fedha unategemea mifumo imara na yenye usalama. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini udhaifu katika udhibiti wa ndani, hususani katika mgawanyo 
wa majukumu kwenye mifumo ya TEHAMA ya uhasibu. Taasisi nyingi ziliruhusu 
watumiaji kuanzisha na kuidhinisha miamala katika mifumo ya uhasibu, hali 
iliyoongeza hatari ya udanganyifu. Udhaifu mwingine ulikuwa katika udhibiti 
wa bajeti, ambapo, mifumo iliruhusu matumizi kuzidi viwango 
vilivyoidhinishwa. Aidha, taarifa za fedha kuandaliwa nje ya mifumo ya uhasibu 
kulisababisha uwezekano wa makosa na kutokuwa na ufanisi. Ili kukabiliana na 
changamoto hizi, taasisi zinapaswa kuimarisha udhibiti katika mifumo, 
kuhakikisha ufanisi katika utoaji haki za kuingia kwenye mifumo, kuhakikisha 
bajeti zinatekelezwa kwa mujibu wa mipango, kuwezesha usimamizi wa 
kifedha kwa njia za kiotomati, na kuboresha muunganisho wa mifumo. 

Mifumo ya Ukusanyaji wa Mapato 

Usimamizi wa mapato ni muhimu kwa uthabiti wa kifedha wa serikali. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini changamoto katika muunganisho wa mifumo, matumizi 
ya mifumo ya TEHAMA katika ukusanyaji wa mapato, na udhibiti wa uthibitishaji 
wa taarifa katika mifumo ya TEHAMA ya ukusanyaji wa mapato. Ukosefu wa 
muunganisho thabiti kati ya mifumo kama Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya 
Serikali, Mfumo wa Uhasibu Serikalini, na Mfumo wa TAUSI ulisababisha utoaji 
wa taarifa zisizo sahihi za mapato, na hata upotevu wa mapato. Usuluhishi wa 
taarifa za mapato usio wa kielekitroni uliongeza hatari ya udanganyifu na 
kutokuwa na ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. Aidha, udhibiti hafifu wa 
upatikanaji wa haki za kuingia na kutumia mifumo na ukosefu wa mipango ya 
urejeshaji wa huduma ulitishia uthabiti wa mifumo ya usimamizi wa mapato. 
Ili kuboresha usahihi wa kifedha na ufanisi wa usimamizi wa mapato, taasisi 
zinapaswa kuimarisha muunganisho wa mifumo, kuwezesha usuluhishi wa 
mapato kiotomati, na kuimarisha udhibiti wa utoaji wa haki za kutumia na 
kuingia kwenye mifumo. 
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Utoaji Huduma Kielekitroni na Matumizi ya Mifumo 

Taasisi nyingi za serikali zilikuwa hazitumii kikamilifu uwekezaji wao katika 
TEHAMA, hali inayosababisha kutokuwa na ufanisi na kuongezeka kwa gharama 
za uendeshaji. Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi nyingi zilikuwa zinatumia mifumo 
mingi inayofanana badala ya kuiunganisha katika mfumo mmoja. Aidha, 
kutotumia kikamilifu uwezo wa mifumo iliyopo kulipunguza ufanisi wa 
kiutendaji na faida inayopatikana kutokana na uwekezaji katika TEHAMA. 
Kutotumia TEHAMA kutoa huduma kielekitroni kuliendelea kuleta hatari ya 
makosa ya kibinadamu na udanganyifu. Ili kuongeza manufaa ya TEHAMA, 
taasisi zinapaswa kuunganisha mifumo inayofanana, kuhakikisha matumizi 
kamili ya mifumo iliyopo, na kuweka mifumo ya kielekitroni ili kuongeza 
uwajibikaji na ufanisi. 

Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao 

Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao (2018–2023) haukuwa 
wa kuridhisha, kwani ni asilimia 41 pekee ya hatua za kimkakati zilitekelezwa 
kikamilifu. Miundo muhimu ya usimamizi wa usalama wa mtandao na mifumo 
ya uratibu haikuanzishwa, hali iliyosababisha juhudi zisizo na ushikamani. 
Kutokuwapo kwa Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama wa Mtandao 
(NSOC) kulidhoofisha uwezo wa nchi kukabiliana ipasavyo na matukio ya 
uvunjifu wa usalama wa mtandao. Aidha, kucheleweshwa kwa utekelezaji wa 
sera za usalama wa mtandao na kushindwa kuitambua na kuisajili miundombinu 
muhimu ya kitaifa ya TEHAMA kuliathiri uimara wa usalama wa mtandao wa 
taifa. Ili kuhakikisha mazingira salama zaidi ya kidijitali, serikali inapaswa 
kuharakisha utekelezaji wa sera, kuanzisha Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa 
Usalama wa Mtandao, na kuimarisha mipango ya elimu ya uelewa wa usalama 
wa mtandao ili kuongeza ustahimilivu dhidi ya matukio ya usalama wa mtandao. 

Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

Ukaguzi huu umebaini upungufu katika usimamizi wa mifumo ya TEHAMA, 
usalama wa mtandao, mifumo ya kifedha, usimamizi wa mapato, na uendelevu 
wa huduma. Upungufu huo unahatarisha ufanisi, uwajibikaji, na utoaji wa 
huduma kwa umma. Ili kuboresha hali hii, serikali inapaswa kuimarisha usalama 
wa mtandao kwa kufanya tathmini za usalama kuwa za lazima na kuimarisha 
udhibiti wa utoaji wa haki za kuingia na kutumia mifumo. Kuboresha usimamizi 
wa mifumo ya kifedha na mapato kwa kuweka mifumo ya kiotomati na 
uthibitishaji wa taarifa, kutapunguza makosa ya kifedha na kuongeza uwazi. 
Mwisho, serikali inapaswa kuhakikisha uboreshaji wa usimamizi katika mifumo 
ya TEHAMA na utekelezaji wa sera bora za TEHAMA ili kuimarisha huduma kwa 
umma na uwajibikaji wa kifed.
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SURA YA KWANZA 
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UTANGULIZI WA JUMLA 

1. Utangulizi 

Teknolojia za habari na mawasiliano (TEHAMA) ni nyenzo muhimu katika utoaji 
wa huduma za umma, zikichochea ufanisi, uwazi, na uwajibikaji katika shughuli 
za serikali. Ili kuimarisha usimamizi na usalama wa mifumo ya TEHAMA, Serikali 
ilitunga Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019, ambayo inaweka mfumo wa 
udhibiti kwa ajili ya kusimamia na kulinda rasilimali za TEHAMA katika sekta ya 
umma. Utekelezaji mzuri wa udhibiti wa TEHAMA unahakikisha kuwa mifumo 
ya serikali ni salama, inafanya kazi kwa ufanisi, na inaweza kuingiliana na 
mifumo mingine, hivyo kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Sura hii inatoa misingi iliyozingatiwa katika kufanya ukaguzi, ambao matokeo 
yake yanawasilishwa na ripoti hii. Ripoti inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa 
mifumo ya TEHAMA uliofanyika kwa madhumuni ya kutathmini uzingatiaji wa 
taratibu za udhibiti wa taasisi za umma katika usimamizi wa TEHAMA, ufanisi 
wa udhibiti wa TEHAMA, na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama wa 
Mtandao (2018–2023). 

1.1 Lengo la Ukaguzi 

Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini jinsi taasisi za umma 
zilivyosimamia mifumo ya TEHAMA, kulinda mifumo yao, na kuhakikisha 
uzingatiaji wa Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019. Malengo mahususi ya 
ukaguzi huu yalikuwa: 

i) Kuthibitisha iwapo udhibiti wa TEHAMA ni imara vya kutosha kulinda 
mifumo na taarifa za serikali kwa mujibu wa viwango vya serikali-
mtandao. 

ii) Kupima ufanisi wa udhibiti wa mifumo katika kuhakikisha usahihi wa 
uchakataji wa taarifa na usalama wa mifumo kwa ujumla. 

iii) Kuhakikisha kuwa mifumo ya serikali inaweza kuwasiliana kwa urahisi 
na mifumo mingine kwa kubadilishana taarifa. 

iv) Kutathmini usimamizi wa miradi ya TEHAMA katika uzingatiaji wa 
viwango bora, matumizi sahihi ya bajeti, na kukamilisha miradi kwa 
wakati. 

v) Kubaini iwapo taasisi za umma zilitumia TEHAMA kwa ufanisi ili 
kuboresha utendaji wa kazi. 

vi) Kutathmini jinsi Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za Habari 
ilivyotekeleza Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao kwa lengo la 
kulinda taasisi za umma dhidi ya vitisho vya mtandao. 
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1.2 Mawanda ya Ukaguzi 
Ukaguzi huu ulifanyika katika taasisi 78 za umma zilikuwa zinatumia TEHAMA 
katika shughuli zao, ili kubaini uzingatiaji wa mifumo ya usimamizi wa TEHAMA 
na sera za usalama wa mtandao. Aidha, ukaguzi ulijumuisha mifumo minne 
mikuu ya serikali iliyotumika katika usimamizi wa fedha za umma na utoaji wa 
huduma, ambayo ni: 

• Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE) 
• Mfumo wa Usimamizi wa Bajeti Kuu (CBMS) 
• Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) 
• Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni wa Serikali na Mfumo wa Usimamizi wa 

Rasilimali-watu (GEPG & HCMIS) 

1.3 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI), vinavyotolewa na Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI). Aidha, ukaguzi ulizingatia 
taratibu na miongozo mbalimbali, ikiwa pamoja na Mwongozo wa Ukaguzi wa 
TEHAMA wa AFROSAI-E, viwango na miongozo ya Mamlaka ya Serikali-mtandao 
Tanzania, mfumo wa usimamizi wa TEHAMA wa COBIT 5, na Mwongozo wa 
Kimataifa wa Usimamizi wa Usalama wa Mifumo ya TEHAMA wa ISO/IEC 27001. 

Njia ya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ililenga kutathmini ufanisi, tija, na 
usalama wa mifumo. Ukaguzi ulizingatia hatari zinazohusiana na mifumo ya 
TEHAMA na kutoa mapendekezo ya udhibiti wa hatari hizo. Lengo kuu lilikuwa 
kuhakikisha kuwa mifumo ya TEHAMA na taratibu zake zinafanya kazi kwa 
ufanisi, usalama, na zinaunga mkono malengo ya serikali. 
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SURA YA PILI 
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HATARI YA MASHAMBULIZI YA MTANDAO 
 

2. Utangulizi 

Udhibiti wa usalama wa teknolojia za habari na mawasiliano (TEHAMA) ni 
muhimu katika kulinda uadilifu, usiri, na upatikanaji wa taarifa na mifumo ya 
taasisi. Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi uliofanyika katika taasisi 78 
kwa lengo la kutathmini udhibiti wa usalama wa taarifa, usalama wa mitandao 
ya kompyuta, usalama wa hifadhidata za mifumo ya TEHAMA, usimamizi wa 
utoaji wa haki za kuingia na kutumia mifumo, usanifu na utengenezaji wa 
mifumo ya TEHAMA, usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo, na usimamizi 
wa matukio ya majanga ya TEHAMA. 

Matokeo ya ukaguzi yalibaini upungufu  na mianya ya kiusalama ambayo, 
endapo hayatarekebishwa, yanaweza kuhatarisha taasisi kwa mashambulizi ya 
kimtandao na kuhatarisha taarifa nyeti na ufanisi wa utendaji kazi wa taasisi 
husika. 

2.1 Kutofanyika kwa Tathmini ya Udhaifu wa Mifumo na Majaribio ya 
Usalama (VaPT) 

Katika taasisi 42 zilizokaguliwa, ilibainika kuwa tathmini za mara kwa mara za 
udhaifu wa mifumo na majaribio ya usalama hazikufanyika, hali iliyosababisha 
mifumo kuwa hatarini kwa mashambulizi ya wadukuzi. 

2.2 Udhibiti Hafifu wa Utoaji Haki za Kuingia kwenye Mifumo ya Taasisi 
kwa Watuamiaji Wakiwa Nje ya Mtandao wa Taasisi 

Ukaguzi katika taasisi 39 ulibaini udhaifu katika udhibiti wa utoaji haki za 
kuingia kwenye mifumo ya taasisi kwa watumiaji wakiwa nje ya mifumo ya 
taasisi, jambo lililoongeza hatari ya watu wasio na idhini kuingia na kutumia 
mifumo hiyo bila idhini. 

2.3 Kutofanyika kwa Tathmini ya Usalama wa Mtandao 

Taasisi 43 hazikufanya tathmini za mara kwa mara za usalama wa mtandao, hali 
iliyosababisha udhaifu wa usalama kubakia bila kugunduliwa. 

2.4 Kutopitiwa kwa Haki za Watumiaji na Shughuli Zinazofanywa na 
Watumiaji kwenye Mfumo 
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Taasisi 56 hazikufanya mapitio ya mara kwa mara ya haki za watumiaji wa 
mifumo, hali iliyoongeza uwezekano wa watu wasiopaswa kuwa na haki kutumia 
mfumo bila idhini. 

2.5 Kutofanyika kwa Majaribio ya Ufanisi wa Mfumo (UAT) na Majaribio ya 
Usalama 

Katika taasisi 35, mifumo mipya ilianzishwa bila kufanyiwa majaribio ya 
kukubalika, ufanisi na usalama, hali iliyoongeza hatari za utendaji usioridhisha 
na mashambulizi ya mtandao. 

2.6 Utekelezaji wa Mabadiliko ya Mifumo bila Kufanya Tathmini ya 
Usalama 

Katika taasisi 33, mabadiliko ya mifumo yalitekelezwa bila kufanyika kwa 
tathmini ya usalama kabla ya utekelezaji. Utaratibu huu uliongeza kwa kiasi 
kikubwa, uwezekano wa mifumo kuwa na udhaifu wa kiusalama, hali 
iliyohatarisha uadilifu wa mifumo na usiri wa taarifa. 

2.7 Kutotenganisha Mazingira ya Utengenezaji, Majaribio, na Matumizi ya 
Mifumo 

Katika taasisi 22, ilibainika kuwa mazingira ya ujenzi wa mifumo, majaribio, na 
matumizi halisi hayakutenganishwa ipasavyo. Kutotenganisha mazingira haya 
kulihatarisha utulivu wa mifumo, uwezekano wa uvunjifu wa usalama, na 
kupunguza ufanisi wa uendeshaji wa mifumo ya TEHAMA. 

2.8 Matumizi ya Matoleo ya Hifadhidata Yasiyopatiwa Msaada wa Kiufundi 
na Wauzaji 

Katika taasisi 19 kati ya 78 zilizokaguliwa, mifumo ilikuwa bado inatumia 
matoleo ya zamani ya hifadhidata, ambayo hayakuwa na msaada wa kiufundi 
kutoka kwa wauzaji wa hifadhidata hizo. Matumizi ya matoleo hayo ya 
hifadhidata yaliziweka taasisi katika hatari ya kushambuliwa na wadukuzi, 
kupunguza utendaji wa mifumo, na kuathiri usahihi wa taarifa. 

2.9 Kutoondolewa kwa Akaunti za Mwanzo za Watumiaji za Hifadhidata  

Tatizo hili lilibainika katika taasisi 47, ambapo akaunti za watumiaji wa 
hifadhidata bado zilikuwapo na zilitumika. Akaunti hizo, ambazo zinajulikana 
kwa urahisi, zinaweza kurahisisha uingiliaji wa mifumo bila idhini, hali 
inayoweza kuhujumu hatua za usalama na kuwezesha upatikanaji wa taarifa 
kwenye mifumo kwa njia zisizo halali. 
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2.10 Ukosefu wa Taratibu za Usimamizi wa Matukio ya Majanga ya TEHAMA 
na Ucheleweshaji wa Kushughulikia Matukio 

Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi 60 hazikuwa na taratibu rasmi za kusimamia 
matukio ya majanga ya TEHAMA, huku baadhi ya taasisi zikionesha 
ucheleweshaji mkubwa katika kushughulikia matukio ya kiusalama. Ukosefu wa 
taratibu hizi unachelewesha mwitikio wa taasisi katika kushughulikia matukio 
ya usalama wa mtandao, hali inayoongeza athari za matukio hayo kwa mifumo 
na taarifa za serikali. 

Ili kupunguza hatari zilizobainishwa na kuimarisha uthabiti wa usalama wa 
mtandao na mifumo, ninapendekeza yafuatayo: 

• Kutekeleza tathmini ya mara kwa mara ya udhaifu wa mifumo na 
majaribio ya usalama (vulneraankaraty assessment and penetration 
testing) kwa taasisi zote. 

• Kuweka mifumo thabiti ya kudhibiti wa utoaji haki za kuingia 
kwenye mifumo ya taasisi kwa watuamiaji wakiwa nje ya mitandao 
ya taasisi 

• Kuhakikisha tathmini za usalama wa mtandao zinafanyika mara kwa 
mara ili kutambua na kurekebisha mapema udhaifu wa usalama. 

• Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya haki za watumiaji wa mifumo, 
shughuli zao, na kumbukumbu za mifumo ili kuimarisha usimamizi 
wa usalama. 

• Kuhakikisha kuwa majaribio ya ukubalifu na ufanisi wa mfumo (UAT) 
na tathmini za usalama zinafanyika kikamilifu kabla ya mifumo 
mipya kuanza kutumika au kufanya mabadiliko makubwa kwenye 
mifumo iliyopo. 

• Kutenganisha mazingira ya ujenzi, majaribio, na matumizi ya 
mifumo ili kuboresha uthabiti wa mifumo na usalama wa taarifa. 

• Kuboresha au kubadilisha matoleo ya zamani ya hifadhidata ili 
kuhakikisha viwango vya usalama vinazingatiwa. 

• Kutoa au kubadilisha akaunti za awali za watumiaji wa hifadhidata 
ili kuzuia uingiaji na utumiaji usioidhinishwa wa mifumo. 

• Kuandaa na kutekeleza taratibu thabiti za usimamizi wa matukio ya 
TEHAMA ili kuhakikisha utambuzi wa haraka wa matukio, mwitikio 
wa haraka, na urejeshaji kwa wakati wa huduma. 
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SURA YA TATU 
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MWENDELEZO WA HUDUMA NA USIMAMIZI WA WATOA HUDUMA 
 

3.  Utangulizi 

Uwezo wa taasisi kuendelea na shughuli zake bila usumbufu na usimamizi 
madhubuti wa hatari zinazotokana na watoahuduma wa nje ni mambo muhimu 
kwa utulivu wa utendaji na ubora wa huduma. Ukaguzi huu ulilenga kutathmini 
utayari wa taasisi na mbinu za usimamizi zinazohusiana na mipango ya 
mwendelezo wa huduma na mahusiano na watoahuduma katika taasisi 78. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi yaliyobainisha upungufu mkubwa 
katika utayari wa taasisi kujilinda na majanga ya TEHAMA na usimamizi wa 
watoahuduma. Upungufu huo ulizua hatari zinazoweza kuathiri kwa kiasi 
kikubwa shughuli za taasisi endapo hazitashughulikiwa ipasavyo.  

3.1 Mwendelezo wa Huduma 

Mwendelezo wa huduma unahusisha maandalizi na usimamizi wa hali za dharura 
ili kuhakikisha kuwa shughuli muhimu za taasisi zinaendelea bila usumbufu 
kadiri iwezekanavyo. 

Ukaguzi huu ulibaini upungufu katika mipango ya mwendelezo wa shughuli za 
taasisi zilizokaguliwa. Kati ya taasisi 78, taasisi 23 hazikuwa na mipango ya 
mwendelezo wa shughuli (BCP) au mipango ya urejeshaji wa huduma baada ya 
majanga (DRP). Kutokuwapo kwa mipango hii kulizua wasiwasi mkubwa kuhusu 
uwezo wa taasisi hizi kukabiliana na usumbufu kwa shughuli zao na kudumisha 
utendaji wa taasisi wakati wa matukio yasiyotarajiwa. 

Zaidi ya hayo, taasisi 55 hazikufanya majaribio ya mara kwa mara ya mipango 
yao ya mwendelezo wa shughuli na urejeshaji wa huduma, hatua ambayo ni 
muhimu katika kuhakiki ufanisi wa mipango hiyo na kuhakikisha taasisi ziko 
tayari kukabiliana na changamoto za dharura. Kukosekana kwa majaribio haya 
kulipunguza uwezo wa taasisi kudhibiti athari za majanga na mabadiliko 
makubwa ya kiutendaji. 

Ili kuboresha utayari wa taasisi katika kudhibiti majanga na kuimarisha 
mwendelezo wa shughuli zao, ninapendekeza yafuatayo: 

• Kuandaa Mipango Madhubuti ya Mwendelezo wa Shughuli: Taasisi 
ziandae na kuweka nyaraka rasmi za mipango ya mwendelezo wa 
shughuli na mipango ya urejeshaji wa huduma ili kuimarisha utayari wa 
kukabiliana na hali za dharura. 

• Kufanya Majaribio ya Mara kwa Mara: Taasisi zifanye majaribio ya 
mara kwa mara ya mipango ya mwendelezo wa shughuli na mipango ya 
urejeshaji wa huduma ili kuthibitisha ufanisi wake na kuhakikisha kuwa 
mipango hiyo inakidhi mahitaji ya taasisi. 
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• Kufanya Tathmini ya Athari kwa Shughuli: Taasisi zijenge na zisasishe 
mara kwa mara tathmini za athari kwa shughuli ili kutambua michakato 
muhimu ya shughuli na kuweka kipaumbele kwa shughuli muhimu zaidi. 

 

3.2 Usimamizi wa Watoahuduma wa Nje 

Usimamizi wa hatari zinazotokana na watoahuduma wa nje ni muhimu katika 
kuhakikisha ubora wa huduma, uwajibikaji, na usalama wa taarifa. Ukaguzi 
ulibaini upungufu katika usimamizi wa watoahuduma, hali ambayo ingeziweka 
taasisi katika hatari ya kushuka kwa ubora wa huduma, kukosekana kwa 
uwajibikaji, na athari za kiusalama kwa mifumo ya TEHAMA. 

Hususani, taasisi 24 kati ya 78 hazikuwa na mikataba rasmi wala makubaliano 
ya viwango vya huduma na watoahuduma wao wa TEHAMA. Kukosekana kwa 
mikataba rasmi kulisababisha ukosefu wa uwajibikaji na kushusha viwango vya 
ubora wa huduma zilizotolewa na watoahuduma wa nje. 

Zaidi ya hayo, taasisi 62 hazikufuatilia ufanisi wa utendaji wa watoahuduma, 
jambo lililohatarisha uzingatiaji wa masharti ya mikataba na kupunguza ubora 
wa huduma zilizotolewa. 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa katika baadhi ya taasisi, watoahuduma walipewa haki 
zisizodhibitiwa za kuingia kwenye miundombinu muhimu ya TEHAMA, hali 
ambayo ingleta hatari za kiusalama na kiutendaji. 

Katika tukio moja, mtoahuduma aliendelea kuwa na haki za kuingia kwenye 
seva na hifadhidata ya mfumo licha ya kulazimika kukabidhi rasmi haki hizo 
kwa taasisi ndani ya muda uliokubaliwa. Katika tukio jingine, mtoahuduma 
alikuwa na haki ya kuingia na kutumia hifadhidata ya mfumo, hali ambayo 
ilizuia watumishi wa TEHAMA wa taasisi husika kufanya usimamizi wa mfumo 
huo. 

Upungufu huu ulitokana na usimamizi hafifu wa mikataba ya watoahuduma na 
kutotekelezwa kwa taratibu za udhibiti wa haki za upatikanaji wa mifumo, hali 
ambayo ingeweza kusababisha athari kubwa kama vile matumizi mabaya ya 
taarifa, marekebisho yasiyoidhinishwa ya mifumo, na utegemezi mkubwa wa 
taasisi kwa watoahuduma wa nje. 

Ili kuhakikisha usimamizi bora wa watoahuduma na kupunguza hatari 
zinazohusiana na huduma zao, ninapendekeza hatua zifuatazo: 

• Kuandaa Mikataba na Makubaliano Rasmi ya Viwango vya Huduma: 
Taasisi ziweke mikataba na makubaliano rasmi yaliyo wazi ya viwango vya 
huduma kwa watoahuduma wote wa TEHAMA ili kubainisha matarajio ya 
huduma na uwajibikaji wao. 
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• Kufuatilia Utendaji wa Watoahuduma: Taasisi ziunde na kutekeleza 
taratibu rasmi za kufuatilia utendaji wa watoahuduma ili kuhakikisha 
wanazingatia masharti ya mikataba na wanatoa huduma kwa viwango 
vinavyotarajiwa. 

• Kudhibiti Uingiaji na Utumiaji wa Hifadhidata za Mifumo kwa 
Watoahuduma: Taasisi zihakikishe kuwa upatikanaji wa hifadhidata kwa 
watoahuduma unadhibitiwa kikamilifu na unatolewa pale inapohitajika tu. 
Pia, akaunti zilizo na ruhusa za kufikia seva na hifadhidata zipitiwe mara 
kwa mara ili kuimarisha usalama wa mifumo na uhuru wa taasisi katika 
kuendesha mifumo yao. 

• Kusimamia Utekelezaji wa Masharti ya Mikataba: Taasisi zihakikishe kuwa 
watoahuduma wanazingatia masharti yote ya mikataba, ikiwa pamoja na 
kuwasilisha kwa wakati hakimiliki ya mifumo na upatikanaji wa hifadhidata 
kwa taasisi husika. 
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SURA YA NNE 
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MIFUMO YA UHASIBU 

4. Utangulizi 

Usimamizi bora wa fedha katika taasisi za serikali unategemea mifumo ya 
uhasibu iliyo na muundo mzuri ikiwa na udhibiti madhubuti wa ndani, matumizi 
ya teknolojia (automation), na muunganiko wa mifumo. Hata hivyo, ukaguzi 
umebaini mapungufu ikiwa ni pamoja na mgawanyo usio wa kuridhisha wa 
majukumu, udhibiti dhaifu wa bajeti, kutokutumia mifumo katika utendaji kazi 
(manual processes), muunganiko usioridhisha wa mifumo, matumizi ya mifumo 
mingi ya uhasibu, udhibiti dhaifu wa uthibitishaji na ufuatiliaji, na mapungufu 
katika udhibiti wa usimamizi wa mali, hali inayoongeza hatari ya udanganyifu, 
usimamizi mbaya wa fedha, na kutokuwepo kwa ufanisi. 

Matokeo yafuatayo yanaonyesha maeneo muhimu yanayohitaji kuboreshwa ili 
kuongeza uwajibikaji wa kifedha na ufanisi. 

4.1 Kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu ndani ya mifumo  

Udhibiti madhubuti wa mifumo ya taarifa za kifedha unataka mgawanyo sahihi 
wa majukumu ili kuzuia makosa na udanganyifu. Hakuna mtu mmoja 
anayepaswa kuwa na mamlaka ya kudhibiti hatua zote za miamala ya kifedha. 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini upungufu katika mgawanyo wa majukumu 
ndani ya mifumo mbalimbali ya uhasibu, hali iliyoongeza hatari ya miamala 
isiyoidhinishwa, udanganyifu, na usimamizi mbovu wa fedha. 

Ifuatayo ni mifano ya udhaifu wa mgawanyo wa majukumu katika mifumo ya 
uhasibu ya serikali: 

• Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE): Katika baadhi ya taasisi, 
mtumiaji mmoja alikuwa na uwezo wa kuanzisha na kuidhinisha mgao 
wa fedha, uhamishaji wa fedha, usimamizi wa akaunti za wazabuni, na 
urejeshaji wa posho za safari. Pia, akaunti ya "system" ilitumiwa 
kuunda, kuidhinisha, na kutuma marekebisho ya hesabu za mwisho. 

• Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS): Katika mfumo huu 
unaotumiwa na Bodi ya Nafaka Mchanganyiko na Mamlaka ya Serikali-
mtandao, mhasibu mmoja alikuwa na mamlaka ya kuhamisha fedha, 
kuidhinisha mgao wa fedha, na kutoa posho za safari bila udhibiti huru. 

• Mfumo wa Epicor: Katika mfumo huu unaotumiwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji, mtumiaji mmoja aliweza kuunda na 
kuidhinisha mikataba midogo ya ununuzi wa ndani na hati za kupokelea 
mali bila ukaguzi wa mtu mwingine. Mwenendo huu ulionekana pia 
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katika Wakala wa Barabara Tanzania na Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
ambapo mtumiaji mmoja alikuwa na mamlaka ya kuanzisha na 
kuidhinisha ankara na vocha za malipo. 

• Mfumo wa Jeeva: Katika mfumo huu unaotumiwa na Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili, mtumiaji mmoja aliweza kuunda na kuthibitisha 
mikataba midogo ya ununuzi, hali inayohatarisha usahihi wa miamala. 

• Mfumo wa Kielekitroni wa Taarifa za Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHCIS): Katika mfumo huu, mtumiaji mmoja alikuwa na mamlaka ya 
kuunda, kuidhinisha, na kutuma vocha za malipo na marekebisho ya 
hesabu. 

Ukosefu wa mgawanyo sahihi wa majukumu ndani ya mifumo ya kifedha 
huongeza kwa kiasi kikubwa hatari ya makosa, udanganyifu, na hasara za 
kifedha kupitia miamala isiyoidhinishwa au isiyo sahihi kutokana na usimamizi 
na uwajibikaji usiotosheleza. 

Ili kuimarisha usimamizi wa fedha na kupunguza hatari ya udanganyifu, 
taasisi husika zinapaswa kutekeleza mgawanyo madhubuti wa majukumu 
kwa kutoa haki za kutumia mifumo kulingana na majukumu ya watumiaji;  
kupunguza matumizi ya akaunti za watumiaji wa pamoja ili kuongeza 
uwajibikaji; na kutumia udhibiti wa kiotomati wa mifumo ya uhasibu ili 
kuhakikisha kuwa hakuna mtu mmoja anayeweza kushughulikia hatua zote 
za miamala ya kifedha. 

4.2 Udhaifu wa Udhibiti wa Bajeti 

Udhibiti madhubuti wa bajeti ni muhimu ili kuhakikisha kuwa matumizi hayazidi 
viwango vilivyoidhinishwa na kwamba rasilimali za kifedha zinasimamiwa kwa 
uwajibikaji. Mapitio yangu ya udhibiti wa mifumo ya usimamizi wa fedha katika 
taasisi za serikali yalilenga kutathmini ufanisi wa udhibiti wa bajeti. Mapitio 
haya yalihusisha mifumo minne tofauti ya taarifa za kifedha.  

Ukaguzi wangu ulibaini udhaifu katika udhibiti wa bajeti katika mifumo 
mbalimbali, hali inayoongeza hatari ya matumizi kupita kiasi; usimamizi mbaya 
wa fedha; na utoaji wa taarifa zisizo sahihi za kifedha. Matukio mahususi ya 
udhaifu wa udhibiti wa bajeti na ahadi za kifedha yalibainika katika taasisi za 
serikali na mifumo yao ya kifedha kama ifuatavyo: 

• Mfumo wa Uhasibu Serikalini (Wizara ya Fedha): Mfumo uliwaruhusu 
watumiaji kufanya mgawanyo wa fedha kwa kiasi kinachozidi fedha 
zilizopokelewa kutoka hazina; kutenga bajeti inayozidi mgao 
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uliosambazwa; na kutumia kiasi kinachozidi fedha zilizopokelewa na 
zilizotengwa kwa vifungu husika vya leja kuu. 

• Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza): Mfumo uliruhusu maombi mapya ya matumizi 
kufanyika hata pale ambapo bajeti iliyotengwa kwa kifungu husika 
ilikuwa tayari imetumika kikamilifu. 

• Mfumo wa Epicor 10 (Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji): Mfumo uliruhusu matumizi kwa kila akaunti kuu kuzidi bajeti 
iliyopangwa kwa kuwa watumiaji walikuwa na uwezo wa kuweka au 
kuondoa vizuizi vya bajeti kwa hiari yao. 

• Mfumo wa Sage ERP (STAMIGOLD): Mfumo haukuwa na utaratibu wa 
kuhakiki iwapo kila kifungu cha bajeti au kifungu cha matumizi kilikuwa 
na salio la kutosha kabla ya kuidhinisha malipo mapya. 

Udhibiti dhaifu wa bajeti huongeza hatari ya usimamizi mbaya wa fedha na 
matumizi kupita kiasi, jambo linaloweza kusababisha upungufu wa fedha na 
kuathiri matumizi muhimu ya taasisi. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika ziboreshe mifumo ya kifedha 
kwa kuweka na kutekeleza udhibiti madhubuti wa bajeti na uidhinishaji 
huru ili kuhakikisha matumizi hayazidi viwango stahiki. 

4.3 Taratibu za Kifedha Zisizoendeshwa Kielekitroni 

Matumizi ya mifumo ya kielekitroni katika usimamizi wa fedha ni muhimu kwa 
kuboresha ufanisi, usahihi, na udhibiti wa ndani wa taarifa za kifedha. Hata 
hivyo, ukaguzi huu ulibaini kuwa taasisi nyingi ziliendelea kutegemea 
michakato ya miongozo, au mifumo yao haikuunganishwa ipasavyo. Hali hiyo 
ilikwamisha uendeshaji wa kiotomati wa mifumo hivyo kuongeza hatari ya 
makosa, kutokuwa na ufanisi, na upotoshaji wa taarifa za kifedha. 

Ifuatayo ni matukio mahususi ya utegemezi wa michakato ya miongozo na 
ukosefu wa uendeshaji wa kiotomati katika mifumo ya uhasibu. 

• Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza na Shirika la Simu Tanzania): Taarifa za kifedha 
zilikuwa zinatayarishwa nje ya mfumo badala ya kuzalishwa moja kwa 
moja kutoka kwenye mfumo. 

• Mfumo wa Epicor (Mamlaka ya Mapato Tanzania): Upatanisho wa 
miamala ya kwenye kitabu cha fedha na taarifa za benki ulifanywa nje 
ya mfumo. Aidha, mfumo haukuweza kuzalisha taarifa za kifedha moja 
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kwa moja, jambo lililosababisha kuhitajika utayarishaji wa mwongozo 
kutoka kwenye mizania ya majaribio (trial balances). Vilevile, mali 
zilizonunuliwa zilihitaji kuingizwa kwa kuwa hakukuwa na muunganisho 
wa moja kwa moja kati ya moduli za usimamizi wa mali, usimamizi wa 
vifaa, na akaunti za malipo. 

• Mfumo wa Sage Evolution (Bodi ya Kahawa Tanzania): Uidhinishaji wa 
mikataba midogo ya ununuzi, hati za kupokelea mali, na hati za bidhaa 
zilizonunuliwa haukufanyika kwenye mfumo, bali ulitegemea 
usainishaji wa mwongozo kwenye nyaraka zilizochapishwa nje ya 
mfumo. 

• Mfumo wa Sage ERP (STAMIGOLD): Baadhi ya hati za kupokelea mali 
zililipiwa bila kulingana na mikataba midogo ya ununuzi, hali 
inayodhihirisha uwezekano wa kupitiliza taratibu za udhibiti wa 
miongozo. 

• Mfumo wa Sage Pastel (Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi): Mfumo haukuwa na muunganisho na mifumo ya ankara wala 
Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali. Matokeo yake, malipo 
yalihitaji kuingizwa kwa mwongozo. Pia, mfumo haukuwa na moduli ya 
bajeti, hivyo ulitegemea maandalizi ya mikataba midogo ya ununuzi 
nje ya mfumo. 

Kutegemea michakato ya miongozo na ukosefu wa uendeshaji wa kiotomati 
kulileta hatari ya kuongezeka kwa uwezekano wa makosa ya kibinadamu, 
ambayo yangeweza kusababisha dosari za kifedha na upotoshaji wa taarifa; 
kutokuwa na ufanisi katika usimamizi wa fedha; ucheleweshaji wa utoaji wa 
taarifa za kifedha; na hatari ya usimamizi dhaifu wa fedha na upotevu wa 
mapato. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika zitoe kipaumbele kwa 
uendeshaji wa kiotomati wa shughuli za kifedha ili kuboresha usahihi, 
ufanisi, uzingatiaji wa kanuni, kupunguza makosa, na kuimarisha udhibiti 
wa kifedha. 

4.4 Upungufu wa Muunganisho katika Mifumo ya Kifedha 

Muunganisho mzuri kati ya mifumo ya kifedha ni muhimu kwa kuhakikisha 
usahihi wa data, uthabiti wa taarifa, na utoaji wa ripoti kwa wakati. Ukaguzi 
wangu ulibaini matukio kadhaa ya muunganisho hafifu wa mifumo, hali 
iliyosababisha kutofautiana kwa taarifa na kutokuwa na ufanisi. Matukio 
mahususi ya changamoto za muunganisho wa mifumo yalibainika kama 
ifuatavyo: 
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i) Mfumo wa Uhasibu Serikali (MUSE) na Mfumo wa Benki Kuu ya Tanzania: 
MUSE katika Wizara ya Maliasili na Utalii pamoja na Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania ulitumia viwango vya ubadilishaji wa fedha 
vilivyotofautiana na vile vilivyochapishwa na Benki Kuu ya Tanzania, hali 
iliyosababisha mapato kuripotiwa kwa kiwango cha chini. Tatizo hili 
lilitokana na muunganisho hafifu kati ya MUSE na Mfumo wa Benki Kuu ya 
Tanzania. 

 

ii) Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE) na Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni 
ya Serikali (GePG): MUSE hutambua makusanyo yote kutoka kwenye Mfumo 
wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali kama mapato ya mwaka wa sasa, bila 
kutofautisha malipo yaliyolengwa kwa deni la mwaka uliopita. Hali hii 
iliashiria muunganisho hafifu, uliosababisha mapato ya mwaka wa sasa 
kuonekana kuwa makubwa zaidi na deni la mwaka uliopita kubaki bila 
kufutwa. 

iii) Mfumo wa Epicor 10 na na Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali 
(Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam): Kanuni za 
GFS zinazotumika katika Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali 
hazilingani na zile zinazotumiwa katika Mfumo wa Epicor 10. Hali hiyo 
ilisababisha tofauti za data kutokana na muunganisho hafifu kati ya mifumo 
hiyo miwili. 

iv) Mfumo wa Sage Pastel, Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali, na Mfumo wa 
MAJI IS (Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam): 
Usimamizi wa mapato bado ulikuwa unafanyika kupitia Mfumo wa Sage 
Pastel badala ya Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali kwa sababu ya ukosefu 
wa muunganisho kati ya Mfumo wa Ankara za Maji (MAJI IS) na Mfumo wa 
Usimamizi wa Rasilimali. Hali hii ilisababisha utofauti wa taarifa na 
kutokuwa na ufanisi katika michakato ya kifedha. 

v) Mfumo wa Ankara wa CvBS na Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (Shirika 
la Simu Tanzania): Tofauti zilibainika kati ya Mfumo wa Ankara (CvBS) na 
Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS), kwani kumbukumbu za 
makusanyo katika Mfumo wa Ankara wa CvBS hazikuwasilishwa ipasavyo 
katika Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS), hali iliyosababishwa na 
muunganisho hafifu kati ya mifumo hiyo miwili. 

 

vi) Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali  na Mfumo wa Ankara za Maji (MAJI IS) 
(Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza na Tanga): Data ya 
makusanyo ya mapato haikutambuliwa katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimali (ERMS) kutokana na muunganisho hafifu na Mfumo wa Ankara za 
Maji (MAJIIS). Hali hii ilisababisha tofauti za taarifa, kutokuwa na ufanisi, 
na ucheleweshaji wa utoaji wa taarifa sahihi za kifedha. 
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vii) Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali (ERMS) na Mfumo wa Ununuzi Serikalini 
(NeST) (Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Mamlaka za Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Shirika la Simu Tanzania): Muunganisho 
duni kati ya Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali na Mfumo wa Ununuzi 
Serikalini katika usimamizi wa malipo na ununuzi uliongeza hatari ya tofauti 
za kifedha, ikiwa pamoja na malipo ya ziada au malipo yasiyoidhinishwa 
kwa wasambazaji. 

 

viii) Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali na Mfumo wa PlanRep (Mamlaka za Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko): Matatizo katika upangaji wa bajeti na matumizi yalibainika 
kutokana na muunganisho hafifu kati ya Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali 
na Mfumo wa mipango na bajeti wa PlanRep. Upungufu huu ulisababisha 
matumizi kuzidi bajeti iliyoidhinishwa. 

 

ix) Mfumo wa ARUTI na Mfumo wa EPICOR (Mamlaka ya Mapato Tanzania): 
Changamoto zilijitokeza katika upatanisho wa taarifa za mishahara na likizo 
kutokana na muunganisho duni kati ya Mfumo wa ARUTI na Mfumo wa 
EPICOR. Upungufu huo ulisababisha tofauti kati ya kiasi kilichoidhinishwa 
na malipo halisi au salio. 

Masuala haya ya muunganisho hafifu kati ya mifumo ya kifedha yaliathiri usahihi 
na uaminifu wa taarifa za kifedha, hali inayosababisha kutofautiana kwa data, 
kutokuwa na ufanisi, na ucheleweshaji wa upatanisho wa taarifa za kifedha. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika ziboreshe muunganisho wa 
mifumo kwa (a) kuweka usawazishaji kiotomati wa data kati ya mifumo; (b) 
kutekeleza uthibitishaji wa wakati halisi (real-time validation) ili kupunguza 
utofauti wa taarifa; na (c) kuimarisha mchakato wa upatanisho wa data kwa 
wakati halisi ili kuboresha usahihi wa taarifa za kifedha, kuongeza ufanisi, 
na kuhakikisha uzingatiaji wa taratibu za kifedha. 

4.5 Matumizi ya Mifumo Mingi ya Uhasibu 
Matumizi ya mifumo mingi ya uhasibu yanaweza kusababisha kutokuwa na 
ufanisi, utofauti wa taarifa, gharama kubwa za uendeshaji, na changamoto 
katika upatanisho wa data na utoaji wa taarifa za kifedha. Matukio ya matumizi 
ya mifumo mingi ya uhasibu yalibainika kama ifuatavyo: 

Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE) ulikuwa na upungufu katika kuweka 
kumbukumbu za madeni, hali inayosababisha taasisi kulazimika kutumia 
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mifumo mingine ya uhasibu ili kusimamia miamala yao ya kifedha kwa ufanisi. 
Kwa mfano: 

• Chuo Kikuu cha Mzumbe kiliendelea kutumia Mfumo wa Sage 300 
sambamba na MUSE kwa ajili ya usimamizi wa madeni ya miaka ya 
nyuma kutokana na upungufu ya MUSE. 

• Shirika la Viwango Tanzania lilitumia Mfumo wa Navision, ambao 
uliunganishwa na Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi na Upimaji wa 
Ubora, kusimamia madeni ya miaka ya nyuma kupokea kwa sababu 
MUSE haukuwa na uwezo wa kushughulikia kazi hiyo ipasavyo. 

• Bodi ya Pamba Tanzania ilitumia Mfumo wa Sage Pastel kutunza 
kumbukumbu za madeni yanayohusiana na wauzaji, wakati malipo 
yanashughulikiwa kupitia MUSE, hali inayosababisha gharama za 
uendeshaji kutokana na gharama za matengenezo na msaada wa 
kiufundi wa Mfumo wa Sage Pastel. 

Masuluhisho haya mbadala yanaonesha kuwa MUSE unakosa uwezo wa 
kusimamia kikamilifu madeni, hali inayosababisha kutokuwa na ufanisi, tofauti 
za taarifa, na gharama kubwa kwa taasisi zinazolazimika kutegemea mifumo 
mingi. 

Aidha, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza ziliendelea kutumia Mfumo wa 
Usimamizi wa Mali (ERMS) na Mfumo Sage Pastel kwa pamoja kwa zaidi ya miaka 
miwili katika shughuli zao za uhasibu. Kutegemea mifumo miwili tofauti kwa 
shughuli za kifedha kunaonesha changamoto za muunganisho wa mifumo na 
ucheleweshaji wa utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Mali, hali 
inayosababisha kutokuwa na ufanisi na ugumu katika upatanisho wa data za 
kifedha. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Fedha iboreshe MUSE ili uweze 
kusimamia kwa ufanisi zaidi madeni, kuboresha utendaji wa mifumo ya 
kifedha, kupunguza gharama, na kuongeza usahihi wa data na uaminifu wa 
taarifa za kifedha. 

4.6 Udhaifu katika Udhibiti wa Uthibitishaji na Ufuatiliaji wa Mifumo 

Udhibiti madhubuti wa uthibitishaji na ufuatiliaji wa mifumo ni muhimu kwa 
kuzuia makosa, udanganyifu, na shughuli zisizoidhinishwa ndani ya mifumo ya 
kifedha. Ukaguzi huu ulibaini upungufu kadhaa katika udhibiti huu, hali 
inayoongeza hatari ya upotoshaji wa taarifa za kifedha na ukiukaji wa taratibu 
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za kifedha. Matukio mahususi ya udhaifu wa uthibitishaji na ufuatiliaji wa 
mifumo yalibainika kama ifuatavyo: 

(i) MUSE (Wizara ya Fedha): Tofauti zilionekana kati ya kiasi cha masurufu 
kilichoidhinishwa na kile kilicholipwa kutokana na kuwapo kwa vocha za 
malipo zilizotengenezwa mara mbili, hali iliyosababisha salio lisilo sahihi 
kwenye akaunti ya udhibiti wa masurufu. Aidha, mfumo uliruhusu uwekaji 
wa miamala usio wa kiotomatiki kwenye akaunti hiyo. Malipo pia 
yalifanyika kwa muuzaji kwa bidhaa ambazo zilihusiana na hati ya 
kupokelea mali iliyofutwa. 

(ii) Mfumo wa Sage ERP (STAMIGOLD): Kulikuwapo na malipo ya hati za 
kupokelea mali zisizolingana na mikataba midogo ya ununuzi, hali 
inayoashiria upungufu wa udhibiti wa uthibitishaji wa miamala ya ununuzi. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Fedha na STAMIGOLD (a) 
zitekeleze uthibitishaji wa kiotomati wa miamala ya kifedha; (b) zipunguza 
uwekaji wa miamala ya mwongozo; (c) na zihakikishe malipo yote 
yanashughulikiwa tu kwa miamala iliyoidhinishwa na nyaraka kamili, ili 
kuboresha usahihi wa taarifa za kifedha. 

4.7 Upungufu katika Udhibiti wa Usimamizi wa Mali 

Udhibiti wa usimamizi mzuri wa mali ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa 
kumbukumbu za mali za umma zinatunzwa kwa usahihi, zinakaguliwa, na 
zinawekewa kiwango cha upungufu wa thamani, hatua inayochangia uwazi na 
uwajibikaji. Ukaguzi wangu ulibaini upungufu katika udhibiti wa usimamizi wa 
mali, hali inayoongeza hatari ya usimamizi duni wa mali, utoaji wa taarifa zisizo 
sahihi za thamani ya mali, na upotoshaji wa taarifa za kifedha. 

Matukio mahususi ya upungufu katika udhibiti wa usimamizi wa mali yalibainika 
kwenye MUSE na Mfumo wa GAMIS, ambapo: 

• Mali zilizonunuliwa kupitia masurufu na vocha za kawaida za mikataba 
midogo ya ununuzi hazikuingizwa kiotomati kwenye rejista ya mali 
katika MUSE. 

• MUSE haukusasisha rejista ya mali kiotomati baada ya mali kupokelewa 
kupitia hati za kupokelea mali. 

• Upungufu wa thamani wa mali uliokokotolewa kutoka katika Mfumo wa 
GAMIS haukuhamishwa kiotomati kwenda kwenye leja kuu katika MUSE, 
hali iliyohitaji kuingizwa kwa mkono vocha za mwisho wa mwaka wa 
fedha. 

Muunganisho hafifu wa mifumo katika usimamizi wa mali huongeza hatari ya 
makosa na upungufu wa taarifa sahihi. 
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Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Fedha iboreshe muunganisho wa 
mifumo kwa (a) kufanya usajili wa kiotomati wa mali kwenye rejista ya MUSE 
mara baada ya kupokelewa kupitia hati za kupokelea mali; (b) kuwezesha 
uhamishaji wa kiotomati wa kupungua kwa thamani ya mali kutoka katika 
Mfumo wa GAMIS kwenda MUSE ili kuepuka utegemezi wa maandiko ya 
mwongozo na kuongeza usahihi wa taarifa za kifedha; (c) kuimarisha 
usawazishaji wa data kati ya MUSE na Mfumo wa GAMIS ili kuongeza ufanisi, 
kuboresha usahihi wa taarifa, na kuimarisha uaminifu wa ripoti za kifedha. 

4.8 Upungufu wa Udhibiti wa Mfumo wa NeST 

Upungufu ulibainika katika  salio la akaunti za taasisi zinazonunua na wazabuni. 
Mfumo ambao unatoa namba za udhibiti za kipekee kwa ajili ya kuongeza salio 
la akaunti na kuwezesha malipo ya huduma za NeST ulionesha takwimu zisizo 
sahihi za salio, hali iliyoashiria hitilafu katika ufuatiliaji wa kifedha. 

Aidha, udhaifu katika udhibiti wa mipango ya ununuzi ulibainika, ambapo 
taasisi 221 zilikuwa na bajeti ya mpango wa mwaka wa ununuzi iliyozidi bajeti 
ya mahitaji yaliyothibitishwa ya idara. Vilevile, taasisi tatu ziliwasilisha ya 
mwaka ya ununuzi bila kuwa na ratiba za mahitaji (SORs) zinazolingana. 
Kutokuwapo kwa uthibitishaji wa kiotomati kuliruhusu hitilafu hizi, hivyo 
kuongeza hatari ya ununuzi kupita kiasi, matumizi ya bajeti kupita mipaka, na 
ugawaji usiofaa wa rasilimali. 

 

Upungufu mwingine ulibainika katika utoaji wa taarifa za bei za zabuni ndani 
ya ripoti za tathmini za zabuni. Mfumo haukurekodi kwa usahihi bei za zabuni, 
ikijumuisha kodi ya ongezeko la thamani, hivyo kusababisha tofauti kati ya 
takwimu zilizorekodiwa kwenye waraka wa kiasi cha mahitaji ya kazi  na zile 
zilizowasilishwa kwenye ripoti za tathmini. Kutolingana huku kuliongeza hatari 
ya tathmini zisizo sahihi, hali iliyoweza kuhatarisha uwazi na haki katika 
mchakato wa ununuzi. 

Ninapendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(a) iboreshe udhibiti wa mfumo kwa kutekeleza uthibitishaji wa kiotomati; 
(b) ihakikishe kuna ufuatiliaji wa kifedha kwa wakati halisi; (c)  imarishe 
udhibiti wa mipango ya ununuzi ili kuzuia matumizi ya bajeti kupita kiasi na 
hitilafu za takwimu; na (d) iimarishe mchakato wa upatanisho wa 
kiotomatiki ili kuboresha usahihi wa utoaji wa taarifa za kifedha na tathmini 
za zabuni. Ukaguzi wa mara kwa mara wa mfumo na maboresho endelevu 
unapaswa kufanyika ili kuongeza ufanisi, uzingatiaji wa sheria, na uwazi 
katika usimamizi wa kifedha na ununuzi. 
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SURA YA TANO 
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MIFUMO YA UKUSANYAJI WA MAPATO 
 

5. Utangulizi 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato 
inayotumiwa na taasisi mbalimbali za serikali. Ukaguzi huu ulilenga kutathmini 
ufanisi wa udhibiti wa mifumo katika kusimamia ukusanyaji wa mapato, 
uthibitishaji wa data, ujumuishaji wa mifumo, udhibiti wa upatikanaji wa 
taarifa, na mipango ya uendelevu wa shughuli. 
 
Ukaguzi ulihusisha taasisi 78 na mifumo 66 ya ukusanyaji wa mapato, ambapo 
tathmini ilifanyika ili kubaini uzingatiaji wa mifumo hii kwa viwango vya 
udhibiti wa kifedha na kiutendaji. Ukaguzi ulizingatia maeneo muhimu kama 
ujumuishaji wa mifumo, uboreshaji wa mifumo ya kiotomati, uthibitishaji wa 
data, mgawanyo wa majukumu, na udhibiti wa uchakataji wa miamala ya 
mapato. 
 
Matokeo muhimu ya ukaguzi yalibaini upungufu wa kawaida katika ujumuishaji 
wa mifumo, utegemezi wa michakato ya nje ya mifumo, mgawanyo 
usiotosheleza wa majukumu, udhibiti hafifu wa utoaji wa haki za kuingia na 
kutumia mifumo, na upungufu katika mipango ya urejeshaji wa huduma baada 
ya majanga. Upungufu huu ulihatarisha taasisi za serikali kukumbumbwa na 
upotoshaji wa taarifa za mapato, udanganyifu, uzembe wa kiutendaji, na muda 
wa mfumo kuwa nje ya huduma. 
 
5.1 Ujumuishaji Duni wa Mifumo na Usawazishaji wa Data 

 
Ujumuishaji wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato ni muhimu katika kuhakikisha 
uwasilishaji sahihi wa taarifa za kifedha. Usawazishaji wa data unapunguza 
makosa na huzuia upotevu wa mapato.  
 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika ujumuishaji wa mifumo, ambapo mifumo 
mingi haikuunganishwa ipasavyo, hali iliyosababisha hitilafu za kifedha kama 
ifuatavyo: 
 

(i) Kutolingana kwa Misimbo ya GFS Kati ya Mfumo wa Malipo ya 
Kielekitroni ya Serikali na Mfumo na Uhasibu Serikalini (MUSE) 

Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali na MUSE haikuweza kushirikiana 
ipasavyo kwa sababu misimbo ya GFS katika Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni 
ya Serikali haikuakisi ipasavyo kwenye MUSE, hali iliyosababisha 
kutofautiana kwa taarifa za mapato na kuleta upotoshaji katika taarifa za 
kifedha. 
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(ii) Tofauti Kati ya Mfumo wa Gepg na Mifumo ya Ukusanyaji wa Mapato 
Kutokana na Kushindwa Kupokea Taarifa za Malipo Kutoka Benki 

Ukaguzi ulibaini kuwa malipo yaliyorekodiwa katika mifumo ya ukusanyaji 
wa mapato ya Mfumo wa Usimamizi wa Kumbukumbu za Kitaaluma – Chuo 
Kikuu cha Mzumbe (MU-ARMS), Mfumo wa Maegesho ya Magari, na Mfumo wa 
Taifa wa Vocha za Kilimo (NAVS) hayakuwakilishwa ipasavyo katika Mfumo 
wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali, kwani mifumo ya benki za kibiashara 
haikupeleka taarifa za malipo kwa wakati. 

(iii) Kampuni Zilizoandikishwa Katika Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) Kutopatikana Katika Mfumo wa TAUSI kwa Ushuru 
wa Huduma 

Kampuni 330 zilizoorodheshwa katika Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni hazikuwapo katika Mfumo wa TAUSI kwa lengo la kutozwa ushuru wa 
huduma, hali iliyoathiri ukamilifu wa rejista ya walipaushuru. 

(iv) Tofauti ya Taarifa za Leseni za Biashara Kati ya Mfumo wa Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni na Mfumo wa TAUSI 

Ukaguzi ulibaini kuwa leseni mbili za Daraja A Wilaya ya Temeke na 25 katika 
Jiji la Arusha hazikuakisiwa kwenye Mfumo wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara, hali iliyosababisha utata wa taarifa za leseni za biashara. 

(v) Kutofautiana kwa Ankara Kati ya Mfumo wa Malipo wa Kielekitroni 
ya Serikali na Mfumo wa Usimamizi wa Biashara za Kilimo (ATMIS) 

Malipo yaliyofanyika kupitia Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali 
katika Wizara ya Kilimo hayakuwakilishwa ipasavyo kwenye Mfumo wa 
Usimamizi wa Biashara za Kilimo kutokana na matumizi ya mfumo jumuishi 
wa ankara  kuombea nambari za udhibiti badala ya mfumo maalumu wa 
ankara. 

(vi) Uingizaji wa Mapato ya Kawaida kwa Njia ya Mkono Badala ya 
Kiotomatiki 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga zilihifadhi taarifa za 
ukusanyaji wa mapato kwa kutumia njia za miongozo badala ya mfumo 
wa kiotomati kutoka kwenye mfumo wa Ankara kwenda kwenye mfumo 
wa uhasibu, hali iliyoongeza uwezekano wa makosa ya binadamu. 

(vii) Udhaifu Katika Mfumo Mkuu wa Usajili wa Magari (CMVRS) kwa 
Usajili na Uhakiki wa Magari 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo Mkuu wa Usajili wa Magari haukuunganishwa 
na Mfumo wa kodi za forodha (TANCIS), hivyo maofisa wa kodi walilazimika 
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kuingiza kwa mkono taarifa za magari na wamiliki, jambo lililoongeza hatari 
ya usajili wa magari yaliyoingizwa kwa magendo. 

(viii) Kasoro Katika Mfumo wa Dirisha la Wafanyabiashara na Mfumo wa 
N-Card 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ilikumbwa na changamoto 
za ujumuishaji wa mifumo, ambapo data za kadi za wateja kwa kipindi cha 
mwezi Julai 2023 hadi Januari 2024 hazikupatikana kwenye Mfumo Dirisha 
la Wafanyabiashara, hali iliyoathiri usahihi wa mapato. 

Ukosefu wa ujumuishaji wa mifumo ya mapato ulihatarisha usahihi wa taarifa 
za kifedha, ulizidisha hatari ya udanganyifu, na ulivuruga usimamizi wa 
rasilimali za serikali. Serikali inapaswa kuhakikisha ujumuishaji madhubuti wa 
mifumo ya ukusanyaji wa mapato kwa kutumia uthibitishaji wa kiotomati, 
udhibiti wa data wa wakati halisi, na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa mifumo 
ili kubaini na kurekebisha hitilafu. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi za serikali (a) ziboreshe ujumuishaji 
wa mifumo na utekelezaji wa taratibu za upatanisho wa kiotomati ili 
kuhakikisha uthabiti wa data na usahihi wa taarifa za kifedha. Hali hii 
inajumuisha kuimarisha udhibiti wa uainishaji wa mapato, kuoanisha 
mifumo ya ukusanyaji wa mapato kiotomati, na kutekeleza uthibitishaji wa 
wakati halisi ili kuzuia hitilafu za taarifa; (b) ziweke mifumo madhubuti ya 
ufuatiliaji ili kubaini upungufu, kutekeleza udhibiti wa upatikanaji wa 
taarifa kulingana na majukumu ya watumiaji, na kuondoa utegemezi wa 
taratibu za upatanisho wa mwongozo; na (c) zifanye ukaguzi wa mara kwa 
mara wa mifumo, maboresho ya taratibu za kiutendaji, na mafunzo kwa 
watumiaji ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mifumo jumuishi ya 
usimamizi wa mapato. 
 
5.2 Udhibiti Hafifu na Matumizi Duni ya Vipengele vya Mifumo 
Ufanisi wa mifumo ya ukusanyaji na usimamizi wa mapato unategemea 
matumizi sahihi ya vipengele na udhibiti uliojengwa ndani ya mifumo hiyo ili 
kuhakikisha usahihi, ufanisi, na uzingatiaji wa kanuni. Hata hivyo, mifumo 
mingi ilikuwa na changamoto ya matumizi hafifu au utekelezaji duni wa 
vipengele muhimu, kama vile uthibitishaji wa kiotomati, muunganisho wa 
mifumo, na ufuatiliaji wa wakati halisi. Upungufu huu ulisababisha taasisi 
kuendelea kutegemea michakato ya miongozo na kuongeza uzembe katika 
utendaji na hatari kubwa za dosari za kifedha. Aidha, utekelezaji hafifu wa 
udhibiti wa mifumo ulidhoofisha ufuatiliaji, hivyo kuongeza uwezekano wa 
makosa, udanganyifu, na usimamizi dhaifu wa mapato. Ni muhimu taasisi 
ziimarishe matumizi ya vipengele vya mifumo na zihakikishe utekelezaji thabiti 
wa udhibiti ili kuboresha ufanisi wa shughuli na uwajibikaji wa kifedha. 
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Yafuatayo ni maeneo mahsusi ambapo vipengele vya mifumo havikutumika 
ipasavyo au udhibiti wake haukutekelezwa kikamilifu, hivyo kusababisha 
udhaifu mkubwa katika udhibiti wa kifedha: 

(i) Matumizi Hafifu ya API Katika Ufuatiliaji wa Uhamishaji Kamili na 
wa Wakati wa Mapato Kutoka Benki za Biashara Kwenda Benki Kuu 
ya Tanzania 

Ukaguzi uliofanyika katika Wizara ya Fedha ulibaini kuwa kiunganishi cha 
mifumo (API) kiliotengenezwa ili kulinganisha miamala ya uhamishaji fedha 
kati ya Benki Kuu ya Tanzania na benki za biashara na kuthibitisha 
uhamishaji kamili wa mapato hakikutumika ipasavyo. Kiunganishi hicho 
hakikutumiwa kikamilifu kubaini na kuripoti uhamishaji pungufu au 
uhamishaji wa mapato usiofanyika kwa wakati. Matokeo yake, hakukuwa na 
taarifa za mara kwa mara kuhusu benki zinazokiuka utaratibu, huku matukio 
ya mapato ambayo hayajahamishwa au kuchelewa kuhamishwa hadi tarehe 
30 Juni 2024 zikiwa hazijafuatiliwa ipasavyo. Matumizi duni ya kiunganishi 
hicho pamoja na ufuatiliaji usiofaa yanaongeza hatari ya dosari za kifedha 
na ucheleweshaji wa upatikanaji wa fedha kwa shughuli za Serikali. 

(ii) Utegemezi wa Mfumo Mkuu wa Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya 
Serikali Badala ya Mifumo Maalumu ya Ankara 

Japokuwa mifumo ya ankara kama LOIS (Wakala wa Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji) na ATMIS (Wizara ya Kilimo) imeunganishwa na Mfumo wa 
Malipo ya Kielekitroni ya Serikali, mifumo hii bado ilikuwa inatumia mfumo 
mkuu (generic portal) wa Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali kutoa 
ankara. Hali hii ilisababisha kukosekana kwa uhakiki wa malipo wa 
kiotomati, hivyo kulazimisha watumiaji kufanya hesabu na kuingiza kiasi cha 
ankara kwa njia ya mwongozo. Utaratibu huu uliongeza hatari ya makosa na 
uainishaji usio sahihi wa mapato. 

(iii) Mfumo wa HPRS Kuruhusu Kuhifadhi Nafasi ya Mtihani Bila Malipo 
Wakati wa Usajili 

Ukaguzi katika Mfumo wa HPRS wa Wizara ya Kilimo ulibaini kuwa waombaji 
waliweza kuhifadhi nafasi za kufanya mitihani bila kulipa papo hapo, hali 
iliyotoa taswira potofu kuwa nafasi zilijaa, hivyo kuwanyima fursa waombaji 
walio tayari kulipia. Dosari hii ilisababishwa na mfumo kushindwa 
kuunganisha kikamilifu usajili, malipo, na uhifadhi wa nafasi za mitihani, 
hivyo kuhatarisha matumizi mazuri ya nafasi za mitihani na kusababisha 
hasara ya mapato. 
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(iv) Udhibiti Duni Katika Usajili wa Wanafunzi Kati ya Mfumo wa SR2 na 
Mfumo wa Card Exchange 

Ukaguzi katika Chuo Kikuu cha Dodoma ulibaini dosari katika Mfumo wa SR2 
na Mfumo w aCard Exchange, ambapo baadhi ya wanafunzi waliosajiliwa 
hawakutozwa ada, huku wengine ambao hawakusajiliwa wakitozwa ada. 
Upungufu huu ulitokana na udhibiti hafifu na ukosefu wa muunganisho sahihi 
kati ya mifumo hiyo, hali inayoongeza hatari ya upotevu wa mapato na 
taarifa zisizo sahihi za kifedha. 

(v) Kukosekana kwa Uhakiki wa Kiotomatiki wa Malipo Katika Mfumo 
wa LOIS 

Mfumo wa LOIS uliruhusu uchapishaji wa leseni za gesi asilia, maji, na usafi 
wa mazingira, na leseni za umeme za uendeshaji bila kuthibitisha malipo 
kwanza. Badala yake, uhakiki wa malipo ulifanyika kwa njia ya mwongozo 
katika ofisi za kanda wakati wa kutoa leseni. Utaratibu huu uliongeza hatari 
ya upotevu wa mapato na utoaji wa leseni bila malipo halali. 

(vi) Upungufu ya Mfumo Katika Kudhibiti Salio la Akaunti za Wateja 
Katika Mfumo wa T-PESA 

Ukaguzi katika Mfumo wa T-PESA ulibaini kuwa miamala minane ilifanyika 
licha ya akaunti za wateja kutokuwa na salio la kutosha, hali iliyosababishwa 
na hitilafu za mfumo wakati wa msongamano mkubwa wa miamala. Dosari 
hii ilisababisha taarifa za fedha zisizo sahihi na kuathiri imani ya wateja kwa 
mfumo huo. 

(vii) Mfumo wa Taifa wa Biashara (TNBP) Kuruhusu Utoaji wa Namba za 
Leseni za Biashara kwa Wateja Zaidi ya Mmoja 

Mfumo wa TNBP katika Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni ulibainika 
kutoa namba moja ya leseni kwa zaidi ya mteja mmoja, jambo linaloonesha 
udhaifu katika mfumo wa kugawa namba za kipekee. Hali hii ilidhoofisha 
ufuatiliaji sahihi wa leseni na kupunguza uaminifu wa taarifa za kibiashara. 

(viii) Kukosekana kwa Mfumo wa Uhakiki wa Taarifa za Matukio Katika 
Mfumo wa Ticket Engine 

Mfumo wa Ticket Engine katika taasisi ya NIDC haukuwa na utaratibu wa 
uhakiki wa kuingiza au kubadilisha taarifa muhimu za matukio kama muda 
wa kuanza tukio, viingilio, na tiketi za bure. Badala yake, taarifa za matukio 
zilitolewa kwa njia ya simu au baruapepe na kuingizwa kwa mkono kwenye 
mfumo bila uhakiki wala kumbukumbu za ukaguzi. 
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(ix) Uingizaji Usio na Ufanisi wa Mauzo Katika Mashine za Kielekitroni za 
Kutolea Stakabadhi Zinapoharibika 

Wafanyabiashara walikutana na changamoto katika kuweka kumukumbu za 
mauzo wakati mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi zinapopata 
hitilafu. Katika hali hiyo, wafanyabiashara walitumia risiti za mwongozo na 
kuingiza kwa mkono mauzo hayo baada ya kifaa kurejea katika hali nzuri. 
Utaratibu huu wa mwongozo uliongeza hatari ya makosa, dosari za taarifa, 
na kutozingatia taratibu za kodi. 

(x) Kutozingatia Sera za Marejesho ya Nauli za Ndege Kutokana na 
Ukaguzi wa Mwongozo 

Ukaguzi wangu wa Shirika la Ndege Tanzania ulibaini ingawa maombi ya 
marejesho ya nauli yalianzishwa ndani ya mfumo, uhakiki na uidhinishaji 
wake ulifanyika nje ya mfumo kwa njia ya mwongozo. Utaratibu huu 
ulisababisha ukiukaji wa sheria za nauli, ikiwa pamoja na kutoa marejesho 
kwa tiketi zisizostahili kurejeshewa fedha, zilizokwisha muda wake, na 
zilizotumika. Kukosekana kwa uhakiki wa kiotomati ndani ya mfumo 
kuliongeza hatari ya marejesho yasiyo halali au yenye makosa. 

 

(xi) Ukosefu Wa Mfumo wa Kielekitroni wa Kutoza Kodi ya Ongezeko La 
Thamani ya Ada ya AWB Katika Mfumo wa Ankara za Mizigo  

Ukaguzi wa mchakato wa utozaji ankara za mizigo katika Shirika la Ndege 
Tanzania ulibaini kuwa mfumo uliopo haukutumia utaratibu wa kielekitroni 
kutoza kodi ya ongezeko la thamani kwa mizigo iliyosafirishwa ndani ya nchi. 
Aidha, ada ya AWB), ambayo ni malipo ya lazima, haikumuishwa moja kwa 
moja wakati wa utoaji wa ankara. Hali hii ingeweza kusababisha ankara 
kutolewa kwa viwango pungufu, upotevu wa mapato, na ukiukaji wa kanuni 
na taratibu za kodi. 

(xii) Upungufu Katika Mpangilio wa Mfumo Kuhusu Vibali vya Maegesho 
ya Muda Maalumu Katika Mamlaka ya Wiwanja vya Ndege Tanzania 

Ukaguzi wa mfumo wa maegesho ulibaini kuwa wapangaji walioainishwa 
kuwa na vibali vya muda maalumu walikuwa na mikataba inayozidi kipindi 
cha mwaka mmoja, kinyume na sera za maegesho. Hali hii ilisababishwa na 
mfumo kutokuwa na udhibiti wa kiotomati unaohakikisha vibali hivyo 
vinatolewa upya kila mwaka. Upungufu huo uliweza kusababisha migogoro, 
upotevu wa mapato, na kupunguza ufanisi katika usimamizi wa maegesho. 
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(xiii) Upungufu wa Udhibiti wa Mfumo wa Kufuatilia Wateja 
Wanaozidisha Muda Uliowekwa wa Kutoka Uwanjani  

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa maegesho haukufungwa vizuri ili kufuatilia 
na kutoza malipo ya ziada kwa wateja waliozidisha muda wa dakika 15 
uliowekwa kwa ajili ya kutoka uwanjani. Upungufu huo ulitokana na udhaifu 
wa mpangilio wa mfumo, hivyo kusababisha upotevu wa mapato. 

(xiv) Kutotumiwa Kikamilifu kwa Mfumo wa Mapato (MNRT Portal) Katika 
Taasisi Zilizo Chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii 

Mfumo wa Mapato wa MNRT uliundwa ili utumiwe na taasisi zote zilizo chini 
ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Hata hivyo, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
haikuwa imeanza kuutumia mfumo huo, wakati Mamlaka ya Usimamizi wa 
Eneo la Ngorongoro uliutumia mfumo huo katika Pori la Akiba la Pololeti 
pekee, huku matumizi yake katika eneo la Kreta ya Ngorongoro yakiwa 
hayajaanza. Aidha, Wakala wa Huduma za Misitu awali ulianza kutumia 
mfumo huo lakini baadaye ulisitisha matumizi yake kutokana na mfumo 
kushindwa kukidhi mahitaji ya kibiashara pamoja na ukosefu wa usaidizi wa 
kutosha wa kiufundi. Kutokana na hali hiyo, malengo ya uanzishaji wa Mfumo 
wa MNRT hayakufikiwa ipasavyo. 

Kutotumika au matumizi hafifu ya vipengele na udhibiti wa mfumo 
kuliongeza hatari ya taarifa za fedha kuwa na makosa, upotevu wa mapato, 
na kupungua kwa ufanisi katika shughuli za uendeshaji. Aidha, ukosefu wa 
mifumo ya kiotomati na udhibiti madhubuti ulizifanya taasisi katika hatari 
kwa makosa, udanganyifu, na ukiukaji wa kanuni za fedha na sheria. Pia, 
utegemezi wa michakato ya mwongozo katika uendeshaji wa mfumo 
ulisababisha ucheleweshaji, kuongezeka kwa majukumu ya wafanyakazi, na 
uwezekano wa kubadilishwa au kuchakachuliwa kwa taarifa za fedha, hivyo 
kuathiri usahihi wa taarifa za fedha na uamuzi unaotokana na taarifa hizo. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi za Serikali ziimarishe mpangilio 
na usimamizi wa mifumo ili kuhakikisha matumizi kamili ya vipengele na 
udhibiti wa kielekitroni. Hatua hizo ni pamoja na kuweka ufuatiliaji wa 
wakati halisi, uthibitishaji wa kiotomati, na kuunganisha mifumo ili 
kuondoa matumizi ya mikono. Aidha, taasisi zinapaswa kuanzisha mfumo 
madhubuti wa usimamizi wa matumizi ya mfumo huo, kufanya ukaguzi 
wa mara kwa mara wa mfumo, na kutoa mafunzo ya kutosha kwa 
watumiaji ili kuhakikisha uzingatiaji wa mbinu bora katika usimamizi wa 
mapato na udhibiti wa kifedha. 
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5.3 Udhaifu katika Uhakiki na Usahihi wa Taarifa kwenye Mfumo 
 

Taarifa sahihi na za kuaminika ni msingi muhimu katika kuhakikisha ufanisi 
na uwazi wa mifumo ya ukusanyaji mapato. Hata hivyo, upungufu katika 
uhakiki na usahihi wa taarifa umesababisha dosari katika miamala ya fedha, 
makosa kwenye utozaji ankara, uainishaji usio sahihi wa taarifa za wateja, 
taarifa za wateja kujirudia, pamoja na kukosekana kwa ulinganifu katika 
taarifa zinazozalishwa na mfumo. Upungufu huu ulitokana na udhibiti hafifu 
wa uhakiki, mpangilio duni wa mfumo, na kukosekana kwa mifumo ya 
kiotomati ya kuthibitisha taarifa. Hali hii ilisababisha upotoshaji katika 
taarifa za fedha, kuongezeka kwa uzembe katika shughuli za uendeshaji, na 
kuongeza hatari ya taasisi kukumbwa na udanganyifu na upotevu wa 
mapato. 

Mifano ifuatayo inaonesha maeneo mahsusi ambapo udhaifu katika uhakiki 
na usahihi wa taarifa ulisababisha tofauti katika taarifa za kifedha, 
kutozingatia kanuni na taratibu, na upungufu katika ufanisi wa mifumo ya 
usimamizi wa mapato. 

(i) Makosa Katika Unasaji wa Namba za Magari Kwenye Mifumo ya 
TERMIS na TAUSI 

Ukaguzi wangu kwenye Mfumo wa TeRMIS na moduli ya maegesho ya mfumo 
wa TAUSI ulibaini makosa katika kunasa namba za magari wakati wa utoaji 
ankara. Iligundulika kuwa kamera ya kifaa cha POS iliwaruhusu wakusanya 
mapato kupakia picha kutoka vifaa vya nje badala ya kunasa picha moja kwa 
moja kutoka magari husika yanayotozwa. Dosari hii ilisababishwa na udhaifu 
wa udhibiti wa kiotomati katika mchakato wa kusoma taarifa kati ya kifaa 
cha POS na mifumo ya nyuma (back-end systems). Hali hii ilisababisha 
makosa katika utozaji, malalamiko kutoka kwa wateja, na uzembe katika 
shughuli za kiutawala. 

(ii) Mfumo Kuruhusu Kubadilisha Viwango vya Huduma Wakati wa 
Utoaji Ankara (ATMIS) 

Ukaguzi wa Mfumo wa Kusimamia Biashara za Kilimo (ATMIS) katika Wizara 
ya Kilimo ulibaini kuwa mfumo uliwaruhusu watumishi kubadilisha viwango 
vya huduma vilivyowekwa awali wakati wa utoaji wa ankara, hali iliyoweza 
kusababisha dosari za kifedha. Dosari hii ilitokana na mfumo kushindwa 
kudhibiti mabadiliko ya viwango vya ada za huduma mbalimbali kama 
ukaguzi, usafiri, na uthibitishaji wa bidhaa. Hali hii ingeweza kusababisha 
upotevu wa mapato ya Serikali kupitia utozaji pungufu au utozaji 
uliopitiliza, hivyo kusababisha migogoro, kupoteza imani ya wadau, na 
kuharibu taswira ya Wizara. 

 



 

31 
 

(iii) Mita Moja Kupewa Akaunti Nyingi Kwenye Mfumo wa MAJI IS 

Ukaguzi wangu katika Mfumo wa MAJI IS kwenye Mamlaka za Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga ulibaini kuwa mita moja ya maji ilipewa zaidi ya akaunti 
moja ambazo zote zilikuwa hai. Dosari hii ilisababishwa na ukosefu wa 
udhibiti madhubuti katika uhakiki wa taarifa za mfumo, hali iliyoongeza 
uwezekano wa makosa katika utoaji ankara, migogoro na wateja, na 
upotevu wa mapato. 

(iv) Makosa ya Uainishaji wa Wateja wa Mikataba Kama Wateja wa 
Huduma ya Uunganishaji Bure Kwenye Mfumo wa MAJI IS 

Ukaguzi uliofanyika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam ulibaini makosa katika uainishaji wa wateja wapya wa huduma za 
maji safi na majitaka kwenye Mfumo wa MAJI IS. Hususani, wateja 
waliokuwa na mikataba waliorodheshwa kama wateja wa uunganishaji bure 
na kupewa hadhi ya ‘akaunti zilizoanzishwa’ badala ya ‘akaunti za 
mikataba’. Jumla ya maunganisho 797 ya maji na maunganisho 4 ya majitaka  
yaliainishwa kimakosa. Dosari hii ingeweza kusababisha maunganisho mapya 
ya maji safi na majitaka kufanyika bila malipo, hivyo kusababisha upotevu 
wa mapato. 

(v) Namba za Malipo Kujirudia kwa Wateja Wanaolipa kwa Fedha 
Taslimu Kwenye Mfumo wa Maagizo wa Shirika la Magazeti ya Taifa 
(TSN) 

Ukaguzi wangu kwenye mfumo wa ankara wa Shirika la Magazeti ya Taifa 
libaini kuwa baadhi ya namba za kumbukumbu za malipo zilijirudia kwa 
wateja waliolipa kwa fedha taslimu. Baadhi ya kumbukumbu hizo zilikuwa 
nakala halisi, huku zingine zikiwa na utofauti katika kiasi kilicholipwa, 
namba za udhibiti, au tarehe za malipo. Hali hii ilionesha kuwa mfumo 
haukuwa na udhibiti wa kutosha kuhakikisha kuwa kila malipo yanakuwa na 
namba ya kipekee ya kumbukumbu kutokana na upungufu katika mfumo 
huo. Dosari hii ingeweza kusababisha ugumu katika kufanya usuluhishi wa 
malipo na kuongeza malalamiko kutoka kwa wateja. 

(vi) Upungufu Katika Taarifa Zinazozalishwa na Mfumo Pamoja na 
Usahihi na Taarifa (HESLB) 

Ukaguzi wangu katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ulibaini 
kuwa mifumo ya OLAMS na ILMS haikuwa na uwezo wa kuzalisha taarifa 
muhimu zinazohitajika, ikiwa pamoja na taarifa za waombaji mikopo wa 
ngazi ya stashahada na waombaji na mgao wa ufadhili wa masomo wa Samia, 
waombaji wa kundi la wanaoanza upya, urejeshaji wa asilimia 25 kwa 
waombaji wa kundi la waombaji wapya, waombaji waliothibitishwa lakini 
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hawakuwa kwenye orodha ya udahili, wanufaika waliokataliwa na sababu za 
kukataliwa, pamoja na matokeo ya rufaa za tathmini za sifa za kupata 
mkopo. 

Aidha, kulibainika utofauti katika taarifa za waliofaulu na waliofeli upimaji 
wa sifa za kupata mkopo, ambapo waombaji 38 walionekana kwenye ripoti 
zote mbili, hali inayotia shaka kuhusu usahihi wa taarifa na utegemezi wa 
mifumo husika. Upungufu huu ulidhoofisha uwezo wa kufanya uamuzi sahihi, 
usimamizi na ufuatiliaji, kuongeza hatari ya usimamizi dhaifu, uwajibikaji 
hafifu, na ucheleweshaji katika kushughulikia changamoto muhimu. 

(vii) Upungufu Katika Uhakiki na Usahihi wa Taarifa Kwenye Mfumo wa 
TIRAMIS 

Ukaguzi wa mfumo wa TIRAMIS katika Mamlaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA) 
ulibaini matukio ya namba za stika kujirudia, pamoja na namba moja ya hati 
ya bima kutolewa kwa wateja zaidi ya mmoja. Aidha, ilibainika kuwa tovuti 
ya uhakiki ya TIRAMIS wakati mwingine ilishindwa kutoa taarifa za bima kwa 
baadhi ya hati halali za bima. Upungufu huo ulionesha udhibiti hafifu katika 
uhakiki na usahihi wa taarifa ndani ya mfumo, hivyo kuongeza hatari ya bima 
za kughushi, upotoshaji, na kupungua kwa imani kuhusu utegemezi wa 
mfumo huo. 

(viii) Udhibiti Hafifu wa Mfumo Katika Uhakiki wa Ugawaji wa Namba za 
Mita Katika Mfumo wa Nikonekt 

Ukaguzi wangu wa Mfumo wa Nikonekt katika Shirika la Umeme Tanzania 
ulibaini upungufu katika udhibiti wa uhakiki wa ugawaji wa namba za mita, 
hali iliyosababisha mita moja kutolewa kwa wateja zaidi ya mmoja. Dosari 
hii ilisababisha utata katika utoaji ankara, hatari ya upotevu wa mapato, na 
uwezekano mkubwa wa migogoro na wateja, hivyo kuathiri imani ya wateja 
na ufanisi katika uendeshaji wa shughuli za shirika. 

(ix) Udhibiti Hafifu wa Mfumo Katika Uchakataji wa Madai na Uhakiki 
wa Malipo (TIRA-MIS) 

Mfumo wa TIRA-MIS haukuwa na udhibiti wa kutosha kuhakikisha uchakataji 
wa madai unafanyika ndani ya muda stahiki na kuhakiki kumbukumbu za 
malipo. Ukaguzi wangu ulibaini madai 109 yenye tarehe za malipo bila 
tarehe za vocha za kuthibitisha malipo, na matukio 2,006, ambapo tarehe 
za vocha za malipo zilikuwa baada ya tarehe za malipo yenyewe. Dosari hizi 
ziliongeza hatari ya kutofuata taratibu za kisheria na kutengeneza taarifa 
zenye migongano. 

Upungufu katika uhakiki na usahihi wa taarifa ulizifanya taasisi za Serikali 
kuwa katika hatari ya taarifa za kifedha kuwa na makosa, udanganyifu, na 
upungufu wa ufanisi wa kiutendaji. Bila kuwa na udhibiti thabiti wa uhakiki, 
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makosa makubwa kama taarifa za kujirudia, utozaji usio sahihi, na makosa 
ya uainishaji wa taarifa hudhoofisha usahihi wa taarifa za fedha na 
uzingatiaji wa kanuni za fedha. Dosari hizi ziliongeza uwezekano wa upotevu 
wa mapato, migogoro na wateja, pamoja na kupungua kwa imani ya umma 
katika mifumo ya kifedha ya Serikali. Aidha, kukosekana kwa mifumo ya 
kiotomati ya uhakiki kulilazimisha utumiaji wa michakato ya mwongozo 
ambayo huongeza ucheleweshaji na kupunguza ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato na usimamizi wa fedha. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika za serikali ziimarishe 
udhibiti wa uhakiki wa mifumo ili kuhakikisha taarifa zinakuwa sahihi, 
salama, na zinazingatia kanuni za fedha. Hali hii ni pamoja na kuweka 
mifumo ya kiotomati ya uhakiki, kuzuia marekebisho ya taarifa 
yasiyoidhinishwa, na kuboresha mpangilio wa mfumo ili kuzuia taarifa 
kujirudia au kuwa na makosa. Aidha, taasisi zinapaswa kufanya ukaguzi 
wa mara kwa mara ili kutambua na kurekebisha dosari, kuhakikisha 
mgawanyo sahihi wa majukumu, na kuweka uhakiki wa taarifa wa papo 
kwa papo katika mifumo yote ya kifedha na utozaji ankara. 

5.4 Upungufu Katika Mgawanyo wa Majukumu na Udhibiti wa Upatikanaji 
wa Mifumo 

 
Ufanisi katika udhibiti wa kifedha na kiutendaji unategemea mgawanyo sahihi 
wa majukumu na udhibiti madhubuti wa utoaji wa haki za kuingia na kutumia 
mifumo ili kuzuia miamala isiyoidhinishwa, makosa, na udanganyifu. Hata 
hivyo, udhaifu katika udhibiti wa utoaji wa haki za kuingia na kutumia mifumo 
na upangaji wa majukumu kwa watumiaji wa mifumo unaziweka taasisi katika 
hatari ya miamala isiyoidhinishwa, taarifa zisizo sahihi za kifedha, na matendo 
ya udanganyifu. Upungufu huo hutokea pale ambapo mtumiaji mmoja anapewa 
ruhusa kubwa katika mfumo, hali inayomruhusu kuanzisha, kuidhinisha, na 
kukamilisha miamala bila usimamizi wa kutosha. Aidha, udhibiti hafifu 
unaruhusu watumiaji wasioidhinishwa kukwepa hatua muhimu za uhakiki, hivyo 
kusababisha taarifa zisizo sahihi na upotevu wa mapato. 

Mifano ifuatayo inaonesha maeneo mahususi ambapo udhaifu katika mgawanyo 
wa majukumu na udhibiti wa utoaji wa haki za kuingia na kutumia mifumo 
uliathiri uadilifu wa michakato ya kifedha na kiutendaji katika mifumo 
mbalimbali ya ukusanyaji mapato: 

(i) Ukosefu wa Mgawanyo wa Majukumu na Utoaji Ruhusa ya Kuingia 
Kwenye Mfumo Usioidhinishwa Katika Mfumo wa Kusimamia 
Maagizo (TSN) 

Ukaguzi wangu katika moduli ya usimamizi wa maagizo kwenye mfumo wa 
ankara wa Shirika la Magazeti ya Taifa ulibaini kuwa watumiaji waliweza 
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kuanzisha na kuidhinisha maagizo wao wenyewe. Aidha, watumiaji 
wasioidhinishwa waliidhinisha baadhi ya maagizo, huku mtumiaji mmoja 
akiwa na uwezo wa kuanzisha na kuidhinisha maagizo. Hali hii iliongeza 
hatari ya udanganyifu, makosa, na upotevu wa mapato. 

 

(ii) Ukosefu wa Mgawanyo wa Majukumu Katika Kubadilisha Mita za 
Maji Kwenye Mfumo wa MAJI IS 

Ukaguzi wangu katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam ulibaini kuwa mtumiaji mmoja alipewa uwezo wa kuidhinisha na 
kufanya mabadiliko ya mita za maji bila uhakiki wa kutosha. Jumla ya 
matukio 109 ya madai yalibainika bila uthibitisho sahihi wa kibali cha 
ubadilishaji mita, hali iliyoongeza hatari ya miamala isiyoidhinishwa na 
upotevu wa mapato. 

(iii) Utoaji wa Namba wa Uthibitishaji wa Tuzo (AVN) Kabla ya Malipo 
(NAVS) 

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba Mfumo wa AVN ulitoa namba za uthibitishaji 
kabla ya malipo kufanyika, ambapo jumla ya namba 3,424 zilitolewa kabla 
ya malipo. Japokuwa maboresho yalifanyika katika mfumo ili kurekebisha 
tatizo hili, utoaji huu wa awali ulidhoofisha usimamizi mzuri wa malipo na 
kuhatarisha upotevu wa mapato. 

(iv) Upungufu Katika Mfumo wa Uhakiki wa Waombaji Walioshindwa 
Tathmini ya Sifa za Kupata Mikopo (HESLB) 

Ukaguzi wangu ulibaini waombaji 109 waliopata mikopo bila kufanya rufaa 
au tathmini upya wakati walishakataliwa awali katika tathmini ya sifa za 
kupata mikopo. Dosari hii ilisababisha mgao wa mikopo kwa watu 
wasiostahili, kuathiri ufanisi wa mpango wa mikopo, na kupunguza imani ya 
wananchi katika usawa wa mchakato huo. 

(v) Mapungufu ya Udhibiti wa Mfumo Katika Kuhakiki Uhalali wa 
Wakandarasi kwa Ajili ya Utoaji wa Fedha za CAF 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa CIMIS uliofanyika CRB ulibaini kuwa 
wakandarasi 30 wenye faini na ada ambazo bado hazijalipwa walipokea 
fedha za msaada kinyume na mwongozo uliowekwa. Hali hii imetokana na 
udhibiti hafifu wa mfumo katika kuhakiki utii wa wakandarasi kwa wajibu 
wao wa kifedha kabla ya utoaji wa fedha. Dosari hii iliyobainika inapunguza 
uadilifu wa mchakato wa utoaji wa fedha. 

(vi) Ukosefu wa Mfumo wa Uhakiki na Uidhinishaji wa Usajili wa 
Wanafunzi wa Malipo (VETMIS) 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mfumo wa VETMIS haukuwa na uwezo wa ndani 
wa kufanya uhakiki na uidhinishaji wa usajili na malipo ya wanafunzi. Ofisa 
mmoja pekee alichakata maombi, kuhakiki taarifa za wanafunzi, na 
kuthibitisha malipo bila uhakiki wa mtu mwingine. Hali hii iliongeza hatari 
ya udanganyifu, makosa, na kupotea kwa mapato. 

 

(vii) Upungufu wa Udhibiti Katika Usajili na Uhakiki wa Magari Kwenye 
Mfumo wa CMVRS 

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba mfumo haukuwa na uunganishaji wa moja 
kwa moja na mifumo mingine, hivyo maofisa walilazimika kuingiza kwa 
mkono taarifa za magari na wamiliki. Ofisa mmoja alikuwa na jukumu la 
kusajili magari, kufanya tathmini, na kuthibitisha malipo bila uhakiki wa 
kujitegemea. Hali hii iliongeza uwezekano wa kuingiza taarifa zisizo sahihi 
na hatari ya upotevu wa mapato. 

(viii) Udhibiti Hafifu wa Mfumo Katika Uhakiki wa Malipo ya AVN (NAVS) 

Ukaguzi wangu ulibaini dosari za malipo ambapo baadhi ya namba za AVN 
zilitolewa kabla ya kuthibitisha malipo, hivyo kusababisha utoaji wa AVN 
3,424 kabla ya malipo kupokelewa. Aidha, wanafunzi wengine 36 walipewa 
AVN bila kuwa na kumbukumbu sahihi za malipo. Dosari hii ingeweza 
kusababisha upotevu wa mapato na mgogoro katika usimamizi wa fedha. 

(ix) Ukosefu wa Mfumo wa Uhakiki na Uidhinishaji wa Usajili na Malipo 
ya Wanafunzi Katika Mfumo wa VETMIS 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mfumo wa VETMIS haukujengewa uwezo wa 
kiotomati wa kufanya uhakiki na uidhinishaji wa usajili wa wanafunzi na 
malipo yao. Ofisa udahili mmoja ndiye hupokea maombi, huhakiki taarifa za 
wanafunzi, na huthibitisha malipo bila kupitia hatua ya ukaguzi huru. 
Utaratibu huu unakiuka Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019, 
inayotaka kuwapo mgawanyo sahihi wa majukumu. Kasoro hii ya kimfumo 
iliongeza hatari ya makosa, udanganyifu, na miamala isiyoidhinishwa, hivyo 
kuhatarisha mapato ya Serikali. 

Kwa ujumla, udhaifu katika mgawanyo wa majukumu na udhibiti wa mfumo 
huongeza hatari ya udanganyifu, miamala isiyoidhinishwa, na usimamizi 
dhaifu wa fedha. Pale watumiaji wanapokuwa na mamlaka ya moja kwa 
moja katika hatua zote muhimu za miamala, makosa na vitendo vya 
udanganyifu vinaweza kutokea bila kugundulika, na kusababisha upotevu wa 
mapato na taarifa kutokuwa sahihi. Aidha, kutokuwapo kwa ukaguzi huru na 
mifumo ya uhakiki hupunguza uwajibikaji, hivyo kuhatarisha utekelezaji wa 
kanuni za kifedha na sera za udhibiti wa ndani. Udhaifu huu si tu unaongeza 
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hatari ya upotevu wa fedha, bali pia hupunguza imani ya wadau kuhusu 
mifumo ya Serikali katika usimamizi wa fedha. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi za Serikali ziweke udhibiti 
madhubuti wa mifumo, kwa kuhakikisha kuna mgawanyo sahihi wa 
majukumu ili mtu mmoja asiweze kuanzisha, kuidhinisha, na kukamilisha 
miamala bila ukaguzi huru. Aidha, mifumo ya kiotomati ya uhakiki na 
uidhinishaji inapaswa kuunganishwa kwenye mifumo yote ya kifedha ili 
kuzuia upatikanaji usioidhinishwa na kuhakikisha mtiririko sahihi wa 
hatua za uidhinishaji. Ukaguzi wa mara kwa mara wa mfumo, mapitio ya 
majukumu ya watumiaji, na mafunzo endelevu kwa wafanyakazi 
yafanyike ili kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni za kifedha na kupunguza 
hatari ya udanganyifu. 

5.5 Upungufu Katika Mipango ya Mwendelezo wa Shughuli za Mfumo 
 

Mipango madhubuti ya kurejesha mifumo baada ya majanga na kuhakikisha 
mwendelezo wa shughuli ni muhimu katika kulinda mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato na taarifa za kifedha. Hata hivyo, upungufu katika mipango ya 
kurejesha mifumo baada ya majanga, usuluhishi usio na ufanisi wa taarifa 
wakati mifumo inapozimika, na udhibiti hafifu katika miamala muhimu ya 
kifedha unaongeza hatari kubwa za kiutendaji na kifedha kwa taasisi. 
Kukosekana kwa njia madhubuti za kuhifadhi taarifa, miundombinu duni ya 
kurejesha mifumo, na utunzaji usio sahihi wa kumbukumbu wakati wa hitilafu 
za mifumo husababisha kukatika kwa huduma, kuzalisha taarifa zenye 
migongano, na uwezekano wa kupoteza mapato. 

Mifano ifuatayo inaonesha upungufu mahususi katika mipango ya kurejesha 
mifumo baada ya majanga na mwendelezo wa shughuli, hivyo kuhitaji mikakati 
imara zaidi ya kuboresha uimara na utegemezi wa mifumo: 

(i) Utunzaji Usio wa Ufanisi wa Kumbukumbu Pale Mfumo wa Malipo 
ya Kielekitroni ya Serikali Unapozima 

Ukaguzi wangu katika Wizara ya Afya ulibaini kwamba wakati Mfumo wa 
Malipo ya Kielekitroni ya Serikali ulipokumbwa na hitilafu, kumbukumbu 
zilihifadhiwa kwa njia ya mwongozo lakini hazikusuluhishwa kikamilifu na 
Mfumo wa Afya e-HMS baada ya Mfumo wa Malipo ya Kielekitroni ya Serikali 
kurejea. Dosari hii iliongeza hatari ya kupoteza mapato na kuwa na taarifa 
zisizo sahihi. 

(ii) Mipango Duni ya Kurejesha Mfumo Baada ya Majanga Kwenye 
Mfumo wa Reli ya Kisasa 

Ukaguzi wangu kuhusu mipango ya kurejesha mfumo wa huduma za reli ya 
kisasa ya Shirika la Reli Tanzania ulibaini kuwa kituo mbadala cha kurejesha 
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mfumo kilichopo Morogoro hakikukamilika na kilikosa miundombinu muhimu 
ya kuwezesha urejeshaji kamili wa huduma endapo mfumo mkuu ungepata 
hitilafu. 

Upungufu katika mipango ya kurejesha mifumo baada ya majanga na 
mwendelezo wa shughuli yanaweka mifumo ya ukusanyaji mapato katika 
hatari ya kukatika kwa huduma, upotevu wa fedha, na ukiukaji wa kanuni 
na taratibu. Bila mipango madhubuti na uhifadhi sahihi wa taarifa, taasisi 
zinaweza kukumbwa na ucheleweshaji katika miamala ya kifedha na dosari 
katika taarifa za fedha. Aidha, kushindwa kusuluhisha taarifa za mwongozo 
baada ya mifumo kurejea kulichangia hatari za taarifa zisizo sahihi, 
udanganyifu, na upotevu wa mapato. Udhaifu huu ulipunguza imani ya 
wadau, ufanisi wa huduma, na uwezo wa kufanya uamuzi sahihi kwa wakati 
katika masuala ya fedha na uendeshaji. 

Ninapendekeza menejimenti za taasisi za Serikali ziandae na kutekeleza 
mipango madhubuti ya kurejesha mifumo na kuendeleza shughuli ili 
kuongeza uimara na ufanisi wa mifumo hiyo. Hatua hizi ni pamoja na 
kujenga na kukamilisha vituo kamili vya urejeshaji wa mifumo baada ya 
majanga, kuhifadhi taarifa za mfumo kiotomati, na kuhakikisha taarifa 
zinazokusanywa kwa njia ya mwongozo zinasuluhishwa kikamilifu na 
mifumo mikuu pindi inapokuwa hai tena. Aidha, taasisi zinapaswa 
kufanya majaribio ya mara kwa mara ya mipango ya kurejesha mifumo, 
kutoa mafunzo kwa wafanyakazi, na kufanya maboresho endelevu ili 
kujiandaa kikamilifu kukabiliana na matukio yasiyotarajiwa, na 
kupunguza hatari za kifedha na kiutendaji. 
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SURA YA SITA 
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UBORESHAJI WA MIFUMO NA MATUMIZI YA TEHAMA 
 

6. Utangulizi 
Kufikia ufanisi na ubora katika sekta ya umma kunategemea tathmini ya kina 
ya mikakati ya kiotomati ya TEHAMA. Sura hii inaelezea hali iliyopo ya mifumo 
ya TEHAMA ndani ya taasisi za serikali, ikiangazia ujumuishaji wa mifumo, 
matumizi bora ya teknolojia, na athari za mabadiliko ya mifumo ya TEHAMA 
iliyoimarishwa na ya kiotomati kwenye mashirika ya umma yaliyokaguliwa. Sura 
hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA katika taasisi 20 za 
umma. Ukaguzi ulibaini kasoro mbalimbali zikiwapo kutotumika kikamilifu kwa 
mifumo, urudufu wa mifumo unaozuia ufanisi wa serikali-mtandao, na huduma 
za taasisi zisizo kwenye mifumo ya kielekitroni.   

 

6.1 Mifumo ya TEHAMA Kutotumika Kikamilifu 

Wakati wa tathmini yangu ya utekelezaji wa mifumo ya TEHAMA katika Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Tanzania, Bodi ya Usajili wa Wakandarasi, Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji, Chuo Kiku cha Dodoma, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania, Shirika la Simu Tanzania, Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania, Wakala wa 
Huduma za Ununuzi Serikalini, Shirika la Bima la Taifa, Wakala wa Barabara 
Tanzania, Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (Iringa na 
Mbeya), Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania, Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Morogoro, Mfuko wa Maendeleo ya Jamii, Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam, Wizara ya Maji, Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko, na Bodi ya Pamba Tanzania ilibainika kuwa taasisi na 
vyombo hivyo vilikuwa vinatumia mifumo ya TEHAMA iliyoboreshwa ili kukidhi 
mahitaji ya mtumiaji. Hata hivyo, kutotumika ipasavyo kwa vipengele ndani ya 
mifumo hii kulikwamisha kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa na kupata faida 
inayoridhisha kutokana na uwekezaji. Vipengele/moduli ambazo hazikuwa 
zikitumiwa ipasavyo vinaainishwa kwenye Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na.1: Moduli na Vipengele Visivyotumika Kikamilifu 

Taasisi Jina la Mfumo Vipengele Visivyotumika Kikamilifu 
Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege 
Tanzania  

Mfumo wa 
Usimamizi wa 
Maegesho ya 
magari (PMS) 

Moduli ya malipo kupitia simu 

Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi  

Mfumo wa 
Kompyuta wa 
Usimamizi 
Shirikishi wa 
Taarifa 

Moduli ya likizo 
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Taasisi Jina la Mfumo Vipengele Visivyotumika Kikamilifu 
Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji  

iMIS Usimamizi wa mipango, utoaji ankara, 
utoaji wa ripoti, na usimamizi wa 
watumiaji 

Chuo Kikuu cha 
Dodoma  

GOTHOMIS Dirisha la Madai ya Kielekitroni la Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 

Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam 
 

TAUSI Leseni ya shughuli za taasisi, leseni ya 
hoteli, leseni ya vileo, leseni ya uvuvi, 
ushuru wa hoteli, ushuru wa huduma, 
kodi ya nyumba, kibali cha ujenzi, 
mauzo ya ardhi, mnada, mabango ya 
maegesho, na kodi ya majengo 

Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania 

Mfumo wa Taarifa 
za Mbolea (FIS) 

Moduli za usimamizi wa uondoaji na 
shughuli za maabara 

Shirika la Simu 
Tanzania  

ERMS Moduli ya usimamizi wa hesabu 

Wakala wa Ufundi 
na Umeme  

MVM-MIS Mfumo wote haujatumika 

Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa 
Tanzania  

Mfumo wa Malipo 
bila Mtandao 

Moduli ya malipo bila mtandao 

Wakala wa 
Huduma za 
Ununuzi Serikalini 
 

GIMIS Upokeaji, ukaguzi, usajili, utunzaji, na 
moduli za ugawaji 

Shirika la Bima la 
Taifa Tanzania 
 

ERMS Moduli za mali na ununuzi 

Wakala wa 
Barabara Tanzania  
 

ERMS Moduli ya usimamizi wa magari 

Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 
(Iringa na Mbeya) 

VETMIS Kipengele cha magari ya abiria na 
vipengele vya msingi vya uendeshaji 

Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania 
 

TIRAMIS Moduli ya usimamizi wa malalamiko ya 
bima 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Morogoro  

ERMS Moduli ya usimamizi wa ununuzi 

Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii Tanzania  

Mfumo wa Malipo 
wa Kaunta (OTC) 

Moduli ya uthibitishaji 
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Taasisi Jina la Mfumo Vipengele Visivyotumika Kikamilifu 
Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam  

ERMS Moduli ya mapato 

Wizara ya Maji  LIMS Module ya mali na moduli za malalamiko 
na ripoti 

Bodi ya Nafaka na 
Mazao 
Mchanganyiko  

ERMS Moduli ya ankara 

Bodi ya Pamba 
Tanzania  

Mfumo wa Usajili 
wa Wakulima na 
Usambazaji wa 
Pembejeo 

Usimamizi wa wakulima, usimamizi wa 
mazao, usimamizi wa wadau, ripoti za 
usimamizi wa hesabu na dashibodi 

 

Ninapendekeza menejimenti ya taasisi hizi zihakikishe kuwapo na matumizi 
kamili ya mifumo iliyotengenezwa au kununuliwa kwa lengo la kufanikisha 
matokeo ya shughuli za taasisi yanayotakiwa na kuhakikisha faida bora 
kutokakana na uwekezaji uliofanywa. 

 

6.2 Urudufu wa Mifumo Unaozuia Ufanisi wa Serikali-mtandao 

Kifungu cha 25(a) cha Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019 kinaagiza 
kuandaliwa kwa mifumo endelevu ya kidijitali na ya kuaminika kwa kuepuka 
kurudiwa kwa mifumo na kuunga mkono suluhu za kati pale inapowezekana. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa matukio kadhaa ambapo kanuni hizi 
hazikuzingatiwa kikamilifu kama inavyoelezwa hapa chini. 

• Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo: Inatumia Mfumo wa TAUSI na N-
Card kwa wakati mmoja kusimamia makusanyo ya ada za viingilio 
katika Stendi ya Mabasi ya Magufuli. 
 

• Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa: Inatumia Mfumo 
wa Ukusanyaji Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) kwa 
ajili ya kuandaa ankara mpya, licha ya kuwa Mfumo wa TAUSI una 
uwezo wa kutekeleza kazi hii, na kwa wakati mmoja kuendesha Mfumo 
wa Umma wa Huduma za Maegesho ya Magari (TeRMIS) na Moduli ya 
Huduma za Maegesho ya Magari ndani ya Mfumo wa TAUSI. 
 

• Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga: Inatumia Mfumo 
wa Usimamizi wa Mapato ya Kielekitroni ya Serikali na Mfumo wa 
Vision Application kwa zaidi ya mwaka mmoja kusimamia michakato 
yake ya shughuli za taasisi. 
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• Shirika la Ndege Tanzania: Linategemea Mfumo ya Sage Pastel na AD-
Software kusimamia orodha ya mali. 
 

• Shirika la Umeme Tanzania: Hadi wakati wa ukaguzi wangu, lilikuwa 
linatumia mifumo miwili, ambayo ni SDM na Nikonekt kusimamia 
maunganisho mapya ya umeme, licha ya kuwapo kwa mipango ya 
kuhamia kwenye mfumo mmoja. 

 
• Mamlaka ya Mapato Tanzania: Hadi wakati wa ukaguzi wangu ilkuwa 

inatumia mifumo miwili kwa ajili ya uhamishaji wa fedha, ambayo ni 
Mfumo wa Ndani wa Uhamishaji na Kukusanya Fedha (FTCS) na SWIFT 
Alliance inayotolewa na mtoahuduma. 
 

Utumiaji wa mifumo miwili yenye matumizi yanayofanana kunaongeza gharama 
za matengenezo na kuzuia lengo la taifa la kuanzisha mfumo mmoja wa serikali. 

Ninapendekeza menejimenti za Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo, Ofisi 
ya Rais – Tawala za Mikoa na Serilaki za Mitaa, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tanga, Shirika la Ndege Tanzania, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, na Shirika la Umeme Tanzania zifanye tathmini na kuboresha 
mifumo yao ili kuondoa kujirudia na kuboresha michakato iliyopo. 

6.3 Huduma za Taasisi Zisizo Kwenye Mifumo ya Kielekitroni 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa taasisi mbalimbali za 
serikali, hususani kiwango kilichopo cha matumizi ya mifumo ya kiotomati. 
Inabainisha michakato isiyojiendesha kiotomati na kuonesha athari zinazoweza 
kutokea katika ufanisi, usahihi, na uwazi. 

Uchambuzi wangu wa viwango vya matumizi ya mifumo ya kiotomati katika 
Taasisi ya Elimu Tanzania, Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania, 
Shirika la Simu Tanzania, Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini, Mamlaka 
ya Bandari Tanzania, Mfumo wa Usimamizi wa Miradi ya Kielekitroni, Mamlaka 
ya Hifadhi za Taifa Tanzania, Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro, Bodi ya Kahawa Tanzania, Mamla ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, Wizara ya Maji, Wakala wa Barabara za Vijjini 
na Mjini, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, na 
Reli ya Kisasa ulibaini michakato mbalimbali ya shughuli za taasisi isiyo na 
kiotomati, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 
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Jedwali Na. 2: Mchakato wa Shughuli za Taasisi Isiyo ya Kiotomati 

Taasisi Huduma Isiyo ya Kiotomati Madhara 
Taasisi ya 
Elimu ya 
Tanzania  

Mchakato wa utozaji wa ankara kwa 
mauzo ya vitabu, uhakikishaji wa 
ubora wa maudhui ya elimu, na 
huduma za uchapishaji na uandishi 

Ukosefu wa ufanisi na 
kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji, 
na uwezekano mkubwa 
wa makosa 

Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za 
Nishati na 
Maji  

Kukabiliana na malipo ya 
kumbukumbu za mahitaji 

Kumbukumbu za mapato 
zisizo sahihi 

Taasisi ya 
Uhandisi na 
Usanifu 
Mitambo 
Tanzania  

Mchakato wa ankara kwa mauzo ya 
mashine 

Kupoteza mapato 

Shirika la 
Simu 
Tanzania  

Uingizaji wa data za muda wa ziada 
katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Mapato ya Kielekitroni kutoka 
kwenye mfumo wa muda wa ziada 
kwa ajili ya uchakataji wa mishahara 

Husababisha kutokuwa 
na ufanisi na inakaliwa 
na makosa. 

Wakala wa 
Huduma za 
Ununuzi 
Serikalini 
 

Mchakato wa mauzo ya mafuta ya 
mkopo 

Utoaji wa mafuta 
usioidhinishwa 
unaosababisha upotevu 
wa mapato 

Uhamisho wa salio la akanti ya mteja Marekebisho yasio ya 
kiotomatiki ambayo 
yalisababisha uhamisho 
wa juu/chini wa kiasi 
hicho 

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania  

Mchakato wa kusitisha wakala wa 
usafirishaji na mizigo katika Mfumo 
wa Uendeshaji wa Bandari Kuu 

Husababisha upotevu wa 
mapato ya serikali. 

Mchakato wa malipo na msamaha wa 
wasambazaji 

Malipo yasiyo sahihi 

Mfuko wa 
Mawasiliano 
kwa Wote  
 

Upatikanaji wa taarifa za madeni, 
usimamizi wa ankara, ufuatiliaji wa 
hali ya malipo, na usimamizi wa 
mapato na ankara 

Upotevu wa mapato 

Mamlaka ya 
Hifadhi za 
Taifa 
Tanzania 
 

Mchakato wa maomba ya mali kutoka 
stoo, idhini za mikataba midogo ya 
ununuzi, na hati za kupokelea mali 

Huweza kusababisha 
kuidhinisha taarifa zisizo 
sahihi na kuidhinisha 
miamala isiyofaa. 
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Taasisi Huduma Isiyo ya Kiotomati Madhara 
Shirika la 
Viwango 
Tanzania  
 

Usimamizi wa vyeti na uuzaji wa 
viwango, uthibitishaji wa ISO, ada za 
huduma za usajili wa bidhaa, na 
usajili wa majengo 

Huweza kusababisha 
upotevu wa mapato. 

Mamlaka ya 
Eneo la 
Hifadhi ya 
Ngorongoro 
 

Michakato ya likizo, uhamisho, na 
kupandishwa cheo katika Mfumo wa 
Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali-
watu. 

Kusababisha ufanisi, 
ucheleweshaji, 
kuongezeka kwa kazi. 

Maombi ya kugawa na kugawa upya 
bajeti 

Huweza kusababisha 
ugawaji upya wa bajeti 
ambao haujaidhinishwa 
na ugawaji mbaya wa 
rasilimali  

Bodi ya 
Kahawa 
Tanzania  

Mikataba midogo ya ununuzi, hati ya 
kupokelea mali, na idhini za vocha ya 
malipo 

Huweza kusababisha 
uidhinishaji wa taarifa 
zisizo sahihi na 
uidhinishaji usiofaa wa 
miamala. 

Mchakato wa ankara kwa huduma za 
kukodisha, shughuli za ghala, na ada 
za kitaaluma 

Utozaji usio sahihi 
kutokana na makosa ya 
kibinadamu. 

Mamlaka ya 
Maji Safi Na 
Usafi wa 
Mazingira 
Mwanza  

Utoaji wa majitaka kutoka kwenye 
magari ya majitaka kwenye Bwawa la 
Makongoro 

Husababisha ukosefu wa 
ufanisi katika 
operesheni, na huongeza 
hatari ya kupoteza 
mapato, na upatikanaji 
usioidhinishwa. 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Tanga  

Utoaji wa majitaka kutoka kwenye 
magari ya majitaka kwenye eneo la 
kumwaga la JET 

Husababisha ukosefu wa 
ufanisi katika 
operesheni; na huongeza 
hatari ya kupoteza 
mapato na upatikanaji 
usioidhinishwa. 

Mamlaka ya 
Mapato 
Tanzania  

 

Mchakato wa usimamizi wa masurufu 
kufanyika kwa mkono 

Huongeza hatari ya kutoa 
malimbikizo mengi kwa 
watu binafsi walio na 
masurufu ambayo 
hayajarejeshwa. 

Mchakato wa kutuma maombi ya 
pingamizi la kodi, mchakato wa 
makubaliano ya malipo ya awamu, 
urejeshaji wa mapato ya usiku wa 
kulala, michakato ya kurudi kwenye 
uwanja wa ndege na bandari, 
ukokotoaji wa riba ya kuchelewa kwa 
malipo, na utoaji wa kibali cha kijani 
na buluu 

Huongeza hatari ya 
makosa ya kibinadamu. 



 

45 
 

Taasisi Huduma Isiyo ya Kiotomati Madhara 
Wizara ya 
Maji  

Uzalishaji wa ripoti za kila mwezi za 
ubora wa maji 

Utayarishaji kwa mkono 
wa ripoti ya kila mwezi 
husababisha makosa. 

Wakala wa 
Barabara za 
Vijjini na 
Mjini  

Utoaji wa vibali vya matumizi ya 
barabara 

Utoaji wa kibali bila 
malipo 

Baraza la 
Taifa la 
Elimu ya 
Ufundi na 
Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  
 

Bajeti na mchakato wa ununuzi Uchakataji wa mwongozo 
wa bajeti na ununuzi 
unaosababisha makosa ya 
kibinadamu 

Reli ya Kisasa  
 

Kufuatilia, kudhibiti, na kuchambua 
shughuli za matengenezo na ukarabati 
wa miundombinu ya reli ili 
kuhakikisha utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu, kuongeza ufanisi wa 
upangaji wa matengenezo, na 
ukarabati kwa wakati, na hatimaye 
kuboresha uaminifu na usalama wa 
shughuli za reli 

Kupunguza ufanisi wa 
kufuatilia shughuli za 
matengenezo, ikiwa 
pamoja na uingizaji wa 
vipuri 

Bodi ya 
Pamba 
Tanzania  

Usajili wa wakulima, tathmini ya 
mahitaji ya pembejeo, na utoaji wa 
pamba, ada za uainishaji wa pamba, 
na matangazo ya ununuzi 

Michakato ya mwongozo 
ambayo huongeza mzigo 
wa kazi ya utawala 

Mamlaka ya 
Usimamizi 
wa 
Wanyamapori 
Tanzania 
 

Utoaji wa leseni za uwindaji wa 
kibiashara (PH) 

Huweza kusababisha 
utoaji wa leseni kwa 
wawindaji wa kibiashara 
wasiolipia. 

 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 
 

Huduma ya binafsi kwa ajili ya 
uzalishaji wa ankara za wateja 

Usumbufu kwa wateja 
wakati wa mchakato wa 
usajili 

 

Ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa shughuli za taasisi, mchakato ulio rahisi 
na kupunguza makosa ya kibinadamu, ninapendekeza kuanzishwa kwa 
mifumo ya kiotomati katika michakato iliyoainishwa katika taasisi hizo.
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MKAKATI WA TAIFA WA USALAMA WA MTANDAO 
 

7. Utangulizi  
Mkakati wa Usalama wa Mtandao wa Taifa (NCSS) (2018–2023) ulilenga 
kuimarisha mfumo wa usalama wa mtandao nchini Tanzania kwa kuweka hatua 
49 za kimkakati za kuongeza ustahimilivu wa taifa katika nyanja za mtandao. 
Hata hivyo, ukaguzi wa utekelezaji wake ulibaini pengo kubwa, ambapo ni 
asilimia 41 tu ya mikakati ilikuwa imetekelezwa kikamilifu; asilimia 12 ilikuwa 
imetekelezwa kwa sehemu; asilimia 45 ilikuwa haijashughulikiwa; na asilimia 2 
ilikuwa imebadilishwa kutokana na matukio. Ukosefu wa mpango wa ufuatiliaji 
ulichangia utekelezaji duni wa mkakati huo, na kusababisha ulinzi duni wa 
usalama wa mtandao, ufahamu mdogo, na mwitikio mdogo wa kukabiliana na 
matukio. 

Sura hii inawasilisha matokeo muhimu ya ukaguzi kwa kuonesha udhaifu katika 
usimamizi, ufanisi wa kiutendaji, changamoto za utekelezaji wa sera, pamoja 
na mapendekezo ya kuboresha ufanisi wa Mkakati Mpya wa Usalama wa 
Mtandao wa Taifa (2024/2025–2029/2030). 

7.1 Udhaifu wa Mfumo wa Usimamizi wa Usalama wa Mtandao  

Tathmini ilibaini kuwa malengo ya Mkakati wa Usalama wa Mtandao wa Taifa 
(2018–2023) hayakujumuishwa kikamilifu kwenye Mkakati wa Usalama wa 
Mtandao wa Serikali-mtandao. Hususani, malengo muhimu yanayohusiana na 
mifumo ya sheria na ushirikiano wa kimataifa hayakushirikishwa. Zaidi ya hayo, 
hakukuwa na mfumo uliopangwa wa uratibu kati ya Mamlaka ya Serikali-
mtandao na Mamlaka ya Mawasiliano ya Tanzania, hali iliyosababisha majukumu 
kuyumba na utekelezaji usio thabiti wa usalama wa mtandao. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari itengeneze mpango wa hatua ili kuoanisha Mkakati wa Usalama wa 
Mtandao wa Taifa na Mkakati wa Usalama wa Mtandao wa Serikali-mtandao 
ili kuhakikisha kuwapo kwa mbinu muafaka katika usimamizi wa hatari za 
usalama wa mtandao. 

7.2 Utekelezaji Duni wa Kamati ya Usimamizi wa Usalama wa Mtandao 
wa Taifa 

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za Habari iliunda kamati ya usimamizi wa 
usalama wa mtandao wa taifa, lakini kamati hiyo haikuwa na hadidu za rejea 
zilizokuwa wazi, hali iliyofanya iwe vigumu kutathmini utendaji wake. Udhaifu 
huu ulisababisha juhudi zisizo na ushikamani na urudufu wa kazi katika 
usimamizi wa usalama wa mtandao katika sekta mbalimbali. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari ianzishe mfumo rasmi wa uratibu unaobainisha majukumu na wajibu 
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wa kamati, pamoja na taratibu za uendeshaji wa kazi ili kutekeleza shughuli 
zake kwa ufanisi. 

7.3 Kutokuwapo kwa Miundo ya Uratibu wa Usalama wa Mtandao na 
Kitengo cha Usimamizi wa Majanga ya Mtandao 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za Habari 
haikuanzisha mfumo wa uratibu wa usalama wa mtandao na kitengo cha 
usimamizi wa majanga ya mtandao kama ilivyotakiwa katika Mkakati wa 
Usalama wa Mtandao wa Taifa wa Mwaka 2018. Kutokuwapo kwa miundo hii 
kulisababisha juhudi zisizoratibiwa vya kutosha katika usalama wa mtandao, 
ucheleweshaji wa mwitikio kwa vitisho vya mtandao, na ukosefu wa taratibu 
sanifu za kukabiliana na matukio ya usalama wa mtandao. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari ianzishe miundo ya Uratibu wa Usalama wa Mtandao na Kitengo cha 
Usimamizi wa Majanga ya Mtandao, kama ilivyoainishwa katika Mkakati wa 
Usalama wa Mtandao wa Taifa wa Mwaka 2018. 

7.4 Ucheleweshaji wa Mapitio na Utekelezaji wa Sheria na Sera za 
Usalama wa Mtandao 

Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao wa Mwaka 2018 uliitaka Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia za Habari kufanya mapitio na kutunga sera na sheria 
za kuimarisha usimamizi wa usalama wa mtandao. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
kuwa asilimia 40 ya sheria na miongozo iliyotambuliwa ya usalama wa mtandao 
haikutekelezwa, huku asilimia 10 ikitekelezwa kwa sehemu tu. Pengo hili la 
kisheria liliathiri uwezo wa nchi kukabiliana na vitisho vya mtandao kwa ufanisi. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari iandae mpango wa utekelezaji ili kuharakisha mapitio na utekelezaji 
wa sera na sheria za usalama wa mtandao. 

 

7.5 Kukosekana kwa Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama (NSOC) 

Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao wa Mwaka 2018 ulielekeza 
kuanzishwa kwa Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama ili kuratibu 
mwitikio wa matukio ya usalama wa mtandao miongoni mwa taasisi za serikali. 
Hata hivyo, badala yake, Kituo cha Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura 
ya TEHAMA - Tanzania kiliendeshwa chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
bila kutekeleza jukumu pana la usimamizi wa kitaifa kama ilivyokusudiwa kwa 
Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama. Zaidi ya hayo, Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia za Habari haikuwa na muundo rasmi wa utoaji wa 
taarifa kwa ajili ya mapitio ya ripoti za usalama wa mtandao kutoka katika 
Kituo cha Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania. 
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Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari (a) ianzishe Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama au ikitambue 
rasmi Kituo cha Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA - 
Tanzania kama Kituo cha Taifa cha Uendeshaji wa Usalama; na (b) ianzishe 
taratibu rasmi za utoaji wa ripoti kwa Kituo cha Timu ya Kukabiliana na 
Matukio ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania ili kikihakikishe uwasilishaji wa 
mara kwa mara na majadiliano ya ripoti za usalama wa mtandao, hivyo 
kuimarisha usimamizi wa kitaifa wa usalama wa mtandao. 

7.6 Changamoto Katika Uanzishaji wa Vituo vya Timu ya Kukabiliana na 
Matukio ya Dharura ya TEHAMA vya Kisekta 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kupitia Kituo cha Timu 
ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania iliwezesha 
kuanzishwa kwa eGSOC (Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA 
– Serikali-mtandao) na FIN-CERT (Benki Kuu ya Tanzania), huku zingine tatu 
(Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA - Taaluma, Timu ya 
Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA ya Umoja wa Kampuni za Simu 
Tanzania, na Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA – Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania) zikiwa bado katika hatua za kuundwa bila mpango 
maalumu ya kukamilika. Hata hivyo, Kituo cha Timu ya Kukabiliana na Matukio 
ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania hakikuwa na mwongozo rasmi wa uratibu, na 
ripoti zake za utendaji hazikueleza malengo ya kuanzisha timu za kukabiliana 
na matukio ya dharura ya TEHEMA za kisekta. Kukosekana kwa mwongozo wa 
uundaji wa timu za kukabiliana na matukio ya dharura ya TEHAMA za kisekta 
kulipunguza juhudi za kulinda sekta mbalimbali dhidi ya vitisho vya mtandao 
kwa njia ya kujihami. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari ihakikishe kuwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, kupitia Kituo cha 
Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania, (a) 
inaandaa mfumo na miongozo ya kuanzisha na kuendesha timu za 
kukabiliana na matukio ya dharura ya TEHAMA za kisekta; na (b) inaweka 
malengo yanayopimika na kufuatilia maendeleo yao mara kwa mara. 

7.7 Kushindwa Kutambua na Kusajili Miundombinu Muhimu ya Taifa ya 
TEHAMA (NCII) 

Licha ya Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao kutaka utambuzi na usajili 
wa miundombinu muhimu ya taifa ya TEHAMA, ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa 
na rejista iliyoundwa, na mifumo muhimu haikutangazwa rasmi katika gazeti la 
serikali. Kukosekana kwa rejista rasmi ya miundombinu muhimu ya taifa ya 
TEHAMA kuliifanya nchi kuwa katika hatari ya mashambulizi ya mtandao, kwani 
rasilimali muhimu za kidijitali hazikutambuliwa wala kulindwa ipasavyo. 
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Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari ianzishe mfumo wa usimamizi, ukiwemo sera, viwango, na sheria ili 
kuhakikisha utambuzi, uainishaji, na ulinzi wa miundombinu muhimu ya 
taifa ya TEHAMA. 

7.8 Kukosekana kwa Rejista ya Taifa ya Matukio ya Usalama wa Mtandao 

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za Habari ilishindwa kusimamia uanzishaji 
wa rejista ya kitaifa ya matukio ya usalama wa mtandao kama ilivyoelekezwa 
katika Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao. Badala yake, Wizara 
ilitayarisha miongozo ya rejista ya vihatarishi vya usalama wa mtandao, ambayo 
ilikuwa haijaidhinishwa. Kukosekana kwa rejista kulikwamisha uratibu na 
uchambuzi wa vitisho vya usalama wa mtandao, hivyo kuongeza hatari ya 
kuchelewa kwa mwitikio wa matukio ya mtandao. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari (a) iandae mfumo wa kisheria unaoelekeza kuanzishwa kwa rejista 
ya taifa ya matukio ya usalama wa mtandao; na (b) iweke vigezo bayana vya 
kutambua, kuainisha, na kushughulikia matukio ya usalama wa mtandao. 

7.9 Utoaji Usio wa Ufanisi wa Elimu na Uwezo wa Kiufundi wa Usalama 
wa Mtandao 

Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao uliweka malengo ya kuimarisha elimu 
ya usalama wa mtandao na uwezo wa kiufundi. Hata hivyo, Wizara ilitekeleza 
hatua tatu pekee kati ya sita zilizopangwa, huku zile zilizokamilishwa zikiwa 
hazina malengo yanayopimika. Hali hii ilipunguza ufanisi wa programu za 
uhamasishaji na kuiacha nchi ikiwa hatarini kwa vitisho vya kimtandao 
vinavyoendelea kubadilika. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari (a) itekeleze mfumo wa elimu endelevu ili kukabiliana na vitisho 
vipya vya mtandao; na (b) ianzishe programu ya uhamasishaji kuhusu 
usalama wa mtandao yenye malengo yanayopimika. 

7.10 Udhaifu katika Kukuza Utafiti na Maendeleo ya Usalama wa Mtandao 

Licha ya Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao kueleza umuhimu wa utafiti 
na maendeleo katika usalama wa mtandao, hakukuwa na mipango 
iliyotekelezwa. Ukosefu wa juhudi za pamoja kati ya mashirika ya serikali, 
taasisi za elimu, na wadau wa sekta binafsi ulidhoofisha ubunifu wa ndani katika 
usalama wa mtandao. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari (a) iratibu juhudi za utafiti na maendeleo baina ya mashirika ya 
serikali, taasisi za elimu, na sekta binafsi; na (b) iandae mkakati wa 
kuanzisha kituo cha taifa cha utafiti na maendeleo ya usalama wa mtandao. 
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7.11 Uelimishaji Duni wa Jamii kuhusu Usalama wa Mtandao  

Wizara ilitekeleza hatua mbili tu kati ya tatu zilizopangwa za uelimishaji 
kuhusu usalama wa mtandao. Ingawa baadhi ya shughuli za uelimishaji 
zilifanyika, hakukuwa na malengo maalumu yaliyowekwa, jambo lililofanya iwe 
vigumu kutathmini ufanisi wa hatua hizo. Vilevile, siku ya taifa ya usalama wa 
mtandao iliyokusudiwa kuongeza uelewa, haikuanzishwa. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia za 
Habari iipe kipaumbele na kuhakikisha utekelezaji kamili wa mipango ya 
uhamasishaji wa usalama wa mtandao, ikiwa pamoja na kuanzisha siku ya 
taifa ya usalama wa mtandao. 
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SURA YA NANE 
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HITIMISHO NA MAPENDEKEZO YA JUMLA 

Uchunguzi wa mifumo ya teknolojia za habari na mawasiliano katika taasisi 78 
za umma ulibaini upungufu mkubwa unaoweza kuhatarisha usimamizi wa fedha, 
usalama wa mtandao, mwendelezo wa shughuli, na ukusanyaji wa mapato. 
Ingawa juhudi zimefanyika kuboresha mifumo ya serikali na kuimarisha 
uendeshaji wa serikali-mtandao, udhaifu katika udhibiti wa mifumo, uadilifu 
wa data, matumizi ya kiotomati, na usimamizi wa mifumo ya TEHAMA uliathiri 
ufanisi, uwajibikaji, na uwazi. Sura hii inatoa hitimisho kuu na mapendekezo 
ya jumla kuhusu matokeo ya ukaguzi wa ufanisi wa mifumo ya TEHAMA katika 
taasisis za umma.  

Moja ya changamoto kubwa zilizobainika ni udhaifu katika uimara wa usalama 
wa mtandao. Taasisi nyingi za umma hazikufanya tathmini za udhaifu wa 
mifumo, majaribio ya upenyaji, wala ukaguzi wa usalama, hivyo kuiweka 
mifumo muhimu ya serikali kwenye hatari ya kushambuliwa kimtandao. Aidha, 
udhibiti duni wa upatikanaji wa mifumo kwa watumiaji, matumizi ya matoleo 
ya zamani ya hifadhidata, na utaratibu hafifu wa kushughulikia matukio ya 
kiusalama ni udhaifu uliongeza hatari zaidi. Ili kulinda data na miundombinu ya 
serikali, ni muhimu kuimarisha mifumo ya usalama wa mtandao, kutekeleza 
tathmini za usalama kwa lazima, na kuhakikisha utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Usalama wa Mtandao. 

Pia, uchunguzi ulibaini changamoto kubwa katika mifumo ya fedha na uhasibu, 
ikiwa pamoja na ukosefu wa ujumuishaji wa mifumo, mgawanyo duni wa 
majukumu, udhibiti hafifu wa bajeti, na utegemezi mkubwa kwenye michakato 
ya mwongozo. Mifumo kama MUSE, Mfumo wa Usimamizi wa Mali, na Epicor 
ilionesha upungufu katika kuweka kumbukumbu za madeni yanayodaiwa na 
kulipwa, hivyo kulazimisha taasisi kutumia mifumo mingi ya uhasibu kwa wakati 
mmoja. Upungufu huu iliongeza gharama za uendeshaji, dosari katika taarifa 
za kifedha, na kutokuwa na ufanisi. Ili kutatua changamoto hizi, maboresho ya 
mifumo, udhibiti wa kiotomati, na uimarishaji wa usimamizi wa fedha 
unahitajika. 

Mifumo ya usimamizi wa mapato pia ilikumbwa na changamoto zinazofanana, 
kama vile uthibitishaji dhaifu wa data, ufanisi mdogo wa kiotomati, na ukosefu 
wa ujumuishaji wa mifumo. Tofauti za taarifa kati ya Mfumo wa Malipo ya 
Kielekitroni ya Serikali, MUSE, TAUSI, na mifumo mingine ya mapato zilichangia 
utoaji wa taarifa zisizo sahihi za mapato na uwezekano wa upotevu wa mapato. 
Aidha, matumizi hafifu ya moduli za mifumo, udhaifu wa ufuatiliaji, na ukosefu 
wa mipango madhubuti ya urejeshaji wa taarifa baada ya maafa uliathiri ufanisi 
wa ukusanyaji wa mapato. Kutotekeleza upatanisho wa papo kwa papo wa 
mifumo, uimarishaji wa ujumuishaji wa mifumo, na udhibiti wa kiotomati wa 
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uthibitishaji wa mapato kuliathiri maboresho ya usimamizi wa mapato ya 
serikali. 

Urudufu wa mifumo inayofanya kazi zinazofanana na ukosefu wa uboreshaji wa 
kiotomati uliathiri ufanisi wa serikali-mtandao, hivyo kusababisha gharama 
kubwa za matengenezo, kutokuwapo kwa uthabiti, na ucheleweshaji wa 
huduma. Baadhi ya taasisi bado zilikuwa zinatumia mifumo mingi inayofanya 
kazi zinazofanana badala ya kuiunganisha kuwa mfumo mmoja. Aidha, 
matumizi ya miongozo bado uliendelea katika sekta muhimu za kifedha na 
utendaji, na kuongeza uwezekano wa makosa ya kibinadamu na udanganyifu. 
Ili kukabiliana na changamoto hizi, taasisi zinapaswa kutoa kipaumbele kwa 
ujumuishaji wa mifumo, uboreshaji wa kiotomati wa michakato ya miongozo, 
na utekelezaji wa sera sanifu za TEHAMA. 

Mwisho, utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Mtandao (2018–2023) 
haukufikia malengo yaliyopangwa, kwani ni asilimia 41 pekee ya mikakati 
ilitekelezwa kikamilifu. Upungufu mkubwa ulihusisha ucheleweshaji wa 
kutunga sera za usalama wa mtandao, kutokuwapo kwa Kituo cha Taifa cha 
Operesheni za Usalama wa Mtandao (NSOC), kushindwa kutambua miundombinu 
muhimu ya taifa ya TEHEMA (NCII), na ukosefu wa programu madhubuti za 
uhamasishaji wa usalama wa mtandao. Ili kuimarisha usalama wa mtandao wa 
serikali, kunahitajika mfumo thabiti wa ufuatiliaji, mgawanyo wa wazi wa 
majukumu ya kitaasisi, na utekelezaji wa sera kwa wakati unaofaa. 

Mapendekezo ya Jumla 

Ili kuboresha ufanisi, usalama, na uadilifu wa mifumo ya TEHAMA ya serikali, 
hatua zifuatazo zinapaswa kuchukuliwa: 

i) Kuimarisha Ustahimilivu wa Usalama wa Mtandao – Kuweka tathmini 
za usalama kuwa za lazima, kuboresha udhibiti wa upatikanaji wa 
watumiaji, na kuharakisha utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usalama 
wa Mtandao (2024/2025–2029/2030). 

ii) Kuboresha Udhibiti wa Mifumo ya Fedha na Mapato – Kuboresha 
ujumuishaji wa mifumo, kuimarisha uboreshaji wa kiotomati, na 
kuweka uthibitishaji thabiti ili kuhakikisha utoaji sahihi wa taarifa za 
kifedha na usimamizi bora wa mapato. 

iii) Kuondoa Michakato ya Mwongozo na Kuboresha Matumizi ya Mifumo 
– Kunganisha mifumo inayojirudia, kuondoa matumizi ya miongozo, na 
kutumia kikamilifu miundombinu iliyopo ya TEHAMA. 
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iv) Kuboresha Mwendelezo wa Shughuli na Urejeshaji wa Taarifa baada 
ya Maafa – Kutekeleza mipango kamili ya urejeshaji wa taarifa baada 
ya maafa, kuhakikisha nakala rudufu za mara kwa mara, na kuanzisha 
mifumo ya upatanisho wa papo kwa papo. 

v) Kuhakikisha Usimamizi Madhubuti wa TEHAMA na Uzingatiaji wa 
Kanuni – Kuimarisha kanuni za TEHAMA, kutekeleza mbinu bora za 
usimamizi, na kuongeza uwajibikaji wa taasisi ili kuboresha usimamizi 
wa fedha za umma. 

Baada ya kubainika kwa changamoto hizi, mapendekezo mbalimbali 
yamewasilishwa kupitia ripoti za taasisi husika. Ripoti hii imebainisha 
mapendekezo makuu kwa wizara na taasisi zinazohusika na uratibu wa TEHAMA 
kitaifa na kisekta kwa lengo la kuimarisha usalama, ufanisi, na utendaji, hivyo 
kuchochea maendeleo ya kiuchumi. 

Mapendekezo kwa Wizara na Taasisi Muhimu 

Wizara ya Fedha 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Fedha ichukue hatua zifuatazo: 

i) Kuboresha MUSE ili kusaidia usimamizi wa madeni yanayodaiwa na 
kulipwa, kuhakikisha uthabiti na uaminifu wa taarifa za kifedha, na 
kupunguza utegemezi wa mifumo mingi ya uhasibu. 

ii) Kuimarisha udhibiti wa upatikanaji wa watumiaji wa MUSE kwa kuzuia 
matumizi ya akaunti ya "system" katika kuunda, kuidhinisha, na kutuma 
marekebisho ya taarifa za kifedha, na kuhakikisha kuwa hakuna 
mtumiaji mmoja peke yake anayetekeleza hatua zote za muamala. 

iii) Kulinganisha udhibiti wa MUSE na mgawanyo wa fedha ili kuhakikisha 
kuwa mfumo unaakisi kiwango cha fedha kilichopokelewa na kutengwa, 
hivyo kudhibiti nidhamu ya matumizi na kuzuia matumizi ya ziada. 

iv) Kuboresha ujumuishaji wa MUSE na Benki Kuu ya Tanzania kwa 
madhumuni ya kupata taarifa sahihi za viwango vya ubadilishaji wa 
fedha za kigeni na kupunguza tofauti katika utoaji wa taarifa za 
mapato. 

v) Kutumia API ipasavyo ili kufuatilia uhamisho wa mapato kutoka benki 
za biashara kwenda Benki Kuu ya Tanzania kwa wakati halisi. 

vi) Kuweka masharti ya kuzuia matumizi ya moduli ya jumla ya Mfumo wa 
Malipo ya Kielekitroni ya Serikali kwa taasisi za umma, ambazo tayari 
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zina mifumo maalumu ya ukusanyaji wa mapato ili kuimarisha 
usimamizi wa fedha na uwazi. 

Mamlaka ya Serikali-mtandao (eGA) 

Ninapendekeza menejimenti ya Serikali-mtandao ichukue hatua zifuatazo: 

i) Kuimarisha ujumuishaji wa mifumo ya serikali ili kuwezesha 
ubadilishanaji wa taarifa kwa urahisi, kuboresha utangamano wa 
mifumo, na kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma kwa umma. 

ii) Kuongeza usimamizi na ufuatiliaji wa matumizi ya mifumo ya maombi 
ili kuhakikisha kuwa inatumika ipasavyo na kuzuia uanzishaji wa 
mifumo inayojirudia katika taasisi za umma. 

iii) Kuhakikisha kuwa Mfumo wa Usimamizi wa Mali unatumika kikamilifu 
kwa utoaji wa taarifa za kifedha katika taasisi zote zinazotumia mfumo 
huo. 

iv) Kuboresha ujumuishaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Mali na mifumo ya 
mapato na ankara ili kuimarisha ufuatiliaji wa taarifa za kifedha. 

v) Kufanya marekebisho kwenye Mfumo wa Usimamizi wa Mali ili 
kurekebisha changamoto za viwango vya ubadilishaji wa fedha na kutoa 
ripoti sahihi za fedha za kigeni. 

vi) Kurekebisha moduli ya upatanisho wa kibenki katika Mfumo wa 
Usimamizi wa Mali ili kuhakikisha kuwa inachukua kipindi sahihi cha 
miamala na kuondoa haja ya kufanya upatanisho wa mwongozo. 

vii) Kuboresha ufuatiliaji wa hesabu za mali katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Mali kwa kuhakikisha kuwa masasisho ya kiotomati yanafanyika ili 
kupunguza tofauti kati ya bidhaa zilizopokelewa, zilizotolewa, na 
zilizobaki. 

viii) Kuimarisha vipengele vya bajeti katika Mfumo wa Usimamizi wa Mali ili 
kuzuia matumizi ya ziada kwa kuhakikisha kuwa mfumo unafanya 
uhakiki wa malipo yaliyopo kabla ya kuidhinisha maombi mapya ya 
matumizi. 

ix) Kuhakikisha kuwa Mfumo wa Usimamlizi wa Rasilimali unahesabu 
gharama za mali moja kwa moja kutoka hati za kupokelea mali ili 
kuondoa makosa yanayotokana na kuingiza data kwa mwongozo. 
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Wizara ya Maji 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Maji uchukue hatua zifuatazo: 

i) Kutekeleza vipimo vya uthibitishaji katika Mfumo wa MAJI IS ili kuzuia 
ugawaji wa akaunti nyingi kwa mita moja na kuhakikisha kuwa mfumo 
unagundua na kuzuia marudio. 

ii) Kufanya mapitio ya kina ya mfumo ili kuhakikisha kuwa ankara za 
matumizi ya maji na huduma za majitaka zinatozwa ipasavyo, na 
kurekebisha changamoto zinazohusiana na marekebisho ya kifedha. 

iii) Kuharakisha utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali kwa ajili 
ya kuunganisha Mfumo wa MAJI IS na mifumo ya uhasibu kama Mfumo 
wa Pastel na Mfumo wa Navision ili kupunguza makosa ya utoaji wa 
taarifa za mapato. 

iv) Kuanzisha sehemu za lazima za kujazwa katika Mfumo wa MAJI IS kwa 
maelezo ya magari ya maji, namba ya usajili, umbali, safari, ujazo, na 
viwango vya ada ili kuzuia makosa ya ankara za mwongozo. 

v) Kuongeza ufuatiliaji wa kiotomati wa utoaji wa huduma za majitaka 
kwa kuunganisha mifumo ya lango la malipo ili kuhakikisha kuwa malipo 
yanathibitishwa papo kwa papo. 

vi) Kuanzisha moduli ya kiotomati kwa wateja wa maji ya magari ya maji 
ili kuhakikisha kuwa kiasi cha maji kilichotolewa kinahusiana moja kwa 
moja na kiasi kilichotolewa, hivyo kupunguza hatari za udanganyifu. 

vii) Kuimarisha taratibu za uidhinishaji katika Mfumo wa MAJI IS kwa 
kuhakikisha kuwa hatua za kuanzisha na kuidhinisha zinashughulikiwa 
na watu tofauti, huku tathmini ya kiufundi ikifanywa kabla ya idhini ya 
mwisho. 

Wizara ya Habari, Mawasiliano, na Teknolojia za Habari 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Habari, Mawasiliano, na Teknolojia 
za Habari ichukue hatua zifuatazo: 

i) Kusanifisha mikakati ya kitaifa ya usalama wa mtandao na kuimarisha 
juhudi za uratibu. 

ii) Kufafanua hadidu za rejea na kuanzisha taratibu za uendeshaji kwa 
Kamati ya Kitaifa ya Usalama wa Mtandao (NCSSC) ili kuimarisha 
usimamizi wa taarifa. 
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iii) Kuandaa na kutekeleza mpango wa kupitia, kusasisha, na kutunga sera 
na sheria za usalama wa mtandao. 

iv) Kuimarisha usimamizi wa matukio ya usalama wa mtandao na ulinzi wa 
miundombinu kwa: 

• Kuanzisha Kituo cha Taifa cha Operesheni za Usalama wa 
Mtandao (NSOC) au kuimarisha Timu ya Kukabiliana na Matukio 
ya Dharura ya TEHAMA - Tanzania kuwa kituo hicho. 

• Kuandaa mfumo wa kisheria kwa jeresta ya kitaifa la matukio 
ya usalama wa mtandao. 

• Kutambua na kuainisha Miundombinu Muhimu ya Kitaifa ya 
TEHAMA(NCII). 

v) Kuimarisha Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura ya TEHAMA za 
sekta mbalimbali chini ya Timu ya Kukabiliana na Matukio ya Dharura 
ya TEHAMA - Tanzania ili kuboresha mwitikio dhidi ya vitisho vya 
mtandao katika sekta tofauti. 

vi) Kuongeza uwezo wa usalama wa mtandao na uhamasishaji wa umma 
kupitia programu za mafunzo ya kimuundo. 

vii) Kukuza utafiti na maendeleo ya usalama wa mtandao kwa kuandaa 
mkakati wa taifa wa utafiti wa usalama wa mtandao, kwa kushirikiana 
na serikali, taasisi za elimu, na sekta binafsi. 
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