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 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI  

 
 
 
 
Nina furaha kuwasilisha Ripoti ya ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka 
wa fedha ulioisha tarehe 30 Juni 2024. Ripoti hii inatoa tathmini ya kina kuhusu 
taarifa za matumizi ya fedha, ufanisi wa utekelezaji na kiufundi kwa miradi ya 
maendeleo inayosimamiwa na taasisi za umma. Ukaguzi ulifanyika kwa 
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Ukaguzi wa Umma (ISSAI) 
ikijumuisha ukaguzi wa taarifa 332 za fedha na kaguzi 12 za kiufundi katika 
sekta muhimu, ikiwa ni pamoja na sekta ya nishati, usafirishaji, maji, 
mawasiliano, na ujenzi. 
 
Napenda kuipongeza Serikali, chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kujitolea 
kwake bila kuchoka kuimarisha uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa 
rasilimali za umma. Pia, ninatoa shukrani kwa watekelizaji wa miradi na taasisi 
zinazosimamia kwa ushirikiano wao na utoa taarifa muhimu zilizosaidia katika 
kuandaa ripoti hii. 
 
Matokeo na mapendekezo yaliyoainishwa katika ripoti hii ni ya manufaa katika 
kuimarisha utawala bora, kuongeza uwajibikaji, na kuboresha usimamizi wa 
matumizi ya fedha za umma katika utekeleza miradi. Pamaja na kwamba 
utekelezaji wa miradi mingi unaonyesha mwenendo mzuri wa usimamizi wa 
fedha na kiutendaji, ukaguzi ulibaini mapungufu kadhaa yanayohitaji 
kushughulikiwa. Ikiwa ni pamoja na kasoro katika ununuzi, upungufu katika 
matumizi ya bajeti, ucheleweshaji katika kutekeleza miradi, na udhaifu katika 
usimamizi unaathiri matokeo ya jumla ya miradi. 
 
Kinacholeta wasiwasi ni kurudiarudia kwa mapendekezo ya ukaguzi ambayo 
hayakushughulikiwa kikamilifu, usimamizi usioridhisha wa mikataba, na 
matumizi ya fedha katika baadhi ya miradi. Upotevu wa fedha unaojirudia, 
ucheleweshaji wa malipo ya fidia kwa waathirika wa miradi, na mapungufu 
katika kuzingatia athari za kimazingira zinahitaji hatua madhubuti za usimamizi 
unaorithisha. 
 
Ninawasihi watekelezaji wa miradi, na taasisi zinazoshughulikia usimamizi wa 
miradi kuchukua hatua madhubuti katika kushughulikia mapungufu 
yaliyobainika na kuhakikisha kuwa fedha za miradi zinatumika kwa ufanisi na 
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manufaa ya taifa. Pia, ninalishauri Bunge na wadau wengine kutumia taarifa 
iliyo katika ripoti hii ili kuimarisha mifumo ya usimamizi, na kudumisha uwazi 
katika utekelezaji wa miradi. 
 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inaendelea kutekeleza 
jukumu lake la ukaguzi kwa viwango vya juu zaidi vya utaalamu na uhuru, 
kuhakikisha kwamba rasilimali za umma zinatumiwa kwa ufanisi na kwa 
manufaa ya Watanzania wote. 
 
Mwisho, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Ukaguzi 
ya Taifa kwa utaalamu wao na kujitolea katika kutekeleza jukumu hili la 
kikatiba. 
 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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 MUHTASARI 

 
Taarifa hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo 
iliyotekelezwa na taasisi za umma nchini Tanzania kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Ukaguzi huu ulifanyika kwa kuzingatia Viwango 
vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi wa Umma (ISSAI) na ulijumuisha 
ukaguzi wa fedha na uzingatiaji wa sheria kwa miradi 332 pamoja na ukaguzi 
wa kiufundi kwa miradi 12 katika sekta mbalimbali, zikiwemo nishati, 
usafirishaji, maji, mawasiliano, na ujenzi. 
 
Ukaguzi wa miradi 332 ulifanywa kwa kutumia mbinu mseto inayojumuisha 
ukaguzi wa fedha na ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria ili kuhakikisha uwazi na 
usimamizi bora wa rasilimali za umma. Ukaguzi huu uliangazia uandaaji wa 
taarifa za fedha, uzingatiaji wa kanuni na sheria, pamoja na ufanisi wa mifumo 
ya udhibiti wa ndani. Aidha, ukaguzi wa kiufundi wa miradi 12 ulifanyika kwa 
kutumia mbinu ya ukaguzi wa wakati halisi (real-time audit) ili kutathmini 
ufanisi na tija ya utekelezaji wa miradi hiyo. Kwa kuwa ukaguzi wa kiufundi 
hauzingatii viwango vya ukaguzi wa fedha, hakuna hati ya ukaguzi zilizotolewa 
kwa ukaguzi huu. 
 
A. UKAGUZI WA FEDHA NA UKAGUZI WA UZINGATIAJI WA SHERIA 

Hati za Ukaguzi 
 
Kwa mwaka wa fedha 2023/24, kati ya miradi 332 iliyokaguliwa, miradi 331 
(sawa na 99.7%) iilipata hati isiyo na mashaka, ikionesha ufuataji mzuri wa 
viwango vya utoaji wa taarifa za kifedha. Hata hivyo, hati yenye shaka ilitolewa 
kwa mradi wa Mfuko wa Afya unaotekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha, kutokana na upungufu wa nyaraka za uthibitisho na malipo 
yasiyothibitishwa. Hili linaonesha kwamba bado kuna changamoto katika 
usimamizi wa fedha katika mfuko huu.  
 
Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka ya Iliyopita 
 
Katika mwaka huu wa fedha 2023/24 kulikuwa na jumla ya mapendekezo 3,083 
ya ukaguzi wa miaka iliyopita, ambapo kati ya hayo, mapendekezo 1,394 (sawa 
na 45%) yaliyotekelezwa kikamilifu. Mapendekezo 789 yalikuwa katika hatua ya 
utekelezaji, huku mapendekezo 477 hayakuwa yametekelezwa kabisa. 
Kuendelea kuchelewesha utekelezaji wa mapendekezo haya kunaongeza hatari 
za kifedha, kiutendaji, na za kisheria, jambo linaloashiria udhaifu wa muda 
mrefu katika usimamizi wa taasisi hizi katika kutekeleza mapendekezo. 
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Usimamizi wa Fedha na wa Matumizi 
 
Katika mwaka wa fedha uliokaguliwa, jumla ya Shilingi trilioni 8.44 zilikuwepo 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kiasi hiki kinajumuisha bakaa 
ya miaka iliyopita na fedha zilizopokelewa ndani ya mwaka. Kati ya fedha hizo, 
Shilingi trilioni 5.93 zilitumika, huku Shilingi trilioni 2.50 zilikua hazijatumika 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024.  
 
Tathmini ya utendaji wa kifedha ilibaini changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja 
na fedha za mradi kiasi cha Shilingi milioni 635.44 zilizokopwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia bila kurejeshwa. Pia, malipo ya Shilingi milioni 
892.92 yalifanywa bila ya kazi iliyokamilika kuthibitishwa na mhandisi mshauri. 
Katika ukaguzi, nilibaini pia kuwa malipo ya jumla ya Shilingi bilioni 2.01 
yalifanyika kwa njia ya fedha taslimu kinyume na taratibu. Vilevile, malipo ya 
fidia kwa Watu Walioathiriwa na Miradi (PAPs) kiasi cha Shilingi bilioni 24.75 
bado hazijalipwa, hali inayosababisha ucheleweshaji wa miradi na ongezeko la 
gharama za utekelezaji. 
 
Usimamizi wa Bajeti 
 
Nilibaini mapungufu katika usimamizi wa bajeti, ikiwa ni pamoja na shughuli 
zilizobajetiwa zenye thamani ya Shilingi bilioni 428.46 hazikutekelezwa. Aidha, 
kucheleweshwa kwa utoaji wa fedha kiasi cha Shilingi bilioni 427.36 kutokana 
na changamoto za ndani kuliathiri utekelezaji wa miradi. 
 
Vilevile, miradi haikufanikisha Utoaji wa Fedha unaohusiana na matokeo 
(Disbursement Linked Results – DLRs), jambo lililosababisha kiasi cha Shilingi 
bilioni 141.76 kutotolewa, hali iliyochelewesha utekelezaji wa miradi na utoaji 
wa matokeo yaliyotarajiwa. 
 
Usimamizi wa Ununuzi 
 
Nilibaini changamoto kubwa katika uzingatiaji wa taratibu za ununuzi, ikiwa ni 
pamoja na manunuzi yenye thamani ya Sh. 4.49 bilioni yaliyofanyika nje ya 
Mfumo wa kitaifa wa Ununuzi Kielektroniki (NeST). Aidha, manunuzi kutoka kwa 
wasambazaji wasioidhinishwa yalifikia Shilingi bilioni 3.1, hali inayodhoofisha 
uwazi na uwajibikaji. Vilevile, kulikuwa na manunuzi yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 133.24 yaliyokuwa katika mpango wa mwaka wa manunuzi lakini 
hayakutekelezwa, jambo lililosababisha ucheleweshaji wa utoaji wa huduma na 
maendeleo ya miundombinu. 
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Usimamizi wa Mikataba na Maendeleo ya Miradi 
 
Mikataba yenye thamani ya Shilingi bilioni 13.45 ilisainiwa bila kupitia uhakiki 
wa kisheria, hali inayoongeza hatari za kisheria na kifedha. Pia, kulikua riba ya 
Shilingi bilioni 1.29 iliyotokana na ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi. 
Aidha, malipo ya awali yenye jumla ya Shilingi bilioni 13.79 yalifanyika bila 
dhamana, jambo linaloongeza hatari za kifedha kwa serikali ikiwemo upotevu 
wa fedha hizo iwapo mkandarasi atashindwa kutekeleza wajibu wake. 
 
Vive vile, shule za msingi 35 na shule za sekondari 148 zilijengwa kwenye ardhi 
isiyopimwa kwa gharama ya Shilingi bilioni 125.14, hali inayoweza kusababisha 
migogoro ya ardhi na changamoto za uendelevu wa miradi.  
 
B. Ukaguzi wa Kiufundi 
 
Nilifanya ukaguzi 12 za kiufundi. Matokeo ya kaguzi za kiufundi yametolewa 
kama ifuatavyo: 

Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) 

Ukaguzi wa kiufundi wa Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) 
umebaini mapungufu katika mpango, usimamizi wa mkataba, na utekelezaji wa 
wajibu wa kijamii wa kampuni. 

Mradi huu haukuwa na Mpango wa dharura wa kuzuia na kukabiliana na maafa 
kwa jamii zilizo kando ya bwawa, hali ambayo inafanya wakazi wa maeneo hayo 
kuwa katika mazingira hatarishi.Vilevile, katika usimamizi wa mikataba 
TANESCO liliajiri kampuni ya kisheria bila kupata idhini ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, jambo ambalo lilisababisha uwakilishi dhaifu wa kisheria katika kesi 
ya Bodi ya Usuluhishi wa Migogoro ya Mikataba. Aidha, jumla ya Shilingi milioni 
752.87 zililipwa kwa kampuni hiyo bila kukata kodi ya zuio ya Shilingi milioni 
143.94. Aidha, fidia ya ucheleweshaji ya Shilingi bilioni 327.93 haikukatwa 
kutoka kwa mkandarasi, jambo lililopunguza uwajibikaji wa kimkataba. 

Miradi ya Umeme Vijijini 

REA alishindwa kufanya utafiti wa mahitaji umeme kama inavyotakiwa na 
badala yake ilitegemea takwimu zilizopitwa na wakati, hali iliyosababisha 
makadirio yasiyo sahihi ya mahitaji ya umeme. Pia, kulikuwako na ongezeko la 
gharama ya Shilingi bilioni 15.34 kutokana na maandalizi hafifu ya mchanganuo 
wa bei za vipande vya 1 hadi 6.  
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Vilevile, transfoma zenye uwezo mdogo kuliko zilizoainishwa kwenye upembuzi 
yakinifu zilinunuliwa na kufungwa bila kufanya tathmini ya mahitaji ya umeme, 
hali inayoweza kusababisha upungufu wa miundombinu na matatizo ya kukatika 
kwa umeme. Pia, kulikuwa na mabadiliko nje ya wigo wa mradi, yaliyosababisha 
kupelekwa kwa umeme katika vijiji ambavyo awali havikuwa vimeorodheshwa 
kwenye mkataba. 

Ujenzi wa Minara ya Mawasiliano 

Ukaguzi wa kiufundi wa ujenzi wa minara ya mawasiliano chini ya Mfuko wa 
Ufikiaji Huduma za Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) umebaini mapungufu katika 
upangaji, ununuzi, usimamizi wa mikataba, na uhakikisho wa ubora. Nilibaini 
kuwa UCSAF ilitumia Shilingi bilioni 4.28 kwa kujenga minara ya mawasiliano 
katika maeneo ambayo tayari yalikuwa na huduma hiyo na Shilingi bilioni 5.76 
katika maeneo ambayo awali hayakuwa yameainishwa kuwa na uhitaji wa 
minara. Pia, UCSAF ilitoa ruzuku ya Shilingi bilioni 7.17 zaidi ya kiwango 
kilichoidhinishwa bila maelezo ya kutosha. Aidha, fidia ya Shilingi bilioni 3.80 
kwa ucheleweshaji wa miradi haikudaiwa, hali iliyopunguza uwajibikaji na 
ufanisi wa utekelezaji wa mradi.  

Vilevile, 42% ya maeneo yaliyokamilika hayakufanyiwa vipimo vya awali vya 
kukubalika kwa matumizi. Aidha, kati ya maeneo yaliyopimwa, 46% yalishindwa 
kufikia viwango vya chini vya upatikanaji wa simu na kiwango cha mafanikio ya 
mawasiliano, hali inayohatarisha ufanisi wa mradi na manufaa yake kwa 
wananchi. 

Udhibiti na Ufuatiliaji wa Tathmini ya Athari za Mazingira  

Ukaguzi wa kiufundi wa usimamizi na ufuatiliaji wa Tathmini za Athari za 
Mazingira (EIA) na Mipango ya Usimamizi wa Mazingira (EMP) uliofanywa na 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) katika sekta ya 
ujenzi na madini umebaini mapungufu katika uzingatiaji wa sheria, ufuatiliaji, 
na utekelezaji wa masharti ya mazingira. 

NEMC ilishindwa kufuatilia kwa ufanisi taratibu za usajili na upitishaji wa 
tathmini za mazingira, ambapo miradi mikubwa kama Mgodi wa Makaa ya Mawe 
wa Ngaka na Daraja la John Pombe Magufuli ilianza kutekelezwa bila vyeti vya 
tathmini ya athari za mazingira, hali ambayo ilisababisha hatari za kimazingira 
ambazo hazikufanyiwa tathmini wala kuwekwa mikakati ya udhibiti. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa katika miradi mitano kati ya minane iliyokaguliwa, 
kulikuwa na upungufu wa takwimu za awali za mazingira, ikiwa ni pamoja na 
kutokuwepo kwa uchambuzi wa metali nzito katika ubora wa maji katika Mgodi 
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wa Almasi wa Williamson na Mradi wa Mtandao Mpya wa Maji jijini Arusha. Hali 
hii ilihatarisha uwezo wa kufuatilia athari za mazingira na kupanga hatua za 
kudhibiti madhara. 

Mchakato wa mapitio ya tathmini za athari za mazingira nao ulibainika kuwa na 
mapungufu, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa uhakiki wa kina wa maeneo ya 
miradi, ushirikishwaji mdogo wa wadau, pamoja na hatua dhaifu za kupunguza 
athari za mazingira, hali iliyoongeza hatari ya uharibifu wa mazingira. 

Zaidi ya hayo, ufuatiliaji wa mazingira baada ya kutolewa kwa vyeti vya EIA 
haukuwa wa kutosha, ambapo NEMC lilishindwa kuthibitisha utekelezaji wa 
hatua za kudhibiti uchafuzi wa mazingira, kufuatilia usimamizi wa taka ngumu 
na hatarishi, au kuhakikisha kuwa tathmini za mazingira za kila mwaka 
zinafanyika kama inavyotakiwa. Matokeo yake ni kuwepo kwa kumwagika kwa 
mafuta na udhibiti hafifu wa mmomonyoko wa udongo katika maeneo kadhaa 
ya miradi. 

Vilevile, udhibiti na ufuatiliaji wa mipango ya kufunga miradi haukuwa wa 
kuridhisha, kwani hakuna mradi wa ujenzi uliokuwa na mkakati rasmi wa 
kuondoa miundombinu baada ya mradi kukamilika. Aidha, urejeshaji wa 
mazingira kwa awamu katika miradi ya uchimbaji madini ulikuwa 
umecheleweshwa au haukutekelezwa ipasavyo, hali iliyoongeza hatari ya 
uharibifu wa mazingira wa muda mrefu. 

Usambazaji wa Maji Vijijini chini ya RUWASA 

Ukaguzi wa kiufundi wa Wakala wa Usambazaji wa Maji Vijijini na Usafi wa 
Mazingira (RUWASA) umebaini mapungufu katika upangaji wa miradi, ununuzi, 
usimamizi wa mikataba, na uhakikisho wa ubora, hali iliyohatarisha ufanisi na 
uendelevu wa miradi ya maji vijijini. 

Katika ukaguzi, nimebaini tathmini ya vyanzo vya maji haikufanyika kwa kina, 
ambapo ukaguzi wa mara moja tu haukuweza kubaini athari ya mabadiliko ya 
msimu katika ubora na upatikanaji wa maji. Matokeo yake, miradi ya 
Morong’anya na Kemondo-Maruku ilitegemea mbinu zisizofaa za uchujaji wa 
maji, huku miradi ya Kigwa-Uyui na Igogo-Igurubi ikitegemea miundombinu ya 
mabomba ambayo haikusanifiwa kwa ajili ya upanuzi wa huduma, hali 
inayosababisha hatari ya muda mrefu kwa upatikanaji wa maji. Aidha, 
kujumuisha kipindi cha utekelezaji wa mradi ndani ya miaka 20 ya miradi 
kulipunguza muda wa matumizi ya miundombinu hiyo kabla ya kuhitaji 
ukarabati mkubwa. 
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Aidha, mikataba 14 kati ya 15 iliingiwa bila kufanyika kwa uhakiki wa kina wa 
makandarasi, jambo lililosababisha ucheleweshaji wa hadi miaka mitano na 
gharama za ziada za Shilingi bilioni 1.17 kutokana na kuvunjwa kwa mikataba. 

Pia, ushindani usioridhisha katika zabuni ya mradi wa Morong’anya ulisababisha 
gharama zisizotarajiwa za Shilingi bilioni 1.26 kutokana na upungufu wa 
vipengele muhimu katika makadirio ya gharama za ujenzi. 

Udhaifu katika usimamizi wa mikataba ulisababisha hasara ya Shilingi milioni 
493.08 kutokana na uvunjaji wa mikataba usiozingatia taratibu, pamoja na 
ongezeko la gharama la Shilingi bilioni 4.04 kutokana na mapungufu katika 
usanifu wa miradi. Aidha, ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
ulisababisha riba ya Shilingi milioni 711.79, jambo lililoongeza mzigo wa kifedha 
kwenye miradi husika. 

Vilevile, matatizo ya usimamizi wa ubora, yakiwemo ufungaji usiofaa wa 
mabomba, ujazaji udongo usiotosha, na matumizi ya malighafi zisizofaa kwa 
ajili ya kujaza udongo, yameongeza uwezekano wa kuwa na miundombinu 
dhaifu ya maji. Hali hii inahitaji maboresho ya haraka katika usimamizi, 
upangaji, na uzingatiaji wa viwango vya kiufundi ili kuhakikisha ufanisi na 
uendelevu wa miradi ya maji vijijini. 

Ujenzi na Matengenezo ya Miundombinu ya Majitaka na Usafi wa Mazingira 

Ukaguzi wa kiufundi wa miradi ya maji taka na usafi wa mazingira 
inayotekelezwa chini ya Wizara ya Maji na Mamlaka za Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira (WSSAs) umebaini mapungufu katika upangaji wa miradi, 
ununuzi, usimamizi wa mikataba, na uangalizi wa fedha. 

Ubunifu wa kituo cha kutibu maji taka cha Mbezi Beach haukuzingatia viwango 
vya mazingira. Mradi uliweka kiwango cha taka kinachoruhusiwa katika majitaka 
yaliyochujwa (Chemical Oxygen Demand) kuwa 125 mg/L ambacho kinazidi 
kiwango kinachoruhusiwa cha 60 mg/L kwa asilimia 108.33. Hali hii inahatarisha 
uchafuzi wa vyanzo vya maji, jambo linaloweza kuwa na athari mbaya kwa 
mazingira. 

Tathmini zisizokamilika za upembuzi yakinifu zilisababisha agizo la mabadiliko 
ya kazi (variation order) lenye thamani ya Shilingi bilioni 1.66 kwa miradi ya 
maji taka ya Area C na Area D jijini Dodoma kwa ajili ya nyumba ambazo awali 
hazikujumuishwa. Hali hii imeongeza hatari ya kujaa kwa mifumo ya maji taka 
kutokana na ukuaji wa mahitaji ambao haukuzingatiwa katika usanifu wa awali. 
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Aidha, malipo ya ziada ya Shilingi bilioni 1.60 yalilipwa kwa miradi ya Ilemela 
na Babati kwa kazi ambazo hazikufanyika, kutokana na kuthibitishwa kimakosa 
kwa kazi zisizotekelezwa. Aidha, ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
katika miradi mitano ulisababisha gharama ya riba ya Shilingi milioni 273. Miradi 
ya Babati na Dodoma ndiyo iliyokuwa na ucheleweshaji mkubwa wa utekelezaji, 
ikiwa na wastani wa siku 252 na 161 za kuchelewa, mtawalia. Ucheleweshaji 
huu ulitokana kuchelewa kupata fedha kutoka Wizara ya Fedha.   

Mradi wa Bwawa la Kidunda 

Ukaguzi huu ulilenga kutathmini ufanisi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) katika upangaji, usanifu, na utekelezaji wa 
Mradi wa Bwawa la Kidunda ili kukidhi mahitaji ya maji na kuboresha huduma 
za usafi wa mazingira. 

Nilibaini kuwa hakukuwa na ujumuishaji wa mabwawa ya kuzuia mashapo katika 
usanifu wa mradi, hali ambayo imeongeza hatari ya mkusanyiko wa mchanga, 
kupungua kwa uwezo wa hifadhi ya maji, na kuongezeka kwa gharama za 
matengenezo. Upungufu huu ulitokana na utafiti wa awali wa upembuzi yakinifu 
usio wa kina. 

Pia, nilibaini ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi kwa kati ya siku 16 hadi 
299, hali ambayo inaweza kusababisha malipo ya riba yasiyo ya lazima. Aidha, 
mabadiliko ya kazi yasiyoidhinishwa yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.57 
yalibainika katika Hati ya Malipo (IPC) Na. 5 kutokana na udhaifu katika 
ufuatiliaji wa gharama na taratibu za uthibitishaji. 

Vilevile, DAWASA ililipa fidia ya ziada ya Shilingi bilioni 4.02 baada ya kufanya 
tathmini upya. Hii ilionesha kuwa jumla ya Shilingi bilioni 9.07 zililipwa kama 
fidia, na kusababisha ongezeko la gharama la Shilingi bilioni 5.24, kwani bajeti 
ya awali ilikuwa Shilingi bilioni 3.83.  

Ukarabati na Ujenzi wa Masoko na Vituo vya Mabasi 

Ukaguzi wa kiufundi wa ukarabati na ujenzi wa Soko la Kariakoo, Soko Kuu la 
Mwanza, na Kituo cha Mabasi cha Nyamhongolo umebaini mapungufu katika 
upangaji wa miradi, usanifu, na usimamizi wa mikataba, hali iliyosababisha 
ongezeko la gharama na ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi. 

Kutokuwepo kwa tathmini ya kina ya hali ya majengo katika masoko ya Kariakoo 
na Mwanza kulisababisha kutofafanuliwa kwa wigo wa miradi, hali iliyopelekea 
mabadiliko yenye thamani ya Shilingi milioni 757.02. Mapungufu katika usanifu 
wa Soko Kuu la Mwanza yalisababisha kazi za ziada zenye thamani ya Shilingi 
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bilioni 1.96 kutokana na mahitaji muhimu ya mradi kutokujumuishwa katika 
hatua za awali. 

Pia, malipo ya Shilingi bilioni 9.87 kwa upauaji wa nondo bila kubainisha vipimo 
vya nondo hizo, hali iliyoongeza hatari ya kupanda kwa gharama zisizo halisi. 
Aidha, Shilingi milioni 766.90 zililipwa kwa washauri kama gharama za 
kurejesheka bila nyaraka za uthibitisho, jambo linaloashiria udhaifu katika 
udhibiti wa fedha. 

Ucheleweshaji wa miradi kwa miezi 13 katika Soko la Kariakoo na miezi 44 
katika Soko Kuu la Mwanza ulisababisha madai ya washauri wa Shilingi bilioni 
1.35 kwa gharama za usimamizi wa muda uliosongezwa. Ucheleweshaji huu 
ulitokana na idhini zilizocheleweshwa, malipo yaliyokawia, pamoja na ongezeko 
la wigo wa miradi. 

Ufungaji na Matengenezo ya Alama za Barabarani na Taa za Kuongoza Magari 

Ukaguzi wa kiufundi wa ufungaji na matengenezo ya vifaa vya barabarani na 
ishara za mawasiliano ya barabara uliofanywa kwa TANROADS na TARURA 
umebaini mapungufu katika upangaji wa miradi, usimamizi wa mikataba, na 
matengenezo, hali ambayo imeathiri kwa kiasi kikubwa usalama wa barabara 
na ufanisi wa mfumo wa usafirishaji. 

Miundombinu ya alama za barabarani katika makutano muhimu jijini Dar es 
Salaam imepitwa na wakati, hali iliyosababisha hitaji la udhibiti wa foleni kwa 
mikono kupitia askari wa usalama barabarani. Aidha, ukosefu wa bajeti ya 
kutosha umekwamisha juhudi za matengenezo, ambapo Shilingi bilioni 1.8 
hutengwa kwa mwaka ikilinganishwa na mahitaji halisi ya Shilingi bilioni 200. 

Pia, nilibaini upungufu wa alama za barabarani, ambapo Barabara ya Bagamoyo 
ina upungufu wa taa za barabarani kwa 73%, ilhali mistari ya barabarani iliyofifia 
na ukosefu wa alama za barabara vikiongeza hatari za ajali. Udhibiti wa ubora 
haukuwa wa kuridhisha, kwani rangi za alama za barabarani hazikupimwa kama 
inavyotakiwa, hali inayohatarisha uimara wake kwa muda mrefu. 

Uharibifu wa vifaa vya barabarani kwenye Barabara ya Tabora-Nzega na 
barabara za Mji wa serikali Dodoma umesababisha hasara ya Shilingi milioni 
170.48, huku udhaifu wa hatua za ulinzi ukichangia ongezeko la wizi wa vifaa 
hivyo. 
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Hitimisho 

Ukaguzi wangu umebaini maeneo muhimu yanayohitaji hatua za haraka za 
usimamizi ili kuboresha uzingatiaji wa kanuni, kuongeza ufanisi wa usimamizi 
wa miradi, na kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali. Kuimarisha udhibiti wa 
ndani, kuongeza uratibu kati ya wadau, na kuboresha ufuatiliaji wa miradi 
nitakuwa muhimu katika kushughulikia changamoto zilizobainika ili kufanikisha 
malengo ya miradi kwa ufanisi. 

 

 



 

1 
 

 SURA YA KWANZA 

  



 

2 
 

 UTANGULIZI WA JUMLA 

1.1 Utangulizi   
 
Sura hii inawasilisha maelezo ya awali kuhusu ukaguzi wa miradi. Ukaguzi huu 
ulitathmini usimamizi wa fedha, mfumo wa udhibiti, na uzingatiaji wa sheria 
katika miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024. 
Taarifa hii imegawanyika katika sura 18, kila moja ikilenga kipengele mahususi, 
ikijumuisha utekelezaji wa sheria za ununuzi, usimamizi wa mapato na fedha, 
usimamizi wa matumizi, usimamizi wa bajeti, na kaguzi za kiufundi katika 
miradi ya maendeleo. Aidha, inatoa mapendekezo ya kuboresha utendaji kazi 
wa taasisi hizi, kuimarisha uwazi na uwajibikaji, na kukuza utawala bora 
 
1.2 Mamlaka 
 
Ukaguzi huu ni sehemu ya mamlaka na majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoelezwa katika Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na katika Kifungu 
cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. Lengo lilikuwa 
kuhakikisha taasisi zinazotekeleza miradi zinafanya kazi kwa ufanisi, kuchangia 
katika Uchumi, na kutoa huduma bora kwa wananchi. 
 
1.3 Madhumuni ya Ukaguzi  
 
Ukaguzi ulilenga kutoa maoni huru iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa 
mujibu wa mfumo unaokubalika wa utoaji taarifa za fedha, kwa kuzingatia 
mambo yote muhimu. Aidha, ulilenga kutathmini uzingatiaji wa sheria na kanuni 
za ununuzi wa umma katika miradi ya maendeleo, na Sheria ya Bajeti, kanuni 
na miongozo. Ukaguzi pia ulilenga kutathmini tija na ufanisi wa miradi ya 
maendeleo katika kusimamia fedha za umma na kutoa huduma kwa wananchi. 
 
1.4 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Katika Mwaka wa Fedha 2023/2024, aina tatu za ukaguzi zilifanyika kwenye 
miradi ya maendeleo, ambazo ni ukaguzi wa hesabu, uzingatiaji wa sheria, na 
ukaguzi wa kiufundi. Taarifa 3321 za ukaguzi wa fedha zilitolewa zikilenga 
mifumo ya usimamizi wa fedha, udhibiti, na uandaaji wa taarifa za fedha, 

 
1 Jumla hiyo haijumuishi taarifa 11 kutoka kwa akaunti za kuhifadhia fedha za miradi (holding 
accounts) ambayo hutumiwa kuhamishia fedha kwenda kwenye miradi husika. Hakuna shughuli za 
miradi zinazofanywa kwenye akaunti hizi, hata hivyo maoni ya ukaguzi yaliyotolewa kwenye akaunti 
za kuhifadhia fedha za miradi ni kwa madhumuni ya kutoa maoni ya ukaguzi kwa wafadhili kuhusu 
usalama wa fedha hizo. 
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ambao pia ulitathmini uzingatiaji wa sheria za ununuzi na usimamizi wa bajeti. 
Aidha, kaguzi 12 za kiufundi zilifanyika katika sekta mbalimbali kwenye miradi 
ya umeme, maji, ujenzi wa minara ya mawasiliano, ujenzi wa vituo vya mabasi 
na masoko, na ukaguzi wa mazingira. Mchanganuo wa miradi iliyokaguliwa 
unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 1 na Jedwali Na. 2. 
 
Jedwali Na. 1: Idadi ya miradi iliyokaguliwa kisekta 2023/24 
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1 Kilimo - 9 7 5 9 
2 Elimu - 33 10 23 33 
3 Nishati na Madini 2 15 17 5 17 
4 Afya - 209 15 192 209 

5 
Mawasiliano na 
Uchukuzi  

5 18 22 9 23 

6 Maji 3 13 13 11 16 
7 Jamii - 11 11 10 11 
8 Miradi Mingine  2 24 26 18 26 

Jumla 12 332 121 273 344 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi wa fedha, kiufundi, na uzingatiaji sheria kwa mwaka wa fedha ulioshia 
tarehe 30 Juni 2024  
 
Jedwali Na. 2: Ukaguzi wa kiufundi uliofanyika katika mwaka wa fedha 
2023/24 

Na. Sekta Jina la taarifa ya kiufundi Mtekelezaji 
1 Nishati na 

Madini 
Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Mradi wa Ujenzi 
wa Bwawa la Kufua Umeme wa Maji la Julius 
Nyerere (JNHPP) 

Shirika la Umeme Tanzania 

2 Nishati na 
Madini 

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Miradi ya 
Kusambaza Umeme Vijijini 

Wakala wa Nishati Vijijini 

3 Mawasiliano 
na Uchukuzi 

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi wa 
Minara ya Mawasiliano 

Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote 

4 Miradi 
Mingineyo 

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Udhibiti na 
Ufuatiliaji wa Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira (EIA) na Mipango ya Usimamizi wa 
Mazingira (EMP) katika Sekta za Ujenzi na 
Madini 

Baraza la Taifa la Hifadhi ya 
Mazingira 

5 Maji Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Utekelezaji wa 
Miradi ya Kusambaza Maji Vijijini chini ya 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA)  

Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

6 Maji Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi na 
Ukarabati wa Miundombinu ya Majitaka na 
Usafi wa Mazingira katika Maeneo ya Mijini  

Wizara ya Maji, Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam, 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dodoma, 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Babati, 
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Na. Sekta Jina la taarifa ya kiufundi Mtekelezaji 
na Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mwanza 

7 Maji Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi wa 
Mabwawa ya Kidunda na Kipera  

Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam 

8 Miradi 
Mingine 

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi wa 
Masoko na Vituo vya Mabasi chini ya Mradi wa 
Uendeleezaji wa Miji Mkakati wa Tanzania 
(TSCP) na Mradi wa Uendelezaji Miji na 
Manispaa (ULGSP) 

Jiji la Dar es Salaam, Jiji la 
Mwanza, na Manispaa ya 
Ilemela 

9 Mawasiliano 
na Uchukuzi  

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ufungaji na 
Matengenezo ya Alama za barabarani na Taa 
za Kuongozea Magari 

Wakala wa Barabara 
Tanzania 

10 Mawasiliano 
na Uchukuzi  

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi wa Daraja 
la Kigongo-Busisi 

Wakala wa Barabara 
Tanzania 

11 Mawasiliano 
na Uchukuzi  

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ujenzi wa Daraja 
la Pangani (urefu wa mita 500) na Barabara 
za Kuingilia (Sehemu ya Pili: Ujenzi wa 
Barabara ya Pangani-Bagamoyo) 

Wakala wa Barabara 
Tanzania 

12 Mawasiliano 
na Uchukuzi  

Ukaguzi wa Kiufundi kwenye Ubora wa 
Usanifu wa Kazi za Barabara 

Wakala wa Barabara 
Tanzania 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi wa kiufundi kwa mwaka wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni 2024  
 
1.5 Mbinu za Ukaguzi  
 
Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAI) vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi 
(INTOSAI) na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISAs). Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali alitumia mbinu mseto za ukaguzi, zikijumuisha 
kukagua kumbukumbu na nyaraka, kufanya usaili, na kutembelea maeneo ya 
utekelezaji wa miradi. Ukaguzi pia ulihusisha kupima mifumo ya udhibiti wa 
ndani ya miradi ya maendeleo na kutathmini utekelezaji wa sheria, kanuni, na 
sera husika. 
 
 
 
 



 

5 
 

 SURA YA PILI  
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 HATI ZA UKAGUZI  
 
2.1 Utangulizi   
 
Sura hii inawasilisha muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miradi ya 
maendeleo iliyotekelezwa na taasisi za umma katika Mwaka wa Fedha 
2023/2024. Pia, inawasilisha mwenendo wa maoni niliyoyatoa katika taarifa za 
fedha kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo.  
 
Maoni yaliyotolewa yanatokana na tathmini ya vielelezo vilivyopatikana katika 
kipindi chote cha ukaguzi, ili kutathmini endapo hesabu zilizingatia mifumo 
husika ya utayarishaji wa hesabu kama vile Viwango vya Kimataifa vya Hesabu 
(IFRSs), Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs), na 
Kiwango cha Taarifa za Fedha Tanzania Na. 1 (TFRS 1) katika mambo yote 
muhimu. Tathmini hii inazingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAI) 1200. 
 
2.2 Aina za Hati za Ukaguzi  
 
Aina za hati za ukaguzi ni hati inayoridhisha, hati yenye shaka, hati mbaya, na 
hati ya kushindwa kutoa maoni. 
 
Hati inayoridhisha hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa taarifa za 
fedha zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango na mfumo 
unaokubalika wa utayarishaji wa hesabu. 
 
Hati yenye shaka hutolewa pale taarifa za fedha zinapoonekana zimeandaliwa 
kwa usahihi isipokuwa kuna suala/masuala ambayo yanaathiri usahihi kamili wa 
taarifa hizo za fedha. Hali hii inaweza kutokea baada ya mkaguzi kupata 
vielelezo vya kutosha na kuhitimisha kuwa kosa/makosa kwenye taarifa ya 
fedha yakiwekwa pamoja yana athari, lakini hayaathiri kwa ujumla usahihi wa 
taarifa za fedha.  
 
Aidha, hati yenye shaka inaweza kutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
uthibitisho wa kutosha kumwezesha kuhitimisha ukaguzi lakini athari 
zinazotokana na kukosa uthibitisho huo kwa ujumla wake haziathiri maeneo 
yote ya taarifa za fedha. 
 
Hati mbaya hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata vielelezo vya kutosha 
kuthibitisha kuwa taarifa za fedha zina makosa, ambayo yakiwekwa pamoja 
yana athari kubwa na yanahusisha maeneo mengi katika taarifa za fedha. 
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Kushindwa kutoa hati hutokea pale mkaguzi asipopata uthibitisho wa kutosha 
kuhusu taarifa za hesabu ambazo ni msingi wa kutoa hati. Mkaguzi anaweza 
kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwapo kwenye taarifa za 
fedha ambazo hazijathibitishwa yanaweza kuwa makubwa na kuathiri sehemu 
zote za taarifa hizo. Mkaguzi huwa anashindwa kutoa hati katika hali chache 
sana zinazohusisha shaka, hadi kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza 
kuwapo kwenye hesabu ambazo hazijathibitishwa yanaweza kuwa makubwa na 
kuathiri maeneo yote ya taarifa hiyo. 
 

2.3 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa katika Mwaka wa Fedha 2023/2024 
 
Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, nilikamilisha kaguzi 344 (kaguzi 332 za taarifa 
za fedha na kaguzi 12 za kiufundi) za miradi ya maendeleo inayotekelezwa na 
taasisi za umma2, ambapo nilitoa hati 332 kwenye kaguzi za taarifa za fedha.  
 

Kati ya hizo, 331 zilikuwa hati zinazoridhisha na moja ilikuwa hati yenye shaka 
kwenye mradi wa Mfuko wa Afya wa Pamoja uliotekelezwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Arusha. Hati hiyo ilitokana na uandaaji wa taarifa ya fedha yenye 
matumizi pungufu kutokana na kukosekana kwa nyaraka za kutosha kwenye 
malipo, malipo ya posho za kujikimu yasiyothibitshwa, na marekebisho kwenye 
kitabu cha fedha yasiyothibitishwa. Jedwali Na. 3 linaonesha hati za ukaguzi 
zilizotelewa. 
 
Jedwali Na. 3: Muhtasari wa hati za ukaguzi 2023/24 

Sekta 
Hati zilizotolewa 

Hati zinazoridhisha Hati zenye shaka Jumla 
Kilimo 9 - 9 
Elimu 33 - 33 
Nishati na Madini 15 - 15 
Afya 208 1 209 
Mawasiliano na Uchukuzi  18 - 18 
Maji 13 - 13 
Jamii 11 - 11 
Miradi Mingine  24 - 24 
Jumla  331 1 332 
Chanzo: Taarifa za fedha za Mwaka wa Fedha 2023/24 
 

2.4 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi  
 
Jedwali Na. 4 linaonesha mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
watekelezaji wa miradi kwa miaka mitano mfululizo kuanzia Mwaka wa Fedha 

 
2 Isipokuwa taasisi moja ya kibinafsi ambayo ilitekeleza mradi mmoja uliofadhiliwa na UNDP 
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2019/2020 hadi 2023/2024. Ongezeko la hati zinazoridhisha kutoka 99% hadi 
99.7% linatokana na uboreshaji katika maandilizi ya taarifa za fedha 
zinazoendana na Viwango vya Kimataifa vya Hesabu na Viwango vya Kimataifa 
vya Uwasilishaji wa Taarifa za Kifedha. 
 
Jedwali Na. 4: Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Mwaka wa Fedha Hati Zilizotolewa Jumla 
Hati Inayoridhisha  Hati Yenye Shaka 
Idadi % Idadi % 

2023/2024 331 99.7 1 0.3 332 
2022/2023 296 99 3 1 299 
2021/2022 287 99 3 1 290 
2020/2021 293 100 - - 293 
2019/2020 275 95 15 5 290 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mwaka wa Fedha 2023/24 na taarifa kuu ya miradi ya maendeleo 
ya miaka iliyopita 

 
2.5 Hitimisho la Ukaguzi wa Usimamizi wa Bajeti na Ununuzi  
 
Ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2023/24 ulitoa mahitimisho 634 katika 
maeneo makuu mawili. Maeneo hayo ni utekelezaji wa sheria na kanuni za 
ununuzi wa umma, ambapo nimetoa maoni 319; na sheria na mwongozo wa 
bajeti, ambapo nimetoa maoni 315. 
 
2.5.1 Hitimisho la Ukaguzi wa Uzingatiaji wa Sheria za Ununuzi  
 
Katika mwaka wa fedha 2023/24, nimetoa mahitimisho 319 kuhusu utekelezaji 
wa sheria za ununuzi wa umma kwa watekelezaji wa miradi. Kati ya hayo, maoni 
195 yanaonesha taasisi zilizingatia kikamilifu sheria za ununuzi huku maoni 124 
yanaonesha kulikuwa na dosari katika utekelezaji wa sheria ya ununuzi kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 5. 
 
Jedwali Na. 5: Hitimisho la uzingatiwaji wa sheria ya ununuzi 

Sekta 
Uzingatiaji Kikamilifu 

wa Sheria  
Dosari katika Uzingatiaji wa 

Sheria na Miongozo 
Jumla 

Kilimo 4 3 7 
Elimu 15 18 33 
Nishati na Madini 13 2 15 
Afya 122 79 201 
Mawasiliano na Uchukuzi  12 5 17 
Maji 6 7 13 
Jamii 6 4 10 
Miradi Mingine  17 6 23 
Jumla 195 124 319 
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Chanzo: Taarifa za fedha za Mwaka wa Fedha 2023/24 
 
2.5.2 Hitimisho la Ukaguzi wa Uzingatiaji wa Sheria za Bajeti  
 
Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, nimetoa mahitimisho 315 kuhusu uzingatiaji 
wa sheria na miongozo ya bajeti kwa watekelezaji wa miradi. Kati ya hayo, 
watekelezaji 246 wa miradi walizingatia sheria na miongozo ya bajeti na 
watekelezaji 69 walikuwa na dosari katika kuzingatia sheria na miongozo ya 
bajeti kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 6. 
 
Jedwali Na. 6: Hitimisho la uzingatiwaji wa sheria za bajeti 

Sekta Uzingatiaji Kikamilifu 
wa Sheria ya Ununuzi 

Dosari katika Uzingatiaji wa 
Sheria ya Ununuzi 

Jumla  

Kilimo 6 5 11 
Elimu 28 5 33 
Nishati na Madini 14 1 15 
Afya 150 51 201 
Mawasiliano na Uchukuzi  15 2 17 
Maji 11 2 13 
Jamii 2 0 2 
Miradi Mingine  20 3 23 
Jumla 246 69 315 

Chanzo: Taarifa za fedha za Mwaka wa Fedha 2023/24 
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 SURA YA TATU 
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 UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI ZILIZOPITA  
 

3.1 Utangulizi   
 
Sura hii inaelezea maendeleo na hatua zilizochukuliwa na maofisa masuuli 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwa taasisi husika. 
Ninatambua juhudi zinazochukuliwa na maofisa masuuli katika kutekeleza 
mapendekezo ya ukaguzi na kuandaa mipango ya ushughulikiaji wa changamoto 
zilizoripotiwa. 
 
3.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita   
 
Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ni muhimu kwa kuwa hukuza 
uwajibikaji, huchochea uboreshaji, hupunguza hatari, huongeza utendaji kazi 
kwa ujumla, huweka imani ya wadau, huhakikisha uzingatiaji wa sheria na 
maadili, huimarisha usimamizi wa rasilimali, na huimarisha utawala bora ndani 
ya taasisi. 
 
Ufuatiliaji wangu wa utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita ulibaini 
kuwa katika taarifa 299 za ukaguzi wa miradi ya maendeleo, kulikuwa na jumla 
ya mapendekezo 3,083 ya kaguzi zilizopita. Mapendekezo 1,394 (45%) 
yalitekelezwa kikamilifu; mapendekezo 789 (26%) yalikuwa katika hatua ya 
utekelezaji ; mapendekezo 477 (15%) yalikuwa hayajatekelezwa; mapendekezo 
293 (10%) yalirudiwa; na mapendekezo 130 (4%) yalipitwa na wakati. Hali ya 
jumla ya utekelezaji wa mapendekezo inaridhisha kwa kiasi fulani. Jedwali Na. 
7 linaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo. 
 
Jedwali Na. 7: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita  
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Kilimo 52 30 18 - 2 2 
Elimu 487 269 139 14 41 24 
Nishati na Madini 64 27 20 4 9 4 
Afya 1858 844 359 409 168 78 
Mawasiliano na Uchukuzi  182 75 50 19 29 9 
Maji 230 43 144 21 22 - 
Jamii 49 18 14 4 5 8 
Miradi Mingine  161 88 45 6 17 5 
Jumla 3,083 1,394 789 477 293 130 
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Asilimia (%) 
 

45 26 15 10 4 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mwaka 2023/24 
 
Kutotekelezwa kwa mapendekezo ya ukaguzi kunaweza kuwa na athari mbaya, 
zikiwemo kuhatarisha uadilifu kwenye eneo la usimamizi wa fedha; kuongezeka 
kwa vihatarishi katika utendaji; kudhoofisha ufanisi wa taasisi; kupoteza imani 
ya wadau wa miradi ya maendeleo; kusababisha migogoro ya kisheria na 
udhibiti; na kudumisha udhaifu wa mfumo unaoweza kusababisha upungufu wa 
ufanisi na hasara za kifedha. 
 
Ili kushughulikia mapendekezo yaliyosalia, ninapendekeza maofisa masuuli 
waweke vipaumbele kwenye rasilimali, kuimarisha juhudi za utekelezaji, na 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani katika sekta zote. 
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 SURA YA NNE   
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 USIMAMIZI WA FEDHA, MATUMIZI, NA BAJETI 

4.1 Utangulizi   
 
Sura hii inawasilisha muhtasari wa kaguzi 332 za taarifa za fedha zinazohusu 
ufadhili wa miradi na matokeo muhimu ya ukaguzi wa usimamizi wa fedha na 
bajeti. Inatoa taarifa muhimu kwa serikali ili kuboresha usimamizi wa kifedha, 
kukuza uwajibikaji, na kuongeza uwazi katika taarifa za kifedha. 
 
4.2 Ufadhili wa Miradi 
 
Miradi ya maendeleo inafadhiliwa ya Serikali ya Tanzania na wadau wa 
maendeleo, ambao ni Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Mfuko wa 
Maendeleo ya Afrika (ADF), Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Uchumi Afrika 
(BADEA), Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), 
Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uingereza (DFID), Idara ya Mambo ya Nje, 
Biashara na Maendeleo la Kanada (DFATD), Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB), 
Jumuia ya Ulaya (EU), Shirika la Kimataifa la Upatikanaji wa Chanjo Duniani 
(GAVI), Mfuko wa Mazingira Duniani (GEF), Mfuko wa Afya wa Kimataifa  wa 
Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI (Global Fund), na Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD). Wadau wengine ni Shirika la 
Maendeleo la Japani (JICA), Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KfW), Shirika la 
Ushirikianao wa Kimataifa la Elimu ya Juu la Uholanzi (NUFFIC), Umoja wa Nchi 
Zinazozalisha Mafuta (OPEC), Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa 
la Uswidi (SIDA), Mfuko wa Suzan Thompson Buffet, Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP), Mfuko wa Afrika wa Ustawi wa Pamoja (AGTF), na 
Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa (UNEP), Shirika la Misaada la Watu 
wa Marekani (USAID), Serikali ya ufalme wa Norwei, Serikali ya Marekani na 
Benki ya Dunia. 
 
Uchambuzi wa taarifa 332 za fedha za Mwaka wa Fedha 2023/24 ulionesha kuwa 
jumla ya fedha za miradi Shilingi trilioni 8.44 zilipokelewa. Kati ya hizo, Shilingi 
trilioni 5.97 zilitumika na kubakiza salio la Shilingi trilioni 2.50 hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2024. Jedwali Na. 8 ni muhtasari wa maelezo ya uchambuzi huu 
wa kina kwa kila sekta. 
 
Jedwali Na. 8: Uchambuzi wa utendaji wa kifedha kisekta 

Sekta 
Fedha Zilizopo 

(Sh./Mil.) 
Fedha Zilizotumika 

(Sh./Mil.) 
Bakaa 

(Sh./Mil.) 
Kilimo  254,886.54 150,644.13 104,242.41 
Mawasiliano na Uchukuzi 882,875.11 661,816.30 221,058.81 
Elimu 1,753,803.33 820,339.03 933,464.30 
Nishati na Madini 243,918.99 179,247.18 64,671.81 
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Sekta 
Fedha Zilizopo 

(Sh./Mil.) 
Fedha Zilizotumika 

(Sh./Mil.) 
Bakaa 

(Sh./Mil.) 
Afya 758,724.62 430,928.29 327,796.33 
Miradi Mingine 642,609.07 336,733.38 305,875.69 
Jamii 700,816.49 627,842.91 72,973.59 
Maji 3,204,688.42 2,729,803.67 474,884.75 
Jumla 8,442,322.58 5,937,354.88 2,504,967.69 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2023/24 

 
4.3 Usimamizi wa Matumizi  
 

4.3.1 Fedha za Mradi Zilizokopwa Kutorejeshwa Shilingi Milioni 635.44 
 
Jedwali la kwanza la Mkataba wa Ufadhili wa Mradi wa Kuboresha Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP) wa tarehe 21 Mei mwaka 2020 na Sehemu Ndogo ya 4 ya 
Sehemu ya 2 ya Mkataba wa Ufadhili wa Mradi wa Ujenzi wa Ujuzi na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki (EASTRIP) inataka fedha za miradi zitumike kufanikisha 
malengo ya miradi hiyo na kwamba watekelezaji wanapaswa kuzingatia 
mikataba ya ufadhili ili kuhakikisha kuwa fedha zinatumiwa tu kwa shughuli 
zilizokusudiwa za mradi. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24, 
Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia ilikopa Shilingi 635,447,342 kutoka 
katika miradi ya EASTRIP na SEQUIP.  
 
Hatua hii ilikiuka sheria na masharti yaliyobainishwa katika mikataba ya fedha 
za miradi na miongozo ya utekelezaji wa miradi inayosimamia uendeshaji wa 
miradi hii. Maelezo kuhusu fedha zilizokopwa na kutorejeshwa yamebainishwa 
katika Jedwali Na. 9. 
 
Jedwali Na. 9: Fedha za miradi zilizokopwa na kutorejeshwa  

Na. JIna la Mradi Maelezo ya Kukopa edha Kiasi (Sh.) 
1 EASTRIP Kutekeleza shughuli za Wizara ya Elimu, Sayansi, na 

Teknolojia 
135,447,580 

2 SEQUIP Kutekeleza shughuli za Wizara ya Elimu, Sayansi, na 
Teknolojia 

499,999,762 

Jumla  635,447,342 
Chanzo: Hati za malipo na viambatisho vyake vya Mwaka wa Fedha 2023/24 

 
Kushindwa kurejesha fedha kwenye miradi husika kunakwamisha ufikiaji wa 
malengo ya miradi hiyo, jambo linaloweza kusababisha ucheleweshaji katika 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa za miradi. 
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Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 
irejeshe haraka kwenye miradi husika fedha zilizokopwa ili kuepuka 
usumbufu katika utekelezaji wa shughuli zilizopangwa za miradi. 
 

4.3.2 Malipo ya Shilingi Milioni 892.92 Kufanywa Pasipo Vipimo vya Kazi 
Zilizofanyika au Kuidhinishwa na Mhandisi  

 
Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 
taasisi zinazofanya ununuzi ziidhinishe malipo kwa kuzingatia vipimo 
vilivyoidhinishwa katika vipindi maalumu vya mkataba. Aidha, Aya ya 25.3 ya 
Mwongozo wa Utekelezaji wa Miradi ya Ujenzi kwa Utaratibu wa Nguvukazi 
(force account) uliotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
wa Mei 2020 unaelekeza kuwa vipimo vya pamoja vya kazi zilizokamilika 
vifanywe na meneja wa mradi kwa kushirikiana na taasisi inayotekeleza mradi.  
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa miradi minne ililipa jumla ya Shilingi 
892.92 milioni kwa mafundi na wakandarasi kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya shule na vyuo vya walimu, ikiwa pamoja na madarasa, 
matundu ya vyoo, majengo ya utawala, mabweni, na majiko bila kutumia 
nyaraka za vipimo vinavyothibitisha kazi zilizotekelezwa.  
 
Kasoro hii ilikotokana na upungufu wa watumishi katika idara ya ujenzi 
kulikosababisha kuidhinishwa kwa malipo bila kuhakikiwa kwa kina, kutathmini, 
na kupima kazi zilizofanyika. Maelezo ya kazi ambazo zilifanywa bila nyaraka 
za vipimo vya kazi na kuidhinishwa na mhandisi yameoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 10. 
 
Jedwali Na. 10: Malipo ya kazi yaliyofanywa pasipo vipimo vya kazi  

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 
1 EPforR II Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 132,135,785 
2 WSSP II Wizara ya Maji 320,565,827 

3 ESPJ Program Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia  161,820,003 
4 SEQUIP OR-TAMISEMI 278,406,980 
Jumla 892,928,595 

Chanzo: Kumbukumbu za malipo na vithibitisho kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 
 
Idara ya ujenzi kuidhinisha malipo bila kukagua na kupima kazi iliyokamilishwa 
kunaongeza hatari ya malipo ya ziada, malipo ya kazi isiyokamilika, na 
uwezekano wa matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
Ninapendekeza wasimamizi wa miradi wahakikishe kuwa kazi zinakaguliwa 
na kupimwa kabla ya kuidhinisha malipo ili kuepuka malipo ya ziada na 
malipo ya kazi zisizokamilika. 
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4.3.3 Watu Walioathiriwa na Miradi Kutolipwa Fidia ya Shilingi Bilioni 
24.75 

 
Kifungu cha 3(1) (g) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113 kinaelekeza watu, ambao 
haki zao za umiliki wa ardhi zimesitishwa au kumilikiwa na serikali kulipwa kwa 
fidia kamili, ya haki, na kwa wakati. Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Utwaaji 
Ardhi, Sura ya 118 pia kinataka malipo ya fidia, pamoja na riba ya asilimia sita 
kwa mwaka kuanzia tarehe ya kumiliki ardhi hadi tarehe ya malipo, endapo 
ardhi itachukuliwa kabla ya malipo ya fidia kufanyika.  
 
Mapitio ya miradi 360 ilionyesha kwamba miradi saba ilikuwa na malimbikizo ya 
fidia zinazodaiwa jumla ya TZS bilioni 24.75, ikihusisha waathirika wa miradi 
(PAPs) 1,879. Changamoto ilibaki bila kutatuliwa huku baadhi ya miradi ikiwa 
imetekelezwa na mingine ikiwa katika hatuka za kukamilika, kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali la 11. 
 
Jedwali Na. 11: Watu waliothiriwa na miradi kutolipwa fidia  

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Idadi ya 
Waathir
iwa wa 
Miradi 

Kiasi (Sh.) Hali ya 
Utekelezaji 

1 Mradi wa Maendeleo ya 
Bonde la Msimbazi (MBDP) 

OR-
TAMISEMI 

1,034 10,915,731,297 Unaendelea 

2 Mradi wa Kusafirisha 
Umeme Mkubwa na 
Uwekaji Umeme Vijijini - 
Geita- Nyakanazi kv 220 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania  

392 1,352,808,948 99% 

3 Mradi wa Kuunganisha 
Umeme Kenya na Tanzania 
(KTPIP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania  

80 12,210,077,532 98% 

4 
Mradi wa Kufua Umeme 
katika Mto Malagarasi 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

52 4,880,844 Unaendelea 

5 Mradi wa Usafirishaji wa 
Umeme Kigoma - 
Nyakanazi KV 400  

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

274 176,696,538 94.30% 

6 Mradi Endelevu wa 
Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Jijini Arusha 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Arusha  

15 45,231,723 100% 

7 Mradi Wa Umeme Wa Maji 
Wa Mkoa Wa Maporomoko 
ya Rusumo 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

32 51,632,589 100% 

Jumla 1,879 24,757,059,472  
Chanzo: Taarifa za fidia  
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Ucheleweshaji wa fidia ulisababishwa na migogoro juu ya viwango vya fidia, 
kutokuwapo kwa baadhi ya watu walioathiriwa na miradi, nyaraka 
zisizokamilika, na masuala ya uhamiaji yasiyotatuliwa.  
 
Changamoto hizi zinaathiri uhusiano na jamii. Pia, zinaweza kuhatarisha 
maendeleo endelevu ya miradi kwa siku zijazo, pamoja na kuongeza gharama 
ya fidia kutokana na mabadiliko ya kiuchumi. 
 
Ninapendekeza watekelezaji wa miradi (a) waweke kipaumbele na 
kuharakisha mchakato wa malipo kwa watu walioathiriwa na miradi (b) 
washirikiane na mamlaka za serikali za mitaa na ofisi za usajili wa ardhi ili 
kuthibitisha umiliki wa ardhi na kutatua migogoro, ili kuhakikisha kuwa 
malipo yanafanywa kwa wakati. 
  

4.3.4 Malipo ya ziada kwa Wakandarasi Shilingi Milioni 586.43 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa tarehe 1 Agosti 2023, Wakala wa Barabara ilimlipa 
Kampuni ya M/S China Civil Engineering Construction Company (CCECC) jumla 
ya Shilingi 3,894,793,405.21 kwa Madai ya Malipo ya Mkandarasi Namba 1 (IPC 
Na. 1) chini ya Mradi wa Ushirikiano wa Usafiri Tanzania (TanTIP). Katika malipo 
haya, nilibaini malipo ya ziada ya jumla ya Shilingi 540,792,094 yaliyotokana na 
matumizi yasiyo sahihi ya fomula ya marekebisho ya bei. 
 
Vilevile, katika Mradi wa Barabara ya Mkoa wa Iringa (Ipogolo - Kilolo), nilibaini 
jumla malipo ya ziada ya Shilingi 45,640,034 katika Madai ya Malipo ya 
Wakandarasi Namba 2 na 3, ambayo yamehusisha shilingi 9,462,996 za 
uchimbaji wa miamba iliyokuwa imelipwa katika malipo ya ankara za nyuma; 
Shilingi 18,743,120 za vipimo vya maabara zilizotakiwa kulipwa na mkandarasi; 
na Shilingi 17,433,918 zilizothibitishwa kimakosa kama kiasi cha malipo ya 
mkandarasi ya ada ya Bodi ya Kuepusha/Kusimamia Migogoro (DAAB). 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania ipitie upya 
mchakato wa malipo na kuhakikisha kuwa hesabu za marekebisho ya bei 
zinazingatia kwa makini masharti ya mkataba, hususani matumizi sahihi ya 
fomula kama ilivyoainishwa katika kifungu kidogo cha 3.7.2 cha Masharti ya 
Jumla ya Mkataba. Aidha, Wakala wa Barabara Tanzania uwatakaje 
wakandarasi kurejesha fedha walizolipwa zaidi na kutekeleza mfumo wa 
kuthibitisha hesabu kabla ya kuidhinisha malipo katika miradi inayoendelea. 
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4.3.5 Malipo kwa Fedha Taslimu Shilingi Bilioni 2.01 Kutofanyika kwa 
Usahihi  

 
Kanuni ya 93(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 (zilizorekebishwa 
mwaka 2004) inaelekeza malipo yafanyike moja kwa moja kwa wapokeaji 
waliotajwa kupitia uhamishaji wa benki au hundi. 
 
Hata hivyo, tathmini yangu kwenye miradi minne iligundua kuwa jumla ya 
Shilingi 2,014,922,360 zililipwa kwa fedha taslimu ikiwa ni malipo ya posho, 
malipo ya kazi kwa mafundi wa ndani, na malipo kwa wazabuni na wakandarasi. 
Hali hii ilitokana na kutotumia njia mbadala za malipo, hivyo kusababisha 
kutegemea mtu mmoja kushughulikia na kusambaza kiasi kikubwa cha fedha. 
Jedwali Na. 12 linaonesha miradi iliyofanya malipo kwa fedha taslimu kinyume 
na taratibu. 
 
Jedwali Na. 12: Miradi yenye Malipo kwa fedha taslimu kinyume na taratibu 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  Kiasi (Sh.) 
1 SRWSSP Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 353,735,825 
2 RISE Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini Tanzania 1,088,213,933 
3 HEET  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 164,800,000 
4 SEQUIP OR-TAMISEMI  408,172,602 

Jumla 2,014,922,360 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi ya Mwaka wa Fedha 2023/24 
 
Vitendo hivi huongeza hatari ya usimamizi mbaya wa fedha, udanganyifu, na 
uwepo wa miamala isiyoidhinishwa. Malipo kwa fedha taslimu husababisha 
ugumu katika ufutiliaji na uthibitishaji wa matumizi, na hupunguza uwazi na 
uwajibikaji. 
 
Ninapendekeza menejimenti za taasisi husika zizingatie kanuni za kifedha 
kwa kuhakikisha malipo yote yanafanywa kupitia uhamishaji wa kibenki au 
hundi. Pia, ziangalie uwezekano wa kufanya malipo kwa njia mbadala kama 
malipo ya kielekitroni yatashindakana. 
 
4.3.6 Matumizi ya Shilingi Milioni 6.10 Yasiyo na Viambatisho vya Malipo  
 
Kanuni ya 86 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 inasema kuwa 
"Utoaji wowote wa fedha za umma utafanyika vizuri kwa njia iliyoagizwa ya 
vocha ya malipo ambayo lazima iwe na/au imeambatishwa na maelezo kamili 
ya huduma ambayo malipo yanafanywa, kama vile tarehe, namba, umbali, na 
viwango ili kuwezesha kukaguliwa bila kumbukumbu ya hati zingine zozote. Pia, 
Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 inasema “Vocha 
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ya malipo ambayo haijakamilika kwa sababu ya kukosekana kwa nyaraka 
muhimu, itachukuliwa kama vocha iliyokosekana”. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa watekelezaji watatu wa miradi walilipa jumla ya 
Shilingi 6,102,348,668 kwa ajili ya kununua vitu mbalimbali bila kuwa na 
viambatisho muhimu kama risiti za kielekitroni na hati za madai kutokana na 
kutokuwa na udhibiti wa ndani wa ushahidi wa maandishi unaothibitisha malipo 
yaliyofanyika kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 13. 
 
Jedwali Na. 13: Miradi yenye Matumizi yasiyo na viambatisho 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 
1 SRWSSP Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 327,901,927 
2 TASAF III PSSN II Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 390,684,853 
3 SRWSSP OR-TAMISEMI 220,727,951 
4 TACTIC OR-TAMISEMI 137,500,000 
5 SEQUIP OR-TAMISEMI 5,025,533,938 

Jumla 
 

6,102,348,668 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi zilizowasilishwa kwa watekelezaji 2023/24 

 
Hali hii inaleta shaka juu ya uhalali wa matumizi yaliyokosa viambatisho 
muhimu na uhalali wa shughuli inayodaiwa kuwa imefanyika. Pia, sikuweza 
kuthibitisha kwamba mlipaji alilipa kiasi kilichotajwa. 
 
Ninapendekeza taasisi husika iimarishe udhibiti wa ndani kwa kuhakikisha 
malipo yote yanaambatishwa na nyaraka muhimu kama vile risiti za 
kielekitroni, ankara, au mikataba.  
 
4.3.7 Fedha Zilizotumika Kinyume na Maelekezo ya Miradi Shilingi Milioni 

545.57 
 
Aya ya 8.1 ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Miradi ya Ujenzi kwa Utaratibu wa 
Nguvukazi (force account) inasema kwamba mtekelezaji wa mradi anatakiwa 
kuimarisha utekelezaji wa mradi kwa wakati katika suala la ununuzi wa zana na 
vifaa vinavyotumika katika miradi. 
 
Nilibaini halmashauri 14 zilitumia fedha kiasi cha Shilingi 545,576,889 za Mfuko 
wa EPforR II kwa shughuli ambazo hazikuhusiana na mradi kutokana na mipango 
isiyo sahihi na ukosefu wa uzingatiaji wa miongozo. Hatua hii ilisababisha 
matumizi mabaya ya rasilimali kwa shughuli zisizohusiana moja kwa moja na 
miradi iliyoidhinishwa. Orodha ya halmashauri husika inaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. II. 
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Ugawaji mbaya wa fedha za mradi huathiri utekelezaji na ukamilishaji kwa 
wakati wa shughuli zilizopangwa, hivyo kuchelewesha ufikiaji wa malengo ya 
mradi. Pia, husababisha ufanisi mbovu katika matumizi ya rasilimali, hivyo 
kusababisha kuongezeka kwa gharama za mradi na usimamizi mbaya wa 
kifedha. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia izingatie kikamilifu 
miongozo ya mradi na kanuni za kifedha. Pia, iimarishe upangaji na 
usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kusaidia kupunguza upungufu wa bajeti 
na kupunguza hatari ya upotevu wa fedha. 
 
4.3.8 Kuchelewa Kuwasilishwa Kodi ya Zuio Shilingi Bilioni 46.66 na 

Kutokatwa Kodi ya Zuio Shilingi Bilioni 6.76 
 
Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura 322, 2019 (iliyorekebishwa) inataka mawakala 
wa kuzuia kodi kutuma kodi iliyozuiliwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ndani ya siku saba baada ya kila mwisho wa mwezi wa kalenda. Zaidi ya hayo, 
mashirika ya wakazi wanaofanya malipo kwa bidhaa zinazotolewa na biashara 
za wakazi lazima yawasilishe kodi ya zuio kama ilivyoelezwa katika sheria. 
 
Hata hivyo, katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa kodi ya zuio ya kiasi cha Shilingi 
bilioni 46.66 iliyokatwa kutoka kwa wakandarasi na washauri wa Mradi wa Reli 
ya Kisasa (SGR) ilichelewa kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa siku 
57 hadi 241 kutokana na udhaifu wa ufuatiliaji. Jedwali Na. 14 linaonesha idadi 
ya siku ambazo kodi ya zuio ilichelewa kuwasilishwa. 

Jedwali Na. 14: Kuchelewa kuwasilisha kodi ya zuio 
Mwezi Tarehe ya 

kutolewa 
Tarehe 
iliyowasili
shwa 

Idadi ya siku 
zilizochelewesh
wa 

Jumla ya kiasi 
cha kodi ya zuio 
(Sh.) 

Kiasi cha kodi ya 
zuio 
kisichowasilishwa 
kwa wakati (Sh.) 

23/7 7/8/2023 4/4/2024 241 1,863,748,690 1,747,067,989 
23/10 7/8/2023 4/4/2024 149 15,454,262,315 15,451,700,092 
23/11 7/8/2023 4/4/2024 119 18,211,983,476 18,185,647,832 
23/12 7/8/2024 4/4/2024 88 6,762,829,515 6,732,087,679 
24/1 7/8/2024 4/4/2024 57 4,586,441,894 4,546,272,908 

Jumla 46,662,776,500 
Chanzo: Marejesho ya kodi ya zuio 
 
Aidha, nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ilishindwa kukata kiasi cha 
Shilingi 6,756,805,077 na kupeleka Mamlaka ya Mapato Tanzania kutokana na 
kufanya malipo moja kwa moja, hivyo kushindwa kukata kodi ya zuio kutoka 
kwenye chanzo. Hali hii iliwaruhusu wakandarasi kupokea kiasi kamili cha 
ankara moja kwa moja kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). Pia, Wakala 
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wa Barabara Tanzania iliwaachia wakandarasi jukumu la kupeleka kodi ya zuio 
kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania, kinyume na utaratibu. Pia, Wakala wa 
Barabara Tanzania haikukata kodi ya zuio kutoka kwenye malipo ya awali 
(advance payment) kiasi cha Shilingi 1,295,668,611. Kushindwa kuwasilisha kodi 
ya zuio kunaweza kusababisha shirika kupewa adhabu kwa kutozingatia sheria 
za kodi. 
 
Ninapendekeza wasimamizi wa Mradi wa Reli ya Kisasa na Wakala wa 
Barabara Tanzania wahakikishe wanapeleka kwa wakati kodi ya zuio na 
kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa malipo ya kodi kwa ufanisi. Aidha, 
kuhakikisha kuwa Mkandarasi anawasilisha makato ya kodi ya zuio kutoka 
Hati za Madai (IPC) zilizopita kabla ya kuendelea na hati za madai 
zinazofuata. 
 
4.4 Usimamizi wa Bajeti 

4.4.1 Kutofanyika kwa Shughuli Zenye Thamani ya Shilingi Bilioni 428.46 
Zilizowekwa kwenye Bajeti  

 
Kanuni ya 40(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 inaelekeza kuwa 
makadirio ya matumizi yatakayoandaliwa chini ya Kifungu cha 18 cha Sheria 
yanaonesha kiwango kinachotarajiwa kutumika na Serikali katika mwaka husika, 
na hakitajumuisha matumizi yasiyohesabika kama vile matumizi yasiyotabiriwa. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kutotekelezwa ipasavyo kwa shughuli 
zilizokuwa kwenye bajeti zenye thamani ya jumla ya shilingi 428,468,122,533 
kwa watekelezaji wa miradi 23. Hali hii ilitokana na kuchelewa kwa taratibu za 
ununuzi, utiaji saini wa mikataba, na utoaji wa fedha kutoka mamlaka husika 
na wafadhili. Ucheleweshaji huo ulizuia utekelezaji wa miradi, na uliathiri 
utoaji wa huduma na ufanisi wa miradi kwa ujumla. Orodha ya miradi ambayo 
shughuli zake hazikufanyika inaoneshwa katika Kiambatisho Na. III. 
 
Ninapendekeza watekelezaji wa miradi husika waboreshe mipango ya 
ununuzi na idhini za mkataba, na waongeze ufanisi katika utoaji wa fedha 
ili kuzuia kuchelewa kutekeleza miradi. 

4.4.2 Kutopata kwa Uhakika Fedha Shilingi Bilioni 141.75 za Bajeti 
Kutokana na Kutofaulu Ulipaji Unaohusisha Matokeo (DLRs)  

 
Ufadhili wa programu za maendeleo unategemea utendaji kazi, na malipo 
yanayotolewa baada ya kufaulu wa matokeo yaliyoainishwa katika mikataba ya 
ufadhili wa fedha na miongozo ya uendeshaji. Kuzingatia viashiria vya utendaji 
vilivyokubaliwa kunahitajika, na malipo yote yanategemea uthibitisho wa 
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kujitegemea ili kuhakikisha uwajibikaji na uwazi. Mbinu hii inahakikisha 
kwamba msaada wa kifedha unawiana na malengo ya programu na hutolewa tu 
wakati matokeo yanayoweza kupimika yanapofikiwa. Ingawa mahitaji mahususi 
yanaweza kutofautiana katika mipango tofauti, ni lazima sekta zote zifikie 
malengo ya utendaji wao ili zistahili kupokea fedha. 
 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa jumla ya Shilingi 141,757,169,215 
hazikulipwa kwa watekelezaji wa miradi sita kutokana na kutofikiwa ipasavyo 
kwa ulipaji unaohusisha matokeo (DLRs). Hali hii ilisababishwa na kuchelewa 
kutekelezwa kwa miradi na kutokuwapo kwa nyongeza ya muda wa kutekeleza 
miradi kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15. 
 
Jedwali Na. 15: Miradi iliyokosa fedha kwa kutofaulu ulipaji unaohusisha 
matokeo  

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 
1 TSMP Awamu ya Pili Shirika la Viwango Tanzania  17,508,561,416 
2 EASTRIP DIT – Kampasi ya Mwanza  233,321,345 
3 SEQUIP OR-TAMISEMI 73,958,386,376 
4 EPforR awamu ya pili  Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 3,812,810,478 
5 SWASH  Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 39,021,721,600 
6 SWASH  Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 7,222,368,000 

Jumla 141,757,169,215 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mwaka wa Fedha 2023/24 

Kushindwa kufaulu ulipaji unaohusisha matokeo na kupata malipo pungufu 
kunaweza kuharibu uaminifu miongoni mwa wadau wakuu, kama vile wafadhili, 
mashirika ya serikali, na umma. Zaidi ya hayo, kutopata na kutoa fedha kama 
ilivyopangwa kunaweza kuzuia kufikiwa kwa malengo mapana ya programu na 
kuhatarisha malengo ya kimkakati ya muda mrefu. 

Ninapendekeza watekelezaji wa miradi wahakikishe wanazingatia kufikia na 
kufaulu ulipaji unaohusisha matokeo ulioainishwa ili kuhakikisha kuwa fedha 
zinatolewa kwa wakati na kwa ukamilifu. 

4.4.3 Kuchelewa kwa Utoaji wa Bajeti ya Shilingi Bilioni 427.36  

Utoaji wa fedha za miradi unatarajiwa kuendana na mzunguko wa bajeti na 
ratiba ya utekelezaji wa shughuli za miradi kama inavyoidhinishwa katika 
mpangokazi wa mwaka kwa kila mradi. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa watekelezaji 17 wa miradi walichelewa kupata 
fedha za kutekeleza miradi kiasi cha Shilingi 427,368,144,904. Ucheleweshaji 
huo ulitokana na michakato ya ndani ya muda mrefu na masuala ya mfumo wa 
malipo wa “D-Fund”. Miradi 16 ilichelewa kupata fedha kwa kipindi cha hadi 
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mwaka mmoja na Mradi wa SEQUIP ulichelewa kwa muda wa miaka hadi minne. 
Kiambatisho Na. IV kinaonesha mchanganuo wa miradi iliyochelewa kupata 
fedha za bajeti. 

Kuchelewa kutolewa kwa fedha kunaathiri utekelezaji kwa wakati wa shughuli 
za miradi. 

Ninapendekeza watekelezaji wa miradi wapunguze visababishi vya 
kuchelewa kupata fedha za miradi. Hatua hii itasaidia fedha za bajeti 
kupokelewa ndani ya muda uliokusudiwa ili kuwezesha utekelezaji mzuri wa 
miradi na kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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 SURA YA TANO 
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 USIMAMIZI WA UNUNUZI  

5.1 Utangulizi  
 
Usimamizi wa ununuzi katika miradi ya maendeleo inayotekelezwa nchini 
unazingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410, Kanuni zake za Mwaka 
2013 (zilizofanyiwa marekebisho mwaka 2016), na miongozo ya ziada ya 
ununuzi, ambayo huandaliwa kwa pamoja na Serikali ikishirikiana na washirika 
wa maendeleo. Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa ununuzi katika 
miradi ya maendeleo.  
 
5.2 Kutotekelezwa kwa Ununuzi Uliyopangwa Wenye Thamani ya Shilingi 

Bilioni 133.24  
 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 
nunuzi kukadiria kwa usahihi mahitaji yao ya bidhaa, huduma, na kazi kadiri 
inavyowezekana, hususani kwa huduma na shughuli zilizopangwa katika 
mpangokazi wa mwaka na kujumuishwa kwenye makadirio ya mwaka. 
 
Nilipitia shughuli za ununuzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2024 
na kubaini kutotekelezwa kwa mipango ya ununuzi ya mwaka iliyoidhinishwa 
yenye thamani ya Shilingi 133,245,739,645 kwa miradi sita kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 16.  
 
Kutotekelezwa kwa shughuli hizi za ununuzi kulisababishwa na ukadiriaji usio 
sahihi na kutokutekelezwa kwa ufanisi mipango ya ununuzi. Kushindwa 
kuteleleza ununuzi uliopangwa kunadhihirisha upungufu wa ufanisi katika 
kuzingatia mipango ya ununuzi na kucheleweshwa kwa miradi muhimu ya 
miundombinu inayolenga kuboresha huduma za maji, uhakika wa chakula, na 
usafi wa mazingira vijijini. 
 
Jedwali Na. 16:Miradi yenye ununuzi uliopangwa ambao haujatekelezwa  

Na. Mradi Jina la Mtekelezaji Kiasi (Dola za 
Marekani) 

Kiasi (Sh.) 

1 EHPMP NEMC 1,888,953 4,962,148,171 
2 SRWSSP RUWASA 

 
55,445,157,516 

3 TFSRP NIRC 
 

29,600,900,000 
4 TFSRP Wizara ya Kilimo  41,406,397,858 
5 CRTAES-FNS Chuo cha Sayansi na Teknolojia 

cha Nelson Mandela 
Kituo cha Utafiti katika 
Maendeleo ya Kilimo 

330,000 866,886,900 

6 TSSP TANROADS  964,249,200 
Jumla 133,245,739,645 

Chanzo: Majalada ya Mikataba  
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Ninapendekeza menejimenti za Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini, na Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji ziboreshe usahihi wa upangaji, kuharakisha michakato ya 
ununuzi, na kuimarisha ufuatiliaji ili kuhakikisha kukamilika kwa wakati kwa 
miradi na utekelezaji wa mipango ya ununuzi iliyoidhinishwa ili kuwezesha 
umma kunufaika ndani ya muda uliopangwa. 

5.3 Kufanya Majadiliano bila Kibali cha Bodi za Zabuni kwa Mikataba ya 
Shilingi Billion 1.97  

Kanuni ya 227 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaelekeza 
kuwa bodi ya zabuni ziidhinishe mipango ya majadiliano kabla ya kuanza kwa 
mazungumzo yoyote. Hata hivyo, mapitio ya majalada ya zabuni za Mpango 
Endelevu wa Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini unaotekelezwa na 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini yalibaini kuwa Ofisi za Mikoa ya 
Lindi na Morogoro zilifanya majadiliano na wakandarasi kwa mikataba yenye 
thamani ya Shilingi 1,977,775,551 bila kupata kibali cha mipango ya majadiliano 
kutoka bodi zake za zabuni. 

Hali hii ilitokana na upungufu katika mifumo ya uthibiti wa ndani katika 
usimamizi wa michakato ya ununuzi. Ukosefu wa usimamizi na ufuatiliaji wa 
karibu wa menejimenti ulisababisha ofisi hizi kutofuata taratibu za lazima za 
kupata idhini kutoka kwa bodi za zabuni. 

Bila mifumo ya kufuatilia na kutatua changamoto, mikataba iliyoidhinishwa 
yenye jumla ya Shilingi 1,977,775,551 inaweza kuwa katika hatari ya kuwa na 
matumizi mabaya ya fedha. Ukosefu wa taratibu madhubuti za idhini unaongeza 
uwezekano wa hasara za kifedha au kutokuwapo kwa ufanisi katika utekelezaji 
wa mikataba hiyo. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
iboreshe mifumo ya udhibiti wa ndani katika michakato ya ununuzi ili 
kuhakikisha kuwa shughuli zote za ununuzi zinafuata kikamilifu sheria za 
ununuzi. 

5.4 Upungufu katika Usanifu wa Miradi Uliosababisha Gharama ya Ziada 
za Shilingi Bilioni 1.94   

Aya ya 4.1 ya Mwongozo wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji na 
Matengenezo (DCOM), Toleo la Nne, Juzuu ya Kwanza, wa Mwaka 2020 wa 
Wizara ya Maji inasisitiza umuhimu wa kufanya tathmini sahihi ya mahitaji ya 
maji kwa wakati uliopo na kwa baadaye katika kupanga na kusanifu miradi ya 
usambazaji wa maji. 
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Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa miradi mitatu ya maji yenye thamani 
ya Shilingi 6,739,625,559.39 iliyotekelezwa na Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini chini ya Mpango Endelevu wa Huduma ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (SRWSSP) katika mikoa ya Rukwa na Kagera ilitumia Shilingi 
1,057,354,508, ambazo ni zaidi ya fedha zilizokubaliwa katika mikataba. 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini Kagera ilitumia gharama za ziada 
za Shilingi 884,920,550 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 17. 

Jedwali Na. 17: Gharama za ziada kwa miradi  
Mradi Mtekelezaji Region Jumla ya Mkataba 

(Sh.) 
Gharama ya Ziada 
(Sh.) 

SRWSSP RUWASA Rukwa  Rukwa 6,739,625,559.39 1,057,354,508 
RUWASA Kagera Kagera 4,225,721,712.10 884,920,550 

Jumla 6,739,625,559.39 1,942,275,058 
Chanzo: Majalada ya mikataba  

Gharama hizi za ziada zilitokana na usanifu duni wa mradi, ambao ulisababisha 
kutokuwapo kwa vipengele muhimu katika makisio ya gharama za ujenzi (BOQ), 
kama vile matanki ya kuhifadhi maji na miundombinu ya vyanzo vya maji, 
pamoja na kiasi kidogo cha uchimbaji. Hali hii inakiuka Aya ya 4.1 ya Mwongozo 
wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji na Matengenezo (DCOM), Toleo 
la Nne, Juzuu ya 1 wa Mwaka 2020 wa Wizara ya Maji. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
ihakikishe utekelezaji wa tathmini ya kina wa maeneo na usanifu sahihi wa 
miradi kwa mujibu wa Kifungu cha 2.3.1 cha Mwongozo wa Usanifu, Ujenzi, 
na Uendeshaji wa Miundombinu ya Maji wa Wizara ya Maji ili kuzuia gharama 
za ziada na kuepuka kutoweka vipengele muhimu vya miradi. 

5.5 Mabadiliko ya Kiasi cha Mahitaji na Ongezeko la Gharama Shilingi 
Bilioni 14.97 bila Kupata Idhini ya Bodi za Zabuni 

Kanuni ya 110(7) ya Kanuni za Ununuzi za Umma za Mwaka 2013 (kama 
zilivyofanyiwa marekebisho na Kanuni za Ununuzi za Umma za Mwaka 2016) 
inaelekeza kwamba mabadiliko yoyote yanayobadilisha mawanda, kiwango, au 
nia ya mkataba baada ya utekelezaji wake lazima yapate idhini ya maandishi 
kutoka kwa bodi ya zabuni kabla ya kutekelezwa. 

Tarehe 13 Septemba 2021, Wakala wa Barabara Tanzania alisaini Mkataba Na. 
TRD/HQ/1013/2021/2022 na Kampuni ya M/S Sinohydro Corporation Ltd JV kwa 
ajili ya ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato, Awamu ya 1, 
Kipande cha 1, Fungu Na. 1 (Miundombinu) kwa thamani ya Shilingi 
165,627,031,495.52 kwa miezi 36 unaishia tarehe 20 Aprili 2025. Baadaye, 
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tarehe 14 Mei 2022, Wakala wa Barabara Tanzania ilisaini Mkataba Na. 
TRD/HQ/1064/2021/2022 na Kampuni ya M/S Beijing Construction Group JV 
kwa ajili ya Fungu Na. 2 (Majengo) kwa thamani ya Shilingi 194,403,506,327.45 
ambapo muda wa awali wa kukamilika ulipangwa kuwa tarehe 29 Novemba 
2025, kisha kubadilika hadi tarehe 31 Machi 2025. 

Hata hivyo, mapitio ya hati za madai ya wakandarasi Na. 15 kwa Fungu la 1 Na. 
7 kwa Fungu la 2 yalibaini kazi za ziada kutokana na mabadiliko ya kiasi cha 
mahitaji ya mradi yenye jumla ya Shilingi 14,066,207,038.45 (Shilingi 
12,658,079,407.86 kwa Fungu la 1 na Shilingi 1,408,127,630.59 kwa Fungu la 2) 
bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni.  

Vivyo hivyo, tarehe 20 Agosti 2021, TANROADS alisaini Mkataba Na. 
TRD/HQ/1008/2021/2022 na Kampuni ya China Railway 15 Bureau Group kwa 
ajili ya kuboresha Barabara ya Mkange-Tungamaa-Pangani (km 120.8), likiwemo 
Daraja la Pangani (525), kwa kiwango cha lami. Mapitio ya hati ya malipo Na. 9 
kwa mkandarasi kwa Kipande cha 3 yalibaini kazi ya ziada kutokana na 
mabadiliko ya kiasi cha mahitaji kwa shilingi 906,699,474, ambayo pia 
hayakupata idhini ya Bodi ya Zabuni, kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
18. 

Jedwali Na. 18: Kazi za ziada ambazo hazikuidhinishwa na bodi za zabuni  
Jina la mtekelezaji  Maelezo ya Mkataba Kiasi (Sh.) 
TANROADS  TRD/HQ/1013/2021/2022  14,066,207,038 
TANROADS TRD/HQ/1008/2021/2022  906,699,474 

Jumla 14,972,906,512 
Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na mkaguzi kwenye hati ya madai Na. 15 Fungu la 1 na 
Na. 7 Fungu la 2 na Na. 9 Fungu la 3 

Mabadiliko haya ya kiasi cha mahitaji, ambayo yalisababisha ongezeko la 
gharama yalitekelezwa bila idhini ya awali kutoka bodi za zabuni kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 110(7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2013. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania iimarishe 
udhibiti wa usimamizi wa mikataba ili kuhakikisha kuwa mabadiliko ya kiasi 
cha mahitaji yanapata idhini kutoka Bodi ya Zabuni kabla ya utekelezaji. 
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5.6 Mkataba wa Thamani ya Dola za Marekani Milioni 30.75 (Shilingi 
Bilioni 80.78) Kutolewa kwa Mkandarasi kabla ya Kufanya Uchunguzi 
wa Kina 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 373(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2013, taasisi nunuzi zinapaswa kufanya uchunguzi wa kina kwa mtoahuduma 
aliyependekezwa kabla ya kumpa mkataba. Uchunguzi huu unahusisha 
kuthibitisha uzoefu wa mtoahuduma, sifa, historia ya mashauri ya kisheria, 
uwezo wa kifedha, na utendaji wake wa miradi ya awali. 

Mapitio yangu ya Mkataba Na. TZ-DAWASA-6497-CW-RFB kati ya Wizara ya Maji 
– Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) chini ya 
Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji Awamu ya II (WSSP II) na Kampuni ya M/S 
METITO kwa ajili ya usanifu, ujenzi, na uendeshaji wa Mtambo wa Kusafisha 
Majitaka kilichopo Mbezi Beach wenye thamani ya dola za Marekani 
30,752,186.91 (bila kujumuisha kodi ya ongezeko la thamani na gharama za 
umeme), yalibaini kuwa licha ya mkataba huo kufanyiwa tathmini ya kiufundi 
na kifedha, Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam haikufanya 
uchunguzi wa kina na wa kutosha hasa ikizingatiwa thamani kubwa ya mkataba 
huo. Matokeo yake, utekelezaji wa mradi uko mbioni kusitishwa bila maelezo, 
huku mkandarasi akishindwa kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali 
inayohitajika na kutofanya maendeleo yoyote muhimu katika kazi husika. 

Hali hii ilitokana na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
kutofanya uchunguzi wa kina kabla ya kumpa mkandarasi mkataba. 

Ninapendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam ihakikishe inafanya kwa makini uchunguzi wa kina kwa mikataba 
yote yenye thamani kubwa, ikiwa pamoja na kuthibitisha uwezo wa 
mkandarasi na historia ya utendaji, ili kupunguza athari na kuhakikisha 
utekelezaji unaoridhisha wa miradi. 

5.7 Ununuzi wa Vifaa vya Ujenzi Vyenye Thamani ya Shilingi Bilioni 3.1 
kutoka kwa Wazabuni Wasioidhinishwa 

Ukaguzi wa taratibu za ununuzi wa vifaa vya ujenzi vilivyotumiwa katika Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa chini ya Mpango wa Kuboresha 
Elimu ya Sekondari (SEQUIP) kwa ajili ya ujenzi wa shule mbalimbali katika 
mkoa wa Mara, ulibaini kuwa ununuzi wa vifaa vyenye thamani ya shilingi 
3,100,824,370 ulifanyika kinyume na masharti ya ununuzi ya Vifungu vya 31.4, 
31.5 32(2) na 32.3 vya Mwongozo wa Mamlaka ya Uthibiti wa Ununuzi wa Umma 
wa Utekelezaji wa Kazi za Ujenzi kwa Kutumia Nguvukazi ya Taasisi Nunuzi wa 
Mei 2020.  
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Vifaa hivyo vilinunuliwa kutoka kwa wazabuni ambao hawakuwa 
wameidhinishwa, au katika maduka yasiyokuwa na idhini ndani ya jamii husika, 
au bila kuwa na makubaliano yoyote ya kimkataba kutoka kwa Wakala wa 
Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA). 

Udhaifu huu ulitokana na kushindwa kuhusisha wazabuni waliothibitishwa na 
kufuata taratibu sahihi za ununuzi kwa kuwashindanisha wazabuni. Matokeo 
yake, ununuzi ulifanyika kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa, jambo 
linalodhoofisha kanuni za uwazi, uwajibikaji, na matumizi sahihi ya fedha za 
umma. Kuvunjwa kwa taratibu za ununuzi kunaonesha wasiwasi kuhusu uadilifu 
wa mchakato wa ununuzi. Jedwali Na. 19 linaonesha halmashauri zilizofanya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa. 

Jedwali Na. 19: Halmashauri Zilizofanya Ununuzi wa Bidhaa za Ujenzi kutoka 
kwa Wazabuni Wasioidhinishwa 

Mtekelezaji (Halmashauri) Kiasi (Sh.) 
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti 274,306,074 
Halmashauri ya Mji Mdogo wa Tarime  883,591,555 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  430,993,665  
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama  464,917,208  
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma  438,024,996  
Halmashauri ya Mji wa Musoma 608,990,881  

Jumla 3,100,824,379 
Chanzo: Majalada ya mikataba 

Ninapendekeza mamlaka husika za serikali za mitaa zihakikishe ununuzi 
wote unafanywa kutoka kwa wazabuni walioidhinishwa kama inavyotakiwa 
na kanuni zilizotajwa hapo juu. 

5.8 Ununuzi Uliofanywa Nje ya Mfumo wa Kielekitroni wa Ununuzi wa 
Umma (NeST) Wenye Thamani ya Shilingi Bilioni 4.49  

Kanuni ya 342(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 
taasisi zote zinazohusika na ununuzi kutumia kikamilifu au kwa sehemu Mfumo 
wa Kielekitroni wa Ununuzi wa Umma, sambamba na kutumia taratibu zilizopo 
zisizo za kimfumo. Aidha, Wizara ya Fedha na Mipango ilitoa Waraka Na. 2 
tarehe 23 Julai 2023 unaozitaka taasisi nunuzi kuanza kutumia Mfumo wa 
Kielekitroni wa Ununuzi wa Umma kuanzia tarehe 1 Oktoba 2023, kuchukua 
nafasi ya matumizi ya Mfumo wa Kielekitroni wa Ununuzi wa Umma (TANePS). 

Ukaguzi wangu wa taarifa za ununuzi na majalada ya zabuni kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/2024 ulibaini kuwa watekelezaji sita wa miradi walifanya ununuzi 
mbalimbali wa jumla ya shilingi 4,497,053,164 nje ya Mfumo wa Kielekitroni wa 
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Ununuzi wa Umma, kinyume na Kanuni ya 342(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
za Mwaka 2013. Jedwali Na. 20 linaonesha ununuzi uliofanywa nje ya Mfumo 
wa Kielekitroni wa Ununuzi wa Umma. 

Jedwali Na. 20: Miradi yenye Ununuzi nje ya Mfumo wa Kielekitroni wa 
Ununuzi wa Umma 

Mradi Mtekelezaji Kiasi (Dola za 
Kimaremaki) 

Kiasi (Sh.) 

SEQUIP OR-TAMISEMI  2,620,711,633 
ESPJ Wizara ya Elimu, Sayansi, na 

Teknolojia 
 1,311,013,027 

TSMP II Ofisi ya Taifa ya Takwimu  190,600,000 
Ruzuku ya Mfuko wa 
Kimataifa wa VVU (TZA-H-
MOFP) 

Wizara ya Afya 86,903.89 213,062,150 

Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza 

 137,512,785 

Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilwa 

 24,153,569 

Jumla 4,497,053,164 
Chanzo: Taarifa za ununuzi na majalada ya zabuni kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 

Ninapendekeza watekelezaji wa miradi wahakikishe wanazingatia kikamilifu 
Kanuni ya 342(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kwa 
kufanya shughuli zote za ununuzi kupitia Mfumo wa Kielekitroni wa Ununuzi 
wa Umma (NeST). Ununuzi wowote utakaofanyika nje ya mfumo huu lazima 
uwe na sababu za msingi za kimaandishi na uidhinishwe. 
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 SURA YA SITA 
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 USIMAMIZI WA MIKATABA NA HALI HALISI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI 

6.1 Utangulizi   

Sura hii inafafanua mambo muhimu kuhusu matokeo ya ukaguzi wa usimamizi 
wa mikataba na utendaji wa miradi ya maendeleo kwa kipindi cha Mwaka wa 
Fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2024. Hususani, sura inawasilisha matokeo ya 
ukaguzi wa utekelezaji wa mikataba na hali halisi ya mikataba katika taasisi za 
umma. 

6.2 Usimamizi wa Mikataba 

6.2.1 Mikataba Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 13.45 Kusainiwa Bila 
Kuhakikiwa  

Kanuni za 59(1)(2) na 60(1)(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013, 
kama zilivyorekebishwa na Kanuni ya 2 na ya 3 za Kanuni za Marekebisho ya 
Ununuzi wa Umma za Mwaka 2016 (Tangazo la Serikali Na.121 la Mwaka 2016) 
zinataka mikataba yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni moja ihakikiwe na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na ile yenye thamani ya chini ya shilingi bilioni 
moja ihakikiwe na maafisa wa sheria kabla ya kusainiwa kwake. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mikataba yenye thamani ya Shilingi 
13,452,879,289.88 ilisainiwa bila kufanyiwa uhakiki na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali au maafisa sheria. Mikataba 251 yenye thamani ya Shilingi 
3,550,230,773.44 ilihusiana na miradi sita, wakati Mkataba Na. 
88Z5/2023/2024/W/0 wenye thamani ya Shilingi 9,902,648,516.44 (ikiwa 
pamoja na kodi ya ongezeko la thamani) ulikuwa wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Kigamboni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi wa SEQUIP. Jedwali Na. 21 
linaonesha mikataba ambayo haikuhakikiwa. 

Jedwali Na. 21: Mikataba Iliyosainiwa bila Kuhakikiwa 
Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi (Sh.) 

1 ESPJ Wizara ya Elimu, Sayansi, na 
Teknolojia 

44 1,872,560,257 

2 SEQUIP OR - TAMISEMI 77 674,792,920 
3 EPforR Awamu 

ya pili 
Wizara ya Elimu, Sayansi, na 
Teknolojia 

79 494,622,845 

4 BOOST OR - TAMISEMI 39 297,060,000 
5 SRWSSP OR - TAMISEMI 11 159,133,751 
6 BOOST Wizara ya Elimu, Sayansi, na 

Teknolojia 
1 52,061,000 

Jumla 251 3,550,230,773 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 
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Kasoro hii ilisababishwa na uhitaji wa kutekeleza mradi ndani ya muda mfupi, 
hali iliyolazimisha kukiuka hatua ya kupeleka mikataba kwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na maafisa sheria kwa ajili ya uhakiki. Sababu nyingine ni ukosefu 
wa maafisa sheria katika ngazi za vyuo vya maendeleo ya wananchi, kwa 
mikataba inayohusiana na Mradi wa Uwezeshaji Kupitia Ujuzi. Kasoro hii 
inaongeza hatari ya kutokea migogoro ya kisheria inayoweza kusababisha hasara 
za kifedha na kuathiri sifa ya taasisi husika. 

Ninapendekeza menejimenti za OR-TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi, 
na Teknolojia zihakikishe kuwa watekelezaji wa miradi kama vile halmshauri 
za wilaya na vyuo vya maendeleo ya wananchi wanahakikisha kuwa mikataba 
yao inahakikiwa na maafisa wa sheria kabla ya kusainiwa. Aidha, 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni ihakikishe mikataba yenye thamani 
ya zaidi ya shilingi bilioni moja inapelekwa kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa ajili ya uhakiki kabla ya kusainiwa. 

6.2.2 Malipo ya Riba ya Shilingi Bilioni 1.29 Kutokana na Kuchelewesha 
Malipo ya Wakandarasi  

Vifungu vidogo vya 14.7(c) na 14.8 vya Masharti ya Jumla ya Mkataba vinataka, 
endapo mkandarasi hatolipwa ndani ya siku 56 kuanzia tarehe ambayo mhandisi 
(meneja wa mradi) atapokea taarifa na nyaraka za uthibitisho wa malipo, 
mkandarasi ana haki ya kulipwa riba kwa kiasi ambacho hakijalipwa. Riba hii 
itaongezeka kila mwezi katika kipindi chote cha ucheleweshaji. Aidha, Kifungu 
cha 50 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba wa SRWSSP kinamtaka mkandarasi 
kuwasilisha taarifa za kila mwezi za maendeleo ya kazi kwa meneja wa mradi, 
ambaye atahakiki na kuthibitisha malipo ndani ya siku 28. Mwajiri anapaswa 
kulipa kiasi kilichohakikiwa ndani ya siku 28. Ucheleweshaji wa malipo 
husababisha riba inayohesabiwa kuanzia tarehe ya malipo yalipopaswa 
kufanyika hadi tarehe ya malipo halisi. 

Uhakiki wangu ulibaini kuwa miradi mitano katika sekta za uchukuzi na maji 
ililipa riba ya kiasi cha Shilingi 1,294,779,077.60 kutokana na kuchelewa kulipa 
madai ya wakandarasi, kinyume na masharti ya mkataba. Ucheleweshaji huu 
ungeweza kuepukwa kama malipo yangefanyika kwa wakati. Jedwali Na. 22 
linaonesha miradi na riba iliyolipwa kutokana na kuchelewa kwa malipo ya 
wakandarasi. 
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Jedwali Na. 22: Miradi na riba iliyolipwa kutokana na kuchelewesha malipo 
ya wakandarasi  

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 
1 Mradi wa Kuboresha Barabara ya Kimataifa: 

Rumonge - Gitaza (km 45) na Kabingo – Kasulu – 
Manyovu (km 260) 

TANROADS  510,782,987 

2 Mradi wa Miundombinu ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT) Awamu ya Pili 

TANROADS 360,780,035 

3 Mradi wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira – Ziwa 
Viktoria (LV WATSAN) 

MWAUWASA 207,198,193 

4 Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Msalato - Awamu ya Kwanza 

TANROADS 110,662,937.60 

5 Mradi wa Kuboresha Barabara ya Kimataifa: 
Bagamoyo - Horohoro/Lungalunga - Malindi - 
Awamu ya kwanza 

TANROADS 105,354,925 

Jumla 1,294,779,077.60 

Chanzo: Taarifa za kifedha za miradi na hati za malipo ya wakandarasi 

Hali hii ilisababishwa na kukosekana kwa uratibu miongoni mwa wadau wa 
maendeleo; kutokuwapo kwa ufanisi katika mifumo ya malipo ya ndani na ya 
nje kama vile mfumo wa “D-Fund”; uhaba wa fedha kutoka Hazina; taratibu za 
muda mrefu za mapitio na uidhinishaji; kuchelewa kutolewa kwa fedha kwa 
pande zote mbili; na changamoto za mifumo zinazohusiana na taratibu za 
mwongozo za msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani. Dosari hizi zinazuia 
utekelezaji wa mikataba kwa kiwango kinachostahili, hivyo kusababisha 
ucheleweshaji mkubwa wa utekelezaji wa miradi; ongezeko la gharama za 
miradi; na kuhitaji nyongeza ya fedha, ambazo zingeweza kuelekezwa kwenye 
shughuli zingine za kipaumbele. 

Ninapendekeza Serikali, kupitia watekelezaji wa miradi kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Wizara ya Ujenzi, irahisishe na kupitia michakato ya 
malipo, kuhakikisha mtiririko wa fedha unatosheleza, na uidhinishaji wa hati 
za malipo za wakandarasi na hati za madai (ankara) ufanyike kwa wakati ili 
kuepuka adhabu na riba. Aidha, ipitishe mifumo bora kwa kuhakikisha 
uidhinishaji kupitia mfumo wa “D-Fund” inakamilika haraka, na malipo kwa 
wakandarasi na washauri elekezi yafanyike kwa wakati kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba ili kuepuka ucheleweshaji usio wa lazima katika kufikia 
malengo ya mradi na kupunguza gharama za riba zinazotokana na 
kucheleweshwa kwa malipo. 
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6.2.3 Malipo ya Awali Shilingi Bilioni 13.79 Yasiyokuwa na Dhamana  

Kifungu cha 14.2.4 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinataka mwajiri kufanya 
malipo ya awali kwa mkandarasi endapo mkandarasi atawasilisha dhamana ya 
benki isiyo na masharti kutoka benki inayokubalika na mwajiri. Malipo ya awali 
yanapaswa kutolewa na taasisi nunuzi tu baada ya kupokea dhamana ya malipo 
ya awali kutoka benki yenye sifa zinazokidhi vigezo vilivyowekwa. 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini malipo ya awali yenye jumla ya Shilingi 
13,792,176,593.92 yalifanyika bila kupata Dhamana za Malipo ya Awali 
zinazohitajika, hali inayosababisha hatari kubwa ya kifedha. Hususan, malipo 
ya awali ya Shilingi 4,028,532,995.75 yalitolewa kwa mikataba 15 yenye 
thamani ya Shilingi 32,422,363,559.26, iliyotekelezwa na ofisi tano za kanda za 
Wakala wa Usambazaji Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira (RUWASA) chini ya 
Mpango Endelevu wa Usambazaji wa Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira 
(SRWSSP), bila kupata dhamana zinazohitajika. Vilevile, chini ya Awamu ya tatu 
ya Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP III), malipo ya awali ya Shilingi 
9,612,834,696 yalifanywa kwa mradi wenye thamani ya mkataba wenye thamani 
ya Shilingi 48,064,173,480.50, bila kupata dhamana inayohitajika. 

Zaidi ya hayo, baada ya kukagua Mkataba Na. ME-011/2021-
2022/W/Contract/02 kwa ajili ya Mradi wa Pili wa Msaada kwa Sekta ya Maji 
(WSSP II) kwa ujenzi wa Jengo la Kituo cha Ubora wa Rasilimali za Maji (WRCOE) 
katika Manispaa ya Dodoma, lenye thamani ya Shilingi 1,885,111,277.12 (bila 
VAT), nilibaini kuwa kufikia tarehe 17 Oktoba 2023, mkandarasi alikuwa tayari 
ametoza 88% ya thamani ya mkataba, ilhali malipo ya awali ya Shilingi 
150,808,902 yalikuwa bado hayajapata dhamana. Aidha, muda wa kurejesha 
malipo haya ulikuwa umepita, kwani mkataba ulikoma tarehe 30 Oktoba 2023, 
hivyo kuongeza hatari ya kutorejeshwa kwa fedha hizo. Ninahusisha dosari hizi 
na usimamizi dhaifu wa mikataba na uangalizi hafifu. Maelezo zaidi 
yanapatikana kwenye Jedwali Na. 23. 

Jedwali Na. 23: Malipo ya awali yasiyokuwa na dhamana  
Jina la mradi Mtekelezaji  Idadi ya 

Mikataba 
Thamani ya Mkataba 

(Sh.) 
Kiasi cha Dhamana 

(Sh.) 

SRWSSP RUWASA 15 32,422,363,559.26 4,028,532,995.75 
WSSP Awamu 
ya Pili 

Wizara ya Maji 1 1,885,111,277.12 150,808,902.17 

WSDP Awamu 
ya Tatu 

Wizara ya Maji  1 48,064,173,480.50 9,612,834,696 

Jumla 17 82,371,648,316.88 13,792,176,593.92 
Chanzo: Majalada ya miradi 
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Ninapendekeza kwamba Serikali iimarishe udhibiti wa usimamizi wa 
mikataba na ihakikishe malipo ya awali kwa wakandarasi hayafanyiki bila 
kuwepo dhamana ya malipo hayo. 

6.2.4 Madai ya Muda Mrefu ya Wakandarasi Shilingi Bilioni 13.70  

Kifungu cha 14.7.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba ya Kawaida kati ya 
Wakala wa Barabara Tanzania na wakandarasi kinawataka Wakala wa Barabara 
Tanzania kuwalipa wakandarasi ndani ya siku 56 tangu wahandisi wakazi 
wanapopokea maombi ya malipo kutoka kwa wakandarasi. 

Ukaguzi wangu ulibaini madai ya muda mrefu ya wakandarasi yenye thamani ya 
Shilingi 13,701,000,959.19 kwenye miradi mitatu ya kuboresha barabara chini 
ya Miradi ya Kuboresha Barabara ya Kimataifa ya Rumonge - Gitaza (km 45) na 
Kabingo – Kasulu - Manyovu (km 260) unaosimamiwa na Wakala wa Barabara 
Tanzania. Kati ya kiasi hiki, Shilingi 7,133,386,508.51 zilikuwa mchango wa 
Serikali ya Tanzania, huku Shilingi 6,567,614,450.68 zilikuwa ufadhili wa Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). Ucheleweshaji wa malipo ulianzia siku 57 hadi 
781, zaidi ya muda wa siku 56 unaohitajika kwa mujibu wa masharti ya mkataba. 
Jedwali Na. 24 linaonesha wakandarasi na kiasi cha fedha za madai ya muda 
mrefu. 

Jedwali Na. 24: Madai ya muda mrefu ya wakandarasi  
Kipande 
Na. 

Nambari 
ya Hati ya 
Malipo  

Mkandarasi Chanzo cha Fedha  Kiasi (Sh.) Idadi ya siku ya 
kuchelewa 
mwezi Oktoba 
2024 (Wigo) 

1 6 Zhejiang Serikali ya Tanzania  1,139,708,834.44 130-341 

2 17 Sino Hydro Serikali ya Tanzania  2,680,548,305.63 98-617 

3 28 Stecol Serikali ya Tanzania  3,313,129,368.44  57-781 

Benki ya Maendeleo 
ya Afrika 

6,567,614,450.68 57-547 

Jumla 13,701,000,959.19 
 

Chanzo: Taarifa za maendeleo za kila mwezi na hati za madai ya wakandarasi kwa 
Vipande vya 1, 2 na 3 

Hali hii ilisababishwa na upungufu wa fedha zilizotolewa na Wizara ya Fedha 
ikiwa ni mchango kutoka Serikali ya Tanzania na ucheleweshaji wa kupata idhini 
(no objection) kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa kazi za nyongeza 
zilizozidi kiasi cha mkataba kilichoidhinishwa. Ucheleweshaji huu wa muda 
mrefu una madhara kama vile malimbikizo ya riba, kuongezeka kwa gharama za 
miradi, na usumbufu wa mtiririko wa fedha kwa wakandarasi. Changamoto hizi 
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zinaathiri utekelezaji wa miradi, hivyo kusababisha ucheleweshaji zaidi wa 
utekelezaji na kuhatarisha kutokamilika kwa miundombinu muhimu kwa wakati. 

Ninapendekeza TANROADS ashirikiane na Wizara ya Ujenzi na Wizara ya 
Fedha kuhakikisha madai ya wakandarasi yanalipwa kwa wakati kuepuka 
tozo za riba. Aidha, ihakikishe maombi ya kupata idhini (no objection) 
yanawasilishwa kwa wakati ili kuepuka ucheleweshaji katika utekelezaji wa 
miradi. 

6.2.5 Utekelezaji wa Kazi Bila Uwasilishaji wa Dhamana za Utendaji 
Shilingi Bilioni 47.90  

Kanuni ya 29(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inatamka 
kwamba iwapo mkataba utafanyiwa marekebisho baada ya kusainiwa hivyo 
kusababisha ongezeko la gharama zaidi ya asilimia 10, taasisi inayohusika 
itawataka wakandarasi kuwasilisha dhamana ya ziada ya utendaji ya asilimia 10 
ili kufidia ongezeko hilo. Aidha, Sehemu ya 11.2 ya Mwongozo wa Dhamana 
katika Ununuzi wa Umma wa Mwezi Februari Mwaka 2022 unataka mzabuni 
awasilishe dhamana ya utendaji kabla ya kusaini mkataba. 

Mapitio yangu ya nyaraka za mikataba kwa miradi iliyotekelezwa yalibaini dosari 
zinazohusiana na uwasilishaji wa dhamana za utendaji wa wakandarasi na 
wasambazaji wa huduma na bidhaa kama inavyofafanuliwa hapa chini. 

(a) Kutowasilishwa dhamana ya utendaji Shilingi bilioni 9.90  

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni ilisaini mkataba Na. 
88Z5/2023/2024/W/07 na Kampuni ya Ramada Construction Engineers kwa ajili 
ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari ya mkoa (Shule ya Sekondari Kidete) kwa 
bei ya mkataba ya shilingi 9,902,648,516.44. Hata hivyo, mapitio yangu 
yalionesha kuwa dhamana ya utendaji kwa kazi hiyo haikuwasilishwa na 
mkandarasi, kinyume na Kanuni 29(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2013 na Kifungu cha 62.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. 

(b) Kuongeza muda wa mikataba bila kuongeza dhamana za utendaji 
Shilingi bilioni 5.70  

Wizara ya Afya ilisaini mkataba na Kampuni ya T-MARC Tanzania tarehe 25 
Novemba 2022 kwa ajili ya kununua, kuhifadhi, kuweka chapa, kutangaza, na 
kusambaza kondomu za kiume kwa thamani ya shilingi 5,707,492,397.34 kwa 
mwaka mmoja chini ya Mfuko wa Kimataifa wa Kudhibiti UKIMWI (TZA-H-MOFP), 
unaotekelezwa na Wizara ya Fedha. Dhamana ya utendaji ya benki 
iliyowasilishwa tarehe 2 Novemba 2022 ilikuwa halali hadi 31 Disemba 2023. 
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Hata hivyo, Wizara iliongeza mkataba kutoka tarehe 23 Januari 2024 hadi 22 
Julai 2024 bila kuongeza dhamana ya utendaji ili kufidia muda wa mkataba 
ulioongezwa. 

(c) Kutohuishwa kwa dhamana za utendaji kazi Shilingi bilioni 4.21 ili 
kuendana na bei ya marekebisho ya mkataba  

Wasambazaji wa bidhaa kwa kipande cha I hadi cha IV chini ya Mradi wa 
Tanzania wa Kidijiti (DTP) unaotekelezwa na Wizara ya Habari, Mawasiliano, 
na Teknolojia za Habari, waliwasilisha dhamana za awali za utendaji kazi za 
asilimia 10 ya thamani ya mkataba ya Shilingi 35,757,491,467 isiyojumuisha 
kodi ya ongezeko la thamani. Mnamo mwezi Julai 2024, thamani ya mkataba 
ilirekebishwa kuwa Shilingi 42,193,839,931.14 ikiwa na kodi ya ongezeko la 
thamani 18%. Marekebisho hayo ya mkataba yanahitaji kuhuishwa dhamana ya 
utendaji kwa Shilingi 4,219,383,993.12 sawa na 10% ya thamani ya mkataba. 

Dosari hizi zilitokana na ufuatiliaji hafifu wa Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha dhamana za utendaji zinawasilishwa. Aidha, kushindwa 
kuwasilisha dhamana za utendaji kunaiweka Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia kwenye hatari ya kupata hasara za kifedha, kudhoofisha uwajibikaji 
katika utekelezaji wa miradi, na kuhatarisha ukamilishaji wa miradi kwa wakati. 

Ninapendekeza menejimenti za watekelezaji wa miradi ziimarishe udhibiti 
ili kuzuia dosari kama hizi siku zijazo; na zihakikishe wakandarasi na 
wasambazaji wa huduma na bidhaa wanawasilisha na kuhuisha dhamana za 
utendaji kulingana na masharti ya mkataba ili kukidhi kikamilifu muda wa 
mkataba, hivyo kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa miradi na kutoa fidia 
endapo kutakuwa na utendaji duni au usiokidhi viwango vilivyowekwa. 

6.3 Hali Halisi ya Utekelezaji wa Miradi  

6.3.1 Ujenzi wa Shule Mpya 35 za Msingi na 148 za Sekondari Katika 
Maeneo Yasiyopimwa Shilingi Bilioni 125.14  

OR-TAMISEMI imekuwa ikitekeleza mradi wa BOOST ili kuimarisha upatikanaji 
sawa wa elimu bora katika shule za awali na msingi kote Tanzania Bara. OR-
TAMISEMI inatekeleza pia Mradi wa Kuimarisha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 
wenye lengo la kuongeza upatikanaji wa elimu ya sekondari, kuweka mazingira 
wezeshi ya kujifunzia kwa wasichana, na kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaomaliza elimu ya sekondari kwa wasichana na wavulana. Miradi hii 
imekuwa ikifadhili ujenzi wa shule mpya za sekondari na msingi sehemu 
mbalimbali nchini.  
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Ili kuhakikisha uendelevu wa miradi hii, Katibu Mkuu wa OR-TAMISEMI kupitia 
barua yenye Kumb. Na. DB.291/297/04/51 ya tarehe 22 Machi 2023, aliagiza 
mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha shule hizo zinajengwa katika maeneo 
yaliyopimwa na hati miliki za viwanja husika zinapatikana ndani ya miezi mitatu 
tangu tarehe ya agizo. 

Mapitio ya nyaraka na ziara za ukaguzi wa miradi zilibaini kuwa shule mpya 35 
za msingi zenye thamani ya Shilingi 15,819,500,000 na shule mpya 148 za 
sekondari zenye thamani ya Shilingi 109,327,133,843 zilijengwa katika maeneo 
ambayo hayakupimwa, kinyume na maelekezo. 

Ufuatiliaji hafifu wa maafisa masuuli katika kupata maeneo kwa ajili ya ujenzi 
wa shule ulisababisha hali hii, hivyo kuziweka shule hizo katika hatari ya 
migogoro ya ardhi kama vile migogoro ya umiliki na mipaka. 

Ninapendekeza menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa ziharakishe 
ufuatiliaji ili maeneo yaliyojengwa shule hizo yapimwe na hati miliki 
zipatikane bila kuchelewa zaidi. 

6.3.2 Kutotumika kwa Miundombinu ya Miradi Iliyokamilika Yenye Thamani 
ya Shilingi Bilioni 10.15  

OR - TAMISEMI ilitoa agizo lenye Kumb. Na. DA.291/297/06 la tarehe 9 Agosti 
2023 linalowataka watekelezaji wa miradi kuhakikisha kuwa ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu unakamilika ndani ya miezi mitatu baada ya kupokea fedha.  

Aidha, Kifungu cha 3.3.8 cha Kitabu cha Miundombinu Iliyolengwa Kutelekezwa 
cha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF III-PSSN II) kinataka miradi 
iliyokamilika kukaguliwa, kuthibitishwa kwa kuzingatia ubora na vigezo vingine 
vilivyoainishwa awali, na kuzinduliwa rasmi kupitia sherehe ya ufunguzi, kisha 
kutolewa hati ya kumaliza kazi za utekelezaji wa miradi kwa jamii. 

Mapitio yangu ya nyaraka za miradi na ziara za ukaguzi zilizofanyika mwezi 
Agosti 2024 kwa lengo la kutathmini hali ya utekelezaji wa miradi yalibaini kuwa 
miundombinu ya shule yenye thamani ya Shilingi 10,159,860,156, ikijumuisha 
ujenzi wa vyoo, madarasa, maabara, maktaba, na vyumba vya TEHAMA katika 
miradi mitatu ya sekta za elimu na maji, ilikamilika lakini haikuwa kitumika. 
Vilevile, miradi midogo ya Miundombinu Iliyolengwa Kutelekezwa (Targeted 
Infrastructure) katika maeneo 15 ya utekelezaji wa miradi chini ya TASAF III-
PSSN II yenye thamani ya Shilingi 2,853,955,649.90, ilikamilika lakini haikuwa 
imeanza kutumika. Aidha, katika sekta ya kilimo, Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu 
(TANIPAC) uliohusisha ujenzi wa kituo cha karantini, maabara ya uthibiti wa 
ubora, na maghala yenye thamani ya Shilingi 5,742,587,254 ulikuwa 
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umekamilika lakini haukuanza kutumika. Jedwali Na. 25 linaonesha 
miundombinu ya miradi iliyokamilika lakini haikuwa inatumika. 

Jedwali Na. 25: Miundombinu ya miradi iliyokamilika lakini haikuwa 
inatumika  

Jina la 
Mradi 

Mtekelezaji 
Aina ya 

Miundombinu 
Iliyokamilika 

Muda Ujenzi 
Ulipokamilika 

Kiasi (Sh.) 

EPforR 
Awamu ya 
Pili  

Wizara ya 
Elimu, 
Sayansi, na 
Teknolojia 

Madarasa na vyoo 
vilivyokamilika 
kujengwa 

Ndani ya Mwaka 
wa Fedha 
2023/2024 

500,000,000 

TASAF III-
PSSN II 

Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii  

Miradi Midogo ya 
Miundombinu 
Iliyolengwa 
Kujengwa ambayo 
imekamilika 

Ndani ya Mwaka 
wa Fedha 
2023/2024 

2,853,955,649 

SEQUIP OR-TAMISEMI Vyumba vya 
madarasa, maabara, 
maktaba, vyumba 
vya TEHAMA na vyoo 
vilivyokamilika 

Miradi miwili 
tarehe 
15/08/2023 na 
miradi saba tarehe 
30/06/2024 

1,063,317,252 

TANIPAC Wizara ya 
Kilimo  

Kituo cha karantini, 
maabara ya uthibiti 
ubora, na maghala 

Mradi mmoja 
tarehe 
31/07/2023 na 
miradi miwili 
tarehe 
22/08/2022 

5,742,587,254 

Jumla 10,159,860,156 
Chanzo: Ziara za ukaguzi wa miradi mwezi Agosti 2024 

Tatizo hili lilitokana na kutokuwapo kwa samani, vifaa vya maabara, vifaa vya 
TEHAMA, ukosefu wa huduma ya maji kwa matumizi ya vyoo vya shimo, na 
kuchelewa kutoa vyeti vya kumaliza kazi kwa shule husika. Katika miradi ya 
TASAF III-PSSN II, watekelezaji wa miradi katika maeneo husika hawakuwa na 
maandalizi ya kutosha ya kuandaa sherehe za uzinduzi na ukamilishaji wa vyeti 
vya kumaliza kazi ili kuruhusu utumiaji wa miundombinu iliyokamilika. Aidha, 
kulikuwa na usimamizi duni wa mkataba katika Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 
ishirikiane na OR-TAMISEMI ili kuharakisha ununuzi wa samani, vifaa, na 
upatikanaji wa huduma ya maji ili miundombinu ya shule iliyokamilika ianze 
kutumika bila kuchelewa zaidi; Menejimenti za usimamizi katika maeneo ya 
watekelezaji wa miradi husika ziharakishe maandalizi ya sherehe za 
ufunguzi na kukabidhi vyeti vya kumaliza kazi ili miradi itumike bila 
kuchelewa zaidi; Menejimenti ya Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu (TANIPAC) 
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uimarishe usimamizi wa mikataba ili kutatua changamoto zilizobaki na 
kuruhusu mradi kuanza kutumika bila kuchelewa zaidi. 

6.3.3 Michoro ya majengo ya shule za sekondari 83 kutoidhinishwa na 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

Kanuni ya 248 ya Kanuni za Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (Tahadhari za Moto 
katika Majengo) za Mwaka 2015 inasisitiza kuwa, wakati wa kuandaa pendekezo 
la ujenzi wa jengo jipya, kufanya upanuzi, au kubadilisha muundo wa jengo 
lililokusudiwa kujengwa, ni muhimu kuhakikisha mipango hiyo inakidhi kanuni 
za ujenzi zilizowekwa na mamlaka za serikali za mitaa. Aidha, mamlaka ya 
serikali za mitaa zinapaswa kushauriana na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kabla 
ya kuidhinisha mipango husika. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa michoro ya usanifu wa muundo wa majengo ya shule 
83 za sekondari katika halmashauri 78 zilizokuwa chini ya Mradi wa EPforR 
Awamu ya Pili, haikuidhinishwa wala kupitiwa upya na Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji. Halmashauri hizo zilipokea jumla ya Shilingi 9,773,868,500 kwa ajili ya 
ujenzi wa mabweni na madarasa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024. 

Kasoro hii ilitokana na usimamizi duni ambapo michoro ya miundo ya majengo 
haikuthibitishwa kwa umakini wa kutosha. Kutozingatia kanuni za Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji kuna hatari kubwa kwamba miundombinu ya majengo ya 
shule za sekondari 83 isiwe na kiwango sahihi  kwa ajili ya matumizi yenye 
kujitosheleza kwa wanafunzi. 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa zishirikiane na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji ili kuhakikisha michoro ya majengo ya shule 83 za 
sekondari inakaguliwa kwa kuzingatia taratibu, na kama kutakuwa na 
marekebisho yoyote yahayohitajika yashughulikiwe ipasavyo; na (b) 
mamlaka za serikali za mitaa zihakikishe kuwa michoro ya majengo yote 
inawasilishwa kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ukaguzi na uidhinishaji 
kabla ya kuanza kwa ujenzi. 

6.3.4 Ujenzi wa Miradi 13 Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 47.42 
Kufanyika Bila Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii  

Kifungu cha 81 (3) (4) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 
kinaelekeza kazi ya ujenzi isifanyike bila kupata cheti cha tathmini ya athari za 
mazingira kinachotolewa na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira, na kwamba mtu yeyote atakayekiuka kifungu kidogo cha (3) 
anahesabiwa kuwa ametenda kosa. 
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Mapitio yangu yalibaini kuwa ujenzi wa miradi 13 yenye thamani ya Shilingi 
47,427,056,110 ulitekelezwa bila kufanya tathmini ya athari za mazingira na 
jamii. Mradi mmoja wenye thamani ya Shilingi 24,921,111,947 unahusiana na 
RWSSP iliyotekelezwa na RUWASA, wakati miradi mingine 12 yenye jumla ya 
Shilingi 22,505,944,163 inahusiana na mradi wa SEQUIP uliotekelezwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. V. 

Fedha zilizotolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili ya utekelezaji 
wa Mradi wa Kuimarisha Elimu ya Sekondari  zimetengwa kwa ajili ya ujenzi bila 
kipengele cha tathmini ya athari za mazingira na jamii. Aidha, fedha hizi 
zilitolewa kwa maagizo ya utekelezaji wa muda mfupi, kwa kawaida miezi 
mitatu baada ya kupokea fedha. Hivyo, kulikuwa na usimamizi duni katika 
utekelezaji wa tathmini ya athari za mazingira na jamii katika Programu 
Endelevu ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini. 

Kushindwa kufanya tathmini ya athari za mazingira na jamii kabla ya kuanza 
kwa mradi kunaweza kuuweka mradi huo kwenye hatari ya uharibifu wa 
mazingira, kutozingatia sheria, na hatari za kiafya na usalama, si tu kwa mradi 
bali pia kwa jamii. Bila kufanya tathmini ya athari za mazingira na jamii, athari 
mbaya kama vile mmomonyoko wa ardhi, uchafuzi wa maji, au uharibifu wa 
viumbe hai (bioanuwai), haziwezi kutambuliwa au kushughulikiwa ipasavyo. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ihakikishe kuwa fedha zinazotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi zinajumuisha kipengele cha kufanya tathmini 
ya athari za mazingira na jamii. Watekelezaji wa miradi wanapaswa 
kuhakikisha kuwa tathmini ya athari za mazingira na jamii inafanywa kabla 
ya kuanza ujenzi. 
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 SURA YA SABA 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA MRADI WA BWAWA LA UMEME 
WA MAJI LA JULIUS NYERERE 

7.1 Utangulizi  

Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Umeme wa Maji la Julius Nyerere (JNHPP) 
unalenga kuzalisha umeme kwa gharama nafuu, kudhibiti mafuriko, na kusaidia 
umwagiliaji, usambazaji wa maji, utunzaji wa mazingira, na uhifadhi wa 
wanyamapori. Mradi una uwezo wa kuzalisha megawati 2,115 na gigawati 6,307 
kwa mwaka. Mradi unatekelezwa na Shirika la Umeme la Tanzania (TANESCO) 
na kusimamiwa na mshauri elekezi chini ya Wakala wa Barabara Tanzania. Mradi 
huu unajengwa na ubia wa wakandarasi (Kampuni ya Arab Contractors kwa 
ushirikiana na Kampuni ya Elsewedy Electric JV). Gharama ya mradi ni shilingi 
trilioni 6.56 na unafadhiliwa kikamilifu na Serikali ya Tanzania. 

Mradi ulipangwa kukamilika tarehe 14 Juni 2022, lakini baada ya kuchelewa, 
sasa umekadiriwa kukamilika kufikia tarehe 31 Mei 2025. Hata hivyo, hadi 
wakati wa ukaguzi huu mwezi Disemba 2024, maendeleo ya jumla ya utekelezaji 
wa mradi yalikuwa 99.35%, aidha, imekubaliwa kuwa tarehe ya kukamilisha 
mradi itategemea mazingira ya mwenendo wa kazi zinazoendelea. 

Ukaguzi ulitathmini iwapo TANESCO inasimamia mradi huu kwa kuzingatia 
muda, gharama, na ubora ili kufikia malengo yaliyokusudiwa ya mradi. Ukaguzi 
wangu wa mradi huu ulihusu utekelezaji wa mradi kwa kipindi cha miaka minne 
kuanzia mwezi Disemba 2022 hadi Disemba 2024. 

7.2 Upangaji, Usanifu na Ununuzi kwenye Mradi 

7.2.1 Mpango Hafifu wa Utayari na Dharura Katika Kukabiliana na Mafuriko 

Kanuni ya 6(1) (j) ya Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi 
wa Athari kwa Mazingira) za Mwaka 2018 inataka kufanyika maandalizi ya 
mpango wa utayari, dharura, na kukabiliana na mafuriko ili kuhakikisha afya na 
usalama wa wafanyakazi na jamii inayouzunguka mradi katika muda wote wa 
maisha ya mradi. 

Nilibaini kuwa mpango wa utayari, dharura na kukabiliana na maafa 
ulioandaliwa na TANESCO ulikuwa hauijitoshelezi ili kukabiliana na athari za 
mafuriko kwa ujumla wake wakati wa uzalishaji wa umeme katika Mradi wa 
Bwawa la Umeme wa Maji la Julius Nyerere. Mpango huo haukujumuisha 
mpango-mkakati wa mawasiliano ya dharura na wadau muhimu kama vile Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Idara ya Usimamizi wa Maafa, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Bodi ya Bonde la Mto Rufiji, Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji, na Mamlaka ya 
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Hifadhi za Taifa Tanzania. Pia, mpango huo haukujitosheleza kwenye kuchukua 
hatua za kuongeza elimu na uelewa kwa jamii zinazoishi ukanda wa chini ya 
bwawa katika maeneo hatarishi na yanayokumbwa na mafuriko kila mwaka.  

Kasoro hizi zilitokana na TANESCO kutokuwa na maandalizi ya kutosha wakati 
wa makabidhiano ya shughuli za ujenzi wa bwawa, na kutozingatia, kwa kiasi 
kikubwa, athari zinazoweza kutokea kutokana na kushindwa kuhimili kwa 
bwawa na kufurika kwa maji wakati malango ya kuzuia na punguza maji 
yanapofunguliwa kutokana na kuongezeka kwa kasi kwa maji yanayoingia katika 
bwawa.  

Upungufu huo unaweza kuongeza athari iwapo bwawa litashindwa kuhimili uzito 
wa ujazo wa maji, hivyo kusababisha upotevu wa maisha, uharibifu mkubwa wa 
maliasili na miundombinu, uharibifu wa mazingira, na hasara kubwa za 
kiuchumi. 

Ninapendekeza TANESCO iandae Mpango Mkamili wa Kujiandaa na 
Kukabiliana na Dharura wenye mkakati wa kimawasiliano kwa wadau 
muhimu na program za kuchochea ufahamu na kuzuia athari za mafuriko 
kwa jamii zilizohatarini kukumbwa na mafuriko. 

7.3 Usimamizi wa Mikataba  

7.3.1 Kuajiri Kampuni ya Kigeni ya Sheria Bila Kupata Idhini ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Kifungu cha 20(1) cha Sheria ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(Utekelezaji wa Majukumu), Sura ya 268, marekebisho toleo la mwaka 2019, 
kinataka ushiriki wa washauri na wizara, serikali au wakala wowote kwa ajili ya 
kutoa huduma za kisheria ufanywe baada ya kupata kibali cha maandishi kutoka 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusiana na masuala yanayohitaji ushauri. 

Nilibaini kuwa TANESCO iliajiri kampuni ya kigeni ya sheria inayowakilisha 
serikali katika Bodi ya Usuluhishi wa Migogoro ya kimkataba (DAB) bila kupata 
kibali cha maandishi kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliidhinisha kupitia majibu ya barua yenye Kumb. 
Na. CBC.69/381/04/2023 ya tarehe 18 Aprili 2023.  

Aidha, mapitio yangu ya nyaraka yamebaini kampuni hiyo ya kisheria ilishaanza 
kazi kabla ya kupata kibali cha Mwanasheria Mkuu wa Serikali ambapo kampuni 
hiyo ilipewa kazi tangu 15 Machi 2023. 
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Kuajiri kampuni ya kigeni kabla ya idhini ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
TANESCO inavunja matakwa ya kisheria hali inayoweza kupelekea kuteua 
kampuni ya kisheria isiyo na ufanisi. Kampuni hiyo inakosa uzoefu wa kutatua 
migogoro katika ujenzi wa miradi mikubwa kama vile miradi ya mabwawa ya 
umeme wa maji ambayo inatumia viwango vya kimataifa vya mikataba vya 
FIDIC, inayojumuisha matakwa ya jumla ya kimkataba (Mkataba wa Ujenzi na 
Usanifu toleo la kwanza la mwaka 1999 - kitabu cha njano, Mkataba wa 
kukabidhi funguo/EPC toleo la kwanza la 1999 – kitabu cha fedha, na Mkataba 
wa ujenzi, toleo la kwanza la 1999 – Kitabu chekundu) 

Kutokana na dosari hizi, uwakilishi wa kisheria kwa TANESCO haukuwa wa 
ufanisi wa kulinda maslahi ya TANESCO. Hii imethibitishwa na uamuzi wa rufaa 
ambao Bodi ya Usuluhishi wa Migogoro ya Kimkataba (DAB) uliotolewa Oktoba 
2024, ulimpa mkandarasi ushindi katika madai mawili na baadaye kufidiwa. 
Katika madai mengine mawili, mkandarasi alishinda, lakini makadirio yaliachwa 
mikononi mwa mwakilishi wa mwajiri (mshauri elekezi) kwa uamuzi. Dai moja, 
mkandarasi alipewa ushindi lakini makadirio yalifutwa na dai lingine lilifutwa 
lakini madai ya fidia yalikataliwa. 

Ninapendekeza TANESCO iombe mwongozo na kibali kutoka kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali pale inaposhirikiana na vyombo vya sheria 
vya nje wakati wa utekelezaji wa shughuli zake. 

7.3.2 Mshauri wa Huduma za Kisheria Kulipwa Shilingi Milioni 752.87 Bila 
Kuwa na Mkataba  

Kanuni ya 317(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaitaka taasisi 
ya ununuzi na kampuni kukubaliana kuhusu viwango vya malipo anavyolipwa 
mtaalamu, na malipo kufanywa kulingana na muda uliotumika. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa TANESCO ililipa jumla ya Shilingi 752,873,457.90 
kwa ajili ya huduma za kisheria zilizofanywa kati ya tarehe 30 Juni 2023 na 31 
Mei 2024 bila mkataba na Kampuni ya Huduma za Kisheria (M/S Fasken). Kati ya 
kipindi hicho TANESCO ilikuwa tayari limemlipa mshauri kwa kutumia barua 
kama kiambatisho yenye (Kumb. Na. DMDPRI/PC/JNHPP/06/20223 ya tarehe 12 
Juni 2023). Baadaye TANESCO na mshauri walisaini mkataba ambao haukuwa na 
namba ya kumbukumbu ya utoaji wa huduma.  

Ninapendekeza TANESCO ihakikishe kuwa makubaliano yote kwa siku zijazo 
yanaidhinishwa rasmi kwa kuwa na mikataba sahihi, ikiwa pamoja na namba 
za kumbukumbu na masharti yaliyo wazi, kabla ya kufanya malipo. Pia, 
TANESCO iimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni 
za ununuzi na za kifedha ili kuepuka matatizo kama hayo siku zijazo. 



 

49 
 

7.3.3 Kutokata Kodi ya Zuio Shilingi Milioni 130.91 Kutoka Kwa Malipo Ya 
Mwanasheria   

Kifungu cha 83(A) na aya ya 4(c) ya Jedwali la Kwanza la Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya Mwaka 2004, Sura ya 332 na Marakebisho yake Toleo la Mwaka 2019 
linataka kukatwa kwa kodi ya zuio kwa malipo yanayofanywa kuhusiana na 
utoaji wa huduma kwa kiwango cha asilimia 15 kwa wasio wakazi na asilimia 5 
kwa wakazi, na asilimia 2 kwa wasambazaji wa bidhaa kwa kampuni za ndani 
ya nchi. 

Nilibaini kuwa, TANESCO haikuzuia na kupeleka kodi ya zuio la 15% ya Shilingi 
130,915,556 kwenye malipo aliyolipwa Kampuni ya Sheria na Mtaalamu wa 
Umeme wa Maji. 

Udhaifu huu ulisababishwa na udhibiti duni wa mchakato wa malipo ya ndani na 
usimamizi wa kodi wa TANESCO hali inayosababisha upotevu wa mapato ya 
serikali. 

Ninapendekeza TANESCO lihakikishe kodi ya zuio ya kiasi cha Shilingi 
130,915,556 inakatwa kutoka kwa mshauri wa sheria na mtaalamu wa 
umeme wa maji na kuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania bila 
kuchelewa zaidi. 

7.3.4 Kutolipa Fidia kwa Kuchelewa Kukamilisha Mradi Shilingi Milioni 
327.93  

Kifungu cha 8.7 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba ya Miradi ya Uhandisi, 
Ununuzi na Ujenzi kinaelekeza kwamba kama mkandarasi atashindwa 
kukamilisha kazi ndani ya muda uliotakiwa, mkandarasi atalipa fidia ya 
ucheleweshaji wa kazi kwa mwajiri kwa kosa hilo. Pia, kifungu cha 8.7 cha 
masharti mahususi ya mkataba kinaainisha kiasi cha fidia ya ucheleweshaji kuwa 
asilimia 0.1 ya bei ya mkataba kwa kila siku iliyochelewa, na kiwango cha juu 
cha ucheleweshaji kuwa asilimia 5 ya bei ya mkataba. 

Mapitio yangu ya mkataba wa uhandisi, ununuzi, na ujenzi yalionesha kuwa 
mkataba ulisainiwa tarehe 12 Disemba 2018 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 14 
Juni 2022. Hata hivyo, nilibaini kwamba TANESCO kupitia Mshauri Elekezi 
(TECU) haikukata fedha ya ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi kiasi cha 
Shilingi 327,931,025,254 kama fidia kutoka kwenye malipo ya mkandarasi, ilhali 
mpaka wakati wa ukaguzi wangu tarehe 31 December 2024 mradi ulikuwa 
umechelewa kukamilika kwa siku 352 kulingana na tarehe iliyobadilishwa ya 
kukamilisha mradi 14 Januari 2024. 
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TANESCO na TECU walionesha kuwa fidia ya ucheleweshaji ilitakiwa kuwa 
Shilingi 273,788,089,010 kwa kuzingatia mikataba ya makabidiano na utwaaji 
wa kazi kwa sehemu zinazokamilika. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa 
kwa wakaguzi wa ukamilishaji wa kazi ambazo hazijakamilika. Hivyo, madai ya 
kiasi cha Shilingi 327,931,025,254 bado ni halali chini ya kifungu cha 8.7 cha 
mkataba. Kushindwa kukata fedha ya fidia kwa ajili ya ucheleweshaji wa 
ukamilishaji wa mradi kulitokana na ufuatiliaji duni wa mkataba kutoka kwa 
mshauri elekezi wa mradi. Bila ufuatiliaji, wakandarasi wanaweza kupunguza 
kasi ya ukamilishaji wa kazi kwa wakati, na kusababisha ucheleweshaji wa 
mradi na kuongezeka kwa gharama za mradi. 

Ninapendekeza TANESCO ihakikishe fidia ya ucheleweshaji wa mradi Shilingi 
327,931,025,255 inakatwa kwenye malipo ya mkandarasi ya kazi 
zinazoendelea. 

7.4 Utekelezaji wa Wajibu wa Ushiriki kwa Jamii (CSR) 

7.4.1 Ucheleweshaji wa Utekelezaji wa Miradi ya Uwajibikaji na 
Ushirikishaji wa Jamii Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 262.34 

Kifungu cha 2.1.6 cha Mkataba wa Uwajibikaji na Ushirikishaji wa Jamii kinataka 
Shirika la Umeme Tanzania na mkandarasi kufanya na kusaini makubaliano ya 
kina ya utekelezaji wa miradi ya uwajibikaji kwa kijamii ndani ya mwezi mmoja 
(1) baada ya kusaini mkataba wa ujenzi wa Mradi wa Ujenzi wa Bawa la Umeme 
wa Maji la Julius Neyerere. Mkataba huo ulisainiwa tarehe 12 Disemba 2018. 
Hivyo, makubaliano ya kina yalipaswa kuhitimishwa na kusainiwa tarehe 13 
Januari 2019. 

Mapitio yangu ya Taarifa ya Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMP) 
ya mwezi Agosti 2024 na taarifa Na. 66 ya maendeleo ya mradi ya kila mwezi 
ya mwezi Oktoba 2024 ilibaini ucheleweshaji wa takribani miaka mitano na 
miezi tisa ya utekelezaji wa miradi ya kijamii yenye thamani ya Shilingi 
262,343,199,340. Miradi hiyo ni ya uendelezaji na ujenzi wa vyuo vya ufundi wa 
umeme, mawasiliano na teknolojia, na afya katika Mkoa wa Kigoma, Chuo cha 
Umeme Lindi, Chuo cha Afya Tanga; na Chuo cha Afya Dodoma.  

Mapitio yangu zaidi yalibaini kuwa miradi ya kijamii awali ilipangwa ikamilike 
mwezi Juni 2023. Aidha, wakati wa ukaguzi wangu (31 Disemba 2024) miradi hii 
ya kijamii ilikua haikukamilika ingawa Mradi wa Ujenzi wa Bawa la Umeme wa 
Maji la Julius Neyerere ulikua unakaribia kukamilika kwa 99.35%. 

Hadi wakati wa ukaguzi huu, suala hili lilikuwa linachunguzwa na Timu ya 
Majadiliano ya Serikali (GNT) ingawa lilikuwa bado halijatatuliwa. Wakati 
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huohuo, tarehe 11 Oktoba 2024, Shirika la Umeme Tanzania lilituma barua 
yenye Kumb. Na. DMDPRI/PC/JNHPP/06/528 kwenda Ofisi ya Mwansheria Mkuu 
wa Serikali ili kupata mwongozo kuhusu suala hilo.  

Ninapendekeza TANESCO ishirikiane na Timu ya Majadiliano ya Serikali 
(GNT) ili mkandarasi alipe asilimia moja ya bei ya mkataba iliyocheleweshwa 
kama sehemu ya asilimia nne ya bei ya mkataba kwa ajili ya miradi ya kijamii 
kwa kutoa barua za madai ili kuharakisha mazungumzo na kutekeleza 
malipo kwa wakati kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya kijamii ili kufikia 
malengo ya kijamii kwenye mradi huo. 
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 SURA YA NANE  
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA USAMBAZAJI UMEME VIJIJINI  

 
8.1 Utangulizi  
 
Serikali ya Tanzania inatambua mchango wa sekta ya nishati katika kuchochea 
ukuaji na kufikia malengo ya kitaifa ikiwemo umeme vijijini ifikapo mwaka 
2033. Serikali ilianzisha Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na Mfuko wa Nishati 
Vijijini (REF). Maagizo  kupitia rejea Na. CAB/72/416/02) kutoka Wizara ya 
Nishati  ya mwezi Januari 2020 yalizipatia kazi REA na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kuunganisha umeme maeneo ya migodi ya madini.  
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa kipindi cha kuanzia mwaka 
2020/2021 hadi 2023/2024, kwa sababu REA alitekeleza miradi ya umeme katika 
maeneo ya uchimbaji wa madini, viwanda, na kilimo ili kuongeza upatikanaji 
wa nishati na kusaidia maendeleo. Ukaguzi pia ulilenga kutathmini ufasaha na 
ufanisi wa usimamizi wa REA kwa miradi ya umeme vijijini ili kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati endelevu na kuboresha maisha. Tathmini ilifanyika kwa 
Vipande (Lots) 1, 3, 4, na 5, ikijumuisha maeneo manne muhimu ikiwa pamoja 
na upangaji wa mradi na usanifu; tathmini ya mahitaji, utoaji, na matumizi ya 
fedha za mradi; ununuzi wa mkandarasi na vifaa vya umeme; na usimamizi wa 
mkataba unaojumuisha gharama za mradi, wakati, na vipengele vya ubora, 
mazingira, kijamii, usalama, usimamizi wa afya, na rasilimaliwatu kwenye 
miradi ya umeme vijijini.  

8.2 Mipango na Usanifu wa Mradi  

8.2.1 Kutokuwapo kwa Utafiti wa Mahitaji ya Nishati ya Umeme   

Sehemu ya 3.1 kwenye ukurasa wa 16 wa Upembuzi Yakinifu wa Usambazaji 
Umeme kwenye Maeneo ya Wachimbaji Wadogo wa Madini, Miradi ya Kilimo cha 
Umwagiliaji, na Viwanda wa Mwaka 2022 ilisisitiza haja ya kufanya utafiti wa 
soko la umeme ili kubaini maeneo ambayo hayana umeme, na wateja 
watarajiwa na kukadiria mahitaji ya umeme. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini 
kuwa REA hakufanya utafiti huo kama ilivyosisitizwa. Badala yake, alitegemea 
data kutoka tafiti za awali na dhana zisizo na mahitaji halisi ya nishati ya 
umeme katika maeneo ya usambazaji umeme. Zoezi hili liliathiri usahihi wa 
makadirio ya mahitaji ya umeme na utambuzi wa maeneo yasiyo na umeme. 

Kutofanyika kwa utafiti kunaweza kuathiri usahihi wa mahitaji ya nishati ya 
umeme, makadirio  ya mahitaji ya nishati ya umeme, na utambuzi wa maeneo 
yasiyo na nishati ya umeme. Hali hii huongeza hatari ya uzembe katika upangaji 
kabla ya ujenzi, kama vile makadirio ya chini au kupita kiasi kwa mahitaji ya 
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umeme, hivyo kusababisha ucheleweshaji wa mradi, kuongezeka kwa gharama, 
au upotezaji wa rasilimali. 
 
Ninapendekeza REA afanye utafiti wa kina wa mahitaji ya nishati ya umeme 
kwa miradi ya siku zijazo ili kuhakikisha utambuzi sahihi wa maeneo yasiyo 
na nishati ya umeme, wateja watarajiwa, na makadirio sahihi ya mahitaji ya 
nishati ya umeme. Hali hii itaboresha upangaji na usanifu wa miradi na 
kuhakikisha kuwa rasilimali zinazotolewa zinaleta tija na ufanisi kulingana 
na takwimu za kuaminika. 
 
8.2.2 Ongezeko la Gharama ya Shilingi Bilioni 15.34 Kutokana na 

Maandalizi Hafifu ya Mchanganuo wa Bei za Vipande Vya 1 Hadi 6  
 
Kanuni ya 69(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaitaka taasisi 
ya ununuzi kutathmini na kukisia mahitaji yake ya bidhaa na huduma na kufanya 
kazi kwa usahihi kadiri inavyowezekana kuhusu huduma au shughuli, ambazo 
tayari zimeratibiwa katika mpangokazi wa mwaka na kujumuishwa katika 
makadirio ya mwaka. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kutofautiana kwa majedwali ya bei ya REA kwenye 
Vipande 6 kutokana na utofauti wa makadirio ya gharama, mkataba na bei ya 
mabadiliko ya mkataba. Wigo wa utofauti huo ni kati ya asilimia 3.14 na 32.63 
kuzidi makadirio ya mhandisi mshauri, ambapo gharama za makadirio ya 
Kipande cha 1 na 4 yanazidi makadirio halisi ya bajeti kwa 20% hali inayoleta 
shaka ya kupatikana kwa thamani ya fedha kwenye mradi, kama ilivyooneshwa 
katika Jedwali Na.  26. 
 
Jedwali Na. 26: Ongezeko la gharama za kazi katika Vipande vya 1 hadi 6  

Kipande Makadirio (Sh. 
Bilioni) 

Mkataba Uliosainiwa 
(Sh. Bilioni) 

Tofauti3 
(Sh. Bilioni) 

Upishano kwa 
% 

1 9.04 11.99 2.95 32.63 
2 14.31 14.99 0.68 4.75 
3 14.36 18.05 3.69 25.70 
4 8.15 10.46 2.31 28.34 
5 38.27 39.47 1.20 3.14 
6 15.81 20.33 4.52 28.59 

Jumla 99.94 115.28 15.34 15.37 
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa mwaka 2024  

 

 
3 Kati ya mkataba uliosainiwa na makadirio 
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Udhaifu huu ulisababishwa na kutofanyika kwa usahihi wa makadirio ya gharama 
hali iliyoathiri uwezo wa REA kukataa zabuni hiyo iliyokuwa na gharama za juu 
kama inavyooneshwa na kifungu cha 59 (2) (d) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma 
ya Mwaka 2011. Hali hii inaongeza hatari ya majadiliano yasiyo na ufanisi na 
thamani ya mradi yenye shaka. 
 
Ninapendekeza REA aboreshe usahihi wa makadirio ya gharama kwa kuandaa 
majedwali ya bei elekezi, kuimarisha mawasiliano kati ya idara za ununuzi 
na mtumiaji. Pia, REA aimarishe njia bora za kuchambua mapungufu na 
kuboresha ufanisi wa majadiliano.  
 
8.2.3 REA Kutumia Transifoma Zilizokuwa na Uwezo wa Chini Kuliko 

Uliopendekezwa Katika Upembuzi Yakinifu  
 
Kifungu cha 39 (1)(b) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 kinaitaka 
idara tumizi kuandaa michanganuo ya kiufundi kama vile taarifa za mahitaji 
na/au hadidu za rejea za ununuzi na kuziwasilisha kwenye Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi. 
 
Nilibaini kuwa, upembuzi yakinifu haukujumuisha transifoma za kVA 50 na 
kupendekeza transifoma zenye uwezo wa kVA 100 na kVA 200 kutumika kwa 
mikoa yote, na kVA 315 kwa mikoa yote  isipokuwa mikoa ya  Arusha, 
Kilimanjaro, Simiyu, na Tanga. Hata hivyo, REA aliondoa transifoma za  kVA 315  
na kuzibadilisha na kVA 50 bila uchunguzi wa mahitaji ya nishati ya umeme. 
Kuondoa kabisa transifoma zenye uwezo wa  kVA 315  na kubadilisha na 
transfroma zenye uwezo wa kVA 50, kVA 100, na kVA 200 kunaashiria kupuuzwa 
kwa mahitaji yaliyowekwa awali, hivyo kuhatarisha upungufu wa miundombinu, 
kukatika kwa umeme, na kushuka kwa uchumi. 
 
REA alifafanua kuwa njia za msongo mdogo wa umeme na wa kati zimejengwa 
kwa ajili ya upanuzi wa mahitaji ya sasa na ya baadaye, kwa kutumia  nyaya za 
milimita za mraba 100 na 95 za aina ya ABC zinazoingiza na kutoa umeme 
kwenye gridi. Wakala ulisema kuwa TANESCO inasimamia uwezekano wa 
upatikanaji wa mahitaji na nguvu za usambazaji umeme baada ya makabidhiano 
ya miundo kwa nguzo za aina ya H zinazobeba transifoma kubwa zaidi.  
 
Hata hivyo, nilibaini kwamba, hakukuwa na uhalali wa dhamira ya TANESCO ya 
utoshelevu wa utaratibu huu au ufafanuzi wa kushughulikia upungufu wa uwezo 
wa transifoma. Hali hii inadhoofisha uwezo wa miundombinu ya umeme kukidhi 
mahitaji yaliyotabiriwa katika maeneo ya miradi. 
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Ninapendekeza REA aweke kipaumbele katika kufanya uchunguzi wa 
mahitaji ya nishati ya umeme kwa miradi ya siku zijazo ili kuhakikisha 
utambuzi sahihi wa maeneo ambayo hayajafikishiwa umeme na wateja 
watarajiwa na makadirio sahihi ya mahitaji ya umeme. Hali hii itaboresha 
upangaji na usanifu wa miradi na kuhakikisha kuwa rasilimali zinatolewa kwa 
ufanisi kulingana na data za kuaminika. 
 
8.2.4 Ufungaji wa Vifaa Bila Kufanya Majaribio ya Vipimo Vinavyokubalika 

Kiwandani 
 
Kifungu cha 7.2 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba na Fomu ya Utaratibu wa 
Ununuzi Na.14A, inasisitiza kuwa vifaa lazima vipimwe kimajaribio ili kutambua 
iwapo vinafaa kwa utekelezaji wa miradi. Zaidi ya hayo, wafanyakazi wenye 
sifa na maabara zinatakiwa kutumika na kushuhudia vipimo kabla ya kutumia 
vifaa hivyo. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa, licha ya kuwapo kwa vifaa ambavyo 
vilipitia kwenye vipimo vya majaribio na kukubalika,  REA aliruhusu matumizi 
ya vifaa mbadala katika Kipande cha  3 na cha 4, ambavyo havikufanyiwa vipimo 
vya kukubali katika Mikoa ya Geita, Iringa, Kagera, Mara, Mbeya, Mwanza, 
Njombe, Rukwa, Simiyu, na Songwe. Vifaa ambavyo havikufanyiwa vipimo ni 
pamoja na vifaa vya ujenzi wa miundombinu ya msongo wa umeme, nyaya za 
msongo wa njia za umeme, na vifaa vya kutuliza athari na mita za umeme.   
 
REA alifafanua kuwa, vifaa ambavyo vilipitia vipimo vya kukubalika 
havikuingizwa nchini kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO -19. Vifaa 
hivyo ni pamoja na insuleta, nyaya, nyaya za njia za msongo wa umeme, vifaa 
vya usaidizi, nyaya za aina ya ACSR, na vifaa vya kutuliza radi ambavyo tayari 
vilijaribiwa katika  Kampuni ya M/S Yueqing Laurence IMP. & EXP. Co. Ltd nchini 
China, na mita zilizojaribiwa katika Kampuni ya  M/S Tanzania Clou Electronics 
Co. Ltd. Changamoto za mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 zilimfanya 
mkandarasi Kampuni ya M/S Ok Electrical and Electronics Service Ltd. kuomba 
kibali kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa REA ili kutumia wasambazaji mbadala 
wa ndani. Wasambazaji waliopendekezwa ni Kamapuni ya  M/S Volex kwa vifaa 
vya njia za umeme, nyaya, nyaya za njia za umeme, na vifaa vya kutuliza radi; 
Kampuni ya M/S Everwell kwa nyaya za ACSR; na Kampuni ya M/S Bahdela kwa 
mita za umeme.  
 
Barua ya tarehe 27 Septemba 2023 yenye Kumb. Na. AG 143/355/04/6 kutoka 
REA kwenda kwa Kampuni ya M/S Ok Electrical and Electronics Services Limited 
ilitoa kibali kwa wasambazaji hawa, kwa masharti kwamba mkandarasi 
awasilishe hati za dhamana na taarifa za ukaguzi.  REA alitegemea uthibitisho 
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wa nyaraka za uingizaji na ukaguzi wa utoaji vifaa kutoka nje bandarini yaani ( 
PVoC) kabla ya usafirishaji wa nyenzo  na vifaa vya njia za usambazaji umeme 
zilizoagizwa, kama vile insuleta, nyaya, nyaya za njia za umeme, vifaa vya 
kusaidia kushikilia nguzo, nyaya aina ya  ACSR, na vifaa vya kutuliza radi  kutoka 
kwa Kampuni ya Volex Electronics & Decorators Ltd, kinyume na mahitaji ya 
kupata matokeo ya vipimo vya ubora wa vifaa au dhamana zinazohitajika na 
ripoti za vipimo vya ubora wa kukubali.  
 
Aidha, ilibainika kuwa, mkandarasi aliomba kutumia mita mbadala kutoka 
Kampuni ya Bahadela kwa sababu mito hizo zilikuwa zinapatikana ndani ya nchi. 
Hata hivyo, taarifa ya vipimo vya ubora wa kukubalika ilifanywa na Kampuni ya 
Tanzania Clou Electronics Co. Ltd, ambayo pia ilikuwa kampuni ya ndani 
iliyochaguliwa kusambaza vifaa. Kwa mujibu wa ukaguzi wa taarifa za vipimo 
vya ubora, nilibaini kuwa REA hakuwa na ushahidi wa vipimo vya ubora wa 
kukubaliwa uliofanywa na Kampuni ya Bahdela. 
  
Kutumia vifaa ambavyo havikupitia au kufaulu vipimo vya kukubalika kunaweza 
kuwa na athari kubwa za kiufundi kwa ubora wa vifaa na kwa uimara wa mradi 
au vifaa kama vile  insuleta, fyuzi na vifungashio vya kisasa. Vifaa visivyofikia 
ubora unaotakiwa vinaweza kushindwa kufikia viwango vya utendaji 
vinavyohitajika, hivyo kuathiri uaminifu wa jumla na uimara wa miundombinu 
ya umeme.  
 
Hali hii inaweza kusababisha ongezeko la uwezekano wa kushindwa, kama vile 
kuvunjika au kuharibika  kwa vifaa, kushindwa kuwa na uhimilivu wa muundo 
wa vifaa vya kusaidia radi hivyo kuzimika kwa umeme. Zaidi ya hayo, matumizi 
ya vifaa visivyothibitishwa huibua wasiwasi juu ya uwezo wake wa kuhimili hali 
ya mazingira, mahitaji ya mzigo wa umeme, na udhaifu wa uendeshaji, 
uwezekano wa kusababisha matengenezo ya mara kwa mara, kupunguzwa kwa 
maisha ya miundombinu ya umeme, na ufanisi duni wa uendeshaji na 
usambazaji wa umeme. 
 
Ninapendekeza REA ahakikishe upimaji muhimu unafanywa na kusimamiwa 
kulingana na kiwango kinachohitajika na kuimarisha udhibiti wa ubora kwa 
kutekeleza ukaguzi wa mara kwa mara na hatua za kurekebisha ili 
kuhakikisha uzingatiaji wa masharti ya mkataba wa uwekaji nguzo, 
usafishaji na uondoajio wa uoto chini ya njia za kusambazia umeme, 
utunzaji wa nyenzo na hatua za usalama, na kuhakikisha kazi zinafanywa na 
wafanyakazi wenye sifa. 
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8.2.5 Mabadiliko yasiyo na nyaraka ya vijiji kwa Kipande cha 3 Katika 
Mkoa wa Geita 

 
Kifungu cha 13.1 cha Masharti Maalumu ya Mkataba Na. AE/008/2020-
22/HQ/W/34 kinataka mabadiliko yoyote yaanzishwe na meneja wa mradi 
wakati wowote kabla ya kuukabidhi mradi. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa REA alifanya mabadiliko yasiyo na nyaraka katika 
mawanda ya mradi wa umeme, ikiwa pamoja na kubadilisha vijiji ili vipatiwe 
nishati ya umeme. Awali upembuzi yakinifu ulitenga Kijiji cha Magema Mkoani 
Geita kwa ajili ya kuwekewa umeme, lakini wakati wa utekelezaji, REA aliamua 
kuelekeza mradi katika Kijiji cha Ikumbayaga bila kuweka kumbukumbu za 
mabadiliko haya kupitia maelekezo ya meneja wa mradi au kibali cha mwajiri, 
kama inavyotakiwa na Kifungu cha 13.1 cha mkataba. 
 
Hali hii ilisababisha kutofikia lengo lililokusudiwa la kusambaza umeme katika 
maeneo yaliyotengwa na yaliyolengwa. Mabadiliko hayo ya mawanda yasiyo na 
nyaraka yalisababishwa na usimamizi usioridhisha wa  REA wakati wa uchunguzi 
uliofanywa na mkandarasi kuhakikisha mradi unatekelezwa katika eneo 
lililotengwa katika mkataba. 
 
Ninapendekeza REA atekeleze utaratibu rasmi wa kuandika na kuhalalisha 
mabadiliko yoyote katika mawanda ya mradi ihakikisha kuendana upembuzi 
yakinifu wa awali au tafiti za uchunguzi na au kupata vibali vinavyohitajika. 
 



 

59 
 

 SURA YA TISA  
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA MINARA YA MAWASILIANO   

9.1 Utangulizi  

Mwaka 2006, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianzisha Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ili kuboresha upatikanaji wa mawasiliano mijini 
na vijijini katika maeneo, ambayo hayajafikiwa. Kupitia mfuko huo, serikali 
imejenga minara ya mawasiliano 2,185 tangu mwaka 2006 ili kutoa huduma za 
mawasiliano katika kata 1,974 na vijiji 5,111. Chini ya Awamu ya 5, Awamu ya 
5A; Ukanda wa Mipakani na Maeneo Maalumu Awamu ya 5 na Awamu ya 6; na  
Ukanda wa Mipakani na Maeneo Maalumu Awamu ya 6 na Awamu ya 8, UCSAF 
ulitoa  ruzuku ya ujenzi wa minara 515 ya mawasiliano vijijini katika mikoa yote 
26 ya Tanzania Bara. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi uliolenga kutathmini iwapo UCSAF 
ulisimamia ipasavyo ujenzi wa minara ya mawasiliano ili kuhakikisha upatikanaji 
na uendelevu wa huduma za mawasiliano katika maeneo ya mijini na vijijini, 
ambayo hayakufikiwa. Ukaguzi ulihusisha miaka minne ya fedha kuanzia 
2020/2021 hadi 2023/2024. 

9.2 Kupanga na Kutambua Maeneo ya Ujenzi wa Minara ya Mawasiliano 
katika Maeneo Yasiyofikiwa 

9.2.1 Kutokuwa na Mipango ya Kutosha Kuhusu Utambuzi wa Maeneo 
Ambayo Hayajafikiwa na Huduma za Mawasiliano 

Kifungu kidogo cha 6(a) cha Sheria ya Upatikanaji wa Huduma za Mawasiliano 
kwa Wote ya Mwaka 2006 kinautaka UCSAF kutambua maeneo yatakayopatiwa 
ruzuku. Mapitio yangu yalibaini kuwa mfuko wa upatikanaji wa mawasilano kwa 
wote haikupanga kufanya utambuzi na kuainisha maeneo mapya yasiyo na 
huduma za mawasilano katika kipindi cha miaka ya fedha 2021/2022 hadi 
2022/2023 kwa ajili ya ujenzi wa minara. Hali hii ilitokana na kukosekana kwa 
kanzidata kamili ya maeneo ya vijijini na mijini yasiyo na huduma za 
mawasilano au yenye huduma duni za mawasilano, bila utaratibu au uhuishaji 
wa kanzidata kwa kila robo mwaka kama inavyohitajika. Hali hii ilisababisha 
utambuzi duni wa maeneo yaliyo na huduma hafifu au yasiyofikiwa na huduma 
za mawasiliano.  

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote hupokea taarifa za maeneo yasiyofikiwa kutoka 
kwa vyanzo kama vile Chama cha Watoahuduma za Mtandao wa Simu Tanzania 
(TAMNOA), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, mamlaka za serikali za mitaa, 
wabunge, na umma. Ingawa uhakiki wa mara kwa mara wa Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania ulitoa orodha ya maeneo yasiyofikiwa kwa ajili ya 



 

61 
 

kuzingatiwa katika miradi ya UCSAF, Mamlaka haikupanga utambuzi wa maeneo 
hayo wala kuchukua hatua zinazohitajika. Maofisa wa mfuko walifafanua kuwa 
uchaguzi wa maeneo yasiyo na huduma au yasiyofikiwa na huduma za 
mawasiliano kulitokana na malalamiko yaliyothibitishwa kutoka kwa wabunge 
na Serikali za mitaa, na kufanya mchakato huo kuwa wa kusubiria na si wa 
utekelezaji kwa vitendo, ambao ni kinyume na Kifungu cha 6(a) cha Sheria ya 
Upatikanaji wa Huduma za Mawasiliano kwa Wote ya Mwaka 2006.  

Kutokuwapo kwa utambuzi wa kutosha wa maeneo yasiyofikiwa na huduma 
kulisababisha kupeleka ruzuku ya kiasi cha Shilingi 4,284,985,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa maeneo mapya ambayo tayari yalishafikiwa na huduma. Pia, jumla 
ya Shilingi 5,763,835,000 zilitolewa kwa maeneo ambayo hayakutambuliwa 
kama maeneo yasiyofikiwa na huduma kwa Awamu ya 6 na Awamu ya 5 kama 
inavyoelezwa katika (a) na (b) hapa chini. 

(a) Shilingi bilioni 4.28 zilitumika kwa ajili ya ujenzi wa minara katika 
maeneo ambayo tayari yalikuwa yameshafikiwa na huduma 

Mapitio ya miradi ya awamu ya sita ya UCSAF yalibaini kuwa kata 24 zilipewa 
watoahuduma kwa ajili ya ujenzi wa minara ya mawasiliano kwa gharama ya 
Shilingi 4,284,985,000. Hata hivyo, kata hizo zilikuwa tayari zina huduma za 
mawasiliano ambazo zilikuwa zimefanyika kwenye miradi mingine au ileile. 
Uchambuzi zaidi kwenye Jedwali Na. 27. 

Mahojiano yangu yalifichua kuwa hali ya ardhi na ukuaji wa idadi ya watu 
ilikuwa sababu za kurudia kata zilezile kwa watoahuduma tofauti. Aidha, 
sikupewa ushahidi wowote wa kuhalalisha urudiaji wa kata ambazo tayari 
zilikuwa zimefikiwa na huduma.  

Jedwali Na. 27: Ruzuku zilizotolewa kwa kata ambazo tayari zilishafikiwa na 
huduma 

Mkoa Wilaya Kata Awamu 
ya awali 

Awamu 
Iliyohudi

wa 

Kiasi 
Kilichotolewa 
katika Awamu 

ya Kwanza (Sh.) 

Ruzuku 
Iliyotolewa 

katika Awamu 
Iliyofuata (Sh.) 

Dodoma Dodoma Chihanga 4 8 170,000,000  320,000,000  
Dodoma Hombolo 

Makulu 
BSZ PH6 8   50,000,000  170,000,000  

Kondoa Kalamba 8 8 125,000,000  145,000,000  

Pwani Rufiji Chumbi BSZ PH6 8 165,000,000  174,400,000  
Rufiji Ngorongo 1A BSZ PH 6, 

8 
      187,008  525,000,000  

Tabora Uyui Ibiri 5 8 114,000,000  145,000,000  
Urambo Itundu 5 8 123,500,000  145,000,000  

Singida Ikungi Ighombwe 5 8 114,000,000  180,000,000  
Manyoni Mwamagembe BSZ 8       170,974  180,000,000  
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Mkoa Wilaya Kata Awamu 
ya awali 

Awamu 
Iliyohudi

wa 

Kiasi 
Kilichotolewa 
katika Awamu 

ya Kwanza (Sh.) 

Ruzuku 
Iliyotolewa 

katika Awamu 
Iliyofuata (Sh.) 

Lindi 
  

Mtama Mandwanga 4 BSZ PH6, 
8 

145,000,000  360,000,000  

Mtama Namupa BSZ PH6 8 145,000,000  360,000,000  

Mtama Navanga BSZ PH6 8 145,000,000  360,000,000  
Ruangwa Matambarale BSZ PH6 8 145,000,000  320,000,000  

Kagera Biharamu
lo 

Kaniha 2B 8         30,000  145,000,000  

Simiyu Meatu Kisesa 5 5A 117,000,000  145,000,000  

Masasi  Namwanga 4 BSZ PH6, 
8 

123,000,000  491,835,000  

K’manjaro Rombo Tarakea 
Motamburu 

5 BSZ PH 6, 
8 

165,000,000  118,750,000  

Jumla 1,846,887,982 4,284,985,000 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa miradi inayotekelezwa na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote mwaka 2024 

(b) Shilingi bilioni 5.76 kutolewa kwa kata ambazo awali hazikutambuliwa 
kama maeneo yasiyofikiwa na huduma katika Awamu ya 6 na ya 5 za 
Maeneo ya Mipakani na Ukanda Maalumu 

Mapitio yangu ya miradi  ya Awamu ya 5  na 6 yalibaini kuwa Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote uliwapa ruzuku watoahuduma za mawasiliano kujenga 
minara ya simu katika kata 39 ambazo awali hazikutambuliwa kama zisizofikiwa 
na huduma. Kata 24 kati ya 39 alipewa Airtel katika miradi ya Awamu ya 5 na 6 
ili ijenge minara ya simu. Kata hizi hazikutambuliwa kama zisizofikiwa na 
huduma za mawasiliano wala hazikujumuishwa katika mipango ya kila mwaka 
ya UCSAF. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi wa kuthibitisha kuwa maeneo hayo 
yalihitaji huduma hizo za kujengewa minara ya mawasiliano. Jedwali Na. 28 
linaonesha maeneo yaliyopewa ruzuku, ambayo awali hayakuwa na huduma za 
mawasiliano. 

Jedwali Na. 28: Ruzuku kwa maeneo ambayo awali hayakuwa na huduma za 
mawasiliano 

Awamu Mtoahuduma Idadi ya kata Kiasi (Sh.) 
Awamu 5 Airtel 3 294,000,000 

MIC (Honora/Tigo) 1 125,000,000 
Awamu 6 BSZ Airtel 21 3,125,000,000 

Vodacom 3 408,000,000 
MIC (Honora/Tigo) 3 491,835,000 
Viettel 8 1,320,000,000 

Jumla 39 5,763,835,000 
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Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa orodha ya miradi iliyotekelezwa na mikataba 
iliyosainiwa kwa mwaka 2024 

Ninapendekeza menejimenti ya Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote ipitie upya 
maeneo waliyogawa na yaliyofanyika katika maeneo yaliyotengwa ili 
kuepuka kutoa ruzuku kwa maeneo, ambayo tayari yalishafikiwa na huduma 
za mtandao wa simu. 

9.3 Usimamizi wa Ununuzi  

9.3.1 Fedha za Ruzuku Shilingi Bilioni 7.17 Zilizogawiwa Kuzidi Kiwango 
cha Juu Kinachoruhusiwa kwa Miradi ya Awamu ya Nane    

Jedwali Na. 1 Sehemu ya Kwanza (iv) ya hati ya zabuni iliyotolewa na UCSAF 
kwa ajili ya utoaji wa huduma za mawasiliano inaainisha kiasi cha ruzuku 
kilichotengwa na  Mfuko kwa kila eneo au kata iliyoteuliwa.  

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kampuni za Airtel na MIC Tanzania 
Limited (Yas) zilipewa zaidi ya kiwango cha juu cha ruzuku kinachoruhusiwa, 
jumla ya Shilingi 7,171,000,000 (yaani Kampuni ya MIC Shilingi 6,995,000,000 
na Kampuni ya Airtel Shilingi 176,000,000).  Jedwali Na.  29 linaonesha tofauti 
kati ya ruzuku zilizotengwa na zilizotolewa . 

Jedwali Na. 29: Tofauti kati ya ruzuku zilizotengwa na zilizotolewa 
Mtoahuduma Idadi ya kata/ 

maeneo 
yaliyogawiwa 

Ruzuku 
iliyotengwa (Sh.) 

Ruzuku 
iliyotolewa 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

Airtel 50 10,020,700,000 10,196,700,000  176,000,000  
TTCL 100 32,000,000,000 32,000,000,000  -    
Vodacom 53 9,490,000,000 9,490,000,000  -    
MIC 38 6,685,000,000 13,680,000,000  

6,995,000,000  
Jumla Ndogo (Kuongezeka kwa 
Ruzuku) 

58,195,700,000 65,366,700,000 7,171,000,000 

Viettel 34 4,986,800,000 4,980,000,000 (680,000,000) 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa hati ya zabuni na mikataba ya Awamu ya 8, 
mwaka 2024. 

Jedwali linaonesha kuwa gharama za ruzuku kwa ajili huduma za mawasiliano 
Awamu ya 8 zilizidi kiasi kilichotengwa kwa Shilingi 6,995,000,000 kwa Kampuni 
ya MIC na Shilingi 176,000,000 kwa kampuni ya Airtel sawa na jumla ya Shilingi 
7,171,000,000. Jedwali linaonesha pia kwamba, Shirika la Simu Tanzania (TTCL) 
na Kampuni ya Vodacom hazikuwa na ongezeko, wakati Kampuni ya Viettel 
ilipokea ruzuku chini ya kiwango kilichotengwa cha Shilingi 680,000,000.  
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Gharama za ruzuku kwa ajili ya ujenzi wa minara ya mawasiliano ya simu kwa 
maeneo ya kata/maeneo yaliyotengwa ziliongezeka kwa Shilingi 7,171,000 
hivyo kuathiri mtiririko wa fedha wa UCSAF. Hali hii ilithibitishwa na Mfuko 
kushindwa kulipa malipo kamili ya awali ya Shilingi 22,400,000,000 kwa 
watoahuduma. Badala yake, Mfuko uliweza kulipa malipo ya awali  Shilingi 
15,600,000,000 na kushindwa kulipa Shilingi 6,800,000,000. 

Mahojiano yaliyofanyika kati ya timu ya ukaguzi na menejimenti ya UCSAF 
yalionesha kuwa mgao wa ruzuku kwa Kampuni ya MIC Tanzania Limited 
ulitokana na mapendekezo ya minara mingi kwa kila kata ili kuimarisha 
mawasiliano ya simu. Wakati kamati ya tathmini ilihalalisha hili, ukaguzi 
uligundua kwamba ni upendeleo tu uliotumika kwa Kampuni ya MIC, na gharama 
zake zilizidi kiwango cha ruzuku kilichowekwa kwa Shilingi 155,000,000 kwa kila 
eneo la ujenzi. Utoaji wa ruzuku kwa kila eneo la ujenzi badala ya eneo 
lililotengwa ulikinzana na ukomo na mahitaji ya zabuni za Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote, na unathibitisha kuwa ni mara ya kwanza kwa njia hii ilitumika 
ikiinufaisha Kampuni ya MIC Tanzania Limited pekee. 

Ninapendekeza UCSAF uzingatie kiasi cha ruzuku kilichotengwa kwa kila 
eneo au kata ili kupunguza ongezeko la gharama za uendeshaji wa utoaji wa 
huduma za mawasiliano. 

9.3.2 Kutolewa Fedha Shilingi Bilioni 1.75 Kama Ruzuku kwa Ajili ya Ujenzi 
wa Minara Katika Kipande cha 14 Ambacho Tayari Kilipatiwa Ruzuku 
na Kilishafikiwa na Huduma za Mtandao  

Kifungu kidogo 6(a) cha Sheria ya Upatikanaji wa Huduma za Mawasiliano kwa 
Wote ya  Mwaka 2006 kinautaka  UCSAF kutambua maeneo yatakayopatiwa 
ruzuku. 

Nilibaini kuwa kata 14 kati ya 66  zilizoruhusiwa kupewa ruzuku zilitolewa kwa 
wazabuni waliofanikiwa kupata zabuni za ujenzi wa minara katika maeneo 
ambayo tayari yalishafikiwa na huduma za mtandao. Kata hizo 14, ambazo 
tayari zilikuwa na mtandao wa mawasiliano, ziligawiwa na kustahiki ruzuku ya 
Shilingi 1,756,290,000 bila uthibitisho. Kasoro hii ingeweza kuepukwa kwa 
uthibitisho sahihi. Jedwali Na. 30 linaonesha kata, ambazo zilishafikiwa na 
huduma za mtandao lakini zilipewa ruzuku. 

Jedwali Na. 30: Kata ambazo zilishafikiwa na huduma za mtandao lakini 
zilipewa ruzuku 

Halmashauri Kata Kijiji Bei Nukuu (Sh.) 
Mbogwe Iponya Iponya 125,000,000 
Karagwe Bweranyange Chamchuzi 125,000,000 
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Halmashauri Kata Kijiji Bei Nukuu (Sh.) 
Karagwe Nyakakika Kaiho 125,000,000 
Karagwe Rugu Ruhita 125,000,000 
Kakonko Gwarama Gwarama, Kabare, Nyakiyobe 160,050,000 
Gairo Nongwe Tarafa Nongwe HQ 99,875,000 
Masasi Mchauru Maparawe, Mtuma, Mwitika 131,835,000 
Masasi Mkululu Songambele 99,875,000 
Masasi Namwanga 

[Mkundi] 
Chipango, Mkolopola, Nakalola, 
Nangwale 

131,835,000 

Ludewa Lupingu Lupingu 104,750,000 
Nyasa Chiwanda Mtupale, Ng'ombo 121,510,000 
Songea Ndongosi Nambendu 125,000,000 
Bariadi Nkololo Mwamoto, Nkololo, Bubale, 

Mwabadimu 
160,050,000 

Ileje Chitete Chitete, Ikumbilo 121,510,000 
Jumla 1,756,290,000 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa ya Tathmini ya Mkaguzi ya Mwaka 2024 

Ugawaji wa maeneo kwa wazabuni, ambayo tayari yalishafikiwa na huduma za 
mtandao kulisabibishwa na udhaifu katika utambuzi wa maeneo yasiyo na 
mtandao wa mawasiliano. Kasoro hii ilisababisha ongezeko la gharama kwa 
mradi huo kiasi cha Shilingi 1,756,290,000. 

Ninapendekeza UCSAF uthibitishe mitandao ambayo haipo katika 
maeneo/kata zilizoteuliwa ambazo tayari zimepewa ruzuku ili kupunguza 
hatari ya kugawa ruzuku maradufu kwenye eneo moja la ujenzi wa mtandao. 

9.4 Usimamizi wa Mkataba  

9.4.1 Fedha Shilingi Bilioni 3.80 Kutotolewa Kama Fidia ya Ucheleweshaji 
wa Ukamilishaji wa Miradi ya Minara Awamu za 5, 5a, 6, na Maeneo 
ya Mipakani na Ukanda Maalumu, Awamu ya 6 

Kifungu cha 26.1 cha Masharti Maalumu ya Mikataba kinataka kukata kiwango 
cha fidia ya ucheleweshaji wa kumaliza kazi  kwa moja ya kumi ya asilimia moja  
(yaani 0.1%) ya ruzuku ya mkataba wa mwisho kutokana na kuchelewa 
kutekeleza mkataba.  

Mapitio yangu yalibaini kuwa jumla ya Shilingi 3,803,279,079 kama fedha ya 
fidia ya miradi ya Awamu ya 5, 5A, 6, na Maeneo ya Mipakani na Ukanda 
Maalumu Awamu  ya 6 kutokana na kuchelewa kwa utekelezaji wa mkataba. 
Kiasi hiki ni pamoja na Shilingi 729,110,225 kwa Awamu ya 5; shilingi 32,480,000 
kwa Awamu ya 5A; na Shilingi 1,088,000,000 kwa Maeneo ya Mipakani na Ukanda 
Maalumu Awamu  ya 6. Jedwali Na. 31 linaonesha kiasi cha fidia ambacho 
hakikudaiwa. 
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Jedwali Na. 31: Madai ya fidia yasiyodaiwa 

Awamu  Mtoahuduma Idadi ya Siku 
Zilizochelewa 

Kiasi Kisichodaiwa 
(Sh.) 

5 Vodacom, Honor (Tigo) & 
Airtel 

2 -443 729,100,225 

5A Airtel for Mtwara (Lukuledi) 224 32,480,000 
6 TTCL 529 - 865 1,088,000,000 
BSZPH6 Vodacom, Honora (Tigo), 

Airtel, TTCL & Halotel 
14 - 767 1,953,688,854 

Jumla       3,803,279,081  
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa hali ya malipo na kazi zilizotekelezwa hadi mwezi 
Septemba 2024 

Mapitio na mahojiano kati yangu na menejimenti ya Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote yalibaini kuwa fidia ya ucheleweshaji wa mradi kwa siku mbili hadi 767  
haikudaiwa kwa sababu Mfuko ulikusudia kuimarisha uhusiano mzuri kati yake 
na watoahuduma. Kutokana na hali hiyo, watoahuduma hao walisita kutoa 
huduma za mawasiliano katika maeneo ya vijijini, na Mfuko ulishawishika tena 
kutoa zabuni kwa watoahuduma haohao kwa miradi mingine waliyoalikwa 
kuomba zabuni.  

Kushindwa kudai fidia ya kuchelewa kukamilisha miradi kunapunguza fursa ya 
Mfuko kupata fidia kwa miradi iliyocheleweshwa. Watoahuduma walisita 
kutumikia maeneo ya vijijini kutokana na umbali na faida ndogo, wakihitaji 
Mfuko kuwashawishi kuomba zabuni. Hata hivyo, niligundua kuwa Mfuko 
ulishindwa kutathmini faida ya maeneo ya ruzuku na idadi ya watumiaji. 
Kutozingatia masharti ya mkataba kulisababisha  upotevu na hasara kwa 
serikali. 

Ninapendekeza UCSAF itekeleze kipengele cha mkataba na kukata fidia ya 
ucheleweshaji wa miradi “liquidated damages” kwa watoahuduma na 
kuhakikisha mikataba inakamilika kwa wakati. 

9.4.2 Malipo ya Awali ya Shilingi Bilioni 12.80 Kulipwa Bila Dhamana ya 
Benki  

Kifungu cha 36.1 cha Masharti Maalumu ya Mikataba kinataka kwamba 70% ya 
ruzuku ya mkataba kama malipo ya awali yalipwe dhidi ya uwasilishaji wa 
dhamana ya benki au dhamana ya bima ya thamani sawa na asilimia hiyo. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa kiasi cha Shilingi 12,803,295,000 kililipwa kwa 
watoahuduma bila dhamana ya benki inayotakiwa kama inavooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 32. 
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Jedwali Na. 32: Malipo ya awali yaliyofanywa bila dhamana ya benki 
Awamu ya 
mradi 

Mtoahuduma Namba ya hati ya malipo  Malipo ya awali (sh.) 

5 Tigo T2290000V2300269 695,385,000 
5A Airtel T2290000V2301867 464,000,000 
6 TTCL T2290000V2301327 224,000,000 
BSZPH6 Halotel T2290000V2401143 792,000,000 

Vodacom T2290000V2500423 957,310,000 
TTCL T2290000V2200056 94,600,000 

8 Tigo T2290000V2400893 9,576,000,000 
Jumla ya malipo ya awali kulipwa bila dhamana ya benki 12,803,295,000 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa malipo ya awali kwa watoahuduma za mawasiliano 
bila dhamana ya benki, 2024 

Mahojiano yangu yalibaini kuwa watoahuduma waliepuka kushikilia fedha za 
ziada katika benki ili kuwapo na wepesi wa mabadiliko ya uendeshaji huduma. 
Hata hivyo, malipo yaliyofanywa bila kuwasilisha dhamana ya benki au dhamana 
ya bima yana hatari kubwa katika urejeshaji fedha walizokopeshwa au fidia 
ikiwa kuna migogoro, utendaji duni au uvunjivu wa mkataba. 

Ninapendekeza UCSAF uwaelekeze watoahuduma kuwasilisha dhamana za 
benki kwa malipo ya awali yaliyofanywa kwa watoahuduma. 

9.4.3 Miradi Iliyotekelezwa Bila Mikataba ya Shilingi Bilioni 1.04    

Kifungu kidogo cha 69(7 na 8) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2023 
kinataka kwamba, zabuni, ofa au pendekezo linapokubaliwa na Afisa Masuuli, 
taasisi nunuzi na mzabuni aliyefaulu lazima waingie makubaliano ya mkataba 
rasmi. Muundo wa mkataba utajumuisha masharti ya jumla  na masharti 
yaliyoainishwa katika hati za zabuni. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa maeneo nane ya mradi kwa Awamu ya 5, 5A, 6, na 
awamu ya 6 ya mipakani na kanda maalumu yenye thamani ya Shilingi 
1,041,172,000 yalitekelezwa bila mikataba kama ilivyooneshwa Jedwali Na. 33. 

Jedwali Na. 33: Miradi ya minara ya mawasiliano iliyotekelezwa bila ya 
mikataba  

Awamu ya mradi Mtoahuduma Idadi ya maeneo Kiasi cha mkataba (Sh.) 

5 Tigo 1 125,000,000 
5A Airtel 1 145,000,000 
6 TTCL 1 320,000,000 
BSZPH6 Halotel, 

Vodacom, and 
TTCL 

5 451,172,000 
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Jumla  8 1,041,172,000 
Chanzo: Mikataba iliyosainiwa kati ya Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote na 
watoahuduma na kanzidata ya miradi kuanzia mwezi Septemba 2024 

Upungufu huu uliotokana na kutotambuliwa kwa maeneo ambayo hayakupata 
huduma za mawasiliano ulichangia  kujitokeza kwa maeneo muhimu ya kupewa 
ruzuku katikati ya utekelezaji wa mradi. Kuchelewa kwa kukamilika kwa 
nyongeza  ya mikataba na UCSAF kunachangiwa na upungufu katika ushiriki wa 
watoahuduma na usimamizi wa mikataba. 

Ninapendekeza UCSAF uhakikishe kuwa maombi ya zabuni ya awali ya 
watoahuduma wanaohusika yanazingatiwa kikamilifu ili kuwa na mikataba 
na majukumu fungamanishi ya  kimkataba. 

9.5 Ubora wa Huduma za Mawasiliano kwa Minara Iliyojengwa 

9.5.1 Miradi Iliyothibitishwa Kuwa Hewani Kutofikia Viwango vya 
Upatikanaji Wa Mtandao na Kutofikia Viwango vya Ubora 

Kanuni ya 9 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa 
Huduma) ya Mwaka 2018 inahitaji kwamba Majaribio ya Kibali cha Muda  (PAT) 
yafanywe ili kuthibitisha viwango vya ubora wa upatikanaji wa simu kuwa zaidi 
ya 99% na kiwango cha mafanikio ya simu kuwa zaidi ya 95%. 

Kinyume na hitaji hilo, wakati wa uhakiki wangu wa tovuti na utekelezaji wa 
PAT, nilibaini kuwa maeneo sita kati ya 13 yaliyojengwa na kuwekwa hewani 
yalikuwa na upatikanaji wa simu wa chini ya 99%. Upatikanaji wa mtandao 
katika maeneo hayo sita ulikuwa kati ya 55.32% na 96.3%, kinyume na mahitaji. 
Matokeo ya PAT pia yalionesha kuwa maeneo matatu kati ya 13 yaliyo hewani 
hayakufikia kiwango cha mafanikio ya simu cha 95%. Maelezo zaidi yanapatikana 
kwenye Jedwali Na. 34. 

Jedwali Na. 34: Miradi iliyothibitika kuwa hewani lakini haikufikia viwango 
Halmashuri Jina la eneo 

lililojengwa/kata 
Upatikanaji 

wa 
mtandao 

(%) 

Hali ya 
matokeo ya 

vipimo 
(>99=faulu; 

and 
<99=feli) 

Hali ya 
matokeo ya 
mtihani juu 
ya kiwango 

cha 
mafanikio 
ya simu 

(>95=faulu; 
na 

<95=feli) 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo  

Tarakea, 
Motamburu 

86.11 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 
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Halmashuri Jina la eneo 
lililojengwa/kata 

Upatikanaji 
wa 

mtandao 
(%) 

Hali ya 
matokeo ya 

vipimo 
(>99=faulu; 

and 
<99=feli) 

Hali ya 
matokeo ya 
mtihani juu 
ya kiwango 

cha 
mafanikio 
ya simu 

(>95=faulu; 
na 

<95=feli) 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kisarawe  

Kurui 55.32 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Msalala  

Jana 69.23 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlele  

Kamalampaka, 
Inyonga  

96.3 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlele  

Songambele, 
Kamsisi 

61.54 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa  

Mpwapwa mjini 90.18 Haukufikia 
viwango 

Haukufikia 
viwango 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa upimaji uliofanywa wakati wa ziara za maeneo 
yalijengwa minara mwaka 2024 

Ninahusisha hitilafu hii na upungufu katika upangaji na udhibiti wa ubora wakati 
wa ujenzi wa minara ya mawasiliano. Matokeo yake, maeneo yaliyokusudiwa 
kupata mtandao yanakumbwa na hitilafu za huduma, jambo linalosababisha 
kutoridhika kwa walengwa. 

Ninapendekeza UCSAF ufuatilie uendelevu wa minara ya mawasiliano ili 
kuhakikisha mwendelezo wa utoaji wa huduma bora za mawasiliano. 

9.5.2 Asilimia 42 ya Maeneo ya Kazi Yaliyokamilika Hayakufanyiwa 
Vipimo vya Kuthibitisha Ubora wa Kazi  

Kwa mujibu wa mikataba kati ya UCSAF na watoa huduma kwa kipindi cha 
2020/21-2023/24, UCSAF inapaswa kukagua maeneo yaliyokamilika kupitia 
Majaribio ya Kibali cha Muda  (PAT) ili kuhakikisha yanakidhi viwango 
vinavyohitajika na ubora wa huduma. 

Hadi Septemba 2024, UCSAF ilikuwa haijafanyia majaribio maeneo 119 kati ya 
281 (sawa na 42%). Aidha, ni 12% tu ya maeneo yaliyopimwa ndiyo yalifanyiwa 
ukaguzi ndani ya miezi mitatu baada ya kukamilika, huku 88% yakichukua muda 
mrefu zaidi. 

Zaidi ya hayo, baada ya kipindi cha miezi tisa cha huduma ya muda, UCSAF 
haikuzindua rasmi miradi 93 kati ya 141 iliyokuwa imefaulu PAT. Kwa ujumla, 



 

70 
 

PAT zilifanyika katika chini ya nusu ya maeneo yaliyokamilika kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 35. 

Jedwali Na. 35: Maeneo ya kazi yaliyokamilika bila kufanyiwa vipimo vya 
kuthibitisha ubora 

Awamu 
ya Mradi 

Jumla ya Idadi ya 
Maeneo 

Yaliyokamilishwa 

Hali Halisi ya Vipimo vya Viwango Vinavyokubalika 
Zilizofanywa Hazikufan

ywa 
Asilimia ya Vipimo vya Kiwango 
cha Kukubalika Haijafanywa 

BSZPH5 32 19 13 41 
BSZPH6 94 76 18 19 
5 62 62 0 0 
5A 7 5 2 29 
6 26 0 26 100 
8 60 0 60 100 
Jumla   281 162 119 42 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa maeneo ya ujenzi wa minara ya UCSAF wa mwezi 
Septemba 2024 

Uchunguzi wa ziada na mahojiano yaliyofanywa mnamo Agosti 2024 yalibaini 
kuwa sababu za ucheleweshaji wa PAT zilikuwa ratiba ya ukaguzi wa kila robo 
mwaka, ugumu wa kufikia maeneo ya mbali, na ucheleweshaji wa kukamilika 
kwa miradi. Kwa mfano, PAT kwa Kisiwa cha Rubondo 2 na Maisome jijini 
Mwanza, zilizojengwa na TTCL, hazikufanyika kutokana na ugumu wa kufikika 
kwa maeneo hayo. 

Ukosefu wa PAT ya kutosha unaweza kusababisha hitilafu za mfumo 
zisizogundulika, kutokuwa na ufanisi, na kutokidhi vigezo vya utendaji. Hali hii 
inaweza kupelekea gharama kubwa za marekebisho, usumbufu wa uendeshaji, 
hatari za kiusalama, na matatizo ya kisheria. 

Ninapendekeza UCSAF ufuate mbinu na njia za ufanyaji wa vipimo vya muda 
wa  kukubalika kwa wakati unaofaa ili kuhakikisha ugunduzi wa mapema wa 
hitilafu katika utoaji huduma za mawasiliano na kupendekeza marekebisho 
yafanyike mapema. 
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 SURA YA KUMI  
 
  



 

72 
 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI NA UFUATILIAJI WA TATHMINI 
YA ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA SEKTA ZA UJENZI NA MADINI 

10.1 Utangulizi  

Sekta za ujenzi na uchimbaji madini ni muhimu kwa uchumi wa nchi. Sekta ya 
madini pekee ilichangia asilimia 7.2, asilimia 7.25, asilimia 8.9, na asilimia 9 
katika pato la taifa kwa mwaka 2020, 2021, 2023, na 2024 mtawalia. Hata hivyo, 
sekta zote mbili zimechangia kwenye uharibifu wa mazingira kutokana na 
utekelezaji duni wa tathmini ya athari za mazingira (EIAs) na mipango ya 
usimamizi wa mazingira (EMPs).  

Nilifanya ukaguzi huu ili kutathmini kanuni na ufuatiliaji unaofanywa na Baraza 
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) na ufuatiliaji wa tathmini ya athari 
za mazingira na mipango ya usimamizi wa mazingira katika sekta hizi. Ukaguzi 
huu ulihusisha miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 2019/2020 hadi 
2023/2024. 

10.2 Mchakato wa Usajili na Uchunguzi  

10.2.1 NEMC Haikufuatilia kwa Ufanisi Michakato ya Usajili na Uchunguzi  

Sehemu ya Nne ya Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa 
Athari kwa Mazingira) pamoja na (Marekebisho ya Mwaka 2018) inataka miradi 
yote ifanyiwe mchakato wa usajili na uchunguzi kwa kutathmini masuala ya 
asili, ukubwa, eneo, na unyeti wa mazingira. 

Nilibaini kuwa NEMC halikufuatilia ipasavyo usajili na uhakiki wa miradi ya 
ujenzi na uchimbaji madini, hususani miradi ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Msalato, Daraja la John Pombe Magufuli, Mgodi wa Chokaa wa Dangote, na 
Mfumo Mpya wa Maji Jijini Arusha. Upungufu huu ulidhihirishwa na ukweli 
kwamba hadidu za rejea na ripoti za mawanda na wigo hazikuandaliwa vyema, 
hasa katika kutambua wadau, hivyo kusababisha ushirikishaji duni na kukosa 
taarifa kama vile data za msingi. 

Aidha, nilibaini kuwa miradi ya Mgodi wa Makaa ya Mawe ya Ngaka na Daraja la 
John Pombe Magufuli ilianza shughuli za ujenzi bila cheti cha tathmini ya athari 
kwa mazingira. Mgodi wa Makaa ya Mawe wa Ngaka ulianza tarehe 18 Machi 
2021 hadi tarehe 3 Mei 2023, wakati ujenzi wa Daraja la John Pombe Magufuli 
ulianza tarehe 20 Februari 2020 hadi tarehe 11 Machi 2021 bila kusajiliwa na 
Baraza la Usimamizi wa Mazingira na kupitisha tathmini ya athari za mazingira. 
Hali hii inamaanisha kuwa masuala muhimu ya kimazingira, kama vile data za 
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msingi kuhusu ubora wa maji, hewa, mimea, wanyama, viumbe, na ubora wa 
udongo hayakuzingatiwa vya kutosha.   

Tathmini ya athari za kimazingira isiyokamilika husababisha kutotambua athari 
za kimazingira zinazosababishwa na utekelezaji wa miradi na hatua zinazofaa 
za kupunguza athari hizo. Kasoro hii ilitokana na tathmini ya athari za mazingira 
kutokuwa kamilifu, iliyokosa vipengele muhimu vya udhibiti, na Baraza la Taifa 
la Usimamizi wa Mazingira kutopitia vya kutosha utayarishaji wa data za msingi. 
Zaidi ya hayo, kusajili wa Awamu ya 2 na ya 3 kama mradi mmoja 
hakukuzingatia matakwa mahususi ya kimazingira. Taarifa ya mawanda na 
hadidu za rejea ilikosa ushirikishaji wa kutosha wa wadau, hivyo kuacha 
wahusika muhimu ambao walipaswa kuhusishwa. Matokeo yake, tathmini ya 
athari za kimazingira haikufanywa kabla ya kuanza kwa mradi. 

Ninapendekeza NEMC iandae hatua za utayarishaji wa hadidu za rejea na 
ihakikishe kwamba zinafuatwa ipasavyo katika mchakato wote wa tathmini 
ya athari za mazingira. 

10.2.2 Utayarishaji Hafifu wa Taarifa za Msingi  

Kifungu cha 18(1)(c) cha Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na 
Ukaguzi wa Athari kwa Mazingira) (marekebisho ya mwaka 2018) kinamtaka 
mwendelezaji au mtetezi kuwasilisha taarifa ya athari za mazingira kwa Baraza 
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira. 

Hata hivyo, mapitio yangu ya taarifa za athari za mazingira yalibaini kuwa 
miradi mitano kati ya minane ilikosa taarifa za msingi za kutosha. Taarifa 
zilizokosekana pia zilijumuisha muhtasari wa taarifa za msingi na maelezo 
mengine yoyote muhimu kuhusiana na mradi huo. Miradi hii mitano ambayo ni 
Mgodi wa Almasi wa Williamson, Mgodi wa Makaa ya Mawe Ngaka, Mgodi wa 
Dhahabu Buzwagi, Daraja la John Pombe Magufuli, na Mtandao Mpya wa Maji 
Jijini Arusha haikuwa na taarifa za msingi za kutosha.  Hususani, nilibaini kuwa 
masuala yafuatayo hayakuwamo katika maelezo ya msingi: 

(a) Miradi mitano kati ya nane iliyotembelewa ilikuwa imewasilisha taarifa 
za msingi bila vyanzo vya kuaminika 

 

Nilikagua taarifa za tathmini ya athari za kimazingira na kijamii zilizohusisha 
data za msingi kama vile ubora wa maji, udongo, hali ya hewa, uoto ardhi na 
mimea, mionzi, tetemeko la ardhi, viumbe, uchumi wa jamii, na miundombinu. 
Hata hivyo, data za msingi hazikunukuliwa vya kutosha na kutokuwa na vyanzo 
vya kuaminika vya uthibitishaji wa data hizo. Hali hii ilitokana na mchakato 
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dhaifu wa mapitio ya taarifa za tathmini ya athari za kimazingira na kijamii 
uliofanywa na Baraza la Taifa la Usiamizi wa Mazingira, hivyo kusababisha 
kupitishwa kwa taarifa zisizo na viwango. Hivyo, taarifa za msingi 
zisizotegemewa zinahatarisha ufuatiliaji na kupungua kwa tathmini ya 
mazingira katika kipindi chote cha maisha ya mradi. 

(b) Takwimu za msingi za chuma kizito katika sampuli za maji 
hazikuchambuliwa kwa Mradi wa Mgodi wa Almasi wa Williamson na 
Mradi Mpya wa Mtandao wa Maji Jijini Arusha  

Waendelezaji wa Mgodi wa Almasi wa Williamson na Mradi wa Mtandao Mpya wa 
Maji hawakuchambua au kuanzisha vigezo vya msingi vya chuma kizito katika 
sampuli za maji zilizokusanywa, badala yake walizingatia vipengele kama vile 
upitishaji wa umeme (electric conductivity), jumla ya vitu vigumu 
vilivyoyeyushwa (total disolved solids), oksijeni iliyoyeyushwa (dissolved 
oxygen), uwezekano wa kupunguza oksidesheni (oxygen reduction potential), 
chumvichumvi, na asidi pamoja na vimelea mbalimbali. Licha ya sampuli 
kuchukuliwa kutoka maeneo muhimu, yakiwemo maeneo ya uchimbaji madini, 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilishindwa kuhakikisha ufuatiliaji 
madhubuti wakati wa utafiti wa kihaidrolojia ili kuthibitisha kuwa kanzidata za 
msingi kama vile kadmimu, kloromimu, risasi, urani, zinki, na chuma kizito 
zilijaribiwa na kuripotiwa. Hali hii ni kinyume na aya ya 3.12 ya Mwongozo wa 
Udhibiti wa Ubora wa Maji na Usafi wa Maji wa Mwaka 2020, ambao unaamuru 
vigezo vya upimaji kulingana na shughuli za binadamu. 

Upungufu huu ulitokana na mapitio duni ya tathmini ya athari za mazingira, 
kama hadidu za rejea ilivyopuuza uchambuzi wa chuma kizito, ikionesha 
kushindwa kufanya kwa ukamilifu tathmini ya athari za mazingira na jamii. 
Kukosekana kwa data za msingi za chuma nzito katika sampuli za maji ya chini 
ya ardhi na maji yaliyo juu ya aridhi kunaweza kuathiri ukaguzi wa mazingira 
kwa miaka ijayo, bila kuacha alama ya kuamua iwapo vifaa vilivyojengwa 
vinachangia kuzamisha chuma kizito katika vyanzo vya maji vya ardhini au 
karibu na vyanzo vya maji. 

Ninapendekeza NEMC iimarishe njia za uthibitishaji na uhakikishaji wa 
taarifa zilizowasilishwa katika taarifa za athari kwa mazingira. 
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10.3 Mapitio ya Taarifa ya Athari kwa Mazingira  

10.3.1 NEMC Kutopitia kwa Kina Taarifa ya Athari za Mazingira 

Sehemu ya VI ya Tathmini ya Athari za Mazingira na Kanuni za Ukaguzi za Mwaka 
2005 (iliyorekebishwa mwaka 2018), inataka Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira kupitia kwa kina taarifa ya athari za mazingira. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini upungufu katika ukaguzi wa mchakato wa 
tathmini ya athari za mazingira uliofanywa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira kama vile utambuzi wa athari, utabiri, na hatua za kupunguza athari, 
ambazo hazikufikia hatua zote za utekelezaji wa mradi, uthibitishaji hafifu wa 
maeneo ya ujenzi, na ushirikishaji mdogo wa wadau katika ukaguzi na mapitio 
ya taarifa za tathmini ya mazingira.  

Ilibainika kuwa mradi wa Mgodi wa Almasi wa Williamson ulitambua athari za 
mazingira, ulitabiri, na kupendekeza hatua za kina za kupunguza athari. Hatua 
za kupunguza athari za kimazingira kwa miradi mingine saba hazikujulikana na 
zilikosa mipango ya utekelezaji, ambayo ingeweza kupunguza ufanisi wao katika 
kushughulikia masuala ya kimazingira. Hali hii inaongeza hatari ya madhara ya 
mazingira, kama vile uchafuzi wa mazingira na usumbufu kwa wakazi.  

Aidha, nilibaini kuwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira halikuhusisha 
wadau vya kutosha wakati wa ukaguzi wa taarifa za athari za Mazingira kwa 
miradi iliyotembelewa, ambayo ni Mgodi wa Makaa ya Mawe Ngaka, Mtandao 
Mpya wa Maji Jijini Arusha, Mgodi wa Chokaa wa Dangote, Barabara za Mabasi 
Yaendayo Haraka Awamu ya 3, Mgodi wa Dhahabu Buzwagi, na Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa Msalato, isipokuwa Mgodi wa Almasi wa Williamson. Wakati 
wadau kama mamlaka za serikali za mitaa na wawakilishi wa jamii 
walitambuliwa katika hadidu za rejea, hakukuwa na ushahidi wa mashirikiano 
yaliyohusisha vikundi hivi katika mchakato wa tathmini ya athari za kimazingira. 
Kwa kuongezea, hakukuwa na matangazo kwa umma yaliyotolewa kualika umma 
kutoa maoni yao kwenye ripoti za tathmini ya athari za mazingira.  

Aidha, nilibaini kuwa NEMC haikufanya uhakiki wa maeneo yanayotakiwa ili 
kutathmini maeneo ya miradi kwa ajili ya miradi ya sampuli ikiwemo Mtandao 
Mpya wa Maji Jijini Arusha, Mgodi wa Chokaa wa Dangote, Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Msalato, na Mgodi wa Almasi wa Williamson isipokuwa miradi 
ya Barabara za Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya 3, Mgodi wa Makaa ya Mawe 
Ngaka, na Daraja la John Pombe Magufuli.  Hali hii inaibua wasiwasi kuhusu 
umakini na usahihi wa ukaguzi wa athari za mazingira iwapo uthibitishaji wa 
maeneo ya ujenzi wa miradi ungeruhusu NEMC iruhusiwe moja kwa moja 
kuthibitisha taarifa za mwendelezaji au mmiliki wa mradi katika taarifa za 
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athari za mazingira. Bila ziara hizi, athari za mazingira na kijamii 
hazikutambuliwa na kupunguzwa, hivyo kuathiri uendelevu wa mazingira 
kwenye miradi husika. 

Ninapendekeza NEMC iboreshe mchakato wa tathmini ya mazingira kwa 
kuhakikisha utambuzi wa kina wa athari, utabiri, na hatua za kupunguza 
madhara katika hatua zote za utekelezaji wa miradi. Hii inapaswa 
kujumuisha ukaguzi wa kutosha wa maeneo kwa miradi yote iliyochaguliwa 
ili kutathmini moja kwa moja athari za kimazingira na kuthibitisha taarifa za 
waendelezaji katika Taarifa za Athari za Mazingira. 

NEMC inapaswa pia kuimarisha ushirikishwaji wa wadau kwa kuhakikisha 
yanafanyika mashauriano yenye tija na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
wawakilishi wa jamii, na umma, hasa wakati wa mchakato wa tathmini za 
mazingira. Matangazo ya umma yanayowaalika kutoa maoni yanapaswa 
kutolewa mara kwa mara ili kuhakikisha uwazi na ushirikishwaji. 

Vilevile, NEMC inapaswa kuandaa mipango madhubuti na inayotekelezeka ya 
kupunguza athari za miradi yote, kwa mikakati sahihi ya utekelezaji ili 
kupunguza athari za kimazingira na kuhakikisha uendelevu wa muda mrefu. 

10.4 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mipango ya Usimamizi wa Mazingira 
Unaofanywa na NEMC 

10.4.1 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Utekelezaji wa Mipango ya Usimamizi 
wa Mazingira Uliofanywa na NEMC 

Utekelezaji wa Mipango ya Usimamizi wa Mazingira uliofanywa na NEMC 
unakinzana na Kanuni ya 50(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini 
ya Athari za Mazingira na Ukaguzi) (Marekebisho ya mwaka 2018), inayowataka, 
kila mwaka, wafadhili au waendelezaji wa miradi kufuatia kupitishwa kwa 
taarifa ya athari za mazingira au ukaguzi wa awali, kuandaa mpango huo, 
kufanya ukaguzi wa mazingira, na kupeleka NEMC. 

Ukaguzi wangu ulibaini NEMC haikufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara ili 
kuhakiki utekelezaji wa hatua za kupunguza madhara katika miradi minane 
iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, hususani katika kudhibiti taka ngumu na 
hatarishi. Utunzaji mbaya wa taka ngumu ulionekana kwenye Mradi wa Ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato, Mradi wa Barabara za Mabasi 
Yaendayo Haraka – Awamu ya 3, Daraja la John Pombe Magufuli, na Mgodi wa 
Makaa ya Mawe wa Ngaka, ambapo taka hazikuchambuliwa, kutenganishwa, na 
kupangwa vizuri kulingana na aina. Aidha, ukaguzi ulibaini umwagikaji wa 
mafuta katika maeneo manne yaliyotembelewa, ambayo ni Mgodi wa Makaa ya 
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Mawe Ngaka, Mgodi wa Chokaa wa Dangote, Daraja la John Pombe Magufuli, na 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato. Udhaifu huu unaleta hatari za 
kimazingira na kiafya, ikiwa pamoja na uchafuzi wa udongo, maji, na hewa, na 
madhara ya muda mrefu kwa mifumo ya ikolojia na jamii zinazoishi karibu na 
miradi. 

Aidha, nilibaini kuwa NEMC haikuthibitisha vipimo vya uchafuzi wa mazingira 
vinavyofanywa na watekelezaji wa miradi kulingana na mipango ya usimamizi 
wa mazingira. Mipango hiyo inataka ufuatiliaji wa mara kwa mara wa uzalishaji, 
ubora wa maji, na uchafuzi wa udongo. Kutothibitisha viwango vya uchafuzi wa 
mazingira kulizuia kupunguza hatari za mazingira, kama vile uchafuzi wa hewa 
na maji, unaoweza kuathiri vibaya mazingira na jamii.  

Mbali na hilo, nilibaini kuwa NEMC haikufuatilia utekelezaji wa ukaguzi wa 
mazingira unaohitajika kila mwaka kwa miradi iliyotembelewa wakati wa 
ukaguzi, hivyo kusababisha kutofuata hatua za mazingira zilizoainishwa katika 
Taarifa ya athari za mazingira na cheti cha tathmini ya athari za mazingira.  

Ushughulikiaji na uhifadhi wa taka hatari usiofaa unaweza kusababisha uharibifu 
wa mazingira wa muda mrefu, ikiwa pamoja na uchafuzi wa udongo na maji, 
kuhatarisha mazingira, wanyamapori, na afya ya binadamu, hususani kwa 
wafanyakazi na jamii za karibu na miradi. Aidha, wakati wa ziara za wakaguzi 
kutembelea maeneo ya miradi, walibaini ukosefu wa hatua za kudhibiti 
mmomonyoko wa udongo katika machimbo na mashimo ya udongo katika Mgodi 
wa Chokaa wa Dangote, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato, Mgodi wa 
Makaa ya Mawe Ngaka, Daraja la John Pombe Magufuli, na Mgodi wa Almasi wa 
Williamson. Udhaifu huu ilisababisha uharibifu wa miamba na mkusanyiko wa 
juu wa udongo, hivyo kusababisha hatari za mazingira. Maghala ya kuhifadhia 
vifaa kama taka na mafuta yalikosa mifumo sahihi ya mifereji ili kudhibiti 
uchafuzi kama vile umwagikaji wa mafuta, hivyo kuongeza hatari za uchafuzi.   

Ninapendekeza NEMC ipange na kutekeleza ukaguzi wa mara kwa mara wa 
maeneo ili kuhakikisha kuwa mipango ya usimamizi wa mazingira 
inazingatiwa wakati wa kutekeleza miradi (ufuatiliaji baada ya tathmini ya 
athari za mazingira). 

10.5 Udhibiti na Ufuatiliaji wa Maandalizi, Utekelezaji, na Mipango ya 
Urudishiaji Maeneo Yaliyoharibiwa  

Kifungu cha 102(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 
kinamtaka mtekelezaji, mwendeshaji, au mmiliki, baada ya kumalizika kwa 
mradi, kufanya kwa gharama zake mwenyewe, uondoaji salama, ukarabati wa 
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eneo, na urejeshaji wa mfumo wa ikolojia kabla ya kufungwa kwa mradi au 
shughuli. 

Ukaguzi wangu uligundua kuwa NEMC haikusimamia na kufuatilia ipasavyo 
uondoaji wa mipango kama inavyothibitishwa na kutokuwapo kwa mipango 
madhubuti katika miradi ya ujenzi na uchimbaji wa madini iliyotembelewa. 
Mpango wa kufunga Mgodi wa Almasi wa Williamson ulisalia kuwa wa kizamani, 
na hakukuwa na miradi ya ujenzi iliyoandaa mipango ya kurudishia maeneo 
kabla ya kufunga miradi hiyo. Zaidi ya hayo, waendelezaji na wamiliki wa miradi 
minane iliyotembelewa walishindwa kuwasilisha hati fungani za utekelezaji wa 
mazingira zinazohitajika. Matokeo yake, kulikuwa na ongezeko la hatari na 
athari za kutozingatia mienendo bora ya mazingira na kupunguza hatua za athari 
za mazingira, hasa baada ya kukamilika kwa miradi. 

NEMC haikusimamia au kufuatilia uboreshaji na urudishiaji wa maeneo ya 
ukarabati wa mazingira katika miradi ya madini iliyotembelewa. Katika Mgodi 
wa Chokaa wa Dangote, upandaji miti uliopangwa haukuwa wa kutosha. Katika 
Mgodi wa Makaa ya Mawe Ngaka, marundo ya mawe yaliwekwa karibu na 
mkondo wa maji, hivyo kuongeza hatari ya uchafuzi wa maji katika maeneo asili 
ya mifereji ya maji. Katika Mgodi wa Dhahabu Buzwagi, uoteshaji wa mimea 
ulicheleweshwa hadi kufungwa kwa mgodi badala ya kufanywa hatua kwa hatua 
wakati wa shughuli, kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya tathmini ya athari 
za mazingira. Udhaifu huu huongeza hatari ya uharibifu wa mazingira kwa muda 
mrefu na unaweza kuacha athari zisizoweza kutatuliwa za mazingira baada ya 
uchimbaji kukoma. 

Hali hii ilitokana na kanuni au usimamizi usiofaa wa ufuatiliaji wa maandalizi 
na utekelezaji wa tathmini ya athari za mazingira na mipango ya usimamizi wa 
mazingira, ili kupunguza athari za mazingira zitokanazo na shughuli za ujenzi 
na uchimbaji wa madini. Hali hii pia ilitokana na usajili duni wa miradi, mapitio 
yasiyo na tija ya taarifa za athari za mazingira, na ufuatiliaji duni wa mipango 
ya usimamizi wa mazingira.  

Ninapendekeza NEMC ianzishe na itekeleze utaratibu wa kufuatilia 
utayarishaji na utekelezaji wa mipango ya uondoaji na ukarabati au 
urudishiaji na uendelevu wa mazingira yaliyoharibiwa katika miradi ya sekta 
ya madini. 
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 SURA YA KUMI NA MOJA 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 
USAMBAZAJI MAJI VIJIJINI CHINI YA WAKALA WA MAJI SAFI NA USAFI 

WA MAZINGIRA VIJIJINI 

11.1 Utangulizi  

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi uliolenga kuangalia iwapo Wakala wa 
Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) inaandaa mipango ya ujenzi, 
kusanifu miradi, na kutekeleza ujenzi wa miradi ya usambazaji maji vijijini kwa 
kuzingatia miongozo iliyopo ili kuhakikisha upatikanaji endelevu wa huduma ya 
maji vijijini. 

RUWASA ina jukumu la kupanga, kubuni, kujenga na kusimamia miradi ya 
usambazaji wa maji vijijini. Ukaguzi wa kiufundi ulilenga kutathmini upangaji 
wa miradi, ubunifu, ununuzi, usimamizi wa mikataba, pamoja na masuala ya 
mazingira, usalama, na athari za kijamii wakati wa utekelezaji wa miradi. 

Nilichagua sampuli ya miradi mitano ya maji iliyotekelezwa kuanzia mwaka wa 
fedha 2020/21 hadi 2023/24. Miradi hii ni Mradi wa Usambazaji wa Maji wa 
Morong’anya uliopo Morogoro, Mradi wa Kemondo – Maruku mkoani Kagera, 
Mradi wa Igando-Kijombe uliopo Wanging’ombe, Mradi wa Kigwa-Uyui uliopo 
Tabora, na Mradi wa Igogo-Igurubi uliopo Igunga, Tabora. Gharama za miradi hii 
zilikuwa Shilingi bilioni 8.08 kwa Miradi wa Kemondo-Maruku, Shilingi bilioni 
23.18 kwa Morong’anya, Shilingi bilioni 12.4 kwa Igando-Kijombe, Shilingi bilioni 
20.43 kwa Igogo – Igurubi, na Shilingi bilioni 11.93 kwa Mradi wa Kigwa – Uyui. 

11.2 Mipango na Usanifu wa Miradi 
 

11.2.1 Utafiti usiojitosheleza katika kubainisha vyanzo vya maji 

Nilibaini kuwa uwezo wa kuzalisha maji katika vyanzo vilivyopendekezwa katika 
miradi niliyokagua ulipimwa mara moja tu, hivyo kusababisha timu ya usanifu 
kutokuwa na uwezo wa kubaini mabadiliko wa kiwango cha maji na ubora wa 
maji kwenye vyanzo hivyo kwa misimu tofauti, kama inavyoelekezwa katika 
kifungu 1.1.4.1 cha Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya  Maji wa Wizara ya Maji 
wa Mwaka 2009. Upungufu huu ulitokana na kutofanyika kwa upembuzi yakinifu 
ambao ungewezesha Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kuchambua 
vipengele vyote vya mradi ili kujiridhisha utoshelevu wake. 

Pia, nilibaini kuwa kutokana na kushindwa kufanyika kwa uchunguzi 
unaojitosheleza wa ubora wa maji kutoka katika vyanzo vilivyochaguliwa, 
mifumo ya kutibu maji isiyojitosheleza iliwekwa katika miradi miwili kati ya 
mitano niliyokagua. Miradi hiyo ni Morong’anya na Kemondo-Maruku, ambapo 
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iliwekwa mifumo ya klorini (mfumo wa kuua wadudu). Mifumo hiyo haikuwa na 
uwezo wa kuondoa kemikali na kuchuja uchafu kutoka katika maji, hivyo 
kuhatarisha afya ya watumiaji ikizingatiwa kuwa vyanzo hivyo ni mito na 
maziwa, ambapo maji yanaweza kuchafuka kutokana na kutiririshwa kwenye 
vyanzo wakati wa mvua na shughuli za binadamu. 

Aidha, nilibaini kuwa miradi miwili ya Kigwa-Uyui na Igogo-Igurubi ilichukua 
maji kutoka bomba la Mamlka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama-
Shinyanga (KASHWASA) (kama chanzo) licha ya kuwa usanifu wa bomba la 
mamlaka hii haukujumuisha mahitaji ya maji ya miradi hii miwili. Hatua hii 
ilihatarisha uwezo wa chanzo hicho kuzalisha maji yanayohitajika kwa kipindi 
cha miaka 20  iliyokusudiwa. Pia, mradi mmoja wa Igando-Kijombe ulichukuwa 
maji kutoka mto ambao  hukumbwa na upungufu wa maji wakati wa kiangazi 
kutokana na shughuli za kilimo zinazofanywa na wananchi juu ya chanzo, jambo 
ambalo lilihatarisha pia uwezo wa chanzo hicho. 

Ninapendekeza RUWASA afanye upembuzi yakinifu kabla ya kuanza ujenzi 
wa miradi ili kuhakikisha kuwa uwezo wa vyanzo na ubora wa maji kutoka 
katika vyanzo vitakavyotumika unabainishwa kikamilifu; Pia ahakikishe 
kuwa mifumo stahiki ya kutibu maji inawekwa kwenye miradi iliyojengwa 
bila ya mifumo hiyo. 

11.2.2 Uchaguzi wa Mipango Hafifu ya Msingi na Usanifu kwa Ajili ya 
Makadirio ya Mahitaji ya Maji  

Kifungu cha 1.14.3 cha Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya  Maji wa Wizara ya 
Maji wa Mwaka 2009 kinataka mradi ufanyiwe usanifu wa kutoa huduma kwa 
muda mfupi wa miaka mitano, muda wa kati wa miaka kumi, na muda mrefu 
wa miaka 20. 

Nilibaini kuwa miradi yote mitano niliyoikagua ilifanyiwa usanifu wa kuweza 
kuzalisha maji yatakayokidhi mahitaji ya miaka 20 ijayo. Hata hivyo, timu ya 
usanifu haikuhakikisha kuwa miaka 20 iliyokusudiwa inaanza kuhesabiwa mwaka 
ambao ujenzi wa mradi utakuwa umekamilika. Hivyo, muda wa ujenzi wa mradi 
ulijumuisihwa ndani ya miaka 20 ya utoaji huduma. Jedwali Na. 36 linaonesha 
muda wa usanifu wa miradi na miaka ya kuanzia. 
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Jedwali Na. 36: Muda wa usanifu wa miradi na miaka ya kuanzia  
Jina la Mradi Mwaka wa 

Usanifu  
Mwaka 

wa 
Kuanza 
Huduma 

Hali ya Ujenzi 
wa Mradi 
(Oktoba 
2024) 

Miaka 
Iliyopita 

bila Mradi 
Kutumika 

Muda 
Uliobaki 
kati ya 

Miaka 20 
ya 

Huduma 

Morong’anya  2020 2021 Haujakamilika   4 16 
Igando - 
Kijombe  

2017 2019 Haujakamilika  6 14 

Igogo – Igurubi  2021 2022 Haujakamilika   3 17 
Kemondo - 
Maruku  

2020 2020 Haujakamilika  5 15 

Kigwa Uyui  2021 2022 Haujakamilika 3 17 

Chanzo:  Uchambuzi wa mkaguzi wa taarifa za usanifu wa miradi iliyokaguliwa mwaka 
2024 
 
Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi wangu mwezi Oktoba 2024, miradi hiyo 
ilikuwa haijakamilika, hivyo kusababisha miaka ya kutoa huduma kabla ya 
kufikia uwezo wake wa juu kupungua kutoka miaka 20 hadi 17 kwa Miradi ya 
Kigwa-Uyui na Igogo-Igurubi; miaka 16 kwa Mradi wa Moronganya; miaka 15 kwa 
Mradi wa Kemondo–Maruku; na miaka 14 kwa Mradi wa Igando–Kijombe. 

Hali hii ilisababishwa na kukosekana kwa mipango toshelevu ya utekelezaji wa 
miradi, ambayo ingebainisha muda halisi utakaotumika kwa ajili ya ujenzi, hivyo 
kutojumuishwa ndani na miaka 20 ya usanifu wa mradi. 
 
Ninapendekeza RUWASA ahakikishe kuwa muda halisi utakaotumika katika 
utekelezaji wa mradi haujumuishwi ndani ya muda wa usanifu wa mradi ili 
kutopunguza muda wa huduma uliokusudiwa. 
 
11.3 Menejimenti ya Ununuzi  
 
11.3.1 Kutofanya Uhakiki wa Uwezo wa Mkandarasi Kabla ya Kumpa Kazi  

Kanuni ya 124 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 
za umma kufanya uhakiki wa taarifa zilizowasilishwa na wazabuni ili kujiridhisha 
kuhusu uwezo wa mzabuni husika kabla ya kumpa kazi. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa katika mikataba 14 kati ya 15 iliyosainiwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mitano niliyoikagua, wakandarasi husika walipewa kazi 
bila ya kufanya uhakiki wa taarifa walizowasilisha wakati wa mchakato wa 
zabuni ili kujiridhisha kuhusu uwezo wao wa  kutekeleza mradi.  Hali hii 
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ilisababisha kuwapa kazi wakandarasi wasiokuwa na uwezo wa kutekeleza kwa 
wakati miradi hiyo, hivyo kusababisha ucheleweshaji wa miradi kwa kati ya 
miezi sita hadi miaka mitano. 
 
Pia, kutokana na kutokuwa na uwezo unaojitosheleza, wakandarasi wanne 
walishindwa kufanya kazi, hivyo kusitishiwa mikataba yao. Hata hivyo, baada 
ya kusitisha mikataba hiyo, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini uliingia 
gharama za ziada za kiasi cha Shilingi bilioni 1.17  kwa ajili ya kumalizia kazi 
zilizoachwa na wakandarasi walioshindwa kazi. Gharama hizi zingeweza 
kuepukwa kama uwezo wa wakandarasi ungehakikiwa kabla ili kupata 
wakandarasi wenye uwezo. Jedwali Na. 37 linaonesha mchanganuo wa gharama 
za ziada zilizotumika. 
 
Jedwali Na. 37: Gharama za ziada zilizotumika kukamilisha miradi baada ya 
kusitisha mikataba  

Jina la mradi Mkataba Uliositishwa Gharama za Ziada 
Zilizotumika  (Sh.) 

Kigwa-Uyui  AE-102/2020-2021/TBR/W/03 296,374,100 
AE-102/2020-2021/TBR/W/22 650,467,920 

Kemondo-Maruku  AE-031/2020-21/W/78 226,561,593 
AE-102/2022-2023/KGR/W/19 Lot  01  Hakuna4 

Jumla  1,173,403,613 
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa nukuu za mahitaji ya kazi na bei kwa mikataba 
iliyositishwa mwaka 2024 
 
Gharama hizo za ziada zilitokana na  utofauti kati ya gharama zilizotumika 
kukamilisha kazi iliyobaki na gharama ambazo kazi hiyo ingefanywa na 
mkandarasi aliyesitishiwa mkataba. 
 
Kutokufanyika kwa uhakiki wa uwezo wa wakandarasi kulitokana na usimamizi 
hafifu ndani ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kuhusu mchakato 
wa ununuzi. Hapakuwa na utaratibu wa kufuatilia michakato ya ununuzi ndani 
ya taasisi ili kuhakikisha taratibu zote za ununuzi zinafuatwa, ikiwemo 
Mwongozo wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kuhusu kuingiza 
mikataba ya ununuzi, ambao ulibainisha kuwa kabla ya kusaini mkataba na 
mzabuni lazima uhakiki ufanyike. 
 
Ninapendekeza RUWASA aimarishe utaratibu wa ndani wa usimamizi wa 
shughuli za ununuzi ili kuhakikisha kuwa taratibu za ununuzi zinafuatwa 
ikiwemo kufanya  uhakiki wa uwezo wa wazabuni. 
 

 
4 Wakati wa ukaguzi, kazi zilizobaki baada ya kusitisha mkataba zilikuwa hazijafanyika. 
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11.3.2 Kukubali Zabuni Zisizokidhi Matakwa ya Zabuni  
 
Kanuni za 205(b) na 206(2) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2023 
zinaeleza kwamba zabuni zote zinazowasilishwa na wazabuni lazima zihakikiwe 
ili kuona iwapo zimefuata matakwa ya zabuni husika na ambazo zitakuwa  
kinyume na matakwa za zabuni husika zikataliwe. 
 
Mapitio niliyoyafanya kwenye zabuni iliyotunukiwa ushindi kwa Mradi wa 
Morong’anya yalibaini kuwa haikujumuisha gharama za ujenzi wa matanki ya 
maji licha ya kuwa yalikuwa moja ya hitaji la zabuni hiyo. Zabuni hiyo 
ilipendekezwa kupewa ushindi kwa matarajio kwamba upungufu huo 
ungezungumzwa wakati wa kikao cha maelewano na mzabuni. Hata hivyo, 
upungufu huo haukujadiliwa wakati wa kikao  hicho, hivyo kusababisha mkataba 
kusainiwa ukiwa na upungufu. Gharama za ujenzi wa matanki hayo zilikuja 
kujumuishwa kwenye mkataba kama kazi za nyongeza wakati wa utekelezaji wa 
mradi kwa kiasi cha Shilingi bilioni 1.26, ambapo mkandarasi aliruhusiwa 
kuwasilisha makadirio hayo kinyume na taratibu za ununuzi. Upungufu huu 
uliathiri uwezekano wa kudhibiti gharama za mradi kwa sababu gharama 
zilizowasilishwa na mkandarasi kabla na baada ya kusaini mkataba zilikuwa 
tofauti. Gharama za baada ya kusaini mkataba zinaweza kuwa kubwa kwa kuwa 
mkandarasi anajua kuwa ameshakabidhiwa kazi na hakuna tena ushindani. 
 
Upungufu kama huo niliubaini pia katika zabuni Na. AE/102/2022-
2023/TBR/W/13 ya Mradi wa Kigwa-Uyui, ambapo zabuni haikujumuisha 
gharama za ununuzi ya mabomba ya kusambazia maji. Licha ya upungufu huo, 
mzabuni alipendekezwa kupewa kazi hiyo. Hata hivyo, mzabuni hakupewa kazi 
baada ya mzabuni mwingine kwenda kukata rufaa kwenye Mamlaka ya Rufaa ya 
Ununuzi ya Umma, ambapo kupitia rufaa Na. PPAA/APPEAL/01/12/2023-24 
ilibanisha kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini walifanya makosa 
na kuamuru mzabuni mwingine apewe kazi hiyo. 
 
Aidha, kukubaliwa kwa zabuni zenye upungufu kulitokana na kuundwa kwa timu 
ya tathmini ya zabuni isiyokidhi matakwa ya mwongozo wa tathmini wa zabuni 
wa mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma wa mwaka 2020, ambao 
unabainisha kuwa timu ya tathmini ya zabuni ijumuishe mtaalamu wa kiufundi 
(mhandisi), mchumi na mtaalamu wa fedha. Hata hivyo timu ya kufanya 
tathmini iliundwa na wahandisi tuu. 
 
Ninapendekeza RUWASA ahakikishe kuwa mchakato wa ununuzi unafanyika 
kikamilifu kwa kufuata taratibu ili kuhakikisha matumizi bora ya fedha za 
umma. 
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11.4 Usimamizi wa Mikataba  
 
11.4.1 Utaratibu Usiofaa wa Usitishaji wa Mikataba ya Wakandarasi 

Uliosababisha Upotevu wa shilingi Milioni 493.08  
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 69 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba, mkandarsi 
kushindwa kutakeleza kazi ni uvunjaji wa mikataba.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mikataba minne kati ya 15 iliyosainiwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mitano niliyokagua ilisitishwa kutokana na 
wakandarasi husika kushindwa kutekeleza miradi. Licha ya makosa hayo ya 
wakandarasi, RUWASA alisitisha mikataba hiyo kwa maridhiano bila ya 
kuchukulia kuwa wakandarasi wamekiuka vipengele vya kimkataba. Aidha, 
kifungu ambacho kiliutaka Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kukata 
kiasi cha fedha kilichobainishwa kwenye mikataba hiyo hakikutumika, hivyo 
kusababisha upotevu wa kiasi cha Shilingi milioni 493.08. Jedwali Na. 38 
linaonesha mikataba iliyositishwa na kiwango cha fedha kilichotakiwa kukatwa 
kama fidia. 
 
Jedwali Na. 38: Mikataba iliyositishwa na kiwango cha fedha kilichotakiwa 
kukatwa kama fidia 

Chanzo:  Uchambuzi wa mkaguzi wa mikataba iliyositishwa  
 
Jedwali Na. 38 linaonesha kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
haukutumia mamlaka ya kimkataba uliyokuwa nayo kukata kiasi cha shilingi 
milioni 493.08 kutoka katika mikataba iliyositishwa ili kupunguza mzigo wa kiasi 
cha Shilingi bilioni 1.17, ambao ni gharama za ziada, ambazo zilitumika 
kumalizia kazi zilizoachwa na wakandarasi waliositishiwa mikataba yao. 
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Kemondo-
Maruku   

AE-031/2020-
21/W/78 

145,176,816 67,931,007 5 7,258,841  

AE-102/2022-
2023/KGR/W/19 
Lot 1 

1,576,261,700 1,535,041,527 20 307,008,305  

Kigwa–
Uyui  

AE-102/2020-
2021/TBR/W/03 

540,851,377 329,632,557 15 49,444,884  

AE-102/2020-
2021/TBR/W/22 

1,452,520,587 1,293,760,083 10 129,376,008  

Jumla  493,088,038 
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Kutozingatiwa kwa vifungu vya kimkataba wakati wa usitishaji wa mikataba ya 
wakandarasi kulitokana na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
kushindwa kufanya tathmini ya sababu zilizotolewa na wakandarasi kabla ya 
kukubali ombi lao la kisitisha mikataba. 
 
Ninapendekeza RUWASA, wakati wa kusitisha mikataba ya wakandarasi 
kutokana na kushindwa kufanya kazi, ahakikishe anatumia vifungu vya 
kimkataba vinavyotaka mkandarasi kukatwa kiasi cha fedha kwa ajili ya 
kufidia gharama za ziada zitakazotumika kumalizia kazi zilizobaki. 
 
11.4.2 Ongezeko la Gharama za Shilingi Bilioni 4.03 Kutokana na Usanifu 

Hafifu  
 
Kifungu cha 2.1 cha Mwongozo wa Usanifu Wa Miradi ya Maji wa Wizara ya Maji 
wa Mwaka 2020 kinaelekeza kuwa kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi wowote 
wa maji ni muhimu kuandaa mipango ya utekelezaji ikiwa pamoja na kufanya 
usanifu wa mradi. 
 
Nilibaini kuwa miradi yote mitano niliyokagua ilikuwa na ongezeko la gharama 
kutokana na mabadiliko ya usanifu wakati wa ujenzi kwa kuwa usanifu 
haukuakisi hali halisi ya mahitaji ya mradi. Mbadiliko hayo yalisababisha 
ongezeko la gharama ya kiasi cha Shilingi bilioni 6.88, ambapo hadi wakati wa 
ukaguzi wangu, mabadiliko ya gharama za kiasi cha Shilingi bilioni 4.038 
yalikuwa yameidhinishwa na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini. 
Jedwali Na. 39 linaonesha  mchanganuo wa ongezeko la gharama katika miradi.  
 
Jedwali Na. 39: Mchanganuo wa ongezeko la gharama katika miradi  

Jina la 
Mradi 

Kazi Zilizoongezeka Gharama za 
Mradi (Sh.) 

Ongezeko la 
Gharama (Sh.) 

Asilimia 
ya 

Ongezek
o  

Morong’anya  Ujenzi wa chanzo, 
mabomba ya  kusambaza 
maji, na matanki ya maji 

23,186,021,991 2,540,789,104  10.9 

Igando–
Kijombe   

Marekebisho kwenye 
chanzo, na ujenzi wa uzio 
na  ofisi ya waendeshaji 
wa mradi 

12,437,407,360 1,368,260,600 11 

Kemondo– 
Maruku  

Kazi za nyongeza kwenye 
ujenzi wa tanki la ujazo 
wa 3000m3  

8,088,405,067 129,398,800 1.5 

Jumla ya Kazi Zilizoidhinishwa  4,038,448,504   
Igogo-
Igurubi  

Ujenzi wa pampu ya 
kusukuma maji 

20,438,622,361 2,845,865,197  13.9 
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Jina la 
Mradi 

Kazi Zilizoongezeka Gharama za 
Mradi (Sh.) 

Ongezeko la 
Gharama (Sh.) 

Asilimia 
ya 

Ongezek
o  

(gharama 
hazijaidhinishwa) 

Jumla ya Mabadiliko   6,884,313,701  
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa mabadiliko ya kazi za ujenzi mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 39 linaonesha kuwa jumla ya ongezeko la kazi zenye gharama ya 
shilingi bilioni 6.88 lilitokea, ambapo kati ya mabadiliko hayo, kazi zenye 
gharama ya Shilingi bilioni 4.038 zilikuwa zimeidhinishwa na Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini. Mabadiliko haya yalitokana na kuongezeka kwa kazi 
wakati wa ujenzi kutokana na kwamba usanifu uliofanywa haukujitosheleza. 
 
Gharama hizi zingewezwa kupunguzwa au kuepukwa iwapo usanifu wa miradi 
ungefanywa kikamilifu kwa kuhakikisha kuwa mahitaji yote ya miradi 
yanajumuishwa. Mabadiliko wakati wa utekelezaji wa miradi unatoa nafasi kwa 
wakandarasi kuleta gharama zisizo na uhalisia kwa sababu wanajua kuwa 
hakuna ushindani hivyo huweza kuathiri udhibiti wa gharama za miradi. 
 
Ninapendekeza RUWASA afanye usanifu wa miradi kwa kina kabla ya kuanza 
ujenzi ili kupunguza mabadiliko na gharama zisizotarajiwa wakati wa ujenzi. 
 
11.4.3 Madai ya Riba Shilingi Milioni 711.79 Yaliyotokana na 

Ucheleweshaji wa Malipo ya Wakandarasi  
 
Kifungu 53 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinataka wakandarasi kulipwa 
ndani ya siku 28 tangu malipo yao yatakapoidhinishwa na meneja wa mradi. Pia 
Kifungu cha 53.1 kinaelekeza kwamba, mwajiri anapaswa kulipa fidia pindi 
atakapomcheleweshea mkandarasi malipo. 

Nilibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi kwa muda 
wa kati ya siku 66 na 331. Ucheleweshaji mkubwa ulionekana kwenye Mradi wa 
Morong’anya, ambapo ucheleweshaji ulikuwa kwa siku 257 kwa hati ya malipo 
namba tatu na siku 331 kwa hati ya malipo namba nne. 

Mkandarasi aliwasilisha madai ya kiasi cha shilingi milioni 711 kama fidia ya 
kucheleweshewa maliyo kwa Mradi wa Morong’anya. Hadi kipindi cha ukaguzi 
(mwezi Oktoba 2024), madai hayo yalikuwa yakifanyiwa tathmini na meneja wa 
mradi. Kucheleweshwa kwa malipo ya wakandarasi kulitokana na kuchelewa 
fedha za utekelezaji wa mradi kutoka Wizara ya Fedha. 
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Ninapendekeza RUWASA ashirikiane na Wizara ya Maji na Wizara ya Fedha 
ili kuhakikisha malipo ya wakandarasi yanafanyika kwa wakati ili kuepuka 
kulipa fidia. 
 
11.4.4 Usimamizi Usioridhisha wa Ubora wa Kazi za Ujenzi  
 
Jedwali Na. 4.41 kwenye Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya Maji wa Wizara ya 
Maji wa Mwaka 2009  linabainisha kuwa mabomba ya kusambaza maji (HDPE) 
yanatakiwa kufukiwa na udongo usio na mawe na kwa kushindiliwa kikamilifu 
kwa asilimia 80 ya uwezo wa udongo kushindiliwa. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa upungufu katika utandazaji wa mabomba 
ya kusambaza maji, ambapo wakandarasi walitumia udongo wenye mawe 
kufukia mabomba kinyume na mwongozo wa usanifu wa miradi ya maji. Pia, 
ufukiaji wa mabomba ulifanywa bila kushindilia udongo, hivyo kusababisha 
hatari ya kulegea kwa viungio na kutoboka kwa mabomba. 
 
Utandazaji wa mabomba usiojitosheleza ulitokana na kutoandaliwa kwa 
viwango vya utandazaji wa mabomba na kujumuishwa kwenye mikataba ya 
wakandarasi ili waweze kuizingatia wakati wa ujenzi.  
Athari ya mawe kwenye mabomba yaliyofukiwa chini ni kwamba wakati maji 
yatakapopita kwenye bomba, yatasababisha msuguano baina ya bomba na jiwe, 
hivyo kusababisha mabomba kuanza kutoboka na kuvuja na kuadhiri uendelevu 
wa mradi wa maji. 
 
Ninapendekeza RUWASA ahakikishe kuwa viwango vya utandazaji wa 
mabomba vinaandaliwa na kujumuishwa kwenye mikataba ya wakandarasi 
na kuhakikisha kuwa vinafuatwa kikamilifu. 
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 SURA YA KUMI NA MBILI 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE UJENZI NA UKARABATI WA 
MIUNDOMBINU YA MAJITAKA MAENEO YA MIJINI 

 
12.1 Utangulizi  
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi huu uliolenga kuangalia iwapo Wizara 
ya Maji na mamlaka za usambazaji maji safi na usafi wa mazingira zinasimamia 
kikamilifu ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya majitaka kwa kuzingatia 
muda, gharama, na ubora ili kufikia lengo lililokusudiwa. 
 
Taasisi zilizokaguliwa zilikuwa Wizara ya Maji na mamlaka za maji safi na usafi 
wa mazingira. Taasisi hizi zina wajibu wa kujenga, kukarabati, na kuendesha 
miundombinu ya majitaka katika maeneo ya mijini. Ukaguzi ulichagua miradi 
iliyokuwa inatekelezwa kuanzia Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/2024. 
Miradi hiyo ilikuwa Upanuzi wa Bwawa la Majitaka Ilemela uliokuwa 
unatekelezwa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza 
(MWAUWASA); ujenzi wa miundombinu ya majitaka kwa ajili ya Manispaa ya 
Musoma uliokuwa unatekelezwa na Wizara ya Maji; ujenzi wa miundombinu ya 
kuchakata majitaka Mbezi Beach uliokuwa unatekelezwa na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA); ukarabati wa miundombinu 
ya majitaka Area C na D Dodoma uliokuwa unatekelezwa na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA); na ujenzi wa miundombinu ya 
majitaka Babati uliokuwa unatekelezwa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati Mjini (BAWASA).  
 
12.2 Mipango na Usanifu wa Miradi 
 
12.2.1 Kuzidi kwa Kiwango cha Kemikali ya Oksijeni kwenye Majitaka 

Yatakayozalishwa kwenye Mtambo wa Kutibu Majitaka wa Mbezi 
Beach 

Kwa mujibu wa viwango vya Shirika la Viwango Tanzania (TBS 860:2005), maji 
yatakayozalishwa kutokana na majitaka yanatakiwa kuwa na kiwango cha 
uhitaji wa hewa ya oksijeni kisichozidi miligramu 60 kwa lita. Aidha, Kanuni ya 
8(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Viwango vya Ubora wa Maji) ya 
Mwaka 2007 inahitaji kwamba viwango vinavyoruhusiwa vya maji taka ya 
Manispaa na viwandani viwe 60mg/l. 
 
Kupitia taarifa za zabuni za mradi wa majitaka Mbezi Beach, nilibaini kuwa 
DAWASA iliandaa mahitaji ya mradi yaliyobainisha kuwa kiwango cha uhitaji wa 
hewa ya oksjeni kiwe miligramu 125 kwa lita, ambacho ni zaidi ya kiwango 
kinachoruhusiwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Hali hii ilisababisha 
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usanifu wa mradi kufanyika kwa kutumia hitaji hilo, ambalo ni miligramu 125 
kwa lita. 
 
Kiwango cha juu cha uhitaji wa hewa ya oksijeni katika miundombinu ya 
matibabu ya majitaka iliyojengwa Mbezi Beach kilisababishwa na kushindwa 
kwa DAWASA kuzingatia viwango vya ndani vilivyobainishwa na TBS wakati wa 
kuandaa mahitaji ya mradi. 
 
Matokeo ya kumwaga maji taka yenye kiwango cha uhitaji wa hewa ya oksijeni 
kinachozidi kiwango kinachoruhusiwa kwa 65mg/L yatasababisha uchafuzi wa 
maji katika vyanzo vya maji vinavyopokea majitaka hayo, ambapo viwango vya 
uhitaji wa hewa ya oksijeni vitazidi mipaka inayoruhusiwa kwa 108.33%. 
 
Ninapendekeza DAWASA ihakikishe kuwa usanifu na utekelezaji wa miradi 
ya majitaka unazingatia viwango  vya nchi ili kuhakikisha maji yanayotokana 
na majitaka hayana athari kwa mazingira. 
 
12.2.2 Kuongezeka kwa Gharama ya Shilingi Bilioni 1.66 za Mradi Kutokana 

na Kutojumuishwa kwa Wateja Wasiounganishwa  
 
Aya ya 2.2.2 ya Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya Majitaka wa Wizara ya Maji 
wa Mwaka 2020 unataka kufanya uchambuzi wa hali halisi kabla ya kuanzisha 
mradi ikiwemo kutambua uhitaji wa huduma ya miundombinu ya majitaka. 
 
Taarifa ya usanifu wa Mradi wa Majitaka wa Area C na D Jijini Dodoma ya mwaka 
2018 ilionesha kuwa si nyumba zote zilizokuwa katika eneo la mradi zilikuwa 
zimeunganishwa kwenye mfumo wa majitaka uliokuwa unafanyiwa ukarabati. 
 
Nilibaini kuwa usanifu wa mradi huo haukujumuisha kuwapo kwa nyumba hizo 
zisizounganishwa kwenye mifumo ya majitaka. Pia, haukujumuisha ongezeko la 
makazi ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na matoleo kwenye mradi kwa ajili ya 
kuhudumia nyumba zitakazoongezeka. 
 
Kutokana na upungufu huo, wakati wa utekelezaji wa mradi kulikuwa na 
ongezeko la gharama kiasi cha Shilingi bilioni 1.66  kwa ajili ya kuweka 
miundombinu ya kuhudumia nyumba ambazo hazikujumuishwa kwenye usanifu 
wa awali. Wakati wa ukaguzi gharama hizo zilikuwa zimeidhinishwa na 
watekelezaji wa mradi ambao ni DUWASA huku ikisubiriwa idhini ya Wizara ya 
Maji. 
 
Pia, kutojumuisha ongezeko la nyumba katika  usanifu wa miundombinu hiyo 
kunahatarisha miundombinu iliyojengwa ya majitaka kuzidiwa uwezo kutokana 
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na ongezeko la watumiaji, ambao hawakujumuishwa kwenye usanifu wa awali. 
Hali hii ilitokana na upembuzi yakinifu hafifu ambao ungeweza kubainisha 
mahitaji halisi ya mradi kama ungefanyika kwa usahihi. 
 
Ninapendekeza DUWASA ifanye upembuzi yakinifu unaojitosheleza kwenye 
mradi wa ujenzi wa miundombinu ya majitaka Area C na D ili kuhakikisha 
kuwa mahitaji ya huduma ya miundombinu ya majitaka yanajumuishwa 
kwenye mradi. 
 
12.3 Usimamizi wa Mikataba  
 
12.3.1 Malipo ya Shilingi Bilioni 1.60 Kulipwa kwa Kazi Ambazo 

Hazikufanyika   
 
Kifungu cha 12.2 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba yaliyoandaliwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2022 yanabainisha kuwa malipo 
yafanyike kuendana na kazi iliyofanyika. 
 
Nilibaini upungufu katika uandaaji wa hati za malipo katika miradi miwili 
ambayo ni ujenzi wa miundombinu ya majitaka Babati na ujenzi wa 
miundombinu ya majitaka Ilemela ambayo yalisababisha kuidhinishwa kwa kazi 
zenye gharama ya Shilingi bilioni 1.60 zilizokuwa hazijafanyika kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 40. 
 
Jedwali Na. 40: Malipo yaliyolipwa kwa kazi ambazo hazikufanywa  

Jina la Mradi Mchanganuo wa Kazi ambazo Hazikuwa 
Zimefanyika 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 
Ujenzi wa 
Miundombinu 
ya Majitaka  
Babati 

Uwekaji wa mkeka wa milimita 1.5 wa kuzuia 
maji kuingia ardhini  wenye ukubwa wa mita 
za mraba 20,369  

365,55 

Zege lenye wavuwaya  m3  118 106.290 
Ujenzi wa kutumia mawe -m3 510   229.500 
Njia za kutembea  - m2 1416   10.620 
Zege lenye wavuwaya- m2 965   868.500 

Jumla kwa Mradi wa  Babati  1,580.370 
Ujenzi wa 
Miundombinu 
ya Majitaka 
Ilemela  

Malipo yaliyozidishwa kwa mkandarasi msaidizi 12.906 
Malipo yaliyozidishwa kwenye zege la chini 4.789 
Malipo ya nondo ambazo hazikuwa 
zimebainishwa kwenye mchoro 

8.042 

Jumla kwa Mradi wa Mwanza  3,186.567 
Jumla ya Malipo Yaliyozidishwa  1,606.11 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi kwa hati za malipo ya wakandarasi mwaka 2024 
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Jedwali Na. 40 linaonesha kuwa malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 1.60 
yaliidhinishwa katika miradi miwili ya Ilemela na Babati kwa kazi ambazo 
hazikuwa zimefanyika. Hadi kufikia mwezi Novemba 2024, malipo hayo kwa 
upande wa Ilemela yalikuwa yamelipwa ilhali kwa upande wa Babati yalikuwa 
yameidhinishwa yakisubiri kulipwa. 
 
Malipo ya kazi ambazo hazikuwa zimefanyika yalitokana na kutokufanyika 
kikamilifu kwa vipimo vya kazi iliyofanywa na mkandarasi kabla ya kuidhinisha 
malipo ili kuhakikisha kuwa malipo yanafanyika kulingana na kazi iliyofanyika. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Maji, BAWASA na MWAUWASA zitekeleze 
mchakato wa marejeo ya upimaji kwa kina kabla ya kuthibitisha malipo ili 
kuhakikisha kuwa uthibitisho unategemea tu kazi halisi zilizokamilika na 
kukata kiasi chote kilicholipwa zaidi. 
 
12.3.2 Riba ya Shilingi Milioni 273 Iliyolipwa kwa Mkandarasi Kutokana na 

Kucheleweshewa Malipo ya Kazi   
 
Kifungu cha 14.7 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinamtaka mwajiri kumlipa 
mkandarasi madai yaliyobainishwa kwenye hati ya malipo ndani ya siku 56 tangu 
meneja wa mradi atakapokuwa amepokea madai hayo ya malipo. 
 
Nilibaini kuwa katika miradi yote mitano niliyoikagua kulikuwa na 
ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi kwa kati ya siku 21 hadi 252. Miradi 
miwili ambayo ni Mradi wa Majitaka Babati na Maradi wa Majitaka Area C na D 
Dodoma, ilikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa malipo ya mkandarasi kwa 
wastani wa siku 252 na siku 161 mtawalia. Kwa kiwango kikubwa, ucheleweshaji 
wa malipo kwa wakandarasi ulisababishwa na ucheleweshaji wa fedha za miradi 
kutoka Wizara ya Fedha. 
 
Pia, nilibaini kuwa, kucheleweshwa kwa malipo ya wakandarasi kuliathiri uwezo 
wa kufikia kwa wakati malengo ya miradi, pia kulisababisha gharama za ziada 
kiasi cha shilingi milioni 273  zilizolipwa na Wizara kwa mkandarasi wa Mradi wa 
Majitaka Musoma kama fidia ya kuchelewesha malipo ya awali na malipo ya hati 
namba mbili kwa siku 110 na 68 mtawalia. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Maji, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, 
ihakikishe malipo kwa wakandarasi yanafanyika kwa wakati ili kuepuka 
gharama za fidia. 



 

94 
 

 SURA YA KUMI NA TATU 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE MRADI WA UJENZI WA BWAWA LA 
KIDUNDA   

13.1 Utangulizi   
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi uliolenga kuangalia iwapo Mamlaka ya 
wa Maji Safi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA) imendaa kikamilifu mipango, 
usanifu, na utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kidunda ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. Mkaguliwa mkuu ilikuwa Mamlaka ya wa Maji Safi na 
Majitaka Dar es Salaam chini ya Wizara ya Maji kwa sababu ndiyo ilitekeleza 
mradi huu uliokuwa na thamani ya shilingi bilioni 329.466. Wakati wa ukaguzi, 
ujenzi wa mradi huu ulikuwa umefikia asilimia 21. Ujenzi ulianza tarehe 18 Juni 
2023 na untarajiwa kukamilika tarehe 17 Juni 2026. 
 
13.2 Mipango na Usanifu wa Miradi 
 
13.2.1 Kukosekana kwa Bwawa Dogo kwa Ajili ya Kudhibiti Uchafu Kwenye 

Bwawa Kuu  
 
Aya ya 2.3 ya Mwongozo wa Wizara ya Maji wa Usalama wa Mabwawa wa Mwaka 
2020 unataka usanifu wa mabwawa kujumuisha kuwapo kwa taarifa zote 
zitakazowezesha usanifu kamili wa miundombinu iliyokusudiwa.  
 
Mapitio niliyofanya kwenye usanifu na michoro ya Bwawa la Kidunda yalibaini 
kuwa usanifu haukujumuisha mahitaji ya bwawa dogo kwa ajili ya kudhibiti 
uchafu unaoletwa na maji yanayoingia kwenye bwawa kuu wakati wa 
uendeshaji. Upungufu huu ulitokana na kutofanyika kwa uchambuzi wa kina 
kabla ya usanifu hivyo kutogusia umuhimu wa kuwa na bwawa dogo kwa ajili ya 
kudhibiti uchafu. 
 
Kutokana na kutokuwapo kwa bwawa dogo la kudhibiti uchafu unaiongia kwenye 
bwawa kuu, hakukuwa na uwezekano wa kuzuia uchafu kuingia katika Bwawa 
la Kidunda, jambo linaloweza kupunguza uwezo wa bwawa pindi uchafu 
utakapokuwa mwingi. 
 
Ninapendekeza DAWASA itengeneze mpango-mkakati wa namna ya kudhibiti 
uchafu kutoingia kwenye bwawa na kutoathiri utendaji, hii itasaidia 
kudhibiti mkusanyiko wa matope kwenye hifadhi ya maji, kuboresha ufanisi 
na bwawa kudumu kwa muda mrefu. 
 
 
 
 
 



 

96 
 

13.3 Usimamizi wa Mkataba   
 
13.3.1 Uwezekano wa Kusababisha Madai ya Riba Kutokana na 

Kuchelewesha Malipo ya Mkandarasi  
 
Kifungu cha 14.7(a) cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinamtaka mwajiri 
kumlipa mkandarasi ndani ya siku 56 kuanzia siku ambayo mkandarasi 
atawasilisha madai yake. 
 
Nilibaini kuwapo kwa ucheleweshaji wa malipo ya mkandarasi wa kati ya siku 
16 hadi 299 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 41. 
 
Jedwali Na. 41: Ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarasi na mshauri 
elekezi 

Nambari  ya 
Hati ya Malipo 

Kiasi (Sh.) Tarehe ya 
mwisho ya malipo 

Tarehe malipo 
yalipofanyika 

Uchelewesh
aji (siku) 

1 8,300,000,000 05/01/2024 06/06/2024 –  153 
1,036,032,177 05/01/2024 Haijalipwa  299 

2 16,791,127,802 27/04/2024 Haijalipwa  186 
3 8,452,471,729 26/07/2024 Haijalipwa  96 
4 6,670,760,425 14/10/2024 Haijalipwa   16 

Jumla 90,670,414,368    
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi katika taarifa za malipo ya mkandarasi mwaka 2024 

 
Jedwali Na 41 linaonesha malipo ya kuchelewa kwa wakandarasi kati ya siku 16 
hadi 299. Kuchelewa kwa malipo ya mkandarasi ilikuwa siku 16 kwa Hati ya 
Madai Na. 4 na siku 299 kwa Hati ya Madai Na. 1. 
 
Mahojiano yangu na maafisa wa DAWASA yalionesha kuwa kuchelewa kwa 
malipo kuliwasababishwa na ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kutoka Hazina. 
Licha ya mawasiliano kadhaa kati ya DAWASA na Wizara ya Maji, kuchelewa 
kulikendelea. Kuchelewa kulipwa kwa Hati za Madai ya Mkandarasi kutapelekea 
kuongezeka kwa riba, na hatimaye kusababisha gharama zaidi. 
 
Ninapendekeza DAWASA ishirikiane na Wizara ya Maji na Wizara ya Fedha 
kuhakikisha utoaji wa fedha kwa wakati. Aidha, mipango madhubuti ya 
ufuatiliaji wa kifedha inapaswa kutekelezwa ili kuepuka ucheleweshaji wa 
malipo, kupunguza kuongezeka kwa riba, na kuepuka kuongezeka kwa 
gharama za mradi. 
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13.3.2 Malipo ya Shilingi Bilioni 1.57 Kulipwa Kutokana na Mabadiliko ya 
Kazi Yasiyoidhinishwa   

 
Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013, kama 
zilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2016, inabainisha kuwa ongezeko la 
gharama za mradi wakati wa utekelezaji, ambalo linatokana na mabadiliko ya 
mawanda ya kazi lazima lipate idhini kutoka bodi ya zabuni. 
 
Mapitio yangu ya hati ya malipo ya mkandarasi namba 5 yalibaini kuwapo kwa 
mabadiliko ya kazi yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.57, ambazo zililipwa kwa 
mkandarasi bila kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Gharama hizi zilitokana 
usimamizi hafifu uliopelekea ongezeko la kazi kama uchimbaji, nondo, na kazi 
zingine, hali hii ilisababisha kuongezeka kwa gharama za mradi zaidi ya bajeti 
iliyopitishwa. Maelezo zaidi kwenye Jedwali Na. 42. 
 
Jedwali Na. 42: Malipo kwa mabadiliko ya kazi ambazo hazikuidhinishwa  

Mchanganuo Kiasi (Sh.) 
Gharama za magari manne aina ya pickup 312,810,772.08 
Garama ya kazi za ziada  108,548,428.80 

Uendeshaji wa magari ya mradi 13,230,346.00 
Uchimbaji wa udongo 1,981,915.36 
Kusafisha eneo la mradi  5,746,737.00 
Kusafisha eneo la mradi  1,513,820.00 

Kuchimba udongo mita 0 hadi 2 kwenda chini 30,630,504.53 
Kazi ya nondo 361,003,301.55 
Kumwaga zege la gredi 15 kwenye kalavati 34,497,862.01 

Kumwaga zege la gredi 20 kwenye kalavati 707,834,631.20 
Ujenzi wa matundu yenye kipenyo cha mm 50 kwa ajili ya kutolea maji  729,960.00 
Jumla ya Ongezeko la Kazi  1,578,528,278.53 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi katika Hati za malipo ya mkandarasi mwana 2024 
 
Ninapendekeza DAWASA ianzishe mchakato imara wa kufuatilia na 
kuidhinisha gharama ili kuepuka mabadiliko yasiyoidhinishwa. Pia, DAWASA 
inapaswa kupata idhini ya mabadiliko yote katika mradi ili kuhakikisha 
kwamba gharama za mradi zinadhibitiwa kuepusha hatari ya kuzidi kwa 
gharama ya mradi. 
 
13.3.3 Ongezeko la Gharama Kiasi cha Shilingi Bilioni 5.24 Kutokana na 

Tathmini Hafifu na Ucheleweshaji wa Malipo ya Fidia kwa 
Waathirika wa Mradi 
 

Kanuni namba 13(2) na (3) ya Kanuni za Ardhi (Tathmini ya Dhamani ya Ardhi 
kwa ajili ya Fidia) za Mwaka 2001 inataka fidia kulipwa ndani ya muda wa miezi 
sita baada ya tathmini. Pia, kanuni hizi zinabainisha kuwa kama malipo 



 

98 
 

hayatafanyika kwa wakati, fidia ya kuchelewesha malipo hayo italipwa kwa 
mnufaika. 
 
Kupitia taarifa ya malipo ya fidia ya miaka 2014, 2025 na 2020 nilibaini kuwapo 
kwa ucheleweshaji wa malipo ya fidia ya ardhi katika Ujenzi wa Bwawa la 
Kidunda, ambapo fidia hiyo ilipaswa kulipwa kabla ya mwezi Novemba 2013. 
Ucheleweshaji huu ulisababisha malipo za ziada ya shilingi milioni 695.27 kama 
fidia itokanayo na kuchelewesha malipo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 43. 
 
Jedwali Na. 43: Hali ya malipo ya fidia ya ardhi kwa bwawa la kidunda  

Awamu za Malipo  Idadi ya 
Wanufaik

a 

Kiasi Kilichopaswa 
Kulipwa hadi Mwezi 

Novemba 2013 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilicholipwa 

(Sh.) 

Fidia ya 
Kuchelewesh
a Malipo (Sh.) 

Malipo ya Awamu ya 
Kwanza  Mwaka 2014 

159 1,106,269,300 1,194,770,844 88,501,544 

Malipo ya Awamu ya 
Pili  Mwaka 2017/2018 

1239 3,124,895,677 3,644,553,349 519,657,672 

Malipo ya Awamu ya 
Pili  Mwaka 2023/2024 

44 122,043,800 209,161,844 55,421,644 

Jumla  1442 4,353,208,777 5,048,486,037 695,277,261 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa taarifa za malipo ya fidia mwaka 2024  
 
Jedwali Na. 43 linaonesha kuwa kiasi cha Shilingi milioni 695.27 kililipwa kama 
gharama ya kuchelewesha malipo ya fidia ya ardhi.  
 
Kucheleweshwa kwa malipo ya fidia ya ardhi kulitokana na wamiliki wa ardhi 
kutokuwa na nyaraka muhimu za kuonesha umiliki halali wa eneo husika. Pia, 
kulitokana na wamiliki wa maeneo hayo kutoridhishwa na tathmini iliyofanyika 
hivyo kuyakataa malipo hayo. 
 
Aidha, kupitia  taarifa za malipo ya fidia ya mwaka 2015 kwa vijiji 10, nilibaini 
kuwa DAWASA ililipa nyongeza ya fidia ya ardhi kiasi cha shilingi bilioni 4.026 
baada ya kurudia tathmini ya ardhi kwa waathirika wa mradi, ambao 
hawakuridhishwa na tathmini iliyofanyika awali. Jedwali Na. 44 linaonesha 
mchanganuo wa gharama hizo. 
Jedwali Na. 44: Mchanganuo wa gharama za fidia baada ya kurudia tahthmini 

Jina la Kijiji Wanufaika Kiasi (Sh.) 
Bwila Chini 118 261,416,086.53 
Kwa Tupa 137 235,048,782.67 
Kwa Wagonzi 219 417,049,823.87 
Kariakoo 166 248,048,326.48 
Kwa Nyagongo 253 372,981,218.22 
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Jina la Kijiji Wanufaika Kiasi (Sh.) 
Vikonge 247 547,021,064.23 
Kiburumo I 193 515,677,725.15 
Kiburumo II 235 781,126,295.04 
Barabara 159 228,062,795.44 
Manyunywe 96 420,329,871.45 
Jumla 1,823 4,026,761,989.08 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi katika taarifa za fidia mwaka 2024 
 
Jedwali Na. 44 linaonesha kuwa Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Dar es 
Salaam ililipa kiasi cha shilingi bilioni 4.02 kama gharama za nyongeza kwenye 
madai ya fidia baada ya kurudia tathmini kutokana na waathirika wa mradi 
kutoridhika na tathmini ya awali. Hali hii ilifanya jumla ya malipo yaliyolipwa 
kwa ajili ya kufidia ardhi kuwa Shilingi bilioni 9.07, ingawa bajeti ilikuwa 
Shilingi bilioni 3.83, hivyo kufanya ongezeko la kiasi cha Shilingi bilioni 5.24. 
 
Ongezeko hili lilitokana na tathmini ya awali kutokanyika kikamilifu hivyo 
kutoakisi uhalisia. Ongezeko pia lilisababishwa na wamiliki wa maeneo husika 
kutoridhishwa na fidia ya awali na ucheleweshaji wa malipo ya fidia ya ardhi. 
 
Ninapendekeza DAWASA ifanye tathmini kamili na sahihi ya mahitaji ya fidia 
wakati wa awamu ya mpango ili kuepuka kurudia tathmini na gharama za 
ziada. Bajeti za fidia zijazo zinapaswa kutiliwa maanani na kurekebishwa 
inapohitajika ili kuhakikisha zinarandana na mahitaji halisi, hivyo kupunguza 
hatari ya kuzidi kwa gharama. 
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 SURA YA KUMI NA NNE 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE UKARABATI NA UJENZI WA SOKO 
JIPYA LA KARIAKOO, SOKO KUU LA MWANZA, NA STENDI YA MABASI 

YA NYAMHONGOLO 

  

14.1 Utangulizi   
 
Ukaguzi huu ulilenga kuangalia iwapo Halmashauri za Jiji la Dar es Salaam, 
Halmashauri za Jiji la Mwanza, na Halmashauri ya Manispaaa ya Ilemela 
zilisimamia kikamilifu ujenzi wa miradi ya masoko na stendi.  
 
Ukaguzi ulilenga katika taasisi tatu; Halmashauri ya Jiji la Mwanza, Halmashauri 
ya Manispaa ya Ilemela, na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, ambazo 
zinawajibika kwa ujenzi wa Soko Kuu la Mwanza, ujenzi wa Kituo cha Mabasi 
cha Nyamhongolo, na ukarabati wa Soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam. 
 
Wakati wa ukaguzi, ujenzi wa Soko la Karikoo ulioanza mwezi Januari 2022 
ukiwa na thamani ya Shilingi bilioni 28  ulikuwa umefikia 95%. Ujenzi wa Soko 
Kuu la Mwanza ulioanza mwaka 2019 ukiwa na thamani ya Shilingi bilioni 21.8 
ulikuwa umefikia 95%; na ujenzi wa Stendi ya Nyamhongolo wenye thamani ya 
Shilingi bilioni 26.6 ulikuwa umekamilika na inatumika. 
 
14.2 Mipango na Usanifu wa Mradi 
 
14.2.1 Kutofanyika kwa Uchunguzi wa Hali ya Uchakavu wa Masoko Kabla ya 

Kufanyika kwa Maboresho Kusababisha Ongezeko la Shilingi Milioni 
757.02 za Gharama ya Kazi Kwenye Mradi 

 
Kifungu cha 4.4.1.1 (b) (ii) cha Hadidu za Rejea za Mkataba wa Mshauri Elekezi 
wa Soko la Kariakoo zilimtaka mshauri elekezi kufanya uchuguzi wa hali ya 
uchakavu wa  Soko la Kariakoo. 
 
Nilibaini kuwa uchunguzi wa hali ya uchakavu haukufanyika kwa masoko mawili 
ambayo ni Soko la Kariakoo na Soko Kuu la Mwanza, hivyo kusababisha 
kutoandaliwa kikamilifu kwa mawanda ya kazi ya ukarabati wa Soko la Kariakoo 
na kusababisha ongezeko la gharama ya mradi kwa kiasi cha Shilingi milioni 
577.90. Pia, michoro na makadirio ya bei kwa miundombinu iliyokuwa 
ikifanyiwa ukarabati haikuandaliwa kwenye ukarabati wa Soko Kuu la Mwanza 
kinyume na Kanuni ya 239(8) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, zinazozitaka 
taasisi nunuzi kutoanzisha zabuni kama makadirio ya gharama za kazi husika 
hayajaandaliwa. 
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Udhaifu huu ulisababisha kutengwa kwa kiasi cha Shilingi milioni 400 kwa ajili 
ya kazi ya ukarabati, ambacho hakikutosha kufanya ukarabati huo, hivyo 
kusababisha ongezeko la Shilingi milioni 179.12.  
 
Jedwali Na. 45 linaonesha ongezeko la gharama lililosababishwa na  
kutofanyika kwa uchunguzi wa hali ya uchakavu ili kujua mahitaji halisi kwa 
ajili ya matengenezo. 
 
Jedwali Na. 45: Ongezeko la gharama kutokana na kutofanya uchunguzi wa 
hali ya uchakavu 

Jina la Mradi Mabadiliko Yaliyotokea Kiasi (Sh.) 
Soko la 
Kariakoo  

Kuongezeka kwa kazi za mabomba kwenye jengo 
la zamani 

288,884,097 

Mabadiliko ya mfumo wa kuingiza hewa kwenye 
jengo la zamani 

241,718,676 

Mabadiliko ya lifti kwenye jengo la zamani  47,303,792 
Jumla ya Gharama za Mabadiliko kwa Soko la 
Kariakoo 

577,906,567.17 

Soko Kuu 
Mwanza  

Kazi za nyongeza kwenye jengo la zamani katika 
soko kuu la Mwanza 

179,121,025  

Jumla ya Gharama za Mabadiliko  757,027,592  
Chanzo:  Uchambuzi wa mkaguzi wa mabadiliko ya gharama yaliyotokea kwenye Soko 
la Kariakoo na Mwanza 

Kulikuwa na ongezeko la kiasi cha Shilingi milioni 577.9 kwa matengenezo ya 
Soko la Kariakoo na Shilingi milioni 179.12 kwa soko la Mwanza, hivyo kufanya 
jumla ya ongezeko kuwa Shilingi milioni 757.02. 

Kutofanyika kwa uchunguzi wa uchakavu katika majengo kulitokana na 
watekelezaji wa miradi kushindwa kuwasimamia washauri elekezi ili 
kuhakikisha wanafanya kazi kwa kuzingatia hadidu za rejea walizopewa. 

Ninapendekeza Halmashauri za Jiji la Mwanza na Jiji la Dar es Salaam 
zihakikishe kuwa uchunguzi wa hali ya majengo unafanyika kikamilifu kabla 
ya kuyafanyia matengenezo ili kuhakikisha mawanda ya kazi na gharama 
zake yanaandaliwa kikamilifu. 
 
14.2.2 Mabadiliko na Ongezeko la Kazi Kulikosababishwa na Usanifu Hafifu 

wa Soko la Mwanza Shilingi Bilioni 1.96 
 
Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Ununuzi kwa Umma za Mwaka 2013, kama 
ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2016, inataka usanifu wa miradi ikiwemo 
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uandaaji wa michoro na viwango vya ubora kuandaliwa kikamilifu kwa 
kuzingatia lengo la mradi na mahitaji ya mradi husika. 
 
Nilibani  ongezeko  la kazi za mradi wa Soko la Mwanza lililokuwa na gharama 
ya Shilingi bilioni 1.96. Kuongezeka kwa gharama hizo kulitokana na upungufu 
wa usanifu uliofanywa, ambao haukuakisi kikamilifu mahitaji yote ya mradi. 
Jedwali Na. 46 linaonesha kazi ambazo hazikujumuishwa kwenye usanifu 
uliofanywa. 
 
Jedwali Na. 46: Ongezeko la gharama kutokana na usanifu hafifu kwenye 
ujenzi wa soko la mwanza 

Kazi zilizoongezeka Kiasi  (Sh.) Maelezo ya Mabadiliko 
Ongezeko la vyoo viwili  232,403,600 Hitaji la Mwanza Jiji 
Ongezeko la maduka mapya 172,302,500 Hitaji la Mwanza Jiji 
Kuongeza ukubwa wa maduka ya nje na 
kubomoa maeneo mbalimbali 

14,720,940 Hitaji la Mwanza Jiji 

Kuweka miundombinu ya kuzuia maji ya 
mvua 

27,839,427 Mabadiliko ya usanifu 

Ujenzi wa zege la kuzuia maji yasiingie 
kwenye maungio ya sakafu 

140,616,000 Mabadiliko ya usanifu 

Ujenzi wa tanki la maji na ngazi 85,424,950 Hitaji la Mwanza Jiji 
Ongezeko la grili za milango 138,376,000 Mabadiliko ya usanifu 
Kuongeza eneo la kuchezea watoto 33,377,550 Hitaji la Mwanza Jiji 
Ongezeko la miundombinu ya zimamoto 995,700,040 Hitaji la Mwanza Jiji 
Ongezeko za vifaa vya jikoni 74,108,800 Hitaji la Mwanza Jiji 
Ongezeko la bati za mageti 29,600,000 Mabadiliko ya usanifu 
Ongezeko la vifaa ya kuvuna maji ya 
mvua 

18,294,000 Mabadiliko ya usanifu 

Jumla 1,962,763,807  
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Hati za Malipo ya Mkandarasi kwa Soko la Mwanza 
 
Jedwali Na. 46 linaonesha mabadiliko yaliyotokea kwenye Soko la Mwanza na 
kusababisha ongezeko la kiasi cha shilingi bilioni 1.96 baada ya Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza kutoa mapendekezo mapya, ambayo hayakubainishwa wakati wa 
usanifu.  
 
Upungufu katika usanifu ulitokana na Halmashauri ya Jiji la Mwanza kushidwa 
kuhakikisha mahitaji yote ya mradi yanabainishwa kabla ya kufanya usanifu ili 
kuhakikisha yanajumuishwa kwenye usanifu wa mradi. 
 
Ninapendekeza Halmashauri ya Jiji la Mwanza iwe inafanya uchambuzi 
yakinifu ili kubainisha mahitaji yote ya miradi na kuhakikisha kuwa 
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yanajumuishwa kwenye usanifu ili kupunguza ongezeko la gharama wakati 
wa utekelezaji wa miradi. 
 
14.3 Usimamizi wa Mikataba  
 
14.3.1 Malipo ya Nondo Kiasi cha Shilingi Bilioni 9.87 Bila Kubainisha Kiasi 

Kilichohitajika kwa Kila Aina ya Nondo Iliyotumika 
 
Mapitio niliyofanya kwenye nukuu ya gharama za mradi na ukubwa wa kazi na 
malipo ya nondo kwa miradi mitatu ya Soko la Kariakoo, Soko la Mwanza, na 
Stendi ya Nyamhongolo nilibaini kuwa viwango vya nondo vilivyotumika 
havikubainishwa kwa kila aina ya nondo bali kilitolewa kiwango jumuishi kwa 
nondo zote. Hali hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha F16(b) cha Mwongozo wa 
Upimaji wa Kazi za Ujenzi wa Afrika Mashariki, Toleo la Kwanza la Mwaka 1976. 
Mwongozo huo unataka vipimo vya nondo kubainishwa kwa uzito wa kila aina ya 
nondo iliyotumika. Jedwali Na. 47 linaonesha mchanganuo wa nondo 
zilizolipiwa bila ya kubainisha uzito kwa kila aina za nondo zilizotumika. 
 
Jedwali Na. 47: Nondo zilizolipwa bila ya kubainisha uzito na unene kwa kila 
aina ya nondo  

Sehemu 
ya Jengo 

Kipengele 
kwenye 

Nukuu ya 
Bei 

Mchanganuo Kipimo Uzito 
wa 

Nondo 

Gharama 
kwa Kilo 

(Sh.) 

Kiasi (Sh.) 

Nondo za Soko la Kariakoo 
Msingi 3/1/2/6A; Nondo za 

unene wa 
8mm hadi 
32mm 
 

Kg 527,952 3,226 1,703,173,152 
Gorofa ya 
1 hadi ya 
3 

3/1/3/1D Kg 633,906 3,226 2,044,980,756 

Ghorofa 
ya 4 & 5 

3/1/4/1D Kg 325,065 3,226 1,048,659,690 

Ngazi 3/1/5/1D Kg 14,336 3,226 46,247,936 
Lifti 3/1/6/1B Kg 57,380 3,226 185,107,880 
Nondo za Soko Kuu la  Mwanza  
Msingi 2/2/U Nondo za 

unene wa 8-
25mm  

Tani 652 2,900,000 1,890,800,000 

Nguzo za 
Jengo na 
Sakafu za 
Juu 

2/6/D Nondo za 
unene wa 8-
25mm  

Tani 422 2,900,000 1,223,258,000 

Nondo za Stendi ya Mabasi ya Nyamhongolo  
Msingi  2/1/4j Ukubwa 

mbalimbali 
Kg 402,516 2,417.04 972,897,272 

Nguzo za 
Jengo na 
Sakafu za 
Juu 

2/2.1f Ukubwa 
mbalimbali 

Kg 305,820 2,417.04 739,179,172 
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Sehemu 
ya Jengo 

Kipengele 
kwenye 

Nukuu ya 
Bei 

Mchanganuo Kipimo Uzito 
wa 

Nondo 

Gharama 
kwa Kilo 

(Sh.) 

Kiasi (Sh.) 

Ngazi 2/3.1d Ukubwa 
mbalimbali 

Kg 6,715 2,417.04 16,230,423 

Jumla ya Kiasi kwa Mradi yote Mitatu 9,870,534,283 
Chanzo:  Uchambuzi wa mkaguzi wa hati za malipo ya mkandarasi kwa Soko Kariakoo, 
Soko la Mwanza, na Stendi ya  Nyamhongolo 

 
Jedwali Na. 47  linaonesha kuwa kiasi cha shilingi bilioni 9.87  kililipwa katika 
miradi yote mitatu kwa kubainisha uzito wa jumla wa nondo zote bila kuonesha 
uzito kwa kila aina ya nondo  (unene wa nondo) zilizotumika. Hali hii 
inamaanisha kuwa hakukuwa na tathmini ya kiwango cha kila aina za nondo 
zilizotumika katika majengo husika, hivyo kutokuwa na uwezo wa kuhakikisha 
kuwa malipo yaliyofanyika yanaakisi ukubwa wa ndondo zilizotumika.  
 
Kutobainishwa kwa kiasi cha kila ukubwa wa nondo zilizotumika kulitokana na 
kutoandaliwa kwa mchanganuo wa aina na kiasi cha nondo zitakazotumika 
kwenye miradi wakati wa usanifu. Hali hii ilisababisha kuongezeka kwa gharama 
za miradi. 
 
Ninapendekeza Halmashsuri za Jiji la Mwanza, Dar es Salaam, na Manispaa 
ya Ilemele zihakikishe kuwa mchanganuo wa nondo unaandaliwa kikamilifu 
kabla ya kuanza mradi, na kuhakiki idadi ya nondo zilizotumika kwa kila aina 
ya nondo kabla ya kufanya malipo ili kuepusha hatari ya kuzidisha malipo 
kwa wakandarasi. 
 
14.3.2 Malipo ya Shilingi Milioni 766.90 Kurejesha Gharama za Mkandarasi 

Bila ya Kuwa na Nyaraka za Ushahidi   
 
Kifungu cha 54.2 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinataka malipo ya gharama 
za mshauri elekezi kufanyika ndani ya siku 60 baada ya kupokea nyaraka za 
ushahidi wa gharama hizo. 
 
Mapitio yangu ya malipo yaliyofanywa kwa washauri wa mradi yalionesha kuwa 
Shilingi milioni 766.90 zililipwa kama gharama za fidia kwa Washauri wa Mradi 
bila nyaraka za kuthibitisha vya malipo hayo. Kiasi hicho kilijumuisha Shilingi 
milioni 181.30 zilizolipwa kwa ujenzi mpya wa Soko la Kariakoo, na Shilingi 
milioni 585.60 zilizolipwa kwa Soko Kuu la Mwanza, jumla ya Shilingi milioni 
766.90. 
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Malipo ya fidia bila nyaraka za kuthibitisha yanaonyesha kuwa Halmashauri za 
Jiji la Mwanza na Dar es Salaam hazikudhibiti gharama za mradi ipasavyo kwa 
kuhakikisha kuwa gharama zote za fidia zililipwa baada ya kupokea uthibitisho 
wa nyaraka za malipo. Pia, inaonesha udhaifu wa udhibiti upande wa mteja 
ambao unaweza kusababisha hasara kwa serikali. 
 
Ninapendekeza Halmashauri za Jiji la Mwanza na Dar es Salaam zifanye 
tathmini na kurejesha malipo ya fidia yasiyo halali ya Shilingi milioni 766.90 
yaliyolipwa kwa Washauri wa Mradi. 
 
14.3.3 Madai ya Fidia ya Shilingi Bilioni 1.35 kwa Mshauri Elekezi Kutokana 

na Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi  
 
Kifungu cha 1.1 cha Masharti Mahususi ya Mkataba wa mkandarasi kinabainisha 
kuwa muda wa kutekeleza mradi kwa Soko la Kariakoo ulikuwa miezi 21 kuanzia 
tarehe 7 Januari  2022 hadi tarehe 6 Oktoba 2023. Kwa Soko la Mwanza, muda 
wa ujenzi ulikuwa miezi 18 kuanzia tarehe 22 Agosti 2019 hadi tarehe 25 
Februari 2021. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa mwezi Oktoba 2024, miradi miwili ya 
Soko la Kariakoo na Mwanza haikuwa imekamilika, ikiwa imechelewa kwa siku 
376 na 44 mtawalia. Kuchelewa huku kulitokana na sababu mbalimbali kama 
vile halmashauri husika na mshauri elekezi kushindwa kuidhinisha michoro kwa 
wakati, ambapo nilibaini kuwa kulikwa na ucheleweshaji wa kati ya siku 17 hadi 
78 kwa soko la Kariakoo. Wakandarasi kutokulipwa kwa wakati kulisababisha 
kupungua kwa kasi ya ujenzi wa miradi na ongezeko la kazi wakati wa ujenzi. 
 
Nilibaini pia kuwa, licha ya kuchelewa kwa miradi huathiri ufikiaji wa malengo 
ya miradi kwa wakati, pia kuliathiri gharama za miradi. Kupitia madai ya 
kwenye mradi nilibaini kuwa washauri elekezi waliwasilisha madai ya kiasi cha 
Shilingi milioni 209.98 kwa Soko la Kariakoo na Shilingi bilioni 1.14 kwa Soko la 
Mwanza. Madai hayo yalikuwa kwa ajili ya kusimamia miradi kwa kipindi 
ambacho muda wa utekelezaji uliongezwa. Hadi kipindi cha ukaguzi wangu, 
madai hayo yalikuwa yanasubiri kuidhinishwa na halmashauri hizo. 
 
Ninapendekeza Halmashauri za Jiji la Mwanza na Dar es Salaam zihakikishe 
zinaidhinisha kwa wakati michoro na mabadiliko ya kazi za ujenzi na zifanye 
malipo ya wakandarasi kwa wakati ili kuepuka ucheleweshaji wa kazi. 
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SURA YA KUMI NA TANO  
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UFUNGAJI NA MATENGENEZO YA ALAMA 
ZA BARABARA NA TAA ZA KUONGOZA MAGARI  

15.1 Utangulizi  
 
Wakala wa Barabara Tanzania na Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini 
zimekuwa zikitekeleza miradi mbalimbali inayohusiana na ufungaji na 
matengenezo ya alama za barabarani na taa za kuongozea magari nchini.  
 
Ili kuhakikisha thamani ya pesa, nilifanya ukaguzi wa kiufundi unaohusisha 
miaka nane ya kifedha kuanzia 2016/17 hadi 2023/24 kuhusu miradi ya barabara 
katika mikoa mitano (Dar es Salaam, Dodoma, Lindi, Pwani na Tabora) ili 
kutathmini kama mipango, uwekaji, na matengenezo ya samani za barabara na 
alama za usalama barabarani zilifanywa kwa ufanisi kulingana na muda, 
gharama, wigo, na ubora ili kuboresha usalama wa barabara kwa watumiaji. 
Nilitathimini vipengele vyote muhimu, kuanzia awamu ya upangaji hadi 
kukamilika na kutoa hitimisho kuhusu maendeleo yaliyofikiwa, udhibiti wa 
gharama, na ubora wa mradi. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye Kiambatisho 
Na. VI. 
 
15.2 Mipango na Usanifu wa Mradi  
 
15.2.1 Kuelemewa kwa Taa za Kuongozea Magari Kwenye Makutano ya 

Barabara Kutokana na Usanifu Uliopitwa na Wakati na Kufanya Askari 
wa Usalama Barabarani Kuongeza Magari  

 
Sehemu ya 6.3 ya Mwongozo wa Uwekaji Alama za Barabarani wa Mwaka 2009 
inataka lengo kuu la kufunga alama katika makutano liwe kupunguza 
ucheleweshaji wa foleni kwa kuondoa au kupunguza misongamano katika 
makutano ya barabara, vivuko vya watembea kwa miguu na vivuko vya reli. 
 
Ukaguzi wangu ulitembelea sehemu saba za makutano ya barabara jijini Dar es 
Salaam na kugundua kuwa mtiririko wa magari na mifumo ya taa za kuongozea 
magari ilikuwa ikidhibitiwa na askari wa usalama barabarani badala ya taa na 
alama za kuongozea magari kama inavyooneshwa kwenye Jedwali  Na. 48. 
 
Jedwali Na. 48: Makutano ya barabara yanayoongozwa na askari wa usalama 
barabarani 

Makutano ya Barabara  Jina la Barabara 

Mwenge  Barabara ya Bagamoyo  
Moroko  
Afrikana - Mbezi beach 
Kawe - Lugalo  
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Makutano ya Barabara  Jina la Barabara 

Goba – Mbezi Shule 
Kimara Bucha Barabara ya Morogoro  
Magomeni  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi katika uhakiki wa moja kwa moja kwa barabara 
zilizochaguliwa mwaka 2024 
 
Makutano hayo yalikuwa na msongamano mkubwa wa magari, ikionesha haja ya 
kuwa na bajeti ya kutosha ya matengenezo ya taa za kuongoza magari. Hata 
hivyo, vikwazo vya bajeti vimesababisha ukosefu wa matengenezo ya kutosha, 
na kupunguza uwezo wa kukabiliana na ongezeko la magari na mabadiliko ya 
muundo kwenye barabara kuu. TANROADS hupokea mgao wa kila mwaka wa 
Shilingi bilioni 1.8 kwa matengenezo ya samani za barabara, ambao ni kidogo 
kulinganisha na bajeti halisi ya kiasi cha Shilingi bilioni 200 zinazohitajika. 
Aidha, misafara ya mara kwa mara, hasa kwenye Barabara ya Bagamoyo, 
inavuruga utendaji wa taa za kuongozea magari, na kusababisha msongamano 
wa magari hivyo kuhitaji udhibiti wa askari wa usalama barabarani. 
 
Ilibainika kuwa taa za kuongoza magari katika makutano ya barabara 
nilizotembelea hazikuwa zinafanya kazi kwa ufanisi kudhibiti msongamano wa 
magari kutoka mielekeo tofauti. 
 
Ninapendekeza TANROADS kwa kushirikiana na mamlaka za bajeti, 
ihakikishe kuwa bajeti inatolewa kulingana na mahitaji halisi ili kuwezesha 
matengenezo ya kutosha ya taa za kuongoza magari. Kwa kuongezeka kwa 
msongamano wa magari kwenye makutano, matengenezo makubwa na 
ukarabati huenda yakahitajika au hata ujenzi wa madaraja ya juu kwenye 
makutano ya barabara za Mwenge, Moroko, Magomeni na Afrikana-Mbezi 
Beach. 
 
15.3 Usimamizi wa Mikataba  
 
15.3.1 Hali Isiyoridhisha ya Alama za Barabarani  
 
Kifungu cha 5.2.1 (c) cha Sera ya Taifa ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2009 
kinaitaka wizara inayohusika na uendelezaji wa miundombinu kuhakikisha kuwa 
miradi yao ya barabara inaambatana na viwango na miongozo ya usalama 
barabarani kwa matumizi ya barabara, makutano, alama za barabarani na 
mipango ya usimamizi wa magari.  

Mapitio yangu na ushuhudiaji wa moja kwa moja wa miradi teule ya barabara 
ulibaini kutozingatiwa kikamilifu idadi inayohitajika ya alama za barabarani 
(alama za barabarani, taa za kuongoza magari, na taa za barabarani) dhidi ya 
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idadi iliyopatikana kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 49. Nilibaini 
upungufu wa taa za barabarani 1,795 sawa na asilimia 73 ya taa za barabarani 
zinazohitajika kando ya Barabara ya Bagamoyo.  
 
Jedwali Na. 49: Hali ya idadi inayohitajika ya alama za barabarani 

Jina la 
barabara 

Alama za barabarani Taa za Kuongozea Magari Taa za Barabarani 
Zinazohitajika Zilizopo  Zinazohitajika Zilizopo  Zinazohitajika Zilizopo  

Barabara ya 
Bagamoyo  

1710 
934 

(55%) 
28 24 (86%) 2445 650 (27%) 

Barabara ya 
Morogoro  

1635 
1221 
(75%) 

30 23 (77%) 2335 1840 (79%) 

Barabara ya 
Dodoma – 
Bereko  

455 
322 

(71%) 
1 1 100%) 112 56 (50%) 

Barabara ya 
Nzega – 
Tabora  

485 
325 

(67%) 
NA NA 355 282 (79%) 

Barabara za 
Mji wa 
Serikali  

281 
169 

(60%) 
2 2 (100%) 739 

1635 
(221%) 

Barabara ya 
Visiga 
Zegereni  

42 
42 

(100%) 
NA NA 350 350 (100%) 

Barabara ya 
Nyengedi- 
Mnara  

30 10 (33%) NA NA 8 8 (100%) 

Barabara ya 
eneo la 
viwanda 
Nala  

70 49 (70%) NA NA 114 150 (131%) 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwa ripoti ya usanifu na michoro iliyojengwa 
mwaka 2024 
 
Kuhusu alama za barabarani, Barabara ya Visiga-Zegereni ndiyo barabara pekee 
yenye upatikanaji wa alama za barabarani kwa 100%, huku Barabara ya 
Nyengedi-Mnara ikiwa na kiwango cha chini kabisa cha upatikanaji kwa 33% 
kutokana na kazi ambazo hazijakamilika. Barabara ya Bagamoyo ilikuwa na 55% 
kutokana na ujenzi unaoendelea wa Barabara ya Mabasi Yaendayo Haraka 
Awamu ya Nne, ambayo ilisababisha ubomoaji wa alama za barabarani zilizopo,  
hivyo kuathiri usalama wa barabara na matumizi yake. 

Barabara ya Bagamoyo ilikuwa na idadi ndogo ya taa za barabarani kwa 27% na 
taa za kuongozea magari kwa 86% kwa sababu ya ujenzi unaoendelea wa 
Barabara za Mabasi Yaendayo Haraka. Barabara ya Visiga-Zegereni na Barabara 
ya Nyengedi-Mnara ilikuwa na taa za kuongozea magari kwa 100%. Hata hivyo, 
Barabara za Mji wa Serikali na Barabara ya Hifadhi ya Viwanda ya Nala 
zinaonesha asilimia kubwa kuliko kawaida, kutokana na usanifu duni ambao 
ulisababisha tofauti wakati wa utekelezaji.  



 

111 
 

Kutozingatia mahitaji ya alama za barabarani kulisababishwa na matengenezo 
duni na ufahamu katika maeneo yenye viwango vya juu vya uharibifu ambao 
unahatarisha uendelevu wa usalama kwa watumiaji wa barabara 

Ni maoni yangu kwamba hali ya jumla ya alama za barabarani hairidhishi kama 
ilivyo na alama za barabarani zilizofifia zinasababisha hatari ya matumizi ya 
barabara, ajali, usalama wa watumiaji wa barabara, na ufanisi wa usafirishaji.  

Kwa kuongezea, alama zilizoharibika au zinazokosekana, alama zilizofifia, na 
kuharibika kwa taa za kuongozea magari huhatarisha uwezo wa madereva 
kusafiri salama kwa sababu ya ukosefu wa mwongozo bayana au maonyo ya 
sehemu hatarishi, mipaka ya mwendokasi, au hali ya barabara. Hususani, 
kuwapo kwa alama za barabarani zilizofifia hupunguza mwonekano wa mwisho 
wa njia za magari wakati wa usiku au wakati wa hali mbaya ya hewa. 

15.3.2 Upimaji wa Uthibiti wa Ubora Usiojitosheleza wa Rangi za Alama za 
Barabarani  

 
Kifungu cha 5502 cha Viwango Mahususi vya Kazi za Barabara vya Mwaka 2000 
kinataka uhakikisho wa ubora wa rangi za alama za barabarani zilizotumika 
kama ilivyoelezwa katika maelezo maalumu, mchanganyiko wa plastiki katika 
rangi za alama za barabarani zinazoyeyushwa na moto zitazingatia kiwango cha 
BS 3262. Uagizaji wa rangi kwa ajili ya alama za barabarani unazingatia vipimo 
vya kukubalika kwa bidhaa kwa idhini ya mwajiri kabla ya kuagiza vifaa ili 
kuangalia asili na mchanganyiko wake. Vifaa hivyo vinachukuliwa kwa ajili ya 
vipimo vya uthibitisho ili kuhakikisha ubora wa rangi za alama za barabarani 
dhidi ya mchanganyiko wake na kuimarisha ukaguzi kabla ya kuweka alama za 
barabarani. 

Kinyume na mahitaji, nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania na Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini hazikufanya vipimo vya uthibitisho dhidi ya 
mchanganyiko wa rangi kutoka nje kabla ya utekelezaji wa alama za barabarani. 

Ukosefu wa uhakiki wa ubora wakati wa matengenezo ya alama za barabarani 
ulisababishwa na usimamizi duni wa miradi ya matengenezo ya barabara kwani 
ilichukuliwa kama mikataba midogo ya kazi ambayo haikutengewa bajeti ya 
uhakiki na kupima ubora wa kazi. Hali hii huathiri uhai na ubora wa alama za 
barabarani, ambazo huhitaji matengenezo ya mara kwa mara na kuongeza 
gharama kwa serikali.  
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15.3.3 Wizi wa Alama za Barabarani zenye Thamani ya Shilingi Milioni 
170.48 

 
Kifungu cha 31(2) cha Sheria ya Barabara ya Mwaka 2007 kinamwona mtu yeyote 
atakayeharibu, kuondoa, au kuficha alama za barabarani kuwa ametenda kosa 
na atawajibika kutozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili au kifungo 
kisichozidi mwaka mmoja au vyote kwa pamoja.  

Ukaguzi wangu kwa njia ya ushuhudiaji nilioufanya tarehe 1 Novemba 2024 
katika Barabara ya Tabora–Nzega (Tabora) na Barabara za Mji wa Serikali 
Mtumba (Dodoma) ulibaini matukio ya wizi wa alama za barabarani 78 na kingo 
za barabara 153 katika Barabara ya Tabora–Nzega huku alama nne za barabarani 
zikiibwa katika Barabara za Mji wa Serikali Mtumba kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 50. 
 
Jedwali Na. 50: Uchambuzi wa wizi wa alama za barabara 

Jina la Barabara Alama za barabarani Zilizoibwa Thamani ya Alama 
za Barabarani 
Zilizoibwa (Sh.  
milioni) 

Alama za 
Barabarani 

Kingo za 
Barabara 

Barabara ya Tabora–Nzega  78 153 168.00 
Barabara za Mji wa Serikali  4 - 2.48 
Jumla  170.48 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa njia ya ushuhudiaji wa moja kwa moja na Ripoti 
ya Mkoa wa Tabora kuhusu alama za barabarani ya mwezi Mei 2018 
 
Kiwango kikubwa cha uharibifu katika Barabara ya Tabora–Nzega kilitokana na 
biashara ya vyuma chakavu vya alumini. Alama za barabarani na matumizi ya 
vifaa vya thamani vinavutia zaidi wizi kwa sababu vinauzika kwa matumizi ya 
utengenezaji wa vifaa vya chuma. 

Alama za barabarani zilizoibiwa zinahitaji ukarabati na kurudishiwa hivyo 
kusababisha  gharama za ziada za matengenezo. Katika Miaka ya Fedha 
2019/2020 hadi 2022/2023, jumla ya shilingi milioni 30 zilitumika kwa ajili ya 
ukarabati au kurudishia alama za barabarani zilizoibwa. Kuchelewa kubadilisha 
alama za barabarani zilizoibwa hupunguza usalama barabarani kwa watumiaji. 

Ninapendekeza TANROADS na TARURA zihakikishe kuwa alama zote za 
barabarani na kingo za barabara zinawekwa vizuri kulingana na vipimo. 
Aidha, ziongeze ushirikiano na vyombo vingine vya usalama vya serikali ili 
kudhibiti kikamilifu wizi na uharibifu wa alama za barabarani na 
kuwawajibisha wahusika.  



 

113 
 

15.4 Masuala ya Mazingira, Jamii, na Afya   
 
15.4.1 Alama za barabarani kuzuiwa na miti na vichaka kutokana na ukosefu 

wa matunzo 
Sehemu ya 4.1 ya Mwongozo wa Uwekaji wa Alama za barabarani wa Mwaka 
2009 inataka alama za barabarani kuonekana kwa madereva kutoka umbali 
unaofaa. Hali hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa mimea, majengo, vifaa vya 
ujenzi, au vitu vingine havizuii alama hizo. Uonekanaji bayana wa alama za 
barabarani ni muhimu kwa usalama wa watumiaji wa barabara, uzingatiaji wa 
sheria, na upunguzaji wa hatari za ajali. 

Mapitio yangu na ukaguzi kwa njia ya ushuhudiaji uliofanywa katika Barabara 
ya Tabora-Nzega, Barabara ya Dodoma-Bereko, na barabara za Mji wa Serikali 
Mtumba ulibaini kutokuwapo kwa matengenezo ya mara kwa mara ya 
kuhakikisha alama za barabarani zinaonekana kama inavyotakiwa. Nilibaini 
kuwapo kwa miti, nguzo za umeme, na vifaa vya ujenzi, vilivyokuwa zimezuia 
uwekaji wa alama za barabara. Vikwazo hupunguza ufanisi wa alama na kuzuia 
madereva kuona mipaka ya mwendokasi, mwongozo wa mwelekeo, na maonyo 
ya maeneo hatarishi. Kutoonekana bayana kwa alama muhimu za maonyo kama 
vile mipaka ya mwendokasi, alama za hatari, na vivuko vya watembea kwa 
miguu kunaweza kupotosha na kuongeza uwezekano wa ukiukaji wa alama, 
mgongano, na ajali za watembea kwa miguu na madereva. 

Ninapendekeza TANROADS na TARURA zidhibiti kwa wakati  ukuaji wa nyasi 
zilizozidi na kuondoa vizuizi vingine vya alama za barabarani ili alama hizo 
ziwe zionekana wazi na kwa urahisi na watumiaji wa barabara.  
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SURA YA KUMI NA SITA  
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UBORA WA USANIFU WA KAZI ZA 
BARABARA 

 
16.1 Utangulizi 

Usanifu wa barabara ni shughuli muhimu katika mradi wa ujenzi kwa utekelezaji 
wenye mafanikio. Nilifanya ukaguzi wa kiufundi kwenye miradi kumi ya ujenzi 
wa barabara inayotekelezwa na TANROADS, nikizingatia hasa ubora wa usanifu 
wa barabara. Ukaguzi ulitathmini iwapo michakato ya usanifu na vipimo 
ilizingatiwa ili kuhakikisha utekelezaji wa mradi bila athari za gharama 
zinazotokana na mabadiliko ya usanifu.  

Ukaguzi huu wa kiufundi umehusisha miaka kumi, kuanzia Mwaka wa Fedha 
2013/14 hadi 2023/24, ukizingatia miradi iliyokamilika, inayoendelea, na miradi 
ambayo ilikuwa katika hatua ya upembuzi yakinifu. Kipindi hiki kilichaguliwa ili 
kuruhusu tathmini ya ufanisi wa usanifu wa barabara kuhusu muda wake 
uliotarajiwa na kuhakikisha uendelevu wa miundombinu ya barabara. Miradi ya 
barabara iliyokaguliwa inawasilishwa katika Kiambatisho Na. VII.  
 
16.2 Ushirikishaji Usiotosheleza wa Wadau na Utambuzi Hafifu wa 

Viashiria Hatarishi Wakati wa Hatua ya Usanifu 

Sehemu ya 3.2.2 ya Mwongozo wa Usanifu wa Muundo wa Barabara wa Mwaka 
2011 inataka utafiti wa upembuzi yakinifu kufanyika ili kuhakikisha mipango 
shirikishi ya kutosha na kushauriana na wadau wa sekta ya umma na binafsi. 

Mapitio yangu ya taarifa za usanifu wa miradi ya barabara teule ulibaini kuwa 
TANROADS ulihusisha wadau husika, kama vile watu walioathirika na miradi, 
wakurugenzi wa halmashauri, TTCL na RUWASA wakati wa hatua za upembuzi 
yakinifu wa miradi. Hata hivyo, ushirikishaji na uratibu haukupunguza au 
kuondoa changamoto za uhamishaji na fidia wakati wa utekelezaji wa miradi 
kutokana na kuendelea kwa changamoto hiyo kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 51.  
 
Nilibaini kuwa si huduma zote zilizopo zilitambuliwa kwa ajili ya kuhamishwa. 
Pia, mchakato wa tathmini haukujumuisha mali zote na watu walioathirika na 
miradi hiyo kwenye barabara, kutokana na ukosefu wa michoro baada ya ujenzi 
ili kutambua maeneo ya miundombinu ya wamiliki ili kuhamisha matumizi.  

Aidha, nilibaini kuwa hakukuwa na hatua za kupunguza vikwazo 
vilivyobainishwa ambavyo havikushughulikiwa kikamilifu katika usanifu wa kina 
na makadirio ya gharama za miradi ili kuhakikisha masuala yote ya fidia na 
uhamisho yanahesabiwa wakati wa utekelezaji wa miradi. Kwa mfano, nilibaini 
kuwa uratibu usioridhisha kati ya Wakala wa Barabara Tanzania na Shirika la 
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Reli Tanzania ulisababisha kukwama kwa ujenzi wa sehemu ya kilomita 1 ya 
barabara ya mzunguko wa nje (km 112.3) kutokana na kutojengwa kwa daraja 
la juu katika reli ya kisasa baina ya kilomita ya 49+200 katika Jiji la Dodoma 
kwa kiwango cha lami kipande cha kwanza cha Nala-Veyula-Mtumba-Ihumwa-
Bandari Kavu (km 52.3). Jedwali Na. 51 linaonesha athari za uratibu duni baina 
ya wadau wa miradi.  

Jedwali Na. 51: Athari za uratibu duni baina ya wadau wa miradi 
Jina la Mradi Hali Ilivyoonekana Athari 

Ujenzi wa 
Miundombinu ya 
Usafiri wa Haraka wa 
Mabasi Dar es 
Salaam - Awamu ya 
3, Kipande cha 
Kwanza  (km 23.33) 

- Mapitio yangu ya barua yenye Kumb. 
Na. CA.463/563/71/L/99/BIM.8950 
ya tarehe 2 Oktoba 2024 yalibaini 
ushiriki duni wa vituo vya kijamii 
kama vile Soko la Buguruni 
lililoathiriwa na mradi huo. 

- Mapitio yangu ya barua za 
mawasiliano ya mradi yalibaini kuwa 
kulikuwa na mashauriano duni na 
mamlaka za huduma kama Wakala 
wa Barabara Tanzania, Shirika la 
Simu Tanzania na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam. 

- Kuongezeka kwa idadi na 
mabadiliko ya mawanda ya 
mradi, ambayo yalithibitisha 
madai ya mkandarasi kwa 
upanuzi wa muda. 

- Madai ya mkandarasi (dai 
Na.4, 6, 9, na 10) na 
kuongezeka gharama za 
nyaya kwa Shirika la Simu 
Tanzania shilingi 
1,905,878,387.27 

Tabora–Koga–
Mpanda (Mkoa wa 
Tabora–Mpanda km 
105.389 Kipande cha 
3, Kasinde-Mpanda 
na Uruwira Mji 
sehemu ya km 2.29) 

- Mapitio yangu ya Ripoti ya  Mwisho 
ya Mradi, mwezi Septemba 2023 
yalibaini katika sehemu B.4.1 9 (ii) 
kwamba hakukuwa na tathmini ya 
watu walioathirika na mradi wakati 
wa hatua ya usanifu ili kuhakikisha 
kuondolewa kwao kabla ya kuanza 
kwa mradi. 

Kuhama kwa usawa kwa mita 
15 kwa sehemu ya km 2.752 
(km 349 + 800 - 352 + 
552.39), ambayo iliongeza 
mawanda wa mradi. 

Uboreshaji wa 
Barabara ya 
Bagamoyo-Sadani-
Pangani-Tanga (km 
256) kwa Kiwango 
cha Lami, Kipande 
cha 1 (Pangani-
Tanga, km 50) 

- Mapitio yangu ya ripoti ya 
maendeleo ya mradi ya kila mwezi 
Na. 47, mwezi Agosti 2024, katika 
sehemu ya 16.2, yalibaini kuwa 
kulikuwa na utambuzi usioridhisha 
wa watu wote na mali zilizoathiriwa 
na mradi huo na utambuzi duni wa 
huduma ndani ya barabara wakati 
wa hatua ya usanifu. 

- Kuchelewa kwa fidia na 
kuhamishwa kwa huduma 
ambazo zilisababisha madai 
ya mkandarasi kwa muda wa 
ziada. 

Uboreshaji wa 
Barabara ya Itoni-
Ludewa-Manda (km 
211.4) kwa kiwango 
cha lami, Kipande 
cha 1 (Itoni-Lusitu 
50 km)  

- Nilibaini kuwa kulikuwa na utambuzi 
usioridhisha wa watu wote na mali 
zilizoathiriwa na mradi huo, ikiwa 
pamoja na makaburi na mashamba 
ya chai kwa sehemu ya km 3.15 (9 + 
950 hadi 10+300) na utambuzi duni 
wa huduma ndani ya barabara 
wakati wa hatua ya usanifu. 

- Ongezeko la gharama za 
uhamishaji wa huduma kwa 
shilingi 250,000,000 

- Ongezeko la gharama za 
ununuzi wa ardhi kwa 
shilingi 3,007,879,357.69. 

Ujenzi wa Barabara 
ya Sakina-Tengeru 

- Mapitio yangu Sehemu ya 3.7 ya 
ripoti ya mwisho ya mradi, mwezi 
Aprili 2019, yalibaini kuwa usanifu 

- Ongezeko la gharama za 
uhamishaji wa huduma kwa 
shilingi 504,443,890.57 
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Jina la Mradi Hali Ilivyoonekana Athari 
na Barabara ya 
Mchepuko Arusha  

wa awali haukushirikisha vya 
kutosha wadau katika mradi husika 
katika kutambua na kukadiria 
gharama za uhamishaji wa huduma 
na upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya  
utekelezaji wa mradi. 

- Ongezeko la gharama za 
ununuzi wa ardhi kwa 
shilingi 6,143,311,374.14. 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Usanifu na Nyaraka za majalada ya 
miradi, 2024 
 
Ni maoni yangu kwamba mashauriano na wadau wa miradi yalifanyika wakati 
wa utekelezaji wa miradi na si wakati wa awamu ya kupanga na usanifu ili 
kupunguza vikwazo vinavyoweza kujitokeza, kama vile nyumba, nguzo za 
umeme, mabomba ya maji, na nyaya zilizomo ndani ya mradi.   

Ninapendekeza TANROADS ahakikishe inashirikiana kikamilifu na wadau, 
wakiwemo wamiliki wa huduma, na kutekeleza hatua za kupunguza vikwazo 
kabla ya utekelezaji wa miradi ili kupunguza usumbufu. 

16.3 Utafiti Hafifu wa Wingi wa Magari na Watumiaji wa Barabara na 
Usanifu Unaosababisha Barabara Kuharibika Mapema  

 
Sehemu ya 4.0 ya Mwongozo wa Vifaa vya Ujenzi na Usanifu wa Barabara wa 
Mwaka 1999 inataka usanifu wa tabaka za barabara za lami kufanyiwa utafiti 
wa kutosha na uchambuzi wa uzito na wingi wa magari yanayotarajiwa kupita 
ili kutoathiri usanifu wa tabaka la lami, hasa ukubwa wa mizigo, shinikizo katika 
matairi, na idadi ya kurudia uzito wa magari kwa kipindi cha usanifu.  

Nilibaini kuwa TANROADS hakuhakikisha kuwa utafiti wa watumiaji wa barabara 
uliofanyika ulijumuisha ukuaji wa uchumi wa maeneo ya mradi, ambao uliathiri 
makadirio ya wingi wa magari yaliyozalishwa na kuathiri makadirio ya usanifu.  

Pia, mapitio yangu ya ripoti za usanifu za miradi teule yalibaini kuwa usanifu 
ulifanyika ili kukidhi mahitaji kwa miaka 20 baada ya kukamilika kwa mradi wa 
barabara, hivyo kutarajia ongezeko la idadi ya magari yaliyotambuliwa wakati 
wa kipindi cha usanifu kama ilivyowasilishwa katika Jedwali Na. 52. 
 
Jedwali Na. 52: Uchambuzi wa usanifu wa uwezo wa barabara kuhimili 
mizigo  

Mradi wa Barabara Maisha ya 
Usanifu 
(Miaka) 

Usanifu wa 
Uzito wa 
Magari (TLC) 

Athari na Hali Halisi wakati wa 
Ukaguzi 

Uboreshaji wa 
Barabara ya 
Mbeya-
Makongolosi, 

20 TLC 3 Kwa miaka nane tangu 
kukamilika kwake mwezi 
Novemba 2015, mradi umepitia 
uchakavu wa mapema. 
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Mradi wa Barabara Maisha ya 
Usanifu 
(Miaka) 

Usanifu wa 
Uzito wa 
Magari (TLC) 

Athari na Hali Halisi wakati wa 
Ukaguzi 

Sehemu ya I: 
Mbeya-Lwanjilo 

Uchakavu huo ni kama vile 
mashimo na kubanduka kwa 
tabaka la lami ulionekana 
dhahiri 

Ujenzi wa Barabara 
ya Mzunguko ya Jiji 
la Dodoma (km 
112.3) kiwango cha  
lami 1: Nala-
Veyula-Mtumba-
Ihumwa Bandari 
Kavu (km 52.3) 

20 TLC 20 Ripoti ya usanifu wa barabara  
iliyorekebishwa ya mwaka 2022 
baada ya kuanza kwa mradi 
ilibainisha kuwa makadirio ya 
wingi wa magari yalikuwa 
magari 97,992,018, ambayo 
yalikuwa zaidi ya TLC 50 wakati 
mradi ulisanifiwa awali kwa TLC 
20, lakini Wakala wa Barabara 
Tanzania hatimaye ulikataa 
pendekezo hili kutokana na 
vikwazo vya bajeti ambavyo 
havikupangwa awali kwa ajili ya 
usanifu huo. 

Ukarabati wa 
Barabara ya Igawa-
Uyole-Songwe-
Tunduma na Ujenzi 
wa Barabara ya 
Mchepuko ya Uyole 
- Songwe  

20 TLC 50 Madaraja kama vile Kimani na 
Songwe yanahitaji hatua za 
ufuatiliaji na matengenezo ya 
mara kwa mara ili kuhakikisha 
yanaendana na usanifu wa  
masharti ya TLC 50 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi mwaka 2024 kutoka katika Ripoti za Usanifu wa Miradi 
iliyochaguliwa 

Kwa kuongezea, kutozingatia usanifu wa barabara kulisababisha kupunguza 
uwezo wa matabaka ya barabara kuhimili mizigo. Aidha, niliona upungufu 
kwenye muda wa usanifu wa barabara katika Mwongozo wa Usanifu wa Muundo 
wa Barabara wa Mwaka 2011,  ambapo huenda hadi miaka 30 huku iliyotolewa 
katika Mwongozo wa Vifaa vya Ujenzi na Usanifu wa Barabara wa Mwaka 1999 
unaishia miaka 20. 

Changamoto katika utafiti wa watumiaji wa barabara, uchambuzi, na usanifu 
zilihusishwa na kutotosheleza kwa miongozo ya usanifu ya Wizara ya Ujenzi, 
kutokuhusisha vya kutosha washauri elekezi wanaohusika kufanya utafiti wa 
kina wa watumiaji wa barabara, na ukaguzi duni wa usanifu kwa TANROADS ili 
kuhakikisha usanifu unaonesha makadirio  ya hali ya watumiaji wa barabara.  

Ninapendekeza TANROADS atenge rasilimali kwa ajili ya utafiti katika mbinu 
za ujenzi wa ubunifu na kushirikiana na Wizara ya Ujenzi kuendeleza 
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viwango vya kazi za barabara ili kupunguza makosa kwenye usanifu wa 
barabara.  
 
16.4 Utafiti Usiotosheleza wa Maji na Usanifu wa Miundombinu ya Maji   
 
Kifungu cha 5.7 cha Mwongozo wa Usanifu wa Muundo wa Barabara wa Mwaka 
2011 kinataka usanifu sahihi wa mifereji ya barabara na kupanga kwa kuzingatia 
mambo muhimu kama vile kiwango cha maji ya mvua kubwa, kiwango cha maji 
ya mtiririko wa mkondo; na asili na aina ya udongo wa bonde ikiwa pamoja na 
uwezekano wa mmomonyoko wa udongo.  

Nilibaini kuwa TANROADS hakuhakikisha kuwa usanifu wa kiwango cha maji  
ulionesha hali halisi ya eneo la mradi na mabadiliko ya hali ya hewa. Matokeo 
yake, ukaguzi uliona kuwa idadi ya usanifu wa miundombinu ya  maji iliyotolewa 
ilikuwa na kadirio la chini, ukubwa wa miundombinu ya maji ulikuwa mdogo 
kuliko iliyohitajika, na miundombinu kuwekwa sehemu isiyo sahihi. 

Jedwali Na. 53 linaonesha hali na athari zilizotokana na utafiti hafifu wa 
usanifu wa maji na upembuzi yakinifu katika miradi husika. 
 
Jedwali Na. 53: Athari za utafiti na usanifu wa miundombinu ya maji 

Jina la Mradi Hali Iliyoonekana Athari 

Ujenzi wa 
Miundombinu ya 
Barabara za Mabasi 
Yaendayo Haraka 
Dar es Salaam -
Awamu ya 3: 
Kipande cha 
Kwanza (km 23.33) 

- Ukaguzi wa Mabadiliko ya 
Mkataba (Nyongeza Na.1) wa 
tarehe 4 Aprili 2024 ulibaini 
kuwa kulikuwa na makadirio 
duni ya idadi ya mabomba na 
miundombinu ya mifereji ya 
maji. 

Kuongezeka kwa gharama za 
miundombinu ya mifereji ya 
maji kwa Shilingi 
488,547,433.44 

Barabara ya 
Tabora–Koga–
Mpanda km 105.389 
Kasinde-Mpanda na 
Mchepuko wa Mji 
wa Uruwira km 
2.29) 

- Mapitio ya Ripoti ya Mwisho wa 
Mradi, mwezi Septemba 2023 
ukaguzi ulibaini katika sehemu 
B.4 kulikuwa na makadirio duni 
ya mifereji ya wazi, na 
upungufu wa kutosha wa nondo. 

Makadirio yasiotosheleza ya 
kazi za mifereji ya maji 
yalisababisha ongezeko la 
zaidi ya asilimia 145 ya 
gharama za kazi za mifereji 
kwa Shilingi 
6,021,608,010.23 

Uboreshaji wa 
Barabara ya 
Bagamoyo-Sadani-
Pangani-Tanga (km 
256) kwa kiwango 
cha Lami, Kipande 
cha 1 (Pangani- 
Tanga, km 50) 

- Mapitio ya ripoti ya maendeleo 
ya kila mwezi Na. 47, mwezi 
Agosti 2024, sehemu ya 12.1 
yalibaini kulikuwa na usanifu 
duni wa ukubwa wa 
miundombinu ya maji, 
uliosababisha mabadiliko ya 
ukubwa wa makalavati kipenyo 

- Kuongezeka kwa idadi 
ya miundombinu ya zege 
kwa ujazo wa 950m3, 
sawa na ongezeko la 
gharama ya Shilingi  
239,400,000.00. 

- Kuongezeka kwa idadi 
ya nondo sawa na tani 
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Jina la Mradi Hali Iliyoonekana Athari 

cha sm 90 kuwa makalavati ya 
kipenyo cha boksi. 

- Mapitio ya mabadiliko ya 
Mkataba (Nyongeza Na. 1), 
mwaka 2022 yalibaini kuwa 
kulikuwa na usanifu duni wa 
kuimarisha Daraja la Kirare, 
ambalo liliongezeka kwa kiasi 
cha kuweka mawe. 

153, sawa na ongezeko 
la gharama ya Shilingi 
385,560,000. 

- Kuongezeka kwa 
kiwango cha mawe 
kulisababisha gharama 
ya Shilingi 85,927,500 

Ujenzi wa Barabara 
ya Sakina-Tengeru 
na Barabara ya 
Mchepuko Arusha  

- Mapitio ya ukaguzi Sehemu ya 
3.7 ya ripoti ya mwisho ya 
mradi, mwezi Aprili 2019, 
yalibaini kuwa kulikuwa na 
upungufu wa miundombinu ya 
maji, uliosababisha kupungua 
kwa makadirio ya daraja. 

Ongezeko la idadi ya nondo  
halisi kwa ujenzi wa daraja 
ilisababisha ongezeko la 
gharama ya Shilingi 
6,095,905,431.65. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa taarifa za usanifu na nyaraka za majalada ya 
miradi mwaka 2024 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa usanifu duni wa miundombinu ya maji ulihusishwa 
na ukusanyaji wa taarifa usiotosheleza kutoka kwa washauri elekezi ili 
kuhakikisha eneo la bonde linasanifiwa kwa taarifa sahihi. Pia, kulikuwa na 
mapitio duni ya usanifu wa miundombinu wa washauri elekezi ili kuhakikisha 
miundombinu iliyopendekezwa inakidhi mahitaji halisi ya mradi.  

Kwa kuongezea, hakukuwa na utafiti wa kitaifa wa masuala ya maji na miongozo 
ya usanifu ambayo inazingatia mabadiliko ya hali ya hewa ya sasa. Nilibaini 
kuwa tafiti za maji na usanifu wa miundombinu zilitokana na Muundo wa 
Mafuriko wa Afrika Mashariki (TRRL) wa Mwaka 1976, ambao haujumuishi 
mabadiliko makubwa katika matumizi ya ardhi na mabadiliko ya hali ya hewa 
ya hivi karibuni, kama vile kuongezeka kwa kiwango cha mvua. 

Kulikuwa na kutozingatia usanifu unaoweza  kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi kama ilivyoelezwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania mwaka 2019 
na 2020. Mamlala ya Hali ya Hewa iliripoti kuongezeka kwa wastani wa mvua 
wa kila mwaka kwa mm 256.5 mwaka 2019, sawa na 125% ya wastani wa muda 
mrefu wa kuanzia mwaka 1981 hadi 2010, na kwa mm 100 mwaka 2020, sawa 
na 163.6% ya wastani wa muda mrefu wa mwaka 1981 hadi 2010, ikihusishwa na 
kushindwa kwa miundombinu ya maji kabla ya mwisho wa muda wa usanifu.  

Ninapendekeza TANROADS afanye tafiti za kina za maji, uchambuzi wa 
matumizi ya barabara, na uchunguzi wa udongo wa chini ya matabaka ya 
barabara ili kuboresha usanifu na kuhakikisha uthabiti wa miundombinu, 
usalama, na ufanisi wa gharama nafuu.  
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16.5 Utafiti Hafifu wa Udogo wenye Shida kwa Ajili ya Usanifu wa Barabara  
 
Sehemu ya 5.0 ya Mwongozo wa Vifaa vya Ujenzi na Usanifu wa Barabara wa 
Mwaka 1999 inataka uchunguzi wa kina wa udongo kufanywa mapema katika 
miradi. Uchunguzi huu unapaswa kuanza na utafiti na upembuzi yakinifu wa 
taarifa kuhusu eneo la mradi. Unapaswa pia kujumuisha uchunguzi wa mstari 
wa  katikati ya barabara, katika kina na umbali unaohitajika, pamoja na 
uchambuzi wa sifa za udongo wa tabaka za chini kama inavyohitajika. 

Nilibaini kuwa TANROADS haikuhakikisha kuwa uchunguzi wa udongo uliofanywa 
ulikuwa wa kina ili kupata sifa za udongo uliopo. Pia, niliona utambuzi duni wa 
sehemu zenye udongo mbaya, na usanifu haukutoa suluhisho kuhusu sehemu 
hizo zenye udongo mbaya. 

Pia, nilibaini kuwa uchunguzi duni wa udongo ulihusishwa na kutowashirikisha 
washauri elekezi wanaohusika kuzingatia masharti ya uchukuaji wa  sampuli 
unaohitajika wakati wa ukusanyaji wa taarifa ya udongo. Aidha, ukaguzi 
usioridhisha uliofanywa na TANROADS ili kuhakikisha kuwa uchunguzi wa udongo 
uliofanywa ulizingatia Mwongozo wa Vifaa vya Ujenzi na Usanifu wa Barabara 
wa Mwaka 1999. Matokeo yaliyoripotiwa yalionesha hali halisi ya mradi katika 
uchunguzi wa udongo usiofaa. 

Hata hivyo, TANROADS alionesha kuwa kwa wakati huo ulimshirikisha mshauri 
elekezi wa kuhuisha Mwongozo wa Vifaa vya Ujenzi na Usanifu wa Barabara, 
ambapo changamoto zilizobainishwa zitashughulikiwa kwa kutoa njia na mbinu 
zinazowezesha uchambuzi sahihi na michakato bora ya usanifu kushughulikia 
ugumu wa uhalisia wa eneo la mradi. Jedwali Na.  54 linaonesha madhara ya 
uchunguzi duni wa udongo na vifaa kwa miradi husika. 
 
Jedwali Na. 54: Athari za uchunguzi hafifu wa udongo na vifaa 

Jina la Mradi Hali Iliyoonekana Athari 

Barabara ya 
Tabora–Koga–
Mpanda km 
105.389, Kasinde-
Mpanda na 
Mchepuko wa Mji 
wa Uruwira km 
2.29) 

- Mapitio ya ripoti ya mwisho 
ya usanifu ya mwezi Juni 
2016 yalibaini upungufu wa 
sampuli ya udongo 
iliyochukuliwa, ambayo 
ilikuwa takribani umbali wa 
kilomita 1 kutoka sehemu 
moja hadi nyingine kinyume 
na mita 250 kama 
inavyotakiwa.  

- Mapitio ya Taarifa ya 
Uchunguzi wa Ufa wa 
Barabara (Ripoti Na. C334), 

1. Kuongezeka kwa unene 
wa tabaka za barabara, 
na kusababisha ongezeko 
la makadirio na gharama 

- Kupasuka kwa marefu 
kwa sehemu kati ya km 
324 na km 331 juu ya 
tabaka la juu (CRR)  na 
ukingo wa barabara  
kulisababisha kuchelewa 
kukamilika kwa mradi 
kwa miezi 8.27 na 
kuongezeka kwa 
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Jina la Mradi Hali Iliyoonekana Athari 

mwezi Disemba 2020 ulibaini 
kulikuwa na usanifu duni 
dhidi ya athari za unyevu 
kwenye udongo wa tabaka la 
chini kinyume na sehemu ya 
2.2.0 ya Mwongozo wa 
Vifaa vya Ujenzi na 
Usanifu wa Barabara wa 
Mwaka 1999 

gharama ya usimamizi 
kwa Dola za Kimarekani 
3,607,315 

Uboreshaji wa 
Barabara ya 
Bagamoyo-Sadani-
Pangani-Tanga (km 
256) kwa kiwango 
cha lami, Kipande 
cha 1 (Pangani- 
Tanga, km 50) 

- Katika mapitio ya ripoti ya 
mwisho ya usanifu wa 
barabara, mwezi Juni 2016, 
nilibaini kuwa sampuli ya 
udongo ilichukuliwa kwa 
umbali wa  mita 1,000 badala 
ya mita 250  kama 
inavyotakiwa na  kusababisha 
kukutana na sehemu nyenye 
udongo mfinyanzi mweusi 
kwa sehemu ya km4.15 (km 
182 + 200-km, 218 + 500), 
wakati wa utekelezaji 
ambayo ilihusishwa na 
ongezeko la gharama kama 
ilivyoripotiwa kwenye taarifa 
ya maendeleo ya kila mwezi 
Na. 47. 

1. Kuongeza kiasi cha 
kuondoa udongo wa 
mfinyanzi mweusi kwa 
ujazo wa 910,347m3, 
sawa na Shilingi 
16,854,246,000.00. 

- Ongezeko la ujazo wa 
kujaza udongo mzuri wa 
matabaka ya barabara 
kwa ujazo wa 
660,882m3, sawa na 
Shilingi 4,097,470,725.  

Uboreshaji wa 
Barabara ya Itoni-
Ludewa-Manda (km 
211.4) kwa kiwango 
cha lami, Kipande 1 
(Itoni-Lusitu km 50)  

- Nilipitia sehemu ya 3.7 ya 
ripoti ya madai ya ongezeko 
la muda ya mkandarasi ya 
mwezi Juni 2024, ambayo 
ilionesha kuwapo kwa udongo 
dhaifu kwa umbali wa 
kilomita 2.35. (km 30+375-
32+600 & 35+375-35+500) 

- Kuongezeka kwa udongo 
imara ili kufidia sehemu 
zilizojazwa baada ya 
kuondolewa kwa udongo 
dhaifu hadi kina cha mita 
1, ambayo iliongeza 
gharama na 
kuchelewesha 
maendeleo ya mradi. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Usanifu na Nyaraka za majalada ya 
miradi, 2024 

Ninapendekeza TANROADS atekeleze mchakato wa ukaguzi ili kuhakikisha 
ubora wa usanifu, ikiwa pamoja na ukaguzi wa taarifa na kuzingatia taratibu 
za ubora, kushughulikia masuala ya kawaida ya usanifu na kuboresha 
matokeo ya mradi. 
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SURA YA KUMI NA SABA 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA DARAJA LA KIGONGO - BUSISI 

 
17.1 Utangulizi  
 
Ujenzi wa Daraja la Kigongo – Busisi ni miongoni mwa nguzo muhimu katika 
utekelezaji wa mpango wa miaka mitano wa maendeleo nchini. Daraja hili 
linatarajiwa kuwa kiungo muhimu kati ya Mkoa wa Mwanza na nchi jirani za 
Rwanda, Burundi na Uganda, na kuwa kichocheo cha kukuza uchumi na 
kupunguza umaskini katika eneo hilo kubwa. Ukaguzi huu wa kiufundi kuhusu 
ujenzi wa Daraja la Kigogo – Busisi ili kujiridhisha iwapo Wakala wa Barabara 
Tanzania umetekeleza ipasavyo mradi huo kwa kuzingatia gharama, muda, 
ubora na mawanda ili kuwezesha kufikia malengo ya mradi yaliyokusudiwa. 
Taarifa ya mkataba imeoneshwa katika Kiambatisho Na. VIII.  
 
17.2 Usimamizi wa Mkataba  
 
17.2.1 Kuchelewa Kukamilika kwa Mradi kwa Siku 310 
 
Kifungu cha 1.1 cha Masharti Maalumu ya Mikataba kinataka mradi kutekelezwa 
kwa miezi 48 kuanzia tarehe ya kuanza ikiwa pamoja na miezi 3 ya maandalizi 
ya ujenzi. Tarehe iliyotarajiwa ya kukamilika kwa mradi ilikuwa 25 Februari 
2024.  

Mapitio yangu na ziara ya moja kwa moja kwenye mradi ilibaini kuwa tarehe ya 
kukamilika kwa mradi iliongezwa mbele kwa siku 310 hadi tarehe 31 Disemba 
2024 kutokana na sababu mbalimbali kama vile kuchelewa kwa maandalizi ya 
ujenzi, kuchelewa kwa malipo ya awali, na kuchelewa kwa uamuzi wa urefu wa 
nguzo za chini ya daraja kama ilivyoelezwa katika Kiambatisho Na. IX. Nilibaini 
zaidi kwamba hapo awali mkandarasi aliomba kuongezewa siku 444, ikiwa 
pamoja na sababu zingine kama vile kuchelewa kwa malipo ya kazi, hali 
isiyotarajiwa ya miamba, na viwango vya maji wakati wa ujenzi wa nguzo. 
Baada ya mshauri kuchambua madai, siku 311 tu zilikuwa halali, na mwajiri 
alitoa siku 310. 
 
Hata hivyo, ninahusisha upungufu huo na kuchelewa kwa siku 72 kwa mwajiri 
kulipa malipo ya awali na idhini ya mabadiliko ya usanifu kwenye urefu wa nguzo 
za chini za daraja. Pia, Janga la UVIKO-19 linahusishwa na sababu za kuchelewa 
kwa mradi. 

Athari za kuchelewa kukamilika kwa mradi huo ni pamoja na kuongezeka kwa 
kiasi cha shilingi milioni 696.03 za gharama za ziada zisizo za moja kwa moja 
za matengenezo, utoaji wa elimu ya VVU/UKIMWI, n.k. Pia, kiasi cha ziada cha 
Shilingi bilioni 1.79 kiliongezeka kwa ajili ya usimamizi wa mshauri elekezi. 
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Ninapendekeza TANROADS aimarishe mchakato wa malipo ili kuhakikisha 
uchambuzi na idhini ya mabadiliko ya muundo yanafanyika kwa wakati ili 
utekelezaji wa mradi uendelee kwa ufanisi bila kuchelewa zaidi. 
 
17.2.2 Riba ya Shilingi Bilioni 4.5 kama Adhabu kwa Kuchelewa Kulipa Hati 

ya Malipo Ya Kazi   
 
Kifungu cha 16 cha Masharti Maalumu ya Mikataba na Kifungu kidogo cha 51.1 
cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinamtaka mwajiri kumlipa mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na mshauri elekezi ndani ya siku 28 kuanzia tarehe ya kila 
hati. 
 
Mapitio yangu ya hati za malipo yalibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania 
ilichelewesha malipo kwa mkandarasi zaidi ya tarehe inayostahili kwa kipindi 
cha hadi siku 131 kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. X.  Malipo hayo 
yalichelewa kwa siku 13 kwa Hati Na. 23, wakati ucheleweshaji wa juu ulikuwa 
wa siku 137 (miezi 4.6) kwa Hati Na. 16, hivyo kufanya ucheleweshaji kuwa wa 
wastani wa siku 60 kwa hati ya malipo. Hivyo, kwa mujibu wa masharti ya 
mkataba, kiasi cha shilingi bilioni 4.5 kilidaiwa na mkandarasi kama riba ya 
kuchelewa kwa hati za malipo kuanzia namba 1 hadi 23. 
 
Kukosekana kwa fedha hizo kulisababishwa na utaratibu usioridhisha wa utoaji 
wa fedha wa Wizara ya Ujenzi kwenda TANROADS, ambapo ilichukua muda 
usiopungua siku 41 hadi siku 193 kutoa fedha zilizoombwa na TANROADS, hivyo 
kuchelewesha uchakataji wa hati za malipo, ambapo ilichukua takribani siku 
saba kufanya malipo ya stahiki za mkandarasi baada ya kupokea fedha kutoka 
Wizara ya Fedha kupitia Wizara ya Ujenzi. 
 
Ninapendekeza TANROADS ashirikiane na Wizara ya Ujenzi na Wizara ya 
Fedha kuandaa utaratibu utakaohakikisha hati za malipo zinalipwa kwa 
wakati ili kuepuka adhabu zitokanazo na tozo za riba. Utaratibu unapaswa 
kuwezesha ombi la wakati, utoaji, na muafaka wa hati za malipo  
zilizoombwa  na mkandarasi na Mshauri Elekezi. 
 
17.2.3 Malipo ya Ziada ya Shilingi Bilioni 16.4 Kutokana na Marekebisho ya 

Bei kwa Vifaa Vyenye Viwango Vipya  
 
Kifungu cha 55.3 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinazuia marekebisho ya 
bei kutumika kwa kazi zinazothaminiwa kulingana na gharama au bei za sasa, 
mabadiliko, na kazi za siku.  
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Mapitio yangu ya Hati za Madai ya wakandarasi yalionesha kuwa wakandarasi 
walikabidhi Hati zao za Madai zikiwa na marekebisho ya bei kwa kazi zilizo 
thaminishwa kwa viwango vipya vilivyowekwa baada ya kusaini mkataba. 
Viwango vipya vilisababisha malipo ya ziada ya Shilingi bilioni 16.4 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali  Na. 55. 
 
Jedwali Na. 55: Marekebisho ya bei kwa vifaa vipya 

Marejeo ya 
Nukuu  

Maelezo ya Vifaa Gharama (Sh.) 

SS64.02 b.iv Uzio wa kuzuia maji kwa ajili ya ujenzi wa 
nguzo za juu (Pier) 3-30, Pier 36-64 2,539,230,708.63 

SS64.02 b.vi Uzio wa kuzuia maji kwa ajili ya ujenzi wa 
nguzo za juu (Pier) 32, 33 and 34      470,632,494.68  

SS64.02 b.v Uzio wa kuzuia maji kwa ajili ya ujenzi wa 
nguzo za juu (Pier) 31,35 189,273,321.85 

61.27 c Nguzo za kudumu za chini ya daraja zenye 
kipenyo cha mita 2.5  

 
3,251,701,306.78 

61.27 d Nguzo za kudumu za chini ya daraja zenye 
kipenyo cha mita 1.5  

 
9,948,017,206.46 

SS67.06 Usanifu wa taa za LED  10,928,791.97 
 Jumla  16,409,783,830.38  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka hati namba 6 hadi 24 mwaka 2024 
 
Pia, nilibaini kuwa maoni ya Mshauri Elekezi yaliyomo kwenye barua yenye 
Kumbukumbu Na. YS-TZ-KBS-202305127-27 yalifichua kuwa mkandarasi 
alitakiwa kutojumuisha viwango vipya kwa vipengele vya marekebisho ya bei 
kwa ajili ya kuweka mashimo na nguzo za zege. 
 
Taratibu zisizokuwa bora za usimamizi wa mkataba wa mradi uliofanywa na 
TANROADS zilileta kasoro hii. Hii ilisababisha gharama za ziada kwa mradi 
ambazo zilileta upotevu wa fedha kwa serikali. 
 
Ninapendekeza TANROADS aimarishe usimamizi wa mikataba wakati wa 
utekelezaji wa mradi na udhibiti wa gharama ili kuepuka mabadiliko ya 
viwango baada ya kusaini mkataba. Pia, kurejesha kiasi cha fedha 
kilicholipwa zaidi kwa wakandarasi. 
 
17.2.4 Malipo ya Ziada ya Shilingi Milioni 181.72 Kutokana na Tathmini 

Hafifu ya Hati za Malipo ya Kazi Zilizofanywa  
 
Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inataka taasisi 
inayofanya ununuzi kuidhinisha hati za malipo kwa tathmini na vipimo kwa 
vipindi au hatua zilizotajwa katika mkataba. Aidha, Kifungu cha 50.3 cha 
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Masharti ya Jumla ya Mikataba kinamtaka meneja mradi kufanya tathmini ya  
thamani ya kazi zinazotekelezwa. 

Mapitio yangu ya hati za malipo ya vifaa vilivyolipwa na ukaguzi wa mradi 
yalibaini kuwa TANROADS alilipa ziada ya jumla ya Shilingi 181,720,066.77 kwa  
kazi zilizopimwa ambazo ni pamoja na kusafisha eneo la mradi, kuondoa  
udongo wa juu katika eneo la barabara iliyojengwa, mbao za kumwaga zege 
kwenye nguzo ya awali za daraja, na nguzo za kati za zege za daraja kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 56.  

Jedwali Na. 56: Malipo ya kazi zilizopimwa 

Mareje
o ya 

nukuu 

Maelezo 
ya Vifaa 

Kipim
o 

Kiasi 
Kilicholipw

a  

Kiasi cha 
Kazi 

Zilizofanyik
a 

Kiwango 
cha Kazi 

(Sh.) 

Kiasi za 
Hati za 
Malipo 
(Sh. 

Milioni) 

Kiasi 
Kilichohesabiw
a na Mkaguzi 
(Sh. Milioni) 

Tofauti 
(Sh. 

Milioni)  

31.1 a.i 
Kusafisha 
eneo la 
mradi  

ha 10.2 5.91 14,575,84
7 148.67 86.13 62.55 

31.1.b.i 

Kuondoa 
udongo 
wa juu 
eneo la 
mradi 

M3 12,146 8863.15 7,288 88.52 64.59 23.93 

62.01b. 
iv 

Kumalizi
a msingi 
wa nguzo 
ya awali 
kwa 
daraja 
F3 

M2 441.28 287.6 23,124 10.20 6.65 3.55 

64.01 -b 
(ii) 

Nguo za 
katikati 
za daraja 
(Pier1-
31), (Pier 
35-65) 

M3 71,732.74 71532.47 457,839 32,842.0
5 32,750.35 91.69 

Jumla 33,089.4
4 32,907.72 181.72 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa hati za malipo na vipimo vilivyopatikana kwenye 
ukaguzi wa mradi mwaka 2024 
 
Ninahusisha malipo ya ziada ya kazi zilizofanyika na tathmini hafifu ya vipimo 
iliyotekelezwa na mshauri, kutokuwapo kwa njia ya kawaida ya mwongozo wa 
kipimo kwa kazi za ujenzi na kutohakiki usahihi wa viwango vya kazi na 
TANROADS. 
 
Ninapendekeza TANROADS ahakikishe kuwa malipo yaliyoongezeka kwenye 
bei yaliyofanywa kwa Mshauri Elekezi na mkandarasi yanarejeshwa 
kulingana na bei halisi. Vilevile, marekebisho yote yaliyofanywa kwa vifaa 
na viwango vipya baada ya kusainiwa kwa mkataba yawe yanalipwa ili 
kupunguza athari za riba kwenye malipo yaliyocheleweshwa.  
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17.2.5 Faini ya Shilingi Milioni 627.19 Ambayo Haikudaiwa Kutokana na 
Mabadiliko ya Wafanyakazi Waandamizi  

 
Kifungu cha 14 Sehemu ya II ya Masharti Maalumu ya Mikataba kinamtaka 
mwajiri kupunguza asilimia 10 ya malipo ya usimamizi wa kazi wakati wa 
mabadiliko ya wafanyakazi muhimu, kutoka asilimia 25 hadi asilimia 50 ya jumla 
ya miezi ya kazi kwa sababu nyingine isipokuwa kifo au sababu za kiafya. 
 
Mapitio yangu ya Ankara Na. 22 yalibaini mabadiliko ya wafanyakazi watatu  
muhimu, sawa na jumla ya miezi 63.74 ya kazi. Mapitio zaidi ya fomu 5B2 ya 
muhtasari wa gharama yanaonesha kuwa Shilingi bilioni 6.27 zilitengwa kwa ajili 
ya malipo ya wafanyakazi waandamizi. Hivyo, mabadiliko ya wafanyakazi 
waandamizi bila kuzingatia masharti ya mkataba yalimfanya mshauri huyo 
aadhibiwe kwa kutozwa faini ya kiasi cha Shilingi milioni 627.19.  
 
Hata hivyo, nilithibitisha kuwa Wakala wa Barabara Tanzania haikudai faini hiyo 
hadi Ankara Na. 23 ilipotolewa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 57. 
 
Jedwali Na. 57: Adhabu kwa mabadiliko ya wafanyakazi waandamizi  

Nafasi Hali ya 
Mabadiliko 

Miezi 
ya Kazi  

Miezi ya 
Mabadiliko 

Asilimia  
(%) 

Meneja wa Mradi Imebadilisha 48 5.27 2.43 
Mhandisi wa Daraja Imebadilisha 48 10.47 4.82 
Mtafiti wa Topografia Imebadilisha 48 48.00 22.12 
Mhandisi wa Vifaa/Udongo Haijabadilishwa 48 - - 
Mhandisi wa Barabara  Hajaandaliwa 3 - - 
Mhandisi wa Jiolojia Hajaandaliwa        3 - - 
Mwanamazingira Haijabadilishwa 5 - - 
Mwanasosholojia Haijabadilishwa 5 - - 
Mtaalamu wa Mkataba Hajaandaliwa 6 - - 
Mhandisi wa Umeme Haijabadilishwa 3 - - 
Jumla 217 63.74 29.37 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa malipo ya mkataba na ankara Na. 22 mwaka 2024 

 
Ninahusisha kutokusanywa kwa faini ya mabadiliko ya wafanyakazi waandamizi 
na  uthibitisho usioridhisha na Wakala wa Barabara Tanzania kwenye malipo ya 
wafanyakazi wa mshauri na madai.   
 
Kwa maoni yangu, wafanyakazi waandamizi waliobadilishwa na ambao 
hawakuandaliwa pasipo kufuata masharti ya mkataba huzorotesha kasi ya 
usimamizi wa mradi na hupunguza maendeleo ya mradi bila sababu. 
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Ninapendekeza TANROADS ahakikishe faini zote na faini za malipo ya 
wafanyakazi waliobadilishwa na waliokosa zinalipwa ili kuongeza ufanisi wa 
gharama katika usimamizi wa mradi. 
 
17.2.6 Malipo ya Mshauri Elekezi Kinyume na Muda Halisi Uliotumika Katika 

Usimamizi wa Mradi  
 
Kifungu cha 53.2 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kwa ajili ya huduma za 
mshauri elekezi kinataka malipo kwa watumishi kuamuliwa kulingana na muda 
halisi unaotumiwa na watumishi hao katika usimamizi wa mradi.  
 
Mapitio yangu yalibaini kutoendana kwa idadi ya siku zilizolipwa kwa mshauri 
na huduma iliyofanywa ambayo ilitokana na malipo ya Shilingi 1,414,317,330 
(Kiambatisho Na. XI) kwa mshauri kwa idadi ya siku ambazo hazikutumika kama 
ilivyobainishwa katika rejista ya mahudhurio ya mradi na ukaguzi wa mradi. 
Aidha,nilibaini kuwa ankara namba moja hadi Namba 24 yalibaini kuwa malipo 
ya wafanyakazi waandamizi yalihesabiwa na kulipwa kwa kujumuisha likizo za 
wafanyakazi, siku za kuondoka, na siku za kutokuwapo ambapo saa za kawaida 
za kazi zilikuwa nane kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, na saa tano kwa Jumamosi, 
na muda wa ziada zaidi ya hapo utakuwa gharama za ziada.  Kwa kuongezea, 
sehemu inayoweza kulipwa, mkataba uliruhusu wafanyakazi waandamizi 
kupokea posho ya kila siku ya kalenda ya mwezi kamili kulingana na kuwapo 
kwao wakati wa usimamizi wa mradi. Kwa maoni yangu, upungufu huu 
ulihusishwa na TANROADS kutohakiki usahihi wa madai ya Mshauri Elekezi. 
 
Ninapendekeza TANROADS aimarishe uhakiki wa madai ya washauri ili 
kuhakikisha malipo hayo yanaakisi siku halisi za kazi na posho zinazoweza 
kurejeshwa. Hii itasaidia kuzuia malipo ya ziada na kuhakikisha uzingatiaji 
wa masharti ya mkataba.
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SURA YA KUMI NA NANE 
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 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA DARAJA LA PANGANI NA 
BARABARA ZAKE 

18.1 Utangulizi  

Ujenzi wa Daraja la Pangani (mita 525) na miradi ya barabara teule utafungua 
fursa za kiuchumi, usafiri, na usafirishaji katika mwambao wa Tanga, mikoa ya 
jirani na nchi ya Kenya. Mradi huo utakuwa kiungo muhimu, kitakachoimarisha 
shughuli za kiuchumi kati ya nchi hizo mbili.5.  

Nilifanya ukaguzi wa kiufundi ili kutathmini iwapo ujenzi wa Daraja la Pangani 
na barabara zake za kuingilia (km 14.3), Barabara ya Ushongo (km 5.9), na 
barabara ya kuingilia Daraja la Pangani (km 5.4) ulifanyika kwa ufanisi kwa 
kuzingatia muda, gharama, mawanda, na ubora wa kutosha kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya mradi. Ukaguzi ulihusisha shughuli zote na kazi 
zilizotekelezwa katika miaka mitatu ya fedha iliyopita, tangu kuanza kwa mradi 
huo Mwaka wa fedha 2020/2021 hadi Mwaka wa Fedha 2024/25. Maelezo ya 
mkataba yanaoneshwa katika Kimbatisho Na. XII. 
 
18.2 Mpango na Uanzishaji wa Mradi  
 
18.2.1 Gharama ya Ziada Shilingi Bilioni 1.59 Zisizokuwa Kwenye Mpango 

Kutokana na Kutokidhi Mahitaji ya Vipengele Hatarishi   
 
Aya ya 3.3.1 ya Mwongozo wa Usanifu wa Muundo wa Barabara wa Mwaka 2011 
inataka jiolojia na usanifu wa miamba na maji kuzingatiwa kama sababu 
muhimu katika mipango na uchaguaji wa njia na eneo la mradi wakati wa 
upembuzi yakinifu,  usanifu, ujenzi, na matengenezo ya barabara. 

Mapitio yangu ya taarifa ya upembuzi yakinifu ya mwezi Juni 2016 ilibaini 
kutooneshwa kwa usahihi mazingira halisi ya mradi kama vile uchunguzi wa 
chini, kwani maeneo kama makaburi ya kihistoria, nyumba, na vipengele vya 
usawa wa ardhi (kwa mfano, kina cha mapango) hayakutambuliwa. Kutofautiana 
kwa eneo la mradi huo kulisababisha gharama za ziada kwa mradi kufikia Shilingi 
bilioni 1.59 zinazohusiana na gharama za ununuzi wa ardhi na fidia za nguzo za 
umeme (Shilingi milioni 935.19) na fidia kwa watu walioathirika na mradi huo 
(Shilingi milioni 657.58) kama ilivyothibitishwa kupitia barua yenye Kumb. Na. 
DA.253/373/25B/78 ya tarehe 9 Juni 2023. 

Upungufu huo ulisababishwa na usimamizi hafifu na ukaguzi wa taarifa ya 
upembuzi yakinifu ili kuhakikisha kuwa inashughulikia mahitaji yote ya mwajiri 

 
5 https://panganidc.go.tz/new/waziri-wa-ujenzi-afanya-ziara-ujenzi-wa-daraja-la-
mto-pangani  

https://panganidc.go.tz/new/waziri-wa-ujenzi-afanya-ziara-ujenzi-wa-daraja-la-mto-pangani
https://panganidc.go.tz/new/waziri-wa-ujenzi-afanya-ziara-ujenzi-wa-daraja-la-mto-pangani


 

132 
 

na mambo muhimu. Hata hivyo, ushiriki wa viongozi wa eneo hilo haukuwa wa 
kuridhisha wakati wa upembuzi yakinifu. Viongozi hao wangeweza kutoa taarifa 
muhimu kuhusu eneo hilo juu ya ufahamu wa kihistoria na kitamaduni, kama 
vile kuwapo kwa makaburi, huduma, na maeneo ya makazi. 

Gharama za ziada zinazotokana na kutofautiana katika kiwango cha awali cha 
ardhi kuanzia mita 3 hadi 17 kama ilivyoripotiwa na mkandarasi kuliongeza kiasi 
cha kujaza udongo kinachohitajika. Upungufu mwingine katika usanifu ulikuwa 
mpangilio, ambapo kama ilivyoelezwa, barabara ilipita katika makorongo yenye 
kina kirefu ambayo yalihitaji kujaza udongo wa kutosha hivyo kufanya ujenzi 
wake kushindikana. 

18.2.2 Ukosefu wa Mapitio ya Usanifu Kabla ya Kuanza kwa Kazi za Ujenzi  

Sehemu B5.16 ya Taarifa ya Tathmini ya Mradi ya Mwaka 2019 inataka Wakala 
wa Barabara Tanzania kumtaka mshauri elekezi wa kusimamia kazi za ujenzi 
kufanya ukaguzi wa usanifu kabla ya kuanza kwa kazi za ujenzi. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa TANROADS alifanya usanifu wa awali wa mradi 
mwaka 2016, kazi za ujenzi zilianza Disemba 2022 (miaka sita baada ya usanifu 
wa awali) wakati mshauri elekezi alianza shughuli hizo mwezi Disemba 2021 bila 
kufanya mapitio ya usanifu, jambo ambalo ni kinyume na Sehemu B5.16 ya 
Taarifa ya Tathmini ya Mradi ya Mwaka 2019. Hata hivyo, hadidu za rejea za 
mshauri elekezi  hazikuhitaji kufanya ukaguzi wa usanifu wa miaka sita iliyopita 
ili kuruhusu majumuisho ya mabadiliko katika eneo la mradi kwa wakati huo. 

Ukosefu wa ukaguzi wa usanifu ulisababisha mchakato wa ununuzi wa 
mkandarasi kuchukua muda mrefu kutokana na maswali yaliyoulizwa kuhusu 
masuala anuai na kukosa maelezo ya michoro katika hati za zabuni (kuanzia 
tarehe 14 Agosti 2020 hadi 13 Septemba 2020). Upungufu huo ulisababisha 
ongezeko la  gharama za ziada zinazofikia Shilingi 38,024,836,869 kutokana na 
mabadiliko ya masuala ya usanifu wa awali, kama inavyooneshwa katika mapitio 
ya madai ya mabadiliko yaliyowasilishwa na mshauri elekezi tarehe 26 Aprili 
2024. 

Ninapendekeza TANROADS ahakikishe kuwa vipengele hatarishi 
vinazingatiwa wakati wa upembuzi yakinifu. Pia, afanye ukaguzi wa usanifu 
ikiwa usanifu wa awali umechukua muda mrefu kabla ya kuanza kwa kazi za 
ujenzi ili kuepuka tofauti zisizo za lazima na gharama za ziada za mradi. 
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18.3 Usimamizi wa Ununuzi  
    
18.3.1 Kuchelewa kwa Mchakato wa Ununuzi wa Mkandarasi na Mshauri 

Elekezi  
 
Kanuni ya 191(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inamtaka 
mwajiri kuhakikisha kuwa mkataba unatolewa kwa muda usiozidi siku 120 
kuanzia tarehe ya mwisho iliyowekwa kwa ajili ya kuwasilisha zabuni. 

Mapitio yangu kwa Kipande cha Pili cha Ujenzi wa Daraja la Pangani na njia zake 
yalibaini muda mrefu wa ununuzi kwa ziada ya siku 669 (mshauri) na siku 478 
(mkandarasi), kinyume na Kanuni ya 191 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2013. Jedwali Na.  58 linaonesha muda wa kutolewa mkataba kutoka 
tarehe za mwisho. 
 
Jedwali Na. 58: Muda wa kutolewa mkataba kuanzia tarehe za mwisho za 
uwasilishaji wa zabuni 

Huduma  Tarehe ya 
mwisho ya 
kuwasilisha 
zabuni (a) 

Tarehe ya 
kusaini 
mkataba (b) 

Jumla ya siku 
zilizotumiwa 
[c=b-a] 

Muda wa zaidi 
ya ziku 120 
{d= c-120} 

Mshauri 
elekezi 

23 Oktoba 2019 30 Disemba 
2021 

789 669 

Mkandarasi 14 Septemba 
2020 

05 Mei 2022 598 478 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa majalada ya zabuni mwaka 2024 

Upungufu huo ulisababishwa na kuchelewa kuanza kwa utekelezaji wa mradi. 
Nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ulipata gharama ya ziada ya 
Shilingi 893,662,969.90 kama faini na mkopo kutokana na kutozingatia 
makubaliano ya mkopo na kuchelewa kwa mradi.  

Pia, kulikuwa na marekebisho ya bei ya kiasi cha Shilingi bilioni 1.8 kuhusiana 
na hati sita za malipo, kwani kulikuwa na ucheleweshaji wa zaidi ya miezi saba 
ya wasilisho la nukuu ya gharama na ukubwa wa kazi hadi kipindi halisi cha 
mkandarasi kuanza kazi. Hali hiyo ilisababisha marekebisho ya vifaa kwa bei ili 
kuendana na bei halisi ya soko na kusababisha ongezeko la zaidi ya 46% ya bei 
ya mkataba uliosainiwa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 59. 
 
Jedwali Na. 59: Marekebisho ya bei kutokana na kuchelewa kumshirikisha 
mkandarasi 

Hati za Madai za wakandarasi Na. Kiasi kilichorekebishwa (Sh.) 
Hati ya madai ya mkandarasi 2 371,874,718 
Hati ya madai ya mkandarasi 3 255,339,063 
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Hati za Madai za wakandarasi Na. Kiasi kilichorekebishwa (Sh.) 
Hati ya madai ya mkandarasi 4 333,992,448 
Hati ya madai ya mkandarasi 5 215,909,944 
Hati ya madai ya mkandarasi 6 282,907,733 
Hati ya madai ya mkandarasi 7 382,874,206 
Jumla  1,842,898,112 

Chanzo: Hati ya kila mwezi iliyotolewa na mshauri 

 
Ninapendekeza TANROADS ahakikishe miradi inaanza kwa wakati ili kuepuka 
mwingiliano usio wa lazima wa muda wa ununuzi na gharama za ziada au 
adhabu zingine wakati wa utekelezaji wa mkataba. 

18.4 Usimamizi wa Mkataba  
 
18.4.1 Ada ya Mkopo wa shilingi Milioni 893.66 Ambazo Hazikulipwa na 

Serikali ya Tanzania  
Serikali ya Tanzania ilisaini mkataba wa mkopo wa mradi wa Uboreshaji wa 
Barabara ya Bagamoyo-Horohoro/Lunga lunga-Malindi tarehe 13 Machi 2020. 
Makubaliano hayo yalijumuisha Kifungu cha II, Sehemu ya 2.03 kinachoitaka 
Serikali kama mkopaji kulipa Benki ya Maendeleo ya Afrika tozo ya ahadi ya 
mkopo ya asilimia 0.5 kwa mwaka. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa wakati wa ukaguzi tarehe 18 Oktoba 2024, Serikali 
ilikuwa haijalipa ada ya ahadi ya mkopo yenye thamani ya Shilingi milioni 893.66 
tangu tarehe 11 Julai 2020. Katika kipindi hiki, fedha za mkopo zilibaki bila 
kutumika, lakini serikali iliwajibika kwa malipo ya ahadi ya mkopo ya asilimia 
0.5. Jedwali Na. 60 linaonesha hali ya matumizi ya fedha za mkopo. 
 
Jedwali Na. 60: Hali ya matumizi ya fedha za mkopo 

Maelezo Huduma ya mkandarasi Huduma za mshauri 
Utoaji wa mkopo (Sh.) 82,190,086,390.65 3,039,565,429.80 
Kiasi cha fedha 
kinachotakiwa kutolewa na 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(Sh.) (P) 

73,017,672,749.45 
 

2,700,349,927.83 
 

Tarehe ya kuanza malipo (A) 11 Julai 2020 11 Julai 2020 
Tarehe ya kutolewa (B) 6 Disemba 2022  9 Disemba 2022  
Miezi iliyocheleweshwa 
D=(B-A) 

28.32 28.48 

Ada ya ahadi ya mkopo (Sh.) 
(P*0.5%*D/12)  

861,687,052.07  31,975,917.83  

Jumla ya Malipo ya Ada ya Ahadi ya Mkopo   =   Shilingi 893,662,969.90 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa makubaliano ya mkopo na rekodi ya malipo 
mwaka 2024 
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Hali hii ilitokana na TANROADS kushindwa kuendana na makubaliano ya mkopo 
na mwongozo kwa Wizara ya Fedha wakati wa mazungumzo ya makubaliano ya 
mkopo ili kuendana na ratiba ya ujenzi wa mradi na ada ya ahadi ya mkopo. 
 
Ninapendekeza TANROADS ahakikishe mkopo uliopewa unatumika bila 
kuchelewa ili kuepuka gharama za riba zaidi kama adhabu. 

18.4.2 Adhabu ya Riba ya Shilingi Milioni 54.75 Kutokana na Kuchelewesha 
kwa Malipo  

Kifungu kidogo cha 14.7.1 (b) cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kuhusiana na 
makubaliano ya mkopo kwa mradi wa Uboreshaji wa Barabara ya Bagamoyo-
Horohoro/Lunga lunga-Malindi kinamtaka mwajiri kulipa kiasi kilichothibitishwa 
katika kila hati ya malipo ndani ya siku 56, na tofauti yoyote inarekebishwa 
katika malipo yajayo kwa mkandarasi. 

Zaidi ya hayo, Kifungu kidogo cha 14.8.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba 
kinataka kwamba wakandarasi wawe na haki ya kupokea malipo ya fedha 
yaliyojumuishwa kila mwezi kwa kiasi kisicholipwa kwa wakati kama 
ilivyoelezwa katika Kifungu cha 14.7.1. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa TANROADS alidaiwa na wakandarasi jumla ya 
Shilingi milioni 54.75 kutokana na kuchelewa kwa malipo ya hati za malipo nne 
kama ilivyo katika Jedwali Na.  61. 
 
Jedwali Na. 61: Kiasi kinachodaiwa kutokana na kuchelewa hati za malipo 

Hati za Madai za Mkandarasi Na. 
Siku 

Zilizocheleweshwa 
Kiasi cha Riba 

Kinachotozwa (Sh.) 
Hati ya madai ya mkandarasi Na.  1 - - 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 2 - - 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 3 - - 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 4 340 4,641,267 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 5 232 6,466,353 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 6 165 27,273,944 
Hati ya madai ya mkandarasi Na 7 101 16,369,938 

Jumla 54,751,504 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa hati za malipo mwaka 2024 

Kuchelewa huko kulisababishwa na sehemu ya malipo ya Serikali ya Tanzania 
isiyolipwa kwa mkandarasi na utekelezaji wa miradi mingi ya Serikali inayozidi 
uwezo ya kugharamia kulingana na mapato yaliyokusanywa. Kutokana na hali 
hiyo, malipo ya baadhi ya miradi kama vile Daraja la Pangani yalikuwa 
yakichelewa mara kwa mara.  
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Kwa kuwa mradi bado unaendelea, kuendelea kuchelewesha malipo ya 
mkandarasi si tu kunasababisha ongezeko kubwa la gharama za mradi bali pia 
kunasababisha matumizi yasiyo na tija kwa serikali kutokana na ongezeko la 
riba.  

Ninapendekeza TANROADS ashirikiane na Wizara ya Fedha kufanya malipo 
kwa wakati ili kuepuka adhabu ya riba inayotozwa kwa ucheleweshaji. 
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VIAMBATISHO 
 
Kiambatisho Na. I: Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024 
 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  

Hati ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa Fedha   
Uzingatiaji wa Sheria 

Ununuzi Bajeti 

Inayoridhisha 
Hati 

yenye 
shaka  

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

1 
Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Ushirikiano Afrika Mashariki 
(EASTRIP) - DIT Mwanza  

Taasisi ya Teknolojia (DIT) - 
Kampasi ya Dar es Salaam  1   1   1   

2 
Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Ushirikiano Afrika Mashariki 
(EASTRIP) - DIT Dar 

Taasisi ya Teknolojia (DIT) - 
Kampasi ya Mwanza 1     1 1   

3 Mradi wa Tanzania ya Kidijitali Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari  1     1 1   

4 Mradi wa Barabara ya Mzunguko wa 
Nje wa Jiji la Dodoma  Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   

5 
Programu ya Maendeleo Endelevu ya 
Maji na Usafi wa Mazingira ya 
Dodoma (DRSWDSP) 

Wizara ya Maji 1   1   1   

6 Mradi wa Kuboresha Usafiri wa Mijini 
wa Dar es Salaam (DUTIP) Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   

7 Mfuko wa Nishati Safi ya Kupikia Wizara ya Nishati 1   1   1   
8 Mradi wa Kujenga Uwezo CTZ 1026  Wizara ya Maji  1   1   1   

9 

Uratibu wa Sera za Afya na Mikakati 
ya Huduma za Matibabu ya 
VVU/UKIMWI chini ya Mpango wa 
Dharura wa Rais wa Marekani kwa 
Ajili ya Kudhibiti UKIMWI (PEPFAR) 

ume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (TACAIDS)  1           

10 
Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Ushirikiano Afrika Mashariki 
(EASTRIP) - ATC  

Chuo cha Ufundi Arusha 1   1   1   

11 
Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Ushirikiano Afrika Mashariki 
(EASTRIP)  

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1   1   1   



 

138 
 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  

Hati ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa Fedha   
Uzingatiaji wa Sheria 

Ununuzi Bajeti 

Inayoridhisha 
Hati 

yenye 
shaka  

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

12 
Mradi wa Kujenga Ujuzi na 
Ushirikiano Afrika Mashariki 
(EASTRIP) - NIT 

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji  1     1 1   

13 Mradi wa Afya ya Mazingira na 
Usimamizi wa Uchafuzi (EHPMP) Ofisi ya Makamu wa Rais 1   1   1   

14 
Kuimarisha Uwezo wa Kitaifa katika 
Utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira (EMA)  

Ofisi ya Makamu wa Rais 1     1 1   

15 Matokeo Makubwa Sasa katika Elimu 
(Ufanisi kwa Matokeo) - EPforR I 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

16 Matokeo Makubwa Sasa katika Elimu 
(Ufanisi kwa Matokeo) - EPforR II 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

17 Mradi wa Uwezeshaji Kupitia Ujuzi 
(ESPJ) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

18 
Mradi wa Kuimarisha Stadi za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
awamu ya II (GPE LANES II) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

19 
Shirika la Kimataifa linalohusika na 
Uratibu wa Chanjo - Kampeni ya 
chanjo ya HPV (GAVI HPV) 

Wizara ya Afya  1     1 1   

20 Mfuko wa Afya wa Pamoja Wizara ya Afya  1     1   1 
21 Mfuko wa Afya wa Pamoja OR - TAMISEMI  1   1     1 

22 Mradi wa Maendeleo wa Bonde la 
Msimbazi (MBDP) OR - TAMISEMI  1   1   1   

23 

Programu ya Kuboresha upatikanaji 
Fursa Sawa katika Ujifunzaji Bora 
wa Elimu ya Awali na Msingi 
Tanzania Bara (BOOST) 

OR - TAMISEMI  1     1 1   

24 
Mradi Shirikishi wa Maendeleo ya 
Barabara katika Utumiaji wa Fursa za 
Kijamii na Kiuchumi (RISE) 

Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini  1   1     1 

25 Mradi wa Kuimarisha Elimu ya 
Sekondari - (SEQUIP)  OR - TAMISEMI  1     1   1 
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Uzingatiwaji 
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wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

26 Programu ya Usambazaji wa Huduma 
ya Maji Safi Vijijini (SRWSSP)  OR - TAMISEMI  1     1 1   

27 Mradi wa Kupendezesha Miji 
(TACTIC) OR - TAMISEMI  1     1   1 

28 
Mradi wa Mpango wa Uwekezaji wa 
Afya ya Mama na Mtoto Tanzania 
(TMCHIP) 

OR - TAMISEMI  1   1   1   

29 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM – AIST) 

1     1 1   

30 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

31 

Shirika la Kimataifa linalohusika na 
Utaratibu wa Chanjo (GAVI) – UVIKO 
19 Msaada wa Utoaji wa Chanjo ya 
UVIKO 19 (CDS)  

Wizara ya Afya  1   1   1   

32 Mradi wa Uboreshaji Usalama wa 
Milki za Ardhi (LTIP)  

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 1     1   1 

33 
Mradi wa Kurejesha Ardhi 
iliyoharibika na Kuongeza usalama 
wa chakula (LDFS) 

Ofisi ya Makamu wa Rais 1     1 1   

34 

Mradi wa Ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Msalato - 
Awamu ya 1: Kipande cha 1: Fungu la 
1 na 2                               

Wakala wa Barabara - Tanzania 1     1 1   

35 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT) 1   1   1   

36 Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na 
Kuendeleza Utalii - REGROW 

Shirika la Hifadhi za Taifa la 
Tanzania 1   1   1   

37 Mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR) Shirika la Reli Tanzania (TRC) 1   1   1   

38 Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya 
Maji ya Mto Rusumo - Njia ya Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   
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Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 
Kusafirishia Umeme Upande wa 
Tanzania 

39 Mradi wa Kuunganisha Umeme Kenya 
na Tanzania (KTPIP) Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   

40 

Programu ya Kuboresha upatikanaji 
Fursa Sawa katika Ujifunzaji Bora 
wa Elimu ya Awali na Msingi 
Tanzania Bara (BOOST) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

41 Building Sustainable Anti-Corruption 
Action in Tanzania (BSAAT) 

Ofisi ya Rais Ikulu na Sekretarieti 
ya Baraza la Mawaziri 1   1   1   

42 
Multinational: Bagamoyo – 
Horohoro/Lunga Lunga – Malindi 
Road Project 

Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   

43 Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na 
Kuendeleza Utalii  - REGROW  

Wizara ya Maliasili ya Utalii 
(MNRT) 1   1     1 

44 Wakala wa Nishati Vijijini - Mradi 
Unaofadhiliwa na Benki ya Dunia  Wakala wa Nishati Vijjini 1   1   1   

45 
Wakala wa Nishati Vijijini - Mradi 
Unaofadhiliwa na Mfuko wa 
Maendeleo wa Ufaransa 

Wakala wa Nishati Vijjini 1   1   1   

46 

Mradi wa Kuboresha Barabara ya 
Kimataifa: Rumonge - Gitaza (km 45) 
na Kabingo – Kasulu – Manyovu (km 
260)  

Wakala wa Barabara - Tanzania 1     1 1   

47 Mradi wa Kuimarisha Elimu ya 
Sekondari - SEQUIP 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

48 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa 
Rasilimali za Madini - (SMMRP) II Wizara ya Madini 1   1   1   

49 Programu ya Usambazaji wa Huduma 
ya Maji Safi Vijijini (SRWSSP)   Wizara ya Maji  1   1   1   

50 Programu ya Usambazaji wa Huduma 
ya Maji Safi Vijijini (SRWSSP)   

Wakala wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 1     1 1   

51 Programu ya Usambazaji wa Huduma 
ya Maji Safi Vijijini (SRWSSP)   Wizara ya Afya  1     1   1 
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Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

52 

Mradi wa kuimarisha Utoaji wa 
Huduma za Afya ya Uzazi na Mama na 
Mtoto wa Kupitia Taasisi ya Susan 
Thomson Buffet Foundation Support 

Wizara ya Afya  1     1   1 

53 
Mradi wa Huduma za Maji, Elimu ya 
Afya na Usafi wa Mazingira Shuleni 
(SWASH)  

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1   1   1   

54 Mradi wa Kuunganisha Umeme 
Zambia na Tanzania (TAZA) Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   

55 Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu 
(TANIPAC) Wizara ya Kilimo 1   1   1   

56 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Awamu ya III - Mpango wa Mtandao 
wa Usalama wa Kijamii wa Kunusuru 
Kaya Maskini (PSSN II) 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii, 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Awamu ya III - Mpango wa 
Kunusuru Kaya Maskini (PSSN II)  

1     1 1   

57 Programu ya Kusambaza Umeme 
Vijijini Nchini Tanzania (TREEP)  Wizara ya Nishati  1   1   1   

58 Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Ugavi 
wa Vifaa vya Kilimo (TAISP) Wizara ya Kilimo 1     1   1 

59 

Mpango wa Kuimarisha Ustahimilivu 
wa Mifumo ya Chakula Tanzania 
(TFSRP) chini ya Ufadhili wa Miradi 
ya Uwekezaj (IPF) 

Wizara ya Kilimo 1   1   1   

60 

Mpango wa Kuimarisha Ustahimilivu 
wa Mifumo ya Chakula Tanzania 
(TFSRP) chini ya Kitengo cha Uratibu 
wa Kitaifa wa Utekelezaji na 
Matokeo - (NIRC) 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 1     1   1 

61 
Mpango wa Kuimarisha Ustahimilivu 
wa Mifumo ya Chakula Tanzania 
(TFSRP) -  

Wizara ya Kilimo 1     1 1   

62 Mradi wa Ushirikiano wa Usafiri 
Tanzania (TanTIP)   Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   
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Dosari katika 
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wa sheria na 

miongozo 

63 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU) 1   1   1   

64 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  Chuo Kikuu cha Dodoma 1     1   1 

65 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1   1   

66 Mradi wa Uboreshaji wa Barabara ya 
Mtwara – Mnivata – Newala – Masasi Wakala wa Barabara - Tanzania 1     1 1   

67 Mradi wa Kuendeleza Elimu ya 
Ualimu (TESP) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1     1 1   

68 Mradi wa Maendeleo wa Uboreshaji 
wa Njia ya Reli ya Kati (TIRDP)  Shirika ls Reli Tanzania 1           

69 Wakala wa Barabara – Programu ya 
Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP)  Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   

70 SIDA Research Cooperation 
Programme - UDSM SIDA Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1   1   

71 
Kituo Cha Umahiri cha Miundombinu 
ya Maji, Usafi wa Mazingira na 
Nishati Endelevu (WISE-Futures) 

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM – AIST) 

1   1   1   

72 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji 
awamu ya II (WSSP II)  Wizara ya Maji  1     1 1   

73 Mradi wa Ukarabati wa Kituo cha 
Umeme wa Nguvu ya Maji - Hale Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   

74 

Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme 
yenye Msongo wa Kilovoti (Kv) 220 
kutoka Geita – Nyakanazi na Uwekaji 
Umeme Vijijini 

Shirika la Umeme Tanzania 1     1 1   

75 

Mradi wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha Umeme yenye Msongo wa 
Kilovoti (Kv) 400 kutoka Nyakanazi - 
Kigoma 

Shirika la Umeme Tanzania 1     1 1   

76 Mradi wa Kufua Umeme katika Mto 
Malagarasi Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   



 

143 
 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  

Hati ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa Fedha   
Uzingatiaji wa Sheria 

Ununuzi Bajeti 

Inayoridhisha 
Hati 

yenye 
shaka  

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 
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77 Mradi wa Maendeleo wa Nishati ya 
Jua - (TSDP)  Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   

78 Mradi wa Kuboresha na Kukarabati 
Gridi ya Umeme (TTGRUP) Shirika la Umeme Tanzania 1   1   1   

79 Mradi wa Ufadhili wa Mikopo ya 
Nyumba (HFP) Benki Kuu ya Tanzania (BOT) 1           

80 
Mitandao ya Ufuatiliaji wa Mazingira 
Inayobadilika kwa Afrika Mashariki 
(AdEMNEA) 

Taasisi ya Teknolojia - Dar es 
Salaam (DIT) 1   1   1   

81 

NORHED II – Mpango wa Ushirikiano 
wa Elimu na Utafiti kwa Maendeleo 
wa Pili: Hali Salama za Kazi Kupitia 
Utafiti na Elimu Bunifu 
(SAFEWORKERS) 

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili s (MUHAS) 1   1   1   

82 
 Utafiti wa Kanda katika Sayansi za 
Misitu kwa Afrika Mashariki na Kusini 
-SIDA 

Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA) 1   1   1   

83 
Matumizi Mapana ya Nishati ya 
Jotoardhi katika Afrika Mashariki 
(GEOAFRICA)) 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1     1 

84 

Mradi wa Himili Pamoja wa 
Kuchunguza Jinsi Jinsia Inavyoathiri 
Michakato ya Kubadilika kwa 
Tabianchi Nchini Tanzania 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1   1   

85 

Mradi wa Uhusiano wa Kijiji na Mji 
kwa Kuimarisha Ustahimilivu wa 
Tabianchi katika Maeneo ya Vijijini 
Tanzania (RUL4CLI) 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1   1   

86 
Mradi wa Ushiriki wa Vijana katika 
Mabadiliko ya Tabianchi Nchini 
Tanzania (Y-ENGAGE) 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 1   1   1   

87 Growing Partnership for Higher 
Education and Research in 

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili s (MUHAS) 1   1   1   
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Nutritional Epidemiology in Dr Congo 
and Tanzania (GROWNUT II) Project 

88 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji (WSDP) Awamu ya III Wizara ya Maji  1     1 1   

89 
Strengthen Doctoral Education for 
Health in Tanzania (DOCEHTA) 
Project 

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili s (MUHAS) 1   1   1   

90 
Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa kutumia Mifumo 
Ikolojia Vijijini (EBARR) 

Ofisi ya Makamu wa Rais 1   1   1   

91 
Mradi wa Usimamizi Endelevu wa 
Ardhi katika Eneo la Bonde la Ziwa 
Nyasa (SLM)  

Ofisi ya Makamu wa Rais 1   1   1   

92 
Strategic Support to Tanzania to 
become Redd+ Ready by 2022 
Project 

Ofisi ya Makamu wa Rais 1   1   1   

93 
Mfuko wa Fedha wa 
Dunia wa Ruzuku ya Fedha za 
Kupambana na UKIMWI 

Wizara ya Fedha  1           

94 
Mfuko wa Fedha wa 
Dunia wa Ruzuku ya Fedha za 
Kupambana na Kifua Kikuu  

Wizara ya Fedha  1           

95 

Mfuko wa Fedha wa Dunia wa Ruzuku 
ya Fedha za Kupambana na Malaria -
Mradi wa Kuimarisha Mifumo 
Stahimilivu na Endelevu ya Afya – 
(RSSH)  

Wizara ya Fedha  1           

96 
Mpango wa Kimataifa wa Usalama wa 
Afya - Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa 

Wizara ya Afya  1           

97 
Mradi wa Kupunguza Gharama ya 
Matibabu ya Ugonjwa wa Kifua Kikuu Hospitali Maalum ya Taifa ya 

Magonjwa Ambukizi Kibong'oto 1     1 1   
 (LHL 1 Project) 
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98 

Mradi wa Kuimarisha Uwezo wa 
Huduma za Vifaa vya Tiba wa Shirika 
la Korea la Huduma za Kimataifa za 
Afya (KOFIH-CEOMETS 

Wizara ya Afya  1   1   1   

99 
Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Kutumia Mifumo 
Ikolojia ya Vijijini(LSRP) 

Ofisi ya Makamu wa Rais 1   1   1   

100 

Mfuko wa Dharura wa Rais wa 
Marekani wa Kupambana na UKIMWI 
(PEPFAR)-Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka ya Umma - (Fungu 16) 

Wizara ya Afya  1           

101 Mradi wa Kuzuia Uhalifu Zanzibar 
(SOC) 

Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma Zanzibar (ZDPP)  1   1       

102 

Strengthening MSMES Capacity to 
Improve Competitiveness in 
Domestic Regional and International 
Markets for Selected value Chains 

Wizara ya Viwanda na Biashara 1     1     

103 
Programu ya Kukuza Uwezeshaji wa 
Kisheria na Upatikanaji wa Haki 
awamu ya II (LEAP)  

Ofisi ya Rais - Katiba, Sheria, 
Utumishi na Utawala Bora 1     1     

104 

Mainstreaming Poverty-Environment 
– Gender -Climate Change Objectives 
into LED and SDG Localization for 
Sustainable Development and 
Poverty Eradication in Tanzania 

Chuo cha Mipango ya Maendeleo 
Vijijini (IRDP), Kanda ya Ziwa, 
Mwanza  

1   1       

105 

Mradi wa "Kupambana na Uwindaji 
Haramu na Biashara Isiyo Halali ya 
Wanyamapori Nchini Tanzania 
Kupitia Mbinu Jumuishi 

Wizara ya Maliasili na Utalii 1   1       

106 Kupambana na Shughuli za Baharini 
Zisizo Halali 

Chuo cha Mipango ya Maendeleo 
Vijijini (IRDP), Kanda ya Ziwa, 
Mwanza  

1     1     

107 Kukuza Amani na Usalama kwa 
Maendeleo Endelevu 

Global Peace Foundation 
Tanzania  1   1       
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108 
Support Implementation to Building 
Sustainable Anti-Corruption Action in 
Tanzania Programme (SOC Project) 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS) 1   1       

109 

Mradi wa Kituo Mahiri Afrika cha 
Teknolojia Bunifu za Udhibiti wa 
Panya na Uendelezaji wa Teknolojia 
za Unusaji [ACE IRPM&BTD] 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo 1   1   1   

110 

Kituo cha Kusimamia Magonjwa ya 
Kuambukiza Kusini mwa Afrika - 
Kituo cha Ubora cha Magonjwa ya 
Kuambukiza ya Watu na Wanyama 
katika Afrika Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (SACIDS-ACE) 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo 1     1 1   

111 Programu ya Kuendeleza Kilimo na 
Uvuvi (AFDP) Ofisi ya Waziri Mkuu 1     1   1 

112 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  Chuo cha Ardhi 1     1 1   

113 
Mradi wa Utoaji Huduma Endelevu za 
Maji na Usafi wa Mazingira Jijini 
Arusha 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Arusha (AUWSA) 1   1     1 

114 Programu ya Ushirikiano wa Kufanya 
Tafiti  Chuo cha Ardhi 1   1   1   

115 Mradi wa Miundombinu ya Mabasi 
yaendayo Haraka (BRT)  Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   

116 
Mradi wa Maboresho wa Huduma za 
Mahakama na Utoaji wa Haki kwa 
Wananchi (CCJMJSD)  

Mahakama ya Tanzania  1     1 1   

117 
Kituo cha Umahiri cha Utafiti wa 
Kilimo, Sayansi ya Chakula na 
Usalama wa Lishe (CREATES - FNS)  

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM – AIST) 

1   1   1   

118 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Tume ya Taifa ya Sayansi na 
teknolojia (COSTECH) 1   1   1   
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119 
Mradi wa Mfuko wa Taifa wa 
Uendelezaji Sayansi na Teknolojia 
(NFAST) 

Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia   (COSTECH) 1   1   1   

120 
Programu ya Utafiti kuhusu 
Mabadiliko ya Tabianchi- COSTECH 
NORAD  

Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia   (COSTECH) 1   1   1   

121 
Programu ya Kujenga Mifumo Bora ya 
Utafiti Inayolingana na Mahitaji 
Tanzania - (COSTECH-SIDA) 

Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) 1   1   1   

122 Mradi wa Maboresho ya Bandari ya 
Dar es Salaam (DMGP)  Mamlaka ya Bandari Tanzania  1   1   1   

123 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE)  1     1   1 

124 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU) 1     1 1   

125 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA) 1     1 1   

126 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) 1   1   1   

127 

Mradi wa Uhamasishaji 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 1     1   1 wa Raslimali za 

Ndani na Usimamizi Bora wa Maliasili 
(ISP-DRM& NRG)  

128 
Mradi wa Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira – Ziwa Viktoria (LV 
WATSAN) 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA) 1     1 1   

129 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
K. Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia (MJNUAT) 

1   1   1   

130 

Programu ya Kuwezesha Chaguzi za 
Kuzuia Virusi Vya Ukimwi kwa 
Wanawake Zipatikane Tanzania na 
Kuunganisha Sayansi ya Utekelezaji 
na Kuwajengea Uwezo (MWOTAJI) 

Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU) 1           
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131 

Mradi wa Kimataifa wa Uboreshaji 
wa Mawasiliano na Usalama wa 
Usafiri katika Ziwa Victoria 
(MLVMCT)  

Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC) 1   1   1   

132 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu Cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya (MUST) 1   1   1   

133 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU) 1   1   1   

134 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro  

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 
(MORUWASA) 

1     1 1   

135 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

 Chuo Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa (MUCE) 1   1   1   

136 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET)  

Muhimbili University of Health 
and Allied Sciences (MUHAS) 1   1   1   

137 
Ushirikiano wa Utafiti wa Afya na 
Shirika la Uswidi la Maendeleo ya 
Kimataifa 

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 1   1     1 

138 

Msaada wa Kiufundi kwa Serikali ya 
Tanzania (GOT) na Taasisi za Afya za 
Umma (PHIS) Kwa Ajili ya Kuimarisha 
Mifumo ya Afya Endelevu Nchini 
Tanzania Chini yaMpango wa Dharura 
wa Rais wa Marekani wa Kupambana 
na UKIMWI 

Chuo Kikuu cha Mzumbe  1           

139 
Mpango Kabambe wa Kuimarisha na 
Kuboresha Takwimu Nchini awamu 
ya II(TSMP II)  

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 1     1 1   

140 Mradi wa Ushirikiano wa Utafiti wa 
Selimundu Pan-Afrika (SPARCO)  

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 1           

141 
Mradi wa Barabara za Vijijini kwa 
Ushirikishaji na Fursa za Kijamii na 
Kiuchumi (RISE) 

Wakala wa Barabara - Tanzania 1   1   1   
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142 
Programu ya Uwekezaji katika Afya 
ya Uzazi na Mtoto Tanzania - 
(TMCHIP)-TMCHIP 

Wizara ya Afya  1     1 1   

143 
Kampeni ya Shirika la Kimataifa la 
Chanjo na Kinga ya Surua na Rubela - 
GAVI MR 

Wizara ya Afya  1     1 1   

144 

Mpango wa Msaada wa Walimu (TSP) 
wa Ushirikiano wa Kimataifa wa 
Elimu - Variable Trenche, Mpango wa 
Msaada wa Walimu wa Ushirikiano wa 
Kimataifa wa Elimu - Utoaji wa 
Fedha Kulingana na Utendaji 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1   1     1 

145 
Mpango wa Msaada wa Walimu wa 
Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu - 
Ufadhili wa Kifedha wa Kudumu 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  1   1     1 

146 

Shirika la Kimataifa la Chanjo na 
Kinga (GAVI) – Programu ya 
Uimarishaji wa Mfumo wa Afya 
Awamu ya Pili (HSS2-Kampeni ya 
Chanjo ya Rotavirus) – (GAVI ROTA) 

Wizara ya Afya  1   1   1   

147 
Shirika la Kimataifa la Chanjo na 
Kinga – Ruzuku ya Ufadhili 
Unaotegemea Utendaji (GAVI-PBF)  

Wizara ya Afya  1   1   1   

148 

Shirika la Kimataifa linalohusika na 
Utaratibu wa Chanjo na Kinga (GAVI) 
Programu ya Uimarishaji Mfumo wa 
Afya Awamu II (HSS2)  

Idara ya Kinga na Chanjo chini ya 
Wizara ya Afya 1     1 1   

149 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Arusha  1     1   1 
150 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Arusha    1 1     1 
151 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Babati  1   1   1   
152 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Babati  1   1     1 

153 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo  1   1     1 

154 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  1     1 1   
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155 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya yaBariadi  1     1   1 
156 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Bariadi  1     1 1   

157 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo   1   1   1   

158 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Buchosa  1   1   1   

159 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Buhigwe  1   1   1   

160 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba  1   1     1 

161 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba 1   1     1 

162 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe  1     1 1   

163 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Bumbuli  1     1 1   

164 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Bunda  1   1     1 
165 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Bunda  1   1   1   
166 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Busega  1     1 1   

167 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Busokelo  1   1   1   

168 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Butiama  1     1   1 

169 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Chalinze  1   1   1   

170 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino  1     1 1   

171 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Chato  1     1 1   

172 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba  1     1 1   

173 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya  1   1   1   
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174 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam  1   1   1   

175 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Dodoma  1   1   1   
176 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Gairo  1   1   1   
177 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Geita   1     1 1   
178 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Geita  1   1     1 
179 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Hai  1   1   1   

180 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang'  1   1   1   

181 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni  1     1 1   

182 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Handeni  1   1   1   
183 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Ifakara  1   1   1   
184 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  1   1   1   
185 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi  1     1   1 
186 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Ileje  1     1 1   

187 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela 1   1   1   

188 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  1     1   1 
189 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  1   1   1   

190 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa 1   1   1   

191 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Itigi  1   1   1   
192 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Itilima  1     1   1 

193 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama  1     1 1   

194 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kakonko  1   1   1   

195 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kalambo  1   1     1 

196 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua  1     1   1 

197 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Karagwe  1     1 1   
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198 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Karatu   1     1 1   
199 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu  1   1   1   
200 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Kasulu  1   1   1   
201 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha  1   1   1   
202 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Kibaha  1   1   1   
203 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti   1   1   1   

204 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo  1     1   1 

205 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni  1     1 1   

206 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma  1   1   1   

207 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigoma Ujiji  1   1   1   

208 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  1     1 1   
209 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo  1     1 1   
210 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa   1   1   1   
211 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa   1     1 1   

212 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni  1   1   1   

213 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kisarawe  1   1   1   

214 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu  1   1   1   

215 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto  1   1   1   

216 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kondoa  1     1   1 

217 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Kondoa  1     1   1 

218 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa  1     1   1 

219 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Korogwe  1   1   1   

220 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Korogwe  1   1   1   
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221 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kwimba  1   1     1 

222 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Kyela  1   1     1 

223 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyerwa  1     1 1   

224 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi  1     1 1   

225 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Liwale   1     1 1   

226 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido  1     1 1   

227 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Ludewa  1     1 1   

228 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Lushoto   1     1   1 

229 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Madaba  1   1   1   

230 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mafia   1   1   1   
231 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Mafinga  1   1   1   
232 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Magu  1   1   1   

233 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa 
Makambako  1   1   1   

234 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete  1   1   1   

235 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi   1   1   1   

236 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni  1   1   1   

237 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Masasi  1   1   1   
238 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Masasi  1     1 1   
239 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Maswa  1     1 1   

240 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali  1     1 1   

241 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Mbeya  1   1     1 
242 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  1   1   1   
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243 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga     1   1   1   
244 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Mbinga  1     1   1 

245 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe  1   1   1   

246 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi  1     1 1   
247 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu  1     1   1 
248 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Mbulu  1     1   1 
249 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Meatu  1     1   1 
250 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Meru  1     1   1 

251 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi  1   1   1   

252 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi  1   1   1   

253 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama  1   1     1 

254 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  1     1 1   

255 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkuranga  1     1 1   

256 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mlele  1   1   1   

257 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mlimba  1     1 1   

258 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Momba 1     1 1   

259 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli  1     1   1 

260 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro  1   1   1   

261 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro  1     1 1   

262 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  1     1 1   

263 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Moshi  1   1   1   
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264 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpanda  1     1 1   

265 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda  1   1   1   

266 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpibwe  1   1   1   

267 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa  1     1   1 

268 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Msalala  1     1 1   

269 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Mtama   1     1 1   

270 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtwara  1   1   1   

271 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Mtwara Mikindani  1   1   1   

272 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi  1   1   1   

273 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza  1     1 1   

274 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba  1   1   1   

275 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma   1   1   1   

276 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Musoma  1   1   1   

277 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero  1   1   1   

278 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga  1   1   1   

279 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Mwanza  1     1   1 

280 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea  1   1     1 
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281 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo  1   1   1   

282 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa 
Nanyamba  1   1   1   

283 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu   1     1 1   

284 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Newala  1   1   1   

285 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Newala  1   1   1   
286 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Ngara  1     1 1   

287 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro  1   1   1   

288 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe  1   1   1   

289 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Njombe  1   1   1   
290 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi  1   1     1 

291 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Nsimbo  1     1   1 

292 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyang’hwale  1   1   1   

293 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa  1   1   1   
294 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Nzega  1   1   1   
295 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Nzega 1   1     1 

296 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani  1     1   1 

297 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Rombo  1   1   1   
298 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  1     1   1 

299 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa  1     1 1   

300 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji  1   1     1 

301 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe  1   1     1 

302 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Same  1   1   1   
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Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  

Hati ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa Fedha   
Uzingatiaji wa Sheria 

Ununuzi Bajeti 

Inayoridhisha 
Hati 

yenye 
shaka  

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

303 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema  1     1   1 

304 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Serengeti  1     1   1 

305 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga  1     1 1   

306 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga  1     1   1 

307 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Siha  1   1   1   

308 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge  1     1   1 

309 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro  1   1     1 

310 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida  1   1   1   

311 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida  1     1 1   

312 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Songea  1   1   1   

313 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea  1     1 1   

314 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Songwe  1   1   1   

315 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga  DC 1   1   1   

316 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga  1   1   1   

317 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora  1   1   1   

318 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba  1   1   1   

319 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Jiji la Tanga  1   1   1   

320 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Tarime  1     1   1 



 

158 
 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji  

Hati ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa Fedha   
Uzingatiaji wa Sheria 

Ununuzi Bajeti 

Inayoridhisha 
Hati 

yenye 
shaka  

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 

Uzingatiwaji 
kikamilifu 
wa sheria 

Dosari katika 
uzingatiwaji 
wa sheria na 

miongozo 
321 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Mji wa Tarime  1   1   1   

322 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke 1   1   1   

323 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Mji wa Tunduma  1   1   1   

324 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru  1   1   1   

325 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo  1     1 1   

326 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe  1   1     1 

327 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga  1   1   1   

328 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo  1   1   1   

329 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu  1   1   1   
330 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza  1   1   1   
331 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya Uyui  1   1   1   

332 Mfuko wa Afya wa Pamoja Halmashauri ya Wilaya ya 
Wang'ing'ombe  1   1   1   

Jumla 331 1 195 126 246 67 

 
Kiambatisho Na. II: Fedha Zilizotumika Kinyume na Maelekezo ya Mradi 

S/N Baraza la Jina la Shule Kiasi Kilichohamishwa 
(Sh.) 

Shughuli Zilizokusudiwa Shughuli Zilizofanyika 

1 Halmashauri ya Manispaa 
Kinondoni  

Shule ya Sekondari ya 
Mbweni Teta 

29,350,624 Ujenzi wa madarasa matatu 
na choo cha matundu tisa 

Ununuzi wa samani za 
maktaba ya shule 

2 Halmashauri ya Manispaa 
Temeke 

Shule ya Msingi Buza 9,000,000 Ujenzi wa choo cha matundu 
tisa 

Kukamilisha ujenzi wa 
madarasa 

3 Halmashauri ya Manispaa 
Bukoba  

Shule ya Sekondari ya 
Omumwani. 

48,300,000 Ujenzi wa vyoo 23 vya maji 
ya bomba 

Kukamilisha ujenzi wa bweni 
moja 
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S/N Baraza la Jina la Shule Kiasi Kilichohamishwa 
(Sh.) 

Shughuli Zilizokusudiwa Shughuli Zilizofanyika 

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo  

Shule ya Msingi Kabindi 6,300,000 Ujenzi wa vyoo vitatu vya 
wanafunzi chini ya mpango 
wa EPforR 

Ununuzi wa Chakula cha 
Wanafunzi  

5 Halmashauri ya Wilaya ya 
Madaba 

Shule ya Msingi Mkongotema 8,500,000 Ujenzi wa vyoo vitano Kusambaza na kufunga 
vipande vya chuma kwa ajili 
ya ngazi za shule ya msingi 
ya Lipupuma 

6 Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo  

Shule ya secondari Pamoja 128,000,000 Ujenzi wa bweni jipya Ujenzi wa bweni 

7 Halmashauri ya Wilaya ya 
Hai  

Shule ya Sekondari 
Lyamungo 

8,400,000 Ujenzi wa choo cha matundu 
manne 

Ununuzi wa vitanda na 
madawati 

8 Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo 

Shule ya Msingi Kitirima 50,000,000 Ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa 

Kukamilisha vyoo nane  vya 
mashimo  

9 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi 

Shule ya Msingi Itete 50,000,000 Ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa 

Kukamilisha ujenzi wa 
madarasa matano 
yaliyojengwa na wananchi  

10 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu  

Msingi wa Generali Mabeyo  8,500,000 Ujenzi wa vyoo vya matundu 
matano  

Ujenzi wa vyoo katika Shule 
ya Msingi Makong'ondera 

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu 

Msingi wa Mangaka 6,800,000 Ujenzi wa vyoo vya matundu 
manne  

Ujenzi wa vyoo katika Shule 
ya Msingi Mtokora 

12 Halmashauri ya Jiji la 
Arusha 

Shule ya Sekondari Mrisho 
Gambo 

163,726,265 Kukamilisha ujenzi wa wa 
mabweni mawili  

Kukamilika kwa ujenzi 
wamabweni mawili 

Shule ya Sekondari Mrisho 
Gambo 

9,800,000 Ununuzi wa vitanda 40 

13 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro 

Shule ya Msingi Bulati 8,400,000 Ujenzi wa vyoo vya mashimo 
katika Shule ya Msingi Bulati 

Ununuzi wa kompyuta 

14 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro 

Shule ya Msingi Osinoni 10,500,000 Ujenzi wa vyoo vya matundu 
katika Shule ya Msingi 
Osinoni 

 Ununuzi wa kompyuta 
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S/N Baraza la Jina la Shule Kiasi Kilichohamishwa 
(Sh.) 

Shughuli Zilizokusudiwa Shughuli Zilizofanyika 

Jumla  545,576,889     

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024 

 
Kiambatisho Na. III: Shughuli Zilizowekwa kwenye Bajeti Kutofanyika 

S/N Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi cha Shughuli 
Zisizotekelezwa (Sh.) 

1 Mradi wa Uwezeshaji Kupitia Ujuzi (ESPJ) Wizara Ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 2,987,684,842 
2 Mradi wa Uwezeshaji Kupitia Ujuzi (ESPJ) Wizara Ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 2,648,486,915 

3 
Mradi wa Barabara ya Kimataifa ya: Bagamoyo – Horohoro/Lunga Lunga 
- Malindi 

Wakala wa Barabara Tanzania  10,956,927,950 

4 Mradi wa Uboreshaji wa Usafiri Jijini Dar es Salaam (DUTP)  Wakala wa Barabara Tanzania  59,499,980,355 
5 Mradi wa Maendeleo na Usafi wa Mazingira wa Dodoma (DRSWDSP) Wizara ya Maji 1,061,227,687 
6 Mradi wa Matokeo Makubwa sasa (EPforR) II Taasisi ya   Teknolojia Dar - es - Salaam 3,798,596,179 

7 
Mfuko wa Kimataifa wa Malaria na Mifumo Endelevu kwa Afya (RSSH) 
GRANT (TZA-M-MOF 

Wizara ya Fedha  1,175,381,801 

8 
Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu - Mpango wa Msaada wa Walimu 
(Variable Tranche) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 8,707,800,000 

9 Mradi wa Uboreshaji wa Ardhi Wizara ya Ardhi, Nyumba Na Maendeleo ya 
Makazi ya Watu  

8,726,460,000 

10 Mradi wa Kuboresha Usimamizi wa Maliasili na Kukuza Utalii (REGROW) Wizara ya Maliasili na Utalii 4,983,762,544 

11 

Mradi wa Kubadilisha Mwelekeo wa Uharibifu wa Ardhi na Kuongeza 
Usalama wa Chakula katika Mifumo ya ekolojia Iliyoharibika ya Maeneo 
ya Nusu Ukame ya Tanzania (LDFS) 

Ofisi ya Rais 3,609,967,279 

12 Mradi wa Kusaidia Pembejeo za Kilimo Tanzania (TAISP) Wizara ya Kilimo 149,967,483,275 

13 Mradi wa Msaada wa Elimu ya Walimu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 13,952,679,355 

14 
Mradi wa kuleta Mabadiliko katika Ujuzi na Ushirikiano wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki (EASTRIP) 

Taasisi ya Teknolojia Dar- es - Salaam 4,967,124,750 

15 Kampeni ya Kimataifa ya Chanjo na Kinga (GAVI) kwa ajili ya HPV Wizara ya Afya 6,075,391,011 
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S/N Jina la Mradi Mtekelezaji Kiasi cha Shughuli 
Zisizotekelezwa (Sh.) 

16 

Umoja wa Kimataifa wa Chanjo (GAVI), Kampeni ya Chanjo ya 
Rotavirus katika Awamu ya Pili ya Programu ya Uimarishaji wa Mfumo 
wa Afya (HSS2) 

Wizara ya Afya 2,456,750,500 

17 Mpango wa Uwekezaji wa Afya ya Mama na Mtoto Tanzania Wizara ya Afya  24,215,973,279 
18 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) Chuo Kikuu Cha Mzumbe 5,511,822,978 
19 Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 15,913,296,495 

20 
Mradi wa Msaada wa Taasisi za Uhamasishaji Nguvukazi na Usimamizi 
wa Rasilimali za Asili (ISP-DRM&NRG)" 

Jeshi la Wananchi Tanzania 2,830,000,000 

21 
Programu ya Kuboresha upatikanaji Fursa sawa katika Ujifunzaji Bora 
wa Elimu ya Awali na Msingi Tanzania Bara (BOOST) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 24,035,690,000 

22 
Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Haki Unaozingatia Mwananchi na 
Utoaji Huduma za Haki (CCJMJSD)  

Mahakama ya Tanzania 65,418,510,588 

23 
Mradi wa kuleta Mabadiliko katika Ujuzi na Ushirikiano wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki (EASTRIP) 

Taasisi ya Teknolojia Dar – es - Salaam 4,967,124,750 

Jumla 428,468,122,533 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2023/2024 

 
Kiambatisho Na. IV: Orodha ya Miradi Iliyoathiriwa na Ucheleweshaji wa Utoaji wa Fedha 

S/N Jina la Mradi Mtekelezaji  Kiasi (Sh.) Kipindi cha Kuchelewa 

1 Mradi wa Chanjo Saratani ya Mlango Kizazi  Wizara ya Afya 4,290,393,000 Miezi miwili 

2 
Mfuko wa Dunia wa Kupambana na UKIMWI (TZA-H-
MoFP) 

Wizara ya Afya 2,306,000,000 Miezi 12 

3 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Wizara ya Afya 5,700,893,624 Miezi 2 

4 
Mradi wa Kuimarisha Utoaji wa Huduma za Afya ya 
Uzazi, Mama, na Mtoto kwa Msaada wa Taasisi ya 
Susan Thompson Buffett 

Wizara ya Afya  5,125,330,206 Siku 36 (takriban mwezi 1) 

5 Mradi wa Uwezeshaji Kupitia Ujuzi (ESPJ) 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  

1,653,492,410.50 Miezi 11 

6 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Mji wa Geita 465,509,000 Miezi 5 
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S/N Jina la Mradi Mtekelezaji  Kiasi (Sh.) Kipindi cha Kuchelewa 

7 
Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Manispaa ya 

Kinondoni 
1,067,058,975 Miezi 2 hadi 5 

8 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 451,436,000 Miezi 1 hadi 3 
9 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe 537,649,000 Miezi 2 hadi 4 

10 Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga 150,713,000 Miezi 1 hadi 3 

11 
Mfuko wa Afya wa Pamoja  Halmashauri ya Wilaya ya 

Nyang'hwale 
203,648,000 Miezi 3 hadi 7 

12 
Mfuko wa Afya wa Pamoja  

Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 171,456,500 
Miezi 4 siku 16 (takriban miezi 
5) 

13 
Programu ya Kuboresha upatikanaji Fursa sawa 
katika Ujifunzaji Bora wa Elimu ya Awali na Msingi 
Tanzania Bara (BOOST) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

2,537,100,000 Miezi 12 

14 Mradi wa Msaada wa Elimu ya Mwalimu 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  

659,110,862 Miezi 9 

15 Mfuko wa Nishati Safi za Kupikia (CFP) Wizara ya Nishati 6,051,275,967 Miezi 3 

16 
Mradi wa Urejeshaji Endelevu wa Mazingira na 
Hifadhi ya Bioanuai (SLR)  

Ofisi ya Makamu wa Rais   
5,391,836,338 

Mwezi 1 

17 
Mradi wa Kuimarisha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 
 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

390,605,242,022 
Miaka 4 

Jumla 427,368,144,904.5   
Chanzo: Project AWP and Cash book 2023/2024 

 
Kiambatisho Na. V: Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo bila Kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira 

Na. Halmashauri Jina la Shule Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Jina la Shule Kiasi (Sh.) 

1 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Waging’ombe 

Shule ya Sekondari 
ya Wasichana 
Njombe 

4,100,000,000 8 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Makambako  

Shule ya Sekondari 
Kitandililo  

583,180,028 
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2 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Chamwino 

Shule ya Sekondari 
Manchali  

3,000,000,000 9 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Makete  

Shule ya Sekondari 
Tupevilwe  

583,180,028 

3 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Uvinza  

Shule ya Sekondari 
ya Wasichana 
Kigoma  

3,000,000,000 10 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Waging’ombe 

Shule ya Sekondari Mtapa  583,180,028 

4 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nanyumbu 

Shule ya Sekondari 
ya Wasichana 
Mkapa  

3,000,000,000 11 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kondoa  

Shule ya Sekondari Intela  544,225,626 

5 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

Shule ya Sekondari 
ya Wasichana 
Kilimanjaro  

3,000,000,000 12 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Morogoro  

Shule ya Sekondari Kisaki 
Maji Moto  

528,998,425 

6 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga  

Shule ya Sekondari 
ya Wasichana 
Rukwa  

3,000,000,000 Jumla 22,505,944,163 

7 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ludewa  

Shule ya Sekondari 
Lugarawa  

583,180,028  

Chanzo:  Taarifa ya Ukaguzi ya mwaka wa Fedha 2023/2024 ya Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 

 
Kiambatisho Na. VI: Taarifa ya Mkataba wa Miradi ya Barabara kwa ajili ya Ufungaji na Matengenezo ya Alama za Barabarani 

Na Jina la Barabara Jina la Mkataba Gharama za 
Mkataba (Sh. 
Milioni) 

Muda 
wa 
Mkataba  
(Miezi) 

Muda wa Mradi Maendeleo ya 
Mradi 
(%) 

Maendeleo 
ya Kifedha 
(%) 

Tarehe ya 
Kuanza 

Tarehe ya 
Kukamilika 

1 Barabara ya 
Morogoro (Posta 
hadi Kiluvya) – 
Mkoa wa Dar es 
salaam  

Matengenezo ya alama za 
barabarani na taa za 
barabarani kando ya 
barabara kuu na mikoa 
kando ya barabara ya 
Morogoro  

353.70 12 20 Machi 2023 19 Machi 2024 100 100 
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Na Jina la Barabara Jina la Mkataba Gharama za 
Mkataba (Sh. 
Milioni) 

Muda 
wa 
Mkataba  
(Miezi) 

Muda wa Mradi Maendeleo ya 
Mradi 
(%) 

Maendeleo 
ya Kifedha 
(%) 

Tarehe ya 
Kuanza 

Tarehe ya 
Kukamilika 

2 Barabara ya 
Bagamoyo 
(Posta hadi 
Bunju B) – Mkoa 
wa Dar es 
Salaam  

Matengenezo ya alama za 
barabarani na taa za 
barabarani kando ya 
barabara kuu na mikoa 
kando ya barabara ya New 
Bagamoyo 

678.55 12 03 Oktoba 
2023 

02 Oktoba 
2024 

100 100 

3 Barabara ya 
Dodoma – Bereko 
(mpka wa 
Dodoma/Manyar
a) – Mkoa wa 
Dodoma  

Usalama Barabarani na 
Mazingira kwa watu wenye 
ulemavu kando ya barabara 
ya lami ya Dodoma Mjini 

129.76 240 26 Disemba 
2023 

22 Agosti 2024 100 100 

4 Barabara ya 
Tabora – Nzega – 
Mkoa wa Tabora  

Matengenezo ya mara kwa 
mara pangale-Miemba, 
maboreshoji ya sehemu 
mbalimbali kando ya 
barabara ya Tabora – Nzega 
na ufungaji wa taa za 
barabarani za umeme jua. 

637.88 8 10 Oktoba 
2023 

10 Juni 2024 100 100 

5 Barabara za Mji 
wa Serikali – 
Mkoa wa 
Dodoma  

Ujenzi wa Barabara za Mji 
wa Serikali kwa Viwango vya 
Lami Awamu ya kwanza nay 
a pili  

88,035.5 18 1 Februari 
2020 

31 Disemba 
2021 

100 100 

6 Barabara ya 
Viwanda ya Nala 
- Mkoa wa 
Dodoma  

Ujenzi wa Barabara ya 
Viwanda ya Nala (Km 2.3) 
Kwa Kiwango cha Lami  

4,308.7 12 1 Februari 
2023 

1 Februari 
2024 

100 100 
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Na Jina la Barabara Jina la Mkataba Gharama za 
Mkataba (Sh. 
Milioni) 

Muda 
wa 
Mkataba  
(Miezi) 

Muda wa Mradi Maendeleo ya 
Mradi 
(%) 

Maendeleo 
ya Kifedha 
(%) 

Tarehe ya 
Kuanza 

Tarehe ya 
Kukamilika 

7 Barabara ya 
Visiga – Zegereni 
– Mkoa wa Pwani  

Uboreshaji wa barabara ya 
Visiga Zegereni (km 12.5) 
Kwa Kiwango cha Lami  

16,406.1 16 21 Machi 2022 20 Julai 2023 100 100 

8 Barabara ya 
Nyegedi – Mnara 
Rondo – Mkoa wa 
Lindi  

Uboreshaji wa Msitu wa 
Nyengedi Mnara Rondo kwa 
kiwango cha lami  

3,054.32 12 12 Oktoba 
2022 

15 Oktoba 
2023 

100 100 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Hati za Mkataba  

 
Kiambatisho Na. VII: Taarifa za Miradi ya Barabara Iliyokaguliwa 

Jina la Miradi Vigezo vya Kuchagua Mradi 

Jumla ya Mkataba 
(kwa Sh. Bilioni) 

Urefu wa Barabara (km) Masuala Yaliyoripotiwa kuhusu Matatizo ya Usanifu 

Miradi Iliyokamilika 

Uboreshaji wa Itoni-Ludewa-Manda (km 211.4) 
hadi kiwango cha lami, Kipande 2 (Lusitu – 
Mawengi km 50)  

179 50 Masuala ya maporomoko ya ardhi 
hayajashughulikiwa, na kusababisha ucheleweshaji 
wa mradi na ongezeko la gharama ya Sh bilioni 20  

Ujenzi wa barabara ya Sakina-Tengeru na 
Barabara ya Mchepuko Arusha  

183 14.1 na 42.4 Nyufa baada ya ujenzi kutokana na kasoro za kitafiti, 
ongezeko la gharama ya shilingi Bilioni 44  

Barabara ya Tabora – Koga – Mpanda kilomita 
105.389 Kasinde-Mpanda na Mchepuko wa Mji 
wa Uruwira Km 2.29) 

133 105.4 na 2.3 Kuongezeka kwa kazi za ardhi zilizohitajika kwa 
sababu ya tathmini na utafiti usioridhisha  

Uboreshaji wa Barabara ya Mbeya - 
Makongolosi, Sehemu ya I: Mbeya -Lwanjilo 

55 36 Kucheleweshwa kwa muda wa miezi 70, mradi 
kutelekezwa na mkandarasi, ongezeko la gharama 
tofauti ya Shilingi bilioni 27 

Miradi inayoendelea 
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Jina la Miradi Vigezo vya Kuchagua Mradi 

Jumla ya Mkataba 
(kwa Sh. Bilioni) 

Urefu wa Barabara (km) Masuala Yaliyoripotiwa kuhusu Matatizo ya Usanifu 

Ujenzi wa Barabara ya Mzunguko ya Jiji la 
Dodoma (km 112.3) kiwango cha lami kiwango 
cha lami 1: Nala-Veyula-Mtumba-Ihumwa 
Bandari Kavu (km 52.3) 

100 52.3 na 112.3 Ucheleweshaji wa mradi na ufinyu wa bajeti, ukaguzi 
wa usanifu usijitosheleza  

Uboreshaji wa Itoni-Ludewa-Manda (km 211.4) 
hadi kiwango cha lami, Kipande 1 (Itoni-Lusitu 
km 50)  

95.9 50 Masuala ya uhamishaji wa huduma hayakuzingatiwa 
katika usanifu 

Uboreshaji wa Bagamoyo-Sadani-Pangani-
Tanga (Km 256) Kwa Kiwango cha Lami, 
Kipande cha kwanza 1 (Pangani - Tanga, Km 50) 

66.8 50 Makadirio ya chini ya udongo wa Mfinyanzi, kurudia 
usanifu kulingana na mahitaji  

Ujenzi wa Miundombinu ya Usafiri wa Haraka 
wa Mabasi Dar es Salaam (BRT) -Awamu ya 3: 
Kipande cha kwanza (km 23.33) 

231 23.3 Changamoto za usanifu ziliongeza muda wa mradi  

Mradi ulipo awamu ya usanifu 
Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 
uboreshaji wa barabara ya Kagwira-Ikola-
Karema (Rukwa) 

106.95 54.14 Hakuna changamoto ya usanifu iliyoripotiwa. Mradi 
huo ulichaguliwa kutokana na thamani ya jumla ya 
mkataba. 

Mradi wa EPC + F uliopo hatua ya usanifu  
Ukarabati wa Barabara ya Igawa - Uyole -
Songwe -Tunduma na Ujenzi wa Barabara ya 
mchepuko ya Uyole - Songwe  

1,133.01 218 na 48.9  Hakuna changamoto ya usanifu iliyoripotiwa. Mradi 
huo ulichaguliwa kutokana na thamani ya jumla ya 
mkataba 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Ripoti ya Maendeleo ya Mwaka ya TANROADS ya Mwezi Juni 2024 
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Kiambatisho Na. VIII: Muhtasari wa Mkataba wa Mradi 
Jina la Mkataba: Ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi (km 3.2) na njia zake (km 1.66) kwa kiwango cha lami 
Mwajiri: TANROADS  
Mkandarasi: China Civil Engineering Construction Corporation (CCECC) JV China Railway 15 Bureau Group 

Corporation (CR15G) 
Mshauri Elekezi: Yooshin Engineering Corporation of South Korea in Joint Venture with Cheil Engineering Co. Ltd 

of South Korea and RINA Consulting S.P.A of Italy in Association with Afrisa Consulting Ltd of 
Tanzania 

Fedha  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Jumla ya Mkataba: (Sh.) 592,608,692,836.00 (Bila Kodi) 
Maendeleo ya Fedha  85.4% 
Muda wa Mkataba  Miezi 48 ikiwa pamoja na miezi 3 ya maandalizi 
Maendeleo ya kazi 92.7% 
Tarehe ya Kusaini Mkataba 27 Disemba 2019 
Tarehe ya Kukamilisha iliyorekebishwa 30 Disemba 2024 
Muda wa Matazamio Miezi 36  

Chanzo: Ukaguzi wa Wakaguzi wa Jalada la Mradi kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Kigongo-Busis (km 3.2) na njia zake (km 1.66) kwa kiwango 
cha lami mwaka 2024 
 
Kiambatisho Na. IX: Sababu za kuongeza muda na idadi ya siku zilizoongezwa 

Sababu ya 
Kuchelewa 

Idadi ya Siku 
Zilizoongezeka 

Sababu Zilizotolewa Uchambuzi wa Mkaguzi Wanaowajibika 

Kuongezwa 
kwa muda 
kutokana na 
janga la virusi 
vya Corona 

177 Njia muhimu ya maendeleo ya mradi huo 
ilicheleweshwa kwa siku 177. Sababu kuu 
ilikuwa kuchelewa kwa siku 152 katika vipimo 
vya nguzo za chini za daraja, inayohusishwa 
na kuchelewa kwa maandalizi ya ujenzi. Kwa 
kuongezea, kazi ya ujenzi wa mihimili ya 
daraja (trestle) ilisimamishwa kwa siku 25 kwa 

Matukio yasiyotabirika (Force 
Majeure) ni matukio 
yasiyoonekana, na isiyoweza 
kuepukika. Asili yake si kwa 
sababu ya uzembe au ukosefu wa 

Matukio 
yasiyotabirika 
(Force Majeure)  
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Sababu ya 
Kuchelewa 

Idadi ya Siku 
Zilizoongezeka 

Sababu Zilizotolewa Uchambuzi wa Mkaguzi Wanaowajibika 

sababu ya uhaba wa vifaa unaosababishwa na 
kufungwa kwa bandari zinazohusiana na janga 
la Corona. 

huduma juu ya utendaji wa 
wahusika wa majukumu yao. 

Kuchelewa 
kwa awamu ya 
pili ya malipo 
ya awali  

72 Mkandarasi aliwasilisha nyaraka tarehe 15 
Julai 2020 kwa ajili ya malipo ya awali  awamu 
ya pili; Malipo yalipaswa kukamilika hadi 
kufikia 12 Septemba 2020. Siku halisi ya 
malipo ilikuwa 4 Dec 2020, hivyo kufanya 
ucheleweshaji wa siku 72 kutokana na 
uchambuzi wa mshauri wa madai.  

Mradi huo haukuwa na mwanzo wa 
kuamua uhalali wa kipindi 
kilichodaiwa. 

Kifungu 53 cha Masharti ya Jumla 
ya Mkataba kiliwapa haki 
wakandarasi kupewa fidia. 

Mwajiri  

 

Kuidhinishwa 
kwa 
kuchelewa 
kwa 
mabadiliko ya 
usanifu wa 
nguzo za chini 
za daraja. 

62 Vipimo vya nguzo za daraja  katika nguzo-P32 
vilifanyika kutoka 14 Mei 2021 hadi 16 Mei 
2021, na kutoka 26 Mei 2021, ujenzi wa nguzo 
za chini za daraja unaweza kuanza. Lakini 
kutokuwa na uamuzi kutoka kwa mwajiri 
ujenzi huo ulichelewa kuanzaa. Uamuzi huo 
ulifanywa mnamo 26 Julai 2021 na kati ya 26 
Mei 2021 na 26 Julai 2021, kazi ya ujenzi wa 
nguzo za chini ulichelewa kwa siku 62. 

Mkandarasi alikamilisha kipimo 
cha O-Cell kwenye nguzo-P32 
mnamo 16 Mei 2021 na kuwasilisha 
matokeo mnamo 26 Mei 2021, 
ambayo yaliidhinishwa. Ujenzi 
wake ulicheleweshwa kwa siku 62 
kutokana na kutokuwa na uamuzi 
wa Mwajiri ambao ilikamilishwa 
mnamo 26 Julai 2021.  

Mwajiri  

 

 

Chanzo: Uchambuzi wa madai na idhini ya kuongoeza muda mwaka 2024 

Kiambatisho Na. X: Kiwango cha Malipo Yaliyocheleweshwa Kulipa Hati ya Malipo ya Mkandarasi 
Hati 

namba 
Kiasi Kilichoombwa 

(Sh.) 
Tarehe ya Maombi Tarehe ya 

Kutolewa 
Tarehe ya 
Kulipwa 

Siku za 
Kuchelewa 

Kiasi cha Riba 
(Sh.) 

1 27,611,820,799 16/11/2020 13/12/2020 03/1/2021  78 400,473,304 
2 17,788,943,515 30/01/2021 26/02/2021 09/06/2021 103 365,745,534 
3 15,564,796,781 08/03/2021 04/04/2021 09/06/2021 66 201,741,119 
4 14,420,260,106 15/04/2021 12/05/2021 09/06/2021 28 81,600,274 
5 12,594,366,378 19/08/2021 19/08/2021 28/12/2021 131 36,333,253 
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Hati 
namba 

Kiasi Kilichoombwa 
(Sh.) 

Tarehe ya Maombi Tarehe ya 
Kutolewa 

Tarehe ya 
Kulipwa 

Siku za 
Kuchelewa 

Kiasi cha Riba 
(Sh.) 

6 16,439,034,065 16/11/2021 13/12/2021 28/12/2021 15 44,520,507 
7 15,581,375,894 20/01/2022 16/02/2022 05/04/2022 48 135,879,751 
8 12,194,477,416 25/03/2022 21/04/2022 11/05/2022 20 46,007,589 
9 20,377,078,145 02/06/2022 29/06/2022 10/08/2022 42 184,546,077 
10 12,919,101,478 02/06/2022 29/06/2022 14/09/2022 77 66,647,729 
11 24,933,530,864 12/09/2022 09/10/2022 04/11/2022 26 157,244,684 
12 30,297,567,507 01/11/2022 28/11/2022 23/12/2022 25 156,320,058 
13 16,700,473,144 21/11/2022 18/12/2022 01/02/2023 45 165,539,451 
14 15,288,699,609 31/12/2022 27/01/2023 21/02/2023 25 87,754,374 
15 19,212,128,171 30/01/2023 26/02/2023 29/03/2023 31 130,172,362 
16 12,410,992,284 28/02/2023 27/03/2023 11/08/2023 137 366,609,793 
17 19,031,564,194 30/06/2023 27/07/2023 17/08/2023 21 84,961,086 
18 15,067,060,895 13/09/2023 10/10/2023 08/01/2024 90 252,824,107 
19 18,471,209,358 09/10/2023 05/11/2023 07/01/2024 63 287,594,538 
20 20,003,092,581 23/12/2023 19/01/2024 02/04/2024 74 357,473,823 
21 18,055,541,035 24/02/2024 22/03/2024 31/07/2024 131 564,542,162 
22 18,065,371,085 25/04/2024 22/05/2024 31/07/2024 70 300,362,762 
23 13,545,124,474 21/06/2024 18/07/2024 31/07/2024 13 41,616,100 

Jumla  4,516,510,436 
Chanzo: Hati za malipo namba 01 hadi 23 na Ripoti ya Maendeleo ya Kila Mwezi ya Mshauri kutoka 2020/2021 hadi 2023/2024 

Kiambatisho Na. XI: Malipo ya Ziada kwa Wafanyakazi wa Washauri 
Na. ya Ankara Kiasi Kilicholipwa (Sh.) Kiasi Kilichotakiwa Kulipwa (Sh.) Tofauti (Sh.) 

1 620,733,907 536,151,584 84,582,323 
2 236,150,772 198,933,632 37,217,140 
3 311,826,168 255,037,208 56,788,960 
4 281,089,704 226,084,576 55,005,128 
5 279,072,576 229,808,188 49,264,388 
6 795,932,874 680,608,832 115,324,042 
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Na. ya Ankara Kiasi Kilicholipwa (Sh.) Kiasi Kilichotakiwa Kulipwa (Sh.) Tofauti (Sh.) 
7 282,805,210 244,829,540 37,975,670 
8 289,275,081 231,732,792 57,542,289 
9 289,275,081 200,344,196 88,930,885 
10 249,284,264 209,817,292 39,466,972 
11 302,770,038 253,072,728 49,697,310 
12 314,941,075 269,450,676 45,490,399 
13 259,589,300 221,216,604 38,372,696 
14 259,589,300 221,216,604 38,372,696 
15 303,962,180 241,281,812 62,680,368 
16 382,232,705 282,123,172 100,109,533 
17 330,147,438 277,159,796 52,987,642 
18 330,575,016 268,867,460 61,707,556 
19 327,616,080 257,950,060 69,666,020 
20 304,246,224 246,620,956 57,625,268 
21 296,088,840 223,481,204 72,607,636 
22 280,902,768 219,388,600 61,514,168 
23 486,860,945 405,472,704 81,388,241 
Jumla 1,414,317,330 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa ankara na mahudhurio katika mradi mwaka 2024 
 

Kiambatisho Na. XII: Takwimu za Mradi wa Ujenzi wa Daraja la Pangani na Barabara Zake 
Uchambuzi wa Mkataba Maelezo 

Jina la Mkataba Ujnezi wa kipande cha 2: Daraja la Pangani (urefu wa mita 525), ikiwa pamoja na uboreshaji 
wa barabara (kilomita 14.3), barabara ya Ushongo (kilomita 5.9), na barabara ya kuingia 
darajani Pangani (kilomita 5.4) kwa kiwango cha lami. 

Mwajiri TANROADS 
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Uchambuzi wa Mkataba Maelezo 
Mfadhili Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Serikali ya Tanzania (GoT) 

Mkandarasi Shandong Luqiao Group Co. Ltd., China 

Mshauri 
LEA International LTD. in JV na LEA Associates South Asia Pvt. Ltd (LASA) kwa kushirikiana na 
Ray Associates Ltd. 

Tarehe ya Kusaini Mkataba wa Mshauri 30 Disemba 2021 

Tarehe ya Kuanza Kazi 07 Disemba 2022 

Tarehe ya awali ya kukamilisha kazi 06 Disemba 2025 

Kipindi cha Mkataba wa Kazi Miezi 36 ikiwa pamoja na kipindi cha miezi mitatu (3) ya maandalizi 

Kipindi cha Mkataba wa Mshauri Miezi 60 na (Miezi 24 ya Usimamizi wa kazi na miezi 36 ya kipindi cha matazamio) 
Kipindi cha Matazamio  Miezi 36 
Kiasi cha Mkataba wa Kazi: Shilingi 82,190,086,390.65 (bila Kodi) 
Kiasi cha Mkataba wa Mshauri Dola za Marekani 872,460 na Shilingi 1,024,941,870 (Bila Kodi) 
Maendeleo ya jumla hadi Oktoba 2024 32.16% 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi wa Mikataba ya Mradi, Ripoti za Maendeleo, na Hati za Malipo mwaka 2024 
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