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 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI 

 
 
 

Ninayo furaha kuwasilisha Ripoti Kuu ya Ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2024. Ripoti hii inatoa tathmini ya taarifa za fedha, uzingatiaji 
wa sheria, na ufanisi wa kiutendaji wa taasisi za Serikali Kuu, ikiwemo Wizara, 
Idara, Wakala za Serikali, Mfuko Mkuu wa Hazina, pamoja na taasisi nyingine za 
umma. 

Ninapongeza Serikali, chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kujitoa kwake 
kuimarisha uwajibikaji, uwazi, na ufanisi katika usimamizi wa fedha za umma. 
Pia, natoa shukrani zangu kwa uongozi wa taasisi zilizokaguliwa kwa 
kushirikiana nasi na kutoa taarifa muhimu zilizowezesha kukamilisha ukaguzi 
huu. 

Matokeo na mapendekezo yaliyomo katika ripoti hii yamelenga kuboresha 
utawala bora, nidhamu katika usimamizi wa fedha, na uzingatiaji wa mifumo 
ya sheria inayotumika. Ingawa ninatambua juhudi zilizofanywa na baadhi ya 
taasisi kuboresha nidhamu katika usimamizi wa fedha, nimebaini maeneo 
muhimu yanayohitaji hatua za haraka katika mifumo ya ndani ya udhibiti, 
utekelezaji wa bajeti, usimamizi wa mapato, ununuzi, na usimamizi wa deni la 
serikali. 

Ninawasihi maafisa masuuli, bodi, na mamlaka za usimamizi kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii kwa lengo la kuimarisha mifumo ya 
ndani ya udhibiti, kupunguza athari za vihatarishi, na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi. Aidha, nalisihi Bunge na wadau wengine muhimu 
kuyatumia matokeo yaliyomo katika ripoti hii kuboresha usimamizi wa fedha za 
umma, miundo ya utawala, na kuhakikisha uwajibikaji katika usimamizi wa 
rasilimali. 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi itaendelea kutekeleza jukumu lake la kikatiba kwa 
kiwango cha juu cha taaluma, uhuru, na uadilifu ili kuhakikisha kuwa rasilimali 
za umma zinatumika kwa ufanisi na manufaa ya wananchi wote. 
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Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi kwa kujituma na kutumia taaluma yao katika kusaidia 
ukamilishaji wa ukaguzi. 

 

 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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 MUHTASARI 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Inahusisha tathmini ya kifedha na kiutendaji kwa 
Wizara, Idara, Wakala 532, Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali, Vyombo vya 
Watoahuduma ya Maji Ngazi ya Jamii, pamoja na taasisi nyingine za sekta ya 
umma. Ripoti hii imebainisha changamoto na mapendekezo ili kuboresha 
usimamizi na uwajibikaji. 

(i) Hati za Ukaguzi 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, jumla ya hati za ukaguzi 532 zilitolewa. Kati ya 
hati hizo, hati 531 (99.8%) zilikuwa hati zinazoridhisha, na moja (0.2%) ilipata 
hati mbaya.  

(ii) Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Miaka ya Nyuma Pamoja na 
Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) 

Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za miaka iliyopita ilibaini 
kuwa kati ya mapendekezo 8,430, mapendekezo 2,893 (34%) yalitekelezwa 
kikamilifu, 3,513 (42%) yalikuwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji, 880 
(10%) hayakutekelezwa, na 1,144 (14%) yalifutwa kutokana na kupitwa na 
wakati au yalijirudia katika ukaguzi wa mwaka huu.  

Uhakiki wa utekelezaji wa maagizo 123 ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC) ulionesha kuwa maagizo 31 (25%) yalitekelezwa 
kikamilifu, 91 (74%) yalikuwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji, na moja 
(asilimia moja) haikutekelezwa.  

(iii) Uandaaji na Utekelezaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha wa 2023/24, Serikali ilikusanya Sh. trilioni 46.503, zaidi 
ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 44.388, ikiwa ni ongezeko la makusanyo 
ya Sh. trilioni 2.115. Hii ni sawa na ongezeko la 11% ikilinganishwa na Sh. trilioni 
41.880 zilizokusanywa katika mwaka wa fedha uliopita wa 2022/23. 

Kati ya kiasi kilichokusanywa, makusanyo ya ndani yanayotokana na kodi, 
makusanyo yasiyotokana na kodi, na makusanyo ya serikali za mitaa yalichangia 
bajeti kwa Sh. trilioni 29.933 (64%). Kiasi kilichobaki cha Sh. trilioni 16.570 
(36%) kilitokana na misaada na mikopo. 
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(iv) Usimamizi wa Mapato na Deni la Serikali 

Tathmini ya mapato ya kodi kwa mwaka wa fedha 2023/24 ilibaini kiasi cha Sh. 
bilioni 609.77 bilioni hakikukusanywa kutokana na matumizi ya viwango 
vilivyopitwa na wakati vya Ushuru wa Bidhaa kwa vinywaji baridi vyenye kaboni. 
Aidha, ukaguzi wa mafuta yaliyotangazwa kusafirishwa kupitia bomba la 
TAZAMA ulibaini kuwa lita 14,459,706.19 za mafuta zenye thamani ya Sh. bilioni 
12.55 hazikufika kwenye maeneo yaliyokusudiwa, hali hii inaongeza uwezekano 
wa uuzaji wa mafuta hayo ndani ya nchi usio halali bila kulipwa kodi. 

Vilevile, deni la Serikali, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024 lilikuwa Sh. trilioni 
97.35, likijumuisha deni la ndani la Sh. trilioni 31.95 na deni la nje la Sh. trilioni 
65.40, likiongezeka kutoka Sh. trilioni 82.25 trilioni katika mwaka wa fedha 
2022/23. Ingawa Tathmini ya Uhimilivu wa Deni ya mwezi Desemba 2024 
inathibitisha kuwa deni la serikali la Tanzania bado linahimilika, baadhi ya 
viashiria kama uwiano wa kulipa deni na mauzo ya nje (11.7%) na uwiano wa 
deni na mapato (14.5%) vinakaribia viwango vya ukomo vya 15% na 18% 
mtawalia. 

(v) Usimamizi wa Ununuzi 

Ukaguzi wangu wa ununuzi na usimamizi wa mikataba kwa mwaka wa fedha 
2023/24 ulibaini upungufu wa kimfumo, usimamizi usioridhisha wa fedha, na 
ukosefu wa uangalizi madhubuti, hali iliyosababisha ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa miradi, kuongezeka kwa gharama, na hasara kubwa za kifedha. 

Taasisi za umma zilikuwa na madai ya malipo yasiyolipwa yenye jumla ya Sh. 
trilioni 4.56, ambapo Sh. trilioni 3.53 zilikuwa hazijalipwa kwa zaidi ya mwaka 
mmoja, jambo lililosababisha ucheleweshaji wa miradi na migogoro ya kisheria. 
Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 98) na Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
zilikuwa na madai yanayotokana na riba ya Sh. bilioni 55.55 kutoka kwa 
wakandarasi kutokana na ucheleweshaji wa malipo, hali iliyoathiri matumizi ya 
fedha za umma. 

Usimamizi usioridhisha wa mikataba uliathiri miradi 136 yenye thamani ya Sh. 
trilioni 1.34, huku ucheleweshaji ukiwa kati ya 1% hadi 92%. Aidha, miradi 41 
yenye thamani ya Sh. bilioni 558.63 iliachwa bila kukamilika kutokana na 
upungufu wa fedha, matatizo ya kifedha kwa wakandarasi, na mipango duni ya 
utekelezaji wa miradi. Malipo ya awali yenye jumla ya Sh. bilioni 141.09 pia 
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yalicheleweshwa, jambo lililozuia utekelezaji wa miradi na kusababisha madai 
kuongezeka. 

Vilevile, nilibaini ucheleweshaji wa malipo ya fidia yenye jumla ya Sh. bilioni 
27.81 kwa watu walioathiriwa na miradi (PAPs), hali iliyosababisha kusimama 
kwa miradi ya miundombinu na kuiweka serikali katika hatari ya kesi za kisheria 
na gharama za riba za ziada. Pia, Sh. bilioni 20.67 za malipo ya awali yasiyo na 
dhamana kwa miradi ya maji ziliongeza hatari ya kifedha kutokana na usimamizi 
duni wa mikataba. 

(vi) Sekta ya Miundombinu 

Nilibaini kufanyika kwa upembuzi yakinifu usioridhisha kwa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) kulisababisha kuvunjwa kwa mkataba wa Sh. bilioni 38.36 
kwa barabara ya Ibanda-Kiwira Port Trunk Road kutokana na nyaraka za 
udanganyifu kutoka kwa mkandarasi, jambo lililosababisha hasara ya kifedha ya 
Sh. bilioni 13.72. Vilevile, ucheleweshaji wa malipo ya serikali kuongezwa kwa 
muda wa mikataba katika mradi wa barabara ya Nachingwea–Ruangwa–
Nanganga ilisababisha hasara ya kifedha ya Sh. bilioni 1.79.  

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa katika mizani minne, magari 26,300 yalipita bila 
kupimwa uzito katika mizani. Hii ilitokana na changamoto za kiutendaji kama 
vile kukatika kwa umeme, kuharibika mara kwa mara kwa vifaa, na matatizo ya 
urekebishaji wa mizani, jambo lililodhoofisha utekelezaji wa kanuni za udhibiti 
wa mizigo na kuongeza gharama za matengenezo ya barabara. 

Upungufu katika Mfumo wa Vibali Maalumu vya Mizigo ulisababisha vibali 792 
kutumika zaidi ya mara moja katika vituo 41 vya mizani, hali iliyosababisha 
upotevu wa mapato ya Sh. milioni 41.18. Vikwazo vya bajeti pia viliathiri 
matengenezo ya barabara zinazosimamiwa na Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mjini (TARURA), ambapo 
kulikuwa na upungufu wa Sh. trilioni 1.43 kwa ajili ya matengenezo ya barabara, 
na kusababisha kusimamishwa kwa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 495.24. 
Migogoro na watoa huduma kuhusu upatikanaji wa taarifa za mizani ilizuia 
juhudi za utekelezaji. 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilikumbwa na changamoto za kifedha, ikiwa 
na madeni yasiyolipwa ya Sh. bilioni 3.98 kutokana na mradi wa nyumba za 
Bunju na migogoro ya bei iliyochelewesha mauzo ya nyumba 471 katika mradi 
wa nyumba wa Magomeni.  
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TEMESA inamiliki na kuendesha vyombo 32 bila kuwa na Cheti cha Usalama na 
Ustahili wa Safari Baharini kutokana na ukosefu wa mwongozo wazi wa kisheria, 
hali iliyoongeza mashaka juu ya usalama wa vyombo hivyo. 

Aidha, mradi wa kivuko cha Nyamisati wenye thamani ya Sh. bilioni 9.5 
ulicheleweshwa kwa miezi 14 kutokana na matatizo ya idhini ya michoro na 
mapungufu katika ufanisi wa mkandarasi. 

(vii) Sekta ya Maji 

Mpango wa Kitaifa wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Maji (IWRM) 
umechelewa kuandaliwa kwa miaka 15, hali inayodhoofisha usimamizi wa maji 
na kuongeza hatari ya uhaba wa maji na uharibifu wa mazingira. Aidha, vyanzo 
vya maji 2,989 havijalindwa, na hivyo viko hatarini kuvamiwa na kukauka. 

Pia, makusanyo ya Sh. bilioni 2.01 yanayotokana na vibali vya matumizi 1,795 
hakikukusanywa kutokana na matumizi ya vibali vya maji viliisha muda wake, 
huku kampuni 36 za uchimbaji wa visima zikifanya kazi bila leseni kutokana na 
ushirikiano usioridhisha kati ya Wizara ya Maji na BRELA, jambo lililoongeza 
hatari ya uvunaji wa maji kupita uwezo wa chanzo na uchafuzi wa maji. 

Upatikanaji wa maji mijini ulifikia 90% kufikia Juni 2024, lakini bado kulikuwepo 
na upungufu wa lita bilioni 26.29 katika mamlaka 16 za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira (WSSAs). Zaidi ya hayo, maji yasiyozalisha mapato (NRW) yenye 
thamani ya Sh. bilioni 8.75 yalirekodiwa kutokana na uvujaji wa mabomba 
chakavu, huku wateja 2,203 wakiwa hawana mita za maji, hali iliyoathiri 
ukusanyaji wa mapato. 

Katika maeneo ya vijijini, huduma za maji zilifikia 79.6%, lakini visima 642 kati 
ya 900 vilivyopata maji ya kutosha wakati miundombinu ya visima vyote ikiwa 
bado haijakamilika kikamilifu kutokana na ukosefu wa fedha. Aidha, Sh. bilioni 
8.32 zililipwa bila makubaliano ya utendaji, hali inayoweza kuongeza hatari ya 
usimamizi usioridhisha na kuweza kuathiri utekelezaji wa miradi ya maji 
iliyokusudiwa. 

Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) vilikabiliwa na 
upungufu wa maji wa 73%, miundombinu chakavu, na hasara ya Sh. bilioni 2.05 
kutokana na upotevu wa maji usiolipiwa. Vilevile, mita 15,606 za maji 
hazikuthibitishwa, na Sh. bilioni 3.74 za mapato hazikukusanywa, hali 
iliyozorotesha mtiririko wa kifedha. 
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Changamoto za ubora wa maji pia zilibainika. Maji ya mabwawa yasiyopimwa 
yalitumiwa kwa matumizi ya binadamu, huku ukosefu wa ufuatiliaji wa ubora 
wa maji katika migodi ya dhahabu ukiweka afya za jamii hatarini. Aidha, 
vyombo 11 vya CBWSOs vilishindwa kufanya vipimo vya ubora wa maji, hali 
iliyohatarisha usalama wa maji. Vilevile, miongozo ya kitaifa ya ufuatiliaji wa 
ubora wa maji ya kunywa imepitwa na wakati, na ukosefu wa usimamizi wa 
maabara binafsi za kupima maji umeathiri utekelezaji wa kanuni za udhibiti wa 
ubora wa maji. 

(viii) Sekta ya Afya 

Tathmini ya ukaguzi ilibaini changamoto za ufanisi katika sekta ya afya 
zinazohusiana na utoaji wa huduma, utekelezaji wa kanuni, na usimamizi wa 
fedha. Ukosefu wa kiunzi cha kisheria kinachosimamia uchangiaji na 
upandikizaji wa viungo vya binadamu unaoongeza ukiukwaji wa taratibu. Aidha, 
hospitali nne za Rufaa za Mikoa (RRHs) hazikufanyiwa Tathmini Huru za Utendaji 
wa Hospitali (EHPA), jambo ambalo limepunguza uwezo wa kutathmini huduma 
na kuboresha ubora. 

Vilevile, ilibainika udhaifu katika usimamizi wa mapato, ambapo Sh. bilioni 9.64 
zilipotea kutokana na madai ya bima yaliyokataliwa na Sh. bilioni 6.81 zilizobaki 
hazikukusanywa kutoka kwa watoa huduma za bima ya afya, hali ambayo 
imeathiri uwezo wa kifedha wa hospitali kutoa huduma muhimu za afya. Zaidi 
ya hayo, ucheleweshaji wa malipo ya NHIF yenye jumla ya Sh. bilioni 5.63 
umeongeza mzigo kwa shughuli za hospitali. 

Pia, ilibainika kutokufuata kanuni za leseni, ambapo wataalamu 84 wa afya na 
taasisi 50 za mafunzo zilifanya kazi bila leseni halali, hali ambayo inaathiri 
ubora wa huduma, usalama wa wagonjwa, na uangalizi wa kanuni. Aidha, dawa 
zilizokwisha muda wake zenye thamani ya Sh. bilioni 1.41 zilikuwa bado 
hazijateketezwa katika hospitali 11, jambo ambalo linaweza kuwa hatari kwa 
afya na mazingira. 

(ix) Sekta Nyingine 

Ukaguzi uliangazia sekta nyingine ikiwemo Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Madini, 
Nishati, Elimu, pamoja na Ardhi. Masuala muhimu yaliyowasilishwa ni pamoja 
na usimamizi wa fedha, utawala, uzingatiaji wa sheria, na upungufu wa ufanisi 
wa utendaji. 
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• Sekta ya Madini na Nishati 

Serikali imepata hasara ya Dola za Marekani milioni 147 kama fidia kwa kampuni 
za uchimbaji madini zilizoathiriwa na matumizi ya marekebisho ya Sheria ya 
Madini ya 2010. Kati ya kiasi hicho, dola milioni 117 zimelipwa na kubaki salio 
la dola milioni 30 ambazo hazijalipwa. Matokeo haya yanaashiria hatari kubwa 
za kifedha, ikiwemo uwezekano wa malipo yasiyo na tija yanayotokana na 
mchakato huu. 

Zaidi ya hayo, Wakala wa Ununuzi wa Mafuta hajatekeleza uratibu wa bei ya 
mafuta kwa Kampuni za Uuzaji wa Mafuta tangu Machi 2024, na kushindwa 
kukusanya michango kutoka kwa Kampuni za Uagizaji wa Mafuta zenye gharama 
za chini za uingizaji au fidia kwa zile zinazoendesha katika bandari zenye 
gharama kubwa kama Mtwara na Tanga. Matokeo yake, Kampuni za Uagizaji wa 
Mafuta katika bandari hizi zinakutana na gharama kubwa bila fidia, jambo 
linaloweza kupunguza faida yao, kuzuia ushiriki wao katika biashara ya mafuta, 
na hatimaye kuathiri ugavi wa mafuta na bei zake nchi nzima. 

• Ardhi, Kilimo, na Mifugo 

Kamati ya Mawaziri wa Sekta ilibaini vijiji 975 kote Tanzania vinavyokutana na 
migogoro ya matumizi ya ardhi. Ingawa serikali ilianzisha mpango wa kutatua 
migogoro hii mwezi Septemba 2019 na lengo la kumaliza ifikapo mwaka 2022, 
vijiji 729 pekee (75%) vimeweza kutatua migogoro yao, na vijiji 246 (25%) bado 
havijatatuliwa. Kutotatuliwa kwa migogoro hii kuna hatari ya kuathiri 
mshikamano wa kijamii, kusababisha kuzorota kwa uchumi, na kuzuia 
maendeleo katika maeneo yaliyoathiriwa. 

Zaidi ya hayo, masoko ya upili ya mifugo yenye thamani ya Sh. milioni 502.58 
bado hayafanyi kazi kutokana na tathmini kutofanyika ipasavyo kabla ya 
kupendekeza shughuli za ujenzi. Vilevile, malipo ya fidia kwa migogoro ya ardhi 
bado hayajalipwa, ambapo Sh. bilioni 21.95 bado hazijalipwa kati ya Sh. bilioni 
68.43 zilizokadiriwa kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi na jamii 
zinazoizunguka maliasili. Ucheleweshaji huu unaweza kusababisha malalamiko, 
uvamizi zaidi, na uwezekano wa ongezeko la riba kutokana na kutolipwa ndani 
ya kipindi cha zaidi ya miezi sita. 
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(x) Usimamizi wa Mifuko Maalumu na Mifuko Mingine 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Fedha haikuwasilisha jumla ya Sh. trilioni 1.14 
kati ya Sh. trilioni 2.59 zilizokusanywa kwa ajili ya REA, NWF, RFB, na RF. Hali 
hii imeathiri uwezo wa Mifuko na Wakala, kufadhili miradi muhimu, na 
kusababisha ucheleweshaji wa maendeleo ya miundombinu na kupunguza 
ufanisi wa utendaji. 

Pia, kiasi cha Sh. bilioni 2.58 kinachodaiwa kutokana na mikopo iliyotolewa 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana kipo katika hatari ya kutokurejeshwa. 
Hali hii imesababisha ucheleweshaji wa utoaji wa mikopo mipya kwa vikundi 
vingine vya vijana vinavyohitaji, hivyo kuathiri malengo ya Mfuko. Vilevile, 
mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 1.28 ilitolewa kwa vikundi vya vijana kabla 
ya kupatiwa mafunzo na mwongozo, jambo ambalo linaongeza hatari ya 
wanufaika kutumia vibaya fedha hizo na kufanya urejeshaji wa mikopo kuwa 
mgumu zaidi. 

Zaidi ya hayo, Sh. bilioni 7.01 kati ya Sh. bilioni 11.13 zilizohamishiwa kwa 
taasisi nne za serikali katika Mkoa wa Manyara kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu iliyoathiriwa na maporomoko ya udongo katika Wilaya ya Hanang 
hazijatumiwa. Hali hii inakwamisha matumizi sahihi ya rasilimali na urejeshaji 
wa huduma muhimu katika jamii. 

(xi) Balozi za Tanzania Nje ya Nchi 

Ukaguzi ulibaini nchi mbili hazikuweza kutekeleza kanuni ya utoaji huduma kwa 
uwiano sawa (reciprocity) ambapo mnamo mwezi Machi na Novemba 2024 
Serikali ya Tanzania iligawa ekari tano za ardhi katika eneo la Mtumba, Dodoma 
kwa Serikali ya Jamhuri ya Uturuki na kiwanja kilichopo Ihumwa, Dodoma 
kiligawiwa kwa serikali ya Kuwait. Hata hivyo, serikali za Jamhuri ya Uturuki na 
serikali ya Kuwait bado hazijaweza kugawa ardhi kwa Ubalozi wa Tanzania huko 
Ankara na Kuwait licha ya maombi kadhaa kuwasilishwa kwa nchi hizo. Hii ni 
kinyume na Ibara ya 2 ya Mkataba wa Vienna juu ya Mahusiano ya Kidiplomasia 
ya mwaka 1961, ambayo inataka mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa 
wenyeji na ofisi za balozi kuanzishwa na kufanyika kwa ridhaa ya pande zote 
mbili. Hii inadhoofisha kanuni ya usawa, inadhoofisha uhusiano wa kidiplomasia, 
na huongeza gharama za uendeshaji kwa Balozi za Tanzania, hasa katika suala 
la gharama za pango kwa ajili ya ofisi na makazi. 
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Pia fedha za matumizi zenye thamani ya Sh. bilioni 148.89 kutoka Wizara ya 
Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwenda balozini 
zilicheleweshwa, ikiwa na uchelewaji wa wastani wa mwezi mmoja kwa mwaka 
mzima. Uchelewaji huu uliathiri uwezo wa kifedha wa balozi za Tanzania nje 
ya nchi katika kutimiza majukumu kwa wakati.  

(xii) Usimamizi wa Rasilimali Watu, Mishahara na Mafao ya Wastaafu 

Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi 22 hazikuwasilisha makato ya kwa mamlaka husika 
yenye jumla ya Sh. bilioni 1.34, hatua hii inaweza kuathiri usalama wa kifedha 
wa watumishi na kuwaweka waajiri katika hatari ya kupewa adhabu za kisheria. 

Masuala ya usimamizi wa watumishi yalibaini tofauti za takwimu katika mfumo 
wa HCMIS kwa watumishi 283 katika taasisi nane kasoro hizo ni kama vile tarehe 
za kuzaliwa zilizo kwenye mfumo kutolingana na zile zilizo kwenye nambari za 
utambulisho wa taifa za watumishi na kuwapo kwa tarehe moja ya uthibitisho 
na kupandishwa cheo. Pia, kuwapo kwa nafasi za kukaimu kwa muda mrefu kwa 
watumishi 106 katika taasisi 15. Aidha, madai ya watumishi ambayo hayajalipwa 
ya Sh. bilioni 274.80 kutoka taasisi 205 yalibainika, hii inaashiria 
ucheleweshwaji katika kushughulikia stahiki za watumishi. 

(xiii) Usimamizi wa Mali 

Ukaguzi ulibaini upungufu katika usimamizi wa mali katika taasisi mbalimbali. 
Jumla ya taasisi 15 na balozi tano hazikuwa na msimbo wa mali zenye thamani 
ya Sh. bilioni 9.92, huku taasisi 47 na balozi 12 zikiwa hazijaorodhesha mali zao 
katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS). Hali hii 
inadhoofisha usimamizi na uwajibikaji, na kufanya iwe vigumu kufuatilia na 
kudhibiti rasilimali za umma kwa ufanisi. 

Zaidi ya hayo, taasisi 31 na balozi 14 hazikuwa na mipango ya matengenezo wa 
mali wanazomiliki, hivyo kusababisha uchakavu wa mapema wa mali na 
kuongezeka kwa gharama za matengenezo. Vilevile, balozi tano na hospitali 
tatu ziliripoti kuwa na majengo yaliyochakaa, hali inayohatarisha usalama na 
kuongeza gharama za matengenezo. Pia, taasisi 34 zilikua na mali zilizochakaa 
ambazo hazitumiki na zilizopitwa na wakati, ambazo hazijatengenezwa wala 
kuuzwa hivyo kuongeza rekodi za hesabu na kuchukua nafasi muhimu pale 
zilipohifadhiwa. Taasisi 18 hazina hati miliki ya ardhi wanazomiliki, hivyo 
kusababisha kutokuwa na uhakika wa umiliki ambao unazuia maendeleo na 
uwezekano wa kupata mapato. 
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(xiv) Majukumu ya Utawala na Usimamizi 

Ukaguzi ulibaini mapungufu katika utekelezaji wa majukumu ya kiutawala, 
udhibiti wa ndani na usimamizi wa vihatarishi katika Wizara, Idara na Ofisi za 
Wakala. Taasisi 23 hazikuwa na bodi za usimamizi, bodi 10 hazikufanya 
mikutano inayohitajika, na Mamlaka 14 za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
zinafanya kazi bila Wakurugenzi Wasimamizi.  

Vilevile, Baraza la Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Afrika (APRM), 
liliteuliwa mwaka 2006 likiwa na wajumbe 20, ila kwa sasa  lina wajumbe wanne 
pekee ambao wametumikia baraza hilo kwa miaka 18 bila kuongezewa muda wa 
nyongeza, kuweka ukomo wa muda na akidi, jambo linalobainisha mapungufu 
ya kiutendaji. 

Aidha, Ukaguzi ulibaini mapungufu katika kamati za ukaguzi na usimamizi wa 
vihatarishi ambapo, kuwapo kwa kamati za ukaguzi zisizo na ufanisi katika 
taasisi tisa, kutokuwapo kwa kamati za ukaguzi katika taasisi tano, na 
kukosekana kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani katika taasisi tano. Nilibaini 
taasisi 19 hazikuwa na mifumo ya udhibiti wa vihatarishi, Taasisi 18 zilikuwa na 
mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa viatarishi, ikiwa ni pamoja na 
kutokuwapo kwa sera za udhibiti wa vihatarishi, kutofanyika kwa tathmini ya 
vihatarishi, na kutokuwapo kwa waratibu wa vihatarishi. 

(xv) Vyama vya Siasa 

Ukaguzi ulibaini upungufu katika usimamizi wa fedha, utawala, na mali ndani 
ya vyama vya siasa. Upungufu wa mapato ulibainika, ambapo vyama kumi vya 
siasa vilishindwa kukusanya Sh. milioni 133.26 kutoka kwa michango ya 
wanachama na ruzuku, hali iliyopunguza uwezo wao wa kifedha. Aidha, Sh. 
milioni 31.7 za michango hazikuwekwa benki, jambo lililokiuka matakwa ya 
kisheria na kuongeza hatari ya matumizi mabaya ya fedha. 

Mapungufu ya utawala yalionekana, ambapo vyama vya Demokrasia Makini (DM) 
na National Reconstruction Alliance (NRA) havikuandaa mikutano ya kisheria, 
hali iliyokiuka Kanuni ya 24(1) ya Kanuni za Baraza la Vyama vya Siasa ya mwaka 
2019 na kudhoofisha utawala bora. 

Changamoto za umiliki wa mali zilibainika, ambapo mali ya NCCR Mageuzi yenye 
thamani ya Sh. milioni 145.06 na magari 10 ya CUF yenye thamani ya Sh. milioni 
274.93 bado yalisajiliwa kwa majina ya watu binafsi badala ya Bodi za 



 

           

xxiv 

Wadhamini wa vyama hivyo, hali inayosababisha hatari za kisheria na 
kudhoofisha udhibiti wa kifedha. Mapungufu haya ya usimamizi wa fedha na 
utawala yanadhoofisha uwajibikaji, ufanisi wa kiutendaji, na uthabiti wa vyama 
vya siasa. 
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 SURA YA KWANZA 
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 MAELEZO YA AWALI 

1.1 Utangulizi 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyobainika 
wakati wa ukaguzi wa Wizara, Idara, Wakala, Mfuko Mkuu wa Serikali, Hesabu 
jumuifu za Serikali, Vyama vya Siasa, na Vyombo vya Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii. 

Ripoti hii ina sura 16, ambazo zinajumuisha maoni ya ukaguzi, utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita, usimamizi wa vihatarishi, mifumo 
ya udhibiti wa ndani, mifumo ya utawala na usimamizi, utekelezaji wa bajeti, 
usimamizi wa mapato na matumizi, usimamizi wa rasilimali watu, na ufanisi 
katika utendaji. Pia, inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa vyama vya siasa kwa 
mwaka wa fedha 2023/24. 

1.2 Malengo ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kutoa hati iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha. Pia, ukaguzi ulilenga kupitia na 
kutathmini ufuataji wa sheria za ununuzi pamoja na sheria ya bajeti, kanuni, 
na miongozo husika. 

1.3 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Juu za 
Ukaguzi wa Serikali (ISSAIs) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za 
Juu za Ukaguzi wa Serikali (INTOSAI), pamoja na Viwango vya Kimataifa vya 
Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Ukaguzi na 
Uhakiki (IAASB). Mbinu za ukaguzi zilijumuisha hatua mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na kukagua nyaraka, kufanya mahojiano, kuchambua taarifa na 
kutembelea maeneo husika.  

1.4 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulijumuisha ukaguzi wa taarifa za fedha, mifumo ya udhibiti wa ndani, 
uzingatiaji wa sheria, kanuni, sera, na ufanisi katika utendaji kwa wizara, idara 
na wakala (MDAs) kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Ukaguzi 
ulijumuisha tathmini ya usimamizi wa bajeti, ukusanyaji wa mapato, udhibiti 
wa matumizi, michakato ya ununuzi, usimamizi wa mali, usimamizi wa rasilimali 
watu, na mifumo ya utawala. Vilevile, ukaguzi ulitathmini hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ya miaka iliyopita na ufanisi wa mifumo ya ndani ya usimamizi 
wa vihatarishi. 
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 SURA YA PILI 
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 HATI ZA UKAGUZI 

2.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa muhtasari hati za ukaguzi wa taarifa za fedha 
zilizotolewa kwa Wizara, Idara na Wakala (MDA) kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2024. Hati za ukaguzi hutoa tathmini huru ya kama taarifa za 
kifedha zilizoandaliwa na MDAs zimeandaliwa kwa kuzingatia miongozo ya 
uandaaji wa taarifa za fedha na kutoa picha sahihi ya hali yao ya kifedha na 
utendaji ya MDA. Sura hii pia inaangazia mwenendo wa matokeo ya ukaguzi 
katika miaka ya fedha ya hivi karibuni na kubainisha masuala muhimu 
yanayoathiri ubora wa uwasilishaji wa taarifa za fedha za MDAs. 

2.2 Aina za Hati za Ukaguzi 

Baada ya kufanya uchambuzi na tathmini ya vielelezo vilivyotumika kuandaa 
taarifa za fedha, kuna aina nne za hati za ukaguzi ambazo zinaweza kutolewa. 
Aina hizo za hati zinategemea na kupatikana kwa ushahidi unaojitosheleza 
kuthibitisha ubora na usahihi wa taarifa inayowasilishwa katika taarifa za fedha. 
Aina hizo za hati ni kama ifuatavyo: 

Hati inayoridhisha: Aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata 
ushahidi na vielelezo vya kutosha na kuthibitisha kwamba taarifa za fedha ni 
sahihi na zimeandaliwa kwa kufuata viwango kubalifu vya kimataifa vya 
uandaaji wa taarifa za fedha. Aina hii ya hati ndio inayotazamiwa zaidi na 
inaonesha kiwango kikubwa cha kuaminika na usahihi wa taarifa za fedha. 

Hati yenye shaka: Aina hii ya hati hutolewa pale taarifa za fedha zinapokuwa 
zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa kwa dosari moja au zaidi ya moja ambazo 
kwa ujumla wake ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha. 
Pia, aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi hakupata ushahidi wa 
kutosha kumwezesha kutoa maoni ya ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba 
dosari zilizotokana na kukosa ushahidi ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu 
kubwa ya taarifa za fedha. 

Hati mbaya: Aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata ushahidi 
wa kutosha kuwa dosari moja au zaidi ya moja au kwa ujumla wake zilizobainika 
wakati wa ukaguzi ni kubwa na zimeathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha 
hivyo kusababisha taarifa hizo kutokuwa sahihi.  

Kushindwa kutoa maoni: Aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa 
kupata ushahidi wa kutosha kumuwezesha kutoa maoni ya ukaguzi. Katika hali 
hii, mkaguzi atahitimisha kwamba athari zinazoweza kutokea kutokana na 
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dosari zisizogundulika za taarifa za fedha zinaweza kuwa kubwa na zinaweza 
kuathiri kwa kiasi kikubwa taarifa za fedha. Katika mazingira nadra sana yenye 
shaka mbalimbali, mkaguzi anaweza kushindwa kutoa maoni hata kama 
amepata ushahidi wa kutosha kuhusiana na shaka husika. 

2.3 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka Husika 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, jumla ya hati za ukaguzi 532 zilitolewa. Kati ya 
hati hizo, hati 531 (99.8%) zilikuwa hati zinazoridhisha, na moja (0.2%) ilipata 
hati mbaya. Katika mwaka wa fedha husika hakukuwa na hati yenye shaka na 
kushindwa kutoa maoni. 

Chama cha Siasa cha National Reconstruction Alliance (NRA) kilipata hati mbaya 
kutokana na mapungufu makubwa na uwepo wa makosa ya kimsingi 
yaliyobainika kwenye taarifa zake za fedha. 

2.4 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Mwenendo wa hati zilizotolewa kwa miaka minne mfululizo tangu mwaka 
2020/21 hadi mwaka 2023/24 umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 1 na maelezo 
zaidi yanapatikana katika Kiambatisho Na. I. 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa hati za Ukaguzi 
Aina ya Hati ya Ukaguzi 2023/24 2022/23 2021/22 2020/21 
Inayoridhisha 531 471 323 315 
Yenye shaka 0 1 10 5 
Mbaya 1 1 2 5 
Kushidwa kutoa maoni - 2 1 2 

Jumla 532 475 336 327 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 
 

2.5 Hitimisho kuhusu utekelezaji wa Sheria 

Kwa upande wa utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, ukaguzi wangu 
ulibaini kuwa taasisi 313 zilikuwa na utekelezaji kamili wa sheria ya ununuzi, 
huku 200 zikitekeleza kwa upungufu. Aidha, taasisi 362 zilifuata Sheria ya Bajeti 
na Miongozo ya Bajeti, huku 151 zikionesha upungufu. Uchambuzi huu 
haujumuishi vyama vya siasa 19 na Hesabu Jumuifu ya Serikali, kwani sheria za 
ununuzi na bajeti hazitumiki kwa taasisi hizi. Taasisi hizo zimeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. I. 
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 SURA YA TATU 
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 HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA 

3.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ni msingi muhimu wa kuimarisha 
usimamizi wa fedha za umma, kuboresha utawala, na kuhakikisha uwajibikaji 
katika Wizara, Idara, na Wakala (MDAs). Sura hii inatoa tathmini ya hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi za miaka 
iliyopita, ikibainisha kiwango ambacho Wizara, Idara, na Wakala (MDAs) 
zimechukua hatua madhubuti kushughulikia mapungufu yaliyoainishwa na 
kutekeleza marekebisho stahiki. Uchambuzi huu umeonesha mapendekezo yale 
yaliyotekelezwa kikamilifu, yaliyo katika utekelezaji, na yale ambayo bado 
hayajatekelezwa, ikielezea changamoto zinazojirudia na maeneo yanayohitaji 
maboresho zaidi. Vilevile, sura hii inatathmini mwenendo wa utekelezaji katika 
miaka ya fedha iliyopita ili kupima maendeleo yaliyopatikana na ufanisi wa 
mifumo ya ufuatiliaji katika kuhakikisha utekelezaji endelevu wa mapendekezo 
ya ukaguzi. 

Sura hii pia inaeleza hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) yaliyotolewa katika miaka ya fedha iliyopita. 
Uchambuzi umeonesha maagizo yale yaliyotekelezwa kikamilifu, yaliyo katika 
utekelezaji, na yale ambayo bado hayajatekelezwa, ukitoa uelewa kuhusu 
changamoto zinazoendelea na maeneo yanayohitaji uangalizi zaidi. 

Ninatambua juhudi za Mlipaji Mkuu wa Serikali na maafisa masuuli katika 
kushughulikia mapendekezo yangu na kutekeleza maagizo ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kwani hatua hizi zinachangia kuimarisha 
utawala bora na uwajibikaji ndani ya taasisi za umma. 

3.2 Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilihakiki taarifa za ukaguzi za wizara, idara na 
wakala (MDAs) 514 na vyama vya siasa 19. Ukaguzi wangu ulitathmini hali ya 
mapendekezo ya ukaguzi 8,141 yaliyotolewa kwa wizara, idara na wakala, na 
289 kwa vyama vya siasa. Kati ya mapendekezo 8,141 ya ukaguzi yaliyohusu 
wizara, idara na wakala (MDAs), 2,819 (35%) yalitekelezwa kikamilifu, 
3,461(42%) yalikuwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji, 767 (9%) 
hayakutekelezwa kabisa, 293 (4%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati, na 
801 (10%) yalirudiwa kutokana na umuhimu wake kuendelea kuwapo. 

Vilevile, kati ya mapendekezo 289 yaliyohusu vyama vya siasa, 74 (26%) 
yalitekelezwa, 52 (18%) yalikuwa katika hatua za utekelezaji, 113 (39%) 
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hayakutekelezwa, 8 (3%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati, na 42 (14%) 
yalirudiwa kutokana na umuhimu wake kuendelea kuwapo. 

Uchambuzi wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa wizara, 
idara na wakala (MDAs) na vyama vya siasani kama unavyooneshwa kwenye  
Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Hali ya utekelezaji kwa Wizara, Idara na Wakala na Vyama 
vya Siasa 
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Wizara, idara na 
wakala (MDAs)  

2,819 3,461 767 801 293 8,141 

Vyama vya siasa 74 52 113 42 8 289 
Jumla 2,893 3,513 880 843 301 8,430 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mwaka 2023/24 

Uchambuzi wa jumla wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi katika 
wizara, idara na wakala (MDAs) pamoja na vyama vya siasa umebainishwa katika 
Jedwali Na. 3. 

Jedwali Na. 3: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi  
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2023/24 2,893 3,513 880 843 301 8,430 
2022/23 2,946 2,725 617 668 366 7,342 
2021/22 2,380 2,506 1,104 637 320 6,947 
2020/21 5,290 6,032 3,548 1,166 1,143 17,179 
2019/20 2,308 2,441 1,257 621 333 6,960 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi mwaka 2023/24 

Wakati baadhi ya taasisi zimefanikiwa kutekeleza  mapendekezo ya mwaka 
uliopita, zikionesha dhamira ya uzingatiaji wa miongozo na utawala bora, 
nyingine hazijatekeleza ipasavyo. Hali hii imepelekea changamoto sugu za 
utawala, kifedha na kiutendaji kuendelea kudumu. 
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Uchambuzi wa mapendekezo ya ukaguzi ambayo hayajatatuliwa kwa muda 
mrefu unaonyesha kuwa mapendekezo 281 yamebaki bila kutekelezwa kwa zaidi 
ya miaka mitano, ikiwa ni pamoja na 17 ambayo hayajatatuliwa kwa zaidi ya 
muongo mmoja. Uchambuzi huu unaonyeshwa katika Jedwali Na. 4. 

Jedwali Na. 4: Mapendekezo ya Ukaguzi Yaliyobaki kwa Muda Mrefu 
Hali > Miaka 5 > Miaka 10 Jumla 
Chini ya utekelezaji 209 12 221 
Haijatekelezwa 55 5 60 

Jumla 264 17 281 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mwaka 2023/24 

3.3 Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) 

Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali ilibaini kuwa, kati ya maagizo 123 yaliyoripotiwa 
katika ripoti zangu za miaka iliyopita, 31 (25%) yalitekelezwa kikamilifu, 91 
(74%) yanaendelea kutekelezwa na 1 (1%) halikutekelezwa. Uchambuzi wa hali 
ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 5. 

Jedwali Na. 5: Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali 
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2023/24 31 91 1 0 0 123 
2022/23 38 43 5 1 9 96 
2021/22 35 113 22 1 1 172 
2020/21 347 294 147 0 34 822 
2019/20 130 101 17 0 11 259 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi Mwaka 2023/24 
 
Mwenendo wa utekelezaji wa maagizo ya PAC katika miaka mitano ya fedha 
iliyopita unaonyesha mabadiliko katika maendeleo ya utekelezaji, ikiwa na 
viwango tofauti vya mwitikio miongoni mwa taasisi. Licha ya maboresho haya, 
juhudi endelevu zinahitajika ili kuhakikisha kuwa maagizo yanayoendelea 
kutekelezwa yanakamilishwa kikamilifu, hivyo kuimarisha utawala, uzingatiaji 
wa sheria, na mifumo ya usimamizi wa fedha. 
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 SURA YA NNE 
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 MAANDALIZI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

4.1 Utangulizi 

Bajeti ya Serikali ni nyenzo muhimu ya kugawa rasilimali kwa vipaumbele vya 
taifa na kuboresha ustawi wa jamii. Bajeti hii huandaliwa kwa mujibu wa Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977, Sheria ya Bajeti Sura ya 439, 
Mpango wa Miaka Mitano wa Maendeleo wa Taifa (2021/22–2025/26), pamoja 
na Miongozo ya Mpango na Bajeti ya kila mwaka. 

Bajeti ya mwaka 2023/24 ilizingatia kupunguza umaskini na kuleta ajira kwa 
kuwekeza katika sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, nishati, ujenzi, usafirishaji, na 
utalii ili kuimarisha ukuaji wa uchumi. 

Ili kuongeza mapato na kudhibiti nidhamu ya kifedha, Serikali ililenga kuboresha 
ukusanyaji wa kodi kupitia mifumo ya TEHAMA, kupunguza misamaha ya kodi, 
kuimarisha taasisi za umma, na kuvutia uwekezaji kupitia hati fungani za 
serikali. Kwa upande wa matumizi, hatua zilihusisha kupunguza gharama kupitia 
TEHAMA, kuboresha usimamizi wa miradi, kufanya kaguzi kwa wakati halisi, na 
kurekebisha sheria za ununuzi ili kuzuia matumizi mabaya ya fedha. 

Sura hii inatathmini utendaji wa bajeti kwa kulinganisha makusanyo 
yaliyopangwa na halisi, kuchambua mchango wa vyanzo mbalimbali vya mapato, 
kutathmini utendaji wa Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali, na kubainisha 
maeneo yanayohitaji maboresho. 

4.2 Muhtasari wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Serikali ilipanga kukusanya na kutumia Sh. 
trilioni 44.388 kutoka kwenye makusanyo ya ndani, misaada, na mikopo. 
Makusanyo ya ndani yalijumuisha kodi, makusanyo yasiyo ya kodi, na makusanyo 
ya Serikali za Mitaa, huku misaada ikiwa ni msaada wa bajeti na ufadhili wa 
miradi kutoka kwa washirika wa maendeleo. Mikopo ilitokana na mikopo ya 
ndani, mikopo ya nje yenye masharti nafuu, na mikopo ya nje isiyo ya masharti 
nafuu. 

Hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha tarehe 30 Juni 2024, kiasi halisi 
kilichokusanywa kilikuwa Sh. trilioni 46.503, ikizidi lengo kwa Sh. trilioni 2.115 
(5%). Makusanyo ya ndani yaliendelea kuwa chanzo kikuu cha fedha, yakichangia 
Sh. trilioni 29.933 (64%) ya makusanyo yote Jedwali Na. 6 linaonyesha 
muhtasari wa makusanyo yaliyopangwa na halisi, pamoja na tofauti 
zilizojitokeza 
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Jedwali Na. 6: Utendaji wa Bajeti 

Chanzo 
cha 

Bajeti 

Kiasi cha 
Bajeti 
(Sh. 

Trilioni) 

Kiasi 
kilichokusanyw
a (Sh. Trilioni) 

(Upungufu)/Ziad
a ya Makusanyo 

(Sh. Trilioni) 

% ya 
(Upungufu)/Ziad
a ya Makusanyo 

Makusanyo 
ya Ndani 

31.381 29.933 (1.448) (5) 

Misaada 1.111 0.644 (0.467) (42) 
Mikopo 11.896 15.926 4.03 34 

Jumla 44.388 46.503 2.115 5 
Chanzo: Hotuba ya Bajeti ya Mwaka 2023/24 

Sehemu ifuatayo inatoa uchambuzi wa kina wa kila chanzo cha bajeti 
ikilinganishwa na makusanyo halisi. 

i. Makusanyo ya Ndani 

Jedwali Na. 7 linaonesha utendaji wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 
kulinganisha na makadirio ya bajeti, likisisitiza tofauti katika mapato ya kodi, 
mapato yasiyo ya kodi, na ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani vya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). 

Jedwali Na. 7: Uchambuzi wa Makusanyo ya Ndani 

Aina ya 
Makusanyo 
ya Ndani 

Kiasi cha 
Bajeti 

(Sh. Trilioni) 

Kiasi 
kilichokusanywa 

(Sh.  Trilioni) 

(Upungufu)/ 
Ziada ya 

Makusanyo 
(Sh. Trilioni) 

% ya 
(Upungufu)/ 

Ziada ya 
Makusanyo 

Makusanyo 
ya Kodi 

26.725 26.065 (0.660) (2) 

Makusanyo 
Yasiyokuwa 
ya Kodi 

3.512 2.636 (0.876) (25) 

Makusanyo 
ya Serikali za 
Mitaa 

1.144 1.232 0.088 8 

Jumla 31.381 29.933 (1.448) (5) 
Chanzo: Taarifa ya Fedha ya Mfuko Mkuu 

ii. Misaada 

Misaada, inayojumuisha msaada wa bajeti na fedha za miradi ya maendeleo, 
ina jukumu muhimu katika ufadhili. Katika mwaka wa fedha uliokaguliwa, jumla 
ya makisio ya misaada ilikuwa Sh. trilioni 1.111. Hata hivyo, makusanyo halisi 
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yalikuwa Sh. trilioni 0.644, na kusababisha upungufu wa Sh. trilioni 0.467, sawa 
na upungufu wa 42%. 

iii. Mikopo Halisi kulinganisha na Bajeti 

Jedwali Na. 8 linaonesha mikopo halisi kulinganisha na makadirio ya bajeti, 
likitaja mikopo ya ndani, mikopo ya nje ya masharti nafuu, na mikopo ya nje 
isiyo ya masharti nafuu. 

Jedwali Na. 8: Uchambuzi wa Mikopo 

Aina ya Mikopo 
Kiasi cha 

Bajeti (Sh. 
Trilioni) 

Kiasi Mikopo 
iliyopokelew

a (Sh. 
Trilioni) 

(Upungufu)/
Ziada ya 

Mikopo (Sh. 
Trilioni) 

% ya 
(Upungufu)/

Ziada ya 
Mikopo 

Mikopo ya Ndani 5.440 5.408 (0.032) (1) 
Mikopo ya Nje 
Yenye Masharti 
Nafuu 

4.355 7.443 3.088 71 

Mikopo ya Nje Isiyo 
ya Masharti Nafuu 

2.101 3.075 0.974 46 

Jumla ya Mikopo 11.896 15.926 4.030 34 
Chanzo: Taarifa ya Fedha ya deni la Taifa na Mfuko Mkuu  

4.3 Muhtasari wa Matumizi ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, jumla ya Sh. trilioni 40.445 iliwekwa kwenye 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa ajili ya matumizi. Aidha, Serikali ilikopa 
Sh. trilioni 2.922 kutoka Benki Kuu, hivyo kufanya jumla ya kiasi kilichopatikana 
kwa ajili ya matumizi kuwa Sh. trilioni 43.367. Serikali ilitumia jumla ya Sh. 
trilioni 43.367 kupitia idhini ya matumizi (exchequer) kufadhili matumizi ya 
kawaida, miradi ya maendeleo, marejesho, na uhamisho wa fedha. Kiasi 
kilichobaki cha Sh. trilioni 3.135 hakikutolewa kupitia idhini ya matumizi 
(exchequer). Kiasi hiki kilijumuisha: 

• Sh. trilioni 2.856 zilizotolewa moja kwa moja kwa miradi na washirika wa 
maendeleo (Fedha za Moja kwa Moja kwa Miradi, au D-Funds), na  

• Sh. bilioni 279 za mapato ya vyanzo vya ndani yaliyokusanywa na kutumika 
moja kwa moja na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). 

Uchambuzi wa matumizi ya serikali na mgao kwa taasisi za Serikali Kuu (MDAs) 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) unaoneshwa katika Kielelezo Na. 1 na 
Kielelezo Na. 2. 
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Kielelezo Na. 1: Matumizi ya Serikali kulingana na Wapokeaji  

 
Chanzo: Ripoti za Utoaji wa Fedha kutoka kwenye Exchequer na Taarifa ya Mfuko Mkuu 
wa Hazina ya Serikali (Consolidated Fund) 

Kielelezo Na. 2: Mchanganuo wa Matumizi ya Serikali kwa Makundi  

 
Chanzo: Ripoti ya Utoaji wa Fedha kutoka kwenye Exchequer 

4.4 Utekelezaji wa Bajeti 

4.4.1 Fedha zilizotolewa zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh. bilioni 389.04 

Kulingana na Kifungu cha 45(b) cha Sheria ya Bajeti sura ya 439, utoaji wa fedha 
kwa mafungu lazima ulingane na utendaji, bajeti ilizoidhinishwa, na upatikanaji 
wa fedha. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu wa utoaji fedha katika mfuko wa hazina na bajeti 
iliyoidhinishwa nilibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 389.04 kilitolewa zaidi ya 
bajeti iliyoidhinishwa katika taasisi 12. Utofauti huo unaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. II. hali iliyosababishwa na ukosefu wa muunganisho mzuri wa 
Mfumo wa Usimamizi wa Bajeti Kuu (CBMS) na Mfumo wa Uhasibu Serikalini 
(MUSE). Hii imesababisha uchakataji wa data usio sahihi na utoaji wa fedha za 
hazina zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 
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Ninapendekeza Serikali iongeze udhibiti katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Bajeti Kuu (CBMS) ili kuhakikisha kuwa umeunganishwa kikamilifu na mfumo 
wa MUSE. Uunganishaji huu unapaswa kuweka mipaka madhubuti ya bajeti, 
hivyo kuzuia utoaji wa fedha za hazina (exchequers) zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa kila Fungu. 

4.4.2 Malipo Yasiyo na Idhini ya Uhamishaji - Sh. Bilioni 35.98 

Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti sura ya 439 [toleo la mwaka 2020] 
kinahitaji matumizi ya fedha zilizoidhinishwa kwa serikali na taasisi za umma 
kufanyika tu kwa mujibu wa madhumuni yaliyobainishwa na ndani ya mipaka 
iliyowekwa kwa mujibu wa mgawanyo wa makadirio yao. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi tisa zilifanya matumizi ya jumla ya Sh. 
bilioni 35.98 kwa shughuli za matumizi ya kawaida na maendeleo nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa na bila kupata idhini husika ya uhamishaji wa fedha, kama 
ilivyobainishwa katika Kiambatisho Na. III. 
 
Kutumia fedha kwa ajili ya kutekeleza shughuli ambazo hazijapangwa kwenye 
bajeti huathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Zaidi ya hayo, hali hii 
inatoa mwanya wa matumizi mabaya ya fedha za Serikali. 
 
Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa taasisi zote zinazingatia mgao wa 
bajeti ulioidhinishwa, na kuzuia matumizi yoyote kwa shughuli ambazo 
hazikupangwa. 
 
 



 
 

           

16 

 SURA YA TANO 
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 USIMAMIZI WA MAPATO NA DENI LA SERIKALI 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha mapungufu katika ukusanyaji wa mapato ya kodi na yasiyo 
ya kodi, ikiwa ni pamoja na changamoto za uzingatiaji wa sheria na ufanisi 
mdogo katika usimamizi wa mapato. Pia inatoa mapendekezo ya kuboresha 
ukusanyaji wa mapato. Kadhalika, sura hii inatoa muhtasari wa madeni ya 
umma, ikiwa ni pamoja na hali yake ya sasa, mwenendo, na uendelevu wake. 

5.2 Utendaji wa Makusanyo ya Kodi 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya jumla 
ya Sh. trilioni 26.065, chini ya lengo lililowekwa la Sh. trilioni 26.725. Hii ni 
pungufu kwa kiasi cha Sh. bilioni 659.61, sawa na 2.5% ya malengo ya mapato 
yote katika Tanzania Bara.Jedwali Na.9 linaonesha mchanganuo wa ukusanyaji 
wa mapato kiidara kwa Tanzania Bara. 

Jedwali Na. 9: Mchanganuo wa Makusanyo ya Kodi Tanzania Bara 

Idara Makisio 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Halisi 

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
ziada 

(Pungufu) 
(Sh. Bilioni) 

% ya Ziada/ 
(Upungufu) 

A B C D= (C-B) E=(D/B) 
Kodi za Ndani 5,309.24 5,291.14 (18.10) (0.3) 
Walipakodi Wakubwa 11,984.41 11,314.15 (670.26) (5.6) 
Ushuru na Forodha 10,479.74 10,506.31 26.57 0.3 
Jumla ya Makusanyo 27,773.39 27,111.6 (661.79) (2.4) 
Punguza: Marejesho 
ya Kodi na Hamisho 
kwenda ZRA 

1,105.66 1,067.51 (38.15) (3.5) 

Jumla baada ya 
Marejesho ya kodi 
na Hamisho 

26,667.73 26,044.09 (623.64) (2.3) 

Ongeza: Vocha za 
Hazina1 (TVC) 

57.68 21.71 (35.97) (62.4) 

Jumla 26,725.41 26,065.80 (659.61) (2.5) 
Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato Zilizokaguliwa Mwaka 2023/24 

Kadhalika, Mamlaka ya Mapato Zanzibar ilikusanya jumla ya Sh. bilioni 507.81, 
ikiwa ni chini ya lengo lililowekwa la Sh. bilioni 520.64. Hii ni pungufu kwa kiasi 

 
1 Vocha za Hazina ni matumizi yanayolipwa kupitia mfumo wa kodi ili kufidia ushuru wa uingizaji 
wa bidhaa kwa walipakodi wenye misamaha, ikiwemo Watumishi wa Umma, Maafisa wa Serikali na 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali. Katika hali hii, TVCs zilijumuishwa kama sehemu ya tathmini ya 
makusanyo kwa Idara ya Forodha na Ushuru wa Bidhaa. 
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cha Sh. bilioni 12.83, sawa na 2.5% Jedwali Na.10 linaonesha mchanganuo wa 
makusanyo ya mapato kiidara Zanzibar. 

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa Makusanyo ya Kodi Zanzibar 

Idara Makisio 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Halisi 

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo Ziada 
(Pungufu) 

(Sh. Bilioni) 

% ya 
Ziada/ 

(upungufu) 
Kodi za Ndani 263.30 271.94 8.64 3.3 
Ushuru na 
Forodha 

257.34 235.87 (21.47) 8.3 

Jumla ya 
Makusanyo 

520.64 507.81 (12.83) 2.5 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2023/2024 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Idara ya Ushuru na Forodha ilikusanya mapato 
juu ya lengo lililowekwa, wakati Idara ya Walipakodi Wakubwa na Idara ya Kodi 
za Ndani ukusanyaji ulikuwa chini ya malengo waliyowekewa. Kwa ujumla, 
kutotekelezwa ipasavyo kwa malengo kulisababishwa na kutofikiwa kwa 
ukusanyaji wa ushuru wa bidhaa (excise duty); kodi ya zuio (withholding tax); 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT); kodi ya mapato ya mtu binafsi (Individual 
income taxes); ada ya ustadi na maendeleo (Skills & Development Levy), 
pamoja na kodi ya mafuta na kodi nyingine. 

Uchambuzi wa mchango wa kila idara katika ukusanyaji wa mapato kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania Bara umebaini kuwa Idara ya Walipakodi Wakubwa 
ilikuwa na 41.7%, ikifuatiwa na Idara ya Forodha na Ushuru yenye 38.8%, na 
Idara ya Mapato ya Ndani 19.5%. Ulinganisho wa ukusanyaji halisi wa mapato ya 
idara kwa mwaka wa fedha 2023/24 na 2022/23 umeoneshwa kwenye Kielelezo 
Na. 3. 

Kielelezo Na. 3: Makusanyo ya Kodi Tanzania Bara  

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa Mwaka 2023/24 na 
2022/23 
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Kwa Zanzibar, ukusanyaji wa mapato unaonesha kwamba Idara ya Mapato ya 
Ndani ilichangia 53.6%, ikifuatiwa na Idara ya Forodha na Ushuru wa Bidhaa kwa 
46.4%. Ukusanyaji halisi wa mapato kwa mwaka wa fedha 2023/24 na 2022/23 
kwa idara hizo umeoneshwa katika Kielelezo Na.4.  

Kielelezo Na. 4: Makusanyo Halisi ya Kodi Zanzibar 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa Mwaka 2023/24 na 
2022/23 

Ulinganisho wa ukusanyaji wa mapato halisi kiidara kwa miaka ya fedha ya 
2023/24 na 2022/23 unaonesha kwamba mchango wa idara zote katika 
ukusanyaji wa mapato umeongezeka. Kwa Idara ya Walipakodi Wakubwa, 
mapato yameongezeka kwa 25.3%, Idara ya Forodha na Ushuru wa Bidhaa kwa 
12.7%, na kwa Idara ya Mapato ya Ndani ongezeko ni asilimia 0.07. 

5.2.1 Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya Kodi 

Uchambuzi wa kiutendaji katika kipindi cha miaka mitano iliyopita unaonesha 
kuwa ukusanyaji wa mapato umeendelea kuwa chini ya malengo yaliyowekwa, 
ambapo kiwango cha makusanyo ya chini ya lengo ni kati ya asilimia 2.5 hadi 
13.6%. Upungufu mkubwa ulitokea katika mwaka wa fedha 2020/21, ikionesha 
changamoto katika kufikia malengo ya mapato. 

Hali ya makusanyo ya mapato kuwa chini ya malengo yaliyowekwa inaonesha 
uwezekano wa kutotekelezwa ipasavyo na udhaifu wa mikakati ya ukusanyaji 
wa mapato. Mwelekeo huu unaonesha haja ya kutathmini kwa karibu sababu 
zilizochangia kushindwa kufikia malengo na kuboresha usimamizi katika 
ukusanyaji wa kodi ili kuboresha utendaji katika ukusanyaji wa mapato. 
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Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita umeoneshwa katika Jedwali Na.11. 

Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania 

Mwaka wa 
Fedha 

Makisio (Sh. 
Bilioni) 

Makusanyo Halisi 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

% ya 
Upungufu 

2023/24 27,246.05 26,573.61 (672.44) 2.5 
2022/23 24,106.81 23,039.73 (1,067.09) 4.4 
2021/22 22,191.17 21,303.87 (887.30) 4.0 
2020/21 20,709.32 17,897.86 (2,811.46) 13.6 
2019/20 19,451.12 17,930.88 (1,520.25) 7.8 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa za Mwaka 2019/20 
hadi 2023/24 

Uwiano wa kodi kwa pato la taifa 

Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa ni kipimo kinachoonesha uhusiano kati ya 
mapato ya jumla ya kodi ya nchi na Pato la Ndani la Taifa (GDP). Uwiano 
mkubwa wa kodi kwa pato la taifa huashiria kuwa sehemu kubwa ya pato la 
taifa inakusanywa kama kodi. 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, utendaji wa Mamlaka ya Mapato ulionesha 
ongezeko kidogo la kiwango cha kodi kwa pato la taifa (uwiano wa kodi kwa pato 
la taifa) kwa 13% ikilinganishwa na 12.5% katika mwaka wa fedha 2022/23. 
Kielelezo Na.5 kinaonesha uwiano wa kodi kwa pato la taifa kwa miaka minne. 

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa 

 
Chanzo: Ripoti ya Kijalizo cha Mamlaka za Mapato za Afrika Mashariki 
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Jedwali Na.12 linaonesha ulinganisho wa uwiano wa kodi kwa pato la taifa 
Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki. 

Jedwali Na. 12: Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa la Tanzania na Nchi Zingine 
za Afrika Mashariki kwa Miaka Minne 

Nchi 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 

Kenya 13.70% 15.00% 14.20% 13.8% 

Rwanda 16.30% 15.80% 15.00% 14.9% 

Tanzania 11.70% 12.80% 12.50% 13.0% 

Uganda 13.00% 13.50% 13.70% 13.5% 
Burundi 17.00% 17.60% 18.00% 17.0% 

Chanzo: Ripoti ya Kijalizo cha Mamlaka za Mapato za Afrika Mashariki 

Takwimu zinaonyesha ingawa uwiano wa kodi kwa Pato la Taifa (tax-to-GDP 
ratio) umeongezeka kutoka 11.7% mwaka 2020/21 hadi 13.0% mwaka 2023/24, 
bado iko chini ikilinganishwa na nchi nyingine za Afrika Mashariki. Hii inaashiria 
kwamba sehemu ndogo ya pato la uchumi wa Tanzania inakusanywa kama 
mapato ya kodi. 

Ninapendekeza Serikali kuimarisha ufanisi katika makusanyo ya kodi kwa 
kutekeleza mikakati ya kuongeza wigo wa makusanyo, kudhibiti uvujaji wa 
mapato, kuhamasisha utayari wa walipakodi kulipa kodi kwa hiari, na 
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa kodi. Hatua hizi zitachangia kuongeza 
ukusanyaji wa mapato na maendeleo endelevu wa uchumi wa nchi. 

5.2.2 Rufaa za Kodi ambazo hazijatatuliwa za Sh. Trilioni 9.83 
Zinazosubiri Hukumu katika Mahakama za Rufaa za Kodi 

Katika ukaguzi wa taarifa za Makusanyo za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 nilibaini kuwa Mamlaka ilikuwa na kesi 1,186 za kodi katika 
mahakama za rufaa za kodi kwa muda mrefu, zenye jumla ya Sh. Trilioni 9.83 
(zikiwemo dola za Marekani 3,731,995 zilizobadilishwa kwa kiwango cha Sh. 
2626.93/dola ya Marekani) kwa Tanzania Bara. 

Kiasi hiki kinaashiria kupungua kwa Sh. bilioni 655.56 (6.2%) ikilinganishwa na 
kesi zenye kodi ya Sh. trilioni 10.49 zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha 
uliopita (2022/23). Kupungua kwa kesi hizi kulitokana na kusuluhishwa kwa kesi 
683 katika Mahakama ya Rufaa (CAT), Tume ya Rufaa ya Kodi (TRAT), na Bodi 
ya Rufaa ya Kodi (TRAB). Hata hivyo, licha ya mafanikio haya, bado kuna kesi 
nyingi za kodi ambazo zinaweza kuchelewesha ukusanyaji wa mapato ya serikali 
na kuathiri mipango ya bajeti. 
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Uchambuzi wa kesi zilizosalia ukionesha idadi ya kesi na thamani ya kodi kwa 
kila mahakama na mwaka wa fedha umeoneshwa katika Jedwali Na. 13. 

Kadhalika, katika ukaguzi wangu wa ufanisi wa kiutendaji wa TRAT na TRAB kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini kuwapo kwa upungufu wa kiutendaji katika 
usuluhishi wa kesi, ambapo mahakama zote zilikuwa chini ya malengo 
yaliyobainishwa katika Mfumo wa Bajeti wa Muda wa Kati (MTEF) wa mwaka 
2023/24 – 2025/26. 

(i) TRAT ilisuluhisha kesi 104 kati ya 288, sawa na 36% pekee ya lengo la 
mwaka. 

(ii) TRAB ilisuluhisha kesi 573 kati ya 1,483, sawa na 39% pekee ya lengo la 
mwaka.  

Viwango hivi vya usuluhishi ni vya chini sana ikilinganishwa na malengo ya MTEF 
ambayo yanahitaji TRAT kusuluhisha 80% na TRAB kusuluhisha 90% ya migogoro 
ya kodi inayowasilishwa kila mwaka. 

Upungufu huu umesababishwa na ucheleweshaji wa uteuzi wa wajumbe muhimu 
wa tume na bodi, upungufu wa fedha za bajeti, ukosefu wa mifumo ya kufuatilia 
kesi na ongezeko la kesi mpya. Upungufu huu katika usuluhishi wa kesi 
unaonesha ufanisi mdogo unaoendelea katika mahakama za kodi. Hali hii 
inaweza kusababisha ucheleweshaji wa ukusanyaji wa mapato na kuongeza 
mzigo wa kesi zisizosuluhishwa.  

Ninapendekeza serikali iimarishe uwezo wa vyombo vya rufaa kwa kuvipatia 
vyombo hizi rasilimali fedha za kutosha Pamoja na wafanyakazi ili 
kuharakisha utatuzi wa kesi zinazosubiri suluhu. 
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Jedwali Na. 13: Kesi za Kodi Ambazo Hazijatatuliwa Tanzania Bara 

Mwaka 
Idadi ya 

Kesi 
Mahakama ya Rufaa (CAT) Baraza la Rufani za Kodi (TRAT) Bodi ya Rufani za Kodi (TRAB) Jumla 

  Sh. 
Dola Za 

Marekani 
Sh. 

Dola Za 
Marekani 

Sh. 
Dola Za 

Marekani 
Sh. 

Dola Za 
Marekani 

2017/18 1  -   -   -   -   8,728,712,111   -   8,728,712,111   -  
2019/20 11  10,221,980,312   -   49,729,889,875   -   120,395,616,621   -   180,347,486,808   -  
2020/21 27  10,040,599,421     -    1,435,900,266   -   271,654,202,960   -   283,130,702,647   -  
2021/22 97  121,488,155,330   1,997,276   18,272,756,934   -   1,218,475,002,634   -   1,358,235,914,897   1,997,276  
2022/23 247  23,909,218,646   -   66,953,261,503   -   1,130,464,229,390   1,734,719   1,221,326,709,539   1,734,719  
2023/24 803 430,249,434,867 - 2,714,613,945,952 - 3,627,152,786,575 - 6,772,016,167,394 0 

Jumla 1186 595,909,388,576 1,997,276 2,851,005,754,530  6,376,870,550,291 1,734,719 9,823,785,693,396 3,731,995 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Mapato Mwaka 2023/2024 
 

Kwa upande wa Zanzibar, kulikuwa na kesi za kodi 98 zinazofikia Sh. bilioni 23.24 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
14 
 
Jedwali Na. 14: Kesi za Kodi Zilizopo katika Mahakama za Kodi Zanzibar 

Mwaka Idadi ya Kesi Bodi ya Rufani za Kodi (Sh.) Baraza la Rufani za Kodi (Sh.) Jumla (Sh.) 
2019/20 8 166,444,653 0 166,444,653 
2021/22 1 0 125,366,562 125,366,562 
2022/23 85 20,054,190,872 2,074,155,975 22,128,346,847 
2023/24 4 820,042,771 0 820,042,771 

Jumla 98 21,040,678,296 2,199,522,537 23,240,200,833 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Mapato Mwaka 2023/24 
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5.2.3 Mapato ambayo hayakukusanywa kutokana na utumiaji wa viwango 
vilivyopitwa na wakati vya Ushuru wa Bidhaa kwa vinywaji vyenye 
kaboni - Sh. Bilioni 609.77 

Ukaguzi wangu wa ripoti za uchunguzi wa kodi chini ya Sheria ya Ushuru wa 
Bidhaa (Usimamizi na Viwango), Sura 147 [toleo lililorekebishwa mwaka 2019] 
ulibaini upungufu mkubwa katika malipo ya ushuru wa bidhaa kutoka kwa 
walipakodi watatu wanaozalisha vinywaji vyenye kaboni. Walipakodi hawa 
walitumia viwango vilivyopitwa na wakati vya Sh. 61 na Sh. 67 kwa lita. Hivyo, 
walisababisha ukusanyaji wa mapato wa Sh. bilioni 78.81 badala ya kiwango 
sahihi cha Sh. 561 kwa lita ambacho kingefanya ukusanyaji wa ushuru wa bidhaa 
wa Sh. bilioni 688.58. Hali hii ilisababisha upungufu wa Sh. bilioni 609.77 
ambazo hazikukusanywa. 

Kadhalika, nilikagua watengenezaji wa vinywaji wengine wanane katika mwaka 
wa fedha 2023/24. Nilibaini kutozingatiwa kwa viwango sahihi katika sekta 
nzima, ambapo viwango vilivyopitwa na wakati bado viliendelea kutumika. Hii 
inaonesha haja ya kufanyika kwa uchunguzi wa kina. Aidha, inaonesha haja ya 
kuhimiza utekelezaji wa viwango sahihi vya ushuru, pamoja na ulipaji wa ushuru 
wa bidhaa ambao haukulipwa ili kuepuka upotevu mkubwa wa mapato. 

Pia, nilikagua taarifa za ushuru wa bidhaa za mikoa sita ya kodi (Kinondoni, 
Arusha, Temeke, Tegeta, Idara ya Walipakodi wa Kati, na Pwani) na kubaini 
upungufu wa ushuru wa bidhaa wa Sh. bilioni 1.53. Upungufu huu ulisababishwa 
na ukaguzi na uchambuzi usioridhisha wa taarifa za walipakodi uliofanywa na 
mamlaka; hivyo, kushindwa kubaini tofauti katika taarifa zilizowasilishwa na 
walipa kodi. Upungufu huu unatoa fursa ya utoaji wa taarifa zisizo sahihi, hivyo 
kuleta upotevu wa mapato kwa serikali. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya TRA ihakikishe inakusanya mapato ya 
ushuru wa bidhaa ambayo hayakulipwa kutoka kwa walipakodi waliotumia 
viwango vilivyopitwa na wakati. Zaidi, ihakikishe yafuatayo: iwatake 
walipakodi wote kutumia viwango sahihi vya ushuru wa bidhaa, ianzishe 
ufuatiliaji wa kudumu, iweke adhabu kwa malipo pungufu ya kodi kwa 
udanganyifu, na iongeze uchunguzi katika sekta ya utengenezaji wa vinywaji 
ili kubaini kutotekelezwa kwa viwango sahihi vya ushuru wa bidhaa. 



 

             

25 

5.2.4 Lita 14,459,706.19 za mafuta yenye thamani ya Sh. bilioni 12.55 
yaliyopaswa kusafirishwa kwenda Nchi jirani kupitia bomba la 
mafuta la TAZAMA hayakufika katika Nchi zilizokusudiwa 

Kanuni ya 104(16) ya Kanuni za Usimamizi wa Forodha za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, 2010, bidhaa zote zinazopaswa kusafirishwa kwenda nchi jirani 
lazima zitoke nchini kupitia mipaka ya forodha ili kuzuia bidhaa hizo kuuzwa 
katika soko la ndani ya nchi bila kulipa ushuru. 

Ukaguzi wa mafuta ya petroli yaliyopaswa kusafirishwa kwenda nchi jirani 
kupitia Bomba la Mafuta la TAZAMA kwa kipindi cha kuanzia Januari 2023 hadi 
Agosti 2024, nilibaini tofauti ya lita 14,459,706.19 zenye makadirio ya kodi ya 
Sh. bilioni 12.55 ambazo hazikuvuka katika mipaka ya forodha kwenye nchi 
zilizokusudiwa. Kutowasilishwa kwa mafuta hayo katika nchi husika 
kunabainisha kwamba mafuta hayo yametumika bila kulipiwa kodi. Utofauti huo 
ulibainika baada ya kulinganisha taarifa za kiasi cha mafuta kilichoingia nchini 
kupitia bandari ya Dar es Salaam na kiasi cha mafuta kilichopokelewa katika 
kituo cha Inyala, Mbeya. Tofauti ya kiasi hiki cha mafuta inaweza kuwa 
imetumika nchini bila kulipiwa ushuru. 

Sababu kuu inayochangia tatizo hili ni kukosekana kwa ufuatiliaji kwa wakati ili 
kuhakikisha kuwa waagizaji wa mafuta na mawakala wa forodha wanaandaa na 
kuwasilisha taarifa ya mafuta yote yaliyoingizwa nchini katika mfumo wa 
forodha. Jambo hili lilisababisha kucheleweshwa kwa taratibu. 

Ninapendekeza Serikali kuanzisha mfumo/utaratibu wa ufuatiliaji wa 
taratibu za usafirishaji wa mafuta ili kuhakikisha uwajibikaji katika kila 
hatua ya usafirishaji na kufanya marekebisho ya mara kwa mara ya taarifa 
kati ya forodha kwenye kupokea mafuta na kutoa mafuta ili kubaini 
mapungufu na kuyashughulikia  

5.2.5 Mafuta Yaliyopitiliza Muda wa Kukaa Nchini Yaliyopaswa kwenda 
Nchi Jirani Lakini Hayakutozwa Ushuru wa Forodha 

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 34 cha Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EACCMA), 2004, bidhaa zilizoingizwa nchini kwa ajili ya 
kwenda Nchi Jirani zinapaswa zisafirishwe kwenda nchi zilizokusudiwa au 
ziingizwe rasmi katika soko la ndani ndani ya muda uliowekwa. Aidha, Kanuni 
ya 104(16) ya Kanuni za Usimamizi wa Forodha za Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
2010, inazitaka bidhaa zote zinazokwenda nchi jirani kuhesabiwa kuwa 
zimetoka nchini kikamilifu zinapovuka mipaka ya nchi ili kuzuia ukwepaji wa 
kodi na uingizaji haramu wa bidhaa katika soko la ndani. 
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Nilikagua kiasi cha mafuta yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda 
nchi jirani katika taarifa za manifesti. Pia, nilipitia kiasi halisi cha mafuta 
yaliyosafirishwa kwenda nchi nyingine. Nilibaini kuwapo kwa bakaa ya lita za 
mafuta 1,546,614.41 zenye makadirio ya kodi ya Sh. bilioni 1.38 ambazo 
hazikusafirishwa kwenda nchi husika kwa zaidi ya siku 30 zilizoruhusiwa lakini 
ushuru wa forodha haukukusanywa. 

Kadhalika, nilipitia miamala ya mafuta yaliyosafirishwa kwenda nchi jirani 
katika vituo vya forodha vya mipakani vya Rusumo, Mutukula, na Kabanga 
ambayo ilihusisha ulinganisho wa kina wa kiasi cha bidhaa zilizoingizwa nchini 
na kiasi halisi cha bidhaa zilizovuka mipaka hiyo kwenda Nchi husika. Uchambuzi 
wangu ulibaini tofauti ya kilo 826,505 za bidhaa na lita 247,299 za mafuta zenye 
dhamana ya jumla ya Sh. milioni 472.72. Bidhaa hizi hazikuvuka katika mipaka 
hiyo kwenda nchi husika.  

Kushindwa kufuatilia na kutekeleza kanuni za usafirishaji wa bidhaa 
zinazokwenda nchi jirani kunatoa fursa ya uingizwaji haramu wa bidhaa katika 
soko la ndani bila kulipiwa kodi, jambo linaloweza kusababisha upotevu wa 
mapato kwa Serikali. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
iboreshe mifumo yake ya kidigiti kwa ajili ya ufuatiliaji wa bidhaa na mafuta 
yanayoingizwa nchini kwa ajili ya kwenda nchi jirani ili kuhakikisha kuwa 
kiasi chote kinasafirishwa kwenda nchi zilizokusudiwa. Hatua hii itasaidia 
kuzuia bidhaa na mafuta yanayokaa nchini kwa muda mrefu. Pia, mamlaka 
ihakikishe kuwa inakusanya ushuru wa forodha pamoja adhabu kwa tofauti 
zozote zinazobainika au kwa bidhaa na mafuta ambayo yamekaa zaidi ya 
muda unaoruhusiwa kisheria. 

5.2.6 Kutokuzingatia Sheria za Kodi 

Mfumo wa bajeti wa mwaka 2023/24 unasisitiza kuzingatia sera, mikakati, na 
hatua mbalimbali za kiutawala katika ukusanyaji wa mapato, ikiwamo 
kuhakikisha matumizi sahihi ya mashine ya kutoa risiti za kielekitroni ili 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa kodi, kama inavyotakiwa na Kanuni ya 
28(1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Mashine ya Kutoa Risiti za Kielekitroni) za 
mwaka 2012. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 83(A) na Kifungu Kidogo cha 4(C)(IV) 
cha Sheria ya Kodi ya Mapato, sura ya 332, vinazitaka taasisi za serikali 
kushikilia asilimia mbili ya kodi ya mapato kwenye malipo kwa wasambazaji wa 
ndani, ili kuhakikisha kodi inakusanywa mapema na kupunguza hatari ya kuripoti 
mapato pungufu. 
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Kinyume chake, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi sita zilifanya malipo yenye 
jumla ya Sh. bilioni 10.28 bila kudai risiti za kielekitroni, na kodi ya zuio ya Sh. 
milioni 980 haikukatwa na Wizara ya Maji, kama ilivyobainishwa Jedwali Na. 
15. 

Kutokudai risiti za kielekitroni na kukata kodi ya zuio kunadhoofisha juhudi za 
Serikali za kuboresha ukusanyaji wa mapato, kunatoa mwanya wa ukwepaji wa 
kodi, na kunakwamisha Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) katika kufuatilia na 
kuthibitisha miamala inayostahili kutozwa kodi kwa ufanisi. 

Jedwali Na. 15: Kutokuzingatia Sheria za Kodi 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
Malipo Bila Kudai Risiti za Kielekitroni 

1 Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji - Wizara 10,191,843,541 
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Dodoma 35,030,639 
3 Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 19,948,000 
4 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 16,449,844 
5 Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) 13,408,400 
6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Sumbawanga 8,633,360 

Jumla Ndogo A 10,285,265,832 
Malipo Yasiyokatwa Kodi ya Zuio 

1 Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji - Wizara 815,079,815 
Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 165,009,174 

Jumla Ndogo B 980,088,989 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua madhubuti dhidi ya taasisi 
zinazokiuka kanuni za kodi ili kuzuia upotevu wa mapato. Pia, iimarishe 
udhibiti wa ndani ili kuhakikisha malipo yanaambatana na risiti za 
kielekitroni na kodi ya zuio inakatwa ipasavyo. 

5.3 Usimamizi wa Mapato Yasiyo ya Kodi 

Mapato yasiyotokana na kodi ni chanzo muhimu na endelevu katika mipango ya 
kifedha ya serikali. Yanajumuisha mikakati ya kuongeza mapato kutoka vyanzo 
vingine isipokuwa kodi, kama vile ada, faini, leseni, tozo za vibali, kodi za 
pango, mrabaha, na mauzo ya bidhaa na huduma. 

5.3.1 Makusanyo nje ya Mfumo wa Makusanyo 

Mfumo wa bajeti wa mwaka 2023/24 unasisitiza uzingatizi wa sera, mikakati, 
na hatua za mbalimbali kiutawala katika ukusanyaji wa mapato, ikiwamo 
matumizi ya Mfumo wa Kielekitroni wa Malipo ya Serikali (GePG) kwa ajili ya 
ukusanyaji wa mapato ya umma, kama inavyotakiwa na Kifungu cha 7 cha Sheria 
ya Fedha za Umma, Sura ya 348. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi tatu zilikusanya jumla ya Sh. bilioni 2.46 
kama mapato yasiyo ya kodi nje ya Mfumo wa Kielekitroni wa Malipo ya Serikali 
(GePG), kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 16 

Jedwali Na. 16: Taasisi Zilizokusanya Mapato Nje ya Mfumo wa Mapato 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 SUMA JKT - Sekta ya Kilimo na Viwanda 1,355,018,000 
2 SUMAJKT - Kampuni ya Ushauri Elekezi 983,241,000 
3 Kikosi cha Afya cha Jeshi la Polisi 131,547,225 

Jumla 2,469,806,225 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa GePG unadhoofisha uwazi, uwajibikaji, 
na ufanisi katika usimamizi wa mapato. Pia, huongeza hatari ya usimamizi 
mbaya, matumizi mabaya, au upotevu wa fedha za umma. 

Ninapendekeza Serikali na mamlaka husika zisimamie utekelezaji 
madhubuti wa matumizi ya mfumo wa GePG kwa ukusanyaji wote wa mapato 
ya umma ili kuhakikisha uwazi na uwajibikaji. 

5.3.2 Madeni ya Mapato Yasiyokusanywa ya Sh. Trilioni 1.34 

Mapato yasiyokuwa ya kodi yanayotokana na ada, faini, na gharama za huduma 
ni chanzo muhimu cha fedha kwa Serikali, kinachosaidia kuongeza mapato 
mengine na kusaidia bajeti kijumla. Ili kuboresha ukusanyaji wa mapato haya, 
maafisa masuuli wanatakiwa, kwa mujibu wa Kifungu Na. 58(b) cha Sheria ya 
Bajeti, Sura ya 439, kuhakikisha ufanisi katika ukusanyaji, kuepuka usimamizi 
usioridhisha, na kuhakikisha mapato haya yanachangia kikamilifu katika bajeti 
ya Serikali. 

Uhakiki wangu wa taarifa za fedha za wizara, idara, na wakala ulionyesha kuwa 
Sh. trilioni 1.34 zilirekodiwa kama madeni ya mapato yasiyokuwa ya kodi lakini 
hazikukusanywa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kwa mfano, Wizara ya Ardhi 
ilikuwa na deni la kodi ya ardhi la Sh. bilioni 201, na Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) ilikuwa na madeni ya Sh. bilioni 352 kutokana na mauzo ya 
nafaka. Kutokusanywa kwa mapato haya kunachangiwa hasa na mapungufu 
katika mifumo ya utekelezaji, ambayo inazuia mapato hayo kugharamia bajeti 
na matumizi yaliyopangwa. Rejea Kiambatisho Na. IV. 

Ninapendekeza kwamba Serikali na mamlaka husika kuanzisha mifumo ya 
ukusanyaji itakayosaidia kuongeza uwezo wa kukusanya madeni, ili 
kuongeza uwezekano wa kupata fedha kwa ajili ya kuboresha uwezo wa 
kifedha wa taasisi na kufadhili bajeti ya Serikali. 
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5.4 Usimamizi wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali linajumuisha madeni yote inayodaiwa Serikali ikiwamo ndani 
na nje ya nchi kupitia Serikali Kuu na wakala zake. Kwa madhumuni ya 
ufanisi katika usimamizi wa deni, Waziri wa Fedha amepewa mamlaka ya 
kipekee ya kukopa kwa niaba ya Serikali mikopo ya nje na ndani, na kutoa 
dhamana kwa niaba ya Serikali kwa mujibu wa vifungu 3, 6, 13 na 15 vya Sheria 
ya Mikopo, Dhamana na Misaada Sura ya 134. 

5.4.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2024 lilikuwa Sh. bilioni 97,357.84 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 82,254.71 lililoripotiwa mwaka 2022/23. Kuna 
ongezeko la Sh. bilioni 15,103.13 (18%) ik i l ingani shw a na Sh. bilion 
10,942.30 (15%) kwa mwaka uliopita. 

Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani na nje Sh. bilioni 31,951.56 na Sh. 
bilioni 65,406.28 kwa mwaka wa fedha 2023/24 mtawalia, ikilinganishwa na 
Sh. bilioni 28,926.37 na Sh. bilioni 53,328.33 kwa mwaka 2022/23. Kielelezo Na. 
6 kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni kwa mwaka 2021/22 hadi 2023/24. 

Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali 

 
Chanzo: Hesabu za Fedha Fungu N a . 0 0 1 - deni la Serikali kwa mwaka 2021/22 hadi 
2023/24 

5.4.2 Mwenendo wa Deni la Ndani 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, deni la ndani liliongezeka kwa Sh. bilioni 
3,025.19, sawa na 10% ya deni lililorekodiwa mwaka 2022/23. Mwelekeo wa 
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deni la ndani kuanzia mwaka wa fedha 2021/22 hadi 2023/24 umeoneshwa 
katika Jedwali Na. 17. 

Jedwali Na. 17: Mwenendo wa deni la Ndani 

Mwaka wa Fedha Deni Ongezeko 
Sh. Bilioni Sh. Bilion % 

2023/24 31,951.56 3,025.19 10 
2022/23 28,926.37 4,886.26 20 
2021/22 24,040.11 5,105.49 27 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Deni za Mwaka 2021/22 hadi 2023/24 

5.4.3 Mwenendo wa Deni la Nje 

Kufikia tarehe 30 Juni 2024 Deni la nje lilikuwa Sh. bilioni 65,406.28 ikiwa ni 
ongezeko la Sh. bilioni 12,077.95 sawa na 23% ikilinganishwa na deni la Sh. 
bilioni 53,328.33 lililoripotiwa mwaka 2022/23. Ongezeko linatokana na kushuka 
kwa thamani ya Shilingi dhidi ya fedha za kigeni na mapokezi ya fedha kutokana 
na mikataba mipya ya mikopo. Mseto na Mwenendo wa Deni la Nje kwa miaka 
2021/22 mpaka 2023/24 ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 18. 

Jedwali Na. 18: Mwenendo na Mseto wa Deni la Nje 

Wakopeshaji 
2023/24 2022/23 2021/22 

Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % 
Taasisi za Kimataifa 43,972.38  67 33,578.24  63 28,729 61 
Nchi Marafiki 3,675.20  6 5,163.57  10 5,208 11 
Benki za kuwezesha 
biashara ya Forodha 

6,193.50  9 5,655.54  11 5,973 13 

Wakopeshaji 11,565.20 18 8,930.99  17 7,363 16 
Jumla 65,406.28 100 53,328.33  100 47,272 100 
Ongezeko 12,077.95 23 6,056.04  11 1,687 4 

Chanzo: Jedwali la Mwenendo wa Deni la Serikali kwa Mwaka 2021/22 hadi 2023/24. 

5.4.4 Uchambuzi wa Uhimilivu wa Deni 

Katika uchambuzi wa uhimilivu wa deni la serikali wa Desemba 2024, kulingana 
na taarifa ya deni ya 30 Juni 2024, ilithibitishwa kuwa deni la serikali linabaki 
kuwa himilivu. Viashiria muhimu kama vile Uwiano wa Thamani ya Sasa ya Deni 
la Nje kwa Pato la Taifa (GDP) ni 23.6%, na Uwiano wa Deni la serikali kwa Pato 
la Taifa ni 41.1%, vyote vikiwa chini ya viwango vilivyowekwa vya 40% na 55% 
mtawalia. Aidha, Uwiano wa Thamani ya Sasa ya Deni kwa Mauzo ya Nje ni 
127.5%, ikiwa chini ya kiwango cha 180%. Vilevile, Uwiano wa Kulipa Deni kwa 
Mauzo ya Nje ni 11.7%, na Uwiano wa Kulipa Deni kwa Mapato ni 14.5%, vyote 
vikiwa ndani ya mipaka ya 15% na 18% mtawalia. 
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Ingawa viashiria hivi vinadhihirisha hali ya uhimilivu wa deni, uwiano wa Kulipa 
Deni kwa Mauzo ya Nje (11.7%) na Uwiano wa Kulipa Deni kwa Mapato (14.5%) 
unakaribia viwango vya juu vya 15% na 18%, jambo linaloashiria uwepo wa hatari 
katika uwezo wa kulipa madeni. Hii ina maana kwamba, iwapo kutakuwa na 
mabadiliko yasiyotarajiwa katika hali ya uchumi—kama vile kudorora kwa thamani 
ya sarafu, kupungua kwa mapato ya mauzo ya nje, au kupungua kwa mapato ya 
serikali—viashiria hivi vinaweza kupita viwango vya juu, na hivyo kuongeza hatari 
ya mkanganyiko wa deni. Ingawa hatari ya jumla ya mkanganyiko wa deni bado 
ni wastani, kama ilivyokuwa katika tathmini ya awali, ukaribu wa viwango hivi na 
mipaka yake unahitaji ufuatiliaji wa karibu na usimamizi mzuri wa deni. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iimarishe viwango vya ukwasi wa deni kwa 
kuboresha ukusanyaji wa mapato ya ndani na kuhamasisha mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi, huku ikiboresha kiwango chake cha tathmini ya sera na taasisi 
(Country Policy and Institutional Assessment - CPIA) ili kufikia kiwango cha 
‘Utekelezaji Mahiri- Strong Performer’ kwa Benki ya Dunia na kuchochea 
ukuaji endelevu wa Pato la Taifa. Aidha, Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa 
mapato ya mikopo ya kibiashara yanatumiwa katika miradi yenye faida kubwa 
ili kuchangia ukuaji thabiti wa Pato la Taifa 
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 SURA YA SITA  
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 USIMAMIZI WA UNUNUZI 

6.1 Utangulizi  

Kifungu cha 48(1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, sura ya 410, kinawataka 
maafisa masuuli wote kuhakikisha kuwa ununuzi wa bidhaa, kazi, au huduma 
unazingatia taratibu zilizowekwa chini ya sheria na kanuni zake. Aidha, kifungu 
cha 48(3) kinanilazimu kufanya kutathmini na kuripoti iwapo taasisi 
zimezingatia ipasavyo taratibu na kanuni zilizobainishwa katika sheria hiyo. 
Ukaguzi wangu wa ununuzi kwa mwaka wa fedha 2023/24, umebaini usimamizi 
duni wa mikataba, kuchelewa kufanyika kwa malipo na matumizi yasiyo na tija 
ambayo yanaathiri utoaji wa huduma na kusababisha hasara za kifedha. 

6.1.1 Madeni ya Wakandarasi, Washauri, na Watoa Huduma Sh. Trilioni 
4.56 

Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaelekeza 
malipo kwa wazabuni kufanyika kwa wakati, huku kifungu cha 44.2 cha Masharti 
ya Jumla ya Mkataba kinaelekeza kuwa malipo yaliyoidhinishwa yafanyike ndani 
ya siku 28. 

Ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2023/24 ulibaini kuwa taasisi 212 zilikuwa 
na madeni ya wakandarasi, washauri, na wazabuni yenye jumla ya Sh. trilioni 
4.56, ambapo Sh. trilioni 3.53 hazikulipwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho Na. V. 

Sababu ya uchelewaji wa kulipa madeni haya ni uchelewaji wa mgao wa fedha 
zilizotengwa kwenye bajeti na Wizara ya Fedha na ukusanyaji usioridhisha wa 
mapato ya ndani kwa taasisi. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha ihakikishe kuwa inatoa fedha kwa 
taasisi za serikali kwa wakati na taasisi hizo ziboreshe mikakati ya 
ukusanyaji wa mapato yao ya ndani ili kuzuia kuongezeka kwa madeni na 
kuhakikisha mafanikio katika utekelezaji wa miradi. 

6.1.2 Riba Iliyotozwa kwa kuchelewesha Malipo - Sh. Bilioni 55.55 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) zilitozwa riba ya jumla ya Sh. bilioni 55.55 kutokana na 
kuchelewa kulipa madeni. Kati ya kiasi hicho, Wizara ya Ujenzi ilitozwa riba na 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ya kiasi cha Sh. bilioni 13.43 kutokana 
na kuchelewa kulipa deni lililotokana na serikali kushindwa kutoa sehemu ya 
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gharama ya ujenzi wa Daraja la Nyerere (Kigamboni), jambo lililosababisha 
ongezeko la jumla ya riba inayodaiwa hadi kufikia Sh. bilioni 116.66. 

Aidha, Wizara ilitozwa riba ya kiasi cha Sh. bilioni 3.38 kutokana na amri ya 
Mahakama ya Kimataifa ya Biashara (ICC), kuhusu mradi wa ukarabati wa 
barabara ya Ibanda–Uyole yenye urefu wa km 97.963, na kusababisha ongezeko 
la jumla ya riba ya deni hilo kufikia Sh. bilioni 20.87. 

Zaidi ya hayo, TANROADS ilitozwa riba ya Sh. bilioni 38.74 kutokana na madai 
ya wakandarasi. kuchelewa kulipa madeni kunaongeza deni la serikali, 
kunaongeza gharama za miradi, na kupunguza fedha zilizotengwa kwa miradi 
mingine muhimu ya miundombinu. 

Ninapendekeza serikali iboreshe upangaji na utekelezaji wa bajeti ili 
kuhakikisha kuwa fedha za kutosha zinatolewa kwa wakati kwa ajili ya kulipa 
madeni muhimu na kuepuka malimbikizo ya riba kwa siku zijazo. 

6.1.3 Usimamizi Usiotosheleza wa Mikataba ya Ujenzi  

Kanuni ya 114 (b), (c) na (d) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inaelekeza kuwa taasisi nunuzi kusimamia kwa ufanisi mikataba kwa kufuatilia 
mienendo ya kazi, kuhakikisha zinakamilika kwa wakati na kuchukua hatua kwa 
mapungufu yanayojitokeza na kuhakikishe majukumu ya kimkataba 
yaliyowekwa yanatekelezwa kikamilifu. Mapitio yangu ya mikataba ya kazi za 
ujenzi yalibaini usimamizi usiojitosheleza kama inavyoelezwa hapa chini. 

(a) Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Miradi yenye Thamani ya Sh. Trilioni 
1.34 

Mapitio yangu ya miradi 136 yenye thamani ya Sh. trilioni 1.34 umebaini 
ucheleweshaji mkubwa, ambapo miradi ilikuwa nyuma kiutekelezaji kwa 
asilimia moja hadi 92% ikilinganishwa na muda wa kimkataba. Uchambuzi wa 
sekta ulibaini kuwa miradi ya barabara ilichelewa kwa 15% hadi 58%, miradi ya 
maji kwa 1% hadi 83%, na mradi wa sekta ya afya hadi 32%, huku sekta nyingine 
zikikabiliwa na ucheleweshaji wa kati ya 32% na 76%. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika Kiambatisho Na. VI. 

Kasi ndogo ya utekelezaji wa kazi za ujenzi inatokana na usimamizi usioridhisha 
wa mikataba, uwezo mdogo wa baadhi ya wakandarasi, ucheleweshaji katika 
kuanza kwa miradi, na uchelewaji wa upatikanaji wa fedha. Kutokamilisha 
miradi ndani ya muda wa mkataba kunaweza kusababisha kushindwa kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. Hali hii huathiri utekelezaji wa miradi, hasa kwa 
upande wa muda, gharama, na ubora. 
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Ninapendekeza kuwa Serikali iimarishe usimamizi Madhubuti wa mikataba, 
ihakikishe utoaji wa fedha kwa wakati, na ifuatilie utendaji wa wakandarasi 
ili kuzuia ucheleweshaji zaidi na hasara za kifedha 

(b) Miradi ya Ujenzi Iliyotelekezwa - Sh. Bilioni 558.63  

Nilibaini kuwa miradi 41 ya ujenzi yenye thamani ya Sh. bilioni 558.63 
ilitelekezwa au kusitishwa na wakandarasi. Miradi 22 ilihusiana na miundombinu 
ya barabara, sita ni ya sekta ya huduma za afya, 12 ya sekta ya maji, na mmoja 
ulikuwa katika Idara ya Huduma za Magereza (Fungu Na. 29). Maelezo zaidi 
yameoneshwa katika Jedwali Na. 19. 

Jedwali Na. 19: Orodha ya Taasisi zenye Miradi Iliyotelekezwa 

Na. Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Jumla ya Thamani 
ya Mikataba (Sh.) Sekta 

1 Wakala wa Barabara 
Tanzania 

22 507,644,240,004 Miundombi
nu ya 
barabara  Jumla Ndogo 22 507,644,240,004 

2 Hospitali ya Kanda, Chato 1 17,705,497,182 Sekta ya 
huduma za 
afya 

3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Geita 

1 13,213,606,303 

4 Wizara ya Afya (Fungu Na. 
52) 

1 2,900,000,000 

5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mount Meru 

1 1,504,560,281 

6 Hospitali ya Benjamin Mkapa 1 264,251,288 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Mawenzi 
1 164,120,272 

 
Jumla Ndogo 6 35,752,035,327 

 

8 Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

11  12,201,356,964 Sekta ya 
huduma za 
maji 9 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira, Chato  
1 1,594,256,565 

 
Jumla Ndogo 68 13,795,613,529 

10 Idara ya Huduma za 
Magereza (Fungu Na. 29) 

1 1,441,214,000 Sekta 
nyengine  

 Jumla Ndogo 1 1,441,214,000  
Jumla Kuu 41 558,633,102,859 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Sababu kuu ya kutelekezwa kwa miradi hii ni kutotolewa kwa fedha za kutosha. 
Hali hii husababisha matatizo ya kifedha miongoni mwa wakandarasi husika. 
Kutelekezwa kwa miradi hiyo kunasababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi, 
upotevu wa rasilimali fedha, na kushindwa kupata thamani na manufaa ya fedha 
za serikali zilizowekezwa katika miradi hiyo. 
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Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe fedha za miradi zinatolewa kwa 
wakati na kwa utoshelevu. Vilevile, fedha zitolewe ili kukamilisha miradi 
iliyotelekezwa ili kuhakikisha thamani ya fedha ambazo tayari zimetumika. 

6.1.4 Malipo ya Awali kutofanyika kwa Wakati - Sh. Bilioni 141.09  

Kifungu cha 10(4) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kinazitaka 
taasisi nunuzi kuhakikisha kuwa malipo kwa wazabuni yanafanyika kwa wakati 
kwa mujibu wa masharti ya mkataba. 

Nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilianza utekelezaji wa 
mikataba 24, ambapo wakandarasi walistahili kupokea malipo ya awali yenye 
jumla ya Sh. bilioni 135.05, kulingana na masharti ya mikataba hiyo. Hata hivyo, 
licha ya wakandarasi kutimiza matakwa ya mkataba, malipo ya Sh. bilioni 12.09 
(asilimia tisa) yalichelewa kwa kipindi cha kati ya siku 14 hadi 896, huku Sh. 
bilioni 122.97 (91%) zikiwa bado hazijalipwa, hivyo kushindwa kutimiza 
matakwa ya kimkataba kwa wakati. 

Aidha, nilibaini kuchelewa kuanza kwa mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 
64.55 kutokana na kushindwa kwa taasisi za serikali kulipa malipo ya awali ya 
Sh. bilioni 6.04, kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 20. 

Jedwali Na. 20: Orodha ya Taasisi zenye Miradi Iliyocholewa Kuanza 

Na. Jina la Taasisi Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

Malipo ya Awali 
(Sh.) 

1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira, Gairo 

21,140,615,426 3,171,092,314 

2 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini 

41,152,388,138 2,672,858,221 

3 Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 
(LITA) 

1,096,541,845 100,000,000 

4 Wizara ya Mifugo na Uvuvi - (Uvuvi) - 
(Fungu Na. 64) 

1,169,089,986 100,000,000 

Jumla 64,558,635,395 6,043,950,535 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Ninahusisha suala hili na utoaji usioridhisha wa fedha zilizotengwa kwenye 
bajeti kutoka Wizara ya Fedha. 

Ucheleweshaji wa malipo ya awali ulikwamisha wakandarasi kuleta vifaa na 
kuanza kazi zilizopangwa. ambapo husababisha kuchelewa utekelezaji wa 
miradi, uwepo wa madai ya nyongeza ya muda, kuongeza gharama, migogoro, 
na malipo ya riba kutokana na kuchekeweshwa kwa malipo 
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Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe Wizara ya Fedha inatoa fedha 
zilizotengwa kwenye bajeti kwa utimilifu na kwa wakati ili kuepuka uvunjaji 
wa masharti ya mikataba. 

6.1.5 Miradi ya Maji yenye Malipo ya Awali Yasiyo na Dhamana - Sh. 
Bilioni 20.67  

Aya ya 15 ya Mwongozo wa Dhamana katika Ununuzi wa Umma wa Mwaka 2022 
inaelekeza kuwa malipo ya awali yatatolewa tu na taasisi nunuzi baada ya 
kupokea dhamana ya malipo ya awali kutoka benki inayoaminika. 

Nilibaini kuwa dhamana za malipo ya awali ya Sh. bilioni 20.67 kwa mikataba 
21 ya miradi ya maji zilikwisha muda wake kabla ya kurejeshwa kikamilifu kwa 
dhamana hizo wakati mikataba ikiendelea. Hii inatokana na dosari katika 
usimamizi wa mikataba, ikijumuisha ukosefu wa ufuatiliaji wa hali ya dhamana 
na kushindwa kuwataka wakandarasi kuongeza muda wa dhamana ya malipo ya 
awali. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na.21. 

Jedwali Na. 21: Orodha ya Taasisi zenye Malipo ya Awali Yasiyo na Dhamana 

Na. Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Malipo ya Awali yasiyo 
na Dhamana (Sh.) 

1 Wizara ya Maji  1 9,612,834,696 

2 Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

19 7,950,755,745 

3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira, Handeni  

1 3,107,193,265 

Jumla 21 20,670,783,706 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24 

Malipo ya awali yasiyo na dhamana yanaiweka serikali katika hatari ya kupoteza 
fedha ikiwa mkandarasi atashindwa kutekeleza wajibu wake wa kimkataba. 

Ninapendekeza kwamba serikali iimarishe mifumo ya usimamizi na 
ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa taasisi za serikali zinadhibiti uhalali wa 
dhamana za malipo ya awali na kuhakikisha nyongeza zinazohitajika 
zinapatikana kabla ya muda wake kuisha. 

6.1.6 Malipo ya Ziada kwa Wakandarasi - Sh. Milioni 773.73 

Masharti ya Jumla ya Mikataba yanamtaka msimamizi wa mradi kuhakikisha 
kuwa vipengele vilivyothibitishwa hapo awali vinaondolewa au kurekebishwa 
katika malipo yanayofuata ili kuakisi maendeleo sahihi ya kazi. 
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Nilibaini kuwa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ililipa zaidi kwa 
kiasi cha Sh. milioni 470.32 kwa mkandarasi, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
kutokana na kushindwa kupunguza kiasi kilichothibitishwa na kulipwa hapo 
awali kwa mkataba wa ujenzi wa jengo la ofisi ya wizara.  

Pia, nilibaini kuwa Wizara ya Maji, ilipokuwa ikitekeleza mkataba wa ulazaji wa 
mabomba makuu ya kusafirishia maji na mtandao wa usambazaji maji katika 
miji mitatu (Nyashimbo, Bariadi, na Lagangabili), ilithibitisha malipo kwa kiasi 
kilichozidi kiwango halisi cha kazi kilichopimwa na kurekodiwa kwenye karatasi 
ya vipimo. Hali hii ilisababisha malipo ya ziada ya Sh. milioni 303.41. 

Malipo haya ya ziada yalitokana na ukaguzi duni wa hati za madai unaofanywa 
na wahandisi washauri pamoja na maafisa wa wizara husika. Kutumia fedha 
visivyo kwa namna hii kunapunguza rasilimali zinazopatikana kwa miradi 
mingine muhimu na kuathiri utekelezaji wa bajeti. 

Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe kuwa wizara zinaimarisha mfumo 
wa udhibiti wa ndani katika kupitia hati za madai za wakandarasi kabla ya 
kutoa idhini ya malipo, na kuwadai wakandarasi kurejesha kiasi kilicholipwa 
zaidi. 

6.1.7 Kuchelewa Kupokea na Kusambaza Mbegu za Ngano na Alizeti 

Kanuni ya 114 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inazitaka taasisi 
nunuzi kusimamia vyema ununuzi wa bidhaa, huduma, au kazi. Hii inajumuisha 
kufuatilia gharama na kuhakikisha upatikanaji wa bidhaa na huduma unafanyika 
kwa wakati. 

Licha ya matakwa haya, nilibaini kwamba Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 
ilitia saini mkataba tarehe 9 Novemba 2023 kwa ajili ya kununua tani 700 za 
mbegu za alizeti na tani 500 za mbegu za ngano, zenye thamani ya Sh. bilioni 
13.12 na Sh. bilioni 4.25, mtawalia. Muda wa kupokea mbegu, kulingana na 
makubaliano, ilikuwa Februari 2024. Hata hivyo, mbegu za alizeti zilipokelewa 
tarehe 6 Juni 2024 ikiwa zilichelewa kufika kwa miezi minne zaidi ya kipindi 
kilichopangwa. Ukaguzi wa kalenda ya msimu wa mazao ya (ASA) ulionesha 
kuwa msimu wa kupanda mbegu za ngano na alizeti ni kuanzia Januari hadi 
Machi. 

Uhakiki nilioufanya mwezi Agosti 2024 ili kutathmini usambazaji wa mbegu 
ulionesha kwamba kati ya tani 500 za mbegu za ngano zilizopokelewa, tani 267 
zilikuwa zimesambazwa, huku tani 232 zikiwa bado katika hifadhi. Kwa mbegu 
za alizeti, tani 52 zilikuwa zimesambazwa, huku tani 648 zikiwa bado 
zimehifadhiwa. 
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Ucheleweshaji huu ulisababishwa na mipango duni ya ununuzi, usimamizi hafifu 
wa mikataba, na ukosefu wa uratibu mzuri kati ya muda wa ununuzi na kalenda 
ya upandaji wa mazao. Hii imesababisha wakulima kukosa msimu wa kupanda, 
jambo linaloweza kusababisha kupungua kwa mavuno na mbegu zilizobaki 
kwenye maghala huenda zikapoteza uwezo wa kuota endapo hazitatumika kwa 
wakati. 

Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe kuwa mipango ya ununuzi ya ASA 
inaendana na kalenda ya upandaji wa mazao, ikijumuisha tahadhari kwa 
uchelewaji unaoweza kutokea, na ifuatilie utendaji wa wasambazaji kupitia 
ripoti za maendeleo na ufuatiliaji wa hatua muhimu. Aidha, mpango 
madhubuti wa usambazaji wa mbegu unapaswa kutekelezwa ili kuhakikisha 
wakulima wanapata mbegu kwa wakati unaofaa. 

6.1.8 Taasisi Zisizo na Mipango ya Ununuzi ya Mwaka na Ununuzi 
Usiozingatia Mipango 

Kifungu cha 49 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410, kinazitaka taasisi 
nunuzi kuandaa mpango wa ununuzi wa kila mwaka kwa ajili ya ununuzi yote na 
kuunganisha bajeti yake ya ununuzi na mpango wake wa matumizi. 

Nilibaini kuwa taasisi tisa za serikali zilifanya ununuzi wa jumla ya Sh. bilioni 
1.52 bila kuwa na mpango wa ununuzi wa mwaka. Vilevile, taasisi 44 
hazikutekeleza ununuzi wao uliopangwa, wenye thamani ya Sh. trilioni 2.03 na 
dola za Marekani 223,000. Aidha, taasisi nane zilifanya ununuzi wa jumla ya Sh. 
11.00 bilioni nje ya mipango yao ya ununuzi. Maelezo zaidi yanapatikana katika 
Kiambatisho Na VII. 

Sababu kuu ya mapungufu haya yanatokana na mipango duni na isiyo sahihi, na 
ukosefu wa usimamizi ndani ya taasisi za serikali. Aidha, ucheleweshaji wa 
utoaji wa fedha ulisababisha kuahirishwa kwa ununuzi, hali iliyozilazimu taasisi 
kutumia fedha kwa namna isiyopangiliwa na ya dharura. 

Kutotekelezwa kwa shughuli za ununuzi kunaathiri utoaji wa huduma, 
kuchelewesha utekelezaji wa miradi na kudhoofisha uwazi na uwajibikaji. Zaidi 
ya hayo, ununuzi wa dharura wa mara kwa mara unaongeza hatari ya ukosefu 
wa ufanisi, udanganyifu wa bei, na matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe wizara, idara na wakala za 
Serikali zinaandaa mipango halisi ya ununuzi. Pia, ihakikishe zinapata fedha 
kwa wakati na kwamba mipango ya ununuzi inatekelezwa ipasavyo ili 
kuongeza uwazi na uwajibikaji kwenye ununuzi. 
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6.1.9 Kuanza kwa Miradi 40 bila kuwa na Vyeti vya Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira na Kijamii  

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaelekeza 
taasisi nunuzi kutathmini athari za kimazingira kabla ya kuanza kwa taratibu za 
ununuzi.  

Nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ilianzisha miradi 31 ya ujenzi wa 
barabara yenye thamani ya Sh. trilioni 1.55 kabla ya kupata vyeti vya Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira na Kijamii kutoka kwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC). Pia, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini ilianza 
miradi mitano ya maji yenye thamani ya Sh. bilioni 16.06. Vilevile, Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Rombo ilianzisha miradi minne yenye thamani ya 
Sh. bilioni 1.57, yote bila kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii. 

Sababu kuu ya kutotekeleza hili ni shinikizo la kuharakisha utekelezaji wa 
miradi likichochewa na mchakato mrefu wa upatikanaji wa vyeti vya tathmini 
za mazingira na kijamii. Hata hivyo, kuendelea kutekeleza miradi bila kuwa na 
tathmini za kimazingira sahihi kunawaweka jamii katika hatari ya matatizo 
kama uchafuzi wa mazingira, kuharibika kwa mifumo ya ikolojia, na hatari za 
kiafya. Zaidi ya hayo, marekebisho yanayofanywa kwenye miradi 
iliyokwishaanza ili kuzingatia tathmini hizi husababisha hasara za kifedha na 
ucheleweshaji katika kutekeleza miradi. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa miradi ya ujenzi katika wizara, 
idara na wakala za Serikali inaanza mara tu baada ya kupata vyeti vya 
tathmini ya athari kwa mazingira na jamii kutoka Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira. Hatua hii ya tahadhari ni muhimu ili kuhakikisha 
utekelezaji wa miradi yenye tija. Aidha, husaidia kuzuia hatari za 
kimazingira na matumizi yasiyofaa ya fedha za umma.  

6.1.10 Ununuzi wenye Thamani ya Sh. Bilioni 1.96 na Mabadiliko ya Kazi 
za Dola za Marekani 3,890,501.55 Zilifanyika bila Kuidhinishwa na 
Bodi za Zabuni 

Vifungu vya 55(2), 163(4), na 185(1) vya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 vinakataza taasisi kutoa zabuni bila idhini ya bodi ya zabuni. Pia, Kifungu 
cha 33 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 kinahitaji bodi ya zabuni 
kupitia mabadiliko yote, nyongeza au marekebisho ya mikataba inayoendelea.  

Nilibaini kuwa taasisi tano zilifanya ununuzi wa jumla ya Sh. bilioni 1.96 bila 
kupata idhini kutoka kwa bodi za zabuni za taasisi husika, kama ilivyobainishwa 
katika Jedwali Na. 22. 
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Jedwali Na. 22: Taasisi zilizofanya Ununuzi bila Kuidhinishwa na Bodi za 
Zabuni 

Na.  Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Kampuni ya Utengenezaji Samani ya SUMA JKT, 

Chang’ombe 
1,098,652,336 

2 Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Magereza 531,233,640 
3 Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili, Mirembe 217,767,541 
4 Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki, Tabora 101,621,728 

5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma  12,282,000 
Jumla 1,961,557,245 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Aidha, nilibaini kuwa Wizara ya Maji, wakati ikisimamia utekelezaji wa Miradi 
ya Usambazaji Maji katika miji ya Kayanga, Chato, na Geita kwa mkataba wenye 
thamani ya dola za Marekani 97,920,000, ilionesha mabadiliko ya kazi kwenye 
hati za malipo za mkandarasi Na. 1 hadi 6 yenye thamani ya dola za Marekani 
3,890,501.55. Hata hivyo, mkandarasi alitekeleza kazi zilizojitokeza kwenye 
vipengele vya Makadirio ya gharama ya kazi (BoQ) vyenye namba za marejeo 
1.11/1.28, A6.1.15-18, B6.1.6-B6.1.8a, na C6.1.6-C6.1.7 bila kupata idhini ya 
awali kutoka kwa Bodi ya Zabuni ya Wizara ya Maji. 
 
Vilevile, nilibaini kuwa taasisi tisa za wizara, idara na wakala za Serikali 
zilifanya ununuzi mdogo wenye thamani ya Sh. bilioni 1.32 lakini haukuripotiwa 
kwa bodi za zabuni, kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 23. 

Jedwali Na. 23: Orodha ya Taasisi Zilizofanya Ununuzi Mdogo bila taarifa kwa 
bodi ya zabuni 

Na. Jina la Taasisi Thamani ya Manunuzi (Sh.) 
1 Baraza la Madaktari Tanganyika 492,490,782 
2 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 297,046,167 
3 Hospitali ya Benjamin Mkapa 153,944,318 
4 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali 
112,083,877 

5 Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari 

101,298,537 

6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi  81,903,424 
7 Chuo cha Ardhi Tabora 39,841,540 
8 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi 34,182,093 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara  14,768,500 

Jumla 1,327,559,238 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Hii inatokana na ukosefu wa mifumo madhubuti ya udhibiti ya ndani na 
kutozingatia kanuni za ununuzi zilizowekwa. Kuendelea na ununuzi na 
marekebisho ya mikataba bila idhini ya bodi ya zabuni kunadhoofisha usimamizi, 
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kuhatarisha uwazi, na kuongeza hatari ya matumizi mabaya ya rasilimali za 
umma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe wizara, idara na wakala wa 
Serikali, zinafuata kanuni za ununuzi kwa kuhakikisha kuwa ununuzi 
unaidhinishwa na Bodi za Zabuni. 

6.1.11 Ununuzi Uliofanywa bila Kutumia Mfumo wa Kielekitroni Sh. Bilioni 
33.1  

Kanuni ya 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 
nunuzi kufanya ununuzi katika mfumo wa kielekitroni wa ununuzi wa umma 
(NeST).  

Nilibaini kuwa taasisi 41 za wizara, idara na wakala za Serikali zilinunua bidhaa 
na huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 33.1 bila kutumia mfumo wa NeST. 
Orodha ya taasisi hizo imeoneshwa katika Kiambatisho Na VIII 

Ninahusisha suala hili na ukosefu wa ufanisi wa kiufundi, utayari wa kukubali 
mabadiliko, na vikwazo vya kiufundi. Kutotumia mfumo wa kielekitroni wa 
ununuzi wa umma kunadhoofisha lengo la Serikali la kuboresha ufanisi, 
kupunguza muda wa mchakato wa ununuzi, na kupunguza hasara zinazoweza 
kujitokeza kwa kutozingatia ununuzi kupitia mifumo.  

Ninapendekeza kwamba Serikali ichukue hatua madhubuti ili kuhakikisha 
matumizi ya mfumo wa kielekitroni katika michakato ya ununuzi. Pia, 
ichukue hatua stahiki kwa wale waliokiuka kanuni za ununuzi. 

6.1.12 Ununuzi wa Sh. Bilioni 30.18 uliofanyika kwa njia ya utoaji wa 
zabuni kwa wazabuni maaalumu na njia ya mzabuni mmoja bila 
kuwa na sababu za msingi 

Aidha, Kanuni ya 159 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 
zilivyorekebishwa na Kanuni ya 60 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2016 zinaruhusu ununuzi kwa njia ya kutumia njia ya mzabuni mmoja ikiwa kuna 
idhini ya bodi ya zabuni na kuwapo kwa sababu au mazingira maalumu yenye 
kuruhusu njia hiyo.  

Aidha, Kanuni ya 152 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaeleza 
kuwa taasisi inayofanya ununuzi inaweza kuweka kikomo katika utoaji wa hati 
za zabuni kwa idadi ndogo ya waombaji wa zabuni waliobainishwa tu ikiwa kuna 
sababu halali kama zilizokubaliwa katika Kanuni hizo. 
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Nilibaini kuwa taasisi nne za serikali zilifanya ununuzi kwa kutumia njia ya 
mzabuni mmoja. Pia, taasisi moja ilitumia njia ya zabuni ya utoaji wa hati za 
zabuni kwa idadi ndogo ya waombaji wa zabuni waliobainishwa kwa bidhaa na 
huduma zenye jumla ya Sh. bilioni 30.18 bila kutoa sababu mahsusi kama 
ilivyobainishwa katika Kanuni za Ununuzi za 2013. Maelezo yapo katika Jedwali 
Na. 24. 

Jedwali Na. 24: Orodha ya Taasisi Zilizofanya Ununuzi kwa Kutoa Zabuni kwa 
Wazabuni Maalumu na Njia ya Mzabuni Mmoja Bila Kuwa na Sababu Mahsusi 
za Kutumia Njia Hizo 

Na. Taasisi  Kiasi (Sh.) Njia ya Ununuzi  

1. Wakala wa Barabara Tanzania 29,524,129,454 Mzabuni mmoja 
2. Mamlaka ya Kudhibiti na 

Kupambana na Dawa za Kulevya 
(Fungu Na. 91) 

328,536,000 Mzabuni mmoja 

3. Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari 

289,129,500 Utoaji wa zabuni 
kwa wazabuni 
maalumu 

4. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira, Kiomboi 

27,233,100 Mzabuni mmoja 

5. Baraza la Wataalamu wa Maabara 13,920,320 Mzabuni mmoja  
Jumla 30,182,948,374 

 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Ukosefu wa sababu mahsusi zinazotoa uhalali wa kutumia njia ya utoaji wa hati 
za zabuni kwa idadi ndogo ya waombaji wa zabuni au njia ya mzabuni mmoja 
unatokana na upungufu katika utekelezaji wa kanuni za ununuzi na usimamizi.  

Utaratibu huu huleta madhara yafuatayo: huathiri haki na uwazi katika 
michakato ya ununuzi; huzuia ushindani; hupunguza nafasi za kupata bidhaa 
zenye ubora wa juu kwa bei shindani; na huongeza hatari ya udanganyifu wa 
bei na mfumuko wa bei. Hivyo, hudhoofisha usimamizi bora wa rasilimali na 
kuathiri uwazi na thamani ya pesa katika ununuzi wa umma. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa wizara, idara na wakala za Serikali 
zinazingatia kikamilifu sheria za ununuzi kwa kuhakikisha kuwa kuna sababu 
halali wakati wa kutumia njia za ununuzi kwa njia ya mzabuni mmoja au njia 
ya utoaji wa hati za zabuni kwa idadi ndogo ya waombaji wa zabuni. Hali hii 
itaongeza ushindani, uwazi, na thamani ya fedha katika mchakato wa 
ununuzi. 
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6.1.13 Ununuzi Uliofanyika bila Mikataba Sh. Milioni 420.31 

Kanuni ya 164 (2)(j) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaeleza 
kwamba, barua ya mwaliko wa nukuu za bei na kiambatisho chochote kitakuwa 
na fomu ya mkataba au hati ya ununuzi wa ndani (LPO) itakayojumuisha 
masharti yote ya malipo. 

Nilibaini kuwa taasisi nane za serikali zilifanya malipo ya Sh. milioni 420.31 kwa 
wazabuni wa bidhaa na huduma mbalimbali bila kuwa na mikataba au hati za 
ununuzi, kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 25. 

Jedwali Na. 25: Orodha ya Taasisi Zilizofanya Ununuzi bila Mikataba 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Idara ya Huduma za Uhamiaji (Fungu Na. 93) 179,279,985 
2 SUMAJKT - Kampuni ya Ushonaji 76,455,398 
3 Hospitali ya Benjamin Mkapa 41,425,000 
4 Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 35,312,100 
5 Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki, Tabora 31,048,974 
6 Hospitali ya Kanda, Mtwara  28,556,000 
7 Tume ya Taifa ya UNESCO (Fungu Na. 18) 20,242,520 
8 SUMA JKT - Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa 8,000,000 

Jumla 420,319,977 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Ukosefu wa ufuatiliaji ndani ya wizara, idara na wakala za Serikali ulisababisha 
ununuzi wa bidhaa bila mikataba au hati za ununuzi. 

Ununuzi unaofanywa bila mkataba au hati ya ununuzi unaweza kuleta migogoro 
ya kisheria kwa sababu ya kukosekana kwa makubaliano ya kisheria kati ya 
taasisi nunuzi na wazabuni. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa wizara, idara, na wakala za Serikali 
zinaingia mikataba rasmi na wazabuni, ikijumuisha vigezo na masharti ya 
kuzingatiwa na pande zote. 

6.1.14 Mikataba yenye thamani ya Sh. Bilioni 16.05 iliyosainiwa bila 
Kupekuliwa na Wanasheria  

Kanuni ya 59(1) na 60(1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 
zilivyorekebishwa na kanuni ya 2 na 3 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2016 mtawalia inabainisha kuwa mikataba rasmi ambayo thamani yake ni Sh. 
bilioni moja na zaidi au inayofanywa kupitia zabuni ya ushindani wa kimataifa 
inapaswa kupekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na mkataba wa chini ya 
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Sh. bilioni moja unapaswa kupekuliwa na mwanasheria wa taasisi nunuzi kabla 
ya wahusika kusaini mikataba hiyo. 

Nilibaini kuwa taasisi saba za wizara, idara na wakala za Serikali zilitia saini 
mikataba yenye thamani ya jumla ya Sh. bilioni 16.05 bila kupata maoni 
(kupekuliwa) ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali au wanasheria wa taasisi husika. 
Kati ya kiasi hiki, Sh. bilioni 4.38 inahusiana na mikataba ambayo haikupekuliwa 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Sh. bilioni 11.66 zinahusiana na mikataba 
ambayo haikupekuliwa na maafisa wa sheria wa taasisi. Maelezo yanaonekana 
katika Jedwali Na. 26. 

Jedwali Na. 26: Taasisi zilizokuwa na Mikataba Isiyopekuliwa na Wanasheria 

Na. Taasisi Jumla ya Gharama 
za Mikataba (Sh.) 

1 Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Magereza 6,249,625,540 
2 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46) 5,649,458,707 
3 SUMA JKT - Kampuni ya Ujenzi 3,257,627,384 

4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Busega 813,827,451 
5 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalumu 
67,551,962 

6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni 10,800,009 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mount Meru  8,036,870 

Jumla  16,056,927,923 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Tatizo hili linatokana na taasisi za serikali kutomshirikisha Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali au maafisa wa sheria wa taasisi husika.  

Hali ya mikataba kutopitiwa na wanasheria kunaiweka serikali katika hatari ya 
kuingia makubaliano ya kisheria ambayo yanaweza kutokuwa na maslahi bora 
kwa umma. Hii inaweza kusababisha migogoro ya kisheria na hasara za kifedha, 
na kutia shaka uaminifu na uwazi katika mchakato wa ununuzi. 

Ninapendekeza kwamba taasisi za serikali ziimarishe usimamizi na 
kuhakikisha kwamba mikataba yote inapekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali au maafisa wa sheria wa taasisi husika kabla ya kusainiwa ili kuepuka 
matatizo ya kisheria na matumizi yasiyo ya lazima. 

6.1.15 Fidia zisizolipwa kwa Watu Walioathiriwa na Miradi Sh. Bilioni 
27.81 

Kanuni ya 13 (1-3) ya Kanuni ya Ardhi (Tathmini ya Thamani ya Ardhi kwa ajili 
ya Fidia) ya mwaka 2001 inataka kiasi ambacho kitalipwa kama fidia kiwe cha 
haki, cha kutosha, na kilipwe kwa wakati ndani ya miezi sita kuanzia tarehe ya 
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uthamini; vinginevyo, riba ya kiwango kinachotolewa na benki za biashara 
kwenye amana za kudumu kitatozwa hadi fidia hizo zitakapolipwa. 

Nilibaini kuwa fidia kwa Watu Walioathiriwa na Miradi (PAPs) zenye jumla ya 
Sh. bilioni 27.81 kwa miradi mitatu ya miundombinu ya barabara na mradi 
mmoja wa maji haikulipwa licha kuendelea kutekelezwa kwa miradi hiyo na 
kupita kwa muda wa ripoti za tathmini, kama ilivyoelezwa hapa chini. 

Wakati wa ukaguzi wa miundombinu ya barabara, nilibaini kwamba fidia ya Sh. 
bilioni 1.21 haikulipwa kwa Watu Walioathirika na Miradi (PAPs) kwa Mradi wa 
Barabara ya Same–Kisiwani–Mkomazi hadi Novemba 2024, licha ya ripoti ya 
tathmini kuwa imepitwa na muda wa miezi sita. Vilevile, fidia ya jumla ya Sh. 
bilioni 5.52 haikulipwa kwa waathirika 1,799 kwenye Mradi wa Barabara ya 
Sabasaba–Sepuka–Ndago–Kitaza, pamoja na Sh. bilioni 13.5 haikulipwa kwa 
waathirika 1,256 kwenye miradi mbalimbali ya miundombinu ya barabara za 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS). TANROADS pia ilikuwa na deni la 
Sh. bilioni 6.61 kwa fidia kwa wamiliki wa ardhi hadi Septemba 2024, ambapo 
fedha hizi zilikuwa zimeombwa kutoka Wizara ya Fedha tangu Desemba 2023 
lakini hazikutolewa.  

Kwa upande mwengine, wakati wa utekelezaji wa mradi wa Handeni wa 
kusambaza maji kwa vijiji 27 katika Wilaya za Muheza, Handeni na Mji wa 
Korogwe, nilibaini kuwa watu 554 walioathiriwa na mradi (PAPs), pamoja na 
Chama cha Ushirika wa Kilimo na Masoko cha Mgombezi hawajalipwa fidia ya 
jumla ya Sh. milioni 971.47, licha ya mradi kufikia 60% ya utekelezaji. 

Ucheleweshaji huu wa malipo ya fidia unachangiwa na kuchelewa kutolewa kwa 
fedha kutoka Wizara ya Fedha. Kuchelewa kwa Fidia hizi kunaweza kusababisha 
kutozwa kwa riba au kufanya tathmini upya ili kuendana na kiwango cha malipo 
ya fidia. Aidha, kunaweza unasababisha kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi 
na inaweza kuleta ongezeko la gharama. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa Wizara ya Fedha inatoa fedha za 
fidia kwa wakati ili kuepuka malimbikizo ya riba na uhitaji wa kufanya 
tathmini upya kwa watu waliathiriwa na miradi. 

6.1.16 Bidhaa na Huduma zilizochelewa kupokelewa kutoka kwa wazabuni 
zenye thamani ya Sh. Bilioni 6.50 

Kanuni ya 242 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaeleza kuwa 
pale ambapo upokeaji wa bidhaa unachelewa au kuna uwezekano wa 
kucheleweshwa zaidi ya muda uliowekwa katika mkataba, taasisi nunuzi 
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itatafuta taarifa na maelezo kutoka kwa wauzaji au mawakala wao inaweza 
kutoza gharama ya ucheleweshaji kulingana na matakwa ya mkataba.  

Nilibaini kwamba taasisi saba za serikali zilinunua bidhaa zenye thamani ya Sh. 
bilioni 6.50 ambazo hazikuwa zimepokelewa kwa kipindi cha kuanzia miezi 
miwili hadi miezi 19, licha ya mikataba kati ya taasisi hizo na wazabuni kuwa 
imeisha au kuzidi muda ulioongezwa wa kuwasilisha bidhaa na huduma hizo. 
Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na. 27. 

Jedwali Na. 27: Orodha ya Taasisi ambazo Zimechelewa Kupokea bidhaa 
 zilizonunuliwa 

Na. Taasisi Bidhaa Kiasi (Sh.) 
Muda 

Uliochelewa 
(Miezi) 

1 Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini 

Mabomba ya 
maji 

1,897,451,234 Miezi minane 
hadi 14 

2 Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) 

Mitambo ya 
usindikaji wa 
mbegu 

1,788,321,000 Miezi minne 

3 Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA)  

Vifaa vya 
umeme na vipuri 
mbalimbali 

944,429,542 Miezi saba 
hadi 19 

4 Wizara ya Afya (Fungu 
Na. 52) 

Vifaa vya lishe 765,000,000 Miezi miwili 

5 Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 

Vitabu vya 
sheria 

514,270,444 Miezi miwili 

6 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 
(Fungu Na. 46) 

Vifaa na 
mashine za 
kujifunzia 

305,487,879 Miezi minane 

7 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi (Mifugo) (Fungu 
Na. 99) 

Vifaa na 
mashine za 
kilimo 

293,000,000 Miezi miwili 

Jumla 6,507,960,099  
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2023/24  

Kuchelewa kwa mapokezi ya bidhaa zinazonunuliwa kunaonesha kwamba taasisi 
za serikali bado hazijachukua hatua madhubuti za kurekebisha ili kuhakikisha 
kwamba masharti ya mikataba yanatekelezwa na wazabuni. Hali hii 
inasababisha taasisi hizi kukosa uimara, hivyo kuathiri utoaji wa huduma. 

Ninapendekeza kwamba taasisi za serikali ziweke mikakati ya kuhakikisha 
bidhaa zilizonunuliwa zinapatikana kwa wakati na kuwatoza wazabuni fidia 
kwa kipindi cha ucheleweshaji kulingana na masharti ya mkataba. 
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6.1.17 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) kuchelewesha 
Ununuzi na Usambazaji wa Magari 44 yenye Thamani ya Sh. Bilioni 
6.8  

Mkataba kati ya Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali (GPSA) na Wazabuni 
inabainisha kuwa muda wa kimkataba wa kuwasilisha magari yaliyoagizwa na 
taasisi za serikali ni kati ya miezi mitatu hadi sita. 

Nilibaini kuwa GPSA ilikuwa na jumla ya amana ya Sh. bilioni 6.8 kwa magari 44 
ambayo hayakuwa yamewasilishwa hadi kufikia mwisho wa mwaka 2023/24. 
Kati ya kiasi hiki, Sh. bilioni 5.6 zilihusiana na magari 34 ambayo hayakuwa 
yamewasilishwa kwa kipindi cha mwaka mmoja hadi miwili, huku Sh. bilioni 1.2 
zikihusiana na magari 10 ambayo yalikuwa yamechelewa kuwasilishwa kwa zaidi 
ya miaka miwili. 

Ninahusisha ucheleweshaji huo na ufuatiliaji na usimamizi mdogo kutoka kwa 
uongozi wa GPSA hivyo huchangia wazabuni hao kutotimiza matakwa ya 
mkataba. Ucheleweshaji wa uwasilishaji wa magari unaathiri shughuli za taasisi, 
hususan katika kuwezesha huduma za usafirishaji. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe kuwa GPSA inaboresha mchakato 
wa ufuatiliaji na usimamizi ili kuhakikisha wauzaji wanatekeleza majukumu 
yao ya kimikataba na magari yanafika kwenye Taasisi za Umma kwa wakati. 

6.1.18 Ukosefu wa Usimamizi Madhubuti wa Chuo cha Bahari Dar es 
Salaam (DMI) katika Miradi ya Ujenzi wa Vivuko vya TEMESA 
Unahatarisha Ubora na Uzingatiaji wa Viwango vya Usalama 

Mnamo tarehe 1 Machi 2023, kupitia Mkataba Na. AE/006/2023-
2024/HQ/CS/CN-18, TEMESA iliingia makubaliano na Chuo cha Bahari Dar es 
Salaam (DMI) kwa ajili ya kutoa huduma za ushauri zinazohusisha ukaguzi wa 
miradi, usimamizi, na udhibiti wa kazi za ujenzi na ukarabati wa vyombo vinane. 
Vyombo hivyo ni: Mv. Magogoni, kivuko kipya cha Nyamisati, kivuko kipya cha 
Buyagu, Mv. Bwiro-Bukondo, Mv. Kisorya-Rugezi, Mv. Nyakariro-Kome, Mv. 
Ijinga-Kahangala, na Teksi ya bahari mpya ya Magogoni. Mkataba huo ulikuwa 
na thamani ya Sh. bilioni 1.45 na ulipangwa kutekelezwa kuanzia tarehe 16 
Oktoba 2023 hadi 15 Oktoba 2026. 

Hata hivyo, nimebaini kuwa DMI ilipatiwa mkataba wakati tayari vyombo vitano 
vilikuwa katika hatua mbalimbali za ukarabati chini ya wakandarasi waliokuwa 
tayari wamepewa zabuni. Kutokana na hali hii, sikuweza kubaini wazi wigo wa 
majukumu ya DMI kwa vyombo hivyo. Hali hii imeleta ugumu kwenye tathmini 
ya ufanisi na majukumu ya DMI na huduma zake. 
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Zaidi ya hayo, nimegundua kuwa DMI haikuwa ikitembelea mara kwa mara 
maeneo ya ujenzi. Tangu kusainiwa kwa mkataba huo mnamo Machi 2023, DMI 
ilifanya ziara mbili pekee katika maeneo ya ujenzi, mnamo 11 Januari 2024 na 
18 Machi 2024. Hali hii ilidhihirika katika Mv. Kisorya-Rugezi na Mv. Bwiro-
Bukondo, ambapo wakandarasi walikamilisha kazi za ufungaji wa nyaya za 
umeme mnamo Machi 2024 bila uwepo wa DMI wala idhini yake. 

Licha ya kushindwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mkataba, DMI 
bado ililipwa jumla ya Sh. milioni 154.07 hadi kufikia tarehe 14 Februari 2024. 
Malipo haya yanaashiria uwezekano wa matumizi mabaya ya fedha za umma 
kutokana na usimamizi duni wa DMI. Zaidi ya hayo, ukosefu wa usimamizi wa 
kutosha ni hatari kwa ubora wa kazi za ujenzi na ukarabati, hivyo kuibua 
wasiwasi kuhusu iwapo vyombo hivyo vitakidhi viwango vya kiufundi na usalama 
kwa matumizi ya baharini. 

Ninapendekeza serikali iimarishe ufuatiliaji kwa Chuo cha Bahari Dar es 
Salaam (DMI) ili kuhakikisha taasisi hiyo inatembelea mara kwa mara maeneo 
ya ujenzi na kutoa mwongozo wa kiufundi kwa wakati kwa wakandarasi. 
Hatua hii itasaidia kuzuia kazi duni ambayo inaweza kusababisha hasara ya 
fedha za umma. 

 



 

             

50 

 SURA YA SABA 
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 SEKTA YA MIUNDOMBINU 

7.1 Utangulizi 

Sekta ya ujenzi ni muhimu kwa maendeleo ya taifa, kwa kusaidia ukuaji wa 
uchumi na ustawi wa kijamii kupitia miradi ya miundombinu kama vile barabara, 
majengo ya umma, na mifumo ya usafiri. 

Sura hii inaeleza kuhusiana na usimamizi na matumizi ya fedha za umma katika 
kazi za barabara, ujenzi wa majengo, na kazi za mitambo chini ya uangalizi wa 
Wizara ya Ujenzi na wakala zake ambazo ni; Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), na Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA). Ukaguzi wangu ulitathmini mipango ya miradi, bajeti, 
utekelezaji, na usimamizi kwa kuzingatia ufanisi, uwezo, na uwajibikaji. 
Masuala yanayohusiana na ununuzi yameelezewa kwa kina katika Sura ya Sita 
ya ripoti hii. 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa kina wa matokeo ya ukaguzi na kuelezea 
masuala maalumu yaliyojitokeza katika utekelezaji, na usimamizi wa mipango 
muhimu ya miradi ya miundombinu. 

7.2 Upekuzi Hafifu wa Mkandarasi wa Nje umesababisha Kuvunjwa kwa 
Mkataba na Kuchelewa Kurejeshwa kwa Sh. bilioni 13.72  

Mnamo tarehe 27 Desemba 2022, Wakala wa Barabara Tanzania ilisaini mkataba 
Na. TRD/HQ/1015/2022/23, wenye thamani ya Sh. bilioni 38.36 kwa ajili ya 
ukarabati na ujenzi wa kilomita 32 ya barabara ya Ibanda - Kiwira  

Mkataba huo ulianza tarehe 31 Machi 2023 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 30 
Machi 2025. Baada ya mkataba huo kusainiwa, mkandarasi alipokea Sh. bilioni 
3.72 zikiwa ni malipo ya awali. Hii ilikuwa baada ya kuwasilisha dhamana ya 
benki iliyotolewa na benki ya kigeni kutoka nchi ya Azerbaijan, iliyopokelewa 
kupitia benki ya kibiashara hapa Tanzania. 

Hapo awali Wakala wa Barabara Tanzania ilifanya upekuzi wa mkandarasi (due 
diligence) nchini Uturuki kati ya mwezi Agosti na Septemba 2022, kwa mujibu 
ya matakwa ya Kanuni ya 118(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013.  

kufikia mwezi Aprili 2024, maendeleo ya mkandarasi huyo yalikuwa 2.27% tu, 
hivyo kusababisha Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kufanya upekuzi 
mwingine wa kina wa nyaraka na uwezo wa mkandarasi. Upekuzi huu mpya 
ulibainisha kuwa mkandarasi alikuwa amewasilisha taarifa za uongo wakati wa 
mchakato wa zabuni wa awali. Uongo huo ulibainika katika vipengele vya: 
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taarifa za miradi aliyokamilisha, nyaraka za kugushi za Bodi ya Wakurugenzi, na 
hati ya kiapo cha uwakala (power of attorney) iliyo na saini ya kughushi ya 
mmojawapo wa wakurugenzi. Mapitio haya pia yalibaini kuwa upekuzi wa awali 
haukufanyika kwa ufanisi, kwani ulifanyika bila ya hadidu za rejea toshelevu, 
hivyo kushindwa kubaini makosa haya. 

Aidha, kutokana na udanganyifu huo, Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) ilitumia vifungu vya 67.1 na 67.2(i) vya Masharti ya Jumla ya 
Mkataba (GCC) kusitisha mkataba tarehe 09 Mei 2024. Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) inatakiwa kurejeshewa Sh. bilioni 13.72. Kiasi hiki 
kinajumuisha malipo ya awali yaliyozingatia kazi ziliyofanywa na mkandarasi 
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.29, dhamana ya utendaji kazi ya Sh. bilioni 3.84, 
na thamani ya kazi ambazo hazijakamilika Sh. bilioni 6.59. 

Hata hivyo, mkandarasi huyo amepinga kiasi hicho cha fedha na kusababisha 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kulifikisha suala hilo katika Baraza 
la Taifa la Ujenzi (NCC) kwa ajili ya usuluhishi. Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) iliamua kufuatilia uwezekano wa kurejeshewa madai ya dhamana 
ya malipo ya awali na dhamana ya utendaji kazi ya Sh. bilioni 7.56 kutoka benki 
mdhamini iliyopo nchini Azerbaijan. Hata hivyo, mchakato wa upatikanaji wa 
Kiasi hicho umekuwa mgumu kwa kuwa Benki hiyo ilitangazwa kufilisika na iko 
chini ya msimamizi wa ufilisi (receivership) tangu tarehe 24 Oktoba 2023. 
Ingawa dhamana hizi zilipokelewa kupitia Benki ya hapa Tanzania, jukumu la 
benki hii katika mchakato huu lilikuwa kuwezesha upatikanaji wa dhamana, 
hivyo haikubeba dhamana yoyote au kutoa udhamini wowote katika mchakato 
huu. 

Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) imemtaarifu Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) na inasubiri maoni ya kisheria. Wakati huohuo, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imearifiwa kumfungia mkandarasi huyo 
kutokana na vitendo vyake vya udanganyifu.  

Suala hili linaonesha upungufu uliopo katika Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) hususan Katika zoezi la upekuzi wa taarifa za wakandarasi wa nje. 
Kushindwa Kufanya upekuzi kwa usahihi kumesababisha mradi kuchelewa, 
mkataba kusitishwa na Hasara ya Sh. bilioni 13.72. 

Kwa wakati ujao, Wakala wa Barabara Tanzania inapaswa kuimarisha 
mchakato wake wa uhakiki kwa wakandarasi wa nje kwa kuandaa hadidu za 
rejea kikamilifu na kwa kina kabla ya zoezi la upekuzi kufanyika ili kuepuka 
kujirudia kwa makosa kama hayo katika siku zijazo. Pia, ninapendekeza 
kuwa vyombo vya uchunguzi vichunguze suala hili ili kubaini iwapo kulikuwa 
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na viashiria vya jinai wakati wa mchakato wa upekuzi wa awali uliofanyika 
kuthibitisha uwezo wa mkandarasi. 

7.3 Hasara Iliyotokana na Madai ya Ucheleweshaji Malipo na Marekebisho 
ya Mkataba - Sh. Bilioni 1.79 

Mnamo tarehe 27 Juni 2020, Wakala Barabara Tanzania (TANROADS) iliingia 
mkataba na Mkandarasi, China Railway 15 Bureau Group Corporation, chini ya 
Mkataba Na. TRD/HQ/1052/2019/2020 kwa ajili ya kutengeneza barabara ya 
Nachingwea – Ruangwa – Nanganga (kilomita 106) kwa kiwango cha lami, 
Sehemu Na. 2: Barabara ya Ruangwa - Nanganga (kilomita 53.2). Bei ya awali 
ya mkataba ilikuwa Sh. bilioni 50.34, ikijumuisha kodi zote za ndani, ushuru, 
ada, na mrabaha, isipokuwa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya 18% 
(sawa na Sh. bilioni 8.94). Muda wa mkataba wa awali ulikuwa miezi 24, ikiwa 
ni pamoja na kipindi cha miezi mitatu cha maandalizi ya kazi za ujenzi. Mradi 
huu ulipangwa kutekelezwa kuanzia tarehe 20 Agosti 2020 hadi tarehe 19 
Novemba 2022. 

Ukaguzi wangu ulibaini gharama ya mkataba na tarehe ya kukamilika ilihuishwa 
mara kadhaa, na kusababisha gharama ya mkataba kurejewa na kufikia Sh. 
bilioni 52.13 na tarehe mpya ya kukamilika kuwa 13 Februari 2025. Marekebisho 
haya, kimsingi, yalihusishwa na kuchelewa kwa malipo ya awali na malipo ya 
muda na mabadiliko katika mawanda ya kazi. Kutokana na hali hiyo, mkandarasi 
alidai fidia ya Sh. bilioni 1.79, jambo ambalo Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) haijalipinga. Fidia hii inaashiria upotevu mkubwa wa fedha za 
walipakodi ambazo zingeweza kuepukwa iwapo serikali ingetoa fedha kwa 
wakati kuwezesha Wakala kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati na kufanyika 
kwa ufanisi ungeweza kupunguza marekebisho.   

Kuzuia hasara kama hii kutokea tena, ninapendekeza kuwa serikali 
ihakikishe inatoa fedha kwa wakati ili kuwezesha malipo ya wakandarasi 
kufanyika kwa wakati, hivyo kuzuia kuongezeka kwa gharama za ziada. 
Aidha, Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) inapaswa kuimarisha 
mbinu zake za kubuni miradi ili kupunguza mabadiliko ya mawanda na 
kuepuka marekebisho mengi kwenye mikataba. 

7.4 Changamoto za Uendeshaji katika Mizani Minne Kumesababisha 
Magari 26,300 kutopimwa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 8(1) cha Sheria ya Udhibiti wa Mzigo wa Magari ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2016, magari yote yenye uzito wa jumla 
wa tani 3.5 au zaidi yanatakiwa kupimwa katika vituo vya kupima uzito (mizani) 
vilivyo kando ya mtandao wa barabara wa kimkoa na kitaifa. Hata hivyo, licha 
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ya masharti haya ya kisheria, nilibaini magari 26,300 yalipita bila kupimwa 
uzito, yakiwamo magari 1,049 katika Kituo cha Nala (Dodoma), magari 1,652 
katika Kituo cha Makuyuni (Arusha), magari 671 katika Kituo cha Ndumbwe 
(Mtwara), na magari 22,928 katika Kituo cha Mtukula (Kagera). Hii ilitokana na 
changamoto za kiutendaji kama vile kukatika kwa umeme, kuharibika mara kwa 
mara kwa vifaa, na matatizo ya urekebishaji wa mizani. Uvunjifu huu wa sheria 
unaathiri utekelezaji wa kanuni za udhibiti wa mizigo na kuongeza hatari ya 
uharibifu wa barabara kutokana na magari yanayobeba mizigo yenye uzito 
uliopitiliza. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS): 
itafute suluhisho la kutunza umeme la muda mrefu; iongeze matengenezo 
ya kuzuia uharibifu; na ifanye marekebisho ya mara kwa mara kwa vifaa vya 
kupima uzito ili kuhakikisha kuwa uzito wa magari unapimwa kwa usahihi na 
kwa njia endelevu. 

7.5 Mfumo wa Vibali vya Mzigo Maalumu Hauna Ufanisi na Umesababisha 
Taarifa za Vibali Kutokuaminika 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Udhibiti wa Mzigo wa Magari ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (Mizigo Maalumu) ya mwaka 2018, mtu yeyote 
anayekusudia kusafirisha mzigo maalumu (wa kawaida, usio wa kawaida, hatari, 
usio thabiti, na mizigo mikubwa) anatakiwa kuomba kibali maalumu cha 
kusafirisha mzigo husika katika Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 98) kupitia mfumo 
maalumu wa maombi ya vibali vya mzigo. 

Hata hivyo, nilibaini vibali 792 vilivyotolewa kutoka kwa mfumo maalumu wa 
maombi ya vibali katika Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 98) vilihakikiwa zaidi ya 
mara moja katika vituo 41 vya kupima uzito (mizani). Uhakiki wa nakala 
unaonesha kuwa wasafirishaji wametumia vibali hivyo kwa zaidi ya safari moja, 
na kusababisha hasara ya mapato ya serikali yenye thamani ya Sh. milioni 41.18. 
Kurudia kutumia vibali pia kunaonesha udhaifu katika ufanisi wa mfumo huu na 
kuibua shaka ya usahihi na kuaminika kwa mchakato wa kuthibitisha taarifa za 
vibali. 

Ninapendekeza Wizara ya Ujenzi iboreshe mfumo maalumu wa maombi ya 
vibali ili kuwezesha ufuatiliaji wa wakati halisi, kutambua vibali 
vilivyothibitishwa, na kuboresha ujumuishaji wa mfumo huo katika vituo vya 
kupima uzito kwa shughuli sahihi na bora zaidi. 
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7.6 Mizani Muhimu kuharibika Mara kwa Mara na Kutokuwapo kwa Mzani 
wa Kudumu katika Barabara ya Mwigumbi-Bariadi (T036) 

Nilibaini kuwapo kwa hitilafu za mara kwa mara kwa mizani ya Vigwaza na 
Makofia iliyopo chini ya Ofisi ya Wakala wa Barabara Mkoa wa Pwani kutokana 
na ukosefu wa matengenezo ya kuzuia uharibifu. Hadi kufikia wakati wa ukaguzi 
wangu, mwezi Novemba 2024, menejimenti ya Wakala wa Barabara ilikuwa 
haijatatua matatizo haya. Aidha, nilibaini kuwa Wakala wa Barabara bado 
haijajenga mzani wa kudumu katika barabara ya Mwigumbi-Bariadi (T036) licha 
ya kuongezeka kwa kesi za magari kusafirisha mizigo kupita kiasi zilizobainika 
kupitia mzani wa kuhamishika. Ucheleweshaji huu unaweza kusababisha 
uharibifu wa miundombinu ya barabara, hivyo kusababisha gharama kubwa za 
matengenezo ya barabara hapo baadaye. 

Ninapendekeza Wakala wa Barabara Tanzania ishughulikie matatizo ya 
uendeshaji katika vituo vya kupima uzito vya Vigwaza na Makofia na kuweka 
rasilimali za kujenga mzani wa kudumu katika Barabara ya Taifa ya 
Mwigumbi-Bariadi ili kudhibiti na kuzuia magari kusafirisha mizigo kupita 
kiasi. 

7.7 Kuwapo kwa Mgogoro na Watoahuduma Kumesababisha TANROADS 
Kukosa Taarifa za Mizani 

Nilibaini katika mwaka wa fedha 2023/24, Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) ilikuwa na mgogoro ambao haujatatuliwa na watoahuduma (Inter 
Consult Limited, Techno Image Limited, na Duku Telecoms and Electronics 
Company Limited) kuhusu upatikanaji wa taarifa za mizani kutoka katika mfumo 
wa mizani uitwao ‘Data Bridge’ katika vituo 10 vya kupima uzito (Vigwaza, 
Mikese, Mikumi, Njuki, Himo, Mpemba, Mingoyo, Mutukula, Makuyuni, na 
Nyakahura). 

Mgogoro huu unatokana na haki za utambulisho za mfumo, kwani Wakala wa 
Barabara Tanzania inataka haki za utambulisho za msimamizi ili kuhamisha 
taarifa za mzani kwenye kanzidata yao ya pili baada ya kanzidata ya kwanza 
iliyoko kufikia kikomo.  

Hata hivyo, watoahuduma wanadai kuwa kumpa Wakala wa Barabara Tanzania 
haki za utambulisho za msimamizi kunaweza kusababisha kunakili mfumo wao, 
hivyo wakala inaweza kuunda mfumo unaoshindana na mfumo wa 
watoahuduma. Hata hivyo, madai haya hayajathibitishwa wakati wa ukaguzi. 
Kutopatikana kwa taarifa hizo kumesababisha Wakala wa Barabara Tanzania 
kukosa taarifa za udhibiti wa mizigo iliyozidi kiwango katika vituo vya mizani 10 
kuanzia tarehe 09 Januari 2024. Wakala wa Barabara Tanzania imewasilisha 
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suala hili katika Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) kwa ajili ya usuluhishi, lakini 
uamuzi bado haujafikiwa. 

Ninapendekeza Wakala wa Barabara ishirikiane kikamilifu na Baraza la 
Ujenzi la Taifa (NCC) ili kuharakisha utatuzi wa mgogoro huu wa upatikanaji 
wa haki za uthibitisho na watoahuduma. Hii itasaidia uhamishaji wa taarifa 
za mizani kufanyika kwa ufanisi bila kuathiri haki miliki za watoahuduma. 

7.8 Kupunguzwa kwa Bajeti na Ukosefu wa Fedha Kuliathiri Utendaji wa 
Wakala wa Barabara Tanzania katika Usimamizi wa Miradi ya 
Barabara 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Wakala wa Barabara Tanzania ilikumbana na 
changamoto ya kupunguzwa kwa bajeti na ukosefu wa fedha, jambo lililoathiri 
kwa kiasi kikubwa utendaji wa shughuli zake. Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya 
kazi za barabara ilikuwa Sh. trilioni 1.09, pungufu ya Sh. bilioni 780 
ikilinganishwa na bajeti ya mwaka wa fedha uliopita (2022/23) ya Sh. trilioni 
1.87. Licha ya kupunguzwa kwa bajeti, nilibaini kati ya bajeti ya matengenezo 
ya mwaka huu ya Sh. bilioni 534.66, Wakala wa Barabara Tanzania ilipokea Sh. 
bilioni 280.47, sawa na 52% tu, kutoka kwa Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB). 

Vilevile, bajeti ya maendeleo kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya barabara za 
kimkakati ya taifa iliyotengwa ni Sh. bilioni 420.88, lakini serikali ilitoa Sh. 
bilioni 403.40 tu. Kiasi hiki kilijumuisha Sh. bilioni 340.63 zilizotengwa kwa ajili 
ya malipo ya madai ya wakandarasi yaliyohakikiwa ya mwaka wa fedha 2022/23, 
huku Sh. bilioni 74.48 zikiwa fedha maalumu zilizotolewa kwa ajili ya janga la 
El-Nino na kimbunga cha Hidaya pamoja na malipo ya madai ya mashitaka. Kwa 
hiyo, Sh. bilioni 11.71 tu, sawa na 3% ya bajeti ya mwaka huu (2023/24), zilibaki 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za bajeti za mwaka 2023/24. 

Ukosefu huu mkubwa wa fedha ulisababisha upungufu katika utekelezaji wa 
miradi ya barabara ya kimkakati na shughuli za matengenezo katika ofisi za 
mikoa za Wakala wa Barabara. Aidha, ulisababisha kuongezeka kwa madai ya 
wakandarasi na malipo ya riba kutoka Sh. bilioni 34.83 katika mwaka wa kifedha 
uliopita (2022/23) hadi kufikia Sh. bilioni 38.75 katika mwaka wa fedha 
2023/24. Kadhalika, ulisababisha kusimamishwa na kutelekezwa kwa miradi 
muhimu ya barabara yenye thamani ya Sh. bilioni 495.24, kama ilivyoelezwa 
kwa kina zaidi katika Sura ya Sita. Pamoja na hayo, masuala yafuatayo 
yalibainika: 
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7.9 Usimamizi Usioridhisha wa Wakandarasi katika Kushughulikia 
Upungufu wa Matengenezo ya Barabara 

Pia nilibaini kuwa, kati ya bajeti ya usimamizi wa kazi za barabara zenye 
thamani ya Sh. bilioni 22.18 kutoka Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), Wakala 
wa Barabara Tanzania ilipokea Sh. bilioni 10.7, sawa na 48%. Kutokana na bajeti 
hii ndogo ya usimamizi, Wakala wa Barabara Tanzania ilishindwa kusimamia 
ipasavyo mikataba 44 ya matengenezo ya barabara katika ofisi 16 za mkoa. 

Ukosefu huu wa usimamizi umesababisha wakandarasi kupuuza kushughulikia 
kasoro sugu na mpya za barabara, kama vile uchakavu wa uso wa barabara, 
nyufa, matatizo ya mifereji ya maji, kushindwa kwa muundo wa barabara, 
mashimo, michirizi (rutting), vumbi, na mikwaruzo (corrugations) katika 
mtandao wa barabara kuu na za mikoa kabla ya kumalizika kwa kipindi cha 
matazamio. 

Usimamizi huu usioridhisha unahatarisha muda mrefu wa kudumu kwa barabara 
na kuongeza uwezekano wa hitaji la matengenezo makubwa na yenye gharama 
kubwa zaidi katika siku zijazo. 

Kutokana na upungufu huu, ninapendekeza serikali itenge fedha za kutosha 
kwa ajili ya miradi ya Barabara. Aidha, ihakikishe fedha zinatolewa kwa 
wakati. Katika hali ya bajeti kutokuwa ya kutosha, serikali inapaswa kuepuka 
kuanzisha miradi mipya; badala yake, kipaumbele kiwe katika kukamilisha 
miradi inayoendelea. Mbinu hii itasaidia kupunguza ucheleweshaji wa 
miradi, kupunguza madai ya wakandarasi yasiyolipwa kwa wakati, na 
kupunguza mzigo wa kifedha kwa walipakodi unaosababishwa na ongezeko 
la gharama za riba kutokana na ucheleweshaji wa malipo. 

7.10 Kutokutumika kwa Gari la Uchunguzi wa Barabara katika Tathmini ya 
Ubora wa Tabaka la Lami kwa ajili ya Mipango ya Matengenezo 

Kutokana na uharibifu wa mara kwa mara wa sehemu za barabara zilizojengwa 
kwa lami kabla ya kufikia umri wao wa muundo, Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 
98) ilinunua gari la kisasa la uchunguzi na kulikabidhi kwa Wakala wa Barabara 
Tanzania mnamo tarehe 17 Desemba 2021. Gari hilo lina thamani ya Sh. bilioni 
1.3. 

Gari hili limefungwa vifaa vyote muhimu vya tathmini na uchunguzi wa barabara 
za lami na lilitumika kufanya tathmini za dharura za barabara za lami katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA), Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA), Barabara ya Same–Himo, na Barabara ya 
Kimara–Kibaha yenye njia mbili (km 19.2). 
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Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 2023/24, gari hili halikutumika ipasavyo 
kutokana na ukosefu wa bajeti. Nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania 
ilitenga bajeti ya Sh. milioni 548.90 kwa ajili ya tathmini za barabara za lami 
za jumla ya kilomita 1,410.6 katika barabara nane muhimu za mikoa minne 
(Arusha, Tabora, Morogoro, na Pwani). Hata hivyo, ni Sh. milioni 76.1 tu, sawa 
na 14%, ndizo zilizotolewa. Kutolewa huku kwa kiasi kidogo kulisababisha gari 
hili kutumika katika mradi mmoja tu wa barabara (Barabara ya Tabora-Mpanda 
– Sehemu ya 1: km 358). Kwa hiyo, barabara saba muhimu zilizobakia zenye 
jumla ya kilomita 1,052.6 hazikuthaminiwa kwa kutumia gari hii. 

Kushindwa kufanyika kwa tathmini ya hali ya barabara za lami kumesababisha 
upangaji hafifu wa matengenezo ya barabara, na kusababisha uwezekano wa 
kutotengwa kwa bajeti inayotosheleza; hivyo, kusababisha ongezeko la 
uharibifu wa barabara. Zaidi ya hayo, matumizi hafifu ya gari hili yanadhoofisha 
uwekezaji mkubwa wa walipakodi katika ununuzi wake, hivyo kuthibitisha 
kuwapo kwa matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 

Ninapendekeza serikali itenge na itoe bajeti inayotosha kwa ajili ya kufanya 
tathmini ya barabara za lami kwa kutumia gari la uchunguzi (RDSV). Tathmini 
hiyo ni muhimu kwa ajili ya matengenezo ya barabara na upangaji wa ujenzi 
wa barabara kwa siku zijazo. 

7.11 Upungufu wa Bajeti Kiasi cha Sh. Trilioni 1.43 kwa ajili ya 
Matengenezo ya Barabara Unaofanywa na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) 

Wakati wa ukaguzi wa fedha zilizotengwa kwa shughuli za matengenezo ya 
barabara zinazosimamiwa na Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) chini ya Wizara 
ya Ujenzi, nilibaini udhaifu katika bajeti na utoaji wa fedha za matengenezo ya 
barabara kwa taasisi tekelezi, hasa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA). Udhaifu huu umeathiri 
uwezo wa wakala hizi kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Kadhalika, 
umeongeza changamoto zilizosababisha kuongezeka kwa kiwango cha uharibifu 
wa barabara. 

Kulingana na ripoti za uchunguzi wa hali ya barabara za Bodi ya Mfuko wa 
Barabara (RFB), nilibaini kuwa TANROADS na TARURA wanahitaji bajeti ya jumla 
ya Sh. trilioni 2.29 (TANROADS: Sh. trilioni 1.40 na TARURA: Sh. bilioni 885.08) 
ili kufanya shughuli za kawaida za matengenezo ya barabara na kazi za dharura, 
hasa kwa mwaka wa fedha 2023/24. 
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Hata hivyo, bajeti ya matengenezo ya barabara imebaki vilevile kwa Sh. bilioni 
856.79 (TANROADS: Sh. bilioni 598.13 na TARURA: Sh. bilioni 258.66) tangu 
mwaka wa fedha 2021/22 hadi 2023/24, huku fedha halisi zilizotolewa zikiwa 
Sh. bilioni 405.29, sawa na 47% ya bajeti iliyoidhinishwa. Bajeti hii imesababisha 
upungufu mkubwa wa kifedha kwa Sh. trilioni 1.43 (TANROADS: Sh. bilioni 
807.33 na TARURA: Sh. bilioni 626.41), ambao haujatatuliwa ndani ya bajeti 
iliyopo. 

Licha ya kuongezeka kwa ushuru wa barabara na kodi ya mafuta kutoka Sh. 
trilioni 1.03 hadi Sh. trilioni 1.48 kuanzia mwaka wa fedha 2021/22 hadi 
2023/24, hakuna marekebisho yoyote ya kibajeti yaliyofanyika. 

Wizara ya Fedha na Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) wameshindwa 
kuanzisha vyanzo vipya vya mapato, hivyo kusababisha shughuli za 
matengezo kukosa fedha. Hali hii ikiendelea, barabara zitaendelea 
kuharibika, hivyo kusababisha ongezeko la gharama za matengenezo na 
kupunguza kwa usalama barabarani. 

7.12 Upungufu katika Ukusanyaji wa Madeni katika Mradi wa Nyumba 
Bunju Umesababisha Kiasi cha Sh. bilioni 3.98 Kutokusanywa 

Mnamo mwaka 2012, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilizindua mradi wa 
ujenzi wa nyumba 219 zilizopo Bunju, Dar es Salaam, ili kuziuza kwa watumishi 
wa umma kwa awamu. Kulingana na mikataba ya mauzo, wanunuzi walitakiwa 
kulipa asilimia 10 ya bei ya nyumba kama malipo ya awali, huku 90% iliyobaki 
kulipwa kwa awamu kwa kipindi cha miaka mitatu hadi saba. Mikataba hiyo 
ilieleza kuwa rejesho lolote la kila mwezi litakalochelewa kulipwalitapata 
adhabu ya 16% ya awamu zilizocheleweshwa. Aidha, ucheleweshaji mfululizo 
unaozidi miezi sita utasababisha kusitishwa kwa Mkataba wa Mauzo. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, watumishi wa umma 39 walishindwa 
kukamilisha malipo yao yaliyobaki, kiasi cha Sh. bilioni 3.98, ucheleweshaji 
ukiwa kati ya mwezi mmoja hadi 53 zaidi ya tarehe za mwisho za mkataba. 
Licha ya kuchelewa, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) haikutoa adhabu 
yoyote kwa malipo yaliyochelewa wala kusitisha mikataba, hivyo kuruhusu 
wadaiwa kuendelea kuishi kwenye nyumba hizo. Kati yao, wadaiwa 11 walikuwa 
watumishi wa umma waliostaafu wakiwa na madeni ya jumla ya Sh.  milioni 
936.71, ambayo TBA ilishindwa kukusanya kutoka kwenye mafao ya kustaafu 
kutokana na upungufu uliopo kwenye mikataba. 

TBA ilichukua hatua ya kuwaondoa wadaiwa sugu watatu kwa kutumia dalali wa 
mahakama na kutoa notisi kwa wadaiwa 15 waliokuwa na madeni yenye thamani 
ya jumla ya Sh.  milioni 839.52, hakuna hatua zozote zilizochukuliwa dhidi ya 
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wadaiwa 21 waliosalia. Hadi kufikia mwezi, Februari 2025, TBA ilikuwa 
haijarejesha madeni yoyote kati ya yale yaliyodaiwa, hivyo kuathiri uwezo wa 
kifedha wa TBA na kuzuia utekelezaji wa miradi mipya ya makazi. 

Ninapendekeza Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ichukue hatua zaidi za 
kisheria dhidi ya wadaiwa wote ili kuhakikisha madeni yote yanakusanywa. 
Hatua hii itaimarisha uwezo wa kifedha wa TBA na kuiwezesha kuwa na 
fedha za kuanzisha miradi mipya ya makazi. 

7.13 Kuchelewa Kuuzwa kwa Nyumba za Magomeni Kutokana na Mgogoro 
wa Bei 

Mnamo Oktoba 2016, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilianzisha mradi wa 
ujenzi wa nyumba 644 kwa ajili ya wakazi waliokosa makazi baada ya 
kubomolewa kwa nyumba zao katika eneo la Magomeni Kota, Dar es Salaam. 
Mradi huo uliogharimu Sh. bilioni 50.19 ulikamilika mwezi Aprili 2021 na ulilenga 
kuuza nyumba kwa bei nafuu kupitia mkopo ndani ya kipindi cha miaka 30, huku 
wakinufaika na msamaha wa kodi kwa miaka mitano ya mwanzo. 

Mnamo Machi 2022, TBA ilianza kusaini mikataba ya mauzo, ambapo bei ya 
mauzo ilipangwa kati ya Sh. milioni 48.52 na Sh. milioni 56.89 kwa kila nyumba. 
Hata hivyo, hadi kufikia Februari 2025, ni wakazi 173 pekee ndio waliokuwa 
wamesaini mikataba hiyo, huku wakazi 471 wakiwa bado hawajarasimisha 
makubaliano yao ya ununuzi, hii inaonesha walishindwa kumudu bei ya ununuzi.  

Mgogoro huu umeonesha kuwapo kwa upungufu wa mashauriano ya kina na 
tathmini ya uwezo wa wanunuzi wakati wa awamu ya kupanga mradi, hivyo 
kuongeza muda wa kurejesha gharama za uwekezaji uliofanywa na TBA, hali 
inayoweza kuathiri uwezo wake wa kifedha. 

Ninapendekeza kuwa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) iongeze juhudi za 
kutatua suala hili kwa kushirikiana na taasisi husika za serikali ili kuhakikisha 
utekelezaji wa mradi huu unakamilika kwa mafanikio na kuimarisha 
uendelevu wa kifedha wa wakala kwa muda mrefu. 

7.14 Vivuko vya TEMESA Kufanya Huduma ya Usafirishaji bila ya Kuwa na 
vyeti Vya Usalama  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 17 cha Kanuni za Usafiri wa Meli (Usalama wa Meli 
Ndogo, Usalama wa Meli za Mizigo za Ndani, Ukaguzi wa Usalama wa Meli Ndogo, 
Tafiti na Ukaguzi wa Vyombo Vinavyofanya Safari za Ndani na Pwani, Maji ya 
Ndani) za mwaka 2004, vyombo vyote vinavyoendeshwa na TEMESA vinapaswa 
kufanyiwa ukaguzi na kupewa Cheti cha Usalama na Ustahili wa Safari Baharini 
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na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) ili kuthibitisha kuwa vinakidhi 
matakwa ya kiufundi na usalama wa baharini. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa TEMESA inamiliki na kuendesha vyombo 32 bila 
kuwa na Cheti cha Usalama na Ustahili wa Safari Baharini kutokana na kuwapo 
kwa changamoto ya kisheria katika mchakato wa usajili, hususani katika tafsiri 
ya Sheria ya Usafiri wa Meli, Sura ya 165 pamoja na kanuni zake. Kanuni za 
Usafiri wa Meli (Bima ya Lazima kwa Madai ya Wahusika Wengine) za mwaka 
2011, zilizotungwa chini ya Sura ya 165, zinahitaji vyombo vyote vilivyosajiliwa 
Tanzania pamoja na vyombo vya kigeni vilivyopewa leseni kwa ajili ya biashara 
ya ndani kuwa na bima ya lazima kwa madai ya wahusika wengine kama sharti 
la kutolewa kwa Cheti cha Usalama na Ustahili wa Safari Baharini. Hata hivyo, 
Kifungu cha 3 cha kanuni hizi kinatoa msamaha kwa vyombo vya serikali dhidi 
ya hitaji hilo. 

Licha ya msamaha uliotolewa kwa vyombo vya serikali chini ya Sheria ya Usafiri 
wa Meli, TASAC imesisitiza kuwa vyombo vya TEMESA vinapaswa kufuata 
masharti ya bima ya lazima kwa madai ya wahusika wengine ili kusajiliwa na 
kupewa vyeti vya Usalama na Ustahili wa Safari Baharini.  

TEMESA imekiri changamoto hii na imekuwa ikishirikiana kikamilifu na TASAC ili 
kutafuta suluhisho. Hata hivyo, hadi wakati wa kuandaa taarifa hii, Februari 
2025, hakuna uamuzi uliopatikana; na vyombo vyote 32 vinaendelea kufanya 
kazi bila vyeti vinavyohitajika. Hali hii inahatarisha usalama wa abiria na 
wafanyakazi, kwani vyombo hivyo vinaweza kukosa viwango vinavyotakiwa vya 
kiufundi na usalama. 

Ninapendekeza kuwa TEMESA na TASAC waombe maoni au tafsiri rasmi ya 
kisheria kutoka kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili kutatua utata 
unaohusu utekelezaji wa Sheria ya Usafiri wa Meli na kanuni zake. Hatua hii 
itafafanua ikiwa vyombo vya TEMESA vinapaswa kupitia ukaguzi wa usalama 
kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa abiria na wafanyakazi. Aidha, itafafanua 
ikiwa vinaweza kupewa Vibali vya Usalama na Ustahiliwa Safari Baharini.  

7.15 Kuchelewa kwa ujenzi wa Kivuko Kipya cha Nyamisati Chenye 
Thamani ya Sh. Bilioni 9.5  

Mnamo tarehe 19 Mei 2022, Kampuni ya Dar es Salaam Merchant Group (DMG), 
kwa kushirikiana na KL Heavy Industry Co. Ltd, iliingia mkataba na Wakala wa 
Ufundi na Umeme (TEMESA) chini ya Mkataba Na. AE.006/2021-2022/HQ/G/29 
kwa ajili ya ujenzi na usambazaji wa kivuko kipya. Mradi huu unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 9.5 ulianza rasmi tarehe 21 Oktoba 2022 baada ya 
kukamilika kwa mipango yote ya kimkataba, ikiwa ni pamoja na umiliki wa eneo 
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la ujenzi na malipo ya awali ya Sh. bilioni 2.85, na ulitegemewa kukamiliaka 
tarehe 30 Agosti 2023, 

Hata hivyo, kuchelewa kwa vibali vya usanifu kutoka kwa Shirika la Wakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) kulisababisha TEMESA kuongeza muda wa utekelezaji wa 
mradi kwa kampuni ya DMG kwa vipindi vitatu, hivyo tarehe mpya ya kukamilika 
kwa mradi ikawa 30 Oktoba 2024. 

Hadi kufikia Agosti 2024, maendeleo ya ujenzi yalifikia 36% pekee, ikiwa ni chini 
ya kiwango kilichotarajiwa cha 90%, ambao ni sawa na ucheleweshaji wa miezi 
14 (30 Agosti 2023 hadi 30 Oktoba 2024). Ucheleweshaji huu ulisababishwa na 
ukosefu wa nguvukazi na mkandarasi kushindwa kusambaza vifaa muhimu kwa 
wakati. 

Matokeo ya ucheleweshaji huu yanaweza kuongeza gharama za mradi kwa 
upande wa usimamizi. Pia, yanaweza kuchelewesha juhudi za kuboresha usafiri 
wa baharini kati ya Mafia na Nyamisati. 

Ninapendekeza kuwa serikali iimarishe taratibu za usimamizi wa miradi ili 
kuhakikisha kuwa ujenzi wa kivuko cha Nyamisati unakamilika kwa wakati. 
Aidha, ihakikishe mkandarasi anawajibika kwa ucheleweshaji. Hatua hii 
itasaidia kudhibiti gharama zisizotarajiwa, kuzuia ucheleweshaji wa miradi, 
na kulinda fedha za walipakodi, huku ikiendeleza azma ya serikali ya 
kuboresha miundombinu ya usafiri wa baharini. 
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 SURA YA NANE 

  



 

             

64 

 SEKTA YA MAJI 

8.1 Utangulizi  

Maji ni rasilimali muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, na yanahitaji 
usimamizi mzuri ili kuhakikisha upatikanaji endelevu, na ubora. Serikali 
inatekeleza Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002, ambayo inakusudia kufikia 
lengo la usambazaji wa maji ya 85% vijijini na 95% mjini kufikia Juni 2025. Sera 
hiyo inalenga kuhakikisha usimamizi bora wa rasilimali za maji, ujenzi wa 
miundombinu, na kuhakikisha kuwa wananchi wote wanapata maji safi na 
salama. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa maendeleo ya sekta ya maji katika 
kufikia malengo hayo. Inabainisha mapungufu na mapendekezo kwa Wizara ya 
Maji na taasisi zake zinazohusika, ikiwa ni pamoja na Bodi za Maji za Mabonde, 
Mamlaka za Maji, na Vyombo vya Watoahuduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs). 

8.2 Kufanikisha Lengo la Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji 
kwa Njia Endelevu 

Usimamizi endelevu wa rasilimali za maji ni muhimu ili kuhakikisha upatikanaji 
wa muda mrefu, usawa, na uhifadhi wa mazingira. Udhibiti mzuri, mipango, na 
uangalizi ni muhimu katika kudumisha usalama wa maji kwa ajili ya kaya, 
viwanda, na shughuli za kilimo. Hata hivyo, mapungufu kadhaa yanazuia 
maendeleo ya usimamizi endelevu wa rasilimali za maji, kama ilivyoelezwa 
hapa chini: 

8.2.1 Kuchelewa Uandaaji wa Mpango wa Kitaifa wa Usimamizi wa 
Rasilimali za Maji 

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009 inamtaka Waziri wa 
Maji kuhakikisha uandaaji wa Mpango wa Kitaifa wa Usimamizi wa Rasilimali za 
Maji wa Pamoja (IWRM) ili kuratibu uendelezaji na usimamizi wa maji, ardhi, 
na rasilimali zinazohusiana kwa lengo la kukuza ustawi wa kiuchumi na wa jamii 
kwa usawa, huku ukihakikisha uendelevu wa mifumo ya ikolojia. Hata hivyo, 
hadi Desemba 2024, Mpango ulikuwa bado hajandaliwa, ikiwa ni ucheleweshaji 
wa miaka 15 tangu sheria hiyo kuanza kutumika.  

Ucheleweshaji huu umetokana na upungufu wa fedha za kuandaa mpango, hivyo 
kuhatarisha uendelevu wa maji katika mito, maziwa, na vyanzo vya maji vya 
ardhini. Pia, kunaweza sababisha upungufu wa maji na usambazaji usio na 
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usawa ambao unaathiri zaidi jamii za watu wa hali ya chini na sekta muhimu 
kama vile kilimo, viwanda, na makazi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iweke kipaumbele kwa kutenga bajeti ili 
kuwezesha kuandaliwa kwa Mpango wa Kitaifa wa Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji Kwa Pamoja ili kuhakikisha usimamizi wa rasilimali maji na 
uendelevu. 

8.2.2 Vyanzo vya Maji 2,989 Visivyohifadhiwa 

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009 inazitaka Bodi za maji 
za mabonde kuweka alama na kutangaza hifadhi ya maji ili kulinda uendelevu 
wake. Kufikia tarehe 30 Juni 2024, kati ya vyanzo 3,339 vilivyotambuliwa vya 
maji, 350 tu (10.5%) vilikuwa vimehifadhiwa na 64 (1.9%) vilikuwa 
vimetangazwa kwenye Gazeti la Serikali, hivyo vyanzo 2,989 (89.5%) havikuwa 
vimehifadhiwa na vyanzo 3,275 (98.1%) havikutangazwa kwenye Gazeti la 
Serikali. 

Kasi ndogo katika kulinda vyanzo vya maji ilitokana na ukosefu wa fedha, jambo 
ambalo liliongeza hatari ya uvamizi, uchafuzi, na kupungua kwa maji. Bila ulinzi 
rasmi, vyanzo hivi vya maji vinaweza kuvamiwa na makazi yasiyo halali, ukataji 
miti, na matumizi kupita kiasi, jambo ambalo linaweza kudhoofisha usalama wa 
maji kwa muda mrefu. 

Ninapendekeza kwamba Serikali itoe fedha za kutosha ili kusaidia kuweka 
alama na kutangaza vyanzo vya maji kwenye gazeti la Serikali ili kuzuia 
uvamizi na kuhakikisha uendelevu wa usambazaji maji. 

8.2.3 Kutodhibitiwa kwa Matumizi ya Maji na Upotevu wa Mapato ya Sh. 
Bilioni 2.01 Kutokana na Matumizi ya Maji wakati Vibali Vya 
Matumizi Vimeisha Muda Wake 

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009 kinahitaji kuwa watu 
binafsi au mashirika yanayotumia rasilimali za maji yawe na vibali vya matumizi 
ya maji kutoka kwenye bodi za mabonde ya maji. 

Hata hivyo, bodi nne za mabonde ya maji zilikuwa na vibali 1,795 vilivyoisha 
muda wake. Licha ya kuisha kwa muda wa vibali hivi, wateja waliendelea 
kuchukua maji kutoka kwenye vyanzo bila ya uangalizi na bila kulipa ada ya 
matumizi ya maji hayo. Hali hii ilisababisha upotevu wa mapato ya Sh. bilioni 
2.01 kutokana na ada za mwaka za matumizi ya maji. 
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Matumizi ya maji kwenye vyanzo vya maji bila ya udhibiti kunasababisha 
uchukuaji wa maji kupita kiasi, hali ambayo inahatarisha upatikanaji endelevu 
wa rasilimali muhimu kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 28. 

Jedwali Na. 28: Bodi za Mabonde ya Maji Zilizo na Vibali vya Matumizi ya 
Maji Vilivyoisha Muda Wake 

Na. Bodi ya Bonde la Maji Idadi Ya Wateja Kiasi kisichokusanywa (Sh.) 
1 Ziwa Victoria  536 1,405,343,432 
2 Pangani  535 486,693,179 
3 Ziwa Tanganyika  342 85,500,000 
4 Ziwa Nyasa  382 37,665,000 

Jumla 1,795  2,015,201,611  
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa bodi za mabonde ya maji 
zinapitia mara kwa mara vibali vya matumizi ya maji, kutoza faini kwa 
ukiukwaji wa sheria, na ukusanyaji wa mapato kwa muda ili kuzuia hasara 
na uchukuaji wa maji kupita kiasi. 

8.2.4 Kampuni Zinazofanya Shughuli za Uchimbaji wa Visima vya Maji bila 
Leseni  

Kanuni za Leseni za Utafiti na Uchimbaji wa Visima vya Maji ya Ardhini ya mwaka 
2013, kinataka kampuni ya uchimbaji maji ardhini kupata leseni halali kutoka 
Wizara ya Maji. Uhakiki wangu kwa kutumia kanzidata ya Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) kwa mwaka 2023/24 uligundua kuwa kampuni 78 
zilipatiwa leseni za biashara za uchimbaji visima vya maji ya ardhini kati ya 
mwaka 2020 na 2024. Hata hivyo, ni kampuni 42 tu zilikuwa na leseni halali za 
uchimbaji wa visima vya maji  

Kukosekana kwa uratibu kati ya Wizara ya Maji na BRELA pamoja na ufuatiliaji 
usioridhisha vilisababisha uchimbaji wa visima vya maji bila leseni. Uchimbaji 
wa maji ya ardhini bila leseni unaweza kusababisha uchimbaji kupita kiasi, 
kupungua kwa viwango vya maji ya ardhini, na kuongezeka kwa uchafuzi, jambo 
ambalo linaweza kudhoofisha upatikanaji na ubora wa maji. 

Ninapendekeza kuwa Serikali iimarishe uratibu kati ya Wizara ya Maji na 
BRELA ili kuhakikisha kuwa kampuni zote zinazofanya shughuli za utafiti na 
uchimbaji wa visima vya maji ya ardhini vinazingatia kanuni za leseni. 
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8.3 Lengo la Kufikia Usambazaji wa Maji wa 95% katika Maeneo ya Mjini 
kufikia Mwezi Juni 2025 

Kuhakikisha usambazaji wa maji wa kutosha katika maeneo ya mijini ni muhimu 
kwa kufanikisha maendeleo endelevu na kuboresha afya ya umma. Sera ya 
Kitaifa ya Maji (2002) inaweka lengo la kufikia usambazaji wa maji wa 95% 
katika maeneo ya mijini kufikia Juni 2025. Kulingana na taarifa ya fedha ya 
Wizara ya Maji kufikia tarehe 30 Juni 2024, usambazaji wa maji mjini 
uliongezeka kutoka 88% mnamo Juni 2023 hadi 90% mnamo Juni 2024. Hata 
hivyo, changamoto kadhaa zinahatarisha kufikiwa kwa lengo lililobaki, kama 
ilivyoelezwa hapa chini: 

8.3.1 Upungufu wa Usambazaji wa Maji kwa Lita Bilioni 26  

Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 kinawataka 
mamlaka za maji kuchukua hatua zote muhimu ili kutoa huduma za usambazaji 
wa maji na usafi wa mazingira katika maeneo yao ya huduma. Hata hivyo, 
ukaguzi wangu uligundua kuwa Mamlaka 16 za Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira (WSSAs) zilikumbwa na upungufu mkubwa wa usambazaji wa maji wa 
lita bilioni 26.29 (71%). Jumla ya mahitaji ya maji kwa mwaka ilikuwa lita bilioni 
37.21, huku uwezo wa uzalishaji uliopo ukiwa lita bilioni 10.92 tu kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 29. 

Jedwali Na. 29: Mamlaka za Maji zilizoshindwa kukidhi Mahitaji ya Maji kwa 
Wateja 

Na. Mamlaka Mahitaji 
(m3/mwaka) 

Uzalishaji 
(m3/mwaka) 

Upungufu 
(m3/mwaka) 

1 Handeni Trunk 13,331,952 2,684,825 10,647,127 
2 Ifakara 3,395,595 470,485 2,925,110 
3 Wanging'ombe 2,613,606 787,998 1,825,608 
4 Turiani 2,518,500 1,107,045 1,411,455 
5 Kibondo  2,486,745 1,171,650 1,315,095 
6 Kondoa 2,008,595 1,120,550 888,045 
7 Gairo 1,745,795 547,500 1,198,295 
8 Songe 1,679,382 71,369 1,608,013 
9 Mwanhuzi  1,408,608 800,445 608,163 
10 Mpwapwa 1,265,965 762,484 503,481 
11 Ludewa 1,168,365 476,690 691,675 
12 Kibaya 1,067,439 184,252 883,187 
13 Ushirombo  1,063,884 328,445 735,439 
14 Kiomboi 885,490 142,677 742,813 
15 Kilindoni 323,390 150,380 173,010 
16 Maganzo  246,448 114,975 131,473 

Jumla   37,209,758   10,921,770    26,287,988  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 
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Vyanzo vya maji na miundombinu isiyotosheleza ndiyo sababu kuu za uzalishaji 
na usambazaji usioridhisha wa maji, hivyo kusababisha uhaba wa maji ambao 
uliathiri vibaya kaya, biashara na kilimo. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iweke kipaumbele na kutenga bajeti ya 
kutosha kuboresha miundombinu ya maji ili mamlaka za maji ziweze kukidhi 
mahitaji ya maji. 

8.3.2 Upotevu wa Maji Unaogharimu Sh. Bilioni 8.75  

Maji yasiyozalisha mapato (Non-Revenue Water - NRW) ni maji yanayozalishwa 
na Mamlaka za Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira (WSSAs) ambayo 
hupotea kabla ya kufikia wateja. Kulingana na viwango vya EWURA, kiwango 
kinachokubalika cha NRW hutofautiana kulingana na daraja la WSSA, na kikomo 
cha juu zaidi ni 20%. 

Ukaguzi wangu uligundua kuwa Mamlaka 20 za Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira (WSSAs) zilizidi kiwango hiki, na kusababisha hasara ya maji lita 
bilioni 5.97 yenye thamani ya Sh. bilioni 8.75 kwa mwaka wa fedha 2023/24 
Jedwali Na. 30. Sababu kuu ilikuwa uvujaji wa maji kutokana na miundombinu 
ya zamani na kuharibika. 

Viwango vya juu vya Maji yasivyo na Mapato (NRW) huongeza gharama za 
uendeshaji, kwani maji hutibiwa na kusambazwa bila kutoa mapato. Shida hii 
ya kifedha hupunguza uwezo wa WSSAs kuwekeza katika uboreshaji wa 
miundombinu na kupanua chanzo ya usambazaji wa maji. 

Jedwali Na. 30: Maji Yasiyozalisha Mapato 
Na. Jina la Mamlaka Maji yaliyopotea (m3) Kiasi (Sh.) 
1 Handeni 1,843,664 2,588,546,571 
2 Bunda 754,221 1,402,851,060 
3 Sengerema 763,045 1,136,937,050 
4 Makonde 374,407 797,861,317 
5 Mpwapwa 416,669 639,265,371 
6 Chato 384,664 596,959,860 
7 Ifakara 373,569 423,253,972 
8 Kilwa Masoko 239,050 253,431,540 
9 Wanging'ombe 169,571 186,528,540 
10 Kondoa 103,513 154,879,500 
11 Loliondo 45,084 104,730,132 
12 Ushirombo 49,878 74,817,210 
13 Ruangwa 51,795 73,030,950 
14 Kibaya 50,175 63,582,618 
15 Songe 33,412 56,667,440 
16 Kiomboi 51,247 53,296,880 
17 Kibondo  126,872 52,250,484 
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Na. Jina la Mamlaka Maji yaliyopotea (m3) Kiasi (Sh.) 
18 Utete 36,105 38,632,350 
19 Ludewa 82,322 34,163,628 
20 Namanyere 21,873 23,426,274 

Jumla       5,971,136  8,755,112,748  
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi 

Ninapendekeza kuwa Serikali iongeze fedha za ukarabati wa miundombinu 
ya maji na kuhakikisha ufuatiliaji wa uhakika ili kugundua uvujaji ili 
kupunguza hasara za Maji yasiyo na Mapato (NRW). 

8.3.3 Wateja Ambao Hawajaunganishiwa Mita za Kupima Matumizi ya 
Maji 

Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira ya 2019 kinazitaka mamlaka 
za maji kuunganisha mita za kupima matumizi ya maji kwa wateja. Hatahivyo, 
nilibaini wateja 2,203 katika mamlaka tatu za maji ambao hawajaunganishiwa 
mita za kupima matumizi ya maji.  

Bila mita za kupima matumizi ya maji, matumizi ya maji yanakadiriwa badala 
ya kupimwa, jambo ambalo husababisha bili zisizo sahihi, upotevu wa mapato, 
na migogoro inayoweza kutokea kati ya wateja. Ukosefu wa mita pia hufanya 
kuwa vigumu kufuatilia matumizi ya maji, na hivyo kuchangia udhaifu katika 
usimamizi wa usambazaji. Rejea Jedwali Na. 31. 

Jedwali Na. 31: Wateja Wasio na Mita za Kupima Maji 
Na. Jina la Mamlaka Idadi ya Wateja 
1 Rujewa 882 
2 Ludewa 788 
3 Rombo 533 

Jumla 2,203 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe mamlaka za maji zinafunga mita 
za kupima matumizi ya maji kwa wateja wote ambao hawana vifaa hivyo ili 
kuwezesha utoaji wa ankara sahihi kulingana na matumizi halisi ya maji 

8.4 Lengo la Kufikia Usambazaji wa Maji wa 85% katika Maeneo ya Vijijini 
kufikia Juni 2025 

Usambazaji wa maji vijijini ni muhimu kwa afya ya umma, shughuli za kiuchumi, 
na kupunguza umaskini. Sera ya Kitaifa ya Maji (2002) inaweka lengo la kufikia 
usambazaji wa maji wa 85% katika maeneo ya vijijini kufikia Juni 2025. Kufikia 
tarehe 30 Juni 2024, usambazaji uliongezeka kutoka 77% mnamo Juni 2023 hadi 
79.6%, kulingana na taarifa ya fedha ya Wizara ya Maji. Hata hivyo, ukaguzi 



 

             

70 

wangu ulibaini changamoto kadhaa ambazo zinaweza kuzuia kufikiwa kwa lengo 
hili, kama ilivyoelezwa hapa chini: 

8.4.1 Matumizi Yasiyoridhisha ya Mitambo ya Uchimbaji Visima vya Maji 
na Kusababisha Kuchelewa kwa Mradi  

Mnamo tarehe 4 Mei 2024, Wizara ya Maji ilizindua mpango wa "Kuchimba Visima 
900 na Ujenzi wa Miundombinu Yake. Shabaha ya mpango huo wenye thamani 
ya Sh. bilioni 55.44 ni kutoa huduma za maji kwa vijiji 2,146 kufikia mwezi 
Oktoba 2024. Mnamo tarehe 27 Mei 2024, Wizara ilinunua na kusambaza 
mitambo 86 kwa RUWASA, ikiwa ni pamoja na mitambo 25 ya kuchimba visima 
vya maji. Mitambo hii iligharimu Sh. bilioni 29.97 na ilikuwa na lengo la kusaidia 
shughuli za uchimbaji wa visima vya maji katika mikoa 25 (bila kujumuisha Dar 
es Salaam). 

Kwa mujibu wa RUWASA, muda wa wastani unaohitajika kuchimba kisima 
kimoja ni siku tano ikiwa rasilimali zote muhimu zinapatikana. Kwa kuzingatia 
dhana hii, visima 900 vingeweza kuchimbwa kuanzia mwezi Mei 2024 hadi 
Oktoba 2024. Takwimu hii inakidhi kikamilifu lengo la visima 900 lililowekwa 
kwenye mpango huu. 

Hata hivyo, kufikia muda wa kukamilika kwa mpango huo, mnamo mwezi Oktoba 
2024, mitambo ya uchimbaji visima vya maji ilikuwa imechimba visima 351 tu 
(39%), hivyo kuacha visima 549 (61%) havijachimbwa. Mnamo tarehe 23 Julai 
2023, RUWASA iliingia mikataba na kampuni mbili kuchimba visima 400 kwa Sh. 
bilioni 10.42 ili kuharakisha maendeleo ya uchimbaji wa visima.  

Pia, nilibaini kuwa mpaka kufikia mwezi Februari 2025 RUWASA ilikuwa 
imepokea Sh. bilioni 36.69 kutoka Wizara ya Maji na Mfuko wa Taifa wa Maji. 
Kiasi kilichohitajika ni Sh. bilioni 55.44 kutekeleza mpango huo tangu 
kuanzishwa kwake mnamo mwezi Mei 2024. Hivyo, Sh. bilioni 18.75 (34%) 
zilikuwa bado hazijatolewa, na kusababisha maendeleo hafifu ya ujenzi wa 
miundombinu ya visima. 

Kwa kiasi kilichopokelewa, visima 920 (vilivyohuishwa kutoka visima 900) 
vilikuwa tayari vimechimbwa; ambapo visima 642 (70%) vilikuwa na maji, huku 
visima 278 (30%) havikuwa na maji. Pia, kati ya visima 642 vilivyokuwa na maji, 
miundombinu ya visima 118 tu (18%) ndiyo imekamilika na kuanza kutoa huduma 
za maji kwa jamii. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iboreshe mpango wa uchimbaji visima na 
matumizi ya mitambo ya kuchimba visima vya maji kwa kuhakikisha 
upatikanaji kwa wakati wa rasilimali muhimu kama vile wafanyakazi, 
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mafuta, na vipuri zinapatikana ili kuepuka gharama zisizo na tija na 
uchelewaji wa ukamilikaji wa visima. 

8.4.2 Kutolewa kwa Sh. Bilioni 8.32 na Mfuko wa Taifa wa Maji bila 
Mikataba ya Utendaji Iliyosainiwa 

Kanuni ya 13 ya Kanuni za Mfuko wa Taifa wa Maji ya mwaka 2019 inahitaji Bodi 
ya Mfuko wa Taifa wa Maji kusaini mikataba ya utendaji na taasisi za utekelezaji 
wa miradi ya maji kabla ya kutoa fedha kwa miradi ya maji. 

Hata hivyo, nilibaini Mfuko wa Taifa wa Maji ulitoa Sh. bilioni 8.32 kwa taasisi 
16 za utekelezaji wa miradi ya maji, ikiwa ni pamoja na RUWASA, bila kusaini 
mikataba ya utendaji, kinyume na kanuni tajwa. Udhaifu huu unaonesha 
udhibiti usioridhisha wa ufuatiliaji wa matumizi ya fedha zilizotolewa, hivyo 
kuongeza hatari ya usimamizi usioridhisha na kuweza kuathiri utekelezaji wa 
miradi ya maji iliyokusudiwa.  

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Mfuko wa Taifa wa Maji unasaini 
mikataba ya utendaji na taasisi za utekelezaji wa miradi ya maji kabla ya 
kutoa fedha. Hatua hii itapunguza hatari ya usimamizi usioridhisha na 
kuhakikisha utekelezaji mzuri wa miradi ya maji. 

8.4.3 Upungufu wa Uendeshaji katika Vyombo vya Kutoa Huduma za Maji 
Ngazi ya Jamii (CBWSOs) 

Kulingana na Kifungu cha 32(1) cha Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira ya mwaka 2019, Chombo cha Kutoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSO) kinaweza kuanzishwa kwa idhini ya wengi wa wanajamii ili kufanya 
usimamizi, uendeshaji, na utunzaji wa mifumo ya usambazaji wa maji katika 
eneo lao. 

Ukaguzi wangu wa CBWSOs uligundua upungufu ufuatao ambao unaweza kuzuia 
kufanikisha lengo la usambazaji maji kwa 85% katika maeneo ya vijijini: 

(a) Upungufu wa Usambazaji wa Maji kwa Jamii 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini kuwa mahitaji ya maji kwa CBWSOs 
nane yalikuwa m³ 3,670,299 kwa mwaka, huku uwezo wao wa uzalishaji ukiwa 
m³ 977,258 kwa mwaka. Hali hii ilisababisha upungufu wa m³ 2,693,041 kwa 
mwaka (upungufu wa 73%). Upungufu wa usambazaji wa maji umebainishwa 
kwenye  Jedwali Na. 32. 
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Jedwali Na. 32: Upungufu wa Usambazaji wa Maji 

Na. CBWSO Mahitaji 
(m3/mwaka) 

Uzalishaji 
(m3/mwaka) 

Upungufu 
(m3/mwaka) % 

1 Fulwe 875,000 65,115 809,885 93 
2 Mvumi Mission  911,624 228,125 683,499 75 

3 Mkombozi  622,690 189,800 432,890 70 
4 Lwamgasa 409,255 20,898 388,357 95 
5 Mahege 182,500 36,500 146,000 80 
6 Mkilima 438,000 317,550 120,450 28 
7 Kalengakapyo 157,826 66,576 91,250 58 
8 Imuka 73,404 52,694 20,710 28 

Jumla  3,670,299    977,258   2,693,041  73 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi 

Vyanzo vya maji visivyotosheleza na miundombinu duni vilikuwa sababu kuu za 
uzalishaji pungufu wa maji, hivyo kuzuia kaya kupata maji salama na safi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu duni, kuwekeza katika vyanzo vipya vya maji, na 
kuhusisha jamii katika uhifadhi wa vyanzo vya maji ili kuhakikisha 
upatikanaji wa maji salama na safi. 

(b)  Miundombinu ya Usambazaji wa Maji Isiyoridhisha 

Ukaguzi wangu uligundua changamoto za uendeshaji na matengenezo katika 
Vyombo mbalimbali vya Kutoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs). 
Upungufu huo, kama ulivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 33 ni pamoja na tanki 
la maji kuvuja, vituo vya kuchotea maji ambavyo havifanyi kazi, miundombinu 
iliyoharibika, na visima visivyotumiwa kikamilifu. 

Jedwali Na. 33: Upungufu katika Miundombinu ya Usambazaji wa Maji 
Chombo cha 
Watoahuduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) 

Maelezo 

Makuyuni (Arusha) Tanki kwenye chanzo limekuwa na nyufa kubwa, na 
kusababisha maji kuvuja. Uvujaji huu umelazimisha kiwango 
cha maji kudhibitiwa kwa lita 1,750 tu, ambayo ni nusu ya 
uwezo wake wa lita 3,500. 

Mkombozi (Singida) Vituo 12 vya kuchotea maji havikuwa vikifanya kazi kwa zaidi 
ya mwaka mmoja. 

Muungano (Katavi) Tanki la maji lenye uwezo wa lita 100,000 lilikuwa likivuja 
kutoka chini. 

Mvumi Mission 
(Dodoma) 

Kisima cha Igondola na pampu ya maji na jengo la kuzalishia 
nishati havijaanza kutumika tangu mwaka 2015. 

Imuka (Kagera) Mvua kubwa iliharibu miundombinu ya vituo 20 vya kuchotea 
maji (DPs). 



 

             

73 

Chombo cha 
Watoahuduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) 

Maelezo 

Kokwe (Mara) Kati ya vituo 58 vya kuchotea maji (DPs), 15 tu vinafanya 
kazi, na vituo 43 havifanyi kazi. 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi 

Sababu kuu ni upungufu wa fedha, zana, na utaalamu wa uendeshaji na 
matengenezo, ambayo imedhoofisha uendelevu wa miradi ya maji kwa muda 
mrefu. 

Ninapendekeza kwamba Serikali iweke kipaumbele matengenezo, utunzaji, 
na utengaji wa rasilimali za kutosha ili kurejesha utendaji na kuhakikisha 
usambazaji endelevu wa maji katika jamii zilizoathirika. 

(c) Kiwango kikubwa cha upotevu wa maji kilichosababisha hasara ya Sh. 
bilioni 2.05 

Maji yasiyo ya mapato (Non Revenue Water) ni kiasi cha maji ambacho 
huzalishwa kwa ajili ya kuuza lakini hupotea kabla ya kuwafikia wateja 
watarajiwa. Aya ya 5.5.3 ya Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2021/22 hadi 2025/26) inatoa lengo la Kitaifa la kupunguza upotevu wa maji 
hadi 20% ifikapo 2025/26. 

Tathmini niliyoifanya nilibaini kuwa, vyombo 17 vya kijamii vya utoaji wa 
huduma ya maji vilikuwa na asilimia kubwa ya upotevu wa maji kuanzia 22% 
hadi 89%, na kusababisha hasara ya shilingi bilioni 2.05 kwenye mapato ya 
mauzo ya maji. Hii ilichangiwa na uvujaji wa maji kutoka kwenye miundombinu 
chakavu na kumwagika kwa maji kutoka kwenye matanki ya kuhifadhia maji. 
Mchanganuo umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 34. 

Jedwali Na. 34: Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji vyenye 
kiwango kikubwa cha upotevu wa maji 

Na. Mkoa Jina la 
chombo 

Uzalishaji 
(m3) 

Mauzo 
(m3) 

Upotevu 
(m3) 

 % ya 
upotevu 

Hasara 
(Sh.) 

1.  Katavi  Wangog
o  

1,138,070  218,000  920,070 81  1,388,445,400 

2.  Katavi  Mmasi  153,126  20,140  132,986 87  205,188,840 
3.  Katavi  Ndui/ny

aki   
74,102  8,000  66,102 89  102,261,312 

4.  Mara  Sukuchi
wasa  

79,016  23,752  55,264  70  79,414,368 

5.  Morog
oro  

Ngereng
ere  

89,705  65,248  24,457  27  53,193,975 

6.  Arusha Makileng
a   

343,921  268,259  75,663  22 51,450,619 
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Na. Mkoa Jina la 
chombo 

Uzalishaji 
(m3) 

Mauzo 
(m3) 

Upotevu 
(m3) 

 % ya 
upotevu 

Hasara 
(Sh.) 

7.  Mara Nyamon
go  

81,229  52,414  28,815  35  34,578,000 

8.  Mwanz
a 

Shiwasa   46,371  28,330  18,041  39 27,061,500 

9.  Morog
oro  

Dutumi  52,512  39,384  13,128  25  24,384,000 

10.  Mwanz
a  

Busisi  38,785  27,533  11,252  29 16,878,000 

11.  Singid
a 

Matonya  41,314  32,229  9,085  22  15,898,760 

12.  Arusha  Mbuga 
nyekund
u   

57,600  44,998  12,602  22 15,752,700 

13.  Mara Grumet   17,465  10,566  6,899  40  12,418,200 
14.  Mara  Kyabara

kiko  
6,926  1,576  5,350 77  8,024,900 

15.  Mwanz
a  

Luwasa   13,806  8,516  5,290 38 7,935,000 

16.  Pwani  Gwata   13,760  8,927  4,833 35 4,128,000 
17.  Pwani Makip   13,500  9,121  4,379 32 3,240,000 

Jumla 2,050,253,574 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Ninapendekeza kuwa, Serikali kupitia RUWASA ihakikishe matengenezo ya 
mara kwa mara ya miundombinu ya maji ili kupunguza uvujaji wa maji na 
kuimarisha usimamizi wa karibu ili kupunguza matumizi ya maji 
yasiyoidhinishwa. Zaidi ya hayo, vifungwe vifaa vya kudhibiti maji 
kumwagika kutoka kwenye matenki ya kukusanyia maji na kuhakiki ubora 
wa mita za maji ili kuhakikisha bili za maji zinazotozwa zinaendana na 
matumizi halisi. 

(d) Gharama za Uendeshaji Zimezidi Mapato katika CBWSOs 

Uchambuzi wa kifedha ulibaini kuwa gharama za uendeshaji zilizidi mapato hadi 
138%, jambo ambalo lilileta mzigo kwa uendelevu wa CBWSOs . Hii ilitokana na 
usimamizi usioridhisha, gharama kubwa za matengenezo, na ukusanyaji wa 
mapato ulio duni Jedwali Na. 35. 
 
Jedwali Na. 35: Orodha ya CBWSOs zenye Gharama za Uendeshaji Zilizozidi 
Mapato 

Na. CBWSO Mapato (Sh.) 
Matumizi (Bila 

Uchakavu wa mali) 
(Sh.) 

Hasara (Sh.) % 

1 Mkombozi 104,204,604.00  120,274,292.00  16,069,688.00  15 
2 Mahege  3,104,000.00  7,395,173.00  4,291,173.00  138 
3 Fulwe 76,606,000.00  80,392,631.54  3,786,631.54  5 
4 Nkimwankoi 105,692,413.59  108,419,339.57  2,726,925.98  3 
5 Sinaki 46,661,977.54  48,996,673.00  2,334,695.46  5 
6 Mkongoro II 32,940,200.00  33,822,055.34  881,855.34  3 
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Na. CBWSO Mapato (Sh.) 
Matumizi (Bila 

Uchakavu wa mali) 
(Sh.) 

Hasara (Sh.) % 

7 Igamba Group 12,173,123.53  12,558,528.67  385,405.14  3 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi 

Ninapendekeza kuwa Serikali iboreshe njia za kukusanya mapato ya CBWSOs 
kwa kupunguza gharama, kuboresha miundombinu ya maji, kuimarisha 
usimamizi wa kifedha, na kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji ili kuhakikisha 
huduma za kusambaza maji zinakuwa endelevu na maji yapatikane kwa 
uhakika. 

(e) 15,606 Mita za maji Hazikuhakikiwa na Wakala wa Vipimo 

Kifungu cha 19(2) cha Sheria ya Vipimo na Mizani (Cap 340) kinahitaji vyombo 
vyote vya kupimia kuchunguzwa na kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo na 
Mizani (WMA), huku kifungu cha 21(1) kikilazimisha kutiwa alama ya uthibitisho 
ili kuzuia udanganyifu. 

Hata hivyo, Mita 15,606 katika CBWSOs 37 hazikuchunguzwa wala kuthibitishwa 
na WMA. Hii ilitokana kukosekana kwa uelewa na mapungufu ya rasilimali 
ambayo yalizuia CBWSOs kushirikiana na WMA. 

Kutothibitishwa kwa mita kunaweza kusababisha ankara za maji zisizo sahihi, 
na kusababisha upotevu wa mapato kutokana na malipo ya chini au migogoro ya 
wateja kuhusu malipo ya kupita kiasi. Zaidi ya hayo, ankara za maji 
zisizoaminika zinaweza kudhoofisha imani ya umma katika shughuli za CBWSOs. 

Napendekeza kuwa Serikali, kupitia RUWASA, ihakikishe kuwa vipima vyote 
vya maji katika CBWSOs vinachunguzwa na kuthibitishwa na Wakala wa 
Vipimo na Mizani (WMA) ili kuhakikisha kiwango halisi cha maji 
yanayosambazwa, na hivyo kutoa ankara za maji halisi kwa wateja. 

 
(f) Mapato yasiyokusanywa ya thamani ya Sh. bilioni 3.74 yatokanayo na 

ankara za maji 

Kifungu cha 35 (5) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 
kinaeleza kuwa, kuanzia tarehe ya kusajiliwa kwa chombo cha watoa huduma 
ya maji, watumiaji wa maji wanaopata huduma kutoka kwenye chombo hicho 
husika watalazimika kulipia huduma hiyo kwa kutumia kiwango kitaka chotozwa 
na chombo husika. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 38 (a) cha Sheria hiyo hiyo 
kinaeleza kuwa, chanzo kikuu cha mapato cha vyombo vya kijamii vya utoaji wa 
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huduma za maji ni gharama za maji zinazolipwa na kila mtumiaji anayepata 
huduma za maji kutoka kwenye chombo husika. 

Nilifanya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa vyombo 160 na kubaini kuwa mapato 
ya Sh. bilioni 3.74 hayakukusanywa kutoka kwenye ankara za maji zilizotolewa 
kwa wateja waliopata huduma za maji kutoka vyombo 121 kwa mwaka wa fedha 
2023/24. Mchanganuo umeoneshwa katika Kiambatisho Na. IX 

Upungufu huu wa mapato huzuia uwezo wa CBWSOs kugharamia shughuli 
muhimu, ikiwa ni pamoja na mishahara ya wafanyakazi, matengenezo ya vifaa, 
na uboreshaji wa huduma, na hatimaye kuathiri uendelevu wa utoaji wa 
huduma za maji 

Ninapendekeza kuwa, Serikali kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini kama msimamizi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za 
maji, iweke mikakati na mbinu madhubuti za kukusanya mapato 
zitakazohakikisha wateja wanaopatiwa huduma za maji na vyombo vya 
kijamii vya utoaji wa huduma za maji wanalipa ankara zao ili mapato hayo 
yasaidie kuboresha miundombinu ya maji na kufanya huduma za maji ziwe 
endelevu. 

(g) Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji kutofikia lengo la 
kutoa huduma za maji kwa jamii 

Kanuni ya 24(1) & (2) ya Kanuni za Maji Safi na Usafi wa Mazingira (Usajili na 
Uendeshaji wa Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji) za Mwaka 
2019 inatoa wajibu kwa kila chombo cha watoa huduma ya maji kuwafikia 
wanufaika wake wote ndani ya eneo la huduma kama ilivyoainishwa kwenye 
cheti cha usajili wa chombo husika. Cheti cha usajili hueleza vijiji ambavyo 
chombo kinapaswa kuhudumia.  

Usajili wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji unavipa mamlaka 
ya kutoa huduma ya maji safi na usafi wa mazingira kwenye eneo la huduma 
lililo chini ya mamlaka yake.  

Wakati wa ukaguzi nilipitia usajili wa vyombo 160 vya kijamii vya utoaji wa 
huduma za maji na kuhakiki maeneo yaliyofikiwa na huduma za maji na nilibaini 
kuwa, vyombo 21 vilikuwa na vijiji 349 vilivyosajiliwa chini yake kwa 
madhumuni ya kusambaza huduma ya maji safi. Ingawa, ni vijiji 206 tu sawa na 
59% ndivyo vilikuwa vimefikiwa na huduma za maji, huku vijiji 143 sawa na 41% 
vikiwa havina huduma za maji safi. Mchanganuo umeoneshwa katika Jedwali 
Na. 36. 
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Jedwali Na. 36: Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji ambavyo 
Havikufikia Lengo la Kusambaza Maji Vijijini 

Na. Mkoa Jina la chombo 
Jumla 

ya 
vijiji 

Vijiji 
vinavyopata 
huduma ya 

maji 

Vijiji 
visivyo na 
huduma ya 

maji 
1.  Shinyanga Mwanya  23  2  21  
2.  Kagera Kasharunga  21  7  14  
3.  Kagera Nyinenshamba  23  10  13  
4.  Tabora Ilasa   35  23  12  
5.  Shinyanga Ilogi  16  4  12  
6.  Tabora Umwai  26  16  10  
7.  Morogoro Ngerengere  24  16  8  
8.  Tabora Choma  21  13  8  
9.  Shinyanga Mwamasa  19  11  8  
10.  Tabora Igogo  9  3  6  
11.  Shinyanga Nyabuki  9  3  6  
12.  Tabora Kamawinu   12  8  4  
13.  Shinyanga Mwabulya  21  17  4  
14.  Tabora Chamilaga  11  8  3  
15.  Geita Uyovu  13  10  3  
16.  Geita Runzewe-Mashariki  6  3  3  
17.  Shinyanga Bulyanhulu  6  4  2  
18.  Shinyanga Kata Ya Ngaya  9  7  2  
19.  Shinyanga Bunnema  21  19  2  
20.  Shinyanga Buka  14  13  1  
21.  Shinyanga Songambele-Shinyanga  10  9  1  

Jumla 349 206 143 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Ukosefu wa huduma za kutosha za maji umesababishwa na uchache na uchakavu 
wa miundombinu ya usambazaji maji, hivyo kuathiri sehemu kubwa ya wakazi 
wa vijiji husika. Hali hii ni kikwazo katika upatikanaji wa maji safi na salama na 
inahatarisha afya za wananchi, mifugo, shughuli za kilimo, na maendeleo ya 
jamii kwa ujumla. 

Ninapendekeza kuwa, Serikali kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini, iweke mikakati madhubuti ya usimamizi ili kuhakikisha upatikanaji 
wa kuridhisha wa maji katika maeneo ambayo vyombo vya kijamii vya utoaji 
wa huduma za maji vimepangiwa kutoa huduma za maji, hivyo kufikia 
malengo ya kitaifa ya kufikisha huduma za maji na usafi wa mazingira kwa 
wananchi wote. 

(h) Mita za maji hazijafungwa kwenye vituo vya usambazaji (DPs) 

Kifungu cha 33(1)(d) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 
2019 kinavitaka vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji kufunga mita 
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za maji ili kupima kwa usahihi kiasi cha maji yanayotolewa kwenye mabomba 
ya umma, watumiaji binafsi, au vituo vyovyote vya kusambaza maji 
vilivyotengwa ili kuhakikisha ufuatiliaji makini, utozaji bili kwa ufanisi, na 
usimamizi madhubuti wa rasilimali za maji. Hii ni muhimu kwa kukuza uwazi, 
kuzuia upotevu wa maji, na kuhakikisha kwamba, watumiaji wanatozwa malipo 
ya haki kwa matumizi yao ya maji. 

Tathmini niliyoifanya ilibaini kuwa mita za maji 8,050 hazikufungwa kwenye 
vituo vya usambazaji kwenye vyombo 24 vya kijamii vya utoaji wa huduma ya 
maji kutokana na uhaba wa fedha za ununuzi wa mita za maji, na wakati 
mwingine, watumiaji walikuwa wakipinga kufungiwa mita, wakihofia gharama 
kubwa na kutoelewa faida za upimaji, kama vile malipo ya haki na usimamizi 
bora wa rasilimali. Mchanganuo umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 37. 

Jedwali Na. 37: Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji 
visivyofunga mita za maji 

S/Na. Mkoa Jina la chombo Idadi ya mita 
zisizofungwa 

1.  Morogoro Mang'ula  3,961  
2.  Njombe Imalinyi Kidugula  720 
3.  Ruvuma Kiambwso  665  
4.  Njombe Lugawaso  641  
5.  Kigoma Mukaka   469  
6.  Arusha Kimasakina 439  
7.  Arusha Makilenga  304  
8.  Kigoma Ubukaka   235  
9.  Njombe Nuliyai 210 
10.  Kigoma Ilafasha  110  
11.  Geita Imalabupina- Nanda 108  
12.  Geita Lulembela  93  
13.  Njombe Matamba  39 
14.  Kigoma Ilakoze   22  
15.  Kigoma Kidahwe - Matendo  22  
16.  Tabora Ilasa  3  
17.  Tabora Kinamwaka 2  
18.  Tabora Nanga   1  
19.  Tabora Ziba   1  
20.  Tabora Chamilaga   1  
21.  Tabora Mwaisaka   1  
22.  Arusha Kiwango   1  
23.  Arusha Mbuga Nyekundu  1  
24.  Arusha Olmulo 1  

Jumla 8,050 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 
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Kushindwa kufunga mita za maji kwa wateja na kwenye vituo vya maji vya 
umma kunazuia ukadiriaji wa matumizi sahihi ya maji, na hivyo kusababisha 
upotevu wa mapato kutokana na matumizi ya maji yasiyofuatiliwa. 

Napendekeza kuwa, Serikali kupitia RUWASA itenge bajeti ya ununuzi na 
uwekaji mita za maji kwa kila kituo cha usambazaji ili kuwezesha utoaji 
sahihi wa ankara kulingana na matumizi halisi ya maji. Zaidi ya hayo, kuwe 
na kampeni za uhamasishaji wa jamii ili kuwaelimisha watumiaji kuhusu 
faida za mita za maji, ikiwa ni pamoja na utoaji ankara za maji kwa haki na 
kuimarika kwa huduma. 

8.5 Lengo la Kutoa Maji Safi na Salama 

Kupata maji safi na salama ni haki ya msingi ya binadamu na ni msingi wa afya 
ya umma. Kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama ni muhimu kwa kuzuia 
magonjwa yanayosambazwa kwa maji, kuboresha ubora wa maisha, na kusaidia 
maendeleo endelevu. Hata hivyo, ukaguzi wangu uligundua upungufu katika 
mfumo wa usambazaji wa maji. Upungufu huo unaweza kudhoofisha lengo hili, 
hivyo kuhatarisha afya za binadamu. 

8.5.1 Matumizi ya Maji ya Mabwawa bila Kupimwa Ubora  

Kanuni ya 5(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2018 
inakataza matumizi ya maji kwa ajili ya kunywa bila kufanyiwa uchunguzi wa 
ubora. Hata hivyo, Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria iliruhusu matumizi ya 
maji kutoka kwenye mabwawa tisa kwa madhumuni ya matumizi ya wanakijiji 
bila kufanyiwa uchunguzi, hivyo kukiuka kanuni hiyo. 

Mabwawa hayo ni New Sola, Manchira, Nyankanga, Tagota, Mwadila, Zebeya, 
Ilambambasa, Igumangobo, na Malya. Sababu kuu ni kutofuatwa kwa kanuni. 
Matumizi ya maji yasiyopimwa ubora kutoka kwenye mabwawa yanaweza 
kuhatarisha afya za watumiaji. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Bodi ya Maji Bonde la Ziwa 
Victoria inapima ubora wa maji kwa vyanzo vyote vya maji vya Mabwawa 
kabla ya kuruhusu matumizi ya maji husika. Pia, ihakikishe inafuata 
matakwa ya Kanuni ya 5(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya 
mwaka 2018. 
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8.5.2 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Ubora wa Maji katika Migodi ya Dhahabu 
Unaohatarisha Afya ya Jamii 

Ufuatiliaji wa ubora wa maji katika migodi ya dhahabu unahusisha kuchunguza 
sifa za maji, kemikali, na baiolojia za maji kwa maeneo ya ndani na yaliyo 
karibu na migodi. Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria inatakiwa kufanya 
ufuatiliaji mara nne kwa mwaka wa ubora wa maji katika vituo vya utafiti 
vilivyowekwa katika maeneo ya migodi ya dhahabu. 

Hata hivyo, katika mwaka wa 2023/24, ufuatiliaji wa ubora wa maji ulifanywa 
mara moja tu katika migodi ya dhahabu ya North Mara, Bulyanhulu, Buzwagi, 
na Geita, badala ya mara nne. Upungufu huu ulitokana na uhaba wa fedha, 
jambo ambalo lilidhoofisha uwezo wa Bodi kufuatilia na kupunguza hatari za 
uchafuzi 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria 
inatenga fedha za kutosha za ufuatiliaji wa mara kwa mara wa ubora wa maji 
katika migodi ya dhahabu ili kuzuia uchafuzi maji na kulinda afya za jamii. 

8.5.3 Kutofanya Vipimo vya Ubora wa Maji 

Kanuni ya 6(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Ufuatiliaji Ubora 
wa Maji) ya mwaka 2018 inaelekeza utoaji wa cheti cha upimaji ubora wa maji 
na mamlaka husika mara tu itakapothibitishwa kuwa ubora wa maji ni salama 
kwa matumizi ya binadamu. Zaidi ya hayo miongozo ya uendeshaji na 
matengenezo ya skimu za maji vijijini na vifaa vya usafi wa mazingira ya mwaka 
2021 inaelekeza skimu za maji kupima Ubora wa maji ghafi na yaliyosafishwa 
yanayosambazwa kila siku. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulifichua kuwa CBWSOs 11 zilishindwa kutekeleza 
mpango wa utaratibu wa ufuatiliaji wa ubora wa maji. Mchanganuo 
umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 38. 

Jedwali Na. 38: Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji 
visivyofanya vipimo vya ubora wa maji 

Na. Mkoa Jina la chombo 
1.  Mara Kibara 
2.  Mara Mwibagi 
3.  Mara Bulisumakwi 
4.  Mara Sukuchiwasa 
5.  Mara Kyabarakiko 
6.  Mara Grumet 
7.  Mara Sirari 
8.  Katavi Mmasi 
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Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Zaidi ya hayo, katika CBWSO ya Wangogo (Mkoa wa Katavi), matokeo ya 
majaribio yalithibitisha kuwa maji ya kisima yalishindwa kufikia viwango vya 
ubora, lakini bado yaliendelea kusambazwa kwa jamii. Tatizo hili lilitokana na 
upungufu wa bajeti ya kuyasafisha maji na uangalizi usioridhisha wa RUWASA, 
jambo ambalo liliongeza hatari ya magonjwa yanayosababishwa na maji. 

Ninapendekeza Serikali kupitia RUWASA ianzishe programu ya kina ya 
ufuatiliaji wa ubora wa maji, pamoja na matengenezo ya mara kwa mara ya 
miundombinu na uboreshaji ili kuzuia uchafuzi. Kwa maji yasiyo salama, 
vyanzo mbadala vya maji salama vitafutwe, na udhibiti mkali wa kanuni za 
ubora wa maji uhakikishwe ili kudumisha utii na kulinda afya ya jamii. 

8.5.4 Kuchelewa kwa Miaka Sita katika Kuhuisha Miongozo ya Ufuatiliaji 
wa Ubora wa Maji ya Kunywa 

Miongozo ya Kitaifa ya Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji ya Kunywa (2018) inaweka 
miongozo ya kufanya majaribio, viwango vya ubora, na majukumu ya wahusika. 
Jedwali 7.1 la miongozo hiyo linaagiza kuwa Wizara ya Maji ipitie na kuhuisha 
miongozo hiyo kila baada ya miaka mitatu. 

Hata hivyo, kufikia Desemba 2024, miongozo hiyo haijpitiwa na kuhuishwa kwa 
miaka sita, hasa kutokana na ukosefu wa fedha. Miongozo ambayo imepitwa na 
wakati inaweza kudhoofisha viwango vya ubora wa maji, na kufanya ufuatiliaji 
usioridhisha katika kulinda afya ya umma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Wizara ya Maji inatenga 
rasilimali fedha za kutosha kwa ajili ya kupitia na kuhuisha Miongozo ya 
Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji ya Kunywa. 

8.5.5 Ukosefu wa Uangalizi wa Maabara Binafsi za Upimaji wa Ubora wa 
Maji 

Aya ya 4.2.2(i) ya Sera ya Kitaifa ya Maji (2002) inahitaji ufuatiliaji na tathmini 
ya utaratibu wa ubora wa maji ili kudumisha viwango vya maji salama ya 
kunywa. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibainu Wizara ya Maji haina hifadhidata au utaratibu wa 
uangalizi na udhibiti wa maabara binafsi za kupima maji. Pengo hili 

9.  Katavi Ndui/Nyaki 
10.  Ruvuma Kiambwso 
11.  Singida Riftvalley 
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limesababisha kutofautiana katika tathmini za ubora wa maji na michakato ya 
upimaji wa maji usio na udhibiti. 

Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji), 2018 
hazitaji kwa uwazi kuwa Wizara idhibiti maabara binafsi za maji, jambo ambalo 
limesababisha ukosefu wa uwajibikaji na usawa katika upimaji wa maji. 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ipitie Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za 
Maji ili kujumuisha jukumu la kufanya uangalizi na udhibiti wa maabara 
binafsi za upimaji wa ubora wa maji. Hii itahakikisha usawa katika upimaji 
na utoaji wa taarifa za uchunguzi wa ubora wa maji. 
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 SURA YA TISA  
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 SEKTA YA AFYA 

9.1 Utangulizi 

Sekta ya afya ni muhimu kwa maendeleo ya taifa, kwani ina mchango mkubwa 
kwenye ustawi wa umma na tija ya kiuchumi. Mifumo bora ya afya inahitaji 
ugawaji mzuri wa rasilimali, usimamizi thabiti, na uzingatiaji wa viwango vya 
udhibiti vilivyowekwa ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora. 

Sura hii inaangazia masuala ya ufanisi yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa 
shughuli za sekta ya afya. Ukaguzi huo ulijumuisha sehemu mbalimbali za 
mifumo ya afya, zikiwamo Hospitali za Rufaa za mikoa na Hospitali Maalumu, 
pamoja na majukumu na ufanisi wa Mabaraza ya Afya, Bodi za Afya, na Wizara 
ya Afya katika kutekeleza majukumu yao husika. 

Yafuatayo ni masuala yaliyobainishwa pamoja na mapendekezo yake kama 
ifuatavyo: 

9.2 Ukosefu wa Kiunzi cha Kisheria cha Utoaji na Upandikizaji wa Viungo 
Vya Binadamu 

Muongozo wa Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhusu Kanuni za Utoaji na 
upandikizaji wa Seli, Tishu, na Viungo vya Binadamu (2010) unapendekeza 
kwamba nchi wanachama ziunde viunzi vya kisheria vya kitaifa ili kudhibiti 
utoaji na upandikizaji wa viungo. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa 
Tanzania haina kiunzi cha kisheria kusimamia utoaji na upandikizaji wa viungo 
vya binadamu kama vile figo, uboho wa mfupa, na vipandikizi vya sikio (cochlear 
implants). 

Kukosekana kwa kiunzi cha kisheria huongeza hatari ya matibabu kufanyika bila 
kuzingatia taratibu, kanuni na viwango, na pia kunaweza kusababisha kuwepo 
kwa biashara haramu ya viungo kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya 
upandikizaji wa viungo. Hali hii inatokana na ucheleweshaji wa kuandaa sheria 
muhimu zinazohitajika. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Afya, iharakishe 
uanzishaji wa kiunzi cha kisheria cha kusimamia utoaji na upandikizaji wa 
viungo vya binadamu na kuhakikisha inazingatia mahitaji ya shirika la afya 
duniani haraka iwezekanavyo. 
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9.3 Ucheleweshaji wa Kupitishwa na Utekelezaji wa Miundo Mipya ya 
Taasisi kwa Hospitali za Rufaa za Kanda 

Serikali inaendesha hospitali za kanda za Benjamin Mkapa, Mbeya, Chato, na 
Mtwara ili kutoa huduma maalumu za afya. Ili kuhakikisha utoaji wa huduma 
unafanyika kwa usawa na kwa mujibu wa viwango, Ofisi ya Rais – Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora iliielekeza Wizara ya Afya tarehe 19 
Julai 2022 kutekeleza muundo sanifu wa hospitali hizi. Hatua hii ilihusisha 
kuandaa orodha ya kazi, kuandaa maelezo ya majukumu ya kazi, kuendesha 
programu za uhamasishaji kwa wafanyakazi, na kuwasilisha ripoti ya utekelezaji 
ifikapo tarehe 18 Oktoba 2022. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 26 Februari 2025, 
utekelezaji ulikuwa haujakamilika kutokana na kukosekana kwa agizo rasmi la 
uanzishwaji (establishment order) na mfumo wa kisheria wa kuidhinisha 
muundo huo. 

Kwa sasa, Hospitali ya Kanda ya Benjamin Mkapa ndio pekee inayofanya kazi 
kama taasisi inayojitegemea yenye muundo kamili na ulioidhinishwa, huku 
hospitali za rufaa za kanda za Mbeya, Chato, na Mtwara zikifanya kazi chini ya 
miundo isiyo sawa, na kukosa vitengo muhimu vya usimamizi na Idara muhimu. 

Wizara ya Afya iliomba idhini ya kuifanya Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mbeya 
kuwa taasisi inayojitegemea (semi-autonomous), lakini haikujumuisha hospitali 
za rufaa za kanda za Chato na Mtwara. Hali hii imeendelea kuchelewesha 
uanzishwaji wa muundo sanifu kwa hospitali hizo. Kutokuwiana huku kunaweza 
kupelekea utoaji wa huduma usio sawa, kupungua kwa ufanisi wa kazi, na 
kushuka kwa morali ya wafanyakazi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Afya, iweke kipaumbele 
na kufuatilia kwa karibu mchakato wa kuanzisha muundo sanifu ili 
kuhakikisha utekelezaji wa mfumo uliopitishwa katika hospitali zote za 
kanda. Pia, iharakishe uwasilishaji na uidhinishaji wa maagizo rasmi ya 
uanzishwaji wa Hospitali za Rufaa za Kanda za Mbeya, Chato, na Mtwara ili 
kuzipatia hadhi ya kisheria. Hatua hii itahakikisha hospitali zote zinafanya 
kazi chini ya muundo mmoja, hivyo kukuza usawa na kuongeza ufanisi katika 
utoaji wa huduma za afya. 

9.4 Kutofanyika kwa Tathmini huru ya Utendaji wa Hospitali 

Mwongozo wa Usimamizi saidizi wa ndani (ISS) na Tathmini Huru ya Utendaji wa 
Hospitali (EHPA) kwa Hospitali za Rufaa (Februari 2018) inahitaji Wizara ya Afya 
kufanya tathmini huru angalau mara moja kwa mwaka. Tathmini hii inahakikisha 
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kuwa hospitali zinatoa huduma za afya zenye ubora, salama, na zenye ufanisi, 
huku zikihamasisha maboresho endelevu . 

Hata hivyo, katika mwaka wa fedha wa 2023/24, tathmini huru ya utendaji wa 
hospitali haikufanyika katika Hospitali nne za Rufaa za mkoa ambazo ni Amana, 
Iringa, Morogoro, na Njombe. Hali hii ilitokana na uwajibikaji hafifu wa Wizara 
ya Afya katika kuhakikisha kuwa tathmini huru za utendaji wa hospitali 
inatekelezwa kama inavyohitajika. Kutokufanyika kwa tathmini huru kunaweza 
kuathiri utambuzi wa maeneo yenye mafanikio, changamoto, na yanayohitaji 
maboresho katika utoaji wa huduma za afya. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Afya, kwa kushirikiana 
na menejimenti ya hospitali tajwa, ihakikishe kuwa tathmini huru za 
utendaji wa hospitali zinafanyika. 

9.5 Upotevu wa Mapato Kutokana na Kukataliwa kwa Madai ya Bima ya 
Afya ya Kiasi cha Sh. Bilioni 9.64 

Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura ya 395, 
kinaeleza kuwa mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo kwa madai yasiyo 
na sababu ya msingi ya kuzingatia sheria na kanuni zinazohusu malipo ya madai 
yaliyotolewa chini ya sheria. Vifungu 40 na 41 vya Sheria ya Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya vinatoa fursa kwa mtoa huduma za afya kukata rufaa kulingana na 
masharti ya Mfuko. 

Tathmini yangu ya hospitali za rufaa za mikoa, za kibingwa, na za kanda 
imebaini kuwa hospitali 29 zilikuwa na madai yaliyokataliwa yenye jumla ya Sh. 
bilioni 9.64 kutokana na changamoto mbalimbali, zikiwamo, kutokuwa wa idhini 
stahiki, nambari zisizo sahihi za magonjwa, kutokufuata miongozo ya matibabu 
na nyaraka zenye makosa na zisizokamilika. Changamoto hizi zilitokana na 
ukosefu wa kutosha wa uhakiki wa ubora wa madai ya huduma ambazo Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya haifadhili. Aidha, kiasi kilichokataliwa kimeongezeka 
kwa Sh. milioni 702.41 (8%) ikilinganishwa na kiasi cha Sh. bilioni 8.94 
kilichoripotiwa katika mwaka wa fedha uliopita. Hii inaonesha kuwa 
Menejimenti haijatekeleza mapendekezo yangu ya kushughulikia suala hili kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho Na. X 

Kukataliwa kwa madai ya bima ya afya kunapunguza mapato ya hospitali na 
kunakwamisha juhudi za serikali za kutoa huduma bora na endelevu za afya kwa 
jamii. 

Ninapendekeza kuwa watoa huduma za afya waimarishe mifumo ya udhibiti 
wa ubora wa ndani kabla ya kuwasilisha madai kwa lengo la kuhakikisha 
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uzingatiaji wa kanuni na sheria za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na 
kupunguza kukataliwa kwa madai. Aidha, Wizara ya Afya inapaswa 
kuhakikisha kuwa hospitali zinafanya maboresho na kufuata taratibu za 
kukata rufaa kwa madai yanayostahili ili kupata mapato yaliyokataliwa. 

9.6 Kuchelewa kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kulipa madai ya 
hospitali 

Kifungu cha 28 cha Sheria ya Mfuko wa taifa wa Bima ya Afya (NHIF) sura ya 
395, kinahitaji Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kulipa madai kwa watoahuduma 
ndani ya siku sitini baada ya kupokea madai hayo. 

Ukaguzi wangu uliofanyika katika kupima muda wa kushughulikia madai ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya katika hospitali ulibaini kuwa, katika mwaka 
wa fedha wa 2023/24, hospitali sita zilikuwa na madai yenye jumla ya Sh. bilioni 
5.63 ambayo NHIF haikuyalipa kwa wakati. Malipo hayo yalicheleweshwa kwa 
muda wa siku 60 hadi 120 zaidi ya tarehe zilizopangwa 

Jedwali Na. 39: Ucheleweshaji wa kulipwa kwa madai ya mfuko wa taifa wa 
bima ya afya 

Na. Jina la Hospitali Idadi ya siku za 
ucheleshwaji Kiasi (Sh.) 

1 Hospitali ya Benjamin Mkapa Siku 60 3,695,379,433 
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Dodoma 
Kuanzia siku 90 mpaka 
120 

789,183,891 

3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Maweni 

Kuanzia siku 30 mpaka 
60 

391,993,663 

4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Musoma 

Siku 120 349,726,578 

5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mawenzi 

Kuanzia siku 60 mpaka 
90 

207,295,867 

6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mwananyamala 

Kuanzia siku 60 mpaka 
90 

198,419,919 

Jumla 5,631,999,351 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti mwaka 2023/24 

Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa ufanisi katika kuandaa na kuwasilisha fomu 
za madai kwenda mfuko wa taifa wa bima ya afya, pamoja na ukosefu wa 
utekelezaji wa masharti ya mikataba kati ya Hospitali na mfuko wa taifa wa 
bima ya afya. Ucheleweshaji wa kutolewa kwa fedha huathiri uwezo wa kifedha 
wa hospitali wa kutoa huduma za afya kwa jamii. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Wizara ya Afya, kwa kushirikiana na 
menejimenti ya hospitali, ifanye mazungumzo na mfuko wa taifa wa bima ya 
afya ili kuhakikisha kuwa madai yanalipwa kwa wakati kama inavyotakiwa 
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na Sheria. Aidha hospitali ziandae na kuwasilisha fomu za madai kwa usahihi 
na kwa wakati kwa mfuko wa taifa wa bima ya afya. 

9.7 Mapato ambayo Hayajakusanywa kutoka kwa Makampuni ya Bima ya 
Afya na Mifuko ya Fidia – Sh. Bilioni 6.81 

Kulingana na Kanuni ya 57(2) ya Kanuni ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001, 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuhakikisha kuwa wanakumbushia kwa haraka 
malipo yaliyochelewa na kuchukua hatua zinazohitajika, ikiwa ni pamoja na 
hatua za kisheria pale inapohitajika. 

Ukaguzi wa taarifa za madai ya bima kwa mwaka wa fedha 2023/24 ulibaini 
kuwa hospitali 14 za rufaa za mikoa zilikuwa na mapato ya Sh. bilioni 6.81 
ambayo hayajakusanywa kutoka kwa kampuni za bima za afya na mifuko ya 
fidia, ikiwemo Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), kampuni za bima za 
Assemble na Strategies, na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF). Madai haya 
ya kurejeshewa gharama za matibabu yalikuwa hayajalipwa kwa hadi miezi 12, 
hali inayoashiria upungufu katika ufuatiliaji na usimamizi wa hospitali katika 
kuhakikisha malipo yanafanyika kwa wakati kulingana na makubaliano, kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. XI. 

Malipo ya huduma za kitabibu yaliyochelewa kwa muda mrefu yanaweza 
kusababisha vikwazo katika mtiririko wa fedha kwa hospitali, hivyo kusababisha 
ugumu wa kukidhi gharama za uendeshaji na kuzuia kupokea wagonjwa ambao 
ni wanachama kutoka makampuni yao ya bima ambayo hayajalipa madai yao. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti za hospitali kutekeleza mkakati wa 
ukusanyaji wa deni unaojumuisha ufuatiliaji wa kawaida, kukumbushia na 
mawasiliano ya wazi na wateja kuhusu majukumu ya malipo na vipindi vya 
malipo. 

Aidha, Wizara ya Afya inapaswa kuanzisha mfumo wa kufuatilia na kuhakiki 
madai ya hospitali, ili kuhakikisha kuwa malipo yanakusanywa kwa wakati. 
Katika hali ambapo kuna ucheleweshaji wa mara kwa mara, adhabu za 
kisheria na za kimkataba zinapaswa kutekelezwa ili kuwajibisha makampuni 
ya bima na kuzuia usumbufu katika mtiririko wa fedha wa hospitali na utoaji 
wa huduma. 

9.8 Kutoteketezwa kwa Dawa zilizokwisha Muda wake wa Matumizi 

Kanuni ya 10 ya Kanuni ya chakula, dawa na vipodozi ya Tanzania ya mwaka 
2015, inamtaka Mkuu au Mfamasia wa Hospitali kuanzisha mchakato wa 
kuteketeza bidhaa zisizofaa. 



 

             

89 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa hospitali 11 kati ya 34 zilikuwa na dawa 
zilizokwisha muda wake zenye thamani ya Sh. bilioni 1.41. Dawa hizo zilikuwa 
zimehifadhiwa bila kuteketezwa kwa kipindi cha hadi miaka mitano. Rejea 
Jedwali Na. 40. 

Jedwali Na. 40: Kutoteketezwa kwa Dawa Zilizopita Muda 

Na. Jina la hospitali Kiasi (Sh.) 

Muda uliopita 
baada ya kuisha 

muda wake 
(miaka) 

1 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida  3,414,126  5  
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tabora  619,259,382  5  
3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana  1,312,322  4  
4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba  129,787,992  4 
5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Iringa  94,747,453  4  
6 Hospitali ya Kibong’oto 57,488,908  4  
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Morogoro 87,134,751  2  
8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tanga  69,617,141  2  
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Njombe  328,290,326  1  
10 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songwe  764,075  1  
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Sumbawanga  
20,448,845  1 

Jumla 1,412,265,321   
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti mwaka 2023/24 

Hali hii ilitokana na uingizwaji wa dawa mpya, ununuzi wa dawa kwa wingi 
ambazo hazitumiki mara kwa mara na zenye muda mfupi wa matumizi, na 
mchakato mrefu wa kupata idhini ya kuteketeza dawa. Dawa zilizopitwa muda 
wa matumizi zinaweza kuwa hatari kwa mazingira na afya ya wafanyakazi na 
kusababisha hasara kwa Hospitali. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Wizara ya Afya na kwa kushirikiana na 
menejimenti za hospitali, (a) kushauriana na Wizara ya Fedha ili kupata 
idhini na miongozo ya kuteketeza dawa zilizopitwa muda, na (b) kuhakikisha 
kuwa dawa zinazonunuliwa ni zile zinazohitajika na hospitali na zilizo na 
maisha marefu. 

9.9 Watoahuduma wa Afya na Shule zinazotoa Huduma bila Leseni 

Katika kuhakikisha kuwa wataalamu wa afya, watoa huduma wa tiba asili, na 
vyuo wanazingatia masharti ya leseni, hatua hii ni muhimu kwa utoaji wa 
huduma bora za afya, usalama wa wagonjwa, na usimamizi wa kanuni za 
udhibiti. Sheria mbalimbali, ikiwemo Sheria ya Wataalamu wa Matibabu, Meno 
na Afya ya Mwaka 2017, Kanuni za Mafunzo ya Uuguzi na Ukunga ya Mwaka 2010, 



 

             

90 

pamoja na Sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala (Usajili wa Wataalamu na Vituo 
vya Afya) G.N 411 ya Mwaka 2008, zinawataka watoa huduma na taasisi zote za 
mafunzo kupata na kuhuisha leseni zao ili kuendesha shughuli zao kihalali. 

Hata hivyo, ukaguzi wa mwaka wa 2023/24 ulibaini ukiukwaji wa sheria hizi 
katika sekta ya afya. Wataalamu wa afya 84 katika hospitali za rufaa za mikoa 
saba, wakiwemo madaktari, wataalamu wa mionzi ambao walikuwa wakifanya 
kazi bila leseni zilizohuishwa kutoka Baraza la madaktari (MCT) na Tume ya 
Nguvu za Atomiki ya Tanzania (TAEC). 

Jedwali Na. 41: Hospitali za Rufaa za mikoa zilizo na Wataalamu wa Afya bila 
Leseni za Kufanya Kazi 

Na. Jina la hospitali Idadi ya 
wataalamu Kundi la wataalamu 

1 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Katavi 20 Madaktari  
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Morogoro 
20 Madaktari  

3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula 14 Madaktari  
4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Tabora 
9 Madaktari  

5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tanga 8 Madaktari  
6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Manyara 
8 Wataalamu wa mionzi 

watatu na Madaktari watano 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Sumbawanga  
5 Madaktari watatu na 

madaktari wa meno wawili 
Jumla 84  

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti mwaka 2023/24 

Pia, Vyuo 50 vinavyotoa mafunzo ya uuguzi na ukunga havikuhuisha leseni zao 
kama inavyotakiwa na Kanuni ya 6 ya Kanuni za Ufundishaji wa Uuguzi na 
Ukunga ya 2010 katika wa mwaka wa fedha 2023/24. Watoahuduma wa dawa 
za tiba asili hawakuhuisha leseni zao kinyume na sheria ya hivyo kusababisha 
ukosefu ya mapato ya Sh. Milioni 304.97 kwa baraza kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 42. 

Jedwali Na. 42: Watoahuduma bila Leseni Halali 

Kundi Mwaka ambao leseni 
zimekwisha muda 

Idadi ya 
watendaji Kiwango Kiasi (Sh.) 

Watendaji  2019 161 100,000 16,100,000.00 
 2020 194 100,000 19,400,000.00 
 2021 818 100,000 81,800,000.00 
 2022 628 100,000 62,800,000.00 
 2023 598 100,000 59,800,000.00 
Wauzaji wa 
tiba asili 

2015 265 75,000 19,875,000.00 

 2022 8 75,000 600,000.00 
 2023 8 75,000 600,000.00 
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Kundi Mwaka ambao leseni 
zimekwisha muda 

Idadi ya 
watendaji Kiwango Kiasi (Sh.) 

Vituo  2017 79 250,000 19,750,000.00 
 2021 24 250,000 6,000,000.00 
 2022 52 250,000 13,000,000.00 
 2023 21 250,000 5,250,000.00 

Jumla 304,975,000  
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa Menejimenti mwaka 2023/24 

Mapungufu haya yanatokana na kukosekana kwa ufanisi wa mifumo ya ndani ya 
Wizara ya Afya na vyombo vinavyohusika vya udhibiti katika ufuatiliaji na 
kuhakikisha utekelezaji wa sheria. Kuruhusu wataalamu wasio na leseni kufanya 
kazi kunaweza kuhatarisha usalama wa wagonjwa. Zaidi ya hayo, vyuo 
zinazofanya kazi bila leseni zilizohuishwa zinadhoofisha uhalali na uaminifu wa 
programu za mafunzo zinazotolewa. Pia, kutohuisha leseni kunasababisha 
upotevu wa mapato kwa mabaraza yanayotokana na ada za kuhuisha leseni. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Wizara ya Afya, kwa kushirikiana na 
menejimenti za hospitali, baraza la madaktari, na baraza la tiba asili na tiba 
mbadala, iimarishe udhibiti wa ndani kwa kuhakikisha kuwa wataalamu wote 
wa afya wanasajiliwa na wanayo leseni halali za kufanya kazi. Zaidi ya hayo, 
iimarishe utekelezaji wa kusasisha leseni kupitia ufuatiliaji mkali na kuweka 
vikwazo kwa shule zisizofuata kanuni. 
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 SURA YA KUMI 
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 SEKTA NYINGINE 

10.1 Utangulizi 

Shughuli za Maendeleo ya Tanzania zinaongozwa na Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania 2025, ambayo inalenga kuboresha kiwango cha maisha, amani na 
utulivu, utawala bora, jamii yenye elimu na inayojifunza, pamoja na uchumi 
shindani kwa ajili ya maendeleo endelevu. Ili kufikia malengo haya, mageuzi 
mbalimbali yamefanyika yakihusisha sekta kama kilimo, mifugo na uvuvi, 
madini, nishati, elimu, na ardhi, hivyo kuchangia katika maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi. 

Sura hii inaangazia masuala muhimu yaliyobainika katika sekta nyingine za 
Elimu, Madini, Nishati, Ardhi, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Maliasili na Utalii. 
Inaangazia maeneo yanayohitaji uangalizi wa haraka na mageuzi. 

10.2 Madini na Nishati 

Sekta za madini na nishati zina mchango mkubwa katika kusaidia uchumi na 
kuchochea maendeleo ya jumla ya Tanzania. Wizara ya Nishati ina jukumu la 
kusimamia usimamizi wa rasilimali za nishati na petroli, uongezaji thamani 
katika petroli, kuendeleza miundombinu ya mafuta na gesi, ununuzi wa mafuta 
kwa pamoja, mipango ya umeme mijini na vijijini, pamoja na maslahi ya 
wazawa katika vyanzo vya nishati na petroli vinavyoweza kuhuishwa au 
kutohuishwa. Wizara ya Madini inatekeleza jukumu lake la kusimamia na 
kudhibiti masuala yote yanayohusiana na sekta ya madini kwa mujibu wa Amri 
ya Rais iliyochapishwa katika Tangazo la Serikali (GN) Na. 432 lililotolewa 
tarehe 20 Oktoba 2017. Pia, ina wajibu wa kuandaa, kutekeleza, na kufuatilia 
sera zote zinazohusiana na sekta ya madini. 

Ukaguzi wangu kwenye sekta hizi umebaini upungufu unaoweza kuathiri 
utendaji na ufanisi wa sekta ya nishati na madini kama ilivyobainishwa katika 
aya zifuatazo:  

10.2.1 Kuchelewa Kutekelezwa kwa Ulinganifu wa Bei za Mafuta kwa 
Kampuni za Uagizaji wa Mafuta 

Ulinganifu wa bei za mafuta unalenga kufanya bei ya mafuta kuwa sawa hata 
kama gharama ya kushusha mafuta ni nafuu zaidi katika Bandari ya Dar es 
Salaam ikilinganishwa na bandari nyingine kama Mtwara na Tanga. 

Kanuni ya 14A ya Marekebisho ya Kanuni za Petroli (Ununuzi wa Pamoja kwa 
Jumla) za mwaka 2024 inataka gharama za bidhaa zote zinazoletwa kupitia 
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Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja kwa Jumla ziwe sawa ili kuhakikisha matumizi 
bora ya bandari zote zinazoingiza mafuta. Gharama ya kushusha bidhaa ni jumla 
ya bei ya bidhaa ya mafuta mara baada ya kufika katika kituo kilichoteuliwa na 
Kampuni za Uagizaji wa Mafuta (Oil Marketing Companies - OMC). 

Mwezi Machi 2024, Mamlaka ya Ununuzi wa Pamoja wa Mafuta ya Petroli (PBPA) 
ilianzisha mchakato wa ulinganifu wa bei ili kusawazisha bei za mafuta katika 
bandari za Dar es Salaam, Tanga, na Mtwara. PBPA inafidia gharama za juu za 
kushusha mafuta zilizoingiwa na Kampuni za Uagizaji wa Mafuta (OMCs) katika 
bandari ghali zaidi, kama Mtwara na Tanga, kwa kutumia michango kutoka kwa 
OMCs zinazofaidika na gharama za chini za kushusha mafuta katika bandari 
nafuu kama Dar es Salaam. Michango hii inapaswa kukusanywa kupitia akaunti 
maalumu kwa ajili ya kuweka kiasi cha ziada kinachokusanywa kutoka kwa 
OMCs. Utaratibu huu unahakikisha kuwa bei za mafuta zinakuwa sawa kote 
nchini.  

Mapitio yangu yamebaini kuwa tangu mchakato wa ulinganifu wa bei uanze 
mwezi Machi 2024, PBPA bado haijakusanya michango kutoka kwa OMCs wala 
kutoa fidia kwa OMCs wanaokabiliwa na gharama za juu za kushusha mafuta 
katika bandari kama Mtwara na Tanga. Mamlaka ya Ununuzi wa Pamoja wa 
Mafuta ya Petroli (PBPA) ilieleza kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) ndiyo yenye jukumu la kukokotoa kiwango cha 
makusanyo na kubaini kiasi cha marejesho. PBPA itakusanya na kulipa fidia kwa 
kuzingatia kiwango kinachowekwa na EWURA, ambacho bado hakijakamilika. 

Hata hivyo, kwa mujibu wa Kifungu cha 8 cha Taratibu za Kawaida za Uendeshaji 
(SOPs), PBPA inapaswa kukusanya takwimu za kila mwezi za meli zote za bidhaa 
za petroli zilizoshushwa na kukokotoa gharama ya wastani ya kushusha mafuta. 

Ucheleweshaji huu unatokana na udhaifu wa PBPA katika kutekeleza michakato 
ya kukokotoa gharama za kushusha mafuta kwenye bandari na kukusanya 
michango ya OMCs, jambo linaloathiri mchakato wa ulinganifu wa bei, pia 
ukosefu wa kipengele maalumu katika kanuni na taratibu za uendeshaji (SOPs) 
kinachoelekeza muda wa kulipa fidia. 

Kuna hatari kuwa Kampuni za Uagizaji wa Mafuta zinazofanya kazi katika 
bandari zenye gharama kubwa kubeba gharama za juu bila kupata fidia, jambo 
linaloweza kupunguza faida zao na pengine kuzuia ushiriki wao endelevu katika 
biashara ya mafuta. Hali hii, hatimaye, inaweza kuathiri bei za mafuta kote 
nchini. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa PBPA uharakishe mchakato wa 
ulinganifu wa bei za mafuta kwa kukokotoa viwango husika vya makusanyo 
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na kutekeleza malipo ili kuwezesha fidia kwa wakati kwa Kampuni za 
Uagizaji wa Mafuta ambazo zilikuwa na gharama za juu za kushusha mafuta. 
Taratibu na kanuni za Uendeshaji (SOPs) zinapaswa kurekebishwa ili 
kujumuisha muda maalumu wa malipo ya fidia kwa makampuni husika. 

10.2.2 Hasara ya Dola za Marekani milioni 147 kutokana na Kufutwa kwa 
Leseni Hodhi za Madini 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Madini ya mwaka 2010 kinamruhusu Waziri kuingia 
katika makubaliano ya kimaendeleo na wamiliki wa leseni za madini, 
ikijumuisha haki za madini, shughuli za uchimbaji, hisa isiyo na gharama ya 
serikali, ushiriki wa serikali, na ufadhili wa kifedha. 

Baada ya mabadiliko ya sheria hiyo mwaka 2017, kifungu cha 10 kinataka 
Serikali kuwa na angalau 16% ya hisa ambazo hazina gharama zisizoweza 
kupunguzwa katika kampuni za uchimbaji madini, kulingana na aina ya madini 
na kiwango cha uwekezaji. Zaidi ya hayo, Serikali itakuwa na haki ya kumiliki 
hadi 50% ya hisa, kulingana na matumizi ya kodi yaliyosamehewa ambayo 
yangetozwa kwa kampuni ya uchimbaji madini. 

Ili kutekeleza masharti haya, Kifungu cha 11 (kilichorekebishwa) kinataka 
makubaliano yote ya madini yaliyofikiwa kabla ya kuanza kutumika kwa kifungu 
hiki yatabaki kuwa na nguvu, kulingana na masharti ya Sheria ya Mikataba ya 
Utajiri wa Asili na Rasilimali (mapitio na majadiliano ya masharti yasiyofaa) ya 
mwaka 2017. Hii inamaanisha kuwa serikali inaweza kurejea na kujadiliana tena 
masharti katika mikataba ya zamani ikiwa yatabainika kuwa hayafai au hayana 
manufaa. 

Mwaka 2017 Serikali ilifuta leseni hodhi za wamiliki 12 wa leseni za madini. 
Hatua hii ilisababisha migogoro ya kisheria, ambapo wahusika watatu 
walioathirika waliwasilisha kesi katika Kituo cha Kimataifa cha Utatuzi wa 
Migogoro ya Uwekezaji (ICSID). Kutokana na migogoro hiyo, jumla ya madai 
yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 147 yalitatuliwa nje ya mahakama, 
huku serikali ikiwa tayari imelipa Dola za Marekani milioni 117 (Sh. bilioni 
306.14), na kubaki na deni la Dola za Marekani milioni 30 ambalo halijalipwa. 
Matokeo haya yanaonesha hatari kubwa za kifedha, ikijumuisha uwezekano wa 
malipo yasiyo na tija yanayotokana na mchakato huo. 

Sababu kuu ya migogoro hii ya kisheria na madeni ni utekelezaji wa marekebisho 
ya Sheria ya Madini ya mwaka 2010 yaliyofanyika mwaka 2017 kuhusisha 
mikataba ya nyuma, hivyo kusababisha kufutwa kwa leseni hodhi za madini 
zilizotolewa kabla ya 2017. 
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Ninapendekeza kuwa marekebisho yajayo ya sheria za madini yasitekelezwe 
kwa kuhusisha makubaliano au mikataba iliyoingiwa zamani kabla ya 
mabadiliko husika. Badala yake, sheria mpya zinapaswa kutumika na 
kutekelezwa kuanzia kipindi mabadiliko yalipotokea ili kuwa na uhakika wa 
kisheria na kulinda haki za wawekezaji.  

10.3 Ardhi, Kilimo, Mifugo na Utalii 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imepewa mamlaka ya 
kuwezesha usimamizi madhubuti wa ardhi na huduma za maendeleo ya makazi 
kwa ajili ya ustawi wa kijamii na kiuchumi wa jamii ya Tanzania. Usimamizi wa 
ardhi unachukua nafasi muhimu katika kuimarisha uzalishaji wa kilimo, 
rasilimali za mifugo na uvuvi, pamoja na kusimamia rasilimali za asili na kukuza 
utalii. 

Sehemu hii inalenga kuangazia upungufu unaoathiri malengo ya usimamizi 
madhubuti wa ardhi, usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kilimo, ongezeko la 
thamani katika kilimo, udhibiti endelevu wa rasilimali za mifugo na uvuvi, 
pamoja na uhifadhi na usimamizi endelevu wa rasilimali za asili na za 
kitamaduni. Aidha, inahusisha uendelezaji wa utalii, huku ikitoa mapendekezo 
yenye manufaa. 

Tathmini yangu ya utendaji wa sekta hizi kupitia Wizara za Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Maliasili na Utalii, pamoja na 
taasisi na mashirika yanayohusiana na wizara hizi imebaini yafuatayo: 

10.3.1 Kasi Ndogo katika Kutatua Migogoro ya Matumizi ya Ardhi ya Vijiji 
246 

Kufuatia migogoro ya matumizi ya ardhi kati ya jamii na Serikali, mnamo Januari 
2019, Ofisi ya Rais iliwaelekeza mawaziri wanane wa sekta ambazo 
zimeathiriwa na migogoro ya matumizi ya ardhi kuwasilisha mapendekezo 
yatakayotoa suluhisho la kudumu kwa migogoro hiyo. 

Wizara hizo ni Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Ofisi ya 
Makamu wa Rais - Muungano na Mazingira, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Wizara ya Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Wizara ya Maji, Wizara ya Ulinzi, na Wizara ya Fedha. 
Maelekezo hayo yalilenga maeneo yaliyo hatarini kukumbwa na migogoro kama 
vile maeneo ya ufugaji, kilimo, ulinzi na usalama, hifadhi za misitu, hifadhi za 
wanyamapori, vyanzo vya maji, na maeneo ya uhifadhi wa mazingira. 
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Mapitio yangu yalibaini kuwa Kamati ya Mawaziri wa Sekta ilifanya uchambuzi 
wa vijiji vyenye migogoro ya matumizi ya ardhi katika mikoa yote ya Tanzania 
na kubaini vijiji 975 vyenye migogoro hiyo. Kamati iliwasilisha ripoti yenye 
mapendekezo kwa Serikali na mnamo tarehe 23 Septemba 2019, Baraza la 
Mawaziri lilitoa maamuzi na maelekezo kuhusu utatuzi wa migogoro ya 
matumizi ya ardhi katika vijiji hivyo 975. Zoezi hilo lilipaswa kukamilika mwaka 
2022. 

Hata hivyo, licha ya Kamati ya Mawaziri wa Kisekta kuwa na mpango wa 
utekelezaji wa kutatua migogoro iliyosalia ifikapo Juni 2024, nilibaini kuwa 
migogoro ya matumizi ya ardhi katika vijiji 729 (75%) imetatuliwa, huku 
migogoro ya vijiji 246 (25%) bado haijatatuliwa. Hii ni kutokana na baadhi ya 
wananchi kutokubaliana na mapendekezo ya serikali ya kutatua migogoro ya 
ardhi katika maeneo yao, jambo ambalo limechelewesha mchakato. 

Maoni yangu ni kuwa, kutotatuliwa kwa migogoro ya matumizi ya ardhi za vijiji 
ni hatari kwa usimamizi wa rasilimali za nchi, kama vile mbuga za taifa, hifadhi 
za misitu, na vyanzo vya maji. Pia, kunaweza kusababisha ukuaji mdogo wa 
uchumi na usalama hafifu katika nchi. 

Ninapendekeza Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, kwa 
kushirikiana na Wizara nyingine za kisekta, waandae mikakati 
inayowezekana kutatua migogoro iliyosalia ya matumizi ya ardhi, 
ikishughulikia masuala ya wananchi na kuimarisha usimamizi wa rasilimali za 
nchi. 

10.3.2 Kutofikiwa kwa Lengo la Urasimishaji wa Vipande 500,000 vya 
Ardhi na Tathmini ya Utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya Miaka 
10 ya Urasimishaji Ardhi 

Vifungu vya 56-60 vya Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999 na kifungu cha 23 cha 
Sheria ya Upangaji Miji ya mwaka 2007 kinatoa mamlaka ya kisheria kwa ajili 
ya urasimishaji wa makazi yasiyopangwa. 

Kwa upande mwingine hotuba ya bajeti ya Wizara ya Ardhi kwa mwaka 2023/24 
katika Aya ya 70 iliweka malengo ya Wizara ya Ardhi kurasimisha vipande 
500,000 vya ardhi ndani ya mwaka huo. Vilevile, hotuba hiyo ilionesha kuwa 
Wizara ya Ardhi inakusudia kutathmini utekelezaji wa Programu ya Kitaifa ya 
Miaka 10 ya Urasimishaji na Uzuiaji wa Makazi yasiyopangwa, ambayo ilianza 
mwaka 2013 hadi 2023. Tathmini hii inalenga kubaini mafanikio na changamoto 
za programu hiyo na kutoa mapendekezo bayana jinsi ya kushughulikia 
urasimishaji wa makazi yasiyopangwa nchini. 
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Mapitio yangu ya ripoti ya utekelezaji wa urasimishaji kwa mwaka 2023/24 
ilionesha kuwa Wizara ya Ardhi haijatekeleza tathmini ya programu ya miaka 10 
na imefanikiwa kupima na kuidhinisha vipande 222,545 (44.5%) vya ardhi kati 
ya lengo lililowekwa. 

Ninahusisha udhaifu huu na mikakati isiyojitosheleza ya Wizara ya Ardhi katika 
kusimamia na kudhibiti urasimishaji pamoja na ukosefu wa rasilimali za kifedha 
za kutosha kusaidia zoezi la tathmini. 

Kutofanikiwa kwa lengo lililowekwa la urasimishaji kunaleta hatari ya 
kuongezeka kwa makazi yasiyopangwa ambayo yanaweza kuwanyima wananchi 
huduma bora za miundombinu na mazingira salama. Vilevile, kushindwa 
kutathmini programu hiyo kunazuia wizara kubaini kwa utimilifu mafanikio na 
changamoto za mpango huo, jambo ambalo lingetoa miongozo bora ya jinsi ya 
kusimamia urasimishaji wa makazi yasiyopangwa nchini. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Ardhi ihakikishe rasilimali fedha za 
kutosha inapatikana. Pia, itafiti njia bora na za ufanisi ili kukamilisha 
tathmini ya utekelezaji wa miaka kumi wa Programu ya Kitaifa ya 
Urasimishaji na Uzuiaji wa Makazi yasiyopangwa 2013-2023. Vilevile, iandae 
mikakati inayofaa ili kuboresha upungufu uliobainishwa. 

10.3.3 Kuchelewa Kutekeleza Mradi wa Ardhi Namba 4951 

Tume ya Upangaji wa Matumizi ya Ardhi ya Taifa inatekeleza mradi wa ardhi 
namba 4951 ili kuboresha mipango ya matumizi ya ardhi katika wilaya 38 na 
vijiji 1,520. Vijiji hivyo vipo kando ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki, 
Reli ya Kisasa, Mtambo wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa Julius Nyerere, Kanda 
ya Magharibi, na wilaya zinazopakana na Tanzania na nchi nyingine. Muda wa 
utekelezaji wa mradi huu ni miaka saba ya fedha, kuanzia 2018/19 hadi 
2024/25. 

Katika ukaguzi wangu wa andiko la mradi la Januari 2018, nilibaini kuwa mradi 
huu ungehusisha kuandaa Mipango ya Mfumo wa Matumizi ya Ardhi kwa wilaya 
38 na mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 1,520 katika maeneo 
yanayokabiliwa na uharibifu mkubwa wa bioanuai na mazingira, migogoro ya 
matumizi ya ardhi, na ukosefu wa usalama wa umiliki. Pia, nilibaini kuwa mradi 
huu ungetekelezwa kwa kutumia bajeti ya serikali ya Sh. bilioni 32.21 ndani ya 
kipindi cha miaka saba ya fedha. 

Hata hivyo, nilibaini ucheleweshaji katika utekelezaji wa mradi. Hadi tarehe 30 
Juni 2024, tume ilikuwa imeandaa mipango miwili tu ya Mfumo wa Matumizi ya 
Ardhi ya Wilaya (DLUFPs) (5%) kati ya 38, hivyo kuacha mipango 36 (95%) ambayo 
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haikuandaliwa. Aidha, kati ya mipango 1,520 ya Mfumo wa Matumizi ya Ardhi 
ya Vijiji (VLUFPs), tume ilikuwa imeandaa mipango 782, na kuacha mipango 738 
ambayo haikuandaliwa 

Ucheleweshaji huu ulisababishwa na ukosefu wa fedha za kutosha kutoka 
serikalini. Hadi tarehe 30 Juni 2024, tume ilikuwa imepokea Sh.  bilioni 11.47 
(36%) pekee kati ya bajeti jumla ya Sh.  bilioni 32.21. Ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa mradi huu unaleta hatari za uharibifu wa mazingira, migogoro 
ya ardhi na ukosefu wa usalama wa umiliki ardhi, jambo linalosababisha 
maendeleo duni ya kiuchumi na hatari za kijamii na kibaolojia. 

Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe upatikanaji wa fedha za kutosha 
na kuzitoa kwa wakati ili kutekeleza mradi na kufikia manufaa 
yanayotarajiwa bila kuchelewa. 

10.3.4 Changamoto katika Kufikia Malengo ya Udahili na Malengo ya Utoaji 
Mikopo kwa Vijana katika Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora (BBT-
YIA) 

Mnamo Agosti 2022, Wizara ya Kilimo ilizindua programu ya “Jenga Kesho iliyo 
Bora: Mipango ya Vijana kwa Kilimobiashara (BBT-YIA)” ili kushughulikia 
changamoto ya ushiriki mdogo wa vijana katika sekta ya kilimo, hivyo kuongeza 
mchango wao katika sekta hii. Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora inajumuisha 
kipindi cha miaka minane (kuanzia 2022/23 hadi 2029/30). Lengo kuu la 
kimkakati ni kutoa mafunzo kwa vijana 1,500,000 katika kilimo, uelewa wa 
kifedha, na ujasiriamali. Pia, inalenga kuboresha ujuzi wa vitendo wa vijana 
20,000 kupitia programu za mafunzo ya kazi, na kuwaongoza na kuwafundisha 
vijana 15,000 wanaoanzisha kilimobiashara kupitia programu za kuanzisha 
biashara hadi mwaka 2030. 

Programu hii inakadiriwa kugharimu Sh. bilioni 356.199 (sawa na Dola za 
Marekani milioni 148.41). Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inachangia 24% ya bajeti, huku 76% iliyobaki inatolewa na washirika wa 
maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), na sekta binafsi. 

Tathmini yangu ya mpango kazi wa BBT-YIA kwa mwaka 2023/24 ilibaini kuwa 
wizara ilikusudia kudahili kundi la pili la vijana 1,000 na kutoa mikopo kwa 
vijana 100 kupitia Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ifikapo tarehe 30 Juni 
2024. Hata hivyo, hadi tarehe 15 Septemba 2024, hakuna vijana waliodahiliwa 
kujiunga na programu hii kwa mwaka 2023/24, huku mikopo ikitolewa kwa 
vijana 35 pekee, hali inayoashiria upungufu katika kufikia malengo 
yaliyowekwa. Hii inatokana na ukosefu wa fedha za kutosha na zisizo na uhakika 
kwa ajili ya programu hii, pamoja na uelewa mdogo au uhitaji duni miongoni 
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mwa vijana wanaostahili kupata mikopo ya kilimo. Jambo hili linachangiwa na 
mikakati dhaifu ya kuwafikia na kuwahamasisha walengwa wa mpango huo. 

Aidha, nilibaini kasi ndogo katika utekelezaji wa mpango kazi wa mwaka 
2023/24, ambapo shughuli 15 kati ya 59 zilichelewa kutekelezwa. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika Kiambatisho Na. XII. 

Kushindwa kufikia malengo ya kudahili na kutoa mikopo kwa vijana 
kunakwamisha malengo ya programu ya kuwashirikisha vijana katika kilimo 
biashara. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Serikali: ihakikishe fedha za kutosha 
zinapatikana ili kusaidia programu hii kwa kuboresha ushirikiano na 
mawasiliano na mashirika ya ufadhili; iandae mpango wa dharura wa 
kutambua vyanzo mbadala vya fedha, na kurekebisha mpango kazi wa 
programu ili uendane na rasilimali zilizopo; na iimarishe mawasiliano na 
kampeni za uhamasishaji ili kuwajulisha na kuwahimiza vijana wanaostahili 
kutumia fursa za mikopo ya kilimo biashara. 

10.3.5 Kutofanya Kazi kwa Masoko ya Upili ya Mifugo yenye Thamani ya 
Sh. Milioni 502.58. 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inatekeleza majukumu yake kulingana na dira ya 
Sekta ya Mifugo: "Kuwa na Sekta ya Mifugo inayohusisha biashara kwa kiwango 
kikubwa, ya kisasa, na endelevu, ikitumia mifugo bora na yenye tija kubwa ili 
kuhakikisha usalama wa chakula, kuimarisha kipato cha kaya na taifa, na 
kulinda mazingira." 

Tathmini yangu ya Idara ya Maendeleo ya Uzalishaji na Masoko ilibaini kuwa, 
kati ya miaka ya fedha 2020/21 na 2021/22, Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilijenga 
masoko sita ya upili ya mifugo kwa jumla ya gharama ya Sh. bilioni 6.06. Hata 
hivyo, masoko matatu (Buhigwe – Kigoma, Kileo – Moshi, na Nata – Nzega) yenye 
thamani ya Sh. milioni 502.58 hayajaanza kufanya kazi kwa zaidi ya miaka 
minne kutokana na ukosefu wa tathmini ya kina iliyotakiwa kufanyika kabla ya 
kupendekeza ujenzi wa masoko hayo. 

Ninaamini kwamba bila ya kuwa na mifumo imara ya usimamizi wa miradi na 
fedha za umma, pamoja na nia ya mgawanyo sahihi wa rasilimali kwa wakati, 
Serikali itaendelea kupata hasara kutokana na matumizi yasiyo na tija ambayo 
yangeweza kuepukwa kwa kufanya maamuzi sahihi kwa wakati na mahali 
panapofaa. 
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Ninapendekeza kwamba Wizara Mifugo na Uvuvi itatue changamoto 
zinazozuia matumizi ya masoko yaliyojengwa. Ili kuepuka matumizi yasiyo 
na tija, ni muhimu kuwa na mifumo imara ya usimamizi wa miradi na fedha 
za umma pamoja na mgawanyo wa rasilimali kutokana na uhitaji na kwa 
wakati. 

10.3.6 Kuchelewa kulipwa fidia ya Sh. Bilioni 21.95 kwa Migogoro ya Ardhi 
Iliyotatuliwa 

Kanuni ya 13 ya Sheria ya Ardhi (Thamani ya Ardhi kwa Madhumuni ya Fidia) ya 
mwaka 2001 inataka fidia ya ardhi ilipwe ndani ya miezi sita baada ya 
uthibitisho wa tathmini. 

Mnamo Januari 2019, Wizara ya Maliasili na Utalii iliunda kamati ya kutatua 
migogoro ya ardhi ya maliasili katika vijiji 975 katika mikoa 26. Kati ya mwaka 
2021 na 2023, vijiji tisa katika maeneo sita vilifanyiwa tathmini ya fidia yenye 
jumla ya Sh. bilioni 68.43 ili kumaliza migogoro ya ardhi kati ya jamii 
zinazozunguka maliasili. Hata hivyo, ni vijiji sita pekee kutoka maeneo mawili 
vilivyopokea fidia ya sehemu ya Sh. bilioni 46.48, hivyo kuacha kiasi cha Sh. 
bilioni 21.95 hakijalipwa kwa vijiji vitatu vilivyosalia katika maeneo manne. 

Upungufu huu wa malipo ya fidia uliotokana na uchache wa fedha kutoka 
serikalini unaweza kusababisha malalamiko, ongezeko la uvamizi, na 
uwezekano wa kutozwa riba kwa kuchelewesha malipo ya fidia kwa zaidi ya 
miezi sita. 

Ninapendekeza kwamba Serikali itoe kipaumbele cha kutoa fedha za kutosha 
ili kulipa fidia kamili kwa vijiji vilivyosalia, hivyo kuzuia malalamiko na 
uvamizi, huku ikiepuka gharama za ziada za riba. 

10.3.7 Maombi Yasiyokaguliwa kwa ajili ya Malipo ya Fidia ya Sh. Bilioni 
4.83 

Kanuni za 3, 4, na 5 za Kanuni za Uhifadhi wa Wanyama Pori (Fidia kwa Uharibifu 
wa Wanyama Hatari) za mwaka 2011 zinahitaji watu ambao mazao au mifugo 
yao imeharibiwa na wanyama hatari kuripoti tukio hilo kwa afisa mtendaji wa 
kijiji aliye karibu ndani ya siku tatu. Pia, wanapaswa kuomba malipo ya fidia 
kwa mkurugenzi wa wanyama pori kwa kutumia fomu maalumu iliyotolewa 
ndani ya siku saba. Kisha, mkurugenzi anapaswa kufanya ukaguzi ili kutathmini 
uhalali wa kupokea fidia. 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini kwamba Mfuko wa Ulinzi 
wa Wanyama Pori Tanzania ulipokea maombi 35,287 ya malipo ya fidia kutokana 
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na uharibifu uliosababishwa na wanyama hatari. Hata hivyo, ni waombaji 14,944 
(42%) pekee waliofanyiwa ukaguzi na kulipwa fidia zao, huku waombaji 20,343 
(58%) wenye maombi ya Sh. bilioni 4.83 yakibaki bila kukaguliwa. Hali hii 
ilisababishwa na upungufu wa wafanyakazi na fedha kwa ajili ya mchakato wa 
uhakiki. Kuchelewa kwa ukaguzi kunazuia fidia kutolewa kwa wakati, kunaathiri 
ushahidi au uthibitisho wa tukio, na kudhoofisha ufanisi wa mchakato wa fidia 
kwa waathirika. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe Mfuko wa Ulinzi wa Wanyama Pori 
unatenga fedha za kutosha na kuongeza wafanyakazi ili kuharakisha ukaguzi 
wa maombi ya fidia na kupunguza mrundikano wa maombi ambayo 
hayakaguliwi. 

10.3.8 Uvamizi wa Hekta 3,000 katika Shamba la Msitu wa Korogwe 

Kifungu cha 26(g) cha Sheria ya Misitu ya mwaka 2002 inazuia kukaliwa kwa 
hifadhi za misitu bila idhini, isipokuwa ikiwa makubaliano, leseni, au kibali 
kitatolewa kwa mujibu wa Sheria hiyo. 

Ukaguzi wangu kwa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) ulionesha 
kwamba jamii imevamia hekta 3,000 kati ya 10,805 za Shamba la Msitu wa 
Korogwe na kufanya shughuli za kilimo. Licha ya uvamizi huu, hakuna hatua 
zozote zilizochukuliwa kutatua tatizo hili, jambo ambalo linahatarisha shughuli 
za shamba hilo na kuonesha upungufu katika utekelezaji wa ulinzi wa ardhi. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania inadhibiti shughuli haramu, inashirikiana na taasisi nyingine kuzuia 
uvamizi, kuanzisha mfumo imara wa ufuatiliaji, na kuongeza uhamasishaji 
kwa umma ili kulinda hifadhi za misitu. 

10.3.9 Upanuzi na Ujenzi Usioidhinishwa wa Eneo la Burudani katika Msitu 
wa Meru 

Mnamo tarehe 21 Aprili 2023, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania ilisaini 
makubaliano ya miaka mitano na M/s RITUNGU Tours and Safaris Ltd ya 
kusimamia maeneo ya burudani katika Hifadhi ya Msitu ya Meru katika Kanda ya 
Kaskazini, ikijumuisha mgahawa, baa, na viwanja vya michezo, kwa muda 
unaoisha tarehe 20 Aprili 2028. Makubaliano hayo hayakubainisha kiasi cha 
fedha kitakacholipwa na mwekezaji.  

Ukaguzi wangu kwenye uwekezaji huu ulibaini kasoro zifuatazo: 
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• Mwekezaji alikuwa akifanya shughuli za burudani katika Hifadhi ya Msitu 
ya Meru tangu 2021, miaka miwili kabla ya makubaliano rasmi 
kusainiwa, ikimaanisha kuwa shughuli za uwekezaji zilifanyika bila 
mkataba halali kuwapo. 
 

• Mwekezaji alikuwa akifanya shughuli za michezo, ikiwamo kuendesha 
pikipiki za magurudumu manne kwa zaidi ya kilometa 10 hivyo kuzidi 
eneo lililoruhusiwa la mita za mraba 3,500 kama ilivyobainishwa katika 
masharti ya makubaliano. 
 

• Mwekezaji alijenga miundombinu ya kudumu kwa kutumia saruji, hivyo 
akakiuka Kifungu IX cha Masharti ya Makubaliano (TOR), ambacho 
kinabainisha wazi kuwa ujenzi uwe wa miundombinu ya muda mfupi 
kwa kutumia mbao. 

Kasoro hizi zinadhihirisha upungufu wa mifumo ya ufuatiliaji na udhibiti 
inayolenga kuhakikisha utekelezaji wa masharti ya makubaliano. Jambo hili 
linaathiri ustawi wa kifedha wa eneo la burudani na uendelevu wake wa muda 
mrefu. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kwamba Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania inaimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa masharti ya 
mkataba ili kulinda ustawi wa kifedha na kiutendaji wa eneo la burudani la 
msitu wa Meru. 

10.4 Elimu, Sayansi na Teknolojia 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ina jukumu la kuandaa na kutekeleza 
sera za elimu, sayansi, teknolojia, na maendeleo ya ujuzi. Pia inasimamia 
mafunzo ya ufundi kupitia Kitengo cha Maendeleo ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi. Zaidi ya hayo, Kitengo cha Uthibiti Ubora wa Shule 
(SQA) cha wizara kinahakikisha kwamba viwango vya elimu vinafikiwa na 
kwamba elimu bora inatolewa kupitia ukaguzi wa shule za serikali na binafsi. 

Mapitio yangu ya utendaji wa Wizara katika kuboresha Maendeleo ya Elimu ya 
Ufundi, Mafunzo ya Ufundi Stadi na Uthibiti Ubora wa Shule (SQA) yalibaini 
mambo yafuatayo; 

10.4.1 Kusimama kwa Ujenzi wa Vituo 63 vya Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23 na 2023/24, Serikali kupitia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ilitenga Sh. bilioni 95.78 kwa ajili ya Awamu ya 
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Kwanza ya ujenzi wa vituo 63 vya Mafunzo ya Ufundi Stadi vya Wilaya (DVTCs) 
na Kituo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi cha Mkoa kimoja (RVTC). Halmashauri za 
wilaya zilipewa jukumu la kutoa ardhi inayoweza kufikiwa na miundombinu 
muhimu, ikiwa ni pamoja na maji, umeme na barabara. Awamu ya ujenzi 
ilijumuisha kujenga majengo tisa ya uendeshaji katika kila DVTC na majengo 23 
katika RVTC, na mradi uliopangwa kukamilika ifikapo Desemba 2023. 

Hata hivyo, kufikia tarehe 30 Juni 2024, ni Sh. bilioni 44.81 pekee (sawa na 
46.78% ya kiasi kilichotengwa) zilizokuwa zimetolewa, jambo ambalo 
liliwezesha ununuzi wa vifaa na kuanza kwa shughuli za awali za mradi. Licha 
ya hayo, ukaguzi wa eneo la mradi uliofanyika mwezi Oktoba 2024 ulibaini kuwa 
ujenzi ulikuwa umesimama tangu Juni 2024, huku maendeleo ya ujenzi yakiwa 
kati ya 17% na 35%. Mradi huo ulikuwa umechelewa kwa zaidi ya miezi 10 kutoka 
tarehe ya mwisho ya kukamilika. Aidha, nilibaini kuwa miundombinu muhimu 
bado inakosekana, ambapo DVTC nane hazina barabara za kufikika, 37 hazina 
huduma za maji, na 41 hazina umeme. Ukosefu huu wa huduma za msingi 
unaweza kuathiri ufanisi wa vituo hivi mara baada ya kukamilika. Zaidi ya hayo, 
vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa kwa wingi, ikiwemo mifuko 10,127 ya saruji 
yenye thamani ya Sh. milioni 199.93, viliharibika na kuwa hazifai kwa matumizi 
baada ya kukaa muda mrefu bila kutumika katika DVTC 21. Tatizo hili 
lilihusishwa na ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kutoka Wizara ya Fedha, hali 
inayozua wasiwasi kuhusu uwezo wa mradi kukamilika kwa wakati na 
uwezekano wa hasara zaidi za kifedha. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Fedha, ihakikishe utoaji 
wa fedha kwa wakati ili kukamilisha kazi za ujenzi. Wizara ya Elimu, kwa 
kushirikiana na mamlaka za serikali za mitaa, itoe miundombinu muhimu ili 
kuwezesha kuanza kwa shughuli za vituo kwa wakati mara baada ya 
kukamilika kwa Awamu ya Kwanza ya ujenzi. 

10.4.2 Ofisi za Kanda za Uthibiti Ubora wa Shule Ambazo Hazijaanzishwa 

Ofisi za Ofisi za Uhakikisho wa Ubora wa Shule zina jukumu muhimu katika 
kuhakikisha utekelezaji wa viwango vya elimu na utoaji wa elimu bora katika 
shule za msingi na sekondari kote Tanzania. 

Mapitio yangu ya Muundo Mpya wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
ulioidhinishwa tarehe 11 Aprili 2023, yalibaini kuanzishwa kwa Ofisi za Uthibiti 
Ubora za Mikoa na kutambuliwa rasmi kwa Ofisi za Uthibiti Ubora za Wilaya. 
Ofisi za Uthibiti Ubora za Kanda ziliondolewa katika muundo, na wafanyakazi 
na rasilimali zao zilihamishiwa katika Ofisi za Wilaya. 
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Nilibaini kuwa Wakuu wa Ofisi za Uthibiti Ubora wa Shule za Wilaya 
wameteuliwa rasmi na kutambuliwa kwa stahili zinazostahili. Hata hivyo, 
uanzishwaji wa Ofisi za Uthibiti Ubora wa Mikoa, ambazo ni muhimu kwa ajili 
ya kuhakikisha viwango vya elimu na utoaji wa elimu bora katika ngazi ya mikoa, 
bado haujakamilika. Zaidi ya hayo, Maafisa wa Uthibiti Ubora wa Mikoa bado 
hawajateuliwa. 

Kuchelewa kuanzishwa kwa Ofisi za Uthibiti Ubora wa Mikoa na uteuzi wa 
maofisa kunatokana na uhaba wa rasilimali fedha. Ucheleweshaji huu 
unahatarisha uratibu na ufuatiliaji wa ufanisi wa shughuli katika ngazi ya mkoa, 
ambayo ni muhimu katika kuendeleza maendeleo ya elimu nchini Tanzania. 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, iharakishe uanzishaji wa Ofisi za Uthibiti Ubora katika ngazi ya 
Mkoa ili kuhakikisha viwango vya elimu vinazingatiwa na utoaji wa elimu 
bora. 
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 SURA YA KUMI NA MOJA 
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 USIMAMIZI WA MIFUKO MAALUMU NA MIFUKO MINGINE 

11.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa usimamizi wa Mifuko Maalumu na Mifuko ya 
Uwezeshaji, ikilenga changamoto na upungufu katika usimamizi wake. Mifuko 
Maalumu, imeanzishwa na Katiba, hutumia fedha zilizotengwa kwa madhumuni 
maalumu, huku Mifuko ya Uwezeshaji ikiundwa kupitia Sheria na Kanuni za 
taasisi husika, ikitumia fedha kutoka kwa vyanzo vilivyobainishwa katika Sheria 
na Kanuni husika za kuanzishwa. 

Ukaguzi wangu wa mifuko hii ulibaini upungufu kama inavyoelezwa hapa chini: 

11.2 Mifuko Maalumu 

11.2.1 Ada/Tozo za Mafuta ambazo hazijapelekwa kwenye Mifuko 
Maalumu Sh. trilioni 1.14 

Ibara ya135(2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza kwamba 
fedha zilizotengwa kwa madhumuni maalumu hazipaswi kuingizwa katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Kanuni za Petroli (Uwekaji wa Ada ya Petroli) za mwaka 2015, 
Kanuni za Mfuko wa Taifa wa Maji za mwaka 2019, Sheria ya Barabara na Ada 
za Mafuta, sura ya 220, na Sheria ya Reli, 2017, Sura ya 170 zinaitaka Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kukusanya ada na tozo za mafuta kwenye dizeli na 
petroli na kuziwasilisha kwenye akaunti husika za Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF), Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) na 
Mfuko wa Reli (RF). 

Ukaguzi wangu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa mwaka wa fedha 
2023/24 ulibaini kuwa jumla ya Sh. trilioni 2.59 zilikusanywa na TRA kwa niaba 
ya Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mfuko wa 
Taifa wa Maji (NWF), na Mfuko wa Reli kisha kuhamishiwa Wizara ya Fedha. 
Hata hivyo, Wizara ya Fedha ilihamisha Sh. trilioni 1.44 pekee kwenda mifuko 
hiyo husika, hivyo salio la Sh. trilioni 1.14, sawa na 44% ya jumla ya fedha 
zilizokusanywa, bado halijapelekwa kwenye mifuko husika. 

Jedwali Na. 43: Ada/Tozo za Mafuta kwa mwaka 2023/24 

Jina la  
Mfuko 

Ada/Tozo za mafuta 
zilizokusanywa na TRA 

na kuhamishiwa 
Wizara ya Fedha (Sh.) 

Kiasi Kilichopelekwa 
kwenye Mifuko (Sh.) 

Kiasi Kisichopelekwa 
kwenye mifuko (Sh.) 

RFB 1,485,104,391,713 836,723,932,251 648,380,459,462 

RF 500,526,466,822  236,072,543,892 264,453,922,930 
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Jina la  
Mfuko 

Ada/Tozo za mafuta 
zilizokusanywa na TRA 

na kuhamishiwa 
Wizara ya Fedha (Sh.) 

Kiasi Kilichopelekwa 
kwenye Mifuko (Sh.) 

Kiasi Kisichopelekwa 
kwenye mifuko (Sh.) 

REA 415,816,809,570 267,416,857,248 148,399,952,322 

NWF 194,223,192,376 106,757,292,181 87,465,900,195 
Jumla 2,595,670,860,481 1,446,970,625,572 1,148,700,234,909 

Chanzo: Taarifa za Fedha za TRA na Taarifa za Ukaguzi wa Mifuko Maalumu 

Kutowasilishwa kwa kiasi chote cha makusanyo ya tozo na ada za mafuta 
kumevunja matakwa ya katiba na kudhoofisha uwezo wa mifuko na wakala 
kugharimia miradi ya maji, barabara, reli na umeme vijijini. Hali hii 
imesababisha kuchelewa kwa maendeleo ya miundombinu na kupunguza ufanisi 
wa utekelezaji wa miradi. 

Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe uwasilishaji wa haraka na kamili 
wa ada/tozo za mafuta kwa mifuko maalumu ili kuwezesha ufadhili wa 
miradi ya maji, barabara, reli, na umeme vijijini hapa nchini. 

11.3 Mifuko ya Uwezeshaji 

11.3.1 Wingi wa Mifuko ya Uwezeshaji na Changamoto ya Usimamizi 

Hadi kufikia mwaka wa fedha 2023/24, Serikali ilikuwa na mifuko 59, 
inayosimamiwa na Wizara, Serikali za Mitaa, Mamlaka za Udhibiti, na Mashirika 
ya Umma. Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya mifuko ina majukumu 
yanayofanana, hali inayosababisha kujirudia kwa kazi, ongezeko la gharama za 
kiutawala, na changamoto katika usimamizi wa fedha. Mifano ya Mifuko hiyo ni: 
Mfuko wa wanawake na vijana ulioko wizarani na ulioko Mamlaka za serikali za 
mitaa na kuna Mfuko wa maendeleo ya Vijana uko Ofisi ya Waziri Mkuu. 

Ili kuongeza ufanisi, usimamizi wa fedha na uwajibikaji, ninapendekeza 
Serikali;  

(a) Kuunganisha mifuko yenye majukumu yanayofanana ili kupunguza 
gharama za kiutawala na kuongeza ufanisi wa usimamizi wa fedha. 
Hii itaruhusu njia rahisi katika kugawa rasilimali za kifedha huku 
ikihakikisha uwezeshaji wa kiuchumi wenye matokeo zaidi. 

(b) Ianzishe mamlaka au utaratibu wa kuratibu mifuko yote ya Serikali ili 
kuhakikisha kuna uwiano wa matumizi ya fedha, uratibu wa miradi, 
na uwajibikaji wa fedha zinazokusanywa kwa kuweka jukumu la 



 

             

109 

kuratibu na kusimamia mifuko yote ya uwezeshaji kwa Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji wa Kiuchumi (NEEC). 

11.3.2 Mfuko wa Utafiti na Maendeleo ya Kilimo haujafanya kazi 

Mfuko wa Utafiti na Maendeleo ya Kilimo umeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu 
cha 26 (1) & (2) cha Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) ya 
mwaka 2016, kwa lengo la kuwezesha na kuunga mkono utafiti wa kilimo 
pamoja na majukumu mengine ya taasisi. Mfuko huu unapata fedha zake kutoka 
kwenye mgao wa bajeti uliotengwa na bunge pamoja na ruzuku. 

Mapitio yangu ya shughuli za TARI kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024 
yalibaini kuwa mfuko ulianzishwa mnamo Juni 2023, lakini haujaanza kufanya 
kazi licha ya kuidhinishwa kwa kanuni za taasisi zinazohusiana na uendeshaji 
wake mwezi huo huo. Sababu kuu ni kuchelewa kutekelezwa kwa taratibu za 
uendeshaji na mfumo wa kiutawala unaohitajika kwa ajili ya uendeshaji wa 
Mfuko. Hali hii imeathiri uwezo wa taasisi kuwezesha na kuunga mkono utafiti 
wa kilimo, Jambo linaloweza kuathiri miradi ya utafiti inayoendelea na ile 
inayotarajiwa kuanza katika siku zijazo. 

Ninapendekeza kwamba TARI na Wizara ya Kilimo wahakikishe Mfuko 
unaanza kufanya kazi kwa kuharakisha taratibu za uendeshaji na za 
kiutawala, ikiwamo uteuzi wa wajumbe wa kamati na kupata rasilimali na 
wafanyakazi wa kutosha ili kusimamia mfuko kwa ufanisi. 

11.3.3 Ufanisi Usioridhisha wa Mfuko wa Amana wa Mazingira 

Kifungu cha 213 na 214 cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 
kimeanzisha Mfuko wa Taifa wa Amana wa Mazingira, ambao hupata mapato 
yake kutoka kwa mgao wa bajeti wa Bunge, michango, ruzuku, mapato kutoka 
kwa miradi inayofadhiliwa, na tozo za ada zitakazowekwa. Malengo ya mfuko 
ni: kujenga uwezo, kuunga mkono utafiti wa mazingira, kutoa tuzo, kutoa 
machapisho, na kutoa udhamini wa masomo. Malengo mengine ni: kufadhili 
programu za jamii kupitia ruzuku, na kufadhili mikutano ya Kamati ya Ushauri 
ya Mazingira ya Taifa. 

Nilifanya tathmini ya kuwapo kwake na utekelezaji wa mfuko wakati wa ukaguzi 
wangu katika Ofisi ya Makamu wa Rais. Licha ya kuanzishwa kwake mwaka 2006, 
nilibaini kuwa mfuko huu haukufanikiwa kukusanya mapato ya kufadhili shughuli 
zake zilizokusudiwa. Aidha, mfuko umebaki bila kufanya kazi kwa zaidi ya miaka 
17, hasa kutokana na kushindwa kutekeleza utaratibu wa kukusanya mapato 
uliowekwa. 
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Hali hii imekwamisha mfuko kufikia malengo yake na kuzuia utekelezaji wa 
malengo ya serikali katika sekta ya mazingira. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ifikirie kufunga mfuko huu usiofanya kazi, 
au kuchukua hatua mahsusi zinazohitajika kuufanya ufanye kazi kwa 
kutumia vyanzo vilivyowekwa vya kukusanya mapato na kuhakikisha 
unafanya kazi kwa ufanisi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

11.3.4 Uanzishaji na Uendeshaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Uchimbaji 
Madini (EMDF) 

Kwa mujibu wa tamko la Katibu Mkuu katika taarifa za fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya Uchimbaji Madini (EMDF) kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2024, mfuko huu ulianzishwa kwa msingi wa Sheria ya Uwezeshaji ya 
Taifa ya mwaka 2004. Sheria hii inatoa miongozo ya kuanzisha mifuko ya 
uwezeshaji ili kusaidia utekelezaji wa mipango mbalimbali ya uwezeshaji wa 
kiuchumi. 

Mfuko ulianzishwa rasmi na iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini mwaka 2012 
ili kusaidia wachimbaji wadogo na wa kati na kukuza mafunzo ya ujasiriamali 
katika sekta ya madini. Mfuko pia unasaidia kujenga uwezo kwa maafisa wa 
serikali wanaosimamia na kuendesha sekta hiyo na kukuza mchango wa sekta 
hiyo katika uchumi wa taifa. 

Mapitio yangu ya uendeshaji wa mfuko yalibaini yafuatayo: 

a) Uanzishwaji wa EMDF haukufuata kifungu cha 27(1) cha Sheria ya 
Uwezeshaji wa Kiuchumi ya Taifa ya mwaka 2004, ambacho kinahitaji kila 
taasisi au shirika linalotaka kufanya shughuli za kiuchumi kwa mujibu wa 
sheria hii kuwasilisha ombi la usajili kwa Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Uwezeshaji wa Kiuchumi la Taifa. Kifungu cha 28 kinahitaji Katibu Mtendaji, 
baada ya kuridhika na maudhui ya ombi, kusajili taasisi au shirika na kutoa 
cheti cha usajili. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa hakuna nyaraka wala hati 
zinazoelezea kwa uwazi uanzishaji wa mfuko, madhumuni yake, chanzo cha 
ufadhili na taratibu za uendeshaji. 
 

b) Awali, mfuko ulitegemea michango kutoka kwa kampuni za uchimbaji, kama 
ilivyobainishwa katika makubaliano ya maendeleo ya uchimbaji kati ya 
serikali na kampuni za uchimbaji. Hata hivyo, baada ya marekebisho ya 
Sheria ya Madini ya mwaka 2010 yaliyofanyika mwaka 2017, ambayo yalifuta 
makubaliano haya, EMDF imekuwa na changamoto ya kupata chanzo cha 
fedha cha kuaminika na endelevu. Kwa sasa, mfuko unafanya kazi kwa salio 
la benki linaloendelea kupungua ambalo limefika Sh. milioni 178.47, kama 
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ilivyooneshwa katika taarifa za fedha za mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2024. 

Kwa maoni yangu, bila nyaraka za uhakika za uanzishaji na mfumo wa kisheria, 
EMDF inakosa msingi wa kuwapo kwake. Jambo hili linafanya kuwa vigumu 
kupata vyanzo vya fedha vinavyoweza kutegemewa, hivyo kudhoofisha manufaa 
ya mfuko kwenye maendeleo ya uchimbaji wa madini. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Madini ifanye tathmini upya ya umuhimu 
wa mfuko huu. Ikiwa bado unahitajika, unapaswa kuanzishwa tena kwa 
kufuata mfumo wa kisheria unaofaa, ambapo madhumuni ya mfuko, vyanzo 
vya fedha, na taratibu za uendeshaji zitafafanuliwa kwa uwazi. Ikiwa mfuko 
hauhitajiki, unapaswa kufutwa. 

11.3.5 Madeni ya mikopo yanayokabiliwa na hatari ya kutorejeshwa - Sh. 
bilioni 2.58 

Aya ya 6.1 ya Muongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana wa Mei 2022 
inabainisha kwamba kipindi cha kurejesha mikopo hakitazidi miezi 36 kuanzia 
tarehe mkopo ulipotolewa kwa vikundi vya vijana. 

Mapitio yangu ya Mfuko katika Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira, na 
Watu Wenye Ulemavu (OWM-KVAU) yalibaini madeni ya mikopo yasiyolipwa 
yenye jumla ya Sh. bilioni 5.02 kutoka kwa mamlaka za serikali za mitaa 
(ambazo zinawajibika kutoa mikopo kwa vijana) hadi tarehe 30 Juni 2024. Hasa, 
Sh. bilioni 2.58 (51%) ya kiasi hiki kilikuwa hakijalipwa kwa kipindi cha kati ya 
miaka 3 hadi 21. 

Ninahusisha udhaifu huu na kushindwa kwa menejimenti kufuatilia vyema 
mikopo iliyotolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa ili itolewe kwa vijana. 
Kushindwa kukusanya mikopo kutoka kwa vikundi vya vijana na watu binafsi 
kumekwamisha utoaji wa mikopo mipya kwa vikundi vingine vya vijana 
vinavyohitaji, na hatimaye kukwamisha lengo la mfuko la kusaidia shughuli za 
kiuchumi za vijana na kupunguza ukosefu wa ajira. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya OWM-KVAU ufanye ufuatiliaji na 
tathmini ya mara kwa mara ya mchakato wa utoaji mikopo na urejeshaji 
wake kwenye ngazi ya halmashauri. Aidha, hatua stahiki zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi ya wanufaika ili kurejesha mikopo ambayo haijalipwa kwa 
muda mrefu. 
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11.3.6 Mikopo Iliyotolewa kwa Vikundi vya Vijana Kabla ya Kufanya 
Mafunzo na Ushauri - Sh. Bilioni 1.28 

Aya ya 4.1.2 Ya Muongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana wa mwaka 2022 
inataka wanufaika wa mikopo kufanyiwa mafunzo ya awali kuhusu huduma za 
maendeleo ya biashara, ujasiriamali, na usimamizi wa kifedha kabla ya 
kutolewa kwa fedha. Kamati ya kiufundi ya Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
inaweza kushirikiana na wadau wengine au kuajiri wataalamu wa mafunzo 
inapohitajika. Mafunzo ya baada ya ufadhili na ushauri wa wanufaika 
yatatolewa ili kuhakikisha uwezo wa vijana kurejesha mikopo na kufanya vizuri. 

Kinyume chake, ukaguzi wangu ulibaini kwamba katika mwaka wa fedha 
2023/24, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira, na Watu Wenye Ulemavu 
(OWM-KVAU) ilitoa mikopo yenye jumla ya Sh. bilioni 1.28 kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana kabla ya wanufaika kupata mafunzo na ushauri muhimu. 
Ninahusisha tatizo hili na ukosefu wa ufuatiliaji na tathmini, kwani wizara 
ilishindwa kutekeleza shughuli hizi muhimu. 

Kwa maoni yangu, kutoa mikopo bila kutoa mafunzo ya maendeleo ya biashara 
kunaongeza hatari ya wanufaika kutosimamia vyema fedha hizo, na kufanya 
urejeshaji wa mikopo kuwa changamoto. Hali hii itasababisha kutofikiwa kwa 
malengo ya mfuko. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya OWM-KVAU itoe mafunzo na 
ushauri kwa wanufaika wa mikopo kabla ya kutoa mikopo. Hii itachangia 
kujenga uwezo na kuimarisha ujuzi wa kibiashara kwa wanufaika. Pia, 
ihakikishe kwamba fedha hazitumiki kwa shughuli zilizo nje ya malengo ya 
mikopo husika. Vilevile, itoe kipaumbele kwenye ufuatiliaji na tathmini. 

11.4 Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 

11.4.1 Upungufu katika Usimamizi na Matumizi ya Fedha za Mfuko wa 
Taifa wa Maafa 

Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu Na. 37) inasimamia Mfuko wa Taifa wa Maafa, 
ulioanzishwa chini ya Sheria ya Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2022. Lengo kuu 
la mfuko ni kusaidia kuzuia maafa, kupunguza, kujiandaa, kukabiliana, na 
shughuli za uokoaji, ili kuhakikisha mbinu kamili na iliyoratibiwa ya usimamizi 
wa maafa nchini Tanzania. Kazi za usimamizi wa maafa hutekelezwa katika 
ngazi mbalimbali, kuanzia ngazi ya mtaa na kata, kuendelea hadi kamati za 
udhibiti wa maafa za wilaya na mikoa, na hatimaye kuratibiwa katika ngazi ya 
kitaifa na Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Maafa. Taratibu hizi za uratibu wa 
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ngazi mbalimbali zinahakikisha ugawaji bora wa rasilimali, kujipanga 
kukabiliana na maafa, na juhudi za uokoaji kufuatia matukio ya maafa. 

Mapitio ya Ofisi ya Waziri Mkuu katika usimamizi wa masuala yanayohusiana na 
maafa yalibaini upungufu na changamoto kubwa katika matumizi ya Mfuko wa 
Taifa wa Maafa kama inavyofafanuliwa hapa chini: 

11.4.2 Fedha ambazo hazijatumika kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu 
iliyoathiriwa na mafuriko ya matope Hanang, Sh. Bilioni 7.01 

Mnamo tarehe 3 Desemba 2023, Halmashauri ya Wilaya ya Hanang katika Mkoa 
wa Manyara ilikumbwa na janga la mafuriko ya matope. Kuanzia Desemba 2023 
hadi Juni 2024, Ofisi ya Waziri Mkuu ilitoa jumla ya Sh. bilioni 15.49, ambapo 
Sh. bilioni 4.36 zilitolewa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang, wakati Sh. 
bilioni 11.13 zilitolewa kwa taasisi nne za serikali katika Mkoa wa Manyara 
(TARURA, BAWASA, TANESCO, na RUWASA) kwa ajili ya kurejesha miundombinu 
mbalimbali iliyoharibiwa na mafuriko ya matope. Mbali na urejeshaji upya wa 
miundombinu, serikali pia ilipanga kujenga nyumba 109 (73 zikiwa zimetolewa 
na serikali na 36 na Shirika la Msalaba Mwekundu la Tanzania). 

Hadi tarehe 04 Oktoba 2024, taasisi hizi (TARURA, BAWASA, TANESCO, na 
RUWASA) zilikuwa zimetumia Sh. bilioni 4.12, huku Sh. bilioni 7.01 zikiwa 
hazijatumiwa. Kushindwa kutumia fedha hizi kulitokana kwa kiasi kikubwa na 
kuchelewa kwa michakato ya ununuzi ya taasisi hizi. Jambo hili lilisababisha 
kuchelewa kwa utekelezaji wa baadhi ya kazi na ukosefu wa malengo ya mradi 
ambayo yangehakikisha miradi inamalizika kwa wakati. Ucheleweshaji huu 
unadhoofisha juhudi za kurejesha miundombinu muhimu na huduma za jamii, 
ikiwa ni pamoja na miradi ya maji, umeme, na barabara. 

Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Waziri Mkuu, kwa kushirikiana na Kamati 
ya Usimamizi wa Maafa ya Mkoa wa Manyara, iimarishe ufuatiliaji kwa taasisi 
zilizopewa fedha ili kuhakikisha utekelezaji mzuri na ujenzi wa 
miundombinu na huduma zilizoathiriwa na mafuriko ya matope wilayani 
Hanang unakamilika kwa wakati. 

11.4.3 Kutokuombwa kwa Msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa Miradi ya Dharura Baada ya Maafa Kulikosababisha 
Ongezeko la Gharama ya Sh. Milioni 252.86 

Nilibaini kwamba tarehe 29 Februari 2024, Halmashauri ya Wilaya ya Hanang 
iliiajiri Kampuni ya Ujenzi ya Suma JKT Construction Company Limited kujenga 
nyumba 73 kwa ajili ya wahanga wa mafuriko ya matope kwa gharama ya Sh. 
bilioni 1.66, ambapo Sh. milioni 252.86 zilitengwa kwa ajili ya VAT. Ingawa M/S 
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Suma JKT ilikamilisha mradi kwa mafanikio, nilibaini kwamba kiasi kikubwa cha 
Sh. milioni 252.86, sawa na 15.25% ya jumla ya gharama za mradi, kilitumiwa 
kulipa kodi ya ongezeko la thamani (VAT). 

Kiasi hiki kingeweza kuokolewa na kutumika kujenga nyumba nyingine 11, hivyo 
kuongeza idadi ya wanufaika, endapo Halmashauri ya Wilaya ya Hanang 
ingeomba msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani. Hali hii imepunguza fursa 
ya kuongeza ufanisi wa juhudi za kurejesha huduma za jamii baada ya maafa. 

Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Waziri Mkuu, kwa kushirikiana na 
watekelezaji wa miradi ya maafa, ihakikishe kuwa ombi la msamaha wa kodi 
ya ongezeko la thamani linapelekwa TRA ili kuongeza ufanisi wa matumizi 
ya fedha zilizopokelewa kwa ajili ya maafa. 

11.4.4 Hasara ya Kifedha ya Sh. Milioni 118 kutokana na Ujenzi wa Visima 
Visivyotoa maji na Vyenye Maji Machafu 

Nilibaini kwamba RUWASA mkoa wa Manyara ilitumia Sh. milioni 57 kuchimba 
visima vitatu ambavyo havikutoa maji. Aidha, RUWASA ilitumia Sh. milioni 60.95 
kwa visima viwili ambavyo vilitoa maji yenye madini mengi na yenye uchafu, 
yasiyofaa kwa matumizi ya binadamu. Pia, nilibaini kwamba menejimenti ya 
RUWASA ilitegemea ripoti ya uchunguzi wa mfumo wa maji iliyopitwa na wakati 
na haukufanya uchunguzi wa kina. Jambo hili lilisababisha hasara ya Sh. milioni 
118. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya RUWASA ihakikishe inatumia njia 
za kisasa kufanya utafiti wa kihydrolojia ya uwepo wa maji chini ya aridhi 
kabla ya kuanza miradi ya uchimbaji wa visima. Hii itasaidia kutambua 
vyanzo vya maji vinavyofaa na kuepuka uwekezaji katika maeneo yasiyo na 
maji au yenye uchafu. 

11.4.5 Hatari ya Kutumika Vibaya kwa Sh. Milioni 41 kutokana na 
Kuingizwa kwa Vitu Visivyohusika katika Kandarasi ya Mradi wa 
Ugavi wa Maji 

Nilibaini kwamba tarehe 23 Septemba 2024, RUWASA Manyara iliiajiri kampuni 
ya JISHAM & Construction Co. Ltd kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya ugavi wa maji 
katika vijiji vya Gabadaw, Kinyamburi, Sarjanda, Basodagwaruq, na Nangwa 
kwa bei ya Sh. bilioni 1.25. Ukaguzi wa mkataba huu ulibaini vitu viwili 
visivyohusiana na kandarasi hii (maboksi matano ya vifaa vya kutendea kazi 
vyenye thamani ya Sh. milioni 1 na pikipiki tano zenye thamani ya Sh. milioni 
40) ambavyo havikuwa na uhusiano na mradi wa maji. Kuingizwa kwa vitu hivi 
kumechangiwa na ukaguzi usio madhubuti wa Maelezo ya Vipimo (BOQ) 
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uliofanywa na RUWASA Manyara. Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha za walipa kodi zinazofikia Sh. milioni 41. Hadi wakati wa kukamilisha 
ripoti ya ukaguzi mnamo Februari 2025, RUWASA ilikuwa haijamlipa mkandarasi 
Sh. milioni 41. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya RUWASA ufanye mapitio ya 
mkataba ili kuondoa vitu vyote visivyohusiana na mkataba huu. Hii itasaidia 
kuhakikisha kwamba rasilimali zinatumika pekee kwa ajili ya mradi wa ugavi 
wa maji kama ilivyokusudiwa. 

11.4.6 Ucheleweshaji wa Ujenzi wa Shule ya Awali na Msingi 
unaosababishwa na Serikali 

Wakati wa kupitia taarifa za maafa, nilibaini kwamba serikali ilipanga kujenga 
shule mpya ya msingi na ya awali katika wilaya ya Hanang kwa thamani ya Sh. 
milioni 546.39. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi mnamo Novemba 2024, nilibaini 
kwamba vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 101.57 vilikuwa 
vimenunuliwa na kuhifadhiwa, lakini serikali ilikuwa haijatoa kiasi kilichobaki 
cha Sh. milioni 444.83. Zaidi ya hayo, hakukuwa na ushahidi kwamba serikali 
ilianza mchakato wa kupata mkandarasi wa kujenga shule hizo, jambo ambalo 
limesababisha kuchelewa zaidi kwa utekelezaji wa mradi huu. 

Ninapendekeza Serikali itenge kiasi kilichobaki cha Sh.444.83 milioni kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Hanang ili kuharakisha mchakato wa kupata 
mkandarasi. Pia, iweke muda maalumu wa utekelezaji ili kuhakikisha ujenzi 
wa shule za msingi na awali unafanyika kwa wakati. 

11.4.7 Kuchelewa Kusambaza Vifaa kwa Taasisi zenye Uhitaji - Sh. Milioni 
231.06 

Kanuni ya 26(3)(b) ya Kanuni za Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2022 inataka 
fedha au msaada kwa ajili ya shughuli za usimamizi wa maafa zitumike kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa. Endapo fedha au msaada unabaki bila kutumika, 
unapaswa kupelekwa kwenye kituo cha kuhifadhi misaada ya kibinadamu au 
kama itakavyoelekezwa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu-Sera, Bunge na 
Uratibu. 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, 
Halmashauri ya Wilaya ya Hanang ilipokea jumla ya mabati 14,823 yenye 
thamani ya Sh. milioni 419.69 na mifuko 22,973 ya saruji yenye thamani ya Sh. 
milioni 324.42 kusaidia ujenzi wa shule ya awali na soko la mbogamboga na 
vituo vya afya katika eneo la Warret. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi mwezi, 
Septemba 2024, nilibaini kuwa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 
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231.06 vikiwa ni mabati 6,014 yenye thamani ya Sh. milioni 170.27 na mifuko 
4,305 ya saruji yenye thamani ya Sh. milioni 60.79 vilikuwa havijatumika kwa 
ajili ya kukamilisha majengo husika. Vifaa hivi vilikuwa vimehifadhiwa katika 
maghala ya Warret na bohari ya Halmashauri ya Wilaya ya Hanang. 

Vifaa hivi vilitokana na michango ya wadau mbalimbali. Hata hivyo, 
kucheleweshwa kwa ugawaji wa vifaa hivi kwa taasisi zinazohitaji 
kutasababisha uharibifu, au wizi. Hali hii inadhihirisha usimamizi usiofaa wa 
rasilimali zilizotolewa kwa ajili ya kurejesha miundombinu na huduma 
zilizoathiriwa na maafa. 

Ninapendekeza Halmashauri ya Wilaya ya Hanang ishirikiane na Ofisi ya 
Waziri Mkuu ili kubaini na kugawa vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 
231.06 kwa miradi au taasisi nyingine zenye uhitaji kwa kuzingatia Kanuni 
ya 26(3)(b) ya Kanuni za Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2022. 
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 SURA YA KUMI NA MBILI 
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 BALOZI ZA TANZANIA NJE YA NCHI 

12.1 Utangulizi 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ina jukumu la 
kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania ili 
kulinda na kukuza maslahi ya taifa nje ya nchi. Hili linatekelezwa kupitia balozi 
zake za nje, misheni za kudumu na balozi mwakilishi wa Tanzania 
aliyeidhinishwa. Balozi hizi ni muhimu katika kukuza maslahi ya Tanzania nje 
ya nchi, kuwezesha biashara na uwekezaji, na kudumisha uhusiano wa 
kidiplomasia. 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, serikali ilitenga kiasi cha Sh. bilioni 161.01 kwa 
ajili ya kugharamia shughuli za balozi 43 za nje, ambapo Sh. bilioni 148.84 (92%) 
zilitolewa. Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 
yanayohusiana na ukaguzi wa kifedha na uzingatiaji wa sheria uliofanywa katika 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki pamoja na balozi 
zake za nje. Maeneo muhimu yaliyokaguliwa ni diplomasia ya uchumi, usimamizi 
wa mapato na bajeti, usimamizi wa matumizi, na usimamizi wa mali. 

12.2 Diplomasia ya Uchumi 

Aya ya 28 ya Sera ya Mambo ya Nje ya mwaka 2001 inaeleza kuwa diplomasia 
ya uchumi inahusisha mawasiliano na ushirikiano na nchi nyingine, mashirika ya 
kiserikali, na taasisi za kimataifa. Tangazo la Serikali Na. 385 la tarehe 07 Mei 
2021 linaitaka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
kutekeleza majukumu mbalimbali ya kidiplomasia ili kuendeleza maslahi ya 
kijamii, kisiasa, na kiuchumi ya Tanzania, huku ikizingatia utu wa binadamu, 
usawa, uhuru, na mamlaka ya kujitawala. 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, kupitia kifungu cha 
bajeti Na. 1021—Idara ya Diplomasia ya Uchumi inatekeleza shughuli za 
diplomasia ya kiuchumi chini ya Lengo C (kuimarisha uwezo wa taasisi kutimiza 
majukumu yake) na lengo E (kukuza maslahi ya jamii na kiuchumi). Jumla ya 
Sh. milioni 641.67 zilitengwa na kupokelewa katika ngazi ya Wizara, ambapo 
sh. milioni 529.32, sawa na 82% zilitumika. 

12.2.1 Nchi Tatu Hazikuweza Kutoa Huduma kwa Uwiano Sawa na 
Walizopatiwa na Serikali ya Tanzania  

Utoaji huduma kwa uwiano sawa (reciprocity) katika kidiplomasia kunahusu 
makubaliano baina ya nchi mbili kupeana huduma kwa uwiano usawa. Ibara ya 
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2 ya mkataba wa Vienna wa uhusiano wa kidiplomasia wa mwaka 1961 inahitaji 
kuwapo kwa makubaliano baina ya nchi mbili kuhusu uhusiano wa kidiplomasia. 

Serikali ya Tanzania iliipatia Jamhuri ya Uturuki ekari 5 za ardhi katika eneo la 
Mtumba-Dodoma lililotengwa kwa ajili ya majengo ya balozi mbalimbali. Aidha, 
nilibaini Ubalozi wa Tanzania - Ankara haujapatiwa ardhi nchini Uturuki licha 
ya barua za kukumbusha zilizotumwa tangu Machi na Novemba 2024. Vilevile, 
licha ya nchi ya Kuwait kupatiwa ardhi na Serikali ya Tanzania Kiwanja Namba 
61, Kitalu A, Eneo la Ihumwa, Dodoma, nilibaini kuwa Ubalozi wa Tanzania - 
Kuwait haujapatiwa ardhi nchini Kuwait licha ya barua ya kukumbusha 
iliyotumwa mnamo tarehe 10 Januari 2023. 

Kutoshughulikiwa kwa suala hili kunazorotesha utoaji wa huduma kwa uwiano 
usawa, uhusiano wa kidiplomasia na kunaongeza gharama za uendeshaji kwa 
balozi za Tanzania kuendelea kukodi majengo ya ofisi na makazi. Ushirikiano 
imara wa kidiplomasia ni muhimu katika kuhakikisha masilahi ya Tanzania 
yanazingatiwa. 

Ninapendekeza kuwa serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, iendelee kuwasiliana na mamlaka za nchi 
husika ikiwamo kufanya mazungumzo ya kidiplomasia ili kuharakisha utoaji 
wa ardhi kwa Ubalozi wa Tanzania huko Ankara na Kuwait. Pia, ifuatilie 
kufutwa kwa masharti ya viza kwa watanzania wanaoingia Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo. 

12.2.2 Kukosekana kwa Miongozo ya Uendeshaji wa Madarasa ya Kiswahili 
katika Balozi za Tanzania Nje ya Nchi 

Aya ya 26 ya Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya mwaka 2001 inalenga kukuza na 
kulinda maslahi ya kisiasa, kiuchumi na kitamaduni ya Tanzania kupitia 
diplomasia ya uchumi iliyothabiti.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kiasi cha Sh. milioni 142.47 kilitengwa kwa ajili ya 
kuanzisha na kuendesha madarasa ya Kiswahili balozini bila kuwa na miongozo 
rasmi au mfumo rasmi wa uendeshaji wa madarasa haya ya Kiswahili. Hii 
ilijumuisha kukosekana kwa sera inayohusu uundaji wa mtaala, vigezo vya 
walimu, ratiba za madarasa, na mgawanyo wa fedha. 

Kwa mfano, uendeshaji wa madarasa ya Kiswahili katika Ubalozi wa Tanzania - 
Paris umekuwa ukisimamiwa na Watanzania waishio ughaibuni (diaspora). 
Vilevile, Ubalozi wa Tanzania - Roma unasimamia madarasa ya Kiswahili, ikiwa 
ni pamoja na malipo ya walimu, ambapo katika mwaka wa 2023/24, Sh. milioni 
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18.57 za ada za madarasa ya Kiswahili zilizokusanywa zilihamishiwa katika 
mfuko mkuu wa serikali. 

Kukosekana kwa miongozo kumesababisha kukosekana kwa ubora sawa wa 
ufundishaji na usimamizi wa madarasa ya Kiswahili, hivyo kuzorotesha ufanisi 
wake kama chombo cha kidiplomasia na utamaduni. Kuandaa miongozo ya 
uendeshaji wa madarasa ya Kiswahili ni muhimu ili kuweka viwango sawa, 
uwajibikaji, na uendelevu wa programu za lugha ya Kiswahili katika Balozi za 
Tanzania Nje ya Nchi. 

Ninapendekeza kuwa serikali ihakikishe Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki inaandaa, kusambaza, na kutekeleza 
miongozo ya uendeshaji wa madarasa ya Kiswahili balozini ili kuboresha 
ubora na uwiano wa programu za kiswahili katika kuimarisha utamaduni na 
diplomasia. 

12.2.3 Ukosefu wa Wataalamu Balozini 

Aya ya 26 ya Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya mwaka 2001 inalenga kukuza na 
kulinda maslahi ya kisiasa, kiuchumi na kitamaduni ya Tanzania kupitia 
diplomasia ya uchumi iliyothabiti. 

Katika ukaguzi wangu wa tange za watumishi balozini kuhusianisha na shughuli 
zilizopo katika kutekeleza diplomasia ya kiuchumi, nilibaini uhitaji wa 
wataalamu wafuatao: 

(i) Katika Ubalozi wa Tanzania – Brasilia, nilibaini ukosefu wa wataalamu wa 
biashara, kilimo na utalii ambao ni muhimu katika kuendeleza diplomasia 
ya kiuchumi na kutumia fursa zinazopatikana nchini Brazil. 
 

(ii) Katika Ubalozi wa Tanzania - Jakarta, nilibaini ukosefu wa wataalamu 
ambao ni muhimu katika kuratibu wa kusimamia fursa zinazopatikana 
katika sekta za kilimo, viwanda, biashara, na madini. 

(iii) Ubalozi wa Tanzania - Paris, haukuwa na afisa mratibu wa masuala 
yanayohusu Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) ambaye anatakiwa kuiwakilisha Tanzania kama mwanachama 
wa bodi ya utendaji kwa kipindi cha mwaka 2023-2025. Aidha, nilibaini 
ukosefu wa mchumi atakayeratibu utekelezaji wa diplomasia ya uchumi 
ambayo ni lengo kuu la sera ya mambo ya nje. 

 
(iv) Katika Ubalozi wa Tanzania – Algiers, nilibaini ukosefu wa mtaalamu 

katika sekta ya mafuta na gesi, hii inazuia Tanzania kunufaika kwani 
Algiers ni nchi inayoongoza katika kusafirisha mafuta kwenda barani 
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Afrika kupitia kampuni ya Sonatrach. Kukosekana kwa mtaalamu kunazuia 
juhudi za Tanzania kujiendeleza kiuchumi katika sekta ya nishati. 

 
(v) Ubalozi wa Tanzania - Doha, ulihitaji mtaalamu wa uchumi na biashara 

ili kuwezesha ukuaji wa ushirikiano wa biashara na uwekezaji. Kwa 
kuzingatia uchumi imara wa Qatar, ukosefu wa nafasi hii, ulizuia 
utangazaji wa sekta ya utalii, kilimo na fursa za uwekezaji na hivyo 
ulichelewesha ushughulikiaji wa maombi ya uwekezaji Tanzania na 
mazungumzo baina ya pande mbili. 

 
(vi) Zaidi ya hayo, Ubalozi wa Tanzania Roma ulihitaji Mwakilishi wa Kudumu 

wa Kilimo kwa mashirika ya kimataifa ambayo ni Shirika la Chakula na 
Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Shirika la Chakula Duniani (WFP) na 
Shirika la Kimataifa la Fedha kwa Maendeleo ya Kilimo (IFAD). Kwa sasa, 
Jukumu la ushiriki katika mikutano ya mashirika haya linafanywa na 
mwambata kilimo ambaye hana haki ya kupiga kura kwenye mikutano 
hiyo inayofanya maamuzi, hii unazuia uwezo wa Tanzania kushiriki 
kikamilifu katika maamuzi na kukosa fursa mbalimbali za kifedha.  
 

Kukosekana kwa wataalamu balozini kunatokana na uhaba wa fedha na 
kutokuwa na uwiano kati ya mahitaji ya watumishi na vipaumbele vya 
kidiplomasia na kiuchumi katika balozi za Tanzania Nje ya Nchi. Uhaba wa fedha 
na ukosefu wa wataalamu unazuia Tanzania kushiriki kikamilifu katika masuala 
ya uhusiano baina ya nchi mbili na baina ya mashirika ya kimataifa na hivyo 
kuzuia fursa za kiuchumi na kidiplomasia. 

Ninapendekeza kuwa serikali iongeze bajeti ya balozi za Tanzania nje ya 
nchi ili kushughulikia ukosefu wa wataalamu ili kuendana na majukumu 
yaliyopo balozini na, ikiwezekana, kuongeza wataalamu waliobainishwa 
hapo juu. 

12.3 Usimamizi wa Mapato na Bajeti 

12.3.1 Uchelewaji wa Kuwasilishwa Fedha za Matumizi Balozini 

Shughuli za balozini hufadhiliwa na mapato kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
na maendeleo kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki. Kifungu cha 44(3) cha Sheria ya Bajeti, sura ya 439, kinahitaji afisa 
masuuli kutumia bajeti kulingana na mpango wa mtiririko wa fedha wa mwaka. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa bajeti iliyoidhinishwa kwa balozi 43 kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 ilikuwa Sh. bilioni 161.01. Hata hivyo, Sh. bilioni 148.89, 
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sawa na 92%, ndizo zilizotumwa balozini katika mwaka wa fedha 2023/24. 
Aidha, nilibaini kuwa fedha za matumizi balozini zilitumwa kwa kuchelewa na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, ikiwa na uchelewaji 
wa mwezi mmoja mmoja kwa mwaka mzima. Uchelewaji huu uliathiri uwezo 
wa kifedha wa balozi za Tanzania nje ya nchi katika kutimiza majukumu kwa 
wakati, ikiwa ni pamoja na malipo ya kodi, ada za shule, gharama za uendeshaji 
ofisi, na posho za wafanyakazi. 

Kwa mfano, nilibaini Ubalozi wa Tanzania - Beijing ulilipa faini ya Sh. milioni 
42.39 kwa sababu ya ucheleweshaji wa malipo ya kodi kutokana na 
ucheleweshaji wa kupokea fedha kutoka wizarani. 

Ninapendekeza kwamba Serikali itengeneze mpango Madhubuti wa 
kutenga na kulinda fedha “ringfence” zilizopangwa kwa ajili ya Balozi ili 
kuhakikisha zinapewa kipaumbele na kutolewa kwa wakati. Hii 
itawawezesha Balozi kutekeleza majukumu yake muhimu kama vile kulipa 
kodi za pango, ada za masomo, gharama za uendeshaji, na posho za 
wafanyakazi bila kukwama. Utoaji wa fedha kwa wakati ni muhimu kwa 
kudumisha utoaji bora wa huduma za kidiplomasia na kuhifadhi taswira ya 
nchi kimataifa 

12.3.2 Fedha Zilizotumwa kwa ajili ya Ukarabati Balozini Kutotumika kwa 
Muda Mrefu Sh. bilioni 2.08 

Kifungu cha 44(3) cha Sheria ya Bajeti, sura ya 439, kinahitaji maafisa masuuli 
kutumia bajeti kulingana na mpango wa mtiririko wa fedha wa mwaka. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mnamo tarehe 21 Desemba 2023, Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ilituma jumla ya Sh. bilioni 3.14 kwa 
balozi mbili kwa ajili ya ukarabati na ununuzi wa samani bila kuwa na 
maandalizi ya mpangokazi wa matumizi ya fedha hizo. Hivyo, nilibaini kuwa Sh. 
bilioni 2.08 zilibaki katika akaunti za amana kwa miezi 14 hadi mwezi Februari, 
2025 bila kutumika. Maelezo ya fedha zisizotumika yanaonekana kwenye 
Jedwali Na.44. 

Jedwali Na. 44: Fedha za Ukarabati Zilizotumwa katika Balozi 

Maelezo Fedha zilizotumwa (Sh.) Fedha Zilichobaki 
(Sh.) 

Ukarabati na ununuzi wa samani 
katika Ubalozi wa Kudumu wa 
Umoja Mataifa – Geneva 

1,934,068,330 1,934,068,330 

Ukarabati na ununuzi wa samani 
katika Ubalozi wa Tanzania – 
London 

1,214,099,741 152,919,766 
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Maelezo Fedha zilizotumwa (Sh.) Fedha Zilichobaki 
(Sh.) 

Jumla 3,148,168,071 2,086,988,096 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Hii ilitokana na ukosefu wa maelekezo ya kina na mpangokazi wa utekelezaji 
wa ukarabati balozini kabla ya fedha kutumwa. Maoni yangu ni kwamba, kuna 
hatari ya kuongezeka kwa gharama za ukarabati itakayotokana na uendelevu 
wa uharibifu wa majengo, ambayo ingeweza kuepukika. 

Ninapendekeza kuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki ihakikishe: 

a) inaandaa mpangokazi wa utekelezaji wa miradi balozini kabla ya fedha 
kutumwa balozini; na 

b) inaanza na kukamilisha ukarabati bila kucheleweshwa zaidi. 

12.4 Usimamizi wa Mali 

12.4.1 Uchelewaji wa Kupata Idhini ya Kuondoa Mali Chakavu Balozini 

Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za Umma) ya 
mwaka 2024 inahitaji taasisi za serikali kupata idhini ya kuondoa mali chakavu 
kutoka kwa Katibu Mkuu - Hazina. 

Tarehe 7 Oktoba 2021, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha alitoa waraka wenye 
Kumb. Na. FA.48/185/01 unaoelezea taratibu za kufuata za kuondoa mali 
chakavu balozini, zikihitaji uundwaji wa bodi ya uhakiki na kupata idhini kutoka 
kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa balozi 21 zilikuwa na vifaa vya ofisi na magari 
chakavu vilivyohitaji kuondolewa licha ya kuwapo kwa maombi kadhaa ya idhini 
ya kuondoa yaliyotumwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kati ya Januari 2019 na Oktoba 2024. 

Pia, nilibaini kuwa katika Ubalozi wa Tanzania - Roma, Serikali ya Italia ilitenga 
nafasi tatu za usajili wa magari ya kidiplomasia kwa Ubalozi wa Tanzania. Hivyo, 
kushindwa kuondoa gari lisilofanya kazi lenye namba ya usajili wa kidiplomasia 
CD 0058 DE kumefanya ubalozi kushindwa kupata gari lingine, kwani nafasi zote 
zilizotolewa za magari ya kidiplomasia zimejazwa. Maelezo ya mali zilizochakaa 
yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na. XIII. 
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Hii ilitokana na taratibu za kupata idhini kutoka kwa Katibu Mkuu wa Hazina 
kuchukua muda mrefu. Hali hii ilisababisha vifaa hivi chakavu kujaza nafasi za 
ofisi, kuleta hatari kwa usalama, na kuzuia ununuzi wa vifaa vipya. 

Ninapendekeza kuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki ishirikiane na Wizara ya Fedha kutoa muongozo utakaowezesha 
balozi za Tanzania nje ya nchi kuondoa mali chakavu kwa wakati ambazo ni 
vifaa vya Tehama, samani za ofisi na magari na ikiwezekana kuwapatia 
mamlaka ya kuondoa mali zilizochakaa. 

12.4.2 Gharama Kubwa Zinazotumika Kulipa Kodi ya Pango katika Balozi 
za Tanzania Nje ya Nchi Sh. Bilioni 22.63 

Kanuni ya 11(3)(c) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2021 inawapa 
mamlaka maafisa masuuli kusimamia na kulinda fedha na rasilimali za umma 
zilizo chini yao. Hii inajumuisha kukagua na kulinda vifaa na mali zote 
zinazomilikiwa na idara zao. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kati ya balozi 43 zilizokaguliwa, balozi 39 zililipa 
Sh. bilioni 22.63 kwa ajili ya kodi ya ofisi na makazi kwa mwaka wa fedha 
2023/24, sawa na 14% ya bajeti ya mwaka ya balozi.Kwa miaka mitatu 
mfululizo, balozi hizo 39 zililipa jumla ya Sh. bilioni 56.56, malipo ambayo 
yangeweza kuepukwa kama Balozi zikipatiwa uwezo wa kupata mikopo kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba na ukarabati,huku fedha hizo kwa ajili ya malipo ya kodi 
zikitumika kurejesha mikopo. Maelezo yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 45 
hapa chini: 

Jedwali Na. 45: Mwenendo wa Ulipaji wa Kodi za Pango kwa Miaka Mitatu 
Na. Mwaka wa Fedha Kiasi Kilicholipwa (Sh.) 
1 2023/24 22,636,286,299 
2 2022/23 18,463,447,500 
3 2021/22 15,466,352,294 

Jumla 56,566,086,093 
Chanzo: Taarifa za Fedha 

Hii imetokana na Serikali kushindwa kukarabati majengo chakavu na kuendeleza 
viwanja vilivyotolewa na nchi wenyeji kwa balozi za Tanzania nje ya nchi. Maoni 
yangu ni kwamba, kuendelea kulipa kodi za pango kunapunguza upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli na majukumu ya kimsingi ya ubalozi.  

Ninapendekeza kuwa serikali itenge fedha au kufanya tathmini ya 
uwezekano wa kupata mikopo ya majengo itakayowezesha kujenga au 
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kununua majengo ya ubalozi, hivyo kupunguza gharama kubwa za kodi ya 
pango. 

12.5 Makubaliano Baina ya Nchi Mbili 

12.5.1 Vihatarishi Vinavyotokana na Kukosekana kwa Hati Sanifu ya 
Makubaliano ya Uwekezaji Baina ya Nchi Mbili  

Tangazo la Serikali Na. 407 A na B (GN Na. 407) linaipa mamlaka Ofisi ya Rais – 
Mipango na Uwekezaji (Fungu Na. 11) kuongoza, kuratibu, na kufuatilia 
majadiliano ya uwekezaji wa kimataifa kwa niaba ya serikali. Hii inajumuisha 
kuingia katika mikataba ya uwekezaji baina ya nchi mbili, yanayolenga kulinda 
na kukuza uwekezaji unaofanywa na wawekezaji wa kigeni kwa kuweka 
masharti yanayohusu ulinzi wa kisheria, taratibu za utatuzi wa migogoro, na 
masuala mengine yanayohusiana na uwekezaji. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, Tanzania ilikuwa imesaini mikataba 30 ya 
uwekezaji baina ya nchi mbili (BITs) na mataifa mbalimbali. Hata hivyo, 
mikataba hii yote iliandaliwa na nchi washirika badala ya serikali kupitia Ofisi 
ya Rais – Mipango na Uwekezaji (POPI). Kutegemea mikataba iliyoandaliwa na 
nchi za kigeni kunaongeza hatari ya kuwepo kwa masharti yasiyofaa, kwani 
yanaweza kuzingatia zaidi maslahi ya nchi hizo badala ya malengo ya kimkakati 
ya Tanzania. Kutokulingana kwa maslahi haya kunaweza kusababisha masharti 
ya uwekezaji ambayo hayaendani kikamilifu na malengo ya muda mrefu ya 
kiuchumi na kisera ya nchi. 

Ninapendekeza serikali, kupitia Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais – Mipango na 
Uwekezaji, isanifu hati za makubaliano baina ya nchi mbili ambayo 
itaendana na vipaumbele vya uwekezaji wa kitaifa. Hii itahakikisha kuwa 
mikataba ijayo italenga maslahi ya pande zote mbili na kutoa haki kwa 
wageni na kulinda maslahi ya kiuchumi ya Taifa. 
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 SURA YA KUMI NA TATU 
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 USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU, MISHAHARA NA MAFAO YA 
WASTAAFU 

13.1 Utangulizi  

Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya upungufu uliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa usimamizi wa rasilimaliwatu, mishahara, na uandaaji wa mafao ya 
wastaafu katika taasisi mbalimbali za Serikali Kuu. 

Pia inajumuisha mapendekezo ya kuboresha usimamizi wa rasilimaliwatu katika 
sekta ya umma. Hatua hizi zinalenga kuboresha ufanisi wa uendeshaji na 
kuhakikisha kwamba taasisi za umma zinatekeleza vyema majukumu yao 

13.2 Usimamizi wa Rasilimali Watu 

Usimamizi madhubuti wa rasilimaliwatu ni muhimu kwa taasisi za umma. 
Unahakikisha kuwa kuna nguvu kazi yenye ujuzi na hamasa inayosababisha kutoa 
huduma zenye ubora. Pia, kuboresha na kuhamasisha uwajibikaji, na kuunga 
mkono malengo ya taasisi. Upungufu katika Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
unaweza kusababisha ufanisi duni na changamoto za upangaji wa nguvu kazi.  
Upungufu niliyobaini katika taasisi za umma na mapendekezo ya kuboresha 
ufanisi wa uendeshaji yanajadiliwa katika aya zifuatazo. 

13.2.1 Kutowasilisha Makato ya Kisheria ya Sh. Bilioni 1.34 kwenye Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii na Taasisi 

Kanuni Na. 12(4) ya Kanuni za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (za Jumla) za mwaka 2018, na Kifungu Na. 12(7) cha Sheria ya Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2018, zinawataka waajiri wanaochangia 
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kulipa kiasi kinachodaiwa ndani ya mwezi 
mmoja baada ya kumalizika kwa mwezi unaohusiana na michango hiyo. 

Vivyo hivyo, Kifungu Na. 9 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa ya 
mwaka 1999 na Kifungu Na. 84 (2) cha Sheria ya Kodi ya Mapato (Sura ya 332, 
Toleo la Marekebisho la mwaka 2019) zinahitaji kulipwa kwa wakati kwa 
makato, na adhabu hutolewa kwa ucheleweshaji wowote. 

Katika Ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2023/24 nilibaini kuwa taasisi 20 
hazikuwasilisha makato ya michango ya wanachama ya hifadhi za jamiii, 
michango ya bima ya afya, na kodi ya PAYE (Pay-As-You-Earn) yenye jumla ya 
Sh. bilioni 1.03 kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Taifa (NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kwa kipindi kati ya mwaka 
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mmoja hadi 21. Hii inaonesha upungufu wa Sh milioni 25.78 ikilinganishwa na 
Sh. bilioni 1.06 iliyoripotiwa kwa taasisi 17 katika mwaka uliopita, kama 
ilivyobainishwa kwenye Jedwali Na. 46. 

Aidha, nilibaini kuwa Balozi za Tanzania zilizopo Bujumbura na Kinshasa 
hazikuzingatia matakwa ya nchi husika kwa kushindwa kuwasilisha makato ya 
kisheria ya mishahara yenye jumla ya Sh. milioni 33.71 na Sh. milioni 277.89 
mtawalia. Hii inasababisha jumla ya makato ya kisheria ambayo hayajalipwa 
kufikia TZS bilioni 1.34 kwa taasisi 20 na balozi mbili. 

Jedwali Na. 46: Orodha ya Taasisi ambazo Hazikuwasilisha Makato ya 
Kisheria ya Mishahara 

Na. Taasisi Mlipwaji Kiasi (Sh.) 
1 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Bunda 
TRA  105,366,373 
PSSSF 183,111,635 

2 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Busega 

NSSF na 
PSSSF 

34,236,400 

3 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Chato 

PSSSF 54,687,069 

4 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Mjini Ifakara 

PSSSF 14,172,598 

5 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Igunga 

PSSSF 115,651,793 

6 Chombo cha Watoahuduma ya Maji Ngazi ya 
Jamii Imuka 

Mifuko ya 
Pensheni 

4,056,000 

7 Shule ya Sekondari Jitegemee NSSF 2,104,944 
8 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Kasulu 
PSSSF 65,170,195 

9 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Kilwa Masoko (KIMUWASA) 

PSSSF 2,918,600 

10 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Kondoa 

PSSSF 72,117,579 

11 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Uwanda wa Makonde 

PSSSF 47,073,000 

12 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Mugango/Kiabakari (MKWASSA) 

NHIF 1,142,700 

13 Chombo cha Watoahuduma ya Maji Ngazi ya 
Jamii Nkimwankoi 

PSSSF 5,040,000 

14 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Orkesument 

PSSSF 57,554,485 

15 Wakala wa Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 

NHIF  1,846,200 
PSSSF 6,154,000 

16 Hospitali ya Rufaa ya Singida TRA 2,037,600 
NHIF 532,800 
PSSSF 5,328,000 

17 Kampuni ya Ushauri ya SUMAJKT TRA 12,705,000 
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Na. Taasisi Mlipwaji Kiasi (Sh.) 
18 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Mjini Tunduru 
NSSF na 
PSSSF 

26,205,564 

19 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Ushirombo (UWSSA) 

PSSSF 567,000 

20 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Wanging’ombe 

PSSSF 215,470,590 

Jumla 1,035,250,125 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Ninahusisha hali hii na upungufu wa fedha na ukosefu wa mifumo madhubuti ya 
ufuatiliaji kwa ajili ya kuwasilisha makato ya kisheria kwa wakati. Kutozingatia 
takwa hili kunahatarisha usalama wa kifedha wa watumishi, kunachelewesha 
upatikanaji wa mafao ya kustaafu wanayostahili, na kunaweka taasisi katika 
hatari ya faini na adhabu. Pia, kushindwa kuwasilisha makato hayo 
kumesababisha adhabu ya Sh. milioni 83.38 kwa taasisi nne. Taasisi hizo ni 
Mamlaka za Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira Chato, Wanging’ombe, 
Tunduru na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Kilwa Masoko (KIMUWASA). 
Fedha hizi zingeweza kutumika kwa shughuli nyingine za uendeshaji. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Serikali, kupitia maafisa masuuli husika: 
itekeleze mifumo madhubuti ili kuhakikisha makato ya kisheria 
yanawasilishwa kwa wakati; itenge fedha kwa ajili ya madhumuni hayo, na 
ilipe kiasi kilichosalia bila kuchelewa zaidi. 

13.2.2 Upungufu katika Uandaaji na Utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo 
kwa Watumishi wa Umma 

Kanuni Na. G 1 (8) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, 
zinataka taasisi za serikali kuendesha programu za utangulizi na maelekezo kwa 
watumishi wapya. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 17 hazikuendesha programu za utangulizi 
na uelekezi kwa watumishi wapya 434. Orodha kamili ya taasisi hizi imeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 47. 

Jedwali Na. 47: Orodha ya Taasisi Zilizoshindwa Kufanya Programu za 
Utangulizi na Uelekezaji 

Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi Kipindi cha Ajira 

1 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 123  Julai 2023 hadi 
Juni 2024  

2 Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 64  Septemba 2023 
hadi Machi 2024  
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Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi Kipindi cha Ajira 

3 Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru 

35 Agosti 2023 

4 Wakala wa Mafunzo ya Mifugo 
(LITA) 

34  Julai 2023 hadi 
Juni 2024  

5 Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) 

26 Februari hadi 
Juni 2024 

6 Taasisi ya Maji 20 Julai 2023 hadi 
Juni 2024 

7 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji 
na Usafi wa Mazingira 
Mugango/Kiabakari (MKWASSA) 

17  Julai 2023 hadi 
Juni 2024  

8 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 
Tanganyika (LNBWB) 

15  Januari 2024 

9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Njombe 

15  Julai 2023 hadi 
Machi 2024  

10 Bodi ya Maji ya Bonde la Ruvuma 
na Pwani ya Kusini 

15  Agosti 2022  

11 Bodi ya Filamu Tanzania 13 Septemba 2023 

12 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya 
Uvuvi 

12  Julai 2023 hadi 
Juni 2024  

13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Tanga 

12 Julai 2023 hadi 
Machi 2024 

14 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Songwe 

11  Julai 2023 hadi 
Machi 2024 

15 Taasisi ya Ardhi Morogoro 8  Desemba 2023 
hadi Mei 2024  

16 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Sumbawanga 

7  Julai 2023 hadi 
Machi 2024  

17 Shirika la Uvuvi Tanzania 
(TAFICO) 

7 Julai hadi Agosti 
2023 

Jumla 434   

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Vikwazo vya bajeti vinazuia hasa kufanyika kwa Kozi za Utangulizi na 
Uelekezaji, jambo linaloathiri vibaya tija ya watumishi, utendaji, na utoaji wa 
huduma. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia maafisa masuuli husika, kuweka 
kipaumbele katika kutoa mafunzo ya utangulizi na uelekezi kwa watumishi 
wapya ili kuwapatia watumishi hao viwango vya kimaadili na miongozo 
muhimu kwa ajili ya utekelezaji majukumu yao. 
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13.2.3 Taarifa zisizo Sahihi za Watumishi katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS) 

Kanuni Na. 110 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001, inawapa 
maafisa masuuli jukumu la kuhifadhi taarifa sahihi za malipo ya stahiki za 
watumishi ndani ya mamlaka zao na kuzihuisha mara kwa mara ili kuhakikisha 
usahihi wake. 

Aidha, Waraka Na.1 (Kumb. Na. CAC.44/472/01/A) wa tarehe 24 Mei 2021 na 
Barua ya Uanzishaji (Kumb. Na. CFC.26/205/01/AR/71) ya tarehe 30 Mei 2022 
zinahitaji waajiri kuhuisha taarifa za watumishi katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS) ili kuhakiki usahihi wa taarifa. 

Nilibaini kuwapo kwa taarifa zisizo sahihi za watumishi katika taasisi nane, 
ambapo watumishi 283 walikuwa na taarifa zisizokamilika na za zamani katika 
Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu (HCMIS). Tofauti hizi zilionekana katika 
tarehe za kupandishwa cheo, tarehe za uthibitisho, sifa za kielimu, na tarehe 
ya kuzaliwa ambazo haziendani kati ya Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
(HCMIS) na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kama inavyoelezwa 
katika Jedwali Na. 48. 

Jedwali Na. 48: Orodha ya Taasisi Zenye Taarifa Zisizo Sahihi za Watumishi 
katika Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu (HCMIS) 

Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi Tofauti za Taarifa 

1 Wizara ya Maji 
(Fungu Na. 49) 

143 Tarehe za kuzaliwa zilizo kwenye mfumo 
hazifanani na zile zilizo kwenye Namba za 
Utambulisho wa Taifa (NIN). 2 Mamlaka ya Hali ya 

Hewa Tanzania 
(TMA) 

62 

3 Wizara ya Uchukuzi 31 

4 Wizara ya Nishati 9 

5 Ofisi ya Rais - 
Mipango na 
Uwekezaji (Fungu 
Na. 11) 

4 

6 Wakala wa 
Maendeleo ya 
Usimamizi wa Elimu 
(ADEM) 

25 Kutofautiana kwa tarehe za kuzaliwa kati 
ya Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS) na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), na hadhi 
ya vyeo vya watumishi haijahuishwa 
katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS). 

7 Bodi ya Maji ya 
Bonde la Wami Ruvu 

5 Tarehe ya uthibitisho na kupandishwa 
cheo inaonesha mwaka 1900, hakuna 
namba ya jalada binafsi la mtumishi na 
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Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi Tofauti za Taarifa 

kutokamilika kwa taarifa za kituo cha 
kazi. 

8 Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege Tanzania 

4 Watumishi wasio na namba za mtihani wa 
kidato cha nne. 

Jumla 283   

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Kasoro hizi zinatokana na upungufu wa kuhuisha taarifa za watumishi katika 
Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu (HCMIS). Taarifa zisizo sahihi za 
watumishi katika HCMIS zinaweza kusababisha kuachishwa kazi watumishi kabla 
ya muda wa kustaafu, kuendelea kwa ajira baada ya umri wa kustaafu, pamoja 
na kuathiri maamuzi kuhusu kupandishwa vyeo vya watumishi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia maafisa masuuli wa taasisi husika, 
ihakikishe taarifa za watumishi katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS) zinahuishwa mara kwa mara na kuwa sahihi.  

13.2.4 Watumishi Wanaokaimu katika Nafasi ya Uongozi kwa zaidi ya Miezi 
Sita 

Kanuni Na. D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, 
zinahitaji kwamba mtumishi wa umma asitumikie nafasi ya kukaimu uongozi 
kwa zaidi ya miezi sita na kwamba mamlaka ya uteuzi ikamilishe mchakato wa 
uteuzi ndani ya kipindi hiki. 

Nilibaini kuwa taasisi 15 zilikuwa na watumishi 106 wanaokaimu katika nafasi 
za uongozi kwa kipindi cha miezi saba hadi miezi 84, kama ilivyobainishwa 
katika Jedwali 49. 

Jedwali Na. 49: Orodha ya Taasisi zenye Watumishi Wanao Kaimu katika 
Nafasi ya Uongozi kwa Zaidi ya Miezi Sita 

Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi 

Kipindi cha 
Kukaimu (Miezi) 

1 Idara ya Huduma za Magereza 24  8 hadi 49  

2 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 21  12 hadi 36  

3 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 14  7 hadi 37  
4 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Rukwa 13 26 
5 Wakala wa Ununuzi wa Umma (GPSA) 9 60 
6 Tume ya Mipango 5  9 hadi 12 

7 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali  

4  8 hadi 84  
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Na. Taasisi Idadi ya 
Watumishi 

Kipindi cha 
Kukaimu (Miezi) 

8 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum 

3  15  

9 Bodi ya Usajili wa Wathamini 3  14  
10 Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika  2  48  
11 Tume ya Pamoja ya Fedha 2 10 hadi 24 

12 Tume ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

1  15  

13 Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na 
Uwajibikaji katika rasilimali za Madini, 
Mafuta na Gesi Asilia (TEITI) 

2 9 hadi 22 

14 Tume ya Taifa ya UNESCO 2  9 hadi 10 

15 Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala 
(TAHPC)  

1 9 

Jumla 106 
 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Tatizo hili limeonekana mara kwa mara katika kaguzi zilizopita. Hata hivyo, 
linaendelea kuwapo kutokana na ucheleweshaji wa kupata vibali vya ajira na 
uhamisho wa watumishi kutoka Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, mchakato mrefu wa uchunguzi, na ukosefu wa 
ufuatiliaji wa kutosha kutoka kwa uongozi wa taasisi husika kwa mamlaka ya 
uteuzi hali ambayo inazidi kuibua matatizo. Maoni yangu ni kwamba 
ucheleweshaji wa uteuzi na kupandishwa vyeo kwa watumishi kwa wakati 
unaathiri morali ya watumishi, maamuzi, uwajibikaji, na utendaji wa taasisi 
kwa ujumla. 

Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora ichukue hatua za haraka kutatua tatizo hili kwa kuhakikisha 
uteuzi wa watumishi ambao wamekuwa wakikaimu katika nafasi za uongozi 
kwa muda mrefu. Aidha, pale ambapo watumishi wanaokaimu hawakidhi 
vigezo vinavyohitajika, uteuzi mpya unahitajika kujaza nafasi hizo. 

13.2.5 Stahiki za Watumishi Zisizolipwa zenye Thamani ya Sh. Bilioni 
274.80 

Kanuni Na. E.23 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, 
zinahitaji kwamba mtumishi wa serikali anapopandishwa cheo au kuteuliwa 
katika nafasi ya juu, anakuwa na haki ya malimbikizo ya mshahara. Pia, aya ya 
4 ya Waraka wa Hazina Na. 1 wenye Kumb. Na. CBE.187/209/01’’B’’/51 wa 
tarehe 7 Februari 2023, inahitaji waajiri wote kusimamia taratibu za malipo ya 
mshahara ili kuepuka malimbikizo ya mshahara.  
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Nilikagua taarifa za kifedha za mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024 na kubaini 
kuwa taasisi 205 zilirekodi madai ya watumishi yenye jumla ya Sh. bilioni 
274.80, ikionesha ongezeko la Sh. bilioni 27.61 ikilinganishwa na mwaka uliopita 
kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. XIV. 

Kuongezeka kwa madai ya watumishi kunatokana na ukosefu wa fedha na 
ucheleweshaji wa kuidhinishwa madai na Ofisi ya Rais – Usimamizi wa Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora. 

Kwa maoni yangu, madai ya watumishi yasiyolipwa yanaongeza mzigo wa 
madeni kwa Serikali, yanawakatisha tamaa, na kuathiri motisha kwa watumishi.  

Ninapendekeza kwamba taasisi hizo kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Wizara ya Fedha 
kuharakisha idhini na malipo ya stahiki za watumishi zinazodaiwa. 

13.2.6 Ukosefu wa Muundo wa Utumishi Ulioidhinishwa 

Kanuni Na. D.6 (2) ya Kanuni za Kudumu za Huduma za Umma za mwaka 2009, 
zinataka kwamba watumishi lazima wawe na sifa zilizobainishwa katika Muundo 
wa Utumishi Ulioidhinishwa kwa kada husika kabla ya kuteuliwa, kupandishwa 
cheo, au kuhamishwa kwa nafasi yoyote katika utumishi wa umma. 

Nilibaini kwamba taasisi saba hazikuwa na Muundo wa Utumishi Ulioidhinishwa 
kwa vipindi vinavyotofautiana kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 41. Jedwali 
Na. 50 linaorodhesha taasisi zinazokosa Mpango wa Huduma Ulioidhinishwa. 

Jedwali Na. 50: Orodha ya Taasisi zisizo na Muundo wa Utumishi 
ulioidhinishwa 

Na. Taasisi Tarehe ya Kuanzishwa Taasisi 
1 Taasisi ya Mafunzo ya Ufugaji Nyuki Agosti 2010 

2 Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Chato Septemba 2022 

3 Utafiti wa Jiolojia Tanzania Mei 2018 

4 Shirika la Magereza 1983 

5 Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Rujewa 

Juni 2024 

6 Kampuni ya Ulinzi ya SHIMA Februari 2021 

7 Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Mji wa Mbulu 

2002 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Tatizo hili linatokana hasa na ucheleweshaji wa kupata idhini kutoka kwa 
mamlaka husika. Bila Muundo wa Utumishi ulioidhinishwa, watumishi katika 
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ngazi mbalimbali wanabaki na hofu kuhusu haki zao kuhusiana na uteuzi, 
kupandishwa cheo, na uhamisho. Hali hii inaweza kupunguza utendaji na morali 
ya watumishi, hivyo kuathiri ufanisi wa taasisi. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Ofisi ya Rais - Utumishi na Utawala 
Bora na taasisi husika, ziandae na kupata idhini ya Muundo wa Utumishi. 

13.2.7 Upungufu wa Watumishi wa Umma 

Kanuni Na. D.7 na D.8 (1) na (4) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009, linaelezea majukumu ya Sekretarieti ya Ajira katika kujaza nafasi 
za ajira katika huduma za umma na taratibu zitakazofuatwa wakati wa 
mchakato wa ajiri. 

Nilibaini upungufu wa watumishi wa umma katika taasisi mbalimbali za Serikali. 
Mapitio ya orodha ya mahitaji ya watumishi na nafasi zilizo wazi katika taasisi 
39 za serikali yalionesha upungufu wa watumishi 2202 ikilinganishwa na idadi 
inayohitajika ya watumishi 4490. Upungufu huu unazuia kufikiwa kwa malengo 
ya ufanisi yaliyowekwa na taasisi za Serikali Kuu. Kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho Na. XV. 

Ninahusisha tatizo hili na ucheleweshaji katika Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kujaza nafasi za wazi na kutoa vibali vya 
ajira. 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora ihakikishe kuwa nafasi za wazi 
zinajazwa haraka. 

13.2.8 Masurufu Yasiyorejeshwa - Sh. bilioni 2.28  

Kanuni ya 103 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inahitaji kurejeshwa 
kwa fedha za masurufu zilizotolewa au kurejeshwa kwa fedha za masurufu 
zilizocheleweshwa kutoka kwa mshahara wa mfanyakazi. 

Kinyume chake, nilibaini kuwa wafanyakazi katika taasisi tisa hawajarejesha 
fedha za masurufu zenye jumla ya Sh. bilioni 2.28. Licha ya tarehe ya mwisho 
ya marejesho kupita, taasisi hizo hazijarejesha kiasi hicho kutoka kwenye 
mishahara yao. Maelezo zaidi yanaoneshwa katika Jedwali Na. 51. 
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Jedwali Na. 51: Orodha ya Taasisi Zenye Masurufu Yasiyorejeshwa 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Chuo cha Ardhi - Morogoro 793,522,469  

2 Fungu Na. 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

669,182,774  

3 Fungu Na. 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

357,610,120  

4 Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji  209,276,250  

5 Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) wa 
Wizara ya Nishati 

139,150,902  

6 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 44,040,000  

7 Ubalozi wa Tanzania - Jakarta 37,345,700  

8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Dodoma 33,428,000  
9 Fungu Na. 32: Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora 
 5,441,034  

Jumla 2,288,997,249 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2023/24 

Hii inaonesha ukosefu wa utekelezaji wa udhibiti wa kifedha, ambao unaathiri 
usimamizi bora wa fedha za umma na kuongeza hatari ya matumizi mabaya ya 
rasilimali za umma. 
 

Ninapendekeza Serikali iimarishe udhibiti wa kifedha ili kuhakikisha fedha 
za masurufu zinarejeshwa kwa wakati kulingana na kanuni. Aidha, 
ihakikishe kiasi kilichobaki kinarejeshwa kutoka kwa mishahara ya maafisa 
wanaohusika, malipo yao, au haki nyingine kama inavyohitajika. 

13.3 Ukaguzi wa Awali wa Mafao ya Wastaafu Yaliyoandaliwa kwa Malipo 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya kustaafu yanayolipwa kutoka kwenye Mfuko Mkuu 
wa Serikali ni utaratibu unaotekelezwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa mujibu wa Ibara ya 143(2)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa). Katiba inamtaka Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuidhinisha malipo kutoka Mfuko Mkuu 
wa Serikali baada ya kuthibitisha ibara ya 136 imezingatiwa. 

13.3.1 Mawanda na Lengo la Ukaguzi wa awali 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya kustaafu unahusisha mafao ya kustaafu ya 
watumishi wa umma yanayolipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, ikijumuisha 
pensheni, kiinua mgongo kwa baadhi ya maafisa wa Serikali. 
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Ukaguzi huu unalenga kuhakikisha usahihi, uzingatiaji wa sheria, na ustahiki wa 
malipo ya mafao kabla ya kufanyika kwa malipo. Hii husaidia kuzuia makosa, 
udanganyifu, na hasara za kifedha, huku ikikuza uwazi na uwajibikaji.  

13.3.2 Utekelezaji wa Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wangu wa awali ulianza na majalada 81 ya wastaafu ikiwa ni bakaa 
kutoka mwaka wa fedha 2022/23, na majalada 1,950 yaliwasilishwa katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2023/24, na kufanya jumla ya majalada 2,031 
kupatikana kwa ajili ya ukaguzi wa awali. Kati ya hayo, majalada 1,789 
yalifanyiwa ukaguzi na kuidhinishwa, huku 125 yakirejeshwa kwa waajiri kwa 
ajili ya marekebisho kutokana na hoja zilizobainika. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2024, majalada yaliyosalia yalikuwa 117. 

13.4 Matokeo ya ukaguzi wa awali wa majalada  

Ukaguzi wa awali wa majalada ya mafao ya kustaafu kwa mwaka wa fedha 
2023/24 ulibaini changamoto kadhaa, kama zinavyofafanuliwa kwenye aya 
zifuatazo:  

13.4.1 Kukosewa kwa ukokotoaji wa mafao na Waajiri 

Uhakiki wangu wa majalada 1,789 yaliyoidhinishwa kwa malipo ulibaini makosa 
katika majalada 30 (asilimia mbili), ikiwa ni pamoja na makosa katika hesabu 
ya kipindi cha utumishi, mishahara iliyotumika, michango ya mwajiri na 
mwajiriwa iliyowasilishwa kwenye mfuko wa hifadhi ya jamii kimakosa, na 
makosa mengine tofauti. Hata hivyo, makosa hayo yalirekebishwa na majalada 
hayo niliyaidhinisha kwa malipo. 

Miongoni mwa majalada 30 ya mafao ya wastaafu yaliyokokotolewa kimakosa, 
majalada 17 (57%) yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki kwa Sh. milioni 
244.38 na majalada 13 (43%) yalikokotolewa kwa kiwango pungufu kwa Sh. 
milioni 26.17. Muhtasari wa idadi ya majalada na makosa yaliyobainika 
umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 52. 

Jedwali Na. 52: Majalada ya Mafao Yaliyokokotolewa Kimakosa 

Na. Aina ya Kosa 
Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungua 

Idadi ya 
Majalada Kiasi (Sh.) Idadi ya 

Majalada Kiasi (Sh.) 

1 Muda wa utumishi usio 
sahihi 

13 222,793,909 10 22,340,915 

2 Makosa mbalimbali 
katika ukokotoaji 

1       46,607  1 1,955,537 

3 Mishahara iliyokosewa 3 21,542,225 2 1,873,996 



 

             

138 

Na. Aina ya Kosa 
Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungua 

Idadi ya 
Majalada Kiasi (Sh.) Idadi ya 

Majalada Kiasi (Sh.) 

Jumla 17 244,382,741 13 26,170,447 

Chanzo: Hati za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi 

Sababu zilizobainishwa ni mapungufu katika kukokotoa mafao kutokana na 
makosa katika hesabu, tafsiri isiyo sahihi ya sera za mafao, dosari za ujazaji wa 
taarifa, na kutokuwapo kwa uhakiki wa kutosha wa uthibitisho ili kutambua na 
kurekebisha makosa wakati wa mchakato wa ukokotoaji. 

Bila ukaguzi wangu wa awali, Serikali ingeweza kupata hasara ya Sh. milioni 
244.38 kutokana na ukokotozi uliozidi kiasi stahiki, na wastaafu wangepata 
mapunjo ya jumla ya Sh. milioni 26.17. 

Mapungufu yaliyobainishwa yanaonesha mchango mkubwa wa ukaguzi wa awali 
wa mafao na malipo mengine yanayolipwa moja kwa moja kutoka kwenye Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Hii pia inadhihirisha udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa 
ndani na changamoto kwa maafisa masuuli, hali inayoweza kusababisha athari 
za kifedha kwa Serikali na wastaafu.  

Ninapendekeza Serikali kuboresha mifumo ya uthibitishaji na kutoa mafunzo 
endelevu kwa wafanyakazi kuhusu sera za mafao na njia sahihi za 
ukokotoaji. Vilevile, ni muhimu kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa 
maafisa masuuli ili kuhakikisha usahihi, uwajibikaji na kuzuia makosa katika 
mchakato wa ukokotoaji wa mafao. 

13.4.2 Ucheleweshwaji wa Uandaaji na Uwasilishwaji wa Taarifa za Mafao 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 88 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2022, 
waajiri na waajiriwa wanawajibika kuhifadhi kumbukumbu za ajira kwa usahihi 
ili zitumike kama rejea wakati wa ukokotoaji wa mafao ya kustaafu kwa 
mwajiriwa husika. 

Vilevile, Kanuni Na. F. 48 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009, ikisomwa sambamba na Kanuni ya 32(4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2022, inamtaka mtumishi wa umma anayekaribia kustaafu kuwasilisha 
taarifa kwa maandishi kwa mamlaka ya uteuzi kupitia taratibu rasmi, angalau 
miezi sita kabla ya tarehe ya kustaafu, akieleza nia yake ya kustaafu. 

 



 

             

139 

Katika ukaguzi wa awali wa mwaka 2023/24, nilibaini kuwa waajiri walichelewa 
kuandaa na kuwasilisha majalada ya mafao ya wastaafu 339 ambayo ni sawa na 
17% ya majalada yote yaliyopokelewa. Ucheleweshaji huo ulikuwa kati ya 
mwaka mmoja hadi miaka 15.  

Kucheleweshwa kwa malipo ya mafao ya kustaafu kunaathiri kwa kiasi kikubwa 
ustawi wa maisha ya wastaafu, kwani wengi wao hutegemea mafao hayo 
kugharamia mahitaji yao ya kila siku. Muhtasari wa majalada ya mafao ya 
kustaafu na kiwango cha ucheleweshaji umeoneshwa katika Jedwali Na. 53. 

Jedwali Na. 53: Majalada yaliyochelewa kuandaliwa na kuwasilishwa 
Muda wa ucheleweshwaji wa majalada Idadi ya Majalada 
Hadi miaka miwili 224 
Hadi miaka 5 51 
Hadi miaka 15 64 

Jumla 339 
Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Maafisa masuuli, ihakikishe maandalizi na 
uwasilishwaji wa majalada ya mafao ya kustaafu kwa wakati katika Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi. Hatua hii itasaidia kuepuka ucheleweshaji wa uchakataji 
wa mafao ya wastaafu, ambao unaathiri ustawi wao katika jamii. 

13.4.3 Majalada Yaliyohojiwa hayajarudishwa kuidhinishwa  

Ukaguzi wa awali wa majalada ya mafao ya kustaafu hufanywa kwa kuzingatia 
vigezo vitatu muhimu: ustahiki wa mlengwa, ukamilifu wa nyaraka 
zilizowasilishwa, na usahihi wa ukokotoaji wa mafao. 

Katika mchakato huu, endapo kutabainika makosa, tofauti, au dosari zozote, 
jalada hurudishwa kwa mwajiri kwa ajili ya kurekebisha hoja husika. Kwa 
mujibu wa Kanuni ya 86(2) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma (GN Na. 47 ya 2009), 
waajiri wanapaswa kushughulikia hoja hizo na kuwasilisha majibu ndani ya siku 
21 tangu tarehe ya kupokea jalada. 

Wakati wa ukaguzi, majalada 125 ya mafao ya kustaafu yalihojiwa na 
kurudishwa kwa waajiri. Kati ya hayo, majalada 85 yalihusu wastaafu waliokuwa 
kwenye masharti ya kawaida ya kazi ambayo sasa hayastahili kuhakikiwa na 
kulipwa, kufuatia Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa mwaka 2023. 
Miongoni mwa majalada yaliyosalia, 40 yalirudishwa kwa ajili ya marekebisho, 
lakini hadi tarehe 30 Juni 2024, hayakuwa yamewasilishwa tena kwa ajili ya 
uhakiki. 
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Ninapendekeza Serikali, kupitia maafisa masuuli, ishughulikie kwa wakati 
hoja za ukaguzi wa awali au itafute ufafanuzi kutoka kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inapobidi. Aidha, Serikali inapaswa 
kuwachukulia hatua Maafisa Rasilimaliwatu kwa kuchelewesha uchakataji na 
uwasilishaji wa majalada ya pensheni. 
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 SURA YA KUMI NA NNE 
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 USIMAMIZI WA MALI 

14.1 Utangulizi 

Mfumo imara wa usimamizi wa mali katika taasisi unaleta manufaa nane 
muhimu: ufanisi bora katika utekelezaji wa majukumu, kuokoa gharama, 
kupunguza hatari zinazoweza kujitokeza, kufanya maamuzi bora, kuongeza 
matumizi ya mali kwa muda mrefu, kuboresha ufuatiliaji wa mali, kuongeza 
uimara, na faida ya ushindani kupitia kuboresha maisha ya mali na kuhakikisha 
utendaji bora wakati wote wa matumizi ya mali. 

Serikali imetoa Nyaraka, Miongozo na Kanuni mbalimbali kuhusu usimamizi wa 
mali na kusisitiza utekelezaji na uzingatiaji wa taratibu hizi. Hata hivyo, wakati 
wa ukaguzi wangu, nilibaini baadhi ya masuala ya kutofuata taratibu na sheria 
ambayo yanajadiliwa katika sura hii. 

14.2 Taasisi Zinazofanya kazi bila Mpango wa Matengenezo ya Mali 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 12(1) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa 
Mali za Umma), za Mwaka 2024, maafisa masuuli wanapaswa kuandaa mpango 
wa matengenezo kwa mali za umma. 

Lengo la mpango wa matengenezo ni kuweka mali katika hali ya kufanya kazi 
kwa matumizi yaliyokusudiwa, kuhakikisha utoaji wa huduma bora, na 
kuboresha matumizi ya kiuchumi ili kuongeza manufaa ya kila taasisi. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini taasisi 31 zilifanya kazi bila Mpango wa 
Matengenezo ya Mali. Jumla ya gharama za ununuzi wa mali hizo ni Sh. trilioni 
2.77, na thamani yake katika taarifa za fedha ni Sh. trilioni 2.35, na walitumia 
Sh. bilioni 28.29 kwa ukarabati na matengenezo ya mali hizo katika mwaka 
2023/24. 

Pia, balozi 14 zenye mali za thamani ya Sh. bilioni 129.11 na thamani ya mali 
hizo kwa sasa katika taarifa za fedha ni Sh. bilioni 104.93 zilitumia gharama ya 
Sh. milioni 710.91 kwenye matengenezo ya mali hizo bila kuwa na mpango wa 
matengenezo ya mali na zilishindwa kuhifadhi rekodi sahihi za ukarabati na 
matengenezo ya mali zao. 

Taratibu hizi ziliathiri ufanisi wa utendaji wa shughuli zao na zilihusishwa na 
ukosefu wa usimamizi bora. Angalia Kiambatisho Na. XVI na Kiambatisho Na 
XVII.  
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Bila kuwa na mpango wa matengenezo wa mali, serikali inajiweka hatarini 
kukutana na madhara makubwa kama vile vifaa kushindwa kufanya kazi mara 
kwa mara, kupungua kwa uzalishaji, gharama za matengenezo kuongezeka, 
hatari za usalama, changamoto za utekelezaji wa sheria, ongezeko la mali 
zisizoweza kutumika, na muda mfupi wa maisha ya mali. Hali hii inaweza 
kuathiri vibaya ufanisi wa uendeshaji wa serikali na uthabiti wake wa kifedha. 

Napendekeza serikali, kupitia Wizara ya Fedha, kusisitiza maandalizi na 
utekelezaji mpango wa usimamizi wa mali kwa ajili ya wizara zote, idara, 
wakala wa serikali, na taasisi nyingine na kutunza taarifa zinazohusiana na 
matengenezo ya mali. 

14.3 Mali zisizokuwa na Nambari ya Utambulisho Sh. Bilioni 9.92 

Kanuni ya 3 (3) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za Umma) za 
mwaka 2024 inahitaji Maafisa Masuuli kutoa nambari ya kipekee au nambari kwa 
kila mali ya umma inayonunuliwa kwa mujibu wa sheria husika au kufuata 
muundo uliowekwa katika jedwali la kwanza la Kanuni hizi. 

Ingawa taasisi nyingine za serikali zimefanya vyema katika eneo hili, niliona 
kwamba mali zenye thamani ya Sh. bilioni 9.92 kutoka kwa taasisi 15 na Sh. 
milioni 81.45 kutoka kwa balozi tano hazina nambari za utambulisho wa mali 
zinazohitajika kwa mujibu wa kanuni. Tazama Jedwali Na. 54 na Jedwali Na. 
55 kwa taasisi nyingine za serikali na balozi, mtawalia. 

Jedwali Na. 54: Taasisi zenye Mali Zisizokuwa na Nambari ya Utambulisho 
Na. Jina la Taasisi Gharama (Sh.) 

1 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-Maswa  3,152,099,707  
2 Huduma za Mashtaka za Taifa - NPS 1,677,107,009  
3 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-Turiani 1,655,508,258  
4 Kampuni ya Magereza 1,117,703,858  
5 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-Busega 835,627,330  
6 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo ya Taifa (TALIRI) 539,085,000  
7 Kitengo cha Matibabu cha Polisi 331,551,000  
8 Chuo cha Utumishi wa Umma  233,939,208  
9 Hospitali ya Kijeshi ya Lugalo 123,330,000  
10 Kampuni tanzu ya Jeshi la Polisi  73,054,725  
11 Bodi ya Maji ya Bonde la Maji la Ndani 43,050,000  
12 Mfuko wa Utamaduni na Sanaa wa Tanzania 28,266,325  
13 Chombo cha watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii-Mvumi  24,434,500  
14 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-

Namanyere 
5,000,000  

15 Chombo cha watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii-Imuka 3,300,000  
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Na. Jina la Taasisi Gharama (Sh.) 
Jumla 9,843,056,920 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za 2023/24 

Jedwali Na. 55: Balozi zenye Mali zisizokuwa na Nambari ya Utambulisho 
Na. Jina la Taasisi Gharama (Sh.) 
1 Ubalozi wa Jakarta 32,691,900 
2 Kamisheni ya Juu ya Kuala Lumpur 22,130,706 
3 Ubalozi wa Tanzania – Brussels 15,104,435 
4 Ubalozi wa Tanzania katika The Hague 8,608,228 
5 Kamisheni ya Juu ya London 2,922,617 

Jumla 81,457,886 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Kutoweka misimbo ya mali ya serikali huongeza hatari ya matumizi mabaya bila 
kutambuliwa na kuzuia kufuatilia mienendo ya mali husika. Hii inachangiwa na 
utendakazi duni wa wakuu wa idara zinazohusika. 

Ninapendekeza kwamba serikali iendelee kutilia mkazo suala la kuweka 
misimbo kwa mali zinazomilikiwa na umma na taasisi husika ili kuhakikisha 
kwamba mali zote za sasa na mpya zinazopatikana zinanakiliwa mara moja 
ili kuepusha matumizi mabaya na kuimarisha udhibiti unaofaa. 

14.4 Mali Zilizotelekezwa kwa muda Mrefu bila Matengenezo au Kuuzwa 

Kanuni ya 23 na 24 za Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za Umma) 
za mwaka 2024 zinahitaji Maafisa Masuuli kuomba na kupendekeza uondoaji na 
uuzaji wa mali kwa wakati muafaka wakati inapoonekana kuwa haiwezekani 
kifedha kuzirekebisha, zimeisha muda, hazitumiki, ni za kale, au zisizoweza 
kutengenezeka. 

Nilibaini uwepo wa mali zisizotumika, vitu vilivyochakaa, magari yaliyosimama 
muda mrefu, pikipiki, vifaa vya kilimo, vifaa vya TEHAMA, vifaa vya kutibua 
udongo na samani za ofisi ambazo hazikutengenezwa wala kuuzwa. Hata hivyo, 
sikuona maboresho katika eneo hili ikilinganishwa na mwaka uliopita. Licha ya 
juhudi za serikali, Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 34 ziliripoti udhaifu huu, 
ikilinganishwa na 27 kwa mwaka 2022/23. Mali hizi zimebaki bila kutumika kwa 
muda wa kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 15. Tazama maelezo katika 
Kiambatisho Na. XVIII. 

Ninaamini kuwa mali zilizopitwa na wakati zipo kwa sababu ya michakato 
mirefu ya kuidhinisha uuzwaji ama kuteketezwa kwake na kutopatikana fedha 
za kutosha kwa ajili ya matengenezo muhimu. Kuchelewa kuuza mali 
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zisizotengenezeka kama vile magari, mitambo na vifaa visivyoweza kutumika 
hupelekea kuharibika kwa vifaa hivyo na kupunguza fedha ambayo ingeweza 
kupatikana pale ambapo vingeuzwa. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa kuna fedha za kutosha na 
kuunda mipango ya matengenezo ya mali zinazofanya kazi ili kuimarisha 
maisha ya mali hizo yawe marefu sambamba na kurahisisha mchakato wa 
uondoshaji wa mali zisizotumika. 

14.5 Mali za kudumu kutoingizwa katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi 
wa Mali za Serikali-GAMIS 

Wizara ya Fedha ilianzisha Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) ili 
kusimamia orodha za mali katika taasisi za umma na kuboresha utoaji wa 
hesabu. 

Mnamo tarehe 15 Julai 2021, Wizara ya Fedha ilitoa Waraka wa Hazina Na. 2 
kwa mwaka 2021/22 kuhusu usimamizi wa kielektroniki wa mali za umma 
kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) ukiwataka maafisa 
masuuli kuhakikisha kuna matumizi sahihi ya Mfumo na muda wa mwisho wa 
kujiunga ulikuwa tarehe 31 Agosti 2021. Masharti haya yalisisitizwa na Kanuni 
ya 4 ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za Umma) za mwaka 2024, 
na Maelekezo ya Hazina (Kumb. Na. KA.32/233/01/174) ya tarehe 12 Juni 2024, 
ambayo yalihitaji maafisa masuuli kutekeleza kwa haraka kanuni hizi. 

Uhakiki wangu ulibaini kuwa taasisi nyingi za serikali zimeshasajili orodha za 
mali kwenye mfumo wa kielektroniki, isipokuwa taasisi chache ambazo bado 
hazijaingiza taarifa zao kwenye mfumo. Mali zilizonunuliwa kwa thamani ya Sh. 
trilion 1.83 na zikiwa zimebakisha thamani ya kitabuni ya Sh. trilioni 1.37 kutoka 
kwa Wizara 47, Idara, Wakala, Mamlaka na Bodi za Maji, na Hospitali za Rufaa 
za Mikoa hazikuandikishwa katika Mfumo (GAMIS). Hii ni ongezeko la taasisi 14 
(42%) ikilinganishwa na taasisi 33 zilizoripotiwa katika mwaka 2022/23. Rejea 
Kiambatisho Na. XIX kwa maelezo zaidi 

Pia, nilibaini kuwa balozi 12 zenye mali za thamani ya Sh.125.92 bilioni na 
thamani ya kitabuni ya Sh.111.50 bilioni ambazo hazijarekodi mali zao katika 
mfumo, yaani, GAMIS. Tazama Jedwali Na. 56 kwa maelezo zaidi. 

Jedwali Na. 56: Balozi ambazo hazikuongeza au kurekodi mali za Serikali 
katika Mfumo 

Na. Jina la Ubalozi Thamani ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya 
Kitabuni (Sh.) 

1 Ubalozi wa Tanzania Paris   48,845,354,725  41,519,900,976  
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Na. Jina la Ubalozi Thamani ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya 
Kitabuni (Sh.) 

2 Ubalozi wa Tanzania Nairobi   28,983,302,699  28,364,441,363  
3 Ubalozi wa Tanzania Geneva  16,128,861,931  14,652,934,113  
4 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa- DRC   14,017,744,385  13,440,746,806  
5 Ubalozi wa Tanzania New Delhi   13,211,946,941  11,460,102,811  
6 Ujumbe wa Kudumu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa Umoja 
wa Mataifa–Vienna   

1,242,148,054  962,115,838  

7 Ubalozi wa Tanzania Doha   943,916,484  436,893,159  
8 Ubalozi wa Tanzania Havana, Cuba   712,474,574  355,732,909  
9 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur   953,793,891  307,618,949  
10 Ubalozi wa Tanzania Algiers   218,764,771  -    
11 Ubalozi wa Tanzania Jakarta   579,061,450  -    
12 Ubalozi wa Tanzania Lusaka   83,528,103  -    

Jumla 125,920,898,008 111,500,486,924 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Pamoja na mali ambazo hazijasajiliwa kwenye mfumo, taasisi hizi zilianzisha 
rejista za mali za ndani ili kuandaa taarifa za fedha, na hivyo kuboresha usahihi 
licha ya mapungufu ya mfumo. Hii ilichangiwa na kutokuwa na mafunzo ya 
kutosha katika uendeshaji wa mfumo. 

Ninapendekeza serikali iwape mafunzo watumishi kuhusu GAMIS na 
kuhakikisha mali zote zimerekodiwa kwenye mfumo. Maafisa Masuuli 
wanapaswa kutekeleza miongozo ya usimamizi wa mali, kuhakikisha taasisi 
zinatumia mifumo kwa ajili ya usimamizi bora na utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu. 

14.6 Kutokuwapo kwa Hati za Kumiliki Viwanja Vinavyomilikiwa na 
Serikali  

Kanuni ya 3(4) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali ya Umma) 2024 
inamtaka Afisa Masuuli kupata umiliki halali wa mali ya umma na kutoa 
uthibitisho wa umiliki. Kifungu cha 29(1)(a)(b)(c) cha Sheria ya Ardhi Sura. 113 
(Iliyorekebishwa mwaka 2019) inasema kwamba Kamishna anapotoa haki za 
umiliki, mwombaji lazima apokee "cheti cha umiliki," bila kujali umiliki wa sasa.  
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa idadi ya taasisi za serikali zisizo na Hati za Kumiliki 
za viwanja vyao ni karibu sawa na idadi ya mwaka wa fedha 2022/23. Katika 
ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa taasisi 18 hazikuwa na hati miliko za 
viwanja 336. Nahusisha kukosekana kwa Hati za umiliki wa viwanja 
vinavyomilikiwa na serikali na ufuatiliaji usioridhisha kwa Kamishna wa Ardhi. 
Tazama Jedwali Na. 57 kwa maelezo zaidi. 
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Jedwali Na. 57: Orodha ya Taasisi zenye Viwanja Vinavyokosa Hati Miliki 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya Viwanja 
1 Idara ya Huduma za Magereza   193  
2 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Vituo vya 

Mafunzo ya Ufundi vya Wilaya)  
39  

3 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa-NIDA  30  
4 Huduma za Mashtaka za Kitaifa - NPS  19  
5 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-

Kondoa  
15  

6 Kikosi cha Zimamoto na Uokozi  10  
7 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-

Mbinga Mjini  
10  

8 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-
Rujewa  

4  

9 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania  3  
10 Mamlaka ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira-

Ushirombo  
3  

11 Tume ya Madini  2  
12 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (Vituo vya 

Kilimanjaro Magharibi na Buhuri Tanga) 
2  

13 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-
Wanging’ombe  

1  

14 Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi   1  
15 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru   1  
16 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa  1  
17 Mamlaka ya Huduma ya Maji Na Usafi Wa Mazingira-

Kasulu  
1  

18 Wizara ya Mifugo na Uvuvi-Soko la Upili la Mifugo Kizota 1  
Jumla 336 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Bila Hati Miliki ya Kutumia Ardhi, hakuna ushahidi wa kisheria wa umiliki au haki 
ya kutumia ardhi. Ukosefu huu unanyima umiliki wa kisheria wa mali, na hivyo 
kuleta ugumu katika juhudi za kuuza, kuweka dhamana, au kuiendeleza. Zaidi 
ya hayo, unakwamisha juhudi za kuuza mali na kuongezea hatari ya kufukuzwa, 
huku ikionyesha hali tete ya umiliki wa ardhi. 

Ninapendekeza kwamba serikali, kupitia Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi, kushirikiana na Maafisa Masuuli wote ambao hawajaweza kupata 
Hati ya Kumili na Haki ya Kutumia Ardhi kwa viwanja vilivyomo katika 
mamlaka yao ili kupata Hati Miliki zao. 
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14.7 Kutofanyiwa maamuzi kwa mali zilizokabidhiwa katika eneo 
lililodhibitiwa la Mererani 

Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali ya Umma) 2024 
inamtaka Afisa Masuuli kuhakikisha matumizi bora ya mali ya umma. Ikiwa mali 
itasalia bila kutumika kwa muda wa miezi sita, afisa lazima aripoti kwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha kwa hatua zaidi. Kanuni ya 7(2) inaeleza kuwa iwapo 
Katibu Mkuu atakuta mali hiyo haina kazi kwa zaidi ya miezi sita na ofisa 
hajaripoti, Katibu anaweza kuhamisha au kutoa mali hiyo kwa taasisi nyingine 
zitakazoweza kuzitumia. 

Mwaka 2020, mali zilizokuwa zinamilikiwa na Kampuni ya Tanzanite One iliyopo 
Mirerani Kitalu C zilihamishiwa Tume ya Madini kupitia mkataba uliosainiwa 
ukihusisha Tume ya Madini, Tanzanite One na STAMICO, huku Tume ya Madini 
ikiteuliwa kuwa msimamizi wa mali hizo. 

Nilitembelea Eneo Linalodhibitiwa la Mirerani (MCA) na kukagua taarifa ya 
makabidhiano na uhamishaji wa mali zilizokabidhiwa Serikalini na M/s 
Tanzanite One na kubaini kuwa Tume ya Madini iliitaarifu Wizara ya Fedha 
kuhusu mali hizo tarehe 21 Desemba 2022. Hata hivyo, hakuna maamuzi au 
maagizo yaliyotolewa kuhusu matumizi, uhamisho au uondoaji wa mali hizo 
katika eneo hilo. Kwa hivyo, mali hizo hazijatumika kwa zaidi ya miaka minne. 
Tazama maelezo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 58. 

Jedwali Na. 58: Mali zilizokabidhiwa kwa serikali ambazo hazijafanyiwa 
maamuzi 

Na. Mali Idadi ya Mali 
1 Magari na Mitambo   42  
2 Bunduki ya risasi nyingi  40  
3 Vifunga/mihuri 39  
4 Risasi  30  
5 Transifoma  18  
6 Vifaa vya chumba cha udhibiti 14  
7 Bastola  8  
8 Jenereta  7  
9 Mashine ya mkandamizo wa hewa 7  
10 Mashine ya kupandisha na kushusha  7  
11 Pampu 7  
12 Vyuma vya mazoezi  6  
13 Vifaa vya mazoezi 6  
14 HT/D swichi za bodi  5  
15 Vipande vya ziada vya vifaa 4  
16 Pikipiki  3  
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Na. Mali Idadi ya Mali 
17 Bunduki 3  
18 Nyaya (Kebo)  2  
19 Uniti ya Mwanga wa jua 1  
20 Ganda la kuwekea risasi  1  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Kuahirisha maamuzi kuhusu matumizi au uuzaji wa mali hizi kunazidisha hatari 
ya kupoteza thamani ya hizo mali na kupelekea kutofaa tena kwa matumizi 
kutokana na kasi ya ukuaji wa kiteknolojia. 

Ninapendekeza serikali kupitia Wizara ya Fedha, itathmini hali na thamani 
ya mali hizi na kutoa maagizo ya haraka kuhusu matumizi, uhamisho au 
uuzaji wake. 

14.8 Majengo Chakavu  

Kanuni ya 12(1) ya Kanuni za Fedha za Umma (Usimamizi wa Mali za Umma) za 
mwaka 2024 inamtaka Afisa Masuuli kuandaa na kutekeleza mpango wa 
matengenezo ya mali za umma kwa utaratibu uliooneshwa katika fomu jedwali 
la nne. 

Nilibaini kuwa hospitali tatu na balozi tano zilikuwa na majengo na 
miundombinu iliyoharibika, kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 59. 

Jedwali Na. 59: Majengo chakavu katika Hospitali na Balozi 
Na. Jina la Ubalozi Hali ya Jengo 
1 Ubalozi wa Tanzania-

Lusaka 
Jengo la Makazi ya Balozi lina hali isiyoridhishaa 

2 Ubalozi wa Tanzania- 
Nairobi 

Jengo la Makazi ya Balozi lina hali isiyoridhishaa 

3 Ubalozi wa Tanzania-
New Delhi 

Hali isiyoridhishaa ya jengo la Ubalozi na majengo ya 
nyumba za makazi za ubalozi 

4 Ujumbe wa Kudumu wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa 
Umoja wa Mataifa – 
New York 

Kufungwa kwa Jengo la Balozi la Mount Vernon 
kutokana na uharibifu (30 Overhill Road, MT. 
Vernon, NY 10552, BLOCK 2144, LOT 01) -NY 

5 Ubalozi wa Tanzania-
Paris 

Hali isiyoridhishaa ya majengo ya Balozi na nyumba 
za makazi 

 Hospitali Majengo yaliyoharibika 
1 Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa-Dodoma 
Wadi 1, Wadi 2, Wadi 16, Wadi 17, Wadi 13 na Wadi 
14, Chumba cha mazoezi ya viungo, Maabara, Wadi 
5, Wadi 10, Wadi 6, Chumba za tiba za meno, CSSD, 
Wadi 4, Wadi 12 
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Na. Jina la Ubalozi Hali ya Jengo 
2 Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa-Mbeya 
Jengo la Wazazi 

3 Hospitali ya Mirembe Chumba cha maiti na sehemu ya kufulia nguo 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za 2023/24 

Uchakavu huo ulichangiwa hasa na bajeti isiyotosha iliyotengwa kwa shughuli 
za maendeleo ya hospitali na balozi. 

Majengo na miundombinu iliyotelekezwa, sakafu zisizo imara, na nyaya zilizo 
wazi zina hatari kubwa kwa watu wanaoishi na kufanya kazi kwenye mazingira 
hayo. Utunzaji hafifu wa mali na majengo ya serikali na balozi zetu unaathiri 
moja kwa moja thamani ya mali zilizozunguka balozi zetu na unaweza, 
kuchochea shughuli za uhalifu ama kuwa makazi ya wahalifu. 

Kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, na Wizara ya Fedha, ninapendekeza serikali iendelee 
kutenga fedha za maendeleo katika bajeti ya kila mwaka ili kukarabati 
miundombinu na majengo yaliyoharibika au kujenga mpya. 
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 SURA YA KUMI NA TANO 
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 MAJUKUMU YA UTAWALA NA UANGALIZI 

15.1 Utangulizi 

Utawala bora na uangalizi thabiti ni nguzo imara za taasisi za umma 
zinazowajibika, zenye uwazi na ufanisi. Miundo ya utawala huweka mwelekeo 
na kufafanua aina ya uongozi, huku uangalizi ukihakikisha utii wa sheria, sera, 
na taratibu bora. Kwa pamoja, huimarisha uwajibikaji, hudumisha imani ya 
umma, na kuboresha usimamizi na mgawanyo wa rasilimali. Zinapotekelezwa 
kwa ufanisi, mifumo hii huongeza utendaji kwa kufafanua wazi majukumu na 
wajibu, huku zikihakikisha uzingatiaji wa viwango vilivyowekwa. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya tathmini yangu kuhusu majukumu ya utawala 
na uangalizi katika wizara, idara, na wakala za serikali. Inaangazia maeneo 
makuu matatu: uundaji na utekelezaji wa miundo ya utawala, mgawanyo wa 
mamlaka na majukumu, pamoja na utekelezaji wa majukumu ya uangalizi. 
Aidha, sura hii inabainisha maeneo yanayohitaji maboresho na inatoa 
mapendekezo mahsusi. 

15.2 Tathmini ya Majukumu ya Utawala 

Utawala bora huanzia kwenye bodi imara za usimamizi. Miundo muhimu kama 
vile bodi za usimamizi, kamati za ukaguzi, vitengo vya ukaguzi wa ndani, na 
kamati za usimamizi wa vihatarishi ina mchango mkubwa katika kuhakikisha 
utoaji mzuri wa huduma, maamuzi sahihi, uwajibikaji, na uzingatiaji wa sheria 
na kanuni. Bodi hizi zinapaswa kuundwa kwa mujibu wa sheria, kuteuliwa 
ipasavyo, na kufanya kazi kikamilifu. Upungufu wowote katika uundwaji au 
utendaji wake unaweza kudhoofisha utawala na kuathiri uwezo wa taasisi 
kufanikisha malengo yake. 

Tathmini yangu kuhusu miundo ya utawala na bodi imebaini upungufu ufuatao: 

15.2.1 Kutokuwapo kwa Bodi za Usimamizi 

Licha ya matakwa ya kisheria yanayohitaji kuundwa kwa bodi za usimamizi kama 
vile bodi za wakurugenzi, bodi za wadhamini, mabaraza ya usimamizi, au bodi 
za ushauri za wizara, taasisi 17 hazijaunda bodi hizo. Hali hii inazifanya taasisi 
husika kuendesha shughuli zake bila uangalizi unaostahili. Orodha ya taasisi 
zenye upungufu huu imeoneshwa katika Jedwali Na. 60 
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Jedwali Na. 60: Taasisi Zisizo na Bodi za Usimamizi 
Na. Jina la Taasisi 
1  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Chunya  
2  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Gairo  
3  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Itumba Isongole 
4  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Kilindoni  
5  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Kishapu  
6  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Loliondo  
7  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Ludewa  
8  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Maganzo  
9  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Mbinga  
10  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Namanyere  
11  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Namtumbo 
12  Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (NFA) 
13  Kituo cha Afya cha Police 
14  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Songe  
15  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Tunduru  
16  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Turiani  
17  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Utete  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi  

15.2.2 Bodi za Usimamizi Zilizomaliza Muda Wake 

Aidha, nilibaini kuwa bodi za usimamizi za taasisi sita zilikuwa zimemaliza muda 
wake wa uteuzi bila kuteuliwa bodi mpya. Hali hii ilisababisha taasisi husika 
kuendelea kujiendesha bila usimamizi madhubuti. Taasisi hizo zimebainishwa 
katika Jedwali Na. 61. 

Jedwali Na. 61: Taasisi zenye Bodi Zilizokwisha Muda wake 
Na. Jina la Taasisi 
1  Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) 
2  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala 
3  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Mwanhuzi 
4  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira - Namanyere 
5  Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
6  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi  

15.2.3 Kuwapo kwa Idadi Ndogo ya Wajumbe katika Tume ya Marekebisho 
ya Sheria Tanzania 

Ukaguzi wangu wa Tume ya Marekebisho ya Sheria ya Tanzania ulibaini 
kutokuzingatiwa kwa masharti ya kifungu cha 5 cha Sheria ya Tume ya 
Marekebisho ya Sheria ya Tanzania ya mwaka 1980 kinachotaka tume hiyo 
kuundwa na mwenyekiti pamoja na wajumbe wengine wasiopungua wanne. 
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Nilibaini kuwa, hadi wakati wa Ukaguzi mwezi Novemba 2024, Tume ilikuwa na 
Mwenyekiti pamoja na wajumbe wawili pekee, hivyo kusababisha upungufu wa 
wajumbe wawili. Ninachukulia kwamba upungufu huu unaweza kuathiri 
utendaji wa Tume na uwezo wa kufikia akidi ya vikao endapo mjumbe mmoja 
atakosekana, kwani akidi inayohitajika ni angalau wajumbe watatu. 

Changamoto hizi, zikiwamo ukosefu wa bodi na kamati pamoja na upungufu wa 
wajumbe, zinatokana na ucheleweshaji wa teuzi na upungufu wa 
rasilimalifedha kwa uendeshaji wa bodi hizo. 

Ni maoni yangu kuwa kutokuwapo kwa bodi, upungufu wa wajumbe, na 
ucheleweshaji wa teuzi kunadhoofisha usimamizi madhubuti, ufanisi wa 
maamuzi ya kimkakati, na utendaji wa taasisi kwa ujumla. 

Ninapendekeza kwamba Maafisa Masuuli, kwa kushirikiana na mamlaka za 
uteuzi, waharakishe mchakato wa kuanzishwa kwa bodi na uteuzi wa 
wajumbe wa bodi hizo kwa taasisi hizi ili kuimarisha usimamizi. Kwa 
Mamlaka za Maji ambazo hazina rasilimali za kutosha kugharamia uendeshaji 
wa bodi, Wizara inaweza kufikiria kubadilisha muundo wa taasisi hizo ili 
kuwezesha uwepo wa bodi zinazotoa miongozo ya kimkakati na kuhakikisha 
uwajibikaji. 

15.2.4 Upungufu katika Uteuzi na Muundo wa Baraza la Kitaifa la Uongozi 
la Mpango wa Kujitathmini kwa Nchi za Afrika (APRM) - Tanzania 

Ukaguzi wa Mpango wa Kujitathmini kwa Nchi za Afrika (APRM) - Tanzania 
ulibaini kasoro katika muundo wa Baraza la Kitaifa la Uongozi, lililoanzishwa 
chini ya Ibara ya 16 ya Mkataba wa APRM. Awali, baraza hilo liliundwa na 
wajumbe 20 walioteuliwa mwaka 2006. Hata hivyo, kufikia sasa, baraza 
limebakiwa na wajumbe wanne, bila uteuzi mpya wa kujaza nafasi zilizotokana 
na vifo na kustaafu kwa wajumbe wa awali. 

Aidha, nilibaini kuwa wajumbe waliobaki wamehudumu kwa miaka 18 bila 
ukomo wa muda wa kuhudumu, kwani barua zao za uteuzi hazikubainisha muda 
wa kuhudumu. Vilevile, hakuna hadidu za rejea zinazosimamia uteuzi wa 
wajumbe, muda wa kuhudumu, akidi, na matakwa ya kimuundo. Kutokana na 
hilo, haifahamiki idadi sahihi ya wajumbe wanaopaswa kuwamo katika baraza 
na akidi inayotakiwa kwa vikao. Licha ya umuhimu wake katika kusimamia 
utulivu wa kisiasa, ukuaji wa uchumi, na maendeleo endelevu, APRM Tanzania 
haijapewa kipaumbele kinachostahili, hali ambayo imedhoofisha uwezo wake 
wa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. 



 

             

155 

Ni maoni yangu kuwa kasoro hizi zinadhoofisha utendaji wa Baraza na uwezo 
wa APRM Tanzania kufikia malengo yake. 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, kwa kushirikiana na APRM Tanzania, iweke hadidu za rejea 
zitakazosimamia uendeshaji wa Baraza la Kitaifa la Uongozi na kuhakikisha 
uteuzi wa idadi stahiki ya wajumbe. 

15.2.5 Kutokuwapo kwa Kamati za Ukaguzi 

Kama sehemu ya mapitio yangu, nilibaini kwamba licha ya matakwa ya Kanuni 
30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inayotaka taasisi za umma kuwa 
na kamati za ukaguzi zitakazosimamia mifumo ya udhibiti wa ndani, kupitia 
mipango ya ukaguzi na ripoti za utendaji, pamoja na kusimamia mchakato wa 
tathmini ya vihatarishi, taasisi tano zilikuwa hazina kamati za ukaguzi. Taasisi 
hizi ni: Kampuni ya Ulinzi ya SHIMA, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
- Makete, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songwe, Taasisi ya Mafunzo ya 
Wanyamapori ya Pasiansi, na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba. 

15.2.6 Kutokuwapo kwa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 

Licha ya umuhimu wa vitengo vya ukaguzi wa ndani katika kutathmini mifumo 
ya udhibiti wa ndani, utekelezaji wa sheria, na kusimamia vihatarishi, nilibaini 
taasisi tano ambazo hazikuanzisha vitengo vya ukaguzi wa ndani. Taasisi hizo 
ni: Mamlaka ya Maji ya Kilindoni, Mamlaka ya Maji ya Mugango Kiabakari, 
Kampuni ya Ulinzi ya SHIMA, Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS), na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira – Tunduma.  

Upungufu huu unatokana na kuchelewa kwa uteuzi wa wajumbe wa kamati za 
ukaguzi, upungufu wa rasilimalifedha, na kutokupewa kipaumbele kwa vitengo 
vya ukaguzi wa ndani. 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa kamati za ukaguzi na vitengo vya ukaguzi 
wa ndani kunapunguza uwezo wa kushughulikia upungufu unaojitokeza katika 
usimamizi wa rasilimalifedha, mifumo ya udhibiti wa ndani, na kupunguza 
uwezo wa taasisi katika kufanya tathmini huru ya mifumo ya udhibiti na 
uzingatiaji wa sheria mbalimbali. Aidha, kunaathiri utendaji wa bodi za utawala 
katika kutekeleza majukumu yao. 

Ninapendekeza maafisa masuuli waanzishe kamati za ukaguzi na vitengo vya 
ukaguzi wa ndani ili kuimarisha usimamizi wa fedha, kuboresha mifumo ya 
udhibiti wa ndani, na kuzisaidia bodi za usimamizi katika kutekeleza 
majukumu yao ya usimamizi kwa ufanisi. 
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15.2.7 Kutokuwapo kwa Mifumo ya Usimamizi wa Vihatarishi 

Katika sehemu ya usimamizi, na kwa mujibu wa Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa 
Mwaka 2023 wa Uandaaji na Utekelezaji wa Mifumo ya Usimamizi wa Vihatarishi 
katika Taasisi za Umma, taasisi za umma zinatakiwa kuanzisha mifumo ya 
usimamizi wa vihatarishi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi 19 
hazikutayarisha wala kutekeleza mifumo hiyo. Kutokuweka kipaumbele kwa 
hatua za udhibiti wa vihatarishi kumesababisha kutokuwapo kwa mifumo hii. 
Orodha ya taasisi hizo imo katika Jedwali Na. 62. 

Jedwali Na. 62: Taasisi zisizo na Mifumo ya Usimamizi wa Vihatarishi 
Na. Jina la Taasisi 
1  Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 
2  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 
3  Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
4  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita  
5  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Nyasa 
6  Wizara ya Kilimo 
7  Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
8  Chombo cha Watoahuduma ya Maji Mkongoro II 
9  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
10  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 
11  Jeshi la Magereza 
12  Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Rufiji 
13  Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Ruvuma na Pwani ya Kusini 
14  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga 
15  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songea 
16  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Bombo Tanga 
17  Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
18  Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 
19  Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na Taarifa za Kodi 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi  

Kukosekana kwa mifumo ya usimamizi wa vihatarishi kunaweza kuziweka taasisi 
hizo katika hatari zisizodhibitiwa, na kusababisha hasara za kifedha, kuathiri 
utendaji kazi, na kukosa uwezo wa kufikia malengo ya kimkakati. 

Ninapendekeza kuwa taasisi hizi ziandae na kutekeleza mifumo ya 
usimamizi wa vihatarishi ili kutambua vihatarishi na kupunguza athari 
zinazoweza kujitokeza. 

15.3 Tathmini ya Ukasimishaji wa Mamlaka na Majukumu kwa 
Menejimenti 

Mbali na kuanzishwa kwa bodi za usimamizi, utawala bora unategemea 
mgawanyo mzuri wa majukumu kwa menejimenti na maafisa watendaji. Maafisa 
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hawa husimamia shughuli za kila siku, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha utoaji wa 
huduma bora na kuzingatia sera na kanuni zilizowekwa. Mgawanyo sahihi wa 
majukumu unawezesha bodi za usimamizi kujikita katika kufanya maamuzi ya 
kimkakati na kusimamia ufanisi katika utendaji. 

Katika tathmini ya utawala na usimamizi, nilipitia uteuzi wa watendaji wakuu 
pamoja na utekelezaji wa majukumu waliyokasimiwa. Tathmini yangu ya 
ukasimishaji wa majukumu ilibaini upungufu ufuatao: 

15.3.1 Kutokuwapo kwa Wakurugenzi Watendaji wa Mamlaka 14 za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Kifungu cha 11(1) cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 
kinaelekeza kuwa kila Mamlaka ya Maji iwe na mkurugenzi mtendaji 
aliyeteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya maji kusimamia shughuli za kila 
siku za mamlaka. 

Hata hivyo, ukaguzi wa mamlaka 82 za majisafi na usafi wa mazingira ulibaini 
kuwa mamlaka 14 (17%) zinafanya kazi bila wakurugenzi watendaji, huku nafasi 
hizi zikikaimiwa na maafisa wengine. Zaidi ya hayo, mamlaka 10 kati ya 14 
hazikuwa na bodi za wakurugenzi, jambo linaloongeza ukubwa wa tatizo katika 
utendaji. Orodha ya mamlaka hizo ipo katika Jedwali Na. 63. 

Jedwali Na. 63: Orodha ya Mamlaka zisizo na Wakurugenzi Watendaji 

Na Jina la Mamlaka ya Maji Kuwapo kwa 
Wakurugenzi Watendaji 

Kuwapo kwa Bodi ya 
Wakurugezi 

1  Itumba Isongole  x x 
2  Kibaya  x  
3  Kilindoni  x x 
4  Kilwa Masoko  x  
5  Kishapu  x x 
6  Loliondo  x x 
7  Ludewa  x x 
8  Lushoto  x  
9  Maganzo  x x 
10  Namanyere  x x 
11  Namtumbo  x x 
12  Rujewa  x  
13  Songe  x x 
14  Turiani  x x 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Kutokuwapo kwa wakurugenzi watendaji katika mamlaka hizi kumechangiwa na 
upungufu wa makusanyo katika mamlaka hizo, hivyo kushindwa kugharamia 
matumizi yanayojumuisha stahiki zinazohitajika katika nafasi hizo. Pengo hili la 
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uongozi pamoja na kutokuwapo kwa bodi za usimamizi huweza kusababisha 
usimamizi duni, hatimaye kuathiri utendaji na uendelevu wa Mamlaka hizo. 

Ninapendekeza Wizara ya Maji kuteua wakurugenzi watendaji wa mamlaka 
hizi na kuziwezesha kifedha na kwa rasilimaliwatu ili kuimarisha utendaji na 
ukusanyaji wa mapato, hivyo kuhakikisha uendelevu wa majukumu yao. 

15.3.2 Kutokuwapo kwa Maafisa Mashtaka wa Wilaya katika Wilaya 31 

Kifungu cha 5(3) cha Sheria ya Huduma za Mashtaka ya Taifa, sura ya 430 
kinamtaka Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kuteua maafisa sheria kusimamia 
masuala ya mashtaka katika kila mkoa na wilaya, watakaojulikana kama maafisa 
mashtaka wa mikoa na wilaya. Maafisa hawa pia watatumika kama wenyeviti 
wa Jukwaa la Haki Jinai la Wilaya. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imeanzisha ofisi za 
mashtaka katika wilaya 108 pekee kati ya 139, sawa na 77%. Hali hii inazifanya 
wilaya 31, sawa na 23%, kutokuwa na maafisa mashtaka wa wilaya na hivyo 
kuathiri usimamizi wa haki kwa wananchi. Ukaguzi ulibaini kuwa upungufu huu 
unatokana na uhaba wa rasilimalifedha na watu, jambo ambalo limekwamisha 
uanzishwaji wa ofisi za mashtaka katika wilaya zilizobaki. 

Kutokuwapo kwa maafisa hao kunaathiri utoaji wa huduma kwa umma, 
kuchelewesha mashtaka ya jinai, kuongeza mlundikano wa kesi, kudhoofisha 
uwakilishi wa serikali katika mahakama za wilaya, na kuathiri utendaji kazi wa 
Jukwaa la Haki Jinai la Wilaya. 

Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, itoe 
kipaumbele katika kuteua maafisa mashtaka wa wilaya katika wilaya 
zilizobaki na kutenga rasilimali muhimu ili kuimarisha huduma za mashtaka 
katika ngazi ya wilaya. 

15.4 Tathmini ya Majukumu ya Usimamizi 

Ikiwa miundo ya utawala inaweka msingi wa uwajibikaji na uelekeo wa 
kimkakati, ufanisi wake unategemea usimamizi mzuri ulio na ufanisi, ikiwamo 
kufanya vikao vya kisheria. Kwa kuzingatia umuhimu wa bodi, kamati za 
ukaguzi, na vitengo vya ukaguzi wa ndani katika kusimamia uadilifu, utendaji 
kazi wao kupitia vikao vya mara kwa mara unachangia kuboresha 
usimamizi.Katika kutathmini majukumu ya usimamizi, nilibaini upungufu 
ufuatao: 
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15.4.1 Kutokufanyika kwa Idadi Inayotakiwa ya Vikao vya Bodi 

Ukaguzi ulibaini kuwa bodi za taasisi 10 hazikufanya vikao kwa idadi 
inayohitajika kisheria, kama ilivyobainishwa katika taratibu zao za utawala. 
Upungufu huu unadhoofisha uwezo wa bodi katika kutoa usimamizi bora na 
miongozo ya kimkakati. Idadi ya vikao vilivyofanywa na bodi za taasisi hizo 
imebainishwa katika Jedwali Na. 64. 

Jedwali Na. 64: Taasisi zenye Idadi Ndogo ya Vikao vya Bodi 
Na. Jina la Taasisi Vikao vya Bodi kwa mwaka 2023/24  
1  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa ya Amana   
Bodi ya Hospitali haikufanya vikao vyote vinne 
vilivyohitajika.  

2  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Iringa  

Bodi ya Hospitali ilifanya vikao viwili tu kati ya vikao 
vinne vilivyohitajika. 

3  Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ziwa Rukwa 

Bodi ilifanya kikao kimoja tu kati ya vikao vinne 
vilivyohitajika. 

4  Bonde la Ziwa 
Tanganyika  

Bodi ilifanya kikao kimoja tu kati ya vikao vinne 
vilivyohitajika. 

5  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mbulu 

Hakukuwa na vikao vya bodi kutokana na kuchelewa 
kwa uteuzi wa wajumbe wa bodi uliofanyika mwezi 
Aprili 2024. 

6  Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi  

Bodi ya Ushauri ya Mfuko wa Mikopo ya Nyumba 
haikufanya kikao chochote licha ya kutakiwa 
kufanya vikao vinne. 

7  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mugango-Kiabakari  

Bodi ilikaa vikao vitatu pekee kati ya vikao vinne 
vilivyohitajika. 

8  Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa 

Kamati ya Uongozi ya Mamlaka haikufanya vikao vya 
robo mwaka vilivyohitajika katika mwaka. 

9  Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ruvuma na Pwani ya 
Kusini  

Bodi ilifanya kikao kimoja tu kati ya vikao vinne 
vilivyohitajika. 

10  Kituo cha Jemolojia 
Tanzania  

Bodi ya Ushauri ya Wizara ilifanya kikao kimoja tu 
kati ya vikao vinne vilivyohitajika. 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

15.4.2 Kutokufanyika kwa Idadi Inayohitajika ya Vikao vya Kamati za 
Ukaguzi 

Licha ya Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 kuzitaka 
kamati za ukaguzi kukutana kila robo mwaka, ukaguzi umebaini kuwa kamati za 
ukaguzi za taasisi tisa hazikutekeleza majukumu yake kikamilifu kwa kutofanya 
vikao vinavyotakiwa vya kila robo mwaka. Orodha ya taasisi husika na idadi ya 
vikao imetolewa katika Jedwali Na. 65. 
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Jedwali Na. 65: Taasisi zenye Upungufu katika Kamati za Ukaguzi 
Na Jina la Taasisi Upungufu katika Kamati za Ukaguzi 

1   Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ndani   

Kamati ya Ukaguzi haikufanya vikao vyake vya 
kila robo mwaka. 

2   Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Maweni  

Kamati ya Ukaguzi ya Hospitali ilifanya kikao 
kimoja tu kati ya vikao vinne vilivyohitajika. 

3   Wizara ya Maji   Kamati ya Ukaguzi ya Wizara ilifanya vikao vitatu 
tu kati ya vinne vilivyohitajika. 

4   Hospitali ya Afya ya Akili ya 
Mirembe  

Kamati ya Ukaguzi ya Hospitali haikufanya vikao 
vyake vya kila robo mwaka. 

5   Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mount Meru  

Kamati ya Ukaguzi ya Hospitali ilifanya vikao 
viwili tu kati ya vinne vilivyohitajika na haikuitia 
tathmini ya usimamizi wa vihatarishi. 

6   Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Shinyanga  

Kamati ya Ukaguzi ilifanya kikao kimoja tu kati 
ya vikao vinne vilivyohitajika na haikupitia 
taarifa za fedha kabla ya kutolewa. 

7   Wakala wa Majengo 
Tanzania  

Kamati ya Ukaguzi ya Wakala ilifanya kikao 
kimoja tu badala ya vikao vinne vilivyohitajika. 

8   Shirika la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni la Umoja wa 
Mataifa (UNESCO)  

Kamati ya Ukaguzi ya Tume ilifanya kikao kimoja 
tu kati ya vikao vinne vilivyohitajika. 

9   Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Wanging’ombe   

Kamati ya Ukaguzi ya Mamlaka haikufanya vikao 
vya kila robo mwaka kama inavyotakiwa. 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi  

Upungufu huu umesababishwa na ucheleweshaji wa uteuzi, kushindwa kufikia 
akidi ya vikao, na uhaba wa fedha za kugharamia shughuli za kamati na bodi. 

Kwa maoni yangu, kutofanyika kwa vikao kama inavyotakiwa kunaathiri ufanisi 
wa bodi na kamati katika kudhibiti mifumo ya ndani, kufuatilia ripoti za ukaguzi, 
kusimamia vihatarishi, kufanya maamuzi sahihi ya kimkakati, na kutoa 
miongozo. Hali hii inaweza kusababisha kushuka kwa utendaji wa taasisi husika. 

Ninapendekeza bodi na kamati za ukaguzi zitimize kikamilifu wajibu wao 
kwa kufanya vikao vinavyotakiwa ili kuimarisha utawala bora, huku maafisa 
masuuli wakihakikisha utekelezaji wa ratiba za vikao unazingatiwa ipasavyo. 

15.4.3 Upungufu katika Utekelezaji wa Mifumo ya Usimamizi wa 
Vihatarishi 

Licha ya matakwa ya Muongozo wa mwaka 2023 wa Kuandaa na Kutekeleza 
Mifumo ya Usimamizi wa Vihatarishi katika Taasisi za Umma unaozitaka taasisi 
hizo kuanzisha na kuimarisha mchakato wa usimamizi wa vihatarishi, ukaguzi 
wangu ulibaini upungufu katika utekelezaji wake ndani ya taasisi 18. Upungufu 
huu ni pamoja na ukosefu wa vitengo maalumu vya usimamizi wa vihatarishi, 
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kutofanyika kwa tathmini za vihatarishi, kutokuwapo kwa rejista za vihatarishi 
au matumizi ya rejista ambazo hazijahuishwa, pamoja na kushindwa kufanya 
ufuatiliaji wa vihatarishi kwa vipindi vinavyohitajika. Upungufu huu 
umebainishwa katika Kiambatisho Na. XX. 

Upungufu huu unatokana na kutopewa kipaumbele na utekelezaji usioridhisha 
wa usimamizi wa vihatarishi. Hali hii inaweza kuathiri ufanisi wa taasisi, 
kudhoofisha mifumo ya udhibiti wa fedha, na kuongeza hatari ya ubadhirifu 
pamoja na usimamizi duni wa rasilimali. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa taasisi hizi: ziimarishe usimamizi wa 
vihatarishi kwa kuanzisha vitengo maalumu; zifanye tathmini za vihatarishi 
mara kwa mara; zihuishe rejista za vihatarishi, na zitekeleze mifumo 
endelevu ya ufuatiliaji na tathmini. Menejimenti inapaswa kutenga rasilimali 
za kutosha na kuteua wasimamizi mahususi ili kuimarisha juhudi za 
kupunguza athari zinazoweza kutokea. 
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 SURA YA KUMI NA SITA 
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 VYAMA VYA SIASA 

16.1 Utangulizi 

Vyama vya siasa vina jukumu muhimu katika kukuza demokrasia, utawala, na 
utulivu wa kisiasa. Uendeshaji wa vyama vya siasa unahitaji usimamizi mzuri wa 
fedha, kufuata miundo ya utawala, na ukidhi wa mahitaji ya kisheria ili 
kuhakikisha uwazi, uwajibikaji, na ufanisi. Mifumo madhubuti ya uangalizi ni 
muhimu katika kudumisha uadilifu wa kifedha, kudumisha mifumo ya udhibiti 
wa ndani, na kulinda mali za vyama.    

Katika ukaguzi wa vyama 19 vya siasa kwa mwaka wa fedha 2023/24, nilibaini 
masuala muhimu yanayohitaji kuchukuliwa hatua. Masuala haya yameelezwa 
kwa kina katika sehemu hii: 

16.2 Taarifa za Kifedha 

16.2.1 Kuchelewa Kuwasilisha Taarifa za Fedha kwa Ajili ya Ukaguzi 

Kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) kinataka vyama vyote vya siasa vilivyosajiliwa 
kuwasilisha taarifa zao za fedha kwa ajili ya ukaguzi ifikapo tarehe 30 Septemba 
ya kila mwaka. 

Ukaguzi wangu ulibaini, vyama viwili vya siasa, Chama cha Kidemokrasia cha 
Muungano (UDP) na Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
vilichelewa kuwasilisha taarifa za fedha kwa makadirio ya kati ya siku 29 hadi 
34. Uongozi wa vyama vya siasa ulieleza kuwa uchelewaji huo ulitokana na 
kuchelewa kwa mchakato wa uandaaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa achukue hatua stahiki 
kuhakikisha kuwa vyama vya UDP na CHADEMA vinawasilisha taarifa zao za 
fedha kufikia tarehe 30 Septemba kila mwaka. 

16.3 Usimamizi wa Mapato na Bajeti 

16.3.1 Mapato Kiasi cha Sh. Milioni 133.26 Hayakukusanywa 

Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa (ya mwaka 2019) kinasema 
kuwa mapato na rasilimali za vyama vya siasa vilivyosajiliwa yanatokana na ada 
za uanachama, michango ya hiari, mapato ya uwekezaji, ruzuku ya serikali, na 
misaada kutoka kwa vyanzo vingine vyovyote. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa vyama kumi vya siasa vilipanga kukusanya jumla 
ya Sh. milioni 236.87 kutoka kwa michango ya wanachama na ruzuku. Kati ya 
hizo, Sh. milioni 103.61 zilikusanywa sawa na 44% na kushindwa kukusanya kiasi 
cha Sh. milioni 133.26 (56%). Upungufu mkubwa zaidi ulitokea Chama cha 
Kidemokrasia (DP) (Sh. milioni 52.45, sawa na 95% hazikukusanywa) na Chama 
cha Wafanyakazi Tanzania (TLP) (Sh. milioni 10.00, sawa na 95% 
hazikukusanywa). Maelezo yanaoenekana kwenye Jedwali Na. 66. 

Jedwali Na. 66: Vyama vya Siasa Vilivyokusanya Mapato Pungufu 

Na. Chama cha 
Siasa Bajeti (Sh.) 

Kiasi 
Kilichokusanywa 

(Sh.) 

Upungufu 
(Sh.) 

% ya 
Kutofikia 

Ukusanyaji 
(Sh.) 

1 Democratic 
Party (DP)  

55,310,000  2,860,769  52,449,231  95 

2 Alliance for 
Democratic 
Change (ADC)  

70,000,000  49,050,000  20,950,000  30 

3 Chama Cha 
Demokrasia 
Makini (DM) 

25,800,000  8,365,500  17,434,500  68 

4 Union for 
Multiparty 
Democracy 
(UMD) 

30,000,000  16,875,000  13,125,000  44 

5 Tanzania 
Labor Party 
(TLP)   

10,500,000  500,000  10,000,000  95 

6 Alliance for 
Africa Farmers 
Party   

14,924,000  6,179,000  8,745,000  59 

7 Chama cha 
Ukombozi wa 
Umma  

11,500,000  7,675,000  3,825,000  33 

8 Chama cha 
Kijamii (CCK)  

3,600,000  62,400  3,537,600  98 

9 African 
Democratic 
Alliance 
(ADA), TADEA  

7,650,000  5,753,496  1,896,504  25 

10 National 
League for 
Democracy 
(NLD) 

7,590,000  6,290,000  1,300,000  17 

Jumla 236,874,000 103,611,165 133,262,835  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi  

Hii ilitokana na wanachama wa vyama vya siasa kushindwa kulipa ada zao za 
usajili za kila mwezi na ufuatiliaji usioridhisha wa ukusanyaji wa mapato 
kutokana na kutohuishwa kwa taarifa za wanachama kwenye rejista. Kushindwa 
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kukusanya mapato kwa mujibu wa bajeti kunavikwamisha vyama vya siasa 
kutimiza shughuli zao zilizopangwa na kufikia malengo yao ya kisiasa. 

Ninapendekeza kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa kuvisimamia vyama vya 
siasa kuhuisha taarifa za wanachama kwenye rejista na kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato kwa kuwawezesha wanachama kuwasilisha ada zao 
za usajili wa kila mwezi. 

16.3.2 Michango ya Wanachama yenye Thamani ya Sh. Milioni 31.7 
Haikuwasilishwa katika Akaunti za Benki za Vyama vya Siasa 

Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, sura ya 258 (iliyorekebishwa 
mwaka 2019), kinataka kila chama cha siasa ambacho kimesajiliwa kisheria 
kufungua akaunti ya benki ya chama ambayo mapato yote yanayopatikana 
kutokana na ada za uanachama, michango ya hiari, misaada, ruzuku, au mapato 
ya uwekezaji yanapaswa kuwasilishwa benki. 

Licha ya pendekezo langu katika miaka iliyopita, nilibaini kuwa katika mwaka 
wa fedha 2023/24 vyama vinne vya siasa vilikusanya jumla ya Sh. milioni 31.7 
bila kuwasilisha katika akaunti za benki za vyama husika. Jedwali Na. 67 
linaonesha orodha ya vyama vya siasa ambavyo havikuwasilisha mapato kwenye 
akaunti za benki. 

Jedwali Na. 67: Vyama vya Siasa ambavyo Havikuwasilisha kwenye Akaunti 
za Benki Michango ya Wanachama Wake 

Na. Chama cha Siasa Kiasi Kisichowasilishwa 
Benki (Sh.) 

1. National Convention for Construction and 
Reform (NCCR Mageuzi) 

26,226,000 

2. Chama cha Kijamii (CCK) 2,882,400 
3. Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMA) 2,175,000  
4. National League for Democracy (NLD) 460,000  

Jumla 31,743,400 
Chanzo: Vitabu vya Fedha na Taarifa za Benki 

Hali hii ilitokana na mazoea ya muda mrefu ya kutumia fedha zinazokusanywa 
na kuepuka gharama za uendeshaji wa akaunti za benki, hivyo kusababisha 
akaunti za benki kutotumika. Kushindwa kuwasilisha fedha za makusanyo ya 
michango ya wanachama katika akaunti za benki kunaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha. Pia, kunaweza kusababisha hali ya kutofautiana kwa 
kumbukumbu za kihasibu. Zaidi, kunaondoa uwazi katika utendaji. 
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Ninapendekeza kwamba Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe makusanyo ya 
fedha yanawasilishwa kwa wakati katika akaunti za benki za vyama vya 
siasa. 

16.3.3 Kutolipwa kwa Deni la Muda Mrefu la Sh. Milioni 135 

Kifungu cha 5 cha makubaliano ya mikopo kati ya NCCR-Mageuzi na wakopeshaji 
mbalimbali kilitaka chama kurejesha fedha bila riba ndani ya miezi 28. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kati ya tarehe 15 Februari 2020 na 18 Julai 2020, 
NCCR-Mageuzi iliingia mikataba na wakopeshaji watano, ikiwa na jumla ya Sh. 
milioni 135 kwa ajili ya kusaidia gharama za maandalizi ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020. Hata hivyo, mikopo hiyo haijarejeshwa kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka mitano (miezi 60). 

Hii ilisababishwa na uhaba wa kifedha unaokikabili chama cha NCCR-Mageuzi. 
Kushindwa kulipa mikopo ya muda mrefu kunakiuka masharti ya makubaliano, 
hivyo kuharibu sifa ya kukopeshwa na kupunguza uwezo wa kupata mikopo 
mingine baadae. 

Ninapendekeza kuwa chama cha NCCR-Mageuzi kitafute fedha na kuandaa 
mpango wa ulipaji wa deni la Sh. milioni 135. Pia, kifanye majadiliano na 
wakopeshaji kuhusu kurekebisha masharti ya malipo. 

16.4 Utawala 

16.4.1 Nafasi za Viongozi wa Juu wa Vyama vya Siasa Zilizo Wazi 

Ibara ya 27 ya Katiba ya NCCR–Mageuzi ya mwaka 2020 inawatambua Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati Kuu ya Kitaifa kutoka Zanzibar na Katibu Mkuu Msaidizi 
kutoka Bara kama viongozi wa juu wa chama ambao husimamia shughuli za 
chama na kusaidia majukumu ya Katibu Mkuu. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa chama cha NCCR–Mageuzi kilikuwa na nafasi za 
wazi za Makamu Mwenyekiti kutoka Zanzibar na Katibu Mkuu Msaidizi kutoka 
Bara tangu Agosti 2023. Hii ilisababishwa na viongozi waliokuwepo kuteuliwa na 
kupangiwa majukumu mengine, huku wakiacha nafasi zao katika chama zikiwa 
wazi.  

Uchelewaji wa muda mrefu wa kuitisha vikao vya kamati kuu kwa ajili ya kuteua 
viongozi umesababisha ukosefu wa uongozi madhubuti na kuchelewesha 
maamuzi muhimu na muelekeo ndani ya chama. Kukosekana kwa viongozi wa 
juu wa chama kunahatarisha uchelewaji wa kufanya maamuzi, kunapunguza ari 
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ya kazi na kunaathiri ufanisi wa shughuli ambayo inaathiri uwezo wa chama 
katika kufikia malengo yake. 

Ninapendekeza kwamba Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe NCCR-
Mageuzi inateua Katibu Mkuu Msaidizi kutoka Tanzania Bara na Makamu 
Mwenyekiti kutoka Zanzibar bila kuchelewa zaidi. 

16.4.2 Kutokufanyika kwa Mikutano ya Kisheria ya Vyama vya Siasa 

Kanuni ya 24(1) ya Kanuni za Baraza la Vyama vya Siasa ya mwaka 2019 inavipa 
mamlaka vyama vya siasa kufanya mikutano miwili, ya Halmashauri Kuu na 
miwili ya Kamati Kuu ya Taifa ili kuhakikisha utawala bora na maamuzi ya 
kimkakati. 

Ukaguzi ulibaini kuwa vyama vya Demokrasia Makini (DM) na National 
Reconstruction Alliance (NRA) vilishindwa kufanya mikutano ya Halmashauri 
Kuu na Kamati Kuu ya Taifa.Hii ilisababishwa na uhaba wa fedha za kuendeshea 
mikutano.  

Kushindwa kufanya mikutano ya kisheria kunachelewesha mchakato wa kutoa 
maamuzi muhimu ya vyama, hivyo kuathiri mfumo wa utawala, mipango ya 
kimkakati na ufanisi wa shughuli za vyama. 

Ninapendekeza kwamba Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe kuwa vyama 
vya Demokrasia Makini (DM) na National Reconstruction Alliance (NRA) 
vinatenga fedha za kutosha kuwezesha kufanyika kwa mikutano ya kisheria 
kwa wakati. 

16.4.3 Kutokuteuliwa kwa Wajumbe wa Bodi za Wadhamini  

Bodi ya Wadhamini wa vyama vya siasa kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 
21(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, sura ya 318 (iliyorekebishwa mwaka 2019), 
inasimamia mali, uwekezaji, na shughuli zozote za biashara za chama. Usajili 
wa Bodi ya Wadhamini unazingatia Sheria ya Usajili wa Bodi ya Wadhamini, sura 
ya 318, ambayo husimamiwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA). 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa vyama vya Alliance for Democratic Change (ADC) 
na Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) havijawahi kusajili Bodi ya 
Wadhamini wala kuwasilisha taarifa za matumizi na kulipa ada ya mwaka, hii 
inakiuka matakwa ya Kifungu cha 2 cha Sheria ya Usajili wa Bodi ya Wadhamini, 
sura ya 318, kinachohitaji Bodi ya Wadhamini kusajiliwa na RITA. Vile vile, 
Chama cha TLP kilishindwa kuwasilisha taarifa za matumizi kwa Wakala wa 
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Usajili, Ufilisi na Udhamini licha ya kutozwa Sh. 108,000 mnamo Oktoba 2020 
kwa kutokidhi matakwa ya sheria kwa miaka iliyopita. 

Aidha, nilibaini kuwa Bodi ya Wadhamini ya Chama cha Wananchi (CUF) iliisha 
muda wake tangu tarehe 11 Juni 2022 na wajumbe wapya hawakuteuliwa, hii 
inakiuka Ibara ya 101 (1) ya Katiba ya CUF ya mwaka 2019 inayotaka Bodi ya 
Wadhamini kuteuliwa na Baraza Kuu la Taifa kwa muda wa miaka mitano. 
Uchelewaji huu ulitokana na uhaba wa fedha za kuendeshea mikutano ya Baraza 
Kuu la Taifa.  

Kushindwa kusajili Bodi ya Wadhamini wa vyama vya ADC na CHAUMMA 
kunaathiri utawala bora na kuleta athari za kisheria, wakati kutoteua kwa Bodi 
ya Wadhamini wa CUF kumeongeza hatari za matumizi yasiyoidhinishwa na 
kutokidhi matakwa ya katiba yake. 

Ninapendekeza kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa asimamie: 

a. Vyama vya siasa vya ADC na CHAUMMA kuchukua hatua za haraka 
kukamilisha usajili wa Bodi za Wadhamini RITA na kuwasilisha taarifa za 
matumizi kwa wakati pamoja na kulipa ada ya mwaka ili kutii matakwa 
ya kisheria; na 

b. CUF kupata fedha za kufanya mkutano wa Baraza Kuu la Taifa ili kuteua 
Bodi mpya ya Wadhamini. 

16.5 Usimamizi wa Mali 

16.5.1 Usajili wa Mali za Vyama vya Siasa kutumia Majina ya Watu Binafsi 

Ibara ya 26(7)(a) ya Katiba ya NCCR Mageuzi ya mwaka 2020 inaipa majukumu 
Bodi ya Wadhamini kusimamia mali zote za Chama, zisizohamishika na 
zinazohamishika. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kiwanja Namba 37 chenye jengo kilichopo Ilala, 
Dar es Salaam, kilichonunuliwa mwaka 1998 na chama cha NCCR Mageuzi chenye 
thamani ya pamoja na jengo Sh. milioni 145.06, kilisajiliwa kwa jina la mtu 
binafsi badala ya Bodi ya Wadhamini, licha ya mapendekezo yangu ya awali 
kuhusu usajili sahihi wa mali. Zaidi ya hayo nilibaini kuwa chama cha CUF kina 
magari 10 yenye thamani ya Sh. milioni 274.93, yaliyonunuliwa kati ya mwaka 
2012 na 2015 lakini magari haya yalisajiliwa kwa majina mbalimbali ya watu 
binafsi. 

Hii ilisababishwa na changamoto katika mchakato wa usajili na kuleta hatari ya 
migongano kisheria juu ya umiliki wa mali hizo na kupunguza uwajibikaji. Pia, 
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inadhoofisha mfumo wa utawala bora wa vyama na kunaweza kuhatarisha 
utulivu wa kifedha hivyo kuathiri uendelevu wa shughuli zao. 

Ninapendekeza kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe vyama vya 
NCCR-Mageuzi na CUF vinahamisha umiliki wa mali kutoka kwa watu binafsi 
kwenda kwa Bodi zao za Wadhamini. 
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 VIAMBATISHO 

 
Kiambatisho Na. I: Hati za Ukaguzi na Hitimisho la Utekelezaji wa Sheria  

Na. Jina la Taasisi/Ripoti Hati 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji wa 
Sheria ya Ununuzi na Kanuni Zake 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji 
wa Sheria na Kanuni za Bajeti 
2023/24 

1  Fungu Na. 1: Deni la Serikali Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
2  Fungu Na. 3: Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
3  Fungu Na. 4: Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka 

(RAMD) 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 

4  Fungu Na. 5: Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
5  Fungu Na. 6: Mkaguzi Mkuu wa Ndani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
6  Fungu Na. 7: Ofisi ya Msajili wa Hazina Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
7  Fungu Na. 10: Tume ya Pamoja ya Fedha (JFC) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
8  Fungu Na. 11: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
9  Fungu Na. 12: Tume ya Utumishi wa Mahakama Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
10  Fungu Na. 13: Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
11  Fungu Na. 14: Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
12  Fungu Na. 15: Tume ya Usuluhishi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
13  Fungu Na. 16: Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
14  Fungu Na. 18: Tume ya UNESCO ya Taifa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
15  Fungu Na. 19: Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
16  Fungu Na. 20: Ofisi ya Rais - Ikulu Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
17  Fungu Na. 21: Hazina Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
18  Fungu Na. 22: Huduma za Jumla Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
19  Fungu Na. 23: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
20  Fungu Na. 24: Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
21  Fungu Na. 25: Ofisi ya Waziri Mkuu – Ofisi Binafsi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
22  Fungu Na. 26: Ofisi ya Makamu wa Rais – Ofisi Binafsi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
23  Fungu Na. 27: Msajili wa Vyama vya Siasa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
24  Fungu Na. 28: Jeshi la Polisi Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
25  Fungu Na. 29: Jeshi la Magereza Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
26  Fungu Na. 30: Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri  Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
27  Fungu Na. 31: Ofisi ya Makamu wa Rais Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
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Na. Jina la Taasisi/Ripoti Hati 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji wa 
Sheria ya Ununuzi na Kanuni Zake 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji 
wa Sheria na Kanuni za Bajeti 
2023/24 

28  Fungu Na. 32: Wizara ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
29  Fungu Na. 33: Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
30  Fungu Na. 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 

31  Fungu Na. 35: Huduma za Mashtaka ya Taifa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
32  Fungu Na. 37: Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
33  Fungu Na. 38: Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
34  Fungu Na. 39: Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
35  Fungu Na. 40: Mahakama Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
36  Fungu Na. 41: Wizara ya Katiba na Sheria Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
37  Fungu Na. 42: Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
38  Fungu Na. 43: Wizara ya Kilimo Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
39  Fungu Na. 44: Wizara ya Viwanda na Biashara Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
40  Fungu Na. 46: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
41  Fungu Na. 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
42  Fungu Na. 49: Wizara ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
43  Fungu Na. 50: Wizara ya Fedha Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
44  Fungu Na. 51: Wizara ya Mambo ya Ndani Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
45  Fungu Na. 52: Wizara ya Afya Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
46  Fungu Na. 53: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 

47  Fungu Na. 55: Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
48  Fungu Na. 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
49  Fungu Na. 58: Wizara ya Nishati Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
50  Fungu Na. 59: Tume ya Marekebisho ya Sheria Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
51  Fungu Na. 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
52  Fungu Na. 62: Wizara ya Uchukuzi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
53  Fungu Na. 64: Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
54  Fungu Na. 65: Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Watu 

Wenye Ulemavu (PMO-LYED) 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 

55  Fungu Na. 66: Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
56  Fungu Na. 67: Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
57  Fungu Na. 68: Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 

58  Fungu Na. 69: Wizara ya Maliasili na Utalii Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
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Na. Jina la Taasisi/Ripoti Hati 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji wa 
Sheria ya Ununuzi na Kanuni Zake 
2023/24 

Hitimisho Kuhusu Uzingatiaji 
wa Sheria na Kanuni za Bajeti 
2023/24 

59  Fungu Na. 91: Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya 

Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 

60  Fungu Na. 92: Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
61  Fungu Na. 93: Idara ya Uhamiaji Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
62  Fungu Na. 94: Ofisi ya Rais – Tume ya Utumishi wa Umma Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
63  Fungu Na. 96: Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
64  Fungu Na. 98: Wizara ya Ujenzi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
65  Fungu Na. 99: Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
66  Fungu Na. 100: Wizara ya Madini Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
67  Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
68  Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
69  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
70  Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
71  Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
72  Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania (TACAF) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
73  Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki (EASTC) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
74  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
75  Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
76  Mamlaka ya Serikali Mtandao Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
77  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
78  Taasisi ya Jiolojia Tanzania (GST) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
79  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
80  Wakala wa Mafunzo ya Mifugo (LITA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
81  Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
82  Wakala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
83  Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
84  Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
85  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
86  Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TASUBA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
87  Wakala wa Ndege za Serikali Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
88  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
89  Wakala wa Majengo Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
90  Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
91  Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
92  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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93  Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
94  Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
95  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
96  Wakala wa Huduma za Umeme, Mitambo na Elektroniki Tanzania 

(TEMESA) 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 

97  Chuo cha Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
98  Wakala wa Vipimo (WMA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
99  Mfuko wa UKIMWI Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
100  Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji (IDF) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
101  Wizara ya Maji - Mfuko wa Maji wa Taifa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
102  Mfuko wa Mikopo ya Wafanyakazi Hazina Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
103  Mfuko wa Pembezoni wa Kilimo (AGITF) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
104  Mfuko wa Maendeleo ya Vijana Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
105  Mfuko wa Maendeleo ya Madini Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
106  Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
107  Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
108  Mfuko wa Usimamizi wa Maafa ya Taifa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
109  Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
110  Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
111  Mfuko wa Maendeleo ya Haki za Wazalishaji wa Mimea Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
112  Bodi ya Mfuko wa Barabara Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
113  Wizara ya Ujenzi - Akaunti ya Mfuko wa Barabara Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
114  Mfuko wa Misitu Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
115  Mfuko wa Uhifadhi wa Wanyamapori Tanzania (TWPF) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
116  Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
117  Ubalozi wa Tanzania Windhoek, Namibia Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
118  Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
119  Ubalozi wa Tanzania – Abuja, Nigeria Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
120  Ubalozi wa Tanzania – Harare, Zimbabwe Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
121  Ubalozi wa Tanzania - Kuala Lumpur, Malaysia Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
122  Ubalozi wa Tanzania – London Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
123  Ubalozi wa Tanzania – Lusaka, Zambia Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
124  Ubalozi wa Tanzania - New Delhi, India Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
125  Ubalozi wa Tanzania – Ottawa, Canada Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
126  Ubalozi na Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania Vienna Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
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127  Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania Umoja wa Mataifa – Geneva Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
128  Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania Umoja wa Mataifa – New York Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
129  Ubalozi wa Tanzania Havana – Cuba Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
130  Ubalozi wa Tanzania Seoul – Korea Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
131  Ubalozi wa Tanzania The Hague Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
132  Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
133  Ubalozi wa Tanzania Algiers Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
134  Ubalozi wa Tanzania Ankara Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
135  Ubalozi wa Tanzania Beijing, China Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
136  Ubalozi wa Tanzania Berlin, Ujerumani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
137  Ubalozi wa Tanzania Brasilia, Brazil Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
138  Ubalozi wa Tanzania Brussels, Ubelgiji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
139  Ubalozi wa Tanzania Bujumbura, Burundi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
140  Ubalozi wa Tanzania Cairo, Misri Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
141  Ubalozi wa Tanzania Doha Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
142  Ubalozi wa Tanzania Kampala, Uganda Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
143  Ubalozi wa Tanzania Jakarta, Indonesia Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
144  Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
145  Ubalozi wa Tanzania Kuwait Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
146  Ubalozi wa Tanzania Lilongwe, Malawi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
147  Ubalozi wa Tanzania Maputo, Msumbiji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
148  Ubalozi wa Tanzania Moroni, Komoro Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
149  Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
150  Ubalozi wa Tanzania Muscat, Oman Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
151  Ubalozi wa Tanzania Nairobi, Kenya Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
152  Ubalozi wa Tanzania Paris, Ufaransa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
153  Ubalozi wa Tanzania Pretoria, Afrika Kusini Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
154  Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi Arabia Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
155  Ubalozi wa Tanzania Rome, Italia Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
156  Ubalozi wa Tanzania Stockholm, Uswidi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
157  Ubalozi wa Tanzania Tokyo, Japan Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
158  Ubalozi wa Tanzania Washington DC, Marekani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
159  Ubalozi wa Tanzania Kigali, Rwanda Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
160  Chama Cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
161  Democratic Party (DP) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
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162  African Democratic Alliance (ADA- TADEA) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
163  Alliance For African Farmers Party (AAFP) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
164  Alliance for Democratic Change (ADC) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
165  Chama cha Sauti ya Umma (SAU) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
166  Demokrasia Makini (DM) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
167  National Reconstruction Alliance (NRA) Mbaya Haihusiki Haihusiki 
168  Tanzania Labour Party (TLP) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
169  Union for Multi-Party Democracy (UMD) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
170  United Peoples’ Democratic Party (UPDP) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
171  Chama Cha Kijamii (CCK) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
172  Civic United Front (CUF) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
173  National League for Democracy (NLD) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
174  United Democratic Party (UDP) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
175  ACT – WAZALENDO Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
176  Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
177  Chama cha Mapinduzi (CCM) Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 
178  National Convention for Construction and Reform (NCCR - 

MAGEUZI) 
Inayoridhisha Haihusiki Haihusiki 

179  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Morogoro Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
180  Hospitali ya Rufaa ya Kanda - Chato Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
181  Hospitali ya Rufaa ya Kanda - Mtwara Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
182  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Shinyanga Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
183  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Sumbawanga Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
184  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Temeke Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
185  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Amana Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
186  Hospitali ya Benjamini Mkapa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
187  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Tanga Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
188  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Bukoba Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
189  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Dodoma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
190  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Geita Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
191  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Iringa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
192  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Katavi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
193  Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong’oto  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
194  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Ligula Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
195  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Manyara Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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196  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Maweni Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
197  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Mawenzi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
198  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Mbeya Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
199  Hospitali ya Rufaa ya Kanda - Mbeya Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
200  Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
201  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Mount Meru Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
202  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Musoma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
203  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Mwananyamala Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
204  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Njombe Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
205  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Sekotoure Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
206  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Simiyu Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
207  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Singida Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
208  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Sokoine Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
209  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Songea Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
210  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Songwe Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
211  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Tabora Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
212  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Tumbi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
213  Bodi ya Usajili wa Wathamini Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
214  SUMAJKT - Kampuni ya Uzalishaji wa Vinywaji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
215  SUMAJKT - Kampuni ya Vitu vya Mitindo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
216  SUMA JKT - Kampuni ya Umeme Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
217  SUMAJKT - Kampuni ya Huduma za Chakula Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
218  SUMAJKT - Kampuni ya Mnada wa Samani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
219  SUMAJKT - Kampuni ya Samani ya Chang'ombe Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
220  SUMAJKT - Kampuni ya Usafishaji na Kufumua Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
221  SUMAJKT - Kampuni ya Huduma za Bandari Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
222  SUMAJKT - Huduma za Ushauri Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
223  Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
224  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bunda Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
225  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ifakara Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
226  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Igunga  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
227  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mpwapwa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
228  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Orkesument Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
229  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ruangwa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
230  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sengerema Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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231  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tunduma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
232  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tunduru Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
233  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Biharamulo   Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
234  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Busega Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
235  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Chato Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
236  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Chunya Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
237  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Gairo Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
238  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Itumba Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
239  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kasulu Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
240  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kibaya Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
241  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kibondo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
242  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kilindoni Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
243  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kilwa Masoko Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
244  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kiomboi  Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
245  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kishapu Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
246  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kondoa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
247  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Liwale Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
248  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Loliondo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
249  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ludewa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
250  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lushoto Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
251  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Maganzo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
252  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mahege Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
253  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makete Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
254  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Manyoni-Itigi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
255  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbinga Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
256  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbulu Town Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
257  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mugango/Kiabakari Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
258  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanhuzi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
259  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Namanyere Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
260  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Rombo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
261  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Rujewa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
262  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songe-Kilindi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
263  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
264  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ushirombo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
265  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Utete Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
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266  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Vwawa Mlowo Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
267  Tume ya Madini (MC) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
268  Wizara ya Nishati Mkataba wa Ugawaji wa Uzalishaji (MEM-PSA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
269  Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela ya Afrika (NM-

AIST) 
Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 

270  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo ya Tanzania (TALIRI) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
271  Mfumo wa Uratibu wa Kitaifa wa Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
272  Baraza la Taifa la Usalama Barabarani Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
273  Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku ya Tanzania (TORITA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
274  Trade Mark Africa Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
275  Bodi ya Usajili wa Wataalamu wa Mipangomiji  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
276  Baraza la Wataalamu wa Mifugo Tanzania (VCT) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
277  Baraza la Wataalamu wa Afya ya Mazingira Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
278  Baraza la Wataalamu wa Maabara za Afya Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
279  Baraza la Madaktari Tanganyika Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
280  Baraza la Wataalamu wa Radiolojia ya Kitabibu na Taswira Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
281  Baraza la Wataalamu wa Macho Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
282  Baraza la Famasia Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
283  Bodi ya Maabara za Afya Binafsi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
284  Bodi ya Ushauri ya Hospitali Binafsi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
285  Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
286  Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
287  Mamlaka ya Mapato - Matumizi  Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
288  Mamlaka ya Mapato - Mapato Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
289  Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
290  Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
291  Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
292  Shule ya Sekondari ya Jitegemee JKT Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
293  Shule ya Sekondari ya Kawawa JKT Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
294  Chuo cha Sheria Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
295  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
296  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
297  SUMAJKT - Kampuni ya Ulinzi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
298  SUMA JKT - Sekta ya Kilimo na Viwanda Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
299  SUMAJKT Makao Makuu Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
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300  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
301  Kituo cha Teknolojia ya Magari Tanzania (TATC) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
302  SUMAJKT Kampuni ya Ujenzi Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
303  Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
304  Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
305  Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
306  Chuo cha Ardhi Morogoro Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
307  Chuo cha Ardhi Tabora Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
308  Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
309  Hesabu Jumuishi (SUMAJKT) Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
310  Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
311  Chuo cha Uongozi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
312  Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
313  Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA)  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
314  Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
315  Bodi ya Maji ya Bonde la Maji la Ndani Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
316  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Nyasa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
317  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Rukwa  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
318  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Tanganyika  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
319  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Victoria Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
320  Bodi ya Bonde la Maji, Pangani  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
321  Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
322  Bodi ya Bonde la Maji, Ruvuma Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
323  Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
324  Mafinga Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
325  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Eneo la Makonde Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
326  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Maswa Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
327  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Wanging'ombe Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
328  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
329  Ofisi ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Zanzibar Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
330  Mfuko Wa Polisi wa Tuzo na Tozo Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
331  Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
332  Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD) Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
333  Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Afrika (APRM) Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
334  Kampuni Tanzu ya Mzinga Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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335  Shirika la Mzinga Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
336  SUMA JKT - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
337  Makuyuni Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
338  Mvumi Mission Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
339  Lwamgasa Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
340  Kalengakapyo Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
341  Muungano-Mpanda Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
342  Mkongoro II Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
343  Losaakia Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
344  Sinaki Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
345  Nkaiti Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
346  Kokwe Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
347  Igwijima Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
348  Fulwe-Morogoro Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
349  Msangamkuu Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
350  Nyamwaki Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
351  Laela Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
352  Mkilima Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
353  Mahembe Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
354  Mkombozi Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
355  Igamba Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
356  Mkwamwa-Mkwajuni Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
357  Ibologero Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
358  Kibo Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
359  Chanta Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
360  Imuka Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
361  NCT Kampuni ya Utalii na Ukarimu Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
362  Nkimwankoi Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
363  Kampuni ya Ulinzi ya Wanyamapori Pasiansi  Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
364  Tume ya Ulinzi wa Taarifa binafsi (PDPC) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
365  Eneo la Usimamizi wa Wanyamapori Randilen Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
366  Kampuni ya Ulinzi ya SHIMA Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
367  SUMAJKT Kampuni ya Usafirishaji  Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
368  Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji katika rasilimali za 

Madini, Mafuta na Gesi Asilia 
Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
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369  Kitengo cha Matibabu cha Jeshi la Polisi la Tanzania Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
370  Bodi ya Rufani za Kodi (TRAB) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
371  Baraza la Rufani za Kodi (TRAT) Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
372  Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na Taarifa za Kodi Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
373  INKACHIKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
374  MMCHITI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
375  SAZA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
376  NANGOLOLO-MKULULU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
377  KISEMANACHI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
378  MKWEMUO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
379  LYAMUNGO UMBWE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
380  UROKI BOMANG'OMBE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
381  KIRUA KAHE GRAVITY - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
382  KIRUA KAHE PUMPING - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
383  UCHIRA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
384  LAWATE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
385  MAGADINI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
386  KIBARA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
387  MWIBAGI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
388  BULISUMAKWI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
389  SUKUCHIWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
390  KYABARAKIKO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
391  GRUMET - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
392  NYAMONGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
393  SIRARI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
394  MANG'ULA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
395  DUTUMI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
396  KITOWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
397  NGERENGERE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
398  MLALI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
399  LUPIRO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
400  WANGOGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi 
401  KIU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
402  MMASI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi 
403  NDUI/NYAKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi 
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404  IBBUMI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
405  MPAKATO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
406  NGUDU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
407  BACHINDU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
408  LUNANGU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
409  NACHIMANA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
410  KACHEKIRU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
411  KEMONDO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
412  MUUNGANO-KARAGWE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
413  MUNKWEKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
414  BUKIBU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
415  KASHARUNGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
416  NYINENSHAMBA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
417  MURUGO-NGARA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi 
418  BENGUKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi 
419  GIDUI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
420  KALEMELA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
421  BADUGU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
422  LAGANGABILILI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
423  LUGURU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
424  ISULILO-ILAMATA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
425  KISESA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
426  MWANDOYA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
427  MANGA, MKATA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi 
428  AMANI WEST - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
429  HALE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
430  MLIPANGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi  
431  MIKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
432  CHOMA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
433  IGOGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
434  IGURUBI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
435  NANGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
436  ZIBA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
437  CHAMILAGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
438  ILASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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439  KAMAWINU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
440  KINAMWAKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
441  MWAISAKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
442  UBUKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
443  UMWAI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
444  MUKAKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
445  UWAKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
446  ILAFASHA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
447  ILAKOZE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
448  MLOKOZI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
449  KIDAHWE - MATENDO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
450  KASIKATA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi na baadhi ya upungufu 
451  UBUKAKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
452  NGHAHELEZI-NGHANJE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
453  CHISICHILI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
454  HOMBOLO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
455  NTOMOKO- ASILIA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
456  MAKIRU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
457  ENDABAYENG - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
458  ENABOOISHU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
459  MDALAHABA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
460  MULDA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
461  HAYDOM - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
462  NYULENGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
463  Hayma - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi 
464  KIAMBWSO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
465  NAMRUBWSO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
466  MBAMBABAY - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
467  PENGU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
468  MSHIKAMANO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
469  JIKWAMUE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
470  MATONYA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
471  MPAMPWAA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
472  MTINKO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
473  RIFTVALLEY - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
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474  UYANJO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
475  MDAMATU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
476  GWATA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
477  JIBONDO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi Imekidhi  
478  MAKIP - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
479  IGAJO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
480  MALISENI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
481  MHAKIBINDE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
482  MISWASO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
483  MWAMASHIMBA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
484  FEUWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
485  LUWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
486  MAMBAWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
487  SHIWASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
488  BUSISI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
489  MUUNGANO-SENGEREMA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
490  BUKINDO-KAGUNGULI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
491  CHIMIZWALO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
492  KIRANDO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
493  MWIKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
494  MUZE GROUP - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
495  KIMASAKINA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
496  KIWANGO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
497  MAKILENGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
498  MBUGA NYEKUNDU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
499  OLMULO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
500  UYOVU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
501  RUNZEWE-MASHARIKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
502  MUGANZA BWONGERA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
503  KATORO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
504  NKOME - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
505  NYAKAGWE - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
506  IMALABUPINA- NANDA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
507  LULEMBELA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
508  Nyamtukuza - JWPP - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
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509  LUGAWASO - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
510  MATAMBA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
511  NULIYAI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
512  IMALINYI KIDUGULA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
513  BULYANHULU - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
514  ILOGI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
515  KATA YA NGAYA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
516  MWANYA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi na baadhi ya upungufu 
517  NYABUKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
518  BUKA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi na baadhi ya upungufu Imekidhi  
519  BUNNEMA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
520  MWABULYA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
521  SOLWA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
522  SONGAMBELE-SHINYANGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
523  MWAMASA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi na baadhi ya upungufu 
524  IZAZI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
525  MIGOLI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
526  KIDABAGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
527  KILUMSA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
528  AMSHA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
529  MAKONGOROSI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
530  NGAMANGA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
531  UBAMPA - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  
532  SIMIKE/ILUKI - Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inayoridhisha Imekidhi  Imekidhi  

 
Kiambatisho Na. II: Taasisi Zilizopokea Fedha Zaidi ya Bajeti  

Na. Taasisi Fungu 
Jumla ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa Jumla ya Fedha 

Zilizotolewa (Sh.) 

Kiasi cha Ziada 
Kilichotolewa 

(Sh.) (Sh.) 
1 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) 98 1,345,147,919,999 1,590,987,825,276 245,839,905,276 
2 Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari 
68 162,082,520,270 226,678,727,590 64,596,207,321 

3 Wizara ya Nishati 58 2,176,610,594,738 2,200,302,968,459 23,692,373,721 
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Na. Taasisi Fungu 
Jumla ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa Jumla ya Fedha 

Zilizotolewa (Sh.) 

Kiasi cha Ziada 
Kilichotolewa 

(Sh.) (Sh.) 
4 Wizara ya Maji 49 537,344,017,922 557,796,838,509 20,452,820,586 
5 Sekretarieti ya Mkoa Kagera 87 340,988,393,849 354,675,847,289 13,687,453,440 
6 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa 89 147,039,777,494 155,401,728,655 8,361,951,160 
7 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 78 367,101,400,057 374,098,358,617 6,996,958,560 
8 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 

Madawa ya Kulevya 
91 16,968,805,702 18,799,447,691 1,830,641,989 

9 Sekretarieti ya Mkoa Geita 63 287,347,896,294 289,020,818,423 1,672,922,129 
10 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) 62 2,254,720,136,469 2,255,757,382,447 1,037,245,978 
11 Sekretarieti ya Mkoa Katavi 36 110,714,686,148 111,308,443,897 593,757,750 
12 Idara ya Uhamiaji Tanzania 93 113,917,359,879 114,204,300,545 286,940,666 

  Jumla   7,859,983,508,821 8,249,032,687,398 389,049,178,577 
 
Kiambatisho Na. III: Malipo yasiyo na Idhini ya Mabadiliko ya Bajeti 

Na Taasisi Maelezo 
Kiasi 

Kilichobajetiwa 
(Sh.) 

Matumizi Halisi 
(Sh.) 

Matumizi Zaidi 
ya Bajeti (Sh.) 

1.  Mfuko wa Taifa 
katika Sekta ya 
Maji  

Fedha iliyohamishiwa kwa Wizara ya Maji kwa 
Mradi wa Usambazaji wa Maji wa Same-
Mwanga-Korogwe. 

- 26,022,058,963 26,022,058,963 

2.  Wizara ya Maji Fedha zilihamishiwa kwa Mamlaka 11 za 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira (WSSAs) 
bila mgao wa bajeti unaohitajika. 

- 5,760,086,531 5,760,086,531 

Fedha zimetumika kinyuma na shughuli 
zilizopangwa katika bajeti ili kulipa posho za 
wafanyakazi kwa kazi. 

- 694,895,951 694,895,951 

3.  Mamlaka ya Uvuvi 
wa Kina Kirefu 

Gharama za kiutawala na ununuzi wa mali 
zisizohamishika 

4,868,695,257 6,719,050,172 1,850,354,915 
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Na Taasisi Maelezo 
Kiasi 

Kilichobajetiwa 
(Sh.) 

Matumizi Halisi 
(Sh.) 

Matumizi Zaidi 
ya Bajeti (Sh.) 

4.  Tume ya Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi 
(PDPC) 

Fedha hazikupangwa katika bajeti kwa ajili ya 
shughuli za Tume. 

- 676,747,576  676,747,576  

5.  Wizara ya Mambo 
ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

Matumizi yaliyofanyika kwa vifungu 
mbalimbali ambavyo havikupangwa katika 
bajeti. 

- 509,973,691  509,973,691  

6.  Ubalozi wa 
Tanzania Doha  

Matumizi ya shughuli mbalimbali kama vile 
gharama za uendeshaji wa magari na ununuzi 
wa vitu mbalimbali. 

2,830,940,053 3,137,593,600 306,653,545 

7.  Wakala wa 
Maendeleo ya 
Uongozi wa Elimu 
(ADEM) 

Fedha zilizotumika na wakala wa maendeleo 
ya uongozi wa elimu kwa shughuli 
zinazohusiana na miradi ya kuimarisha na 
kuboresha elimu ya msingi. 

- 146,058,178 146,058,178 

8.  Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 
Biharamulo  

Gharama za uendeshaji na ukarabati na 
matengenezo. 

146,480,700 168,765,664 22,284,964 

 
Jumla  146,480,700 43,835,230,326 35,989,114,314 
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Kiambatisho Na. IV: Madeni ya Mapato Yasiyokusanywa 

Na Jina la Taasisi Kiasi Kisichokusanywa 
(Sh) 

1  Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 436,141,688,506 
2  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 352,246,452,753 
3  Fungu Na. 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 
201,613,322,597 

4  Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 66,345,282,239 
5  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 51,316,618,599 
6  Tume ya Madini 39,421,566,757 
7  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 34,446,548,672 
8  Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) 23,034,466,630 
9  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 20,143,415,435 
10  Fungu Na. 46: Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 
15,380,403,992 

11  SUMAJKT - Kampuni ya Ulinzi 12,424,884,000 
12  Fungu Na. 28: Jeshi la Polisi la Tanzania 10,908,352,500 
13  Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) 10,487,339,000 
14  Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu 9,082,997,000 
15  Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 8,230,536,270 
16  Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA) 6,161,177,936 
17  SUMA JKT – Kampuni ya Umeme 5,575,758,000 
18  Shirika la Mzinga 5,021,260,000 
19  Fungu 99: Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) 4,768,768,580 
20  Kampuni Tanzu ya Mzinga 3,576,262,159 
21  Fungu Na. 53: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, na Watoto 
3,488,559,021 

22  Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 3,061,228,737 
23  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 2,050,747,561 
24  Wakala wa Vipimo (WMA) 1,984,835,674 
25  Shirika la Magereza la Ulinzi 1,753,782,223 
26  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 1,731,242,751 
27  Baraza la Famasia 1,621,889,350 
28  Bodi ya Bonde la Maji la Ndani 1,395,857,000 
29  Shirika la Nyumbu (TATC) 1,354,691,907 
30  SUMAJKT - Kampuni ya Huduma za Bandarini 1,318,214,000 
31  Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) 1,236,826,958 
32  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 1,230,760,000 
33  Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) 822,832,243 
34  SUMA JKT - Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji 

Dawa 
731,037,000 

35  Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) 690,791,240 
36  Kikosi Cha Afya cha Jeshi la Polisi 607,809,611 
37  Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika 562,105,002 
38  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Tumbi 536,941,529 
39  Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) 354,934,562 

  Jumla 1,342,862,187,994 
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Kiambatisho Na. V: Orodha ya Taasisi zenye Madeni kwa Kazi Zilizofanyika 

Na. Jina la Taasisi Jumla ya Deni Deni Lisilozidi Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

Deni Linalozidi Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

1 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 1,588,847,046,000 408,919,820,000 1,179,927,226,000 

2 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu Na. 
57) 

1,013,809,386,290 109,014,429,858 904,794,956,432 

3 Jeshi la Polisi la Tanzania (Fungu Na. 28) 654,922,315,055 140,094,978,210 514,827,336,845 
4 Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 98) 307,244,470,671 16,918,716,779 290,325,753,892 

5 Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini 

233,523,841,234 35,111,275,409 198,412,565,825 

6 Wizara ya Afya (Fungu Na. 52) 151,620,724,970 1,678,226,968 149,942,498,002 
7 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (Fungu Na. 38) 149,299,674,000 36,320,009,019 112,979,664,981 
8 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 67,372,382,339 11,783,111,201 55,589,271,138 
9 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  11,144,292,731 1,371,028,438 9,773,264,293 
10 Wizara ya Kilimo (Fungu Na. 43) 11,403,432,986 1,706,861,227 9,696,571,759 
11 SUMA JKT - Kampuni ya Ujenzi 11,140,383,000 3,494,994,000 7,645,389,000 
12 Shirika la Mzinga  17,374,970,484 9,859,346,146 7,515,624,338 
13 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya  9,757,470,500 3,165,061,481 6,592,409,019 
14 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) (Fungu Na. 99) 8,155,990,426 2,166,192,482 5,989,797,944 
15 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46) 5,290,789,878 - 5,290,789,878 

16 Ofisi ya Waziri Mkuu  - Kazi, Vijana, Ajira na wenye 
Ulemavu (Fungu Na. 65) 

6,763,069,711 1,834,291,313 4,928,778,398 

17 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 5,621,649,621 1,267,908,086 4,353,741,535 
18 Mahakama ya Tanzania (Fungu Na. 40) 12,944,176,833 9,031,298,382 3,912,878,451 
19 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tanga  3,118,560,709 205,267,874 2,913,292,835 
20 Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo (Fungu Na. 96) 3,687,450,267 811,905,614 2,875,544,653 
21 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 2,817,302,829 - 2,817,302,829 
22 SUMAJKT - Kampuni ya Ulinzi 5,823,356,000 3,218,546,750 2,604,809,250 
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Na. Jina la Taasisi Jumla ya Deni Deni Lisilozidi Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

Deni Linalozidi Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

23 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu (Fungu Na. 25) 3,055,135,747 657,480,000 2,397,655,747 
24 Ofisi ya Makamu wa Rais (Fungu Na. 31) 2,376,437,476 - 2,376,437,476 
25 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Dodoma 2,278,325,138 - 2,278,325,138 
26 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Igunga  3,613,437,055 1,377,698,443 2,235,738,612 
27 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana 2,596,539,280 451,621,237 2,144,918,043 
28 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 4,836,859,891 3,019,215,274 1,817,644,617 
29 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maswa  3,981,964,485 2,317,112,436 1,664,852,049 
30 Wizara ya Viwanda na Biashara (Fungu Na. 44) 1,605,976,642 151,986,055 1,453,990,587 
31 Wizara ya Mambo ya Ndani (Fungu Na. 51) 1,658,772,544 261,543,867 1,397,228,677 
32 Hospitali ya Benjamin Mkapa 10,431,136,986 9,209,625,456 1,221,511,531 
33 Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) 1,594,945,956 390,945,178 1,204,000,778 
34 Wizara ya Nishati (Fungu Na. 58) 1,220,561,289 52,786,889 1,167,774,400 
35 Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 29,898,743,361 28,788,430,025 1,110,313,336 
36 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais (Fungu Na. 26) 909,504,008 

 
909,504,008 

37 Wizara ya Katiba na Sheria (Fungu Na. 41) 1,174,973,904 300,842,478 874,131,426 
38 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sokoine  850,951,630 55,967,584 794,984,046 
39 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara  789,500,438 - 789,500,438 
40 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sumbawanga  750,641,151 - 750,641,151 
41 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Bunda  1,020,018,574 404,818,574 615,200,000 

42 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, na Watoto 
(Fungu Na. 53) 

1,289,219,009 689,141,839 600,077,170 

43 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida  964,499,852 378,030,122 586,469,730 
44 SUMA JKT - Sekta ya Kilimo na Viwanda  931,608,000 351,129,000 580,479,000 
45 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi  1,092,445,929 535,804,687 556,641,242 
46 Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD)  613,354,329 86,856,642 526,497,687 
47 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Handeni  664,098,506 146,864,011 517,234,495 
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Na. Jina la Taasisi Jumla ya Deni Deni Lisilozidi Mwaka 
Mmoja (Sh.) 

Deni Linalozidi Mwaka 
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48 Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu Na. 37) 517,156,431 - 517,156,431 

49 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mugango-
Kiabakari  

785,898,056 269,837,746 516,060,310 

50 Wizara ya Uchukuzi (Fungu Na. 62) 701,424,799 203,412,953 498,011,846 
51 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Njombe  514,582,722 25,973,279 488,609,443 
52 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 1,975,476,250 1,508,918,567 466,557,683 
53 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ushirombo  455,946,508 - 455,946,508 
54 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA)  6,458,873,351 6,002,938,731 455,934,620 
55 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mbeya  1,174,178,204 719,821,981 454,356,223 
56 Taasisi ya Taaluma ya Wanyamapori Pasiansi 450,228,430 - 450,228,430 
57 Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu  447,875,929 - 447,875,929 
58 Kitengo cha Afya cha Jeshi la Polisi 653,931,251 212,126,000 441,805,251 
59 Chuo cha Maji 805,701,447 371,718,673 433,982,774 
60 Wizara ya Maliasili na Utalii - (Fungu Na. 69) 469,708,443 56,801,000 412,907,443 
61 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea  394,635,319 - 394,635,319 
62 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Sengerema  2,919,016,596 2,549,753,058 369,263,539 
63 SUMAJKT Kampuni ya Kusafirisha Mizigo 367,424,000 - 367,424,000 
64 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)  6,590,638,993 6,223,726,924 366,912,069 
65 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala  1,628,315,306 1,267,994,540 360,320,766 
66 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)  538,111,117 194,412,701 343,698,416 
67 Shirika la Nyumbu (TATC) 510,465,715 188,819,000 321,646,715 
68 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Shinyanga  762,734,790 441,560,349 321,174,441 
69 Bodi ya Bonde la Maji la Ndani 373,126,000 58,626,000 314,500,000 
70 Shule ya Sekondari Jitegemee 336,544,000 33,066,000 303,478,000 
71 Baraza la Famasia  321,252,059 60,559,323 260,692,736 
72 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Tanganyika 416,033,246 163,601,054 252,432,191 
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Deni Linalozidi Mwaka 
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73 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI 260,818,813 11,525,394 249,293,420 
74 Wizara ya Madini (Fungu Na. 100) 646,634,778 406,243,451 240,391,327 

75 Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi (Fungu 
Na. 3) 

239,448,724 - 239,448,724 

76 Wakala wa Vipimo (WMA) 356,669,193 128,031,804 228,637,389 

77 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Makonde 
Plateau 

223,747,794 - 223,747,794 

78 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Rombo  1,575,229,264 1,354,697,167 220,532,097 

79 Ofisi ya Rais - Tume ya Utumishi wa Umma - (Fungu Na. 
94) 

220,036,909 24,050,354 195,986,555 

80 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tabora  185,010,812 
 

185,010,812 

81 Ofisi ya Rais  - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora (Fungu Na. 32) 

178,827,579 - 178,827,579 

82 SUMA JKT  - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo 177,468,000 
 

177,468,000 

83 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela 
Afrika (NM-AIST) 

167,467,475 - 167,467,475 

84 Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) 233,140,790 68,768,353 164,372,437 

85 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya  

178,730,730 14,550,451 164,180,279 

86 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza 
Kibong’oto 

304,015,559 146,213,619 157,801,940 

87 Tume ya Madini 1,096,805,362 941,845,509 154,959,853 
88 Mfuko wa Taifa wa Maji 374,779,477 234,458,754 140,320,723 
89 Jeshi la Uokoaji na Zimamoto (Fungu Na. 14) 236,379,297 97,476,976 138,902,321 
90 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Victoria  148,123,548 15,536,568 132,586,980 
91 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Makete 111,243,957 1,988,417 109,255,540 
92 Tume ya Taifa ya UNESCO (Fungu Na. 18) 104,115,529 - 104,115,529 
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93 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, 
Wanging'ombe  

696,374,339 594,647,165 101,727,175 

94 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TASUBA) 132,210,421 34,285,637 97,924,784 
95 Chuo cha Ardhi Morogoro  97,805,104 - 97,805,104 
96 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Nyasa 148,333,807 51,719,876 96,613,931 

97 Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za 
Taifa (Fungu Na. 4) 

458,436,323 363,242,536 95,193,787 

98 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) 965,040,524 870,937,288 94,103,236 
99 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira (Fungu Na. 67) 159,296,681 65,608,000 93,688,681 

100 Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara 
(BRELA)  

173,988,836 90,166,154 83,822,682 

101 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA 82,767,530 1,511,818 81,255,712 
102 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (Fungu Na. 15) 225,310,259 145,995,039 79,315,220 
103 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kondoa 112,324,703 40,055,831 72,268,872 
104 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mafinga  84,949,807 17,845,466 67,104,341 
105 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Morogoro  117,707,991 51,147,467 66,560,524 

106 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Vwawa 
Mlowo 

103,462,161 38,457,304 65,004,857 

107 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tumbi  374,214,309 310,448,700 63,765,609 
108 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kibaya  117,675,465 55,221,700 62,453,765 

109 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Mahembe  

57,207,449 - 57,207,449 

110 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mwanhuzi  735,066,565 678,152,920 56,913,645 
111 Bodi ya Usajili wa Wataalamu wa Mipangomiji 54,390,205 2,709,000 51,681,205 
112 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Rukwa 215,464,484 164,787,000 50,677,484 
113 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kiomboi  47,724,000 - 47,724,000 
114 Chuo cha Sheria Tanzania 62,061,877 17,685,215 44,376,662 
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115 Bodi ya Filamu Tanzania  66,081,937 27,475,800 38,606,137 
116 Bodi ya Mfuko wa Barabara 38,530,381 - 38,530,381 
117 SUMAJKT-Kampuni ya Vinywaji  146,756,000 108,337,000 38,419,000 
118 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mbinga  329,523,359 293,315,119 36,208,240 
119 SUMA JKT - Kampuni ya Huduma za Chakula 44,816,000 9,000,000 35,816,000 
120 Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 1,025,119,518 990,148,110 34,971,408 
121 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mbulu Town  140,010,582 107,361,700 32,648,882 
122 Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi - (Fungu Na. 61) 93,757,189 61,729,256 32,027,933 
123 SUMAJKT Makao Makuu 31,872,000 - 31,872,000 

124 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
(Fungu Na. 48) 

80,190,098,953 80,159,150,381 30,948,572 

125 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ruangwa  46,567,428 16,725,629 29,841,799 
126 Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika  29,772,494 - 29,772,494 
127 Bodi ya Bonde la Maji, Pangani 59,841,879 30,323,879 29,518,000 
128 SUMAJKT - Kampuni ya Ushonaji 278,097,000 251,717,000 26,380,000 
129 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mpwapwa  37,007,403 11,711,000 25,296,403 

130 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) (Fungu 
Na. 92) 

22,576,567 - 22,576,567 

131 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Orkesumet 302,570,950 281,530,000 21,040,950 
132 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Chunya  26,076,077 5,998,497 20,077,580 
133 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Tunduma  32,203,520 14,631,693 17,571,827 
134 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Rujewa  20,411,504 5,270,000 15,141,504 

135 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Itumba - 
Isongole  

17,181,688 2,724,540 14,457,148 

136 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Utete  13,634,000 684,000 12,950,000 
137 Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM)  209,306,215 197,574,059 11,732,156 
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138 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Turiani  16,506,974 5,112,321 11,394,653 
139 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kilindoni  11,394,420 - 11,394,420 

140 Ofisi ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki - Idara ya Zanzibar  

10,854,800 - 10,854,800 

141 Baraza la Madaktari Tanganyika (MCT)  10,748,798 - 10,748,798 

142 Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma (Fungu 
Na. 33) 

10,739,117 
 

10,739,117 

143 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Loliondo  37,741,923 28,182,483 9,559,440 
144 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kasulu  197,784,779 191,032,340 6,752,439 
145 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Manyoni  122,531,852 116,303,530 6,228,322 
146 Mfuko wa Ukimwi (ATF) 5,756,206 355,932 5,400,274 

147 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kilwa 
Masoko  

10,903,199 5,946,834 4,956,365 

148 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 128,167,552 123,796,330 4,371,222 

149 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Losaakia  

50,062,486 47,686,714 2,375,772 

150 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Gairo 18,691,994 16,417,394 2,274,600 
151 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ludewa 3,110,025 1,122,500 1,987,525 
152 Chuo cha Ardhi Tabora 989,007 - 989,007 
153 Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF) 2,053,051 1,635,763 417,288 
154 Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki, Tabora 42,605,151 42,605,151 0 
155 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Biharamulo 65,899,741 65,899,741 0 
156 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba  388,414,661 388,414,661 0 
157 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Busega  759,520,461 759,520,461 0 

158 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Chanta  

3,240,450 3,240,450 0 

159 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Chato  374,228,028 374,228,028 0 
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160 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Chato  374,228,028 374,228,028 0 

161 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (Fungu Na. 
55) 

39,214,151 39,214,151 0 

162 Chuo cha Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii Likuyu 
Sekamaganga 

182,540,914 182,540,914 0 

163 Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)  736,566,515 736,566,515 0 
164 Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI)  69,276,849 69,276,849 0 

165 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Fulwe  

3,741,732 3,741,732 0 

166 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 98,285,003 98,285,003 0 

167 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Ibologero  

2,634,100 2,634,100 0 

168 Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 78,419,719 78,419,719 0 
169 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ifakara  3,313,436 3,313,436 0 
170 Idara ya Uhamiaji Tanzania (Fungu Na. 93) 3,880,082,056 3,880,082,056 0 
171 Chuo cha Uongozi  91,132,062 91,132,062 0 
172 Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA)  55,956,679 55,956,679 0 
173 Shule ya Sekondari Kawawa JKT 40,424,000 40,424,000 0 
174 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kishapu  67,096,143 67,096,143 0 

175 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Laela  

1,200,000 1,200,000 0 

176 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula  666,910,552 666,910,552 0 
177 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Liwale 17,114,665 17,114,665 0 
178 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Lushoto  14,165,136 14,165,136 0 

179 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Lwamgasa  

17,606,500 17,606,500 0 

180 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maganzo  18,402,700 18,402,700 0 
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181 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki (Fungu Na. 34) 

10,182,410,403 10,182,410,403 0 

182 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) - (Fungu Na. 64) 1,792,281,659 1,792,281,659 0 
183 Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili, Mirembe 1,134,750,596 1,134,750,596 0 
184 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mount Meru  642,348,419 642,348,419 0 
185 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma  2,461,576,108 2,461,576,108 0 
186 Kampuni Tanzu ya Mzinga 561,153,507 561,153,507 0 
187 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Namanyere  99,877,928 99,877,928 0 

188 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Nkaiti  

789,000 789,000 0 

189 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Nyamwaki  

28,000,000 28,000,000 0 

190 Kampuni ya Ulinzi ya Pasiansi (PASCO) 6,007,000 6,007,000 0 
191 Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) 10,407,226 10,407,226 0 
192 Ofisi ya Rais Mipango na Uwekezaji (Fungu Na. 11) 181,297,500 181,297,500 0 
193 Jeshi la Magereza (Fungu Na. 29) 46,247,164,844 46,247,164,844 0 
194 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi 9,329,902 9,329,902 0 
195 Msajili wa Vyama vya Siasa (Fungu Na. 27) 420,677,242 420,677,242 0 
196 Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji 135,687,607 135,687,607 0 
197 Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 323,016,841 323,016,841 0 
198 Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Ruvuma na Pwani ya Kusini 170,211,233 170,211,233 0 
199 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sekotoure  1,012,408,235 1,012,408,235 0 
200 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Simiyu  178,707,507 178,707,507 0 
201 SUMA JKT-Kampuni ya Minada 6,962,000 6,962,000 0 

202 SUMA JKT - Kampuni ya Utengenezaji Samani 
Chang’ombe  

266,753,000 266,753,000 0 
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203 SUMA JKT - Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa 831,808,000 831,808,000 0 
204 SUMAJKT Kampuni ya Huduma za Bandari 632,378,000 632,378,000 0 

205 Mpango wa Uhamasishaji Uwazi katika Mapato ya 
Madini, Gesi Asilia na Mafuta (TEIT) 

174,960,000 174,960,000 0 

206 Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) 1,138,592 1,138,592 0 
207 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania - TFS 538,276,598 538,276,598 0 
208 Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC)  29,266,671 29,266,671 0 
209 Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) 5,310,000 5,310,000 0 
210 Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) 345,706,415 345,706,415 0 
211 Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku Tanzania 208,404,836 208,404,836 0 
212 Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala (TAHPC) 126,186 126,186 0 
 Jumla 4,565,263,434,420 1,035,039,260,137 3,530,224,174,283 

 
Kiambatisho Na. VI: Taasisi zenye Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Miradi 

Na. Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Mikatab

a 

Jumla ya Kiasi cha 
Mikataba (Sh.) Maelezo 

1 Wakala wa Barabara Tanzania  101 682,334,929,080 Utekelezaji upo nyuma, kati ya 15% hadi 58%. 
2 Wizara ya Maji  12 477,826,844,994 Utekelezaji upo nyuma, kati ya 1 hadi 83% 
3 Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 

Michezo (Fungu Na. 96) 
2 54,757,410,869 Utekelezaji upo nyuma, kati ya 33% hadi 50%. 

4 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalumu 

1 30,676,570,356 Utekelezaji ulikuwa nyuma kwa 32% hadi kufikia 
Novemba 2024. 

5 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini  

17 27,998,753,288 Utekelezaji upo nyuma, kati ya asilimia 10 hadi 92% 

6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira, Handeni  

1 25,585,976,283 Utekelezaji ulikuwa nyuma kwa 76% hadi kufikia 
Oktoba 2024. 
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Idadi ya 
Mikatab

a 

Jumla ya Kiasi cha 
Mikataba (Sh.) Maelezo 

7 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (Fungu Na. 91) 

1 24,998,000,000 Utekelezaji ulikuwa nyuma kwa 47% hadi kufikia 
Novemba 2024. 

9 Hospitali ya Benjamin Mkapa 1 17,785,556,457 Utekelezaji ulikuwa nyuma kwa 32% hadi kufikia 
Septemba 2024. 

 Jumla 136 1,341,964,041,327  
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Kiambatisho Na. VII: Taasisi Zisizokuwa au Kuzingatia Mipango ya Ununuzi 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
Taasisi zilizofanya ununuzi bila kuwa na mpango wa ununuzi wa mwaka 
1 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ruangwa  961,275,514 
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kilwa 

Masoko  
215,701,845 

3 Ofisi ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki - Idara ya Zanzibar  

181,805,282 

4 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Msanga Mkuu 

43,728,211 

5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kiomboi  41,324,600 
6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Liwale  41,236,395 
7 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 

Sinaki 
33,163,700 

8 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Ibologero 

5,484,000 

9 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Chanta  

3,718,193 
 

Jumla Ndogo 1,527,437,740 
Taasisi ambazo hazikutekeleza ununuzi uliopangwa 
1 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 1,260,000,000,000 
2 Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 598,203,554,392 
3 Wizara ya Nishati (Fungu Na. 58) 30,775,325,304 
4 Ofisi Ya Waziri Mkuu (Fungu Na. 37) 29,615,650,996 
5 Jeshi la Uokoaji na Zimamoto  20,561,864,489 
6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tanga  16,670,000,000 
7 Bodi ya Bonde la Maji, Pangani 8,649,999,497 
8 Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 8,510,462,768 
9 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)  8,016,688,458 
10 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza 

Kibong’oto 
6,262,010,000 

11 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  5,130,352,609 
12 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)  4,946,999,999 
13 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 4,341,011,920 
14 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania - TFS 3,500,000,000 
15 Idara ya Huduma za Uhamiaji (Fungu Na. 93) 3,350,777,075 
16 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 3,183,131,200 
17 Wizara ya Uchukuzi (Fungu Na. 62) 2,926,403,997 
18 Wizara ya Viwanda na Biashara (Fungu Na. 44) 2,525,249,041 
19 Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji 2,285,066,556 
20 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) (Fungu 

Na. 92) 
2,104,213,723 

21 Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara 
(BRELA)  

2,079,611,660 

22 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Victoria  2,060,703,812 
23 Chuo cha Maji  1,997,172,000 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
24 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maswa  1,852,617,386 
25 Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF) 1,405,852,901 
26 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida  1,262,757,867 
27 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mount Meru  1,080,870,011 
28 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mwanhuzi  821,624,745 
29 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mpwapwa  771,621,205 
30 Baraza la Madaktari Tanganyika 638,000,000 
31 Chuo cha Uongozi  628,492,000 
32 Tume ya Taifa ya UNESCO (Fungu Na. 18) 415,628,164 
33 Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku Tanzania 376,058,625 
34 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira (Fungu Na. 67) 334,020,000 
35 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kasulu  293,000,000 
36 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara 162,666,490 
37 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Morogoro  135,100,289 
38 Ofisi ya Makamu wa Rais (Fungu Na. 31) 130,000,000 
39 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kibaya  91,342,924 
40 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Igunga  61,865,000 
41 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ruangwa  44,675,964 
42 Bodi ya Usajili wa Wathamini 15,700,000 
43 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Makete  8,520,000  

Jumla Ndogo 2,038,226,663,067 
44 Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) 

wa Wizara ya Nishati 
USD 223,000 

Taasisi zilizofanya manunuzi nje ya mipango yao ya ununuzi wa mwaka 
1 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania - TFS 8,569,274,280 
2 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalumu 
1,264,470,928 

3 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya  677,723,140 
4 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza 

Kibong’oto 
226,003,915 

5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara  133,029,340 
6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Lushoto  77,806,943 
7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mugango-

Kiabakari  
34,630,540 

8 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Kibuma  

24,468,600 
 

Jumla Ndogo 11,007,407,686  
Jumla Kuu 2,050,761,508,495 

 
Kiambatisho Na. VIII: Ununuzi bila Kutumia Mfumo wa Kielekitroni  

Na. Jina la Taaisisi Kiasi (Sh.) 
1 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania - TFS 12,156,493,646 
2 Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Magereza 6,249,625,540 
3 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46) 3,507,649,947 
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Na. Jina la Taaisisi Kiasi (Sh.) 
4 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 3,104,153,440 
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Bunda  953,126,320 
6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma  767,160,937 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Dodoma 764,051,423 
8 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya  677,723,140 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Simiyu  588,912,890 

10 Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku Tanzania 420,233,313 

11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba  380,822,528 
12 Baraza la Madaktari Tanganyika 379,192,601 

13 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Tanganyika 318,856,000 

14 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Victoria  305,178,636 

15 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) (Fungu 
Na. 92) 

288,319,260 

16 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, na Watoto (Fungu 
Na. 53) 

283,547,059 

17 Kampuni ya Ulinzi ya SHIMA 244,266,806 

18 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza 
Kibong’oto 

226,003,915 

19 Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Nyasa 207,710,680 

20 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Tunduma  180,515,908 

21 Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu Na. 37) 156,837,800 
22 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TASUBA) 151,434,593 
23 Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Ruvuma na Pwani ya Kusini 141,801,800 

24 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (Fungu Na. 
55) 

119,478,800 

25 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ifakara  84,589,790 
26 Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu 51,843,100 
27 Bodi ya Usajili wa Wathamini 50,485,344 
28 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Chato  42,844,490 
29 Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo (Fungu Na. 96) 41,782,500 
30 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kiomboi  41,324,600 
31 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Temeke  39,480,258 

32 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula  39,418,500 
33 Idara ya Huduma za Uhamiaji (Fungu Na. 93) 21,160,143 
34 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi 19,861,250 
35 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 18,108,280 
36 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mtwara  17,800,000 

37 Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii, 
Imuka 

16,056,000 

38 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA 15,400,000 
39 Mfuko wa Maendeleo wa Vijana  14,800,000 
40 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Lushoto  9,694,000 
41 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Biharamulo 7,950,740 
 Jumla   33,105,695,977 
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Kiambatisho Na. IX: Ankara za Maji Zisizokusanywa 
Na. Mkoa Jina la chombo Mapato yasiyokusanywa 
1.  Arusha Makilenga 472,404,708 
2.  Kilimanjaro Magadini  262,511,972 
3.  Kilimanjaro Uroki Bomang'ombe  221,035,989 
4.  Kilimanjaro Kirua Kahe Gravity  153,856,250 
5.  Katavi Kiu  113,822,109 
6.  Kigoma Kidahwe - Matendo  107,506,552 
7.  Kilimanjaro Lawate  103,472,391 
8.  Morogoro Mang'ula  98,333,074 
9.  Kilimanjaro Lyamungo Umbwe  88,945,449 
10.  Katavi Wangogo  74,141,215 
11.  Mwanza Mambawasa 73,863,609 
12.  Geita Uyovu 68,145,862 
13.  Morogoro Lupiro  65,131,206 
14.  Shinyanga Ilogi 61,608,596 
15.  Manyara Haydom  60,505,032 
16.  Mara Nyamongo  60,452,500 
17.  Kigoma Ubukaka 54,954,765 
18.  Shinyanga Bulyanhulu  53,421,350 
19.  Dodoma Hombolo 48,435,667 
20.  Arusha Olmulo 47,247,130 
21.  Morogoro Ngerengere  46,574,439 
22.  Tanga Manga, Mkata  44,697,740 
23.  Kagera Benguka  43,802,670 
24.  Shinyanga Nyabuki  43,713,635 
25.  Geita Nkome  42,877,341 
26.  Shinyanga Songambele-Shinyanga  39,890,900 
27.  Mtwara Mkwemuo  39,218,097 
28.  Ruvuma Mbambabay  37,609,330 
29.  Mwanza Mwamashimba  35,099,818 
30.  Shinyanga Mwanya  34,772,000 
31.  Kilimanjaro Kirua Kahe Pumping  32,852,728 
32.  Simiyu Lagangabilili  31,879,950 
33.  Kagera Kemondo  31,655,944 
34.  Shinyanga Solwa 29,101,559 
35.  Tabora Kinamwaka  28,650,279 
36.  Manyara Endabayeng  27,700,500 
37.  Geita Muganza Bwongera 26,866,763 
38.  Tabora Mwaisaka 25,824,062 
39.  Geita Lulembela 25,442,863 
40.  Morogoro Dutumi  24,839,750 
41.  Rukwa Chimizwalo  23,080,247 
42.  Tabora Ubuki  22,667,117 
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Na. Mkoa Jina la chombo Mapato yasiyokusanywa 
43.  Arusha Kimasakina 21,026,802 
44.  Geita Nyakagwe  19,645,350 
45.  Shinyanga Buka 19,337,150 
46.  Shinyanga Bunnema 18,343,300 
47.  Ruvuma Pengu  17,424,594 
48.  Singida Mtinko  17,235,400 
49.  Kagera Murugo-Ngara  16,795,750 
50.  Tabora Kamawinu 16,453,230 
51.  Tabora Nanga  16,320,174 
52.  Katavi Mmasi  16,084,548 
53.  Singida Uyanjo 15,170,008 
54.  Kagera Kasharunga  15,050,910 
55.  Katavi Mpakato  14,567,410 
56.  Kigoma Ilakoze 14,407,161 
57.  Dodoma Chisichili  14,388,500 
58.  Shinyanga Mwamasa 13,633,702 
59.  Mwanza Miswaso  13,385,240 
60.  Mtwara Nangololo - Mkululu 13,303,550 
61.  Morogoro Kitowasa  13,300,765 
62.  Singida Matonya  12,956,521 
63.  Simiyu Luguru  12,818,404 
64.  Tanga Mlipango  12,362,670 
65.  Rukwa Muze Group  12,324,337 
66.  Geita Katoro 12,066,594 
67.  Shinyanga Mwabulya  11,537,500 
68.  Mara Sirari  11,044,078 
69.  Kagera Kachekiru  11,035,646 
70.  Kagera Muungano-Karagwe  10,868,444 
71.  Tabora Umwai 10,864,474 
72.  Tabora Ilasa  10,755,578 
73.  Kagera Munkweka  10,570,333 
74.  Shinyanga Kata Ya Ngaya  9,984,435 
75.  Kagera Nyinenshamba  9,851,100 
76.  Mwanza Busisi 9,756,925 
77.  Manyara Enabooishu  9,377,950 
78.  Mwanza Maliseni  9,354,200 
79.  Tanga Hale  9,029,450 
80.  Kigoma Mukaka  9,015,863 
81.  Kigoma Ilafasha 8,951,630 
82.  Tabora Igurubi  8,790,550 
83.  Geita Nyamtukuza-Jwpp  8,614,490 
84.  Morogoro Mlali  8,611,300 
85.  Kigoma Kasikata  8,584,062 
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Na. Mkoa Jina la chombo Mapato yasiyokusanywa 
86.  Mwanza Feuwasa  8,339,006 
87.  Mara Mwibagi  8,267,500 
88.  Singida Jikwamue  8,193,200 
89.  Tabora Choma  7,899,600 
90.  Tanga Miki  7,552,850 
91.  Manyara Mulda  7,178,625 
92.  Manyara Nyulengo  6,763,998 
93.  Arusha Kiwango  6,222,100 
94.  Tabora Chamilaga  6,098,500 
95.  Kigoma Mlokozi 5,714,400 
96.  Mwanza Igajo  5,585,825 
97.  Mara Bulisumakwi  5,359,600 
98.  Arusha Mbuga Nyekundu 5,328,700 
99.  Mara Kyabarakiko  5,280,700 
100.  Pwani Jibondo 5,121,050 
101.  Simiyu Mwandoya 5,118,750 
102.  Simiyu Kalemela  5,020,000 
103.  Lindi Ngudu  5,007,700 
104.  Pwani Makip  4,959,550 
105.  Kagera Bukibu  4,644,500 
106.  Mwanza Shiwasa  4,523,522 
107.  Katavi Ndui/Nyaki  4,066,750 
108.  Singida Riftvalley  3,628,300 
109.  Mwanza Mhakibinde  3,354,900 
110.  Tanga Amani West  3,353,100 
111.  Katavi Ibbumi  3,346,108 
112.  Manyara Hayma 3,215,100 
113.  Geita Imalabupina- Nanda  3,020,411 
114.  Simiyu Kisesa  2,908,000 
115.  Mtwara Kisemanachi 2,769,500 
116.  Tabora Ziba  2,285,000 
117.  Dodoma Ntomoko- Asilia  1,932,300 
118.  Pwani Gwata 1,890,800 
119.  Tabora Igogo  883,900 
120.  Pwani Mdamatu 883,232 
121.  Geita Runzewe-Mashariki  135,300 
Jumla 3,749,465,613 
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Kiambatisho Na. X: Upotevu wa Mapato Kutokana na Kukataliwa kwa Madai 
ya Bima ya Afya 

Na. Taasisi Kiasi lilichodaiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorudishwa 

(Sh.) 

Madai 
yaliyokataliwa 

(Sh.) 
1  Hospitali ya Benjamin 

Mkapa 
20,441,391,867 16,046,993,839 4,394,398,028 

2  Hospitali ya Rufaa ya 
kanda, Mbeya  

15,776,553,279 14,457,347,534 1,319,205,745 

3  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Dodoma  

4,056,854,558 3,263,274,694 793,579,864 

4  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Bukoba  

3,174,630,411 2,838,678,003 335,952,408 

5  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Maweni  

2,439,618,775 2,177,545,138 262,073,637 

6  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Morogoro  

1,644,294,922 1,459,377,793 184,917,129 

7  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Singida 

2,221,647,486 2,037,321,298 184,326,188 

8  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tanga  

2,959,648,325 2,801,365,976 158,282,349 

9  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Sumbawanga  

1,513,313,639 1,355,668,740 157,644,899 

10  Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda, Chato  

1,283,382,249 1,137,442,077 145,940,172 

11  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Songea  

1,399,295,058 1,264,192,088 135,102,970 

12  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Shinyanga  

1,270,172,479 1,135,086,586 135,085,893 

13  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Geita  

1,003,412,332 872,963,250 130,449,082 

14  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tumbi  

1,553,150,182 1,423,165,414 129,984,768 

15  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Mount Meru  

3,592,898,419 3,485,648,692 107,249,727 

16  Hospitali ya Rufaa ya 
kanda, Mtwara  

2,138,407,076 2,033,454,392 104,952,684 

17  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, SekouToure  

2,470,376,622 2,367,148,344 103,228,278 

18  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tabora  

1,205,696,069 1,102,934,400 102,761,669 

19  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Manyara  

1,571,732,383 1,470,561,919 101,170,464 

20  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Ligula  

1,350,755,560 1,261,631,826 89,123,734 

21  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Temeke  

1,691,310,142 1,604,620,592 86,689,550 

22  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Njombe  

1,281,743,494 1,197,653,498 84,089,996 

23  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Katavi  

809,613,478 738,049,683 71,563,795 

24  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Mwananyamala  

1,072,171,868 1,000,811,553 71,360,315 

25  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Amana  

1,549,049,053 1,477,712,693 71,336,360 

26  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Mawenzi  

1,561,529,091 1,499,387,578 62,141,513 
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Na. Taasisi Kiasi lilichodaiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorudishwa 

(Sh.) 

Madai 
yaliyokataliwa 

(Sh.) 
27  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa, Songwe  
796,602,760 740,859,316 55,743,444 

28  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Simiyu 

739,543,437 691,803,427 47,740,010 

29  Disease Hospitali ya 
Kibong’oto 

411,310,245 391,085,385 20,224,860 

 Jumla  82,980,105,259 73,333,785,728 9,646,319,531 

 
Kiambatisho Na. XI: Mapato Yasiyokusanywa kutoka kwa Kampuni za Bima ya 
Afya na Mifuko ya Fidia 

Na. Jina la hospitali Jina la bima au taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa, Amana 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

44,251,397 

Strategies 13,389,900 
Jubilee 2,766,220 
Medical Team International 2,487,420 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 736,960 
Assemble 461,410 

2 Hospitali ya 
Benjamin Mkapa 

JWTZ 5,574,850,812 
Strategies 137,974,850 
Assemble 59,670,760 
NSSF SHIB 30,401,310 
JKT 26,893,510 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 21,678,800 
CIGNA 16,398,250 
Jubilee 15,048,200 
YAPI 12,057,750 
SHANTA 2,186,650 
UAP 485,898 

3 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Bukoba  

ICHF 75,301,690 
NSSF SHIB 35,260,000 
Kampuni ya Bima ya Strategies 25,549,954 
JWTZ 4,753,710 
Kampuni ya Bima ya Jubilee  1,273,550 

4 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Maweni 

NSSF Referral 78,736,088 
Strategies 30,859,245 
CHIF 26,289,730 
MHIS 23,818,293 
MTI CAMP 15,871,125 
MTI 13,750,625 
Assemble 8,751,525 
JKT 4,937,465 
NSSF Capitation 4,369,015 
Jubilee 2,186,000 
Compassion 2,080,360 
Assemble HBV 1,471,125 
IOM 1,070,650 
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Na. Jina la hospitali Jina la bima au taasisi Kiasi (Sh.) 
Strategies HBV 656,925 
FPCT Mwanga 513,500 
KKKT ELECT Kigoma 508,185 

5 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Mawenzi 

Assemble 152,130 

6 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Morogoro 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

127,054,280 

Strategies 18,899,555 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 6,878,130 
Assemble 3,286,480 
Jubilee 1,606,180 

7 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, 
Mwananyamala  

NSSF 6,314,420 
Strategy 4,434,782 
Assemble 4,256,311 

8 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Musoma 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

59,859,330 

iCHF 32,597,818 
9 Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa, 
Shinyanga 

JWTZ 16,129,421 
Assemble Insurance 8,383,987 
Jubilee 6,195,287 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

2,968,990 

Strategies 500,734 
10 Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa, Simiyu 
Strategies 9,580,850 
JWTZ 4,263,540 
Jubilee 4,113,050 
Assemble 3,227,200 
NSSF Referral 830,000 
NSSF-Cap 625,000 

11 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Songea 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

33,814,812 

Jubilee 18,263,950 
Strategies 16,933,394 
Assembly 2,059,400 

12 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Tabora 

Assembly 42,507,597 
Jubilee 613,045 

13 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Temeke 

ICHF 27,236,000 
Strategies 16,783,596 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 3,308,500 
ARR 1,193,420 
Assemble 1,193,420 
Jubilee 237,060 

14 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, Tumbi 

NSSF Referral 4,205,470 
Strategies 2,289,990 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 787,240 

  Jumla    6,813,333,226 



 

 
209  

 
 

Kiambatisho Na. XII: Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Mradi wa 
BBT 2023/24 

Jina la 
Mpango Shughuli Maelezo 

Lengo 
Kufikia 

June 2024 

Utekelezaji 
hadi June 

2024 
Mchakato 
wa kudahili 
na 
kuzalisha 
vijana 

Udahili wa kundi la pili 
la BBT 

Idadi ya vijana 
waliodahiliwa 
mwaka 
2023/24 

           
1,000  

0 

Maandalizi 
ya 
mashamba 
Chinangali 
II 

Barabara za kufikia 
kwenye shamba 

Urefu wa 
barabara ya 
kufikia (Km) 

 365 km   0 

Ujenzi wa ghala la 
kuhifadhi zana 

Idadi ya 
maghala ya 
zana 

              2  0 

Utenganishaji wa 
shamba kuwa eka 5 na 
kuweka alama  

Idadi ya 
maeneo 
yaliyotenganis
hwa 

            
268  

80 

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
teknolojia ya 
umwagiliaji shambani 

Upatikanaji 
wa 
miundombinu 
ya umwagiliaji 

           
1,552  

200 

Ujenzi wa kituo cha 
kushughulikia mavuno 
(Ghala/kivuli) 

Idadi ya 
maeneo ya 
kuhifadhi 
mavuno 

              3  0 

Ujenzi wa kituo cha 
mitambo 

Idadi ya vituo 
vya mitambo 

              5  0 

Maandalizi 
ya 
mashamba 
Ndogowe 

Usafishaji wa shamba, 
kuchimbua na kupalilia 
kwa eka 4,200 katika 
eneo la Ndogowe 

Kiasi cha ardhi 
kilichotayarish
wa 

           
4,200  

400 

Barabara za kufikia 
kwenye shamba 

Urefu wa 
barabara ya 
kufikia (Km) 

            
356  

18 

Ujenzi wa ghala la 
kuhifadhi zana 

Idadi ya 
maghala ya 
zana 

              5  0 

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
teknolojia ya 
umwagiliaji shambani 

Upatikanaji 
wa 
miundombinu 
ya umwagiliaji 

           
4,200  

0 

Ujenzi wa kituo cha 
kushughulikia mavuno 
(Ghala/kivuli) 

Idadi ya 
maeneo ya 
kuhifadhi 
mavuno 

              6  0 
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Jina la 
Mpango Shughuli Maelezo 

Lengo 
Kufikia 

June 2024 

Utekelezaji 
hadi June 

2024 
Ujenzi wa kituo cha 
mitambo 

Idadi ya vituo 
vya mitambo 

              1  0 

Usalama na 
ustawi wa 
kijamii 
Chinangali 
II na 
Ndogowe 

Kushirikiana na TARURA 
kwa ajili ya kujenga 
barabara za kufika 
shambani na barabara 
za ndani ya shamba 

Urefu wa 
barabara ya 
kufikia (Km) 

 120km  40 

Kushirikiana na Wizara 
ya Afya kwa ajili ya 
ukarabati wa zahanati 
katika Kijiji cha Mazo 

Idadi ya 
zahanati 

              1  0 

 
Kiambatisho Na. XIII: Orodha ya Magari na Vifaa Chakavu Balozini 

Na. Ubalozi Vifaa/Magari Chakavu 

Tarehe Maombi ya 
Kuondoa mali chakavu 

yalipowasilishwa 
Wizarani 

1.  Ubalozi wa 
Tanzania - Kigali, 
Rwanda 

(i) Samani za ofisi 69 na 
vifaa mbalimbali vya 
ofisi 

(ii) Gari (Toyota L/Cruiser 
14CD002R) 

Novemba 2023 

2.  Ubalozi wa 
Tanzania Brussels, 
Ubelgiji 

Gari (BMW –X5 CDAW 370) Oktoba 2024 

3.  Ubalozi wa 
Tanzania - 
Kinshasa 

Samani 153 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

Septemba 2023 

4.  Ubalozi wa 
Tanzania - 
Lilongwe 

(i) Samani 92 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

(ii) Gari (M/BENZ.11 CD 12 
CHASES) 

(iii) Gari (TOYOTA HIECE. 11 
CD 2) 

Agosti 2022 

5.  Ubalozi wa 
Tanzania - Maputo 

Samani 26 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

Aprili 2022 

6.  Ubalozi wa 
Tanzania - Doha 

(i) Samani 97 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

(ii) Gari (Toyota Corolla 
QATAR 2/207 CD) 

Julai 2024 

7.  Ubalozi wa 
Tanzania - Kuwait 

Samani 32 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

Novemba 2022 

8.  Ubalozi wa 
Tanzania - Muscat 

(i) Samani 144 na vifaa 
mbalimbali vya ofisi 

(ii) Gari (Mercedes Benz (CD 
45/1)) 

(iii) Gari (Toyota L/Cruiser 
Prado (CD 45/7)) 

Aprili 2024 
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Na. Ubalozi Vifaa/Magari Chakavu 

Tarehe Maombi ya 
Kuondoa mali chakavu 

yalipowasilishwa 
Wizarani 

(iv) Gari (Toyota Avalon (CD 
45/3)) 

9.  Ubalozi wa 
Tanzania - Beijing 

Samani mbalimbali 570 na 
vifaa vya ofisi 

Mei 2020 

10.  Ubalozi wa 
Tanzania - 
Moscow 

Kompyuta 122, samani na 
vifaa vya ofisi 

Juni 2021 

11.  Ubalozi wa 
Tanzania - Rome 

(i) Kompyuta, samani na 
vifaa vya ofisi 

(ii) Gari (BMW-CD 0058 DE) 

Septemba 2022 

12.  Ubalozi wa 
Tanzania - Seoul 

Samani na vifaa mbalimbali 
za Ofisi 

Mei 2024 

13.  Ubalozi wa 
Tanzania - 
Stockholm 

(i) Vifaa mbalimbali vya 
ofisi and Gari (Volvo S80 
DF 0001A) 

(ii) Gari (Volkswagen 
Multivan T5 DF 003B) 

Disemba 2019 

14.  Ubalozi wa 
Tanzania - Tokyo 

Vifaa vya Ofisi mbalimbali Januari 2022 

15.  Ubalozi wa 
Tanzania - Riyadh 

(i) Gari (Toyota Camry VNG 002) 

(ii) Gari (Toyota Previa VNG 003) 
(iii) Gari (Mercedes Benz-Class 350L 

VND 001) 
(iv) Gari (Ford Expedition VND 006) 

 

Septemba 2024 

16.  Ubalozi wa 
Tanzania - Paris 

Samani za Ofisini 21 na vifaa Julai 2020 

17.  Ubalozi wa 
Kudumu wa Umoja 
Mataifa – Geneva 

(i) Kompyuta, vifaa vya 
TEHAMA, samani na vifaa 
vya majumbani  

(ii) Gari (E 350 Mercedes 
Benz CD GE 2.114) 

(iii) Gari (Chrysler GD 
Voyager CD GE 4.114) 

Aprili 2024 

18.  Ubalozi wa 
Tanzania - Algiers 

Kompyuta 10, samani na 
vifaa vya ofisi 

Mei 2024 

19.  Ubalozi wa 
Tanzania - Harare 

Kompyuta 95, printa, samani 
na vifaa vya ofisi 

Machi 2022 

20.  Ubalozi wa 
Tanzania - Brasilia 

Kompyuta 100, printa, 
samani na vifaa vya ofisi 

Januari 2019 

21.  Ubalozi wa 
Tanzania - Kuala 
Lumpur 

Kompyuta, vifaa vya 
TEHAMA, samani, na vifaa 
vya majumbani 

Machi 2022 

 



 

 
212  

 
 

Kiambatisho Na. XIV: Taasisi zenye Madeni ya Watumishi  

Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
1  Idara ya Jeshi la Polisi - (Fungu Na. 

28) 
99,593,139,327 92,958,804,189 

2  Idara ya Jeshi la Magereza - (Fungu 
Na. 29) 

79,527,531,470 72,179,051,898 

3  Wizara ya Afya - (Fungu Na. 52) 33,972,489,794 28,133,893,698 
4  Idara ya Huduma za Uhamiaji - 

(Fungu Na. 93) 
7,031,585,787 7,658,965,078 

5  Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) - 
(Fungu 39) 

5,074,972,355 4,543,972,355 

6  Idara ya Zimamoto na Uokoaji 
(Fungu Na. 14) 

4,094,757,143 1,963,350,269 

7  Nelson Mandela - Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia Afrika 

3,254,973,381 2,926,841,400 

8  Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 

3,054,723,000 3,397,000 

9  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi (Fungu Na. 
48) 

2,105,225,145 1,457,523,286 

10  Mahakama ya Tanzania - (Fungu Na. 
40) 

1,780,198,598 1,847,454,721 

11  Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (Fungu Na. 46) 

1,750,622,863 2,484,911,976 

12  Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

1,419,398,612 3,095,586,220 

13  Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 

1,304,105,153 1,322,879,805 

14  Hospitali ya Rufaa ya Dodoma 1,163,780,135 532,358,400 
15  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 

Tanzania (TARI) 
1,117,799,123 636,151,592 

16  Wizara ya Utamaduni na Michezo 
(Fungu Na. 96) 

1,108,106,564 983,841,698 

17  Tume ya Madini (MC) 998,001,821 759,470,468 
18  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara (Fungu Na. 44) 
929,187,302 - 

19  Shule ya Sekondari ya Jitegemee 
JKT 

799,023,000 809,520,000 

20  Wizara ya Mambo ya Ndani (Fungu 
Na. 51) 

763,590,992 797,925,220 

21  Huduma za Mfuko wa Pamoja 
(Fungu Na. 22) 

757,618,633 - 

22  Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) 

718,884,003 28,728,550 

23  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania (TALIRI) 

715,946,408 653,017,855 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
24  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 

Mount Meru 
701,456,400 334,679,792 

25  Bodi ya Maji ya Handeni 700,982,188 634,338,073 
26  Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya 

Uvuvi)- (Fungu Na. 64) 
691,369,738 626,510,209 

27  Taasisi ya Maji 691,333,309 275,809,077 
28  Wizara ya Madini (Fungu Na. 100) 617,529,231 184,935,110 
29  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Singida 
544,799,800 268,024,300 

30  Hospitali ya Rufaa ya Maweni 541,803,408 304,239,200 
31  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - 

Musoma 
527,861,000 528,181,000 

32  Wizara ya Nishati (Fungu Na. 58) 513,769,145 327,275,471 
33  Fungu Dogo Na. 2020: Ubalozi wa 

Kudumu wa Umoja Mataifa – 
Geneva, Uswisi 

484,435,787 484,435,787 

34  Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Mbeya  

465,345,000 261,167,500 

35  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Njombe 

464,847,054 215,596,972 

36  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) 

454,398,029 129,342,327 

37  Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) 445,195,104 351,575,592 
38  Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya 

Mifugo) - (Fungu Na. 99) 
439,071,783 434,071,783 

39  Msajili wa Vyama vya Siasa - (Fungu 
Na. 27) 

411,873,403 445,238,853 

40  Hospitali ya Rufaa ya Mawenzi 408,342,324 176,232,125 
41  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Makonde 
Plateau  

389,750,728 210,821,043 

42  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 
Mwananyamala 

381,722,029 386,988,742 

43  Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Kitaifa (NIDA) 

372,414,796 931,392,167 

44  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - 
Temeke 

354,900,699 339,650,699 

45  Taasisi ya Maendeleo ya Jamii ya 
Tengeru 

351,510,496 191,588,226 

46  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Rombo  

329,484,279 204,474,435 

47  Wizara ya Katiba na Sheria (Fungu 
Na. 41) 

328,339,621 191,771,489 

48  Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira na 
Ulemavu - (Fungu Na. 65) 

317,504,859 331,111,442 

49  Hospitali ya Rufaa ya Sekotoure 313,331,820 284,165,820 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
50  Wizara ya Kilimo - (Fungu Na. 43) 313,178,100 560,507,916 
51  Fungu Dogo Na. 2025: Ubalozi wa 

Tanzania Pretoria, Afrika Kusini 
302,943,809 - 

52  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Bunda 

288,478,008 141,386,948 

53  Fungu Dogo Na. 2024: Ubalozi wa 
Tanzania Riyadh, Saudi Arabia 

279,943,429 279,943,429 

54  Fungu Dogo 2004: Ubalozi wa 
Tanzania Kinshasa, Demokrasia ya 
Kongo 

277,899,037 246,224,896 

55  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Kondoa 

275,214,046 - 

56  Hospitali ya Rufaa ya Manyara 270,234,000 185,970,000 
57  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Tabora 
265,740,673 346,704,793 

58  Hospitali ya Rufaa ya Ligula 243,139,000 165,544,000 
59  Wizara ya Maliasili na Utalii (Fungu 

Na. 69) 
226,431,874 172,437,532 

60  Wakala wa Ndege za Serikali 
Tanzania (TGFA) 

225,200,899 334,213,834 

61  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Wanging'ombe 

215,470,590 108,628,720 

62  Wakala wa Mafunzo ya Mifugo 
(LITA) 

190,376,439 210,733,395 

63  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 
Sokoine 

181,883,024 165,783,023 

64  Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali 

179,431,000 621,424,265 

65  Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 173,688,000 - 
66  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Chato  
171,808,743 60,975,992 

67  Ofisi ya Waziri Mkuu - (Fungu Na. 
37) 

165,943,220 641,262,683 

68  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA) 

161,584,412 136,669,529 

69  Kamisheni ya Taifa ya UNESCO 155,404,898 155,404,898 
70  Tume ya Taifa ya Mipango ya 

Matumizi ya Ardhi (Fungu Na. 3) 
153,686,027 136,785,116 

71  Taasisi ya Mafunzo ya Uvuvi na 
Mazao ya Samaki (FETA) 

151,842,060 38,260,395 

72  Ofisi ya Makamu wa Rais - (Fungu 
Na. 31) 

139,640,859 160,482,180 

73  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Mafinga  

130,180,130 - 

74  Utafiti wa Jiolojia Tanzania 125,396,125 - 
75  Hospitali ya Taifa ya Mirembe 124,272,895 211,887,400 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
76  Bodi ya Bonde la Rufiji 119,746,836 84,330,573 
77  Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

(NIRC) - (Fungu Na. 5) 
115,180,142 342,014,553 

78  Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (TACAIDS) - (Fungu Na. 
92) 

111,314,664 - 

79  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 
Rukwa 

108,728,655 65,738,499 

80  Hospitali ya Rufaa ya Amana 106,989,800 106,989,800 
81  Ofisi ya Rais - Tume ya Utumishi wa 

Umma (Fungu Na. 94) 
101,457,996 244,472,777 

82  Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma - (Fungu 33) 

98,736,390 98,736,390 

83  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Sengerema  

96,199,499 53,220,557 

84  Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 
Bagamoyo (TASUBA) 

92,228,509 67,312,909 

85  Ofisi ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
Zanzibar 

90,248,600 13,754,800 

86  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori 
Pasiansi (PWTI) 

86,500,000 79,195,784 

87  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mtwara 

82,677,000 82,677,000 

88  Ofisi ya Rais Idara ya Kumbukumbu 
na Nyaraka za Taifa (Fungu Na. 4) 

80,665,660 85,971,904 

89  Shirika la Hifadhi ya Chakula ya 
Taifa (NFRA) 

78,009,808 9,808,078 

90  Fungu Dogo Na. 2012: Ubalozi wa 
Tanzania – Ottawa 

77,414,798 9,602,108 

91  Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania 

75,035,234 37,555,716 

92  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Orkesumet  

74,448,500 60,011,000 

93  Bodi ya Mfuko wa Barabara 71,516,823 58,682,173 
94  Taasisi ya Uthibitishaji Mbegu za 

Taifa Tanzania (TOSCI) 
70,000,000 244,028,040 

95  Fungu Dogo Na. 2032: Ubalozi wa 
Tanzania - Kuala Lumpur 

67,394,998 67,394,998 

96  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Maswa  

67,095,429 78,303,226 

97  Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS) - 
(Fungu 35)  

66,552,400 35,496,400 

98  Tume ya Taifa ya Uchaguzi (Fungu 
Na. 61) 

66,127,637 - 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
99  Baraza la Madaktari Tanganyika 

(MCT) 
66,108,883 - 

100  Fungu Dogo Na. 2013: Ubalozi wa 
Tanzania Paris, Ufaransa 

65,282,470 58,963,844 

101  Kasulu WSSA 65,170,195 46,040,000 
102  Wizara ya Fedha - Huduma za 

Hazina (Fungu Na. 50) 
62,547,312 63,097,312 

103  Wizara ya Ujenzi (Fungu Na. 98) 60,120,882 61,682,140 
104  Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania (TCDC) - (Fungu Na. 24)  
59,078,740 589,670,707 

105  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Songwe 

58,612,470 39,665,000 

106  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Turiani 

58,454,689 63,455,053 

107  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya 
Songea 

58,024,300 96,992,500 

108  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Chunya  

56,033,728 - 

109  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Tunduru 

51,577,280 29,614,800 

110  Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) 

50,403,539 - 

111  Fungu Dogo Na. 2028: Ubalozi wa 
Tanzania Bujumbura 

45,159,017 31,065,390 

112  Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku 
Tanzania (TORITA) 

43,171,493 43,171,493 

113  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Itumba -
Isongole  

42,365,793 34,963,435 

114  Shule ya Sheria Tanzania (LST) 42,226,902 66,858,522 
115  Bodi ya Bonde la Ruvuma na Pwani 

ya Kusini 
42,045,000 33,750,000 

116  Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (Fungu Na. 55) 

39,214,151 240,792,284 

117  Hospitali ya Rufaa ya Shinyanga 38,870,796 - 
118  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Busega  
38,432,000 59,508,802 

119  Taasisi ya Ardhi Morogoro 36,217,395 36,217,395 
120  Hazina (Fungu Na. 21) 35,859,373 - 
121  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu (MoCDGWSPs) - (Fungu 
Na. 53) 

35,094,784 134,248,781 

122  Mamlaka ya Kudhibiti Dawa na 
Utekelezaji - (Fungu Na. 91) 

33,776,500 - 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
123  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Kibaya 
33,565,600 25,600,000 

124  Wizara ya Usafiri (Fungu Na. 62) 33,360,622 33,150,000 
125  Mahakama ya Rufaa ya Mapato ya 

Kodi (TRAT) 
33,077,000 38,873,800 

126  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Mwanhuzi 

31,994,187 25,881,503 

127  Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora (Fungu Na. 32) 

31,928,095 31,928,095 

128  Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu - 
(Fungu Na. 25) 

31,847,500 1,681,164,388 

129  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Kilindoni 

29,744,000 26,734,000 

130  Tume ya TEHAMA - Dar es Salaam 28,792,700 42,621,000 
131  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Simiyu 
28,310,500 155,849,604 

132  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Nyamwaki 

28,000,000 - 

133  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Kibondo 

27,610,494 28,152,494 

134  Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi 
(TRAB) 

24,501,300 150,550,092 

135  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Tumbi 23,246,400 43,214,303 
136  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Kilwa Masoko  
23,086,840 18,107,960 

137  Hospitali ya Benjamin Mkapa 22,903,408 180,557,992 
138  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa 22,863,204 22,863,204 
139  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Tunduma 
22,654,100 - 

140  Ofisi ya Rais - Chuo cha Utumishi 
wa Umma Tanzania (TPSC) 

20,996,300 59,832,949 

141  Bodi ya Filamu Tanzania 20,702,000 - 
142  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Manyoni  
19,949,220 4,816,100 

143  Hospitali ya Rufaa ya Geita 17,197,500 - 
144  Baraza la Famasia 16,940,016 16,940,016 
145  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Loliondo 
16,556,130 13,294,800 

146  Kituo cha Jemolojia Tanzania 
(TGC) Arusha 

16,370,400 32,060,100 

147  Fungu Dogo Na. 2029: Ubalozi wa 
Tanzania Muscat 

16,250,000 16,725,500 

148  Bodi ya Maji ya Wami Ruvu 16,236,000 16,236,000 
149  Kituo cha Teknolojia ya Magari 

Tanzania (TATC) 
16,233,000 - 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
150  Hospitali ya Rufaa ya Katavi 15,943,500 5,779,500 
151  Mfuko wa Mikopo ya Wafanyakazi 

Hazina 
15,835,878 - 

152  Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 15,757,079 15,757,079 
153  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Ifakara  
14,172,598 4,254,600 

154  Tume ya Pamoja ya Fedha 13,443,874 44,309,114 
155  Idara ya Mhasibu Mkuu wa Hesabu 

za Serikali (Fungu Na. 23) 
13,069,999 108,164,290 

156  Mfuko wa Pembejeo wa Taifa 
(AGITF) 

12,725,000 78,193,698 

157  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Kiomboi 

11,880,000 11,880,000 

158  Baraza la Wahudumu wa Maabara 
za Afya 

10,575,000 - 

159  Wakala wa Vipimo (WMA) 10,295,000 24,460,390 
160  Kampuni ya Ulinzi ya SUMA JKT 10,277,044 5,793,630 
161  Mfuko wa Maji wa Taifa (NWF) 9,802,900 767,900 
162  Bodi ya Usajili wa Wathamini 9,250,000 23,500,000 
163  Wakala wa Maendeleo ya 

Usimamizi wa Elimu (ADEM) 
9,187,152 55,840,660 

164  Taasisi ya Mafunzo ya Misitu (FTI) 9,170,010 11,688,200 
165  Hospitali ya Rufaa ya Mbeya 8,853,300 240,000 
166  Hospitali ya Rufaa ya Bukoba 8,473,408 190,001 
167  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Lushoto  
7,800,120 - 

168  Bodi ya Maji Bonde la Kati 7,393,000 14,000,000 
169  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 

Ngazi ya Jamii Mkongoro II  
7,261,000 1,610,000 

170  Fungu Dogo Na. 2014: Ubalozi wa 
Tanzania Beijing, Uchina 

5,968,283 32,105,548 

171  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Ruangwa  

5,751,200 - 

172  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Mvumi 

5,229,000 5,105,100 

173  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Msanga Mkuu  

5,220,000 - 

174  Mkaguzi Mkuu wa Ndani (Fungu Na. 
06) 

5,100,000 - 

175  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Gairo 

4,305,000 3,801,996 

176  Shule ya Sekondari Kawawa JKT 4,242,000 8,017,000 
177  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 

Ngazi ya Jamii Muungano  
3,740,000 - 

178  Kampuni ya Ushonaji ya SUMA JKT 3,526,000 - 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
179  Baraza la Wataalamu wa Mionzi ya 

Kitabibu na Taswira (MRIPC) 
3,431,000 - 

180  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Laela  

3,184,600 1,500,000 

181  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Ludewa  

3,088,000 - 

182  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Igunga 

2,980,862 10,971,723 

183  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Mahembe 

2,840,000 - 

184  Kampuni ya Ulinzi ya Wanyamapori 
Pasiansi 

2,325,000 - 

185  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Nkaiti  

2,179,900 7,634,450 

186  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Imuka 

2,179,000 2,179,000 

187  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira  
Biharamulo 

2,112,000 354,000 

188  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - 
Sumbawanga 

1,968,801 - 

189  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Ibologero  

1,650,000 600,000 

190  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Chanta 

1,184,000 - 

191  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii Fulwe 

1,110,000 - 

192  Ofisi ya Makamu wa Rais (Ofisi 
Binafsi) - (Fungu Na. 26) 

770,000 770,000 

193  Shirika la Mzinga 617,610 152,264,790 
194  Bodi ya Bonde la Pangani 340,000 - 
195  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 

Ngazi ya Jamii Makuyuni 
300,000 300,000 

196  Mfuko wa UKIMWI (ATF) 113,600 113,600 
197  Fungu Dogo Na. 2017: Ubalozi wa 

Tanzania Tokyo, Japan 
- 136,345,500 

198  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 
Tanganyika 

- 121,345,000 

199  Mfumo wa Mapitio ya Afrika (APRM) - 44,766,753 
200  Wakala wa Nishati Vijijini (REA) - 17,318,840 
201  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Vwawa Mlowo  
- 4,629,000 

202  Kitengo cha Ujasusi wa Fedha - 2,480,000 
203  Bodi ya Usajili wa Mipango Miji - 1,872,518 
204  Chombo cha Watoahuduma ya Maji 

Ngazi ya Jamii Igwijima 
- 1,370,000 
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Na. Taasisi 
Madai ya 

Watumishi 
2023/24 (Sh.) 

Madai ya 
Watumishi 

2022/23 (Sh.) 
205  Taasisi ya Utawala wa Kisheria (IJA) 

- Lushoto 
- 47,500 

 Jumla 274,807,699,240 247,195,023,879  
 
Kiambatisho Na. XV: Orodha ya Taasisi Zenye Nafasi za Kazi Zilizo Wazi 

Na. Taasisi Mahitaji Waliopo Upungufu 

1  Kitengo cha Matibabu cha Jeshi la Polisi 
Tanzania 

771 271 500 

2  Hospitali ya Rufaa - Bukoba 664 368 296 
3  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Amana 681 396 285 
4  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro 681 447 234 
5  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 440 206 234 
6  Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 342 207 135 
7  Tume ya Mipango 160 97 63 
8  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Tanganyika 89 37 52 

9  Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kusini 56 6 50 
10  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum 
49 10 39 

11  Tume ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

36 2 34 

12  Tume ya Pamoja ya Fedha 56 23 33 
13  Taasisi ya Ardhi Tabora 65 34 31 
14  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa 42 18 24 
15  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Tunduma 
37 15 22 

16  Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili 
kwa Jamii (CBCTC) 

31 13 18 

17  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Mawenzi 25 7 18 
18  Mahakama ya Rufaa ya Kodi 35 18 17 
19  Bodi ya Rufaa ya Kodi 42 26 16 
20  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Mwananyamala 
23 9 14 

21  Taasisi ya Mafunzo ya Ufugaji Nyuki 34 22 12 
22  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Kibaya 
15 5 10 

23  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Songe 

23 14 9 

24  Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora 

8 0 8 

25  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Biharamulo 

13 6 7 

26  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Singida 7 0 7 
27  Ubalozi Tanzania London 24 18 6 
28  Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM) 
5 0 5 

29  Ubalozi wa Tanzania Paris 4 0 4 
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Na. Taasisi Mahitaji Waliopo Upungufu 

30  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa 3 0 3 
31  Mfuko wa Usambazaji Maji wa Losaa Kia 3 0 3 
32  Bodi ya Maji ya Bonde la Rufiji 3 0 3 
33  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mpwapwa 
2 0 2 

34  Ubalozi wa Tanzania Roma, Italia 2 0 2 
35  Ubalozi wa Juu wa Tanzania Maputo 14 12 2 
36  Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi Arabia 2 1 1 
37  Ofisi ya Rais Idara ya Kumbukumbu na 

Nyaraka za Taifa (Fungu Na. 4) 
1 0 1 

38  Bodi ya Maji ya Bonde la Ruvuma na Pwani 
ya Kusini 

1 0 1 

39  Ubalozi wa Tanzania Muscat 1 0 1 
 Jumla 4490 2288 2202 

 
Kiambatisho Na. XVI: Taasisi Zisizokuwa na Mpango wa Matengenezo ya Mali 

Na. Jina la Taasisi Gharama ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya Mali 
kwenye Vitabu 

(Sh.) 

Gharama 
zilizotumika 

kwenye 
matengenezo 

(Sh.) 

1  Wakala wa Mbegu 
za Kilimo 

37,805,339,965 25,370,524,606 17,222,568,080 

2  Wakala wa Ndege 
wa Serikali 

2,169,737,749,161 1,854,212,356,379 6,030,583,655 

3  OSHA 23,685,767,102 16,494,338,239 1,128,173,858 

4  Bodi ya Maji ya 
Bonde la Pangani 

7,580,847,086 4,845,579,931.28 624,563,633 

5  Kitengo cha 
Matibabu cha Polisi 

432,399,000 355,922,380 371,934,193 

6  Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi 

136,109,761,460 106,852,023,734 355,442,431 

7  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa-Njombe  

34,024,457,539 29,962,978,719 353,888,998 

8  Wakala wa Maabara 
ya Mifugo wa Taifa 

68,144,057,919 61,543,049,979 310,147,528 

9  Taasisi ya 
Usimamizi wa 
Mahakama 

14,967,068,488 11,230,841,622 273,442,602 

10  Bodi ya Maji ya 
Bonde la Maji la 
Ndani 

8,099,499,000 6,319,618,000 238,386,000 

11  Wakala wa 
Maendeleo ya 
Uongozi wa Elimu 

18,974,395,840 16,651,363,196 222,290,245 

12  Wizara ya Usafiri 7,352,953,380 4,299,046,081 148,155,631 

13  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa Amana  

25,365,378,085 19,939,004,822 145,394,662 

14  Taasisi ya Mafunzo 
ya Wanyamapori ya 
Pasiansi 

7,791,571,037 4,894,622,894 137,691,718 
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Na. Jina la Taasisi Gharama ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya Mali 
kwenye Vitabu 

(Sh.) 

Gharama 
zilizotumika 

kwenye 
matengenezo 

(Sh.) 
15  Tume ya Huduma za 

Mahakama 
2,030,538,231 1,422,789,137 130,356,205 

16  Taasisi ya Mafunzo 
ya Viwanda vya 
Misitu 

1,729,229,000 564,768,389 126,253,921 

17  Shirika la Ununuzi 
wa Mafuta kwa 
Wingi 

4,167,018,596 2,421,819,406 105,600,231 

18  Ofisi ya Rais, Idara 
ya Kumbukumbu na 
Nyaraka za Taifa 

29,236,496,371 22,438,612,368 100,204,802 

19  Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ruvuma na 
Pwani ya Kusini 

2,424,035,309 1,099,868,924 43,000,000 

20  Mamlaka ya 
Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-
Kiomboi 

847,390,127 682,035,812 42,484,750 

21  Sehemu ya Kilimo 
na Viwanda ya 
SUMA JKT 

30,050,845,000 25,092,546,000 35,183,000 

22  Chombo cha watoa 
Huduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii-
Fulwe  

44,281,929 36,444,580 27,856,000 

23  Mamlaka ya 
Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-
Ifakara 

1,309,106,626 1,088,715,208 25,527,947 

24  Mamlaka ya 
Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-
Mpwapwa 

3,994,174,093 3,281,803,048 24,976,574 

25  Baraza la Madaktari 
la Tanzania 

1,617,277,610 821,770,965 16,871,691 

26  Mamlaka ya 
Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-
Chato 

7,222,254,466 6,937,716,634 15,570,592 

27  Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa 
Tanganyika 

7,699,163,188 6,077,562,193 12,235,828 

28  Bodi ya Usajili wa 
Wapanga Miji 

418,309,538 146,651,310 10,598,075 

29  Wakala wa Uvuvi wa 
Taifa 

118,520,382,715 118,338,357,628 9,499,500 

30  Mamlaka ya 
Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-
Tunduru 

1,288,413,500 1,104,119,249 2,581,000 

31  Kampuni ya Mzinga 2,371,721,842 1,676,348,212 195,627 

 Jumla 2,775,041,883,20
3 

2,356,203,199,64
5 

28,291,658,978 
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Kiambatisho Na. XVII: Ofisi za Balozi Zisizokuwa na Mpango wa Matengenezo 
ya Mali 

Na. Jina la Ubalozi Gharama ya 
Ununuzi (Sh.) 

Thamani ya 
Kitabu (Sh.) 

Gharama za 
Matengenezo 
Zilizotumika 

(Sh.) 
1  Ubalozi wa 

Tanzania, 
Washington D.C 

15,968,081,220 13,025,640,664 161,236,898 

2  Ubalozi wa 
Tanzania The Hague 

5,905,813,610 5,112,796,468 87,348,165 

3  Kamisheni ya Juu ya 
Lilongwe 

1,599,329,255 1,026,557,398 85,120,009 

4  Ubalozi wa 
Tanzania Roma, 
Italia 

7,934,110,401 6,285,218,129 55,971,836 

5  Kamisheni ya Juu ya 
Kigali 

2,576,462,133 2,072,026,089 51,112,322 

6  Ubalozi wa 
Tanzania-Kuwait 

574,425,200 290,946,904 51,000,000 

7  Ujumbe wa Kudumu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania kwa 
Umoja wa Mataifa – 
New York 

50,306,939,184 39,381,049,491 48,515,935 

8  Ubalozi wa 
Tanzania-Moroni 

2,085,423,600 1,221,266,038 41,172,030 

9  Kamisheni ya Juu ya 
Tanzania, Ottawa- 
Canada 

10,218,190,057 8,280,013,399 35,862,319 

10  Kamisheni ya Juu ya 
Tanzania-Windhoek 

- 471,664,270 34,489,943 

11  Kamisheni ya Juu ya 
Tanzania-New Delhi 

13,211,946,941 11,460,102,811 27,109,451 

12  Ubalozi wa 
Tanzania - Moscow 

472,748,709 249,765,760 22,256,119 

13  Ubalozi wa 
Tanzania – Brussels 

10,122,457,667 8,506,282,326 7,232,089 

14  Kamisheni ya Juu ya 
Abuja 

8,134,370,607 7,553,687,373 2,484,561 

 Jumla 129,110,298,584 104,937,017,120 710,911,677 
 
Kiambatisho Na. XVIII: Mali Zisizotumika na Zilizochakaa bila Kufanyiwa 
Matengenezo wala Kuuzwa 

Na. Jina la Taasisi Aina ya Mali Idadi 
ya Mali 

Miaka ambayo 
haijatumika 

1  Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI 

Magari Matatu, 
Samani na Vifaa 
vya TEHAMA 

548 Muda haujatajwa 
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Na. Jina la Taasisi Aina ya Mali Idadi 
ya Mali 

Miaka ambayo 
haijatumika 

2  Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA) 

Magari 102, Samani 
na Vifaa 25 

227 Muda haujatajwa 

3  Tume ya UNESCO Samani za ofisi na 
Vifaa vya Tehama  

149 Muda haujatajwa 

4  Idara ya Uhamiaji Magari 40 na 
Pikipiki 34 

74 Mwaka mmoja hadi 
miaka 15 

5  Taasisi ya Maji Magari 3 na Vifaa 
vya tehama na Maji 
69 

72 Miezi minne hadi 
miaka miwili 

6  Wizara ya Afya Magari 44 Zaidi yam waka 
mmoja 

7  Bodi ya Rufaa za Kodi 
- TRAB 

Samani na Vifaa 
vya Tehama 

44 Muda haujatajwa 

8  Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

Magari Matano na 
Samani za ofisi na 
vifaa vya Tehama 

28 Mwaka mmoja hadi 
minne 

9  Mamlaka ya Huduma 
ya Maji Na Usafi Wa 
Mazingira-Bunda  

Pikipiki, samani za 
ofisi na vifaa 
vingine na magari 
mawili 

19 Miaka miwili hadi 
mitatu 

10  Mradi wa Vifaa vya 
Kilimo wa SUMA JKT 

Mitambo na Magari 9 Miaka minne hadi 
sita 

11  Wizara ya Fedha, 
Kitengo cha Hazina 

Magari 8 Mwaka mmoja hadi 
mitano 

12  Wizara ya Elimu, 
Sayansi, na 
Teknolojia 

Magari 7 Zaidi ya miaka saba 

13  Wizara ya Uchukuzi Magari 7 Mwaka mmoja hadi 
minne 

14  Huduma za Mashtaka 
za Taifa - NPS 

Magari 7 Mwaka mmoja hadi 
miaka mitano 

15  Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa 

Magari na Malori 6 Mwaka mmoja 

16  Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi  

Magari 6 Zaidi ya miaka 10 

17  Sehemu ya Kilimo na 
Viwanda ya SUMAJKT 

Vifaa 6 Mwaka mmoja 

18  Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

Magari 5 Mwaka mmoja hadi 
mitano 

19  Kampuni Tanzu ya 
Mzinga  

Mitambo 5 Miezi mitatu hadi 
miaka mitatu 

20  Wakala wa Kuzuia na 
Kupambana na Dawa 
za Kulevya 

Magari 4 Miezi mitano hadi 
mwaka mmoja 

21  Bodi ya Maji ya Bonde 
la Ruvuma na Pwani 
ya Kusini 

Magari 4 Miaka miwili hadi 10 
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Na. Jina la Taasisi Aina ya Mali Idadi 
ya Mali 

Miaka ambayo 
haijatumika 

22  Shirika la Elimu na 
Mafunzo ya Uvuvi 
(FETA) 

Gari moja na Meli 
mbili za Uvuvi 

3 Miaka mitano hadi 
saba 

23  Mamlaka ya Huduma 
ya Maji Na Usafi Wa 
Mazingira-Manyoni 

Pikipiki 3 Mwaka mmoja 

24  Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
- Utete 

Magari na Genereta 
moja 

3 Miaka minne 

25  Taasisi ya Utafiti wa 
Jiolojia Tanzania 
(GST) 

Jenereta ya 
Nitrojeni ya Kioevu 
na Meza ya 
Kutetemeka 

2 Miaka nane 

26  Bodi ya Maji ya Bonde 
la Maji la Ndani 

Magari 2 Zaidi ya miaka miwili 

27  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa-Musoma 

Magari 2 Zaidi ya miaka miwili 

28  Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu 

Magari 2 Mwaka mmoja hadi 
miwili 

29  Mamlaka ya Huduma 
ya Maji Na Usafi Wa 
Mazingira-Tunduru  

Pikipiki 2 Miaka miwili hadi 
mitatu 

30  Bodi ya Maji ya Bonde 
la Wami Ruvu 

Magari 2 Miaka miwili hadi 
mitatu 

31  Taasisi ya Aridhi ya 
Morogoro 

Gari 1 Miezi tisa 

32  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa-Dodoma 

Gari 1 Miaka nane 

33  Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

Gari 1 Miaka minne 

34  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa-Amana 

Gari 1 Miaka miwili 

 
Kiambatisho Na. XIX: Taasisi ambazo Hazikuweka au Kurekodi Mali Zao 
Kwenye Mfumo 

Na. Jina la Taasisi Thamani ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya 
Kitabuni (Sh.) 

1  Jeshi la Polisi la Tanzania 544,425,587,081 416,699,388,973 
2  Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 
462,872,795,629 400,132,448,584 

3  Wakala wa Mafunzo ya Mifugo 135,297,199,382 125,247,854,369 
4  Wizara ya Sanaa, Utamaduni, na 

Michezo 
117,212,010,576 94,631,677,202 

5  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Benjamin Mkapa 

156,237,445,880 76,516,626,906 

6  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Dodoma 

56,831,035,635 50,863,584,477 

7  Hospitali ya Taifa ya Mirembe 28,286,541,776 25,620,582,190 
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Na. Jina la Taasisi Thamani ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya 
Kitabuni (Sh.) 

8  Hospitali ya Mawenzi 26,151,742,903 24,011,514,234 
9  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-

Mbeya  
24,900,163,455 23,068,246,055 

10  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Amana 

25,365,378,085 19,939,004,822 

11  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Rombo  

28,095,850,566 18,987,364,563 

12  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Morogoro 

21,085,902,492 17,870,047,190 

13  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Iringa 

15,520,204,895 12,960,195,532 

14  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 
Viktoria 

12,035,672,697 9,780,331,547 

15  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Maswa  

11,069,070,856 7,817,573,783 

16  Tume ya Kurekebisha Sheria 10,082,314,735 7,817,423,458 
17  Taasisi ya Ardhi Tabora 6,150,446,700 5,222,753,196 
18  Taasisi ya Uongozi 6,491,779,027 4,869,004,427 
19  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 

Nyasa 
6,771,833,673 4,860,901,289 

20  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Musoma  

6,704,761,426 4,039,397,292 

21  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Mwanhuzi  

3,927,555,397 3,696,182,729 

22  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi wa Mazingira-Mbinga  

3,967,764,028 3,330,077,645 

23  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Songwe  

3,853,100,093 2,958,311,691 

24  Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi 
wa Bahari Kuu 

3,881,195,919 2,896,926,261 

25  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Namanyere 

2,729,575,366 2,405,485,120 

26  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi wa Mazingira-Tunduma  

2,421,569,629 2,270,257,716 

27  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Rujewa  

2,526,020,796 2,156,080,584 

28  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Kibaya  

2,454,677,829 2,033,558,527 

29  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Kilwa 
Masoko 

1,896,943,231 1,623,788,855 

30  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Itumba-
Isongole  

1,158,228,100 988,535,993 

31  Baraza la Madaktari la Tanzania 1,617,277,610 821,770,965 
32  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 

Usafi Wa Mazingira-Liwale  
1,020,726,763 782,282,664 
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Na. Jina la Taasisi Thamani ya Asili 
(Sh.) 

Thamani ya 
Kitabuni (Sh.) 

33  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Kilindoni 

679,849,804 637,570,494 

34  Kamisheni ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi 

263,378,300 237,040,470 

35  Kampuni ya SHIMA Guard 
Limited 

177,448,501 157,452,626 

36  Baraza la Mazoezi na Tiba za 
Mambo ya Jadi na Mbadala 

152,270,386 123,806,204 

37  Baraza la Ushauri la Hospitali za 
Kibinafsi 

534,901,237 104,796,839 

38  Mfuko wa Sanaa na Utamaduni 
wa Serikali 

37,841,100 28,266,325 

39  Chombo cha watoa Huduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii-Mvumi  

25,028,000 24,434,500 

40  Chombo cha watoa Huduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii-Chanta 

5,490,000 4,857,333 

41  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Busega 

10,747,700,282 0 

42  Mamlaka ya Huduma ya Maji Na 
Usafi Wa Mazingira-Handeni  

5,165,427,658 0 

43  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-
Temeke  

845,624,325 0 

44  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mt 
Meru  

2,487,927,996 - 

45  Huduma za Mashtaka za Taifa - 
NPS 

11,829,420,897 - 

46  Bodi ya Maji ya Ruvuma na 
Pwani ya Kusini 

997,302,992 - 

47  Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

69,429,430,549 - 

 Jumla 1,836,421,414,257 1,378,237,403,630 
 
Kiambatisho Na. XX: Taasisi Zenye Upungufu katika Usimamizi wa Viatarishi 

Na. Jina la Taasisi Upungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi 
1.  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa, Amana 
– Hakuna kitengo cha usimamizi wa vihatarishi 

chenye wasimamizi au mabingwa wa vihatarishi 
vya ubadhilifu. 

2.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira, 
Handeni 

– Hakuna mfumo au sera ya usimamizi wa 
vihatarishi vya ubadhilifu; na  

– Hakuna rejista ya vihatarishi vya ubadhilifu. 
3.  Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira, 
Igunga 

– Hakukuwa na utekelezaji wa mipango ya 
usimamizi wa vihatarishi; na 

– Hakukuwa na timu ya usimamizi wa vihatarishi. 
4.  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa wa Iringa 
– Hakuna mfumo au sera ya usimamizi wa 

vihatarishi vya ubadhilifu; na 
– Wasimamizi wa vihatarishi vya ubadhirifu. 
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Na. Jina la Taasisi Upungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi 
5.  Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira, 
Kasulu 

– Hakukuwa na utekelezaji wa mbinu za 
usimamizi wa vihatarishi; na 

– Timu ya usimamizi wa vihatarishi haijaundwa. 
6.  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa, Ligula 
– Hakukuwa na sera ya usimamizi wa vihatarishi 

7.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Maweni 

– Hakukuwa na utekelezaji wa mbinu mbalimbali 
za usimamizi wa vihatarishi. 

8.  Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi 

– Hakuna utekelezaji wa mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi vya ubadhilifu. 

9.  Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

– Wizara haikufanya tathmini ya vihatarishi ili 
kubaini hatari zinazoweza kutokea. 

10.  Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya 
Ardhi  

– Tume haikufanya tathmini ya vihatarishi ili 
kubaini hatari zinazoweza kutokea. 

11.  Idara ya Kumbukumbu 
na Nyaraka za 
Taifa 

– Mfumo wa usimamizi wa vihatarishi 
haujahuishwa; 

– Hakukuwa na tathmini ya vihatarishi 
vinavyohusiana na utoaji wa Huduma; na 

– Hakuna rejista ya vihatarishi iliyohuishwa. 
12.  Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa, Sokoine 
– Vihatarishi havikubainishwa licha ya kuwapo 

kwa mfumo wa tathmini ya vihatarishi. 
13.  Hospitali ya Rufaa ya 

Kanda ya Kusini 
– Hakuna sera na taratibu za kubaini vihatarishi 

vya ubadhilifu. 

14.  SUMA JKT - Mradi wa 
Uuzaji wa Zana za 
Kilimo 

– Hakukuwa na utekelezaji wa njia mbalimbali za 
usimamizi wa vihatarishi; na 

– Hakuna timu ya usimamizi wa vihatarishi 
iliyoundwa. 

15.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tabora 

Mfumo wa usimamizi wa vihatarishi wa hospitali 
haujajumuisha mahitaji ya; 
– Kutoa ripoti ya tathmini ya robo mwaka; na 
– Mpango wa ufuatiliaji na utendaji wa usimamizi 

wa vihatarishi. 
16.  Wakala wa Ndege za 

Serikali (TGFA)  
– Hakukuwa na tathmini na ufuatiliaji wa 

vihatarishi. 

17.  TEMESA – Hakukuwa na maandalizi ya mpango wa 
usimamizi wa vihatarishi; na 

– Tathmini ya kila mwaka inaonesha utekelezaji 
usioridhisha wa usimamizi wa vihatarishi. 

18.  Taasisi ya Uongozi – Hakuna Kitengo cha Usimamizi wa Vihatarishi 
katika muundo wa Taasisi; 

– Hakuna utambuzi wa mahitaji ya mafunzo ya 
vihatarishi; na 

– Rejista ya vihatarishi haijahuishwa tangu 
mwaka 2018.  
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