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YAH:    RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA 
MITAA KWA MWAKA WA FEDHA 2023/24 

 
Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya mwaka ya ukaguzi wa Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2023/24 kwa mujibu wa Ibara ya 
143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
 
Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo ya hatua za 
kuchukua ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji na matumizi 
ya rasilimali za umma. 
 
Nawasilisha,  

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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Wajibu wa kikatiba na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI 

MKUU WA HESABU ZA    SERIKALI 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2024 ambayo inajumusiha Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa na taasisi zilizopo chini yake, Sekretarieti 
za Mikoa pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
Naipongeza Serikali chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kujitolea 
kwake katika kukuza uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa 
rasilimali za umma. Pia, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
menejimenti za taasisi husika kwa ushirikiano wao katika kutoa taarifa 
na maelezo muhimu yaliyosaidia katika kuandaa taarifa hii. 

 
Matokeo ya ukaguzi yanabainisha changamoto kadhaa katika usimamizi 
wa fedha, hasa udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani, mapungufu 
katika masuala ya utawala bora, dosari katika ununuzi, upungufu katika 
ukusanyaji wa mapato, kasoro katika usimamizi wa mali na 
ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi. Ingawa taasisi zote 
zilizokaguliwa zimepata hati za ukaguzi zinazoridhisha, mapungufu 
yaliyoainishwa yanahitaji hatua za haraka za marekebisho ili kuimarisha 
uwajibikaji wa kifedha, uwazi wa kiutendaji na uzingatiaji wa kanuni. 
 
Nimebaini matukio ya mara kwa mara ya matumizi yasiyofaa ya 
rasilimali, utekelezaji duni wa bajeti na upungufu wa ufanisi wa 
kiutendaji, ambayo kwa pamoja yanakwamisha utoaji bora wa huduma 
kwa umma. Masuala haya ya kimfumo yanaashiria umuhimu wa hatua 
za kina kuchukuliwa na maafisa wenye dhamana, mamlaka za usimamizi 
na wadau husika ili kuimarisha uwajibikaji katika sekta ya umma. 
 
Nawahimiza maafisa wote wenye dhamana, vyombo vya usimamizi na 
mamlaka za kiutawala kushughulikia kwa haraka mapendekezo ya 
ukaguzi yaliyoainishwa katika ripoti hii. Hatua madhubuti zinahitajika 
ili kuimarisha udhibiti wa bajeti, kuboresha matumizi ya rasilimali, 
kuimarisha taratibu za ununuzi, na kuhakikisha utekelezaji wa miradi 
kwa wakati ili kuongeza thamani ya fedha na hivyo kuongeza imani ya 
wananchi. 
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Aidha, napendekeza tathmini ya kina ya mikakati ya uwekezaji ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ifanyike ili kuhakikisha kuwa fedha za 
umma zinazatoa manufaa halisi na endelevu ya kijamii na kiuchumi. 
Kipaumbele maalum kinapaswa kutolewa katika masuala ya kujenga 
uwezo, kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuhakikisha 
uzingatiaji madhubuti wa kanuni za kifedha na matakwa ya kisheria. 
 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali inaendelea 
kuwa thabiti katika dhamira yake ya kutekeleza wajibu wake wa 
kikatiba kwa uhuru na weledi, kwa lengo la kuhimiza ufanisi, uwazi na 
uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma kwa manufaa ya 
Watanzania wote. 
 
Mwisho, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa weledi wao, bidii na juhudi kubwa 
zilizowezesha ukaguzi huu kukamilika kwa mafanikio makubwa. 

 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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MUHTASARI 

Muhtasari huu unawasilisha matokeo muhimu ya ukaguzi, hitimisho, na 
mapendekezo. Ukaguzi ulifanyika katika taasisi 220, zikiwemo Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) na taasisi 
zilizo chini yake, Sekretarieti za Mikoa 26, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
184. 
 
Malengo makuu ya ukaguzi yalikuwa ni kutathmini uadilifu wa kifedha 
kwa kutathmini iwapo mifumo ya uhasibu ilitumika ipasavyo na 
kutathmini uzingatiaji wa sheria mbalimbali. 
 
Tathmini hii ilibaini mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa ndani, 
masuala ya kiutendaji, changamoto za kiutawala bora na 
kutokuzingatiwa kwa matakwa ya kisheria. Kwa kuzingatia matokeo 
haya, ukaguzi unahitimisha kuwa hatua za haraka zinahitajika ili 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani, kuongeza uwazi na kuboresha 
uwajibikaji katika utoaji wa taarifa za fedha. 
 
Hati za Ukaguzi 

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, taasisi zote 220 
zilizokaguliwa zilipata hati zinazoridhisha.  

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka Iliyopita 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kutoka miaka iliyopita 
inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 8,366 yaliyosalia, 3,471 (42%) 
yametekelezwa kikamilifu, 3,215 (38%) yapo katika hatua za 
utekelezaji, 498 (6%) hayajatekelezwa, 848 (10%) yamerudiwa na 334 
(4%) yamepitwa na wakati. 

Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti  

Mamlaka za Serikali za Mitaa 156 na Sekretarieti za Mikoa 20 zilifanya 
malipo ya jumla ya Sh. bilioni 118.21 kwa ajili ya matumizi ya miradi ya 
maendeleo na matumizi ya kawaida. Hata hivyo, kufikia tarehe 30 Juni 
2024, miamala hiyo ilirejeshwa au kukataliwa, ikimaanisha kuwa 
miamala husika haikukamilika. Tarehe 18 Novemba 2024, Wizara ya 
Fedha iliielekeza OR - TAMISEMI kutumia bajeti ya mwaka wa fedha 
2024/25 kugharamia malipo hayo yaliyokwama. Kushindwa kukamilisha 
malipo hayo kumesababisha kucheleweshwa kwa utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa na kutolipwa kwa madai ya wazabuni. Aidha, 
maelekezo yaliyotolewa na Hazina tarehe 18 Novemba 2024 yanaweza 
kusababisha uchepushwaji wa fedha kutoka kwenye shughuli 
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zilizopangwa, jambo ambalo litasababisha ukiukwaji wa udhibiti wa 
bajeti. 

Kwa upande mwingine, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 
na Sekretarieti za Mikoa mbili zilirudisha Sh. Bilioni 10.85 kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali (PMG) kutokana na ukosefu wa muda wa kufanya 
matumizi ya fedha hizo zilizopokelewa kati ya mwezi Mei na Juni 2024. 
Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 zilirudisha Sh. Bilioni 
19.98 zilizokuwa zimepokelewa kati ya mwezi Septemba 2023 na 
Januari 2024, ambapo Halmashauri ya Wilaya Mbeya, Halmashauri ya 
Mji Tunduma na Halmashauri ya Wilaya Buchosa walirudisha jumla ya 
Sh. Bilioni 4.92 kutokana na kuchelewa kwa maamuzi ya matumizi ya 
fedha hizo. Kutokana na hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Sekretarieti za Mikoa zinaweza kupata changamoto katika kutekeleza 
shughuli za kiuendeshaji, na baadhi ya taasisi kushindwa kutekeleza 
mikataba kutokana na ukosefu wa fedha. 

Katika mwaka wa fedha wa 2023/24, kiasi cha Sh. bilioni 127.50 chini 
ya mfuko wa jimbo zilitengwa kwa Wakala wa Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA) kwa ajili ya kutekeleza miradi ya barabara, lakini 
hakuna fedha zilizotolewa. Licha ya hili, TARURA ilifanikiwa kusaini 
mikataba 303 chini ya mradi wa Mfuko wa Jimbo, na kufikia utekelezaji 
wa kazi za ujenzi wa barabara kwa 64% bila kupokea fedha. 
Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha umesababisha kusimama kwa miradi 
ya ujenzi wa barabara hizo. 

TARURA ilitengewa kiasi cha Sh. bilioni 251.50 kutoka kwa Bodi ya 
Mfuko wa Barabara, ambapo Sh. bilioni 229.14 zilitengwa kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara na Sh. bilioni 22.36 kwa ajili ya maendeleo 
kama ilivyoainishwa katika Makubaliano ya Utendaji ya Mwaka (APA). 
Hata hivyo, kufikia Juni 2024, ni 40% sawa na Sh. Bilioni 99.84 tu ya 
kiasi kilichotengwa kilitolewa. Fedha za matengenezo ya barabara 
zilitolewa kwa kiasi pungufu cha Sh. bilioni 137.40, na fedha za 
maendeleo zilikuwa pungufu kwa Sh. bilioni 14.26. Hali hii inasababisha 
ucheleweshaji wa ukamilishaji wa miradi, migogoro na wakandarasi, 
madeni yasiyo ya lazima, na kutofikiwa kwa malengo ya uboreshaji wa 
miundombinu, hivyo kuathiri vibaya utoaji wa huduma za umma na 
ukuaji wa uchumi. 

Pia nilibaini kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 hazikutenga kiasi 
cha Sh. bilioni 3.95 kwa ajili ya sekta muhimu kama kilimo, mifugo, na 
uvuvi, ambapo zilikuwa ni 20%, 15% na 5% mtawalia ya mapato 
yatokanayo na sekta hizo kwa mujibu wa aya 116 ya Miongozo ya 
Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa fedha 
2023/24. Zaidi ya hayo, Halmashauri 21 zilishindwa kuhamisha kiasi cha 
Sh.  bilioni 15.35 kwenda TARURA kwa ajili ya kazi za barabara. 
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Kuhusiana na kutenga fedha za mapato ya ndani yasiyolindwa, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 65 hazikutenga Sh. bilioni 28.25 kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo, huku Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 zikishindwa 
kutenga Sh. bilioni 1.43 kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji 
wa ofisi za vijiji na mitaa. 

Usimamizi wa Mapato na Matumizi 

Jumla ya Sh. bilioni 3.45 zilizokusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
31 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato hazikuwasilishwa 
benki, jambo linaloashiria uwezekano wa matumizi mabaya au upotevu 
wa fedha za umma. 

Pia niliweza kubaini kwamba, jumla ya Sh. bilioni 44.96 hazikukusanywa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 158 hususani kutoka kwenye ada za 
pango za maduka na vibanda vya soko, leseni za biashara na vileo, na 
uuzaji wa viwanja. Kushindwa kukusanya mapato haya kulitokana na 
juhudi zisizoridhisha za uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
katika ufuatiliaji wa ukusanyaji wa fedha zinazodaiwa. 
 
Kufikia Desemba 2024, jumla ya Sh. bilioni 7.25, ikiwa ni 20% ya Sh. 
bilioni 36.26 zilizokusanywa kutokana na kodi za majengo, 
hazikuwasilishwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka kwenye 
Mfuko Mkuu wa Serikali, jambo linaloathiri mipango yao ya kifedha na 
utoaji wa huduma. 

 
Kwa upande mwingine, niliweza kubaini kwamba, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 41, Sekretarieti za Mikoa miwili na TARURA hazikuweza 
kuwasilisha kwa ukaguzi, stakabadhi za kielektroniki zenye thamani ya 
Sh. bilioni 12.84. Pia, malipo ya Sh. milioni 279.11 yaliyofanywa na 
TARURA kwa wakandarasi na wazabuni yalithibitishwa kwa stakabadhi 
za kielektroniki zisizo halali. Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ilithibitisha kwamba stakabadhi za kielektroniki zenye thamani ya Sh. 
milioni 61.93 hazikuweza kuonekana kwenye mfumo wao wa kodi, 
wakati stakabadhi za kielektroniki za Sh. milioni 217.18 zilionesha kiasi 
cha Sh. milioni 18.98 tu kwenye mfumo wa TRA.  
 
Wakati wa mchakato wa ukaguzi, wakandarasi na wazabuni 
waliwasilisha stakabadhi halali zenye thamani ya Sh. milioni 226.87 ili 
kubadilisha stakabadhi zisizo halali zilizowasilishwa awali, hivyo 
kubakiwa na stakabadhi za kielektroniki zisizo halali zenye thamani ya 
Sh. milioni 52.23. Kutokutoa stakabadhi halali za kielektroniki na 
matumizi ya stakabadhi zisizo halali kuthibitisha malipo kulifanywa ili 
kukwepa kodi. 
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Aidha, tathmini ilionesha kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 48 na 
Sekretarieti za Mikoa miwili zilichepusha Sh. bilioni 13.99 kugharamia 
shughuli zisizopangwa, ikimaanisha kwamba shughuli zilizotengewa 
bajeti hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa. 
 
Kwa mwaka wa fedha 2023/24, Halmashauri 42, Sekretarieti za Mikoa 
mbili, na Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam (DART) 
walichepusha jumla ya Sh. bilioni 16.03 kwenda kufadhili shughuli 
nyingine zisizokusudiwa. Kati ya kiasi hiki, Sh. bilioni 13.99 zilitolewa 
na Halmashauri na Sekretarieti za Mikoa, huku Sh. bilioni 2.04 
zikitolewa na DART, ambazo awali zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya 
fidia na mfuko wa usafiri wa umma. Mwelekeo huu wa kuhamisha fedha 
kinyume na malengo yake unakiuka kanuni za fedha na kuathiri utoaji 
wa huduma, hali inayosababisha miradi kutotekelezwa au kutokuwa na 
ufanisi. 
 
Usimamizi wa Ununuzi  

Uhakiki wa shughuli za ununuzi kwa mwaka wa fedha 2023/24 umebaini 
kuwa taasisi 12 zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 20.08 nje 
ya mipango yao ya ununuzi iliyoidhinishwa. Ununuzi wa bidhaa na 
huduma nje ya mipango na bajeti za mwaka unaweza kusababisha 
matumizi yasiyopangwa, kuvuruga usimamizi wa fedha, na kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
 
Pia, nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 na Sekretarieti za 
Mikoa tatu zilifanya ununuzi wa thamani ya Sh. bilioni 6.99 bila 
ushindanishi wa zabuni. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 na 
Sekretarieti za Mikoa tatu zilifanya ununuzi wa thamani ya Sh. bilioni 
4.88 bila kupata idhini kutoka kwa bodi husika za zabuni. Ukosefu wa 
ushindani unadhoofisha imani ya umma na kuongeza uwezekano wa 
vitendo vya rushwa au upendeleo, kwani maslahi binafsi yanaweza 
kuathiri maamuzi. Vilevile, ununuzi bila idhini ya bodi za zabuni 
unadhoofisha usimamizi, na kuongeza hatari zinazohusiana na 
uwajibikaji, ubora na thamani ya fedha. 
 
Kwa upande mwingine, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa sita 
na Sekretarieti ya Mkoa moja zililipa jumla ya Sh. bilioni 1.25 kwa ajili 
ya ununuzi wa bidhaa na huduma kabla ya kupokelewa. Aidha, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa nne na Sekretarieti ya Mkoa moja, na TARURA 
zilikuwa na madai ya wakandarasi yasiyolipwa yenye thamani ya Sh. 
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bilioni 40.36, kwa kipindi cha kati ya siku 38 na 521 tangu madai hayo 
yalipothibitishwa. Malipo  kwa wazabuni kabla ya kupokea bidhaa au 
huduma yanasababisha uwezekano wa upotevu wa fedha endapo 
wazabuni watashindwa kuwasilisha bidhaa zilizoagizwa, pamoja na 
changamoto za kurejesha fedha au kubadilisha bidhaa zisizokidhi 
viwango. Vilevile, ucheleweshaji wa malipo unaweza kusababisha 
adhabu au gharama za riba, jambo linaloongeza gharama kwa serikali 
na kudhoofisha imani ya umma katika mfumo wa ununuzi wa umma. 
 
Aidha, tathmini ya usimamizi wa mikataba ilionesha kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 28 na Sekretarieti ya Mkoa moja zilisaini mikataba 
yenye thamani ya Sh. bilioni 5.38 bila kufanyiwa uhakiki wa kisheria. 
Kutofanyika uhakiki sahihi wa mikataba kunahatarisha maslahi ya umma 
na kuongeza uwezekano wa migogoro au ukiukwaji wa masharti ya 
mikataba. Jambo linaloongeza hatari ya usimamizi mbaya wa fedha, 
ukiukwaji wa taratibu za ununuzi, uwezekano wa matumizi nje ya 
bajeti, na kudhoofisha mfumo wa utawala kuhakikisha uwazi na 
uwajibikaji. 

 
Usimamizi wa Rasilimali Watu  

Ukaguzi wa taarifa za mishahara ulibaini kuwa taasisi 45 zilishindwa 
kuwasilisha makato ya mishahara yenye jumla ya Sh. bilioni 3.39 kwa 
taasisi husika, ikiwa ni pamoja na Sh. bilioni 2.63 zilizotakiwa 
kupelekwa kwenye mifuko ya pensheni. Ucheleweshaji huu 
umesababisha adhabu ya jumla ya Sh. bilioni 6.53 kwa taasisi 40, jambo 
linalosababisha matumizi yasiyo ya lazima kwa Serikali. Aidha, 
kushindwa kuwasilisha makato kwenye mifuko ya pensheni kunaathiri 
ukwasi wa mifuko hiyo na kuchelewesha mchakato wa malipo ya mafao 
ya wastaafu. 
 
Pia, katika taasisi 52, nilibaini madai yasiyolipwa ya watumishi yenye 
jumla ya Sh. bilioni 24.55, huku baadhi ya madai hayo yakiwa 
hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12, jambo linasababisha kuongezeka 
kwa madeni na kuwa na hatari ya kuathiri ari ya watumishi, hivyo 
kuathiri utoaji wa huduma kwa ufanisi. 
 
Vile vile, nilibaini uwepo wa wafanyakazi 724 katika taasisi 22 
wanaopokea mishahara halisi baada ya makato chini ya kiwango cha 
chini kinachotakiwa cha theluthi moja ya mishahara yao ya jumla 
kutokana na uwepo wa makato makubwa kupita kiasi. Makato ya 
mshahara yanayozidi kiwango yanaweza kuwashawishi watumishi 
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kujihusisha na vitendo vya ubadhirifu au matumizi mabaya ya fedha za 
umma kwa manufaa binafsi. Pia inaweza kushusha morali hivyo kuathiri 
utendaji wao, ustawi na utoaji wa huduma kwa ujumla. 
 
Tathmini ya Uwekezaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa wa Dar es Salaam ziliwekeza jumla 
ya Sh. bilioni 26.84 katika benki ya DCB (Dar es Salaam Commercial 
Bank); hata hivyo thamani ya hisa imeshuka kutoka Sh.1,000 mwaka 
2002 hadi Sh. 110 kufikia Juni 2024. Licha ya changamoto hizi za 
kifedha, Mamlaka husika hazijachukua hatua za kurekebisha hali hiyo 
au kutekeleza sera madhubuti ya uwekezaji. 
 
Aidha, katika mapitio yangu ya uwekezaji kwenye masoko, nilibaini 
kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa tatu hazikuandaa mpango mzuri au 
kufanya tathmini ya maeneo sahihi kwa ajili ya ujenzi wa masoko. 
Kukosekana kwa maelewano baina ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
jamii kuhusu vibanda vilivyojengwa kumeathiri matumizi sahihi ya 
maeneo ya soko. Mapungufu katika upangaji na ushirikishwaji hafifu wa 
wadau umesababisha kutotumika ipasavyo kwa maduka na vibanda, hali 
inayosababisha upotevu wa mapato na kudhoofisha shughuli za biashara 
za ndani. 
 
Zaidi ya hayo, tathmini ya hali ya masoko ilibaini mapungufu ya 
miundombinu na usimamizi, ikiwemo ukosefu wa maji safi, vyoo 
vinavyofanya kazi, kutokuwepo kwa mfumo thabiti wa kutupa taka, 
mifumo duni ya mifereji ya maji, na kutokuwepo kwa njia za watembea 
kwa miguu zilizoboreshwa, ambazo ni muhimu hususani kipindi cha 
mvua. Changamoto hizi za miundombinu na usimamizi usioridhisha 
zimeathiri ufanisi wa masoko, kusababisha hali isiyozingatia usafi, na 
kuleta hatari za kiafya, jambo linaloweza kusababisha upotevu wa fursa 
za kiuchumi na mapato kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Vilevile, mapitio yangu ya uendeshaji wa vituo vya mabasi yalionesha 
kutokutumika ipasavyo na changamoto za usimamizi, jambo 
lililosababisha upotevu wa mapato na utoaji wa huduma usiokuwa na 
ufanisi. Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nne, vituo vya mabasi 
havifanyi kazi kikamilifu kutokana na ukosefu wa vibanda vya abiria 
wakati wa kusubiri huduma ya usafiri, maeneo ya ndani ya vituo 
kutoboreshwa na huduma ya vyoo isiyoridhisha, hali ambayo 
imesababisha vituo hivi kutotumika kwa urahisi. Upungufu huu 
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unachangia Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kuvitumia vituo vya 
mabasi kwa ufanisi. 
 
Kwa upande mwingine, mradi wa majengo katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni wenye thamani ya Sh. bilioni 2.69 umeendelea 
kutokodishwa tangu kufanyika kwa makabidhiano na mshirika wa 
biashara mwezi Mei 2019 kutokana na kutosuluhishwa kwa mgogoro 
unaohusiana na hati ya umiliki wa pamoja wa eneo la mradi. Vilevile, 
mradi wa Uwekezaji wa Kiwanda cha kuzalisha gesi asilia (Biogas) katika 
Halmashauri ya Mji Geita uliogharimu kiasi cha Sh. bilioni 1.88 
haujaanza kufanya kazi tangu kukamilika kwake Januari 2020 kutokana 
na ukosefu wa mashine ya matumizi ya nishati hiyo. Ucheleweshaji huu 
umesababisha upotevu wa mapato, kushuka kwa thamani ya mali, na 
uwezekano wa wizi, ukiashiria matumizi yasiyoridhisha ya rasilimali. 
Mradi wa Kinondoni unakumbana na mgogoro wa umiliki, wakati mradi 
wa Geita ukiwa katika hali ya kutofanya kazi kwa muda mrefu, jambo 
linalosababisha kutopatikana kwa manufaa yaliyokusudiwa. Hali hizi 
zinaonesha mapungufu katika usimamizi wa miradi, hivyo kuathiri faida 
za kiuchumi na uthabiti wa kifedha wa halmashauri. 
 
Baada ya kupitia Mradi wa Umwagiliaji wa Malenge katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama wenye thamani ya Sh.bilioni 2.58, ulio kamilika 
mwezi Machi 2024, ilibainika kuwa eneo hili linakosa mto, na bwawa 
haliwezi kuhifadhi maji kutokana na ubora hafifu wa udongo, jambo 
linaloathiri uwezo wake wa kutumika katika shughuli za umwagiliaji. 
Vilevile, mradi wa umwagiliaji wa Inala katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora, uliokamilika mwaka 2017/18 kwa gharama ya Sh. bilioni 
1.66, unatumika kwa 29% tu, licha ya kuchukua eneo la ekari 400. 
Migogoro ya ardhi imezuia kuongezeka kwa uzalishaji wa kilimo kama 
ilivyokusudiwa. Mapungufu haya yanaonesha kutofanyika kwa upembuzi 
wa kina kuhusiana na kufanikiwa kwa miradi hii, na kuibua wasiwasi 
kuhusiana na uwezekano wa hasara za kifedha bila kupatikana kwa 
manufaa ya kilimo yaliyotarajiwa. 
 
Halmashauri ya Jiji Dodoma iliwekeza kiasi cha Sh. bilioni 78.34 katika 
miradi ya maegesho ya malori, vituo vya mabasi, na shughuli nyingine 
za kuzalisha mapato. Hata hivyo, ukusanyaji wa mapato umeendelea 
kupungua, ambapo Sh. bilioni 1.84 pekee zilikusanywa kati ya Sh. bilioni 
3.82 zilizokadiriwa, hivyo kusababisha upungufu wa 52%. 
 
Katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, Sh. milioni 340.17 zilitumika 
kama fidia ya ardhi kati ya mwaka 2019/20 na 2021/22 kwa ajili ya 
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maeneo ya uwekezaji, yaliyokusudiwa kwa miradi ya kuzalisha mapato 
kama masoko na vituo vya usafiri. Licha ya kupata vyeti vya umiliki wa 
ardhi mwaka 2022, hakuna eneo lolote kati ya haya ambalo 
limeendelezwa au kutumika kama ilivyopangwa. Kushindwa kuendeleza 
maeneo ya uwekezaji yaliyolipiwa fidia kumekuwa na matokeo ya 
kupoteza fursa za kiuchumi, kukwamisha maendeleo ya miji na 
kupunguza uwezo wa halmashauri kuongeza mapato kutoka vyanzo 
vyake vya ndani. 
 
Kiasi cha Sh. bilioni 9.77 kilitolewa na halmashauri 176 kwa Bodi ya 
Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), lakini uwekezaji huu haujaonesha 
faida yoyote kwa zaidi ya muongo mmoja. Uchambuzi wa hali ya kifedha 
ya LGLB unaonesha kuwa Sh. milioni 285.92 pekee zilitolewa kama 
mikopo, wakati Sh. milioni 686.40 zipo katika uwekezaji wa hisa. 
Vilevile imebainika kuwa na nakisi ya Sh. bilioni 74.95, ikiashiria 
changamoto za kifedha kutokana na usimamizi usioridhisha au wingi wa 
madeni. Kadhalika, nilibaini kuwa kiasi cha Sh. milioni 817.89 
kinachotokana na Akiba ya Lazima (Minimum Compulsory Reserve), 
zilizokusudiwa kwa uwekezaji na mikopo, zilitumiwa kwa ajili ya 
kugharamia matumizi ya kiuendeshaji. Kwa matokeo hayo, mpango wa 
uwekezaji (MCR) haukuchangia katika kudumisha ustawi wa kifedha wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) na pia unaonesha usimamizi mbovu 
wa LGLB ambapo fedha hizo zimewekezwa. 
 
Tathmini ya Ufanisi wa Uendeshaji  

UDART ilitakiwa kuendesha mabasi 210 chini ya makubaliano ya mtoa 
huduma wa mpito na DART. Hata hivyo hadi kufikia tarehe 22 Novemba 
2024, mabasi 111 pekee ndiyo yaliyo katika hali ya kufanya kazi. Mabasi 
99 yaliyosalia hayapo katika utoaji wa huduma kutokana na baadhi ya 
mabasi hayo kuhitaji matengenezo. Upungufu huu wa 49% 
umesababisha msongamano, ucheleweshaji, na huduma za usafiri zisizo 
za uhakika hivyo kuathiri ufanisi wa utoaji huduma ya usafiri. 
 
Tathmini ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

Mapitio ya miradi ya ujenzi yalionesha kuwa miradi 45 ya sekta ya afya 
na elimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 11, yenye thamani ya Sh. 
bilioni 5.64, haijaanza kutumika kutokana na upungufu wa watumishi, 
ukosefu wa samani, na kukosekana kwa miundombinu ya uendeshaji. 
Aidha , miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 77.33 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 33 haijakamilika au inatekelezwa kwa kasi ndogo licha 
ya kumalizika kwa muda wa utekelezaji. Ucheleweshaji huu umeathiri 
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utoaji wa huduma kwa jamii, hatari ya uchakavu wa mali, na inaweza 
kusababisha ongezeko la gharama za matengenezo. 
 
Pia, nilibaini kuwa miradi 216 yenye thamani ya Sh. bilioni 14.30 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 ilitelekezwa ikiwa katika hatua 
mbalimbali za kukamilika kwa vipindi vinavyotofautiana kuanzia miaka 
3 hadi 25. Kutelekeza miradi ya maendeleo baada ya uwekezaji mkubwa 
wa kifedha kunasababisha upotevu wa rasilimali na kukwamisha ufikiaji 
wa malengo yaliyokusudiwa. 

 

Kwa upande mwingine, miradi ya barabara yenye thamani ya Sh. bilioni 
91.81 ilikumbwa na dosari za usanifu, zikiwemo michoro isiyokamilika, 
tofauti kati ya makadirio ya gharama (BOQ) na michoro, marekebisho 
yasiyopangwa na ukosefu wa vipengele vya kiufundi. Matatizo kama vile 
madaraja yenye vipimo vifupi (bridge spans), mifereji ya maji 
isiyotosheleza, na makalvati yasiyokamilika yalisababisha uharibifu wa 
mapema, hatari ya mmomonyoko wa udongo na hatari za kiusalama. 
Hali hii inaonesha upungufu katika udhibiti wa ubora na nyaraka za 
miradi, jambo ambalo linadhoofisha uimara wa miundombinu na 
kuongezeka kwa gharama za matengenezo. 

 
Sekta ya Afya 

Baada ya mapitio ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ilibainika 
madai  ya Sh. bilioni 1.34 yaliyowasilishwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 35 yalikataliwa kutokana na makosa kwenye fomu za madai. Kati 
ya madai ya Sh. bilioni 8.27, Sh. bilioni 6.93 zilirejeshwa, na kiasi 
kilichokataliwa hakikulipwa. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 
zilikumbana na ucheleweshaji wa zaidi ya siku 60 kupokea kiasi cha Sh. 
milioni 660.17, jambo lililoathiri utoaji wa huduma za afya kutokana na 
upungufu wa fedha. 
 
Kwa upande mwingine, Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 zilihifadhi dawa 
zilizokwisha muda wake kwa miezi 3 hadi miaka 10, zikiwa na thamani 
ya Sh. bilioni 1.73, bila kuziteketeza. Kutokuteketeza dawa hizi 
kunasababisha hatari ya usalama wa umma ikiwa zitatumika kwa bahati 
mbaya au kutumika vibaya na watu wasio waaminifu. 
Tathmini ya usimamizi wa mfuko wa uchangiaji wa gharama (Cost 
Sharing Fund) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 ilibaini kuwa Sh. 
bilioni 17.55 zilikusanywa na vituo vya kutolea huduma za afya. Kanuni 
zinataka kuwa 50% ya fedha hizi sawa na Sh. bilioni 8.78, zitumike kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa tiba. Hata hivyo kiasi cha Sh. bilioni 4.75 



xxvi 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

kilichepushwa na kutumika kwenye malipo ya posho na matumizi ya 
kiuendeshaji. Uchepushaji wa fedha umesababisha upungufu wa fedha 
ya ununuzi wa madawa na vifaa tiba na kudhoofisha juhudi za Serikali 
za kuboresha huduma za afya, na kusababisha kuathirika kwa utoaji wa 
huduma. 
 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ilitakiwa kusambaza vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 14.39 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 31. 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 
bilioni 6.70 vilinunuliwa na kusambazwa, huku vifaa vyenye thamani ya 
Sh. bilioni 7.69 vikiwa bado havijasambazwa. Vilevile, Wizara ya Afya 
iliweka Sh. bilioni 6.40 kwenye akaunti ya MSD kwa ajili ya bidhaa za 
afya kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa nne. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2024, MSD ilisambaza bidhaa za afya zenye thamani ya Sh. bilioni 4.65  
(73%) huku ikishindwa kusambaza bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 
1.75 (27%), hali iliyopelekea upungufu wa dawa na vifaa tiba katika 
vituo vya kutolea huduma za afya, jambo linaloathiri ubora wa huduma 
za afya. 
 
Vile vile, nilibaini kuwa vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.85 
katika vituo vya kutolea huduma za afya kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 25 havitumiki kutokana na ukosefu wa wataalamu wabobezi, 
miundombinu isiyotosheleza, majengo yasiyokamilika na ukosefu wa 
mafunzo na vifaa vya maabara, ikimaanisha kuwa, thamani na faida 
zinazotarajiwa kutokana na matumizi ya vifaa hivyo hazijapatikana. 
 
Aidha, nilibaini kuwa, Sekretarieti za Mikoa 17 ziliandikisha kaya 
159,773 katika mfumo wa Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) 
na kufikia 13% tu ya lengo la kaya 1,247,474. Zaidi ya hayo, Sh. bilioni 
1.37 zilikusanywa kutoka kwenye kaya katika Sekretarieti za Mikoa sita 
kupitia mfumo wa CHF-IMIS. Hata hivyo, Serikali Kuu haikutoa fedha 
sawa na kiasi kilichokusanywa, hali ambayo iliathiri ustawi wa kifedha 
wa programu na kupunguza uwezo wake wa kutoa huduma za afya 
zinazokidhi mahitaji. 
 
Usimamizi wa Mali  

Mapitio ya usimamizi wa mali katika taasisi 59 yalibaini kwamba magari 
482 yalikuwa yametelekezwa kutokana na ucheleweshaji wa 
matengenezo na kutoyaondoa/kutoyauza magari yasiyotengenezeka. 
Kushindwa kutengeneza au kuyaondoa magari hayo kunachangia 
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uchakavu wa haraka, kupunguza muda wao wa matumizi na kuzuia 
kupata manufaa yaliyotarajiwa. 
 
Pia, nilibaini kuwa taasisi 16 zinamiliki majengo au zilianzisha miradi 
mipya yenye thamani ya Sh. bilioni 13.09 bila kupata vyeti vya umiliki 
wa ardhi. Ukosefu wa hati miliki unasababisha mali hizi kuwa hatarini 
kwa ufikiwaji holela, uvamizi na hasara inayoweza kutokea endapo 
kutatokea migogoro ya umiliki. 
 
Nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 zilikuwa na migogoro ya 
ardhi 44 ambayo bado haijatolewa uamuzi yenye madai ya jumla ya Sh. 
bilioni 74.04. Pia, kulikuwa na mgogoro uliokuwa haujatatuliwa 
kuhusiana na umiliki wa ardhi ya kiwanja namba 322 Ruvu Road 
Oysterbay kati ya Halmashauri ya Manispaa Kinondoni na Oysterbay 
Villas Ltd, huku kukiwa na uwekezaji wenye thamani ya Sh. bilioni 2.69. 
Endapo uamuzi utakuwa kinyume na maslahi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa unaweza kusababisha madhara hasi ya kifedha. 

 

 

 

 

 



 

1 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

SURA YA KWANZA 

MAELEZO YA AWALI 

 

  



 

2 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

1.0 Utangulizi   

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo kutoka kwa 
ukaguzi wa Fungu Na. 56 – Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR - TAMISEMI) pamoja na taasisi zilizo chini yake, Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2024. 
 
Ukaguzi huo ulihusisha taasisi 220, ikiwamo Fungu Na. 56 – Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) – pamoja na taasisi 
zilizozo chini yake ambazo ni Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART), Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa - Hombolo (LGTI), Bodi 
ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini Tanzania (TARURA), Fungu Na. 2 – Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), na Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT); 
Sekretarieti za Mikoa 26, Mamlaka za Serikali za Mitaa 184 (MSM) na 
kampuni mbili tanzu ambazo ni Arusha Meat Company Ltd (AMCL) na 
Shirika la Maendeleo la Jiji la Dar es Salaam (DDC). 

1.1 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) 
ilianzishwa tena na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 
(Tangazo la Kugawa Majukumu ya Wizara) Tangazo la Serikali Na. 385 
la tarehe 7 Mei 2021. OR - TAMISEMI ina jukumu la kuandaa na 
kusimamia utekelezaji wa sera zinazohusiana na Ugatuaji wa Madaraka 
kwa Wananchi, Utawala wa Mikoa, Utawala wa Serikali za Mitaa, 
pamoja na Maendeleo ya Vijijini na Mijini. 

Wizara hii pia inawajibika kusimamia Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, kuratibu utoaji wa huduma vijijini na mijini kama vile usafiri, 
afya, maji, na usafi wa mazingira, pamoja na kusimamia Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC). Majukumu mengine ni kusaidia 
wajasiriamali wadogo na wafanyabiashara, kutambua na kukuza vipaji, 
kusimamia elimu ya msingi na sekondari, kuboresha utendaji kazi na 
maendeleo ya rasilimali watu, pamoja na kusimamia idara, mashirika, 
wakala, miradi, na programu mbalimbali za wizara. 

Idara, mashirika, na wakala za wizara zinajumuisha Wakala wa Barabara 
za Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA), iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 
Wakala wa Utendaji, Sura ya 245, ikiwa na jukumu la matengenezo, 
maendeleo, na usimamizi wa mtandao wa barabara za vijijini na mijini 
katika Tanzania Bara. Nyingine ni Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) iliyoanzishwa chini ya sheria hiyohiyo na ina jukumu la kuanzisha 
na kuendesha Mtandao wa Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) jijini Dar es 
Salaam. Pia, kuna Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) 
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iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 56 cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290, inayotoa mikopo kwa mamlaka za serikali za mitaa. 

Taasisi nyingine ni Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa – Hombolo 
(LGTI) kilichoanzishwa kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kitaalamu 
yanayozingatia mahitaji, utafiti, na huduma za ushauri katika nyanja za 
fedha, utawala, na usimamizi wa serikali za mitaa. Vilevile, kuna 
Jumuiya ya Tawala za mitaa Tanzania (ALAT) iliyoanzishwa mwaka 1984 
kama jumuiya ya wanachama inayolenga kulinda haki na maslahi ya 
mamlaka za serikali za mitaa kwa kuziwakilisha katika ngazi za kitaifa 
na kimataifa. 

1.2 Sekretarieti za Mikoa 

Sekretarieti za Mikoa zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Utawala wa 
Mikoa, Sura ya 97. Jukumu lao msingi ni kuzisaidia MSM katika 
kuimarisha ustawi wa jamii na maendeleo ya taifa kupitia usimamizi, 
uratibu, msaada wa kitaalamu, na ujenzi wa uwezo kuhakikisha 
utekelezaji madhubuti wa malengo ya maendeleo pamoja na 
utekelezaji wa sera za kitaifa na kisekta katika ngazi ya mitaa huku 
ikidumisha amani na utulivu. 
 
Kama wasimamizi wa majukumu ya serikali za mitaa ndani ya mkoa, 
sekretarieti za mikoa zina jukumu muhimu katika kudumisha sheria na 
utulivu pamoja na kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya mkoa 
husika. Mkuu wa shughuli za kila siku za sekretarieti ya mkoa ni Katibu 
Tawala wa Mkoa (RAS). 

1.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. Jumla ya mamlaka za 
wilaya ni 137, huku mamlaka za miji zikijumuisha halmashauri za majiji 
6, halmashauri za manispaa 20, na halmashauri za miji 21. MSM zipo 
chini ya usimamizi wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - TAMISEMI). Utawala wa MSM umekabidhiwa kwa Baraza la 
Madiwani, linalojumuisha madiwani wakuteuliwa au wakuchaguliwa. 

Shughuli za kila siku za MSM zinasimamiwa na mkurugenzi wa 
Halmashauri wa Wilaya, Mji, manispaa, au Jiji husika. 

1.4 Mamlaka ya Ukaguzi  

Ibara ya 143(2)(c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 
inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kufanya ukaguzi na kutoa taarifa ya ukaguzi kuhusu hesabu za Serikali 
angalau mara moja kwa mwaka. 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana wajibu wa 
kuwasilisha taarifa hizo kwa Rais, ambaye baadaye huzipeleka katika 
Bunge, kama ilivyoainishwa katika Ibara ya 143(4) ya Katiba ya mwaka 
1977 na Kifungu cha 34(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 

1.5 Malengo ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyika kwa lengo kuu la kutoa tathmini huru na mahususi ya 
taarifa za kifedha ili kubaini iwapo taarifa hizo ziliandaliwa kulingana 
na mfumo wa kuripoti taarifa za kifedha unaokubalika, na kuhakikisha 
kuwa vipengele vyote muhimu vya kifedha vilizingatiwa ipasavyo. 

Mbali na kutathmini ufanisi wa kuzingatia viwango vya kuripoti kifedha, 
pia ukaguzi ulitathmini iwapo sheria za ununuzi wa umma zilizingatiwa 
na kuhakikisha michakato ya ununuzi ilifanywa kwa njia ya haki, wazi, 
na inayokubalika kisheria. 

Zaidi ya hayo, nilikagua uzingatizi wa Sheria ya Bajeti Sura ya 439 na 
miongozo mingine ya bajeti ili kubaini iwapo usimamizi wa kifedha 
unaendana na bajeti zilizoidhinishwa, sheria, na sera zilizowekwa. 

Matokeo ya ukaguzi yanatoa mwanga juu ya hatari za kifedha 
zinazoweza kutokea, matukio ya kutozingatia sheria, na maeneo ya 
kuboresha katika utawala na usimamizi wa kifedha. 

1.6 Mawanda ya Ukaguzi 

Ripoti hii inatoa matokeo muhimu na mapendekezo kulingana na 
mapitio yaliyofanywa kwa taasisi 220 katika mwaka wa fedha 2023/24. 
 
Katika mapitio haya, nilikagua ufanisi katika utekelezaji wa bajeti, 
usimamizi wa mapato na matumizi, ununuzi na usimamizi wa mikataba, 
pamoja na usimamizi wa mali za Serikali. Ukaguzi wangu ulijumuisha 
maeneo mengine kama vile ufanisi wa mifumo ya uhasibu, mfumo wa 
udhibiti wa ndani, usimamizi wa vihatarishi na utawala, ukaguzi wa 
taarifa za kifedha, ripoti za utendaji na taratibu nyingine muhimu kwa 
ajili ya kupata hitimisho za uhakika ili niweze kutoa ushauri kwa 
watunga sera na wadau wengine kuweza kufanya maamuzi sahihi. 
 
Pia, nilikagua utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za miaka ya 
nyuma na maagizo yaliyotolewa na Kamati za Hesabu za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (LAAC) na Kamati ya Hesabu za Serikali (PAC) ili 
kutathmini hatua zilizochukuliwa na uongozi wa taasisi zilizokaguliwa 
kwa lengo la kukuza uwajibikaji na kuboresha utendaji wa sekta ya 
umma. 
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Mapitio yalifanyika kwa kuzingatia vihatarishi na ukubwa wake ili 
kuhakikisha kuwa mawanda ya ukaguzi yalikuwa ya kutosha 
kutengeneza msingi wa kuaminika wa matokeo ya ukaguzi. 
 
Ni muhimu kutambua kuwa matokeo na mapendekezo yanategemea 
taarifa, na nyaraka zilizotolewa wakati wa ukaguzi. 

1.7 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzi ulijumuisha kupitia taarifa za uhasibu na kutumia taratibu za 
ukaguzi ili kufanikisha malengo ya ukaguzi, ikiwamo kutathmini 
vihatarishi za upotoshaji wa taarifa za kifedha, kukusanya ushahidi wa 
ukaguzi, na kutathmini utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
yaliyotolewa miaka ya nyuma. 
 
Mchakato wa ukaguzi ulifuata mbinu shirikishi, ukihusisha wadau wakuu 
katika mzunguko wa ukaguzi kama vile Maafisa Masuuli, Menejimenti ya 
taasisi, na Kamati za Ukaguzi ili kutoa majibu na maoni kuhusu masuala 
yaliyoibuliwa
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 
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2.0       Utangulizi 
Hati ya ukaguzi hutolewa kulingana na hitimisho linalotokana na 
ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi, katika kutathmini kama 
taarifa za fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa vya uhasibu (IPSAS) katika masuala yote muhimu. 
Tathmini hufanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
za Juu za Ukaguzi (ISSAI) 1200. 

 
2.1     Aina ya Hati za Ukaguzi 

Kuna aina nne za hati za ukaguzi zinazoweza kutolewa kulingana na 
upatikanaji wa ushahidi wa kutosha na unaofaa wa kuthibitisha taarifa 
zinazoonyeshwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja 
katika taarifa ya fedha. Hati hizo ni kama ifuatavyo: 

 
Hati Inayoridhisha hutolewa pale ninapopata ushahidi wa kutosha na 
unaofaa, na kuridhika kuwa taarifa za fedha zimetayarishwa kwa 
usahihi na kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika vya kimataifa 
vinavyohusu uandaaji wa taarifa za fedha. 
 
Hati Yenye Shaka hutolewa pale ninaposhindwa kupata ushahidi wa 
kutosha na unaofaa kutoa maoni ya ukaguzi, lakini nikahitimisha 
kwamba dosari zilizotokana na kukosa ushahidi zimezidi kiwango cha 
juu kisichohimilika lakini haziathiri taarifa za fedha kwa ujumla wake. 
Pia hati isiyoridhisha inaweza kutolewa pale taarifa za fedha 
zinapokuwa zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa kuwapo kwa dosari 
katika eneo moja au mambo mengine. Hii inaweza kutokea pale 
unapopatikana ushahidi wa kutosha na unaofaa kuniwezesha 
kuhitimisha kwamba kasoro hizo mojamoja au kwa pamoja zimezidi 
kiwango cha juu kisichohimilika ingawa hazikuathiri sehemu kubwa ya 
taarifa za fedha kwa ujumla wake.  

Hati Mbaya hutolewa wakati ninapopata ushahidi wa kutosha na 
unaofaa na kuridhika kuwa kuna makosa kwenye taarifa za kifedha na 
kuwa, makosa hayo ama kwa kuyaangalia mojamoja au kwa ujumla 
wake ni makubwa na yenye athari kwa taarifa zote za kifedha; hivyo, 
kuhitimisha kuwa taarifa hizo hazikuzingatia viwango vinavyokubalika 
vya uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za kifedha. 
 
Kushindwa Kutoa Maoni hutokea pale ninaposhindwa kupata ushahidi 
wa kutosha wa ukaguzi ili kutoa maoni kuhusu taarifa za fedha. Katika 
hali hii, ninahitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa 
kwenye hesabu ambayo hayakubainika yanaweza kuwa makubwa na 
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yenye athari kwa maeneo yote ya taarifa hiyo. Katika hali nadra sana 
zinazohusisha kutokuwa na uhakika wa kutosha, ninaweza kushindwa 
kutoa maoni, hata kama ushahidi wa kutosha wa ukaguzi kuhusu 
kutokuwa na uhakika kwenye eneo mojamoja umepatikana. Hii ni kwa 
sababu mwingiliano wa kutokuwa na uhakika unaweza kuwa na athari 
jumuifu kwenye taarifa za fedha, hivyo kufanya kuwa vigumu kutoa 
maoni. 

 
2.2 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa  

Katika mwaka wa fedha 2023/24, jumla ya hati 220 zilitolewa kwa 
taasisi zilizo chini ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Hati zote 
zilizotolewa ni hati zinazoridhisha. Hakukuwa na hati zenye shaka, hati 
mbaya na kushindwa kutoa maoni.  
 
Uchambuzi wa maoni ya ukaguzi yaliyotolewa kuanzia mwaka 2020/21 
hadi 2023/24 umeoneshwa katika Jedwali Na.1 na Kiambatisho 1. 

 
Jedwali Na.1: Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Mwaka 
wa 

fedha 
Taasisi 

Hati za Ukaguzi 

Jumla Inayori
dhisha 

Yenye 
shaka   Mbaya 

Kushindwa 
kutoa 
maoni 

2023/24 

Halmashauri 184 0 0 0 184 
Kampuni 
Tanzu 2 0 0 0 2 

Sekretarieti 
za mikoa 26 0 0 0 26 

OR- 
TAMISEMI 8 0 0 0 8 

Jumla   220 0 0 0 220 
              

2022/23 

Halmashauri 181 3 0 0 184 
Kampuni 
Tanzu 2 0 0 0 2 

Sekretarieti 
za mikoa 26 0 0 0 26 

OR- 
TAMISEMI 8 0 0 0 8 

Jumla   217 3 0 0 220 
              

2021/22 

Halmashauri 170 13 1 0 184 
Sekretarieti 
za mikoa 26 0 0 0 26 

OR- 
TAMISEMI 8 0 0 0 8 

Jumla   204 13 1 0 218 
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Mwaka 
wa 

fedha 
Taasisi 

Hati za Ukaguzi 

Jumla Inayori
dhisha 

Yenye 
shaka   Mbaya 

Kushindwa 
kutoa 
maoni 

2020/21 

Halmashauri 176 8 1 0 185 
Sekretarieti 
za mikoa 26 0 0 0 26 

OR- 
TAMISEMI 7 1 0 0 8 

Jumla   209 9 1 0 219 
              

  Chanzo: Ripoti za ukaguzi  

2.3 Hitimisho Kuhusu Usimamizi wa Ununuzi na Bajeti 
Zaidi ya hayo, nilitoa hitimisho kuhusu utekelezaji wa ununuzi wa 
bidhaa, kazi na huduma kwa taasisi 220, ambapo 20 zilizingatia 
kikamilifu na 200 zilizingatia na baadhi ya mapungufu yanayohitaji 
maboresho, kama ilivyoelezwa kwa kina katika Jedwali 2 na 
Kiambatisho Na.1 
 
Jedwali Na.2: Hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria ya manunuzi 
na kanuni zake 

Mwaka wa 
fedha Taasisi 

Hitimisho Kuhusu 
Uzingatiaji wa Sheria ya 
Ununuzi na Kanuni Zake 

Jumla 

Imekidhi 
Imekidhi na 
baadhi ya 
upungufu 

2023/24 

Halmashauri 9 175 184 
Kampuni Tanzu 2 0 2 
Sekretarieti za 
mikoa 7 19 26 

OR- TAMISEMI 2 6 8 
Jumla   20 200 220 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2023/24 

Vivyo hivyo, nilifanya tathmini ya uundaji na utekelezaji wa bajeti kwa 
taasisi 220 na kubaini kuwa  taasisi 42 zilizingatia sheria za bajeti, na 
taasisi 178 zilizingatia kwa mapungufu yanayohitaji maboresho, kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali 3 na Kiambatisho Na.1 
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Jedwali Na.3: Hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria na kanuni za 
bajeti 

Mwaka 
wa 

fedha 
Taasisi 

Hitimisho Kuhusu Uzingatia 
wa Sheria na Kanuni za 

Bajeti 
Jumla 

Imezingatia 
Imezingatia 
na baadhi ya 

upungufu 

2023/24 

Halmashauri 20 164 184 
Kampuni Tanzu 1 1 2 
Sekretarieti za mikoa 17 9 26 
OR- TAMISEMI 4 4 8 

Jumla   42 178 220 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2023/24 
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SURA YA TATU 

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI WA MIAKA YA ILIYOPITA 
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3.0 Utangulizi  

Sura hii inaeleza hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi na 
maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa pamoja na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali. 
Pia, inatoa tathimini kama hatua zilizochukuliwa zimeweza 
kushughulikia kwa ufanisi upungufu uliyojitokeza katika kaguzi 
zilizopita. 

Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [Sura ya 418] kinanipa 
mamlaka ya kujumuisha hali ya utekelezaji wa mpango kazi ambao 
huandaliwa na maafisa masuuli na kuunganishwa na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali katika ripoti ya mwaka ya ukaguzi. 

Ifuatayo ni hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka 
iliyopita, pamoja na maagizo ya LAAC na PAC: 

3.1 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi ya Miaka Iliyopita  

Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita 
katika OR-TAMISEMI pamoja na taasisi zake, sekretarieti za mikoa 26 
na mamlaka za serikali za mitaa 184 pamoja na kampuni tanzu 2, 
imeoneshwa katika Jedwali Na.4 na Kiambatisho Na.2 cha ripoti hii.  
 
Jedwali Na.4: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya 
miaka iliyopita 

Taasisi Yaliy
oteke
lezwa 

Yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Haya
jate
kele
zwa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 
na 
wakati 

Jumla 

OR-TAMISEMII 19 18 3 2 1 43 

Taasisi za OR-
TAMISEMI 

59 126 39 25 3 252 

sekretarieti za 
Mikoa 

228 213 37  65 36 579 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

3,151 2,833 412 753 291 7,440 

Kampuni Tanzu 14 25 7 3 3 52 

Jumla 3,471 3,215 498 848 334 8,366 

% 42 38 6 10 4 100 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za taasisi husika 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ni ya 
kuridhisha. Kwa kiasi kikubwa, hii inatokana na juhudi za Serikali 
zilizoongezeka katika kushughulikia udhaifu uliobainika. Hata hivyo, 
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bado kuna mapendekezo ambayo hayajatekelezwa na yanahitaji juhudi 
zaidi kutoka kwa Serikali ili kuyashughulikia.  
 
Kushindwa kufanyia kazi mapendekezo kwa wakati kunaweza 
kusababisha udhaifu kama huo kujirudia katika miaka inayofuata na 
kuathiri ufanisi na tija katika uendeshaji wa OR – TAMISEMI pamoja na 
taasisi zake, sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. 
 
Ninasisitiza kuwa Serikali ihakikishe taasisi husika zinafanya juhudi 
zaidi kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa ili kuimarisha 
uwajibikaji na kuzuia kujirudia kwa udhaifu uliobainishwa. 

3.2 Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati za Bunge za LAAC na PAC 

Kifungu Na. 38 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma [Sura ya 418] 
kilichorekebishwa na kifungu cha 48 cha Sheria ya Fedha ya mwaka 
2021(sheria Na.3 2021) kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali na maafisa 
masuuli, baada ya majadiliano na Kamati za Bunge, kuandaa mpango 
wa utekelezaji wa hatua za marekebisho zinazokusudiwa na kuwasilisha 
kwa waziri mwenye dhamana, ambaye atawasilisha ripoti hiyo bungeni. 
 
Tathmini ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC na PAC kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 inaonesha kuwa maagizo mengi hayajatekelezwa kwa 
muda mrefu bila hatua zozote kuchukuliwa na menejimenti husika za 
mamlaka za serikali za mitaa, sekretarieti za mikoa, OR–TAMISEMI 
pamoja na taasisi zake. 

Kati ya maagizo 1,285 yaliyotolewa, maagizo 323 (25%) yalitekelezwa, 
maagizo 709 (55%) yapo katika utekelezaji, maagizo 226 (18%) 
hayajatekelezwa, maagizo 11 (0.8%) yamejirudia na maagizo 16 (1.2%) 
yamepitwa na wakati kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 5 na 
Kiambatisho Na.3 cha ripoti hii. 

Jedwali Na.5: Hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati za Bunge za 
LAAC na PAC 

Taasisi Yaliy
oteke
lezwa 

Yana
yoen
delea 
kutek
elez
wa 

Hayaj
ateke
lezwa 

Yaliyoji
rudia 

Yaliyop
itwa na 
wakati 

Jumla 

OR-TAMISEMI 4 1 0 0 2 7 

Taasisi za OR-
TAMISEMI 

3 4 1 0 0 8 
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Taasisi Yaliy
oteke
lezwa 

Yana
yoen
delea 
kutek
elez
wa 

Hayaj
ateke
lezwa 

Yaliyoji
rudia 

Yaliyop
itwa na 
wakati 

Jumla 

Sekretarieti za 
Mikoa 

35 18 1 0 4 58 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

281 686 224 11 10 1,212 

Jumla 323 709 226 11 16 1,285 

% 25 55 18 0.8 1.2 100 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za taasisi husika 

Kushindwa kutekeleza kwa wakati maagizo ya kamati za bunge za LAAC 
na PAC kunaashiria kuwa upungufu uliobainika haujashughulikiwa 
ipasavyo, hivyo kuziweka taasisi husika katika hatari ya kifedha, 
kutokuwa na ufanisi na kushindwa kufikia malengo yaliyotarajiwa. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe mamlaka husika 
zinachukua hatua stahiki kutekeleza maagizo yote ambayo 
hayajatekelezwa. 
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SURA YA NNE 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI 
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4.0 Utangulizi  

Sura hii inachambua mwenendo wa bajeti ya OR-TAMISEMI na taasisi 
zinazohusiana, sekretarieti za mikoa, na mamlaka za serikali za mtaa 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Uchambuzi unahusisha 
ukusanyaji wa mapato, upokeaji wa fedha kutoka Hazina na mwenendo 
wa fedha. Pia, inatathmini utekelezaji wa bajeti za serikali za mitaa 
dhidi ya vipaumbele vikuu ikiwamo mgao wa ruzuku na ukusanyaji wa 
mapato ya ndani ikionesha makadirio ya bajeti dhidi ya makusanyo 
halisi ili kutathmini ufanisi wa upande wa fedha na uzingatizi wa sheria. 

Bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 iliandaliwa na kutekelezwa kwa 
kuzingatia Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa, 
ambao ni mpango wa mwisho katika kutekeleza Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania 2025. Lengo ni kuongeza ufanisi na tija katika uzalishaji 
viwandani kwa kutumia rasilimali nyingi za nchi katika kufanikisha 
uchumi wa kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. 

Nimetathmini iwapo utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 
ulizingatia Sera ya Bajeti ya Serikali, Taarifa ya Mfumo wa Fedha wa 
Serikali, Sheria ya Matumizi, na mifumo mingine muhimu ya mipango ya 
kitaifa pamoja na miongozo ya bajeti iliyotolewa. 

Nawasilisha matokeo ya ukaguzi uliofanyika kuhusu bajeti ya 2023/24 
kama ifuatavyo: 

4.1 Mapitio ya Bajeti 

4.1.1 Tathimini ya Mwenendo wa Ruzuku za Maendeleo na Matumizi ya 
Kawaida 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, bajeti iliyopitishwa kwa ajili ya OR- 
TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, Tume ya Utumishi ya Walimu na 
Mamlaka za serikali za Mitaa,  ilifikia jumla ya Sh. trilioni 8.83 kwa 
matumizi ya maendeleo na matumizi ya kawaida. Kati ya kiasi hicho, 
Sh. trilioni 8.41 zilitolewa, sawa na 95% ya makadirio yaliyoidhinishwa, 
ikiwa ni upungufu wa Sh. bilioni 419.03. Utoaji huo wa fedha 
uliongezeka kwa Sh. bilioni 803.67 ikilinganishwa na Sh. trilioni 7.61 
zilizotolewa mwaka wa fedha 2022/23. 

Tathmini ya mwenendo wa bajeti kwa miaka mitano iliyopita 
unaoneshwa katika Jedwali Na. 6 na Kiambatisho Na.4. 
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Jedwali Na.6: Tathimini ya mwenendo wa bajeti kwa miaka mitano 
Mwaka 
wa 
Fedha 

Bajeti 
Iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Fedha Halisi 
Zilizotolewa (Sh.) 

Tofauti (Sh.) Asilimia 
ya 
utendaji 

2023/24 8,829,191,309,932 8,410,165,492,410 (419,025,817,522) 95 
2022/23 8,819,148,246,175 7,606,495,440,875 (1,212,652,805,299) 86 
2021/22 8,819,148,246,175 7,521,709,076,085 (727,561,059,894) 85 
2020/21 6,946,188,944,481 5,792,751,665,853 (1,153,437,278,628) 83 
2019/20 6,805,675,947,122 5,458,401,067,527 (1,347,274,879,595) 80 

Chanzo: Taarifa za fedha za taasisi, 2023/24 

(i) Mapitio ya Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 

Bajeti ya ruzuku za matumizi ya kawaida kwa OR-TAMISEMI, Sekretarieti 
za Mikoa 26, na Mamlaka za Serikali za Mitaa 184 katika mwaka wa 
fedha 2023/24 ilikuwa Sh. trilioni 6.01. Serikali ilitoa Sh. trilioni 5.79 
ambayo ni sawa na 96% ya bajeti iliyoidhinishwa, ikionesha upungufu 
wa Sh. bilioni 219.09 (tazama Kiambatisho Na.5). 

Nilibaini kuwa ruzuku za matumizi ya kawaida zilizotolewa ziliongezeka 
kwa Sh. bilioni 588.47, kutoka Sh. trilioni 5.20 mwaka wa fedha 2022/23 
hadi Sh. trilioni 5.79 mwaka wa fedha 2023/24, ikionesha ongezeko la 
11%. Mwenendo wa ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa miaka mitano 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 7.	

Jedwali Na 7: Fedha za ruzuku za matumizi ya kawaida  

Mwaka 
wa 

fedha 

Makisio ya 
bejeti (Sh.) 

(A) 

Kiasi 
kilichotolewa 

(Sh.) 
 

(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C =(B-A) 

Asilimia 
(%) 

=B/A 
*100 

2023/24 6,013,449,302,041 5,794,362,070,001 (219,087,232,040) 96 
2022/23 5,550,172,280,648 5,205,891,865,384 (344,280,415,263) 94 
2021/22 4,912,836,455,163 4,807,125,959,060 (105,710,496,103) 98 
2020/21 5,349,085,836,370 4,760,974,162,598 (588,111,673,772) 89 
2019/20 5,289,377,847,806 4,551,253,607,566 (738,124,240,240) 86 

Chanzo: Taarifa za fedha na utoaji wa ruzuku 2023/24 

Kutokutoa ruzuku kama ilivyoidhinishwa kunasababisha kutotekelezwa 
kwa shughuli zilizopangwa.  

(ii) Mapitio ya Fedha za Ruzuku za Maendeleo  

Katika mwaka wa fedha 2023/24, bajeti ya ruzuku za maendeleo kwa 
OR-TAMISEMI , Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa  
ilikuwa Sh. trilioni 2.81. Kiasi kilichotolewa ni Sh. trilioni 2.62 pekee, 
hivyo kusababisha nakisi ya Sh. bilioni 199.94, sawa na asilimia 7 ya 
upungufu (tazama Jedwali Na.8 na Kiambatisho Na.6). 
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Jedwali Na.8: Mapitio ya Fedha za Ruzuku za Maendeleo  
Mwaka 

wa 
Fedha 

Makisio ya bajeti 
(Sh.) 
(A) 

Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) 
(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
(%)=B/A 

*100 

2023/24 2,815,742,007,891  2,615,803,422,409  (199,938,585,482) 93 
2022/23 3,268,975,965,527 2,400,603,575,491 (868,372,390,036) 73 
2021/22 3,336,433,680,816 2,714,583,117,025 (621,850,563,791) 81 
2020/21 1,597,103,108,111 1,031,777,503,255 (565,325,604,856) 65 
2019/20 1,516,298,099,316 907,147,459,961 (609,150,639,355) 60 

 Chanzo: Taarifa za mgao wa fedha na hesabu 

Utoaji wa ruzuku pungufu unaathiri utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Licha ya upungufu huu, jumla ya Sh. bilioni 215.19 
zimetolewa zaidi katika mwaka wa fedha 2023/24, ikilinganishwa na 
fedha zilizotolewa mwaka wa fedha 2022/23. 

Narudia mapendekezo yangu ya awali kwamba Serikali itoe ruzuku 
sawa na bajeti iliyopitishwa ili kutekeleza shughuli zilizopangwa. 
Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziimarishe ukusanyaji wa mapato 
ya ndani ili kuziba mapengo endapo ruzuku inatolewa pungufu pia 
kuwezesha mipango ya maendeleo. 

4.1.2 Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa mamlaka za 
serikali za mitaa  

Kifungu cha 6, 7, 8 na 9 vya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 
ya 290, vinabainisha vyanzo vya mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa  
ambavyo ni: ushuru wa mazao ya kilimo, ada, faini na adhabu, ada za 
leseni, vibali vya ujenzi, pamoja na vyanzo vingine vya mapato. 

Nilibaini kuwa mamlaka hizo zilikusanya jumla ya Sh. trilioni 1.23 zaidi 
ya makadirio ya bajeti ya Sh. trilioni 1.14. Hii inaonesha ongezeko la 
ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa Sh. bilioni 87.75 (sawa na ongezeko 
la 8%). Uboreshaji huu unatokana na uwezo wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa kuboresha fursa za mapato zilizopo (Rejea Kiambatisho Na.7) 

Kumekuwa na ongezeko la ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa kiasi cha 
Sh. bilioni 319.49, kutoka Sh. bilioni 912.12 katika mwaka wa fedha 
2022/23 hadi Sh. trilioni 1.23 mwaka wa fedha 2023/24. 

Jedwali Na.9: Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 
miaka mitano  

Mwaka wa 
fedha 

Makisio (Sh.) 
(A) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 
(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Asilimia 
(%) =C/A 
*100 

2023/24 1,143,871,207,000 1,231,616,905,758 87,745,698,758 8 
2022/23 911,863,338,484 912,123,865,087 260,526,603 0.03 
2021/22 873,898,493,691 891,836,133,308 17,937,639,617 2 
2020/21 822,375,950,562 769,422,329,061 (52,953,621,501) (6) 
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Mwaka wa 
fedha 

Makisio (Sh.) 
(A) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 
(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Asilimia 
(%) =C/A 
*100 

2019/20 759,907,423,938 709,573,567,541 (50,333,856,397) (7) 
Chanzo: Taarifa za fedha za taasisi husika 

Ukusanyaji wa mapato unaonesha kwa mwaka wa fedha 2023/24 
halmashauri 110 zilizidi malengo yao kwa kiasi cha Sh. bilioni 155.39, 
huku halmashauri 72 zikiwa hazikufikia malengo yao kwa Sh. bilioni 
74.82. Rejea Jedwali Na 10 na Na 11. Pia Kiambatisho Na.8 na 
Kiambatisho Na.9. 

Jedwali Na.10: Halmashauri zenye makusanyo zaidi ikilinganishwa 
na bajeti 

Mwaka 
wa 

fedha 

Makisio ya 
bajeti (Sh.) 

(A) 

Makusanyo 
halisi (Sh.) 

(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
 (%) =B/ 

A 
*100 

Idadi 

2023/24 669,180,373,162 824,570,001,432 155,389,628,270 123 110 
2022/23 327,986,323,174 444,127,705,034 116,141,381,860 135 79 
2021/22 413,871,167,926 479,401,407,535 65,530,239,610 116 102 

 

Jedwali Na.11: Halmashauri ambazo hazikufikia malengo ya 
makusanyo  

Mwaka 
wa 
fedha 

Makisio ya 
bajeti (Sh.) 

(A) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 
(B) 

Tofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
 (%) =B/ A 

*100 

Idadi 

2023/24 474,386,375,377 399,561,564,925 (74,824,810,452) 84 72 
2022/23 575,028,005,691 459,147,150,434 (115,880,855,257) 80 103 
2021/22 460,027,325,765 412,434,725,772 (47,592,599,993) 90 82 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2023/24 

Makusanyo yanayozidi malengo yanaashiria juhudi za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika ukusanyaji wa mapato, zikichochewa na mbinu 
bora na ufanisi katika kukusanya mapato. Hata hivyo, yanaweza pia 
kuashiria kuwa makadirio ya bajeti hayakuwa halisi. Kinyume chake, 
mamlaka hizo ambazo hazikufanikisha malengo yao ya makusanyo 
zinaweza kuonesha ukosefu wa uchunguzi wa kina wa vyanzo vya 
mapato vilivyopo au juhudi na mikakati isiyotosheleza kufanikisha 
matokeo yanayotarajiwa ya mapato. 

Ninatoa wito kwa Serikali kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinaandaa mikakati sahihi ya ukusanyaji wa mapato kwa 
kubaini vyanzo vinavyoaminika na kuanzisha vyanzo vipya ndani ya 
maeneo yao ya mamlaka. Pia, mamlaka hizo zinapaswa kuandaa 
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bajeti zinazoendana na uhalisia ili kuongeza makusanyo ya mapato 
na kuhakikisha uendelevu wa kifedha. 

4.2 Mchakato wa Malipo Ambayo Haukukamilika Sh. Bilioni 118.21  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Halmashauri za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 156 na Sekretarieti za Mikoa (RS) 20 zilifanya michakato ya 
malipo yenye jumla ya Sh. bilioni 118.21 kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo na kawaida. Hata hivyo, malipo haya hayakukamilika, hali 
iliyosababisha ucheleweshaji wa utoaji wa fedha. 

Mnamo tarehe 18 Novemba 2024, Wizara ya Fedha iliielekeza OR-
TAMISEMI kutumia bajeti ya mwaka 2024/25 kugharamia shughuli 
zilizoathirika kutokana na malipo ambayo hayakukamilika. Maelezo ya 
malipo haya yasiyokamilika yanaoneshwa katika Kiambatisho Na.10. 

Kushindwa kukamilisha mchakato wa malipo pamoja na ukosefu wa 
mawasiliano kuhusu hali ya malipo hayo kumesababisha kuchelewesha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Taasisi husika kulazimika 
kutumia bajeti mpya ya mwaka 2024/25, hali inayoweza kusababisha 
uchepushaji wa fedha kwa ajili ya kutekeleza shughuli nyingine. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha, kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI, ihakikishe kuwa michakato ya malipo inakamilika kwa 
wakati ili kuepuka usumbufu katika utoaji wa huduma. Aidha, 
inapaswa kuanzishwa mfumo wa uwazi wa mawasiliano ili kutoa 
taarifa kwa wakati kuhusu hali ya malipo, marejesho, na kukataliwa 
kwa malipo, hivyo kuhakikisha usimamizi bora wa fedha na kuzuia 
ucheleweshaji wa aina hii katika siku zijazo. 

4.3 Fedha Zilizorejeshwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kutokana na 
Ucheleweshaji wa Utoaji na Matumizi Sh. Bilioni 30.73  

Kulingana na Aya ya 4(B) ya Waraka Na. 4 (2023/24) na Kifungu cha 29 
cha Sheria ya Bajeti [Sura ya 439], fedha ambazo hazijatumika 
zinapaswa kurejeshwa Mfuko Mkuu wa Serikali. Shughuli zozote ambazo 
hazijatekelezwa zinapaswa kupangwa upya kwenye bajeti ya mwaka 
unaofuata. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 na 
Sekretarieti za Mikoa mbili zilirejesha jumla ya Sh. bilioni 10.75 mfuko 
mkuu kutokana na ukosefu wa muda wa kutosha wa kutumia fedha hizo, 
kwani zilipokelewa kati ya mwezi Mei na Juni 2024. Aidha, mamlaka za 
Serikali za Mitaa 27 zilirejesha jumla ya Sh. bilioni 19.98 baada ya 
kupokea fedha hizo kati ya Septemba 2023 na Januari 2024. Kati ya Sh. 
bilioni 19.98, Halmashauri ya H/W Mbeya, H/Mji Tunduma, na H/W 
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Buchosa zilirejesha jumla ya Sh. bilioni 4.92 kutokana na ucheleweshaji 
wa maamuzi. Fedha hizo zilirejeshwa kwa mujibu wa waraka na kifungu 
kilichorejelewa. Rejea Kiambatisho Na.11 na 12  

Kurejeshwa kwa fedha kulisababishwa na Hazina kuchelewa kutoa 
fedha na ucheleweshaji wa maamuzi kutoka kwenye taasisi husika. 
Kasoro hizi zimesababisha kushindwa kutekeleza shughuli zilizopangwa, 
hivyo manufaa yaliyokusudiwa hayakufikiwa. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha kuziruhusu Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekretarieti za Mikoa kuhamishia katika akaunti ya amana 
fedha zote zilizopokelewa mwishoni mwa mwaka ili kuwezesha 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Pia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekretarieti za Mikoa zinashauriwa kuboresha michakato ya 
ufanyaji maamuzi ili kuepuka ucheleweshaji wa matumizi ya fedha 
zilizopokelewa. 

4.4 Kutotolewa kwa Fedha za Miradi Wakati Mikataba Tayari Imesainiwa 

Aya ya 3.2 ya Mkataba wa Utendaji wa Kila Mwaka (Annual Performance 
Agreement - APA) kati ya OR-TAMISEMI na TARURA inaeleza kuwa wajibu 
wa Wizara ni kuipatia TARURA fedha kulingana na mpango wa mtiririko 
wa fedha wa Wizara kwa mwaka wa fedha 2023/24.  

(i) Fedha za Barabara za Mfuko wa  Majimbo Sh. bilioni 127.50 
Kiasi cha fedha za mfuko wa majimbo kilichoidhinishwa kwenye 
makubaliano hayo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya barabara 
kwenye majimbo kwa mwaka wa fedha 2023/24 kilikuwa Sh. bilioni 
127.50. 

Tathmini ilibaini kuwa TARURA haikupokea fedha hizo, licha ya kusaini 
mikataba 303, huku utekelezaji wa miradi hiyo ukiwa umefikia 64% ya 
kazi. Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 49(4) cha Sheria ya Bajeti 
ambacho kinakataza taasisi kuingia mikataba bila uhakika wa fedha. 

(ii) Fedha za Mfuko wa Bodi ya Barabara Sh. Bilioni 151.67  

TARURA ilipokea Sh. bilioni 99.84 (sawa na 40%) ya Sh. bilioni 251.50 
zilizotarajiwa kutolewa na Bodi ya Mfuko wa Barabara, huku fedha za 
matengenezo na maendeleo zikiwa zimetolewa pungufu kwa Sh. bilioni 
137.41 na Sh. bilioni 14.26, mtawalia kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.12 
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Jedwali Na.12: Fedha ambazo hazikupelekwa 
Na Maelezo Kiasi kwenye 

mkataba (Sh.) 
Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijapokelewa 
(Sh.) 

asili
mia 

1.  Mfuko wa 
matengenez
o 229,141,137,184 91,735,755,657 137,405,381,526 40% 

2.  Mfuko wa 
maendeleo 22,360,126,354 8,099,260,050 14,260,866,303 36% 

 
Jumla 251,501,263,538 99,835,015,707 151,666,247,829 40% 

Chanzo: Taarifa za fedha 

Hali ya Hazina kutotoa fedha pamoja na kuwapo kwa kifungu cha APA 
kinachoruhusu Mkurugenzi Mtendaji wa TARURA kuanzisha mchakato wa 
ununuzi kabla ya kupokea fedha vimesababisha kusimama kwa miradi 
ya barabara. Matokeo yake, 99% ya mikataba iliyosainiwa haina ufadhili 
wa kifedha, licha ya 64% ya kazi kufanyika. Hali hii inaweza kusababisha 
ucheleweshaji wa miradi, migogoro na wakandarasi, madeni, na 
kutotimizwa kwa malengo ya miundombinu, jambo ambalo linaweza 
kuathiri utoaji wa huduma za umma na ukuaji wa uchumi. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha ipeleke fedha za barabara kama 
zilivokusudiwa. 

4.5 Mamlaka za Serikali za Mitaa Kutotenga Fedha za Miradi ya 
Maendeleo na Uendeshaji wa Vijiji/Mitaa Sh. bilioni 48.99 

Aya ya 116 ya Miongozo ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali 
kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 kuhusu makadirio ya mapato ya ndani ya 
Serikali za Mitaa, ilitoa maelekezo yafuatayo kwa kwa maafisa masuuli: 

i. Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye mapato yasiyolindwa 
yanayozidi Sh. bilioni 5 zinapaswa kutenga angalau 60% kwa 
maendeleo, ikijumuisha 10% kwa mikopo ya wanawake, vijana, 
na watu wenye ulemavu, na 10% kwa miundombinu ya barabara 
inayoendeshwa na TARURA. 

ii. Mamlaka zilizo na mapato kati ya Sh. bilioni 2 na Sh. bilioni 5 
zinapaswa kutenga angalau 40% kwa maendeleo, ikiwamo 10% 
kwa mikopo ya wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu. 

iii. Mamlaka zilizo na mapato chini ya Sh. bilioni 2 zinapaswa kutenga 
angalau 20% kwa maendeleo, ikijumuisha 10% kwa mikopo ya 
wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu. 
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iv. Kiasi cha angalau Sh. 200,000 kwa kila robo mwaka kinapaswa 
kutengwa kwa shughuli za vijiji/mitaa. Aidha, mamlaka za 
serikali za mitaa zinazokusanya chini ya Sh. bilioni 1.5 zimetakiwa 
kutenga angalau Sh. 100,000 kwa kila kijiji/mtaa kwa kila robo 
mwaka; na kuendelea kutenga Sh.100,000 kila mwezi kwa ajili ya 
posho za majukumu kwa maafisa watendaji wa kata. 

v. Kuhakikisha kuwa mapato kutoka kilimo (20%), mifugo (15%), na 
uvuvi (5%) yanatengwa na kutumika katika sekta husika ili 
kuboresha na kuendeleza mazao ya kimkakati. 

Kinyume na hayo, katika mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini: Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 65 zilishindwa kutenga sh. bilioni 28.26 kwa ajili ya 
shughuli za maendeleo; Mamlaka 23 hazikutenga sh. bilioni 1.43 kwa 
ajili ya shughuli za mitaa na vijiji; Mamlaka 17 zilishindwa kutenga Sh. 
bilioni 3.95 kwa kilimo; na Mamlaka 21 zilishindwa kutenga Sh. bilioni 
15.35 kwa TARURA inayohusika na usimamizi wa miundombinu ya 
barabara. Rejea Kiambatisho Na.13 na Jedwali Na.13 hapa chini.  

Jedwali Na.13: Shughuli ambazo hazikupelekewa fedha  
Na Shughuli Idadi Kiasi (Sh.) 
1.  Kutokupelekwa kwenye shughuli 

za maendeleo 
65 

28,255,235,529 
2.  Kutopelekwa kwa fedha kwenye 

ofisi za mitaa na vijiji 
23 

1,428,252,500 
3.  Kutokupelekwa kwenye shughuli 

za kilimo 
17 

3,950,333,615 
4.  Kutopekwa kwa fedha TARURA 21 15,354,626,707 
5.  Jumla   48,988,448,351 

Chanzo: Taarifa za fedha na uchambuzi wa kikaguzi  
 

Kushindwa kutenga fedha kama inavyotakiwa na miongozo ya bajeti 
kulitokana hasa na kuchepusha mapato yaliyokusanywa kwenda kwenye 
matumizi mengine ya kawaida ambayo hayakukusudiwa. Pia, 
yalisababishwa na ukosefu wa usimamizi madhubuti ya utekelezaji 
kutoka OR-TAMISEMI. Matokeo yake, huduma muhimu katika sekta hizi 
ziliathirika, ikiwa ni pamoja na kuharibika kwa barabara kutokana na 
ukosefu wa matengenezo na ucheleweshaji wa maendeleo ya kilimo. 
Hali hii inaweza kusababisha gharama kubwa zaidi za matengenezo siku 
za usoni, kupungua kwa ufanisi wa usafirishaji, kuleta athari mbaya kwa 
uchumi wa maeneo husika, na kuathiri usalama wa umma. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zifuate 
maelekezo ya Serikali kwa kutenga sehemu inayotakiwa ya mapato 
yao ya ndani kwa miradi ya maendeleo na shughuli za vijiji/mitaa. 
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Aidha, OR-TAMISEMI inashauriwa kuimarisha usimamizi na mifumo ya 
utekelezaji ili kuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazingatia mgawanyo wa lazima wa fedha kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo. 

4.6 Dosari Zilizobainika Katika Matumizi ya Fedha za Bakaa 

4.6.1 Matumizi ya Fedha za bakaa Bila Idhini – Sh. Bilioni 11.79  

Tathmini ya taarifa ya utekelezaji wa bajeti ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024 ilibaini kuwapo kwa 
fedha za bakaa kiasi cha Sh. bilioni 11.44 katika Halmashauri 5. Kufikia 
robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/25, kiasi cha Sh bilioni 5.81 
kilikuwa kimetumika, na kuacha bakaa ya Sh. bilioni 5.62. Wilaya husika 
zilikuwa katika mchakato wa kupata vibali vya matumizi ya fedha za 
bakaa kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali, kama inavyotakiwa na 
Kanuni ya 21(1) ya Kanuni za Bajeti (Jumla), 2015, lakini mchakato huo 
haukukamilika hadi Januari 2025.  

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi ilitumia Sh. milioni 350 za 
mwaka wa fedha 2022/23 kwa ajili ya kugharamia shughuli mbalimbali 
bila idhini kutoka Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipago na Baraza la 
Madiwani la Halmashauri. Hii ni kinyume na Agizo la 18 (1)-(2) la 
Mwongozo wa Fedha za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 linalosisitiza 
kuwa iwapo halmashauri inataka kutumia fedha ambazo 
hazikubainishwa katika bajeti ya awali au iwapo mgao wa bajeti ya 
mwaka haukutosha, inapaswa kuwasilisha bajeti ya nyongeza kwa 
Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango ambayo baadaye inapaswa 
kuwasilishwa katika kikao cha kawaida cha Baraza la Madiwani kwa ajili 
ya kuidhinishwa. 

Jedwali Na.14: Matumizi ya Fedha za Bakaa bila Idhini kutoka kwa  
Jina la 

Halmasha
uri  

Salio la Fedha 
za bakaa (Sh.) 

Kiasi 
Kilichotumika 
Kufikia Oktoba 

2024 (Sh.) 

Salio la Fedha 
Kufikia Robo ya 

Kwanza ya 2024/25 
(Sh.) 

H/M Iringa 1,161,670,236 622,026,007 539,644,230 

H/W Iringa 5,142,134,528 1,441,585,032 3,700,549,497 

H/W Kilolo  1,651,904,987 935,286,350 716,618,637 
H/W 
Mufindi  2,621,530,012 1,955,183,861 666,346,151 
H/Mji 
Mafinga 859,530,104 859,530,104 0 

Jumla 11,436,769,868 5,813,611,353 5,623,158,515 
Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2023/24  
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Kutokuzingatia miongozo ya bajeti kulitokana na shinikizo la 
kukamilisha miradi, jambo ambalo linaweza kusababisha upungufu 
katika utekelezaji wa bajeti kwa mwaka ujao na utekelezaji wa miradi 
isiyokusudiwa. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa Sekretarieti za Mikoa 
zinasimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa kanuni za bajeti kwa 
kuhakikisha kuwa halmashauri zinapata idhini kabla ya kutumia 
fedha za bakaa. Wizara ya Fedha inapaswa kuongeza usimamizi na 
mawasiliano na Halmashauri ili kuzielekeza matumizi sahihi ya 
fedha. 

4.6.2 Kuchelewa Kutumia Fedha za Bakaa - Sh. bilioni 35.92  

Nilibaini ongezeko la idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazoshindwa kutumia fedha za bakaa ndani ya muda uliopangwa. 
Katika mwaka wa fedha 2023/24, Mamlaka 19 hazikutumia Sh. bilioni 
35.92 ikilinganishwa na Sh. bilioni 19.97 katika robo ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2022/23, ikiwa ni ongezeko la 57%.  

Hii ni kinyume na Kanuni ya 21 (1) na (2) ya Kanuni za Bajeti, 2015 
inayotaka fedha zote za matumizi ambazo hazijatekeleza miradi 
mwishoni mwa mwaka wa fedha zitumike ndani ya robo ya kwanza ya 
mwaka unaofuata. Jedwali Na.15 linaonesha mchanganuo. 

Jedwali Na.15: Fedha za bakaa ambazo hazikutumika  

Na Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na  Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.    H/W Kibiti 1,807,384,398 11.   H/Mji Tarime 499,047,479 

2.    H/W Mafia 2,912,922,782 12.   H/W Morogoro  1,352,727,531 

3.    H/W Rufiji 260,917,669 13.   H/M Morogoro 1,095,908,424 

4.    H/W Ilala 15,757,968,470 14.   H/Mji 
Makambako 1,194,586,665 

5.    H/W Bahi 150,473,117 15.   H/W Njombe  189,041,014 

6.    H/W 
Chamwino 69,494,800 16.   H/W Handeni  454,492,062 

7.    H/W Bukombe 233,215,582 17.   H/W Kilindi  926,510,187 

8.    H/W Mbogwe  1,015,228,291 18.   H/W Muheza  366,051,284 

9.    H/W Mtama 6,847,000,000 19.   Sekretrieti ya 
Mkoa Manyara 333,794,735 

10.   H/W Tarime 448,781,422   Jumla  35,915,545,912 
Chanzo: Taarifa za bejeti  
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Ucheleweshaji wa matumizi ya fedha za bakaa ulisababishwa hasa na 
ucheleweshaji wa urejeshaji wa fedha na taratibu za malipo 
zilizocheleweshwa na Benki Kuu ya Tanzania (BOT). Kushindwa kutumia 
fedha ndani ya muda uliopangwa kunakwamisha utekelezaji wa shughuli 
za kawaida na za maendeleo.  

Serikali inapaswa kuimarisha uratibu kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Benki Kuu ya Tanzania (BOT) na Hazina ili kuharakisha utoaji 
wa fedha. 

4.7 Mpango na Bajeti Hafifu kwa Ajili ya Kulipa Madeni - Sh bilioni 70.20 

Nilifanya tathmini ya bajeti ya mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili 
ya kulipa madeni yaliyosalia kwa mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini 
kuwa halmashauri 43 na sekretarieti za mikoa 2 hazikutenga bajeti au 
zilitenga kiasi pungufu kulipa madeni ya wazabuni na madai ya 
watumishi yenye jumla ya Sh. bilioni 70.20. Hii ni kinyume na Aya ya 
1.7 (94) ii-iv cha Mwongozo wa Maandalizi ya Bajeti kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 uliotolewa na Wizara ya Fedha, ambacho kinawataka 
maafisa masuuli kutenga bajeti kwa ajili ya madai ya watumishi, watoa 
bidhaa na huduma, na kuepuka malimbikizo ya madeni ili kupunguza 
gharama zinazotokana na riba na faini (Rejea Kiambatisho Na.14) 

Malimbikizo ya madeni yanaongeza mzigo kwa mamlaka za serikali za 
mitaa kutokana na gharama za riba na faini. Watoa huduma na bidhaa 
kukabiliwa na matatizo ya kifedha, jambo linaloweza kuchelewesha au 
kusitisha utoaji wa huduma. Pia, malipo yaliyocheleweshwa kwa 
watumishi yanaweza kushusha morali ya kazi, kupunguza ufanisi wa 
utendaji na kusababisha migogoro sehemu ya kazi. Pia, malimbikizo ya 
madeni kwa muda mrefu yanaathiri uaminifu wa mamlaka za serikali za 
mitaa kwa wadau wake. 

 
Ninasisitiza mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba 
menejimenti ya mamlaka ya serikali za mtaa, kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha (MoF), ifanye tathmini ya kina ya madeni yaliyosalia 
na kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya kuyalipa. 

4.8 Kuendelea Kuchepusha Fedha kwa Shughuli Zisizokusudiwa - Sh. 
bilioni 16.03 

Kifungu cha 27(4) cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439, kinaelekeza 
kwamba mara baada ya bajeti za Serikali na taasisi za umma 
kupitishwa, zinapaswa kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
Aidha, Agizo la 18(4) la Mwongozo wa Fedha za Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2009, linaelekeza kuwa hakuna ruhusa ya kuhamisha fedha kati 
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ya bajeti ya maendeleo na matumizi ya kawaida bila idhini ya Baraza la 
Madiwani. Hata hivyo, michango ya matumizi ya kawaida kutoka 
kwenye mapato ya ndani ya halmashauri inaweza kuhamishiwa kwenye 
bajeti ya maendeleo. 

tathmini yangu kwa mwaka wa fedha 2023/24 imebaini kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa 42 na sekretarieti za mikoa 2, zilihamisha jumla ya 
Sh. bilioni 13.99 kugharamia shughuli nyingine za maendeleo na 
matumizi ya kawaida. Fedha hizo zilitumika kinyume na bajeti, hivyo 
kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Kuchepusha fedha 
kunaashiria kuwa shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa (Rejea 
Kiambatisho Na.15) 

Zaidi ya hayo, Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) ulitumia Sh. 
bilioni 2.04 ambazo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya fidia na mfuko wa 
usafiri wa abiria kwa shughuli nyingine zisizokusudiwa. Hii ni kinyume 
na Kanuni ya 5.2.1 (d) ya DART ya mwaka 2014 ambayo inamtaka 
mtendaji mkuu wa wakala kuhakikisha kuwa fedha zinatumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa na masharti yote yanayohusiana na fedha hizo 
yanazingatiwa. Hadi tarehe 30 Juni 2024, ilibaki kiasi cha Sh. milioni 
1.8 tu, wakati madai ya fidia yalikuwa ni Sh. bilioni 1.94. 

Jumla ya Sh. bilioni 16.03 zilichepushwa na DART, sekretarieti za mikoa 
na mamlaka za serikali za mitaa katika mwaka wa fedha 2023/24, ikiwa 
ni ongezeko la Sh. bilioni 3.20 ikilinganishwa na Sh. bilioni 12.83 
zilizochepushwa mwaka wa fedha 2022/23. Hali hii inaonesha kuwa 
kuna mwendelezo wa uchepushaji wa fedha, ambapo fedha zinatumika 
kinyume na bajeti iliyopangwa.  

Uchepushwaji wa fedha unaweza kuathiri utoaji wa huduma kwa jamii, 
kwa miradi iliyokusudiwa kutotekelezwa. Aidha, kuchepusha fedha kwa 
miradi mingine ya maendeleo kunaweza kusababisha utekelezaji wa 
miradi isiyo na manufaa kwa jamii. 

Ili kuzuia uchepushaji fedha na kuhakikisha utoaji wa huduma bora, 
Wizara ya Fedha na mamlaka husika zinapaswa kuimarisha ufuatiliaji 
wa bajeti, kusimamia utekelezaji madhubuti wa kanuni za fedha, na 
kuongeza uwazi katika matumizi ya fedha. Vilevile, mabadiliko yote 
ya bajeti yanapaswa kupitishwa kwa taratibu sahihi za kibajeti, kwa 
kuzingatia utoaji wa fedha kwenye miradi inayotekelezeka na 
inayokidhi mahitaji ya jamii. 
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MAPATO NA MATUMIZI 
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5.0 Utangulizi 

Sura hii inabainisha matokeo ya ukaguzi wa mapato na matumizi katika 
OR-TAMISEMI,  sekretarieti za mikoa na pamoja na taasisi zilizo chini 
yake, mamlaka za serikali za mitaa, pamoja na usimamizi wa akaunti 
za amana. 

5.1 Usimamizi wa Mapato 

Usimamizi madhubuti wa mapato huwezesha mamlaka ya serikali za 
mitaa kuongeza ufanisi wa utendaji kazi, kuboresha utoaji wa huduma 
kwa jamii, na ukuaji endelevu wa mamlaka hizo. Mamlaka ya serikali za 
mitaa zina vyanzo mbalimbali vya mapato, kama vile ushuru, leseni, 
ada, tozo za adhabu, na mapato kutoka kwenye vyazo vingine. 

Takwimu za miaka mitatu iliyopita zinaonesha kuwa mamlaka ya 
serikali za mitaa zilikusanya mapato zaidi kutoka katika vyanzo vyake 
kwa mwaka wa fedha 2023/24, ambayo ni Sh.  trilioni 1.23. Hii 
inaonesha kuwa kuna ongezeko la bilioni 319.49 ikilinganishwa na 
mwaka uliyopita, kama ilivyoonyeshwa kwenye Kielelezo Na.1 na 
kufananuliwa kwenye Kiambatisho Na.16. 

Kielelezo Na. 1:Mwenendo wa makusanyo ya mapato 

Chanzo: Taarifa kutoka kwenye mfumo wa MUSE  

Nilipitia menejimenti ya mapato katika halmashauri, nikihusisha 
mchakato wa ukusanyaji wa mapato na uzingatiaji wa sheria, kanuni na 
maelekezo ya Serikali na kubaini mapungufu yafuatayo: 
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5.1.1 Udhaifu Ulioonekana Katika Ukusanyaji wa Ushuru wa Huduma 
Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
(i) Mapato Yatokanayo na Ushuru wa Huduma Ambayo 

Hayajakusanywa Sh. bilioni 8.10 
Kifungu 6(1)(u) na 7 (1) (y) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290 kinaitaka halmashauri kukusanya ushuru wa huduma kutoka 
kwa taasisi au mtu anayefanya biashara ambaye mauzo yake ya kila 
mwaka yanazidi shilingi milioni 4 kwa kiwango kisichozidi asilimia 0.3 
ya ushuru kwa mauzo baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na 
ushuru wa bidhaa.  

Katika mapitio ya ukusanyaji wa ushuru wa huduma kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 28 
hazikukusanya ushuru wa huduma kiasi cha Sh.  bilioni 8.10 kutoka 
taasisi 1164 zinazofanya kazi ndani ya mamlaka hizo kutokana na 
kutokuwapo kwa jitihada za kutosha za kuhakisha taasisi hizo zinalipa 
ushuru wa huduma. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo 
hazikukusanya ushuru wa huduma imeoneshwa kwenye Jedwali Na.16 
hapa chini. 

Jedwali Na.16: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo 
hazikukusanya ushuru wa huduma  

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi 
ya 

taasisi 

Kiasi 
kisichokusany
wa 
(Sh. ) 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
taasisi 

Kiasi 
kisichokusanyw

a 
(Sh. ) 

1 H/W Tarime 1 738,636,772 15 H/ Jiji 
Arusha 

314 179,210,037 

2 H/M 
Morogoro 

1 2,791,362,704 16 H/Mji Babati 18 42,277,997 

3 H/W 
Serengeti 

83 2,439,904,216 17 H/M Bukoba 5 7,765,362 

4 H/W Geita 19 19,872,341 18 H/W Kishapu 1 38,277,079 
5 H/M Tabora 2 37,560,455 19 H/W Mafia 22 29,011,493 
6 H/Mji Geita 1 91,000,296 20 H/W Rorya 6 10,698,923 
7 H/M Kahama 166 270,298,201 21 H/W 

Biharamulo 
13 22,659,889 

8 H/ Mji 
Mafinga 

5 8,900,193 22 H/Mji 
Mbinga 

51 62,492,605 

9 H/W Msalala 6 31,305,419 23 H/W 
Namtumbo 

13 23,055,263 

10 H/Jiji 
Dodoma 

146 355,285,404 24 H/M Songea 14 95,272,934 

11 H/M 
Kinondoni 

50 242,169,397 25 H/Jiji 
Mwanza 

146 146,279,304 
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Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi 
ya 

taasisi 

Kiasi 
kisichokusany
wa 
(Sh. ) 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
taasisi 

Kiasi 
kisichokusanyw

a 
(Sh. ) 

12 H/W 
Ngorongoro  

12 247,827,564 26 H/M Ubungo  34 133,738,448 

13 H/W Meru  23 21,959,486  
Jumla 

 
1164 

 
8,098,377,896 14 H/W Chato  12 11,556,114 

Chanzo: Taarifa za ukusanyaji, ankara na rejista kwa mwaka 2023/24 

(ii) Kutokukusanywa kwa Ushuru wa Huduma Kutoka kwa Taasisi 
29,432 

Kifungu cha 6(1)(n) na 7(1) (aa) cha Sheria ya Fedha ya mamlaka za 
serikali za mitaa, Na. Sura ya 290 kinaeleza kuwa ushuru wa huduma 
unatozwa kwa taasisi zote zinazofanya shughuli zao ndani ya mamlaka 
ya serikali za mitaa. Ushuru wa huduma ni fedha zinazotokana na tozo 
ya huduma inayolipwa na mashirika ya kibiashara kwa kiwango 
kisichozidi asilimia 0.3 ya mapato ya mauzo baada ya kuondoa kodi ya 
ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa.  

Nilifanya tathmini ya ukusanyaji wa ushuru wa huduma kwenye 
mamlaka ya serikali za mitaa na ilibainika kuwa mamlaka 7 za serikali 
za mitaa hazikutoa ankara za malipo kwa ajili ya kukusanya ushuru wa 
huduma kutoka kwenye taasisi 29,432 zinayofanya kazi ndani ya 
mamlaka zake.  

Hata hivyo, sikuweza kubainisha kiasi cha ushuru wa huduma ambao 
ulitakiwa kukusanywa kutoka kwenye taasisi hizo. Hii ilitokana na 
kutowasilishwa kwa mauzo ghafi na fomu za ithibati ya mauzo ya taasisi 
husika wakati wa ukaguzi. Idadi ya taasisi ambazo hazijalipa ushuru wa 
huduma kwa mamlaka ya serikali za mitaa imeonyeshwa kwenye 
Jedwali Na.17. 

Jedwali Na.17: Orodha ya Halmashauri ambazo hazikukusanya 
ushuru wa huduma  

Na Jina la Halmashauri Idadi ya Taasisi 

1 H/M Kinondoni  27,663 
2 H/M Kigamboni  389 
3 H/W Kigoma  49 
4 H/W Kishapu  3 
5 H/ Mji Kondoa  1300 
6 H/W Magu 12 
7 H/W Mufindi  16 
 Jumla 29,432 

Chanzo: Taarifa ya taasisi zisizolipa ushuru wa huduma na rejista 
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Kutokusanywa kwa ushuru wa huduma kutoka kwa taasisi zinazoendesha 
shughuli ndani ya mamlaka za serikali za mitaa kunasababisha upotevu 
wa mapato ya ndani, jambo ambalo linaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa. 

(iii) Ushuru wa Huduma Uliokusanywa Bila Kuwapo kwa Msingi wa 
Ukokotoaji Sh.  bilioni10.37  

Aya ya 6.6.1(iii na iv) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2019 inabainisha mkakati na 
taratibu za ukusanyaji wa ushuru wa huduma, ambazo ni pamoja na 
utoaji wa fomu ya kuthibitisha mauzo ghafi inayojazwa na walipa 
ushuru wa huduma. Fomu hii hutumika kama msingi wa kutoza ushuru 
wa huduma kwa usahihi na kwa ufanisi.  

Wakati wa tathmini ya makusanyo ya mapato yaliyokusanywa kupitia 
mifumo ya ukusanyaji mapato ya LGRCIS na TAUSI, nilibaini kuwa 
mamlaka 24 za serikali za mitaa zilikusanya kiasi cha Sh.  billioni 10.37 
kutokana na ushuru wa huduma kutoka kwa taasisi zinazofanya kazi 
ndani ya mamlaka hizo bila ya msingi wa ukokotoaji wa ushuru huo 
ambapo ni asilimia 0.3 ya mauzo ghafi. Taarifa hizo za mauzo ghafi 
zinapatikana kutoka Mamlaka ya mapato Tanzania au mamlaka zingine 
ili kujiridhisha usahihi wa kiasi kilichokusanywa. 

Hali hii ilichangiwa na kukosekana kwa utaratibu mzuri wa kupata 
taarifa za mauzo kwa njia ya kielekitroni kutoka Mamlaka ya Mapato 
(TRA) na mamlaka zingine kama vile Ofisi za Tume ya Madini na 
kutotunza kanzidata ya walipaji wa ushuru wa huduma, hivyo 
kusababisha ukusanyaji wa ushuru wa huduma bila kuwapo kwa msingi 
wa ukokotoaji wa ushuru huo. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo zimekusanya ushuru wa huduma bila ya msingi wa ukokotoaji 
imeonyeshwa kwenye Jedwali Na.18 hapa chini. 

Jedwali Na.18: Mamlaka za serikali za mitaa ambazo zimekusanya 
ushuru wa huduma bila msingi wa ukokotoaji 

Na Jina la 
Halmashauri  

Kiasi 
(Sh. ) 

 
Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh. ) 

1 H/W Rufiji 78,951,936 14. H/W 
Simanjiro  

338,725,616 

2. H/M Kahama 171,792,714 15. H/W Nsimbo  76,236,350 
3. H/W Kilosa  595,428,703 16. H/M 

Shinyanga  
72,187,410 

4. H/M Lindi  134,803,073 17. H/W 
Ukerewe  

219,163,224 

5. H/W Msalala  54,705,233 18. H/W Uvinza  15,810,312 
6. H/W Ulanga  189,583,141    19. H/W Uyui  245,704,947 
7. H/Jiji 3,621,732,640 20. H/M Iringa 27,614,551 



 

33 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Jina la 
Halmashauri  

Kiasi 
(Sh. ) 

 
Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh. ) 

Dodoma 
8. H/W Kyela  157,592,929 21 H/W Mbarali  432,034,934 
9. H/W 

Mpimbwe  
10,757,779 22 H/W Rungwe  261,081,173 

10. H/W Muheza 259,031,780 23 H/M Ubungo  868,810,107 
11. H/W Bunda  202,719,254 24 H/W Kilindi  221,045,570 
12. H/W 

Kigamboni  
2,074,442,960  Jumla 10,374,351,948 

 
13. H/W Kishapu  44,395,612    

         Chanzo: Taarifa ya makusanyo ya mwaka 2023/24 

Hata hivyo, kukusanya ushuru wa huduma bila msingi wa ukokotoaji 
(mauzo ghafi) kumefanya iwe vigumu kuthibitisha usahihi wa kiasi 
kilichokusanywa. Hii ni kwa sababu kilichokusanywa kinaweza kuwa 
pungufu ya kiasi halisi kilichotakiwa kukusanywa. 

Pia, kushindwa kutunza kanzidata ya walipaji wa ushuru wa huduma 
kumefanya iwe vigumu kukusanya ushuru huo kikamilifu kwa mamlaka 
ya serikali za mitaa kwa mwaka husika. 

Ninapendekeza OR – TAMSIEMI, kupitia Malaka za Serikali za Mitaa 
husika, iweke na ihuishe kanzidata ya wafanya biashara ili kuboresha 
ukusanyaji wa ushuru wa huduma. Ili kuimarisha uzingatiaji wa 
taratibu na ukusanyaji wa mapato, Serikali ifikirie uwezekano wa 
kuhamisha jukumu la ukusanyaji wa ushuru wa huduma kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa niaba ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, kwakuwa TRA inaweza kuthibitisha taarifa za mauzo halisi, 
kwa kupitia za taarifa za kifedha za makampuni na kuhakikisha 
ukokotoaji sahihi wa kodi ya 0.3%. 

5.1.2 Kutokusanywa kwa Mapato Kutoka Vyanzo Mbalimbali kiasi cha Sh.  
bilioni 44.96  

Agizo la 38(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 
2009 linaeleza kuwa litakuwa jukumu la mweka hazina wa halmashauri 
kuweka taratibu za kifedha na kihasibu zitakazowezesha kuhakikisha 
kuwa fedha zote ambazo halmashauri inadai zinakusanywa na 
kupelekwa benki kwa wakati. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 44.96 hakikukusanywa na 
mamlaka 158 za serikali za mitaa kutoka kwenye vyanzo mbalimbali, 
vikiwamo kodi ya pango ya maduka na vibanda, leseni za biashara, meza 
za sokoni, uuzaji wa viwanja, na leseni za vileo kama ilivyoorodheshwa 
kwenye rejista za madai. 
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Kutokukusanywa kwa mapato kutoka vyanzo mbalimbali kulitokana na 
udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani na mbinu zinazotumiwa na 
menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa katika kukusanya mapato 
kutoka vyanzo vilivyopo na vipya. Hii ni pamoja na kutokuwapo kwa 
taratibu madhubuti za kukusanya madai yaliyokaa muda mrefu, 
mawasiliano dhaifu na mikakati ya kuwafikia wafanyabiashara na umma 
kwa ujumla kuhusu wajibu wao wa kulipa mapato, na kutokuwa na 
wafanyakazi wa kutosha. 

Muhtasari wa mapato yasiyokusanywa kutoka kwa kila chanzo 
umeonyeshwa kwenye Jedwali Na. 19.  

Jedwali Na.19: Kutokusanywa kwa Mapato kutoka kwa vyanzo 
mbalimbali 
Na. Chanzo cha mapato Idadi ya 

mamlaka ya 
serikali ya 
Mitaa 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa (Sh.) 

1 Uuzaji wa viwanja 38 30,635,881,559 
2 Pango la vibanda na maduka 45 6,113,434,753 
3 Ushuru wa vibanda vya soko 

na soko 13 2,070,292,493 

4 Leseni za biashara 28 1,978,101,189 
5 Ada za Maegesho 7 1,185,643,600 
6 Ushuru wa hoteli 6 968,881,090 
7 Ada ya uchimbaji wa madini  2 941,855,323 
8 Ada ya mabango 3 476,771,831 
9 Ada za Shule 4 313,168,000 
10 Mrahaba wa misitu  4 222,693,899 
11 Ushuru wa Nyenzo za ujenzi 3 20,486,000 
12 Leseni za pombe kali 3 19,940,000 
13 Ada ya kibali cha ujenzi wa 

ghala 2 10,200,000 

 Jumla 158 44,957,349,737 
Chanzo: Taarifa ya makusanyo na bajeti, 2023/24 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Menejimenti za 
mamlaka za serikali za mitaa, iweke mfumo wa udhibiti wa ndani ili 
kuboresha ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vilivyopo na vipya. 
Pia, ihakikishe mapato yote yanakusanywa bila kuchelewa na iweke 
taratibu madhubuti za ukusanyaji wa madai ya muda mrefu. Aidha, 
iwe na mawasiliano na wamiliki wa biashara kuhusu wajibu wao na 
kuhakikisha rasilimali za kutosha kwa ukusanyaji wa mapato kwa 
ufanisi. 
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5.1.3 Mapato Yalikusanywa na Kutowasilishwa Benki Kiasi cha Sh. bilioni 
3.45  
Kifungu cha 42(2) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, 
kinaelekeza kuwa, mapato yote ya mamlaka za serikali za mtaa 
yatalipwa kwenye akaunti ya benki au akaunti nyingine yoyote 
inayomilikiwa na mamlaka hizo isipokuwa kama itakavyoelezwa 
vinginevyo katika memoranda ya fedha. Aidha, Agizo la 50(5) la LGFM, 
2009 linataka fedha zote zinazopokelewa na mamlaka za serikali za 
mitaa zipelekwe kwenye akaunti za benki za mamlaka ya serikali za 
mitaa kila siku au siku inayofuata ya kazi. Kuzingatia agizo hili husaidia 
kupunguza vishawishi vya kutumia fedha za mamlaka za serikali za 
mitaa kwa shughuli zisizotarajiwa. 

Wakati wa mapitio ya mifumo ya LGRCIS na TAUSI nilibaini kwamba kiasi 
cha Sh. bilioni 3.45 zilikusanywa katika mamlaka 31 za serikali za mitaa 
lakini hazikuwasishwa benki. Muhtasari wa mapato yaliyokusanywa bila 
kupelekwa benki yameonyeshwa kwenye Jedwali Na. 20 na 
kufafanuliwa kwenye Kiambatisho Na.17. 

Jedwali Na.20: Muhtasari wa mapato yaliyokusanywa pasipo kupelekwa 
benki 
Na Mfumo 

uliotumika 
kukusanya 
mapato 

Idadi ya taasisi (Taasisi 
moja inaweza tokea 

kwenye mfumo zaidi ya 
mmoja) 

Kiasi  
(Sh.) 

1 LGRCIS 23 2,921,158,937 
2 TAUSI  20 442,197,792 
3 GoTHoMIS 3 87,008,120 
Jumla  46 3,450,364,849 

Chanzo : Taarifa za makusanyo kutoka kwenye mifumo na   taarifa za kibenki 2023/24 

Hali hii imetokana na udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani, 
kutofanyika kwa usuluhishi wa mara kwa mara pamoja na kutokuwapo 
kwa ufuatiliaji wa karibu wa wakusanyaji ili kuhakikisha makusanyo 
yote yanawasilishwa benki. Kutoweka benki mapato yaliyokusanywa 
kunaashiria usimamizi mbovu wa fedha, hivyo kuathiri uwezo wa 
kifedha wa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya mamlaka za serikali za 
mitaa kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, iimarishe mfumo wa 
udhibiti wa ndani na taratibu nyingine, ikijumuisha kuwepo 
makubaliano ya  kipengele cha adhabu kwa wakusanya mapato kwa 
kuchelewa kuwasilisha benki fedha za makusanyo. Pia kufanya 
usuluhishi wa mara kwa mara na  ufuatiliaji wa karibu kwa 
wakusanya mapato. 
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5.1.4 Ukosefu wa Ufanisi Katika Kukokotoa Bei ya Mazao na Ukusanyaji wa 
Ushuru wa Mazao ya Sh.  bilioni 4.75  

Kifungu cha 7(1)(g) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290, 
kinataka fedha zote zinazotokana na ushuru unaolipwa kwa chanzo cha 
mazao yoyote ya kilimo au mazao mengine yanayozalishwa katika eneo 
la halmashauri ya wilaya, chini ya sheria hii au sheria nyingine yoyote 
iliyoandikwa, isipokuwa mazao makuu ya mauzo ya nje, iwe kati ya 
sifuri hadi asilimia tano ya bei ya mazao; na itakatwa kutoka kwenye 
chanzo. 

Mapitio ya makusanyo ya mapato kwa mwaka husika yalionesha kuwa 
kiasi cha Sh. bilioni 4.75 kitokanacho na ushuru wa mazao 
hakikukusanywa katika mamlaka 19 za serikali za mitaa. Mapato hayo 
hayakukusanywa kutokana na menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kutokuwa na ufuatiliaji wa kutosha kwa taasisi na vyama vya 
ushirika (AMCOS) vilivyonunua mazao katika mamlaka hizo. Pia, kiasi 
hicho cha fedha hakikukusanywa kwa kuwa ukokotoaji wa bei ya mazao 
haukuwa sahihi; hivyo kusababisha bei za mazao kuwa chini ya bei 
elekezi. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo hazikukusanya 
ushuru wa mazao kwa ufanisi ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
Na.21. 

Jedwali Na.21: Mamlaka ya serikali za mitaa ambazo hazikukusanya ushuru 
wa mazao  
Na. Aina ya ushuru wa 

mazao 
Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh. ) 

1. Ushuru wa mazao 
mchanganyiko 

H/W Songea 1,430,054,876 

2. Ushuru wa kahawa H/W Mbinga 723,672,080 
3. Ushuru wa tumbaku H/W Urambo  693,002,006 
4. Ushuru wa Alizeti H/W Mkalama  624,708,420 
5. Ushuru wa ufuta H/W Tunduru  335,735,728 
6. Ushuru wa Tumbaku H/W Ushetu  262,200,336 
7. Ushuru wa Tumbaku H/W Kaliua  134,060,386 
8. Ushuru wa mazao 

mchanganyiko 
H/W Nyasa  123,077,580 

9. Ushuru wa chai H/W Busokelo  76,507,588 
12. Ushuru wa mazao 

mchanganyiko 
H/M Songea  71,617,842 

13. Ushuru wa chai H/W Chunya 69,892,630 
14. Ushuru wa Ufuta H/W Mtwara 60,249,232 
15. Ushuru wa Kahawa H/ Mji Mbinga  39,714,168 
16. Ushuru wa pareto H/W Mbeya  24,115,748 
17. Ushuru wa Tumbaku H/W Serengeti  23,786,962 
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      Chanzo: Rejista za ushuru wa mazao 

Kushindwa kukusanya mapato yatokanayo na ushuru wa mazao 
kumesababisha upotevu wa mapato yaliyotarajiwa. Pia, hali hii inaweza 
kusababisha shughuli za utendaji katika mamlaka za serikali za mitaa 
kutofanyika, na miradi ya maendeleo iliyopangwa kutekelezwa kwa  

mapato ya ndani kutotekelezwa; hivyo kuathiri utoaji wa huduma kwa 
jamii kwa ujumla. 

Ninapendekeza kwamba, menejimenti ya mamlaka za serikali za 
mitaa, kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, iimarishe mfumo wa 
udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa mapato yatokanayo na ushuru 
wa mazao yanakusanywa kwa wakati kutoka kwa taasisi na vyama 
vya ushirika (AMCOS) vinavyonunua mazao ndani ya mamlaka zao. 
Pia, inapaswa kuanzisha mikataba yenye ukomo wa muda wa malipo 
ya ushuru wa mazao kwa mamlaka za serikali za mitaa, yenye 
kipengele cha adhabu kwa ucheleweshaji wowote wa ulipaji ushuru 
wa mazao. Vilevile, ihakikishe kuwa bei za mazao zinazingatia bei 
elekezi. 

5.1.5 Kuhama Kutoka Mfumo wa LGRCIS kwenda TAUSI Bila Kuwapo kwa 
Mpango wa Ukusanyaji Madeni kiasi cha Sh.  Bilioni 12.20  
Agizo la 38(1) na (6) la Memoranda ya Fedha kwa Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa la Mwaka 2009 linaelekeza mweka hazina wa halmashauri 
kuandaa taratibu za kifedha na kihasibu ili kuhakikisha kumbukumbu 
sahihi za fedha zote ambazo halmashauri inadai zinakusanywa na 
kupelekwa benki kwa wakati. Aidha, Kamati ya Fedha inapaswa kueleza 
wazi taratibu za ufuatiliaji wa madeni yaliyobaki na mbinu ambazo 
zitatumika kukusanya madai hayo.  

Tarehe 31 Januari 2023 OR-TAMISEMI ilitoa barua yenye 
Na.Kumb.EB.151/297/02/108 kuziagiza mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha uwekaji kamili wa mfumo wa TAUSI kabla ya tarehe 31 
Machi 2023 na kusitisha shughuli zote za ukusanyaji wa mapato kwa 
kutumia mfumo wa LGRCIS. 

Na. Aina ya ushuru wa 
mazao 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh. ) 

18. Ushuru wa mazao 
mchanganyiko 

H/W Kibiti  19,978,380 

19. Ushuru wa kahawa H/W Kigoma 17,081,333 
20. Ushuru wa tumbaku H/W Nzega 8,730,093 
21. Ushuru wa korosho H/W Newala  7,381,316 

 Jumla 4,745,566,704 
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Tathmini yangu ya mfumo wa LGRCIS na TAUSI ilibaini kuwa mamlaka  
za serikali za mitaa zilikuwa na madai kwenye mfumo wa LGRCIS kiasi 
cha Sh. bilioni 12.20. Hali hii inahusianishwa na juhudi ndogo 
zilizowekwa na uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kufuatilia mapato kwa wanaodaiwa na ukosefu wa mpango wa 
urejeshaji wa madeni kwa wadaiwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo bado zina madai 
kwenye mfumo wa LGRCIS inaonekana kwenye Jedwali Na. 22. 

Jedwali Na.22: Orodha ya mamlaka ya serikali za mitaa zenye madai  

Na. 
Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 6,238,826,657 14 H/W Kyerwa 176,133,801 

2 
H/W 
Chamwino 1,143,429,317 15 H/W Nzega 139,146,414 

3 H/W Kilindi 920,958,029 16 H/W Chemba 136,177,892 

4 
H/Jiji Dar es 
salaam 804,057,050 17 H/W Nyasa 103,293,561 

5 H/W Ngara 365,369,382 18 H/W Mbulu 62,907,842 
6 H/W Karatu 346,216,475 19 H/W Bumbuli 52,984,927 
7 H/W Rufiji 287,910,607 20 H/Mji Geita 51,013,761 
8 H/W Korogwe 209,154,829 21 H/W Bagamoyo 42,475,900 
9 H/W Muheza 208,804,669 22 H/W Madaba 40,201,265 
10 H/M Lindi 196,631,982 23 H/W Kondoa 37,479,900 
11 H/W Karagwe 196,600,922 24 H/W Nsimbo 36,309,941 
12 H/M Kahama 190,649,700 25 H/W Ngorongoro 20,597,134 
13 H/W Handeni 183,519,555 26 H/Mji Kondoa 11,589,131 
        Jumla 12,202,440,643 
Chanzo: Orodha ya wadaiwa kutoka kwenye mfumo, 2023/24 

Kutokuweza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya mapato 
yaliyobaki kutoka kwa wadai kunaonekana kusababishwa na ukosefu wa 
ufuatiliaji na utekelezaji wa taratibu za ukusanyaji. Vilevile, hakuna 
ulinganifu wa mara kwa mara wa wadai (angalau kila mwezi) ili 
kupunguza hatari zilizoainishwa na kuhakikisha usimamizi bora wa 
mapato. Hali hii imesababisha kushindwa kukusanya mapato, hivyo 
kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa ambazo zilikuwa 
zitafadhiliwa na vyanzo vya fedha vya ndani kutokana na upungufu wa 
fedha. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, waanzishe mpango wa 
ukusanyaji wa madeni kwa wadaiwa ambao bado wapo katika LGRCIS 
wakati wa kipindi cha mpito kuelekea mfumo wa TAUSI. Vilevile, 
wafanye ulinganifu wa mara kwa mara wa wadaiwa (angalau kila 
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mwezi) ili kupunguza hatari zilizoainishwa na kuhakikisha usimamizi 
bora wa mapato. 

5.1.6 Mapato Yaliyokusanywa Kupitia Mfumo wa LGRCIS Badala ya TAUSI 
Sh.  bilioni 6.68  
Kifungu cha 17A cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Sura ya 290, 
kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kutumia mfumo wa kielekitroni 
wa kukusanya mapato. Aidha, aya ya 5.2.1 ya Mwongozo Usimamizi wa 
Mapato wa Mamlaka za Mitaa wa mwaka 2019 inazitaka mamalaka za 
serikali za mitaa zote kukusanya vyanzo vyote vya mapato kwa kutumia 
mfumo rasmi wa ukusanyaji wa mapato. 

Tarehe 31 Januari 2023, OR-TAMISEMI ilitoa agizo lenye nambari ya 
kumbukumbu EB.151/297/02/108 kuziagiza mamlaka za serikali za 
mitaa kuhakikisha usimikwaji na utumiaji kamili wa mfumo wa TAUSI 
ifikapo tarehe 31 Machi 2023. Maagizo haya yaliamuru usajili wa 
mashine zote za kukusanyaji wa mapato (POS) na kufanya uwianishaji 
wa madai yaliyopo kwenye mfumo wa LGRCIS na kusitisha ukusanyaji 
wa mapato kwa kutumia mfumo wa LGRCIS. 

Baada ya mapitio ya makusanyo ya mapato kupitia mifumo ya TAUSI na 
LGRCIS, ilibainika kuwa mamlaka 16 za serikali za mitaa zilikusanya 
jumla ya Sh. bilioni 6.68 kupitia LGRCIS badala ya mfumo wa TAUSI, 
ikiwa ni kinyume na maelekezo ya barua iliyorejewa hapo juu. 

Tatizo hili lilihusishwa na kushindwa kusajili vyanzo fulani vya mapato 
kama vile ushuru wa hoteli, ada za huduma za machinjio, ada za leseni 
za uchimbaji wa vifaa vya ujenzi, na vibali vya ujenzi ndani ya mfumo 
wa TAUSI, hali iliyozuia ukusanyaji wa mapato kwa ufanisi kupitia 
TAUSI. Kutokana na hali hiyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) 
ziliendelea kutumia mfumo wa LGRCIS kukusanya mapato kutoka kwa 
vyanzo ambavyo havijasajili kwenye mfumo wa TAUSI. 

Kuendelea kutumia mfumo uliositishwa kutumika katika ukusanyaji 
mapato kunasababisha ugumu wa upatikanaji wa taarifa wakati wa 
mapitio ya mfumo hivyo kupunguza uwazi. Zaidi ya hayo, mapato 
yanayokusanywa nje ya mfumo ulioidhinishwa yanahatari zaidi ya  
kupotea au kuchepushwa, kwani kuna udhibiti mdogo au ukaguzi wa 
kuhakikisha kuwa fedha hizo zinakusanywa na kuwekwa benki kwa 
usahihi. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato 
kupitia LGRCIS badala ya mfumo wa TAUSI zimeonyeshwa kwenye 
Jedwali Na.23. 
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Jedwali Na.23: Mapato ya Ndani Yaliyokusanywa LGRCIS badala ya 
TAUSI 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichokusanywa 
(Sh.) Na Halmashauri 

Kiasi 
kilichokusanywa 
(Sh.) 

1 H/Mji Tunduma 1,152,923,098 9 H/M Kigoma/Ujiji 266,755,233 
2 H/Mji Nzega 1,065,752,850 10 H/W Kaliua 266,755,233 
3 H/W Ukerewe 833,617,222 11 H/W Kondoa 226,537,984 
4 H/Jiji Tanga 688,474,988 12 H/W Karagwe 164,747,566 
5 H/W Misungwi 685,871,620 13 H/W Mlimba 77,481,010 
6 H/W Kilindi 616,112,347 14 H/W Bahi 32,039,329 
7 H/Mji Korogwe 275,662,777 15 H/W Sumbawanga 29,202,000 
8 H/W Rombo 275,318,741 16 H/Mji Handeni 22,887,981 

        Jumla 6,680,139,979 
Chanzo: Taarifa ya makusanyo kutoka kwenye mfumo wa LGRCIS, 2023/24 

Hii inadhoofisha uadilifu na ufanisi wa mchakato wa ukusanyaji mapato 
na inaweza kusababisha upotevu wa mapato na kuziathiri mamlaka za 
serikali za mitaa.  

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI, ihakikishe vyanzo vyote vya 
mapato vinasajiliwa katika mfumo wa TAUSI ili kurahisisha 
ukusanyaji wa mapato.  

5.1.7 Mapato Yasiyokusanywa na Mawakala Sh. bilioni 26.12 

Kifungu cha 29 (c) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290, 
kinawataka mawakala kulipa fedha zote walizokusanya kwa Mamlaka 
husika za Serikali za Mitaa. 

Nilibaini mamlaka  za serikali za mitaa 14 zilikusanya Sh. bilioni 19.49 
kupitia mawakala wa kukusanya mapato. Hata hivyo, baada ya kupitia 
mikataba ya mawakala na taarifa za makusanyo, nilibaini kuwa mapato 
yaliyokusanywa yalikuwa chini ya kiwango kilichokubaliwa kwenye 
mikataba. Kwa mujibu wa mikataba, kiasi kilichotakiwa kukusanywa ni 
Sh. bilioni 45.61, wakati kiasi cha Sh. bilioni 19.49 pekee ndicho 
kilichokusanywa, hivyo kusababisha kiasi cha Sh. bilioni 26.12 ambacho 
hakijakusanywa.  

Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zinazokusanya mapato kwa 
kutumia mawakala ambao hawakuzingatia matakwa ya mkataba 
inaonekana kwenye Jedwali Na. 24 na kufafanuliwa zaidi kwenye 
Kiambatisho Na.18. 
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Jedwali Na.24: Mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato bila 
kuzingatia matakwa ya mkataba 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichotakiwa 
kukusanywa (Sh.) 

Kiasi 
kilichokusanyw
a (Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa 
(Sh.) 

1 
H/Jiji Dar es 
Salaam 15,000,000,000 3,479,778,733 11,520,221,267 

2 H/M Kinondoni 9,306,336,000 5,516,784,717 4,739,951,283 
3 H/M Ubungo 3,120,000,000 909,779,440 2,210,220,560 
4 H/Jiji Mwanza 3,652,299,719 1,643,585,916 2,008,713,803 
5 H/W Kibondo 2,191,250,000 635,604,400 1,555,645,600 
6 H/W Babati 2,500,975,000 1,447,145,753 1,053,829,247 
7 H/M Songea 1,935,000,000 1,129,023,600 805,976,400 
8 H/W Kaliua 2,600,864,000 1,873,923,308 726,940,692 
9 H/M Singida 716,400,000 331,482,866 384,917,134 

10 H/W Korogwe 545,223,463 176,796,047 368,427,416 
11 H/W Muheza 1,451,761,678 1,109,190,545 342,571,133 
12 H/Jiji Dodoma 421,320,056 198,923,205 222,396,851 
13 H/W Songea 1,102,000,000 986,926,133 115,073,867 
14 H/Mji Korogwe 111,745,500 48,120,000 63,625,500 

  Jumla 45,605,575,416 19,487,064,663 26,118,510,753 
Chanzo: Taarifa ya makusanyo na mikataba ya mawakala 

Kutozingatia matakwa ya mikataba na mawakala wa kukusanya mapato 
kumetokana na usimamizi dhaifu wa mikataba ya mapato na kushindwa 
kufanya tathmini ya upembuzi yakinifu au tafiti kuhusu mapato 
yatakayo kusanywa kutoka katika vyanzo husika.  

Ukusanyaji pungufu wa mapato hayo unaweza kusababisha 
kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa kutokana na ukosefu wa 
fedha. Pia, inaweza kusababisha upotevu wa mapato endapo mapato 
hayato kusanywa kutoka kwa mawakala hao. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya mamlaka za serikali za 
mitaa husika zihakikishe kunakuwa na usimamizi wa karibu wa 
mikataba ya mapato na kuweka kipengele kwenye mikataba 
kinachoainisha dhamana ambayo itachukuliwa kama fidia pale 
mawakala watakaposhindwa kukusanya mapato kwa mujibu wa 
mkataba au wanaposhindwa kutekeleza matakwa ya mikataba hiyo. 

 
5.1.8 Mapato Yaliyokusanywa Nje ya Mfumo wa GoT-HoMIS na TAUSI, Sh. 

bilioni 3.74 
Tarehe 17 Oktoba 2016, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI aliandika 
barua yenye nambari ya kumbukumbu CEB.151/297/02/N/61, akiagiza 
mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha vituo vyote vya afya vinafunga 
mfumo wa kielekitroni wa kukusanya mapato (Government of Tanzania 
Hospital Management Information System-GoT-HoMIS) kwa madhumuni 
ya ufuatiliaji na udhibiti wa mapato. 
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Pia, tarehe 31 Januari 2023, agizo lingine (Na. Kumb. 
EB.151/297/02/108) lilitolwea kuziagiza mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha mfumo wa TAUSI unasimikwa na kutumika kikamilifu ifikapo 
tarehe 31 Machi 2023. Maagizo haya yaliamuru usajili wa mashine zote 
za ukusanyaji wa mapato (POS) na kufanya uwianishaji wa madai 
yaliyopo kwenye mfumo wa LGRCIS, kutumia moduli zote za mfumo wa 
TAUSI na kusitisha ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa 
LGRCIS. 

Mfumo huu uliundwa ili kuboresha ukusanyaji wa mapato katika 
mamlaka za serikali za mitaa kwa kuboresha ufanisi katika mchakato 
wa ukusanyaji, usimamizi wa fedha taslimu, utunzaji kanzidata za 
walipakodi, utayarishaji na uwasilishaji wa ripoti, utoaji wa stakabadhi 
za kielekitroni, na udhibiti katika mifumo ya mapato.  

Baada ya mapitio ya taarifa za makusanyo ya mapato kutoka katika 
mfumo wa GoT-HoMIS, ilibainika kuwa mamlaka za serikali za mitaa 12 
zilikusanya jumla ya Sh. bilioni 3.74 nje ya mifumo. Hali hii ilichangiwa 
na kukosekana kwa mtandao mara kwa mara na kutofungwa kwa 
mifumo wa GoT-HoMIS hasa katika vituo vya afya. Orodha ya mamlaka 
za serikali za mitaa zilizokusanya mapato nje ya mfumo imeonyeshwa 
kwenye Jedwali Na.25.  

Jedwali Na.25: Mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato 
nje ya mfumo 

Na Jina la 
Halmashauri 

Aina ya Mifumo  Kiasi (Sh. ) 

1 H/Mji Nzega  TAUSI 1,065,752,850 
2 H/M Kigamboni  TAUSI 1,048,972,072 
3 H/W Kaliua  TAUSI 266,755,233 
4 H/W Mlimba TAUSI 77,481,010 
 Jumla ndogo  2,458,961,165 
5 H/W Kilolo  GOT-HOMIS 402,657,175 
6 H/Mji Kondoa  GOT-HOMIS 302,837,842 
7 H/W Kondoa  GOT-HOMIS 226,537,984 
8 H/W Mufindi  GOT-HOMIS 198,361,978 
9 H/WBiharamulo  GOT-HOMIS 51,024,375 
10 H/W Missenyi  GOT-HOMIS 47,481,242 
11 H/M Bukoba  GOT-HOMIS 33,326,540.88 
12 H/W Morogoro  GOT-HOMIS 17,153,039 

 Jumla ndogo  1,279,380,175 
 Jumla Kuu  3,738,341,341  

Chanzo: Taarifa ya makusanyo ya kila mwezi kwa mwaka 2023/24 

Kutokana na kukosekana kwa mifumo madhubuti, mamlaka za serikali 
za mitaa hazitaweza kufuatilia ukusanyaji wa mapato kikamilifu. 
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Ninapendekeza kwamba, menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa zitenge bajeti kwa ajili ya ununuzi na usimikaji wa mifumo ya 
kielekitroni ya ukusanyaji wa mapato na kuhakikisha mapato yote 
yanakusanywa kupitia mfumo huoa. Vingineyo, juhudi za serikali 
kuanzisha mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji mapato zitapotea 
bure. 

5.1.9 Ankara Zilizotolewa Kupitia TAUSI na GoTHoMIS Hazijalipwa, Sh. 
bilioni 1.16 
Kifungu cha 6.7 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato wa Serikali za 
Mitaa wa 2019 kinaeleza kwamba, kwa kuzingatia ankara zinazotolewa 
kwenye mfumo, mlipakodi (watu binafsi na wafanyabiashara) atalipa 
kiasi cha kodi anayostahili kulipa moja kwa moja kwenye akaunti ya 
benki inayomilikiwa na mamlaka ya serikali za mitaa au malipo ya 
kielekitroni na rekodi za mlipakodi katika mfumo na ankara 
zitahuhishwa mara mlipakodi atakapofanya malipo. Pia, kutoka kwenye 
malimbikizo ya ankara yaliyoko kwenye mfumo mamlaka ziandae 
mchanganuo wa umri wa madeni kwa ajili ya kutambua wadai sugu ili 
ziweke usimamizi bora wa ufuatiliaji madeni na walipakodi wanaodaiwa 
wataarifiwe mapema kuhusu madeni yao. 

Tathmini ya ankara zote zilizotolewa kupitia mfumo wa TAUSI na 
GoTHoMIS, ilibaini kuwa ankara zenye thamani ya Sh. Bilioni 1.16 
zilizotolewa na mamlaka 9 za serikali za mitaa kwa kipindi kilichoishia 
tarehe 30 Juni 2024, zilikuwa hazijalipwa, kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na.26. 
 
Jedwali Na.26: Ankara zilizotolewa kupitia TAUSI na GoTHoMIS 
hazijalipwa 

Chanzo: Orodha ya ankara ambazo hazijalipwa kwenye TAUSI na GoTHoMIS 

Hali hii imechangiwa na kuwapo kwa utaratibu na mikakati dhaifu ya 
kukusanya ankara ambazo hazijalipwa zilizopo kwenye mfumo. Hii ni 
pamoja na kutokuwapo kwa vikumbusho vya mfumo vinavyotumwa kwa 

 Na Jina la 
Halmashauri 

Aina ya mfumo 
uliotumika 

Kiasi (Sh. ) 

1.  H/M Temeke  GoTHoMIS 529,096,333 
2.  H/Jiji Arusha TAUSI 417,613,513 
3.  H/M Singida  TAUSI 63,567,181 
4.  H/W Ileje  TAUSI 41,375,046 
5.  H/W Busega  TAUSI 33,872,945 
6.  H/W Itilima  TAUSI 24,763,123 
7.  H/W Igunga  TAUSI 19,130,007 
8.  H/W Karatu  TAUSI 18,631,743 
9.  H/W Shinyanga  TAUSI 12,388,775 

 Jumla  1,160,438,666 
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wadaiwa kupitia meseji za simu, baruapepe, au mfumo wa TAUSI. Pia, 
hakuna mfumo thabiti wa ufuatiliaji wa madai hayo. Hata hivyo, hakuna 
adhabu wala riba kwa ankara zilizochelewa kulipwa ili kuhimiza malipo 
yafanyike kwa wakati. 

Kutokusanya mapato kiasi cha Sh. bilioni 1.16 kunaweza kuathiri kazi 
za utendaji  wa kila siku wa mamlaka za serikali za mitaa, na kunaweza 
kusababisha upotevu wa mapato kama mapato yatokanayo na ankara 
hizo hayatokusanywa. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya mamlaka za serikali za mitaa, 
ikusanye mapato ya ankara zote ambazo hazijalipwa ya thamani ya 
Sh. bilioni 1.16 bila kuchelewa. Pia, ziimarishe udhibiti wa mfumo 
wa ndani katika ukusanyaji wa mapato na kuhakikisha mikakati 
madhubuti inawekwa katika ukusanyaji wa mapato ankara 
zinapotolewa. 

5.1.10 Kutokusanywa kwa Mapato Yatokanayo na Kodi ya Ardhi na Ada za 
Mabango, Sh. milioni 363.62  

Kifungu cha 7(1)(x) na (y) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
Sura.290, kama ilivyorekebishwa na kifungu cha 41 cha Sheria ya Fedha 
ya mwaka 2023 (Sheria Na.8 ya 2023), kinaziagiza halmashauri za wilaya 
kukusanya 20% ya kodi ya ardhi inayokusanywa na Serikali Kuu chini ya 
Sheria ya Ardhi na 20% ya kodi ya majengo inayokusanywa chini ya 
Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa Sura 289. Pia, kifungu cha 31A 
cha sheria hiyohiyo, kilichorekebishwa na kifungu cha 43 cha Sheria ya 
Fedha ya mwaka 2023, kinaitaka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kusimamia viwango vya kodi ya majengo hadi tarehe 31 Desemba 2023; 
baada ya hapo mamlaka za serikali za mitaa zitachukua jukumu hili na 
kushughulikia ada za matangazo ya mabango. 

Nilifanya tathmini ya makabidhiano ya vyanzo vya mapato vilivyokuwa 
vikisimamiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania na Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, ambavyo ni ada za mabango na kodi 
ya ardhi mtawalia. Nilibaini kuwa mamlaka  za serikali za mitaa 5 
hazikukusanya mapato kutoka kwenye vyanzo vilivyotajwa, kiasi cha Sh. 
milioni 363.62. Hii ni kutokana na kukosekana kwa mwongozo kutoka 
Wizara ya Fedha na utaratibu mzuri wa makabidhiano ya madai na 
kanzidata ya walipakodi kati ya mamlaka ya serikali za mitaa, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi. 

Hakuna jitihada zozote zilizofanywa na mamlaka za serikali za mitaa ili 
kuhakisha kuwa ada ya mabango na kodi ya ardhi inakusanywa kwa 
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mujibu wa sheria. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo 
hazikukusanya mapato ya kodi ya ardhi na mabango imeonyeshwa 
kwenye Jedwali Na.27. 
 

Jedwali Na.27: Mapato yasiyokusanywa kutoka kwa kodi ya ardhi na ada 
za mabango 

Na Jina la 
Halmashauri 

Chanzo cha 
mapato 

Kiasi 
kilichokusanywa 

na Wizara 
(Sh.) 

Kiasi kilichatakiwa 
kukusanywa lakini 
Hakijakusanywa na 
Halmashauri(Sh.) 

1 H/W Tarime  Kodi ya Ardhi 408,361,465 81,672,293 
Ada ya mabango  - 70,500,000 

3 H/W Kilosa  Ada ya mabango  - 81,915,552 
4 H/Jiji Dar es 

salaam 
Ada ya mabango  

- 127,034,631 
5 H/W Rorya  Kodi ya Ardhi 12,476,475 2,495,295 
 Jumla  420,837,940 363,617,771 

Chanzo: Taarifa za  makusanyo, rejista, 2023/24 

Hali hii inachangiwa na udhaifu katika ukusanyaji wa mapato; 
kutokuwapo kwa kanzidata ya vyanzo vya mapato tajwa hapo juu; na 
ukosefu wa mfumo ulioanzishwa wa madai. Pia kunakosekana uratibu 
wa kutosha kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) na wadau 
wengine, kama vile Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) katika 
ukusanyaji wa ada za mabango, na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi (MLHHS) katika ukusanyaji wa kodi ya ardhi. 

Hali hii inazikosesha Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) fedha muhimu 
zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali na huduma 
zinazolenga kuboresha ustawi wa jamii. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya mamlaka za serikali za 
mitaa, kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, na 
wadau wengine iweke mfumo bora wa ukusanyaji wa mapato kutoka 
kwenye vyanzo hivyo na kukamilisha uundaji wa kanzidata kwa ajili 
ya vyanzo vya mapato husika. 

5.1.11 Kasoro Zilizobainika Katika Usimamizi wa Kodi za Majengo 

Kifungu cha 31A cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, 
kama ilivyorekebishwa na Kifundu cha 43 cha Sheria ya Fedha ya mwaka 
2023, kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kutathmini, kukusanya, 
na kutolea taarifa kodi ya majengo kuanzia mwezi Januari 2024. Ili 
kutekeleza hili, OR-TAMISEMI ilisaini Makubaliano ya Ushirikiano (MoU) 
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na TANESCO mwezi Februari 2024 ili kurahisisha ukusanyaji wa kodi ya 
majengo kupitia ada za mita za umeme. 

Nilikagua utaratibu uliopo wa tathmini kwenye kodi ya majengo, 
ukusanyaji na uwajibikaji katika mwaka wa fedha 2023/24 na kubaini 
changamoto zifuatazo:- 

(i) Upungufu Katika Uhakiki na Ugawaji: Kati ya mwezi Februari hadi 
Agosti 2024, TANESCO iliwasilisha jumla ya Sh. bilioni 36.26 kwa OR-
TAMISEMI kama kodi ya majengo zilizokusanywa kwa mwaka wa fedha 
2023/24. Hata hivyo, nilibaini kuwa hakukuwa na kanzidata ya kidijiti 
ya walipakodi ya majengo, hali iliyoleta ugumu katika kuthibitisha 
usahihi wa makusanyo na ukosefu wa usimamizi ulioimarishwa 
ulisababisha kuchelewesha ugawaji wa fedha zilizokusanywa kwa 
mamlaka za serikali za mitaa; 

 
(ii) Ucheleweshaji wa Ankara na Uhamishaji wa Fedha: Kifungu cha 8 cha 

MoU kinahitaji OR-TAMISEMI kutuma kiasi kilichokusanywa kwa Mfuko 
Mkuu wa Serikali kabla ya tarehe 8 ya kila mwezi. Hata hivyo, ankara 
za OR-TAMISEMI kwa TANESCO zilicheleweshwa kwa siku 2 hadi 36, 
wakati malipo ya TANESCO kwa OR-TAMISEMI yalicheleweshwa kwa siku 
16 hadi 42. Aidha, hadi Disemba 2024, Sh. bilioni 7.25 (20% ya Sh. bilioni 
36.26 zilizokusanywa) hazikuwa zimetumwa kwa mamlaka za serikali za 
mitaa, jambo ambalo linakiuka Kifungu cha 6(1)(t) na Kifungu cha 
7(1)(y) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, na Kifungu 
cha 16(3) cha Sheria ya mamlaka za serikali za mitaa (Tozo), Sura ya 
289; na 
 

(iii) Kutokamilika kwa Moduli ya Kodi ya Majengo kwenye Mfumo wa 
TAUSI: OR-TAMISEMI ilitekeleza moduli ya kodi ya majengo kwenye 
mfumo wa TAUSI katika mamlaka za serikali za mitaa (MSM) 47 pekee; 
hivyo mamlaka za serikali za mitaa 137 zilibaki kutegemea ukusanyaji 
wa TANESCO. Matokeo yake, majengo yasiyo na umeme hayakulipiwa 
kodi.  

Kutokuwapo kwa muunganiko kati ya mfumo wa TAUSI na mfumo wa 
ukusanyaji wa TANESCO kumesababisha OR-TAMISEMI kutopata taarifa 
za moja kwa moja za makusanyo ya kodi ya majengo, hivyo kuhitaji 
uwianishaji wa taarifa kabla ya kupokea fedha iliyokusanywa. Ukosefu 
wa usimamizi wa kutosha umechangia ucheleweshaji wa ankara na 
uhamishaji wa 20% inayohitajika kwa mamlaka za serikali za mitaa, 
hivyo kuathiri mipango yao ya kifedha na utoaji wa huduma. Aidha, 
kutokuwapo kwa bajeti ya utekelezaji wa mfumo katika mamlaka za 
serikali za mitaa 137 kumekwamisha matumizi ya mfumo wa kidijitali 
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wa ukusanyaji, jambo linalopunguza ufanisi na kuleta hatari ya upotevu 
wa mapato. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ifanye uratibu wa muunganiko wa 
mifumo ya ukusanyaji ya TAUSI na TANESCO ili kuwezesha ufuatiliaji 
kwa wakati halisi na kuondoa makosa ya ulinganifu wa taarifa. Aidha, 
OR-TAMISEMI inapaswa kushirikiana na Wizara ya Fedha ili 
kuharakisha kutuma Sh. bilioni 7.25 kwenda mamlaka za serikali za 
mitaa na kutafuta fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mfumo katika 
mamlaka za serikali za mitaa zote 184, ikiwa ni pamoja na uratibu 
wa kifedha na shughuli za ufuatiliaji ili kuongeza ufanisi na 
uzingatiaji wa sheria. 

5.1.12 Malipo ya Wanachama Yasiyolipwa Kutoka kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa - Sh. bilioni 4.90 

Ibara ya 6 ya Katiba ya ALAT (1985), iliyorekebishwa mwaka 2014, 
inatamka kuwa mamlaka zote za serikali za mitaa nchini Tanzania Bara 
ni wanachama wa ALAT na zinatakiwa kulipa ada ya uanachama ya kila 
mwaka. 

Nilibaini kwamba, mamlaka za serikali za mitaa 172 zilikuwa na madeni 
ya ada ya uanachama jumla ya Sh. bilioni 4.90 tangu mwaka wa fedha 
2018/2019 hadi 2023/24. Aidha, 91% ya ada ya uanachama, mahsusi kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, inayofikia Sh. 620.22 milioni, haijalipwa na 
mamlaka za serikali za mitaa husika. 

Kutokulipwa kwa kiasi kikubwa cha ada, kunaonesha upungufu wa ALAT 
katika utekelezaji wa mikakati ya ufuatiliaji na kusimamia utekelezaji 
wa malipo, jambo ambalo linaweza kusababisha kuongezeka kwa deni 
hili. Kushindwa kukusanya ada hizi kunaweza kuathiri uwezo wa ALAT 
kutekeleza shughuli zake zilizopangwa na kufikia malengo yake. 

Ninapendekeza kwamba, menejimenti ya ALAT itekeleze mikakati 
madhubuti ya kuhakikisha ukusanyaji wa ada na kuzikumbusha mara 
kwa mara mamlaka za serikali za mitaa kulipa ada zao kwa wakati. 
Aidha, ninapendekeza kwamba menejimenti ya ALAT ifanye tathmini 
ya hali ya kukusanyika kwa madeni ya tangu mwaka wa fedha 
2018/19 na kuchukua hatua stahiki kulingana na matokeo ya 
tathmini hiyo. 

5.1.13 Kupoteza Mapato Yanayoweza Kupatikana kwa Sababu ya Mpangaji 
Kuweka Matangazo Yasiyo Idhinishwa kwenye Kadi ya Mteja 

Mamlaka ya Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam (DART) iliingia 
mkataba na mpangaji tarehe 26 Oktoba 2023 kwa ajili ya kusimamia na 
kuweka mfumo wa maegesho ya magari wa kiotomatiki kwenye eneo la 
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maegesho la Gerezani. Kifungu cha 1 cha mkataba kinabainisha 
mgawanyo wa mapato, ambapo 70% ya mapato yatakwenda kwa mmiliki 
(DART) na 30% kwa mpangaji kwa kipindi cha miaka mitano, huku 
kukiwa na uwezekano wa kuhuisha mkataba kwa masharti mapya baada 
ya miaka mitatu. Kifungu cha 31(c) kinaeleza kwamba mmiliki anaweza 
kuvunja mkataba ikiwa mpangaji atautumia mfumo kwa madhumuni 
mengine tofauti na yale yaliyotajwa kwenye mkataba. 

Baada ya kutembelea eneo la maegesho tarehe 16 Novemba 2024, 
ilibainika kuwa mpangaji alikuwa ameweka tangazo kwenye kadi ya 
mteja kwa huduma iitwayo "Affordable HR & Payroll System Today" bila 
idhini ya mmiliki. Pia, nilibaini kuwa hakukuwa na makubaliano rasmi 
kuhusu tangazo hili, na DART haikupokea mapato yoyote kutokana na 
tangazo hilo, jambo linalokiuka masharti ya mkataba wa upangaji. 

Ukosefu wa mfumo thabiti wa udhibiti wa ndani katika usimamizi wa 
mikataba ulisababisha matumizi yasiyoruhusiwa ya mfumo, hivyo 
kusababisha kupoteza mapato ya matangazo na kutokuzingatia masharti 
ya mkataba wa upangaji. Pia, ukosefu wa idhini kwa tangazo na 
kushindwa kuweka makubaliano rasmi kuhusu mgawanyo wa mapato 
unadhihirisha kutokuzingatia masharti ya mkataba. 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa DART ushughulikie tangazo 
lisiloidhinishwa lililowekwa na mpangaji au kuingia katika 
makubaliano rasmi na mpangaji kuhusu tangazo hilo. 

5.2 Usimamizi wa Matumizi 

Usimamizi wenye ufanisi wa matumizi ya fedha za umma ni muhimu 
sana ili kuhakikisha kuwa rasilimali za umma zinatumika kwa ufanisi na 
kwa kuzingatia sheria na udhibiti uliowekwa. Hii inasaidia kuongeza 
uwajibikaji na kuhakikisha kuwa rasilimali zilizopo zinatumika kwa 
maslahi ya umma. 

Matokeo ya ukaguzi yamebainisha upungufu mbalimbali katika 
usimamizi wa fedha kwenye mamlaka za serikali za mitaa nchini 
Tanzania. Upungufu huo unajumuisha kutokuzingatia sheria, kanuni na 
miongozo ya usimamizi wa fedha za umma, jambo linalosababisha 
kuwapo kwa usimamizi usioridhisha wa fedha na kusababisha kuwepo 
kwa matumizi yasiyo na tija ya rasilimali za umma. 

Sura hii inaelezea kwa undani masuala yaliyobainika na ambayo 
yanayohitaji kushughulikiwa kwa haraka, na ikiwa hayatatatuliwa, 
yanaweza kuathiri vibaya matumizi sahihi ya fedha za umma katika 
mamlaka za serikali za mitaa na kudhoofisha utoaji wa huduma pamoja 
na uwajibikaji katika masuala ya kifedha. 
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5.2.1 Malipo Yasiyo na Stakabadhi za Kielekitroni Sh. bilioni 12.85 

Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi [Sura ya 438], 
kinamtaka kuwa mtu yeyote anayefanya biashara ya  kusambaza 
bidhaa, kutoa huduma, au kupokea malipo kwa bidhaa alizotoa au 
huduma alizotoa kutoa stakabadhi ya kielekitroni. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 41, sekretarieti 
za mikoa mbili (2), na taasisi ya TARURA zilifanya malipo  ya bidhaa na 
huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 12.85 bila kudai stakabadhi za 
kielekitroni. Orodha ya  taasisi hizo imeainishwa kwenye Jedwali Na. 
28 hapa chini. 

Jedwali Na.28: Malipo Yasiyo na Stakabadhi za Kielekitroni 
Na. Jina la 

Taasisi 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 H/ Jiji 
Mwanza 

   
8,258,118,176  25 H/W Mkinga  52,800,500 

2 H/W Musoma  895,889,372 26 H/W Liwale  43,103,457 
3 H/W Kaliua 409,740,872 27 H/W Hai   42,368,203 
4 H/W Longido  328,635,926 28 H/W Meatu   40,710,670 
5 H/W Pangani  228,170,853 29 H/W Muheza   40,664,205 

6 H/W 
Mpwapwa   209,742,185 30 H/Mji Nzega  38,501,460 

7 H/M 
Shinyanga  201,572,864 31 H/M 

Mtwara/Mikindani 37,572,945 

8 H/W Mlimba  195,316,115 32 H/W Kibondo  30,981,242 
9 H/W Tarime  185,755,650 33 H/W Chamwino   26,476,200 
10 H/W Msalala   157,645,139 34 H/W Lushoto   21,844,500 

11 H/W 
Nanyumbu D 149,096,164 35 H/M Mpanda  18,233,660 

12 H/W 
Shinyanga    131,439,120 36 H/W Mpimbwe 17,105,100 

13 H/Jiji Arusha    125,337,552 37 H/W Busega  15,714,727 
14 H/W Ushetu  91,180,822 38 H/Mji Kondoa 9,063,140 
15 H/W Kongwa  90,260,159 39 H/W Magu  7,760,000 
16 H/W Maswa  82,254,847 40 H/W Newala 5,335,429 
17 H/W Bariadi   77,397,937 41 H/W Handeni 2,281,295 
18 H/W Madaba   74,344,310   

Jumla Ndogo- 
  

12,726,540,734 19 H/W Itilima  73,996,048 
20 H/W Bumbuli  70,951,608 1 S/M Geita 78,218,658 
21 H/W Karatu   64,124,663 2 S/M Arusha 20,449,784 
22 H/W Mpanda  62,702,167 3 TARURA 21,807,631 
23 H/W Manyoni  57,950,280  Jumla Ndogo  120,476,073 

24 H/Mji 
Tunduma   54,401,172  Jumla Kuu 12,847,016,807 

Chanzo: Hati za Malipo 

Aidha, nilibaini kuwa TARURA ililipa kiasi cha Sh. milioni 279.11 kwa 
wakandarasi na wazabuni, lakini stakabadhi za EFD zisizo sahihi 
zilithibitisha malipo. 
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Mawasiliano na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) yalibainisha kuwa 
stakabadhi za kielekitroni kwa malipo yanayofikia Sh. milioni 61.93 
hazikuweza kupatikana katika mfumo wa kutambua walipakodi wa TRA. 
Pia,  stakabadhi za kielekitroni zenye thamani ya Sh. milioni 217.18 
zilionekana  kwenye mfumo wa TRA kuwa ni za kiasi cha Sh. milioni 
18.98 badala ya kiasi halisi. 

Wakandarasi waliweza kuwasilisha stakabadhi nyingine halisi za 
kielekitroni kufidia na kusahihisha stakabadhi za awali zenye jumla ya 
Sh. milioni 226.87.Hivyo kubaki na stakabadhi zisizo sahihi za 
kielekitroni zenye thamani ya Sh. milioni 52.23. Kitendo hiki kinakiuka 
matakwa ya Kanuni ya 17(2) ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Matumizi ya 
Vifaa vya Kielekitroni vya Kodi) za mwaka 2012, ambayo inakataza 
mtumiaji kubadilisha taarifa zilizohifadhiwa katika Vifaa vya 
Kielekitroni vya Kodi. 

Kutokutoa stakabadhi za kielekitroni na kutoa stakabadhi zisizosahihi 
za kielekitroni ili kuthibitisha malipo yaliyofanyika kunatokana na 
ukwepaji kodi wa makusudi unaofanywa na watu wasio waaminifu; 
pamoja na upungufu katika ufuatiliaji na utekelezaji wa sheria na 
mamlaka husika. Hali hii inachochea ukwepaji wa kodi miongoni mwa 
wazabuni na kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

Ninaishauri kuwa Serikali kuwa OR-TAMISEMI, Wizara ya Fedha na 
TRA, iimarishe ushirikiano wao katika kutekeleza kikamilifu sheria 
za kodi kwa kwa kuzitaka taasisi za umma kudai stakabadhi za 
kielekitroni kutoka kwa wazabuni pindi wanapofanya malipo ya 
bidhaa na huduma.  

Vilevile, TRA inapaswa kuchunguza na kuchukua hatua stahiki dhidi 
ya matukio ya watu kutoa stakabadhi zisizo sahihi za kielekitroni ili 
kuzuia kujirudia kwa matukio kama hayo na wahusika wanapaswa 
kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria za kodi zilizopo. 

5.2.2 Malipo Yaliyofanyika kwa Fedha Taslimu Sh. bilioni 4.22  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 93(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001, malipo yanapaswa kufanywa tu kwa watu waliotajwa kwenye hati 
za malipo au mawakala wao waliothibitishwa. Kwa vyovyote 
iwezekanavyo, malipo hayo yafanywe kupitia uhamisho wa moja kwa 
moja  kwa kupitia benki au hundi zilizofungwa. Vivyo hivyo, Aya ya 6.7.3 
ya Mwongozo wa Uhasibu wa mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 
2019 inazitaka halmashauri kufanya malipo yote  kwa njia ya 
kielekitroni katika akaunti za benki za walipwaji, na kwa hali yoyote 
ile, halmashauri isilipe kwa fedha taslimu. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 13 na 
Sekretarieti za Mkoa mbili zilifanya malipo ya jumla ya Sh. bilioni 4.22 
kwa wazabuni na watumishi mbalimbali kwa njia ya fedha taslimu, 
kinyume na matakwa ya kanuni na mwongozo uliotajwa hapo juu. 
Orodha ya taasisi zilizofanya malipo kwa fedha taslimu imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 29. 

Jedwali Na.29: Malipo yaliyofanyika kwa fedha taslimu 
Na. Jina la 

taasisi  
Kiasi (Sh.) Na. Jina la taasisi  Kiasi (Sh.) 

1 
H/ Jiji Dar 
es Salaam 

2,512,349,250 
10 H/Mji Ifakara  

                 
39,780,000  

2 
H/ Jiji 
Dodoma  

               
431,895,597  11 H/W Iramba 

                 
34,186,600  

3 
H/ W 
Shinyanga  

               
261,507,000  12 H/W Chamwino 

                 
18,963,520  

4 H/W Mlimba  
               

249,456,948  13 H/W Manyoni  
                 

10,580,000  

5 
H/Mji 
Kahama   

               
145,716,183  

 
 Jumla ndogo-Halmashauri 3,976,830,972 

6 H/W Igunga 
                 

78,625,428  
14 

S/M Mwanza 151,307,640 

7 H/M Singida  
                 

72,614,000  15 S/M Shinyanga 
            

89,559,500  

8 
H/M 
Kigamboni 

                 
64,611,750  Jumla ndogo-S/M 240,867,140 

9 H/W Kilosa 
                 

56,544,696  
 

Jumla Kuu 4,217,698,112 
Chanzo: Hati za Malipo 

Hoja hii imechangiwa na upungufu wa mfumo wa udhibiti wa ndani 
katika uidhinishwaji wa malipo kwenye taasisi husika na kukosekana 
kwa dhamira ya dhati ya kuzingatia matakwa ya kanuni na mwongozo 
husika. Kufanya malipo kwa njia ya  fedha taslimu huongeza hatari ya 
matumizi mabaya ya fedha; kukosekana kwa uwajibikaji, na uwezekano 
wa upotevu wa mapato ya serikali kutokana na ukwepaji kodi 
unaofanywa na wazabuni. 

Ninaishauri Serikali kupitia OR TAMISEMI na menejimenti ya taasisi 
husika kuimarisha udhibiti wa malipo kwa kutekeleza sheria 
inayokataza malipo ya fedha taslimu. Aidha, kuimarisha jukumu la 
kitengo cha ukaguzi wa awali katika kupitia malipo kabla 
hayajafanyika, pamoja na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kupitia 
kitengo cha ukaguzi wa ndani ili kubaini upungufu na kuhakikisha 
kanuni husika zinazingatiwa.  

5.2.3 Kodi ya Zuio Iliyokatwa Kutowasilishwa TRA Sh. bilioni 1.11  

Kifungu cha 83 (A) na Aya ya 4(c) (v) cha Jedwali la 1 la Sheria ya Kodi 
ya Mapato (Sura ya 332) kinataka kila taasisi kukatwa 2% kwa bidhaa 
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zinazotolewa kwa taasisi za Serikali na kiasi kilichozuiliwa kutumwa kwa 
Kamishna wa Kodi ya Mapato. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka  za serikali za mitaa 49, sekretarieti 
ya mkoa moja, na Wakala wa Mabasi yaendayo Haraka Dar es Salaam 
(DART) walikuwa na deni la kodi ya zuio ya Sh. bilioni 1.11 hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2024. Kiasi hiki kilikatwa kwa wazabuni bila kuwasilishwa 
TRA, na kuripotiwa kama deni katika taarifa za fedha. Mchanganuo wa 
kina umeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.19.  

Upungufu wa mfumo wa udhibiti wa ndani katika taasisi husika 
umesababisha kushindwa kuhakikisha kuwa kodi zilizokatwa 
zinawasilishwa TRA kwa wakati na kwa usahihi. Kutowasilisha kodi ya 
zuio iliyokatwa kunapunguza mapato ya serikali, hivyo kuathiri uwezo 
wa serikali kugharamia huduma muhimu na kudhoofisha maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia OR TAMISEMI na 
menejimenti ya taasisi husika, iimarishe udhibiti wa makato na 
uwasilishaji wa kodi ya zuio. Pia, ihakikishe zinawasilisha kwa wakati 
kodi zilizokatwa TRA. Kuimarisha mifumo hii ya udhibiti  kutasaidia 
kuepuka adhabu kutokana na ucheleweshaji wa masilisho ya kodi, 
kuimarisha uzingatiaji wa sheria za kodi na kuongeza mapato ya 
serikali. 

5.3 Usimamizi wa Akaunti ya Amana 

Akaunti ya amana ni kwa ajili ya kutunza fedha za walioweka amana ili 
zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. Hivyo, matumizi ya fedha 
zilizopo katika akaunti hiyo yanapaswa kuendana na lengo kuu la amana 
hizo. 

Usimamizi usioridhisha wa fedha hizo huwazuia wawekaji kupata fedha 
zao pindi zinapohitajika, huchelewesha malipo muhimu, hupunguza 
imani katika usimamizi wa kifedha wa taasisi, na huiweka taasisi katika 
hatari ya kupoteza sifa na kuchukuliwa hatua za kisheria.  

Tathmini yangu ya usimamizi wa akaunti za amana na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Sekretarieti za Mikoa  ilibaini kasoro kadhaa kama 
ilivyoelezwa hapa chini: 

(i) Fedha zilizokopwa akaunti ya Amana bila kurejeshwa Sh.  bilioni 
3.79  
Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inamtaka 
ofisa anayeidhinisha marejesho ya madai ya amana kujiridhisha kwamba 
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amana imetumika kwa lengo lililokusudiwa. Pia, lazima ofisa huyo 
ajiridhishe kwa kurejea stakabadhi ya awali iliyotolewa ili kuthibitisha 
mtu anayedai amana ndiye mwekaji halali wa amana au ana haki ya 
kurejeshewa. 

Nilibaini malipo yenye jumla ya Sh. bilioni 3.79 yaliyofanyika na 
mamlaka  za serikali za mitaa 26 na sekretarieti za mikoa nne kutoka 
katika akaunti za amana kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizokuwa, 
kinyume na malengo yaliyokusudiwa na fedha hazikurejeshwa kwenye 
akaunti husika. Mchanganuo umeoneshwa katika Jedwali Na. 30. 

Jedwali Na.30: Fedha zilizokopwa akaunti ya amana bila kurejeshwa 
Na. Jina la 

Taasisi 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la taasisi Kiasi (Sh.) 

1 
H/Jiji 
Dodoma 552,479,435 18 H/W Muleba 45,417,027 

2 H/ Jiji Dar es 
Salaam 546,606,100 

19 H/W Karagwe  
33,984,950 

3 H/W Tarime  219,344,208 20 H/W Rorya 32,459,260 
4 H/W Kalambo 217,169,016 21 H/W Nsimbo 29,978,200 

5 H/Mji 
Makambako 209,455,200 

22 H/W Ruangwa 
25,966,958 

6 
H/ Mji 
Kahama  199,213,443 23 H/Mji Masasi  25,208,560 

7 H/W Bunda   
198,869,141 

24 H/M 
Kigamboni  21,825,000 

8 
H/W 
Shinyanga 161,680,921 25 H/W Ngara 17,460,000 

9 H/Mji Bariadi 146,229,501 26 H/W Bukoba  13,790,670 
10 H/Jiji Tanga 126,092,464 Jumla Ndogo 3,368,282,476 
11 H/M Musoma 113,790,931 1 S/M Geita 284,586,054 

12 
H/M 
Shinyanga  104,926,312 2 S/M Kagera 52,502,457 

13 H/Mji Babati  89,764,219 3 S/M Shinyanga  48,677,550 
14 H/W Butiama 66,816,023 4 S/M Mwanza 40,200,100 
15 H/W Madaba 60,552,992 Jumla Ndogo 425,966,161 
16 H/W Kishapu  55,569,644 Jumla Kuu 

3,794,248,637 17 H/W Rungwe 53,632,301 
Chanzo: Daftari la Fedha na Hati za Malipo 

(ii) Malipo zaidi ya Kiasi kilichowekwa kwenye Akaunti ya Amana Sh. 
bilioni 2.59 
Nilipitia usimamizi wa akaunti ya amana na kubaini kuwa mamlaka  za 
serikali za mitaa 20 na sekretarieti za mkoa mbili zilifanya malipo na 
kuvuka viwango vilivyowekwa kwenye akaunti kwa kiasi cha Sh. bilioni 
2.59, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.31 hapa chini. Kitendo 
hiki kinakiuka matakwa ya Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma 
za Mwaka 2001, hivyo huathiri utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 
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Jedwali Na.31: Malipo zaidi ya kiasi kilichowekwa akaunti ya Amana 
Na. Jina la 

taasisi 
Kiasi (Sh.) Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 H/W 
Ngorongoro  549,633,044 

14 H/W Makete  
62,666,890 

2 H/M 
Kigamboni  325,330,508 15 H/W Longido  59,370,602 

3 H/Mji Ifakara  
287,521,763 

16 H/W 
Mkalama  29,732,658 

4 H/Mji Babati    162,602,704 17 
H/W 
Missenyi  27,198,830 

5 H/W Magu  152,371,101 18 H/W Arusha  24,086,610 
6 H/W Mbinga 144,501,844 19 H/W Kyerwa  22,858,508 
7 H/W Muheza  118,880,048 20 H/W Bukoba   21,058,664 
8 H/W Bunda  105,664,119 Jumla Ndogo 2,489,278,652 
9 H/W Monduli  95,539,505 1 S/M Kigoma 57,372,966 
10 H/W Hanang’  88,244,073 2 S/M Mtwara 44,745,000 
11 H/M Ilemela  79,391,793 Jumla Ndogo 102,117,966 
12 H/W Siha  69,520,559 

Jumla Kuu 2,591,396,618 13 H/Mji Njombe 63,104,829 
Chanzo: Daftari la Fedha na Hati za Malipo 

Vilevile, nilibaini malipo ya Sh. bilioni 1.91 yaliyofanywa kutoka kwenye 
akaunti za amana katika mamlaka  za serikali za mitaa 19, pamoja na 
sh. milioni 464.84 yaliyofanywa na sekretarieti za mikoa nne, bila 
uthibitisho wa fedha hizo kupokelewa akaunti ya amana, kinyume na 
kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. Maelezo 
zaidi yanaoneshwa katika Jedwali Na. 32. 

Jedwali Na.32: Malipo bila uthibitisho wa fedha kupokelewa akaunti 
ya Amana 

Na. Jina la taasisi Kiasi (Sh.) Na. Jina la taasisi Kiasi (Sh.) 
1 H/M Kinondoni  603,531,258 14 H/W Kakonko  32,836,939 

2 H/W 
Shinyanga  215,587,998 15 H/W Nsimbo 24,932,000 

3 H/W Kishapu  202,469,960 16 H/W Bumbuli 21,480,000 
4 H/W Kibondo  163,120,778 17 H/Mji Babati  20,526,316 
5 H/W Mkuranga  142,279,814 18 H/W Buchosa   12,871,000 
6 H/W Kwimba  89,123,743 19 H/W Biharamulo 12,104,800 
7 H/Mji Handeni  75,186,900 Jumla Ndogo  1,905,353,081 
8 H/W Newala 64,510,318 1 S/M Shinyanga 205,816,345 
9 H/Jiji Mwanza 62,183,600 2 S/M Mwanza 162,876,920 
10 H/W Monduli  48,474,137 3 S/M Geita 59,319,230 
11 H/W Simanjiro 40,307,520 4 S/M Kagera 36,829,863 
12 H/W Tunduru  38,826,000 Jumla Ndogo 464,842,358 
13 H/W Musoma  35,000,000 Jumla Kuu 2,370,195,439 

Chanzo: Daftari la Fedha na Hati za Malipo 
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(iii) Uhamisho usioruhusiwa wa Mapato ya Ndani kwenda Akaunti ya 
Amana Sh. bilioni 1.06 
Aya ya 3 ya Sehemu ya 2 ya Mwongozo uliotolewa na OR-TAMISEMI  
Septemba 2017 inaelekeza jinsi ya fedha za mapato ya ndani 
zitahamishwa kwenda akaunti ya mfuko wa pamoja na akaunti ya miradi 
ya maendeleo. 
 
Hata hivyo, nilibaini mamlaka za serikali za mitaa tano zilihamisha kiasi 
cha Sh. bilioni 1.06 kutoka kwenye akaunti za mapato ya ndani kwenda 
akaunti za amana kwa ajili ya matumizi yasiyoidhinishwa. Rejea 
Jedwali Na. 33. 
 
Jedwali Na.33: Uhamisho wa Mapato ya Ndani kwenda akaunti ya 
Amana 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Chamwino   328,900,000  
2 H/W Kigoma   305,701,950  
3 H/W Longido   209,719,711  
4 H/W Arusha   138,349,780  
5 H/W Ngorongoro  79,160,000  
Jumla 1,061,831,441 

Chanzo: Daftari la Fedha  

Ufinyu wa bajeti katika taasisi husika, hususani katika mamlaka za 
serikali za mitaa, na upungufu wa mfumo wa udhibiti wa ndani imara 
katika usimamizi wa fedha kwenye akaunti za amana ni miongoni mwa 
sababu zinazochangia usimamizi usioridhisha na ukopaji usiodhibitiwa 
kutoka kwenye akaunti za amana. 

Kutumia fedha za akaunti za amana kutekeleza shughuli zisizoendana 
na malengo ya fedha hizo kunawazuia wenye amana hizo kupata fedha 
zao, na kusababisha madeni makubwa kwa taasisi, hivyo kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

Vilevile, kuhamisha fedha za mapato ya ndani kwenda kwenye akaunti 
za amana kinyume na maagizo husika kunasababisha matumizi 
yasiyoidhinishwa kwenye bajeti na inaweza kusababisha matumizi 
mabaya ya fedha hizo. 

Ninaihimiza Serikali, kupitia OR-TAMISEMI, ishirikiane na 
menejimenti ya taasisi husika kutafuta suluhisho la tatizo hili kwa 
kuimarisha udhibiti wa usimamizi wa ndani wa akaunti za amana. Hii 
inapaswa kujumuisha utekelezaji wa taratibu thabiti za ufuatiliaji, 
usuluhishi wa taarifa za fedha na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 
ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na miongozo husika. Vilevile, 
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juhudi zinapaswa kuelekezwa katika kurejesha kiasi cha fedha 
kilichotumika kwenye shughuli zisizoendana na malengo 
yaliyokusudiwa, kuhakikisha kuwa fedha za akaunti za amana 
zinatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa pekee, na kuhakikisha 
uzingatiaji wa mwongozo unaozuia uhamisho wa fedha za mapato ya 
ndani kwenda kwenye akaunti za amana. 

5.3.1 Bakaa katika Akaunti ya Amana inayotunzwa na OR-TAMISEMI 
haikugawiwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika Sh. Bilioni 3.85 

Kanuni ya 130 ya Kanuni za Fedha za Umma (PFR) ya mwaka 2001 
inawataka maafisa masuuli kutunza akaunti ya udhibiti kwa kila aina ya 
amana, ikionesha salio linalodaiwa. Aidha, kumbukumbu za kila 
mwenye amana zinapaswa kutunzwa, zikionesha miamala iliyofanyika 
na salio la fedha. 

Tathmini ya taarifa ya salio la amana kwenye akaunti ya amana ya MSM 
(Akaunti Na. 9921169787 inayotunzwa na OR-TAMISEMI) mnamo tarehe 
30 Juni 2024 ilionesha salio la Sh. bilioni 66.82. Kati ya fedha hizo, Sh. 
bilioni 38.92 zilielekezwa kwenye akaunti ndogo za mamlaka za serikali 
za mitaa, huku Sh. bilioni 27.90 zikibaki. OR-TAMISEMI haikuwa na 
mchanganuo unaoeleza vyanzo, wanaotakiwa kupewa, na shughuli 
zinazokusudiwa kwa fedha hizi. Kwa kuwa akaunti hii ni ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, kiasi hicho ambacho hakikugawiwa hakikuripotiwa 
katika taarifa zozote za fedha. 

Mpaka mwezi Desemba 2024, uchambuzi ulikuwa umefanywa kwa Sh. 
bilioni 24.18, na kiasi hicho kiligawiwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
, ikiacha salio la Sh. bilioni 3.85 halijagawiwa. 

Tatizo hili linatokana na kuchelewa kupokea taarifa kutoka kwa 
walioweka fedha kuhusu madhumuni yake. na kutokuwapo kwa mfumo 
sahihi wa kuripoti salio la fedha hizo. Hii inaweza kusababisha matumizi 
mabaya ya fedha kwa kuwa fedha zisizogawiwa haziwi kwenye taarifa 
za kifedha, jambo linalopunguza uwazi na uwajibikaji wake. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha, iweke utaratibu mzuri wa kuripoti na kusimamia fedha 
zisizogawiwa zinazobakia kwenye akaunti ya Amana ya mamlaka. 
Aidha, ninashauri OR-TAMISEMI ianzishe mfumo wa kuripoti wa 
kiotomatiki ili kurahisisha utambuzi wa fedha na ugawaji wake pindi 
zinapopokelewa. Pia, ninashauri OR-TAMISEMI iharakishe ugawaji wa 
fedha zilizosalia ili kuboresha uwazi na kuimarisha utoaji wa 
huduma. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA UNUNUZI 
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6.0 Utangulizi  

Kifungu cha 48(1)(b) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma (Sura ya 410) 
kinawaelekeza maofisa masuuli wa taasisi nunuzi kuzingatia taratibu 
zilizowekwa za ununuzi na mikataba. Zaidi ya hayo, kama chombo cha 
uhakikisho, ofisi yangu imepewa mamlaka chini ya Kifungu cha 48(3) 
cha Sheria hiyohiyo kutathmini kama taasisi zinazofanya ununuzi 
zimezingatia masharti ya Sheria ya Ununuzi wa umma na taratibu 
zilizotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA). 

Kwa miaka mingi, nimekuwa nikisisitiza mara kwa mara umuhimu wa 
ununuzi na usimamizi mzuri wa mikataba katika kuhakikisha matumizi 
bora na ya wazi ya rasilimali za umma. Hata hivyo, pamoja na 
maendeleo ya kisheria na kuanzishwa kwa mfumo wa ununuzi wa 
kielekitroni kwenye sekta za serikali (NeST), ukaguzi wangu kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 umebaini kasoro mbalimbali zinazoambatana na 
ukiukwaji wa sheria za ununuzi na taratibu zilizowekwa.  

Sura hii inabainisha masuala muhimu kama vile matumizi ya njia zisizo 
za ushindani, ukosefu wa uangalizi mzuri, na utendaji duni wa vitengo 
vya usimamizi wa ununuzi. Masuala haya yanazuia serikali kupata 
thamani bora ya fedha katika mchakato wa ununuzi wa umma. 

6.1 Ununuzi Uliofanywa Nje ya Mfumo wa Ununuzi wa Kielekitroni Sh. 
bilioni 31.81  

Kanuni ya 342(1) (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya ununuzi kutekeleza ununuzi ya kielekitroni 
ndani ya mfumo wa ununuzi wa umma. Aidha, tarehe 23 Julai 2023, 
Wizara ya Fedha ilitoa Waraka Na. 2 unaozitaka taasisi zinazofanya 
ununuzi kutumia Mfumo wa Ununuzi wa Kielekitroni unaojulikana kama 
NeST, kuanzia tarehe 1 Oktoba 2023. 

Ukaguzi wangu wa miamala inayohusiana na ununuzi ulibaini kuwa 
mamlaka za serikali za mitaa 88 zilifanya ununuzi wa bidhaa na huduma 
zenye thamani ya Sh. bilioni 31.81 nje ya mfumo wa ununuzi ya 
kielekitroni kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho Na.20 

Kushindwa kutumia kwa ufanisi mfumo wa kielekroniki (NeST) 
kulitokana na sababu kadhaa ambazo ni watumiaji wengi hawakuwa 
wamepatiwa mafunzo kamili au hawakuwa na uzoefu wa kutosha na 
mfumo, hali ambayo ilisababisha makosa, kasoro na kutokuwa na ufanisi 
katika mchakato wa manunuzi; mfumo kukutana na changamoto za 
kiufundi mara kwa mara kama vile uwezo mdogo wa “sever” na muundo 
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usiofaa, jambo lililosababisha mfumo kutopatikana, hivyo kuzuia 
matumizi sahihi ya mfumo. 

Utaratibu huu unakwenda kinyume na kanuni zilizotajwa hapo juu 
ambazo husababisha kushindwa kwa lengo serikali la kuboresha ufanisi, 
kuongeza kasi ya ununuzi na kupunguza vihatarishi. Pia, hali hiyo 
hukwamisha juhudi za kuboresha uwazi na haki katika ununuzi wa 
umma. 

Ninatoa wito kwa Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa watumishi wa 
vitengo vya Ununuzi na TEHAMA wanapata mafunzo yanayofaa na ya 
mara kwa mara kuhusu mfumo wa ununuzi wa kielekitroni. Ustadi 
wao ni muhimu kwa uendeshaji mzuri wa mfumo. Pia, washirikiane 
na mamlaka husika kufanya mafunzo ya kina na uhamasishaji kwa 
wadau wote. 

Aidha, ninaishauri serikali kuimarisha mafunzo ya watumiaji na 
kuhakikisha uboreshaji wa mara kwa mara wa uwezo na uboreshaji 
wa mfumo ili kuzuia kuelemewa na kazi kupita uwezo wake. 
Kuboresha uaminifu na utendaji wa mfumo kutahakikisha kuwapo 
kwa michakato ya ununuzi yenye ufanisi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. 

6.2 Ununuzi Nje ya Mpango wa Ununuzi wa Mwaka Sh. bilioni 20.08 

Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inazitaka taasisi nunuzi kuakisi mahitaji yao ya bidhaa, huduma na kazi 
kwa usahihi iwezekanavyo. Hii ni muhimu kwa ajili ya kuandaa mipango 
bora na bajeti sahihi ili kuhakikisha kuwa rasilimali zimetengwa 
ipasavyo kwa miradi na shughuli zijazo. 

Mipango ya kila mwaka hujumuisha makadirio ya kifedha ambayo 
yanaelezea matumizi yanayotarajiwa kwa mwaka, yakiwiana na 
mpango kazi. Makadirio haya yanapaswa kutoa ufahamu wa kiasi cha 
fedha kinachotengwa kwa kila mradi au shughuli, na kuhakikisha kuwa 
mchakato wa ununuzi unawiana na upangaji wa kifedha wa taasisi. 

Hata hivyo nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 11 na 
Sekretariati ya Mkoa moja zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. 
bilioni 20.08 nje ya mipango yao ya mwaka ya ununuzi kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 34. 
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Jedwali Na.34: Ununuzi nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka 
Na Jina la 

Halmashauri/Mk
oa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/

Mkoa 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Monduli   1,107,500,000  7 H/Mji Babati   354,999,282  
2 H/W Ngorongoro   2,105,169,844  8 H/W Morogoro   313,874,500  
3 H/W Kibiti   71,285,702  9 H/M Kahama   1,252,200,000  
4 H/W Iringa   184,251,083  10 H/Mji Bariadi   2,794,633,982  
5 H/W Kilolo  11,492,980,952  11 H/W Iramba   194,779,900  
6 H/W Ruangwa   40,952,980  12 S/Mkoa 

Manyara 
 171,408,995  

    Jumla 20,084,037,220 
Chanzo: Hati za malipo na mpango wa manunuzi wa mwaka 

Hali hii ya taasisi zilizo chini ya OR-TAMISEMI kutotumia ipasavyo mfumo 
wa udhibiti wa ndani uliopo pamoja na kushindwa kuhuisha mipango ya 
mwaka ya ununuzi kwa fedha zilizopokelewa nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa ilisababisha ununuzi kufanyika nje ya mipango ya 
mwaka. 

Ununuzi nje ya mipango na bajeti ya mwaka unaweza kusababisha 
matumizi yasiyopangwa na kushindwa kutekeleza shughuli 
zilizopangwa. 

Ninapendekeza kuwa taasisi husika kuhakikisha shughuli zao za 
ununuzi zinaendana na mipango yao ya manunuzi ya kila mwaka 
iliyoidhinishwa na mipango hiyo hupaswa kuhuishwa kila mara 
inapopatikana fedha za ziada. Aidha, nashauri kufuatwa kwa 
mchakato wa upangaji wa bajeti ili kuhakikisha maamuzi ya 
manunuzi ni ya kweli, sahihi, na yenye uendelevu wa kifedha. 

6.3 Ununuzi Uliofanywa bila Zabuni Shindanishi Sh. Bilioni 6.99  

Kanuni ya 164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka 
nukuu za bei zipatikane kutoka kwa wazabuni wasiopungua watatu. 

Ukaguzi wangu wa ununuzi uliofanyika katika taasisi 26 ulibaini kuwa 
ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 6.99 ulifanywa bila kuitisha nukuu 
za ushindanishi wa bei kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 35.  

Jedwali Na.35: Ununuzi yaliyofanywa bila nukuu za ushindani 
Na Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Na Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 S/M Kigoma 3,039,637,160 15 H/M Kasulu       81,089,404  
2 H/W Tunduru  975,567,301 16 H/W Kongwa         80,242,160  
3 H/M Tarime  329,222,455 17 H/W Tarime         79,297,500  
4 S/ Shinyanga 313,271,422 18 H/W Longido         72,297,264  
5 H/W Geita  299,616,632 19 H/W Butiama         68,390,000  
6 H/M Handeni  295,778,800 20 H/Mji Bunda         64,756,250  
7 H/W Kishapu  221,904,000 21 H/W Mkinga         46,307,190  



 

61 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Na Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
8 S/M Manyara 208,179,574 22 H/W Liwale         34,134,800  
9 H/W Shinyanga  141,563,791 23 H/M Mpanda         10,878,944  
10 H/W Madaba  135,110,640 24 H/J Mwanza         16,304,828  
11 H/M Temeke  131,224,257 25 H/W Korogwe         22,430,920  
12 H/M Musoma  117,816,384 26 H/M Iringa           6,071,545  
13 H/W Mufindi  106,197,864 Jumla    6,988,595,526  

 
14 H/W Ushetu  91,304,441 

Chanzo: Hati za malipo na viambatisho vyake 
 
Ununuzi usio na zabuni shindani unaweza kutokana na mambo kama vile 
shinikizo linalotokana na dharura za kukimbizana na wakati, uangalizi 
dhaifu, na upendeleo kwa wasambazaji wa ndani. 

Kutofuatwa ipasavyo kwa sheria na taratibu za ununuzi kwa taasisi 26 
kumesababisha taratibu za ununuzi zisizo na ushindani; hivyo 
kupunguza uwazi na haki kwa walengwa. Ukosefu huu wa ushindani 
hudhoofisha uaminifu wa umma na huongeza hatari ya rushwa, ujamaa 
au upendeleo, kwa kuwa maamuzi yanaweza kuathiriwa na maslahi ya 
kibinafsi badala ya vigezo vya lengo. 

Ninaishauri Serikali kupitia OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa taasisi 
zote zinazingatia kwa ukamilifu sheria na kanuni zinazohusika. Hii 
itasaidia kufikia thamani ya fedha katika ununuzi na kuweka 
mazingira ya haki na ya ushindani kwa wazabuni wote 
wanaotarajiwa. 

6.4 Utekelezaji wa chini ya kiwango wa mpango wa ununuzi wa mwaka 
kwa Sh. bilioni 29.06 

Kifungu cha 49 cha Sheria ya Ununuzi wa umma, Sura ya 410 na Kanuni 
ya 69 ya Kanuni za Ununuzi wa umma za mwaka 2013 zinaitaka taasisi 
nunuzi kuandaa mpango wa ununuzi wa mwaka kwa njia ya kimantiki; 
na kwamba, uakisi wa ununuzi yake lazima uwe sahihi na 
unaotekelezeka. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi saba hazikuzingatia shughuli za 
ununuzi zilizopangwa na muda uliopangwa. Maelezo yapo kwenye 
Jedwali Na. 36. 
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Jedwali Na.36:Taasisi za TAMISEMI zilizotekeleza mpango wa 
ununuzi chini ya kiwango 

Na Jina la Taasisi Kiasi cha 
Makisio (Sh.) 

Kiasi 
Kilichotekelezwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kisichotekelezwa 

(Sh.) 
 Mamlaka Serikali za Mitaa 
1 H/W Kilosa  29,083,728,183 7,187,008,357 21,896,719,825 
2 H/W Mbogwe  4,980,583,294 2,347,340,926 2,633,242,368 
3 H/W Kibiti  602,600,000 0 602,600,000 
 Jumla ndogo    
 Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa 
4 S/M Njombe 5,065,872,486 3,376,872,736 1,688,999,750 
 Jumla ndogo    
     
4 LGTI 630,412,856 0 630,412,856 
 Jumla ndogo    
 Kampuni Tanzu    
6 Arusha Meat Co. 2,242,541,317 1,863,489,271 379,052,046 
7 DDC 1,928,900,000 696,872,426 1,232,027,574 
 Jumla ndogo    
 Jumla Kuu 44,534,638,136 15,471,583,716 29,063,054,419 

Chanzo: Mpango wa mwaka wa ununuzi na hati za malipo 

Hali hii imechangiwa na ucheleweshaji wa kutolewa kwa bajeti ambayo 
inaathiri utekelezaji wa ununuzi uliopangwa kwa wakati. Aidha, 
kukosekana kwa mifumo madhubuti ya ufuatiliaji wa kufuatilia 
maendeleo dhidi ya mpango wa ununuzi kunaweza kusababisha 
ucheleweshaji usiojulikana au mikengeuko; na hatimaye kusababisha 
vikwazo vya utekelezaji wa mradi, uzembe na mahitaji ya umma 
kutokidhiwa. 

Ninaishauri Serikali kuhakikisha kwamba mipango ya ununuzi 
inazingatia ubashiri halisi na sahihi wa mahitaji ya bidhaa, huduma 
na kazi za ujenzi. Mpango wa ununuzi lazima ulingane na 
mpangokazi wa mwaka, bajeti, na makadirio, kwa kuzingatia mambo 
kama vile muda wa mradi na upatikanaji wa fedha. 

6.5 Ununuzi uliofanywa bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni Sh. bilioni 
4.88 

Kanuni za 55 (2), 163 (4), na 185 (1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 zinakataza taasisi kutoa zabuni isipokuwa kama tuzo hiyo 
imeidhinishwa na bodi ya zabuni inayohusika. Kanuni hizi kwa pamoja 
zinaweka ulinzi muhimu katika mfumo wa ununuzi wa umma kwa 
kuhitaji kwamba maamuzi yote kuhusu utoaji wa kandarasi 
yatasimamiwa na bodi ya zabuni inayofaa. 
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Kinyume na kanuni hizo tajwa, nilibaini kuwa taasisi 22 zilinunua bidhaa 
mbalimbali zenye thamani ya sh. bilioni 4.88 bila kupata kibali kutoka 
kwa bodi za zabuni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.37.  

Jedwali Na.37: Ununuzi bila idhini ya bodi ya zabuni 
Na Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri/Mko
a 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Longido   33,139,678  13 H/W Maswa   1,175,640,230  
2 H/M Temeke   378,868,446  14 H/W Ikungi   104,513,110  
3 H/W Chamwino   355,146,097  15 H/W Ileje   93,045,350  
4 H/W Mpwapwa   252,376,760  16 H/W Bumbuli   163,559,279  
5 H/M Iringa   21,380,620  17 H/Mji Handeni   79,074,250  
6 H/Mji Mafinga   32,697,940  18 H/W Kilindi   218,651,267  
7 H/W Mpimbwe   55,195,120  19 H/W Mkinga   358,918,251  
8 H/Mji Kasulu   62,258,687   Jumla ndogo 3,738,212,403 
9 H/W Uvinza   132,284,106   Ofisi ya Katibu 

Tawala Mkoa 
 

10 H/W Mtama  17,330,000  20 S/M Morogoro  773,708,257  
11 H/M Morogoro   49,146,120  21 S/M Shinyanga  297,759,300  
12 H/M Songea   154,987,092  22 S/M Iringa  69,571,680  
    Jumla ndogo 1,141,039,237 
    Jumla kuu  4,879,251,640  

Chanzo: Hati za malipo na majalada ya bodi ya zabuni  

Aidha, Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inataka manunuzi yote madogo (micro procurements) yaripotiwe 
kwenye bodi ya zabuni kila mwezi na mamlaka iliyokasimiwa kwa 
kutumia fomu ya kiutaratibu iliyotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Serikali(PPRA). Hii inahakikisha kwamba hata ununuzi 
mdogo, ambao huenda usipitie mchakato kamili wa zabuni, bado 
unasimamiwa na kuwajibika. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi 17 zilifanya ununuzi mdogo wenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.42 bila kuripotiwa kwenye Bodi za Zabuni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 38. 

Jedwali Na.38: Ununuzi mdogo usioripotiwa kwa Bodi za Zabuni 
Na Jina la 

Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/Mko
a 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Moshi  895,654,380  10 H/W Mufindi   56,321,580  

2  H/M 
Kigamboni  

 271,371,682  11 S/M Manyara  56,315,608  

3 H/Mji 
Handeni  

 227,800,000  12 H/W Ukerewe  52,537,997  

4 H/W Singida   215,293,000  13 H/W Kilosa   42,108,250  

5 H/W Songea   168,672,573  14 H/W Nsimbo   28,870,450  

6 H/Mji Njombe   104,935,586  15 H/Mji Korogwe   25,686,000  
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Na Jina la 
Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/Mko
a 

Kiasi (Sh.) 

7 H/W Kakonko   95,419,700  16 H/W Mpwapwa   20,150,000  

8 H/W Mwanga   77,164,172  17 H/W Babati   14,724,000  
9 H/W Bahi   68,652,441   Jumla  2,421,677,419  

Chanzo: Hati za malipo na majalada ya bodi ya zabuni  

Kutokuwepo kwa mifumo ya mapitio ya kutosha na kutokuzingatia 
kanuni zilizowekwa kumepelekea kufanyika kwa manunuzi bila idhini ya 
Bodi husika ya Manunuzi, kunadhoofisha uadilifu wa mchakato wa 
manunuzi. 

Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi za Manunuzi yanazuia bodi 
kutekeleza majukumu yao ya usimamizi, hivyo kuundaa mazingira 
hatarishi katika uwajibikaji, ubora, na thamani kwa fedha zinaweza 
kuathiriwa. 

Aidha, kushindwa kuripoti manunuzi madogo kwa Bodi za Manunuzi, 
kumeongeza zaidi upungufu katika usimamizi. Masuala haya si tu 
yanakiuka mahitaji ya kisheria bali pia yanaanzisha fursa za 
kutokufanya kazi kwa ufanisi, usimamizi usiofaa, na matumizi mabaya 
ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa taasisi husika 
zinachukua hatua stahiki, ikiwa ni pamoja na kuongeza udhibiti wa 
usimamizi na mapitio ya taratibu ya ununuzi na miamala kwa wakati. 
Pia Serikali inapaswa kutekeleza kusimamia taratibu na kuzuia 
kufanya manunuzi bila kupitia Bodi za Zabuni. 

6.6 Mapokezi ya bidhaa zilizonunuliwa bila kukaguliwa na kupimwa 
ubora Sh. bilioni 3.07 

Kanuni za 244(1) na 245 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
zinataka taasisi zinazopokea bidhaa kukagua bidhaa zilizopokelewa 
kutoka kwa wazabubi na kukubali iwapo tu zinakidhi masharti ya 
mkataba. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi 34 zilinunua bidhaa zenye thamani ya 
Sh. bilioni 3.07 kutoka kwa wazabuni bila kufanyiwa uhakiki 
unaohitajika na kamati za ukaguzi na kupokea bidhaa. Orodha ya taasisi 
zilizoshindwa kukagua na kupima bidhaa zilizonunuliwa zimeoneshwa 
katika Jedwali Na. 39. 
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Jedwali Na.39: Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa 
Na Jina la 

Halmashauri/M
koa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Mpwapwa   402,836,890  19 H/W Newala   53,122,747  
2 H/W Mufindi   283,488,610  20 S/M 

Shinyanga 
 48,230,192  

3 H/Mji Ifakara   197,490,090  21 H/W Mkalama   47,610,319  
4 H/W Muheza   187,768,387  22 H/W Madaba   47,520,200  
5 H/W Rufiji   160,817,422  23 H/M Temeke   41,242,143  
6 H/Jiji Tanga   158,773,447  24 S/M Geita  36,513,450  
7 H/W Mlimba   151,966,495  25 H/W Kishapu   30,090,000  
8 H/W Karatu   146,000,000  26 H/Mji Bunda   28,890,890  
9 H/W Bariadi   132,203,395  27 H/W Mpanda   28,785,194  
10 H/W Kongwa   112,571,767  28 S/M Manyara  28,376,995  
11 H/M Musoma   110,038,543  29 H/W Kibondo   24,326,323  
12 H/M Shinyanga   92,869,601  30 H/W Lushoto   23,270,000  
13 H/W Tunduru   84,105,686  31 H/W Manyoni   21,342,861  
14 H/M Kigamboni   83,527,489  32 H/W Itilima   20,851,116  
15 H/W Meatu   67,366,143  33 H/W Bumbuli   18,900,000  
16 H/W Korogwe   63,470,798  34 H/W Mbulu   14,563,081  
17 H/W Mkuranga   63,199,567   

Jumla               3,068,682,509  18 H/W Pangani   56,552,668   
Chanzo: Hati za malipo za Halmashauri na viambatisho vyake 

Ukosefu wa usimamizi na uwajibikaji wa bidhaa zilizopokelewa 
ulitokana na kushindwa kukagua kwa kamati zinazohusika kama 
inavyotakiwa. Kutokufanya ukaguzi kabla ya kufanya malipo 
kunahatarisha ubora na uzingatiaji wa vipimo ambavyo vinaweza 
kusababisha ununuzi wa bidhaa zilizo chini ya kiwango na kupunguza 
ufanisi na thamani ya matumizi ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe taasisi husika zinazingatia 
sheria za ununuzi kwa kukagua ubora na idadi kwa bidhaa 
zilizonunuliwa kabla ya kupokea na kufanya malipo kwa wazabuni. 

6.7 Ununuzi wa bidhaa bila kubainisha vipimo sahihi vya mahitaji kwa 
wasambazaji yenye thamani ya Sh. bilioni 1.16  

Kanuni ya 164 (2) (b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013) 
inataka barua ya mwaliko wa nukuu na viambatisho vyovyote iwe na 
maelezo kamili ya bidhaa, kazi au huduma zitakazonunuliwa; 
ikijumuisha sifa za kiufundi au ubora zinazohitajika, vipimo, miundo, 
mipango na michoro, inavyostahili. Pia, Aya ya 24.2 ya mwongozo wa 
kufanya kazi chini ya nguvukazi shirikishi wa mwaka 2020 kinataka vifaa 
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vya ujenzi vitakavyonunuliwa viendane na orodha ya mahitaji na 
maelezo yaliyotajwa yaliyoidhinishwa na meneja wa mradi. 

Katika ukaguzi wangu wa mchakato wa ununuzi wa vifaa vya ujenzi kwa 
ajili ya miradi inayotekelezwa kupitia nguvukazi shirikishi, nilibaini 
kuwa ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 1.16 katika mamlaka za 
serikali za mitaa 17 ulifanyika bila kuwepo maelezo ya kiufundi. 
Ununuzi huo ulihusisha vifaa kwa ajili ya ufungaji wa mtandao wa eneo 
mzunguko (LAN), fremu za milango, vifaa vya jumla, marumaru, 
madirisha ya alumini, meza za ofisi na viti kama ilivyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 40. 

Jedwali Na.40: Halmashauri zilizo na vitu vilivyonunuliwa bila 
maelezo maalumu 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Longido  8,724,610  10 H/Mji Bariadi  160,512,946 
2 H/W Mufindi   153,619,538  11 H/W Busega  17,326,846 
3 H/W Siha   49,740,610  12 H/W Itigi  16,641,000 
4 H/W Butiama   30,400,000  13 H/W Singida  41,643,138 
5 H/W Ludewa   127,300,984  14 H/W Handeni  77,050,441 
6 H/W Kalambo   53,305,607  15 H/W Kilindi  67,397,000 
7 H/W Nkasi   28,355,931  16 H/W Muheza  33,395,499 
8 H/W Mbinga   226,100,000  17 H/W Pangani  36,839,220 
9 H/M Kahama   27,776,968   Jumla 1,156,130,338 

Chanzo: Hati za malipo za Halmashauri pamoja na viambatisho vyake 

Tathmini ya jumla ilionesha kuwa kulikuwa na ushirikiano hafifu kati ya 
watumishi wa kitengo cha usimamizi wa ununuzi na idara za watumiaji 
katika kubainisha vipimo vya kujumuishwa katika nyaraka za nukuu. 
Kutokuwepo bayana kwa vipimo kwenda kwa mzabuni inaweza 
kupelekea bei iliyolipwa isilingane na ubora wa bidhaa, vile vile bidhaa 
zilizopokelewa huenda zisiendane na mahitaji ya mtumiaji. 

Ninapendekeza uboreshaji wa ufuatiliaji na usimamizi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ili kuhakikisha kuwa maafisa masuuli 
wanazingatia kanuni za ununuzi kwa kuzingatia maelezo ya kiufundi. 
Hii itasaidia, kuzuia kupokea bidhaa zisizo na ubora, kuepuka 
gharama zisizo za lazima, na kuhakikisha thamani ya fedha 
inakuwepo. 

6.8 Ununuzi ya vifaa vya ujenzi zaidi ya mahitaji ya mradi Sh. milioni 
586.82 

Aya ya 11.1 ya mwongozo wa kufanya kazi kwa kutumia nguvukazi 
shirikishi kwa taasisi nunuzi za nchini Tanzania iliyotolewa na Mamlaka 
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ya Usimamizi wa Manunuzi ya Serikali(PPRA) inahitaji idara ya mtumiaji 
au idara ya kiufundi kuelezea kazi za ujenzi au matengenezo 
zinazohitajika kutekelezwa. Pia, Aya ya 24.2 ya Mwongozo huo huo 
inahitaji vifaa vya ujenzi kununuliwa kwa kuzingatia mahitaji 
yaliyoainishwa katika orodha ya vifaa vya ujenzi na viwango 
vilivyoidhinishwa na meneja wa mradi. 

Katika tathmini yangu ya ununuzi na uhakiki wa utekelezaji wa mradi, 
nilibaini kuwa taasisi sita zilinunua vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya 
Sh. milioni 586.82 zaidi ya kiasi kinachohitajika kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na.41 hapa chini. 

Jedwali Na.41: Taasisi zenye Ununuzi ya Vifaa vya Ujenzi Zaidi ya mahitaji 
Na Jina la Halmashauri/Mkoa Kiasi (Sh.) 
1  H/Jiji Dodoma    209,577,356  
2  H/W Mbinga    128,592,468  
3  H/W Nzega    83,498,800  
4  S/M Manyara   60,180,000  
5  H/W Chunya   55,372,600  
6  H/W Lindi    49,596,167  

Jumla  586,817,391  
Chanzo: Hati za malipo na mahitaji yaliyoainishwa katika orodha ya vifaa vya ujenzi  

Tathmini yangu ilibaini kuwa baadhi ya vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa 
vilibaki kwenye stoo za taasisi tajwa hapo juu bila kutumika. Suala hili 
liliibuka kutokana na makadirio yasiyo ya kweli katika miundo wa mradi 
na michoro. Makadirio hayo hayakuambatana na mahitaji halisi 
kulingana na mchoro wa mradi. 

Ununuzi wa vifaa vya ujenzi zaidi ya mahitaji halisi ya miradi hiyo 
unaweza kutumiwa vibaya au kutumika kwa manufaa ya kibinafsi. 
Aidha, vifaa vilivyohifadhiwa kwenye stoo kwa muda mrefu vinaweza 
kuharibika na hatimaye kutotumika, hivyo kusababisha upotevu wa 
fedha za Serikali. 

Ninahimiza Serikali kuchukua hatua stahiki kuhakikisha kuwa taasisi 
husika zinaandaa orodha sahihi ya mahitaji ya vifaa vya ujenzi ili 
kuzuia manunuzi ya vifaa vya ujenzi zaidi ya mahitaji. Aidha, taasisi 
husika zinahimizwa kuhakikisha matumizi bora na madhubuti ya 
vifaa  vyovyote vya  ujenzi vya ziada. 

6.9 Ununuzi uliofanywa kabla ya kutoa hati ya agizo la ununuzi wa ndani 
Sh. bilioni 1.20 

Kanuni ya 233(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 75 (a)(1) ya Kanuni za Ununuzi wa 
umma(Iliyorekebishwa) ya mwaka 2016 inataka pale zabuni 
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inapokubaliwa na afisa masuuli husika, taasisi ya ununuzi na mtu 
ambaye zabuni yake inakubaliwa kuingia katika mkataba wa ugavi wa 
bidhaa au huduma ndani ya siku 14 za kazi, baada ya kutimiza masharti 
yote kabla ya kusainiwa kwa mkataba. Pia, Agizo Na. 69(1) la LGFM la 
mwaka 2009 linahitaji bidhaa, vifaa, huduma au vifaa vyote kwa ajili ya 
kufanya kazi vilivyotekelezwa kwa wakala kuagizwa au kuthibitishwa 
kwa maandishi na Agizo rasmi la Ununuzi wa Ndani (LPO). 

Ukaguzi wangu wa ununuzi uliofanywa katika mamlaka za serikali za 
mitaa 12 na Sekretarieti  za Mikoa mbili ulibaini kuwa Sh. bilioni 1.20 
zililipwa kwa wazabuni wa bidhaa na huduma bila kutoa maagizo ya 
mkataba wa ununuzi wa ndani(LPO) kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 42. 

Jedwali Na.42: Ununuzi Yanayofanywa bila LPOs 
Na Jina la 

Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Mbinga  334,406,254 9 H/M Mpanda   29,687,348  
2 H/W Tarime  304,257,890 10 S/M Morogoro  28,332,910  
3 H/W Handeni  110,162,394 11 S/M Katavi  22,693,854  
4 H/W Nanyumbu  89,790,080  12 H/W Nsimbo   14,913,640  
5 H/W Meatu  72,396,330 13 H/W Itilima   14,179,694  
6 H/W Mpimbwe 67,321,123 14 H/W Pangani   13,652,081  
7 H/W Mlele 57,373,592   

Jumla 
 

1,195,529,010 8 H/W Bariadi  36,361,820 
Chanzo: Hati za malipo  

Upangaji na usimamizi usiofaa katika michakato ya ununuzi 
umesababisha kushindwa kuhakikisha kuwa nyaraka za maagizo ya 
ununuzi wa ndani (LPOs) zinatolewa kabla ya kununua bidhaa na 
huduma. Kununua bila LPO kunaweza kusababisha hasara kubwa endapo 
kutakuwa na ukiukaji wa mkataba, kwani hakutakuwa na makubaliano 
ya kisheria kati ya wahusika. 

Ninapendekeza kwamba Serikali isimamie uzingatiaji wa kanuni za 
ununuzi zinazofanywa na mamlaka za serikali za mitaa na 
sekretarieti za mikoa na kuchukua hatua stahiki dhidi ya 
wanaohusika na kutozingania sheria na kanuni za manunuzi. 

6.10 Malipo ya Ununuzi wa Bidhaa kabla Hazijapokelewa Sh. bilioni 1.25  

Kanuni ya 242(1) ya Kanuni zaa Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
iinataka taasisi nunuzi kupata taarifa za kupokelewa kwa bidhaa kwa 
mujibu wa mikataba kisha itaidhinisha malipo kwa mzabuni kwa wakati. 
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Kinyume na Kanuni hapo juu, nilibaini uwepo wa malipo ambayo 
yalifanywa kabla ya kupokea bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 1.25 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa sita na Sekretarieti ya Mkoa moja, 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 43.  

Jedwali Na.43: Taasisi zilizofanya Malipo Kabla ya Kupokea Bidhaa 
Na Jina la Halmashauri/Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 H/W Chato   708,850,620  
2 H/W Mpwapwa   178,864,406  
3 S/M Morogoro  169,216,255  
4 H/Mji Masasi   116,490,000  
5 H/W Makete   33,478,318  
6 H/M Ifakara   20,253,600  
7 H/W Musoma   20,157,000  

Jumla 1,247,310,199 
Chanzo: Hati za malipo na notisi ya kupokelea bidhaa 

Malipo kufanyika kabla ya kupokea bidhaa huchangiwa na udhibiti duni 
wa ndani wa ununuzi na mchakato wa malipo pamoja na usimamizi duni 
wa menejimenti. Malipo kwa wazabuni kabla ya kupokea bidhaa 
huziweka taasisi husika katika hatari ya upotevu wa fedha iwapo 
wazabuni watashindwa kuleta bidhaa. Aidha, ikiwa bidhaa 
zilizopokelewa hazikidhi viwango au kuwa na kasoro, taasisi nunuzi 
inaweza kupata ugumu wa kurejeshewa fedha au kubadilishiwa bidhaa. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iwatake maafisa masuuli 
kuidhinisha malipo ya bidhaa baada ya kupokea bidhaa, kukaguliwa 
na kukubalika.  

6.11 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 5.38 iliyosainiwa na kutekelezwa 
bila kuhakikiwa  

Kanuni za 59(2) na (5), na 60 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 2 na 3 kwa mtiririko huo wa 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2016 (Tangazo la Serikali Na. 
121/2016) zinasisitiza kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali ahakiki 
mkataba rasmi ambao thamani yake ni ya shilingi bilioni moja 
unafanywa kupitia zabuni za ushindani wa kimataifa. Pia, maafisa wa 
sheria wa taasisi nunuzi wanatakiwa kuhakiki mkataba ambao thamani 
yake ni chini ya shilingi bilioni moja kabla ya kusainiwa na wahusika. 

Aidha, Kanuni ya 59(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
iliyofanyiwa marekebisho na Kanuni ya 2 ya Kanuni za Ununuzi wa umma 
ya mwaka 2016 inaeleza kuwa mikataba ambayo haijapitiwa na 
kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali inachukuliwa kuwa ni 
batili. 
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Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba ulibaini kuwa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 18 na Sekretarieti ya Mkoa moja zilisaini mikataba 
yenye thamani ya Sh. bilioni 5.38 bila kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali au maafisa wa sheria wa taasisi husika. Rejelea maelezo 
katika Jedwali Na. 44.  

Jedwali Na.44: Orodha ya mikataba ambayo haijahakikiwa 
Na Jina la 

Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/M
koa 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Kaliua  2,600,864,000 11 H/W Mufindi  83,000,000 
2 S/M Morogoro 480,407,018 12 H/W Mtama  76,835,000 
3 H/W Ulanga  339,030,000 13 H/W Korogwe  74,350,000 
4 H/M Tabora  314,633,882 14 H/W Karatu 63,050,000 
5 H/M Lindi  286,117,851 15 H/W Biharamulo  58,202,000 
6 H/M Temeke  212,302,660 16 H/W Mkinga  45,850,000 
7 H/W 

Namtumbo  
203,725,600 17 H/W Masasi  41,411,000 

8 H/W Morogoro  173,870,900 18 H/W Kisarawe  35,083,857 
9 H/M 

Kigamboni  
164,545,000 19 H/W Bumbuli  33,735,100 

10 H/W Babati  96,120,000  Jumla 5,383,133,868  
Chanzo: Majalada ya mikataba  

Kushindwa kuzingatia matakwa ya kisheria inadhoofisha uadilifu wa 
mchakato wa usimamizi wa mikataba, na kuziweka taasisi kwenye 
hatari zinazoweza kutokea za kisheria, ikiwa ni pamoja na kubatilishwa 
kwa mikataba hii. Ukosefu wa mapitio sahihi ya kisheria huhatarisha 
ulinzi wa maslahi ya umma na huongeza uwezekano wa migogoro au 
kutozingatia matakwa ya kimkataba. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ichukue hatua stahiki ili kuhakikisha 
kuwa taasisi husika zinazingatia sheria za ununuzi na kubuni upya 
taratibu za ufuatiliaji zitakazohakikisha kuwa sheria za ununuzi 
zinafuatwa. 

6.12 Manunuzi Yaliyocheleweshwa na Kutotekelezwa kwa Mkataba wa 
Makubaliano (MOU) Kutokana na OR-TAMISEMI Kutofanya Malipo Sh. 
bilioni 17.20 bilioni 

Kanuni ya 69 (3) ya Sheria ya Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inazitaka taasisi nunuzi kuakisi kwa usahihi mahitaji yao ya bidhaa, 
huduma na kazi, hasa kwa shughuli ambazo tayari zimepangwa katika 
mpangokazi wa mwaka na makadirio. Aidha, Kanuni ya 69(4) inahitaji 
makisio yawe na tathmini ya muda muafaka wa utekelezaji na 
kumalizika kwa huduma, na muda huo kuwekwa kwa mwezi 
unaokaribia. 
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Mchakato wa ununuzi wa vitabu na miongozo ya walimu wenye thamani 
ya sh. bilioni 17.20 kwa ajili ya elimu ya awali, msingi na sekondari chini 
ya OR-TAMISEMI ulikabiliwa na ucheleweshaji mkubwa. Ingawa 
makubaliano(MOU) na Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) yalitiwa saini 
tarehe 15 Aprili 2024 kwa ajili ya kutekelezwa kuanzia tarehe 1 Aprili 
hadi 30 Agosti 2024, mchakato huo ulicheleweshwa kwa miezi minne 
toka mpango wa awali wa ununuzi uliowekwa mwezi Januari 2024. 

Licha ya kupokea fedha tarehe 6 Desemba 2023, OR-TAMISEMI 
ilishughulikia malipo tarehe 8 Aprili 2024, lakini haikufanikiwa 
kuhamishiwa kwa mtoa huduma kabla ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha, na kusababisha kughairi. Wizara ya Fedha iliombwa kuhamisha 
fedha hizo kwenye Akaunti ya Amana, lakini badala yake zilirejeshwa 
Hazina. Kufikia tarehe 10 Oktoba 2024, mtoa huduma alikuwa 
hajapokea malipo, na hivyo kushindwa kutekeleza mkataba. 

Kushindwa kusambaza vitabu vya kiada na miongozo ya walimu 
kutokana na kutolipwa kwa mtoa huduma huleta matokeo yafuatayo: 
hutatiza ujifunzaji wa wanafunzi, haswa katika masomo ya msingi; 
huzuia uwezo wa walimu wa kutoa elimu kwa ufanisi; huharibu sifa na 
uhusiano wa OR-TAMISEMI na watoa huduma na wadau; na huweza 
kusababisha migogoro ya kisheria na adhabu za kifedha. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe taratibu za ununuzi zinakamilika 
mara moja na malipo yafanyike mara moja baada ya kupokea fedha 
ili kuepusha ucheleweshaji wa malipo kwa siku zijazo. Aidha, ni 
muhimu kupata fedha zinazohitajika ili kuhakikisha malipo 
yanafanyika kwa wakati kwa mtoa huduma. 

6.13 Malipo yanayofanyika bila kuchukua vipimo wala kuthibitishwa na 
wasimamizi wa miradi Sh. bilioni 1.19  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inazitaka taasisi nunuzi kuidhinisha malipo kulingana na vipimo na 
uthibitisho katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika mikataba; na 
kwamba, asilimia kadhaa ya thamani ya kazi zilizotekelezwa kutoka kila 
cheti cha malipo inaweza kukatwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 
matazamio hadi mkataba utakapohitimishwa. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa taasisi 14 zililipa kiasi cha Sh. 
bilioni 1.19 kwa mafundi wataalam(Local Fundi) bila kuwapo kwa 
nyaraka za vipimo vya kazi zilizofanyika kuhusiana na miradi ya ujenzi 
ili kuhalalisha wingi wa kazi zilizotekelezwa, kama inavyooneeshwa 
kwenye Jedwali Na.45 hapa chini. 
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Jedwali Na.45: Malipo bila Kipimo na Uidhinishaji wa Mhandisi 
Na Jina la 

Halmashauri/M
koa 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri/
Mkoa 

Kiasi (Sh.) 

1 S/M Lindi  345,595,026  8 H/W Rorya   48,424,000  
2 H/W Mbozi   156,619,600  9 H/M Mpanda   47,305,170  
3 H/W Bariadi   132,924,972  10 H/W Itilima   40,564,050  
4 H/Mji Mbulu   105,744,492  11 H/W Meatu   37,654,470  
5 S/M Shinyanga  79,701,774  12 H/W Mkuranga   31,258,063  
6 H/W Gairo   72,844,000  13 H/Mji Bariadi   16,721,000  
7 H/W Rungwe   65,073,985  14 H/W Handeni   9,624,795  
    Jumla  1,190,055,397  

Chanzo: Hati na vyeti vya malipo  

Malipo yanayofanywa bila kupima kiasi na bila kuthibitishwa na 
wasimamizi wa mradi kwa mafundi wataalam(Local Fundi) yanaweza 
kusababishwa na: uangalizi usiofaa, ukosefu wa utaratibu mzuri wa 
ufuatiliaji, na kutofuatwa ipasavyo kwa taratibu zilizowekwa za ununuzi 
na usimamizi wa mradi. 

Hii inaweza kusababishwa na udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa 
ndani, ukosefu wa mafunzo ya kutosha kwa wafanyakazi, au kushindwa 
kutekeleza matakwa ya kisheria, hatimaye kupelekea malipo yasiyofaa 
na matumizi mabaya ya fedha za umma. Kidhihirisha malipo bila 
kukagua na kupima kazi zilizotekelezwa kunaweza kusababisha malipo 
ya ziada au malipo ya kazi ambazo hazikutekelezwa, hivyo kusababisha 
upotevu wa fedha za umma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe taasisi husika zinapatiwa 
wahandisi wa kutosha watakao kuwa wanafanya tathmini ya kazi 
zilizokamilika, na maafisa masuuli wahakikishe kazi zinathibitishwa 
kabla ya malipo kufanyika. 

6.14 Kutojumuishwa kwa Ununuzi ya Ngazi ya Chini Katika Ripoti za 
Ununuzi za Robo Mwaka Zenye Thamani ya Sh. Bilioni 25.23 

Kifungu cha 38(0) cha Sheria ya Ununuzi wa umma Sura ya 410, kinataka 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kuandaa taarifa za robo mwaka za 
utekelezaji wa mpango wa ununuzi wa mwaka na kuwasilisha kwenye 
vikao vya utawala. 

Aidha, Kanuni ya 87 (2) (c) na (d) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 inazitaka taasisi nunuzi kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
ununuzi ya kila mwezi na robo mwaka na kuwasilisha kwa mamlaka 
ndani ya siku saba baada ya kumalizika kwa mwezi au robo na taarifa 
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za utekelezaji wa ununuzi ya mwaka husika ndani ya siku thelathini 
baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha husika. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa ripoti za robo mwaka Katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 hazikujumuisha taarifa za manunuzi 
katika ngazi  za chini. Manunuzi haya yalihusisha vifaa huduma na kazi 
zenye thamani ya Sh. bilioni 25.23, kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 46. Hivyo basi, ununuzi kama huu, kwa kawaida, 
hutarajiwa kuripotiwa katika ripoti hizi za robo mwaka kwa ajili ya 
uwazi na uwajibikaji. 

Jedwali Na.46: Kutojumuishwa kwa ununuzi wa ngazi za chini katika 
ripoti za robo mwaka 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Kaliua   11,570,019,169  
2 H/W Mufindi   7,100,756,412  
3 H/W Nkasi   3,492,698,536  
4 H/W Kibiti   949,873,872  
5 H/M Morogoro   790,409,126  
6 H/W Gairo   685,019,542  
7 H/W Bagamoyo   502,424,393  
8 H/W Bumbuli   79,013,525  
9 H/W Mkuranga   53,275,990  
10 H/W Lushoto   7,516,920  

 Jumla 25,231,007,485 
Chanzo: Taarifa za ununuzi za Halmashauri za kila robo 

Kutojumuishwa kwa ununuzi ya ngazi cha chini ya kiutendaji  
kunachangiwa na ufuatiliaji duni wa taarifa za ununuzi kutoka ngazi ya 
chini na vitengo vya ununuzi kwa ajili ya kuunganishwa kwa ripoti ya 
robo mwaka iliyowasilishwa kwa kamati ya fedha na baraza la 
Madiwani. 

Maoni yangu ni kwamba, kutokuwapo kwa taarifa hizi muhimu za fedha 
kunaweza kusababisha kuwapo kwa pengo katika uwekaji wa 
kumbukumbu au taratibu sahihi za utoaji taarifa ndani ya halmashauri 
hizi. Thamani ya ununuzi huu, uliojumuisha vifaa vya ujenzi, huduma 
za kandarasi, na kazi mbalimbali, ilipaswa kuwa wazi ili kutoa picha 
kamili ya shughuli za kifedha na kuhakikisha uangalizi mzuri. 

Ninapendekeza kwamba mamlaka za serikali za mitaa husika 
zijumuishe taarifa za ununuzi za ngazi ya chini kwa kila robo mwaka 
na kuwasilisha kwenye vikao vya menejimenti na kwa mamlaka 
husika kila mwezi na robo mwaka ili kuhakikisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha. Pia, wanapaswa kuimarisha udhibiti kwa kufanya 
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usuluhishi wa kila wiki na mwezi ili kuhakikisha taarifa sahihi za robo 
mwaka zinatayarishwa na kutolewa. 

6.15  Matumizi Yasiyotosheleza ya Njia za Ununuzi kwa Mikataba Yenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 15.61 

Kanuni ya 152 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 kama 
ilivyorekebishwa na kanuni ya 55 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
(marekebisho), 2016 (G.N. Namba 333/2016), taasisi nunuzi ina 
mamlaka ya kutumia busara katika kizuizi cha kutoa hati za zabuni kwa 
wachaguliwa wachache tu, ikiwa wamethibitishwa awali; bidhaa, kazi, 
au huduma zinazohitajika ni maalum na zinapatikana kutoka vyanzo 
vichache; kuna hitaji la dharura la bidhaa au huduma ambazo 
haziruhusu muda wa zabuni wazi, au dharura hiyo haikuweza kutarajiwa 
na haikusababishwa na ucheleweshaji wa taasisi husika, au lengo ni 
kufikia malengo ya kijamii kwa kushirikisha jamii za mitaani, vikundi 
maalum, au mashirika. 

Ukaguzi wangu wa mikataba katika mikoa ya Morogoro, Rukwa, na 
Singida ulibainisha kuwa TARURA ilitoa mikataba yenye thamani ya Sh. 
bilioni 5.14 kwa kutumia njia ya ukomo wa zabuni bila uhalali. Katika 
Mkoa wa Morogoro, njia ya zabuni ya chanzo kimoja zilitumika kwa 
zabuni 14 zenye thamani ya Sh. bilioni 2.63. Katika Mkoa wa Rukwa, 
mkataba No. S10/019/2023/2024/W/66 wenye thamani ya Sh.milioni 
348.03 ulitolewa kwa njia ya ukomo wa zabuni. Vilevile, katika Mkoa wa 
Singida, zabuni kwa njia ya ukomo ilitumika kwa mikataba yenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.15. Licha ya uongozi kudai dharura, hakukuwa 
na nyaraka zinazothibitisha dai hili. Miradi hii haikuwa na dharura wala 
utaalamu maalum, na hivyo kuibua wasiwasi kuhusu uhalali wa 
kupuuziliwa mbali kwa njia za manunuzi za ushindani. Maelezo zaidi 
yanaoneshwa kwenye Jedwali 47 na Kiambatisho Na.21 

Jedwali Na.47: Mikataba iliyotolewa kwa kikwazo na TARURA Mkoa 
wa Singida pasipo uhalali 

Na Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 
1 S10/023/2023/2024/W/92 291,113,000 
2 S10/023/2023/2024/W/96 290,914,500 
3 S10/023/2023/2024/W/94 396,290,000 
4 S10/023/2023/2024/W/105 211,675,875 
5 S10/023/2023/2024/W/106 963,157,200 
 Jumla 2,153,150,575 

Chanzo: Daftari la Mikataba la TARURA Mkoa wa Singida 
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Audha, Kanuni ya 161 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 inakataza taasisi nunuzi kutumia njia ya chanzo kimoja cha 
ununuzi bila uhalali wa kutosha wa mradi unaotekelezwa ili kuepusha 
ushindani wa zabuni. 

Kinyume chake, katika mapitio ya mchakato wa ununuzi, nilibaini kuwa 
Ofisi za TARURA katika mikoa ya Njombe, Kagera na Tanga zilitumia 
njia moja ya utoaji zabuni kwenye ununuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 
10.47 bila kuzingatia matakwa ya kanuni iliyotajwa hapo juu. Zabuni 
husika zimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 48 na 49 na Kiambatisho 
Na.22 

Jedwali Na.48: Mikataba ambayo chanzo kimoja na utoaji wa zabuni 
uliozuiliwa ulitumika 

N
a 

Namba ya Mkataba Kiasi cha Mkataba (Sh.) 

1.  S10/017/2023/2024/W/83 150,000,000 
2.  S10/017/2023/2024/W/94 200,000,000 
3.  S10/017/2023/2024/W/101 499,782,197 
4.  S10/017/2023/2024/W/80 77,650,000 
5.  S10/017/2023/2024/W/81 400,000,000 
6.  S10/017/2023/2024/W/100 597,209,700 
 Jumla 1,924,641,897 

Chanzo: Rejesta ya Mikataba wa TARURA Mkoa wa Njombe 

Jedwali Na.49: Kandarasi nyingi kwa Mzabuni mmoja kabla ya 
kukabidhi kandarasi nyingine kupitia njia ya chanzo kimoja 
Na. Namba ya Mkataba Kiasi cha Mkataba (Sh.) 
1 S10/006/2023/2024/W/09 849,235,120 
2 S10/006/2023/2024/W/157 371,304,000 
3 S10/006/2023/2024/W/31 500,879,000 
4 S10/006/2023/2024/W/26 939,643,632 
5 S10/006/2023/2024/W/129 1,541,196,750 

 Jumla 4,202,258,502 
Chanzo: Daftari la Mikataba la TARURA Mkoa wa Kagera 

 
Utumiaji usio na msingi wa mbinu za kuchagua chanzo kimoja bila 
ushindani na wenye vikwazo kwenye ununuzi unaonesha pengo katika 
usimamizi wa TARURA kuhusu uelewa wa kina wa kanuni za ununuzi na 
uzingatiaji wa usimamizi. 

Hali hii inaweza kusababishwa na kukosekana kwa uwazi, kupungua kwa 
ushindani, upendeleo, na kupuuzwa kwa uadilifu katika mchakato wa 
ununuzi. Hii inaweza kusababisha kutokuwa na ufanisi, gharama kubwa, 
na ukosefu wa uwajibikaji. Zaidi ya hayo, inaweza kuhatarisha shirika 
katika hatari za kisheria, ikiwa ni pamoja na changamoto za maamuzi 
ya ununuzi, ufisadi unaoweza kutokea, na uharibifu wa sifa ya Taasisi.  
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Nashauri kwamba Menejimenti ya TARURA iboreshe Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi (PMU) na kuboresha mifumo ya uangalizi, 
ambayo ni muhimu katika kuhakikisha uwazi na uzingatiaji wa sheria 
katika manunuzi. 

6.16 Upungufu Katika Uhakiki wa Kisheria na Utiaji Saini wa Mikataba 
Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 7.35 

Kanuni 59 na 60 za Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013, kama 
ilivyorekebishwa na kanuni 2 na 3 za Kanuni za Manunuzi ya Umma 
(Iliyorekebishwa), ya mwaka 2016 (GN. Namba 121/2016) zinahitaji 
mkataba wowote rasmi kukaguliwa kabla ya kusainiwa. Mikataba iliyo 
chini ya shilingi bilioni moja lazima ipitiwe upya na afisa sheria, huku 
ile yenye thamani ya shilingi bilioni moja au zaidi ikihitaji kuhakikiwa 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Afisa sheria lazima pia atoe maoni 
kwa ajili ya kujumuishwa na afisa masuuli kabla ya mikataba kusainiwa. 

Mapitio yangu ya usimamizi wa mikataba katika TARURA yalibaini kuwa 
maoni ya uhakiki wa mikataba kutoka kwa maafisa wa sheria 
hayakuingizwa kikamilifu katika mikataba mingi katika mikoa ya Singida 
na Mtwara, ambayo ni jumla ya thamani ya sh. bilioni 6.30. Baadhi ya 
upungufu uliobainika ni: vifungu visivyokamilika, vyeti 
vinavyokosekana, na kutozingatia miundo ya kisheria, kama vile 
kuachwa kwa mahali pa kuapisha. Rejelea maelezo katika Kiambatisho 
Na.23. 

Aidha, kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu, katika TARURA Mkoa wa 
Tanga, nilibaini kuwapo kwa mkataba Na. S10/026/2023/2024/W/56 
wenye thamani ya Sh. bilioni 1.05 kwa ajili ya matengenezo na 
uboreshaji wa barabara muhimu katika mkoa wa Tanga ulisaniwa bila 
kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Usimamizi usiojitosheleza 
wa mikataba ikiwa ni pamoja na utekelezaji hafifu wa mahitaji ya 
uhakiki na kutotii masharti ya kisheria, pamoja na upungufu wa mfumo 
na ukosefu wa ufahamu wa kutumia mfumo wa NeST, ulisababisha 
upungufu katika utayarishaji wa mkataba na kuachwa kwa hati na 
miundo muhimu. 

Kushindwa kuzingatia matakwa ya kisheria inadhoofisha uadilifu wa 
mchakato wa usimamizi wa kandarasi. Aidha, huweka taasisi kwenye 
hatari zinazoweza kutokea za kisheria, ikiwa ni pamoja na kubatilishwa 
kwa mikataba hii. Ukosefu wa mapitio sahihi ya kisheria huhatarisha 
ulinzi wa maslahi ya umma. Pia, huongeza uwezekano wa migogoro au 
kutozingatia majukumu ya kimkataba. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI ichukue hatua stahiki ili 
kuhakikisha kuwa TARURA inazingatia sheria za ununuzi na kubuni 
upya taratibu za ufuatiliaji zitakazohakikisha kuwa sheria za ununuzi 
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zinafuatwa, ikiwa ni pamoja na kuzingatia maoni ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali au afisa sheria katika mikataba kabla ya kusainiwa. 

6.17 Ucheleweshaji wa Malipo ya Madai ya Vyeti vya Wakandarasi Yenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 40.37 

Kanuni 44(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inasema kwamba, 
kwa madhumuni ya kusaidia ukuaji wa kampuni za ndani na kuwapa 
kampuni hizo uwezo wa kutimiza majukumu yao ya mkataba, taasisi 
zinazofanya manunuzi zitahakikisha kwamba malipo yanafanywa kwa 
wakati kwa watoa zabuni. Pia, Kipengele cha 53.1 cha Masharti ya 
Jumla ya Mkataba ya Hati za Zabuni za Kawaida kinataka waajiri kulipa 
wakandarasi kiasi kilichothibitishwa na meneja wa mradi ndani ya siku 
28 tangu tarehe ya kila cheti. 

Mapitio yangu ya hati za malipo za TARURA na nyaraka zinazohusiana 
yalionesha ucheleweshaji katika kulipa wakandarasi kwa kazi 
zilizoidhinishwa zenye thamani ya Sh. bilioni 21.92. Ucheleweshaji huo 
ulikuwa kati ya siku 38 hadi 521, kinyume na masharti ya mkataba. Pia, 
nilibaini vyeti vyenye thamani ya Sh bilioni 14.03 ambavyo havijalipwa 
kwa kipindi cha siku 46 hadi 434 hadi tarehe ya ukaguzi. Maelezo zaidi 
yanaoneshwa kwenye Kiambatisho Na.24 na 25. 

Aidha, nilibaini Mamlaka nne za Serikali za Mitaa na Sekretariati ya Mkoa 
mmoja zikiwa na madai ya wakandarasi yasiyolipwa ya Sh. bilioni 4.42, 
kwa kipindi cha siku 49 hadi 294 tangu tarehe madai hayo 
yalipopitishwa. Maelezo zaidi yanaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 50. 

Jedwali Na.50:Taasisi zilichelewesha malipo kwa kazi 
zilizotekelezwa na wakandarasi 

Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Idadi ya siku 
zilizochelewa 

1 H/M Nzega   2,109,367,036  49 hadi 294 
2 H/M Tarime   1,175,500,703  125 
3 S/M Rukwa  525,615,228  180 
4 H/M Geita    377,719,579  125 
5 H/W Mtama   227,967,272  210 

 Jumla 4,416,169,818  
Chanzo: Hati za malipo na vyeti vya malipo 

Ucheleweshaji wa malipo kwa madai ya wakandarasi kwa kiasi kikubwa 
ulisababishwa na kushindwa kwa Hazina kutoa fedha kwa taasisi husika. 

Ucheleweshaji huu unaweza kudhuru uthabiti wa kifedha wa 
wakandarasi, kuathiri ratiba za utekelezaji wa miradi, na hata kuzuia 
zabuni zijazo kutokana na wasiwasi kuhusu uaminifu wa malipo. Aidha, 
ucheleweshaji wa malipo unaweza kusababisha adhabu au malipo ya 
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riba, na hivyo kuongeza gharama kwa Serikali na kudhoofisha uaminifu 
wa mfumo wa manunuzi. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha wahakikishe fedha za miradi zinatolewa kwa wakati. Hii 
itasaidia utekelezaji mzuri wa miradi hiyo na kuepusha riba na 
adhabu zisizo za lazima. 
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SURA YA SABA 

TATHMINI YA UTAWALA BORA NA USIMAMIZI WA VIHATARISHI 
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7.0 Utangulizi  

Utawala bora wenye ufanisi huhakikisha maamuzi sahihi, uwajibikaji na 
mikakati elekezi, wakati mbinu za usimamizi wa vihatarishi, hutambua, 
kutathmini na kupunguza madhara. Kwa pamoja, vinaunda mfumo 
imara unaowezesha taasisi kufanikisha malengo yake kwa ufanisi 

Muongozo wa Wizara ya Fedha (uliorekebishwa Julai 2023) kwa ajili ya 
kuandaa na kutekeleza mfumo wa usimamizi wa vihatarishi katika 
taasisi na usimamizi wa vihatarishi vya ubadhirifu katika taasisi za 
umma unazitaka taasisi zote za sekta ya umma kuandaa, kutekeleza na 
kuendelea kuboresha mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na vihatarishi 
vya ubadhirifu. 

Taasisi hizi zinapaswa kuandaa mchakato wa kufuatilia, kukagua, 
kuripoti, na kuboresha mbinu za usimamizi wa vihatarishi vya 
Ubadhirifu. Zaidi ya hayo, zinatakiwa kudumisha mifumo ya utawala 
inayojumuisha sheria, taratibu, na miundo inayoongoza mwelekeo, 
usimamizi, na uangalizi wa shughuli zao. 

Tathmini ya mfumo wa utawala, udhibiti wa ndani, na usimamizi wa 
vihatarishi imebaini maeneo kadhaa yanayohitaji kutiliwa mkazo ili 
kuimarisha utawala bora miongoni mwa wale waliokabidhiwa majukumu 
kama ilivyoorodheshwa hapa chini: 

7.1 Utendaji Usioridhisha na Mgao wa Rasilimali kwa Vitengo vya Ukaguzi 
wa Ndani  

Kanuni ya 33 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inaelezea 
ukaguzi wa ndani kama kitengo muhimu kwa ajili ya kupitia na 
kutathmini ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani katika taasisi, 
pamoja na kufanya ukaguzi wa kiutendaji na tathmini ya thamani ya 
fedha, ili kuhakikisha kuwapo kwa mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani 
na mifumo ya kihasibu 

Nilikagua utendaji kazi wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani na kubaini 
upungufu ufuatao: 

i. Kwa mwaka wa fedha 2023/24, vitengo vya ukaguzi wa ndani 
katika mamlaka  za serikali za mitaa 24, sekretarieti za mikoa 
tatu, na Tume ya Utumishi ya Walimu, vilikuwa na upungufu wa 
wakaguzi wa ndani 71.  
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ii. Mamlaka  za serikali za mitaa 14 na sekretarieti za mikoa mbili 
zilipata changamoto za bajeti kwa 44% (bajeti ya Sh. milioni 
588.88 huku mapato halisi yakiwa Sh. milioni 329.70) kutoka 
kwenye bajeti iliyoidhinishwa, hali iliyosababisha kupunguza 
mawanda ya ukaguzi. Pia, Mamlaka za serikali za mitaa 18 na 
sekretarieti za mikoa tatu, zina upungufu wa rasilimali muhimu 
kama vile magari, vichapishi, mashine za kudurufu, na 
kompyuta mpakato. Hali hii ni kinyume na Aya ya 2.7.2 (iv) ya 
Muongozo ya Kamati ya Ukaguzi kwa Taasisi za Umma wa 
mwaka 2019, ambayo inaitaka Kamati ya Ukaguzi kushauri 
menejimenti kuhusu rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya 
kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya kitengo cha ukaguzi wa 
ndani. 

Kushindwa kuviwezesha vitengo vya ukaguzi wa ndani kunadhoofisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani, huongeza vihatarishi, hupunguza ufanisi 
wa ukaguzi, husababisha kutokuzingatiwa kwa sheria, na husababisha 
maamuzi yasiyo sahihi, hivyo kuhatarisha utawala na uwajibikaji kwa 
mamlaka za serikali za mitaa na sekretarieti za mikoa. Maelezo 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na.26. 

Ninahimiza Serikali ihakikishe kuwa vitengo vya ukaguzi wa ndani 
vinapewa rasilimali za kutosha na mafunzo ili kuwawezesha 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Hii itasaidia kufanya tathmini 
huru ya mifumo ya udhibiti wa ndani, kuchunguza na kutathmini 
ufanisi na utoshelevu wa udhibiti ili kuhakikisha uwajibikaji katika 
taasisi husika. 

7.2 Upungufu katika Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Usimamizi wa 
Vihatarishi 

Miongozo ya kuandaa na kutekeleza mifumo ya usimamizi wa vihatarishi 
na usimamizi wa vihatarishi vya ubadhirifu katika Taasisi za Sekta ya 
Umma iliyoboreshwa Julai 2023 inazitaka taasisi zote za sekta ya umma 
kuandaa, kutekeleza, na kuboresha mfumo na mchakato wa usimamizi 
wa vihatarishi vya ubadhirifu na kuhakikisha kuwa kuna mchakato 
uliowekwa wa kufuatilia, kukagua, kuripoti, na kuboresha mifumo ya 
usimamizi wa vihatarishi na vihatarishi vya ubadhirifu pamoja na 
utawala. 

Katika tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na usimamizi wa 
vihatarishi kwa mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini dosari zifuatazo: 
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i. Mamlaka za serikali za mitaa 12 na sekretarieti za mikoa nne 
hazikufanya tathmini yoyote rasmi ya vihatarishi.  

ii. Mamlaka za serikali za mitaa nne hazina sera rasmi 
zilizoidhinishwa za usimamizi wa vihatarishi.  

iii. Mamlaka za serikali za mitaa nne na sekretarieti za mkoa mbili 
hazina sera ya usimamizi wa vihatarishi vya ubadhirifu. 

iv. Mamlaka za serikali za mitaa nane na sekretarieti ya mkoa 
moja, hazikuwa na regista ya vihatarishi, kinyume na Aya ya 
4.4.5.1 ya Muongozo wa Usimamizi wa vihatarishi kwenye 
Taasisi za Umma ya mwaka 2023.  

v. Mamlaka za serikali za mitaa nne na sekretarieti ya mkoa moja 
hazikufanya tathmini ya vihatarishi vya ubadhirifu, hivyo 
kuzifanya taasisi hizo kuwa katika hatari za ubadhirifu.  

vi. Mamlaka za serikali za mitaa tatu na sekretarieti za mikoa mbili 
hazikufanya mafunzo ya mara kwa mara kuhusu maadili na 
uelewa wa ubadhirifu kwa wafanyakazi na wadau wake kinyume 
na Aya ya 3.4.2 ya Miongozo ya Usimamizi wa Vihatarishi ya 
Ubadhirifu katika taasisi za Umma ya mwaka 2023. Mafunzo 
haya yanatoa uelewa kuhusu ubadhirifu, jinsi ya 
kuushughulikia, namna ya kutoa taarifa, na utambuzi wa 
viashiria vya ubadhirifu. Maelezo yameonyeshwa katika  

vii. Kiambatisho Na.27. 

Ninapendekeza kwamba mamlaka za serikali za mitaa na sekretarieti 
za mikoa kuandaa na kuidhinisha sera za usimamizi wa vihatarishi na 
vihatarishi vya ubadhirifu, mara kwa mara kufanya tathmini za 
vihatarishi vya ubadhirifu na kuhuisha rejista ya vihatarishi kwa 
mujibu wa miongozo ya usimamizi wa vihatarishi katika sekta za 
umma. 

7.3 Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Kuchelewa Kutatua Malalamiko  

Kanuni ya 62(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022 inahitaji 
malalamiko yashughulikiwe na kukamika ndani ya siku 90. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa kwa mwaka wa fedha 2023/24, Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) ilichelewa kutatua malalamiko 85 ya walimu, ambapo 
ucheleweshaji ulikuwa kati ya siku 100 hadi 409. 
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Ucheleweshaji huu ulisababishwa na kutokuwepo kwa Mwenyekiti wa 
Tume kutoka Mei 2023 hadi Juni 2024, hali iliyoathiri uwezo wa Tume 
kufanya kazi kwa ufanisi. Katika kipindi hiki, Katibu Mkuu - OR-TAMISEMI 
alitekeleza majukumu ya Mwenyekiti wa Tume. lakini kutokana na 
ratiba yake ngumu, kikao kimoja tu cha malalamiko kilifanyika katika 
kipindi hicho. Hali hii ilisababisha ucheleweshaji wa kutatua 
malalamiko, kupungua kwa imani katika ufanisi wa TSC, na athari 
zinazoweza kujitokeza katika hari ya kazi ya walimu na utendaji wao. 

Ninapendekeza kuwa, kwa nyakati zijazo uongozi wa OR-TAMISEMI 
uharakishe uteuzi wa Mwenyekiti wa Tume ili kuhakikisha 
muendelezo wa uongozi na kuepuka usumbufu katika utendaji wa 
Tume. Aidha, ninashauri menejimenti ya TSC kwa kushirikiana na 
OR-TAMISEMI kuwa na mfumo wa ufuatiliaji wa muda wa kutatua 
malalamiko ili kuhakikisha kanuni ya siku 90 inafuatwa. 

7.4 Kazi Zinazoshabihiana Kati ya Tume ya Utumishi wa Walimu na Bodi 
ya Walimu Tanzania 

Nilifanya tathmini ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2015 na 
Sheria ya Bodi ya Walimu Tanzania (TTPB), 2018, na kubaini kuwepo 
kwa kazi zinazoshabihiana kati ya TSC na TTPB, hasa katika usajili wa 
walimu, kusimamia maendeleo endelevu ya kitaaluma (CPD) na 
kushughulikia taratibu za kinidhamu. Hali hii inasababisha uwezekano 
wa kurudia kupandana kwa majukumu na kukinzana kwa utendaji 
kwenye usimamizi wa walimu. 

Ushabihiano huu unatokana na kutokuwa wazi kwa mgawanyo wa 
majukumu katika mifumo ya sheria zilizoanzisha taasisi hizi. Ukosefu 
huu wa ufanisi unaweza kusababisha mkanganyiko wa kiutawala na 
mzigo mkubwa kwa walimu, na kupunguza ufanisi wa sera zinazolenga 
kuboresha taaluma ya ualimu. 

Ninapendekeza kuwa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) na Bodi ya 
Walimu Tanzania kwa kushiriaka na OR-TAMISEMI na mamlaka 
nyingine zinazohusika, kupitia sheria zinazosimamia taasisi hizi 
mbili kwa lengo la kubainisha kwa uwazi na kupangilia majukumu na 
madaraka ya kila taasisi ili kuondoa muingiliano na kuboresha 
ufanisi. 

7.5 Kumalizika kwa Kipindi cha Uongozi cha Bodi ya Wadhamini  

Kifungu cha 5 (1-3) cha Sheria ya Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) 
inaeleza kwamba, Bodi ya Wadhamini inajukumu la kusimamia na 
kudhibiti shughuli za Taasisi hiyo. Wanajumbe wanateuliwa na Waziri 
kwa muda wa miaka mitatu, isipokuwa kama itaainishwa vinginevyo. 
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Bodi ya Wadhamini ya LGTI ilianzishwa tarehe 5 Novemba 2021, na 
kipindi chake kilikamilika Oktoba 2024. 

Mkuu wa Chuo alimtumia barua Katibu Mkuu - OR-TAMISEMI yenye kumb. 
namba CBA.36/198/01/24 tarehe 27 Mei 2024 kuhusu kumalizika kwa 
muda wa uongozi wa wanachama wa Bodi, akiomba ama kuongeza muda 
au uteuzi wa wanachama wapya. Hata hivyo, hadi tarehe 24 Desemba 
2024, Bodi haikuwa imehuishwa. 

Ukosefu wa Bodi ya Wadhamini unaleta changamoto kubwa katika 
utawala bora, usimamizi wa kimkakati, na udhibiti wa kifedha, kama 
ilivyosisitizwa katika maelekezo ya Msajili wa Hazina (Kumb. Na. 
CBC.165/191/01B/387 ya Februari 2024). Hali hii inahatarisha ufanisi 
wa shughuli za Taasisi na michakato ya maamuzi. 

Ninapendekeza kwamba, mamlaka ya uteuzi ifanye jitihada za 
haraka ili kuhuisha Bodi ya Wadhamini kwa ajili ya kurejesha utawala 
na usimamizi bora Chuoni. 

7.6 Kukosekana kwa Sera ya Uwekezaji kwa Uwekezaji Uliofanywa 
katika Mfuko wa UTT   

Sera ya uwekezaji ni waraka rasmi unaoelezea miongozo, kanuni, na 
mikakati inayotumiwa na taasisi ya sekta ya umma katika kusimamia 
uwekezaji wa fedha zake. Sera hii inahakikisha uwazi, uwajibikaji, na 
matumizi sahihi ya rasilimali za umma, huku ikihakikisha maamuzi ya 
uwekezaji yanaendana na malengo ya taasisi na kulinda rasilimali dhidi 
ya hatari zisizostahili. Hii ni muhimu katika kujenga imani ya umma na 
kuhakikisha uzingatiaji wa mifumo ya kisheria na ya udhibiti.   

Uchambuzi wa taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024 
umebaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 1.44 kiliripotiwa kama “rasilimali 
nyingine za kifedha”, ikiwa ni uwekezaji uliofanywa na Wakala wa 
mabasi yaendayo haraka Dar es Salaam (DART) katika Mfuko wa 
Uwekezaji wa Tanzania (UTT). Hata hivyo, DART haina sera rasmi ya 
uwekezaji inayoongoza uwekezaji wake katika UTT. Kutokana na hali 
hiyo, hakuna mfumo uliopangiliwa wa mikakati ya uwekezaji, hali 
inayosababisha ufanisi duni na kuhatarisha uendelevu wa shughuli za 
kifedha za Wakala.   

Aidha, matumizi yanayohusiana na mapato yanayotokana na uwekezaji 
wa UTT hayakutambuliwa, hivyo kuongeza hatari ya usimamizi usiofaa 
wa fedha. Kutegemea taratibu zisizo rasmi na ukosefu wa sera ya 
uwekezaji kumechangia changamoto hii. Bila mfumo rasmi, tathmini ya 
uwekezaji na uangalizi wa kina hauwezi kufanyika ipasavyo.   
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Vilevile, ukosefu wa nyaraka na mchakato wa idhini ulio wazi 
unadhoofisha mfumo wa udhibiti wa ndani, kupunguza uwazi, na 
kuathiri maamuzi sahihi ya uwekezaji.   

Ninapendekeza Menejimenti ya DART iandae sera rasmi ya uwekezaji 
inayoainisha wazi taratibu, malengo ya kimkakati, viwango vya 
uvumilivu wa hatari, na vigezo vya kutathmini uwekezaji. Sera hii 
inapaswa kuendana na malengo ya kifedha ya DART na kujumuisha 
mfumo madhubuti wa uthibitishaji na uidhinishaji wa maamuzi ya 
uwekezaji. Pia, naishauri menejimenti kutambua na kuidhinisha 
matumizi yote yanayofadhiliwa na mapato yanayotokana na 
uwekezaji huo.
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 
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8.0 Utangulizi 

Usimamizi wa malipo ya mishahara na rasilimaliwatu ni sehemu muhimu 
ya mfumo wa usimamizi wa ajira na utoaji wa huduma kwa watumishi 
wote wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). Usimamizi mzuri wa 
rasilimaliwatu, ikiwamo malipo ya mishahara pamoja na stahiki 
mbalimbali kwa watumishi wa umma, ni muhimu katika kuhakikisha 
ustawi wa watumishi na kuogeza ari ya ufanyaji kazi, ufanisi na tija 
katika utoaji wa huduma kwa jamii.  

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi katika usimamizi wa 
rasilimaliwatu, ikilenga usimamizi wa mishahara, posho, mafao, 
malimbikizo, na michakato ya malipo inayohusiana na ajira, vyeo, 
uhamisho, na kuachishwa kazi. Mbali na umuhimu wake katika 
kuhakikisha ufanisi na utoaji wa huduma bora, usimamizi wa 
rasilimaliwatu unakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

8.1 Michango ya Watumishi Isiyowasilishwa Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 
3.39 

Mishahara ya watumishi wa umma hukatwa makato ya kisheria na yasiyo 
ya kisheria. Makato haya yanajumuisha michango kwenye taasisi kama 
vile Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), malipo ya kodi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), pamoja 
na marejesho ya mikopo kwa taasisi za kifedha na vyama vya akiba na 
mikopo (SACCOS) na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF).  

Kifungu cha 7.4.6 (a-d) cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (LAAM) wa mwaka 2019 kinazitaka halmashauri 
kufanya makato ya fedha ya lazima au ya hiari kutoka mishahara ya 
wafanyakazi na kuwasilisha fedha hizo kwa taasisi husika. Aidha, 
Kifungu cha 19(1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma ya mwaka 2018 (Sheria ya PSSSF) na Kifungu cha 
14(3) cha Sheria ya NSSF (Sura ya 50) vinatoa adhabu kwa waajiri 

wanaoshindwa kuwasilisha michango kamili na kwa wakati. Chini ya 
Sheria ya PSSSF, waajiri wanapaswa kulipa nyongeza ya 1.5% ya kiasi 
kisicholipwa, huku Sheria ya NSSF ikitoza adhabu ya 5% kwa kila mwezi 
au sehemu ya mwezi baada ya tarehe ya mwisho ya malipo. 



 

88 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Nilibaini taasisi 45 zilishindwa kuwasilisha jumla ya Sh. bilioni 3.39, 
ikiwa ni pamoja na Sh. bilioni 2.63 ambazo zilipaswa kupelekwa kwenye 
mifuko ya mafao na bilioni 755.50 za makato mengine. Kuchelewa 
kuwasilisha makato imesababisha adhabu ya Sh. bilioni 6.53 kwa taasisi 
40. Mchanganuo wa kiasi cha makato yasiyowasilishwa kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 umetolewa katika Jedwali Na. 51, huku maelezo zaidi 
yakiwa katika Kiambatisho Na.28 cha ripoti hii. 

Jedwali Na.51: Muhtasari wa Michango katika taasisi mbalimbali  

Na. Jina la 
Taasisi Kiasi (Sh.) Adhabu (Sh.) Jumla (Sh.) 

1  PSSSF 2,621,121,600 6,364,023,951 8,985,145,551 
2 NSSF 12,698,255 164,314,332 177,012,587 
 Jumla Ndogo 2,633,819,855 6,528,338,283 9,162,158,138 
3  NHIF 13,129,772 - 13,129,771 
4  TRA 704,564,620 - 704,564,620 
5  NMB 37,806,079 - 37,806,079 
Jumla Ndogo 755,500,471 - 755,500,471 
Jumla Kuu 3,389,320,326 6,528,338,283 9,917,658,609 

Chanzo: Taarifa za mishahara na za watumishi  
 

Malipo ya adhabu yanasababisha matumizi yasiyo na tija kwa serikali, 
ambayo yangeweza kuepukwa na fedha hizo zingeweza kutumika 
kutekeleza miradi ya maendeleo au kutoa huduma kwa umma. Aidha, 
kushindwa kwa mamlaka za serikali za mitaa kuwasilisha makato haya, 
hasa kwa mifuko ya mafao, kumeathiri ukwasi wa mifuko hiyo, jambo 
ambalo linaweza kuathiri ulipaji wa mafao kwa wastaafu kwa wakati. 
 
Ninapendekeza kwamba mamlaka husika za serikali za mitaa 
zihakikishe makato yanawasilishwa kwa taasisi husika na kwa wakati. 
Hii itasaidia kuepuka gharama zisizo za lazima kutokana na adhabu. 
Pia, itasaidia kuhakikisha kwamba mafao ya kisheria yanapatikana 
kwa wakati mara baada ya wafanyakazi kustaafu. 

8.2 Madai ya Watumishi Ambayo Hayajalipwa, Sh. Bilioni 24.55 

Agizo E.23 la Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma la mwaka 2009 
linataka mtumishi wa umma anapopandishwa cheo au kuteuliwa kushika 
wadhifa wa juu, alipwe malimbikizo ya mshahara anayostahili, huku 
posho ya kukaimu aliyolipwa awali ikisitishwa kwa kuwa hastahili tena 
kuanzia tarehe halali ya uteuzi au kupandishwa kwake cheo. 
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Nilifanya mapitio ya mafaili binafsi ya watumishi, nyaraka mbalimbali 
zinazohusu madai ya watumishi na mahojiano na maafisa rasilimaliwatu 
katika taasisi 52, na kubaini madai ya watumishi ya jumla ya Sh. bilioni 
24.55 ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12. 

Madai haya ni pamoja na Sh. bilioni 10.01 za malimbikizo ya mishahara, 
Sh. milioni 543.65 za gharama za usafiri kwa watumishi waliostaafu, na 
Sh. bilioni 13.99 kwa ajili ya stahiki nyingine kama vile posho za kisheria 
kwa wakuu wa idara, vitengo na watumishi wengine. Maelezo zaidi 
yametolewa katika Kiambatisho Na.29. 

Ugawaji wa fedha usiotosheleza kwa ajili ya vyeo vinavyotarajiwa, 
posho za kisheria, na madai mengine ya wafanyakazi umechangia 
mapungufu yaliyobainika. Madai ambayo hayajalipwa huongeza madeni 
kwa taasisi husika na kuathiri motisha ya wafanyakazi, hivyo kupunguza 
ufanisi wao katika utoaji wa huduma. 

Ninapendekeza kuwa  serikali kuhakikisha halmashauri husika kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI pamoja na Hazina, zinatenga bajeti na 
kutoa fedha kwa ajili ya kulipa madai ya watumishi ili kuepusha 
malimbikizo ya madeni. 

8.3 Wafanyakazi Wenye Tarehe Tofauti za Kuzaliwa Kati ya Mfumo wa 
Mamlaka za Vitambulisho na Mfumo wa Mishahara 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 zinahitaji 
utunzaji sahihi wa kumbukumbu za watumishi wa umma. Kutofautiana 
kwa taarifa kunadhoofisha uaminifu wa rekodi za wafanyakazi na 
kuathiri ufanisi wa taasisi katika kusimamia taarifa ya rasilimaliwatu. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa wafanyakazi 6,364 
katika taasisi 43 walikuwa na tofauti katika taarifa za tarehe ya 
kuzaliwa kati ya kumbukumbu za malipo katika Mfumo wa Usimamizi 
wa Rasilimali Watu (HCMIS) na kanzidata ya Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA). 

Hali hii imesababishwa na makosa wakati wa kuingiza taarifa za 
watumishi katika mfumo wa usimamizi wa rasilimaliwatu au kanzidata 
ya mamlaka ya vitambulisho vya taifa, kutofanya uhakiki wa kutosha 
wakati wa ukusanyaji na uhuishaji wa taarifa, au matumizi ya tarehe za 
kuzaliwa zilizokadiriwa badala ya zilizo kwenye vyeti rasmi.  

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini kuwa 
taasisi 184 zilikuwa na wafanyakazi 76,536 waliokuwa na kasoro 
hiyohiyo. Ingawa kumekuwa na maboresho katika eneo hilo, juhudi zaidi 
zinahitajika ili kuondoa kabisa tofauti hizi na kuhakikisha kumbukumbu 
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sahihi za watumishi zinatunzwa. Orodha ya taasisi imeoneshwa kwenye 
Jedwali na. 52. 

Jedwali Na.52: Taasisi Zenye Wafanyakazi Wenye Utofauti wa Tarehe 
za Kuzaliwa 

Na. Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Wafanyakazi 

Na. Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Wafanyakazi 

1 H/W Bukombe 295 23 H/Mji Kasulu 216 
2 H/W Bumbuli 114 24 H/W Kibiti 52 
3 H/W Geita 56 25 H/W Kibondo 50 

4 H/W Handeni 
83 

26 
H/Manispaa 
Kigoma-Ujiji 

321 

5 H/W Kasulu 172 27 H/W Kilindi 114 

6 H/W Kibaha 
90 

28 
H/Mji 
Korogwe 

179 

7 H/Mji Kibaha 155 29 H/W Madaba 19 
8 H/W Kisarawe 14 30 H/W Mafia 45 
9 H/W Lushoto 223 31 H/W Mbinga 51 
10 H/W Mkuranga 25 32 H/Mji Mbinga 40 
11 H/W Moshi 40 33 H/Mji Mbulu 117 

12 
Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

8 
34 H/W Meru 

139 

13 
Sekretarieti ya 
Mkoa wa Pwani 

11 
35 

H/Manispaa 
Moshi 

9 

14 H/W Rufiji 82 36 H/W Nkasi 334 
15 H/W Pangani 135 37 H/W Nyasa 18 
16 H/Jiji Arusha 671 38 H/W Siha 34 

17 H/W Arusha 
488 

39 
H/W 
Sumbawanga 

203 

18 H/W Buhigwe 
62 

40 
H/Manispaa 
Sumbawanga 

425 

19 H/W Chato 172 41 H/Jiji Tanga 230 
20 H/Mji Handeni 32 42 H/W Tunduru 61 
21 H/W Kakonko 133 43 H/W Uvinza 308 
22 H/W Kalambo 338   Jumla 6,364 

Chanzo: Taarifa za Mifumo ya HCMIS na NIDA 

Kutofautiana huku kunatia mashaka kuhusu usahihi na kuaminika 
kwa taarifa kuhusu tarehe ya kuzaliwa kati ya mifumo hii miwili, 
jambo ambalo linaweza kusababisha makosa katika malipo ya 
mishahara, utambulisho usio sahihi wa wafanyakazi, na 
changamoto katika kukokotoa mafao ya wastaafu. 
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Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe taasisi husika, kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
(PO-PSM), zinalinganisha taarifa za tarehe za kuzaliwa kati ya 
mifumo ya HCMIS na kanzidata ya NIDA ili kuboresha usimamizi wa 
rasilimali watu na kuongeza ufanisi wa utendaji. 

8.4 Uboreshaji Usio Kamili wa HCMIS kwa Watumishi 1914 
Waliohamishwa  

Kifungu cha 79(1) cha Muongozo wa Fedha za Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2009 kinamtaka afisa rasilimaliwatu au mkuu wa idara husika 
kuweka rejista ya watumishi wote na taarifa zao ikiwa imehuishwa 
kwa wakati wote na kumjulisha mhasibu haraka kuhusu masuala yote 
yanayoathiri malipo ya stahili zao, yakiwamo: 

(a) Uteuzi, kujiuzulu, kufukuzwa, kusimamishwa, kuhamishiwa kwa 
muda au kuhamishwa; (b) Mabadiliko ya malipo ya mshahara, isipokuwa 
nyongeza za kawaida na ongezeko la mshahara kwa mujibu wa mikataba 
ya jumla;(c) Kutokuwapo kazini kwa sababu ya ugonjwa au sababu 
nyingine, isipokuwa likizo iliyoidhinishwa; na (d) Taarifa hizi ni muhimu 
kwa ajili ya kuhifadhi kumbukumbu za utumishi zinazohusiana na kodi 
ya mapato na michango ya mfuko wa hifadhi ya jamii. 

Ukaguzi wangu wa taarifa za malipo ya mishahara, faili za wafanyakazi, 
na rejista za uhamisho wa wafanyakazi katika taasisi 57 ulibaini kwamba 
wafanyakazi 1,914 walihamishiwa katika taasisi nyingine za serikali 
lakini bado walikuwa wanapokea mishahara kupitia vituo vyao vya 
awali. Maelezo yameonyeshwa katika Kiambatisho Na.30 

Kucheleweshwa kwa uidhinishaji wa uhamisho katika mfumo wa HCMIS 
na ukosefu wa ufuatiliaji wa kutosha wa taarifa za mishahara ya 
wafanyakazi na menejimenti ya halmashauri za serikali za mitaa (LGAs) 
zilionekana kuwa sababu kuu za upungufu huu. Kushindwa kuhuisha 
taarifa za wafanyakazi katika mfumo wa HCMIS kuhusu uhamisho wao 
kwenda vituo vipya vya kazi kunaweza kusababisha malipo ya mishahara 
na mafao mengine kuendelea kulipwa kwa watumishi 
waliokwishajiuzulu au kutokuwapo kazini. Aidha, iwapo kuna utovu wa 
nidhamu kwa mtumishi husika, kituo kipya cha kazi kinaweza kushindwa 
kusitisha mishahara ya mfanyakazi huyo wakati wa kusubiri maamuzi ya 
kinidhamu. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuhuisha taarifa za uhamisho wa 
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watumishi kwa wakati kwenye mfumo wa usimamizi wa 
rasilimaliwatu. 

8.5 Wafanyakazi Kupokea Mishahara Chini ya Kiwango kinachotakiwa 
kutokana na Makato Makubwa 

Sehemu ya 3 ya Sheria ya Maofisa Maalumu (Urejeshaji wa Madeni) Na.7 
ya 1970 kama ilivyoonyeshwa katika Mzunguko na Rejeo 
Na.CE.26/46/01/1/66 ya tarehe 28 Novemba 2012 inahitaji 
wafanyakazi kufanyiwa makato yasiyozidi theluthi mbili ya mishahara 
yao ya msingi ya kila mwezi. 

Wakati wa ukaguzi wa orodha ya mishahara, nilibaini watumishi 724 
katika taasisi 22 wanaopokea mishahara chini ya kiwango kinachotakiwa 
cha theluthi moja ya mishahara yao kutokana na makato makubwa kama 
invyoonekana kwenye Jedwali Na. 53. 

Jedwali Na.53: Taasisi Zenye Watumishi wanaopokea mishahara chini 
ya kiwango kinachokubalika 
Na Majina ya Taasisi Idadi Na Majina ya Taasisi Idadi 

1 S/M Arusha 7 13 H/W Mpanda 16 
2 H/Mji Bariadi 52 14 H/Manispaa Mpanda 33 
3 H/W Bumbuli 26 15 H/W Mpwapwa 41 

4 S/M Dar es 
Salaam 8 16 H/W Nkasi 22 

5 H/Mji Geita 82 17 H/W Pangani 10 
6 S/M Iringa 5 18 H/W Sumbawanga 10 
7 H/W Kalambo 46 19 H/W Ukerewe 71 
8 H/W Kibiti 17 20 H/W Geita 82 
9 H/W Korogwe 26 21 H/W Mtama 15 

10 H/Mji Korogwe 18 22 H/Manispaa 
Temeke 88 

11 H/W Maswa 32   
Jumla 724 

12 H/W Mlele 17       
Chanzo: Taarifa za Mishahara  

Ongezeko la makato linasababishwa na nyongeza ya makato kwa 
wadaiwa wa mikopo ya elimu ya juu, makato ya mishahara kama hatua 
za kinidhamu kwa mtumishi, na wafanyakazi kuchukua mikopo bila 
kushirikisha uongozi. 

Makato makubwa ya mishahara kwa wafanyakazi yanaweza kuwaletea 
hatari ya kuvutiwa na kufanya vitendo vya udanganyifu, ufujaji wa 
fedha za umma au matumizi mabaya ya ofisi za umma kwa manufaa 
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binafsi. Aidha, inawashusha morali wafanyakazi na kuathiri utendaji 
wao, ustawi na utoaji huduma kwa ujumla. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe taasisi husika 
zinatekeleza udhibiti madhubuti ili kuzuia makato mapya 
yatakayopelekea wafanyakazi kupokea mishahara chini ya kiwango 
kinachokubalika. 
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SURA YA TISA 

UWEKEZAJI KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 
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9.0 Utangulizi 

Katika sura hii, nimebainisha uwekezaji wa kimkakati uliofanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuimarisha mapato yao ya ndani, ustawi 
wa maendeleo ya jamii, kuchochea ukuaji wa uchumi, na kuboresha 
utoaji wa huduma. Kifungu namba 41 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa (Sura 290) kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutenga fedha 
kwa ajili ya uwekezaji wenye tija kulingana na vigezo vilivyowekwa, 
kuhakikisha ufanisi na matumizi sahihi ya rasilimali.  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa mamlaka kadhaa za serikali za mitaa 
zimewekeza katika taasisi za fedha, viwanda vya kutengeneza matofali, 
vituo vya mabasi, masoko, na miradi mingine. Pia, nilifanya tathmini ya 
uzingatizi wa sheria, kanuni, sera, na miongozo inayoongoza maamuzi 
ya uwekezaji wa fedha za umma. 

Tathmini hiyo ilihusisha uchambuzi wa faida za uwekezaji na ufanisi wa 
utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya miaka ya iliyopita, hasa vituo vya 
mabasi na masoko. Lengo lilikuwa kutathmini ufanisi wa miradi hiyo 
katika kufikia malengo yaliyowekwa kama vile kuchochea uchumi, 
kuongeza mapato, na kuimarisha utoaji wa huduma. 

Kulingana na matokeo ya ukaguzi, sura hii inatoa mapendekezo ya kina, 
yakiwamo hatua za muda mfupi na mrefu, ili kushughulikia udhaifu 
uliobainika na kuimarisha mbinu za uwekezaji ndani ya mamlaka za 
serikali za mitaa. 

9.1 Uwekezaji katika Hisa 

Kifungu cha 41 cha Sheria ya Fedha za mamlaka za serikali za mitaa, 
Sura ya 290, kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuwekeza sehemu 
yoyote ya fedha zilizopo kwenye akaunti zake katika uwekezaji 
ulioidhinishwa. 

9.1.1 Kuendelea Kushuka kwa Thamani ya Uwekezaji katika Hisa za Benki 
ya DCB 

Mwaka 2001, Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa wa Dar es Salaam 
zilifanya maamuzi ya pamoja ya kuanzisha Benki ya Jamii ya Dar es 
Salaam (DCB), ambayo ilianza rasmi shughuli zake mwaka 2002. Mnamo 
mwezi Februari mwaka 2012, benki hiyo ilibadilisha jina na kuwa “DCB 
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Commercial Bank Plc” na kufikia mwezi Julai mwaka 2012, ilipatiwa 
leseni ya ya kujiendesha kama benki ya biashara nchini kote. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoshiriki ni Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, Halmashauri ya Manispaa ya Ilala, Kinondoni, Temeke, 
Kigamboni, na Ubungo, kwa pamoja ziliwekeza jumla ya Sh. bilioni 
26.84 katika hisa 31,923,990.  

Hata hivyo, thamani ya hisa hizo imeendelea kushuka kwa kasi na kwa 
kiwango kikubwa mwaka hadi mwaka. Mnamo mwaka 2002, hisa moja 
ilikuwa na thamani ya Sh. 1,000, lakini hadi tarehe 30 Juni 2023, 
thamani yake ilipungua hadi Sh. 140. Orodha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa pamoja na kiwango cha uwekezaji katika hisa hizo imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 54. 

Jedwali Na.54: Uwekezaji uliofanywa na Kila Halmashauri 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya Hisa Thamani ya Hisa 

mwaka 2001 @ 
Sh. 1,000 na Sh. 
250 mwaka 
2018/19 

Thamani ya Hisa 
kufikia tarehe 
30 Juni 2023 @ 
Sh. 140 (A) 

Thamani ya Hisa 
kufikia tarehe 
30 Juni 2024 @ 
Sh. 110 (B) 

Hasara ya 
Mwaka 
2023/24 (Sh.) 
(A-B) 

1 H/Jiji Dar 6,832,094 6,832,094,000 956,493,160 751,530,340 204,962,820 
3,396,254 849,063,500 475,475,560 373,587,940 101,887,620 

2 H/M Ilala 6,357,426 6,357,426,000 890,039,640 699,316,860 190,722,780 
1,509,434 377,358,500 211,320,760 166,037,740 45,283,020 

3 H/M Kinondoni 3,750,013 3,750,013,000 525,001,820 412,501,430 112,500,390 
1,875,006 468,751,500 262,500,840 206,250,660 56,250,180 

4 H/M Temeke  3,422,252 3,422,252,000 479,115,280 376,447,720 102,667,560 
5 H/M 

Kigamboni  2,281,502 2,281,502,000 319,410,280 250,965,220 68,445,060 
6 H/M Ubungo 2,500,009 2,500,009,000 350,001,260 275,000,990 75,000,270 
Jumla 31,923,990 26,838,469,500 4,469,358,600 3,511,638,900 957,719,800 

          Chanzo: Tovuti ya Benki ya DCB na Ripoti ya Uwekezaji 

Mapitio ya taarifa za fedha niliofanya kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2024 yamebainisha kupungua zaidi kwa thamani ya hisa hadi Sh. 
110. Hii imepelekea kupungua kwa thamani ya uwekezaji kwa Sh. 
milioni 957.72, ikilinganishwa na mwaka uliopita, kutokana na 
kupungua kwa thamani ya uwekezaji kutoka Sh. bilioni 4.47 mwaka 
2022/23 hadi Sh. bilioni 3.51 mwaka 2023/24. Matokeo yake, hasara 
zilizokusanywa zimeongezeka kutoka Sh. bilioni 22.37 mwaka 2022/23 
hadi Sh. bilioni 23.33 mwaka 2023/24, hivyo kuendelea kupunguza 
mizania ya uwekezaji. Mwenendo wa kushuka kwa thamani ya hisa kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo umeoneshwa kwenye grafu katika 
Kielelezo Na. 2. 
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Kielelezo Na. 2:Kushuka kwa thamani ya uwekezaji wa hisa 

 
  
 
Aidha, nimebaini kuwa benki hiyo imeendelea kutokulipa gawio kwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, jambo ambalo limepelekea kuendelea 
kwa hasara inayotokana na mapato ya gawio kutoka kwenye uwekezaji. 

 
Licha ya kuendelea kushuka kwa thamani ya uwekezaji katika hisa, 
hakuna ushahidi unaoonesha kuwa mamlaka husika za serikali za mitaa 
zimechukua hatua za kurekebisha hali hiyo ili kupunguza hasara zaidi 
au kubuni mikakati mbadala ya uwekezaji, hata baada ya mapendekezo 
niliyotoa katika ripoti zangu za ukaguzi zilizopita. Zaidi ya hayo, 
kukosekana kwa sera madhubuti ya uwekezaji kunazidisha hatari ya 
kuzorota zaidi kwa hali ya kifedha, hivyo kusababisha upotevu wa fedha 
za umma. 
 
Ninapendekeza kwamba, Serikali ihakikishe kuwa uongozi wa 
mamlaka za serikali za mitaa husika unafanya tathmini ya kina ya 
uwekezaji wao katika Benki ya DCB na kufanya maamuzi sahihi 
kuhusu kuendelea na uwekezaji huo, kuuza au kuubadilisha 
uwekezaji ili kupunguza hasara zaidi. 
 
Aidha, ninashauri Serikali kujadiliana na Menejimenti ya Benki ya 
DCB kuhusu hatua za kimkakati kama vile uundaji upya wa shirika na 
uwekezaji wa mapato ya gawio. Vilevile, ninapendekeza 
menejimenti ya Benki ya DCB ishirikiane na wataalamu wa masuala 
ya kifedha ili kubaini njia mbadala endelevu za uwekezaji na 
kuandaa sera shirikishi ya uwekezaji itakayotoa muongozo wa 
maamuzi ya baadaye ili kuepuka hasara zaidi. 
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9.2 Uwekezaji katika Masoko 

Uwekezaji wa fedha za umma katika miundombinu ya masoko unapaswa 
kupangwa, kuendelezwa, na kusimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha 
matumizi bora, kuongeza tija ya kiuchumi, na kuboresha utoaji wa 
huduma. Nilipitia masuala ya uwekezaji katika masoko ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na kubaini yafuatayo: - 
 

9.2.1 Ukosefu wa Mipango Madhubuti na Ushirikishwaji Duni wa Wadau 
katika Uwekezaji Kwenye Masoko Uliosababisha Matumizi Hafifu 
katika Masoko Yaliyokamilika na Upotevu wa Mapato 

Mwongozo wa Kitaifa wa Kuandaa na Kufadhili Uwekezaji wa 
Miundombinu Inayozalisha Mapato uliotolewa na OR-TAMISEMI mwezi 
Julai 2021, unaeleza kuwa mamlaka za serikali za mitaa huandaa 
mapendekezo ya miradi bila mipango madhubuti, mara nyingi zikisahau 
kufanya upembuzi yakinifu, kutambua wadau muhimu, na kubaini hatari 
pamoja na mbinu za kuzidhibiti. Hali hii husababisha changamoto 
wakati wa utekelezaji. Uwekezaji wa mamlaka za serikali za mitaa 
katika masoko unakutana na ufanisi mdogo kutokana na mipango duni, 
jambo linalosababisha masoko kutotumika ipasavyo. Usimamizi na 
uangalizi mzuri ni muhimu katika kuongeza mapato na kuzuia hasara. 

Nilipitia uwekezaji wa masoko katika mamlaka tatu za Serikali za Mitaa, 
ambazo ni Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai, na Halmashauri ya Wilaya ya Urambo, na kubaini 
kutotumika ipasavyo kwa masoko yaliyokamilika, hivyo kusababisha 
kupoteza mapato na utoaji duni wa huduma. Masoko yaliyokamilika kwa 
kiasi kikubwa hayajapangishwa. Baadhi ya wafanyabiashara bado 
wanaendelea kufanya biashara katika maeneo yasiyo rasmi, huku 
majengo ya masoko yaliyojengwa yakibaki wazi. hali inayoonesha 
tofauti kati ya maamuzi ya uwekezaji na mahitaji halisi ya biashara. 

Aidha, nilibaini kuwa baadhi ya masoko yametelekezwa kutokana na 
kuchagua maeneo yasiyofaa na ushindani kutoka kwa masoko mengine 
ya jirani, huku migogoro kati ya wawekezaji na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ikichelewesha uendeshaji wa miundombinu iliyokamilika. Aidha, 
ukosefu wa mifumo madhubuti ya usimamizi wa fedha na mipangilio ya 
usimamizi wa kiutendaji inaibua walakini kuhusu uwazi, uwajibikaji na 
uwekezaji endelevu na wa muda mrefu katika masoko. Iwapo 
changamoto hizi hazitatatuliwa, zinaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa 
ukusanyaji wa mapato na kukua kiuchumi katika mamlaka za serikali za 
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mitaa husika. Maelezo ya upungufu katika mipango na ushirikishwaji wa 
wadau yameoneshwa katika Kiambatisho Na.31. 

Kutotumika ipasavyo kwa masoko kunasababishwa na ukosefu wa tafiti 
za awali zilizofanywa vizuri, upangaji usiofaa wa maeneo, ushirikishwaji 
duni wa wadau, na migogoro ya umiliki isiyotatuliwa. Maamuzi yenye 
ushawishi wa kisiasa na tathmini dhaifu ya mahitaji yamesababisha 
miundombinu isiyolingana na uhitaji halisi, huku usimamizi dhaifu na 
ushiriki mdogo wa mamlaka za serikali za mitaa vikichangia kuendelea 
kwa hali hiyo. Matokeo yake ni upotevu wa mapato, upungufu wa fedha 
kwa ajili ya huduma, na kutokupata manufaa ya kiuchumi 
yaliyokusudiwa. Iwapo hali hii haitashughulikiwa ipasavyo, kuendelea 
kutotumika kwa masoko hayo kutachochea uharibifu wa miundombinu, 
na hivyo kushindwa kutimia kwa malengo ya kupata thamani ya fedha. 
 
Ninapendekeza kuwa, Serikali kupitia mamlaka husika ikiwamo OR-
TAMISEMI na Wizara ya Fedha iwezeshe na kufuatilia mamlaka za 
serikali za mitaa ili kuhakikisha zinafanya tafiti za kina na kupanga 
maeneo ya kimkakati kwa ajili ya masoko, kuwezesha matumizi bora 
ya ardhi na ufanisi wa uwekezaji. 
 
Aidha, ninaishauri Serikali kuimarisha ushirikishwaji wa wadau ili 
kutatua migogoro ya umiliki na kuboresha mifumo ya usimamizi wa 
masoko, zikilenga matumizi sahihi ya masoko yaliyojengwa na 
kuboresha upangaji na usimamizi ili kuepuka kutotumika ipasavyo 
kwa masoko hayo. 
 

9.2.2 Miundombinu Isiyojitosheleza na Usimamizi Usioridhisha wa Masoko 
Vinasababisha kutokuwapo kwa Ufanisi Kiuchumi  

Masoko ya umma ni muhimu kwa uchumi wa ndani, lakini ufanisi wake 
unategemea usimamizi mzuri na miundombinu inayojitosheleza. 

 
Ukaguzi wangu wa hali za masoko ulibaini upungufu katika miundombinu 
na changamoto za usimamizi katika mamlaka sita za serikali za mitaa, 
ikiwa ni pamoja na ukosefu wa maji safi na vyoo vinavyotumika, hali 
iliyosababisha mazingira kuwa machafu. Nilibaini kuwa masoko kadhaa 
yamekuwa yakifanya kazi kwa muda mrefu bila vyoo, hali 
inayowalazimu wafanyabiashara na wateja kutumia njia mbadala zisizo 
salama kiafya. 
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Aidha, ukosefu wa mifumo ya kutupa taka, mifereji duni ya maji, na 
njia zisizopitika wakati wa mvua umefanya masoko kuwa na 
mazingira yasiyo rafiki kwa biashara. Upungufu huu wa miundombinu 
na usimamizi duni umeathiri ufanisi wa masoko, kusababisha 
upotevu wa fursa za kiuchumi na mapato ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na miundombinu ya 
masoko husika na changamoto za usimamizi katika masoko 
imeoneshwa katika Kiambatisho Na.32 
 
Ninapendekeza kuwa, OR-TAMISEMI ifanye tathmini ya kina ya 
miundombinu na usimamizi wa masoko ili kushughulikia 
changamoto hizi. Kipaumbele kiwe kwenye ukarabati wa 
miundombinu iliyochakaa na kuweka huduma muhimu kama maji 
safi na vyoo bora. 
 
Aidha, ninaishauri OR-TAMISEMI kuweka mifumo madhubuti ya 
usimamizi wa taka, kuimarisha ulinzi, na kuweka utaratibu wa 
ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kudumisha viwango vya usafi na 
kuboresha mvuto wa masoko. 
 

9.3 Uwekezaji katika Vituo vya Mabasi 
Kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Fedha kwa Serikali za Mitaa, Sura ya 
290, kinatoa mamlaka kwa serikali za mitaa kutoza ada katika vituo 
vya mabasi kama chanzo cha mapato, kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa na waziri na jedwali chini ya kifungu hicho kinachotaja 
vituo vya mabasi kama sehemu zinazostahili kutozwa ada. Ada hizi 
zinapaswa kutekelezwa kupitia sheria ndogo zinazobainisha viwango 
vya ada na makundi ya watu wanaopaswa kulipa ili kuhakikisha 
utekelezaji wake kwa mujibu wa sheria. 

9.3.1 Matumizi Hafifu ya Vituo vya Mabasi na Changamoto za 
Uendeshaji katika Vituo Hivyo 
Uwekezaji wa fedha za umma katika vituo vya mabasi unapaswa 
kusimamiwa ipasavyo na kuendeshwa na kufanya kazi kikamilifu ili 
kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza makusanyo ya mapato, na 
kuhakikisha kuwa thamani ya fedha inapatikana. Mipango 
madhubuti, matengenezo, na usimamizi makini ni muhimu katika 
kuimarisha matumizi yake na kuzuia upotevu wa fedha. 

 
Ukaguzi wa uendeshaji wa vituo vya mabasi ulibaini kwa kiasi 
kikubwa kutokutumika ipasavyo na upungufu katika uendeshaji wa 
vituo, jambo linalosababisha upotevu wa mapato na utoaji wa 
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huduma hafifu. Vituo vya mabasi katika halmashauri nne havifanyi 
kazi ipasavyo, huku idadi ndogo ya mabasi ikivitumia kutokana na 
ukosefu wa mifumo madhubuti ya ufuatiliaji. Aidha, vituo vingi vya 
mabasi vinakabiliwa na changamoto za miundombinu, kama vile 
ukosefu wa sehemu za abiria kujikinga jua na mvua, barabara zisizo 
na vibamba (pavements), na uhaba wa vyoo, hali inayofanya 
mazingira ya vituo hivyo kutokuwa rafiki kwa watumiaji. 
 
Ukosefu wa rejista za kufuatilia mabasi yanayoingia na kutoka, na 
ukosefu wa walinzi, vinauweka uwekezaji huu katika vituo vya 
mabasi katika hatari ya kutoendeshwa kwa ufanisi na upotevu wa 
mapato. Mchanganyiko wa changamoto hizo unaonesha haja ya 
usimamizi thabiti, mifumo madhubuti ya uendeshaji, na uchukuaji 
wa hatua stahiki ili kuhakikisha matumizi sahihi ya uwekezaji wa 
fedha umma katika vituo vya mabasi. Orodha ya serikali za mitaa 
ambazo mapupungufu yake katika uendeshaji wa vituo vya mabasi 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na.33. 
 
Ninapendekeza kuwa, OR-TAMISEMI isimamie utekelezaji wa 
miongozo ya uendeshaji ili kuhakikisha vituo vya mabasi 
vinatumika kikamilifu; iweke mifumo ya ufuatiliaji wa mabasi 
yanayoingia na kutoka vituoni; na iboreshe miundombinu kama 
vile sehemu za abiria kukaa, barabara katika vituo vya mabasi, na 
huduma za usafi. Aidha, mamlaka za serikali za mitaa husika 
zinapaswa kuimarisha usalama ili kulinda mapato na kuzuia 
uharibifu wa miundombinu na wizi. 
 
Aidha, ninaishauri Serikali, kupitia OR-TAMISEMI na mamlaka 
nyingine husika za usafiri na afya kuwezesha na kusimamia 
uwekaji wa mazingira rafiki katika vituo vya mabasi. Hatua hii 
haitaboresha tu utoaji wa huduma bali pia itaimarisha ukusunyaji 
wa mapato. 
 

9.4 Uwekezaji katika Miradi Mingine 
 

9.4.1 Utelekezaji wa Majengo ya Kupangisha na Kiwanda cha Biogesi 
yenye Thamani ya Sh. Bilioni 4.57 
Agizo la 52(1) la Memoranda ya Fedha kwa Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linataka uwekezaji wa fedha za ziada kufanyika kwa kuzingatia 
sera ya mamlaka husika na maelekezo ya waziri ili kupata manufaa 
bora ya kiuchumi. Kifungu cha 52(2) pia kinataka uwekezaji wote 
ufanywe na afisa masuuli kwa niaba ya mamlaka husika. Uwekezaji 
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wa fedha za umma katika rasilimali za halmashauri unapaswa 
kusimamiwa kwa ufanisi ili kuhakikisha matumizi bora, ongezeko la 
mapato, na utoaji mzuri wa huduma. 
 
Ukaguzi wangu wa mradi wa uwekezaji wa mali isiyohamishika katika 
Kiwanja Namba 322, Barabara ya Ruvu, Oysterbay, katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, wenye thamani ya Sh. bilioni 
2.69, ulibaini changamoto kubwa zilizochangia kuachwa kwa mradi 
huo. Ingawa mradi huu ulikabidhiwa kwa Halmashauri na mbia 
tarehe 8 Mei 2019 lakini bado haujaendelezwa, hususani katika suala 
la upangaji, hali iliyotokana na kuwepo kwa mgogoro wa muda mrefu 
kuhusu hati miliki ya pamoja. Shauri hili lilifikishwa mahakamani, na 
kuamuliwa chini ya Shauri la Utendaji wa Kibiashara Namba 14283 la 
mwaka 2024, kati ya Oysterbay Villas Limited na Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni. Hukumu hiyo ilimtaka Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kinondoni kuandaa hati miliki ya pamoja kama 
ilivyoainishwa kwenye mkataba. 
 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni imeandaa hati ya uhamisho 
kwa majina ya Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni na Oysterbay 
Villas Limited, ikisubiri idhini kutoka kwa Kamishna wa Ardhi. 

Vile vile, nilibaini mradi wa uwekezaji wa Kiwanda cha Biogas 
kilichotelekezwa katika Halmashauri ya Mji wa Geita, ambapo 
Halmashauri ilijenga mtambo wa usimamizi wa taka kwa ajili ya 
machinjio ya kisasa kwa Sh. bilioni 1.88. Mradi ulikamilika mwezi 
Januari mwaka 2020; hata hivyo, haujaanza kufanya kazi kutokana 
na ukosefu wa mashine ya matumizi ya biogas inayohitajika kwa 
uzalishaji wa umeme. Kutotumika kwa mtambo kwa muda mrefu kwa 
zaidi ya miaka minne kunaongeza hatari ya uharibifu wa mtambo, 
wizi wa vifaa vya mtambo, na uchakavu wa thamani yake katika 
taarifa za fedha, ikiashiria matumizi yasiyo bora ya rasilimali za 
umma na kupunguza manufaa yaliyotarajiwa ya uwekezaji.  

Utelekezaji wa mradi wa uwekezaji wa mali isiyohamishika katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni umetokana na kutokuelewana 
kati ya Halmashauri na mwekezaji katika miliki ya hati ya pamoja, 
huku pande zote mbili zikishindwa kutimiza masharti ya mkataba. 
Matokeo yake, Halmashauri imepoteza mapato ya uwezekezaji, na 
kuathiri hali yake ya kifedha na kupunguza fedha kwa ajili ya miradi 
na huduma nyingine. 
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Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI ifanye mazungumzo yenye tija 
na mwekezaji ili kutatua masuala ya mkataba na kuhakikisha 
inatekeleza majukumu yaliyoainishwa. Pia, ni vyema kupitia upya 
na kurekebisha baadhi ya vipengele vya mkataba ili kuja na 
makubaliano yatakayowezesha mradi kutumika na kuwezesha 
kukusanywa kwa mapato  
 
Aidha, ninaishauri OR-TAMISEMI kupitia mamlaka husika 
kuzisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kutoa miongozo na 
rasilimali kwa ajili ya usimamizi wa mikataba wenye ufanisi na 
kusaidia uwekezaji ili kuimarisha matokeo ya miradi na 
kuhakikisha uendelevu wake. 
 

9.4.2 Kutokuwapo kwa Uhakika wa Tija katika Uwekezaji wa Skimu za 
Umwagiliaji zenye Thamani ya Sh. Bilioni 4.24 
Agizo la 10(2)(c) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 kinamtaka afisa mwenye dhamana kuhakikisha 
matumizi ya fedha yanafanywa kwa ufanisi wa kiuchumi na thamani 
ya fedha inapatikana. 
 
Ukaguzi niliofanya katika uwekezaji wa skimu za umwagiliaji ulibaini 
kuwa miradi miwili ya umwagiliaji yenye thamani ya jumla ya Sh. 
bilioni 4.24 haijazalisha tija kama ilivyotarajiwa kutokana na 
upungufu wa tathmini yakinifu kabla ya utekelezaji wake. Miradi hii 
ambayo ililenga kuboresha uzalishaji wa mazao ya kilimo na 
kuongeza mapato ya ndani ya halmashauri, imebaki kutotumika, hali 
iliyopelekea uwekezaji wa fedha za umma usio na tija na kushindwa 
kufikia malengo ya kimkakati kama inavyoelezewa hapa chini” 
 
Ukaguzi wa nyaraka za mkataba ulibaini kuwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama iliingia mkataba wa Sh. bilioni 2.58 kwa ujenzi 
wa Skimu ya Umwagiliaji ya Malenge. Mradi huo uliokamilika tarehe 
14 Machi 2024 ulilenga kuboresha shughuli za umwagiliaji na 
uimarisha uzalishaji wa kilimo.  Kutokana na andiko la mradi, skimu 
ya umwagiliaji ilitarajiwa kutegemea mto ya msimu ili kuvuna maji 
na kuyaelekeza kwenye bwawa kwa ajili ya umwagiliaji.  
 
Hata hivyo, ukaguzi katika eneo la mradi ulibaini kuwa hakuna mto 
wa msimu, kinyume na andiko la mradi. Aidha, kutokana na asili ya 
udongo, bwawa lililojengwa haliwezi kuhifadhi maji kwa muda 
mrefu, hivyo kuathiri shughuli za umwagiliaji. Matokeo yake, 
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uzalishaji wa mazao ya kilimo uliokusudiwa huenda usifikie 
matarajio. 

 
Vilevile, Mradi wa Umwagiliaji wa Inala katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora uliokamilika mwaka wa fedha 2017/18 kwa 
gharama ya Sh. bilioni 1.66 unatumika kwa 29% pekee licha ya kuwa 
na eneo kwa ajili ya kilimo la hekta 400. Tatizo kuu linaloathiri mradi 
huu ni migogoro ya ardhi ambayo haijapatiwa ufumbuzi, hali 
inayosababisha mradi kushindwa kufanikisha malengo yake ya 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo. 
  
Kasoro hizi zinaashiria kuwa upembuzi yakinifu haukufanyika 
ipasavyo kabla ya uamuzi wa uwekezaji, jambo linaloibua mashaka 
kuhusu uendelevu wa mradi na matumizi bora ya fedha za umma. 
Iwapo skimu hizi za umwagiliaji zitashindwa kufanya kazi kama 
ilivyokusudiwa, halmashauri itakuwa katika hatari ya kupoteza fedha 
bila kufanikisha manufaa ya kiuchumi yaliyotarajiwa. 
 
Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI, na mamlaka za serikali za 
mitaa husika zitathmini upya uhalisia wa miradi na kuchukua 
hatua stahiki za marekebisho. Vilevile, ofisi za makatibu tawala 
wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa zishughulikie migogoro 
ya ardhi ili kuzuia matumizi mabaya ya fedha na kuhakikisha kuwa 
miradi ya umwagiliaji inasaidia kilimo na kukuza uchumi. 
 
Aidha, ninaishauri OR-TAMISEMI ihakikishe kuwa uwekezaji wa 
miundombinu katika siku zijazo unafanyiwa upembuzi yakinifu 
wa kina ili kutathmini uhalisia wake wa kiufundi na kiuchumi 
kabla ya utekelezaji, hivyo kuboresha uendelevu wa miradi na 
kuongeza manufaa ya uwekezaji wa umma. 
 

9.4.3 Utekelezaji Duni wa Uwekezaji wa Kimkakati na Kupoteza Fursa 
Muhimu 
Agizo la 52(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 inataka uwekezaji wa fedha za ziada kufanyika kwa mujibu wa 
sera ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na maelekezo ya Waziri ili 
kufanikisha manufaa ya juu zaidi kifedha. Usimamizi madhubuti wa 
uwekezaji wa umma katika mamlaka za serikali za mitaa ni muhimu 
ili kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali, kuongeza mapato, na 
kuboresha utoaji wa huduma. 
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Katika tathmini ya uwekezaji wa kimkakati, nilibaini kuwa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma iliwekeza jumla ya Sh. bilioni 78.34 
katika miradi mbalimbali, ikiwamo maegesho ya malori, vituo vya 
mabasi, na miradi mingine ya uwekezaji inayozalisha mapato. Licha 
ya uwekezaji huu, makusanyo ya mapato yameendelea kuwa chini 
ya makadirio ya bajeti. Uchambuzi unaonesha kuwa, kati ya 
makusanyo yaliyotarajiwa ya Sh. bilioni 3.82, miradi sita ya 
kimkakati iliingiza mapato ya Sh. bilioni 1.84 pekee, na kusababisha 
upungufu wa Sh. bilioni 1.98, sawa na 52% ya mapato yaliyotarajiwa. 
 
Aidha, uchambuzi wa mwenendo wa makusanyo halisi ya mapato 
kutoka miradi miwili ya uwekezaji wa kimkakati (Soko la Ndugai na 
Mtumba Complex) kwa kipindi cha mwaka 2021/22 hadi 2023/24 
unaonesha mtiririko usio imara wa mapato, kama inavyooneshwa 
kwenye Kielelezo Na. 3). Katika miradi hii makusanyo yalishuka 
zaidi katika mwaka wa 2023/24 kutokana na ufanisi duni wa 
uendeshaji, udhaifu katika usimamizi wa ada za watumiaji, na 
miundombinu isiyokidhi mahitaji. Maelezo kuhusu mapato 
yaliyotarajiwa dhidi ya mapato halisi yanaoneshwa katika Jedwali 
Na. 55. 

 

Kielelezo Na. 3:Mtiririko wa Ukusanyaji Mapato kwa Miradi ya Kimkakati 
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Jedwali Na.55: Mapato Tarajiwa dhidi ya Makusanyo Halisi kwa Miradi 
ya Uwekezaji 

Na. Jina la Mradi Kiasi cha 
Uwekezaji (Sh.) 

Makusanyo 
Yaliyotarajiwa 
(Sh.) 

Makusanyo Halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Tofauti 
(%) 

1 Maegesho ya 
Malori Nala 5,925,928,105 234,071,835 63,043,757 171,028,078 73 

2 Soko la Ndugai 14,648,625,050 443,261,513 101,500,029 341,761,484 77 
3 Eneo la 

Maegesho 
Chinangali 2,907,688,337 230,865,372 15,545,000 215,320,372 93 

4 “Mtumba 
Complex” 18,875,665,010 1,134,710,369 241,514,000 893,196,369 79 

5 Hoteli ya Jiji 
Dodoma 11,945,995,953 641,292,699 550,000,000 91,292,699 14 

6 Kituo Kikuu cha 
Mabasi 
Nanenane 24,033,456,298 1,136,710,369 866,408,471 270,301,898 24 

Jumla 78,337,358,753 3,820,912,157 1,838,011,257 1,982,900,900 52 
           Chanzo: Bajeti na Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato 

 
Vilevile, katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, nilibaini kuwa 
malipo ya Sh. milioni 340.17 yalifanyika kwa ajili ya kulipia fidia 
katika ununuzi wa ardhi katika maeneo yaliyotengwa kwa uwekezaji 
kati ya mwaka wa fedha 2019/20 na 2021/22. Maeneo haya yalilenga 
kutekeleza miradi ya kuzalisha mapato kama vile masoko, vituo vya 
mabasi, na makazi ya kupangisha. Hata hivyo, licha ya kupata hati 
za umiliki mnamo mwaka 2022, hakuna eneo lolote kati ya haya 
ambalo limeendelezwa au kutumiwa kwa madhumuni ya kiuchumi 
kama ilivyokusudiwa. 
 
Kukosekana kwa upembuzi yakinifu kabla ya kuanzisha miradi, 
ukosefu wa mifumo madhubuti ya ufuatiliaji, miongozo ya kufanya 
tathmini, pamoja na usimamizi mdogo na mwitikio duni 
kunakwamisha ufanisi wa uwekezaji katika mamlaka za serikali za 
mitaa na hivyo kusababisha makusanyo duni. Aidha, kushindwa 
kutumia maeneo ya uwekezaji yaliyolipiwa fidia kumesababisha 
kupoteza fursa muhimu za kiuchumi, jambo linalokwamisha 
maendeleo ya miji na kupunguza uwezo wa halmashauri katika 
kukusanya mapato yake ya ndani. 

 
Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia OR-TAMISEMI na Wizara ya 
Fedha, iandae muongozo wa viwango vya tathmini ya uwekezaji, 
iongeze mifumo ya usimamizi wa ufuatiliaji wa uwekezaji wa 
miradi ya kuzalisha mapato. Pia, itoe msaada wa kitaalamu na 
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kifedha kwa mamlaka za serikali za mitaa halmashauri ili 
kuboresha ufanisi wa uwekezaji wa kimkakati. Kupitia utekelezaji 
wa hatua hizi, mamlaka za serikali za mitaa zitaweza kuimarisha 
tija katika uwekezaji wa miradi ya kimkakati na kuhakikisha kuwa 
rasilimali za umma zinatumika kwa ufanisi katika kukuza mapato 
na maendeleo ya kiuchumi ya maeneo husika.  
 

9.4.4 Uwekezaji Usio na Tija wa Sh. Bilioni 9.79 Uliofanywa na 
Halmashauri katika Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa  
Aya 20.3(a) ya Mwongozo wa Uhasibu wa mamlaka za serikali za 
mitaa wa mwaka 2019 kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa 
kuweka fedha kama Akiba ya Lazima ya Kima cha Chini katika Bodi 
ya Mikopo ya Serikali za Mitaa.Aidha, Kifungu cha 60(1) cha Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, kinaainisha kuwa Bodi ya 
Mikopo ya Serikali za Mitaa inawajibika kusimamia, kuwekeza, na 
kukopesha fedha zake kwa mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo. 
 
Katika kupitia taarifa za fedha za mamlaka za serikali za mitaa, 
nilibaini kuwa jumla ya Sh. bilioni 9.77 zimewekwa kama amana na 
halmashauri 176 katika Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na 
kuoneshwa kama uwekezaji katika taarifa zao za fedha lakini fedha 
hizo hazijawahi kutoa faida yoyote kwa zaidi ya miaka kumi. Katika 
hali hii, licha ya uwekezaji ulioorodheshwa, uchambuzi wa taarifa 
ya kifedha ya Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa unaonesha kuwa 
kiasi cha Sh. milioni 285.92 pekee ndicho kimekopesha, Sh. Milioni 
686.4 kimewekezwa katika hisa, na Sh. bilioni 1 kipo katika mali za 
kifedha. 
 
Aidha, Bodi imetengeneza upungufu mkubwa wa mali za jumla ya 
Sh. bilioni 74.95, unaoashiria hali ya kifedha ngumu. Kwa kuzingatia 
ugumu huu wa kifedha, inawezekana kwamba fedha za uwekezaji za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeelekezwa kwenye shughuli 
zisizohusiana na madhumuni yaliyokusudiwa, kwani nimebaini 
kwamba katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Bodi imetumia Sh. 
milioni 817.89 kutoka katika fedha za Hifadhi ya Sharti la Chini (MCR) 
kwa matumizi ya ofisi. Hii ni kinyume na kifungu cha 60(1) cha Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa kinachotaka fedha hizi zitumike pekee 
kwa shughuli za uwekezaji na mikopo. Jukumu la kisheria la 
kuwekeza fedha katika mpango usio na tija wa Hifadhi ya Sharti la 
Chini (MCR) linaonesha uamuzi usiofaa wa uwekezaji uliofanywa na 
Serikali. Hii inajumuisha pia kukosekana kwa hatua za kibunifu na 
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mipango ya kifedha kutoka kwa Bodi ili kuboresha uwekezaji wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Matokeo yake, mpango wa uwekezaji wa Hifadhi ya Sharti la Chini 
(MCR) haukuchangia tu katika uendelevu wa kifedha wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, bali pia unaonesha usimamizi usiofaa wa fedha 
uliofanywa na Bodi ambapo fedha hizo zimehifadhiwa. Orodha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na uwekezaji wao katika Bodi 
umeoneshwa katika Kiambatisho Na.34. 
 
Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia OR-TAMISEMI na Wizara ya 
Fedha ifanye tathmini kuona uwezekano wa kurekebisha muundo 
wa Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa ili kuongeza wigo wa 
majukumu yake na kuhakikisha kuwa inatekeleza malengo yake 
kwa ufanisi kama ilivyokusudiwa. 
 
Aidha, ninashauri OR-TAMISEMI iimarishe udhibiti katika 
usimamizi wa kifedha na miundo ya utawala ili kulinda fedha za 
Mikopo ya Serikali za Mitaa dhidi ya usimamizi usiofaa na 
kuboresha usimamizi wa rasilimali fedha 
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SURA YA KUMI 

UTENDAJI WA KISEKTA 
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10.0      Utangulizi 

Tathmini ya utendaji wa kisekta ilifanyika katika maeneo ya afya, 
miundombinu, majukumu ya usimamizi na utawala, usimamizi wa 
miradi, usimamizi wa ardhi, pamoja na usimamizi wa Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu. Lengo lilikuwa 
kutathmini ufanisi, tija, na uzingatizi wa sheria, ili kutoa ushauri 
utakaowezesha kuboresha uwajibikaji serikalini, uwazi, na utoaji wa 
huduma bora. 
 
Matokeo ya ukaguzi yalibainisha upungufu wa ufanisi katika maeneo 
kadhaa, ikiwa ni pamoja na utekelezaji duni wa baadhi ya majukumu 
ya kisekta kama vile usimamizi wa fedha na utekelezaji usioridhisha 
wa miradi. Masuala haya yanaathiri utawala bora, utoaji wa huduma 
endelevu, na imani ya umma kwa serikali. 
 
Sura hii inaangazia mwenendo, vihatarishi, na changamoto 
zinazoathiri utoaji endelevu wa huduma, ikisisitiza maeneo 
yanayohitaji maboresho ili kuimarisha nidhamu ya kifedha, ufanisi 
wa uendeshaji, na usimamizi wa miradi. 

10.1     Usimamizi na Utawala 

10.1.1 Utambuzi na Uendelezaji Usioridhisha wa Wafanyabiashara 
Wadogo 

Tarehe 25 Januari 2022, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
alikutana na viongozi wa wafanyabiashara wadogo jijini Dar es 
Salaam na kusisitiza dhamira ya serikali ya kuwatambua rasmi kama 
kundi maalum linalohitaji usimamizi wa kisheria. Kufuatia hilo, 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum ilipewa jukumu la kusimamia wafanyabiashara wadogo kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI na wizara nyingine husika ili kuboresha 
mazingira ya biashara na kuwawezesha kukua hadi kuwa 
wafanyabiashara wa kati na wakubwa. 
 
Mwezi Aprili 2024, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI walitengeneza 
miongozo ya uratibu na usajili wa wafanyabiashara wadogo. 
Tathmini yangu ya utekelezaji wa jukumu la OR-TAMISEMI ilibaini 
masuala yafuatayo: 

i. Hakukuwa na kanzidata (database) iliyoundwa ili kufuatilia na 
kusimamia wafanyabiashara wadogo, licha ya sensa ya 2022 
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kubaini uwepo wa zaidi ya wafanyabiashara milioni 1.1 
Tanzania Bara. 

ii. Hakukuwa na programu za kujengea uwezo au mipango ya 
kuzisaidia Sekretarieti za Mikoa (RSs) na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kinyume na mahitaji ya mwongozo. 

iii. Hakukuwa na ripoti ya ufuatiliaji na tathmini ambayo 
ingewezesha kutathmini ugawaji wa maeneo ya biashara na 
miundombinu. 

iv. Hakukuwa na mikakati yoyote iliyotekelezwa kuzuia ukatili wa 
kijinsia (GBV) dhidi ya wafanyabiashara wanawake. 

v. Hakukuwa na tathmini za mara kwa mara zinazofanyika ili 
kufuatilia wafanyabiashara wadogo wanaopiga hatua kwenda 
kuwa wafanyabiashara wa kati na wakubwa; na 

vi. Viashiria Muhimu vya Utendaji (KPIs) havikuwa vimeainishwa ili 
kupima ufanisi wa mipango ya maendeleo ya wafanyabiashara 
wadogo. 

 
Changamoto hizi zinatokana na uratibu, ufuatiliaji, na tathmini 
isiyoridhisha kutoka OR-TAMISEMI, hali inayopunguza uwezo wa 
serikali kusaidia na kutathmini maendeleo ya wafanyabiashara 
wadogo. Aidha, kutokuwepo kwa mikakati ya kuzuia ukatili wa 
kijinsia kunawaweka wafanyabiashara wanawake katika mazingira 
hatarishi, jambo linaloweza kuathiri ukuaji wa biashara zao na 
kusababisha upotevu wa fursa za kiuchumi. 
 
Napendekeza kuwa, OR-TAMISEMI iunde kanzidata ya kidijidali ya 
wafanyabiashara wadogo na kutekeleza programu za mafunzo 
kuhusu usimamizi wa fedha, masoko, huduma kwa wateja, na 
mikakati ya biashara. Vilevile, mifumo ya mara kwa mara ya 
ufuatiliaji na tathmini ianzishwe, ili kufuatilia mgawanyo wa 
maeneo ya biashara na kutathmini maendeleo ya wafanyabiashara 
kwa kutumia viashiria kama vile ukuaji wa mapato, faida, na 
kupanuka kwa biashara. Aidha, OR-TAMISEMI inapaswa 
kushirikiana na wadau ili kuzuia vitendo vya ukatili wa kijinsia 
kupitia programu za uhamasishaji na mifumo salama ya utoaji wa 
taarifa, huku ikianzisha viashiria vya utendaji (KPIs) ili kutathmini 
ufanisi wa jitihada za maendeleo ya wafanyabiashara. 
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10.1.2 Dosari katika Uhamisho wa Mali, Madeni na Fedha Baada ya 
Kuvunjwa kwa Iliyokuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 

Ukaguzi ulibaini dosari katika mchakato wa ugawaji wa mali kufuatia 
kuvunjwa kwa iliyokuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (DCC), 
jambo linaloibua wasiwasi kuhusu uzingatiaji wa taratibu, uwazi, na 
uwajibikaji. Kwa mujibu wa Miongozo ya Usimamizi wa Mali ya 
mwaka 2019, uhamisho wa mali unapaswa kurekodiwa rasmi kwa 
kutumia Fomu ya Uhamisho Na. 7, lakini utaratibu huu 
haukuzingatiwa. Mapitio ya Tangazo la Serikali (GN) Na. 86 la Januari 
2024 yalibaini kuwa mgawanyo wa mali ulifanyika bila uthamini, na 
taarifa za kifedha zilizotumika zilikuwa za tarehe 30 Juni 2020 
badala ya taarifa sahihi zaidi za Februari 2021. Aidha, salio la 
wadaiwa na wadai lilihamishwa bila nyaraka za uthibitisho wa wadau 
husika, hali iliyosababisha sintofahamu kuhusu usahihi wa taarifa 
hizo. 

Vilevile, mali za Kampuni ya Soko la Kariakoo (KMC) ziligawiwa kwa 
DCC, kana kwamba KMC imevunjwa, ingawa kisheria bado ni taasisi 
inayojitegemea inayomilikiwa kwa asilimia 51 na DCC. Aidha, mradi 
wa mbolea unaotekelezwa kwa kushirikiana na Jiji la Hamburg ulioko 
chini ya Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ulihamishiwa DCC 
ingawa mpangilio rasmi wa mgao haukuonesha hivyo. 

Zaidi ya hayo, kati ya Sh. bilioni 1.44 ambao ni mgao wa DCC mpya, 
ni Sh. milioni 772 pekee zilizohamishwa na Sh. milioni 669 bado 
hazijakabidhiwa kwa DCC. Mapitio ya barua yenye Kumb. Na. 
CA.74/90/01D/42 ya tarehe 28 Juni 2021 yalithibitisha kuwa 
Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam iliomba kuhamishwa kwa Sh. 
bilioni 2.42 kutoka akaunti mbalimbali kwenda akaunti ya amana 
mbalimbali ya Serikali za Mitaa iliyopo BOT. Hata hivyo, licha ya 
ombi la Sekretarieti ya Mkoa kwa Hazina tarehe 20 Septemba 2024 
(Kumb. Na. CGA.82/218/01/113) la kuhamisha kiasi cha Sh. milioni 
260 kwenda Halmashauri ya Manispaa ya Ilala (ambayo sasa ni DCC), 
Hazina haikuhamisha fedha hizo na haikutoa uthibitisho wowote wa 
uwepo wa fedha hizo. Baadaye, Hazina ilieleza kuwa fedha hizo bado 
zipo katika akaunti za amana ya hazina ndogo, hali inayozua 
mashaka kuhusu uhalali na uwajibikaji kwa fedha hizo. 

Dosari hizi zilitokana na ukosefu wa uratibu wa kutosha, kwani 
mchakato wa usambazaji wa mali ulifanyika bila mashauriano na 
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wadau muhimu, wakiwemo wamiliki wa mali na wataalamu wa 
uthamini. Ukosefu huu wa usimamizi umeleta sintofahamu kuhusu 
ugawaji wa mali, msingi wa kisheria wa uhamisho wa fedha, na 
upatikanaji wa salio la fedha zilizobaki, hali inayohitaji hatua thabiti 
za utawala bora na uwajibikaji. 

Ninapendekeza kuwa uhamisho wote wa mali baada ya kuvunjwa 
kwa taasisi uzingatie kikamilifu Miongozo ya Usimamizi wa Mali, 
kwa kuhakikisha kuwa nyaraka sahihi zinatumiwa, hususani Fomu 
ya Uhamisho Na. 7 na nyaraka za kuthibitisha madeni na madai. 
Aidha, Hazina kwa kushirikia na Sekretarieti ya Mkoa inapaswa 
kuthibitisha uwepo wa fedha na kukamilisha uhamisho wa fedha 
hizo ikiwa ni pamoja na Sh. milioni 669 zinazotakiwa 
kuhamishiwa kwenye akaunti ya DCC. 

Zaidi ya hayo, mali zilizogawiwa vibaya zinapaswa kurekebishwa. 
Shirika la Soko la Kariakoo (KMC) linapaswa kubaki kama tawi la 
DCC mpya, ambapo umiliki utaendelea kuwa chini yake lakini mali 
zake zisihamishwe. Mradi wa Mbolea wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni unapaswa kubaki chini ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni, na uhamishaji wake kwenda DCC unapaswa 
kubatilishwa. Katika siku zijazo, ugawaji wa mali unapaswa 
kufanywa kwa kushirikiana na wadau husika na wataalamu wa 
tathmini ili kuhakikisha usahihi na utekelezaji wa masharti ya 
kisheria. 

10.2 Usimamizi wa Miundombinu  

10.2.1 Miradi ya Ujenzi Iliyokamilika Lakini Haitumiki Sh. bilioni 5.64  

Ukaguzi wangu wa miradi ya ujenzi, kwa mwaka wa fedha 2023/24 
umebaini miradi 45 ya sekta ya afya, elimu na utawala katika 
mamlaka 11 za serikali za mitaa yenye thamani ya Sh. bilioni 5.64 
ilikamilika lakini haitumiki. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye miradi iliyokamilika lakini haitumiki imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 56. 

Jedwali Na.56: Halmashauri zenye miradi iliyokamilika lakini 
haijatumika 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Miradi Kiasi (Sh.) 
1 H/W Mkuranga  12 2,486,907,918 
2 H/M Temeke 2 449,293,900 
3 H/Mji Mbulu  5 108,000,000 
4 H/Mji Geita 2 95,000,000 
5 H/W Mvomero  1 100,000,000 
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Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Miradi Kiasi (Sh.) 
6 H/W Misungwi  7 728,661,050 
7 H/W Ileje 2 608,000,000 
8 H/W Mkinga  2 114,400,000 
9 H/W Chemba 5 230,000,000 
10 H/W Itigi 3 500,000,000 
11 H/W Mbulu 4 215,115,740 

Jumla 45 5,635,378,608 
Chanzo: Taarifa za Utekelezaji na Ukaguzi wa Miradi 

Miundombinu hii haitumiki kutokana na sababu mbalimbali. Miongoni 
mwazo ni: upungufu wa watumishi, ukosefu wa samani, vifaa vya 
maabara za shule, na miundombinu mingine ya uendeshaji kama vile 
mahali pa kuchomea taka na vyoo. 

Kushindwa kutumia miundombinu iliyokamilika kutaathiri sekta za 
elimu na afya kwa kuchelewesha utoaji wa huduma, kunyima jamii 
manufaa yaliyokusudiwa, na kusababisha uchakavu wa mali. Hali hii 
itaongeza gharama za matengenezo na hatari ya miundombinu hiyo 
kuchakaa kabla ya kutumiwa. 

Ninaishauri kila mamlaka ya serikali za mitaa ihakikishe kuwa 
miundombinu iliyokamilika inatumika kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa, na kuhakikisha samani na vifaa vya maabara 
vinakuwapo ili kuboresha utoaji wa huduma kwa jamii. Vilevile, 
ninapendekeza Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora ipange watumishi wa kutosha kulingana na 
mahitaji ya muundo wa mamlaka ya serikali ya mitaa husika. 

10.2.2 Kasi Ndogo ya Ujenzi wa Miradi Sh. bilioni 77.33 

Kanuni ya 243(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inataka taasisi nunuzi kusimamia utendaji wa mkandarasi au 
mtoahuduma katika mikataba inayohusisha huduma zisizo za ushauri 
au kazi za ujenzi. Usimamizi huu unapaswa kufanyika kwa 
kulinganisha kazi zinazotekelezwa na mahitaji maalumu au ratiba ya 
kazi hiyo kama ilivyobainishwa katika mkataba, kwa kutumia ripoti 
za kila siku, kila wiki, au kila mwezi zinazoandaliwa na msimamizi 
aliyeteuliwa kwa ajili ya huduma au kazi husika. 

Nilibaini kuwa miradi kadhaa yenye thamani ya Sh. bilioni 77.33 
iliyotekelezwa na mamlaka za serikali za mitaa 33 katika mwaka wa 
fedha uliokaguliwa haijakamilika, huku miradi mingine ikiendelea 



 

115 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

kufanyika kwa kasi ndogo licha ya kuisha kwa muda wa mikataba 
husika. Maelezo mahususi yametolewa katika Kiambatisho Na.35. 

Kucheleweshwa kukamilika kwa miradi hii kunatokana na utoaji 
usiotosheleza au ucheleweshaji wa fedha, usimamizi na ufuatiliaji 
hafifu kutoka kwa menejimenti ya serikali za mitaa, pamoja na 
ushirikishwaji mdogo wa jamii katika utekelezaji wa miradi. 

Matokeo yake, ucheleweshaji wa miradi na kutokamilika kwake 
kunaweza kusababisha kurejewa kwa makadirio ya gharama (BOQ) 
ili kuendana na mabadiliko ya bei za vifaa vya ujenzi na gharama 
nyingine za uendeshaji zinazosababishwa na mfumuko wa bei. Aidha, 
jamii zilizolengwa zinakosa kwa muda mrefu kufaidika na huduma 
zilizokusudiwa kutoka kwa miradi hii. 

Ninahimiza OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, 
kuanzisha mifumo madhubuti ya kusimamia miradi isiyokamilika. 
Hii inapaswa kujumuisha tathmini ya miradi yote inayoendelea, 
kufanya makadirio ya rasilimali zinazohitajika ili kuikamilisha, na 
kuhakikisha utolewaji wa fedha kwa wakati ili kuepuka ongezeko 
la gharama na kuwezesha kukamilika miradi hiyo. 

Aidha, ninapendekeza kuwa mamlaka za serikali za mitaa ziweke 
kipaumbele cha kukamilisha miradi inayoendelea kabla ya 
kuanzisha miradi mipya. Pia, mamlaka za serikali za mitaa 
zinashauriwa kutathmini kazi zilizobaki katika miradi hiyo, 
kuandaa mikakati mahususi ya kuikamilisha, kuboresha upangaji 
wa miradi, ufuatiliaji na usimamizi, pamoja na kuongeza ushiriki 
wa jamii ili kuhakikisha utekelezaji wa haraka wa miradi 
inayoanzishwa. 

10.2.3 Fedha za Miradi Zisizotumika Sh. bilioni 9.42 

Kifungu cha 27(4) cha Sheria ya Bajeti, [sura ya 439] kinataka pale 
ambapo matumizi ya fedha za serikali na taasisi za umma 
yamepitiswa, zitatumika tu kwa madhumuni yaliyoainishwa. 

Mapitio yangu ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi ya maendeleo yalibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 
9.42 kilihamishiwa kwa mamlaka za ngazi za chini (shule na vituo vya 
afya). Hata hivyo, fedha hizi hazikutumika hadi mwisho wa mwaka 
wa fedha 2023/24.  
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Jedwali Na.57: Orodha ya MSM zenye Fedha za Miradi ambazo 
Hazikutumika 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi Kisichotumika (Sh.) 
1 H/W Karatu  20,000,000 
2 H/W Longido  26,600,000 
3 H/W Kisarawe  351,754,484 
4 H/W Tandahimba  1,182,154,800 
5 H/W Kaliua  938,940,731 
6 H/M Tabora  92,000,000 
7 H/W Korogwe  4,160,209,825 
8 H/W Mkinga  2,386,576,946 
9 H/W Chemba  259,761,029 

Jumla 9,417,997,815 
Chanzo: Taarifa za Mapato na Matumizi ya Fedha 

Fedha za miradi hazikutumika hadi mwisho wa mwaka kutokana na 
sababu mbalimbali, zikiwamo ugumu wa kufanya malipo kupitia 
mfumo wa kiuhasibu wa FFARS, ucheleweshaji wa michakato ya 
ununuzi, na utolewaji wa fedha kwa kuchelewa kutoka Hazina. 
Kushindwa kutumia fedha kwa wakati kunaweza kusababisha 
ongezeko la gharama kutokana na mfumuko wa bei na mabadiliko ya 
bei ya bidhaa, hali inayochelewesha utoaji wa manufaa kwa jamii 
iliyokusudiwa. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI kushughulikia changamoto za kiufundi 
katika mfumo wa malipo FFARS ili kurahisisha mtiririko wa malipo 
na kuzuia ucheleweshaji usio wa lazima na kuoanisha ratiba za 
utoaji wa fedha na muda wa utekelezaji wa miradi ili kuboresha 
ufanisi na kupunguza hatari ya fedha kutotumika. 

10.2.4 Miradi Iliyotelekezwa kwa Kipindi cha Hadi Miaka 25 yenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 14.30  

Kifungu cha 111 (b na c) cha Sheria ya Uanzishwaji wa Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1982 kinazitaka serikali za mitaa kuhamasisha 
ustawi wa jamii na maendeleo ya kiuchumi kwa wakazi wote ndani 
ya maeneo yao ya utawala, kwa kuzingatia sera na mipango ya kitaifa 
ya maendeleo ya vijijini na mijini. 

Nilibaini kuwa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 14.30 ilitekelezwa 
na mamlaka za serikali za mitaa 13 kwa vipindi kati ya mwaka 3 hadi 
miaka 25 ikiwa katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. 
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Jedwali Na.58: Orodha ya Halmashauri zenye Miradi Iliyotelekezwa 

Na Jina la 
Halmashauri 

Muda wa 
Kutelekezwa Idadi ya Miradi Thamani ya 

Miradi (Sh.) 
1 H/W Shinyanga Hadi miaka 25 20 1,204,760,659 
2 H/W Moshi Hadi miaka 23 73 1,297,099,800 
3 H/M Kigoma Ujiji  Hadi miaka 22 11 1,308,000,000 
4 H/W Butiama Hadi miaka 15 20 1,623,000,000 
5 H/W Mwanga Hadi miaka 10 11 228,423,115 
6 H/W Nzega Hadi miaka 10 5 308,499,408 
7 H/W Pangani Hadi miaka 7 13 1,118,929,283 
8 H/W Mlele Hadi miaka 6 8 185,000,000 
9 H/Mji Geita Hadi miaka 5 14 1,080,000,000 
10 H/W Meru Hadi miaka 3 35 2,432,664,888 
11 H/W Rufiji Hadi miaka 3 4 3,368,338,000 
12 H/W Chemba Hadi miaka 3 1 45,012,000 
13 H/M Singida  Hadi miaka 3 1 100,000,000 

Jumla 216 14,299,727,153 
Chanzo: Ripoti za Utekelezaji na Ukaguzi wa Miradi 

Utelekezaji wa miradi hii umetokana na ukosefu wa bajeti za kutosha 
na kutoweka kipaumbele cha kukamilisha miradi ya awali, hasa kwa 
miradi iliyoanzishwa kupitia michango ya jamii. Kutelekeza miradi ya 
maendeleo baada ya uwekezaji mkubwa wa fedha husababisha upotevu 
wa rasilimali na kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe mamlaka ya serikali za mitaa 
zinatenga upya bajeti ya miradi hii iliyoachwa kwa muda mrefu ili 
kuhakikisha inakamilika na kufanikisha malengo yake. Pia, mamlaka 
za serikali za mitaa zinashauriwa kuweka kipaumbele katika 
upangaji wa fedha na matumizi kwa kuzingatia miradi michache 
inayoweza kukamilika kwa wakati uliopangwa ili kuepuka kutelekeza 
miradi katika siku zijazo. 

10.2.5 Upungufu katika Miradi ya Ujenzi Yaliobainika Wakati wa Ukaguzi Sh. 
bilioni 6.26 

Kanuni ya 114(c) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inataka 
taasisi nunuzi kuwajibika kusimamia kikamilifu ununuzi wa bidhaa, 
huduma, au kazi anayotekeleza na kuchukua hatua za kurekebisha au 
kuwajibisha ukiukwaji wa masharti ya mkataba. 

Nilibaini kasoro mbalimbali nyufa kwenye kuta/kuta kuanguka, vyoo 
kutokuwa na mzunguko wa hewa n.k katika miradi ya maendeleo yenye 
thamani ya Sh. 6.26 bilioni iliyotekelezwa katika mamlaka za serikali za 
mitaa nane.  
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Kasoro hizi zilichangiwa zaidi na usimamizi dhaifu wa mafundi wa ndani 
(mafundi mchundo) na kutowashirikisha wataalamu katika tathmini na 
uteuzi wa mafundi. Maelezo ya kina ya kasoro hizo yameoneshwa katika 
Kiambatisho Na.36. 

Kutokana na changamoto hizi, mamlaka za serikali za mitaa husika 
zitakabiliwa na gharama za ziada za kurekebisha kasoro katika miradi 
hiyo, huku miundombinu muhimu kama mabweni, majengo ya hospitali, 
madarasa, na mifumo ya usafi ikibaki bila kutumika, hivyo kuwanyima 
wananchi huduma za msingi. 

Ninashauri OR-TAMISEMI iimarishe usimamizi wa mikataba ili 
kuepuka kazi zenye upungufu mwingi. Pia, mamlaka za serikali za 
mitaa zinapaswa kuweka vipengele katika mikataba ya ujenzi na 
usambazaji ambavyo vitahakikisha uwekaji upya wa vifaa 
visivyokuwa na ubora au kurudiwa kufanywa kwa kazi ziliyofanywa 
chini ya viwango vinavyokubalika bila malipo ya ziada. 

10.2.6 Upungufu katika Usimamizi wa Mikataba na Udhibiti wa Ubora katika 
Miradi ya Barabara za TARURA yenye Thamani ya Sh. bilioni 21.89 

Kanuni ya 114 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaitaka 
TARURA kusimamia mikataba ya kazi kwa ufanisi kwa kuhakikisha 
ufuatiliaji wa utekelezaji, ukamilishaji kwa wakati, uzingatiaji wa 
viwango vya ubora, na utekelezaji wa masharti ya mkataba. 

Uhakiki wa miradi ya barabara yenye thamani ya Sh. bilioni 21.89 
ulionesha upungufu kadhaa, ikiwamo ujenzi usiozingatia viwango, 
ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi, na ujenzi usiozingatia 
masharti ya mkataba kama ilivyoainishwa kwenye Kiambatisho Na.37. 

Ujenzi usioridhisha, mipango na usimamizi wa ujenzi usio na ufanisi, 
pamoja na udhaifu katika utekelezaji wa masharti ya mikataba, 
vimesababisha matengenezo ya mara kwa mara na yenye gharama 
kubwa, kupungua kwa muda wa matumizi wa miundombinu, na 
kuongezeka kwa hatari za usalama. 

Ninapendekeza TARURA isimamie kwa uthabiti utekelezaji wa 
viwango vya usanifu, kanuni za usalama, na kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara ili kuhakikisha ubora na usalama wa miundombinu ya bara 
bara. 
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10.2.7 Kutozingatia Kanuni na Dosari za Usanifu katika Miradi ya Barabara 
za TARURA yenye Thamani ya Sh. bilioni 91.81 

Kanuni ya 10(1)(c) ya Kanuni za Ushuru wa Barabara na Mafuta za 
mwaka 2016 inamtaka wakala mtekelezaji kuhakikisha kazi yoyote 
iliyopangwa inatekelezwa ndani ya muda, gharama, na viwango vya 
ubora vilivyoainishwa kwenye mkataba husika. Vilevile, kifungu cha 
39(1)(k) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, sura ya 410, kinaitaka idara 
husika kusimamia utekelezaji wa mikataba, ikijumuisha kupitia na 
kuidhinisha taarifa za kiufundi, usanifu, au matokeo yoyote kulingana 
na mkataba. 

Ukaguzi wa miradi ya barabara ya TARURA kwa mwaka wa fedha 
2023/24 yenye thamani ya Sh. bilioni 91.81 ulibaini dosari nyingi za 
usanifu, zilizochangia ujenzi duni na kuongezeka kwa gharama. 
Changamoto zilizobainika ni pamoja na utekelezaji wa miradi bila 
usanifu wa kina, tofauti kati ya makadirio ya gharama (BoQ) na michoro, 
mabadiliko ya kazi yasiyopangwa, na kutokamilika kwa vipimo vya 
kiufundi. 

Upungufu uliojitokeza ni pamoja na madaraja yenye ukubwa 
uliopungua, miundombinu duni ya kupitisha maji, ukosefu wa usanifu 
wa tabaka la barabara, na makalavati yasiyokamilika. Upangaji dhaifu 
na usimamizi usiokuwa wa ufanisi husababisha uchakavu wa mapema 
wa barabara, hatari ya mmomonyoko wa udongo, na ukiukwaji wa 
viwango vya usanifu katika mikoa mbalimbali. Dosari hizi zinaonesha 
upungufu katika udhibiti wa ubora, utunzaji wa nyaraka za miradi, na 
uzingatiaji wa viwango vya uhandisi. Maelezo zaidi yanapatikana katika 
Kiambatisho Na.38. 

Kwa maoni yangu, upungufu huu unaweza kusababisha kuongezeka kwa 
gharama za matengenezo, miundombinu duni ya barabara, hatari za 
usalama, na ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi. 

Ninapendekeza kuwa TARURA ihakikishe inafanya tafiti za kina na 
kuandaa usanifu wa kina unaojumuisha vipengele vyote muhimu. 
Hatua hii inapaswa kuambatana na utekelezaji madhubuti wa 
viwango vya ujenzi, kuimarisha hatua za udhibiti wa ubora, na 
kutenga bajeti ya kutosha ili kuhakikisha maendeleo ya 
miundombinu salama inayozingatia kanuni na yenye gharama nafuu. 
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10.2.8 Dosari katika Utekelezaji wa Miradi ya Majaribio ya Barabara kwa 
Kutumia Teknolojia Mbadala Sh. bilioni 24.99 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, TARURA iliendelea na utekelezaji wa 
miradi ya majaribio ya ujenzi wa barabara kwa kutumia teknolojia 
mbadala ya uimarishaji wa udongo. Mikataba minne yenye thamani ya 
Sh. bilioni 24.99 ilitekelezwa kwa kutumia teknolojia hizi mpya kama 
ilivyobainishwa kwenye Jedwali Na. 59. 

Jedwali Na.59: Utekelezaji wa Miradi ya Barabara kwa Teknolojia 
Mbadala 
Na Eneo Namba ya Mkataba Thamani ya 

Mkataba (Sh.) 
Teknolojia 
Iliyotumika 

1 Dodoma-
Chamwino 

AE/092/2022/2023/
HQ/W/29 

7,874,965,401 ECOROADS 

2 Barabara ya 
Iringa-Kilolo 
Sawala - Mkonga – 
Iyegeya 

AE/092/2022/2023/
HQ/W/19 

9,015,416,000 ECOROADS 

3 Barabara ya 
Pwani-Rufiji 
Utete – Kingupira 

S10/2023/2024/W/
17 

4,769,050,000 Enzymic 
Compound 

4 Barabara ya 
Simiyu Itilima Oil 
- Ikindilo 

S10/2023/2024/W/
10 

3,329,570,000 Ecozyme 

Jumla 24,989,001,401  
Chanzo: Rejesta ya Mikataba 

Uhakiki wa kitaalamu na kufuata vipengele vya mikataba miwili, Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/19 wenye thamani ya Sh. bilioni 9.01 kwa 
ajili ya ukarabati wa Barabara ya Sawala-Mkonga-Iyegeya iliyopo H/W 
ya Kilolo - Mkoa wa Iringa kwa kutumia ECOROADS, na mkataba Na. 
S10/2023/2024/W/10 wenye thamani ya Sh. bilioni 3.32 kwa ajili ya 
uboreshaji wa Barabara ya Itilima Oil-Ikindilo (km 5.2) katika H/W 
Itilima - Mkoa wa Simiyu kwa kutumia kemikali ya Ecozyme, ulibaini 
changamoto zifuatazo: 

i) Kutokuwapo kwa Kibali cha Kutumia Teknolojia Mbadalaa kutoka 
Wizara ya Ujenzi 

Kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 385 la tarehe 5 Mei 2021, Wizara 
ya Ujenzi inawajibika kuweka viwango na kufuatilia uzingatiaji wa 
ubora katika ujenzi, ukarabati, na matengenezo ya barabara. Nilibaini 
TARURA inatekeleza miradi kwa kutumia technolojia mbadala bila 
kupata kibali kutoka Wizara ya Ujenzi, jambo ambalo linaweza 
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kusababisha kutozingatia viwango vya ujenzi, kuathiri uimara wa 
barabara, na kusababisha matatizo ya uzingatiaji wa sheria na 
uwezekano wa teknolojia hii kutodumu.  

ii) Ukosefu wa Viwango vya Mchanganyiko na Muda wa Ufanisi kwa 
Teknolojia ya ECOROADS 

Sehemu ya 1.4.3 ya Mwongozo wa Usanifu wa Barabara za Lami (1999) 
inataka usanifu wa barabara ya lami unapaswa kulinda tabaka la msingi 
wa barabara na kuhakikisha uimara wake kwa kufanikisha kiwango cha 
chini cha CBR cha 15%. Katika ukaguzi wa barabara ya Sawala-Mkonge-
Iyegeya-Lulanda (km 10) na nyaraka zake uliofanyika tarehe 18 Oktoba 
2024 ilibainika kuwa ECOROADS haikuwa na viwango vilivyobainishwa 
kwa ajili ya mchanganyiko wala muda wa ufanisi wake. Jambo hili 
linaweza kuathiri uimara wa barabara, kupunguza muda wake wa 
matumizi, na kuongeza gharama za matengenezo. 

iii) Kutokufanyika kwa Uchambuzi wa Gharama kwa Matumizi ya 
ECOROADS 

Ukaguzi ulibaini kuwa gharama za kushindilia udongo kwa kutumia 
ECOROADS ni nafuu kwa Sh. 14,400 kwa kila mita ya ujazo 
ikilinganishwa na njia ya jadi ya kutumia tabaka la C2 lililowekwa saruji. 
Hata hivyo, bila tathmini kamili ya gharama za muda mrefu, uchambuzi 
huu wa gharama za awali hauwezi kuhalalisha matumizi yake. 
Mchanganuo wa ulinganisho wa gharama umeoneshwa katika Jedwali 
Na. 60. 

Jedwali Na.60: Ulinganisho wa Gharama kati ya ECOROADS na Njia za 
Kawaida 
Kipengele Maelezo Kitengo Kiasi Kiwango 

(Sh.) 
Tofauti 

ya 
Gharama 

(Sh.) 
A Kiasi cha Kemikali ya 

ECOROADS 
kinachotakiwa kwa 
mita ya ujazo M³ 1 65,600 

14,400 

B Tabaka lililowekwa 
saruji (C2) kwa mita ya 
ujazo M³ 1 80,000 

    Chanzo: Makadirio ya gharama ya mkataba AE/092/2022/2023/HQ/W/19 
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iv) Ufanisi Mdogo wa Kemikali ya Ecozyme kwenye Mchanga na Udongo 
wa Changarawe  

Kemikali za kuimarisha udongo zinapaswa kuwa na uwezo wa kufanya 
kazi kwenye aina tofauti za udongo, au maboresho yafanyike ili 
kuendana na utofauti wa udongo. Miradi ya ujenzi wa barabara 
hutegemea miongozo ya udongo, kama vile AASHTO (American 
Association of State Highway and Transportation Officials) ili 
kuhakikisha kuwa kiimarisha udongo kilichochaguliwa kinastahili 
kulingana na hali ya udongo. 

Hata hivyo, Mwongozo wa Matumizi wa Ecozyme unaonesha kuwa 
mfumo wa kipimo unahitaji udongo uwe na mfinyanzi wa kutosha ili 
kufikia kiwango cha plastiki (Plasticity Index - PI) iliyobainishwa. Kwa 
hiyo, uchanganyaji mzuri wa punjepunje za udongo pamoja na 
mfinyanzi unahitajika ili kufanikisha kiwango cha plastiki cha 15 au 
zaidi. Ikiwa udongo hauna mfinyanzi wa kutosha, kiwango cha 
uimarishaji wa udongo kinachotakiwa kinaweza kisifikiwe, hivyo 
kuhatarisha ubora wa miundombinu, kuongezeka kwa gharama za 
matengenezo, au kuharibika kwa barabara mapema. Hii inafanya 
utumiaji wa kemikali ya Ecozyme kuwa na mipaka katika aina za 
udongo. 

v) Kipengele cha Mazingira: Uharibifu wa Taratibu wa Tabaka la 
Barabara kwa Sababu ya Kuoza kwa Ecozyme 

Viwango vya Vipimo vya Kazi za Barabara vya mwaka 2000 vinataka 
changarawe ziwe na viwango vilivyowekwa kabla na baada ya 
kuimarishwa, ambapo Kifungu cha 3802(a) kinataja viambata 
vinavyokubalika kwa ajili ya kuimarisha udongo kuwa ni chokaa ya 
barabara, saruji, au majivu mepesi. Uchaguzi wa kiambata cha 
kuimarisha udongo unapaswa kuzingatia vipimo maalumu au maelekezo 
ya mhandisi. Udongo ulioimarishwa unapaswa kubaki katika uimara 
wake kwa muda mrefu. Kutokana na asili yake ya kuoza, kemikali ya 
Ecozyme inaweza kuvunjwa polepole na vimelea, jambo ambalo 
linaweza kudhoofisha safu ya barabara, hivyo kuathiri uimara wa muda 
mrefu na ufanisi wa gharama katika mzunguko wa maisha ya barabara 
husika. 
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vi) Kipengele cha Uendeshaji: Ukosefu wa Udhibiti wa Utengamano wa 
Ecozyme 

Ukaguzi wa kemikali ya kuimarisha udongo (Ecozyme) umebaini 
changamoto kama vile kuwapo kwa mwongozo wa mtumiaji 
usiokamilika na udhibiti duni wa ubora. Mwongozo huo unakosa 
maelekezo muhimu kuhusu upimaji wa udongo, ikiwa ni pamoja na 
vigezo muhimu kama njia ya upangaji wa ubora wa udongo (grading 
modulus), kiwango cha juu cha plastiki (PI) baada ya uimarishwaji, na 
uimara wa changarawe (TFV-dry). Upungufu huu unazuia tathmini sahihi 
ya ufanisi wa uthabiti wa udongo na ufuatiliaji wa mchanganyo wake.  

Masuala haya, pamoja na mwongozo duni wa mtumiaji na udhibiti 
usioridhisha wa uendeshaji, yanahatarisha uthabiti na uendelevu wa 
miradi ya majaribio.  

Ninapendekeza kuwa, TARURA ihakikishe inapata idhini rasmi 
kutoka Wizara ya Ujenzi kabla ya kutekeleza teknolojia mbadala ili 
kuhakikisha inakidhi viwango vya kitaifa vya ujenzi wa barabara. 
Vilevile, ninaishauri TARURA kufanya upimaji wa kina wa kimaabara 
kwa viambata vya uimarishaji wa udongo ili kubaini vigezo muhimu 
vinavyohitajika kama vile, viwango vya uchanganyaji na muda wa 
matumizi, pamoja na kufanya uchambuzi wa kina wa gharama na 
faida za teknolojia mbadala. 

Ninashauri TARURA, kwa miradi ya baadaye, ihakikishe inafanya 
tathmini sahihi ya utangamano wa udongo na kutekeleza hatua 
mahususi za udhibiti wa ubora, ikiwamo upimaji ulio wazi. Mwisho, 
ninaishauri TARURA kufanya uchunguzi wa kina ili kutathmini uimara 
wa muda mrefu wa Ecozyme na viambata vingine vya uthabiti ili 
kuhakikisha miradi ya majaribio inazingatia viwango vya kiufundi na 
kimazingira. 

10.2.9 Upungufu Katika Usimamizi wa Mikataba ya Miradi ya Barabara yenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 22.99 

Ukaguzi wangu ulibaini upungufu mkubwa katika usimamizi wa 
mikataba, ikiwa ni pamoja na taarifa za kuvunjwa kwa mikataba 
kutopelekwa kwenye mamlaka husika, kushindwa kuwatoza 
wakandarasi fidia ya ucheleweshwaji wa ukamilishaji wa miradi, kutoa 
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nyongeza ya muda wa mkataba bila sababu za msingi na kutotekeleza 
masharti ya mikataba kwa ufanisi. 

TARURA katika Mkoa wa Tabora ilivunja mikataba minne yenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.58 lakini haikupeleka taarifa ya kuvunjwa kwa mikataba 
hiyo kwa PPRA na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kama 
inavyotakiwa na Kanuni 113(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013, hivyo kuzuia mamlaka hizo kuchukua hatua stahiki ikiwa 
ni pamoja na kuwafungia wakandarasi husika. Maelezo ya mikataba 
iliyovunjwa yanapatikana kwenye Jedwali Na. 61. 

Jedwali Na.61: Mikataba Iliyovunjwa Lakini Taarifa Zake 
Hazikupelekwa PPRA na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Wilaya Namba ya Mkataba Tarehe ya 

Kuvunjwa 
Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

H/W Nzega S10/025/2023/2024/W/79 26/8/2024 445,403,314 
H/W Nzega S10/025/2023/2024/W/80 26/8/2024 441,800,271 
H/Mji Nzega S10/025/2023/2024/W/52 26/8/2024 243,945,476 
H/W Uyui S10/025/2023/2024/W/27 14/7/2024 458,118,000 
Jumla 1,589,267,061 

 Chanzo: Majalada ya mikataba 

Katika Mkoa wa Mara, fidia ya ucheleweshwaji wa ukamilishaji wa 
miradi kiasi cha Sh. milioni 283.59 hakikutozwa kwa wakandarasi 
waliochelewesha kukamilisha miradi kwa kipindi cha kati ya siku 43 hadi 
100, kinyume na Kanuni 112(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013.  

Jedwali Na.62: Fidia ya Hasara Haikutolewa 
Namba ya Mkataba Thamani ya 

Mkataba 
(Sh.) 

Siku za 
Uchelew

eshaji 

Kiasi cha 
Fidia ya 

Uchelewesh
waji (Sh.) 

Fidia 
iliyotozwa 

(Sh.) 

Kiasi cha 
Fidia 

Kisicholipwa 
(Sh.) 

AE/092/2021/2022/MAR/
W/50 459,509,322 100 68,926,398 37,909,515 31,016,883 
AE/092/2022/2023/MAR/
W/60 358,412,085 76 40,858,978 0 40,858,978 
AE/092/2022/2023/MAR/
W/68 305,855,537 100 45,878,330 0 45,878,330 
AE/092/2021/2022/MAR/
W/89 199,864,000 100 29,976,600 0 29,976,600 
AE/092/2022/2023/MAR/
W/53 152,000,000 100 22,800,000 0 22,800,000 
AE/092/2022/2023/MAR/
W/51 474,787,800 43 30,623,813 0 30,623,813 
AE/092/2022/2023/MAR/
W/56 549,627,500 100 82,444,125 0 82,444,125 
Jumla 283,598,729 
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 Chanzo: Majalada ya Mikataba  

Vilevile, mikataba minne yenye thamani ya Sh. bilioni 1.51 ilikuwa na 
ukiukwaji wa masharti ya mkataba kutokana na kuchelewa kukamilisha 
miradi kwa kipindi cha zaidi ya siku 100, lakini mikataba hii haikuvunjwa 
kama ilivyoelekezwa chini ya Kifungu cha 69 cha Masharti ya Jumla ya 
mikataba hiyo. 

Jedwali Na.63: Mikataba iliyocheleweshwa zaidi ya muda unaokubalika na 
haikusitishwa 

Mkataba Na. Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
kumaliza 
iliyorekebishwa 

Tarehe ya 
kumalizika 
kwa fidia ya 
ucheleweshaji 

Tarehe 
halisi ya 
kumaliza 
kazi 

Idadi ya siku 
baada ya 
tarehe ya 
kumalizika 
kwa fidia ya 
ucheleweshaji 

AE/092/2021/20
22 /MAR/W/50 

459,509,323 31/07/2023 08/11/2023 28/06/2024 233 

AE/092/2022/20
23 /MAR/W/68 

305,855,537 05/04/2023 11/07/2023 15/08/2024 401 

AE/092/2021/20
22 /MAR/W/89 

199,864,000 22/07/2023 13/11/2023 20/06/2024 220 

AE/092/2022/20
23 /MAR/56 

549,627,500 31/12/2023 09/04/2024 Haijakamik
a  

 

Jumla 1,514,856,360     
Chanzo: Majala ya mikataba na taarifa za utekelezaji 

Pia, ukaguzi ulibaini nyongeza za muda wa mikataba zilitolewa bila 
kuwapo sababu za msingi. Katika mikoa ya Mara, Njombe, na Mwanza, 
mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 4.77 ilipewa nyongeza za muda 
wa kukamilisha miradi bila kuwapo matukio ya kuhalalisha nyongeza za 
muda au sababu za msingi za kufanya hivyo. Mkoa wa Ruvuma ulibainika 
kuwa na nyongeza kubwa sana ambapo miradi 37 kati ya 61 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 14.84 iliongezewa muda wa utekelezaji, na 
miradi 14 kati yake haikuwa imekamilika. 

Kasoro hizi zinatokana na kutokuwapo kwa uangalizi wa kutosha na 
ufanisi mdogo kwenye kutekeleza masharti ya mikataba. Kuchelewa 
kukamilika kwa mradi kunaongeza gharama kutokana na kuchelewa 
kutoa huduma kwa wananchi na inaathiri maendeleo ya miundombinu. 
Pia, kushindwa kutekeleza masharti ya mikataba na sheria za manunuzi 
kunadhoofisha uwajibikaji, uwazi, na kuiweka TARURA kwenye hatari 
ya kuingia kwenye migogoro na kupoteza fedha. 

Ninaushauri uongozi wa TARURA kuhakikisha kuwa taarifa za 
mikataba yote inayovunjwa zinawasilishwa PPRA na Ofisi ya 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa wakati na maafisa 
watakaoshindwa kufanya hivyo wachukuliwe hatua za uwajibikaji. 
Kuimarisha usimamizi wa mikataba kunahitaji udhibiti wa utoaji wa 
taarifa kwa wakati, ufuatiliaji, utunzaji wa nyaraka, pamoja na 
kutoza fidia pale miradi inapocheleweshwa.  

Ili kuboresha utekelezaji wa miradi, ninashauri TARURA kuanzisha 
mfumo wa ufuatiliaji ambao unataka kuwapo kwa sababu za 
kimaandishi za kuongeza muda wa mkataba. Vilevile, ninaishauri 
TARURA kuanzisha mafunzo na kuboresha zana za ufuatiliaji kwa 
watekelezaji wa miradi ili kufuatilia hatua muhimu za utekelezaji, 
kushughulikia ucheleweshaji mapema, na kuhakikisha utekelezaji 
wa masharti ya mikataba na sheria za manunuzi. 

10.2.10 Utekelezaji wa Miradi ya Agri-Connect Nyuma ya Muda Uliopangwa 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilingia Mkataba Na. 
TZ/FED/039-797 na Tume ya Ulaya (European Commission) mnamo 
tarehe 25 Septemba 2008 kwa ajili ya mpango wa Agri-Connect, kwa 
kutengewa kiasi cha Euro milioni 48 (Sh. bilioni 113.85) kwa ajili ya 
kuboresha barabara za vijijini ili kuongeza ufikiaji wa masoko kwa 
bidhaa za kilimo. Mradi huu uligawanywa katika awamu tatu, ambapo 
awamu ya I (2016/17–2017/18) ilikua na Sh. bilioni 40.59, awamu ya II 
(2018/19–2019/20) ilikuwa na Sh. bilioni 38.77, na awamu ya III 
(2019/20–2020/21) ilikuwa na Sh. bilioni 34.48. 

Hadi mwishoni mwa mwaka wa fedha 2023/24, Sh. bilioni 96.61 zilikuwa 
zimekwishahamishiwa Bodi ya Mfuko wa Barabara, lakini utekelezaji wa 
awamu ya III ya mradi haukuwa umeanza. Aidha, awamu ya I ya mradi 
imekamilika kikamilifu kwa barabara zilizowekwa lami zenye urefu wa 
km 87.76, huku awamu ya II ya mradi ikiwa imekamilika kwa 71.8%, 
ikiwa na barabara zilizowekwa lami zenye urefu wa km 49.2. 

Ucheleweshwaji wa utekelezaji wa mradi umehusishwa na michakato 
ya muda mrefu ya uchaguzi wa barabara, uthibitishaji na uhakiki kutoka 
kwa Wizara ya Kilimo, pamoja na changamoto zilizotokana na mvua 
kubwa na ardhi iliyokaa vibaya. Ucheleweshaji huu unachelewesha 
ufikiaji wa masoko kwa wakulima na unaweza kusababisha ongezeko la 
gharama kutokana na mfumuko wa bei na changamoto nyingine za 
usafirishaji. 
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Ninashauri kuwa, OR-TAMISEMI ifanye kazi kwa karibu na Wizara ya 
Kilimo, TARURA, na Bodi ya Mfuko wa Barabara kutatua changamoto 
hizi, na kwamba mapitio ya maendeleo ya mradi yafanyike ili 
kulinganisha matarajio na ratiba za utekelezaji. 

10.2.11 Kusimamishwa kwa Malipo ya Ada ya Utumiaji na Msajili wa Hazina 
(TR) Kinyume na Mkataba Sh. bilioni 2.009 

Makubaliano yanayosimamia huduma za mwendeshaji mabasi yaendayo 
haraka kwa Awamu ya 1 ya Mfumo wa DART yanaelezea majukumu ya 
kifedha na michakato ya utatuzi wa migogoro. Kifungu cha 3.1 cha 
Kiambatisho Na. 4 cha Makubaliano ya Mtoahuduma wa Mpito (TSP) kati 
ya DART na UDART (kilichosainiwa tarehe 5 Agosti 2021) kinataka ada 
ya kutumia miundombinu ya Sh. milioni 20.03 kwa siku kubaki kwa 
Wakala (DART). 

Uhakiki wa taarifa za kifedha za mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024 
ulionesha kuwa kulikuwa na kiasi cha Sh. milioni 869.93 kilichokuwa 
kinadaiwa kama ada ya utumiaji wa miundombinu ambacho hakikulipwa 
na UDART kutokana na kusitishwa kwa malipo na Msajili wa Hazina.  

Nilibaini kuwa, tarehe 17 Oktoba 2024 Mtendaji Mkuu wa DART 
alimwandikia Msajili wa Hazina, barua yenye Kumb. Na. 
CDA.90/393/01-C/53 akisisitiza kuwapo kwa makubaliano ya pande 
mbili kutatua suala la malipo ya ada ya utumiaji wa miundombinu. 

Aidha, kuanzia tarehe 9 Oktoba 2024 hadi tarehe 19 Novemba 2024, 
Msajili wa Hazina alisitisha kulipwa kwa jumla ya Sh. bilioni 1.14 ya ada 
ya kutumia miundombinu, na hivyo kufanya jumla ya ada ambazo 
hazijakusanywa kufikia sh. bilioni 2.009. Hali hii inahatarisha ukwasi wa 
kifedha wa Wakala (DART) na uendelevu wa shughuli zake. 

Nashauri kwamba DART na Msajili wa Hazina kufanya mazungumzo 
rasmi haraka ili kutatua kusimamishwa kwa malipo ya ada ya 
matumizi ya barabara, kuhakikisha makubaliano wazi na 
yanayoweza kutekelezeka kuhusu masharti ya malipo na utatuzi wa 
migogoro. 
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10.2.12 Kutolipwa kwa Makato ya Utendaji Kutokana na Mtoahuduma wa 
Mpito Kushindwa Kukidhi Viwango vya Utendaji vya BRT Sh. bilioni 
15.32 

Kifungu cha 1.3 cha mkataba kati ya DART na UDART uliosainiwa tarehe 
16 Agosti 2019 kinamtaka UDART (TSP) kuhakikisha kuwa 90% ya mabasi 
yanafanya kazi wakati wa masaa yenye abiria wengi, na 10% inayobaki 
kuwa tayari kutumika pale yatakapohitajika. Kushindwa kufikia kiwango 
hiki kunasababisha makato kama inavyoelezwa katika Jedwali la 
Kwanza (Kifungu 5(c)). Kifungu cha 1.4 kinasisitiza kuhusu kuzingatia 
muda, Kifungu cha 1.5 kinahitaji kudumisha ubora wa huduma na kuzuia 
kupakia abiria zaidi, na Kifungu cha 1.7 kinataka kuzingatia maagizo ya 
Afisa wa Usalama wakati wa matengenezo yasiyopangwa. Kushindwa 
kutimiza majukumu haya kunasababisha makato kama inavyoelezwa 
kwenye jedwali. Aidha, Kifungu cha 1.6 katika Jedwali Na. E kinataka 
makato husika yalilipwe ndani ya siku tatu za kazi baada ya kutoa 
ankara ya kila mwezi. 

Uhakiki wa taarifa za kifedha kwa mwaka 2023/24 ulionesha kuwa 
mtoahuduma wa mpito alitozwa na faini zenye jumla ya Sh. bilioni 3.84 
kutokana na kushindwa kutimiza viwango vya utendaji kama 
inavyoelezwa kwenye mkataba. Hili lilikuwa ongezeko la Sh. milioni 
808.21 au 27%, ikilinganishwa na faini za mwaka uliopita za Sh. bilioni 
3.033.  

Kuongezeka kwa faini hizi kunahusiana na kushindwa kufikia viwango 
vya upatikanaji wa mabasi, uzingatiaji wa muda, na ubora wa huduma, 
na kusababisha malalamiko ya wateja kwa kutoridhika na huduma. Pia, 
hadi mnamo tarehe 30 Juni 2024, madeni ya faini za mtoahuduma wa 
mpito yalifikia Sh. bilioni 15.32. Hii inaashiria hatari kubwa ya kifedha 
ikiwa faini hizi zitaendelea kutolipwa. 

Upungufu huu ulitokana na ukosefu wa ufuatiliaji na usimamizi mzuri 
wa utendaji wa mtoahuduma wa mpito, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa 
Mfumo wa Usafiri wa Kisasa (ITS) wa kufuatilia ubora wa huduma na 
kuzingatia viwango. Kushuka kwa ubora wa huduma kumechangia 
wateja kutoridhika na huduma inayotolewa. Pia, na madeni ya makato 
yaliyopo yanaashiria uwezo mdogo wa DART kukusanya deni hili. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya DART itekeleze Mfumo wa 
Usafiri wa Kisasa (ITS) ili kuboresha ufuatiliaji na usimamizi wa 
shughuli; ihakikishe inazingatia kwa makini viwango vya utendaji ili 
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kufikia kiwango cha huduma kinachokusudiwa; na kuimarisha juhudi 
za kukusanya faini zilizotozwa. 

10.2.13 Upungufu wa Mabasi ya UDART Unasababisha Kudorora kwa Huduma 
za Usafiri 

Utoaji wa usafiri ulioelezewa katika Kifungu cha 5 cha Makubaliano na 
Mtoahuduma wa Mpito UDART (TSP) na DART uliosainiwa tarehe 16 
Agosti 2019, kinaitaka UDART itoe usafiri wa Mabasi 140 na iwe 
nyongeza ya mabasi 70, hivyo kufikisha jumla ya mabasi 210 
yanayotakiwa kama ilivyoelekezwa chini ya kifungu cha 2.1 cha 
Kiambatisho Na. 4 cha makubaliano kilichosainiwa tarehe 5 Agosti 2021.  

Hata hivyo, hadi tarehe 22 Novemba 2024, ni mabasi 111 tu yalikuwa 
yanatumika, huku mabasi 99 yakishindwa kufanya kazi kutokana na 
sababu mbalimbali, ambapo mabasi 88 yalikuwa hayatumiki kwa sababu 
ya ubovu, mabasi 2 yaliungua kwa moto na mabasi 9 yalikuwa katika 
matengenezo. Upungufu huu wa 49% ya mabasi yaliyotakiwa kuwapo 
umesababisha misongamano katika mabasi, kuchelewa kwa huduma, na 
kutokidhi mahitaji ya abiria, hali ambayo inaathiri ubora na uhakika wa 
huduma za usafiri. 

Tatizo hili lilitokana na kutokuwapo kwa matengenezo ya mara kwa 
mara kutoka kwa mtoahuduma wa mpito, hivyo kushindwa kutimiza 
mahitaji ya mabasi yaliyowekwa kwenye mkataba. Kushindwa 
kutekeleza kifungu cha 5 cha mkataba kunaathiri uwezo wa DART kutoa 
huduma za usafiri wa umma zenye ufanisi na uhakika. 

Nashauri kwamba uongozi wa DART kuimarisha utekelezaji wa 
masharti ya matengenezo na upatikanaji wa magari kwa kuweka 
motisha kulingana na utendaji. Mtoahuduma anapaswa kuwasilisha 
na kutekeleza mpango wa matengenezo, huku ukaguzi wa mara kwa 
mara ukifanywa na timu huru ya kiufundi. 
 
Vilevile, nashauri DART kutafuta watoa huduma mbadala ili 
kushughulikia upungufu na kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji wa 
wakati halisi wa upatikanaji wa magari na huduma. Hatua hizi 
zitaboresha ufanisi, kupunguza msongamano, na kuboresha huduma 
za usafiri wa umma. 
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10.3 Sekta ya Afya 

Sekta ya afya ni muhimu katika kukuza maendeleo ya taifa, kuhakikisha 
ustawi wa watu wake, na kujenga nguvu kazi imara. Ili kuimarisha 
huduma za afya, Serikali imetekeleza mipango kadhaa, kama vile 
kujenga vituo vipya vya afya, kukarabati vilivyopo, kusambaza vifaatiba 
na dawa muhimu, na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa muhimu vya 
matibabu. 

Hata hivyo, wakati wa tathmini ya utoaji wa huduma za afya katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwa sekta ya afya bado 
inakabiliwa na changamoto kadhaa, zikiwamo ukosefu wa 
miundombinu, uhaba wa dawa na vifaatiba, upotevu wa fedha 
unaosababishwa na madai ya bima ya afya kukataliwa, dawa zilizoisha 
muda wake wa matumizi, upungufu katika usambazaji wa dawa na 
vifaatiba kutoka Bohari ya Dawa (MSD). 

Sehemu hii inabainisha changamoto zinazoikabili sekta ya afya, 
ikiangazia maeneo muhimu yanayohitaji uangalizi na usimamizi, na 
kupendekeza hatua kwa Serikali na wadau wengine kushughulikia 
changamoto hizi. 

10.3.1 Tathmini na Usimamizi wa Fedha za Sekta ya Afya 

(i) Halmashauri kupoteza mapato kutokana na Madai ya Bima ya Afya 
kukataliwa Sh. bilioni 1.34  

Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura 
ya 395, kinabainisha kuwa Mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo 
ya madai ya yasiyo sahihi au pale wadai wanaposhindwa kuzingatia 
kanuni au taratibu za malipo ya madai yaliyotolewa. 

Tathmini yangu kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ilionesha kuwa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ulikataa kurejesha Sh. bilioni 
1.34 kwa halmashauri 35. Kukataa huko kulisababishwa na makosa 
mbalimbali katika fomu za madai za NHIF zilizowasilishwa. Makosa hayo 
ni kama vile uidhinishaji usio sahihi, alama (codes) za magonjwa zisizo 
sahihi, na kutozingatia miongozo ya kawaida ya matibabu. Halmashauri 
ziliwasilisha madai ya jumla ya Sh. bilioni 8.27, ambapo NHIF ilifanikiwa 
kurejesha Sh. bilioni 6.93, na kusababisha kiasi cha Sh. bilioni 1.34 
kukataliwa. Hii ni sawa na 16% ya jumla ya madai yaliyowasilishwa, 
kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho Na.39. 
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Ninaishauri Serikali kupitia TAMISEMI na Wizara ya Afya kuimarisha 
mifumo ya udhibiti wa ndani na kutoa mafunzo ya kushughulikia 
madai ya bima ili kuboresha usahihi wa kujaza fomu za madai ya 
NHIF. 

(ii) Madai ya Muda Mrefu Ambayo Hayajarejeshwa na Mfuko wa Bima ya 
Afya Sh. milioni 660.17  

Kifungu cha 27(1) na (2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, 
Sura ya 395 kinautaka Mfuko kuingia mkataba na kila mtoahuduma ya 
afya ili kuhakikisha kuwa kuna mifumo ya ufuatiliaji ili kujilinda dhidi 
ya matumizi makubwa ya huduma za afya; matumizi duni ya huduma za 
afya; taratibu zisizohitajika za vipimo na matibabu; dawa zisizo 
idhinishwa; na rufaa zisizofuata utaratibu. Pia, mfuko unaweza kukataa 
au kupunguza malipo ya madai yasiyo sahihi au pale mdai anaposhindwa 
bila sababu za msingi kuzingatia sheria au kanuni zinazohusu malipo ya 
madai yaliyotolewa chini ya Sheria hii. 

Nilibaini kuwa halmashauri 8 zilizotoa huduma kupitia Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya zilipata ucheleweshaji mkubwa wa marejesho ya fedha 
zinazodaiwa, kiasi cha Sh. milioni 660.17. Aidha, hapakuwa na mrejesho 
wowote kutoka Bima kwa zaidi ya siku 60 kama inavyoonyeshwa katika 
Jedwali Na. 64. 

Jedwali Na.64: Madai yasiyorejeshwa na Mfuko wa Bima ya Afya  
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Idadi ya siku 

zilizochelewa 
1.  H/Jiji Dodoma     309,876,892  80-240 
2.  H/W Nanyumbu   132,095,632 120 
3.  H/W Longido   44,041,736 240 
4.  H/Jiji Arusha     40,748,855 240 
5.  H/W Kongwa    34,101,711  120 
6.  H/W Msalala    16,830,504 300 
7.  H/W Mtwara  11,912,682 180-480 
8.  H/W Bagamoyo       70,564,535 240 

Jumla 660,172,547  
 Chanzo: Fomu za madai ya Halmashauri na fomu za marejesho ya NHIF 

Kushindwa kulipa kiasi kinachodaiwa kwa wakati, kama inavyotakiwa na 
mkataba, kunasababisha kutotolewa kwa huduma za afya kwa jamii 
kutokana na uhaba wa fedha. 

Ninaishauri Serikali kupitia TAMISEMI na Wizara ya Afya kufuatilia na 
kuhakikisha kuwa fedha zote zinazodaiwa zinalipwa kwa muda 
unaotakiwa ili kuwezesha utoaji bora wa huduma za afya. 
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(iii) Hasara Iliyotokana na Dawa Zilizokwisha Muda wake Sh. bilioni 1.73  

Aya ya 4.11 na 4.14 ya Mkataba wa Makubaliano kati ya Bohari ya Dawa 
(MSD) na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inaitaka MSD kupanga 
utaratibu wa uteketezaji wa bidhaa za afya zilizokwisha muda wake au 
zilizoharibika na kuiarifu Wizara ya Afya kuhusu upatikanaji wa bidhaa 
za afya zilizokaa kwa muda mrefu (zaidi ya miezi kumi). 

Katika ukaguzi wa rejista za dawa zilizoisha muda wake wa matumizi, 
nilibaini halmashauri 13 zilizokuwa na dawa zilizoisha muda wake kwa 
muda wa kuanzia miezi mitatu hadi miaka 10 zenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.73 ambazo hazijateketezwa. Dawa zilizoisha muda wake 
zinaweza kuwa zimesababishwa na ununuzi au upokeaji wa dawa 
zinazokaribia kuisha muda wa matumizi kutoka Bohari ya Dawa na 
ukosefu wa mpangilio mzuri wa dawa zilizopokelewa ili kuhakikisha 
kuwa dawa zinatolewa kwa msingi wa kutoa dawa zilizotangulia 
kupokelewa.  Halmashauri husika zilizo na dawa zilizoisha muda wake  
wa matumizi Pamoja na thamani yake zimeonyeshwa kwenye Jedwali 
65. 

 
Jedwali Na.65: Halmashauri zenye dawa zilizoisha muda wa   
matumizi 

Na.  Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
1  H/W Maswa               765,712,335  
2 H/Jiji Tanga  239,288,938 
3  H/W Gairo              219,126,323  
4  H/W Pangani               175,307,677  
5  H/W Mkalama                78,394,351  
6  H/W Longido                 66,576,983  
7  H/W Handeni                 51,905,340  
8  H/W Chalinze                40,386,699  
9  H/W Ruangwa                33,442,647  
10 H/W Mtwara                 18,616,601  
11 H/W Kisarawe                18,354,164  
12 H/W Kilindi  16,150,665 
13  H/W Tandahimba                   3,391,668  

   Jumla 1,726,654,391 
Chanzo: Rejista za dawa zilizoisha muda wa matumizi  

Pamoja na hasara ya Sh. bilioni 1.73 pia uhifadhi wa dawa zilizokwisha 
muda wake unaweza kusababisha madhara kwa umma iwapo 
zitatumiwa kwa bahati mbaya au zikitua mikononi mwa watu wasio 
waaminifu.  
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Ninaishauri Serikali kuhakikisha Halmashauri husika zenye dawa 
zilizoisha muda wake zinateketeza dawa hizo kwa mujibu wa 
matakwa ya sheria. Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kusimamia ipasavyo uagizaji na upokeaji wa dawa  kwa 
kuzingatia mahitaji yaliyotathminiwa vizuri ili kuepuka kupoteza 
rasilimali ambazo zingeweza kutumika katika maeneo yenye uhitaji 
zaidi. 

(iv) Fedha zilizotengwa kwa ajili ya Dawa na Vifaa vya Tiba Kuelekezwa 
kwenye Matumizi Mengine Sh. bilioni 4.75 

Aya ya 3.2(i) ya Maelekezo ya Usimamizi wa Mfuko wa Uchangiaji wa 
Gharama (cost sharing) yaliyotolewa na Wizara ya Afya mwaka 2017 
inataka 50% ya makusanyo ya mapato ya papo kwa papo (user fee) 
itengwe kwa ajili ya ununuzi wa dawa, na vifaatiba. 

Katika tathmini yangu niliyoifanya kuhusu usimamizi wa fedha za 
uchangiaji gharama za afya zilizokusanywa katika halmashauri 10, 
nilibaini kuwa jumla ya Sh. bilioni 17.55 zilikusanywa. Kati ya fedha 
hizo, kiasi cha Sh. bilioni 8.78 kilipaswa kutengwe kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaatiba. Hata hivyo, nilibaini kuwa Sh. bilioni 4.44 kutoka kwenye 
fedha za kuchangia gharama zilielekezwa kwenye matumizi mengine, 
ikiwamo posho na matumizi ya kawaida kama inavyobainishwa kwenye 
Jedwali Na. 66. 

Jedwali Na.66: Fedha za uchangiaji wa gharama za dawa na vifaatiba 
zilizobadilishiwa matumizi 

Na Halmashauri 
Kiasi  
Kilichokusanywa 
(Sh.) 

50% Kiasi 
kilichohitajika 
(Sh.) 

Kiasi Tumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobadilishiwa 
matumizi (Sh.) 

1 H/J Dar 7,611,604,634 3,805,802,319 1,526,839,787 2,278,962,532 
2 H/M Ubungo  4,462,266,117 2,231,133,058 1,416,672,879 814,460,179 

3 H/M 
Kigamboni  1,422,353,512 711,176,757 251,793,435 459,383,322 

4 H/J Dodoma  1,485,208,061 742,604,030 342,131,526 400,472,504 
5 H/J Mwanza  697,197,026 348,598,513 87,360,117 261,238,396 

6 H/W 
Handeni 549,837,850 274,918,925 47,100,592 227,818,333 

7 H/W Kyela 583,527,015 291,763,508 97,685,382 194,078,126 
8 H/J Mbeya 496,589,776 248,294,888 180,712,844 67,582,044 

9 H/W 
Shinyanga 62,282,141 31,141,071 4,584,900 26,556,171 

10 H/W Kongwa  183,905,180 91,952,590 76,150,832 15,801,758 
  Jumla 17,554,771,312 8,777,385,659 4,031,032,294 4,746,353,365 

Chanzo: Taarifa za makusanyo kutoka mfumo wa GoTHOMIS 
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Kutotengwa kwa fedha za kutosha kwa ajili ya kununua dawa na 
vifaatiba kunakwamisha juhudi za serikali za kuboresha huduma za afya 
kwa jamii. Utaratibu huu unadhoofisha ufanisi wa utoaji huduma na 
kupunguza ubora wa huduma inayopatikana kwa umma. 

Ninapendekeza kwa uongozi wa halmashauri husika kuhakikisha 
vituo vya afya vinatenga 50% inayohitajika kutoka kwenye 
makusanyo ya uchangiaji wa gharama kwa ajili ya ununuzi wa dawa 
na vifaa tiba. 

10.3.2 Ukaguzi wa Huduma Zinazotolewa na MSD kwa Halmashauri 
(i) Upungufu uliobainika kwa Bohari ya Dawa katika Usambazaji wa 

Vifaatiba kwa Halmashauri Sh. bilioni 9.44 
 

Aya ya 9 (a) ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa MSD inabainisha 
kwamba mchakato wa agizo la maalumu ya vituo vya huduma za afya 
kuchukua angalau miezi miwili tangu tarehe ya kuagiza. Pia, kifungu 
cha 10.1 cha Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa MSD wa mwaka 2021 
kinahitaji upatikanaji wa vifaatiba kwa wakati kwa bei nafuu, 
upatikanaji wa mahitaji ya mteja kama ilivyoombwa, na mchakato wa 
manunuzi kuchukua muda wa miezi mitatu tangu wakati malipo 
yafanyike na mteja hadi bidhaa zinapokelewa. 
 
Nilipitia taarifa za vifaatiba vilivyonunuliwa na kusambazwa kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya za Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kubaini kuwa Bohari ya dawa (MSD) ilipewa kazi ya kununua na 
kusambaza vifaatiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 14.39 katika 
halmashauri 31. Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2024 vifaatiba vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 6.70 vilinunuliwa na kusambazwa kwenye vituo 
vya afya. Aidha, vifaatiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 7.69 
havijatolewa kama inavyobainishwa katika Kiambatisho Na.40. 

Pia, nilibaini kuwa halmashauri 4 zilikuwa na Sh. bilioni 6.40 kama 
ruzuku iliyowekwa MSD na Wizara ya Afya kwa ajili ya vifaatiba. Hata 
hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2024 MSD iliweza kusambaza dawa na 
vifaatiba  vyenye thamani ya Sh. bilioni 4.65, sawa na 73%, kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 67. 

 
Jedwali Na.67: Halmashauri zenye salio la fedha MSD 
Na. Halmashauri Kiasi pokelewa 

(Sh.) 
Kiasi 
kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichosalia 
(Sh.) 

1.  H/W Busega   859,360,047   696,272,598  163,087,449 
2.   H/W Karatu   1,626,032,833   1,454,732,782   171,300,051  
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Na. Halmashauri Kiasi pokelewa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichosalia 
(Sh.) 

3.  H/W Mbogwe   1,184,861,609   599,148,618  585,712,991 
4.  H/W Kilosa   2,726,248,593   1,898,494,082   827,754,511  

Jumla 6,396,503,082 4,648,648,080 1,747,855,002 
Chanzo: Taarifa za Halmashauri kutoka Bohari ya Dawa 
 
Fedha zilizosalia Bohari ya Dawa sio tu kwamba zilipunguza upatikanaji 
wa dawa na vifaatiba katika vituo vya afya, bali pia zilipunguza utoaji 
wa huduma bora za matibabu. Niliripoti changamoto kama hiyo katika 
ripoti iliyopita kwamba Sh. bilioni 8.37 hazijatumika na Bohari ya Dawa. 
Hii inamaanisha kuwa menejimenti haijatekeleza ipasavyo 
mapendekezo yaliyotolewa. 

 
Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI na 
Wizara ya Afya ihakikishe Bohari ya Dawa inasambaza vifaatiba na 
vifaa kwa wakati. Pia, katika mazingira ambayo Bohari ya Dawa haina 
vifaatiba, utaratibu mbadala uzingatiwe ili kuwezesha halmashauri 
kununua kutoka kwa wazabuni wengine kwa bei nzuri.  

 

(ii) Vifaa tiba Vilivyofikishwa kwenye vituo vya Afya na havitumiki Sh. 
bilioni 3.85  

Nilifanya uhakiki katika vituo vya afya katika halmashauri 25 na kubaini 
kuwa vifaatiba vilivyonunuliwa vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.85 bado 
havijaanza kutumika. 

 
Pia, nilibaini kutotumika kwa vifaatiba kumesababishwa na ukosefu wa 
wataalamu maalumu kama vile radiografa, pamoja na miundombinu 
duni ya kuwezesha vifaa hivyo kutumika; kama vile ukosefu wa umeme, 
uhaba wa majengo, uhaba wa nafasi ya kutunza vifaa vilivyoletwa na 
ukosefu wa mafunzo na upungufu wa vitendanishi. Maelezo 
yanaonyeshwa katika Jedwali Na. 68. 

 
Jedwali Na.68: Halmashauri zenye vifaa tiba visivyotumika 
Na Jina Kiasi (Sh.) Na Jina Kiasi (Sh.) 

1 H/W Busoga    684,809,300  14 H/W Hai  110,433,849  
2 H/Mji Kahama   340,260,252  15 H/W Geita  118,943,730  
3 H/W Kaliua   339,409,468  16 H/W Msalala  104,679,589 
4 H/W Kongwa    222,483,183  17 H/W Kibaha  101,762,027 
5 H/W Kilindi  213,214,539 18 H/M Tabora  100,534,000 
6 H/W Mlele   208,893,351 19 H/W Igunga  84,000,000  
7 H/W Liwale    204,441,854 20 H/M Sumbawanga  78,571,356 
8 H/W Lushoto   179,999,701  21 H/W Ulanga  50,561,980 
9  H/Jiji Arusha     168,582,107 22 H/W Mpimbwe  37,782,949 
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Na Jina Kiasi (Sh.) Na Jina Kiasi (Sh.) 
10 H/W Longido    150,000,000 23 H/W Arusha  29,530,980 
11 H/M Moshi  121,292,134 24 H/M Handeni  25,325,826 
12 H/W Mtwara 139,338,506 25 H/WPangani  19,160,133 
13 H/W Ruangwa  137,149,666 Jumla 3,852,216,750 

Chanzo: Ziara kwenye vituo vya afya 
 
Thamani inayotarajiwa ya pesa na manufaa kutoka kwa bidhaa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.85 bado haijapatikana kama ilivyotarajiwa. 
Zaidi ya hayo, vifaa vinaharibika kutokana na uchakavu kabla ya kuanza 
kutumika. 
 
Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
ihakikishe vifaatiba vinavyonunuliwa kwa ajili ya halmashauri 
vinatumika kwa kuweka vipaumbele vya upatikanaji wa 
miundombinu pamoja na kuwa na wataalamu wa afya wa kutosha. 

 

10.3.3 Tathmini ya Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) 
 

Aya ya 2(i) na (ii) ya Mwongozo Na. 1 wa utekelezaji wa Mfuko wa Afya 
ya Jamii Ulioboreshwa wa mwaka 2018 inaeleza kuwa Katibu Tawala wa 
Mkoa (RAS) ana jukumu la kusimamia utekelezaji bora wa iCHF kwa 
kuzingatia matakwa ya kimuundo yaliyofanyiwa marekebisho katika 
ngazi zote. Zaidi ya hayo, Katibu Tawala ana jukumu la kuongeza 
ufahamu na mipango ya uhamasishaji ili kukuza ushiriki wa jamii katika 
iCHF. Tathmini yangu ya utekelezaji wa mwongozo huo imebaini kasoro 
zifuatazo: 

(i) Kutofikiwa kwa Lengo la iCHF la Uandikishaji wa Kaya  

Waraka Na. 1 (Na.CD.151/161/01’’C’’/46) wa tarehe 06 Aprili 2018 
kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI unazitaka Sekretarieti za Mikoa kuongeza 
uelewa na uhamasishaji kwa jamii, kujiunga na iCHF, na kuhakikisha 
kila mkoa unafikia lengo la uandikishaji wa kaya mpya. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Sekretarieti za Mikoa 17 zilishindwa kufikia 
idadi ya kaya zilizoandikishwa. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024 ni kaya 
159,773 tu ndizo zilizoandikishwa kati ya kaya 1,247,474 zilizolengwa. 
Taarifa ya uandikishaji imeonyeshwa kwenye Jedwali Na.69. 
 
Jedwali Na.69: Hali ya uandikishaji wa kaya mpya kwenye mpango 
wa iCHF 
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Na. Sekretarieti Malengo ya 
uandikishaji 

Uandikishaji halisi Asilimia ya 
uandikishaji 

1 Tabora 4,819 2,968 62% 
2 Katavi 14,950 8,635 58% 
3 Kilimanjaro 7,356 2,921 40% 
4 Ruvuma 140,047 31,767 23% 
5 Pwani 19,167 4,219 22% 
6 Mwanza 14,157 2,505 18% 
7 Tanga 146,955 25,569 17% 
8 Iringa 247,717 36,664 14% 
9 Morogoro 82,990 10,873 13% 

10 Morogoro 82,990 10,873 13% 
11 Mbeya 31,505 4,123 13% 
12 Singida 38,939 4,573 12% 
13 Lindi 52,085 3,378 6% 
14 Shinyanga 86,378 5,188 6% 
15 Mtwara 49,309 1,562 3% 
16 Mara 32,179 905 3% 
17 Njombe 195,931 3,050 2% 

Jumla 1,247,474 159,773  
Chanzo: Taarifa za uandikishaji kutoka kwenye mfumo wa IMIS 

 
Hali hii ya uandikishwaji hafifu katika mpango wa iCHF unahusishwa na 
kaya nyingi kusita kujiunga kutokana na ufinyu wa huduma za afya 
ikilinganishwa na bima nyingine kama Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF). Kadhalika, changamoto za kiufundi ndani ya mfumo wa IMIS, 
hasa wakati wa mchakato wa usajili, pamoja na kiwango kikubwa cha 
maofisa wanaoandikisha kujitoa kwenye bima katika ngazi za kata na 
vijiji. Changamoto hizi zinapelekea hatari kwa maendeleo endelevu na 
mafanikio ya Mfuko. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa Sekretarieti za Mikoa husika 
zishirikiane na Wizara ya Afya kuhamasisha jamii kuhusu manufaa ya 
bima ya iCHF ili kuwawezesha kuweka nia ya kujiunga, hivyo 
kuboresha na kupanua wigo wa utoaji huduma. 

(ii) Kutotolewa kwa fedha pacha (matching grants) za iCHF Sh. bilioni 
1.37  

Waraka Na.1 wa uboreshaji wa CHF wenye Kumb. CD.151/161/01 
‘‘C’’/46 wa tarehe 06 Aprili 2018 unataka mchango wa mwanachama 
wa ICHF kuwa Sh.30,000 kila mwaka kwa walengwa sita wa 
familia/kaya, ambapo serikali itachangia kiasi hichohicho kama 
nyongeza ya kuwezesha utoaji wa huduma bora katika ngazi ya zahanati 
hadi hospitali za rufaa. 

Nilibaini kuwa kwa mwaka wa fedha 2023/24, jumla ya mchango wa Sh. 
bilioni 1.37 ulikusanywa kutoka kwa kaya katika sekretarieti za mikoa 
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6. Hata hivyo, Serikali Kuu haikutoa fedha zinazolingana na kiasi hicho 
kilichokusanywa. Maelezo yanaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 70. 

Jedwali Na.70: Ruzuku zinazolingana ambazo hazijatolewa 
Na. Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) 
1 Kagera 822,366,748 
2 Kilimanjaro 226,346,384 
3 Pwani 125,358,943 
4 Manyara 119,490,000 
5  Mtwara 46,860,000 
6  Mara 27,150,000 

Jumla 1,367,572,075 
Chanzo: Taarifa ya makusanyo kutoka mfumo wa CHF-IMIS 

Ninahusisha hili na ufinyu wa bajeti na mifumo duni ya usimamizi na 
ufuatiliaji ili kuhakikisha uzingatiaji wa maagizo ya waraka. Matokeo 
haya yana athari hasi katika utoaji wa huduma za afya katika vituo 
husika. 

Ninapendekeza kuwa Serikali Kuu, kupitia Wizara ya Afya, iharakishe 
kutoa ruzuku husika. Hatua hii itawezesha utoaji wa huduma bora 
za afya na kuhakikisha kuwa rasilimali fedha zinazohitajika 
zinapatikana kwa ajili ya uendeshaji bora wa mpango wa iCHF, hivyo 
kunufaisha jamii. 
 

(iii) Ucheleweshaji wa Malipo Ya iCHF kwa Vituo vya Afya Sh. milioni 
599.07  

Aya ya 2.2.2 ya mwongozo wa iCHF kuhusu usimamizi wa fedha za iCHF 
inaelekeza malipo kufanywa kabla ya siku ya 10 ya mwezi unaofuata. 

Mapitio yangu ya ripoti za madai ya matibabu yaliyowasilishwa kutoka 
vituo vya afya kwa ajili ya huduma zinazotolewa kupitia Mfumo wa 
Taarifa za Usimamizi wa Bima (CHF-Insurance Management Information 
System (IMIS)) katika sekretarieti za mikoa 6, nilibaini ucheleweshaji 
wa hadi siku 360 katika kulipa madai ya matibabu yaliyowasilishwa na 
vituo vya afya, kinyume na matakwa ya aya ya 2.2.2 ya mwongozo wa 
iCHF kuhusu usimamizi wa mfuko kama inavyoonyeshwa kwenye 
Jedwali Na. 71. 

Jedwali Na.71: Madai yaliyocheleweshwa 
Na Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) Siku 

zimechelewa 
1 Tanga 44,106,678 10 hadi 12 
2 Dar es Salaam 409,583,708 11 hadi 283 
3 Mara 10,254,666 11 hadi 90 
4 Shinyanga 58,003,683 30 hadi 360 
5 Simiyu 21,959,108 60 hadi 180 
6 Ruvuma 55,158,087 60 hadi 180 
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Na Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) Siku 
zimechelewa 

Jumla 599,065,930  
Chanzo: Taarifa za madai ya matibabu 

Ninahusisha suala hili na sekretarieti za mikoa kushindwa kushughulikia 
na kulipa madai kwa wakati pamoja na muda mrefu unaohitajika 
kuanzisha na kupata kibali cha malipo. Kucheleweshwa kwa malipo 
kunaweza kusababisha ukosefu wa fedha, hatimaye kuathiri uwezo wa 
vituo vya afya kutoa huduma bora za afya kwa jamii. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia OR - TAMISEMI na Wizara ya 
Afya, ifuatilie na kuhakikisha malipo ya awali na idhini ya malipo 
yanapatikana kwa wakati. Aidha, Sekretarieti za mikoa husika zilipe 
madai halali ndani ya muda uliopangwa. 

10.4 Usimamizi wa Mali 

Usimamizi wa mali ni mbinu ya kimfumo ya utawala na uboreshaji wa 
thamani ya mali ambazo taasisi inawajibika kuzisimamia katika 
mzunguko wake wote wa maisha. Mchakato huu unahusisha ununuzi, 
matumizi, matengenezo, uendeshaji, ufuatiliaji, na uondoaji wa mali 
husika kwa njia yenye tija na ya gharama nafuu, ili kuongeza ufanisi 
wake pamoja na kuboresha huduma zinazotolewa na taasisi. 
 
Sehemu hii inachambua mambo muhimu ya usimamizi na matengenezo 
ya mali zisizohamishika kama vile magari na majengo. Aidha, inahusisha 
masuala ya usimamizi wa ardhi (kama vile ugawaji, matumizi, utatuzi 
wa migogoro, na uzingatizi wa mifumo ya kisheria). Sehemu hii pia 
inaangazia changamoto kama vile migogoro ya ardhi, ardhi iliyopimwa 
lakini haijaendelezwa, ucheleweshaji wa utaratibu wa kushugulikia na 
utoaji wa hatimiliki. Aidha, inapendekeza hatua mwafaka za 
kushughulikia changamoto hizo ipasavyo. 
 
Ukaguzi wangu kuhusu usimamizi wa mali umebaini masuala 
yanayohitaji uangalizi wa Serikali kama ifuatavyo: 
 

10.4.1 Usimamizi Usioridhisha wa Mali Zilizoharibika na Chakavu 

Aya ya 14 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma, 2019 inamtaka 
kila afisa masuuli kuandaa na kufuata mpango wa matengenezo na 
marekebisho ya mali ili kuhakikisha kuwa mali zinabaki kuwa katika hali 
nzuri na zinasaidia katika utoaji wa huduma na zinatumika kwa wakati 
wote kwa malengo yaliyokusudiwa kwa manufaa ya taasisi husika. 
Aidha, Agizo la 45(1) la Randama ya Fedha kwa Serikali za Mitaa 
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kinahimiza utambuzi na uondoaji wa mali chakavu kutokana na sababu 
mbalimbali kama vile kuharibika, kupitwa na wakati, kuchakaa au 
kutofaa kwa matumizi baada ya kupata idhini ya Kamati ya Fedha na 
Mipango na Baraza la Madiwani husika. 

 
Nilibaini kuwa katika taasisi 81 kulikuwa na jumla ya magari 552, 
pikipiki 98 na mali nyingine za kudumu 20 kama vile matrekta, 
mitambo, jenereta yakiwa yameachwa bila kufanyiwa matengenezo 
kwa muda mrefu au kuchelewa kuuzwa kwa mali ambazo ni chakavu 
kwa kuzingatia taratibu za uuzaji wa mali za umma. Orodha ya taasisi 
na idadi ya mali chakavu imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.41. 

 
Dosari hii imesababishwa na menejimenti za taasisi husika kutokuwa na 
mipango madhubuti kwa ajili ya ukarabati na matengenezo ya mali 
zilizoharibika na kushindwa kufanya maamuzi sahihi kwa wakati ya 
uondoshaji wa mali chakavu. Kutotengeneza mali zilizoharibika 
kunaweza kuongeza kasi ya uharibifu, uchakavu, kupunguza muda wake 
wa matumizi na manufaa yaliyotarajiwa. Aidha, hali hii inaweza 
kuathiri utekelezaji wa shughuli ambazo zilipaswa kuwezeshwa na 
vyombo hivi, hivyo kuathiri utendaji kazi wa taasisi husika. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa taasisi husika 
zinaandaa na kutekeleza mipango madhubuti ya matengenezo ili 
kuhakikisha mtengenezo, ukarabati au uondoshaji wa mali 
zilizoharibika unafanyika kwa wakati. Hii itasaidia kuongeza muda 
wa matumizi ya mali, kuzuia kuharibika zaidi, na kuboresha ufanisi 
wa jumla katika utoaji wa huduma. 

 

10.4.2 Magari na Mali Nyingine ambazo Hazijakatiwa Bima 

Agizo 95(1) la Randama ya Fedha kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 linawataka maafisa usafirishaji kuhakikisha kuwa magari 
yote yanakatiwa bima kulingana na matakwa ya kisheria na kwamba 
malipo ya bima yanatakiwa kufanyika kwa wakati. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa halmashauri 34 na sekretarieti zilikuwa na 
jumla ya mali 389, ikijumuisha magari 306, pikipiki na mitambo 83 
zilizokuwa zinatumika bila ya kuwa na bima hai. Hii ni kinyume na agizo 
tajwa hapo juu. Orodha ya taasisi zenye magari, pikipiki na mitambo 
isiyokuwa na bima imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.42. 
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Kasoro hii imetokana na menejimenti ya taasisi husika kushindwa 
kutenga bajeti na kutoa fedha kwa ajili ya gharama za bima. Kuendesha 
mali bila bima kunaziweka taasisi hizi katika hatariya  kupata hasara 
kwa kuingia gharama za matengenezo, fidia au ununuzi wa magari 
mapya endapo ajali itatokea. 
 
Ninapendekeza kwa Serikali ihakikishe taasisi zote husika 
zinajumusha gharama za bima kwenye bajeti zake za kila mwaka na 
zinakata bima kwa mali zinazohusika. 

 

10.4.3 Kutokuwekwa Nambari za Utambulisho katika Mali za Kudumu zenye 
Thamani ya Sh. bilioni 53.15  

Agizo la 63(5) cha Randama ya Fedha za mamlaka za serikali za mitaa 
ya Mwaka 2009 linataka mali zote zisizohamishika ziandikwe kwenye 
rejista ya mali za kudumu na kupatiwa namba za msimbo kwa urahisi 
wa kutambulika.  

 
Nilifanya uhakiki wa mali kwa sampuli, na kubaini kwamba mamlaka za 
serikali za mitaa 17 zilikuwa na mali mbalimbali za kudumu zenye 
thamani ya Sh. bilioni 53.15 ambazo hazikuwekwa namba za 
utambulisho. Halmashauri zinazohusika zimeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 72. 

Jedwali Na.72: Mali Zisizokuwa na Namba za Utambulisho 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh. ) S/N Jina la 

Halmashauri ya 
Wilaya 

Kiasi (Sh. ) 

1 H/W 
Mpwapwa  

49,223,079,586 10 H/Mji Masasi  95,905,000 

2 H/Jiji 
Arusha  685,003,335 11 H/W Itilima  238,124,493 

3 H/W Kaliua  647,563,161 12 H/W Singida  5,180,000 
4 H/W Kasulu  106,871,500 13 H/W Malinyi  674,787,378 
5 H/Mji Mbulu  132,695,628 14 H/W Mbulu  19,648,726 
6 H/W Mbinga  176,000,000 15 H/W Missenyi  255,864,549 

7 H/W 
Kalambo  

198,507,535 16 H/W Wanging'ombe 529,053,535 

8 H/W Meru  25,014,456 17 H/W Kwimba  123,793,686 
9 H/W Itigi  12,203,800   Jumla Kuu 53,149,296,368 

Chanzo: Nyaraka za Malipo na Rejista za Mali za Kudumu 

Upungufu huu umetokana na ukosefu wa bajeti. Mali zisizo na nambari 
za utambulisho ziko katika hatari kubwa ya kuibwa, kwani haziwezi 
kutambulika kwa urahisi kutokana na kufanana na mali zinazomilikiwa 
na taasisi nyingine au watu binafsi. 
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Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa taasisi husika zinatenga 
bajeti na kutoa fedha kwa ajili ya kuweka nambari za utambulisho 
kwenye mali zote. Aidha, ihuishe taarifa kwenye rejista ya mali za 
kudumu ili kuongeza uwajibikaji na kuimarisha usalama wa mali 
hizo. 
 

10.4.4 Matumizi Yasiyoridhisha ya Mfumo wa GAMIS kutokana na Kutosajili 
Mali zisizohamishika katika Mfumo 

Waraka Na. 2 (Kumb. Na. JA.32/233/01) wa tarehe 15 Julai 2021 
unawataka maafisa masuuli kutumia Mfumo wa Usimamizi wa Mali za 
Serikali (GAMIS) kwa ajili ya usimamizi mzuri wa mali na utunzaji sahihi 
wa kumbukumbu. Ilielkezwa zoezi hilo kukamilika kabla ya tarehe 31 
Agosti 2021. Aidha, Kifungu cha 3 cha Muongozo wa Hazina Namba 2 wa 
mwaka wa fedha 2021/22 kinamtaka afisa masuuli kuhakikisha mali 
zote za kudumu zimeingizwa kwenye GAMIS na kutumia taarifa za 
mfumo huo katika kuandaa taarifa za fedha. Usajili sahihi wa mali ni 
muhimu kwa ajili ya usahihi wa kifedha, uwazi na uwajibikaji katika 
usimamizi wa mali za umma. 

 
Katika ukaguzi wa taarifa za fedha na mfumo wa GAMIS, nilibaini kuwa 
taasisi 41 zilishindwa kusajili mali zao katika mfumo hata baada ya 
kupita miaka mitatu tangu tarehe ya mwisho kupita.  

Kasoro hii imetokana na: ukosefu wa dhamira ya kutosha kutoka kwa 
maafisa husika, upungufu wa bajeti inayotosheleza kwa ajili ya uwekaji 
wa nambari za utambulisho wa mali, na uhaba wa watumishi wenye 
mafunzo ya kutosha kuhusu matumizi sahihi ya mfumo.  

Kushindwa kusajili mali kwenye GAMIS kunaathiri usahihi wa taarifa za 
kifedha. Pia, kunaondoa uwazi. Vilevile, huongeza hatari ya upotevu au 
usimamizi duni wa rasilimali. Mchanganuo wa taasisi ambazo hazijasajili 
mali kwenye mfumo zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.43. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa taasisi zote husika 
zisajili mali zao katika GAMIS na kutumia kikamilifu mfumo huo 
kutayarisha taarifa sahihi za kifedha. 

 
10.4.5 Miradi ya Ujenzi Iliyoanzishwa Kabla ya Kupata Hati za Ardhi Sh. 

bilioni 13.09 

Kifungu cha 29(1) (a)(b) na (c) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) kinataka pale ambapo kamishna 
anaamua kutoa haki ya kumiliki ardhi kwa mtu aliyewasilisha maombi 
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ya haki ya umiliki wa ardhi; anayemiliki ardhi chini ya haki ya umiliki; 
aliyekubali ofa ya haki ya umiliki wa ardhi; au anayestahili kwa njia 
nyingine haki ya umiliki wa ardhi, basi atapewa cheti kinachojulikana 
kama “cheti cha umiliki”. Aidha, Katibu Mkuu Kiongozi alitoa waraka 
Na. CAB142/626/01/A/42 wa tarehe 26 September 2014 ukielekeza juu 
ya upatikanaji wa Vyeti vya Haki ya Kumiliki Ardhi kwa viwanja 
vinavyomilikiwa na Serikali. 
Nilikagua nyaraka zinazohusiana na utekelezaji wa miradi mipya ya 
ujenzi, ikijumuisha ofisi za utawala, miundombinu ya shule na vituo vya 
afya, iliyofadhiliwa na fedha kutoka Serikali Kuu pamoja na mapato ya 
ndani yenye thamani ya Sh. bilioni 13.09 katika halmashauri 12, 
sekretarieti 3 za mikoa na TARURA na kubaini kuwa taasisi husika 
hazikupata hatimiliki katika maeneo ambayo miradi hii ilijengwa. Hii ni 
kinyume na matakwa ya sheria na waraka uliotajwa. Maelezo 
yamefupishwa kwenye Kiambatisho Na.44. 

Ukosefu wa hatimiliki unatokana na ufuatiliaji usioridhisha kwenye ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi. Kukosekana kwa kwa hatimiliki ya ardhi kunatoa 
mwanya mali hizi kutumika kinyume na malengo, kuvamiwa na 
kupoteza haki endapo kutatokea migogoro ya umiliki. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe vyeti vya umiliki 
vinapatikana ili kulinda haki ya umiliki wa viwanja vinavyomilikiwa 
na taasisi za umma. 
 

10.4.6 Kutoendelezwa kwa Viwanja Vilivyouzwa Vyenye Ukubwa wa Mita za 
Mraba 978,636 

Kifungu cha 34 (1) na (2) cha Sheria ya Ardhi Sura ya 113 masharti ya 
utoaji wa hati miliki ambayo mpokeaji anapaswa kutii, miongoni mwa 
masharti mengine,ni kupata idhini ya mpango na ruhusa ya ujenzi ndani 
ya miezi sita tangu kupokea hati miliki endapo ardhi imetengwa kwa 
ajili ya ujenzi. 

Tathmini yangu ya upangaji, upimaji, na uendelezaji wa ardhi ilibaini 
viwanja vya ukubwa wa mita za mraba 978,636 vinavyomilikiwa na 
taasisi 13 za umma katika Halmashauri ya Mji Kibaha vilivyotolewa kwa 
taasisi hizo kati ya mwaka 2012 hadi 2022 havijaendelezwa kama 
ilivyofafanuliwa katika  

Kiambatisho Na.45. Kutokuendelezwa kwa viwanja hivi ni ukiukwaji wa 
moja kwa moja wa matakwa ya Sheria ya Ardhi kuhusu matumizi yenye 
tija ya ardhi. 
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Kutokuendeleza viwanja hivi kumechangiwa zaidi na ukosefu wa fedha 
pamoja na kutofautiana kwa vipaumbele miongoni mwa taasisi husika. 
Matokeo yake, ucheleweshaji huu unasababisha jamii kutonufaika 
kikamilifu na uwekezaji uliofanyika katika upangaji na upimaji ardhi. 

Ninaishauri Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi na OR – TAMISEMI, kushirikiana na uongozi wa Halmashauri 
ya Mji wa Kibaha kuzikumbusha taasisi husika juu ya wajibu wa 
kuendeleza viwanja walivyotengewa kulingana na sheria husika. Hili 
linaweza kufanikiwa kwa kuoanisha vipaumbele vyao na 
kushughulikia changamoto za kifedha ili kuhakikisha viwanja hivyo 
vinaendelezwa kwa mujibu wa sheria. 

10.4.7 Migogoro ya Ardhi dhidi ya Halmashauri - Sh.bilioni 74.04 

Kifungu cha 167 (1) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113, kinazipa mamlaka 
ya kipekee Mahakama ya Rufaa, Mahakama Kuu, Mahakama ya Wilaya 
ya Ardhi na Nyumba, Mabaraza ya Ardhi ya Kata, na Mabaraza ya Ardhi 
ya Vijiji kusikiliza na kutatua migogoro yote, mashtaka na michakato 
inayohusiana na ardhi. 
 
Nilibaini kuwa mamlaka 29 za serikali za mitaa zilikuwa na mashauri 44 
ya ardhi ambayo hayajafanyiwa maamuzi katika mahakama/mabaraza 
mbalimbali, ambapo madai dhidi ya halmashauri husika yalifikia jumla 
ya Sh. bilioni 74.04, pamoja na migogoro 53 ya ardhi isiyo na madai ya 
kifedha. Maelezo ya kesi hizo yanaoneshwa katika  Kiambatisho Na.46 
 
Ninahusisha mashauri yanayoendelea na masuala kama vile uchukuaji 
wa ardhi kwa matumizi ya umma bila fidia stahiki, ugawaji mara mbili 
wa viwanja, ununuzi holela wa ardhi, pamoja na masuala mengine.  
Kuwapo kwa madai ya hayo mahakamani kutaleta athari hasi za kifedha 
endapo halmashauri husika zitashindwa katika mashauri hayo. 
 
Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia OR-TAMISEMI, Wizara ya 
Ardhi, na Wizara ya Katiba na Sheria, washirikiane kuhakikisha kuwa 
mamlaka za serikali za mitaa zinazingatia sheria za ardhi zilizopo 
katika masuala yote ya usimamizi wa ardhi ili kuepusha migogoro 
inayotokana na uchukuaji wa ardhi, fidia, na ugawaji wa viwanja. 
Pia, wahakikishe ushirikishwaji wa vitengo vya sheria katika 
usimamizi wa ardhi ili kuepuka migogoro isiyo ya lazima na 
inayoweza kuzuilika. 
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10.4.8 Kutotolewa kwa Hatimiliki kwa wanufaika wa Viwanja 1975 
Vilivyolipiwa Kikamilifu Sh. bilioni 6.59  

Kifungu cha 29(1) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113  kinaeleza kuwa pale 
ambapo kamishna ataamua kutoa haki ya kumiliki ardhi kwa mtu 
ambaye ameomba haki ya kumiliki ardhi; yuko katika umiliki wa ardhi 
kwa haki ya kumiliki ardhi au kwa kukubali ofa ya haki ya kumiliki ardhi; 
au anastahili vinginevyo haki ya kumiliki ardhi, atamkabidhi cheti 
kinachoitwa “Cheti cha umiliki” kwa mtu huyo. 
 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni ilipokea mkopo wa Sh. bilioni 
1.5 katika mwaka wa fedha 2021/22 kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya programu ya Upangaji, Upimaji na 
Umilikishaji wa ardhi. Halmashauri ilipima na kuuza viwanja 2,220 
ambavyo vililipiwa kikamilifu na wanufaika katika maeneo ya 
Gezaulole-Mwera, Kibada-Uvumba, na Pembamnazi-Tundwi Songani. 
Hata hivyo, kufikia Novemba 2024, ni wanufaika wa viwanja 245 pekee 
waliokuwa wamepokea hatimiliki, huku viwanja 1,975 vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 6.59, sawa na 89%, vikiwa bado havijapata hatimiliki. 
 
Kutotolewa kwa hatimiliki za ardhi kunahusishwa na changamoto kama 
vile wanunuzi wa viwanja kutowasilisha nyaraka muhimu kama 
vitambulisho vya NIDA, uwasilishaji wa fomu namba 19 usiokamilika na 
kutosalimishwa kikamilifu kwa hatimiliki ya awali kutoka kwa mmiliki 
wa awali wa eneo la Pembamnazi-Tundwi Songani. Hali hii imewanyima 
wanunuzi wa viwanja haki ya kisheria ya umiliki wa ardhi, hivyo 
kupeleka kutokuwa na uhakika wa umiliki na kuwazuia wanunuzi 
kutumia ardhi husika kwa maendeleo au masuala ya kifedha. 

 
Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia OR-TAMISEMI na Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, zishirikiane na uongozi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni kuwaelimisha wanunuzi wa 
viwanja kuhusu umuhimu wa kuwasilisha nyaraka zinazohitajika, 
kama vile vitambulisho vya NIDA na kukamilisha fomu namba 19 ili 
kurahisisha uchakataji wa hatimiliki. 
 
Aidha, juhudi zinapaswa kufanyika ili kuharakisha ukamilishaji wa 
usalimishaji wa hatimiliki kutoka kwa mmiliki wa awali wa ardhi 
iliyouzwa, ili kuwezesha utoaji wa hatimiliki mpya. 
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10.4.9 Upungufu kuhusiana na Ulipaji wa Fidia Sh. bilioni 4.72 

Kifungu cha 3(1)(g) cha Sheria ya Ardhi Sura ya 113 kinaipa Serikali 
jukumu la kutoa fidia kamilifu, ya usawa, na ya haraka kwa watu ambao 
haki zao za ardhi zimebatilishwa au kuingiliwa, ikijumuisha fidia kwa 
thamani ya soko, usumbufu, usafiri, upotevu wa faida au makazi, 
pamoja na gharama nyinginezo. Vile vile, Kifungu cha 52(2) na (4) cha 
Sheria ya Uthamini na Usajili wa Wathamini ya mwaka 2016 kinataka 
uthaminishaji kufanyika pamoja na taarifa za uthamini kuandaliwa chini 
ya sheria hiyo; ambapo fidia itakuwa halali kwa muda wa miaka miwili 
tangu tarehe ya kuidhinishwa kwa taarifa hiyo na iwapo Mthamini Mkuu 
ameidhinisha uthamini unaohusiana na fidia. 
 
Mapitio yangu kuhusu masuala ya fidia ya ardhi katika mamlaka za 
serikali za mitaa yamebaini kuwa mamlaka nne za serikali za mitaa zina 
madai ya fidia ya ardhi ya muda mrefu yenye jumla ya Sh. bilioni 4.72 
kwa wamiliki wa ardhi, licha ya kupita kwa muda uliotakiwa kwa malipo 
ya fidia hiyo. Mathalani, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela tayari 
imetoa hati za umiliki wa viwanja vya shule tatu, licha ya kuwapo kwa 
madai ya muda mrefu kutoka kwa wamiliki 45 wa ardhi  wa awali ambao 
bado hawajalipwa fidia zao. Taarifa zaidi zimeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 73. 
 

Jedwali Na.73: Mapungufu kuhusiana na Ulipaji wa Fidia 
Na. Halmashauri Mapungufu Kiasi husika (Sh.) 
1 H/Jiji Mwanza Madai ya fidia ya ardhi hayajalipwa 

kwa zaidi ya miaka mitatu 
3,849,050,412 

2 H/Jiji  Mbeya Madai ya fidia ya ardhi katika mradi wa 
Sistila hayajalipwa kwa zaidi ya miaka 
12 tangu kuanzishwa kwa mradi huo 
mwaka wa fedha 2012/13 

524,651,723 

3 H/M Ilemela Viwanja vya shule mbili za sekondari 
na moja ya msingi vilitolewa hati miliki 
licha ya kuwepo kwa madai ya muda 
mrefu (Zaidi ya Miaka 10) ya fidia kwa 
wamiliki wa awali 45 wa ardhi hiyo 

280,926,634 

4 H/M Shinyanga Fidia haijalipwa kwa watu 
walioathiriwa na mradi katika Kata ya 
Kolandoto, huku muda halali wa 
malipo hayo ukiwa umeisha tangu 
tarehe 14 Agosti 2023 

65,074,224 

Jumla ndogo- Madai ya muda mrefu ya Fidia 4,719,702,993 
Chanzo: Majalada ya Idara ya Ardhi, Vitabu vya Fedha na Hati za Malipo Malipo 
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Ninahusisha upungufu uliobainika na usimamizi na ufuatiliaji 
usioridhisha wa shughuli za ardhi, ikiwamo usimamizi wa madai ya fidia 
katika mamlaka za serikali za mitaa, hali migogoro ya ardhi. 
 
Ninaishauri Serikali kupitia, Wizara ya Ardhi, OR TAMISEMI na 
menejimenti ya mamlaka husika za serikali za mitaa, iboreshe 
usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za ardhi kwa kuhakikisha kuwa 
madai ya fidia kwa wanufaika wanaostahili yanatolewa kwa wakati, 
kulingana na sheria zinazohusika, ili kuzuia migogoro ya ardhi na 
adhabu zinazoweza kutokea, ikiwamo riba. 

10.4.10 Kusimama kwa Mradi wa Ujenzi Kutokana na Kukosekana Eneo la   
Ujenzi Sh. bilioni 2.89 

Kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007 kinaitambua 
Halmashauri kama mamlaka ya upangaji ndani ya eneo lake la utawala. 
Aidha, Kifungu cha 9 kinaeleza kuwa madhumuni ya mpango mkuu wa 
upangaji ni kuhakikisha maendeleo endelevu kwa kuendeleza afya, 
usalama, utulivu, ustawi wa jamii, urahisi wa matumizi, na ufanisi wa 
kiuchumi, kwa lengo la kuboresha matumizi ya ardhi kwa kutoa 
miundombinu ya usafiri, huduma za kijamii kama maji na umeme na 
huduma nyingine za umma. 
 
Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo iliingia mkataba Na. 
LGA/180/2022-2023/W/08 na mkandarasi tarehe 26 Juni 2023 kwa ajili 
ya ujenzi wa ukumbi wa halmashauri kwa gharama ya Sh. bilioni 2.89 
kwa muda wa miezi 12. Mpango wa awali ulikuwa ni kujenga mradi huu 
katika eneo kilipo kiwanda cha tofali cha manispaa. Hata hivyo, 
kutokana na kutokuwa na uhakika kuhusiana na upatikanaji wa eneo 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi na upungufu katika mpango wa matumizi 
ya ardhi, mradi husika ulisitishwa kama ilivyobainika kupitia muhtasari 
wa kikao cha kamati ya fedha cha tarehe 28 Desemba 2023. 
 
Athari za kifedha za ucheleweshaji wa miradi zinaweza kudhoofisha 
rasilimali za mamlaka za serikali za mitaa na kuathiri hali ya kifedha 
kwa ujumla. Aidha, kuna uwezekano kwamba halmashauri inaweza 
kuhamishia mradi katika eneo lisilo la kimkakati, ambalo huenda lisiwe 
na manufaa ya kiuchumi. 
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha kwamba zoezi 
la kupanga na kupima ardhi linakuwa endelevu ili kuepuka 
kuchelewesha utekelezaji wa ujenzi wa miradi kutokana na 
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kutofanyika uamuzi kuhusiana na maeneo ya kutekeleza mradi au 
ukosefu wa viwanja vilivyopimwa. 
 
Pia, menejimenti ya Manispaa ya Ubungo inapaswa harakisha 
mchakato wa kupata ardhi kwa ajili ya kujenga ukumbi wa shughuli 
za kijamii ili kuepuka ongezeko la gharama na kuhakikisha kuwa 
tathmini ya manufaa ya kiuchumi ya eneo la ujenzi inafanyika kabla 
ya mradi kutekelezwa. 

10.5 Mfuko wa Wanawake, Vijana, na Watu Wenye Ulemavu  

Upatikanaji wa rasilimali fedha ni changamoto kubwa kwa makundi 
yenye uhitaji zaidi, hususani wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu, ambao mara nyingi hukumbana na ugumu wa kupata mikopo 
kutoka kwa taasisi za kifedha kutokana na ukosefu wa dhamana. Ili 
kukabiliana na changamoto hii, serikali ilianzisha mfuko wa wanawake, 
vijana, na watu wenye ulemavu (WYDF) kwa lengo la kuwapatia uwezo 
kifedha bila dhamana kwa lengo la kuinua makundi haya maalumu wa 
kiuchumi. Hapo awali, mfuko huu uliendeshwa bila kuwa na mfumo 
madhubuti wa kisheria, hali iliyosababisha utekelezaji usio thabiti, 
udhaifu katika usimamizi wa michango ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGAs), na changamoto katika urejeshaji wa mikopo. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa uwezeshaji wa kiuchumi kwa wote, serikali 
iliboresha mfumo wa kisheria wa mfuko huu mwaka 2019, kwa 
kurekebisha sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa [Sura 290], na kuzitaka 
mamlaka za serikali za mitaa (halmashauri) kutenga 10% ya mapato yao 
ya ndani yasiyolindwa kwa ajili ya mfuko huu. Aidha, Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ilitoa muongozo wa 
mgawanyo wa utoaji wa mikopo kwa uwiano wa 40% kwa wanawake, 
40% kwa vijana, na 20% kwa watu wenye ulemavu. 
 
Licha ya juhudi hizi, changamoto zimeendelea kuathiri ufanisi wa mfuko 
huu. Masuala kama mikopo kutorejeshwa, halmashauri kushindwa 
kuchangia kikamilifu katika mfuko, na utoaji wa mikopo kwa vikundi 
vilivyositisha biashara, yameendelea kudhoofisha malengo ya mfuko. 
Kutokana na upungufu uliobainishwa, mnamo Machi 2023, Mh. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliagiza yafanyike mapitio ya 
taratibu za utoaji mikopo. Kufuatia agizo hilo, Waziri Mkuu, aliagiza 
mamlaka zote za serikali za mitaa nchini kusitisha utoaji wa mikopo 
kuanzia Aprili 2023. Usitishaji huo ulilenga kutoa muda kwa Serikali 
kuweka utaratibu mpya wa utoaji wa mikopo na kushughulikia 
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changamoto zilizobainishwa ikiwa ni Pamoja na kuanzisha mfumo 
imara na wazi wa usimamizi wa fedha za mfuko huo. 
 
Hadi tarehe 30 Juni 2024, hakukuwa na mikopo iliyotolewa kufuatia 
usitishaji wa utoaji wa mikopo hiyo, hali iliyowaathiri kwa kiasi kikubwa 
walengwa waliotarajiwa kunufaika na mikopo hiyo. Ingawa hatua hiyo 
ililenga kuboresha usimamizi wa mfuko, imesababisha madhara 
yasiyokusudiwa, hasa katika urejeshaji wa mikopo iliyopita muda wake. 
Baadhi ya vikundi vilitafsiri kusitishwa huko kama msamaha wa madeni 
yao, jambo lililosababisha kushuka kwa urejeshaji wa mikopo 
ukilinganisha na miaka iliyopita.  
Serikali ilitoa maelekezo ya kuanza tena utoaji wa mikopo mnamo 
Septemba 2024. Hata hivyo, vipo baadhi ya vikundi vyenye mikopo 
ambayo haijarejeshwa vinavyotaka mikopo mipya, kwa mtazamo kuwa 
mchakato wa utoaji mikopo ni mpya na kuwa umefuta madeni ya 
mikopo waliyokuwa nayo.  
 
Ninatambua kuwa serikali, kupitia ofisi ya Rais TAMISEMI, imefanya 
maboresho katika mfumo wa kushughulikia na kuidhinisha mikopo. 
Miongoni mwa mabadiliko hayo ni kuondoa ushiriki wa moja kwa moja 
wa viongozi wa kisiasa kwenye mfumo wa uidhinishaji mikopo. Pia, 
imeshirikisha benki za biashara katika tathmini ya vikundi kabla ya 
kuidhinisha mikopo na katika utoaji wa mikopo hiyo; hii imeanza kwa 
halmashauri chache za mfano. Matokeo ya maboresho haya 
yanatarajiwa kupimwa katika kaguzi za mwaka wa fedha 2024/25.  
 
Mapitio ya utekelezaji wa mfuko kwa mwaka wa fedha 2023/24 
yanaonesha muendelezo wa changamoto za mfuko, kama urejeshaji 
hafifu wa mikopo na halmashauri kutochangia kikamilifu katika mfuko. 
Sura hii inabainisha maeneo yanayohitaji hatua za haraka za serikali ili 
kuhakikisha mfuko unatimiza malengo kusudiwa. 

10.5.1 Changamoto Zinazoendelea na Hatua za Kuchukua 

(i) Kuendelea kwa Changamoto ya Urejeshaji wa Mikopo  
Licha ya mapendekezo niliyokwishatoa, tatizo la kutorejesha mikopo 
bado halijatatuliwa. Kufikia tarehe 30 Juni 2024, jumla ya Sh. bilioni 
115.35 ilikuwa bado haijarejeshwa na vikundi katika halmashauri 171; 
na hakukuwa na hatua madhubuti zilizokuchukuliwa.  
 
Jedwali Na.74: Mikopo isiyorejeshwa na vikundi vilivyositisha 
biashara 
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Mwaka wa 
Fedha 
 

Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

2023/24 171      115,350,186,616  
2022/23 151 107,426,833,023 
2021/22 180 88,424,780,330  
2020/21 155 47,006,024,260 
2019/20 130 27,790,189,049 
2018/19 111 13,794,359,981 
2017/18 90 10,044,453,656 
2016/17 84 5,809,326,477 

Chanzo: Mikataba na Taarifa za Urejeshaji Mikopo 

Ukosefu wa mifumo thabiti ya usimamizi na ufuatiliaji hafifu kwa 
halmashauri umechangia ongezeko la madeni yasiyolipwa. Iwapo hali hii 
itaendelea, inaweza kuhatarisha uendelevu wa mfuko na kuzuia 
upatikanaji wa fedha kwa wanufaika wengine watarajiwa. 

Ili kuhakikisha Mfuko unafikia malengo yake na unadumu kwa muda 
mrefu, ninarejea mapendekezo yangu ya awali kwamba halmashauri 
ziboreshe juhudi za ufuatiliaji ili kurejesha kiasi cha mikopo 
kilichobaki kutoka kwa vikundi vya wanufaika. Aidha, kwa maeneo 
ambayo kwa sasa benki za biashara zinashiriki katika utoaji wa 
mikopo, halmashauri zinapaswa kushirikiana kwa karibu na taasisi 
hizi ili kuimarisha tathmini za mikopo na kuboresha mikakati ya 
urejeshaji. 

(ii) Michango ambayo haikuwasilishwa kwenye Mfuko wa Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu  
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, (Sura ya 290 kilichorekebishwa mwaka 2019), mamlaka za 
serikali za mitaa zinatakiwa kutenga na kupeleka 10% ya makusanyo ya 
mapato yao kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu. Michango hii inalenga kusaidia vikundi vilivyosajiliwa vya 
wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu kupata msaada wa kifedha 
kwa shughuli za kiuchumi.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka 76 za serikali za mitaa zilishindwa 
kuchangia kikamilifu 10% ya makusanyo ya mapato yao ya ndani kwenye 
mfuko huu. Jumla ya michango ambayo haijachangwa ni Sh. bilioni 
10.17.  
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Jedwali Na.75: Mwenendo wa michango ambayo haikuwasilishwa 
kwenye mfuko 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

2023/24 76 10,172,358,570 
2022/23 62 7,267,488,679 
2021/22 53 5,062,050,675 
2020/21 83 6,857,306,654 
2019/20 82 5,720,140,159 
2018/19 115 9,930,902,514 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Halmashauri  

Kutotimiza matakwa ya sheria ya kuchangia mfuko huu kunadhoofisha 
uwezo wa mfuko kupanua wigo wake na kusaidia wanufaika wengi zaidi. 
Kushindwa kuwasilishwa michango kunasababishwa na kutolipa 
kipaumbele suala la kutenga fedha 10% ya mapato kwa ajili ya mfuko 
wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 

Ninapendekeza kwa OR-TAMISEMI na menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa husika kuhakikisha zinatenga na kuchangia10% ya 
mapato yake kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu kama sheria inavyotaka. 

(iii) Mikopo inayodaiwa kwenye vikundi vilivyositisha shughuli za 
biashara  
 
Kanuni ya 8 ya kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu ya mwaka 2019 
inazitaka mamlaka za serikali za mitaa kusimamia mchakato wa utoaji 
na usimamizi wa mikopo. 
 
Baada ya kufanya tathmini ya mchakato wa urejeshaji wa mikopo 
iliyotolewa katika miaka ya iliyopita nilibaini kuwa mamlaka 32 za 
serikali za mitaa zilikuwa na jumla ya Sh. bilioni 6.42 za mikopo ambayo 
bado haijarejeshwa.  
 
Baadhi ya vikundi vilivyonufaika havipo tena, huku vingine vikiwa 
vimesitisha shughuli za biashara, hali inayofanya urejeshaji wa mikopo 
hiyo kuwa mgumu. Hali hii inaathiri mtiririko wa fedha za mfuko na 
uwezo wake wa kuendelea kutoa mikopo kwa vikundi vingine. Aidha, 
kushindwa kurejesha mikopo hii kunasabaisha kuwapo kwa madeni 
yasiyolipika (chechefu), jambo linaloongeza hasara za kifedha na 
kuathiri uendelevu wa mfuko. 
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Ninapendekeza OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na menejimenti za 
mamlaka za serikali za mitaa kuongeza ushirikishwaji wa benki za 
biashara katika tathmini, utoaji, usimamizi na urejeshaji wa mikopo. 
Aidha, OR-TAMISEMI iandae sera madhubuti ya kushughulikia mikopo 
isiyolipika ili kuboresha ufuatiliaji na kuimarisha mifumo ya 
urejeshaji, kuhakikisha mfuko unadumu. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na.1:Hati za ukaguzi na hitimisho ya uzingatiaji wa sheria ya ununuzi na bajeti 
kwa mwaka 2023/24 

Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

1 H/Jiji Arusha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

2 H/W Arusha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

3 H/W Babati  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

4 H/Mji Babati  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

5 H/W Bagamoyo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

6 H/W Bahi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

7 H/W Bariadi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

8 H/Mji Bariadi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

9 H/W 
Biharamulo  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

10 H/W Buchosa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

11 H/W Buhigwe  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

12 H/W Bukoba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

13 H/M Bukoba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

14 H/W Bukombe  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

15 H/W Bumbuli  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

16 H/W Bunda  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

17 H/Mji Bunda  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

18 H/W Busega  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

19 H/W Busokelo  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
20 H/W Butiama  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
21 H/W Chalinze  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
22 H/W Chamwino  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
23 H/W Chato  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
24 H/W Chemba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
25 H/W Chunya  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
26 H/Jiji Dar es 

Salaam  
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
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Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

27 H/Jiji Dodoma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

28 H/W Gairo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

29 H/W Geita  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

30 H/Mji Geita  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

31 H/W Hai  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
32 H/W Hanang  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
33 H/W Handeni  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
34 H/Mji Handeni  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
35 H/Mji Ifakara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
36 Igunga H/W Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
37 Ikungi H/W Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
38 H/W Ileje  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
39  H/M Ilemela  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
40 H/W Iramba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
41 H/W Iringa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
42 H/M Iringa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Compliant with exception 
43 H/W Itigi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
44 H/W Itilima  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
45 H/M Kahama  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
46 H/W Kakonko  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
47 H/W Kalambo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
48 H/W Kaliua  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
49 H/W Karagwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
50 H/W Karatu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
51 H/W Kasulu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
52 H/Mji Kasulu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
53 H/W Kibaha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
54 H/Mji Kibaha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
55 H/W Kibiti  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
56 H/W Kibondo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
57 H/M Kigamboni  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
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Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

58 H/W Kigoma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

59 H/M 
Kigoma/Ujiji 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

60 H/W Kilindi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

61 H/W Kilolo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

62 H/W Kilosa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

63 H/W Kilwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

64 H/M Kinondoni Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

65 H/W Kisarawe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

66 H/W Kishapu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

67 H/W Kiteto  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

68 H/W Kondoa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

69 H/Mji Kondoa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

70 H/W Kongwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

71 H/W Korogwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

72 H/Mji Korogwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

73 H/W Kwimba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

74 H/W Kyela  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

75 H/W Kyerwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

76 H/M Lindi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

77 H/W Liwale  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

78 H/W Longido  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

79 H/W Ludewa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

80 H/W Lushoto  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

81 H/W Madaba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

82 H/W Mafia  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

83 H/Mji Mafinga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

84 H/W Magu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

85 H/Mji 
Makambako  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

86 H/W Makete  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

87 H/W Malinyi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

88 H/W Manyoni  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

89 H/W Masasi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

90 H/Mji Masasi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

91 H/W Maswa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

92 H/W Mbarali  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

93 H/Jiji Mbeya  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

94 H/W Mbeya  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

95 H/W Mbinga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

96 H/Mji Mbinga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

97 H/W Mbogwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

98 H/W Mbozi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

99 H/W Mbulu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

100 H/Mji Mbulu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

101 H/W Meatu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

102 H/W Meru  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

103 H/W Missenyi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

104 H/W Misungwi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

105 H/W Mkalama  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

106 H/W Mkinga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

107 H/W Mkuranga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

108 H/W Mlele  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

109 H/W Mlimba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

110 H/W Momba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

111 H/W Monduli  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

112 H/W Morogoro  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

113 H/M Morogoro  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

114 H/W Moshi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

115 H/M Moshi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

116 H/W Mpanda  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

117 H/M Mpanda  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

118 H/W Mpimbwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

119 H/W Mpwapwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

120 H/W Msalala  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

121 H/W Mtama  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

122 H/W Mtwara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

123 H/M Mtwara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

124 H/W Mufindi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

125 H/W Muheza  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

126 H/W Muleba  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

127 H/W Musoma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

128 H/M Musoma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

129 H/W Mvomero  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

130 H/W Mwanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

131 H/Jiji Mwanza  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

132 H/W 
Nachingwea  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

133 H/W 
Namtumbo  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

134 H/Mji 
Nanyamba  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

135 H/W Nanyumbu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

136 H/W Newala  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

137 H/Mji Newala  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

138 H/W Ngara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

139 H/W 
Ngorongoro  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

140 H/W Njombe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

141 H/Mji Njombe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 



 

158 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

142 H/W Nkasi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

143 H/W Nsimbo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

144 H/W 
Nyanghw’ale  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

145 H/W Nyasa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

146 H/W Nzega  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

147 H/Mji Nzega  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

148 H/W Pangani  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

149 H/W Rombo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

150 H/W Rorya  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

151 H/W Ruangwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

152 H/W Rufiji  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

153 H/W Rungwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

154 H/W Same  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

155 H/W 
Sengerema  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

156 H/W Serengeti  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

157 H/W Shinyanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

158 H/M Shinyanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

159 H/W Siha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

160 H/W Sikonge  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

161 H/W Simanjiro  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

162 H/W Singida  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

163 H/M Singida  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

164 H/W Songea  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

165 H/M Songea  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

166 H/W Songwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

167 H/W 
Sumbawanga  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

168 H/M 
Sumbawanga  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

169 H/M Tabora  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

170 H/W 
Tandahimba  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

171 H/Jiji Tanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

172 H/W Tarime  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

173 H/Mji Tarime  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

174 H/M Temeke  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

175 H/Mji Tunduma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

176 H/W Tunduru  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

177 H/M Ubungo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

178 H/W Ukerewe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

179 H/W Ulanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

180 H/W Urambo  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

181 H/W Ushetu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

182 H/W Uvinza  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

183 H/W Uyui  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

184 H/W 
Wanging'ombe  

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

185 S/M Arusha  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
186 S/M Dar es 

Salaam  
Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
187 S/M Dodoma  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
188 S/M Geita  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
189 S/M Iringa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
190 S/M Kagera  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
191 S/M Katavi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
192 S/M Kigoma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
193 S/M Kilimanjaro  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
194 S/M Lindi  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
195 S/M Manyara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
196 S/M Mara  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
197 S/M Mbeya  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
198 S/M Morogoro  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
199 S/M Mtwara  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
200 S/M Mwanza  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina/ Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti 

201 S/M Njombe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
202 S/M Pwani  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
203 S/M Rukwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
204 S/M Ruvuma  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
205 S/M Shinyanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
206 S/M Simiyu  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
207 S/M Singida  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
208 S/M Songwe  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
209 S/M Tabora  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
210 S/M Tanga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 
211 Wakala wa 

Mabasi 
Yaendayo 
Haraka Dar es 
Salaam (DART) 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 

212 Chuo cha 
Mafunzo cha 
Serikali za 
Mitaa 
(HOMBOLO) 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 

213 Mfuko wa 
Barabara 
(TAMISEMI) 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

214 Bodi ya Mikopo 
Serikali za 
Mitaa (LGLB) 

Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 

215 Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na Mjini 
(TARURA) 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

216 Jumuiya ya 
Tawala za 
Mitaa Tanzania 
(ALAT) 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi 

217 Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

218 Ofisi ya Raisi – 
Tawala za Miko 
ana Serikali za 
Mitaa (Fungu 
56) 

Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

219 Kampuni ya 
nyama Arusha 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya mapungufu Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

220 Shirika la 
Maendeleo Dar 
es Salaam 
(DDC) 

Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Kiambatisho Na.2:Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka Iliyopita 
Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel

ezwa 
Yanayoend

elea 
kutekelez

wa 

Hayajatekel
ezwa 

Yaliyojir
udia 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

Jum
la 

1 H/Jiji Arusha  24 19 1 2 3 49 
2 H/W Arusha  31 8 0 0 0 39 
3 H/W Babati  5 8 1 1 0 15 
4 H/Mji Babati 4 11 3 0 0 18 
5 H/W Bagamoyo 10 11 0 5 2 28 
6 H/W Bahi  27 21 7 4 4 63 
7 H/W Bariadi  10 27 3 2 0 42 
8 H/Mji Bariadi 10 15 1 2 0 28 
9 H/W Biharamulo 15 22 0 10 0 47 
10 H/W Buchosa 15 9 0 8 0 32 
11 H/W Buhigwe 12 6 8 8 5 39 
12 H/W Bukoba 5 9 0 6 1 21 
13 H/W Bukoba 10 7 0 4 2 23 
14 H/W Bukombe 8 39 1 5 4 57 
15 H/W Bumbuli  22 23 7 4 7 63 
16 H/W Bunda  6 43 15 0 0 64 
17 H/W Bunda  15 11 0 0 0 26 
18 H/W Busega 15 20 0 5 0 40 
19 H/W Busokelo 6 9 0 1 0 16 
20 H/W Butiama 13 29 0 0 0 42 
21 H/W Chalinze 19 4 1 2 1 27 
22 H/W Chamwino  8 28 2 3 3 44 
23 H/W Chato 12 44 11 0 0 67 
24 H/W Chemba 13 11 0 6 2 32 
25 H/W Chunya  23 11 0 4 0 38 
26 H/Jiji Dar es Salaam 62 14 0 3 1 80 
27 H/Jiji Dodoma 24 42 0 13 4 83 
28 H/W Gairo 21 13 0 8 0 42 
29 H/W Geita 13 36 0 2 0 51 
30 H/Mji Geita 9 13 0 4 0 26 
31 H/W Hai  9 8 0 10 0 27 
32 H/W Hanang’ 5 8 2 2 0 17 
33 H/W Handeni 36 13 1 6 2 58 
34 H/Mji Handeni 16 18 0 9 2 45 
35 H/Mji Ifakara 16 6 0 0 0 22 
36 H/W Igunga 5 21 1 3 0 30 
37 H/W Ikungi  59 11 0 6 9 85 
38 H/W Ileje  7 15 0 2 3 27 
39 H/M Ilemela 10 12 0 7 0 29 
40 H/W Iramba 33 13 2 7 4 59 
41 H/W Iringa 11 9 4 0 0 24 
42 H/M Iringa 19 23 11 5 2 60 
43 H/W Itigi 24 10 2 0 1 37 
44 H/W Itilima 8 24 0 4 2 38 
45 H/M Kahama 12 17 3 3 0 35 
46 H/W Kakonko 22 8 1 15 0 46 
47 H/W Kalambo 5 8 1 0 5 19 
48 H/W Kaliua 18 17 4 2 0 41 
49 H/W Karagwe 7 13 1 8 2 31 
50 H/W Karatu 16 11 1 2 4 34 
51 H/W Kasulu  0 16 2 0 0 18 
52 H/W Kasulu  8 29 4 1 0 42 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoend
elea 

kutekelez
wa 

Hayajatekel
ezwa 

Yaliyojir
udia 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

Jum
la 

53 H/W Kibaha 13 5 0 13 0 31 
54 H/W Kibaha 22 3 0 3 1 29 
55 H/W Kibiti 21 12 1 6 1 41 
56 H/W Kibondo 41 17 1 4 4 67 
57 H/M Kigamboni 25 12 1 1 4 43 
58 H/W Kigoma 16 11 8 4 13 52 
59 H/M Kigoma Ujiji 14 11 0 1 0 26 
60 H/W Kilindi 5 28 25 4 0 62 
61 H/W Kilolo  17 8 2 3 0 30 
62 H/W Kilosa 25 9 0 3 1 38 
63 H/W Kilwa 18 12 3 0 0 33 
64 H/M Kinondoni 23 5 0 3 0 31 
65 H/W Kisarawe 1 2 0 5 0 8 
66 H/W Kishapu 11 35 1 1 0 48 
67 H/W Kiteto 12 7 1 1 2 23 
68 H/W Kondoa 17 23 0 7 1 48 
69 H/Mji Kondoa 39 21 2 12 0 74 
70 H/W Kongwa 20 16 

 
3 1 40 

71 H/W Korogwe 10 16 17 9 0 52 
72 H/Mji Korogwe 26 25 3 13 1 68 
73 H/W Kwimba 18 11 0 1 0 30 
74 H/W Kyela  19 6 0 6 0 31 
75 H/W Kyerwa 6 16 0 3 1 26 
76 H/M Lindi 24 14 7 8 10 63 
77 H/W Liwale 23 24 1 5 4 57 
78 H/W Longido 26 16 2 1 0 45 
79 H/W Ludewa 18 11 4 0 8 41 
80 H/W Lushoto  37 15 1 2 2 57 
81 H/W Madaba 3 16 0 1 0 20 
82 H/W Mafia 16 9 1 7 0 33 
83 H/Mji Mafinga  13 10 0 0 0 23 
84 H/W Magu 11 10 0 6 1 28 
85 H/Mji Makambako 14 10 4 8 0 36 
86 H/W Makete 15 9 5 6 3 38 
87 H/W Malinyi 0 16 3 0 0 19 
88 H/W Manyoni 34 17 0 3 4 58 
89 H/W Masasi 26 1 2 2 0 31 
90 H/Mji Masasi 7 9 1 2 1 20 
91 H/W Maswa 11 18 1 2 2 34 
92 H/W Mbarali  16 9 0 1 4 30 
93 H/Jiji Mbeya 25 10 0 11 1 47 
94 H/W Mbeya 22 19 0 9 3 53 
95 H/W Mbinga 23 10 0 2 0 35 
96 H/Mji Mbinga 15 19 0 3 0 37 
97 H/W Mbogwe 14 32 1 3 3 53 
98 H/W Mbozi 10 10 0 4 5 29 
99 H/W Mbulu 5 13 2 2 0 22 
100 H/Mji Mbulu 7 9 1 0 1 18 
101 H/W Meatu 17 24 2 2 2 47 
102 H/W Meru 23 7 1 4 0 35 
103 H/W Missenyi 7 17 0 5 0 29 
104 H/W Misungwi 25 7 1 4 0 37 
105 H/W Mkalama 0 8 3 3 0 14 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoend
elea 

kutekelez
wa 

Hayajatekel
ezwa 

Yaliyojir
udia 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

Jum
la 

106 H/W Mkinga  15 23 4 10 3 55 
107 H/W Mkuranga 16 11 1 3 0 31 
108 H/W Mlele 24 17 1 20 4 66 
109 H/W Mlimba 3 2 0 0 0 5 
110 H/W Momba 22 10 0 3 5 40 
111 H/W Monduli 27 5 4 4 10 50 
112 H/W Morogoro 1 8 0 0 0 9 
113 H/M Morogoro 15 4 0 7 4 30 
114 H/W Moshi  17 5 0 6 0 28 
115 H/M Moshi 9 8 0 7 1 25 
116 H/W Mpanda 21 17 0 0 0 38 
117 H/M Mpanda 14 19 1 10 1 45 
118 H/W Mpimbwe  18 25 5 5 4 57 
119 H/W Mpwapwa 23 33 0 1 1 58 
120 H/W Msalala 9 19 4 6 3 41 
121 H/W Mtama 16 26 4 6 3 55 
122 H/W Mtwara  10 9 0 0 1 20 
123 H/M Mtwara/Mikindani 20 2 1 0 0 23 
124 H/W Mufindi 19 21 2 2 2 46 
125 H/W Muheza 11 33 10 0 1 55 
126 H/W Muleba 10 16 2 8 1 37 
127 H/W Musoma 17 31 7 0 0 55 
128 H/M Musoma 24 38 11 0 0 73 
129 H/W Mvomero 17 6 0 1 0 24 
130 H/W Mwanga 19 5 0 11 1 36 
131 H/Jiji Mwanza  52 13 4 28 5 102 
132 H/W Nachingwea  0 13 8 1 0 22 
133 H/W Namtumbo 35 46 5 19 2 107 
134 H/Mji Nanyamba 20 8 5 5 0 38 
135 H/W Nanyumbu 9 7 5 0 0 21 
136 H/W Newala  8 7 4 2 1 22 
137 H/Mji Newala 19 5 1 0 0 25 
138 H/W Ngara 10 9 0 9 2 30 
139 H/W Ngorongoro 25 10 0 1 10 46 
140 H/W Njombe 19 10 2 6 0 37 
141 H/Mji Njombe 19 5 7 6 0 37 
142 H/W Nkasi 13 8 7 3 0 31 
143 H/W Nsimbo  7 22 4 9 1 43 
144 H/W Nyang’hwale 7 38 2 2 3 52 
145 H/W Nyasa 19 18 3 1 0 41 
146 H/W Nzega 17 27 0 4 1 49 
147 H/Mji Nzega 15 39 1 6 1 62 
148 H/W Pangani 20 15 3 3 1 42 
149 H/W Rombo 19 7 0 2 0 28 
150 H/W Rorya 33 24 3 0 5 65 
151 H/W Ruangwa 15 21 4 2 1 43 
152 H/W Rufiji 29 17 0 8 2 56 
153 H/W Rungwe 20 14 0 8 1 43 
154 H/W Same 7 11 0 6 0 24 
155 H/W Sengerema 23 10 0 6 1 40 
156 H/W Serengeti 28 27 6 3 0 64 
157 H/W Shinyanga 13 34 5 2 2 56 
158 H/M Shinyanga 8 13 12 8 2 43 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoend
elea 

kutekelez
wa 

Hayajatekel
ezwa 

Yaliyojir
udia 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

Jum
la 

159 H/W Siha 14 6 0 3 2 25 
160 H/W Sikonge 21 17 0 7 0 45 
161 H/W Simanjiro 20 13 1 1 0 35 
162 H/W Singida 17 14 3 0 1 35 
163 H/M Singida 38 14 10 0 2 64 
164 H/W Songea  18 14 1 3 1 37 
165 H/M Songea 31 15 10 16 2 74 
166 H/W Songwe 6 23 0 0 0 29 
167 H/W Sumbawanga 19 16 2 0 0 37 
168 H/M Sumbawanga 13 0 3 6 0 22 
169 H/M Tabora 17 13 0 1 0 31 
170 H/W Tandahimba 8 5 0 3 0 16 
171 H/Jiji Tanga 23 13 2 9 0 47 
172 H/W Tarime 27 13 0 3 5 48 
173 H/Mji Tarime 13 34 0 0 3 50 
174 H/M Temeke 21 9 3 0 3 36 
175 H/Mji Tunduma 33 16 0 0 2 51 
176 H/W Tunduru 14 13 1 2 1 31 
177 H/M Ubungo 55 14 0 1 7 77 
178 H/W Ukerewe 23 12 0 7 2 44 
179 H/W Ulanga 17 10 0 3 2 32 
180 H/W Urambo 16 26 5 6 5 58 
181 H/W Ushetu 18 14 4 2 4 42 
182 H/W Uvinza 23 22 4 2 1 52 
183 H/W Uyui 13 24 1 1 0 39 
184 H/W Wang'ing’ombe 9 9 5 1 3 27 
Jumla ndogo 3,151 2,833 412 753 291 7,44

0 
Kampuni Tanzu za Taasisi za Serikali za Mitaa 

185 Kampuni ya Nyama Arusha 0 7 1 1 0 9 
186 Shirika la Maendeleo Dar es 

Salaam (DDC)  
14 18 6 2 3 43 

Jumla ndogo 14 25 7 3 3 52 
Sekretarieti za Mikoa 

187 S/M Arusha 5 3 4 2 0 14 
188 S/M Dar es Salaam 10 15 3 0 1 29 
189 S/M Dodoma 6 5 2 2 0 15 
190 S/M Geita 5 14 4 4 0 27 
191 S/M Iringa 9 8 1 3 1 22 
192 S/M Kagera 4 6 2 11 13 36 
193 S/M Katavi 14 18 1 2 1 36 
194 S/M Kigoma 6 8 2 2 0 18 
195 S/M Kilimanjaro 4 4 0 2 2 12 
196 S/M Lindi 27 14 3 5 0 49 
197 S/M Manyara 5 9 0 0 0 14 
198 S/M Mara 3 20 8 1 1 33 
199 S/M Mbeya 2 3 0 1 0 6 
200 S/M Morogoro 15 4 0 4 1 24 
201 S/M Mtwara 3 2 1 0 0 6 
202 S/M Mwanza 9 5 0 4 6 24 
203 S/M Njombe 7 11 0 1 1 20 
204 S/M Pwani 5 4 2 6 0 17 
205 S/M Rukwa  6 3 0 1 0 10 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoend
elea 

kutekelez
wa 

Hayajatekel
ezwa 

Yaliyojir
udia 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

Jum
la 

206 S/M Ruvuma 8 7 2 2 1 20 
207 S/M Shinyanga 7 9 2 4 1 23 
208 S/M Simiyu 3 13 0 0 0 16 
209 S/M Singida 13 4 0 1 0 18 
210 S/M Songwe 13 10 

 
1 2 26 

211 S/M Tabora 30 9 0 6 3 48 
212 S/M Tanga 9 5 0 0 2 16 
Jumla ndogo 228 213 37 65 36 579 

OR-TAMISEMI 
213 OR-TAMISEMI 19 18 3 2 1 43 

Taasisi za OR-TAMISEMI 
214 Jumuiya ya Tawala za Mitaa 

Tanzania (ALAT) 
5 3 4 5 0 17 

215 Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka Dar es Salaam (DART) 

0 46 0 3 1 50 

216 Chuo cha Mafunzo cha Serikali 
za Mitaa (HOMBOLO) 

6 15 19 1 0 41 

217 Bodi ya Mikopo Serikali za 
Mitaa (LGLB) 

2 14 12 3 1 32 

218 Mfuko wa Barabara 
(TAMISEMI) 

3 2 1 0 0 6 

219 Wakala wa Barabara Vijijini 
na Mijini (TARURA) 

39 45 2 10 1 97 

220 Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) 

4 1 1 3 0 9 

Jumla ndogo 59 126 39 25 3 252 
Jumla 3,471 3,215 498 848 334 8,36

6 
 
 
Kiambatisho Na.3:Utekelezaji wa maagizo ya kamati za Bunge za LAAC na PAC 

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

1 H/Jiji Arusha 2 3 4 0 0 9 
2 H/W Arusha 5 2 0 0 0 7 
3 H/W Babati 0 4 7 0 0 11 
4 H/Mji Babati 4 2 0 0 0 6 
5 H/W Bagamoyo 2 5 0 0 0 7 
6 H/W Bahi 2 3 0 0 0 5 
7 H/W Bariadi 1 5 0 0 0 6 
8 H/Mji Bariadi 0 0 5 0 0 5 
9 H/W Biharamulo 0 0 4 0 0 4 
10 H/W Buchosa 0 8 0 0 0 8 
11 H/W Buhigwe 0 0 5 0 0 5 
12 H/W Bukoba 0 6 0 0 0 6 
13 H/W Bukoba 1 4 1 0 0 6 
14 H/W Bukombe 3 5 1 0 1 10 
15 H/W Bumbuli 0 7 6 0 0 13 
16 H/W Bunda 0 3 2 0 0 5 
17 H/W Bunda 1 2 0 0 0 3 
18 H/W Busega 1 8 0 0 0 9 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

19 H/W Busokelo 4 4 0 0 0 8 
20 H/W Butiama 0 7 0 0 0 7 
21 H/W Chalinze 0 0 5 0 0 5 
22 H/W Chamwino 1 12 0 0 0 13 
23 H/W Chato 3 3 0 0 0 6 
24 H/W Chemba 1 3 0 0 0 4 
25 H/W Chunya 3 8 0 0 1 12 
26 H/Jiji Dar es 

Salaam 
3 6 2 0 0 11 

27 H/Jiji Dodoma 0 5 0 0 1 6 
28 H/W Gairo 0 3 1 0 0 4 
29 H/W Geita  2 6 1 0 0 9 
30 H/Mji Geita 3 2 0 0 0 5 
31 H/W Hai 1 5 1 0 0 7 
32 H/W Hanang’ 1 2 0 0 0 3 
33 H/W Handeni 0 1 5 0 0 6 
34 H/Mji Handeni 0 4 0 0 0 4 
35 H/Mji Ifakara 5 0 0 0 0 5 
36 H/W Igunga 0 6 2 1 0 9 
37 H/W Ikungi 0 2 3 0 0 5 
38 H/W Ileje 7 0 

 
1 0 8 

39 H/M Ilemela 0 0 1 0 0 1 
40 H/W Iramba 2 0 4 2 0 8 
41 H/W Iringa 1 5 0 0 0 6 
42 H/M Iringa 1 6 2 0 0 9 
43 H/W Itigi 5 4 0 0 0 9 
44 H/W Itilima 0 8 0 0 0 8 
45 H/M Kahama 0 2 0 0 0 2 
46 H/W Kakonko 2 2 0 0 0 4 
47 H/W Kalambo 0 2 0 0 0 2 
48 H/W Kaliua 6 2 0 0 0 8 
49 H/W Karagwe 1 0 3 0 0 4 
50 H/W Karatu 0 1 5 0 0 6 
51 H/W Kasulu 0 1 3 0 0 4 
52 H/W Kasulu 0 3 1 0 0 4 
53 H/W Kibaha 0 0 0 0 0 0 
54 H/W Kibaha 1 3 0 0 0 4 
55 H/W Kibiti 0 0 0 0 0 0 
56 H/W Kibondo 0 0 6 0 0 6 
57 H/M Kigamboni 4 7 1 0 0 12 
58 H/W Kigoma 0 3 6 0 0 9 
59 H/M Kigoma Ujiji 0 9 0 0 0 9 
60 H/W Kilindi 0 1 3 0 0 4 
61 H/W Kilolo 2 3 0 0 0 5 
62 H/W Kilosa 5 0 0 0 0 5 
63 H/W Kilwa 3 3 0 1 0 7 
64 H/M Kinondoni 3 4 6 0 0 13 
65 H/W Kisarawe 0 4 0 0 0 4 
66 H/W Kishapu 0 3 0 0 0 3 
67 H/W Kiteto 9 3 0 0 0 12 
68 H/W Kondoa 0 6 0 0 0 6 
69 H/Mji Kondoa 1 4 0 0 0 5 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

70 H/W Kongwa 0 7 1 0 2 10 
71 H/W Korogwe 0 8 0 0 0 8 
72 H/Mji Korogwe 0 3 4 0 0 7 
73 H/W Kwimba 2 2 0 0 0 4 
74 H/W Kyela 1 7 0 0 0 8 
75 H/W Kyerwa 0 4 0 0 0 4 
76 H/M Lindi 1 4 0 0 0 5 
77 H/W Liwale 3 6 0 0 0 9 
78 H/W Longido 1 0 7 0 0 8 
79 H/W Ludewa 0 2 0 0 0 2 
80 H/W Lushoto 0 5 0 0 0 5 
81 H/W Madaba 0 0 2 0 0 2 
82 H/W Mafia 0 6 1 0 0 7 
83 H/Mji Mafinga 0 4 0 0 0 4 
84 H/W Magu 0 4 1 0 0 5 
85 H/Mji Makambako 4 1 0 0 0 5 
86 H/W Makete 2 3 0 0 0 5 
87 H/W Malinyi 0 3 1 0 0 4 
88 H/W Manyoni 1 4 0 0 0 5 
89 H/W Masasi 0 3 1 0 0 4 
90 H/Mji Masasi 0 0 4 0 0 4 
91 H/W Maswa 2 4 1 0 0 7 
92 H/W Mbarali 7 7 1 0 0 15 
93 H/Jiji Mbeya 10 12 1 0 0 23 
94 H/W Mbeya 1 5 0 0 0 6 
95 H/W Mbinga 3 3 0 0 0 6 
96 H/Mji Mbinga 2 3 0 0 0 5 
97 H/W Mbogwe 3 3 1 1 0 8 
98 H/W Mbozi 3 4 0 0 0 7 
99 H/W Mbulu 3 7 1 0 0 11 
100 H/Mji Mbulu 0 4 0 0 0 4 
101 H/W Meatu 4 4 0 0 0 8 
102 H/W Meru 0 0 7 0 0 7 
103 H/W Missenyi 4 1 0 0 0 5 
104 H/W Misungwi 2 2 0 0 0 4 
105 H/W Mkalama 0 2 0 0 0 2 
106 H/W Mkinga 1 6 6 0 0 13 
107 H/W Mkuranga 1 3 0 0 0 4 
108 H/W Mlele 2 5 0 0 0 7 
109 H/W Mlimba 0 3 0 0 0 3 
110 H/W Momba 1 6 0 0 0 7 
111 H/W Monduli 2 0 0 0 1 3 
112 H/W Morogoro 0 5 0 0 0 5 
113 H/M Morogoro 2 1 0 0 0 3 
114 H/W Moshi 2 4 0 0 0 6 
115 H/M Moshi 7 7 1 0 0 15 
116 H/W Mpanda 3 2 1 0 0 6 
117 H/M Mpanda 6 7 0 0 0 13 
118 H/W Mpimbwe 0 3 0 0 0 3 
119 H/W Mpwapwa 1 4 2 0 0 7 
120 H/W Msalala 0 6 0 0 0 6 
121 H/W Mtama 6 9 1 0 0 16 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

122 H/W Mtwara 0 4 0 0 0 4 
123 H/M 

Mtwara/Mikindani 
1 3 0 0 0 4 

124 H/W Mufindi 1 6 0 0 0 7 
125 H/W Muheza 0 0 14 0 0 14 
126 H/W Muleba 0 0 3 0 0 3 
127 H/W Musoma 1 4 0 0 0 5 
128 H/M Musoma 2 3 2 0 0 7 
129 H/W Mvomero 0 2 3 0 0 5 
130 H/W Mwanga 1 11 0 0 0 12 
131 H/Jiji Mwanza 2 1 0 0 0 3 
132 H/W Nachingwea 0 4 2 0 0 6 
133 H/W Namtumbo 5 1 0 0 0 6 
134 H/Mji Nanyamba 0 2 3 0 0 5 
135 H/W Nanyumbu 0 0 4 0 0 4 
136 H/W Newala 0 0 5 0 0 5 
137 H/Mji Newala 0 4 2 0 0 6 
138 H/W Ngara 0 1 0 0 0 1 
139 H/W Ngorongoro 4 2 0 0 0 6 
140 H/W Njombe 0 4 0 0 0 4 
141 H/Mji Njombe 5 3 2 0 0 10 
142 H/W Nkasi 0 5 0 0 0 5 
143 H/W Nsimbo 1 1 0 0 0 2 
144 H/W Nyang’hwale 0 0 4 0 0 4 
145 H/W Nyasa 5 3 2 0 0 10 
146 H/W Nzega 0 6 1 0 0 7 
147 H/Mji Nzega 0 5 0 0 0 5 
148 H/W Pangani 1 7 11 0 0 19 
149 H/W Rombo 4 6 0 0 0 10 
150 H/W Rorya 0 1 4 0 0 5 
151 H/W Ruangwa 0 2 0 0 1 3 
152 H/W Rufiji 5 2 0 0 0 7 
153 H/W Rungwe 1 6 2 0 0 9 
154 H/W Same 0 6 0 1 0 7 
155 H/W Sengerema 0 4 0 0 0 4 
156 H/W Serengeti 1 5 0 0 0 6 
157 H/W Shinyanga 0 0 4 0 0 4 
158 H/M Shinyanga 0 1 0 0 0 1 
159 H/W Siha 0 10 0 0 0 10 
160 H/W Sikonge 0 5 0 1 0 6 
161 H/W Simanjiro 3 2 1 0 0 6 
162 H/W Singida 1 6 0 0 0 7 
163 H/M Singida 1 4 0 0 0 5 
164 H/W Songea 2 6 0 0 0 8 
165 H/M Songea 6 2 0 0 0 8 
166 H/W Songwe 0 5 0 0 0 5 
167 H/W Sumbawanga 0 4 0 0 0 4 
168 H/M Sumbawanga 2 5 1 0 0 8 
169 H/M Tabora 0 7 1 0 0 8 
170 H/W Tandahimba 0 3 0 0 0 3 
171 H/Jiji Tanga 2 13 0 0 0 15 
172 H/W Tarime 1 3 0 0 0 4 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

173 H/Mji Tarime 0 3 0 0 0 3 
174 H/M Temeke 1 6 2 0 2 11 
175 H/Mji Tunduma 5 10 0 0 0 15 
176 H/W Tunduru 0 0 4 0 0 4 
177 H/M Ubungo 0 8 1 0 0 9 
178 H/W Ukerewe 13 1 0 0 1 15 
179 H/W Ulanga 2 3 0 0 0 5 
180 H/W Urambo 0 7 0 2 0 9 
181 H/W Ushetu 3 2 0 0 0 5 
182 H/W Uvinza 0 1 4 0 0 5 
183 H/W Uyui 4 8 1 1 0 14 
184 H/W 

Wang'ing’ombe 
0 4 0 0 0 4 

Jumla ndogo 281 686 224 11 10 1,212 
Sekretarieti za Mikoa 

187 S/M Arusha 4 2 0 0 0 6 
188 S/M Dar es Salaam 0 2 0 0 0 2 
189 S/M Dodoma 6 0 0 0 0 6 
190 S/M Geita 0 2 0 0 0 2 
191 S/M Iringa 0 0 0 0 0 0 
192 S/M Kagera 1 2 0 0 0 3 
193 S/M Katavi 0 1 0 0 0 1 
194 S/M Kigoma 0 4 0 0 0 4 
195 S/M Kilimanjaro 1 0 0 0 2 3 
196 S/M Lindi 0 0 0 0 0 0 
197 S/M Manyara 0 2 0 0 0 2 
198 S/M Mara 4 0 0 0 0 4 
199 S/M Mbeya 0 0 0 0 0 0 
200 S/M Morogoro 0 0 0 0 0 0 
201 S/M Mtwara 3 0 0 0 0 3 
202 S/M Mwanza 1 1 0 0 0 2 
203 S/M Njombe 0 0 0 0 0 0 
204 S/M Pwani 0 0 0 0 0 0 
205 S/M Rukwa 0 0 0 0 0 0 
206 S/M Ruvuma 0 0 0 0 0 0 
207 S/M Shinyanga 5 0 1 0 0 6 
208 S/M Simiyu 5 0 0 0 0 5 
209 S/M Singida 5 1 0 0 0 6 
210 S/M Songwe 0 1 0 0 0 1 
211 S/M Tabora 0 0 0 0 0 0 
212 S/M Tanga 0 0 0 0 2 2 
Jumla ndogo 35 18 1 0 4 58 

OR-TAMISEMI 
213 OR-TAMISEMI 4 1 0 0 2 7 
Jumla ndogo 4 1 0 0 2 7 

Taasisi za OR-TAMISEMI 
214 Jumuiya ya 

Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) 

0 0 0 0 0 0 

215 Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
Dar es Salaam 
(DART) 

2 2 0 0 0 4 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Yaliyotekel
ezwa 

Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Hayajatekele
zwa 

Yaliyojirudi
a 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakat

i 

Jumla 

216 Chuo cha Mafunzo 
cha Serikali za 
Mitaa (HOMBOLO) 

0 0 0 0 0 0 

217 Bodi ya Mikopo 
Serikali za Mitaa 
(LGLB) 

1 2 1 0 0 4 

218 Mfuko wa 
Barabara 
(TAMISEMI) 

0 0 0 0 0 0 

219 Wakala wa 
Barabara Vijijini 
na Mijini (TARURA) 

0 0 0 0 0 0 

220 Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 

0 0 0 0 0 0 

Jumla ndogo 3 4 1 0 0 8 
Jumla 323 709 226 11 16 1,285 

 

Kiambatisho Na.4:Mwenendo wa utoaji Ruzuku na bajeti 
Na Taasisi Bajeti iliyopitishwa 

(Sh.) A 
Kiasi kilichotolewa 

(Sh.) B 
(Pungufu)/Ziada C=B-A (Sh.) 

 
A: Ruzuku matumizi ya kawaida 

1 OR- TAMISEMI 104,172,256,430 96,832,064,860 (7,340,191,570) 
2 Tume ya Utumishi ya 

Walimu 
17,132,907,565 15,008,860,670 (2,124,046,895) 

3 S/M Arusha 265,507,608,483 271,925,260,696 6,417,652,213 
4 S/M Dodoma 273,085,094,113 247,882,934,503 (25,202,159,610) 
5 S/M Dar es Salaam 496,757,808,180 429,188,580,578 (67,569,227,601) 
6 S/M Geita 213,242,671,294 215,017,250,197 1,774,578,903 
7 S/M Iringa 176,299,752,042 175,537,366,422 (762,385,620) 
8 S/M Kagera 258,441,229,000 262,463,547,998 4,022,318,998 
9 S/M Katavi 83,049,460,610 81,524,054,265 (1,525,406,344) 
10 S/M Kigoma 186,244,319,782 172,703,247,119 (13,541,072,663) 
11 S/M Kilimanjaro 256,836,118,745 255,928,363,847 (907,754,898) 
12 S/M Lindi 136,883,403,620 134,640,615,524 (2,242,788,096) 
13 S/M Manyara 198,226,571,821 192,146,751,647 (6,079,820,174) 
14 S/M Mara 242,694,416,978 237,754,110,032 (4,940,306,946) 
15 S/M Mbeya 287,588,299,057 286,809,349,957 (778,949,100) 
16 S/M Morogoro 334,998,990,297 316,915,527,454 (18,083,462,843) 
17 S/M Mtwara 182,103,614,034 173,755,268,921 (8,348,345,113) 
18 S/M Mwanza 374,898,854,042 369,691,743,635 (5,207,110,407) 
19 S/M Njombe 155,592,701,377 150,455,787,965 (5,136,913,412) 
20 S/M Pwani 255,915,018,515 256,241,900,365 326,881,850 
21 S/M Rukwa 115,457,506,834 117,849,868,433 2,392,361,599 
22 S/M Ruvuma 207,682,255,608 201,300,117,687 (6,382,137,921) 
23 S/M Shinyanga 179,069,957,836 165,471,393,471 (13,598,564,365) 
24 S/M Simiyu 166,871,114,803 160,420,070,121 (6,451,044,682) 
25 S/M Singida 168,225,093,235 156,698,019,264 (11,527,073,971) 
26 S/M Songwe 137,578,787,414 135,397,479,591 (2,181,307,823) 
27 S/M Tabora 238,601,840,424 219,662,600,912 (18,939,239,512) 
28 S/M Tanga 300,291,649,902 295,139,933,867 (5,151,716,035)  

Jumla ndogo A: 6,013,449,302,041 5,794,362,070,003 (219,087,232,038) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Taasisi Bajeti iliyopitishwa 
(Sh.) A 

Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) B 

(Pungufu)/Ziada C=B-A (Sh.) 
 

B: Maendeleo 
29 OR- TAMISEMI 736,563,015,082 703,945,334,408 (32,617,680,674) 
30 S/M Arusha 110,696,782,000 102,104,898,393 (8,591,883,607) 
31 S/M Dodoma 105,336,048,215 84,870,712,548 (20,465,335,667) 
32 S/M Dar Es Salaam 199,422,142,485 174,511,376,474 (24,910,766,011) 
33 S/M Geita 74,105,225,000 74,003,568,226 (101,656,774) 
34 S/M Iringa 62,280,583,000 51,696,700,692 (10,583,882,308) 
35 S/M Kagera 82,547,164,849 92,212,299,291 9,665,134,442 
36 S/M Katavi 27,665,225,538 29,784,389,632 2,119,164,094 
37 S/M Kigoma 78,619,079,397 68,163,111,087 (10,455,968,310) 
38 S/M Kilimanjaro 70,143,027,769 67,824,281,497 (2,318,746,272) 
39 S/M Lindi 56,392,762,000 50,517,457,232 (5,875,304,768) 
40 S/M Manyara 74,424,834,292 63,122,474,267 (11,302,360,025) 
41 S/M Mara 73,431,028,147 73,622,510,350 191,482,203 
42 S/M Mbeya 79,513,101,000 87,289,008,660 7,775,907,660 
43 S/M Morogoro 103,990,752,000 97,521,441,208 (6,469,310,792) 
44 S/M Mtwara 71,759,840,492 59,256,720,470 (12,503,120,022) 
45 S/M Mwanza 130,211,257,000 122,502,229,604 (7,709,027,396) 
46 S/M Njombe 56,785,998,000 48,049,366,333 (8,736,631,667) 
47 S/M Pwani 99,875,423,000 86,790,423,778 (13,084,999,222) 
48 S/M Rukwa 31,582,270,661 37,551,860,222 5,969,589,561 
49 S/M Ruvuma 72,932,885,000 64,093,458,193 (8,839,426,807) 
50 S/M Shinyanga 62,164,979,352 55,325,742,649 (6,839,236,703) 
51 S/M Simiyu 47,604,106,000 46,558,705,788 (1,045,400,212) 
52 S/M Singida 57,618,348,234 54,736,880,924 (2,881,467,310) 
53 S/M Songwe 59,056,640,380 52,297,827,071 (6,758,813,310) 
54 S/M Tabora 93,769,178,000 80,165,581,285 (13,603,596,715) 
55 S/M Tanga 96,580,311,000 87,085,062,130 (9,495,248,870) 
56 Tume ya Utumishi ya 

Walimu 
670,000,000 200,000,000 (470,000,000) 

 
Jumla ndogo (B): 2,815,742,007,892 2,615,803,422,409 (199,938,585,482)  
Jumla Kuu (A+B) 8,829,191,309,932 8,410,165,492,412 (419,025,817,520) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Kiambatisho Na.5:Mwenendo wa Ruzuku za kawaida  
Taasisi Bajeti iliyopitishwa 

(Sh.) A 
Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) B 

Pungufu/Ziada C=B-A 
(Sh.) 

A: Ruzuku ya kawaida 
OR- TAMISEMI 104,172,256,430 96,832,064,860 (7,340,191,570) 
Tume ya Utumishi ya Walimu 17,132,907,565 15,008,860,670 (2,124,046,895) 
S/M Arusha 265,507,608,483 271,925,260,696 6,417,652,213 
S/M Dodoma 273,085,094,113 247,882,934,503 (25,202,159,610) 
S/M Dar Es Salaam 496,757,808,180 429,188,580,578 (67,569,227,601) 
S/M Geita 213,242,671,294 215,017,250,197 1,774,578,903 
S/M Iringa 176,299,752,042 175,537,366,422 (762,385,620) 
S/M Kagera 258,441,229,000 262,463,547,998 4,022,318,998 
S/M Katavi 83,049,460,610 81,524,054,265 (1,525,406,344) 
S/M Kigoma 186,244,319,782 172,703,247,119 (13,541,072,663) 
S/M Kilimanjaro 256,836,118,745 255,928,363,847 (907,754,898) 
S/M Lindi 136,883,403,620 134,640,615,524 (2,242,788,096) 
S/M Manyara 198,226,571,821 192,146,751,647 (6,079,820,174) 
S/M Mara 242,694,416,978 237,754,110,032 (4,940,306,946) 
S/M Mbeya 287,588,299,057 286,809,349,957 (778,949,100) 
S/M Morogoro 334,998,990,297 316,915,527,454 (18,083,462,843) 
S/M Mtwara 182,103,614,034 173,755,268,921 (8,348,345,113) 
S/M Mwanza 374,898,854,042 369,691,743,635 (5,207,110,407) 
S/M Njombe 155,592,701,377 150,455,787,965 (5,136,913,412) 
S/M Pwani 255,915,018,515 256,241,900,365 326,881,850 
S/M Rukwa 115,457,506,834 117,849,868,433 2,392,361,599 
S/M Ruvuma 207,682,255,608 201,300,117,687 (6,382,137,921) 
S/M Shinyanga 179,069,957,836 165,471,393,471 (13,598,564,365) 
S/M Simiyu 166,871,114,803 160,420,070,121 (6,451,044,682) 
S/M Singida 168,225,093,235 156,698,019,264 (11,527,073,971) 
S/M Songwe 137,578,787,414 135,397,479,591 (2,181,307,823) 
S/M Tabora 238,601,840,424 219,662,600,912 (18,939,239,512) 
S/M Tanga 300,291,649,902 295,139,933,867 (5,151,716,035) 
Jumla 6,013,449,302,041 5,794,362,070,003 (219,087,232,038) 

 
   Kiambatisho Na.5:Mwenendo wa Ruzuku za Maendeleo 

Na Taasisi Bajeti  (Sh.) Kiasi 
kilichotolewa(Sh.) 

Pungufu/Ziada  
C=B-A (Sh.) 

1 OR- TAMISEMI 736,563,015,082 703,945,334,408 (32,617,680,674) 

2 
Tume ya Utumishi ya 
Walimu 

670,000,000 200,000,000 (470,000,000) 

3 S/M Arusha 110,696,782,000 102,104,898,393 (8,591,883,607) 
4 S/M Dodoma 105,336,048,215 84,870,712,548 (20,465,335,667) 
5 S/M Dar Es Salaam 199,422,142,485 174,511,376,474 (24,910,766,011) 
6 S/M Geita 74,105,225,000 74,003,568,226 (101,656,774) 
7 S/M Iringa 62,280,583,000 51,696,700,692 (10,583,882,308) 
8 S/M Kagera 82,547,164,849 92,212,299,291 9,665,134,442 
9 S/M Katavi 27,665,225,538 29,784,389,632 2,119,164,094 
10 S/M Kigoma 78,619,079,397 68,163,111,087 (10,455,968,310) 
11 S/M Kilimanjaro 70,143,027,769 67,824,281,497 (2,318,746,272) 
12 S/M Lindi 56,392,762,000 50,517,457,232 (5,875,304,768) 
13 S/M Manyara 74,424,834,292 63,122,474,267 (11,302,360,025) 
14 S/M Mara 73,431,028,147 73,622,510,350 191,482,203 
15 S/M Mbeya 79,513,101,000 87,289,008,660 7,775,907,660 
16 S/M Morogoro 103,990,752,000 97,521,441,208 (6,469,310,792) 
17 S/M Mtwara 71,759,840,492 59,256,720,470 (12,503,120,022) 
18 S/M Mwanza 130,211,257,000 122,502,229,604 (7,709,027,396) 
19 S/M Njombe 56,785,998,000 48,049,366,333 (8,736,631,667) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Taasisi Bajeti  (Sh.) Kiasi 
kilichotolewa(Sh.) 

Pungufu/Ziada  
C=B-A (Sh.) 

20 S/M Pwani 99,875,423,000 86,790,423,778 (13,084,999,222) 
21 S/M Rukwa 31,582,270,661 37,551,860,222 5,969,589,561 
22 S/M Ruvuma 72,932,885,000 64,093,458,193 (8,839,426,807) 
23 S/M Shinyanga 62,164,979,352 55,325,742,649 (6,839,236,703) 
24 S/M Simiyu 47,604,106,000 46,558,705,788 (1,045,400,212) 
25 S/M Singida 57,618,348,234 54,736,880,924 (2,881,467,310) 
26 S/M Songwe 59,056,640,380 52,297,827,071 (6,758,813,310) 
27 S/M Tabora 93,769,178,000 80,165,581,285 (13,603,596,715) 
28 S/M Tanga 96,580,311,000 87,085,062,130 (9,495,248,870) 
  Jumla 2,815,742,007,892 2,615,803,422,409 (199,938,585,482) 

 

   Kiambatisho Na.6:Makusanyo ya mapato ya ndani kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Na. Mkoa na 

Halmashauri 
zake 

Bajeti (Sh.) A Kiasi 
kilichokusanywa 

(Sh.) B 

Tofauti (Sh.) C=B-A 

1. S/M Katavi 16,220,669,000 32,213,409,908 15,992,740,908 
2. S/M Simiyu 16,856,485,000 15,730,494,219 (1,125,990,781) 
3. S/M Njombe 30,291,498,000 29,524,435,500 (767,062,500) 
4. S/M Geita 34,513,211,000 34,212,661,840 (300,549,160) 
5. S/M Arusha 75,316,811,000 62,962,379,503 (12,354,431,497) 
6. S/M Pwani 61,139,588,000 81,242,579,525 20,102,991,525 
7. S/M Dodoma 77,827,211,000 77,858,679,474 31,468,474 
8. S/M Iringa 30,448,582,000 28,711,706,791 (1,736,875,209) 
9. S/M Kigoma 17,845,228,000 21,527,057,485 3,681,829,485 
10. S/M Kilimanjaro 26,240,995,000 29,669,566,620 3,428,571,620 
11. S/M Lindi 28,935,915,000 33,539,545,309 4,603,630,309 
12. S/M Mara 29,192,362,000 31,723,569,495 2,531,207,495 
13. S/M Mbeya 49,786,642,000 61,420,951,465 11,634,309,465 
14. S/M Morogoro 51,419,270,000 47,508,233,664 (3,911,036,336) 
15. S/M Mtwara 32,309,230,000 34,131,831,464 1,822,601,464 
16. S/M Mwanza 64,571,539,000 56,475,024,079 (8,096,514,921) 
17. S/M Ruvuma 27,867,015,000 31,065,718,012 3,198,703,012 
18. S/M Shinyanga 33,322,295,000 34,411,597,757 1,089,302,757 
19. S/M Singida 20,046,138,000 21,111,852,265 1,065,714,265 
20. S/M Tabora 35,014,984,000 36,789,587,752 1,774,603,752 
21. S/M Tanga 42,223,879,000 42,960,226,859 736,347,859 
22. S/M Kagera 33,225,806,000 40,311,964,911 7,086,158,911 

23. S/M Dar es 
Salaam 

246,503,814,000 280,243,543,194 33,739,729,194 

24. S/M Rukwa 11,700,527,000 11,338,193,277 (362,333,723) 
25. S/M Songwe 28,781,425,000 28,553,905,646 (227,519,354) 
26. S/M Manyara 22,270,088,000 26,378,189,744 4,108,101,744 

Jumla 1,143,871,207,000 1,231,616,905,758 87,745,698,758 

 
    Kiambatisho Na.7:Halmashauri zilizokusanya zaidi ya bajeti 

Na Jina Bajeti(Sh.) Makusanyo halisi(Sh.) Tofauti(Sh.) 
1.   H/W Msalala 5,880,000,000 5,886,717,735 6,717,735 
2.   H/Mji Mbinga 2,476,487,000 2,499,272,941 22,785,941 
3.   H/Mji Masasi 2,671,049,965 2,695,195,191 24,145,226 
4.   H/W Mpimbwe 2,940,165,214 2,964,496,551 24,331,337 
5.   H/W Nyang'hwale 3,577,609,592 3,607,627,833 30,018,241 
6.   H/Mji Mbulu 2,369,610,341 2,402,728,677 33,118,336 
7.   H/M Musoma 4,247,835,500 4,310,631,113 62,795,613 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Jina Bajeti(Sh.) Makusanyo halisi(Sh.) Tofauti(Sh.) 
8.   H/W Kigoma 874,450,000 960,340,889 85,890,889 
9.   H/W Kisarawe 4,759,935,000 4,849,069,632 89,134,632 
10.   H/W Babati 4,100,000,000 4,190,595,317 90,595,317 
11.   H/W Mkalama 1,739,768,000 1,841,888,932 102,120,932 
12.   H/Mji Babati 2,895,095,564 3,018,184,055 123,088,491 
13.   H/W Namtumbo 2,727,926,000 2,857,370,375 129,444,375 
14.   H/M Singida 5,624,080,000 5,755,600,010 131,520,010 
15.   H/W Mwanga 3,076,971,000 3,231,861,286 154,890,286 
16.   H/M Sumbawanga 2,746,242,400 2,917,615,757 171,373,357 
17.   H/W Karagwe 4,816,545,000 4,988,686,748 172,141,748 
18.   H/M Shinyanga 5,183,250,000 5,360,562,811 177,312,811 
19.   H/Mji Handeni 2,191,702,885 2,401,203,517 209,500,632 
20.   H/Mji Kondoa 1,326,192,665 1,560,391,465 234,198,800 
21.   H/W Rorya 1,590,456,000 1,825,695,265 235,239,265 
22.   H/W Mufindi 7,051,321,000 7,289,003,635 237,682,635 
23.   H/W Same 3,028,289,000 3,279,735,976 251,446,976 
24.   H/Mji Korogwe 1,995,463,969 2,251,028,946 255,564,977 
25.   H/W Rungwe 7,239,615,400 7,513,792,223 274,176,823 
26.   H/W Mlele 1,963,534,760 2,257,825,697 294,290,937 
27.   H/M Kinondoni 64,941,747,000 65,249,410,323 307,663,323 
28.   H/W Meatu 2,930,499,000 3,254,333,658 323,834,658 
29.   H/W Geita 7,335,495,942 7,660,531,938 325,035,996 
30.   H/W Urambo 3,491,270,000 3,816,850,102 325,580,102 
31.   H/Mji Nanyamba 2,334,836,000 2,664,516,781 329,680,781 
32.   H/W Ikungi 2,997,908,000 3,336,643,272 338,735,272 
33.   H/W Biharamulo 2,321,841,626 2,684,093,758 362,252,132 
34.   H/W Kiteto 2,261,726,511 2,625,904,028 364,177,517 
35.   H/W Chemba 1,879,085,486 2,280,778,416 401,692,930 
36.   H/W Mbulu 2,529,927,572 2,957,122,345 427,194,773 
37.   H/W Maswa 2,894,020,300 3,342,264,475 448,244,175 
38.   H/W Busega 1,815,883,920 2,265,900,320 450,016,400 
39.   H/M Ubungo 35,245,632,000 35,714,760,634 469,128,634 
40.   H/W Muheza 2,431,950,000 2,901,706,034 469,756,034 
41.   H/W Songwe 4,012,654,310 4,504,386,004 491,731,694 
42.   H/W Itilima 1,282,650,000 1,775,556,016 492,906,016 
43.   H/W Buhigwe 964,805,000 1,469,954,866 505,149,866 
44.   H/W Musoma 1,766,870,000 2,275,001,674 508,131,674 
45.   H/W Simanjiro 3,751,859,000 4,273,655,773 521,796,773 
46.   H/W Mkuranga 13,450,573,976 13,975,025,950 524,451,974 
47.   H/W Mbeya 4,978,660,000 5,520,534,992 541,874,992 
48.   H/W Monduli 2,559,974,345 3,128,469,497 568,495,152 
49.   H/W Chamwino 2,060,039,912 2,641,305,559 581,265,647 
50.   H/W Wanging'ombe 4,865,981,000 5,464,380,695 598,399,695 
51.   H/W Itigi 1,736,087,200 2,336,154,416 600,067,216 
52.   H/W Mtwara 3,261,171,070 3,912,818,760 651,647,690 
53.   H/W Handeni 3,011,076,000 3,667,509,853 656,433,853 
54.   H/W Lushoto 2,133,429,847 2,790,237,962 656,808,115 
55.   H/W Singida 1,226,146,350 1,885,527,953 659,381,603 
56.   H/Jiji Mbeya 19,484,800,000 20,148,369,402 663,569,402 
57.   H/W Busokelo 2,000,000,000 2,668,780,240 668,780,240 
58.   H/M Kahama 10,568,892,731 11,253,492,120 684,599,389 
59.   H/W Mpwapwa 1,920,934,932 2,614,010,045 693,075,113 
60.   H/Mji Geita 14,043,539,000 14,745,184,392 701,645,392 
61.   H/W Ushetu 4,129,896,000 4,874,774,633 744,878,633 
62.   H/W Kasulu 2,715,911,754 3,462,284,723 746,372,969 
63.   H/W Buchosa 3,255,595,813 4,022,830,756 767,234,943 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Jina Bajeti(Sh.) Makusanyo halisi(Sh.) Tofauti(Sh.) 
64.   H/W Sumbawanga 3,408,125,000 4,181,279,030 773,154,030 
65.   H/W Manyoni 2,245,593,350 3,026,241,736 780,648,386 
66.   H/W Tandahimba 6,061,334,000 6,919,456,531 858,122,531 
67.   H/W Uyui 3,959,525,831 4,864,176,160 904,650,329 
68.   H/W Liwale 6,283,808,798 7,190,248,717 906,439,919 
69.   H/W Uvinza 2,361,406,000 3,314,621,080 953,215,080 
70.   H/W Butiama 1,567,784,536 2,531,702,105 963,917,569 
71.   H/W Nsimbo 1,167,827,000 2,138,417,880 970,590,880 
72.   H/M Iringa 5,244,425,474 6,293,026,472 1,048,600,998 
73.   H/W Rufiji 5,276,730,000 6,360,147,393 1,083,417,393 
74.   H/W Kilindi 2,368,175,426 3,456,040,741 1,087,865,315 
75.   H/W Serengeti 2,750,000,000 3,843,311,051 1,093,311,051 
76.   H/W Kwimba 3,053,742,685 4,157,061,396 1,103,318,711 
77.   H/Mji Bunda 1,182,688,017 2,294,685,044 1,111,997,027 
78.   H/W Mbarali 8,250,801,000 9,392,371,117 1,141,570,117 
79.   H/Mji Njombe 5,691,577,237 6,847,238,036 1,155,660,799 
80.   H/W Karatu 5,556,011,000 6,718,700,603 1,162,689,603 
81.   H/W Bukoba 2,153,317,000 3,321,436,113 1,168,119,113 
82.   H/W Makete 3,547,000,000 4,722,033,942 1,175,033,942 
83.   H/W Momba 1,866,518,000 3,092,585,012 1,226,067,012 
84.   H/Mji Mafinga 5,120,846,410 6,391,930,988 1,271,084,578 
85.   H/W Mbozi 4,409,336,395 5,890,945,344 1,481,608,949 
86.   H/W Kyerwa 3,443,777,600 4,975,903,488 1,532,125,888 
87.   H/W Kyela 4,849,404,700 6,402,922,056 1,553,517,356 
88.   H/W Kibondo 1,861,405,000 3,428,528,391 1,567,123,391 
89.   H/W Mbinga 6,812,437,408 8,598,371,722 1,785,934,314 
90.   H/W Ludewa 2,547,395,000 4,345,267,103 1,797,872,103 
91.   H/W Hanang 4,794,454,000 6,909,999,549 2,115,545,549 
92.   H/W Kongwa 4,768,597,000 6,931,529,910 2,162,932,910 
93.   H/W Muleba 6,337,100,000 8,572,344,439 2,235,244,439 
94.   H/W Kakonko 1,449,893,000 3,696,458,432 2,246,565,432 
95.   H/W Tarime 7,736,145,886 10,210,431,826 2,474,285,940 
96.   H/M Lindi 2,723,394,924 5,461,450,534 2,738,055,610 
97.   H/W Misenyi 5,255,203,100 8,074,671,910 2,819,468,810 
98.   H/M Temeke 45,051,270,111 47,927,632,000 2,876,361,889 
99.   H/W Bagamoyo 5,892,530,000 8,783,172,486 2,890,642,486 
100.   H/W Kaliua 4,735,762,500 7,639,404,147 2,903,641,647 
101.   H/W Nachingwea 3,370,451,582 6,296,407,754 2,925,956,172 
102.   H/W Kibaha 1,878,210,876 4,841,364,979 2,963,154,103 
103.   H/W Chunya 6,543,358,000 9,774,181,435 3,230,823,435 
104.   H/W Mafia 1,680,879,000 5,909,655,449 4,228,776,449 
105.   H/W Bahi 2,532,000,000 7,284,918,538 4,752,918,538 
106.   H/Mji Kibaha 7,034,594,236 12,986,924,659 5,952,330,423 
107.   H/W Chalinze 13,516,931,620 20,372,829,773 6,855,898,153 
108. H/M Kigamboni 11,519,226,608 22,920,023,159 11,400,796,551 
109. H/W Mpanda 6,532,410,000 19,964,049,182 13,431,639,182 
110. H/Jiji Dar es Salaam 89,100,000,000 108,431,717,078 19,331,717,078 
Jumla 669,180,373,162 824,570,001,432 155,389,628,270 

 

Kiambatisho Na.8:Halmashauri zilizoshindwa kufika lengo la ukusanyaji wa mapato ya ndani 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha bajeti 

(Sh.) 
Makusanyo halisi 

(Sh.) 
Tofauti (Sh.) 

1. H/Jiji Arusha 48,897,794,206 35,945,932,940 (12,951,861,266) 
2. H/W Sengerema 7,950,000,000 2,709,795,389 (5,240,204,611) 
3. H/W Arusha 8,405,145,640 5,314,728,414 (3,090,417,226) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha bajeti 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

4. H/W Korogwe 5,185,008,981 2,153,265,903 (3,031,743,078) 
5. H/Jiji Dodoma 54,442,858,802 51,455,251,174 (2,987,607,628) 
6. H/W Masasi 7,061,607,000 4,579,872,236 (2,481,734,764) 
7. H/Jiji Mwanza 22,953,558,937 20,521,531,283 (2,432,027,654) 
8. H/M Mtwara/Mikindani 7,372,766,944 4,971,155,054 (2,401,611,890) 
9. H/W Misungwi 6,287,579,000 3,906,510,169 (2,381,068,831) 
10. H/W Malinyi 5,691,577,237 3,344,629,426 (2,346,947,811) 
11. H/W Mvomero 5,908,172,917 3,826,831,865 (2,081,341,052) 
12. H/W Nyasa 3,253,905,000 1,249,547,509 (2,004,357,491) 
13. H/W Shinyanga 5,301,330,242 3,326,534,191 (1,974,796,051) 
14. H/W Mbogwe 5,114,141,238 3,321,525,333 (1,792,615,905) 
15. H/W Chato 3,413,124,620 1,640,405,571 (1,772,719,049) 
16. H/W Njombe 5,692,972,804 4,308,914,197 (1,384,058,607) 
17. H/W Pangani 2,652,181,355 1,393,853,904 (1,258,327,451) 
18. H/M Ilemela 14,776,400,000 13,571,223,039 (1,205,176,961) 
19. H/W Bukombe 4,350,234,833 3,237,386,773 (1,112,848,060) 
20. H/W Iringa 5,218,134,034 4,116,229,209 (1,101,904,825) 
21. H/W Tunduru 7,699,508,353 6,611,696,662 (1,087,811,691) 
22. H/W Kilosa 6,763,919,069 5,734,944,608 (1,028,974,461) 
23. H/W Ulanga 4,043,111,444 3,044,575,909 (998,535,535) 
24. H/W Mtama 3,534,934,546 2,581,121,159 (953,813,387) 
25. H/M Moshi 8,826,301,000 7,955,452,294 (870,848,706) 
26. H/W Magu 4,916,677,700 4,058,281,953 (858,395,747) 
27. H/W Bariadi 3,050,954,664 2,260,849,342 (790,105,322) 
28. H/W Kibiti 3,925,465,331 3,164,389,204 (761,076,127) 
29. H/W Kishapu 4,424,085,806 3,709,516,267 (714,569,539) 
30. H/M Mpanda 5,485,109,868 4,888,620,598 (596,489,270) 
31. H/W Ngorongoro 3,101,200,000 2,510,966,561 (590,233,439) 
32. H/W Kondoa 3,623,634,853 3,090,494,367 (533,140,486) 
33. H/Jiji Tanga 19,145,700,000 18,629,431,349 (516,268,651) 
34. H/W Kalambo 2,412,405,000 1,935,099,447 (477,305,553) 
35. H/W Ngara 4,698,888,000 4,241,260,120 (457,627,880) 
36. H/Mji Tarime 3,011,904,000 2,564,024,203 (447,879,797) 
37. H/W Nzega 3,692,401,012 3,264,304,151 (428,096,861) 
38. H/W Ukerewe 3,953,373,000 3,527,790,094 (425,582,906) 
39. H/M Bukoba 3,872,000,000 3,453,568,335 (418,431,665) 
40. H/W Siha 3,021,995,024 2,612,817,057 (409,177,967) 
41. H/W Sikonge 4,178,130,032 3,788,589,542 (389,540,490) 
42. H/W Morogoro 5,958,443,881 5,571,996,288 (386,447,593) 
43. H/M Morogoro 13,607,714,437 13,245,754,664 (361,959,773) 
44. H/W Nkasi 2,633,291,693 2,304,199,043 (329,092,650) 
45. H/M Songea 6,139,180,000 5,815,505,175 (323,674,825) 
46. H/Mji Ifakara 5,069,418,025 4,747,164,688 (322,253,337) 
47. H/M Kigoma Ujiji 2,985,238,606 2,666,145,591 (319,093,015) 
48. H/W Iramba 3,232,198,000 2,929,795,946 (302,402,054) 
49. H/W Kilwa 6,705,653,000 6,427,474,311 (278,178,689) 
50. H/W Gairo 2,113,735,199 1,835,694,242 (278,040,957) 
51. H/W Moshi 4,477,070,000 4,221,502,216 (255,567,784) 
52. H/W Meru 6,804,138,000 6,549,208,871 (254,929,129) 
53. H/M Tabora 5,887,326,305 5,636,388,589 (250,937,716) 
54. H/W Longido 3,033,078,000 2,794,372,617 (238,705,383) 
55. H/W Igunga 4,755,259,920 4,518,554,218 (236,705,702) 
56. H/Mji Bariadi 3,050,954,664 2,831,590,408 (219,364,256) 
57. H/W Songea 2,468,957,000 2,273,454,136 (195,502,864) 
58. H/Mji Kasulu 2,715,911,754 2,528,723,513 (187,188,241) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha bajeti 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

59. H/W Mlimba 6,340,190,237 6,156,641,974 (183,548,263) 
60. H/Mji Tunduma 13,087,280,000 12,928,020,420 (159,259,580) 
61. H/W Madaba 1,305,196,343 1,160,499,492 (144,696,851) 
62. H/Mji Newala 2,577,078,696 2,435,879,994 (141,198,702) 
63. H/W Kilolo 4,750,338,414 4,621,516,487 (128,821,927) 
64. H/W Mkinga 2,405,967,000 2,286,369,873 (119,597,127) 
65. H/W Bumbuli 1,122,613,000 1,029,578,777 (93,034,223) 
66. H/W Bunda 1,955,677,000 1,868,087,214 (87,589,786) 
67. H/W Hai 4,601,152,188 4,532,800,189 (68,351,999) 
68. H/W Rombo 3,895,268,603 3,835,397,602 (59,871,001) 
69. H/W Ileje 2,191,196,920 2,137,968,866 (53,228,054) 
70. H/Mji Nzega 3,311,345,000 3,261,320,843 (50,024,157) 
71. H/W Newala 2,311,060,000 2,304,199,043 (6,860,957) 
72. H/W Ruangwa 5,584,251,000 5,582,842,834 (1,408,166) 

Jumla   474,386,375,377 399,561,564,925 (74,824,810,452) 

 

Kiambatisho Na.9:Fedha ambazo hazikulipwa  
Taasisi Kiasi (Sh.) Taasisi Kiasi (Sh.) 
H/Jiji Arusha 216,274,668.00 H/W Rungwe 187,857,287.99 
H/W Arusha 80,570,441.23 H/W Gairo 166,960,144.22 
H/W Karatu 55,450,009.48 H/Mji Ifakara 1,971,830,825.41 
H/W Longido 388,180,776.23 H/W Mlimba 268,421,109.00 
H/W Meru 706,522,560.20 H/W Kilosa 2,134,480,616.06 
H/W Monduli 110,943,923.76 H/W Malinyi 68,909,472.70 
H/W Ngorongoro 480,444,762.74 H/W Morogoro 518,723,756.87 
H/W Bagamoyo 119,652,362.82 H/M Morogoro 51,834,704.00 
H/W Chalinze 280,960,600.69 H/W Mvomero 790,331,939.20 
H/W Kibaha 27,140,000.00 H/W Ulanga 1,991,852,663.40 
H/Mji Kibaha 308,829,708.30 H/W Masasi 548,707,025.72 
H/W Kibiti 677,712,117.20 H/Mji Masasi 32,431,365.00 
H/W Kisarawe 1,208,876,046.89 H/W Mtwara 507,149,091.93 
H/W Mafia 693,258,493.14 H/M Mtwara/Mikindani 25,686,571.24 
H/W Mkuranga 500,255,890.56 H/Mji Nanyamba 27,667,052.57 
H/W Rufiji 1,133,979,808.08 H/W Nanyumbu 152,073,051.92 
H/M Ilala 769,708,061.76 H/W Newala 518,135,801.48 
H/M Kigamboni 424,153,095.72 H/Mji Newala 530,048,429.90 
H/M Kinondoni 143,860,539.56 H/W Tandahimba 2,157,535,815.60 
H/M Temeke 965,094,020.80 H/W Buchosa 3,778,107,688.12 
H/M Ubungo 64,646,825.63 H/M Ilemela 2,193,033,051.97 
H/W Bahi 72,072,827.19 H/W Kwimba 1,172,183,152.39 
H/W Chamwino 585,486,834.16 H/W Magu 863,714,745.76 
H/W Chemba 129,838,383.80 H/W Misungwi 850,479,230.25 
H/Jiji Dodoma 509,950,413.28 H/Jiji Mwanza 149,912,669.01 
H/W Kondoa 288,431,209.94 H/W Sengerema 398,551,122.48 
H/Mji Kondoa 189,643,232.23 H/W Ukerewe 1,043,410,279.89 
H/W Kongwa 649,114,334.88 H/W Ludewa 265,224,355.88 
H/W Mpwapwa 342,791,027.19 H/Mji Makambako 444,635,720.37 
H/W Bukombe 619,239,023.96 H/W Makete 1,103,089,656.97 
H/W Chato 219,487,808.08 H/W Njombe 453,965,184.27 
H/W Geita 942,129,807.20 H/Mji Njombe 31,425,832.71 
H/Mji Geita 167,940,027.04 H/W Wanging'ombe 617,118,433.85 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Taasisi Kiasi (Sh.) Taasisi Kiasi (Sh.) 
H/W Mbogwe 294,738,090.53 H/W Kalambo 575,908,290.32 
H/W Nyang'hwale 901,103,624.69 H/W Nkasi 64,170,333.80 
H/W Iringa 954,713,621.81 H/W Sumbawanga 573,741,495.62 
H/M Iringa 22,413,433.60 H/M Sumbawanga 62,848,796.07 
H/W Kilolo 35,665,912.06 H/W Madaba 431,840,155.19 
H/W Mufindi 51,042,239.01 H/W Mbinga 934,348,268.29 
H/W Bukoba 220,350,770.00 H/Mji Mbinga 1,472,363,843.83 
H/W Kyerwa 377,572,235.67 H/W Namtumbo 972,421,204.94 
H/W Misenyi 542,106,071.45 H/W Nyasa 1,471,139,736.40 
H/W Ngara 20,130,977.85 H/W Songea 748,869,848.07 
H/W Mlele 72,674,089.92 H/M Songea 1,328,992,438.02 
H/W Mpanda 417,083,252.38 H/W Tunduru 333,796,038.65 
H/M Mpanda 34,225,924.94 H/Mji Kahama 98,716,400.00 
H/W Mpimbwe 81,926,780.82 H/W Kishapu 366,281,931.80 
H/W Nsimbo 440,959,757.01 H/W Msalala 155,569,350.55 
H/W Buhigwe 623,398,070.29 H/W Shinyanga 395,105,326.99 
H/W Kakonko 1,796,283,908.32 H/M Shinyanga 1,420,607,295.77 
H/W Kasulu 706,747,803.52 H/W Ushetu 1,284,097,971.62 
H/Mji Kasulu 292,383,551.11 H/W Bariadi 50,262,581.04 
H/W Kibondo 1,519,149,371.10 H/Mji Bariadi 425,272,989.00 
H/W Kigoma 1,381,057,703.58 H/W Busega 378,821,286.98 
H/M Kigoma/Ujiji 2,209,041,044.92 H/W Itilima 325,837,654.89 
H/W Uvinza 1,483,980,605.26 H/W Maswa 194,010,280.90 
H/W Hai 66,968,290.56 H/W Meatu 134,444,725.18 
H/W Moshi 1,078,733,608.19 H/W Iramba 1,758,531,304.35 
H/M Moshi 1,322,765,759.85 H/W Singida 993,708,168.62 
H/W Mwanga 1,143,323,677.23 H/M Singida 256,808,177.38 
H/W Rombo 222,159,591.72 H/W Ileje 1,149,934,279.15 
H/W Same 796,000,542.02 H/W Mbozi 1,083,793,763.96 
H/W Siha 933,882,550.24 H/W Momba 2,013,088,525.52 
H/W Kilwa 3,092,681,950.31 H/W Songwe 1,530,100,068.05 
H/W Mtama 377,961,743.02 H/Mji Tunduma 1,904,684,400.00 
H/M Lindi 192,380,775.00 Jumla Ndogo (A) 103,012,931,379.83 
H/W Liwale 472,288,569.78 Sekretarieti za Mikoa 

 

H/W Nachingwea 909,730,705.69 Arusha 202,464,778.88 
H/W Ruangwa 62,349,792.16 Geita 1,752,509,437.50 
H/W Babati 1,427,310,448.58 Iringa 485,109,976.96 
H/Mji Babati 166,390,169.00 Kagera 1,017,278,337.52 
H/W Hanang’ 193,395,385.24 Katavi 300,799,469.62 
H/W Kiteto 216,929,721.70 Kigoma 1,068,130,494.68 
H/W Mbulu 995,548,714.79 Kilimanjaro 850,276,176.42 
H/Mji Mbulu 323,176,094.84 Lindi 10,634,000.00 
H/W Simanjiro 638,899,759.47 Manyara 522,618,092.84 
H/W Bunda 183,945,428.57 Mara 404,900,770.76 
H/Mji Bunda 1,306,019,681.97 Mbeya 455,333,789.80 
H/W Butiama 184,342,117.50 Morogoro 876,430,245.88 
H/W Musoma 178,733,718.46 Njombe 684,085,690.77 
H/M Musoma 69,747,125.00 Pwani 379,387,482.40 
H/W Rorya 774,103,966.43 Songwe 857,725,274.66 
H/W Serengeti 1,503,841,997.76 Ruvuma 1,374,514,512.01 
H/W Tarime 1,477,511,804.65 Shinyanga 88,593,843.80 
H/Mji Tarime 27,818,678.40 Singida 1,071,121,282.11 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Taasisi Kiasi (Sh.) Taasisi Kiasi (Sh.) 
H/W Busokelo 357,286,291.70 Simiyu 1,421,734,318.23 
H/W Chunya 273,876,018.94 Rukwa 1,382,528,682.68 
H/W Kyela 1,979,225,847.03 Jumla ndogo(b) 15,206,176,657.52 
H/W Mbarali 199,780,670.70 Jumla Kuu (A+B) 118,219,108,037.35 
H/Jiji Mbeya 259,815,527.12  

 

H/W Mbeya 147,011,395.54  
 

 
Kiambatisho Na.10:Ruzuku zilizotoka kwa kuchelewa 

Jina  Tarehe Kumbukumbu Namba  Kiasi kilichotolewa(Sh.)  

H/M Temeke 

13/06/2024 088/24/0327105             800,000,000  
19/06/2024 088/24/0329125              20,000,000  
27/06/2024 088/24/0334232              25,000,000  
19/06/2024 088/24/0328801                3,250,000  
19/06/2024 088/24/0328801                4,040,000  
19/06/2024 088/24/0328801              21,284,000  
19/06/2024 088/24/0328801              35,000,000  
19/06/2024 088/24/0328801              36,310,000  
20/06/2024 088/24/0329676                    53,820  
20/06/2024 088/24/0329676                   545,009  
20/06/2024 088/24/0329676                   762,245  
20/06/2024 088/24/0329676                2,121,947  
25/06/2024 088/24/0331929                8,000,000  
30/06/2024 088/24/0336237                6,858,000  
29.06/2024 088/24/0336237                1,869,000  
6/30/2024 EB/AG/159/23/4634              16,303,106  
6/30/2024 EB/AG/159/23/4646                    89,702  
6/30/2024 EB/AG/159/23/4646                   433,981  
6/30/2024 EB/AG/159/23/4346                   771,587  

H/W Handeni  

21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                2,359,136  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4634              10,152,597  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                1,745,716  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                   954,485  
28/06/2024 EB/AG/159/23/4664                1,459,980  

H/WV Pangani  

28/06/2024 EB/AG/159/23/4664                1,381,056  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                6,211,343  
31/05/2024 EB/AG/159/23/4562                5,477,452  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              10,708,000  

H/W Urambo  

13/06/2024 EB/AG/159/23/4603             100,158,000  
28/06/2024 EB/AG/159/23/4664                1,012,021  
10.06.2024 EB/AG/159/23/4586              16,652,000  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              28,891,236  

H/W Igunga  

21/06/2024 EB/AG/159/23/3494   
21/06/2024 EB/AG/159/23/3493             171,668,006  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4281              10,950,000  
21/06/2024 EB/AG/159/23/3449             115,000,000  
21/06/2024 EB/AG/159/23/3648              29,976,050  
21/06/2024 EB/AG/159/23/3974                5,840,000  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4345              49,473,795  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4324              69,040,125  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4603              65,847,868  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              10,958,210  
28/06/2024 EB/AG/159/23/4664                   615,600  

H/Mji Nzega  
24/06/ 2024 EB/AG/159/23/4651             777,462,175  
24/06/ 2024 EB/AG/159/23/4651             155,309,500  
24/06/ 2024 EB/AG/159/23/4651              23,369,905  
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Jina  Tarehe Kumbukumbu Namba  Kiasi kilichotolewa(Sh.)  

H/W Nzega  

13/10/2024 EB/AG/159/23/4603             105,688,444  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              20,162,586  

21/06/2024 
EB/AG/159/23/4646/EB/AG/159/23
/4562 

             33,300,870  

H/Mji Bariadi   

21/06/2024 B/AG/159/23/4646              12,547,017  
21/06/2024 B/AG/159/23/4646                   824,692  
21/06/2024 B/AG/159/23/4646                1,026,011  
10.06.2024 EB/AG/159/23/4586                4,640,000  

HW/ Itilima  24/06/2024 EB/AG/159/23/4649             213,467,775  

H/W Bariadi  
28/06/2024 EB/AG/159/23/4664              66,710,824  
28/06/2024 EB/AG/159/23/4664                1,159,920  
    

H/W Meatu  21/06/2024 EB/AG/159/23/              21,542,938  
H/Manispaa 
Shinyanga  6/30/2024 1.13062E+13          1,377,757,613  

H/W Kalambo  21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                1,227,482  
  21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                3,636,590  

H/W Nkasi  

26/06/2024 EB/AG/159/23/4634                4,535,754  
27/06/2024 EB/AG/159/23/4646              44,595,077  
27/06/2024 EB/AG/159/23/4646                   122,607  
27/06/2024 EB/AG/159/23/4646              10,362,895  

H/Manispaa 
Sumbawanga  

21/06/2024 EB/AG/159/23/4359              31,792,862  
10/06.2024 EB/AG/159/23/4586              19,657,000  

Sekretarieti ya 
Mkoa Pwani 

21/6/2024 EB/AG/159/23/4639             225,207,000  
21/6/2024 EB/AG/159/23/4640             141,751,000  
30/05/2024 EB/AG/159/23/4560             141,751,000  
30/04/2024 EB/AG/159/23/4167             601,905,000  
30/04/2024 EB/AG/159/23/3834             625,000,000  

H/M Kibaha 21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                9,359,336  
H/W Nachingwea  21-Jun-24 EB/AG/159/23/4636              12,051,700  
H/Jiji Mwanza  28/3/2024 EB/AG/159/23/4281             920,400,000  
H/W Misungwi   21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              31,887,410  

H/W Magu  

21/06/2024 EB/AG/159/4636                3,431,544  
21/06/2024 EB/AG/159/4634                3,963,718  
24/06/2024 EB/AG/159/4006              67,075,833  
21/06/2024 EB/AG/159/4636                   805,574  
21/06/2024 EB/AG/159/4636              31,354,604  
24/06/2024 EB/AG/159/3961             898,086,516  

H/ M Kahama  24/06/2024 EB/AG/159/23/4649              75,091,466  
H/W Serengeti 30/06/2024 EB/AG/159/23/4646                3,084,901  

Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mara  

30/06/2024 EB/AG/159/23/4649          1,503,434,519  
30/06/2024 EB/AG/159/23/4646             119,304,260  
30/06/2024 EB/AG/159/23/4646                1,942,961  
31/05/2024 EB/AG/159/23/4561              36,294,806  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4639              73,095,090  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4640              74,060,256  
31/05/2024 EB/AG/159/23/4559             104,134,500  
24/06/2024 EB/AG/159/23/4648             141,399,210  

H/W Mpimbwe  
31/05/2024 EB/AG/159/23/4562              10,650,000  
31/05/2024 EB/AG/159/23/4562              18,380,000  
24/06/2024 EB/AG/159/23/4649              75,858,469  

H/M Kahama  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                7,194,161  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646                1,329,000  
21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              11,077,295  

H/W Bukoba 21/06/2024 EB/AG/159/23/4646              12,344,000  
H/W Karagwe  10.06.2024 EB/AG/159/23/4586              11,560,048  
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Jina  Tarehe Kumbukumbu Namba  Kiasi kilichotolewa(Sh.)  
10.06.2024 EB/AG/159/23/4646                7,441,694  

H/Jiji Arusha  
21/06/2024 EBAG159/2023/4646              33,336,146  
21/06/2024 EBAG159/2023/4646              33,989,570  
21/06/2024 EBAG159/2023/4646              52,702,111  

Jumla      10,751,860,309  

 

Kiambatisho Na.11:Kuchelewa kutumia fedha zilizopokelewa 
Jina la Taasisi Tarehe Kumbukumbu Namba Kiasi kilichorudishwa 

(Sh.) 
  H/W Maswa 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 474,068,313.99 

26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 729,578,506.10 
  H/Mji Bariadi 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 300,000,000.00 

26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 100,000,000.00 
  H/W Meatu 27/10/2023 EB/AG/159/23/ 98,948,868.08 

28/09/2023 EB/AG/159/23/3306 414,537,469.61 
  H/W Kalambo 28/12/2023 EB/AG/159/23/3889 95,483,929 
  H/W Sumbawanga 
 

30/08/2023 EB/AG/159/23/3131 125,625,047 
30/08/2023 EB/AG/159/23/3131 400,000,000 
27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 1,202,052,885 

  H/W Kisarawe 30/04/2024 EB/AG/159/23/4404 239,900,000.00 
  H/W Mafia 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 300,000,000 
 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 100,000,000 

26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 281,463,149 
  H/W Kibaha 30/08/2023 EB/AG/159/23/3131 1,034,437,252.55 
  H/W Kibiti 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 829,675,550.42 
  H/W Nachingwea 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 400,000,000 
  H/W Misungwi 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 250,000,000 
  H/W Misungwi 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 300,000,000 
  H/W Misungwi 14/12/2023 EB/AG/159/23/3839 300,000,000 
  H/W Sengerema 14/12/2023 EB/AG/159/23/3839 957,388,285.17 
  H/W Ukerewe 28/03/2024 EB/AG/159/23/4281 1,175,500,704.94 
  H/W Tarime 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 700,000,000 
  H/W Liwale 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 300,000,000 
  H/W Liwale 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 100,000,000 
  H/W Liwale 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 180,000,000.00 
  H/M Lindi 26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 300,000,000.00 
  H/W Mlele 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 400,000,000.00 
  H/W Nsimbo 3/10/2023 EB/AG/159/23/3333 335,811,567.56 
  H/W Karagwe 14/12/2023 EB/AG/159/23/3839 366,235,040.80 
  H/W Kyerwa 30/08/2024 EB/AG/159/23/3131 476,116,780.69 
  H/W Misenyi 10/1/2024 EB/AG/159/23/3961 159,069,620.00 
  H/W Bukoba 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 320,000,000.00 
  H/W Meru 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 273,436,320.28 
  H/W Buchosa 10/01/2024 EB/AG/159/23/3961 2,527,100,000 
H/Mji Tunduma 27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 200,000,000 

26/09/2023 EB/AG/159/23/3306 300,000,000 
10/01/2024 EB/AG/159/23/3961 1,595,000,000 

H/W Mbeya  14/12/2023 EB/AG/159/23/3839            300,000,000 
H/W Bunda  27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 673,380,112 

27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 325,000,000 
27/10/2023 EB/AG/159/23/3494 50,000,000 

Jumla  19,989,809,402.19  
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Kiambatisho Na.12:Kutopelekwa kwa fedha kwenye miradi ya maendeleo ya maendeleo 

Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
H/W Longido 75,539,865.00 H/W Chemba  89,600,000 
H/W Monduli  92,602,597.00 H/W Iringa  66,680,000 
H/W Ngorongoro  133,708,145.00 H/M Iringa  153,600,000 
H/W Kibiti  175,003,625.00 H/W Simanjiro  44,800,000 
H/M Kigamboni  1,106,159,000.00 H/W Bunda  31,772,500 
H/W Kondoa  11,796,437.80 H/mji Bunda  31,200,000 
H/W Mpwapwa 102,043,280.00 H/W Butiama  23,600,000 
H/M Geita  180,314,666.00 H/W Musoma  40,800,000 
H/W Nyang’hwale  502,789,314.00 H/M Musoma  58,400,000 
H/W Biharamulo  69,273,602.00 H/W Rorya 34,800,000 
H/M Bukoba  333,753,520.68 H/W Serengeti  62,400,000 
H/W Missenyi  838,631,860.00 H/Mji Tarime  64,800,000 
H/W Muleba  391,662,467.13 H/W Mtwara 88,000,000 
H/W Ngara  710,508,726.00 H/W Kalambo  88,800,000 
H/W Buhigwe  462,412,442.00 H/W Nkasi 72,000,000 
H/Mji Kasulu  153,510,483.00 H/W Songea  39,200,000 
H/M Kigoma/Ujiji 637,280,406.00 H/W Bumbuli  33,200,000 
H/W Uvinza  1,347,539,190.00 H/W Handeni  34,800,000 
H/W Moshi  297,801,695.00 H/W Kilindi  81,600,000 
H/M Lindi  220,095,185.00 H/W Korogwe  88,200,000 
H/W Ruangwa 74,811,028.00 H/Mji Korogwe 11,600,000 
H/Mji Mbulu  9,843,842.00 H/W Mkinga  68,000,000 
H/W Simanjiro  293,956,522.00 H/W Muheza  107,200,000 
H/Mji Bunda  40,672,404.00 H/W Pangani  13,200,000 
H/W Butiama  75,367,362.00 1,428,252,500 
H/W Musoma  476,826,553.00 
H/M Musoma  88,466,067.00 Jina la Halmashauri  Kiasi(Sh.) 
H/W Rorya  18,315,276.00 H/W Iringa  83,762,168 
H/W Serengeti  781,706,286.00 H/W Mtama 195,493,697 
H/W Mbarali  30,783,790.00 H/M Lindi  87,954,005 
H/jiji Mbeya CC 1,588,499,951.00 H/W Liwale  339,823,621 
H/W Mbeya  200,714,630.00 H/W Nachingwea  618,004,049 
H/W Rungwe  328,240,260.00 H/W Ruangwa  410,020,834 
H/W Malinyi  90,736,750.00 H/W Simanjiro  69,438,148 
H/W Mvomero  268,847,634.00 H/W Chunya  41,874,500 
H/W Magu  299,114,036.00 H/W Kilosa  164,049,894.00 
H/W Misungwi  583,697,864.00 H/W Mvomero  167,978,756.00 
H/Jiji Mwanza  2,559,133,355.00 H/W Makete  341,144,662 
H/W Sengerema  275,116,640.99 H/W Nkasi  136,492,726 
H/W Ukerewe  24,105,966.00 H/W Sumbawanga  514,905,152 
H/Mji Makambako  313,858,662.00 H/W  Nyasa  123,077,580 
H/W Makete 210,463,341.00 H/W Songea  247,011,394 
H/W Njombe  163,341,797.00 H/W Uyui  319,454,326.95 
H/W Wang'ing’ombe  311,424,548.00 H/W Lushoto  89,848,102.20 
H/W Kalambo  93,671,709.00 3,950,333,615 
H/W Sumbawanga  216,673,065.00 
H/M Songea  255,000,000.00 Halmashauri Kiasi (Sh.) 
H/W Kishapu  1,237,831,688.00 H/Jiji Mwanza   2,174,002,169.00  
H/W Msalala  361,000,000.00 H/W Chalinze   1,256,731,283.00  
H/M Shinyanga  3,639,872,359.00 H/Jiji Mbeya  1,027,421,255.00 
H/W Bariadi  62,879,145.00 H/W Mpanda   765,800,856.19  
H/Mji Bariadi  432,012,794.00 H/W Geita   730,875,792.68  
H/W Itilima  38,045,477.00 H/W Misenyi  838,631,860.00 
H/W Maswa  311,943,196.00 H/W Chunya   710,244,013.21  
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Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
H/W  Meatu          665,277,440.00  H/W Kaliua   689,439,002.56  
H/W Singida         108,619,040.00  H/M Morogoro   685,475,651.40  
H/M Singida         2,157,101,688.80  H/W Mkuranga   593,344,460.61  
H/W Kaliua            118,766,321.00  H/W Msalala   562,214,098.07  
H/Mji Nzega              75,745,748.00  H/M Tabora   561,479,985.13  
H/W Kilindi              40,065,547.00  H/M Singida   525,560,001.00  
Korogwe            132,752,237.00  H/W Hanang  539,021,024.34  
H/W Lushoto            220,000,000.00  H/W Morogoro  521,204,329.10  
H/W Mkinga             67,309,103.00  H/W Rungwe   508,259,516.36  
H/W Muheza             17,450,041.00  H/W Muleba  456,016,436.92  
H/Jiji Tanga         1,052,747,859.00  H/Mji Tunduma   233,637,097.45  
Jumla ndogo(A) 28,255,235,529.40  H/W Mufindi  629,415,381.40 
  H/W Mbinga  665,889,030.00 
  H/Jiji Tanga  679,963,464.00 
  Jumla ndogo(D)  15,354,626,707.42 
  Jumla Kuu  48,988,448,351.80 

 

Kiambatisho Na.13:Mpango wa bajeti usiotosheleza malipo ya deni  
Na Jina la Taasisi Kiasi(Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

 H/W Ngorongoro     2,135,858,767.00     H/W Liwale      1,115,054,440.00  

   H/W Chalinze     1,902,966,534.00     H/W Ruangwa           72,808,860.00  

   H/Mji Kibaha     1,113,873,549.00     H/W Tarime         348,216,259.00  

   H/W Kibiti        135,010,597.00     H/W Kyela         190,293,303.10  

   H/W Kisarawe     2,620,478,682.00     H/Mji Ifakara      1,023,806,004.00  

   H/W Mafia     1,359,297,409.00     H/W Mlimba         190,716,071.00  

   H/W Mkuranga     1,540,695,326.00     H/W Kilosa      3,181,689,703.00  

   H/M Ilala    10,927,917,423.00     H/W Malinyi         547,415,664.00  

   H/M Kinondoni        310,000,000.00     H/W Morogoro      2,863,725,970.00  

   H/W Kilolo     1,573,621,484.00     H/M Morogoro      1,992,542,890.00  

   H/W Mufindi     1,394,393,195.00     H/W Mvomero      3,703,982,218.00  

   H/W Bukoba        377,690,823.00     H/W Ulanga      1,120,142,481.00  

   H/W Karagwe     1,781,071,477.00     H/W Mtwara      1,570,400,267.00  

   H/W Muleba        643,899,606.00     H/Mji Nanyamba         952,060,079.00  

   H/W Buhigwe     1,562,733,497.00     H/W Nanyumbu         376,995,352.00  

   H/W Kasulu     3,156,748,416.00     H/W Newala      1,255,784,932.00  

   H/Mji Kasulu     1,175,312,423.00     H/Mji Newala         697,597,376.00  

   H/M Kigoma/Ujiji     3,206,768,300.00     H/W Tandahimba         871,526,910.00  

   H/M Moshi     2,448,701,553.00     H/W Misungwi      3,162,037,432.00  

   H/W Siha     1,478,913,528.00  Jumla   70,207,147,325.10 

   H/W Makete      1,512,446,442.00     

   H/M Songea      1,575,057,678.00     

   H/W Shinyanga         160,636,506.00     

   H/W Pangani         330,728,465.00     

 S/M Dar         215,651,121.00     

 S/M Kigoma         329,878,313.00      
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Kiambatisho Na.14:Fedha zilizochepushwa kwa shughuli zisizokusudiwa 

A Fedha zilizochepushwa kwa 
shughuli zisizokusudiwa 

5 H/W Rombo 650,000,000 

SN Taasisi Kiasi (Sh.) 6 H/W Bunda 320,000,000 

1 H/W Karatu 199,297,273 7 H/W Musoma 422,524,487 

2 H/M Ilala 700,000,000 8 H/W Serengeti 1,302,494,630 

3 H/W Chato 90,000,000 9 H/W Tarime 455,000,000 

4 H/W Hai 37,700,000 10 H/W Gairo 100,287,741 

5 H/W Mwanga 80,429,936 11 H/M Morogoro 1,000,000,000 

6 H/W Kilwa 50,865,000 12 H/W Mbinga 3,174,152,827 

7 H/M Lindi 130,972,364 13 H/W Songea 1,159,400,645 

8 H/W Musoma 36,989,000 14 H/W Ushetu 216,136,880 

9 H/M Musoma 149,000,000 15 H/W Kaliua 209,927,039 

10 H/Mji Tarime 180,162,938 
 

Jumla ndogo (B) 10,034,628,601 

11 H/W Rungwe 53,632,301 C: Matumizi kwa kutumia vifungu visivyo  sahihi 

12 H/Jiji Mwanza 44,923,200 SN Taasisi Kiasi (Sh.) 

13 H/M Songea 24,560,000 1 H/W Mpwapwa 267,939,000 

14 H/W Maswa 272,038,934 2 H/M Iringa 46,238,850 

15 H/W Bumbuli 11,720,231 3 H/W Kilolo 123,844,744 

16 H/Mji Handeni 5,371,959 4 H/Mji Mbulu 16,410,000 

17 H/W Mkinga 407,715,823 5 H/W Mbinga 70,324,000 

18 H/W Muheza 51,285,144 6 H/W Songea 159,750,476 
 

Jumla Ndogo (A) 2,526,664,103 7 H/W Uyui 61,843,507 

B Matumizi 
yaliyobadilishwa 
bila kibali 

 
8 H/W Handeni 171,141,764 

Na Taasisi Kiasi (Sh.) 9 H/Mji Korogwe 54,620,891 

1 DDC 645,803,302 10 S/M IRINGA 414,513,658 

2 H/W Mpwapwa 43,551,390 11 S/M DAR 43,566,644 

3 H/Mji Kasulu 29,647,710 
 

Jumla ndogo (c) 1,430,193,534 

4 H/W Kigoma 305,701,950 
 

Jumla Kuu (A+B+C) 13,991,486,238 

 

Kiambatisho Na.15:Mapato halisi yaliyokusanywa kwa mwaka wa fedha 2023/24 
Na Namba ya Taasisi Fungu Jina la Taasisi Kiasi kilichokusanywa kulingana na 

mfumo wa MUSE (Sh.) 
1 363140 36 H/W Mlele 2,257,825,697 
2 363079 36 H/W Mpanda 19,964,049,182 
3 362027 36 H/M Mpanda 4,888,620,598 
4 363150 36 H/W Mpimbwe 2,964,496,551 
5 363142 36 H/W Nsimbo 2,138,417,880    

Jumla Ndogo 32,213,409,908 
1 473060 47 H/W Bariadi 2,260,849,342 
2 472036 47 H/M Bariadi 2,831,590,408 
3 473116 47 H/W Busega 2,265,900,320 
4 473139 47 H/W Itilima 1,775,556,016 
5 473059 47 H/W Maswa 3,342,264,475 
6 473082 47 H/W Meatu 3,254,333,658 
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Na Namba ya Taasisi Fungu Jina la Taasisi Kiasi kilichokusanywa kulingana na 
mfumo wa MUSE (Sh.)    

Jumla Ndogo 15,730,494,219 
1 543019 54 H/W Ludewa 4,345,267,103 
2 542028 54 H/ Mji Makambako 3,836,601,527 
3 543020 54 H/W Makete 4,722,033,942 
4 543018 54 H/W Njombe 4,308,914,197 
5 542026 54 H/M Njombe 6,847,238,036 
6 543137 54 H/W Wanging'ombe 5,464,380,695    

Jumla Ndogo 29,524,435,500 
1 633090 63 H/W Bukombe 3,237,386,773 
2 633107 63 H/W Chato 1,640,405,571 
3 633052 63 H/W Geita 7,660,531,938 
4 632035 63 H/Mji Geita 14,745,184,392 
5 633120 63 H/W Mbogwe 3,321,525,333 
6 633138 63 H/W Nyanghwale 3,607,627,833    

Jumla Ndogo 34,212,661,840 
1 702001 70 H/Jiji Arusha 35,945,932,940 
2 703099 70 H/W Arusha 5,314,728,414 
3 703084 70 H/W Karatu 6,718,700,603 
4 703100 70 H/W Longido 2,794,372,617 
5 703098 70 H/W Meru 6,549,208,871 
6 703006 70 H/W Monduli 3,128,469,497 
7 703007 70 H/W Ngorongoro 2,510,966,561    

Jumla Ndogo 62,962,379,503 
1 713008 71 H/W Bagamoyo 8,783,172,486 
2 713146 71 H/W Chalinze 20,372,829,773 
3 713011 71 H/W Kibaha 4,841,364,979 
4 712023 71 H/Mji Kibaha 12,986,924,659 
5 713147 71 H/W Kibiti 3,164,389,204 
6 713010 71 H/W Kisarawe 4,849,069,632 
7 713009 71 H/W Mafia 5,909,655,449 
8 713085 71 H/W Mkuranga 13,975,025,950 
9 713012 71 H/W Rufiji 6,360,147,393    

Jumla Ndogo 81,242,579,525      
1 723101 72 H/W Bahi 7,284,918,538 
2 723102 72 H/W Chamwino 2,641,305,559 
3 723109 72 H/W Chemba 2,280,778,416 
4 722003 72 H/Jiji Dodoma  51,455,251,174 
5 723014 72 H/W Kondoa 3,090,494,367 
6 722043 72 H/Mji Kondoa  1,560,391,465 
7 723086 72 H/W Kongwa  6,931,529,910 
8 723015 72 H/W Mpwapwa  2,614,010,045    

Jumla Ndogo 77,858,679,474      
1 733016 73 H/W Iringa  4,116,229,209 
2 732004 73 H/M Iringa 6,293,026,472 
3 733094 73 H/W Kilolo  4,621,516,487 
4 732038 73 H/Mji Mafinga 6,391,930,988 
5 733017 73 H/W Mufindi  7,289,003,635    

Jumla Ndogo 28,711,706,791      
1 743111 74 H/W Buhigwe  1,469,954,866 
2 743110 74 H/W Kakonko  3,696,458,432 
3 743022 74 H/W Kasulu 3,462,284,723 
4 742029 74 H/Mji Kasulu 2,528,723,513 
5 743023 74 H/W Kibondo 3,428,528,391 
6 743021 74 H/W Kigoma  960,340,889 
7 742005 74 H/M Kigoma Ujiji 2,666,145,591 
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Na Namba ya Taasisi Fungu Jina la Taasisi Kiasi kilichokusanywa kulingana na 
mfumo wa MUSE (Sh.) 

8 743112 74 H/W Uvinza 3,314,621,080    
Jumla Ndogo 21,527,057,485      

1 753024 75 H/W Hai  4,532,800,189 
2 753025 75 H/W Moshi  4,221,502,216 
3 752009 75 H/M Moshi 7,955,452,294 
4 753028 75 H/W Mwanga  3,231,861,286 
5 753026 75 H/W Rombo  3,835,397,602 
6 753027 75 H/W Same  3,279,735,976 
7 753103 75 H/W Siha  2,612,817,057    

Jumla Ndogo 29,669,566,620      
1 763030 76 H/W Kilwa  6,427,474,311 
2 762006 76 H/M Lindi  5,461,450,534 
3 763031 76 H/W Liwale  7,190,248,717 
4 763032 76 H/W Mtama  2,581,121,159 
5 763029 76 H/W Nachingwea  6,296,407,754 
6 763092 76 H/W Ruangwa  5,582,842,834    

Jumla Ndogo 33,539,545,309      
1 773033 77 H/W Bunda 1,868,087,214 
2 772040 77 H/Mji Bunda 2,294,685,044 
3 773113 77 H/W Butiama  2,531,702,105 
4 773034 77 H/W Musoma 2,275,001,674 
5 772011 77 H/M Musoma 4,310,631,113 
6 773104 77 H/W Rorya  1,825,695,265 
7 773035 77 H/W Serengeti  3,843,311,051 
8 773036 77 H/W Tarime  10,210,431,826 
9 772037 77 H/Mji Tarime  2,564,024,203    

Jumla Ndogo 31,723,569,495      
1 783152 78 H/W Busokelo  2,668,780,240 
2 783037 78 H/W Chunya  9,774,181,435 
3 783039 78 H/W Kyela  6,402,922,056 
4 783087 78 H/W Mbarali  9,392,371,117 
5 782007 78 H/Jiji Mbeya  20,148,369,402 
6 783040 78 H/W Mbeya  5,520,534,992 
7 783042 78 H/W Rungwe  7,513,792,223    

Jumla Ndogo 61,420,951,465      
1 793115 79 H/W Gairo  1,835,694,242 
2 792041 79 H/Mji Ifakara  4,747,164,688 
3 793044 79 H/W Kilosa  5,734,944,608 
4 793144 79 H/W Malinyi 3,344,629,426 
5 793045 79 H/W Mlimba  6,156,641,974 
6 793043 79 H/W Morogoro 5,571,996,288 
7 792008 79 H/M Morogoro 13,245,754,664 
8 793096 79 H/W Mvomero  3,826,831,865 
9 793046 79 H/W Ulanga  3,044,575,909    

Jumla Ndogo 47,508,233,664      
1 803049 80 H/W Masasi  4,579,872,236 
2 802031 80 H/Mji Masasi  2,695,195,191 
3 802010 80 H/M Mtwara /Mikindani 4,971,155,054 
4 803047 80 H/W Mtwara  3,912,818,760 
5 802039 80 H/Mji Nanyamba  2,664,516,781 
6 803105 80 H/W Nanyumbu  3,648,737,874 
7 803048 80 H/W Newala 2,304,199,043 
8 802042 80 H/Mji Newala  2,435,879,994 
9 803088 80 H/W Tandahimba  6,919,456,531 
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Na Namba ya Taasisi Fungu Jina la Taasisi Kiasi kilichokusanywa kulingana na 
mfumo wa MUSE (Sh.)    

Jumla Ndogo 34,131,831,464      
1 813151 81 H/W Buchosa  4,022,830,756 
2 812032 81 H/M Ilemela 13,571,223,039 
3 813053 81 H/W Kwimba  4,157,061,396 
4 813054 81 H/W Magu  4,058,281,953 
5 813089 81 H/W Misungwi  3,906,510,169 
6 812012 81 H/Jiji Mwanza 20,521,531,283 
7 813051 81 H/W Sengerema  2,709,795,389 
8 813050 81 H/W Ukerewe  3,527,790,094    

Jumla Ndogo 56,475,024,079      
1 823148 82 H/W Madaba 1,160,499,492 
2 823057 82 H/W Mbinga  8,598,371,722 
3 822045 82 H/Mji Mbinga 2,499,272,941 
4 823097 82 H/W Namtumbo  2,857,370,375 
5 823117 82 H/W Nyasa 1,249,547,509 
6 823055 82 H/W Songea  2,273,454,136 
7 822015 82 H/M Songea  5,815,505,175 
8 823056 82 H/W Tunduru  6,611,696,662    

Jumla Ndogo 31,065,718,012      
1 832033 83 H/M Kahama 11,253,492,120 
2 833095 83 H/W Kishapu 3,709,516,267 
3 833119 83 H/W Msalala  5,886,717,735 
4 833058 83 H/W Shinyanga 3,326,534,191 
5 832013 83 H/M Shinyanga 5,360,562,811 
6 833118 83 H/W Ushetu  4,874,774,633    

Jumla Ndogo 34,411,597,757      
1 843121 84 H/W Ikungi  3,336,643,272 
2 843063 84 H/W Iramba 2,929,795,946 
3 843145 84 H/W Itigi  2,336,154,416 
4 843064 84 H/W Manyoni  3,026,241,736 
5 843122 84 H/W Mkalama  1,841,888,932 
6 843062 84 H/W Singida  1,885,527,953 
7 842014 84 H/M Singida  5,755,600,010    

Jumla Ndogo 21,111,852,265      
1 853065 85 H/W  Igunga  4,518,554,218 
2 853123 85 H/W Kaliua  7,639,404,147 
3 853066 85 H/W Nzega  3,264,304,151 
4 852034 85 H/Mji Nzega  3,261,320,843 
5 853091 85 H/W Sikonge  3,788,589,542 
6 852017 85 H/M Tabora  5,636,388,589 
7 853068 85 H/W Urambo  3,816,850,102 
8 853067 85 H/W Uyui  4,864,176,160    

Jumla Ndogo 36,789,587,752      
1 863141 86 H/W Bumbuli  1,029,578,777 
2 863072 86 H/W Handeni  3,667,509,853 
3 862048 86 H/Mji Handeni 2,401,203,517 
4 863093 86 H/W Kilindi 3,456,040,741 
5 863071 86 H/W Korogwe 2,153,265,903 
6 862025 86 H/W Korogwe  2,251,028,946 
7 863073 86 H/W Lushoto 2,790,237,962 
8 863106 86 H/W Mkinga  2,286,369,873 
9 863069 86 H/W Muheza  2,901,706,034 
10 863070 86 H/W Pangani 1,393,853,904 
11 862018 86 H/Jiji Tanga 18,629,431,349 
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Na Namba ya Taasisi Fungu Jina la Taasisi Kiasi kilichokusanywa kulingana na 
mfumo wa MUSE (Sh.)    

Jumla Ndogo 42,960,226,859      
1 873075 87 H/W Biharamulo  2,684,093,758 
2 873077 87 H/W Bukoba  3,321,436,113 
3 872002 87 H/M Bukoba  3,453,568,335 
4 873074 87 H/W Karagwe  4,988,686,748 
5 873125 87 H/W Kyerwa  4,975,903,488 
6 873108 87 H/W Misenyi  8,074,671,910 
7 873076 87 H/W Muleba  8,572,344,439 
8 873078 87 H/W Ngara  4,241,260,120    

Jumla Ndogo 40,311,964,911      
1 882019 88 H/Jiji Dar es Salaam  108,431,717,078 
2 882049 88 H/M Kigamboni 22,920,023,159 
3 882020 88 H/M Kinondoni 65,249,410,323 
4 882021 88 H/M Temeke  47,927,632,000 
5 882050 88 H/M Ubungo  35,714,760,634    

Jumla Ndogo 280,243,543,194      
1 893136 89 H/W Kalambo  1,935,099,447 
2 893081 89 H/W Nkasi  2,304,199,043 
3 893080 89 H/W Sumbawanga  4,181,279,030 
4 892016 89 H/M Sumbawanga 2,917,615,757    

Jumla Ndogo 11,338,193,277      
1 903038 90 H/W Ileje 2,137,968,866 
2 903041 90 H/W Mbozi  5,890,945,344 
3 903114 90 H/W Momba  3,092,585,012 
4 903149 90 H/W Songwe  4,504,386,004 
5 902030 90 H/Mji Tunduma 12,928,020,420    

Jumla Ndogo 28,553,905,646      
1 953002 95 H/W Babati 4,190,595,317 
2 952024 95 H/Mji  Babati  3,018,184,055 
3 953003 95 H/W Hanang  6,909,999,549 
4 953004 95 H/W Kiteto 2,625,904,028 
5 953005 95 H/W Mbulu 2,957,122,345 
6 952044 95 H/Mji Mbulu 2,402,728,677 
7 953083 95 H/W Simanjiro 4,273,655,773    

Jumla Ndogo 26,378,189,744 
Jumla Kuu   1,231,616,905,758 

Chanzo: Taarifa kutoka kwenye mfumo wa MUSE  

    
Kiambatisho Na.16:Mapato yaliyokusanywa na kutopelekwa benki 

Na. Halmashauri Aina ya wakusanya mapato Mifumo iliyotumika 
kukusanya mapato 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Kaliua Mawakala wa kukusanya 
mapato 

LGRCIS 726,940,692 

2 H/W Korogwe Mawakala wa kukusanya 
mapato 

LGRCIS 389,155,772 

3 H/Jiji Dodoma Mawakala wa kukusanya 
mapato 

LGRCIS 222,396,851 
 

Jumla Ndogo 
  

1,338,493,315 
1 H/W Mlimba Wakusanya mapato TAUSI 29,028,474 
2 H/W Bariadi Wakusanya mapato LGRCIS 40,978,000 
3 H/W Butiama Wakusanya mapato LGRCIS 7,945,300 

TAUSI 12,562,100 
4 H/W Chemba Wakusanya mapato LGRCIS 67,579,800 
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Na. Halmashauri Aina ya wakusanya mapato Mifumo iliyotumika 
kukusanya mapato 

Kiasi (Sh.) 

5 H/W Longido Wakusanya mapato TAUSI 5,465,000 
6 H/W Maswa Wakusanya mapato LGRCIS 70,276,800 
7 H/W Mkinga Wakusanya mapato LGRCIS 18,819,844 
8 H/W Mpanda Wakusanya mapato LGRCIS 76,791,886 
9 H/W Musoma Wakusanya mapato LGRCIS 124,539,075 
10 H/Mji Nzega Wakusanya mapato TAUSI 5,102,400 
11 H/W Korogwe Wakusanya mapato TAUSI 7,343,400 
12 H/M Musoma Wakusanya mapato GOTHOMIS 44,412,230 
13 H/W Nachingwea Wakusanya mapato TAUSI 142,067,750 
14 H/W Muheza Wakusanya mapato TAUSI 10,802,326 
15 H/W Buchosa Wakusanya mapato TAUSI 6,885,000 
16 H/W Chamwino Wakusanya mapato TAUSI 33,627,027 

LGRCIS 10,416,000 
17 H/W Itilima Wakusanya mapato LGRCIS 29,226,700 
18 H/W Nsimbo Wakusanya mapato LGRCIS 4,015,500 
19 H/W Shinyanga Wakusanya mapato GOTHOMIS 8,911,000 
20 H/Mji Bariadi Wakusanya mapato LGRCIS 177,463,600 
21 H/W Singida Wakusanya mapato GOTHOMIS 33,684,890 
22 H/W Uvinza Wakusanya mapato TAUSI 12,822,476 
23 H/W Mbarali Wakusanya mapato LGRCIS 14,551,500 
24 H/W Mbeya Wakusanya mapato LGRCIS 15,387,100 

TAUSI 3,886,650 
25 H/W Rungwe Wakusanya mapato TAUSI  10,023,621 

7,616,600 
26 H/W Chunya Wakusanya mapato LGRCIS 57,829,000 
27 H/W Wanging’ombe Wakusanya mapato TAUSI 21,150,683 
28 H/W Kalambo Wakusanya mapato TAUSI 37,416,900 
29 H/W Nkasi Wakusanya mapato TAUSI 23,815,380 
30 H/W Namtumbo Wakusanya mapato LGRCIS 298,769,774 
31 H/W Mbinga Wakusanya mapato LGRCIS 86,329,370 
32 H/Jiji Dar es salaam Wakusanya mapato (Taka 

Ngumu) 
LGRCIS 172,188,873 

33 H/Jiji Mbeya Wakusanya mapato (Taka 
Ngumu) 

TAUSI 52,281,605 

34 H/M Ubungo Wakusanya mapato (Taka 
Ngumu) 

LGRCIS 34,575,800 
232,292,700 

TAUSI 3,303,000 
35 H/W Misenyi Wakusanya mapato (Taka 

Ngumu) 
TAUSI 4,346,000 

36 H/W Ludewa Wakusanya mapato (Taka 
Ngumu) 

LGRCIS 42,689,000 
TAUSI 12,651,400 

 Jumla Ndogo   2,111,871,534 
Jumla Kuu 3,450,364,849 
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Kiambatisho Na.17:Mapato ambayo hayajakusanywa kwa kutozingatia masharti ya mikataba 
Halmashauri Namba ya Mkataba Mpato tarajiwa  (Sh.) Mapato halisi 

yaliyokusanywa  (Sh.) 
Mapato ambayo 
hayajakusanywa 
(Sh.) 

H/M Singida LGA/115/2022/2023/NCS/08 505,800,000 131,124,066 374,675,934 
LGA/115/2022/2023/NCS/02 210,600,000 200,358,800 10,241,200 

  716,400,000 331,482,866 384,917,134 
Jumla Ndogo  1,432,800,000 662,965,732 769,834,268 
H/Jiji Dodoma LGA/020/2022-2023/NCS/27 - Lot 7 30,000,000 0 30,000,000 

LGA/020/2022-2023/NCS/27 - Lot 1 86,400,000 75,372,008 11,027,992 
LGA/020/2022-2023/NCS/27 - Lot 2 24,000,000 22,754,000 1,246,000 
LGA/020/2022-2023/NCS/27 - Lot 5 48,600,000 28,539,425 20,060,575 
LGA/020/2022-2023/NCS/27 - Lot 4 54,240,000 18,763,732 35,476,268 
LGA/020/2022-2023/NCS/27 178,080,056 53,494,040 124,586,016 

Jumla Ndogo  421,320,056 198,923,205 222,396,851 
H/M Kinondoni LGA/017/2020-2021/HQ/NCS/10 LOT 01 (ADDENDAM 

yenye rejeleo no HA.345/570/05/66 ya tarehe 
29/Agosti 2023 fomu inayoruhusiwa 01/09/2023 - 
31/12/2024  

2,022,840,000 1,943,109,879 79,730,121 

LGA/017/2020-2021/HQ/NCS/10 LOT 02 (ADDENDAM 
yenye rejeleo no HA.345/570/05/65 ya tarehe 
29/Agosti 2023 fomu inayoruhusiwa 01/09/2023 - 
31/12/2024  

2,605,620,000 2,395,513,150 210,106,850 

LGA/017/2020-2021/HQ/NCS/10 LOT 06 (ADDENDAM 
yenye rejeleo no HA.345/570/05/78 ya tarehe 
23/02/2024 fomu inayoruhusiwa - 01/03/2024  

950,400,000 
 

950,400,000 

LGA/017/2022-2023/HQ/NCS/7 LOT 2 1,254,852,000 781,080,385 473,771,615 
LGA/017/2022-2023/HQ/NCS/7 LOT 1 2,404,800,000 159,332,409 2,245,467,591 
LGA/017/2020-2021/HQ/NCS/10 LOT 03 (ADDENDAM 
yenye rejeleo no HA.345/570/05/69 ya tarehe  
29/August 2023 fomu inayoruhusiwa 01/09/2023 - 
31/12/2023   

60,000,000 30,867,500 29,132,500 

LGA/017/2020/2021/HQ/NCS/10/ Lot 3 426,420,000 77,170,830 349,249,170 
LGA/017/2020/2021/HQ/NCS/10 Lot 14 531,804,000 129,710,564 402,093,436 
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Halmashauri Namba ya Mkataba Mpato tarajiwa  (Sh.) Mapato halisi 
yaliyokusanywa  (Sh.) 

Mapato ambayo 
hayajakusanywa 
(Sh.) 

Jumla Ndogo  10,256,736,000 5,516,784,717 4,739,951,283 
H/W Muheza LGA/132/2023/2024/NC/25 (11/08/2023-

30/06/2024) 
1,443,361,678 1,104,233,945 339,187,822 

LGA/132/2023/2024/NC/37 (01/08/2023-
30/06/2024) 

8,400,000 4,956,600 3,443,400 

Jumla Ndogo  1,451,761,678 1,109,190,545 342,631,222      
H/W Babati LGA/057/2023-2024/NC/01, 2,500,975,000 1,447,145,753 1,053,829,247 
Jumla Ndogo  2,500,975,000 1,447,145,753 1,053,829,247 

H/W Kibondo 

LGA/041/2023/24/NC/2/7 66,500,000 56,367,800 10,132,200 
LGA/041/2024/24/NC/2/2 161,500,000 27,048,000 134,452,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/6 85,500,000 53,431,500 32,068,500 
LGA/041/2023/24/NC/2/8 19,000,000 15,144,900 3,855,100 
LGA/041/2023/24/NC/2/9 441,750,000 8,600,300 433,149,700 
LGA/041/2023/24/NC/2/10 14,250,000 8,536,000 5,714,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/11 66,500,000 17,974,300 48,525,700 
LGA/041/2023/24/NC/2/15 85,500,000 13,022,300 72,477,700 
LGA/041/2023/24/NC/2/16 52,250,000 12,314,000 39,936,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/17 85,500,000 32,126,800 53,373,200 
LGA/041/2023/24/NC/2/18 76,000,000 25,805,500 50,194,500 
LGA/041/2023/24/NC/2/19 66,500,000 17,599,900 48,900,100 
LGA/041/2023/24/NC/2/20 104,500,000 63,169,000 41,331,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/21 99,750,000 48,423,500 51,326,500 
LGA/041/2023/24/NC/2/1 99,750,000 29,084,600 70,665,400 
LGA/041/2023/24/NC/2/25 66,750,000 3,630,000 63,120,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/26 66,750,000 8,455,000 58,295,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/27 170,000,000 35,752,400 134,247,600 
LGA/041/2023/24/NC/2/3 12,750,000 10,997,800 1,752,200 
LGA/041/2023/24/NC/2/13 8,000,000 3,794,900 4,205,100 
LGA/041/2023/24/NC/2/12 7,000,000 3,782,700 3,217,300 
LGA/041/2023/24/NC/2/4 66,750,000 37,040,000 29,710,000 
LGA/041/2023/24/NC/2/22 202,000,000 55,079,700 146,920,300 
LGA/041/2023/24/NC/2/5 66,500,000 48,423,500 18,076,500 

Jumla Ndogo  2,191,250,000 635,604,400 1,555,645,600 
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Halmashauri Namba ya Mkataba Mpato tarajiwa  (Sh.) Mapato halisi 
yaliyokusanywa  (Sh.) 

Mapato ambayo 
hayajakusanywa 
(Sh.) 

H/Mji Korogwe  

LGA/126/2022/2023/NC/01 28,100,000 2,637,000 25,463,000 
LGA/126/2022/2023/NC/03 31,867,500 1,184,500 30,683,000 
LGA/126/2022/2023/NC/03 51,778,000 44,298,500 7,479,500 

Jumla Ndogo  111,745,500 48,120,000 63,625,500 
     
H/W Korogwe  KDC/LGA/125/2022/2023/HQ/NCS/01-2 545,223,463 176,796,046 368,427,417 
Jumla Ndogo  545,223,463 176,796,046 368,427,417      
H/W Songea  LGA/102/2023/2024/NCS/02 1,102,000,000 986,926,133 115,073,867 
Jumla Ndogo  1,102,000,000 986,926,133 115,073,867 
     
H/M Songea  LGA/103/2023/2024/NCS/42 1,935,000,000 1,129,023,600 805,976,400 
Jumla Ndogo  1,935,000,000 1,129,023,600 805,976,400 
     
H/W Kaliua  LGA/148/2023/2024/NC/01 2,600,864,000 1,873,923,308 726,940,692 
Jumla Ndogo  2,600,864,000 1,873,923,308 726,940,692 
     

H/Jiji Mwanza  

LGA/089/2023-2024/NC/07/20 619,666,667 500,067,700 119,598,967 
LGA/089/2023-2024/NC/07 333,493,652 0 333,493,652 
LGA/089/2023-2024/NC/07 468,000,000 249,576,056 218,423,944 
LGA/089/2023-2024/NC/07/24 594,000,000 244,598,460 349,401,540 
LGA/089/2023-2024/NC/07 76,416,000 49,625,300 26,790,700 
LGA/089/2023-2024/NC/27/VITOROLI 49,500,000 0 49,500,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07/2 14,883,000 12,130,300 2,752,700 
LGA/089/2023-2024/NC/07/1 25,987,500 0 25,987,500 
LGA/089/2023-2024/NC/07/07 11,352,000 0 11,352,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07/13 15,075,000 52,494,600 -37,419,600 
LGA/089/2023-2024/NC/07/17 117,229,500 0 117,229,500 
LGA/089/2023-2024/NC/07/23 46,200,000 113,151,500 -66,951,500 
LGA/089/2023-2024/NC/07/21 152,926,400 0 152,926,400 
LGA/089/2023-2024/NC/07/22 581,556,000 180,187,000 401,369,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 301,328,000 241,755,000 59,573,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 3,240,000 0 3,240,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 5,520,000 0 5,520,000 
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Halmashauri Namba ya Mkataba Mpato tarajiwa  (Sh.) Mapato halisi 
yaliyokusanywa  (Sh.) 

Mapato ambayo 
hayajakusanywa 
(Sh.) 

LGA/089/2023-2024/NC/07 6,750,000 0 6,750,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 10,800,000 0 10,800,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 2,880,000 0 2,880,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 12,420,000 0 12,420,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 900,000 0 900,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 12,420,000 0 12,420,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 900,000 0 900,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 5,796,000 0 5,796,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 3,060,000 0 3,060,000 
LGA/089/2023-2024/NC/07 180,000,000 0 180,000,000 

Jumla Ndogo  3,652,299,719 1,643,585,916 2,008,713,803 
  

   

H/M Ubungo  LGA/180/2023-2-24/NCS/ 37/LOT 4 1,680,000,000 453,495,526 1,226,504,474 
LGA/180/2022-2023/NCS/37/ LOT 1 1,440,000,000 456,283,914 983,716,086 

Jumla Ndogo  3,120,000,000 909,779,440 2,210,220,560    
Dar Es Salaam No.88I2023/2024/NC/27  15,000,000,000 3,479,778,733 11,520,221,267 
Jumla Ndogo  15,000,000,000 3,479,778,733 11,520,221,267 
Jumla Kuu  45,605,575,416 19,487,064,662 26,118,570,843 
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Kiambatisho Na.18:Kodi ya zuio iliyokatwa kutowasilishwa TRA 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 H/W Chalinze 191,036,475 28 H/W Geita  7,119,648 
2 H/W Kongwa  149,672,445 29 H/W Same 6,908,098 
3 H/Jiji Arusha  77,107,899 30 H/M Temeke  6,897,693 
4 H/W Ruangwa 63,345,295 31 H/W Nzega 6,543,075 
5 H/M Tabora 63,278,881 32 H/Mji Handeni  6,101,354 
6 H/W Kaliua  41,293,656 33 H/W Gairo  5,972,251 
7 H/W Mpanda  40,477,420 34 H/ Mji Nzega  5,891,044 
8 H/ Mji Geita  38,109,219 35 H/W Kondoa  5,757,290 
9 H/W Misungwi  37,358,656 36 H/W Bariadi 4,601,587 
10 H/W Bunda  37,287,269 37 H/W Ngorongoro 3,646,976 
11 H/ Jiji Dodoma  33,887,502 38 H/Mji Bunda  3,548,981 
12 H/W Arusha  29,822,283 39 H/W Morogoro  3,259,123 
13 H/W Kiteto  26,839,264 40 H/W Serengeti  3,238,636 
14 H/W Mlimba  19,039,049 41 H/W Korogwe  3,157,834 
15 H/Mji Kibaha  17,592,810 42 H/W Kyela  2,947,969 
16 H/W Chemba  17,322,892 43 H/Mji Babati 2,808,309 
17 H/W Butiama  16,169,467 44 H/W Hai  2,751,572 
18 H/W Lushoto  15,578,506 45 H/W Kisarawe  2,641,524 
19 H/W Mpimbwe  14,653,484 46 H/W Kilosa  2,205,773 
20 H/W Iramba  14,249,764 47 H/W Mkinga  1,599,955 
21 H/W Busega  11,392,921 48 H/Mji Mbulu 1,525,183 
22 H/M Lindi  10,133,814 49 H/W Kasulu  1,358,894 
23 Kigoma Ujiji  10,031,434 Jumla Ndogo 1,100,227,544 
24 H/W Chamwino  9,898,903 1 S/M Lindi 10,709,787 

25 H/W Ileje  
8,742,456 

2 
Wakala Mabasi Yaendayo 
Haraka Dar ar es Salaam 
(DART) 

3,177,433 

26 H/W Mvomero  7,942,003 
Jumla Kuu 

 1,114,114,764 
27 H/W Mbogwe  7,481,008 

 

Kiambatisho Na.19:Manunuzi yaliyofanywa nje ya mfumo wa kielektroniki wa ununuzi  
Na. Jina la Taasisi   Kiasi (Sh.)  Na. Jina la Taasisi  Kiasi (Sh.) 
1 H/W Kaliua  1,725,397,261 45 H/W Kilindi   161,107,807 
2 H/M Lindi   1,589,789,488 46 H/W Shinyanga   158,650,842 
3 Arusha Meat Co. 1,477,366,761 47 H/W Karagwe   157,822,103 
4 H/M Tabora  1,319,727,238 48 H/W Buhigwe  157,748,767 
5 H/M Shinyanga   1,273,520,262 49 H/W Bukoba  151,229,739 
6 H/Mji Bariadi  1,264,140,084 50 H/W Mtama  150,420,018 
7 H/W Bunda   1,227,405,919 51 H/W Kilosa   143,182,746 
8 H/Jiji Dodoma  1,180,676,692 52 H/Mji Handeni  141,564,976 
9 H/W Kilwa   1,131,102,390 53 H/W Rorya   128,905,015 
10 H/W Meru  1,119,742,781 54 H/W Bagamoyo  124,070,907 
11 H/Jiji Mwanza 873,907,075 55 S/Mkoa Rukwa 120,004,002 
12 H/W Rufiji   781,231,572 56 H/M Ubungo   114,094,683 
13 H/M Kinondoni   745,509,032 57 H/W Kibiti   114,017,380 
14 H/W Busega   684,809,300 58 H/W Singida  113,106,453 
15 H/W Uvinza   678,132,137 59 H/W Misungwi  111,225,308 
16 H/W Mbinga   618,127,616 60 H/W Nyasa   109,697,325 
17 H/W Songea   602,847,826 61 H/W Musoma  101,997,540 
18 H/W Karatu   601,916,846 62 H/W Sikonge  101,600,000 
19 H/M Bukoba   600,857,030 63 H/W Mvomero  94,288,250 
20 H/W Muleba   536,042,378 64 H/W Geita   91,048,800 
21 H/W Madaba   535,519,237 65 H/W Ushetu   89,376,051 
22 H/W Ulanga   512,395,556 66 S/M Simiyu 86,048,025 
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Na. Jina la Taasisi   Kiasi (Sh.)  Na. Jina la Taasisi  Kiasi (Sh.) 
23 S/M Mbeya 499,926,144 67 H/W Mkuranga   83,395,702 
24 H/W Butiama   486,952,135 68 S/M Arusha 71,955,005 
25 H/W Igunga   470,510,287 69 S/M Katavi 68,511,575 
26 H/W Sengerema   397,039,394 70 H/W Kibondo   67,049,520 
27 H/W Simanjiro   385,176,075 71 H/W Ukerewe   64,218,300 
28 H/M Musoma   365,274,392 72 H/W Pangani   62,602,768 
29 H/W Mpwapwa   362,211,852 73 H/W Ruangwa   61,101,444 
30 H/W Kibaha   360,420,098 74 H/Mji Bunda 60,212,713 
31 H/M Kigamboni   356,494,578 75 H/W Muheza   60,049,093 
32 H/Mji Tarime  347,937,084 76 H/W Nsimbo   56,426,586 
33 H/W Liwale   344,457,950 77 S/M Mtwara 55,523,225 
34 H/M Morogoro   316,994,218 78 H/Mji Kibaha  53,787,000 
35 H/W Gairo  306,498,661 79 H/W Hai   49,907,970 
36 H/W Lushoto   304,173,680 80 H/W Kisarawe   45,240,114 
37 H/W Same   243,589,926 81 H/W Namtumbo   45,217,472 
38 H/W Tandahimba   233,143,797 82 H/Mji Korogwe   39,200,729 
39 S/M Mara 216,918,892 83 H/M Ilemela  37,004,208 
40 H/W Tarime   209,323,353 84 H/Mji Mafinga  25,058,997 
41 S/M Morogoro 204,179,018 85 H/W Masasi   23,455,000 
42 H/W Mpanda  187,795,695 86 H/M Mpanda   19,505,146 
43 H/Jiji Arusha   173,339,340 87 H/W Itigi   19,057,925 
44 H/M Songea   164,608,727 88 H/Mji Nanyamba   11,622,760 
   

 
  Jumla 31,818,439,766 

Chanzo: Hati za malipo na taarifa za mfumo wa manunuzi 
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Kiambatisho Na.20:Orodha ya zabuni zilizowekewa vikwazo bila uhalali katika TARURA Mkoa wa Morogoro 
Na Namba ya Mkataba Maelezo Thamani ya 

Mkataba (Sh.) 
Njia ya Manunuzi Tarehe ya kuanza Tarehe ya 

Kumaliza 
H/M Morogoro  

    

1 S10/014/2023/2024/W/208 Ujenzi wa lami ya ngumu kando ya 
Barabara ya Kichangani (0.45km) 
Wilayani Morogoro 

474,980,800 Chanzo Kimoja 11 Aprili 2024 6 Disemba 2024 

2 S10/014/2023/2024/W/134 Uboreshaji wa Barabara ya Tushikamane 
Kilomita 1 hadi Kiwango cha Changarawe 
Wilayani Morogoro 

135,369,000 Chanzo Kimoja 27 Novemba 2023 24 Mei 2024 

3 S10/014/2023/2024/W/142 Ukarabati wa Old Iringa (2.0km), Magadu 
– Mindu (2km), Mihayo (0.3km), Kauzeni 
(0.6km), Chamwino Kwa Jeta (0.2km), 
Viwandani – Shule Ya Msingi (3km), 
Magadu – Zahanati (1km), Mkundi – 
Kingolwira (3km), Kituruki – Kingol’ombe 
(3km), Kituruki (3km) (2km) Na Mkundi – 
Sekondari (1km) Kwa Mwenge wa Uhuru 
Morogoro Mc - Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro. 

208,702,021 Chanzo Kimoja 18 Juni 2024 15 Disemba 2024 

4 S10/014/2023/2024/W/162 Ukarabati wa Kawaida wa Barabara zisizo 
na lami kilomita 17.4 kwa Mwenge wa 
Uhuru katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro Wilayani Morogoro. 

156,312,750 Chanzo Kimoja 25 Aprili 2024 24 Juni 2024 

5 S10/014/2023/2024/W/198 Kazi za Haraka Katika Barabara za lami 
Wilayani Morogoro 

100,000,000 Chanzo Kimoja 31 Julai 2024 3 Mei 2024 

6 S10/014/2023/2024/W/119 Kazi za Haraka za Uboreshaji wa Mahali 
Penye Sehemu ya Barabara ya Nzimale 
(0.5km) na Lukobe (0.7km) katika Wilaya 
ya Morogoro. 

0 
 

26 Juni 2024 24 Disemba 2024 

H/W Kilosa  
    

7 S10/014/2023/2024/W/137 Matengenezo ya Haraka Katika Barabara 
za Magubike Mwandi (5.94km), Maguha - 
Ibindo (8.86km) Wilayani Kilosa. 

148,505,000 Chanzo Kimoja 11 Aprili 2023 26/10/2024 

8 S10/014/2023/2024/W/23 Matengenezo ya Haraka Katika Sehemu 
ya Barabara ya Magole Estate-
Mabwegere(4.1KM) Wilayani Kilosa. 

249,198,000 Chanzo Kimoja 
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Na Namba ya Mkataba Maelezo Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

Njia ya Manunuzi Tarehe ya kuanza Tarehe ya 
Kumaliza 

9 S10/014/2023/2024/W/185 Kazi ya Matengenezo ya Haraka Katika 
Barabara ya Rudewa - Kilosa Sec (km 2.8) 
Wilayani Kilosa 

55,175,030 Chanzo Kimoja 28/3/2024 25/7/2024 

10  S10/014/2023/2024/W/225 Matengenezo ya Haraka Katika Barabara 
ya Ulaya - Kisanga Wilayani Kilosa 

244,062,114 Chanzo Kimoja 6 Aprili 2024 12 Februari 2024 

11 S10/014/2023/2024/W/223 Matengenezo ya Haraka Katika Sehemu 
ya Barabara ya Magole Estate - 
Mabwegere (km 4.1) wilayani Kilosa. 

294,053,640 Chanzo Kimoja 06 August 2024 12 June 2024 

12 S10/014/2023-2024/W/188 Ujenzi wa Haraka wa Daraja 
Lililosimamishwa Ulaya Kando ya 
Barabara ya Zombo Nyameni- Ulaya 
Wilayani Kilosa 

123,268,000 Chanzo Kimoja 25/7/2024 16/4/2024 

H/W Ulanga 
    

13 S10/014/2023/2024/W/236 Ujenzi na Ukarabati wa Daraja la 
Kusimamisha Miguu katika Kijiji cha 
Mbuga na Chigandugandu wilayani Ulanga 

249,560,500 Chanzo Kimoja 23 Oktoba 2024 27 Julai 2024 

14 S10/014/2023/2024/W/206 Ukarabati wa Haraka wa Barabara ya 
Kwiro Ukwama katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

199,749,600 Chanzo Kimoja 02 Mei 2024 29 Oktoba 2024 

Jumla   2,638,936,455    

 

Kiambatisho Na.21:Mikataba ya chanzo kimoja bila uhalali - TARURA-Mkoa wa Tanga 
Na Namba ya Mkataba Maelezo Kitengo cha 

Zabuni 
Kiasi (Sh.) 

1 S10/026/2023/2024/W/136 Matengenezo ya Barabara katika Eneo la Mradi wa Kijiji cha Msomera - Awamu ya Tatu (KITALU 
F) 

Kazi ndogo 900,000,000 

2 S10/026/2023/2024/W/143 Matengenezo ya Barabara na ujenzi wa Box Culverts katika Eneo la Mradi wa Kijiji cha 
Msomera-(ENEO F na B-1) 

Kazi ndogo 775,420,000 

3 S10/026/2023/2024/W/201 Kazi za Dharura za Ujenzi wa Box Culvert  barabara ya Kwasambogo-Kabuku Kazi ndogo 380,966,921 
4 S10/026/2023/2024/W/177 Matengenezo ya Kawaida na Uboreshaji wa Sehemu za Barabara za Jiji zilizowekwa Lami Kazi ndogo 200,000,000 
5 S10/026/2023/2024/W/187 Kazi ya haraka ya Uboreshaji wa sehemu “Spot Improvement”, Ujenzi wa Miundombinu 

“Structure construction”, na kazi za uhifadhi “Protection works” barabara ya Kwasambogo-
Kabuku, Sindeni-Kwedikwazu, Kwamkono-Kwamnele na Mzundu-Kwankonje. 

Kazi ndogo 190,000,000 
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Na Namba ya Mkataba Maelezo Kitengo cha 
Zabuni 

Kiasi (Sh.) 

6 S10/026/2023/2024/W/180 Ujenzi wa miundombinu ya mifereji kando ya barabara ya Bakwata Na.1 na Barabara ya 
Mnyongeni Awamu ya II 

Kazi ndogo 187,523,000 

7 S10/026/2023/2024/W/142 Ujenzi wa Mfereji wa Maji ya Mvua na Uhifadhi wa Barabara-barabara za Dunia Hotel 2 na 
Jumbe 

Kazi ndogo 165,000,000 

8 S10/026/2023/2024/W/176 Kuboresha hadi kiwango cha Changarawe ‘Gravel’-barabara za Kange - Kasera Kazi ndogo 160,000,000 
9 S10/026/2023/2024/W/178 Kazi za Uharaka Ujenzi wa ‘Solid Drifts’ na ‘Box Culvert’ - Barabara ya Kibirashi-Gombero-

Komhingo 
Kazi ndogo 160,000,000 

10 S10/026/2023/2024/W/198 Kazi za dharura Barabara za Balangai - Tamota - Kerenge(2.5km) na Vulii - Mahezangulu - 
Magoma(2.5km) katika barabara za halmashauri ya Bumbuli ifikapo Juni 2024 

Kazi ndogo 137,596,200 

11 S10/026/2023/2024/W/185 Kazi za Dharura Ujenzi wa makalvati ya ‘Box’ mawili (2) barabara ya Mbulizaga - Mkalamo na 
Pangani 

Kazi ndogo 130,265,000 

12 S10/026/2023/2024/W/200 Kazi ya Haraka Uboreshaji wa sehemu ‘Spot Improvement’ Barabara Ya Lusanga-Mpapayu-
Mvungunya C -Kigombe 

Kazi ndogo 122,634,933 

13 S10/026/2023/2024/W/152 Kazi za Haraka barabara ya Kilulu-Mbambara-Kwafungo Kazi ndogo 113,650,000 
14 S10/026/2023/2024/W/192 Kazi za Haraka Barabara ya Potwe - Kimbo Kazi ndogo 100,000,000 
15 S10/026/2023/2024/W/183 Kazi ya dharura Ujenzi wa miundombinu ya mifereji na Matengenezo Barabara ya Zingibari-

Moa-Kambini 
Kazi ndogo 100,000,000 

16 S10/026/2023/2024/W/195 Matengenezo Ya Barabara Ya Muheza Nkumba – Zahanati (km 0.3) Duka La Mbao – Tanesco 
Road (km 1.4), Ubena – Masuguru Road (km 1.4), Songa – Kilongo Road (km 6.0) Mahakama 
Road (0.3), Mikwamba – Magila – Magoroto Road, Lusanga – Kwamasister, Bagamoyo – Kumburu 
Na Pangani - Kididma 

Kazi ndogo 88,051,000 

17 S10/026/2023/2024/W/181 Uboreshaji wa Barabara Ya Sinani kwa kiwango cha Lami-‘Double Surface Dressing Bitumen 
Standard’ Awamu ya Pili 

Kazi ndogo 87,480,000 

18 S10/026/2023/2024/W/199 Kazi za dharura katika barabara ya Kwefingo - Mirungui-Kwesime katika Halmashauri ya 
Lushoto 

Kazi ndogo 83,435,048 

19 S10/026/2023/2024/W/182 Kazi ya haraka kwa ajili ya Ujenzi wa Kalvati “Composite Box Culvert’ barabara ya  Mailikumi-
Nkale 

Kazi ndogo 80,746,975 

20 S10/026/2023/2024/W/196 Ujenzi wa miundombinu ya mifereji kwenye barabara ya Muzi - Mkanyeni - Kwekuyu na 
Maramba - Kuze - Seruka kilomita 21.0. 

Kazi ndogo 65,666,000 

21 S10/026/2023/2024/W/189 Kazi za haraka ujenzi wa Pipe Culverts, mifereji ya wazi ya maji ya mvua (Open storm drains) 
kwenye barabara ya Tamota-Kwadundwa-Lulago-Lwande kwa ch.2+700 

Kazi ndogo 60,000,000 

22 S10/026/2023/2024/W/190 Kazi ya haraka -Ujenzi wa Makalvati Barabara ya Komsala-Mgambo 7.1Km Kazi ndogo 55,000,000 
Jumla 4,343,435,077 
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Kiambatisho Na.22:Orodha ya mikataba isiyojumuisha maoni kutoka kwa Afisa wa Sheria 
Na Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) Maoni ya Afisa Sheria 
Mkoa wa Singida 
1 S10/023/2023/ 2024/W/03 

 
120,677,500.00 Maoni 14 yametolewa ikiwa ni pamoja na bei ya 

Mkataba kuonyeshwa tena chini ya sehemu ya kazi 
ya mkataba ikiwezekana katika kifungu cha 4 cha 
fomu ya makubaliano ya kuifanya kuwa ya lazima; 
Kuweka muda wa kuwasilisha bima; kuwasiliana na 
TRA juu ya kutoa msamaha huo. 

2 S10/023/2023/ 2024/W/33 502,474,000.00 Maoni 14 yametolewa ikiwa ni pamoja na bei ya 
Mkataba kuonyeshwa tena chini ya sehemu ya kazi 
ya mkataba ikiwezekana katika kifungu cha 4 cha 
fomu ya makubaliano ya kuifanya kuwa ya lazima; 
Kuweka muda wa kuwasilisha bima; kuwasiliana na 
TRA juu ya kutoa msamaha huo. 

3 S10/023/2023/ 2024/W/66 
 

298,469,790.00 SCC 6, badala ya kuweka tarehe ni bora kutaja siku 
14 baada ya kumiliki tovuti; kifungu cha 16 cha SCC 
hakijaingizwa pamoja na anwani ya mawasiliano 
kulingana na kifungu cha 8 cha GCC; muda wa 
kuwasilisha bima ambayo haijabainishwa kwenye 
kifungu cha 19 cha SCC; Ibara ya 50 na 55 ya SCC 
haiambatani na GCC. 

4 S10/023/2023/ 2024/W/36 532,813,150.00 Kifungu cha 28 cha SCC kuhusu uwasilishaji wa 
mkataba utakaofanywa ndani ya siku 7 za kalenda 
baada ya kusainiwa kwa mkataba; ibara ya 50 na 55 
ya SCC haiambatani na GCC; muda wa kuwasilisha 
bima ambayo haijabainishwa kwenye kifungu cha 19 
cha SCC; Vyeti kutoka kwa bodi ya usajili wa 
wahandisi kwa wafanyikazi waliopendekezwa 

5 S10/023/2023/ 2024/W/19 449,950,000.00 SCC 6, badala ya kuweka tarehe ni bora kutaja siku 
14 baada ya milki ya tovuti; kifungu cha 16 cha SCC 
hakijaingizwa pamoja na anwani ya mawasiliano 
kulingana na kifungu cha 8 cha GCC; muda wa 
kuwasilisha bima ambayo haijabainishwa kwenye 
kifungu cha 19 cha SCC; Ibara ya 50 na 55 ya SCC 
haiambatani na GCC, Vyeti kutoka bodi ya usajili wa 
wahandisi kwa wafanyikazi waliopendekezwa. 

Jumla ndogo 1,904,384,440  
Mkoa wa Mtwara 
6 S10/015/2023/ 

2024/W/51 
    523,871,600  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 

makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari wa vitu vinavyolipwa 
vilivyoorodheshwa. 

7 S10/015/2023/ 2024/W/101     199,760,000  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halikurekebishwa katika 
mkataba.2) jumla ya mkataba uliotajwa katika 
mfumo wa makubaliano na barua ya kukubalika (Sh. 
199,760,000) inatofautiana na jumla iliyoelezwa 
kwenye BOQ (Sh. 235,459,400), 3) mkataba hauna 
vyeti vya kitaaluma kwa wafanyakazi, 4) kwamba 
mkataba ulioambatanishwa ni POA ya mfadhili wa 
biashara badala yake leseni, TIN na Cheti cha Usajili 

8 S10/015/2023/ 2024/W/44    949,944,250  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
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Na Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) Maoni ya Afisa Sheria 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya Kiakademia 
kwa wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya 
biashara, TIN na Cheti cha usajili, 

9 S10/015/2023/ 2024/W/55    426,842,500  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari/jumla ya vitu 
vinavyolipwa vilivyoorodheshwa humo. 

10 S10/015/2023/ 2024/W/35   949,780,000  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari/jumla ya vitu 
vinavyolipwa vilivyoorodheshwa humo. 

11 S10/015/2023/ 2024/W/11     471,800,000  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari/jumla ya vitu 
vinavyolipwa vilivyoorodheshwa humo. 

12 S10/015/2023/ 2024/W/85  450,000,000  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari/jumla ya vitu 
vinavyolipwa vilivyoorodheshwa humo. 

13 S10/015/2023/ 2024/W/15     426,965,500  1) Wajibu (a), (b), (c) na (d) katika Mfumo wa 
makubaliano aya zimeanza kwa herufi ndogo badala 
ya herufi kubwa. Hili halijarekebishwa katika 
mkataba.2) mkataba hauna Vyeti vya kitaaluma kwa 
wafanyakazi, mkataba hauna leseni ya biashara, TIN 
na Cheti cha usajili, BOQ iliyoambatanishwa kwenye 
mkataba haionyeshi muhtasari/jumla ya vitu 
vinavyolipwa vilivyoorodheshwa humo. 

Jumla ndogo 4,398,963,850  
Jumla Kuu 6,303,348,290  
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 Kiambatisho Na.23:Kuchelewa kwa malipo ya kazi zilizoidhinishwa TARURA 

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha Pesa 

Na. ya 
Cheti 
cha 
Malipo 
(IPC)  

Kiasi 
Kilichoidhinishw

a (Sh.) 

Tarehe 
iliyoidhinish
wa 

Hali Tarehe ya 
Malipo 

Hati ya Malipo Siku 
Chele
weshi 

1 H/W 
Bagamoyo  

S10/018/2023-
2024/W/82 

RFM 1 14,947,500.00 26/06/2024 Imelipwa 22/11/2024 0S100071V2500546 149 

2 H/W Songea  AE/092/2022/2023
/RVM/W/33 

RFM 2 424,335,000.00 21/11/2023 Imelipwa 21/12/2024 0S100082V2500690 396 

3 H/M Songea  S10/020/2023/202
4/W/17 

TOZO 3 231,659,000.00 11/04/2024 Imelipwa 21/12/2024 0S100082V2500688 254 

4 H/W 
Madaba  

S10/020/2023/202
4/W/12 

RFM 2 259,676,000.00 08/05/2024 Imelipwa 21/12/2024 0S100082V2500689 227 

5 H/Mji Nzega S10/025/2023/202
4/W/115 

Emergen
cy 
Special 

1 60,338,895.00 07/08/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100085V2500408 82 

6 H/M Tabora  S10/025/2023/202
4/W/112 

Emergen
cy 
Special 

2 72,506,625.00 28/08/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100085V2500406 61 

7 H/W 
Sikonge  

S10/025/2023/202
4/W/13 

RFM 1 93,477,570.00 06/08/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100085V2500409 83 

8 H/M Tabora S10/025/2023/202
4/W/56 

RFM 3 11,328,000.00 09/08/2024 Imelipwa 12/12/2024 0S100085V2500582 125 

9 H/W Nzega S10/025/2023/202
4/W/83 

TOZO 5 118,205,000.00 30/08/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100085V2500407 59 

10 H/W ITILIMA  0S10/022/2023/20
24/W/24 

TOZO 3 113,359,101.38 29/06/2024 Imelipwa 18/10/2024 0S100047V2500484 111 

11 H/W MEATU 0S10/022/2023/20
24/W/54 

TOZO 2 54,260,000.00 29/06/2024 Imelipwa 07/10/2024 0S100047V2500309 100 

12 H/W Bariadi  0S10/022/2022/20
23/W/58 

TOZO 6 63,982,963.00 29/06/2024 Imelipwa 07/10/2024 0S100047V2500311 100 
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13 H/W Bariadi 0S10/022/2023/20
24/W/114 

TOZO 1 50,805,500.00 26/06/2024 Imelipwa 07/10/2024 0S100047V2500312 103 

14 H/W Meatu 0S10/022/2023/20
24/W/50 

RFM 2 127,045,000.00 26/06/2024 Imelipwa 22/11/2024 0S100047V2500575 149 

15 H/W 
Njombe 

S.10/017/2023/202
4/W/17 

RFM 1 90,660,500.00 27/06/2024 Imelipwa 29/10/2024 0S1000054V2500018 124 

16 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/30 

RFM 3 108,773,320.00 2023-10-05 Imelipwa 09/08/2024 0S100070V2500002 309 

17 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/100 

RFM 1 161,239,500.00 2024-05-09 Imelipwa 09/08/2024 0S100070V2500004 92 

18 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/32 

RFM Malipo 
ya awali 

50,451,623.00 2024-05-30 Imelipwa 10-Sep-24 0S100070V2500123 103 

19 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/29 

RFM 2 191,240,120.00 2023-10-25 Imelipwa 21-Dis-24 0S100070V2500323 423 

20 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/95 

RFM 1 119,962,070.00 2024-05-01 Imelipwa 22-Nov-24 0S100070V2500258 205 

21 H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/202
4/W/29 

RFM 2 191,240,120.00 2023-10-25 Imelipwa 21-Dec-24 0S100070V2500323 423 

22 H/W Arusha S10/001/2023/202
4/W/39 

RFM 2 72,902,003.00 07/02/2024 Imelipwa 28-Oct-24 0S100070V2500218 264 

23 H/W Arusha S10/001/2023/202
4/W/38 

TOZO 2 48,049,000.00 2023-10-17 Paid 23-Aug-24 0S100070V2500077 311 

24 H/W Arusha S10/001/2023/202
4/W/104 

RFM 1 76,930,000.00 2024-05-10 Imelipwa 28-Oct-24 0S100070V2500216 171 

25 H/W Karatu S10/001/2023/202
4/W/60 

TOZO 1 172,767,700.00 2024-04-01 Imelipwa 04-Oct-24 0S100070V2500162 186 

26 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/15 

TOZO 1 374,918,371.00 2023-10-04 Imelipwa 14-Aug-24 0S100070V2500001 315 

27 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/09 

RFM 2 108,000,000.00 2024-03-25 Imelipwa 14-Aug-24 0S100070V2500006 142 

28 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/69 

CDF 2 48,330,000.00 2023-11-21 Imelipwa 23-Aug-24 0S100070V2500078 276 
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29 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/14 

TOZO 1 362,372,530.00 2024-06-05 Imelipwa 30-Aug-24 0S100070V2500098 86 

30 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/10 

RFM 2 40,279,588.00 2023-11-21 Imelipwa 28-Oct-24 0S100070V2500217 342 

31 H/W Meru  S10/001/2023/202
4/W/21 

RFM 1 97,596,240.00 2023-10-09 Imelipwa 30-Aug-24 0S100070V2500099 326 

32 H/W Meru  S10/001/2023/202
4/W/67 

CDF 1 105,876,600.00 2023-10-18 Imelipwa 28-Oct-24 0S100070V2500219 376 

33 H/W 
Monduli 

S10/001/2023/202
4/W/68 

CDF 1 237,003,510.00 2023-11-28 Imelipwa 23-Aug-24 0S100070V2500079 269 

34 H/W 
Monduli 

S10/001/2023/202
4/W/56 

TOZO 2 146,632,200.00 2023-10-11 Imelipwa 04-Oct-24 0S100070V2500163 359 

35 H/W 
Monduli 

S10/001/2023/202
4/W/50 

RFM 2 101,525,000.00 2023-10-11 Imelipwa 09-Sep-24 0S100070V2500116 334 

36 H/W 
Ngorongoro  

S10/001/2023/202
4/W/06 

CDF 1 100,252,325.00 2023-10-11 Imelipwa 23-Aug-24 0S100070V2500080 317 

37 H/W 
Ngorongoro 

S10/001/2023/202
4/W/04 

RFM 1 103,022,400.00 2023-10-05 Imelipwa 14-Aug-24 0S100070V2500005 314 

38 H/M Ilala S10/002/2023/202
4/W/56 

RFM 1 114,503,341.00 04/06/2024 Imelipwa 28/11/2024 0S100088V2500317 177 

39 H/M Ilala S10/002/2023/202
4/W/61 

RFM 1 181,226,212.50 03/06/2024 Imelipwa 23/10/2024 0S100088V2500229 142 

40 H/W 
Kigamboni 

S10/002/2023/202
4/W/125 

RFE 2 20,041,040.30 09/09/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100088V2500250 49 

41 H/W 
Buhigwe 

S10/074/2023/202
4/W/26 

TOZO 2 na3 808,958,400.00 10/08/2024 Imelipwa 29/10/2024 0S100074V2500436 80 

42 H/W 
Kibondo 

AE/092/2022/2023
/KG/W/33 

Fedha 
maalum 

Mwisho 618,152,890.00 25/08/2024 Imelipwa 08/10/2024 0S100074V2500232 44 

43 H/W Kilwa S10/010/2023/202
4/W/131 

RFE 1 69,272,300.00 22/08/2024 Imelipwa 12/12/2024 0S100076V2500346 112 

44 H/W Bunda  S10/012/2023/202
4/W/113 

RFM 1 37,002,050.00 28/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2500440 122 
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45 H/W Bunda  S10/012/2023/202
4/W/205 

TOZO 2 47,632,444.44 25/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2500441 125 

46 H/W 
Butiama 

S10/012/2023/202
4/W/212 

RFE 2 105,916,800.00 28/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2500442 122 

47 H/W Rorya S10/012/2023/202
4/W/158 

RFM 1 136,230,860.80 24/06/2024 Imelipwa 04/10/2024 0S100077V2500252 102 

48 H/W Rorya S10/012/2023/202
4/W/162 

TOZO 1 87,952,615.00 21/06/2024 Imelipwa 04-10-2024, 
2024-09-02 

0S100077V2500251,0S
100077V2500204 

103 

49 H/Mji 
Tarime 

S10/012/2023/202
4/W/121 

RFM 1 77,136,040.00 29/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2500443 121 

50 H/Mji 
Tarime 

S10/012/2023/202
4/W/138 

RFM 1 30,200,000.00 28/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2500439 122 

51 H/Mji 
Tarime 

S10/012/2023/202
4/W/163 

TOZO 1 320,692,500.00 14/06/2024 Imelipwa 28/10/2024 0S100077V2401750,0S
100077V2500444 

136 

52 H/W 
Missenyi 

AE/092/2022/2023
/KGR/W/65 

CDF 1 91,746,300.00 03/07/2023 Imelipwa 28/08/2023 0S100087V2400149 56 

53 H/W 
Missenyi 

AE/092/2022/2023
/KGR/W/65 

CDF 2 79,634,788.00 03/07/2023 Imelipwa 28/08/2023 0S100087V2400162 56 

54 H/W 
Missenyi 

AE/092/2022/2023
/KGR/W/65 

CDF 3 21,970,675.00 03/07/2023 Imelipwa 28/08/2023 0S100087V2400161 56 

55 H/M Bukoba AE/092/2022/2023
/KGR/W/17 

RF 2 94,482,741.00 04/07/2023 Imelipwa 01/09/2023 0S100087V2400248 59 

56 H/W Muleba AE/092/2022/2023
/KGR/W/62 

CDF 2 210,695,667.00 16/07/2023 Imelipwa 01/09/2023 0S100087V2400244 47 

57 H/W 
Karagwe 

AE/092/2022/2023
/KGR/W/02 

RF Fedha 
za zuio 

11,577,417.00 13/06/2023 Imelipwa 11/09/2023 0S100087V2400360 90 

58 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/48 

TOZO 2 166,954,355.00 16/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500008 91 

59 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/48 

CDF 2 7,347,150.00 16/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500008 91 

60 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/20 

RFD 1 222,225,000.00 27/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500009 80 
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61 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/20 

CDF 1 38,920,000.00 27/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500009 80 

62 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/20 

TOZO 1 293,289,000.00 27/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500070 80 

63 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/02 

RFM 2 86,346,400.00 31/05/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S100073V2500050 87 

64 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/52 

RFM 2 40,650,850.00 25/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100073V2500010 82 

65 H/M Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/28 

CDF 1 74,360,400.00 07/06/2024 Imelipwa 16/08/2024 0S100073V2500019 70 

66 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W49 

CDF 1 134,398,880.00 11/06/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S100073V2500051 76 

67 H/M Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/46 

RFM 2 66,008,160.00 24/06/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S100073V2500054 63 

68 H/M Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/44 

RFM 1 30,187,460.00 28/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100073V2500080 69 

69 H/M Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/39 

RFM 2 50,312,160.00 27/06/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S100073V2500053 60 

70 H/M Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/30 

TOZO 2 72,467,740.00 28/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100073V2500082 69 

71 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/13 

TOZO 2 240,242,400.00 28/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100073V2500081 69 

72 H/W Iringa  0S10/005/2023-
2024/IR/W/01 

RFM 2 37,302,847.20 28/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100073V2500083 69 

73 H/W 
Manyoni  

S10/023/2023/202
4/W/41 

RFM 1 134,358,606.07 21/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100084V2500037 55 

74 H/W 
Manyoni  

S10/023/2023/202
4/W/41 

RFM 1 759,000,000.00 21/06/2024 Imelipwa 07/10/2024 S100084V2500310 108 

75 H/W 
Manyoni  

S10/023/2023/202
4/W/95 

Fedha 
maalam 

1 48,564,310.00 12/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 S100084V2500039 64 

76 H/W 
Mkalama 

S10/023/2023/202
4/W/18 

CDF 2 24,754,000.00 03/11/2023 Imelipwa 11/01/2024 S100084V2500855 69 
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77 H/W Ikungi  S10/023/2023/202
4/W/34 

TOZO 1 461,486,000.00 22/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 S100084V2500266 75 

78 H/W Itigi  S10/023/2023/202
4/W/73 

RFM 1 142,130,105.00 01/12/2023 Imelipwa 05/09/2024 S100084V2500267 279 

79 H/Mji 
Tunduma  

S10/024/2023/202
4/W/71 

CDF 2 145,072,555.00 16/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 OS100090V2400744 74 

80 H/W Ileje  S10/024/2023/202
4/W/02 

RFM CC 53,261,060.00 22/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 OS100090V2400746 68 

81 H/W Mbozi  S10/024/2023/202
4/W/42 

RFM 1 211,250,000.00 17/11/2023 Imelipwa 10/05/2024 OS100090V2401171 175 

82 H/M Kahama S10/021/2023/202
4/W/65 

TOZO 2 56,868,039.00 26/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100083V2500090 71 

83 H/W Ushetu S10/021/2023/202
4/W/41 

RFM 2 45,129,773.00 27/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100083V2500122 70 

84 H/W Ushetu S10/021/2023/202
4/W/49 

CDF 1 124,872,853.00 26/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100083V2500093 71 

85 H/M 
Shinyanga 

S10/021/2023/202
4/W/11 

RFM 1 55,107,311.00 09/11/2023 Imelipwa 31/01/2024 0S100083V2400467 83 

86 H/Mji 
Njombe 

S.10/017/2023/202
4/W/07 

RFM 2 43,599,898.00 28/06/2024 Imelipwa 09/10/2024 0S1000054V2500227 103 

87 H/W 
Wanging'om
be  

S.10/017/2023/202
4/W/65 

TOZO 2 97,650,800.00 08/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S1000054V2500030 99 

88 H/W 
Njombe  

S.10/017/2023/202
4/W/31 

TOZO 3 74,161,200.00 27/06/2024 Imelipwa 04/10/2024 0S1000054V2500203 99 

89 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/23 

TOZO 1 341,949,540.00 27/06/2024 Imelipwa 04/10/2024 0S1000054V2500206 99 

90 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/40 

TOZO FCC 169,332,000.00 21/06/2024 Imelipwa 09/09/2024 0S1000054V2500153 80 

91 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/42 

TOZO 1 61,370,000.00 24/06/2024 Imelipwa 09/09/2024 0S1000054V2500152 77 
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92 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/35 

RFM 1 24,900,000.00 21/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S1000054V2500128 76 

93 H/W 
Wanging'om
be  

S.10/017/2023/202
4/W/100 

Special 
Fund 

1 400,757,212.00 16/06/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S1000054V2500072 71 

94 H/Mji 
Makambako  

S.10/017/2023/202
4/W/32 

CDF 1 441,618,740.00 26/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S1000054V2500127 71 

95 H/W 
Wanging'om
be  

S.10/017/2023/202
4/W/101 

Special 
Fund 

FCC 497,689,300.00 18/06/2024 Paid 26/08/2024 0S1000054V2500073 69 

96 H/Mji 
Makambako  

S.10/017/2023/202
4/W/28 

RFM FCC 68,431,815.00 10/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S1000054V2500029 66 

1 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/45 

TOZO 2 11,486,400.00 12/06/2024 Imelipwa 16/08/2024 0S1000054V2500018 65 

2 H/W 
Ludewa  

S.10/017/2023/202
4/W/83 

TOZO 1 91,514,400.00 29/06/2024 Imelipwa 02/09/2024 0S1000054V2500117 65 

3 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/43 

TOZO FCC 15,795,900.00 13/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S1000054V2500022 63 

4 H/Mji 
Njombe 

S.10/017/2023/202
4/W/02 

RFM 1 119,680,400.00 13/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S1000054V2500028 63 

5 H/W 
Wanging'om
be  

S.10/017/2023/202
4/W/65 

TOZO FCC 56,340,000.00 24/06/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S1000054V2500071 63 

6 H/W 
Ludewa  

S.10/017/2023/202
4/W/48 

TOZO FCC 162,100,000.00 18/06/2024 Imelipwa 20/08/2024 0S1000054V2500051 63 

7 H/W Makete  S.10/017/2023/202
4/W/75 

RFM FCC 33,815,000.00 13/06/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S1000054V2500027 63 

8 H/W 
SENGEREMA 

S10/016/2023/ 
2024/W/128 

RF 1 86,450,000.00 28/05/2024 Imelipwa 24/08/2024 0S100081V2500110 88 

9 H/W 
SENGEREMA 

S10/016/2023 
/2024/W/71 

TOZO 1 106,901,100.00 22/05/2024 Imelipwa 16/08/2024 0s100081V2500033 86 
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10 H/Jiji 
MWANZA 

S10/016/2023 
/2024/W/145 

RF 1 141,500,000.00 18/06/2024 Imelipwa 29/09/2024 0S100081V2500112 103 

11 H/W 
UKEREWE 

S10/016/2023 
/2024/W/04 

TOZO 2 66,720,180.00 30/05/2024 Imelipwa 24/08/2024 0S100081V2500109 86 

12 H/Jiji 
MWANZA 

S10/016/2023 
/2024/W/52 

RF 2 39,274,564.20 20/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100081V2500180 77 

13 H/Jiji 
MWANZA 

S10/016/2023 
/2024/W/124 

RF 1 145,250,000.00 14/06/2024 Imelipwa 24/08/2024 0S100081V2500107 71 

14 H/Jiji 
MWANZA 

S10/016/2023 
/2024/W/124 

RF 2 29,150,000.00 24/06/2024 Imelipwa 24/08/2024 0S100081V2500108 61 

15 H/W 
ULANGA  

S10/014/2023/202
4/W/88 

TOZO 1 150,994,138.00 11/08/2023 Imelipwa 26/01/2024 0S100079V2400729 168 

16 H/W Gairo S10/014/2023/202
4/W/76 

TOZO 1 100,540,000.00 11/08/2023 Imelipwa 15/01/2024 0S100079V2400676 157 

17 H/Mji 
IFAKARA 

S10/014/2023/202
4/W/32 

RFM 1 83,386,000.00 11/08/2023 Imelipwa 15/01/2024 0S100079V2400675 157 

18 H/W 
MVOMERO 

AE/092/2022/2023
/MOR/W/73 

RFM 1,2,3 147,103,000.00 11/01/2023 Imelipwa 5/17/2023, 
6/21/2023, 
1/31/2024 

S100079V2400733, 
S100079V2302245, 
0S100079V2302616 

377 

19 H/W 
ULANGA  

AE/092/2022/2023
/MOR/W/85 

RFM 1,2,3 158,004,115.00 11/01/2023 Imelipwa 1/3/2023, 
8/29/2023, 
1/26/2024 

0S100079V2301428, 
0S100079V2400103, 
0S100079V2400716 

377 

20 H/W 
MOROGORO  

AE/092/2022/2023
/MOR/W/62 

TOZO 1,2,3 492,452,235.00 11/01/2023 Imelipwa 1/16/2023, 
5/19/2023, 
1/26/2024 

0S100079V2301482, 
0S100079V2302278, 
0S100079V2400719 

377 

21 H/W 
KILOMBERO 

AE/092/2022/2023
/MOR/W/30 

TOZO 1,2,3 612,423,540.00 11/01/2023 Imelipwa 6/27/2023, 
8/25/2023 
1/26/2024 

0S100079V2302771, 
0S100079V2400060, 
0S100079V2400723 

377 

22 H/W Gairo AE/092/2022/2023
/MOR/W/03 

RFM 1,2 137,122,960.00 11/01/2023 Imelipwa 1/26/2024, 
4/12/2023 

0S100079V2400721, 
0S100079V2302058 

377 

23 H/W 
Morogoro  

S10/014/2023/202
4/W/143 

Tozo 1 118,031,800.00 26/06/2024 Imelipwa 11/09/2024 0S100079V2500148 77 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha Pesa 

Na. ya 
Cheti 
cha 
Malipo 
(IPC)  

Kiasi 
Kilichoidhinishw

a (Sh.) 

Tarehe 
iliyoidhinish
wa 

Hali Tarehe ya 
Malipo 

Hati ya Malipo Siku 
Chele
weshi 

24 H/W Gairo S10/014/2023/202
4/W/75 

RFM 1 55,160,177.00 26/06/2024 Imelipwa 11/09/2024 0S100079V2500149 77 

25 H/W Kilosa S10/014/2023/202
4/W/128 

RFM 1,2 184,227,100.00 26/06/2024 Imelipwa 3/1/2024, 
3/11/2024 

0S100079V2400948,  
0S100079V2500146 

72 

26 H/W Gairo S10/014/2023/202
4/W/115 

RFM 1 28,976,270.00 28/06/2024 Imelipwa 11/09/2024 0S100079V2500151 75 

27 H/M 
Morogoro  

S10/014/2023/202
4/W/99 

RFM 1,2 215,139,050.00 28/06/2024 Imelipwa 5/9/2024, 
9/11/2024 

0S100079V2500150,  
0S100079V2401261 

70 

28 H/M 
Morogoro  

S10/014/2023/202
4/W/96 

RFM 1,2 318,863,465.00 28/06/2024 Imelipwa 3/13/2024, 
9/11/2024 

0S100079V2401010, 
S100079V2500147 

70 

29 H/W 
Ngorongoro  

S10/001/2023/202
4/W/07 

CDF 1 104,191,580.00 07/03/2024 Imelipwa 15/04/2024 0S100070V2400723 39 

30 H/W Karatu  AE/092/19-
20/AR/W/38 

LC 3 174,429,637.00 23/01/2023 Imelipwa 27/06/2024 0S100070V2400955 521 

31 H/Jiji 
Arusha  

S10/001/2023/202
4/W/31 

RFM 1 201,717,883.00 16/05/2024 Imelipwa 27/06/2024 0S100070V2400950 42 

32 H/W Meru S10/001/2023/202
4/W/72 

TOZO 1 199,910,200.00 06/12/2023 Imelipwa 26/02/2024 0S100070V2400576 82 

33 H/W Karatu S10/001/2023/202
4/W/62 

TOZO & 
CDF 

1 52,040,003.00 19/12/2023 Imelipwa 02/02/2024 0S100070V2400529 45 

34 H/Jiji 
Arusha  

AE/092/2022-
2023/ARSH/W/66 

RFM Mwisho 22,264,000.00 15/08/2023 Imelipwa 02/02/2024 0S100070V2400528 171 

35 H/W 
Longido  

S10/001/2023/202
4/W/51 

TOZO 1 75,393,612.00 11/12/2023 Imelipwa 26/01/2024 0S100070V2400521 46 

36 H/W Karatu S10/001/2023/202
4/W/58 

TOZO 1 83,693,784.00 19/12/2023 Imelipwa 26/01/2024 0S100070V2400520 38 

37 H/Jiji 
Arusha  

S10/001/2023/202
4/W/59 

RFM 1 98,091,291.00 19/12/2023 Imelipwa 26/01/2024 0S100070V2400519 38 

38 H/W Arusha  AE/092/2022/2023
/AR/W/72 

RFM 2 3,453,974.00 06/12/2023 Imelipwa 21/03/2024 0S100070V2400669 106 

39 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/09 

Tozo 1 84,180,000 27/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400945 63 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha Pesa 

Na. ya 
Cheti 
cha 
Malipo 
(IPC)  

Kiasi 
Kilichoidhinishw

a (Sh.) 

Tarehe 
iliyoidhinish
wa 

Hali Tarehe ya 
Malipo 

Hati ya Malipo Siku 
Chele
weshi 

40 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/09 

Tozo 2 90,825,213 20/10/2023 Imelipwa 11/01/2024 0S100063V2400897 83 

41 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/09 

Tozo 3 132,450,000 03/05/2024 Imelipwa 26/08/2024 0S100063V2500148 115 

42 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/29 

RFM 1 293,816,022 02/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400952 88 

43 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/29 

RFM 2 76,288,854 21/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100063V2400006 86 

44 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/105 

CDF 1 123,190,528 22/05/2024 Paid 15/08/2024 0S100063V2500004 85 

45 H/Mji Geita  S10/004/2023/202
4/W/50 

CDF 2 95,141,695 07/11/2023 Imelipwa 11/01/2024 0S100063V2400899 65 

46 H/W 
Bukombe  

S10/004/2023/202
4/W/23 

Tozo 1 265,411,122 03/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400953 87 

47 H/W 
Nyang'hwale 

S10/004/2023/202
4/W/49 

Tozo 1 92,771,097 17/05/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100063V2500007 90 

48 H/W 
Mbogwe 

S10/004/2023/202
4/W/17 

RFM 2 136,379,342 24/06/2024 Imelipwa 10/09/2024 0S100063V2500193 78 

49 H/W 
Nyang'hwale 

S10/004/2023/202
4/W/54 

Tozo 2 35,930,860 23/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2500948 67 

50 H/W 
Mbogwe 

S10/004/2023/202
4/W/36 

Tozo 1 78,757,980 15/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400951 75 

51 H/W 
Mbogwe 

S10/004/2023/202
4/W/43 

CDF 2 160,708,760 23/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400947 67 

52 H/W Chato S10/004/2023/202
4/W/33 

Tozo 1 118,424,573 29/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400944 61 

53 H/W Chato S10/004/2023/202
4/W/11 

RFM 1 128,731,248 29/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400943 61 

54 H/W 
Bukombe  

S10/004/2023/202
4/W/48 

CDF 1 79,400,721 21/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400949 69 

55 H/W 
Bukombe  

S10/004/2023/202
4/W/108 

Emergen
cy 30B 

1 106,965,323 07/06/2023 Imelipwa 15/08/2024 0S100063V2400002 435 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha Pesa 

Na. ya 
Cheti 
cha 
Malipo 
(IPC)  

Kiasi 
Kilichoidhinishw

a (Sh.) 

Tarehe 
iliyoidhinish
wa 

Hali Tarehe ya 
Malipo 

Hati ya Malipo Siku 
Chele
weshi 

56 H/W 
Bukombe  

S10/004/2023/202
4/W/32 

Tozo 1 102,150,916 17/11/2023 Imelipwa 29/01/2024 0S100063V2400950 73 

57 H/W 
Bukombe  

S10/004/2023/202
4/W/23 

Tozo Final 102,761,294 21/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100063V2400182 76 

58 H/W Geita  S10/004/2023/202
4/W/45 

CDF 1 93,694,293 28/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100063V2400181 69 

59 H/Mji Geita  S10/004/2023/202
4/W/70 

Tozo 2 90,167,840 18/06/2024 Imelipwa 05/09/2024 0S100063V2400183 79 

60 H/Mji Geita  S10/004/2023/202
4/W/70 

Tozo 1 74,677,859 24/04/2024 Imelipwa 28/06/2024 0S100063V2401911 65 

61 H/Mji Geita  S10/004/2023/202
4/W/75 

RFD 1 249,133,360 25/04/2024 Imelipwa 15/08/2024 0S100063V2400009 112 

62 H/Mji Geita  S10/004/2023/202
4/W/30 

RFD 2 175,978,066 27/11/2023 Imelipwa 21/02/2024 0S100063V2401073 86 
     

21,926,828,600 
     

         
Wastani  130          
Ucheleweshaji wa 
chini 

38 
         

Ucheleweshaji wa juu 521 
 
Kiambatisho Na.24:Kazi zilizoidhinishwa hazijalipwa 

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

1 H/W 
Chalinze  

S10/018/2022-
2023/W/66 

CDF 4 33,789,600.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

2 H/W 
Chalinze  

AE/092/2022-
2023/W/38 

RFM 1 25,784,300.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

3 H/W Rufiji  S10/018/2023-
2024/W/47 

CDF 2 176,317,250.00 27/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 176 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

4 H/W Songea  S10/020/2023/2024/
W/01 

RFM 3 58,562,500.00 11/05/2024 Haijalipwa 20/12/2024 223 

5 H/W Mbinga  S10/020/2023/2024/
W/73 

TOZO 1 211,583,700.00 17/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 64 

6 H/W Mbinga  S10/020/2023/2024/
W/28 

TOZO 2 510,780,901.00 10/07/2024 Haijalipwa 20/12/2024 163 

7 H/W 
Tunduru  

S10/020/2024/2025/
W/56 

TOZO 1 90,000,000.00 15/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 66 

8 H/M Songea S10/020/2024/2025/
W/17 

TOZO 1 43,729,400.00 10/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 101 

9 H/W Mbinga  S10/020/2023/2024/
W/41 

RFM 2 123,424,260.00 10/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 132 

10 H/W Songea  S10/020/2024/2025/
W/04 

RFM 1 81,028,250.00 27/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 84 

11 H/W 
Namtumbo  

AE/092/2022/2023/RV
M/W/28 

CDF 4 262,472,800.00 29/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 113 

12 H/W 
Tunduru  

S10/020/2024/2025/
W/60 

CDF 1 127,500,000.00 24/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 57 

13 H/M Songea  S10/020/2023/2024/
W/20 

RFM 2 34,410,000.00 25/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 56 

14 H/W Mbinga  S10/020/2023/2024/
W/43 

RFM 2 91,593,000.00 15/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 66 

15 H/W 
Namtumbo  

S10/020/2023/2024/
W/46 

CDF 2 215,749,840.00 26/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 85 

16 H/W 
Namtumbo 

S10/020/2024/2025/
W/40 

RFM 1 274,855,000.00 24/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 57 

17 H/W Mbinga  S10/020/2023/2024/
W/65 

RFD 1 187,600,000.00 22/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 59 

18 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/49 

TOZO 4 29,675,000.00 04/11/2024 Haijalipwa 20/12/2024 46 

19 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/50 

TOZO 3 87,486,360.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

20 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/52 

TOZO 1 187,660,680.00 04/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 77 



 

213 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

21 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/58 

CDF 2 83,860,000.00 04/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 77 

22 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/61 

RFM 2 102,826,800.00 04/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 77 

23 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/64 

RFM 2 40,830,925.00 26/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 85 

24 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/65 

RFM 2 64,671,480.00 27/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 84 

25 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/65 

RFM 3 70,221,300.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

26 H/W Masasi S10/015/2023/2024/
W/66 

RFM 1 42,740,000.00 27/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 84 

27 H/Mji Masasi  S10/015/2023/2024/
W/27 

CDF 4 117,772,000.00 29/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 174 

28 H/Mji Masasi  S10/015/2023/2024/
W/28 

CDF 2 22,400,000.00 24/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 118 

29 H/W Mtwara S10/015/2023/2024/
W/24 

RFM 2 70,299,800.00 01/11/2024 Haijalipwa 20/12/2024 49 

30 H/W Mtwara S10/015/2023/2024/
W/26 

RFM 1 30,198,600.00 15/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 127 

31 H/W Mtwara S10/015/2023/2024/
W/32 

RFM 3 55,254,000.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

32 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/07 

CDF 3 31,747,200.00 10/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 71 

33 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/09 

RFM 3 33,794,564.00 01/11/2024 Haijalipwa 20/12/2024 49 

34 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/12 

RFM 2 71,565,080.00 24/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 87 

35 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/15 

CDF 3 40,006,206.18 01/11/2024 Haijalipwa 20/12/2024 49 

36 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/17 

RFM 3 56,939,200.00 01/11/2024 Haijalipwa 20/12/2024 49 

37 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/31 

RFM 2 160,536,482.00 25/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 56 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

38 H/M Mtwara S10/015/2023/2024/
W/92 

TOZO 1 152,250,000.00 30/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 81 

39 H/Mji 
Nanyamba 

S10/015/2023/2024/
W/41 

RFM 1 92,690,000.00 12/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 191 

40 H/W 
Nanyumbu  

S10/015/2023/2024/
W/04 

RFM 3 316,692,970.00 05/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 106 

41 H/W 
Nanyumbu  

S10/015/2023/2024/
W/06 

RFM 4 112,772,300.00 28/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 83 

42 H/W Newala  S10/015/2023/2024/
W/82 

RFM 2 140,700,500.00 30/10/2024 Haijalipwa 20/12/2024 51 

43 H/Mji 
Newala  

S10/015/2023/2024/
W/78 

RFM 1 85,410,333.00 20/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 183 

44 H/Mji 
Newala 

S10/015/2023/2024/
W/79 

RFM 1 45,889,833.00 24/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 179 

45 H/W Rombo  S10/009/2023/2024/
W/108 

TOZO 2 729,468,874.00 13/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 190 

46 H/W 
Bumbuli  

S.10/026/2023/2024/
W/55 

CDF 1 263,333,572.00 04/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 199 

47 H/Mji 
Lushoto 

S.10/026/2023/2024/
W/81 

RFD 2 261,380,000.00 04/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 199 

48 H/W Kaliua  S10/025/2023/2024/
W/11 

RFM 1 117,546,402.74 20/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 122 

49 H/Mji Nzega S10/025/2023/2024/
W/45 

RFM 2 105,783,115.00 04/07/2024 Haijalipwa 20/12/2024 169 

50 H/W Igunga  S10/025/2023/2024/
W/67 

RFM 2 44,332,843.96 14/07/2024 Haijalipwa 20/12/2024 159 

51 H/W Igunga  S10/025/2023/2024/
W/69 

CDF 3 52,439,870.00 14/07/2024 Haijalipwa 20/12/2024 159 

52 H/M Tabora  S10/025/2023/2024/
W/87 

RFM 3 73,557,285.77 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

53 H/W Sikonge S10/025/2023/2024/
W/14 

RFM 2 41,663,525.00 06/05/2024 Haijalipwa 20/12/2024 228 

54 H/W Kaliua  S10/025/2023/2024/
W/05 

RFM 2 119,593,898.00 25/07/2024 Haijalipwa 20/12/2024 148 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

55 H/M Tabora  S10/025/2023/2024/
W/88 

CDF 3 124,370,689.00 07/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 135 

56 H/W Kaliua  S10/025/2023/2024/
W/04 

RFM 2 117,186,000.00 21/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 121 

57 H/W ITILIMA  0S10/022/2023/2024/
W/27 

CDF 1 100,994,950.00 29/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 174 

58 H/Mji 
BARIADI  

0S10/022/2023/2024/
W/02 

CDF 3 65,498,725.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

59 H/Mji 
BARIADI  

S10/022/2023/2024/
W/61 

RFD 1 171,632,500.00 29/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 174 

60 H/W 
Shinyanga 

S10/021/2023/2024/
W/05 

CDF 2 76,233,574.00 19/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 184 

61 H/M 
Shinyanga 

S10/021/2023/2024/
W/15 

TOZO 1 47,863,675.00 06/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 197 

62 H/W 
Shinyanga 

S10/021/2023/2024/
W/75 

EMERGEN
CY 
FUNDS 

1 94,300,000.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

63 H/Jiji 
Arusha  

S10/001/2023/2024/
W/27 

RFM 1 369,368,430.00 2023-10-16 Haijalipwa 20/12/2024 431 

64 H/Jiji 
Arusha  

S10/001/2023/2024/
W/27 

RFM 2 149,981,570.00 2023-10-16 Haijalipwa 20/12/2024 431 

65 H/W Arusha  S10/001/2023/2024/
W/25 

RFM 3 66,494,860.00 2023-10-18 Haijalipwa 20/12/2024 429 

66 H/W Karatu  S10/001/2023/2024/
W/61 

TOZO 1 156,089,908.00 2024-01-29 Haijalipwa 20/12/2024 326 

67 H/W 
Monduli  

S10/001/2023/2024/
W/49 

RFM 2 166,809,500.00 2023-10-13 Haijalipwa 20/12/2024 434 

68 H/M Ilala  S10/002/2023/2024/
W/63 

CDF 1 352,407,074.00 24/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 179 

69 H/M Ubungo  S10/002/2023/2024/
W/14 

CDF 2 271,803,100.00 21/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 121 

70 H/M 
Temeke  

S10/002/2023/2024/
W/41 

RFM 2 84,418,266.00 26/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 116 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

71 H/M 
Temeke  

S10/002/2023/2024/
W/42 

RFM 1 135,123,430.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

72 H/M 
Kinondoni  

S10/002/2023/2024/
W/75 

RFM 2 235,092,282.00 12/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 130 

73 H/M 
Kinondoni  

S10/002/2023/2024/
W/76 

CDF 2 227,634,880.00 02/09/2024 Haijalipwa 20/12/2024 109 

74 H/W 
Buhigwe  

S10/074/2023/2024/
W/30 

RF final 66,606,580.00 24/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 179 

75 H/M Kasulu S10/074/2023/2024/
W/20 

RF 1 153,233,850.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

76 H/W Kasulu  S10/074/2023/2024/
W/25 

RF 2 99,419,000.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

77 H/W Uvinza  S10/074/2023/2024/
W/16 

CDF 1 92,612,320.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

78 H/W 
Kibondo  

S10/074/2023/2024/
W/33 

CDF 1 312,146,430.00 21/05/2024 Haijalipwa 20/12/2024 213 

79 H/W 
Ruangwa 

AE/092/2021/2022/LD
/W/22 

CDF 5 411,637,159.00 27/10/2023 Haijalipwa 20/12/2024 420 

80 H/W Lindi AE/092/2022/2023/LD
/W/29 

RFD 5 792,608,784.00 03/11/2023 Haijalipwa 20/12/2024 413 

82 H/W Liwale S10/010/2023/2024/
W/85 

TOZO 3 209,553,448.00 10/04/2024 Haijalipwa 20/12/2024 254 

83 H/W 
Ruangwa 

S10/010/2023/2024/
W/31 

CDF 5 37,093,000.00 09/05/2024 Haijalipwa 20/12/2024 225 

84 H/W Lindi S10/010/2023/2024/
W/111 

CDF 3 60,203,750.00 26/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 116 

85 H/W Lindi S10/010/2023/2024/
W/106 

RFM 2 73,460,050.00 13/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 129 

86 H/W Lindi S10/010/2023/2024/
W/108 

RFM 2 66,567,500.00 13/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 129 

87 H/W 
Nachingwea 

S10/010/2023/2024/
W/07 

CDF 1 73,000,000.00 21/08/2024 Haijalipwa 20/12/2024 121 

88 H/W Bunda S10/012/2023/2024/
W/111 

RFM 1 105,381,705.00 19/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 184 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji  

89 H/W Bunda S10/012/2023/2024/
W/34 

CDF 4 87,277,554.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

90 H/W Bunda  S10/012/2023/2024/
W/114 

CDF 1 52,915,175.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

91 H/W 
Butiama 

S10/012/2023/2024/
W/10 

RFM 1 131,525,125.00 21/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 182 

92 H/W 
Butiama  

S10/012/2023/2024/
W/205 

TOZO 1 33,896,551.70 25/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 178 

93 H/W 
Butiama  

S10/012/2023/2024/
W/174 

RFM 1 85,713,410.00 29/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 174 

94 H/W 
Butiama  

S10/012/2023/2024/
W/19 

RFM 3 125,324,650.00 26/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 177 

95 H/W 
Butiama  

S10/012/2023/2024/
W/172 

RFM 1 56,523,000.00 20/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 183 

96 H/W 
Butiama  

S10/012/2023/2024/
W/205 

TOZO 2 256,031,033.00 25/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 178 

97 H/W Rorya  S10/012/2023/2024/
W/160 

CDF 1 48,840,305.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

98 H/W 
Serengeti  

S10/012/2023/2024/
W/205 

TOZO 1 27,022,754.49 25/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 178 

99 H/M Tarime  S10/012/2023/2024/
W/117 

CDF 1 118,973,960.00 21/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 182 

100 H/M Tarime S10/012/2023/2024/
W/205 

TOZO 1 135,113,772.46 25/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 178 

101 H/W Tarime  S10/012/2023/2024/
W/125 

RFM 1 136,118,180.00 02/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 201 

102 H/W Tarime  AE/092/2022/2023/M
AR/W/89 

RFM 2 152,343,600.00 20/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 183 

103 H/W Tarime  AE/092/2022/2023/M
AR/W/53 

RFM 2 107,445,020.00 28/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 175 

104 H/Jiji 
Mwanza 

S10/016/2023 
/2024/W/59 

CDF 2 120,339,098.00 27/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 176 

105 H/Jiji 
Mwanza  

S10/016/2023 
/2024/W/57 

RF 3 88,784,998.43 20/06/2024 Haijalipwa 20/12/2024 183 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na Wilaya Namba ya Mkataba Chanzo 
cha 
Fedha 

Na. ya Cheti cha 
Malipo (IPC) 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuidhinishw
a 

Hali Tarehe ya 
uthibitishaji 

Siku za 
uchele
weshaji       

14,036,186,976.73 
 

Haijalipwa 
  

        
Wastani wa 
ucheleweshaji 

159 
        

Ucheleweshaji 
wa chini 

46 
        

Ucheleweshaji 
wa juu zaidi 

434 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Kiambatisho Na.25:Mapungufu  kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
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S/M Mbeya 0    108,567,000 38,830,000 69,737,000 
S/M Simiyu  x   116,000,000 99,000,000 17,000,000 
S/M Manyara 3 x   0 - - 
S/M Shinyanga 2 x    - - 
S/M DSM 1       
H/W Misungwi 3  x  - - - 
H/W Rufiji 3 x  x - - - 
H/W Ushetu 0    - - - 
H/W Same 2 x   - - - 
H/W Bariadi 2    11,000,000 5,000,000 6,000,000 
H/W Bukombe 2 x   15,412,449 6,000,000 9,412,449 
H/W Busega 3 x   21,600,000 9,000,000 12,600,000 
H/W Chemba     32,200,000 - 32,200,000 
H/M Kahama  x      
H/W Kasulu 4 x   - - - 
H/W Kisrawe 3  x  - - - 
H/W Mkalama 0 x   31,800,000 13,800,000 18,000,000 
H/W Mkinga 0 x   34,199,985 26,562,481 7,637,504 
H/W Kyela 3    - - - 
H/W Mpimbwe 2    - - - 
H/W Bahi 0    - - - 
H/Mji Babati 2 x   - - - 
H/W Rungwe 3 x   - - - 
H/M Ubungo 4    - - - 
H/M Kigamboni 1    0 - - 
H/W Kibondo   x  0 - - 
H/W Kakonko 3 x   0 - - 
H/W Itilima 2    23,000,000 16,000,000 7,000,000 
H/W Magu 2 x   40,000,000 25,677,500 14,322,500 
H/W Mafia 2 x  x    
H/W Madaba 2 x   17,122,263 10,566,667 6,555,596 
H/Mji Kondoa 2    51,894,285 9,159,000 42,235,285 
H/W Nsimbo 3 x   17,000,000 13,352,074 3,647,926 
H/M Shinyanga 2 x   69,091,429 56,754,909 12,336,520 
H/M Uvinza 2 x   - - - 
H/W Ukerewe  x   - - - 
H/W Mbulu 3       
Tume ya 
Utumishi ya 
Walimu 5    - - - 
 71    588,887,411 329,702,631 258,684,780 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Kiambatisho Na.26:Mapungufu katika uthibiti wa ndani na usimamizi wa vihatarishi 
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H/Mji Tarime x (x) 
   

x 

H/W Misungwi (x) 
     

H/W Shinyanga 
  

(x) 
   

H/W Mtama (x) 
  

x 
  

H/W Busega x (x) 
 

(x) 
  

H/W Butiama x 
 

x 
  

x 

H/W Chemba 
 

x x 
   

H/W Kaliua X 
     

H/W Mkuranga x 
  

x x x 

H/W Rungwe x 
     

H/W 
Wanging'ombe 

     
x 

H/Jiji Mwanza x 
  

x 
  

H/W Kibiti x 
  

x x 
 

H/W Itilima x x 
 

(x) 
  

H/W Magu X 
 

x (x) 
  

H/W Madaba x 
  

- x 
 

H/W Nsimbo x 
  

X 
  

S/M Katavi x 
 

x 
   

S/M Shinyanga x 
 

(x) 
  

x 

S/M Tabora x 
   

X 
 

S/M Manyara x 
  

x x 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

 Kiambatisho Na.27:Michango ya Wafanyakazi Isiyowasilishwa na Adhabu Zinazoweza Kuepukika  

Na. Jina la Taasisi  Makato kwa taasisi mbalimbali yasiyowasilishwa Jumla (Sh.)  
  NSSF (Sh.) PSSSF (Sh.) NHIF (Sh.) Adhabu (Sh.) NMB (Sh.) TRA (Sh.) 

1 H/W Lushoto 0 0 0 355,277,014 0 0 355,277,014 
2 H/W Rombo 0 20,829,792 0 4,499,816 0 0 25,329,608 
3 H/W Ruangwa 0 67,876 0 7,937,255 0 0 8,005,131 
4 H/W Bumbuli 0 46,203,702 0 106,243,078 0 0 152,446,780 
5 H/Mji Geita 0 10,904,439 0 12,759,861 0 0 23,664,300 
6 H/W Handeni 0 46,304,091 0 12,747,858 0 0 59,051,949 
7 H/W Karatu 0 22,120,627 0 28,081,801 0 0 50,202,428 
8 H/Mji Lindi 0 27,062,287 0 40,150,058 0 0 67,212,345 
9 H/W Longido 0 34,001,700 0 17,305,879 0 0 51,307,579 

10 Kampuni ya 
Nyama Arusha 

0 57,430,445 0 0 0 0 57,430,445 

11 H/W Liwale 0 1,962,025 11,558,912 1,598,413 0 0 15,119,350 
12 H/W Mtama 0 21,767,331 0 12,302,959 0 0 34,070,290 
13 H/W Kiteto 6,314,374 177,999,298 0 224,535,353 0 0 408,849,025 
14 H/W Kyela 0 1,912,264 0 2,065,902 0 0 3,978,166 

15 H/W 
Nachingwea 

0 9,800,000 0 17,595,192 0 0 27,395,192 

16 H/W 
Ngorongoro 

1,408,097 0 0 14,978,265 0 0 16,386,362 

17 H/W Muheza 0 33,992,151 0 19,550,626 0 0 53,542,777 
18 H/W Nzega 0 1,952,310 568,800 0 0 11,256,000 13,777,110 
19 H/W Babati 0 20,654,395 568,800 31,700,839 0 0 52,924,034 
20 H/Mji Babati 0 51,270,838 0 65,754,882 0 0 117,025,720 
21 H/W Karagwe 0 24,887,276 0 28,808,526 0 0 53,695,802 
22 H/W Kilindi 0 41,056,232 0 6,392,545 0 0 47,448,777 
23 H/W Bukombe 0 2,888,400 433,260 0 0 744,948 4,066,608 
24 H/W Hanang 0 206,471,671 0 167,448,302 0 0 373,919,973 
25 H/W Monduli 0 80,512,296 0 83,508,354 0 0 164,020,650 
26 H/W Kishapu 0 178,236,575 0 14,743,496 0 0 192,980,071 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi  Makato kwa taasisi mbalimbali yasiyowasilishwa Jumla (Sh.)  
  NSSF (Sh.) PSSSF (Sh.) NHIF (Sh.) Adhabu (Sh.) NMB (Sh.) TRA (Sh.) 

27 H/W Madaba 0 0 0 21,408,535 0 0 21,408,535 
28 H/W Mafia 3,823,784 21,726,206 0 101,630,469 0 0 127,180,459 
29 H/W Simanjiro 0 83,820,306 0 79,776,667 0 0 163,596,972 
30 H/M Ilemela 1,152,000 55,168,000 0 0 0 3,244,608 59,564,608 
31 S/M Arusha 0 4,465,600 0 4,659,757 0 0 9,125,357 
32 H/W Sikonge 0 119,644,811 0 124,846,763 0 0 244,491,574 
33 H/W Busokelo 0 4,661,664 0 15,948,424 0 0 20,610,088 
34 S/M Mbeya 0 0 0 76,840,187 0 0 76,840,187 
35 H/W Rungwe 0 0 0 6,484,631 0 0 6,484,631 
36 H/W Kalambo 0 42,541,120 0 474,187 0 0 43,015,307 
37 H/W Nkasi 0 61,660,450 0 9,236,414 0 0 70,896,864 

38 H/W 
Sumbawanga 

0 67,508,696 0 336,785 0 0 67,845,481 

39 H/M 
Sumbawanga 

0 40,837,046 0 4,521,975 0 0 45,359,021 

40 H/W Songea 0 104,312,132 0 4,696,782,114 0 0 4,801,094,246 

41 H/W 
Wanging'ombe 

0 3,287,200 0 4,185,444 0 0 7,472,644 

42 H/Jiji Mbeya 0 34,118,080 0 47,995,127 0 0 82,113,207 
43 H/W Chalinze 0 165,208,370 0 53,093,574 0 0 218,301,944 
44 ALAT 0 689,319,064 0 0 37,806,079 689,319,064 1,416,444,207 
45 H/W Ludewa 0 2,554,834 0 4,130,957 0 0 6,685,791 
Jumla 12,698,255 2,621,121,600 13,129,772 6,528,338,283 37,806,079 704,564,620 9,917,658,609 
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Kiambatisho Na.28:Malimbikizo ya Madai ya Watumishi  
Na. Jina la Taasisi Malimbikizo ya 

Mishahara (Sh.) 
Gharama za 

Usafirishaji wa 
Mali Binafsi 
Wakati wa 

Kustaafu (Sh.) 

Stahili Nyingine 
(likizo, 

kukaimu, 
posho, 

uhamisho, 
madai mengine) 

(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

1 H/W Babati 0 0 173,488,412 173,488,412 
2 H/Mji Babati 0 0 342,278,843 342,278,843 
3 H/W Bagamoyo 228,253,560 0 307,293,569 535,547,129 
4 H/W Bukombe 758,122,735 0 972,934,045 1,731,056,780 
5 H/Mji Bunda 21,640,039 0 0 21,640,039 
6 H/W Chalinze 21,425,667 12,903,610 621,538,856 655,868,133 
7 H/W Geita 711,982,988 0 208,802,500 920,785,488 
8 H/W Handeni 165,635,023 0 0 165,635,023 
9 H/Mji Handeni 99,049,000 0 0 99,049,000 
10 H/W Ileje 380,612,701 0 0 380,612,701 
11 H/M Ilemela 635,560,932 8,014,090 410,067,885 1,053,642,907 
12 H/W Itilima 0 17,746,500 0 17,746,500 
13 H/M Kahama 174,532,590 0 0 174,532,590 
14 H/W Kaliua 85,475,830 0 304,460,514 389,936,344 
15 H/M Kigamboni 252,357,113 4,505,000 208,592,392 465,454,505 
16 H/W Kilindi 308,486,049 0 0 308,486,049 
17 H/W Kilosa 0 248,873,900 0 248,873,900 
18 H/W Kisarawe 173,582,227 0 0 173,582,227 
19 H/W Kishapu 151,030,879 0 0 151,030,879 
20 H/Mji Kondoa 15,970,000 0 0 15,970,000 
21 H/Mji Korogwe 292,204,240 0 0 292,204,240 
22 H/W Kwimba 0 3,534,000 0 3,534,000 
23 H/W Longido 286,940,831 0 0 286,940,831 
24 H/W Lushoto 197,349,486 0 0 197,349,486 
25 H/W Magu 801,168,604 0 732,628,027 1,533,796,631 
26 H/W Makete 204,568,121 0 491,894,996 696,463,117 
27 H/Mji Masasi 0 3,961,000 0 3,961,000 
28 H/W Mbozi 0 0 986,364,451 986,364,451 
29 H/W Mbulu 185,721,916 0 293,893,914 479,615,830 
30 H/W Meatu 0 21,626,145 0 21,626,145 
31 H/W Momba 0 0 705,543,760 705,543,760 
32 H/W Monduli 0 0 1,441,184,260 1,441,184,260 
33 H/W Morogoro 0 222,489,387 0 222,489,387 
34 H/W Msalala 169,324,500 0 0 169,324,500 
35 H/W Mtwara 119,487,180 0 0 119,487,180 
36 H/W Mvomero 80,993,000 0 0 80,993,000 
37 H/Jiji Mwanza 1,215,439,052 0 1,189,518,471 2,404,957,523 
38 H/W Nanyumbu 156,873,219 0 0 156,873,219 
39 H/Mji Newala 89,321,500 0 0 89,321,500 
40 H/W Nzega 0 0 626,513,750 626,513,750 
41 H/Mji Nzega 62,750,970 0 151,079,770 213,830,740 
42 H/W Shinyanga 116,047,350 0 0 116,047,350 
43 H/M Shinyanga 136,985,031 0 0 136,985,031 
44 S/M Shinyanga 6,797,688 0 0 6,797,688 
45 H/W Simanjiro 78,477,216 0 396,641,438 475,118,654 

46 
H/W 
Tandahimba 

177,370,132 0 0 177,370,132 

47 H/Jiji Tanga 483,357,237 0 0 483,357,237 
48 H/M Ubungo 89,647,357 0 1,057,611,251 1,147,258,608 
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Na. Jina la Taasisi Malimbikizo ya 
Mishahara (Sh.) 

Gharama za 
Usafirishaji wa 

Mali Binafsi 
Wakati wa 

Kustaafu (Sh.) 

Stahili Nyingine 
(likizo, 

kukaimu, 
posho, 

uhamisho, 
madai mengine) 

(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

49 H/W Ukerewe 319,052,231 0 263,500,054 582,552,285 
50 H/W Urambo 0 0 996,201,560 996,201,560 
51 H/W Ushetu 533,718,001 0 1,108,188,726 1,641,906,727 

52 
H/W 
Wanging'ombe 

25,857,000 0 0 25,857,000 

Jumla 10,013,169,195 543,653,632 13,990,221,444 24,547,044,271 

 

Kiambatisho Na.29:Watumishi waliohama/kuhamia bila kuhuisha taarifa zao kwenye 
Mfumo wa Utumishi 

Na. Jina la Taasisi Waliohama Waliohamia Jumla 
1 S/M Mtwara 5 0 5 
2 S/M Songwe 1 2 3 
3 S/M Lindi 4 0 4 
4 S/M Pwani 6 0 6 
5 H/W Lushoto 136 28 164 
6 H/W Shinyanga 10 0 10 
7 H/W Bariadi 32 11 43 
8 H/W Bumbuli 27 8 35 
9 H/W Handeni 29 15 44 
10 H/W Kasulu 69 0 69 
11 H/W Kiteto 18 6 24 
12 H/W Morogoro 2 5 7 
13 H/W Tandahimba 7 0 7 
14 H/W Kisarawe 32 0 32 
15 H/Mji Bunda 11 0 11 
16 H/W Kilwa 23 8 31 
17 H/W Liwale 4 6 10 
18 H/W Mtama 74 18 92 
19 H/M Musoma 4 0 4 
20 H/Mji Kasulu 10 0 10 
21 H/Mji Mbulu 25 0 25 
22 H/W Nzega 25 0 25 
23 H/W Itigi 5 4 9 
24 H/W Itilima 35 9 44 
25 H/W Kakonko 26 0 26 
26 H/W Buchosa 19 0 19 
27 H/W Bukoba 60 0 60 
28 H/M Bukoba 14 0 14 
29 H/W Masasi 8 0 8 
30 H/W Meatu 49 15 64 
31 H/W Monduli 28 0 28 
32 H/W Muleba 156 0 156 
33 H/Mji Korogwe 18 10 28 
34 H/W Magu 22 0 22 
35 H/W Biharamulo 33 0 33 
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Na. Jina la Taasisi Waliohama Waliohamia Jumla 
36 H/W Urambo 11 16 27 
37 H/W Uvinza 62 0 62 
38 H/W Tunduru 8 0 8 
39 H/W Wanging'ombe 20 0 20 
40 H/Jiji Dar Es Salaam 10 9 19 
41 H/W Songwe 9 6 15 
42 H/Jiji Tanga 25 39 64 
43 H/W Bagamoyo 7 0 7 
44 H/W Chato 38 0 38 
45 H/Mji Handeni 19 9 28 
46 H/W Kalamabo 52 19 71 
47 H/W Kwimba 26 0 26 
48 H/W Malinyi 21 0 21 
49 H/Mji Mbinga 27 0 27 
50 H/Mji Newala 7 0 7 
51 H/W Nkasi 0 10 10 
52 H/W Nyasa 15 0 15 
53 H/W Ruangwa 32 0 32 
54 H/W Sikonge 88 0 88 
55 H/M Songea 26 0 26 
56 H/W Sumbawanga 110 0 110 
57 H/M Sumbawanga 21 0 21 
 Jumla 1661 253 1914 

 

Kiambatisho Na.30:Mapungufu katika Mipango na Ushirikishwaji wa Wadau katika Uwekezaji 
wa Masoko 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu Yaliobainika 

1 H/M Kinondoni Masoko matatu yaliyokamilishwa ndani ya mamlaka ya 
Halmashauri hayajatumiwa ipasavyo, kama 
inavyothibitishwa na Soko la Magomeni, ambapo sehemu tu 
imetekelezwa tangu mwaka 2022, huku maeneo kama mini-
supermarket, eneo la kufanyia mazoezi (gym), na mgahawa 
yakiwa hayatumiki. 
Vilevile, Soko la Bwawani, lililokamilishwa toka mwaka 2021 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. bilioni 1.4, lina kizimba kimoja 
tu kati ya 154 kinachofanya kazi kutokana na ukosefu wa 
wauzaji na wateja. 
Aidha, Soko la Tandale limebaki bila kutumika ya lengo la 
ukusanyaji wa mapato ya Sh. milioni 500.1 kwa mwaka wa 
fedha 2023/24. Katika kutembelea soko hilo, ilibainika 
kwamba wauzaji walikuwa wakitumia barabara kuu kuuza 
bidhaa zao huku miundombinu ya soko ikibaki bila 
kutumika. 
 

2 H/W Hai Halmashauri ilihusisha wawekezaji kujenga maduka 131 
katika Soko la Gezaulole, ambapo maduka 116 
yalikamilishwa. Hata hivyo, shughuli hazijaanza kutokana 
na migogoro kuhusu masharti ya umiliki, licha ya kutolewa 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu Yaliobainika 

kwa uamuzi wa kupanua umiliki hadi miaka kumi kuanzia 
tarehe 1 Julai 2024. 
Vilevile, Soko la Maiputa Jiweni, lililojengwa kwa michango 
ya jamii ya Sh. milioni 32.61, limeachwa kutokana na 
upangaji usiofaa wa eneo na ushindani kutoka masoko ya 
jirani, huku vizimba 210 vikiwa havitumiki. Masuala haya 
yanatokana na makubaliano yasiyosuluhishwa kati ya 
wawekezaji na Halmashauri, pamoja na maamuzi 
yasiyoendeshwa kisayansi bila tathmini sahihi ya mahitaji. 
Matokeo yake, miundombinu inabaki kutotumika ipasavyo, 
ikiongeza hatari ya kuharibika kabla ya kuleta manufaa 
yaliyokusudiwa. 

3 H/W Urambo Halmashauri ilikuwa na Soko la “Brick Q” lililojengwa kwa 
gharama ya Sh. milioni 79.27. Hata hivyo, soko hilo limebaki 
bila kutumika kwani wafanyabiashara wa eneo hilo 
wamekuta eneo hilo haliwezekani kwa shughuli za biashara. 
Hali hii imepelekea ukosefu wa manufaa ya kiuchumi 
kutokana na uwekezaji huo, ikionesha wasiwasi kuhusu 
matumizi bora ya rasilimali za Halmashauri na thamani ya 
fedha za miradi hiyo. 

 

Kiambatisho Na.31:Mapungufu ya Kimiundombinu na Kiusimamizi katika Masoko 
Na. Jina la Halmashauri Mapungufu ya Kimiundombinu na Kiutawala katika 

Masoko 
1 H/M Kinondoni Miundombinu na Usimamizi Usiofaa katika Soko la Samaki 

- Masaki: Soko hili lina changamoto kubwa, ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa usambazaji wa maji safi na 
huduma za choo zinazofanya kazi, huku wafanyabiashara 
na wateja wakilazimika kutumia vyoo visivyo na ubora, na 
kusababisha matukio yasiyo ya kiutu na maadili. Soko pia 
linahitaji ukarabati mkubwa au ujenzi mpya kutokana na 
muundo wa majengo hayo kupitwa na wakati. Aidha, 
kuhusika kwa mkusanyaji mapato katika mauzo ya pombe 
kulisababisha usumbufu kwa wateja, hali iliyoongeza 
changamoto katika mazingira ya soko. 
Soko la Mikocheni B: Limekuwa likiendesha shughuli zake 
bila huduma za choo kwa zaidi ya miaka sita, huku 
wafanyabiashara na wateja wakilazimika kutafuta 
mbadala katika hali zisizo safi na salama. 
Masoko ya Makumbusho, Tegeta Nyuki, na Msasani 
Chakula: Yana ukosefu wa mifumo sahihi ya kutupa taka, 
hali inayochangia mazingira duni ya soko. 
Miundombinu Isiyotosheleza katika Masoko ya Bunju B na 
Makumbusho: Masoko haya yanakabiliwa na ukosefu wa 
miundombinu muhimu, ikiwa ni pamoja na mifumo ya 
mifereji, njia za lami, na usambazaji wa maji wa 
kuaminika. Upungufu huu unafanya masoko haya kuwa 
hayafai kwa wafanyabiashara, hasa wakati wa mvua, 
ambapo hali inakuwa ngumu zaidi kwa kufanya biashara. 
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Na. Jina la Halmashauri Mapungufu ya Kimiundombinu na Kiutawala katika 
Masoko 
Soko la Mikocheni B: Halina uzio, vizimba za kisasa, au 
malumalu (“pavement”), hali inayopunguza uwezo wa 
kibiashara na usalama. 
Soko la Bunju B: Wauzaji wanaweka bidhaa zao katika 
maeneo yasiyoruhusiwa barabarani, hali inayosababisha 
msongamano na kupunguza ufanisi wa soko. 

2 H/W Bukombe Mapitio ya rejista ya vizimba vya soko na mahojiano na 
maafisa wa Kitengo cha Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
yalionesha kuwa, kati ya vizimba 717 vya soko, 123 
vinamilikiwa na watu wasiojulikana. Uhakiki niliofanya 
katika vizimba hivyo ulibaini kuwa vizimba 138 vilikuwa 
vimefungwa hivyo uthibitisho haukuweza kufanyika na 
viingine vilikuwa katika hali mbaya vikiwa na kuta 
zilizovunjika na nyufa kubwa. 
Vizimba 323 vilikuwa vikitumiwa na wapangaji bila 
mkataba wa upangaji halali. Katika hali hii, Halmashauri 
inashindwa kukusanya kodi, kutekeleza wajibu wa 
wapangaji, na ugawaji wa nafasi hivyo kupelekea upotevu 
wa mapato. 

3 H/M Kigamboni Wafanyabiashara katika Soko la Ferry wamejenga vizimba 
219 vya masanduku ya mbao, kioski 9, na nyumba za kuku 
17, hata hivyo, kutokana na ukosefu wa miundombinu 
bora, makadirio ya mapato ya kodi ya kila mwaka ya 
Shilingi 47.02 yanapotea kwa Halmashauri. Aidha, soko 
lina matatizo ya kiusimamizi na kimuundo, ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa mikataba ya maandishi kwa 
walinzi, usimamizi mbovu wa makusanyo ya soko kwa 
kuweka fedha kwenye akaunti binafsi, uhifadhi mbovu wa 
funguo za ofisi ya soko nyumbani kwa mwanachama wa 
kamati, ukosefu wa uzio unaopelekea kuingia na kutoka 
kwa watu bila kudhibiti, uwepo wa nyumba za makazi 
ndani ya soko unaopunguza nafasi ya biashara, na mfumo 
mbovu wa maji kwenye vyoo, huku wafanyabiashara 
wakilazimika kufuata maji kwa mikono. 
Soko la Kwa Urassa pia lina ukosefu wa miundombinu 
bora, ambapo wafanyabiashara wamejenga vizimba 117 
vya muda na nyumba za kuku 5. Hali hii inachangia 
kupotea kwa mapato ya kodi ya Halmashauri na inaonesha 
haja ya kuboreshwa kwa vifaa vya soko. 
Kuanguka kwa miundombinu katika Soko la Tundwi 
Songani, lililoko katika Kata ya Pemba Mnazi, ikiwa ni 
pamoja na paa linalovuja, hali inayofanya soko kuwa 
lisiloweza kutumika wakati wa mvua. 

4 H/M Ubungo Soko la Simu 2000: Miundombinu ya soko iko katika hali 
mbaya, ikiwa ni pamoja na huduma za choo 
zilizoharibika, uvujaji wa maji unaoendelea, mifumo ya 
“flushing” iliyovunjika, na hali zisizo safi licha ya 
wafanyabiashara kulipa ada za usafi. Usimamizi wa 
kutupa taka ni duni, taka zinatupwa katikati ya soko hivyo 
kusababisha harufu mbaya. Majengo ya masoko 
yaliyojengwa hivi karibuni yanabaki kutotumika, na soko 



 

 228 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Halmashauri Mapungufu ya Kimiundombinu na Kiutawala katika 
Masoko 
linafanya kazi bila Kamati ya Soko tangu kusitishwa kwake 
mwaka 2022, kinyume na sheria za Halmashauri. 
Soko la Shekilango: Majengo ya masoko yapo katika hali 
duni, ikiwa ni pamoja na paa zinazovuja na nguzo 
zilizooza, hali inayo hatarisha usalama. Choo 
kinachomilikiwa na Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) mara nyingi 
hakitumiki kutokana na ukosefu wa maji, na ada kubwa 
za matumizi zinawakatisha tamaa wafanyabiashara. Soko 
halina eneo lililotengwa la maegesho, hali inayoathri 
mauzo na biashara kwa ujumla. Vifaa vya kuchukulia taka 
havitoshi, hali inayosababisha mazingira duni, na mfumo 
wa mifereji katika machinjio hauko katika hali safi, na 
kusababisha kumwagika kwa maji taka. 
Soko la Manzese: Paa za masoko na mifereji ya mvua 
zimechakaa au kuanguka, hali inayosababisha uharibifu 
wa bidhaa za wafanyabiashara. Sehemu ya mboga haina 
vizimba sahihi, hali inayowalazimu wauzaji kufanya kazi 
chini ya mwangaza wa moja kwa moja. Soko linakuwa na 
matope wakati wa mvua, hali inayodhihirisha haja ya 
kuweka sakafu ya saruji. Nyumba ya machinjio ya kuku 
haipati hewa ya kutosha, na vifaa vya uhifadhi wa taka 
havitoshi. Aidha, hakuna hati inayopatikana kati ya 
Manispaa ya Ubungo na DAWASA kuhusu huduma ya choo, 
hali inayoongeza wasiwasi kuhusu usimamizi wa mapato. 

5 H/M Iringa Masoko ya Ipogolo na Ngome yana maduka 48 na vizimba 
56 ambavyoo vinabaki kuwa za wazi, na hivyo kukosesha 
Halmashauri mapato yanayotarajiwa. Viwango vya juu 
vya ukiukaji—55% kwa maduka na 82% kwa vizimba—
vinaonesha uendeshaji usiofaa wa masoko. Hali hii 
inasababishwa hasa na ukosefu wa tafiti za ukweli za 
kuangalia uwezo wa soko, pamoja na gharama kubwa za 
upangaji na ada kwa vizimba vinavyomilikiwa na 
Halmashauri ikilinganishwa na uchaguzi wa maeneo 
ambao haukufanyika kasayansi ili kuleta tija. 

6 H/Jiji Tanga Upungufu wa kiusimamizi na kimiundombinu uliobainika 
katika Masoko ya Makorora na Ngamiani: 
Msongamano katika Masoko: Masoko ya Makorora na 
Ngamiani yameonekana kuelemewa, yakihudumia 
wafanyabiashara zaidi ya 250 badala ya uwezo 
uliopangwa wa 80 na 120, mtawalia. 
Uchakavu Miundombinu: Majengo ya masoko, vizimba, na 
ofisi ziko katika hali mbaya, hali inayoharibu shughuli za 
biashara. 
Mifumo ya maji isiyofanya kazi: Ukosefu wa usambazaji 
wa maji bora katika masoko, ambayo inaathiri usafi na 
afya 
Mazingira duni wanayofanyia kazi wafanyabiashara: 
Wafanyabiashara wanalazimika kufanya kazi katika 
mazingira yasiyo mazuri kutokana na ukosefu wa 
miundombinu. 
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Kiambatisho Na.32:Mapungufu ya Utumiaji na Ufanisi katika Vituo vya Mabasi 
Na. Jina la Halmashauri Mapungufu Katika Matumizi na Ufanisi wa Vituo vya Mabasi  
1 H/M ya Temeke Vituo vya mabasi vya Kijichi na Buza Kanisani, vilivyokamilika mwaka 2019 

na 2022 kwa gharama ya Sh. milioni 327.05 na Sh. milioni 122.24 mtawalia, 
hayatumiki kutokana na upatikanaji duni wa huduma za msingi. Tatizo hili 
linatokana na mipango isiyofaa, kwani ujenzi umekipa kipaumbele 
mahitaji ya watumiaji bila kuzingatia upatikanaji wa huduma za msingi. 
Kwa hiyo, thamani ya uwekezaji huu haijapatikana kama ilivyokusudiwa. 
Vituo vya Mabasi kama vya Buza, Mbande, Toangoma, na Mbagala Kuu 
vinatoa huduma kidogo ya mabasi ya abiria. 
Vituo kadhaa vya mabasi hayana rejista ya mabasi yanayoingia na kutoka.  
Kukosekana kwa sehemu za kupumzikia abiria zenye vivuli vya abiria na 
uwepo wa vyoo visivyo fanya kazi  Kutokana na changamoto za 
kutounganishwa na maji 
Vituo vingi vya mabasi yana maeneo yasiyo na barabara, na ukosefu wa 
walinzi wa usalama unapelekea hatari za wizi, haswa katika Vituo vya 
Toangoma na Mbagala Kuu. 
Kituo cha Basi Buza kina fremu 182 ambazo hazifanyi kazi, na kusababisha 
ukosefu wa ufanisi wa nafasi. 

2 H/M ya Ubungo Sio mabasi yote yaliyopewa leseni na LATRA kufanya kazi katika njia ya 
Kituo cha Mabasi cha Magufuli yanatumia kituo hicho, na hivyo kusababisha 
upotevu wa mapato. 
Ujenzi haujakamilika kwa sababu ya uzio, na kuacha njia ya kuingia isiyo 
salama. Aidha, changamoto nyingine ni pamoja na mafuriko katika eneo la 
maegesho wakati wa mvua, uvujaji wa maji, na ukosefu wa vifaa vya choo 
vinavyosababisha foleni ndefu. 

3 H/M ya Iringa Halmashauri ilifanya uwekezaji wa Sh. bilioni 1.36 katika Kituo cha Mabasi 
Igumbilo, ikiwa na maduka 54, vyumba vya kulala 30, na majiko 6. Hata 
hivyo, mradi huu haujafanya kazi, na kusababisha upotevu wa mapato na 
ukosefu wa huduma iliyokusudiwa. 

4 H/Jiji la Tanga Kituo Kikuu cha Mabasi cha Kange, ambapo Halmashauri ya Jiji la Tanga 
imefanya uwekezaji wa Sh. bilioni 8.16, hakitumiki kutokana na mchakato 
wa kumaliza mradi, ikijumuisha kukabidhi rasmi kwa Halmashauri kutoka 
kwa Mkandarasi 

 
Kiambatisho Na.33:Halmashauri zilizowekeza Fedha katika Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa Pasipokuwa na Tija 
Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango (Sh.)   Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango 

(Sh.)  
H/Jiji Arusha  321,665,800   H/W Mbarali  85,135,400  
H/W Arusha  58,623,174   H/Jiji Mbeya  86,004,420  
H/W Babati  13,966,050   H/W Mbeya  67,926,368  
H/Mji Babati  29,966,050   H/W Mbinga  60,452,300  
H/W Bagamoyo  30,691,100   H/Mji Mbinga  46,353,782  
H/W Bahi  14,250,350  H/W Mbogwe  41,142,857  
H/W Bariadi  61,481,747   H/W Mbozi  95,691,192  
H/Mji Bariadi  11,000,000   H/W Mbulu  39,603,400  
H/W Biharamulo  44,935,571   H/Mji Mbulu  7,120,680  
H/W Buchosa  3,000,000   H/W Meatu  24,292,360  
H/W Bukoba  19,890,000   H/W Meru  68,549,064  
H/M Bukoba  37,635,000   H/W Mfindi  42,973,400  
H/W Bukombe  41,316,089  H/W Misenyi  37,780,000  
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Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango (Sh.)   Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango 
(Sh.)  

H/W Bunda  26,299,900   H/W Misungwi  45,067,600  
H/Mji Bunda  8,500,000  H/W Mkalama  4,000,000  
H/W Busega  10,000,000  H/W Mkinga  15,653,500  
H/W Butiama  36,000,000  H/W Mkuranga  59,644,400  
H/W Chalinze  36,000,000  H/W Mlele  14,128,864  
H/W Chamwino  37,378,303  H/W Momba  5,000,000  
H/W Chato  31,454,900   H/W Monduli  24,909,200  
H/W Chunya  76,553,000   H/W Morogoro  18,957,000  
H/Jiji Dar es Salaam   602,344,600   H/M Morogoro  101,143,239  

H/M Dodoma  92,400,000   H/W Moshi  174,998,400  
H/W Gairo  1,000,000   H/M Moshi  77,932,555  
H/W Geita  87,352,200   H/W Mpanda  10,596,648  
H/Mji Geita  77,909,135   H/M Mpanda  34,389,994  
H/W Hai  19,920,800  H/W Mpimbwe  5,298,324  
H/W Hanang  26,108,600   H/W Mpwapwa  20,099,241  
H/W Handeni  13,892,905   H/W Mtwara  37,682,600  
H/Mji Handeni  14,624,106   H/M Mtwara  46,696,800  
H/Mji Ifakara  10,677,290   H/W Muheza  15,653,500  
H/W Igunga  38,651,200   H/W Muleba  77,671,400  
H/W Ikungi  2,500,000   H/W Musoma  51,753,800  
H/M Ilala 1,223,858,260  H/M Musoma  53,448,200  
H/W Ileje  18,189,199  H/W Mvomero  18,957,000  
H/M Ilemela  30,000,000  H/W Mwanga  17,106,500  
H/W Iramba  36,700,000  H/Jiji Mwanza  187,699,804  
H/W Iringa  48,006,330  H/W Nachingwea  59,689,995  
H/M Iringa  69,677,600  H/W Namtumbo  15,181,300  
H/W Itigi  20,000,000  H/W Nanyumbu  74,760,550  
H/W Itilima  4,840,000  H/W Newala  32,530,300  
H/Mji Kahama  36,000,000  H/Mji Newala  23,457,350  
H/W Ushetu   36,000,000  H/W Ngara  33,834,250  
H/W Kaliua  36,000,000  H/W Ngorongoro  40,271,600  
H/W Karagwe  71,481,600  H/Mji Njombe  53,123,300  
H/W Karatu  40,453,400  H/W Njombe  53,382,100  
H/W Kasulu  48,566,800  H/W Nkasi  30,048,700  
H/Mji Kasulu  8,000,000  H/W Nsimbo  5,298,324  
H/W Kibaha  17,094,000  H/W Nyang'hwale  29,558,700  
H/Mji Kibaha  18,428,600  H/W Nyasa  20,000,000  
H/W Kibondo  35,158,430  H/W Nzega  41,628,000  
H/M Kigamboni  135,608,800  H/Mji Nzega  26,628,000  
H/W Kigoma  28,082,300  H/W Pangani  9,983,849  
H/M Kigoma  6,697,612  H/W Rombo  30,381,000  
H/W Kilindi  14,139,460  H/W Rorya  4,000,000  
H/W Kilolo  48,006,330  H/W Ruangwa  40,950,400  
H/W Mlimba  85,007,000  H/W Rufiji  51,629,500  
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Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango (Sh.)   Jina la Halmashauri Kiasi cha Mchango 
(Sh.)  

H/W Kilosa  35,128,700  H/W Rungwe  40,441,067  
H/W Kilwa  21,102,800  H/M Sumbawanga  22,892,200  
H/M Kinondoni  595,782,900  H/W Same  38,537,000  
H/W Kisarawe  24,779,200  H/W Sengerema  42,679,400  
H/W Kishapu  59,058,700  H/W Serengeti  39,662,200  
H/W Kiteto  18,900,000  H/W Shinyanga  39,529,350  
H/W Kondoa  30,025,250  H/M Shinyanga  77,084,800  
H/Mji Kondoa  19,025,250  H/W Siha  13,460,400  
H/W Kongwa  28,737,600  H/W Sikonge  35,605,600  
H/W Korogwe  42,684,400  H/W Simanjiro  20,109,800  
H/Mji Korogwe  38,541,600  H/W Singida  44,039,700  
H/W Kwimba  34,004,800  H/M Singida  21,367,300  
H/W Kyela  37,936,367  H/W Songea  28,181,300  
H/W Kyerwa  36,000,000  H/M Songea  41,573,800  
H/W Lindi  65,889,958  H/W Songwe  18,000,000  
H/M Lindi  21,654,056  H/W S'wanga  25,672,900  
H/W Liwale  14,610,100  H/W Uyui  26,380,800  
H/W Longido  9,860,600  H/M Tabora  43,239,043  
H/W Ludewa  29,811,400  H/W Tandahimba  82,500,300  
H/W Lushoto  48,726,160  H/Jiji Tanga  94,132,900  
H/W Madaba  1,000,000  H/W Tarime  28,433,700  
H/W Mafia  6,290,500  H/Mji Tarime  3,000,000  
H/Mji Mafinga  44,996,000  H/M Temeke  406,826,400  
H/W Magu  41,332,514  H/Mji Tunduma  36,000,000  
H/Mji Makambako  36,000,000  H/W Tunduru  54,277,200  

H/W Makete  34,823,800  H/M Ubungo  198,594,300  
H/W Malinyi  9,000,000  H/W Ukerewe  29,953,200  
H/W Manyoni  35,590,200  H/W Ulanga 27,192,000 
H/W Masasi  79,760,550  H/W Urambo  72,048,000  
H/Mji Masasi  9,000,000  H/W Uvinza  9,000,000  
H/W Maswa  43,109,900  H/W Wanging'ombe  27,102,650  
Jumla Ndogo (A) 5,607,146,896  Jumla Ndogo (B) 4,191,368,320 
  Jumla Kuu (A+B) 9,792,515,216 

 
 
Kiambatisho Na.34:Kasi Ndogo ya Ujenzi na Miradi Isiyokamilika 

Na. Jina la 
Halmashauri/Taasisi 

Gharama ya Mradi 
(Sh.)  

Maelezo ya Miradi 

1 H/Mji Kibaha 103,792,350 Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Mkurugenzi 

403,289,171 Kukamilisha ujenzi wa jengo la ofisi ya Halmashauri 
ya Mji wa Kibaha (Serikali Kuu) - Awamu ya VI 

2 H/W Kisarawe 8,072,110,000 Orodha inajumuisha miradi mbalimbali inayoendelea 
katika shule na vituo vya afya, kama vile mabweni, 
maabara, kumbi za chakula, nyumba za walimu, na 
majengo ya utawala. Miradi ya miundombinu kama 
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Na. Jina la 
Halmashauri/Taasisi 

Gharama ya Mradi 
(Sh.)  

Maelezo ya Miradi 

vile chumba cha eksirei, ukumbi wa CHMT, na 
kiwanda cha korosho pia viko kwenye ujenzi. 

500,000,000 Ujenzi wa Kituo cha Afya cha Gwata 

173,000,000 Ujenzi wa Kituo cha Afya cha Kiluvya 

3  H/W Mkuranga 1,273,000,000 Miradi iliyoorodheshwa inahusisha ujenzi wa 
madarasa mengi, nyumba za walimu, na 
miundombinu muhimu ya shule za msingi na 
sekondari, pamoja na miundombinu ya afya kama 
vile zahanati na nyumba ya daktari. 

4  H/W Rufiji 3,415,752,348 Miradi inahusisha ujenzi wa shule mpya, madarasa, 
na miundombinu muhimu ya elimu, pamoja na 
maboresho ya miundombinu ya afya kama vile wodi 
za wazazi na ukarabati wa hospitali. Miradi mingine 
ni ujenzi wa majengo ya ofisi na skimu za 
umwagiliaji. 

5  H/W Geita 1,305,360,834 Miradi hii inalenga ujenzi wa miundombinu muhimu, 
ikiwemo madarasa, maabara, vituo vya afya, na 
nyumba za wafanyakazi wa sekta ya afya ili 
kuboresha huduma za elimu na afya. 

6  H/W Mlele  244,646,165 Miradi ya ujenzi wa miundombinu ya afya, elimu, na 
usafi wa mazingira, ikiwemo madarasa, ofisi, vyoo 
vya shimo, maabara za sayansi, na zahanati. 

7 HW Mpanda  895,000,000 Ujenzi wa jengo la chakula na jiko, ujenzi wa bweni, 
kuanzisha wodi kamili ya mama na mtoto, ujenzi wa 
zahanati, kukamilisha jengo la OPD, ujenzi wa jengo 
la utawala, na uanzishwaji wa Zahanati ya Kabanga. 

8 H/W Mpimbwe 397,100,000 Kukamilisha Kituo cha Afya cha Kibaoni na Kituo cha 
Afya cha Kasansa, pamoja na ujenzi wa Zahanati ya 
Luchima. Pia, kukamilisha jengo la 4-in-1 kwa 
wafanyakazi wa afya ili kuboresha huduma za afya. 

9 H/W Kasulu  200,000,000 Ujenzi wa maduka 57 katika Bogwe 

900,000,000 Ukarabati wa Hospitali ya Halmashauri 

10 H/W Rombo 150,000,000 Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya (DED) 

11 H/Mji Mbulu  150,000,000 Ujenzi wa Nyumba ya DED 

500,000,000 Ujenzi wa Jengo la OPD, Maabara, Wodi ya 
Wajawazito (Theater), jengo la kufulia, shimo la 
kondo na taka za hospitali, vyoo vya nje, na njia za 
kutembelea katika Kituo cha Afya cha Kainam. 

3,816,515,078 Miradi makao makuu inajumuisha ujenzi wa Jengo la 
Utawala la Halmashauri, Jengo la Kufulia, na Wodi 
ya Wajawazito. Vilevile, ujenzi wa kichomea taka, 
uzio, na njia za kutembelea ili kuboresha 
miundombinu katika eneo hilo. 

12 H/W Kyela  1,825,994,000 
 

 

 

 

  

Miradi inajumuisha ujenzi wa matundu 8 ya vyoo 
katika Shule ya Msingi Mbala, bweni kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalum katika Shule ya Msingi Sama, 
na ujenzi wa madarasa na matundu ya vyoo katika 
Shule za Sekondari za Njisi, Lubele, Kyela, na Ipinda. 
Miradi ya afya inahusisha kukamilisha zahanati za 
Kasumulu, Kapamisya, Kyangala, na Kilasilo, pamoja 
na wodi ya wazazi katika Hospitali ya Wilaya ya Kyela 
na maabara katika Kituo cha Afya cha Ngonga. 
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Na. Jina la 
Halmashauri/Taasisi 

Gharama ya Mradi 
(Sh.)  

Maelezo ya Miradi 

  

13 H/W Kilosa 1,288,909,043 Miradi mbalimbali ya ujenzi katika Makao Makuu ya 
Halmashauri. 

14 H/W Morogoro 517,007,508 Ujenzi wa majengo mbalimbali katika sekta ya afya 
katika Halmashauri ya Morogoro. 

15 H/Mji Newala 1,463,200,000 Ujenzi wa wodi ya wazazi, Kitengo cha Dharura cha 
Matibabu (EMD), na kitengo cha radiolojia, pamoja 
na njia ya kutembelea. Pia, miradi ya elimu 
inahusisha ujenzi wa madarasa na vyoo katika shule 
kadhaa. 

16 H/W Misungwi 105,000,000 Miradi mbalimbali ya ujenzi katika Makao Makuu ya 
Halmashauri. 

17 H/W Msalala  1,636,123,342 Ujenzi wa majengo mbalimbali katika sekta ya afya 
na Kituo cha Mabasi cha Segese. 

18 H/W Shinyanga  1,303,800,000 Nyumba za walimu na mabweni katika Shule ya 
Sekondari Puni, madarasa katika Lohumbo, na vyoo 
katika Ilola, Masengwa, na Tinde Girls. 

1,360,000,000 Kasi ndogo katika ujenzi wa Jengo la Utawala la 
Halmashauri. 

19 H/W Bariadi 278,400,000 Nyumba ya walimu katika Kijiji cha Banemhi, 
upanuzi wa OPD katika Zahanati ya Gasuma, 
ukarabati wa vyoo, usambazaji wa maji na umeme, 
na bweni kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum 
katika Shule ya Msingi Igaganulwa. 

20 H/W Ileje 2,296,400,000 Ujenzi wa madarasa matatu katika Shule ya Msingi 
Ngulungulu, jengo la utawala, na zahanati. 

21 H/M Singida 4,544,200,000 Miradi ya halmashauri katika Makao Makuu na 
hospitali ya manispaa. 

22 H/W Kaliua 7,459,436,681 Ujenzi wa shule za sekondari na mabweni katika 
maeneo mbalimbali. 

23 H/W Nzega  1,978,463,860 Ujenzi na ukarabati wa mabwawa, mabweni, 
madarasa, maktaba, vyumba vya chakula, na vyoo. 

24 H/Mji Nzega 2,353,963,000 Ujenzi wa nyumba za walimu na shule mpya. 

25 H/M Tabora  2,500,000,000 Kasi ndogo ya ujenzi wa jengo la utawala. 

26 H/W Handeni  3,416,219,993 Kasi ndogo katika ujenzi wa jengo la halmashauri. 

27 H/W Muheza 4,865,563,392 Miradi mbalimbali ya maendeleo, ikiwemo ujenzi wa 
shule, mabweni, na vituo vya afya. 

28 H/Jiji Dodoma  1,500,000,000 Kasi ndogo ya ujenzi wa miundombinu ya Hospitali 
ya Nala. 

29 H/W Karagwe 3,389,215,469 Miradi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na vyumba vya 
madarasa ya shule, vyoo, mabweni, na zahanati, iko 
katika hatua tofauti kuanzia ununuzi hadi 
ukamilishaji. Miradi mikuu kama vile Jengo la 
Utawala la Halmashauri na miundombinu ya shule za 
sekondari inasonga polepole na haijakamilika, huku 
baadhi yake ikiwa katika hatua ya kuezekwa. Hata 
hivyo, ucheleweshaji katika ununuzi na awamu za 
awali za ujenzi unaashiria hatari za kutokamilika 
kwa wakati. 

30 H/W Manyoni 370,846,967 Shughuli za ujenzi ambazo hazijakamilika kwa ajili 
ya Nyumba ya Makazi ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya (DED) na majengo ya Hospitali ya Wilaya. 
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Na. Jina la 
Halmashauri/Taasisi 

Gharama ya Mradi 
(Sh.)  

Maelezo ya Miradi 

31 H/M Moshi 656,617,431 Ujenzi wa Uwanja wa Majengo Moshi haujakamilika. 

5,953,358,792 Kasi ndogo ya ujenzi wa Hospitali ya Manispaa, kazi 
ambazo hazijakamilika ni pamoja na usakinishaji wa 
milango na madirisha, kazi za paa bado 
hazijakamilika, na nguzo za ghorofa ya kwanza, 
mihimili ya paa, na sehemu za sakafu bado 
hazijakamilika. 

170,000,000 Ukarabati wa Soko la Majengo, ujenzi wa tanuri la 
kuchomea taka katika Kituo cha Afya cha Majengo, 
na ujenzi wa ofisi za mitaa katika Miembeni, 
Karanga, na Korongoni ni miradi ambayo bado 
haijakamilika kwa lengo la kuboresha miundombinu 
na utoaji wa huduma. Aidha, ujenzi wa kivuko cha 
Mto Baniani unalenga kuboresha upatikanaji wa 
huduma na muunganisho wa eneo hilo. 

32 H/W Ngara 2,712,080,075 Miradi mbalimbali ya maendeleo kwa Makao Makuu 
na Ngazi za Chini ambayo haijakamilika. 

33 H/W Kwimba 889,838,100 Miradi mbalimbali ya maendeleo kwa Makao Makuu 
na Ngazi za Chini, ikijumuisha Jengo la Halmashauri, 
ambayo haijakamilika. 

Jumla 77,334,203,599  

 

Kiambatisho Na.35:Mapungufu Yaliyobainika Wakati wa Kutembelea Miradi ya maendeleo 
Na. Jina la 

Halmashauri 
 Gharama ya 
Mradi (Sh.)  

Mapungufu Yaliyobainika Wakati wa Ukaguzi kwa 
kutembelea/Mapitio ya majalada ya miradi 

1 H/W Meru   397,400,000.00  Kazi zilizobaki ni pamoja na ukamilishaji wa sketingi, 
vyoo, vifaa vya kunawia mikono, kufunga madirisha 
na milango, pamoja na usakinishaji wa shimo la maji 
taka. Bweni na vituo vya afya havijaanza kutumika 
kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu kama vitanda, 
kichomea taka, shimo la kondo la nyuma, vyoo vya 
nje, vifaa vya matibabu, na nyaraka muhimu, ingawa 
mafundi wapo eneo la kazi na vifaa vipo kwa ajili ya 
ukamilishaji. 

2 H/W Kibaha      
825,396,000.00  

Majengo yako katika hatua ya mwisho ya 
ukamilishaji, lakini bado kuna mapungufu kadhaa, 
yakiwemo sketingi, paa, vifaa vya vyoo, na 
marekebisho ya upatikanaji wa huduma. Pia, huduma 
muhimu kama maji na umeme hazijaunganishwa. 

3 H/W Rufiji   
2,047,500,000.00  

Wodi ya wanawake na jengo la upasuaji bado 
halijakamilika au halifanyi kazi kutokana na ukosefu 
wa vifaa vya usakinishaji, ufungaji usio sahihi wa 
huduma, na ukosefu wa mchakato sahihi wa ununuzi 
na uhakiki wa vifaa vya matibabu na mafundi. Aidha, 
miundombinu muhimu kama umeme, vyoo vya shimo, 
na vitanda vya bweni vina matatizo yasiyotatuliwa, 
huku usimamizi duni na tathmini zisizoridhisha 
zikichangia kucheleweshwa kwa utekelezaji wa 
miradi. 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

 Gharama ya 
Mradi (Sh.)  

Mapungufu Yaliyobainika Wakati wa Ukaguzi kwa 
kutembelea/Mapitio ya majalada ya miradi 

4 H/W Mbulu      889,083,972  Miradi kadhaa ya ujenzi iliyokamilika ina mapungufu, 
ikiwa ni pamoja na mashimo ya maji taka 
yasiyofungwa, uvujaji wa paa, na kufungwa vibaya 
kwa mapazia ya madirisha katika Shule ya Sekondari 
ya Kainam, pamoja na nyufa kwenye kuta na sakafu 
katika Shule ya Sekondari ya Tlawi na Zahanati ya 
Gunyoda. 

5 H/W Nzega      381,200,000  Miradi ya ujenzi ina mapungufu makubwa, ikiwa ni 
pamoja na eneo la kufulia lisilozungushiwa ukuta, 
miteremko mikali katika Shule ya Sekondari ya Nata 
hakukua na usawazishaji wa eneo, ubao wa 
kufundishia usio laini katika Shule ya Sekondari ya 
Mwangoye, kufungwa kwa madirisha ya alumini kwa 
udhaifu katika Zahanati ya Buhulyu, vyoo vya shimo 
visivyo na hewa ya kutosha katika Shule ya Sekondari 
ya Hamza Aziz, na mgawanyiko wa madarasa usio 
imara katika Shule ya Satellite ya Majengo. 

6 H/W Mkinga      343,532,920  Miradi iliyotembelewa ina mapungufu, yakiwemo 
nyufa kwenye sakafu za madarasa katika Shule ya 
Msingi Maramba B kutokana na matumizi ya mapema, 
ukamilishaji duni na kutokukamilika kwa kuta katika 
Shule za Sekondari za Gombero na Mkinga, na ukosefu 
wa samani katika Shule ya Mkinga. Aidha, nyumba ya 
watumishi katika Shule ya Msingi ya Bamba Estate 
haijakamilishwa kwa kuwekwa vigae, mapazia ya 
milango, mfumo wa maji, shimo la kutiririsha maji 
taka, na umeme. 

7 H/W Pangani      347,000,000  Miradi ya ujenzi haijakamilika licha ya fedha zote 
kutumika. Mapungufu ni pamoja na plasta mbovu, 
nyufa, na usakinishaji usiokamilika katika nyumba za 
walimu za Kigurusimba, Stahabu, na Buyuni, bweni 
lisilokamilika katika Shule ya Msingi Funguni, na 
kutotumika kwa vyoo vipya vya Shule ya Sekondari ya 
Funguni. 

8 H/W Kilindi   1,036,465,320  Mapitio ya Miradi kwa mwezi Desemba 2024 
yalionesha ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo. Hakuna hata mmoja kati ya miradi 
nane iliyotembelewa iliyokamilika, na yote ilionesha 
mapungufu mbalimbali wakati wa ujenzi. 

Jumla 6,267,578,212 
 

 
 
 
Kiambatisho Na.36:Mapungufu ya Usimamizi wa Mikataba na Udhibiti wa Ubora katika Miradi 
ya Barabara za TARURA 

Halmashaur
i 

Namba ya Mkataba Gharama ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

Shinyanga-
H/M 
Kahama 

S10/021/2023/2024/
W/64 

154,500,000 

Changarawe yenye thamani ya Sh. milioni 45.67 na 
culvert lenye thamani ya Sh. milioni 22.06 kwenye 
Barabara ya Chalya-Malamba havikujaribiwa, na 
kuibua wasiwasi kuhusu ubora na kudumu. Aidha, 
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Halmashaur
i 

Namba ya Mkataba Gharama ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

culvert ilijengwa kwenye eneo lisilotakiwa 
ch.1+180 licha ya maelekezo ya kuhamisha. Hali hii 
inaonesha udhaifu katika usimamizi wa miradi kwa 
TARURA Shinyanga. Menejimenti inashauriwa 
kufanya majaribio ya nyenzo, kuhakikisha 
utekelezaji wa miongozo kwenye miradi ijayo, na 
kujenga tena culvert kwenye eneo sahihi. 

Shinyanga-
H/M 
Kahama 

S10/021/2023/2024/
W/53 

209,137,150 

Nilitembelea mradi mnamo tarehe 15 Oktoba 2024 
Kahama MC na kubaini ujenzi usioridhisha wa 
mifereji ya maji kwenye Barabara ya S/M Majengo 
hadi Nyanshimbi kwa sababu ya mchanganyiko 
mbaya wa chokaa, kutokana na ukosefu wa 
usimamizi mzuri kutoka TARURA Shinyanga. Hali hii 
ilihatarisha ubora wa mifereji. Inashauriwa 
TARURA kuwawajibisha wakandarasi na kuboresha 
usimamizi ili kuhakikisha utekelezaji wa miongozo. 

Mtwara- 
H/W 
Nanyamba 

S10/015/2023/2024/
W/39 

478,627,000 

Katika tarehe ya kumaliza mradi, kasoro kadhaa 
zilionekana, ikiwemo kurekebisha alama za mradi, 
kushughulikia upungufu kwenye ujenzi wa mawe ya 
kingo na gabioni, kuondoa vifaa vya uchimbaji 
vilivyozidi, na kuchimba tena kingo za mto kwenye 
culvert. Uhakiki wa tarehe 3 Novemba 2024 ulibaini 
kuwa kasoro hizo hazijarekebishwa, na kuathiri 
malengo ya mradi. Inashauriwa masuala haya 
yarekebishwe haraka. 

Simiyu-H/W 
Itilima 

S10/2023/2024/W/1
0 

3,329,570,000 

Kingo za Barabara Kutojengewa Ulinzi: Mnamo 
tarehe 15 Novemba 2024 nilitembelea mradi na 
kubaini kutokuwepo kwa ulinzi wa kingo za 
barabara kutoka Chainage 3+500 hadi 5+200 
kwenye Barabara ya Itilima-Ikindilo. Usanifu wa 
barabara hii haukuzingatia kinga kwenye kingo, na 
kusababisha hatari za usalama kama ajali, 
kuanguka kwa watembea kwa miguu, na 
mmomonyoko wa udongo. TARURA inashauriwa 
kuweka ulinzi wa kingo za barabara ili kupunguza 
hatari hizi.  
Vifaa vya Usalama Visivyotosheleza: Taarifa ya 
mradi ya Mwezi Septemba 2024 ilionesha 
kutotekelezwa kwa mahitaji ya vifaa vya usalama 
wakati wa matumizi ya kemikali ya Ecozyme, 
jambo linalokiuka Sheria ya OSHA ya 2003. Uvujaji 
huu, kutokana na usimamizi hafifu, unawaweka 
wafanyakazi katika hatari za kiafya. TARURA 
inashauriwa kuhakikisha utekelezaji wa vifaa vya 
usalama na kuboresha usimamizi ili kuepuka hatari. 

Simiyu-H/W 
Bariadi 

S10/022/2023/2024/
W/01 

895,150,000.00 

Kutokuzingatia usalama wa barabara kwa 
watumiaji wasio na magari  
Nilibaini kutokuwepo kwa kingo za barabara 
kwenye mabega ya Barabara ya Dutwa-Mwamondi, 
kinyume na kifungu cha 4.9.3 cha Mwongozo wa 
Ubunifu wa Barabara (2011), kinachohitaji kuwepo 
kwa njia za watembea kwa miguu zilizozungukwa 
na kingo ili kutenganisha watumiaji wasio na 
magari katika vituo vya biashara na miji. Hii 
ilitokana na usanifu usioridhisha, na kuongeza 
hatari kwa watumiaji wa barabara, hasa 
waendesha pikipiki. Menejimenti ya TARURA 
inashauriwa kuhakikisha utekelezaji wa kingo za 
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Halmashaur
i 

Namba ya Mkataba Gharama ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

barabara ili kuboresha usalama kwa watumiaji 
wote wa barabara. 

Tabora-H/W 
Sikonge 

S10/025/2023/2024/
W/17 

127,198,800 

Ushindiliaji na usawazishaji wa barabara 
kutofanyika ipasavyo kwenye Barabara ya Kiloleli-
Kanyamsenga, na kusababisha uharibifu mkubwa 
wa barabara. 

H/M Tabora  S10/025/2023/2024/
W/87 

467,805,564.27 

Barabara ya Dr. Kigwangala (Ch 0+000-0+620): Mti 
mmoja kati ya sita uliotakiwa kuondolewa uliachwa 
kando ya barabara. Vivuko vya barabara 
havikujazwa udongo kusawazishwa, sehemu kati ya 
Ch 0+200-0+500 hazikujazwa na kushindiliwa vya 
kutosha, na matatizo ya mkataba hayakutatuliwa 
hadi tarehe 10 Oktoba 2024. 
Barabara ya KKKT (430m): Shughuli za kaya, 
ikiwemo mchanga na kokoto zilizohifadhiwa 
barabarani. Vivuko vya barabara havikujazwa 
udongo na kusawazishwa. 
Mfereji wa Kalubania (350m): Kazi ya ujenzi wa 
mawe ilikamilika lakini haikujazwa udongo hivyo 
kuhatarisha umadhubuti wake. 
Barabara ya Kaloleni-Magoweko (4.5km): Ingawa 
barabara iliundwa upya na miundombinu 
ikajengwa, ramani yake haikuwepo ili kuthibitisha 
kazi zilizokamilika. 

Tabora-H/W 
Uyui  

S10/025/2023/2024/
W/88 

474,996,557.10 

Udongo haukurudishwa ipasavyo kwenye baadhi ya 
maeneo na hivyo kusababisha mmomonyoko wakati 
wa msimu wa mvua. Vifaa visivyotumika kama 
kokoto na mawe havikutolewa wakati wa kuondoa 
vifaa, na mapungufu ya mradi (snags) yaliyobainika 
hayakuwa yameshughulikiwa. 

Tabora-H/W 
Uyui  

S10/025/2023/2024/
TBR/W/22 

308,075,334 

Katika Mkoa wa Tabora, nilibaini barabara duni 
kutokana na kutoshindiliwa vizuri na 
kucheleweshwa kukamilisha miradi kwa siku 28 
baada ya tarehe ya kumaliza iliyorekebishwa ya 12 
Septemba 2024. Changamoto hizi zimetokana na 
ukosefu wa usimamizi wa kutosha wakati wa 
ujenzi. Hali hii imesababisha hatari za usalama, 
gharama kubwa za matengenezo, na kupungua kwa 
imani ya jamii kwa kazi za TARURA. 

Kilimanjaro-
H/W Rombo 

S10/009/2023/2024/
W/108 

1,396,969,700 

Mifereji haikukufanyiwa matengenezo 
Uhakiki ulionesha kuwa mifereji ya pembeni ya 
Barabara ya Kikelelwa-Forest ilikuwa ikiharibika 
kutokana na ukosefu wa matengenezo bora, 
kinyume na Kifungu cha 8.16.1 cha Vipimo vya 
Matengenezo ya Barabara, 2010. Hali hii 
ilisababishwa na udhibiti duni kutokana na idadi 
ndogo ya wahandisi katika ofisi ya TARURA Rombo. 
Kukosa matengenezo bora kunaathiri uimara na 
kudumu kwa mifereji ya pembeni, na kusababisha 
kuharibika mapema na gharama kubwa za 
matengenezo. Inapendekezwa kwamba TARURA 
iongeze wahandisi na mafundi ili kuhakikisha 
utekelezaji wa matengenezo bora. 

Kilimanjaro- 
H/W Same 

S10/009/2023/2024/
W/124, wenye 
thamani ya  Sh. 
1,033,775,154 na 
S10/009/2023/2024/ 1,492,804,204 

Barabara Imejengwa Bila Kuwekwa Alama za 
Barabarani na Vizuizi katika Kona Kali za Milima 
 
Katika mikataba S10/009/2023/2024/W/124 na 
S10/009/2023/2024/W/129 vizuizi, alama za 
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W/129 wenye 
thamani ya Sh. 
459,029,050 

barabara, na mabango ya tahadhari vilijumuishwa 
kwenye matakwa ya mkataba hiyo. Hata hivyo, 
nilitembelea maeneo ya mradi mnamo tarehe 29 
Oktoba 2024 na kugundua kuwa vizuizi, alama na 
mabango havikuwepo kwenye barabara za miradi 
husika, katika maeneo ya madaraja na kona kali. 
Aidha, kati ya mabango kumi ya lazima 
yaliyojengwa chini ya mkataba 
S10/009/2023/2024/W/124, mabango tisa 
hayakuwepo licha ya malipo ya Sh. 4,000,000, 
kutokana na wizi na mabango mengine 
kutorejeshwa. Kukosekana kwa vipengele hivi vya 
usalama kunaongeza hatari ya ajali kwa watumiaji 
wa barabara. TARURA inashauriwa kuhakikisha 
miradi yote ya barabara inajumuisha mabango 
sahihi, kufunga mabango ya makaravati na 
madaraja, na kuweka mikakati ya kuzuia wizi na 
kuhakikisha uingizwaji wa mabango yaliyopotea 
kwa wakati. 

H/Jiji 
Arusha 

S10/001/2023/24/W
/27 

611,000,000.00 

Alama za Barabarani Hazikuwekwa  
Tarehe 14 Oktoba 2024, michoro ya barabara 
haikuwa imekamilika. Timu ya usimamizi wa mradi, 
haikutoa cheti cha kukamilika au kuandaa orodha 
ya mapungufu (snag list) kwa shughuli ambazo 
hazijakamilika. Hii inahatarisha usalama 
barabarani kwani alama ni muhimu kwa kuongoza 
watumiaji wa barabara. TARURA inashauriwa 
kuhakikisha alama za barabarani na kazi zozote 
ambazo hazijakamilika zinakamilishwa bila 
kuchelewa. Zaidi ya hayo, timu ya usimamizi wa 
mradi inapaswa kufanya ukaguzi wa mwisho na 
kuandaa orodha ya mapungufu kushughulikia kazi 
ndogo zilizosalia. 

Ruvuma- 
H/W Songea 

S10/020/2023/2024/
W/05 

1,423,057,550 Kingo za Barabara Hazikujengewa ili Kuzilinda 
Kwenye Barabara za Matomondo – Mlale na Songea 
DC HQ (2km) 
 
Wakati wa ukaguzi wa miradi tarehe 27 Novemba 
2024, nilibaini kingo za barabara ambazo 
hazikujengewa ili kuzilinda katika Barabara ya 
Matomondo–Mlale (Ch. 0+300 hadi 1+000 LHS, 
0+200 hadi 0+500 RHS) na Barabara ya Songea DC 
HQ (Ch. 0+100 hadi 0+160 RHS), kinyume na 
Kifungu cha 3903(b) cha “Standard Specifications 
for Road Works, 2000”. Maeneo haya hayakuwa na 
mifereji au kinga kama vile lami au zege, hali 
inayohatarisha ubora wa barabara kutokana na 
athari za hali ya hewa na shughuli za binadamu. 
TARURA inashauriwa kuhakikisha kingo za barabara 
zinalindwa kwa kutumia vifaa vinavyofaa ili 
kuongeza uimara wa barabara. 

Ruvuma- 
H/W Nyasa 

S10/020/2023/2024/
W/32 

609,363,350 

Kutokuwepo kwa kingo za daraja, Kifusi Kusombwa 
na Maji na Kutokuwepo kwa Alama za daraja 
Mnamo tarehe 28 Novemba 2024 nilitembelea eneo 
la mradi na kubaini kuwa kifusi katika upande 
mmoja wa Daraja la Kilindi kwenye Barabara ya 
Litoromelo P/S–Kilindi kimeondolewa na maji na 
kusababisha kupungua kwa upana wa njia katika 
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sehemu ya kuingilia darajani. Pande zote za daraja 
zina mteremko mkali unaohitaji kurekebishwa na 
kujengewa pamoja na kingo na kuta za mashavu ya 
daraja. Aidha, alama za kuonesha daraja hazikuwa 
zimefungwa. TARURA Ruvuma inahimizwa 
kushughulikia masuala haya kwa kujaza upya, 
kurekebisha miteremko, na kujengea sehemu za 
kuingilia na kuta za mabawa ili kuhakikisha daraja 
linafanya kazi ipasavyo na kudumisha usalama. 

Ruvuma- 
H/W 
Tunduru 

S10/020/2023/2024/
W/52 

679,156,000 

Barabara ya Nazareth Workshop–Church–Songea–
Masasi: Mafuriko yalibainika kwenye mifereji ya 
pembeni kati ya Ch.0+00 hadi 0+060, ambapo maji 
yalitiririka kuelekea barabara ya dharula (Service 
Road) na kusababisha mmomonyoko wa udongo 
kwenye barabara inayovuka (R.C. Church–Njasi). 
 
Barabara ya TUDECO–Tunduru Sec–Borrow Pit: 
Mmomonyoko ulionekana katika Ch.0+005, huku 
dalili za mmomonyoko chini ya barabara kuelekea 
darajani zikihitaji kifusi kujazwa upya. Nyufa 
zilionekana kwenye mifereji ya kingo kutoka 
Ch.0+200 (RHS) hadi darajani. 

Geita - H/W 
Chato 

S10/004/2023/2024/
W/12 

286,076,703.00 

Tabaka la juu la barabara lisilo na ubora 
Nilitembelea Barabara ya Kalema–Gatini–
Nyabugera, na kubaini kuwa uharibifu katika 
tabaka la juu la barabara kutokana na mbinu duni 
za ujenzi na usimamizi hafifu. Ikiwa tatizo hili 
halitarekebishwa, linaweza kusababisha uharibifu 
wa haraka wa barabara, ongezeko la gharama za 
matengenezo, na kupungua kwa maisha ya 
barabara. TARURA inahimizwa kuhakikisha 
miundombinu ya mifereji inajengwa ili kulinda 
barabara na kuzuia gharama zisizo za lazima. 
Hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa kwa 
kuchimba mifereji ya pembeni, na mkandarasi 
anatakiwa kurekebisha kasoro kabla ya kipindi cha 
dhamana ya kasoro kwisha. 

Geita - H/W 
Chato  

S10/004/2023/2024/
W/63 

470,607,354.72 

Ubora Duni wa Zege Katika Ujenzi wa Mifereji 
Kwenye Ch. 000+850 
Nilitembelea Barabara ya Kahumo Bus Terminal 
(1.0 km) katika Wilaya ya Chato, na kubaini uwepo 
wa zege duni katika ujenzi wa mfereji wa pembeni 
kwenye Ch. 000+850. Zege hili lilikuwa 
likisambaratika kwa kuguswa kutokana na 
kutumika mchanga usiofaa. Tatizo hili 
lilisababishwa na usimamizi hafifu na ukosefu wa 
udhibiti wa ubora wakati wa ujenzi. TARURA 
inahimizwa kuhakikisha miundombinu ya mifereji 
inajengwa kwa viwango vinavyostahili ili kuepuka 
gharama zisizo za lazima kwa serikali na 
kuwasiliana na mkandarasi ili kurekebisha kasoro 
hizo ndani ya kipindi cha dhamana ya kasoro. 

Geita- H/W 
Chato 

S10/004/2023/2024/
W/33 

 
 

479,392,530.00 

 
Nilitembelea Barabara ya Buseresere–Makurugusi 
na kubaini uharibifu wa barabara uliotokana na 
msongamano wa magari mazito na uwezo mdogo 
wa barabara. Aidha, ukosefu wa mifereji sahihi ya 
pembeni ulisababisha maji ya mvua kusomba kingo 
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na tabaka la barabara, na hivyo kuongeza 
uharibifu. Changamoto hizi zinaweka hatarini 
usalama wa watumiaji, kuongeza gharama za 
matengenezo, na kupunguza maisha ya barabara. 
TARURA inahimizwa kujenga mifereji ya maji, 
kulinda kazi zilizokamilika, na kuhakikisha 
mkandarasi anarekebisha kasoro hizo ndani ya 
kipindi cha dhamana ili kuzuia uharibifu zaidi na 
hasara ya kifedha. 

H/W Geita S10/004/2023/2024/
W/27 

453,999,930.00 

Barabara ya CCM-Sheli ya Nassoro (0.25km) 
Mnamo tarehe 9 na 10 Oktoba 2024 nilitembelea 
mradi na kubaini kuwa barabara iliyotengenezwa 
kwa lami haikuwekewa kingo zlizoimarishwa kwa 
mifereji ya pembeni au vifaa vya lami/zege, 
kinyume na Kifungu cha 3903(b) cha Vipimo vya 
Kawaida vya Ujenzi wa Barabara, 2000, na Aya ya 
1.5.6 ya Mwongozo wa Ubunifu wa Tabaka za 
Barabara, 1999. Ukosefu wa bajeti ulitajwa kuwa 
chanzo cha tatizo hili. Kutokuwepo kwa mifereji na 
ulinzi wa mabega kunaweza kusababisha 
mmomonyoko wa udongo, kuingia kwa maji kwenye 
tabaka za lami, na kuhatarisha usalama wa 
watumiaji wa barabara. TARURA inahimizwa 
kujenga mifereji ya maji na kuhakikisha kingo za 
barabara zinalindwa ipasavyo ili kulinda kazi 
zilizokamilika na kupunguza hasara ya fedha za 
umma. 
 
Barabara ya Nyamasenga–Luhuha–Kizira 
Nilitembelea mradi na kubaini uwepo wa mawe 
kwenye barabara na mashimo barabarani na 
kwenye kingo yaliyosababishwa na mmomonyoko 
wa udongo. Aidha, kufusi kwenye makaravati 
hakikujazwa na kushindiliwa vyema, huku mifereji 
ya maji ikiwa myembamba na ya kina kifupi, jambo 
linalozuia mtiririko wa maji. Mapungufu haya, 
ambayo yanatokana kazi duni ya mkandarasi, yana 
hatari ya kuathiri uimara wa miundombinu ya 
barabara na usalama wa watumiaji. TARURA 
inashauriwa kulazimisha hatua za marekebisho 
kutoka kwa mkandarasi ndani ya kipindi cha 
dhamana ya kasoro, kujenga mifereji ya maji 
sahihi, na kuhakikisha utekelezaji wa viwango vya 
ubora ili kuzuia uharibifu zaidi na hasara ya fedha. 

H/W Geita S10/004/2023/2024/
W/29 

640,913,800.00 

Ukosefu wa Mfumo wa Mifereji ya Pembeni 
Kusababisha Mmomonyoko wa Barabara 
Wakati wa ukaguzi wa eneo tarehe 9-10 Oktoba 
2024 kwenye Barabara ya Katoro–Nyabulolo–
Nyalwanzaja, ilibainika kuwa ukosefu wa mfumo 
wa mifereji ya pembeni ulisababisha mmomonyoko 
mkubwa, kusomba sehemu za barabara na kuzuia 
watumia barabara kupita kutokana na uwepo wa 
mawe na mashimo. TARURA inahimizwa kujenga 
mifereji ya maji, kulinda kazi zilizokamilika, na 
kuhakikisha mkandarasi anarekebisha kasoro ndani 
ya kipindi cha dhamana ili kuzuia uharibifu zaidi na 
gharama zisizo za lazima. 
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Geita- H/W 
Nyang’hwal
e 

S10/004/2023/2024/
W/40 

234,998,000.00 

Barabara kuwa karibu na makazi ya watu umezuia 
ujenzi wa mifereji ya maji, kwani mipaka ya 
barabara na maeneo ya hifadhi za barabara 
hayakuainishwa awali. TARURA inahimizwa kutoa 
kipaumbele kwa alama za mipaka ya barabara, 
kujenga mifereji ya maji muhimu ili kulinda kazi 
zilizokamilika, na kuzuia mmomonyoko au hasara 
ya fedha za umma.  

Geita- H/W 
Mbongwe 

S10/004/2023/2024/
W/43 

471,816,631.41 

Kuzuia kwa Makaravati Katika Sehemu ya Kutolea 
Maji 
Nilitembelea mradi na kubaini kuwa matoleo ya 
karavati kwenye eneo la Nyakafuru (Nambari 40) 
yalikuwa yamezibwa na mkazi aliyejishughulisha na 
kilimo kwenye eneo hilo. Hii ilitokana na usimamizi 
hafifu na ukosefu wa elimu kuhusu kutunza 
miundombinu ya barabara. Kuzibwa kwa matoleo 
ya karavati kunaweza kusababisha mtiririko usiofaa 
wa maji, kusababisha mmomonyoko wa 
changarawe kwenye barabara na kusababisha 
upotevu wa fedha za umma. TARURA inahimizwa 
kushughulikia tatizo hili kwa kuhakikisha mifereji 
inajengwa ipasavyo, kutoa elimu kwa jamii, na 
kurekebisha kasoro ndani ya kipindi cha dhamana. 

Iringa- H/W 
Kilolo  

S10/005/2023/2024/
W/105 99,987,000.00 

Kalvati lililojengwa halina miundombinu ya 
mapokeo ya maji kwenye Ch.4+200 

Iringa- 
H/Mji 
Mafinga 

S10/005/2023/2024/
W/56 

165,511,250.00 

Kujaza kifusi kwenye daraja la Barabara ya Igoma-
Ihanzutwa hakukufanyika ipasavyo. Aidha, kifusi 
kwenye makaravati kwenye Barabara ya 
Igombavanu–Mapogoro hakikujazwa kabisa. 

Iringa- 
H/Mji 
Mufindi 

S10/005/2023/2024/
W/102 

49,968,000.00 

Kingo zilionekana kutitia katika barabara ya 
Kitelewasi Kikombo road 

H/M Iringa S10/005/2023/2024/
W/39 

191,548,850.00 

Muungano Frelimo Road - Makaravati yaliyojengwa 
kwenye kiwanja cha binafsi yanahitaji 
kuhamishwa. Pia, katika Barabara ya Isoka B, 
miundombinu ya mifereji ya maji bado 
haijajengwa. 

 
H/M Iringa  

S10/005/2023/2024/
W/46 

239,473,740.00 

Barabara ya Lugenge: Kuna migogoro ambayo 
haijatatuliwa hadi tarehe ya ukaguzi ya Desemba 
2024, ujenzi umesimama. Kwenye PSPF Zone 2: 
Kifusi hakikujazwa ipasavyo. 

H/W Iringa S10/005/2022/2023/
W/48 

543,655,600.00 

Barabara ya Isimani Ikengeza: Hakuna alama za 
barabara lakini malipo yamefanyika. Mifereji ya 
kukamata maji haijajengwa, na kuta za makaravati 
kwenye Ch. 6+750, 7+100, na 7+900 hazina zege la 
kutosha. 

Kigoma - 
H/W 
Buhigwe 

S10/074/2023/2024/
W/26 

1,817,522,590.00 

Ukaguzi wa tender Nambari 
S10/074/2023/2024/W/26 yenye thamani ya Sh. 
1,817,522,590 ulionesha mapungufu katika ujenzi 
wa makaravati nane kwenye Barabara ya Bukoba 
hadi Muhunga. Kazi za kinga, kama mifereji ya 
maji, zilikuwa zikikosekana, jambo lililoongeza 
hatari ya mmomonyoko wa udongo. Nyufa 
zilionekana kwenye makaravati jambo 
linalohatarisha ubora wa ujenzi, na kuonesha 
kutotekeleza viwango vinavyohitajika. Ukosefu wa 
usimamizi na udhibiti wa ubora ndiko 
kulikosababisha matatizo haya. Uongozi wa 
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TARURA unapaswa kuhakikisha ujenzi wa mifereji 
ya maji unafanywa ipasavyo, kurekebisha nyufa 
kwenye makaravati, na kuboresha usimamizi ili 
kushughulikia mapungufu haya. 

Kigoma - 
H/W 
Kibondo   

S10/074/2023/2024/
W/35 

887,436,869.00 

Uwepo wa Nguzo ya Umeme Ndani ya Eneo la 
Barabara 
Ukaguzi wa mkataba Nambari 
S10/074/2023/2024/W/35, wenye thamani ya Sh. 
milioni 887.43, ulibaini kuwa nguzo ya umeme 
ilikuwa ikizuia eneo la barabara kwa muda wa 
miezi 14 licha ya TANESCO kuarifiwa. Haya 
yanazidisha hatari ya ajali na kuchelewesha 
utekelezaji wa miradi. Uongozi unapaswa kuratibu 
na TANESCO ili kuhamisha nguzo hiyo. 

Songwe- 
H/W Mbozi 

S10/024/2023/2024/
W/51 

949,995,680.00 

Kutojengwa kwa Kingo za Makaravati 
Kumesababisha Uharibifu wa Kazi Zilizokamilika 
Barabara ya Ivugula-Ichesa, iliyo kwenye kipindi 
cha matazamio tangu tarehe 17 Mei 2024, 
haikujengewa kingo kwenye makaravati kutokana 
na makosa ya usanifu na upungufu wa bajeti, 
jambo linalosababisha mmomonyoko wa udongo na 
hatari ya uharibifu wa miundombinu. TARURA 
inapaswa kujumuisha hatua ujenzi wa kingo katika 
mipango ya baadaye, kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara, na kushughulikia kasoro zilizobainika kwa 
haraka. 

Tanga- H/W 
Korogwe 

S10/026/2023/2024/
W/01 

379,941,900.00 

Uharibifu wa Barabara Kutokana na Shughuli za 
Kilimo cha Umwagiliaji Kwenye Mtandao wa 
Barabara wa TARURA 
Mradi wa Barabara ya Buiko-Manyata-Toronto 
karibu na Bonde la Mto Pangani unakutana na 
uharibifu kutokana na shughuli za kilimo cha 
umwagiliaji, ambapo wakulima wanakata barabara 
ili kutengeneza mifereji. Udhaifu katika 
utekelezaji wa sheria za matumizi ya barabara 
umekuwa chanzo cha tatizo hili, na kusababisha 
uharibifu wa mara kwa mara na kuongezeka kwa 
gharama za matengenezo. TARURA inapaswa 
kuongeza ushirikiano na taasisi husika, kushirikisha 
watumiaji wa maji ili kushughulikia tatizo hili, na 
kujumuisha makaravati au au aina nyingine ya 
mifereji katika miundo ya barabara ili kuzuia 
uharibifu zaidi. 

Njombe- 
H/W Makete 

S10/017/2023/2024/
W/41 

269,733,000.00 

Nilibaini kazi za kiwango cha chini kwenye 
marekebisho ya Barabara ya Madihani-Lufilyo 
(10.0km), ikiwemo uchimbaji usiokamilika wa 
mifereji ili kuruhusu mtiririko wa maji kwa urahisi 
hadi kwenye makaravati kwenye Ch. 2+000, 3+800, 
na 10+500. Pia, mfumo wa mifereji ya mawe 
kwenye Ch. 3+400 umeziba, na nyufa zilionekana 
kwenye msingi wa zege la mifereji. 

Njombe- 
H/W Makete 

S10/017/2023/2024/
W/44 

293,200,000.00 

Kulikuwa na mapungufu kwenye ukarabati wa 
Barabara ya Makete-Nkenja (8.6 km), ikiwemo 
nyufa kwenye mifereji ya mawej na uchimbaji 
usiokamilika wa mifereji ya kukamata maji, jambo 
linazuia mtiririko wa maji kwa urahisi hadi kwenye 
makaravati. Haya yanadhihirisha mapungufu katika 
ubora wa ujenzi na utekelezaji wa kazi. 
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H/Mji 
Njombe  

S10/017/2023/2024/
W/08 

85,000,000.00 

Niibaini kazi za kiwango cha chini kwenye 
ukarabati mkubwa wa Daraja la Mahuna, ambapo 
kulikuwa na nyufazlioenea hadi kwenye nguzo za 
daraja. Hatua za haraka zinahitajika kushughulikia 
tatizo hili. 

Njombe- 
H/W 
Ludewa 

S10/017/2023/2024/
W/53 

228,097,000.00 

Nilibaini mapungufu kwenye ujenzi wa Barabara ya 
Lifuma-Mbwila katika miundombinu mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na daraja 1, daraja lenye jiwe 
linalobeba maji (solid drift) 1, na makaravati 10 ya 
mabomba ya RC. Masuala yaliyobainika ni pamoja 
na uchimbaji usiokamilika wa mifereji ya kukamata 
maji, kifusi kutoshindiliwa kwenye moja ya 
makaravati, na mmomonyoko wa udongo. Mvua 
kubwa zilisababisha sehemu za makaravati kujaa, 
na kuacha matundu madogomadogo kwenye kuta 
za karavati, na hivyo kuathiri hali ya makaravati. 
Haya yanadhihirisha mapungufu makubwa katika 
udhibiti wa ubora, na yaathiri uimara na ufanisi wa 
miundombinu iliyojengwa. 

Jumla 21,896,287,637.50  
 
 
Kiambatisho Na.37:Mapungufu Katika Uzingatiaji wa Miongozo na Usanifu katika Miradi ya 
Barabara za TARURA 

Mkoa/Halmashauri Taarifa za Mradi Thamani ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

Arusha- H/W Monduli Mwaka wa Fedha 2023/24, 
TARURA Mkoa wa Arusha 
ilingia mkataba Na. 
S10/001/2023/2024/W/68 
wenye thamani ya Sh. 
474,982,440 kwa ajili ya 
kuboresha barabara za 
Makuyuni (km 0.65) hadi 
kiwango cha lami katika 
wilaya ya Monduli. Mradi 
ulianza tarehe 23 Novemba 
2023 na kukamilika tarehe 
21 Mei 2024 (Miezi 6) chini 
ya Mfuko wa Jimbo (CDF). 

474,982,440.00 

Uachilivu Katika Ubunifu na Ujenzi wa 
Barabara za Ufikiaji 

Kifungu cha 1203 cha Maelezo ya Viwango 
vya Ujenzi wa Barabara 2000 kintaka 
barabara zinazoingia barabara kuu 
kujumuishwa katika miradi ya ujenzi ili 
kuhakikisha mzunguko wa magari na 
kulinda miundombinu. Mnamo tarehe 12 
Oktoba 2024 nilitembelea mradi na 
kubaini kuwa uboreshaji wa Barabara ya 
Makuyuni haukujumuisha barabara 
zinazoingia kwenye barabara hiyo (access 
roads), jambo lilosababisha uharibifu wa 
mifumo ya mifereji na kujaa vumbi. Hii 
ilitokana na upungufu wa bajeti. TARURA 
inashauriwa kuhakikisha kuwa bajeti za 
baadaye zinajumuisha vipengele muhimu 
kama vile barabara za ufikiaji. 

H/Jiji Arusha Katika mwaka wa fedha 
2023/24, Halmashauri ya 
Jiji la Arusha ilingia 
mkataba tarehe 2 Februari 
2024 Na. 
7003/2023/2024/W/48 kwa 
gharama ya Sh. 
2,799,709,460.00 kwa ajili 
ya kuboresha barabara za 
T.C.A (km 0.68), Levolosi 2,799,709,460.00 

Utekelezaji wa Mradi wa Barabara Bila 
Usanifu wa Kina wa Kihandisi 

Ukaguzi wa mwaka 2023/24 ulionesha 
kuwa mradi wa barabara ulitekelezwa 
bila ubunifu wa kina wa uhandisi, jambo 
linalokiuka Mwongozo wa Barabara 
Ndogo (2016) na kuleta hatari ya ujenzi 
wa chini ya viwango, kuongezeka kwa 
gharama, na kutozingatia viwango 
vilivyowekwa. Hitaji la kutumia fedha 
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(km 0.2), C.C.M (km 0.14), 
Kaloleni (km 1), Kwa 
Benson (km 1), na Barabara 
za TRA-East Africa katika 
Jiji la Arusha. Mradi ulianza 
tarehe 11 Machi 2024 na 
unatarajiwa kukamilika 
tarehe 11 Septemba 2024 
(Miezi 6). Mradi huu 
unasimamiwa na TARURA –
Wilaya ya Arusha. 

zilizoletwa ndani ya muda mfupi 
lilisababisha kutoandaliwa kwa usanifu 
huu muhimu. 

Kutofautiana Kati ya Michoro ya Miongozo 
na Orodha ya Kiasi cha Kazi (BOQ) 

Ukaguzi wa mwaka 2023/24 uligundua 
kutofautiana kati ya BOQ na michoro, 
ambapo BOQ ilielezea matumizi ya 
Changarawe kilichokandamizwa (CRR), 
huku michoro ikionesha matumizi ya Jiwe 
la Changarawe (CRS) kwa tabaka la chini 
la barabara. Hii ilitokana na kutokuwepo 
kwa mapitio ya kutosha ya michoro na 
nyaraka za zabuni. Utofauti huu unaweza 
kusababisha makosa katika utekelezaji, 
migogoro, ucheleweshaji, na kuongezeka 
kwa gharama. 

Singida - H/W Iramba Katika mwaka wa fedha 
2023/24, TARURA Mkoa wa 
Singida ilingia mkataba Na. 
S10/023/2023/24/W/29 
wenye gharama ya Sh. 
1,499,925,000.00 
uliofungwa tarehe 1 
Novemba 2023 kwa ajili ya 
kuboresha barabara za mji 
wa Kiomboi (Mwanza km 
0.48, Old Kiomboi-Salasala 
km 0.5, Kitila km 0.32, 
Nyerere km 0.14, na Swai 
km 0.08) hadi kiwango cha 
lami katika Halmashauri ya 
Iramba chini ya ufadhili wa 
Tozo. Mradi ulianza tarehe 
8 Novemba 2023 na 
unatarajiwa kukamilika 
tarehe 3 Agosti 2024. 

1,499,925,000.00 

Kutokuzingatia Mahitaji ya Watumiaji 
katika vivuko 

Nilibaini kuwa miundo ya barabara 
haikuzingatia ipasavyo mahitaji ya 
watumiaji kwa vivuko vya magari, hasa 
katika maeneo ya biashara kama Soko la 
Old Kiomboi. Ingawa vivuko vya waenda 
kwa miguu viliwekwa, kukosekana kwa 
vivuko vya magari kunapunguza upitikaji 
wa barabara na kuathiri utendaji wake 
kwa watumiaji. 

Ujenzi Usio Kamili wa Mifereji ya Maji 

Michoro inaelekeza ujenzi wa mifereji ya 
maji upande wa barabara zote, kama 
ilivyopangwa katika muundo 
ulioidhinishwa. Nilibaini kuwa, barabara 
ya Kitila ilikuwa na mifereji upande 
mmoja, kinyume na muundo 
ulioidhinishwa. 

Mwangaza Hafifu wa Mtaa ya Barabarani 

Nilibaini kuwa, baadhi ya taa za 
barabarani zilizowekwa kwenye barabara 
zina mwangaza hafifu ambao haukidhi 
viwango vinavyohitajika.  

Kifusi Kilichochimbwa Kutotupwa 
Ipasavyo 

Aya ya 2209 ya Vigezo vya Kawaida vya 
Kazi za Barabara, 2000, inasema kuwa, 
vitu vilivyochimbwa ambavyo haviwezi 
kutumika tena kwa kujaza lazima 
viondolewe kwenye eneo la mradi na 
viwekwe kwa njia sahihi au vitumike kwa 
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urejeshaji wa mashimo ya michanga. 
Niligundua kuwa, kifusi kilichochimbwa 
kiliachwa kando ya barabara hadi wakati 
natembelea mradi. Kifusi hiki 
hakikutupwa ipasavyo, kama 
inavyohitajika na aya ya 2209 wa Vigezo 
vya Kawaida vya Kazi za Barabara, 2000. 

Singida-H/W Iramba Katika mwaka wa fedha 
2023/24, TARURA Mkoa wa 
Singida ilitekeleza mkataba 
Na. 
S10/023/2023/24/W/92 
wenye thamani ya Sh. 
291,113,000.00 kwa ajili ya 
ujenzi wa mifereji, kujaza 
kifusi kwenye maeneo ya 
mifereji kando ya barabara 
ya Mtoa-Masimba-Kibaya na 
ujenzi wa karavati yenye 
seli 3 za zege ya nondo 
kwenye barabara ya 
Urughu-Haila-Ujungu katika 
Wilaya ya Iramba chini ya 
Mfuko wa Jimbo. Mkataba 
ulisainiwa tarehe 17 Aprili 
2024, mradi ulianza tarehe 
18 Aprili 2024 na 
unatarajiwa kukamilika 
tarehe 14 Agosti 2024. 291,113,000.00 

Kutokuwepo kwa Usanifu wa Kina wa 
Kihandisi kwenye Ujenzi wa Kalvati (Box 
culvert) 

Ukaguzi uliofanyika tarehe 8 Oktoba 2024 
ulibaini upungufu katika ujenzi wa 
karavati kwenye Barabara ya Urughu-
Haila-Ujungu. Mradi huu haukuwa na 
Usanifu wa Kina wa Kihandisi, hivyo 
kukiuka Kanuni ya 137(2) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma, 2013, inayohitaji 
maandalizi na idhini ya nyaraka za 
kiufundi kabla ya kuanza mradi. Licha ya 
kuwa mradi huu ulikuwa ni wa dharura, 
ujenzi haukukamilika na ulifanyika kwa 
awamu, kinyume na dharura 
inayohitajika chini ya Kifungu cha 7(2)(c) 
cha Sheria ya Usimamizi wa Majanga, 
2015. 

Tabora-H/W Uyui  Mkataba Na. 
S10/025/2023/2024/W/10 
kwa ajili ya Kuboresha 
Barabara na Ujenzi wa 
Mifereji kando ya barabara 
ya Tula-Mwamlela-Lutona 
(km 10 na mifereji 4), 
Magiri-Imalampaka-Kigwa 
(7km na mifereji 1), 
Lutende-Mwakadara 
(Simbodamalo) (km14.9 na 
mifereji 5), Mwadaudi-
Nyankombe (11km na 
mifereji 6) katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Uyui chini ya mfuko wa 
jimbo. 

491,860,500.00 

Ukaguzi uliofanyika tarehe 2 Novemba 
2024 ulionesha kuwa katika makutano 
ambapo barabara zilizojengwa 
zilipojumuika na barabara zilizopo, 
karavati zilizojengwa na TANROADS 
hazikukidhi kiwango cha upana cha 
Barabara ya Daraja la DC6 cha mita 8. 
Kalvati kwenye Barabara ya Chuo (m 
7.8), Barabara ya AIC Mjimwema (M 6.0), 
Barabara ya Soko la Mawese (m 7.2), na 
Barabara ya Inakwetu (m 7.5) zilikuwa 
nyembamba kuliko kiwango 
kinachotakiwa. Tofauti hii ilisababishwa 
na ukosefu wa uratibu kati ya TARURA na 
TANROADS, ambao ulishindwa kuzingatia 
mahitaji ya baadaye ya barabara za 
kuingia. Kalvati nyembamba zinaleta 
changamoto kwa wapoitaji kwa kuzuia 
ufanisi wa barabara na kuleta hatari kwa 
usalama. 

Pwani-H/W Rufiji Tarehe 11 Desemba 2023, 
TARURA ilisaini mkataba 
Na. S10/2023/2024/W/15 
wenye thamani ya Sh. 
11,495,250,044.64 kwa ajili 
ya ujenzi wa Daraja la 11,495,250,044.64 

Kupunguzwa kwa Urefu wa Daraja la 
Mohoro Kutoka Mita 100 Iliyoelekezwa 
Kwenye Usanifu hadi Mita 80 Bila Sababu 
za Misingi 

Mradi wa Daraja la Mohoro, uliosanifiwa 
kwa upana wa mita 100 kulingana na 
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Mohoro katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Rufiji. Mradi 
ulianza tarehe 31 Januari 
2024 na unatarajiwa 
kukamilika tarehe 31 Julai 
2025 (Miezi 18). 

Ripoti ya Haidrolojia na Haidroliki, 
ulitekelezwa kwa upana wa mita 80 
kutokana na changamoto ya fedha. 
Mabadiliko haya, yaliyobainika wakati wa 
ujenzi, yalileta hitaji la kupitia upya 
usanifu ili kushughulikia upungufu wa 
uwezo wa daraja kupitisha maji ya 
kutosha. 

Pwani-H/W Rufiji Tarehe 08 Machi 2024, 
TARURA ilisaini mkataba 
Na. S10/2023/2024/W/17 
wenye thamani ya Sh. 
4,769,050,000 kwa 
Uboreshaji wa Barabara ya 
Utete-Kingupira (km 32) 
kwa kutumia Teknolojia ya 
“Mult-enzymic compound”. 
Mradi ulianza tarehe 8 
Aprili 2024 na ulitarajiwa 
kukamilika ndani ya Miezi 
12. 

4,769,050,000.00 

Ukosefu wa Taarifa ya Usanifu wa Lami 
katika Mradi wa Barabara ya Utete-
Kingupira 

Ukaguzi wa mradi wa maboresho ya 
barabara ya Utete-Kingupira (km 32) 
ulionesha kutokuwepo kwa taarifa ya 
usanifu wa lami, kinyume na mahitaji ya 
LVRM 2016 na Mwongozo wa Nyenzo na 
Usanifu wa Lami (1999). Kukosekana kwa 
ripoti hii kulitokana na kutegemea 
teknolojia mbadala (kiunganishi cha 
Enzymic), jambo linaloonesha 
kutokufuata ipasavyo michakato ya 
utunzaji kumbukumbu za usanifu. Bila 
ripoti hii, uimara wa lami iliyowekwa 
hauwezi kuthibitishwa ipasavyo.  

Dodoma- H/W 
Chamwino 

TARURA ilisaini mkataba 
Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
29 wenye thamani ya Sh. 
7,874,965,401 tarehe 10 
Oktoba 2023 kwa ajili ya 
kuboresha barabara km 
6.95 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino hadi 
kiwango cha lami chini ya 
mradi wa majaribio wa 
ujenzi kwa kutumia 
teknolojia mbadala. 

7,874,965,401.00 

Ukosefu wa Eneo la Kusimama Mabasi na 
Kasoro Zilizogundulika 

Ukaguzi wa mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/29 ulionesha 
kwamba maeneo ya mabasi 
hayakujumuishwa katika usanifu wa 
barabara, na hivyo hayakuwekwa katika 
sehemu zilizojengwa, huku pia kukiwa na 
kasoro zilizogundulika kwenye tabaka la 
barabara katika kilomita 1+270 ya 
Barabara ya Rashid Kawawa. Matatizo 
haya yalitokana na mapungufu kwenye 
usanifu na ukosefu wa udhibiti wa ubora 
wakati wa ujenzi. Ukosefu wa maeneo ya 
kusimama mabasi unaongeza 
msongamano wa magari barabarani na 
kuhatarisha usalama, huku kasoro 
kwenye uso wa barabara zikihatarisha 
uimara wa barabara na kuhitaji 
matengenezo mapema. 

H/Jiji Dodoma Katika mwaka wa fedha 
2022/23 na 2023/24, 
TARURA ilitekeleza 
Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
18 na Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
20 kwa ajili ya Ujenzi wa 
Barabara ya kuingia eneo la 
viwanda Nala (km 5.115) 

8,458,450,116.70 

Ukosefu wa Kivuko (Access Slab) katika 
Kilomita 1+170 na Kusababisha Kuziba 
kwa Mifereji ya maji 

Kulingana na Sehemu ya 2.1 ya Vigezo 
vya Kawaida vya Kazi za Barabara (2000) 
na Kipengele cha 3.4.5 cha Mwongozo wa 
Ubunifu wa Barabara na Madaraja, 
maeneo ya kupita (access slabs) 
yanahitajika kuhakikisha usalama wakati 
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hadi kiwango cha lami 
katika Jiji la Dodoma kwa 
awamu ya I na II, kwa jumla 
ya gharama ya Sh. 
4,660,127,060.95 na Sh. 
3,798,323,055.75 
mtawalia. 

wa kuvuka na kudumisha mifumo ya 
mifereji ya maji. Nilitembelea mradi 
mnamo tarehe 20 Septemba 2024, na 
kubaini kwamba katika Kilomita 1+170 
hakukuwa na kivuko, jambo ambalo 
lilifanya watumiaji kujaza mifereji ya 
maji kwa udongo ili kutengeneza njia za 
kupita. Hali hii ilizuia mtiririko wa maji, 
na hivyo kuongeza hatari ya mafuriko na 
uharibifu wa barabara. 

Mkoa wa Songwe TARURA ilingia mkataba Na. 
AE/092/2022-
2023/HQ/W/03 kwa ajili ya 
kuboresha Barabara ya 
Landani-Kiwira (km 5) 
pamoja na Daraja la Mwalisi 
kwa jumla ya Sh. 
5,752,955,420 chini ya 
ufadhili wa Tozo kwa 
kipindi cha mkataba cha 
miezi kumi na miwili (12). 

5,752,955,420.00 

Ukosefu wa Mifereji ya Pembeni 

Nilikagua jalada la mradi na kutembelea 
mradi mnamo tarehe 30 Septemba 2024, 
na kubaini ukosefu wa mifereji ya 
pembeni katika miradi ya barabara 
iliyokamilika, jambo linaloleta hatari ya 
mmomonyoko wa udongo na uharibifu 
wakati wa mvua kubwa. Kukosekana kwa 
mifereji hii kunatokana na upungufu wa 
bajeti, na hivyo kuweka hatari juu ya 
uimara na thamani ya fedha ya mradi. 

Singida-H/W Manyoni Mkataba Na. 
S10/023/2023/2024/W/95 
kwa ajili ya Ujenzi wa 
Daraja la Nkonjigwe kwa 
kutumia mawe (Stone 
Masonry Arch Bridge) katika 
Ch. 5+060 kwenye Barabara 
ya Chibumagwa-Sasajila-
Makasuku Itetema na 
Matengenezo ya Kawaida 
kwa Barabara ya Kintinku-
Makanda (km 31) katika 
Wilaya ya Manyoni chini ya 
Mfuko wa Barabara. 
Mkataba ulisainiwa tarehe 
17 Aprili 2024 (kufikia 
tarehe 18 Aprili 2024 hadi 
30 Agosti 2024, 
iliyorekebishwa hadi tarehe 
11 Oktoba 2024). 624,781,200.00 

Kazi za Zilizoongezeka Kutokana na 
Utafiti pamoja na Usanifu Usioridhisha 

Ukaguzi wa jalada za mikataba kwa 
miradi iliyoanzishwa katika mwaka wa 
fedha ulioishia Juni 2024, ulibaini 
mapungufu katika hatua za utafiti na 
usanifu, yaliyosababisha mabadiliko ya 
gharama ya Sh. 216,174,400 kwa 
mkataba uliotekelezwa. Ujenzi wa 
Daraja la mawe la Nkonjigwe na 
matengenezo ya kawaida ya barabara ya 
Kintinku-Makanda katika Wilaya ya 
Manyoni ilikuwa na ongezeko la gharama 
kutoka Sh. 408,606,800 hadi Sh. 
624,781,200 kutokana na utofauti katika 
kati ya Orodha ya Kiasi cha Kazi (BOQs) 
na michoro kutokana na vipengele 
ambavyo havikujumuishwa katika BOQs. 

H/W Singida Mkataba Na. 
S10/023/2023/2024/W/67 
kwa ajili ya Ujenzi wa 
Barabara ya Mji wa Ilongero 
kwa viwango lami, Ujenzi 
wa Kalvati kwa mawe 
(Stone Masonry Box 
Culverts) kwenye barabara 
ya Mipilo-Mumbii-Mangida 
na Kazi za Matengenezo ya 
Kawaida kwenye Barabara 
ya Itaja-Mumbii katika 

950,000,000.00 

Kazi za Zilizoongezeka Kutokana na 
Utafiti pamoja na Usanifu Usioridhisha 

Ukaguzi wa miradi iliyotekelezwa katika 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 2024 
ulionesha kwamba utafiti na usanifu duni 
ulisababisha mabadiliko ya gharama ya 
Sh. 63,299,395, hasa kutokana na 
vipengele visivyohesabiwa kama vile, 
maeneo yaliyojaa mafuriko na 
mabadiliko ya mto yaliyosababishwa na 
mvua kubwa. Utofauti huu unaonesha 
upungufu wa umakini katika hatua za 
utafiti na usanifu, na kusababisha 
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Wilaya ya Singida chini ya 
ufadhili wa Tozo. 

makosa katika makadirio ya kiasi na 
hatari ya migogoro ya kimkataba, 
miundombinu isiyo na ubora, na mahitaji 
makubwa ya matengenezo. 

H/W Njombe Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/22 
kwa ajili ya Kuboresha 
Barabara ya Itipingi-
Kichiwa (Km 8), Barabara 
ya Kidegembye-Msima (Km 
4.5) na Barabara ya Msima-
Matiganjola (Km 5.6) hadi 
kiwango cha changarawe 
katika Wilaya ya Njombe 
kwa bei ya mkataba ya Sh. 
527,474,702. Mradi 
ulipangwa kutekelezwa kwa 
kipindi cha siku 180, 
kuanzia tarehe 14 
Septemba 2023 hadi 23 
Machi 2024 chini ya ufadhili 
wa Tozo. 527,474,702.00 

Nilitembelea miradi mnamo tarehe 4 
Oktoba 2024 na kubaini mapungufu 
kadhaa: (a) Kalvati ya matundu 12 
ilijengwa na kuwekewa muinuko, jambo 
linaloweza kupelekea mmomonyoko wa 
udongo; (b) Nyufa zilionekana kwenye 
kizingiti cha Kalvati sehemu ya kuingizia 
maji kwenye Chainage 4+300, ambayo 
yanaweza kuwa ni matokeo ya kutitia 
kwa ardhi au mchanganyiko hafifu wa 
saruji; (c) Kifusi hakikurejeshwa 
kikamilifu kwenye karavati kwenye 
Chainages 0+770 na 0+950, na hii 
inahatarisha uthabiti na kuweza 
kusababisha mmomonyoko wakati wa 
mvua kubwa. 

Njombe-H/W Makete Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/37 
kwa ajili ya Ujenzi wa 
Kalvati kwenye barabara ya 
Utanziwa-Imehe kwa bei ya 
mkataba ya Sh. 53,704,000 
chini ya ufadhili wa 
Matengenezo ya Mfuko wa 
Barabara. 

53,704,000.00 

Nilitembelea miradi mnamo tarehe 4 
Oktoba 2024 na kubaini mapungufu 
kadhaa: (a) Michoro ya “Box Culvert” 
haikuwa na mifumo ya mifereji ya 
kudhibiti mtiririko wa maji, na hivyo 
kuhatarisha mmomonyoko na uharibifu 
wa miundombinu wakati wa mvua kubwa; 
(b) Kingo (Guardrail) yenye thamani ya 
Sh. 6,500,000, iliyolipwa kwa mujibu wa 
Cheti cha Malipo (IPC) 1, haikuwa 
imewekwa; (c) Eneo la mradi halikuwa na 
nyenzo za usalama kama vile alama za 
tahadhari au vizuizi kwa watembea kwa 
miguu na magari; na (d) Kifusi hakikuwa 
kimerejeshwa kwa ukamilifu kuzunguka 
karavati na hivyo kuhatarisha uthabiti na 
kuweka uwezekano wa mmomonyoko wa 
udongo. Matatizo haya yanaashiria 
mapungufu makubwa katika michoro, 
kuzingatia usalama, na utekelezaji wa 
ujenzi kulingana na miongozo. 

H/W Njombe Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/24 
kwa ajili ya Kuboresha 
Barabara ya Ikuna-Ikondo 
km 14.286 hadi kiwango cha 
changarawe chini ya Mfuko 
wa Maendeleo ya Jimbo 
(CDF). 

362,758,600.00 

Katika kazi ya kuboresha Km 14.28 za 
barabara ya Ikuna-Ikondo kwenda 
kiwango cha changarawe nilibaini 
kutokamilika kwa mitaro ya kukusanya 
maji ambayo pia ilijaa uchafu, 
kutoshindiliwa vizuri kwa charabara 
katika Chainage 1+600 na 2+000 na 
kusababisha vumbi jingi na mitaro ya 
kuchepusha maji kufunga. Mapungufu 
haya yanaonesha upungufu katika mbinu 
za ujenzi na matengenezo duni. 
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H/Mji Njombe Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/07 
kwa ajili ya Ukarabati 
Mkubwa wa Daraja kwenye 
Barabara ya Kifanya - 
Mkondoo wenye thamani ya 
Sh. 84,999,956 chini ya 
Mfuko wa Matengenezo ya 
Barabara. 84,999,956.00 

Ukarabati mkubwa wa daraja la barabara 
ya Kifanya-Mkondoo, lenye thamani ya 
Sh. 84,999,956, ulibainika kuwa na 
dosari, ikiwa ni pamoja na uwepo wa 
nyufa kwenye sakafu ya daraja na 
kutokamilishwa kwa kifusi. Hii inaashiria 
ubora usioridhisha wa ujenzi, na 
inahatarisha uimara na usalama wa 
daraja hilo. 

H/Mji Njombe Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/10 
kwa ajili ya Ukarabati 
Mkubwa wa Daraja kwenye 
Barabara ya Lwangu - 
Iwungilo wenye thamani ya 
Sh. 89,998,700 chini ya 
Mfuko wa Matengenezo ya 
Barabara. 89,998,700.00 

Ukarabati mkubwa wa daraja la barabara 
ya Lwangu-Iwungilo, lenye thamani ya 
Sh. 89,998,700, ulibainika kuwa na dosari 
kutokana kutokamilishwa kwa kifusi, 
jambo linalohatarisha ubora wa ujenzi na 
uimara wa daraja. 

H/Mji Njombe Mkataba Na. 
S10/017/2023/2024/W/14 
kwa ajili ya Ukarabati 
Mkubwa wa Daraja kwenye 
Barabara za Utalingolo-
Igagala na DR. Rwanda 
wenye thamani ya Sh. 
181,162,000 chini ya 
ufadhili wa Tozo. 

181,162,000.00 

Ukarabati mkubwa wa barabara za 
Utalingolo-Igagala na Dr. Rwanda 
ulibainika kuwa na dosari za ujenzi, ikiwa 
ni pamoja na mmomonyoko wa ardhi 
kutokana kutoshindiliwa vizuri na 
kutekeleza mradi kinyume na usanifu, 
ambapo sehemu ya sakafu ya daraja 
haikushikanishwa na kuta za mashavu ya 
daraja na kuacha pengo la cm 30. Hii 
inaonesha kutofuata viwango vya ujenzi 
na matakwa ya usanifu. 

H/M Mtwara Mkataba Na. AE/092/2022-
2023/MT/W/56 kwa ajili ya 
Uboreshaji wa Barabara ya 
Shangani Estate (km 1) 
chini ya ufadhili wa Tozo. 

474,830,600 

Mapungufu kwenye Usanifu 
Yaliyopelekea Mabadiliko ya Kazi za Sh. 
30,000,000 

Mapitio ya mikataba yalionesha kuwa 
Wakala alijumuisha vipengele vyenye 
thamani ya Sh. 30,000,000 kwenye BOQs 
kwa ajili ya Kuboresha Barabara ya 
Shangani Estate (1km) ambavyo 
havikuwepo awali kwenye hatua za 
utafiti na usanifu. Tofauti hii, 
inayohusisha kazi kama vile kuboresha 
tabaka la chini, kugandisha udongo kwa 
kutumia sementi, na kusawazisha, 
inaonesha upungufu katika usanifu. 
Kuingizwa kwa vipengele hivi baada ya 
utafiti kunaleta wasiwasi kuhusu umakini 
wa mipango ya Wakala na usahihi wa 
gharama ya mkataba. 

Mtwara-H/W 
Nanyamba 

Mkataba Na. 
S10/015/2023/2024/W/37 
kwa ajili ya Uboreshaji wa 
Barabara ya Nyundo - 
Narunga - Ziwani - Njengwa 
(km 1) hadi kiwango cha 
lami (Double Surface 

474,912,000 

Mapungufu kwenye Usanifu 
Yaliyopelekea Mabadiliko ya Kazi za Sh. 
44,030,000 

Mapitio ya mkataba wa kuboresha 
Barabara ya Nyundo-Narunga-Ziwani-
Njengwa yalionesha kutokuwekwa kwa 
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Dressing) chini ya ufadhili 
wa mfuko wa jimbo. 

kazi na pia kuongezwa kwa kazi zenye 
thamani ya Sh. 44,030,000, ikiwa ni 
ishara ya mapungufu katika michakato ya 
utafiti na usanifu. Kurekebisha kazi 
wakati wa utekelezaji kunaonesha 
kutokuwa na umakini wa kutosha, jambo 
linaloweza kuathiri ubora na uthabiti wa 
miundombinu. Inapendekezwa kufanya 
tafiti kamili na usanifu sahihi ili 
kuhakikisha mahitaji ya mradi 
yanafanana. Pia kuwepo na bajeti kwa 
kazi zilizokosekana ambazo ni muhimu 
kwa uthabiti wa barabara hiyo. 

Geita-H/W Geita, 
H/Mji Geita na H/W 
Chato 

Mkataba Na. 
S10/004/2023/2024/W/115 
wenye thamani ya Sh. 
200,000,000 kwa ajili ya 
Uboreshaji wa Barabara ya 
Lekatugeme - Mkoani (km 
1.25) hadi kiwango cha lami 
(Double Surface Dressing) 
katika Geita TC chini ya 
fedha za dharura. Mkataba 
Na. 
S10/004/2023/2024/W/27 
wenye thamani ya Sh. 
453,999,930.00 kwa ajili ya 
Uboreshaji wa Barabara ya 
CCM - Sheli ya Nassoro (km 
0.25) hadi kiwango cha lami 
(Double Surface Dressing) 
na uboreshaji hadi kiwango 
cha changarawe (km 12.0), 
pamoja na ujenzi wa 
mifereji ya maji (Culverts 
10) katika Barabara ya 
Nyamasenga - Luhuha - 
Kizira, Geita DC chini ya 
ufadhili wa Tozo. Mkataba 
Na. 
S10/004/2023/2024/W/63 
wenye thamani ya Sh. 
470,607,354.72 kwa ajili ya 
Uboreshaji wa Barabara ya 
Kituo cha Mabasi cha 
Kahumo (km 1.0) hadi 
kiwango cha lami (Double 
Surface Dressing) katika 
Wilaya ya Chato chini ya 
ufadhili wa Tozo. 1,124,607,285 

Kutokuwepo kwa Michoro ya Taa za 
Barabarani 

Mapitio ya mikataba yalionesha kwamba 
miradi ya barabara ilijumuisha ufungaji 
wa taa za barabarani za jua, lakini 
hakukuwa na michoro ya kiufundi 
inayohitajika, jambo linalokiuka viwango 
vya usanifu. Thamani ya taa za 
barabarani ilikuwa Sh. 189,000,000 kwa 
Mkataba S10/004/2023/2024/W/115, Sh. 
36,000,000 kwa Mkataba 
S10/004/2023/2024/W/27, na Sh. 
175,000,000 kwa Mkataba 
S10/004/2023/2024/W/63. Kukosekana 
kwa michoro hii kunaweza kupelekea 
changamoto ya mkandarasi kuelewa nini 
cha kufanya, makossa katika utekelezaji 
na ucheleweshaji wa kazi. TARURA 
inashauriwa kuweka mikakati ya udhibiti 
wa ubora ili kuhakikisha kuwa vipengele 
vyote muhimu, ikiwemo michoro, 
vinajumuishwa katika mikataba kabla ya 
kusaini. 

Kagera-H/M Bukoba Mkataba Na. 
S10/006/2023/2024/W/64 
kwa ajili ya Ujenzi wa 
matengenezo ya sehemu 
zenye uharibifu 
(patchworks) katika 

199,032,500.00 

Kukosekana kwa Mpango wa Kuondoa 
Mashimo ya Barabarani  

Ukaguzi wa Mkataba No. 
S10/006/2023/2024/W/64 kwa ajili ya 
matengenezo ya mashimo kwenye 
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barabara za Manispaa ya 
Bukoba wenye thamani ya 
Sh. 199,032,500 chini ya 
Mfuko wa Matengenezo ya 
Barabara (Roads Fund 
Maintenance). 

barabara za Manispaa ya Bukoba (Sh. 
199,032,500) ulionesha kutotekelezwa 
kwa Kanuni za Barabara na Kodi za 
Mafuta za 2016 kutokana na kukosekana 
kwa mpango wa kuziba mashimo ya 
barabarani, ambayo inapaswa kuelezea 
idadi, ukubwa, na maeneo ya mashimo. 
Kukosekana kwa nyaraka hii 
kunakwamisha ufuatiliaji, kuongeza 
hatari ya kazi zisizothibitishwa, na 
mapungufu katika mipango. Inashauriwa 
kuwa mikataba ijayo ijumuishe mpango 
wa kuondoa mashimo ya barabarani ili 
kuhakikisha mipango, utekelezaji, na 
ufuatiliaji sahihi. 

Tabora-H/W Uyui TARURA ilitekeleza 
mkataba Na. 
S10/022/2023/2024/W/31 
wenye thamani ya Sh. 
964,747,910 kwa ajili ya 
uboreshaji na ujenzi wa 
makaravati ya mviringo na 
ya sanduku katika barabara 
mbalimbali za Wilaya ya 
Uyui chini ya fedha za tozo 
ya mafuta. Mkataba 
ulisainiwa tarehe 7 
Septemba 2023, na awali 
ulikuwa ukamilike tarehe 6 
Machi 2024 lakini 
uliongezwa hadi tarehe 13 
Juni 2024. 

964,747,910 

Kukosekana kwa Nguzo za Ulinzi kwa 
Maeneo ya Mwinuko wa Changarawe 

Nilitembelea mradi mnamo tarehe 3 
Novemba 2024, na kubaini dosari katika 
ujenzi wa makaravati kwenye miradi ya 
barabara. Hususan, nguzo za ulinzi 
zilizopakwa rangi hazikuwekwa kwenye 
maeneo ya mwinuko wa takriban mita 
1.5, kinyume na Kifungu 9.7.1 cha 
Mwongozo wa Ubunifu wa Jiometri ya 
Barabara wa 2011, ambacho kinataka 
kuwepo kwa vizuizi vya usalama ili 
kulinda watumiaji wa barabara. Aidha, 
kiwango cha mwisho cha changarawe 
kilizidi urefu wa ukuta wa mbele wa 
makaravati, na kuyafanya yasionekane 
barabarani, hususan katika Barabara ya 
Igalula–Kawekapima. Kukosekana kwa 
nguzo za ulinzi kulitokana na 
kutozingatia kikamilifu usalama wa 
barabara wakati wa usanifu na 
utekelezaji wa mradi. Dosari hii 
inaongeza hatari ya ajali na kuhatarisha 
uimara wa miundombinu. Uongozi wa 
TARURA unashauriwa kutilia mkazo 
usalama wa barabara na kuhakikisha 
uendelevu wa kazi zinazotekelezwa. 

Uwepo wa ufa kwenye Shavu la Kalavati 

Ilibainika kuwa kuna ufa wa upana wa 
mm 5 hadi 7 kwenye shavu la kulia (RHS 
wingwall) la karavati katika Barabara ya 
Mwakashanhala. Tatizo hili limetokana 
na tofauti ya mshikamano wa udongo 
(differential settlement) na matibabu 
duni ya udongo wa juu (topsoil 
treatment). 

Nyufa hizi zinahatarisha uthabiti wa 
mwinuko wa barabara na uimara wa 
karavati. Uongozi wa TARURA 
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unashauriwa kufanya matengenezo ya 
kutosha ili kulinda makaravati na 
kuhakikisha yanafikia muda wake wa 
matumizi kama ilivyokusudiwa kwenye 
usanifu. 

Ujenzi Duni wa Sakafu ya Kuingilia na 
Kutokea kwa Makaravati 

Ukaguzi ulibaini mmomonyoko wa 
udongo chini ya sakafu za makaravati 
katika barabara za Usagali–Milamboitobo 
na Mwakashanhala kutokana na ukosefu 
wa “anchor beam”, kinyume na matakwa 
ya Low Volume Road Manual (2016). 
Tatizo hili lilitokana na usanifu duni na 
mapitio ya usanifu yasiyoridhisha, hali 
inayohatarisha uthabiti wa makaravati. 
Uongozi wa TARURA unashauriwa 
kuhakikisha miradi ya ujenzi inazingatia 
viwango na taratibu zilizowekwa ili 
kudumisha uimara na ufanisi wa 
miundombinu. 

H/Jiji Mwanza Mnamo tarehe 26 Oktoba 
2023, TARURA ilisaini 
mkataba wa maboresho ya 
sehemu korofi katika 
barabara za Luchelele (km 
0.50), Bismark (km 0.50), 
Mwananchi Mahinakati (km 
0.20), na Buhongwa-Bulale-
Mwasonge (km 0.30) hadi 
kiwango cha lami katika Jiji 
la Mwanza. Mkataba huu, 
wenye thamani ya Sh. 
1,050,000,000 chini ya 
Mfuko wa Matengenezo ya 
Barabara, ulianza 
kutekelezwa tarehe 15 
Novemba 2023 na 
ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 13 Aprili 2024. 

1,050,000,000 

Kasoro Zilizobainika kwenye Barabara za 
Buhongwa-Bulale-Mwasonge (0.30 Km) na 
Luchelele (0.50 Km) 

Ukaguzi wa tarehe 26 Oktoba 2024 
ulibaini kasoro zifuatazo: Nyufa kwenye 
mifereji ya maji katika Chainage 0+95 na 
0+100, Ubavu wa barabara ulioharibika 
katika Chainage 0+290 kwenye barabara 
ya Buhongwa-Bulale-Mwasonge (0.30 
km),    Ujenzi duni wa mifereji ya maji 
katika Chainage 0+100 kwenye barabara 
ya Luchelele (0.50 km). Kasoro hizi 
zilisababishwa na tabaka la barabara 
kutoshindiliwa vizuri na kazi isiyo na 
ubora. TARURA inashauriwa kurekebisha 
matatizo haya kwa kuhakikisha barabara 
inashindiliwa vyakutosha na uboreshaji 
wa kazi yote kabla ya makabidhiano ya 
mradi. 

Wilaya ya Ilala na 
Wilaya ya Kigamboni 

Mnamo tarehe 14 Agosti 
2022, TARURA ilisaini 
mkataba 
AE/0/92/2022/2023/HQ/W
/08 wa kuboresha barabara 
ya Chanika-Homboza (km 
4.54) hadi kiwango cha lami 
chini ya fedha za tozo 
katika Wilaya ya Ilala. Mradi 
ulianza tarehe 21 Septemba 
2022, huku tarehe ya awali 
ya kukamilika ikiwa 20 Julai 
2023, kwa gharama ya Sh. 8,077,961,411.05 

Kufutika Mapema kwa Michoro ya 
Barabarani  

Ukaguzi ulibaini kufutika mapema kwa 
michoro ya barabarani katika Chainage 
0+1100-1200 kwenye barabara ya Tungi-
Mjimwema (1.2 km), Wilaya ya 
Kigamboni, Chainage 0+000 kwenye 
barabara ya Chanika-Homboza (4.54 km), 
Wilaya ya Ilala. Tatizo hili lilisababishwa 
na msongamano mkubwa wa magari 
katika maeneo ya karibu yenye barabara 
za changarawe/mchanga na ukosefu wa 
vipimo vya ubora wa alama hizo. 
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6,652,982,931. Vilevile, 
mnamo tarehe 2 Oktoba 
2023, TARURA ilisaini 
mkataba 
S10/002/2023/2024/W/11 
wa kuboresha barabara ya 
Tungi-Mjimwema (km 1.27) 
hadi kiwango cha lami 
(Awamu ya VII) chini ya 
fedha za tozo katika Wilaya 
ya Kigamboni. Mradi ulianza 
tarehe 9 Oktoba 2023 na 
ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 6 Aprili 2024, kwa 
gharama ya Sh. 
1,424,978,480.05. 

Kudhoofika huku husababisha gharama 
zisizopangwa za matengenezo. TARURA 
inashauriwa kuhakikisha upimaji wa 
ubora wa alama za barabarani unafanyika 
kabla ya uwekaji ili kuongeza 
umadhubuti wake. 

Mapungufu Kwenye Kujenga Mifereji ya 
Maji 

Ukaguzi uliofanyika tarehe 11 Oktoba 
2024 ulibaini kasoro katika ujenzi wa 
mifereji ya maji kwenye barabara ya 
Tungi-Mjimwema (1.2 km) katika 
Chainage 0+360 (RHD na RHS), Kigamboni 
na barabara ya Tukuyu (0.62 km) katika 
Chainage 0+620, Ilala. Kasoro hizi, hasa 
katika usanifu wa wa mteremko, 
zimeathiri mtiririko wa maji na 
kusababisha maji kutuama kwenye 
mifereji. TARURA inashauriwa 
kurekebisha miundombinu hii ili 
kuhakikisha mifereji inafanya kazi 
ipasavyo na kuepuka uharibifu wa 
barabara. 

Uwepo wa Nyufa Barabarani 

Ukaguzi wa tarehe 12 Oktoba 2024 
ulibaini nyufa na kasoro katika Chainage 
0+620 LHD na 0+600 LHD kwenye 
Barabara ya Chanika-Homboza (4.54 km), 
Wilaya ya Ilala. Tatizo hili lilisababishwa 
na kushindwa kushughulikia kiwango cha 
maji chini ya ardhi wakati wa ujenzi, hali 
inayoweza kupunguza uimara wa 
barabara. TARURA inashauriwa 
kurekebisha kasoro hizi kabla ya 
kukamilisha mradi. 

Manayara-H/W 
Kiteto 

Mnamo tarehe 25 Agosti 
2024, TARURA Manyara 
iliingia mkataba wa 
uboreshaji wa barabara 
katika Wilaya ya Kiteto, 
ukiwemo ukarabati wa 
sehemu korofi, 
matengenezo ya kawaida, 
na ujenzi wa miundombinu 
kwenye barabara 
mbalimbali chini ya 
mkataba Na. 
S10/011/2023/2024/W/10, 
wenye thamani ya Sh. 
294,590,000 na kufadhiliwa 
na mfuko wa matengenezo 
ya barabara (RF 
Maintenance). 294,590,000 

Uharibifu na Kuziba kwa Mifereji ya Maji 

Ukaguzi wa tarehe 7 Oktoba 2024 katika 
Wilaya ya Kiteto ulibaini mifereji ya maji 
iliyoharibika na kuzibwa na mabaki ya 
mazao kutokana na matengenezo duni na 
ukosefu wa usimamizi. Hali hii inaweza 
kusababisha mmomonyoko wa udongo, 
mafuriko, na gharama kubwa za 
matengenezo. TARURA inashauriwa 
kurekebisha uharibifu huo, kuondoa taka 
zilizoziba mifereji, na kuelimisha jamii 
kuhusu utupaji sahihi wa taka. 
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Manayara-H/W 
Kiteto 

Mnamo tarehe 2 Aprili 2024, 
TARURA Manyara iliingia 
mkataba wa ujenzi wa 
makaravati mawili kwenye 
barabara za Orkine-
Songambele na Engusero-
Orkine katika Wilaya ya 
Kiteto chini ya mkataba Na. 
S10/011/2023/2024/W/02, 
wenye thamani ya Sh. 
356,146,200 na kufadhiliwa 
na Tozo ya Mafuta. Mradi 
ulianza tarehe 9 Aprili 2024 
na unatarajiwa kukamilika 
tarehe 30 Aprili 2024. 

356,146,200 

Ukosefu wa Ulinzi kwenye Mashavu ya 
Maravati 

Ukaguzi wa tarehe 7 Oktoba 2024 ulibaini 
kuwa mashavu ya makaravati ya 2-cell na 
4-cell hayajalindwa ipasavyo, jambo 
linaloongeza hatari ya mmomonyoko wa 
udongo wakati wa mvua kubwa na 
kuhatarisha uimara wa miundombinu 
hiyo. Hali hii imetokana na mbinu duni za 
ujenzi na usimamizi hafifu. TARURA 
inashauriwa kuchukua hatua za haraka 
kwa kuhakikisha ujazaji udongo sahihi, 
ushindiliaji mzuri, na utekelezaji wa 
hatua za kudhibiti mmomonyoko wa 
udongo. Aidha, TARURA inapaswa 
kuzingatia vipimo vya usanifu na 
kuboresha usimamizi wa miradi ili 
kuepusha matatizo kama haya siku 
zijazo. 

Manayara-H/W 
Kiteto 

Mnamo tarehe 3 Aprili 2024, 
TARURA Manyara iliingia 
mkataba wa matengenezo 
ya barabara na maboresho 
ya maeneo korofi katika mji 
wa Kibaya na barabara za 
jirani. Mkataba huo, Na. 
S10/011/2023/2024/W/11, 
wenye thamani ya Sh. 
221,450,200, ulipangwa 
kutekelezwa kuanzia 
tarehe 11 Machi hadi 15 
Julai 2024, ukiwa 
umefadhiliwa na Mfuko wa 
Matengenezo ya Barabara 
(RF Maintenance). 221,450,200 

Ukaguzi wa tarehe 7 Oktoba 2024 ulibaini 
kuongezwa kwa siku 90 za mradi bila 
uthibitisho wa kutosha kutokana na mvua 
za El Niño, huku kazi za mifereji ya maji 
zikiwa hazijakamilika. Aidha, udongo 
uliochimbwa haukuondolewa ipasavyo, 
kinyume na viwango vilivyowekwa. 
Changamoto hizi zilitokana na usimamizi 
hafifu. TARURA inashauriwa kuthibitisha 
uhalali wa nyongeza za muda, 
kuhakikisha kazi zinakamilika kwa 
wakati, na kutekeleza uondoaji sahihi wa 
udongo uliochimbwa ili kukidhi viwango 
vya ujenzi. 

Pwani-H/W Mkuranga Katika mwaka wa fedha 
2023/24, TARURA Mkoa wa 
Pwani ilisaini mkataba Na. 
S10/018/2023/2024/W/88 
kwa ajili ya ukarabati wa 
barabara za Mwanambaya-
Mipeko (3 km), 
Mwanambaya-Korogwe (2.5 
km), Vikindu Police Station-
TSN Petrol Station (2.5 km), 
na ujenzi wa Kalvati (box 
culverts) kwenye barabara 
za Vikindu Police Station-
TSN Petrol Station na 
Mlamleni-Kisasa katika 
Wilaya ya Mkuranga. 
Mkataba huu ulianza na 
thamani ya Sh. 474,998,894.32 

Uwepo wa Makorongo ya Momonyoko 
katika Karavati Culvert la Chainage 2+900 
kwenye Barabara ya Mlamleni-Kisasa 

Kulingana na Kanuni za 2211(a) za Vipimo 
vya Kazi za Barabara (2000), udongo wa 
kujaza kwenye makaravatiunapaswa 
kukidhi viwango vya ubora wa tabaka 
kuepuka mmomonyoko na kuhakikisha 
uthabiti. Nilitembelea mradi mnamo 
tarehe 29 Novemba 2024 na kubaini 
makorongo ya mmomonyoko wa ardhi 
kwenye karavati lililopo kwenye 
Chainage 2+900 katika barabara ya 
Mlamleni-Kisasa. Kifusi kilichotumika 
kama inavyohitajika kwenye (Kifungu na. 
2.3.1 cha BOQ), hakikukidhi viwango vya 
ubora na vilivyokusudiwa. Aidha, 
mashimo yalionekana katika matoleo ya 
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Mkoa/Halmashauri Taarifa za Mradi Thamani ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

457,743,000, lakini 
ulirekebishwa hadi Sh. 
474,998,894.32 chini ya 
Fedha za Maendeleo ya 
Jimbo. Mradi ulianza tarehe 
8 Septemba 2023 na 
kumalizika tarehe 10 Juni 
2024. 

karavati, hali inayoweza kusababisha 
uharibifu zaidi wa miundombinu. 

Vikwazo vya bajeti vilizuia matumizi ya 
changarawe inayofaa kutoka kwa Shimo 
la Kigamboni. Masuala haya 
yanahatarisha uthabiti wa culvert, 
kuongeza gharama za matengenezo, na 
kutishia upitikaji wa barabara. TARURA 
inashauriwa kushughulikia masuala haya 
kwa kutumia kifusi chenye ubora kwa 
ajili ya kujaza na kutekeleza hatua za 
kudhibiti mmomonuoko. 

Upungufu wa Mitaro kwenye Chainage 
1+500km katika Barabara ya 
Mwanambaya-Mipeko 

Sehemu ya 5.7 ya Mwongozo wa Usanifu 
wa Jiometri ya Barabara, 2011, 
inasisitiza umuhimu wa mifumo ya 
mifereji katika utendaji wa barabara, 
ambapo kushindwa kwa mifereji mara 
nyingi husababisha matatizo ya 
miundombinu. Nilipotembelea mradi 
tarehe 29 Novemba 2024, nilibaini kuwa 
sehemu za Chainage 1+500 km kwenye 
Barabara ya Mwanambaya-Mipeko 
zilikuwa na upungufu wa mitaro, 
kinyume na Kifungu na. 8.16.1 cha BOQ, 
ambayo inataka mitaro ya zege yenye 
“BRC mesh”. Hii ilisababisha 
mmomonyoko wa udongo na tabaka la 
barabara kuondolewa kutokana na maji 
kutiririka barabarani bila kudhibitiwa, 
hivyo kuongeza hatari ya uharibifu wa 
barabara mapema na gharama za 
matengenezo za juu. Ninapendekeza kwa 
Menejimenti ya TARURA kupanga bajeti 
kwa ajili ya ujenzi wa mitaro kwenye 
sehemu zenye uhitaji. 

H/W Tabora Mkataba Na. 
S10/025/2023/2024/W/112 
kwa ajili ya matengeneo ya 
sehemu korofi na Ujenzi wa 
karavati kubwa 2(Box 
Culverts), Kingo za 
barabara na Ujenzi wa 
karavati za kawaida 2 
kwenye barabara ya Kakola 
Mwibiti katika Wilaya ya 
Tabora (Kazi za Dharura). 198,476,625 

Kifusi hakikurejeshwa vyema kwenye 
Makaravati, jambo linaloweza 
kusababisha kutuama kwa maji wakati 
wa mvua na hivyo kufupisha muda wa 
uimara wa makaravati. Ingawa kifusi cha 
G25 kilitumika kwa kazi za barabara 
ukosefu wa nyasi kwenye kuta za 
pembeni kunahatarisha uharibifu wa 
miundombinu kwenye kipindi cha mvua. 

H/W Iringa Mkataba Na. 
S10/005/2022/2023/W/123
: Ujenzi wa Daraja la mawe 
(Stone Masonry Arch Bridge) 
kwenye barabara ya 

119,860,000.00 

Maji hayapitii kutoka kwenye daraja kwa 
sababu mifereji ya maji kwenye pande za 
madaraja ipo juu zaidi ya kiwango cha 
maji. Inashauriwa kwa TARURA 
kuboresha usimamizi na kuhakikisha 
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Mkoa/Halmashauri Taarifa za Mradi Thamani ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

Kigonzile-Nduli chini ya 
Fedha za Dharura za Mfuko 
wa Barabara. 

kumalizika kwa kazi kwa wakati, huku 
ikitilia mkazo marekebisho ya makosa 
haya ili kuhakikisha mifereji inafanya 
kazi kama ilivyokusudiwa. 

H/Jiji Dodoma Katika mwaka wa fedha 
2022/23 na 2023/24, 
TARURA ilitekeleza 
Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
18 na Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
20 kwa ajili ya Ujenzi wa 
Barabara ya kuingia eneo la 
viwanda Nala (km 5.115) 
hadi kiwango cha lami 
katika Jiji la Dodoma kwa 
awamu ya I na II, kwa jumla 
ya gharama ya Sh. 
4,660,127,060.95 na Sh. 
3,798,323,055.75 
mtawalia. 

8,458,450,116.70 

Mapungufu kwenye Ujenzi wa Barabara 
Inayoingia Barabara Kuu “Access Road” 

Ukaguzi wa mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/18&20 
ilionesha mapungufu kadhaa katika 
ujenzi wa barabara, ikiwa ni pamoja na 
ukosefu wa kinga (guardrails) kwenye 
mifereji (chainage 0+000, 3+700, 4+500), 
ukosefu wa “headwalls” kwenye 
makaravati, na mto kutokuchongewa 
vizuri kudhibiti uelekeo wa maji. Haya 
yalisababisha kutuama kwa uchafu katika 
chainage 0+000. Pia, Nilibaini mifereji 
kwenye chainage 2+900 haikuwa 
ikipitisha maji vizuri na kifusi kwenye 
chainage 0+720 hadi 0+780 hakikujazwa 
vyema. Hii inapunguza uimara wa 
mifereji husika. Aidha, njia za watembea 
kwa miguu kuanzia chainage 3+660 hadi 
4+415 hazikuwa zimekamilika, na pia 
kulikuwa na jiwe lililozuial maji katika 
mfereji kwenye chainage 4+595. 

 

Mapungufu haya yalitokana na usimamizi 
hafifu, kushindwa kuzingatia viwango vya 
usanifu, na ukosefu wa ukaguzi wa kazi 
wa kina. Athari ni pamoja na hatari za 
usalama, mifereji isiyo na ufanisi, 
uharibifu wa barabara, na upungufu wa 
ufanisi wa barabara. TARURA 
inashauriwa weka “guardrails”, kujenga 
“headwalls”, kuboresha mifereji, kujaza 
vyema kifusi, kukamilisha ujenzi wa njia 
za watembea kwa miguu, na kuondoa 
vikwazo ili kuboresha usalama na kudumu 
kwa barabara. 

Mkoa wa Kigoma Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
10 kwa ajili ya uboreshaji 
wa barabara ya Kasulu – 
Kabanga – Kasumo – 
Muyama (km 12.50) Awamu 
ya I hadi kiwango cha lani, 
kwa gharama ya Sh. 
16,786,784,795 (Tozo). 

16,786,784,795 

Ukaguzi wa Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/10 wa 
Uboreshaji wa Barabara ya Kasulu–
Kabanga–Kasumo–Muyama kwenda 
kiwango cha lami ulibaini mabadiliko 
yasiyothibitishwa ya gharama kiasi cha 
Sh. 290,912,280 katika kipengele 
36.01(a) (uchimbaji wa kawaida wa 
udongo). Kiasi kiliongezeka kutoka 
26,629.11 m³ hadi 75,114.49 m³ kwa bei 
ya Sh. 6,000 kwa kila mita za ujazo, 
kilichoonyeshwa kwenye Hati ya Malipo 
(IPC) 3, bila ushahidi wa kuthibitisha 
mabadiliko hayo. Hii inatilia shaka 
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Kiambatisho Na.38:Hasara kutokana na madai yasiyolipwa na Bima ya Afya NHIF 

Mkoa/Halmashauri Taarifa za Mradi Thamani ya Mkataba 
(Sh.) 

Matokeo ya Ukaguzi 

uwezekano wa manufaa binafsi kwa 
msimamizi wa mradi na mhandisi wa 
TARURA. TARURA inashauriwa kudai 
kurudishwa kwa kiasi hicho cha fedha 
kilichokosa uthibitisho na kuimarisha 
michakato ya uthibitishaji kwa 
mabadiliko kwenye miradi ya baadaye ili 
kuhakikisha uwajibikaji na thamani ya 
fedha. 

Mkoa wa Songwe Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/
03 wenye thamani ya Sh. 
5,752,956,420 (Tozo) kwa 
uboreshaji wa barabara ya 
Landani – Kiwira (km 5) 
ikiwa ni pamoja na 
barabara ya Mwalisi (km 40) 
Awamu ya I hadi kiwango 
cha lami. 

5,752,956,420.00 

Ukaguzi wa Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/03 wa 
Uboreshaji wa Barabara ya Landani–
Kiwira ulibaini ongezeko lisiloidhinishwa 
la gharama ya mkataba cha Sh. 
185,530,422 bila idhini ya Bodi ya Zabuni, 
kinyume na Kanuni ya 110(5) ya Sheria ya 
Ununuzi ya Umma (PPR), 2013. Agizo la 
Mabadiliko Na. 1 lilifikia kiasi cha awali 
cha mkataba lakini lilikondoa fedha kwa 
ajili ya dharula bila kutoa sababu ya 
msingi, jambo lililosababisha ongezeko la 
gharama ya mkataba. Upungufu huu 
unadhoofisha udhibiti wa bajeti, 
unasababisha kukiukwa kwa kanuni za 
ununuzi, na kudhoofisha ufanisi katika 
usimamizi wa kifedha. TARURA 
inashauriwa kuzingatia kwa ukamilifu 
kanuni za ununuzi na kuimarisha mfumo 
wa udhibiti wa ndani kwa usimamizi wa 
mkataba na idhini za mabadiliko ya kazi. 

Pia, Ukaguzi wa Agizo la Mabadiliko Na. 1 
kwa Mkataba Na. 
AE/092/2022/2023/HQ/W/03 ulibaini 
upungufu wa nyaraka za kuthibitisha 
ongezeko la Sh. 1,265,962,150 na 
punguzo la Sh. 1,103,526,250, jambo 
lililoibua mashaka kuhusu usahihi na 
uaminifu wa mabadiliko hayo. Ukosefu 
wa ushahidi wa kutosha unaashiria 
usimamizi usioridhisha wa fedha, hivyo 
kudhoofisha uaminifu wa kifedha wa 
mradi. TARURA inashauriwa kuhakikisha 
mabadiliko haya yanahakikiwa na 
kuthibitishwa. Pia TARURA iimarishe 
michakato ya kukagua mabadiliko ya 
mikataba ili kuhakikisha uwepo wa 
nyaraka sahihi na uwajibikaji. 

Jumla  91,812,945,497.41  

Na. Halmashauri Kiasi cha madai ombwa (Sh.) Madai lipwa (Sh.) Madai kataliwa 
(Sh.) 

1 H/W Chamwino  434,272,627 292,805,501 141,467,126 
2 H/W Bagamoyo  419,827,572 314,423,285 105,404,287 
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Kiambatisho Na.39:Upungufu wa vifaa tiba vilivyo agizwa kutoka bohari ya dawa 
Na.  Halmashauri  Vifaa lipiwa (Sh.)  Vifaa pokelewa (Sh.)   Vifaa visivyopokelewa 

(Sh.)  

1 H/W Kilindi  700,000,000 13,912,212 686,087,788 
2 H/Jiji Tanga 634,673,406 0 634,673,406 
3 H/W Ushetu  662,258,844 65,485,857 596,772,987 
4 H/W Same  652,193,338 174,053,128 478,140,210 
5 H/Mji Handeni  400,000,000 0 400,000,000 
6 H/W Lushoto  633,998,836 279,471,147 354,527,689 
7 H/W Shinyanga  368,112,965 25,886,499 342,226,466 
8 H/W Chemba  400,000,000 74,715,858 325,284,142 
9 H/W Tabora  1,175,000,000 886,121,887 288,878,113 
10 H/W Karatu  280,618,182 0 280,618,182 
11 H/M Mtwara 350,000,000 78,316,759 271,683,241 

Na. Halmashauri Kiasi cha madai ombwa (Sh.) Madai lipwa (Sh.) Madai kataliwa 
(Sh.) 

3 H/M Shinyanga  366,985,177 269,452,695 97,532,482 
4 H/ Jiji Arusha  556,326,036 476,555,393 79,770,643 
5 H/W Mkinga  94,351,302 17,353,321 76,997,981 
6 H/ Jiji Dar es Salaam  574,085,494 506,633,590 67,451,904 
7 H/M Ubungo  826,151,139 761,108,668 65,042,471 
8 H/M Kahama  620,447,472 565,391,291 55,056,181 
9 H/W Mbogwe  126,216,988 75,602,176 50,614,812 
10 H/W Same  467,822,642 417,383,493 50,439,149 
11 H/M Musoma  376,603,759 332,950,133 43,653,626 
12 H/W Kongwa  251,481,103 209,516,426 41,964,677 
13 H/W Iramba  223,626,845 181,742,402 41,884,443 
14 H/W Busega  198,382,079 158,729,415 39,652,664 
15 H/Jiji Dodoma 254,702,998 219,708,761 34,994,237 
16 H/M Sumbawanga  89,606,219 56,313,587 33,292,632 
17 H/W Chemba  116,323,562 84,347,361 31,976,201 
18 H/Mji Geita  179,109,974 147,582,791 31,527,183 
19 H/W Igunga  272,763,944 244,045,304 28,718,640 
20 H/W Shinyanga  144,836,987 117,347,424 27,489,563 
21 H/W Chalinze  178,186,565 151,443,619 26,742,946 
22 H/Mji Njombe  179,043,630 155,547,534 23,496,096 
23 H/W Rombo  206,286,970 184,291,314 21,995,656 
24 H/W Rufiji  101,632,714 84,408,057 17,224,657 
25 H/W Mkalama  107,145,065 90,042,717 17,102,348 
26 H/W Gairo  143,947,639 128,741,998 15,205,641 
27 H/W Bumbuli  78,107,844 65,233,685 12,874,159 
28 H/W Arusha  112,385,700 99,791,597 12,594,103 
29 H/W Mpimbwe  32,426,531 21,400,123 11,026,408 
30 H/W Longido  103,667,945 94,969,713 8,698,232 
31 H/W Mlele  81,906,043 73,836,450 8,069,593 
32 H/W Mpanda  37,223,025 30,193,025 7,030,000 
33 H/W Maswa  194,004,756 187,175,372 6,829,384 
34 H/W Bariadi  57,046,496 50,741,521 6,304,975 
35 H/M Tabora  63,921,677 60,127,983 3,793,694 
  Jumla 8,270,856,519 6,926,937,725 1,343,918,794 
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Na.  Halmashauri  Vifaa lipiwa (Sh.)  Vifaa pokelewa (Sh.)   Vifaa visivyopokelewa 
(Sh.)  

12 H/W Korogwe  418,573,692 151,891,085 266,682,607 
13 H/W Liwale  901,564,943 641,983,316 259,581,627 
14 H/W Mkalama  401,667,427 146,071,477 255,595,950 
15 H/W Kiteto  699,977,564 454,733,911 245,243,653 
16 H/W Musoma 553,340,415 313,646,949 239,693,466 
17 H/W Pangani  400,000,000 183,950,393 216,049,607 
18 H/W Mlele  669,093,554 456,069,895 213,023,659 
19 H/W Bukombe  211,401,853 0 211,401,853 
20 H/W Tandahimba  350,000,679 180,937,931 169,062,748 
21 H/W Ulanga  155,020,667 0 155,020,667 
22 H/W Longido  400,000,000 252,131,405 147,868,595 
23 H/W Nanyumbu  700,000,000 557,729,730 142,270,270 
24 H/W Kilosa  700,000,000 558,255,158 141,744,842 
25 H/W Handeni  299,595,768 210,837,969 88,757,799 
26 H/M Moshi  76,716,570 0 76,716,570 
27 H/W Bahi  400,000,000 334,728,437 65,271,563 
28 H/W Misungwi  400,000,000 335,874,245 64,125,755 
29 H/W Mtwara  99,790,507 63,544,799 36,245,708 
30 H/W Nachingwea  66,230,218 42,139,899 24,090,319 
31 H/Mji Geita  231,543,520 219,942,684 11,600,836  

Jumla 14,391,372,948 6,702,432,630 7,688,940,318 

 
Kiambatisho Na.40:Orodha ya Taasisi Zenye Magari, Pikipiki na Mali Nyingine Zilizoharibika 

Na Jina la Taasisi Magari Pikipiki Mali Nyingine (Grader, Wheel 
Loaders, Compressor,  

Matrekta) 

Jumla 

1 S/M Mtwara 9 - - 9 
2 S/M Morogoro 5 - - 5 
3 S/M Shinyanga 5 - - 5 
4 S/M Kilimanjaro 3 - - 3 
5 S/M Kigoma 6 - - 6 
6 S/M Geita 2 - - 2 
7 S/M Singida 6 - - 6 
8 S/M Simiyu 11 - - 11 
9 S/M Tanga 7 - - 7 
10 S/M Njombe 7 - - 7 

11 Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa 
(LGTI) 

8 - - 8 

  Jumla ya Sehemu-S/M na LGTI 69 - - 69 
12 H/W Mlimba 12 - - 12 
13 H/W Rufiji 5 - - 5 
14 H/W Maswa 5 - - 5 
15 H/W Mkuranga 4 - - 4 
16 H/W Mlele 10 - - 10 
17 H/W Moshi 12 30 - 42 
18 H/W Msalala 5 - - 5 
19 H/W Mwanga 13 - - 13 
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Na Jina la Taasisi Magari Pikipiki Mali Nyingine (Grader, Wheel 
Loaders, Compressor,  

Matrekta) 

Jumla 

20 H/W Tandahimba 6 - - 6 
21 H/W Mtama 1 - - 1 
22 H/M Mtwara 14 - - 14 
23 H/M Musoma 5 - - 5 
24 H/W Nachingwea 13 - - 13 
25 H/W Shinyanga 4 - - 4 
26 H/W Bariadi 5 - - 5 
27 H/W Bukombe 7 - - 7 
28 H/W Busega 8 - - 8 
29 H/W Chemba 7 - - 7 
30 H/W Handeni 11 - - 11 
31 H/Manipsaa Kahama 2 - - 2 
32 H/W Kibaha 6 - - 6 
33 H/W Lindi 5 - - 5 
34 H/W Igunga 13 - - 13 
35 H/Jiji Arusha 23 - 9 32 
36 H/W Babati 4 - - 4 
37 H/Manipsaa Babati 6 - - 6 
38 H/W Butiama 4 - - 4 
39 H/W Mpanda 7 - - 7 
40 H/W Same 7 12 - 19 
41 H/W Itigi 3 - - 3 
42 H/W Itilima 6 18 1 25 
43 H/W Kibiti 3 - - 3 
44 H/W Hanang' 8 - - 8 
45 H/W Mpwapwa 8 - - 8 
46 H/Manipsaa Mpanda 7 - - 7 
47 H/W Meatu 18 - 3 21 
48 H/W Monduli 5 - - 5 
49 H/W Magu 10 - - 10 
50 H/Manipsaa Kondoa 1 - - 1 
51 H/W Manyoni 1 - - 1 
52 H/W Simanjiro 10 - - 10 
53 H/Manipsaa Ilemela 10 - - 10 
54 H/W Urambo 8 - - 8 
55 H/W Ukerewe 6 - 1 7 
56 H/W Sengerema 4 - 1 5 
57 H/W Nyang'hwale 4 - - 4 
58 H/W Sikonge 10 - - 10 
59 H/W Siha 8 8 1 17 
60 H/W Kilindi 2 7 - 9 
61 H/W Mbulu 10 - - 10 
62 H/Manipsaa Dodoma 2 - - 2 
63 H/W Kisarawe 9 - - 9 
64 H/Manipsaa Makambako 2 4 - 6 
65 H/W Ludewa 2 3 - 5 
66 H/W Chato 13 16 - 29 
67 H/W Njombe 6 - - 6 
68 H/W Kilolo 5 - - 5 
69 H/Manipsaa Iringa 10 - - 10 
70 H/Manipsaa Sumbawanga 10 - - 10 
71 H/W Sumbawanga 11 - - 11 
72 H/W Nkasi 4 - - 4 
73 H/W Kalambo 6 - - 6 
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Na Jina la Taasisi Magari Pikipiki Mali Nyingine (Grader, Wheel 
Loaders, Compressor,  

Matrekta) 

Jumla 

74 H/Manipsaa Songea 10 - 1 11 
75 H/W Namtumbo 2 - - 2 
76 H/W Meru 6 - 1 7 
77 H/W Bumbuli 2 - - 2 
78 H/W Gairo 5 - - 5 
79 H/W Kondoa 3 - - 3 
80 H/Manipsaa Mwanza 2 - 2 4 
81 H/W Nzega 7 - - 7 
Jumla ya Sehemu-Halmashauri 483 98 20 601 
 Jumla Kuu 552 98 20 670 

 
 

Kiambatisho Na.41:Orodha ya Taasisi Zenye Mali Bila Bima 
Na Jina la Taasisi Magari ya Mifereji Pikipiki/Mali Nyingine Jumla 
1 H/W Iramba 4 0 4 
2 H/W Misungwi 3 1 4 
3 H/W Bumbuli 2 0 2 
4 H/W Busega 9 0 9 
5 H/W Handeni 1 0 1 
6 H/Manispaa Kahama 0 35 35 
7 H/Manispaa Lindi 11 0 11 
8 H/W Maswa 4 0 4 
9 H/W Mkalama 3 0 3 
10 H/W Mlele 7 0 7 
11 H/W Mpanda 0 20 20 
12 H/W Msalala 9 2 11 
13 H/W Mtama 5 0 5 
14 H/Manispaa Musoma 12 0 12 
15 H/W Nachingwea 8 0 8 
16 H/Jiji Arusha 38 7 45 
17 H/W Iringa 8 10 18 
18 H/W Itilima 9 0 9 
19 H/W Mpwapwa 8 0 8 
20 H/W Meatu 13 0 13 
21 H/W Singida 1 0 1 
22 S/M Dar Es Salaam 12 0 12 
23 H/W Kilindi 2 0 2 
24 H/W Kisarawe 9 0 9 
25 H/Jiji Mbeya 13 0 13 
26 H/Manispaa Sumbawanga 6 0 6 
27 H/W Nkasi 19 0 19 
28 H/W Kalambo 13 8 21 
29 H/W Busokelo 4 0 4 
30 H/W Chato 18 0 18 
31 H/W Kondoa 8 0 8 
32 H/W Kwimba 17 0 17 
33 H/W Mbeya 13 0 13 
34 H/W Nyasa 11 0 11 
35 H/W Rungwe 6 0 6 
 Jumla 306 83 389 

 
Kiambatisho Na.42:Orodha ya Taasisi zenye Mali ambazo Hazijasajiliwa katika mfumo wa 
GAMIS 
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Na. Jina la Taasisi Thamani ya Mali Zilizoripotiwa 
Kabla ya Uchakavu  (Shs.) 

Thamani ya Mali 
Zilizoorodheshwa 
katika GAMIS (Shs.) 

Thamani ya Mali 
Zisizosajiliwa (Shs.) 

1 Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 

5,281,500,080 0 5,281,500,080 

2 S/M Shinyanga 17,974,582,479 0 17,974,582,479 
3 S/M Tanga 27,157,225,000 6,369,249,723 20,787,975,277 
4 S/M Singida 26,870,451,521 0 26,870,451,521 
5 H/W Lushoto 75,916,192,000 0 75,916,192,000 
6 H/W Tarime 135,205,055,598 0 135,205,055,598 
7 H/W Kongwa 58,586,856,808 0 58,586,856,808 
8 H/Mji Bunda 32,439,820,443 1,172,788,400 31,267,032,043 
9 H/W Kilosa 157,642,906,228 0 157,642,906,228 
10 H/W Morogoro 72,614,643,198 0 72,614,643,198 
11 H/W Tandahimba 48,342,319,157 0 48,342,319,157 
12 H/W Mvomero 42,378,965,552 0 42,378,965,552 
13 H/Jiji Arusha 331,801,765,763 0 331,801,765,763 
14 H/Mji Babati 59,859,203,966 0 59,859,203,966 
15 S/M Kagera 15,796,928,943 0 15,796,928,943 
16 H/W Kibiti 31,580,479,455 0 31,580,479,455 
17 H/W Kigoma 43,686,404,000 0 43,686,404,000 
18 H/W Bukoba 60,841,083,937 0 60,841,083,937 
19 H/Mji Masasi 34,130,463,278 0 34,130,463,278 
20 H/W Mpwapwa 63,526,369,511 0 63,526,369,511 
21 H/W Muleba 99,719,242,954 0 99,719,242,954 
22 H/W Kyerwa 73,145,808,099 0 73,145,808,099 
23 H/W Madaba 26,471,700,899 0 26,471,700,899 
24 H/W Biharamulo 42,270,578,276 0 42,270,578,276 
25 H/W Singida 65,849,086,692 0 65,849,086,692 
26 H/WUkerewe 65,202,405,410 0 65,202,405,410 
27 H/W Ikungi 44,497,421,747 0 44,497,421,747 
28 H/W Ngara 27,209,952,005 0 27,209,952,005 
29 H/W Rorya 35,027,512,387 0 35,027,512,387 
30 H/W Kilindi 40,099,924,060 0 40,099,924,060 
31 H/W Missenyi 43,352,274,823 0 43,352,274,823 
32 H/W Busokelo 47,700,748,144 0 47,700,748,144 
33 H/W Mbeya 83,095,205,098 0 83,095,205,098 
34 H/W Mbinga 58,762,287,644 0 58,762,287,644 
35 H/W Nyasa 52,298,156,987 0 52,298,156,987 
36 H/W Songea 41,327,309,981 0 41,327,309,981 
37 H/WTunduru 85,600,014,009 0 85,600,014,009 
38 H/W 

Wanging’ombe 
42,378,965,552 0 42,378,965,552 

39 H/W Karagwe 62,763,708,195 0 62,763,708,195 
40 H/W Kyela 46,465,520,109 0 46,465,520,109 
41 H/W Sikonge 48,160,327,299 28,115,544,932 20,044,782,367 
Jumla 2,473,031,367,287 35,657,583,055 2,437,373,784,232 

 
Kiambatisho Na.43:Miradi mipya iliyojengwa kabla ya kupata hatimiliki 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Maelezo ya Mali Thamani (Sh.) 

1 H/Mji Kibaha Ujenzi wa shule za Msingi Kongowe, Kidimu, Miembesaba, Shule 
ya Sekondari Simbani na shule mpya katika kata ya Mkuza 

1,610,998,425 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Maelezo ya Mali Thamani (Sh.) 

2 H/W 
Biharamulo 

Ujenzi wa Kibindi SM, Kituo cha Afya Bisibo na Zahanati tano za 
Kisuma, Mubaba, Kitwechembogo, Kisonga na Migango 

1,329,336,000 

3 H/W Rufiji Ujenzi wa Ofisi ya Kata Chumbi, Wodi ya Wajawazito Zahanati ya 
Mbwara, Shule Shikizi ya Chemchem na shule za sekondari za 
Muhoro, Chemchem, Rufiji, Ujamaa na Mkongo 

1,327,414,348 

4 H/Manispaa 
Lindi 

Ujenzi wa maegesho ya malori Mnazi Mmoja, Zahanati ya 
Mkupanga, Shule ya Sekondari Kiwawa, Hospitali ya Halmashauri, 
Nyumba ya Mkurugenzi na Shule ya Msingi Mpilipili 

1,302,289,488 

5 H/W Mpwapwa Nyumba za wakuu wa Idara, Ujenzi wa shule mpya ya sekondari - 
Wangi, Mangaliza, Lufufu na Zahanati ya Itende 

1,198,000,000 

6 H/W Shinyanga Ujenzi wa Shule ya Msingi Lyabusalu 1,111,890,563 
7 H/W Kishapu Ujenzi/Umaliziaji wa Nyumba ya Mkurugenzi, Shule Mpya ya 

Sekondari Masagala, Kituo cha Basi Maganzo, Kishapu Girls na 
Zahanati ya Dugushilu 

826,400,000 

8 H/W Kilwa Ujenzi/Umaliziaji wa Nyumba ya Mkurugenzi, Shule ya Sekondari 
Kiwawa, Vituo vya Afya Zinga na Kipindimbi, Zahanati za Singino, 
Liwiti na Mkondaji 

676,220,489 

9 H/W Mwanga Ujenzi wa Shule Mpya ya Sekondari ya Toloha 584,280,028 

10 H/W Kondoa Ujenzi wa Jengo la Utawala katika Bukulu 388,418,046 

11 H/Mji Bariadi Ujenzi wa Zahanati za Gisadi, Imalilo, Mbiti, Nyangaka na Sanugu 334,821,428 
12 H/W Ushetu Ujenzi wa Shule za Sekondari Mweli na Sabasabini 318,000,000 

Jumla Ndogo  11,008,068,815 

13 Wakala wa 
Barabara 
(TARURA) 

Ujenzi wa jengo la maabara Kibaha Mjini (Kiwanja Na. 36/1) lenye 
thamani ya Sh. 27,165,000 

27,165,000 

14 S/M Tabora Ujenzi wa ofisi za maafisa wa tarafa katika Usoke, Igagala, 
Kazaroho, Choma, Ilolangulu na Kiwere 

837,964,706 

15 S/M Ruvuma Ujenzi wa nyumba ya Mkuu wa Wilaya (Songea), (Hatua ya III - 
Ardhi), Mkuu wa Mkoa (Hatua ya III), Katibu Tawala Msaidizi (Hatua 
ya II - Ardhi), Ofisi ya Tarafa ya Sasawala na nyumba ya Mkuu wa 
Wilaya (Mbinga) 

682,032,624 

16 
 

S/M Pwani Ujenzi wa ofisi za tarafa katika Kwaruhombo, Kisiju na Kikale na 
ukarabati wa nyumba ya makazi ya RAS huko Kibaha 

535,086,938 

Jumla Ndogo  2,082,249,268 
Jumla Kuu 13,090,318,083 

 
Kiambatisho Na.44:Viwanja ambavyo havijaendelezwa 

Na. Jina la Taasisi Na. ya 
kiwanja 

Kitalu Mahali Ukubwa kwa 
mita za Mraba 
(m2) 

Tarehe ya 
Ugawaji 

 Kituo cha Polisi 285 A CBD 5,404  07/01/2012 
 Mamlaka ya Mapato Tanzania 296,297 

na 298 
B Kibaha 13,682  07/01/2020 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania 1 E Saeni 486,296  01/01/2017 
 Mamlaka ya Mapato Tanzania 3 E Saeni 407,304  01/01/2017 
 Ofisi ya Kamishna Msaidizi wa 

Ardhi, Mkoa wa Pwani 
41 na 43 E Eneo la 

Biashara 
5,442  04/01/2022 



 

 264 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali RK/SM/2023/24

Na. Jina la Taasisi Na. ya 
kiwanja 

Kitalu Mahali Ukubwa kwa 
mita za Mraba 
(m2) 

Tarehe ya 
Ugawaji 

 Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania 

598 A CBD 10,719  07/01/2014 

 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhi Tanzania 

264 B Mizani 10,000 07/01/2021 

 Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

24 E Kibaha 1,651 - 

 Ofisi ya Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Ikulu 

165,166,1
68,170 na 
172 

B Lulanzi 10,064  01/01/2021 

 Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) 

218 Eneo la 
Taasis 

Mkoani 7,795 10/01/2014 

 Mahakama ya Tanzania 28 E Kibaha 2,747  10/01/2022 
 Benki Kuu ya Tanzania 190 na 191 A CBD 14,328  10/01/2016  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 
Hesabu  

215 
 

Mkoani 3,204  01/01/2016 

Jumla 978,636  
 
 
 
 
 
 
Kiambatisho Na.45:Mashauri ya Ardhi dhidi ya Halmashauri 

SN Jina la Halmashauri Maelezo ya Kesi Kiasi 
kinachodaiwa 
(Sh.) 

1 H/W Babati  Mwananchi Mmoja na Wengine 5 dhidi ya (i) Halmashauri ya 
Kijiji cha Magara (ii) Kijiji cha Manyara (iii) Kijiji cha Maweni 
(iv) Kijiji cha Kisangani (v) Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

70,000,000,000 

2 H/Jiji Mbeya Shauri la Ardhi Na. 6853/2024 600,000,000 
3 H/Jiji Mbeya Shauri la Ardhi Na. 7950/2024 500,000,000 
4 H/W Simanjiro Shauri la Ardhi Na. 63/2022 350,000,000 
5 H/W Kibaha  Shauri la Ardhi Na. 150/2023 katika Mahakama Kuu ya 

Tanzania (Kitengo cha Ardhi) 
300,000,000 

6 H/M Mpanda Shauri la Madai Na. 6/2023 300,000,000 
7 H/M Mpanda Shauri la Madai Na. 9/2023 290,000,000 
8 H/W Karatu  Shauri la Ardhi Na. 10038/2024 200,000,000 
9 

H/Jiji Tanga 
Maombi Na. 82/2018 katika Baraza la Ardhi na Nyumba la 
Wilaya - Tanga 

190,259,704 

10 H/MJI Kasulu  Shauri la Ardhi Na. 46/2020 175,000,000 
11 H/Jiji Mbeya  Shauri la Ardhi Na. 2/2023 - Mahakama Kuu 150,000,000 
12 H/Mji Handeni  Shauri la Ardhi Misc Na. 208340 112,000,000 
13 H/Jiji Tanga  Maombi Na. 10/2023 Mahakama Kuu - Tanga 100,000,000 
14 H/M Kigoma Ujiji  Shauri la 24/2023 Mahakama Kuu 91,137,000 
15 H/M Kigoma Ujiji Shauri la Ardhi Na. 1202/2024 - Mahakama Kuu 79,600,000 
16 H/W Muleba Shauri la Ardhi Na. 6063 - Mahakama Kuu ya Bukoba 75,000,000 
17 H/W Mkuranga Shauri la Ardhi Na. 7456/2024 60,000,000 
18 H/Mji Kasulu Shauri la Ardhi Na. 67/2016 57,000,000 
19 H/M Mpanda Shauri la Madai Na. 4/2021 40,000,000 

20 
H/Jiji Tanga Maombi Na. 76/2017 Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya - 

Tanga 
40,000,000 

21 H/Jiji Kigoma Ujiji  Shauri la 07/2024 - Mahakama ya Rufaa 40,000,000 
22 H/Mji Handeni Maombi Na. 52/2016 35,000,000 
23 H/Jiji Tanga Maombi Na. 18/2023 Mahakama Kuu - Tanga 35,000,000 
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SN Jina la Halmashauri Maelezo ya Kesi Kiasi 
kinachodaiwa 
(Sh.) 

24 H/M Shinyanga Maombi Misc Na. 39/2022 35,000,000 
25 H/Jiji Tanga  Maombi Na. 58/2016 Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya - 

Tanga 
26,000,000 

26 H/M Kigoma Ujiji Shauri la Ardhi Na. 3472/2024 - Mahakama Kuu 25,000,000 
27 H/M Kigoma Ujiji Shauri la Ardhi Na. 42/2023 - Mahakama Kuu 19,035,000 

28 
H/Jiji Tanga  Maombi Na. 50/2012 - Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 

- Tanga 
15,000,000 

29 H/Mji Kasulu  Shauri la Ardhi Na. 40/2019 15,000,000 
30 H/Jiji Tanga Maombi Na. 57/2019 - Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 12,000,000 
31 H/W Nkasi Shauri la Ardhi Na. 28350/2024 12,000,000 

32 H/W Mbulu Shauri la Madai Na. 44/2024 - Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Kitengo cha Babati 

10,000,000 

33 
H/W Buhigwe  

Rufaa ya Shauri la Ardhi Na. 84/2019 katika Baraza la Ardhi 
na Nyumba la Wilaya ya Kigoma 

10,000,000 

34 H/M Kigoma Ujiji  Shauri la Ardhi Na. 26846/2024 - Mahakama Kuu 10,000,000 
35 H/W Karatu Shauri la Ardhi Na. 61/2022 7,500,000 
36 H/W Muleba Shauri la Madai Na. 17/2023 - Mahakama Kuu - Bukoba 5,000,000 
37 H/W Buhigwe Maombi ya Ardhi Na. 102/2019 katika Baraza la Ardhi na 

Nyumba la Wilaya ya Kigoma 
4,000,000 

38 H/M Kigoma Ujiji Shauri la Ardhi Na. 22/2023 - Mahakama Kuu 2,700,000 
39 H/W Karatu Shauri la Ardhi Na. 60/2023 2,500,000 
40 H/M Kigoma Ujiji Shauri la 6906/2024 - Mahakama Kuu 2,122,000 
41 H/W Muleba  Shauri la Madai ya Ardhi Na. 8299/2024 - Mahakama Kuu ya 

Bukoba 
2,000,000 

42 H/W Buhigwe 
Rufaa ya Shauri la Ardhi Na. 65/2020 katika Baraza la Ardhi 
na Nyumba la Wilaya ya Kigoma 

2,000,000 

43 H/M Kigoma Ujiji  Shauri la Ardhi Na. 1463/2024 - Mahakama Kuu 1,240,000 

44 H/W Muleba  Shauri la Madai ya Ardhi Na. 8299/2024 - Mahakama Kuu - 
Bukoba 

1,000,000 

 Jumla ya Madai 74,039,093,704  
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