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 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI  

 

 

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa Mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2024. Ripoti hii inajumuisha ripoti 15 za ukaguzi wa ufanisi, 
ambazo zinachambua kwa kina juhudi za Serikali katika mabadiliko ya kiuchumi 
na maendeleo ya binadamu, sambamba na malengo ya Mpango wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Taasisi zilizokaguliwa ni 
pamoja na Wizara, Idara na Wakala za Serikali kama vile Wizara ya Ujenzi, 
Wakala wa Ufundi na Umeme, Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya Uchukuzi, Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania, Wizara ya Afya, Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini, 
Wizara ya Madini, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania, Wizara ya 
Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania, Ofisi ya Makamu wa Rais, na Mamlaka ya Serikali Mtandao.  
 

Ninaipongeza Serikali, chini ya uongozi mahiri wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa dhamira yake thabiti 
ya kuimarisha uwajibikaji, uwazi, na ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma. Vilevile, natambua na kuthamini ushirikiano uliotolewa na Maafisa 
Masuuli na timu husika za usimamizi katika kutoa taarifa na ufafanuzi 
uliohitajika, ambao umechangia kwa sehemu kubwa katika maandalizi ya ripoti 
hii. 
 

Matokeo ya ukaguzi yaliyowasilishwa katika ripoti hii yanaonesha jinsi rasilimali 
za umma na programu zinavyosimamiwa katika taasisi zilizokaguliwa. Ingawa 
kuna maeneo yaliyoonesha utendaji mzuri na matumizi bora ya rasilimali, bado 
taasisi kadhaa zinakabiliwa na changamoto zinazoathiri ufanisi wa kiutendaji na 
uwezo wa kutoa huduma. Hivyo basi, ni muhimu kwa Serikali na wadau 
kushughulikia maeneo yaliyobainishwa kuwa na mapungufu ili kuimarisha 
ufanisi, uwazi, na uwajibikaji wa taasisi za umma. 
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Mwisho, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa weledi, bidii, jitihada katika kutekeleza jukumu letu la kikatiba. 
 
 
 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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MUHTASARI  
 
Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea upungufu uliobainika, hitimisho, 
pamoja na mapendekezo katika ripoti 15 za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika kwa 
mwaka 2024. Ripoti hizo zinahusu usimamizi wa huduma za vivuko; usimamizi 
wa mafuriko; udhibiti wa huduma za usafiri wa majini; utoaji wa msaada na 
udhibiti wa tiba za asili; utambuzi, usajili, na utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo; 
usimamizi wa data za jiosayansi katika sekta ya madini; na utekelezaji wa mradi 
wa kujenga kesho bora – mpango wa vijana kwa biashara ya kilimo (BBT-YIA). 
Ripoti zinahusu pia utoaji wa huduma za ugani kwa rasilimali za mifugo; 
usimamizi wa huduma za hali ya hewa; usimamizi wa mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi katika kukusanya mapato; usimamizi wa miradi ya biashara 
ya kaboni; utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa kupambana na hali ya jangwa; 
usimamizi na matumizi ya teknolojia za habari na mawasiliano katika mamlaka 
za udhibiti katika utoaji wa huduma za udhibiti; na utendaji wa ufanisi wa 
gharama za mifumo ya TEHAMA ya serikali iliyotengenezwa ndani ya Tasisi. 
taarifa hii pia inajumuisha mapungufu mbalimbali yaliyobainika, hitimisho, 
pamoja na mapendekezo.  
 
Ripoti hii ni muhtasari wa matokeo  muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi na 
tathmini ya kina iliyofanyika kutoka kwenye ripoti hizi 15 za ukaguzi wa ufanisi. 
Pia, ripoti hii imehusisha matokeo tarajiwa na mchango wake kwenye malengo 
yaliyowekwa kwenye Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17/-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22–2025/26), na ulingano wake kwenye Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Kwa kuainisha maeneo muhimu ambayo yameonekana katika sekta tofauti, na 
kutathmini ufanisi wa taasisi za umma, ripoti hii ya jumla inalenga kuleta 
mafanikio na kutambua umuhimu wa shabaha za mabadiliko ya kiuchumi na 
maendeleo ya rasilimali-watu kwenye mipango ya maendeleo. Vilevile, inatoa 
mchanganuo wa kina kuhusu namna usimamizi wa shuguli za kisekta 
unavyochochea ufikiwaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, hivyo kutoa mwongozo wa maboresho ya 
kimkakati na utungaji wa sera. 
 
Hata hivyo, ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti 15 huru zilizoandaliwa. 
Hivyo, kwa taarifa zaidi, msomaji anashauriwa kusoma ripoti za ukaguzi husika 
kama zilivyoanishwa hapo juu. 
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Matokeo ya Ukaguzi 

(a) Usimamizi wa Huduma wa Usafiri wa Majini 
 

Usimamizi wa Uendeshaji wa Vivuko 
 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa vivuko vilivyosimama kutoa huduma kutokana na 
kuongezeka kwa vivuko vilivyoharibika. Ilibainika kuwa vivuko kumi na moja 
(11) kati ya thelathini na mbili (32) nchini havifanyi kazi, sawa na asilimia 34 ya 
vivuko vilivyopo. Pia, kulikuwa na huduma duni za kivuko kutokana na 
kutokuwapo kwa huduma za kivuko katika njia mpya zilizotambuliwa na 
kuharibika mara kwa mara kwa vivuko, jambo lililosababishwa na utekelezaji 
usioridhisha wa matengenezo. Kutokana na hali hii, Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania ulikodi huduma za kivuko kutoka Kampuni ya Azam Marine, na 
uamuzi huu ulichangia upotevu wa mapato ya Sh. 2.8 bilioni. 

Udhibiti wa Vyombo vya Majini 
 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa vyombo vidogo 45,976 vilivyokuwa vinafanya kazi 
majini katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara, ambapo takribani vyombo 
40,004 sawa na asilimia 87 vilikuwa vinafanya kazi bila leseni kutoka Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania. Kuwapo kwa vyombo visivyokuwa na leseni 
kulihusishwa na kutokuwapo kwa mfumo mzuri wa utoaji leseni wa vyombo 
vidogo vinavyotoa huduma na shughuli mbalimbali majini.  Kuwapo kwa vyombo 
vidogo visivyo na leseni kulisababisha Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
kushindwa kufuatilia hali ya usalama na kiwango cha uzingatiaji wa sheria za 
usalama majini. Pia, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilishindwa kufuatilia  
upotevu wa mapato ya Serikali yanayokadiriwa kufikia Sh. 2 bilioni, kila mwaka, 
fedha ambazo zingepatikana kama wamiliki wa vyombo wangelipia ada zote za 
usajili.   

(b) Utabiri wa Hali ya Hewa na Usimamizi wa Maafa 
 
Usimamizi wa Mafuriko 
 
Ukaguzi ulibaini changamotokatika usimamizi wa mafuriko na maandalizi ya 
kukabiliana na matukio ya majanga na maafa, hali iliyosababisha vifo, uharibifu 
wa mali, na athari za kimazingira. Idadi ya vifo vilivyotokana na majanga ya 
mafuriko iliongezeka kutoka watu 64 katika Mwaka wa Fedha 2020/2021 hadi 
watu 130 Mwaka wa Fedha 2023/2024, ikiwa pamoja na vifo 89 
vilivyosababishwa na maporomoko ya matope huko Hanang. Pamoja na hali hii, 
mamlaka za serikali za mitaa zilitenga fedha kidogo kwa ajili ya maandalizi ya 
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majanga ya mafuriko, huku halmashauri moja pekee ikiwa na bajeti ya 
usimamizi wa maafa.  
 
Usimamizi wa Huduma za Hali ya Hewa 
 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika huduma za hali ya hewa na mifumo ya 
tahadhari za mapema. Ukaguzi ulionesha kuwa kuna upungufu mkubwa katika 
huduma za hali ya hewa, jambo ambalo lilipunguza usahihi wa utabiri wa hali 
ya hewa. Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) imekuwa na changamoto 
katika utoaji wa tahadhari za mapema kutokana na vituo vya hali ya hewa 
kuchakaa na mifumo isiyo madhubuti ya utabiri. Nchi pia inakabiliwa na uhaba 
wa vituo vya uchunguzi wa hali ya hewa, ambapo kulikuwa na pengo la asilimia 
70.3 katika ukusanyaji wa data katika Mwaka wa Fedha 2023/2024. 
 
(c) Usimamizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala 

 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa changamoto katika udhibiti wa tiba asili, ambapo 
kulikuwa na upungufu katika usimamizi wake, hali inayohatarisha afya na 
usalama wa umma. Wahudumu wengi wa tiba asili walikuwa hawajasajiliwa 
kutokana na upungufu katika ufuatiliaji wa kutosha, hususani katika maeneo ya 
vijijini, jambo lililosababisha usimamizi usiojitoshelezawa udhibiti wa sekta hii. 
 
Aidha, Mfumo wa Ufuatiliaji wa Usimamizi wa Shughuli za Afya (AfyaSS) wa 
Wizara ya Afya haukujumuisha shughuli za tiba asili, hali inayodhoofisha 
usimamizi na ufuatiliaji wake. Udhibiti wa ubora pia haukujitosheleza, ambapo 
kati ya miaka 2020 na 2024, ni tafiti mbili pekee za ufuatiliaji wa dawa sokoni 
zilizofanyika. Zaidi ya hayo, wahudumu wengi wa tiba asili hawakuwa 
wanatunza taarifa za wagonjwa na maelekezo ya namna ya kutumia  dawa, 
jambo lililokwamisha ujumuishaji wa tiba asili katika mfumo rasmi wa afya na 
juhudi za utafiti wa kitabibu. Migogoro kati ya Baraza la Tiba Asili na Tiba 
Mbadala  na vyama vya tiba asili inaendelea kuathiri mchakato wa udhibiti wa 
sekta hii. 
 
(d) Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na Vifo   
 
Ukaguzi ulibaini maendeleo katika usajili wa raia, hususani kwa jitihada za 
kuzindua Mfumo wa Usajili wa Uraia (CRS) mwaka  2017 na mpango wa  usajili 
wa watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano (U5BRI) ulioisha muda wake 
katika Mwaka wa Fedha 2022/2023. Hata hivyo, Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini bado unashindwa kutoa vyeti vya vizazi na vifo ndani ya lengo la siku 
tano. Hali hii inazuia upatikanaji wa huduma muhimu kwa wananchi, kwani 
vyeti vya kuzaliwa huwa vinahitajika. Hadi kufikia mwezi Disemba 2024, ni 
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asilimia 29 tu ya raia wa Tanzania Bara ndio walikuwa wamesajiliwa, huku 
usajili kamili  wa raia wote waliobakia hautarajiwi kukamilika hadi mwaka 2051 
kama hakutakuwa na vizazi vipya. Hali hii inasababisha ugumu wa  kufikiwa kwa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Mambo yaliyochangia hali hii ni pamoja na 
maombi yanayotokana na mahitaji na kuendelea na usajili kwa mkono licha ya 
kuwa na mfumo wa usajili wa kidigitali. 

(e) Usimamizi wa Data za Kijiosayansi katika Sekta ya Madini 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa ukusanyaji wa data za kijiosayansi kwa kiwango 
kidogo katika utafiti wa kijiokemikali wa ubora wa hali ya juu na utafiti wa 
kijiofizikia wa ubora wa hali ya juu. Ukaguzi ulibaini kuwa hadi mwezi Novemba 
2024, utafiti wa kijiokemia wa ubora wa hali ya juu ulifikia asilimia 23 ya 
vipande vya ramani za ardhi (QDS) 322 na asilimia 16 ya vipande vya ramani za  
ardhi (QDS) 322 kwa nchi nzima. Taarifa hizi hutoa maelezo ya kina kuhusu wingi 
wa elementi ndani ya eneo husika. 

Pia, si taarifa zote za data za kijiosayansi zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni 
za madini zilipitiwa na kuthibitishwa kabla ya kuhifadhiwa. Ukaguzi ulibaini 
kwamba Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST) ilikuwa ikipitia 
ripoti zinazotolewa na wamiliki wa leseni za madini ili kuthibitisha ukamilifu wa 
taarifa na si usahihi wake. Hali hii inaipa ukomo Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania kutoa ushauri kwa serikali. Ushauri huo ni kuhusu leseni 
zilizorejeshwa au kwisha muda wake au ambazo hazikuhuishwa na wamiliki wa 
leseni za madini kama maeneo hayo yanapaswa kuwekewa mipango ya 
uwekezaji na taasisi, kampuni binafsi, au na serikali.  

(f) Usimamizi wa Shughuli za Kilimo na Mifugo  
 
Utoaji wa Huduma za Ugani za Mifugo   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa huduma za ugani wa mifugo zilitolewa kwa kiwango 
kidogo ambapo ni asilimia 9 tu ya kaya 2,747,910 zilizobainishwa 
kujishughulisha na ufugaji zilipatiwa huduma hiyo. Pia, ni mifugo 5,068,617 
sawa na asilimia 11 ya mifugo 45,920,000 iliyotarajiwa kusajiliwa, waliwekwa 
alama masikioni kwa njia ya kielekitroni. Kufikiwa kwa wafugaji wachache 
katika kutoa huduma za ugani kulisabishwa na uhaba wa maofisa ugani, ambapo 
kulikuwa na upungufu uliofikia asilimia 67 na upungufu wa majosho ya 
kuogeshea mifugo kwa asilimia 65. 
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Utekelezaji wa wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora – Mpango wa Vijana 
kwa Biashara ya Kilimo (BBT-YIA) 
 
Changamotokatika Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ulibainika katika 
uanzishaji, upangaji, na utekelezaji wake. Programu haikufikia malengo ya 
idadi ya wananchi waliopewa mafunzo kutokana na kutofikiwa kwa malengo ya 
utayarishaji wa miundombinu iliyohitajika katika mashamba ya vitalu. Hali hii 
inahatarisha ajira kamili kwa vijana 12,000 waliolengwa kuwa wafanyabiashara 
wa kilimo wenye faida nchini. 

(g) Usimamizi wa Ukusanyaji Mapato  

Usimamizi wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi katika 
Ukusanyaji wa Mapato Nchini Tanzania 

Ukaguzi ulibaini utambuzi na usajili usiojitosheleza wa watumiaji wa mashine 
za kielekitroni za kutolea stakabadhi, ambapo ni asilimia 12 tu ya 
wafanyabiashara 2,056,723 walikuwa wamesajiliwa. Pia, ilibainika kuwa, 
kulikuwa na kasi ndogo ya ongezeko la usajili wa watumiaji wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi, na urejeshaji usiojitosheleza wa gharama za 
ununuzi wa mashine hizo kwa wafanyabiashara wanaonunua mashine kwa mara 
ya kwanza. Pia, kulikuwa na upungufu katika uendeshaji na matengenezo ya 
hizo kutokana na matumizi mabaya ya mashine hizo yaliyosababisha faini kiasi 
cha Sh. 249.42 bilioni kutokusanywa. Watumiaji wa mashine hizo waliofanya 
makosa hawakutozwa faini ipasavyo, ambapo makosa 1,555 hayakupigwa faini, 
hivyo faini zinazofikia Sh. 4.66 bilioni hazikukusanywa. 

Utambuzi na Udhibiti wa Fedha Haramu kupitia Miamala ya Uhamishaji kati 
ya Kampuni Zinazohusiana  

Ukaguzi ulibaini kuwa mikakati na mipango ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
haikusaidia kikamilifu kubaini na kudhibiti udanganyifu wa miamala ya 
uhamishaji kati ya kampuni zinazohusiana. Hali hii ilitokana na mapungufu 
katika uandaaji wa mipango ya ukaguzi wa miamala ya uhamishaji kati ya 
kampuni zinazohusiana. Hali hii ilisababisha ongezeko la kampuni za kimataifa 
zinazojihusisha na  udanganyifu wa miamala ya uhamishaji kati ya kampuni 
zinazohusiana kutoka kampuni 17 Mwaka wa Fedha 2019/2020 hadi kampuni 27 
Mwaka wa Fedha 2022/2023 na kuhusisha jumla ya Sh. 749.25 bilioni na dola za 
Marekani 6,529,501.69.  

 



 

 
 

xxii 
 

(h) Usimamizi wa Mazingira  
 

Usimamizi wa Biashara ya Kaboni  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ingawa Ofisi ya Makamu wa Rais imeanzisha mfumo wa 
usimaizi wa biashara ya kaboni, utekelezaji wake ulikuwa haujitoshelezi. 
Changamoto kuu katika eneo hili lilikuwa pamoja na kutojitosheleza kwa taarifa 
za awali za gesijoto nchini, miongozo ya mikataba ya biashara ya kaboni isiyo 
kuwa wazi, na usimamizi usiojitosheleza wa miradi ya kaboni. Changamoto hizi 
zilitokana na uwezo mdogo wa kitaifa katika masuala ya wafanyakazi, 
utaalamu, teknolojia, na fedha kwa ajili ya kuhudumia shughuli za kaboni 
nchini. Hali hii ilipunguza uwezo wa nchi wa kuzalisha mapato kutokana na 
biashara ya kaboni. 
 
Utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Serikali ilikuwa imeandaa mipango ya kukabiliana na hali 
ya jangwa kupitia Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa (NAP). 
Hata hivyo, utekelezaji wa programu hii ulikwamishwa na changamoto 
mbalimbali kama vile uhaba wa rasilimali-fedha, uratibu duni, na ufuatiliaji na 
tathmini zisizojitosheleza. Masuala haya yalizuia kufikia ipasavyo malengo ya 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa, na kuifanya nchi kuwa 
katika hatari zaidi ya kuenea kwa jangwa. 

 
(i) Uundaji na Usimamizi wa TEHAMA katika utoaji wa huduma za serikali 

 
Usimamizi na Matumizi ya Teknolojia za Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika Mamlaka za Udhibiti katika Utoaji wa Huduma za Udhibiti   
 
Ukaguzi ulibaini usimamizi na matumizi yasiyotosheleza ya mifumo ya TEHAMA 
yanayoathiri utoaji wa huduma za udhibiti, huku tathmini ya hali ya ukomavu 
wa mifumo na Mamlaka ya Serikali-mtandao ikibainika kutofanyika ipasavyo. 
Aidha, usimamizi wa mwendelezo wa huduma haukuwa wa kuridhisha, ikiwa 
Pamoja na ukosefu wa majaribio ya kutosha ya mipango ya kukabiliana na 
majanga ya TEHAMA (DRPs), ukaguzi usiojitosheleza wa mifumo ya TEHAMA, na 
tathmini isiyojitosheleza ya usalama wa mifumo ya TEHAMA katika taasisi za 
umma, hali ambayo iliathiri ufanisi wa utoaji wa huduma za serikali-mtandao.   
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Ufanisi wa Gharama ya Mifumo ya TEHAMA ya Serikali Iliyotengenezwa  
Nchini  

Utengenezaji na urushaji wa mifumo ya TEHAMA ulikumbwa na changamoto za 
ukosefu wa udhibiti wa gharama, muda usiotambulika wa matumizi ya usanifu 
wa mifumo, na majaribio yasiyotosheleza. Zaidi ya hayo, uzingatiaji na 
utekelezaji usiojitosheleza wa hatua za udhibiti wa gharama za mifumo katika 
upangaji na upataji wa mifumo uliathiri ufanisi wa kiuchumi. 

Hitimisho 

Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha utendaji 
wao ili kufanikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na wa 
Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ambayo inalenga kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu. Hususani, maboresho 
yalionekana katika usimamizi wa huduma za usafiri wa baharini, utabiri wa hali 
ya hewa na usimamizi wa maafa, udhibiti wa tiba asili na tiba mbadala, utoaji 
wa vyeti vya vizazi na vifo, usimamizi wa data za kijiolojia, shughuli za kilimo 
na ufugaji, ukusanyaji wa mapato, usimamizi wa mazingira, na maendeleo na 
usimamizi wa mifumo ya TEHAMA katika taasisi za umma. 

Pamoja na juhudi hizi, bado kulikuwa na changamoto kubwa zilizokwamisha 
ufikiaji wa malengo yaliyokusudiwa. Changamotozilizobainika katika maeneo 
haya unahitaji hatua za haraka ili kuoanisha juhudi za serikali na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano, ili kuhakikisha maendeleo endelevu ya kiuchumi na ya binadamu. 
 
Mapendekezo ya Ukaguzi 
 
Yafuatayo ni mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa:  
 

(i) Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lihimize usajili na kutoa leseni 
kwa vyombo vyote vidogo na kutekeleza usajili wa lazima wa vyombo 
vyote vya majini vyenye uzito wa tani 50 na zaidi Tanzania Bara. 
Shirika lidumishe kanzidata ya kisasa na kuchukua hatua stahiki dhidi 
ya wasiozingatia sheria ili kuhakikisha vyombo vyote vinavyostahili 
vimesajiliwa na kuwa na leseni halali;  

(ii) Uongozi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania unahimizwa kuimarisha 
huduma za hali ya hewa kwa kupanua mtandao wa vituo vya 
uchunguzi, kuboresha matengenezo ya vifaa, na kuhakikisha usahihi 
wa utabiri wa hali ya hewa. Pia, inapaswa kuboresha uchakataji wa 
data, kudhibiti huduma za hali ya hewa kwa ufanisi, kuimarisha 
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usambazaji wa taarifa za hali ya hewa, na kuimarisha ushirikiano na 
wadau ili kuboresha utoaji wa huduma; 

 
(iii) Wizara ya Afya inahimizwa kuboresha usajili, ufuatiliaji, na udhibiti 

wa wahudumu wa tiba asili na huduma zao kwa kuimarisha mifumo 
inayotegemea TEHAMA, kuhakikisha utekelezaji wa sheria, na 
kuboresha ushirikiano na wadau ili kuhakikisha ubora na usalama wa 
huduma hizi; na 

 
(iv) Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini unapaswa pia kuunganisha 

Mfumo wa Usajili wa Uraia (CRS) na taasisi zingine za serikali ili 
kuimarisha upatikanaji wa kumbukumbu za vizazi na vifo na kuweka 
kumbukumbu zote za mwongozo dijitali ili kuhakikisha takwimu 
muhimu zinapatikana kwa urahisi. 
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 SURA YA KWANZA  
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 UTANGULIZI  

1.1 Usuli wa Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Ukaguzi wa ufanisi huchunguza iwapo shughuli, mipango, mifumo au miradi ya 
Serikali inayohusisha ukusanyaji au matumizi ya fedha za umma katika wizara, 
idara, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma inafanya kazi kwa 
kuzingatia kanuni tatu yaani uwekevu, ufanisi, na tija. Kanuni hizi ni kama 
zinavyooneshwa kwenye Kilelezo Na. 1.  
 

Kielelezo Na.  1: Kanuni za Ukaguzi wa Ufanisi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa Iliyotolewa kutoka Mwongozo wa 

Ukaguzi wa Ufanisi wa Mwaka 2022 
 
Ukaguzi wa ufanisi pia unabainisha iwapo malengo yaliyowekwa mwanzoni mwa 
shughuli yalifikiwa. Taarifa hizi huwezesha kufahamu iwapo, kwa kiasi kikubwa, 
uwekevu, ufanisi, na tija ilizingatiwa wakati wa utekelezaji wa shughuli. 
Mapendekezo ya uboreshaji hutolewa kwenye maeneo yanayohisiwa kuwa na 
upungufu. 
 
Ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya umma ni muhimu kwa vile unalenga kukuza 
uwajibikaji, uwazi, na utendaji kazi katika shughuli za Serikali ili wananchi 
wake wapate huduma bora na kwa wakati. Ukaguzi wa ufanisi hutumika pia 
kama msingi wa kujifunza na kufanya maboresho. 
 

U
ka

gu
zi

 w
a 

U
fa

ni
si

Uwekevu
Kupunguza gharama za rasilimali zinazotumika kwa shughuli, 

kwa kuzingatia wakati unaofaa, wingi, ubora na bei nzuri.

Ufanisi
Kupata matokeo zaidi kutoka katika rasilimali iliyopo. 

Unahusika na uhusiano kati ya rasilimali zilizotumika na 
matokeo yaliyopatikana kwa kuzingatia ubora, wingi.

Tija
Kufikia malengo yaliyowekwa na kufikia matokeo.
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Katika ukaguzi wa ufanisi, mambo mbalimbali huzingatiwa katika kuchagua 
maeneo ya kumakinikia. Mambo haya ni pamoja na malalamiko ya umma na 
umuhimu wa eneo hilo kuhusiana na maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

1.2 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya kisheria 
ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, Sura ya 418 kinaelekeza kuwa: 
 
“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa madhumuni ya 
kuzingatia wekevu, ufanisi, na tija ya matumizi yoyote ya rasilimali za taasisi, 
atahitaji taarifa, kuchunguza, na kutoa taarifa kadiri atakavyoona inafaa 
kuhusu: 
 

(a) Matumizi ya fedha za umma na matumizi ya rasilimali kwa wizara,   
idara, wakala, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika na taasisi 
zingine zote za umma; 
 

(b) Uendeshaji na ufanisi wa utendaji kazi wa maofisa masuuli, wakuu wa 
idara, na watendaji wakuu wa vyombo vyote hivyo; na 
 

(c) Uzingatiaji wa sheria, kanuni na sera za mazingira na viwango vya ndani 
ya nchi”.  

1.3 Madhumuni ya Ripoti Kuu 
 
Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu wabunge, Serikali, vyombo 
vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze kufanya maamuzi 
yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi katika shughuli za serikali. 
 
Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za ufanisi 
dhidi ya yale yaliyotarajiwa, pamoja na mchango wake katika kutekeleza 
Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) na 
kuyafikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ripoti hii pia inawasilisha matokeo 
ya tathmini ya utendaji wa taasisi za serikali katika kutimiza majukumu yao 
katika Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-
2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–
2025/26) inayolenga kuleta mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu. 
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Maeneo yaliyoguswa katika ripoti hii ni pamoja na usimamizi wa udhibiti wa 
huduma za usafiri wa baharini, utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa 
majanga, usimamizi wa dawa za asili, na usimamizi wa utoaji wa vyeti vya vizazi 
na vifo. Maneneo mengine ni usimamizi wa data za kijiosayansi katika sekta ya 
madini, usimamizi wa shughuli za kilimo na ufugaji, usimamizi wa ukusanyaji 
wa mapato, usimamizi wa mazingira, na usimamizi wa maendeleo na udhibiti 
wa huduma za mifumo ya teknolojia za habari na mawasiliano.  
 
Pia, ripoti inawasilisha matokeo ya tathmini ya kiwango ambacho shughuli za 
serikali zimechangia kufikia malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Jedwali Na. 1 linatoa muhtasari wa ripoti za ukaguzi wa ufanisi pamoja na 
taasisi zilizokaguliwa.  
 

Jedwali Na.  1: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na Taasisi Zilizokaguliwa 
Ripoti ya Ukaguzi Taasisi Zilizokaguliwa 

Usimamizi wa Huduma za Vivuko Wizara ya Ujenzi, na Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania 

Usimamizi wa Mafuriko Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa  

Udhibiti wa Huduma za Usafiri wa 
Baharini 

Wizara ya Uchukuzi, na Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania  

Utoaji wa Msaada na Udhibiti wa 
Tiba za Asili 

Wizara ya Afya, na Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa  

Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya 
Vizazi na Vifo 

Shirika la Usajili, Ufilisi, na Dhamana  

Usimamizi wa Data za Kijiosayansi 
katika Sekta ya Uchimbaji Madini 

Wizara ya Madini na Tasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini  Tanzania  

Utekelezaji wa Programu ya Jenga 
Kesho iliyo Bora – Mpango wa Vijana 
kwa Biashara ya Kilimo (BBT-YIA) 

Wizara ya Kilimo, na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Utoaji wa Huduma za Ugani kwa 
Rasilimali za Mifugo 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Usimamizi wa Huduma za Hali ya 
Hewa 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania  

Usimamizi wa Mashine za  
Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 
katika Kukusanyaji wa Mapato 

Mamlaka ya Mapato Tanzania  

Usimamizi wa Biashara ya Kaboni Ofisi ya Makamu wa Rais  
Utekelezaji wa Mpango wa Kitaifa 
wa Kukabiliana na Hali ya Jangwa 

Ofisi ya Makamu wa Rais  

Usimamizi na Matumizi ya Teknolojia 
za Habari na Mawasiliano katika 

Mamlaka ya Serikali-mtandao  
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Mamlaka za Udhibiti katika Utoaji 
wa Huduma za Udhibiti 
Ukaguzi wa Utendaji kuhusu Ufanisi 
wa Gharama za Mifumo ya TEHAMA 
ya Serikali Iliyotengenezwa Ndani 

Mamlaka ya Serikali-mtandao 

Utambuzi na Udhibiti wa Fedha 
Haramu kupitia Miamala ya 
Uhamishaji Fedha kati ya Kampuni 
Zinazohusiana 

Mamlaka ya Mapato Tanzania  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi Mwaka 2024 

1.4 Mtazamo wa Ripoti ya Jumla 
 
Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa juhudi na shughuli mbalimbali za 
Serikali katika mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya rasilimali-watu kama 
zinavyohusishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu sambamba na utekelezaji 
wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) 
na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26). 
 
Kwa kutambua umuhimu wa ajenda hii katika kuleta mabadiliko kwenye maisha 
ya wananchi, Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Umma za Ukaguzi 
lilijumuisha Malengo ya Maendeleo Endelevu kama kipaumbele mtambuka 
katika Mpango-mkakati wake wa Mwaka 2017 hadi 2022. Shirika lilitoa wito kwa 
wanachama wake kuchangia katika ufuatiliaji na mapitio ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ndani ya muktadha wa juhudi mahususi za maendeleo 
endelevu za kitaifa na mamlaka ya taasisi husika za ukaguzi. 
 
Tanzania, kama nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa, inashiriki utekelezaji 
wa Ajenda ya Mwaka 2030. Ajenda hii inasisitiza kuwapo kwa mpango jumuishi 
wa hatua za kupata suluhisho la kiuchumi, kimazingira, na kijamii kwa ajili ya 
kufikia maendeleo endelevu unaojumuisha malengo 17 ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Malengo ya Maendeleo Endelevu, pamoja na masuala 
mengine muhimu, yanaweka jitihada katika kukabiliana na umaskini na njaa, 
kupunguza ukosefu wa usawa, kujenga jamii zenye amani na haki, kukuza usawa 
wa kijinsia, na kulinda maliasili. Kwa kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu ni 
kabambe na yanaingiliana, mafanikio na utumikaji wake ni mchakato mgumu 
na unahitaji ushirikiano wa pamoja. 
 
Kadhalika, kuzinduliwa kwa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 kama 
nyenzo ya kuelekeza juhudi za kitaifa katika kufanikisha malengo ya kiuchumi 
na kijamii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliandaa Mpango wa 
Muda Mrefu wa Mwaka 2011/12 hadi 2025/2026. Utekelezaji wa Mpango huu 
umegawanywa katika awamu kuu tatu za mpango wa maendelo wa miaka 
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mitano inayolenga kuelekeza jitihada za kitaifa kufikia malengo ya Dira ya Taifa 
ya Maendeleo kwa kuzingatia ukuaji wa uchumi ikiwa sambamba na kupunguza 
umaskini na na kuleta maendeleo ya watu. 
 
Mipango ya taifa ya maendeleo ya miaka mitano inaingiliana na inaandaliwa 
kulingana na maudhui. Maudhui ya Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2016/17-2020/21) ni “kukuza viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi 
na maendeleo ya watu” na maudhui ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano (2021/2022–2025/26) ni “kujenga uchumi shindani wa viwanda 
kwa maendeleo ya watu”. 
 
Mipango hii miwili inalenga kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 
2025, ambayo ina lengo la kuigeuza Tanzania kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi 
wa kipato cha kati na kuendeleza mageuzi ya kuwa nchi ya viwanda kufikia 
mwaka 2025. Jitihada za kuondoa umaskini na kuboresha hali ya maisha, 
utawala bora, na uwajibikaji zimejumuishwa kwenye mipango hii miwili. 
 
Kwa kuzingatia mamlaka na majukumu yake, taasisi za ukaguzi zina majukumu 
muhimu. Taasisi hizo ndio msingi wa kuwapo kwa taasisi zenye ufanisi, 
zinazowajibika, na shirikishi kwa maendeleo endelevu na zinazoweza kusaidia 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Hivyo, ripoti hii ya jumla imetokana na uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi kutoka kwenye kaguzi 15 za ufanisi zilizotathmini athari za shughuli 
za Serikali katika kuwezesha kufikiwa kwa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26), Malengo ya Maendeleo Endelevu, na 
Malengo ya Afrika ya Mwaka 2063. 

1.5 Umuhimu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2021/22–2025/26) na Malengo ya Maendeleo Endelevu   

 
Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) 
inalenga kutumia rasilimali ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
Mwaka 2025. Dira hii inakusudia kuifanya nchi kuwa ya uchumi wa kipato cha 
kati na kuendeleza mageuzi ya kuwa nchi ya viwanda kufikia mwaka 2025. 
Ufikiaji wa Dira kutaifanya nchi kuwa na maisha bora na endelevu; kuwa na 
amani, utulivu na umoja; kuwa na uongozi bora na utawala wa sheria; kuwa na 
jamii iliyoelimika; na kuwa na uchumi imara na wenye ushindani. 
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Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) 
inalenga pia kutekeleza mipango-mkakati na makubaliano ya kisekta, kikanda, 
na kimataifa ikiwa pamoja na utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yaliyopitishwa tarehe 25 Septemba 2015 na nchi wanachama 193 za Umoja wa 
Mataifa ili kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya jamii. Mipango 
hii ya maendeleo inaweka bayana orodha ya maeneo ya vipaumbele na shughuli 
za kimkakati ambazo ni muhimu ili kuimarisha kasi ya ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya watu. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yamejumuisha malengo 17 na shabaha 169 
zinazoelekeza hatua za Serikali, mashirika ya kimataifa, asasi za kiraia, na 
taasisi zingine katika kipindi cha miaka 15 (2016-2030).  
 
Ajenda inaweka mkakati wa siku zijazo, ikiongoza ulimwengu kuelekea njia 
endelevu zaidi na thabiti. Inaelekeza pia mabadiliko ya viwango vya maisha na 
mapito kwa njia jumuishi zaidi za maendeleo zenye nguvu na endelevu. 
 
Kadhalika, Malengo 17 ya malengo tarajiwa ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yanalenga kuhakikisha kunakuwa na kazi zenye staha na ukuaji kiuchumi; kuwa 
na viwanda, uvumbuzi, na miundombinu; kupunguza matabaka; kuwa na miji 
na jamii endelevu; kuwa na matumizi na uzalishaji bora; kuchukua hatua za 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; kuhifadhi maisha ya viumbe chini ya 
maji na juu ya ardhi; kuwa na amani, haki na taasisi imara; na kuwa na ushirika 
wa malengo. 
 
Malengo haya yote yamehusishwa kwenye maeneo makuu matatu ya Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ambayo ni malengo ya uchumi, jamii, na mazingira. 
 
1.6 Uhalali wa Ukaguzi 
 
Kama moja ya nchi zilizosaini Ajenda ya Mwaka 2030 kuhusu Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, Tanzania imechukua hatua za kujumuisha ajenda hii 
katika muktadha wa kitaifa. Wakati wa uanzishaji wa Ajenda ya Mwaka 2030, 
Tanzania ilikuwa ikiandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, hivyo 
sehemu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu yaliakisiwa katika mpango huo.  
 
Aidha, kupitia Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, Tanzania imejiwekea 
matarajio ya kufanikisha lengo la kuwa na ukuaji wa uchumi kwa angalau 
asilimia 8 kwa mwaka. Viwango hivyo vya ukuaji vinachukuliwa kuwa muhimu 
katika kupunguza umaskini na kuisukuma Tanzania kutoka nchi isiyoendelea 
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hadi nchi ya uchumi wa kipato cha kati yenye kiwango cha juu cha maendeleo 
ya binadamu. Dira ya Taifa ya Maendeleo ina maono ya kubadili uchumi ambao 
awali ulitegemea uzalishaji wa chini wa kilimo hadi kufikia uchumi wa kilimo 
wenye tija.  
 
Ili Malengo ya Maendeleo Endelevu yafikiwe, kila mmoja, kama vile Serikali, 
Bunge, sekta binafsi, asasi za kiraia, na mtu mmojammoja, anapaswa kutimiza 
wajibu wake. 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kama mkaguzi wa nje wa 
Serikali, ni kiungo muhimu katika kuhakikisha kuwa Serikali inatekeleza wajibu 
wake wa kutoa huduma zinazohitajika kwa wananchi na kulijulisha Bunge 
kuhusu utendaji wa serikali na hatua zinazopaswa kuchukuliwa kuhakikisha 
kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanafikiwa. 
 
Hivyo, ili kuitikia wito huo wa kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030. Kadhalika, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi na maeneo ya vipaumbele na 
shughuli za kimkakati za Mpango wa Maendeleo ya Taifa ili kutathmini 
utekelezaji wake na kutoa mapendekezo ya maboresho zaidi. Baadhi ya 
malengo hayo yameguswa katika kaguzi 15 zilizofanyika. 
 
1.7 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa 
 
Ukaguzi wa ufanisi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
za Ukaguzi kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi. Viwango hivyo vinaitaka Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha na unaofaa 
utakaokuwa msingi mzuri wa matokeo, hitimisho, na mapendekezo kulingana 
na lengo au malengo ya ukaguzi. 
 
Kwa kufuata kanuni za ukaguzi, wakaguliwa wote walipewa fursa ya kujadili na 
kutoa maoni yao kuhusu matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa 
yaliyojitokeza katika rasimu ya ripoti hii. Wakaguliwa hao ni pamoja na Wizara 
ya Ujenzi; Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania; Ofisi ya Waziri Mkuu; Ofisi 
ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Wizara ya Uchukuzi; Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania; Wizara ya Afya; Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini; Wizara ya Madini; Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania; 
Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania; Ofisi ya Makamu wa Rais; na Mamlaka 
ya Serikali-mtandao. Matokeo yote ya ukaguzi yanayoripotiwa katika taarifa hii 
yalitokana na majadiliano haya.  
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1.8 Muundo wa Ripoti 
 
Ripoti hii ina sura 10 kama zinavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 2: 
 

Kielelezo Na. 2: Mpangilio wa Sura Zilizounda Ripoti Hii 

 
 

•Utangulizi wa Jumla

Sura ya Kwanza

•Maelezo Kuhusu Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo
yaMaendeleo Endelevu

Sura ya Pili

•Usimamizi wa Udhibiti wa Huduma za Usafiri wa Baharini

Sura ya Tatu

•Utabiri wa Hali ya Hewa na Usimamizi waMajanga

Sura ya Nne

•Usimamizi wa Dawa za Asili na TibaMbadala

Sura ya Tano

•Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na Vifo

Sura ya Sita

•Usimamizi wa Data za Kijiosayansi katika Sekta yaMadini

Sura ya Saba

•Usimamizi wa Shughuli za Kilimo na Ufugaji

Sura ya Nane

•Usimamizi wa Ukusanyaji waMapato

Sura ya Tisa

•Usimamizi waMazingira

Sura ya Kumi

•Usimamizi wa Maendeleo na Udhibiti wa Huduma za Mifumo ya
Teknolojia ya Habari naMawasiliano

Sura ya Kumi naMoja

•Hitimisho naMapendekezo

Sura ya Kumi naMbili
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 SURA YA PILI 
  



 

 
 

11 
 

 MAELEZO YA MPANGO WA PILI NA TATU WA MAENDELEO YA TAIFA 
WA MIAKA MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU  

 

2.1 Usuli kuhusu Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu  

 
Mwaka 1999 Tanzania ilizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 
ambayo ni nyenzo ya kuunganisha juhudi za taifa katika kufikia malengo ya 
maendeleo tarajiwa ya kijamii na kiuchumi. Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Mwaka 2025 unafanyika kupitia Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 
wa Mwaka 2011/12 – 2025/26. 
 
Aidha, mwaka 2015 Tanzania iliingia makubaliano ya utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Makubaliano hayo yalijumuishwa kwenye Mpango wa Pili 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26), mipango-mkakati 
na mipango ya mwaka ya taasisi za Serikali. Kielelezo Na. 3 kinaonesha 
uhusiano wa mikakati na mipango na mikakati ya kitaifa.  
 

Kielelezo Na.  3: Uhusiano wa Mikakati na Mipango ya Kitaifa 

 
 
 
Utekelezaji wa Mpango Elekezi wa Muda Mrefu kwa kipindi cha Miaka 2011/12–
2025/26 uligawanywa katika mipango ya maendeleo ya miaka mitanomitano, 
ambapo, kila mpango ulikuwa na maudhui mahususi kama inavyooneshwa hapa 
chini. 
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Maudhui Mahususi ya Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano 
 
Mipango ya maendeleo ya miaka mitanoina maudhui mahususi tofauti, ambayo 
inaweka umuhimu kwenye jambo ambalo linatekelezwa na taasisi husika ya 
serikali.  
 
Mpango wa Kwanza wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2011/12 - 2015/16 
uliokuwa na dhima ya “kufungua fursa zilizojificha za ukuaji wa uchumi”, 
uliainisha maeneo, ambayo kama hatua zingechukuliwa, zingefungua fursa za 
kiuchumi. Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 2016/17-
2020/21 ulikuwa na dhima ya “kujenga uchumi wa viwanda”. Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26) ulikuwa na dhima 
ya “kujenga uchumi shindani na viwanda kwa maendeleo ya watu”, kwa lengo 
la kuakisi malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ili kujenga uchumi wenye 
ushindani, imara, wa kipato cha kati, unaotegemea viwanda, na wenye uwezo 
wa kushindana kimataifa bila kupoteza dhamira ya kuleta maendeleo kwa watu. 
 
Mipango hii ya maendeleo hulenga kujenga msingi wa kuibadilisha Tanzania ili 
kuhakikisha makubaliano ya kimataifa na kikanda (k.m. Ajenda ya Afrika ya 
Mwaka 2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu) yameingizwa katika mipango 
ya maendeleo ya taifa na mifumo ya utekelezaji wa mipango hiyo.  
 
Kielelezo Na. 4 kinatoa maelezo kwa ufupi ya kila mpango wa maendeleo na 
maudhui yake mahususi. 
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Kielelezo Na. 4: Maelezo kwa Ufupi ya kila Maudhui Mahususi kutoka 
kwenye Mipango ya Maendeleo ya Taifa 

 
 
Uhusiano wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano  
 
Tanzania ikiwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa inatakiwa kutekeleza seti 
17 za Malengo ya Maendeleo Endelevu ili kufikia maendeleo endelevu ya watu. 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yanashabihiana, yakilenga kutatua 
changamoto za kimaendeleo zinazowakabili Watanzania na dunia kwa ujumla. 
Changamoto hizo zinahitaji  hatua zichukuliwe za kutokomeza njaa, kulinda 
mazingira, na  kukabiliana na mabadiliko ya  tabianchi1. 

 
1https://sustainabledevelopment.un.org/memberstates/tanzania, Sustainable Development 
Goal (SDG) Implementation, Follow-up and review in Tanzania – 2017 

https://sustainabledevelopment.un.org/memberstates/tanzania
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Wizara ya Fedha imekuwa ikichukua hatua mbalimbali kuhakikisha kuwa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yanajumuishwa katika muktadha wa kitaifa na 
kutekelezwa ipasavyo. Juhudi zimefanywa ili kuhakikisha kuwa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu yameingizwa katika mipango na mikakati ya kisekta. Hivyo, 
utekelezaji wa mikakati ya maendeleo ya kitaifa pia utaathiri mafanikio ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na malengo ya kitaifa ya maendeleo. Katika 
kuhakikisha kuwa kuna utekelezaji mzuri wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
nchini, Kikundi cha Wabunge wa Maendeleo Endelevu (PGSD) kimepewa jukumu 
la kufuatilia utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi ya 
mitaa na kutoa maoni na miongozo ya mara kwa mara. 
 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ina wajibu wa 
kuhakikisha kuwa malengo haya ya mipango ya maendeleo na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu si tu yanafikiwa bali pia kanuni za tija, ufanisi, na uwekevu 
zinadumishwa kwa kiwango cha juu na taasisi zinazohusika wakati wa 
kutekeleza programu na shughuli zitakazowezesha kufikiwa kwa malengo hayo. 

2.2 Miongozo Muhimu na Mfumo wa Kisheria Unaosimamia Utekelezaji 
wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-
2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22–2025/26)  

 
Miongozo muhimu na mfumo wa kisheria unaosimamia utekelezaji wa Mpango 
wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) 
unajumuisha sera, mipango-mkakati, na bajeti kwa taasisi zenye dhamana ya 
utekelezaji. Kadhalika, kila sekta ya uchumi imeendelea kuongozwa na sheria 
zake. Hivyo, utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano (2021/22–2025/26) unaongozwa na sheria zilizo chini ya wizara, idara, 
na wakala husika, tawala za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, mashirika ya 
umma, bodi mbalimbali, na wadau wengine. Vyombo, mifumo ya kisheria, na 
wadau muhimu katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2021/22–2025/26) wameelezewa hapa chini.  
 
Kielelezo Na. 5 kinaelezea baadhi ya sheria muhimu katika utekelezaji wa 
Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26). 
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Kielelezo Na.  5: Miongozo Muhimu na Mfumo wa Kisheria katika Usimamizi 
wa Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka 
Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa kaguzi za ufanisi Mwaka 2024 

2.3 Watendaji Muhimu katika Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26)  

 
Utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya taifa ya miaka mitanomitano unagusa  
wizara, idara, wakala mbalimbali za serikali, tawala za mikoa, mamlaka za 
serikali za mitaa, mashirika ya umma, bodi mbalimbali, na wadau wengine 
katika utekelezaji wa shughuli za kila siku zilizopagwa katika mipango yao ya 
maendeleo ya kila mwaka. Utekelezaji umegawanyika katika ngazi zote 
zikiwemo mipango, uratibu, utekelezaji, na ufuatiliaji na tathmini ya mafanikio 
ya mipango ya maendeleo ya taifa ya miaka mitano kama inavyooneshwa 
kwenye Kielelezo Na. 6 hapa chini.  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Sura ya Pili, ya Mwaka 

1977

Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 
2004 

Kwa niaba ya wananchi, kwa
lengo la kuijenga jamii na
kuhakikisha kuwa Tanzania
inaongozwa na Serikali
inayozingatia misingi ya
demokrasia na kuhusisha
wananchi kwenye kupanga na
kutekeleza miradi ya maendeleo

Sheria ya Fedha inatoa
mwongozo wa kiutendaji
wa Wizara ya Fedha chini
ya usimamizi wa Mhasibu
Mkuu wa Serikali na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali
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Kielelezo Na. 6: Watendaji Muhimu na Majukumu Yao katika Utekelezaji wa 
Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Kaguzi Mwaka 2024 

2.4 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) 

 
Mikakati inayoongoza mageuzi ya kitaasisi na kisera katika utekelezaji wenye 
tija wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano inajumuisha Mpango wa 
Utekelezaji - Sehemu ya Kwanza;  Mkakati wa Fedha - Sehemu ya Pili; Mkakati 
wa Ufuatiliaji na Tathmini - Sehemu ya Tatu; na Mkakati wa Mawasiliano - 
Sehemu ya Nne. Mikakati hii imeainisha maeneo muhimu ya utekelezaji wa 
Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano. Mikakati hii ni kama 
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 7 hapa chini. 
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Kielelezo Na. 7: Muhtasari wa Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa kaguzi kutoka kwenye Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango ya 

Maendeleo Mwaka 2024 
 
(a) Mpango wa Utekelezaji - Sehemu ya Kwanza   

 
Mpango huu unaelezea maeneo ya kuzingatia na vipaumbele vya miradi ya 
kimkakati. Mpangokazi huu pia unaonesha maendeleo na hali ya maeneo au 
miradi, changamoto na fursa, malengo ya utekelezaji, shabaha, shughuli, muda 
wa utekelezaji, chanzo cha fedha, majukumu, na wadau mbalimbali.  
 
(b) Mkakati wa Fedha - Sehemu ya Pili 

 
Mkakati huu unaonesha utekelezaji na makusanyo ya fedha kutoka kwenye 
vyanzo  vya kawaida na vipya kwa ajili ya kugharamia Mpango. Mkakati pia 
unajumuisha mafunzo na uzoefu kutoka nchi zilizoteuliwa na hatua 
zilizopendekezwa kuchukuliwa ili kutambua kiasi kilichokadiriwa cha 
kugharamia Mpango wa Maendeleo ya Miaka Mitano.  
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(c) Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini - Sehemu ya Tatu  
 
Mkakati huu ni nyenzo ya usimamizi wa matokeo inayosisitiza uratibu, 
uzingatiaji wa muda, viashiria vya utendaji, utoaji wa maoni, na taratibu za 
usahihishaji wa kasoro za kiutekelezaji. Mkakati huu unaonesha ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
 
(d) Mkakati wa Mawasiliano - Sehemu ya Nne   

 
Mkakati huu unafafanua mbinu inayopaswa kutumika kuhakikisha kuna mtiririko 
mzuri wa taarifa na kukuza ushirikiano kwa wadau wote katika kipindi chote 
cha utekelezaji kisha kujadili matokeo yaliyotarajiwa na athari za utekekelezaji 
wake badaye. 
 
2.5 Mahitaji ya Ukaguzi katika Kutekeleza Mpango wa Pili wa Maendeleo 

ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26) na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu 

 
Mahitaji ya kufanya kaguzi za ufanisi zinazoelezea dhamira za Malengo ya 
Maendeleo Endelevu yanatokana na umuhimu wa malengo hayo katika ngazi za 
kitaifa na kimataifa katika kuelezea maendeleo ya kiuchumi kwa njia endelevu. 
Mahitaji ya ukaguzi yanayoelezea dhamira za Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yanaweza kufafanuliwa zaidi kama inavyooneshwa katika vifungu vifuatavyo. 
 
(a) Jukumu la Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
 
Dhima ya kwanza ya Kongamano la Kimataifa la 22 kwa Taasisi Kuu za Umma za 
Ukaguzi lilikuwa kutoa wito kwa wanachama wake kuchangia ufuatiliaji na 
mapitio ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kongamano hilo liliainisha 
umuhimu na dhamira ya kufanya kaguzi zinazohusisha kuangalia utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu kwa njia mbalimbali. Kongamano hilo lilizaa 
Azimio la Abu Dhabi ambalo liliweka chachu kwenye kuangalia utekelezaji wa 
malengo ya maendeleo endelevu. 
 
Kadhalika, mwaka 2015, Kamati ya Kubadilishana Maarifa pamoja na taasisi kuu 
za umma za ukaguzi kupitia mikakati yake ya maendeleo, zilizindua jukwaa la 
jamii la Malengo ya Maendeleo Endelevu na kuhamasisha jukumu la taasisi za 
ukaguzi kufanya kaguzi za Malengo ya Maendeleo Endelevu. Hayo yote ni 
miongoni mwa sababu za kukagua utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 
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(b) Utekelezaji usioridhisha wa Malengo ya Maendeleo ya Endelevu Nchini 
 

Kwa mujibu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17-2020/21) na Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kuhusu Maandalizi ya Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (Machi 2018), Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linataka kukomesha umaskini wa aina zote; kuwapo kwa afya bora na 
ustawi, elimu bora, usawa wa kijinsia, maji safi na usafi wa mazingira, nishati 
nafuu na safi, na kazi yenye heshima; na ukuaji wa uchumi na uvumbuzi wa 
viwanda na miundombinu.  
 
Shabaha nyingine ni kupunguza utofauti wa usawa; kuwapo kwa miji na jamii 
endelevu; matumizi na uzalishaji kwa uwajibikaji; mpango wa kudhibiti 
tabianchi; uhai wa viumbe chini ya maji na viumbe juu ya nchikavu; amani, haki 
na taasisi imara; na kuwapo kwa ushirikiano katika utekelezaji  wa malengo na 
kusimamia matumizi ya rasilimali asilia kwa uendelevu. Ripoti hiyo ilionesha 
kuwa, Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaunganisha pande tatu za maendeleo 
endelevu yaani uchumi, jamii, na mazingira kwa malengo yanayohusiana kwa 
karibu. Malengo ya Maendeleo Endelevu hayakinzani; hii ina maana kwamba 
hakuna lengo moja linalokinzana na lingine, hivyo malengo yote yanahitaji 
mbinu za kina na shirikishi katika utekelezaji wake. 
 
Hata hivyo, ripoti hiyo imeonesha kuwa changamoto kadhaa ziliikabili Tanzania 
wakati wa utekelezaji, ambazo ziliikwamisha kufikia baadhi ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Changamoto hizo ni pamoja na ufanisi mdogo katika 
utendaji kazi wa mamlaka za serikali za mitaa kutokana na kutokuwa na uwezo; 
ushiriki na ushirikishaji mdogo wa sekta binafsi; uwezo na ushiriki mdogo wa 
watekelezaji (wahusika wakuu katika ngazi ya chini); na kushindwa kufikia 
Lengo Na. 8 ambalo ni kuendeleza ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya 
maendeleo. 

 
 

(c) Tathmini ya Tanzania katika Kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Uhitaji wa ukaguzi wa ufanisi katika kufuatilia utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu unatoa fursa muhimu ya kupima kiwango cha mafanikio 
yake.  Kwa mfano, kupitia ukaguzi wa eneo hili, nchi inaweza kutathmini ikiwa 
Wizara ya Fedha, kama msimamizi mkuu wa utekelezaji wa malengo haya, 
inatekeleza majukumu yake ipasavyo.  Pia, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, kama mratibu wa mamlaka za serikali za mitaa, ambazo ni 
watekelezaji wakuu, inatekeleza Ajenda ya Mwaka 2030 kuhusu Malengo ya 
Maendeleo Endelevu katika muktadha wa kitaifa kupitia utambuzi na 
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uhamasishaji wa usimamizi wa rasilimali, ujenzi wa uwezo wa utekelezaji, na 
ufuatiliaji na utoaji wa taarifa kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa malengo 
hayo. 
 
2.6 Ukaguzi wa Ufanisi Uliofanyika na Uhusiano wake na Mpango wa Pili 

wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–
2025/26) na Malengo ya Maendeleo Endelevu  

 
Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, zilifanyika kaguzi 15 za ufanisi  zilizoelezea 
utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22–2025/26) na Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
 
Maudhui ambayo yamehusishwa  kwenye kaguzi hizi ni yale yanayohusiana  na 
maendeleo ya watu na mageuzi ya kiuchumi kama yalivyoainishwa kwenye 
mipango hiyo. Mipango yote hii imeweka maeneo ya vipaumbele ambayo ni 
muhimu katika kuhakikisha utekelezaji wake madhubuti.  
 
Maeneo ya vipaumbele kwa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano (2016/17-2020/21) ni kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa mageuzi ya 
kiuchumi; kuchochea maendeleo ya watu; kuboresha mazingira rafiki ya 
uendelezaji biashara; na kuimarisha ufanisi wa utekelezaji. Kadhalika, maeneo 
ya vipaumbele kwa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22–2025/26) ni kuchochea uchumi shirikishi na shindani; kuimarisha 
uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza uwekezaji na 
biashara; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza ujuzi. 
 
Maendeleo ya watu yanalenga kufanikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
mipango ya maendeleo ya taifa. Dhima ya maendeleo ya watu ni uboreshaji wa 
watu katika nyanja zote za umma, binafsi, jamii, siasa, na uchumi. Mageuzi ya 
kiuchumi yanazitaka nchi kufanya maboresho ya sera za kiuchumi kwa 
kuzingatia ushirikishaji, mageuzi mbalimbali ya ajira za kutosha, ambazo ni 
jumuishi, ulinzi wa dunia, na uimarishaji wa misingi ya ekolojia katika nyanja 
ya uchumi. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2021/22–2025/26) ni nyenzo zilizokubalika katika kutathmini 
maendeleo ya uchumi na watu kimataifa na kitaifa mtawalia. Muhtasari wa 
kaguzi za ufanisi zilizofanyika na maudhui yake kwa kuzingatia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ni kama unavyowasilishwa katika Jedwali Na. 2 hapa chini. 
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Jedwali Na. 2 linaonesha muhtasari wa ukaguzi wa ufanisi uliofanyika 
ukihusianisha na Malengo ya Maendeleo Endelevu na maeneo ya kipaumbele ya 
Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-2020/21) na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22–2025/26).  
 
Jedwali Na.  2: Kaguzi za Ufanisi Zilizofanyika Zikihusianisha na Maudhui ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu Pamoja na Mipango ya Maendeleo ya Taifa 

ya Miaka Mitano 
Kaguzi 

Zilizofanyika 
Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 
Shabaha Maeneo ya 

Vipaumbele vya 
Mpango 

wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano 

Utoaji wa Msaada 
na Udhibiti wa Tiba 
za Asili 

Lengo la 3: Afya Bora na 
Ustawi 

3.8 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano:  5.5 
Maendeleo ya 
Binadamu 

Lengo la 9: Viwanda, 
Ubunifu, na 
Miundombinu 

9.5 

Lengo la 16: Amani, 
Haki, na Taasisi Imara 

16.8 

Usimamizi wa 
Mafuriko 

Lengo la 11: Makazi ya 
Watu, ambayo ni 
Shirikishi, Salama, 
Stahimilivu, na Endelevu 

11.5 Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano:  2.3  
Maendeleo ya 
Miundombinu  
 
Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano:  7.5 
Vihatarishi vya  
Utekelezaji 

Usimamizi wa 
Huduma za Hali ya 
Hewa 

Lengo la 13: Hatua za 
Udhibiti wa Hali ya 
Hewa 

13 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.2 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Usimamizi wa 
Uendeshaji wa 
Vivuko 

Lengo la 14: Hifadhi na 
tumia rasilimali za 
bahari, maziwa, na mito, 
kwa maendeleo 
endelevu. 

14.c Mpango wa Tatu wa 
Taifa wa Maendeleo ya 
Miaka Mitano: 5.2 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Udhibiti wa 
Huduma za Usafiri 
wa Baharini 

Lengo la 14: Hifadhi na 
tumia rasilimali za 
bahari, maziwa, na mito 

14.c Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.2 
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Kaguzi 
Zilizofanyika 

Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

Shabaha Maeneo ya 
Vipaumbele vya 

Mpango 
wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 
kwa maendeleo 
endelevu. 

Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Usimamizi wa  
Utoaji wa Vyeti vya 
Vizazi na Vifo 

Lengo la 16: Hamasisha 
amani katika jamii; 
hakikisha upatikanaji wa 
haki kwa wote; na jenga 
taasisi bora, 
zinazojitolea, na 
shirikishi katika ngazi 
zote. 

16.9 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.3 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 5.5: 
Maendeleo ya 
Binadamu 

Lengo la 17: Imarisha 
njia za utekelezaji na 
huisha ushirikiano wa 
kimataifa kwa 
maendeleo endelevu. 

17.19 

Usimamizi wa Data 
za Kijiosayansi 
katika Sekta ya 
Uchimbaji Madini 

Lengo la 8: Hamasisha 
ukuaji wa uchumi 
endelevu na shirikishi, 
na ajira kamili na zenye 
tija, na kazi za heshima 
kwa wote. 

8.1 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.3 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Utekelezaji wa 
Programu ya Jenga 
Kesho iliyo Bora – 
Mpango wa Vijana 
kwa Biashara ya 
Kilimo (BBT-YIA) 

Lengo la 2: Komesha 
njaa, pata uhakika wa 
chakula na lishe bora; na 
hamasisha kilimo 
endelevu.  

2.1 & 
2.3 

Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.3 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Lengo la 8: Hamasisha 
ukuaji wa uchumi 
endelevu na shirikishi; 
na ajira kamili na zenye 
tija, na kazi za heshima 
kwa wote.    

8.5 

Utoaji wa Huduma 
za Ugani kwa 
Rasilimali za Mifugo 

Lengo la12: Hakikisha 
mifumo endelevu ya 
matumizi na uzalishaji.  
 

12.4 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.3 
Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Usimamizi wa Vifaa 
vya Kielekitroni vya 
Kodi katika 
Kukusanya Mapato 

Lengo la 17: Imarisha 
njia za utekelezaji na 
fufua ushirikiano wa 

17.1 & 
17.3  

Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.2 
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Kaguzi 
Zilizofanyika 

Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

Shabaha Maeneo ya 
Vipaumbele vya 

Mpango 
wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 
kimataifa wa maendeleo 
endelevu. 

Kufikia Uchumi 
Shirikishi 

Usimamizi wa 
Biashara ya Kaboni  

Lengo la 13: Hatua za 
Mabadiliko ya Tabianchi 

13.2 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano: 5.3 
Kukuza Viwanda na 
Utoaji wa Huduma 

Utekelezaji wa 
Mpango wa Kitaifa 
wa Kukabiliana na 
Hali ya Jangwa 

Lengo la 15: Maisha ya 
Ardhini 
  

15.3 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano:  5.3 
Kukuza Viwanda na 
Utoaji wa Huduma 

Usimamizi na 
Matumizi ya 
Teknolojia za 
Habari na 
Mawasiliano katika 
Mamlaka za Udhibiti 
katika Utoaji wa 
Huduma za Udhibiti 

Lengo la 9: Jenga 
miundombinu yenye 
ustahimilivu; hamasisha 
viwanda endelevu; na 
hamasisha ubunifu. 

9.c Mpa Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo Taifa ya 
wa Miaka Mitano 5.5.7 
Utawala Bora na 
Utawala wa Sheria 
 
Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano II 6.3.7 
Mabadiliko ya 
Kurahisisha Ufanisi wa 
Serikali 

Ukaguzi wa 
Utendaji kuhusu 
Ufanisi wa Gharama 
za Mifumo ya 
TEHAMA ya Serikali 
Iliyotengenezwa 
Ndani  

Lengo la 9: Jenga 
miundombinu yenye 
ustahimilivu; hamasisha 
viwanda endelevu; na 
hamasisha ubunifu.  

9.c Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano  5.5.7 
Utawala Bora na 
Utawala wa Sheria 

 
Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano:  6.3.7 
Mabadiliko ya 
Kurahisisha Ufanisi wa 
Serikali 

Ugunduzi na 
Udhibiti wa 
Mtiririko wa Fedha 
Haramu kupitia 

Lengo la 16: Hamasisha 
amani katika jamii; 
hakikisha upatikanaji wa 
haki kwa wote; na jenga 
taasisi bora, 

16.4 Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo Taifa ya wa 
Miaka Mitano:  Kufikia 
uchumi shirikishi  
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Kaguzi 
Zilizofanyika 

Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

Shabaha Maeneo ya 
Vipaumbele vya 

Mpango 
wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 
Miamala ya Bei za 
Uhamisho 

zinazojitolea na 
shirikishi katika ngazi 
zote. 

Chanzo: Malengo ya Maendeleo Endelevu, Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa 
Maendeleo ya Miaka Mitano na Repoti za Ukaguzi wa Ufanisi, 2025 

 
2.7 Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 

Miaka Mitano 
 
Kwa mujibu wa Mkakati wa Fedha wa Mwaka 2018 wa utekelezaji wa Mpango 
wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, mafanikio ya mpango ambayo 
yamejikita katika kuimarisha mabadiliko ya kiuchumi, maendeleo ya watu, 
maendeleo ya viwanda, na kukuza ufanisi wa utekelezaji yanabebwa na 
ukusanyaji bora wa rasilimali-fedha na mapato, na utaratibu mzuri wa 
ugharamiaji.  
 
Ugharamiaji wa utekelezaji unajumuisha vyanzo vya kawaida vya kodi na 
mapato, na vyanzo vipya vya fedha. Chanzo cha kawaida cha fedha 
kinajumuisha mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi, ukopaji wa ndani, na 
fedha za nje. Vyanzo vipya vya fedha pia vimeanzishwa ili kuongezea vyanzo 
vya kawaida. Vyanzo hivi vinajumuisha vyanzo vya fedha vya ndani na nje 
kupitia fursa zinazohusiana na bidhaa mpya zinazojumuisha dhamana ya soko la 
nje; dhamana za serikali za mitaa/dhamana za manispaa; ufadhili wa 
mabadiliko ya tabianchi; taasisi za fedha za maendeleo; Mfuko wa Usawa wa 
Pensheni; ubia wa sekta binafsi na umma; na uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje.
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SURA YA TATU 
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USIMAMIZI WA HUDUMA ZA USAFIRI WA MAJINI  
 
3.1 Utangulizi 
 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti za ukaguzi wa 
ufanisi zinazohusiana na usimamizi wa huduma za usafiri wa majini, kuhusu 
udhibiti wa vyombo vya majini na usimamizi wa shughuli za vivuko nchini. 
Vilevile, sura hii inaelezea maeneo ya ukaguzi, wizara na taasisi za serikali 
zinazohusika katika ukaguzi, uhusiano wa kaguzi hizi na athari za matokeo yake 
katika Malengo ya Maendeleo Endelevu ya dunia na malengo ya miaka mitano 
ya nchi. Kaguzi hizi za ufanisi ni pamoja na (a) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu 
Usimamizi wa Uendeshaji wa Shughuli za Vivuko; na (b) Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Udhibiti wa Vyombo vya Majini. 

3.1.1 Usuli  
 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Kuu kwa Mwaka wa 
Fedha 2022/23 ilibainisha kuwa vivuko 8 kati 35 (sawa na asilimia 23) vilisimama 
bila kufanya kazi kwa zaidi ya miezi sita. Vivuko hivyo ni pamoja na MV Pangani 
II, MV Sabasaba, MV Kuchele, MV Tangazo, MV Lindi, MV SAR II, MV Ilaga na MV 
Kilombero. Miongoni mwa vivuko hivyo vilivyokuwa vimesimama bila kufanya 
kazi, vivuko 6 vilikuwa vinasubiri ukaguzi wa awali kwa ajili ya ukarabati, huku 
vivuko 3 vikionekana kuwa vimeharibika na haviwezi kukarabatika. 
 
Kwa upande mwingine, kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, vivuko 18 kati ya 32 
(sawa na asilimia 56) vilikuwa vimesimamisha uendeshaji sawa na ongezeko la 
vivuko 9, ambavyo havikuwa vinafanya kazi. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka 
kwa vivuko vilivyoharibika. Sababu kuu za vivuko hivyo kusimamisha uendeshaji 
ni pamoja na ucheleweshaji wa michakato ya ukarabati inayotokana na 
ucheleweshaji wa fedha, pamoja na uchakavu wa vivuko hivyo. Hali 
hiiisababisha usumbufu katika huduma za usafirishaji, hasara ya mapato 
kutokana na kupungua kwa idadi ya vivuko, hasara za kiuchumi, na athari mbaya 
kwa ufanisi wa jumla wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania. 
 
Aidha, Taarifa ya Bajeti ya Wizara ya Uchukuzi kwa Mwaka wa Fedha 2024/25 
iliyowasilishwa Bungeni ilionesha kuwa hadi mwezi Machi 2024, watoahuduma 
za usafiri wa majini waliosajiliwa walikuwa 1,722, wakati kwa Mwaka wa Fedha 
2023/24 walikuwa 1,498. 

Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa kwa watoahuduma waliosajiliwa ili kutathmini 
kiwango cha uzingatiaji wa sheria na kanuni zinazosimamia huduma za usafiri 
wa majini ulionesha kuwa, kwa Mwaka wa Fedha 2022/23, usajili wa 



 

 
 

27 
 

watoahuduma ulikuwa kwa asilimia 89, wakati hadi mwezi Juni 2024, kiwango 
cha waliosajiliwa kilikuwa asilimia 90.5. Kwa mujibu wa Ripoti ya Bajeti ya 
Wizara ya Uchukuzi kwa Mwaka wa Fedha 2024/25, hadi mwezi Juni 2024, 
asilimia 9.5 ya watoahuduma hawakutii sheria na kanuni zinazowataka 
kusajiliwa.  
 
3.1.2 Uhusiano kati ya Usimamizi wa Huduma za Usafiri wa Majini, Malengo 

ya Maendeleo Endelevu, na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano 

 
Lengo la 14 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ni kuimarisha uhifadhi na 
matumizi endelevu ya bahari na rasilimali zake kwa kutekeleza sheria za 
kimataifa kama ilivyooneshwa katika Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu 
Sheria ya Bahari. Mkataba huo unatoa mfumo wa kisheria wa uhifadhi na 
matumizi endelevu ya bahari na rasilimali zake. 
 
Hatua muhimu za kukuza uwekezaji katika Mpango wa Pili wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano zilikuwa kuboresha mazingira wezeshi kupitia maboresho 
ya miundombinu migumu na miundombinu laini na hatua zinazovutia 
wawekezaji binafsi. Sehemu kubwa ya hatua hizi zinafadhiliwa na Serikali kwa 
kuwa ni kubwa na kwa kiwango kikubwa zinahitaji uwekezaji mkubwa wa mitaji. 
Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano, kwenye uboreshaji wa miundombinu mibovu kwa upande wa 
vyombo vya usafiri majini, Serikali imejenga meli mbili za mizigo (MV Ruvuma 
na MV Njombe) zenye uwezo wa kubeba tani 1,000 kila moja na meli moja ya 
matumizi mbalimbali (MV Mbeya II) yenye uwezo wa kubeba abiria 200 na tani 
200 katika Ziwa Nyasa. Katika Ziwa Viktoria, meli za zamani kama MV Viktoria 
na MV Butiama zimefanyiwa ukarabati mkubwa, na kwa sasa zinafanya kazi. Pia, 
imewezesha ujenzi wa meli mpya yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 
400 za mizigo. 
 
Hatua muhimu za kukuza uwekezaji katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano ni kufungua ushindani wa miundombinu ya usafiri ili 
kuimarisha nguzo kuu ya utekelezaji wa Mpango huu, ambayo ni ukuaji wa 
uchumi. Nguzo hii ni msingi wa eneo la kipaumbele la Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ambalo linatambua uchumi jumuishi na 
shindani.  

Hatua za kutambua uchumi jumuishi na shindani ni pamoja na miradi 
itakayozingatia uendelezaji wa miundombinu ya huduma za reli, barabara, 
madaraja, usafiri wa majini na anga, TEHAMA, nishati, bandari, na viwanja vya 
ndege. Hatua za Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 



 

 
 

28 
 

zimewekwa, kwa kuzingatia matarajio ya Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 
Mwaka 2025 kama ilivyotafsiriwa katika mipango na miradi inayoweza 
kutekelezwa na Mpango wa Muda Mrefu wa Maendeleo ya Tanzania wa Mwaka 
2011/2012- 2025/26 (LTPP). Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano umeweka malengo yafuatayo kwa ajili ya ujumuishi na ushindani. 

Hatua muhimu za kufungua miundombinu ya usafiri katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano ni pamoja na:  

(i) Kupanua bandari za bahari katika miji ya Dar es Salaam, Tanga, na 
Mtwara, pamoja na bandari za maziwa katika miji ya Mwanza, Kigoma, 
Karema, na Itungi; 

(ii) Kununua vifaa vya uendeshaji wa bandari; 
(iii) Kununua na kukarabati vyombo vya majini; na 
(iv) Kujenga bandari kavu pembezoni mwa Dar es Salaam na ukanda wa kati. 
 
3.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Huduma za 

Usafiri wa Majini 
 
Serikali ilikuwa imeweka mikakati muhimu ya kusimamia sekta ya usafirishaji 
wa majini, kama inavyoelezwa hapa chini.  
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Kielelezo Na. 8: Sera na Mikakati Inayosimamia Udhibiti wa Vyombo vya 
Usafirishaji  Majini

 
Chanzo: Sera na Mikakati Iliyopitiwa Inayosimamia Udhibiti wa Vyombo vya Bahari 

 
3.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  
 
3.2.1 Malengo ya ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kufanya tathmini na kubaini iwapo Wizara ya 
Ujenzi, Wizara ya Uchukuzi, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, na Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania wamesimamia ipasavyo huduma za usafiri wa 
majini. 
Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo:  
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•Inatoa uelekeo
kuhusu kile
kinachopaswa
kufikiwa na
Shirika la Reli
Tanzania katika
udhibiti wa
vyombo vya
baharini kwa
kipindi chote cha
mpango huo.

•Nni chombo cha
mawasiliano
ndani na nje ya
Shirika na jukwaa
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rasilimali na
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•Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ni taifa
linalopatikana katika
ukanda wa bahari na
mwanachama wa
Shirika la Kimataifa la
Usafiri wa Majini (IMO)
tangu 1974.

•IMO, ikiwa ni Wakala
wa Umoja wa Mataifa
(UN), ni mamlaka ya
kimataifa ya kuweka
viwango kwa ajili ya
usalama, ulinzi na
utendaji wa
kimazingira wa
usafirishaji wa
kimataifa.

•Jukumu lake kuu ni
kuunda mfumo wa
udhibiti wa sekta ya
usafirishaji ambao ni
wa haki, unaofaa, na
unaokubalika kote
ulimwenguni kwa
sekta endelevu ya
baharini.
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(i) Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulisimamia 
ipasavyo shughuli za vivuko ili kuhakikisha huduma za vivuko ni za 
kuaminika na uhakika nchini; na  

 
(ii) Wizara ya Uchukuzi na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania linasimamia 

vyema vyombo vya majini ili kuhakikisha huduma za usafiri wa majini 
zinakuwa salama na za uhakika nchini.  

3.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa huduma za usafiri wa majini ulihusisha 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania kama mkaguliwa mkuu. Lengo la Ukaguzi 
lilikuwa kutathmini upatikanaji wa huduma za kutosha za vivuko; ratiba za 
vivuko; viwango vya matumizi, mtiririko wa abiria, kanzidata, na hatua zilizopo 
ili kuhakikisha ustahimilivu wa kifedha; uzingatiaji wa kanuni za usalama za 
kitaifa na kimataifa na viwango vya uendeshaji; mpango wa uendeshaji na 
matengenezo; na ufuatiliaji na tathmini. Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka 
minne ya fedha, kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 2023/24.   
 
Vilevile, katika ukaguzi wa ufanisi katika udhibiti wa vyombo vya majini, 
wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Uchukuzi na Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania. Lengo la ukaguzi lilikuwa kutathmini ufanisi wa usajili na leseni za 
vyombo vya majini; sifa za wafanyakazi wanaofanya kazi katika vyombo vya 
majini;  zana za kudhibiti vyombo vya majini; ufanisi wa uchunguzi na ukaguzi 
wa vyombo vya majini; kiwango cha waendeshaji wa vyombo vya majini katika 
uzingatiaji wa mikataba ya kimataifa; kuwapo kwa vifaa vya kinga na 
wafanyakazi kwenye vyombo vya majini; ufanisi wa taratibu za uratibu kati ya 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na wadau wengine; programu za 
uhamasishaji zinazotolewa kwa watumiaji na umma; na uratibu wa mipango ya 
uokoaji na utafutaji wakati wa ajali za vyombo vya majini.  
 
Ukaguzi pia ulitathmini utendaji wa Wizara ya Uchukuzi katika kusimamia sekta 
ya bahari nchini, ikiwa pamoja na udhibiti wa vyombo vya majini. Katika eneo 
hili, ukaguzi ulitathmini ufanisi wa mfumo wa kisheria wa vyombo vya majini; 
mpango wa kitaifa wa usafiri; makubaliano ya nchi mbili kuhusu usafiri wa 
vyombo vya majini; na utendaji wa Wizara ya Uchukuzi; na Shirika la Reli 
Tanzania katika kudhibiti vyombo vya majini. Ukaguzi ulihusisha miaka mitano 
ya fedha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2023/24. 
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3.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Usimamizi wa Uendeshaji wa  Vivuko  
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa usimamizi wa shughuli za vivuko 
nchini, kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
3.3.1 Huduma za Vivuko Zisizoaminika na Zisizo na Uhakika Nchini 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa shughuli za vivuko hazikuwa toshelevu katika kutoa 
huduma za uhakika na thabiti kutokana na sababu zifuatazo:  
 

(a) Kutokuwapo kwa huduma za usafiri katika maeneo yote 
yanayohitajika  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa huduma za vivuko hazikupatikana katika maeneo yote 
yanayohitajika, kama ilivyobainishwa kupitia uchambuzi wa mahitaji 
uliofanywa na Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania wa 
mwaka 2021.  
 
Ingawa uchambuzi wa mahitaji ulifanyika mwaka 2021, Wizara ya Ujenzi na 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haukuweka ratiba za kuhuisha 
uchambuzi wa mahitaji ya huduma za kivuko. Matokeo yake, upangaji wa 
shughuli zitakazotekelezwa ulitumia taarifa zilizopitwa na wakati. Hali ya 
upatikanaji wa huduma za vivuko unaoneshwa katika Jedwali Na. 3 hapa chini.   
 

Jedwali Na.  3: Uchambuzi wa Vituo vya Vivuko Vinavyohitajika dhidi ya 
Vinavyopatikana 

Kanda ya Uendeshaji Vivuko Vinavyohitajika Vivuko Vinavyopatikana 
Ukanda wa Kusini-Mashariki 14 7 
Ziwa na Ukanda wa 
Magharibi  

18 13 

Jumla 32 20 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Uchambuzi wa Mahitaji ya Huduma za Vivuko 

Mwaka 2024  
 
Jedwali Na. 3 linaonesha kuwa huduma za vivuko zilipatikana kwa asilimia 63 
ya wakati huo, licha ya kutokuwapo kwa uchambuzi wa mahitaji ya hivi karibuni 
ili kuakisi mahitaji ya sasa ya huduma za vivuko. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa mpango-mkakati wa Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania haukuwa na maelezo kuhusu huduma za vivuko zinazohitajika au 
makadirio ya abiria waliopo kwenye njia husika. Mpango-mkakati uliangazia tu 
ukarabati wa vivuko 6 na kuvipeleka kwenye njia mpya zilizotambuliwa. Hali hii 
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ni ishara kwamba mpango-mkakati haukujumuisha matokeo ya tathmini ya 
mahitaji. 
 
(b) Idadi isiyotosheleza ya vivuko za uendeshaji 

 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa vivuko vilivyosimamisha uendeshaji kutokana na 
kuharibika. Kwa mujibu wa taarifa iliyochambuliwa ya hali ya vivuko nchini, 
vivuko 11 kati ya 32 vilikuwa vimesimamaisha shughuli za uendeshaji, sawa na 
asilimia 34 ya vivuko vilivyopo. Vivuko 7 kati ya 11 vilivyosismamisha uendeshaji 
vilifanyiwa ukarabati mkubwa. Vivuko vilivyokuwa vinafanyiwa ukarabati 
mkubwa ni MV Ruhuhu, MV Magogoni, MV Old Ruvuvu, MV Ukara I, MV Majita Ex 
(Nyerere), MV Chato I, na MV Kilombero II. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa 
kulikuwa na uhaba wa huduma za vivuko kutokana na ukosefu wa vivuko katika 
njia mpya zilizobainishwa. Njia 7 zilizotambuliwa katika Ukanda wa Kusini-
Mashariki na njia 6 katika Ziwa na Ukanda wa Magharibi hazikupewa huduma za 
vivuko, na badala yake, kanda hizo zilikuwa zikitumia vyombo vya mbao.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini pia kuwa kutokana na kutokuwapo kwa vivuko viwili 
katika Kituo cha Kivuko cha Magogoni, Serikali iliingia makubaliano na 
mtoahuduma binafsi wa vivuko, Kampuni ya Azam Marine. Makubaliano hayo 
yaliyosainiwa tarehe 14 Juni 2022 yalihusisha ukodishaji na uendeshaji wa 
vivuko vidogo kati ya vituo vya vivuko vya Magogoni na Kigamboni. Kifungu cha 
5 cha hati ya makubaliano kilionesha kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania uliingia makubaliano na Kampuni ya Azam Marine kutoa huduma za 
kivuko katika Kituo cha Kivuko cha Magogoni.  
 
Ilibainika kuwa ushiriki wa Kampuni ya Azam Marine katika utoaji wa huduma 
za vivuko ulichangia upotevu wa mapato kwa Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania kwa kuchukua kiasi cha Sh. 5,000,000 kwa siku kutoka kwenye jumla 
ya mapato yaliyokusanywa. Kuanzia tarehe 14 Juni 2022 hati ya makubaliano 
iliposainiwa hadi mwezi Juni 2024, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
ulilipa kiasi cha Sh. 2,842,875,000 kwa Kampuni ya Azam Marine kwa huduma 
ya vivuko iliyotolewa, kiasi kinachokaribia gharama iliyotumiwa na Kampuni ya 
Azam Marine kununua vivuko hivyo vidogo vilivyokuwa vinatumika. 
 
Hati ya makubaliano ilieleza kuwa vivuko hivyo vya Kampuni ya Azam Marine 
Sea Taxi 1 na Sea Taxi 2, kila kimoja kikiwa na uwezo wa kubeba abiria 250, 
vilikuwa vifanye kazi kwa muda usiopungua saa nane kwa siku, vikilenga saa 
zenye wateja wengi, yaani 12:00 alfajiri hadi saa 3:00 asubuhi na saa 9:00 
mchana hadi saa 2:00 usiku. Vivuko hivyo vilitarajiwa kufanya safari 48 kwa 
siku. Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulipaswa kuilipa Kampuni ya Azam 
Marine ada ya kila siku ya Sh. 5,000,000 kwa muda wa makubaliano. 
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Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
haikufuatilia mara kwa mara idadi ya safari zilizofanywa na Kampuni ya Azam 
Marine hadi mwezi Julai 2024. Hali hii inaonesha usimamizi hafifu wa mkataba. 
Matokeo yake, hakukuwa na nyaraka zozote kuhusu safari zilizokamilishwa na 
Kampuni ya Azam Marine.  
 
3.3.2 Usimamizi usio na ufanisi wa ratiba za vivuko, viwango vya 

matumizi, mtiririko wa abiria, na kanzidata 
 
Ukaguzi ulibaini yafuatayo kuhusu ratiba za vivuko, viwango vya matumizi, 
mtiririko wa abiria, na kanzidata. 
 
(a) Mkakati wa kupanga ratiba za vivuko haukuendana na mahitaji ya 

abiria 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ratiba za vivuko hazikupangwa kulingana na mahitaji ya  
abiria waliopo, licha ya masharti ya Kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania ya Mwaka 1997 kusisitiza haja ya  kufanya kazi kwa 
ufanisi na kwa namna inayomjali mteja. Kati ya vivuko 10, vivuko 7 vilikuwa 
vinaendana na mahitaji ya abiria. Ukaguzi ulibaini kuwa ratiba za Vivuko MV 
Kilindoni na MV Temesa hazikuendana vizuri na mahitaji ya abiria kwani ratiba 
zake ziliendelea kubadilika bila kuwataarifu abiria, hali iliyosababisha abiria 
kuachwa nyuma. Katika Vituo vya Ukara na Bugorora, hakukuwa na taarifa 
kuhusu ratiba za Kivuko cha MV Ukara. Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini 
kutokuwapo kwa vigezo maalumu vya kuongoza mpangilio wa ratiba za vivuko. 
Kabla ya shughuli hizo, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulipendekeza 
ratiba za vivuko kulingana na hali ya watu katika eneo lililobainishwa.  
 
(b) Matumizi yasiyo na ufanisi ya njia za vivuko 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haukufanya 
tathmini ya ufanisi wa viwango vya matumizi ya njia mbalimbali za vivuko licha 
ya mahitaji ya Sheria ya Uanzishaji wa Wakala wa Serikali ya Mwaka 2005, 
malengo A na C, ambapo Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulitakiwa 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma na ubora wa huduma zinazotolewa na 
Idara iliyotangulia ambayo ilikuwa chini ya Wizara ya Ujenzi. Matokeo yake, 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulikuwa haijui njia za kivuko 
zisizotumiwa, na hakukuwa na mapendekezo ya kuboresha huduma.  
 
Kati ya vivuko 7 vilivyotumika, vivuko 4 vilikuwa na njia ambazo zilitumika kwa 
ufanisi. Takwimu hizi zilizopatikana kutoka Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania zilikuwa kinyume kwani zilionesha kuwa njia sawa na viwango vya 
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matumizi kamili bado zilihitaji vivuko zaidi. Katika Kituo cha Kivuko cha 
Nyamisati, kivuko kimoja zaidi kilikuwa kinajengwa, kuonesha kuwa njia hiyo 
haikutumika ipasavyo kutokana na mahitaji yaliyopo na upatikanaji wa njia za 
ziada na vivuko licha ya takwimu kuonesha kuwa njia hiyo ilitumika kikamilifu. 
 
(c) Usimamizi usio na ufanisi wa kanzidata ya abiria na uzingatiaji wa 

taratibu za kusimamia mtiririko wa abiria wakati wa kukata tiketi, 
kupanda, na kushuka 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haikufuatilia idadi 
ya abiria wote waliopanda vivuko. Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
iliweka kumbukumbu za idadi ya abiria waliolipia nauli za vivuko, lakini abiria 
maalumu kama vile askari, hawakufuatiliwa kinyume na Kanuni ya 4(1) ya 
Kanuni za Usafirishaji wa Meli za Kibiashara (Hesabu na Usajili wa Watu kwenye 
Meli za Abiria) za Mwaka 2011, inayomtaka mmiliki wa meli ya abiria Tanzania 
kuanzisha mfumo wa kuhesabu watu kwenye meli kabla ya kuanza safari. 
 
Wakati wa ziara ya ukaguzi katika vituo 7 vya vivuko, timu ya ukaguzi ilibaini 
kutokuwapo kwa mfumo wa kuhesabu abiria, ikionesha kuwa Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania haikuwa na idadi ya abiria waliopanda vivuko hivyo, hivyo 
kutishia usalama wa vivuko hivyo endapo kutakuwa na upakiaji kupita kiasi. 
Kuhesabu idadi ya abiria huusaidia Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania katika 
kuthibitisha mapato yao kwa kuwa yanakusanywa na chombo kingine 
kinachotumia Mfumo wa N-Card. Pia, kujua idadi ya abiria waliopanda vivuko 
humhakikishia nahodha kwamba chombo hicho hakikuwa kimejaa, hususani 
wakati wa saa zenye msongamano wa abiria. 
 
 
(d) Ukosefu wa mfumo wa kanzidata za vivuko ikiwa pamoja na ukarabati 

na upungufu wake 
 
Ukaguzi huu  ulibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haukuwa na 
kanzidata kamili yenye maelezo muhimu na kumbukumbu za kihistoria za vivuko 
kama vile majina ya vivuko, miaka ya utengenezaji, uwezo wa chombo, 
upungufu, ratiba za matengenezo, historia ya ukarabati, na hali ya uendeshaji.  
 
Zaidi ya hayo, timu ya ukaguzi ilibainisha kuwa TEMESA haikutunza Kanzidata 
ya kivuko iliyo na maelezo yote ya kivuko na kumbukumbu za kihistoria za 
upungufu mkubwa na ukarabati kutokana na kutokuwepo kwa hifadhidata kamili 
/ mfumo ambao ulijumuisha maelezo muhimu kuhusu vivuko vyao, kama vile 
jina la kivuko, mwaka wa utengenezaji, uwezo wa kivuko, upungufu, 
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matengenezo yaliyopangwa na ukarabati uliofanywa (wote wadogo na 
wakubwa), na hali ya uendeshaji wa kila feri katika kipindi fulani.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ilitunza 
maelezo ya vivuko pamoja na mawasiliano ya barua kwenye nakala ngumu 
pekee. Pia, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania uliweka majalada tofauti 
kwa ajili ya taarifa za ukarabati mkubwa uliofanywa kwenye vivuko. Kukosekana 
kwa kumbukumbu za kina za vivuko hivyo kulizuia ufuatiliaji na usimamizi mzuri 
wa utendaji wa vivuko na mahitaji ya matengenezo. Mfumo huu unaleta hatari 
ya kupoteza na kutofikiwa kwa taarifa, hivyo kukosa ufanisi katika kusimamia 
taarifa muhimu. 
 
3.3.3 Hatua zisizofaa za kuhakikisha ustahimilivu wa kifedha   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hatua zilizotekelezwa za kuhakikisha ustahimilivu wa 
kifedha kupitia ukusanyaji wa mapato na udhibiti wa matumizi haukufanikiwa, 
kama inavyoelezwa hapa chini.  
 

a) Usimamizi usiotosheleza wa vyanzo vya fedha na udhibiti wa bajeti  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa vyanzo vya fedha kwa ajili ya shughuli za uendeshaji wa 
vivuko havikusimamiwa ipasavyo. Hali hii ilithibitishwa na kupungua kwa 
mapato bila sababu za kutosha, kinyume na lengo la wakala la kuongeza wigo 
wa mapato na kuimarisha matumizi bora ya rasilimali-fedha kwa kupunguza 
matumizi kwa wastani wa asilimia 5 kila mwaka na kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato kwa vituo vyote vya vivuko.  
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania unategemea mapato yanayokusanywa 
kutokana na tiketi, matangazo, na kodi za majengo yaliyoko kwenye vituo vya 
vivuko, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 4. 
 

Jedwali Na. 4: Mapato ya Uendeshaji wa Vivuko (Sh. Milioni) 
Aina ya Mapato 2020/21 2021/22  2022/23  2023/24 

Tiketi  13,605 14,648 14,283 15,324 
Matangazo     2.5   36.5   60 74 

Kantini  4.8     6.0   12.6 12.6 
Jumla ya Mapato 13,612.3 14,690.5 14,355.6 15,410.6 

Chanzo: Ripoti za Utendaji wa Mwaka za Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania Miaka 2020/21 -
2023/24 

 
Jedwali Na. 4 linaonesha kupungua kwa mapato kutoka Mwaka wa Fedha 
2021/22 hadi 2022/23 kutokana na Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
kutotumia kikamilifu vyanzo vyake vya mapato kutokana na mikakati mibovu ya 
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kutumia nafasi na maeneo yanayozunguka vituo vya vivuko. Pia, Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania haukubuni utaratibu wa kudhibiti upotevu wa 
mapato kupitia tiketi. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa katika Kituo cha Kivuko cha 
Luchelele, abiria walipita bure bila kulipa wakati wa kupanda, jambo 
lililosababisha hatari ya kupoteza mapato kwa kuwa ilikuwa vigumu kudhibiti 
abiria wakati wa kupanda na kushuka.  
 

b) Taratibu za kukusanya mapato zisizo na ufanisi katika uendeshaji wa 
vivuko 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa taratibu za Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania za 
kukusanya mapato kutokana na shughuli za vivuko hazikusaidia kufikia malengo 
yake ya kifedha katika shughuli za vivuko. Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 
1.4.5 cha Mwongozo wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania wa Utekelezaji 
wa Majukumu ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko wa Mwaka 2024 kinachotaka 
kuimarisha ukusanyaji wa mapato ili kumudu gharama za msingi za uendeshaji 
kama vile ununuzi wa mafuta, malipo ya mishahara na posho za wafanyakazi, 
malipo ya usalama, malipo ya maji na umeme, pamoja na matengenezo ya 
vivuko na miundombinu. Jedwali Na. 5 linalinganisha makadirio na mapato 
halisi yaliyokusanywa. 
 

Jedwali Na. 5: Makadirio ya Mapato na Mapato Halisi Yaliyokusanywa 
kutoka kwenye Huduma za Vivuko 

Mwaka wa 
Fedha 

Makadirio ya Ukusanyaji 
wa Mapato (Sh. Bilioni) 

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

Asilimia 
Iliyokusanywa 

(%) (Sh. Bilioni) 
2020/21 21.59 13.61 63 
2021/22 22.00 14.65 67 

2022/23 23.73 14.28 60 

2023/24 21.36 15.32 72 
Chanzo: Randama ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania na  Ripoti ya Utendaji ya Wakala wa 

Ufundi na Umeme Tanzania ya Mwaka kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 – 2023/24 

 
Jedwali Na. 5 linaonesha kuwa lengo lililowekwa la ukusanyaji wa mapato 
halikufikiwa, hali inayoweza kuhusishwa na kuweka makadirio ya juu bila 
mikakati ya vyanzo zaidi vya mapato.  Hivyo, makusanyo  ya chini kabisa 
yalikuwa asilimia 60 katika Mwaka wa Fedha 2022/23, na makusanyo  ya juu 
kabisa yalikuwa asilimia 72 katika Mwaka wa Fedha 2023/24.  
 
 
 
Kutokuwapo kwa mkakati wa ukusanyaji wa mapato kwenye chanzo mbadala 
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Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa, katika Kituo cha Kigongo-Busisi, mapato 
yaliyokusanywa kutokana na matumizi ya vyoo hayakuwekwa kwenye akaunti 
ya mapato ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania. Badala yake, usimamizi 
wa mapato ya vyoo ulikuwa chini ya Chama cha Maafa na Faraja cha Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania na hakukuwa na mkataba wa uendeshaji wa vyoo 
licha ya wateja kutozwa ada ya matumizi ya vyoo hivyo.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mwezi Oktoba 2024, Meneja Mipango na Ufuatiliaji 
alituma barua (Kumb. Na. BA.188/338/13/44) kwa Meneja wa Kanda ya Ziwa na 
Magharibi, akielezea nia ya kuanzisha mchakato wa ununuzi kwa mwendeshaji 
wa biashara ya vyoo. Wakati mchakato wa ununuzi ukiendelea, iliamuliwa kuwa 
Chama cha Maafa na Faraja cha Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
kitaendelea kulipa kiasi cha Sh. 800,000 kwa mwezi kwa ajili ya matumizi ya 
vyoo hivyo viwili hadi mkataba wa ununuzi utakapokamilika. 
 
Mapitio ya majibu ya barua kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha Maafa na 
Faraja cha Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania kwenda kwa Meneja wa 
Kanda ya Ziwa na Magharibi yalibaini kuwa mapato yanayokusanywa kila mwezi 
ni kiasi cha Sh. 2,400,000. Hata hivyo, kutokana na matumizi mbalimbali, 
Chama kingeweza kuchangia kiasi cha Sh. 510,000 tu. Hadi kufikia mwezi 
Disemba 2024, hakukuwa na ushahidi wa mapato hayo kuwekwa kwenye akaunti 
ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania haikutambua vyanzo vya mapato vya ziada ili 
kuongeza wigo wa mapato yake, hivyo kusababisha hasara. 
 
3.3.4 Kutozingatia kanuni za usalama za kitaifa na kimataifa na viwango 

vya uendeshaji 
 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika kuzingatia kanuni za usalama za kitaifa na 
kimataifa na viwango vya uendeshaji kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

a) Ujumuishaji usiofaa wa kanuni za kitaifa na kimataifa zinazosimamia 
usalama, uendeshaji, na viwango vya mazingira vinavyotumika kwa 
uendeshaji wa vivuko 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa mwezi Disemba 2022, Wizara ya Ujenzi ilitoa Mwongozo 
wa Vivuko vya Serikali vinavyosimamiwa na Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania, na mwezi Februari 2024, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ilitoa 
Mwongozo wa Utekelezaji wa Majukumu ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko. 
Mapitio yalibaini kuwa miongozo hiyo haikuzingatia ipasavyo vipengele vyote 
vya usalama wa vivuko na mazingira, kinyume na Mpango-mkakati wa Wizara ya 
Ujenzi kwa Mwaka wa Fedha 2021/22-2025/26 uliolenga kuandaa na kusambaza 
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miongozo ya usalama na viwango vya mazingira katika huduma za vivuko, kama 
ilivyoelezwa hapa chini. 
 

i. Ujumuishaji usiotosheleza wa vipengele vya usalama kwa shughuli 
za vivuko 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa miongozo iliyotolewa na Wizara ya Ujenzi na Wakala wa 
Ufundi na Umeme Tanzania haikujumuisha vya kutosha vipengele vyote muhimu 
vya usalama kama ilivyoelekezwa na miongozo ya kimataifa na kitaifa kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 6. 
 
 
Jedwali Na. 6: Ujumuishwaji wa Vipengele vya Usalama katika Uendeshaji 
wa Vivuko kwenye Miongozo ya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania na 

Wizara ya Ujenzi 
Kipengele cha Usalama Imejumuishwa 

katika Mwongozo 
wa Wizara ya 
Ujenzi 

Imejumuishw
a katika 
Mwongozo 
wa Wakala 
wa Ufundi na 
Umeme 
Tanzania 

Hali ya 
Uendeshaji 

Jaribio la kutoka kwenye 
meli wakati wa hatari 

Ndiyo Hapana Haijafanywa 

Jaribio la kujiokoa na moto Ndiyo Hapana Haijafanywa 
Jaribio la kumuokoa mtu 
aliyejitosa majini 

Ndiyo Hapana Haijafanywa 

Jaribio la vifaa vya usalama 
ndani ya meli 

Hapana Hapana Haijafanywa 

Mafunzo ya usalama Hapana Hapana Imefanyika 
Vifaa vya mawasiliano Hapana Hapana Zinazotolewa 
Upatikanaji wa vifaa vya 
kuokoa maisha 

Ndiyo Hapana Zinazotolewa 

Upatikanaji wa vifaa vya 
kubaini moto na vifaa vya 
kupambana na moto. 

Hapana Hapana Zinazotolewa 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ujumuishaji wa Viwango vya Kimataifa na 
Mienendo Bora katika Mwongozo wa Kitaifa wa Mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 6 linaonesha kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ulitoa 
miongozo ya uendeshaji wa vivuko mwaka 2024 bila kuzingatia vipengele 
muhimu vya usalama. Pia, miongozo ya uendeshaji wa vivuko iliyotolewa na 
Wizara ya Ujenzi ilitoa masharti ambayo yanaelekeza Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania kutoa miongozo ya majaribio ya kutoka kwenye meli wakati 
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wa hatari, uokoaji wakati wa majanga ya moto, na uokoaji wa mtu akijitosa 
majini na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kuokoa maisha na matumizi 
yake. 
 

ii. Ujumuishaji usiotosheleza wa masuala ya mazingira kwa shughuli za 
vivuko 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa vifungu vya 5.1, 5.2, na 5.3 vya mwongozo uliotolewa na 
Wizara ya Ujenzi ulihusisha vipengele vitatu kati ya vitano, ambavyo vilielekeza 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania kuandaa mwongozo unaohusu usimamizi 
wa majitaka, usimamizi wa takataka, na upandaji na utunzaji wa miti katika 
vituo vya vivuko. 
 
Pia, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haikujumuisha ipasavyo masuala ya 
usimamizi wa mazingira kama ilivyoelekezwa katika miongozo ya kimataifa na 
kitaifa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7. 
 

Jedwali Na. 7: Ujumuishaji wa Masuala ya Mazingira katika Miongozo ya 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania na Wizara ya Ujenzi 

Kipengele cha Usalama Imejumui
shwa 
katika 

Mwongoz
o wa 

Wizara ya 
Ujenzi 

Imejumuish
wa katika 
Mwongozo 
wa Wakala 
wa Ufundi 
na Umeme 
Tanzania 

Hali ya Uendeshaji 

Umwagikaji wa vitu 
hatarishi ndani ya vivuko 

Hapana Hapana Kulikuwa na umwagikaji wa 
vitu hatarishi kwenye vivuko 
kama mafuta. 

Usimamizi wa majitaka Ndiyo Hapana Taka za majitaka hutolewa 
kuelekezwa kwenye vyanzo 
vya maji. 

Usimamizi wa takataka Ndiyo Hapana Vyombo vya taka 
vilipatikana ndani ya vivuko. 

Upandaji na utunzaji wa 
miti katika vituo vya 
vivuko 

Ndiyo Hapana Hakukuwa na ushahidi wa 
utekelezaji. 

Usimamizi wa majitaka 
yanayojikusanya sehemu 
ya chini ya vivuko 

Hapana Hapana Mifumo iliwekwa lakini 
haikuwa ikifanyi kazi vizuri. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Viwango vya Kimataifa, Mwenendo Bora, 
Miongozo ya Kitaifa na Uthibitishaji wa Kimwili wa Mwaka 2024 

Jedwali Na. 7 linaonesha kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania haukutoa 
miongozo yoyote inayohusu masuala ya umwagikaji wa vitu hatarishi ndani ya 
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vivuko, usimamizi wa majitaka, upandaji na utunzaji wa miti katika vituo vya 
vivuko, na usimamizi wa majitaka yanayojikusanya sehemu za chini ya vivuko 
kama ilivyoelekezwa na mwongozo wa Wizara ya Ujenzi katika vivuko licha ya 
kwamba vipengele vitano vya mazingira vilivyozingatiwa vilikuwa changamoto 
katika shughuli za uendeshaji wa vivuko. 

a) Nyaraka zisizotosheleza za itifaki na taratibu za usalama kwa 
utekelezaji wenye ufanisi  

 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa hakukuwa na kivuko chochote kilichokuwa na 
nyaraka ngumu za itifaki za usalama zilizobandikwa ndani ya kivuko. 
Kumbukumbu za mafunzo na mazoezi ya majaribio hazikuhifadhiwa. Pia, itifaki 
za usalama hazikutengenezewa picha za video na idara ya mawasiliano, ambayo 
ilipaswa kuoneshwa kwenye runinga ndani ya vivuko.  
 
Hata hivyo, aya ya 3.2.1 ya Muundo wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
wa Mwaka 2018 inataka uanzishaji na usimamizi wa utekelezaji wa viwango na 
taratibu za usalama wa vivuko. Zaidi ya hayo, Kanuni ya 14 ya Kanuni za 
Usafirishaji wa Meli za Kibiashara (Milango ya Dharura, Mafunzo, na Mfumo wa 
Usaidizi wa Uamuzi) za Mwaka 2018 inataka kapteini wa kivuko kuweka taarifa 
za majaribio yaliyofanyika ya kutoka kwenye kivuko wakati wa hatari, moto, 
ama kuokoa mtu aliyejitosa majini, upatikanaji wa vifaa vya uokozi, na kitabu 
rasmi cha kumbukumbu za mafunzo. 
 
Uhakiki uliofanywa na ukaguzi ulibaini kuwa kati ya vivuko 7 vilivyokuwa 
vinafanya kazi, vivuko 3 viliwekewa runinga, lakini itifaki za usalama 
hazikuoneshwa. Pia, vituo 2 vya vivuko vilikuwa na matangazo ya vipaza sauti 
na watu waliowekwa kutangaza na kutoa maelekezo kuhusu masuala ya usalama 
kwa abiria wakati wa kupanda na kuanza safari. 

b) Kutozingatia kanuni za kitaifa na kimataifa zinazosimamia usalama, 
uendeshaji, na viwango vya mazingira 
 

Wakati wa kupitia majalada ya ukaguzi wa vivuko, ilibainika kuwa vivuko vyote 
vya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania vilifanya kazi bila cheti cha ustahili 
wa bahari, kinachotolewa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kuthibitisha 
kuwa kivuko hicho ni salama kubeba abiria na kimezingatia matakwa ya 
usalama. Ilibainika kuwa ili kivuko kipate cheti hicho, ni lazima kikidhi mahitaji 
yaliyomo kwenye cheti kama inavyooneshwa katika kanuni. Hali hii ni kinyume 
na Kanuni ya 16 ya Kanuni za Usafirishaji wa Meli za Kibiashara (Meli Ndogo, 
Usalama wa Meli za Mizigo za Ndani, Usalama wa Meli Ndogo, Tafiti na Ukaguzi 
wa Meli Zinazofanya Safari za Pwani za Ndani ya Nchi na Mito na Maziwa) za 
Mwaka 2004 zinazotaka vyombo vyote vinavyofanya kazi kwenye njia za maji 
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kuwa na cheti cha ustahiki wa bahari kuthibitisha uzingatiaji wa mahitaji ya 
kiufundi.  
 
Kutokuwa na cheti cha ustahili wa bahari kwa vivuko vya Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania kulitokana na upungufu ulioonekana katika vivuko, kama vile 
usimamizi duni wa njia za kujikinga na moto, uhaba wa vifaa vya kuokoa maisha 
wakati wa ajali, mifumo yenye kasoro ya uongozaji wa usafiri wa majini, na 
vivuko vinavyofanya kazi vikiwa na idadi ndogo ya watu wanaohitajika ndani ya 
vivuko. 
 
3.3.5 Taratibu za Matengenezo Zisizofaa   
 
Ukaguzi ulibaini taratibu zisizofaa za matengenezo ambazo, hazikuweza 
kuhakikisha kutegemewa kwa vivuko kutokana na yafuatayo upungufu ufuatao. 
 

(a) Mpango hafifu wa matengenezo na uhifadhi wa nyaraka  
 
Mapitio ya Mwongozo wa Menejimenti ya Vivuko vya Serikali wa Wizara ya Ujenzi 
wa Mwaka 2022 kwa unaosimamiwa na Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
na Mwongozo wa Wakala kuhusu Utekelezaji wa Majukumu ya Uendeshaji na 
Ujenzi wa Vivuko wa Mwaka 2024 ulibaini yafuatayo: 
 

(i) Ratiba ya matengenezo-kinga haikuzingatia vipengele vyote vya 
vivuko 
 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa ratiba za matengenezo-kinga ya vivuko 
hazikufafanuliwa vya kutosha kujumuisha vipengele vyote vya vivuko kwa ajili 
ya matengenezo. Hali hii ni kinyume na Aya ya 2.4.1 ya Mwongozo wa Usimamizi 
wa Vivuko vya Serikali Vinavyosimamiwa na Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania wa Mwaka 2022. Aya hiyo inautaka Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania kuhakikisha kuwa matengenezo-kinga ya vivuko yanafanyika kwa 
mujibu wa miongozo ya mtengenezaji na ratiba zilizoandaliwa kwa kuzingatia 
mwenendo bora.  
 
Ratiba za matengenezo ziliandaliwa tu kwa matengenezo ya injini kuu, na 
vivuko vichache, kwa jenereta za umeme. Mifumo na vifaa mingine havikuwa 
na mpango wa matengenezo. Jedwali Na. 8 linafafanua vipengele vya vivuko, 
ambavyo havikuwa na mipango ya matengenezo. 
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Jedwali Na. 8: Vipengele vya Vivuko ambavyo Havikuwa na Mipango ya 
Matengenezo 

Kivuko Sehemu Iliyokuwa 
na Mipango ya 
Matengenezo 

Vipengele ambavyo Havikuwa na Mipango ya 
Matengenezo 

MV Kazi, MV 
Kigamboni, 
MV 
Mafanikio, 
MV TEMESA, 
na MV Ukara 
II 

Injini kuu Mfumo wa uendeshaji wa kivuko (mfumo wa 
usukani na propela) na jenereta, mfumo wa 
umeme, mfumo wa haidroliki, muundo wa 
kivuko, vifaa vya kuongoza kivuko, vifaa vya 
mawasiliano, vifaa (nanga na kifaa cha kuinua 
au kushusha vitu), vifaa vya kuokoa maisha, 
mifumo ya maji (mfumo wa briji), mfumo wa 
kuzuia moto, na mifumo ya majitaka), bila 
kusahau vifaa vya mfumo wa tiketi, eneo la 
kusubiria na njia za kutua 

MV Mwanza 
na MV 
Sengerema 

Injini kuu na 
Jenereta 

Mfumo wa uendeshaji wa kivuko (mfumo wa 
usukani na propela), mfumo wa umeme, mfumo 
wa haidroliki, muundo wa kivuko, vifaa vya 
uendeshaji, vifaa vya mawasiliano, vifaa (nanga 
na kifaa cha kuinua au kushusha vitu), vifaa vya 
kuokoa maisha, mifumo ya maji (mifumo ya 
majitaka), na mfumo wa zimamoto, bila 
kusahau mfumo wa tiketi, eneo la kusubiri na 
njia za kutua 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Ratiba za Matengenezo ya Vivuko vya Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania Mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 8 linaonesha kuwa mfumo wa usukani, mfumo wa uendeshaji, vifaa 
vya kivuko kama vile sehemu ya kuingilia kwenye vivuko, mfumo wa maji na 
haidroliki, miundo ya vyombo, na vifaa vya kuokoa maisha kwa vivuko vyote 
havikuwa na mipango ya matengenezo. 

Kutokuwapo kwa mpangilio wa maandalizi na ratiba za matengenezo-kinga 
kila mwaka  

Ukaguzi ulibaini kuwa vivuko 4, ambavyo ni MV TEMESA, MV Ukara II, MV 
Mwanza, na MV Sengerema vilivyokuwa sehemu ya sampuli ya kutembelewa 
vilikuwa vimeandaa ratiba ya matengenezo-kinga ya kila mwaka kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/2024. Hata hivyo, vivuko vya MV Kazi, MV Kigamboni, na MV 
Mafanikio havikuandaa ratiba ya matengenezo-kinga ya kila mwaka, badala 
yake, vilitegemea chati za matengenezo zilizopangwa na vivuko kama mfumo 
wa taarifa za kufanya matengenezo na upangaji wa matengenezo yajayo. Hali 
hii ni kinyume na Aya 1.1 (a), (b) na (c) ya Mwongozo wa Utekelezaji wa 
Majukumu ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko wa Mwaka 2024 wa Wakala wa 
Ufundi na Umeme kuhusu. Mwongozo huo unataka kila kivuko lazima kiwe na 
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ratiba ya matengenezo-kinga ya kila mwaka, ambayo inazingatiwa na 
kuandikwa kwa ajili ya kumbukumbu na ukaguzi.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa utekelezaji usiojitosheleza wa matengenezo-kinga na 
utunzaji wa kumbukumbu za matengenezo ulitokana na kutokuwapo kwa 
miongozo ya matengenezo ya vivuko na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya 
utendaji wa matengenezo. 
 

(b) Utekelezaji usiojitosheleza wa matengenezo-kinga 

Chati za matengenezo ya vivuko zilizopitiwa zilionesha kuwa matengenezo-
kinga hayakufanywa kama ilivyopangwa. Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 2.4 
cha Mwongozo wa Usimamizi wa Vivuko vya Serikali Vinavyosimamiwa na Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania wa Mwaka 2022, unaotaka kila kituo cha kivuko 
kiandae na kufuata ratiba ya matengenezo ya kila robo mwaka, kulingana na 
aina ya matengenezo yanayohitajika. Zaidi, inaonesha kwamba ratiba inapaswa 
kuwekwa ndani ya kivuko, katika ofisi ya wasimamizi wa ukanda husika, na 
wasimamizi wa vituo cha vivuko.   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa vivuko vya MV Kazi na MV Mafanikio vilitunza nyaraka 
zinazoonesha saa za huduma na huduma zilizopangwa kwa matengenezo ya 
injini za vivuko, wakati vivuko vingine 8 hazikufanya hivyo. Vivuko ambavyo 
havikuwa na hati hizo ni MV Kigamboni, MV Magogoni, MV Kilindoni, MV Mwanza, 
MV Sengerema, MV TEMESA, MV Ukara II, na MV Ukara. 
 
Utekelezaji usio na ufanisi wa matengenezo-kinga ulitokana na utekezaji usio 
wa wakati wa matengenezo-kinga, zana na karakana duni za matengenezo ya 
vivuko. Wakati wa uhakiki wa vivuko na vituo vyao, ilibainika kuwa ni kituo 
kimoja tu, ambacho ni Kituo cha Kivuko cha Magogoni kati ya vituo 6 vya vivuko, 
ndicho kilikuwa na karakana ya matenegenezo. Kituo cha Kigongo-Busisi 
kilikuwa na karakana lakini hivi karibuni ilirekebishwa na kuwa ofisi ya kanda. 
Wakati huohuo, Vituo vya Vivuko vya Ilunda Luchelele, Msanga Mkuu, Nyamisati, 
na Bugolora-Ukara vilikosa karakana za matengenezo ya vivuko, kwa kuwa 
maeneo hayo hayakutenga sehemu za karakana za matengenezo. Kukosekana 
kwa ofisi pia kulizuia upatikanaji wa karakana, kama ilivyoonekana wakati wa 
kutembelea Vituo vya Vivuko vya Nyamisati, Ilunda Luchelele, na Bugolora 
Ukara. 
 
Zaidi ya hayo, timu ya ukaguzi ilifanya uchambuzi katika karakana za 
matengenezo zilizopo katika Vituo vya Vivuko vya Magogoni na Kigongo-Busisi 
na kubaini kuwa zana muhimu zilikosekana katika kila moja ya karakana hizo. 
Zana zilizokosekana ni pamoja na sanduku kamili la zana za umeme, mashine 
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za kuchoronga, mashine za kuchomelea, jeki ya haidroliki ya tani 30, pistoni, 
seti ya spana kubwa, seti ya spana za pete, nguzo za gia/belingi, seti ya spana 
inayorekebishwa, seti ya spana inayorekebishwaya cheni, na venia kalipa. 
 
3.3.6 Ufuatiliaji na tathmini  Usioridhisha wayWizara ya Ujenzi na Wakala 

wa Ufundi na Umeme Tanzania kwa uendeshaji wa vivuko  
 
Ukaguzi ulibaini ufuatiliaji usioridhisha uliofanywa na Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania na Wizara ya Ujenzi kuhusu uendeshaji wa vivuko. Hali hii 
ilitokana na kutokuwapo kwa mipango, utekelezaji, ufuatiliaji, na tathmini ya 
shughuli za Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania na Wizara ya Ujenzi. Ukaguzi 
ulibaini kuwa Wizara ya Ujenzi haikupanga kufuatilia na kutathmini utendaji 
kazi wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania bali ilipanga kufuatilia na 
kutathmini shughuli za ujenzi katika mwaka ulioainishwa. Aidha, ukaguzi 
ulibaini kuwa hakukuwa na viashiria muhimu vya utendaji vilivyofafanuliwa 
kupima shughuli za uendeshaji wa vivuko. Zaidi ya hayo, wasimamizi wa vituo 
vya vivuko hawakujua viashiria muhimu vya kupima utendaji. 
 
3.4 Matokeo ya Ukaguzi Mkuu kuhusu Udhibiti wa Huduma za Usafiri wa 

Majini 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusiana na ufanisi wa udhibiti wa 
vyombo vya majini Tanzania Bara. 
 
3.4.1 Usajili na utoaji usiojitosheleza wa leseni za vyombo vya baharini  
 
Ukaguzi ulipitia hali ya usajili na utoaji wa leseni za vyombo vya majini na 
kuziainisha katika makundi mawili, ambayo ni vyombo vya uzito wa tani 50 au 
juu au zaidi ya mita 24 (vyombo vikubwa) na vyombo vya uzito wa chini ya tani 
50 au mita 24 kwa urefu (vyombo vidogo). Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 
 

(a) Asilimia 87 ya vyombo vidogo Tanzania Bara havikuwa na leseni  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa hadi kufikia Mwaka 2021, asilimia 87 ya vyombo vidogo 
vyenye urefu kati ya mita 4 na 24 au uzito wa jumla ya tani chini ya 50 
havikupewa leseni na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania. Hali hii ni kinyume 
na Kifungu cha 14(2) cha Sheria ya Usafirishaji wa Meli za Kibiashara ya Mwaka 
2003 kinachotaka meli zote za Tanzania na meli zote zinazomilikiwa na Serikali 
ya Tanzania kusajiliwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania katika kitabu cha 
usajili wa meli kilichohifadhiwa kwa mujibu wa Kifungu cha 20 cha Sheria ya 
Usafirishaji wa Meli za Kibiashara ya Mwaka 2003. 
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Mapitio ya Ripoti ya Sensa ya Vyombo Vidogo Tanzania Bara yaliyofanyika 
mwaka 2021 yalibaini idadi ya vyombo vidogo visivyo na leseni kama 
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 9.  
 
Kielelezo Na.  9: Idadi ya Vyombo Vidogo Visivyo na Leseni Tanzania Bara 

Kwa Mujibu wa  Sensa ya Vyombo Vidogo, 2021 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Hesabu za Vyombo Vidogo Tanzania Bara Mwaka 2024 

 
Kielelezo Na. 9 kinaonesha kwa mwaka 2021, vyombo vidogo 45,976 vya 
baharini vilikuwa vinafanya kazi katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara, 
ambapo takribani vyombo vidogo 40,004 kati ya hivyo sawa na asilimia 87 
vilikuwa vinafanya kazi bila leseni kutoka Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania. 
Ilibainika kuwa asilimia kubwa ya vyombo visivyo na leseni vilipatikana katika 
Kanda ya Kati, kwa asilimia 99.94, wakati asilimia ya chini kabisa ilikuwa katika 
Kanda ya Ziwa, kwa asilimia 81.86.  Licha ya ukweli kwamba Kanda ya Ziwa 
ulikuwa na asilimia ndogo ya vyombo visivyo na leseni, idadi ya vyombo visivyo 
na leseni ilikuwa kubwa zaidi (vyombo 20,911) ikilinganishwa na maeneo 
mengine.  
 
Kuwapo kwa vyombo vidogo visivyo na leseni kulitokana na ukosefu wa mfumo 
mzuri wa leseni za meli ndogo unaopatikana katika maeneo yote yenye shghuli 
za vyombo vidogo. Operesheni za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania zilikuwa 
zimejikita katika ofisi za kanda, jambo lililozuia mchakato wa usajili katika 
maeneo mbalimbali. Ukaguzi ulibaini kuwa, ingawa vyombo hivyo vidogo 
vilikuwa vinafanya kazi katika mikoa yote 26 Tanzania Bara, shughuli za Shirika 
la Uwakala wa Meli Tanzania zilijikita katika ofisi za kanda za Mwanza, Kagera, 
Musoma, Geita, Kigoma, Tanga, Dar es Salaam, Morogoro, Dodoma, Katavi, na 
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Mbeya. Aidha, kulikuwa na idadi ndogo ya maafisa udhibiti wa bendera na 
bandari katika mikoa yenye operesheni za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
ikilinganishwa na idadi ya bandari za makundi zenye shughuli za vyombo 
vidogov. Hali hii ilipunguza uwezekano wa kutekeleza sheria katika shughuli za 
vyombo vidogo. 
 
Kutokana na hali ya kuwapo kwa vyombo vidogo visivyo na leseni kulisababisha 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kushindwa kufuatilia hali ya usalama na 
kiwango cha kuzingatia sheria cha vyombo hivyo na upotevu wa mapato ya 
Serikali kwa zaidi ya Sh. 2,091,220,912 kila mwaka kwa kuwa wamiliki 
hawakulipa ada ya usajili.   
 

(a)  Asilimia 3 ya vyombo vikubwa (vyombo vyenye uzito wa tani 50 na 
zaidi au urefu wa zaidi ya mita 24) havijasajiliwa 

 
Ukaguzi ulitathmini orodha ya vyombo vikubwa katika kitabu cha usajili na 
orodha ya meli za baharini zilizokuwa zinamilikiwa na Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania na ulibaini kuwapo kwa vyombo vikubwa 7 ambavyo, havikuwa 
zimeandikishwa, sawa na asilimia 3 ya meli zote kubwa zilizosajiliwa katika 
vitabu vya usajili. Hali hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 13(2) cha Sheria ya 
Usafirishaji wa Meli za Kibiashara ya Mwaka 2003, ambayo inataka meli zote 
kusajiliwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania. Jedwali Na. 9 linaonesha 
orodha ya vyombo vikubwa, ambavo vilikuwa havijasajiliwa. 
 
 
Jedwali Na. 9: Vyombo Vikubwa vya Baharini Visivyosajiliwa Vyenye Uzito 

wa Tani 50 na Zaidi 
Maeneo ya 
Operesheni 

Jina la Chombo Mmiliki 

Pwani MV. Mkongo Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania  
Mwanza MV. Majita (MV. 

Nyerere) 
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania  

MV. Ukara I Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania  
MV. Ilemela  Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 

Mbeya  MV. Ruhuhu Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
Morogoro MV. Kilombero  Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania  
Kagera  MV. Ruvuvu ya Kale Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Usajili wa Vyombo vya Baharini wa Mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 9 linaonesha kuwa vyombo vikubwa 7 vya baharini vinavyofanya 
kazi Tanzania Bara havikusajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Usafirishaji wa Meli 
za Kibiashara ya Mwaka 2003. Ukaguzi ulibaini kuwa vyombo vyote 7 vilivyokuwa 
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havijasajiliwa ni vya serikali vinavyomilikiwa na Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania.  

Sababu kuu ya kutosajili vyombo hivyo ni mapungufu katika utekelezaji wa 
sheria za vyombo vya baharini vya serikali.  Menejimenti ya Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania ilieleza kuwa hali hiyo ilitokana na umuhimu wa huduma za 
vivuko zinazotolewa na vyombo vya serikali kwa wananchi kwa ujumla, hivyo 
kuwa changamoto ya kuendeleza shughuli zao, jambo ambalo linaweza 
kusababisha malalamiko kutoka kwa wananchi. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kama mdhibiti lilikuwa linasubiri ombi la 
usajili kutoka Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania ili kusajili vyombo hivyo 
badala ya lenyewe kuchukua hatua za kuuwekea vikwazo Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania ili kulilazimisha kutekeleza masharti hayo ikiwa pamoja na 
usajili wa vyombo vyote vya baharini.  

(c) Asilimia 53 ya vyombo vikubwa usajili wake ulikuwa umeisha 

Tathmini ya tarehe ya usajili kwa orodha ya vyombo vikubwa katika vitabu vya 
usajili wa meli ilibaini kuwa jumla ya vyombo vikubwa 122, sawa na asilimia 53, 
vilikuwa na vyeti vya usajili vilivyoisha muda wake, kama inavyoainishwa katika 
Jedwali Na. 10. 

 
Jedwali Na.  10: Hali ya Usajili wa Vyombo Vikubwa vya Majini vyenye 

Uzito wa Tani 50na Zaidi au Urefu unaozidi 24m 
Kitabu cha 

Usajili 
Idadi ya 

Vyombo vya 
Majini 

kwenye 
Kitabu cha 
Usajili (A) 

Idadi ya 
Vyombo vya 

Majini 
kwenye 
Mafaili 

vyenye Usajili 
Halali (B) 

Idadi ya 
Vyombo vya 

Majini 
kwenye 

Vitabu vyenye 
Usajili 

Ulioisha Muda 
(B-A) 

Asilimia ya 
Vyombo vya 
Majini katika 
Vitabu vya 

Usajili ambao 
Usajili Wake 

Umeisha 
Muda 

Bahari ya Hindi  138 45 93 67.4 
Ziwa Viktoria 79 51          28 35.4 
Ziwa 
Tanganyika 

7 6 1 14.3 

Ziwa Nyasa 5 5 0 0 
Jumla  229 107 122 53 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Vitabu vya Usajili wa Vyombo na Majalada ya Vyombo vya 

Mwaka 2024 

Jedwali Na. 10 linaonesha kuwa jumla ya vyombo vikubwa 229 vyenye uzito wa 
tani 50 na zaidi na vilivyosajiliwa katika vitabu vya usajili wa meli hadi mwezi 
Septemba 2024. Vyombo vyote vilivyopo Ziwa Nyasa vilibainika kuwa na leseni 
halali ya usajili kwa sababu vyombo 3 kati ya 5 vilihamishwa kutoka Mamlaka ya 
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Bandari Tanzania kwenda Kampuni ya Huduma za Meli, ambavyo vilihitaji usajili 
mwaka 2022.  
 
Hali hii ilichangiwa na ukosefu wa mfumo wa kiotomati wa udhibiti wa meli za 
baharini ambao ungewezesha upatikanaji wa hali ya uendeshaji wa vyombo 
zilizohuishwa katika maeneo yao husika ya uendeshaji. Ukaguzi ulibaini kuwa 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilipanga kuanzisha mfumo mpya wa 
kiotomati kuchukua nafasi ya mfumo wa usajili uliorithiwa kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Majini na Nchikazvu (SUMATRA), ambao haukuendana na 
shughuli zilizokuwapo za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania. Hata hivyo, 
mfumo huo haukuanzishwa kwa wakati ufaao. Hivyo, Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania liliendelea kutegemea usimamizi wa mwongozo wa vyombo vya majini. 
 
Matokeo yake, vyombo hivyo havikufuatiliwa na Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania, hivyo kusababisha kutofikiwa kwa kiwango cha asilimia 95 cha 
uzingatiaji wa viwango vya mazingira ya baharini na usalama. 
  
3.4.2 Kuwapo kwa Vyombo ambavyo Havikuzingatia Mahitaji ya Usalama 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya vyombo vidogo 45,976, asilimia 89.1 vilikuwa 
vinafanya kazi bila vyeti vya usalama wa ndani; na vyombo vikubwa 84 sawa na 
asilimia 78 ya vyombo vikubwa 107 vyenye vyeti halali vya usajili havikuwa na 
vyeti vya ustahiki wa bahari, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 11.  
 

Jedwali Na.  11: Idadi ya Vyombo Vikubwa Bila Vyeti vya Ustahiki wa 
Bahari, Maelezo ya Mmiliki na Sababu za Kutozingatia Sheria 

Mmiliki Idadi ya 
Vyombo 

Sababu ya Kutofuata 

Wakala wa 
Ufundi na 
Umeme 
Tanzania 

32 Vyombo vya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
vilikuwa na vifaa duni na vilihitaji matengenezo ili 
kukidhi viwango vya usalama. 

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania  

30 Muda wa vyeti vya ustahiki za meli za Mamlaka ya 
Bandari Tanzania uliisha tarehe 9 Januari 2024. Hata 
hivyo, uthibitisho uliofanywa kwa meli za Mamlaka 
ya Bandari Tanzania (MV Linda, MV Duma, na MV 
Kiboko) ulibaini kuwa vyombo hivyo vilihitaji 
matengenezo ili kukidhi mahitaji ya usalama. 

Kampuni ya 
Huduma za Meli 

16 Vyombo vya Kampuni ya Huduma za Meli, ambavyo 
havikuwa na vyeti vya ustahiki wa bahari vilikuwa 
chini ya matengenezo. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Faili za Vyombo Vikubwa Mwaka 2024 
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Jedwali Na. 11 linaonesha kuwa masuala mbalimbali ya usalama yaliyozuia 
vyombo vya Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania kupewa cheti cha ustahiki 
wa bahari, ni pamoja na kukosa bima, kuchelewa kupandishwa kwenye cherezo 
kwa ajili ya ukaguzi, rangi iliyoharibika, hitilafu ya injini kuu, mifumo duni ya 
uendeshaji, kutu, na kukosekana kwa vyeti vya kisheria vya vyombo ikiwa 
pamoja na vyeti vya wafanyakazi ndani na chini. Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini 
kuwa licha ya kushindwa kwa meli zinazomilikiwa na Serikali kuzingatia sheria 
za usalama, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania halikuchukua hatua za udhibiti, 
kama vile adhabu au kuzuia uendeshaji. Hali hii iliruhusu vyombo vya Serikali 
kuendelea na shughuli bila kuzingatia mahitaji ya usalama wa baharini. 
 
 
3.4.3 Mikakati na Mipango Hafifu ya Udhibiti wa Vyombo vya Baharini  
 

(a) Ukosefu wa ushahidi wa uchunguzi wa vyombo vya hatari na mipango 
ya ukaguzi 
 

Mapitio ya malengo yanayoshughulikia ubora wa huduma, ushindani, usalama, 
na mazingira ya usafiri wa baharini ndani ya Mpango wa Utekelezaji wa Mwaka 
wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kwa Miaka ya Fedha 2019/2020-
2023/2024 ulionesha matokeo muhimu. Ilibainika kuwa Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania limekuwa likiandaa mipango ya utafiti na ukaguzi kwa kila mwaka 
wa fedha. Hata hivyo, mipango hii haikubuniwa kwa kutumia njia ya viashiria 
vya vihatari. Upungufu huu ulitokana na ukweli kwamba mipango haikutambua 
maeneo ya hatari kulingana na sababu mbalimbali muhimu. Hali hii ilikuwa 
kinyume na Mpango-mkakati wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kwa Miaka 
ya Fedha 2021/2022-2024/2025, ambao unahitaji maandalizi na utekelezaji wa 
mpango wa utafiti na ukaguzi wa kuzingatia viashiria vya hatari. Mambo muhimu 
yalipuuzwa, ikiwa pamoja na idadi ya bandari rasmi na zisizo rasmi zilizopo, 
idadi ya meli zilizopo kwenye uendeshaji, mifumo ya hali ya hewa, na 
kumbukumbu za ajali.  

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania pia halikudumisha na kupunguza hali ya 
hatari katika maji ya Tanzania kwa kuweka uwiano sahihi kati ya vyombo 
vilivyopo katika maeneo yenye zana zinazowasaidia kufanya tafiti au ukaguzi, 
kama vile wakaguzi na vyombo vya ukaguzi. 

Hata hivyo, kwa mujibu wa sensa iliyofanyika kwenye vyombo vidogo mwaka 
2021, baadhi ya mikoa, kwa mfano, Mwanza, ilikidhi vigezo vyote vya vihatarishi 
vya utambuzi vilivyopaswa kupewa kipaumbele kwa kuvigawa kwa rasilimali 
stahiki katika mipango yao. Hata hivyo, wakati wa ziara ya ukaguzi katika Mkoa 
wa Mwanza ambayo ilifanyika Septemba 17, 2024, wakaguzi walibaini kuwa 
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Mkoa wa Mwanza ulikuwa na mkaguzi/mhakiki mmoja tu na hakukuwa na boti 
ya doria kwa ajili ya kuwezesha uchunguzi na ukaguzi wa vyombo vya baharini. 

(b) Ukosefu wa mipango tofauti ya utafiti wa vyombo na ukaguzi 

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilitarajiwa kuandaa mpango tofauti wa 
ukaguzi wa vyombo na tafiti, pamoja na ripoti tofauti za ufuatiliaji na tathmini 
kwa vyombo vilivyochunguzwa na kukaguliwa wakati wa mwaka husika wa 
fedha. Hali hii ilikuwa kwa mujibu wa Kifungu cha (81) na (2) cha Kanuni za 
Usafirishaji wa Meli za Kibiashara (utafiti, ukaguzi, na vyeti) za Mwaka 2014, 
ambazo zinatenganisha majukumu ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
katika uchunguzi wa chombo na ukaguzi. Hata hivyo, mapitio ya Mfumo wa 
Matumizi ya Muda wa Kati (MTEF) kwa Miaka ya Fedha 2019020, 2020/21, 
2021/22, 2022/23, na 2023/2024 katika malengo yanayoshughulikia ubora wa 
huduma, ushindani, usalama, na mazingira ya usafiri wa baharini yalibaini 
upungufu katika njia hii jumuishi.  

Upungufu huu ni pamoja na ukosefu wa uwazi na taarifa maalumu zinazohitajika 
kufuatilia taarifa zinazohusiana na utafiti na ukaguzi tofauti. Matokeo yake, 
ilikuwa vigumu kuzalisha ufahamu wazi na unaoweza kutekelezwa kwa 
kuboresha shughuli za baharini katika kipengele cha tafiti za vyombo na 
ukaguzi.  

(c) Ukosefu wa boti za utafiti na ukaguzi zinazomilikiwa na Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania 

Ukaguzi ulibaini ukosefu wa boti za utafiti na ukaguzi zinazomilikiwa na Shirika 
la Uwakala wa Meli Tanzania, jambo ambalo ni kinyume na malengo 
yaliyopangwa katika Mipango ya Utekelezaji wa Mwaka ya Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/2020 hadi 2023/2024. Shirika 
la Uwakala wa Meli Tanzania lina jukumu la udhibiti wa usimamizi wa baharini, 
mazingira ya baharini na usalama, na linasimamia na kutekeleza udhibiti wa 
bendera ya vyombo vyote vilivyosajiliwa Tanzania Bara. 

Ukaguzi unatambua juhudi za Serikali za kuboresha huduma za baharini na 
kuimarisha usalama katika maeneo ya bahari na maziwa makuu. Tarehe 19 
Septemba 2024, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilipokea boti mpya ya 
doria kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu. Boti hii itatumika kwa ajili ya doria 
kupambana na uvuvi haramu, usafirishaji wa dawa za kulevya, magendo, na 
usafirishaji haramu wa rasilimali za Serikali. Boti hii ni muhimu kwa kuimarisha 
uwezo wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kusimamia usalama wa baharini, 
kufanya ukaguzi wa meli, na kupunguza uchafuzi wa mazingira kutokana na 
shughuli za baharini. Hata hivyo, ilibainika kuwa katika miaka ya fedha 2019/20, 
2020/2021 na 2022/23, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilikuwa na mpango 
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wa kununua boti ya doria na iliwekwa kwenye bajeti lakini haukutekelezwa na 
hakuna maelezo yoyote yaliyokuwapo kwa nini boti hizo haikununuliwa. Kwa 
Mwaka wa Fedha 2023/24 hadi mwezi Novemba 2024, ununuzi wa boti za 
utafutaji na uokoaji ulikuwa katika mazungumzo ya kabla ya mkataba. Hali hiyo 
inamaanisha hakukuwa na boti zilizonunuliwa mwishoni mwa miaka yote ya 
fedha iliyopitiwa. 

 

(d) Kanzidata isiyoridhisha ya usajili wa vyombo na leseni 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa kanzidata isiyoridhisha ya usajili wa vyombo na 
leseni, kinyume na Kifungu cha 20(1) cha Sheria ya Usafirishaji wa Meli za 
Kibiashara Na. 21 ya Mwaka 2003 kinachoeleza kuwa kutakuwa na daftari la meli 
kwa ajili ya usajili wa meli zote nchini Tanzania. Kanuni ya 2 ya Kanuni za Usajili 
wa Usafiri wa Meli za Kibiashara (Usajili wa Meli) za Mwaka 2005 inaeleza kuwa 
rejista hiyo itakuwa na kumbukumbu ya nakala ngumu nan akala laini. Pia, kwa 
mujibu wa Mpango-mkakati wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
uliorekebishwa Mwaka wa Fedha 2021/22-2025/26, katika lengo D kwa mwaka 
wa II (2022/23), Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilipanga kufanya ukaguzi 
wa usafiri wa baharini na shughuli za ufuatiliaji.  

Mapitio ya kitabu cha usajili wa meli kwa vyombo vikubwa na kitabu kidogo cha 
usajili wa vyombo yalibaini kuwa maelezo ya usajili wa meli yalihifadhiwa 
kwenye nakala ngumu. Mapitio zaidi ya kitabu cha rejista yalibaini kuwa 
kumbukumbu hazikujumuisha tarehe za kumalizika kwa usajili wa meli 
zilizosajiliwa. Zaidi ya hayo, kitabu hakikuwa na sehemu ya kuhuisha hali ya 
meli, ambazo hazikuwa zinafanya kazi tena na hakikuweka kumbukumbu ya 
tarehe za kumalizika kwa usajili. Kukosekana kwa taarifa hii kunaleta ugumu 
kwa wakaguzi katika kupanga ukaguzi, kupanga ziara, na kutambua meli 
zinazopaswa kukaguliwa. Hali hii pia inaleta ugumu wa kufuatilia taarifa za hivi 
karibuni na ufikiaji wa historia ya meli. 

3.4.4 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania halikuwa likitekeleza 
kikamilifu mamlaka yake katika udhibiti wa vyombo vya baharini  

 
(a) Vyombo vidogohavikuchunguzwa na kukaguliwa vya kutosha na Shirika 

la Uwakala wa Meli Tanzania 

Ukaguzi ulibaini kuwa vyombo vidogovhavikuchunguzwa na kukaguliwa vya 
kutosha na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 12. 
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Jedwali Na.  12: Utendaji wa Utafiti na Ukaguzi wa Vyombo Vidogokuanzia 
Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2023/24 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Tafiti 
Zilizopangwa na 

Ukaguzi  

Utafiti na 
Uchunguzi wa 

Vyombo Vidogo 

Utendaji (%) 

2019/2020 10,000 386 4 
2020/21 10,000 9,184 92 
2021/22 6,000 5,704 95 
2022/23 27,537 Haijaripotiwa 0 
2023/24 24,294 1,796 7 
Chanzo: Mipango ya Utekelezaji wa Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati na Ripoti za Ufuatiliaji 

wa Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati kuhusu Utafiti na Ukaguzi wa Vyombo Vidogo vya 
Baharini kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2023/24 

Jedwali Na. 12 linaonesha kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
lilichunguza na kukagua angalau asilimia 90 ya tafiti zilizopangwa na ukaguzi 
wa vyombo vidogo katika Miaka ya Fedha 2020/21 na 2021/22.  Hata hivyo, 
katika Miaka ya Fedha 2019/2020 na 2023/24, vyombo vidogo vilifanyiwa utafiti 
na kukaguliwa kwa asilimia 4 na 7 mtawalia. 

(b) Vyombo vya kigeni havikukaguliwa vya kutosha ili kudumisha usalama na 
ulinzi wa mazingira ya baharini 

Katika kutekeleza udhibiti wa hali ya bandari kwa meli za kigeni zinazokuja 
Tanzania, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, kupitia mpango-mkakati wa 
kwanza na wa pili wa miaka mitano ya 2018/19 hadi 2020/21 na 2021/22 – 
2025/26) lililenga kufanya ukaguzi wa hali ya bandari kwa asilimia 20 ya meli 
zote za kigeni zinazoingia bandari za Tanzania kila mwaka. Jedwali Na. 13 
linaonesha utendaji wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania katika kudhibiti 
meli za kigeni zinazoingia Tanzania kupitia Bandari ya Dar es Salaam kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24. 
 

Jedwali Na. 13: Utendaji wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania katika 
Ukaguzi wa ya Vyombo vya Kigeni Vinavyoingia Tanzania 

Mwaka  Idadi ya Meli za 
Kigeni Zilizoingia 

Bandari ya 
Tanzania 

Asilimia 20 ya Idadi ya 
Meli za Kigeni 

zilizopaswa kukaguliwa 

Idadi ya Meli 
za Kigeni 

Zilizokaguliwa 

Utendaji 
(%) 

2021 871 174 4 2 
2022 1047 209 32 15 
2023 1099 220 355 161 

Chanzo: Orodha ya TPA ya Vyombo vya Nje Vilivyoingia Tanzania kupitia Bandari ya Dar es Salaam 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 – 2023/24, Mipango ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na 
Ripoti za Ufuatiliaji wa Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 – 

2023/24 
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Jedwali Na. 13 linaonesha kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilikagua 
asilimia 2 na 15  kwa mwaka 2021 na mwaka 2022 mtawalia. Ukaguzi 
usiojtosheleza ulitokana na juhudi zisizotosha za kuhakikisha meli za kigeni 
zinakaguliwa, Pamoja na kuzuka kwa UVIKO-19. Hivyo, Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania halikuripoti vya kutosha matukio ya uchafuzi wa mazingira 
baharini na ukiukaji wa sheria za usalama wa baharini, ambavyo huenda 
vilifanywa na meli za kigeni zilizoingia nchini, ambazo hazikukaguliwa katika 
Miaka ya Fedha ya 2021/2022 na 2022/2023. 

Hata hivyo, mwaka 2023, Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilifikia lengo lake 
kwa kukagua asilimia 161 ya meli za kigeni zilizoingia Tanzania kupitia Bandari 
ya Dar es Salaam. Uvukaji huo wa malengo kwa mwaka 2023 ulitokana na Shirika 
la Uwakala wa Meli Tanzania  kutoa mafunzo kwa maofisa wanne wa udhibiti 
wa bandari mwaka 2022, ambao walitumia utaalamu wao katika ukaguzi.  

(c) Hatari ya meli za kigeni kutiririsha visivyo halali maji ya mizani 

Mwaka 2004, Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Majini (IMO) lilipitisha Mkataba 
wa Kimataifa wa Udhibiti na Usimamizi wa Maji ya Mizani na Mashapo ya Meli2 
(BWM), ulioanza kutumika mwaka 2017. Kuanzia tarehe 15 Julai 2021, nchi 86 
zilikuwa zinaridhia huo (ukiwakilisha asilimia 91.12 ya tani ya jumla ya meli za 
kibiashara za kimataifa).3  
 
Wakati maji ya mizani ni muhimu kwa shughuli za kiusalama na za kisasa za 
usafirishaji, yanaweza kusababisha athari kubwa za kiikolojia, kiuchumi, na 
kiafya kwa spishi za baharini kama hayatadhibitiwa vizuri. Athari hizo ni pamoja 
na bakteria, mayai ya viumbe mbalimbali, na lava za aina mbalimbali4. 

Hata hivyo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania si nchi mwanachama wa Mkataba 
wa Kimataifa wa Udhibiti na Usimamizi wa Maji ya Mizani na Mashapo ya Meli 
kwa sababu haijaidhinisha wala kuridhia Mkataba huo. Hali hii ni pamoja na 
matakwa ya Kifungu cha 60(1) cha Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania ya Mwaka 
2017, inayoangazia wajibu wa Tanzania wa kuridhia mikataba ya kimataifa au 
ya kikanda inayohusiana na huduma za usafiri, mazingira, na hatua za ulinzi na 
usalama wa bahari. 

 
2 Maji ya mizani" hunamaanisha maji yanayotumiwa kwenye meli kudhibiti utulivu au misukosuko ya 
meli , Mashapo ya meli ni uchafu, mchanga, au matope yanayokusanyika chini ya meli au kwenye 
sakafu ya bahari.(Rejea Mkataba wa Kimataifa wa Udhibiti na Usimamizi wa Maji ya Mizani na 
Mashapo ya Meli wa Mwaka 2004) 
3 https://en.wikipedia.org/wiki/Ballast_Water_Management_Convention 
4https://www.imo.org/en/OurWork/Environment/Pages/BallastWaterManagement.aspx#:~:text=T
he%20Convention%20requires%20all%20ships,procedures%20to%20a%20given%20standard. 
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Kutoidhinisha na kuridhia Mkataba wa Kimataifa wa Udhibiti na Usimamizi wa 
Maji ya Mizani na Mashapo ya Meli kulichangiwa na mpango usioridhisha wa 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na Wizara ya Uchukuzi katika kuidhinisha 
na kuridhia Mkataba huo. Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kupitia barua 
yenye Kumb. Na. CCA 224/384/01/106 ya tarehe 13 Januari 2023, iliwasilisha 
orodha ya mikataba ya kipaumbele ya Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Majini 
kwa Wizara ya Uchukuzi. Mkataba wa Kimataifa wa Udhibiti na Usimamizi wa 
Maji ya Mizani na Mashapo ya Meli ulikuwa miongoni mwa mikataba 
iliyowasilishwa. Hata hivyo, wakaguzi hawakuona hatua zozote za ufuatiliaji 
zilizochukuliwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania baada ya mawasiliano 
hayo kufanyika. 

(d) Utekelezaji wenye upungufu wa uzingatiaji wa vyombo vya baharini na 
mahitaji ya zana za kujikinga na ajali kazini 

Kifungu cha 244 cha Sheria ya Usafirishaji wa Meli za Kibiashara ya Mwaka 2003 
kinawataka wamiliki wa vyombo kuzingatia mahitaji ya cheti cha usalama wa 
vyombo, ikiwa pamoja na kuzingatia vyeti vilivyotolewa vya stahiki baharini na 
uendeshaji. Pia, ili vyombo vifanye kazi, vyeti vya stahiki baharini kwa vyombo 
vikubwa na vyeti vya usalama vya ndani kwa vyombo vidogo vinahitajika. Shirika 
la Uwakala wa Meli Tanzania linatoa vyeti baada ya kukagua meli ili kutathmini 
iwapo vyombo vinakidhi mahitaji yanayohitajika ya usalama wa baharini, ikiwa 
pamoja na mahitaji ya wafanyakazi wa vyombo kuwa na vifaa vya kinga wakati 
wa kupanda meli. 

Kwa mujibu wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Shirika la 
Uwakala wa Meli kuhusu ukaguzi wa vyeti vya usalama wa ndani na bahari, 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania linafuata mchakato wa utoaji wa vyeti. 
Hata hivyo, ilibainika kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania halikuthibitisha 
iwapo waendeshaji walikuwa wanazingatia vigezo na masharti yaliyoainishwa 
katika vyeti walivyopewa. Hali hii ilitokana na Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania kutegemea maofisa udhibiti wa bendera na bandari katika ofisi za 
mikoa kuhakikisha uzingatiaji wa sheria. Mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na 
maofisa wa Shirika la Uwakala wa Meli katika mikoa iliyotembelewa yalibaini 
kuwa shughuli za utekelezaji zilifanywa kwa msingi wa dharura kutokana na 
uhaba wa maofisa ikilinganishwa na idadi ya bandari zote na shughuli za 
vyombo.  

3.4.5 Uratibu kati ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na wadau 
wengine katika udhibiti wa vyombo vya usafirishaji majini  

 

Moja ya mikakati ya utekelezaji wa mpango-mkakati wa Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania wa mwaka 2021/22–2025/26 ni kuimarisha uhusiano wa kitaasisi 
na mashirika yanayohusika na udhibiti wa usafirishaji majini kitaifa, kikanda au 
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kimataifa na kuwezesha uratibu wa wadau muhimu. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
upungufu ufuatao: 
 

(a) Uratibu na utoaji usiojitosheleza wa taarifa kwa wizara za sekta na 
taasisi katika udhibiti wa vyombo vya majini 

Ukaguzi ulibaini uratibu usiojitosheleza na usambazaji wa taarifa kati ya 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na taasisi zingine katika udhibiti wa 
vyombo vya baharini. Jedwali Na. 14 linaonesha uratibu na utoaji 
usiojitosheleza wa taarifa baina ya wadau. 

Jedwali Na.  14: Uratibu kati ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, 
Wizara, na Taasisi 

Wizara/Taasisi Eneo la 
Uratibu 

Taarifa 
Iliyoshirikishwa 

Dalili za Uratibu Usio na 
Ufanisi 

Wizara ya 
Uchukuzi 

Uundaji wa 
Sera au Kanuni 

Marekebisho ya 
kanuni na mahitaji 
yaliyopo kwa ajili ya 
uundaji wa kanuni 
mpya  

• Kuwapo kwa 
mikataba ya Shirika 
la Kimataifa la 
Usafiri wa Majini 
isiyoidhinishwa 

• Ukosefu wa kanuni 
zilizoandaliwa 
kutoka kwenye 
mikataba 
iliyoidhinishwa   

Mamlaka ya 
bandari 
tanzania 

Vyombo vya 
shughuli za 
udhibiti wa 
bandari 

Ripoti za ukaguzi na 
uchunguzi kuhusu hali 
ya meli za 
kusukuma/kuvuta 
meli kubwa, boti za 
majaribio, na boti za 
doria 

Kuwapo kwa vyombo 
vyenye upungufu wa 
huduma bandarini  

Wakala wa 
Ufundi na 
Umeme 
Tanzania 

Udhibiti wa 
vivuko  

Ripoti za ukaguzi na 
uchunguzi kuhusu hali 
ya vivuko 

Kuwapo kwa vivuko 
vyenye upungufu 

Kampuni ya 
Huduma za 
Marine Limited 

Shughuli za 
meli  

Taarifa za ukaguzi na 
uchunguzi kuhusu hali 
ya vyombo 
vinavyofanya kazi 
katika Maziwa 
Tanganyika, Nyasa na 
Viktoria 

Ukosefu wa vyombo vya 
serikali vya bendera 
kutoa huduma kutokana 
na matengenezo  
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Wizara/Taasisi Eneo la 
Uratibu 

Taarifa 
Iliyoshirikishwa 

Dalili za Uratibu Usio na 
Ufanisi 

Mafunzo ya 
Bahari na 
Taasisi za 
Utafiti kama 
vile Idara ya 
Usafiri wa 
Majini na 
Uvuvi, Wakala 
wa Elimu na 
Mafunzo 
(FETA) 

Vyeti vya 
wakulima wa 
baharini 

Uhalali wa data na 
taarifa 
za wafanyakazi wa 
meli  

Kuwapo kwa wafanyakazi 
wanaofanya kwenye 
vyombo vya majini  
wenye sifa za chini ya 
zinazohitajika 

Mapato ya 
Tanzania  

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania 

Uwasilishaji 
wa kodi kwa 
vyombo 

Taarifa au data 
zinazohusiana na  
kodi 

Ukosefu wa mfumo 
jumuishi wa kuwezesha 
usambazaji wa taarifa   

Kitengo cha 
Usimamizi wa 
Pwani 

Kuhakikisha 
vyombo 
vinavyofanya 
kazi katika 
maeneo ya 
pwani 
yanafuata 
sheria 

Shughuli 
zinazofanyika katika 
maeneo ya pwani 
ambazo zinaweza 
kusababisha uchafuzi 
wa mazingira 

Kuwapo kwa uchafuzi wa 
mazingira 
unaosababishwa na 
vyombo vya majini 

Umma 
(Watumiaji wa 
Vyombo vya 
Majini) 

Utoaji wa 
elimu 

Mahitaji ya usalama 
wa baharini, ulinzi wa 
mazingira, fursa za 
uchumi wa bluu 

Ukosefu wa ufahamu wa 
kutosha wa usalama wa 
baharini  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mahojiano yaliyofanywa na Maofisa wa Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania na Mpango-mkakati wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania Mwaka2021/2022-

2025/2026 

 
Jedwali Na. 14 linaelezea taarifa ambazo hazikuwasilishwa ipasavyo, na 
zinazoweza kuathiri utendaji wa udhibiti wa Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
halikufanya jitihada za kutosha kuimarisha uratibu. Hususani, ilibainika kuwa 
kumekuwa na ukosefu wa maendeleo ya hati ya makubaliano na wadau muhimu 
ambao haudhibitiwi moja kwa moja na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, 
kama vile Mamlaka ya Mapato Tanzania, Shirika la Viwango Tanzania, Jeshi la 
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Polisi Tanzania, na Kikosi cha Maji cha Jeshi la Wananchi wa Tanzania. Ukosefu 
huu wa makubaliano rasmi unazuia kupeana taarifa na ushirikiano kuhusu 
masuala ya usalama wa baharini na udhibiti.  
 

(b) Shughuli za utafutaji na uokoaji wakati wa ajali za vyombo vya majini 
kutoratibiwa vya kutosha 
 

Ilibainika kuwa operesheni zinazofanywa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
kwa ajili ya utafutaji na uokoaji wakati wa ajali hazikuratibiwa ipasavyo, 
kinyume na kazi za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania za kudhibiti mazingira 
ya baharini, ulinzi na usalama kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 11(e) cha 
Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania ya Mwaka 2017. Uchunguzi wa matukio na 
ajali zilizoripotiwa katika Kituo cha Taarifa cha Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania ulibaini kuwa licha ya matukio ya uokoaji yaliyoratibiwa, kulikuwa na 
vifo miongoni mwa watu waliohusika katika ajali, ambazo zilikuwa juu ya lengo 
katika miaka ya 2022 na 2024. Hali hii ilionesha kuwa shughuli za uokoaji 
zilizoratibiwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania hazikufanyika vya 
kutosha. Jedwali Na. 15 linaonesha idadi ya watu waliopoteza maisha wakati 
wa utafutaji na uokoaji majini. 

Jedwali Na. 15: Kupoteza Maisha wakati wa Utafutaji na Uokoaji Majini 
Mwak
a 

Idadi ya 
Watu 

Waliohusish
wa na Ajali 

(A) 

Idadi ya 
Watu 

Waliookole
wa 
(B) 

Idadi ya 
Watu 

Waliofari
ki (C) 

Lengo la 
Kupungu
za Vifo 

(D) 
Kiasilimia 

(%) 

Asilimi
a ya 
Vifo 

(E=(C/
A) * 
100) 

Tofauti 
Kiasilimi
a % (D-

E) 

2019 169 153 16 17 9 8 
2020 455 397 58 17 13 4 
2021 1425 1404 21 17 1 16 
2022 229 173 56 16 24 (8) 
2023 280 273 7 15 3 12 
2024 108 89 19 14 18 (4) 
Chanzo: Ajali/Matukio Yalitokea Ndani ya Mikoa ya Utafutaji na Uokozi Tanzania kuanzia mwezi 

Januari 2019 - Agosti 2024 
 

Jedwali Na. 15 linaonesha kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania lilifikia 
lengo lililowekwa la kupunguza vifo vitokanavyo na ajali za baharini katika 
miaka ya 2019, 2020, 2021, na 2023. Hata hivyo, kwa miaka 2022 na 2024, 
Shirika halikuweza kupunguza idadi ya vifo hadi asilimia 16 na 14 mtawaliwa.  
Hali hii inaonesha kuwa jitihada za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania za 
kupunguza vifo kutoka asilimia 17 katika Mwaka wa Fedha 2019/2020 hadi 
asilimia 10 katika Mwaka wa Fedha 2025/2026, kama ilivyoainishwa katika 
Mpango-mkakati wa Mwaka 2021/2022-2025/2026, bado zinahitaji kuboreshwa. 
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Utaratibu wa uratibu wa utafutaji na uokoaji usioridhisha kati ya Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania na watendaji wengine ulikuwa sababu kuu 
zilizochangia kushindwa kufikia malengo yaliyowekwa ya kupunguza idadi ya 
vifo. 

3.4.6 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania  
 
(a) Wizara ya Uchukuzi kutohakikisha kuwa mfumo wa kisheria wa 

kusimamia huduma za usafiri, ikiwa pamoja na vyombo vya baharini, 
umeanzishwa na unafanya kazi  

Ukaguzi ulibaini kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haikuwa na sera 
maalumu ya taifa ya usafiri wa majini na mkakati wake wa utekelezaji. Matokeo 
yake, shughuli za baharini zilishughulikiwa na Sera ya Taifa ya Usafiri ya Mwaka 
2003. Sera hii inatoa maelekezo ya kisera kwa sekta zote za usafirishaji, ambazo 
ni ardhi, anga, usafiri wa reli, na usafiri wa baharini.   

Maofisa wa Wizara ya Uchukuzi waliohojiwa walisema kuwa ukosefu wa sera 
maalumu kuhusu usafiri wa baharini ulisababisha sekta ya usafirishaji wa 
baharini kusahaulika katika suala la miundombinu, utoaji wa huduma, 
mipangilio ya kitaasisi, na mifumo ya ufuatiliaji wa utendaji.  

Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa mwezi Agosti 2023, Wizara ya Uchukuzi ilitathmini 
Sera ya Taifa ya Uchukuzi ya Mwaka 2003 kwa ushirikiano na mshauri binafsi. 
Tathmini hiyo ilibaini kuwa kukosekana kwa sera ya taifa ya usafiri wa baharini 
kuliizuia Tanzania kuboresha kikamilifu nafasi yake ya kijiografia kama taifa la 
baharini linalozungukwa na nchi sita zisizo na bandari. 

Kutokuwapo kwa sera ya taifa ya usafiri wa baharini kulipunguza uundaji wa 
kanuni muhimu na maelekezo ya sera ili kuongoza maendeleo ya usafiri wa 
baharini nchini na kufaidika na uchumi wa bluu. Zaidi ya hayo, ukosefu wa 
mwongozo wa kina wa sera kwa wanaohusika na mipango na maendeleo ya sekta 
ya usafiri wa baharini umesababisha mipango na programu zilizogawanyika. 

(b) Kukosekana kwa mpango kabambe wa taifa wa maendeleo ya usafiri wa 
baharini 

Katika mapitio ya Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Mfumo wa Uchukuzi na 
Biashara ulioandaliwa mwezi Februari 2013, ilibainika kuwa lengo la mpango 
huu lilikuwa kuandaa dira ya siku za usoni ya njia za usafiri na mkakati wa 
usafirishaji wa mizigo nchini Tanzania na si moja kwa moja kushughulikia 
masuala ya maendeleo ya usafiri wa baharini. Kutokana na kukosekana kwa 
mpango kabambe wa taifa wa usafiri wa baharini, hakukuwa na dira ya taifa ya 
kuongoza na kuainisha mikakati ya kuboresha sekta ya bahari nchini. Upungufu 
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huu ulijumuisha kukosekana kwa maendeleo ya miundombinu, mifumo ya 
udhibiti, usalama, uendelevu, na ujenzi wa uwezo kwa ajili ya kuimarisha 
mifumo ya usafiri wa baharini inayosaidia ukuaji wa uchumi na biashara sasa na 
siku zijazo. 

Sababu ya kukosekana kwa mpango-kabambe wa udhibiti wa meli za baharini ni 
kutokuwapo kwa sera ya taifa ya Bahari, ambayo ingeshughulikia maendeleo ya 
miundombinu na huduma za usafiri wa baharini. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa, 
Wizara ya Uchukuzi ilifanya tathmini ya Sera ya Taifa ya Uchukuzi ya Mwaka 
2003, ambayo ilikamilika tarehe 15 Agosti 2023, na ilipendekezwa kuwa Sera ya 
Taifa ya Usafiri wa Baharini inahitajika kushughulikia maendeleo ya 
miundombinu na huduma za usafiri wa baharini, kwa mujibu wa Kanuni za 
Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Majini.  

Kutokuwapo kwa mpango-kabambe wa taifa wa maendeleo ya usafiri wa 
baharini kunadhoofisha ufanisi na uendelevu wa shughuli za baharini. Pia, 
husababisha ugawaji usiofaa wa rasilimali, uwekezaji usiojitosheleza katika 
uchumi wa bluu, kuongezeka kwa hatari za usalama na mazingira, na kuzuia 
maendeleo muhimu ya miundombinu. 

(c) Tathmini isiyojitosheleza  ya utendaji wa Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania  
 

Mapitio ya sehemu ya Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini kwa Mwaka wa Fedha 
2023/2024 yalibaini kuwa ufuatiliaji na tathmini iliyofanywa na Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania ilijikita katika ukusanyaji wa mapato, hali ya 
watumishi, na changamoto zinazohusiana. Hata hivyo, tathmini ya viwango vya 
kufuata na viwango vya mazingira, ulinzi, na usalama haikushughulikiwa. Badala 
yake, wizara ilitathmini utendaji wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kupitia 
mkataba wa utendaji uliosainiwa kila mwaka wa fedha. 

Mapitio ya mkataba wa utendaji kazi kati ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
na Wizara ya Uchukuzi yalibainisha kuwa, Wizara ilitathmini Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania kulingana na taarifa iliyowasilishwa na Shirika lenyewe. 
Hakukuwa na uthibitisho wowote uliofanywa na Wizara kuthibitisha taarifa 
zilizowasilishwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania kabla ya kuzingatia 
taarifa za tathmini. Hali hii ilikuwa kinyume na Mpango-mkakati wa Wizara ya 
Uchukuzi wa Mwaka 2021/2022-2025/2026 unaotaka utendaji wa taasisi zilizo 
chini yake, ikiwemo Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, ufuatiliwe na 
kutathminiwa kwa asilimia 100. Upungufu huu ulisababisha hatari ya kutoa 
matokeo ya tathmini ambayo hayaoneshi hali halisi. 

Tathmini isiyojitosheleza  ya utendaji wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
ilitokana na kutozingatia vigezo vya tathmini wakati wa kufanya shughuli za 
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ufuatiliaji. Hali hii inaifanya Wizara kutokuwa na taarifa za moja kwa moja, 
ambazo zingewawezesha kutathmini utendaji kazi wa Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania badala ya kutegemea tu taarifa zilizowasilishwa na Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania. 

3.5 Athari katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mipango ya 
Miaka Mitano ya Maendeleo ya Taifa  

 
Usimamizi usioridhisha wa shughuli za vivuko utakwamisha kufikiwa kwa nguzo 
kuu ya ukuaji wa uchumi kwani kuongezwa kwa vyombo vya baharini kama 
uwekezaji hakutachangia ukuaji wa uchumi kutokana na usimamizi mbaya wa 
shughuli za vivuko vilivyopo. 
 
Pia, udhibiti usiojitosheleza wa vyombo vya baharini husababisha hatari ya 
kutofungua ushindani wa miundombinu ya usafiri kwa kuimarisha nguzo kuu ya 
ukuaji wa uchumi. Hatua muhimu za kufungua miundombinu ya usafiri katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano hazitachangia ukuaji 
wa uchumi. Hatua muhimu ni pamoja na upanuzi wa Bandari za Bahari za Dar 
es Salaam, Tanga, na Mtwara, pamoja na bandari za maziwa (Mwanza, Kigoma, 
Karema, na Itungi); ununuzi wa vifaa vya utunzaji wa bandari; na ununuzi na 
ukarabati wa vyombo vya baharini. 
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SURA YA NNE 
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UTABIRI WA HALI YA HEWA NA USIMAMIZI WA MAAFA  
 
4.1 Utangulizi 
 
 Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kutoka kwenye ripoti za ukaguzi wa 
ufanisi unaohusiana na usimamizi wa mafuriko na huduma za utabiri wa hali ya 
hewa. Inawasilisha pia matokeo ya ukaguzi wa ufanisi unaohusiana na usimamizi 
wa mafuriko na huduma za utabiri wa hali ya hewa kwenye maendeleo endelevu 
na uthabiti wa majanga. Aidha, sura hii inachambua uhusiano wa ukaguzi huu 
na Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano pamoja na Malengo ya Ma 
ndeleo Endelevu. Ukaguzi wa ufanisi uliohusika katika sura hii unajumuisha 
ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa mafuriko; na ukaguzi wa ufanisi kuhusu 
usimamizi wa huduma za hali ya hewa. 

4.1.1 Usuli kuhusu Ukaguzi wa Usimamizi wa Mafuriko na Huduma za Hali 
ya Hewa 

 
Tanzania inakabiliwa na athari kubwa za mafuriko, ambazo husababisha 
uharibifu wa miundombinu, makazi, na kupoteza maisha ya watu. Mafuriko 
katika maeneo ya mijini husababishwa hususani na mifumo duni ya mifereji ya 
maji, makazi yasiyopangwa, na ukataji miti hovyo;. Maeneo ya vijijini 
hukumbwa na mafuriko ya mito kutokana na mvua kubwa na mifumo 
isiyojitosheleza ya usimamizi wa maji. Serikali imeanzisha sera na taasisi za 
kupunguza hatari za mafuriko, lakini changamoto kama ufadhili usiotosheleza, 
utekelezaji usiolidhisha wa kanuni za mipango-miji, na ukosefu wa uelewa wa  
jamii kuhusu  huduma za mafuriko. Kuimarisha usimamizi wa athari za mafuriko 
kunahitaji juhudi za pamoja kati ya serikali kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
na washirika wa maendeleo5. 
 
Kwa upande mwingine, huduma sahihi na za kuaminika za hali ya hewa ni 
muhimu kwa kupunguza athari za majanga na kuimarisha ustahimilivu wa 
mabadiliko ya tabianchi. Huduma za hali ya hewa nchini Tanzania zina jukumu 
muhimu katika kutoa mifumo ya tahadhari za mapema kwa matukio ya hali ya 
hewa, kusaidia mipango ya kilimo, na kuelekeza shughuli za anga na baharini. 
Hata hivyo, sekta hii inakabiliwa na changamoto kama vile miundombinu 
iliyopitwa na wakati, uhaba wa wataalamu wenye ujuzi, na upungufu wa 
kufikisha taarifa za mapema kwa jamii. Ingawa Serikali imewekeza katika 
kupanua mitandao ya hali ya hewa na kuboresha teknolojia za utabiri, bado 
kuna haja ya kuimarisha ushirikiano kati ya wadau, kuboresha mifumo ya utoaji 

 
5 The impacts on and implications for cities in East Africa: A case study of Dar es Salaam. (2020) 
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wa taarifa, na kuongeza uelewa wa umma kuhusu umuhimu wa huduma za hali 
ya hewa katika kupunguza majanga yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi. 
 
4.1.2 Utabiri wa Hali ya Hewa na Usimamizi wa Maafa kama Unavyohusiana 

na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano  
na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Sehemu hii inatoa taarifa kuhusu utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa 
kwa mujibu wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mipango ya Maendeleo ya 
Taifa ya Miaka Mitano. 
 
(a) Utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa kama unavyohusiana na 

malengo ya maendeleo endelevu  
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa mafuriko unahusiana na Lengo la 11 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, shabaha namba 11.5, ambalo linalenga 
kupunguza vifo, hasara za kiuchumi, na idadi ya watu wanaoathiriwa na 
majanga, yakiwemo mafuriko. Juhudi hizi zinazingatia kulinda makundi yaliyo 
hatarini. Ukaguzi katika eneo hili utasaidia kuhakikisha  kuwa hatua za 
kupunguza majanga zinatekelezwa ipasavyo, hivyo kusaidia kufanikisha Lengo 
la 11 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Vilevile, huduma za hali ya hewa zipo katika Lengo la 13 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuboresha utayari wa kukabiliana na majanga yanayohusiana na tabianchi, 
kupunguza hatari za majanga, na kuimarisha ustahimilivu. Utabiri sahihi wa hali 
ya hewa pia unasaidia kuongeza uzalishaji kwenye shughuli za kilimo (Lengo la 
2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu); afya ya umma (Lengo la 6 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu), usimamizi wa maji (Lengo la 6 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu); nishati mbadala (Lengo la 7 la Malengo ya Maendeleo Endelevu); 
ustahimilivu wa miji (Lengo la 11 la Malengo ya Maendeleo Endelevu); na 
uhifadhi wa mifumo ya ikolojia (Lengo la 14 na 15 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu). Kuimarisha ukusanyaji na uchakataji wa data, na usambazaji wa 
taarifa za hali ya hewa ni muhimu katika kufanikisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 
(b) Uhusiano wa utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa na Mpango 

wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
 

Uhusiano wa ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa utabiri wa hali ya hewa 
na usimamizi wa maafa, na Mpango wa Pili na wa Tatu Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano  umeoneshwa katika Jedwali Na. 16. 
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Jedwali Na. 16: Uhusiano wa Shughuli za Utabiri wa Hali ya Hewa na 
Usimamizi wa Maafa na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 

wa Miaka Mitano 
Jina la 
Ukaguzi 

Mpango 
wa 

Maendeleo 

Eneo la 
Kipaumbele 

Sekta Hatua za 
Utekelezaji 

Usimamizi 
wa 
Mafuriko 
  

II Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa 
sehemu 2.3 inahusu 
Maendeleo ya 
Miundombinu 

Miundomb
inu 

Kuendeleza mifumo 
ya mifereji ya maji, 
upangaji wa miji, na 
programu za 
maandalizi ya maafa 

III Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa 
sehemu 7.5 inahusu 
Utekelezaji wa 
Hatari 

Maendele
o ya Miji 

Kuimarisha 
ustahimilivu wa 
miundombinu na 
ujumuishaji wa 
mikakati ya 
kupunguza hatari za 
majanga 

Usimamizi 
wa Huduma 
za Hali ya 
Hewa 
  

II Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa 
sehemu ya 4 inahusu 
Uendelezaji wa 
Viwanda na 
Maendeleo ya 
Rasilimali-watu 

Sayansi na 
Teknolojia 

Kuboresha 
miundombinu ya hali 
ya hewa na 
kuimarisha uwezo 
wa rasilimali-watu 

III Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa 
sehemu ya 5.2 
inahusu Kufanikisha 
Uchumi Jumuishi na 
Shindani 

Ustahimili
vu wa 
Tabianchi 

Kuimarisha mifumo 
ya tahadhari za 
mapema na kukuza 
uelewa wa umma 
kuhusu hatari za 
tabianchi 

Chanzo: Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22- 
2025/26)  

 
4.1.3 Mikakati ya serikali katika kuimarisha matumizi ya utabiri wa hali ya 

hewa na usimamizi wa maafa 
 
Ili kuhakikisha matumizi bora ya utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa, 
serikali kupitia wizara husika imeweka mikakati mbalimbali. Katika usimamizi 
wa matukio ya mafuriko, serikali ilianzisha Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa 
Maafa (2022–2027), ambao unalenga kujenga jamii yenye uelewa na mwitikio 
wa hatari za majanga kwa maendeleo endelevu. Zaidi ya hayo, Mkakati wa Taifa 
wa Mabadiliko ya Tabianchi (2021–2026) unalenga kushughulikia athari hasi za 
mabadiliko ya tabianchi kwa jamii, uchumi, na mazingira, na kuwezesha juhudi 
madhubuti za kukabiliana na athari hizo na kupunguza madhara yake. 
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Aidha, serikali ilianzisha Mpango-mkakati wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(2017/18–21/22) ili kuboresha ufanisi wa taasisi hiyo katika kutoa huduma bora 
na za kuaminika. Mpango-mkakati huu ulipanga kuanzisha sera na kuimarisha 
mfumo wa kisheria wa huduma bora za hali ya hewa na tabianchi, kuboresha 
usimamizi wa ubora wa huduma za hali ya hewa, pamoja na kuimarisha mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini. 
 
Zaidi ya hayo, Lengo C la Mpango-mkakati wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
linakusudia kuboresha ubora wa huduma za hali ya hewa kwa kuimarisha 
ufuatiliaji wa taarifa kwa muda halisi, ubadilishanaji wa taarifa na uchakataji, 
na mifumo ya utabiri. Pia, linaangazia kuimarisha huduma za hali ya hewa 
baharini na katika sekta zote zinazohusiana na tabianchi. 
 
4.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
4.2.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la kaguzi hizi lilikuwa kutathmini iwapo Serikali, kupitia mamlaka 
husika, imehakikisha utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa 
unatekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
 
Hususani, kaguzi hizi zililenga kutathmini iwapo: 
 

(i) Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR-TAMISEMI), kupitia mamlaka za serikali za mitaa, zilisimamia 
ipasavyo matukio ya mafuriko ili kupunguza athari zake za kijamii, 
kiuchumi, na kimazingira; na 

 
(ii) Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ilisimamia ipasavyo huduma za hali 

ya hewa ili kutoa utabiri wa hali ya hewa ulio sahihi, wa wakati, na wa 
kuaminika unaosaidia na kulinda usalama wa umma, shughuli za 
kiuchumi, na usimamizi wa mazingira. 

 
4.2.2 Mawanda ya Kaguzi 
 
Ukaguzi wa usimamizi wa mafuriko ulihusisha Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia mamlaka za serikali za mitaa. 
Ulilenga kutathmini ufanisi wa mipango ya maandalizi ya mafuriko, mifumo ya 
tahadhari za mapema, kuzijengea uwezo kamati za usimamizi wa maafa, 
pamoja na uthabiti wa hatua za kuzuia na kukabiliana na maafa, na kurejesha 
hali ya kawaida baada ya maafa. Pia, ulipima ushirikiano kati ya Ofisi ya Waziri 
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Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, na mamlaka za serikali za mitaa katika ufuatiliaji na tathmini ya juhudi 
za usimamizi wa mafuriko. Tathmini hii ilihusisha miaka mitano ya fedha, 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/19 hadi 2022/23. 
 
Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa huduma za hali ya hewa ulihusisha Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania. Ukaguzi huu ulilenga kutathmini upatikanaji wa 
takwimu za hali ya hewa, ufanisi wa uchakataji na usambazaji wa taarifa za hali 
ya hewa, uzingatiaji wa viwango vya kitaifa na kimataifa vya utabiri wa hali ya 
hewa, na ushirikiano kati ya wadau wakuu. Tathmini hii ilihusisha miaka minne 
ya fedha, kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24. 
 
4.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Usimamizi wa Mafuriko 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mafuriko yalisababisha vifo, uharibifu wa mali, na 
uharibifu wa mazingira nchini. Kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24, 
idadi ya vifo vilivyohusiana na mafuriko viliongezeka kutoka 64 hadi 130, 
hususani kutokana na mvua za El Niño na maporomoko ya udongo yaliyotokea 
katika Wilaya ya Hanang’, ambapo watu 89 walifariki. 
 
Mbali na vifo vya binadamu, mafuriko yalisababisha uharibifu mkubwa wa 
majengo, mazao, mifugo, na miundombinu ya barabara. Idadi ya majengo 
yaliyoharibiwa ilipungua kidogo kutoka 10,299 mwaka 2020/21 hadi 9,353 
mwaka 2023/24, lakini uharibifu wa mazao uliongezeka kwa asilimia 67, kutoka 
hekta 1,795 hadi 5,381. Licha ya ongezeko hili, Ofisi ya Waziri Mkuu, OR-
TAMISEMI, na mamlaka za serikali za mitaa hazikuweka hatua za kutosha za 
kuzuia, kama vile kupiga marufuku shughuli za binadamu katika maeneo 
yanayoathiriwa na mafuriko ili kupunguza hatari za baadaye.  
 
Ongezeko la majanga ya mafuriko na athari zake kwa maisha ya watu na mali 
linahusishwa na mambo yafuatayo: 
 

4.3.1 Upangaji na uandaaji wa bajeti usiotosheleza wa mamlaka za serikali 
za mitaa  kwa kwa ajili ya shughuli za maandalizi ya kuzuia mafuriko 
katika maeneo yao    

  
Ukaguzi ulibaini kuwa ni Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji pekee ndiyo ilitenga 
Sh. 60 milioni na Sh. 10 milioni  kwa ajili ya maandalizi dhidi ya  maafa katika 
miaka ya fedha 2022/23 na 2023/24 mtawalia. Halmashauri zingine tano, 
zikiwemo Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’, Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa, 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji, na 
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Halmashauri ya Jiji a Mbeya, hazikutenga fedha kwa ajili ya maandalizi na 
uratibu wa shughuli za usimamizi wa maafa. 
 
Ukosefu wa fedha kwa ajili ya maandalizi dhidi ya maafa unahusiana na ukweli 
kwamba mamlaka za serikali za mitaa hazikuwa na vifungu maalumu vya bajeti 
kwa ajili shughuli za usimamizi wa maafa. Maofisa wa Ofisi ya Waziri Mkuu 
katika Idara inayohusiana na maafa walieleza kuwa mamlaka za serikali za 
mitaa zilipaswa kutekeleza maagizo kama ilivyoainishwa katika Kifungu Kidogo 
cha 31 (2)(a) cha Sheria ya Usimamizi wa Maafa Na. 6 ya Mwaka 2022. Aidha, 
ilibainishwa OR-TAMISEMI ilizikumbusha mamlaka za serikali za mitaa  
kujumuisha shughuli za usimamizi wa maafa (kupunguza madhara, maandalizi, 
kukabiliana na maafa, na urejeshaji wa hali ya awali baada ya maafa) katika 
bajeti na mipango yao wakati wa vikao vya kujengeana uwezo. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi wa kuthibitisha kuwa shughuli za maafa zilijumuishwa 
kwenye mipango ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Zaidi ya hayo, kutokuwapo kwa maelekezo kutoka Wizara ya Fedha kupitia 
miongozo ya mipango na vifungu maalumu vya bajeti vinavyohusiana na 
usimamizi wa maafa kulileta ugumu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  katika 
kutenga fedha kwa ajili ya maafa, hususani kwa maandalizi na uzuiaji wa maafa. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa  kutenga fedha kwa ajili ya shughuli za 
usimamizi wa maafa, hususani katika jamii zilizo kwenye maeneo hatarishi kwa 
mafuriko, kumesababisha uelewa mdogo wa umma na ukosefu wa mafunzo kwa 
vitendo kuhusu maandalizi na uzuiaji wa mafuriko. Pengo hili limechangia athari 
zinazoendelea kutokana na mafuriko, ikiwa pamoja na vifo vya watu, uharibifu 
wa mashamba, mazao, mali, na miundombinu kama vile barabara na majengo. 
 

4.3.2 Uanzishaji usio tosheleza wa vituo vya uendeshaji na mawasiliano ya 
dharura na timu za kukabiliana na mafuriko katika ngazi ya mikoa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na vituo viwili tu vya uendeshaji na mawasiliano 
ya dharura, kimoja kikiwa katika Makao Makuu ya Ofisi ya Waziri Mkuu na 
kingine Jijini Dar es Salaam. Kutokana na hali hii, shughuli nyingi za tahadhari 
za mapema zimesalia makao makuu, zikisimamiwa zaidi kutoka Makao Makuu 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu yaliyopo Dodoma ili kuangazia shughuli kote nchini. 
 
Kwa kuzingatia majalada ya usimamizi wa maafa yaliyopitiwa wakati wa 
ukaguzi, tatizo la mawasiliano ya tahadhari za mapema lilihusiana, kwa kiasi 
kikubwa, na ukosefu wa vituo vya uendeshaji na mawasiliano ya dharura 
vilivyowekwa katika mikoa mbalimbali nchini. 
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Aidha, mapitio ya  barua yenye Kumb. Na. 1/KA.116/589/01 ya tarehe 16 Agosti 
2024 yalibaini kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu ilianza mchakato wa kuanzisha vituo 
vya dharura katika mikoa 15, ambayo ni Arusha, Mwanza, Mbeya, Kigoma, 
Rukwa, Songwe, Kilimanjaro, Katavi, Mtwara, Iringa, Ruvuma, Tanga, Dodoma, 
Mara, na Kagera. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa hakukuwa na 
mkoa uliokuwa umeanza kazi rasmi, kwa kuwa ilikuwa ikisubiri Ofisi ya Waziri 
Mkuu  kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo kuhusu namna ya kuendesha vituo 
hivyo. Kwa mujibu wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Ofisi ya 
Waziri Mkuu, shughuli za kujenga uwezo zingefadhiliwa na Ofisi ya Mambo ya 
Nje ya Jumuiya ya Madola na Maendeleo kupitia Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP) kuanzia mwezi Februari 2025.  
 
Kutokuwapo kwa vituo vya dharura na timu za kukabiliana na mafuriko 
kulisababisha kamati za usimamizi wa maafa kuwa na uwezo mdogo wa 
kufuatilia na kuchukua hatua za mapema dhidi ya mafuriko. Aidha, ukaguzi 
ulibaini kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu  haikuwa na mfumo wa mrejesho na 
ufuatiliaji wa kuthibitisha iwapo taarifa za tahadhari za mapema zilizotumwa 
zilifika katika ngazi za chini, kama kata, vijiji na jamii, na iwapo hatua stahiki 
zilichukuliwa kulingana na maelekezo yaliyotolewa. 
 
Kukosekana kwa mifumo ya mrejesho na ufuatiliaji kulisababisha utekelezaji 
hafifu wa maelekezo yaliyotolewa kupitia tahadhari za mapema, hususani 
katika jamii zilizoishi kwenye maeneo hatarishi kwa mafuriko. Hali hii ilizifanya 
jamii hizo kutojiandaa vya kutosha dhidi ya maafa, hivyo kukumbwa na madhara 
makubwa kama vile vifo, uharibifu wa nyumba, majengo, na mazao. 
 

4.3.3 Maandalizi yasiyojitosheleza ya mipango ya dharura kama hatua za 
tahadhari kwa ajili ya kujitayarisha na matukio ya mafuriko 

 
Ukaguzi wa ripoti za maendeleo za kila mwaka kuanzia Mwaka wa Fedha 
2020/21 hadi 2023/24 ulibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  zilielekezwa 
kuandaa mipango ya maandalizi na kukabiliana na dharura za maafa kwa ajili 
ya matukio yanayotarajiwa ya mafuriko. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa ni 
mipango 30 pekee ndiyo ilikuwa imeandaliwa na kupitishwa, huku Mamlaka Za 
Serikali za Mitaa 154 zikiwa hazijaandaa mipango hiyo kwa matukio ya mafuriko 
yaliyotabiriwa. 
 
Miongoni mwa mipango 30 iliyotayarishwa, mipango 6 pekee ndiyo iliandaliwa 
mwaka 2022 baada ya kutungwa kwa Sheria ya Usimamizi wa Maafa. Mipango 
hiyo ilitoka kwenye Mamlaka  6  ambazo ni Halmashauri za Manispaa ya Ilemela, 
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Wilaya ya Hanang’, Wilaya ya Rufiji, Wilaya ya Hai, Manispaa ya Kinondoni, na 
Wilaya ya Kyela. 
 
Kutokuwapo kwa maandalizi ya kutosha ya mipango ya dharura kulitokana na 
ukosefu wa usimamizi wa karibu wa shughuli za maandalizi ya mafuriko. Kwa 
mfano, wakati wa ziara za ukaguzi katika maeneo husika, ilibainika kuwa 
hakukuwa na mamlaka ya serikali za mitaa hata moja iliyokuwa na vifungu 
maalumu vya bajeti  ya shughuli za usimamizi wa maafa, ikiwa pamoja na 
utayari dhidi ya mafuriko katika bajeti zilizoidhinishwa. Aidha, juhudi nyingi za 
usimamizi wa mafuriko zilielekezwa zaidi katika hatua za kukabiliana na 
kurejesha hali baada ya mafuriko kutokea badala ya upangaji wa tahadhari  za 
mapema. 
 

4.3.4 Ukosefu wa udhibiti wa shughuli za kibinadamu katika maeneo 
yanayoathiriwa na mafuriko 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa shughuli za kibinadamu, ikiwa pamoja na kilimo, elimu, 
na huduma za afya, ziliendelea kufanyika katika maeneo yanayoathiriwa na 
mafuriko kutokana na ukosefu wa usimamizi na utekelezaji wa sheria. Mamlaka 
tano za serikali za mitaa zilizotembelewa, ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Rufiji, Manispaa ya Kinondoni, Jiji la Mbeya, Wilaya ya Kilosa, na Wilaya ya 
Hanang’, hazikuwa zimeweka mipaka rasmi, doria, au maagizo ya kuzuia 
uvamizi wa maeneo hatarishi. Badala yake, zilitolewa tahadhari kwa maneno 
wakati wa mikutano ya jamii, lakini bila ufuatiliaji au utekelezaji wa kutosha. 
 
Kilimo kisicho na udhibiti kando ya mito, kama vile kilimo cha vitunguu katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa na kilimo cha mbogamboga ndani ya hifadhi ya 
mita 60 za mto katika Mito ya Msimbazi na Rufiji kulisababisha mchanga 
kujikusanya na kupunguza kina cha mito, hivyo kuongeza hatari ya mafuriko. 
Vilevile, makazi katika Kijiji cha Gendabi (Halmashauri  ya Wilaya ya Hanang’) 
yaliendelea kuwapo licha ya maporomoko ya udongo na mafuriko yaliyotokea 
hivi karibuni. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu ilikuwa ikichukua hatua za 
kukabiliana na mafuriko baada ya kutokea badala ya kuchukua tahadhari za 
mapema kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzuia shughuli za 
kibinadamu katika maeneo hatarishi kabla ya kutokea kwa mafuriko. Mbinu hii 
ya kukabiliana na majanga badala ya kuyazuia imechangia athari zisizotarajiwa 
kama vile vifo, uharibifu wa mali, na uharibifu wa mazingira, kama 
inavyooneshwa kwenye Picha 4(a) hadi (c) hapa chini. 
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Picha 4 (a)-(c) Zinaonesha Athari za Mafuriko katika Halmashauri 

Zilizotembelewa 

  
Picha 4 (a): Shughuli za urejeshaji na uendelezaji wa shughuli za kibinadamu katika 
Kijiji cha Gendabi, ambacho ni eneo hatarishi kwa mafuriko ya matope na 
maporomoko ya ardhi (Picha imechukuliwa na wakaguzi tarehe 21 Septemba 2024.) 

  
Picha 4 (b): Makazi yaliyopo kandokando 
ya Mto Nyakasangwe katika Kata ya Boko, 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 
(Picha imechukuliwa na wakaguzi mwezi 
Julai 2024.) 

Picha 4 (c): Makazi yaliyojengwa katika 
eneo lenye hatari ya mafuriko katika 
sehemu ya chini ya Kata ya Muhoro, 
Halmashauri  ya Wilaya ya Rufiji, 
kandokando ya Mto Rufiji (picha 
imechukuliwa na Wakaguzi mwezi Julai 
2024.) 

 

4.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Huduma za Hali ya Hewa 
 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika huduma za hali ya hewa, jambo lililosababisha 
ubora hafifu na kutokuwapo kwa huduma za hali ya hewa za kuaminika 
zinazokidhi matarajio ya wadau. Hali hii ilichangiwa na sababu zifuatazo: 
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4.4.1 Upungufu wa utoaji wa tahadhari za mapema kuhusu hali mbaya ya 
hewa 

 
Mapitio ya ripoti ya mwisho ya nusu mwaka ya kipindi cha Mradi wa Kuimarisha 
Taarifa za Hali ya Hewa na Mifumo ya Utoaji wa Tahadhari za Mapema Nchini 
Tanzania kwa Maendeleo Yenye Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi na 
Urekebishaji wa Athari za Mabadiliko ya Tabianchi yalibaini kuwa mfumo wa 
utoaji wa tahadhari ya mapema na ufuatiliaji wa  Mamlaka ya Hali ya Hewa 
haukuwa na ufanisi kutokana na utabiri wa hali ya hewa wa muda mfupi, wa 
kati, na wa muda mrefu usioaminika. 
 
Hali hii ilikuwa kinyume na matakwa ya Mkakati wa Taifa wa Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi wa Mwaka 2021-2026, ambao uliitaka mamlaka hiyo 
kuboresha mifumo ya ufuatiliaji na utoaji wa tahadhari za mapema kwa kufunga 
mifumo miwili ya ufuatiliaji na uangalizi ifikapo mwaka 2026. Pia, mkakati 
uliitaka mamlaka kuhakikisha angalau asilimia 70 ya jamii za pwani zinapata 
kwa wakati huduma sahihi na za kuaminika za hali ya hewa ifikapo mwaka 2026.  
 
Ukaguzi wa Mpango wa Taifa wa Mchango wa Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya 
Hewa Duniani (GBON) wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulibaini kuwa, licha 
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa kupata msaada wa kifedha na kitaalamu kutoka 
kwa washirika wa maendeleo wa kimataifa kupitia Mradi wa Taarifa za Hali ya 
Hewa na Mifumo ya Tahadhari za Mapema, ambao ulitekelezwa na Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja wa Mataifa kwa ufadhili wa Kituo cha Kimataifa cha 
Mazingira (Global Environmental Facilities), ilibainika kuwa sehemu kubwa ya 
vituo 36 vya hali ya hewa vya kiotomati vya kukusanya, kuchakata, na kutuma 
taarifa vilivyonunuliwa na kuunganishwa katika vituo vya ufuatiliaji vya 
Mamlaka ya Hali ya Hewa vilikuwa vinakaribia mwisho wa muda wake wa 
matumizi. 
 
Ukosefu wa utoaji wa tahadhari za mapema kulisababisha kutokuwapo kwa 
maandalizi, hivyo kusababisha vifo na uharibifu wa mali katika maeneo 
mbalimbali ya Tanzania kama vile Lindi, Morogoro, na Hanang'. Hali hii 
ilisababishwa na kuchelewa kutolewa kwa tahadhari za mapema au utoaji wa 
taarifa zisizo sahihi, jambo lililosababisha vifo vya watu na mamia ya mifugo, 
uharibifu wa nyumba na miundombinu, pamoja na gharama kubwa za 
matengenezo na ukarabati wa uharibifu. 
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4.4.2 Mtandao usiojitosheleza wa Mamlaka ya Hali ya Hewa wa ukusanyaji 
wa data za hali ya hewa 

 
Ukaguzi wa Mpango wa Taifa wa Mchango wa Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya 
Hewa Duniani wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya Mfuko wa 
Ufadhili wa Ufuatiliaji wa Mfumo wa Uangalizi wa Hali ya Hewa wa mwezi 
Februari 2024 ulibaini kuwa vituo vyote vya ufuatiliaji vya Mamlaka ya Hali ya 
Hewa  havikukidhi viwango vya Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya Hewa Duniani, 
kwani havikutimiza mahitaji ya kiwango cha chini chaa ufuatiliaji kwa eneo 
husika. 
 
Kwa eneo la jumla la Tanzania lenye ukubwa wa kilomita za mraba 947,323, 
nchi ilihitaji jumla ya vituo 27 vya ardhini ili kukidhi mahitaji ya kiwango cha 
chini cha Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya Hewa Duniani, kwa ubora wa 
upatikanaji wa taarifa katika umbali wa kilomita 200 kwa 200. Vilevile, 
Tanzania ilihitaji vituo vitano vya ufuatiliaji wa hali ya hewa ya anga ili kukidhi 
mahitaji ya kiwango cha chini cha vituo vya anga ya juu, kwa ubora wa taarifa 
katika umbali wa kilomita 500 kwa 500, ili kulifikia eneo lote la nchi. 
 
Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 5(2)(c) cha Sheria ya Mamlaka ya Hali ya 
Hewa  ya Mwaka 2019, ambacho kinaitaka Mamlaka ya Hali ya Hewa kupanga na 
kusimamia kwa ufasaha mitandao ya vituo vya ufuatiliaji wa hali ya hewa vya 
ardhini na angani ili kuweka kumbukumbu sahihi za hali ya hewa na mabadiliko 
ya tabianchi. Maelezo ya upungufu wa vituo vya ufuatiliaji yanawasilishwa 
katika Jedwali Na. 17. 
 

Jedwali Na. 17: Upungufu wa Vituo vya Ufuatiliaji wa Hali ya Hewa kwa 
Mujibu wa Mahitaji ya Msingi ya Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya Hewa 

Duniani  
Matakwa ya Mtandao wa Uangalizi 

wa Hali ya Hewa Duniani 
 Idadi ya Vituo 
Vinavyohitajika 

Vituo 
Vilivyokidhi 
Matakwa ya 

Mtandao 
wa 

Uangalizi 
wa Hali ya 

Hewa 
Duniani 

Upungufu 

Vituo vya Ardhini 
Ubora wa taarifa wa mlalo: km 200  
Vigezo: SLP, T, H, W, SD  
Mzunguko wa uchukuaji taarifa: Saa 
1 

27 0 27 
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Matakwa ya Mtandao wa Uangalizi 
wa Hali ya Hewa Duniani 

 Idadi ya Vituo 
Vinavyohitajika 

Vituo 
Vilivyokidhi 
Matakwa ya 

Mtandao 
wa 

Uangalizi 
wa Hali ya 

Hewa 
Duniani 

Upungufu 

Vituo vy anga ya juu 
Ubora wa taarifa wa mlalo kilometa 
Km 500 Ubora wa taarifa wa wima 
m 100 
Vigezo: T, H, W 
Mzunguko wa uchukuaji taarifa: 
Mara mbili kwa siku 

5 0 5 

Chanzo: Uchambuzi wa Pengo la Kitaifa wa Mtandao wa Uangalizi wa Hali ya Hewa 
Duniani wa Shirika la Kimataifa la Hali ya Hewa Mwaka 2024 

 
Ufunguo: T-Joto, H- Unyevu, P- Majimaji ya Anga (Precipitation), SD- Kina cha 

Theluji, SST- Joto la Uso wa Bahari, ALP-Shinikizo la Hewa, SLP-
Shinikizo la Hewa la Usawa wa Bahari, W-Upepo. 

 
Jedwali Na. 17 linaonesha kuwa Mamlaka ya Hali ya Hewa haikutimiza mahitaji 
ya msingi ya mitandao ya ufuatiliaji wa hali ya hewa kwa ubora wa uchukuaji 
taarifa wa mlalo kwa vituo vya ardhini na vya anga ya juu kwa umbali wa 
kilometa 200 na kilometa 500. 
 
Aidha, mapitio ya Mwongozo wa Mamlaka ya Hali ya Hewa wa Uanzishaji wa 
Vituo vya Hali ya Hewa wa Mwaka 2018 uliohuishwa mwaka 2024, yalibaini kuwa 
kulikuwa na pengo katika mtandao wa ukusanyaji wa taarifa za hali ya hewa, 
kama inavyooneshwa kwa katika Jedwali Na. 18. 
 
Jedwali Na.  18: Pengo la Vituo vya Kitaifa vya Uangalizi wa Hali ya Hewa  

katika Mamlaka ya Hali ya Hewa  
Mwaka Idadi 

Inayohitajika 
ya Vituo vya 
Ufuatiliaji wa 
Hali ya Hewa 

Idadi ya Vituo 
Vinavyofanya 

Kazi 

Upungufu wa 
Vituo vya 
Ufuatiliaji  

% ya Upungufu 

2019/20 4201 884 3,353 79.8 
2020/21 4,201 884 3,353 79.8 
2021/22 4,201 884 3,353 79.8 
2022/23 4,201 884 3,353 79.8 
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2023/24 2,613 764 1,838 70.3 
Chanzo: Mwongozo wa Mamlaka ya Hali ya Hewa wa Uanzishaji wa Vituo vya Hali ya 

Hewa wa Mwaka 2018 uliosasishwa Mwaka 2024. 
 
Jedwali Na. 18, linaonesha kuwa Mamlaka ya Hali ya Hewa ilikuwa na upungufu 
wa asilimia 79.8 ya vituo vya ufuatiliaji wa hali ya hewa vinavyohitajika kuazia 
Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23, lakini hali iliboreshwa hadi upungufu 
wa ailimia 70.3 katika Mwaka wa Fedha 2023/204. Uboreshaji huu ulitokana na 
kupungua kwa idadi ya vituo vya ufuatiliaji wa hali ya hewa vinavyohitajika, 
kama ilivyoainishwa katika Mwongozo wa Mamlaka ya Hali ya Hewa wa 
Uanzishaji wa Vituo vya Hali ya Hewa wa Mwaka 2024. 
 
Ukosefu wa mtandao wa kutosha wa vituo vya ufuatiliaji wa hali ya hewa 
ulisababishwa na kuwapo kwa vituo vya ufuatiliaji vya Mamlaka ya Hali ya Hewa, 
vilivyokuwa havifanyi kazi. Kwa mujibu wa Mwongozo wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa wa Uanzishaji wa Vituo vya Hali ya Hewa wa Mwaka 2024, Mamlaka ya 
Hali ya Hewa  ilikuwa na vituo 2,057 vya ufuatiliaji vilivyokuwa havifanyi kazi. 
 
Aidha, utambuzi wa idadi ya vituo vya ufuatiliaji vinavyohitajika ulisababisha 
pengo katika upatikanaji wake, jambo lililodhihirishwa na upungufu wa vituo 
1,588 vya ufuatiliaji kati ya Miaka ya Fedha 2022/23 na 2023/24. 
 
Kutokuwapo kwa mtandao madhubuti wa ukusanyaji wa taarifa za hali ya hewa 
kulisababisha utabiri wa hali ya hewa usiothibitishwa, ambao ulisababisha 
upungufu wa upatikanaji na usahihi wa taarifa za hali ya hewa. 
 

4.4.3 Uchakataji usiojitosheleza wa data za hali ya hewa 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ni asilimia 35 pekee ya vituo vya ufuatiliaji wa hali ya 
hewa katika ngazi ya wilaya ndivyo vilikuwa vikifanya kazi, hali iliyopunguza 
uwezo wa kukusanya na kuchakata taarifa za hali ya hewa. Sehemu kubwa ya 
taarifa za hali ya hewa zilizokusanywa zilichakatwa katika Ofisi Kuu ya Utabiri 
wa Hali ya Hewa ya Mamlaka ya Hali ya Hewa, kinyume na matakwa ya Sheria 
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ya Mwaka 2019, inayotaka uchakataji wa 
taarifa kufanyika kwenye vituo vya kukusanyia taarifa husika. 
 
Sababu kuu ya changamoto hii ilikuwa ukosefu wa wataalamu wa kiufundi wa 
kutosha na wenye ujuzi wa kuunganisha taarifa za rada kwenye mifumo iliyopo 
ya utabiri wa hali ya hewa. Aidha, gharama kubwa za uwekezaji zinazohitajika 
ili kuanzisha vituo vya ufuatiliaji kote nchini, hususani katika maeneo ya 
baharini, zilichangia tatizo hili. 
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Licha ya juhudi za Serikali kuwekeza katika miundombinu ya hali ya hewa, ni 
asilimia 50 pekee ya bajeti ya maendeleo iliyoidhinishwa kwa ajili ya vifaa vya 
hali ya hewa na miradi ya miundombinu ilitolewa kuanzia Mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi 2023/24, jambo lililokwamisha zaidi upanuzi wa mtandao wa 
ufuatiliaji wa hali ya hewa. 
 
Matokeo ya mapungufuhayani kupungua kwa usahihi wa utabiri wa hali ya hewa, 
jambo lililoathiri mifumo ya utoaji wa tahadhari za mapema, maandalizi dhidi 
ya maafa, na ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi. 
 
Hali hii iliathiri sekta mbalimbali kama vile kilimo, usafirishaji, na usimamizi 
wa maafa, hivyo kuongeza hatari kwa jamii dhidi ya matukio mabaya ya hali ya 
hewa kama mafuriko na ukame. 
 

4.4.4 Vituo vya hali ya hewa kufanya kazi bila vibali kutoka mamlaka ya 
hali ya hewa 

 
Mapitio ya taarifa za utoaji wa vibali kwa ajili ya kushiriki katika ufuatiliaji wa 
au utabiri wa hali ya hewa, pamoja na kumbukumbu za ada za vibali vya kufanya 
shughuli za hali ya hewa, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa vituo vya hali ya hewa 
vilivyokuwa vinafanya kazi nchini bila kuwa na vibali kutoka Mamlaka ya Hali ya 
Hewa. Hali hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 19(1) cha Sheria ya Mamlaka ya 
Hali ya Hewa  ya Mwaka 2019, ambacho kinamtaka mtu yeyote anayejihusisha 
na ufuatiliaji wa hali ya hewa, utabiri wa hali ya hewa, au shughuli za 
kubadilisha hali ya hewa kupata kibali kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania. Idadi ya vituo vya hali ya hewa vilivyobainika kufanya kazi bila kibali 
kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa  Tanzania imeoneshwa katika Jedwali Na. 19. 
 
Jedwali Na. 19: Idadi ya Vituo vya Hali ya Hewa Vilivyokuwa Vinafanya Kazi 

Nchini bila Vibali 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Vituo 

Idadi ya 
Vituo 
vyeny 
Kibali 

Idadi ya Vituo 
Visivyo na Vibali 

Asimilia ya Vituo 
Vinavyofanya Kazi 

bila Vibali  

2019/2020 453 0 453 100 

2020/2021 453 0 453 100 

2021/2022 454 3 451 99 

2022/2023 455 16 439 96 

2023/2024 457 15 442 97 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Ada za Vibali na Orodha ya Vituo vya 
Hali ya Hewa Vilivyosajiliwa na Visivyosajiliwa Mwaka 2024 
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Jedwali Na. 19 linaonesha kuwa katika Miaka ya Fedha 2019/2020 na 
2020/2021, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania haikutoa vibali kwa huduma za 
hali ya hewa. Aidha, katika Mwaka wa Fedha 2022/23, idadi ya vibali 
vilivyotolewa ilifikia rekodi ya juu zaidi, lakini ilipungua katika Mwaka wa Fedha 
2023/24. 
 
Kutokana na hali hiyo, hadi kufikia mwezi Juni 2024, Mamlaka ya Hali ya Hewa  
Tanzania ilikuwa haijakusanya Sh. 303,095,000 za ada za vibali vya hali ya 
hewa, kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 10. 
 

Kielelezo Na.  10: Ada za Vibali zmbazo Hazikukusanywa kutoka kwa 
Waendeshaji wa Vituo Binafsi vya Hali ya Hewa  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ada za Vibali (2019/20-2023/24) kutoka Mamlaka 

ya Hali ya Hewa , 2024 
 
Kielelezo Na. 10 kinaonesha kuwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24, ada za 
vibali ambazo hazikukusanywa zilifikia Sh. 303,095,000. Kiasi hiki kilipungua 
ikilinganishwa na kiwango cha juu cha Sh. 311,700,000 kilichorekodiwa katika 
Mwaka wa Fedha 2019/20.  
 

4.4.5 Kutohuishwa kwa vibali vya vituo vya hali ya hewa  
Mapitio ya kumbukumbu za vibali vya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa 
kipindi kilichofanyiwa ukaguzi yalibainika kuwa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania haikuwahi kutoa upya vibali kwa wanaojihusisha na uchunguzi wa hali 
ya hewa, utabiri wa hali ya hewa, au shughuli za kubadili hali ya hewa. Hali hii 
ni  kinyume na Kifungu cha 16(1) na (2) cha Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa  
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ya Mwaka 2019, ambacho kinataka kibali kinachotolewa kwa ajili ya shughuli za 
hali ya hewa kiwe na uhai wa mwaka mmoja na kiwe kinahuishwa kila kinapoisha 
muda wake. 
 
Katika miaka ya  Fedha 2021/22 , 2022/23, na 2023/24, Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania ilitoa vibali kwa waendeshaji wa vituo vya hali ya hewa 3, 16, 
na 15, mtawalia. Hata hivyo, hakukuwa na kibali hata kimoja kilichohuishwa  
baada ya muda wake kwisha. Maelezo ya maeneo yenye vibali ambavyo 
havikuhuishwa  yameoneshwa katika Jedwali Na. 20. 
 
Jedwali Na. 20: Hali ya Vituo vya Hali ya Hewa Visivyo vya Mamlaka ya Hali 

ya Hewa Vinavyofanya Kazi bila Kuhuisha Vibali Vyao 

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla 
ya 

Vituo 

Idadi ya 
Vibali 

Vilivyoto
lewa 

Idadi ya 
Vibali 

Vilivyoh
uishwa 

Idadi ya Vibali 
Visivyohuishwa 

Asilimia ya 
Vibali ambavyo 
Havikuhuishwa 

2019/20 453 0 0 453 100 

2020/2021 453 0 0 453 100 

2021/2022 454 3 0 451 99 

2022/2023 455 16 0 439 96 

2023/2024 457 15 0 442 97 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Kumbukumbu za Ada za Vibali (2019/20-2023/24) 
za Mamlaka ya Hali ya Hewa Mwaka 24 

 
Jedwali Na. 20 linaonesha kuwa vibali havikuhuishwa kwa Miaka ya Fedha 
2019/20 na 2020/21. Vituo 3, 16, na 15, Katika miaka ya fedha 2021/22 hadi 
2023/24, vilipewa vibali, hali iliyopunguza asilimia ya vibali, ambavyo 
havikuhuishwa hadi kufikia asilimia 97 katika Mwaka wa Fedha 2023/24 kutoka 
asilimia 100 Mwaka wa Fedha 2019/20. 
 
Mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Mamlaka ya Hali ya Hewa   
Tanzania yalibaini kuwa Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa  ya Mwaka 2019 
inayoiwezesha kusimamia shughuli za udhibiti ilianza kutumika wakati ambapo 
huduma za hali ya hewa kutoka kwa waendeshaji wengine, tofauti na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania, tayari zilikuwa zimeanzishwa. Kwa sababu hiyo, 
uelewa wa hitaji la kutuma maombi ya kuhuisha vibali haukuwasilishwa kwa 
ufanisi kwa waendeshaji wote wa huduma za hali ya hewa, kwani Mamlaka ya 
Hali ya Hewa  Tanzania haikutenga bajeti kwa ajili ya jukumu hilo. Hali hii 
ilisababisha utoaji wa huduma za hali ya hewa bila idhini na upotevu wa mapato 
kwa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kutokana na vibali ambavyo 
havikuhuishwa. 
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4.4.6 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania haikukusanya ada za uhuishaji  
wa vibali zenye jumla ya Sh. 577,500,000 

 
Kwa mujibu wa uhakiki wa vibali kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 
ukaguzi ulibaini ada za uhuishaji wa leseni ambazo hazikukusanywa zilikuwa 
jumla ya Sh. 577,500,000 kwa kipindi cha  kuazia Mwaka wa Fedha  2019/2020 
hadi 2023/2024. Hali hii ilikuwa kinyume na Jedwali la Pili (A) la Kanuni za 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (Vituo vya Hali ya Hewa) za Mwaka 2021, 
ambalo linaelekeza kuwa na ada ya kila mwaka ya uhuishaji wa leseni kwa ajili 
ya kuendesha kituo cha hali ya hewa kulingana na aina ya kituo. 
 
Aidha, ada ya uhuishaji wa leseni kwa vituo vya hali ya hewa vya kiotomati, 
vituo vya hali ya hewa-maji, na vituo vya hali ya hewa-kilimo ilikuwa Sh. 
300,000. Hata hivyo, hakuna ada zilizotozwa kwa vituo vilivyotajwa, kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 21. 
 
Jedwali Na. 21: Ukusanyaji wa Ada za Uhuishaji wa Vibali kutoka kwenye 

Vituo vya Hali ya Hewa Visivyomilikiwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa   

Mwaka 
Makadiro ya 
Mapato (Sh.) 

Mapato Halisi  
Yaliyokusanywa 

(Sh.) 

Mapungufu 
Mapato 
(Sh.) 

Maelezo 

2019/20 116,400,000 0 116,400,000 Hakuna 
uhuishaji 

2020/2021 116,400,000 0 116,400,000 Hakuna 
uhuishaji 

2021/2022 116,100,000 0 116,100,000 Hakuna 
uhuishaji 

2022/2023 114,600,000 0 114,600,000 Hakuna 
uhuishaji 

2023/2024 114,000,000 0 114,000,000 Hakuna 
uhuishaji 

Jumla 577,500,000 0 577,500,000 
 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Vibali na Ada za Hali ya Hewa kutoka Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 21, linaonesha kupungua kwa mapato yaliyotarajiwa kutokana na 
ada za uhuishaji wa vibali katika miaka ya fedha 2021/22, 2022/23, na 2023/24. 
Kupungua huku kulitokana na maombi mapya ya leseni za kuendesha vituo vya 
hali ya hewa katika miaka hiyo ya fedha. 
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4.4.7 Uwasilishaji wa Taarifa za Hali ya Hewa Kuchelewa kutoka Vituo vya 
Uangalizi wa Hali ya Hewa hadi Ofisi Kuu ya Utabiri 

Mapitio ya takwimu za uangalizi wa hali ya hewa kwa kipindi cha kuanzia Mwaka 
wa Fedha 2019/20 hadi 2023/24 kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
yalibaini kuwa mamlaka ilipokea takwimu za uangalizi wa upepo, joto, mvua, 
mwanga wa jua, na shinikizo la hewa katika ofisi yake kuu ya utabiri kutoka 
vituo vya uangalizi kila siku. Hali hii ilikuwa kinyume na Kanuni ya 16 (3,4 & 5) 
ya Kanuni za Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (Vituo vya Hali ya Hewa) za 
Mwaka 2021, ambayo inataka muda maalumu wa uangalizi kutoka vituo vya hali 
ya hewa, ambavyo vinapaswa kufanyika kila baada ya saa moja na kwa vipindi 
vya saa 6. 

Hata hivyo, katika mikoa mitatu kati ya minne iliyotembelewa, yaani Mwanza, 
Dodoma, na Mbeya, ukaguzi ulibaini kuwa taarifa za uangalizi wa hali ya hewa 
kutoka vituo vya  hali ya hewa ya jumla (synoptic) na hali ya hewa kwa ajili ya 
kilimo (agro-met) hazikutumwa  ofisi kuu ya utabiri iliyopo Dar es Salaam. 
Aidha, taarifa kuhusu viwango vya juu na vya chini vya joto, joto la udongo, 
unyevunyevu wa udongo, mwangaza wa jua, na mwelekeo wa upepo pia 
hazikutumwa. 

Vituo hivi vilishindwa kutuma taarifa za uangalizi wa hali ya hewa kutokana na 
hitilafu za vifaa vya kukusanya taarifa za hali ya hewa, hali iliyosababishwa na 
ukosefu wa matengenezo ya mara kwa mara. 

Pia, ukaguzi ulibaini kuwa rada za hali ya hewa zilizopo Dar es Salaam, Mwanza, 
Mbeya, na Mtwara hazikuwa zinatuma taarifa za hali ya hewa kwa utaratibu wa 
mara kwa mara kwenda kwenye kituo kikuu cha utabiri wa hali ya hewa. Wakati 
huohuo, rada za Dar es Salaam na Mtwara hazikuwa  zikituma taarifa za 
uangalizi wa hali ya hewa kwa zaidi ya mwaka mmoja. 

Kupitia mahojiano na maofisa wa Mamlaka ya Hali ya Hewa, ukaguzi ulibaini 
kuwa tatizo la kutotuma taarifa za hali ya hewa kutoka kwenye vituo vya rada 
lilisababishwa na mgao mdogo wa fedha kwa ajili ya gharama za umeme wa 
kuendesha mifumo ya rada. Aidha, rada za Mtwara na Dar es Salaam zilikuwa 
hazifanyi kazi na zilikaa bila kufanyiwa matengenezo kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. 

Kutokana na changamoto hizo, matukio ya hali ya hewa hayakuweza 
kuthibitishwa katika maeneo madogo yaliyoathirika. Pia, Mamlaka ya Hali ya 
Hewa  Tanzania iliendelea kuwa na upungufu wa taarifa za hali ya hewa 
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zinazohitajika kwa ajili ya kuchakata na kutoa taarifa ya utabiri wa hali ya 
hewa.  
 
4.5 Athari katika kufikia Malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa 

Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

Serikali imechukua hatua mbalimbali kuimarisha upunguzaji wa hatari za 
majanga na ustahimilivu wa hali ya hewa. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini upungufu 
katika utekelezaji, unaokwamisha kufanikisha malengo ya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu, kama 
inavyooneshwa hapa chini. 

Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa mafuriko ulibaini kuwa kulikuwa na 
upungufu katika hatua za kupunguza na kukabiliana na mafuriko, mifumo hafifu 
ya tahadhari za mapema, na ushirikiano duni baina ya taasisi husika. Hali hii 
ilikiuka malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano, ambayo yanapendekeza ujumuishaji wa usimamizi wa maafa katika 
mipango-miji, uimarishaji wa miundombinu ya kudhibiti mafuriko, na uongezaji 
wa utayari wa jamii katika kupambana na mafuriko. Zaidi ya hayo, matokeo ya 
ukaguzi yanaonesha changamoto katika kufanikisha Lengo la 11 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (Miji na Jamii Endelevu), hususani shabaha namba 11.5, 
linalolenga kupunguza vifo na hasara za kiuchumi zitokanazo na majanga kwa 
kutekeleza mikakati madhubuti ya upunguzaji wa hatari za majanga. 

Vivyo hivyo, ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa huduma za hali ya hewa 
ulibaini upungufu mkubwa katika ukusanyaji wa taarifa za hali ya hewa, usahihi 
wa utabiri, na usambazaji wa taarifa za tahadhari. Kukosekana kwa vifaa vya 
kisasa, uhaba wa wataalamu wenye ujuzi, na uratibu usiojitosheleza 
unapunguza uwezo wa nchi kukabiliana na majanga yanayohusiana na 
mabadiliko ya tabianchi. Hali hii inaathiri moja kwa moja Lengo la 13 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (Hatua dhidi ya Mabadiliko ya Tabianchi ) na Lengo la 9 
la Malengo ya Maendeleo Endelevu (Viwanda, Ubunifu na Miundombinu). Aidha, 
upungufu katika huduma za hali ya hewa uliathiri sekta ya kilimo (Lengo la 2 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu), usimamizi wa rasilimali za maji (Lengo la 6 
la Malengo ya Maendeleo Endelevu), nishati (Lengo la 7 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu), na ustahimilivu wa mijini (Lengo 11 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu). Kukosekana kwa utabiri uhakika wa hali ya hewa unakwamisha 
uamuzi wa haraka katika sekta hizi, hivyo kuongeza hatari za kiuchumi na 
mabadiliko ya tabianchi. 



 

 
 

81 
 

Matokeo ya kaguzi zote mbili yanaonesha kuwa juhudi zaidi zimeelezwa kwenye 
kukabiliana na majanga badala ya kuzuia na kujihadhari mapema. Kasoro hii 
inafanya juhudi zaidi kuelekezwa katika hatua za kukabiliana na kurejesha hali 
baada ya majanga, badala ya maandalizi ya kujikinga na majanga. Kutokuwapo 
kwa ujumuishaji wa mikakati ya ustahimilivu wa hali ya hewa na upunguzaji wa 
hatari za majanga katika sera za taifa na za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kunakwamisha mafanikio ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano, hususani katika malengo yake ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi, 
uimara wa miundombinu, na maendeleo endelevu mijini. Bila maboresho ya 
haraka katika usimamizi wa mafuriko na huduma za hali ya hewa, nchi 
itaendelea kukabiliwa na hatari ya kudorora zaidi katika kutimiza malengo yake 
ya maendeleo endelevu. 
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SURA YA TANO  
 

USIMAMIZI WA TIBA ASILI NA TIBA MBADALA 
 

5.1 Utangulizi 
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa tiba 
za asili na tiba mbadala. Inatoa uchambuzi wa kina wa masuala yaliyoibuliwa, 
majukumu ya taasisi husika za serikali, na athari za matokeo haya kwa afya ya 
umma, usalama, na maendeleo endelevu. Ukaguzi huu pia ulipima ufanisi wa 
hatua zilizochukuliwa kulingana na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
5.1.1 Usuli kuhusu Tiba Asili na Tiba Mbadala 
 
Tiba za asili zinaendelea kuwa sehemu muhimu ya huduma za afya kwa 
Watanzania wengi, hususani katika maeneo ya vijijini ambako upatikanaji wa 
huduma za kisasa za matibabu ni mdogo. Kutegemea tiba za asili kwa kiasi 
kikubwa kunatokana na upatikanaji wake kwa urahisi, gharama nafuu, na 
kukubalika na jamii husika. Serikali imeweka sera na mifumo ya kisheria ili 
kusimamia huduma za tiba za asili, ikiwa pamoja na kutungwa kwa Sheria ya 
Tiba Asili na Tiba Mbadala ya Mwaka 2002. Hata hivyo, changamoto kubwa bado 
zipo zikiwemo usajili usiojitosheleza  wa waganga wa tiba asili na dawa za asili, 
usimamizi usiotosheleza, na utekelezaji hafifu wa kanuni. 
 
Licha ya juhudi za serikali, bado wataalamu wa tiba asili wasiosajiliwa 
wanaendelea kufanya kazi, na athari mbaya za kiafya zimeripotiwa kutokana na 
matumizi ya dawa zisizoidhinishwa. Ukosefu wa utaratibu madhubuti wa 
usimamizi umesababisha upungufu katika ufuatiliaji wa uzingatiaji wa kanuni, 
hivyo kuwaweka wananchi katika hatari ya kutumia tiba asili zisizo salama. 
Kuimarisha mfumo wa udhibiti kunahitaji ushirikiano wa karibu kati ya Wizara 
ya Afya, Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala, na mamlaka za serikali za mitaa.  
 
5.1.2 Usimamizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala kama Unavyohusiana na 

Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano  
 
Sehemu hii inaelezea kuhusu usimamizi wa tiba asili na tiba mbadala na 
ulinganifu wake na Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano. 
(a) Udhibiti wa tiba asili na tiba mbadala kama unavyohusiana na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu  
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Ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa tiba asili na tiba mbadala unalingana 
na Lengo la Maendeleo Endelevu la 3 (Afya Bora na Ustawi), hususani Shabaha 
ya 3.8, linalosisitiza upatikanaji wa huduma za afya na dawa muhimu zilizo 
salama, bora, na nafuu kwa wote. Ukaguzi huu unahakikisha kuwa wataalamu 
wa tiba asili na tiba mbadala wanazingatia viwango vya usalama na ubora ili 
kulinda afya ya umma.  
 
Pamoja na hayo, usimamizi wa tiba asili na tiba mbadala unachangia kufanikisha 
Lengo la 9 la Malengo ya Maendeleo Endelevu (Viwanda, Ubunifu na 
Miundombinu) kwa kuhimiza utafiti, usanifishaji, na udhibiti wa ubora wa dawa 
za asili. Vilevile, Lengo la 16 (Amani, Haki na Taasisi Imara) linahusika, kwani 
utawala bora na mifumo madhubuti ya utekelezaji wa sheria inahitajika ili 
kuondoa vitendo visivyoruhusiwa katika tiba asili na tiba mbadala na kuwalinda 
watumiaji dhidi ya udanganyifu na matibabu yasiyo salama. 
 
(b) Udhibiti wa tiba asili kama unavyohusiana na Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano  
 
Uhusiano wa ukaguzi kuhusu usimamizi wa tiba asili na tiba mbadala na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano umeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 22 hapa chini. 
 

Jedwali Na. 22: Uhusiano wa Udhibiti wa Tiba Asili na Tiba Mbadala na 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Jina la 
Ukaguzi 

Mpango wa 
Maendeleo 

Kipaumbele/ 
Sekta  

Maeneo ya Mkakati 

Ukaguzi wa 
ufanisi kuhusu 
Usimamizi wa 
Tiba Asili na 
Tiba Mbadala 

Mpango wa 
Tatu wa 
Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka 
Mitano  

Sekta ya Afya • Kuimarisha Hospitali za Rufaa 
• Kuboresha utoaji wa huduma za 

tiba asili na tiba mbadala 
• Kuimarisha uwezo wa taasisi 

katika kuendeleza, 
kuhamasisha, kusimamia, na 
kudhibiti tiba asili na matibabu 
yake nchini  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Mpango wa Tatuwa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano 

5.1.3 Mikakati ya Serikali katika Usimamizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala  
 
Ili kuhakikisha usimamizi madhubuti wa tiba asili na tiba mbadala, serikali 
kupitia Wizara ya Afya na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala imeweka mikakati 
ya kuboresha utoaji wa tiba asili na tiba mdadala. Mikakati hii inajumuisha 
kuboresha mchakato wa usajili, kuongeza uelewa kwa umma, kuimarisha 
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mifumo ya ufuatiliaji, na kuimarisha ushirikiano na mamlaka za serikali za 
mitaa. 
 

Kielelezo Na.  11:  Mikakati ya Serikali katika Usimamizi wa Tiba Asili na 
Tiba Mbadala 

 
 

5.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda ya Ukaguzi 
 
5.2.1 Malengo ya Ukaguzi 

 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Afya na Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zilisimamia kwa ufanisi tiba asili na 
tiba mbadala ili kuhakikisha usalama wa afya ya umma. 
 
Hususani, ukaguzi ulijikita katika kutathmini iwapo: 

(i) Wizara ya Afya na OR–TAMISEMI zilisajili kwa ufanisi wataalamu wa tiba 
asili na dawa mbadala ili kuhakikisha uzingatiaji wa viwango vya afya 
na usalama. 

(ii) Wizara ya Afya na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala lilisimamia na 
kufuatilia kwa ufanisi shughuli za tiba asili na tiba mbadala ili kuzuia 
vitendo haramu na hatari kwa afya ya umma. 

• Mkakati wa Tiba Asili wa 
Shirika la Afya Duniani 
2014-2023 

 
 

• Mpango-mkakati wa Taifa 
wa Tiba Asili na Tiba 
Mbadala I (2016/17-
2021/22) 

 
 

• Mpango-mkakati wa Sekta 
ya Afya V (Julai 2021-Juni 
2026) 

Usimamizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala  

Unalenga kuhakikisha matumizi salama na yenye 
ufanisi kupitia usimamizi, utafiti, na ujumuishaji 
katika mifumo ya afya pale inapofaa. 

 

 

Unalenga kuboresha utoaji wa huduma za afya. 
Miongoni mwa mambo mengine, unazingatia 
ujumuishaji wa tiba asili na tiba mbadala 
inayothibitishwa kisayansi katika huduma za afya. 

 

Unalenga juhudi za kuboresha ubora wa bidhaa za 
dawa kupitia kilimo na uzalishaji. 
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(iii) Ushirikiano kati ya wadau wakuu katika usimamizi wa tiba asili na tiba 
mbadala ulikuwa wa ufanisi katika kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni na 
kuongeza uelewa kwa umma. 

 
5.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Ukaguzi ulihusisha Wizara ya Afya na OR–TAMISEMI kupitia mamlaka za serikali 
za mitaa. Ukaguzi ulilenga kuangalia ufanisi wa usajili wa dawa za tiba asili na 
tiba mbadala pamoja na wataalamu wa afya, ufuatiliaji wa uzingatiaji wa 
kanuni, na uratibu wa jitihada za udhibiti. Tathmini ilijumuisha taarifa za miaka 
minne ya fedha, kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2023/24.  
 
5.3 Matokeo ya Ukaguzi  
 
Sehemu hii inawasilisha muhtasari wa matokeo ya ukaguzi kuhusu usimamizi wa 
tiba asili na tiba mbadala. Maelezo ya kina ya matokeo haya yanatolewa hapa 
chini. 
 
5.3.1 Kuwapo kwa wataalamu wa tiba asili wasiosajiliwa wanaoshiriki katika 

vitendo visivyo halali nchini  
 
Wizara ya Afya, kwa kushirikiana na OR–TAMISEMI, inatakiwa kuhakikisha kuwa 
wataalamu wa tiba asili wanazingatia maadili kama ilivyoainishwa katika Kanuni 
ya Nane ya Kanuni za Tiba Asili na Tiba Mbadala za Mwaka 2008. Ni lazima 
wataalamu wa tiba asili na tiba mbadala kuzingatia miongozo ya afya, na 
kutojihusisha na vitendo vya udanganyifu, na kujiepusha kudhoofisha kazi za 
wataalamu wengine wa afya. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Afya na OR–TAMISEMI haikuwa na kumbukumbu 
za vitendo visivyo halali kuhusiana na kazi za tiba asili na tiba mbadala, ikiwemo 
vifo kama ilivyoainishwa katika Jedewali Na. 23. Hali hii ilitokana na 
kutokuwapo kwa mfumo wa kuchukua takwimu za matukio haya katika jamii 
kwa utaratibu rasmi. Kwa mujibu wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na 
maofisa wa OR-TAMISEMI na Wizara ya Afya, katika baadhi ya matukio, Wizara 
ya Afya na OR- TAMISEMI ziliingilia kati  baada ya matukio kutokea na kugusa 
jamii kwa kiwango kikubwa na kujadiliwa katika vyombo vya habari, hali 
inayosababisha kufanyika kwa uchunguzi maalumu. 
 
Mapitio ya matangazo kwa umma kwenye akaunti rasmi ya mtandao wa kijamii 
wa Instagram ya Jeshi la Polisi yalibaini kuwa wataalamu wa tiba asili na tiba 
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mbadala wasiosajiliwa walibainika kujihusisha na vitendo vilivyopigwa 
marufuku, jambo linalowafanya kuwa washukiwa katika mashauri ya jinai.  
 
Aidha, Jeshi la Polisi Tanzania liliripoti kuwa kuanzia mwaka 2020 hadi 2024, 
watu 16 walifariki kutokana na vitendo visivyo halali vilivyohusiana na utoaji wa 
tiba asili na tiba mbadala. Baadhi ya matukio haya yalihusisha kazi 
zisizoruhusiwa za tiba asili zilizosababisha vifo, kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 23. 
  

Jedwali Na. 23: Idadi ya Waathiriwa Walioripotiwa wa Matumizi ya Dawa 
Asili na Tiba Mbadala Zisizo Halali 

Tarehe ya 
Tangazo kwa 

Umma 

Mkoa Halmashauri Idadi ya 
Waathirika 

Hali ya 
Waathirika 

04 Septemba  
2024 

Ruvuma Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru  

2 Kifo 

28 Agosti 2024 Singida  Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida 
Vijijini 

3 Kifo 

28 Agosti 2024 Dodoma Halmashauri ya 
Wilaya ya Chemba  

7 Kifo 

16 Juni 2024 Kagera Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba  

1 Kifo 

03 Aprili 2024 Shinyanga   Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Shinyanga Vijijini 

1 Kifo 

13 Januari 2024 Mwanza Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sengerema  

2 Kifo 

Jumla       16  
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa za Umma za Jeshi la Polisi Tanzania 

Zilizotolewa kati ya Mwaka 2020 na Mwezi Septemba 2024 
 
Jedwali Na. 23 linaonesha kuwa waathiriwa 16 walifariki kutokana na kazi 
zisizo halali za tiba asili na tiba mbadala zilizotolewa na wataalamu wa tiba 
asili na tiba mbadala wasiosajiliwa, ikiwa pamoja na utoaji wa dawa za asili 
zisizosajiliwa na imani potofu za kishirikina. Matukio haya yalitokea kati ya 
mwaka 2020 na 2024, lakini yote yaliripotiwa mwaka 2024. 
 
Ziara ya ukaguzi iliyofanyika katika Mikoa ya Arusha, Dodoma, Dar es Salaam, 
na Simiyu haikubaini kiwango cha kutokea kwa matukio hayo na jinsi 
yalivyodhibitiwa kutokana na ukosefu wa data na taarifa kuhusu matukio kama 
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hayo. Ripoti hizo hazikuwapo licha ya kuwa na mratibu katika ngazi ya 
halmashauri anayehusika na shughuli za tiba asili na tiba mbadala.  
 
Hii ilisababishwa na ukosefu wa ukusanyaji wa data kwa utaratibu na utoaji wa 
ripoti toka Wizara ya Afya pamoja na OR-TAMISEMI. Taasisi hizi zote zilikuwa 
zinachukua hatua za kukabiliana na matukio baada ya kutokea na kupigiwa 
kelele na jamii au kuripotiwa na taasisi za nje kama Jeshi la Polisi Tanzania. 
Aidha, kukosekana kwa utaratibu uliopangiliwa wa ufuatiliaji wa shughuli za 
tiba asili na tiba mbadala katika ngazi ya halmashauri kumezidisha zaidi tatizo 
hili.  
 
Ukosefu wa kumbukumbu unadhoofisha uwezo wa mamlaka husika kudhibiti, 
kuchambua, na kushughulikia vitendo visivyo halali vya tiba asili na tiba 
mbadala. Pia,  ukosefu huu wa kumbukumbuunakwamisha udhibiti wa mapema 
na utekelezaji wa miongozo ya maadili kwa wataalamu wa tiba asili. Matokeo 
yake, vitendo hatarishi na vilivyopigwa marufuku viliendelea kuhatarisha afya 
na usalama wa jamii, kama inavyothibitishwa na vifo vilivyoripotiwa.  
 
5.3.2 Upungufu katika ufuatiliaji na utambuzi wa mahali sahihi 

wanapopatikana wataalamu wa tiba za asili ili kuweza kusajiliwa 

Ukaguzi ulibaini kuwa Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala, kwa kushirikiana na 
mamlaka za serikali za mitaa, halikuweza kufuatilia na kutambua ipasavyo 
waganga wote wa tiba asili na tiba mbadala katika maeneo yao. Hali hii ni 
kinyume na matakwa ya Kanuni ya 24, Sehemu ya II ya Kanuni za Tiba Asili na 
Tiba Mbadala (Usajili wa Waganga na Vituo vya Afya) za Mwaka 2007, 
inayomtaka msajili kuweka rejesta kamili ya waganga wa tiba asili na tiba 
mbadala, ikijumuisha anuani na maeneo yao. Ingawa rejesta iliyopo ilikuwa na 
taarifa za waganga, kama vile majina, namba za simu, mikoa, namba za leseni, 
na tarehe za kwisha kwa leseni, haikuwa na taarifa za kina za maeneo yao, 
kama vile halmashauri, kata, mitaa, vijiji, na namba za nyumba. 

Ukosefu wa taarifa hizi ulikwamisha ufuatiliaji na uangalizi kwa ufanisi wa 
waganga wa tiba asili na tiba mbadala, kwani msajili hakuweza kuweka rejesta 
kamili ya waganga wote wa tiba asili na tiba mbadala, ikijumuisha anuani zao 
na maeneo yao halisi ya kufanyia kazi. 

Aidha, maelekezo kutoka kwa Kamati ya Bunge ya Afya na UKIMWI katika kikao 
chake cha kawaida namba 62 kilichofanyika tarehe 18 Machi 2023 yalisisitiza 
umuhimu wa Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala kutambua na kufuatilia 
waganga wote wa tiba asili na tiba mbadala, wakiwemo wale walioko kwenye 
maeneo ya mbali. Mpango-mkakati wa Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala wa 
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Mwaka 2016/2017-2021/2022 pia uliweka lengo la kufuatilia na kusajili waganga 
60,000. Hata hivyo, malengo haya hayakutekelezwa kikamilifu kutokana na 
kwamba waganga hao walikuwa wametawanyika sana na walikuwa kwenye 
maeneo ya mbali. Pia, malengo haya yahakufikiwa kutokana na upungufu wa 
rasilimali-watu na rasilimali-fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji.  

Hivyo, waratibu wa ngazi ya mkoa katika mikoa iliyotembelewa, ambayo ni 
Arusha, Dodoma, Dar es Salaam, na Simiyu, hawakuweza kutoa taarifa sahihi 
kuhusu idadi wa waganga waliopo katika maeneo yao. Tatizo kama hili pia 
lilionekana kwa waratibu wa ngazi ya kijiji na mtaa. Jedwali Na. 24 linaonesha 
hali ya usajili wa waganga wa tiba asili na tiba mbadala. 
 
Jedwali Na.  24: Hali ya Usajili wa Waganga wa Tiba Asili na Tiba Mbadala 
Halmashauri Waganga 

Waliotembelewa 
Waganga 

Waliosajiliwa 
Waganga 

Wasiosajiliwa 
Asilimia ya 

Wasiosajiliwa  
Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma  6 3 3 50 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Arusha 

4 4 0 0 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Temeke  

7 2 5 71 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bariadi  

4 3 1 25 

Jumla 21 12 9 43 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu Hali ya Usajili wa Waganga wa Tiba Asili na 

Tiba Mbadala Mwaka 2024 
Kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 24, kati ya waganga wa tiba asili 21 
waliotembelewa, ni 12 tu ndio walikuwa wamesajiliwa, sawa na asilimia 43. 
Katika Halmashuri ya Temeke, asilimia 71 ya waganga wa tiba asili 
waliotembelewa hawakuwa wamesajiliwa, ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kati 
ya halmashauri zote zilizotembelewa. 
 
Ukosefu wa ufuatiliaji na utambuzi wa waganga wa tiba asili na tiba mbadala 
ulichangiwa na sababu kadhaa, ikiwa pamoja na kwamba watendaji wa vijiji na 
mitaa hawakuwa wakishiriki kikamilifu katika ufuatiliaji wa shughuli za tiba 
asili. Hali hii ilipunguza uwezo wao wa kusimamia na kutoa taarifa kwa ngazi ya 
jamii. Aidha, rejesta ya Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala haikuwa na taarifa 
za kina kuhusu maeneo, kama vile halmashauri, kata, vijiji, na namba za 
nyumba, hivyo kufanya iwe vigumu kuwabaini waganga wa tiba asili. 
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5.3.3 Upungufu katika usajili wa dawa za asili na tiba mbadala 
 
Uhakiki wa rejesta ya dawa za asili na tiba mbadala ya Baraza la Tiba Asili na 
Tiba Mbadala zilizosajiliwa kwa miaka ya fedha 2020/21 hadi 2023/24 ulibaini 
kuwa baraza lilisajili dawa za tiba asili 90 katika kipindi hicho. Hata hivyo, 
hakukuwa na dawa za tiba mbadala zilizosajiliwa na baraza, kwa mujibu wa 
Sehemu ya IV ya Kanuni za Usajili wa Mitishamba za Mwaka 2008, Kanuni ya 11, 
inayolitaka Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala kuhakikisha kuwa hakuna 
mitishamba inayotumiwa kwa njia yoyote ile isipokuwa ikiwa imesajiliwa na 
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala.  
 
Mahojiano kati ya timu ya wakaguzi na maofisa wa Baraza la Tiba Asili na Tiba 
Mbadala yalibaini kuwa baraza halikuweza kutoa taarifa kuhusu dawa za tiba 
mbadala kwa sababu jukumu la kusajili dawa hizo lilihamishiwa kwa Mamlaka 
ya Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA). Hali hii ilitokana na kuwa baraza lilikosa 
maabara zake binafsi zilizohitajika kwa ajili ya kufanya vipimo vya dawa husika. 
Hata hivyo, baraza halikuwa na waraka rasmi unaoruhusu uhamishaji wa jukumu 
hilo kwenda Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania. 
 
Hali hii iliyobainika katika mamlaka za serikali za mitaa ilionesha kuwa waratibu 
wa tiba asili na tiba mbadala hawakuwa na orodha rasmi iliyoandikwa ya dawa 
za tiba asili. Ukosefu wa nyaraka hizi ulitokana na kutokuwapo kwa majina 
yaliyosanifishwa na uwasilishaji wa dawa hizo kwa njia rasmi, jambo 
lililoendelea kuonesha upungufu katika udhibiti na usimamizi wa tiba hizo. 
 
Timu ya wakaguzi iliwahoji waganga wa tiba asili 19 katika Mikoa ya Arusha, 
Simiyu, Dar es Salaam, na Dodoma na kubaini kutokuzingatiwa kwa usajili wa 
dawa za tiba asili. Kati ya dawa 499 za tiba asili zilizotolewa na waganga hao, 
ni dawa nane pekee ndizo zilikuwa zimesajiliwa. Ikumbukwe kuwa mganga 
mmoja tu katika Mkoa wa Arusha ndiye alikuwa na dawa zote nane 
zilizosajiliwa, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 25.  
 

Jedwali Na.  25: Usajili wa Dawa kutoka kwa Waganga wa Tiba Asili 
Mkoa Mganga Na. Idadi ya Dawa 

Zilizotolewa 
Idadi ya Dawa 
Zilizosajiliwa 

Dodoma 1 50 0 
2 5 0 
3 7 0 
4 10 0 
5 3 0 
6 20 0 

Arusha 1 15 0 
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Mkoa Mganga Na. Idadi ya Dawa 
Zilizotolewa 

Idadi ya Dawa 
Zilizosajiliwa 

2 54 0 
3 60 0 
4 14 8 

Dar es Salaam 1 10 0 
2 5 0 
3 6 0 
4 5 0 
5 5 0 

Simiyu 1 20 0 
2 100 0 
3 60 0 
4 50 0 

Jumla 19 499 8 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Usajili wa Dawa kutoka kwa Waganga 

Waliotembelewa Mwaka 2024 
 
Jedwali Na. 25 linaonesha idadi ya dawa za asili zilizoandaliwa na waganga 
pamoja na idadi ya dawa za asili zilizosajiliwa. Ni mganga mmoja tu kutoka Jiji 
la Arusha ndiye alisajili dawa za asili nane, idadi ambayo ni kubwa zaidi 
ikilinganishwa na waganga wengine waliotembelewa, kwani hakukuwa na dawa 
za asili zilizosajiliwa katika maeneo mengine yaliyotembelewa. Mganga huyu 
aliyekuwa amesajili dawa ni mzalishaji wa dawa za asili kwa kiwango kikubwa 
na anaendesha shughuli zake kwa kutumia kiwanda, tofauti na waganga 
wengine waliotembelewa. 
 
Sababu za upungufu wa usajili wa dawa za asili zilikuwa: 
 

(i) Gharama Kubwa za Usajili 
 
Kupitia mahojiano na waganga wa tiba asili waliotembelewa, ilibainika kuwa 
mojawapo ya sababu kuu za upungufu wa usajili wa dawa za asili ni gharama 
kubwa ya usajili. Gharama hii ilitokana na moja ya masharti ya awali ya usajili 
kulingana na Kanuni ya 11 (b) ya Kanuni za Tiba Asili na Tiba Mbadala (Kanuni 
za Mitishamba), inayohitaji dawa kusajiliwa ili kupata cheti cha uchanganuzi wa 
sumu na/au vipimo kutoka kwa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), ambayo ni maabara ya rufaa na iliyoidhinishwa nchini. 

Aidha, mapitio ya hati ya orodha ya bei toleo la 5 iliyochapishwa na Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, yalibaini kuwa gharama ya kuthibitisha 
muundo wa kemikali wa dawa za asili kupitia upimaji na/au uchambuzi wa 
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mimea na mitishamba ni takribani dola za Marekani 560 ambayo ni sawa na Sh. 
1,456,000. Hivyo, waganga waliohojiwa walieleza kuwa gharama hiyo ilikuwa 
kubwa kupita kiasi, jambo lililowavunja moyo kutimiza matakwa ya usajili. 

Hata hivyo, waraka huohuo ulitoa fursa ya kupunguza gharama ya upimaji wa 
dawa za asili kwa dola za Marekani 152, na kufanya gharama ya usajili kuwa 
takribani dola za marekani 408. Upunguzaji huu wa gharama hutolewa kwa 
mganga anayejaza fomu maalumu ya maombi inayotolewa na Baraza kwa ajili 
ya kusaidia gharama za upimaji wa maabara, ambayo lazima iidhinishwe na 
kupitishwa na waratibu na uamuzi wa Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala. 

Licha ya juhudi hizi za pamoja za Baraza na Mkemia Mkuu wa Serikali, waganga 
wengi, hususani wale waliokuwa wanafanya kazi kwa kiwango kidogo, bado 
hawakuweza kumudu gharama hiyo, hivyo kuacha dawa zao bila kusajiliwa. 
Kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Baraza, ilibainika zaidi 
kuwa gharama kubwa ilichangiwa hususani na gharama za juu za kemikali 
zinazotumika katika uchunguzi wa dawa za asili. 

(ii)   Hakuna hatua madhubuti zilizochukuliwa dhidi ya wakiukaji wa taratibu 

Licha ya juhudi za Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala katika kudhibiti ubora na 
usalama wa dawa za asili, ufuatiliaji wa soko uliofanyika katika miaka ya 2021 
na 2023 ulibaini kuwapo sokoni kwa dawa za asili zisizokidhi viwango. Ripoti za 
uchunguzi huo zilionesha kuwa hatua zilizochukuliwa dhidi ya kutozingatia 
masharti zilikuwa ndogo, ambazo zilihusisha utoaji wa onyo na kutoza faini. 
Ukosefu wa hatua madhubuti dhidi ya wale waliokiuka masharti ulitokana na 
upungufu wa rasilimali katika Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala, ambalo kwa 
sasa lilikuwa na wafanyakazi 6 pekee kati ya 26 waliohitajika. Aidha, Baraza 
halikuwa na gari la kuwezesha kufanya shughuli muhimu kwa ajili ya kuchukua 
hatua za haraka. Kutokana na utekelezaji wa sheria usiojitosheleza dhidi ya wale 
wasiokidhi masharti, usambazaji wa dawa za asili zisizosajiliwa uliendelea 
sokoni, jambo lililoonesha upungufu katika usimamizi wa kanuni. 
 
5.3.4 Kukosekana kwa shughuli za tiba asili na tiba mbadala kwenye Mfumo 

wa Kielekitroni wa Usimamizi na Ufuatiliaji wa Afya (AfyaSS) 

Wizara ya Afya ilizindua Mfumo wa Kielekitroni wa Usimamizi na Ufuatiliaji wa 
Afya katika Mwaka wa Fedha 2020/21. Lengo mahsusi la mfumo huo ni 
kuboresha na kurahisisha shughuli za usimamizi shirikishi katika upangaji, 
uratibu, utekelezaji, na ufuatiliaji wa utendaji kazi wa sekta ya afya nchini, 
pamoja na kuondoa matumizi ya karatasi. 
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Kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Mikoa ya Dar es 
Salaam, Arusha, Dodoma, na Simiyu, ilibainika kuwa shughuli zinazohusiana na 
tiba asili hazikuingizwa katika mfumo huo ili kuhakikisha ufuatiliaji wa karibu 
wa shughuli zilizopangwa. 

Aidha, kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Kitengo cha 
Tiba Asili na Tiba Mbadala katika Wizara ya Afya, ilibainika kuwa shughuli zote 
za sekta ya afya zilijumuishwa katika Mfumo wa AfyaSS, isipokuwa shughuli za 
tiba asili, ambazo zilisahaulika katika hatua ya awali ya uundaji wa mfumo huo. 

Ukaguzi ulibaini kuwa kwa sasa, waratibu kutoka sekretarieti za mikoa na 
mamlaka za serikali za mitaa hawakuwa wanatoa taarifa kuhusu hali ya 
utekelezaji wa shughuli katika ngazi yao. Badala yake, walikuwa wanatoa 
taarifa tu pale walipoombwa na Wizara ya Afya na Baraza la Tiba Asili na Tiba 
Mbadala. Hali hii ilisababisha udhibiti usiojitosheleza wa shughuli za tiba asili 
na waratibu wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kutokana na ukosefu wa 
zana za kuripoti na kufuatilia maendeleo ya utekelezaji. 
  
5.3.5 Ufuatiliaji hafifu wa ubora wa dawa za asili  
 
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala hufanya ufuatiliaji wa kazi za tiba asili, 
ikiwa pamoja na ufuatiliaji wa ubora. Shughuli hii huanza kwa ukusanyaji wa 
taarifa kila mwezi, ambazo huripotiwa kila robo mwaka. Taarifa hizi 
zinahusiana na ufuatiliaji wa hali ya soko, hali ya usajili wa mitishamba, 
waganga wa tiba asili, vituo vya tiba asili, na uelewa wa tiba asili. Mbinu 
zinazotumiwa kukusanya taarifa ni pamoja na ukaguzi, tafiti, mahojiano, 
mafunzo, na ujenzi wa uwezo kwa waganga wa tiba asili.  
 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa kuanzia mwaka 2020 hadi mwaka 2024, 
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala lilifanya ufuatiliaji wa hali ya soko mara 
mbili tu ili kufuatilia madhara ya dawa za asili katika miaka ya 2021 na 2023, 
bila kuanzisha mfumo endelevu wa ufuatiliaji. 
 
Hali hii haikuendana na mapendekezo yaliyotolewa katika Sehemu ya III ya 
Mwongozo wa Shirika la Afya Ulimwenguni wa Usajili wa Dawa za Asili katika 
Ukanda wa Afrika wa Mwaka 2010. Mwongozo huo unasisitiza kuwa nchi 
wanachama zinapaswa kuanzisha mifumo ya kitaifa ya ufuatiliaji ili kuchunguza 
na kutathmini madhara yoyote yanayoweza kutokea. 

Mahojiano zaidi kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara ya Afya na OR–
TAMISEMI yalibaini kuwa hakukuwa na mfumo madhubuti wa udhibiti wa ubora 
wa dawa za asili. Matokeo yake kulikuwa na ukosefu wa ufuatiliaji wa mara kwa 



 

 
 

93 

 

mara katika nchi nzima, jambo lililopunguza uwezo wa kufuatilia ubora wa dawa 
za asili, hali ya usajili wake, pamoja na madhara yoyote yanayoweza kujitokeza 
baada ya matumizi ya dawa hizo. 

Ukosefu wa mfumo sahihi wa udhibiti wa ubora ulisababisha kushindwa 
kufuatilia kwa kina soko la dawa za asili kwa ajili ya kuhakikisha ubora wake, 
hali ya usajili, na kubaini madhara yanayoweza kuhusiana na dawa hizo. 
 
5.3.6 Uandikaji hafifu wa taarifa za wagonjwa 

Ukaguzi ulibaini kuwa utekelezaji hafifu wa kanuni miongoni mwa waganga wa 
tiba asili ulisababisha kutozingatia matakwa yaliyowekwa, kama vile ukosefu 
wa nyaraka za taarifa za wagonjwa na maelezo ya dawa, mbali na matakwa ya 
Kanuni ya 15 ya Kanuni za Tiba Asili na Tiba Mbadala za Mwaka 2008. Kanuni hii 
inawataka waganga kuhifadhi kwa kina kumbukumbu za wagonjwa, ikijumuisha 
maelezo binafsi, ugonjwa, dawa zilizotolewa, dozi, na tarehe za mashauriano. 

Wakati wa ziara ya ukaguzi, wakaguzi walibaini kuwa taarifa za wagonjwa 
hazikuwa zikihifadhiwa ipasavyo na waganga wa tiba asili. Ilibainika kuwa kati 
ya waganga 19 waliotembelewa, ni mganga mmoja tu ndiye alikuwa akihifadhi 
kumbukumbu kamili kulingana na matakwa, ikijumuisha majina ya wagonjwa, 
umri, jinsia, uzito, na magonjwa. Waganga wawili walihifadhi taarifa za 
ugonjwa na gharama husika, huku waganga wengine 17 hawakuwa na 
kumbukumbu yoyote ya wagonjwa wao. 

Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa waganga hawakuhifadhi kumbukumbu za 
wagonjwa kwa sababu walitegemea mawasiliano ya mdomo badala ya utunzaji 
rasmi wa kumbukumbu kama inavyotakiwa na kanuni. Aidha, ilibainika kuwa 
waganga wote 19 waliotembelewa hawakuwa na ujuzi wa kutosha kusoma na 
kuandika kwa ufasaha, jambo lililowafanya washindwe kuhifadhi kumbukumbu 
sahihi. Kutokakna na hali hii, hata waratibu wa sekta hii hawakuwa na taarifa 
sahihi kwa kuwa hakukuwa na nyaraka zilizoandaliwa kwa viwango rasmi kwa 
ajili ya kuhifadhi taarifa, na walikuwa na uelewa mdogo kuhusu mahitaji ya 
kutunza kumbukumbu za wagonjwa. 
 
Ukosefu wa utunzaji wa kumbukumbu ulisababisha kushindwa kufuatilia 
matokeo ya matibabu kwa ajili ya utafiti na uhifadhi wa maarifa kwa lengo la 
kuboresha tiba asili. Vilevile, hali hii ilikwamisha juhudi za kuunganisha tiba 
asili na huduma za afya za kisasa pamoja na rufaa kwa wagonjwa kutoka tiba 
asili na tiba mbadala. 
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5.3.7 Uratibu hafifu wa kazi za tiba asili na tiba mbadala na wadau wengine 

Wakati wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Baraza la Tiba Asili 
na Tiba Mbadala ilibainika kuwa jumuiya 26 za waganga wa tiba asili na tiba 
mbadala zilihusika katika kazi za tiba asili kwa kusaidia na kuratibu shughuli 
mbalimbali za tiba asili na tiba mbadala katika jamii. Jumuiya hizo zilisajiliwa 
chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa migongano kati ya Baraza la Tiba Asili 
na Tiba Mbadala na jumuia hizo, hususani kuhusu ukusanyaji wa ada za usajili 
kutoka kwa waganga, kama ilivyobainishwa na maofisa za Baraza na Waganga 
walihojiwa. Zaidi ya hayo, kupitia mapitio ya kumbukumbu za vikao vya Baraza 
(Na. 54, 59, 62, 63, na 64), vilivyofanyika kati ya Septemba 2021 na Mei 2024, 
ilibainika kuwa jumuiya hizo zilihusika katika kuingilia malengo ya Baraza 
yanayohusu udhibiti wa kazi za waganga wa tiba asili na tiba mbadala. 

Ilibainika kuwa, mara kwa mara, jumiya hiyo ilikuwa ikikusanya ada kutoka kwa 
waganga kwa jina la ada za uanachama, lakini ziliwasilishwa kwa waganga kama 
ada za usajili wa serikali kwa ajili ya kufanya kazi za tiba asili na tiba mbadala. 

Migongano hii ilisababishwa na ukosefu wa makubaliano rasmi kati ya Wizara ya 
Afya na Wizara ya Mambo ya Ndani, ambayo yalipaswa kuanzishwa na Baraza. 
Hali hii haikuendana na Kifungu cha 6(3) cha Sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala 
ya Mwaka 2002, ambacho kinaitaka Wizara ya Afya, kupitia Baraza, kuanzisha 
makubaliano na Wizara ya Mambo ya Ndani ili kuratibu usimamizi na udhibiti 
wa waganga wa tiba asili na tiba mbadala, pamoja na kuimarisha utekelezaji 
wa huduma za tiba asili na tiba mbadala. 

Sababu ya mgongano huo ulikuwa ukosefu wa uratibu wa kutosha kati ya Wizara 
ya Mambo ya Ndani na Wizara ya Afya kuhusu masharti na taratibu zinazopaswa 
kudhibiti uendeshaji wa vyama hivyo ndani ya jamii. 
 
Kuendelea kuwapo kwa jumuiya hizo kumewachanganya waganga wa tiba asili 
na tiba mbadala kiasi cha kuwafanya waone hakukuwa na haja ya kujisajili 
katika Baraza. Hali hiyo iliwavunja moyo waganga wengi kujisajili rasmi na 
Baraza, hivyo kudhoofisha juhudi za udhibiti wa sekta hii. 
 
5.3.8 Utekelezaji hafifu wa mfumo wa rufaa kati ya tiba asili na tiba 

mbadala na mfumo wa huduma za afya za kisasa 

Kupitia mapitio ya miongozo na fomu zilizotolewa ili kuwezesha mfumo wa 
rufaa, ukaguzi ulibaini kuwa mchakato huo haukuwa unafanya kazi ipasavyo 
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licha ya juhudi za Wizara ya Afya za kutekeleza mfumo wa rufaa kati ya waganga 
wa tiba asili na tiba mbadala  namfumo wa huduma za afya za kisasa. 

Kifungu cha 4.3 cha Mwongozo wa Taifa wa Rufaa kwa Wagonjwa Wanaopokea 
Tiba Asili na Tiba Mbadala wa Mwaka 2020 kinaeleza kuwa rufaa inapaswa 
kuanzia katika jamii au ngazi ya nyumba, ikielekeza wagonjwa kwenye kituo 
cha tiba asili na tiba mbadala, ambapo wanaweza kupelekwa kwenye kituo cha 
tiba asili au tiba mbadala au kituo cha huduma za afya za kisasa. Vilevile, rufaa 
inaweza kutoka katika kituo cha huduma za afya za kisasa kuelekezwa kwenye 
kituo cha tiba asili na tiba mbadala. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa jamii zilikuwa zinaendelea kutegemea zaidi 
tiba asili na tiba mbadala kuliko huduma za afya za kisasa, huku kukiwa na 
ukosefu wa nyaraka za maelekezo ya matumizi ya dawa na fomu za rufaa, kama 
ilivyoelezwa hapa chini. 

a) Kuendelea kwa jamii kutegemea dawa za tiba asili na tiba mbadala licha 
ya mapendekezo ya huduma za afya za kisasa 

 
Kutokana na ziara ya ukaguzi na mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na waganga 
19 wa tiba asili na tiba mbadala wa Mikoa ya Arusha, Dodoma, Dar es Salaam, 
na Simiyu ilibainika kuwa wagonjwa, hususani wa vijijini, walipendelea kutafuta 
huduma za tiba kwa waganga wa tiba asili na tiba mbadala kwa sababu ya imani 
za kijamii kwamba matibabu ya afya ya kisasa ni ghali zaidi kuliko tiba asili na 
tiba mbadala. 
 
Ingawa Kifungu cha 4.4(b) cha Mwongozo wa Taifa wa Rufaa kwa Wagonjwa 
Wanaopokea Tiba Asili na Tiba Mbadala  wa Mwaka 2020 kinawataka wagonjwa 
wenye magonjwa ya kuambukiza na yanayosambaa kwa haraka, wahanga wa 
ajali, wanaofanyiwa tohara, wajawazito, watoto wachanga, watoto chini ya 
miaka mitano, wagonjwa wa kifua kikuu, wagonjwa wa VVU/UKIMWI, ukoma, 
n.k., kuelekezwa kwenye vituo vya huduma za afya za kisasa, bado wagonjwa 
waliokumbwa na hali hizo waliendelea kutegemea tiba asili na tiba mbadala 
pekee. 
 
Waganga wa tiba asili na tiba mbadala waliripoti kuwa umbali wa vituo vya 
huduma za afya za kisasa, hususani katika maeneo ya vijijini, ikilinganishwa na 
upatikanaji wa vituo vya tiba asili na tiba mbadala, pamoja na ukosefu wa 
uhamasishaji wa jamii kuhusu magonjwa yanayohitaji msaada wa haraka wa 
matibabu ya kisasa, ni sababu zilizowafanya wagonjwa kupendelea tiba asili na 
tiba mbadala badala ya tiba za kisasa. 
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Wakati wa ziara ya ukaguzi katika Mkoa wa Simiyu tarehe 17 Septemba 2024, 
timu ya ukaguzi ilihoji waganga 9 kati ya 17 waliokuwa wakihudhuria mafunzo 
yaliyotolewa na Wizara ya Afya kuhusu namna ya kuwahudumia wagonjwa wa 
kipindupindu na kuwapa rufaa zinazofaa. Mahojiano yalilenga kutathmini 
kiwango cha uelewa wao kuhusu mfumo wa rufaa, ambapo ilibainika kuwa 
waganga wote tisa walikuwa na uelewa wa mfumo huo. Hata hivyo, walieleza 
kuwa, licha ya kuwa na uelewa huo, changamoto kubwa inatokana na wagonjwa 
wenyewe, kwani wengi wao wanapendelea zaidi kutumia tiba asili na tiba 
mbadala kuliko tiba za kisasa kwa sababu ya imani za kitamaduni na umbali 
mrefu wa kufika kwenye vituo vya afya za kisasa. 

i. Imani za kitamaduni na asili 
 
Wagonjwa walitoka katika jamii ambako tiba asili na tiba mbadala ilikuwa 
ikitumiwa kwa vizazi vingi, hali iliyochochea imani na mazoea katika matumizi 
yake. Aidha, kwa mujibu wa Stanifer et al. (2015) katika makala yake yenye 
kichwa “Vigezo vya Matumizi ya Tiba Asili Kaskazini mwa Tanzania: Utafiti wa 
Mbinu Mseto”, imani za kitamaduni zilikuwa mojawapo ya vigezo sita 
vilivyochangia matumizi ya tiba asili na tiba mbadala nchini Tanzania. 

ii. Umbali mrefu wa kufikia vituo vya afya vya kisasa 

Jamii, hususani katika maeneo ya vijijini au ya pembezoni, zinakabiliwa na 
changamoto za kufika kwenye vituo vya huduma za afya za kisasa kutokana na 
hali yao ya kijiografia. Ikizingatiwa kuwa upatikanaji wa zahanati nchini ulikuwa 
asilimia 49 kufikia mwezi Oktoba 2024, muda na fedha zinazohitajika kwa safari 
zinaweza kuwakatisha tamaa watu kutafuta huduma za matibabu, hususani pale 
ambapo chaguo mbadala, kama tiba asili na tiba mbadala, linapatikana kwa 
urahisi zaidi. 

Kizuizi cha umbali kinapunguza kwa kiasi kikubwa uwezo wa watu kupata 
matibabu ya kisasa kwa wakati muafaka, hali inayochangia zaidi utegemezi wa 
tiba asili na tiba mbadala. Mathalani, utafiti uliofanyika katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu, Tanzania mwezi Novemba 20246 ulichambua hali ya 
upatikanaji wa huduma za afya kwa wagonjwa waliotembea kwa miguu pekee 
na wale waliotumia mchanganyiko wa kutembea kwa miguu na usafiri wa 
vyombo vya moto. 

 
6 Kimario, Evord, et al. (2024). Identifying Optimal Locations for the Development of 
Health Facilities Towards the Attainment of Universal Health Coverage Using Geospatial 
Techniques in Kishapu District, Tanzania. vol. 90, no. 1033694.   

https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S1353829224001977
https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S1353829224001977
https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S1353829224001977
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Matokeo ya tafiti katika hali ya kutembea kwa miguu pekee yalionesha kuwa 
muda wa safari hadi kufika kwenye vituo vya afya na hospitali ulizidi  masaa  
mawili. 

Juhudi zaidi zilifanyika wakati wa ukaguzi ili kupata taswira halisi ya 
changamoto ya umbali kufika kwenye huduma za afya za kisasa katika maeneo 
ya vijijini nchini Tanzania. Hata hivyo, hakukuwa na takwimu zilizopatikana 
kutoka OR–TAMISEMI kuhusu umbali wa karibu au wa mbali zaidi kutoka jamii 
hadi kwenye vituo vya huduma za afya ili kuthibitisha hali hiyo. 

Kizuizi cha umbali kinaongeza hatari ya wagonjwa kupata matatizo makubwa 
ya kiafya kutokana na kuchelewa kupata huduma za matibabu kwa wakati 
muafaka. 
 
b) Ukosefu wa nyaraka za maelekezo ya dawa na fomu za rufaa kutoka 

kwenye vituo vya tiba asili na tiba mbadala ili kusaidia rufaa 
 
Kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na waganga wa tiba asili na tiba 
mbadala, ilibainika kuwa mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za maagizo ya dawa 
haukuwa unafanya kazi ipasavyo. Hali hii ilitokana na waganga wa tiba asili na 
tiba mbadala kutoandaa nyaraka au kumbukumbu za dawa walizoandikia 
wagonjwa, wala hawakuwa na uelewa wa kuwapo kwa fomu za rufaa 
zinazotolewa pamoja na mwongozo husika. 
 
Wakati wa ziara katika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha, Halmashauri ya Wilaya 
ya Bariadi, Halmashauri ya Jiji la Dodoma, na Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke, ilibainika kuwa hakukuwa na mganga yeyote wa tiba asili na tiba 
mbadala aliyekuwa akihifadhi nyaraka za rufaa zao. Ukaguzi ulibaini kuwa 
waganga wa tiba asili na tiba mbadala hawakuzingatia hitaji la kujaza fomu ya 
maelekezo ya matumizi ya dawa na kuzihifadhi ili kurahisisha mchakato wa 
rufaa. 
 
Moja ya masuala yaliyosababisha waganga wa tiba asili na tiba mbadala 
kutofuata matakwa ya kutunza kumbukumbu ni uelewa mdogo kuhusu umuhimu 
wa kuhifadhi taarifa za wagonjwa, licha ya kuwa ni moja ya mahitaji 
yaliyotajwa katika Kifungu cha 4.5 cha Mwongozo wa Taifa wa Rufaa kwa 
Wagonjwa Wanaopokea Tiba Asili na Tiba Mbadala wa Mwaka 2020. Mwongozo 
huo unazitaka taasisi za afya za kisasa zinazopewa rufaa kutoka tiba asili au 
tiba mbadala kupata taarifa kuhusu dawa zozote alizotumia mgonjwa kabla ya 
kuhudumiwa na kutambua fomu rasmi ya rufaa kutoka kwa mganga wa tiba asili 
au tiba mbadala.  
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Uchambuzi zaidi wa madhara ya ukosefu wa kumbukumbu sahihi katika 
kuwezesha rufaa za wagonjwa ulionesha kuwa hali hiyo ilikwamisha uratibu 
unaohitajika ili kuhakikisha rufaa inafanya kazi kati ya huduma za tiba asili, tiba 
mbadala, na huduma za afya za kisasa. 
 
5.4 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 

Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi wa utendaji kuhusu udhibiti wa tiba asili na tiba mbadala ulibaini 
changamoto katika kufanikisha malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Licha ya juhudi za 
serikali kuboresha afya ya umma na usimamizi wa udhibiti, bado kulikuwa na 
upungufu katika usajili, ufuatiliaji wa uzingatiaji wa kanuni, na utekelezaji wa 
sheria. 
 
Kutofikia idadi lengwa ya waganga wa tiba asili waliosajiliwa pamoja na bidhaa 
za tiba asili kunaweka afya ya umma katika hatari, hali inayodhoofisha 
utekelezaji wa Lengo la 3 la Malengo ya Maendeleo Endelevu (Afya Bora na 
Ustawi wa Jamii) na Lengo la 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu (Amani, 
Haki na Taasisi Imara). Aidha, usimamizi hafifu wa udhibiti unaongeza 
uwezekano wa kuenea kwa mazoea yasiyo salama, hali inayopunguza uwezo wa 
nchi kuhakikisha uangalizi madhubuti wa tiba asili na tiba mbadala. 
 
Ukaguzi pia ulibaini changamoto za uratibu wa kitaasisi kati ya wadhibiti wakuu, 
ikiwa pamoja na Wizara ya Afya kupitia Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala na 
Kitengo cha Tiba Asili na Tiba Mbadala, pamoja na OR–TAMISEMI kupitia 
sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. Kukosekana kwa 
ushirikiano wa kutosha kulisababisha utekelezaji usio thabiti wa kanuni, 
kutofanikisha kikamilifu shughuli za tiba asili na tiba mbadala, pamoja na 
ukosefu wa mawasiliano madhubuti kuhusu mazoezi ya tiba asili na tiba 
mbadala. 
 
Zaidi ya hayo, ukosefu wa uelewa kwa umma na ukosefu wa mifumo ya ulinzi 
dhidi ya matumizi ya tiba asili na tiba mbadala zisizosajiliwa uliongeza hatari 
za matibabu yasiyodhibitiwa. Bila elimu ya kutosha kwa jamii, watu wanabaki 
katika mazingira hatarishi yanayoweza kuathiri utekelezaji wa Lengo la 3 na 
Lengo la 16 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini pengo katika uwekezaji kwenye utafiti na ubunifu katika 
sekta ya tiba asili. Upungufu wa uthibitisho wa kisayansi na ujumuishaji kwa 
tiba asili na tiba mbadala na mifumo ya kisasa ya afya kulikwamisha utekelezaji 
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wa Lengo la 9 (Viwanda, Ubunifu, na Miundombinu) la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Tiba asili na tiba mbadala zinabaki kuwa mbali na maendeleo ya 
sayansi ya tiba, jambo linalozuia mchango wake katika maendeleo ya afya ya 
taifa na uchumi. 
 
Ili kukabiliana na changamoto hizi, kuboresha uwezo wa utekelezaji wa sheria, 
kuimarisha ushirikiano wa wadau, na kuwekeza katika tafiti na ubunifu ni 
muhimu ili kuhakikisha kanuni za tiba asili na tiba mbadala zinahusiana na 
malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu. 
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SURA YA SITA 
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USIMAMIZI WA UTOAJI WA VYETI VYA VIZAZI NA VIFO 
 
6.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo yaliyotokana na ukaguzi wa ufanisi katika 
usimamizi wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo. Pia, inaelezea uhusiano kati ya 
ukaguzi uliofanyika na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, 
na Malengo ya Maendeleo Endelevu, mikakati na juhudi za serikali, na athari 
katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu.   
 
6.1.1 Usuli kuhusu Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na Vifo 
 
Nchini Tanzania, watoto walio na umri wa chini ya miaka 18 hawawezi kupata 
kitambulisho cha taifa, hivyo cheti cha kuzaliwa ndicho hutumika kwa ajili ya 
kuonesha utaifa wa mtoto, na kupata ulinzi dhidi ya unyanyasaji wa watoto.  
Pia, cheti cha kuzaliwa hutumika kama uthibitisho wa umri wa kupambana na 
ajira za watoto, ndoa za utotoni, uandikishaji wa watoto katika jeshi, na 
uthibitisho wa uraia katika kupata huduma za kijamii kama vile afya na elimu. 
 
Kifungu cha 3(2) cha Sheria ya Usajili wa Vizazi na Vifo, Sura ya 108, inamtaka 
msajili wa vizazi na vifo kuandaa ripoti inayoonesha muhtasari wa idadi ya 
waliozaliwa na kufa kila mwisho wa mwaka, na kutoa sababu zilizosababisha 
ongezeko au punguzo la idadi ya watu. Takwimu zinahitajika kama sehemu ya 
matukio muhimu ya kibinadamu ili nchi iweze kuandaa na kupanga utoaji wa 
huduma kwa wananchi wake7.  

Katika miaka ya hivi karibuni, Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulianzisha 
hatua mbalimbali za kuboresha usajili wa vizazi na vifo nchini. Hatua hizo ni 
pamoja na kukasimisha usajili wa vizazi na vifo hadi ngazi za wilaya, kupunguza 
ada za usajili8, na usajili wa vifo kukamilika ndani ya siku 30. Usajili wa kila 
tukio la kifo unasisitizwa chini ya Sehemu ya 17 ya Sura ya 108 ya Sheria ya 
Usajili wa Vizazi na Vifo.  

 
7 Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Usajili wa Vizazi na Vifo, [Sura ya 108 
Iliyorekebishwa Mwaka 2019] 
8 https://www.rita.go.tz/files/news/Birth%20Certification%20Rate-
Notes_FINAL%20VESION_1.pdf. 
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6.1.2 Uhusiano kati ya Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na Vifo na  
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu   

 
Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo 
unahusiana na malengo ya maendeleo endelevu na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano kama ilivyoainishwa katika Jedwali  Na. 
26 hapo chini. 

Jedwali Na. 26:  Uhusiano kati ya Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi 
na Vifo na  Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Mipango Maeneo  ya Kipaumbele Maeneo ya Mkakati 
Mpango wa 
Tatu wa 
Maendeleo ya 
Taifa  
wa 
Miaka Mitano 

Mfumo wa utoaji haki unaofaa 
na wenye ufanisi 

Kuimarisha usajili wa vizazi na vifo 

Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu 

Lengo Na. 16: Amani, Haki na 
Taasisi Imara  

Shabaha Na. 16.9: Ifikapo mwaka 
2030, kutoa vitambulisho vya 
kisheria kwa wote ikiwa pamoja na 
usajili wa vizazi 

Lengo Na. 17. Ushirikiano kwa 
Malengo 

Shabaha Na. 17.19.2 (b): Sehemu 
za nchi zilizofikia usajili wa vizazi 
kwa asilimia 100 na usajili wa vifo 
kwa asilimia 80 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Jedwali Na. 26 linaonesha kuwa  Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu yamesisitiza umuhimu wa 
usimamizi wa utoaji wa vyeti vya vizazi. Pia, msisitizo huo ni kutimiza takwa la 
kuwa na mfumo wa utoaji wa haki na unaofaa na wenye haki, na kuwa na amani, 
haki, taasisi imara, na ushirikiano kwa malengo. 

6.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti 
vya Vizazi na Vifo 

 
Serikali imeweka mikakati muhimu ya kuboresha usimamizi wa utoaji wa vyeti 
vya vizazi na vifo kwa kufanya yafuatayo. Ilianzisha mfumo wa usajili wa vizazi 
na vifo mwaka 2017; uanzishaji wa mfumo wa kielekitroni wa mwaka 2024 wa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini , na uanzishaji wa mpango wa usajili wa 
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watoto waliozaliwa wenye miaka chini ya mitano kuanzia mwaka 2011 hadi 
mwaka 2015, ambao ulihitimishwa  mwaka 2022/23. 

Vilevile, Serikali imefanya marekebisho ya Sheria ya Usajili, Sura ya 108 ili  
kukasimisha usajili wa vizazi na vifo hadi katika ngazi ya wilaya, kurekebisha 
ada za usajili, na kuanzisha mpango wa kusajili wanafunzi wenye umri kuanzia 
miaka 5 hadi 18 ili kuhakikisha kunakuwa na upatikanaji kwa wakati wa vyeti 
vya kuzaliwa na kutengeneza moduli ya kujulisha vifo katika mfumo wa usajili. 

6.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 
 
6.2.1 Malengo ya Ukaguzi  
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini na kubaini iwapo Wakala wa Usajili, 
Ufilisi na Udhamini ulisimamia ipasavyo utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo kwa 
ufasaha na kwa wakati ili kusaidia wananchi kupata huduma za kijamii na 
kuisaidia Serikali kuwa na takwimu sahihi za watu kwa ajili ya kufanya maamuzi 
muhimu9. Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini:  

a)  Ulifanikiwa kuweka malengo ya vyeti vilivyosajiliwa vya vizazi na 
vifo kwa matukio yote yaliobainishwa  ya vizazi  na vifo, kuhakikisha 
kwamba raia wote wanapata vyeti muhimu kulingana na matakwa 
ya kisheria; 

b) Unaendelea kubainisha, kusajili, na kugawa vyeti vya vizazi na vifo 
vilivyotambuliwa na kulengwa ili kuhakikisha wananchi wanapata 
vyeti kwa wakati ili waweze kupata mahitaji muhimu ya kijamii, na 
kuiwezesha serikali kupanga mipango sahihi; na  

c) Umetumia kwa ufasaha na kwa ufanisi mfumo wake wa usajili ili  
kusaidia kubaini, kusajili, na kutoa vyeti vya vizazi na vifo kulingana 
na malengo yake.  

6.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulikuwa mkaguliwa mkuu wa usimamizi 
wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo Tanzania. Sababu za Wakala wa Usajili, 
Ufilisi, na Udhamini kuwa mkaguliwa mkuu ni kwa kuwa wenyewe ndio una 

 
9 Huduma muhimu ni kama vitambulisho vya taifa, vitambulisho vya wapigakura, 
kiingilio cha shule ya msingi, pasipoti za taifa, na uthibitisho wa undugu wakati wa 
kutoa madai ya urithi. 
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wajibu wa kisheria wa kuandikisha na kusimamia taarifa kuhusu matukio 
muhimu ya maisha, kama vile kuzaliwa na kufa, ili kuwezesha sheria kuchukua 
mkondo wake.10 
 
Ukaguzi ulijikita katika kuangalia ufasaha na ufanisi wa Wakala wa Usajili, 
Ufilisi, na Udhamini katika kutambua, kuandikisha, na kutoa vyeti vya vizazi na 
vifo kwa matukio yote yanayohusiana na vizazi na vifo nchini. Hususani, ukaguzi 
ulitathmini uandikishaji na utoaji kwa wakati wa vyeti vya vizazi na vifo, 
pamoja na matumizi bora na yenye ufanisi ya mfumo wa usajili wa uraia 
ulioanzishwa ili kutambua, kuandikisha, na kutoa vyeti vya vizazi na vifo kwa 
matukio yote yaliyotambuliwa na kuwekewa malengo yake. 
 
Ukaguzi ulijumuisha miaka mitatu ya fedha kuanzia mwaka 2021/2022 hadi 
2023/2024. Uchaguzi wa kipindi cha ukaguzi ulitokana na kuwapo kwa programu 
za usajili kama vile Mpango wa Usajili wa Kuzaliwa kwa Watoto Walio Chini ya 
Umri wa Miaka Tano, na watoto kuanzia miaka 5 hadi 17 na zaidi ya miaka 18, 
ambao ulilenga kuboresha mfumo wa kutambua, kuandikisha, na kutoa vyeti 
vya vizazi na vifo.  
 
6.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na 

Vifo 
 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi 
wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo.  
 
 
6.3.1 Si kila tukio la kuzaliwa lilitambuliwa nchini 
 
Tathmini ya utambuzi wa raia wanaostahili kupata vyeti vya kuzaliwa ilifanyika 
kupitia tafiti za kimsingi na malengo yalipangwa kulingana na taarifa kutoka 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Maelezo yanapatikana hapa chini. 
 
(a) Kutofanyika kwa tafiti za msingi kwa watu wenye umri wa miaka 

mitano na zaidi 
 

Kwa mujibu wa marejeo ya Tafiti za Msingi na Ripoti za Tathmini ya Mipango ya 
Usajili wa Walio Chini ya Miaka Mitano kuanzia Mwaka 2012 hadi 2023, Wakala 
wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulifanya tafiti za msingi kabla ya kusajili watoto 
walio chini ya miaka mitano katika maeneo yaliyolengwa. Lengo kuu lilikuwa 

 
10 Sheria ya Usajili wa Vizazi na Vifo, [Sura ya 108 Iliyorekebishwa Mwaka 2002] 
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kutathmini idadi ya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya 
kusajiliwa ili kusaidia katika kugawa rasilimali zinazohitajika kwa mujibu wa 
Kifungu cha 26, Sura ya 108, ambacho kiliutaka Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini kusajili kila tukio la kuzaliwa na kifo linalotokea Tanzania Bara. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
haikufanya tafiti za msingi kwa programu zinazolenga watu wenye umri wa 
miaka 5 hadi 17, na 18 na zaidi. Badala yake, ulitegemea makadirio ya kiwango 
cha kuzaliwa kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Aidha, Wakala wa Usajili, Ufilisi, 
na Udhamini ulipanga kuendesha kampeni kubwa ya usajili kwa watoto wenye 
umri wa miaka 5 hadi 17 kuanzia mwezi Januari 2025 hadi Disemba 2030, 
ambapo utafiti wa msingi ungefanyika. 
 
(b) Malengo ya utambuzi wa vizazi ulikuwa asilimia 11  ya mlundikano 

halisi wa raia wasiosajiliwa 
 

Mapitio ya Mpango-mkakati wa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini (2020/21-
2025/26) yalionesha kwamba, malengo ya usajili wa vizazi kwa jumla kwa miaka 
mitatu ya ukaguzi yalikuwa watu 4,903,612, ambayo ni asilimia 11 tu ya vizazi 
45,278,866 visivyosajiliwa. Jedwali Na. 27 linaonesha tofauti kati ya malengo 
na usajili halisi wa vizazi:  
 

Jedwali Na.  27: Malengo ya Usajili Ikilinganishwa na Matukio ya Vizazi 
Yasiyosajiliwa 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka kwenye Sensa ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
Mwaka 2022 na Mpango-mkakati wa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini kuanzia 

Mwaka 2021/22 hadi 2025/26 
 
Jedwali Na. 27 linaonesha kuwapo kwa matukio ya kuzaliwa yasiyo na usajili 
kwa makundi yote ya umri. Utambuzi wa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 

Kundi kwa 
umri 

Makisio ya 
Idadi ya Watu 
Kutokana na 
Takwimu za 
Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu 

(milioni) 

Wananchi 
Waliosajili
wa kufikia 

Mwaka 
2024 

(milioni)  

Wananchi 
Wasiosajil

iwa 
kufikia 
Mwaka 
2024 

(milioni) 

Lengo 
Kusudiw

a 
milioni) 

Asilimia ya 
Lengo 

Kusudiwa la 
Usajili kwa 

Idadi ya 
Wasiosajiliwa 

Chini ya 
miaka 5 

13.8 9.6 4.2 2.9 70 

Miaka 5 na 
kuendelea 

49.9 8.9 41 2 5 

Jumla 63.7 18.4 45.3 4.9 11 
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ulitoa kipaumbele kwenye usajili wa watoto chini ya miaka mitano 
ikilinganishwa na raia walio juu ya miaka 5. 
 
Kutojulikana kwa matukio ya usajili wa vizazi kulisababisha kuongezeka kwa 
mzigo wa usajili wa watu 2,405,656 kati ya mwaka wa 2021/22 na 2023/24. 
Tatizo hili lilijitokeza kwa sababu Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
ulichukulia usajili wa vizazi kama utaratibu wa mazoea, hususani wakati Wakala 
ukiwa na mahitaji madogo ya uandikishaji wa vyeti vya kuzaliwa kutoka kwa 
taasisi zingine za serikali. Aidha, kuondolewa kwa mpango wa U5BRI katika 
Mwaka wa Fedha 2022/23, ambao uliihusisha Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini kufanya utafiti wa msingi wa kikanda ili kutathmini mzigo wa usajili, 
kulizidisha ugumu wa kubaini mzigo halisi wa usajili wa vizazi nchini. 
 
Ukaguzi ulifanya uchambuzi wa malengo ya usajili kwa miaka iliyo chini ya 
tathmini ili kubaini kuwa itachukua muda gani kwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, 
na Udhamini kumaliza orodha ya watu 45,278,866 wasiosajiliwa nchini. 
Ilibainika kwamba, kulingana na maendeleo ya usajili katika miaka mitatu iliyo 
chini ya tathmini, wakati ambapo vizazi 4,903,612 vililisajiliwa, ingchukua 
takribani miaka 27 kukamilisha orodha ya usajili wa kuzaliwa. Hivyo, Wakala wa 
Usajili, Ufilisi, na Udhamini unatarajiwa kukamilisha kazi hii ifikapo mwaka 
2051, ikiwa hakutakuwa na vizazi vipya vitakavyotokea katika kipindi hiki cha 
kati ya mwaka wa 2024 na 2051.  
 
6.3.2 Si vizazi vyote vilisajiliwa nchini 
Ukaguzi ulikagua uingizaji wa takwimu za usajili wa vizazi kutoka katika mfumo 
wa usajili na kuulinganisha na idadi halisi ya watu nchini na  idadi ya watu 
iliyotarajiwa. 

Uchambuzi huo ulibaini kuwa, Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini haikuweza 
kusajili asilimia 71 ya matukio ya vizazi yaliyotokea Tanzania Bara. Hali hii ni 
kinyume na Kifungu cha 26 cha Sura ya 108, ambacho kinataka kuwapo kwa 
usajili wa lazima wa kila kizazi, kama Jedwali Na. 28 linavyoonesha.  

Jedwali Na. 28: Kiwango cha Usajili Ikilinganishwa na Idadi ya Watu Nchini 
Mwaka IdadiHalisi  ya Watu 

Halisi na Inayotarajiwa 
Usajili Halisi wa 

Vizazi 
Tofauti Asilimia ya 

Usajili (%) 
2021 57,936, 104 15,062,894 42,873, 210 25.9 
2022 59,851,347 16,278,238 43,573,109 27.2 
2023 61,766,590 17,398,895 44,367,695 28.2 
2024 63,743,121 18,464,255 45,278,866 29.0 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa sensa kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mwaka 

2022 na Takwimu za Mfumo wa Usajili Mwaka 2024 
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Jedwali Na. 28 linaonesha ongezeko la asilimia 3.1 katika usajili wa vizazi kwa 
miaka minne ya kifedha. Pia, linaonesha kwamba tofauti katika idadi ya watu 
waliosajiliwa na ambao hawajasajiliwa iliongezeka kwa watu 2,405,656 kwa 
muda uliokaguliwa.  

Ukaguzi ulibaini kuwa viwango vya chini vya usajili wa watoto wanaozaliwa 
nchini Tanzania vinahusishwa na mambo ya kihistoria. Hadi mwaka 2009, usajili 
wa vizazi haukuwa wa lazima kwa wazawa. Sheria zilizoandikwa (Marekebisho 
Mbalimbali Na. 3 ya Mwaka 2009) zilifanya usajili kuwa wa lazima. Ingawa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulitaja masuala yanayotokana na 
mahitaji kama sababu ya usajili wa viwango vya chini, ukaguzi ulibaini kuwa 
kampeni za uhamasishaji zimeshindwa kubadilisha mitazamo ya wananchi 
kuhusu kupata vyeti vya vizazi na vifo. Zaidi ya hayo, kuanzia Mwaka wa Fedha 
2021/22 hadi 2023/24, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini ulikumbwa na uhaba wa fedha kwa ajili ya shughuli za usajili. 

6.3.3 Kutofikiwa kwa malengo ya usajili na ugawaji wa vyeti vya vifo 
 

Tathmini ya ukaguzi wa mfumo wa usajili ilionesha kwamba, kwa kipindi 
kilichokaguliwa, Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulisajili matukio ya vifo 
102,093, ambayo ni sawa na  asilimia 39 ya idadi iliyokusudiwa ya usajili wa vifo  
255,411. Hali hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 17, Sura ya 108, kinachotaka 
usajili wa tukio lolote la kifo ufanyike  ndani ya miezi mitatu tangu kutokea 
kwake. 
 
Mfumo wa usajili ulionesha kwamba, idadi ya matukio ya vifo iliyosajiliwa 
ilikuwa sawa na idadi ya vyeti vya vifo vilivyotolewa. Hali hii inadhihirisha 
kwamba wakati Wakala uliporejea malengo ya usajili wa vifo, vyeti vya vifo 
vilitolewa kwa wakati mmoja. Jedwali Na. 29 linaonesha malengo ya usajili na 
vyeti vya vifo vilivyotolewa kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24.  
 
Jedwali Na. 29: Malengo ya Usajili na Vyeti vya Vifo Vilivyotolewa kuanzia 

Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24 

Mwaka 

Malengo ya 
Usajili na Utoaji 

wa Vyeti vya 
Vifo 

Idadi Halisi ya 
Vifo 

Vilivyosajiliwa 

Idadi Halisi ya 
Vyeti vya Vifo 
Vilivyotolewa  

Asilimia ya 
Lengo 

Lililofikiwa 
(%) 

2021/22 69,129 35,657 35,657 51.5 

2022/23 85,210 33,990 33,790 39.8 

2023/24 101,072 32,446 32,446 32.1 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa takwimu za usajili wa raia mwaka 2024 
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Jedwali Na. 29 linaonesha kwamba kufikia malengo yaliyowekwa katika kusajili 
na kutoa vyeti vya vifo kumepungua kutoka asilimia 51.5 mwaka 2021/22 hadi 
asilimia 32.1 mwaka 2023/24. 
 
6.3.4 Uchakataji na uchelewashaji wa utoaji kwa wakati wa vyeti vya 

vizazi na vifo  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 53 ya maombi ya usajili wa vizazi yaliyosajiliwa 
yalichakatwa kwa wakati. Uchambuzi ulionesha kuwa katika nchi nzima, 
ucheleweshaji wa utoaji wa vyeti ulikuwa siku 589, kinyume na muda 
unaohitajika wa uchakataji wa siku tano. Ucheleweshaji huu ulizuia wananchi 
kupata kwa wakati huduma mbalimbali zinazohitaji vyeti vya kuzaliwa kama 
vile huduma za afya na kumnyima mwananchi haki ya utambulisho wa utaifa. 
Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini kwamba asilimia 66 ya maombi ya usajili wa vifo 
na utoaji wa vyeti yalicheleweshwa kwa siku 557. Hali hii ilimaanisha kwamba 
ni asilimia 34 tu ya maombi ya usajili wa vifo yalichakatwa kwa wakati. 
 

Ucheleweshwaji wa utoaji wa vyeti vya kuzaliwa na vifo ulichangiwa na mambo 
mbalimbali, kama vile uwiano  usio sawa wa rasilimali-watu katika vituo vya 
usajili ili kusaidia usajili kwa wakati; kuendelea kutumia usajili kwa mkono; na 
kurejesha maombi mara kwa mara kutokana na nyaraka zisizo sahihi. 

6.3.5 Vyeti kutotolewa kwa kila tukio la kuzaliwa nchini 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa vyeti vya kuzaliwa 18,464,255 vilitolewa, vikiwa ni 
asilimia 29 tu ya makadirio ya idadi ya watu kufikia mwezi Disemba 2024. Hali 
hii ni kinyume na Kifungu cha 25(1)A cha Sura ya 108, ambacho kinamtaka 
msajili wa wilaya na msajili mkuu kutoa nakala ya cheti ya ingizo lolote katika 
rejista yoyote ya kuzaliwa. Kielelezo Na.12 kinaonesha maelezo kuhusu vyeti 
vya kuzaliwa vilivyotolewa na idadi ya watu. 
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Kielelezo Na.  12: Idadi ya Watu Waliopata Vyeti vya Kuzaliwa 
Ikilinganishwa na Makadirio ya Idadi ya Watu kufikia Mwezi Disemba 2024 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa mfumo wa usajili pamoja na taarifa ya Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 
 
Kielelezo Na. 12 kinaonesha kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
ulifanikiwa kutoa vyeti vya vizazi kwa wastani wa theluthi moja ya wakazi wa 
Tanzania Bara. Utoaji wa vyeti vya vizazi kwa asilimia 29 ya idadi ya watu 
ilimaanisha kuwa asilimia 71 ya wakazi wa Tanzania Bara walikabiliwa na 
changamoto katika kupata vitambulisho vya taifa na huduma zingine, ambapo 
vyeti vya kuzaliwa vilihitajika. 

6.3.6 Mafanikio kiasi ya malengo ya usajili na utoaji wa vyeti vya Vizazi na 
Vifo 

 
(a)  Mafanikio kiasi ya malengo ya usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa 
 
Ukaguzi ulipitia takwimu zilizopatikana kutoka katika mfumo wa usajili kwa 
kipindi kilichokaguliwa na kubaini kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
haukusajili na kutoa idadi ya vyeti vya kuzaliwa iliyokusudiwa. Usajili wa jumla 
wa vizazi na utoaji wa vyeti kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24 
ulikuwa 4,225,151 (sawa na asilimia 86) ya lengo lililokusudiwa la usajili wa 
vizazi 4,903,962. Hali hii ni kinyume na lengo C la Mpango-mkakati wa Wakala 
wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini wa Mwaka 2021/22-2025/26, ambao uliutaka 
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini kufanya usajili na kutoa vyeti vya vizazi 
vilivyokusudiwa. Kielelezo Na. 13 kinaonesha idadi ya matukio ya vizazi 
yaliokusudiwa kusajiliwa na kutolewa vyeti ikilinganishwa na hali halisi kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24.  

 

 

18,464,255

45,278,866

Raia waliopatiwa vyeti vya kuzaliwa
Idadi ya watu hadi kufikia Disemba,2024
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Kielelezo Na. 13: Hali ya Lengo Kusudiwa la Usajili wa Matukio ya Vizazi na 
Kutolewa Vyeti Ikilinganishwa na Hali Halisi ya Usajili kuanzia Mwaka wa 

Fedha 2021/2022 hadi 2023/2024 

 
    Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa takwimu za mfumo wa usajili mwaka 2024 
 
(b)  Kutofikiwa kikamilifu kwa malengo ya usajili na utoaji wa vyeti vya vifo  

Mapitio ya ukaguzi wa mfumo wa usajili wa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini yalibaini kuwa, kwa kipindi cha ukaguzi, Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 
Udhamini ulisajili matukio ya vifo 102,093, ambayo yalikuwa sawa na asilimia 
39 ya idadi iliyolengwa ya usajili wa vifo 255,411. Hali hii ni kinyume na Kifungu 
cha 17 cha Sura ya 108 kinachotaka usajili wa tukio lolote la kifo ufanyike ndani 
ya miezi mitatu. Jedwali Na. 30 linaonesha malengo ya usajili na utolewaji wa 
vyeti vya vifo kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24. 
 
Jedwali Na.  30: Kufikiwa kwa Lengo la Usajili na Utolewaji wa Vyeti vya Vifo 

Mwaka 

Malengo ya 
Usajili na 

Utoaji wa Vyeti 
vya Vifo 

Idadi Halisi ya 
Vifo 

Vilivyosajiliwa 

Idadi Halisi ya 
Wananchi 

Waliopewa Vyeti 
vya Vifo  

Asilimia ya 
Lengo 

Iliyofikiwa 
(%) 

2021/2022 69,129 35,657 35,657 51.5 

2022/2023 85,210 33,990 33,790 39.8 

2023/2024 101,072 32,446 32,446 32.1 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa takwimu za mfumo wa usajili mwaka 2024 

Jedwali Na. 30 linaonesha kwamba malengo yaliyowekwa katika usajili na 
utoaji wa vyeti vya vifo yalipungua kutoka asilimia 51.5 mwaka 2021/22 hadi 
asilimia 32.1 mwaka 2023/24. 
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6.3.7 Upungufu wa uhamasishaji 
 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulikuwa umeweka kiashirio cha 
kutekeleza mkakati wa kampeni za uhamasishaji wa umma kwa kipindi cha 
miaka mitatu ya fedha kuanzia mwaka 2021/22 hadi 2023/24. Mapitio ya 
malengo ya uhamasishaji yalibaini kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
ulipanga kuendesha kampeni 36,145 za uhamasishaji wa umma kwa Mwaka wa 
Fedha wa 2021/22; kampeni 36,630 kwa Mwaka wa Fedha 2022/23; na kampeni 
37,851 kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Idadi ya utekelezaji wa kampeni ya 
uhamasishaji iliongezeka katika kila mwaka wa fedha.  

Ukaguzi pia ulipitia Mipango ya Mwaka ya Utekelezaji ya Wakala wa Usajili, 
Ufilisi, na Udhamini kwa kipindi kinachofanyiwa mapitio, ambayo ilionesha kuwa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulifanya kampeni za uhamasishaji kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 2023/24. Kiwango cha kufikia kampeni za 
uhamasishaji kwa wananchi ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 31. 

Jedwali Na.  31: Mafanikio ya Kufanya Kampeni za Uhamasishaji Kkwa  
Wananchi 

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla ya Idadi 
Iliyopangwa ya 
Uhamashishaji 

Jumla Halisi ya Idadi ya 
Uhamasishaji Inayofanywa 

Asilimia 
Uhamasishaji 

Iliyofikiwa 
(%) 

2021/22 36,145 36,339 101 
2022/23 36,630  40,525 111 
2023/24 37,851 76,778 203 

Chanzo:Uchambuzi wa wakaguzi wa ripoti ya utekelezaji wa kampeni za uhamasishaji 
mwaka 2024 

Jedwali Na. 31 linaonesha kuwa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini 
uliongeza maradufu kiwango cha uhamasishaji kutoka asilimia 101 kwa Mwaka 
wa Fedha 2021/22 hadi asilimia 203 kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. 

Licha ya ongezeko la Uhamasishaji, kampeni hizo hazikuusaidia Wakala wa 
Usajili, Ufilisi, na Udhamini kufikia malengo yaliyowekwa ya kuongeza kiwango 
cha usajili wa vizazi na vifo, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 32. 
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Jedwali Na. 32: Uhusiano kati Kampeni za Uhamasishaji Zilizofanyika na 
Usajili wa Vizazi na Vifo 

Mwaka 
wa 

Fedha 
  

Idadi ya 
Kampeni 

za 
Uhamasish

aji 
Zinazofan

yika  

Vizazi Vifo 

Lengo Usajili 

Asilimi
a ya 

Usajili 
(%) 

Lengo Usajili 

Asilimi
a ya 

Usajili 
(%) 

2021/20
22 

36,339 1,820,794 
1,608,7
72 

88 69,12
9 

35,657 
52 

2022/20
23 

40,525 1,440,211 
1,791,1
38 

124 101,0
72 

32,446 
32 

2023/20
24 

76,778 1,642,957 
1,014,1
39 

62 85,21
1 

33,747 
40 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Ripoti za Utekelezaji za Mwaka wa Wakala wa 
Usajili, Ufilisi, na Udhamini  kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/2022 hadi 2023/24 

 
Jedwali Na. 32 linaonesha kuwa, licha ya kuongezeka kwa idadi ya kampeni za 
uhamasishaji zilizofanywa kutoka 36,339 mwaka 2021/22 hadi 76,778 mwaka 
2023/24, lengo lililowekwa la usajili wa vizazi na vifo halikufikiwa katika miaka 
mitatu isipokuwa katika Mwaka wa Fedha 2022/23, wakati usajili wa kuzaliwa 
ulizidi lengo kwa asilimia 24. Hali hii iliathiriwa na kukamilishwa kwa Mpango 
wa Usajili wa Walio Chini ya Miaka Mitano katika Mikoa ya Dar es Salaam na 
Kagera. 

Malengo yaliyowekwa ya usajili wa vizazi na vifo hayakufikiwa kwa sababu ya 
kujiwekea makadirio yasiyo na uhalisia na usajili wa vizazi na vifo ulioendeshwa 
kulingana na mahitaji yaliyopo bila kuendana na ongezeko la kampeni za 
uhamasishaji. 
 
6.3.8 Utumiaji usiojitosheleza  wa mfumo wa uchakataji, Usajili na Utoaji 

wa Vyeti vya vizazi na vifo 
 
Ukaguzi wa Mpango-mkakati wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini kwa 
miaka 2021/22 hadi 2025/26 ulibaini kwamba wakala uliweka msisitizo katika 
mchakato  wa usajili wa vizazi na vifo kwa kuanzisha mfumo wa usajili  mwaka 
2017. Hii inakidhi Kifungu 19A cha sura ya 108, ambacho kinataka kuwapo kwa 
daftari la kielekitroni la vizazi na vifo. Mwezi Oktoba 2024 Wakala wa Usajili, 
Ufilisi, na Udhamini ulizindua mfumo wa usajili wa nchi nzima, ukipanua huduma 
za usajili hadi ngazi ya wilaya zote nchini. Uzinduzi huu ulijumuisha vituo 11,053 
vya usajili kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, ambapo mfumo 
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wa usajili wa kielekitroni na usajili wa mkono ulitumika kwa ajili ya usajili wa 
vizazi.  
 
Kutotumika kwa mfumo wa usajili wa kielekitroni kulisababisha upungufu 
ufuatao: 
 
(a) Kuwapo kwa matumizi  ya usajili kwa mkono na usajili wa mfumo wa 

kielekitroni 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa vituo 11,053 vya usajili vilipatiwa rejesta za usajili wa 
vizazi kwa mkono (fomu Na. B2) iliyotumika kuchukua taarifa za matukio ya 
vizazi. Baadaye taarifa hizo ziliingizwa katika mfumo wa usajili wa kielekitroni, 
huku rejesta zilizokamilishwa zikikusanywa kutoka vituoni na ofisa usajili wa 
wilaya, ambaye aliwasilisha ripoti kwa Msajili Mkuu. Ziara ya ukaguzi katika vituo 
vya usajili ilibaini kuwapo kwa madaftari yanayojazwa kwa mkono wakati 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini tayari ulishaanza usajili wa kielekitroni. 
Hali hii ilisababisha kazi kufanyika mara mbili, yaani kunakili taarifa kwenye 
daftari na baadaye kuziingiza kwenye mfumo wa kielekitroni kama 
ilivyooneshwa zaidi katika Picha Na. 1 na Na. 2. 

Picha 1: Kuwapo kwa usajili kwa kutumia mkono katika kituo cha usajili 
 

 
Picha Na. 1: Usajili kwa mkono kutumika kusajili vizazi katika Kituo cha Afya 

Kimara, tarehe 20 Septemba 2024 
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Picha Na. 2: Cheti cha kuzaliwa kilichoandikwa kwa mkono 

 
Picha Na.2: Picha ikionesha cheti cha kuzaliwa chenye taarifa zilizojazwa kwa 

mkono, kama kilivyoonekana katika Kituo cha Afya Kimara, tarehe 20 Septemba 
2024 

 
Picha  Na. 1 na Na. 2 zinaonesha kwamba licha ya Wakala kuanzisha mfumo wa 
usajili wa kielekitroni katika vituo vyote vya wilaya, mfumo huo ulitumika kwa 
baadhi ya sehemu tu, wakati sehemu zingine ziliendelea kujaza taarifa kwa 
mkono. 
 
Mahojiano kati ya wakaguzi na maofisa wa usajili yalibaini kuwa mfumo wa 
usajili wa kielekitroni haukutumika kama ilivyotarajiwa kutokana na Sheria ya 
Usajili Sura ya 108, Sehemu ya 9,15 na 19 kutoa ruhusa kwa Wakala wa Usajili, 
Ufilisi, na Udhamini kuhifadhi rejista za usajili kwenye madaftari na kwenye 
mfumo. Hali hii ilitokea ili kukabiliana na changamoto  za intaneti zisizoamika 
na kuharibika kwa simu za mkononi zilizokuwa zinasajili taarifa za vizazi kwa 
kutumia mfumo wa kielekitroni wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba maofisa wa usajili walikuwa na chaguo la 
kujaza ka mkono taarifa za vizazi au kutumia mfumo wa kielekitroni wa usajili, 
hata katika maeneo, ambapo mfumo wa usajili ulikuwa unapatikana. Hali hii 
ililazimisha maofisa wa usajili kuchukua taarifa  za vizazi kwa mkono kwenye 
karatasi na baadaye  kuziingiza kwenye mfumo, hivyo kusababisha msongamano 
wa taarifa za vizazi kutosajiliwa kwenye mfumo. 
 
(b) Kukosekana kwa  taarifa za vizazi za kielekitroni 
 
Mapitio ya Ukaguzi wa Ripoti ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mwaka 2023/24 na 
Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mwaka 2024/25 yalionesha kuwa Wakala 
wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulikuwa na kumbukumbu 13,691,470 za vizazi 
na vifo katika nakala ngumu (majalada ya karatasi), ambazo hazikuingizwa 
kwenye mfumo wa kielekitroni na maofisa wa usajili. Idadi hii ilijumuisha 
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kumbukumbu 1,640,416 za vifo na kumbukumbu 12,051,054 za vizazi, kinyume 
na Sehemu ya 19A ya Sheria ya Vizazi na Vifo, Sura 108, ambayo inataka msajili 
mkuu kutunza kumbukumbu kielekitroni. Kukosekana kwa taarifa za kielekitroni 
za matukio ya vizazi 13,691,470 kwenye mifumo ya Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini kulisababisha kuchelewesha kupata takwimu sahihi kuhusu idadi ya 
vizazi na vifo nchini. 
 
6.3.9 Kutounganishwa kwa mifumo ya Wakala wa Usajili, Ufilisi, na 

Udhamini na wadau wote waliotambuliwa 
 
Mapitio ya ripoti ya hali ya uunganisho wa mifumo yamwezi  Septemba 2024 
yalionesha kwamba Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulifanikiwa kubaini 
wadau 37, ambao mifumo yao inahitaji kuunganishwa na Mfumo wa Wakala wa 
Usajili, Ufilisi, na Udhamini ili kuboresha upatikanaji wa taarifa zinazohusiana 
na vizazi, vifo, ndoa, talaka, na usimamizi. 
 
Kati ya wadau 37 waliotambuliwa, wadau 25 walikuwa tayari wameunganishwa 
(sawa na asilimia 68), na wadau 12 hawakuunganishwa (sawa na asilimia 32), 
kinyume na Kifungu cha 28(g) na (h) cha Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 
2019. Sheria inaitaka taasisi ya umma kutoa huduma za Serikali-mtandao 
ipasavyo na kudumisha na kukuza mifumo jumuishi na inayoingiliana ili itumike 
katika utoaji wa huduma. Jedwali Na. 33 linaonesha hali ya uunganishaji wa 
mfumo wa kielekitroni wa usajili wa Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini na  
mifumo ya wadau muhimu. 
 

Jedwali Na. 33: Hali ya Uunganishaji wa Mfumo wa Usajili wa Wakala wa 
Usajili, Ufilisi, na Udhamini na  Mifumo ya Wadau Muhimu 

Hali Idadi 
ya 

Taasisi 

Jina la Taasisi Aina ya 
Taarifa ya 
Kupeana 

Tarehe ya 
Kumaliza 

Uunganishaji 
Imeunganishwa 
na mifumo 
inafanya kazi 

25 Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa; Wizara ya Katiba 
na Sheria; Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania; 
Mahakama ya Tanzania; 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma; 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya; Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi; Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu;  
Jeshi la Polisi Tanzania; 
Wizara ya Afya; OR-

Uthibitishaji 
wa vyeti na 
taarifa za 
matukio 
muhimu ya 
watu 

Disemba 
2024 
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Hali Idadi 
ya 

Taasisi 

Jina la Taasisi Aina ya 
Taarifa ya 
Kupeana 

Tarehe ya 
Kumaliza 

Uunganishaji 
TAMISEMI; Mamlaka ya 
Serikali-mtandao; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi; Ofisi 
ya Msajili wa Hazina; Wizara 
ya Kazi, Vijana, Ajira, na 
Wenye Ulemavu; Wakala wa 
Bima ANSLAM; Jeshi la 
Uhamiaji Tanzania; Benki 
(TCB na CRDB), Baraza la 

Mitihani la Tanzania; Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi; na Tume ya 
Maadili 

Majadiliano 
yanendelea - 
Mifumo 
haijaunganishwa 

12 Benki (NMB na NBC); Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu Zanzibar; Soko 

la Hisa la Dar es Salaam; 
Mfuko wa Taifa ya Hifadhi ya 
Jamii; Taasisi za Elimu ya 
Juu (Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha, na 
Chuo cha Elimu ya Biashara); 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania; Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara ya Mambo ya 
Ndani; Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege Tanzania; 
Hospitali ya Taifa Muhimbili; 
Shirika la Bima la Taifa; na 
Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya 
Maadili ya Watumishi wa 
Umma 

Uthibitishaji 
wa vyeti na 
data za 
matukio 
muhimu ya 
watu 

Disemba 
2024 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa ripoti ya hali ya uunganishaji wa mifumo  ya 
mwezi Septemba 2024 
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Kutounganishwa kwa mifumo iliyobaki ndani ya wakala kulisababishwa  na: 
 
a)  Kukosekana kwa utaratibu wa kutoa huduma kwa taasisi za serikali 
Taasisi ambazo hazikuweza kutambua na kuanzisha utaratibu wa kutoa huduma 
zao zilikwamisha uunganishaji wa mifumo. Ubunifu wa mifumo wakati wa 
uundaji wake haukuzingatia majukumu ya msingi ambayo yangeweza 
kuunganishwa.  
 
 
b) Kuwapo kwa Malipo 
 
Taasisi binafsi zilitakiwa kulipa Sh. 6,000 kwa kila bonyezo ili kupata data 
iliyohifadhiwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini. Hali hii ilisababisha 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini kukabiliwa na changamoto ya kupeana 
taarifa muhimu kuhusu matukio ya vizazi na vifo na taasisi hizo, hivyo 
kupunguza ufanisi. Kuoanisha mifumo kungesaidia kuokoa muda na rasilimali za 
kupata taarifa zinazohusiana na matukio muhimu ya wananchi. 
 
6.4 Athari Katika Kufikia Malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 

Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Sehemu hii inawasilisha athari za ukaguzi wa usimamizi wa utoaji wa  vyeti vya 
vizazi na vifo katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano unaweka mkazo 
kuhusu umuhimu wa mfumo bora wa utoaji huduma za haki, unaofaa, na wenye 
ufanisi kwa kuhakikisha usajili wa vizazi na vifo kwa asilimia 100 ifikapo mwaka 
2025. Vivyo hivyo, Lengo la 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linakusudia 
kutoa utambulisho wa kisheria kwa watu wote ifikapo mwaka 2030, huku Lengo 
la 17 likiweka kishirio kinachohitaji nchi kufikia usajili wa vizazi kwa asilimia 
100 na usajili wa vifo kwa asilimia 80. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala 
wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini haukufanikiwa kusimamia ipasavyo na kwa 
wakati utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo. Hadi kufikia mwezi Disemba 2024, 
asilimia 71 ya matukio ya vizazi Tanzania Bara yalikuwa hayasajiliwa, 
ikimaanisha kwamba ni asilimia 29 tu ya idadi ya watu ilikuwa na vyeti vya 
kuzaliwa. Aidha,  makadirio yalionesha kuwa katika kasi ya usajili iliyokuwapo, 
ingechukua takribani miaka 27 kuondoa mlundikano, hivyo kukamilika usajili 
mwaka 2051, iwapo hakutakuwa na watoto wapya watakaozaliwa. 
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Zaidi ya hayo, mapitio ya ukaguzi wa Mfumo wa Usajili wa Raia yalibaini kuwa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulisajili asilimia 39 tu ya matukio ya vifo 
yaliyolengwa, kinyume na mahitaji ya kisheria yanayotaka usajili ndani ya miezi 
mitatu. Ukosefu wa usajili mzuri wa vizazi na vifo huathiri kwa kiwango cha juu 
utekelezaji wa malengo mbalimbali ya Malengo ya Maendeleo Endelevu, ikiwa 
pamoja na Lengo la 3 (Afya Bora na Ustawi), Lengo la 4 (Elimu yenye Ubora), 
Lengo la 5 (Usawa wa Kijinsia), Lengo la 10 (Kupungua kwa Kukosekana kwa 
Usawa), na Lengo la 11 (Miji na Jamii Endelevu). Ukosefu wa takwimu sahihi za 
idadi ya watu huzuia tathmini sahihi za afya; huathiri uandikishaji wa Watoto 
shuleni; huathiri uwekaji wa mipaka ya ulinzi wa kisheria kwa wanawake na 
wasichana; husababisha ukosefu wa usawa wa kijamii; na hutatiza upangaji 
miji. Kushughulikia changamoto hizi ni muhimu ili kuhakikisha taarifa sahihi za 
idadi ya watu ili kufikia malengo ya maendeleo ya kitaifa na kimataifa. 
Kielelezo Na. 14 kinatoa maelezo ya jinsi athari za usimamizi usiojitosheleza 
wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Kielelezo Na.  14: Athari za Usimamizi usiojitosheleza  wa Utoaji wa Vyeti 

vya Vizazi na Vifo  kwenye Malengo ya Maendeleo Endelevu 
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6.8 Hitimisho 

Sura hii imewasilisha muhtasari wa matokeo yaliyotokana na ukaguzi wa ufanisi 
katika usimamizi wa utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo. Pia, imeelezea uhusiano 
kati ya ukaguzi uliofanyika na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano, na Malengo ya Maendeleo Endelevu, mikakati na juhudi za serikali, na 
athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu.   
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SURA YA SABA  
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USIMAMIZI WA DATA ZA KIJIOSAYANSI KATIKA SEKTA YA MADINI  
 
7.1 Utangulizi  
 
Sura hii inatoa muhtasari wa  matokeo ya ukaguzi katika  ripoti ya ukaguzi wa 
ufanisi wa usimamizi wa data za kijiosayansi katika sekta ya madini. Vilevile, 
inaelezea eneo la ukaguzi, taasisi za serikali zilizohusishwa katika ukaguzi, na 
uhusiano wa ukaguzi na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na athari zake. 
 
7.1.1 Usuli kuhusu Data za Kijiosayansi katika Sekta ya Madini 
 
Data za kijiosayansi ni nyezo muhimu katika mkakati wa kushughulikia 
changamoto za mahitaji ya rasilimali za madini na nishati. Data hizi zinatoa 
taarifa muhimu kwa  ajili ya viwanda, serikali, na jamii ili kutoa maamuzi 
kuhusu usimamizi wa maliasili za madini kwa kuunda na kutekeleza sera za 
umma katika maendeleo ya rasilimali za madini; kutunza mazingira, afya kwa 
umma, na usalama; matumizi ya ardhi; na upangaji wa miundombinu11. Kwa 
mujibu wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST), data za 
kijiolojia ni taarifa zinazojumuisha  ramani za kijiolojia,  na taarifa za 
kijiofizikia na kijiokemikali12. 

Dira ya Madini ya Afrika ya Mfumo wa Usimamizi wa Madini ya Mwaka 2018 
inasisitiza kuwa, data za kijiolojia ni muhimu si tu katika sekta ya madini lakini 
pia kwa sekta mbalimbali za kiuchumi, ikiwa pamoja na  sekta za miundombinu 
na kilimo. Data hizi ni nyenzo muhimu katika kutathmini rasilimali za nchi za 
kijiolojia na kuelewa historia ya kijiolojia ya nchi. Data za kijiosayansi 
zilizokusanywa kwa utaratibu zinaweza kuongeza idadi za tafiti za kimadini, 
kuvutia uwekezaji wa binafsi, utunzaji endelevu wa mazingira, na kuboresha 
mipango ya matumizi ya ardhi13. 

Kifungu cha 27A (2) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 kimeipa Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania dhamana ya kusimamia masuala yote 

 
11 Kituo cha Kimataifa cha Madini kwa Maendeleo ya Maendeleo: Mwongozo wa Mazoezi 
ya Australia yaliyotazamwa katika https://im4dc.org/wp-
content/uploads/2014/01/Management-of-public-geoscience-data-English-version.pdf 
ilipatikana tarehe 15 Juni 2024 
12Kwa mujibu wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kama ilivyochapishwa 
kwenye wavuti yao kama inavyoonekana kwenye 
https://www.gst.go.tz/pages/geoscientific-data-and-information mnamo 17th Agosti 
2024 
13Dira ya Madini ya Afrika: Mfumo wa Utawala wa Madini ya Afrika wa Mwaka 2018, uk. 
22 

https://im4dc.org/wp-content/uploads/2014/01/Management-of-public-geoscience-data-English-version.pdf
https://im4dc.org/wp-content/uploads/2014/01/Management-of-public-geoscience-data-English-version.pdf
https://www.gst.go.tz/pages/geoscientific-data-and-information
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yanayohusiana na shughuli za kijiolojia nchini. Majukumu hayo ni pamoja na 
utoaji wa ushauri, taarifa, na data za kijiosayansi kwa Serikali; na utafutaji, 
uchakataji,  utunzaji, na usambazaji wa data na taarifa za kijiosayansi kwa 
wanaozihitaji. 

7.1.2 Uhusiano kati ya Usimamizi wa Data za Kijiosayansi na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano 

 
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa namna usimamizi wa data za kijiosayansi katika 
sekta ya madini unavyoendana na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
 

(a) Uhusiano wa usimamizi wa data za kijiosayansi katika sekta ya 
madini unavyoendana na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Usimamizi wa data za kijiosayansi katika sekta ya madini unahusiana na Lengo 
la 8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, ambalo linalenga katika ukuaji endelevu 
na jumuishi wa uchumi; na ajira kamili na yenye tija kwa wote ifikapo mwaka 
2030. Shabaha namba 8.1 ya Lengo la 8 inalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi 
wa kila mtu kulingana na hali ya kitaifa, hususani, kufikia angalau ukuaji wa 
pato la taifa wa asilimia Saba kwa mwaka katika nchi zilizoendelea ifikapo 
mwaka 2030.  
 
Shabaha hii inasisitiza umuhimu wa kusimamia data za kijiosayansi katika 
kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kwa kusimamia kwa ufanisi data za 
kijiosayansi, serikali inaweza kuongeza kwa kiasi kikubwa vivutio vya uwekezaji 
katika sekta ya madini, kwani upatikanaji wa data zilizokamilika ni muhimu kwa  
ajili  ya kufanya uamuzi unaohusu uwekezaji wa madini. Kuongezeka kwa 
uwekezaji katika sekta ya madini kutasababisha ukuaji wa pato la taifa kwa kila 
mtu, hivyo kuchangia kufikiwa kwa shabaha namba 8.1 ya Lengo la 8 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ifikapo mwaka 2030. 

(b) Uhusiano wa usimamizi wa data za kijiosayansi na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Mwelekeo wa kimkakati wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano (2021/22-2025/26) ulipanga kuongeza upatikanaji wa data za 
kijiosayansi Tanzania. Upatikanaji ulipangwa kuongezeka kutoka asilimia 16 
hadi 20 ya tafiti za kijiofizikia za hali ya juu (High-resolution geophysical 
survey), na tafiti za kijiokemia za juu (high density geochemical survey) hadi 
asilimia 25 ifikapo mwaka 2025. Mpango wa kufikia lengo hili ulikuwa kufanya 
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tafiti za kijiolojia, tafiti za kijiokemia, tafiti za kijiofizikia, na tafiti za juu za 
kijiofizikia. 
 
Pia, mkakati wa utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2021/22-2025/26) unahimiza kutengeneza ramani za kijiolojia, 
tafiti za kijiokemia, na tafiti za hali ya juu za kijiofizikia zichukuliwazo kwa njia 
ya ndege ili kupata data za kijiosayansi.  
 
7.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Data za 

Kijiosayansi katika Sekta ya Madini 
 
(a) Mikakati ya serikali katika usimamizi wa data za kijiosayansi katika 

sekta ya madini 
 
Mpango-mkakati wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini wa Mwaka 2020/21-
2024/25 katika Lengo C, aya ya 3.4.2 inalenga kuimarisha usimamizi wa data za 
kijiosayansi kupitia teknolojia za habari na mawasiliano (TEHAMA) ifikapo 
mwezi Juni 2025. Pia, mpango-mkakati huo unatoa shabaha ambayo 
inajumuisha  kubadilisha ramani za kijiolojia 125 kuwa za kidijitali, kuskani 
ramani/taarifa 2,500 za kijiosayansi, kuweka mtandaoni taarifa za data 
(metadata) za vitabu 2,500, kuthibitisha taarifa 500 za madini, na kusambaza 
machapisho 1,000 ya madini. Mpango huu pia unahusisha uchakataji wa data 
kutoka kwa wamiliki 200 wa leseni za madini, uchambuzi wa kanzidata 10 za 
tafiti za kina za madini, na kuandaa kanuni za  kusimamia utekelezaji. 
 
Vilevile, Mpango-mkakati wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini ulitoa 
malengo ya kuandaa ramani 10 za kijiolojia za QDS kwa skeli ya 1:100,000, 
utafiti wa kijiokemia katika QDS 10 kwa skeli ya 1:100,000, na kufanya uhakiki 
wa taarifa za kijiolojia katika QDS 10 kwa skeli ya 1:125,000 kuzihuisha na kuwa 
katika skeli ya 1:100,000, na kufanya ufuatiliaji katika maeneo matano ya 
kijiofizikia katika maeneo yenye viashiria vya kuwapo kwa madini. 
 
(b) Juhudi za serikali katika usimamizi wa data za kijiolojia katika sekta ya 

madini 
 
Moja ya juhudi muhimu za serikali katika kupanua upatikanaji (wigo) wa data 
za kijiosayansi ni uandaaji wa andiko la mradi mwaka 2023. Andiko hilo  
liliwasilishwa kwa Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Korea (KOICA) kwa  ajili 
ya ufadhili. Andiko lililenga  kuzalisha data za kijiosayansi zenye ubora wa hali 
ya juu na kuanzisha kanzidata ya uhakika ili kuimarisha uchimbaji endelevu wa 
rasilimali za madini nchini Tanzania. 
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Andiko hilo lilionesha umuhimu wa kupanua wigo wa maeneo ya utafiti wa 
kijiokemia wa hali ya juu, mkazo ukiwa  kuimarisha upatikanaji wa data, ambao 
kwa kiasi kikubwa, utaimarisha utafiti wa kina wa madini na kusababisha 
uvumbuzi mpya wa maeneo yenye madini. Hali hii itatoa fursa za uwekezaji wa 
uchimbaji wa madini na kusababisha ukuaji wa sekta ya madini nchini. 
 
Jitihada nyingine ya serikali ni kuanzishwa kwa kitengo cha ufuatiliaji na 
tathmini ndani ya Wizara ya Madini. Maendeleo haya yatasababisha kutengwa 
kwa fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji na tathmini, hivyo kuimarisha 
usimamizi na tathmini ya mipango ya sekta ya madini. 
  
7.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 
 
7.2.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Madini na Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania imesimamia kwa ufanisi data za 
kijiosayansi katika sekta ya madini ili kuhakikisha upatikanaji wake kwa umma 
na serikali. 
 
Hususani, ukaguzi ulilenga kutathmini iwapo Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania: 
 

(a) Ilihakikisha upatikanaji wa data za kijiosayansi kwa umma na serikali ili 
kuwezesha shughuli za madini na ufanyaji wa uamuzi;  
 

(b) Ilikusanya, ilichambua, na ilitafsiri kwa ufanisi data za kijiosayansi ili 
kupata ufahamu wa rasilimali za madini zinazopatikana nchini; 
 

(c) Ilihakikisha utunzaji na usambazaji wa data za kijiosayansi kwa ufanisi 
ili kuongeza upatikanaji wake kwa matumizi ya umma na serikali kwa 
shughuli za madini na ufanyaji wa uamuzi; na 
 

(d) Wizara ya Madini ilifuatilia na kutathmini utendaji wa Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania katika kusimamia data za kijiosayansi ili 
kuhakikisha utekelezaji wa majukumu yake. 
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7.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Taasisi za zilizokaguliwa ni Wizara ya Madini na Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania. Ukaguzi ulizingatia ukusanyaji, uchambuzi, na ufanyaji wa 
tafsiri ya data za kijiosayansi. Pia, ukaguzi ulilenga utuzaji wa data za 
kijiosayansi na ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania katika usimamizi wa data za kijiosayansi. Ukaguzi 
huu ulihusisha kipindi cha miaka minne ya fedha, kuanzia mwaka 2020/21 hadi 
2023/24. 
 
7.3 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo makuu ya ukaguzi kuhusu usimamizi wa data 
za  kijiosayansi katika sekta ya madini. 
 
7.3.1 Hali ya Utafiti wa Kijiosayansi Nchini kwa ajili ya Uendelezaji wa Sekta 

ya Madini   
 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika utafiti wa kijiosayansi nchini kwenye maeneo 
ya tafiti za kijiolojia, tafiti za kijiokemia, na tafiti za kijiofizikia. Hali hii ni 
kinyume na Kifungu cha 27A (2) c na f, na Kifungu cha 27B cha Sheria ya Madini, 
Sura ya 123 kinachoitaka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania   
kutekeleza mambo yote yanayohusiana na shughuli za kijiolojia, ikiwa pamoja 
na kukusanya data na taarifa za kijiosayansi. Maelezo zaidi ni kama ifuatavyo. 

 

(a)  Utafiti wa kijiolojia umefikiwa kwa asilimia 97 kati ya vipande vya ramani 
322 (322 quarter degree sheets), lakini kulikuwa na upungufu katika 
uchapishaji wa ramani na skeli iliyotumika 

Ukaguzi ulibaini kuwa pamoja na utafiti wa kijiolojia kufanyika kwa kiwango 
kukubwa kote nchini, sehemu kubwa ilibaki bila kuwa na ramani 
zilizochapishwa. Mapitio ya ripoti za ramani za kijiolojia za mwaka 2024 
yalionesha kuwa kati ya vipande vya ramani (QDS) 322, ni vipande 311 (97%) 
ndivyo vilikuwa vimefanyiwa utafiti. Hata hivyo, uchambuzi  ulibaini kuwa 
baadhi ya vipande (QDS) vilikuwa ama havikuchapishwa au viliandaliwa kwa 
skeli ndogo, hivyo kupunguza manufaa yatokanayo na vipande hivyo. Hali ya 
uchapishaji na skeli zilizotumika katika utafiti wa kijiolojia inaoneshwa  katika 
Jedwali Na. 34.  
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Jedwali Na. 34: Tafiti za Kijiolojia na  Uchapishaji wa Ramani 

Skeli iliyotumika  
Hali ya 

Uchapishaji 

Idadi ya 
Vipande 
Vilivyofanyiwa 
Utafiti 

Asilimia ya Vipande 
Vilivyofanyiwa 
Utafiti kati ya 
Vipande311 

Skeli 1:250,000 Imechapishwa  1 0.32 
Skeli 1:125,000 Imechapishwa 130 41.81 

Haijachapishwa  113 36.33 
Skeli 1:100,000 Imechapishwa 67 21.54 
Jumla  311 100 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa ramani za kijiosayansi ya hali ya utafiti wa 
kijiolojia mwaka 2024 

Jedwali Na. 34 linaonesha kuwa asilimia 42.13 ya ramani za kijiolojia 
zilizochapishwa zilifanywa kwa skeli ndogo ya 1:250,000 na 1: 125,000. Wakati 
huo, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania ilionesha kuwa mpango 
wa kuandaa ramani za kijiolojia kwa skeli ya 1: 100,000 kama ilivyosisitizwa 
katika Mpango-mkakati wake wa kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2024/25. Hali hii 
inamaanisha kwamba, ramani za kijiolojia zilizochapishwa kwa skeli ndogo 
zinaonesha vipengele vya kijiolojia kwa ujumla wake, ambayo hutoa taarifa za 
kijiolojia zisizojitosheleza, hivyo kuwa vigumu kwa wawekezaji kutambua 
maeneo halisi na kuanzisha shughuli za madini. 

Jedwali Na. 34 linaonesha zaidi kuwa asilimia 36 ya vipande 311 ambavyo 
utafiti wa kijiolojia ulifanyika vilikuwa havijachapishwa, ikimaanisha kuwa 
lengo la utafiti husika halikufikiwa. Licha ya kuwa data za kijiolojia 
zilikusanywa, data hizo hazikuweza kutumika na umma na wawekezaji kwa ajili 
ya kufanya uamuzi kuhusu kufanya utafiti wa kina pale wanapotafuta maeneo 
ya uchimbaji wa madini. Hali hii hatimaye huathiri ufanyaji wa uamuzi na 
usimamizi wa rasilimali. 

Sababu kuu ya kutochapisha vipande vya ramani vilivyofanyiwa utafiti ni 
kutokamilika kwa taarifa katika vipande hivyo. Mapitio ya taarifa za  ufafanuzi 
katika vipande, ambavyo havikuchapishwa yalibaini kuwa taarifa hizo zilikosa 
mambo muhimu kama vile  ramani ya kijiolojia na uchambuzi wa yaliyobainika 
wakati wa utafiti wa eneo husika.  Pia, kulikosekana tafsiri kama vile uchambuzi 
wa maabara na uchambuzi wa kiuchumi. Uchambuzi wa vipande, ambavyo 
vilikuwa havijachapishwa katika ripoti ya Jiolojia vimeainishwa katika Jedwali 
Na. 35.  
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Jedwali Na. 35: Hali ya Taarifa katika Vipande kwenye Ripoti za Jiolojia 
ambazo Hazikuchapishwa  

QDSs 
Hapana. 

Mwaka 
wa 

Utafiti 

Kuwapo kwa 
Ramani za 

Jiolojia 

Uwepo 
Uchambuzi 
wa Miundo 
wa Miamba 

Uwepo 
Uchambuzi 
na Tafsiri  

Kuwapo kwa 
Uchambuzi 
Jiolojia ya 

Uchumi 
51 1961 × √ × √ 
8 1967 √ √ × √ 
47 1937-39 

na 2000 
× √ √ √ 

120 1993 × √ × √ 
127 1967 × √ √ √ 
157 2007 × √ √ √ 
165 1968 × √ × √ 
216 1970-71 - - - - 
305 1976 - - - - 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa ripoti za jiolojia ambazo hazikuchapishwa 
zilizochaguliwa za vipande mwaka 2024 

Ufunguo: 

√ : Ipo 
×: Haipo 
- : Hakuna taarifa iliyotolewa 

 
Jedwali Na. 35 linaonesha  kuwa, ripoti mbili kati ya ripoti nane za vipande 
ambazo hazikuchapishwa hazikuwa na taarifa za kijiolojia. Vipande vya ramani 
sita vilivyobaki vilikosa ramani za kijiolojia, na vinne vilikosa uchambuzi na 
tafsiri katika ripoti zake za kijiolojia. Hali hii ilileta ugumu katika kutambua, 
kuibua, na kupata taarifa za rasilimali za madini katika eneo lililofanyiwa 
utafiti. 

(b) Asilimia 23 tu ya utafiti wa kijiokemia wa kiwango cha juu (high 
density geochemical survey) ulifanyika 

Mapitio ya Mwongozo wa Uwekezaji katika Sekta ya Madini Tanzania wa Mwaka 
2024 wa Wizara ya Madini kuhusu mafanikio ya Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania yalibaini kuwa hadi kufikia  mwaka 2024, hali ya utafiti wa 
kijiokemia ilikuwa umefikia asilimia 84 kwa kiwango cha chini (low density). 
Hali hii ni hatua ya awali katika tafiti za kijiokemia kabla ya kufanya tafiti za 
jiokemia za kiwango cha juu (high density geochemical survey). Ripoti pia 
ilionesha kuwa, hali ya tafiti ya kijiokemia ya kiwango cha juu (high density 
geochemical survey) ilifikia asilimia 23 ya vipande vya ramani 322 nchini hadi 
kufikia mwaka 2024. Utafiti wa kijiokemia wa kiwango cha juu ni muhimu kwani 
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hutoa maelezo  ya kina zaidi kuhusu mtawanyiko na mkusanyiko wa elementi 
ndani ya eneo fulani (geochemical anomalies).  

Maofisa wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania walieleza kuwa 
taasisi ilitegemea fedha kutoka kwa washirika wa maendeleo kufanya tafiti za 
kijiokemia za kiwango cha juu (high density geochemical survey), kwani tafiti 
hizo ni za gharama kubwa kuzifanya.  

Pia, mapitio ya ramani za maendeleo ya kijiokemia ya juu kuhusu vipande vya 
ramani 74 zilizofanyika yalionesha kuwa vipande vya ramani 39, ambavyo ni 
zaidi ya asilimia 50 ya vipande vya ramani, vilifadhiliwa na washirika wa 
maendeleo. Mapitio ya ramani za kijiokemia za Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania yalibaini kuwa, hadi kufika mwaka 2024, tafiti nyingi za 
kijiokemia zilifanywa na mashirika, kampuni zinazofanya utafiti wa kina wa 
madini na uchimbaji wa madini kama vile Mpango wa Maendeleo wa Umoja wa 
Mataifa, Kampuni ya Almasi ya Williamson, Kampuni ya Western Rift 
Exploration, na Kampuni ya Broken Hill Proprietary (BHP).  

Taasisi zingine ni Ofisi ya Utafiti wa Jiolojia ya nchini Ufini , Baraza la Jiolojia 
Afrika Kusini, Ofisi ya Utafiti wa Jiolojia China, Taasisi ya Jiosayansi na 
Rasilimali za Madini Korea, na Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. 
Pia, taasisi zilizo chini ya mipango ya pamoja na Serikali ya Tanzania kupitia 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kama vile Mradi wa  pamoja 
wa Dhahabu wa Ujerumani na Tanzania (BGR), Shirika la Ushirika wa Maendeleo 
la Japani(JICA), na Wakala wa Ushirikiano wa maendeleo wakimataifa  wa 
Uswidi kupitia Wakala wa Uswidi wa usdhirikiano wa utafiti katika nchi 
zinzoendelea(SIDA - SAREC)yalifanya tafiti za kijiolojia. 

Kutofikia maeneo yote katika utafiti wa kijiokemia ya hali ya kiwango cha juu 
kuliathiri shughuli za Serikali za ufanyaji wa uamuzi kuhusu mipango ya 
matumizi ya ardhi na wadau katika kuamua maeneo ya uwekezaji katika madini 
kwa mujibu wa data za kijiokemia zilizopatikana. 
 
(c) Utafiti wa kijiofizikia wa kiwango cha hali ya juu (high density 

geophysical survey) kufanyika kwa asilima 16 tu 

Mapitio ya Mwongozo wa Uwekezaji katika Sekta ya Madini Tanzania wa Mwaka 
2024 uliofanywa na Wizara ya Madini ulibainisha kuwa, kulikuwa na asilimia 16 
ya tafiti za kijiofizikia za kiwango cha hali ya juu na asilimia 100 ya tafiti za 
kijiofizikia za kiwango cha hali ya chini  (low-density geophysical surveys) hapa 
nchini.  

Utafiti wa kijiofizikia wa kiwango cha hali ya chini (ambao umefanyika kwa 
asilimia 100) ulikuwa mahususi kwa ajili ya utambuzi wa maeneo yenye 
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uwezekano wa kuwa na madini, ambayo yaliweza kuchunguzwa kwa undani 
zaidi kupitia tafiti za jiofizikia za kiwango cha hali ya juu. Kwa muktadha huo, 
tafiti za jiofizikia za kiwango cha hali ya juu, ambazo zilifanyika kwa asilimia 
16 tu ya  vipande 322, zilizalisha data za kina ambazo ni muhimu katika kubaini 
uwezekano wa kuwapo kwa madini na kubaini ukubwa, umbo, na kina ambapo 
kuna uwezekano wa kuwapo kwa madini.  

Sababu za kufanyika kwa kiwango kidogo ilihusishwa na utegemezi wa Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kwa wafadhili kutokana na gharama 
kubwa ya ufanyikaji wa tafiti za kijiofisikia za kiwango cha hali ya juu. Vilevile, 
ilibainika kuwa, asilimia 16 ya utafiti wa kijiofizikia uliofanyika kwa kiwango 
cha hali ya juu ilipatikana kutoka kwenye vitalu vichache vilivyochaguliwa 
kupitia miradi mbalimbali, ambayo ilihusisha Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania na washirika wa maendeleo14. Washirika hao ni pamoja na 
Mfuko wa Maendeleo wa Nchi za Kinodi (NDF) mwaka 2003; Benki ya Dunia 
(kupitia mradi wa SMMRP) mwaka 2013; na Taasisi ya Kijiosayansi na Rasilimali 
za Madini Korea (kupitia mradi wa AMGI) mwaka 2018. Hali hii ya utegemezi 
inaathiri Serikali katika ufanyaji wa maamuzi kuhusu matumizi ya ardhi na 
inaathiri maamuzi ya wadau wanapotaka uwekezaji katika shughuli za 
uchimbaji madini. 

Hali ya kutopatikana kwa taarifa za kijiosayansi nchini ilisababishwa na sababu 
zifuatazo mbali na zile zilizoelezwa hapo juu:  

(i) Zana za maabara zisizojitosheleza kuwezesha upatikanaji wa data za 
kijiosayansi   

Ili kuhakikisha kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania ina uwezo 
wa kutosha wa kufanya uchambuzi wa data za kijiosayansi na kijiofizikia, vifaa 
vilihitajika ili kuongeza uchambuzi wa matokeo ya tafiti. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kuwa, taasisi ilikuwa na uwezo mdogo wa vifaa vya  maabara.  

Hali hiyo ilitokana na kutokuwapo kwa zana za kisasa za maabara kwa ajili ya 
uchambuzi wa data na kutafsiri sampuli kwa ajili ya maandalizi na uchambuzi 
wa sampuli. Taasisi ilikuwa na vifaa visivyofanya kazi ya uchambuzi wa data, 
ambapo vifaa 13 kati ya 16 vilivyokuwapo vilikuwa havifanyi kazi. Pia, vifaa 
vilivyokuwapo havikuwa na uwezo wa kufanya tafiti za kijiofizikia zenye ubora 
wa hali ya juu (high resolution geophysical survey) kwa kiwango kikubwa 
(haziwezi kufanya zaidi ya hekta 10, ambazo ni sawa na eneo la mraba la 0.1, 
wakati kipande kimoja kilikuwa na jumla ya eneo la mraba 2,916). Vilevile, 
kulikuwa na uchelewaji katika kufanya ununuzi wa vifaa vya kijiolojia. Kwa 

 
14Dhana ya kufanya utafiti wa hali ya juu wa kijiosayansi juu ya West Block-Tanzania mwaka 2024 
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mfano, ucheleweshaji ulikuwa na muda wa kati ya miezi 8 hadi miaka miwili 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi 2023/24. Katika Miaka ya Fedha 2020/21 
na 2022/22 hakukuwa na vifaa vya kijiosayansi vilivyonunuliwa kwani 
havikujumuishwa katika mipango ya utekelezaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania.  
 
(ii) Fedha zisizojitosheleza kuwezesha utekelezaji wa shughuli za utafiti wa 

kijiosayansi 

Katika mapitio ya Mipango ya Utekelezaji ya Mwaka na Ripoti za Utekelezaji wa 
Mwaka wa Fedha kuanzia 2020/21 hadi 2023/24, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa 
kulikuwa na utoaji wa fedha za kutosha kuwezesha uendeshaji wa shughuli za 
utafiti, kama ilivyooneshwa katika Kielelezo Na.15. 

 

 

 

 

Kielelezo Na.  15: Hali ya Utolewaji wa Fedha ili Kuwezesha Shughuli za 
Utafiti 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa bajeti na fedha iliyotolewa kwa ajili ya shughuli 

za utafiti mwaka 2024 
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Kielelezo Na.15 kinaonesha kuwa utoaji wa fedha kwa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania kwa ajili ya shughuli za utafiti wa kijiosayansi 
ulikuwa juu ya asilimia 65 katika Mwaka wa Fedha 2020/21, wakati kwa miaka 
mingine ya kifedha, utoaji ulikuwa chini ya asilimia 65. Hali hii iliathiri 
ukusanyaji wa data za kijiosayansi kutokana na changamoto za kifedha. 

Uchambuzi zaidi uliofanywa na wakaguzi ulibaini kuwa utolewaji wa fedha 
zilizopangwa kwa shughuli za utafiti wa kijiosayansi haukuwa Madhubuti. Kwa  
mfano, kwa Mwaka wa Fedha 2022/23, shughuli zilizoathiriwa ni kufanya uhakiki 
wa maeneo yaliyotambuliwa kuwa na uwezekano wa kuwa na madini, na 
kukusanya sampuli 3500 za miamba, mchanga, mimea, maji, na madini kutoka 
nje na ndani. 
 
7.3.2 Utunzaji na upatikanaji  usiojitosheleza wa data za kijiosayansi kwa 

umma na serikali  
 

Mapitio ya nyaraka15 kutoka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania na 
uthibitisho uliofanywa kwenye seva, makumbusho, sehemu ya kutunzia sampuli 
(core shed), na kumbukumbu za madini yalionesha mapungufu katika uhifadhi 
wa data ya kijiosayansi. Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 27A (g) na (h) cha 
Sheria ya Madini, Sura ya 123 kinachotaka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania kukusanya, kuchakata, na kuhifadhi data za kitaifa za kijiosayansi. 
Upungufu uliobainika unafafanuliwa kama ifuatavyo: 
 
(a) Kutopitiwa na kuthibitishwa kwa ripoti za data za kijiosayansi 

zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni za madini kabla ya kuhifadhiwa 
ipasavyo 

Mapitio ya ripoti za mwaka za utekelezaji na mawasiliano kati ya Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania na wamiliki wa leseni za madini kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 yalionesha kuwa, Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania ilikusanya ripoti za data za kijiosayansi kutoka kwa 
wamiliki wa leseni za madini lakini haikuzipitia na kuzithibitisha kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 8 ya Sheria za Madini (Benki ya Taifa ya Data za 
Rasilimali za Madini) ya Mwaka 2021. Hali ya uthibitishaji na uhakiki wa ripoti 
za data za kijiosayansi kutoka kwa wamiliki wa leseni za madini inaoneshwa 
katika Jedwali Na. 36. 

 

 
15Ramani za maendeleo ya ramani za vivande, ripoti kutoka kwa wamiliki wa haki ya madini, 
ripoti za uthibitishaji 
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Jedwali Na. 36: Hali ya Mapitio na Uhakiki wa Ripoti za Data za Kijiosayansi 
kutoka kwa Wamiliki wa Leseni za Madini  

Mwaka wa 
Fedha 

Namba ya Taarifa 
Zilizowasilishwa na 
Wamiliki wa Leseni za 
Madini 

Idadi ya Taarifa 
Zilizothibitishwa na 
Taasisi ya Jiolojia na 

Utafiti wa Madini 
Tanzania 

% ya Ripoti 
Zilizothibitishwa 

2020/2021 308 0 0 
2021/2022 288 0 0 
2022/2023 243 243 100 
2023/2024 553 405 73 

Jumla 1,392 648 173 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa ripoti za maendeleo kuanzia mwaka 2020/21 

hadi 2023/24) kuhusu uhakiki wa data za kijiosayansi kutoka kwa wamiliki wa leseni za 
madini mwaka 2024 

Jedwali Na. 36 linaonesha kuwa kwa Miaka ya Fedha 2020/21 na 2021/22, 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania haikupitia ripoti za data za 
kijiosayansi zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni za madini. Kwa upande 
mwingine, inaonekana kuwa katika Mwaka wa Fedha 2022/23, Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania ilipitia ripoti zote 243, sawa na asilimia 100 ya 
taarifa zilizowasilishwa, na katika Mwaka wa Fedha 2023/24, asilimia 73 ya data 
zilizowasilishwa zilipitiwa. 

Aidha, mapitio ya ripoti iliyoandaliwa na Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania kuhusu uhakiki wa data na ripoti zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni 
zilionesha kuwa, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 
haikuthibitisha usahihi wa data za madini au data za kijiosayansi 
zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni za madini. Badala yake, Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania ilithibitisha tu ukamilifu wa ripoti 
zilizowasilishwa. Mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania yalibaini kuwa, hali hiyo ilitokana na 
upungufu wa wafanyakazi katika Kurugenzi ya Taifa ya Kanzidata ya Data za 
Kijiosayansi na Madini, ambayo ilibainika kuwa na wafanyakazi 6 tu kati ya 13 
waliohitajika. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kutokuwa 
na uwezo wa kuthibitisha ripoti zinazohusiana na data za kijiosayansi 
zilizowasilishwa na wamiliki wa leseni za madini kulipunguza uwezo wake wa 
kuthibitisha na kuangalia usahihi wa data zilizowasilishwa na kuhifadhiwa. 
Upungufu huu ulisababisha Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 
kushindwa kuishauri Serikali kwa kutoa makadirio ya rasilimali za madini kwa 
manufaa ya kiuchumi kama inavyotakiwa na Kanuni ya 4 (1) na (2) ya Kanuni za 
Madini (Ushiriki wa Nchi) za Mwaka 2022.  
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Hali hii ilisababisha Serikali kukosa msingi katika kufanya uamuzi sahihi. Kwa 
mfano, mapitio ya barua ya mawasiliano yenye Kumb. Na. BA.79/192/01/124 
ya tarehe 21 Septemba 2023 kutoka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania kwenda Tume ya Madini ilionesha kuwa, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania ilipokea ombi kutoka Tume ya Madini ya kupitia jumla ya 
leseni 15616 na kushauri iwapo maeneo hayo yanapaswa kutengwa kwa ajili ya 
uwekezaji wa taasisi, kampuni binafsi, au serikali. Hata hivyo, majibu ya Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kwa Tume ya Madini yalionesha kuwa 
hawakuwa na maelezo ya kutosha kuhusu leseni zilizoombwa. Hivyo, wanahitaji 
kufanya utafiti zaidi ili kupata taarifa na ushauri wa kutosha kuhusu suala hilo.  
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania  
ilifanya uhakiki wa Mradi wa Saza Makongorosi, ambao awali ulikuwa 
unamilikiwa na kampuni ya M/S Winshear Gold Corp, mwezi Aprili 2024. Mapitio 
ya matokeo ya uhakiki yalibaini kuwa uhakiki huo ulifanyika kufuatia maelekezo 
kutoka Wizara ya Madini kuitaka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania kufanya uchunguzi wa kuthibitisha usahihi wa taarifa zilizowasilishwa 
na Kampuni ya M/S Winshear Gold Corp serikalini. Hali hii inaonesha kuwa 
mchakato wa uhakiki ulianzishwa na Wizara ya Madini, badala ya Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. Katika kutekeleza kazi hii, Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania ilipewa kibali na Kampuni ya STAMIGOLD 
kutumia kwa muda programu ya Datamine inayotumika kufanya makadirio ya 
rasilimali za madini, hivyo kuiwezesha Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania kutathmini rasilimali za madini za mradi huo. 
 
Hali hii ina maana kwamba, jukumu la Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania la kuishauri serikali halikutekelezwa ipasavyo kwa kuwa haikuwa na 
taarifa za kutosha katika maeneo yote ya wamiliki wa leseni ambayo ingeweza 
kusaidia kutoa taarifa zinazojitosheleza kwa ajili ya kufanya uamuzi wa 
kijiosayansi. 
 

(b) Utunzaji wa data za kijiosayansi usiojitosheleza ili kurahisisha utoaji 
wa data 

 
Ukaguzi ulibaini upungufu katika mpangilio wa data za kijiosayansi 
zilizohifadhiwa kwenye seva na mpangilio wa nyaraka zilizohifadhiwa kwenye 
kumbukumbu kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
 
 

 
16Wamiliki wa Haki ya Madini 
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(i) Mpangilio wa data za kijiosayansi usiojitosheleza kwenye seva 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, data za kijiosayansi zilizohifadhiwa kwenye seva 
hazikupangwa kuwezesha kufikiwa kwa urahisi. Kwa mfano, majalada 
yaliyokuwa na data za kijiosayansi yalihifadhiwa kwenye foda moja bila 
kutofautisha ripoti kwa mwaka wa fedha, na jina husika la mmiliki wa leseni ya 
madini kama inavyotakiwa na ISO 15489-1: 2016, Para 3.5 na 9.6 vinavyotaka 
data kuhifadhiwa katika mazingira sahihi kuhusiana na kazi, aina, umuhimu, na 
uchakataji wake.  
 
Matokeo yake ilikuwa vigumu kutambua majina ya majalada, kujua muda wa 
uwasilishaji, na kuhakikisha mmiliki wa leseni ya madini aliyewasilisha ripoti, 
hivyo kuathiri ufanisi wa utoaji na matumizi ya data za kijiosayansi. Matokeo 
yake, mpangilio  usiojitosheleza ilisababisha mkanganyiko kati ya maofisa wa 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania wakati wa kuhudumia wateja, 
kwani hawakuwa na uhakika ni data gani zilikuwapo na zipi hazikuwapo. Kwa 
mfano, mapitio ya jalada Na. BA.79/192/01 Sehemu B, ambayo inajumuisha 
Folio Na. 32 (ya terehe 7 Juni 2024) na Folio Na. 67 (ya terehe 15 Julai 2024), 
ukaguzi ulibaini kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania ilitoza 
wateja wawili waliokuwa wanahitaji data za kijiosayansi za QDS 45 na QDS 46. 
Hata hivyo, baada ya wateja kulipa ada, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania iliwajulisha kuwa data ya kijiofizikia ya kiwango cha hali ya chini 
iliyoombwa haikupatikana na kusababisha kumrejeshea kila mteja kiasi cha Sh. 
1,400,000. 
 
Hali hii ilitokea kwa sababu ya kutokuwapo kwa miongozo sanifu ya kupangilia 
na kuhifadhi data za kijiosayansi katika kanzidata, hivyo kuathiri utafutaji wa 
data kiurahisi.  
 

(ii) Kukosekana kwa mfumo wa kielekitroni wa uhifadhi wa data za 
kijiosayansi 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania hapo 
awali ilikuwa ikitumia Mfumo wa Taarifa za Jiolojia na Madini (GMIS) kuhifadhi 
na kusambaza data za kijiyosayansi. Hali hii ilifanyika kupitia mfumo wa mauzo 
wa Sales Portal, ambao ulikuwa ukitumiwa katika kuuza data za kijiosayansi. 
Hata hivyo, mfumo huo umekuwa hautumiki tangu mwaka 2017 kutokana na 
wasiwasi wa usalama kutokana na mfumo huo kuundwa na kusimamiwa na 
wataalamu kutoka nje ya nchi na haukuwa na uwezo wa kushughulikia kiasi 
kikubwa cha data, hivyo kukosa ufanisi wa kuthibitisha na kusimamia data za 
kijiosayansi.  
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Ukaguzi ulibaini kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania katika 
Mwaka wa Fedha 2023/24 ilipanga kununua programu ya mfumo wa kuhifadhi 
data za rasilimali za madini kwa bei ya mkataba ya Sh. 120,984,606.45. Hata 
hivyo, wakati wa ukaguzi huu mwezi Novemba 2024, mchakato wa ununuzi wa 
mfumo, chini ya zabuni no. AE/059/2023-2024/G/73, ulikuwa haujakamilika.  
 
Kutokamilika kwa ununuzi kulisababishwa na ukosefu wa ufuatiliaji wa 
utekelezaji na usimamizi wa mkataba, hivyo kuifanya Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania kutofikia lengo la kuanzisha kanzidata ya rasilimali 
za madini kupitia mfumo mpya ulioboreshwa. Kukosekana kwa mfumo wa 
kielekitroni wa kuhifadhi na kusambaza data za kijiosayansi kuliathiri 
upatikanaji na ununuzi wa data za kijiosayansi kirahisi na mahali popote nchini 
na ulimwenguni. 
 
7.3.3 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 

wa Madini Tanzania kuhusu Usimamizi wa Data za Kijiosayansi na 
Wizara ya Madini 

 
Kupitia taarifa za utekelezaji ya Wizara ya Madini kuanzia Mwaka wa Fedha 
2020/21 hadi 2023/24, ukaguzi ulibaini kuwa, shughuli za Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania zilifuatiliwa katika Mwaka wa Fedha 2020/21 tu, kati 
ya miaka minne iliyofanyiwa ukaguzi. Hali hii ni kinyume na kifungu cha 19(b) 
na (c) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 kinachotaka Wizara ya Madini kufuatilia 
utendaji wa vyombo au taasisi zote zinazohusika na madini na kutoa taarifa kwa 
Baraza la Mawaziri. Pia, hali hii ilikuwa kinyume na aya ya 3.1 (iii) ya Kazi na 
Muundo wa Wizara ya Madini za Mwaka 2018, ambayo inaitaka Wizara ya Madini 
kufuatilia utendaji wa vyombo au taasisi zote zinazohusika na sekta ya madini 
na kuandaa taarifa za mara kwa mara. 
 
Ufuatiliaji usiojitosheleza wa shughuli za Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania zinazohusiana na usimamizi wa data za kijiosayansi ulisababishwa na 
utoaji usiojitosheleza wa fedha kwa ajili ya ufuatiliaji wa shughuli za Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania; ukosefu wa viashiria muhimu vya 
utendaji ili kupima utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania; na kukosekana kwa ufuatiliaji ili kurekebisha upungufu uliobainika 
kama ilivyoelezwa hapa chini. 
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(a) Utoaji wa fedha usiojitosheleza kwa ajili ya ufuatiliaji wa shughuli za 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 

 
Mapitio ya Mpango-kazi wa mwaka kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 
2023/24 yalibaini kuwa Wizara ya Madini ilipanga kufanya ufuatiliaji wa Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania, Tume ya Madini, Shirika la Madini la 
Serikali, Kituo cha Jiomolojia Tanzania, na Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na 
Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, Mafuta na Gesi Asilia kwa miaka yote 
minne ya fedha kwa kila robo mwaka. Hata hivyo, mapitio ya ripoti ya utendaji 
wa kila mwaka ya Wizara ya Madini kwa miaka minne ya fedha ilionesha kuwa, 
bajeti ya Ufuatiliaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 
haikutolewa. Maelezo ya bajeti iliyopangwa na iliyotolewa yanaoneshwa katika 
Jedwali Na.37.  
 
Jedwali Na. 37: Kiasi Kilichotengwa na Kiasi Kilichotolewa kwa  Wizara ya 

Madini kw ajili ya Ufuatiliaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania 

 Mwaka wa Fedha Kifungu 
cha Bajeti 

Bajeti Iliyopangwa (Sh.) Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) 

2020/21 
C01S05 
 

91,750,000 0 
2021/22   19,250,000 0 
2022/23 16,270,000 0 
2023/24 28,300,000 0 
Jumla   155,570,000 0 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa Mpango-kazi wa Mwaka na Ripoti ya Utendaji 

kwa mwaka kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 

Jedwali Na. 37 linaonesha kuwa bajeti iliyotengwa haikutolewa ili kuwezesha 
Wizara ya Madini kufuatilia utendaji wa shughuli za Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania licha ya kutengewa bajeti. Hali hii ni kwa sababu shughuli 
za ufuatiliaji na tathmini zilikuwa chini ya Kurugenzi ya Sera na Mipango ya 
Wizara ya Madini, na hakukuwa na kitengo kilichohusika na ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. Hata 
hivyo, hadi kufikia mwezi Januari 2025, Wizara ya Madini ilikuwa imeanzisha 
kitengo cha ufuatiliaji na tathmini, hivyo kulikuwa na uwezekano kuwa sasa 
fedha zingetengwa kuwezesha shughuli za ufuatiliaji.  

Aidha, kwa upande wa shughuli za ufuatiliaji zilizofanyika katika Mwaka wa 
Fedha 2020/21, bajeti hiyo ilitokana na kifungu cha bajeti/kazi namba C01S, 
ambacho kilihusu kipengele cha usimamizi na ufuatiliaji wa mapato ya sekta ya 
madini, na si kifungu namba C01S05, ambacho kilihusu ufuatiliaji wa utendaji 
wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania na taasisi zingine chini ya 
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Wizara ya Madini, ambayo ni Tume ya Madini, Shirika la Taifa la Madini, Kampuni 
ya Taifa ya Vito vya Thamani (TGC) na Mkakati wa Uwazi wa Tasnia ya Madini 
(TEITI) kama ilivyopangwa.    

Matokeo yake, Wizara ya Madini haikufuatilia vya kutosha utendaji wa Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania katika kusimamia data za kijiosayansi. 
Kwa hivyo, maboresho ambayo yangekuwa matokeo ya maoni ya  ufuatiliaji wa 
Wizara ya Madini hayakutolewa kwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania. Utekelezaji wa maoni ambayo yangekuwa yametolewa yangekuwa na 
umuhimu katika usimamizi wa data za kijiosayansi, hivyo kuathiri ufikiaji wa 
malengo yaliyowekwa katika utekelezaji wa sera ya madini. Malengo hayo ni 
kuhakikisha Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania inachakata, 
inatafsiri, inahifadhi, na inahakikisha upatikanaji wa taarifa za kijiosayansi 
zenye ubora zikijumuisha ramani na data kama ilivyoainishwa katika Sera ya 
Madini ya Mwaka 2009. 

(b) Kukosekana kwa Viashiria Muhimu vya Kiutendaji ili Kupima Utendaji 
wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 

Mapitio ya Aya ya 4.7.1 ya Mpango-mkakati wa Wizara ya Madini (2019/20-
2023/24) wa Mwaka 2019 yanaonesha kuwa, Wizara inasisitiza uandaaji wa 
mipango ya ufuatiliaji kwa kuwa na viashiria, hali ya awali, hali inayotarajiwa, 
ukusanyaji wa data, njia za uchambuzi wa taarifa, njia za uhakiki/ufuatiliaji, 
idadi ya taarifa zinazopaswa kutolewa, na mhusika katika kila kazi. Wakati 
Wizara iliweza kuandaa mipango hii ili kupima utendaji wa shughuli zake 
zilizopangwa, ukaguzi ulibaini kuwa, mipango hiyo ilikosa viashiria maalumu vya 
kutathmini utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. Hali 
hii haikuendana na matakwa ya Aya za 3.1 na 3.3.2 za Muundo wa Wizara ya 
Madini wa Mwaka 2018, ambazo zinataka utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania kufuatiliwa na Wizara ya Madini. 

Hivyo, bila kuwa na viashiria muhimu vya kupima utendaji, itakuwa vigumu kwa 
Wizara ya Madini kufuatilia na kutathmini utendaji wa shughuli za Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania, jambo litakaloathiri utambuzi wa 
maeneo yanayohitaji  maboresho na kutoa mapendekezo. 

(c) Kutokuwapo kwa ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ili 
kuhakikisha kuchukuliwa kwa hatua za kurekebisha  

Mapitio ya ripoti za kiutendaji kazi za mwaka za Wizara ya Madini yalionesha 
kuwa, Wizara iliandaa ripoti za utendaji kazi ambazo ni pamoja na shughuli 
zinazofanywa na wizara na zile zinazofanywa na taasisi zilizopo chini yake kama 
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vile Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania na Tume ya Madini. Pia, 
ilibainika kuwa, Wizara iliingiza shughuli zilizoripotiwa na taasisi hizo katika 
ripoti zao bila kupima utendaji wake, kutoa maoni ya nini cha kuboresha, au 
kuchukua hatua za kurekebisha dhidi ya taasisi hizo zilizo chini yake. 

Mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara ya Madini yalionesha 
kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania iko chini ya sheria ya 
uazishaji wake, ambapo kila kurugenzi katika Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania inaripoti kwa Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Madini kama sehemu 
ya ufuatiliaji. Matokeo yake, Wizara ya Madini haikupima wala kutoa mrejesho 
au kufuatilia masuala yaliyobainishwa katika utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania. Hali hii iliathiri utoaji na utekelezaji wa masuala 
mbalimbali kwa ajili ya maboresho. 

7.4 Athari katika Kufikia Malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Lengo la 8 shabaha ya 8.1 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linakusudia 
kuendeleza ukuaji wa uchumi kwa kila mtu kulingana na hali ya kitaifa, na 
hususani, kufikia angalau ukuaji wa pato la ndani kwa asilimia saba kwa mwaka 
katika nchi zilizoendelea ifikapo mwaka 2030.  
 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano unalenga kuongeza 
upatikanaji wa data za kijiosayansi nchini. Mpango unalenga kufikia asilimia 20 
ya tafiti za kijiofizikia za ubora wa hali ya juu(high-resolution geophysical 
survey), na tafiti za kijiokemia za ubora wa hali ya juu (high-density 
Geochemical Survey) hadi kufikia asilimia 25 ifikapo mwaka 2025. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, hadi kufikia mwezi Novemba 2024, hali ya utafiti wa 
kijiofizikia wa kiwango cha hali ya juu (high-resolution geophysical survey) 
ilikuwa asilimia 16, ambayo ni asilimia nne chini ya lengo lililowekwa; na hali 
ya utafiti wa kijiokemia kiwango cha juu (high density geochemical survey) 
ilikuwa asilimia 23, ambayo ni asilimia mbili chini ya lengo lililowekwa kukiwa 
kumebaki mwaka mmoja kukamilisha utekelezaji wa mpango uliowekwa.  

Hali hii inaonesha hatari ya kutofikia malengo yaliyowekwa ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ifikapo mwaka 2030. 
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SURA YA NANE  
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USIMAMIZI WA KILIMO NA MIFUGO  
8.1 Utangulizi  
 
Sura hii inatoa muhtasari  wa matokeo ya ukaguzi wa ufanisi unaohusiana na  
utoaji wa huduma za mifugo nchini na utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora (BBT). Pia, inaelezea maeneo yaliyokaguliwa, taasisi zilizokaguliwa, 
uhusiano wa ukaguzi, na Malengo ya Maendeleo Endelevu, na Mpango wa Pili na 
Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano  na athari za matokeo ya ukaguzi 
katika kufikia mipango hiyo. 
 
8.1.1 Usuli kuhusu Usimamizi wa Kilimo na Ufugaji  
 
Kilimo ni moja ya sekta kubwa za uchumi nchini ikichangia asilimia 29.6 ya pato 
la taifa, asilima 65 ya ajira nchini, na asilimia 24 ya pato linalotokana na kuuza 
bidhaa nje ya nchi. Kilimo kinasaidia uzalishaji wa chakula, malighafi za 
viwandani, na upatikanaji wa fedha za kigeni kama ilivyoainishwa kwenye 
Mpango-kazi wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26). Mpango wa Mabadiliko ya 
Sekta ya Mifugo wa Mwaka 2022 ulionesha Tanzania ina ng’ombe milioni 33.9, 
mbuzi milioni 24.5, kondoo milioni 8.5, na kuku milioni 87.7. 
 
Mpango wa Mabadiliko ya Sekta ya Mifugo wa Mwaka 2022 unaonesha kuwa 
Tanzania ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa ya ng’ombe Barani Afrika, huku 
sekta ya ufugaji pekee ikichangia asilimia 7.1 ya pato la ndani la taifa, na sekta 
ya kilimo kwa ujumla wake ikikua kwa wastani wa asilimia 5. Ukuaji wa sekta 
ya mifugo unachangiwa na ongezeko la idadi ya mifugo na si faida za uzalishaji.  
 
Pia, Tanzania ni moja kati nchi zenye idadi kubwa ya vijana wenye wastani wa 
umri miaka 18. Kwa mujibu wa ufafanuzi wa kitaifa, asilimia 34.5 ya Watanzania 
wenye umri kati ya  miaka 15 na 35 wameainishwa katika kundi la vijana. Ili 
kukabiliana na changamoto ya kuwapo kwa vijana wengi wasio na ajira, Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Wizara ya Kilimo, ilizindua 
utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ili kuongeza ushiriki wa 
vijana katika kilimo na hatimaye kuwa na kilimo endelevu. 
  
Programu hiyo inatarajia kutumia Sh. 356.2 bilioni zilizotengwa kupitia Wizara 
ya Kilimo.   
  
Wizara ya Mifugo na Uvuvi pia ilitekeleza Programu Programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora katika ufugaji na ujasiliamali wa uvuvi. Programu inasaidia vijana 
wahitimu wajasiriamali watarajiwa kwenye mifugo, uvuvi, kukuza ajira binafsi, 



 

 
 

141 

 

na uwekezaji. Programu hiyo ilipangwa kutumia Sh. 18.4 bilioni zilizotengwa 
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi.  
 
8.1.2 Uhusiano kati ya Shughuli za Huduma za Kilimo na Ufugaji na Malengo 

ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano 

 
Sehemu hii inaeleza uhusiano kati ya shughuli za kilimo zilizokaguliwa katika 
ukaguzi wa ufanisi katika utoaji wa huduma za ugani wa mifugo na utekelezaji 
wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora na uhusiano wake na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu pamoja na na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano. 
 

(a) Uhusiano kati ya shughuli za huduma za kilimo na ufugaji na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu  

 
Ajenda ya Mwaka 2030 ya Maendeleo Endelevu iliyopitishwa na nchi wanachama 
wa Umoja wa Mataifa, Tanzania ikiwemo, kuweka mfumo wa kimataifa wa 
kufikia Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu. Mfumo wa kimataifa unalenga 
kushughulikia changamoto za kiuchumi, kijamii, na kimazingira kwa nchi 
wanachama. 
 
Lengo la 2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, shabaha namba 2.1 na 2.3 
linalenga kuboresha taratibu za kilimo kwa kuongeza maradufu ya sasa tija ya 
kilimo na mapato ya wakulima. Pia, linalenga kuhakikisha mifumo endelevu ya 
uzalishaji wa chakula na kutekeleza kanuni za kilimo endelevu. 
 
Pia, Lengo la 8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, shabaha namba 8.5 linalenga 
kupata ajira kamili na zenye tija na kazi zenye staha kwa wanawake na 
wanaume wote ikijumuisha vijana; na kuwa na malipo sawa kwa kazi zenye 
thamani sawa. Utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ulifanywa ili 
kupunguza kiwango cha ukosefu wa ajira nchini kupitia utoaji wa mafunzo kwa 
vijana 187,500 kwenye kilimo na ufugaji kwa mwaka. Pia, ililenga kupata 
wajasiriamali wa kilimo 12,000, ambao wangekuwa wanafanya biashara za 
kilimo zenye faida. 
  
Utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ilihusisha kilimo cha 
mashamba na matumizi ya pembejeo. Pia, utoaji wa huduma za ugani wa 
mifugo unahusisha usambazaji na matumizi ya kemikali. Lengo la 12 
linajielekeza katika usimamizi mzuri wa mazingira kutokana na kemikali na taka 
zote katika mzunguko na kupunguza kiwango cha hewa chafu inayotokana na 
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matumizi ya kemikali ili kupunguza athari zake kwa afya ya binadamu na 
mazingira.  
 
Utekelezaji wa lengo la 2, 8 na 12 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
huimarisha utoaji wa huduma za ugani wa mifugo na utekelezaji wa  Programu 
ya Jenga Kesho iliyo Bora.  
 

(b) Uhusiano kati ya shughuli za kilimo na ufugaji na Mpango wa Pili na 
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

 
Utoaji wa huduma za ugani wa mifugo na utekelezaji wa  Programu ya Jenga 
Kesho iliyo Bora umejitokeza kwenye Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano. 
 
Aya ya 4.2.4 ya Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ambao 
ulitelekezwa kuanzia Mwaka wa Fedha 2016/17 hadi 2020/21, ililenga kukuza 
uchumi na viwanda kupitia upanuzi na uboreshaji wa mifumo ya umwagiliaji na 
uboreshaji wa shughuli za utafiti na mafunzo katika sekta ya mifugo.    
 
Aya 5.3.1 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano17, ambao 
unatekelezwa kwa sasa, inaweka msisistizo na kuhudumia mifugo kwa kudhibiti 
vimelea; kutambua, kusajili na kufuatilia mifugo kwa ajili ya kukuza biashara 
ya mifugo ya nje ya nchi; kukuza usimamizi endelevu wa maji na matumizi ya 
ardhi kupitia mipango jumuishi ya matumizi ya ardhi; na kuboresha mifumo ya 
umwagiliaji. 
 
Uhusiano kati ya ukaguzi wa ufanisi unaohusu utoaji wa huduma za ugani wa 
mifugo na utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora na Mpango wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano unaelezewa  kwenye Jedwali Na. 38 hapa 
chini. 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
17 Kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/2022 hadi 2025/2026   
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Jedwali Na. 38: Uhusiano kati ya Shughuli za Kilimo na Mifugo na Mpango 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Mpango Maeneo ya 
Vipaumbele 

Maeneo ya Kujikita 
Ukaguzi wa Ufanisi 
Unaohusu Utoaji wa 
Huduma za Ugani wa 

Mifugo 

Ukaguzi wa 
Utekelezaji wa  
Programu ya 
Jenga Kesho iliyo 
Bora 

Mpango wa 
Pili wa 
Maendeleo ya 
Taifa wa 
Miaka Mitano  

Kukuza uchumi na 
maendeleo ya 
viwanda 

Kuongeza matumizi ya 
TEHAMA katika utoaji 
wa huduma za ugani ili 
kuongeza tija 

Ukuzaji wa ujuzi 
pamoja na 
minyororo ya 
thamani 

Uboreshaji wa shughuli 
za utafiti na mafunzo 
katika sekta ya mifugo 

Upanuzi na 
uboreshaji wa 
mifumo ya 
umwagiliaji 

Mpango wa 
Tatu wa 
Maendeleo ya 
Taifa wa 
Miaka Mitano 

Kujikita kwenye 
kukuza 
uendelezaji wa 
viwanda na 
utoaji wa 
huduma 

Kuwezesha uandaaji wa 
miundombinu ya 
kuogesha mifugo kwa 
ajili ya kudhibiti 
vimelea vya magonjwa 

Kuimarisha 
mnyororo wa 
ushindani wa 
thamani ya mazao 
na biashara 

Kuwezesha utambuzi, 
usajili, na ufuatiliaji wa 
mazao ya mifugo ili 
kukuza biashara ya 
mifugo nje ya nchi 

Kuanzisha mifumo 
ya kisasa ya 
usimamizi wa 
mazao 
 

Kuwezesha upatikanaji 
na uwezo wa kumudu 
chanjo za mifugo 

Kuongeza tija 
katika uzalishaji 
wa mazao ya 
kimkakati 

Kuimarisha mifumo ya 
ufuatiliaji wa magonjwa 
ya wanyama 

Kuboresha 
usimamizi 
endelevu wa maji 
na matumizi ya 
ardhi na 
uboreshaji wa 
mifumo ya 
umwagiliaji. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa taarifa kutoka Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2025) 

 
8.1.3 Mikakati na juhudi za serikali katika usimamizi wa shughuli za kilimo 

na ufugaji  
 
Shughuli za utoaji wa huduma za ugani kwenye kilimo na mifugo zimeainishwa 
katika Mkakati wa Maendelo ya Sekta ya Kilimo kipindi cha kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2015/216 hadi 2024/225. Mikakati na juhudi za serikali zilizowekwa 
katika utoaji wa huduma za ugani wa mifugo na utekelezaji wa  Programu ya 
Jenga Kesho iliyo Bora zimeainishwa katika Kielelezo Na. 16. 
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Kielelezo Na.  16: Mikakati ya Serikali Iliyowekwa Kusimamia Shughuli za 

Kilimo na Mifugo  

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Mwaka 

2025 
 

Kielelezo Na.  17: Jitihada za Serikali katika Kusimamia Shughuli za Kilimo 
na Mifugo  

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye taarifa za ukaguzi mwaka 2024 

 
 
 
 
 
 
 

Mkakati wa Mandeleo ya Sekta ya Kilimo
(2015/2016 – 2024/2025)

Lengo ni kuleta mabadiliko kwenye sekta ya
kilimo katika soko la kisasa la biashara;
ustahimilivu na ushindani katika soko la kitaifa
na kimataifa ili kuwa na uhakika wa chakula;
na kupunguza umaskini ili kufikia Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025, ambayo
inalenga kuinua kiwango cha maisha ya
Watanzania hadi kufikia kiwango cha kawaida
na nchi zinazoendelea za kipato cha kati
ifikapo mwaka 2025.

Mkakati ya 
Serikali

Juhudi za 
Serikali

Utoaji wa Huduma za Ugani wa Mifugo
1. Kutengeneza mfumo wa kielekitroni wa kusajili mifugo 

2. Kununua vifaa bandia vya kupandikiza. Kuwapatia vifaa hivyo
maofisa ugani wa kata na vijiji katika maeneo ya kimkakati ya
nyanda za juu kusini na kaskazini, mikoa ya magharibi, pamoja na
kanda za pwani na maziwa.

Utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora 
1. Kuwezesha utoaji wa mikopo kwa vijana katika miradi ya kilimo 

cha kibiashara 
2. Kuweka miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba ya 

vitalu 
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8.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  
 
8.2.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Kilimo, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, na OR-TAMISEMI zilisimamia ipasavyo shughuli za kilimo ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao na kutengeneza ajira kwa vijana nchini.  
 
Malengo mahususi ya ukaguzi yalikuwa:  
 

(a) Kutathmini iwapo Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
zilisimamia utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ili 
kuongeza ushiriki wa vijana katika sekta ya kilimo na kuboresha hali ya 
maisha; na   

 
(b) Kutathmini iwapo Wizara ya Mifugo na Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI 

zilizimamia utoaji wa huduma za ugani wa mifugo ili kuongeza ujuzi na 
tija kwa wafugaji nchini. 

 
8.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Katika ukaguzi uliohusu utekelezaji wa Programu ya Kuijenga Kesho Bora kwa 
Vijana, wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi. Ukaguzi ulilenga kutathmini utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora ili kuimarisha ushiriki wa vijana katika sekta ya kilimo hivyo kuboresha 
hali ya maisha hususani, ufanisi katika uanzishaji, upangaji, na utekelezaji wa 
programu na uratibu wa wadau wakati wa utekelezaji wa  Programu ya Jenga 
Kesho iliyo Bora. Ukaguzi ulihusisha kipindi cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2022/23 
hadi mwezi Disemba 2024. 
 
Pia, katika ukaguzi wa utoaji wa huduma za ugani wa mifugo, mkaguliwa mkuu 
alikuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI. Ukaguzi ulilenga kutathmini 
mafunzo yaliyotolewa kwa maofisa ugani wa mifugo ili kuwaongezea ujuzi; 
utekelezaji wa zoezi la usajili na ufuatiliaji wa mifugo kwenye halmashauri; 
ufuatiliaji wa huduma bora za ugani zinazotolewa na maofisa ugani; na utoaji 
wa rasilimali ili kuboresha huduma za kutosha za ugani. Ukaguzi ulihusisha 
miaka mitano ya kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2023/24. 
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8.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora  

 
Matokeo ya ukaguzi unaohusu utekelezaji wa Programu ya Kuijenga Kesho Bora 
kwa Vijana yamewasilishwa hapa chini. 
 
8.3.1 Si vijana wote waliohitimu katika vituo vya mafunzo 

walijishughulisha na sekta ya kilimo kwenye mashamba ya programu 
 
Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ilikuwa na lengo la kutoa mafunzo kwa 
vijana 187,500 kwa mwaka, lakini ni vijana 812 ndio walipatiwa mafunzo hadi 
mwishoni mwa mwaka 2024, sawa na asilimia 0.4 ya lengo la mwaka la mafunzo 
kwa vijana. 
 
Kwa mujibu wa mapitio ya taarifa ya robo ya nne ya Mwaka wa Fedha 2023/24 
kutoka Wizara ya Kilimo, ni vijana 812 tu ndio waliweza kudahiliwa kwenye 
vituo vya mafunzo kwa ajili ya mafunzo. Kati ya hao, vijana 686 walihitimu na 
kufaulu na kujishughulisha kwenye mashamba. Kati ya hao 686, vijana 268 
walijiunga na mashamba ya Chinangali, na vijana 418 walijiunga katika 
mashamba ya Ndogowe yote yakiwa Mkoani Dodoma. 
 
Timu ya ukaguzi ilitembelea mashamba ya Programu katika maeneo ya 
Chinangali na Ndogowe mwezi Septemba 2024 na kubaini kuwa vijana 249 
walijiunga katika mashamba ya Chinangali, kati ya vijana 268 waliotakiwa 
kujiunga. Pia, vijana 418 waliotakiwa kujiunga katika mashamba ya Ndongowe 
walikuwa hawajajiunga na shughuli za mashambani. 
 
Sababu ya vijana 418 kutojiunga na mashamba ya Ndongowe ni ucheleweshaji 
wa utayarishaji wa miundominu ya mashamba na kukosekana kwa vifaa kama 
nyumba na miundombinu ya umwagiliaji (visima, mabwawa ya kuhifadhia maji, 
na mifumo ya mifereji). Ucheleweshaji wa kuwashirikisha vijana katika shughuli 
za kilimo ulitishia ufikiaji wa lengo la kuzalisha wajasiriamali 12,000 wa kilimo 
wanaoendesha biashara za kilimo zenye faida.  
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8.3.2 Wizara ya Kilimo kutochukua hatua zote muhimu wakati wa 
kuanzisha Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo ilishindwa kufuata hatua muhimu wakati 
wa uanzishaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora kama inavyoelezewa hapo 
chini. 
 

(a) Kufanyika kwa upembuzi yakinifu wa awali usiojitosheleza  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo haikufanya upembuzi yakinifu wa awali 
uliojitosheleza kabla ya utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora 
kinyume na Vifungu vya 2.1 na 2.3 vya Mwongozo wa Upangaji wa Miradi na 
Majadiliano ya Kupata Mikopo, Utoaji Dhamana, na Upokeaji wa Ruzuku wa 
Mwaka 2020. Vifungu hivyo vinaitaka Wizara ya Kilimo kuandaa upembuzi 
yakinifu au pendekezo la mradi wakati wa uanzishaji ili kutathmini hitaji la 
mradi, ukubwa, na manufaa ya sasa na ya baadaye.  
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa vipengele vitatu kati ya vitano vya upembuzi 
yakinifu wa awali vilifanyika kwa wakati; kipengele kimoja kilifanyika lakini kwa 
kuchelewa kwa miezi mitatu; na kipengele kimoja kilichohusiana na mawanda 
ya programu hakikufanyika ipasavyo. Hali ya vipengele vitano ambavyo 
vilipangwa kutekelezwa wakati wa upembuzi yakinifu wa awali imeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 39.  
  

Jedwali Na. 39: Hali ya Utekelezaji wa Vipengele vya Upembuzi Yakinifu 
wa Awali  

Kipengele Kinachofanyika 
wakati wa Upembuzi Yakinifu 

wa Awali  

Hali ya Utekelezaji 
Kipengele cha  

Upembuzi Yakinifu 
wa Awali   

Maoni/Hali ya Kukidhi 
Vipengele 

Maandalizi ya Andiko Yalifanyika  Yamekidhi vigezo. 

Mawanda ya Programu  yamefanywa kwa 
kiwango cha chini. 

Utafiti wa awali 
haukujumuisha visima 
vya Programu ya Jenga 
Kesho iliyo Bora na 
upanuzi 

Makadirio ya Awali ya Mtiririko 
wa Fedha 

Yalifanyika  Yamekidhi vigezo 

Uchambuzi wa Awali wa Athari 
za Kijamii na Kiuchumi za 
Programu 

Ulifanyika  Ulikidhi vigezo 
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Tathmini ya Athari za Mazingira 
na Kijamii 

Ilifanyika kwa 
kuchelewa 

Ilichelewa kufanyika kwa 
kipindi cha miezi 

mitatu18 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa nyaraka za uanzishaji wa Programu mwaka 2024 
 
Tathmini ya athari za mazingira na kijamii iliyofanyika haikuainisha mahitaji ya 
fedha kwa ajili ya utelezaji wa programu wakati wa maandalizi yake. Hali hii 
ilisababisha kurudiwa kufanya kwa tathmini hiyo ili kukidhi mahitaji ya kifedha, 
ambayo yalikamilika mwezi Mei 2024 wakati mradi unaendelea. 
 
Pia, kuchelewa kufanyika kwa tathmini ya athari za mazingira na kijamii 
kulisababisha kutotambua vihatarishi vilivyoweza kutokea siku za mbele; na 
kutotambua athari za utekelezaji wa mradi kwa mazingira, watu, na uchumi 
wakati wa utekelezaji wa programu, hali iliyozuia hatua za kudhibiti athari hizo  
kabla ya utekelezaji wa programu. 
 

(b)  Kushindwa kuandaa ipasavyo mawanda ya programu  
 
Mapitio ya andiko la Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora mwaka 2022 yalibaini 
kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Afya, na Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji haikujumuishwa katika andiko la programu kama miongoni mwa 
watekelezaji wa programu. Ukaguzi ulibaini pia kuwa taasisi hizo 
hazikujumuishwa kwa sababu hazikuzingatiwa na kutopewa kipaumbele wakati 
wa kuanzishwa kwa programu. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Programu hiyo, 
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ilipewa jukumu la kujenga miundombinu ya 
umwagiliaji kwenye mashamba. Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilipewa jukumu la 
kutekeleza shughuli za mradi wa unenepeshaji ng'ombe na ufugaji wa Samaki, 
wakati Wizara ya Afya ilipewa jukumu la kutoa bima ya afya kwa vijana kupitia 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.  
 
Sababu ya kushindwa kuandaa ipasavyo mawanda ya Programu ilikuwa 
kutokuwapo kwa uratibu wa kutosha wa kushirikisha wadau wote muhumu 
ikiwemo Wizara ya Mifugo na Uvuvi wakati wa uanzishaji wa programu. Ukaguzi 
ulibaini kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilishirikishwa wakati wa utekelezaji wa 
mpango huo. 
 

 
18 Maandalizi ya shamba la Chinangali yalianza mwezi wa Agasti 2023, wakati Tathmini 
ya Athari za Mazingira na Kijamii ilikamilika mwezi Novemba 2023, miezi mitatu mbele 
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(c) Ushirikishwaji duni wa wadau wakati wa uanzishaji wa programu  
 
Kwa mujibu wa andiko la Programu, mwaka 2022 Wizara ya Kilimo ilikuwa ndiye 
mratibu mkuu wa Programu na ilikuwa na jukumu la kutambua wadau wote 
watakaotekeleza programu. Taarifa hii ni kwa mujibu wa mapitio ya taarifa za 
utendaji kazi kutoka Wizara ya Kilimo kuhusu ushirikishaji wa wadau kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi 2023/24.  
 
Ilibaininika kuwa, hakukuwa na ushirikishaji wa kutosha wa wadau wakuu 
wakati wa kuanzishwa kwa programu, kama inavyoainishwa kwenye Jedwali 
Na.40. 

 
Jedwali Na. 40: Kiwango cha Ushirikishaji wa Wadau Muhimu wakati wa 

Uanzishaji wa Programu  
Jina la Ripoti Iliyopitia Wadau 

Walioshirikishwa 
Maoni 

Warsha ya kiufundi ya 
mapitio ya nyaraka za 
uundaji wa “ Programu ya 
Jenga Kesho iliyo Bora” 
iliyofanyika hoteli ya 
Morena Mkoani Morogoro 
kuanzia tarehe 10 - 14 
Machi 2022    
 

RUCODIA, ASPIRES, 
USAID, AGRA, Data 
lab, Nexis Africa, 
Serengeti Bytes, JATU 
Plc, SUGECO, 
Malembo Farms, 
Magole Farms, ESRF 

Wadau walioorodheshwa wengi 
walikuwa taasisi zisizo za 
kiserikali, na watu binafsi 
wakati taasisi muhimu kama 
vile Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji hazikushirikishwa 
ingawa zilikuwa wadau wakuu 
katika kuanzisha miundombinu 
ya umwagiliaji. 
 
Wizara ya Nishati 
haikushirikishwa ingawa 
ilikuwa muhimu katika utoaji 
wa miundombinu ya umeme 
kwenye mashamba. 

Ripoti ya udahili wa vijana 
wa mafunzo ya kilimo, 
tarehe 16 Februari 2023 
 

Wizara ya Kilimo, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, OR-
Ikulu, Tume ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa, na OR-
TAMISEMI  

Shughuli hiyo ilitekelezwa kwa 
kuzingatia mamlaka na 
utaalamu wa kiufundi. 

Ripoti ya kikao kati ya 
Wizara ya Kilimo na wadau 
wa maendeleo, kikosi-kazi 
cha kilimo (DPS-AWG) 
kilichofanyika tarehe 24 
Machi 2022 katika Ukumbi 
wa Kilimo IV Dodoma  

Shirika la Misaada la 
Marekani, Umoja wa 
Ulaya; AGRA; Mpango 
wa Maendeleo wa 
Umoja wa Mataifa; 
Benki ya Dunia, 
Ireland, USAIDF, AfDB, 

Wizara ya Fedha 
haikujumuishwa ingawa ilikuwa 
muhimu katika kuwezesha 
upatikanaji wa misaada na 
mikopo.  
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Jina la Ripoti Iliyopitia Wadau 
Walioshirikishwa 

Maoni 

Norway, ICRISAT, 
UNIDO, IFAD, JICA, 
CGIAR, Uholanzi, 
Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kilimo, na 
Wizara ya Kilimo  

OR-TAMISEMI na taasisi zisizo 
za kiserikali hazikujumuishwa 
ingawa katika utekelezaji wa 
programu, walibainishwa kama 
wafadhiri.  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye taarifa za Wizara ya Kilimo mwaka 2024 
 
Jedwali Na. 40 linaonesha ushirikishaji usioridhisha wa wadau muhimu kama 
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha.  Hali hii 
ilisababisha ucheleweshaji wa utekelezaji wa shughuli za Programu kama vile 
ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji chini ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji. 
  
8.3.3 Wizara ya Kilimo kutopanga ipasavyo utekelezaji wa Programu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo haikupanga kikamilifu utekelezaji wa 
Programu hii ikiwa pamoja na uchelewaji wa kuandaa miongozo; kutofanya 
upembuzi yakinifu kwa kina; na kutoandaa kikamilifu rasilimali zilizohitajika 
kabla ya kuanza utekelezaji wa Programu. Upungufu uliobainika ulihusiana na 
kutopanga mipango ipasavyo kama  ilivyoelezewa zaidi hapa chini. 
 
(a) Wizara ya Kilimo haikuweza kuandaa Nyaraka za Miongozo ipasavyo ili 

kusaidia Utekelezaji wa Programu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa nyaraka mbili tofauti za Programu zilizosainiwa, 
ambazo zilikuwa na tofauti katika malengo. Ilibainika pia kutokuwapo kwa hati 
ya makubaliano na wafadhili. Hali hii ni kinyume na aya ya 5.2.1 ya Mwongozo 
wa Upangaji wa Miradi na Majadiliano ya Kupata Mikopo, Utoaji Dhamana, na 
Upokeaji wa Ruzuku wa Mwaka 2020. Aya hiyo inazitaka taasisi zinazotekeleza 
programu kuandaa hati za mradi, ikijumuisha hati elekezi za utekelezaji wa 
Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora kama inavyofafanuliwa hapa chini.   
 

(i) Kuwapo kwa nyaraka za programu zilizosainiwa zikiwa na utofauti 
wa malengo ya vijana watakaonufaika na programu  

 
Utekelezaji wa  Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora unaongozwa na waraka wa 
programu wa mwaka 2022. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa nyaraka 
mbili za programu zenye jina moja, zinazoonesha Programu ya Jenga Kesho iliyo 
Bora. Mapitio ya nyaraka hizo mbili yalionesha utofauti katika lengo la mafunzo 
ya vijana lililowekwa, ambapo waraka mmoja wa programu ulionesha kuanza 
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na vijana 1,500,000 huku waraka wa pili ukionesha kuanza na vijana 
wasiopungua 200,000. Hali hii ilisababisha kukosekana kwa mikakati ya wazi ya 
jinsi ya kufikia malengo ya kutoa mafunzo kwa vijana 1,500,000. 
 

(ii) Kukosekana kwa hati ya makubaliano na mikataba kati ya Wizara ya 
Kilimo, wafadhili, na wawekezaji  

 
Mapitio ya Waraka wa Programu wa Mwaka 2022 yalionesha kuwa fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli za Programu zilitoka katika vyanzo mbalimbali. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kukosekana kwa hati ya makubaliano kati ya 
wawekezaji na Wizara ya Kilimo, ambayo ingeongeza nafasi za kujitolea 
kufadhili kabla ya utekelezaji wa programu.  
 
Makadirio ya bajeti ya Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ilikuwa Sh.  356 
bilioni, ikijumuisha miaka minane kuanzia Mwaka wa Fedha 2022/23 – 2029/30. 
Kiasi cha bajeti kilichopangwa kutoka serikalini kilikuwa asilimia 24 na asilimia 
76 kilipangwa kitoke katika sekta binafsi, asasi zisizo za kiserikali, na washirika 
wa maendeleo. Bajeti ya serikali ilielekezwa kwa Wizara ya Kilimo na mamlaka 
za serikali za mitaa. 
 
Kutokuwapo kwa hati wa makubaliano na wafadhili kulisababisha kutotolewa 
kwa fedha kutoka kwa wafadhili wote kwa Miaka miwili ya Fedha 2022/23 na 
2023/24. 
 
Sababu ya wafadhili kutotoa bajeti ni ukosefu wa Mkataba wa Makubaliano, 
ambao ungeweza kuongeza dhamira ya wafadhili kutoa fedha kwa mujibu wa 
makubaliano. Hali hii ilitokana na kutoshirikishwa ipasavyo kwa wafadhili 
wakati wa kupanga. 
 
(b) Ukosefu wa utekelezaji wa kutosha wa upembuzi yakinifu wa kina kabla 

ya utekelezaji wa programu  
 
Mapitio ya waraka wa upembuzi yakinifu wa mwezi Aprili 2023 na hati ya ardhi 
kutoka Wizara ya Kilimo yalibaini kuwa Wizara ya Kilimo ilipanga kuanza 
kutekeleza programu katika mashamba ya vitalu ya Chinangali na Ndogowe. 
Kisha upembuzi yakinifu ulifanyika katika mashamba hayo mawili. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini kuwa upembuzi yakinifu haukufanyika ipasavyo kama 
ilivyopendekezwa na Mwongozo wa Maendeleo ya Skimu za Umwagiliaji wa 
Mwaka 2019 na Aya ya 2.3.1 ya Mwongozo wa Upangaji wa Miradi na Majadiliano 
ya Kuongeza Mikopo wa Mwezi Novemba 2020. Aya hiyo inaitaka Wizara ya 
Kilimo kuhakikisha upembuzi yakinifu au mapendekezo ya mradi yana maelezo 
ya kina, yanayoakisi kwa usahihi uwezekano wa mradi, na kutoa taarifa zote 
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muhimu kwa ajili ya uamuzi. Maelezo ya utoshelevu wa upembuzi yakinifu 
uliofanywa yanaoneshwa katika Jedwali Na. 41. 
  
Jedwali Na. 41: Upembuzi Yakinifu Uliofanyika na Upungufu Uliobainishwa  
Sehemu ya Upembuzi Yakinifu Hali Maoni 
Hali ya Hewa na Maliasili Ulifanyika Ulifanyika  kwa utoshelevu 

Mikopo na Masoko Ulifanyika Ulifanyika  kwa Utoshelevu 

Kipengele cha Uhandisi wa Mradi Ulifanyika kwa 
kiasi 

Haukufanyika kwa utoshelevu; 
mifereji ya maji ilikosekana kwa 
maji ya ziada kutoka shambani 

Mpango wa Utekelezaji 
Unaotarajiwa 

Ulifanyika Ingawa ulifanyika, ulikuwa na 
ukosefu wa wadau wa kufadhili 
mpango 

Utafiti wa Udongo Ulifanyika kwa 
kiasi 

Maelezo yalikosekana kuhusu 
virutubisho na hali ya udongo 

Mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini  

Ulifanyika Ulifanyika kwa utoshelevu 

Uchambuzi wa Kiuchumi na 
Kifedha kwa Mradi  

Haukufanyika 
kwa wakati 

Kipengele cha tathmini ya kifedha 
kilifanyika baadaya Programu 
kuanza 

Vipengele vya Afya, Kijamii, na 
Mazingira 

Haukufanyika Tathmnini ya athari za kimazingira 
na kijamii ilikamilika mwezi April 
2024, miezi 13 baada ya kuanza 
utekelezaji wa Programu 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye upembuzi yakinifu wa programu mwaka 2024 
 
Jedwali Na. 41 linaonesha kuwa kati ya vipengele vinane vilivyofanyiwa 
tathmini ya upembuzi yakinifu uliofanyika, vipengele vitatu kuhusu hali ya hewa 
na maliasili, mikopo na masoko, na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ulifanywa 
ipasavyo; vipengele vingine vitano vilibainika kuwa na upungufu. 
 
Ucheleweshaji wa tathmini ya kiuchumi na kifedha ulichangia kuchelewa kwa 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kutekelezwa kwenye Programu 
kulikosababishwa na kutotolewa fedha kutoka kwa wafadhili ikijumuisha Benki 
ya Maendeleo ya Afrika. 
 
(c) Wizara ya Kilimo kutoweza kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali zote 

zilizohitajika kabla ya kuanza kwa programu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Kilimo haikukusanya fedha zilizohitajika kabla 
ya kuanza utelelezaji wa programu. Hali hii ni kinyume na Mwongozo wa 
Upangaji wa Miradi na Majadiliano ya Kupata Mikopo, Utoaji Dhamana, na 
Upokeaji wa Ruzuku wa Mwaka 2020. Mwongozo huo unataka watekelezaji wa 
programu kuhakikisha fedha zinatengwa kulingana na ukubwa wa programu. 
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Kwa mujibu wa waraka wa programu wa mwaka 2022, makadirio ya bajeti ya 
kutekeleza mpango ilikuwa Sh. 356.199 bilioni, ambapo asilimia 24 ya bajeti 
hiyo ilitakiwa kutoka serikalini (Wizara ya Kilimo na OR-TAMISEMI) na asilimia 
76 ilitakiwa kutoka kwa washirika wa maendeleo, asasi zisizo za kiserikali, na 
sekta binafsi kwa kipindi cha miaka minane chini ya utekelezaji wa mpango huo. 
 
Mapitio ya waraka wa programu na taarifa ya nne ya mwaka ya utekelezaji ya 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi 2023/24 ilionesha kuwa Wizara ya Kilimo 
haikutayarisha kwa wakati andiko la tathmini ya kuanzisha mradi, mikataba ya 
ufadhili, hati ya makubaliano, na tathmini ya athari za kimazingira na kijamii, 
ambazo zilikuwa muhimu kwa ajili ya upatikanaji wa rasilimali-fedha. Hali hii 
ilikuwa kinyume na lengo lililowekwa la kukusanya fedha kwa mujibu Programu 
na mfumo wa matokeo kwa Miaka ya Fedha 2022/23 na 2023/24. 
 
8.3.4 Utekelezaji usiokidhi mahitaji ya programu kwa Wizara ya Kilimo  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa wakati wa utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo 
Bora, si vijana wote walipatiwa mashamba kwa ajili ya kilimo na kulikuwa na 
utayarishaji usiojitosheleza  wa mashamba kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 

(a) Si vijana wote walipatiwa mashamba kwa ajili ya kilimo  
 
Mapitio ya Mpango-kazi wa Programu na Mfumo wa Matokeo katika Miaka ya 
Fedha 2022/23 na 2023/24 yalibaini kuwa Wizara ya Kilimo ilifanikiwa kudahili 
vijana 812 katika vituo vya mafunzo na baadaye wangeweza kupangiwa katika 
mashamba baada ya kuhitimu mafunzo. Ukaguzi ulibainisha kuwa, Wizara ya 
Kilimo ilifanikiwa kusajili vijana 812 kwa ajili ya mafunzo katika vituo vya 
mafunzo, ambapo vijana 686 walihitimu na kupangiwa mashamba. 
 
Kwa mujibu wa muhtasari wa kikao cha kamati ya ufundi na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo kilichofanyika tarehe 8 Novemba 2024, kati ya vijana 686 
waliofanikiwa kupatiwa mafunzo, vijana 268 walipewa shamba la Chinangali na 
vijana 418 walipewa shamba la Ndogowe, yote yakiwa mkoani Dodoma.  
 
Wakaguzi walitembelea mashamba ya vitalu ya Chinangali na Ndogowe mwezi 
Septemba 2024 na waliwakuta vijana 249 kati ya 268 waliotakiwa kuwapo 
kwenye shamba la Chinangali, huku vijana 418 waliotakiwa kuwapo katika 
shamba la Ndongowe hawakuwa wamewasili shambani na kujishughulisha na 
shughuli za kilimo. 
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(b) Asilimia 82 ya mashamba ya programu hayakuwa na hatimiliki ya 
ardhi   

 
Mapitio ya taarifa za umiliki wa ardhi za mwaka 2024 yalionesha kuwa, Wizara 
ya Kilimo ilifanikiwa kupata ardhi yenye vipande 28 vikiwa na ukubwa wa hekta 
136,098.11. 
 
Kati ya ardhi yenye vipande vya mashamba 28, vipande 5 vyenye ukubwa wa 
hekta 25,607.2 sawa na asilimia 18 ya vilivyotengwa kwa ajili ya mashamba 
vilikuwa na hatimiliki, wakati ardhi iliyobaki ambayo haikuwa na hatimiliki 
ilikuwa na vipande 23 vyenye ukubwa wa hekta 110,490.802 (sawa na asilimia 
82). Hatimiliki zilizopatikana ni za mashamba ya Chinangali na Ndogowe katika 
Mkoa wa Dodoma, na Mapogolo, Nkungungu, na Lwalaje katika Mkoa wa Mbeya. 

 
(c) Kutozingatiwa kwa vipengele kuhusiana na usimamizi wa mazingira 

na mambo ya kijamii wakati wa utekelezaji wa Programu ya Kuijenga 
Kesho Iliyo Bora  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na uzingatiaji wa kipengele cha usimamizi wa  
mazingira wakati wa uandaaji wa mashamba ya Chinangali na Ndogowe, 
kinyume na Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 
2004 na Aya ya 7.3 ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Programu ya Uendelezaji 
wa Sekta ya Kilimo - Awamu ya Pili, ambayo inataka Wizara ya Kilimo kufanya 
tathmini ya athari za kimazingira na kijamii kabla ya kuanza au kufadhili mradi. 
 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji Programu ya Uendelezaji wa Sekta ya Kilimo - 
Awamu ya Pili yalionesha kuchelewa kwa utekelezaji wa tathmini ya athari za 
kimazingira na kijamii kwa mashamba kama mpango ulivyotakiwa kufanyika 
mwezi Machi 2023, wakati taarifa za athari kwa kimazingira na kijamii 
zilikamilishwa mwezi Aprili 2024. Hali hii ilisababisha ucheleweshaji kwa mwaka 
mmoja. Ucheleweshaji wa kufanya tathmini ya athari za kimazingira na kijamii 
ulichangiwa na mipango duni, kwani Wizara ya Kilimo haikuzingatia mahitaji ya 
wadau, hususani Benki ya Maendeleo ya Afrika. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
Programu ya jenga Kesho iliyo Bora , kama vile Chunya Mkoani Mbeya, shughuli 
za kilimo zilikuwa zikiendelea. Pia, ardhi zingine zilinunuliwa mkoani Njombe, 
Pwani, Kagera, na Kigoma lakini hakukuwa na ushahidi kwamba tathmini ya 
athari za kimazingira na kijamii zilifanyika 
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Kuchelewa kufanyika kwa tathmini ya athari za kimazingira na kijamii 
kulisababisha ucheleweshaji wa kutolewa mikopo kutoka Benki ya Maendeleo 
ya Afrika kwani ilikubaliwa kufanyika kwa tathmini ya athari za kimazingira na 
kijamii kabla ya kutolewa kwa mkopo. 
 
8.3.5 Uratibu wa wadau, tathmini, na ufuatiliaji usiojitosheleza wakati wa 

utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Kamati ya Taifa ya Uongozi haikusimamia utendaji wa 
Wizara ya Kilimo wakati wa utekelezaji wa Programu na kulikuwa na ufuatiliaji 
usiojitosheleza  wa Programu kama inavyoelezwa hapa chini. 
 

(a) Kamati ya Taifa ya Uongozi haikusimamia utendaji wa Wizara ya 
Kilimo katika Utekelezaji wa Programu ya Kuijenga Kesho Bora kwa 
Vijana 

 
Mapitio ya muhtasari wa kikao cha ripoti kwa robo mwaka kilichofanywa na 
Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Kiufundi yalionesha kuwa kamati hiyo ilikutana 
kila robo mwaka kama ilivyopangwa. Hata hivyo, mapitio ya muundo wa kamati 
hiyo yalibaini kuwa wajumbe wote walikuwa wafanyakazi wa Wizara ya Kilimo, 
kinyume na matakwa ya mwongozo wa utekelezaji wa Programu ya jenga Kesho 
iliyo Bora unaotaka kamati hiyo kuundwa na wajumbe kutoka taasisi 
mbalimbali. 
 
Wajumbe wa Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Kiufundi walitakiwa kutoka kwenye 
sekta za umma na binafsi na wakiwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa 
Programu ya jenga Kesho iliyo Bora . Kwa sekta ya umma, angalau mjumbe 
mmoja alitakiwa kuteuliwa kutoka wizara zinazoongoza katika sekta ya kilimo.  
 
Pia, Kamati hiyo ilitakiwa kuwa na wajumbe kutoka Wizara ya Fedha; Ikulu; 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu; na Msajili 
wa Vyama vya Ushirika, chini ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 
Wawakilishi kutoka sekta binafsi na wadau wa maendeleo walitakiwa kuwa 
sehemu ya wajumbe wa kamati. 
 
Kamati hiyo ilikusudiwa kusimamia na kushauri kuhusu masuala yote ya kiufundi 
yanayohitajika ili kufanikisha utekelezaji wa Programu ya jenga Kesho iliyo Bora 
.  
Hivyo, lengo la kuhakikisha kuwa Kamati ya Taifa ya Ushauri wa Kiufundi inakuja 
na maoni na mawazo kutoka kwa wadau wote hayakufikiwa kwa sababu 
hakukuwa na mawazo ya wadau kutoka vyombo vingine. 
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(b) Ufuatiliaji usiojitosheleza wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Kilimo haikufuatilia na kutathmini utekelezaji 
wa Programu ya jenga Kesho iliyo Bora kinyume na Kifungu cha 1.4.1 cha 
Mwongozo wa Uendeshaji wa Programu ya jenga Kesho iliyo Bora , kinachoitaka 
Wizara ya Kilimo kuwa na mtaalamu wa ufuatiliaji na tathmini anayehusika na 
kufuatilia maendeleo ya programu hiyo. 
 
Hadi kufikia mwezi Disemba 2024, Wizara ya Kilimo haikuwa na mtaalamu 
aliyekuwa na jukumu la kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa Programu ya 
jenga Kesho iliyo Bora . Wizara haikubainisha hatari zilizoweza kujitokeza au 
utofauti kutoka kwenye mipango iliyojiwekea, hivyo kushindwa kufanya 
marekebisho kwenye matarajio na matokeo yanayopatikana, kinyume na Aya ya 
7 ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Miradi ya Kilimo.  
 
Aidha, katika ngazi ya wizara, kitengo cha ufuatiliaji na tathmini kilikuwa na 
jukumu la kufuatilia na kutathmini shughuli za Wizara ya Kilimo. Hata hivyo, 
hapakuwa na taarifa ya ufuatiliaji na tathmini iliyohusu Programu ya jenga 
Kesho iliyo Bora . 
 
Hali hii ilisababisha utekelezaji usiojitosheleza wa programu kwa kuwa kulikuwa 
na ukosefu wa taarifa za ufuatiliaji kutoka kwa wataalamu wa ufuatiliaji na 
tathmini kama inavyohitajika. Hali hii pia ilipunguza kiasi cha taarifa 
zinazowasilishwa ili kuwashauri watoauamuzi kwa ajili ya kufanya uamuzi 
mbalimbali kulingana na hali ya Programu. 
 
8.4 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Utoaji wa Huduma za Ugani kwa Mifugo  
 
Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi uliohusu utoaji wa huduma za ugani wa 
mifugo kwa wafugaji umewasilishwa hapa chini. 
 
8.4.1 Asilimia 9 ya kaya za wafugaji ndio zilikuwa zinapatiwa huduma za 

ugani wa mifugo  
 
Sensa ya Kilimo ya Taifa ya Mwaka 2019/20 ilionesha kuwa kaya 2,747,910 
zilijishughulisha na ufugaji, ambapo kaya 2,683,454 zilikuwa Tanzania Bara na 
kaya 64,456 za Tanzania Visiwani 
 
Sensa hiyo ilionesha kuwa ni asilimia 9 tu ya kaya zote zilizokuwa zinafuga 
mifugo zilipata huduma za ugani huku kaya ambazo hazikupata huduma za ugani 



 

 
 

157 

 

za mifugo zikifikia asilimia 91 kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na.18. 
Matokeo haya yanakinzana na Aya ya 5.4 (i) ya Mpango wa Mageuzi ya Sekta ya 
Mifugo unaotaka kuimarishwa kwa utoaji wa huduma za ugani, kuongeza wigo 
wa wafugaji, na kuwapa maofisa ugani vifaa vya usafiri. 
 
 
 
 
 
 

Kielelezo Na.  18: Asilimia ya Wafugaji Waliopatiwa Huduma za Ugani wa 
Mufugo kwa Mwaka 2019/20 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka Sensa ya Kilimo ya Taifa ya Mwaka 2019/20  

Kielelezo Na. 18 kinaonesha utoaji mdogo wa huduma za ugani wa mifugo huku 
asilimia 91 ya kaya zikikosa huduma. Hali hii ilimaanisha kwamba kaya hizi 
zilitumia mbinu zisizo rasmi kutibu, kufuga, na kulisha mifugo yao kila siku. 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa utoaji mdogo wa huduma za ugani wa mifugo 
ulisababishwa na upungufu wa maofisa ugani wa mifugo. Uwiano wa ofisa ugani 
wa Tanzania kwa mkulima ulikuwa 1:2,800, ambao ni juu zaidi ya uwiano 
uliopendekezwa na Benki ya Dunia wa 1:500. Idadi ya maofisa ugani 
waliokuwapo ilikuwa 4,406 sawa na asilimia 33 ya mahitaji ya 13,279. 
 

8.4.2 Mafunzo yasiyotosheleza yalitolewa kwa wafugaji  
 

Uchambuzi wa taarifa za mwaka kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi pamoja na 
halmashauri zilitotembelewa wakati wa ukaguzi ulionesha utolewaji wa 
mafunzo yasiyojitosheleza kwa wafugaji kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2019/20 hadi 2023/24. Taarifa za kina zinaelezewa hapa chini. 
 
 

9%

91%

Kaya ambazo zimepokea huduma za Ugani wa Mifugo
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(a) Mafunzo yaliyotolewa kwa wafugaji yalifikia asilimia 0.06 ya 
mafunzo yaliyopangwa  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa wafugaji 12,120 kati ya 1,920,836 sawa na asilimia 0.06 
ndio walipata mafunzo kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2023/24 ikiwa  
kinyume na lengo la 3 la lengo mahususi E la Mpango-mkakati wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi wa mwaka 2021/22-2025/26, lililopanga kutoa mafunzo kwa 
jumla ya wafugaji 1,920,836 kufikia mwaka 2023/24. Jedwali Na. 42 linaonesha 
hali ya utekelezaji wa mafunzo kwa wafugaji kuanzia mwaka 2019/20 hadi 
2023/24. 
 

Jedwali Na. 42: Hali ya Utekelezaji wa Mafunzo kwa Wafugaji kuanzia 
Mwaka 2019/20 hadi 2023/24  

Mwaka wa 
Fedha 

Namba ya Wafugaji 
Waliopangwa 

Kupatiwa Mafunzo  

Namba ya Wafugaji 
Waliopatiwa 

Mafunzo  

Asilimia ya Wafugaji 
Waliopatiwa 

Mafunzo 
2019/20 260,000 0 0 
2020/21 0 119,18 N/A 
2021/22 360,380 0 0 
2022/23 500,000 0 0 
2023/24 800,456 202 0.03 
Jumla  1,920,836 12,120 0.06 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa Mpango-mkakati na taarifa za utekelezaji wa 

mafunzo mwaka 2024  
 

Jedwali Na. 42 linaonesha kuwa hakukuwa na mpango wa mafunzo kwa mwaka 
2020/21. Hata hivyo, wakulima 119,185 walioneshwa kupata mafunzo katika 
mwaka husika, ambayo ilikuwa idadi kubwa zaidi katika miaka mitano. Pia, 
hakukuwa na taarifa za mafunzo kwa wafugaji zilizowasilishwa kuonesha 
utekelezaji wa mpango. 
 
Taarifa za utekelezaji za mwaka kutoka halmashauri nne zilizotembelewa 
zilionesha kuwa wastani wa mafunzo kwa wafugaji ni asilimia 65 kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2023/24. Hali hii ilikuwa chini ya malengo 
yaliyooneshwa katika lengo D, Aya ya 1.3(ii) ya Mpango-mkakati wa OR-
TAMISEMI (2021/22-2025/26) inayolipa jukumu OR-TAMISEMI la kujenga uwezo 
wa tawala za mikoa kuratibu na kusimamia masuala ya mikoa na kutoa msaada 
wa kitaalamu kwa halmashauri kupitia sekretarieti za mikoa. Kielelezo Na. 19 
kinaonesha asilimia ya wafugaji waliopata mafunzo katika halmashauri 
zilizotembelewa. 
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Kielelezo Na.  19: Asilimia ya Wafugaji Waliopatiwa Mafunzo kwenye 
Halmashauri Zilizotembelewa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye ripoti za mafunzo mwaka 2019/20-

2023/24 

Kielelezo Na. 19 kinaonesha kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika ilivuka 
malengo yake mwaka 2020/21 (135%), 2022/23 (141%) na 2023/24 (109%). 
Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi kiwango cha utolewaji wa mafunzo 
kiliongezeka kutoka asilimia 83 mwaka 2019/2020 hadi asilimia 93 mwaka 
2023/24 bila ya kuvuka malengo. Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa kiwango cha 
utolewaji wa mafunzo kiliongezeka kutoka asilimia 48 mwaka 2019/20 hadi 
asilimia 65 mwaka 2023/24. Katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni kiwango 
cha utolewaji wa mafunzo kilipanda na kushuka, ikianza na asilimia 30 mwaka 
2019/20; mwaka 2021/22 kilifikia kilele kwa asilimia 66; kisha kushuka hadi 
asilimia 52 mwaka 2022/23 na kupanda tena hadi asilimia 65 mwaka 2023/24. 

Utolewaji mdogo wa mafunzo kwa wafugaji ulisababishwa na kutofanyika kwa 
mahitaji ya mafunzo kwa wafugaji kwenye halmashauri kinyume na Kifungu cha 
2.3.1 cha Mwongozo wa Utoaji wa Huduma za Ugani wa Mifugo Mwaka 2011 
kinachozitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa huduma za ugani 
zinakidhi mahitaji, kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya makundi mbalimbali 
katika kupanga, kutekeleza, na ufuatiliaji na tathmini. 
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Utekelezaji usiojitosheleza  wa mafunzo kwa wafugaji ulisababisha uelewa 
mdogo wa mambo kadhaa muhimu ya ufugaji katika ngazi ya kaya. 
 
8.4.3 Mchakato usioridhisha wa utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo  
 
Mapitio ya taarifa za usajili kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi za mwaka 2022 
yalibainisha mambo yafuatayo: 
 
(a) Asilimia 11 ya mifugo ilisajiliwa kielekitroni  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mwaka 2022, mifugo 5,068,617 sawa na asilimia 11 ya 
idadi ya mifugo 45,920,000 ilipangwa kutambuliwa, kuwekewa alama masikioni 
kwa njia ya kielekitroni kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 20. 
 

Kielelezo Na. 20: Hali ya Usajili wa Mifugo  

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye taarifa za Wizara ya Mifugo na Uvuvu 

mwaka 2024 
 
Kielelezo Na. 20 kinaonesha kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI 
hazikufikia idadi iliyopangwa ya mifugo kuwekewa alama za kielekitroni za 
masikioni. Ilielezwa kuwa, shughuli hiyo ilianza mwaka 2021 na kusimamishwa 
mwezi Oktoba 2022, ambapo mafanikio yalikuwa asilimia 11 tu. Ukaguzi ulibaini 
kuwa kati ya ng'ombe 23,043,397 waliolengwa, ni ng'ombe 4,239,955 tu ndio 
walisajiliwa, hivyo kufikia asilimia 18.4 ya lengo. Aidha, punda 415,206 
walilengwa, lakini waliosajiliwa walikuwa 66,433, sawa na asilimia 16. Aidha, 
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mbuzi 17,064,333 walipangwa kusajiliwa, lakini waliosajiliwa walikuwa 
511,930, sawa na asilimia 3. Kwa upande wa kondoo, lengo lilikuwa kusajili 
kondoo 6,256,725, lakini waliosajiliwa walikuwa kondoo 250,269, sawa na 
asilimia 4 hadi mwisho wa zoezi hilo. 

Mapitio ya taarifa za usajili na ufuatiliaji zilizoandaliwa na kuwasilishwa kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Handeni, yalibaini kuwa 
shughuli hiyo haikuweza kufanyika kwa sababu wafugaji walisema ada ya Sh.  
1,750 ya usajili kwa sikio moja kwa ng'ombe na Sh. 1,000 kwa punda ilikuwa 
kubwa. Pia, wafugaji waliohojiwa katika halmashauri hiyo walionesha uelewa 
mdogo kuhusu usajili wa mifugo. Hali hii ilichangiwa, kwa kiasi kikubwa, na 
kampeni zisizojitosheleza  za uhamasishaji wakati wa zoezi la usajili. 
(b) Mfumo wa usajili, utambuzi na ufuatiliaji kwa mifugo kutofanya kazi  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi na halmashauri hazikuwa na 
mfumo wa usajili, utambuzi, na ufuatiliaji wa mifugo. Ilibainika kuwa takwimu 
za usajili wa mifugo zilikusanywa kwa mkono na zilirekodiwa katika mfumo wa 
data wa wazi (Open Data Kit Software), mfumo ambao ulikuwa na upungufu 
katika uchambuzi wa kumbukumbu. Kwa ujumla, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi na halmashauri hazikuwa na mifumo ya kielekitroni ya 
utambuzi na usajili wa mifugo, kinyume na Kifungu cha 4(1) cha Sheria ya 
Utambuzi na Ufuatiliaji wa Mifugo ya Mwaka 2010 na kanuni zake za mwaka 
2011, zinachosisitiza uanzishaji wa mfumo madhubuti wa usajili na utambuzi 
wa mifugo. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa, kumbukumbu zilizokusanywa hapo awali hazikuwa 
na usahihi, hali iliyoathiri na kupunguza kuaminika kwa taarifa hizo. Hususani, 
kumbukumbu za majengo na zile zinazohusu idadi halisi ya mifugo inayomilikiwa 
na wafugaji haikutolewa kwa usahihi na wafugaji. Pia, kumbukumbu 
zilizokusanywa hazikuoanishwa na alama za kielekitroni za masikioni kutokana 
na kukosekana kwa skana za kusoma taarifa za kielekitroni zilizopo kwenye 
masikio ya mifugo. 
 
8.4.4 Upungufu wa rasilimali-watu, fedha na vifaa vya kufanyia kazi za 

huduma za ugani za mifugo  
 
Ukaguzi ulibaini upungufu wa rasilimali za kutosha kusaidia utoaji wa huduma 
za ugani wa mifugo, kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
a) Upungufu kwa asilimia 67  wa maofisa ugani wa mifugo  
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Ukaguzi ulipitia Mpango Kabambe wa Kilimo wa Mwaka 2024, na Mpango wa 
Mageuzi katika Sekta ya Mifugo (2022/2023-2026/2027), ambapo ilibainika kuwa 
kulikuwa na upungufu wa maofisa ugani nchini. Kulikuwa na maofisa ugani 4,406 
tu, sawa na asilimia 33, kati ya maofisa ugani 13,279 waliohitajika. Jedwali Na. 
43 linaonesha idadi iliyopo ya maofisa ugani wa mifugo dhidi ya wanaohitajika 
katika miaka mitano ya fedha. 
 

Jedwali Na. 43: Idadi ya Maofisa Ugani Wanaohitajika na Waliopo kuanzia 
Mwaka 2019/20 hadi 2023/24 

Mwaka wa 
Fedha 

Maofisa Ugani wa 
Mifugo Wanaohitajika  

Maofisa Ugani wa 
Mifugo Waliopo  

Asilimia ya 
Mapungufu  

(%) 
2019/20 13,279 3,642 73 

2020/21 13,279 3,642 73 

2021/22 13,279 3,642 73 

2022/23 13,279 4,406 67 

2023/24 13,279 4,406 67 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye idadi ya watumishi mwaka 2024  

 
Jedwali Na. 43 linaonesha upungufu wa maofisa ugani kutoka asilimia 73 hadi 
67 mwaka 2022/23. Mchanganuo unaonesha kuwa maofisa ugani 764 waliajiriwa 
mwaka 2022/23 kwa uratibu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi lakini hakukuwa na 
ongezeko la maofisa ugani chini ya OR-TAMISEMI. 

 
b) Upungufu wa utoaji na utunzaji wa vitendeakazi vya huduma za ugani 

wa mifugo  
 
Aya ya 2.8.1 ya Mwongozo wa Utoaji wa Huduma za Ugani wa Mifugo Mwaka 
2011 inataka Wizara ya Mifugo na Uvuvi na halmashauri kuhakikisha kuna 
msaada wa kutosha wa vifaa. Inataka mamlaka za serikali za mitaa kufanya 
tathmini ya mahitaji ili kubaini mahitaji ya vifaa, vifaa vya ugani, na 
vitendeakazi vingine katika ngazi ya taifa, mikoa, na halmashauri. Aidha, 
miongozo inataka kuwapo kwa uwezeshaji na matengenezo ya vifaa vyote 
vilivyotengwa. 
 
Tathmini ya utoaji na matengenezo ya vitendeakazi vya huduma za ugani wa 
mifugo ilibaini asilimia 66 ya maofisa ugani wa mifugo hawakupewa pikipiki. 
Tathmini ya kitaifa ya mwaka 2024 ilibainika kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ilifanikiwa kusambaza pikipiki 1,500 kati ya 4,406 zilizodaiwa kuwezesha 
kuhudumia maofisa ugani wa mifugo kote nchini. Usambazaji wa pikipiki ulifikia 
asilimia 34 tu ya mahitaji yaliyokuwapo. 
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Kutokuwapo kwa usambazaji wa kutosha wa pikipiki kulionesha kuwa zaidi ya 
nusu ya maofisa ugani waliokuwapo walikosa pikipiki ili kuwafikia wafugaji 
katika maeneo ya pembezoni pale ilipohitajika na wakati wa kutoa huduma za 
kawaida za ugani. 
  
c) Upungufu kwa Asilimia 66 wa Majosho19 ya Mifugo Nchini  
 
Mapitio ya hali ya majosho ya mifugo yaliyojengwa nchini yalibaini kuwa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi ilikuwa na jumla ya majosho 2,901 katika mikoa yote, 
ambapo majosho 2,730 yalikuwa yanafanya kazi, huku majosho 147 hayakuwa 
yakifanya kazi. Hali hii iliashiria kuwa nchi ilikuwa na upungufu wa majosho 
5,756, sawa na asilimia 66 ya majosho ya mifugo, ambayo ni pungufu ya ujenzi 
wa majosho 8,657 nchini ifikapo mwaka 2026/27. Kiambatisho Na. 2 
kinaonesha Mpango wa Mageuzi ya Mifugo unaolenga kuimarisha afya ya mifugo.    
 
Aidha, ukaguzi ulitathmini mwenendo wa ujenzi wa majosho ya mifugo kwa 
kuangalia idadi inayohitajika dhidi ya majosho yaliyopo katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizotembelewa. Matokeo yalionesha kuwa, hakukuwa na 
halmashauri yoyote iliyokuwa na mahitaji yake ya majosho katika kipindi 
chochote cha miaka mitano inayoangaziwa, kama invyooneshwa katika 
Kielelezo Na. 21. 
 
Kielelezo Na. 21: Mwenendo wa Uhitaji na Kuwapo kwa Majosho ya Mifugo 

kwenye Halmashauri zalizotembelewa (2019/20-2023/24) 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kweye tathmini ya majosho nchini mwaka 2024 

 
19 Maeneo ya kuogeshea mifugo kuwakinga na magonjwa 
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Kielelezo Na. 21 kinaonesha kuwa halmashauri zote zilikosa majosho ya 
kutosha kwa ajili ya mifugo yao katika miaka yote ya fedha iliyotathminiwa. 
Tathmini zaidi ilionesha kuwa, Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa ndiyo ilikuwa 
na idadi ndogo ya majosho yanayotumika kuogeshea mifugo. Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya majosho huku majosho 
yaliyofanya kazi ya kuogeshea mifugo yakiongezeka. Halmashauri ya Wilaya ya 
Katavi ilikuwa na mahitaji ya mara kwa mara na ongezeko kidogo la idadi ya 
majosho ndani ya miaka mitano. 
 
8.4.5 Wizara ya Kilimo, Wizara Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI 

kutofuatilia huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa OR-TAMISEMI haikufanya tathmini na ufuatiliaji kwa 
halmashauri kujua huduma za ugani zilizotolewa kinyume na Aya ya 2.3.1 ya 
Mpango-mkakati (2021/22-2025/26) inayoitaka OR-TAMISEMI kusimamia ubora 
wa huduma za ugani zinazotolewa na kueleza kuwa OR-TAMISEMI pamoja na 
majukumu mengine, ilipaswa kuhakikisha ufuatiliaji wa huduma kama vile 
huduma za ugani ili kukuza ubora wake. Hususani, ukaguzi ulibaini yafuatayo: 
 
 
 

(a) Hakukuwa Na Taarifa Za Kutosha Za Ufuatiliaji Kutoka Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa   

 
Mkoa wa Tanga ulifuatilia shughuli za halmashauri. Timu ya ukaguzi ilipewa 
ripoti za maendeleo za robo mwaka, ambazo zilijumuisha shughuli zilizofanyika 
na asilimia ya utendaji. Mikoa mingine iliyotembelewa haikuwa ikifuatilia 
shughuli za halmashauri zake.  
 
Pia, ilibainika kuwa halmashauri hazikuwa na mpango wa kutembelea na 
kufuatilia kata ili kutathmini huduma za ugani wa mifugo zinazotolewa. Maofisa 
ugani wa mifugo wa kata walikuwa wakituma ripoti kila mwezi, ambapo ripoti 
hizo zilipaswa kukusanywa kwenye halmashauri. 
 
Ukaguzi haukupata ushahidi ulioonesha kuwa maofisa ugani wa mifugo wa 
halmashauri walitembelea wafugaji katika ngazi ya kata kwa ajili ya ufuatiliaji. 
maofisa ugani wa mifugo katika halmashauri walitembelea kata lilipotokea 
jambo la dharura, mfano kushamiri kwa migogoro kati ya wakulima na wafugaji 
na kampeni za kitaifa, kama vile chanjo. 
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(b) Ubadilishanaji usiojitosheleza  wa taarifa kati ya OR-TAMISEMI na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi  

 
Ukaguzi ulibaini ubadilishanaji usiojitosheleza  wa taarifa kati ya OR-TAMISEMI 
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi. OR-TAMISEMI, kama msimamizi wa Tawala za 
mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, ilikosa kanzidata ya vifaa vya mifugo, 
na ilipoombwa nayo iliomba taarifa hizo kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI hazikuwa zimeanzisha taratibu rasmi 
za kubadilishana taarifa kuhusu utekelezaji wa huduma za ugani wa mifugo. 
Kutokana na hali hiyo, wizara hizi mbili zilionekana kufanya kazi kwa kujitenga. 
Hali hili ilithibitishwa katika mapitio ya Ripoti ya Utekelezaji wa Mkakati wa 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo wa Mwaka 2023, ambapo ilibainika kuwa kulikuwa 
na mawanda madogo ya ushiriki wa wadau. Ilibainika kuwa mawanda yangeweza 
kutatuliwa kwa kuwa na vikosi-kazi vya kimkakati vinavyoongozwa na wizara za 
kisekta. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi na OR-TAMISEMI 
hazikubadilishana takwimu za mifugo. Kwa mfano, takwimu kuhusu idadi ya 
pikipiki, vifaa vya kuwekea mbegu bandia, na majosho ya kuogeshea mifugo 
zilikuwapo katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, hata hivyo, taarifa hizo 
hazikupatikana katika OR-TAMISEMI. Kwa hiyo, OR-TAMISEMI ilikosa taarifa 
kuhusu huduma za ugani wa mifugo, ambazo ni muhimu kwa jukumu lake kama 
msimamizi wa sekta. 
 
8.5 Athari za Kutofikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 

Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
 
Sehemu hii inaelezea athari za ukaguzi wa ufanisi katika utoaji wa huduma za 
ugani wa mifugo na utekelezaji wa Programu ya jenga Kesho iliyo Bora katika 
kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano ulikusudia 
kuboresha upanuzi wa mifumo ya umwagiliaji na kukuza ujuzi katika mnyororo 
wa uzalishaji wa kilimo. Kwa ujumla, ulilenga kuongeza ukuaji wa uzalishaji wa 
mazao kutoka asilimia 5.0 mwaka 2019/20 hadi asilimia 6.1 mwaka 2025/26. 
Pamoja na juhudi zilizofanyika, Wizara ya Kilimo ilikuwa hatarini kutofikia lengo 
lililokusudiwa la kukuza ujuzi kwa sababu kati ya vijana 187,500 waliopangwa 
kupata mafunzo ni vijana 812, sawa na asilimia 0.4 tu ya vijana waliokuwa 
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wamepata mafunzo. Hali hii inaashiria ujuzi mdogo ulitolewa kwa vijana hivyo 
kuhatarisha ongezeko la uzalishaji kwenye sekta ya kilimo. 
 
Katika upande wa utoaji wa huduma za mifugo, Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano ulikusudia kuwezesha utambuzi, usajili, na 
ufuatiliaji wa mazao ya mifugo; kuwezesha udhibiti wa vimelea; na uimarishaji 
wa jumla wa mifumo ya ufuatiliaji wa magonjwa ya mifugo. Ukaguzi ulibaini 
kuwa kuwapo kwa uhaba wa majosho ya kuogeshea mifugo kwa asilimia 66 
kulichangia kuenea kwa magonjwa ya kupe, ambayo yalisababisha mifugo 
15,375 kuugua na vifo vya mifugo 1,398 kwa kipindi kilichoishia mwezi Juni 
2024. 
 
Lengo la 8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linakusudia kufikia ajira kamili na 
yenye tija wakiwemo vijana, ambao walikuwa wanufaika wakuu wa Programu 
ya Jenga Kesho iliyo Bora . Ukaguzi ulibaini uhaba wa miundombinu kuwezesha 
utekelezaji wa unenepeshaji wa ng'ombe kwenye vituo vya mafunzo 
uliosababishwa na uhaba wa mashine za kuzalisha malisho ya mifugo na uhaba 
wa malazi ya vijana. Pia, ni asilimia 2 tu ya mikopo yenye thamani ya Sh. 311.7 
milioni ilitolewa kwa walengwa wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora kati ya 
maombi 1,483 yaliyofanyika. Hali hii ilileta hatari ya kutofikia ajira kamili za 
vijana 12,000 waliolengwa kuwa wafanyabiashara wa kilimo nchini. 
 
Lengo la 12 la Malengo ya Maendeleo Endelevu limekusudia kuwapo kwa 
usimamizi mzuri wa mazingira ya kemikali. Hata hivyo, ukaguzi wa utoaji wa 
huduma za ugani wa mifugo ulionesha usambazaji wa kemikali iitwayo Acaricide 
kwenye majosho ya kuogeshea mifugo zilizopo kwenye halmashauri, ambapo 
lita 157,399 zilisambazwa kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2023/24, jambo ambalo 
lilihatarisha na kuharibu mazingira. 
 
Pia, utekelezaji wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora ulionesha 
kucheleweshwa kwa vipengele vya kufanyika athari za kimazingira na kijamii 
wakati wa kupanga programu. Ucheleweshaji huo ulisababisha kushindwa 
kutambua madhara kwa mazingira, hivyo kuhatarisha mmomonyoko wa udongo. 
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SURA YA TISA  
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USIMAMIZI WA UKUSANYAJI WA MAPATO  

9.1 Utangulizi  

Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi kutokana na ripoti za ukaguzi 
wa ufanisi zinazohusiana na utambuzi na udhibiti wa fedha haramu kupitia 
miamala ya uhamishaji kati na baina ya kampuni zinazohusiana, na usimamizi 
wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi (electronic fiscal devices) 
katika ukusanyaji wa mapato. Inaelezea pia eneo la ukaguzi, taasisi za serikali 
zilizohusishwa katika ukaguzi huu, uhusiano wa maeneo ya ukaguzi na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na athari zake katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

Kaguzi hizi za Ufanisi zinahusisha: 

(a) Ukaguzi wa ufanisi juu ya utambuzi na udhibiti wa fedha haramu kupitia 
miamala ya uhamishaji kati ya kampuni zinazohusiana; na 

(b) Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mashine za Kieletroniki za 
kutolea stakabadhi (electronic fiscal devices) katika ukusanyaji wa 
mapato Tanzania.  

9.1.1   Usuli kuhusu Ukusanyaji wa Mapato ya Kodi  

Mapato ya kodi ni muhimu katika kusaidia ukuaji wa uchumi katika nchi 
zinazoendelea. Yanatumika kama chanzo kikuu cha mapato ya serikali kwa 
maendeleo ya nchi, kukuza sera za kifedha kutokana na uhuru wa ufanyaji 
biashara, na utoaji wa huduma kwa wananchi. Kwa wastani, kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2020/21 hadi 2023/24, asilimia 55 (Sh. 87 trilioni  kati ya Sh.  158 trilioni) 
ya bajeti ya taifa iligharamiwa na mapato yatokanayo na kodi20. Mchango wa 
mapato ya kodi katika kugharamia bajeti ya taifa umekuwa ukiongezeka kutoka 
asilimia 51 Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi asilimia 59 Mwaka wa Fedha 2023/24. 
Licha ya juhudi za serikali, hotuba ya bajeti ya Wizara ya Fedha ilisisitiza kuwa 
matumizi ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi yalikuwa 
hayajitoshelezi kutokana na matengenezo duni, matatizo ya mtandao, na 
wananchi kutodai risiti za kielekitroni (Wizara ya Fedha, 2024).    
 
Upitishaji haramu wa fedha umefafanuliwa kama hali ya fedha kuvuka mipaka 
kinyume cha sheria kwa sababu ya namna fedha hizo zilivyopatikana (kwa 
mfano, rushwa na magendo), uhamisho wake (kwa mfano, ukwepaji wa kodi), 

 
20 Hotuba za Bajeti za Waziri wa Fedha na Takwimu za Mapato ya Kodi za Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 
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au matumizi yake (kwa mfano, ufadhili wa ugaidi)21. Upitishaji wa kifedha usio 
halali kwa asili unahusisha  dhana mbalimbali kama vile uhamiaji kwa watu kwa 
maana kuwa na nchi yao ya asili na nchi wanayoenda, na nchi ambazo  watapita. 
Hivyo, mchakato wa kupambana na upitishaji wa fedha haramu huhusisha 
mamlaka kadhaa za utawala.   
 
Kwa mujibu wa Taarifa za Utendaji za Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhusu 
ukaguzi wa miamala ya uhamisho kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 
2022/23, kulikuwa na ongezeko la kampuni zinazojihusisha na ubadhirifu katika 
uhamisho wa fedha kutoka kampuni 17 mwaka 2019/20 hadi kampuni 27 mwaka 
2022/23, huku kodi isiyokusanywa ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 749 bilioni  na 
dola za Marekani milioni 6.5. 
 

9.1.2 Uhusiano kati ya ukusanyaji wa Mapato na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano  

 
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa namna usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 
unavyoendana/husiana na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. Maelezo zaidi yametolewa 
hapa chini.   
 

(a) Uhusiano wa usimamizi wa ukusanyaji wa mapato na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

Ili kushughulikia masuala yanayohusiana na usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 
nchini, kaguzi mbili za ufanisi zilifanyika, zilizohusu usimamizi wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi katika ukusanyaji wa mapato Tanzania na 
utambuzi na udhibiti wa fedha haramu kupitia miamala ya uhamishaji kati na 
baina ya kampuni zinazohusiana ili kupambana na ukwepaji wa kodi. Uhusiano 
wa kaguzi hizo na Malengo ya Maendeleo Endelevu umefafanuliwa hapa chini.  

Kaguzi zote mbili za ufanisi zilifanyika kuhusu usimamizi wa ukusanyaji wa 
mapato zinahusiana  moja kwa moja na Lengo la 17, shabaha ya 17.1 na 17.3 za 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, linalolenga kuimarisha ukusanyaji wa mapato 
ya ndani, ikiwa pamoja na kupata misaada ya mataifa yaliyoendelea, kuboresha 
uwezo wa ndani wa kukusanya kodi, na makusanyo ya mapato kutoka vyanzo 
vingine ifikapo mwaka 2030. Hivyo, usimamizi mzuri wa ukusanyaji wa mapato 

 
21 Global Financial Integrity, (2015), Illicit Financial Flows: The Most Damaging 

Economic Condition Facing the Developing World 
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utasaidia mipango ya serikali katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hususani shabaha ya 17.1 na 17.3. 
 
Pia, Lengo la 16, shabaha ya 16.4 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu lilikusudia 
kupunguza, kwa kiasi kikubwa, upitishaji wa fedha haramu, kuimarisha 
urudishaji wa mali zilizoibwa, na kupambana na aina zote za uhalifu wa 
kupangwa. Hivyo, ufanisi wa utambuzi na udhibiti wa mtiririko wa fedha haramu 
kupitia shughuli za miamala ya uhamishaji fedha/mali kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana kutawezesha kufikia shabaha ya 16.4 ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 
 

(b) Uhusiano wa usimamizi wa ukusanyaji wa mapato na Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Uhusiano wa kaguzi za ufanisi kuhusu usimamizi wa ukusanyaji wa mapato na 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano umeoneshwa 
katika Jedwali Na. 44. 
 
Jedwali Na. 44: Uhusiano wa Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato na  
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

Jina la Ukaguzi Mpango wa 
Maendeleo 

Miaka 
Mitano 

Eneo la 
Kipaumbele 

/ Sekta 

Hatua 

Usimamizi wa 
mashine za 
kielekitroni za 
kutolea stakabadhi 
katika ukusanyaji 
wa mapato 
Tanzania; na 
utambuzi na 
udhibiti wa fedha 
haramu kupitia 
miamala ya 
uhamishaji kati na 
baina ya kampuni 
zinazohusiana ili 
kupambana na 
ukwepaji wa kodi 

II Kuimarisha 
Uchumi wa 
Jumla  

Kuboresha ukusanyaji wa 
mapato zaidi ya matarajio 
ikijumuisha mapato ya nje na 
ndani kupitia uboreshaji wa 
ufanisi katika usimamizi wa 
kodi 

III Kuimarisha 
Utulivu wa 
Uchumi wa 
Jumla 

Kuimarisha hatua za kiutawala 
na sera za kifedha kwa ajili ya 
ukusanyaji wa  mapato ya 
ndani. Matarajio ilikuwa 
kuongeza ukusanyaji wa 
mapato ya kodi ya Serikali 
kutoka asilimia 13.1 ya pato la 
taifa mwaka 2019/2020 hadi 
asilimia 14.4 mwaka 
2025/2026.  
 
Ili kupata fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano ilikusudiwa 
kufanya mageuzi ya kitaasisi, 
kisera, na kisheria ili 
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Jina la Ukaguzi Mpango wa 
Maendeleo 

Miaka 
Mitano 

Eneo la 
Kipaumbele 

/ Sekta 

Hatua 

kuimarisha sera ya kifedha kwa 
kuendelea kudumisha hali 
thabiti ya uchumi ili kuchangia 
ukuaji wa uchumi kwa kuongeza 
makusanyo ya mapato kupitia 
kupanua wigo wa kodi;  
kuongeza makusanyo ya kodi; 
na kuboresha mfumo wa 
usimamizi wa kodi. Hali hii 
ilipangwa kufikiwa kwa 
kuimarisha ukusanyaji wa kodi 
mbalimbali kama vile kodi 
kutokana na uagizaji wa bidhaa  
nje ya nchi, ushuru wa bidhaa, 
kodi ya ongezeko la thamani, na 
kodi zingine kwa kutumia 
mifumo ya kielekitroni ya hali 
ya juu ili kupunguza vitendo vya 
rushwa vinavyoweza kufanyika 
kutokana na mawasiliano ya 
moja kwa moja na walipakodi; 
na kuwajengea uwezo 
watumishi wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ili kufanya 
ufuatiliaji wa miamala ya 
uhamishaji kati na baina ya 
kampuni zinazohusiana na 
usahihi wake. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa  Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano mwaka 2024 

 

9.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Mashine za 
Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi (EFDs) na Ubainishaji na Udhibiti wa 
Fedha Haramu kupitia Miamala ya Uhamishaji kati na baina ya Kampuni 
Zinazohusiana Ili Kupambana na Ukwepaji wa Kodi katika Ukusanyaji wa 
Mapato  

Katika kuhakikisha ukusanyaji wa mapato unakuwa mzuri, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeweka mikakati ya kuhakikisha usimamizi mzuri 
wa ukusanyaji wa mapato kama unavyoelezwa hapa chini.   
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(a) Mikakati ya kusimamia ubainishaji na udhibiti wa fedha haramu 
kupitia miamala ya uhamishaji kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana 

Kwa miaka ambayo ukaguzi huu ulijikita, mipango miwili iliandaliwa kama 
ilivyofupishwa katika Kielelezo Na. 22. 

 
Kielelezo Na.  22: Mikakati Iliyoandaliwa kwa ajili ya Kusimamia Udhibiti 

wa Fedha Haramu kupitia Miamala ya Uhamishaji kati na baina ya Kampuni 
Zinazohusiana 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa mipango-mkakati iliyoandaliwa mwaka  
2024  

(a) Mikakati ya mwaka ya Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuimarisha 
matumizi ya EFD 

Mamlaka ya Mapato Tanzania iliandaa mikakati 6 hadi 13 ya kuimarisha 
usimamizi wa utekelezaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa 
kila Mwaka wa Fedha kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 2023/24. Mikakati hiyo 
imefupishwa katika Jedwali Na. 45.   
 
 
 
 
 

Mpango-mkakati wa Tano 
(2017/2018 - 2021/2022) wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania

•Mpango wa Tano wa Mamalaka ya
Mapato Tanzania wa Mwaka
2017/2018 – 2021/2022 unaitaka
Mamlaka ya Mapato Tanzania
kutumia uwezo wake kulingana na
watalamu waliopo kupambana na
mbinu za ukwepaji kupitia miamala
ya uhamishaji baina ya kampuni
zinazohusiana.

•Pia, mpango huo unataka mamlaka 
kuboresha ukusanyaji wa mapato kwa 
kupunguza ukwepaji kodi kupitia 
miamala ya uhamishaji baina ya 
kampuni zinazohusiana.

Mpango-mkakati wa Sita 2022/2023 
– 2026/2027 wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania

•Mpango huu wa Sita wa mwaka
2022/2023–2026/2027 unaitaka
Mamalaka ya Mapato Tanzania
kuongeza uwezo katika ufuatiliaji wa
miamala ya uhamishaji baina ya
kampuni zinazohusiana na usahihi
wake ili kudhibiti mianya ya upetevu
wa mapato. Pia, unaitaka Mamalaka
ya Mapato Tanzania kuimarisha
usimamizi wa kodi za kimataifa,
hususani katika miamala ya
uhamishaji baina ya kampuni
zinazohusiana na kufuatilia maombi
ya kubadilisha taarifa (exchange of
information on request)
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Jedwali Na. 45: Mikakati ya Kuimarisha Matumizi ya Mashine za Kielekitroni 
za Kutolea stakabadhi 

Aina ya Mkakati Uliopangwa  

Mwaka wa Fedha 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 
Maendeleo ya zana za kuimarisha 
matumizi ya mashine za kielekitroni 
za kutolea stakabadhi 

1 1 - - 

Kampeni ya uhamasishaji kwa 
uchukuaji/ununuzi na matumizi ya 
mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi 

4 3 2 2 

Ushirikiano na vyombo vingine kwa 
ajili kusimamia utekelezaji wa 
matumizi ya mashine za kielekitroni 
za kutolea stakabadhi 

1 1 - - 

Usimamizi wa sheria, ufuatiliaji na 
utekelezaji wa matumizi ya mashine 
za kielekitroni za kutolea stakabadhi 

7 8 5 4 

Motisha kwa kudai stakabadhi za 
kielekitroni  

- - 1 - 

Jumla 13 13 8 6 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa mikakati ya mwaka ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ya uboreshaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kuanzia 

mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2023/24 
 

Jedwali Na. 45 linaonesha kuwa kati ya miaka ya fedha 2020/2021 na 
2023/2024, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilitekeleza mikakati mbalimbali ya 
kuimarisha utekelezaji wa matakwa ya sheria ya matumizi ya mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi. Mikakati hiyo ilianzisha mipango  6 hadi 13 
kila mwaka iliyolenga maeneo kadhaa muhimu kama vile kutengeneza zana kwa  
ajili ya kuboresha matumizi ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, 
kufanya kampeni za ufahamu kwa ajili ya ununuzi/uchukuaji na matumizi ya 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, kushirikiana na vyombo vingine 
kwa  ajili kusimamia utekelezaji wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi, na usimamizi  wa sheria, ufuatiliaji, utekelezaji wa matumizi ya 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, na kutoa motisha ya kuhamasisha 
watumiaji kudai risiti za kielekitroni. Jitihada hizi zinaakisi dhamira ya Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ya kuboresha ulipaji wa kodi kupitia utekelezaji wa 
mikakati hiyo na kuhamasisha utumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi. 
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9.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 

9.2.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini iwapo Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilisimamia ipasavyo ukusanyaji wa mapato kama inavyohusishwa na utekelezaji 
wa Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 

 Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo Mamlaka ya Mapato Tanzania: 
 

(a) Ilisimamia ipasavyo mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi ili 
kuhakikisha uzingatiaji wa sheria ya kodi katika ukusanyaji wa mapato; 
na 
 

(b) Ilitambua na kudhibiti upitishaji wa fedha haramu unaofanywa na 
kampuni za kimataifa kupitia miamala ya uhamishaji baina ya kampuni 
zinazohusiana ili kupambana na ukwepaji kodi na kuboresha mapato 
yatokanayo na kodi. 

9.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Mkaguliwa mkuu alikuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Ukaguzi wa usimamizi 
wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi katika ukusanyaji wa mapato 
nchini Tanzania ulilenga kutathmini ufanisi na uwekevu katika utambuzi na 
usajili wa watumiaji wanaostahili wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi, uendeshaji na matengenezo ya mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi, na ufuatiliaji wa utekelezaji wa matakwa ya sheria. Ukaguzi 
ulihusisha miaka minne ya fedha, kuanzia mwaka 2020/2021 hadi 2023/2024.  
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu utambuzi na udhibiti wa fedha haramu kupitia 
miamala ya uhamishaji kati na baina ya kampuni zinazohusiana ulilenga 
kutathmini ufanisi wa mikakati na mipango iliyowekwa ya kudhibiti upitishaji 
wa fedha haramu unaotokana na shughuli za miamala ya uhamishaji kati ya 
kampuni zinazohusiana, utekelezaji wa ukaguzi za miamala ya uhamishaji  kwa 
makampuni ya kimataifa yanayohusiana kuhusu kodi iliyotathiminiwa na 
kukusanywa  na uwezo waMamlaka way a Mapato Tanzania katika kusimamia 
miamala ya uhamishaji kati ya kampuni zinazohusiana. Ukaguzi huu ulihusisha 
kipindi cha miaka minne ya fedha, kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23. 
9.3 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Usimamizi wa Mashine za Kielekitroni za 

Kutolea Stakabadhi katika Ukusanyaji wa Mapato  
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Sehemu hii inatoa matokeo yanayohusiana na usimamizi wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi katika ukusanyaji wa mapato kama 
inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

9.3.1 Utambuzi na Usajili usiojitosheleza wa Watumiaji wa Mashine za 
Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya Mwaka wa Fedha 2020/2021 na 2023/2024, 
ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa katika utambuzi na usajili wa watumiaji wa 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi. Hali hii ilihusisha kasi ndogo ya 
usajili wa wafanyabiashara wenye sifa ya kupata mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi; kupungua kwa mwenendo katika kufikia malengo ya usajili 
wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi; uhakiki usiojitosheleza wa 
maeneo halisi ya wafanyabiashara; na upungufu katika kurejesha gharama za 
ununuzi wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa wateja wa mara 
ya kwanza. Pia, ucheleweshaji wa kuzindua mfumo wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ujulikanao kama “Point of Sale (POS)” uliongeza mzigo wa kifedha kwa 
wafanyabiashara, hivyo kuathiri utii wa sheria ya matumizi ya mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi. Sehemu zifuatazo zinatoa uchambuzi wa 
kina.  

(a) Utambuzi na usajili usiojitosheleza wa watumiaji wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi 

Mapitio ya watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi na 
namba ya utambulisho wa mlipakodi (TIN) hadi mwezi Juni 2024, yalibaini kuwa 
ni wafanyabiashara 243,338 tu kati ya wafanyabiashara 2,056,723 walisajiliwa 
kwa ajili ya kutumia mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, sawa na 
asilimia 12 ya wafanyabiashara wote. Mamlaka ya Mapato Tanzania ilifafanua 
kuwa si wafanyabiashara wote wenye namba ya utambulisho wa mlipakodi 
wanatakiwa kusajiliwa kwa matumizi ya mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi, bali wengine husamehewa, na wengine hawafikii kiwango cha 
mauzo kinachotakiwa. Hata hivyo, mfumo uliopo haukuonesha idadi ya 
wafanyabiashara waliosajiliwa wanaostahili kusajiliwa kwa ajili ya matumizi ya 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa kuonesha kiwango cha mauzo 
yao. 
Pia, wastani wa mauzo ya asilimia 89 ya wafanyabiashara waliosajiliwa 
haikujulikana. Hali hii inaonesha kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikuwa na 
taarifa finyu za mauzo ya wafanyabiashara waliosajiliwa, jambo linaloathiri 
ufanyaji wa tathmini ya wafanyabiashara waliofikia kiwango cha mauzo cha 
kutumia mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi. Hali hii inaonesha kuwa 
idadi kubwa ya wafanyabiashara waliosajiliwa hawakutambuliwa kwa  ajili ya 
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ununuzi wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi na hawakufikiwa kwa  
ajili ya kutathminiwa kujua iwapo walifikia kiwango cha kutumia mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi. 
 

(b) Mwenendo  wa kufikia malengo ya usajili wa mashine za kielekitroni 
za kutolea stakabadhi ulikuwa ukipungua kutoka asilimia 101 hadi 
46  

Mamlaka ya Mapato Tanzania iliweka malengo ya kila mwaka kwa ajili ya 
uuzaji/usajili wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, ambazo 
zilitengwa kwa mikoa husika ya kikodi. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa 
usajili wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi ulikuwa ukiongezeka 
kutoka mashine 35,691 hadi kufikia 100,410 kwa mwaka kwa Miaka ya Fedha 
kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2023/24. Jedwali Na. 46 linaonesha mchanganuo 
wa ulinganifu wa lengo na idadi halisi ya mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi zilizosajiliwa kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24.  
 
Jedwali Na. 46: Uchambuzi wa Ulinganifu wa Idadi Iliyopangwa ya Kusajili 
Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi na Idadi Halisi ya Mashine 

Zilizosajiliwa  

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya EFD kwa ajili ya Usajili 

Asilimia ya Utendaji  
Lengo Halisi 

2020/2021  35,691 35,895 101 

2021/2022  45,641 40,044 88 

2022/2023  57,999 51,353 89 

2023/2024  100,410 45,761 46 
Chanzo: Ripoti za Utendaji ya Idara ya Kodi za Ndani - Mamlaka ya Mapato 

Tanzania kuanzia  Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 

Jedwali Na. 46 linaonesha kuwa kwa Mwaka wa Fedha 2020/21, lengo la usajili 
lilikuwa mashine za kielekitroni 35,691, wakati usajili halisi ulikuwa watumiaji 
35,895 wa mashine hizo, sawa na ongezeko la mashine 204 zilizopangwa, na 
kufikia asilimia 101 ya ufanisi. Katika Mwaka wa Fedha 2021/22, lengo 
liliongezeka hadi kufikia mashine 45,641, ambapo mashine 40,044 zilisajiliwa, 
na kuwa ufanisi wa  asilimia 88, ikifuatiwa na ufanisi wa asilimia 89 kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/23. Hata hivyo, katika Mwaka wa Fedha 2023/24, licha ya lengo 
kupanda hadi kufikia mashine 100,410, usajili halisi ulishuka hadi kufikia 
mashine 45,761, na kuwa na ufanisi mdogo wa asilimia 46.  

Sababu zilizochangia kupungua kwa kufikia lengo ni upungufu katika kuweka 
malengo ya usajili wa mashine, kwani wafanyabiashara 21,592 waliostahili 
mashine hawakuweza kuzipata. Sababu zingine zilikuwa wafanyabiashara kuwa 
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katika maeneo ya vijijini, ambako hakukufikika kirahisi; ufuatiliaji 
usiojitosheleza wa wafanyabiashara; na utoaji taarifa za onyo zisizojitosheleza. 
Ilibainika pia kuwa utekelezaji wa mikakati ya kuimarisha matumizi ya mashine 
ilitekelezwa  kuanzia asilimia 8 hadi 83 kutoka Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 
2023/24; wafanyabiashara kutotunza vizuri kumbukumbu za mauzo, ambapo 
wafanyabiashara waliosajiliwa katika kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka 
2021 hadi 2023, asilimia 89 ya wafanyabiashara waliosajiliwa mauzo yao 
hayakujulikana, na wafanyabiashara kuwa na biashara tofautitofauti. 

(c) Mamlaka ya Mapato Tanzania kutothibitisha mahali  Walipo 
watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi wakati 
wa usajili 

Ukaguzi ulibaini kuwa usajili wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 
ulikuwa ukifanyika katika maeneo ya mawakala wanaouza mashine hizo,  
kinyume na Aya ya 8.1.2 ya Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashine za Kielekitroni 
za Kutolea Stakabadhi (marekebisho ya mwaka 2019), inayotaka Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kuthibitisha fomu ya maombi na kugawa Namba ya 
Utambulisho wa Kipekee (UIN). Pia, inapingana na Kanuni ya 32 (1) ya Kanuni 
za Usimamizi wa Kodi (Mkuu) za Mwaka 2016 inayotaka wauzaji wa mashine za 
kielekitroni kusajili mashine hizo kwenye majengo ya mtumiaji.  
 
Ukosefu wa uhakiki wa anuani halisi za watumiaji wa mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi wakati wa usajili ulihusishwa na taratibu za uendeshaji za 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, ambazo hazikujumuisha uthibitishaji wa anuani 
halisi za watumiaji kama moja ya hitaji. Pia, ulitokana na ufuatiliaji mdogo wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuhakikisha wauzaji wa mashine za kielekitroni 
za kutolea stakabadhi wanasajili watumiaji wa mashine hizo kwenye maeneo 
yao ya biashara. Hali hii, kwa upande mwingine, inatengeneza mwanya kwa 
wafanyabiashara wasiotambuliwa kwenye mfumo rasmi, ambao wanajihusisha  
katika matumizi mabaya ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi na 
kufanya  ugumu kurejesha mapato yaliyokuwa hayajakusanywa.  
 

(d) Urejeshaji wa gharama za ununuzi wa mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi kwa wateja wa mara ya kwanza  

 
Mapitio ya ripoti za kupunguza gharama kwa miaka 2021, 2022, na 2023 yalibaini 
kuwa urejeshaji wa gharama zilizotumiwa na wafanyabiashara walio na mauzo 
ya chini ya milioni 100, ambao walipata mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi kwa mara ya kwanza haukufanyika kikamilifu. Hali hii ni kinyume na 
Aya ya 8.2 ya Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea 
Stakabadhi inayotaka serikali kubeba gharama za ununuzi wa mashine za 
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kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa wafanyabiashara wanaonunua mashine 
hizo kwa mara ya kwanza. Jedwali Na. 47 linaonesha idadi ya wafanyabiashara 
ambao walipata mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa mara ya 
kwanza lakini hawakurejeshewa gharama za ununuzi.  
 

Jedwali Na. 47: Ulinganifu kati ya Idadi ya Wafanyabiashara ambao 
Walipata Mashine za Kielekitroni na wale ambao Hawakurejeshewa 

Gharama za Ununuzi 
Mkoa Mwaka Idadi ya  

Wafanyabiasha
ra Walionunua 

Mashine za 
Kielekitroni 

Idadi 
Wafanyabiashara 

ambao 
Hawakurejeshe
wa  Gharama ya 

Ununuzi 

Asilimia ya 
Wafanyabiashara 

ambao 
Hawakurejeshe
wa Gharama ya 

Ununuzi 
Kinondoni 2021 5,831 5,810 99.6 

2022 8,953 8,902 99.4 
2023 7,808 7,627 97.7 

Kariakoo 2021 3,461 3,459 99.9 
2022 4,195 4,191 99.9 
2023 3,135 3,034 96.8 

Rukwa 2021 258 251 97.3 
2022 333 306 91.9 
2023 463 349 75.4 

Dodoma 2021 1,990 1,979 99.4 
2022 2,256 2,237 99.2 
2023 2,098 1,963 93.6 

Arusha 2021 2,962 2,960 99.9 
2022 3,417 3,415 99.9 
2023 3,632 3,557 97.9 

Jumla 50,792 50,040 98.5  
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi kwa watumiaji wa mashine za kielekitroni  
waliosajiliwa na wafanyabiashara walipaswa kurejeshewa  gharama mwaka 

2024 

Jedwali Na. 47 linaonesha utofauti kati ya idadi ya wafanyabiashara ambao 
walipata mashine za kielekitroni na wale ambao hawakurejeshewa gharama zao 
za ununuzi kwenye mikoa iliyotembelewa kuanzia mwaka 2021 hadi 2023. 
Jedwali linaonesha kuwa kwa miaka mitatu katika mikoa mitano ya kodi 
iliyotembelea, jumla ya wafanyabiashara 50,040 kati ya 50,792 ambao walipata 
mashine za kielekitroni hawakurejeshewa gharama za kwanza za kununua 
mashine hizo sawa na asilimia 98.5.  
 
Zaidi ya hayo, jedwali linaonesha kuwa katika mikoa mitano iliyotembelewa, 
asilimia ya wafanyabiashara ambao hawakurejeshewa gharama za kununua 
mashine za kielekitroni ilikuwa zaidi ya asilimia 90 katika kipindi chote cha 
miaka mitatu,  isipokuwa kwa Mkoa wa Kikodi wa Rukwa mwaka 2023, ambao 
asilimia ya wafanyabiashara ambao hawakupata punguzo ilikuwa 75.   
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Hali hii inaonesha kuwa wakati wafanyabiashara zaidi walipata mashine za 
kielekitroni, urejeshewaji wa gharama za ununuzi wa mashine hizo ulikuwa 
haijitoshelezi, hali iliyowaathiri wafanyabiashara wengi ambao walipata 
mashine za kielekitroni na haikuwavutia wafanyabiashara wapya kununua 
mashine hizo. Hata hivyo, kwa mujibu wa kanuni, gharama ya mashine za 
kielekitroni inaweza kurejeshwa kupitia njia mbalimbali, ikiwa pamoja na 
kufidia wakati wa ulipaji kodi, kufidiwa wakati wa ulipaji wa kodi ya ongezeko 
la  thamani, au kujumuishwa katika gharama za uendeshaji.  
 
Katika miaka ya ukaguzi, Mamlaka ya Mapato Tanzania haikutengeneza mfumo 
wa kushughulikia marekebisho ya tathmini kwa njia ya kielekitroni, na matokeo 
yake, marekebisho yote yalifanyika nje ya mfumo wa kielekitroni. Ufanyaji wa 
tathmini nje ya mfumo wa kielekitroni unaongeza uwezekano wa kutumia 
taarifa za mwazo zisizo sahihi, hivyo kujumuisha ununuzi wa mashine za 
kielekitroni kwa awamu ya pili kwa wafanyabiashara. 
 

(e) Mamlaka ya Mapato Tanzania kuchelewa kuzindua Mfumo wa POS 
kama mkakati wa kupunguza gharama za ununuzi wa mashine za 
kielekitroni 

Mapitio ya ripoti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhusu utekelezaji wa ununuzi 
wa POS mwaka 2024 yanaonesha kuwa hadi mwezi Juni 2024, programu ya simu 
ya POS ilikuwa haijazinduliwa. Hali hii ilikuwa kinyume na Mpango wa Sita wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (202122-2025/26), ulioweka lengo la kutengeneza 
programu ya simu ili kupunguza gharama za kununua mashine za kielekitroni, 
ambapo mfumo ulipaswa uzinduliwe tarehe 30 Juni 2023. Programu hiyo 
iliundwa ili iweze kupatikana bure kwa kupakuliwa kwenye mtandao , ili 
kuhakikisha ufikiaji wa walipakodi wote na kupunguza gharama za kununua 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi. Mchakato huu wa utengenezaji  
wa mfumo wa POS ulianza mwaka 2020. 
 
Ukaguzi ulibaini uchelewaji wa zaidi ya miaka minne katika uzinduzi wa 
programu ya simu ya POS, ambao ulikuwa mkakati muhimu uliolenga kupunguza 
gharama zinazohusiana na kupata mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi. Ukaguzi ulibaini kuwa kukosekana kwa malengo na mkakati wa 
kufikia matokeo yaliyokusudiwa kulichangia ucheleweshaji. 

Kuchelewa kuzindua mfumo kulisababisha wafanyabiashara kuendelea kutumia 
gharama katika ununuzi wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 
zijulikanazo kama “virtual fiscal devices” (VFD) ambazo zilikuwa kati ya Sh. 
50,000 na Sh. 570,000 na mashine za kielekitroni, ambazo zilikuwa Sh. 580,000. 
Gharama hizi ziliongeza mzigo wa kifedha kwa wafanyabiashara, ambao 
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walihitaji kutumia mashine hizo. Programu ya POS ingeweza kuhamasisha 
wafanyabiashara kutumia na kutoa risiti za kielekitroni. 
 

9.3.2 Uendeshaji na matengenezo yasiyojitosheleza ya mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi  

 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ina jukumu la kudhibiti na kusimamia mfumo wa 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi. Pia, ina jukumu la kufuatilia 
shughuli za uendeshaji na matengenezo ya mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi. Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo kuhusiana na uendeshaji na 
matengenezo ya hizo.  
 
(a) Matumizi mabaya ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 

Mapitio ya data kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhusu matumizi mabaya 
ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi yanaonesha kuwa mashine 380 
zinazomilikiwa na watumiaji 300 zilihusika katika shughuli za udanganyifu. 
Watumiaji hawa walitoa risiti za kughushi kwa wafanyabiashara 504, ambao 
baadaye walitumia risiti hizo kudai marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania. Matumizi mabaya haya yalisababisha 
upotevu wa mapato ya jumla ya Sh. 249.4 bilioni, ikijumuisha riba na adhabu. 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya riba ya Sh. 5.4  bilioni na Sh. 110.4  
bilioni za adhabu. Jedwali Na.48 linaonesha maelezo ya mapato 
yasiyokusanywa kutokana na a udanganyifu wa watumiaji wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi. 
 
Jedwali Na. 48: Mapato Yasiyokusanywa Kutokana na Matumizi Mabaya ya 

Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 
Shughuli Kiasi (Sh.) 

Kiasi kikuu  146,467,863,446  

Riba  5,392,087,325  

Adhabu   110,374,009,894  

Jumla   262,233,960,665  

Kiasi kilicholipwa   12,806,651,279  

Jumla ya Mapato Yasiyokusanywa   249, 427,309,386  
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa taarifa ya matumizi mabaya ya mashine za 

kielekitroni za kutolea stakabadhi kutoka kwa wafanyabiashara na hasara 
zinazohusiana mwaka 2024  
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Jedwali Na. 48 linaonesha kuwa Sh. 249.4 bilioni zikiwemo riba na adhabu 
zilikuwa hazijakusanywa kutokana na utoaji wa risiti za udanganyifu 
zinazotumika kudai marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani. Ukaguzi  ulibaini 
kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania iliweza kukusanya kiasi cha Sh. 12.8  bilioni 
kati ya Sh. 262 bilioni kutoka kwa wateja waliopatiwa risiti hizo na kuwasilisha 
risiti hizo kwa ajili ya marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani.  
 
(b) Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 

haukuwa na uwezo wa kukusanya taarifa za kiwango cha bidhaa 
zilizoingizwa kutoka nje ya nchi 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za Kielekitroni za 
Kutolea Stakabadhi ulikuwa na uwezo wa kuchukua taarifa za mauzo za ndani 
ya nchi tu. Kiasi kilichoagizwa nje ya nchi hakikuweza kuunganishwa bila 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kuchakata kwenye mfumo. Hali hii 
ilitoa mwanya kwa kufanya uchambuzi nje ya mfumo, ambao unakabiliwa na 
udanganyifu na rushwa, kutumia muda mrefu, na husababisha ugumu katika 
kuamua kiasi cha bidhaa kwa wafanyabiashara. Kwa ujumla, kutojumuishwa 
kwa mifumo ya kuagiza mizigo kutoka nje ya nchi kwenye Mfumo wa Usimamizi 
wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi kunaathiri udhibiti wa 
wafanyabiashara. 
  
Hali hii ni kinyume na Aya ya 4 ya Mwongozo wa Mashine za Kielekitroni za 
Kutolea Stakabadhi (kama ilivyorekebishwa) ya Mwaka 2019 inayosisitiza kuwa 
mashine za kielekitroni ni kwa ajili ya usimamizi  wa mauzo na udhibiti wa 
bidhaa kutoka kwa wafanyabiashara.   
 
Pia, kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania katika mikoa iliyotembelewa ilibainika kuwa usimamizi wa 
matumizi ya mashine za kielekitroni kwa kufanya ufuatiliaji mitaani ili kupata 
wateja ambao hawadai risiti na wafanyabiashara ambao hawatoi risiti ulikuwa 
mgumu kufikia lengo lililokusudiwa la kupata taarifa sahihi kuhusu mauzo ya 
wafanyabiashara. Kama taarifa za ununuzi za wafanyabiashara zingejumuishwa 
kwenye Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 
kwa bidhaa zote zilizoagizwa na za ndani, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ingethibitisha tu bidhaa zilizobaki kwenye maeneo ya wafanyabiashara na 
tofauti yoyote ingemaanisha kuwa mfanyabiashara hakutoa risiti. 
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(c) Watumiaji 3,206 wa mashine za kielekitroniki waliosajiliwa ambao 
hawakutumia mashine hizo katika miamala ya biashara na waliadhibiwa 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Mapitio ya ripoti za makosa kutoka mikoa ya kikodi iliyotembelewa yalibaini 
kuwa takribani wafanyabiashara 3,206 waliadhibiwa kwa kutozwa faini ya kiasi 
cha Sh. 7.1  bilioni kwa kutotoa risiti za kielekitroni katika miamala yao ya kila 
siku kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24. Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilieleza kuwa wafanyabiashara hukwepa kutumia mashine za 
kielekitroni ili kutotii sheria za kodi na kutoweka wazi miamala yao ya mauzo. 
 
(d) Mamlaka ya Mapato Tanzania haikuhakikisha wauzaji wa mashine za 

kielekitroni za kutolea stakabadhi wanasaini mikataba ya huduma na 
watumiaji wa mashine hizo  

Ukaguzi huu ulibaini kuwa katika Mwaka wa Fedha 2020/21, kulikuwa na 
watumiaji 8,488 waliosajiliwa kutumia mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi. Kati ya hao, watumiaji 6,537 (asilimia 77) hawakuwa na mikataba 
ya utoaji wa huduma. Hali hiyo ilikuwa tofauti kwa kila mwaka. Kwa mfano, 
katika Mwaka wa Fedha 2021/22, idadi ya watumiaji waliosajiliwa iliongezeka 
hadi 9,069. Hata hivyo, watumiaji 7,257 (asilimia 80) hawakuwa na mikataba 
ya huduma na wauzaji wa mashine hizo. Hali hiyohiyo ilibainika katika Mwaka 
wa Fedha 2022/23 na Mwaka wa Fedha 2023/24, ambapo idadi ya watumiaji wa 
mashine hizo bila kuwa na mikataba ya huduma na wauzaji wa mashine ilikuwa 
20,389 (asilimia 93) na 16,111(asilimia 89) mtawalia. Ukaguzi ulibaini kuwa 
tatizo hili lilitokana na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kupuuza 
mambo yanayohusiana na matengenezo ya mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi wakati wa ufuatiliaji na usimamizi wa utekelezaji wa sheria. 

Pia, ilibainika kuwa ni wauzaji 7 tu kati ya 13 wa mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi walianzisha vituo vya huduma mikoani angalau kwa asilimia 
50. Hata hivyo, sharti hili linakinzana na Kanuni ya 32 (1)(l) ya Kanuni za 
Usimamizi wa Kodi (Jumla) za Mwaka 2016, inayomtaka msambazaji wa mashine 
za kielekitroni za kutolea stakabadhi kuanzisha na kuendesha kituo cha huduma 
katika kila mkoa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
(e) Mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi hazikufanyiwa 

matengenezo ya kutosha   

Mapitio ya taarifa za ukarabati wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 
yalibaini kuwa matengenezo ya mashine hizo kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 
hadi 2023/24 katika mikoa iliyotembelewa ulifanyika kwa asilimia 3 tu. Jedwali 
Na. 49 linaonesha hali ya matengenezo ya mara kwa mara wa mashine za 
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kielekitroni za kutolea stakabadhi katika mikoa yote kuanzia Mwaka wa Fedha 
2020/21 hadi 2023/24.  
 
 

Jedwali Na. 49: Hali ya Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi 
Zilizofanyiwa Matengenezo katika Mikoa Iliyokaguliwa (2020/21-2023/24) 

Mkoa wa 
Kikodi 

Idadi ya Mashine 
za Kielekitroni 

Zilizokuwapo hadi 
Mwezi Juni 2024 

Idadi ya Mashine za 
Kielekitroni 

Zilizofanyiwa 
Matengenezo ya  Mara 

kwa Mara 

% ya Mashine za 
Kielekitroni 

Zilizofanyiwa  
Matengenezo  

Dodoma  12,590 51 0.4 
Arusha 26,258 3,045 11.6 
Kariakoo 27,810 330 1.2 
Kinondoni 42,491 83 0.2 
Rukwa 2,371 127 5.4 
Jumla  111,520 3,636 3.3 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa kumbukumbu za matengenezo na mashine za 

kielekitroni zilizopatikana mwaka 2024 

Jedwali Na. 49 linaonesha kuwa matengenezo ya mara kwa mara ya mashine 
za kielekitroni katika mikoa mitano ya kikodi iliyotembelewa ilikuwa chini sana. 
Mashine 3,636 tu kati ya 111,520 zilifanyiwa matengenezo wakati wa kipindi 
cha miaka minne ya ukaguzi, sawa na asilimia 3. Kiwango cha juu cha 
matengenezo katika mikoa mitano ya kikodi iliyotembelewa kilikuwa asilimia 
11.6, na kiwango cha chini kilikuwa asilimia 0.2. Hali hii ilisababishwa na 
wauzaji wa mashine za kielekitroni kutokuwa na makubaliano ya kiwango cha 
huduma na watumiaji wa mashine hizo, na wauzaji wote wa mashine za 
kielekitroni hawakuazisha vituo vya huduma katika mikoa ya kikodi. Mamlaka 
ya Mapato Tanzania haikufanya uhakiki wa matengenezo ya mara kwa mara, 
mikutano isiyojitosheleza  ya ushauri wa matumizi ya mashine za kielekitroni 
na kutokuwapo kwa mpango wa matengenezo ya mara kwa mara ya mashine 
hizo. 

9.3.3 Ufuatiliaji na usimamizi wa sheria wakati wa uendeshaji wa mashine 
za kielekitroni za kutolea stakabadhi  

Ukaguzi ulibaini masuala kadhaa katika utekelezaji wa mipango ya ufuatiliaji 
na programu za usimamizi wa sheria kuhusu mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi kama ilivyoelezwa hapa chini. 
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(a) Mwongozo wa uendeshaji wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi haukusambazwa kwa ofisi za kikodi za mikoa 

Katika mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa katika mikoa mitano ya 
kikodi iliyotembelewa ilibainika kuwa maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
walikuwa na uelewa mdogo wa baadhi ya programu za usimamizi wa sheria za 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi, ambazo zilihitaji kutekelezwa na 
kutolea taarifa, kama inavyotakiwa katika Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashine 
za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi wa Mwaka 2012 na Marekebisho ya Mwaka 
2019. Maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania katika mikoa ya kikodi 
iliyotembelewa walionesha kuwa Mwongozo huo haukusambazwa katika ngazi 
za chini. Mahojiano zaidi na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Makao Makuu 
yalibaini kuwa Mwongozo huo haukusambazwa kwa maofisa wa utekelezaji wa 
mashine za kielekitroni kwa sababu bado ulikuwa unafanyiwa marekebisho. 
Ilielezwa kuwa mara baada ya kupitishwa, utasambazwa kwa maofisa wote 
wanaohusika katika ufuatiliaji na utekelezaji wa mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi.  
 
Kutosambaza Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea 
Stakabadhi wa Mwaka 2019 kunaweza kusababisha kutofautiana katika 
usimamamizi wa sheria ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 
kutokana na kutojua njia za kutekeleza na kuripoti mipango ya utekelezaji wa 
programu za mashine hizo. Kutotekelezwa kwa mipango ya ufuatiliaji na 
usimamizi wa sheria kumesababisha Mamlaka ya Mapato Tanzania kutekeleza 
programu za ufuatiliaji wa sheria ambazo ni za kushitukiza na za gharama 
kubwa. 
 
Kwa mujibu wa Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, Mwongozo wa 
Uendeshaji wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi uliopo ulipitwa na 
wakati, hivyo ulirekebishwa. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu, rasimu 
iliyorekebishwa ilikuwa haijaidhinishwa. 
 
(b) Programu ya ukaguzi wa mtandaoni haikufanyika vizuri  

Katika mikoa mitano iliyotembelewa ya kikodi, ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania haikutoa ripoti ya kila siku inayoonesha kuwa ukaguzi wa 
mtandaoni ulifanyika kila siku. Hali hii ni kinyume na Sehemu ya 9.5.3 ya 
Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi wa 
Mwaka 2019 inayotaka kuwe na ukaguzi wa kila siku ili kuhakikisha utoaji wa 
risiti. Ukaguzi ulitakiwa kufanyika kila siku kuanzia saa 3 kamili asubuhi hadi 
saa 5 kamili usiku na kuanzia saa 8 kamili mchana hadi saa 11 kamili jioni. 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania haikutambua wateja 
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kwa ukaguzi wa kila siku mtandaoni licha ya mahitaji ya kufanya hivyo katika 
maeneo yanayokabiliwa na kutotoa risiti za kielekitroni au kiwango kikubwa cha 
mauzo. 
 
Upungufu huu ulitokana na ufuatiliaji usiotosheleza wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kuhusu utekelezaji wa mipango ya ufuatiliaji na usimamizi wa 
utekelezaji wa sheria. Upungufu huu uliathiri ufikiaji wa malengo ya programu, 
ambayo ni pamoja na ufuatiliaji kwa wakati wa mtandaoni wa watumiaji wa 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi ili kuondoa au kupunguza hatari 
ya kutotoa risiti. 
 
(c) Watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 

waliotenda makosa hawakutozwa faini ipasavyo 

Ukaguzi ulichambua iwapo watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi waliofanya makosa walitozwa faini kwa mujibu wa kanuni za kodi. 
Kanuni ya 47 ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi za Mwaka 2016 inaelekeza kuwa 
mtu yeyote anayetumia mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa njia 
ya udanganyifu ili kumpotosha Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato anatenda 
kosa na anapaswa kuadhabiwa kulingana na sheria. Ukaguzi ulibaini kuwa 
kutotozwa faini kwa makosa yanayohusiana na mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi yaliyofikia makosa 1,555. Hali hii ilisababisha kutotoza faini 
yenye thamani ya Sh. 4,665,000,000 kwa makosa yanayohusiana na mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi yaliyofanywa na wafanyabiashara.  
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa takribani Sh. 1.66 bilioni hazikulipwa na 
wafanyabiashara 3,206, ambao waliripoti kutotumia mashine za kielekitroni za 
kutolea stakabadhi, kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 50.  
 

Jedwali Na. 50: Ulinganisho wa  Wasiotumia Mashine za Kielekitroni za 
Kutolea Stakabadhi na Malipo ya Faini 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Wafanyabiashara 

Waliobainika 
kutotumia  
Mashine za 

Kielekitroni za 
Kutolea 

Stakabadhi 

Adhabu 
Iliyotathminiwa  

(Sh. bilioni) 

Kiasi 
Kulicholipw

a 
(Sh. bilioni) 

Kiasi 
ambacho 

Hakikulipwa 
(Sh. bilioni)  

2020/21 320 0.85 0.62 0.23 

2021/2022 727 2.50 1.9 0.71 

2022/23 1,223 2.76 2.3 0.49 
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Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Wafanyabiashara 

Waliobainika 
kutotumia  
Mashine za 

Kielekitroni za 
Kutolea 

Stakabadhi 

Adhabu 
Iliyotathminiwa  

(Sh. bilioni) 

Kiasi 
Kulicholipw

a 
(Sh. bilioni) 

Kiasi 
ambacho 

Hakikulipwa 
(Sh. bilioni)  

2023/24 936 0.97 0.74 0.23 

Jumla 3,206 7.08 5.56 1.66 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa makosa ya mashine za kielekitroni za kutolea 

stakabadhi na malipo yaliyofanyika mwaka 2024 
 

Jedwali Na. 50 linaonesha kuwa kila mwaka kulikuwa na salio lisilolipwa 
kuanzia Sh. 0.23  bilioni hadi Sh. 0.71 bilioni. Kwa mfano, katika Mwaka wa 
Fedha 2023/24, jumla ya wafanyabiashara 936 waliripotiwa kutotumia mashine 
za kielekitroni za kutolea stakabadhi, na faini ya jumla ya Sh. 0.97 bilioni 
zilitozwa. Kati ya Sh. 0.97 bilioni, Sh. 0.23 bilioni zilikuwa hazijalipwa. 
Upungufu huu unaonesha kuwa faini zisizolipwa ziliendelea kupunguza 
ukusanyaji wa mapato. 

9.4 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Utekelezaji wa Utambuzi na Udhibiti wa 
Fedha Haramu kupitia Miamala ya Uhamishaji kati na baina ya Kampuni 
Zinazohusiana  

Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi kuhusu utambuzi na kudhibiti fedha haramu 
kupitia miamala ya uhamishaji kati na baina ya kampuni zinazohusiana 
umewasilishwa hapa chini. 

9.4.1 Mikakati na mipango ya Mamlaka ya Mapato Tanzania haikusaidia 
kikamilifu kutambua na kuzuia miamala ya udanganyifu ya 
uhamishaji fedha baina ya kampuni zinazohusiana   

 
Ukaguzi ulitathmini mikakati na mipango ya ukaguzi wa miamala ya uhamishaji 
fedha baina ya kampuni zinazohusiana na kubainisha kuwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilikuwa na mpango wa kufanya ukaguzi wa bei za uhamisho. Hata 
hivyo, kulikuwa na maandalizi duni ya mpango huo kwani Mamlaka ya Mapato 
Tanzania haikuweka kipaumbele kukagua kampuni zote za kimataifa 
zilizotambuliwa kuwa zinazohusika katika uhamishaji fedha kati na baina ya 
kampuni zinazohusiana. Pia, kulikuwa na kutojumuishwa kwa taarifa na 
kumbukumbu za kampuni zilizowahi kukiuka taratibu za uhamishaji fedha kati 
na baina ya kampuni zinazohusiana wakati wa tathmini ya viashiria hatarishi. 
Maelezo ya matokeo ya ukaguzi yalibainishwa kama ifuatavyo: 
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(a) Maandalizi yasiyo ya kutosha wakati wa maandalizi ya mpango wa 
ukaguzi wa miamala ya uhamishaji fedha kati ya kampuni 
zinazohusiana  

Ukaguzi ulifanya tathmini kwenye mfumo unaotumika kutambua kampuni kwa 
ajili ya kufanyiwa ukaguzi wa miamala ya uhamishaji fedha kati na baina ya 
kampuni zinazohusiana. Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo uliokuwa unatumika 
ulisaidia kuandaa mpango wa ukaguzi kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 
2022/23. Ukaguzi pia ulibaini kuwa si kampuni zote zilizopendekezwa na mfumo 
wa utambuzi zilijumuishwa kwenye mpango wa ukaguzi.  

Mapitio ya mfumo unaotumika kutambua kampuni kwa ajili ya kufanyiwa 
ukaguzi wa miamala ya uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana ulionesha kuwa kampuni zenye viashiria hatarishi zilikuwa 39, 99 
na 134 kwa mwaka 2020/21, 2021/22 na 2022/23 mtawalia. Kati ya kampuni 
zilizokuwa na viashiria hatarishi, ukaguzi ulibaini kuwa mipango ya ukaguzi 
ilijumuisha asilimia chache ya kampuni zilizokuwa na viashiria hatarishi kwani 
ni asilimia 28, 30 na 15 tu ya kampuni zilizokuwa na viashiria hatarishi 
zilijumuishwa kwenye mpango wa ukaguzi. Hali hii ilimaanisha kuwa zaidi ya 
asilimia 70 ya kampuni zilizokuwa na viashiria hatarishi hazikujumuishwa 
kwenye mpango wa ukaguzi, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 51. 
 
Jedwali Na. 51: Kampuni Zilizokuwa na Viashiria Hatarishi Zilizotambuliwa 

na Kujumuishwa kwenye Mipango ya Ukaguzi wa Miamala ya Uhamishaji 
Fedha baina ya Kampuni Zinazohusiana  

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Kampuni 
Zilizokuwa na  
Viashiria 
Hatarishi 
Zilizotambuliwa 

Idadi ya Kampuni 
Zilizokuwa na Viashiria 
Hatarishi 
Zilizojumuishwa 
kwenye Mipango wa 
Ukaguzi  

Asilimia ya Ukaguzi 
Uliopangwa Kufanyika 
ikilinganishwa na 
Kampuni Zilizokuwa na 
Viashiria Hatarishi 

2020/2021 39 11 28 
2021/2022 99 30 30 
2022/2023 134 20 15 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kuhusu Mfumo wa Utambuzi na Mipango ya Ukaguzi 

Mwaka 2024 
 
Uamuzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kutojumuisha kampuni zote zilizokuwa 
na viashiria hatarishi ulitokana na upungufu wa rasilimali-watu kwenye kitengo 
cha ukaguzi. 

(b) Kutojumuishwa kwa taarifa na kumbukumbu za kampuni zilizowahi 
kukiuka taratibu za uhamishaji fedha wakati wa kufanya tathmini ya 
kampuni zilizokuwa na viashiria hatarishi  
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Mipango ya ukaguzi katika Kitengo cha Ukaguzi na taarifa za utekelezaji katika 
kipindi cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23 ilibainisha kuwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania haikujumuisha taarifa na kumbukumbu za makosa 
kama viashiria hatarishi wakati wa kupanga ukaguzi kwenye kampuni zilizofanya 
miamala ya uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana kinyume 
na Kifungu cha 45 (1) & (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya Mwaka 2015. 
Ukaguzi ulibaini zaidi sababu za kutojumuishwa kwa historia na mzunguko wa 
makosa ya bei ya uhamisho na sababu kuu zifuatazo zilibainika  

(i) Mfumo wa kutambua kampuni kwa ajili ya ukaguzi (RDF) 
haukujumuisha kampuni zilizofanya makosa mara kwa mara  

Timu ya ukaguzi ilipitia mfumo wa kutambua kampuni kwa ajili ya ukaguzi kwa 
kipindi cha kuanzia Mwaka wa 2019/20 hadi 2022/23. Ilibainika kuwa mfumo 
huo ulijumuisha viashiria hatarishi ikiacha kujumuisha kampuni zilizokuwa 
zikifanya makosa ya mara kwa mara.  

Kutojumuisha kampuni zilizofanya makosa ya mara kwa mara  kulisababishwa 
na kutojumuishwa kwa historia ya kampuni zilizofanya miamala ya uhamishaji 
wa fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana. Pia, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilitegemea taarifa zilizowasilishwa na kampuni kuhusu miamala ya 
kifedha na  kampuni zinazohusiana. 

Pia, Kitengo cha Ukaguzi kilitumia vigezo vya viashiria hatarishi ili kupata 
kampuni kwa ajili ya ukaguzi. Vigezo hatarishi vilivyotumika ni kiwango au 
thamani ya fedha iliyohamishwa kati na baina ya kampuni zenye uhusiano; 
uhamishaji wa mali zisizoonekana; kampuni zinazotengeneza hasara; kampuni 
zinazopata faida ndogo; kiwango cha ufanisi wa kodi; kukosa nyaraka za 
miamala ya kifedha; na  kampuni zinazohusiana na kampuni zenye madeni 
makubwa. Hata hivyo, kampuni zilizokuwa zikifanya makosa ya mara kwa mara 
hazikujumuishwa kwenye mipango ya ukaguzi. 

Kutojumuishwa kwa kipengele cha kampuni zilizokuwa zikifanya makosa ya 
mara kwa mara kulisababisha kampuni kurudia kufanya makosa wakati zikifanya 
miamala ya uhamishaji fedha kati na baiana ya kampuni zinazohusiana. 

Ukaguzi ulipitia kanzidata kufanya tathmini ya walipakodi kwa kipindi cha 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23, na matokeo yalionesha kuwapo 
kwa kampuni mbili zilizokaguliwa kwa kujirudia.  

Hata hivyo, mpango wa ukaguzi kwa kampuni ulionesha kukagua kampuni mbili, 
ikimaanisha mpango wa ukaguzi ulizingatia baadhi ya kampuni na kuziacha 
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kampuni ambazo zilitambuliwa kwa kuwa hazikuwa kwenye mfumo wa 
kutambua kampuni kwa ajili ya ukaguzi. Kampuni hizo zilijirudia kwenye 
mipango ya ukaguzi ya miaka 2019/20, 2021/22 na 2022/23, isipokuwa kwa 
mwaka 2020/21, ambapo kampuni hazikujirudia. Jedwali Na. 52 linaonesha 
kampuni zilizorudiwa kwa kipindi cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 
2022/23.  

Jedwali Na. 52: Kampuni Zilizorudiwa kwenye Mpango wa Ukaguzi   
Namba ya 
Mlipakodi 

Mpango wa Ukaguzi kwa Kampuni 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
100258552 Ilipangwa 

kukaguliwa 
Haikupangwa 
kukaguliwa 

Ilipangwa 
kukaguliwa 

Haikupangwa 
kukaguliwa 

108816082 Haikupangw
a kukaguliwa 

Haikupangwa 
kukaguliwa 

Ilipangwa 
kukaguliwa 

Ilipangwa 
kukaguliwa 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye taarifa za ukaguzi wa kikodi kuanzia Mwaka 
wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23 (2023) 

Jedwali Na. 52 linaonesha kuwa kampuni mbili zilizochaguliwa kwa ajili ya 
ukaguzi, zilijumuishwa kwa ajili ya ukaguzi kwa kujirudia kwa kipindi cha 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23.  
 

9.4.2 Ukaguzi kwa kampuni zilizofanya miamala ya kifedha na kampuni 
zinazohusiana haukusaidia kubaini na kudhibiti makosa  

 
Ukaguzi ulibaini upungufu kama vile ukaguzi uliofanyika kwa kampuni 
ulishindwa kuzuia kampuni zisirudie kufanya makosa. Pia ukaguzi ulibaini 
matumizi yasiyojitosheleza ya utunzaji kumbukumbu za kampuni zilizofanya 
uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana.   

(a) Ufanyaji wa ukaguzi usiojitosheleza wa miamala ya uhamishaji fedha   

Kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilifanya ukaguzi kwa kampuni 91. Upungufu katika ukaguzi wa miamala ya 
uhamishaji fedha baina ya kampuni zinazohusiana umeonaeshwa hapa chini. 

Mapitio ya taarifa za utekelezaji za Kitengo cha Ukaguzi kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2019/20 hadi 2022/23 zilionesha kutofikia malengo ya ukaguzi katika 
mipango waliyojiwekea. Kiwango cha kutofikia malengo yaliyowekwa ni kati ya 
asilimia 35 na asilimia 87. Jedwali Na. 53 linaonesha kiwango cha mwenendo 
wa kaguzi zinazohusiana na utambuzi na udhibiti wa miamala ya uhamishaji 
fedha baina ya kampuni zinazohusiana. 
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Jedwali Na. 53: Kiwango cha Mwenendo wa Utekelezaji wa Ukaguzi 
Uliopangwa 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya Kampuni 
Zilizopangwa 
Kukaguliwa  

Idadi ya Kampuni 
Zilizokaguliwa  

Asilimia ya Kampuni 
ambazo Hazikukaguliwa   

2019/20 15 2 87 
2020/21 11 4 64 
2021/22 30 16 47 
2022/23 20 13 35 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka kwenye mipango na taarifa za utekelezaji 

kutoka Kitengo cha Ukaguzi mwaka 2023 
 
Jedwali Na. 53 linaonesha katika kipindi cha miaka minne, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilifanya kaguzi kwa kuzingatia mipango yake ambapo ukaguzi 
uliongezeka kutoka kaguzi mbili Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi kufikia kaguzi 
13 katika Mwaka wa Fedha 2022/23. 
 
Kutofikia malengo ya kufanya ukaguzi kulisababishwa na Kitengo cha Ukaguzi 
kufanya kaguzi nje ya zile ambazo kilijipangia. Kitengo cha Ukaguzi kiliandaa 
mpango wa ukaguzi wa kutambua taasisi ambazo zitakagiliwa. Mpango wa 
ukaguzi ulijumuisha kampuni zenye viashiria hatarishi.  
 
Pia, mapitio ya mpango wa ukaguzi na taarifa za utekelezaji za kuanzia Mwaka 
wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23 ilibainika kuwa, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
inafanya ukaguzi nje ya kampuni ilizitambua kwenye mpango wa ukaguzi. 
Kielelezo Na.23 kinaonesha kiwango cha ukaguzi uliofanywa nje ya mipango ya 
ukaguzi.  

Kielelezo Na.  23: Asilimia ya Idadi ya Kaguzi Zilizofanyika Nje ya Mipango 
ya Ukaguzi ikilinganishwa na Ukaguzi Uliofanyika  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye mipango ya ukaguzi na taarifa za 

utekelezaji (2019/20-2022/23) 
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Kielelezo Na. 23 kinaonesha kupungua kwa asilimia ya ukaguzi unaofanyika nje 
ya ukaguzi uliokuwa kwenye mipango kutoka asilimia 88 katika Mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi kufikia asilia 52 katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Kielelezo hiki 
kinaonesha pia kwa miaka mitatu ya fedha 2019/20, 2020/21 na 2022/23, 
Mamlaka ya Mpato Tanzania ilifanya ukaguzi nje ya mipango iliyojiwekea kwa 
zaidi ya asilimia 50. 

Upungufu huu ulisababisha ongezeko la kampuni zinazofanya makosa wakati wa 
kufanya miamala wakati wa uhamishaji fedha baina ya kampuni zinazohusiana 
kutoka 17 Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 27 Mwaka wa Fedha 2022/23 hivyo 
kusababisha kiasi cha kodi kinachotakiwa kukusanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kufikia  Sh. 749 bilioni   na dola za Marekani  milioni 6.5 . Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ilibainisha kuwa ongezeko la kubaini makosa hayo lilitokana 
na ongezeko la idadi ya ukaguzi kwenye Kitengo cha Kodi za Kimataifa.  

(b) Ukaguzi usioridhisha kwa kampuni zinazowasilisha nyaraka kwa ajili 
ya ukaguzi  

Kanuni ya 7(1) ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi, Tangazo la Serikali Na. 166 la 
Mwaka 2018 inamtaka mtu yeyote anayeshiriki katika uhamishaji fedha na 
kampuni zinazohusiana kuwasilisha hati za bei ya uhamishaji kwa wakati 
mmoja. Pia, Kifungu cha 35(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, [Sura ya.438 
marekebisho ya mwaka 2019] kinatamka, isipokuwa kama imeidhinishwa 
vinginevyo na Kamishna kwa maandishi, kila mlipakodi anatakiwa kutunza 
nyaraka za kodi katika lugha rasmi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilieleza kuwa maandalizi na uwekaji wa nyaraka 
zinazohusiana na uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana ina 
taarifa za kutosha ili kuruhusu mamlaka ya kodi kufikia uamuzi sahihi. Nyaraka 
za uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana huwasilishwa na 
kuchunguzwa wakati wa ukaguzi ili kujua iwapo nyaraka hizo zina taarifa 
muhimu kama inavyotakiwa na mwongozo. 

Kanzidata ya Mamlaka ya Mapato Tanzania ilionesha kuwa kampuni 140 kati ya 
kampuni 287, sawa na asilimia 48.7 zilitakiwa kuandaa na kuwasilisha nyaraka 
za miamala kuhusu uhamishaji fedha kati na baiana ya kampuni zinazohusiana. 
Kampuni zingine 147 hazikuhitajika kuwasilisha nyaraka za miamala kuhusu 
uhamishaji fedha. Kutojumuisha kampuni zote 287 kwenye kuandaa nyaraka 
kulimaanisha kuziwapa nafasi kampuni zingine 147 sawa na asilimia 51.3 
kuliinyima nafasi Mamlaka ya Mapato Tanzania kufanya ukaguzi na kuthibitisha 
iwapo miamala kuhusu uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni zinazohusiana 
ilikuwa sahihi au la. 
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Pia, ukaguzi ulitaka kufahamu hatua zilizochukuliwa dhidi ya kampuni 140 
ambazo ziliwasilisha nyaraka, ambapo Mamlaka ya Mapato Tanzania ilieleza 
kuwa kati ya kampuni 140 zinazowasilisha nyaraka, Mamlaka haikuweza kupitia 
nyaraka hizo kwa kampuni chache ambazo zilikaguliwa. Hali hii iliashiria kuwa 
kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2019 hadi 2023, Mamlaka iliweza kupitia 
kampuni 91 kati ya kampuni 140 zilizowasilisha nyaraka zake. Upungufu huu 
ulimaanisha kuwa ni asilimia 65 tu kati ya kampuni 140 zilikaguliwa na nyaraka 
zilizowasilisha zilikaguliwa. Pia, hali hii ilimaanisha kuwa ni asilimia 31.7 ya 
kampuni 287 zilitakiwa kuwasilisha nyaraka ndizo zilikaguliwa.  

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilifafanua kuwa kutochunguzwa kwa nyaraka 
zilizowasilishwa kulitokana na upungufu wa rasilimali-watu ambapo haikufikia 
idadi ya nyaraka zilizowasilishwa kutoka kwenye kampuni zote. Upungufu huu 
lisababisha kuonekana uwasilishaji wa nyaraka ni zoezi la kawaida na si la 
ukaguzi wa miamala ya uhamishaji fedha kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana.  

9.4.3 Uwezo usioridhisha katika kubaini na kudhibiti fedha haramu  kupitia 
miamala ya uhamishaji baina ya kampuni zinazohusiana  

Timu ya ukaguzi ilitathmini kuwapo kwa rasilimali zinazotumiwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania katika kudhibiti miamala ya uhamishaji kati ya kampuni 
zinazohusiana na matumizi ya rasilimali hizo zilizopo. Maelezo ni kama 
ilivyoelezwa hapa chini.  

(a) Matumizi yasiyojitosheleza ya nyenzo inayotathmini kampuni kwa 
ajili ya ukaguzi wa miamala ya uhamishaji baina ya kampuni 
zinazohusiana 

Kifungu C.3.3.7.1 cha Mwongozo22 kinazitaka mamlaka ya kodi katika nchi 
zinazoendelea kuwa na zana za tathmini ili kutambua viashiria hatarishi na 
kuweka kumbukumbu za viashiria hatarishi ili kusaidia mchakato wa tathmini 
kwa madhumuni ya utawala na udhibiti.  

Mapitio ya ukaguzi wa mipango na taarifa za utekelezaji za kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2019/20 hadi 2022/23 yalibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilitumia mfumo wa kupata kampuni kwa ajili ya ukaguzi na tathmini na 
kutambua kampuni zilizofanya miamala kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana. Mfumo huo ulipanga kampuni katika vipande vinne, kuanzia na 
hatari kubwa na kuishia na kampuni zisizo na hatari. Kwa mujibu wa maofisa 

 
22 United Nations Practical Manual on Transfer Pricing for Developing Countries 
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wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, hii ilikuwa utaratibu wa kila mwaka na 
endelevu ambapo wastani wa kampuni 50 yalitambuliwa kila mwaka kwa ajili 
ya ukaguzi.  
 
Licha ya hayo, ukaguzi ulibaini kuwa kutoka kwenye kampuni 50 zilizotambuliwa 
wakati wa tathmini ya viashiria hatarishi, kwa wastani, kampuni 10 kwa mwaka 
zilichaguliwa, na kampuni 40 zilizobaki ziliachwa na kutekelezwa miaka 
iliyofuata.  

Hali hii ilisababishwa na upungufu wa rasilimali-watu katika kitengo cha 
ukaguzi. Kwa miaka minne ambayo ilikuwa ndani ya ukaguzi, kitengo hiki 
kilikuwa na upungufu wa wafanyakazi. Hata hivyo, upungufu wa rasilimali-watu 
umepungua kutoka watumishi 11 katika Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 3 Mwaka 
wa Fedha 2022/23. 

(b) Mamlaka ya Mapato Tanzania kutenga rasilimali-fedha kusaidia 
utekelezaji wa ukaguzi wa kampuni  

Mpango wa Sita wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (2022/23-2026/27) unaitaka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kuwa makini katika uwekezaji wa ujenzi wa uwezo 
wa watumishi na utoaji wa rasilimali ili kuhakikisha kuwa umadhubuti wa 
mapato na ukusanyaji unasimamiwa kwa ufanisi 

Taarifa ya utekelezaji wa bajeti kutoka kitengo cha ukaguzi kuanzia mwaka 
Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2022/23 ilibainisha kuwa kitengo  kiligharamiwa 
na kiasi kilichotengwa cha bajeti zaidi ya asilimia 90 ili kufidia shughuli kama 
vile mafunzo ya watumishi na kuuwezesha kufanya ukaguzi. Jedwali Na. 54 
linaonesha bajeti ya kuhudumia utekelezaji wa majukumu ya kitengo cha 
ukaguzi.   

Jedwali Na. 54: Bajeti ya Kuhudumia Utekelezaji wa Majukumu ya Kitengo 
cha Ukaguzi  

Mwaka wa 
Fedha 

Kiasi cha Bajeti 
(Sh. milioni) 

Malipo yaliyofanyika 
(Sh. milioni) % ya Malipo 

2019/20 3,470 3,197 92 
2020 3,860 3,659 95 
2021/22 4,181 4,204 101 
2022/23 8,071 7,604 94 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa ripoti za utekelezaji wa bajeti ya kitengo cha 

ukaguzi kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23  

Jedwali Na. 54 linaonesha kuwa kitengo cha ukaguzi kiliwezeshwa kwa bajeti 
ya kuhudumia shughuli kwa zaidi ya asilimia 90 kulikuwa na ongezeko la utoaji 
wa fedha kutoka asilimia 92 mwaka 2019/20 hadi asilimia 94 kwa Mwaka wa 
Fedha 2022/23. 
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Licha ya kutolewa kwa fedha za kutosha kwa zaidi ya 90 ili kuhudumia shughuli 
zinazohusiana na ukaguzi kwa kipindi cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 
hadi 2022/23, timu ya ukaguzi iliona kitengo cha ukaguzi hakikusimamia 
ufanyaji wa ukaguzi wa kampuni zote zilizokuwa na viashiria hatarishi. Kitengo 
hakikujumuisha kampuni zote zilizokuwa na viashiria hatarishi kwenye ukaguzi, 
lakini idadi ya kaguzi zilizofanywa ilihusu ukaguzi uliopangwa.  

9.5 Athari katika Kufikia Malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Sehemu hii inaangazia athari za changamoto katika usimamizi wa jumla wa 
ukusanyaji wa mapato katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 

Shabaha ya 17.1 na ya 17.3 ya Lengo la 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ilikusudia kuimarisha ukusanyaji wa rasilimali za ndani kupitia msaada ya 
kimataifa kwa nchi zinazoendelea, kuboresha uwezo wa ndani wa ukusanyaji 
wa kodi na mapato, na ukusanyaji wa rasilimali za ziada za kifedha kutoka 
katika vyanzo mbalimbali ifikapo mwaka 2030. Pia, shabaha ya 16.4 ya Lengo la 
16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linakusudia kupunguza upitishaji wa fedha 
haramu na kuimarisha  urejeshaji wa mali zilizoibwa, na kupambana na aina 
zote za uhalifu wa kupangwa. 

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano ulilenga kuboresha 
ukusanyaji wa mapato kwa  kuondoa changamoto zote za ndani na za nje, 
hususani kwa kuongeza ufanisi katika usimamizi wa kodi. Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano unalenga kuimarisha usimamizi na sera za 
kifedha kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, ikilenga kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ya kodi kutoka asilimia 13.1 ya pato la taifa mwaka 
2019/20 hadi kufikia asilimia 14.4 ifikapo mwaka 2025/26. 

Fedha za utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano zilipangwa kujumuisha mabadiliko ya kitaasisi, kisera, na kisheria ili 
kuimarisha sera za kifedha. Hatua hii ni pamoja na kudumisha hali thabiti ya 
uchumi ili kukuza uchumi na kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa kupanua wigo 
wa kodi, kuongeza makusanyo  ya kodi, na kuboresha usimamizi wa kodi. 
Mikakati muhimu ni pamoja na kuimarisha ukusanyaji wa kodi mbalimbali, kama 
vile ushuru wa bidhaa kutoka nje, kodi za ndani, kodi ya ongezeko la thamani, 
na kodi zinginezo kwa kutumia mifumo ili kupunguza rushwa na kuimarisha 
uwezo wa kufuatilia miamala ya uhamishaji fedha baina ya kampuni 
zinazohusiana na makosa ya uandaaji wa ankara ndani ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 
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Hata hivyo, ukaguzi ulibaini upungufu katika kufikia malengo hayo. Upungufu 
huo ulitokana na usajili wa watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi kuwa chini, kwa kuwa ni asilimia 12 tu ya wafanyabiashara 
walisajiliwa kutumia mashine hizo. Pia, kulikuwa na mwenendo wa kupungua 
kwa usajili wa wafanyabiashara, gharama za kununua mashine za kielekitroniki 
za kutolea stakabadhi hazikurejeshwa kwa wafanyabiashara wote wenye sifa za 
kurejeshewa, na matumizi mabaya ya mashine za kielekitroniki za kutolea 
stakabadhi, hivyo kusababisha marejesho yasiyo sahihi ya kodi ya ongezeko la 
thamani. Aidha, ufuatiliaji usiojitosheleza wa matumizi ya mashine za 
kielekitroniki za kutolea stakabadhi ulisababisha kutotozwa adhabu kwa 
wanaokiuka sheria. Upungufu huu uliathiri ufikiaji wa malengo ya ukusanyaji wa 
mapato. 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa mikakati ya Mamlaka ya Mapato Tanzania haikuwa na 
ufanisi katika utambuzi na udhibiti wa fedha haramu kupitia miamala ya 
uhamishaji kati na baina ya kampuni zinazohusiana. Ukaguzi wa miamala hiyo 
haukufanyika vya kutosha katika kutambua na kusimamia shughuli hizo, na 
kulikuwa na uwezo mdogo wa kushughulikia upitishaji wa fedha haramu 
uliotokana na shughuli hizi za miamala ya uhamishaji kati na baina ya kampuni 
zinazohusiana.  

Upungufu huo ulionesha hatari ya kushindwa kufikia malengo yaliyowekwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ifikapo mwaka 2030. 
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SURA YA KUMI  
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USIMAMIZI WA MAZINGIRA  

10.1  Utangulizi  

Sura hii inatoa maelezo kuhusu kaguzi mbili za ufanisi katika usimamizi wa 
mazingira, ikihusisha taasisi za serikali zilizokaguliwa. Pia, inatoa ufafanuzi wa 
uhusiano kati ya usimamizi wa mazingira, Malengo ya Maendeleo Endelevu, na 
Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. Vilevile, 
inajadili matokeo ya kaguzi na athari zake katika kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
Kaguzi za ufanisi zilihusu:  

(a) Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa biashara ya kaboni; na 
(b) Ukaguzi wa ufanisi katika utekelezaji wa mpango wa taifa wa 

kukabiliana na hali ya jangwa. 
 

10.1.1 Usuli wa Usimamizi wa Mazingira 
 
Tanzania inakabiliwa na changamoto zinazohusiana na uzalishaji wa gesijoto 
(kaboni), ambapo asilimia 73 inatokana na mabadiliko ya matumizi ya ardhi na 
misitu, ikifuatiwa na kilimo (asilimia 17), nishati (asilimia 8), taka (asilimia 1), 
na michakato ya viwanda (asilimia 1). Hata hivyo, nchi imejizatiti katika juhudi 
za kimataifa za kupunguza uzalishaji wa gesijoto, ikiwa pamoja na kushiriki 
katika biashara ya kaboni. Biashara hii inahusu uuzaji na ununuzi tani za kaboni 
zinazotokana na upunguzaji wa kiwango cha hewa ya kaboni katika anga. Hadi 
kufikia mwezi Julai 2024, Tanzania ilikuwa imepata  Sh. 36 bilioni   kama faida 
ya mauzo ya kaboni katika soko la dunia.  

Kuenea kwa jangwa ni tatizo kubwa la kimazingira nchini Tanzania, 
linalosababishwa na usimamizi usiojitosheleza  wa ardhi, malisho kwa mifugo 
kupita kiasi, mabadiliko ya tabianchi, shughuli za umwagiliaji zisizojitosheleza, 
na ukataji hovyo wa miti. Mambo haya yanaongeza hatari katika maendeleo ya 
jamii na taifa kwa ujumla. Mchanganuo wa Mbinu Bora za Usimamizi wa Ardhi 
Endelevu wa Mwaka 2014, pamoja na Ripoti ya Hali ya Mazingira ya Mwaka 2019 
inaonesha kuwa asilimia 75 ya ardhi ni kame, na uharibifu mkubwa wa ardhi 
kutokana na ukame upo katika mikoa ya Dodoma, Shinyanga na Simiyu. 
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10.1.2 Uhusiano wa Usimamizi wa Mazingira na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano  

 
(a) Uhusiano wa usimamizi wa mazingira na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Biashara ya kaboni ina uhusiano na utekelezaji wa Lengo la 13 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu linalohusu ukabilianiaji wa mabadiliko ya tabianchi 
hususani katika utengenezaji wa njia za kimasoko ili kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto. Biashara hii inachochea kupungua kwa uzalishaji wa hewa ya kaboni, 
hivyo kusaidia kupunguza ongezeko la joto na kupunguza mabadiliko ya 
tabianchi. Suala hili linaendana na Shabaha ya 13.2.1 ya Lengo la 13.2 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, ambayo inahimiza nchi mbalimbali kuongeza 
uwezo wake wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi na kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto. 
 
Kukabiliana na hali ya jangwa kunaendana na Lengo la 15 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kwa kutekeleza hatua kama vile upandaji miti, usimamizi 
endelevu wa ardhi, na uboreshaji wa rutuba ya udongo. Jitihada hizi husaidia 
kupunguza uharibifu wa ardhi, hivyo kusaidia utekelezaji wa Shabaha ya 15.3.1 
ya Lengo la 15.3 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, ambayo inapima uwiano 
kati ya ardhi iliyoharibiwa na eneo lote la ardhi. 
 
(b) Uhusiano wa usimamizi wa mazingira na Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano  
 
Uhusiano wa ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mazingira, hususani katika 
biashara ya kaboni na ukabilianaji wa hali ya jangwa na Mpango wa Pili na wa 
Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano umeelezwa katika Jedwali Na. 55 
hapa chini.  
 
Jedwali Na. 55: Uhusiano wa Usimamizi wa Mazingira na Mpango wa Pili na 

wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
Jina la 
Ukaguzi  

Mpango 
wa Taif a 

wa 
Maendeleo  

Eneo la 
Kipaumbele  

Sekta  Hatua za Kuchukua  

Ukaguzi wa 
Ufanisi 
katika 
Usimamizi 
wa 

Mpango wa 
II  

Kuhakikisha 
Ukuaji wa 
Uchumi na 
Maendeleo 
ya Viwanda  

Usimamizi 
wa 
Maliasili, 
Mazingira 
na 

Uendelezaji wa teknolojia 
za nishati jadidifu (biogas, 
gesi, nishati ya jua), 
pamoja na jotoardhi na 
upepo 
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Jina la 
Ukaguzi  

Mpango 
wa Taif a 

wa 
Maendeleo  

Eneo la 
Kipaumbele  

Sekta  Hatua za Kuchukua  

Biashara ya 
Kaboni 
 
 
 
 
 
 

Mabadiliko 
ya 
Tabianchi  

Kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi na athari zake 
kwa kuweka msisitizo 
katika kupunguza uzalishaji 
wa gesijoto. 

Mpango wa 
III 

Kuimarisha 
Maendeleo 
ua Viwanda 
na Utoaji wa 
Huduma 

Usimamizi 
wa 
Mazingira 
na Maliasili 

Kukuza teknolojia za 
nishati jadidifu (gesi, 
nishati ya jua), na 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. 

Ukaguzi wa 
Ufanisi 
katika 
Utekelezaj
i wa 
Mpango wa 
Kitaifa wa 
Kukabilian
a na Hali ya 
Jangwa 

Mpango wa 
II 

Kuhakikisha 
Ukuaji wa 
Uchumi na 
Maendeleo 
ya Viwanda 

Usimamizi 
wa 
Maliasili, 
Mazingira 
na 
Mabadiliko 
ya 
Tabianchi 

Kulinda, kurejesha, na 
kukuza matumizi endelevu 
ya mifumo ya ekolojia ya 
ardhi; usimamizi endelevu 
wa misitu; kupambana na 
jangwa; kuzuia uharibifu 
wa ardhi; na kuzuia 
upotezaji wa bioanuai 

Mpango wa 
III 

Kuimarisha 
Maendeleo 
ua Viwanda 
na Utoaji wa 
Huduma 

Usimamizi 
wa 
Mazingira 
na Maliasili 

Kupunguza uharibifu wa 
ardhi 
Kupunguza uchafuzi wa 
mazingira na athari katika 
mazingira na afya ya 
binadamu 
Kuandaa na kutekeleza 
mikakati ya kupambana na 
biashara haramu ya 
rasilimali za wanyamapori, 
misitu, nyuki. na malikale 
nchini  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano mwaka 2025 

10.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali Katika Usimamizi wa Mazingira  
 
Serikali, kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais, imeweka mikakati mbalimbali ya 
kusimamia masuala ya mazingira nchini. Baadhi ya mikakati hiyo 
imeorodheshwa katika Kielelezo Na. 24. 

Kielelezo Na.  24: Mikakati katika Usimamizi wa Masuala ya Mazingira 
Nchini  
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Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa mikakati ya serikali ya usimamizi wa mazingira 
mwaka 2024 

10.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  
 

10.2.1 Malengo ya Ukaguzi  
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini iwapo Ofisi ya Makamu wa Rais 
ilishughulikia ipasavyo masuala ya mazingira, hususani katika maeneo ya 
biashara ya kaboni na kukabiliana na hali ya jangwa. 

Katika malengo mahususi, kaguzi zilitathmini iwapo Ofisi ya Makamu wa Rais:   

(a)  Ilisimamia ipasavyo biashara ya kaboni nchini ili kupunguza uzalishaji 
wa gesijoto na kuchochea ukuaji wa uchumi kupitia mapato 
yanayotokana na biashara hiyo; na 

(b) Ilisimamia ipasavyo uandaaji na tekelezaji wa mpango-kazi wa taifa wa 
kukabiliana na hali ya jangwa. 

 

Mpango Kabambe wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022 – 2032) 

Lengo kuu la mpango huu ni kuweka mwongozo wa uratibu wa masuala ya 
mazingira kulingana na changamoto za kitaifa, kikanda, na kimataifa.  

 

01 

Mkakati wa Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (2021 – 2026) 

Lengo kuu la mkakati huu ni kuongeza ustahimilivu wa kitaifa katika athari 
zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi na kuiwezesha nchi kuanzisha njia za 
kupunguza uzalishaji wa gesijoto, hivyo kufikia maendeleo endelevu. 

 

Mpango wa Taifa wa Kiutendaji katika Mazingira wa Mwaka 2013 na 
Marekebisho ya Mwaka 2020 

Lengo kuu la mpango huu ni kushughulikia masuala ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi, uharibifu wa ardhi, ukame, jangwa, na kendeleza usimamizi 
endelevu wa ardhi. 

 

Mpango Mkakati wa Ofisi ya Makamu wa Rais (2021/22 – 2025/26) 

Mkakati huu unalenga kuimarisha uhifadhi wa mazingira, udhibiti wa uchafuzi 
wa mazingira, ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi, pamoja na uratibu wa 
usimamizi wa mazingira. 
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10.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  
 
Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa biashara ya kaboni ulihusisha Ofisi ya 
Makamu wa Rais pamoja na Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni (NCMC) kama 
wakaguliwa wakuu. Ukaguzi uliangalia mchakato mzima wa biashara ya kaboni 
nchini, kuanzia uandaji wa taarifa (data) za awali, uanzishaji na uandaaji wa 
miradi ya kaboni, usimamizi wa mikataba, na utekelezaji wa miradi. Tathmini 
hii ulijumuisha taarifa za miaka mitatu ya fedha, kuanzia mwaka 2021/22 hadi 
2023/24.  

 
Ukaguzi wa ufanisi katika Utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Kukabiliana na 
Hali ya Jangwa ulijumuisha Ofisi ya Makamu wa Rais kama mkaguliwa mkuu, na 
kuangazia uundaji, uratibu, utekelezaji, na ufuatiliaji na tathmini ya Mpango 
wa Taifa wa Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Ukaguzi huu ulijumuisha taarifa za 
miaka sita kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2023/24.  
 
10.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Biashara ya Kaboni Nchini  
 
Mwongozo wa Taifa wa Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022 unaainisha maeneo 
mbalimbali yenye fursa za biashara ya kaboni. Maeneo hayo ni pamoja na 
matumizi ya nishati safi katika usafirishaji na uzalishaji wa umeme, 
kutengeneza gesi ya methane kutoka katika majitaka, kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto kutokana na uharibifu wa misitu, na usimamizi wa taka za viwandani. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini upungufu kadhaa ambao ulizuia uchangamkiaji wa 
fursa za biashara ya kaboni nchini kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

10.3.1 Uandaaji na usambazaji usiojitosheleza wa taarifa za awali katika 
biashara ya kaboni  

 
Mapitio ya Uwasilishaji wa Kiwango cha Uzalishaji wa Misitu ya Tanzania (2017) 
na Mawasiliano ya Pili ya Kitaifa kwa Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC) (2014) yalibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa 
Rais, kupitia Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni (NCMC), haikuandaa na 
kusambaza ipasavyo taarifa za awali katika biashara ya kaboni. Upungufu huu 
unadhihirishwa masuala yafuatayo: 
 
(a) Uandaaji na uhuishaji usiojitosheleza wa taarifa za awali za gesijoto  
 
Mapitio ya nyaraka ya Mawasiliano ya Kwanza na ya Pili ya Kitaifa kwa Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi yalionesha kuwa, taarifa 
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za gesijoto za kitaifa zilikuwa hazijahuishwa. Taarifa ya Mawasiliano ya Kwanza 
ya Kitaifa katika Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi 
(UNFCCC) yalijumuisha taarifa za gesijoto za kuanzia mwaka 1993 hadi 2004, 
wakati taarifa ya Mawasiliano ya Pili ya Kitaifa kwa Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi yalijumuisha taarifa za gesijoto za kuanzia 
mwaka 1995 hadi 2005, ingawa ziliwasilishwa kwa Umoja wa Mataifa mwaka 
2014. Hali hii ni kinyume na Ibara ya 4.9 ya Mkataba wa Paris unaoitaka kila 
nchi ikiwemo Tanzania, kuwasilisha mchango wa kitaifa katika kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto kila baada ya miaka mitano. 

Aidha, hadi kufikia mwezi Oktoba 2024, Tanzania ilikuwa haijawasilisha ripoti 
kwenye Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC) 
kwa karibu miaka 10, na kuacha nchi bila kuwa na taarifa za gesijoto 
zilizohuishwa zinazohitajika wakati wa usimamizi wa biashara ya kaboni. 

(b) Uthibitishaji usiojitosheleza wa kiasi cha tani za kaboni zilizozalishwa  

Ripoti za utekelezaji za mwaka za Ofisi ya Makamu wa Rais hazikuonesha 
shughuli yoyote ya kuwezesha uthibitishaji wa usahihi wa tani za kaboni 
zilizozalishwa. Aidha, mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa 
Halmashauri za Wilaya za Tanganyika, Mbulu, na Kiteto yalionesha kuwa, taarifa 
za awali za tani za kaboni huandaliwa na watekelezaji wa miradi kupitia 
wahakiki wa kimataifa. Ofisi ya Makamu wa Rais wala Kituo cha Taifa cha 
Kuratibu Kaboni haishiriki na kuthibitisha kiasi cha tani za kaboni zilizozalishwa 
na watekelezaji wa miradi.  

Hali hii ni kinyume na Sehemu ya (iii) ya Kanuni ya 7 (Majukumu ya Kituo cha 
Taifa cha Kuratibu Kaboni ya Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Biashara ya 
Kaboni) za mwaka 2022 na marekebisho yake ya mwaka 2023, ambayo inataka 
Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni kupima, kuripoti, na kuthibitisha kiasi cha 
gesijoto kinachozalishwa nchini.  

Upungufu huu ulitokana na:   

(i) Upungufu wa vifaa   
 
Ukaguzi ulibaini upungufu wa vifaa vya kupima, kuripoti, na kuthibitisha taarifa 
za awali za gesijoto nchi nzima. Wakati baadhi ya vifaa vya msingi, kama vile 
kalipa ya venia kwa ajili ya kupima mzingo wa miti vilikuwa vinapatikana katika 
Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni, zana za kisasa zaidi kama teknolojia ya 
uchunguzi wa kimasafa, picha za satelaiti, pamoja na programu (software) ya 
kukadiria tani za kaboni, hazikuwapo. Aidha, Kituo cha Taifa cha Kuratibu 
Kaboni hakikufanya uchambuzi wa mahitaji halisi ya zana na vifaa vya kupima, 
kuripoti, na kuthibitisha kiasi cha gesijoto iliyozalishwa.  
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Upungufu wa vifaa uliobainishwa ulipunguza uwezo wa Ofisi ya Makamu wa Rais 
na Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni wa kufuatilia, kuripoti, na kuthibitisha 
miradi ya kaboni, ili kuhakikisha ufanyikaji wa biashara ya kaboni kwa mujibu 
wa taratibu na viwango vya ndani na vya kamataifa.  
 

(ii) Uwezo mdogo wa kitaifa katika rasilimali-watu, maarifa, na ujuzi, 
teknolojia, na fedha 

 
Mapitio ya Sehemu ya 9.1 ya Taarifa ya Mawasiliano ya Pili ya Kitaifa katika 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi  yalibaini kukosekana 
kwa uhuishaji wa taarifa za awali za biashara ya kaboni kulikotokana na uwezo 
mdogo wa kitaifa wa wafanyakazi, utaalamu wa kiufundi, teknolojia, na fedha.  
 
Kikwazo hiki kilisababisha kutegemea zaidi misaada hususani wa kifedha kutoka 
kwa washirika wa maendeleo, hivyo kusababisha kutokutenga bajeti. Ukaguzi 
ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais haikutenga bajeti kwa ajili ya 
kushughulikia suala la gesijoto katika mipango ya utekelezaji kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2020/21 hadi 2023/24. Bajeti pekee ilitengwa katika usimamizi wa 
program ya REDD+ kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 56. 
 

Jedwali Na. 56: Bajeti Iliyotengwa kwa ajili ya Uthibitisho wa Data za 
Gesijoto 

Mwaka wa Fedha  Shughuli Iliyopangwa Kufanyika  Kiasi Kilichopangwa 
(Sh.)  

2021/22 Hakukuwa na shughuli iliyopangwa. 0 

2022/23 Kuwezesha uandaaji, ukusanyaji, na 
uthibitishaji wa taarifa za programu ya 
REDD+ kwa ukurasa wa tovuti wa REDD 

35,850,000 

2023/24 Hakukuwa na shughuli iliyopangwa. 0 

Chanzo: Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati na Mipango ya Utekelezaji ya kuanzia 
Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 

 
Jedwali Na. 56 linaonesha kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais ilitenga bajeti kwa 
mwaka mmoja tu wa 2022/23. Hata hivyo, hakukuwa na fedha zilizotolewa 
kutekeleza shughuli hiyo. Kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 56, ukosefu 
wa fedha ulitokana na kutopewa kipaumbele kwa shughuli za biashara ya 
kaboni, ufinyu wa rasilimali-fedha, uelewa mdogo kwenye masuala ya biashara 
ya kaboni, na utegemezi wa utaratibu wa kimataifa.  
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Kwa upande mwingine, uandaaji na usambazaji usiojitosheleza wa taarifa za 
awali za gesi ilisababisha yafuatayo: 
 

(a) Sekta muhimu hazikuingizwa kwenye taarifa za gesijoto za taifa  
 
Mapitio ya Taarifa ya Mawasiliano ya kwanza ya Kitaifa katika Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi iliyoandaliwa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais mwaka 2003 yalionesha kuwa taarifa za taifa za gesijoto zilijumuisha 
sekta za misitu, usimamizi wa taka, nishati, viwanda, kilimo, na matumizi ya 
ardhi, na kuacha sekta zingine muhimu kama vile mifugo, usafirishaji, maji, na 
uchumi wa bluu ambao ni muhimu katika biashara ya kaboni. 

(b) Kuongezeka kwa hatari ya kutofikia makubaliano ya kimataifa 
kuhusu viwango vya uzalishaji wa gesijoto 

 
Matumizi ya taarifa za gesijoto ambazo hazijahuishwa katika biashara ya kaboni 
huathiri uwezo wa Tanzania kushiriki kikamilifu katika biashara ya kaboni 
hususani inayojumuisha nchi na nchi. Aidha, kukosekana kwa taarifa 
zinazojitosheleza kunazuia uwezo wa nchi kufuatilia maendeleo katika 
utekelezaji wa malengo ya kupunguza uzalishaji wa gesijoto.  
 
10.3.2 Usimamizi Usiojitosheleza wa Uanzishaji na Upangaji wa Shughuli 

za Biashara ya Kaboni  
 
Mapitio ya Taarifa za Kikao cha Kamati ya Kitaifa ya Tathmini ya Miradi ya 
Kaboni za Mwezi Julai 2023, Disemba 2023, na Mei 2024, pamoja na ripoti za 
ufuatiliaji na tathmini yalibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais, kupitia Kituo 
cha Taifa cha Kuratibu Kaboni, haikusimamia ipasavyo uanzishaji na upangaji 
wa miradi ya biashara ya kaboni. Upungufu huu ulitokana na mambo yafuatayo:  
 

(a) Ofisi ya Makamu wa Rais kuchelewa kuchunguza na kupitia andiko la 
awali na nyaraka za miradi ya kaboni  

 
Mapitio ya Taarifa za Kikao cha Kamati ya Kitaifa ya Tathmini ya Miradi ya 
Kaboni ya Mwezi Julai 2023, Disemba 2023, na Mei 2024 yalionesha 
ucheleweshaji katika kuchunguza na kupitia andiko la awali na nyaraka za 
miradi ya kaboni. Ucheleweshaji huu ulizuia kufanyika kwa wakati kwa tathmini 
na uidhinishaji wa miradi ya kaboni.  
 
Vilevile, kamati haikufanya mikutano yake ya robo mwaka kama ilivyopangwa, 
hivyo kusababisha ongezeko la kazi na uchelewaji wa upitiaji wa miradi ya 
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kaboni. Jedwali Na. 57 linaonesha asilimia 16 ya miradi ilipitiwa kwa wakati 
huku asilimia 71 haikupitiwa kwa wakati, yaani ndani ya kipindi cha siku 30. 
Vilevile, asilimia 13 ya miradi hiyo haikupitiwa kabisa hadi kufikia mwezi 
Disemba 2024.  
 

Jedwali Na. 57: Hali ya Kuchunguza na Kupitia Andiko la Awali na Nyaraka 
za Miradi ya Kaboni  

Hali  Idadi ya Miradi  Asilimia (%) 
Idadi ya miradi iliyocheleweshwa   39 71 
Idadi ya miradi iliyopitiwa kwa 
wakati (ndani ya siku 30) 

9 16 

Idadi ya miradi ambayo haikupitiwa  7 13 
Jumla  55 100 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Usajili wa Miradi na Taarifa za Vikao vya Kamati ya 

Kitaifa ya Tathmini ya Miradi ya Kaboni mwaka 2024 

Jedwali Na. 57 linaonesha kuwa upitiaji wa nyaraka za miradi 39 kati ya 55 
ulicheleweshwa. Miradi tisa tu ilipitiwa kwa wakati (yaani ndani ya siku 30). 
Ucheleweshaji huu ulichangiwa na ufanyikaji wa vikao vya Kamati ya Kitaifa ya 
Tathmini ya Miradi ya Kaboni bila kufuata ratiba maalumu.  

Mapitio ya ratiba ya mikutano ya Kamati ya Kitaifa ya Tathmini ya Miradi ya 
Kaboni yalibaini ucheleweshaji wa ufanyikaji wa mikutano ya robo mwaka. 
Mikutano hii ni muhimu kwa ajili ya kupitia na kuidhinisha mapendekezo ya 
miradi ya kaboni na kuhakikisha miradi hii inafuata sera za kitaifa na kimataifa 
za mabadiliko ya tabianchi. Upungufu huu ulisababisha ongezeko la kazi ya 
kupitia na kutathmini miradi ya kaboni nchini.  

Jedwali Na. 58 linaonesha ratiba ya mikutano ikilinganishwa na hali halisi ya 
ufanyikaji wake, pamoja na hali ya ucheleweshaji. 

Jedwali Na. 58: Ucheleweshaji wa Vikao vay Kamati ya Taifa ya Wataalamu 
wa Tathmini ya Miradi ya Kaboni 

Idadi ya Vikao 
Mwezi 

Kiliopangwa 
Kufanyika 

Mwezi 
Kilipofanyika 

 

Ucheleweshaji 
(Katika Miezi) 

Kikao cha Kwanza  Machi 2023 Julai 2023 4 

Kikao cha Pili Juni 2023 Disemba 2023 6 

Kikao cha Tatu  Disemba 2023 Mei 2024 5 
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Chanzo: Mapitio ya Taarifa za Mikutano ya Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu wa 
Kutathmini Miradi ya Kaboni mwaka 2024 

Jedwali Na. 58 linaonesha mkutano wa kwanza ulifanyika miezi minne baadaye; 
mkutano wa pili ulifanyika miezi sita baadaye; na mkutano wa tatu ulifanyika 
miezi mitano baadaye. Mahojiano na maofisa wa Ofisi ya Makamu wa Rais 
yalibaini kuwa ucheleweshaji huo ulitokana na kusubiri watekelezaji wa miradi 
watimize vigezo na masharti ya ufanyaji wa biashara ya kaboni nchini.  

(b) Ofisi ya Makamu wa Rais kutotathmini uwezo wa watekelezaji wa miradi 
ya kaboni  

 
Ukaguzi ulipitia taarifa ya mikutano wa Kamati ya Taifa ya Wataalamu wa 
Tathmini ya Miradi ya Kaboni iliyofanyika miezi ya Julai 2023, Disemba 2023, na 
Mei 2024 na kubaini kuwa hakukuwa na kazi yoyote iliyopewa kamati ili 
kutathmini utaalamu na uwezo wa kifedha wa watekelezaji wa miradi ya kaboni 
nchini. Hii ni kinyume na Aya ya 3.1.1 ya Miongozo ya Taifa ya Biashara ya 
Kaboni ya Mwaka 2022 inayohimiza Ofisi ya Makamu wa Rais kuhakikisha 
watekelezaji wa miradi ya kaboni wana utaalamu na uwezo wa kifedha 
unaojitosheleza. 

Hali hii ilitokea kwa sababu Ofisi ya Makamu wa Rais haikubainisha nani 
aliyehusika na kutathmini utaalamu na uwezo wa kifedha wa watekelezaji wa 
miradi ya kaboni nchini, licha ya kupewa mamlaka hayo chini ya Kanuni ya 9(1) 
(m) ya Kanuni za Usimamizi wa Biashara ya Kaboni za Mwaka 2022 na 
marekebisho yake ya mwaka 2023.  

Ukosefu wa tathmini ya utaalamu na uwezo wa kifedha wa watekelezaji wa 
miradi ya kaboni unaongeza hatari ya upatikanaji wa watekelezaji wa miradi 
wasio na sifa na uwezo katika biashara ya kaboni, hivyo kusababisha kutofuata 
viwango na utaratibu uliowekwa. 

10.3.3 Usimamizi wa mikataba ya kaboni usiojitosheleza  
 
Mapitio ya mikataba kati ya Kampuni ya Carbon Tanzania Limited na mamlaka 
zinazosimamia biashara ya kaboni inayopatikana katika Halmashauri za Wilaya 
za Tanganyika, Mbulu na Kiteto yalionesha usimamizi wa Ofisi ya Makamu wa 
Rais usiojitosheleza katika mikataba. Changamoto hii imeelezwa kwa kina hapa 
chini.  
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(a) Makubaliano ya kimkataba ya pande zilizohusika katika biashara ya 
kaboni kutopitiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais  

 
Wafanyakazi wa Ofisi ya Makamu wa Rais, kama vile wanasheria, wahasibu, 
watunzamisitu, na wanamazingira, hawakuhusika katika kupitia mikataba ya 
makubaliano ya kufanya biashara ya kaboni. Hali hii ni kinyume na Kanuni (9) 
(1) (c) ya Kanuni za Usimamizi wa Biasha ya Kaboni za Mwaka 2022 na 
marekebisho yake ya mwaka 2023, ambayo inaihimiza Ofisi ya Makamu wa Rais 
kutoa mwongozo wa kisera, kisheria, na kikanuni kuhusu biashara ya kaboni 
nchini.  

Suala hili lilithibitishwa kupitia barua yenye Kumb Na. KTVC/MDC/F.30/10/41 
ya tarehe 28 Agosti 2023 kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika kwenda 
Kituo cha Taifa cha Kuratibu Kaboni, ambayo ilionesha kuwa mapitio ya 
mikataba ya kaboni yalifanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika pekee 
kupitia OR-TAMISEMI bila kuihusisha Ofisi ya Makamu wa Rais kwa namna 
yeyote.  

Hali hii iliathiri uhalali wa kisheria wa mikataba hiyo, kwani haikupitiwa na 
kuthibitishwa na mamlaka husika, ili kujua iwapo iliendana na sheria za kitaifa 
na kimataifa. Pia, kutokushiriki kwa Ofisi ya Makamu wa Rais katika mchakato 
huu kuliongeza hatari ya kuwa na mikataba wenye vigezo na masharti 
yasiyofanana.  

Changamoto zilizobainishwa zilitokana na:  

(i) Kukosekana kwa utaratibu maalumu: Ofisi ya Makamu wa Rais 
haikuanzisha wala kutekeleza utaratibu wa kukagua mikataba ya miradi ya 
biashara ya kaboni kutokana na ukosefu wa mwongozo wa kufanya kazi hiyo. 
Hali hii ilisababisha usimamizi usiojitosheleza katika eneno la mikataba ya 
kaboni nchini. Kwa mfano, muda wa mkataba wa mradi wa biashara ya 
kaboni ya Milima ya Ntakata iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika 
ulikuwa miaka 40, kuanzia mwaka 2024 hadi 2064), wakati muda wa 
mkataba kwa miradi ya biashara ya kaboni ya Makame Savannah na Yaeda-
Eyasi katika Halmashauri za Wilaya za Mbulu na Kiteto ni miaka 30 kila 
mmoja, kuanzia mwaka 2024 hadi mwaka 2054.  
 

(ii) Kutokupewa kipaumbele kwa mikataba ya biashara ya kaboni: Ofisi ya 
Makamu wa Rais haikuonesha mipango mathubuti kwa ajili ukaguzi na 
usimamizi wa mikataba ya biashara ya kaboni. Hali hii ilitokana na 
Mwongozo wa Taifa wa Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022 kutotoa 
utaratibu wa namna ya kusimamia mikataba ya biashara ya kaboni nchini. 
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Kutokana na changamoto hii, ukaguzi ulibaini mambo yafuatayo: 

Kukosekana kwa mamlaka ya kisheria ya mwakilishi wa mtekelezaji mradi 
wakati wa utiaji wa saini wa mikataba 

Mapitio ya mikataba ya utekelezaji wa miradi ya biashara ya kaboni katika 
Milima ya Ntakata (Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika), Yaeda-Eyasi 
(Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu), na Makame Savannah (Halmashauri ya Wilaya 
ya Kiteto) yalibainisha kuwa meneja fedha alisaini mikataba hiyo bila 
kuwasilisha hati ya mamlaka ya kisheria ili kumwezesha kutia saini kwa niaba 
ya mtekelezaji wa Mradi, ambaye ni Kampuni ya Carbon Tanzania Limited. 

Utaratibu huu unakiuka kifungu cha 14 cha Sheria ya Usajili wa Nyaraka, Sura 
ya 117, ambayo kinaelekeza kwamba mikataba au nyaraka zozote lazima 
zisainiwe na mmoja wa watendaji wakuu wa taasisi au mwakilishi aliyepewa 
mamlaka ya kisheria kufanya kazi hiyo kwa niaba ya taasisi.  

Kutozingatia kanuni za biashara ya kaboni 

Mapitio ya Taarifa ya Utekelezaji kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais ya Julai 2024 
yalibaini kutozingatia miongozo ya biashara ya kaboni katika Halmashauri za 
Wilaya za Kilolo na Ruangwa. Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo, vijiji 
vilikodisha ardhi kwa Sh. 23,000 kwa ekari kwa mwaka, jambo ambalo lilikuwa 
kinyume na Aya ya 4.1.1 ya Miongozo ya Kitaifa ya Biashara ya Kaboni ya Mwaka 
2022, ambayo inaelezea wazi kuwa ardhi haipaswi kukodishwa kwa msimamizi 
wa mradi wakati wa utekelezaji wa mradi. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa iliingia makubaliano ya kimkataba na Kampuni ya Carbon First 
(Tanzania) Limited kwa niaba ya Mamlaka ya Usimamizi wa Biashara ya Kaboni 
(Managing Authority) kama ilivyoelekezwa na Mwongozo wa Taifa wa Biashara 
ya Kaboni wa Mwaka 2022. 

(b) Ofisi ya Makamu wa Rais haikuratibu ushiriki wa ofisi ya mwanasheria 
mkuu katika kukagua mikataba ya biashara ya kaboni nchini  

 
Mapitio ya nyaraka za mikataba kutoka Halmashauri za Wilaya za Tanganyika, 
Mbulu na Kiteto na mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa sheria 
yalibaini kutokuwapo kwa mkataba hata mmoja uliopitiwa na kuidhinishwa na 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, licha ya kuwa biashara ya kaboni ni ngeni 
nchini na inataka teknolojia mpya kuifanya kiufasaha. Hali hii ilikuwa kinyume 
na Aya ya 7 ya Mwongozo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wa Mwaka 
2022, unaoelekeza masuala ya mikataba kupitiwa na kuidhinishwa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
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Hata hivyo, ilibainika kuwa hali hii ilitokana na mikataba ya kaboni kuwa na 
tofauti kidogo na mikataba ya kawaida inayofuata taratibu na Sheria ya Ununuzi 
wa Umma, Sura ya 410 ya Mwaka 2020. Tofauti na mikataba ya kawaida ya 
ununuzi, mikataba ya kaboni haikufuata taratibu zilizowekwa katika Sheria ya 
Ununuzi wa Umma.  

Ukosekana wa usimamizi wa kutosha kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais kuhusu 
kuhakikisha kuwa halmashauri zinafanya uhakiki wa mikataba kupitia Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kulisababisha kila halmashauri kuweka vigezo na 
masharti yake katika mikataba ya kaboni. Matokeo yake, muda wa mkataba 
ulitofautiana baina ya halmashauri zilizotembelewa, licha ya kuwa mtekelezaji 
alikuwa huyohuyo na mazingira ya bishara ya kaboni yalikuwa yanafanana, kama 
ilivyoelezewa zaidi katika sehemu ya 10.3.3 (a) (i) ya taarifa hii hapo juu.  

Hali hii ilitatiza utekelezaji wa mikataba ya kaboni na kuongeza changamoto ya 
kutofikia malengo ya wahusika katika biashara hii. Pia, hali hii ilizuia mabadiliko 
ya kimkataba kwani muda mrefu wa mkataba unanyima fursa za vijiji kuweza 
kutumia ardhi au msitu wao kwa matumizi mengine endapo fursa yenya faida 
zaidi itajitokeza.  

(c) Ofisi ya Makamu wa Rais kutohakikisha uboreshaji wa uhifadhi wa misitu 
na maendeleo endelevu katika mikataba ya biashara ya kaboni  

 
Mapitio ya nyaraka za mikataba ya miradi ya biashara ya kaboni katika 
Halmashauri za Wilaya za Tanganyika, Mbulu na Kiteto yalionesha pengo katika 
kimkataba hiyo. Wakati uhifadhi wa mazingira, hususani uhifadhi wa misitu 
unaonekana kuwa lengo la miradi ya biashara ya kaboni, ukaguzi ulibaini 
ukosefu wa vigezo na masharti ya kimkataba yanayolenga kutenga fedha kwa 
ajili ya uhifadhi wa mazingira.  

Hali hii ni kinyume na Kanuni ya 15 (e) ya Kanuni za Biashara ya Kaboni za Mwaka 
2022 na marekebisho yake ya mwaka 2023, ambayo inaelekeza kwamba sehemu 
ya mapato yanayotokana na biashara ya kaboni iwekwe kwa ajili ya uhifadhi wa 
mazingira. 

Hali hiyo ilitokana na Ofisi ya Makamu wa Rais kutosimamia ipasavyo zoezi la 
uandaaji na utiaji saini wa mikataba ya biashara ya kaboni katika Halmshauri za 
Wilaya za Tanganyika, Mbulu na Kiteto, ambako miradi ya biashara ya kaboni 
ilitekelezwa.  

Kutozingatiwa kwa masuala ya uhifadhi wa mazingira, hususani misitu katika 
mikataba ya biashara ya kaboni kulichangia usimamizi usio endelevu wa misitu. 
Kwa mfano, mradi wa biashara ya kaboni katika Hifadhi ya Msitu wa Ntakata 
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katika Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika ulionesha dalili za ukataji miti 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 59. 

 

Jedwali Na. 59: Kiwango cha Dalili za Ukataji Miti katika Hifadhi ya Msitu 
wa Ntakata, Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika 

Mwaka Hali ya Ukataji Miti (Hekta) 
2021 6,914 
2022 7,435 
2023 4,972 
2024 4,830 

Jumla 24,151 
Chanzo: Uchambuzi wa wakahuzi kuhusu hali ya ukataji miti katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Tanganyika23  

Jedwali Na. 59 linaonesha kuwa hekta 24,151 za misitu zilikatwa, sawa na 
asilimia 11 ya hifadhi ya misitu ya hekta 216,944 katika Hifadhi ya Msitu wa 
Ntakata.  

10.3.4 Usimamizi Usiojitosheleza wa Utekelezaji wa Biashara ya Kaboni  
 

Mapitio ya ripoti za utekelezaji za Ofisi ya Makamu wa Rais na Kituo cha Taifa 
cha Kuratibu Kaboni yalionesha upungufu kadhaa, kama inavyofafanuliwa hapa 
chini.  

(a) Ofisi ya Makamu wa Rais kutofanya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za 
biashara ya kaboni nchini  

 

Mapitio ya mpango ya ufuatiliaji na tathmini wa Ofisi ya Makamu wa Rais 
yalionesha kuwa, vipengele vya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya biashara ya 
kaboni havikujumuishwa ipasavyo.  

Hali hii ni kinyume na Kanuni ya 42 ya Kanuni za Usimamizi wa Biashara ya 
Kaboni ya Mwaka 2022 na marekebisho yake ya mwaka 2023, inayolelekeza Ofisi 
ya Makamu wa Rais kufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya biashara ya 
kaboni iliyosajiliwa ili kupima na kutathmini mafanikio na utendaji wa biashara 
hiyo nchini. 

Hali hii ilichangiwa na kutokupewa kipaumbele kwa masuala ya ufuatiliaji na 
tathmini ya biashara ya kaboni, hivyo kusababisha kutozingatia masuala haya 
wakati wa uandaaji wa mipango na bajeti za Ofisi ya Makamu wa Rais. Mapitio 

 
23 The Climate, Community & Biodiversity (CCB) Standards and the Verified Carbon Standard (VCS) 
Project Description for the Ntakata Mountains REDD Project, 2021 - 2024 
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ya Mpango wa Bajeti na Matumizi wa Muda wa Kati  yalionesha kuwa, Ofisi ya 
Makamu wa Rais iliandaa mipango na bajeti kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini 
ya shughuli zilizohusiana na biashara ya kaboni kwa Mwaka mmoja tu wa Fedha 
wa 2023/24.  

Kukosekana kwa ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za biashara ya kaboni 
kulipunguza uwezo wa Ofisi ya Makamu wa Rais kutekeleza mipango ya 
ufuataliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya kaboni. Hali hii ilitokana na 
ukosefu wa mfumo thabiti wa ufuatiliaji na tahmini ya masuala ya biashara ya 
kaboni nchini.  

(b) Ukosefu wa uwazi katika bei ya tani ya kaboni katika soko la dunia 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na uwazi katika bei ya tani ya kaboni katika 
soko la dunia. Mapitio ya ripoti za mradi kutoka kwenye mamlaka zinazosimamia 
biashara hii katika Halmashauri za Wilaya za Tanganyika, Mbulu, na Kiteto 
yalibaini kuwa wakati kiasi cha tani za kaboni zilizozalishwa kilifahamika, bei 
ya mauzo yake katika soko la dunia haikufahamika. Hali hii ni kinyume na Aya 
ya 5 Kiambatisho 1 (k) cha Mwongozo ya Taifa wa Biashara ya Kaboni wa Mwaka 
2022, inayotaka Ofisi ya Makamu wa Rais kusimamia utekelezaji wa mpango wa 
gharama na mgao wa faida zinazotokana na biashara ya kaboni nchini.  

Ukosefu wa uwazi wa bei ya kaboni ulitokana na ukosefu wa mwongozo kuhusu 
utaratibu wa kuweka bayana bei hii. Hali hii ilikuwa kinyume na Kanuni ya 9 (1, 
c) ya Kanuni za Usimamizi wa Biashara ya Kaboni za Mwaka 2022 na marekebisho 
yake ya mwaka 2023. Hali hii iliongeza hatari ya kuuza kaboni kwa bei ambayo 
haifuati mahitaji ya soko kutokana na ukosefu wa uwazi wakati wa biashara hii.  

(c) Ofisi ya Makamu wa Rais kutosimamia ipasavyo mipango ya gharama na 
mgao wa faida zitokananzo na biashara ya kaboni nchini  

 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji wa miradi kutoka katika mamlaka za usimamizi 
wa biashara ya kaboni pamoja na halmashauri zilizotembelewa wakati wa 
ukaguzi yalibainika kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais haikusimamia ipasavyo 
mipango ya gharama na mgao wa faida zitokanazo na biashara ya kaboni nchini. 
Hali hii ni kinyume na Aya ya 5 Kiambatisho 1 (k) cha Mwongozo wa Taifa wa 
Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022, inayotaka Ofisi ya Makamu wa Rais 
kusimamia utekelezaji wa mpango wa gharama na mgao wa faida zitokanazo na 
biashara ya kaboni nchini.  
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Hali hiyo ilisababishwa na uelewa na uwezo mdogo miongoni mwa wadau. 
Vilevile, ushiriki wa umma na mipango ya kuwajengea uwezo wadau katika 
biashara ya kaboni, kama ilivyoagizwa na Kanuni ya 10 (d), haikufanyika 
ipasavyo.  

Matokeo yake, ukaguzi ulibaini ucheleweshaji wa ugawaji wa faida itokanayo 
na biashara ya kaboni kwa wadau hususani mamlaka za usimamizi wa biashara 
ya kaboni. Ucheleweshaji huu ulizuia utambuzi kwa wakati wa manufaa ya 
biashara ya kaboni katika eneo husika. Kwa mfano, Halmashauri ya Wilaya ya 
Tanganyika ilikumbwa na ucheleweshaji wa zaidi ya miezi miwili katika kupokea 
mapato katika mgao wa awamu ya 6 na 7 ya mapato ya biashara ya kaboni, 
kama ilivyooneshwa katika barua yenye Kumb. Na. AB.68/82/01/140 ya tarehe 
27 Januari 2023.  

10.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Utekelezaji wa Programu ya Taifa wa 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa 

 
Ukaguzi ulibaini changamoto katika utekelezaji wa Programu ya Taifa ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa, ikiwa pamoja na data zilizopitwa na wakati na 
maendeleo madogo, ambapo asilimia 33 tu ya hatua zilizopangwa zilikamilika. 
Changamoto hizi zilisababishwa na mambo yafuatayo. 

10.4.1 Uandaaji usiojitosheleza  wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na 
Hali ya Jangwa  

 
Ukaguzi ulipitia Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa ya Mwaka 
(2014-2018), ambapo ilibainika kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais haikuandaa kwa 
ufanisi mpango huo. Maelezo zaidi ya suala hili yanatolewa katika sehemu 
zifuatazo. 

(a) Utafiti wa awali wa mahitaji ya programu usiojitosheleza  
 
Mapitio ya Mwongozo wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 
ya Mwaka 2014 hadi 2018, pamoja na mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na 
maofisa kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais na Wizara za Kisekta zilizotembelewa 
yalibaini kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais haikuandaa vigezo muhimu, kama vile 
viashiria vya uharibifu wa ardhi. Hali hii ni kinyume na Ibara ya 4.1 (f), 
kiambatisho Na. II ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kukabiliana na Hali ya 
Jangwa (2016). 

Hali hii ilisababishwa na kutokuwapo kwa mfumo wa kuongoza jinsi ya kuandaa 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. 
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Ukosefu wa data za awali kuhusu uharibifu wa ardhi katika ngazi ya kitaifa, 
ikiwa pamoja na taarifa za uharibifu wa udongo, uliathiri uwezo wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais wa kufanya tathmini kamili ya athari na ufanisi wa programu 
ya kukabiliana hali ya jangwa.  

(b) Ofisi ya Makamu wa Rais kutoweka malengo yenye uhalisia kwa ajili ya 
kukabiliana na hali ya jangwa  

 
Mapitio ya Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa ya Mwaka 2014 
hadi 2018 yalibaini kuwa malengo na mikakati iliyowekwa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais katika programu hii hayakuwa na uhalisia, kama ilivyodhihirishwa na 
matumizi ya viashiria visivyolingana kwa uharibifu wa ardhi na tathmini ya 
jangwa. 

Mapitio ya Sehemu 2.2.3 (a) ya Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya 
Jangwa ya Mwaka 2014 hadi 2018 yalionesha kuwa viashiria vilivyotumika 
kutathmini ukubwa wa uharibifu wa ardhi, ambavyo ni kipimo cha mteremko 
wa juu (weighted slope), kipimo cha aina ya udongo (weighted soil type), na 
kipimo cha aina ya uso wa ardhi (weighted land cover), havikuendana na vile 
vilivyoainishwa katika Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kukabiliana na Hali ya 
Jangwa wa Mwaka 2016. 

Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa miongozo maalumu ya kuweka viwango vya 
kuainisha viashiria vya uharibifu wa ardhi na tathmini ya jangwa kulisababisha 
kutofautiana kwa viashiria hivyo. Hali hii ilileta hatari ya kutathmini utekelezaji 
wa mipango na hivyo kuhatarisha kufikia malengo ya kukabiliana na hali ya 
jangwa, kwa vile maamuzi yatafanywa kwa kutumia viashiria visivyokamilika. 

(c) Mpango wa utekelezaji usiojitosheleza na muundo wa utawala 
usioeleweka kwa ajili ya utekelezaji wa Programu ya Taifa ya 
Kukabiliana na Jangwa 

 
Ukaguzi ulipitia majukumu yaliyopangwa kutekelezwa katika Programu ya Taifa 
ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa ya Mwaka 2014 hadi 2018 na kubaini majukumu 
yalipangwa kwa ujumla bila kuelezea taasisi itawajibikaje katika kutekeleza 
jukumu iliyopangiwa. Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 8 (2) (c), Kiambatisho 
Na. I cha Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kukabiliana na Hali ya Jangwa wa 
Mwaka 2016, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 60. 
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Jedwali Na. 60: Muhtasari wa Majukumu na Kazi za Kutekeleza katika 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa (2014-2018) 

Malengo Yaliyopewa Kipaumbele Kazi Zilizopendekezwa Taasisi 
Zinazowajibika 

Kuunda mazingira wezeshi ili 
kuimarisha na kuoanisha mfumo 
wa sera na udhibiti, na 
kuhakikisha utekelezaji 
madhubuti wa sheria 
zinazohusiana na kukabiliana na 
kuenea kwa jangwa, uharibifu wa 
ardhi, na ukame 

Kuhuisha hali iliyofikiwa 
kuhusu uharibifu wa 
ardhi katika maeneo 
maalumu kama 
yalivyopendekezwa 
katika ripoti ya hali ya 
uharibifu wa ardhi 

Ofisi ya Makamu wa 
Rais, wizara za 
kisekta, mamlaka za 
serikal za mitaa, 
taasisi za utafiti, 
asasi za kiraia, 
Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja 
wa Mataifa, na wadau 
wengine wa 
maendeleo 

Kushirikisha taasisi za utafiti na 
maendeleo katika kuzalisha 
maarifa ya kisayansi na kiufundi 
kupitia utafiti, maendeleo, na 
uhamasishaji wa jamii kuhusu 
jangwa, uharibifu wa ardhi, na 
ukame, ikijumuisha tathmini ya 
mazingira hatarishi na kuanzisha 
teknolojia rafiki kwa mifumo ya 
ikolojia.  

Kufanya tafiti kuhusu 
mmomonyoko wa 
udongo na tathmini ya 
hatari ya ukame kupitia 
teknolojia za GIS na 
Remote Sensing. 

Ofisi ya Makamu wa 
Rais, wizara za sekta, 
taasisi za utafiti na 
maendeleo, na 
washauri na wadau 
wa maendeleo. 

Kukusanya mbinu bora kutoka 
katika miradi ya zamani na 
inayoendelea na kupanua 
matumizi ya mbinu bora kwa ajili 
ya kuzuia jangwa, uharibifu wa 
ardhi katika maeneo maalumu, na 
kupunguza athari za ukame 

Kuandaa orodha yenye 
maelezo ya mbinu bora 
kutoka katika miradi ya 
zamani na inayoendelea 
ambayo imesaidia 
kupunguza athari za 
jangwa, uharibifu wa 
ardhi, na ukame nchini 
Tanzania. 

Ofisi ya Makamu wa 
Rais, wizara za sekta, 
taasisi za utafiti na 
maendeleo, na 
washauri na wadau 
wa maendeleo. 

Kuunda mbinu bunifu zaidi za 
kifedha zinazoendeshwa na 
motisha ili kutekeleza programu 
za kupambana na 
jangwa/uharibifu wa ardhi na 
kupunguza athari za ukame 

Kukuza na kutekeleza 
mkakati wa mikopo ya 
kifedha ya kijamii 
(microfinance) 
unaounga mkono 
shughuli za Usimamizi 
Endelevu wa Ardhi 
(SLM) nchini Tanzania. 

Ofisi ya Makamu wa 
Rais, wizara za sekta, 
taasisi za utafiti na 
maendeleo, na 
washauri na wadau 
wa maendeleo. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya 
Jangwa ya Mwaka (2014-2018) mwaka 2024 

 

Jedwali Na. 60 linaonesha kuwa shughuli zilizopangwa kutekelezwa chini ya 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa hazikubainisha taasisi 
zingewajibikaje katika kutekeleza jukumu iliyopangiwa. Wadau muhimu 
ikiwemo wizara za kisekta, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na asasi zisizo za 
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kiserikali hazikujumuishwa wakati wa uundaji wake. Hali hii ilisababisha Ofisi 
ya Makamu wa Rais kukosa ripoti za utekelezaji wa shughuli zilizopendekezwa 
katika Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. 

10.4.2 OR-TAMISEMI na wizara za kisekta kutotekeleza kwa ufanisi 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 

 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa inasisitiza taasisi zote 
zilizoorodheshwa katika programu hiyo kuendeleza mikakati na kuitekeleza 
katika maeneo yao. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa OR-TAMISEMI na wizara 
za kisekta hazikutekeleza Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 
kwa ufanisi. Hali hii ilidhihirishwa na upungufu ufuatao: 

(a) Taasisi zinazotekeleza Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa 
hazikujumuisha vya kutosha katika sera na mipango yake katika 
programu hiyo 

 
Sehemu ya 1.3 na 1.5 ya Miongozo ya Ujumuishaji wa Programu ya Taifa ya 
Kukabiliana na Jangwa katika Sera za Kisekta, Mipango, na Programu zinataka 
taasisi zinazotekeleza programu hiyo kujumuisha malengo ya Programu ya Taifa 
ya Kukabiliana na Jangwa katika mipango yao. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Kilimo ilifanikiwa kujumuisha mambo 12 kati 
ya 13 yaliyotarajiwa, wakati sekta ya mifugo, mambo yote 9 yaliyotarajiwa 
yalijumuishwa; na katika sekta ya misitu, mambo 12 kati ya 13 yaliyotakiwa 
kujumuishwa yalijumuishwa. 

Ukaguzi huu pia ulibaini kuwa halmashauri zilizotembelewa zilijumuisha 
mpango-kazi wa taifa katika mipango na bajeti zao kuanzia Mwaka wa Fedha 
2018/19 hadi 2022/223. Hata hivyo, ufuatiliaji na tathmini ya mipango haukuwa 
na ufanisi kwa sababu ya kutokuwapo kwa taarifa za awali, hivyo kutengeneza 
mazingira magumu ya kufanya tathmini.  

(b) Ofisi ya Makamu wa Rais kutotengeneza na kutekeleza ipasavyo 
utaratibu wa kukokotoa motisha za kifedha  
 

Sehemu ya 5.1.5 ya Jedwali la 6 linalohusu Majukumu ya Utekelezaji wa 
Malengo ya Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa inaitaka Ofisi 
ya Makamu wa Rais kuendeleza na kutekeleza mkakati wa huduma za kifedha. 
Utaratibu wa utoaji wa motisha ya kifedha unatarajiwa kuhusisha taasisi 
ndogondogo za kifedha kama vile vyama vya ushirika vya akiba na mikopo 
(SACCOS) na  vikundi vya kuweka na kukopa (VIKOBA).  
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Mapitio ya taarifa za programu ndogo za fedha kama vile vyama vya ushirika vya 
akiba na mikopo na vikundi vya kuweka na kukopa pamoja na mahojiano kati ya 
timu ya ukaguzi na wanachama wao yalibaini kuwa programu hizi zilitekelezwa 
kwa mafanikio Mkoani Tabora na kuufanya kuwa mkoa pekee kati ya mikoa 26 
kufanikisha suala hili. Mafanikio yaliyopatikana mkoani Tabora yalitokana na 
mazingira wezeshi ikiwemo kuwapo kwa misitu yenye watu wengi ambayo 
ilisaidia utekelezaji mzuri wa motisha kwa wafugaji wa nyuki. 

Hali hii inaleta hatari ya utekelezaji usio na ufanisi wa shughuli endelevu za 
usimamizi wa ardhi, kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa Kukabiliana 
na Hali ya Jangwa. 

(c) Rasilimali za fedha zisizojitosheleza kwa ajili ya utekelezaji wa 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa 

 
Sehemu ya 3.4 ya Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa ya Mwaka 2014-
2018 inaelezea vyanzo viwili vya mapato ili kugharamia utekelezaji wake nchini 
Tanzania, ambavyo ni vya ndani na vya kimataifa. Mwongozo wa Kuhusisha 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa katika mipango mingine unataka 
halmashauri kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza shughuli za Programu ya 
Taifa ya Kukabiliana na Jangwa ndani ya maeneo yao. 

Hata hivyo, mapitio ya bajeti na mipango kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, 
wizara za kisekta, na Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotembelewa yalibaini 
ukosefu wa rasilimali maalumu za kifedha zilizotengwa kwa shughuli za 
utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa. Kwa mfano, 
halmashauri zilibainika kutoa kipaumbele katika sekta kama vile afya, kilimo, 
na ujenzi badala ya kuangazia suala la utekelezaji wa Progrmau ya Taifa ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa. 

Katika ngazi ya kitaifa, Ofisi ya Makamu wa Rais ilitegemea fedha za wafadhili, 
ambazo mara nyingi zililenga maeneo maalumu. Kwa mfano, ufadhili wa mradi 
wa EBARR chini ya Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Jangwa (2014-2018) 
ulizingatia mikoa iliyoathirika zaidi na kuiacha mikoa iliyoathirika kiasi na 
wastani bila ufadhili kulingana na ufinyu wa fedha.  

Ufinyu wa rasilimali za kifedha kulisababisha kutofikia malengo ya Programu ya 
Taifa ya Kukabiliana na Jangwa, hivyo kuathiri usimamizi mzuri wa mazingira 
na kusababisha mikoa ambayo haikufanya kazi kwa ukaribu na Ofisi ya Makamu 
wa Rais kuwa katika hatari ya kukumbwa na jangwa.  
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10.4.3 Uratibu usiojitosheleza wa utekelezaji wa Programu ya Taifa ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa  

 
Upungufu uliobainishwa katika uratibu yameainishwa hapa chini. 

(a) Utoaji wa taarifa usiojitosheleza kutoka kwa taasisi zinazotekeleza 
Programu ya Kukabiliana na Jangwa kwenda Ofisi ya Makamu wa Rais 

Mapitio ya majalada ya mawasiliano katika halmashauri zilizotembelewa 
Pamoja na ofisi za mkoa yalibaini kuwa, taasisi hizo hazikuripoti katika Ofisi ya 
Makamu wa Rais kama inavyotakiwa na Programu ya Taifa ya Kukabiliana na 
Hali ya Jangwa. 

Hali hii ilisababishwa na kushindwa kwa Ofisi ya Makamu wa Rais kukumbusha 
na kuhimiza matakwa ya kuripoti, kinyume na Sehemu ya 6.4 ya Mpango wa 
Taifa wa Kukabiliana na Hali ya Jangwa, ambayo inaeleza kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na wizara za kisekta lazima ziwasilishe ripoti za robo mwaka, 
nusu mwaka, na za kila mwaka kwenda Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Kukosekana kwa taarifa kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wizara za 
Kisekta kwenda Ofisi ya Makamu wa Rais kumezuia tathmini ya kina ya 
utekelezaji wa programu na hivyo kushindwa kutoa mrejesho katika taasisi za 
kimataifa, ambazo nchi imengia makubaliano kwenye masuala ya kukabaliana 
na hali ya jangwa. Madhara ya utoaji wa taarifa usiojitosheleza yameainishwa 
hapa chini. 

(i) Ukosefu wa tathmini ya maendeleo katika kufikia hali ya kupunguza 
uharibifu wa ardhi kufikia mwaka 2030 

 
Mapitio ya ripoti ya Mpango wa kupunguza Uharibifu wa Ardhi wa Mwaka 2018, 
pamoja na mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Ofisi ya Makamu 
wa Rais yalibaini kuwa hakukuwa na tathmini ya maendeleo kuelekea hali hii 
kutokana na ufinyu wa kifedha na uratibu usiojitosheleza baina ya wadau. 
Matokeo yake, hali hii ilisababisha ukosefu wa data za kitaifa za mabadiliko ya 
misitu, ubora wa ardhi, na kaboni ya udongo ziliyohuishwa. 

 

(ii) Tathmini isiyojitosheleza ya uendelevu wa hekta za misitu 
zilizorejeshwa chini ya Mpango wa Uboreshaji wa Mazingira ya Misitu ya 
Afrika (AFR100) kuanzia mwaka 2018 hadi 2023 
 

Mapitio ya Mkakati wa Taifa wa Uboreshaji wa Mazingira ya Misitu 2023-2030 na 
majadiliano kutoka kwenye Mkutano wa 8 wa Mwaka wa Wadau wa Uboreshaji 
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wa Mpango wa Uboreshaji wa Mazingira ya Misitu ya Afrika uliofanyika Jijini Dar 
es Salaam yalibaini changamoto ikiwa pamoja na uratibu usiojitosheleza katika 
masuala ya mazingira, hivyo kuathiri utekelezaji wa mpango huo. Jedwali Na. 
61 linaonesha hali ya hekta za misitu zilizopatikana chini ya mpango huo. 

Jedwali Na. 61: Hali ya Utekelezaji wa Mpango wa Uboreshaji wa Mazingira 
ya Misitu ya Afrika  

Mbinu za Urejeshaji wa 
Misitu 

Hekta Zilizopatikana Asilimia ya Hekta 
Zilizopatikana 

Upandaji wa Miti 1,970,000 38.00 
Uzalishaji wa Asili 357,227 6.80 
Misitu ya Kilimo 77,965 1.50 
Jumla 2,405,192 46.30 

Chanzo: Hali ya Utekelezaji wa Urejeshaji na Uzoefu wa Mandhari ya Misitu ya Taifa ya 
Tanzania Mwaka 2023 

Jedwali Na. 61 linaonesha jumla ya hekta 2,405,192 zilipatikana. Hata hivyo, 
hakukuwa na tathmini ya uendelevu wa misitu iliyorejeshwa chini ya Mpango 
wa Uboreshaji wa Mazingira ya Misitu ya Afrika. Hali hii ilitokea kwa sababu 
kulikuwa na uratibu mdogo kati ya wadau, hivyo kufanya iwe vigumu kutekeleza 
Mpango wa Taifa wa Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Hali hiyo ilihatarisha ufikiaji 
wa lengo la Tanzania la kurejesha hekta milioni 5.2 ifikapo mwaka 2030. 

(b) Ofisi ya Makamu wa Rais kutotoa mrejesho ipasavyo kwa utekelezaji wa 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa katika taasisi 
zinazotekeleza programu hiyo 

 
Ukaguzi ulibaini ukosefu wa ripoti ya mrejesho inayoelezea hali ya utekelezaji 
wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Hali hii ilidhilirika 
wakati wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa mikoa na 
halmashauri zilizotembelewa wakati wa ukaguzi. 

Hali hii ni kinyume na Ibara ya 2 ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa wa Mwaka 2016 inayoelekeza utoaji wa mrejesho 
na taarifa za utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 
ili kuwezesha ufutatiliaji wa programu. 

10.4.4 Ufuatiliaji na tathmini isiyojitosheleza katika utekelezaji wa 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais haikufuatilia na kutathmini kwa 
utoshelevu utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. 
Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini, ambao 
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ni muhimu kwa kuongoza na kutathmini utekelezaji wa programu. Maelezo ya 
ziada yametolewa hapa chini. 

(a) Ofisi ya Makamu wa Rais, wizara za sekta, na halmashauri kutoandaa 
mpango wa ufuatiliaji unaojitosheleza 

 
Mapitio ya nyaraka za utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali 
ya Jangwa pamoja na mipango ya utendaji ya mwaka kuanzia mwaka 2014 hadi 
2024 ya taasisi zilizokaguliwa yalionesha ukosefu wa mpango kamili wa 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu hiyo. Ingawa mipango-mkakati, mipango 
ya utekelezaji, bajeti, na Mpango wa Bajeti na Matumizi wa Muda wa Kati ya 
taasisi hizi ilionesha ufuatiliaji kama sehemu ya msingi ya mipango hiyo, 
isipokuwa kwa Ofisi ya Makamu wa Rais, Wizara ya Maliasili na Utalii na Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania, taasisi zingine zilizokaguliwa hazikujumuisha 
mpango wa ufuatiliaji unaojumuisha masuala ya utekelezaji wa Programu ya 
Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa.  

Hali hii ni kinyume na Sehemu ya 4.4 ya miongozo ya kuingiza masuala ya 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa katika sera, mipango, na 
mipango ya kisekta (2014-2018) ambayo inataka kila taasisi ya serikali kuandaa 
mipango ya ufuatiliaji, mipango ya tathmini, na mipango ya taarifa, na 
kuanzisha mbinu za kuipitia mipango hiyo. 

Ukaguzi huu ulichambua pia utoshelevu wa mipango ya ufuatiliaji na matokeo 
yanaoneshwa katika Jedwali Na. 62. 

 
Jedwali Na. 62: Hali ya Vipengele Muhimu vya Mpango wa Ufuatiliaji 

Maudhui Taasisi  

VP
O

-D
oE

 

M
N

RT
 

M
oA

 

M
oL

F  

TF
S  

M
pw

ap
w

a 
 

Ki
lo

lo
  

M
vo

m
er

o 

Ki
sh

ap
u 

 

N
si

m
bo

  

Malengo ya Ufuatiliaji ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü 
Viashiria  ü ü ü û ü û û û ü û 
Mbinu za Ukusanyaji wa 
Takwimu  

ü ü û û ü û û û û û 

Chanzo cha Takwimu  ü ü û û ü û û û û û 
Hali ya Kujirudia   ü ü û û ü ü ü ü ü ü 
Majukumu na Wajibu  ü ü ü û ü û û û û û 
Uchambuzi wa Takwimu  ü ü û û û û û û û û 
Utoaji wa Ripoti  ü ü û û ü ü ü ü ü ü 
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Maudhui Taasisi  
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Utaratibu wa Maoni  û24 ü û û ü ü ü ü ü ü 
Bajeti  ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü 
Muda  ü ü û û ü ü ü ü ü ü 
Hatari na Vikwazo  û û û û û û û û û û 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Ripoti za Ufuatiliaji na Tathmini ya Programu ya 
ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa iliyotekelezwa kuanzia mwaka 2018-2024 

Ufunguo  

ü Inaonesha kuwapo kwa Kipengele Muhimu  

û Inaonesha ukosefu wa Kipengele Muhimu 

 

Jedwali Na. 62 linaonesha kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais, Wizara ya Maliasili 
na Utalii, na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania zilifanya vizuri katika 
maeneo muhimu kama vile ufuatiliaji wa malengo, viashiria, utoaji taarifa, 
bajeti na muda, na kuonesha mfumo mzuri wa ufuatiliaji. Hata hivyo, Wizara 
ya Kilimo, Wizara ya Uvuvi na Mifugo, na Halmshauri za Wilaya za Mpwapwa, 
Kilolo, Mvomero, Kishapu, na Nsimbo zilionesha upungufu katika maeneo kama 
viashiria, mbinu za ukusanyaji wa takwimu, vyanzo, mzunguko, majukumu na 
wajibu, uchambuzi wa takwimu, mifumo ya maoni, na hatari na vikwazo.  

Mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa taasisi zilizokaguliwa yalibaini 
kuwa ukosefu wa mpango wa ufuatiliaji na tathmini unaojitosheleza katika 
taasisi ulitokana na ujuzi usiojitosheleza maofisa wa ufuatiliaji na tathmini 
kutoka katika idara za ufutiliaji na tathmini. Hali hii ilisababisha kutofautiana 
katika kufuatilia shughuli zinazohusiana na Programu ya Taifa ya Kukabiliana na 
Hali ya Jangwa kwani Ofisi ya Makamu wa Rais haikufuatilia vya kutosha 
utekelezaji wa programu hii ili kuwezesha usimamizi wa kutosha wa shughuli za 
kupambana na jangwa nchini. 

 

 

 
24 Taasis za utekelezaji zilielezea kwa undani kwamba Ofisi ya Rais, Mazingira 
haitoi mrejesho. 
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(b) Ofisi ya Makamu wa Rais na taasisi zinazotekeleza Programu ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa kutokuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais na taasisi zilizotekeleza 
Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa hazikuwa na mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini ulioanzishwa kushughulikia suala la jangwa nchini. Hali 
hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 3.2 cha Sera ya Taifa ya Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Mwaka 2009, inayoielekeza Ofisi ya Makamu wa Rais pamoja na 
wizara kutengeneza mifumo ya ufuatiliaji na tathmini katika ngazi zote za 
serikali ili kufuatilia utekelezaji wa programu ya kukabiliana na hali ya jangwa 
kiufasaha.  

Kukosekana kwa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini kwa taasisi zinazohusika 
katika kutekeleza programu ya kukabiliana na hali ya jangwa kulitokana na 
ukosefu wa miongozo ya kuendeleza mifumo hiyo. Matokeo yake, upungufu wa 
ujuzi wa namna sahihi ya ufanyikaji wa tathmini ulibainika katika taasisi hizi.  

Ukosefu wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ulizuia kufanyika kwa tathmini 
sahihi ya maendeleo na ufanisi katika utekelezaji wa Programu ya Taifa ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Matokeo yake, licha ya juhudi za Serikali, hali 
ya jangwa ilizidi kuwa mbaya, hivyo kuchangia kuongezeka kwa uharibifu wa 
mazingira kama ilivyooneshwa katika Ripoti ya Hali ya Mazingira ya Mwaka 2019. 

(c) Ofisi ya Makamu wa Rais na Taasisi zilizotekeleza Programu ya 
Kukabiliana na Hali ya Jangwa kutoandaa mipango ya tathmini  

 
Mbali na Wizara ya Maliasili na Utalii, taasisi zingine 9 zilizobaki hazikuandaa 
mipango ya tathmini ya Programu ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Hali hii ni 
kinyume na Kifungu cha 3.1.1.3 cha Mwongozo wa Tathmini ya Taifa wa Mwaka 
2024, ambao kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuandaa mipango ya 
tathmini ya kipindi cha mwaka mmoja na kuziwasilisha kwa OR-TAMISEMI, 
ambayo hatimaye inawasilisha mpango jumuishI kwa sekretarieti za mikoa na 
halmashauri.  

Ukosefu wa mipango ya tathmini huzuia uwezo wa kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa Programu ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa. Kukosekana kwa 
mpango wa tathmini kulisababisha kukosekana kwa tathmini ya programu, hivyo 
kuifanya Ofisi ya Makamu wa Rais na taasisi zilizotekeleza Programu kukosa 
uelewa wa ufanisi wa utekelezaji wa programu hiyo.  
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10.5 Athari katika Kufikia Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu   

 
Serikali imeandaa mikakati mbalimbali ya usimamizi wa mazingira, lakini 
ukaguzi wa ufanisi ulibaini upungufu katika utekelezaji wake. Upungufu huo 
ulisababisha utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu kutojitosheleza kama 
inavyofafanuliwa hapa chini. 

Usimamizi usiojitosheleza katika biashara ya kaboni umesababisha utekelezaji 
usiojitosheleza wa Lengo la 13 la Malengo ya Maendeleo Endelevu la kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi kwa kusimamia masoko ili kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto. Hali hii inaathiri lengo la Tanzania la kupunguza uzalishaji wa gesijoto 
kwa asilimia 30 hadi 35 ifikapo mwaka 2030. Aidha, uwezo mdogo wa nchi katika 
utaalamu na teknolojia za biashara ya kaboni pia huzuia mafanikio sahihi ya 
Shabaha ya 13.2.1 ya Lengo la 13.2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, ambayo 
inatoa wito kwa nchi kuimarisha uwezo wake wa kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi na kupunguza uzalishaji wa gesijoto duniani. 

Kwa upande mwingine, kutokujitosheleza kwa juhudi za kupambana na hali ya 
jangwa, kunaathiri moja kwa moja ufikiwaji wa Lengo la 15 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kwa kuzuia utekelezaji mzuri wa hatua kama vile upandaji 
miti, usimamizi endelevu wa ardhi, na uboreshaji wa rutuba ya udongo. Zaidi 
ya hayo, upungufu katika juhudi za kushughulikia uharibifu wa ardhi unaathiri 
utekelezaji wa Shabaha ya 15.3.1 ya Lengo 15.3 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, ambayo inahimiza kuhusu kupunguza uwiano wa ardhi iliyoharibiwa 
ikilinganishwa na eneo zima la ardhi. 

Vivyo hivyo, usimamizi wa mazingira usiojitosheleza, hususani katika maeneo 
kama vile biashara ya kaboni na kupambana na hali ya jangwa, huzuia 
utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ambao 
unalenga kukuza matumizi ya nishati jadidifu na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. Malengo ya kulinda na kusimamia mifumo endelevu ya ekolojia, 
misitu, na bayoanuai, pamoja na kupambana na jangwa na kupunguza uharibifu 
wa ardhi, yanaweza yasifikiwe kikamilifu. 

Pia, Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano unaathiriwa na 
usimamizi wa mazingira usiojitosheleza, hususani katika biashara ya kaboni na 
upunguzaji wa hali ya jangwa. Hali hii inasababisha kutofikia malengo muhimu, 
kama vile kuandaa na kutekeleza mikakati ya kupambana na biashara haramu 
ya wanyamapori, misitu, nyuki, na malikale. Zaidi ya hayo, malengo ya kukuza 
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teknolojia za nishati jadidifu pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
yatakuwa katika hatari ya kutofikiwa. 
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  SURA YA KUMI NA MOJA  
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UTENGENEZAJI NA USIMAMIZI WA MIFUMO YA TEHAMA KATIKA HUDUMA ZA 
UMMA 

  
11.1 Utangulizi  
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi yanayotokana na ripoti mbili za 
ukaguzi wa ufanisi zinazohusiana na usimamizi wa ufanisi wa gharama za 
utengenezaji wa mifumo ya TEHAMA iliyotengenezwa ndani ya taasisi za umma 
na matumizi ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti katika utoaji wa huduma 
za umma. Sura inaelezea pia maeneo ya ukaguzi, taasisi za serikali zilizohusika 
katika ukaguzi, uhusiano na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, na athari  za matokeo ya ukaguzi katika 
kufikia malengo ya mipango hiyo. Ripoti za ufanisi zilizohusika ni: 
 

(a) Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
katika mamlaka za udhibiti katika utoaji wa huduma za udhibiti; na 
 

(b) Ukaguzi wa ufanisi kuhusu ufanisi wa  gharama za mifumo ya TEHAMA 
ya Serikali.  
 

11.1.1 Usuli kuhusu Utengenezaji na Usimamizi wa Mifumo ya TEHAMA 
katika huduma za umma 

 
Matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika usimamizi wa kazi za serikali na utoaji 
wa huduma za umma husaidia taasisi kufikia ufanisi mkubwa wa kiutendaji na 
ufanisi wa gharama katika kutekeleza majukumu yao ya kiutawala25. 
 
Sera ya Taifa ya Teknolojia za Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ya Mwaka 2016 
inaeleza kuwa Ofisi ra Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora kupitia Mamlaka ya Serikali-mtandao itaratibu, kusimamia na kukuza 
mipango ya serikali-mtandao na kuhimiza utekelezaji wa serikali-mtandao. 
 
Serikali ina jukumu la kuhakikisha kuwa kuna ufanisi katika gharama za mifumo 
ya TEHAMA inayotengenezwa katika taasisi za umma na matumizi ya mifumo ya 
TEHAMA katika mamlaka ya udhibiti katika utoaji wa huduma za udhibiti. 

 
25 Sera ya Taifa ya TEHAMA ya Mwaka 2016 
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11.1.2 Uhusiano wa Mifumo ya TEHAMA na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano 

 
Sehemu hii inaelezea uhusiano kati ya usimamizi wa mifumo ya TEHAMA nchini 
na Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, na ukaguzi wa ufanisi unaohusiana na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu kuhusu ufanisi wa gharama za mifumo ya 
TEHAMA ya serikali iliyotengenezwa ndani ya nchi na usimamizi na matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti katika utoaji wa huduma za 
udhibiti. Maelezo zaidi yametolewa hapa chini. 
 

(a) Uhusiano wa kaguzi za ufanisi na Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 

 
Kifungu cha 6.3.7 cha Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
kinafafanua kuhusu mageuzi manane ili kuwezesha ufanisi wa serikali 
kushughulikia changamoto za utekelezaji na kuhakikisha utekelezaji mzuri wa 
mpango huo, ambapo moja ya hatua sita ni kujenga serikali jumuishi. Mageuzi 
haya yalilenga kuhakikisha taasisi za umma zinafanya kazi kwa ufanisi kwa njia 
jumuishi na kwa uwazi, pamoja na TEHAMA (serikali-mtandao) kuwa chombo 
kikuu katika kufikia malengo yote. 
 
Aidha, Kiambatisho B kuhusu Mikakati ya Ushindani, Maendeleo ya Viwanda na 
Maendeleo ya Binadamu katika Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 
Mitano kinafafanua kuhusu hatua za TEHAMA na serikali-mtandao na mfumo wa 
kitaasisi pamoja na hatua za kuimarisha taasisi inayohusika na kusimamia na 
kuratibu utekelezaji wa serikali-mtandao. 
 
Kifungu cha 5.5.7 cha Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
kuhusu hatua za kimkakati za ushindani, maendeleo ya viwanda, na maendeleo 
ya binadamu kinafafanua kuhusu utawala bora ambao hutoa msingi wa 
mwelekeo wa maendeleo ya kitaifa. Moja ya hatua 11 ni pamoja na kuboresha 
mchakato wa utoaji wa huduma kupitia serikali-mtandao pamoja na malengo 
muhimu ya kuendeleza na kuendesha serikali na kuwezesha wananchi kufanya 
shughuli kupitia huduma za serikali-mtandao. 
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(b) Uhusiano wa kaguzi za ufanisi na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa, Tanzania inafuata Ajenda ya Umoja 
wa Mataifa ya Mwaka 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ili kutekeleza 
Ajenda hiyo hususani katika eneo la TEHAMA, serikali inatakiwa kuhakikisha 
utoaji kwa ufanisi wa huduma za serikali-mtandao. Serikali inaunganisha na 
Lengo la 9 C kutekeleza maono kwamba inatakiwa kuwa na ongezeko kubwa la 
upatikanaji wa teknolojia za habari na mawasiliano katika nchi zilizoendelea 
ifikapo mwaka 2020. Hali hii ni sehemu ya Lengo la 9 kuhusu "Kujenga 
miundombinu thabiti, kukuza viwanda vya umoja na endelevu, na kukuza 
uvumbuzi". 
 

11.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Mifumo  
 
Jedwali  Na. 63 linafafanua mikakati na jitihada za serikali kuelekea usimamizi 
wa mifumo ya TEHAMA. Hali hii imeelezwa ili kuonesha kaguzi mbili za ufanisi  
wa gharama za mifumo ya TEHAMA iliyotengenezwa ndani ya taasisi za umma 
na usimamizi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti 
katika utoaji wa huduma za udhibiti. 
 

Jedwali Na. 63: Mikakati na Jitihada za Serikali kuhusu Usimamizi wa 
Mifumo wa TEHAMA 

Na. Mikakati ya Serikali Juhudi za Serikali 
1. Usimamizi na Matumizi ya Mifumo ya TEHAMA katika Utoaji wa 

Huduma za Umma 
 

 

• Mpango-mkakati wa Mamlaka ya 
Serikali-mtandao (2021/22-
2025/26): 

 
• Lengo D hueleza uzingatiaji wa 

sera, sheria, kanuni, viwango, na 
miongozo kuhusiana na mipango ya 
serikali-mtandao katika taasisi za 
umma kuimarishwa 

 
• Mamlaka ya serikali-mtandao 

imelenga kuimarisha ufuatiliaji na 
tathmini ya mipango ya serikali-
mtandao katika utekelezaji wa 
huduma za serikali na kutoa 

• Serikali imefanya 
ufuatiliaji wa mipango 
yake kwa kukuza na 
kuwezesha mipango 
kuhusu matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA. 

 
 
 
 
• Aidha, kupitia Ufuatiliaji 

kwa Ukaguzi wa mifumo 
ya TEHAMA Serikalini 
imezipima taasisi za 
umma ili zizingatie 
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Na. Mikakati ya Serikali Juhudi za Serikali 
viwango na miongozo ya 
utekelezaji wa serikali-mtandao 
mara kwa mara 

Sheria, Kanuni, Viwango 
na Miongozo ya Serikali-
mtandao. 

2. Ufanisi wa gharama katika utengenezaji wa mifumo ya TEHAMA 
 • Mpango-mkakati wa serikali-

mtandao (2021/22-2025/26)  
 

• Lengo C linaeleza kuhusu 
uimarishaji na uendelezaji wa 
huduma za serikali-mtandao 
zinazotolewa na taasisi za umma  
 

• Namna husika ilifafanuliwa ili 
kuhakikisha kuwa kuongeza 
huduma za serikali-mtandao 
zinazotolewa na taasisi za umma 
hutolewa kwa njia zinazokubalika 
na kwa gharama nafuu ili 
kuhakikisha kuwa ukuzaji uchumi 
wa kisasa, jumuishi, na ushindani 
unajengwa kwa msingi wa viwanda 
na huduma za kiuchumi 

• Serikali imewaka tovuti 
ya huduma za TEHAMA za 
serikali (GISP) ili 
kuhakikisha kunakuwa na 
uwazi katika gharama za 
utengenezaji wa mifumo 
ya TEHAMA nchini. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzI wa mikakati na juhudi za serikali mwaka 2024 
 

11.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 

11.2.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini iwapo Mamlaka ya Serikali-mtandao 
ilisimamia ipasavyo uendelezaji, usimamizi, na matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
nchini. 
Malengo mahususi ya ukaguzi yalikuwa kutathmini iwapo Mamlaka ya Serikali-
mtandao: 
 

(i) Ilisimamia kikamilifu utekelezaji wa mipango ya serikali-mtandao ili 
kuhakikisha matumizi bora ya mifumo ya TEHAMA katika utoaji wa 
huduma za udhibiti; na 
 

(ii) Ilisimamia kwa ufanisi mipango na utekelezaji wa mifumo ya TEHAMA 
iliyotengenezwa ndani ya taasisi ili kuhakikisha kuwa inapatikana kwa 
gharama nafuu. 
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11.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi wa usimamizi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika utoaji wa 
huduma za udhibiti ulilenga katika uandaaji na utekelezaji wa hatua za 
utekelezaji na matumizi ya mifumo ya TEHAMA ili kuimarisha utaratibu wa 
kiutendaji kazi wa taasisi za umma, kufuatilia utekelezaji wa hatua za Serikali-
mtandao, na uratibu wa kusimamia majukumu kati ya watendaji husika katika 
utoaji wa huduma za udhibiti. Taasisi kuu iliyokaguliwa ilikuwa Mamlaka ya 
Serikali-Mtandao. Mamlaka za udhibiti zilizotembelewa ni Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini, Tume ya Madini, Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli, Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
na Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Ukaguzi ulihusisha miaka 
minne ya fedha kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 2023/24. 
 
Ukaguzi kuhusu ufanisi wa gharama za mifumo ya TEHAMA iliyoundwa ndani  ya 
taasisi za umma ililenga kuthathmini ufanisi na utekelezaji wa hatua za 
kudhibiti gharama wakati wa kupanga upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA, 
ufanisi na utekelezaji wa hatua za kudhibiti gharama wakati wa kuunda na 
kutumia mifumo ya TEHAMA, na utekelezaji wa hatua za kudhibiti gharama 
wakati wa matengenezo na msaada wa mifumo ya TEHAMA. Taasisi kuu 
iliyokaguliwa ilikuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao na ukaguzi ulihusisha miaka 
mitano ya fedha kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/20 hadi 2023/24. 
 
11.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi na Matumizi ya Mifumo ya 

TEHAMA katika Utoaji wa Huduma za Udhibiti 
 
Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo kuhusu usimamizi na matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti nchini. Maelezo ya matokeo 
yanatolewa hapa chini. 
 
11.3.1 Uundaji na utekelezaji usiojitosheleza  wa hatua za kuimarisha 

usimamizi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
 
Ukaguzi ulibaini hali duni katika mipango-mkakati ya utekelezaji na tathmini ya 
ukomavu kuhusu matumizi ya mifumo ya TEHAMA, kinyume na Kifungu cha 5 (1) 
cha Sheria ya Serikali-Mtandao ya Mwaka 2019, ambayo inataka Mamlaka ya 
Serikali-Mtandao kufuatilia, kusimamia, na kuratibu na kukuza matumizi ya 
TEHAMA katika taasisi za umma. Maelezo ya kina kuhusu masuala haya 
yamefafanuliwa hapa chini.  
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(a) Tathmini isiyotosheleza ya hali ya ukomavu wa mifumo ya TEHEMA 

katika mamlaka za udhibiti 
 
Mamlaka ya Serikali-Mtandao ilitakiwa kufanya tathmini ya kila mwaka ya hali 
ya ukomavu wa taasisi za umma katika matumizi ya mifumo ya TEHAMA kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 50 (1) ya Kanuni Kuu za Serikali-mtandao za Mwaka 
2020. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/2021 hadi 2022/2023, 
mamlaka 8 za udhibiti zilizotembelewa hazikufanya tathmini ya ukomavu wa 
TEHAMA ya mwaka kama inavyotakiwa na Kanuni ya 50 (1) (a). Pia, Mamlaka ya 
Serikali-mtandao haikuhimiza wala kutathmini ipasavyo hali ya ukomavu wa 
taasisi za umma katika kipindi cha miaka minne hadi wakati wa ukaguzi huu.  
 
Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao ilitengeneza 
mwongozo wa tathmini ya hali ya ukomavu mwaka 2023, miaka mitatu baada 
ya kanuni kuanzishwa. Vilevile, hadi kufikia mwezi Oktoba 2024 (wakati wa 
ukaguzi huu), hakukuwa na ripoti za kujitathmini zilizowasilishwa na mamlaka 
kutoka kwa taasisi nane za udhibiti kwenda Mamlaka ya Serikali-mtandao kwa 
ajili ya uhakiki na uchapishaji. Hali hii ni kinyume na Kanuni ya 50 (1) (a) ya 
Kanuni za Serikali-mtandao za Mwaka 2020, inayozitaka taasisi za umma 
kujitathmini na kuwasilisha ripoti hiyo Mamlaka ya Serikali-mtandao kwa ajili 
ya uhakiki na kuchapisha matokeo kuhusu ukomavu wa TEHAMA katika taasisi 
za umma. 
 
Hali hii ilisababishwa na uhimizaji usiojitosheleza wa Mamlaka ya Serikali-
mtandao kwa mamlaka ya udhibiti ili kuhakikisha kuwa tathmini ya hali ya 
ukomavu wa TEHAMA inafanyika kama inavyotakiwa. Utekelezaji usioridhisha 
ulitokana na ucheleweshaji wa kuandaa mwongozo elekezi wa ukusanyaji wa 
taarifa, ambao ulitengenezwa mwaka 2023, miaka mitatu baada ya kuhitajika 
na Kanuni Kuu za Serikali-mtandao za Mwaka 2020. 
 
Aidha, kupitia ripoti ya ukaguzi kwa Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Ujumla 
(PBPA) (mbali na taasisi za umma zilizotembelewa), ukaguzi ulibaini kwamba 
juhudi zilizofanywa na Mamlaka ya Serikali-mtandao wakati wa ukaguzi wa 
mifumo wa TEHAMA zilipendekeza kufanya tathmini ya ukomavu wa TEHAMA, 
lakini hakukuwa na ripoti wala barua za ukumbusho kwa taasisi zingine za 
umma, hususani mamlaka za udhibiti. 
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Tathmini isiyojitosheleza ya kiwango cha ukomavu wa TEHAMA ilisababisha 
ukosefu wa taarifa kamili kuhusu utekelezaji wa mipango ya Serikali-mtandao. 
Kukosekana kwa tathmini ya kiwango cha ukomavu kulisababishwa na ukosefu 
wa uelewa wa kina wa namna taasisi za umma, ikiwa pamoja na mamlaka za 
udhibiti, zilivyofanya kazi na kutekeleza mkakati wa serikali-mtandao ili 
kuongeza utoaji wa huduma zao za udhibiti. 
 
11.3.2 Majaribio yasiyojitosheleza ya kukabiliana na majanga ili kuhakikisha 

uendelevu wa huduma za TEHAMA 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na majaribio toshelevu ya kukabiliana na 
majanga katika mamlaka za udhibiti ikiwa pamoja na Tume ya Madini, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini, Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli, na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania. Mjaribio haya 
yalihitajika kwa madhumuni ya usimamizi wa mfumo wa TEHAMA kama 
inavyotakiwa na kifungu cha 42 (c) cha Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 
2019 na Kifungu cha 3.2.1 cha Mamlaka ya Serikali-mtandao. majukumu 
yaliyoidhinishwa na Muundo wa Taasisi wa Mwaka 2020 ilihusishwa na mambo 
yafuatayo: 
 

(a) Kutokuwapo kwa ratiba ya majaribio ya kujikinga na majanga katika 
TEHAMA 

 
Ukaguzi ulibaini kukosekanakwaa usimamizi wa kutosha wa mpango wa 
kukabiliana na majanga katika TEHAMA. Kwa usimamizi wa uendelevu wa 
mfumo wa TEHAMA, jaribio la utayarishaji wa kujiandaa na majanga katika 
TEHAMA katika vipindi vilivyopangwa linahitaji kufanyika, na utekelezaji wake 
kuwasilishwa Mamlaka ya Serikali-mtandao. 
 
 

(b) Uhimizaji Mdogo wa Mamlaka ya Serikali-mtandao  katika  
kuhakikisha urejeshaji wa mifumo ya TEHAMA baada ya majanga  

Ninatambua kuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao ilitengeneza mwongozo 
unaotakiwa kufuatwa na  taasisi za umma. Kupitia ukaguzi wake, imetoa 
mapendekezo kwa taasisi za umma kusimamia vizuri Mpango wa Kukabiliana na 
Majanga ya TEHAMA (DRP26). Hata hivyo, nilibaini ukosefu wa uhimizaji wa 

 
26 PBPA- Ukaguzi wa Miradi ya TEHAMA, Usalama na Tathmini ya Ufataji wa taratibu za 
TEHAMA (16 Mai 2024); e-GAESA072234 
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Mamlaka ya Serikali-mtandao kwa taasisi ili kuhakikisha kuwa taasisi zote za 
umma zinazingatia mahitaji ya Sheria kuwa na majaribio ya kukabiliana na 
majanga ya TEHAMA. Majaribio yasiyojitosheleza ya mpango wa kukabiliana na 
majanga ya TEHAMA husababisha hatari ya kutojiandaa katika majanga na 
kuathirika kwa utoaji wa huduma. 
 
11.3.3 Ufuatiliaji na udhibiti usiojitosheleza wa utekelezaji wa hatua za 

serikali-mtandao 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao haikufuatilia ipasavyo 
utekelezaji wa serikali-mtandao, kinyume na matakwa ya Sheria ya Serikali-
mtandao ya Mwaka 2019 inayotaka Mamlaka ya Serikali-mtandao kutoa 
usimamizi katika utekelezaji wa mipango ya serikali ya mtandao, kama 
inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

(a) Upimaji duni wa ufanisi wa mifumo ya TEHAMA iliyoundwa katika 
mamlaka za udhibiti 

 
Mapitio ya majaribio ya kukubalika na mtumiaji wa mifumo na ripoti za mifumo 
ya TEHAMA yalionesha kuwa kulikuwa na mifumo ya TEHAMA iliyotumika ikiwa 
na tathmini majaribio ya mtumiaji yasiyo kamili. Pia, kulikuwa na ukaguzi duni 
wa mifumo ya TEHAMA ili kutathmini ufanisi wa mifumo hiyo katika taasisi za 
umma. Maelezo zaidi yanafafanuliwa hapa chini. 
 

(i) Usimamizi duni wa majaribio ya mtumiaji katika mifumo ya TEHAMA 
 
Ukaguzi ulipitia matokeo ya majaribio ya kukubalika na watumiaji ya mifumo, 
ambapo katika ripoti za mwisho katika mamlaka za udhibiti zilizotembelewa 
ilibainisha kuwa mifumo sita ya TEHAMA haikufaulu kikamilifu huku baadhi ya 
vipengele havikujaribiwa. Katika taasisi mbili zilizobaki, mifumo yao ya TEHAMA 
ilikuwa imenunuliwa. Jedwali Na. 64 linaonesha hali ya vipengele vya majaribio 
ya kukubalika kwa mifumo ya TEHAMA . 
 

Jedwali Na. 64: Hali ya Vipengele vya Kukubalika Vilivyotathminiwa  
Mamlaka 

ya 
Udhibiti 

Mifumo ya 
TEHAMA 

Idadi ya 
Vipengele 

vya Mifumo 
ya TEHAMA 

% ya Vipengele 
Visivyojaribiwa 

% ya 
Vipengele 

Visivyofaulu 

Tume ya 
Madini 

Mfumo wa 
Usimamizi wa 

222 41 0.5 
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Mamlaka 
ya 

Udhibiti 

Mifumo ya 
TEHAMA 

Idadi ya 
Vipengele 

vya Mifumo 
ya TEHAMA 

% ya Vipengele 
Visivyojaribiwa 

% ya 
Vipengele 

Visivyofaulu 

Taarifa za Madini 
(MCIMS) 

Mamlaka 
ya 
Udhibiti 
wa 
Ununuzi 
wa 
Umma 

Mfumo wa Taifa 
wa Ununuzi 
Serikalini (NeST) 

334 0.3 11.4 

Shirika 
la 
Viwango 
Tanzania 

Mfumo wa 
Viwango, Uhakiki 
wa Ubora  na 
Upimaji (i-SQMT) 

133 8 35 

Mamlaka 
ya 
Udhibiti 
wa 
Usafiri 
wa 
Ardhini 

Mfumo wa 
Usimamizi wa 
Usafiri wa Reli na 
Barabara (RRIMS) 226 3 9 

Baraza 
la Taifa 
la Elimu 
na 
Mafunzo 
ya 
Ufundi 
Stadi 

Uandikishaji wa 
Wanafunzi 

Hakuna Ripoti iliyoandaliwa 

Mamlaka 
ya 
Mapato 
Tanzania 

Mfumo wa Usajili 
wa Magari Nchini 
Tanzania (CMRS) 

35 0 15 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kuhusu majaribio ya kukubaliwa kwa mifumo 
mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 64 linaonesha hali ya vipengele vya majaribio ya kukubaliwa kwa 
mifumo katika mamlaka sita za udhibiti, ambapo upimaji haukuwa wa ufanisi, 
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hivyo, mifumo mingi ya TEHAMA ilienda mtandaoni ikiwa na vipengele ambavyo 
havikujaribiwa na vingine vikiwa havijafaulu kabisa. 
 
Kuanza kutumika kwa mifumo ya TEHAMA ikiwa na dosari ambazo 
hazikutatuliwa kunahatarisha ufanisi wa kutoa huduma za serikali-mtandao. 
 
(b) Mamlaka ya Serikali-mtandao kutochunguza, kukagua, na kutathmini 

mifumo ya TEHAMA ili kuongeza uzingatiaji wa miongozo na utoaji 
mzuri wa huduma 

 
Mapitio ya mipango ya ukaguzi na tathmini na taarifa za utekelezaji kwa kipindi 
cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24 yalibaini dosari kwa 
Mamlaka ya Serikali-mtandao katika kuimarisha uzingatiaji wa miongozo, 
usalama wa mifumo ya TEHAMA , na ubora wa mifumo. Hali hii ni kinyume na 
Kifungu cha 5(2)(j) na cha 6 (c) vya Sheria ya Serikali-mtandao ya Mwaka 2019 
na Kanuni ya 34 (2) ya Kanuni Kuu za Serikali-mtandao za Mwaka 2020. Zifuatazo 
zilikuwa dosari zilizobainika. 
 

(i) Kutofikiwa kwa makadirio ya mipango ya ukaguzi na tathmini ya 
utekelezaji wa miongozo katika mifumo ya TEHAMA 

 
Kulikuwa na ongezeko la ukaguzi na tathmini ya utekelezaji wa miongozo 
kwenye mifumo ya TEHAMA katika taasisi za umma. Hata hivyo, si taasisi zote 
za umma zilifikiwa, kama inavyooneshwa katika Mchoro Na. 25. 
 

Kielelezo Na. 25: Utekelezaji wa Ukaguzi na Tathmini ya Uzingatiaji wa 
Miongozo wa Mifumo ya TEHAMA katika Taasisi za Umma 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye ripoti za utekelezaji za mwaka za 

Mamlaka ya Serikali-mtandao mwaka 2024 
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Kielelezo Na. 25 kinaonesha kuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao ilifanya 
ukaguzi wa kiuchunguzi na tathmini za utekelezaji wa miongozo hadi asilimia 
30 na 21 mtawalia, katika taasisi 32627 za umma. Hali hii ilitokana na ukosefu 
wa mpango kabambe wa ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA. 
 
 
 
(ii) Mamlaka ya serikali-mtandao kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

miongozo kwa asilimia 10 ya mamlaka za udhibiti 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Serikali-mtandao ilifanya tathmini ya mifumo 
kwa ujumla kwa asilimia 10 kama inavooneshwa katika Jedwali Na. 65. 
 

Jedwali Na. 65: Ukaguzi wa Uzingatiaji wa Miongozo 
Mwaka wa Fedha Jumla ya Kaguzi za 

Utekelezaji wa 
Miongozo katika 

Mamlaka za Udhibiti 

Idadi ya 
Mamlaka za 

Udhibiti 

% ya Ukaguzi 
Uliofanyika 

2020/21 02 20 10 
2021/22 Haikutekelezwa 20 0 
2022/23 Haikutekelezwa 20 0 
2023/24 Haikutekelezwa 20 0 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi katika ripoti ya utekelezaji ya mwaka ya Mamlaka ya Serikali-

mtandao mwaka 2024 

 
Kati ya mamlaka 20 za udhibiti, Mamlaka ya Serikali-mtandao ilifanya tathmini 
za ufanisi kwa mamlaka mbili tu za udhibiti (Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Ardhini mwezi Juni 2022 na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania mwezi 
Septemba 2021), ambazo ni asilimia 10 ya mamlaka za udhibiti. 
 
Ukaguzi ulibaini  ukosefu wa mipango ya kina ya shughuli za Mamlaka ya Serikali-
mtandao ya kuonesha kuwa tathmini ya utekelezaji wa mifumo katika taasisi 
zitafanywa, jambo linaloleta hatari kwamba mifumo ya TEHAMA inayotumika 
na Mamlaka za Udhibiti inaweza kuwa na kasoro zisizogunduliwa. 
 
 
 
 

 
27 https://www.tanzania.go.tz/directories/mdas 
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(iii) Utekelezaji usiojitosheleza wa tathmini ya usalama wa mifumo ya 
TEHAMA  

 
Ilibainika kwamba Mamlaka ya Serikali-mtandao ilifanya tathmini za usalama 
wa mifumo ya TEHAMA bila kuwa na mpango kabambe wa tathmini za usalama 
kwa kipindi chote cha miaka minne ya kifedha, kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 66. 
 
Jedwali Na. 66: Tathmini ya Usalama wa Mifumo ya TEHAMA Iliyopangwa na 

Iliyotekelezwa 
Mwaka wa 

Fedha 
Kumb Na.  Idadi ya Taasisi za 

Umma 
Zilizopangwa 
Kukaguliwa 

Idadi ya Taasisi 
za Umma 

Zilizokaguliwa 

% 
Iliyokaguliwa 

2020/21 C12S haijatajwa 90  Haipimiki  
2021/22 C12S haijatajwa 52 Haipimiki  
2022/23 C16S haijatajwa 621 Haipimiki  
2023/24 C16S haijatajwa 565 Haipimiki  
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa ripoti ya mwaka ya utekelezaji wa Mamlaka ya 

Serikali-mtandao mwaka 2024 
 
Katika miaka minne ya kifedha, Mamlaka ya Serikali-mtandao haikuwa na 
mpango ulio wazi wa tathmini ya usalama licha ya kwamba wakati wa 
utekelezaji, ilibainika kwamba ilikuwa ikifanya tathmini hizo. Aidha, 
ilithibitishwa kwamba Mamlaka ya Serikali-mtandao ilifanya tathmini ya 
usalama wa mifumo ya TEHAMA kwa mamlaka za udhibiti, ikijumuisha Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania, 
kuanzia 2020/21 hadi 2023/24. Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa kutambua 
vihatarishi vya kiusalama na kutathmini miundombinu mipya na iliyopo. 
 

(iv) Kukosekana kwa ufatiliaji wa mapendekezo yaliyotolewa wakati wa 
ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA 

 
Ukaguzi ulibaini kwamba Mamlaka ya Serikali-mtandao haikufatilia utekelezaji 
wa mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA katika 
mamlaka husika za udhibiti. Hali hii ilikuwa kinyume na Kanuni ya 36(3) ya 
Kanuni za Serikali-mtandao za Mwaka 2020. Ukosefu wa ufuatiliaji ulioonekana 
kusababishwa na: 
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Kukosekana kwa mipango ya kufanya ufatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa 
 
Kupitia ukaguzi wa mipango ya kila mwaka ya Mamlaka ya Serikali-mtandao 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24, ilibainika kwamba Mamlaka ya 
Serikali-mtandao haikuwa na mpango wa kufuatilia mapendekezo yaliyotolewa 
kwa mamlaka za udhibiti kulingana na ukaguzi uliofanywa. 
 
Hali hii inaashiria hatari ya kuwapo kwa masuala mengi yasiyotatuliwa na 
kupungua kwa uaminifu, hivyo kuathiri utekelezaji wa mkakati wa serikali-
mtandao katika taasisi za umma, ikiwemo mamlaka za udhibiti, katika utoaji 
wa huduma za serikali-mtandao. 
 
11.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Gharama kwenye Mifumo ya 

TEHAMA Iliyoundwa Ndani ya Taasisi za Umma 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa tathmini ya ufanisi wa gharama za mifumo ya 
TEHAMA serikalini iliyotengenezwa ndani ya taasisi haikufanyika ipasavyo kama 
inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

11.4.1 Uzingatiaji na utekelezaji usiotosheleza wa hatua za kudhibiti 
gharama katika mipango na upataji wa mifumo ya TEHAMA 

 
Katika uendelezaji wa mifumo, ambapo mara nyingi miradi inahusisha 
teknolojia changamani (complex technologies), muda mfupi wa utekelezaji, na 
mahitaji yanayobadilika, kushindwa kushughulikia masuala ya gharama mapema 
kunaweza kusababisha changamoto kubwa. Masuala yafuatayo yalibainika 
katika taasisi za umma zilizotembelewa. 
 

(a) Kutoshirikishwa kikamilifu kwa wadau 
 
Muhtasari wa mikutano ya wadau na mazungumzo na maofisa waliohusika na 
upangaji wa upatikanaji wa mifumo yalionesha kuwa hakukuwa na ushirikishaji 
wa kutosha wa wadau muhimu katika maandalizi ya mahitaji ya mifumo 
iliyotengenezwa, kinyume na Kifungu cha 25 (a)(ii) cha Sheria ya Serikali-
mtandao  ya Mwaka 2019. Hali hii ilihusisha wasimamizi wa miradi, wachambuzi 
wa biashara, watumiaji wa mwisho, wabunifu wa mifumo, watengenezaji wa 
mifumo, timu za uhakiki ubora, mafunzo, usaidizi wa TEHAMA, na wasimamizi 
wa mifumo katika awamu mbalimbali za maendeleo ya mfumo. 
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Kielelezo Na.  26: Kiwango cha Ushirikishaji wa Wadau wa Ndani 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa data za mahitaji ya kiufundi wa mifumo ya 

TEHAMA mwaka 2024 
 

Kielelezo Na. 26 kinaonesha kuwa mifumo ya TEHAMA 6 kati ya 12, ambayo ni 
Mfumo wa Kielekitroni wa Usimamizi wa Huduma za Afya ya Umma, Mfumo wa 
Kielekitroni wa Ufuatiliaji na Majibu ya Magonjwa (e-IDSR), Mfumo wa 
Kielekitroni wa Usimamia na Ufuatiliaji wa Ardhi Tanzania (TPLMIS), Mfumo wa 
Kielekitroni wa Taarifa za Uratibu na Utoaji wa Taarifa za Mipango ya 
Maendeleo ya Taifa (PLANREP), Mfumo wa Kielekitroni wa Ufuatiliaji wa 
Maendeleo ya Jamii (CBMS), na Mfumo wa Kielekitroniki wa Usimamia na 
Udhibiti wa Taarifa za Miliki ya Ardhi (ILCMS) ilihusisha wadau wa ndani 
wachache zaidi kuliko idadi iliyokadiriwa ya wadau waliotarajiwa. 
 
 

Kielelezo Na.  27: Kiwango cha Kuwahusisha Wadau wa Nje 

 
 Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa data za mahitaji wa kiufundi ya mifumo ya 

TEHAMA mwaka 2024 
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Kielelezo Na. 27 kinaonesha kuwa mifumo 11 kati ya 12 ya TEHAMA ilihusisha 
wadau wa nje wachache zaidi kuliko ilivyohitajika, isipokuwa Mfumo e-IDSR, 
ambao ulihusisha wadau wote wa nje waliotakiwa28. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba ukosefu wa ushirikishaji wa kutosha wa wadau 
ulisababishwa na kutozingatiwa vya kutosha kwa wadau ambao walipaswa 
kushirikishwa wakati wa ukusanyaji wa mahitaji. Aidha, ukaguzi ulibaini ukosefu 
wa uratibu wa kutosha kati ya wadau wakati miradi ilipokuwa inapaswa 
kutathminiwa. Taasisi za umma hazikuwa na taratibu za kutosha za kushirikisha 
wadau kwa namna ambayo baadhi ya wadau muhimu walikosa katika mchakato 
wa tathmini. Hali hii ilileta hatari ya kuwapo kwa mifumo iliyozinduliwa ikiwa 
na vipengele vinavyoshindwa kufanya kazi ipasavyo. 
 
11.4.2 Udhibiti usiojitosheleza wa gharama za kuunda na kurusha mifumo 

ya TEHAMA  
 
Timu ya ukaguzi ilibaini udhibiti usiojitosheleza wa gharamaa katika uundaji na 
urushaji wa mifumo ya TEHAMA, hali iliyosababisha kuzidiwa kwa bajeti kwa 
mifumo ya TEHEMA, kinyume na Kifungu cha 2.1 (vii) cha Miongozo ya Uuundaji, 
Upataji, Uendeshaji, na Matengenezo ya Programu za Serikali-mtandao  ya 
Mwaka 2020. 
 

(a) Uhai usiojulikana wa usanifu wa mifumo  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mifumo ya TEHAMA iliyotengenezwa ndani ya taasisi za 
umma zilizotembelewa haikuwa na muda maalumu wa usanifu kinyume na 
Kifungu cha 8.3.5 (Matokeo ya Ubunifu na Uundaji) ya ISO 9001:2015 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 67. 
 

Jedwali Na. 67: Kiwango cha Kuwa na Mchakato wa Usanifu wa Maisha ya 
Mifumo 

Jina la Taasisi 
Idadi ya Mifumo ya TEHAMA 

Majina ya Mifumo ya 
TEHAMA Iliyokaguliwa (n) 

Inayokosa Muda 
wa Ufanisi (n) 

Wizara ya Afya 
4 

4 
e-IDSR, NSMIS, UCS and 
THPRS 

Wizara ya Ardhi 
Nyumba na 

Maendeleo ya 
Makazi 

2 

1 ILCMS  

 
28 Data kwenye mifumo 6 ya TEHAMA haikunakiliwa na taasisi husika. 
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Jina la Taasisi 
Idadi ya Mifumo ya TEHAMA 

Majina ya Mifumo ya 
TEHAMA Iliyokaguliwa (n) 

Inayokosa Muda 
wa Ufanisi (n) 

Wizara ya 
Fedha 

3 
3 GSPP, MUSE, CBMS  

Mamlaka ya 
Mapato 

Tanzania 

4 
0 

ITAX (e-filing), IDRAS, 
TEMS, ECTS 

OR-TAMISEMI 3 3 PLANREP, TPLMIS, IMES  
Mamlaka ya 

Serikali-
mtandao 

2 
2 GISP, mGov  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwenye nyaraka za usanifu wa mifumo na mahitaji 
kwenye taasisi zilizotembelewa mwaka 2024 

 
Jedwali Na. 67 linaonesha kuwa kati ya mifumo 17 ya TEHAMA, mitano ilitaja 
muda wa matumizi ya mfumo, wakati iliyobaki 12 haikutaja muda wa matumizi 
ya mfumo.  
 
Mapitio ya miongozo kutoka Mamlaka ya Serikali-mtandao ilibaini kuwapo kwa 
miongozo mbalimbali inayoongoza kuwapo kwa vipengele vya usanifu wa 
mifumo ya TEHAMA. Kutokuwapo kwa muda wa mfumo unaojulikana unaweza 
kusababisha kwa kupungua kwa ufanisi wa mifumo na kuongeza changamoto 
kwenye usalama wa mifumo. 
 

(b) Kutofanyika kwa majaribio ya mifumo iliyoundwa 
 
Ripoti za majaribio ya mifumo zilizokaguliwa kutoka OR-TAMISEMI, Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wizara ya Afya, Wizara ya Fedha, na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania zilionesha kuwa taasisi za umma zilikuwa zikifanya 
aina chache za majaribio huku zikiacha majaribio mengine muhimu ya ubora na 
utekelezaji, kinyume na Kifungu cha 2.1.6.1 cha uundaji, upataji, uendeshaji, 
na matengenezo ya programu za Serikali Mtandao (2022) kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na. 68. 
 

Jedwali Na. 68: Aina na Kiwango cha Ufanyaji wa Majaribio katika Mifumo 
17 Iliyokaguliwa 

Aina ya Jaribio Matukio Asilimia Maoni 
Majaribio ya 
Vipengele (Unit 
Tests) 

15/17 88 
Uhakika unaotosha kwenye 
ufanyaji kazi katika ngazi ya 
vipengele  
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Majaribio ya 
Uunganishaji  

3/17 18 
Uhakika usiojitosheleza wa 
ufanyaji kazi kwa kuunganishwa 

Majaribio ya 
kubeba Ukubwa 
wa kazi (Load 
Tests) 

1/17 6 

Uhakika usiojitosheleza kwenye 
uwezo wa kubeba mzigo wa kazi 

Majaribio ya 
Kukubalika na 
Mtumiaji (UAT) 

17/17 100 
Uhakika unaojitosheleza wa 
ufanyaji kazi kwa ujumla  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa ripoti za uundaji wa mifumo ya TEHEMA katika 
taasisi zilizotembelewa mwaka 2024 

 
Hali hii ilisababisha urushaji wa mifumo ya TEHAMA ambayo haikuwa 
imejaribiwa vya kutosha, hivyo kusababisha kuongezeka kwa vihatarishi vya 
kupata ubora usio mzuri wa mifumo. 
 
 

(c) Uundaji wa mifumo inayokosa vipengele vya usanifu 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba usanifu wa mifumo iliyotayarishwa ili kuwajulisha 
watengenezaji wa mifumo haikuwa kamili vya kutosha ili kuwasaidia 
watengenezaji kuunda mifumo ya TEHAMA ya ubora wa juu, kinyume na Kanuni 
ya 23(c) ya Kanuni za Serikali Mtandao za Mwaka 2020 na Kifungu cha 2.1.1 na 
2.1.4 cha viwango vya uundaji, upataji, uendeshaji, na matengenezo ya 
programu za Serikali Mtandao (2022).  
 
Nyaraka za usanifu wa mifumo zilionekana kukosa vipengele muhimu vikiwemo 
muundo wa hifadhidata, kamusi ya data, muundo wa mtandao, na muundo wa 
usalama, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 69. 
 

Jedwali Na. 69: Ujumla ya Nyaraka za Vipengele vya Ufanisi 
Vilivyokosekana 

Vipengele vya Uanifu 
Matukio kati ya 

Mifumo 18  
Asilimia 

Usanifu wa kanzidata 9 50 
Mahitaji yasioyofanya kazi 10 56 
Kamusi ya data 12 67 
Usanifu wa mtandao 12 67 

Usanifu wa usalama 13 72 
Usanifu wa vifaa 12 67 
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Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa nyaraka katika taasisi zilizotembelewa mwaka 
2024 

 
Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba maandalizi ya nyaraka za usanifu wa mifumo 
zisizokamilika zilisababishwa na ukosefu wa uelewa wa kutosha kuhusu mahitaji 
na miongozo ya kiufundi ya kuandaa nyaraka za miundo ya mifumo. Vilevile, 
kupitia ukaguzi wa nyaraka za viwango zilizoandaliwa na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao, ilibainika kuwapo kwa viwango vya kiufundi, ambavyo ni sehemu ya 
nyaraka za usanifu. 
 
Kama matokeo, upungufu ulioonekana kutoka kwa mifumo iliyopatikana 
ulilazimisha taasisi za umma kukabiliana na gharama za ziada maradufu. 
Kwanza, upungufu katika usanifu ulikuwa unasababisha mabadiliko ya mara kwa 
mara katika mifumo, jambo lililosababisha gharama za ziada kabla ya muda wa 
matengenezo. Pili, upungufu katika usanifu unaweza kulazimisha taasisi 
kununua vifaa vya ziada kama vile kompyuta na vifaa vingine ambavyo 
havikubainika wakati wa muundo na vilikuwa muhimu kwa uendeshaji wa 
mifumo. 
 
 

11.5 Athari katika Kufikia Malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo 
Endelevu 

 
Sehemu hii, inatoa ufafanuzi kuhusu athari za udhibiti usiojitosheleza wa 
mifumo ya TEHAMA katika usimamizi na matumizi ya TEHAMA na udhibiti wa 
ufanisi katika utengenezaji wa TEHAMA kwa mifumo ya serikali kuelekea kufikia 
Malengo ya Maendeleo ya Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano. Athari zinazoweza kupatikana ni kama zinavyooneshwa 
hapa chini: 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika 
mamlaka za udhibiti kwa utoaji wa huduma za udhibiti, pamoja na ufanisi wa 
gharama wa mifumo ya TEHAMA iliyotengenezwa ndani ya taasisi ulibaini 
upungufu mbalimbali.  Upungufu huo ulihatarisha kufikia malengo ya Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, pamoja na 
kutohakikisha uzingatiaji wa sheria, kanuni, viwango, na miongozo iliyowekwa 
ili kufanikisha huduma bora za Serikali Mtandao. 
 
Vilevile, matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utekelezaji wa hatua 
mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kiteknolojia na kiufundi katika utoaji 
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wa huduma za udhibiti bado hayakuwa ya kutosha. Hali hii ilibainika kuwa 
kinyume na Lengo 9 (a) la Malengo ya Maendeleo Endelevu linalosisitiza 
kuhakikisha ongezeko la upatikanaji wa teknolojia za habari na mawasiliano. 
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SURA YA KUMI NA MBILI  
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HITIMISHO NA  MAPENDEKEZO  

12.1 Utangulizi 

 
Sura hii inatoa hitimisho linalotokana na mapitio na uchambuzi wa matokeo ya 
ukaguzi kutoka katika ripoti 15 za ukaguzi wa ufanisi zilizofanywa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika mwaka 2024.  Pia, inawasilisha 
mapendekezo mahususi kwa taasisi zilizokaguliwa.   
 
12.2 Hitimisho 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha utendaji 
wao ili kufanikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ambayo yanalenga mabadiliko ya 
kiuchumi na maendeleo ya binadamu. Hususani, maboresho yameonekana 
katika usimamizi wa huduma za usafiri wa baharini, utabiri wa hali ya hewa na 
usimamizi wa maafa, udhibiti wa tiba asili na tiba mbadala, utoaji wa vyeti vya 
vizazi na vifo, usimamizi wa data za jiolojia, shughuli za kilimo na ufugaji, 
ukusanyaji wa mapato, usimamizi wa mazingira, na maendeleo na usimamizi wa 
mifumo ya TEHAMA katika taasisi za umma. 

Pamoja na juhudi hizi, bado kuna changamoto kubwa zinazokwamisha ufikiwaji 
wa malengo yaliyokusudiwa. Upungufuuliobainika unahitaji hatua za haraka ili 
kuoanisha juhudi za serikali na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 
Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano, ili kuhakikisha maendeleo 
endelevu ya kiuchumi na ya binadamu.  
 

12.2.1 Hitimisho Mahususi 
 
(i) Usimamizi wa Huduma za Usafiri wa Baharini 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania hazijahakikisha huduma za uhakika za vivuko kutokana na usimamizi 
duni wa shughuli za vivuko nchini. Upungufu uliobainika unahusishwa na 
usimamizi usio na ufanisi wa ratiba za vivuko, viwango vya matumizi, mtiririko 
wa abiria, na kanzidata. Pia, zinatokana na hatua zisizotekelezwa kwa ufanisi 
kwa utulivu wa kifedha na uzingatiaji duni wa kanuni za usalama wa kitaifa na 
kimataifa na viwango vya uendeshaji.  Pia, ilibainika kuwa taratibu za 
matengenezo ya vivuko hivyo, pamoja na ufuatiliaji na tathmini  wa Wizara ya 
Ujenzi na Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania kwa  shughuli za vivuko 
hazikujitosheleza. Hali hii inaashiria Wizara ya Ujenzi  na Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania hawakutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 
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Wizara ya Uchukuzi na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania hawakudhibiti na 
kufuatilia kwa ufanisi vyombo vya baharini ili kuhakikisha huduma za usafiri wa 
baharini ni salama na za kuaminika nchini. Upungufu huu umesababishwa na 
masuala kama vile vyombo vya baharini visivyosajiliwa au visivyo na leseni, 
ukosefu wa tafiti zinazozingatia viashiria vya hatari na ukaguzi wa vyombo vya 
baharini, na kuwapo kwa mfumo wa usajili wa vyombo vya baharini uliopitwa 
na wakati. Aidha, kuna uratibu usioridhisha kati ya Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania na wadau wengine na ufuatiliaji usiofaa wa huduma za usafiri wa 
majini. 

(ii) Utabiri wa Hali ya Hewa na Usimamizi wa Maafa 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za Serikali katika usimamizi wa mafuriko kupitia Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Hata 
hivyo, licha ya juhudi hizi, usimamizi wa mafuriko bado haukufanikiwa 
kupunguza kwa ufanisi athari za kijamii, kiuchumi, na kimazingira. Upungufu 
unaochangia hali hii ni pamoja na maandalizi duni, mifumo isiyofanya kazi 
ipasavyo ya tahadhari za mapema, ukosefu wa uwezeshaji wa kitaasisi, na 
mikakati isiyotosheleza ya kukabiliana na dharura.  
 
Aidha, tathmini ya madhara na hasara haifanywi kwa kiwango cha kuridhisha, 
na shughuli za usimamizi wa mafuriko hazifuatiliwi wala kutathminiwa ipasavyo, 
jambo linalosababisha kushindwa kwa mara kwa mara kupunguza madhara 
yanayotokana na mafuriko, kama vile vifo vya watu, uharibifu wa mali, na 
uharibifu wa mazingira. 
 
Pia, ukaguzi unatambua uwekezaji uliofanywa na serikali katika kuboresha 
huduma za hali ya hewa, ikiwa pamoja na ununuzi wa rada za hali ya hewa na 
uboreshaji wa vituo vya hali ya hewa. Hata hivyo, Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania haikufanikiwa kutoa utabiri wa hali ya hewa kwa usahihi na kwa wakati 
unaofaa kutokana na upungufu katika ukusanyaji, uchakataji, na usambazaji wa 
data. 
 
Ukaguzi pia ulibaini udhibiti duni wa huduma za hali ya hewa na uratibu usio 
mzuri kati ya wadau husika. Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania haikufikia 
malengo yake ya kimkakati kutokana na mtandao usiotosheleza wa vituo vya 
uchunguzi wa hali ya hewa, kutofanyiwa matengenezo kwa vituo vya hali ya 
hewa, na ukosefu wa udhibiti wa waendeshaji wa huduma za hali ya hewa, hali 
inayotatiza ufuatiliaji wa moja kwa moja, uchakataji wa data, na msaada kwa 
sekta zinazotegemea hali ya hewa. 
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(iii) Usimamizi wa Tiba Asili na Tiba Mbadala 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za Wizara ya Afya na OR-TAMISEMI katika kudhibiti 
na kusaidia huduma za tiba asili na tiba mbadala ili kuhakikisha usalama wa 
umma. Hata hivyo, changamoto za kiutendaji zilibainika, ikiwa pamoja na 
udhibiti, usimamizi, na uratibu usiojitosheleza wa shughuli za tiba asili na tiba 
mbadala. 
 
Kuwapo kwa matendo yaliyopigwa marufuku, kama imani potofu na hatarishi na 
matumizi ya dawa za tiba asili zisizosajiliwa, kulisababisha madhara makubwa, 
ambapo vifo 16 viliripotiwa kati ya mwaka 2020 na 2024, huku vifo saba 
vikitokea mwaka 2023. Kuripotiwa kwa matukio haya hutokea wakati mamlaka 
zingine zikiingilia kati baada ya matukio yasiyo halali kupata mguso mkubwa 
katika jamii. Kuimarisha mifumo ya udhibiti, kuboresha usajili na ufuatiliaji wa 
watoahuduma wa tiba asili na tiba mbadala, pamoja na kuimarisha uratibu ni 
hatua muhimu katika kukabiliana na hatari hii. 
 

(iv) Usimamizi wa Utoaji wa Vyeti vya Vizazi na Vifo 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini katika 
kuboresha usajili wa raia kupitia mipango kama vile utekelezaji wa Mfumo wa 
Usajili wa Raia wa Mwaka 2017 na Mpango wa Usajili wa Watoto Chini ya Miaka 
Mitano, ambao uliisha muda wake katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Pia, Wakala 
wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini unafanyia kazi kuongeza moduli ya kutoa taarifa 
ya kifo kwenye mfumo wa usajili ili kuboresha usajili wa vifo kwa wakati halisi. 
Licha ya juhudi hizi, Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ulikwama katika 
kuchakata na kutoa vyeti vya vizazi na vifo ndani ya kipindi cha siku tano 
zilizopendekezwa. Hali hii ilikwamisha umma kupata huduma muhimu kama vile 
vitambulisho vya taifa na kupata  idadi halisi ya watu. Wakati, asilimia 29 pekee 
ya watu wa Tanzania Bara wakiwa wamesajiliwa na kupewa vyeti vya kuzaliwa, 
makadirio yanaonesha kuwa usajili kamili hauwezi kufikiwa hadi mwaka 2051 
na endapo tu hakutakuwa na vizazi vipya. 

Ucheleweshaji huu wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini ulisababishwa 
zaidi na maombi yaliyotokana na mahitaji, na hivyo kupunguza uchakataji wa 
wakati wa maombi ya usajili. Utegemezi wa Wakala kusajili kwa mkono  badala 
ya kutumia mfumo ulisababisha kumbukumbu za vizazi na vifo kuingizwa kwa 
mkono kabla ya kupakiwa kwenye mfumo. Hatua hii ilisababisha mrundikano 
mkubwa wa nyaraka milioni 13.6 zikiwemo nyaraka milioni 12 zilizokuwa na 
kumbukumbu za vizazi, ambao hazikuwekwa kwenye nakala laini na takribani 
taarifa za vifo milioni 1.6 hazikuwekwa kwenye nakala laini, hivyo 
kuchelewesha zaidi juhudi za kufikia usajili wa watu wote. 
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(v) Usimamizi wa Data za Kijiosayansi  
 
Ukaguzi unahitimisha kwamba, licha ya juhudi kubwa za kuboresha usimamizi 
wa data za kijiosayansi, Wizara ya Madini na Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania haikusimamia ipasavyo data za kijiosayansi katika sekta ya 
madini ili kuhakikisha kuwapo kwake na upatikanaji wa data kwa umma na 
serikali. Hali hii ilitokana na ukosefu wa utafiti wa kutosha wa kijiolojia, 
ambapo utafiti wa kijiofizikia wa ubora wa hali ya juu ulifikia asilimia 16 pekee 
na utafiti wa kijiokemikali wa ubora wa hali ya juu ulifikia asilimia 23 mwezi 
Novemba 2024.  
 
Aidha, kulikuwa na ukosefu wa uthibitishaji wa data za kijiosayansi 
zinazowasilishwa na wamiliki wa leseni za madini kwa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania, jambo lililofanya kuwe vigumu kujua thamani 
iliyopo katika maeneo mbalimbali ya uchimbaji wa madini kwa ajili ya kufanya 
uamuzi iwapo wamiliki wa leseni za madini wangerejesha leseni zao au leseni 
zao zikiisha muda wake bila kuhuishwa. Zaidi ya hayo, kulikuwa na upungufu 
wa utunzaji wa data za jiosayansia, jambo lililofanya kuwa vigumu kupata data 
pale zinapohitajika na wadau, na ufuatiliaji wa utendaji usiyojitosheleza wa 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. 

Sababu za upungufu katika utendaji zilihusishwa na ukosefu wa vifaa vya 
maabara vinavyoweza kusaidia kupata data za kijiosayansi, ukosefu wa fedha 
za kusaidia utekelezaji wa shughuli za utafiti wa kijiosayansi, ukosefu wa 
mpangilio mzuri wa data za kijiosayansi zilizohifadhiwa kwenye seva, 
kukosekana kwa mfumo wa kielekitroniki wa kuhifadhi data za kijiosayansi, na 
kutokuwapo kwa ufuatiliaji wa usimamizi wa data za kijiosayansi na Wizara ya 
Madini ili kuhakikisha hatua za kurekebisha ufungufu unaobainishwa wakati wa 
ufuatiliaji unarekebishwa. 

(vi) Usimamizi wa Shughuli za Kilimo na Mfugo 
 
Ukaguzi unatambua jitihada zilizooneshwa na Wizara ya Kilimo, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Pia, 
kulikuwa na maeneo yaliyohitaji maboresho kwenye Programu Jenga Kesho iliyo 
Bora  wakati wa uanzishaji, upangaji, na utekelezaji wa mradi, kwani programu 
haikufikia idadi ya juu ya wananchi kupata mafunzo. Hali hii ilitokana na 
kushindwa kuandaa miundombinu iliyohitajika katika mashamba. 
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Upungufu huu ulisababisha hatari ya kutofikia utengenezaji wa ajira kwa vijana 
12,000 waliolengwa kuwa wafanyabiashara wa kilimo. Pia, kulikuwa na uratibu 
usio na tija wa wadau katika ufuatiliaji na tathmini, ambapo Wizara ya Kilimo 
haikufanya ufuatiliaji wa kutosha wa Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora, hivyo 
kupunguza ufuatiliaji wa maendeleo ya programu. 
 
Utoaji wa huduma za ugani wa mifugo ni mdogo nchini, kwani ni asilimia 9 tu 
ya kaya 2,747,910 zilizotambuliwa kujishughulisha na ufugaji ndio zilipatiwa 
huduma. Kuhusu usajili wa mifugo, ilibainika kuwa mifugo 5,068,617, sawa na 
asilimia 11 ya mifugo 45,920,000 iliyotambuliwa iliwekewa alama masikioni kwa 
njia ya kielekitroni. Hii ilitokana na upungufu wa maofisa ugani wa kilimo kwa 
asilimia 67 na upungufu wa majosho ya mifugo kwa asilimia 65. 

Pia, Wizara ya Mifugo na Uvuvu na OR-TAMISEMI hazikufanya ufuatiliaji kwenye 
huduma zilizotolewa mikoani na halmashauri. Halmashauri hazikuwasilisha 
taarifa za utekelezaji wa shughuli za ugani na hakukuwa na mabadilishano ya 
kutosha ya taarifa za utekelezaji kati ya OR-TAMISEMI na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi. Hivyo, OR-TAMISEMI ilikosa taarifa muhimu za huduma za ugani wa 
mifugo, ambazo ni muhimu kwa jukumu lake kama msimamizi wa sekta. 

(vii) Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato 

Ukaguzi unahitimisha kwamba, licha ya juhudi kubwa za kuboresha usimamizi 
wa ukusanyaji wa mapato, Mamlaka ya Mapato Tanzania haikuhakikisha vyema 
usimamizi wa ukusanyaji wa mapato nchini. Hal hii ilitokana na usimamizi hafifu 
wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi katika ukusanyaji wa mapato, 
ambazo hazikusaidia kikamilifu ukusanyaji wa mapato. Ukaguzi ulibaini 
changamoto katika kutambua na kusajili watumiaji wa mashine za kielekitroni 
za kutolea stakabadhi, jambo lililoathiri usajili wa wafanyabiashara waliostahili 
kutumia mashine. Pia, hali hiiilipunguza kuongezeka kwa mwelekeo wa usajili 
wa watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi na urejeshaji 
usiojitosheleza wa gharama za kupata mashine za kielekitroni za kutolea 
stakabadhi kwa wanunuaji wa mara ya kwanza. 

Pia, kulikuwa na upungufu katika uendeshaji na matengenezo ya mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi, hali iliyosababisha matumizi mabaya ya 
mashine hizo. Aidha, wauzaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi 
hawakuwa na mikataba ya huduma na watumiaji. Pia, Mfumo wa Usimamizi wa 
Mashine za Kielekitroni za Kutolea Stakabadhi ujulikanao kama EFDMS 
haukutunza kumbukumbu za kiasi cha bidhaa zilizoingizwa na waagizaji binafsi, 
na matengenezo ya mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi yalikuwa 
hayajitoshelezi. 
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Zaidi ya hayo, kulikuwa na upungufu wa ufuatiliaji na utekelezaji wa uendeshaji 
wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi kutokana na kutotolewa kwa 
mwongozo wa uendeshaji wa mashine hizo katika ofisi za kikodi za mikoa ili 
kuwezesha ufuatiliaji wa watumiaji wake. Vilevile, kulikuwa na ukosefu wa 
utekelezaji wa programu ya mtandaoni ya kuchunguza watumiaji wa mashine 
za kielekitroniki za kutolea stakabadhi, waliokuwa hawazitumii kutolea risiti. 
Pia, watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi walioshindwa 
kufuata sheria hawakutozwa faini, jambo lililosababisha kukupungua kwa 
ukusanyaji wa mapato. 

Katika udhibiti wa upitishaji wa fedha haramu nchini, ukaguzi ulibaini kuwa 
mikakati na mipango ya Mamlaka ya Mapato Tanzania haikusaidia ipasavyo 
kubaini na kudhibiti udanganyifu wa miamala ya uhamishaji baina ya kampuni 
zinazohusiana. Hali hii ilitokana na mpango wa ukaguzi wa miamala ya 
uhamishaji baina ya kampuni zinazohusiana kupangwa kwa asilimia 30 ya 
kampuni hatarishi za kimataifa na kutojumuishwa katika tathmini kampuni 
hatari za kimataifa zilizobainika kufanya udanganyifu wa miamala ya uhamishaji 
baina ya kampuni zinazohusiana. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi wa miamala ya uhamishaji fedha baina ya kampuni 
zinazohusiana uliofanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania haukubaini na 
kudhibiti ipasavyo udanganyifu wa miamala hiyo. Hali hiyo ilitokana na 
upungufu katika ukaguzi wa miamala ya uhamishaji kati ya kampuni 
zinazohusiana, ambapo katika miaka mitatu ya ukaguzi, ukaguzi uliofanyika 
ulikuwa chini ya asilimia 65 na tathmini isiyojitosheleza ya miamala ya 
uhamishaji baina ya kampuni zinazohusiana kwa kutokagua asilimia 35 ya 
kumpuni lizobainishwa. Aidha, ukaguzi ulibaini  uwezo mudogo wa kutambua na 
kudhibiti  upitishaji wa fedha haramu zilizotokana na ukaguzi wa miamala ya 
uhamishaji baina ya kampuni zinazohusiana. Hali hii ilitokana na matumizi 
yasiyojitosheleza ya matokeo ya tathmini ya  kampuni zilizokuwa na viashiria 
hatarishi katika kufanya ukaguzi wa miamala ya uhamishaji baina ya kampuni 
zinazohusiana, ambapo mamlaka ilitakiwa kuzifikia kampuni za kimataifa 50, 
lakini ilizifikia kampuni 10  kati ya kampuni 50 zilizobainika kuwa na viashiria 
hatarishi. 

(viii) Usimamizi wa Mazingira 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa licha ya jitihada kubwa za kuwezesha usimamizi wa 
mazingira nchini, Ofisi ya Makamu wa Rais haikushughulikia kwa ufanisi masuala 
ya usimamizi wa mazingira, hususani katika biashara ya kaboni na kukabiliana 
na hali ya jangwa. Upungufu huu ulidhihirishwa na usimamizi hafifu wa biashara 
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ya kaboni na uundaji na utekelezaji usiojitosheleza wa Programu ya Taifa ya 
Kukabilana na Hali ya Jangwa. 
 
Kuwapo kwa data za awali za gesijoto zisizohuishwa kulizuia utekelezaji wa 
biashara ya kaboni nchini. Ofisi ya Makamu wa Rais haikuwa na ufanisi wa 
kutosha katika kuwezesha uanzishaji na upangaji wa miradi ya biashara ya 
kaboni. Hali hii ilidhihirishwa na kuchelewa kwa mapitio na uchunguzi wa 
nyaraka za miradi kwa ajili ya biashara ya kaboni na uthibitisho wa uwezo 
usiojitosheleza wa kitaalamu na kifedha wa watekelezaji wa miradi. Pia, 
utekelezaji wa miradi ya biashara ya kaboni haukuratibiwa vizuri kutokana na 
ufuatiliaji na tathmini isiyojitosheleza, ukosefu wa uwazi katika bei ya kaboni 
kwenye soko la dunia, na ugawaji wa mapato usioridhisha, hivyo kudhoofisha 
zaidi faida za kiuchumi katika shughuli za biashara ya kaboni. 
 
Pia, Ofisi ya Makamu wa Rais haikudhibiti ipasavyo uundaji na utekelezaji wa 
Programu ya Taifa ya Kukabilana na Hali ya Jangwa. Upungufu huu ulitokana na 
ushiriki mdogo wa jamii, hususani kwa wanawake na wadau wa ndani, usimamizi 
na uratibu usiojitosheleza wa ardhi, hivyo kuzuia juhudi za ushirikiano baina ya 
wadau kote nchini. Vilevile, upungufu katika mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
na viashiria kamili vya utendaji ulizuia uwezo wa kufuatilia maendeleo na 
kupima athari za programu. 
 
 
(ix) Utengenezaji na Usimamizi wa Mifumo ya TEHAMA katika Taasisi za 

Umma 
  
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na usimamizi usiotosheleza katika utekelezaji 
wa mipango ya Serikali Mtandao ili kuhakikisha matumizi bora ya mifumo ya 
TEHAMA katika utoaji wa huduma za udhibiti. Ilibainika kuwa usimamizi wa 
mwendelezo wa huduma haukuwa wa kutosha katika kuimarisha utoaji wa 
huduma za Serikali Mtandao, huku kukiwa na ufuatiliaji na udhibiti 
usiojitosheleza wa utekelezaji wa mipango ya Serikali Mtandao.   

Aidha, palikuwapo na uratibu hafifu wa majukwaa ya uamuzi pamoja na 
ufuatiliaji na tathmini usiojitosheleza kwa ajili ya kusimamia matumizi ya 
TEHAMA. Matokeo yake yalikuwa usimamizi usiojitosheleza wa huduma za 
udhibiti, hivyo kuathiri utoaji wa huduma za udhibiti kwa ufanisi. 

Ukaguzi unahitimisha kuwa jukumu la uangalizi linalotekelezwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao kwa taasisi za umma halikuwa na ufanisi wa kutosha katika 
kutoa uhakika kwamba mifumo ya TEHAMA inayotengenezwa ndani ya taasisi ni 
ya gharama nafuu katika hatua za upangaji na utekelezaji.   
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Taasisi za umma ziliendelea kuwa na mifumo ya TEHAMA huku zikiwa na hatua 
chache za udhibiti wa gharama na bila kuzingatia mbinu za kuhakikisha mifumo 
hiyo inatengenezwa kwa gharama nafuu. Udhibiti wa gharama ulikosekana 
katika hatua za upangaji, utengenezaji, na utekelezaji wa mifumo hiyo.   

Vilevile, taasisi za umma zilishindwa kutekeleza hatua za udhibiti wa gharama 
katika awamu ya matengenezo na msaada wa kiufundi, hali iliyosababisha 
kuibuka kwa gharama zisizotarajiwa, ambazo hazikukadiriwa katika hatua za 
upangaji, uendelezaji, na utekelezaji wa mifumo hiyo. 
 

12.2.2 Mapendekezo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha mapendekezo ya ukaguzi kulingana na uchambuzi wa 
changamoto zilizoelezwa katika sura ya tatu hadi sura ya kumi na moja. Ili 
kushughulikia upungufu uliojitokeza katika usimamizi wa huduma za usafiri wa 
baharini, utabiri wa hali ya hewa na usimamizi wa maafa, udhibiti wa tiba asili 
na tiba mbadala, utoaji wa vyeti vya vizazi na vifo, usimamizi wa data za 
kijiolojia, shughuli za kilimo na ufugaji, ukusanyaji wa mapato, usimamizi wa 
mazingira, pamoja na maendeleo na usimamizi wa mifumo ya TEHAMA katika 
taasisi za umma, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anapendekeza 
yafuatayo: 
 

(i) Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania uboreshe upatikanaji wa huduma 
za vivuko na uhakikishe kunakuwa na uzingatiaji wa kutosha wa kanuni 
za usalama za kitaifa na kimataifa na viwango vya uendeshaji; 
 

(ii) Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania usajili na utoe leseni kwa vyombo 
vidogo vyote na litekeleze usajili wa lazima wa vyombo vyote vya 
baharini vya uzito wa tani 50 na zaidi Tanzania Bara; lidumishe kanzidata 
ya kisasa na lichukue hatua stahiki dhidi ya wasiozingatia sheria ili 
kuhakikisha vyombo vyote vinavyostahili vimesajiliwa na kuwa na leseni 
halali; 
 

(iii) Wizara ya Uchukuzi itengeneze mpango kabambe wa taifa wa maendeleo 
ya usafiri wa majini na itekeleze mpango wa utafutaji na uokoaji wa 
majini; 

 
(iv) Ofisi ya Waziri Mkuu iimarishe usimamizi wa maafa yanayosababishwa na 

mafuriko kwa kuhakikisha upatikanaji wa fedha za kutosha, kuimarisha 
maandalizi, na kuboresha uratibu baina ya mamlaka husika. Pia, ianzishe 
vifungu maalumu kwenye bajeti kwa ajili ya maafa, kuhamasisha 
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rasilimali, na kuimarisha mifumo ya tahadhari za mapema ili kupunguza 
kwa ufanisi athari za mafuriko; 
 

(v) Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iimarishe usimamizi 
wa maafa kwa kuratibu mgao wa bajeti, kuanzisha vituo vya kukabiliana 
na dharura, na kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  
zinajumuisha usimamizi wa matukio ya mafuriko katika mipango ya miji. 
Pia, inapaswa kulinda maeneo yanayoathirika na majanga dhidi ya 
matumizi yasiyofaa na kuboresha mipango na bajeti kwa ajili ya hatua 
madhubuti za kupunguza, kuandaa, kukabiliana na majanga, na 
kurejesha hali baada ya matukio ya majanga; 

(vi) Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania iimarishe huduma za hali ya hewa 
kwa kupanua mtandao wa vituo vya uchunguzi, kuboresha matengenezo 
ya vifaa, na kuhakikisha usahihi wa utabiri wa hali ya hewa. Pia, iboreshe 
uchakataji wa data, idhibiti kwa ufanisi huduma za hali ya hewa, 
iimarishe usambazaji wa taarifa za hali ya hewa, na iimarishe ushirikiano 
na wadau ili kuboresha utoaji wa huduma; 
 

(vii) Wizara ya Afya iboreshe usajili, ufuatiliaji, na udhibiti wa wahudumu wa 
tiba asili na tiba mbadala kwa kuimarisha mifumo ya TEHAMA, ihakikishe 
utekelezaji wa sheria, na iboreshe ushirikiano na wadau ili kuhakikisha 
ubora na usalama wa huduma; 
 

(viii) Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa itenge rasilimali kwa 
ajili ya ufuatiliaji na usimamizi wa shughuli za tiba asili na tiba mbadala, 
ijumuishe shughuli za tiba asili na tiba mbadala katika mipango ya afya, 
na itoe mafunzo na programu za uhamasishaji ili kuendeleza huduma za 
afya salama na zenye ufanisi; 
 

(ix) Mamlaka ya Serikali Mtandao ihakikishe usimamizi wa kutosha wa 
matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma za udhibiti na ihakikishe 
ufanisi wa gharama katika mifumo ya TEHAMA inayotengenezwa ndani 
ya taasisi. Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa huduma za Serikali 
Mtandao zinatolewa kwa ufanisi na kwa gharama nafuu ili kuboresha 
utoaji wa huduma za serikali kwa wananchi na taasisi za umma; 
 

(x) Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini ifanye uchunguzi wa kina wa 
msingi ili kubaini wingi wa kazi halisi ya usajili, iweke programu halisi za 
uhamasishaji na tathmini ya athari zake katika kuongeza viwango vya 
usajili. Wakala uunganishe Mfumo wa Usajili wa Uraia na mifumo ya 
TEHAMA ya taasisi zingine za serikali ili kuimarisha upatikanaji wa 
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kumbukumbu za vizazi na vifo na kuweka kumbukumbu zote za 
mwongozo kielekitroniki ili kuhakikisha takwimu muhimu zinafikiwa kwa 
urahisi; 
 

(xi) Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania iimarishe ukusanyaji, 
uchambuzi, na tafsiri ya data za kijiosayansi kwa kupanua utafiti wa 
kijiolojia, kuweka viwango vya uwasilishaji wa data na mapitio ya data 
hizo kutoka kwa wamiliki wa leseni za madini, kutekeleza sheria za 
uwasilishaji wa taarifa na data kutoka kwa wamiliki wa leseni za madini, 
na kuboresha uwezo wake wa uchambuzi wa data kutoka kwa wamiliki 
wa leseni za madini. Zaidi ya hayo, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini Tanzania iboreshe uhifadhi na usambazaji wa data kwa kuanzisha 
utaratibu wa uingizaji wa data na kutekeleza mfumo madhubuti wa 
usimamizi wa data; 
 

(xii) Wizara ya Madini iimarishe ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kwa kuanzisha mipango ya 
ufuatiliaji, viashiria vya utendaji, na mifumo ya utoaji taarifa ili 
kuhakikisha usimamizi bora wa data za kijiosayansi; 
 

(xiii) Wizara ya Kilimo ihakikishe upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika ili 
kuongeza kasi ya ujenzi wa miundombinu na vifaa vyote vinavyohitajika 
katika vituo vya mafunzo ili kuongeza ushiriki wa vijana katika sekta ya 
kilimo; 

 
(xiv) Ofisi ya Makamu wa Rais, kwa kushirikiana na wizara za kisekta na OR-

TAMISEMI, ichukue hatua mathubuti za kuwezesha utekelezaji wa 
mipango ya usimamizi wa mazingira nchini. Hatua hizi zinatakiwa 
kuboresha usimamizi wa biashara ya kaboni, pamoja na uandaaji na 
utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kukabiliana na Hali ya Jangwa 
Nchini; na 

  
(xv) Mamlaka ya Mapato Tanzania ihakikishe usimamizi wa kutosha wa 

ukusanyaji wa mapato kwa kuboresha usimamizi wa mashine za 
kielekitroni za kutolea stakabadhi kwa kuongeza utambuzi na usajili wa 
watumiaji wa mashine hizo; iboreshe uendeshaji na matengenezo ya 
mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi; iboreshe ufuatiliaji wa 
watumiaji wa mashine za kielekitroni za kutolea stakabadhi; ichukue 
hatua dhidi ya wafanyabiashara wasiotii sheria; na iboreshe utambuzi na 
udhibiti wa upitishaji wa fedha haramu ili kuongeza ukusanyaji wa 
mapato ya kodi kutoka kwa kampuni za kimataifa. 
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