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TAARIFA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI 

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
unaoishia 30 Juni 2024 ambayo inajumuisha mashirika ya umma 217.  

Ninaipongeza Serikali, inayoongozwa na Mh.Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
kuendeleza uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za 
umma. Pia, nashukuru ushirikiano wa menejimenti za mashirika ya 
umma katika kutoa taarifa na ufafanuzi muhimu kwa ajili ya kuandaa 
ripoti hii ya ukaguzi. 

Matokeo ya ukaguzi katika ripoti hii yanalenga kuimarisha 
uwajibikaji, utawala bora, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali 
za umma. Ofisi yangu imefanya ukaguzi katika mashirika ya umma 
217, ikitathmini utendaji, uzingatiaji wa kanuni, na ufanisi kwa 
ujumla. Hati zinazoridhisha zilikuwa asilimia 98 ya hati zote sawa na 
mwaka jana. 

Aidha, mashirika ya umma bado yanakabiliwa na changamoto kama 
vile Hasara zinazojirudia, ukata wa fedha, upungufu katika utawala 
bora, na ucheleweshaji katika utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi. Nawasihi maafisa masuuli, bodi za wakurugenzi, na 
mamlaka za usimamizi kuchukua hatua madhubuti za kurekebisha 
hali hiyo. Pia, natoa wito kwa Bunge na wadau wengine kutumia 
ripoti hii kuimarisha utawala bora, kudumisha usimamizi na 
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma. 

Ofisi ya yangu imejidhatiti kutekeleza jukumu lake la usimamizi kwa 
weledi mkubwa, katika kuhakikisha rasilimali za umma 
zinasimamiwa kwa ufanisi na tija kwa manufaa ya wananchi wote. 

Mwisho, ninapenda kutoa shukurani  zangu za dhati kwa watumishi 
wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa weledi na jitihada zao katika 
kuhakikisha ninatekeleza jukumu langu la kikatiba. 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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MUHTASARI 

Ripoti hii inaonesha ukaguzi wa mashirika ya umma kwa mwaka wa 
fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2024. Inajumuisha utendaji wa 
kifedha na uendeshaji wa mashirika ya umma 217, kubainisha 
changamoto na kutoa mapendekezo ya kuimarisha utawala na 
uwajibikaji: 

Hati za Ukaguzi  
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, nilikamilisha 
kaguzi 217 za mashirika ya umma na kutoa hati za ukaguzi. Kati ya 
hati 217 nilizotoa, 213 zilikuwa ni hati zinazoridhisha na nne zilikuwa 
ni hati zenye shaka. Asilimia ya hati zinazoridhisha imendelea kuwa 
asilimia 98 sawa na mwaka jana. 
 
Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita na Maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
 
Tathimini yangu ya mapendekezo ya kaguzi zilizopita na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali inaangazia uhitaji 
wa kuimarisha juhudi za utekelezaji. 
 
Kati ya mapendekezo 6,749 yaliyotolewa kwa mashirika ya umma 
217 katika miaka iliyopita, 2,589 (Asilimia 38) yalitekelezwa 
kikamilifu, huku 2,916 (Asilimia 43) yakiwa katika hatua ya 
utekelezaji. Aidha, 1012 (Asilimia 15) hayakutekelezwa, na 232 
(Asilimia 3) yalipitwa na wakati kwa muktadha wa mabadiliko ya 
matukio. 
 
Vilevile, kati ya maagizo 209 ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali yaliyotolewa kwa mashirika ya umma 53 katika 
mwaka wa 2023/24, Maagizo 100 (Asilimia 48) yalitekelezwa 
kikamilifu, maagizo 99 (Asilimia 47) yakiwa katika hatua ya 
utekelezaji, na maagizo 10 (Asilimia 5) bado hayajatekelezwa. 
 
Kuharakisha utekelezaji wa mapendekezo na maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali ni muhimu katika 
kushughulikia changamoto zilizopo. 
 
Utendaji wa Kifedha wa Mashirika ya Umma 
 
Nilikagua utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 217 kwa 
mwaka wa fedha wa 2023/24, nikilinganisha na mwaka wa fedha 
uliopita 2022/23 na kubaini mashirika ya umma 12 yalipata hasara 
ya kifedha kwa miaka mitatu mfululizo, mashirika matano yalipata 
hasara kwa miaka miwili mfululizo, wakati mashirika mawili yalipata 
hasara kwa mwaka wa 2023/24. 
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Pia, nilibaini mashirika ya umma 64 yalikabiliwa na ukata, yakiwa 
na madeni ya muda mfupi kuliko mali za muda mfupi kwa zaidi ya 
mwaka mmoja. Miongoni mwao, mashirika ya umma ya biashara 
yalikuwa 14 , wakati mashirika ya umma yasiyo ya kibiashara yakiwa 
50. Uwiano wa mashirika haya  ulianzia 0.00 hadi 0.96  ikionesha 
upungufu wa kifedha na ukosefu wa ufanisi katika kusimamia fedha 
za muda mfupi. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini mashirika ya umma yasiyo ya kibiashara 28 
yameendelea kupata nakisi kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na 
ukusanyaji mdogo wa mapato ya vyanzo vya ndani na utegemezi 
mkubwa wa ruzuku ya serikali, na kuibua shaka kuhusu uendelevu 
wao wa kifedha. 
 
Pia, niliabini mashirika ya umma 11 yameshindwa kuchangia asilimia 
15 ya mapato ghafi kwenda serikalini kama inavyotakiwa, kwa miaka 
miwili mfululizo, huku shirika moja likilimbikiza michango ambayo 
haijalipwa kwa zaidi ya miaka minne. 
 
Ufanisi wa Mashirika ya Umma Katika Kuimarisha Biashara 
 
Katika tathmini yangu ya ufanisi wa uendeshaji wa mashirika ya 
umma ya biashara na ya kimkakati, nilibaini Shirika la Reli Tanzania 
limeshindwa kufikia asilimia 61 ya mkakati wake wa usafirishaji wa 
shehena kwa wafanyabiashara wakubwa watano. Pia Shirika la Reli 
Tanzania limeshindwa kutoa huduma za usafiri kwa abiria katika 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa asilimia 72 kutokana na upungufu wa 
treni za kisasa zinazoendana na huduma hiyo. 
 
Katika Kampuni ya ndege Tanzania, nilibaini tozo za ukodishaji wa 
ndege na akiba ya matengenezo kwa miaka sita mfululizo yenye 
jumla ya shilingi bilioni 369.13 ambazo hazijalipwa, na matengenezo 
yasiyo na tija kiasi cha shilingi bilioni 20.63 ya Ndege-5H-MWF (Q300) 
ambayo ilikuwa haifanyi kazi, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024. Hii 
imesababisha kampuni ya ndege Tanzania kupata hasara kubwa ya 
kifedha na kupunguza utendaji wake. Hatimaye, Kampuni ya Ndege 
Tanzania ilipata hasara ya shilingi bilioni 91.80 na kupunguza uwezo 
wa utendaji. 
 
Zaidi ya hayo, katika Kampuni ya huduma za meli Tanzania nilibaini 
miradi minne mikubwa, ambayo inahusisha ukarabati wa meli, 
ujenzi wa maeneo ya meli, na ujenzi wa gati katika Ziwa Tanganyika 
na Ziwa Victoria, ulikuwa haujaanza. Miradi hii ilikuwa na thamani 
ya shilingi bilioni 8.89 na dola za Marekani milioni 251.07. 
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Usimamizi wa Mapato Katika Mashirika ya Umma 
 
Katika ukaguzi wangu nilibaini mashirika ya umma saba yalipata   
hasara ya shilingi milioni 966.42 itokanayo na mapato yasiyotozwa 
kwa kiwango sahihi. Vilevile nilibaini upotevu wa mapato ya shilingi 
bilioni 6.97 kutokana na hali mbaya ya barabara ya Rongai na 
ukiukwaji wa mkataba wa ukodishaji katika Hifadhi za Taifa 
Tanzania . Sambamba na hayo, nilibaini utendaji duni wa Shirika la 
Madini la Taifa katika huduma ya uchimbaji, uliopelekea hasara ya 
mapato yaliyotarajiwa ya dola za Marekani milioni 15.52 sawa na 
shilingi bilioni 40.77. 
 
Kwenye ukusanyaji wa mapato nilibaini mapato yaliyokusanywa nje 
ya mfumo wa GePG shilingi bilioni 89.73 katika mashirika ya umma 
kumi (asilimia 4) kati ya mashirika ya umma 217 niliyoyapitia mwaka 
2023/24. Hili ni ongezeko la shilingi bilioni 68.27 (sawa na asilimia 
318) kutoka shilingi bilioni 21.46 zilizoripotiwa kwa mwaka uliopita.  
 
Pamoja na hayo nilibaini mashirika ya umma 106 yanamadai 
makubwa ya zaidi ya mwaka mmoja yanayofikia shilingi trilioni 3.58, 
yanayohusiana na huduma zilizotolewa kwa wateja. 
 
Usimamizi wa Matumizi Katika Mashirika ya Umma 
 
Nilibaini kuwa mashirika ya umma 12 yalifanya matumizi yasiyokuwa 
na tija ya jumla ya shilingi bilioni 371.42, hii ni ongezeko la asilimia 
413 ikilinganishwa na shilingi bilioni 72.36 katika mashirika ya umma 
17 mwaka uliopita. Vilevile, nilibaini kuwa mashirika 10 yalifanya 
matumizi yasiyostahili ya jumla ya shilingi bilioni 6.75, ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 45 ikilinganishwa na shilingi bilioni 4.64 katika 
mashirika ya umma 11 mwaka uliopita. 
 
Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini kuwa mashirika 66 ya umma 
yalikuwa na madeni ya jumla ya shilingi trilioni 3.70, ambayo 
yalikuwa hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12. 
 
Usimamizi wa Bajeti Katika Mashirika ya Umma 
 
Nilibaini Serikali haikutoa shilingi bilioni 485.91 kwa mashirika ya 
Umma 66 kama ilivyopangwa katika mwaka wa fedha 2023/24. 
Aidha, kwa kipindi cha mwaka wa 2022/23, Serikali haikutoa shilingi 
trilioni 1.01 kwa mashirika 50. 
 
Vilevile, nilibaini mashirika ya umma 80 hayakukusanya fedha kiasi 
cha shilingi trilioni 2.07 kutoka katika bajeti ya vyanzo vya ndani 
katika mwaka wa fedha 2023/24. Aidha, kwa kipindi cha mwaka wa 
2022/23, mashirika ya umma 66 hayakukusanya fedha kiasi cha 
shilingi bilioni 284.71 kutoka katika bajeti ya vyanzo vya ndani. 
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Pia, nilibaini mashirika ya umma 12 yalitumia zaidi ya bajeti kwa 
kiasi cha shilingi bilioni 7.65 bila idhini ya afisa masuuli au Bodi ya 
Wakurugenzi, Aidha, kwa mwaka wa fedha 2022/23, niliripoti 
mashirika ya umma nane kati ya mashirika 215 yalitumia zaidi ya 
bajeti kwa kiasi cha shilingi bilioni 21.14 bila idhini ya Afisa Masuuli 
au Bodi ya Wakurugenzi. 
 
Usimamizi wa Mali Katika Mashirika ya Umma 
 
Katika uhakiki wangu nilibaini mashirika 18 yanamiliki viwanja 259 
vyenye thamani ya shilingi bilioni 201.67 bila ya kuwa na hati miliki. 
Vilevile, mashirika ya umma 24 hayakuandaa na kutekeleza ipasavyo 
mipango ya matengenezo ya mali. 

Aidha, nilibaini ucheleweshaji katika uhamishaji wa mali zenye 
thamani ya shilingi bilioni 3.59 kwenda Kampuni ya Sisalana 
Tanzania. Pia, Kampuni ya Ndege Tanzania haikukabidhiwa mali 
zilizokuwa chini ya lililokuwa Shirika la kusimamia Mali za Shirika la 
Ndege la Zamani (Air Tanzania Holding Corporation). 

Pia, nilibaini kuwepo kwa ucheleweshaji wa muda mrefu wa 
uhamishaji wa mali za Mgodi wa Tulawaka zenye thamani ya shilingi 
bilioni 22.42 kutoka Kampuni ya Pangea Minerals kwenda Kampuni 
ya STAMIGOLD, kutokana na kukosekana na hati ya kulipa kodi. 

Usimamizi wa Mikataba na Ununuzi 
 
Mapitio yangu katika mashirika ya umma saba yalibaini  wasambazaji 
na watoa huduma walichelewesha utoaji wa bidhaa na huduma 
zenye thamani ya shilingi bilioni 8.68 na dola za Marekani milioni 
16.25 hadi kufikia siku 330. 
 
Vilevile, nilibaini mashirika ya umma 12 yalichelewesha malipo ya 
madai ya wakandarasi na wazabuni wa bidhaa yenye thamani ya 
shilingi bilioni 54.84, Euro 194,000  na dola za Marekani milioni 
354.45 kwa muda wa siku 7 hadi siku 365. 
 
Aidha, nilibaini mashirika ya umma saba yalibadili njia za ununuzi 
kwa mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 11.31. Hii inakiuka 
Kanuni za Ununuzi wa Umma kwa kupunguza ushindani pasipo idhini 
ya bodi ya zabuni. 
 

 
Tathmini ya Utawala na Usimamizi na Vihatarishi 
 
Nilibaini mashirika ya umma 36 yaliendeshwa bila kuwa na Bodi ya 
Wakurugenzi; mashirika matatu yalikuwa na Bodi ya Wakurugenzi 
lakini yalikosa Mwenyekiti wa Bodi; mashirika saba yalikuwa na 
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Mwenyekiti wa Bodi lakini hayakuwa na wajumbe wa Bodi; na 
mashirika 12 yalikosa kamati za Bodi, katiba ya Bodi, au 
makubaliano ya mkataba wa utendaji, vyote vinapunguza ufanisi wa 
utawala na kazi za uangalizi ndani ya mashirika ya umma. 
 
Pia, nilibaini mashirika ya umma saba yalishindwa kuandaa au 
kuhuisha mpango mkakati na  mpango wa biashara. Jumla ya 
mashirika ya umma 38 hayakuwa na nyenzo sahihi zilizowezesha 
mashirika hayo kufanya kazi zao kwa ufanisi. Aidha mashirika ya 
umma 30 yalikuwa na mapungufu katika utumiaji wa mifumo ya 
kiuendeshaji ya kielektroniki.  
 
Usimamizi wa Rasilimali Watu  
 
Nilibaini ukusanyaji hafifu wa madeni ya Mikopo kwa wafanyakazi 
wa mashirika ya umma shilingi bilioni 1.28. Vilevile, hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2024, jumla ya mashirika ya umma 10 yalikuwa na 
deni la shilingi bilioni 12.64, ambalo kimsingi lilitokana na madai ya 
wafanyakazi na madai yasiyolipwa, wakati jumla ya mashirika ya 
umma tisa hayakuwa yamewasilisha makato ya kisheria ya 
wafanyakazi wake yenye jumla ya shilingi bilioni 11.89, kwa kipindi 
cha kuanzia siku 30 hadi siku 1095.  
 
Aidha, ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa mashirika ya umma 29 
ambayo yanaendelea kutumia miongozo ya Rasilimali watu 
isiyoidhinishwa. Hii inajumuisha, kuwa na miongozo na sera 
zilizopitwa na wakati, kutokuwa na mpango bora wa kurithisha 
madaraka, mpango wa kubakiza watumishi, pamoja na kuwa na 
ikama. 
 
Vilevile, nilibaini mashirika ya umma matano yaliajiri au kukaimisha 
madaraka bila idhini ya Katibu Mkuu Utumishi Ofisi ya Rais-
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Aidha nilibaini 
kuwapo kwa maafisa 136 waliokaimu nafasi mbalimbali kwa zaidi ya 
miezi sita katika mashirika ya umma 19 ambapo kipindi cha zaidi ya 
miezi sita kilikuwa kati ya mwezi mmoja hadi miezi 57. Nilibaini 
uwepo wa wafanyakazi 31 wanaofanya kazi au walioteuliwa kukaimu 
nafasi mbalimbali katika mashirika ya umma sita bila kuwa na sifa 
zinazohitajika. 
 
Usimamizi wa Kodi katika Mashirika ya Umma 
Tathmini yangu ya ufuataji wa Sheria za kodi kwenye mashirika ya 
umma ilibaini mashirika ya umma 17 hayakuwasilisha kodi kiasi cha 
shilingi bilioni 9.65 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Hali hii 
inaonesha kuimarika kwa kiasi kinachowasilishwa  ikilinganishwa na 
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mwaka 2022/23 ambapo mashirika 16 hayakuwasilisha kodi za jumla 
ya shilingi bilioni 33.45 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Aidha, 
Malipo yaliyofanyika bila risiti za kielektroniki yaliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 2.17 (kwa mashirika tisa) mwaka 2022/23 hadi shilingi 
bilioni 4.14 (kwa mashirika 12) mwaka  2023/24. 
 
Utendaji wa Benki za Serikali na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
 
Nilibaini Benki ya Biashara Tanzania, Benki ya TIB Maendeleo na 
Benki ya Azania hazikusimamia ipasavyo mikopo iliyotolewa ya 
shilingi bilioni 558.53. Mikopo hiyo ilijumuisha shilingi bilioni 104.84 
kutoka Benki ya Biashara Tanzania wakati shilingi bilioni 277.07 ni 
kutoka benki ya Azania na shilingi bilioni 176.62 ilikuwa ni ya Benki 
ya TIB Maendeleo. Dhamana zilizoahidiwa za mikopo hiyo ama 
hazikuwa zimekatiwa bima, au zilikuwa bandia au hazikuwepo. 
Mapungufu katika usimamizi wa dhamana husababisha hatari ya 
mikopo kwa benki na wakopajiwanaweza kutorejesha mikopo hiyo. 
 
Pia, nilibaini Benki ya Biashara Tanzania haikuweza kuendana na 
kiwango cha awali kilichowekwa na Benki Kuu ambapo ilikuwa na 
uwiano wa mtaji wa asilimia 13.41  ambao ni chini ya uwiano 
unaohitajika wa asilimia 14.5. Wakati huohuo, Benki ilikuwa na 
akaunti za amana za makampuni ya simu yanayotoa huduma za 
fedha zenye jumla ya shilingi bilioni 129.18  sawa na uwiano wa 
asilimia 97 ya mtaji mkuu dhidi ya uwiano unaohitajika wa asilimia 
50. Vilevile, uwiano wa gharama kwa mapato ulikuwa asilimia 76 
dhidi ya mahitaji ya uwiano wa asilima 55. Kutofuatiana kwa uwiano 
uliotajwa hapo juu kunaweza pia kuathiri ufanisi wa uendeshaji wa 
Benki. 
 
Katika ukaguzi nilibaini Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
ina salio la mikopo isiyolipwa kwa muda mrefu inayofikia shilingi 
trilioni 3.57, ambapo shilingi trilioni 2.28 ni ya iliyokuwa PSPF 
zamani na inatarajiwa kulipwa na Serikali na shilingi trilioni 1.29 ni 
mkopo uliotolewa kwa Serikali kwa kipindi kinachotofautiana kati ya 
mwaka 1 hadi miaka 17. Mikopo hii isiyolipwa na Serikali imezuia 
uwezo wa mifuko ya pensheni kufanya uwekezaji zaidi, wakati 
Serikali hailipi riba ya mikopo na mifuko imesitisha kutoza riba.  
 
Aidha, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 
ulishindwa kukusanya kodi ya pango linayofikia shilingi bilioni 19.52 
kutoka kwa wapangaji wake. Kiasi hiki kingetumika kwa uwekezaji 
zaidi. Pia, katika mwaka wa fedha 2023/24, Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi zilishindwa 
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kukusanya michango inayodaiwa kufikia shilingi trilioni 1.18 kutoka 
kwa wanufaika wanaostahiki, jambo ambalo linaathiri ukwasi wa 
fedha, kwani linaweza kuathiri ulipaji wa madeni wakati yanapofika 
muda wa kulipwa.  
 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma  ulikuwa na 
uwekezaji katika maeneo nane unaofikia shilingi bilioni 161.53 
ambao mfuko haukupata faida yoyote. Kuwekeza kwenye miradi 
ambayo haizalishi faida yoyote inamaanisha kuwa hakuna thamani 
ya fedha katika uwekezaji huo. 
 
Tathmini ya Sekta ya Utalii Nchini Tanzania 
 
Juhudi za Serikali katika kuboresha sekta ya utalii, hasa baada ya 
kuathiriwa sana na Uviko 19, ziko wazi na zinaonesha matokeo 
chanya. Hata hivyo, nilibaini masuala ambayo bado ni thabiti kwa 
sekta yakiwemo; ukosefu wa fedha za kutosha kwa ajili ya kutangaza 
utalii na kushiriki kwenye maonesho; kuenea kwa kasi kwa mimea 
vamizi inayotishia mifumo ya ikolojia ya hifadhi; pia, niliona 
usimamizi duni wa miundombinu ikiwa ni pamoja na utunzaji duni 
wa taka ngumu na usimamizi wa barabara. 
 
Vilevile, nilibaini kutotangazwa kwa maeneo ya urithi wa kale kama 
vile Engaruka na Mumba, na Mapango ya Amboni yaliyopo mkoa wa 
Tanga. Pia, nilibaini usimamizi duni wa mtandao wa intaneti katika 
uendeshaji shughuli za kitalii ndani ya Hifadhi za Taifa. 
 
Utendaji wa Mamlaka za Maji 
 
Nilibaini ucheleweshaji wa hadi siku 622 katika kukamilisha miradi 
ya maji katika Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira, kutokana na 
changamoto za fedha na usimamizi wa mikataba, zikihusisha miradi 
13 yenye thamani ya shilingi bilioni 34.27. 
 
Pia, nilibaini uhaba mkubwa wa maji ulioathiri Mamlaka 26 kati ya 
34 za Maji, na upungufu ulio kati ya 30% hadi 77% ya mahitaji, hasa 
kutokana na kukosekana kwa fedha na ucheleweshaji wa miradi 
hiyo. 
 
Aidha, hasara ya mapato iliyotokana na upotevu wa maji ilifikia 
shilingi bilioni 182.21 (2022/23: shilingi bilioni 162.25), 
iliyosababishwa na uchakavu wa miundombinu inayosababisha 
uvujaji wa maji. Madeni ya Mamlaka za Maji yaliongezeka hadi 
shilingi bilioni 149.71, kutoka shilingi bilioni 138.64 (2022/23), 
kutokana na malimbikizo ya tozo za maji na usafi wa mazingira. 
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Tathimini ya Utendaji wa Taasisi za Mafunzo, Utafiti na Elimu ya 
Juu 
 
Katika uhakiki wangu nilibaini mapungufu katika usimamizi wa 
utafiti na ushauri, pamoja na udahili duni wa wanafunzi katika 
taasisi saba za elimu ya juu. 

Pia, nilibaini ukosefu wa vifaa vya mafunzo, kama vile uhaba wa 
madarasa katika Chuo cha Usafirishaji cha Taifa, uhaba wa zana na 
vifaa vya mafunzo katika Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi. Zaidi ya hayo, nilibaini usimamizi usiofaa wa shughuli za 
mafunzo, ikijumuisha kutokuzingatia uwiano wa wanafunzi na 
wahadhiri katika Chuo cha Usafirishaji cha Taifa, Chuo cha Mipango 
na Maendeleo Vijijini na Chuo Kikuu cha Dodoma, utoaji wa 
programu zisizoidhinishwa, ucheleweshaji wa utekelezaji wa 
programu zilizoidhinishwa, na uendeshaji wa taasisi bila mitaala 
iliyoidhinishwa. 

Aidha, nilibaini ongezeko la utegemezi wa Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa ruzuku ya Serikali. Utegemezi huo, 
umekua kwa asilimia 84 ndani ya miaka mitano, kutoka shilingi 
bilioni 255.62 mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 469.67 mwaka 
2023/24. Kwa upande mwingine, marejesho ya mikopo yalipungua 
kwa asilimia 7, kutoka shilingi bilioni 190.72 mwaka 2019/20 hadi 
shilingi bilioni 176.61 mwaka 2023/24. Hali hii ilitokana na kutokuwa 
na mbinu za kutosheleza za kukusanya mikopo na kuwekeza fedha. 

Zaidi ya hayo, nilibaini mafunzo yasiyotosheleza kwa Mtaala wa 
Mafunzo ya Elimu yenye Msingi wa Umahiri katika taasisi 51 na pia, 
taasisi 12 za ufundi zilidahili wanafunzi wapya licha ya kuzuiwa na 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi. 

Ufanisi wa Mamlaka za Udhibiti katika Kutekeleza Majukumu Yao 
 
Katika ukaguzi wa Mamlaka za udhibiti katika kutekeleza majukumu 
yao, nilibaini kasoro mbalimbali kama vile udhaifu katika kusimamia 
hatua za kiudhibiti, Kushindwa kutumia teknolojia kikamilifu 
kuboresha na kuongeza ufanisi wa kutekeleza majukumu ya 
kiudhibiti, na kukosa ufanisi katika utoaji na usimamizi wa leseni. 
 
Pia nilibaini mapungufu ya Bodi za Mazao katika usimamizi wa mazao 
ya biashara kama vile; Uwezekano wa kukwama kwa upanuzi wa 
maeneo mapya ya kilimo cha kahawa kutokana na vikwazo 
vilivyowekwa katika Mkataba wa Ulaya wa kuzuia uharibifu wa 
misitu, na kutotekelezwa kwa mkakati wa kuimarisha bei ya kahawa. 
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Vilevile, nilibaini uratibu duni kati ya bodi za mazao na halmashauri 
za wilaya na wadau wengine; uwezo mdogo wa uzalishaji wa mbolea 
nchini hali inayopelekea utegemezi mkubwa wa uagizaji wa mbolea 
kutoka nje ya nchi; na haja ya kutathmini upya utekelezekaji wa 
ununuzi wa mbolea kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja. 

Ufanisi wa Mashirika ya Umma Katika Sekta ya Afya 
 
Katika ukaguzi wangu wa utendaji wa mashirika ya umma katika 
sekta ya afya nilibaini gharama za matibabu ya msamaha kiasi cha 
shilingi bilioni 17.84 katika hospitali ya Taifa Muhimbili na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili-Mloganzila ambazo hazikurejeshwa kwenye 
hospitali hizo. 

 
Pia, nilibaini uwepo wa dawa zilizokwisha muda wake katika Bohari 
Kuu ya Dawa, Hospitali ya Taifa Muhimbili na Hospitali ya Taifa 
Muhimbili -Mloganzila zenye thamani ya shilingi bilioni 4.44. Kwa 
upande wa Bohari Kuu ya Dawa, dawa zilizokwisha muda wake 
zilipungua kutoka shilingi bilioni 11.74 mwaka 2020/21 hadi shilingi 
bilioni 4.18 mwaka 2023/24. Aidha, nilibaini kulikuwa na dawa 
zilizobakiza mwezi mmoja hadi miezi sita kabla ya muda wake wa 
matumizi kwisha zikiwa zimehifadhiwa katika Bohari Kuu ya Dawa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 4.86 ambazo aidha hazikugawiwa 
bure au kwa bei pungufu ili kuepuka kuharibikia bohari. 

 
Pia, nilibaini Mfuko wa Bima ya Afya ulikataa madai ya mashirika ya 
umma mawili yenye jumla ya shilingi bilioni 11.23 kwa mwaka 
2023/24, ambapo madai ya aina hiyo yamepungua kutoka shilingi 
bilioni 11.83 yaliyokataliwa mwaka 2022/23 kwa mashirika manne. 
Aidha Mfuko wa Bima wa Afya ulichelewa kufanyia kazi madai ya 
watoa huduma ya afya kiasi cha shilingi bilioni 416.08, huku baadhi 
ya madai yakifikia siku 122. 
 
Utendaji Katika Sekta ya Uziduaji 
 
Nilibaini ucheleweshaji wa miradi inayotekelezwa na Shirika la 
Maendeleo ya Taifa ikiwewo Mradi wa Engaruka Soda Ash na 
Ucheleweshaji wa Uanzishwaji wa Mradi wa Liganga wa Chuma na 
Chuma cha Pua. Vilevile nilibaini ucheleweshaji wa Kukamilika kwa 
awamu ya kwanza ya mradi wa ngozi wa megawati 30 unaotekelezwa 
na Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania. Mradi ulikuwa 
ukamilike kufikia mwaka 2023 hata hivyo wakati wa ukaguzi wangu 
kufikia tarehe 20 Machi 2024 mradi ulikuwa umechelewa kwa miezi 
27 nyuma ya muda, mradi ulikuwa hatua za awali za uchimbaji wa 
visima vidogo vya uchunguzi ili kuthibitisha uwepo wa rasilimali za 
jotoardhi. 
 
Vilevile, katika kampuni ya STAMIGOLD nilibaini Kiwango Kikubwa 
cha sumu katika mabaki ya kiwanda cha uchakataji zaidi ya 50 ppm, 
nilibaini kuwa viwango vya cyanide vilikuwa juu kwa mwaka mzima, 
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vikivuka mara kwa mara kikomo salama cha 50 ppm, huku kiwango 
cha wastani kikiwa 87.5 ppm. Sambamba na hayo nilibaini utendaji 
duni wa mkandarasi wa uendeshaji wa migodi katika Kampuni 
(STAMIGOLD), Utendaji wa uchimbaji madini haukufikia malengo 
yaliyopangwa, ambapo, uzalishaji wa madini ulikuwa chini kwa  
asilimia 44, uhamishaji wa mabaki ya mgodi ulikuwa chini kwa 
asilimia 22, na jumla ya uhamishaji wa malighafi ulikuwa chini kwa 
asilimia 24. 
 
Zaidi ya hayo, kuhusiana na Kampuni ya Gesi Tanzania kudumisha 
miundombinu ya gesi asilia, nilibaini takriban mita 80 za bomba la 
gesi asilia (mabomba ya Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania na 
SONGAS) kuwa wazi kutokana na mmomonyoko wa udongo kando ya 
bomba la gesi asilia. Hii ni kinyume na Kanuni ya 58 ya Petroli (Gesi 
Asilia) (Shughuli za Usafirishaji na Usambazaji), ya mwaka 2018.  
 
Aidha nilibaini kasi duni na upungufu katika uwekezaji wa vituo vya 
kujaza Gesi asilia ya CNG. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa ni vituo 
vitatu tu vilivyofanikiwa kuanzishwa, wakati kampuni nyingine 32 
zilikutana na changamoto kama vile ucheleweshaji katika kupata 
vibali vya kisheria kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira. 
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SURA YA KWANZA 
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UTANGULIZI 

1.0 Utangulizi 

Ripoti hii inaelezea kwa muhtasari hoja za ukaguzi na mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
mashirika ya umma 217 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2024. Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, pamoja 
na Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
Ripoti hii ina sura 20, zinazoelezea hoja za ukaguzi na mapendekezo 
ya ukaguzi yanayolenga kuboresha ufanisi wa kiutendaji, uwazi, 
uwajibikaji, na utawala bora katika mashirika ya umma. 

1.1 Malengo ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kukusanya vielelezo na ushahidi wa kikaguzi wa 
kutosha na wenye mashiko katika kutoa hati za ukaguzi juu ya taarifa 
za fedha, kutathmini ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ya shirika 
husika, na kuangalia uzingatiaji wa sheria, taratibu na kanuni, 
hususani sheria za bajeti, ununuzi, na kodi. 

1.2 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024 ulijumuisha 
ukaguzi wa taarifa za fedha na uzingatiaji wa sheria za bajeti na 
ununuzi katika mashirika ya umma. Pia, ulijumuisha tathmini ya 
ufanisi wa kiutendaji kazi wa mifumo ya udhibiti wa ndani, usimamizi 
wa shirika na udhibiti wa vihatarishi, ukusanyaji wa mapato, na 
usimamizi wa matumizi na rasilimali watu. Vilevile, ukaguzi huu 
ulihusisha tathmini ya utendaji wa sekta za afya, utalii, na maji, 
pamoja na taasisi za elimu ya juu, mamlaka za udhibiti, benki za 
Serikali, na sekta ya uziduaji. 

1.3 Mbinu na Njia za Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
za Juu za Ukaguzi (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la 
Taasisi za Juu za Ukaguzi (INTOSAI). 

Mbinu za Ukaguzi zilizotumika zilijumuisha kupitia na kuchambua 
taarifa na nyaraka, kufanya mahojiano, na kutembelea maeneo 
yaliyobainishwa. 

Ukaguzi ulilenga katika kubainisha na kutathmini viashiria vya hatari 
zinazoweza kuathiri malengo ya shirika, taarifa zake za fedha na 
uzingatiaji wa sheria na kanuni. Mbinu hii huongeza ufanisi wa ukaguzi 
kwa kushughulikia viashiria vya hatari vyenye athari kubwa na maeneo 
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yaliyo katika hatari kubwa ya kuwa na makosa kwenye taarifa za 
fedha. 
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HATI ZA UKAGUZI 

2.0 Utangulizi  

Sura hii inaelezea kwa muhtasari hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
mashirika ya umma kwa mwaka wa fedha 2023/24 na kuchambua 
mwenendo wa hati hizo kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
2019/20 hadi 2023/24. Hati hizi zinatokana na tathmini ya vielelezo 
na ushahidi wa kikaguzi uliokusanywa wakati wa ukaguzi, ikihusisha 
mapitio na uchambuzi wa taarifa za fedha ili kubaini kama taarifa 
hizo ziliandaliwa kwa kuzingatia misingi na miongozo ya uandaaji wa 
taarifa za fedha, kama vile Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha (IFRSs), Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma (IPSASs), na Kiwango cha Uandaaji wa Taarifa za 
Kifedha Tanzania Na. 1 (TFRS1) kwa ujumla wake. Tathmini hii 
ilifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi wa Umma (ISSAI). 
 

2.1 Aina za Hati za Ukaguzi  
Kuna aina nne za hati za ukaguzi: hati inayoridhisha, hati yenye 
shaka, hati mbaya, na kushindwa kutoa maoni. 

Hati inayoridhisha: Hii hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa 
hesabu zimetayarishwa kwa usahihi kwa kuzingatia viwango, misingi 
na miongozo inayokubalika ya uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za 
fedha. 

Hati yenye shaka: Hii hutolewa pale taarifa za fedha zinapoonekana 
zimeandaliwa kwa usahihi isipokuwa kwa baadhi ya maeneo ambayo 
baada ya kupata vielelezo na ushahidi wa kikaguzi wa kutosha na 
wenye mashiko, mkaguzi anahitimisha kuwa makosa kwenye maeneo 
hayo likiwa moja au yakiwekwa pamoja yana athari, lakini hayaathiri 
maeneo yote katika taarifa za fedha. 

Pia, hati yenye shaka hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
vielelezo na ushahidi wa kikaguzi wa kutosha na wenye mashiko 
kumwezesha kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana na 
kukosa uthibitisho huo kwa ujumla wake haziathiri maeneo yote ya 
taarifa za fedha. 

Hati mbaya: Hii hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata 
vielelezo na ushahidi wa kikaguzi wa kutosha na wenye mashiko 
kudhihirisha kuwa kuna makosa kwenye taarifa za fedha, na, kuwa, 
makosa hayo ama kwa kuyaangalia mojamoja au kwa ujumla wake 
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ni makubwa na yenye athari kwa taarifa zote za fedha; hivyo, 
kuhitimisha kuwa taarifa hizo hazikufuata viwango, misingi na 
miongozo inayokubalika ya uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za 
fedha. 

Kushindwa kutoa maoni: Hii hutokea pale mkaguzi anaposhindwa 
kupata vielelezo vya kutosha na ushahidi wenye mashiko kuhusu 
taarifa za fedha ili kumuwezesha kutoa hati ya ukaguzi; hivyo, 
mkaguzi kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa 
kwenye hesabu ambayo hayakubainika yanaweza kuwa makubwa na 
yenye athari kwa maeneo yote ya taarifa hiyo. 

Pia, ikiwa kuna mazingira yenye mashaka, Mkaguzi anaweza 
kushindwa kutoa maoni, licha ya kuwa amepata vielelezo na 
uthibitisho wa kikaguzi wa kutosha kuhusu kila shaka. Hii inatokana 
na kuwapo kwa uhusiano wa moja kwa moja na wenye athari kwenye 
maeneo yote ya taarifa za fedha, hivyo kushindwa kutoa maoni ya 
ukaguzi. 

2.2 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Mwaka Huu 
Kwa mwaka wa fedha 2023/24, nimekamilisha kaguzi 217 za 
mashirika ya umma na kutoa hati za ukaguzi. Kati ya hati za ukaguzi 
217 nilizotoa, 213 (98%) zinaridhisha, na nne (2%) ni zenye shaka, 
kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. I. 
 
Ukilinganisha na mwaka wa fedha 2022/23, idadi ya mashirika 
yaliyoripotiwa imeongezeka kutoka 215 hadi 217 katika mwaka wa 
fedha 2023/24. Hii inatokana na kujumuishwa kwa mashirika matano 
yaliyokaguliwa kwa mara ya kwanza, ambayo ni: Kampuni ya 
Uwekezaji ya TANAPA, Kampuni ya Msamvu Properties Company 
Limited, Kampuni ya Sisalana Tanzania, Kampuni ya Ushauri Elekezi 
ya Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, na Kampuni ya Uzalishaji ya KMTC. 
Kwa upande mwingine, mashirika matatu yamefutwa kufuatia 
kuhamishiwa kwa majukumu ya mashirika haya kwenye mashirika 
mengine, ambayo ni Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Korogwe, Mfuko wa Wakfu wa Kuendeleza Zao la Korosho, na Kitengo 
cha Uzalishaji na Ushauri Elekezi cha Chuo cha Ufundi Arusha. 

 
2.3 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Jedwali Na. 1 linaonesha mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
kwa mashirika ya umma kwa miaka mitano mfululizo tangu mwaka 
wa fedha 2019/20 hadi 2023/24.  
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Mwelekeo wa hati za ukaguzi unaonesha mabadiliko katika asilimia 
ya hati za ukaguzi zinazoridhisha zilizotolewa katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita. Mwaka 2019/20, asilimia hiyo ilikuwa 98, 
lakini ilipungua hadi 95 mwaka 2020/21. Hii ilifuatiwa na ongezeko 
la taratibu kwa miaka miwili iliyofuata, ikifikia 97 mwaka 2021/22 
na 98 mwaka 2022/23 na 2023/24. 

Kwa ujumla, asilimia ya hati za ukaguzi zinazoridhisha imekuwa kati 
ya 95 na 98 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, jambo 
linaloashiria uzingatiaji mzuri wa viwango vya kimataifa vya 
uandaaji wa taarifa za fedha (IPSAS na IFRS). 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa idadi kipindi cha 
miaka mitano mfululizo 
Aina ya hati ya 
ukaguzi 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

Inayoridhisha 162 185 196 211 213 
Yenye shaka 3 8 5 4 4 
Kushidwa kutoa 
maoni 

0 2 2 0 0 

Mbaya 0 0 0 0 0 
Jumla  165 195 203 215 217 
Asilimia ya hati 
zinazoridhisha 98% 95% 97% 98% 98% 
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za kifedha zilizokaguliwa 
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SURA YA TATU 
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MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA  

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC). Pia inaelezea hatua zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli 
katika kutekeleza mapendekezo yangu na maagizo hayo, ambayo 
yalitolewa kwa menejimenti pamoja na Bodi za wakurugenzi zilizopewa 
dhamana ya usimamizi wa mashirika husika. 
 
Wakati wa ukaguzi na uhakiki wa maagizo hayo, nilibaini   maboresho, 
na ninatambua juhudi zilizofanywa na maafisa masuuli katika 
kutekeleza mapendekezo na kufanyia kazi maagizo yaliyotolewa na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kwa mashirika 
ya umma katika kutekeleza majukumu yao ya uangalizi na usimamizi. 
 

3.1 Tathmini ya hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Kipindi 
Kilichopita katika Mashirika ya Umma  
Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa kipindi 
cha miaka mitatu mfululizo, hadi mwaka wa fedha 2022/23, kwa 
mashirika ya umma 217 (2021/22: 215), imeonesha kuwa utekelezaji 
kwa jumla ni wa kuridhisha kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
2  

 Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi miaka iliyopita 
kwa mashirika ya umma 

Mwaka wa 
fedha 

Yame 
tekelezwa 

Yanayo 
tekelezwa 

Haya 
kutekelezwa 

Yamepit
wa na 
wakati 

Jumla 

2022/23  2,589(38%) 2916(43%) 1,012(15%) 232(4%) 6,749 
2021/22 2,413(39%) 2,776(45%) 720 (12%) 242(4%) 6,151 
2020/21 2,195(36%) 2,611(43%) 1,064 (17%) 276(4%) 6,146 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  
 

3.2 Tathmini ya hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali  

 
Kifungu cha 38(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 
kinahitaji maafisa masuuli wa mashirika ya umma kuzingatia maagizo 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali juu ya masuala 
ya kifedha. 
 
Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali kwa miaka mitatu mfululizo, hadi kufikia 
mwaka wa fedha 2023/24 kwa mashirika ya umma 53 (2022/23: 37), 
ilionesha kuwa kiwango cha utekelezaji kinaridhisha. Jedwali Na. 3. 
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Jedwali Na. 3: Utekelezaji wa maagizo ya kamati ya kudumu ya bunge 

Mwaka wa fedha Yame 
tekelezwa 

Yanayo 
tekelezwa 

Haya 
kutekelezwa Jumla 

2023/24 100(48%) 99(47%) 10(5%) 209 
2022/23 45(33%) 89(65%) 2(2%) 136 
2021/22 70(43%) 92(56%) 1(1%) 163 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 
 
Pia, mashirika ya umma sita yalikuwa na maagizo 15 ambayo 
hayakutekelezwa kikamilifu kwa kipindi kinachoanzia miaka saba 
hadi 13, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4 

 
Jedwali Na. 4: Mashirika yenye maagizo ya muda mrefu kutoka kwa 
kamati 

Na. Jina la shirika Yanayote
kelezwa 

Mwaka  
wa  
Maagizo 

Idadi ya  
miaka ya 
utekelezaji 
wa maagizo 

1 Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Lindi   3 2010/11 13 

2 
Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

2 2010/11 13 

3 
Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 2 2011/12 12 

4 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

1 2015/16 8 

5 
Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 5 2017/18 7 

6 Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mwanza 

2 2017/18 7 

  Jumla 15   

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
 

Mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira (Lindi, Shinyanga, na 
Mwanza) zina maagizo ya muda mrefu ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali, ambayo yalizitaka mamlaka hizo 
kupunguza gharama za uendeshaji ili kuendana na ukusanyaji wa 
mapato; kulinda mazingira yaliyo karibu na vyanzo vya maji ili 
kuzuia upungufu wa maji, kuharakisha uunganishaji wa maji; na 
kuhakikisha ukusanyaji wa madeni unafanyika kwa wakati. Hata 
hivyo, utekelezaji umekwamishwa na ukosefu wa fedha.   
 
Viwango vya sasa vya tozo za maji zinazolipwa na watumiaji wa maji 
havikidhi gharama za uendeshaji, hivyo kusababisha mamlaka 
kutegemea msaada na ruzuku za Serikali. Aidha, madeni yaliyosalia, 
kwa kiasi kikubwa ni kutoka katika mashirika ya Serikali kwa huduma 
za maji zinazotolewa kwa mashirika hayo. 
 
Kwa upande wa mashirika ya umma mingine, yalikuwa na 
mapendekezo kama vile; Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania iliagizwa kulipa madeni ya muda mrefu;Mamlaka ya Elimu 
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na Mafunzo ya Ufundi Stadi iliagizwa kulipa masurufu ya muda mrefu 
na mikopo ya wafanyakazi; na Hospitali ya Taifa Muhimbili iliagizwa 
kuhakikisha uwasilishaji wa malipo ya kodi ya mapato yatokanayo na 
ajira kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa wakati, pia ishughulikie 
madeni ya muda mrefu. 
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SURA YA NNE 
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UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA 

4.0 Utangulizi  

Sura hii inatathmini utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 
(mashirika ya kibiashara na  yasiyo ya kibiashara) kwa kuangalia 
faida, usimamizi wa madai, na ukwasi. Mashirika ya umma ya 
kibiashara ni yale yaliyoanzishwa kwa lengo la kupata faida na 
hayategemei ruzuku ya Serikali kwa kiasi kikubwa katika 
kujiendesha. Kwa upande mwingine, mashirika ya umma yasiyo ya 
kibiashara ni yale yanayotoa huduma kwa umma bila kulenga kupata 
faida, na hutegemea ruzuku ya Serikali, ada, na michango 
mbalimbali ya wadau ili kuendesha shughuli zake. 

Tathmini hii imetokana na uchambuzi wa taarifa za fedha za 
mashirika husika kwa mwaka wa fedha 2023/24, kwa kulinganisha 
na taarifa za fedha za miaka iliyopita. Sura hii haijajumuisha benki 
zinazomilikiwa na Serikali, mifuko ya hifadhi ya jamii, na mashirika 
yanayohusika na usimamizi na udhibiti wa masoko ya mitaji na 
dhamana, kwa kuwa utendaji wake umeelezewa katika sura ya 14. 

4.1 Mwenendo wa Hasara wa Mashirika ya Umma ya kibiashara kwa 
Kipindi cha Mwaka Mmoja na Zaidi ya Mwaka Mmoja  
Katika ukaguzi wa  taarifa za fedha za mashirika ya umma ya 
kibiashara 52 nilibaini kuwa mashirika 12 yalipata hasara kwa miaka 
mitatu mfululizo, wakati mashirika matano yalipata hasara kwa 
miaka miwili mfululizo, huku mashirika mawili yalipata hasara kwa 
mwaka mmoja wa fedha 2023/24.Hasara hizi zinasababishwa na 
utendaji duni wa uwekezaji na shughuli za biashara, usimamizi usio 
mzuri wa matumizi ya fedha, pamoja na ukusanyaji mdogo wa 
mapato kutokana na mikakati isiyofaa ya kibiashara.  

Hali hii inaweza kusababisha kupungua kwa uwezo wa kugharamia 
shughuli muhimu na uwekezaji, na kutegemea kwa kiasi kikubwa 
ruzuku za Serikali ili kufidia upungufu wa kifedha. Jedwali Na. 5 
linaonesha orodha ya mashirika ya kibiashara yaliyopata hasara kwa 
mwaka mmoja, miaka miwili au mitatu mfululizo. 

 
Jedwali Na. 5: Mwenendo wa Hasara kwa mashirika ya umma kwa 
Kipindi cha Mwaka Mmoja hadi Mitatu  

Na. Jina la Shirika 2023/24 
Sh. ‘000 

2022/23 
Sh. ‘000 

2021/22 
Sh. ‘000 

1 Shirika la Reli Tanzania 224,591,063 101,663,607 190,013,510 

2 Kampuni ya Ndege Tanzania 91,797,855 56,640,694 35,238,360 
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3 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 

27,781,000 4,317,000 19,229,000 

4 Shirika la Posta Tanzania 23,637,758 1,343,784 - 

5 Kampuni ya Mkulazi 19,042,650 17,808,601  29,279,055 

6 Kampuni ya Kiwanda cha 
Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 5,051,268 4,690,924 4,931,143 

7 
Kiwanda cha Kuzalisha 
Bidhaa za Kibiolojia 
Tanzania 

4,263,332 6,118,670 3,855,713 

8 Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania 3,505,286 407,688) - 

9 Kampuni ya Sisalana 
Tanzania  

2,442,979 1,502,609 1,769,938 

10 Kiwanda cha Madawa Keko 1,841,907 1,892,319 1,350,649 

11 Shirika la Masoko ya 
Kariakoo 

1,420,705  41,569,864 519,284 

12 Kampuni ya TTCL Pesa 1,394,661 352,737 - 

13 Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 1,341,053 1,239,191 791,675 

14 Kampuni ya Gesi Tanzania 1,325,000 4,588,000 - 

15 Kituo cha Uwekezaji APC 1,246,500 1,200,302 1,946,024 

16 Kampuni ya uzalishaji KMTC 612,914 - - 

17 Soko la Bidhaa Tanzania   561,926 793,743 509,243 

18 Kampuni ya Uwekezaji 
TANAPA 

445,396 - - 

19 
Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

13,005 7,387 - 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa mwaka 2023/24 

Muhtasari wa maelezo ya utendaji kwa mashirika ya kibiashara 
ambayo yamepata hasara kwa miaka mitatu mfululizo ni kama 
ifuatavyo: 

(i) Shirika la Reli Tanzania  lilirekodi ongezeko la hasara kwa asilimia 
120, ikiongezeka kutoka shilingi bilioni 102 mwaka 2022/23 hadi 
kufikia shilingi bilioni 224 mwaka 2023/24. Ongezeko hili kubwa 
lilichangiwa hasa na kupungua kwa mapato na kupanda kwa gharama 
za uendeshaji, licha ya kupokea ruzuku ya Serikali ya jumla ya 
shilingi bilioni 29.01 kwa ajili ya uendeshaji na maendeleo ya 
shirika. 
 
Pia, mapato ya uendeshaji yalipungua kutokana na huduma za 
usafirishaji mizigo na abiria kuathiriwa na upungufu wa vichwa vya 
treni na idadi isiyotosheleza ya mabehewa.  
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Kupungua kwa mapato ya uendeshaji kulisababishwa na changamoto 
nyingi. Miongoni mwao ilikuwa uhaba wa vichwa vya treni pamoja 
na idadi ndogo ya mabehewa, ambayo ilipunguza uwezo wa Shirika 
kukidhi mahitaji ya usafiri. Zaidi ya hayo, vikwazo vya mwendo kasi 
kati ya makutano ya Ruvu hadi makutano ya Mruazi vya chini ya 
kilomita 20 kwa saa, mzunguko mdogo wa mabehewa na kufungwa 
kwa njia kwa takribani miezi minne kutokana na mvua kubwa 
iliyonyesha kuanzia Novemba 2023 hadi Machi 2024 viliathiri 
utendaji wa biashara ya usafirishaji wa mizigo kutoka shilingi bilioni 
45.56 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 39.33 mwaka 2023/24. 

Aidha, jumla ya gharama za mwaka 2023/24 ziliongezeka hadi 
shilingi bilioni 296.96  kutoka shilingi bilioni 225.96 za mwaka wa 
fedha 2022/23. Gharama za mwaka huu pia zinajumuisha hasara ya 
jumla ya shilingi bilioni 35.05 iliyotokana na ubadilishaji wa fedha 
za kigeni  kwa ajili ya shughuli za SGR kabla ya kuanza kazi rasmi 
mwezi Julai 2024. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania lijikite katika kuboresha 
ufanisi wa utendaji kazi wake ili kuongeza ukusanyaji wa mapato 
na kutekeleza hatua madhubuti za kupunguza gharama, na (b) 
kuandaa mpango wa kina wa kupata injini za treni na mabehewa   
ili kukidhi mahitaji ya usafiri ipasavyo. 

(ii) Kampuni ya Ndege Tanzania imeendelea kurekodi hasara za kifedha 
kwa miaka sita mfululizo, licha ya kupokea ruzuku kutoka serikalini. 
Mwaka 2023/24, Kampuni ya Ndege Tanzania ilipokea shilingi bilioni 
70 kwa ajili ya mishahara ya wafanyakazi na gharama zingine za 
wafanyakazi, pamoja na shilingi bilioni 57 kama ruzuku ya 
maendeleo kwa miradi ya uwekezaji. Hata hivyo, licha ya msaada 
huu wa kifedha, hasara halisi ya Kampuni ya Ndege Tanzania 
iliongezeka kwa asilimia 62, ikipanda kutoka shilingi bilioni 56.6 
mwaka 2022/23 hadi kufikia shilingi bilioni 91.8 mwaka 2023/24, 
huku jumla ya hasara zikifikia shilingi bilioni 534. 
 
Hali mbaya ya kifedha ilichangiwa hasa na gharama kubwa za kodi 
na matengenezo ya ndege mpya zilizonunuliwa, ambazo ziliongeza 
gharama kwa Kampuni.  

Zaidi ya hayo, kuharibika kwa ndege za Airbus A220-300 kutokana na 
kutu na hitilafu za injini zinazohusiana na mtengenezaji, ilisababisha 
usumbufu mkubwa wa safari, upotevu wa mapato, na gharama 
zisizorejeshwa za bima, matengenezo, na gharama za wafanyakazi. 
Pia, ucheleweshaji wa shughuli za ndege za mizigo kutokana na 
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ruhusa za kuruka na kutua ambazo hazikupatikana, ulizidisha 
vikwazo katika upatikanaji wa mapato. 

Changamoto hizi zinaendelea kuonesha haja ya dharura ya hatua za 
kudhibiti gharama, kuboresha uhakika wa ndege, na mikakati ya 
kuongeza mapato ili kuhakikisha uendelevu wa kifedha wa Kampuni 
ya Ndege Tanzania kwa muda mrefu. 

Ninapendekeza Kampuni ya Ndege Tanzania ishirikiane na 
Serikali kufanya utafiti kuhusu njia nzuri zaidi ya uendeshaji wa 
ndege, kwa kuzingatia masuala ya kifedha, kisiasa na kiuchumi ili 
kuongeza ufanisi wa uendeshaji. 

(iii) Shirika la Mawasiliano la Tanzania lilipata hasara ya shilingi bilioni 
27.78 mwaka 2023/24, ikiwa ni ongezeko la asilimia 543 kutoka 
shilingi bilioni 4.32 mwaka 2022/23. Hii inatokana na kuongezeka 
kwa gharama za uendeshaji, ambazo ziliongezeka kutoka shilingi 
bilioni 104.23 hadi kufikia shilingi bilioni 140.73. Ongezeko hili la 
gharama lilisababishwa na kuhamishwa kwa Mkongo wa Taifa na 
Kituo cha Taifa cha Data ya Mtandao uliongeza jumla ya mali za 
Shirika la Mawasiliano la Tanzania, na kusababisha kupanda kwa 
gharama za uchakavu kwa shilingi bilioni 13.6. 
 
Hata hivyo, mapato yote yaliyokusanywa kutoka Mkongo wa Taifa 
kwa mwaka 2023/24, ambayo ni takribani shilingi bilioni 24, 
yalielekezwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali ili kulipa deni la 
Serikali lililotokana kwa kupata mkongo huo, hivyo kulifanya Shirika 
la Mawasailiano Tanzania kukosa mapato kwa ajili ya uwekezaji na 
gharama za uendeshaji. Kutopata mapato ya mkongo, pamoja na 
kuongezeka kwa gharama za uendeshaji, kumeathiri sana uendelevu 
wa kifedha wa shirika la mawasiliano Tanzania, na kusababisha 
hasara kubwa. 
 
Ninapendekeza Shirika la mawasiliano Tanzania (a) liboreshe 
ufanisi katika utendaji ili kuongeza ukusanyaji wa mapato, na (b) 
kuwasiliana na Serikali ili mapato yatokanayo na Mkongo wa Taifa 
yabaki katika shirika hilo ili kuliwezesha kushindana ipasavyo 
sokoni na kujiendesha kwa ufanisi. 
 

(iv) Shirika la Posta Tanzania lilipata hasara kwa miaka miwili mfululizo 
ya fedha. Katika mwaka 2023/24, shirika lilipata hasara ya shilingi 
bilioni 23.63, ikiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 22.29 (asilimia 
1,659) ikilinganishwa na hasara ya shilingi bilioni 1.34 iliyoripotiwa 
mwaka uliopita, 2022/23. Hasara katika mwaka huu wa fedha, 
2023/24, ilichangiwa zaidi na kupungua kwa mapato kwa asilimia 20, 
kutoka shilingi bilioni 37.11 mwaka wa fedha 2022/23 hadi shilingi 
bilioni 30.89 mwaka wa fedha 2023/24, wakati jumla ya gharama 
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pia iliongezeka kwa asilimia 46 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
uliopita 2022/23. Pamoja na kupokea shilingi bilioni 2 kutoka 
serikalini kama ruzuku kwa shughuli za maendeleo, shirika bado 
lilishindwa kufikia malengo yake ya mapato na kuendelea kupata 
hasara. 
 
Ninapendekeza Shirika la Posta la Tanzania lijikite katika 
kuboresha ufanisi wa utendaji kazi ili kuongeza ukusanyaji wa 
mapato na kutekeleza hatua madhubuti za kupunguza gharama. 
 

(v) Kampuni ya Mkulazi  ilipata hasara kwa miaka mitatu mfululizo. 
Mwenendo huu wa hasara ulichangiwa na kuchelewa kuanza kwa 
uzalishaji wa sukari, kwani mpango wa awali wa uzalishaji wa sukari 
ulipaswa kuanza Septemba 2018, hata hivyo hadi kufikia mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni 2024 Kiwanda kilikuwa katika hatua za 
majaribio. 
 
Aidha, katika mwaka wa fedha 2023/24, ongezeko la hasara 
lilichangiwa na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji kwa kiwango 
cha juu kutoka shilingi bilioni 26.02 hadi shilingi bilioni 34.50, 
pamoja na kupungua kwa mapato kutoka shilingi bilioni 4.64 hadi 
shilingi bilioni 4.23. 
 
Ninapendekeza kampuni ya Mkulazi ijikite katika kuboresha 
ufanisi wa kazi ili kuongeza ukusanyaji wa mapato na kutekeleza 
hatua madhubuti za kupunguza gharama. 
 

(vi) Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibiolojia Tanzania, utendaji 
wake ulikuwa duni katika mwaka wa fedha 2023/24 ambapo 
ulichangiwa na kushuka kwa mapato kwa asilimia 25, licha ya 
kupungua kwa asilimia nane kwa gharama za uendeshaji, na 
kupungua kwa asilimia 60 kwa gharama za uzalishaji. Bila Serikali 
kuchangia shilingi milioni 280.98, hasara ingeweza kufikia shilingi 
bilioni 4.39 katika mwaka wa fedha 2023/24. 
 
Ninapendekeza Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibiolojia 
Tanzania  kiboreshe ufanisi wa utendaji kazi ili kuongeza 
ukusanyaji wa mapato. 
 

(vii) Kiwanda cha Dawa Keko kimeendelea kupata hasara kwa miaka sita 
mfululizo. Mnamo mwaka 2024, kiwanda kiliripoti hasara ya shilingi 
bilioni 1.84, ambapo hasara imepungua kwa asilimia tatu 
ikilinganishwa na hasara ya shilingi bilioni 1.89 iliyorekodiwa mwaka 
2023. Kushuka  huku kunatokana na kupungua kwa mauzo kwa 
asilimia 52, sambamba na kupungua kwa gharama za mauzo kwa 
asilimia 41. Sababu ya kuendelea kupata hasara katika Kiwanda cha 
Dawa Keko kutokana na uzalishaji mdogo, ambao haukidhi gharama 
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za uendeshaji, pamoja na utegemezi mkubwa kwa mteja mmoja tu, 
ambaye ni Bohari kuu ya Dawa. Utegemezi huu unazuia kampuni 
kuweza kutafuta masoko mapya nje ya Bohari kuu ya Dawa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Fedha iipatie Kiwanda cha Dawa Keko 
fedha kwa ajili ya kuongeza mtaji wa kiwanda ili kuwezesha 
ununuzi wa malighafi na vifaa vya kisasa vya uzalishaji na 
kuhakikisha ufanisi wa uzalishaji kulingana na viwango vya sasa 
vya utengenezaji dawa. 

(viii) Shirika la Masoko ya Kariakoo liliboresha kwa kiasi kikubwa 
utendaji wake wa kifedha mwaka 2023/24, na kupunguza hasara 
yake hadi kufikia shilingi bilioni  1.45  kutoka shilingi bilioni 41.57 
mwaka 2022/23. Hasara ya mwaka uliopita ilichangiwa zaidi na 
uharibuifu wa jengo kwa shilingi bilioni  31.03 kufuatia janga la 
moto.  Wakati hasara ya mwaka huu ilichangiwa na mapato kidogo 
ikilinganishwa na gharama, jumla ya mapato na gharama ilikuwa 
shilingi bilioni 1.53  na shilingi bilioni 3.72 mtawalia. 
 
Ingawa kuungua kwa jengo hakukuwa sababu tena, Shirika la Masoko 
ya Kariakoo bado lilitegemea ruzuku ya Serikali ya shilingi bilioni 
1.36 kwa mishahara ya wafanyakazi na malipo mengine katika 
mwaka wa fedha 2023/24 ikilinganishwa na ruzuku ya shilingi bilioni 
1.18 mwaka 2022/23. Bila msaada huu, hasara halisi katika mwaka 
wa fedha 2023/24 ingekuwa shilingi  bilioni 2.81 (shilingi bilioni 1.45 
+ shilingi bilioni 1.36). 

Hasara inayoendelea katika Shirika la Masoko la Kariakoo inaleta 
wasiwasi. Pia, nilibaini kuwa soko jipya lililojengwa baada ya soko 
la zamani la Shirika la Masoko ya Kariakoo kuungua bado halijaanza 
kutumika. Ili kufikia uthabiti wa kifedha wa muda mrefu, shirika la 
masoko kariakoo linapaswa litanue wigo wa ukusanyaji wa mapato, 
litekeleze udhibiti wa gharama, na lipange upya usimamizi wa fedha 
ili kutumia kikamilifu rasilimali zake za kimkakati. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Masoko ya Kariakoo liharakishe 
kuanza kutumika kwa soko jipya na kuimarisha upatikanaji wa 
mapato, kutekeleza udhibiti wa gharama, na kurekebisha 
usimamizi wa fedha ili kutumia kikamilifu rasilimali zake za 
kimkakati. 

(ix) Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania, ambayo ni 
kampuni tanzu ya Shirika la Umeme Tanzania, ilipata ongezeko la 
hasara kutoka shilingi milioni 791.68 mwaka 2021/22 hadi shilingi 
bilioni 1.34 mwaka 2023/24, ikipelekea kampuni kuwa na 
changamoto kubwa ya kifedha.  
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Sababu kuu za kupata hasara ni gharama kubwa za uendeshaji hasa 
katika utekelezaji wa miradi na upungufu wa uwekezaji wa mtaji 
kutoka kwa kampuni mama ambayo ni Shirika la Umeme Tanzania. 
Kukosekana kwa uwekezaji wa mtaji wa kutosha kutoka kwa 
kampuni mama, kumepunguza uwezo wa kampuni kuongeza na 
kuendesha shughuli zake kwa ufanisi  pamoja na  kugharamia 
matumizi muhimu. Hivyo, kupata msaada wa ziada wa kifedha na 
kutekeleza hatua za kudhibiti gharama itasaidia Kampuni ya 
Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania kuboresha utendaji wake wa 
kifedha. 
 
Ninapendekeza Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania 
iombe nyongeza ya mtaji  kutoka Shirika la Umeme Tanzania au 
itafute vyanzo mbadala vya fedha ili kupunguza ukata wa fedha. 
Aidha, inapaswa kuchukua hatua za kupunguza matumizi ya 
uendeshaji ili kuimarisha hali ya kifedha. 
 

(x) Katika kituo cha uwekezaji cha APC, hasara imeongezeka katika 
mwaka wa fedha 2023/24 ikilinganishwa na mwaka 2022/23. 
Kupanda kwa hasara kulichangiwa na ongezeko la jumla ya gharama 
kwa shilingi milioni 968 kutoka shilingi bilioni 5.76 mwaka 2022/23 
hadi  shilingi bilioni 6.73. Ongezeko hilo la gharama lilichangiwa na 
ongezeko la gharama za mauzo kwa asilimia 32 kutoka shilingi 
milioni  717.48 hadi shilingi milioni 945.76 na gharama za utawala 
kwa asilimia 40 kutoka shilingi bilioni  1.21 hadi shilingi  bilioni 1.70.  
 
Wakati mapato yameongezeka kwa shilingi milioni 937 kutoka 
shilingi bilioni 4.39 hadi shilingi bilioni 5.32 sawa na ongezeko la 
asilimia 21. Gharama imeongezeka kwa kiwango cha juu zaidi kuliko 
ongezeko la mapato katika mwaka fedha 2023/24, na kusababisha 
hasara kubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kuwa kulikuwa na upungufu wa asilimia 86 wa matumizi ya 
kumbi za mikutano, ambayo ni miongoni mwa biashara kuu ya APC, 
katika mwaka wa 2023/24. 
 
Ninapendekeza kuwa Kituo cha Uwekezaji cha APC kijikite katika 
kuboresha ufanisi wake wa utendaji kazi ili kuongeza ukusanyaji 
wa mapato kutokana na biashara kuu na kutekeleza hatua 
madhubuti za kupunguza gharama. 
 

(xi) Katika mwaka wa fedha 2023/24, Soko la Bidhaa Tanzania liliripoti 
hasara ya shilingi milioni 561.92, ikilinganishwa na shilingi milioni 
793.76 mwaka wa 2022/23 na shilingi milioni 323.27 mwaka wa 
2021/22. Hasara hii ilichangiwa nakuendelea kufanya kazi kwa 
misingi ya mnada, hivyo kutoza ada ndogo ya miamala au kutotoza 
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kabisa ada kwa baadhi ya bidhaa, jambo ambalo halilingani na 
gharama za uendeshaji. 
 
Pia, ongezeko la gharama za uendeshaji kwa asilimia 17 (kutoka 
shilingi bilioni 2.00 hadi shilingi bilioni 2.33) lilichangia katika hasara 
ya mwaka wa fedha 2023/24. Licha ya kupokea ruzuku kutoka 
serikalini ya shilingi bilioni 1.33 na kuongezeka kwa mapato kwa 
asilimia 163, Soko la Bidhaa Tanzania iliendelea kufanya kazi kwa 
hasara. 
 
Ninapendekeza Soko la Bidhaa Tanzania lijikite katika kuboresha 
ufanisi wa utendaji kazi na kuangalia upya mtindo wa uendeshaji 
ili kuongeza ukusanyaji wa mapato na kutekeleza hatua 
madhubuti za kupunguza gharama. 
 
 

4.2 Mashirika ya Umma Yasiyo na Ukwasi wa Kulipa Madeni ya Muda 
Mfupi  
Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha katika mashirika ya umma 
217 kwa kipindi cha hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, nilibaini kuwa 
mashirika ya umma 64 yalikuwa na kiwango kikubwa cha madeni ya 
muda mfupi  kuliko kiwango cha mali za muda mfupi kati ya mwaka 
mmoja hadi miaka mitatu. Kati ya hayo, mashirika 14 yalikuwa ya 
kibiashara na mashirika 50 ni yasiyo ya kibiashara. 

Aidha, nilibaini kuwa uwiano kati ya mali na madeni ya muda mfupi 
(Jumla ya mali za muda mfupi/Jumla ya madeni ya muda mfupi) wa 
mashirika haya ulikuwa kati ya 0.00 hadi 0.96, wakati kiwango 
kinachokubalika ni uwiano wa 1:1 ambacho kinaashiria kuwa shirika 
lina mali za kutosha za muda mfupi kulipia madeni yake ya muda 
mfupi. Kiambatisho Na. II kinaonesha orodha ya mashirika ya umma 
yenye changamoto za ukwasi kwa kipindi cha mwaka mmoja hadi 
miaka mitatu. 

Hii ina maana kuwa mashirika 64 yana changamoto za ukwasi na 
uwiano unaoashilia usimamizi duni wa mtiririko wa fedha, au 
utegemezi mkubwa wa ukopaji wa muda mfupi. Kushindwa kulipa 
madeni kwa wakati kunaweza kusababisha shirika kutoaminiwa na 
wadau wake. Pia, kunaweza kupunguza uwezo wake wa kufanya kazi 
kwa ufanisi. Hali hii inaweza kukwamisha uwezo wa shirika kutoa 
huduma muhimu na kutimiza wajibu wake. 
 
Ninarudia pendekezo langu kuwa, mashirika husika ya umma 
yafanye mapitio ya kina ya bajeti zao ili kubaini maeneo yenye 
matumizi ya ziada au yasiyo na ufanisi, na kurekebisha mgao wa 
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bajeti kwa kuweka kipaumbele kwenye matumizi muhimu na 
kupunguza matumizi yasiyo ya lazima. 

 
4.3 Mashirika ya Umma Yanayojiendesha kwa Kutegemea Mikopo 

kwa Kipindi cha Mwaka Mmoja hadi Miaka Mitatu 
 
Mikopo ni mbinu ya kawaida katika uendeshaji wa mashirika ya 
umma.Hata hivyo, huongeza hatari za kifedha. Uwiano wa kukopa 
na mtaji, ni kipimo kinachoonesha ni kwa kiwango gani shughuli za 
shirika zinaendeshwa kwa mtaji wa shirika na mikopo. Uwiano huu 
ukiwa ni  zaidi ya asilimia 100, unamaanisha kuwa shughuli za shirika 
kwa kiwango kikubwa zinaendeshwa kwa mikopo kuliko mtaji. Kwa 
maana nyingine ni kuwa shirika haliwezi kuendesha shughuli zake 
bila mikopo. Hali hii  huliweka shirika katika hatari kubwa ya 
changamoto za kifedha hasa wakati wa kushuka kwa uchumi au 
mabadiliko ya mazingira ya biashara. 
 
Ili kuhakikisha uwiano mzuri wa mikopo na mitaji ni muhimu sana 
kuweka juhudi za kuliepusha shirika kutoka katika hatari za kifedha. 
Pia, ni muhimu katika kuhakikisha uhimilivu na uendelevu wa shirika 
wa muda mrefu. 
 
Katika ukaguzi wa mashirika ya umma ya kibiashara 52 kwa mwaka 
wa fedha wa 2023/24, nilibaini kuwa mashirika 15 (asilimia 29) 
yalikuwa na uwiano wa mikopo usiofaa (Jumla ya mikopo kwa Jumla 
ya mtaji) unaozidi asilimia 100. Kati ya mashirika 15, mashirika sita 
yalikuwa na uwiano hasi. Hii inaonesha utegemezi mkubwa wa 
mikopo katika uendeshaji wa shirika, na kuyaweka mashirika haya 
katika hatari zaidi ya kifedha zinazotokana na gharama kubwa za 
mikopo. 
 
Hii ilisababishwa hasa na mikopo ya ziada, na gharama kubwa za 
kukopa kutokana na ucheleweshaji wa malipo ya mikopo na riba. 
Hali hii  inaathiri jitihada za kupata faida. Pia, inaathiri mtiririko wa 
fedha, ambapo sehemu kubwa ya mapato inaweza kuelekezwa 
kwenye kulipa madeni kuliko uendeshaji wa shughuli za shirika na 
ukuaji wake au uwekezaji wa mtaji. 
 
Mashirika yenye uwiano wa mikopo, wa zaidi ya  asilimia 100 kwa 
kipindi cha mwaka mmoja hadi miaka mitatu yameorodheshwa 
kwenye Jedwali Na. 6. 
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Jedwali Na. 6: Mwenendo wa mashirika yanayoendeshwa kwa kutegemea mikopo 

Na. Jina la Shirika 2023/24 
(Asilimia) 

2022/23 
(Asilimia) 

2021/22 
(Asilimia ) 

1 
Kampuni ya Ushauri Elekezi wa 
Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu 
Ardhi 

1137 1214 - 

2 Soko la Bidhaa Tanzania   379 - - 

3 Kituo cha Uwekezaji APC 266 257 - 

4 Mamlaka ya Bandari Tanzania 248 156 138 

5 Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
Tanzania 

208 172 - 

6 
Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo 
ya Usafirishaji na Usambazaji wa 
Umeme 

201 245 162 

7 Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL 197 169 - 

8 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

139 175 - 

9 Kampuni ya Ndege Tanzania (344) (247) (310) 

10 Kiwanda cha Dawa Keko (368) (697) (581 
026) 

11 Kampuni ya Chuo cha Teknolojia 
Dar es Salaam 

(408) (522) (4140) 

12 Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam 

(458) (258) (810) 

13 Kampuni ya Gesi Tanzania (725) (783) - 

14 Kampuni ya STAMIGOLD  (3137) (1997) - 

15 Shirika la Reli Tanzania (84918) 5493 2355 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka katika taarifa za fedha zilizotolewa 2023/24 
 
Ninarudia mapendekezo yangu kwa mashirika ya umma husika; 
(a) yadhibiti utendaji wa kifedha na yatathmini athari inayoweza 
kutokea kutokana na mabadiliko yoyote kwenye soko au uchumi 
kwenye uwezo wa kutimiza majukumu yao; (b) yatathmini 
muundo wa mtaji na ulipaji wa deni ili kuzuia ukuaji wa riba 
unaotokana na kuchelewa kulipa deni, na (c) Serikali itathmini 
uwepo wa haya mashirika na kuangalia kama Serikali inahitaji 
kuendelea nayo au la. 
 

4.4 Mashirika ya Umma Yasiyo ya Kibiashara Yaliyopata Nakisi kwa 
Zaidi ya Mwaka Mmoja 
Katika ukaguzi wa mashirika ya umma 157 yasiyo ya kibiashara kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini mashirika 28 yamekuwa 
yakifanya kazi kwa nakisi kwa zaidi ya mwaka mmoja. Hii ilichangiwa 
na ukusanyaji mdogo wa mapato ya vyanzo binafsi na utegemezi 
uliokithiri wa ruzuku ya Serikali. 
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Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini mashirika 
ya umma 23 yasiyo ya kibiashara yaliyopata nakisi. Hata hivyo, 
katika mwaka huu wa 2023/24, idadi ya mashirika ya umma 
yaliyoripoti nakisi imeongezeka hadi kufikia 28, jambo linaloakisi 
ongezeko la mashirika ya umma matano ikilinganishwa na mwaka 
uliopita. Orodha ya mashirika ya umma yasiyo ya kibiashara 
yaliyopata nakisi kwa zaidi ya mwaka mmoja nimeyaainisha katika 
Kiambatisho Na. III. 
 
Ninarudia mapendekezo yangu kuwa: (a) Mashirika ya umma 
husika yajikite katika kuboresha ufanisi wa kiutendaji ili 
kuongeza ukusanyaji wa mapato na kutekeleza hatua madhubuti 
za kupunguza gharama; na (b) Serikali iimarishe usimamizi wa 
mashirika haya kwa kuteua wajumbe wa bodi wenye utaalamu na 
ujuzi wa huduma husika zinazotolewa na mashirika hayo. 
 

4.5 Upungufu Uliobainika katika Uchangiaji wa Asilimia 15 ya Mapato 
Ghafi Kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali kwa miaka Miwilii Mfululizo 
Nilibaini upungufu katika malipo ya asilimia 15 ya mapato ghafi kama 
mchango kwenye Akaunti ya Mfuko Mkuu wa Serikali kutoka 
mashirika ya umma kwa miaka miwili mfululizo kinyume na Kifungu 
cha 12 (3) cha Sheria ya Fedha za Umma sura ya 348 ambacho 
kinataka wakala wa Serikali, au shirika la umma ambalo linatoza na 
kukusanya ada kwa hudumu iliyotoa, kuchangia asilimia 15 ya 
mapato ghafi kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali. 
 
Kati ya mashirika 18 ambayo yalitakiwa kulipa mchango wa asilimia 
15, mashirika 11 yalichangia kiasi pungufu au kutokuchangia kabisa. 
Kutokana na hali hiyo, katika mwaka 2023/24, shilingi bilioni 103.98 
hazikuchangwa na mashirika hayo kama inavyotakiwa kutoka katika  
mapato ghafi bila kuhusisha ruzuku ya Serikali. Jedwali Na. 7 
linaonesha mashirika ambayo yalitoa mchango kwa Serikali kwa kiasi 
au la. 
 
Kushindwa kupeleka michango hii kunaikosesha Serikali mapato 
muhimu, hivyo kukwamisha uwezo wake wa kutoa ruzuku na huduma 
muhimu za umma. 
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Jedwali Na. 7: Mashirika ya umma yaliyoshindwa kutuma mchango wa 
asilimia 15 kwa miaka miwili mfululizo 

Na
. 

Jina la 
Shirika 

2023/24 
Sh.000 

2022/23 
Sh.’000 

Mchango 
Unaohitajik
a Asilimia  

15 

 Mchango 
Uliolipwa 

mchango 
Usiolipwa 

Mchango 
Unaohitajika 
Asilimia  15 

 Mchango 
Uliolipwa 

mchango 
Usiolipwa 

1 

Mamlaka ya 
Majisafi na 
Usafi wa 
Mazingira Dar 
es Salaam 

21,023,630 150,000 32,300,042 20,292,000 500,000 19,792,000 

2 
Mamlaka ya 
Usafiri wa 
Anga Tanzania 

13,489,467 12,757,402 732,065 11,921,819 11,099,972 821,847 

3 
Shirika la 
Viwango 
Tanzania 

13,085,941 7,718,341 4,744,951 12,660,010 6,660,360 5,999,650 

4 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bima Tanzania 

3,667,913 3,458,481 209,432 3,558,606 3,558,606 0 

5 

Bodi ya 
Michezo ya 
Kubahatisha 
Tanzania 

3,415,172 1,513,440 -237,735 2,157,833 0 2,157,833 

6 

Baraza la 
Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira 

2,852,077 1,008,516 1,843,561 2,038,141 300,000 1,738,141 

7 

Mamlaka ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

2,417,060 500,000 1,417,060 2,134,581 200,000 1,934,581 

8 Bodi ya Sukari 
Tanzania 

1,970,072 385,108 187,233 1,081,883 920,197 161,686 

9 
Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania 

1,355,364 0 1,355,364 810,546 0 810,546 

10 

Mamlaka ya 
Masoko ya 
Mitaji na 
Dhamana 

768,024 345,697 422,327 548,180 51,379 496,801 

11 
Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania  

216,474,939 155,702,971 60,771,968 195,037,494 418,457,674 0 

JUMLA 
280,519,659 183,539,956 103,746,268 252,241,093 441,748,188 33,913,085 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi uliotokana na  taarifa za fedha za mwaka 
2023/24 na 2022/23 

Aidha, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania 
inadaiwa michango ya muda mrefu yenye jumla ya shilingi bilioni 
134.77  ikiwa ni malipo ambayo hayakuwasilishwa  kwa mwaka 
2019/20. 

Ninapendekeza Serikali iimarishe mifumo ya ufuatiliaji na 
utekelezaji ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, ikiwa ni pamoja 
na kutoa adhabu kwa mashirika ya umma kutofuata sheria. Pia, 
Msajili wa Hazina anapaswa kufuatilia kwa karibu ili kuhakikisha 
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mashirika hayo yanatoa michango kwa wakati kwa mujibu wa 
matakwa ya Sheria ya Fedha za Umma Sura ya 348
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SURA YA TANO 
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UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA KUIMARISHA MAZINGIRA YA 
KIBIASHARA 

5.0 Utangulizi  
Ufanisi wa uendeshaji una jukumu kubwa katika kuboresha 
mazingira ya biashara kwa kuhakikisha kuwa mashirika yanaongeza 
uzalishaji, kuboresha utoaji wa huduma na kupunguza gharama za 
uendeshaji.  
 
Sura hii inatathmini ufanisi wa mashirika ya umma katika kuwezesha 
ukuaji wa biashara kupitia majukumu, mikakati na sera zao. 
Inatathmini mipango muhimu inayolenga kuboresha hali ya biashara 
na kuendeleza ukuaji endelevu wa uchumi huku ikibainisha 
changamoto za kiutendaji ndani ya mashirika haya. 
 

5.1 Shirika la Nyumba la Taifa  
 

a) Utekelezaji Hafifu wa Mradi wa 711 Kawe Ulisababisha Madeni ya 
shilingi bilioni 49.09  
Shirika la Nyumba la Taifa na Kampuni ya Ujenzi waliingia mkataba 
tarehe 4 Aprili 2014 kwa ajili ya usanifu na ujenzi wa mradi wa Kawe 
711 katika kiwanja Na. 711/1 wenye thamani ya shilingi bilioni 
105.11, ikiwa ni pamoja na kodi ya ongezeko la thamani. 

Kwa mujibu wa mkataba na taarifa ya utekelezaji wa mradi kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 iliyopitiwa wakati wa ukaguzi nilibaini 
kuwa kazi za ujenzi wa mradi huo zilianza tarehe 7 Novemba 2014. 
Hata hivyo, tarehe 1 Aprili 2018, kazi zilisitishwa kutokana na Shirika 
la Nyumba la Taifa kushindwa kutimiza wajibu wa malipo ndani ya 
muda uliowekwa kwenye mkataba. Hadi tarehe ya kusitishwa kwa 
kazi, mradi ulifikia asilimia 25 na mnamo Agosti 2022, Shirika la 
Nyumba la Taifa lilimlipa Mkandarasi malipo yake yaliyothibitishwa 
ambayo yalikuwa bado hayajalipwa.  

Hata hivyo, baada ya muda, mkandarasi alikokotoa na kuwasilisha 
madai ya gharama za ziada ikiwemo mabadiliko ya mradi, kusitishwa 
kwa mradi, riba, na ongezeko la bei, ambapo jumla ya ongezeko 
lilifikia shilingi bilioni 49.09. Tarehe 13 Disemba 2023, Bodi ya 
Shirika la Nyumba la Taifa iliidhinisha ongezeko hilo la  shilingi 
bilioni 49.09 ambalo ni sawa na asilimia 47 ya mkataba wa awali na 
kuathiri mwenendo wa gharama za mradi. Kwa maelezo zaidi kuhusu 
madai yaliyoidhinishwa, tafadhali rejea Jedwali Na. 8. 
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Jedwali Na. 8: Maelezo ya mabadiliko yaliyoidhinishwa 
Aina ya madai Kiasi Sh. ‘000  
Madai ya Mabadiliko ya mradi  16,981,771 
Madai ya Kusimamishwa kwa Kazi 647,330 
Madai ya gharama za huduma za kifedha (Riba) 2,894,687 
Madai ya ongezeko la bei 28,574,906 

Jumla 49,098,695  
Chanzo: Taarifa ya vikao vya bodi ya shirika la Nyumba la Taifa  2023/24 

Hali hii ilichangiwa na usimamizi duni wakati wa utekelezaji wa 
mradi bila kuhakikisha upatikanaji wa fedha. Kwa mtazamo wangu 
mabadiliko katika bei ya mkataba wa ujenzi yatakuwa na athari 
kubwa kwa gharama ya jumla ya mradi, na kufanya mradi kuwa ghali 
zaidi na pengine kuathiri bei za nyumba zinazojengwa. 
 
Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa: (a) Iihakikishe kuwa 
fedha za kumalizia mradi zinatengwa ili kuepuka tena kusitishwa 
kwa mradi na kwa siku zijazo, kuhakikisha kuwa hakuna mradi 
utakaoanzishwa bila ya kuwa na uhakika juu ya upatikanaji wa 
fedha ili kufanya malipo ya madai ya wakandarasi kwa wakati; na 
(b) kufanya uchambuzi wa kifedha wa kina ili kuweka bei za 
mauzo ya nyumba ambazo zitawawezesha kufikia malengo ya 
mauzo kama ilivyopangwa awali. 
 

b) Miradi ya Ubia Ambayo Haijakamilika kwa Kipindi cha Zaidi ya 
Miaka 11 mpaka 27 
Kifungu 4.1.4 cha Sera ya Ubia ya Shirika la Nyumba la Taifa ya 
mwaka 2022 kinaeleza kuwa, malengo ya ubia ni pamoja na 
kuendeleza viwanja muhimu, ambapo majengo yaliyopo kwenye 
viwanja hivyo yanaonekana kukosa ubora kutokana na udhaifu wa 
muundo wa jengo. Pia, Shirika linalenga kuzingatia kanuni za 
mipango miji zinazohitajika. 

Kupitia mapitio ya utekelezaji wa miradi ya ubia, nilibaini kuwa 
miradi 24 ya ubia ilikuwa haijakamilika kwa kipindi kilichokuwa 
kinatofautiana kwa miaka 11 hadi 27 tangu kusainiwa kwa mikataba, 
ingawa ujenzi wake ulipangwa kukamilika ndani ya miaka miwili hadi 
mitatu kuanzia tarehe ya mkataba, kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho Na. IV. Hata hivyo, licha ya uwepo wa miradi hii 
ambayo haijakamilika kwa muda mrefu katika mwaka wa fedha 
2023/24, Shirika la Nyumba la Taifa limesaini mikataba mipya 
ipatayo 20 ya ubia. 

Hali hii ilitokana na udhibiti duni wa usimamizi katika ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa miradi. Ninaamini kuanzishwa kwa miradi mipya ya 
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ubia huku mingine ikiwa imesitishwa uendelezaji wake kwa kipindi 
cha kuanzia miaka 11 hadi 27 kunahatarisha ukuaji wa Shirika kwa 
ujumla wake na matumizi ya rasilimali zake, kwani kunasababisha 
kufunga rasilimali zake kwenye miradi ambayo haitazalisha faida. 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa liandae mikakati ya 
utekelezaji ili kuhakikisha miradi yote iliyokwama inakamilika, 
ama kwa Shirika kuchukua usimamizi wake moja kwa moja au kwa 
kuhakikisha mshirika anakuwa na wajibu wa kukamilisha mradi 
na akishindwa kukamilisha atalipa adhabu na fidia kwa hasara ya 
mapato iliyopatikana kwa Shirika. 
 

5.2 Kituo Cha Uwekezaji Tanzania 
 

a) Kucheleweshwa kwa Uchakataji na Uidhinishaji wa Vyeti vya 
Motisha kwa Wawekezaji 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini ucheleweshaji katika uidhinishaji wa 
vyeti vya motisha kwa wawekezaji, ambapo  muda wa uidhinishaji 
mara kwa mara ulizidi kikomo cha siku saba za kazi kama  
ilivyobainishwa na Kifungu cha 18 (4) cha Sheria ya Uwekezaji ya 
Tanzania ya mwaka 2022. Kwa mfano, nilibaini kuwa maombi 178 
sawa na asilimia 25 ya vyeti vya motisha 705, yaliidhinishwa kwa 
kuchelewa kati ya  siku saba hadi siku 417. Vilevile, nilibaini 
ucheleweshaji wa hadi siku 336 katika uchapishaji wa vyeti vya 
motisha, jambo ambalo ni kinyume na Kifungu cha 18 (4) cha Sheria 
ya Uwekezaji ya Tanzania ya mwaka 2022. 

Hali hii ilichangiwa na kutokuwepo kwa mifumo ya udhibiti na 
ufuatiliaji pamoja na vigezo vya utendaji vya kufuatilia maendeleo 
ya idhini ya maombi tangu tarehe ya kuwasilishwa. Ucheleweshaji 
kama huu unaweza kuzuia uwezo wa waombaji kutumia fursa 
zilizopo, hivyo kuathiri matokeo ya maendeleo ya kiuchumi au ya 
kibiashara. 

Ninapendekeza Kituo cha Uwekezaji Tanzania kiwe na utaratibu 
wa ufuatiliaji wa mara kwa mara wa maombi ya wawekezaji kwa 
kuandaa ripoti itakayoelezea sababu za ucheleweshaji wa idhini 
kwa kila ombi na hii itasaidia uboreshaji wa mchakato wa maombi 
na dosari kutatuliwa kwa wakati. 
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b) Kituo cha uwekezaji Tanzania Hakina Programu ya Uhamasishaji 
Katika Uwekezaji 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Kituo cha uwekezaji Tanzania 
hakina programu ya kukuza uwekezaji ili kusaidia kutambua fursa za 
kimkakati na wawekezaji watarajiwa. Pia nilibaini hitaji la programu 
la kukuza uwekezaji halijawasilishwa kwenye Bodi ya wakurugenzi, 
kwani haijawahi kujadiliwa kama ajenda hadi tarehe 30 Juni 2024. 
Hii inakuwa ni kinyume na Kanuni ya 27(1-3) ya Kanuni za Uwekezaji 
Tanzania za mwaka 2023, ambayo inakitaka Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania kuandaa na kuwasilisha programu ya kukuza uwekezaji 
kwenye Bodi ili kuidhinishwa. 

Kwa maoni yangu, hii inaweza kusababisha kukosa fursa za kimkakati 
na kukatisha tamaa wawekezaji. 

Ninapendekeza Kituo cha uwekezaji Tanzania kihakikishe kuwa 
programu ya kukuza uwekezaji inatayarishwa na kuwasilishwa 
kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa ajili ya kuidhinishwa na baadaye 
kutekelezwa. 
 

5.3 Shirika la Reli Tanzania 
 

a) Shirika la Reli Tanzania Lilishindwa kwa Asilimia 67 Kutekeleza 
Masharti ya Makubaliano ya Kibiashara Katika Usafirishaji wa 
Mizigo 
Aya ya 3.4 ya Muundo wa Shirika la Shirika la Reli Tanzania, 
iliyoidhinishwa Mei 2018, ilianzisha Kurugenzi ya Maendeleo ya 
Biashara yenye jukumu la kutoa utaalamu katika maendeleo ya 
biashara, masoko, utafiti, na kutafuta fursa za biashara za ndani na 
nje ya nchi. Ili kufikia malengo haya, Shirika la Reli Tanzania liliingia 
katika makubaliano na makampuni makubwa kwa ajili ya 
kuwasafirishia mizigo yao. 
 
Katika mapitio yangu ya mikataba na makubaliano na wasambazaji 
wakuu wanne wa mizigo, nilibaini kuwa Shirika la Reli Tanzania 
lilishindwa kutekeleza kwa asilimia 67 masharti ya makubaliano. 
Hadi tarehe 30 Juni 2024, Shirika la Reli Tanzania lilikuwa 
limesafirisha tani 115,400 pekee (sawa na asilimia 33) kati ya tani 
351,038 zilizotakiwa kusafirishwa. Hii inamaanisha kuwa Shirika la 
Reli Tanzania halikuweza kusafirisha tani 235,638 (asilimia 67). Hali 
hii, ilichangiwa na treni zisizo na ufanisi. Maelezo zaidi angalia 
Jedwali Na. 9.  
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Jedwali Na. 9: Tathmini ya Utendaji duni wa usafirishaji mizigo  
Na. Jina la Kampuni Tani 

zilizokubaliwa 
kusafirishwa 
(A) 

Tani halisi 
zilizosafirishwa 
(B) 

Tofauti 
ya tani 

(A-B)  

Asilimia ya 
utendaji 
duni 

1 Kampuni ya 1 252,000 70,920 181,080 72 
2 Kampuni ya 2 70,238 33,160 37,078 53 
3 Kampuni ya 3 9,600 4,920 4,680 49 
4 Kampuni ya 4 19,200 6,400 12,800 67 

JUMLA 351,038 115,400 235,638 67 
        Chanzo: Taarifa ya utekelezaji ya mwaka wa fedha 2023/24 

 
Hali hiyo inaweza kusababisha kuchelewesha kufikia malengo 
yaliyokusudiwa na Shirika la Reli Tanzania. Ili kutatua suala hilo, 
Shirika la Reli Tanzania linakusudia kununua injini mpya kumi za 
treni hadi mwisho wa Juni 2025. Injini nyingine nane za ziada 
zinatarajiwa kununuliwa ifikapo robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2024/25. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania kuharakisha mchakato wa 
ununuzi wa injini mpya za treni na kuhakikisha uwazi na 
uzingatiaji wa sheria za ununuzi na kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
unaoeleweka ili kufuatilia maendeleo na kupunguza 
ucheleweshaji wowote unaoweza kutokea. 
 

b) Kutokufanikiwa kwa Lengo Mkakati la Utoaji Huduma za Usafiri 
wa Treni za Abiria katika Mkoa wa Dar es Salaam kwa Asilimia 72 
Mpango Mkakati wa Shirika la Reli Tanzania wa mwaka 2019/20 hadi 
2023/24 pamoja na ripoti ya utekelezaji wake kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2024 inaonesha kuwa Shirika lilianzisha 
huduma za treni za abiria za Pugu na Ubungo ili kuongeza mapato 
na kupunguza msongamano wa watu ndani ya Jiji la Dar es Salaam. 
Lengo la uwezo wa kusafirisha abiria lililowekwa lilikuwa abiria 
4,231,513 kwa mwaka wa fedha 2018/19 na kuongezeka hadi abiria 
10,696,977 kufikia mwaka 2023/24, kama ilivyoainishwa katika 
Mpango Mkakati wa mwaka 2019/20 hadi 2023/24.  
 
Hata hivyo, mapitio yangu ya utendaji wa Shirika yalibaini kuwa, 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, Shirika lilikuwa limesafirisha abiria 
wapatao 3,053,428 sawa na asilimia 28, huku lengo likiwa 
halijafikiwa kwa abiria wapatao 7,643,549 sawa na asilimia 72. 
Kutofikia lengo kulitokana na ushindani ambao Shirika linakabiliana 
nao, ikiwa ni pamoja na ruti mpya za mabasi na uhamisho wa kituo 
cha mabasi cha abiria kwenda Kamata, Kariakoo. Pia, kuna ukosefu 
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wa treni za kisasa na zenye uwezo wa kutoa huduma bora za abiria 
zinazoweza kushindana kwa ufanisi. 
 
Kwa maoni yangu, hii inaweza kusababisha Shirika kutofikia malengo 
yake ya mapato iliyoyakusudia. Zaidi, Shirika halitofikia lengo la 
kupunguza msongamano wa watu  katika Jiji la Dar es Salaam. 
 
Shirika la Reli Tanzania lilieleza kuwa liko katika mchakato wa 
kununua treni nne ambazo zitatoa huduma inayofaa kwa abiria. 
 
Ninapendekeza kuwa Shirika la Reli Tanzania liongeze kasi ya 
mchakato wa kupata treni mpya au kufanyia matengenezo treni 
zilizopo ili kuwezesha mzunguko wa haraka na wa ufanisi kwa 
abiria. 
 

5.4 Shirika la Mawasiliano Tanzania  
 
Kushindwa Kufikia Malengo ya Huduma za Maunganisho ya Faiba 
Mlangoni kwa Wateja Asilimia 93 
Katika ukaguzi wangu nilibaini tofauti kubwa kati ya lengo la 
utendaji na mafanikio halisi ya maunganisho ya faiba mlangoni kwa 
mwaka wa fedha 2023/24. Idadi halisi ya maunganisho hadi 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2023/24 ilikuwa nyumba 10,781, 
ambayo ni sawa na asilimia 7 ya lengo lililopangwa la nyumba 
150,000 kwa kipindi hicho. Aidha, nilibaini Shirika halikufikia lengo 
kwa nyumba 139,219 (sawa na asilimia 93), ambazo 
hazikuunganishwa kama ilivyoainishwa katika Mpango Mkakati wa 
Shirika wa mwaka 2022/23 hadi 2026/27. 
 
Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa rasilimali fedha kwa ajili ya 
miundombinu na vifaa vya kutosha kuhakikisha kuwa nyumba 
zinaunganishwa kwenye huduma ya faiba mlangoni. Hii inaweza 
kusababisha kupotea kwa fursa za mapato, kuzuia utendaji wa 
kifedha wa shirika na uwezo wake wa kutoa huduma ya faiba kwa 
umma, na hivyo kuathiri ukuaji wa biashara na uchumi. 
 
Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania litafute vyanzo 
mbadala vya ufadhili kama vile mikopo ya benki ili kuhakikisha 
kuwa lengo lililopangwa la maunganisho ya huduma za faiba 
mlangoni linatimizwa kama ilivyopangwa. 
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5.5 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 
 

Kutoanzishwa kwa Studio ya Uzalishaji wa Maudhui ya Kidijitali 

Katika mapitio ya Mpango Mkakati wa utekelezaji wa mwaka 
2022/23 hadi 2026/27, nilibaini kuwa Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania ilikuwa imelenga kuanzisha studio kamili ya 
uzalishaji wa maudhui ya kidijitali ifikapo Disemba 2023. Uzalishaji 
kamili wa maudhui ya kidijitali ungeweza kusaidia kampuni kupanua 
mawanda yake, kukidhi ufanisi wa juu kulingana na gharama, 
kunyumbulika, na  kuwa na uwezo wa kushirikisha watazamaji.  
 
Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi mwezi Januari 2025, studio ya 
uzalishaji wa maudhui ya kidijitali haikuwa imeanzishwa.Tatizo hili 
lilichangiwa na ukosefu wa fedha za kutosha kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi, jambo ambalo linadhoofisha uwezo wa Kampuni ya 
magazeti ya Serikali Tanzania kushindana katika sekta ya habari za 
kidijitali. Pia, linapunguza wigo mpana wa maudhui ya habari. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari kuipatia fedha za bajeti Kampuni ya 
Magazeti ya Serikali ili kusaidia utekelezaji wa uanzishwaji wa 
studio kwa ajili ya uzalishaji wa Maudhui ya Kidijitali ili 
kuiwezesha kampuni kufikika katika wigo mpana na kuwa na 
uwezo wa kushirikisha watazamaji wengi. 
 

5.6 Kampuni ya Ndege Tanzania  
 

a) Ndege Zisizotumika kwa Muda Mrefu za Kampuni ya Ndege  
Tanzania 
Aya ya 1.4.6.2 ya Mwongozo wa Taratibu za Matengenezo wa mwaka 
2024 kinaeleza kuwa mojawapo ya majukumu ya Afisa Mkuu wa 
Matengenezo ni kutekeleza matengenezo ya ndege yaliyoratibiwa na 
yasiyoratibiwa kwenye uwanja na kuhakikisha kuwa matengenezo 
yanafanyika kwa wakati uliopangwa. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa ndege nne aina ya Airbus A220 zilikaa 
bila kutumika kwa muda wa  siku 279 hadi 721 hadi kufikia mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni 2024. Kampuni ya Ndege Tanzania iliripoti 
kuwa ndege hizo zimekaa bila kutumika kwa muda mrefu kutokana 
na utendaji duni wa ndege hizi aina ya Airbus A220. Hii ni kwa sababu 
ndege hizi zilitengenezwa zikiwa na  huduma duni za ukarabati 
baada ya uuzaji, kama vile upatikanaji wa vipuri vya injini na vipuri 
vingine. 
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Ukaguzi zaidi ulibaini kuwa, Kampuni ya Ndege Tanzania ilitumia 
gharama zisizobadilika shilingi bilioni 9.16 kwa ndege hizo aina ya 
Airbus A220 ambazo zilikaa bila kutumika katika mwaka 2023/24 
huku Kampuni ikipata shilingi bilioni 5.49 kama motisha ya kukodisha 
kutoka kwa Wakala wa Ndege za Serikali. Kiasi hiki kilifidia asilimia 
60 pekee ya jumla ya gharama zisizobadilika zilizotumika kwa ndege 
za Airbus ambazo hazikuwa zimetumika kwa muda mrefu. 
 
Hii ilitokana na upembuzi yakinifu usiotosheleza kabla ya kununua 
ndege na kutozingatia masharti ya mkataba wa ununuzi wa ndege 
kuhusu kudai fidia za matengenezo ya injini pindi zinapo haribika 
katika kipindi cha waranti. Matokeo yake, kampuni inaingia gharama 
zisizo za lazima ambazo zingeweza kufidiwa kupitia waranti. 
 
Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ndege Tanzania (a) ishirikiane 
na Serikali kutathmini changamoto za kiufundi zinazohusiana na 
ndege za Airbus A220 ili kubaini kama inawezekana kuendelea 
kufanya kazi kwa mtindo huu, (b) Ifanye utafiti kuhusu aina  za 
ndege zinazofaa zaidi kwa ajili ya kufanya kazi kwa ufanisi, kwa 
kuzingatia vigezo vya kiuchumi na hali ya kijiografia, na (c) 
ishirikiane na Wakala wa Ndege za Serikali kufanya mapitio ya 
kina ya mikataba ya ununuzi wa ndege na matengenezo ili 
kutambua na kudai fidia ya ndege kutofanya kazi wakati zikiwa 
kwenye matengenezo chini ya muuzaji. 
 

b) Matengenezo na Ukarabati usio na Tija kwa Ndege DASH 8 Q300 
(5H-MWF) Uliogharimu shilingi bilioni 20.63  
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa jumla ya shilingi bilioni 20.63 
zilitumika kwa ajili ya matengenezo na bima ya ndege aina ya DASH 
8 Q300 (5H-MWF) tangu ilipopelekwa Malta kwa ajili ya matengenezo 
Novemba 2020. Ndege hiyo ilikuwa haijatumika kwa zaidi ya miaka 
saba, ikiwa ni pamoja na takribani miaka minne ya matengenezo 
ambayo hayakufanikiwa wakati huo. Licha ya gharama iliyotumika 
na mapato yaliyokosekana kutokana na kutotumika kwa ndege hiyo, 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024.  
 
Sababu kuu zilizoainishwa ni pamoja na kupitwa na wakati kwa 
muundo wa ndege na kusababisha changamoto katika upatikanaji wa 
vipuri huku kampuni ya Ndege Tanzania ikishindwa kutathmini 
uwezekano wa kiuchumi wa kufanya ukarabati wa ndege kabla ya 
kuingia gharama hizo. Kutokana na hali hiyo, kampuni ya Ndege  
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Tanzania imepata hasara kubwa ya kifedha na kupungua kwa uwezo 
wa kufanya kazi. 
 
Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ndege Tanzania ifanye tathmini 
kulingana na hali ya sasa ya sekta ya ndege na mahitaji ya soko ili 
kuboresha utendaji kazi wa ndege ya DASH 8 Q-300(5H-MWF), kwa 
kuzingatia hali yake na upatikanaji wa vipuri. 
 

c) Kodi na Tozo za Akiba ya Matengenezo ya Ndege ambazo 
Hazijalipwa kwa Miaka Sita Mfululizo shilingi bilioni 369.13 
 
Kifungu cha 4.1 cha Mikataba ya Ukodishaji wa Ndege kati ya Wakala 
wa Ndege wa Serikali na Kampuni ya Ndege Tanzania kinamtaka 
Mkodishwaji (Kampuni ya Ndege Tanzania) kulipa ada ya kudumu ya 
kukodisha ndege ya kila mwezi kwa Mkodishaji (Wakala wa Ndege za 
Serikali). 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa katika kipindi cha miaka sita 
mfululizo, tozo za ukodishaji zisizolipwa na Kampuni ya Ndege  
Tanzania ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 27.89, zilizoripotiwa 
tarehe 30 Juni 2018, hadi kufikia shilingi bilioni  369.13  tarehe 30 
Juni 2024, kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na 10. Malipo 
yaliyolimbikizwa katika mwaka wa fedha wa 2023/24 (shilingi bilioni 
369.13 ) ni sawa na asilimia 63 ya jumla ya madeni yote ya sasa 
iliyoripotiwa kwenye hesabu za Shirika (shilingi bilioni 595) hadi 
tarehe 30 Juni 2024. 
 
Jedwali Na. 10: Gharama za kukodisha ndege kwa miaka sita mfululizo 

Na. Mwaka  Maelezo  Kiasi -Sh  
‘000 

1 2018/19 Gharama za kukodisha ndege 27,890,014 

2 2019/20 Gharama za kukodisha ndege 43,050,837 
3 2020/21 Gharama za kukodisha ndege 54,779,766 
4 2021/22 Gharama za kukodisha ndege 47,761,687 
5 2022/23 Gharama za kukodisha ndege 86,709,861 
6 2023/24 Gharama za kukodisha ndege 108,939,560 
   369,131,725 

Chanzo: Taarifa za fedha za kampuni ya ndege 2018/19-2023/24 

Hii ilichangiwa na gharama kubwa ya uendeshaji na matengenezo ya 
Ndege yaliyofanywa na Kampuni ya Ndege Tanzania, kupata hasara 
ya kifedha katika miaka sita mfululizo. 
 
Ninapendekeza Kampuni ya Ndege Tanzania na Wakala wa Ndege 
wa Serikali wa Tanzania wajadiliane na kuweka mpango wa 
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malipo wa kodi na tozo za ukodishaji ndege. Mpango huu 
ujumuishe pamoja na urekebishaji wa deni, kuongeza muda wa 
malipo, na kupunguza tozo za kila mwezi ili kampuni ya Ndege  
Tanzania iweze kumudu kuzilipa. 
 

5.7 Kampuni ya Huduma ya Meli 
a) Kuchelewa Kuanza kwa Miradi Minne Mikubwa yenye Thamani ya 

shilingi bilioni 8.89 na dola za Marekani milioni 251.07  

Nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 20 Disemba 2024, Kampuni ya 
huduma za Meli ilikuwa haijaanza utekelezaji wa miradi mikubwa 
minne, ambayo inahusisha ukarabati wa meli, ujenzi wa eneo la meli 
na ujenzi wa kivuko kipya cha gati. Miradi hii ilipangwa kutekelezwa 
katika mwaka wa fedha wa 2023/24 na mikataba ilikuwa tayari 
imesainiwa na wakandarasi. Ucheleweshaji huo ulitokana na 
Kampuni ya Huduma za Meli kushindwa kutimiza masharti ya malipo 
ya awali yaliyotakiwa na wakandarasi, ambayo ni shilingi bilioni 1.33 
na dola za Marekani 36,401, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
11.  
 
Hii inaweza kukwamisha Kampuni kufikia malengo yake ya muda 
mrefu na kukosa faida zilizotarajiwa za miradi hii kwa umma.  
 
Jedwali Na. 11: Miradi iliyochelewa kutekelezwa 

N
a. 

Namba ya 
Mkataba. 

Maelezo Tarehe ya 
kusainiwa 
mkataba 

Kiasi cha 
mkataba 
Sh. ‘000 

Malipo ya 
awali Sh. 

‘000 
1 PA/115/202

2-
2023/HQ/W
/06 
 

Ukarabati wa MT 
Nyangumi katika 
Ziwa Viktoria 

17/11/2023 8,892,804 1,333,920 

Jumla 8,892,804 1,333,92
0 

N
a. 

Namba ya 
mkataba. 

Maelezo  Tarehe ya 
kusainiwa 
mkataba 

Kiasi cha 
mkataba 
Dola za 

Marekani. 
‘000 

Malipo ya 
awali 

Dola za 
Marekani.

‘000 
2  PA/115/202

2-
2023/HQ/W
/05 
 
 

Ujenzi wa uwanja 
wa meli katika Ziwa 
Tanganyika 
 

11/10/2023 129,436 18,995 

3  PA/115/202
2-
2023/HQ/W
/04 
 

Ujenzi wa kivuko 
kimoja kipya cha 
RoRo & Wagon 
chenye uwezo wa 
kubeba tani 3,500 

11/10/2023 63,467 9,100 
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 katika Ziwa 
Tanganyika 
11/10/2023 
 

4  PA/115/202
2-
2023/HQ/W
/03 
 
 

Ujenzi wa kivuko 
kimoja kipya cha 
RoRo & Wagon 
chenye uwezo wa 
kubeba tani 3,500 
katika Ziwa 
Tanganyika 
11/10/2023 

11/10/2023 58,171 8,305 

Jumla 251,075 36,401 

Chanzo: Mafaili ya mikataba kwa mwaka wa fedha 2023/24 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Uchukuzi, itoe fedha 
kwa Kampuni ya Huduma za Meli kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
kulingana na makadirio ya bajeti ili kuwezesha utekelezaji wa 
miradi kwa wakati. 
 

5.8 Mamlaka ya Bandari Tanzania 
 

a) Kutorejeshwa kwa Mzani wa Kupimia Mizigo Ulioharibika Katika 
Bandari ya Kibirizi- Kigoma 
Katika ukaguzi wa usimamizi wa Bandari ya Ziwa Tanganyika, iliyopo 
mkoa wa Kigoma, nilibaini kuwa tarehe 30 Machi 2024, mzani wa 
kupimia mizigo katika Bandari ya Kibirizi uliharibika kutokana na 
kufurika kwa Ziwa Tanganyika na kufunika eneo la mzani. Hata 
hivyo, hadi kufikia wakati wa ukaguzi, Januari 2025, mzani ulikuwa 
haujatengenezwa tena, licha ya kuwa ni muhimu sana kwa shughuli 
za kila siku za bandari. Kupitia mahojiano niliyofanya na wasimamizi 
nilibaini kuwa, kutokana na kukosekana kwa mzani, uzito wa mizigo 
ulikuwa unakadiriwa kulingana na uzoefu wa awali na mazoea kwa 
aina ya bidhaa zinazoshughulikiwa. 
 
Ukaguzi zaidi ulibaini kuwa, mnamo tarehe 1 Novemba 2024, 
Mamlaka ya Bandari Tanzania, kupitia barua yenye Kumb Na. 
TA.317/639/01/12 iliomba Wakala wa Vipimo kuhakiki mzani kwa 
ajili ya matengenezo. Wakala wa vipimo alikamilisha uhakiki wake 
tarehe 16 Januari 2025 na kutoa mwongozo kwa Mamlaka ya Bandari 
kuhusu mahitaji ya matengenezo ya mizani. Hata hivyo, Mzani katika 
Bandari ya Kibirizi bado ulikuwa haujakarabatiwa hadi kufikia 
mwishoni mwa ukaguzi wangu tarehe 30 Januari 2025, ikiwa ni sawa 
na kipindi cha miezi 10 kuanzia tarehe ya kuharibika kwa mzani 
tarehe 30 Machi 2024. 
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Ucheleweshaji huu ulitokea kwa sababu Mamlaka ya Bandari 
ilichelewa kukabidhi mizani kwa Wakala wa Vipimo kwa ajili ya 
kurekebishwa. Kwa maoni yangu, kukosekana kwa mizani inayofanya 
kazi kunaweza kusababisha makadirio ya uzito wa mizigo yasiyo 
sahihi, na kusababisha ankara zisizo sahihi 
 
Ninapendekeza  Mamlaka ya Bandari Tanzania ifikirie suluhisho la 
muda, kama vile kutumia mizani inayohamishika, ili kuhakikisha 
usahihi wa upimaji wa mizigo wakati mchakato wa ununuzi au 
matengenezo ya mzani wa kudumu yakiendelea. 
 

5.9 Shirika la Umeme Tanzania  
 

a) Ucheleweshaji wa Malipo ya Fidia kwa Waathirika wa Miradi ya 
Umeme shilingi bilioni 17.94  
Ukaguzi wa nyaraka za miradi na taarifa za maendeleo zinazohusiana 
na njia za usafirishaji wa umeme kutoka Pugu hadi Dundani na 
kutoka Tunuru hadi Masasi zinaonesha kuwa mikataba miwili 
ilisainiwa kabla ya maridhiano ya masuala ya ardhi kuhusu fidia, 
ambapo Shirika la Umeme Tanzania lilitakiwa kulipa shilingi bilioni 
17.94 ikiwa ni fidia kwa waathirika wa mradi. Hata hivyo, hadi 
kufikia wakati wa ukaguzi tarehe 31 Agosti 2024, waathirika wa 
mradi walikuwa hawajalipwa fidia. Hii ni kinyume na Kifungu cha 
11(1) cha Sheria ya Utwaaji Ardhi Sura ya 118  (Rejea Jedwali Na. 
12). 
 
Mapitio zaidi yalibaini kuwa, licha ya kumbusho lililotumwa kupitia 
barua zenye kumbukumbu Na.DMSPRI/DP/MPID/PC/PM/SGR-
5/2024029 na MD/MESG/SURVEY/21 za tarehe 28 Agosti 2024 kutoka 
Shirika la Umeme Tanzania kwenda Wizara ya Uchukuzi kwa ajili ya 
kuomba kupelekwa fedha za fidia ya ardhi kwa ajili ya Njia ya 
Kusafirisha Umeme ya SGR kutoka Pugu hadi Dundani. Hata hivyo, 
hakuna malipo yoyote yaliyokuwa yametolewa hadi ukaguzi 
unakamilika. 
 
Ucheleweshaji huu wa utekelezaji wa mradi unaweza kusababisha 
hatari ya kuongezeka kwa gharama za mradi. 
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  Jedwali Na. 12: Kuchelewesha malipo ya fidia kwa waathirika wa mradi 
Na. Namba ya 

Mkataba 
Maelezo ya mkataba Kiasi Sh. 

‘000 
1 PA/001/2022-

23/HQ/W/66B 
Usanifu wa Uhandisi, Ugavi, 
Ufungaji, Upimaji na kukabidhi 
wa 220/33kV, Laini ya Usafirishaji 
kutoka Pugu hadi Dundani. 

4,142,670 

2 PA/001/2022-
23/HQ/W/67 – 
Sehemu ya Pili  

Upimaji na Utumaji wa njia ya 
Kusambaza umeme ya 220KV 
kutoka Tunduru hadi Masasi, 
Kuanzishwa kwa kituo kidogo cha 
220/33KV 2x60MVA huko Masasi 
na Upanuzi wa 220KV katika Kituo 
Kidogo cha Tunduru – Sehemu ya 
Pili  

13,800,000 

   17,942,670 

Chanzo: Ripoti za maendeleo ya mradi na hati za mkataba 
 
Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania (a) liwasiliane na 
Wizara ya Uchukuzi na mamlaka nyingine zinazohusika, zikiwemo 
Wizara ya Fedha na Shirika la Reli Tanzania, kushughulikia kero 
zote zinazohusu fedha za fidia, kuhakikisha malipo ya haraka kwa 
wahusika na kuepuka ucheleweshaji wa miradi; na (b) lihakikishe 
kuwa, katika siku zijazo, mikataba ya kandarasi zinazohitaji fidia 
inaingiwa mara tu baada ya masuala ya ardhi kukamilika. 
 

b) Ongezeko la Madai katika Miradi ya GRID IMARA Iliyofikia shilingi 
bilioni 440 
Shirika la Umeme Tanzania linatekeleza Miradi ya Uimarishaji wa 
Gridi ya Taifa yenye gharama inayokadiriwa kufikia Dola za Marekani 
milioni 1,945.49 (sawa na shilingi trilioni 4.9). Miradi hiyo inahusisha 
ujenzi wa njia za kusafirisha na kusambaza umeme, uanzishaji wa 
vituo vidogo na vituo vya kubadilishia umeme, uboreshaji wa vituo 
vidogo vilivyopo, ununuzi wa vifaa mbalimbali vinavyotumika 
kusambaza umeme kwa wateja, na uimarishaji wa gridi ya taifa 
unaofadhiliwa na Serikali. 
 
Ukaguzi wangu wa utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mradi wa 
GRID IMARA umebaini kuwa kuna miradi 27 inayoendelea katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. Hata hivyo, nilibaini changamoto 
zinazohusiana na ulipaji wa madai ya miradi kwa wakati, ikijumuisha 
malipo ya awali, fidia na tathmini kwa waathirika wa mradi, na 
malipo ya wakandarasi.  Hali hii imekuwa mbaya zaidi, kwani madai 
ambayo hayajalipwa yameongezeka kutoka shilingi bilioni 240.27 
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mwishoni mwa mwaka wa fedha 2022/23 hadi shilingi bilioni 440 
katika mwaka wa fedha 2023/24. 
 
Hii ilitokana na Wizara ya Fedha kuchelewa kutolewa kwa fedha. 
Nina maoni kuwa, kwa kuwa baadhi ya madai yalianzia tarehe 15 
Machi 2023, na zaidi ya miezi 15 imepita bila kutatuliwa, mradi huo 
uko katika hatari kubwa ya kupata riba na adhabu, ambayo 
itaongeza gharama ya mradi. 
 
Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lianzishe majadiliano 
na Mkandarasi kuhusu ratiba za malipo ili kupunguza hatari ya 
adhabu ya riba. Aidha, kabla ya kuanza kwa awamu nyingine, 
Shirika la Umeme Tanzania linapaswa lihakikishe kuwa fedha 
zinapatikana kabla ya utekelezaji wa miradi hiyo. 
 

c) Kuwepo kwa Nguzo Ambazo ni Kinyume na Maelekezo ya Kampuni 
shilingi bilioni 1.41  
Aya ya 1.26.5 ya Mwongozo wa Maelekezo ya Uhandisi wa 
Usambazaji ndani ya Shirika la Umeme Tanzania (Toleo la 9) inasema 
kuwa, nguzo zinazopaswa kutumika zinapaswa ziwe na urefu wa 
mita 11 na 12 kwa nguzo za kati au ngumu (kulingana na muundo na 
ukubwa wake). Matumizi ya nguzo imara yenye urefu wa mita 13 
yanachukuliwa kuwa ni muundo wa zaidi ya mahitaji ya urefu 
unaotakiwa na hauapaswi kutumika,  isipokuwa kwa maeneo 
maalumu tu kama vile sehemu za kuvuka mabonde marefu. 
 
Katika ukaguzi wa hesabu kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024, 
nilibaini kuwa wazabuni waliwasilisha jumla ya nguzo 36,818, kila 
moja ikiwa na urefu wa mita 8. Kati ya hizo nguzo 8,876 zenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.41, zilibakia hadi kufikia mwisho wa 
mwaka 30 Juni 2024. Hii inamaanisha kuwa nguzo 27,942 tayari 
zimeshatumika. 
 
Hii ni kinyume na matakwa ya mwongozo wa maelekezo ya uhandisi, 
ambayo yanataka urefu wa nguzo uwe wa mita 11 hadi 13. Maelezo 
zaidi yametolewa katika Jedwali Na. 13. 
 
Jedwali Na. 13: Taarifa za nguzo zilizobaki zenye urefu wa mita 8   

Stoo Kiasi cha 
nguzo 

Bei ya kila 
nguzo 

Kiasi cha fedha 
Sh. ‘000 

Arusha 200 167,321.71      33,464  
Pwani 13 166,475.40       2,164  
Ilala 75 167,659.32      12,574  
Iringa 913 144,331.87     131,775  
Kinondoni  1,980 166,121.18     328,919  
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Kinondoni Kusini 1,824 167,659.58     305,811  
Kilwa 40 179,633.98       7,185  
Mbeya 2,517 152,422.24     383,646  
Morogoro 2 167,659.58         335 
Mtwara 4 182,000.00         728  
Musoma 15 167,659.50       2,514  
Songea  28 159,872.45       4,476  
Tunduru 1,153 159,872.45     184,332  
Sumbawanga 111 170,121.18      18,883  
Tabora 1 167,475.00         167  
Jumla 8,876    1,416,979 

Chanzo: Leja ya stoo ya mwaka 2023/24 

Hii inasababishwa na uandaaji wa vipimo ambavyo ni kinyume na 
mwongozo wa maagizo ya uhandisi. Hii inaweza kusababisha 
usumbufu wa mara kwa mara, kuongeza gharama za matengenezo 
na kusababisha mapungufu katika mfumo wa usambazaji umeme 
kwa sababu ya uharibifu unaoweza kutokea kwenye nguzo. 
 
Ninapendekeza kuwa Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe 
nguzo zote za umeme zilizonunuliwa ambazo hazikidhi viwango 
vinavyotakiwa hazijumuishwi katika miradi ya baadaye au 
ziambatanishwe na ripoti za kihandisi zilizoidhinishwa ili 
kuthibitisha kufaa kwake kwa matumizi katika miradi mingine. 
 

d) Tathmini na Usimamizi wa  Madeni kati ya TANESCO na  Kampuni 
ya Kufua Umeme ya IPTL 

Mapitio yangu ya taarifa za madeni katika Shirika la Umeme 
Tanzania kwa mwaka wa fedha 2023/24 yalibainisha uwepo wa deni 
lililotokana na ucheleweshaji wa malipo kwa muda mrefu kwa 
Kampuni ya Independent Power Tanzania Limited (IPTL). Sehemu ya 
deni hilo inahusisha kiasi cha shilingi bilioni 111.48 ambacho 
kimeafikiwa na kukubalika na pande zote mbili kinachohusiana na 
ankara za madai zilizohakikiwa zilizotolewa kati ya mwaka 2009 na 
2017. Kufuatia ucheleweshwaji wa malipo ya deni hilo kwa muda 
mrefu, kiasi cha riba katika deni hilo kimeongezeka kwa kiwango 
kikubwa hadi kufikia shilingi bilioni 127.22, ikiwa ni asilimia 114 ya 
deni halisi. Hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2024 jumla ya deni halisi 
pamoja na riba imefikia shilingi bilioni 238.71. Ucheleweshwaji huu 
unasababishwa na  changamoto za kibajeti ambazo zimekuwa 
zikijirudia kwa muda mrefu, na hivyo kuongeza gharama kwa serikali 
kwa kiwango kikubwa. 

Vilevile, tathmini yangu ilibaini uwepo wa mgogoro unaoendelea 
kati ya Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni ya IPTL, ambayo kwa 
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kiasi kikubwa unatokana na uamuzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji wa kutokuhuisha leseni ya uzalishaji 
umeme kwa Kampuni ya IPTL kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2017 
hadi 2022. Hali hii ilisababisha Kampuni ya IPTL kuwasilisha madai 
ya gharama za uzalishaji, fidia ya kusitisha mkataba, na ada za 
huduma za kisheria, huku ikiendelea kukumbushia juu ya riba katika 
madai hayo. Shirika la Umeme Tanzania linadai kuwa mgogoro huo 
ulitatuliwa katika kesi ya madai Na. 200 ya mwaka 2015. Hata hivyo, 
kutokana na kutokuwepo kwa makubaliano ya pande mbili katika 
mgogoro huu, kunazidisha kwa kiwango kikubwa hatari za kifedha, 
sintofahamu na kuyumbisha sekta ya nishati nchini Tanzania. 

Aidha, Kampuni ya IPTL haijatekeleza wajibu wake wa kurejesha 
malipo kwa Serikali ya Tanzania kama ilivyoainishwa katika Mkataba 
wa Makubaliano wa tarehe 1 Machi 2021 licha ya kipindi cha 
urejeshaji wake wa miezi 12 ambacho kilikuwa kinaisha tarehe  28 
Februari 2022 kupita. Malipo hayo ya dola za Marekani milioni 148.4 
(sawa na shilingi bilioni 389.83) yalitokana na matumizi mabaya ya 
fedha zilizohusiana na Akaunti ya Tegeta Escrow, ambayo awali 
ilianzishwa kwa ajili ya kuwezesha malipo ya gharama za umeme.  

Hali hii inaendelea kuongeza madeni kwa Serikali kwa kiwango 
kikubwa, jambo linaloweza kuathiri hali ya uchumi na kupunguza 
imani ya umma katika mifumo ya usimamizi wa rasilimali za umma.  

Ninapendekeza kuwa Serikali ifanye tathmini kamili ya madai 
yote na madeni yanayohusiana na Kampuni ya IPTL ili kubaini 
uhalali wake, usahihi wake, na utekelezaji wa makubaliano ya 
kisheria. Vilevile, Serikali inapaswa kutekeleza wajibu wa 
urejeshaji wa fedha inazoidai Kampuni ya IPTL kiasi cha dola za 
Marekani milioni 148.4 kwa kuzingatia Mkataba wa Makubaliano 
wa mwaka 2021 kwa kuchukua hatua za kisheria na kifedha ili 
kuhakikisha urejeshaji wa haraka wa kiasi kilichobaki pamoja na 
riba. 

5.10 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania (TCPM) 
 

a) Kutokuwa na Uwezo wa Kutekeleza Jukumu lake la Msingi katika 
Uzalishaji wa Nguzo za Zege 
Kifungu cha 3 (b) cha Hati ya Makubaliano Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za zege Tanzania (TCPM) ya tarehe 06 Agosti 2014 inaeleza 
kuwa malengo ya uanzishwaji wa TCPM kama kampuni tanzu ya 
TANESCO yalikuwa ni kutekeleza jukumu la utengenezaji wa nguzo 
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za umeme za zege, kufanya na kutekeleza aina zote za upimaji wa 
mitambo, ubora wa mitambo na miundo. 

Katika ukaguzi wangu, niligundua kuwa Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za zege Tanzania ilipokea shilingi bilioni 6 kutoka kwa 
kampuni mama TANESCO. Katika mwaka 2023/24 kati ya fedha hizo, 
Shilingi bilioni 4 zilitengwa kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda cha nguzo 
za zege na maabara kwa ajili ya kupima ubora wa nguzo za zege, 
huku Shilingi bilioni 2 zilikusudiwa kwa ajili ya gharama za 
uendeshaji. 

Hata hivyo, sehemu kubwa ya fedha hizi zilielekezwa kulipia 
gharama za uendeshaji na kulipa wazabuni wanaotengeneza nguzo 
nje ya kampuni ya kutengeneza nguzo za zege Tanzania. 

Kwa zaidi ya miaka 10, kampuni ya kutengeneza nguzo za zege 
Tanzania imejitahidi kuwekeza katika utengenezaji wa nguzo za 
zege kwa kutumia mtaji wa hisa za TANESCO na kulipia gharama za 
uendeshaji. Kwa matokeo hayo, kampuni inabaki kuwa tegemezi 
kwa kutumia maabara kutoka nje ya Kampuni kwa majaribio, na 
hivyo kushindwa kutekeleza lengo lake la awali la kuwa 
mtengenezaji na mtathmini wa ubora wa nguzo za zege. 

Kwa kuwa Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania kwa 
sasa haiwezi kutekeleza jukumu lake la msingi ipasavyo; 
ninapendekeza ifanywe kuwa sehemu ya idara maalum ndani ya 
TANESCO,  au iboreshwe na kuwa kampuni huru, ikiwa na vifaa 
kamili na fedha za kutosha. 
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SURA YA SITA 
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USIMAMIZI WA MAPATO NA FEDHA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

6.0 Utangulizi 

Usimamizi mzuri wa mapato unahakikisha uhimilivu wa kifedha, 
uwajibikaji, na utoaji mzuri wa huduma katika mashirika ya umma. 
Sura hii inaeleza maeneo muhimu yanayohitaji kuboreshwa, yakiwemo 
upotevu wa mapato,  kutozingatiwa kwa mifumo ya udhibiti wa ndani 
kunakosababisha usimamizi duni wa mapato, pamoja na kutokuzingatia 
mifumo ya kisheria inayosimamia fedha za umma. 
 

6.1 Mapungufu katika usimamizi wa mapato 
Usimamizi wa mapato unahusisha uzingatiaji wa taratibu zilizowekwa 
za udhibiti, mbinu za ukusanyaji, na kubuni au kutafuta vyanzo vipya 
vya mapato. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo katika 
usimamizi wa mapato: 

 
6.1.1 Hasara Itokanayo na Mapato Yasiyotozwa kwa Viwango Sahihi shilingi 

milioni 966.42  
 
Ukaguzi wangu umebaini Hasara itokanayo na mapato yasiyotozwa kwa 
kiwango sahihi na mashirika saba ya umma kiasi cha shilingi 
milioni  966.42 Uchambuzi wa kina umeelezwa hapo chini 
 

(i) Nilibaini Shirika la Bima la Taifa,  lilitoza ada za bima chini ya viwango 
vilivyowekwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kwa aina 
tano za bima zisizohusisha  magari, jambo lililosababisha upotevu wa 
mapato ya shilingi milioni 607.52. Hii ilitokana na uhakiki duni wa 
uthibitishaji wa ada katika mchakato wa kutoa bima. 
 
Ninapendekeza Shirika la Bima la Taifa liongeze uhakiki wa ada za 
bima ili kuhakikisha uzingatiaji wa viwango vya bei elekezi 
vilivyoidhinishwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima. 
 

(ii) Katika, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, nilibaini mteja 
mmoja ambaye shirika lilitumia kiwango maalumu kwa kumuuzia gesi 
bila kuangalia matumizi ya mteja huyo kwa sababu ya ukosefu wa 
kromatografia ya gesi inayotumika kunasa maelezo ya kipengele cha 
ubadilishaji. Hii ni tofauti na wateja wengine ambao hawakuwa na 
kiwango maalumu, ambapo walitozwa kulingana na matumizi yao ya 
gesi. Hii ilisababisha utozaji pungufu wa dola za Marekani 14,786 
(shilingi milioni 38.8). Upotevu huu wa mapato unaweza kuongezeka 
ikiwa matumizi ya mteja huyo yataongezeka. 
 
Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
lihakikishe linatoa ankara kulingana na matumizi halisi ya gesi ya 
wateja. 
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(iii) Katika, Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, nilibaini kuwa Mfuko 
uliwatoza wamiliki wa leseni za mawasiliano 44 kiasi cha shilingi milioni 
292.68  badala ya shilingi milioni 365.85, hivyo kusababisha utozaji 
pungufu wa shilingi milioni 73.17. Hii ilitokana na matumizi ya kiwango 
cha asilimia moja badala ya asilimia 1.25 katika miezi mitatu kuanzia 
Julai hadi Septemba 2023. Udhaifu katika usimamizi wa bili ulisababisha 
utozaji pungufu wa ada ya kila mwezi. 
 
Ninapendekeza Mfuko wa Huduma za Mawasiliano kwa Wote 
uhakikishe utozaji sahihi wa ada ya kila mwezi, na uhakikishe ada 
zote zilizotozwa chini ya kiwango kinachostahili zinawasilishwa . 
 

(iv) Katika, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, nilibaini kuwa 
Mamlaka ilipaswa kukusanya shilingi milioni 104.58 kwa kutumia ada 
iliyoidhinishwa ya shilingi 30,000 kwa manunuzi madogo yafikayo 3,486 
yaliofanywa na mashirika ya umma. Hata hivyo, Mamlaka ilikusanya 
shilingi milioni 34.26 kwa kutumia ada isiyo sahihi ya shilingi 10,000 na 
shilingi 2,000. Hali hii ilisababisha upungufu wa makusanyo ya shilingi 
milioni 70.32. Hii ilitokana na udhibiti dhaifu wa mfumo wa ada, hali 
iliyosababisha hasara kwa shirika. 
 
Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
inaboresha udhibiti wa mfumo wa ada, ikiwa ni pamoja na mapitio 
ya mara kwa mara ili kuhakikisha ada stahiki zilizoidhinishwa 
zinaingizwa kwenye mfumo hali itakayohakikisha uzingatiaji wa 
kanuni za ununuzi wa umma. 
 

(v) Katika ukaguzi wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi, nilibaini kuwa wanafunzi 36,978 walilipa ada chini ya 
kiwango kinachotakiwa. Hali hii ilisababisha hasara ya shilingi milioni 
94.87 katika malipo ya kutunukiwa cheti kwa ajili ya kujiendeleza 
kielimu. Hali hii ilisababishwa na kutokuwepo kwa uhakiki madhubuti 
na kusababisha upotevu wa mapato. 
 
Ninapendekeza Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi liweka mifumo ya uhakiki, kubaini malipo 
yasiyokamilika, na lifanye upatanisho wa mara kwa mara wa malipo. 
 

(vi) Katika, Shirika la Umeme Tanzania nilibaini ucheleweshaji wa 
kuwabadilisha wateja 7,056 viwango vya matumizi kutoka kiwango cha 
D1 licha ya matumizi yao kuzidi kilowati (kWh) 75 kwa miezi mitatu 
mfululizo. Hii ilitokana na udhibiti dhaifu na ukosefu wa mifumo ya 
ufuatiliaji wa matumizi na ilisababisha upotevu wa mapato wa shilingi 
milioni 50.76. 
Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania liboreshe mifumo yake 
ili kuhamisha wateja kwa wakati na kuhakikisha wanatozwa ankara 
stahiki ili kuzuia upotevu wa mapato. 

 
(vii) Katika Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  

nilibaini kuwa mamlaka ilitumia viwango vya ada vilivyo chini ya 
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viwango vilivyoidhinishwa kwa upangaji wa maeneo wakati wa 
Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam. Hali hii 
ilisababisha upotevu wa mapato ya shilingi milioni 30.98. 

 
Ninapendekeza Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
ihakikishe inatumia viwango sahihi vya ada na kuhakikisha 
mabadiliko yoyote ya viwango vya ada za maonesho yanapata idhini 
ya Bodi ya Wakurugenzi. 

 
6.1.2 Mapato ambayo Hayakupatikana Kutokana na Hali Mbaya ya Barabara 

ya Rongai na Ukiukwaji wa Mkataba wa Ukodishaji katika Mamlaka 
ya Hifadhi ya Taifa Tanzania shilingi bilioni 6.97  
 
Ukaguzi wangu katika Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
(KINAPA) ulibaini kushuka kwa kiwango kikubwa cha mapato katika 
lango la Rongai. Kushuka huko kulitokana na hali mbaya ya barabara ya 
Rongai yenye urefu wa kilomita 6, ambayo iliharibika na kutopitika. 
Kutokana na hali hii, KINAPA ililazimika kufunga lango hilo kuanzia 
mwezi Novemba 2023 hadi Juni 2024. Hivyo, kushindwa kukusanya 
mapato, licha ya kuwa ilikusanya shilingi bilioni 1.28 katika miezi minne 
ya mwanzo (Julai hadi Oktoba 2023). Uharibifu wa barabara hiyo 
ulisababishwa na matumizi ya malori mazito ya Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania kwa shughuli za misitu. Hatahivyo, nilibaini KINAPA 
ndiyo imebeba mzigo wote wa matengenezo bila mchango wowote 
kutoka kwa wakala kwa kuwa hakuna makubaliano rasmi kati ya Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania na Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
kuhusu majukumu ya matengenezo ya barabara. Wakati huohuo, 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania imekuwa ikiwatoza watalii wa 
KINAPA ada ya kuingia ya dola za Marekani 10 kwa kila mtalii. Kufungwa 
kwa barabara ya Rongai kumepunguza fursa kwa wageni kutembelea 
hifadhi na kufurahia rasilimali za asili na za kitamaduni, hivyo 
kusababisha kupoteza fursa ya kukusanya mapato. Nimaoni kuwa 
wakala wa Misitu achangie katika utengenezaji wa barabara. 
 
Aidha, nilibaini kuwa moja ya kampuni ambayo ni muwekezaji 
ilishindwa kuanza ujenzi wa nyumba za wageni za mazingira rafiki (eco-
lodges) katika hifadhi za KINAPA, ANAPA na SENAPA ndani ya muda 
uliokubaliwa, hali iliyosababisha TANAPA kufuta leseni yao mnamo 
tarehe 20 Desemba 2023. Kutokana na uvunjaji wa mkataba huo, 
kampuni hiyo inadaiwa kodi ya msingi ya ardhi inayofikia kiasi cha 
shilingi milioni 367.87 (dola za Marekani 140,000). Kifungu cha 50 cha 
Viwango vya TANAPA kwa mwaka wa 2023/24 kinawataka wawekezaji 
wa utalii kulipa kodi ya kila mwaka ya ardhi ya dola za Marekani 40,000 
kwa KINAPA na ANAPA, na dola za Marekani 60,000 kwa SENAPA. 
Malimbikizo haya ya malipo yameendelea kwa kipindi cha miaka miwili, 
ambapo KINAPA na ANAPA zinadai kila moja dola za Marekani 40,000, 
na SENAPA dola za Marekani 60,000, na kufanya jumla ya dola za 
Marekani 140,000. 
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Pia, nilibaini kushindwa kukusanywa kwa ada za kulala ndani ya hifadhi 
(concession fees) zinazofikia Shilingi bilioni 6.61  (dola za Marekani 
2,518,000). Kifungu cha 50(c) cha Viwango vya TANAPA (Julai 2023 – 
Juni 2024) kinawataka wawekezaji kulipa asilimia 50 ya ada kamili ya 
uwezo wa vitanda iwapo ujenzi utakawia, na iwapo kazi haitaanza 
ndani ya miaka mitatu, leseni inatakiwa kufutwa. Ada hizi 
zinatofautiana kati ya hifadhi, ambapo ni dola za Marekani 40 kwa mtu 
kwa usiku mmoja kwa KINAPA na ANAPA, na dola za Marekani 60 kwa 
SENAPA. 
 
Hivyo TANAPA jumla ya mapato ambayo hayakupatikana yalifikia 
shilingi bilion 6.97. 

 
Ninapendekeza (a) Kuwepo na ushirikiano baina ya KINAPA na 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania ili kugharamia matengenezo 
ya barabara na kuhakikisha barabara inapitika mwaka mzima. Huku 
majadiliano ya ushiriakiano yakiendelea, KINAPA inapaswa kutenga 
fedha kwa ajili ya ukarabati wa barabara ya Rongai na kufungua tena 
Lango la Rongai ili kuongeza ukusanyaji wa mapato, na (b) 
Kuimarisha utekelezaji wa mikataba na ukusanyaji wa ada kwa 
wakati ili kuhakikisha malipo yote yanayodaiwa kutoka kwa Mpangaji 
yanarejeshwa kwa hifadhi.  

 
6.1.3 Utendaji Duni wa Shirika la Madini la Taifa Umesababisha Upotevu 

wa Fursa ya Mapato shilingi bilioni 40.77  
Kifungu cha 6(c) cha sheria ya kuanzisha Shirika la Madini la Taifa ya 
mwaka 2015, kinalitaka Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) kutoa 
huduma za ushauri, kazi za kandarasi, tafiti za upembuzi yakinifu, na 
tafiti za mazingira kwa mujibu wa sheria husika. Pia, kinalilazimu 
Shirika kushughulikia usanifu, maendeleo, na usimamizi wa migodi 
kama ilivyoainishwa katika maelekezo hayo. Kwa sasa, Shirika la Madini 
la Taifa linahusika na huduma za ushauri za uchimbaji katika mgodi wa 
Geita Gold Mine (GGM), Shanta Gold Mine, na Buckreef Gold Mine kwa 
kutumia mbinu za uchimbaji wa mzunguko wa nyuma (Reverse 
Circulation (RC)) na mbinu ya uchimbaji wa madini inayotumia biti 
yenye almasi (Diamond Drilling (DD)).  
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa shirika lilishindwa kutoa huduma za 
ushauri wa uchimbaji kwa wateja kwa asilimia 62.9 kwa mbinu zote za 
Mzunguko wa Nyuma (RC) na mbinu ya kutumia almasi (DD). Kwa 
mujibu wa mpango wa awali, STAMICO ilitakiwa kuchimba mita 63,120. 
Hata hivyo, ni mita 26,009.4 tu ndizo zilifanikwa kuchimbwa kwa njia 
ya uchimbaji wa Mzunguko wa Nyuma (RC), sawa na asilimia 41.2 ya 
lengo. Vilevile, kwa mbinu ya uchimbaji wa kutumia almasi (DD), 
STAMICO ilifanikiwa kuchimba mita 30,007 tu kati ya mita 91,040, ikiwa 
ni asilimia 33 ya lengo. Udhaifu huu wa utendaji uliathiri wateja 
wakubwa katika uchimbaji, wakiwemo Geita Gold Mine, Shanta Gold 
Mine, na Buckreef Gold Mine. 
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Pia, nilibaini kuwa STAMICO inatoza wastani wa dola za Marekani 101 
kwa kila mita ya RC. Vivyo hivyo, shirika linatoza wastani wa dola za 
Marekani 193 kwa kila mita ya DD. Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa 
malengo ya uchimbaji yasiyotimizwa ya mita 98,143.60 (mita 37,110.60 
kwa RC na mita 61,033.00 kwa DD) yangeweza kuzalisha mapato ya dola 
za Marekani milioni 15.52 ( sawa na shilingi bilioni 40.77). 
 
Upotevu huu wa mapato ulisababishwa na hitilafu za vifaa na 
ucheleweshaji wa matengenezo, hali iliyosababisha kuvurugika kwa 
ratiba za uchimbaji. 
 
Ninapendekeza Shirika la Madini la Taifa liweke na kudumisha akiba 
ya vipuri muhimu vya mashine za uchimbaji ili kupunguza muda wa 
kusimama kwa vifaa, kuhakikisha matengenezo yanafanyika kwa 
wakati, na kuboresha ufanisi wa kiutendaji ili kuongeza mapato. 

 
6.1.4 Ukusanyaji wa Mapato Nje ya Mfumo wa GePG shilingi bilioni 89.73 

Waraka wa Hazina Na. 3 wa mwaka 2017 pamoja na taratibu za Mfumo 
wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG) toleo la 1.1 la Novemba 
2019, lililotolewa na Wizara ya Fedha, zinataka fedha zote za umma 
kukusanywa kupitia mfumo wa GePG. Hata hivyo, mapitio yangu 
yalibaini kuwa mashirika kumi ya umma yaliyoorodheshwa katika 
Jedwali Na. 14 yalikusanya mapato ya shilingi bilioni 89.73 nje ya 
mfumo wa GePG kinyume na Waraka wa Hazina Na. 3 wa mwaka 2017. 
Hili ni ongezeko la shilingi bilioni 68.27 (sawa na asilimia 318) kutoka 
shilingi bilioni 21.46 zilizoripotiwa kwa mashirika saba mwaka uliopita. 
Hii inachangiwa na kutokutekelezwa ipasavyo kwa Waraka wa Hazina. 

 
Jedwali Na. 14: Mashirika ya umma ambayo yalikusanywa mapato nje 
mfumo wa GEPG 

Na. Mashirika ya Umma Kiasi 
Kilichokusanywa 
(Sh. ‘000 

1.  Kampuni ya Mbolea Tanzania 45,702,895 
2.  Kampuni ya Sisalana Tanzania 22,191,847 
3.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 8,400,518 
4.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 7,222,467 
5.  Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 3,991,558 
6.  Kampuni ya Mkulazi 1,406,303 
7.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 556,397 
8.  Bodi ya Pamba Tanzania 141,659 
9.  Soko la Ubadilishanaji Bidhaa Tanzania 109,503 
10.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 9,655 
 Jumla Kuu 89,732,802  

Chanzo: Taarifa za makusanyo ya fedha pamoja na ripoti za GePG 
 
Kushindwa kukusanya mapato kupitia Mfumo wa Kielektroniki wa 
Malipo ya Serikali kuna madhara makubwa yakiwamo, upotevu wa 
mapato na ukosefu wa uwazi.  
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Ninapendekeza mashirika ya umma husika yazingatie Waraka Na. 
3 wa 2017 wa Hazina, ili kuhakikisha mapato yote yanakusanywa 
kupitia mfumo wa GePG ili kuimarisha uwajibikaji na uwazi. 

 
6.1.5 Hatari ya Kupoteza Mapato kutoka kwa Watoa Huduma wa 

Mawasiliano shilingi bilioni 1.37 katika Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote 
Kanuni Na. 5 ya Mfuko wa Mawasiliano kwa wote ya mwaka 2009, kama 
zilivyorekebishwa katika Tangazo la Serikali Na. 210 la Aprili 2023, 
inawataka wamiliki wote wa leseni za mawasiliano kulipa kwa Mfuko 
wa Mawasiliano kwa wote ada ya huduma ya asilimia 1.25 (kwa mwaka 
2023/24 na 2024/25) ya mapato ghafi ya mwaka ya uendeshaji, 
ikilipwa kila mwezi kwa malimbikizo. Kanuni hii inaeleza zaidi kuwa 
ada yoyote ya huduma ya mawasiliano inayocheleweshwa kwa zaidi ya 
siku thelathini itatozwa riba kwa kiwango rasmi cha benki. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa wamiliki 50 sawa na asilimia 50 
kati ya 99 wa leseni za mawasiliano hawakuwasilisha ripoti zao za 
mapato ya kila mwezi na walitozwa shilingi bilioni 1.37 kwa msingi wa 
makadirio bila ushahidi wa viwango vilivyoidhinishwa na Bodi. Hali hii 
inaleta uwezekano wa kutoza ada pungufu kwa watoahuduma kwa 
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote. 
 
Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote uhakikishe 
utozaji wa ada kila mwezi unafanyika kwa mujibu wa Kanuni zake 
za mwaka 2009. Mfumo unapaswa kuanzishwa ili kupata rekodi 
sahihi za mapato, kwa mfano kutoka TRA, na kutekeleza adhabu 
kwa kutofuata kanuni. Aidha, ada zote zilizotozwa chini ya kiwango 
zinapaswa kurejeshwa kikamilifu kutoka kwa watoahuduma. 

 
6.1.6 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato ya Kodi ya Pango katika 

Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 
Katika ukaguzi wa mikataba ya mapato ya upangaji na biashara ya 
ukodishaji katika Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro, niligundua kuwa kuna mikataba ya muda mrefu bila 
marekebisho ya viwango vya kodi ya pango.Ukaguzi wangu uilibaini 
kuwa mkataba wa miaka 22 wa mpangaji uliomalizika tarehe 1 
Januari 2024. Mkataba uliendelea kuwa na kiwango cha malipo ya 
dola za Marekani 2,978.8 (dola za Marekani 1 kwa kila mita ya mraba 
2978.8) kwa mwaka  hivyo kufikia jumla ya dola za Marekani 65,533.6 
kwa kipindi chote cha miaka 22 bila mapitio yeyote. Aidha, mkataba 
huo uliongezwa kutoka tarehe 2 Mei 2024 hadi 1 Desemba 2024 kwa 
masharti yale yale ya awali. Vilevile, Kampuni ilisaini mkataba wa 
upangaji wa miaka 15 tarehe 2 Novemba 2022 na Mpangaji Mwingine 
lakini mkataba huo haukuwa na kipengele cha mapitio ya kodi ya 
pango mara kwa mara, hali inayozua shaka kuhusu uboreshaji wa 
mapato kwa muda mrefu. 
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Hali hii imetokana na mapungufu katika kupitia upya masharti ya 
mikataba ili kuhakikisha upangaji una manufaa. Kutokufanya mapitio 
ya mikataba mara kwa mara kunasababisha hasara za kifedha, hatari 
za kisheria, na changamoto za kiutendaji. 
 
Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro ihakikishe kuwa mikataba inakaguliwa 
mara kwa mara na kuhakikisha kuwa marekebisho ya kodi ya pango 
yanafanyika kwa vipindi maalumu. 
 

6.2 Usimamizi wa Madai ya Kibiashara   
Usimamizi wa madai unajumuisha kufuata udhibiti wa msingi na 
taratibu za ukusanyaji na makubaliano na wadaiwa husika. Ukaguzi 
wangu ulibaini mapungufu yafuatayo kuhusu usimamizi wa madai 
katika  mashirika ya umma. 
 

6.2.1 Kutokuwepo kwa Uhakika wa Ukusanyaji wa Malimbikizo ya Deni 
la Mgodi wa Buzwagi shilingi bilioni 4.15  
Ukaguzi wangu ulibaini kutokuwepo kwa uhakika wa kurejeshwa kiasi 
cha shilingi bilioni 4.15 kutoka kwenye kampuni ya madini  ya Pangea 
iliyokuwa inasimamia mgodi wa Buzwagi ambapo sehemu ya 
kipengele cha mkataba kililenga kuboresha Ubora wa Huduma 
ambapo kipengele hicho kilitaka kampuni hiyo kuchangia gharama za 
huduma ikishirikiana na Shirika la Umeme Tanzania. 
 
Licha ya wajibu wa kimkataba unaoitaka kampuni hiyo kuilipa Shirika 
la Umeme Tanzania baada ya miezi minne ya huduma mfululizo, 
nilibaini kuwa jumla ya ankara zenye thamani ya shilingi bilioni 11.15 
zilitolewa kwa kipindi cha miaka kumi (2010/11 hadi 2019/20), hata 
hivyo ni shilingi bilioni  6.99 tu zilizolipwa mwaka 2022, na hivyo kiasi 
cha shilingi bilioni 4.15 kimebaki hakijalipwa tangu mwaka 2022. 
 
Aidha, nilibaini kuwa mgodi wa Buzwagi ulisitisha shughuli zake 
mnamo Julai 2021 na kufungwa rasmi mnamo Julai 2022. Kutokana 
na kufungwa kwa mgodi huo, nina shaka kuhusu uhakika wa ulipwaji 
wa kiasi kilichobaki. 
 
Kuna uwezekano wa kupoteza fedha kutokana na ucheleweshaji wa 
upatanisho wa malipo kama inavyotakiwa na mkataba, hasa 
ikizingatiwa kuwa mteja amefunga shughuli zake. 
 
Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania liweke mikakati 
madhubuti ya urejeshaji wa deni na kuhakikisha kiasi chote 
kilichosalia kinakusanywa bila kucheleweshwa zaidi. 
 
 
 

 



 

 52 

6.2.2 Kuwepo Madai ya Muda Mrefu Ambayo bado Hayajalipwa shilingi 
trilioni 3.58 
 
Nilifanya mapitio ya madai ya biashara kwa mwaka uliomalizika 
tarehe 30 Juni 2024 katika mashirika ya umma 217. Nilibaini kuwa 
mashirika ya umma 106 yana madai makubwa ya zaidi ya miezi 12 
yanayofikia shilingi trilioni 3.58. Madeni hayo yanahusiana na huduma 
zilizotolewa kwa wateja (Rejea Kiambatisho Na. V). Niliripoti suala 
kama hilo katika ripoti yangu ya mwaka 2022/23, ambapo mashirika 
66 ya umma yalikuwa na ukusanyaji hafifu wa madeni ya biashara 
yenye thamani ya shilingi trilioni 2.92. Madai ya biashara yaliendelea 
kuathiri mtiririko wa fedha wa mashirika na uwezo wao wa 
kutekeleza shughuli zilizopangwa. Maelezo zaidi kuhusu baadhi ya 
mashirika yaliyokutwa na upungufu huu ni kama ifuatavyo: - 

 
a) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya: Nilibaini kuwa Mfuko wa Bima 

ulikuwa ukidai kiasi cha shilingi bilioni 180 kama mikopo kwa 
mashirika manne ya Serikali, huku shilingi bilioni 28 za riba zikiwa 
zimekwishatolewa kama hasara katika mwaka uliopita. Hakukuwa na 
marejesho yoyote katika mwaka husika, kinyume na mikataba ya 
mkopo, hii inatokana na ucheleweshaji wa Serikali katika kusimamia 
na kulipa madeni yake ya ndani. Hali hii inahatarisha uwezo wa mfuko 
kuendelea kuwa na mtiririko wa fedha wa kutosha. 

 
b) Bohari ya Dawa : Hadi mwisho wa mwaka wa fedha nilibaini kuwa 

Bohari ya Dawa  ilikuwa na madai ya shilingi bilioni 267.79 kutoka 
kwa Serikali, pungufu kidogo ya shilingi bilioni 13.13 (sawa na asilimia 
5) kutoka mwaka uliopita uliokuwa na deni la shilingi bilioni 280.93. 
Deni hili linahusiana na gharama za Bohari ya Dawa katika upokeaji, 
uhifadhi, na usambazaji wa dawa na vifaa vya matibabu vilivyotolewa 
kama msaada. Madai haya makubwa yanaathiri mtaji wa kazi wa 
Bohari ya Dawa, uwezo wake wa kuwa na kiwango sahihi cha bidhaa, 
na shughuli zake kuu, hivyo Serikali inapaswa kulipa deni hili ili 
kuwezesha utekelezaji mzuri wa bajeti na kupunguza changamoto za 
kifedha.   
 

c) Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu: Nilibaini kuwa deni 
linalohusu urejeshaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika limeongezeka 
kwa shilingi bilioni 123.04 hadi kufikia shilingi bilioni 931.14, 
ongezeko la asilimia 15 kutoka mwaka uliopita uliokuwa na deni la 
shilingi bilioni 808.11. Ucheleweshaji wa marejesho haya unatokana 
na ukosefu wa ufuatiliaji wa kutosha wa wadaiwa. 

 
d) Shirika la Nyumba la Taifa: Ukaguzi wangu ulibaini kuwa wapangaji 

3,440 waliokuwa na madeni ya shilingi bilioni 19.09 kwenye mfumo wa 
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bili kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita, walihama bila kulipa madeni 
yao. Uongozi wa Shirika ulieleza kuwa wadaiwa hawa bado 
wanafuatiliwa na wakusanya madeni. Tatizo hili linatokana na udhibiti 
hafifu wa mfumo wa ankara na ukusanyaji wa mapato, hali 
inayohatarisha hasara ya kifedha kwani kuna uwezekano mkubwa wa 
madeni haya kutolipwa kabisa. 

 
e) Hospitali ya Taifa Muhimbili : Kwa mujibu wa Sera ya Mkopo ya 

mwaka 2014, hospitali haipaswi kutoa huduma kwa mkopo kwa taasisi 
zenye historia ya kutolipa madeni yao. Aidha, Aya ya 9.1(iii) yaa sera 
hiyo kinataka huduma kusitishwa kwa wateja wenye madeni 
yaliyozidi siku 60 tangu kutolewa kwa ankara. Hata hivyo, Hospitali 
ya Taifa Muhimbili ilikiuka sera hii kwa kutoa huduma za shilingi 
bilioni 4.28 kwa taasisi zilizo na madeni ya shilingi bilioni 6.71 na 
shilingi bilioni 16.6 kwa wagonjwa binafsi. Aidha, madeni ya shilingi 
bilioni 3.08 yaliyopitiliza muda hayakuwasilishwa kwa wakusanya 
madeni kama inavyotakiwa na sera. Haya yote yanatokana na udhaifu 
katika ukusanyaji wa madeni, utekelezaji hafifu wa sera, na 
changamoto za mfumo wa usimamizi wa madeni, hali inayosababisha 
matatizo ya kifedha na kuathiri utoaji wa huduma bora za afya. 
 

f)  Madai yasiyo hai Shilingi bilioni 35.21: Nilibaini kuwa mashirika ya 
umma umma ikiwemo  Bohari ya Dawa, Shirika la Mawasiliano 
Tanzania, na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
zinakabiliwa na changamoto kubwa za usimamizi wa madai, huku 
madai ya muda mrefu yakiendelea kutokusanywa kwa miaka kadhaa. 
Bohari ya Dawa ina akaunti za wateja wasio hai na madeni 
yasiyolipwa ya shilingi bilioni 7.93, wakati, Shirika la Mawasiliano 
Tanzania lina wateja wa muda mrefu wasiofanya biashara na shirika 
wenye madeni ya shilingi bilioni 27.19. Pia Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili kimekabiliwa na changamoto ya madeni 
yasiyo hai ambayo hayajakusanywa kwa muda mrefu yenye thamani 
ya shilingi milioni 90.67. Changamoto hizi zinasababishwa na ukosefu 
wa maridhiano ya hesabu, udhaifu wa hatua za utekelezaji wa ulipaji, 
na kumbukumbu za wateja zisizo sahihi, jambo linaloathiri mtiririko 
wa fedha na uendelevu wa shirika husika. 
 

g) Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga: Nilibaini kuwa wadau wa 
huduma za usafiri wa anga wapatao 109 pamoja na Mamlaka ya Usafiri 
wa Anga hawakulipa michango ya lazima ya mafunzo yenye jumla ya 
shilingi bilioni 2.10 kwa mwaka wa fedha 2023/24, kinyume na Kanuni 
ya 7 ya Kanuni za Usafiri wa Anga (Mchango na Usimamizi wa Mfuko 
wa Mafunzo) za mwaka 2013, na kuongeza madeni hadi shilingi bilioni 
17.96 kufikia Juni 2024. Wadau hao wanadai kuwa Mfuko wa Mafunzo 



 

 54 

na Ushuru wa Maendeleo ya Ujuzi (SDL)  unahudumia madhumuni 
sawa na tozo za Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga, jambo 
linalopelekea kutokufuata sheria. Tangu mwaka 2013, mfuko huu 
umewafundisha marubani 13 tu na wahandisi wa matengenezo ya 
ndege 11, ikiwa ni chini sana ya lengo la marubani 130 na wahandisi 
442. Hali hii inahatarisha ustahimilivu wa mfuko katika kutimiza 
majukumu na manufaa yake. Pia, hadi tarehe 30 Juni 2024, 
marejesho ya mikopo kwa Mfuko kutoka kwa wanufaika wanne 
yalifikia shilingi milioni 57.63, kiasi ambacho ni chini sana ya 
matarajio. Mapato haya hayakufikia malengo ya shilingi milioni 251, 
hivyo kuwa na upungufu wa shilingi milioni 193.37. Marejesho ya 
mikopo yalianza 2018/19 na 2019/20, lakini yameshindwa kufikia 
kiwango kilichotarajiwa, jambo linaloonyesha udhaifu katika juhudi 
za urejeshaji wa mikopo. 
 
Ninarejea mapendekezo yangu kuwa mashirika husika ya umma 
yaboreshe mifumo ya udhibiti wa ndani katika ukusanyaji wa 
madeni, ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 
wadaiwa wote ili kuhakikisha kuwa wanamaliza madeni yao. 
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SURA YA SABA 
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USIMAMIZI WA MATUMIZI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

7.0 Utangulizi 

Usimamizi bora wa matumizi unawezesha mgawanyo sahihi wa 
rasilimali za umma na kuhakikisha zinatumika kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na miongozo ya uthibiti wa fedha, hali inayowezesha ufanisi 
wa utendaji wa mashirika katika kutoa huduma zinazokusudiwa. 

Sura hii inaeleza mapungufu niliyobaini, kama vile: matumizi yasiyo 
na tija kutokana na ucheleweshaji wa kutekeleza majukumu ya 
kimkataba na kisheria; kutolipa kwa wakati madeni ya muda mrefu 
yanayozidi miezi 12 kutokana na kukosekana kwa fedha; usimamizi 
duni wa madeni ya riba; na kufanya malipo kinyume cha sheria na 
kanuni za fedha. 

7.1 Matumizi Yasiyo na Tija ya shilingi bilioni 371.42 

Matumizi yasiyokuwa na tija hutokana na kulipwa kwa malipo ambayo 
shirika husika halikupata manufaa sawia ya thamani ya fedha 
iliyolipwa. Matumizi ya aina hii ni yale yanayoepukika na yasiyo ya 
lazima, kama vile tozo za adhabu na riba zinazotokana na 
kutokuzingatia matakwa ya kisheria na kimkataba. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, nilibaini 
mashirika ya umma 12 kati ya mashirika 217 yaliyofanya matumizi 
yasiyokuwa na tija ya jumla ya shilingi bilioni 371.42, ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 413 ya matumizi yasiyokuwa na tija 
ikilinganishwa na mwaka jana ambapo kulikuwa na mashirika 17 yenye 
jumla ya shilingi bilioni 72.36. 

Matumizi yasiyokuwa na tija, kwa sehemu kubwa yanatokana na tozo 
za adhabu na riba kutokana na ucheleweshaji wa malipo ya wazabuni 
na wakandarasi; kuchelewa kupeleka ritani za kodi na kuchelewa 
kutuma makato ya kisheria ya watumishi kwa mamlaka husika; na 
kufanya malipo zaidi ya kazi halisi iliyofanyika. Hii inasababisha 
upotevu wa fedha za umma na kuzuia ufanisi wa matumizi sahihi ya 
rasilimali fedha zilizokabidhiwa kwa mashirika husika.  

Jedwali Na. 15 linaonesha orodha ya mashirika ya umma yenye 
matumizi ya fedha yasiyokuwa na tija katika mwaka wa fedha 
2023/24. 
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Jedwali Na. 15: Mashirika yenye matumizi yasiyokuwa na tija mwaka 
2023/24 

Na  Jina la Shirika Maelezo Kiasi 
Sh. ‘000 

1 Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

Riba iliyotokana na barua za udhamini 
wa malipo (Letter of Credit) 
zilizobadilishwa kuwa mikopo yenye 
riba kutokana na kukosa fedha za kulipa 
muda wa malipo ulipofika, riba 
kutokana na ucheleweshaji wa malipo 
ya ununuzi wa gesi, riba kutokana na 
ucheleweshwaji wa malipo ya 
wakandarasi wa mradi wa kufua umeme 
wa Julius Nyerere, na Kampuni ya kufua 
umeme ya Independent Power Tanzania 
Limited (IPTL), pamoja na gharama 
zilizolipwa kwa kazi ya usanifu wa 
jengo, ambayo utumizi wake 
ulisitishwa kufuatia kubadilishwa kwa 
eneo la ujenzi wa ofisi za Shirika la 
Umeme Tanzania mkoa wa Kilimanjaro 

295,729,095 

2 Shirika la 
Nyumba la Taifa 

Gharama za ziada zilizotokana na 
mabadiliko ya kazi, kusitishwa kwa 
mradi, riba, na kupanda kwa bei wakati 
wa kuanza upya kwa mradi wa Kawe 
711 mwezi Agosti 2022, baada ya 
kusitishwa mwezi Aprili 2018 kutokana 
na ucheleweshaji wa malipo ya madai 
ya mkandarasi; pamoja na adhabu za 
ucheleweshaji (liquidated damages) 
zilizotozwa na Wakala wa Huduma za 
Ununuzi serikalini kutokana na 
kuchelewa kukamilika kwa majengo ya 
ofisi za Wakala huo. 

49,430,360 

3 Kampuni ya 
Huduma za Meli  

Malipo ya faini kwa kuchelewesha 
kulipa madai ya mkandarasi kwa ajili ya 
kusanifu na kujenga meli mpya (MV 
Mwanza) 
 

5,836,472 

4 Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar 
es Salaam 

Riba kutokana na ucheleweshwaji wa 
malipo ya madai ya mkandarasi wa 
mradi wa ujenzi wa jengo la Maji House 

2,472,515 

5 Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro  

Riba iliyotozwa kutokana na 
ucheleweshaji wa malipo ya madai ya 
mkandarasi, mkandarasi kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya changalawe 
kutoka Endulen mpaka Ndutu pamoja 
na gharama za kuhifadhi mizigo 
bandarini na kwenye ghala la dhamana 
zilizosababishwa na ucheleweshaji wa 
utoaji wa magari mawili ya Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro. 

72,944 

6 Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 
Dodoma  

Riba iliyotokana na ucheleweshaji wa 
malipo kwa mkandarasi 

35,023 

7 Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bandari 
Tanzania 

Malipo ya riba na faini yaliyotokana na 
ukadiriaji wa chini wa kodi ya mapato 
ya kampuni na ucheleweshaji wa 
kuwasilisha marejesho ya kodi. 

17,353,240 



 

 58 

Na  Jina la Shirika Maelezo Kiasi 
Sh. ‘000 

8 Baraza la 
Ushauri la 
Watumiaji wa 
Huduma za 
Nishati na Maji 

Faini kwa ucheleweshaji wa kuwasilisha 
tozo ya ujuzi na maendeleo kwa kipindi 
cha kati ya miezi 2 hadi 11 

24,087 

9 Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara 
Tanzania  

Malipo ya faini kutokana na 
ucheleweshaji wa kulipa michango ya 
pesheni ya watumishi saba kwenda kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya 
Umma. 

53,181 

10 Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili  

Faini zilizotozwa kutokana na 
ucheleweshaji wa kuwasilisha 
michango ya pensheni kwa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya Umma. 

31,893 

11 Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 
Mbeya  

Faini na riba zilizotokana na 
ucheleweshaji wa kutuma makato ya 
kisheria kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
wa Sekta ya Umma, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

10,917 

12 Bodi ya Nafaka 
na Mazao 
Mchanganyiko 

Ucheleweshaji wa kukamilisha 
mashauri ya kinidhamu kwa kipindi cha 
miezi 7 hadi 12 zaidi ya miezi mitatu 
iliyoainishwa kisheria bila kibali cha 
Katibu Mkuu Utumishi kwa mujibu wa 
Kanuni ya 37 ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022, hali iliyopelekea 
ulipaji wa mishahara kwa watumishi 
saba waliosimamishwa kazi kwa muda 
mrefu. 

370,627 

 Jumla   371,420,354 
Chanzo: Nyaraka na taarifa za mashirika husika za matumizi na malipo 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyoripotiwa: (a) yaboreshe 
na kuimarisha udhibiti na mikakati ya usimamizi wa matumizi, 
ikiwemo kuandaa na kutekeleza mikakati yenye kuendana na 
uhalisia katika usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kuhakikisha 
madeni yanalipwa kwa wakati; na (b) kuongeza udhibiti wa 
malipo ili kuepuka matumizi yasiyokuwa na tija. 

7.2 Matumizi Yasiyostahili ya shilingi bilioni 6.75 

Matumizi yasiyostahili yanatokana na malipo ambayo hayakidhi 
vigezo na matakwa ya kisheria na udhibiti, makubaliano ya 
kimkataba, na viwango vya uhasibu. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, nilibaini 
mashirika ya umma 10 yaliyokuwa na matumizi yasiyostahili yenye 
jumla ya shilingi bilioni 6.75 ikiwa ni ongezeko la asilimia 45 
kulinganisha na matumizi ya shilingi bilioni 4.64 katika mashirika 11 
kwa mwaka jana.  
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Matumizi mengi yasiyostahili yalihusisha malipo kwa mkandarasi 
zaidi ya kazi halisi iliyofanyika, malipo ya posho yaliyozidi viwango 
vilivyoidhinishwa, pamoja na malipo kwa wapokeaji wasiostahiki, 
wakiwemo watumishi waliokwisha ondoka kazini na wale waliokuwa 
wakikaimu bila idhini ya Katibu Mkuu Utumishi. 

Upungufu huu unaonesha uwepo wa matumizi mabaya ya fedha za 
umma, na kuongeza wasiwasi wa kuwepo kwa udanganyifu na 
kuhatarisha ufanisi na usimamizi wa matumizi ya rasilimali fedha 
katika mashirika tajwa. Jedwali Na. 16 linaonesha mashirika ya 
umma yenye matumizi yasiyostahili mwaka 2023/24. 
 
Jedwali Na. 16: Mashirika yenye matumizi yasiyostahili mwaka 
2023/24 
Na  Jina la Shirika  Maelezo Kiasi 

Sh. ‘000 
1.  Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko 
Malipo ya 
mishahara kwa 
wafanyakazi wa 
mkataba 
walioajiriwa nje 
ya Mpango wa 
Utumishi wa Bodi 
na bila idhini ya 
Katibu Mkuu 
Utumishi 

2,055,146 

2.  Shirika la Umeme Tanzania Mishahara 
iliyolipwa kwa 
watumishi 
waliokwisha 
ondoka kazini, 
pamoja na posho 
za kukaimu 
zilizolipwa kwa 
watumishi 
waliokaimu bila 
idhini ya Katibu 
Mkuu Utumishi. 

2,041,861 

3.  Kampuni ya Ndege Tanzania Malipo ya posho za 
usafiri na nyumba 
yaliyozidi viwango 
vilivyoidhinishwa 

1,315,830 

4.  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 

Posho za kukaimu 
zilizolipwa kwa 
watumishi 
waliokaimu bila 
idhini ya Katibu 
Mkuu Utumishi 

561,675 

5.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro  

Malipo 
yaliyofanywa kwa 
mkandarasi zaidi 
ya kazi halisi 
iliyofanywa. 

536,712 

6.  Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya Usafirishaji 
na Usambazaji wa Umeme  

Posho ya 
madaraka 
iliyolipwa, ingawa 
haipo kwenye 

77,600 
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Na  Jina la Shirika  Maelezo Kiasi 
Sh. ‘000 

mpango wa 
motisha wa 
kampuni 
ulioidhinishwa. 

7.  Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania 

Malipo ya posho ya 
nyumba zaidi ya 
kiwango 
kilichoidhinishwa. 

71,695 

8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Njombe  

Malipo ya posho za 
nyumba, simu na 
umeme kwa 
watumishi nane 
waliokaimu, 
ambao uteuzi wao 
haukuidhinishwa 
na Katibu Mkuu 
Utumishi. 

55,996 

9.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Malipo ya 
mshahara kwa 
watumishi 
waliokuwa 
kwenye likizo ya 
bila malipo. 

19,920 

10.  Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

Malipo ya 
mshahara kwa 
watumishi 
walioondoka 
kazini. 

17,860 

 
Jumla   6,754,295 

Chanzo: Nyaraka na taarifa za mashirika husika za matumizi na malipo 

Aidha, kufuatia ukaguzi wangu, Hospitali ya Taifa Muhimbili 
imechukua hatua ya kuwaondoa watumishi husika kwenye orodha ya 
malipo ya mishahara. Vilevile, uongozi wa Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro umeahidi kurejesha fedha zilizolipwa kupita kiasi kwa 
kukata kwenye malipo yatakayofuata ya mkandarasi. Fedha hizi 
zingepotea kama mapungufu haya yasingebainika katika ukaguzi 
wangu. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyoripotiwa: (a) yaimarishe 
udhibiti kuhakikisha kuwa malipo ya posho za kukaimu na mafao 
mengine yanatolewa tu kwa watumishi wa kukaimu 
walioidhinishwa na Katibu Mkuu (Utumishi); (b) yahakikishe kuwa 
malipo yanatolewa tu kwa kazi iliyothibitishwa ipasavyo ambayo 
inaonesha kazi halisi iliyofanywa; na (c) yachukue hatua za mara 
moja kurejesha fedha zilizolipwa kwa matumizi yasiyostahili. 

7.3 Masurufu ambayo Hayajarejeshwa kwa Muda Mrefu ya shilingi 
bilioni 5.34 

Kuanzia kanuni ya 96 hadi 103 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
zinatoa mwongozo juu ya usimamizi wa masurufu, ambao pia 
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umeakisiwa katika kanuni za fedha za mashirika ya umma. Kanuni 
hizo zinataka masurufu kurejeshwa ndani ya siku saba hadi 14 baada 
ya kukamilika kwa shughuli husika; na kutotoa masurufu mengine 
kwa mtumishi kabla ya kuwasilisha vielelezo vya uthibitisho wa 
matumizi ya masurufu ya awali; na ikitokea mtumishi kashindwa 
kuwasilisha vielelezo vya uthibitisho wa matumizi anapaswa 
kukatwa moja kwa moja kwenye malipo yake ya mshahara. 

Ukaguzi ulibaini mashirika ya umma nane yaliyokuwa na masurufu ya 
jumla ya shilingi bilioni 5.34 ambayo hayajarejeshwa kwa muda 
mrefu kwa kipindi cha kuanzia siku 10 hadi siku 1,140 baada ya 
kukamilika kwa kazi husika. Kiasi hicho ni ongezeko la asilimia 29 
ikilinganishwa na mwaka jana ambapo mashirika ya umma 16 
yaliyokuwa na jumla ya masurufu ya shilingi bilioni 4.12 ambayo 
hayakuwa yamerejeshwa. Jedwali Na. 17 linaonesha mashirika ya 
umma yenye masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu 
kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

Kuwapo kwa masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu 
kunatoa mianya ambayo inaweza kutumika kufanya udanganyifu na 
matumizi mabaya ya fedha za umma. Pia, kunaweza kusababisha 
kupotosha taarifa za kifedha, kwa kuwa masurufu huwekwa kama 
sehemu ya madai kutoka kwa wafanyakazi lakini katika hali halisi 
matumizi yake huwa yamekwisha kamilika; hivyo kupaswa kuwa 
sehemu ya matumizi na siyo madai. 

Jedwali Na. 17: Mashirika yenye masurufu ambayo hayajarejeshwa 
kwa muda mrefu kwa mwaka 2023/24 
Na  Jina la Shirika  Uchelewaji 

(Siku) 
Kiasi 

(Sh. ‘000) 
1.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga 

Tanzania 
14 hadi 90 2,164,329 

2.  Chuo cha Uhasibu Arusha  90 hadi 1,140 1,410,847 
3.  Kampuni ya Magazeti ya 

Serikali Tanzania 
14 hadi 1,080 558,611 

4.  Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili  

14 hadi 1,095 
428,273 

5.  Shirika la Posta Tanzania Zaidi ya siku 14 347,815 
6.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu 

na Wakaguzi wa Hesabu 
10 hadi 332 

275,206 
7.  Chuo Kikuu cha Dodoma  271 hadi 312 140,255 
8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Mbeya  
10 hadi 201 18,333 

 
Jumla   5,343,669 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa na nyaraka za masurufu za mashirika husika 

Ninapendekeza mashirika husika yasimamie na kuhakikisha 
masurufu  yanarejeshwa kwa wakati ikiwa ni pamoja na kuwakata 
mishahara watumishi ambao hawajafanya marejesho ya masurufu 
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ama kwa kutowasilisha vielelezo vya ushahidi wa matumizi ya 
masurufu. 

7.4 Malipo ya Awali Yanayoweza Kupelekea Hasara ya shilingi bilioni 
7.51 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mwezi Julai 2017, Shirika la 
Umeme Tanzania liliingia mkataba Na. PA/001/2016/HQ/G/01 wa 
miaka mitatu na mzabuni kwa ajili ya ugavi wa vifaa vya usambazaji 
wa huduma za umeme kwa mradi wa wateja 250,000 wenye thamani 
ya shilingi bilioni 33.68 ikiwa ni pamoja na Kodi ya Ongezeko la 
Thamani. Kwa mujibu wa masharti ya mkataba, Shirika lilifanya 
malipo ya awali ya shilingi bilioni 6.73. Hata hivyo, hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Oktoba 2024, ikiwa ni miaka saba baadaye, mzabuni 
bado hajatekeleza majukumu yake ya kimkataba, na hivyo kufanya 
urejeshwaji wa malipo yaliyofanyika kuwa na shaka. Hali hii inaweza 
kusababisha hasara ya shilingi bilioni 6.73 kwa Shirika endapo fedha 
hizo hazitarejeshwa. 

Vilevile, nilibaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2024, Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine kilifanya malipo ya awali ya shilingi milioni 
783.25 kwa ajili ya ununuzi wa mali na vifaa vya matumizi ya ofisi, 
ambapo wazabuni hawakuwa wamewasilisha mali na bidhaa hivyo 
kwa zaidi ya miezi 12. 

Malipo ya awali yaliyokaa kwa muda mrefu kutokana na 
ucheleweshaji wa uwasilishaji wa bidhaa na huduma yanapelekea 
mashirika husika kushindwa au kuchelewesha kutoa huduma kwa 
wakati na hivyo kukwamisha upatikanaji wa manufaa 
yanayotarajiwa kwa umma. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma yaliyoripotiwa: (a) 
yashirikiane na wazabuni husika ili kuhakikisha mali, vifaa na 
bidhaa ambazo hazijawasilishwa ziwasilishwe kwa wakati; (b) 
yachukue hatua za kisheria, ikiwemo kutoza adhabu na riba, ili 
kudai fidia kwa faida na manufaa yaliyopotea; na (c) yaimarishe 
udhibiti wa ndani kwa kufanya mapitio ya mara kwa mara na 
kufuatilia malipo yaliyofanywa kwa wazabuni ili kuhakikisha 
utoaji wa bidhaa na huduma zinazokusudiwa kwa wakati. Katika 
hali ya ucheleweshaji wa muda mrefu, hatua za kurejesha fedha 
zichukuliwe mara moja. 

7.5 Madeni ya Muda Mrefu ya Jumla ya shilingi trilioni 3.70 

Madeni ni madai halali ambayo bado hayajalipwa kwa bidhaa, kazi 
ama huduma zilizotolewa kwa mashirika ya umma. Kushindwa 
kuwalipa wadai kwa wakati kunaweza kusababisha adhabu, riba, na 
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kuzorota kwa mahusiano na wadai hao pamoja na wadau wengine 
muhimu. 

Wakati wa ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2024, nilibaini kuwa mashirika ya umma 66 yalikuwa na madeni ya 
jumla ya shilingi trilioni 3.70 ambayo hayajalipwa kwa kipindi cha 
zaidi ya miezi 12. Taarifa za kina za madeni kwa kila shirika 
zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. VI. 

Pia, uchambuzi zaidi katika mashirika ya umma yaliyo na madeni ya 
zaidi ya shilingi bilioni 50 ulibainisha yafuatayo: 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA): Deni 
lililoripotiwa la shilingi trilioni 1.02 linajumuisha shilingi bilioni 
721.47 sawa na asilimia 70 zinazohusiana na mchango wa Serikali wa 
asilimia 70, shilingi bilioni 134.77 sawa na asilimia 13 zinazohusiana 
na mchango wa asilimia 15 ya mapato ghafi katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali, shilingi bilioni 126.22 sawa na asilimia 12 zinazohusiana na 
wazabuni wa bidhaa na huduma, na shilingi bilioni 46.46 sawa na 
asilimia 5 zilizowekwa kama dhamana ya mikataba ya uhandisi. 
Ucheleweshwaji wa malipo unatokana na mapato ya vyanzo vya 
ndani yasiyotosheleza kulipa madai ya wazabuni na mchango wa 
asilimia 15 ya mapato ghafi. Kwa upande mwingine, Uongozi 
umeomba kusamehewa kwa deni linalotokana na mchango wa 
asilimia 70 kutoka kwa Msajili wa Hazina, ombi hilo bado 
halijakubaliwa. 

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO): Deni lililoripotiwa la 
shilingi trilioni 1.00 linajumuisha shilingi bilioni 668.54 sawa na 
asilimia 66 zinazohusiana na taasisi za Serikali, na shilingi bilioni 
337.47 sawa na asilimia 34 zinazodaiwa na sekta binafsi. 
Ucheleweshwaji wa malipo haya unatokana na changamoto za 
mtiririko wa fedha zilizotokana na mapato yasiyotosheleza kutoka 
vyanzo vya ndani. 

Shirika la Reli Tanzania (TRC): Deni lililoripotiwa la shilingi bilioni 
661.32 linajumuisha shilingi bilioni 416.34 sawa na asilimia 63 
zinazohusiana na kodi, ushuru, na riba linazodaiwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA); wakati kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 
244.98 sawa na asilimia 37 kinahusiana na miradi ya reli, ikijumuisha 
shilingi bilioni 228.68 sawa na asilimia 93 zinazohusiana na mradi wa 
Reli ya Kisasa (SGR). 

Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL): Deni lililoripotiwa la shilingi 
bilioni 434.34 linajumuisha shilingi bilioni 354.21 (82%) 
zinazohusiana na taasisi za Serikali, na shilingi bilioni 80.13 (18%) 
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zinazodaiwa na sekta binafsi. Uchambuzi zaidi ulibainisha kuwa kati 
ya deni la Serikali la shilingi bilioni 354.21, shilingi bilioni 260.19 
(73%) zinahusiana na malipo ya ukodishaji ndege kwa masharti nafuu 
kwa Wakala wa Ndege za Serikali ya Tanzania (TGFA). 
Kucheleweshwa kwa ulipaji wa madeni haya kunatokana na mapato 
yasiyotosheleza kutoka vyanzo vya ndani, pamoja na changamoto 
katika usimamizi na utekelezaji wa mkataba wa ukodishaji ndege na 
TGFA. 

Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL): Deni lililoripotiwa la 
shilingi bilioni 132.80 linajumuisha shilingi bilioni 60.94 sawa na 
asilimia 46 zinazohusiana na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kwa ada za masafa ya mawasiliano, namba maalumu za 
huduma, na mirabaha; shilingi bilioni 43.87 sawa na asilimia 33 
zinazodaiwa na Kampuni ya Helios Towers Tanzania kwa huduma za 
kupangisha miundombinu ya mawasiliano kwenye minara; na shilingi 
bilioni 27.99 sawa na asilimia 21 zinazohusiana na wazabuni 
wengine. Hali hii inatokana na ukata wa fedha wa Shirika la 
Mawasiliano Tanzania. 

Bohari Kuu ya Dawa (MSD): Deni lililoripotiwa la shilingi bilioni 
93.70 linajumuisha shilingi bilioni 61.59 sawa na asilimia 66 
zinazodaiwa na wazabuni wa dawa na vifaa tiba, na shilingi bilioni 
31.75 sawa na asilimia 34 zinazodaiwa na Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania (TMDA). Ucheleweshwaji wa kulipa madeni haya 
unatokana na watoahuduma za afya wa umma kutolipa madeni yao 
kwa wakati, hali inayosababisha changamoto ya mtiririko wa fedha 
katika Bohari Kuu ya Dawa. 

Shirika la Posta Tanzania (TPC): Deni lililoripotiwa la shilingi bilioni 
68.83 linajumuisha shilingi bilioni 54.7 sawa na asilimia 79 
zinazodaiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), shilingi bilioni 
8.8 sawa na asilimia 13 zinazodaiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
wa Sekta ya Umma (PSSSF), na kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 
5.33 sawa na asilimia 8 kinahusiana na wadai wengine. 
Ucheleweshwaji wa kulipa madeni haya unasababishwa na 
changamoto za ukwasi zinazolikabili Shirika. 

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA): 
Deni lililoripotiwa la shilingi bilioni 64.04 linajumuisha shilingi bilioni 
32.02 sawa na asilimia 50 zinazohusiana na miradi ya maji ikihusisha 
wakandarasi na wazabuni wa vifaa, shilingi bilioni 22.56 sawa na 
asilimia 35 zinazohusiana na bili za umeme, shilingi bilioni 4.81 sawa 
na asilimia 8 zinazohusiana na huduma za bonde la Mto Wami, 
shilingi bilioni 1.31 zinazohusiana na malipo ya huduma ya ulinzi, na 
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shilingi bilioni 3.3 sawa na asilimia 5 zinazohusiana na wazabuni na 
watoa huduma wengine, ikiwa ni pamoja na huduma za utangazaji 
na bima. Kucheleweshwa kwa ulipaji wa madeni haya kunatokana 
na kuchelewa kwa utoaji wa fedha za miradi ya maji kutoka Wizarani 
na mapato yasiyojitosheleza kutoka vyanzo vya ndani. 

Kampuni ya STAMIGOLD: Deni lililoripotiwa la shilingi bilioni 52.04 
linajumuisha shilingi bilioni 16.18  sawa na asilimia 31 zinazodaiwa 
na wazabuni wa mafuta; wakati kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 
35.86 sawa na asilimia 69 kinadaiwa na wakandarasi wa huduma 
uchimbaji na wazabuni wa huduma nyinginezo. Ucheleweshaji wa 
kulipa madeni haya unachangiwa na changamoto za mtiririko wa 
fedha kwenye Kampuni. 

Kwa ujumla madeni katika mashirika ya umma yalitokana na 
changamoto za mtiririko wa fedha zilizochangiwa na 
ucheleweshwaji na kukosekana  kwa fedha kutoka serikalini, 
kutokufanya vizuri kwa biashara za mashirika ya kibiashara, na 
mikakati duni ya usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kuhakikisha 
madeni yanalipwa kwa wakati. 

Kulimbikiza madeni, yaliyo tayari kulipwa, kwa muda mrefu 
kunashusha hadhi na kuharibu taswira ya mashirika ya umma na 
Serikali. Pia, wazabuni wanaweza kukataa kutoa huduma au kutoa 
huduma kwa masharti magumu kwa mashirika husika hivyo kuathiri 
utendaji wa shughuli za kila siku za mashirika hayo. Aidha, 
ucheleweshaji wa malipo kwa muda mrefu husababisha riba na 
adhabu ambazo zinakuwa gharama za ziada na zisizokuwa na tija. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika: (a) yaweke na 
kutekeleza mikakati madhubuti ya usimamizi wa mtiririko wa 
fedha pamoja na mipango bora ya utekelezaji ili kuhakikisha 
kuwa malimbikizo ya madeni yaliyoripotiwa yanalipwa bila 
kuchelewa zaidi, na kwa siku zijazo, madai ya wazabuni yalipwe 
kwa wakati; na (b) kwa madai yanayohitaji ufadhili wa Serikali, 
Serikali ihakikishe fedha zinatolewa kwa wakati kwa mashirika 
husika. 

7.6 Ununuzi wa Umeme kwa Kutegemea Taarifa za Mzalishaji pasipo 
Kuthibitishwa na Shirika la Umeme Tanzania  shilingi bilioni 2.91 
Kifungu cha 4.8 cha Jedwali la Tatu la Kanuni za Umeme (Maendeleo 
ya Miradi Midogo ya Umeme) za Mwaka 2020 kinataka kuwa mita kuu 
isomwe kwa pamoja na muuzaji na mnunuzi kila tarehe 1 ya mwezi 
(au tarehe nyingine itakayokubaliwa na pande zote) ili kubaini kiasi 
halisi cha umeme kilichosafirishwa kwenye mfumo wa mnunuzi 
tangu usomaji wa awali wa mita kuu. 
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Ukaguzi wa ankara za kila mwezi na fomu za usomaji wa mita kuu 
ya umeme ulionunuliwa na Shirika la Umeme Tanzania kutoka kwa 
mzalishaji wa umeme wenye thamani ya dola za Marekani milioni 
1.12 (sawa na shilingi bilioni 2.91), ulibaini kuwa ukokotoaji wa kiasi 
cha umeme kilichonunuliwa ulifanyika kwa kutumia taarifa za 
usomaji wa mita kuu ya muuzaji pekee, bila uthibitisho huru wa 
Shirika kupitia mita ya uhakiki. 
 

Aidha, hakukuwa na ushahidi unaoonesha kuwa Shirika lilishuhudia 
usomaji wa mita hiyo ili kuthibitisha ankara zilizotolewa, bali 
usomaji ulifanywa na muuzaji pekee, ambaye baada ya usomaji 
hutuma nakala ya taarifa kwa Shirika. Hali hii inatoa mianya ya 
udanganyifu na inaweza kusababisha malipo kupita kiasi kwa kuwa 
hakuna uhakika kuwa kiasi cha umeme kilichotozwa kinalingana na 
matumizi halisi. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe 
linafanya uhakiki wa taarifa za ununuzi wa umeme ili kuthibitisha 
taarifa za usomaji wa mita kuu, na pia lihakikishe kuwa usomaji 
wa mita kuu unafanywa kwa pamoja. 
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SURA YA NANE 
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USIMAMIZI WA BAJETI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

8.0 Utangulizi 

Usimamizi thabiti wa bajeti unawezesha utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa kwa mujibu wa malengo ya Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 na mipango ya 
kimkakati ya mashirika ya umma. Aidha, mchakato huu 
unasimamiwa na Sheria ya Bajeti, Sura ya 439, kanuni na miongozo 
yake. 

Nilikagua mchakato wa uandaaji na utekelezaji wa bajeti ya 
mashirika ya umma 217 na kubaini kuwa mashirika 173 yalifuata 
sheria za bajeti, ingawa kulikuwepo na mapungufu machache 
yanayohitaji maboresho. 

Sura hii inaangazia masuala muhimu, yakiwemo utoaji hafifu wa 
fedha za bajeti kutoka Serikali kuu, ukusanyaji pungufu wa mapato 
kutoka vyanzo vya ndani, matumizi ya fedha zaidi ya bajeti, 
upungufu uliobainika katika fedha za bakaa, ushirikishwaji 
usioridhisha wa wadau katika kuandaa na kutekeleza bajeti, pamoja 
na upungufu katika matumizi ya mifumo ya usimamizi na udhibiti wa 
bajeti. 

8.1 Muendelezo wa Utoaji wa Fedha za Bajeti Pungufu kutoka 
Serikalini wa shilingi bilioni 485.91 
Kwa miaka iliyopita, nimekuwa nikiripoti mara kwa mara kuhusu 
Serikali kutotoa kikamilifu fedha zilizoidhinishwa kwa mashirika ya 
umma. Katika mwaka wa fedha 2023/24, tathmini yangu ya 
utekelezaji wa bajeti ilionesha kuwa mashirika ya umma 66 kati ya 
188 (Bila kujumuisha mashirika ya umma ya kibiashara) hayakupokea 
zaidi ya asilimia 10 ya fedha zilizopangwa kwenye bajeti kwa mwaka 
wa fedha ulioishia 30 Juni 2024. 

Mashirika haya yalitarajia kupokea shilingi trilioni 1,074.31 bilioni 
kutoka serikalini katika mwaka wa fedha 2023/24, lakini Serikali 
ilitoa shilingi bilioni 588.40, sawa na asilimia 55 ya bajeti 
iliyoidhinishwa, hali iliyosababisha upungufu wa shilingi bilioni 
485.91, sawa na asilimia 45 (Rejea Kiambatisho Na. VII). 

Hii inaonesha kuwa hatua stahiki hazikuchukuliwa kushughulikia 
changamoto hii, kama inavyoonekana katika mwenendo wa miaka 
iliyopita ambapo, katika mwaka wa fedha 2022/23, shilingi trilioni 
1.01 (sawa na asilimia 48 ya bajeti yote) hazikutolewa, mwaka wa 
2021/22 shilingi bilioni 161.88 (sawa na asilimia 30 ya bajeti yote) 
hazikutolewa na mwaka wa 2020/21 shilingi trilioni 1.13 (sawa na 
asilimia 29 ya bajeti yote) hazikutolewa. Mwenendo huu 
umeoneshwa kwenye Kielelezo Na.1. 
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Kielelezo Na. I: mwenendo wa utoaji hafifu wa fedha za bajeti kutoka 
Serikalini 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka katika taarifa za ukaguzi 

 

Utoaji pungufu wa fedha za bajeti kutoka serikalini unaathiri kwa 
kiasi kikubwa mashirika ya umma katika kutekeleza shughuli zao kwa 
ufanisi, na kusababisha kushuka kwa ubora na wingi wa huduma 
zinazotolewa kwa umma. 

Narudia mapendekezo yangu kuwa Serikali ihakikishe uhalisia wa 
makadirio ya bajeti yanayowasilishwa na mashirika ya umma, na 
baada ya kuidhinishwa, itoe kikamilifu fedha zilizoidhinishwa ili 
kuimarisha utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na mashirika 
husika na kufikia malengo yao. 

8.2 Ukusanyaji Pungufu wa Mapato Yatokanayo na Vyanzo vya Ndani 
wa shilingi trilioni 2.07 
Mashirika ya umma hukusanya mapato kutoka vyanzo mbalimbali 
kama ada, mauzo, mapato ya uwekezaji, na vyanzo vingine, 
ambavyo hutumiwa kwa matumizi ya kawaida na ya maendeleo. 
Mapato haya huainishwa kama mapato yao ya ndani. 

Nilibaini mashirika ya umma 80 kati ya 217 yalikusanya shilingi 
trilioni 2.57, sawa na asilimia 55 ya fedha zote za bajeti ya mapato 
ya vyanzo vyao vya ndani ambayo ni shilingi trilioni 4.64. Hivyo, 
jumla ya shilingi trilioni 2.07, sawa na asilimia 45 ya fedha za bajeti 
ya mapato ya nyanzo vyao vya ndani, hazikukusanywa (Rejea 
Kiambatisho Na. VIII). 

Hii inaonesha kuwa hatua stahiki hazikuchukuliwa katika 
kushughulikia upungufu wa ukusanyaji wa mapato, kama 
inavyoonekana katika ripoti zangu za miaka iliyopita ambapo 
upungufu wa ukusanyaji ulikuwa shilingi bilioni 284.71 (asilimia 36 
ya bajeti yote) katika mwaka wa 2022/23, shilingi trilioni 1.61 
(asilimia 63 ya bajeti yote) katika mwaka wa 2021/22, na shilingi 
bilioni 174.63 (asilimia 32 ya bajeti yote) katika mwaka wa 2020/21. 
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Utoaji hafifu wa fedha za bajeti kutoka Serikalini
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Uchambuzi wangu ulibaini kuwa mashirika ya umma sita yalikuwa na 
mwenendo usioridhisha katika ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 
miaka mitatu mfululizo, ikiwemo: Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania, Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda Tanzania, Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini, na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro, kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na II. 

Kielelezo Na. II: Ongezeko la upungufu wa ukusanyaji wa mapato ya 
ndani kwa mashirika ya umma 

 
Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi katika taarifa za ukaguzi 

Aidha, sababu za upungufu katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo 
na vyanzo vya ndani zilikuwa kama ifuatavyo; Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira zinakabiliwa na changamoto za kukusanya 
madeni kutoka kwa mashirika ya Serikali na upotevu wa maji wakati 
wa usambazaji unaopelekea kupoteza mapato. 

Katika taasisi za elimu ya juu, udahili wa wanafunzi umepungua na 
kuwa chini ya matarajio kutokana na makadirio ya bajeti ya udahili 
yasiyo na uhalisia, umuhimu wa programu zinazotolewa na chuo kwa 
wanafunzi na upatikanaji mdogo wa mikopo ya wanafunzi kutoka 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

Vilevile, mamlaka za udhibiti zinakutana na changamoto katika 
ukusanyaji wa ada za kila mwaka kutoka kwa wadau wao kutokana 
na mifumo duni ya ukusanyaji.  

Mapato yasiyokusanywa husababisha upungufu wa fedha, kuathiri 
shughuli zilizopangwa na kuzuia kufikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 
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Ninapendekeza mashirika ya umma husika (a) yafanye tathmini 
kamili katika mifumo yao ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, 
ikiwemo kutambua maeneo dhaifu na kutengeneza mikakati ya 
kuboresha ukusanyaji wa mapato, na (b) yaandae makadirio ya 
bajeti ya mapato ya ndani katika uhalisia. 

 
8.3 Matumizi ya Fedha Zaidi ya Bajeti bila Kuidhinishwa shilingi bilioni 

7.65 
 

Nilibaini mashirika ya umma 12 yalikuwa na bajeti iliyoidhinishwa ya 
shilingi bilioni 22.50 lakini yalifanya matumizi ya shilingi bilioni 
30.15. Hali hiyo ilisababisha kuwa na matumizi ya shilingi bilioni 7.65 
ambayo hayakuwa katika bajeti au yalitumia zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti. Matumizi haya ya zaidi ya kiasi cha 
bajeti hayakupata idhini ya afisa masuuli wala Bodi ya wakurugenzi 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.  18. 

Jedwali Na. 18: Mashirika ya umma yaliyofanya matumizi zaidi ya 
kiwango cha bajeti 

Na
. 

Mashirika ya umma Bajeti  
iliyoidhini 
shwa 

Matumizi  
halisi 

Nakisi ya 
bajeti 

Sh. ‘000 
1 Mamlaka ya Afya ya Mimea na 

Viuatilifu Tanzania 
6,012,840  8,862,010  (2,849,170) 

2 Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

   8,013,415  8,993,279  (979,864) 

3 Chuo cha Usimamizi wa Fedha  1,962,763   2,853,693  (890,930) 
4 Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara Tanzania 
2,281,915  2,790,209  (508,294) 

5 Kampuni ya Mkulazi 770,394  1,253,704  (483,310) 
6 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 

Tanzania 
241,824  627,173  (385,349) 

7 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 
za Bahari 

354,998  732,264  (377,266) 

8 Kampuni ya Majengo ya Biashara 
ya Jiji la Mwanza 

92,358  400,942  (308,584) 

9 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

1,454,503 1,745,286  (290,783) 

10 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

0 281,674  (281,674) 

11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Same Mwanga 

337,877  508,947  (171,070) 

12 Kampuni ya TTCL Pesa 985,884  1,109,101  (123,217) 
  Jumla 22,508,771 30,158,282  (7,649,511) 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti 
 

Hii inaonesha kuwa hatua stahiki hazijachukuliwa katika kuhakikisha 
mashirika ya umma yanafuata bajeti zao, kwani nilibaini kasoro hii 
katika miaka iliyopita. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mashirika 
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nane yalitumia jumla ya shilingi bilioni 21.14 zaidi ya bajeti bila 
idhini, huku mwaka wa fedha 2021/22 mashirika saba yalitumia zaidi 
ya bajeti kwa shilingi bilioni 118.04 bila idhini. 

Aidha, kati ya mashirika yalioainishwa katika ripoti za miaka 
iliyopita, Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila  ilitumia zaidi ya 
kiasi cha bajeti bila kufuata utaratibu kwa miaka miwili mfululizo, 
ambapo matumizi yalikuwa shilingi milioni 979.86 katika mwaka wa 
2023/24 na shilingi bilioni 1.26 katika mwaka wa 2022/23. 

Hii inatokana na kutokuwa na Mfumo madhubuti unaosimamia na 
kudhibiti matumizi ya fedha zilizopangwa na kutofanya marejeo ya 
bajeti. Kwa mfano, katika Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila, 
hali hii ilitokana na ukosefu wa ufuatiliaji na udhibiti thabiti wa 
bajeti ndani ya mfumo wa malipo. Wakati huo, katika Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Same Mwanga, matumizi zaidi ya 
bajeti yalitokana na ukosefu wa mfumo wa udhibiti wa bajeti. 

Aidha, Nilibaini sababu nyingine za matumizi zaidi ya bajeti, 
zikiwemo: 

• Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania ilipokea maelekezo kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kutekeleza shughuli ambazo 
hazikupangwa kwenye bajeti katika maadhimisho ya Nanenane. 

 
• Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania ilitumia zaidi ya 

bajeti kutokana na muunganiko wa Taasisi ya Utafiti ya Viuatilifu 
Tanzania  na Sekta ya Afya ya Mimea  kuunda Mamlaka 
hiyo.Hivyo,Mamlaka hiyo (ambapo awali ilikuwa  Taasisi ya Utafiti 
ya Viuatilifu Tanzania ) iliagizwa na Wizara ya Kilimo kutekeleza 
shughuli za Sekta ya Afya ya Mimea bila kujumuisha bajeti yake. 
Pia, Mamlaka hiyo ililipa mchango  kwenye mfuko mkuu wa Serikali 
zaidi ya kiasi kilichotengwa kwenye bajeti kutokana na makusanyo 
ya mapato ya ndani kuzidi kiwango kilichopangwa. 

 
• Vilevile, Chuo cha Usimamizi wa Fedha kililipa mchango kwenye 

mfuko mkuu wa Serikali zaidi ya kiasi kilichotengwa kwenye bajeti 
kutokana na maelekezo ya Msajili wa Hazina. 

• Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania ilitumia zaidi ya 
bajeti yake katika maandalizi ya muungano wa Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini na Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo. 
 
Matumizi ambayo hayakuwa kwenye bajeti au zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti yanakwamisha utekelezaji kamili 
wa shughuli zilizopangwa kufanyika kwa mwaka husika, hatimaye 
huathiri malengo ya shirika na nidhamu ya matumizi ya fedha za 
umma. 
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Ninarudia mapendekezo yangu kuwa mashirika ya umma 
yahakikishe: (a) Yanafanya makadirio sahihi ya bajeti na kufanya 
marejeo ya bajeti katikati ya mwaka ili kuzingatia mabadiliko 
yanayotarajiwa; (b) Yanapata idhini kutoka kwa mamlaka husika 
katika kufanya matumizi ambayo hayakuwa katika bajeti; na 
(c) Yanatumia mfumo wa udhibiti wa bajeti na kuzingatia sheria 
za bajeti na kanuni zake. 

8.4 Upungufu Uliobainika katika Fedha za Bakaa  
 

(i) Uwepo wa Fedha za Bakaa Zisizotumika Ndani ya Muda Uliowekwa 
shilingi bilioni 1.19 
Kanuni ya 21 ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015 inamtaka afisa 
masuuli kuwasilisha ombi la kuhama na bakaa  kwenda mwaka wa 
fedha unaofuata, kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali, akitoa maelezo ya 
sababu za kutotumia fedha hizo kwa mwaka wa fedha husika. Aidha, 
Kanuni ya 21(3) ya Kanuni hizo inabainisha kuwa fedha(bakaa) 
ambazo hazikutumika mpaka mwisho wa robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha unaofuata, zirudishwe kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Nilibaini kuwa mashirika ya Umma manne hayakurudisha bakaa 
zenye jumla  ya shilingi bilioni 1.19 kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 
baada ya robo ya kwanza ya mwaka wa fedha uliofuata (2023/24). 
Aidha, hadi tarehe 30 Juni 2024, fedha hizo bado zilikuwa 
hazijarejeshwa, isipokuwa Chuo cha Uhasibu Arusha, ambacho 
kilirejesha bakaa ya chuo hicho mnamo Juni 2024, ikiwa ni miezi tisa 
baada ya muda uliowekwa kupita. Taarifa ya mashirka hayo 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 19. 

Jedwali Na. 19: Mashirika ya umma yaliyokuwa na bakaa zisizotumika 
ndani ya muda uliowekwa 

Na. Mashirika ya umma Bakaa  
iliyo vuka 
mwaka 

Bakaa 
iliyotumika 

Bakaa iliyobaki 

Sh. ‘000 
1 Mamlaka ya Hifadhi ya 

Eneo la Ngorongoro 
1,899,732 1,320,243 579,489 

2 Chuo cha Uhasibu Arusha 2,114,387 1,897,613 216,774 
3 Kituo cha Zana za Kilimo 

na Teknolojia Vijijini 
410,991 175,101 235,890 

4 Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania 

664,159 507,905 156,254 

  Jumla 5,089,269 3,900,862 1,188,407 
Chanzo: Taarifa za  bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/24 

Hii inasababishwa na utekelezaji usioridhisha wa shughuli 
zilizokusudiwa. Hali ya menejimenti kushindwa kurejesha fedha 
ambazo hazikutumika kwa wakati unaotakiwa kunaweza pelekea 
fedha kutumika katika matumizi ambayo hayakupangwa. 
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Ninapendekeza mashirika ya Umma yahakikishe: (a) Shughuli 
zilizokusudiwa zinatekelezwa kwa muda husika ili kuhakikisha 
bakaa zinatumika ndani ya muda uliowekwa; na (b) Kurudisha 
fedha zote ambazo hazikutumika kama ilivyoainishwa kwenye 
Kanuni za Bajeti. 

(ii) Kutofuatilia Matumizi ya Bakaa katika  Shirika la Bima la Taifa 
shilingi bilioni 22.42 
Shirika la Bima la Taifa lilikuwa na bakaa ya shilingi bilioni 22.42, 
iliyokusudiwa kutumiwa katika robo ya kwanza ya mwaka uliofuata, 
kwa mujibu wa Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015. 

Hata hivyo, sikuweza kuthibitisha iwapo fedha hizo zilitumika ndani 
ya robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2023/24, kwani Shirika 
halikufuatilia matumizi ya fedha hizo. 

Ufuatiliaji usioridhisha unaweza kusababisha fedha hizo kutumika 
kwa shughuli ambazo hazikukusudiwa. 

Ninapendekeza  Shirika la Bima la Taifa liboreshe ufuatiliaji wa 
bakaa kupitia mifumo ya bajeti na kuandaa ripoti za utekelezaji 
kuhusu matumizi ya fedha hizo. 

 
(iii) Matumizi ya Bakaa shilingi bilioni 7.02 bila Idhini ya Mlipaji Mkuu 

wa Serikali 
Nilibaini kuwa Bodi ya Mkonge Tanzania na Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam walitumia bakaa zenye jumla ya shilingi bilioni 
1.12  na shilingi bilioni 5.9, mtawalia, bila idhini kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali, kinyume na Kanuni ya 21 (1) ya Kanuni za Bajeti 
za mwaka 2015. 

Hii ilitokana na kutokuomba idhini kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa 
wakati au ufuatiliaji usioridhisha baada ya kuomba idhini, hali 
ambayo inaweza kusababisha matumizi mabaya ya bakaa. 

Ninapendekeza Bodi ya Mkonge Tanzania na Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Dar es Salaam waombe idhini ya matumizi ya bakaa kwa 
wakati na wafuatilie mrejesho kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali 

8.5 Kutoshirikisha Wadau Pamoja na Kutozingatia  Mpango Mkakati 
katika Maandalizi ya Bajeti ya Mashirika ya Umma 

 
Mashirika ya umma yanatakiwa kuandaa mipango na makadirio ya 
bajeti kwa njia ya kushirikisha na kupata idhini kutoka kwa Mamlaka 
zao za Kisheria hususani Baraza la Wafanyakazi na Kamati ya Bajeti, 
Aidha, makadirio hayo yanatakiwa kuzingatia Mpango mkakati wa 
mashirika ya umma. 
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini kasoro mbalimbali zinazohusiana na 
uandaaji wa bajeti katika mashirika ya umma. Kasoro hizo 
zimeelezwa katika aya zifuatazo: 

 
(i) Kutoshirikisha Wadau Ipasvyo katika Maandalizi ya Bajeti ya 

Mashirika ya Umma 
Nilibaini kuwa mashirika ya umma saba hayakushirikisha ipasavyo 
wadau wao katika uandaaji wa bajeti kama nilivyoainisha katika 
Jedwali Na.20. Hata hivyo, jitihada zimefanyika ikilinganishwa na 
ripoti yangu ya awali, ambayo nilibaini mashirika ya umma 16 yenye 
tatizo hilo. 

Nilibaini kuwa kasoro hii imejirudia katika Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Bariadi na Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko, kama nilivyoripoti kwenye ripoti yangu ya mwaka 
2022/23.  

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi bado haina Kamati 
ya Bajeti, huku Kamati ya Bajeti ya Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko ikiwa haifanyi kazi ipasavyo. 

Jedwali Na. 20: Mashirika ya umma yenye ushiriki usioridhisha katika 
maandalizi ya bajeti 
Na. Mashirika ya umma Madhaifu yaliobainika 

1 Kampuni ya Ndege  
Tanzania 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

2 Chuo Kikuu Cha Mzumbe Kamati ya bajeti haijaundwa 

3 Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Kyela 
Kasumulu 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

4 Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Bariadi 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

5 Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

Barala la Wafanyakazi halijaundwa na 
hakuna Ushahidi kuonesha Kamati ya 
bajeti ilitelekeza majukumu yake 
ipasavyo 

6 Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Geita 

Hakuna Ushahidi kuonesha Kamati ya 
bajeti ilitelekeza majukumu yake 
ipasavyo 

7 Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania 

Hakuna Ushahidi kuonesha Kamati ya 
bajeti ilitelekeza majukumu yake 
ipasavyo 

  Chanzo: Taarifa za  bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/24 

Mashirika hayo hayakuzingatia umuhimu wa kushirikisha wadau wote 
katika mchakato wa maandalizi ya bajeti. Hali hii inaonesha 
kutokuwa na uwazi katika mchakato wa bajeti, hivyo kuibua shaka 
kuhusu uwajibikaji na usimamizi wa kifedha. 
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Ninapendekeza mashirika ya umma kutambua umuhimu wa 
ushiriki wa wadau wote katika maandalizi ya bajeti kwa ajili ya 
uwazi. 

(ii) Mashirika ya Umma Yaliyoandaa Bajeti bila Kuzingatia Mpango 
Mkakati 
Nilibaini kuwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko na Bodi ya 
Chai Tanzania zilikuwa na makadirio ya bajeti kwa mwaka wa fedha 
2023/24 ya shilingi bilioni 134.86 na shilingi bilioni 3.04, mtawalia, 
ambayo yalitokana na Mpango Mkakati uliopitwa na wakati wa 
2018/19–2022/23 na 2014/15–2018/19, mtawalia. Hii inamaanisha 
kuwa fedha zinaweza kutengwa katika shughuli ambazo hazikuwa 
kipaumbele, jambo linaloweza kusababisha ukosefu wa fedha kwa 
malengo yaliyokusudiwa. 

Aidha, nilibaini kuwa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi lilikuwa na shughuli zenye bajeti ya shilingi milioni 
393.49 ambazo hazikuwa kwenye Mpango Mkakati. Hii ilitokana na 
ukosefu wa mifumo madhubuti ya kufuatilia shughuli za bajeti dhidi 
ya malengo ya kimkakati, hali inayoweza kusababisha kutengwa kwa 
fedha kwenye shughuli zisizo za kimkakati, hivyo kusababisha 
upotevu wa rasilimali bila thamani halisi ya fedha. 

Ninapendekeza mashirika ya umma (a) yahakikishe wadau wa 
bajeti wanashiriki katika kuandaa bajeti na mpango mkakati, na 
(b) yazingatie Mpango Mkakati katika maandalizi ya Bajeti na 
kuweka mifumo ya ufuatiliaji na utekelezaji wa bajeti kwa 
kuzingatia mpango mkakati. 

8.6 Mapungufu katika Matumizi ya Mfumo wa Bajeti wa Serikali katika 
Mashirika ya Umma 
Aya ya 1.2(113)(ii) ya Miongozo ya Utayarishaji wa Mpango na Bajeti 
ya Serikali 2023/24 inawataka maafisa masuuli kutumia mfumo wa 
bajeti wa Serikali katika mchakato mzima wa bajeti. 

Nilibaini mashirika ya umma matano hayakutumia mfumo wa bajeti 
wa Serikali, na mashirika ya umma sita yalikuwa na changamoto 
katika kutumia mfumo huo (Rejea Jedwali Na. 21). Hii inaonesha 
mapungufu katika jitihada zilizofanyika ikilinganishwa na mwaka 
2021/22 ambapo nilibaini mashirika 13 yalikuwa na tatizo kama hilo. 
Hata hivyo, kwa mashirika ya umma niliyoripoti kwa mwaka 2021/22 
ambapo Kampuni ya Ndege Tanzania ilikuwa mojawapo, nilibaini 
kampuni hiyo bado inakabiliwa na changamoto katika matumizi  ya 
mfumo wa bajeti wa Serikali . 

Mapungufu hayo yanatokana na kukosekana kwa utengamanishi kati 
ya mfumo wa bajeti wa Serikali na mifumo ya uhasibu ya mashirika 
ya umma. 
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Jedwali Na. 21: Mashirika ya umma yenye mapungufu katika matumizi 
ya mfumo wa bajeti wa Serikali 

Na
. 

Mashirika ya umma Mapungufu yaliyobainika 

1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Makambako 

Hawatumii 

2 Hospitali ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila 

Hawatumii 

3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Same Mwanga 

Hawatumii 

4 Kampuni ya Sisalana Hawatumii 
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Ngara 
Hawatumii 

6 Shirika la Bima la Taifa Haijitoshelezi(Hakuna utengamanishi 
kati ya mfumo wa bajeti wa Serikali 
na Mfumo wa uhasibu) 

7 Shirika la Reli Tanzania Haijitoshelezi(Hakuna utengamanishi 
kati ya mfumo wa bajeti wa Serikali 
na Mfumo wa uhasibu) 

8 Kampuni ya Ndege Tanzania Haijitoshelezi(Hakuna utengamanishi 
kati ya mfumo wa bajeti wa Serikali 
na Mfumo wa uhasibu) 

9 Bohari Kuu ya Dawa Haijitoshelezi (Mageresho ya bajeti 
yaliyopo kwenye mfumo wa bajeti wa 
Serikali hayafanani na mageresho 
ambayo yapo kwenye mfumo wa 
uhasibu 

10 Chuo kikuu cha Ardhi Haijitoshelezi(Mageresho ya bajeti 
yaliyopo kwenye mfumo wa bajeti wa 
Serikali hayafanani na mageresho 
ambayo yapo kwenye mfumo wa 
uhasibu 

11 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 

Haijitoshelezi(Moduli ya utekelezaji 
wa bajeti ilikuwa haifanyi kazi katika 
mfumo wa bajeti wa Serikali 

  Chanzo: Taarifa za  bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/24 
 

Kutokuwepo au matumizi yasiyoridhisha ya mfumo wa bajeti wa 
Serikali yanadhoofisha uwezo wa Serikali kufuatilia na kudhibiti kwa 
ufanisi utekelezaji wa bajeti za mashirika ya umma. Hii inaweza 
kuwa na athari kubwa katika ugawaji wa rasilimali kwa ufanisi. 

Ninapendekeza kwa mashirika ya umma yawasiliane na Wizara ya 
Fedha kuhakikisha utatuzi wa changamoto za mfumo, hususani 
utengamanishi thabiti kati ya mfumo wa bajeti wa Serikali na 
mifumo ya uhasibu ya mashirika ya umma ili kufanya tathmini na 
usimamizi wa bajeti. 
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SURA YA TISA 
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USIMAMIZI WA MALI 
9.0 Utangulizi  

Usimamizi wa mali unahusisha kuendeleza, kutumia, kutengeneza, 
na kuboresha mali kwa gharama nafuu kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa, sheria na miongozo ya usimamizi wa mali za umma. 
Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 2019 
uliotolewa na Wizara ya Fedha, pamoja na Kanuni za Fedha za Umma 
(Usimamizi wa Mali za Umma), za mwaka 2024 ndizo zinazotumika 
katika usimamizi wa mali za umma. 

Sura hii inaonesha mapungufu katika usimamizi wa mali 
uliobainishwa wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2023/24 na 
mapendekezo ya kuboresha. 

9.1 Mashirika ya Umma kumiliki Ardhi bila kuwa na Hatimiliki yenye 
Thamani ya shilingi bilioni 201.67   

Kwa mujibu wa agizo lililotolewa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi 
mwezi Septemba 2014 (Rej. CAB.39/156/01/52), Wizara, Idara, na 
Wakala wote wa Serikali wanapaswa kupata hatimiliki za ardhi na 
majengo ya umma yaliyo chini ya usimamizi wao.  

Katika ukaguzi wa taarifa za mali zisizohamishika nilibaini kuwa 
viwanja vya ardhi 259, vyenye thamani ya shilingi bilioni 201.67, 
vinamilikiwa na mashirika ya umma 18 bila mashirika hayo kuwa na 
hati ya umiliki wa viwanja hivyo kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na. 22. Hali hii inatokana na mashirika ya umma kuchelewa kuomba 
na kufuatilia hati miliki kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, pamoja na kuwepo kwa migogoro ya kisheria hasa kwa 
ardhi zilizovamiwa. Kukosekana kwa hatimiliki kunaweza 
kusababisha uvamizi holela na kukosa haki ya kisheria kuhusu uhali 
wa umiliki, hasa wakati wa migogoro ya kisheria. 

Jedwali Na. 22: Orodha ya mashirika ya umma yanayomiliki ardhi bila hatimiliki 
Na. Jina la Shirika Idadi ya 

viwanja 
Kiasi Sh.  ‘000 

1.  Shirika la Nyumba la Taifa 139 172,748,240 
2.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro 
1 8,000,000 

3.  Mamlaka ya Bandari Tanzania 15   7,617,361 
4.  Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara Tanzania 
7 2,513,200 

5.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu 
Majengo na Wakadiriaji Majenzi 

1 2,237,000 

6.  Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo 

15 2,123,350 

7.  Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 

2 1,859,712 
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8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 

29 
 

1,698,145 

9.  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

1 770,000 

10.  Kampuni ya Sisalana Tanzania 15 728,393 
11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kahama – Shinyanga 
10 583,456 

12.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Geita 

1 324,370 

13.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Karatu 

12 231,581 

14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Tabora 

6 134,984 

15.  Chuo Kikuu Mzumbe 1 70,000 
16.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Masasi-Nachingwea 
2 24,300 

17.  Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

1 6,000 

18.  Bohari Kuu ya Dawa 1 4,500 
 JUMLA 259 201,674,592 

 Chanzo: Rejista ya mali zilizonunuliwa 2023/24 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma husika (a) yahakikishe 
yanawasilisha maombi ya hati miliki kwa wakati mara baada ya 
kununua ardhi na kufuatilia kwa karibu kwa mamlaka inayotoa 
hati ili kupata hatimiliki; na (b) yahakikishe ardhi zote zinalindwa 
dhidi ya uvamizi ili kuzuia migogoro ya kisheria. 

 
9.2 Kuwepo kwa Mali Zilizotelekezwa, Zisizotumika na Zilizoharibika 

zenye Thamani ya shilingi bilioni 37.07 katika Mashirika ya Umma 

Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za 
Umma) za mwaka 2024 inamtaka afisa masuuli kuhakikisha kuwa 
mali za umma zinatumika kwa ufanisi na kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa. Katika hali ambapo mali ya umma haitumiki, 
haifanyi kazi, au inatumiwa chini ya kiwango kwa muda wa miezi 
sita au zaidi, afisa masuuli anapaswa kutoa taarifa kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha kwa hatua na maelekezo zaidi  

Uhakiki wangu ulibaini majengo yaliyotelekezwa, yasiyotumika, na 
yaliyoharibika pamoja na mashine zisizotumika za thamani ya 
shilingi bilioni 37.07. 
 
Jedwali Na. 23: Orodha ya mali zilizotelekezwa, zisizotumika, na 
zilizoharibika 

Na Mashirika ya 
Umma 

Maelezo Kiasi Sh. 
     ‘000 

1.  Kampuni ya 
Nyumba na 
Pensioni 

Jengo la IPS linalomilikiwa na 
Kampuni ya Nyumba na Pensheni 
liko katika hali duni, na sehemu 

23,790,000 
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nyingi zimeendelea kuwa katika hali 
mbaya kwa zaidi ya miaka mitatu 

2.  Bohari Kuu ya 
Dawa 

Mitambo imebaki kutotumika kwa 
zaidi ya miaka mitatu tangu 
iliponunuliwa mwaka wa 2020/21 

6,339,814 

3.  Kampuni ya 
Magazeti ya 
Serikali 
Tanzania 

Jengo la Biashara lililopo Ismani, 
Upanga Dar es Salaam, limeachwa 
bila kutumika kwa zaidi ya mwaka 
mmoja bila uwekezaji, ingawa liko 
katika eneo la kimkakati kwa 
uwekezaji 

3,963,000 

4.  Hifadhi za 
Taifa 
Tanzania 

Majengo sita ya utalii yaliyokamilika 
katika hifadhi za Tarangire, Burigi 
Chato na Katavi ambayo 
yamekamilika lakini hayatumiki kwa 
zaidi ya mwaka mmoja. 

1,769,805 

5.  Tume ya 
Ushindani 

Tume ya Ushindani inamiliki ghorofa 
ya saba ya Jengo la Azikiwe, lililopo 
kwenye kiwanja namba 2386/12-
2389/12 katika Mtaa wa Azikiwe, 
Dar es Salaam. Hata hivyo, nafasi ya 
ofisi imebaki tupu/haitumiki tangu 
mwaka 2021. 

319,757 

6.  Mamlaka ya 
Hifadhi ya 
Eneo la 
Ngorongoro 

Mradi uliotelekezwa wa kituo cha 
walinzi cha Garlus katika hifadhi ya 
Pololeti. Ujenzi ulisimama tangu 
Novemba 2023 na kazi hazikuwahi 
kuendelea hadi wakati wa ukaguzi 
huu tarehe 25 Septemba 2025 

297,810 

Hosteli ya Makoromba ilitelekezwa 
kwa miaka saba 

208,109 

7.  Mamlaka ya 
Elimu 
Tanzania 

Bweni katika Shule ya Sekondari ya 
Mbomai lililokamilika lakini 
halitumiki kutokana na ukosefu wa 
samani 

141,934 

8.  Baraza la 
Taifa la 
Ujenzi 

Sehemu kubwa ya jengo lake la mita 
za mraba 488 katika Samora Tower 
halitumika kufuatia kuhamia 
Dodoma mwaka 2021, pia eneo la 
mita za mraba 54 katika Jengo la 
OAS-Azikiwe Avenue limebaki bila 
matumizi kwa muda mrefu 

136,404 

9.  Shirika la 
Nyumba la 
Taifa 

Tawi la Tanga lilijenga nyumba za 
makazi tano za vyumba vitatu kila 
kimoja na nyingine tano za nyumba 
viwili kila moja, na ujenzi huo 
ulikamilika lakini havitumiki 

100,000 

10.  Chuo Kikuu 
cha Afya na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

Mfumo wa Usimamizi wa 
Magari/Mali zisizohamishika 
ulitengenezwa mwaka 2020 lakini 
haujaanza kutumika 

9,000 

  Jumla  37,075,633 
 Chanzo: Rejesta ya Mali za Kudumu 
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Mali hazijatumiwa hasa kutokana na ukosefu wa fedha za ununuzi, 
ukarabati au kumalizia, michakato ya ununuzi inayoendelea kwa 
muda mrefu, na ukosefu wa mkakati ulio bayana kuhusu matumizi 
ya mali zisizotumika. Kuendelea kwa hali ya kutotumika na hali duni 
ya majengo na mali nyingine kunachagiza kuharibika na kupoteza 
thamani, jambo ambalo linaweza kusababisha gharama za 
matengenezo zisizo za lazima.  

 
Ninapendekeza mashirika ya umma husika kuchukue hatua za 
haraka kuweka na kufunga vifaa muhimu na samani, kukarabati 
majengo ili kuendelea kuwa katika nafasi ya ushindani na 
kuhifadhi na kupata mapato ya kodi kutoka kwa wapangaji. Pia, 
kutenga fedha kwa ajili ya kuharakisha ufungaji wa mitambo na 
kumalizia kazi zingine ambazo hazijakamilika. 

9.3 Kuwepo kwa Mali Zilizokaa Muda Mrefu na Zisizotumika Bila 
Matengenezo au Kuuzwa katika Mashirika ya Umma shilingi bilioni 
6.42 

Ukaguzi ulibaini kuwa mashirika ya umma 14 yalikuwa na jumla ya 
mali zilizokaa muda mrefu na zisizotumika 5,068, ikiwa ni pamoja 
na magari, pikipiki, vifaa, samani za ofisi, na vifaa vingine zenye 
thamani ya shilingi bilioni 2.92 kama inavyooneshwa kwenye 
Kiambatisho Na.IX. Mali hizi hazijatumika kwa muda mrefu kati ya 
miezi 6 hadi miaka 27 bila kufanyiwa matengenezo au kuuzwa.  

Pia, nilibaini kuwa mashirika ya umma matano yalikuwa na bidhaa 
20,095 zilizopitwa na wakati kwa muda wa miezi 6 hadi miaka 7 bila 
kuondolewa zenye thamani ya shilingi bilioni 3.50. Hii inatokana na 
mipango duni ya kuondoa mali zilizokaa muda mrefu na 
zisizotumika. Kutofanya matengenezo ya magari yaliyokaa muda 
mrefu na kuuzwa kwa mali zisizoweza kutumika kunaweza 
kusababisha kushuka kwa thamani kutokana na kuendelea 
kuharibika. Pia, bidhaa zilizokwisha muda zilichukua nafasi isiyo ya 
lazima na kusababisha gharama nyingine za utunzaji. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yaweke mpango wa 
matengenezo au kuuza mali zilizokaa muda mrefu na kuutekeleza 
kwa ufanisi. 

9.4 Kuwepo kwa Mali ambazo Hazijakabidhiwa kwa Kampuni ya Ndege  
Tanzania kutoka kwa Kampuni Hodhi ya Shirika la Ndege na 
Ucheleweshaji wa Uhamisho wa Umiliki wa Mali kwa Kampuni ya 
Sisalana Tanzania shilingi bilioni 3.59 

Katika ukaguzi wa Kampuni ya Ndege Tanzania, nilibaini kuwa 
wakati wa kurekebishwa kwa kampuni ya Ndege Tanzania ya zamani, 
shirika lililoundwa ili kusimamia mali na madeni ya Kampuni hiyo 
(Air Tanzania Holding Corporation) lilichukua udhibiti wa mali tisa. 
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Hata hivyo, ushahidi upo kwa uhamishaji wa mali mbili pekee kutoka 
shirika hilo simamizi kwenda kwa Wizara ya Mambo ya Nje, wakati 
kwa mali saba zilizobaki, hakuna nyaraka zinazoonesha uondoaji 
wake au uhamisho kwa msimamizi aliyeteuliwa au kwa kampuni 
mpya iliyoundwa yaani  Kampuni ya Ndege Tanzania. 

Pia, nilibaini kuwa kati ya mali saba, mali tatu hazijakabidhiwa kwa 
Kampuni ya Ndege Tanzania hadi tarehe ya kukamilisha ukaguzi 
mwezi Disemba 2024 licha ya Shirika la Ndege kuikumbusha Wizara 
ya Mambo ya Nje mara kadhaa kuhusu kukamilisha mchakato wa 
kukabidhi mali ambazo zilikuwa chini ya usimamizi wa Wizara 
kufuatia kusitishwa kwa shirika la usimamizi wa mali na madeni ya 
iliyokuwa Kampuni ya Ndege Tanzania zamani (Air Tanzania Holding 
Corporation (ATHCO)), wakati mali nne zilizobaki hazikuwa na 
ushahidi wa ama kuuzwa au kuhamishwa kwenda shehemu nyingine 
(Rejea Jedwali Na. 24). 

Hii inatokana na mapungufu katika kurekebishwa upya kwa kampuni 
ya ndege ya zamani, ambapo inazuia upatikanaji na uhamisho wa 
mali kwa urahisi. Aidha, kumekuwa na ufuatiliaji usio wa kutosha 
kwa Msajili wa Hazina na Wizara ya Mambo ya Nje ili kuhakikisha 
kuwa Kampuni ya Ndege inapata nyaraka zote muhimu 
zinazothibitisha kuwa umiliki wa mali hizo umewekwa kwa kampuni. 
Ukosefu wa kupanga marekebisho ipasavyo unaleta mashaka kuhusu 
umiliki, usajili, au uhamisho wa mali hizi, hivyo kukwamisha zaidi 
ushirikishwaji wake katika rekodi za kampuni mpya. 

Jedwali Na. 24: Mali ambazo hazijakabidhiwa kwa Kampuni ya ndege 
Na Namba 

ya 
Kiwanja 

Jina la Mali Cheti 
cha 
umiliki 
Na 

Eneo Maoni 

1 3209 Haki ya 
kukodisha katika 
viwanja 

139851 Kisingu Hill, 
Kampala-
Uganda 

Hakuna ushahidi 
wa uondoaji au 
uhamisho. 

2 662 Haki ya kumiliki 
makazi 

684 Barabara ya 
Tanu-
Mtwara 
Tanzania 

Hakuna ushahidi 
wa uondoaji au 
uhamisho. 

3 1-48. Haki ya 
kukodisha katika 
viwanja 

11720 KIA-
Tanzania 

Hakuna ushahidi 
wa uondoaji au 
uhamisho. 

4 4/3, 
4/4, 
4/5, 
4/6 

Haki ya 
kukodisha katika 
viwanja 

  N/A Oysterbay, 
DSM-
Tanzania 

Hakuna ushahidi 
wa uondoaji au 
uhamisho. 

5 3821 Haki ya kumiliki 
makazi 

17760 Manda Hill, 
Lusaka-
Zambia 

Chini ya 
usimamizi wa 
Wizara 
hakijakabidhiwa. 

6 2/472 Haki ya 
kukodisha katika 
viwanja 

2/472 Oledume, 
Nairobi-
Kenya 

Chini ya 
usimamizi wa 
Wizara 
hakijakabidhiwa. 
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7 7/31. Haki ya kumiliki 
makazi 

T49305 
/1995 

Johan-
nesburg-
South Africa 

Chini ya 
usimamizi wa 
Wizara 
hakijakabidhiwa. 

8 340 Haki ya kumiliki 
makazi 

21374 Chelstone, 
Lusaka-
Zambia 

Imeondolewa 
kwenda Wizara 
ya Mambo ya Nje 

9 289 Haki ya kumiliki 
makazi 

5205/98 Mji wa 
Malborough, 
Harare 
Zimbabwe 

Imeondolewa 
kwenda Wizara 
ya Mambo ya Nje 

Chanzo: Jedwali la Tatu la Sheria ya ATC (Upangaji upya na uwekaji wa 
mali na madeni) ya mwaka 2002 
 

• Kwa Kampuni ya Sisalana Tanzania, nilibaini kucheleweshwa kwa 
uhamisho wa umiliki wa mali za jumla ya shilingi bilioni 3.59. Mali 
hizi zilinunuliwa kutoka kampuni ya Katani Tanzania, ambayo 
ilifutwa baada ya kushindwa kulipa mkopo uliotolewa na Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi.  
Hii inahusishwa na kucheleweshwa kwa kukamilisha uhamisho wa 
kisheria wa mali kutoka kampuni ya Katani Tanzania kwenda 
kampuni ya Sisalana Tanzania. Mali hizo ziliwekwa kama dhamana 
ya mkopo ambao Kampuni ya Katani Tanzania ilishindwa kulipa. 
Kuchelewa kukamilishwa  kwa uhamisho wa kisheria kunaikosesha 
Kampuni ya Sisalana umiliki halali, kukitokea migogoro kuhusu mali 
hizo. 

Ninapendekeza (a) mashirika ya umma yafanye mapitio ya kina ili 
kutambua na kuthibitisha mali zote zinazomilikiwa na kampuni 
katika maeneo mbalimbali; na (b) yafuatilie kwa karibu katika 
Mamlaka husika kuhusu umiliki wa kisheria wa mali, na 
kuhakikisha kuwepo na nyaraka sahihi za umiliki na uhamisho na 
kuhusisha washauri wa kisheria na kifedha ili kushughulikia 
masuala yoyote yenye utata yanayohusiana na umiliki wa mali. 
 

9.5 Kucheleweshwa kwa Uhamisho wa Mali kutoka Kampuni ya Madini 
Pangea kwenda Kampuni ya STAMIGOLD  zenye Thamani ya 
shilingi bilioni 22.42 

Mnamo tarehe 15 Novemba 2013, Kampuni ya Madini ya Pangea na 
ABG waliingia katika makubaliano na Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) ya kuhamisha Mgodi wa Tulawaka wenye thamani ya Dola 
za Marekani milioni 11.63 kutoka Kampuni ya Madini ya Pangea 
kwenda Kampuni ya STAMIGOLD. 

Kabla ya kusainiwa kwa mkataba huo tarehe 28 Oktoba 2013, 
nilibaini kuwa Shirika la Madini la Taifa liliunda kampuni tanzu, 
(Kampuni ya STAMIGOLD), kwa madhumuni ya kuendesha mgodi wa 
Tulawaka. Hata hivyo, hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
tarehe 30 Juni 2024, mali zenye thamani ya shilingi bilioni 22.42 



 

 85 

bado hazikuwa zimehamishiwa kwenye Kampuni ya STAMIGOLD na 
zilikuwa bado zimesajiliwa chini ya Kampuni ya Madini ya Pangea. 

Zaidi ya hayo, kufikia mwisho wa mwaka wa fedha tarehe 30 Juni 
2024, Kampuni ya Madini ya Pangea haikupata hati ya kuthibitisha 
kutokuwa na deni la kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kutokana na masuala ya kodi ambayo bado hayajatatuliwa. Hali hii 
ilisababisha hati miliki za mali zote kubaki katika jina la Kampuni ya 
Madini ya Pangea badala ya Kampuni ya STAMIGOLD.  

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji huu unaweza kuhatarisha 
usimamizi wa mali hizo, jambo ambalo linaweza kuathiri ufanisi wa 
uendeshaji wa kampuni. 

Ninapendekeza Shirika la Madini la Taifa  liharakishe uhamisho 
wa mali za Mgodi wa Tulawaka kutoka Kampuni ya Madini ya 
Pangea kwenda Kampuni ya STAMIGOLD na lifatilie kwa karibu 
mchakato wa upatikanaji wa hati ya kuthibitisha kutokuwa na 
deni la kodi kati ya Kampuni ya Madini Pangea na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 
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SURA YA KUMI 
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 USIMAMIZI WA MIKATABA NA UNUNUZI 

10.0 Utangulizi  

Kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, [Sura 
410],kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kutathmini kama shirika nunuzi la Serikali limezingatia Sheria ya 
Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. Katika sura hii, nimetathmini  
uzingatiaji wa sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake kwa 
mashirika ya umma 217, ambapo nilibaini kuwa mashirika ya umma 
128 yalizingatia sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake, wakati 
mashirika ya umma 89 yalibainika kutozingatia sheria kikamilifu na 
yanahitaji kufanya maboresho.  

10.1 Usimamizi Duni na Kuchelewa Kukamilisha Utekelezaji wa 
Mikataba ya Bidhaa, Huduma na Ujenzi yenye Thamani ya shilingi 
bilioni 8.68 na dola za Marekani milioni 16.25 

Kanuni ya 114 ya Kanuni za Ununuzi za Umma, za mwaka 2013, 
zinahitaji usimamizi madhubuti wa ununuzi wa bidhaa, huduma na 
ujenzi.  

Wakati wa ukaguzi wa mikataba ya ununuzi katika mashirika ya 
umma nane nilibaini kuwa wazabuni na watoa huduma 
walichelewesha utoaji wa bidhaa,  huduma na ujenzi wenye thamani 
ya shilingi bilioni 8.68 na dola za Marekani milioni 16.25, kwa muda 
wa kuanzia siku 1 hadi siku 330, kama ilivyoorodheshwa kwenye 
Jedwali Na. 25. Katika ripoti yangu ya mwaka 2021/22, niliripoti 
ucheleweshaji kwa mashirika 12. Katika mwaka 2022/23 nilibaini 
mashirika 22 pia yalicheleweshewa bidhaa na wazabuni. Hata hivyo, 
kwa mwaka huu, idadi ya mashirika ya umma yaliyocheleweshewa 
bidhaa, huduma na ujenzi imepungua hadi kufikia nane. 
 
Jedwali Na. 25: Orodha ya mashirika ya umma yaliyocheleweshewa 
bidhaa na huduma 

Na. Jina la Shirika Kiasi cha 
Mkataba Sh. 
‘000 

Muda 
uliochelewa 
(Siku) 

1.  Chuo cha Uhasibu Arusha 4,799,103 42 hadi 229 
2.  Bohari Kuu ya Dawa 2,136,396 1 hadi 172 
3.  Shirika la Mawasiliano 

Tanzania 
996,221 235 hadi 330 

4.  Chuo Kikuu cha Dodoma 311,071 7 hadi 90 
5.  Kampuni ya Gesi Tanzania 255,000 140 
6.  Kituo cha Zana za Kilimo na 

Teknolojia Vijijini 
130,096 27 hadi122 

7.  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania 

59,348 12 hadi 15 

  Jumla 8,687,235  
Na Jina la Taasisi Kiasi (USD 

‘000) 
Muda uliochelewa 
(Siku)  

8 Kampuni ya Mbolea Tanzania 16,250 60 
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Chanzo: Mafaili ya Ununuzi ya mashirika ya mwaka 2023/24 

Ucheleweshwaji huo ulisababishwa na makadirio pungufu ya 
mawanda ya kazi, ucheleweshaji wa ununuzi wa vifaa na mahitaji ya 
mradi, mifumo ya udhibiti wa ndani kushindwa kufanya kazi, ukosefu 
wa fedha, na mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ya kazi za 
mradi. 

Ucheleweshaji wa utekelezaji wa shughuli una athari mbaya katika 
kufikia malengo ya mashirika ya umma na unakwamisha ukuaji wa 
uchumi wa nchi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika kuchukua hatua 
madhubuti ili kuhakikisha miradi inakamilika kwa wakati na 
bidhaa au huduma zilizonunuliwa zinawasilishwa bila kuchelewa.  

10.2 Kushindwa Kufanya Ununuzi wa Moja kwa Moja kutoka kwa 
Wazalishaji wa Vifaa vya Ujenzi vyenye Thamani ya shilingi bilioni 
6.29 

Nilibaini Chuo cha Uhasibu Arusha kilinunua tani 8,392 za saruji na 
nondo zenye thamani ya shilingi bilioni 6.29 ambazo zilihitajika kwa 
ajili ya miradi mbalimbali inayotekelezwa kwa njia ya ujenzi wa 
kutumia rasilimali za ndani. vifaa vilinunuliwa kupitia mfumo wa 
makubaliano ya ununuzi ya muda mrefu na wazabuni, badala ya 
kununua moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji kinyume na Aya ya 
13.1 ya Mwongozo wa ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani wa Mei 
2020. Hali hii imeongeza gharama za miradi inayotekelezwa kupitia 
rasilimali za ndani, ambayo inaweza kusababisha changamoto za 
kifedha na kuchelewa kukamilika kwa mradi. 

Ninapendekeza Chuo cha Uhasibu Arusha kifuate Mwongozo wa 
ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani ili kuhakikisha ufanisi wa 
gharama na thamani ya fedha. 

10.3 Kufanya Mabadiliko ya Mikataba kinyume na Taratibu za Udhibiti 
wa Ununuzi wa umma, yenye Thamani ya shilingi bilioni 2.58 

Chuo cha Uhasibu Arusha kiliingia mikataba miwili ya ununuzi wa 
vifaa vya ujenzi kwa ajili ya Kampasi Kuu ya Arusha na Kampasi ya 
Babati yenye thamani ya shilingi bilioni 4.94, ikijumuisha saruji na 
nondo zenye thamani ya shilingi bilioni 2.76. Hata hivyo, chuo 
kilifanya ununuzi wa ziada wa saruji na nondo, ambao ulifikia 
thamani ya shilingi bilioni 5.34, hivyo kuzidi kiasi kilichoidhinishwa 
kwa shilingi bilioni 2.58. 

Ununuzi wa ziada haukuanzishwa na idara tumiaji, haikuidhinishwa 
na bodi ya zabuni. Licha ya kuvuka ukomo wa mabadiliko ya mkataba 
ya asilimia 15, mabadiliko hayo hayakuidhinishwa na mamlaka za 



 

 89 

uidhinishaji wa bajeti. Aidha, nyongeza iliyosainiwa haikufafanua 
idadi ya vifaa vya ziada vilivyohitajika. 

Kushindwa kwa bodi ya zabuni kutathmini, kufuatilia, na kudhibiti 
ununuzi chini ya makubaliano maalumu, kwa kupitia maazimio 
yaliyofanyika  bila ya wajumbe kukutana “circular resolutions”, 
pamoja na kutokupata idhini za bajeti. Hii ilisababisha ongezeko la 
gharama  zisizotarajiwa, na hatimaye kuathiri thamani ya fedha 
katika utekelezaji wa miradi ya ujenzi. 

Ninapendekeza Chuo cha Uhasibu Arusha kiimarishe udhibiti 
wake wa ununuzi ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria za ununuzi 
na kuzuia mabadiliko ya mikataba yasiyoidhinishwa. 

10.4 Udhaifu katika Usimamizi na Udhibiti wa Malipo ya Awali kwa 
Wazabuni 

(a) Malipo ya Awali kwa Wazabuni na Wakandarasi Yaliyokiuka 
Taratibu shilingi bilioni 3.66  

Katika ukaguzi wa usimamizi wa mikataba katika mashirika ya umma 
sita nilibaini mapungufu katika malipo ya awali yenye jumla ya 
shilingi bilioni 3.66. Malipo haya ya awali yalihusisha shilingi milioni 
827 katika Chuo cha Uhasibu Arusha, shilingi milioni 150 kwa Kituo 
cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini, na shilingi milioni 12 kwa 
kampuni ya Sisalana Tanzania ambayo yalifanyika bila kupata 
dhamana kutoka kwa wazabuni.  

Aidha, nilibaini malipo ya awali ya shilingi milioni 71 yalifanyika 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili na shilingi milioni 324 katika 
Chuo cha Uhasibu Arusha. Katika Hospitali ya Muhimbili, ujenzi 
ulisitishwa kabla malipo ya awali hayajarejeshwa, wakati katika 
Chuo cha Uhasibu Arusha gari moja halikuwasilishwa. Dhamana 
zilizotolewa zilikuwa zimekwishamaliza muda wake, jambo ambalo 
limesababisha hasara ya kifedha kwa mashirika hayo. 

Katika Kampuni ya STAMIGOLD, wasambazaji walipokea malipo ya 
awali ya shilingi milioni 148 kati ya Julai 2023 na Machi 2024 kwa 
bidhaa ambazo hazikuwa zimewasilishwa kufikia tarehe ya ukaguzi 
ya 13 Septemba 2024. Zaidi ya hayo, wasambazaji watatu walikataa 
kuwasilisha bidhaa baada ya kupokea malipo ya awali ya shilingi 
milioni 74, kwa sababu walikuwa wanaidai Kampuni madai mengine 
ya muda mrefu. 

Katika Shirika la Umeme Tanzania, mkandarasi alikuwa na mkataba 
wa kusambaza, kufunga, kujaribu na kukabidhi kituo cha umeme cha 
kilovoti 220/132/33,  megavoti-Ampia2x120 katika eneo la Ununio, 
na alikuwa ametoa dhamana ya malipo ya awali. Hata hivyo, kabla 
malipo ya awali hayajarejeshwa kikamilifu, dhamana hiyo ilifika 
ukomo wa muda wake. Dhamana hiyo ilikuwa na thamani ya shilingi 
bilioni 2.13 na mkandarasi alishindwa kuihuisha kutokana na 
matatizo ya kifedha. 
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Ukosefu wa dhamana za malipo ya awali na kushindwa kurejesha 
malipo kunayaweka mashirika katika hatari ya kupoteza fedha za 
umma ikiwa wasambazaji au wakandarasi watashindwa kutimiza 
majukumu yao. Mapungufu haya yametokana na ukomo wa muda wa 
dhamana kabla ya urejeshaji wa malipo ya awali na kushindwa 
kuongeza muda wa dhamana na kufanya malipo kwa wasambazaji 
kabla ya kuwasilisha bidhaa. 

(b) Shirika la Umeme Tanzania Limeshindwa Kulipa Malipo ya Awali 
Kinyume na Mikataba Shilingi bilioni 88.09 na dola za Marekani 
milioni 43.18  

Shirika la Umeme Tanzania  linatekeleza miradi ya usanifu wa 
kihandisi, ugavi, ufungaji, upimaji na kuwezesha njia ya kusafirisha 
umeme ya kilovolti 220/33 kutoka Pugu hadi Dundani. Na Mradi 
mwingine wa kusanifu, usambazaji, ufungaji, upimaji na 
kuwezesha mradi wa njia ya kusambaza umeme wa msongo wa 
kilovolti 220 kwa ajili ya kusambaza umeme katika mradi wa  Reli 
ya Kisasa(SGR) kutoka Isaka hadi Mwanza yenye mkataba wa 
shilingi bilioni 88.09 na  dola za Marekani milioni 43.18 kuanzia 
tarehe 01 Novemba 2023 hadi 20 Julai 2025. 

Miradi ilikuwa ikiendelea na wakandarasi walikuwa wamewasilisha 
ankara za malipo ya awali kama ilivyoainishwa kwenye mkataba na 
mahitaji ya utekelezaji. Hata hivyo, malipo haya hayakuwa 
yamechakatwa kufikia tarehe ya ukaguzi ya tarehe 28 Januari 
2025. Hii ilisababisha ucheleweshaji wa malipo hadi kufikia siku 
367, ambayo ilikuwa ni kinyume na masharti ya mkataba. 
Ucheleweshaji huo ulisababishwa na ukosefu wa fedha za kutosha 
kusaidia utekelezaji wa mradi.  

Hali hii inaonesha kuwa mradi unaweza kukabiliwa na changamoto 
katika kufanya malipo ya haraka ya ankara za mradi na uwezekano 
wa kusababisha adhabu kwa kuchelewa kwa malipo. Pia huweka 
hatari ya kuongezeka kwa gharama kutokana na marekebisho ya 
bei. 

Ninapendekeza (a) Mashirika ya Umma husika yahakikishe 
dhamana za malipo ya awali zinawasilishwa na kufanya juhudi za 
kina kurejesha malipo ya awali ambayo hayajarejeshwa, ili 
kupunguza hatari ya kupoteza fedha za umma iwapo wasambazaji 
au wakandarasi watashindwa kutekeleza majukumu yao; na (b) 
Shirika la Umeme Tanzania liimarishe mtiririko wa fedha na 
kuhakikisha kuwa fedha za kutosha zinapatikana kwa ajili ya 
malipo ya awali na utekelezaji wa mradi mzima. 
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10.5 Mikataba Iliyotekelezwa Bila Dhamana ya Utendaji yenye Thamani 
ya shilingi bilioni 66.83 na dola za Marekani 700,870 

Nilibaini mapungufu katika dhamana za utendaji katika mikataba ya 
mashirika ya umma 10 yenye thamani ya shilingi bilioni 66.83 na dola 
za Marekani 700,870 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 26 na 
malezo yafuatayo: 

Nilibaini mashirika ya umma mawili yalitekeleza mikataba miwili 
yenye thamani ya shilingi bilioni 1.74 bila kuwa na dhamana za 
utendaji, jambo ambalo linakiuka Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma za mwaka 2013. Hata hivyo, kumekuwa na maboresho 
ikilinganishwa na ripoti ya mwaka 2022/23, ambapo nilibaini 
mapungufu kama haya katika mashirika ya umma 14. 

Pia, nilibaini mashirika ya umma matatu yalisaini mikataba mitatu 
yenye thamani ya jumla ya shilingi bilioni 4.90 kabla ya kuwasilishwa 
dhamana za utendaji zinazohitajika, hivyo kukiuka aya ya 11.2 ya 
Mwongozo ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma kuhusu 
dhamana wa mwezi Februari 2022. 

Aidha, mashirika ya umma matano yalikuwa na dhamana za utendaji 
zilizokwisha muda wake kwa mikataba tisa inayoendelea yenye 
thamani ya shiingi bilioni 41.18 na dola za Marekani 700,870. Hii 
inakiuka Kanuni ya 29(6) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2023 inayohitaji dhamana za utendaji ziwepo hadi kukamilika kwa 
mkataba. Tatizo hili lilitokana na nyongeza za muda wa mikataba 
bila nyongeza zinazoambatana za muda wa dhamana ya utendaji.  

Aidha, nilibaini Shirika la Nyumba la Taifa liliingia kwenye mikataba 
sita yenye thamani ya shilingi bilioni 19, hata hivyo dhamana 
zilizowasilishwa hazikuhakikiwa ili kuthibitishwa kabla ya kusaini 
mikataba hiyo. 

 
Jedwali Na. 26: Mashirika yaliyo na mikataba ya ununuzi yenye 
dhamana za utendaji zilizofikia ukomo wa  muda 

Jina la Shirika Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi Sh. 
‘000 

Chuo cha Uhasibu Arusha Bila dhamana 864,000 
Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 
za Bahari 

Bila dhamana 877,000 

Jumla ndogo  1,741,000 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam 

Kusaini kabla 
dhamana 

3,999,212 

Chuo cha Uhasibu Arusha Kusaini kabla 
dhamana 

863,760 

Hifadhi za Taifa Tanzania Kusaini kabla  
dhamana 

42,754 

Jumla ndogo  4,905,727 
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Kampuni ya STAMIGOLD Dhamana kuisha 
muda 

23,554,710 

Hifadhi za Taifa Tanzania Dhamana kuisha 
muda 

12,555,688 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

Dhamana kuisha 
muda 

3,186,847 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea 

Dhamana kuisha 
muda 

1,168,863 

Mamlaka ya Bandari Tanzania Dhamana kuisha 
muda 

718,032 

Jumla ndogo  41,184,140 
Shirika la Nyumba la Taifa Dhamana 

hazikuhakikiwa 
19,002,393 

Jumla Kuu  66,833,260 
Jina la Shirika Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi (Dola za 

Marekani) 
 

Mamlaka ya Bandari Tanzania 1 700,870 
Chanzo: Mafaili ya Ununuzi ya mashirika ya umma, 2023/24 
 
Kwa maoni yangu, ukosefu au kumalizika kwa muda wa dhamana za 
utendaji yanaweka mashirika ya umma katika hatari ya kupoteza 
fedha za umma endapo msambazaji au mkandarasi atashindwa 
kutimiza masharti ya mkataba.. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika kuhakikisha mikataba 
yote inakuwa na dhamana ipasavyo ili kulinda maslahi yao na 
kuepuka hasara za kifedha zinazoweza kutokea. Pia, mchakato 
wa nyongeza za mikataba uimarishwe ili kuhakikisha kuwa 
mikataba na dhamana za utendaji zinaongezwa ipasavyo na 
kuhakiki dhamana kabla ya kusaini mikataba.  
 

10.6 Kusimamishwa kwa Mradi wa Ujenzi katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili Kutokana na Kukosekana kwa Fedha shilingi bilioni 
1.36  

Mradi wa ujenzi wa awamu ya pili wa Mradi wa Wodi za Watu 
Mashuhuri na Wodi za Watu Binafsi katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili  wenye thamani ya shilingi bilioni 1.36, ulisitishwa tarehe 
17 Desemba 2023 kutokana na changamoto za kifedha. Kazi hiyo 
ilikuwa imepangwa kukamilika kwa muda wa miezi sita, kuanzia 
tarehe 24 Desemba 2021. Kutokana na hali hiyo, Hospitali ya Taifa 
Muhimbili ilisimamisha rasmi kazi ya mkandarasi tarehe 17 Februari 
2024, na tarehe 4 Juni 2024, pande zote mbili zilikubali kufunga 
mkataba huo. 

Katika ukaguzi, nilibaini  kuwa Wizara ya Afya iliipa idhini Hospitali 
ya Muhimbili kutafuta wawekezaji kwa ajili ya kazi iliyobaki. 
Kuanzisha mradi bila uhakika wa fedha kunakiuka Kanuni ya 75(1)(3) 
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ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, ambayo inahitaji 
kuhakikisha kuwepo kwa fedha kabla ya kuanza mradi.  

Kuna hatari ya kupoteza shilingi milioni 71.51, zilizolipwa kama 
malipo ya awali, kwani hazijarejeshwa kikamilifu na dhamana ya 
malipo ya awali imekwisha muda wake. Pia, mradi ukianza tena, 
gharama za ziada zinaweza kutokea kutokana na mfumuko wa bei na 
mabadiliko ya gharama za vifaa na wafanyakazi. Kusimamishwa kwa 
mradi kunaweza kuchelewesha huduma muhimu kwa wagonjwa, 
hasa wale wanaohitaji huduma maalumu au za binafsi. 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa ya Muhimbili ihahikishe uwepo 
wa fedha za kutosha kabla ya kuanza miradi ili kuzuia 
ucheleweshaji na ongezeko la bei. Pia, ihakikishe marejesho ya 
malipo ya awali yanafanyika na kuwa na mifumo ya udhibiti wa 
ndani madhubuti juu ya mwelekeo wa mradi, muda wa 
utekelezaji, na muundo wa kifedha, hasa ikiwa wawekezaji wa 
nje watapatikana.  

10.7 Kutokamilisha Uainishaji wa Kiufundi katika Ununuzi wa Vifaa na 
Utekelezaji wa Miradi wenye Thamani ya shilingi bilioni 6.34 
katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Mwanza 

Nilibaini kuwa mikataba mitano katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Mwanza  ambayo ununuzi wa vifaa na utekelezaji wa 
ujenzi katika Mkoa wa Mwanza yenye thamani ya shilingi bilioni 6.34, 
haikuwa na malezoo kamilifu na bayana ya kiufundi katika mikataba. 
Mikataba haikujumuisha maelezo ya kina ya vifaa, ubora wa kazi, 
viwango, na mahitaji ya ubora. Tatizo hili lilitokana na mapungufu 
ya watumishi katika maandalizi ya nyaraka za zabuni. 
 
Uainishaji wa kiufundi ni muhimu kwa kuhakikisha uelewa ulio 
bayana wa viwango vya mradi. Bila uainishaji huo, mapungufu ya 
ubora na utekelezaji yanaweza kutokea, na kusababisha matokeo 
duni na zabuni za gharama kubwa kutoka kwa wakandarasi kutokana 
na kutokuelewana kuhusu wigo wa mradi. 
 
Ninapendekeza Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza ihakikishe kuwa na uainishaji wa kiufundi ulio kamili kwa 
ajili ya ununuzi na utekelezaji wa miradi, na ishughulikie 
uainishaji wowote unaokosekana katika miradi inayoendelea ili 
kufikia viwango vya ubora vinavyohitajika. 

10.8 Kuchelewa kulipwa kwa Madeni ya Wakandarasi na Wazabuni ya 
shilingi bilioni 54.84; yuro 194,000 na dola za Marekani milioni 
354.45 

Nilibaini kuwa mashirika ya umma 13 yalichelewesha malipo ya 
madai ya wakandarasi na wazabuni yenye thamani ya shilingi bilioni 
54.84, Yuro 194,000 na dola za Marekani milioni 354.45.  Malipo 
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yalicheleweshwa kwa siku kati ya siku 7 hadi 579. Hii ilitokana na 
kuchelewa kwa utoaji wa fedha kutoka serikalini, pamoja na 
changamoto za kifedha ndani ya mashirika hayo. Hii ilikiuka vifungu 
vya mikataba vinavyotaka malipo yafanywe ndani ya siku 28. Orodha 
ya mashirika hayo yameainishwa katika Jedwali Na. 27. 

Jedwali Na. 27: Orodha ya mashirika ya umma yaliyochelewesha 
Malipo  

Na. Jina la Shirika Idadi 
ya 
mika
taba 

Kiasi Sh. 
‘000 

Muda 
uliochelewa 
(Siku)  

1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Arusha 

1 16,418,000 270 hadi 365 

2.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mtwara 3 8,955,121 25 hadi 349 

3.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 

1 8,833,532 180 hadi 450 

4.  Bohari Kuu ya Dawa 46 8,376,466 176 hadi 488 
5.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro 1 4,719,872 49 hadi 140 

6.  Mamlaka ya Bandari Tanzania 1 2,916,551 185 
7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Njombe 5 2,660,177 273 hadi 579 

8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Tanga 

 2 819,770 60 

9.  Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini 1 573,052 114 

10.  Kampuni ya Ranchi za Taifa 1 245,340 197 
11.  Chuo cha Ufundi Arusha 3 192,448 44 hadi 63 
12.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam 1 131,933 365 
  Jumla  54,842,262  
Na. Jina la Shirika Idadi 

ya 
Mika
taba 

Kiasi (Yuro) 
 

Muda uliochelewa 
(Siku)  

 Mamlaka ya Bandari Tanzania 1 194,000 311 
Na. Jina la Shirika  Idadi 

ya 
Mika
taba 

Kiasi ( Dola 
za 
Marekani) 

 

Muda uliochelewa 
(Siku)  

13 Reli ya Kisasa 5 354,459,151 7 hadi 310 
Chanzo: Mafaili ya ununuzi ya mashirika ya umma ya mwaka wa fedha 
2023/24 

Kushindwa kuwalipa wakandarasi na wazabuni kwa wakati, 
husababisha riba inayoongeza gharama za miradi, hivyo 
kuchelewesha kukamilika kwa mikataba. Kwa mfano, Shirika la 
Umeme Tanzania limetozwa riba ya shilingi bilioni 147.12, wakati 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
limelimbikiza riba ya shilingi bilioni 2.74. Hali hii inadhoofisha 
uaminifu na sifa ya shirika  la umma husika na Serikali. 

Ninapendekeza (a) Mashirika ya umma yahakikishe malipo 
yanafanyika kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya mkataba ili 
kuepuka gharama za ziada, na (b) Kwa madai yanayohitaji ufadhili 
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wa Serikali, fedha zitolewe kwa haraka kwa mashirika ya umma 
husika.  

10.9 Ununuzi Uliofanywa Nje ya Mfumo wa NeST wenye Thamani ya 
shilingi bilioni 7.66 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilianzisha Mfumo wa 
Kitaifa wa Ununuzi wa Kielektroniki wa Tanzania (NeST) kwa ajili ya 
mchakato wa ununuzi. Serikali kupitia Waraka Na. 
PST/GEN/2023/01/67 wa tarehe 01 Oktoba 2023, uliotolewa na 
Katibu Mkuu - Hazina, iliagiza mashirika yote ya ununuzi nchini 
(Tanzania Bara) kuanza kutumia mfumo wa NeST kwa ununuzi, kwa 
mujibu wa Kifungu cha 9(1)(k) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 
ya 410. 

Mapitio yangu yalionesha kuwa mashirika ya umma 18 kati ya 217 
yalifanya ununuzi wenye thamani ya shilingi bilioni 7.66 nje ya 
mfumo wa NeST, kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 28. 

Jedwali Na. 28: Mashirika yaliyofanya ununuzi nje ya mfumo 
Na. Jina la Shirika Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi Sh. 
‘000 

1.  Kiwanda cha Dawa 
Keko 6 1,800,059 

2.  Chuo cha Uhasibu 
Arusha 1 863,760 

3.  Bodi ya Korosho 
Tanzania 18 838,048 

4.  Kitengo cha Usimamizi 
wa Hifadhi za Bahari 1 626,402 

5.  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 10 602,405 

6.  Mamlaka ya Afya ya 
Mimea na Viuatilifu 
Tanzania 

27 528,417 

7.  Baraza la Taifa la Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi 

1 499,051 

8.  Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 1 434,272 

9.  Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili 1 395,000 

10.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Singida 

1 226,731 

11.  Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira 

7 174,985 

12.  Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti Wa Dawa 1 153,018 

13.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili - Mloganzila 4 149,699 
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14.  Kampuni ya Sisalana 
Tanzania  10 96,991 

15.  Tasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania 37 87,105 

16.  Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania 

9 74,773 

17.  Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi 

1 71,685 

18.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mwanga 

1 39,505 

 Jumla  7,661,906 
Chanzo: Mafaili ya ununuzi ya mashirika ya umma, 2023/24 

Aidha, katika Taasisi ya Mipango ya Maendeleo ya Vijijini, Chuo cha 
Ufundi Arusha, Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Arusha, 
Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro. Mashirika haya yalipata changamoto 
kama vile: Mkuu wa Usimamizi wa Ununuzi kushindwa kuwakabidhi 
ripoti ya tathmini kwa wasaidizi, upekuzi wa mikataba kufanywa nje 
ya mfumo, kushindwa kupata dhamana za utendaji zaidi ya kupata 
tamko; Pia, moduli nyingine, kama vile mchakato wa majadiliano, 
idhini za bodi ya zabuni, na uhariri wa mikataba kutofanya kazi. 
Ununuzi huu uliofanyika nje ya mfumo wa NeST unazuia uwazi na  
udhibiti wa matumizi ya fedha za Serikali. 

Ninapendekeza  (a) Mashirika ya umma yahakikishe yanafuata 
kikamilifu matakwa ya kutumia NeST kama ilivyoainishwa na 
sheria; (b) Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ifanye 
ufuatiliaji ili kuimarisha uzingatiaji wa sheria; na (c) Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ipitie mfumo huo, na kurekebisha 
mapungufu yake. 

10.10 Ununuzi Uliofanywa kwa Njia za Ununuzi Zisizothibitishwa wenye 
Thamani ya shilingi bilioni 11.31 

Nilibaini mashirika ya umma saba  yaliyobadilisha njia za ununuzi 
kwa mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 10.28, ambayo 
hayakufuata mpango wa ununuzi wa mwaka. Hii inakiuka Kanuni za 
Ununuzi wa Umma na kupunguza ushindani, kwani njia kama vile 
ununuzi kwa kutumia mzabuni mmoja, njia zenye vikwazo, na 
ununuzi wa kitaifa zilitumika. Mbinu hizi zinakosa ushindani na 
huongeza hatari ya bei kupanda na kupunguza thamani ya fedha. 

Pia, hakukuwa na uthibitisho uliotolewa kwa mabadiliko haya ya njia 
za ununuzi, na hivyo kuzuia uwezekano wa kuthibitisha mantiki ya 
kubadili. Aidha, mabadiliko haya hayakuidhinishwa, kwani yalikwepa 
udhibiti wa bodi ya zabuni. Jedwali Na. 29 linatoa orodha ya 
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mashirika yaliyobadilisha mbinu za ununuzi bila sababu za 
uthibitisho. 

Jedwali Na. 29: Orodha ya mashirika yaliyotumia mbinu za ununuzi 
zisizothibitishwa 

Na. Jina la Taasisi  Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi Sh. ‘000 

1.  Shirika la Nyumba 
la Taifa 

4 6,501,941 

2.  Chuo cha Uhasibu 
Arusha 

3 2,612,520 

3.  Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania 

1 499,724 

4.  Shirika la Umeme 
Tanzania 

1 297,747 

5.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

2 183,420 

6.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili- 
Mloganzila 

1 151,342  

7.  Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

1 31,860 

 Jumla 13 10,278,554 
Chanzo: Mafaili ya ununuzi ya mashirika ya umma, 2023/24 

Aidha, katika Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko nilibaini 
shughuli za ununuzi zinazohusiana na bidhaa, ushauri na ujenzi 
zenye thamani ya shilingi bilioni 1.04 zilifanyika bila idhini kutoka 
kwa bodi ya zabuni. Hali hii ilisababishwa na kutokuwepo kwa bodi 
ya zabuni katika shirika hilo, jambo ambalo linahatarisha uwazi 
katika ununuzi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe ununuzi 
unafanyika kwa njia ya ushindani ili kufikia thamani ya fedha. 
Ikiwa mabadiliko ya mbinu za ununuzi yanahitajika, sababu za 
kuchagua mbinu fulani lazima zielezwe wazi na ziidhinishwe na 
Bodi ya Zabuni kabla ya utekelezaji. 

10.11 Zabubi Walizopewa Wabia bila Kufanyiwa Tathmini ya Kutosha 
shilingi bilioni 14.83 

Mapitio ya mchakato wa ununuzi katika Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Mkwawa yalionesha kuwa, mnamo tarehe 16 Mei 2024, Chuo 
kilitoa mkataba wa kazi za ujenzi kwa ubia kwa ajili ya ujenzi wa 
majengo manne katika maeneo mawili, yenye thamani ya shilingi 
bilioni 14.83. Baada ya kupitia ripoti ya tathmini, nilibaini kuwa 
tathmini hiyo ilifanywa kwa kulinganisha ubia huo na wazabuni 
wengine watano. Hata hivyo, ripoti hiyo haikutoa maelezo yoyote 
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kuhusu uwezo wa wanachama wa ubia, na hakukuwa na tathmini ya 
kipekee ya uwezo wa kila mwanachama wa ubia.  

Hii inaleta wasiwasi kuhusu sifa na uzoefu wa ubia huo, kwani 
hakuna tathmini za kila mwanachama wa ubia iliyofanywa kabla ya 
kukamilisha utoaji wa mkataba. Hii inakiuka Kanuni ya 9(10)(11) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013, ambayo inataka wanachama wa 
ubia na ubia kwa ujumla kutathminiwa kila mmoja kwa mujibu wa 
uzoefu wao na utendaji waliokwisha fanya zamani. Ukosefu huu wa 
tathmini ya kina unazuia uwazi, haki katika ushindani, na unaweza 
kusababisha changamoto wakati wa utekelezaji. 

Ninapendekeza kuwa katika siku zijazo, tathmini za baada ya 
kufuzu zifanyike ili kuthibitisha uzoefu wa mkandarasi, uwezo wa 
kifedha wa kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mikataba, na 
uangalizi wa karibu utolewe wakati wote wa utekelezaji wa 
mradi. 

10.12 Kutoanzishwa kwa Kanzidata ya Viwango vya Bei ili Kudhibiti Bei 
katika Ununuzi wa Umma 

Mamlaka za Udhibiti mara nyingi huweka viwango vya bei ili 
kuhakikisha kuna bei za haki katika sekta mbalimbali. Kanzidata za 
viwango vya bei zinawawezesha mamlaka za udhibiti kufuatilia na 
kutekeleza viwango hivi, kusaidia kupunguza tabia za kuhodhi soko 
au bei na kuwalinda watumiaji dhidi ya bei zilizopandishwa. 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ina jukumu la kuanzisha, 
kudumisha, na kusimamia kuhifadhi kazidata za viwango vya bei 
kama ilivyoainishwa kwenye Kifungu cha 9 (1)(o) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, Sura 410. Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma haijaanzisha kanzidata ya kuweka viwango vya bei kwa 
ajili ya matumizi ya mashirika ya umma wakati wa ununuzi wa 
huduma za ujenzi, bidhaa, na huduma zingine, kama inavyotakiwa. 
Kwa mujibu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, sababu 
kuu zinazokwamisha kuanzishwa kwa kanzidata hii ni ukosefu wa 
rasilimali fedha za kutosha kwa ajili ya kufanya utafiti wa bei za 
soko, jambo hili lina hatarisha kupanda kwa bei pale ambapo nguvu 
za soko pekee zinapotumika kuamua bei. 

Ninapendekeza (a) Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
itoe kipaumbele kuanzishwa kwa kanzidata ya bei kwa kutenga 
bajeti ya kutosha ili kukidhi mahitaji haya; na (b) Serikali iingilie 
kati katika mchakato huu ili kuhakikisha kuwa kanzidata ya 
kuweka viwango vya bei inaanzishwa kwa wakati. 
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10.13 Ugawaji wa Vifaa vya Ujenzi Bila Utaratibu Sahihi Katika Eneo la 
Ujenzi vyenye Thamani ya shilingi bilioni 2.16 katika Chuo cha 
Uhasibu Arusha 

Katika Chuo cha Uhasibu Arusha, nilibaini vifaa vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 2.16 vilitolewa bila utaratibu kwa ajili ya ujenzi. 
Nyaraka za utoaji hazikuwa na maelezo muhimu, ikiwa ni pamoja na 
majina na saini za wafanyakazi wanaoomba na kupokea vifaa kwenye 
eneo la ujenzi. Ingawa saini ya mtunza stoo ilikuwepo, ikionesha 
kuwa vifaa vimetolewa, hapakuwa na nyaraka zinazothibitisha 
kupokelewa au kufafanua vifaa vilipelekwa wapi. Zaidi ya hayo, 
nyaraka hazikujumuisha maelezo muhimu, kama vile tarehe, eneo, 
au sehemu mahususi ya jengo ambapo vifaa vilitumika. Tatizo hili 
lilitokana na ukosefu wa ufuatiliaji na usimamizi wa taratibu za 
kudhibiti hatua na matumizi ya vifaa vya ujenzi, kama ilivyoainishwa 
na Kifungu cha 33.5 cha Mwongozo wa ujenzi kwa kutumia rasilimali 
za ndani wa mwaka 2020.  

 
Ukosefu wa nyaraka za kuthibitisha utoaji wa vifaa unaibua wasiwasi 
kuhusu usahihi wa udhibiti na kuna hatari ya udanganyifu. 

Ninapendekeza Chuo cha Uhasibu Arusha kihakikishe (a) vifaa 
vyote vinaandikwa kwa mujibu wa taratibu za utoaji wa vifaa, na 
(b) kichunguze matumizi ya vifaa ili kufuatilia vifaa vilivyotolewa 
na kutumika kwenye eneo la ujenzi, na kuboresha uwajibikaji. 

10.14 Manunuzi zaidi ya Bajeti bila kuidhinishwa shilingi bilioni 6.33 

Katika tathmini yangu ya ununuzi katika mashirika ya umma manne, 
nilibaini kuwa thamani ya mikataba ilizidi kiasi kilichoidhinishwa 
katika Mpango wa Mwaka wa Ununuzi kwa shilingi bilioni 6.33. 
Kinyume na Kanuni ya 69 (3)(7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013, ambayo inataka makadirio sahihi ya mahitaji ya 
bidhaa, huduma na ujenzi. Mchakato wa bajeti na makadirio 
haukuzingatia mabadiliko ya bei za soko na mabadiliko ya viwango 
vya kubadilisha dola ya Marekani. Zaidi ya hayo, kulikuwa na 
kutokufuata udhibiti wa bajeti, kwani ununuzi haukuidhinishwa na 
Bodi. Maelezo yanapatikana katika Jedwali Na. 30. 

   Jedwali Na. 30: Mashirika yaliyonunua zaidi ya bajeti  
S/N Jina la Shirika Idadi ya 

Mikataba 
Gharama 
za Bajeti 
(Sh.’000) 

Gharama 
za 
Mkataba 
(Sh.’000)   

Gharama 
Zilizozidi 
(Sh. 
‘000) 

1 Kampuni ya 
STAMIGOLD 

2 7,969,946 14,086,774 6,116,828 

2 Shirika la Umeme 
Tanzania 

1 100,000 297,747 197,747 

3 Bodi ya Tumbaku 
Tanzania 

1 145,450 159,214 13,764 
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4 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

1 88,845 100,268, 11,423 

 Jumla 5   6,339,762 
Chanzo: Mafaili ya ununuzi ya mashirika ya umma, 2023/24 

Kuzidi kwa bajeti ya ununuzi kunaweza kuibua shaka kuhusu ufanisi 
wa michakato ya bajeti, mipango, na ufuatiliaji, hivyo kuleta 
maswali ya uwajibikaji na uwazi. Pia, rasilimali zinaweza 
kuhamishwa kutoka kwenye shughuli zingine zilizopangwa, na 
kusababisha ucheleweshaji au kufutwa kwa vipaumbele vingine.  

Ninapendekeza mashirika ya umma husika, kuhakikisha ununuzi 
wote unazingatia Mpango wa Mwaka wa Ununuzi uliothibitishwa, 
ukiakisi bei halisi. Hii itasaidia kuepuka matumizi yasiyopangwa 
na kuongeza ufanisi wa kufikia malengo ya ununuzi. 

10.15 Udhaifu katika Maandalizi na Usimamizi wa Mkataba wa Mradi wa 
Bwawa la Umeme la Julius Nyerere Uliosababisha Madai Kutokana 
na Marekebisho ya Bei shilingi trilioni 1.14 

Katika mwaka 2023/24, nilibaini Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere  
ulikuwa na maombi ya malipo  Na. 59 kwa kazi iliyofanywa hadi 
tarehe 30 Juni 2024, ambapo mkandarasi alidai marekebisho ya bei 
kuhusiana na gharama za wafanyakazi na vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya shilingi trilioni 1.14. Mapitio yangu ya utekelezaji wa 
mkataba kwa kuzingatia namna ya kushughulikia marekebisho ya bei 
kwa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere yalionesha kuwa masharti 
yanayohusika na marekebisho ya bei hayakuwa yamejumuishwa 
kwenye mkataba. Kutokana na hilo, wakati wa mgogoro wa 
marekebisho ya bei, Bodi ya Utatuzi wa Migogoro ilitoa uamuzi 
unaomuunga mkono mkandarasi. Hivyo, Bodi iliruhusu marekebisho 
ya bei kutokana na ukosefu wa masharti maalumu katika mkataba 
yanayohusu marekebisho ya bei katika tarehe ya kukamilika kwa 
mradi ilipozidi tarehe ya awali ya kukamilika. 

Aidha, nilibaini Shirika la Umeme Tanzania lilitoa nyongeza ya muda 
kwa misingi ya huruma (ex-gratia) bila kuzingatia athari za 
marekebisho ya bei. Mkataba ulianza tarehe 15 Desemba 2018, na 
mradi ulitarajiwa kukamilika tarehe 14 Juni 2022, na mkandarasi 
hakuwa na haki ya kupewa nyongeza ya muda kulingana na masharti 
ya mkataba. Hata hivyo, kama hatua ya kuokoa mradi na kuepuka 
kuchelewa kukamilika, Shirika la Umeme Tanzania lilitoa nyongeza 
mara mbili ya muda kwa misingi ya huruma (ex-gratia) ya miezi 12. 
Hata hivyo, Shirika la Umeme Tanzania halikuzingatia ipasavyo 
athari za kifedha za marekebisho ya bei kwa mradi, na kusababisha 
Shirika la Umeme Tanzania kubeba gharama za ziada kufidia 
kushindwa kwa mkandarasi kufikia muda wa mwisho wa kimkataba. 

Hii imetokana na maandalizi duni ya zabuni na nyaraka za mkataba, 
ambayo yalisababisha kushindwa kujumuisha masharti yanayohusika 
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na marekebisho ya bei, na hivyo kusababisha ongezeko kubwa la 
gharama za mradi ambazo zimeongezeka kwa Shirika la Umeme 
Tanzania na Serikali kwa ujumla. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe maandalizi 
ya kina na mapitio ya zabuni na nyaraka za mkataba, liimarishe 
majadiliano kwenye maeneo yenye hatari kubwa katika miradi 
changamano, na lishirikishe washauri wa nje wenye uzoefu 
wakati wa hatua muhimu au migogoro kwa usimamizi bora wa 
mkataba. 

10.16 Kugawanya Viwango vya Ununuzi ili kukwepa njia Sahihi ya 
Ununuzi wenye Thamani ya shilingi bilioni 1.61 

Sheria za Ununuzi wa Umma zinakataza kugawanya ununuzi kwa 
madhumuni ya kukwepa kutumia njia sahihi za ununuzi, isipokuwa 
kugawanya huko kukiwa kunafanyika kwa lengo la kukuza ushiriki 
mpana wa washauri wa ndani, wasambazaji, au wakandarasi, kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 49 (1) (c) cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma, Sura 410. Hata hivyo, nilibaini kuwa mashirika ya umma 
matano yalikuwa yamegawanya ununuzi wao, wenye jumla ya 
shilingi bilioni 1.61 katika sehemu ndogo ndogo ili kuepuka taratibu 
sahihi za ununuzi.  

Hii inapunguza ushindani, haki na uwazi, na kusababisha kutokuwa 
na ufanisi na kushindwa kupata thamani bora ya fedha kutokana na 
ununuzi uliogawanywa, ambao unaweza kusababisha gharama za 
juu. Maelezo ya mashirika husika yanapatikana katika Jedwali Na. 
31. 
 
Jedwali Na. 31: Orodha ya mashirika yaliyogawanya ununuzi 
Na. Jina la Shirika  Idadi ya Mikataba Kiasi 

Sh. ‘000 
1.  Mamlaka ya Bandari 

Tanzania 19 949,830 

2.  Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima 2 340,000 

3.  Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Singida 

34 226,730 

4.  Kitengo cha 
Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari 

11 60,526 

5.  Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

9 42,621 

 Jumla 75 1,619,707 
Chanzo: Mafaili ya ununuzi ya mashirika ya umma, 2023/24 
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Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na kanuni zake kwa kufanya 
ununuzi kwa mujibu wa viwango vya fedha na njia zinazofaa, na 
kuepuka kugawanya ununuzi isipokuwa kama ni kwa ajili ya 
kukuza ushiriki mpana wa wasambazaji, wakandarasi, au 
washauri wa ndani. 

10.17 Kubadilisha Mawanda ya Mkataba Baada ya Kusainiwa kwa 
Mikataba na kusababisha Gharama ya Ziada ya shilingi bilioni 1.79 

Nilibaini Shirika la Umeme Tanzania lilikuwa na mkataba wa 
usambazaji, ufungaji, upimaji na kukabidhi kituo cha umeme cha 
kilovoti 220/132/33, 2x120MVA huko Ununio- Sehemu ya 1, wenye 
thamani ya dola za Marekani milioni 3.92 na shilingi bilioni 5.09 
(ikijumuisha VAT) sawa na jumla ya shilingi bilioni 14.30, 
ulibadilishwa kufuatia mabadiliko ya mawanda. Mnamo tarehe 9 
Oktoba 2023, idara ya mtumiaji iliomba mabadiliko ya mawanda na 
muundo katika mkataba. Ombi hili lilitokea miezi nane baada ya 
utekelezaji wa mradi. Wigo wa awali, ambao ulijumuisha mzunguko 
mmoja wa 220kv kutoka Kunduchi hadi Ununio (4.3km), 
ulibadilishwa kuwa mizunguko miwili ya kilovoti 220. Mzunguko 
mmoja utaingiza kituo cha Ununio kutoka Ubungo, na mzunguko 
mwingine utaingiza kilovoti 132kuelekea Rasi-Kilomoni kutoka kituo 
cha Kunduchi. Hii ilisababisha Marekebisho Na. 2, ambayo 
yalibadilisha bei ya mkataba kuwa dola za Marekani milioni 4.79 na 
shilingi bilioni 4.85, na kufanya jumla ya gharama kuwa shilingi 
bilioni 16.09. Hii ni sawa na gharama za ziada za shilingi bilioni 1.79 
ikilinganishwa na bei ya awali ya shilingi bilioni 14.30.  

Mabadiliko haya yalitokana na kushindwa kwa idara ya mtumiaji 
kufanya tathmini ya mahitaji kabla ya kuanzisha mchakato wa 
ununuzi, na ukosefu wa ushindani ulileta hatari ya kutofikiwa kwa 
thamani bora ya fedha. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe 
kuwa tathmini ya kina na utafiti wa upembuzi yakinifu unafanywa 
na idara ya mtumiaji kabla ya kuanzisha zabuni zijazo. Hii 
itasaidia kuhakikisha ushindani na kusaidia kufikia thamani ya 
fedha. 

10.18 Mkataba Uliosainiwa Bila Kuzingatia Ushauri wa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Afisa Sheria wa Shirika Kuhusu Kufanya 
Uhakiki wa Kina Kiasi cha Dola za Marekani milioni 1.23, Yuro 
milioni 4.20 na shilingi bilioni 58.03 

Katika ukaguzi na kutathmini ya uzingatiaji wa taratibu za uhakiki 
wa mikataba, nilibaini Shirika la Umeme Tanzania lilikuwa na 
mikataba minne yenye thamani ya shilingi bilioni 56.99 na dola za 
Marekani milioni 1.23, wakati Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro ilikuwa na mkataba wenye thamani ya Yuro milioni 4.20. 
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Katika mashirika yote mawili, Mwanasheria Mkuu aliombwa ushauri 
wa kisheria. Mwanasheria Mkuu alishauri Shirika la Umeme Tanzania 
kufanya tathmini za kufuzu baada ya mchakato wa ununuzi ili 
kutathmini umahiri na uwezo wao wa kukamilisha mkataba kwa 
wakati na kwa ufanisi. Hata hivyo, nilibaini kuwa uongozi 
haukufanya uhakiki wa kina, ukitaja vikwazo vya bajeti na 
kutegemea tu utendaji wa zamani wa wasambazaji. Katika Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, ushauri wa Mwanasheria Mkuu 
ulikuwa ni kutathmini kama shirika hilo lilikuwa katika hali nzuri, 
kwa mujibu wa fedha, kisheria, kiutendaji, na hatari za kiutendaji 
na sifa zinazohusiana na mkataba wa ushauri. Hata hivyo, ushauri 
huu haukuzingatiwa. Ninaamini kutegemea tu utendaji wa zamani 
wa wazabuni haitoshi, kwani uwezo na umahiri wa kampuni unaweza 
kubadilika, hasa ukizingatia zabuni za miaka miwili iliyopita, ambazo 
zinaweza zisidhihirishe uwezo wao wa sasa. 

Aidha, nilibaini Shirika la Reli Tanzania lilikuwa na mikataba miwili 
yenye thamani ya shilingi milioni 257. Tarehe 06 Juni 2024 rasimu za 
mikataba hiyo zilitumwa kwa ajili ya kupata ushauri wa kisheria. 
Mkurugenzi wa Huduma za Kisheria alishauri kubadilishwa kwa 
tarehe ya uwasilishaji wa bidhaa iliyopendekezwa ya tarehe  1 Julai 
2024, haikuwa na uhalisia na ilihitaji kurekebishwa. Licha ya ushauri 
huu, mikataba ilisainiwa bila kujumuisha maoni ya kisheria. Hata 
hivyo, nilibaini uwasilishwaji wa bidhaa ulifanyika tarehe 20 
Septemba 2024, pia uwasilishaji mwingine wa Mashine ya Thermo 
Printer na Mashine ya Kukusanya Mapato ulifanyika tarehe 30 
Septemba 2024. Hivyo, uwasilishaji ulichelewa kinyume na muda 
uliopangwa. 

Katika Shirika la Nyumba la Taifa, mkoa wa Dodoma, mikataba yenye 
thamani ya shilingi milioni 788 ilisainiwa bila uhakiki wa kutosha, 
kinyume na kanuni. Hii inatokana na udhaifu wa udhibiti wa ndani 
katika mchakato wa zabuni. Hata hivyo, idadi ya mashirika ya umma 
yanayoshindwa kufanya uhakiki imepungua: mwaka 2021/22 
mashirika nane hayakufanya uhakiki, mwaka 2022/23 yalikuwa 
mashirika manne, na mwaka 2023/24 ni shirika moja tu. 

Kusaini mikataba bila kutathmini uwezo wa wasambazaji au 
wakandarasi kunaweza kuathiri utekelezaji wa mradi na uwasilishaji 
wa vifaa. Pia, kushindwa kufanya uhakiki na Mwanasheria Mkuu au 
maafisa wa kisheria wa mashirika kunaweza kusababisha masharti 
yasiyofaa, na kuweka mashirika katika hatari za kisheria. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yazingatie 
mahitaji ya kisheria na ushauri wa kitaalamu kwa kuhakikisha 
uzingatiaji wa michakato ya uhakiki wa kina. Hii itapunguza hatari 
na kuboresha utekelezaji wa mikataba kwa mafanikio.  
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10.19 Tathmini ya Zabuni iliyo Kinyume na Sheria Iliyopendekezwa na 
Bodi ya Zabuni dola za Marekani milioni 13.02 na shilingi bilioni 
3.68  

Katika ukaguzi wangu wa mchakato wa ununuzi katika Shirika la 
Umeme Tanzania kwa zabuni ya usambazaji, ufungaji, upimaji, na 
kukabidhi kituo cha umeme cha kilovoti 220/132/33, na megavoti-
Ampia 2x120 huko Ununio – Sehemu ya II, nilibaini matatizo katika 
tathmini ya zabuni. Tathmini ilifanyika mara tatu na timu mbili 
tofauti, na ukiukaji wa taratibu za ununuzi ulijitokeza. Mzabuni 
aliyeshindwa kutoa mwitikio alileta nyaraka nje ya TANePS mnamo 
tarehe 23 Mei 2023, baada ya tarehe ya mwisho, na alijumuisha dola 
za Marekani 568,144.11, jambo ambalo lilikiuka Kifungu cha 8 na 9 
cha tangazo la mwaliko wa zabuni. Vifungu hivi vinataka zabuni 
ambazo hazikupokelewa kupitia TANePS zisikubaliwe kwa tathmini, 
bila kujali hali yoyote. 

Bodi ya zabuni iliathiri mapendekezo ya kamati ya tathmini kwa 
kuelekeza kuteuliwa kwa kamati maalumu wakati wa kikao chake 
mnamo tarehe 29 Mei 2023, kinyume na Kifungu cha 40(2) cha Sheria 
ya Ununuzi wa Umma, 2022, ambacho kinataka mapendekezo ya 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi yazingatiwe.  

Mkataba ulitolewa kwa mkandarasi licha ya upungufu wa kiufundi 
ulioonekana katika tathmini. Zabuni ya mkandarasi ya tarehe 22 
Novemba 2022 ilionesha bei ya dola za Marekani milioni 12.45 na 
shilingi bilioni 2.51, bila gharama za transfoma na digitali. Hata 
hivyo, ripoti ya tathmini ya tarehe 04 Agosti 2023 ilipendekeza tuzo 
kwa mkandarasi chini ya masharti ya majadiliano, ingawa upungufu 
wa kiufundi ulizingatiwa kuwa mdogo na mkandarasi alionekana 
kuwa na mwitikio, kinyume na kifungu cha 28.2 cha nyaraka za 
zabuni, kinachotaka zabuni inayopita kikamilifu iwe inakubaliana na 
masharti, vigezo, na vipimo vyote vya nyaraka za zabuni, bila 
kupotoka kwa viwango, kuacha au kuweka masharti. Uposhi wa 
viwango ni ule ambao, ukirekebishwa, unaweza kuathiri kwa njia 
isiyo ya haki nafasi ya ushindani ya wazabuni wengine 
wanaowasilisha zabuni. 

Ukaguzi wangu katika Benki ya Biashara ya Tanzania ulibaini kuwa 
zabuni nne zenye thamani ya shilingi bilioni 1.17 hazikutimiza vigezo 
vya kifedha, kiufundi na kibiashara. Hata hivyo, timu ya tathmini 
ilipendekeza 'kukubalika'. Hii inaweza kusababisha kutokuwajibika 
au upendeleo, na kukatisha tamaa wazabuni wenye sifa nzuri 
kushiriki zabuni zijazo. 

Hatua zisizo za kisheria zilifanyika kwa sababu zabuni ilitathminiwa 
kwa msingi wa bei ya chini pekee, badala ya mwitikio kwa vigezo 
vya tathmini. Hii inaweza kusababisha mizozo ya mikataba na 
wazabuni wengine ambao walitendewa isivyo haki, na pia kuongeza 
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hatari ya udanganyifu, jambo linaloweza kusababisha hasara za 
kifedha kwa mashirika. 

Ninapendekeza (a) Shirika la Umeme Tanzania lifanye tathmini ya 
uadilifu, umahiri na muundo wa Bodi ya Zabuni ili kuimarisha 
udhibiti; na (b) Kwa mashirika ya umma husika, yaepuke 
ukiukwaji wa sheria na kanuni za ununuzi wakati wa mchakato 
wa tathmini ya zabuni kwa kuhakikisha masharti yaliyoainishwa 
yanazingatiwa ili kusaidia katika uchunguzi, tathmini, na 
kulinganisha zabuni. 



 

 106 

 

 

SURA YA KUMI NA MOJA 

  



 

 107 

TATHMINI YA UTAWALA NA USIMAMIZI WA VIHATARISHI  

11.0 Utangulizi  
Ili kuhakikisha mashirika ya umma yanafanya kazi kwa maslahi ya 
umma, Serikali imeanzisha muundo wa utawala na usimamizi 
unaosimamia shughuli za mashirika hayo na kuhakiksha yanatekeleza 
majukumu yake kuendana na malengo ya Serikali. Hii ni pamoja na 
kuanzisha vyombo vya usimamizi kama vile Bodi za Wakurugenzi 
pamoja na kuweka sheria, kanuni, na sera zenye lengo la kuchochea 
utawala bora, uwajibikaji, na kuweka mifumo madhubuti ya 
usimamizi wa vihatarishi. 

Sura hii imeangazia changamoto zinazotokana na kutokuwa na 
utawala bora  kwenye usimamizi wa vihatarishi ikiwemo kutokuwepo 
kwa Bodi za Wakurugenzi, kuwa na nyenzo duni za utendaji na 
kutofuata maelekezo ya Serikali yanayohusiana na utawala na 
usimamizi thabiti. Changamoto hizo zimefafanuliwa kwa kina kama 
ifuatavyo:-  

11.1 Mashirika ya Umma Yasiyokuwa na Bodi ya Wakurugenzi 

Nilibaini Serikali ilichukua hatua na kuteua Bodi ya Wakurugenzi 
katika mashirika ya umma saba kati ya mashirika nane ambayo 
hayakuwa na Bodi  ya Wakurugenzi kama ilivyoripotiwa katika ripoti 
yangu ya mwaka 2022/23 ambapo Serikali haikufanya uteuzi katika 
Bodi ya Pareto Tanzania. Aidha, niligundua idadi ya mashirika 
ambayo hayakuwa na  bodi ya wakurugenzi hadi kufikia mwezi wa 
Februari 2025 iliongezeka na kufika 36 ambapo mashirika hayo 
yamekuwa bila Bodi kwa kipindi cha mwezi mmoja hadi miezi 24. 
Maelezo zaidi yameoneshwa katika Kielelezo Na III na Kiambatisho 
Na. X. 
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Kielelezo Na. III: Mwelekeo wa mashirika ya umma Yasiyo na Bodi ya 
Wakurugenzi 

 
Chanzo: Taarifa za utumishi za mashirika husika kwa mwaka wa fedha 
2023/24 

Idadi ya mashirika ya umma ambayo hayakuwa na Bodi za 
Wakurugenzi ilipungua kwa asilimia 38 kutoka mashirika 13 mwaka 
2021/22 hadi mashirika 8 mwaka 2022/23, hali iliyoonesha kuimarika 
kwa mchakato wa teuzi za bodi za wakurugenzi. Hata hivyo, katika 
mwaka 2023/24, idadi ya mashirika yasiyokuwa na bodi za 
wakurugenzi iliongezeka kwa asilimia 350 hadi kufikia mashirika 36, 
ikionesha kuzorota kwa juhudi za awali za michakato ya teuzi za bodi 
za wakurugenzi kama ilivyooneshwa katika Kielelezo Na.III.  

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yashirikiane na Serikali  
kuhakikisha Bodi za Wakurugenzi zinateuliwa kwa wakati. Aidha, 
Serikali, kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina, iweke mfumo wa 
kufuatilia tarehe za kumalizika kwa uanachama wa bodi zote ili 
kuruhusu michakato ya teuzi mpya kufanyika miezi sita kabla ya 
tarehe ya  kumalizika kwa uanachama wa wajumbe ya bodi hizo. 

11.2 Bodi za Wakurugenzi Kuendelea Kukabiliwa na Mapungufu Katika 
Kusimamia Utendaji wa Mashirika ya Umma  

Katika mwaka 2022/23, nilibaini Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini pekee ndiyo kilichokuwa na wajumbe wa bodi bila 
mwenyekiti. Hata hivyo, katika kipindi cha mwaka 2023/24 idadi 
hiyo iliongezeka na kufikia mashirika matatu (Rejea Kiambatisho 
Na. XI). Aidha nilibaini mashirika ya umma saba yaliripotiwa kuwa 
na Mwenyekiti bila kuwa na Wajumbe wa Bodi, ambapo idadi hiyo  
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inawakilisha ongezeko la asilimia 133 ikilinganishwa na mashirika 
matatu yaliyoripotiwa mwaka 2023/24 (Rejea Kiambatisho Na. XI). 

Wakati huohuo, nilibaini bodi za mashirika mawili yakiwemo 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania, na Shirika la Reli 
Tanzania hayakuwa na idadi sahihi ya Wajumbe wa Bodi 
wanaohitajika kwa mujibu wa muundo wa bodi uliyoidhinishwa 
ambapo kulikuwa na upungufu wa wajumbe wa bodi kuanzia mmoja 
hadi watatu.  

Nilibaini hali hii ilisababishwa na wajumbe wa Bodi waliopo 
madarakani kuteuliwa ama kupangiwa majukumu mengine ya 
kiserikali,  na kukosekana kwa utaratibu wa kuhakikisha wajumbe 
wa Bodi wapya wanateuliwa kwa wakati au kuteuliwa tena mara 
baada ya muda wa kuwa wajumbe wa bodi unapomalizika. Bila kuwa 
na Bodi ya Wakurugenzi inayofanya kazi kwa ufanisi, utendaji wa 
mashirika ya umma  unaathiriwa na kusababisha hatari za kutokuwa 
na ustawi wa kifedha, na kupoteza imani kwa wadau. 

Ninapendekeza Mashirika ya umma kufanya kazi kwa karibu na 
Serikali ili kuhakikisha  teuzi za wajumbe wa bodi zinafanyika kwa 
wakati  mara tu mjumbe wa bodi atakapopangiwa majukumu 
mapya katika Serikali. Aidha Ofisi ya Msajili wa Hazina iweke 
mfumo wa kufuatilia muda wa uanachama wa wajumbe wa bodi 
na ichukue hatua za kuanza mchakato wa teuzi miezi sita kabla 
ya muda wa uanachama wa wajumbe wa bodi kumalizika.  

Aidha, nilibaini mashirika ya umma 12 yalipata changamoto katika 
kutekeleza majukumu yake,  kama vile kukosekana kwa kamati za 
Bodi, Mkataba wa Bodi, pamoja na makubaliano ya mikataba ya 
utendaji katika Bodi hizo za Wakurugenzi na kusababisha 
changamoto kubwa katika uwajibikaji katika Mashirika ya umma 
(Rejea Kiambatisho Na. XI). Tatizo hili lilitokana na ukosefu wa 
ufahamu katika mashirika ya umma kuhusu hitaji la kusaini mikataba 
ya utendaji baina yake na Ofisi ya Msajili wa Hazina, kuundwa kwa 
Kamati ya Bodi pamoja kuwa na Mikataba ya Bodi. 

Kukosekana kwa miongozo ya Serikali, kunaathiri ufanisi wa 
mashirika, Serikali kushindwa kutimiza malengo yake, kuongezeka 
kwa vihatarishi, kuzorota kwa ukwasi, na kupoteza imani ya wadau. 

Ninapendekeza Bodi za Wakurugenzi za Mashirika ya  Umma 
kuhakikisha nyenzo na miongozo ya Serikali zipo, kama vile 
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Mikataba ya Bodi, kuunda kamati za Bodi na pia kuhakikisha kuwa 
mikataba ya utendaji na uwajibikaji imesainiwa kwa wakati. 

11.3 Mashirika ya Umma Kushindwa Kutekeleza Miundo ya Mashirika 
Iliyoidhinishwa 

Nilibaini Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania haikuwa 
imeanzisha idara pamoja na mfumo wa kusimamia bima ya afya kwa 
wote, kinyume na kifungu cha 7 cha Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote Na.13 ya mwaka 2023. Pia nilibaini Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Geita haikuwa imeanzisha Kitengo cha huduma 
za kisheria, Kitengo cha TEHAMA pamoja na Kitengo cha Takwimu 
ambavyo vilitakiwa kuwepo kulingana na muundo wa mashirika. 

 
Hali hiyo ilisababishwa na kasi ndogo katika utekelezaji wa maazimio 
ya kuanzisha kurugenzi pamoja na mfumo wa kusimamia Bima ya 
Afya kwa Wote. Vilevile nilibaini kuwepo kwa ucheleweshaji wa 
kutoa ajira katika  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita 
hali inayoleta changamoto katika kutekeleza muundo. Kushindwa 
kutekeleza kwa ukamilifu miundo, na mifumo iliyoidhinishwa 
kunadhoofisha usimamizi wa udhibiti, kuchelewesha utoaji wa 
huduma, na inaweza kusababisha kupungua kwa ufanisi. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe miundo na 
mifumo ya mashirika iliyoidhinishwa na mamlaka husika 
inatekelezwa kikamilifu; na mashirika yote yahakikishe yanaajiri 
watumishi wenye sifa ili kujaza idara na vitengo vyote vilivyo 
wazi. 
 
Pia, katika Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini, nilibaini uwepo 
wa idara tano ambazo hazikujumuishwa katika muundo 
ulioidhinishwa wa mwaka 2022, ambazo ni: Idara ya Maendeleo ya 
Vijijini na Upangaji wa Mikoa, Mafunzo ya Idadi ya Watu na Upangaji 
wa Mazingira, Mkuu wa Kampasi, Mkuu wa Masuala ya Kitaaluma na 
Mkuu wa Masuala ya Utawala – katika kituo cha kanda ya ziwa.  Vile 
vile  nilibaini Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ilianzisha 
kanda mpya za kiofisi ambapo kanda hizo hazikuwepo kwenye 
muundo ulioidhinishwa. Ofisi hizo mpya za kikanda zilizoanzishwa ni 
pamoja na Kanda ya Ziwa Tanganyika, Kanda ya Unguja, Kanda ya 
Pemba, Kanda ya Kusini, na Kanda ya Magharibi. 
 
Hali hii ilisababishwa na mabadiliko katika mpangilio wa mashirika 
unaotaka kuongeza mawanda ya  mashirika ambapo  uliongeza 
umuhimu wa  kuanzishwa kwa idara au kanda mpya kabla ya 
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kuboresha miundo ya shirika. Kushindwa kuingiza mabadiliko haya 
katika muundo kunaweza kusababisha uharibifu wa rasilimali, 
mkanganyiko katika utendaji, na upungufu wa ufanisi kutokana na 
kukosekana kwa njia za wazi za mawasiliano ndani ya shirika. 
 
Ninapendekeza  kuwa menejimenti ishirikiane na  Katibu Mkuu -
Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ili kuboresha na kupata kibali cha muundo wa mashirika 
uliorekebishwa, na ihakikisha mashirika yanakuwa na mpangilio 
sahihi wa muundo ili kuongeza ufanisi katika utendaji. 
 

11.4 Mashirika ya Umma Kutokuaandaa au Kutohuisha Mpango Mkakati 
na Mpango wa Biashara 

Ili kuongeza utendaji, ufanisi na tija, Kifungu cha 113(i) cha 
Mwongozo wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2023/24 kilielekeza 
maafisa masuuli kuhuisha Mpango Mkakati ya Shirika kwa kuzingatia 
Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 
– 2025/26). Ni muhimu kufuatilia utekelezaji wa mipango mkakati 
pamoja na mipango ya biashara katika kuhakikisha malengo 
yaliyokusudiwa yanafikiwa. 

Nilibaini mashirika ya umma matatu ambayo ni Kampuni ya Ushauri 
Elekezi ya Uzalishaji Chuo cha Ufundi Arusha, Kampuni ya Gesi 
Tanzania, na Kiwanda cha Kuzalisha Mashine na Vipuli Kilimanjaro  
hayakuandaa mipango mkakati wa kuendesha mashirika hayo kwani 
yanategemea mpango mkakati wa shirika mama.  

Wakati huohuo nilibaini Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kyela – Kasumulu, haikuwa imeandaa  mwongozo wa kimkakati wa 
mpango wa biashara. Aidha, nilibaini Mpango Mkuu wa Usimamizi wa 
Hifadhi za Taifa  umepitwa na wakati, na Mpango Mkakati wa Wakala 
wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania (2013/14 – 
2017/18) umepitwa na wakati kwa takribani miaka sita. Vilevile, 
Mpango Mkakati wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko uliisha 
muda wake mwaka 2022/23, na kusababisha bodi hiyo kufanya kazi 
kwa mwaka mzima wa 2023/24 bila muongozo wa kimkakati. 

Kutokuwa na Mpango Mkakati au Mpango wa Biashara  kulitokana na 
ukosefu wa fedha, kuchelewa kuwashirikisha wakandarasi washauri 
ambao wangefanya zoezi hilo, pamoja na uwepo wa usimamizi 
dhaifu hasa katika Kampuni ya Gesi Tanzania na Kiwanda cha 
Kuzalisha Mashine na Vipuli Kilimanjaro, ambapo mashirika haya 
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yalitegemea zaidi kampuni mama badala ya kujitegemea na 
kutengeneza Mipango Mkakati yao binafsi. 

Kukosekana kwa mpango mkakati na  mpango wa biashara 
kunasababisha mashirika kukosa maono na uratibu wa rasilimali, 
kudhoofisha ufuatiliaji na tathmini, na hatimaye kuzuia kufikia 
malengo yaliyokusudiwa ya shirika. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yaendelea kuandaa 
mpango mkakati wa mashirika na kuwasilisha mipango ya 
kimkakati na biashara kwa mamlaka husika ili iidhinishwe. 
Vilevile ninapendekeza yaongeze au yaanzishe utaratibu wa 
ufuatiliaji ili kuhakikisha mipango hii inatumika kama zana bora 
na mwongozo wa kuchochea fursa ya ukuaji ndani ya mashirika 
husika. 

11.5 Mashirika ya Umma Kushindwa Kutumia  Mifumo ya TEHAMA ya 
Kielektroniki kwa Ufasaha  

Kifungu cha 28 cha Sheria ya Serikali Mtandao, 2019 kinatoa 
mamlaka kwa mashirika ya umma kutumia teknolojia ya TEHAMA 
katika utoaji wa huduma, kutengamanisha mifumo ya utendaji ili 
kuongeza ufanisi, kupanga upya na kuboresha mtiririko wa shughuli 
za mashirika katika kutoa huduma, kuweka mifumo na utaratibu wa 
kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato huku mifumo hiyo 
ikitengamanishwa na mifumo ya malipo ya Serikali, iliyoidhinishwa.  
Kuongeza mifumo ya udhibiti wa ndani, hupunguza hatari za 
ubadhilifu, inaboresha ufanisi, kupunguza gharama, kuhakikisha 
uthabiti au ubora wa taarifa inayoingizwa kwenye mfumo, na 
kuimarisha misingi ya maamuzi na kukuza ushirikiano ambao 
huimarisha na kuboresha usimamizi na utoaji wa huduma bora kwa 
umma. 

Nilibaini mashirika ya umma manne ambayo hayana mifumo ya 
TEHAMA ambayo ingewewezesha mashirika hayo kutekeleza 
majukumu ya msingi kwa ufanisi. Pia nilibaini mashirika ya umma 26 
hayatumii mifumo ya TEHAMA kikamilifu na hayajatengamanisha 
mifumo yao na mifumo ya kiundeshaji ya kiserikali kama vile Mfumo  
Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS), 
Mfumo wa Malipo Serikalini (MUSE), Mfumo wa Bajeti wa Serikali 
(Planrep), Mfumo wa Kielektroniki wa Manunuzi wa Serikali (NeST) 
na Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya 
Serikali (GePG). Mashirika haya yamekuwa na changamoto ya 
kutumia mifumo ya TEHAMA kutokana na sababu mbalimbali 



 

 113 

ikiwemo ukosefu wa fedha, kutokuwa na wataalamu wa TEHAMA wa 
kutosha, mashirika kukosa mchanganuo mzuri wa taratibu zake za 
kiutendaji, pamoja na kukosekana kwa mkakati madhubuti wa 
matumizi ya TEHAMA (Rejea Kiambatisho Na. XII). 

Kutokana na matumizi hafifu ya TEHAMA na kutotumia mifumo ya   
kielektroniki, utekelezaji wa majukumu ya shirika unatumia muda 
mrefu zaidi, ugumu na mzigo wa kazi unaongezeka, na kuleta hatari 
ya kutofautiana taarifa kati ya mifumo wa uendeshaji na mifumo wa 
uhasibu. Pia, kushindwa kwa mashirika kutumia wa Mfumo GePG  
kunapunguza uwazi katika ukusanyaji wa mapato, na kupunguza 
uwezo wa Serikali kupata taarifa halisi za makusanyo ya mapato 
yanayoripotiwa na mashirika husika. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaongeze kasi ya kuwekeza 
na kutumia mifumo ya kielektroniki ili kuwezesha na kuongeza 
uwazi, uwajibikaji, ufanisi, kupunguza gharama, na kufuata 
viwango vya kiteknolojia vya Serikali Mtandao . 

11.6 Mashirika ya Umma Yanayotumia Miongozo ya Utendaji Kazi 
Isiyojitosheleza  

Nilibaini mashirika ya umma 39 kati ya 217 hayakuwa na miongozo 
ya utendaji kazi inayojitosheleza  kuwezesha mashirika hayo 
kufanya kazi zao kwa ufanisi. Mashirika hayo yalikosa miongozo ya 
utendaji kazi ikiwemo mipango kazi ya kila mwaka, mifumo ya 
kisheria ya uanzishwaji na uendeshaji wa mashirika, miongozo ya 
uhasibu iliyohuishwa na inayoendana na wakati,  sera, kanuni za 
kifedha na sera za usimamizi wa vihatarishi ( Rejea Kiambatisho Na. 
XIII). 

Hii ilisababishwa na mapitio na tathmini ya muda mrefu inayofanywa 
na menejimenti na mamlaka za kuidhinisha. Vivyo hivyo, ilibainika 
kuwepo kwa utegemezi ulipolitiliza wa kimiongozo wa kampuni 
tanzu   kutoka kwa kampuni mama. 
 
Kutokuwepo kwa miongozo ya utendaji kazi katika  uendeshaji wa 
mashirika kunasababisha changamoto kubwa na kuathiri uwezo wa 
mashirika katika kufanya kazi kwa ufanisi, kwa uwiano na kwa 
mujibu wa viwango na kanuni zilizowekwa. Kwa mfano, tulibaini 
kuwa Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha hakikuwa na 
mkakati rasmi wa kimaandishi wa masoko. Hali inayoashiria 
kutokuwepo kwa mpango kamili wa kuongeza juhudi za kutangaza 
shughuli za kituo hicho ili kuwafikia walengwa au kutenga rasilimali 
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pesa kwa lengo la kuhakikisha shughuli za utangazaji zinafanyika, 
hali ambayo inaathiri ufanisi. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe miongozo 
ya utendaji kazi inatayarishwa, kusahihishwa na kuidhinishwa na 
mamlaka husika ili kuboresha na kuongeza ufanisi wa shughuli 
zao. 

11.7 Utata katika Uendeshaji na Usimamizi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro 

Nilibaini kuwa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) 
kwa sasa unafanya kazi chini ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA) badala ya kufanya kazi chini ya Kampuni ya 
Uendeshaji na Uendelezaji Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro (KADCO). Hii ni baada ya mkataba wa upangaji wa 
uendeshaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro chini 
ya Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro (KADCO) kuisha muda wake mnamo 
tarehe 09 Novemba 2023. 
 
Mnamo tarehe 06 Novemba 2023, ikiwa ni siku tatu kabla ya muda 
wa mkataba kuisha, Wizara ya Uchukuzi iliandika barua ikielekeza 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania kuchukua majukumu kamili 
ya kiutawala na kusimamia uendeshaji kwa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro baada ya mkataba wa kukodisha   
uliosainiwa baina ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
na Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro kumalizika tarehe 09 Novemba 2023. Hata 
hivyo, tarehe 29 Desemba 2023, Wizara husika iliandika barua 
nyingine iliyofuta maelekezo ya awali, na  kumuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro kuendelea kutekeleza shughuli 
zake chini ya makubaliano yaliyopo (concession agreement) hadi 
pale itakapotolewa taarifa nyingine kutoka serikalini, ikibatilisha 
hatua ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania kuchukua 
madaraka.   

Utata huu unatokana na mawasiliano duni baina ya mashirika haya, 
kutokuwepo kwa mpango wa mpito wa wazi, pamoja na  mfumo wa 
kisheria usio wazi. Hali hii inaleta changamoto katika uwajibikaji, 
hatari za udhibiti, changamoto za kimkataba kutoka kwa wadau na 
hatari za kisheria kutokana na mkanganyiko wa masharti ya 
uendeshaji yasiyofafanuliwa vizuri. 
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Ninapendekeza Wizara ya Uchukuzi ichanganue kwa ufasaha 
majukumu ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania na 
Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro (KADCO) ili kupata suluhisho la 
kudumu.  

11.8 Kutokuwepo kwa Kanuni za Kusimamia Hifadhi za Bahari,  
Chakula na Lishe   

Nilibaini kuwa Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari (MPRU) 
pamoja na Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) hazikuwa na 
kanuni muhimu zinazowezesha mashirika hayo  kufanya usimamizi 
madhubuti katika sekta zao. 

Kifungu cha 4(4)(b) cha Sheria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo 
Tengefu [Sura ya 146] kinatoa mamlaka kwa Kitengo cha Usimamizi 
wa Hifadhi za Bahari (MPRU), kuandaa na kutekeleza kanuni za 
kusimamia na kulinda Hifadhi za Bahari.  
 
Licha ya kuwepo kwa maeneo 18 ya  hifadhi za majini 
yaliyohifadhiwa na kuwepo kwa mpango madhubuti wa kuanzisha 
maeneo mapya sita yaliyohitaji kuhifadhiwa katika maziwa makuu, 
hakuna mfumo na kanuni za  udhibiti zilizoanzishwa ili kutekeleza 
jambo hilo. Vilevile nilibaini kuwa sheria ya hifadhi ya bahari na 
maeneo tengefu imepitwa na wakati, hivyo kutokushughulikia 
maeneo yanayohitaji usimamizi wa Mamlaka hiyo. Kushindwa 
kusimamia hili, kunazorotesha juhudi za uhifadhi na kusababisha hali 
ya kutokuwa na uhakika kuhusu athari za muda mrefu za kiikolojia. 
 
Kwa mfano, katika Hifadhi ya Bahari ya mkoani Mtwara, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania  limejenga bomba la mafuta ndani ya 
eneo lililohifadhiwa. Nilibaini kuwa hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa na Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari kwa 
kuainisha madhara au kupinga shughuli zinazokinzana na maslahi ya 
maeneo ya hifadhi. Hii ilisababishwa na kutokuwa na kanuni za 
uendeshaji au mfumo wa kutoa taarifa kwa wadau husika juu ya 
masuala ya hifadhi za bahari na maeneo tengefu. 
 
Vilevile , nilibaini kuwa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC), 
iliyoanzishwa chini ya Sheria Na. 24 ya mwaka 1973, baadaye 
kurekebishwa na Sheria Na. 3 ya mwaka 1995, haijawahi kuwa na 
kanuni za uendeshaji ambazo zingesaidia taasisi hiyo  katika 
utekelezaji wa majukumu yake. Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 
inawajibika katika kuandaa sera, uratibu wa mpango wa lishe, 
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utafiti, na ufuatiliaji wa chakula na lishe kwa ujumla, ambapo 
majukumu haya yangefanywa kwa ufanisi kama  kungekuwapo na 
kanuni. Pia nimebaini taasisi hii haikuwa na miongozo ya kusimamia 
na kudhibiti wahamasishaji wanaoshughulika na virutubisho na lishe 
kwa viwango bora na maelezo sahihi .  
 
Pia, kutokuwepo kwa bodi ya wakurugenzi inayosimamia na kuratibu 
shughuli zote za Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania kumesababisha 
ongezeko la wahamasishaji wa tiba lishe na lishe ambao 
hawakuidhinishwa na mamlaka na kuanza kutoa miongozo ya lishe 
ya chakula jambo ambalo si jukumu lao bali  ni jukumu la Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania. Watu hawa wanaweza kutoa taarifa 
ambazo siyo sahihi na kuathiri ubora wa lishe na chakula nchini.  
 
Mapungufu haya ya udhibiti yanahusishwa na kuchelewa kuchukua 
hatua stahiki kutoka kwa  wadau wakuu ikiwemo Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania, Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari na 
Wizara zinazohusika, pamoja na ukosefu wa Bodi ya Wakurugenzi 
ambao wangesaidia kusimamia jambo hili. Kutokuwepo kwa sheria 
na kanuni sahihi zilizoidhinishwa kunapunguza usimamizi, 
kudhoofisha mamlaka ya taasisi, na kuongeza hatari ya utoaji wa 
huduma usio na ufanisi. 
 
Ninapendekeza kuwa Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 
na Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania kushirikiana na wizara 
zao ili kupitia na kurekebisha sheria zao na kuandaa kanuni za 
kusaidia utekelezaji wa majukumu yao, na bodi za wakurugenzi 
kwa mashirika yote mawili ziteuliwe ili kusaidia kutekeleza 
majukumu yao kikamilifu ya kiusimamizi na kuimarisha 
utekelezaji wa majukumu yao. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
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USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU  

12.0 Utangulizi  

Ufanisi katika usimamizi wa rasilimali watu ni muhimu kwa mashirika 
ya umma ili  kuongeza tija na ufanisi katika utekelezaji wa majukumu 
ya tasisi sambamba na kupunguza gharama za uendeshaji. Kazi 
muhimu za usimamizi  wa rasilimali watu zinajumuisha kuajiri, 
kufanya  uteuzi, kufanya tathimini ya utendaji wa watumishi, 
usimamizi na kuendeleza taaluma za watumishi, mpango wa 
kurithishana madaraka,  kulipa fidia mbalimbali, na mahusiano baina 
ya wafanyakazi. 
 
Katika ukaguzi nilibaini dosari katika usimamizi wa rasilimali watu, 
kama vile kukaimu nafasi za uteuzi kwa muda mrefu, dosari katika  
michakato ya kuajiri; kutotekelezwa kwa mifumo ya serikali ya 
kieletroniki katika usimamizi wa rasilimali watu ya Mfumo wa Taarifa 
za Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mfumo wa Taarifa za Utendaji wa 
Watumishi wa Umma; na kushindwa kuwasilisha michango na makato 
ya kisheria ya wafanyakazi kwenye mashirika husika. Sura hii 
inaelezea kasoro, dosari na changamoto za usimamizi wa rasilimali 
watu, sababu zake na mapendekezo ya kuboresha.   
 

12.1 Ukusanyaji Hafifu wa Madeni ya Mikopo kwa Wafanyakazi wa 
Mashirika ya Umma shilingi bilioni 1.29 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa jumla ya shilingi milioni 105, 
zilizokopeshwa kwa watumishi walioacha kazi katika mashirika ya 
Umma matano, hazijarejeshwa, baada ya watumishi hao kuondoka 
katika mashirika hayo.  
 
Vilevile, nilibaini urejeshwaji usioridhisha kwenye mikopo wa jumla 
ya shilingi bilioni 1.18 kwa wafanyakazi walioacha kazi katika 
mashirika ya umma manne ambapo urejeshwaji wa mikopo hiyo 
haukuzingatia mpango wa malipo uliokubalika hapo awali (Rejea 
Jedwali Na. 32) 
 
Jedwali Na. 32: Bakaa ya mikopo iliyotolewa kwa wafanyakazi 
walioacha kazi  

Na. Jina la Shirika Kiasi (Sh. ‘000) 
Mashirika yenye mikopo  isiyorejeshwa na wafanyakazi walioacha kazi. 
1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 51,313 
2 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 18,116 
3 Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 15,997 
4 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 11,307 
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5. Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 8,600 
Jumla ndogo 105,333 
Urejeshwaji wa mikopo na wafanyakazi bila kuzingatia mpango wa malipo 
uliokubalika 
6. Shirika la Nyumba la Taifa 841,818 
7. Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 304,208 
8. Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 21,854 
9. Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 13,595 
Jumla ndogo 1,181,475 
Jumla Kuu 1,286,808 

Chanzo: Orodha ya mikopo ya wafanyakazi wa Mashirika ya umma 2023/24 
 
Mapungufu katika usimamizi wa mikopo iliyotolewa kwa wafanyakazi 
yalitokana na ukosefu wa dhamana ya kulinda mikopo, ukosefu wa 
ufuatiliaji wa ratiba ya marejesho ya malipo, na baadhi ya mikopo 
kutokuwa na ratiba rasmi ya kufanya malipo au marejesho. Hali hii 
inaweza kusababisha mikopo hii kutorejeshwa na wafanyakazi hao 
walioacha kazi na kusababisha hasara kwa mashirika ya umma.   
 
Ninapendekeza mashirika ya umma yachukue hatua stahiki za  
utekelezaji ikiwa ni pamoja na kuwa na mikataba mipya ya 
kutekeleza  urejeshaji, na  kuwa na ratiba rasmi ya malipo ili 
kurejesha mikopo hiyo kwa usahihi. 

12.2 Kutolipwa kwa Madeni na Malimbikizo ya Wafanyakazi yenye Jumla 
ya shilingi bilioni 12.64 

Nilibaini hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, jumla ya mashirika ya umma 
12 yalikuwa na jumla ya deni la shilingi bilioni 12.64 linalojumuisha 
malimbikizo ya madai ya wafanyakazi ambayo hayakulipwa. Aidha 
madai hayo hayakulipwa kwa kipindi cha mwaka mmoja hadi miaka 
11. Madai hayo yalikuwa ni stahiki za wafanyakazi hao ambapo 
zilikuwa kama sehemu ya malipo yao baada ya kutekeleza majukumu 
yao (Rejea Jedwali Na. 33). 
 
Jedwali Na. 33: Madai ya Wafanyakazi  

Na. Jina la Shirika Kiasi (Sh. ‘000) 
1.  Chuo Kikuu Cha Kilimo Sokoine 9,804,967 
2.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 570,766 
3.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 521,077 
4.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 533,342 
5.  Shirika la Masoko ya Kariakoo 402,939 
6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 201,786 
7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela-

Kasumulu  
172,799 

8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega 101,566 
9.  Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 120,147 
10.  Chuo cha Uhasibu Arusha 173,582 
11.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 31,641 
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12.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 7,340 
JUMLA 12,641,900 

Chanzo: Orodha ya madai na madeni ya Mashirika ya umma ya  mwaka 
2023/24 

Malimbikizo na  madai ya wafanyakazi yalisababishwa na ukosefu wa 
fedha katika mashirika hayo pamoja na kushindwa kuwa na mpango 
madhubuti wa malipo unaolenga kutoa kipaumbele kwa malipo ya 
madai na madeni hali inayoleta changamoto katika kulipa madai 
yanapofika wakati wake. Changamoto hii  inaweza kushusha morali ya 
wafanyakazi, kuathiri hamasa yao na kuzorotesha utendaji wa 
wafanyakazi hao. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma  husika yahakikishe yanatenga 
fedha za kutosha kwa ajili ya kulipa  malimbikizo na madeni yote 
ya wafanyakazi kwa wakati. 

12.3 Usimamizi Usioridhisha wa Makato ya kisheria ya shilingi bilioni 
11.89 katika Mashirika ya Umma 

 
Kifungu cha 19(2) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa 
Watumishi wa Umma ya mwaka 2018 na Kifungu cha 14(1) cha Sheria 
ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi Sura ya 50 
kinataka michango ya wanachama kuwasilishwa kwa mfuko husika  
ndani ya mwezi mmoja baada ya kumalizika kwa mwezi ambao 
michango inapaswa kulipwa. 
 
Hata hivyo, nilibaini mashirika ya umma 10 hayakuwa yamewasilisha 
makato ya kisheria ya wafanyakazi wake yenye jumla ya shilingi bilioni 
11.89 hadi kufikia mwezi Juni 2024. Makato hayo yalicheleweshwa 
kwa kipindi kuaniza siku 30 hadi 1095  (Rejea Jedwali Na.  34).  
 
Hii ilitokana na changamoto ya kifedha iliyoyakumba mashirika hayo 
pamoja na ukosefu wa mipango ya malipo inayotoa kipaumbele kwa 
malipo ya makato ya kisheria. Hali hii inaweza kuhatarisha upatikanaji 
wa mafao ya wafanyakazi pindi wanapo staafu. Vilevile, mashirika 
haya yanaweza kutozwa riba na adhabu kwa kutotekeleza masharti ya 
mifuko ya hifadhi ya jamii.  
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Jedwali Na. 34: Makato ya kisheria ya wafanyakazi ambayo 
hayakuwasilishwa shilingi bilioni 11.89 

Na. jina la Shirika Kiasi (Sh. ‘000) 

Mashirika ambayo hayakupeleka makato ya kisheria kwa wakati 

1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam 

8,325,2
58 

2 Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibiolojia Tanzania 1,313,6
97 

3 Shirika la Masoko ya Kariakoo 867,071 
4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi 470,077 
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara 292,797 
6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu 114,056 
7 Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 168,205 

8 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu  194,924 
9 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela - 

Kasumulu 
48,998 

10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega 24,807 
 Jumla 11,886,284 

Chanzo: Orodha ya madai na madeni ya Mashirika ya umma ya mwaka 
2023/24 
 
Pia, nilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi kavu 
ilikuwa na wafanyakazi 72 amabao walikuwa wanafanya kazi kwa 
mikataba; hata hivyo, nilibaini michango ya kisheria ya shilingi milioni 
194.92 haikukatwa kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi wala 
haikuwasilishwa na mwajiri kwenye  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya 
Utumishi wa Umma. Tatizo hili lilitokana na ukosefu wa vifungu katika 
mikataba ya ajira vinavyohusu ulazima wa kuwasilisha michango hiyo 
ya kisheria kwa Mifuko wa Hifadhi ya Jamii. 
 
Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yahakikishe (a) 
yanatenga  fedha za kutosha  ili kuwa na uhakika kuwa michango 
ya kisheria inapelekwa kwenye mamlaka husika kwa wakati,  (b) 
mikataba ya ajira inawekwa vipengele vinavyoonesha ulazima wa 
michango hiyo ya kisheria kupelekwa kwenye mamlaka husika.  
 

12.4 Mashirika ya Umma Yanayoendeshwa Bila kuwa na Miongozo 
Iliyoidhinishwa na Katibu Mkuu- Utumishi   

Kanuni za serikali zinahitaji mashirika ya umma kuwa na miongozo ya 
rasilimali watu iliyoidhinishwa na Katibu Mkuu (Utumishi) -Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ikiwa ni pamoja 
na kanuni za wafanyakazi, mipango ya motisha, miundo ya shirika, na 
mipango wa kurithishana madaraka.  
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Ukaguzi wangu  wa mwaka ulioishia 2022/23 ulibaini uwepo wa 
mashirika ya umma nane ambayo yalikuwa yanajiendesha bila  
kutumia miongozo ya Rasilimali watu iliyoidhinishwa na Katibu Mkuu 
wa Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 
Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu nilibaini  mashirika hayo 
yameongezeka na kufikia jumla ya mashirika 29. Mashirika hayo 
hayakuwa na  miongozo inayojitosheleza ya uendeshaji rasilimali watu 
ikiwemo kuwa na miongozo na sera zilizopitwa na wakati, kutokuwa 
na mpango bora wa kurithisha madaraka, mpango wa kubakiza 
watumishi, pamoja na kuwa na ikama iliyoidhinishwa (Rejea 
Kiambatisho Na. XIV). 
 
Mapungufu haya yanasababisha na kutokukubaliana baina ya 
wafanyakazi, hali inayoweza kuyaweka mashirika katika hatari ya 
migogoro na  kuzuia uzalishaji na utendaji wa kazi. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma (a) Yahakikishe miongozo yote 
ya rasilimali watu kama vile mpango wa motisha, miundo ya shirika, 
na mipango ya urithishaji madaraka inaandaliwa na kuidhinishwa  
na Katibu Mkuu- Utumishi kabla ya utekelezaji. (b) Pia, mashirika 
ya umma yenye nyaraka zilizopitwa na wakati au zilizokosekana 
yahakikishe yanaharakisha mchakato wa kuziandaa na 
kuziwakilisha kwa ajili ya kupata idhini ili kuboresha usimamizi wa 
rasilimali watu, uhifadhi wa wafanyakazi na kuboresha ufanisi na 
uendeshaji. 
 

12.5 Wafanyakazi Walioajiriwa au Kukaimu Nafasi Bila Idhini ya Katibu 
Mkuu- Utumishi  

 
Katika ukaguzi nilibaini kuwa mashirika ya umma matano  yalitoa 
nafasi za ajira bila kuomba kibali kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Pia, nilibaini uwepo wa 
mashirika ya umma matano yaliyofanya uteuzi wa watumishi wake na  
kukaimu  nafasi za usimamizi na uongozi  bila kupata kibali kutoka 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
(Rejea Jedwali Na. 35). 
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Jedwali Na. 35: Mashirika yaliyoajiri au Kuteua Wafanyakazi katika 
Nafasi za Kaimu Bila kupata idhini ya Katibu Mkuu- Utumishi 

Na. Jina la Shirika Mambo ambayo 
hayakuidhinishwa na 
Katibu Mkuu- 
Utumishi 

Mashirika yaliyotoa ajira  bila kupata idhini  ya Katibu 
Mkuu(Utumishi)  

1 Kampuni ya Ndege Tanzania  Kuajiri wafanyakazi 
kwa Masharti ya 
kudumu 56 bila kibali 

2 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi 
Kavu 

Kuajiri wafanyakazi 
wa mkataba 72 bila 
kibali 

3 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya  

Kuajiri wafanyakazi 
wa mkataba 11 bila 
kibali 

4 Kampuni ya Mkulazi Kuajiri wafanyakazi 
143 bila idhini na 
wafanyakazi 7 
walibadilishwa 
kutoka mkataba hadi 
masharti ya kudumu 
bila kibali 

5 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko Kuajiri wafanyakazi 
wa mkataba 37 bila 
kibali 

Kutoidhinishwa kwa nafasi ya kaimu kwa kuanzishwa kwa kudumu 
1 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

Tanzania 
Wafanyakazi wawili 
walikaimu bila kibali 

2 Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa Wafanyakazi 12 
walikaimu bila kibali 

3 Chuo Kikuu cha Dodoma Wafanyakazi 11 
walikaimu bila kibali 

4 Shirika la Umeme Tanzania Wafanyakazi 48 
walikaimu bila kibali 

5 Mamlaka ya Bandari Tanzania Wafanyakazi 11 
walikaimu bila kibali 

Chanzo:  Mapitio ya nyenzo pamoja na ripoti za rasilimali watu kwa mwaka 
2023/24 
 
Hii ilitokana na kuwa na mpango duni wa urithishaji wa madaraka hali 
inayosababisha uhaba wa wafanyakazi ndani ya mashirika  na 
kuilazimu  Bodi ya wakurugenzi kuidhinisha ajira au uteuzi wa 
wafanyakazi katika nafasi za kukaimu bila idhini ya Katibu Mkuu 
(Utumishi). Vivyohivyo, hali hii inasababishwa na ucheleweshaji wa 
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uhakiki wa maafisa waliopendekezwa katika nyadhifa hizo, 
unaofanywa na mashirika husika kabla ya kuidhinisha nafasi hizo.  
 
Kuajiri wafanyakazi bila idhini ya Katibu Mkuu (Utumishi) kunaweza 
kupelekea kuajiri wafanyakazi wasio na vigezo na kuleta upendeleo. 
Kwa kuwa baadhi ya wafanyakazi walikuwa katika masharti ya 
mikataba, huku wengine wakilipwa moja kwa moja na mashirika 
husika ambayo hayatumii mfumo wa Serikali, kama vile Kampuni ya 
Mkulazi na Kampuni ya Ndege Tanzania, posho za kukaimu na 
mishahara iliyolipwa kwa wafanyakazi hawa inaweza kuchukuliwa 
kama malipo yasiyostahili kwa kuwa hayakuidhinishwa na mamlaka 
husika. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma yahakikishe yanaandaa mpango 
mzuri wa kurithishana madaraka, vilevile yaandae mpango bora wa 
uteuzi pamoja na ajira ili kuhakikisha vibali kutoka kwa mamlaka 
husika vinaombwa kwa wakati ili kuepuka uhaba mkubwa wa 
wafanyakazi.  Pia, mashirika yafanye kazi kwa karibu na mamlaka 
husika ili kuhakikisha kuwa mchakato wa uchunguzi unakamilika 
kwa wakati. 
 

12.6 Maafisa Waliokaimu Nafasi kwa Muda wa Zaidi ya Miezi Sita 

Katika ripoti yangu ya mwaka 2022/23 niliripoti mashirika 11 yalikuwa 
na wafanyakazi 190 waliokuwa kwenye nafasi za kukaimu kwa kipindi 
kirefu. Katika ukaguzi huu nimeendelea kubaini wafanyakazi 
wanaokaimu ambapo mashirika 19 yalikuwa na wafanyakazi 135 
waliokuwa wakikaimu nafasi kwa zaidi ya miezi sita, ambapo muda 
uliozidi kwa kipindi cha miezi sita ulikuwa kati ya mwezi mmoja hadi 
miezi 57. Hii ni kinyume na Agizo D.24 (3) la Kanuni za  Kudumu za 
Utumishi wa Umma ambalo linataka watumishi wasikaimu nafasi kwa 
muda usiozidi miezi sita. Maelezo zaidi yanaoneshwa katika Jedwali 
Na. 36. 
 

Jedwali Na. 36: Maafisa waliokaimu katika nafasi zao kwa zaidi ya 
miezi sita 
S/N Jina la Shirika Watumishi 

wanaokaimu 
Miezi 
waliyokaim
u 

1. Kampuni ya Ndege Tanzania 9 7 
2. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Arusha 
13 23 

3. Chuo cha Ufundi Arusha 8 10 
4. Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika 
3 8 

5. Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 4 11 
6. Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 

Kimataifa cha Kilimanjaro 
5 2-10 
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7. Bohari Kuu ya Dawa 14 5-15 
8. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Morogoro 
12 57 

9. Taasisi ya Mifupa Muhimbili 15 13 
10. Hospitali ya Taifa Muhimbili - 

Mloganzila 
2 7 -10 

11. Hospitali ya Taifa Muhimbili 3 9-16 
12. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Musoma 
4 12 

13. Shirika la Nyumba la Taifa 10 2-32 
14. Kampuni ya Ranchi za Taifa 11 6 
15. Bodi ya Kahawa Tanzania 2 10 - 26 
16. Mamlaka ya Elimu Tanzania 3 4-8 
17. Bodi ya Nyama Tanzania 5 40 
18. Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 2 14 
19. Chuo Kikuu cha Dodoma 10 1 - 10  
  135  

Chanzo: Barua ya uteuzi za mashirika ya umma kwa  mwaka 2023/24 

Tatizo hili linachangiwa na kuchelewa kwa mchakato wa uhakiki wa 
maafisa waliopendekezwa katika nyadhifa hizo unaofanywa na  Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.   
 
Kushindwa kuteua na kupandisha vyeo maafisa kwa wakati  kunaweza 
kuathiri hamasa ya kufanya kazi, uwezo wa kufanya maamuzi, 
uwajibikaji, na hatimaye utendaji wa maafisa hao kwa jumla. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma husika yashirikiane na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
kuharakisha uteuzi wa watumishi ambao wamekuwa wakikaimu 
kwa muda mrefu na kuteua watumishi wapya katika nafasi hizo 
endapo wataona maafisa hao wanaokaimu hawakidhi sifa za 
nyadhifa hizo. 

12.7 Maafisa Walioajiriwa au Kukaimu Nafasi Bila kuwa na Sifa 
Zinazohitajika 

Nilibaini uwepo wa wafanyakazi 32 wanaofanya kazi au walioteuliwa 
kukaimu nafasi mbalimbali katika mashirika ya umma  sita bila kuwa 
na sifa zinazohitajika kulingana na miundo iliyoidhinishwa ya 
mashirika husika (Rejea Jedwali Na. 37). 

Hii ilisababishwa na ukosefu wa mpango wa urithishaji madaraka  na 
ukosefu wa wafanyakazi wenye sifa za kushikilia nyadhifa hizo  ndani 
ya mashirika husika. Kuteua wafanyakazi wasio na sifa kwa nafasi za 
usimamizi kunaweza kupunguza ufanisi wa kazi na kutoridhika kwa 
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wafanyakazi wenye sifa na  waliohitimu lakini ambao hawajateuliwa 
kushika nafasi hizo. 

Jedwali Na. 37: Maafisa katika nafasi ya kaimu au walioajiriwa bila sifa 
Na. Jina  la Shirika Idadi  
1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 13 
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu 5 
3 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 1 
4 Shirika la Mawasiliano Tanzania 1 
5 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 10 
6 Kampuni ya Mkulazi 2 
 JUMLA 32 

Chanzo: Barua za Uteuzi wa nyazifa mbalimbali kwa mwaka 2023/24 
 
Ninapendekeza  mashirika husika yatekeleze mpango kamili wa 
urithishaji wa madaraka ili kutambua, kukuza, na kufundisha 
wafanyakazi wenye uwezo wa kushika nafasi za uongozi hali 
itakayohakikisha wafanyakazi wanaoteuliwa kushika nafasi hizo 
wanakuwa na ujuzi unaohitajika 
 

12.8 Upungufu wa Watumishi 7,479 katika Mashirika ya Umma  20  

Nilibaini mashirika ya umma 20 yaliyokuwa na upungufu wa watumishi 
7,479 sawa na asilimia 36 ya kiwango cha wafanyakazi 
kilichopendekezwa (Rejea Jedwali 39). Tatizo hili liliripotiwa pia 
katika ripoti zangu za nyuma za 2022/23, 2021/22 na 2020/21, 
ambapo kulikuwa na upungufu wa jumla wa watumishi 7,808 kwa 
mashirika ya umma 23, watumishi 4,547 kwa mashirika ya umma  29 
na watumishi 8,356 kwa mashirika ya umma 29, mtawalia.  
 

Jedwali Na. 38: Upungufu wa watumishi 7,479 katika mashirika ya  
umma 20  
Na. Upungufu wa watumishi Wanaohitajika Waliopatikana Upungufu 
1.  Mamlaka ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 
3250 1,523 1727 

2.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 4930 3,230 1,700 
3.  Hifadhi za Taifa Tanzania 4,469 2,940 1,504 
4.  Chuo Kikuu cha Dodoma 2074 1,508 566 
5.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 1,310 913 397 
6.  Chuo cha Mipango na 

Maendeleo Vijijini 
721 435 286 

7.  Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

457 226 231 

8.  Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo 

455 276 179 

9.  Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

501 355 146 

10.  Taasisi ya Elimu Tanzania 360 216 144 
11.  Chuo Kikuu cha Ushirika 

Moshi 
359 223 136 
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12.  Kampuni ya Mkulazi 508 385 123 
13.  Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira 
365 246 119 

14.  Baraza la Mitihani la 
Tanzania 

455 343 112 

15.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

165 130 35 

16.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mpanda 

45 20 25 

17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kigoma/Ujiji 

72 54 18 

18.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Namtumbo 

30 14 16 

19.  Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu ya Uzalishaji kwa 
Mauzo ya Nje 

51 43 8 

20.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Sumbawanga 

53 46 7 

Jumla 20,630 13,126 7,479 
Chanzo: Taarifa za Watumishi wa mashirika ya umma  kwa mwaka 2023/24 

 
Upungufu wa watumishi unatokana na ucheleweshaji wa kupata vibali 
vya ajira kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. Hali hii huathiri uwezo wa mashirika kutoa huduma bora 
na kufikia malengo yaliyopangwa.  
 
Ninarejea mapendekezo yangu kwa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuhusu kuhakikisha utoaji wa 
vibali vya ajira kwa kadri inavyowezekana. 

12.9 Kuajiri Wafanyakazi wa Muda bila Kufuata Taratibu Rasmi za Ajira 

Nilibaini jumla ya mashirika ya  umma 11 yalitoa ajira za muda kwa 
vibarua 1065 bila kufuata utaratibu rasmi. Hii ni kinyume cha Kifungu 
14(1)&(2) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano ya mwaka 2019, Sura ya 
366 ambapo mashirika hayo yaliongezeka na kufika jumla ya mashirika 
11 ikilinganishwa na mashirika manne ambayo yaliripotiwa katika 
ripoti yangu ya mwaka 2022/23 (Rejea Jedwali Na. 39). 
 
Kutokuwa na utaratibu rasmi wa ajira za mkataba unaotambuliwa 
kunaweza kuhusishwa na ukosefu wa sera kamili za rasilimali watu na 
usimamizi usioridhisha katika kusimamia vibarua. 

 
 

Jedwali Na. 39: Mashirika ya umma yaliotoa ajira za muda mfupi bila 
kuwa na muongozo 

Na. Jina la Shirika Changamoto iliyobainishwa 
1 Kampuni ya Ndege Tanzania Jumla ya shilingi milioni 358.52 

kwa vibarua 43 bila kuwa na 
muongozo  
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2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Bariadi 

Watumishi 28 wanafanya kazi 
katika nafasi mbalimbali bila 
mkataba. 

3 Bodi ya Usajili wa Makandarasi Shilingi milioni 13.7 zililipwa kwa 
vibarua 21 kwa vibarua bila kuwa 
na muongozo.  

4 Chuo cha Uhasibu Arusha  Shilingi bilioni 2.83 zinalipwa kwa 
vibarua bila mikataba  

5 Kiwanda cha kuzalisha mashine na 
vipuli Kilimanjaro 

Ukosefu wa mkataba na kazi kwa 
wafanyakazi wa kiwanda 18 

6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya 

Shilingi milioni 70 zililipwa kwa 
wafanyakazi 346 wa kawaida bila 
taratibu rasmi na/au makubaliano  

7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Musoma 

Shilingi milioni 420.07 zililipwa 
kama mshahara kwa wafanyakazi 
100 wenye mikataba mbadala na 
mkataba ukaongezwa zaidi ya mara 
mbili 

8 Baraza la Sanaa Tanzania Kushindwa kutoa mikataba kwa 
wafanyakazi wa kujitolea kwa 
watumishi wa kujitolea 9 

9 Kampuni ya Sisalana  Kutohuishwa kwa mikataba kutoka 
kwa wafanyakazi 412 

10 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Wafanyakazi 2 walifanya kazi  
bilakuwa na mikataba mipya 

11 Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania 

ajira za muda mfupi zilitolewa bila 
kuwa na muongozo kwa vibarua 86  

Chanzo: Mapitio  ya mikataba ya ajira kwa mwaka 2023/24 
  
Ukosefu wa taratibu za ajira ya vibarua kunayaweka mashirika kwenye 
hatari, ikiwa ni pamoja na madeni ya kisheria kwa mwajiri kutokana 
na ukosefu wa masharti ya mkataba yanayoweza kutekelezwa. 
Kukosekana kwa taratibu hizo,Wafanyakazi wa mkataba wa muda 
mfupi wanaweza wasitendewe haki hali inayoweza kusababisha 
kutoridhika, kushuka kwa morali ya kazi  pamoja na kiwango kikubwa 
cha wafanyakazi kuondoka kazini. 
 
Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yaanzishe na 
kutekeleza taratibu za ndani za kuajiri na kusimamia wafanyakazi 
ambao wanaajiriwa na mashirika kama vibarua. 

 

12.10 Kutokutumia Mifumo ya kielektroniki ya Serikali ya Usimamizi wa 
Rasilimali Watu ya HCMIS na PEPMIS 

Waraka namba 1 wa Utumishi wa Umma wa mwaka 2021 uliagiza 
mashirika yote ya Serikali kuanza kutumia Mfumo wa Taarifa za 
Usimamizi wa Rasilimali Watu) ambao mfumo huu unatumika kwa ajili 
ya  usimamizi wa wafanyakazi wote, malipo, ajira, uhamisho pamoja 
na madai ya wafanyakazi. Vivyohivyo Waraka kutoka Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (Rejea JA. 
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228/609/01/B.47 wa tarehe 3 Julai 2024) ulielekeza ofisi zote za 
Serikali kuzingatia matumizi ya Mfumo wa Taarifa za Utendaji wa 
Watumishi wa Umma ambapo mfumo huu hutumika kufanya tathmini 
ya utekelezaji wa mpango kazi na idhini. 

Licha yakuwepo kwa maelekezo hayo, nilibaidi jumla ya mashirika ya 
umma  26 hayakuzingatia utekelezaji wa mfumo wa  HCMIS, wakati 
jumla ya mashirika nane hayakuzingatia matumizi ya mfumo wa  
PEPMIS (Rejea Jedwali Na. 40). Hali hii inaweza kuathiri ufanisi katika 
kuandaa mchakato  wa mishahara, usimamizi wa wafanyakazi na 
kufanya tathmini ya utendaji wa mpango kazi wa wafanyakazi. Hii 
inapunguza uwazi, kuchelewesha mchakato wa maamuzi na kuongeza 
hatari za makosa katika usimamizi wa rasilimali watu na utendaji. 
Orodha ya mashirika ya umma ambayo hayakutumia mfumo wa HCMIS 
imeoneshwa katika Kiambatisho Na. XV. 
 
Jedwali Na. 40: Mashirika ya Umma ambayo hayakutumia mfumo wa 
PEPMIS 

Na. Jina la Shirika 
1 Benki ya Maendeleo ya TIB 
2 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
3 Benki ya Biashara Tanzania 
4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu 
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same Mwanga 
6 Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 
7 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ngara 

Chanzo: Mapitio ya taarifa za kimfumo za rasilimali watu kwa mwaka 
2023/24 
 
Ninapendekeza kuwa mashirika yote ya umma yaliyobainishwa 
yaharakishe uendelezaji na utekelezaji wa mfumo huo wa taarifa 
za usimamizi wa rasilimali Watu (HCMIS na PEPMIS) ili kuboresha 
ufanisi, na kuongeza uwajibikaji katika shughuli za utumishi wa 
umma. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
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USIMAMIZI WA KODI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

13.0 Utangulizi 

Mashirika ya umma yanatakiwa kuzingatia sheria za kodi 
zinazosimamiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. Sheria za kodi ni 
pamoja na Sheria ya Kodi ya Mapato (Sura ya 332), Sheria ya Usimamizi 
wa Kodi (Sura ya 438) na Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (Sura 
ya 148). 

Sura hii inabainisha mapungufu na mapendekezo yanayohusiana na 
kutofuata sheria za kodi, ikiwa ni pamoja na malipo ya kodi ya zuio, 
malipo ya kodi ya makisio na makato na uwasilishaji wa kodi ya 
mapato ya ajira. 

13.1 Kuchelewa kulipwa kwa Kodi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
shilingi bilioni 46.93 

Ukaguzi ulibaini ucheleweshwaji wa kulipa kodi kwenda Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. Katika  mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini 
mashirika matano ya umma  yalichelewa kulipa kodi kwenda Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kiasi cha shilingi bilioni 46.93 ucheleweshaji huu 
ulikuwa kwa muda wa  siku moja hadi 485 kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 41. 

Jedwali Na. 41: Ucheleweshaji wa kulipwa kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 

N
a. 

Jina la Shirika Aina ya kodi Kiasi 
(Sh.‘000) 

Siku 
zilizochel
eweshwa 

1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya 

Kodi ya zuio 56,039 10-485 

2 Mradi wa Ujenzi wa Reli ya 
Kisasa Tanzania (Shirika la 
Reli Tanzania)  

Kodi ya zuio 46,662,776 57-260 

3 Taasisi ya Elimu Tanzania Kodi ya mapato 
yatokanayo na ajira 

101,337 Zaidi ya 
siku 30 

4 Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu 

Kodi ya mapato 
yatokanayo na ajira 

97,540 11-17 

5 Baraza la Ushauri la 
Watumia Huduma za Usafiri 
wa Anga 

Kodi ya mapato 
yatokanayo na ajira 

14,552 1-36 

  JUMLA   46,932,246   

Chanzo: Taarifa za fedha na vocha za malipo 
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Licha ya kupungua kwa idadi ya mashirika  ikilinganishwa na miaka 
iliyopita, kiasi cha kodi kilichocheleweshwa kimeongezeka. Katika 
mwaka wa fedha 2022/23, mashirika ya umma 12 yalichelewesha 
malipo ya kodi ya jumla ya shilingi bilioni 29.09 kwa kipindi cha kati 
ya  siku 1 hadi 1,015. Vilevile, kwa mwaka wa fedha 2021/22, 
mashirika ya umma 18 yalichelewesha malipo ya kodi ya shilingi bilioni 
5.09, kinyume na kifungu cha 84 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato 
(Sura ya 332), ambacho kinamtaka kila wakala wa kodi ya zuio 
kuwasilisha malipo kwa Kamishna wa Mamlaka ya Mapato ndani ya siku 
saba baada ya mwisho wa mwezi ambapo kodi ilizuiliwa.  

Kuchelewa kuwasilisha kodi kulitokana na mashirika husika kushindwa 
kuzingatia  matakwa ya sheria au kuelekeza fedha zilizopangwa kwa 
ajili ya kodi kwenye matumizi mengine. 

Katika Taasisi ya Elimu Tanzania, ucheleweshaji ulisababishwa na 
matatizo yaliyojitokeza wakati wa kutumia mfumo wa kodi, matatizo 
hayo yaliwasilishwa kwenye dawati la msaada la Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kwa ajili ya marekebisho. Aidha , deni la kodi ya mapato 
lililorithiwa kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia tangu 
mwaka 2019 nalo liliathiri malipo ya kodi kwa wakati. 

Kwa upande wa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi, 
utengamanishi kati ya mfumo wa bajeti wa Serikali (PlanRep) na 
Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Utendaji Kazi na Rasilimali za Taasisi 
(ERMS) ulisababisha kuchelewa kupata bajeti iliyoidhinishwa ndani ya 
mfumo, ambayo baadaye ilichelewesha kuanza kwa malipo ikiwa ni 
pamoja na kodi. 

Ucheleweshaji wa malipo ya kodi unaweza kupelekea Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kutoza riba na adhabu. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe yanalipa 
kodi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa wakati, ili kuepuka tozo 
ya riba na adhabu. 

13.2 Mashirika ya Umma Kutokulipa Kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania shilingi bilioni 9.65 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa mashirika ya umma 17 (sawa na 
asilimia 7) kati ya mashirika 217 yaliyokaguliwa hayakuwasilisha kodi 
mbalimbali zenye thamani ya shilingi bilioni 9.65 kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa mwaka wa fedha 2023/24 kinyume na sheria za 
kodi.  
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Ingawa hali ya mashirika kulipa kodi imeimarika ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma, tatizo la kutolipa kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania limekuwa likijirudia. Katika mwaka wa fedha 2022/23, 
mashirika 16 (asilimia 7) hayakulipa kodi zenye thamani ya jumla ya 
shilingi bilioni 33.45; na mwaka 2021/22 , mashirika ya umma 13 (sawa 
na asilimia 6) kati ya mashirika 203 yaliyokaguliwa hayakuwasilisha 
kodi mbalimbali za jumla ya shilingi bilioni 46.83 kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 

Kutowasilisha kodi kulisababishwa na changamoto za kifedha katika 
mashirika ya umma husika. Kutolipa kodi kunaweza kuongeza gharama 
kwa mashirika ya umma husika kutokana na adhabu zitakazotozwa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Kwa Kampuni ya STAMIGOLD, kutowasilishwa kwa kodi kulitokana na 
kutokuwepo kwa namba ya mlipa kodi kwa baadhi ya waajiriwa. 

Kiambatisho Na. XVI  kinatoa mchanganuo wa kodi mbalimbali 
ambazo hazikuwasilishwa kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
zikiwemo Kodi ya Ongezeko la Thamani, kodi ya zuio, kodi ya mapato 
yatokanayo na ajira na kodi ya ujuzi na maendeleo. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yahakikishe 
yanafuata sheria za kodi na kulipa kodi husika kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 

13.3 Kufanya Malipo Bila Risiti za Kodi za Kielektroniki katika Mashirika 
ya Umma shilingi bilioni 4.14 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za risiti za Kielektroniki za Kodi ya Mapato za 
mwaka, 2012 inamtaka kila mnunuzi kudai na kuhifadhi risiti ya fedha 
au ankara katika milki yake. Pia, kanuni ya 21 hadi 25 ya kanuni hiyo 
zinaeleza kuwa mtu yeyote ambaye anashindwa kudai, kuhifadhi au 
kutoa risiti au ankara anafanya kosa la kisheria na  anawajibika kulipa 
adhabu ya mara mbili ya kiasi cha kodi aliyokwepa. 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa mashirika ya umma 12 yalifanya malipo 
ya jumla ya shilingi bilioni 4.14 bila kuambatisha risiti za kielektroniki 
(Rejea Jedwali Na. 42). Hii inaonesha ongezeko la malipo ambayo 
hayakuambatishwa risiti za kielektroniki ikilinganishwa na mwaka wa 
fedha 2022/23, ambapo mashirika tisa yalifanya malipo ya shilingi 
bilioni 2.17 bila kuambatisha risiti. Pia, katika mwaka wa fedha 
2021/22, kulikuwa na malipo yenye thamani ya shilingi milioni 556.83 
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yaliyofanywa na mashirika ya umma 11 bila kuambatisha  risiti za 
kielektroniki za kodi. 

Kujirudia kwa malipo yasiyoambatishwa risiti za kielektroniki kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 kunaonesha  uhitaji mkubwa wa kufuatilia 
na kusimamia utekelezaji wa kanuni za risiti za kielektroniki  za kodi 
ya mapato. 

Jedwali Na. 42: Malipo bila risiti za kodi za kielektroniki 
Na Jina la Shirika Kiasi Sh. ‘000 

1 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 1,776,510 

2 Baraza la Taifa la Ujenzi 925,862 

3 Kampuni ya Mkulazi 869,305 

4 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 252,676 

5 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 95,904 

6 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Tukuyu 61,314 

7 Kituo cha Uwekezaji APC 33,425 

8 Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 32,978 

9 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 32,525 

10 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 26,484 

11 Shirika la Posta Tanzania 24,601 

12 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 10,185 

  Jumla 4,141,767 
Chanzo: Taarifa za vocha za malipo za mashirika husika 2023/24 

Maoni yangu ni kuwa mashirika ya umma yanapaswa kuwa mfano 
katika kuzingatia na kufuata sheria za kodi hasa katika kutoa na kudai 
risiti za kielektroniki za kodi. Adhabu zinaweza kutozwa kwa 
mashirika ya umma husika kwa kushindwa kudai, kuhifadhi na kutoa 
risiti ya fedha au ankara katika milki yao. Aidha, kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye ununuzi haiwezi kudaiwa bila risiti za kielektroniki 
za kodi, hivyo kuongeza gharama kwa mashirika ya umma husika. 
Vilevile, Serikali inapoteza mapato ambayo yangeweza kupokelewa 
kama risiti za kielektroniki za kodi zingetolewa. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yazingatie sheria na 
kanuni za kodi ya mapato kuhusu kudai na kuhifadhi risiti za 
kielektroniki za kodi. 
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13.4 Kampuni ya Uzalishaji ya KMTC na Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania Hazijasajiliwa kwa Ajili ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani 

Kanuni ya 4 ya Kanuni za Kodi ya Ongezeko la Thamani, (Marekebisho), 
2023 inahitaji Shirika la Serikali linalojihusisha na shughuli za 
kiuchumi, kusajiliwa kwa ajili ya kodi ya ongezeko la thamani. Usajili 
kwa ajili ya kodi ya ongezeko la thamani ni lazima kisheria kwa Shirika 
ambalo limefikia kiwango cha usajili kwa kuwa na mapato ya kuanzia 
kiasi cha shilingi milioni 200 au zaidi katika kipindi cha miezi 12 au 
kiwango cha shilingi milioni 100 au zaidi katika kipindi cha miezi sita 
iliyopita. Mashirika ya Serikali ambayo yanafanya shughuli za 
kiuchumi, yanatakiwa kusajiliwa bila kuangalia kama yamefikiwa kiasi 
cha mapato cha usajili. 

Katika mwaka 2023/24, nilibaini kuwa  Kampuni ya Uzalishaji ya KMTC 
na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania hazikuwa 
zimesajiliwa kwa ajili ya kodi ya ongezeko la thamani. Kutokusajiliwa 
kwa ajili ya kodi ya ongezeko la thamani kunasababisha mashirika 
haya kushindwa kudai kodi iliyolipwa kwenye manunuzi, hivyo kodi 
hiyo inakuwa sehemu ya gharama kwa mashirika hayo. 

Aidha, kwa Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 
haikusajiliwa kwa sababu ya kuamini ni shirika la Serikali linalotoa 
huduma, hivyo kudhani kuwa halitakiwi kusajiliwa kwa ajili ya kodi ya 
ongezeko la thamani. Hata hivyo, mapitio ya sampuli ya miamala 15 
yalionesha kuwa Mamlaka hiyo inalipa kodi ya ongezeko la thamani.  

Kutofuata sheria zilizowekwa kunaweza kusababisha mashirika haya 
kutozwa riba na adhabu au kufungiwa kutoa huduma. 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Uzalishaji ya KMTC na Mamlaka 
ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania ifuatilie Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa ajili ya usajili wa kodi ya ongezeko la 
thamani. 

13.5 Kutokuwepo kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani katika Ankara ya 
Malipo ya Wasambazaji wa Bodi ya Korosho 

Kifungu cha 86 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani kinawataka 
wasambazaji kutoa hati ya madai iliyo sahihi, ambayo inaonesha, 
pamoja na mambo mengineyo, namba ya mlipa kodi, kiasi 
kinachotakiwa kulipwa na kiasi cha kodi ya ongezeko la thamani. 
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Bei za mikataba ya usambazaji wa viuatilifu kwa Bodi ya Korosho 
Tanzania kwa mwaka wa fedha 2022/23 ilijumuisha kodi ya ongezeko 
la thamani. Hata hivyo, licha ya mikataba hiyo kuonesha kipengele 
hicho, hati za madai ya jumla ya shilingi bilioni 89.20  zilizowasilishwa 
mwaka 2024 na wasambazaji kuhusiana na mikataba ya mwaka 2023 
hazikuonesha kipengele cha kodi ya ongezeko la thamani, ambayo kwa 
ujumla ni shilingi bilioni 16.05. Kukosekana kwa kipengele cha kodi ya 
ongezeko la thamani kunahusishwa na menejimenti ya Bodi ya Korosho  
kukosa uthabiti wa usimamizi na  ufuatiliaji kuhakikisha sheria za kodi 
zinafuatwa. Hali hii inasababisha Serikali kukosa mapato. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Korosho Tanzania ihakikishe 
wasambazaji wote wanatoa hati ya madai yenye kipengele cha kodi 
ya ongezeko la thamani kama inavyotakiwa na mkataba. Zaidi, Bodi 
ya Korosho ikishirikiana na Mamlaka ya Kodi Tanzania ifuatilie na 
kuhakikisha Kodi ya ongezeko la thamani inalipwa na wasambazaji. 
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SURA YA KUMI NA NNE 
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MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI, MIFUKO YA 
HIFADHI YA JAMII NA TAASISI ZINGINE ZA KIFEDHA 

14.0  Utangulizi 

Benki na Mifuko ya Hifadhi za Jamii ina majukumu muhimu ya 
kiuchumi. Benki hutoa huduma muhimu za kifedha, kuchochea ukuaji 
wa uchumi, wakati Mifuko ya Hifadhi za Jamii hutoa ulinzi wa kifedha 
kupitia manufaa kwa wanachama kama vile pensheni na bima ya afya, 
mara nyingi huwekeza katika miradi ya kiuchumi ili kusaidia manufaa 
ya baadaye. Sura hii inaangazia Benki zinazomilikiwa na Serikali, 
Mifuko ya Hifadhi za Jamii, na Shirika la Bima la Taifa. Pia inajumuisha 
taasisi zinazohusika na masoko ya mitaji na dhamana nchini Tanzania, 
zikiwemo Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania, 
Bodi ya Bima ya Amana, na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. 

14.1 Utendaji wa Benki za Serikali 

Nilifanya Ukaguzi katika Benki ya Maendeleo ya TIB, Benki ya Azania, 
Benki ya Biashara Tanzania, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2024 na kubaini usimamizi 
duni wa mikopo, mapungufu katika mchakato wa tathmini za dhamana 
za mikopo, na kutokidhi matakwa ya Benki Kuu ya Tanzania, na 
mapungufu mengine kama yalivyoainishwa hapo chini :- 

14.1.1 Usimamizi Duni wa Dhamana za Mikopo Iliyotolewa ya shilingi 
bilioni 558.53  
Ukaguzi wangu kuhusu usimamizi wa mikopo katika Benki ya 
Maendeleo ya TIB ulibaini mikopo ya shilingi bilioni 209.05 ilitolewa 
kwenye dhamana ambazo thamani zake za mauzo zilikuwa shilingi 
bilioni 52.06 na kupelekea tofauti ya shilingi bilioni 156.99 ambapo ni 
kinyume na Kifungu cha 29 cha Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha 
, Sura 342. Pia, nilibaini mikopo ya shilingi bilioni 19.63 ambayo bima 
ya dhamana zake zilikuwa zimeisha muda wake au zilikuwa 
hazijahuishwa ambapo ni Kinyume na Kanuni ya 54 (a) (vii) ya Mabenki 
na Taasisi za Fedha(Mikopo ya Maendeleo) ya mwaka 2021. 

Katika Benki ya Biashara Tanzania, sikupatiwa ripoti za uthamini wa 
dhamana za mikopo 31 kati ya 51, yenye jumla ya shilingi bilioni 
24.93. Aidha, nilibaini wateja 44 kati ya 50 ambao thamani ya 
dhamana za mikopo yao ilikuwa shilingi bilioni 407.49 kwenye orodha 
ya dhamana za mikopo, wakati jumla ya thamani ya dhamana hizo 
iliyoandikiswha kwenye majalada ya mikopo husika ilikuwa shilingi 
bilioni 419.93 na kupelekea tofouti ya shilingi bilioni 12.46.  
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Aidha, nilibaini mikopo sita ya jumla ya shilingi bilioni 20.31 ambayo 
dhamana zake  hazikuwa na bima. Vile vile, dhamana za mikopo 13 ya 
shilingi bilioni 47.14 hazikufanyiwa uhakiki kikamilifu. 

Katika Benki ya Azania, nilibaini utofauti wa shilingi bilioni 277.07 
kati ya thamani ya mikopo ilivyooneshwa kwenye rejista ya dhamana 
na majalada ya mikopo halisi. Thamani kutoka kwenye rejista  ilikuwa 
bilioni 786.27 wakati thamani kutoka kwenye majalada ya mikopo 
ilikuwa shilingi bilioni 509.20. 

Mapungufo hayo yalitokana na usimamizi hafifu wa dhamana za 
mikopo na kutofakufanya usuluhishi kati ya taarifa za thamani halisi 
za dhamana na taarifa zilizoandikishwa kwenye majalada ya mikopo 
husika. 

Nimebaini mapungufu kama vile kuwepo kwa taarifa za uthamini wa 
dhamana zisizohuishwa kwa wakati, taarifa za fedha zilizopitwa na 
wakati na hazijahuishwa ambazo zilitumika kupata mikopo. 

Uwepo wa hati za dhamana zisizotosheleza au kukamilika zina 
hatarisha mikopo hiyo kwani benki inaweza kushindwa kurejesha 
mikopo endepo wakopaji watashindwa kulipa. 

Ninapendekeza Benki ya Azania, Benki ya Biashara Tanzania, na 
Benki ya Maendeleo ya TIB (a) zihakikishe dhamana zinakuwa na 
bima, (b) zihakikishe mikopo inakuwa na dhamana pamoja na 
kufanya uthaminishaji wa dhamana mara kwa mara ili  kuomba 
nyonheza ya dhamana wakati thamani ya dhamana iliyotolewa 
inapokuwa chini ya kiwango kinachohitajika; na (c) Afisa Masuuli 
ambae hatatoa taarifa na nyaraka kwa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu 
wa Hesabu za Serikali anapaswa kuadhibiwa maana kufanya hivyo 
ni kinyume na Ibara ya 143(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977. 

14.1.2 Kutofuata viwango vya Udhibiti Vilivyowekwa na Benki Kuu  
Ukaguzi wangu wa utendaji wa Benki ya Biashara Tanzania ulibaini 
kuwa Benki ilikuwa ina utofauti wa viwango vya udhibiti vilivyowekwa 
na Benki Kuu ya Tanzania. Mapitio zaidi ya ukaguzi yalibaini kuwa 
Benki ya Biashara Tanzania ilikuwa na uwiano wa mtaji wa asilimia 
13.41 ambao ni chini ya uwiano unaohitajika wa asilimia 14.5. Pia, 
Benki ilikuwa na akaunti za amana za makampuni ya simu yanayotoa 
huduma za fedha zenye jumla ya shilingi bilioni 129.18  sawa na 
uwiano wa asilimia 97 ya mtaji mkuu dhidi ya uwiano unaohitajika wa 
asilimia 50. Aidha, uwiano wa gharama dhidi ya mapato ulikuwa 
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asilimia 76 dhidi ya kiwango kinachopaswa cha  asilimia 55. Jedwali 
Na. 43 linaonesha tofauti kati ya Benki ya Biashara na matakwa ya 
Benki Kuu ya Tanzania. Jambo hili limechangiwa na uhaba wa mtaji 
uliopelekea Benki kutokidhi viwango vilivyowekwa na Benki Kuu ya 
Tanzania. 

Jedwali Na. 43: Maelezo ya utendaji wa Benki ya Biashara dhidi ya kiwango 
cha udhibiti cha Benki  

Na Aina Kinachotakiwa 
na Benki Kuu ya 
Tanzania(Asilimi
a) 

Kilichofikiwa na 
Benki ya Biashara 
Tanzania (Asilimia) 

Tofauti ya 
uwiano 
katika 
asilimia 

1 Jumla ya Mtaji  14.5 13.41 1.09 
2 Akaunti ya Amana Akaunti ya Amana 

isizidi asilimia 50 
ya mtaji  

97 
 

47 

3 Uwiano wa 
gharama na 
mapato 

55 76.31 21.31 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kuhusu utendaji wa Benki ya Biashara 
Tanzania 2024 

Benki ya Biashara Tanzania ilinifahamisha kuwa inashirikiana na 
wanahisa wake ili kuweza kuongeza mtaji mpya. Zaidi ya hayo, Benki 
inapanga kukusanya mtaji kupitia kuuza hisa ifikapo mwaka 2026 
ambapo suala hili litatoa suluhisho la kudumu kwa changamoto ya 
mtaji wa Benki na hivyo kuboresha uwiano wa mtaji unaohitajika. 

Ninapendekeza Benki ya Biashara Tanzani (a) iwasiliane na 
wanahisa kuomba mtaji mpya ili benki ikidhi matakwa ya Benki 
Kuu; na (b) Benki ifanye utafiti wa kina ambao utakuwa msingi wa 
taarifa sahihi kwa ajili ya kufanya maamuzi ya kukusanya fedha 
kupitia kuuza hisa kwa umma. 

14.1.3 Viwango vya Utoshelevu wa Mtaji Visivyoridhisha kwa Benki ya 
Maendeleo ya TIB kwa kiasi cha shilingi bilioni 112.74 

Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha za mwaka 
2021 inaeleza kuwa taasisi ya fedha ya maendeleo itaanza kufanya 
kazi ikiwa wakati wote ina mtaji wa msingi usiopungua shilingi bilioni 
200 au zaidi ya kiasi hicho.  

Mapitio yangu yalibaini kuwa mtaji mkuu wa Benki ya Maendeleo TIB 
hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2024 ulikuwa shilingi bilioni 87.26 
ambapo ni pungufu kwa shilingi bilioni 112.74 za  mahitaji ya mtaji 
wa shilingi bilioni 200. Aidha, Benki ilieleza kuwa inafuatilia Wizara 
ya Fedha kwa ajili ya kuongeza mtaji kuwa shilingi bilioni 200. Tarehe 
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3 Januari 2025 Msajili wa Hazina alimshauri Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha kukubali pendekezo la kuongeza mtaji wa shilingi bilioni 200. 

Pia nilibaini kiasi cha shilingi bilioni 37 ambacho hakijalipwa tangu 
mwaka 2019 kutoka kwa Msajili wa Hazina ambapo ni kipindi cha 
miaka sita. Mwaka 2019 Msajili wa Hazina alitakiwa kulipa shilingi 
bilioni 37  kwa Benki ya Maendeleo ya TIB ikiwa ni kiasi ambacho Benki 
ya Maendeleo ya TIB ilikuwa ikiidai iliyokuwa Benki TIB Corporate 
ambayo ilisitisha shughuli zake na kuchukuliwa na Benki ya Biashara 
Tanzania. Hata hivyo, hadi nafanya ukaguzi wangu mnamo tarehe 5 
Machi 2025 kiasi hicho kilikuwa bado hakijalipwa na Msajili wa Hazina.  

Aidha, mapitio yangu yalibainisha kuwa hadi kufikia tarehe 31 
Desemba 2024, Benki iliripoti madeni yaliyoiva ya shilingi bilioni 183 
wakati mali halisi ya mtaji ilikuwa pungufu kwa kiasi cha shiling bilioni 
2.84 huku riba ya madeni yaliyoiva ikiwa imeongezeka kutoka shilingi 
bilioni 19.4 ya mwaka 2023 hadi shilingi bilioni 26.9 kwa mwaka 2024 
ikiwa ni sawa na asilimia 39. 

Ni maoni yangu kuwa Uwiano usiofaa wa utoshelevu wa mtaji unaleta 
hatari kwa Benki kupoteza sifa zake za kujiendesha, hali hii inaweza 
kusababisha Benki kuwekwa chini ya usimamizi wa Benki Kuu 
Tanzania. Kwa maana hiyo, kiasi cha shilingi bilioni 37 kinachodaiwa 
na Benki ya Maendeleo TIB kina umuhimu mkubwa wa kuboresha mtaji 
mkuu wa Benki. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kwa kushirikiana na wadau husika, 
itengeneze muongozo wa kimkakati wa kuboresha uimara wa 
kifedha na usimamizi wa benki za Serikali. Muongozo huu unapaswa 
kuzingatia uwepo wa muundo mzuri na wa muda mrefu wa 
upatikanaji wa fedha za kujiendesha, ambao utapunguza 
utegemezi na nyongeza za mara kwa mara za mtaji ili kuhakikisha 
uimara wa kifedha. Aidha, Muongozo huo unapaswa kuimarisha 
sera za usimamizi wa ukwasi ili kuepuka ukata wa fedha na 
kuongeza ustahimilivu dhidi ya hatari za kifedha. Vilevile, 
Muongozo uainishe viwango vya upimaji wa utendaji wa kifedha na 
uendeshaji ili kutathmini na kuboresha ufanisi, usimamizi, na 
uwajibikaji katika benki za Serikali. Kutekeleza njia hii ya 
kimkakati kutachangia kudumisha uhai na ufanisi wa benki za 
Serikali katika kukuza maendeleo ya kiuchumi ya taifa. 
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14.1.4 Kutofikiwa kwa Upanuzi wa Wigo wa Lengo la Mpango wa Udhamini 
wa Mikopo kwa Wakulima Wadogo  

Mpango wa Udhamini wa Mikopo kwa Wakulima Wadogo unalenga 
kuhamasisha benki nyingine kuboresha upatikanaji wa mikopo kwa 
wakulima wadogo ambao wanakabiliwa na changamoto za upatikanaji 
wa fedha ndani ya sekta ya fedha. Uwepo wa mikopo, utatoa fursa 
kwa wakulima wadogo kutumia mbinu za kisasa za kilimo ili 
kutengeneza ajira, kukuza akiba ya chakula na kubadilisha shughuli za 
kilimo kutoka kilimo cha kujikimu hadi cha kibiashara. 

Ukaguzi wangu wa Mpango Kazi wa Mwaka 2024 wa Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania  ulibaini kuwa benki ilipanga kusajili 
Taasisi tano mpya za Kifedha  lakini iliweza kusajili taasisi tatu  
ambazo ni sawa na asilimia 60 ya lengo. Hali hii imechangiwa na taasisi 
mbili za kifedha zilizolengwa kutokukidhi vigezo na katika kukabiliana 
na hilo Benki ilianza majadiliano na taasisi nyingine za fedha. Ni maoni 
yangu kuwa ucheleweshaji wa kupanua wigo wa udhamini wa mikopo 
kwa wakulima wadogo unapelekea Benki kutotimiza jukumu lake la 
kusaidia wakulima wadogo kupata wigo mpana wa kuchagua taasisi za 
kifedha katika kukopa. 

Ninapendekeza kuwa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
ihakikishe kuwa taasisi mpya za Kifedha zinasajiliwa kwa idadi 
inayolengwa, ili kuharakisha upanuzi wa mpango wa uendelezaji 
wa mnyororo wa thamani unaofanywa kupitia Udhamini wa Mikopo 
kwa Wakulima Wadogo. 

14.1.5 Usimamizi duni katika Mfuko wa SELF wa Utoaji wa Mikopo kwa 
Wateja ya shilingi milioni 124.2  

Tarehe 31 Desemba 2023, Mfuko wa SELF ulitoa mikopo inayoitwa 
pamoja ya shilingi milioni 79.2 kwa vikundi kwa riba ya asilimia 24 
kwa mwaka kwa kiwango kisichobadilika, ambacho ni kinyume na 
kiwango kilichoidhinishwa cha asilimia 30 kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho 16.22 cha Mwongozo wa Utaratibu wa Mikopo, 2023. 
Suala hili lilitokana na hitilafu ya mfumo kwa vile haikuwekwa fomula 
kwa ajili ya kukokotoa riba kwa kutumia njia ya kupunguza salio. 

Aidha, ukaguzi wangu ulibaini tofauti kati ya mkataba wa mkopo wa 
tarehe 25 Januari 2022, na fomu ya maombi ya mkopo. Mkataba huo 
unaeleza kuwa lengo la mkopo huo ni upanuzi wa biashara ya vileo 
jijini Arusha huku fomu ya maombi ikionesha mkopo huo ni kwa ajili 
ya ukarabati wa maeneo ya biashara, ofisi na ununuzi wa samani. Hata 
hivyo, shilingi milioni 45 pekee ndizo zilitolewa kwa ajili ya ukarabati 
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wa majengo ya biashara na ununuzi wa samani, kinyume na masharti 
ya mkataba kati ya Mfuko wa SELF (mkopeshaji) na mkopaji. Mkopaji 
hakuweza kurejesha mkopo na alilipa awamu moja tu. Suala hilo 
limechangiwa na kutokukamilika kwa mapitio na ufuatiliaji wa mkopo 
ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa mkopo huo. 

Kushindwa kutoza kiwango cha riba kilichoidhinishwa kunaweza 
kuathiri faida ya mkopo na kupelekea kupunguza uzalishaji wa 
mapato. Aidha, uchambuzi duni wa maombi ya mikopo, tathmini duni 
ya viashiria vy hatari, udhibiti dhaifu wa tathmini ya dhamana, na 
ufuatiliaji usioridhisha baada ya kutolewa mikopo kunaongeza hatari 
ya mikopo chechefu na hasara inayoweza kutokea kwa Mfuko. 

Ninapendekeza Mfuko wa SELF uhakikishe taratibu za mapitio ya 
mkopo zinaimarishwa ili kujumuisha tathmini ya kina ya hatari, 
uthamini sahihi wa dhamana, na ufuatiliaji thabiti baada ya mikopo 
kutolewa ili kuepuka hatari ya mikopo chechefu. Aidha, riba 
zilizoidhinishwa zinapaswa kuingizwa kwenye mfumo kwa usahihi.  

14.1.6 Utendaji Usioridhisha wa TIB Rasilimali 

TIB Rasilimali ilianzishwa awali kama Waendelezaji Mali na baadaye 
kubadilishwa kuwa wakala wa masoko ya mitaji. Kampuni imepewa 
leseni na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Soko la Hisa la 
Dar es Salaam na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 
kushughulikia huduma za udalali wa dhamana, ushauri wa uwekezaji, 
uthamini wa biashara na wakala wa bima. 

TIB Rasilimali imeendelea kupata hasara baada ya kodi kwa zaidi ya 
miaka mitano, mwaka 2024 iliripoti hasara ya shilingi milioni 539.86 
(2023: Hasara ilikuwa shilingi milioni 343.80). Pia, hadi kufikia tarehe 
31 Desemba 2024, madeni yalizidi jumla ya mali zake kwa shilingi 
bilioni 1.25, jambo linaloashiria uwepo wa ukata wa fedha. Hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2024, Kampuni ilikuwa imepata jumla ya hasara 
ya shilingi bilioni 3.62, na kupelekea kupunguza mtaji hadi kufikia 
mtaji hasi wa shilingi bilioni 1.25.  

Kwa maoni yangu TIB Rasilimali haiwezi kushamiri kutokana na 
mwenendo wa kupata hasara ambayo imeiweka TIB Rasilimali katika 
hali ya hatari. Jambo hilo limechangiwa na ukosefu wa mtaji pamoja 
na kubadili aina ya uwekezaji ambapo uwekezaji umehama kutoka 
kwenye hisa zilizoorodheshwa kwenda dhamana zenye riba. Jedwali 
Na. 44 linaonesha mwenendo wa hasara  kwa kipindi cha miaka 
mitano. 



 

 144 

Jedwali Na. 44: Mwenendo wa hasara wa TIB Rasilimali kwa kipindi 
cha miaka mitano 

Na Mwanka wa Fedha  Faida au (Hasara) Sh ‘000 
1 2020 700,150 
2 2021 301,910 
3 2022 456,040 
4 2023 343,800 
5 2024 539,860 
Jumla ya hasara hadi kufikia 
tarehe 31 Disemba 2024 

3,628,711 

      Chanzo: Taarifa za fedha za Benki za 2020 hadi 2024 

Menejimenti iliniarifu kuwa inachukua hatua za kuboresha hali ya TIB 
Rasilimali kwa kuwa timu maalumu imeteuliwa kukagua na kutathmini 
shughuli zake na uhakiki utakapokamilika ripoti itakabidhiwa kwa 
Msajili wa Hazina. 

Ninapendekeza TIB Rasilimali iharakishe mchakato wa utafiti na 
matokeo ya utafiti yatumike kuandaa Mkakati wa kuiinua Benki 
kiuwezo,  pamoja na kuangalia fursa ili kuanzisha vyanzo vingine 
vya mapato. 

14.2 Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi za Jamii 

Mapitio yangu ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi), na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi na Shirika la 
Bima la Taifa yalibaini usimamizi duni wa mikopo iliyotolewa, 
usimamizi duni wa uwekezaji, na utoaji huduma usioridhisha kwa 
walengwa. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu kama ilivyoainishwa 
hapa chini: 

14.2.1 Kiasi Inachodaiwa Serikali cha shilingi trilioni 2.28  za Wanachama 
wa Zamani wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma 

 
Katika ripoti yangu ya mwaka 2022/23, nilielezea mashaka yangu 
kuhusu deni la shilingi trilioni 2.28 linalohusiana na mafao ya 
watumishi waliokuwepo kabla ya mwaka 1999, ambalo lilirithiwa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma kutoka Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii wa zamani (PSPF).  

 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) ulirithi 
jumla ya madeni ya Shilingi trilioni 4.46 kutoka Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii wa zamani. Mnamo Desemba 2021, Serikali ilitoa hati fungani  
maalumu ya shilingi trilioni 2.18 na kuahidi kulipa deni lililobaki la 
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shilingi trilioni 2.28 baada ya kukamilika kwa zoezi la uhakiki, 
ambalo lilipangwa kukamilika ifikapo tarehe 31 Machi 2024. 

Aidha, katika mwaka wa fedha 2023/24, uongozi wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma uliripoti kuwa Serikali 
bado inaendelea na uhakiki wa deni la shilingi trilioni 2.28 na 
kuthibitisha kuwa malipo ya deni hilo yatafanyika mara baada ya 
zoezi hilo kukamilika. 

Narudia pendekezo langu kuwa Serikali iharakishe zoezi la 
uhakiki na ikamilishe malipo ya deni la shilingi trilioni 2.28 la 
watumishi waliokuwepo kabla ya mwaka 1999. Kukamilika kwa 
malipo haya kutasaidia kuboresha kiwango cha ukwasi wa Mfuko 
hadi kufikia kiwango kilichopendekezwa cha asilimia 40, 
ikilinganishwa na kiwango cha sasa cha asilimia 36.40. 

14.2.2 Usimamizi Duni wa Mikopo na Michango ya Wanachama wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii 
i) Kutorejesha kwa Mikopo ya muda Mrefu Iiliyotolewa na Mifuko 

ya Hifadhi ya Jamii kwa Serikali shilingi trilioni 1.29 

Nimekuwa nikiripoti juu ya uwepo wa mikopo ambayo haijalipwa kwa 
muda mrefu iliyotolewa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa mashirika 
ya Serikali kwa miaka mitano mfululizo, hata hivyo, nilibaini uwepo 
wa mikopo mikubwa ambayo bado haijarejeshwa hali inayoathiri 
uwezo wa kifedha kwa Mifuko ya Hifadhi za Kijamii. 

Katika Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi: Katika 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024, nilibaini mikopo 
ambayo ilikuwa haijarejeshwa ya shilingi trilioni 1.06, ikiwa 
imepungua kwa shilingi bilioni 437 (sawa na asilimia 29) ukilinganisha 
na deni la mwaka uliopita (2022/23 shilingi trilioni 1.50). Kupungua 
huko kulitokana na Serikali kutoa hati fungani maalumu zenye thamani 
ya shilingi bilioni 433.71 ili kulipia mikopo yake ya muda mrefu. 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulikuwa na 
mikopo ambayo ilikuwa haijalipwa ya shilingi bilioni 231.40 sawa na 
mikopo ya mwaka uliopita (2022/23 shilingi bilioni 231.40) kutoka kwa 
mashirika ya umma 12. Mikopo hii haijalipwa kwa muda wa kuanzia 
mwaka mmoja hadi 17, na hivyo kuathiri uwezo wa Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii kutimiza majukumu yao ya msingi kwa ufanisi. 

Ninarudia mapendekezo yangu ya awali kuwa (a) Wizara ya Fedha 
kwa kushirikiana na mashirika ya Serikali ambayo yamekopa 
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kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, ifanye mipango ya marejesho 
ya mikopo hiyo; na  (b) Mifuko ya hifadhi za jamii iimarishe udhibiti 
kabla ya kutoa mikopo na kuendelea kufanya ufuatiliaji ili 
kuhakikisha mikopo inarejeshwa. 

ii) Kutokuwa na Uhakika wa Kurejeshwa kwa Mkopo wa Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi Uliotolewa kwa 
Halmashauri ya Jiji la Dar-es-Salaam wa shilingi bilioni 15.91 

Mwaka 2007, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 
uliingia makubaliano na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kutoa 
mkopo wa shilingi bilioni 10 kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Biashara 
kiitwacho Machinga Complex. Hata hivyo, kiasi cha mkopo cha awali 
hakikutosha kukamilisha mradi huo, hivyo kuilazimu Halmashauri 
kusaini mikataba ya nyongeza mitatu yenye nyongeza ya shilingi 
bilioni 3.41 na kufanya jumla ya mkopo uliopata idhini kufikia shilingi 
bilioni 13.41. Hata hivyo ukaguzi wangu wa fedha zilizotolewa ulibaini 
kuwa jumla ya fedha zilizotolewa kama mkopo ni shilingi bilioni 15.91 
huku zikizidi kiwango kilichoidhinishwa cha shilingi bilioni 13.41 na 
kupelekea ziada ya shilingi bilioni  2.50 ambapo hapakuwa na ushaidi 
wa idhini ya nyongeza ya mkopo huo. 

Pia nilibaini kuwa Halimashauri ya Jiji la Dar es Salaam haikutoa 
dhamana ya Serikali wala hatimiliki ya ardhi ambayo iko kwa jina lake, 
kinyume na kifungu cha 3 cha Mkataba wa Mkopo ambacho kinasisitiza 
kuwa, mkopo utatolewa kwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
endapo halmashauri hiyo itapata Dhamana ya Serikali ya angalau 
asilimia 60 ili kuwa kama dhamana ya mkopo mkuu na riba na vile vile 
endapo itawasilisha  hati miliki ya ardhi inayoonesha  jina la 
Halmashauri. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi ulibainisha jumla ya mkopo wake ulikuwa umefikia 
bilioni 27.61, ukijumuisha mkopo mkuu na riba. Tathmini yangu ya  
Halmashauri kurejesha mkopo ilibaini kuwa, tangu mwaka 2009 
Halmashauri ilikuwa imerejesha shilingi milioni 80 pekee, licha ya 
wajibu wa marejesho ulioanza mwaka huo kufuatia kipindi cha 
matazamio cha miaka miwili kuanzia 2007, kama ilivyoainishwa katika 
Kifungu cha 7 cha Mkataba. Mkopo huo ulitakiwa kulipwa kikamilifu 
kuanzia tarehe 1 Januari 2009 hadi tarehe 31 Desemba 2018. Hata 
hivyo, hakuna mpango wa ulipaji uliokubaliwa na pande zote mbili, 
licha ya muda wa kurejesha mkopo kupita. 
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Kutokuwepo kwa Dhamana ya Serikali, mpango uliokubaliwa na pande 
zote mbili wa ulipaji, na hati miliki ya ardhi vinaashiria mkopo huo 
kutokuwa na dhamana, na hivyo kusababisha hatari ya kushindwa 
kufanya marejesho ya mkopo huo. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 
Binafsi; (a) Kwa kushirikiana na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
ufanye maridhiano ya kina ili kukubaliana kuhusu ulipaji wa mkopo 
ambao bado unadaiwa katika Halmashauri ya Jiji la Dar-es-Salaam; 
(b) upate hati ya makubaliano kutoka kwa Halmashauri ya Jiji la 
Dar-es-Salaam kuonesha jinsi mkopo mkuu na riba utakavyolipwa 
kikamilifu kwa kufuata mpango wa marejesho ya mkopo huo;  na 
(c) ufuatilia Dhamana ya Serikali na hatimiliki ili kuweza kulinda 
mkopo huo. 

iii)  Mapungufu katika Usimamizi wa Madai ya Michango ya Wanachama 
shilingi trilioni 1.18  

Nilibaini Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi ilikuwa 
na kiasi inachodai kwa wanachama shilingi trilioni 1.06 hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2024, huku mwaka wa fedha uliopita 2022/23 madai ya 
michango yalikuwa shilingi bilioni 710. Ukaguzi wangu zaidi ulibaini 
kuwa shilingi bilioni 582.63 (sawa na asilimia 55) kati ya shilingi trilioni 
1.06 zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya miezi 12. 

Zaidi, ukaguzi ulibaini uwepo wa kiasi cha shilingi bilioni 63.98 
ambacho kilikuwa hakijapokelewa kutoka kwa wadaiwa 14 kati ya 
3712 wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (Rejea 
Jedwali Na. 45). Jambo hilo limesababishwa na usimamizi hafifu wa 
utekelezaji wa sheria ya pensheni. Kutokusanywa kwa michango kuna 
athiri ukwasi wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii.  

Jedwali Na. 45: Orodha ya wadaiwa ambao michango yao 
haijawasilishwa 
Na Jina la Shirika  Kiasi cha Fedha Shs.’000 
1 Shirika la Reli la Tanzania na Zambia  10,771,884  
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Dar es Salaam  
  9,201,138  

3 SUMA JKT Guard Limited 8,816,085  
4 Ofisi ya Msajili wa Hazina  8,406,302  
5 Shirika la Posta Tanzania    5,350,051  
6 Shirika la Usafirishaji Dar es Salaam   5,263,131  
7 Wakala wa Menejimenti ya UDA    4,249,404  
8 Shirika la Taifa la Maendeleo   1,221,958  
9 Idara ya Mahakama   1,255,578  
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10 Shirika la Umeme Tanzania   2,928,972  
11 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania   2,177,660  
12 Mamlaka ya Bandari Tanzania  1,670,361  
13 Chuo cha Teofilo Kisanji    1,353,827  
14 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Sekta Binafsi 
  1,316,669  

Jumla 63,983,020 
Chanzo: Ripoti ya wadaiwa wa Mfuko ya tarehe  30 Juni 2024 

 

Pia nilibaini kuwa katika Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi kulikuwa na 
michango kutoka kwa wanachama ambayo haikuwa imekusanywa  ya 
shilingi bilioni 56.48 ikilinganishwa na madeni ya mwaka uliopita 
2022/23 ya shilingi bilioni 46.07. Ukaguzi wangu zaidi ulibaini kuwa 
shilingi bilioni 40.44  sawa na asilimia 87 kati ya shilingi bilioni 56.48 
zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya miezi 12. 

Jambo hili limesababishwa na utekelezaji usioridhisha wa sheria ya 
pensheni. Kutokusanywa kwa michango inayostahiki kuna athiri 
ukwasi kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi waendelee kuwasiliana na 
wanachama na kuwahimiza kusaini hati za malipo ambazo 
zinajumuisha mpango wa malipo ya michango ambayo haijalipwa 
kwani mbinu hii itahakikisha ahadi ya wanachama kulipa madeni 
yao kwa utaratibu uliowekwa. 

iv) Ukusanyaji Usioridhisha wa Kodi ya Pango katika Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi shilingi bilioni 19.57 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi ulikuwa na kodi ya pango inayodaiwa kiasi cha 
shilingi bilioni 23.87. Tathmini yangu ya ukaguzi kutoka katika ripoti 
ya madai ilibainisha kuwa shilingi bilioni 19.57 (sawa na asilimia 82) 
zilikuwa ni madai yenye umri wa zaidi ya miezi 12 wakati shilingi 
bilioni 4.30 yalikuwa na umri chini ya miezi 12. Mapitio ya nyaraka za 
madai yalithibitisha kuwa kati ya shilingi bilioni 23.87 kiasi cha shilingi 
bilioni 4.83 yanadaiwa mashirika ya Serikali huku shilingi bilioni 15.54 
zikitokana na aidha watu waliofariki, kusitisha au kufungwa kwa 
biashara, wakati shilingi bilioni 3.50 zikitokana na wapangaji ambao 
bado wanaendelea na shughuli zao katika majengo ya mfuko. 

Ninashaka na ulipwaji wa kodi ya jumla ya shilingi bilioni15.54 ambayo 
inadaiwa kutoka kwa wadaiwa ambao inaonesha ama wamefariki au 
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kufunga biashara. Hali hii inaashiria hatari ya kutokusanywa kwa kodi 
hiyo na inaonesha upungufu wa utaratibu wa ufuatiliaji. Zaidi ya hayo, 
sehemu kubwa ya  michango hiyo inakosesha Mfuko fedha ambazo 
zingeweza kuwekezwa kwenye fursa zingine za kiuchumi. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 
uhakikishe vifungu katika mikataba ya ukodishaji vinatekelezeka 
na kuweka mikakati madhubuti na thabiti ya ukusanyaji ili 
kuhakikisha ukusanyaji wa kodi unafanyika kwa wakati. 

14.2.3 Upungufu wa Huduma Zinazotolewa kwa Wanachama wa Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi  
 

(i)  Ucheleweshaji wa Kushughulikia Madai kwa Walengwa kwa Zaidi ya 
siku 60 kutoka kwa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi Uliohusisha 
shilingi milioni 262.70  

Nilipitia sampuli ya madai yapatayo 28 na kubaini madai 23 (sawa na 
asilimia 82) yalikuwa yamecheleweshwa kwa wastani wa siku 82, 
kinyume na Aya ya 4.0 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Madai ya Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi, 2022 ambayo inataka mchakato wa 
uthibitishaji ukamilike ndani ya siku 30 kwa madai ya ajali na 
magonjwa, na siku 60 kwa madai ya kifo. 

Zaidi ya hayo, mapitio yangu ya taarifa za fedha za Mfuko kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 yalibaini ucheleweshaji mkubwa wa malipo ya 
mafao ya fidia ya wafanyakazi. Nilibaini uwepo wa wadai 22 wenye 
madai ya shilingi milioni 58.06 ambao madai yao yalibaki bila kulipwa 
kwa muda wa zaidi ya miezi 24 huku madai 148 ya shilingi milioni 
204.64 yalikuwa yana zaidi ya miezi 12, jumla ya madai yote ya shilingi 
milioni 262.70 upembuzi wake ulizidi siku 30 zinazokubaliwa. 

Suala hili limechangiwa na ucheleweshaji wa uwasilishaji nyaraka za 
madai zinazohitajika na ufuatiliaji duni wa Afisa anayehusika. Malipo 
yanayocheleweshwa huwanyima walengwa uwezo wa kupata fidia kwa 
wakati, jambo ambalo linaweza kusababisha matatizo ya kifedha kwa 
wafanyakazi na familia zao, na hivyo kuzidisha athari za kijamii na 
kiuchumi za wagonjwa na majeruhi walioumia kazini. 

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi uimarishe na 
kuanzisha utaratibu thabiti ili kuhakikisha walengwa 
wanahudumiwa kwa wakati kwa kuboresha mchakato wa 
uthibitishaji wa ndani wa madai. 
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14.2.4 Malipo ya Huduma za Bima ambayo Hayakukusanywa kutoka kwa 
Wanachama ya Jumla ya shilingi bilioni 66.46 
 
Nilibaini kuwa Shirika la Bima la Taifa liliripoti madeni ya bima 
ambayo hayakulipwa ya shilingi bilioni 66.46 ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 61.95 za mwaka 2022/23 hivyo kupelekea ongezeko la shilingi 
bilioni 4.51 sawa na asilimia 7.28. Ukaguzi ulibaini kuwa shilingi bilioni 
41.45 (sawa na asilimia 62) zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya miezi 
12. Mapato ya jumla yanajumuisha shilingi bilioni 18.10 (sawa na 
asilimia 27) kutoka taasisi za Serikali na shilingi bilioni 48.35 (sawa na 
73) kutoka kwa taasisi na watu binafsi. Aidha, Shirika la Bima la Taifa 
lilitoza ada za bima zenye thamani ya shilingi bilioni 39.24 kwa wateja 
binafsi na Serikali ambao walikuwa wanadaiwa shilingi 14.39, na 
kupelekea deni kufikia shilingi bilioni 53.63 hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2024 kutoka kwa wateja waliokopeshwa bila kumaliza malipo yao ya 
awali. 

Ucheleweshaji wa kukusanya michango inayopokelewa huathiri ukwasi 
na uwezo wa Mfuko wa Bima ya Taifa wa kutimiza ahadi zake za faida 
zinazoiva.  

Ninapendekeza Shirika la Bima la Taifa lifuatilie kwa karibu madeni 
ambayo hayajalipwa ili kuhakikisha ukusanyaji wake kwa wakati, 
jambo ambalo litaboresha mzunguko wa fedha na kutoa fursa kwa 
uwekezaji zaidi. 

14.3 Changamoto za Kiutendaji wa Kampuni Tanzu na Vitega Uchumi 
vya Mifuko ya Hifadhi za Jamii 

Mifuko ya Hifadhi za Jamii inakabiliwa na changamoto za kiutendaji 
ambapo nimebain kuwepo kwa utendaji duni wa kampuni tanzu 
kutokana na uwekezaji wake. Kampuni tanzu hizo ni Pamoja na 
Kampuni ya Mkulazi, Kampuni ya Sisalana Tanzania, Kampuni ya 
Ubungo Plaza na Kampuni ya Miliki ya Msamvu. 

14.3.1 Uwekezaji katika Kampuni Tanzu wa shilingi bilioni 161.53 ambao  
Hauzalishi Faida  
Nilibaini kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
ulikuwa na vitega uchumi vinane vyenye thamani ya shilingi bilioni 
161.53 ambavyo havikuleta faida yoyote kwa Mfuko kwa kipindi cha 
wastani wa kuanzia mwaka mmoja hadi miaka saba. Hali hii 
inakinzana na Kifungu cha 9 cha Mwongozo wa Uwekezaji wa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii ya Benki Kuu, 2021 ambacho kinataka uwekezaji 
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wowote kuwa na faida zaidi ya ile inayoweza kupatikana endapo kiasi 
hicho kingewekwa kwenye amana za Serikali katika vipindi sawa.   

Pia, nilibaini kuwa sera ya uwekezaji ya Mfuko haioneshi muongozo 
wa kujitoa kwenye  uwekezaji pale itakapobainika uwekezaji huo 
hauna faida na manufaa kwa Mfuko. Kukosekana kwa mapato hayo 
kunatokana na Mfuko kuwekeza kwenye makampuni yanayoanza 
kufanya biashara, ambayo huchukua muda mrefu kuleta faida, hali 
inayoweza kusababisha upotevu wa fedha na kushindwa kurejesha 
mtaji uliowekezwa (Rejea Jedwali Na. 46). 

Jedwali Na. 46: Orodha ya vitega uchumi visivyozalisha mapato  
Na Jina la Kitega Uchumi Aina ya 

uwekezaji  
Tarehe ya 
uwekezaji 

Jumla ya 
uwekezaji 
(Sh. ‘000) 

1 Kampuni ya Majengo 
ya Biashara ya Jiji la 
Mwanza 

Kampuni tanzu 22-Oktoba-
17 

72,000,000 

2 Kampuni ya Kiwanda 
cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro  

Kampuni tanzu 22-Januari-
20 

59,960,100 

3 Kampuni ya Miliki ya 
Msamvu 

Kampuni tanzu 01-Mei-23 15,319,286 

4 Ranchi ya Nguru Kampuni Mshirika 31-
Desemba-17 

2,980,000 

5 Mamba Miyamba 
Ginger Co. Ltd 

Kampuni Tanzu 21-Juni-17 6,700,000 

6 Tanzania Mechantile 
Exchange 

Kampuni Mshirika 09-Aprili-20 1,000,000 

7 Kampuni ya Mponde  Kampuni Mshirika 17-Mei-21 2,075,000  
8 Tanzania 

Pharmaceutical 
Industries 

Hisa 
Zisizoorodheshwa 

16-Januari-
17 

1,500,000 

Jumla ya uwekezaji  161,534,386  
    Chanzo: Orodha za uwekezaji kwa mwaka wa fedha 2023/24 

 

Mfuko ulikiri uwepo wa ucheleweshwaji na changamoto katika 
uwezeshwaji wa kampuni tanzu hata hivyo, ulisisitiza juu ya manufaa 
ya muda mrefu ya kijamii na kiuchumi na kuahidi kuimarisha 
usimamizi wa karibu, kuweka mtaji mpya, na kuangalia biashara upya. 
Zaidi ya hapo walieleza kuwa baadhi ya miradi inakaribia kukamilika, 
huku mingine ikiwa inakaguliwa ili kufilisiwa au kujiondoa. Aidha 
walieleza kuwa Kampuni ya Msamvu ilianzishwa kwa ajili ya kuendesha 
kituo cha mabasi cha Msamvu mkoani Morogoro ambapo Mfuko 
unamiliki asilimia 60 ya hisa za kampuni hiyo huku asilimia 40 
ikimilikiwa na Manispaa ya Morogoro. Hata hivyo, shughuli za kituo cha 
mabasi cha Msamvu zilikabidhiwa kwa Halmashauri ya Manispaa ya 
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Morogoro tarehe 1 Machi 2020 chini ya maelekezo ya Serikali kuwa 
Serikali itarejesha fedha hizo za Mfuko kama fidia. Hata hivyo, hadi 
tarehe 30 Juni 2024 hakuna fedha zilizokuwa zimerudishwa na 
Serikali. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (a) uboreshe sera ya uwekezaji na ijumuishe mkakati wa 
Mfuko kujiondoa kwenye uwekezaji usiokuwa na tija, na (b) 
uendelee kufuatilia fidia kutoka serikalini kuhusiana na uwekezaji 
katika Kampuni ya Msamvu. 

14.3.2 Usimamizi Duni wa Uendeshaji na Uzalishaji katika Kiwanda cha 
Sukari cha Mkulazi 
Katika mwaka 2023/24, Malengo ya uzalishaji ya Kampuni ya Mkulazi 
hayakufikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ililenga kuzalisha tani 21,895 
za sukari lakini ilizalisha tani 1,754 tu, na kusababisha upungufu wa 
tani 19,814 sawa na asilimia 92. Pia, Kampuni ililenga kuzalisha tani 
7,888  za molasisi lakini ilizalisha tani 2,340 tu, hivyo tani 5,548 sawa 
na asilimia 50 hazikuzalishwa. Pia, Kampuni iliweza kusaga tani 42,928 
tu kati ya 202,917  zilizolengwa, hivyo tani 159,989 sawa na asilimia 79 
hazikusagwa. Vilevile, kampuni ilipanga kupanda hekta 624 za miwa 
lakini iliweza kupanda hekta 300 tu (pungufu ya asilimia 52 ya 
kilichopangwa). 

Utunzaji duni wa mazao ulichangia kudorora, kwani ni hekta 7,595 tu 
ndizo zilitunzwa kati ya hekta 25,043 zilizopangwa sawa na upungufu 
wa asilimia 70 (Rejea Jedwali Na. 47). 

        Jedwali Na. 47: Maelezo ya shughuli zilizopangwa dhidi ya utendaji halisi 

Aina Kilichop
angwa 

Utendaji 
halisi Upungufu Upungufu 

kwa asilimia 
Tani za uzarishaji 
wa sukari 21,895 1,754 19,814 92 

Tani za uzalishaji 
ya molasisi 7,888 2,340 5,548 50 

Tani za miwa 
iliyosagwa 202,917 42,928 159,989 79 

Hekta za miwa 
iliyopandwa 624 300 324 52 

Hekta za shamba 
lilishoghulikiwa 25,043 7,595 17,450 70 

Chanzo: Ripoti ya utekelezaji wa mipango ya Kampuni ya Mkulazi ya 2023/24  

Pia nilibaini mapungufu katika uvunaji wa miwa, huku ukataji wa 
miwa ukicheleweshwa kwa zaidi ya miezi 12 inayotakiwa, na hivyo 
kusababisha miwa kukomaa kupita kiasi na kupungua kwa ubora wake 
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wa kuzalisha sukari. Baadhi ya mashamba yalivunwa kati ya miezi 13 
na 32, na kusababisha hasara kubwa ya ubora na mavuno. Zaidi ya 
hayo, Kampuni ya Mkulazi haina sera rasmi ya mauzo au mkakati wa 
bei ya sukari na molasisi, na hivyo kuongeza hatari ya namna ya 
upangaji wa bei ya kuuza sukari.  

Mapungufu haya yanatokana na uwiano mbaya kati ya shughuli za 
ununuzi na mahitaji ya uzalishaji, mipango isiyoridhisha ya usafirishaji 
na uwezo mdogo wa ghala za kuhifadhi bidhaa. Kushindwa kufikia 
malengo ya uzalishaji huathiri vibaya kuridhika kwa wateja kutokana 
na utendaji wa Kampuni na kupelekea kudhoofika kwa uthabiti wa 
kifedha kwa Kampuni huku kukiongeza gharama za uendeshaji. 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Mkulazi; Ikamilishe haraka 
mkakati wa uuzaji wa bidhaa za miwa na uidhinishwe na Bodi ya 
Wakurugenzi kabla ya kuanza kutumika; Iimarishe uratibu wa ugavi 
kwa kuoanisha ratiba za uvunaji na mahitaji ya kiwandani; na 
Itekeleze mifumo ya hali ya juu ya ugavi, kama vile mfumo wa 
ufuatiliaji unaojulikana kama GPS, ili kupunguza ucheleweshaji. 

 
14.3.3 Kushindwa Kufikiwa kwa Malengo Yaliyopangwa Katika Mpango wa 

Biashara wa Kampuni ya Ubungo Plaza 
Mpango wa Biashara wa Kampuni ya Ubungo Plaza uliweka malengo ya 
kuridhika kwa wateja kuwa asilimia 95 kwa kipindi cha mwaka 2019/2020 
hadi 2022/23, lakini mafanikio halisi yalikuwa kati ya asilimia 67 hadi 75. 
Vile vile, lengo la kukodisha jengo liliwekwa kati ya asilimia 85 na 96, 
wakati upangaji halisi ulianzia asilimia 43 hadi 51. Aidha, mwaka 
2023/24, mapato ya bajeti ya kampuni yalikadiriwa kuwa shilingi bilioni 
4.59 kuku mapato halisi yalikuwa shilingi bilioni 2.12, na kupelekea 
kutofikia lengo kwa shilingi bilioni 2.47 (sawa na asilimia 54). Jambo 
linalochangia kwa utendajikazi huu duni ni kiwango cha juu cha eneo la 
upangaji kuwa wazi kwa asilimia 43.51 na kupelekea kukodishwa kwa 
takribani kilomita za mraba zipatazo 25,489 ambazo zilibaki wazi kwa 
zaidi ya miaka mitatu. 

Menejimenti ilieleza kuwa mchakato wa kumpata muwekezaji wa 
kuendesha hoteli uko katika hatua zake za mwisho, ikisubiri idhini ya 
bodi. Huku nafasi inayoendelea kuwa wazi bila wapangaji siyo tu inaathiri 
mapato ila pia  huongeza gharama za uendeshaji wa Kampuni ya Ubungo 
Plaza, ikiwa ni pamoja na matengenezo, huduma, na ulinzi. Hali hii 
inaathiri vibaya faida na uendelevu wa kampuni. 
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Napendekeza Kampuni ya Ubungo Plaza (a) iharakishe mchakato wa 
kuwashirikisha waendesha hoteli ili kuifanya Ubungo Plaza kuwa hai 
na kuingiza mapato kwa wanahisa; na (b) ianzishe kampeni ya 
promosheni ili kufikia wapangaji watarajiwa na hii inaweza 
kujumuisha kutangaza kwa njia ya kidijitali, kufanya kazi na Mawakala 
au kutoa motisha kwa kuingia makubaliano ya awali na wapangaji. 
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SURA YA KUMI NA TANO 
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MAPITIO KATIKA SEKTA YA UTALII 

15.0 Utangulizi  

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano kuanzia mwaka 
2021/22 hadi 2025/26 unatanabaisha kuwa Serikali imelenga kuongeza 
idadi ya watalii wanaokuja nchini kutoka watalii 1,527,230 waliokuja 
nchini mwaka 2019/20 hadi watalii 5,000,000 ifikapo mwaka 2025 
ambao wanatarajiwa kuiingizia nchi Dola za Marekani zipatazo bilioni 
sita. Kwa mujibu wa Taarifa ya Takwimu ya Maliasili ya tarehe 31 
Disemba 2024, watalii wa kimataifa walioingia nchini mwaka 2024 
walikuwa 2,141,895 sawa na ongezeko la watalii 333,690 
ikilinganishwa na watalii wa kimataifa wapatao 1,808,205 walioingia 
nchini mwaka 2023. Sekta ya utalii iliingiza Dola za Marekani bilioni 
3.37 mwaka 2023 na Dola za Marekani bilioni 3.9 kwa mwaka 2024 
kutoka kwa watalii wa kimataifa, ikiwa ni ongezeko la Dola za 
Marekani bilioni 0.53 (sawa na asilimia 16). 

Sura hii inaangazia changamoto zinazoikabili Sekta ya Utalii, 
ikijumuisha Mamlaka ya Hifadhi za Taifa, inayosimamia hifadhi za 
taifa 21; Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro inayosimamia 
maeneo matatu ambayo ni Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, Pori la 
Akiba la Poloreti pamoja na hifadhi ya kumbukumbu ya mambo kale 
ya Olduvai Gorge; na Bodi ya Utalii Tanzania ambayo imepewa jukumu 
la kutangaza, kukuza na kuendeleza masuala yote ya sekta ya utalii, 
nchini Tanzania. 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa Sekta ya Utalii inakabiliwa na 
changamoto zinazozorotesha mfumo wa ikolojia wa hifadhi za Taifa, 
na changamoto zinazozorotesha shughuli za utangazaji wa utalii. 
Changamoto hizo ni pamoja na miundombinu duni katika hifadhi za 
taifa, ufinyu wa bajeti za miradi ya maendeleo, kukosekana kwa 
huduma za mtandao wa intaneti kwa uhakika katika Hifadhi za Taifa, 
wananchi kuvamia maeneo ya Hifadhi za Taifa; kuota, kuenea na 
kusambaa kwa mimea vamizi; na uthibiti hafifu wa taka ngumu ndani 
ya Hifadhi za Taifa. 

15.1 Ufinyu wa Bajeti ya Kujenga na Kuendeleza Miundombinu Ndani ya 
Hifadhi za Taifa  
Katika ukaguzi wa usimamizi na uendelezaji wa miundombinu ya 
Hifadhi za Taifa nilibaini kuwa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania 
ilipokea shilingi bilioni 1.06 kati ya shilingi bilioni 23.03 
zilizoidhinishwa kwa ajili ya ujenzi na uendelezaji wa miundombinu 
ya hifadhi kwa mwaka wa fedha 2023/24. Kiasi cha shilingi bilioni 
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21.97 hakikutolewa ikiwa ni asilimia 95 ya bajeti iliyoidhinishwa, licha 
ya juhudi za Mamlaka kufuatilia kwa Serikali (Rejea Jedwali Na. 48). 

                      
Jedwali Na. 48: Maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa dhidi ya kilichotolewa 
na Serikali 
 Na. Jina la 

Hifadhi ya 
Taifa 

Kiasi cha 
bajeti  
Sh.‘000 

Kiasi 
kilichotolewa 
Sh.‘000 

Kiasi ambacho 
hakikutolewa 
Sh.‘000 

Asilimia ya kiasi 
ambacho 
hakikutolewa 

1 Serengeti 4,063,752 750,066 3,313,686 82 
2 Katavi 2,341,612 0 2,341,612 100 
3 Kilimanjaro 2,948,454 0 2,948,454 100 
4 Manyara 565,334 0 565,334 100 
5 Mikumi 570,567 0 570,567 100 
6 Nyerere 1,961,862 270,961 1,690,901 86 
7 Ruaha 2,888,094 0 2,888,094 100 
8 Mkomazi 857,072 0 857,072 100 
9 Burigi 2,181,826 0 2,181,826 100 
10 Tarangire 2,624,274 0 2,624,274 100 
11 Saadani 448,384 0 448,384 100 
12 Arusha 1,585,228 39,000 1,546,228 98 

Jumla 23,036,459 1,060,027 21,976,432 95 

Chanzo: Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ya 
Mwaka wa Fedha 2023/24 

Ukosefu wa fedha za maendeleo ulisababisha kuchelewa kukamilika 
kwa miradi ya maendeleo 15 (Rejea Jedwali Na. 49), yenye thamani 
ya shilingi bilioni 14.12 inayotekelezwa na Hifadhi za Taifa 10, 
ucheleweshwaji huo ulianzia miezi 10 hadi 33. 

Jedwali Na. 49: Miradi iliyochelewa 
Jina la Hifadhi 
ya Taifa 

Jina la Mradi Gharama 
kulingana na 
mkataba Sh 
‘000 

Kiasi 
Kilicholip
wa hadi 
Juni 2024 
Sh. ‘000 

Serengeti  Ujenzi wa mageti changamani kwa 
ajili ya kukusanya mapato katika 
eneo la Machochwe na Kleins 

4,165,140 1,338,720 

Katavi Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Ikuu  

564,820 147,660 

Mikumi Ukarabati wa nyumba za 
wafanyakazi Kikoboga 

71,000 0 

Nyerere Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi 
Kalulu 

164,450 64,080 

Ruaha Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi 
Tungamalenga  

1,150,970 945,010 

Burigi-Chato Ukarabati wa barabara kutoka 
madaraja 6 hadi Ruiza yenye 
kilomita 30 kwenye Hifadhi ya 
Burigi Chato  

218,060 74,060 
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Arusha Mradi wa Umeme wa Maji – malipo 
kwa mkandarasi na ununuzi na 
usimikaji wa kidhibiti mzigo cha 
kidijitali (digital load control) na 
kidhibiti joto (heater ballast load) 

550,680 0 

Tarangire Ujenzi wa geti changamani kwa 
ajili ya kukusanya mapato katika 
eneo la Mamire, na Ujenzi wa 
daraja la Matete katika Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire 

5,119,890 3,404,800 

Saadani Ujenzi wa choo cha umma katika 
ufukwe wa Saadani; Kukamilisha 
njia, mandhari na kasoro katika 
bweni la vijana; Ukarabati na 
matengenezo ya saketi za utalii na 
upanuzi wa eneo la kulia chakula na 
jikoni 

331,900 0 

Kilimanjaro Ujenzi wa nyumba tatu za wageni 
katika eneo la kupumzika la 
Horombo 

1,790,020 1,665,920 

Jumla 14,126,930 7,640,250 
    Chanzo: Faili la miradi na uhakiki wake 

Aidha, nilifanya mapitio ya Mpango wa Mwaka wa Matengenezo ya 
barabara kwa mwaka wa fedha 2023/24 na kubaini Hifadhi za Taifa 12 
zenye mtandao wa barabara wa kilomita 25,683.9. Hifadhi hizo ni 
Serengeti, Katavi, Ziwa Manyara, Mikumi, Nyerere, Ruaha, Burigi, 
Arusha, Tarangire, Mkomazi, Saadani na Kilimanjaro. Mamlaka 
ilipanga kufanya matengenezo ya kilomita 6,712.2 kati ya kilomita 
25,683.9 hata hivyo iliweza kutengeneza kilometa 4,022 sawa na 
asilimia 60 ya lengo huku kilomita 2,690.2 (sawa na asilimia 40) 
hazikutengenezwa kutokana na kutopata fedha kutoka serikalini. 
Pamoja na kutotolewa kwa fedha za maendeleo, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania  ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 637.60 katika mwaka wa 
fedha 2023/24 kwaniaba ya Mamlaka ya Hifadhi za Taifa na Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, ambapo shilingi bilioni 410.90 
zilikusanywa kutoka Mamlaka ya Hifadhi za Taifa na shilingi bilioni 
226.70 kutoka Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro. 

Katika Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, tathmini yangu ya 
utekelezaji wa bajeti ya miundombinu kwa mwaka wa fedha 2023/24 
ilibaini kuwa shilingi bilioni 28.61 ziliidhinishwa kwa ajili ya bajeti ya 
maendeleo ambayo ilijumuisha miradi nane, ikiwamo barabara, maji, 
vibanda vya walinzi na mageti ya kuingilia na kutoka. Hata hivyo, kiasi 
hicho hakikutolewa na Serikali. 

Hali hii ikiendelea hivi, itasababisha kuzorota kwa miundombinu 
inayosaidia huduma za utalii, itaathiri ukuaji wa utalii, itatatiza utoaji 
wa huduma, na hatimaye kupunguza mapato kwa Serikali. 
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Ninapendekeza Serikali izipe kipaumbele Hifadhi za Taifa na 
maeneo ya hifadhi kwa kuzipa fedha za kutosha zinazohitajika 
kusaidia shughuli za ujenzi na undelezaji wa miundombinu ya ndani 
ya Hifadhi za Taifa.  

15.2 Ufinyu wa Bajeti ya Kukuza na Kutangaza Utalii wa Ndani na 
Kimataifa 

Mapitio yangu ya bajeti ya kukuza soko la utalii inayofanywa na Bodi 
ya Utalii Tanzania yalibainisha kuwa mwaka wa fedha 2023/24 bajeti 
ya Bodi ilikuwa shilingi bilioni 4.95 kwa ajili ya kukuza masoko ya 
ndani na nje ya Nchi. Hata hivyo, Serikali ilitoa shilingi bilioni 3.40 
(sawa na asilimia 69) huku shilingi bilioni 1.55 hazikutolewa, sawa na 
asilimia 31. 

Vilevile, nilibaini kuwa Bodi ya Utalii ilipanga kushiriki katika 
maonesho yapatayo 212 kwa ajili ya kutangaza utalii wa kimataifa na 
wa ndani kama sehemu ya mkakati wake wa masoko kwa vivutio vya 
utalii. Hata hivyo, kutokupatikana kwa fedha zote zilizoidhinishwa 
kwa lengo hilo kulipelekea Bodi ya Utalii kushiriki katika maonesho 
103 sawa na asilimia 48 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 50. 

Jedwali Na. 50: Maelezo ya maonesho yaliyopangwa kufanyika na 
yaliyofanyika 

Na Malengo ya Mwaka 
2023/24 

Mafanikio ya kilichofanyika Asilimia ya 
mafanikio 

1 Maonesho 40 ya 
kimataifa ya 
utangazaji wa utalii 

Maonesho 20 kati ya 40 ndiyo 
yaliweza kufanyika 

50 

2 Maonesho 4 ya 
kimataifa ya 
utangazaji wa utalii 
wa uwindaji 

Maonesho mawili kati ya manne 
ya utangazaji wa utalii wa 
uwindaji yaliweza kufanyika  

50 

3 Kampeni 36 za 
kutangaza utalii 

Zilifanyika kampeni 13 kati ya 36 
zilizopangwa  

36 

4 Maonesho 36 ya 
utangazaji wa utalii 
wa ndani 

Yalifanyika maonesho 17 kati ya 
36 ya kutangaza utalii wa ndani  

47 

5 Maonesho 12 ya 
Biashara ya Utalii wa 
Kitamaduni 

Yalifanyika maonesho 10 kati ya 
12 ya Biashara ya Utalii wa 
Kitamaduni  

83 

6 Mikutano, vivutio na 
maonesho yapatayo 
75  

Mikutano, vivutio na maonesho 36 
kati 75 yaliweza kufanyika  

48 

7 Kushiriki katika tafiti 
4 za soko la utalii 

Tafiti moja ilifanyika 25 

8 Mikutano 5 ya wadau 
kuhusu maendeleo na 
utangazaji wa utalii 

Mikutano minne 4 kati ya mitano 
ya wadau ilifanyika  

80 

          Chanzo: Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Bodi ya Utalii Tanzania 2023/24 
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Matumizi bora ya maonesho ya utalii wa kimataifa na ule wa ndani 
yana mchango mkubwa katika kutangaza vivutio vya utalii vya 
Tanzania na matokeo yake yanaweza kuongeza mapato ya Serikali na 
kuongeza watalii wanaokuja nchini. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Utalii, kwa kushirikiana na Wizara ya 
Maliasili na Utalii, ifuatilie mara kwa mara Wizara ya Fedha ili 
kuhakikisha inatoa kwa wakati fedha zilizoidhinishwa za utangazaji 
wa utalii kwa maonesho yaliyopangwa. 

15.3 Changamoto za Mtandao wa Intaneti katika Hifadhi za Taifa 
Zinazoathiri Shughuli za Utalii 

Nilibaini ucheleweshaji wa kutatua changamoto za mtandao wa 
intaneti kwenye Hifadhi za Taifa na kupelekea changamoto hizo 
kuchukua muda wa saa moja hadi 49 bila utatuzi hasa kwenye Hifadhi 
za Taifa za Serengeti, Mikumi na Saadani. Ucheleweshaji huu 
ulichangiwa zaidi na kutokuwepo kwa ufuatiliaji wa kutosha na 
kutokufanya malipo kwa wakati kwa watoahuduma. 

Mtandao wa intaneti usiyo thabiti unaathiri uwezo wa Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa kufanya kazi kwa ufanisi na kuathiri taswira za watalii 
kutokana na kuchelewesha ukataji wa vibali vyao kwa ajili ya kuingia 
au kutoka hifadhini. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ishirikiane na Wizara 
ya Fedha kuweka kipaumbele katika utoaji wa fedha kwa watoa 
huduma, kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa mtandao wa 
intaneti ili kusaidia ukusanyaji wa mapato yatokanayo na shughuli 
za utalii. 

15.4 Uvamizi unaofanywa na Wananchi kwenye Mipaka na Maeneo 
Tenganishi ya Hifadhi za Taifa  

Kifungu cha 74 cha Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori ya mwaka 2022 
kinakataza shughuli za binadamu, makazi au maendeleo ndani ya mita 
500 kutoka maeneo ya hifadhi bila kibali cha Mkurugenzi wa Hifadhi 
za Taifa. 

Nilibaini uvamizi mkubwa wa vijiji 54 vilivyo ndani ya hifadhi huku 
vijiji 163 viko ndani ya mita 500 ya mipaka ya hifadhi. Hifadhi hizo ni: 
Serengeti, Katavi, Ziwa Manyara, Mikumi, Nyerere, Ruaha, Burigi, 
Arusha, Tarangire, Kilimanjaro, Mkomazi, na Saadani. Uvamizi huu 
unatokana na kutofanyika tafiti ili kutathmini viwango vya uvamizi na 
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kuchelewa kuchukua hatua stahiki. Wananchi wa vijiji hivyo 
wanajishughulisha na shughuli zisizo za utalii kama vile kilimo, makazi 
ya watu, na ufugaji. 

Kushindwa kudhibiti maeneo ya mipaka ya hifadhi husababisha 
uharibifu wa ikolojia, uchafuzi wa mazingira na kuchochea kuenea 
kwa mimea vamizi kunatarisha bayoanuwai na mfumo wa ikolojia. Pia, 
huongeza migogoro kati ya Serikali na jamii zinazovamia mipaka ya 
hifadhi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (a) ifanye utafiti kwa 
hifadhi zote za taifa ili kuweza kubaini vijiji vilivyovamia hifadhi 
na vile ambavyo vimevamia mipaka ya maeneo ya hifadhi, (b) 
ishirikiane na Serikali kuvihamisha vijiji hivi kutoka katika maeneo 
ya hifadhi kwa gharama zao wenyewe, na (c) ibuni programu ya 
mafunzo kwa ajili ya kuendesha na kuelimisha jamii ili kuongeza 
uelewa wao kuhusiana na uhifadhi, ushirikiano na wadau, na 
matumizi mazuri ya ardhi. 

15.5 Usimamizi Hafifu wa Udhibiti wa Taka Ngumu Katika Hifadhi za 
Taifa 
 
Lengo C-6-4 la Mpango Mkakati wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa wa 
mwaka 2022 hadi 2026 linataka asilimia 100 ya aina zote za taka 
zinazoingizwa na watalii au zinazozalishwa zinakusanywa na kutupwa 
ipasavyo kwenye maeneo yaliyoidhinishwa huku ikiwa ni takwa la kila 
mwaka. 
 
Nilibaini kuwa Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara na Hifadhi ya Taifa ya 
Mikumi zilipanga kukusanya taka ngumu za kilo 3,264, hata hivyo, 
zilikusanya kilo 1,512 (sawa na asilimia 46 ya lengo lilokusudiwa), hali 
hii ilitokana na usimamizi hafifu wa mpango wa udhibiti taka ngumu, 
na ufinyu wa bajeti ambapo mwaka wa fedha 2023/24 bajeti ya 
Mamlaka ya usimamizi na ukusanyaji wa taka ngumu ilikuwa shilingi 
milioni 18.36 na kiasi kilichopokelewa ni shilingi milioni 10.77 na kiasi 
ambacho hakikutolewa ni shilingi milioni 7.59 sawa na asilimia 41. 

Usimamizi duni wa taka ngumu katika Hifadhi za Taifa unachangia 
upotevu wa bayoanuwai, uharibifu wa mfumo wa ikolojia, na kuenea 
kwa magonjwa miongoni mwa wanyamapori. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa iweke mpango wa kina 
wa usimamizi wa taka ngumu ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
inatenga fedha za kutosha kwa ajili ya usimamizi wa taka ngumu 
ndani Hifadhi za Taifa. 
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15.6 Kusambaa na Kuongezeka kwa Kasi kwa Mimea Vamizi Zaidi ya 
Uwezo wa Hifadhi Kudhibiti 

Licha ya kuripoti kwa miaka mitano mfululizo kuhusiana na mimea 
vamizi, suala hilo bado halijatatuliwa kutokana na kutokuwepo kwa 
hatua za kutosha za kukabiliana na hali hiyo. Katika mwaka wa fedha 
2022/23 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ilipanga kung'oa na kuondoa 
mimea vamizi kutoka katika hekta zipatazo 3,384.22 katika Hifadhi 
15, hata hivyo, Mamlaka ilifanikiwa kung'oa na kuondoa katika hekta 
2,352.53 tu ya lengo lililopangwa (sawa na asilimia 69.50). Pia, 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa ilifanya utafiti kwenye hifadhi nyingine 
mbili za Kilimanjaro na Burigi-Chato na kubaini hekta 507.01 zilikuwa 
zimeathirika na mimea vamizi. 

Huku mwaka wa fedha 2023/24 Mamlaka ililenga kungóa na kundoa 
mimea vamizi kutoka katika hekta zipatazo 16,734.3 lakini iliweza 
kungóa hekta 1,311.26 tu (sawa na asilimia 18 ya lengo), na kuacha 
hekta 15,423.04 (sawa na asilimia 72). Mimea vamizi huhatarisha 
mifumo ya ikolojia ya hifadhi kwani baadhi ni sumu, huondoa mimea 
asilia na malisho na pia mimea vamizi hailiwi na wanyamapori. 

Kwa hiyo, ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali kutangaza 
tatizo la mimea vamizi kuwa suala la kitaifa na kuhakikisha wadau 
wa ngazi zote wanahusishwa ili kuchukua hatua za kuondoa, 
kudhibiti na kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo ndani ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro, katika hifadhi zingine za taifa, na katika 
maeneo mengine kote nchini. 
 

15.7 Maandalizi Hafifu ya Maeneo Teule ya Uwekezaji katika Kuvutia 
Wawekezaji 
Mpango Mkuu wa Usimamizi wa Hifadhi wa mwaka 2016 hadi 2026 
unatoa mamlaka ya utambuzi na ugawaji wa maeneo kwa ajili ya 
malazi mbalimbali katika Hifadhi za Taifa. 

Ukaguzi wangu wa taarifa za utendaji wa utalii za Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa za mwaka 2023/24 ulibaini kuwa Hifadhi ya Taifa ya Mikumi 
ina maeneo 15 yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji wa nyumba za 
kulala wageni, kambi za kudumu, kambi za umma na kambi za msimu 
huku Hifadhi ya Ziwa Manyara ikiwa na maeneo ya aina hiyo yapatayo 
saba. Hata hivyo, maeneo 11 kati ya 15 ya Hifadhi ya Mikumi yamesalia 
wazi huku matatu tu yakiwa yameendelezwa na moja liko katika 
uendelezaji. Vile vile, katika Hifadhi ya Ziwa Manyara maeneo matatu 
ndiyo yana wawekezaji, huku maeneo manne yakisalia bila kuwa na 
wawekezaji. 
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Wakati wa ziara ya ukaguzi, niliona kuwa maeneo haya yaliyotengwa 
kwa ajili ya uwekezaji yanakabiliwa na changamoto kadhaa, ikiwa ni 
pamoja na barabara mbovu, ukosefu wa maji, na kupelekea yasiwe 
kivutio kwa wawekezaji. Hali hii inatokana na kutopewa vipaumbele 
vya kutosha katika kutumia fursa zilizopo na uhaba wa fedha kwa ajili 
ya kuendeleza miundombinu. 

Changamoto hizi za maeneo ya uwekezaji zisipopatiwa ufumbuzi, 
kuvutia wawekezaji kutabaki kuwa kugumu, na Serikali itaendelea 
kupoteza mapato. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi za Taifa itoe kipaumbele katika 
uboreshaji wa maeneo ya uwekezaji yaliyoainishwa kwa 
kushughulikia mapungufu yaliyopo ya miundombinu na maji huku 
juhudi za kutangaza maeneo hayo zikiongezwa ili kuvutia 
wawekezaji. 

15.8 Usimamizi Hafifu wa Maeneo ya Urithi ya Engaruka, Mumba na 
Mapango ya Amboni kwa Madhumuni ya Kuvutia Watalii 

Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro linasimamia maeneo manne 
ya urithi wa kitamaduni yaani Engaresero, Engaruka, Kimondo na 
Mapango ya Amboni ambayo ni mojawapo ya maeneo muhimu ya 
kiikolojia katika Afrika Mashariki. 

Tathmini yangu ya utendaji wa maeneo haya ya kihistoria, ikiwa ni 
pamoja na usimamizi, mwonekano, na ufikiwaji, ulibaini kuwa 
Mamlaka imechukuwa jitihada kidogo za kutangaza na kuendeleza 
vivutio hivyo viweze kuvutia watalii. Aidha, miundombinu muhimu, 
kama vile barabara, maji, na miundombinu ya kuzuia mafuriko, bado 
haitoshelezi. Kutokana na hali hiyo, maeneo haya yaliweza kuingiza 
shilingi milioni 1.53 tu katika kipindi cha miaka mitatu (2021/22 hadi 
2023/24), ambacho ni kiashiria tosha kwa kutopewa kipaumbele kwa 
maeneo hayo. 

Kwa mujibu wa maelezo ya menejimenti, maeneo haya ya kitamaduni 
na mambo kale yalikabidhiwa kwa Mamlaka mwaka 2018 yakiwa 
hayana miundombinu muhimu ya kusaidia shughuli za utalii. Wakati 
baadhi ya maboresho yamefanyika, kama vile upatikanaji wa barabara 
na maji, kasi ya kuyaendeleza imekuwa ndogo kutokana na ufinyu wa 
bajeti. Aidha mkakati na mbinu zilizopangwa katika kutangaza vivutio 
hivi bado hazijatekelezwa na kupelekea maeneo hayo kutovutia 
mashirika yanayoshughulikia watalii na wadau wengine. 
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Pia, idadi ndogo ya watalii waliotembelea vivutio hivi kwa vile vilipata 
wageni wapatao 397 tu katika kipindi cha miaka mitano (tangu 2020 
mpaka sasa) hivyo kuashiria kutotumika kwao, na hivyo kusababisha 
upotevu wa mapato na fursa za kiuchumi kwa jamii na wadau. Zaidi 
ya hayo, kushindwa kuendeleza na kukuza vivutio hivi kunazuia 
uhifadhi na uoneshaji wa umuhimu wao wa kihistoria na kitamaduni. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro (a) 
itengeneze mkakati wa kina wa uuzaji na ukuzaji wa eneo la 
Engaruka, Mumba na Mapango ya Amboni utangazaji huo wa utalii 
utumie njia ya kidijitali, na kuwa na ushirikiano na mashirika 
yanayojihusisha na usafiri ili kuimarisha vivutio hivyo, na (b) 
iwekeze katika uboreshaji wa miundombinu, ikiwa ni pamoja na 
barabara, malazi na maji ili kuongeza taswira nzuri kwa wageni na 
kuvutia watalii zaidi. 
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SURA YA KUMI NA SITA 
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UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

16.0 Utangulizi  

Utendaji wa mamlaka za huduma za majisafi na usafi wa mazingira  
unapimwa kwa kuzingatia malengo yaliyowekwa katika 
makubaliano baina ya mamlaka hizo na Wizara ya Maji, na 
kusimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. 
Viashiria muhimu vya utendaji ni pamoja na kulinda maslahi ya 
wateja, uendelevu wa huduma za maji, uwezo mzuri wa kifedha wa 
mamlaka, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato, gharama za 
uendeshaji, uendelezaji wa miundombinu, uhimilivu na uendelezaji 
wa mazingira, usimamizi wa upotevu wa maji, pamoja na kuongeza 
na kupanua uwezo wa vyanzo vya maji.  
 
Licha ya jitihada za Serikali za kuboresha huduma za maji na usafi 
wa mazingira, kumekuwepo na changamoto kadhaa ambazo 
zimeendelea kujitokeza. Sura hii imeeleza mapungufu katika 
utendaji wa mamlaka za huduma za maji na usafi wa mazingira 34 
pamoja na masuala mengine yanayohusiana na utendaji wa mamlaka 
hizo  za madaraja A na B, na mapendekezo ya kuboresha. 
 

16.1     Changamoto katika Utekelezaji wa Miradi ya Maji  
Miradi ya maji inayotekelezwa na mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira inaratibiwa na kufadhiliwa na Wizara ya Maji kupitia 
bajeti ya Serikali. Pia, mamlaka hizo hutumia mapato ya ndani 
pamoja na fedha kutoka kwa wafadhili katika utekelezaji wa miradi 
hiyo. Hata hivyo, tathmini yangu ya utekelezaji wa miradi ya maji 
imebaini mapungufu yafuatayo: 
 
Kulikuwa na ucheleweshaji wa hadi siku 622 katika kukamilisha 
miradi ya maji katika mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira za 
Mwanza na Songea hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 51. 
 

Jedwali Na. 51: Miradi ya Maji Iliyocheleweshwa katika mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira Mwanza na Songea 

Na
. 

Mamlaka 
za 

Majisafi 
na Usafi 

wa 
Mazingira 

Jina la Mradi Gharama 
ya 

Mradi-
Sh. ‘000 

Tarehe 
ya 

Kuanza 
Inataraji

wa 

Tarehe 
ya 

Kukamil
ika 

Inataraj
iwa 

Asilimia 
ya 

ukamilis
hwaji 

Kuchele
wa kwa 
Kukamil

isha 
(Siku)  

1 Mwanza 

Upanuzi wa 
mtandao wa 
usambazaji wa 
maji Magu 

176,849 17/10/2
022 

17/10/2
022 92 622 
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Chanzo: Taarifa za Utekelezaji wa Miradi katika mamlaka ya maji Mwanza  na Songea 
 

• Miradi mitatu katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam ilichelewa kuanza kwa miezi tisa kutokana na kuchelewa 
kwa malipo ya awali kwa wakandarasi, kiasi cha shilingi bilioni 6.31. 
Mikataba hiyo ilisainiwa tarehe 15 Desemba 2023, na miradi 
iliyoathiriwa ni pamoja na: Ujenzi wa mradi wa usambazaji maji 
katika bandari kavu ya Kwala na eneo la viwanda la Kwala; Ujenzi 
wa bomba la usambazaji maji (630 HDPE) kutoka Kibada (Kigamboni) 
hadi Taasisi ya Uhasibu Tanzania na awamu ya kwanza ya mradi wa 
usambazaji maji kwa maeneo ya makazi ya viwanda vya ‘TAMCO’na 
Lulanzi/Pangani. 
 

• Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi, nilibaini 
kutotekelezwa kwa miradi mitano(5) yenye thamani ya shilingi 
bilioni 23 iliyopangwa, kutokana na uhaba wa fedha. Miradi hiyo ni 
pamoja na: Mradi wa Maji katika eneno la Njoro ya Dhobi;ukarabati 
na ujenzi wa mabwawa ya kutibu maji taka katika eneo la Mabogini; 
mradi wa maji wa Karanga Darajani; na mradi wa maji katika eneo 
la Ngozi/Maji taka, Karanga , na miradi mingine ya maji kwa kata 12 
- Moshi. 
Pia, katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga, 
nilibaini miradi miwili ya uboreshaji wa usambazaji wa maji katika 
mji wa Pangani, na ujenzi wa miundombinu ya maji, Madanga na 
Kimang'a, inayogharimu shilingi bilioni 1.38, imesimama kwa muda 
wa  miezi kumi na nne kutoka mwezi Septemba 2023 mpaka muda 
wa ukaguzi mwezi Novemba 2024, ikiwa utekelezaji wa miradi hiyo 
umekamilika kwa asilimia 85 na 75, mtawalia. Hii ilitokana na 
upungufu wa fedha uliosababishwa na ucheleweshaji wa utoaji wa 
fedha kutoka Wizara ya Maji. 
 

• Pia, nilibaini, kuwa utekelezaji wa mradi wa maji taka wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Njombe, wenye thamani ya shilingi 

mabomba pamoja 
na viungio vyake, 
ikijumuisha 
uchimbaji wa 
mtaro, uwekaji na 
ujazaji udongo 
juu ya mabomba, 
na upimaji, 
Misungwi 
 

110,717 20/4/20
22 

1/5/202
3 85 542 

Uboreshaji wa 
mtandao wa 
usambazaji maji 
Misungwi 

888,007 6/8/202
2 

6/6/202
3 85 390 

2 Songea 

Ujenzi wa Mradi 
wa Maji katika 
Subira 1,168,86

3   30/10/2
023 40 330 
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bilioni 1.24, umesimama kutokana na kuchelewa kumlipa 
mkandarasi malipo ya awali kwa muda wa siku 579, tarehe ya 
kukamilika kwa mradi ilisogezwa mbele hadi tarehe 1 Julai 2025, 
kutoka tarehe ya awali ya kukamilika (1 Machi 2023). Hata hivyo, 
mradi ulikuwa na maendeleo ya asilimia 6.7 tu hadi kufikia tarehe 
22 Novemba 2024.  
 
Aidha, nilibaini kuwa ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kutoka 
Wizara ya Maji na ukosefu wa vipaumbele katika matumizi ya fedha 
za ndani vinakwamisha utekelezaji wa miradi ya huduma za majisafi 
na usafi wa mazingira kwa wakati. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Maji kutoa fedha kwa wakati ili 
kukamilisha miradi inayosubiriwa na kuimarisha huduma za maji 
na usafi wa mazingira. Pia, mamlaka za maji husika zinapaswa 
kuanzisha miradi baada ya kuhakikisha upatikanaji wa fedha na 
kufanya uthibitisho wa kina wa miradi ili kuepuka ucheleweshaji. 
 

16.2  Mapungufu katika Kushughulikia Malalamiko ya Wateja 
Miongozo ya huduma kwa wateja katika mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira inaelekeza kuwa, malalamiko ya wateja 
yashughulikiwe ndani ya siku mbili hadi kumi. Hata hivyo, uhakiki 
wangu umebaini mapungufu katika utekelezaji, ambayo 
yamesababishwa na ufanisi mdogo wa mfumo wa kushughulikia 
malalamiko, ukosefu wa wafanyakazi wa kutosha, mifumo duni ya 
ufuatiliaji, na udhaifu katika udhibiti wa ndani—ikiwemo ukosefu wa 
uwajibikaji na kutobainishwa kwa majukumu. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kucheleweshwa kutatuliwa kwa malalamiko, 
ambapo baadhi yake yalichukua hadi siku 342, kinyume na miongozo 
ya huduma kwa wateja, katika mamlaka za maji za Same, Babati na 
Moshi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.52. 
 
Jedwali Na. 52: Kucheleweshwa kwa Kutatuliwa kwa Malalamiko 

Na Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

Idadi ya 
Malalamiko 

Muda wa 
ucheleweshwaji (siku) 

1 Same 17             94 - 342 

2 Moshi 2,422  2 - 139 

3 Babati 19 6 - 68 
    

Chanzo: Daftari la Malalamiko la Mamlaka za Maji za Same, Moshi na Babati  
 
Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha, nilibaini 
kukosekana kwa utatuzi wa malalamiko ya wateja kwa wakati, 
ambapo malalamiko 1,678 (asilimia 32) kati ya 5,159 
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yaliyopokelewa katika mwaka wa fedha 2023/24 hayakutatuliwa 
hadi mwisho wa mwaka. Hali hii ni ithibati ya kuwepo kwa  
mapungufu makubwa katika utoaji huduma. 
 
Aidha, katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Dar es 
Salaam, nilibaini malalamiko yanayojirudia kuhusu makosa kwenye 
tozo za huduma za maji, usomaji wa mita usio sahihi, uvujaji wa 
maji, na usambazaji wa maji usio thabiti. Kiwango cha wastani cha 
malalamiko kwa mwezi ilikuwa 9,065, ikiwa na kiwango cha chini 
cha malalamiko 7,019 na cha juu cha malalamiko 11,493. 
 
Mapungufu haya yanadhihirisha kutoridhika kwa wateja, kuharibu 
taswira nzuri za Mamlaka ya MajiSafi na Usafi wa Mazingira huduma 
zisizo za uhakika, na yanaweza kuathiri ukusanyaji wa mapato. 
 
Ninapendekeza mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
ziboreshe mifumo ya ufuatiliaji, ziwe na uwazi katika 
uwajibikaji, ziimarishe taratibu za uwasilishaji wa malalamiko 
kwa ngazi za juu, na ziboreshe rasilimali watu.  
 

16.3      Ucheleweshaji wa Uunganishaji wa Maji kwa Wateja Wapya 
Ukaguzi wangu ulibaini ucheleweshaji mkubwa wa uunganishaji wa 
maji kwa wateja wapya katika mamlaka mbalimbali za maji, 
kinyume na sera zao na miongozo ya huduma kwa wateja, 
inayohitaji uunganishaji kufanyika ndani ya siku saba baada ya 
malipo. 
 
Ucheleweshaji huu, katika baadhi ya mamlaka za maji ulifikia hadi 
siku 1,036, na hasa ulisababishwa na upungufu wa mita. Jedwali 
Na. 53 linonesha ucheleweshaji wa uunganishaji wa maji katika 
mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira. 
 
Jedwali Na. 53: Ucheleweshaji wa Uunganishaji katika Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Na. 

Mamlaka ya 
Majisafi na 
Usafi wa 
Mazingira 

Idadi ya waombaji 
waliocheleweshwa 
kuunganishiwa 
maji 

Ucheleweshaji 
(Siku) 

Idadi ya 
Waombaji 
Wasioungani
shwa hadi 30 
Juni 2024 

1 Morogoro 1,251 31-1036 3,203 

2 Babati 1,429 8-736   

3 Dar es 
Salaam 35,125       16-368 751 

4 Mwanza 3,965 10-394   

5 Tanga 1,405 9-331 22 

6 Mbeya  16   28   
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Jumla 43,175   3,976 
Chanzo: Ripoti za Utendaji za mamlaka za majisafi 
na usafi wa mazingira 
 
Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam, 
utafiti kwa wateja 29,708 ulicheleweshwa kati ya siku 15 hadi 709. 
Aidha, wateja 12,367 hawakufanyiwa utafiti kabisa kwa muda wa 
kati ya siku 15 hadi 669, kinyume na utaratibu unaotaka utafiti 
kufanyika ndani ya siku 7 za kazi baada ya kupokea maombi ya 
mteja.  
Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Morogoro, maombi 
1,426 ya uunganishaji mpya hayakufanyiwa utafiti kama 
ilivyoelekezwa katika miongozo. 
 
Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Ngara, hakukuwa 
na taarifa za uunganishaji wa mita. Nilibaini kuwa, kati ya wateja 
115 waliolipa jumla ya shilingi milioni 20.24 kwa uunganishaji kwa 
wateja wapya, hakukuwa na taarifa kuhusu muda wa ufungaji wa 
mita ili kuthibitisha muda wa uunganishaji. 
 
Ucheleweshaji huu unaonesha udhaifu katika utoaji wa huduma, 
ambao unaathiri uunganishaji wa mita, na hivyo kuna haja ya 
kuboresha upangaji wa rasilimali, kuboresha taratibu, na kufuata 
kwa makini miongozo ya utoaji huduma. 
 
Ninapendekeza kuwa Mamlaka ziwe na akiba ya kutosha ya mita 
za maji na vifaa kutokana na matarajio sahihi ya mahitaji. 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira   Dar es Salaam na 
Morogoro ziboreshe ufanisi wa tafiti, wakati Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Ngara inapaswa kuanzisha mfumo wa 
kufuatilia muda wa ufungaji wa mita ili kuhakikisha uwajibikaji. 
 
 

16.4 Kutokuwa na Miundombinu ya Usafi wa Mazingira katika Mamlaka 
za Majisafi na Usafi wa Mazingira  
Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Mamlaka za Maji na Usafi wa 
Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019 kinaamuru Mamlaka kutoa huduma 
za usafi wa mazingira, ikijumuisha ukusanyaji, usafishaji, na 
uondoshaji wa maji taka. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
11 kati ya 34 hazijaanza au zimechelewa kujenga miundombinu ya 
usafi wa mazingira kutokana na ukosefu wa fedha. Kukosekana kwa 
miundombinu sahihi kunatishia afya ya umma, kuathiri mazingira, 
kusababisha adhabu za kisheria, na kuzorotesha hali ya maisha, 
hasa katika jamii hatarishi. Mamlaka hizi za Maji  ni pamoja na: 
Karatu, Makambako, Mtwara, Bariadi, Bukoba, Kahama, Kyela, 
Shinyanga, Babati, Njombe na Ngara. 
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• Kyela-Kasumulu; Mpango wa Kila Mwaka wa Utekelezaji na Ripoti 

za Utekelezaji haijaonesha ujumuishaji wa huduma za usafi wa 
mazingira katika shughuli zake. 
 

• Njombe na Bukoba: Ujenzi wa eneo la ustahimilivu wa majitaka, 
ambayo mikataba yao iliingiwa Mei 2023 na Julai 2022, ulisitishwa 
kutokana na ucheleweshaji wa utoaji wa fedha. 
 

• Ngara: Mipango ya biashara na kimkakati ya Mamlaka za Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira ya Taifa (NWSSA) wa mwaka 2022 hadi 
2026 na 2020/21 hadi 2025/26 mtawalia haioneshi shughuli zozote 
zinazohusiana na ujenzi wa kituo cha kusafisha na kutibu maji taka 
na hakuna kituo kilichopo kwa sasa. 
 
Ninapendekeza Mamlaka za Maji husika, kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maji, kutilia mkazo kupata fedha ili kuhakikisha 
kukamilika kwa wakati kwa miradi ya miundombinu ya usafi wa 
mazingira. 
 

16.5 Kushindwa Kukidhi Mahitaji ya Maji katika Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Licha ya kusimamiwa na kupewa mamlaka kwa mujibu wa Sheria 
Na. 5 ya Mwaka 2019 ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira, 
Mamlaka za Maji zinaendelea kukabiliwa na upungufu wa maji 
yanayohitajika kila siku. Changamoto hii inatokana na 
ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi, ukosefu wa fedha za 
kutosha kutoka Wizara ya Maji, pamoja na changamoto za 
kiutendaji, ikiwa ni pamoja na kukatika kwa umeme, hitilafu katika 
mitambo mikubwa, na ufanisi duni wa pampu za maji. 
 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, niliripoti upungufu wa maji 
yanayohitajika kila siku unazozikabili mamlaka za maji, ambapo 
Mamlaka 31 zilikuwa na upungufu wa kati ya asilimia 8 na 80 ya 
mahitaji ya kila siku. Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2023/24, 
nilibaini Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 27 kati ya 34 
zilipata upungufu mkubwa wa maji, uliokadiriwa kuwa kati ya 
asilimia 30 na 77 ya mahitaji yao, kama inavyooneshwa kwa kina 
katika Kiambatisho Na. XVII. 
 
Licha ya tatizo hili kuripotiwa hapo awali, bado halijapatiwa 
suluhisho la kudumu, hali inayosababisha usumbufu wa huduma, 
ongezeko la hatari za kiafya, kuongezeka kwa gharama za 
uendeshaji, na kupungua kwa uaminifu wa Mamlaka za Maji kwa 
wateja wake. Kielelezo  Na. IV na Kiambatisho Na. XVII kinaonesha 
mwenendo wa mahitaji ya maji ya kila siku kulinganisha na 
uzalishaji wake katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo.  
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Kielelezo Na. IV: Wastani wa Mahitaji ya Maji dhidi ya Uzalishaji katika 
Ujazo kwa Siku 

Chanzo: Ripoti za Utendaji za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu kwa Serikali, kupitia 
Wizara ya Maji, kuhakikisha ongezeko la uzalishaji wa maji na 
kuboresha ugavi wake kwa kutoa fedha kwa wakati na kusimamia 
miradi inayoendelea kwa ufanisi. Aidha, mamlaka za maji 
zinapaswa kuboresha ufanisi wa uzalishaji na kupunguza 
changamoto za kiutendaji kwa kutekeleza mfumo wa nishati 
mbadala na kushughulikia kwa wakati masuala muhimu ya 
matengenezo ya mitambo. 
 

16.6 Kuendelea kwa Upotevu wa Mapato Kunakotokana na Upotevu 
wa Maji shilingi bilioni 182.21 
Upotevu wa maji ni kipimo muhimu cha ufanisi na utendaji wa 
Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira, kwani hupima maji 
yanayopotea kabla ya kuwafikia watumiaji. Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imeweka kikomo cha upotevu 
kuwa asilimia 20, lakini kiwango cha upotevu kinaendelea kuwa juu 
kutokana na uchakavu wa miundombinu, uvujaji, na miunganisho 
isiyo halali. 
 
Nimekuwa nikiripoti mara kwa mara kuhusu tatizo hili, nikitoa 
pendekezo kwa Serikali kufanya tathmini ya miundombinu ya maji 
ya Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira na kutekeleza hatua 
madhubuti za kuboresha usimamizi. Upotevu wa maji hauleti tu 
hasara za kifedha kutokana na maji yasiyopimiwa, bali pia huathiri 
uendeshaji wa huduma na kuongeza gharama za uzalishaji. 
 
Ingawa katika mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini uboreshaji  
ikilinganishwa na 2022/23, Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira 

21,373 18,761 22,246 

36,359 35,842 
40,803 

2021/22 2022/23 2023/24

Wastani wa Upungufu wa Maji
( Mita za ujazo kwa siku)

 Wastani wa mahitaji ya maji  ( mita za ujazo kwa siku)

 Wastani wa Uzalishaji maji (mita za ujazo wa siku)
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29 (ikilinganishwa na 30 mwaka 2022/23) bado zilizidi kikomo cha 
asilimia 20, huku viwango vya upotevu wa maji vikiwa kati ya 
asilimia 21 hadi 49 kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. 
XVIII, na wastani wa upotevu wa maji umeoneshwa kwenye 
Kielelezo Na. V. 
 
Jumla ya upotevu wa maji kwa mwaka 2023/24 ilikuwa shilingi 
bilioni 182.21, ikilinganishwa na shilingi bilioni 162.25 mwaka 
2022/23. 
 
Kielelezo Na. V: Uchambuzi wa Mwenendo wa Upotevu wa Maji 

 
Chanzo: Ripoti za Utendaji za Mwaka za Mamlaka za Maji 
 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua kufanya tathmini ya 
miundombinu ya maji ya mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira na kutekeleza mikakati mahsusi ya kuboresha 
usimamizi wake, kuimarisha utambuzi na udhibiti wa uvujaji, na 
kupunguza upotevu wa maji. 
 

16.7 Ongezeko la Madai ya Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
shilingi bilioni 149.71 
Ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato, Mamlaka za Maji na Usafi wa 
Mazingira zinatekeleza sera ya mkopo inayohitaji malipo ya bili 
ndani ya mwezi na kusitisha huduma kwa wateja wanaoshindwa 
kulipa bili zao ndani ya siku 90. Hata hivyo, licha ya hatua hizi, 
madai yaliyoko nje ya muda wa mkopo yameendelea kuongezeka. 
Ufanisi mdogo katika ukusanyaji wa madai umeathiri ukwasi wa 
mamlaka za maji, hali inayoweza kusababisha changamoto za 
kifedha katika kutekeleza majukumu ya kiutendaji. 
 
Mapitio yangu ya Mamlaka za Maji 34 yalionesha ongezeko la wateja 
wanaodaiwa kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo, kama 
inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. VI. 
 

34 34

33

35

32

2019/20 (%) 2020/21 (%) 2021/22 (%) 2022/23(%) 2023/24(%)

Wastani wa Upotevu wa Maji
(Asilimia)
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Kielelezo Na. VI: Mwenendo wa Madai ya Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

 
Chanzo: Taarifa za fedha za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, mamlaka 34 zilikuwa na madai ya 
shilingi bilioni 149.71, kutoka shilingi bilioni 138.64 mwaka 2022/23, 
kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XIX.  
 
Ongezeko hili linasababishwa na kutolipwa kwa  bili za huduma za 
maji na usafi wa mazingira ambazo hazijalipwa kutoka kwa taasisi za 
Serikali, mashirika ya umma, na wateja binafsi. 

 
Mamlaka 11 zinazoongoza kwa madai yasiyolipwa ambazo ni Kahama-
Shinyanga, Arusha, Tanga, Tabora, Iringa, Mtwara, Sumbawanga, 
Bariadi, Same Mwanga, Kyela, na Mpanda ambazo  ongezeko ni zaidi 
ya asilimia 20.  

 
Ninapendekeza kuwa mamlaka za maji ziimarishe ukusanyaji wa 
madeni kwa kutekeleza sheria kali za malipo, kutilia mkazo 
ukusanyaji wa madeni kutoka kwa mashirika ya Serikali, na 
kuimarisha utekelezaji wa sera za kusitisha huduma kwa wadaiwa 
sugu. Aidha, mamlaka za maji zichunguze matumizi ya mita za 
maji  kabla ya malipo kwa wadaiwa sugu ili kuzuia ongezeko la 
madai. 
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SURA YA KUMI NA SABA 
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TATHMINI YA UTENDAJI WA TAASISI ZA MAFUNZO,  
UTAFITI NA ELIMU YA JUU 

17.0     Utangulizi  

Taasisi za elimu ya juu, mafunzo na utafiti zina mchango mkubwa 
katika utafiti na uvumbuzi, ukuzaji wa ujuzi, ukuaji wa maarifa binafsi 
na ya kijamii na ukuaji wa kiuchumi. Taasisi hizi zinajumuisha vyuo 
vikuu, vyuo vya ufundi, vituo vya utafiti, mashirika ya mafunzo ya 
ufundi, bodi ya mikopo ya wanafunzi, mamlaka za elimu na maendeleo 
ya teknolojia. 
 
Sura hii inaangazia changamoto na mapungufu yanayozuia taasisi hizi 
kufikia malengo yake makuu, ikiwa ni pamoja na: udahili mdogo wa 
wanafunzi; uhaba wa miradi ya utafiti, uhaba wa huduma za ushauri 
na kozi fupi; miundombinu isiyotosheleza; na uhaba wa zana na vifaa 
vya kufundishia. Pia kuna ongezeko la utegemezi wa Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa Serikali.  Mapungufu haya 
yamefafanuliwa katika aya zinazofuata hapa chini. 
 

17.1 Upungufu katika Utafiti na Ushauri Elekezi katika Taasisi za 
Kitaaluma 
Utafiti na ushauri ni moja ya malengo muhimu ya taasisi za elimu ya 
juu, yanayochangia kukuza maarifa, kupata suluhisho halisia, 
kuongeza ujuzi, kuchagiza utungaji wa sera, na kukuza uchumi. Katika 
ukaguzi wa kazi za utafiti na ushauri kwa taasisi za elimu ya juu 
nilibaini kasoro zifuatazo; 
 

• Katika Chuo cha Usafirishaji cha Taifa, nilibaini kuwa, sera yake ya 
utafiti, ushauri na uchapishaji ya mwaka 2022 haijaonesha idadi ya 
tafiti na machapisho inayotakiwa kwa kila mhadhiri kulingana na 
madaraja na ngazi zao za kitaaluma yaani, mhadhiri 
msaidizi/mhadhiri/mhadhiri mwandamizi ili kupima utendaji kwa 
ufanisi. Nilibaini kuwa chuo kilichapisha machapisho 34, kufanya tafiti 
sita na kazi za ushauri mbili. Hata hivyo, hakuna ushahidi kuwa kamati 
ya utafiti, ushauri, na uchapishaji ilifanya mikutano katika mwaka wa 
masomo wa 2023/24 ili kupitia na kuidhinisha kazi za kitaaluma, 
ingawa inapaswa kukutana kila robo mwaka. Hii inasababishwa na 
mapungufu katika sera ambayo haijaonesha idadi ya tafiti, ushauri na 
machapisho yanayopaswa kufanywa na wakufunzi, pamoja na uhaba 
wa fedha. 
 
Ninapendekeza Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (a) kiainishe bayana 
idadi inayotarajiwa kutoka kwa kila mhadhiri kwa tafiti, 
machapisho na kazi za ushauri zinazotakiwa kwa kila mwaka wa 
masomo, (b) kamati ya utafiti na uchapishaji izingatie mikutano ya 
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kila robo mwaka, na (c) kitenge fedha za kutosha kusaidia utafiti 
na ushauri. 
 
 

• Katika Chuo Kikuu Mzumbe, nilibaini kuchelewa kuanzishwa kwa ofisi 
ya utafiti na ushauri pamoja na mifumo ya kisasa na madhubuti ya 
usimamizi wa taarifa, kinyume na Sera ya Utafiti na Ubunifu ya mwaka 
2020, ambapo ni miaka mitatu tangu kuazishwa kwa Sera. Hii 
inasababishwa na usimamizi duni wa mikakati ya utekelezaji, na hivyo 
kusababisha uwezekano wa kurudi nyuma katika mipango ya kimkakati 
na malengo ya muda mrefu yanayohusiana na utafiti na uvumbuzi. Pia, 
inazuia uwezo wa kubaini mwenendo, kufuatilia maendeleo, na 
kutathmini ufanisi wa shughuli za utafiti na ushauri.  
 
Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu Mzumbe kianzishe ofisi ya utafiti 
na ushauri pamoja na kuanzisha mifumo ya kisasa ya usimamizi wa 
taarifa za utafiti na ushauri. 
 

• Utendaji Duni wa Huduma za Ushauri na Kozi za muda Mfupi 
Katika ukaguzi wa utendaji wa huduma za ushauri katika taasisi za 
elimu ya juu, nilibaini utendaji duni wa kozi za ushauri na kozi fupi 
katika taasisi za elimu ya juu nne kama inavyoelezwa kwenye Jedwali 
Na.54 hapa chini.  

 
Jedwali Na. 54: Ushauri na kozi fupi Halisi dhidi ya Lengo la Kila Mwaka 

Na Jina la Shirika Maelezo Malengo Uhalisia 
Tofauti 
katika 
asilimia 

1 Chuo cha Uhasibu 
Arusha 

Kozi fupi 111 40 36 

2 Chuo Kikuu cha Dodoma Kozi fupi 33 9 27 

3 Chuo Kikuu Mzumbe 
Kozi fupi na 
huduma za 
Ushauri 

60 15 25 

4 Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam 

Huduma za 
Ushauri 

7 1 14 

 Chanzo: Ripoti za kitaaluma 
 
Hii inasababishwa na ushiriki duni wa wafanyakazi wa kitaaluma 
katika ushauri na ukosefu wa mkakati ya kuongeza kozi za kitaaluma. 
 
Ninapendekeza mashirika ya umma husika yatengeneze mikakati 
ya kuongeza idadi ya huduma za ushauri na mkakati wa kuongeza 
kozi za taaluma. 
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17.2 Upungufu wa Vifaa na Miundombinu ya Kufundishia katika Taasisi 
za Elimu ya Juu 
 

17.2.1 Upungufu wa Miundombinu ya Madarasa katika Chuo cha 
Usafirishaji cha Taifa 

Katika ukaguzi na tathmini ya uwezo wa madarasa katika Chuo cha 
Usafirishaji cha Taifa nilibaini kuwa taasisi hiyo kwa sasa ina jumla ya 
madarasa 53 yenye uwezo wa wanafunzi 6,568. Hii ni sawa na uwiano 
wa darasa kwa wanafunzi wa 1:302, uwiano ambao unazidi Mwongozo 
wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(Viwango vya Ubora vya Kitaaluma vya Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ya mwaka 2010, Kiambatisho 1), 
ambao unatoa kiwango cha wanafunzi 100 kwa darasa moja kubwa. 
Hii inatokana na mkakati duni wa kukusanya fedha za kupanua 
majengo. Msongamano kwenye madarasa yaliyopo unaweza kuathiri 
mazingira ya kujifunzia, kupunguza ushiriki wa wanafunzi, na 
kudhoofisha uwezo wa wahadhiri kudhibiti na kufundisha vikundi 
vikubwa vya wanafunzi. 
 
Ninapendekeza Chuo cha Usafirishaji cha Taifa kitafute fedha kwa 
ajili ya kuongeza miundombinu yake, ikiwemo madarasa, ili kukidhi 
viwango vinavyohitajika. Zaidi ya hayo, taasisi inapaswa kuwekeza 
katika mafunzo kwa njia ya mtandao kwa kuboresha matumizi ya 
majukwaa ya kujifunza kwa njia ya Kidijitali  na kutumia mbinu za 
kujifunza za mseto ili kupunguza idadi kubwa ya wanafunzi 
madarasani. 

 
17.2.2 Kukosekana kwa Vifaa vya Kufundishia katika Mamlaka ya Elimu 

na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

Katika ukaguzi wangu katika vituo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi nilivyochagua, ambavyo ni pamoja na Shinyanga-ngazi 
ya mkoa, Mpanda-ngazi ya kati, Ruangwa-ngazi ya wilaya, Chato-ngazi 
ya wilaya, Kagera-ngazi ya mkoa, Pwani-ngazi ya mkoa, Kagera-ngazi 
ya kati, Dakawa-ngazi ya kati, Mikumi-ngazi ya kati, Shinyanga-ngazi 
ya kati na Ruangwa-ngazi ya kati, nilibaini kuwa vituo hivyo vilikuwa 
na; vifaa vilivyopitwa na wakati katika ufundi wa mavazi na usanifu 
wa mambo  ya ndani, kubuni kwa msaada wa kompyuta, na ubunifu 
wa kushona kwa mashine ya kidijitali  ambao hauendani tena na 
viwango vya sasa vya tasnia; uhaba wa vifaa muhimu vya mafunzo; na 
uhaba au kuwepo kwa magari mabovu yanayotumika katika utoaji wa 
kozi za udereva. Hii inachangiwa na ukosefu wa mkakati katika 
ununuzi wa zana za mafunzo, na kipaumbele kidogo kwa kozi 
zilizoathirika zaidi, pamoja na uhaba wa fedha. Ukosefu na hali ya 
kupitwa na wakati ya zana hizi, kunapunguza ubora na viwango vya 
elimu, na kusababisha uzalishaji wa wahitimu wasio na umahiri wa 
kutosha. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
kuhakikisha upatikanaji wa zana na vifaa vya kutosha katika 
karakana ili kuzalisha nguvu kazi inayokidhi mahitaji ya soko la 
ajira la ndani. 

17.2.3 Ukosefu wa Vifaa katika Jengo la Maabara la Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania 

Katika tathmini yangu ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania nilibaini 
kuwa jengo jipya la maabara huko Sota, Mara lililojengwa na 
kukamilika miaka miwili iliyopita hadi kufikia tarehe 30 June 2024. 
Hata hivyo, maabara haitumiki na haijawa na vifaa vya maabara kwa 
ajili ya utafiti wa kisayansi na majaribio kama ilivyokusudiwa. Hali hii 
inatokana na ukosefu wa fedha za kutosha na utumiaji usiofaa wa 
rasilimali zilizopo za taasisi, jambo linalosababisha kukosekana kwa 
fursa za utafiti na maendeleo ya uvuvi. 
 
Ninapendekeza Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania iandae mpango 
wa kununua na kufunga vifaa muhimu ili kuwezesha maabara 
kuweza kufanya kazi kamilifu ya utafiti kikamilifu. 

17.3 Kutokuwa na Ufanisi Katika Usimamizi wa Mafunzo 

17.3.1 Kiwango Hafifu cha Uwiano wa Wahadhiri kwa Wanafunzi 

Katika tathmini ya uwiano wa walimu kwa wanafunzi katika taasisi 22 
za elimu ya juu nilibaini uwiano wa wanafunzi na walimu hauendani 
na viwango vya uwiano halisi na vinavyokubalika. 

Hii inasababishwa na upungufu wa idadi ya walimu, na kwa maoni 
yangu, uwiano usiofaa wa walimu kwa wanafunzi unaweza kuhatarisha 
ubora wa elimu. Taarifa za taasis hizo imeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. XX.  

Ninapendekeza taasisi za elimu ya juu husika (a) zidahili wanafunzi 
kulingana na uwezo wao; na (b) zishirikiane na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ili kupata 
kibali cha kuajiri idadi inayohitajika ya walimu wenye sifa 
zinazohitajika ili kufikia uwiano wa walimu na wanafunzi 
uliowekwa na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi. 

 
17.3.2 Utoaji wa Programu zisizo na Ithibati, Kuchelewa katika 

Utekelezaji wa Programu zenye Ithibati na Kufanya Kazi Bila 
Mitaala Halali 
Katika mapitio yangu nilibaini kuwa taasisi 43 za kielimu zinatoa 
programu bila kuthibitishwa na Tume ya Vyuo Vikuu ya Tanzania 
kinyume na viwango na miongozo ya Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
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kwa Elimu ya Vyuo Vikuu nchini Tanzania ya mwaka 2019 au zinatoa 
programu bila kuthibitishwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi kinyume na Kanuni za Ithibati na Utambuzi 
za Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi za 
mwaka 2001. 
 
Hii inatokana na mipango hafifu na michakato duni ya taasisi 
kuhakikisha maandalizi ya wakati na kupitia upya mitaala kabla ya 
kumalizika muda wake, na upungufu wa wafanyakazi wenye sifa za 
kitaaluma zinazohitajika kuendesha programu. Kuna hatari kuwa 
baadhi ya wahitimu wanaweza kupoteza fursa za ajira kutokana na 
kusoma kozi ambazo hazijathibitishwa na Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi. Taarifa kuhusu taasisi hizo imeoneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. XXI. 
 
Ninapendekeza kuwa taasisi husika za elimu ya juu zihakikishe 
kuwa programu zote zimeidhinishwa na Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania au Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi. 
 

17.3.3 Kuchelewa Kuhuisha Mitaala katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
Katika ukaguzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma nilibaini programu 27 za 
shahada ya kwanza na programu 12 za shahada ya uzamili 
zilichelewa kuhuishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kinyume na 
Kifungu 2.6.1 cha viwango na Miongozo ya Elimu ya Vyuo Vikuu 
Tanzania, ya mwaka 2019 iliyotolewa na Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania, inayotaka mapitio ya programu zilizothibitishwa kufanywa 
baada ya miaka miwili ya mzunguko wa utoaji. Hii ilitokana na 
upungufu wa bajeti na ufuatiliaji duni. Kucheleweshwa kwa mapitio 
kunaweza kusababisha mitaala kupitwa na wakati, hivyo kushindwa 
kuakisi mabadiliko ya karibuni katika fani husika, jambo linaloweza 
kuathiri ufanisi wa wahitimu katika soko la ajira 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kihakikishe kinahuisha 
programu ili ziendane na miongozo ya Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania kwani hili litahakikisha kuwa maudhui ya programu za 
kitaaluma yana maana, na yanaendana na viwango na mwelekeo 
wa sasa wa sekta. 

 
17.3.4 Kushindwa Kufikia Malengo ya Udahili wa Wanafunzi Wanaojiunga 

na Taasisi za Elimu ya Juu 
 
Katika ukaguzi nilibaini udahili duni wa wanafunzi katika taasisi za 
elimu ya juu, ambapo kilikuwa chini ya lengo kwa hadi asilimia 69, 
ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo kiwango cha juu cha 
kutofikia lengo kilifika asilimia 31. Hali hii ilitokana na upungufu wa 
rasilimali, ikiwa ni pamoja na uhaba wa walimu, miundombinu duni, 
ukosefu wa vifaa na zana, baadhi ya programu kukosa soko, pamoja 
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na upatikanaji mdogo wa mikopo ya elimu ya juu kutoka Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 
 
Kwa mfano, katika mwaka wa fedha wa 2023/24, ni asilimia 70 tu 
ya wanafunzi wapya waliweza kupata elimu ya juu kwa ufadhili wa 
Bodi ya Mikopo. Jumla ya wanafunzi wapya 79,133 walipewa mikopo 
kati ya 113,574 waliostahiki. Katika tathmini yangu, wanafunzi 
waliostahiki lakini hawakupata mikopo wanaweza kukumbana na 
changamoto za kifedha zinazoweza kuathiri upatikanaji wao wa  
elimu ya juu, jambo ambalo linapunguza  fursa za kitaaluma na  
kuathiri matarajio yao ya baadaye. Aidha, upungufu wa 
miundombinu na walimu unachangia kupungua kwa udahili 
 
Jedwali Na. 55: Upungufu wa udahili wa wanafunzi 

Na. Jina la Shirika Malengo Uhalisia Tofauti Tofauti 
katika 
asilimia 

1 Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere 
cha Kilimo na 
Teknolojia 

150 46 104 69 

2 Chuo cha Sukari cha 
Taifa 700 478 222 31 

3 Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima 5,000 3,500 1500 30 

4 Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

14,241 10,815 3,426 24 

5 Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania 21,000 16,311 4,689 22 

6 Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 

            
32,273  

         
27,535         4,738  14 

7 Chuo cha Ufundi 
Arusha 4,752 4,112 640 13 

8 Chuo cha Ustawi wa 
Jamii 6,300 5,457 843 13 

9 Chuo cha Elimu ya 
Biashara 

25,000 22,263 2,737 11 

10 Chuo cha Mipango 
na Maendeleo 
Vijijini        16,036      14,582   1,454  9 

11 Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine 

            
19,450  

         
17,660         1,790  9 

12 Chuo cha Usimamizi 
wa Fedha 

16,500 15,323 1,177 7 

13 Chuo Kikuu Ardhi 6876 6516 360 5 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu; Mpango mkakati; na Data ya Usajili wa Mwaka 2023/24, 
Mkataba wa Utendaji na Hazina 

Ninapendekeza kuwa taasisi za elimu ya juu zihakikishe 
zinatekeleza malengo ya udahili yaliyopangwa kwa kuboresha 
miundombinu na kuongeza idadi ya wafanyakazi wa kitaaluma, na 
Serikali ihakikishe inatenga fedha za kutosha kwa Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ili kuongeza wanufaika wa mikopo 
na uandikishaji.  
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17.4 Utendaji Duni wa Taasisi za Elimu 

17.4.1 Kuongezeka kwa Utegemezi  kutoka Serikalini katika Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi ya Elimu ya Juu  
Katika ukaguzi na tathmini ya vyanzo vya fedha vya Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa kipindi cha miaka mitano 
(2019/20 hadi 2023/24), nilibaini kuwa Bodi inategemea kwa 
kiwango kikubwa marejesho ya mikopo na fedha kutoka kwa Serikali 
kama chanzo kikuu cha ufadhili wake. 

Katika kipindi hicho, ufadhili wa mikopo umeongezeka kutoka 
asilimia 57 mwaka 2019/20 hadi asilimia 73 mwaka 2023/24. 
Michango ya Serikali imeongezeka kutoka shilingi bilioni 255.62 
mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 469.67 mwaka 2023/24, 
ongezeko la asilimia 84. Hata hivyo, marejesho ya mikopo 
yamepungua kwa asilimia 7, kutoka shilingi bilioni 190.72 hadi 
shilingi bilioni 176.61 katika kipindi husika. 
 
Wakati mahitaji ya mikopo kwa wanafunzi yameongezeka, 
marejesho ya mikopo hayajatosha kukidhi ongezeko la mahitaji ya 
mikopo kwa wanafunzi. Utegemezi wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu kwa msaada wa Serikali unasababishwa na kasi 
ndogo ya urejeshaji wa mikopo inayotokana na kutokuwekeza fedha 
zake katika kuzalisha mapato kusaidia shughuli zake ikiwa ni 
miongoni mwa malengo ya Bodi na kupunguza utegemezi kwa 
ufadhili wa Serikali na ongezeko la mahitaji ya mikopo kutoka kwa 
wanafunzi.  

Endapo ufadhili wa Serikali utapungua kunaweza kuathiri kwa kiasi 
kikubwa uwezo wa Bodi wa kutoa mikopo na kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi.  

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu ianzishe na kutekeleza mikakati ya vyanzo mbadala vya fedha 
ambavyo vitasaidia uzalishaji wa fedha na kupunguza utegemezi 
wa Bodi kwa Serikali. Pia, itengeneze na kutekeleza mikakati 
madhubuti ya kuongeza urejeshaji wa mikopo kama vile 
kuimarisha juhudi za ukusanyaji wa madeni na kuboresha motisha 
za urejeshaji wa mikopo. 
 

17.4.2 Mafunzo Hafifu kwa Mitaala ya Elimu na Mafunzo yenye Ujuzi 
Inayofanywa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 
Mapitio yangu ya utekelezaji wa mafunzo ya mtaala wa elimu na 
mafunzo yenye ujuzi kwa elimu na mafunzo ya ufundi stadi yalibaini 
kuwa taasisi 265 (Taasisi binafsi 176 na Taasisi za Umma 89) kati ya 
ya taasisi 323 hazikupata mafunzo kuhusu mtaala wa elimu na 
mafunzo yenye ujuzi hadi mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Hii 
inatokana na upungufu wa bajeti pamoja na ukosefu wa ufuatiliaji 
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na tathmini ya utekelezaji wa kozi ya mtaala wa elimu na mafunzo 
yenye ujuzi. Kushindwa kutekeleza mafunzo ya mtaala wa elimu na 
mafunzo yenye ujuzi kunaathiri uwasilishaji wa maarifa kutoka kwa 
walimu kwenda kwa wanafunzi.  

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi lihakikishe mafunzo kuhusu mitaala ya elimu na 
mafunzo yenye ujuzi yanatolewa kwa taasisi husika. 

 

17.4.3 Udahili wa Wanafunzi Wapya Bila Idhini kwa Taasisi 12 na 
Uendeshaji wa Vituo 43 bila Kupata Usajili kutoka  Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  
Katika ukaguzi nilibaini kuwa Vituo 43 vya Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi havikusajiliwa na Baraza la Taifa la Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Kati ya vituo hivyo, vituo 15 
vilianza kufanya kazi wakati bado viko katika hatua za maandalizi 
kinyume na Kanuni ya 17(1 na 2) ya Kanuni za Usajili wa Taasisi za 
Ufundi za mwaka 2001. 

Vilevile, nilibaini kuwa taasisi 12  za ufundi ziliendela na udahili wa 
wanafunzi licha ya kusitishiwa udahili wa wanafunzi wapya au 
kushushwa hadhi na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi. Hii ni kinyume na Kifungu 5(1) cha Sheria ya Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi Sura 129. Hali 
hii inahatarisha ubora wa elimu na ujuzi kwa wahitimu. 

Jedwali Na. 56:Taasisi zilizositishwa na kushushwa hadhi 
Na Chuo/Shule/Taasisi Maelekezo ya Baraza 

1 Taasisi ya Sayansi ya Afya na Teknolojia ya 
Apple Valley 

Kusitisha udahili. 

2 Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 
ya Jelly's Mwanza 

3 Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 
ya St. Alvin - Morogoro." 

4 Chuo cha Ufundi Zoom Polytechnic, Bukoba 
5 Chuo cha Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 

cha Top One - Songea. 
Kushushwa Hadhi hadi 
Hatua ya Maandalizi 
na Kusitisha Udahili. 6 Chuo cha Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 

cha Mtwara 
7 Chuo cha Kumbukumbu ya Kilenzi cha Sayansi 

ya Afya na Sayansi Shirikishi (KIMCHAS)-Dar es 
Salaam 

8 Chuo cha Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 
cha Jiji la Ilala (ICCoHAS)- Dar es Salaam. 

9 Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi 
ya Kilimanjaro (KIHAS) – Dar Es Salaam. 

10 Taasisi ya Kilimanjaro–Dar Es Salaam 
11 Chuo cha Biashara cha Afrika Mashariki – Dar 

es Salaam. 
12 Chuo cha Bima na Ulinzi wa Jamii cha Afrika – 

Dar es Salaam. 
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Sababu kuu za matatizo haya ni ucheleweshaji katika kukamilisha 
ukaguzi wa miundombinu unaohitajika kwa usajili kamili na 
ufuatiliaji duni, na uhifadhi wa kumbukumbu za maagizo ya kusitisha 
udahili kutoka Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi. Ukiukwaji huu unapelekea taasisi kuandikisha 
wanafunzi bila miundombinu, rasilimali, au wafanyakazi wenye sifa 
za kutosha, jambo ambalo linaweza kuathiri ubora na ujuzi wa 
wahitimu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
iharakishe usajili kamili wa vituo vyake kutoka kwa Baraza la 
Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Pia,  Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi liimarishe 
ufuatiliaji na uhifadhi wa kumbukumbu za maagizo ya kusitisha 
udahili.  

17.4.4 Ukosefu wa Mkakati wa Kina wa Uendelezaji wa Shamba la 
Kibiashara la Kilimo katika Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 
 
Mapitio yangu yalibaini kuwa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 
hakina mkakati wa kina kwa shamba lake la biashara la kilimo kama 
kituo bora cha kuzalisha mapato ya kilimo, kutoa mafunzo ya ujuzi 
wa vitendo, kufanya utafiti, na kuandaa maonesho kwa umma kama 
ilivyoainishwa kwenye Sera na Miongozo ya Maendeleo ya Mashamba 
ya Mwaka 2006. Zaidi ya hayo, shamba la kibiashara halikuwa na 
mpango wa biashara na ulinganifu na idara ya kilimo. 
 
Nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kilikuwa na 
mpango wa kulima ekari 500 za mkonge katika shamba la kibiashara 
lakini kililima ekari 200 pekee kwa gharama ya uwekezaji ya shilingi 
milioni 102.50 huku ekari 300 zikiwa bado hazijalimwa. Chuo 
kilivuna mkonge lakini kiliuza malighafi badala ya nyuzi 
zilizochakatwa kinyume na matarajio  ya Hati ya Dhana. Mauzo 
yaliyotarajiwa ya shilingi milioni 470 kwa kipindi cha miaka minne 
yalitofautiana kwa kiasi kikubwa na mapato halisi ya shilingi milioni 
4, ikiwa ni pungufu kwa shilingi milioni 466 sawa na asilimia 99 ya 
mauzo ya mradi. 
 
Hii inatokana na ukosefu wa mikakati ya upanuzi wa shamba la 
kibiashara, kutokuwepo kwa mpango wa biashara na mgao duni wa 
bajeti kwa shamba hilo. Kutokutumika kikamilifu kwa shamba la 
kibiashara kunakikosesha chuo kikuu mapato ambayo yangeweza 
kusaidia chuo kujitegemea kifedha. Pia kunaharibu taswira ya chuo 



 

 185 

kikuu hasa kwa wadau wa sekta ya kilimo wanaotegemea kujifunza 
kutoka kwa Chuo Kikuu hicho. 
 
Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kiandae 
mkakati wa kina wa kibiashara kwa shamba lake la kilimo, 
ukiwemo mpango wa biashara unaolenga kukuza shughuli za 
shamba. Mkakati huu unapaswa kuainisha hatua muhimu, kuweka 
malengo wazi na yanayoweza kupimika, pamoja na kuhakikisha 
upatikanaji wa vifaa bora kwa mafunzo ya vitendo, utafiti, na 
maonesho kwa umma. 
 

17.4.5 Kutokurejeshwa kwa Mikopo ya Wanafunzi kwa Wanafunzi 
Wasiodahiliwa katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
Mapitio yangu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, kuhusu udhibiti 
wa usimamizi wa mikopo ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu, yalionesha kuwa Chuo kilikusanya mikopo yenye jumla ya 
shilingi milioni 94.49 kwa wanafunzi 194 ambao hapo awali 
walisajiliwa lakini baadaye usajili wao ulifutwa kwa sababu 
mbalimbali 
 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hakikurejesha fedha za wanafunzi 
wasiosajiliwa kwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
kama inavyotakiwa na kifungu cha 7.9.2 (iv) cha Mwongozo wa 
Utoaji Mikopo kinachotaka fedha ambazo hazijasainiwa na 
mwanafunzi zirejeshwe kwa Bodi ndani ya siku 30. 

Hali hii inatokana na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kutohakiki kwa wakati mikopo ya 
wanafunzi isiyotiwa saini ambayo inapaswa kurejeshwa ndani ya siku 
30.  

Kutokufuata miongozo ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu kunaweza kusababisha matumizi yasiyokusudiwa ya fedha, na 
hivyo kutengeneza madeni kwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kwa wanafunzi ambao walifutiwa usajili. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kifanye uhakiki wa 
mikopo ya wanafunzi dhidi ya wanafunzi waliosajiliwa kwa kila 
semista ili kuhakikisha fedha za wanafunzi wasiosajiliwa na fedha 
zozote za ziada zinarejeshwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kwa wakati. 
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17.4.6 Udhibiti Duni wa Utambuzi katika Uhariri wa Matokeo ya Mitihani 
kwenye Mfumo wa Taarifa za Usajili wa Wanafunzi na Mfumo wa 
Usimamizi wa Wanafunzi 
 
Nilikagua michakato ya usimamizi wa tathmini za wanafunzi na 
matokeo ya mitihani katika Mfumo wa Taarifa za Usajili wa 
Wanafunzi (ARIS3) na Mfumo wa Usimamizi wa Wanafunzi (ISMS), ili 
kutathmini upatikanaji wake na uwezekano wa kukaguliwa na 
wasimamizi kubaini mabadiliko yasiyoidhinishwa. 
 
Nilibaini kanzidata haikuwa na uwezo wa kutunza kumbukumbu za 
mienendo na shughuli za watumiaji na hivyo kuzuia kugundua kwa 
urahisi endapo watafanya mabadiliko yasiyoidhinishwa kwenye 
mifumo. Hii inatokana na kutokuzingatia kwa kiwango cha kutosha 
kwa usalama na usimamizi wa rekodi katika mfumo wa usimamizi wa 
kanzidata. Ukosefu wa rekodi za kanzidata unazuia uchunguzi na 
uoanishaji wa vyanzo vya mienendo isiyofaa na shughuli 
zisizoidhinishwa ndani mfumo.  
 
Ninapendekeza mashirika husika yaimarishe uwezo wa mifumo ili 
kutunza rekodi za kanzidata na kuweza kunasa taarifa zote 
muhimu za kanzidata za mifumo yote ya matumizi na yaandae 
ripoti maalumu inayojumuisha mabadiliko yote ya matokeo ya 
mitihani kwa ajili ya usimamizi ulio bora, uadilifu wa data na 
udhibiti wa ubora. 
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UFANISI WA MAMLAKA ZA UDHIBITI KATIKA KUTEKELEZA 
MAJUKUMU YAO 

18.0 Utangulizi 

Serikali imekuwa ikisimamia utoaji wa huduma, uzalishaji, uuzaji na 
usambazaji wa bidhaa kwa kutumia mashirika ya udhibiti 57. Mashirika 
haya yamekuwa yakitunga sera, miongozo na kanuni na kuzisimamia 
ili kuhakikisha usawa, kuzuia unyonyaji, kuzuia ushindani usiosawa, 
kulinda mazingira, kudumisha ubora wa viwango, na kuongeza imani 
kwa wawekezaji.  

Katika ukaguzi wa mwaka uliopita 2022/23, nilibaini usimamizi na 
matumizi hafifu ya teknolojia, usimamizi na udhibiti hafifu wa 
waliofutiwa vibali/leseni, kutofanyika tafiti za kutosha kubaini 
mapungufu ya kiudhibiti, na kuwepo kwa vipengele vinavyozuia 
ushindani katika mikataba ya uwakala wa ununuzi wa magari ambavyo 
vinazuia fursa ya kupunguza gharama za kununua moja kwa moja 
kutoka kwa watengenezaji. 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, nimebaini udhaifu katika kusimamia 
na kutekeleza hatua za kiudhibiti na kinidhamu kwa wanaokiuka 
taratibu za udhibiti, udhaifu katika matumizi ya teknolojia ili 
kuboresha utoaji wa huduma kwa njia za kisasa, kuwepo kwa 
michakato isioyoridhisha katika utoaji na usimamizi wa leseni, na 
udhaifu wa Bodi za mazao katika kusimamia mazao ya biashara, kama 
ilivyoainishwa katika aya zinazofuata:- 

18.1 Udhaifu katika Kusimamia Hatua za Kiudhibiti  
Nimeendelea kubaini kuwa baadhi ya mashirika yameonesha udhaifu 
katika kusimamia hatua za kiudhibiti kwa wanaoukiuka kanuni, 
miongozo na taratibu za udhibiti katika sekta, kama nilivyoripoti 
katika taarifa yangu ya mwaka uliopita 2022/23. Kwa kiwango 
kikubwa, hali hii inasababishwa na kukosekana kwa mifumo thabiti, 
yenye ufanisi na yenye uhalisia katika kusimamia utekelezaji wa hatua 
za kiudhibiti kama ilivyoainishwa hapa chini; 

(i) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haidhibiti bei ya 
gesi asilia kwa makampuni yenye mikataba ya uzalishaji wa gesi 
iliyoingiwa kabla ya Sheria ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015. Hivyo, 
watumiaji wa huduma ya gesi kutoka katika makampuni hayo 
wanaweza wasilindwe na nguvu za udhibiti za Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji kwa kuwa imedhibitiwa na kifungu cha 260 
(3) cha Sheria ya Gesi na Petroli ya mwaka 2015. Sheria hiyo inaruhusu 
vipengele vyote vya leseni zilizotolewa ama mikataba iliyoingiwa 
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kabla ya sheria hiyo kuanza, kuendelea kutumika bila kuathiriwa na 
uwepo wa sheria hiyo, katika shughuli zao za kuzalisha ama 
kusambaza gesi ama bidhaa za petroli.  

Pia, nilibaini Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
haikutoza asilimia 20 ikiwa ni adhabu ya kuchelewesha matokeo ya 
vipimo, kwa makampuni ya upimaji yaliyopewa zabuni ya kutoa 
huduma za upimaji kwa bidhaa zinazotokana na petroli. 
Ucheleweshwaji ulikuwa wa kati ya kipindi cha siku 15 hadi 25 
kinyume na muda wa kipindi cha siku tano uliowekwa katika mikataba 
ya makubaliano ya utoaji wa huduma za upimaji. Ucheleweshwaji huu 
unaweza kutoa mianya kwa baadhi ya wafanyabiashara kuuza bidhaa 
za petroli ambazo hazikidhi viwango vilivyowekwa, kabla hatua za 
kiudhibiti kuchukuliwa. Kuna uwezekano kuwa, wakati Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji inajiandaa kuanza mchakato 
wa kuchukua hatua za kiudhibiti, bidhaa zisizokidhi viwango huuzwa 
na kuletwa zingine, hali inayoweza kusababisha ugumu katika 
kuchukua hatua kwa wakati kwa bidhaa zisizo na ubora.  

Hali hii inasababishwa na udhaifu katika kuchukua hatua za kiudhibiti 
dhidi ya ucheleweshwaji, na kusababisha uwezekano wa kusambaza 
bidhaa za petroli zisizo na ubora unaotakiwa.  

Pia nilibaini Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
haikutoza adhabu kwa makampuni sita ambayo yalijenga vituo vya 
petroli bila kupata kibali cha Mamlaka, hali inayokinzana na matakwa 
ya kisheria yanayotaka mtu ama kampuni yeyote yenye lengo la 
kujenga vituo vya mafuta na gesi lazima kuomba na kupata kibali 
kutoka kwa Mamlaka. Mianya ama mapungufu katika  kusimamia 
utekelezaji wa sheria, unaweza kuruhusu ujenzi holela wa vituo vya 
mafuta na gesi hali inayoongeza hatari ya usalama na uharibifu ama 
majanga kwenye mazingira kama vile moto au milipuko, uharibifu wa 
udongo na uchafuzi wa maji unaoweza kuhatarisha maisha ya 
wafanyakazi wa vituo hivyo, jamii na mazingira kwa ujumla. Pia, tozo 
za adhabu zinazotozwa, kwa mfano shilingi milioni 20 kwa makampuni 
makubwa ya mafuta na gesi, ni ndogo na haziwezi kuzifanya kampuni 
hizo kuogopa kukiuka sheria, kwa kuwa zinaweza kulipa kwa urahisi 
na kuendelea na biashara bila kuathirika. Hii inasababishwa na 
mapungufu katika usimamzi wa utozaji wa adhabu na mapungufu ya 
ufuatiliaji wa ukiukwaji wa kanuni na taratibu za uendeshaji katika 
sekta ya mafuta na gesi. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (a) kwa kushirikiana na Wizara ya Nishati na makampuni ya 
Mafuta na Gesi, ichakate namna ya kuchukua hatua za kubadilisha 
ama kuboresha vipengele Sheria ya Gesi na Petroli, ili kuvihuisha 
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na uhalisia wa muundo na uendeshaji wa sasa wa shughuli za gesi 
na mafuta, (b)  ichukue hatua za kiudhibiti kwa ukamilifu kwa 
mujibu wa vipengele vya mikataba, kwa watoa huduma wa vipimo 
wanaochelewesha majibu ya vipimo; na kupanua wigo wa watoa 
huduma za upimaji ili kupunguza utegemezi kwa watoa huduma 
waliopo na kuongeza kasi ya upimaji na utoaji wa majibu, na 
(c)  iimarishe usimamizi wa uchukuaji hatua za kiudhibiti na 
kuboresha ufuatiliaji wa kubaini ukiukwaji wa ujenzi wa vituo vya 
mafuta na gesi, kwa kutoza faini kubwa, kuweka vikwazo na 
kuziweka wazi kampuni zinazokiuka matakwa ya kisheria; na 
kuchukua hatua za haraka zenye ufanisi kwa wanaokiuka sheria ili 
kuimarisha uaminifu, nidhamu na kuondosha ukiukwaji wa sheria. 

(ii) Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania haikuchukua hatua stahiki 
dhidi ya makampuni ya bima yanayofanya biashara yakiwa na 
dhamana ya chini ya asilimia 50 ya mitaji yao, kinyume na matakwa 
ya kanuni ya 20(1) ya kanuni za bima za mwaka 2009. Makampuni 
mawili ya bima na kampuni moja ya “re – insurance” yalibainika kuwa 
na dosari hiyo. Hii inasababishwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania kutochukua hatua stahiki za kuhakikisha sheria na kanuni za 
bima za eneo hili, zinafuatwa kikamilifu. Hali hii inawaweka waliolipia 
bima katika hatari ya kutolipwa madai yao ya bima, endapo kampuni 
ya bima inafilisika au kushindwa kujiendesha.  

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 
iimarishe ufuatiliaji na uchukuaji wa hatua stahiki ili kuhakikisha 
makapuni yote ya bima yanafuata kwa ukamilifu matakwa ya sheria 
na kanuni za bima, hasa kwenye dhamana za mitaji 

(iii) Bodi ya Usajili wa Wakandarasi, kupitia mfuko wa kusaidia 
wakandarasi, ilidhamini wakandarasi 30 jumla ya shilingi bilioni 1 
waliokuwa wanadaiwa tozo za adhabu na ada mbalimbali, ambazo 
walitakiwa kulipa kabla ya kupewa msaada wa kifedha kutoka katika 
mfuko huo. Hii ni kinyume na matakwa ya kanuni ya 23.3(a) ya kanuni 
za fedha za Bodi ya Usajili wa Makandarasi na Muongozo wa Mfuko wa 
Kusaidia Wakandarasi uliotolewa na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi. 
Hali hii inasababishwa na kukosekana kwa uthabiti wa mifumo ya 
udhibiti katika kuhakiki ada na tozo za adhabu ambazo hazijalipwa, 
kabla ya kutoa msaada wa udhamini wa fedha kwa wakandarasi 
husika, hali inayoondoa au kupunguza imani juu ya uadilifu katika 
mchakato wa kutoa msaada wa fedha kwa wakandarasi na kuzuia 
uvunjwaji wa sheria na kanuni. Mfuko wa Kusaidia Wakandarasi 
ulianzishwa kwa lengo la kutoa msaada wa kifedha kwa wakandarasi 
wa ndani ya nchi, ili kuwawezesha kutekeleza mikataba au kandarasi 
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walizopata, kuwawezesha kuimarika kiuchumi, na kushindana na 
wakandarasi wa kimataifa 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Usajili wa wakandarasi iweke mfumo 
thabiti wa kudhibiti, kuhakiki kielektroniki na kubaini wakandarasi 
ambao bado hawajalipa ada na tozo za adhabu, kabla ya kutoa 
msaada wa kifedha kwa wakandarasi hao. 

(iv) Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli haukutoza riba 
ya asilimia 10 kwa malipo yaliyocheleweshwa kulipwa na makampuni 
ya mafuta na gesi kwa mikataba ya vitalu vya Nyuni, Ruvu na Kilosa. 
Riba hiyo iliwekwa ili kudhibiti ucheleweshwaji wa malipo kutoka kwa 
makampuni hayo. Kwa mfano, nilibaini Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli haikutoza riba ya asilimia 10 kwenye jumla 
ya shilingi bilioni 2.12 zilizochelewa kulipwa na makampuni makubwa 
ya mafuta, na wala haikuzijumuisha kwenye hati za madai 
zilizotumwa kwa makampuni hayo, kinyume na ilivyoelekezwa na 
kanuni ya 14(1) za Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
za mwaka 2019. Hivyo, Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli imepoteza fursa ya kukusanya kiasi cha shilingi milioni 212.15 
mbacho hakikutozwa kama riba na kukosa ufanisi wa kuhakikisha 
makampuni yanafuata sheria na kanuni. Hali ambayo imesababishwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli kutokuwa thabiti 
katika kusimamia utekelezaji wa kanuni.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
ifanye uhakiki wa madai yake kwa makampuni ya mafuta na gesi 
mara kwa mara, na ihakikishe inatoza riba ya asilimia 10 kwa 
malipo yaliyochelewa, kwa maslahi mapana ya umma. 

(v) Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Ghalani haina kanuni zinazoelekeza 
hatua za kuchukua kwa kukabiliana na uwasilishaji pungufu wa bidhaa 
pamoja na kuwepo kwa kifungu cha sheria katika Sheria ya Stakabadhi 
za Ghala, kinachokabiliana na hali ya kutokuwepo kwa bidhaa kwenye 
maghala na kumuwajibisha muendeshaji wa ghala. Hali hii 
inasababishwa na kuwepo kwa sheria na kanuni zilizopitwa na wakati, 
na inasabisha ombwe na hatua zisizo na usawa katika kushughulikia 
uwasilishaji pungufu wa bidhaa na kusababisha migogoro, 
ucheleweshaji wa fidia au hasara kubwa kwa wadau wanaoathirika. 
Nilibaini kuwepo kwa malalamiko kwa wanunuzi kupokea bidhaa 
pungufu kutoka kwa waendeshaji wa maghala, hakuna utaratibu wa 
kikanuni na hatua za kuchukua kukabiliana na hali hiyo.  
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Ninapendekeza Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Ghalani 
kushirikiana na wadau ili kuweka utaratibu na miongozo ya wazi 
kudhibiti uwasilishaji pungufu wa bidhaa, na kuanzisha mchakato 
wa kuhuisha sheria na kanuni za kudhibiti hali hiyo.  

18.2 Mamlaka za Udhibiti Kushindwa kutumia Teknolojia Kikamilifu 
katika Kuboresha na Kuongeza Ufanisi wa Kutekeleza Majukumu ya 
Kiudhibiti 
Katika ukaguzi, nilibaini baadhi ya Mamlaka za Udhibiti hazikuwa 
zimetumia fursa ya matumizi ya teknolojia kikamilifu katika 
kuboresha na kuongeza ufanisi wa kutekeleza majukumu yao, kama 
ilivyofafanuliwa hapa chini; 

(i) Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli haijaweka mfumo 
wa kielektroniki wa kutoa na kufuatilia uhalali wa leseni, wala 
kufuatilia makampuni ya uzalishaji wa bidhaa za petroli na mauzo ili 
kuhakikisha usahihi wa bili. Badala yake, Mamlaka imekuwa 
ikitegemea taarifa zilizowasilishwa na wazalishaji hao, taarifa ambazo 
hazitoshi kuhakiki usahihi na ukamilifu wa takwimu zilizowasilishwa 
na makampuni hayo. Hii inasababishwa na kutowekeza vya kutosha 
katika kuweka mifumo ya kielektroniki na kutokuwepo kwa mpango 
mkakati toshelevu katika kuchochea ufanisi wa utendaji kazi na 
kufuatilia ufuataji wa sheria. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
iweke kipaumbele katika kuweka na kutumia mfumo wa 
kielektroniki wenye muunganisho wa kutosha na mifumo mingine 
husika ya Serikali, ili kusimamia utoaji wa leseni na kufuatilia 
shughuli za wakandarasi, ikiwemo ufuatiliaji wa moja kwa moja wa 
uzalishaji wa kila siku wa bidhaa za mafuta na mauzo. 

(ii) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
haijatengamanisha mifumo yake ya kielektroniki na mashirika  
yanayokusanya mapato ya tozo au taarifa kwa niaba yake, kutokana 
na kutokuwepo na kutekelezwa kwa mpango mkakati wa Mamlaka wa 
utengamanishi wa mifumo yake ya kielektroniki. Hali hii inazuia 
Mamlaka kuwa na udhibiti wa taarifa kutoka kwa mashirika  
yanayoshirikiana na Mamlaka. Kwa mfano, Mamlaka haiwezi kupata 
taarifa za moja kwa moja za bidhaa za petroli kutoka nje ya nchi hadi 
taarifa hizo zotolewe na Wakala wa ununuzi Mafuta kwa Pamoja au 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari kwa ajili ya kufuatilia au 
kuhakiki/kufanya ulinganishi wa bidhaa hizo. Badala yake, Mamlaka 
inategemea taarifa kutoka kwa Wakala wa Vipimo kuwasilisha taarifa 
hizo kwa mfumo wa “excel”. Utegemezi huu unaipa Mamlaka 
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changamoto mbalimbali hasa katika usuluhishi wa takwimu za bidhaa 
za petroli, kukosa taarifa kwa wakati, na ugumu wa kutambua 
shehena/kiwango halisi na utumiaji hapa nchini. Pia, Mamlaka haina 
mbadala zaidi ya kulitegemea Shirika la Umeme Tanzania katika 
kupata mgao wake wa   asilimia moja ya mauzo ya umeme, kwasababu 
mfumo wa “EPICOR 10” unaotumiwa na Mamlaka 
haujatengamanishwa na mfumo wa uuzaji wa umeme (LUKU) 
unaotumiwa na Shirika la Umeme Tanzania.  

Napendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
ianzishe utengamanishi wa mifumo yake ya kielektroniki na Wakala 
wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja,Wakala wa Vipimo, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari na Shirika la Umeme Tanzania ili kuboresha 
mtiririko wa taarifa na kuwezesha upatikanaji wa takwimu 
zinazoaminika, kuwezesha kupatikana kwa taarifa muhimu kwa 
wakati, kuboresha usahihi wa takwimu za kiwango/shehena ya 
bidhaa za petroli na matumizi yake nchini, na kuwezesha ufuatiliaji 
na usimamizi wa taarifa za uwekaji wa mafuta katika maeneo 
maalumu. 

(iii) Bodi ya Tumbaku Tanzania haitumii fursa ya uwepo wa mfumo wa e-
Mrejesho katika kuboresha mawasiliano na wadau wa Tumbaku, ili 
kuwawezesha kutuma, kufuatilia, na kupokea mrejesho wa maswali, 
malalamiko, na mapendekezo kwa njia ya  mtandao na simu. 
Kutotumia mfumo huu ni kinyume na matakwa ya kanuni ya 40(b) ya 
Kanuni za Jumla za Serikali Mtandao za mwaka 2020. Hali hii 
inasababishwa na Bodi ya Tumbaku kutochukua hatua za kutenga 
fedha na kufanya mafunzo kwa watumishi wake kwa matumizi yenye 
ufanisi ya mifumo. Bodi inapoteza fursa za kuboresha huduma zake 
kwa kutumia mifumo na ufanisi wa kupokea na kushughulikia 
malalamiko kutoka kwa wadau wake.  

Ninapendekeza Bodi ya Tumbaku Tanzania ijiunge na kutumia 
mfumo wa e-Mrejesho katika kushughulika na utoaji wa huduma 
kwa wateja wake. 

(iv) Nimebaini Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania haitumii Mfumo 
wa Taarifa za Mbolea wa Kielekroniki (FIS) katika ufungashaji wa 
mbolea, uendeshaji wa maabara na uteketezaji wa mbolea, licha ya 
mfumo huo kuwa na uwezo wa kufanya kazi hizo na unaendelea 
kufanyiwa majaribio tangu mwezi Septemba 2023. Pia nilibaini mfumo 
wa Taarifa za Mbolea wa Kielekroniki unatumika katika usajiri wa 
mbolea, lakini haujatengamanishwa na mfumo wa kidijitali wa 
usambazaji na malipo ya mbolea ya ruzuku unaotumiwa katika mauzo 
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na usambazaji wa mbolea. Hili inasabishwa na Mamlaka kutochukua 
hatua za kutosha kuboresha uendeshaji wa shughuli zake kidigitali 
kupitia mfumo wa Taarifa za Mbolea wa Kielektroniki.  

Kutotumia mfumo wa Taarifa za Mbolea wa Kielektroniki na kushindwa 
kuutengamanisha na mfumo wa kidijitali wa usambazaji na malipo ya 
mbolea ya ruzuku, unaiweka Mamlaka katika hatari ya kushindwa 
kudhibiti na kusimamia kikamilifu masuala ya mbolea na kutoa mianya 
ya mbolea zisizosajiliwa kuuzwa kwenye programu ya mbolea ya 
ruzuku.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania ichukue 
hatua kikamilifu kuhakikisha mfumo wa Taarifa za Mbolea wa 
Kielektroniki unatumika kikamilifu, na unatengamanishwa na 
mifumo mingine muhimu, ili kuwezesha ufanisi katika kudhibiti na 
kusimamia masuala ya mbolea.  

18.3 Mamlaka za Udhibiti Kukosa Ufanisi katika Utoaji na Usimamizi wa 
Leseni 
Utoaji wa lesini unaziwezesha Mamlaka za Udhibiti kuhakikisha kuwa 
waliokidhi vigezo tu ndiyo wanapewa leseni za kutoa huduma ama 
kusambaza bidhaa ambazo Mamlaka hizo zinasimamia. Pia, utoaji 
leseni unazipa Mamlaka za Udhibiti nguvu ya kulinda maslahi ya umma 
kwa kuwa utoaji wa huduma na bidhaa unafanywa na waliokidhi 
vigezo tu na kuwa Mamlaka zinapata fursa ya kuwawajibisha watoa 
huduma au wasambazaji wa bidhaa endapo wataenda kinyume. Hata 
hivyo, nimebaini kukosekana kwa ufanisi katika mchakato wa utoaji 
au usimamizi wa leseni kwa Mamlaka za udhibiti tatu, kama 
ilivyoainishwa hapa chini; 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli haijatekeleza 
mpango mkakati wa utoaji wa leseni uliopangwa kutekelezwa tangu 
mwaka 2023, kutokana na kusubiri kupitishwa na Bodi ya 
Wakurugenzi. Mpango ambao unalenga kukuza uwekezaji wa vitalu 
vya gesi na mafuta vilivyogunduliwa. Kuchelewa huku kunakwamisha 
uwezo wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu kukuza na 
kusimamia fursa za utoaji wa leseni, na kusababisha kupotea kwa 
fursa za uwekezaji na kupunguza ukuaji wa sekta ya mafuta na gesi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
kuongeza kasi ya mchakato wa kupitia na kupitisha mpango 
mkakati wa utoaji wa leseni na kuhakikisha unatekelezwa 
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Nilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
haifuatilii kwa ukamilifu leseni za muda mfupi zilizotolewa kwa 
kampuni nne za uzalishaji wa umeme, kutokana na kutokuwepo kwa 
muongozo wa kusimamia leseni za aina hii. Kampuni hizi hazijaleta 
taarifa za mwaka wala kutoa taarifa za utekelezaji za shughuli 
zinazohusiana na leseni hizi, na ujenzi wa vituo, hali ambayo 
ingeiwezesha Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
kuchukua hatua za kiudhibiti kutokana na masharti ya leseni hizo. Hii 
siyo tu inazuia wawekezaji muhimu kutotumia maeneo bora ya 
uwekezaji wa ufuaji wa umeme, pia inaathiri tathmini ya usimamizi 
wa utekelezaji na viwango vya ubora, usalama, afya na mazingira, 
ambavyo baadaye vinaweza kuathiri ufuaji na uzalishaji wa umeme.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
kuweka na kutekeleza muongozo wa kusimamia utekelezaji wa 
leseni za muda mfupi zilizotolewa ili kutathmini maendeleo ya 
utendaji wa wawekezaji katika ujenzi wa vituo vya kuzalishia 
umeme 

Katika Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania nilibaini 
ucheleweshaji wa kati ya miezi mitano hadi 14, wa utoaji wa leseni 
kwa wadau 27 wa sekta ya bima. Ucheleweshaji huu ulitokana na 
kukosekana kwa ufanisi wa matumizi ya mfumo wa usajili kwa njia ya 
mtandao kwa maombi ya leseni na kukosekana kwa takwimu za muda 
wa maombi yalipofanyika kwa ajili ya ufuatiliaji kubaini tarehe ya 
tangu maombi yalipofanyika na tarehe ambayo maombi yaliwasilishwa 
rasmi kwa ajili ya kupitishwa. Hali hii inaweza kukatisha tamaa 
waombaji wa leseni na inaweza kuzuia utii wa sheria na kuzuia juhudi 
za kukuza ukuaji wa sekta ya bima. Pia nilibaini watoa huduma za 
bima 132 wanaoendelea kutoa huduma za bima huku leseni zao zikiwa 
zimekwisha muda wake, lakini Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania haikuchukua hatua za kiudhibiti. Haya yanatokana na mfumo 
wa usajili kwa njia ya mtandao na mfumo wa TIRAMIS kuruhusu watoa 
huduma za bima kuendelea na huduma bila kuwa na leseni.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kusanidi 
mfumo wa usajili kwa njia ya mtandao na mfumo wa TIRAMIS ili iwe 
na ufanisi katika kunasa na kufuatilia muda wa mchakato kutoa 
leseni, na umma ueleweshwe juu ya matumizi ya mfumo wa usajili 
kwa njia ya mtandao  
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18.4 Mapungufu ya Bodi za Mazao katika Usimamizi wa Mazao ya 
Biashara 
Mazao ya Biashara yanajumuisha kahawa, korosho, pamba, mkonge, 
tumbaku, miwa, pareto na chai. Kila zao linasimamiwa na bodi ya zao 
husika ambayo huchochea ukuaji wa kilimo cha zao hilo na kusimamia 
masuala ya zao husika kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo. Pia, 
usimamizi wa mazao ya biashara unajumuisha uhusiano na mashirika 
mengine ya Serikali ambayo yanasimamia masuala ya upatikanaji wa 
mbolea na viatilifu. Katika ukaguzi, nilibaini mambo mahususi na ya 
jumla ambayo yanaathiri bodi ustawi wa mazao ya biashara pamoja 
na bodi za mazao husika kama ilivyoelezwa hapa chini; 

18.4.1 Uwezekano wa Kukwama kwa Upanuzi wa Maeneo Mapya ya Kilimo 
cha Kahawa kutokana na Vikwazo Vilivyowekwa katika Mkataba wa 
Ulaya wa Kuzuia Uharibifu wa Misitu 

 Kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa kuendeleza zao la kahawa wa 
mwaka 2021 hadi 2025, Bodi ya Kahawa Tanzania ililenga kuongeza 
uzalishaji wa zao la kahawa hadi kufikia tani 300,000 (MT) kwa 
mwaka, ifikapo mwaka 2025, kwa kuongeza kiwango cha uzalishaji 
kwa heka na kuongeza maeneo mapya ya mashamba ya kahawa. 
Lakini, kipengele cha 225 cha Mkataba wa Ulaya wa Kuzuia Uharibifu 
wa Misitu, mkataba ambao Tanzania ni mwanachama wa Mkataba wa 
Ulaya wa kuzuia uharibifu wa misitu, kinapendekeza hatua za kisheria 
zinazotaka uchunguzi kuwa unafanyika, uchunguzi ambao unaweza 
kupelekea kuwekewa vikwazo vya kutouza kahawa katika soko la 
Ulaya, endapo itabainika kuwa uharibifu wa misitu unatokana na 
shughuli za uzalishaji za kilimo. Hii inatokana na msisitizo mkali 
uliowekwa katika kusimamia na kuzingatia matakwa ya Mkataba huo, 
ambao malengo yake mama ni kuzuia uharibifu wa misitu na uoto wa 
asili. Uzingatiaji na utekelezaji wa matakwa ya Mkataba huo, kwa 
namna nyingine unazuia jitihada za Bodi ya Kahawa Tanzania na 
wakulima wa kahawa kuanzisha mashamba mapya ya kahawa kutoka 
katika maeneo ya misitu ambayo yanafaa kwa kilimo cha kahawa, 
licha ya Tanzania kama nchi kuwa na maeneo makubwa ambayo 
yanafaa kwa shughuli za kilimo.  

 Ninapendekeza kuwa Bodi ya Kahawa Tanzania itumie mbinu bora 
na endelevu za kilimo kwa kutumia njia za kilimo ambazo 
hazikinzani na kanuni za kimataifa ili kupata soko katika masoko 
muhimu ya kimataifa, kuepuka vikwazo na kuwa na maeneo 
mbadala mbalimbali kwa kilimo cha kahawa. Hii iende sambamba 
na kuongeza ufanisi wa mavuno ya kahawa kwa kutumia mbinu 
bora za kilimo ili kuongeza ufanisi wa uzalishaji katika maeneo 
yaliyopo yanayolimwa kahawa kwa sasa.  
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18.4.2  Utekelezaji Duni wa Mkakati wa Kuimarisha Bei ya Kahawa 
 Bodi ya Kahawa Tanzania haijafikia lengo lake la kimkakati la 

kuimarisha bei ya kahawa lililoainishwa katika Mpango Mkakati wake 
wa mwaka 2020/21 hadi 2024/25 Sehemu A, sambamba na utekeleaji 
wa kifungu cha 5(1) (c) cha Sheria ya Sekta ya Kahawa ya mwaka 2001. 
Hii ilitokana na uamuzi wa Wizara ya Kilimo kuchukua jukumu la 
kuimarisha bei za mazao sokoni kwa kuanzisha Mfuko wa Maendeleo 
ya Kilimo uliopewa jukumu la kusimamia uimarishaji wa bei za mazao 
kwa mazao yote ya biashara, ikiwemo zao la kahawa. Hata hivyo, 
Mfuko huo haujaanza kazi zake hadi sasa na Bodi ya Kahawa 
haijachukua hatua mbadala kushughulikia kuyumba yumba kwa bei ya 
kahawa sokoni, hali ambayo kwa kiasi kikubwa inaathiri uzalishaji wa 
zao la kahawa na sekta nzima ya kahawa kwa ujumla. Mpango Mkakati 
wa Bodi ya Kahawa ulilenga kusimamia na kudhibiti masuala 
yanayoathiri bei ya kahawa ili kuwa na udhibiti juu ya ubora wa 
kahawa na bei.  

 Ninapendekeza kuwa Bodi ya Kahawa Tanzania kwa kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo, ihakikishe mahitaji ya sekta ya kahawa 
yanajumuishwa na kuzingatiwa kikamilifu katika Mfuko wa 
Maendeleo ya Kilimo. Pia, Bodi iwe na mpango mbadala wa hatua 
za kuchukua kuimarisha bei ya kahawa endapo Mfuko wa 
Maendeleo ya Kilimo utaendelea kuchelewa kuanza kutekeleza 
majukumu yake.  

18.4.3 Uratibu Duni kati ya Bodi za Mazao, Halmashauri za Wilaya na 
Wadau Wengine 

 Bodi za mazao hazijihusishi moja kwa moja katika kilimo cha mazao 
bali huratibu na husimamia kilimo na biashara ya mazao 
wanayoyasimamia. Bodi za mazao zinaweka mazingira wezeshi ya 
kukuza uzalishaji, ubora, na ufanisi wa mavuno ya mazao ya biashara 
ambayo wanayasimamia ili kupata faida za kiuchumi na kuwa na athari 
chanya kwa wakulima na uchumi wa nchi kwa ujumla. Kilimo na 
uzalishaji wa mazao unafanywa na wakulima na makampuni ya kilimo 
katika maeneo yaliyo katika utawala wa Halmashauri za Wilaya, na 
kwa kuwezeshwa na wadau wengine katika sekta ya kilimo kama vile 
Vyama vya Ushirika vya Kilimo na Masoko na wauzaji na wasambazaji 
wa mbolea na viuatilifu. Hivyo, ufanisi wa uratibu wa shughuli za 
kilimo na wadau wa kilimo ni muhimu sana. 

 Wakati wa ukaguzi, nilibaini Bodi za Mazao ambazo zilikuwa na 
mapungufu katika kuratibu shughuli za kilimo na biashara za mazao 
wanayayoyasimamia, kama ilivyoelezwa hapa chini; 
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 Bodi ya Kahawa Tanzania na Bodi ya Pamba Tanzania hazijaweka 
makubaliano rasmi na wadau muhimu, jambo linalodhoofisha 
uwajibikaji na utekelezaji wa kisheria katika shughuli zao. 

Bodi ya Kahawa Tanzania haina makubaliano ya ushirikiano na 
Halmashauri za Wilaya kunakolimwa kahawa katika mkoa wa Kagera, 
licha ya kuwa Bodi inakusanya ada za mauzo ya kahawa kwa niaba ya 
Halmashauri hizo na kuzitoza asilimia 1.5 ya ada hizo ikiwa ni 
kamisheni ya Bodi. Ushirikiano na utaratibu unaotumiwa sasa kati ya 
Bodi ya Kahawa na Halmashauri hizo unafanywa bila makubaliano ya 
kimaandishi na yenye mashiko kisheria, unazorotesha uwajibikaji na 
kukwamisha kuchukuliwa hatua za kisheria endapo kuna makosa ama 
kutofautiana kwa pande hizo.Bodi ya Pamba Tanzania haijaingia 
makubaliano na Vyama vya Ushirika vya Kilimo na Masoko katika 
usambazaji wa pembejeo za zao la pamba kwa wakulima, kinyume na 
kifungu cha 3(1) (d) cha Sheria ya Boadi ya Pamba ya mwaka 2001. 
Kwa mwaka wa fedha 2023/24 Bodi ilisambaza pembejeo za pamba 
zenye thamani ya shilingi bilioni 71.79 ukilinganisha na shilingi bilioni 
75.38 mwaka 2022/23, na shilingi bilioni 74.39 mwaka 2021/22. 

 Nilibaini kuwepo kwa dosari katika usimamizi wa pembejeo za kilimo 
cha pamba katika vyama vya ushirika 10 vilivyochaguliwa kwa sampuli, 
ambapo fomu 30 kati ya fomu 50 za usambazaji wa pembejeo 
nilizopitia zilikuwa na dosari kama vile wakulima kusaini kwa niaba ya 
wengine, wakulima kupokea pembejeo bila kukiri kupokea,  
kukosekana kwa saini za watumishi wa mamlaka za Serikali za mitaa, 
kutofautiana kwa takwimu za viwango vya pembejeo kati ya pembejeo 
zilizopokelewa na AMCOS na takwimu za maghala ya kuhifadhia 
pembejeo, na ugawaji wa pembejeo kwa wakulima bila kuzingatia 
ukubwa wa mashamba ya wakulima.  

 Kutokuwepo kwa makubaliano ya kimaandishi kunaweza kupunguza 
uwajibikaji na kukwamisha hatua za kisheria endapo kutatokea 
migogoro, ubadhilifu au matumizi mabaya ya pembejeo kwa Vyama 
vya Ushirika vya Kilimo na Masoko.  

Ninapendekeza (a) Bodi ya Kahawa Tanzania iweke makubaliano 
thabiti ya kimaandishi kati yake na halmashauri za wilaya 
inazofanyanazo kazi na kuweka bayana masharti na misingi ya 
makubaliano hayo kwa upana wa utekelezaji wa majukumu yake 
na (b) Bodi ya Pamba Tanzania iweke makubaliano thabiti ya 
kimaandishi kati yake na Vyama vya Ushirika vya Kilimo na Masoko. 
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 Bodi ya Korosho Tanzania ilishindwa kuratibu utunzaji na upatikanaji 
wa nyaraka kutoka Vyama vya Ushirika vya Kilimo na Masoko na 
wakulima wa Korosho kuhusiana na usambazaji wa pembejeo za 
korosho zilizotokana na rukuzu ya Serikali kwa miaka miwili mfululizo 
zenye jumla ya shilingi bilioni 69.68 (shilingi bilioni 40 kwa mwaka 
2023/24 na shilingi bilioni 29 kwa mwaka 2022/23), usambazaji ambao 
ulisimamiwa na Vyama vya Ushirika vya Kilimo na Masoko kwa niaba 
ya Bodi ya Korosho, katika juhudi za kukuza sekta ya korosho. Licha 
ya Bodi ya Korosho kutoa muongozo wa usambazaji mwezi Mei 2022, 
nilibaini kutokuwepo kwa ushahidi wa wakulima kukiri kupokea 
pembejeo hizo. Kwa mfano, taarifa kutoka kwa wasambazaji wakuu 
TANECU na RUNALI iliyoorodhesha majina ya wakulima kutoka vyama 
62 vya msingi (AMCOS) ilitolewa, lakini haikuonesha namba za simu za 
wakulima wala kiasi cha viuatilifu walichopokea. Aidha, wasambazaji 
wengine wakuu kama MAMCU, Lindi Mwamboa, TAMCU na CORECU 
hawakuwa na orodha ya wanufaika , wazabuni sita kuzidisha bei ya 
viuatilifu shilingi bilioni 2.79 , wazabuni kutolipa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT) shilingi bilioni 16.06 , na kukosekana kwa ushahidi wa 
viuatilifu vilivyorudishwa vyenye thamani ya shilingi milioni 810. 

 Nilibaini kuwa, dosari hizi zilisababishwa na uratibu na ufuatiliaji duni 
wa Bodi ya Korosho Tanzania katika kuhakikisha muongozo wa 
usambazaji unafuatwa ili kudhibiti ubadhilifu. Hivyo, kwa sasa 
nimeshindwa kutoa maoni juu ya uhalali wa usambazaji uliofanyika na 
kama tija na thamani ya fedha za Serikali imepatikana, hadi pale 
nyaraka na ushahidi wa usambazaji uliofanywa zitakapowasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi na uhakiki. 

 Ninapendekeza Bodi ya Korosho Tanzania, ianzishe na kutekeleza 
hatua stahiki na toshelevu katika kusimamia, kudhibiti na kufuatilia 
fedha za pembejeo za kilimo na kutunza ushahidi kwa ajili ya 
Mamlaka zingine kuhakiki.  

18.4.4 Uwezo Mdogo wa Uzalishaji wa Mbolea Nchini, Hali Inayopelekea 
Utegemezi Mkubwa wa Uagizaji kutoka Nje 
Katika ukaguzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania, nilibaini 
kuwa, kwa miaka minne mfululizo, kiwango cha uzalishaji wa mbolea 
nchini kimekuwa kikiongezeka, lakini kwa kasi ndogo. Kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, ni asimilia 17 tu ya mbolea yote iliyosambazwa, 
ilizalishwa hapa nchini (Rejea Jedwali Na. 57). Kwa hali hii, uagizaji 
wa mbolea kutoka nje hauepukiki. Hali hii inasababishwa na 
uwekezaji usiotosheleza katika uzalishaji wa pembejeo za kilimo hapa 
nchini. Hata hivyo, Serikali imeweka mipango na mikakati ya 
kuwashirikisha wawekezaji zaidi kuja kuwekeza hapa nchini na kuna 
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viwanda vinne vikubwa ambavyo tayari vipo na endapo vitaanza 
uzalishaji kikamilifu, vitaweza kukidhi mahitaji ya mbolea ya ndani 

Jedwali Na. 57: Mwenendo wa uzalishaji mbolea nchini dhidi ya 
uagizaji kutoka nje ya nchi 2020/21 -2023/24  

Na. Mwaka Mbolea 
iliyozalishw
a nchini  
(MT) 

Mbolea 
iliyongizwa 
kutoka nje 
ya nchi (MT) 

Jumla 
ya 
mbolea 
iliyosa
mbazw
a nchini 
(MT) 

Asilimia za 
mbolea 
iliyozalish
wa nchini  

1 2020/21 42,695 504,122 546,817 7.81 
2 2021/22 62,724 379,927 442,651 14.17 
3 2022/23 84,646 824,085 908,731 9.31 
4 2023/24 158,628 728,758 887,386 17.88 

Chanzo: Taarifa za mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa pamoja kutoka nje 
kwa kipindi cha mwaka 2020/21-2023/24. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
ishirikiane na Serikali kuweka mikakati ambayo itakuza mnyororo 
himilivu na mseto wa upatikanaji wa mbolea. Hii inajumuisha 
uwekezaji katika viwanda vya ndani ya nchi, utafiti na uendelezaji 
wa teknolojia ya mbolea, pamoja na sera ambazo zinawezesha 
mbinu himilivu za kilimo.   

18.4.5 Haja ya Kutathmini Upya Utekelezekaji wa Ununuzi wa Mbolea 
kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja 
Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania ilianzisha 
mbinu ya kununua mbolea kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja kwa 
kuzingatia kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Mbolea (Ununuzi wa Pamoja) 
za mwaka 2017, kwa lengo la kufaidika na faida za ununuzi wa kiwango 
kikubwa na kutoa fursa kwa wakulima kupata mbolea zenye ubora kwa 
bei nafuu.  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa, ununuzi wa mbolea kupitia Mfumo 
wa Ununuzi wa Pamoja haukuwa na ufanisi. Uchanganuzi wa kikaguzi 
ulibaini kuwa, kwa miaka minne mfululizo kuanzia mwaka 2020/21 
hadi 2023/24, Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja ulitumika mara moja tu 
mwaka 2022/23 ambapo tani 48,530 zilinunuliwa sawa na asilimia 2 
ya mbolea yote iliyonunuliwa kutoka nje, tani 2,388,362, kwa kipindi 
hicho cha miaka minne (Rejea Jedwali Na. 58).  

Pia nilibaini kuwa, ni mbolea aina ya UREA na DAP tu ndizo walau 
zilinunuliwa kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja. Aina zingine za 
mbolea kama vile Calcium Ammonia Nitrate (CAN), Ammonium 
Sulphate (SA), NPK na zingine ambazo Mamlaka ingezitangaza kwa 
mamlaka yake, hazijawahi kununuliwa kwa Mfumo wa Ununuzi wa 
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Pamoja. Kwa kuwa kiwango kilichonunuliwa kwa Mfumo wa Ununuzi 
wa Pamoja ni kidogo, hapakuwa na manufaa makubwa ya matumizi ya 
mfumo huo. 
 
Jedwali Na. 58: Mwenendo wa ununuaji mbolea kutoka nje kwa Mfumo 
wa Ununuzi wa Pamoja kwa miaka minne  

Na
. 

Mwaka Aina ya mbolea 
iliyonunuliwa kwa 
Mfumo wa Ununuzi 

wa Pamoja (MT) 

Jumla ya 
mbolea 
iliyonunul
iwa kwa 
Mfumo wa 
Ununuzi 
wa 
Pamoja  
(MT) 

Jumla ya 
mbolea 
iliyonunuliw
a nje ya 
Mfumo wa 
Ununuzi wa 
Pamoja (MT) 

Jumla ya 
mbolea 
iliyonunuli
wa kutoka 
nje (MT)   URE

A 
DAP 

1 2020/21 33,948 
(Ilifutwa) 

21,016 
(Ilifutwa) 

0 504,122 504,122 

2 2021/22 Iliruhusiwa 
kutokutumia 
mfumo wa 
pamoja 

Iliruhusiwa 
kutokutumia 
mfumo wa 
pamoja 

0 379,927 379,927 

3 2022/23 27,670 20,86
0 

48,530 775,555 824,085 

4 2023/24 0 0 0 728,758 728,758 
Jumla 27,670 20,860 48,530 2,388,362 2,436,892 

Chanzo: Taarifa za mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa pamoja kutoka nje 
kwa kipindi cha mwaka 2020/21-2023/24 

Kasoro nilizozibaini zinasababishwa na wafanyabiashara wa mbolea 
kukwepa kuingia gharama za ziada zinazotokana na Dhamana za benki 
na Barua za Mkopo (LC) kwa shehena za mbolea wanazotaka kuingiza 
nchini kwa njia ya Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja ulioanishwa kwenye 
kanuni. Pia, tofauti na ilivyo kwa UREA na DAP, mahitaji ya wakulima 
kwa aina zingine za mbolea yanakuwa chini ya kiwango cha chini cha 
tani 15,000 kinachohitajika kufikiwa ili kutumia Mfumo wa Ununuzi wa 
Pamoja. Hivyo, faida iliyokusudiwa za ununuzi wa pamoja na 
kupunguza bei za mbolea, hazifikiwi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania kwa 
kushirikia na Wizara ya Kilimo na wadau wengine, kutathmini upya 
uhalisia wa ununuzi wa mbolea kupitia  Mfumo wa Ununuzi wa 
Pamoja, na kuweka mfumo halisia wa kununua mbolea kutoka nje. 
Pia, wakulima waelimishwe juu ya matumizi ya aina zingine za 
mbolea tofauti na UREA na DAP. 
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SURA KUMI NA TISA 
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UTENDAJI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

19.0 Utangulizi 

Ukaguzi wa utendaji katika huduma za afya hutathmini ubora wa huduma, 
utayari wa kutoa huduma na minyororo ya usambazaji wa dawa. Ukaguzi huu 
pia umetathmini gharama zilizoingiwa na hospitali kwa wagonjwa wa 
msamaha, uwepo wa dawa zilizokwisha muda au zinazokaribia kuisha muda 
wake, madeni ya Mfuko wa Bima ya Afya yaliyokataliwa. Tathmini hii 
inalenga kuboresha huduma katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospitali ya 
Taifa Muhimbili-Mloganzila, na Bohari Kuu ya Dawa. 

19.1 Gharama Kubwa Iliyoingiwa na Hospitali ya Muhimbili kutokana na 
Wagonjwa wa Msamaha - shilingi bilioni 17.84 
 
Kanuni Namba 6.3.1 ya Kanuni na Taratibu za Uhasibu za Hospitali ya Taifa 
Muhimbili za mwaka 2022, inaitaka Hospitali kutoa msamaha kwa mujibu wa 
sera ya msamaha ya Serikali na sera ya msamaha wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili.  

Nilibaini Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila ilitumia shilingi bilioni 3.93 
kwa wagonjwa wa msamaha kwa mwaka wa fedha 2023/24, ikiwa ni 
ongezeko la shilingi milioni 58.28 kutoka shilingi bilioni 3.87 kwa mwaka wa 
fedha  2022/23. Vile vile, Hospitali ya Taifa Muhimbili ilitumia shilingi bilioni 
13.91 kwa wagonjwa wa msamaha kwa mwaka wa fedha 2023/24, ikipungua 
kwa shilingi bilioni 4.88 kutoka shilingi bilioni 18.80 kwa mwaka wa fedha 
2022/23. Gharama za wagonjwa wa msamaha kwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili na Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila zimechukua asilimia 
8 ya bajeti ya hospitali kwa mwaka 2023/24 kwa mashirika yote mawili, 
ikionesha changamoto ya fedha. 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa sera ya Afya ya Taifa  haikuweka wazi kama 
hospitali zinatakiwa kudai na kurejeshewa gharama zilizotumika  katika 
kuwatibu wagonjwa wa msamaha. Hali hii inaleta changamoto ya namna 
ambavyo gharama zilizoingiwa na hospitali kwenye matibabu ya wagonjwa 
wa msamaha zitarejeshwa, kwa kuwa  gharama hizi zinaathiri utendaji wa 
hospitali. 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili na Hospitali ya Taifa 
Muhimbili -Mloganzila wawasiliane na Wizara ya Afya (a) kuweka 
mwongozo wa jinsi gharama za matibabu ya wagonjwa wa msamaha 
zitakavyorejeshwa  

19.2 Uwepo wa Dawa ziliokwisha na zinazo Karibia Kuisha Muda Wake wa 
Matumizi za shilingi bilioni 9.29  
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwepo wa dawa za kawaida na maalumu 
zilizokwisha muda wake katika Bohari Kuu ya Dawa, zenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.18 kwa mwaka wa fedha 2023/24, ambapo kiwango hicho  
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kilipungua kwa shilingi bilioni 7.56 kutoka shilingi bilioni 11.74 katika mwaka 
wa fedha 2020/21.  

Pia, katika Bohari Kuu ya Dawa nilibaini uwepo wa dawa zenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.86 zilizobakiza  muda wa mwezi mmoja hadi miezi sita kabla 
ya kumalizika kwa muda wake wa matumizi. Dawa hizi bado zilikuwa 
hazikutolewa bure wala kutolewa kwa punguzo la bei kinyume na Mwongozo 
wa Usimamizi wa Dawa na Vifaa tiba Ghalani, ambao unaelekeza dawa 
zilizobakiza kuanzia mwezi mmoja hadi  miezi mitatu kabla ya kumalizika 
kwa muda wake wa matumizi zitolewe bure zikiambatana na barua 
inayoeleza zitatumiwa kabla ya kumalizika muda huo, na pia  zilizobakiza 
muda wa miezi minne hadi sita  kabla ya kumalizika muda wake, zitolewe 
kwa punguzo la bei au bure baada ya kupata idhini kutoka kwa menejimenti. 

Nilibaini kuwa dawa zilizokuwa zimebaki kwenye maghala mwishoni mwa 
mwaka wa fedha 2023/24 ambazo muda wa matumizi ulishapita ni  asilimia 
2 ya jumla ya dawa zilizopo ghalani, hali inayoashiria  upotevu wa fedha na 
kukosekana kwa ufanisi. 

Vilevile, katika mwaka wa fedha 2023/24 nilibaini Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila, ilikuwa na dawa zenye thamani ya shilingi milioni 
107.91 zilizoisha muda wa matumizi. Aidha, katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili,  dawa zilizoisha muda wake zilikuwa na thamani ya shilingi 
milioni 156.74. 

Dawa zilizokwisha muda katika Bohari Kuu ya Dawa zilisababishwa na 
makisio duni yanayopelekea kukisia mahitaji ya wateja yasiyo na uhalisia, 
uwepo wa bidhaa zisizotumika, zinazotumika polepole na bidhaa zilizopitwa 
na wakati na kutozingatia ratiba za wasambazaji wa bidhaa. Katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, baadhi ya vitendanishi viliisha muda wa 
matumizi kwa sababu ya kuharibika kwa mashine maalumu isiyoweza 
kutengenezeka kirahisi na pia haiwezi kutumika kwenye vituo vya afya 
vingine. Kwa upande wa Hospitali ya Taifa Muhimbili, bidhaa zinazotumika 
kwenye mashine za matibabu ya kibingwa haziwezi kutumika sehemu 
nyingine, hivyo kupelekea kupitwa na wakati. 

Dawa zilizoisha muda wa matumizi siyo tu hutumia nafasi kwenye ghala 
lakini pia huongeza hatari ya kuzorota zaidi, na kusababisha changamoto za 
uendeshaji. 

Ninapendekeza (a) Bohari Kuu ya Dawa iimarishe mchakato wake wa 
makisio ya mahitaji kwa kutumia taarifa ya matumizi ya hospitali ya 
wakati halisi ili kufanya maamuzi ya ununuzi yanayotokana na taarifa 
sahihi na kupunguza bidhaa zinazotumika polepole au bidhaa za ziada; 
na (b) Hospitali ya Taifa Muhimbili na Hospitali ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila ziharakishe utupaji salama wa dawa zilizokwisha muda wake 
kwa mujibu wa maelekezo ya Serikali. 
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19.3 Madai ya Hospitali Yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
shilingi bilioni 11.23 
Wakati wa ukaguzi wangu wa mwaka 2023/24, nilibaini Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya ulikataa jumla ya madai ya shilingi bilioni 11.23 (asilimia 16 ya 
madai yote ya shilingi bilioni 68.25) kutoka hospitali mbili za umma 
zinazooneshwa kwenye Jedwali Na. 59. Mwenendo unaonesha kumekuwa na 
ongezeko la kukataliwa kwa madai ambapo mwaka 2020/21 madai ya shilingi 
bilioni 3.87 sawa na asilimia 7 ya madai yalikataliwa. Mwaka 2021/22 jumla 
ya madai ya shilingi bilioni 8.84 sawa na asilimia 10 ya madai yalikataliwa 
na mwaka 2022/23 madai ya shilingi bilioni 11.83 sawa na asilimia 15 ya 
madai yalikataliwa. 

Sababu kuu za kukataliwa ni kutozingatia bei ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya, ubadilishaji wa bidhaa ya huduma, dozi isiyofaa na kiasi, ada za 
kumuona daktari ambazo hazitumiki, kutofanya uhakiki sahihi wa madai 
kabla ya kuwasilishwa. 

Jedwali Na. 59: Madai ya bima ya afya yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa 
wa Bima wa Afya 
Na
. 

Jina la Shirika Kipindi Jumla ya 
Kiasi 
Kilichotozwa 

Kiasi kilichokat 
aliwa 

Asilimia 
iliyokata
li wa 

 Sh. ‘000 
1 Hospitali ya Taifa 

Muhimbili 
Julai 23 
mpaka 
Juni 24 

46,835,087 7,372,424 16 

2 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-
Mloganzila 

Julai 23 
mpaka 
Juni 24 

21,418,361 3,862,512 18 

Jumla 68,253,448 11,234,936 16 

Chanzo: Uchambuzi wa Hati za madai za Mfuko wa Bima ya Afya 
 

Ukwasi ya mashirika haya unaweza kuathiriwa sana kutokana na kukataliwa 
kwa madai kunakosababisha upotevu wa fedha. 

Ninarudia tena mapendekezo yangu kuwa Hospitali ya Taifa Muhimbili na 
Hospitali ya Taifa Muhimbili – Mloganzila zianzishe utaratibu wa kupitia 
upya sababu zote za madai kukataliwa na kutoa mrejesho kwa wakati kwa 
maafisa wanaohusika na sehemu zinazoshughulikia utoaji wa huduma za 
afya ili kuzuia au kupunguza kurudia kwa tatizo katika siku zijazo. 

19.4 Kuimarisha Uendelevu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa Kuongeza 
Wigo wa Uanachama 
Kulingana na utendaji wa kifedha wa mwaka 2023/24, uendelevu wa Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya umeimarika kwa kiasi kikubwa, kama 
inavyothibitishwa na faida ya shilingi bilioni 75.51, ikilinganishwa na hasara 
kubwa za shilingi bilioni 214.14 na shilingi bilioni 205.95 zilizopatikana 
katika miaka ya fedha 2022/23 na 2021/22, mtawalia. 
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Mfuko umeshuhudia ukuaji wa michango ya wanachama kwa shilingi bilioni 
66.59 sawa na asilimia 10.5, ikiongezeka kutoka shilingi bilioni 633.51 
mwaka 2022/23 mpaka shilingi bilioni 700.10 mwaka 2023/24, sambamba na 
kupungua kwa matumizi zinazohusiana na wanachama kwa shilingi bilioni 
166.08 sawa na asilimia 21.5, yakipungua kutoka shilingi bilioni 771.68 
mpaka shilingi bilioni 605.59 ndani ya kipindi hicho. Hii imepelekea kupata 
faida kutokana na kuhudumia mwanachama ya shilingi bilioni 94.50 
ikilinganishwa na hasara kutokana na kuhudumia mwanachama ya shilingi 
bilioni 109.77 kwa mwaka 2022/23 na shilingi bilioni 121.67 katika mwaka 
wa fedha 2021/22. 

 Hata hivyo, uendelevu wa muda mrefu wa Mfuko bado unazuiliwa na 
kutokuwa na uwezo wa kufikia usajili wa wanachama waliolengwa. Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya ulisajili wanachama 570,800 pekee, sawa na 
asilimia 78 ya lengo lake la mwaka la wanachama 731,796, hasa kutokana na 
mikakati isiyotosheleza ya kuwafikia wananchi waliopo katika sekta binafsi. 

Kushindwa kufikia malengo ya kusajili wanachama kunadhoofisha uwezo wa 
Mfuko kupanua wigo wake wa kuweza kutoa huduma na kupata mapato.  

Ninapongeza juhudi za Serikali na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa 
uboreshaji mkubwa wa utendaji wa kifedha na hatua zilizochukuliwa ili 
kuimarisha uendelevu wa Mfuko. Hata hivyo, ili kuimarisha zaidi 
uendelevu wa muda mrefu, ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya uongeze mipango yake ya kuwafikia wananchi ili kuboresha uelewa 
na kuongeza usajili, hasa katika sekta binafsi. 

19.5 Ucheleweshaji wa Malipo Unaofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
 
Kifungu cha 28 cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Sura ya 395 
kinasema kuwa madai yoyote ya fedha ya mtoa huduma ya afya yatalipwa 
ndani ya siku 60 baada ya madai hayo kuwasilishwa kwenye mfuko wa Bima 
ya Afya. Jumla ya madai 58,937 yalichakatwa kuanzia Julai 2023 hadi Juni 
2024 na jumla ya kiasi kilicholipwa ni shilingi bilioni 650.42. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulilipa 
asilimia 55 ya madai 58,937 yenye thamani ya shilingi bilioni 416.08 zaidi ya 
siku 60. Mapitio ya kina ya muda wa madai yalionesha ucheleweshaji 
mkubwa katika ofisi mbalimbali za mfuko, ambapo ucheleweshaji mkubwa 
zaidi ulionekana ofisi ya Dodoma, ikiwa ni ucheleweshaji wa wastani wa siku 
122. 
 
Malipo kwa watoa huduma za afya yanacheleweshwa nje ya muda wa 
makubaliano kutokana na ufinyu wa fedha unaotokana na ucheleweshaji wa 
michango inayotakiwa kuwasilishwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kila 
mwezi. 
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Ucheleweshaji wa malipo unaweza kupelekea changamoto ya kifedha kwa 
watoa huduma ya afya, hivyo kuathiri utoaji wa huduma yenye ubora na kwa 
wakati kwa wanufaika wa Mfuko. 

Ninapendekeza  kuwa Mfuko wa Bima ya Afya uweke mkakati wa 
kuhakikisha michango inawasilishwa kwa wakati kwenye Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya ili kuwezesha kulipa madai ya watoahuduma. 

19.6 Bohari Kuu ya Dawa Kushindwa Kutimiza Oda za Dawa na Vifaa Tiba 
Zinazowasilishwa na watoa Huduma wa Afya 

Utekelezaji wa Oda unapimwa kwa asilimia za oda ambazo Bohari Kuu ya 
Dawa inaweza kuzitekeleza na inaonesha uwezo wa Bohari kuweza kukidhi 
mahitaji ya wateja. Hili ni moja ya malengo katika mpango mkakati wa 
Bohari Kuu ya Dawa wa mwaka 2021-2026 wa kuweza kutekeleza oda za 
dawa na vifaa tiba kwa asilimia 90 ifikapo Juni 2026, ambapo lengo kwa 
mwaka 2023/24 lilikuwa uwezo wa kutekeleza asilimia 90 ya oda. 

Bohari Kuu ya Dawa ilipokea jumla ya oda 114,966,729 kutoka kwenye 
hospitali za rufaa, za mikoa na vituo vya afya, ambapo ilitekeleza oda 
90,769,925 sawa na asilimia 79 na kushindwa kutekeleza oda 24,196,804 
sawa na asilimia 21. Tathmini inaonesha kuna kuimarika kwa hali ya 
utekelezaji wa oda ikilinganishwa na miaka miwili iliyopita, ambapo mwaka 
2022/23, Bohari ilipokea jumla ya oda 105,646,079 na kuweza kutekeleza 
asilimia 76 na kwa mwaka 2021/22 Bohari ilitekeleza asilimia 33 tu ya oda. 

Uchambuzi wangu zaidi wa hospitali zilizoagiza vifaa tiba na dawa kutoka 
Bohari Kuu ya Dawa ulibaini kuwa hospitali saba ziliagiza vifaa tiba na dawa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 14.15 kutoka Bohari Kuu ya Dawa. Hata 
hivyo, Bohari Kuu ya Dawa iliwasilisha vifaa tiba na dawa zenye thamani ya 
shilingi bilioni 6.10 na kutoa cheti cha kuishiwa bidhaa zenye thamani ya 
shilingi bilioni 8.04 sawa na asilimia 57. Kushindwa kutekeleza oda 
kunatokana na makisio yasiyo halisi ya mahitaji ya wateja. Pia, 
kunasababishwa na ukata kutokana na deni ambalo Bohari Kuu ya Dawa 
inaidai Serikali. Taarifa kuhusu oda ambazo Bohari Kuu ya Dawa ilishindwa 
kutekeleza imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 60. 

Jedwali Na. 60:Oda za Hospitali zilizoshindwa Kutekelezwa na Bohari Kuu 
ya Dawa  

Na Jina la 
Hospitali 

 Oda Sh. ‘000 Oda 
iliyopokelewa 

Sh. ‘000  

Oda ambazo 
hazijatekelezwa 

Sh. ‘000  
1 Hospitali ya 

Kanda ya 
Rufaa Chato 

 1,525,913  342,711  1,183,202 

2 Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa Geita 

 887,358   411,105  476,253 
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Chanzo:  Oda na Hati ya Madai Zilizowasilishwa Bohari Kuu ya Dawa 

Zaidi, nilibaini kuwa oda za mauzo 10 zenye thamani ya shilingi bilioni 1.17, 
kati ya oda 18 zilizochanguliwa kwa sampuli, zilichelewa kutekelezwa kwa 
siku kati ya 289 hadi 935. 

Uhaba wa Dawa na vifaa tiba unapelekea hospitali kushindwa kutoa 
matibabu kwa wakati, jambo linalosabisha kuchelewa kwa huduma. Hali hii 
inaweza kuathiri hali za wagonjwa na pia kupelekea kununua vifaa tiba na 
Dawa kutoka kwa wasambazaji wengine kwa bei kubwa. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ishirikiane na Wizara ya Afya na 
Wizara ya Fedha kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa tiba na dawa na kuhakikisha kuwa deni la Bohari Kuu ya 
Dawa linalipwa na Serikali ili kuongeza ukwasi wa Bohari Kuu ya Dawa. 

19.7 Kiwanda cha Dawa cha Keko Kufanya Mauzo kwa Mkopo Bila Mikataba 
 
Kipengele cha 5.1 na 5.2 cha Taratibu za Uendeshaji wa Mauzo za Kiwanda 
cha Dawa cha Keko, za mwaka 2023, kinataka mauzo yote yanayofanyika 
kwa Mkopo kwa Wateja yafanyike kwa njia ya mkataba. Katika ukaguzi wa 
Kiwanda cha Dawa cha Keko nilibaini mauzo yaliyofanyika mwaka 2023 na 
2024 ya shilingi bilioni 4.58 na shilingi bilioni 4.39 mtawalia, yalifanyika kwa 
wateja bila ya kuwa na mkataba. 
 
Hii ilitokana na kutofuata sheria za ndani zinazosimamia mauzo. Mauzo 
yanayofanyika bila ya mkataba yanaweza kupelekea kiwanda hicho 
kushindwa kurejesha fedha za bidhaa zilizouzwa kwa mkopo kwa wateja. 

Ninapendekeza kuwa Kiwanda cha Dawa cha Keko kihakikishe mauzo 
yote yanayofanyika kwa wateja, yanafanyika kwa njia ya mkataba. 
 
 

3 Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa Iringa  

 2,582,134   2,000,227  581,907 

4 Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa Maweni  

 2,976,024   594,862  2,381,162 

5 Hospitali ya 
Mirembe  

 2,851,338   1,342,090  1,509,248 

6 Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa 
Shinyanga 

 1,606,890   689,562 917,328 

7 Hospitali ya 
Rufaa ya 
Mkoa Singida 

 1,721,219   721,178  1,000,041 

Jumla 14,150,876 6,101,735 8,049,141 



 

 209 

19.8 Kusuasua kwa Uzalishaji wa Dawa katika  Kiwanda cha Dawa cha Keko 
Kiwanda cha Dawa Keko kina idara ya uzalishaji yenye maeneo mawili 
ambayo ni eneo la uzalishaji dawa aina ya penicillin na eneo la uzalishaji wa 
dawa ambazo siyo penicillin ambayo huzalisha Kapsuli na vidonge mtawalia. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu kwa mwaka 2024 nilibaini kiwanda hicho kilifanya 
uzalishaji wa dawa chini ya kiwango kilichopangwa kufikiwa, kwa miaka 
mitatu mfululizo ambapo uzalishaji ulikuwa asilimia 40, 66 na 40  kwa 
mwaka 2021/22, 2022/23 na 2023/24 mtawalia. Taarifa kuhusu uzalishaji 
huo imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. XXII. 

Uzalishaji wa kiwango cha chini ya lengo ulisababishwa na kutopatikana kwa 
malighafi kutokana na kutokuwa na mtaji wa kutosha wa kufanya kazi, 
kuharibika kwa mashine na kukatika kwa umeme. 
 
Uzalishaji wa dawa chini ya kiwango unapelekea kutokukidhi mahitaji ya 
wateja na kukosa mapato. 

Ninapendekeza Kiwanda cha Dawa Keko kiweke na kutekeleza mikakati 
thabiti ya kuimarisha mtaji utakaowezesha upatikanaji wa fedha za 
kununua malighafi na kuongeza uzalishaji. 

19.9 Kiwanda Cha Dawa Keko Kutozingatia Njia Bora za Uzalishaji wa Dawa 
 
Kanuni ya 7 (1) na (2) ya Vyakula, Dawa na Vipodozi Tanzania (Utaratibu 
Bora wa Utengenezaji) za mwaka 2018 inaitaka Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania kutoa cheti kwa kiwanda ambacho kimetimiza mahitaji 
yanayohitajika ya Utaratibu Bora wa Utengenezaji na cheti kitakuwa halali 
kwa kipindi cha miaka mitatu. 
 
Mapitio yangu ya ripoti ya Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania ya Mei 
2023 yalibaini kuwa Kiwanda Cha Dawa Keko hakikuzingatia mahitaji ya chini 
ya Mwongozo wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania wa “Utaratibu 
Bora wa Utengenezaji”. 

Mapitio zaidi ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Utaratibu Bora wa 
Utengenezaji yaliyotolewa na Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba kwenda kwa 
Kiwanda cha Dawa Keko yalibaini kiwanda kiliweza kufanyia kazi 
mapendekezo 29 sawa na asilimia 59 kati ya mapendekezo 49 ambayo 
yaligawanywa kwa umuhimu, ukubwa na udogo. 

Hii imesababishwa na; Uwepo wa teknolojia ya zamani ya mashine na vifaa 
vinavyosababisha kutokuwepo kwa ufanisi wa uzalishaji; Idadi ndogo ya 
wafanyakazi wa kiufundi katika Kiwanda; na Ukosefu wa mtaji wa kufanya 
kazi kwa ajili ya kununua malighafi. 

Hali hii ya kufuata utaratibu usioendana na Utaratibu Bora wa Utengenezaji 
huweza kusababisha kushindwa kupenya katika soko pana. 
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Ninapendekeza kuwa Kiwanda Cha Dawa Keko kihakikishe (a) kinaajiri 
idadi ya kutosha ya wafanyikazi wa kiufundi ili kutekeleza majukumu ya 
uzalishaji kwa mujibu wa Utaratibu Bora wa Utengenezaji, (b) kibadilishe 
mashine na vifaa vya zamani na kuwekwa mashine na vifaa vyenye 
teknolojia ya kisasa ili kuhakikisha ufanisi wa uzalishaji kulingana na 
Utaratibu Bora wa Utengenezaji; na (c) kishirikiane na Wizara ya Fedha 
juu ya kuboresha mtaji wa kiwanda ili kuwezesha ununuzi wa malighafi 
na vifaa vya kisasa vya uzalishaji. 
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SURA YA ISHIRINI 
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UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA 

20.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea usimamizi wa sekta za madini, mafuta, na gesi, 
ikizingatia usawa wa rasilimali, uzingatiaji wa mazingira, na uwazi 
wa mapato. Sekta hii inajumuisha wadau wakuu kama Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli, Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji, Shirika la Umeme Tanzania, Kampuni ya Gesi Tanzania, Shirika 
la Madini la Taifa, Kampuni ya STAMIGOLD, Shirika la Taifa la 
Maendeleo, Tume ya Madini, Wizara ya Madini, na Wizara ya Nishati. 

Uchambuzi huu unalenga kuwapa watunga sera, wasimamizi, na 
wadau, mbinu za kimkakati zinazohitajika ili kuimarisha ukuaji 
endelevu na maendeleo ya sekta ya madini, gesi na mafuta nchini. 
Uchambuzi huu umebaini changamoto mbalimbali zinazoathiri 
utendaji wa jumla wa sekta ya madini, gesi na mafuta. 

20.1 Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Mradi wa Kuzalisha Magadi katika 
Eneo la Engaruka  
Mradi wa Magadi wa Engaruka, kama ulivyoainishwa katika Mpango  
wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, unalenga kujenga 
kiwanda cha uzalishaji wa tani milioni 10 za magadi kwa mwaka 
ifikapo 2025. Mradi huu, unaotekelezwa na Shirika la Maendeleo ya 
Taifa, kwa sasa uko katika hatua za awali za upatikanaji wa leseni 
za uchimbaji na ulipaji wa fidia kwa jamii zilizoathirika. Upembuzi 
yakinifu, uliokamilika mwaka 2019, ulilenga kurahisisha uwekezaji 
na hatua ya ujenzi. Hata hivyo, kasi imekuwa ndogo sana tangu 
wakati huo.  

Ucheleweshaji huu unatokana na kuchukua muda mrefu wa kupata 
leseni za uchimbaji kulikotokana na ukata wa fedha za kulipa fidia 
kwa wananchi waliothirika. Licha ya tathmini ya fidia kukamilika 
Januari 2024, ambapo shilingi bilioni 14.48 zilitengwa kwa ajili ya 
mamlaka nne za Serikali za mitaa na wananchi 595 waliothirika, hadi 
tarehe ya ukaguzi wa 14 Oktoba 2024, hakuna malipo yoyote 
yaliyokuwa yamefanyika licha ya fedha kutoka hazina kutolewa 
mwezi Mei 2024. 

Ucheleweshaji huu unakiuka kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Utwaaji 
wa Ardhi Sura ya 118 na unasababishwa na ucheleweshaji wa utoaji 
wa fedha za Serikali. Hali hii inaathiri maendeleo ya mradi, na 
kusababisha ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi mzima. 

Kwa kuzingatia hali ya sasa ya mradi, nina wasiwasi kuwa mradi huu 
uko hatarini kutokamilika kwa mwaka 2025 kama ilivyoainishwa 
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katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa, jambo ambalo linaweza 
kuchelewesha manufaa ya kiuchumi yanayotarajiwa. 

Ninapendekeza Shirika la Maendeleo ya Taifa liweke kipaumbele 
suala la malipo ya fidia, pamoja na kupata leseni za uchimbaji.  
Pia, litekeleze mpango wa kuharakisha mradi kwa kuweka ratiba 
yenye muda maalumu ili kupunguza ucheleweshaji zaidi na 
kuhakikisha mradi unasonga mbele kwa wakati. 

20.2 Ucheleweshaji wa Uanzishwaji wa Mradi wa Chuma Liganga  
Mradi wa chuma Liganga ni miongoni mwa miradi ya kimkakati 
inayolenga kuimarisha uchumi wa viwanda wa Tanzania kwa 
kuanzisha sekta za msingi zitakazosaidia sekta nyingine katika 
mnyororo wa thamani. Mradi huu unakadiriwa kuzalisha mapato ya 
zaidi ya dola za Marekani bilioni 1.2 kila mwaka kutokana na 
uzalishaji wa madini ya chuma, titani, vanadium, na sulfati ya 
alumini. 

Mradi huu ulianzishwa mwaka 2011 chini ya Mkataba wa Ubia kati ya 
Shirika la Maendeleo ya Taifa na Kampuni Mshirika. Ingawa hatua ya 
awali ya kutambua rasilimali ilikamilika ndani ya miezi 36 hadi 
mwaka 2014, hatua zilizofuata za uendelezaji wa mgodi na ujenzi 
wa kiwanda cha kuyeyusha madini ya chuma bado hazijakamilika 
kutokana na kuchelewa kwa majadiliano na changamoto za kisheria. 

Licha ya mapendekezo yangu ya awali katika mwaka wa fedha 
2020/21 kuhusu kuhakikisha utekelezaji wa mradi huu, hakuna 
maendeleo yaliyofanyika. Ingawa fidia kubwa imelipwa kwa watu 
waliothirika na mradi, bado kuna majadiliano kuhusu motisha za 
kampuni mshirika kama vile msamaha wa ushuru wa bidhaa, ushuru 
wa forodha, na kodi ya ongezeko la thamani kwa vifaa vya ujenzi wa 
Mradi, jambo linalochelewesha utekelezaji wa mradi. 

Sheria ya Uwekezaji, Sura ya 38 ya mwaka 2002, inataka motisha 
hizi zichapishwe kwenye Gazeti la Serikali, jambo ambalo bado 
halijafanyika. Zaidi ya hayo, kati ya motisha 29 zilizopendekezwa, 
19 zinakabiliwa na changamoto za utekelezaji kutokana na 
kukinzana  kwa sheria za kitaifa, ikiwemo Sheria ya Fedha ya 2015 
na Sheria ya Madini ya 2017, ambazo ziliwekwa ili kulinda rasilimali 
za taifa. 

Ingawa tathmini ya athari za mazingira imefanyika na watu 
waliothirika wamelipwa fidia, kutokuwepo kwa makubaliano kati ya 
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Serikali na mwekezaji kumeufanya mradi kusimama. Matokeo yake, 
faida kubwa za kiuchumi, kama vile ajira na ukuaji wa viwanda, 
hazijapatikana. 

Ucheleweshaji huu wa muda mrefu katika utekelezaji wa mradi 
umesababisha kupoteza fursa za ajira na kuzuia maendeleo ya 
viwanda nchini Tanzania. Mradi huu ulitarajiwa kuchochea ukuaji wa 
sekta zinazotegemea chuma, hivyo ucheleweshaji wake unaweza 
kuongeza gharama za utekelezaji na kupoteza fursa za kiuchumi. 

Ninapendekeza shirika la Maendeleo ya Taifa, kupitia Wizara ya 
Viwanda, liharakishe majadiliano na mwekezaji ili kufikia 
makubaliano ya mwisho, Lihakikishe utekelezaji wa mradi 
unafuata mifumo sahihi ya kisheria, na lifuatilie kwa karibu na 
kutatua changamoto za kisheria kwa wakati ili kuzuia 
ucheleweshaji zaidi na kufungua fursa zote za kiuchumi za mradi 
wa chuma Liganga. 

20.3 Kutotatuliwa kwa Mgogoro wa Umiliki wa Hisa katika Kampuni ya 
TANCOAL Energy na Kutokulipwa kwa Kodi ya Mauzo ya Hisa 
Kampuni ya TANCOAL Energy inamilikiwa na kampuni mbili kwa ubia 
ambapo kampuni ya Intra Energy Tanzania Limited (IETL) inamiliki 
asilimia 70 na Shirika la Taifa la Maendeleo linamiliki asilimia 30. 
Kampuni ya Intra Energy Coorporation (IEC), ambayo ni kampuni 
mama ya IETL, iliuza hisa ilizokuwa inazimiliki IETL kwenye kampuni 
ya TANCOAL Energy, kwa Kampuni ya Uchimbaji ya Mirambo bila 
idhini ya Shirika la Taifa la Maendeleo kinyume na mkataba wa 
makubaliano ya umiliki kati ya kampuni ya IETL na NDC. Ili kupata 
ufumbuzi wa suala hili, Shirika la Taifa la Maendeleo na mshirika 
wake wa ubia (IETL) walikubaliana kupitia upya mkataba wa ubia 
huo, lakini mchakato huo umekumbwa na ucheleweshaji kwa sababu 
mshirika wa ubia hajaweza kusaini hati ya nyongeza (Addendum) 
tangu Julai 2023. IETL imeeleza kuwa haikuweza kusaini hati hiyo 
kwa sababu ilikuwa inatarajia kipengele kinachohusu Leseni za 
Utafiti kijumuishwe, kwani Tume ya Madini ilikataa kuzitoa leseni 
hizo kwa Kampuni ya TANCOAL Energy. Kwa mujibu wa Sheria ya 
Madini (Sura 123) na kanuni zake, muda wa juu kabisa wa kushikilia 
Leseni ya Utafiti ni miaka tisa (9), na baada ya muda huo, leseni 
hurudishwa serikalini. IETL iliorodhesha leseni hizo kuwa ni 
PL11156/2017, PL7391/11, PL8999/13, PL11086/2016, na 
PL13996/2019. Pia, IETL ilisisitiza kuwa kipengele hicho kiongezwe 
kwenye hati ya nyongeza kabla ya kuendelea na kusaini mkataba 
huo. Hali hii imesababisha ucheleweshaji wa mchakato wa utatuzi 
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wa mgogoro na kuathiri ufanisi wa uendeshaji wa Kampuni ya 
TANCOAL Energy. 

Kampuni ya TANCOAL Energy imekuwa ikifanya vibaya kifedha na 
haijawahi kutengeneza faida tangu kuanzishwa kwake, hali ambayo 
imesababisha Serikali, kupitia Shirika la Taifa la Maendeleo, 
kutopata mgao wa faida. Kufikia tarehe 30 Juni 2024, Kampuni ya 
TANCOAL Energy ilikuwa inadaiwa na Shirika jumla ya Shilingi bilioni 
11.21 kama ada za usimamizi ambazo hazijalipwa, huku malipo ya 
mwisho yakifanyika Januari 2021, jambo ambalo limeendelea 
kudhoofisha hali ya kifedha ya Shirika. 

kutokutekelezwa ipasavyo kwa mchakato wa uhamishaji wa hisa 
kumesababisha kutolipwa kwa Kodi ya mauzo ya Hisa (Capital Gains 
Tax) yanayotokana na makubaliano ya mauzo ya hisa yenye thamani 
ya Dola za Marekani milioni 2. Mkataba huo ulieleza kuwa malipo 
yafanyike kwa awamu mbili sawa, ambapo malipo ya kwanza 
yalipokelewa na IEC mwaka 2021. Hata hivyo, kodi hiyo haijalipwa, 
jambo ambalo linahatarisha hali ya kisheria na kifedha ya Kampuni 
ya TANCOAL energy, huku IEC kushindwa kulipa kodi hiyo kukiwa 
kumesababisha upotevu wa mapato kwa Serikali. Changamoto hizi 
za kifedha na utawala zinatishia uendelevu wa ubia huu. 

Ninapendekeza Shirika la Taifa la Maendeleo lishirikiane na 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda, na Biashara ili kuharakisha 
utatuzi wa mgogoro wa umiliki wa hisa na kuhakikisha ada za 
usimamizi zinazodaiwa zinalipwa. Pia, Shirika lifanye kazi kwa 
karibu na Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kubaini na kukusanya 
Kodi ya Ongezeko la Mtaji inayotokana na uhamishaji wa hisa. 
Kuimarisha mfumo wa utawala ndani ya Mkataba wa Ubia ili 
kuzuia migogoro ya aina hii kutokea siku zijazo. 

20.4 Utekelezaji wa Miradi Mitano bila Kufanya Upembuzi Yakinifu na 
Shirika La Madini la Taifa 
Katika ukaguzi wa utekelezaji wa miradi, nilibaini kuwa Shirika la 
Madini la Taifa  iliwekeza katika miradi mitano bila kufanya 
upembuzi yakinifu, kinyume na kifungu cha 2.2.1 na 3.1 cha 
Miongozo ya Uwekezaji ya Shirika ya mwaka 2020. Miradi hiyo 
muhimu ni pamoja na Mwanza Gold Refinery, Buckreef Gold Mine, 
STAMIGOLD Biharamulo Gold Mine, Mundarara Ruby Mines, na 
kiwanda cha kusafisha chumvi Lindi, ambavyo vilianza kazi bila 
kufanyiwa tathmini yakinifu (Rejea Jedwali Na. 61). 
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Jedwali Na. 61: Miradi ambayo upembuzi yakinifu haukufanyika  
Na. Mradi Mwaka kuanza 

1.  Mradi wa Kusafisha Dhahabu Mwanza 2020 
2.  Mgodi wa Dhahabu wa Buckreef 2011 
3.  Mgodi wa Dhahabu wa STAMIGOLD  2014 
4.  Migodi ya Ruby Mundarara  2018 
5.  Kiwanda Cha kusafisha Chumvi – Lindi 2024 

     Chanzo: Nyaraka za uwekezaji na mafaili ya miradi 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kutofanyika kwa upembuzi yakinifu 
kulisababishwa na usimamizi duni, jambo ambalo lilidhoofisha 
uwezo wa kutathmini uhalisia wa miradi na hatari zake. Bila kufanya 
tathmini sahihi, uwekezaji unaweza kushindwa kufikia matarajio, na 
hivyo kusababisha hasara za kifedha na matumizi yasiyo na ufanisi. 

Ninapendekeza Shirika la Madini la Taifa lifanye upembuzi 
yakinifu wa miradi inayoendelea ili kutathmini utendaji, 
kutambua changamoto zisizotarajiwa, na kutumia uzoefu 
uliopatikana kwa ajili ya uwekezaji wa miradi katika siku zijazo. 

20.5 Ucheleweshaji wa Kukamilika kwa Awamu ya Kwanza ya Mradi wa 
Ngozi wa Megawati 30 Unaotekelezwa na Kampuni ya Uendelezaji 
wa Jotoardhi Tanzania  
Nishati ya umeme wa jotoardhi ni chanzo cha nishati kinachoweza 
kuzalisha umeme kwa kutumia joto kutoka ndani ya ardhi. Kampuni 
ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania ina jukumu la kutafiti, 
kuchimba na kutumia rasilimali za jotoardhi kwa ajili ya uzalishaji 
wa umeme na matumizi ya moja kwa moja. Kampuni inalenga kutoa 
huduma za kuaminika na bora za maendeleo ya nishati ya jotoardhi 
ili kusaidia dira ya maendeleo ya taifa. 

Katika ukaguzi wangu wa ripoti ya maendeleo ya Mradi wa Ngozi, 
ripoti ya mkandarasi mshauri, na ziara ya moja kwa moja kwenye 
eneo la mradi nilibaini kuwa Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi 
Tanzania ilishindwa kukamilisha Mradi wa Ngozi kulingana na 
Mpango Mkakati wa Kampuni wa mwaka 2017 hadi 2042 na maelezo 
ya dhana ya Mradi wa Umeme wa Jotoardhi wa Ngozi. Mpango huo 
ulikuwa kuzalisha megawati 30 ifikapo mwaka 2023 kama sehemu ya 
uzalishaji wa jumla ya Megawati 200 ifikapo mwaka 2025, huku 
muda wa utekelezaji wa mradi ukiwa miaka saba kuanzia mwaka 
2015 hadi 2022 na kukamilika kabisa kwa megawati 600 ifikapo 
mwaka 2042 kwa gharama inayokadiriwa kuwa dola za Marekani 
milioni 150. Hadi sasa, mradi wa Ngozi uko katika hatua ya uchimbaji 
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wa visima vidogo vya uchunguzi ili kuthibitisha uwepo wa rasilimali 
za jotoardhi. 

Halikadhalika, nilibaini kuwa mradi huu umekuwa nyuma kwa miezi 
27 hadi wakati wa ukaguzi wa tarehe 20 Machi 2024, na nyuma kwa 
miezi 37 kwa kukamilika kwa mkataba wa mkandarasi mshauri 
(nyongeza ya kwanza ya miezi 17 na nyongeza ya pili ya miezi 20). 
Hii ni sawa na asilimia 53.15 ya kazi iliyokamilika huku asilimia 47.85 
ikiwa bado haijatekelezwa. 

Uchelewashaji wa mradi umesababishwa na changamoto za ununuzi, 
ikiwa ni pamoja na waombaji kutokuwa na mwitikio na michakato 
ya zabuni iliyochukua muda mrefu. Matokeo ya ucheleweshaji huu 
yanaweza kuongeza gharama za mradi na kuathiri upatikanaji wa 
mchanganyiko wa nishati kwa wakati unaotarajiwa. 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi 
Tanzania itumie mbinu sahihi za ununuzi ili kuhakikisha ufanisi, 
uokoaji wa gharama, na tija. Pia ihakikishe utekelezaji wa 
uchimbaji, uendelezaji wa miundombinu, na ujenzi wa kituo cha 
kuzalisha umeme unafanyika kwa wakati ili kuepuka 
ucheleweshaji zaidi na ongezeko la gharama. 

20.6 Ufanisi Duni wa Uendeshaji wa Kampuni ya STAMIGOLD kutokana 
na Mitambo Kusimama Muda Mrefu 
Sura ya 3 ya Mkakati wa Biashara wa kampuni ya STAMIGOLD wa 
mwaka 2022/23 hadi 2026/27 inasisitiza upatikanaji na matumizi ya 
vifaa kama vipimo muhimu vya ufanisi wa mitambo. Hata hivyo, 
katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2023/24 nilibaini kuwa mitambo 
muhimu ilisalia bila kufanya kazi kwa muda mrefu. Mzunguko wa 
usagaji mawe ulisimama kwa saa 4,843.47, Kinu cha kusagia mawe 
kilisimama kwa saa 1,846.77, Kifaa cha Kutenganisha 
chembechembe ndogo za dhahabu kutoka kwenye mchanga (Knelson 
Concentrator) ilisimama kwa saa 743.21, Hii ni sawa na asilimia 55, 
asilimia 21, na asilimia 8 ya muda wote unaohitajika wa uendeshaji 
kwa mwaka mzima (masaa 8,760 kwa kila kifaa). 

Aidha, nilitembelea eneo la mgodi tarehe 15 Agosti 2024 na 
kuthibitisha kuwa kiwanda kilikuwa hakifanyi kazi kwa siku tatu 
mfululizo kutokana na ukosefu wa malighafi za uchakataji. 

Matatizo ya mara kwa mara ya kusimama kwa mitambo kutokana na 
upungufu wa vipuri, hitilafu za umeme, na ukosefu wa mawe ya 
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madini kwa ajili ya uchakataji yameathiri kwa kiasi kikubwa ufanisi 
wa uzalishaji, na kusababisha ucheleweshaji usiopangwa wa 
kiutendaji. Kusimama kwa mitambo kwa muda mrefu kunaongeza 
gharama zisizo badilika kuendana na uzalishaji kama vile mishahara 
na mafuta, na kuathiri utumiaji wa rasilimali na ufanisi wa gharama 
kwa ujumla. 

Ninapendekeza kampuni ya STAMIGOLD itekeleze mkakati 
madhubuti wa matengenezo ili kupunguza muda wa kusimama 
kwa mitambo usiopangwa na kuongeza ufanisi wa kiwanda 

20.7 Kiwango Kikubwa cha Sumu katika Mabaki ya Kiwanda cha 
Uchakataji cha Kampuni ya STAMIGOLD  
Viwango vya Usimamizi wa Taasisi ya Kimataifa ya Kemikali ya 
Sianidi ya mwaka 2021 vinaweka kikomo cha mkusanyiko wa Sianidi 
kuwa chembechembe 50 kwa milioni kwa uchakataji na mabaki ya 
uchimbaji, na sehemu 1 kwa milioni (ppm) kwa maji 
yanayotiririshwa nje ili kuhakikisha usalama wa mazingira. 

Wakati wa ziara yangu katika kiwanda cha Kampuni ya STAMIGOLD 
tarehe 15 Agosti 2024, nilibaini kuwa kiwanda hakifanyi mchakato 
wa kupunguza kemikali ya Sianaidi. Uchunguzi zaidi wa takwimu za 
hali ya hewa na mchakato wa uzalishaji kutoka kiwandani ulionesha 
kuwa viwango vya Sianidi vilikuwa juu kwa mwaka mzima, vikivuka 
mara kwa mara kikomo salama cha chembechembe 50 kwa milioni 
(ppm), huku kiwango cha wastani kikiwa chembechembe 87.5 kwa 
milioni (ppm). Hali hii imesababishwa na kutokufanya kazi kwa 
mfumo wa kupunguza sumu, jambo ambalo linaweza kusababisha 
uchafuzi wa mazingira na kuleta madhara kwa mifumo ya ikolojia ya 
eneo husika. 

Ninapendekeza, Kampuni ya STAMIGOLD itengeneze mfumo wa 
kupunguza sumu ya Sianidi, na ifanye ufatiliaji wa mara kwa mara 
wa viwango vya Sianidi ili kuhakikisha viwango vinakaa katika 
kiwango kinachokubalika kwa usalama wa mazingira. 

20.8 Utendaji Duni wa Mkandarasi katika Uendeshaji wa Migodi ya 
STAMIGOLD 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kampuni ya STAMIGOLD iliingia 
mkataba na Mkandarasi  kwa ajili ya shughuli za uchimbaji madini 
kupitia mkataba Na. PA/125/SBM/2022-23 wa tarehe 21 Februari 
2023. Mapitio yangu ya ripoti zote za kila robo mwaka za uchimbaji 
madini kwa mwaka wa fedha 2023/24 yalionesha muda mwingi wa 
kusimama kwa vifaa, ambapo tinganga halikufanya kazi kwa asilimia 



 

 219 

55 ya muda, Mitambo ya kuchimbia haikupatikana kwa asilimia 64, 
na Greda halikupatikana kwa asilimia 63. Hali hii imeathiri malengo 
ya uendeshaji kwa mwaka 2023/24.  

Pia, ziara ya ukaguzi niliyoifanya tarehe 15 Agosti 2024 katika mgodi 
ilibaini kuwa; kusitishwa kwa uzalishaji wa madini kwa siku nne 
kutokana na hitilafu za vifaa; Kiwanda kikiwa na gari moja la 
kuchimba lenye hitilafu; na Kuwepo kwa shughuli chache za udhibiti 
wa ubora na ulipuaji wa miamba. 

Utendaji wa uchimbaji madini haukufikia malengo yaliyopangwa, 
ambapo, Uzalishaji wa madini ulikuwa chini kwa asilimia 44, 
Uhamishaji wa mabaki ya mgodi ulikuwa chini kwa asilimia 22, na 
Jumla ya uhamishaji wa malighafi ulikuwa chini kwa asilimia 24. 

Hali hii imesababishwa na usimamizi duni wa mkataba, jambo 
ambalo linaweza kusababisha kupungua kwa uzalishaji, kutofikiwa 
kwa malengo, na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji. Taarifa 
zaidi zinaoneshwa katika Jedwali Na. 62. 

Jedwali Na. 62: Utendaji Duni wa Mkandarasi wa Uchimbaji Madini  
Kigezo Uhalisia Lengo Tofauti 

(Kiasi) 
Tofauti 
(asilimia) 

Madini (tani)      306,759       543,060       236,301  44 
Mabaki (tani)   4,722,378    6,037,338    1,314,960  22 
Ubora wa madini 
(g/t) 

                 
0.90  

                 
1.03  

                 
0.14  

13 

Jumla ya wakia 
(oz) 

         8,944         18,046           9,102  50 

Jumla ya 
malighafi 
iliyohamishwa 
(tani) 

  5,029,136    6,580,399    1,551,263  24 

Chanzo: Uchambuzi wa mkaguzi kutoka ripoti za utendaji wa uchimbaji 
madini za kila robo mwaka 2023/24 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya STAMIGOLD iimarishe 
usimamizi wa mkataba ili kupunguza muda wa kusimama kwa 
vifaa kwa kupitia matengenezo madhubuti na ukarabati wa 
haraka. 

20.9 Kutokuwepo kwa Sera ya Kitaifa ya Kufanikisha Uwekezaji wa 
Ndani Kwenye Teknolojia za Madini 
Katika ukaguzi wangu katika utekelezaji wa Kanuni za ushirikishwaji 
wa wazawa za mwaka 2018, nilibaini kuwa Tume ya Madini bado 
haijatekeleza jukumu lake la kuandaa Sera ya Kitaifa ya Kufanikisha 
Uwekezaji wa Ndani Kwenye Teknolojia za Madini. Hili linaonesha 
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ukosefu wa juhudi za kuendeleza na kuchapisha sera hiyo, kinyume 
na matakwa ya Kanuni ya 25(1) na (2) za Kanuni za Madini 
(ushirikishwaji wa wazawa) za mwaka 2018. 

Kushindwa kuanzisha sera hii kunaleta changamoto katika 
kufanikisha malengo ya ushirikishwaji wa wazawa kwa sababu 
husababisha ukosefu wa ufafanuzi na utatuzi wa matatizo, 
kutokuwepo kwa suluhisho madhubuti, na ukosefu wa miongozo 
rasmi ya utekelezaji. 

Ninapendekeza Tume ya Madini iongeze kasi ya uundaji na 
uchapishaji wa sera hiyo ili kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni na 
kuimarisha uwekezaji wa ndani Kwenye Teknolojia za Madini 

20.10 Uwiano Usioridhisha wa Malipo ya Mishahara kati ya Wafanyakazi 
Wazawa na Wageni katika Sekta ya Madini 
Kanuni ya Madini ya ushirikishwaji wa wazawa za mwaka 2018 
zinazitaka kampuni kutoa kipaumbele kwa kuajiri watanzania wenye 
sifa zinazostahili na kuandaa mipango madhubuti ya ajira kwa 
wenyeji na malipo ya haki. Vilevile, Mkataba wa Shirika la Kazi 
Duniani  Na. 100 unahakikisha usawa wa malipo kati ya wanaume na 
wanawake kwa kazi yenye thamani sawa, na hivyo kuhakikisha sera 
zisizo na ubaguzi katika mishahara. Tanzania, kama nchi iliyotia 
saini mkataba huu, inapaswa kutekeleza sera za malipo ya haki bila 
kujali utaifa au jinsia. 

Uchambuzi wangu wa kampuni kubwa za madini nchini Tanzania, 
ikiwemo Bulyanhulu, Kampuni ya Uchimbaji Madini Geita (GGM), na 
Kampuni ya Makaa ya Mawe ya Ruvuma (Ruvuma Coal), umebaini 
tofauti kubwa ya mishahara kati ya wafanyakazi wazawa na wale wa 
nje, kinyume na matakwa ya kanuni hizi. Maelezo zaidi nimeainisha 
katika Jedwali Na. 63. 

Jedwali Na. 63: Asilimia ya Wafanyakazi wa Kitanzania dhidi ya Wageni 
katika Malipo ya Mishahara  

 Na Jina la 
Kampuni 

Asilimia ya Idadi ya 
wafanyakazi 

Asilimiaya malipo ya 
mshahara 

wafanya
kazi 

wazawa 

wafanyak
azi wa 
kigeni 

wafanyak
azi 

wazawa 

wafanyak
azi wa 
kigeni 

1 Bulyanhulu 94 6 51 49 
2 GGM 97 3 87 13 
3 Ruvuma 

Coal 
99 1 94 6 

Chanzo: Taarifa za Uwezeshaji wa Wenyeji kutoka kwa Kampuni za 
Madini, 2023 
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Takwimu zinaonesha kuwa licha ya wafanyakazi wa Kitanzania kuwa 
sehemu kubwa ya nguvu kazi katika kampuni hizi, mgawanyo wa 
mishahara unaonesha kuwa wafanyakazi wa kigeni wanapokea 
sehemu kubwa ya malipo ya jumla. Kwa mfano, Bulyanhulu, 
wafanyakazi wa kigeni ni asilimia 6 tu ya wafanyakazi wote lakini 
wanapokea asilimia 49 ya jumla ya malipo ya mishahara. Hii 
inaashiria pengo kubwa ambalo huenda linatokana na wafanyakazi 
wa kigeni kushikilia nafasi za juu za uongozi au kazi maalumu 
zinazolipwa vizuri. 

Hali hii inasababishwa na ukosefu wa utekelezaji wa sera za usawa 
wa mishahara. Pengo hili la mishahara linaweza kuwa matokeo ya 
wafanyakazi wa kigeni kushikilia nafasi za kipekee au za uongozi, 
jambo linaloonesha upungufu wa mifumo ya kuhakikisha malipo ya 
haki kwa kazi zinazofanana. 

Kutokuwepo kwa usawa huu kuna athari za kijamii na kiuchumi, 
kwani malipo ya chini kwa Watanzania yanapunguza uthabiti wao wa 
kifedha, uwezo wao wa kupata huduma muhimu, na ukuaji wao wa 
kitaaluma. Aidha, sehemu kubwa ya malipo ya mishahara 
kuelekezwa kwa wafanyakazi wa kigeni ni upotevu wa kiuchumi kwa 
nchi, kwani fedha hizi hazizunguki ndani ya jamii za watanzania. 

Ninapendekeza Tume ya Madini isimamie utekelezaji wa kanuni 
za ushirikishwaji wa wazawa kwa ufanisi, iandae miongozo ya 
usawa wa mishahara, na ifanye tathmini huru za kuhakikisha 
usawa wa malipo huku ikihamasisha uhamishaji wa ujuzi na 
kuwajengea uwezo  wafanyakazi wa Kitanzania. 

20.11 Ukosefu wa Hatua Stahiki za Kukabili Mmomonyoko wa Udongo 
Kando ya Bomba la Gesi Asilia 
Wakati wa ziara yangu na mapitio ya Taarifa ya eneo lililoathirika na 
Mmomonyoko wa Udongo katika Ulongoni B, Mto Msimbazi ya tarehe 
2 Januari 2024, ilibainika kuwa Kampuni ya Gesi Tanzania 
haijachukua hatua za kutosha kushughulikia mmomonyoko mkubwa 
wa udongo kando ya njia ya bomba la gesi katika eneo la ulongoni 
Dar es Salaam tangu tarehe 27 Novemba 2023.  

Hali hii ilisababisha sehemu ya bomba yenye urefu wa mita 80 
(bomba la gesi la Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na 
SONGAS) kubaki wazi, kinyume na Kanuni ya 58 ya Kanuni za Petroli 
(Gesi Asilia) (Shughuli za Usafirishaji na Usambazaji) za mwaka 2018 
ambazo zinahitaji bomba la gesi wakati wote kuwa chini ya ardhi 
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kati ya mita 0.8, 1.1 au 1.4 kutokana na sehemu bomba linapopita  
kama ilivyopitishwa na Shirika la Viwango Tanzania. 

Mmomonyoko huu ulisababishwa na maji yanayotiririka kutokana 
kutoka bonde la mto Msimbazi kipindi cha mvua. Licha ya juhudi za 
awali kama mapitio ya makisio ya Gharama za ujenzi na michoro ya 
ujenzi, bado hakukuwa na makubaliano kati ya Kampuni ya Gesi 
Tanzania na SONGAS kuanza ukarabati. Kutochukua hatua za haraka 
kunaweka bomba katika hatari, kwani kukaa wazi kwa muda mrefu 
kunadhoofisha mifumo yake ya ulinzi. 

Ninapendekeza Kampuni ya Gesi Tanzania iweke kipaumbele 
katika kufanikisha makubaliano hayo na kuanza matengenezo 
mara moja. Kuchelewa matengenezo kunahatarisha usalama wa 
bomba la gesi la mafuta. 

20.12 Ukarabati Duni wa Vituo vya Kudhibiti  Kutu katika Bomba la Gesi 
 
Mnamo tarehe 14 Septemba 2024 nilitembelea maeneo ya Ulongoni 
hadi Tegeta, Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa bomba la gesi. 
Pia, nilipitia taarifa ya ukaguzi wa ndani kuhusu shughuli za 
uwendeshaj wa bomba la gesi kwa mwaka 2023/24 katik Kampuni ya 
Gesi Tanzania. Ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa katika ukarabati 
wa vituo vya kudhibiti kutu katika bomba la gesi. Mapungufu 
yaliyobainishwa ni pamoja na kutokuwepo kwa vifuniko vy juu katika 
baadhi ya vituo, uwepo wa nyaya zilizokatika na vituo vilivyoshika 
kutu, hali iliyotoka na uharibufu wa makusudi na matumizi ya 
vifapande vya chuma vinavyoshika kutu kwa haraka.   
 
Hali hii inadhoofisha mfumo wa kudhibiti kutu na kuongeza 
uwezekano wa bomba kuchakaa na kushindwa kufanya kazi ipasavyo. 
Menejimenti ya Kampuni ya Gesi Tanzania ilikiri kuwepo kwa 
mapungufu hayo. Hivyo Kampuni imeanzisha mradi chini ya zabuni 
Na. TR24/001/2024/2025/W/11 wa kurekebisha mapungu 
yaliyobainika, na wanatarajia kukamilisha mradi huo ifikapo mwezi 
Juni 2025. Hata hivyo, nilibaini kuwa Kampuni ya Gesi Tanzania 
haijaanza kutekeleza mradi huo. 

Ninapendekeza Kampuni ya Gesi Tanzania ichukue hatua ya 
kubadilisha vituo vya udhibiti kutu vilivyopo, na kutumia vifaa 
visivyoshika kutu ili kuongeza uimara wa bomba na kupunguza 
ukarabati wa mara kwa mara. 
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20.13 Kutofanya Usafi Ndani ya Bomba la Gesi kwa Zaidi ya Miaka 10 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kampuni ya Gesi Tanzania haijafanya 
usafi ndani ya bomba tangu bomba la gesi lilipoanza kufanya kazi 
mwaka 2015, kinyume na Kanuni ya 74(1) ya Kanuni za Petroli (Gesi 
Asilia) (Shughuli za Usafirishaji na Usambazaji) za mwaka 2018 
ambayo inataka kuwa mmiliki wa leseni ahakikishe kuwa uso wa 
ndani wa bomba linalosafirisha kimiminika unalindwa dhidi ya kutu. 

Kutofanya usafi kunazidisha hatari ya kutu kutokana na uchafu 
unaojikusanya, maji, na mabaki ndani ya bomba. Ingawa Kampuni 
ya Gesi Tanzania imepanga kuutekeleza usafi huo kati ya Aprili na 
Mei 2025, bado hakuna mpango wa matengenezo wa maalumu 
ulioainishwa. 

Aidha, Kampuni ya Gesi Tanzania inategemea uchujaji wa vichungi 
(filter) pekee kwa ajili ya kugundua kutu, ambavyo havina uwezo wa 
kushughulikia mambo mengine muhimu kama vile mkusanyiko wa 
maji ndani ya bomba. 

Ninapendekeza Kampuni ya Gesi Tanzania ianzishe mpango 
madhubuti wa matengenezo na kutumia mbinu mbalimbali za 
udhibiti wa kutu ili kuimarisha uimara wa bomba. 

20.14  Upungufu katika Urekebishaji wa Mita za Usomaji wa Gesi 
Kampuni ya Gesi haijafanya marekebisho sahihi ya mita za usomaji 
wa gesi, kinyume na Kanuni ya 38 (j) ya Kanuni za Petroli (Gesi Asilia) 
(Shughuli za Usafirishaji na Usambazaji) za mwaka 2018, inayohitaji 
mita za gesi kupimwa mara kwa mara ili kuhakikisha usahihi wake. 

Kwa kawaida, mita za gesi zinapaswa kupimwa kila baada ya miezi 
sita hadi miaka mitano, kulingana na viwango vya vifaa na miongozo 
ya sekta. 

Mapitio ya taarifa za utendaji za mwaka 2023/24 na vyeti vya 
upimaji yalionesha kuwa mita za gesi 16 zilizofungwa kati ya mwaka 
2017 na 2019 hazijapimwa, huku zinapaswa kuwa zimepimwa. Mita 
hizi zipo katika maeneo ya viwanda na mitambo ya kuzalisha 
umeme. 

Ukosefu wa usmimazi wa kuhakikisha mita za gesi zinapimwa kwa 
wakati kunathiri usahihi wa kiasi cha gesi kinacho sambazwa. Suala 
hili linaweza kuathiri ufanisi wa uendeshaji na ukosefu wa usahihi 
wa vipimo vya gesi. 
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Ninapendekeza Kampuni ya Gesi ianzishe mpango ili kuhakikisha 
mita za gesi zinapimwa. Pia, ihakikishe inazingatia ratiba hiyo ili 
kufuata viwango vya sekta na kuboresha usahihi wa vipimo. 

20.15 Kasi Isiyoridhisha ya Uwekezaji katika Vituo vya Kujaza Gesi Asilia  
Kati ya mwaka 2020 na Juni 2024, Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania lilikubali maombi ya kampuni 35 za kuanzisha vituo vya 
kujaza Gesi Asilia. Hata hivyo, katika mapitio yangu, nilibaini kuwa 
ni vituo vitatu tu vilivyofanikiwa kuanzishwa, wakati kampuni 
nyingine 32 zilikutana na changamoto kama vile ucheleweshaji wa 
kupata vibali vya kisheria kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira, kutokuwepo kwa uhakika kuhusu bei ya gesi kutokana na 
mabadiliko ya thamani ya sarafu, na ugumu katika kupata ardhi 
inayofaa.  

Vilevile, upanuzi mdogo wa miundombinu ya usambazaji wa gesi 
asilia umeleta changamoto katika kufikia maeneo mengi, hali 
inayozuia matumizi ya gesi kwa wingi. Kampuni hizo ziko katika 
mchakato wa kukamilisha Makubaliano ya uuzaji wa Gesi (GSA) au 
bado ziko kwenye hatua za ujenzi, wakati zingine zimepiga hatua 
ndogo au hazijafanikiwa tangu kupata kibali. 

Utekelezaji wa kusuasua kwa vituo vya kujaza gesi asilia  
kunapunguza upatikanaji wa nishati hii nafuu kwa umma. 
Ucheleweshaji huu unazuia akiba kwa watumiaji na kupunguza fursa 
za kupunguza matumizi ya fedha za kigeni zinazotumika katika 
uagizaji wa mafuta kutoka nje, jambo linaloathiri vibaya uwiano wa 
malipo ya nje ya nchi. Zaidi ya hayo, kushindwa kwa Shirika 
kuharakisha uanzishwaji wa vituo vya CNG kunazuia maendeleo 
yanayotarajiwa katika sekta hii na mchango wake katika nishati 
mbadala. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
lishirikiane na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira ili 
kuharakisha mchakato wa utoaji vibali na kuanzisha miongozo ya 
bei ili kupunguza wasiwasi unaosababishwa na mabadiliko ya 
thamani ya sarafu. Zaidi ya hayo, menejimenti ya shirika 
inapaswa kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara wa kampuni 
zilizokubaliwa ili kutathmini maendeleo, kushughulikia vikwazo 
katika utekelezaji, na kuhakikisha upanuzi wa kutosha wa 
miundombinu ya gesi ili kusaidia upokeaji wa gesi kwa wingi. 
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20.16 Kusuasua kwa Uanzishwaji wa Mfuko wa Fedha Zitakazotumika 
Kurejesha Mazingira ya Awali pindi Miradi ya Sekta ya Gesi 
Itakapofikia Ukomo 
Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015 inahitaji kuanzishwa wa Mfuko wa 
Fedha zitakazotumika kurejesha mazingira ya awali pindi Miradi ya 
Sekta ya gesi Iiakapofikia ukomo. Fedha za Mfuko huo zinapaswa 
kuhifadhiwa kupitia akaunti ya Escrow inayosimamiwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli, Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania na Kampuni husika. 

Katika ukaguzi wangu wa ripoti ya ukaguzi wa ndani ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli na kumbukumbu za kikao cha 
robo ya nne kwa mwaka wa kifedha 2023/24, kuhusu uwasilishaji wa 
Mpango kazi na bajeti ya Mwaka 2023/24, nilibaini kuwa dola za 
Marekani 705,000 kwa mwaka 2023 na dola za Marekani 200,000 kwa 
mwaka 2024 zilikuwa zimeidhinishwa kwa ajili hiyo kutoka kwa 
kampuni ya Maurel & Prom (M&P) kwa eneo la Mnazi Bay.  

Licha ya idhini hii, fedha hizi hazikuwekwa kwenye Mfuko na 
kampuni husika kwani akaunti ya escrow inayohusika bado 
haijafunguliwa na pande husika (yaani Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
na kampuni husika). Ucheleweshaji huu ulisababishwa na kutoweka 
kipaumbele katika utekelezaji, jambo ambalo limekwamisha 
utekelezaji wa masharti ya kisheria. 

Kutokuwepo kwa mfuko huo kunahatarisha utekelezaji wa shughuli 
za kurejesha mazingira ya awali kwa wakati, na huenda kukaongeza 
hatari za kifedha na mazingira. Niliona kuwa kwa sasa  Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli  imeanzisha Kamati ya Mfuko 
kulingana na kifungu cha 188(8) cha Sheria ya Mafuta Sura ya 392, 
ambayo miongoni mwa majukumu yake, itasimamia na kuanzisha 
Mfuko huo kwa eneo la leseni ya Mnazi Bay. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli iweke kipaumbele katika kuanzisha mfuko huu na 
kuimarisha uangalizi ili kuhakikisha kuwa waendeshaji 
wanachangia fedha zilizothibitishwa kama sheria inavyotaka. 

20.17 Tofauti ya Taarifa za Usomaji wa Mita za Gesi zaidi ya Kiwango 
Kinachokubalika cha Asilimia Moja na Shirika la Umeme Tanzania 
Ukaguzi wangu katika Shirika la Umeme Tanzania ulibaini tofauti 
kubwa katika taarifa za usomaji wa mita za gesi ambazo zinavuka 
kiwango kinachokubalika cha asilimia 1 kama ilivyoainishwa katika 
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makubaliano ya udhibiti na kimkataba. Tofauti hizi, zilizobainika 
zinaashiria uwezekano wa kutokuwepo kwa usahihi katika mita za 
kupimia gesi. Baadhi ya matukio yalionesha mita kuu kusajili usomaji 
wa juu kuliko mita ya ukaguzi, ikiashiria  uwezekano wa hitilafu 
katika  mita hizo.  

Aidha, baadhi ya vituo kama vile Mtwara II na Ubungo III havina mita 
za ukaguzi, hali inayofanya iwe vigumu kupima tofauti hizo kwa 
usahihi. Sababu kuu za changamoto hizi ni ukosefu wa upangaji wa 
marekebisho ya mara kwa mara na usimamizi duni wa kushughulikia 
tofauti hizo kama inavyotakiwa katika makubaliano. 

Jedwali Na. 64: Maelezo ya Tofauti Zilizozidi Kiwango Kinachokubalika 
cha asilimia 1  

MWEZI Taarifa za 
usomaji Mita 

Taarifa za 
usomaji 
Mita za 
Ukaguzi 

Tofauti ya 
usomaji wa 

mita 

Asilimi
a ya 

utofaut
i 

Somanga- Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
Julai,2023 246,365.73 234,649.00 11,716.73 5 
Septemba,2023 268,677.53 260,332.00 8,345.53 3 
Oktoba,2023 314,992.56 306,609.00 8,383.56 3 
Novemba,2023 238,293.39 230,148.00 8,145.39 3 
Desemba,2023 246,050.25 241,865.00 4,185.25 3 
Januari,2024 243,945.75 217,982.00 25,963.75 11 
Februari,2024 271,795.00 173,580.00 98,215.00 36 
Machi,2024 298,547.00 53,886.00 244,661.00 82 
Mei,2024 40,375.99 25,724.00 14,651.99 36 
Juni,2024 235,851.75 229,706.00 6,145.75 3 

Kinyerezi I - Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
Januari, 2024 42,253,218.0

0 
34,990,610.0

0 
7,262,608.0

0 
17 

Tegeta- PAET/ Shirika la Maendeleo la Petroli  
Julai,2023 5,470,716.41 5,377,490.00 93,226.41 2 

    Chanzo: Taarifai za Uzalishaji 2023/24 

Kutokuwepo kwa usahihi katika taarifa za usomaji wa mita 
kunahatarisha masuala ya kifedha, ikiwa ni pamoja na uwezekano 
wa malipo kupita kiasi katika ununuzi wa gesi.  

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lifanye usulihishi wa  
taarifa za usomaji wa mita kila mwezi na wauzaji kwa tofauti 
zinazozidi kiwango kinachokubalika. Vilevile, marekebisho ya 
mita yanapaswa kufanyika mara kwa mara ili kuhakikisha upimaji 
sahihi. Aidha, Shirika linatakiwa lihakikishe uwekaji wa mita za 
ukaguzi katika maeneo yote muhimu, yakiwemo Mtwara II na 
Ubungo III  ili kuimarisha ufuatiliaji na ulinganifu wa masharti ya 
mikataba na kanuni. 
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20.18 Kuongezeka kwa Matumizi ya Gesi Kupita Kiwango 
Kinachokubalika katika Shirika la Umeme Tanzania 
Uzalishaji wa umeme kwa kutumia mitambo ya gesi ni mojawapo ya 
vyanzo vikuu vya nishati katika gridi ya taifa. Gharama ya ununuzi 
wa gesi ni sehemu kubwa ya gharama za uendeshaji wa Shirika la 
Umeme Tanzania, ambapo kwa mwaka wa fedha 2023/24, gharama 
hiyo ilifikia shilingi bilioni 763.54, sawa na asilimia 35 ya shilingi 
trilioni 2.15 ambazo ni gharama za uendeshaji kwa mwaka husika. 

Tofauti inayokubalika ya matumizi ya gesi kwa kila kWh 
(MMBtu/kWh) inategemea aina ya injini ya gesi, hali ya uendeshaji, 
na viwango vya sekta. Kwa ujumla, kiwango kinachokubalika cha 
tofauti ya matumizi ya gesi ni kati ya Asilimia ±5 hadi asilimia ±10 
ya matumizi ya kiwango rejea. 

Ukaguzi wangu ulibaini ongezeko la matumizi ya gesi kupita kiwango 
kinachokubalika, jambo ambalo linaathiri gharama za uzalishaji wa 
umeme. Mapitio ya ripoti za uzalishaji za mwaka 2023/24 yalionesha 
upungufu wa ufanisi katika matumizi ya gesi kwenye mitambo 
mbalimbali, ambapo baadhi ya mitambo ilizidi kiwango cha 
matumizi ya msingi au kiwango rejea kwa zaidi ya asilimia 10 hadi 
20. Ongezeko hili limechangiwa na mambo kama vile changamoto za 
matengenezo, na halijoto, ambapo vyote vinasababisha kupungua 
kwa ufanisi wa mitambo. 

Kutokuwepo kwa tafiti za kina ili kubaini chanzo halisi cha tatizo, 
kama vile mabadiliko ya thamani ya kalori ya gesi na uchakavu wa 
injini, kumezidisha hali hii. Matokeo yake, matumizi makubwa ya 
gesi yamesababisha kuongezeka kwa gharama za uzalishaji, hivyo 
kuathiri utendaji wa kifedha kwa ujumla. 

Jedwali Na. 65: Asilimia ya Kuongezeka kwa Matumizi kutoka Kiwango rejea 
au msingi  
Mwezi /mtambo Ubun

go 2  
Ubun
go 3  

Kinyerez
i 1 

Upanuzi 

Kinyerez
i 2  

Ubung
o 1  

Tege
ta  

Mtwara 
Ii Gasi  

Soma
nga  

Matumizi ya 
kiwango rejea 
kilichoainishwa 
mmBTU/Kwh  

0.01
08 

0.00
95 

0.0097 0.0073 0.0082 0.00
78 

0.0110 0.01
13 

Julai-23 -2.12 13.6 2.7 17.3 10.9 11.5 -9.8 0.3 
Agosti-23 -1.68 13.3 3.62 17.9 12 13.1 -9.8 0.4 
Septemba-23 -1.6 12.3 2.1 19.3 10.9 11.0 9.1 2.7 
Oktoba-23 -1.3 17.8 1.9 18.5 10.8 13.3 -5.7 0.7 
Novemba-23 -0.6 13.6 1.0 17.2 9.7 11.7 -8.9 --2.8 
Disemba-23 0.2 13.9 1.6 20.1 9.8 13.4 -8.6 1.7 
Januari-24 -0.3 16.5 0.8 17.2 10.5 14.1 7.4 1.9 
Februari-24 -0.4 13.2 0.6 21.6 10.6 13.9 -8.6 3.1 
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Machi-24 -5.7 10.1 1.9 19.3 11.0 -42.2 -7.4 0.8 
Aprili-24 -1.4 15.2 2.7 17.8 9.7 13.2 -2.1 -12.3 
Mei-24 -1.3 9.9 2.6 18.2 10.8 -8.3 -3.3 3.0 
Juni-24 -1.4 18.0 3.3 18.8 11.2 5.1 -4.1 -7.6 

Chanzo: Ripoti ya matumizi ya mafuta 2023/24 na kiwango cha rejea 

Aidha nilibaini pia utofauti katika  usomaji wa mita za gesi, ambapo 
tofauti hizo zimezidi kiwango kinachokubalika cha Asilimia 1 kama 
ilivyoainishwa kwenye mikataba na wasambazaji wa gesi. Ukaguzi 
wangu ulibaini mita za ukaguzi zilionesha thamani tofauti 
ikilinganishwa na mita kuu, huku baadhi ya tofauti zikifikia zaidi ya 
asilimia 80. 

Aidha, baadhi ya maeneo hayakuwa na mita za ukaguzi, hali iliyozuia 
uthibitishaji wa tofauti hizo. Kutokuwepo kwa mita za kiuthibiti na 
kushindwa kushughulikia tofauti kwa wakati unaofaa kunazidisha 
hatari ya bili kubwa na malipo ya ziada yasiyo sahihi. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lichukue hatua za 
haraka, ikiwa ni pamoja usuluhishi wa kila mwezi kati ya Shirika 
na wasambazaji, kuhakiki mita za gesi mara kwa mara, na kuweka 
mita za ukaguzi katika maeneo yote yanayokosa vifaa hivyo ili 
kuhakikisha usahihi wa ankara.   
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VIAMBATISHO 

 
Kiambatisho Na. I: Hati za ukaguzi na mahitimisho ya uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake na sheria ya bajeti na kanuni zake kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 

Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

1.  Kampuni ya Ndege Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

2.  Kituo cha Uwekezaji APC Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

3.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu 
Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

4.  Chuo Kikuu Ardhi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

5.  Jumuiya ya Wahitimu Chuo 
Kikuu Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

6.  Kampuni ya Ushauri Elekezi 
wa Mazingira Jengekwa ya 
Chuo Kikuu Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

7.  Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

8.  Chuo cha Ufundi Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

9.  Kampuni ya Uzalishaji na 
Ushauri Elekezi ya Chuo cha 
Ufundi Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

10.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Arusha  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

11.  Benki ya Azania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

12.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Babati  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

13.  Benki Kuu ya Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Bariadi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

15.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Bukoba  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

16.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

17.  Bodi ya Korosho Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

18.  Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

19.  Chuo cha Diplomasia Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

20.  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

21.  Chuo cha Elimu ya Biashara Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

22.  Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

23.  Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

24.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

25.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 
Pamba 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

26.  Chuo cha Tekinolojia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

27.  Kampuni ya Chuo cha 
Tekinolojia Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

28.  Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

29.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

30.  Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

31.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

32.  Bodi ya Bima ya Amana Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

33.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya 
Chuo cha Teknolojia Dar es 
Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

34.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dodoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

35.  Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya Usafirishaji 
na Usambazaji wa Umeme  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

36.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

37.  Bodi ya Usajili wa Wahandisi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

38.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

39.  Mamlaka ya Maeneo Maalum 
ya Uzalishaji kwa Mauzo ya 
Nje 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

40.  Mfuko wa Faida Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

41.  Tume ya Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

42.  Baraza la Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

43.  Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

44.  Kampuni ya Gesi Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

45.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Geita  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

46.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

47.  Kampuni ya Nyumba na Mafao Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

48.  Chuo cha Uhasibu Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

49.  Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

50.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

51.  Chuo cha Mipango ya 
Maendeleo Vijijini  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

52.  Chuo cha Ustawi wa Jamii  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

53.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Iringa  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

54.  Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

55.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kahama – 
Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

56.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kahama  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

57.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Karatu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

58.  Shirika la Masoko ya Kariakoo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

59.  Kiwanda cha Dawa cha Keko Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

60.  Kituo cha Elimu Kibaha  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

61.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kigoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

62.  Kampuni ya Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

63.  Kampuni ya Kiwanda cha 
Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

64.  Kampuni ya Uzalishaji ya 
KMTC 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

65.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kyela - 
Kasumulu 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

66.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

67.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Usafiri wa Nchi Kavu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

68.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Lindi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

69.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Makambako  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

70.  Kitengo cha Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

71.  Kampuni ya Huduma za Meli  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

72.  Mfuko wa Elimu na Mafunzo 
ya Bahari 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

73.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Masasi-
Nachingwea  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

74.  Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

75.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

76.  Kampuni ya MCB Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

77.  Bohari Kuu ya Dawa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

78.  Kampuni ya Mkulazi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

79.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

80.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Morogoro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

81.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

82.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Moshi  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

83.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mpanda  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

84.  Kampuni ya Miliki ya Msamvu Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

85.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mtwara  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

86.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

87.  Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

88.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

89.  Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

90.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Musoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

91.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya 
Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

92.  Chuo Kikuu cha Mwalimu 
Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

93.  Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

94.  Kampuni ya Majengo ya 
Biashara ya Jiji la Mwanza 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

95.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

96.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

97.  Chuo Kikuu Mzumbe Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

98.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Namtumbo 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

99.  Baraza la Sanaa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

100.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

101.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

102.  Baraza la Taifa la Ujenzi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

103.  Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

104.  Shirika la Taifa la Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

105.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

106.  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

107.  Baraza la Mitihani la Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

108.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

109.  Shirika la Nyumba la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

110.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

111.  Chuo cha Usafirishaji cha 
Taifa  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

112.  Shirika la Bima la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

113.  Baraza la Kiswahili la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

114.  Makumbusho ya Taifa la 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

115.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

116.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Sekta Binafsi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

117.  Baraza la Michezo Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

118.  Chuo cha Sukari cha Taifa Yenye shaka Limekidhi Limekidhi 

119.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Ngara  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

120.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

121.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Njombe  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

122.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Nzega  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

123.  Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

124.  Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

125.  Tasisi ya Ushauri Elekezi ya 
Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

126.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

127.  Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

128.  Kampuni ya Uwekezaji ya PPF 
na DCC 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

129.  Mamlaka ya Rufaa 
ya Zabuni za Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

130.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

131.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

132.  Mfuko wa Reli Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

133.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Same Mwanga 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

134.  Mfuko wa SELF (Mwaka wa 
fedha ulioisha tarehe 31 
Disemba 2023) 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

135.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

136.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Singida  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

137.  Kampuni ya Sisalana Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

138.  Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

139.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

140.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Songea  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

141.  Mfuko wa Maendeleo ya 
Michezo 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

142.  Kampuni ya STAMIGOLD Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

143.  Shirika la Madini la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

144.  Bodi ya Sukari Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

145.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Sumbawanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

146.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Tabora 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

147.  Kampuni ya Uwekezaji 
TANAPA 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

148.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Tanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

149.  Kampuni ya Uwekezaji ya 
TANOIL 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

150.  Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

151.  Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

152.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa 
za Kibaiolojia Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

153.  Shirika la Utangazaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

154.  Shirika la Viwango Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

155.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

156.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Usafiri wa Anga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

157.  Bodi ya Kahawa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

158.  Benki ya Biashara Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

159.  Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

160.  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

161.  Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

162.  Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za Zege Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

163.  Bodi ya Pamba Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

164.  Bodi ya Maziwa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

165.  Mamlaka ya Elimu Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

166.  Shirika la Umeme Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

167.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

168.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

169.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

170.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

171.  Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

172.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

173.  Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

174.  Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

175.  Taasisi ya Elimu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

176.  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

177.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

178.  Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

179.  Bodi ya Nyama Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

180.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

181.  Soko la Ubadilishanaji Bidhaa 
Tanzania   

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

182.  Baraza la Taifa la Biashara 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

183.  Hifadhi za Taifa Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

184.  Shirika la Maendeleo ya Petrol 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

185.  Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

186.  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

187.  Shirika la Posta Tanzania Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

188.  Bodi ya Pareto Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

189.  Shirika la Reli Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

190.  Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

191.  Bodi ya Mkonge Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

192.  Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

193.  Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

194.  Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

195.  Bodi ya Tumbaku Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

196.  Bodi ya Utalii Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

197.  Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

198.  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

199.  Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri 
wa Anga 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na. Jina la shirika Hati ya 
ukaguzi wa 
taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na kanuni 
zake 

Hitimisho 
kuhusu 
uzingatiaji wa 
sheria ya bajeti 
na kanuni zake 

200.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Mawasiliano  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

201.  Bodi ya Chai Tanzania Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

202.  Benki ya TIB Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

203.  TIB Rasilimali Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

204.  Kampuni ya TTCL Pesa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

205.  Mfuko wa wadhamini wa 
Kampuni ya TTCL Pesa 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

206.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Tukuyu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

207.  Kampuni ya Ubungo Plaza  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

208.  Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

209.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

210.  Kituo cha Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

211.  Chuo Kikuu cha Dodoma  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na 
baadhi ya 
mapungufu 

212.  Dhamana ya Uwekezaji na 
Usimamizi Rasilimali Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

213.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

214.  Bodi ya Udhibiti wa 
Stakabadhi Gharani  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

215.  Shirika la Uwekezaji 
Watumishi Housing 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

216.  Mfuko wa Uwekezaji wa 
Pamoja katika Milki 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

217.  Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

 
Kiambatisho Na. II: Mashirika ya umma yasiyo na Ukwasi wa kulipa 
madeni ya Muda Mfupi 

Mashirika ya kibiashara 
Na. Jina la shirika 2023/24 2022/23 2021/22 

1 Kiwanda cha dawa Keko  0.09 0.15 0.39 
2 Shirika la Masoko ya Kariakoo 0.10 0.18 -   

3 
Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za 
Kibiolojia Tanzania 0.14 0.23 0.22 

4 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 0.24 0.44   -  
5 Shirika la Mawasiliano Tanzania 0.26 0.49 0.48 
6 Kampuni ya Ndege Tanzania 0.29 0.32 0.35 
7 Shirika la posta Tanzania 0.33 0.48 0.51 
8 Mamlaka ya Bandari Tanzania 0.45 0.48 - 
9 Shirika la UmemeTanzania 0.48  0.37  - 
10 Kampuni ya STAMIGOLD 0.71 0.63 0.47 
11 Kampuni ya Uwekezaji ya PPF na DCC 0.73 0.76  -  
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12 Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar es 
Salaam 0.75 0.81 0.97 

13 Kampuni ya Gesi Tanzania  0.78 0.79 0.97 
14 Kampuni ya Ranchi za Taifa 0.89 0.76 0.83 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 
Na. Jina la shirika 2023/24 2022/23 2021/22 

1 
Baraza la Ushauri la Watumia Huduma za 
Usafiri wa Anga 0.00 0.03 - 

2 Bodi ya Pareto Tanzania 0.00 0.00 0.06 
3 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 0.00 0.01   - 

4 
Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji 
kwa Mauzo ya Nje 0.02 0.02 0.03 

5 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 0.11 0.37 0.17 

6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Ngara 0.11 - - 

7 Baraza la Sanaa Tanzania 0.14 0.28 0.12 

8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Bariadi 

0.17  0.70  - 

9 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 0.19 0.47   - 

10 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Lindi 0.20 0.84 - 

11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Njombe 0.21 - - 

12 Shirika la Utangazaji Tanzania 0.22 0.65   - 

13 Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania 

0.24 0.37 - 

14 Bodi ya Utalii Tanzania 0.24  0.37  - 

15 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Nzega 0.27 0.35   - 

16 Bodi ya Maziwa Tanzania 0.28 0.24 - 

17 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kyela - Kasumulu 0.29 0.19 - 

18 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania 

0.30  0.59  - 

19 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kigoma 0.31 0.38 0.41 

20 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 0.34 0.36 0.49 
21 Hifadhi za Taifa Tanzania 0.34 0.49 - 

22 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Musoma 0.38 0.41 0.74 

23 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Arusha 

0.38 0.46 - 

24 Makumbusho ya Taifa la Tanzania 0.41  0.45  - 
25 Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila 0.44 0.41 0.35 

26 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Karatu 0.45 - - 

27 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 0.47 - - 

28 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Masasi-Nachingwea 0.51 0.54 - 

29 Bodi ya Mkonge Tanzania 0.52 0.44 0.13 
30 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 0.56 0.38 0.80 
31 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 0.57 0.80   - 

32 Mamlaka ya Majisafi na Usafi Wa Mazingira 
Bukoba 

0.59 - - 

33 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 
Wadogo wa Chai Tanzania 0.59 -   - 

34 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

0.61 0.94 - 



 

 239 

35 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam 0.62 0.73 0.61 

36 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Tabora 0.62 0.76 - 

37 Baraza la Ushindani 0.62 0.15  0.36  

38 Baraza la Usimamizi Watumiaji Huduma za 
Usafiri wa Nchi Kavu 0.64  0.70  - 

39 Baraza la Taifa la Ujenzi 0.76 0.42   - 

40 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania 

0.79 - - 

41 
Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 
Bahari 0.80 0.89  0.74 

42 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 

0.81 - - 

43 Hospitali ya Taifa Muhimbili 0.83 0.81 0.76 

44 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

0.86 - - 

45 Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 0.87 - - 

46 Bodi ya Tumbaku Tanzania 0.91 - 0.94 
47 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 0.92 0.98    

48 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Songea 0.93 0.79 - 

49 
Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere cha 
Kilimo na Teknolojia 0.95 0.98 0.98 

50 Chuo cha Diplomasia 0.96 - - 

 
Kiambatisho Na. III: Mashirika yaliyopata Nakisi mwaka mmoja hadi 

miaka mitatu  
Na. Jina la Shirika 2023/24 

Sh’000 
2022/23 Sh. 

000 
2021/22 Sh. 

‘000 
1 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 

Pamba 
49,243,307 14,252,395 19,417,635 

2 Hifadhi za Taifa Tanzania 23,361,631 5,794,467 - 
3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kahama – Shinyanga 
7,740,876 5,755,603 - 

4 Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

6,993,598 1,996,995 - 

5 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 5,815,017 11,157,440 - 
6 Hospitali ya Taifa Muhimbili-

Mloganzila 
5,408,940 8,250,657 19,028,780 

7 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 4,545,716 12,559,361 15,324,800 
8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Tabora 
4,192,781 1,642,766 - 

9 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli 

2,072,205 2,349,325 255,518 

10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma 

1,987,643 686,050 2,380,550 

11 Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa 1,344,681 1,008,843 - 
12 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar 

es Salaam 
1,204,624 1,149,329 1,224,088 

13 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Nzega 

1,203,391 1,313,705 284,816 

14 Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo 
cha Teknolojia Dar es Salaam 

789,245 1,530,521 - 

15 Bodi ya Pamba Tanzania  781,359 1,419,926 384,692 
16 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Karatu 
667,531 194,470 - 
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17 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea 

631,215 626,479 633,458 

18 Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia 

537,807 1,089,869 - 

19 Bodi ya Utalii Tanzania 388,397 6,045,652 - 
20 Shirika la Maendeleo ya Viwanda 

Vidogo 
361,071 785,158 - 

21 Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania 

255,334 289,198 - 

22 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Geita 

180,091 651,397 677,316 

23 Baraza la Michezo Tanzania 174,670 176,235 - 
24 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 162,151 55,467 68,013 
25 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kyela - Kasumulu 
46,987 62,477 103,403 

26 Bodi ya Pareto Tanzania 45,201 8,734 8,871 
27 Baraza la Ushauri la Watumia 

Huduma za Usafiri wa Anga 
44,388 28,176 0 

28 Bodi ya Maziwa Tanzania 14,477 10,622 51,787 

 
Kiambatisho Na. IV: Miradi ya Ubia iliyosimama 
Na Mradi ulipo Tarehe ya 

Mkataba 
Maelezo ya 
mradi  

Hali ya sasa Mwaka toka 
mkataba 

umesainia 
1 Fazal & Company 

Ltd. Kiwanja 1, 
Kiwanja C barabara 
ya Chang'ombe, Dar 
es Salaam 

09.06.1997 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 10 
kwa madhumuni 
ya kibiashara 
 

Ujenzi unaendelea na 
unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Desemba 2024. 
Maeneo yaliyokamilika 

yanatumika na kila chama 
kinanufaika kulingana na 

sehemu yake. 

27 

2 Co-Architecture Ltd. 
Kiwanja Na.373 
Kitalu 25 & kiwanja 
352 kitalu 64 mtaa 
wa Makunganya 
/Bridge, Dar es 
Salaam  

12.07.1999 Jengo la Kisasa 
la Biashara 
(kiwanja 352 
Kitalu 64)  

Maeneo mengine ya Shirika 
la Nyumba (ghorofa ya 3, 
ghorofa ya 4, na nusu ya 
ghorofa ya 5) yanahitaji 
ukarabati mkubwa. 
. 

25 

Biashara  na 
Makazi (Kiwanja 
373 Kitalu 25)  

Ujenzi wa hoteli bado 
haujakamilika. Hivi sasa, 
ghorofa ya chini yenye 
maduka imekodishwa, na 
shirika la Nyumba  
linafaidika kulingana na 
sehemu yake 

3 Elite Towers Limited  
kiwanja No. 720, 
Bkitalu 11 mtaa wa 
Azikiwe  

02.06.1999 Jengo la kisasa 
la Ghorofa 10 
kwa biashara na 
makazi  

Ujenzi umekamilika na 
shirika lilipokea sehemu 
yake mnamo Septemba 13, 
2024. Tunatarajia kuanza 
kukodisha mnamo Oktoba 
2024. 

25 

4 FioNo. (T) Ltd. 
Kiwanja Na.35, 
kitalu J, Mtaa 
Sokoine/s wahili, 
Arusha 

16.11.1999 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 10 
kwa matumizi ya 
makazi na 
biashara  

Ujenzi umesimama. Shirika 
la Nyumba limeuchukua 
mradi huo ili kuukamilisha. 
Hakuna chama 
kinachofaidika 
 

25 

5 Roflex Traders 
Company Ltd. 
kiwanja Na. 1/54 
mtaa wa 

24.11.2003 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 11 
litakalojulikana 

Ujenzi unaendelea. Mshirika 
huyo amekuwa akitumia 
maeneo ya maduka bila 
Shirika la Nyumba 

21 
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Na Mradi ulipo Tarehe ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
mradi  

Hali ya sasa Mwaka toka 
mkataba 

umesainia 
Uhuru/Livingstone, 
Dar es Salaam 

kwa jina la OS 
Manyara Tower  

kunufaika. Shirika la nyumba 
linatarajia kupokea sehemu 
yake kabla ya mwisho wa 
mwezi  Septemba 2024 

6 Al-Karimo 
Investment Limited.  
Kiwanja Na. 928., 
2059 Na. 2038, 
Kitalu 17 
ZaNo.ki/Mtaa wa 
Jamhuri, Dar es 
Salaam 

23.04.2004 Jengo la kisasa 
la ghorofa 10 
kwa biashara na 
makazi  

Ujenzi umesimama. Shirika 
la Nyumba limeuchukua 
mradi huo ili kuukamilisha. 
Mradi huo bado hautumiki, 
na hakuna upande 
unaonufaika. 

20 

7 Richard Ondentia 
Laizer. Kiwanja Na. 
4/44 Mtaa wa 
Mchikichi, Dar es 
Salaam 

19.04.2005 Jengo la kisasa 
la Ghorofa 5 kwa 
biashara na 
makazi  

Ujenzi uko katika hatua za 
mwisho na umekamilika kwa 
asilimia 98. Shirika la 
nyumba limemtaarifu 
mshirika huyo kuanza kulipa 
kodi ya makazi kuanzia 
mwezi Oktoba 2024. Duka na 
sehemu za kuhifadhia 
zinatumika, na kila chama 
kinanufaika kulingana na 
sehemu yake. 
 

19 

8 Jerus Electronics 
Supply. Kiwanja Na. 
200/T Mtaa wa 
Kaluta, Mwanza  

30.08.2005 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 5 kwa 
madhumuni ya 
kibiashara  

Ujenzi wa eneo la hoteli 
umekamilika kwa asilimia 99 
na Shirika la Nyumba 
litaanza kupokea kodi kwa 
sehemu yake mnamo Oktoba 
2024. 

19 

9 Clock Tower 
Furniture Centre. 
Kiwanja Na. 
1539/154 & 
2044/154 Mtaa wa 
Indira Gandhi Street 

27.10.2005 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 13 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko.  

Ujenzi unaendelea na 
hakuna upande wowote  
unaonufaika 
 

19 

10 United Traders. 
Kiwanja Na.60-
61/62 Mtaa wa 
India/Kaluta 

12.08.2005 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 13 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko.  

Ujenzi unaendelea na 
hakuna upande wowote  
unaonufaika 
 

19 

11 Ital Shoe Limited. 
Kiwanja Na. 1283 - 
1284  kitalu k84 
MZaramo, Jamhuri & 
ZaNo.kin Street, Dar 
es Salaam 

31.01.2006 Ujenzi wa Hoteli 
ya nyota 4 

Ujenzi unaendelea, na hirika 
linatarajia kupokea sehemu 
yake Oktoba 2024. Maeneo 
yaliyokamilishwa (ya chini 
na ya chini) yanatumika, na 
Shirika  linakodisha sehemu 
yake kwenye ghorofa ya 
chini. Mpangaji  anatumia 
basement nzima 
 

18 

12 King's Palace Hotels 
Ltd. kiwanja Na. 998 
Kitalu 149 Jamhuri 
/Bibi Titi, Dar es 
Salaam 

03.02.2006 Jengo la Makazi 
na Biashara 

Ujenzi umesimama. Sehemu 
zilizokamilishwa zinatumika 
na kila mhusika anafaidika 
kulingana na sehemu yake 

18 

13 Bin Affan & Sons Ltd. 
kiwanja Na. 7 & 8, 
Kitalu 15, Mtaa wa 

12.06.2006 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 9 kwa 
madhumuni ya 

Ujenzi unaendelea na shirika 
la nyumba linanufaika 

18 
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Na Mradi ulipo Tarehe ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
mradi  

Hali ya sasa Mwaka toka 
mkataba 

umesainia 
Tandamti 
/Nyamwezi, Dar es 
Salaam  

matumizi 
mchanganyiko  

kulingana na mgao wake wa 
hisa 
 

14 Clock Tower Trade 
Centre. Kiwanja Na. 
529 Kiwanja 153 
mtaa wa 
Uhuru/Indiraghandi 
, Dar es Salaam 

26.09.2006 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 11 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko  

Ujenzi unaendelea na shirika 
la Nyumba linatarajia 
kupokea sehemu yake ya 
asilimia 25 ya maeneo hayo 
Oktoba 2024 
 

18 

15 Clock Tower 
Furniture Centre. 
Kiwanja Na. 
382/145 Mtaa wa 
Kitumbini/Market, 
Dar es Salaam 

11.10.2006 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 11 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko.  

Ujenzi unaendelea na NHC 
inatarajia kupokea sehemu 
yake ya asilimia 25 ya 
maeneo mnamo Oktoba 2024 
 

18 

16 Red Plum Realtors 
(Wauzaji wa Plum 
Nyekundu)  

2.11.2006 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 11 
kwa matumizi ya 
kibiashara na 
makazi. 

Ujenzi unaendelea na jengo 
hilo bado halijaanza 
kutumika 
 

18 

17 Victoria Real Estate 
Developers Co. Ltd. 
kiwanja Na. 1972 
No. 1973, kitalu 101 
Mtaa wa 
India/Jamaat, Dar 
es Salaam 

19.01.2007 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 11 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko  

Ujenzi unaendelea polepole 
sana. Mdau huyo amekuwa 
akitumia maeneo 
yaliyokamilika bila Shirika la 
Nyumba kunufaika. Zaidi ya 
hayo, mshirika aligawa jengo 
bila kuhusisha shirika. 

17 

18 Tulip (T) Ltd. 
Kiwanja Na.10, 
Kitalu k6  mtaa wa 
Uhuru/Congo, Dar es 
Salaam 

26.11.2007 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 10 
kwa madhumuni 
ya matumizi 
mchanganyiko  

Ujenzi unaendelea na 
unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Desemba 2024. 
Maeneo yaliyokamilika 
yanatumika na kila chama 
kinanufaika kulingana na 
sehemu yake. 

17 

19 Samanga Investment 
Limited. Kiwanja 
Na. 47, Kitalu 
T,mtaa wa  
Rwagasore, Mwanza 

11.05.2007 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 9 kwa 
madhumuni ya 
matumizi 
mchanganyiko.  

Ujenzi umesimama. Maeneo 
yaliyokamilika yanatumika 
na kila upande unanufaika 
kulingana na sehemu yake 
 

17 

20 Abdul Aziz S. 
Hezhez. Kiwanja Na. 
43, 44, 45, 46, Kitalu 
J Mtaa wa Market, 
Iringa 

11.12.2007 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 5 kwa 
matumizi ya 
makazi na 
biashara  

Ujenzi umesimama, Maeneo 
yaliyokamilika yanatumika 
na kila upande unanufaika 
kulingana na sehemu yake 

17 

21 Lwempisi General 
Company. Kiwanja 
Na. 24/T & 25/T, 
Mtaa wa Rwagasore, 
Mwanza 

24.07.2008 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 9 kwa 
madhumuni ya 
matumizi 
mchanganyiko. 

Ujenzi umesimama. Maeneo 
yaliyokamilika yanatumika 
na kila upande unanufaika 
kulingana na sehemu yake. 
 

16 

22 Saze & Samo. 
Kiwanja Na. 67, 
Kitalu II, Old Road 
Dar es Salaam, 
Morogoro 

10.10.2007 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 6 kwa 
madhumuni ya 
kibiashara  

Ujenzi umesimama. Shirika 
la Nyumba imeuchukua 
mradi huo ili kuukamilisha. 
Mradi umesimamishwa 
kutumika hadi ukaguzi wa 
kina ufanyike 

15 

23 TiNo. Holding Ltd. 
Kiwanja Na. 38/ 

09.09.2008 Ujenzi wa jengo 
la orofa 8 kwa 
ajili ya hoteli  

Ujenzi umesimama. Shirika 
la Nyumba limeuchukua 
mradi huo ili kuukamilisha. 

14 
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Na Mradi ulipo Tarehe ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
mradi  

Hali ya sasa Mwaka toka 
mkataba 

umesainia 
Mtaa wa E. Joel 
Maeda/India Arusha 

Mradi hautumiki na hakuna 
mhusika anayenufaika 

24 Goldland Hotel & 
Tours. Kiwanja Na. 
45/1 Mtaa wa 
Rwagasore, Mwanza 
(Kiwanja 45/1/T) 

10.05.2013 Ujenzi wa jengo 
la ghorofa 7 kwa 
madhumuni ya 
matumizi 
mchanganyiko  

Ujenzi unaendelea na 
unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Juni 2025. Maeneo 
yaliyokamilika yanatumika 
na kila chama kinanufaika 
kulingana na sehemu yake. 

11 

Chanzo: Rejista ya Ubia ya Shirika la Ntumba la Taifa kuanzia tarehe 30 June 
2024  

 
Kiambatisho Na. V:Mshirika ya Umma yenye madai ya muda mrefu shilingi 
trilioni 3.58 
 

Na. Jina la Shirika Sh. ‘000 
1 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 931,148,486 
2 Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 730,319,270 
3 Shirika la Umeme Tanzania 474,743,974 
4 Bohari Kuu ya Dawa  318,633,024 
5 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 242,725,740 
6 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 103,227,211 
7 Shirika la Mawasiliano Tanzania 95,781,201 
8 Kampuni ya Ndege Tanzania 57,915,079 
9 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 42,382,990 

10 Hospitali ya Taifa Muhimbili 41,537,149 
11 Shirika la Bima la Taifa 41,452,255 
12 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 40,804,817 
13 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 40,438,044 
14 Shirika la Posta Tanzania 34,779,247 
15 Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 33,402,589 
16 Shirika la Nyumba la Taifa 25,400,130 
17 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 22,731,575 
18 Chuo Kikuu cha Dodoma  20,653,422 
19 Kampuni ya Ranchi za Taifa  17,857,935 
20 Bodi ya Usajili wa Makandarasi 17,715,630 
21 Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga 16,000,411 
22 Kampuni ya Mbolea Tanzania 16,750,954 
23 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  15,122,303 
24 Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 14,515,118 
25 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  14,269,512 
26 Hifadhi za Taifa Tanzania 13,286,039 
27 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 12,694,919 
28 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 12,129,139 
29 Kampuni ya Ubungo Plaza  10,983,744 
30 Bodi ya Korosho Tanzania  9,888,612 
31 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 7,996,809 
32 Shirika la Utangazaji Tanzania 6,977,292 
33 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 6,160,383 
34 Mfuko wa Maendeleo ya Michezo 4,911,277 
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35 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 4,513,301 
36 Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 4,283,984 
37 Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya 

Nje 
4,233,000 

38 Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania 4,164,962 
39 Bodi ya Chai Tanzania 4,037,162 
40 Mamlaka ya Elimu Tanzania 3,736,964 
41 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika  3,558,208 
42 Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini  3,003,033 
43 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa  3,000,832 
44 Bodi ya Kahawa Tanzania  2,953,131 
45 Chuo cha Usimamizi wa Fedha  2,935,466 
46 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  2,837,368 
47 Chuo cha Uhasibu Arusha  2,788,482 
48 Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 2,693,736 
49 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 2,169,690 
50 Bodi ya Pamba Tanzania 2,169,459 
51 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Kilimanjaro  
2,125,094 

52 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli  2,030,098 
53 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Tanzania 1,988,628 
54 Kampuni ya Huduma za Meli  1,865,232 
55 Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 
1,710,456 

56 Shirika la Reli Tanzania 1,452,249 
57 Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 1,423,482 
58 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili  1,404,913 
59 Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 1,319,796 
60 Shirika la Viwango Tanzania  1,278,096 
61 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  1,179,172 
62 Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari 1,148,014 
63 Chuo Kikuu Mzumbe 1,116,575 
64 Tume ya Ushindani 978,477 
65 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 868,464 
66 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  810,702 
67 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  788,140 
68 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  690,912 
69 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  686,489 
70 Taasisi ya Elimu Tanzania  679,717 
71 Baraza la Taifa la Ujenzi 660,521 
72 Chuo cha Ustawi wa Jamii  634,775 
73 Kiwanda cha Dawa cha Keko 598,617 
74 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  593,594 
75 Bodi ya Sukari Tanzania  591,140 
76 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 579,418 
77 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 562,210 
78 Kituo cha Elimu Kibaha  535,671 
79 Shirika la Masoko ya Kariakoo 531,638 
80 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 500,717 
81 Chuo cha Ufundi Arusha  491,225 
82 Chuo Kikuu Ardhi 473,311 
83 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 412,503 
84 Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 408,092 
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85 Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja katika Milki 396,561 
86 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa  379,063 
87 Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani  313,314 
88 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  302,764 
89 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam  282,654 
90 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania  
220,488 

91 Bodi ya Utalii Tanzania  213,245 
92 Chuo cha Sukari cha Taifa 211,043 
93 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 182,446 
94 Baraza la Sanaa Tanzania  104,461 
95 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 93,126 
96 Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 77,147 
97 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 77,081 
98 Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 67,618 
99 Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 62,278 

100 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa  52,640 
101 Chuo cha Diplomasia 31,329 
102 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 30,600 
103 Makumbusho ya Taifa la Tanzania 28,894 
104 Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere cha Kilimo na 

Teknolojia 
14,169 

105 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya  3,930 
106 Bodi ya Maziwa Tanzania  3,192 

  Jumla Kuu 3,584,681,239 

 
 

Kiambatisho Na. VI: Mashirika ya umma yenye madeni yanayodaiwa kwa 
muda wa zaidi ya miezi 12 kwa mwaka 2023/24 

Na.  Jina la Shirika Kiasi 
Sh. ‘000 

1.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 1,028,938,589 
2.  Shirika la Umeme Tanzania 1,006,021,455 
3.  Shirika la Reli Tanzania 661,326,654 
4.  Kampuni ya Ndege Tanzania 434,349,744 
5.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 132,805,704 
6.  Bohari Kuu ya Dawa  93,709,971 
7.  Shirika la Posta Tanzania 68,830,560 
8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 64,047,872 
9.  Kampuni ya STAMIGOLD 52,049,569 
10.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  19,837,252 
11.  Shirika la Madini la Taifa 19,204,000 
12.  Hifadhi za Taifa Tanzania 17,737,634 
13.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 17,341,762 
14.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  13,420,554 
15.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  11,062,000 
16.  Bodi ya Kahawa Tanzania  7,102,290 
17.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  6,123,365 
18.  Chuo Kikuu Ardhi 4,718,184 
19.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza  4,247,272 
20.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha  3,920,489 
21.  Shirika la Masoko ya Kariakoo 3,735,345 
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Na.  Jina la Shirika Kiasi 
Sh. ‘000 

22.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama – 
Shinyanga  

3,699,000 

23.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 3,489,518 
24.  Bodi ya Chai Tanzania 2,768,340 
25.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na 

Usambazaji wa Umeme  
2,605,564 

26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora 2,594,719 
27.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega  1,848,139 
28.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 1,700,000 
29.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi  1,639,420 
30.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 1,602,518 
31.  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 1,561,321 
32.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma  1,355,940 
33.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ngara  921,107 
34.  Chuo cha Diplomasia 847,964 
35.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga  746,045 
36.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga  719,023 
37.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida  678,268 
38.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 614,097 
39.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani  608,000 
40.  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro  481,834 
41.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi  463,200 
42.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere cha Kilimo na 

Teknolojia 
456,585 

43.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa  403,662 
44.  Taasisi ya Elimu Tanzania  371,917 
45.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa  344,548 
46.  Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  342,368 
47.  Chuo cha Ufundi Arusha  331,703 
48.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu  329,069 
49.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 233,775 
50.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Njombe  218,742 
51.  Bodi ya Maziwa Tanzania  199,511 
52.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 187,243 
53.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma  183,941 
54.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro  176,044 
55.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 139,667 
56.  Chuo cha Uhasibu Arusha  139,385 
57.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 130,094 
58.  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania  
98,495 

59.  Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 97,505 
60.  Kituo cha Elimu Kibaha  88,894 
61.  Kituo cha Uwekezaji APC 82,000 
62.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 
73,075 

63.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 71,210 
64.  Kampuni ya Ubungo Plaza  61,423 
65.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makambako  59,441 
66.  Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania 59,251 
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Na.  Jina la Shirika Kiasi 
Sh. ‘000  

Jumla 3,706,353,830 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za madeni 
 

Kiambatisho Na. VII: Fedha za bajeti zilizotolewa kulinganisha na fedha zilizoidhinishwa 
Na Jina la Shirika Bajeti 

iliyoidhinishwa 
Kiasi 

kilichotolewa 
Nakisi ya 

bajeti % 

Sh.’000  
1 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (Bajeti 

ya maendeleo) 
12,022,835 - 12,022,835 100 

2 Chuo cha Ufundi Arusha (Bajeti ya 
maendeleo) 

1,000,000 - 1,000,000 100 

3 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (Bajeti 
ya maendeleo) 

1,000,000 - 1,000,000 100 

4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Bariadi 

1,400,000 - 1,400,000 100 

5 Bodi ya Sukari Tanzania 800,000 - 800,000 100 
6 Chuo Kikuu cha Dar es salaam (Bajeti 

ya maendeleo) 
6,500,000 504,751 5,995,249 92 

7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Makambako 

4,046,555 398,148 3,648,407 90 

8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

6,173,000 745,494 5,427,506 88 

9 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Karatu 

1,262,987 190,561 1,072,426 85 

10 Chuo Kikuu cha Dodoma (Bajeti ya 
maendeleo) 

3,000,000 500,000 2,500,000 83 

11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Namtumbo  

120,000 21,725 98,275 82 

12 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma/Ujiji  

2,850,000 537,351 2,312,649 81 

13 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara  

24,090,452 5,394,643 18,695,809 78 

14 Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam 55,818,057 14,328,902 41,489,155 74 
15 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 81,774,615 22,133,056 59,641,559 73 
16 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 2,270,000 624,100 1,645,900 73 
17 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Njombe 
9,000,000 2,542,414 6,457,586 72 

18 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea  (Bajeti ya 
maendeleo) 

2,900,000 940,619 1,959,381 68 

19 Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 19,501,093 6,757,788 12,743,305 65 
20 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 

Bahari 
5,592,062 2,094,850 3,497,212 63 

21 Hifadhi za Taifa Tanzania 60,646,469 24,244,119 36,402,350 60 
22 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Ngara 
950,000 399,999 550,001 58 

23 Taasisi ya Elimu Tanzania 67,134,178 29,461,934 37,672,244 56 
24 Soko la Ubadilishanaji Bidhaa 

Tanzania   
2,970,000 1,323,000 1,647,000 55 

25 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Masasi - Nachingwea 

1,000,000 447,713 552,287 55 

26 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Usafiri wa Anga 

1,332,497 600,000 732,497 55 

27 Chuo cha Sukari cha Taifa 1,475,475 669,152 806,323 55 
28 Bodi ya Pareto Tanzania 750,923 341,394 409,529 55 
29 Bodi ya Pamba Tanzania 3,463,048 1,578,385 1,884,663 54 
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30 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Geita 

3,132,372 1,542,411 1,589,961 51 

31 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Same Mwanga 

200,207 99,992 100,215 50 

32 Bohari Kuu ya Dawa 205,000,000 103,000,000 102,000,000 50 
33 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa 19,531,728 9,828,521 9,703,207 50 
34 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 

Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu 
1,335,981 680,000 655,981 49 

35 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli 

7,914,678 4,203,264 3,711,414 47 

36 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 22,397,188 12,277,045 10,120,143 45 
37 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Musoma 
2,481,972 1,491,262 990,710 40 

38 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi Tanzania 

2,947,012 1,849,274 1,097,738 37 

39 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 8,377,146 5,423,372 2,953,774 35 
40 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 24,941,297 16,342,710 8,598,587 34 
41 Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira 
3,745,749 2,464,253 1,281,496 34 

42 Shirika la Utangazaji Tanzania 38,749,339 26,150,654 12,598,685 33 
43 Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 2,380,364 1,649,928 730,436 31 
44 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 5,657,612 3,937,157 1,720,455 30 
45 Baraza la Ushindani 1,400,747 981,522 419,225 30 
46 Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, 

Mweka 
9,476,091 6,699,230 2,776,861 29 

47 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania 

4,809,900 3,409,799 1,400,101 29 

48 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania 

7,825,914 5,774,577 2,051,337 26 

49 Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo 

11,887,753 8,853,356 3,034,397 26 

50 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma 

44,184,863 32,973,376 11,211,487 25 

51 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana 

708,750 531,563 177,187 25 

52 Kituo cha Elimu Kibaha 11,597,378 8,798,400 2,798,978 24 
53 Baraza la Taifa la Ujenzi 2,349,923 1,800,336 549,587 23 
54 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Singida  
2,000,000 1,552,451 447,549 22 

55 Bodi ya Mkonge Tanzania 3,303,165 2,580,994 722,171 22 
56 Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 

Tanzania 
10,445,689 8,171,969 2,273,720 22 

57 Bodi ya Tumbaku Tanzania 2,167,082 1,706,654 460,428 21 
58 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 

Tanzania (Bandari ya Tanga) 
45,130,507 35,849,410 9,281,097 21 

59 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

4,043,492 3,229,267 814,225 20 

60 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 12,454,451 9,996,827 2,457,624 20 
61 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika 
7,237,461 5,859,375 1,378,086 19 

62 Makumbusho ya Taifa la Tanzania 7,677,222 6,222,171 1,455,051 19 
63 Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere cha 

Kilimo na Teknolojia 
51,749,251 42,944,803 8,804,448 17 

64 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa 

21,686,936 18,200,642 3,486,294 16 

65 Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma 2,645,140 2,382,631 262,509 10 
66 Hospitali ya Taifa Muhimbili 79,900,076 72,162,114 7,737,962 10  

Jumla 1,074,318,682 588,401,408 485,917,274  
Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti na taarifa za fedha 
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Kiambatisho Na. VIII: Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani  

Na. Jina la Shirika 

Bajeti 
iliyoidhinishw

a 

Kiasi 
kilichikusanywa 

Nakisi ya 
bajeti % 

Sh. ‘000  
1 Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 2,283,385 283,755 1,999,630 88 
2 Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere 

cha Kilimo na Teknolojia 401,900 67,249 334,651 83 
3 Wakala wa Maendeleo ya 

Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania 426,000 83,727 342,273 80 

4 Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania 5,955,850 1,383,017 4,572,833 77 

5 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa 9,948,444 2,462,419 7,486,025 75 

6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Same Mwanga 1,605,255 486,576 1,118,679 70 

7 Kampuni ya Ranchi za Taifa 24,299,588 8,330,642 15,968,946 66 
8 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 

Pamba 126,964,213 45,447,349 81,516,864 64 
9 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 

Mitambo Tanzania 3,841,280 1,381,527 2,459,753 64 
10 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 1,075,908 389,417 686,491 64 
11 Kituo cha Zana za Kilimo na 

Teknolojia Vijijini 2,190,258 815,517 1,374,741 63 
12 Baraza la Ushindani 3,682,445 1,405,929 2,276,516 62 
13 Mamlaka ya Elimu Tanzania 3,637,289 1,454,206 2,183,083 60 
14 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Ngara  852,267 386,141 466,126 55 
15 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Mtwara 9,696,571 4,452,841 5,243,730 54 
16 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Lindi 2,311,180 1,065,126 1,246,054 54 
17 Soko la Ubadilishanaji Bidhaa 

Tanzania   979,150 452,959 526,191 54 
18 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Makambako 1,948,672 920,636 1,028,036 53 
19 Kampuni ya Huduma za Meli 17,306,085 8,183,067 9,123,018 53 
20 Shirika la Maendeleo ya Petrol 

Tanzania 3,225,000,000 1,566,000,000 1,659,000,000 51 
21 Kampuni ya TTCL Pesa 1,963,904 959,799 1,004,105 51 
22 Chuo cha Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere 19,051,192 9,588,509 9,462,683 50 
23 Shirika la Maendeleo ya Viwanda 

Vidogo 18,496,769 9,482,030 9,014,739 49 
24 Shirika la Utangazaji Tanzania 16,968,980 8,736,253 8,232,727 49 
25 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Tukuyu  593,309 307,077 286,232 48 
26 Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanzania 1,815,000 944,151 870,849 48 
27 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Geita  4,315,408 2,444,335 1,871,073 43 
28 Chuo cha Elimu ya Biashara 40,316,011 23,530,629 16,785,382 42 
29 Chuo Kikuu Ardhi 20,498,415 12,042,799 8,455,616 41 
30 Bodi ya Maziwa Tanzania 936,288 553,837 382,451 41 
31 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Njombe 2,127,263 1,275,206 852,057 40 
32 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 12,486,000 7,933,334 4,552,666 36 
33 Baraza la Taifa la Ujenzi 2,119,060 1,346,082 772,978 36 
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34 Bodi ya Mkonge Tanzania 709,454 458,346 251,108 35 
35 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Morogoro 20,735,030 13,484,555 7,250,475 35 
36 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania 15,560,699 10,121,974 5,438,725 35 
37 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 38,871,386 25,385,035 13,486,351 35 
38 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Namtumbo  285,457 186,907 98,550 35 
39 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 18,652,907 12,371,501 6,281,406 34 
40 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kahama Shinyanga  24,595,880 16,540,123 8,055,757 33 
41 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 

Ugavi Tanzania 4,953,628 3,365,733 1,587,895 32 
42 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo 

wa Juu wa Petroli 12,355,042 8,407,211 3,947,831 32 
43 Baraza la Sanaa Tanzania 1,100,738 749,763 350,975 32 
44 Kibaha Education Centre 1,634,835 1,126,323 508,512 31 
45 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Masasi - Nachingwea 4,720,000 3,266,764 1,453,236 31 
46 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Nzega 3,748,872 2,617,015 1,131,857 30 
47 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Tabora 13,052,643 9,208,823 3,843,820 29 
48 Chuo cha Usimamizi wa 

Wanyamapori, Mweka 8,057,567 5,695,674 2,361,893 29 
49 Chuo Kikuu cha Dodoma 60,646,268 43,942,349 16,703,919 28 
50 Bodi ya Pamba Tanzania 4,413,556 3,162,270 1,251,286 28 
51 Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya 17,059,094 12,446,916 4,612,178 27 
52 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi 

wa Vyama vya Ushirika 3,000,000 2,190,540 809,460 27 
53 Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira 31,376,038 22,945,779 8,430,259 27 
54 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 

Tanzania 2,375,000 1,742,682 632,318 27 
55 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Musoma  6,432,782 4,857,419 1,575,363 24 
56 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Shinyanga  12,979,040 9,901,312 3,077,728 24 
57 Bodi ya Tumbaku Tanzania 4,342,800 3,321,640 1,021,160 24 
58 Taasisi ya Chakula na Lishe 

Tanzania 644,336 496,931 147,405 23 
59 Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi 

Gharani 2,281,428 1,785,472 495,956 22 
60 Shirika la Mawasiliano Tanzania 223,000,000 176,672,000 46,328,000 21 
61 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Dodoma 36,015,628 28,597,840 7,417,788 21 
62 Chuo cha Tekinolojia Dar es 

Salaam 8,701,970 6,965,131 1,736,839 20 
63 Chuo cha Ufundi Arusha 8,905,203 7,201,207 1,703,996 19 
64 Taasisi ya Elimu Tanzania 12,585,094 10,134,730 2,450,364 19 
65 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana 4,620,980 3,813,262 807,718 17 
66 Bodi ya Korosho Tanzania 9,226,397 7,618,918 1,607,479 17 
67 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Arusha 30,925,183 25,643,762 5,281,421 17 
68 Shirika la Viwango Tanzania 104,985,000 88,406,986 16,578,014 16 
69 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 

za Bahari 2,921,704 2,458,319 463,385 16 
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70 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma/Ujiji 5,190,526 4,384,708 805,818 16 

71 Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 54,900,402 46,743,955 8,156,447 15 
72 Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya 

Bahari 2,013,000 1,717,313 295,687 15 
73 Makumbusho ya Taifa la Tanzania 1,276,711 1,104,812 171,899 13 
74 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Bukoba 6,575,904 5,697,055 878,849 13 
75 Chuo Kikuu Mzumbe 23,797,425 20,811,069 2,986,356 13 
76 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa 9,281,722 8,121,231 1,160,491 13 
77 Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 

na Mafunzo ya Ufundi Stadi 9,690,235 8,635,561 1,054,674 11 
78 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Moshi 15,897,079 14,192,104 1,704,975 11 
79 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kahama  10,227,085 9,164,037 1,063,048 10 
80 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Dar es Salaam  167,400,000 150,944,928 16,455,072 10 

  
JUMLA 4,648,815,06

7 
2,573,404,126 2,075,410,94

1 
 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti na taarifa za fedha 
 
 

Kiambatisho Na. IX:Orodha ya mashirika yenye mali na bidhaa zilizokaa 
muda mrefu bila kuuzwa 

Na Mashirika  Maelezo ya Mali Idadi Kiasi Sh. ‘000 
 Mali zilizokaa muda mrefu 

1.  Hifadhi za Taifa 
Tanzania 

Magari 87 1,443,212 

2.  Shirika la Nyumba la 
Taifa 

Magari na pikipiki za 
magurudumu matatu 

75 589,900 

3.  Chuo Kikuu cha Dodoma Magari, samani na vifaa 4,774 266,888 
4.  Chuo Kikuu cha Sayansi 

na Teknolojia Mbeya 
Magari 9 247,360 

5.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

Magari 3 190,420 

6.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Moshi 

Pikipiki na magari 27 101,445 

7.  Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro 

Magari 29 58,513 

8.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Njombe 

Magari na pikipiki 9 16,354 

9.  Kampuni ya Huduma ya 
Meli 

Magari 3 7,749 

10.  Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

Magari 4 0 
 Vifaa 16 0 

11.  Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

Magari na Genereta 6 0 

12.  Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti Wa Dawa 

Magari 14 0 

13.  Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote 

Magari 2 0 
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14.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Kahama – Shinyanga 

Magari na pikipiki 10 0 

   5068 2,921,841 
Bidhaa zilizopitwa na wakati/kuisha muda 

15.  Bohari Kuu ya Dawa Samani za Ofisi na 
Vifaa 

1,932 1,619,286 

16.  Shirika la Bima la Taifa Samani za Ofisi na 
Vifaa 

711 1,442,293 

17.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam 

Vifaa 11,866 254,135 

18.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Njombe 

 Vimeta “Meters” vya 
Maji Vilivyokwisha 
Muda 

2,324 162,680 

19.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

Vitabu na vifaa  3262 30,685 

  JUMLA  20,095 3,509,079 
 Chanzo: Daftari la Mali Zisizohamishika 
 

 

Kiambatisho Na. X: Taasisi za umma zisikuwa na Bodi za Wakurugenzi 

S/N Jina la Shirika Tarehe ya mwisho Bila ya kuwa na 
Bodi ya 

wakurugenzi hadi 
Februari 2025 

1.  Kituo cha Elimu Kibaha Februari 2023 24 
2.  Bodi ya Pareto Tanzania Mei 2023 21 
3.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari Juni ya 23 20 

4.  
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili Novemba 2023 15 

5.  
Baraza la Usimamizi Watumiaji Huduma za 
Usafiri wa Nchi Kavu Februari 2024 12 

6.  
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania Januari 2024 12 

7.  
Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya 
Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme Machi 2024 11 

8.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam Aprili 2024 10 

9.  
Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro 

Aprili 2024 
10 

10.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania Aprili 2024 10 
11.  Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari Aprili 2024 10 

12.  
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Utumishi wa 
Umma Mei 2024 9 

13.  Bodi ya Korosho Tanzania Juni 2024 9 

14.  
Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika Juni 2024 8 

15.  
Baraza la Ushauri la Watumia Huduma za 
Usafiri wa Anga Juni 2024  

16.  Bodi ya Maziwa Tanzania Mei 2024 8 
17.  Bodi ya Nyama Tanzania Mei 2024 8 
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18.  
Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es 
Salaam Julai 2024 8 

19.  
Kampuni Ya Uwekezaji Ya Mamlaka Ya 
Hifadhi Tanzania Julai 2024 8 

20.  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam Agosti 2024 8 

21.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Septemba 2024 7 
22.  Shirika la Taifa la Maendeleo Septemba 2024 7 
23.  Kampuni ya Ndege Tanzania September 2024 6 

24.  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Ngara Oktoba 2024 5 

25.  Tume ya Ushindani Desemba 2024 4 
26.  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete Novemba 2024 4 

27.  
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa 
Hesabu Novemba 2024 3 

28.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Novemba 2024 3 
29.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha Desemba 2024 3 
30.  Chuo cha Diplomasia Desemba 2024 2 

31.  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Musoma 

Desemba 2024 
2 

32.  Taasisi ya Saratani ya Ocean Road Desemba 2024 2 

33.  
Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi 
Tanzania 

Desemba 2024 
2 

34.  Shirika la Madini la Taifa Desemba 2024 2 
35.  Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira Januari 2025 2 
36.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu Januari 2025 2 

Chanzo: Taarifa za Utawala za taasisi husika kwa mwaka 2023/24 

Kiambatisho Na. XI: Mapungufu katika uendeshaji wa Shughuli za Bodi ya 
Wakurugenzi 

S/N Chombo Hali 
Mashirika yaliyokuwa na Wajumbe wa Bodi bila Mwenyekiti 

1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Njombe 
2 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 
3 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

 Taasisi zilizo na  Mwenyekiti wa Bodi pasipokuwa na wajumbe 
1 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 
2 Bodi ya Kahawa Tanzania 
3 Bodi ya Mkonge Tanzania 
4 Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa 
5 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
6 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
7 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 

  
Bodi za wakurugenzi za Mashirika zilizokuwa na nyenzo duni 

1 
Chuo cha Sukari cha Taifa 

Kutokuwepo kwa  kamati za bodi ya 
Wakurugenzi 

2 Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Uzalishaji Chuo 
cha Ufundi Arusha - Kikuletwa 

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Bodi 

3 Shirika la Nyumba la Taifa Kuwepo kwa mikataba ya Bodi 
iliyopitwa na wakati 

4 Bodi ya Bima ya Amana Kuwepo kwa mikataba ya kamati ya 
Bodi iliyopitwa na wakati 
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5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi Wa Mazingira 
Bukoba 

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Bodi 
pamoja na mkataba wa kamati za Bodi 

6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Songea 

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Bodi 

7 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika 

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Kamati ya 
Ukaguzi 

8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kigoma 

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Kamati ya 
Ukaguzi 

9 Chuo cha Diplomasia Kutoundwa kwa kamati ya masuala ya 
kitaaluma 

10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Makambako 

Kutokuwepo kwa mkataba wa utendaji 
kati ya Msajili wa Hazina na Bodi ya 
Wakurugenzi ya Makambako 

11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mpanda 

Kutokuwepo kwa mkataba wa Bodi ya 
Wakurugenzi 

12 Bodi ya Kahawa Tanzania Kutokuwepo kwa Mkataba wa Kamati ya 
Fedha na Mipango 

Chanzo: Taarifa za Utawala za taasisi husika kwa mwaka 2023/24 

 
 

Kiambatisho Na. XII: Kushindwa kutumia  mifumo ya TEHAMA kwa ufasaha 
SN Jina la Shirika Mapungufu yaliyobainika 
Mashirika yaliyoshindwa kutumia mifumo ya TEHAMA ya kielektroniki kuendesha shughuli zake 
1.  Kituo cha Zana za Kilimo na 

Teknolojia Vijijini 
Shughuli za taasisi hazikuendeshwa kwa kuzingatia mifumo ya 
TEHAMA ya kielektroniki 

2.  Kiwanda cha Kuzalisha Mashine na 
Vipuli Kilimanjaro 

Shughuli za taasisi hazikuendeshwa kwa kuzingatia mifumo ya 
TEHAMA ya kielektroniki 

3.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Shughuli za taasisi hazikuendeshwa kwa kuzingatia mifumo ya 
TEHAMA ya kielektroniki 

4.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Shughuli za taasisi hazikuendeshwa kwa kuzingatia mifumo ya 
TEHAMA ya kielektroniki 

Mashirika yaliyoshindwa kutekeleza mifumo ya TEHAMA ya kielektroniki kwa ufanisi/ukamilifu.  
1.  Baraza la Kiswahili la Taifa Taarifa za kifedha hazikutolewa kutoka kwenye  Mfumo wa 

Malipo ya Serikali 
2.  Shirika la Taifa la Maendeleo Mfumo wa uhasibu wa SAGE wa Shirika la Taifa la Maendeleo 

haukuunganishwa na mfumo wa Mfumo wa Malipo ya Serikali 
3.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Songea 
Mfumo wa  bajeti wa Serikali haukuunganishwa/kujumuishwa na 
Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi(ERMS) 

4.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 

Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi(ERMS)  haukuunganishwa/kujumuishwa na mfumo wa 
kuendesha shughuli za taasisii wa  MAJI , Vivyohivyo taarifa za 
kifedha  ziliandaliwa nje ya mfumo 

5.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania 

Taarifa za kifedha  ziliandaliwa nje ya mfumo 

6.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo 

Mfumo wa Usimamizi wa Fedha wa taasisi (IFMS) 
haukuunganishwa/kujimwa na Mfumo wa Malipo ya Serikali 
pamoja na Mfumo wa Rasilimali watu (HCMIS) 

7.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Mfumo wa Maegesho wa taasisi haukuunganishwa/kujumuishwa 
na Mfumo Wa Serikali Wa Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa 
Mapato ya Serikali(GePG) 

8.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania Mifumo ya Taarifa ya Usajili wa Wanafunzi (SARIS) 
haikuunganishwa/kujumuishwa na Mfumo wa Malipo Serikalini 
GePG 
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9.  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Mfumo wa uhasibu wa Sage Pastel haujaunganishwa na Mfumo Wa 
Serikali Wa Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa Mapato ya 
Serikali(GePG) 

10.  Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

Mfumo wa Makusanyo wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
haujaunganishwa kikamilifu na Mfumo Wa Serikali Wa 
Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa Mapato ya Serikali(GePG) 

11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi Wa 
Mazingira Bukoba 

Mfumo wa Stoo haijaunganishwa na Mfumo Shirikishi wa 
Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi(ERMS) 

12.  Kampuni ya Mkulazi Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi(ERMS),haujaunganishwa/kujumuishwa na mifumo 
mingine ikiwemo mfumo wa kielektroniki wa Manunuzi ya 
Serikali, Mfumo wa Serikali wa Hospitali (GoTHOMIS), Mfumo wa 
Stoo pamoja na mfumo wa taarifa za hali ya hewa. 

13.  Shirika la Mawasiliano Tanzania Mfumo wa Taasisi wa kiuhasibu ERP haujaunganishwa na mifumo 
mingine ikiwemo mfumo wa kielektroniki wa Manunuzi ya 
Serikali, Mfumo Wa Serikali Wa Kielektroniki Katika Ukusanyaji 
Wa Mapato ya Serikali. Vivyohivyo Taarifa Taarifa za kifedha  
ziliandaliwa nje ya Mfumo 

14.  Chuo Kikuu cha Dodoma Mfumo wa Madai wa Shirika la Bima la Afya (NHIF e-Claims) 
haujaunganishwa/kujumuishwa na  Mfumo wa Serikali wa 
Hospitali  GOTHOMIS. 

15.  Chuo cha Ufundi Arusha Kutojumuisha/Kutounganisha shughuli za wanafunzi 
wanaochukua programu ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi kielektroniki katika mfumo unaoratibu shughuli za 
wanafunzi mfano mchakato wa kupanga sehemu za malazi kwa 
wanafunzi hao. 

16.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

Mfumo wa kuratibu shughuki za chuo (VETMIS) 
haukujumuishwa/haukuunganishwa na mfumo wa malipo 

17.  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi(ERMS)haukunganishwa/kujuishwa kikamilifu na Mifumo 
miwili ambayo ni mfumo unaoshughulikia taaarifa za wanachama  
(MAC) na mfumo wa kielektroniki wa Manunuzi ya Serikali 

18.  Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam  Ujumuishaji usiotosheleza wa mfumo wa wa wanafunzi (SOMA) 
pamoja na  Mfumo wa Taarifa za Fedha 

19.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma 

Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi(ERMS), uliweza kutumia moduli moja tu ambayo ni moduli 
ya bajeti  

20.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kyela - Kasumulu 

Taarifa za kifedha  ziliandaliwa nje ya mfumo 

21.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Ngara 

Taarifa za kifedha  ziliandaliwa nje ya mfumo 

22.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

Mifumo ya kielektoniki mitatu ambayo ni mfumo wa kusimamia 
shughuli za maji (MAJIIS), Mfumo Shirikishi wa Kusimamia 
Shughuli na Rasilimali za Taasisi(ERMS), pamoja na Mfumo Wa 
Serikali Wa Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa Mapato ya Serikali  
haikuunganishwa kwa ufasaha jambo linaloleta taarifa 
inayokinzana katika mifumo hiyo. 

23.  Bodi ya Kahawa Tanzania Kutokuunganishwa kwa mfumo wa makusanyo wa taasisi na 
Mfumo Wa Serikali Wa Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa Mapato 
ya Serikali 

24.  Bodi ya Usajili wa Makandarasi Kuomba Likizo nje ya Mfumo 
25.  Shirika la Utangazaji Tanzania Mfumo wa uhasibu wa Sage Pastel  haukuunganishwa na Mfumo 

wa malipo ya Serikali pamoja na Mfumo Wa Serikali Wa 
Kielektroniki Katika Ukusanyaji Wa Mapato ya Serikali.Vivyohivyo 
shughuli za matangazo zinafanya bila kutumia mifumo ya 
TEHAMA 
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26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Nzega 

Ukosefu wa ufanisi wa Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli 
na Rasilimali za Taasisi(ERMS)katika kusimamia shughuli za stoo 
katika taasisi. 

Chanzo: Taarifa za mfumo wa taarifa za mashirika husika kwa mwaka 2023/24 

Kiambatisho Na. XIII: Mashirika Yaliyokuwa Na Nyenzo Duni Za Kusimamia Shughuli 
Za Uendeshaji  
 S/N Jina la Taasisi Maelezo 

1.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
Arusha 

Mpango Mkakati wa Masoko ulipitwa na Wakati 

2.  Chuo Kikuu Ardhi Ukosefu wa mfumo wa usimamizi wa hatari ya udanganyifu 
3.  Kampuni ya Ushauri Elekezi ya 

Uzalishaji Chuo cha Ufundi Arusha - 
Kikuletwa 

Kutoanzishwa kwa kanuni za kifedha, mwongozo wa uhasibu, 
sera ya usimamizi wa hatari,  

4.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini 

Kukinzana kwa miongozo kati ya muongozo wa Udhibiti wa 
Fedha na Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma, 
Kutokuwepo kwa Sera ya Kupambana na Rushwa 

5.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam Kutokuwepo kwa Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani 
6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Dodoma 
Uwepo wa Kanuni za Fedha zilizopitwa na wakati na 
Mwongozo wa Uhasibu uliopitwa na wakati 

7.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya 
Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

Kuna sera za uhasibu za PPE inayokinzana na mahitaji ya 
Mwongozo wa Uhasibu, ukosefu wa sera rasmi za usimamizi 
wa hesabu  

8.  Kampuni ya Nyumba na Mafao Kampuni haina leseni ya OSHA  kama inavyotakiwa chini ya 
Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi, 2003. 

9.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Kuwa na miongozo iliyopitwa na wakati ambayo ni Mwongozo 
wa uhasibu , kanuni za kifedha, na sera za TEHAMA  

10.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kyela - Kasumulu 

Ukosefu wa Mfumo wa Usimamizi wa Hatari na Rejista ya 
vihatarishi, Kukosekana kwa Kanuni za Fedh pamoja na 
Mkataba wa Huduma kwa Wateja 

11.  Kiwanda Cha Kuzalisha Mashine na 
Vipuli cha Kilimanjaro 

Ukosefu wa Udhibiti wa Fedha, Mwongozo wa Uhasibu, Sera 
ya Usimamizi wa Ubora, Sera ya Uchunguzi wa Tukio, Sera ya 
TEHAMA, Mfumo wa Usimamizi wa Hatari. Vilevile 
kutokuwepo kwa  Sera ya Bei, Sera ya Mauzo na Masoko. 

12.  Kampuni ya Majengo ya Biashara ya Jiji 
la Mwanza 

Sera na Taratibu za Fedha Zilizopitwa na Wakati 

13.  Kampuni ya Mkulazi Ukosefu wa mkakati wa bei pamoja na sera za bei 
14.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi Mwongozo wa Uhasibu na Udhibiti wa Fedha uliopitwa na 

wakatipamoja na Kuchelewa kwa utekelezaji wa sera ya 
uwekezaji. 

15.  Chuo Kikuu Mzumbe Ukosefu wa mfumo wa usimamizi wa hatari ya udanganyifu 
16.  Baraza la Sanaa Tanzania Kutokuwepo kwa Sera na Taratibu za Usimamizi wa Hatari ya 

Udanganyifu 
17.  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Kutokuwepo kwa Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani 
ulioidhinishwa 

18.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu 

Kutokufanya maboresho ya Sera ya kutoa taarifa kwa siri 
Whistleblowing ya mwaka 2019  

19.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  Mwongozo wa Kanuni za Fedha na Taratibu za Uhasibu  
zilizopitwa na wakati 

20.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  Menejimenti bado haijatengeneza mahitaji ya mfumo wa 
usimamizi wa hatari ya udanganyifu 

21.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa Kutoanzisha kwa Mfumo wa Usimamizi wa Hatari ya 
Udanganyifu 

22.   Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira 

Ukosefu wa miongozo ya tathmini ya hatari na sera 
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23.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Ngara 

Mkataba wa huduma kwa wateja uliopitwa na wakati 

24.  Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma Kutokuwepo na Rejista ya vihatarishi pamoja na kwa na 
miongozo ya kifedha iliyopitwa na wakati, Kuwepo kwa 
kanuni za kifedha zilizopitwa na wakati 

25.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea 

Uwepo wa vifungu vilivyopitwa na wakati katika Mwongozo 
wa Uhasibu 

26.  Kampuni ya STAMIGOLD Kutokuwepo kwa hati ya umiliki pamoja na kukosekana kwa 
Sera ya usimamizi wa mali  

27.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL Kutoandaa randama ya makubaliano na katiba ya kampuni 
(MEMARTS) na Kuchelewa kusajili mtaji uliongezeka 

28.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania Kutokuwepo kwa Mwongozo wa Uhasibu wa Shirika, Ukosefu 
wa miongozo ya uendeshaji wa ofisi za mkoa za Shirika, 
Kutokuandaa Mkataba wa huduma kwa wateja 

29.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za 
Kibiolojia Tanzania 

Kutokuwepo kwa makubaliano ya kiutendaji kati ya Kampuni 
pamoja na kampuni mama ya NDC 

30.  Shirika la Utangazaji Tanzania Kutofanyiwa marekebisho na kusasishwa kwa Sera ya 
Kupambana na Udanganyifu 

31.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania 

Kutokuwepo kwa rejista ya vihatarishi 

32.  Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 
Tanzania 

Kutokuwepo kwa rejista ya vihatarishi 

33.  Mamlaka ya Bandari Tanzania   Kutofanyiwa marekebisho na kusasishwa kwa Sera ya 
Kupambana na Udanganyifu 

34.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania 

Kutokukamilika kwa  Mkakati na Mpango wa Elimu ya Bima 
ya Taifa 

35.  Shirika la Reli Tanzania Kuwepo na Muongozo wa Kiuhasibu uliopitwa naWakatai 
36.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi 
hakukuwa na mfumo wa usimamizi wa hatari ya udanganyifu, 
na VETA haikuwa na sera ya hatari ya udanganyifu. 

37.  Kampuni Ya Uwekezaji Ya Mamlaka Ya 
Hifadhi Tanzania 

Kutokuwepo kwa mapitio ya kila mwaka ya Mkataba wa Bodi 
pamoja na kutoktekeleza mpango wamafunzo na kuandaa 
warithi wa madaraka ndani ya Bodi 

38.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege 
Tanzania 

Kutofanya mapitio ya randama ya makubaliano  kufatia 
kuongezwa kwa mtaji uliofanywa na kampuni mama 
TANESCO 

39.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma 

Kukosekana kwa kanuni za kifedha  pamoja na muongozo wa 
kiuhasibu uliopitwa na wakati 

Chanzo: Taarifa za taratibu za uendeshaji za mashirika husika kwa mwaka 2023/24 

 
Kiambatisho Na. XIV: Mashirka ya umma yanayoendeshwa bila kuwa na miongozo 
iliyoidhinishwa na katibu mkuu Ofisi ya Rais-Menejiment ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora   

Na. Jina la Shirika Jambo lililobainika 
1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Arusha 
Uwepo wa kanuni za wafanyakazi ambazo hazija 
idhinishwa 

2 Chuo cha Elimu ya Biashara Mpango wa wafanyakazi wa motisha ambao 
haujaidhinishwa 

3 Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini 

Muundo wa shirika ambao haujaidhinishwa 

4 Kampuni ya Gesi Tanzania  Muundo wa shirika ambao haujaidhinishwa 
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Karatu 
Uwepo wa kanuni za wafanyakazi ambazo na Mapango wa 
motisha ambao haujaidhinishwa  

6 Kampuni ya Mkulazi Muundo wa shirika ambao haujaidhinishwa 
7 Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL Muundo wa shirika ambao haujaidhinishwa pamoja na 

ikama ya taasisi ambayo haijaidhinishwa 
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8 Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

Mpango wa wafanyakazi wa motisha ambao 
haujaidhinishwa 

9 Hospitali ya Taifa Muhimbili Mpango wa wafanyakazi wa motisha ambao 
haujaidhinishwa 

10 Shirika la Nyumba la Taifa Kutokuidhinishwa kwa mpango wa Huduma za Afya wa 
nyongeza pamoja , Mkataba wa hali bora na Mpango wa 
Ikama wa wafanyakazi  

11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Njombe 

Kanuni za wafanyakazi ambazo hazijathibitishwa pamoja 
na mpango wa motisha ambao haujaidhinishwa 

12 Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi 
Rasilimali Tanzania 

Kanuni za wafanyakadhi ambazo hazijathibitishwa 

13 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania 

Kanuni za wafanyakadhi ambazo hazijathibitishwa 

14 Kampuni ya Mbolea Tanzania mpango wa motisha ambao haujaidhinishwa 
15 Chuo cha Ufundi Arusha Kutokuwepo na mpango wa kurithishana madaraka pamoja 

kuwa na ikama ya watumishi iliyopitwa na wakati 
17 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Kutokuwepo na muongozo wa usimazia wa rasilimali watu 
18 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Kutokuwepo na kanuni za usimamizi wa wafanyakazi 
19 Kiwanda cha kuzalisha mashine na 

vipuli Kilimanjaro 
Kutokuwepo na muongozo  pamoja na kanuni za usimazia 
wa rasilimali watu 

20 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

Kutokuwepo na mpango wa kurithishana madaraka pamoja 
na mpango wa kubakiza watumishi 

21 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Musoma 

Kutokuwepo na muongozo wa usimazia wa rasilimali watu. 

22 Baraza la Sanaa Tanzania Kutokuwepo na mpango wa kurithishana madaraka 
23 Baraza la Mitihani la Tanzania Kuwepo na mpango wa kurithishana madaraka uliopitwa na 

wakati 
26 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 

Tanzania 
Kutokuwepo na mpango wa kurithishana madaraka 

27 Shirika la Utangazaji Tanzania Kutoa mikopo kwa watumishi bila kuwa na miongozo 
28 Mamlaka ya Elimu Tanzania Kutokuwepo na mpango wa kurithishana madaraka 
29 Shirika la Mawasiliano Tanzania Kuwepo na mpango wa ikama uliopitwa na wakati 

Chanzo: Mapitio ya nyaraka za ripoti za rasilimali watu ya mwaka 2023/24 
 

 
Kiambatisho Na. XV: Mashirika ya umma ambayo hayakutekeleza mfumo wa 
HCMIS 

Na. Jina la Shirika 
1 Kampuni ya Ndege Tanzania 
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi 
3 Bodi ya Usajili wa Makandarasi 
4 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 
5 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 
6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa 
7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama – Shinyanga 
8 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu 
9 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela - Kasumulu 

10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makambako 
11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea 
12 Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 
13 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara 
14 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 
15 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ngara 
16 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
17 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same Mwanga 
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18 Bodi ya Sukari Tanzania 
19 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
20 Benki ya Biashara Tanzania 
21 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
22 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
23 Shirika la Posta Tanzania 
24 Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibiolojia Tanzania 
25 Benki ya TIB Maendeleo   
26 Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania 
Chanzo:  Mapitio ya taarifa za kimfumo za rasilimali watu kwa mwaka 2023/24 
 

 
Kiambatisho Na. XVI: Kodi ambazo Hazijawasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
shilingi bilioni 9.65 

Na. 

Jina la Shirika Kodi ya 
makampuni 

Kodi ya 
Ongezeko 

la 
Thamani 

Kodi za 
zuio 

Kodi ya 
mapato 

yatokanayo 
na Ajira 

Kodi ya 
ujuzi na 

maendeleo 

Jumla 

Sh. ‘000 

1 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 

  2,631,164   2,631,164 

2 
Shirika la Masoko ya 
Kariakoo 

1,830,012 18,000 53,298 0 0 1,901,310 

3 

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

0 0 356,670 1,203,346 178,335 1,738,351 

4 
Kampuni ya Huduma 
ya Meli 

0 0 172,244 956,086 329,696 1,285,782 

5 
Shirika la Umeme 
Tanzania 

  624,854   624,854 

6 
Kampuni ya 
STAMIGOLD 

0 0 0 369,781 0 369,781 

7 
Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania 

0 305,740 0 0 0 305,740 

8 

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Lindi 

0 0 4,268 174,335 67,517 246,121 

9 
Kiwanda cha Dawa 
Keko 

   90,588 23,163 113,752 

10 

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Kigoma 

0 0 0 68,287 15,790 84,077 

11 TIB Rasilimali 
   79,848  79,848 

12 

Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda 
Tanzania 

0 79,240 0 2,983 0 82,223 

13 

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Karatu 

0 0 0 64,947 0 64,947 

14 

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 

0 0 0 51,495 0 51,495 

15 
Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali Tanzania 

0 0 30,066 0 0 30,066 

16 
Kampuni ya Sisalana 
Tanzania 

29,533 0 0 0 0 29,533 
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17 

Wakala wa Maendeleo 
ya Wakulima Wadogo 
wa Chai Tanzania 

0 0 11939 0 0 11,939 

Jumla  1,859,545 402,980 3,712,259 3,391,390 284,806 9,650,980 

 
 
Kiambatisho Na. XVII: Upungufu wa huduma za majisafi (Mita za ujazo kwa siku) 

Na. Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa 
Mazingira 

2021/22 2022/23 2023/24 
 
Upungufu 
wa Maji 
(Mita za 
ujazo kwa 
Siku) 

Upungufu 
wa maji 
(asilimia) 

Upungufu 
wa Maji 
(Mita za 
ujazo 
kwa Siku) 

Upunguf
u wa 
maji 
(asilimia
) 

Upungufu 
wa Maji 
(Mita za 
ujazo 
kwa Siku) 

Upunguf
u wa 
maji 
(asilimia
) 

       1   Namtumbo  - - 58,472 46% 3,375 77% 
       2   Makambako  - - 20,561 65% 7,674 76% 
       3   Geita  13,555 72% 19,659 92% 16,640 74% 
       4   Sumbawanga  9,974 59% 15,700 60% 20,620 71% 
       5   Lindi  2,516 51% 65,000 49% 4,964 68% 
       6   Babati  15,941 62% 2,036 28% 21,630 66% 
       7   Bukoba  - - 1,549 8% 18,914 64% 
       8   Bariadi  5,721 80% 8,500 37% 13,426 64% 
       9   Mtwara  9,155 41% 4,227 50% 15,828 63% 
     10   Mpanda  - - 9,923 44% 7,369 61% 
     11   Kyela Kasumulu  - - 12,042 86% 7,212 61% 
     12   Songea  9,823 48% 4,279 46% 12,224 59% 
     13   Morogoro  41,061 56% 3,084 42% 56,918 59% 
     14   Dodoma  42,109 41% 7,003 77% 82,037 56% 
     15   Mwanza  80,669 47% 7,635 51% 104,279 54% 
     16   Njombe  4,616 56% 36,574 41% 5,108 49% 
     17   Musoma  5,000 21% 49,826 57% 18,534 49% 
     18   Ngara  1,030 36% 32,837 45% 2,146 47% 
     19   Moshi  28,162 39% 6,859 56% 32,736 44% 
     20   Karatu  4,299 80% 12,500 50% 9,000 39% 
     21   Kigoma Ujiji  - 

 
75,593 47% 9,000 39% 

     22   Singida  5,655 39% 4,106 87% 6,757 39% 
     23   Tabora  2,094 11% 1,260 42% 12,000 34% 
     24   Masasi Nachingwea  2,708 18% 2,290 40% 4,852 34% 
     25   Tukuyu  - - 4,533 24% 4,837 32% 
     26   Arusha  50,398 46% 6,364 39% 44,969 32% 
     27   Shinyanga  4,101 22% 11,686 57% 6,495 30% 
     28  Tanga 8,608 21% 14,440 52% 10,583 23% 
     29   Mbeya  23,500 26% 12,335 42% 17,500 19% 
     30   Kahama  2,600 15% 14,462 31% 2,488 15% 
     31   Kashwasa  - - 4,166 28% 8,229 12% 
     32   Nzega  849 21% - - 80 2% 
     33  Muleba 517 30% - - - 

 

 Jumla ya Upungufu wa maji 
kwa siku  

374,661 1038% 529,501 1519% 588,425 1514% 

 Idadi ya Mamlaka za maji 25 25 31 31 32 32 
  Wastani wa upungufu 14,986 42% 17,081 49% 18,388 47% 

Chanzo: Ripoti za utendaji za mwaka za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
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Kiambatisho Na. XVIII: Upotevu wa maji 

Na. 
Jina la 

Mamlaka ya 
maji 

2019/20 
(asilimia) 

2020/21 
(asilimia) 

2021/22 
(asilimia) 

2022/23 
(asilimia) 

2023/24 
(asilimia) 

1 Same         49 

2 Mpanda         44 

3 Arusha 48 50 37 46 41 

4 Dar es 
Salaam 41 39 39 42 41 

5 Njombe 29 29 39 39 39 
6 Bukoba 44 44 43 39 39 
7 Ngara 45 40 40 48 38 
8 Bariadi 28 28 28 31 37 

9 Karatu         37 

10 Karatu 40 40 45 45 37 

11 Musoma 50 43 40 38 36 
12 Sumbawanga 31 31 31 35 35 
13 Tanga 36 33 31 34 35 
14 Lindi 33 37 35 33 35 
15 Makambako 44 45 44 32 33 
16 Kigoma 30 30 30 65 31 
17 Morogoro 43 44 40 39 30 
18 Singida 33 31 29 31 30 
19 Mbeya 30 28 28 28 28 

20 Tabora     32 31 28 
21 Tukuyu 26 26 27 28 27 

22 Namtumbo       29 25 

23 Dodoma 26 35 34 28 24 
24 Mwanza 37 37 36 34 23 
25 Iringa 24 24 23 25 23 
26 Moshi 22 20 27 23 23 

27 Masasi 
Nachingwea 24 23 20 26 22 

28 Songea 23 21 21 22 21 
29 Babati 32 31 25 23 21 

Chanzo: Ripoti za utendaji za mwaka za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
 

Kiambatisho Na. XIX: Mwenendo wa madai katika Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira 

Na. Mamlaka za 
Majisafi na 
Usafi wa 
Mazingira 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23  2023/24  
Sh. ‘000     Sh. ‘000    Sh. ‘000 Sh.  ‘000 Sh. ‘000 

1 Dar es 
Salaam 

58,165,640 69,643,530 62,285,220 65,225,880 67,544,860 

2 Kahama-
Shinyanga 

3,818,420 5,355,510 10,920,760 13,544,380 16,226,365 

3 Mwanza 6,705,410 7,039,290 7,097,500 6,892,950 8,069,181 
4 Arusha 1,714,520 4,040,010 5,446,450 6,432,100 7,997,067 
5 Dodoma 6,596,580 6,757,490 6,717,270 7,434,280 7,093,334 
6 Tanga 5,460,360 5,579,850 5,639,370 6,066,780 6,608,510 
7 Moshi 4,572,020 5,003,530 4,232,850 4,709,950 5,175,807 
8 Mbeya 5,863,610 6,263,260 5,565,190 5,061,020 5,010,218 
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Na. Mamlaka za 
Majisafi na 
Usafi wa 
Mazingira 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23  2023/24  
Sh. ‘000     Sh. ‘000    Sh. ‘000 Sh.  ‘000 Sh. ‘000 

9 Tabora 1,971,130 1,930,080 2,058,730 3,082,340 4,336,970 
10 Iringa 1,492,710 1,815,640 2,145,120 2,137,050 2,861,575 
11 Morogoro 2,748,140 2,832,710 2,954,890 2,512,810 2,357,306 
12 Shinyanga 1,886,690 1,625,010 1,455,150 2,098,810 2,046,700 
13 Kahama 1,552,790 1,590,470 1,592,610 1,817,080 2,021,000 
14 Musoma 2,167,940 2,353,910 1,430,220 1,678,850 1,803,118 
15 Kigoma - - - 1,332,150 1,422,301 
16 Mtwara 1,860,820 1,783,660 842,380 1,002,170 1,385,661 
17 Songea 1,692,800 1,412,780 1,139,430 1,201,490 1,009,633 
18 Masasi 

Nachingwea 
672,790 587,840 725,140 841,520 880,506 

19 Bukoba 768,410 834,270 836,370 1,070,940 805,163 
20 Singida 606,650 706,490 677,310 842,630 788,826 
21 Lindi 786,210 776,270 797,710 565,070 674,264 
22 Mpanda - - - 519,080 618,252 
23 Bariadi 69,970 65,180 92,320 116,470 560,831 
24 Sumbawanga 557,840 529,120 466,880 410,050 519,101 
25 Babati 446,520 522,040 522,240 522,020 417,138 
26 Tukuyu - - - 229,550 309,829 
27 Njombe 273,800 337,710 334,700 286,450 293,903 
28 Same-

Mwanga 
- - - 212,890 259,858 

29 Karatu 21,410 40,170 54,300 431,010 217,406 
30 Geita 105,770 90,440 131,730 130,660 140,890 
31 Namtumbo - - - 110,400 97,677 
32 Kyela - - - 25,960 59,773 
33 Ngara 75,030 43,080 63,370 56,110 56,650 
34 Makambako - - - 48,930 49,234 

  Jumla 112,653,980 129,559,340 126,225,210 138,649,830 149,718,907 
Chanzo: Taarifa za fedha za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
 

Kiambatisho Na. XX: Uwiano hafifu kati ya walimu na wanafunzi 
Na Jina la Shirika Muongozo Malengo Uhalisia 
1.  Chuo cha Usafirishaji cha 

Taifa 
Muongozo wa Baraza 
la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 
mkusanyo wa viwango 
vya ubora wa 
kitaaluma vya Baraza 
la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vya 
mwaka 2010 
(kiambatisho Na. 1)." 

1.18 1.59 

2.  Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini 

Muongozo wa Baraza 
la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  
mkusanyo wa viwango 
vya ubora wa 
kitaaluma vya Baraza 
la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vya 

1.40 1.66 
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Na Jina la Shirika Muongozo Malengo Uhalisia 
mwaka 2010 
(Kiambatisho Na. 18) 

3.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam 

Viwango na Miongozo 
ya TCU kwa Elimu ya 
Vyuo Vikuu nchini 
Tanzania ya mwaka 
2019. 

   1:22 1:25 

4.  Chuo Kikuu cha Dodoma - 
Shule ya Uuguzi na Afya ya 
Umma." 

Sehemu ya 1.6.3 ya 
Mwongozo wa viwango 
na miongozo ya Elimu 
ya Vyuo Vikuu nchini 
Tanzania ya tarehe 
Desemba 2019 inatoa 
mwongozo maalumu 
kuhusu viwango vya 
elimu na taratibu 
zinazopaswa kufuatwa 
na vyuo vikuu ili 
kuhakikisha ubora wa 
elimu inayotolewa. 

1.10 1.35 

5.  Chuo Kikuu cha Dodoma - 
Shule ya Tiba na Meno. 

1:25 
 

1:39 

6.  Chuo Kikuu cha Dodoma - 
Chuo cha Sayansi Asilia na 
Hisabati 

1:30 1:35 

7.  Chuo Kikuu cha Dodoma - 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Maendeleo. 

1:50 1:58 

8.  Chuo Kikuu cha Dodoma - 
Chuo cha Elimu 

1:50            1:76      

9.  VETA-Kipawa (Somo la TD) Kiambatisho A-6 (2.3) 
kinatoa mwongozo 
kuhusu uthibitisho wa 
programu za mafunzo 
ya ufundi stadi. 
Mwongozo huu 
unahusisha taratibu 
na vigezo ambavyo 
programu za mafunzo 
ya ufundi stadi 
zinapaswa kufuata ili 
kupokea ithibati 

1:20 1:151 
10.  VETA-Kipawa (Somo la 

Kiingereza) 
1:20 1.151 

11.  VETA-Kipawa (Somo la 
Hisabati) 

1:20 1:151 

12.  VETA-Chato (Driving 
Subject) 

1:20 1:149 

13.  VETA-Chato (Somo la 
Udereva) 

1:20 1:187 

14.  VETA-Kagera (Usakinishaji 
wa Umeme) 

1:20 1:147 

15.  VETA-Kagera (Ufundi wa 
Magari) 

1:20 1:93 

16.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Michoro ya Kiufundi) 

1:20 1:381 

17.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Sayansi ya Uhandisi) 

1:20 1:381 

18.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Hisabati) 

1:20 1:484 

19.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Ujasiriamali) 

1:20 1:484 

20.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Matumizi ya Kompyuta) 

1:20 1:301 

21.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Ujuzi wa Kiingereza na 
Mawasiliano) 

1:20 1:484 

22.  VETA-MOSHI-ngazi ya mkoa 
(Ujuzi wa Maisha). 

1:20 1:183 

Chanzo: Uchambuzi wa uwiano wa walimu kwa wanafunzi na Ripoti za Kitaaluma 
 

Kiambatisho Na. XXI: Kutoa programu ambazo hazijaidhinishwa na kuchelewesha 
utekelezaji wa programu zilizoidhinishwa 

Na Jina la Shirika Idadi ya Programu 
1. Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 13 
2. Chuo Kikuu cha Dodoma 2 
3. Chuo cha Usimamizi wa Fedha 5 
4. Chuo cha Elimu ya Biashara - Kampasi ya 

Mwanza. 
Shahada ya Masomo ya Biashara na Elimu 

5. Taasisi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya Morogoro Programu Zote 
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6. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mvumi – Dodoma. Programu Zote 
7. Shule ya Uandishi wa Habari ya Morogoro - 

Morogoro. 
Programu Zote 

8. Taasisi ya Teknolojia ya Reli ya Tanzania - 
Morogoro. 

Programu Zote 

9. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Dodoma - Dodoma." Programu Zote 
10. Taasisi ya HERMAGS Programu Zote 
11. Chuo cha Usimamizi wa Hoteli na Utalii cha MT. 

Uluguru. 
Programu Zote 

12. Taasisi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya JANESA - 
Dodoma. 

Programu Zote 

13. Chuo cha Jiji Kampasi ya Dodoma  Programu Zote 
14. Chuo cha St. Joseph, Taasisi ya Biashara na 

Usimamizi - Morogoro." 
Programu Zote 

15. Chuo cha Ufundi Arusha. Programu Zote 
16. "Shule ya Polisi Tanzania Moshi." Programu Zote 
17. Taasisi ya Ardhi Morogoro "Cheti katika Jiomatiki (Kiwango cha 

NTA 5). 
18. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Cheti cha Msingi cha Fundi 

(Kiwango cha NTA 4) katika Kazi za 
Kijamii." 

19. Taasisi ya Ardhi Morogoro Mtaala wa Cheti cha Msingi cha Fundi 
katika Jiomatiki (Kiwango cha NTA 4). 

20. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Stashahada ya Kawaida 
(Kiwango cha NTA 6) katika Kazi za 
Kijamii. 

21. Taasisi ya Ardhi Morogoro Mtaala wa Stashahada ya Kawaida katika 
Jiomatiki (Kiwango cha NTA 6) 

22. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." "Mtaala wa Cheti cha Fundi (Kiwango cha 
NTA 5) katika Kazi za Kijamii. 

23. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mpwapwa 
(Mpwapwa IHAS) 

Taarifa za Mtaala kwa Mpango wa Cheti 
cha Msingi cha Fundi katika Sayansi ya 
Afya ya Mazingira (Kiwango cha NTA 4)." 

24. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mpwapwa 
(Mpwapwa IHAS) 

Taarifa ya Mtaala kwa Stashahada ya 
Kawaida katika Sayansi ya Afya ya 
Mazingira (NTA Ngazi ya 6) 

25. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mpwapwa 
(Mpwapwa IHAS) 

Taarifa za Mtaala kwa Mpango wa 
Stashahada ya Kawaida katika Sayansi ya 
Afya ya Mazingira (Kiwango cha NTA 6)." 

26. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Cheti cha Msingi cha Fundi 
(Kiwango cha NTA 4) katika Sayansi ya 
Dawa 

27. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mvumi. Mtaala wa Stashahada ya Kawaida 
(Kiwango cha NTA 6) katika Uuguzi na 
Ukunga. 

28. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Stashahada ya Kawaida 
(Kiwango cha NTA 6) katika Uuguzi na 
Ukunga." 

29. Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya 
Dodoma." 

Mtaala wa Stashahada ya Kawaida 
(Kiwango cha NTA 6) katika Uuguzi na 
Ukunga. 

30. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Stashahada ya Kawaida 
(Kiwango cha NTA 6) katika Sayansi ya 
Dawa. 

31. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Cheti cha Ufundi (Kiwango 
cha NTA 5) katika Uuguzi na Ukunga 

32. Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya 
Dodoma." 

Mtaala wa Cheti cha Ufundi (Kiwango 
cha NTA 5) katika Uuguzi na Ukunga 

33. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mvumi. Mtaala wa Cheti cha Ufundi (Kiwango 
cha NTA 5) katika Uuguzi na Ukunga 
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34. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Mtaala wa Cheti cha Ufundi (Kiwango 
cha NTA 5) katika Sayansi ya Dawa. 

35. Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya 
Dodoma." 

Mtaala wa Cheti cha Msingi cha Ufundi 
(Kiwango cha NTA 4) katika Uuguzi na 
Ukunga." 

36. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Mvumi. Kozi ya madawa NTA Kiwango cha 6." 
37. Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha DECCA." Kozi ya madawa NTA Kiwango cha 6." 
38. Taasisi ya Sayansi ya Afya ya Kilimanjaro - 

Arusha." Kozi ya madawa NTA Kiwango cha 6." 
39. Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya Olmotonyi. � Sayansi ya Misitu - Viwango Vyote 

�  Misitu ya Kijamii - Viwango Vyote 
�  Misitu ya Mijini - Viwango Vyote 
 

40. Taasisi ya Ulinzi wa Jamii ya ECASSA (hapo awali 
iliitwa ASSA) Hifandhi ya Jamii NTA Kiwango cha 4. 

41. Taasisi ya Mafunzo ya Hoteli na Utalii ya VETA. Uuguzi NTA viwango 4-6. 
42. Taasisi ya Sayansi ya Afya na Sayansi Shirikishi ya 

Kibosho. Kozi ya madawa NTA viwango 4-6." 
43 Shule ya ufamasia Kilimanjaro. NTA Kiwango cha 4 
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Kiambatisho Na. XXII: Malengo na Uzalishaji Halisi wa Kiwanda cha Madawa Keko 
Na Bidhaa (Dawa)  UOM Malengo Halisi Asilimia  Malengo Halisi Asilimia Malengo Halisi Asilimia 
      2022     2023     2024     

1 Paracetamol (Diodol 
P/100)  vidonge 500mg  

Vidonge 
100  1,906,576 1,958,159 103 3,600,000 2,330,302 65 3,600,000 2,003,711 56 

2 
Erythromycin 
(Diomycin) vidonge 
250Mg  

Vidonge 
100  356,003 123,247 35 134,784 230,547 171 134,784 40,828 30 

3 Ciprofloxacin (Diocipro) 
vidonge 500Mg  

Vidonge 
100  372,371 60,662 16 36,000 263,820 733 36,000                 

-    0 

4 Griseofulvin (Diofulvin) 
vidonge 500Mg  

Vidonge 
100  47,457 83,464 176 36,000  -     0 36,000 23,565 65 

5 Amoxicillin (Diomox) 
Capsuli 250Mg  Capsuli 100  2,005,856 204,790 10 720,000  -     0 720,000                  

-    0 

6 Ampiclox (Dioamplox) 
Capsuli 250Mg  Capsuli 100  282,867 70,593 25 720,000 91 0   720,000 73,782 10 

7 Paradiclo vidonge 
500Mg  

Vidonge 
100  12,273 17,473 142 60,000 14,991 25 60,000 19,988 33 

8 Metronidazole (Diogyl) 
vidonge 200Mg  

Vidonge 
100  929,673 136,963 15 120,000 514,277 429 120,000 0 0 

9 Phenoxymethylpenicillin 
(Diopen) vidonge 250Mg  

Vidonge 
100  218,214 48,394 22 144,000 133,940 93 144,000 105,153 73 

10 
Co-trimoxazole 
(Diotrim) vidonge 250Mg 
T 

Vidonge 
100  865,617 113,763 13 72,000 218,830 304 72,000                   

-    0 

  JUMLA   6,996,907 2,817,508  40 5,642,784 3,706,798 66 5,642,784 2,267,027 40 
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