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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P 1102, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
11400 Chamwino, 
40400 DODOMA. 

YAH: RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA KWA MWAKA WA 
FEDHA 2022/23 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya mashirika ya umma kwa mwaka wa fedha 
2022/23 kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Sura 418. 

Ripoti hii imeangazia matokeo ya ukaguzi na mapendekezo ya hatua stahiki za 
marekebisho zinazohusiana na kuchochea uwajibikaji katika ukusanyaji na 
matumizi ya rasilimali za umma. 

Ninawasilisha, 

 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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Mamlaka 

Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yamebainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi, Sura 
418. 
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 TAARIFA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 

Ninayo  furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 
Juni 2023, ambayo inajumuisha mashirika ya umma. Napenda kutambua 
mipango ya Serikali inayoongozwa na Mh.Dkt.Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuendeleza uwajibikaji na uwazi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Pia, nashukuru ushirikiano wa 
menejimenti za mashirika ya umma katika kutoa taarifa na ufafanuzi muhimu 
kwa ajili ya kuandaa ripoti hii ya ukaguzi. 

Matokeo ya ukaguzi yamejikita katika kuangazia usimamizi wa fedha katika 
mashirika ya umma. Ingawa baadhi ya mashirika ya umma yameonyesha 
usimamizi mzuri wa fedha, mashirika mengine yamekumbana na changamoto 
katika udhibiti wa fedha na utendaji kazi. Ni muhimu kwa Serikali kuingilia kati 
na kuhakikisha mashirika haya yanafanya kazi kwa ufanisi, kuchangia uchumi na 
kutoa huduma bora kwa wananchi. 

Ripoti hii imejumuisha sura 19, kila moja ikielezea maeneo tofauti katika 
ukaguzi ikiwemo, sheria za manunuzi, usimamizi wa mapato na fedha, 
usimamizi wa matumizi, usimamizi wa bajeti na uzingatiaji wa sheria za kazi. 
Ripoti hii pia, inabainisha maeneo ambayo mashirika haya  yanahitajika 
kuboresha utendaji kazi na kusimamia mamlaka kwa ufanisi zaidi. 

Katika ripoti hii nimetoa mapendekezo ya jinsi ya kuboresha utendaji kazi wa 
mashirika ya umma, ili kuongeza uwazi na uwajibikaji na kuimarisha utawala 
bora. Ninaamini mapendekezo haya yatakuwa na manufaa kwa Serikali na 
wadau mbalimbali katika kuhakikisha utoaji  wa huduma bora. 

Mwisho, ninapenda kutoa shukurani  zangu za dhati kwa watumishi na kampuni 
binafsi  za ukaguzi zilizoingia mkataba wa kufanya kazi kwa niaba yangu kwa 
juhudi zao za kufanya ukaguzi. Kujitoa kwao kwa bidii kumekuwa chachu 
muhimu katika utayarishaji wa ripoti hii na ninawashukuru sana kwa michango 
yao. 

 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
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MUHTASARI 

 

Ripoti ya ukaguzi wa mashirika ya umma kwa mwaka wa fedha 2022/23 
ina sura 19. Maeneo yafuatayo yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii: 

Hati za ukaguzi  

Kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, nilikamilisha kaguzi 215 za 
mashirika ya umma ambapo nilitoa hati za ukaguzi. Kati ya hati za 
ukaguzi 215 nilizotoa, 211 zilikuwa zenye kuridhisha, na nne zilikuwa 
zenye shaka. Idadi ya hati zinazoridhisha imeongezeka kutoka asilimia 
97 mwaka jana hadi asilimia 98 mwaka huu. Hali hii inaashiria 
uboreshaji endelevu katika uandaaji wa taarifa za fedha ambao 
unazingatia mifumo na viwango vya kimataifa vya uandaaji na 
uwasilishaji wa taarifa za fedha kama vile Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu (IFRS) au Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS). 

Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

Ukaguzi wangu ulibaini, kati ya mapendekezo ya ukaguzi 6,151 niliyotoa 
kwa mashirika ya umma 215, mapendekezo 2,413 (asilimia 39) 
yalitekelezwa kabisa, mapendekezo 2,776 (asilimia 45) yalikuwa chini 
ya utekelezaji, mapendekezo 720 (asilimia 12) hayakutekelezwa, 
wakati mapendekezo 242 (asilimia 4) yalikuwa yamepitwa na wakati. 

Pia, nilibaini kati ya maagizo 136 ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali yaliyotolewa hadi mwaka wa fedha 2022/23, maagizo 
45 (asilimia 33) yalitekelezwa, maagizo 89 (asilimia 65) yalikuwa katika 
hatua za chini ya utekelezaji, na maagizo mawili (asilimia 2) 
hayakutekelezwa.  

Kwa ujumla, kasi ya kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali inahitaji kuboreshwa 
ili kushughulikia vihatarishi ambavyo vilikuwa vimekusudiwa 
kupunguzwa au kuondolewa. 
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Utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 

Nilikagua utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 215 kwa mwaka 
wa fedha 2022/23. 

Nilibaini mashirika ya umma 58 ambayo yaliripoti hasara au nakisi, ama 
kwa miaka miwili mfululizo 2021/22 na 2022/23 au kwa mwaka mmoja 
wa fedha 2022/23. Hii ni kutokana na dosari za kiutendaji 
zinazosababisha utendaji usioridhisha katika uwekezaji au  uendeshaji 
wa biashara, au kupata msaada wa fedha kutoka Serikalini. 

Pia, nilibaini mashirika ya umma 11 yalikuwa na mtaji hasi katika 
mwaka wa fedha uliomalizika tarehe 30 Juni 2023. Sababu kuu za mtaji 
hasi kwa mashirika hayo zilikuwa malimbikizo ya hasara kwa muda 
mrefu na madeni makubwa wanayoingia mashirika haya ili kufadhili 
shughuli zao. 

Vilevile, nilibaini mashirika 63 yenye madeni ya muda mfupi zaidi kuliko 
mali za muda mfupi; ambapo 13 kati ya hayo yalikuwa mashirika ya 
umma ya kibiashara, huku 50 yalikuwa mashirika yasiyo ya kibiashara. 
Uwiano wa ukwasi ulikuwa kati ya 0.01 hadi 0.98. Hivyo basi, taasisi hizi 
zinaweza kushindwa kulipa mikopo na kuchelewesha malipo kwa 
wazabuni. 

Aidha, nilibaini mashirika ya umma 28 (12 ya kibiashara na 16 yasiyo ya 
kibiashara) yalikuwa na uwiano mbaya wa madeni (jumla ya madeni 
yote dhidi ya jumla ya mtaji) kwa zaidi ya asilimia 100. Hii inaonesha 
mashirika haya, kwa kiasi kikubwa, yanategemea mikopo kujiendesha. 
Hii inasababisha kuwa na hatari kubwa ya kifedha kutokana na gharama 
kubwa za kuhudumia madeni. 

Ufanisi wa mashirika ya umma katika kuimarisha biashara 

Katika ukaguzi wangu wa ufanisi wa uendeshaji wa mashirika ya umma 
ya kibiashara yenye jukumu la kuweka mazingira mazuri ya biashara 
nilibaini:  

Licha ya kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa Bwawa la Umeme la 
Julius Nyerere tarehe 12 Desemba 2018, pande mbili za mkataba bado 
hawajasaini makubaliano ya kina ya utekelezaji wa miradi ya kijamii 
yenye thamani ya shilingi bilioni 262.34, ikiwa yamechelewa kwa zaidi 
ya miaka minne. Mkataba wa kina wa miradi ya kijamii ulipaswa kutiwa 
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saini ifikapo tarehe 13 Januari 2019. Hivyo, hakuna mradi wowote wa 
kijamii umetekelezwa. 

Ukaguzi wangu katika Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari ulibaini 
wastani wa muda wa kuingia na kutoka kwa meli kwa sasa ni siku 6.5 
kwa meli za kontena, na hadi siku 13.7 kwa meli za zinazobeba 
vimiminika badala ya siku tatu na tano zilizopangwa mtawalia. 

Usimamizi wa mapato katika mashirika ya umma 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa ukusanyaji wa mapato nje ya 
Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG) 
kwa shilingi bilioni 21.46 kwa mashirika ya umma saba. Hili ni ongezeko 
la shilingi bilioni 18.14 (sawa na asilimia 546) kutoka shilingi bilioni 3.32 
za mwaka uliopita. 

Aidha, katika Shirika la Umeme Tanzania, nilibaini wateja 6,905 
waliosajiliwa katika mfumo wa kufanya maombi kwa njia ya mtandao 
(N-Konekt) walikuwa bado hawasajiliwa katika mfumo wa LUKU kwa 
siku moja hadi 438 kufikia tarehe 30 Juni 2023. Pia, nilibaini 
ucheleweshaji katika usajili wa wateja 12,666 katika mfumo wa LUKU 
kuanzia siku 7 hadi 366 toka wateja hao wajiunge kwenye mfumo wa Ni 
– konekt. Ucheleweshaji wa usajili wa wateja unaathiri mapato ya 
TANESCO. Pia, nilibaini mashirika ya umma 66 yaliyoripoti madeni ya 
muda mrefu yanayofikia shilingi trilioni 2.92. 

Vilevile, nilibaini hakukuwa na uhamishaji wa fedha kiasi cha shilingi 
bilioni 192.44 zilizokusanywa kwenda kwenye akaunti ya Mfuko wa 
Miundombinu ya Reli, ambapo fedha hizo zilizokusanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) zilipelekwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Usimamizi wa matumizi katika mashirika ya umma 

Katika ukaguzi wangu kwenye usimamizi wa matumizi kwa mwaka 
ulioishia 30 Juni 2023, nilibaini mashirika ya umma 17 yenye matumizi 
ya jumla ya shilingi bilioni 72.36 yasiyo na tija. Hii inamaanisha kuwapo 
kwa  ongezeko la asilimia 13 ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo 
kulikuwa na mashirika ya umma 12 yenye jumla ya shilingi bilioni 63.77. 
Pia,  nilibaini mashirika ya umma 11 yenye matumizi yasiyostahili ya 
jumla ya shilingi bilioni 4.64 ikiwa ni pungufu kwa asilimia 94 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 77.75 kwa mashirika ya umma 21 kwa 
mwaka uliopita. 
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Vilevile, kuna uwezekano wa kutopata tija kwa malipo ya shilingi bilioni 
3.09 kwa ajili ya vifaa vya kukagulia magari katika Shirika la Viwango 
Tanzania ambapo huenda visitumike kama ilivyokusudiwa kufuatia agizo 
la Serikali la kusitisha ukaguzi wa magari ndani ya nchi kama 
ilivyokusudiwa awali.  

Pia, nilibaini kutokuwapo kwa uhakika juu ya urejeshwaji wa shilingi 
bilioni 14.7 za kodi na tozo za uingizaji wa mafuta nchini. Fedha hizi 
zilizolipwa na Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL kwenye shehena za 
mafuta zilizokuwa na zuio kwa kushindwa kulipa gharama za mafuta 
kwa mzabuni na baadaye kuuzwa kwa kampuni zingine za uuzaji wa 
mafuta; ambapo Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL haikurejeshewa kodi 
na tozo ilizokuwa imelipia. 

Usimamizi wa bajeti katika mashirika ya umma 

Nilibaini Serikali haikutoa shilingi trilioni 1.01 kwa mashirika 50 ya ya 
Umma kama ilivyopangwa katia mwaka wa fedha 2022/23. 

Vilevile, nilibaini mashirika ya umma 66 hayakukusanya fedha kiasi cha 
shilingi bilioni 284.71 kutoka katika bajeti ya vyanzo vya ndani katika 
mwaka wa fedha 2022/23.  

Pia, nilibaini mashirika ya umma nane yalitumia zaidi ya bajeti kwa kiasi 
cha shilingi bilioni 21.14 bila idhini ya Afisa Masuuli au Bodi ya 
Wakurugenzi.  

Usimamizi wa mikataba na ununuzi 

Nilibaini kuendelea kuwapo kwa mapungufu katika mashirika ya umma 
22 yaliyochelewa kupokea bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi 
bilioni 14.84 kwa kipindi cha kuanzia siku 30 hadi 1,140 ikilinganishwa 
na mashirika ya umma 12 yaliyoripotiwa katika ripoti yangu ya mwaka 
wa fedha 2021/22. 

Pia, nilibaini kutofuatwa kwa sheria ya ununuzi katika Kiwanda cha 
Dawa Keko kwa ununuzi wenye thamani ya dola za Marekani milioni 
4.97. Katika ununuzi huo, hapakuwa na bodi ya zabuni wala timu 
iliyoteuliwa kufanya tathmini ya zabuni. Hii ilisababisha michakato yote 
kufanywa na Mkurugenzi wa Fedha pamoja na Afisa Masuuli pekee. 
Aidha, nilibaini kuwa uchapishaji katika Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
Tanzania ulifanywa nje ya Kampuni pasipo mchakato wa ununuzi wala 



 

 xiii Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

kuingia mkataba. Uchapishaji huo ulikuwa na jumla ya thamani ya 
shilingi bilioni 1.71. 

Vilevile, nimeendelea kubaini mashirika ya umma  ambayo yalitekeleza 
mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 31.11 bila dhamana ya 
utendaji kazi. Aidha, nilibaini taasisi nne hazikuwasilisha mikataba kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Afisa Sheria kwa ajili ya uhakiki kabla 
ya kusainiwa yenye thamani ya shilingi bilioni 9.89 na  dola za Marekani 
milioni 2.95. 

Tathmini ya rasilimali watu na utawala 

Nilibaini mashirika ya umma nane yalikuwa yanafanya kazi bila Bodi za 
Wakurugenzi. Hii inapunguza uwezo wa kufanya majukumu ya uongozi 
na usimamizi kwenye mashirika ya umma husika. 

Aidha, nilibaini mashirika ya umma 40 hayakuwa na nyaraka za 
uendeshaji kama vile mwongozo wa hesabu uliosasishwa, sera na kanuni 
za kifedha pamoja na sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

Vilevile, nilibaini mashirika ya umma nane hayakufuata maelekezo ya 
Serikali yanayohitaji shirika kuhakikisha linawasilisha mpango wa 
motisha, mpango wa mazungumzo ya hali bora, posho, na muundo wa 
shirika ili kupitishwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  

Usimamizi wa kodi katika mashirika ya umma 

Nilibaini kesi za rufaa ya mapato ambazo hazijaamuliwa wa kipindi cha 
kuanzia mwaka mmoja hadi mitano katika Bodi ya Rufani za Kodi na 
Baraza la Rufani za Kodi zenye jumla ya shilingi bilioni 3,681.36 na dola 
za Marekani milioni 4.66 mtawalia. 

Pia, nilibaini mashirika ya umma 16 hayakuwasilisha makato ya kodi 
yenye jumla ya shilingi bilioni 33.45 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

Vilevile, nilibaini mashirika ya umma 12 yalichelewa kuwasilisha makato 
ya kodi yenye jumla ya shilingi bilioni 29.09 kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kwa mwaka 2022/23. Kadhalika, nilibaini malipo ya jumla ya 
shilingi bilioni 2.17 yaliyofanywa na mashirika ya umma tisa 
hayakuambatanishwa risiti za kielektroniki za kodi ya mapato. 
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Utendaji wa benki za Serikali na taasisi zingine za fedha 

Mapitio yangu ya mikopo chechefu nilibaini kuwa Benki ya Maendeleo 
ya TIB ilikuwa na mikopo chechefu ya asilimia 21.50 kufikia tarehe 31 
Desemba 2023 (2022: mikopo chechefu asilimia 20.28), wakati Benki ya 
Azania ilikuwa na mikopo chechefu asilimia 7.44 hadi 31 Desemba 2023 
( 2022: mikopo chechefu asilimia 18.25). Pamoja na kupungua kwa 
uwiano wa mikopo chechefu kutoka mwaka uliopita kwa Benki ya 
Azania, ni vyema kutambua kuwa benki zote mbili bado zilivuka 
kiwango kinachokubalika na kilichowekwa na Benki Kuu ya Tanzania cha 
asilimia 5. 

Nilibaini Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi na Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma wana mikopo ya muda 
mrefu ambayo ilitolewa kwa taasisi za Serikali yenye thamani ya shilingi 
trilioni 1.73 ambayo haijalipwa kwa kipindi cha kuanzia mwaka mmoja 
hadi 16. Hali hii imesababisha kupunguza uwezo wa  mifuko ya jamii 
kufanya uwekezaji zaidi. 

Pia, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi, Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi  haikukusanya michango ipatayo shilingi bilioni 856.78 
kutoka kwa wanachama; hivyo kudhoofisha uwezo wa mifuko 
kuhudumia wanufaika. 

Vilevile, nilibaini Shirika la Bima la Taifa, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Sekta Binafsi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma hawakuweza kukusanya kodi ya shilingi bilioni 47.20 kutoka 
kwa wapangaji katika vitega uchumi vyao. Kadhalika, Shirika la Bima la 
Taifa lina madeni kutoka kwa wapangaji shilingi bilioni 7.95 ambapo 
wadaiwa wake hawajulikani walipo.  

Tathmini ya sekta ya utalii nchini Tanzania 

Ukaguzi wangu katika sekta ya utalii ulibaini yafuatayo: Kutolewa kwa 
bajeti isiyotosheleza kwa ajili ya kuendesha Kituo cha Kidijitali na 
kutangaza utalii wa kimataifa kupitia Bodi ya Utalii. Hali hiyo 
inakwamisha ufikiwaji wa lengo lililokusudiwa la kutangaza utalii kwa 
ufanisi katika ngazi ya kitaifa na kimataifa. 

Kadhalika, nilibaini ukosefu wa huduma za kuwezesha utalii (ikiwamo 
uwezo mdogo wa malazi, umeme usiokuwa wa uhakika, kasi ndogo ya 
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utekelezaji wa mradi wa uwanja wa gofu). Vilevile, nilibaini hali ya 
kutokuendeleza na kutotangaza kreta za Empakai na Olmoti. 

Aidha, niliona hatari ya kushindwa kukamilika kwa mradi wa 
kuwahamisha wakazi wa eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kutokana na 
makadirio hafifu ya gharama zilizotakiwa katika zoezi hilo. Hii ni kwa 
sababu, katika hali halisi, mkopo uliochukuliwa hauwezi kukamilisha 
zoezi hilo. Mradi huu unatekelezwa ili kurejesha mazingira na uoto wa 
asili ulioharibiwa; hivyo kuifanya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kuwa 
endelevu. 

Utendaji wa mamlaka za maji 

Ukaguzi wangu ulibaini hapakuwa na uhakika wa thamani ya fedha za 
miradi katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
na Songea. Miradi hii iligharimu shilingi bilioni 17.29. 

Pia, nilibaini kuwapo kwa muendelezo wa hasara ya shilingi bilioni 
163.93 kutokana na upotevu wa maji (mwaka 2021/22 kulikuwa na 
hasara ya shilingi bilioni 162.14). Hasara hii inasababishwa na 
miundombinu chakavu inayovujisha maji.  

Aidha, nilibaini ongezeko la madeni ya mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira kutoka shilingi bilioni 126.23 (mwaka 2021/22) hadi 
shilingi bilioni 136.17 (mwaka 2022/23). Hii inatokana na utoaji wa 
huduma za majisafi na majitaka kwa taasisi za Serikali kuu, mashirika 
mengine, pamoja na wateja binafsi. 

Tathimini ya utendaji wa taasisi za mafunzo, utafiti na elimu ya juu 

Ukaguzi wangu katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
ulibaini yafuatayo: kutokuwapo kwa utambulisho wa lazima, 
wakutegemewa na wa kipekee, kwa wanafunzi wanaopokea mikopo; 
kutokuwapo kwa mfumo wa kuwashirikisha wadau katika mkakati wa  
kuwatafuta wanufaika wanaodaiwa mikopo ya elimu.  

Pia, nilibaini kuwapo kwa upungufu wa udahili wa wanafunzi 
ukilinganishwa na malengo; na kuwapo kwa mapungufu katika shughuli 
za utafiti na ushauri katika taasisi za kitaaluma. 

Aidha, nilibaini: kulikuwa na programu ambazo zimepata ithibati kutoka 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania lakini bado hazijaanza kutolewa katika 
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Chuo Kikuu cha Dodoma; na programu zilizoisha muda wake 
hazikupatiwa ithibati mpya katika Chuo Kikuu Huria cha Tanzania. 

Ufanisi wa mamlaka za udhibiti katika kutekeleza majukumu yao 

Wakati wa ukaguzi nilibaini yafuatayo: kuwapo kwa mapungufu katika 
usimamizi na matumizi ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti 
ikijumuisha Soko la Bidhaa Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji na Bodi ya Usajili wa Makandarasi ambapo unazuia 
ufanisi katika utoaji wa huduma za udhibiti. 

Aidha, katika Bodi ya Usajili wa Makandarasi, nilibaini kutokuwa na 
hatua zisizotosheleza za kusimamia wanachama waliofutiwa usajili. Hii 
inaweza kusababisha umma kupata huduma bila kujua kutoka kwa watu 
au taasisi ambazo hazijasajiliwa na hawastahiki kutoa huduma, na 
ambapo ubora wa kazi zao haujahakikiwa. 

Pia, katika Bodi ya Usajili wa Makandarasi na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania nilibaini matumizi duni ya tafiti kama zana ya 
kutambua, kutathmini, na kushughulikia mapungufu ya udhibiti ndani 
ya nchi. 

Vilevile, nilibaini kuwapo kwa mikataba ya kipekee ya usambazaji yenye 
vifungu vya kupinga ushindani katika ununuzi wa magari ya Serikali 
ambayo yanainyima nchi fursa ya kufanya ununuzi wa moja kwa moja 
kutoka kwa watengenezaji wa magari au wauzaji wakubwa, ili iweze 
kununua maguri kwa bei ya chini. 

Ufanisi wa mashirika ya umma katika sekta ya afya 

Mfuko wa Bima ya Afya ulipata nakisi ya shilingi bilioni 156.77 kwa 
mwaka wa fedha 2022/23. Pia, Mfuko unayadai mashirika ya umma 
jumla ya shilingi bilioni 280 kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

Pia, nilibaini kiwanda cha Dawa cha Keko kilipata hasara kwa miaka 
minne mfululizo ambapo mwaka 2019 (shilingi bilioni 3.27), mwaka 
2020 (shilingi bilioni 1.35), mwaka 2021 (shilingi bilioni 1.48), na mwaka 
2022 (shilingi bilioni 1.35). 

Vilevile, nimekuwa nikibaini bidhaa zilizoisha muda katika Bohari Kuu 
ya Dawa kwa miaka mitatu mfululizo. Dawa hizo zilikuwa na thamani ya 
kati ya shilingi bilioni 5.92 hadi bilioni 11.75 kati ya mwaka 2020/21 na 
2022/23.  
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Mazao na bodi za mazao 

Nilibaini mapungufu ambayo yanazuia ufanisi na tija. Mapungufu hayo 
yanajumuisha: Uwezo mdogo kwa bodi za mazao ili kutekeleza 
majukumu yao; Matumizi hafifu ya teknolojia ya kilimo na Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwa ajili ya kuboresha tija ya 
kilimo; Udhibiti duni wa ubora wa mazao; Usimamizi duni wa 
upatikanaji na usambazaji wa ubora na wingi wa mbolea; na hatua 
zisizofaa za kudhibiti upungufu wa sukari. Udhaifu huu unahitaji 
kushughulikiwa kwa kina kwa ajili ya kilimo endelevu cha mazao ya 
biashara na mazao ya chakula. 

Pia, nilibaini hatua zisizotosheleza za kuzuia mapungufu katika 
programu za ruzuku ya mbolea. Vilevile, nilibaini dosari katika 
mchakato wa usajili wa wakulima chini ya mpango wa ruzuku ya 
mbolea. 

Utendaji katika sekta ya uziduaji 

Nilibaini ukosefu wa mpango kamili na utoaji duni wa huduma za 
kitaalamu kwa wachimbaji wadogo nchini kutoka Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania. Hii inapunguza kasi ya ukuaji katika sekta 
ya madini. 

Pia, katika Shirika la Maendeleo ya Petroli, nilibaini ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa miradi ya usambazaji wa gesi asilia kwa matumizi ya 
majumbani; na kutokuwapo kwa Hifadhi ya Taifa ya Petroli ya Kimkakati 
ambayo itasaidia upatikanaji wa nishati ya mafuta wakati wa upungufu.
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

 

 

1.0 Muktadha 

Ukaguzi ulifanyika ili kutathmini utendaji wa fedha, taratibu za 
usimamizi na uzingatiaji wa sheria katika mashirika ya umma kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Ukaguzi huu ni sehemu ya 
majukumu na wajibu wa kisheria wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kama ilivyobainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na katika Kifungu cha 
10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418. Lengo lilikuwa 
kuhakikisha mashirika ya umma yanafanya kazi kwa ufanisi, kuchangia 
katika uchumi na kutoa huduma bora kwa wananchi. 

Ripoti hii inaundwa na sura 19, kila sura inaelezea masuala tofauti. 
Masuala hayo, ni pamoja na: uzingatiaji wa sheria za ununuzi, usimamizi 
wa mapato na fedha taslimu, usimamizi wa matumizi, usimamizi wa 
bajeti, na uzingatiaji wa sheria za kodi. Ripoti hii pia, imebainisha 
mapendekezo ya kuboresha utendaji wa kazi katika mashirika ya umma, 
kuimarisha uwazi na uwajibikaji, na kukuza utawala bora. 

1.1 Malengo ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kutoa maoni huru kuhusu utayarishaji wa taarifa za 
fedha kama zilitayarishwa kwa mujibu wa mfumo unaokubalika wa utoaji 
taarifa za fedha, na kwa kuzingatia mambo yote muhimu. Pia, 
kutathmini mashirika ya umma katika kuzingatia sheria na kanuni za 
ununuzi, pamoja na sheria ya bajeti, kanuni na miongozo. Ukaguzi pia 
ulilenga kutathmini ufanisi wa mashirika ya umma katika kusimamia 
fedha za umma na kutoa huduma kwa wananchi. 

1.2 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulihusisha taarifa za fedha na ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
na kanuni katika mashirika ya umma, ikijumuisha usimamizi wa mapato, 
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usimamizi wa matumizi, usimamizi wa mikataba na ununuzi, usimamizi 
wa mishahara na rasilimali watu, utendaji kazi katika sekta ya elimu, 
afya, usafiri na maji, na utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Ukaguzi pia, ulijumuisha tathmini ya usimamizi wa viashiria vya hatari, 
udhibiti wa ndani, na mifumo ya utawala kwa mashirika ya umma. 

1.3 Methodolojia ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za 
Juu za Ukaguzi (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za 
Juu za Ukaguzi (INTOSAI) na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA). 

Methodolojia ya ukaguzi ilijumuisha njia mbali mbali, kama vile 
kukagua kumbukumbu na nyaraka, kufanya usaili, na kutembelea 
maeneo mbalimbali yaliyokaguliwa. Ukaguzi pia, ulihusisha kupima 
mifumo ya udhibiti wa ndani wa mashirika ya umma pamoja na 
kutathmini uzingatiaji wa sheria, kanuni na sera katika mashirika 
husika. 

Aidha, ukaguzi wa kina wa mifumo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) ulifanyika. Ukaguzi huu ulizingatia viwango vya 
kimataifa kama vile ISSAI, Mwongozo wa Ukaguzi, viwango vya Wakala 
wa Serikali Mtandao (eGA), COBIT 5, na ISO/IEC 27001. Lengo lilikuwa 
kutathmini ufanisi wa mifumo, uthabiti, usalama, na hatari 
zinazohusiana. Lengo kuu lilikuwa ni kuhakikisha kama mifumo ya 
TEHAMA ipo salama na inafanya kazi kwa ufanisi kusaidia malengo ya 
Serikali. 
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 

 
 

2.0 Utangulizi  

Sura hii inaelezea hati za ukaguzi nilizotoa kwa mashirika ya umma kwa 
mwaka wa fedha 2022/23. Vilevile, inaonesha mwenendo wa maoni ya 
hati za ukaguzi nilizotoa juu ya taarifa za kifedha kwa miaka mitano 
mfululizo. 

Hati za ukaguzi zilizotolewa zilitokana na tathmini ya ushahidi wa 
kikaguzi uliopatikana wakati wa ukaguzi, kwa kutathmini ikiwa taarifa 
za kifedha zinazingatia viwango husika vya uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha kwa masuala yote muhimu. Viwango hivyo ni kama vile 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za 
Kifedha (IFRSs), Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma 
(IPSASs), na Kiwango cha Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Kifedha 
Tanzania Na. 1 (TFRS1). Tathmini hii inazingatia Viwango vya Kimataifa 
vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) 1200. 

2.1 Aina za hati za ukaguzi  

Kuna aina nne za hati za ukaguzi: hati inayoridhisha, hati yenye shaka, 
hati mbaya, na kushidwa kutoa maoni. 

Hati inayoridhisha: Hii hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa 
hesabu zimetayarishwa kwa usahihi kwa wa kuzingatia viwango na 
mfumo unaokubalika wa uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za kifedha. 

Hati yenye shaka: Hii hutolewa pale taarifa za kifedha zinapoonekana 
zimeandaliwa kwa usahihi isipokuwa kwa baadhi ya maeneo ambayo 
baada ya kupata vielelezo na uthibitisho wa kikaguzi wa kutosha, 
mkaguzi anahitimisha kuwa makosa kwenye maeneo hayo likiwa moja 
au yakiwekwa pamoja yana athari, lakini hayaathiri maeneo yote katika 
taarifa za kifedha. 
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Pia, hati yenye shaka hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
vielelezo na uthibitisho wa kikaguzi wa kutosha kumwezesha 
kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana na kukosa uthibitisho huo 
kwa ujumla wake haziathiri maeneo yote ya taarifa za kifedha. 

Hati mbaya: Hii hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata vielelezo 
na uthibitisho wa kikaguzi sahihi na wa kutosha kudhihirisha kuwa kuna 
makosa kwenye taarifa za kifedha, na, kuwa, makosa hayo ama kwa 
kuyaangalia mojamoja au kwa ujumla wake ni makubwa na yenye athari 
kwa taarifa zote za kifedha; hivyo, kuhitimisha kuwa taarifa hizo 
hazikufuata viwango vinavyokubalika vya uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha. 

Kushindwa kutoa maoni: Hii hutokea pale mkaguzi anaposhindwa 
kupata vielelezo na uthibitisho sahihi na wa kutosha wa kikaguzi kuhusu 
taarifa za kifedha ili kumuwezesha kutoa hati ya ukaguzi; hivyo, 
mkaguzi kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa kwenye 
hesabu ambayo hayakubainika yanaweza kuwa makubwa na yenye 
athari kwa maeneo yote ya taarifa hiyo. 

Pia, ikiwa kuna mazingira yenya mashaka, Mkaguzi anaweza kushindwa 
kutoa maoni, licha ya kuwa amepata vielelezo na uthibitisho wa 
kikaguzi wa kutosha kuhusu kila shaka. Hii inatokana na kuwapo kwa 
uhusiano wa moja kwa moja na wenye athari kwenye maeneo yote ya 
taarifa za kifedha, hivyo kumuwia ngumu mkaguzi kutoa maoni ya 
ukaguzi. 

2.2 Hati za ukaguzi zilizotolewa mwaka huu 

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, nimekamilisha kaguzi 215 za mashirika 
ya umma na kutoa hati za ukaguzi. Kati ya hati za ukaguzi 215 nilizotoa, 
211 zinaridhisha, na nne ni zenye shaka. Ongezeko la idadi ya mashirika 
kutoka 203 mwaka uliopita hadi 215 mwaka huu linatokana na sababu 
zifuatazo: kujumuishwa kwa mashirika ambayo hayakuwa na bodi ya 
wakurugenzi mwaka jana; kujumuishwa kwa mashirika yaliyohamishiwa 
divisheni ya mashirika ya umma mwaka huu; na kujumuishwa mashirika 
yaliyokaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka huu. Taarifa za hati za 
ukaguzi zilizotolewa mwaka huu zimeoneshwa katika Kiambatanisho 
Na. I. 
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2.3 Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Jedwali Na. 1  linaonesha mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
kwa mashirika ya umma kwa miaka mitano mfululizo tangu mwaka wa 
fedha 2018/19 hadi 2022/23. Ongezeko la hati zinazoridhisha kutoka 
asilimia 97 mwaka jana hadi asilimia 98 mwaka 2022/23 ni matokeo ya 
uboreshaji katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za kifedha kwa 
kuzingatia viwango vya kimataifa vya uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha. 

Jedwali Na.  1: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa idadi 
Aina ya hati ya ukaguzi 2018/1

9 
2019/2
0 

2020/21 2021/22 2022/2
3 

Inayoridhisha 147 162 185 196 211 
Yenye shaka 0 3 8 5 4 
Kushidwa kutoa maoni 0 0 2 2 0 
Mbaya 1 0 0 0 0 
Jumla  148 165 195 203 215 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za kifedha zilizokaguliwa 
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA NA MAAGIZO YA KAMATI YA HESABU YA BUNGE 

 

 

 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa hali ya utekelezaji na hatua 
zilizochukuliwa na maafisa masuuli katika kutekeleza mapendekezo 
yangu ya ukaguzi na maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali  (PAC) kwa menejimenti na bodi za 
mashirika ya umma . 

Ninatambua juhudi zilizofanywa na maafisa masuuli katika kujibu na 
kuandaa mpango wa utekelezaji wa mapendekezo yangu na kufanyia 
kazi maagizo yaliyotolewa na PAC kwa mashirika ya umma katika 
kutekeleza majukumu yao ya uangalizi na usimamizi. 

3.1 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa kipindi 
kilichopita katika mashirika ya umma 

Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa 
miaka iliyopita hadi mwaka wa fedha 2021/22 imeonesha kuwa hali ya 
utekelezaji kwa jumla ni ya kuridhisha. Maelezo ya hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ya miaka iliyopita kwa mwaka wa fedha 2020/21 na 
2021/22 yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita katika 
mashirika ya umma 

Mwaka wa 
Fedha 

Yame 
tekelezwa 

Yanayo 
tekelezwa 

Hayaku 
tekelezwa 

Yamepitwa 
na muda 

Jumla 

2021/22 2,413 (39%) 2,776 (45%) 720(12%) 242(4%) 6,151 
2020/21 2,195 (36%) 2,611 (43%) 1,064(17%) 276 (4%) 6,146 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2022/23 
 
Ucheleweshaji wa utekelezaji wa mapendekezo yangu kunaleta 
uwezekano wa hatari ya kujirudia kwa dosari nilizo kwisha kuzibainisha. 
Hivyo, kunayaweka mashirika katika hatari ya udanganyifu, upungufu 
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wa ufanisi, na kushindwa kutekeleza majukumu yao. Ninasisitiza 
menejimenti za mashirika husika zitekeleze kikamilifu mapendekezo 
yote ambayo hayajatekelezwa ili kuboresha ufanisi wa udhibiti wa 
ndani. 

3.2 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali kwa Mwaka 2022/23 

Kifungu cha 38(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418 kinahitaji 
maafisa masuuli wa mashirika ya umma kuzingatia maagizo 
yanayotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali juu 
ya masuala ya kifedha. 

Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya PAC hadi mwaka wa 
fedha 2022/23, imeoneshwa katika Jedwali Na. 3. 

Jedwali Na.  3: Utekelezaji wa maagizo ya kamati ya kudumu ya bunge  
Mwaka wa 
fedha 

Yame 
tekelezwa 

Yanayo 
tekelezwa 

Hayaku 
tekelezwa 

Jumla 

2022/23 45(33%) 89(65%) 2(2%) 136 
2021/22 70(43%) 92(56%) 1(1%) 163 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2022/23  
 
Pia, nilibaini kuwa, mashirika ya umma nane yalikuwa na maagizo 20 
ambayo hayakutekelezwa kikamilifu kwa kipindi kinachoanzia miaka 
sita hadi 12, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.  

Jedwali Na.  4: Mashirika yenye maagizo ya muda mrefu kutoka kwa kamati 
Na. Jina la Shirika Yanayo 

tekelezw
a 

Hayaku 
tekelezw
a 

Jumla Mwaka 
wa 
Maagizo 

Idadi ya 
maagizo 

1 Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

3  3 2010/11 12 

2 Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 

3  3 2010/11 12 

3 Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

2  2 2011/12 11 

4 Chuo cha Usimamizi 
wa Fedha 

2  2 2014/15 9 

5 Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

2  2 2015/16 7 

6 Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Mwanza  

1  1 2016/17 6 

7 Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 

1 1 2 2016/17 6 
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Na. Jina la Shirika Yanayo 
tekelezw
a 

Hayaku 
tekelezw
a 

Jumla Mwaka 
wa 
Maagizo 

Idadi ya 
maagizo 

Mazingira Dar es 
Salaam 

8 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

5  5 2017/18 6 

Jumla 20     

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2022/23 

Yafuatayo ni maagizo ya PAC ambayo bado hayajatekelezwa kikamilifu 
kwa muda mrefu: - 

a) Kwa mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira, zikiwamo Lindi, 
Shinyanga, Mwanza, na Dar es Salaam: kupunguza gharama za 
uendeshaji ili kuendana na ukusanyaji wa mapato; kuongeza juhudi 
katika kupunguza upotevu wa maji; kulinda mazingira yaliyo karibu 
na vyanzo vya maji ili kuzuia upungufu wa maji; na kuhakikisha 
ukusanyaji wa madeni unafanyika kwa wakati. 

Tathmini yangu ya jumla ilibaini kuwa maagizo hayakutekelezwa 
kikamilifu. Hii nikutokana na upungufu wa fedha; viwango vya sasa 
vya malipo vinavyotozwa kwa watumiaji wa maji havikidhi gharama 
za uendeshaji, hivyo kusababisha mamlaka kutegemea msaada wa 
Serikali. Aidha, madeni yaliyosalia, kwa kiasi kikubwa ni kutoka 
katika taasisi za Serikali kwa huduma za maji zinazotolewa kwa 
taasisi hizo. 

b) Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara ilitakiwa kufuta madeni ya muda 
mrefu inayoyadai; na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 
iliagizwa kufuta maduhuli ya muda mrefu  pamoja na mkopo wa 
wafanyakazi. Wakati huohuo, uongozi wa Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili ulielekezwa kuhakikisha kuwasilisha makato ya kodi ya 
mapato yatokanayo na ajira (PAYE) kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kwa wakati; na kuwalipa wazabuni wanao idai 
Hospitali kwa muda mrefu.  

Vilevile, Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kilielekezwa kuandaa 
mpango sahihi wa motisha kwa wafanyakazi wake ambao unaendana 
na maelekezo ya Serikali. Maagizo ya PAC hayakutekelezwa 
kikamilifu kutokana na masuala kadhaa. Miongoni mwa masuala hayo 
ni: mizozo, madeni ambayo hayana nyaraka za ushahidi, na 
kuitegemea sana Serikali katika kuwalipa wazabuni.



 

 
9 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

 

 
SURA YA NNE 

UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa tathmini ya utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma, 
ikizingatia faida, manufaa, na ukwasi. Tathmini hii inafanywa kwa aina 
mbili za mashirika: yanayojiendesha kibiashara na yasiyo ya kibiashara. 
Tathmini hii ilitumia taarifa za kifedha za mwaka wa 2022/23 kwa 
kulinganisha na zile za mwaka wa fedha wa 2021/22. 

Mashirika ya kibiashara yanazingatia kupata faida na hayategemei 
ruzuku kutoka Serikalini pekee. Kwa upande mwingine, mashirika yasiyo 
ya kibiashara yanalenga kutoa huduma kwa umma na faida siyo lengo 
kuu la mashirika haya. Aidha, mashirika yasiyo ya kibiashara na 
hutegemea ruzuku ya Serikali, ada, tozo, na misaada kutoka kwa wadau 
mbalimbali.  

Sura hii haijumuishi benki zinazomilikiwa na Serikali, mifuko ya hifadhi 
ya jamii, na taasisi zinazohusika na biashara ya dhamana zinazouzwa. 
Mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wangu ni kama yafuatayo: 

4.1 Taasisi zilizopata hasara au nakisi  

Kutokana na ukaguzi wa utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma 
kwa mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini mashirika ya umma 34 yaliripoti 
hasara au nakisi kwa miaka miwili mfululizo. Mashirika haya  
yalijumuisha mashirika yanayojiendesha kibiashara 11 na mashirika 
yasiyo ya kibiashara 23. 

Mashirika yasiyo ya kibiashara yaliripoti nakisi kutokana na upungufu wa 
fedha kutoka Serikalini na vyanzo mbadala vya mapato. Mashirika 
yanayojiendesha kibiashara yalipata hasara kutokana na utendaji 
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usioridhisha katika uwekezaji uliofanywa, shughuli za biashara, na 
usimamizi hafifu wa matumizi na mapato. Orodha ya mashirika yenye 
hasara au nakisi kwa miaka miwili mfululizo imeainishwa katika 
Kiambatisho Na. II. 

Pia, nilibaini kuwa mashirika ya umma 24 yaliyopata faida au ziada 
katika mwaka wa fedha 2021/22, yamepata hasara au nakisi katika 
mwaka wa ukaguzi wa 2022/23 kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho 
Na. III. Yafuatayo ni maelezo kwa ufupi juu ya utendaji wa mashirika 
ya kibiashara yaliyopata hasara: 

Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL) imeendelea kupata hasara kwa 
miaka sita mfululizo. Mwaka wa fedha wa 2022/23 Kampuni ilipata 
hasara ya shilingi bilioni 56.64, hasara hii imeongezeka ikilinganishwa 
na hasara ya shilingi bilioni 35.23 mwaka wa 2021/22, ATCL imeendelea 
kupata hasara licha ya kuwa inapokea ruzuku kutoka Serikalini. Kwa 
mfano, mwaka wa fedha 2022/23, ATCL ilipokea  ruzuku  ya shilingi 
bilioni 31.55 kwa ajili ya kugharamia mishahara ya wafanyakazi, 
mafunzo ya majaribio, na ruzuku ya shilingi bilioni 7.45 kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo.  

Sababu zinazopelekea hasara zinajumuisha kuwapo kwa gharama kubwa 
za uendeshaji wa shughuli za ATCL, pamoja na  gharama zisizoepukika 
kama vile  gharama za ukodishaji na bima  kwa ndege ya Airbus A220 - 
300  isiyofanya kazi kutokana na matatizo ya kiufundi kama vile kutu na 
kasoro za injini. Matatizo haya yamegunduliwa na mtengenezaji wa 
ndege hiyo na yameathiri idadi ya ndege za aina hi kote ulimwenguni. 

Kuharibika kwa ndege ya Airbus A220 - 300 kuliathiri mwenendo wa 
safari za ndege, hivyo kusababisha ATCL kukosa mapato na kushindwa 
kufidia gharama za kudumu za ndege iliyoharibika. Aifha, Serikali 
imechukua hatua mbalimbali ili kuboresha uendeshaji wa kampuni hii 
ikiwemo, kuundwa kwa timu ya wataalamu inayofanya tathmini ya 
masuala ya kiufundi ya ndege, kifedha na utendaji wa ATCL katika 
biashara ya usafiri wa anga. 

Kampuni ya Mawasiliano ya Tanzania (TTCL) imepata hasara kwa 
miaka  miwili mfululizo. Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, kampuni 
ilipata hasara ya shilingi milioni 894 ikilinganishwa na hasara ya shilingi 
bilioni 19.23 katika mwaka wa fedha 2021/22. Mwelekeo huu unaonesha 
kuwa TTCL imefanikiwa kupunguza hasara kwa asilimia 94 
ikilinganishwa na mwaka uliopita.  



 

 
11 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Sababu ya kupungua kwa hasara ni ongezeko la mapato mengineyo kwa 
shilingi bilioni 8.05. Kwa upande mwingine, kuna kupungua kwa 
gharama kama vile gharama za mauzo kwa shilingi bilioni 12.58 na 
gharama za uendeshaji wa mtandao kwa shilingi bilioni 6.22. Haya ni  
matokeo ya mkakati wa kudhibiti gharama uliotumiwa na TTCL katika 
mwaka wa fedha wa 2022/23. 

Aidha, tarehe 30 Oktoba 2022, Serikali ilitangaza nia ya kuhamisha 
umiliki wa Mkongo wa Taifa (NICTBB) kwenda Kampuni ya TTCL. Uamuzi 
huu unatarajiwa kuongeza mali za kampuni katika mwaka wa fedha 
2023/24, kwa ongezeko la zaidi ya shilingi bilioni 400 kutokana na 
NICTBB. Vilevile, mapato ya jumla ya kampuni yanatarajiwa 
kuongezeka kwa zaidi ya shilingi bilioni 20 kutokana na NICTBB.  

Shirika la Masoko la Kariakoo limepata hasara mfululizo kwa miaka 
miwili iliyopita. Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, shirika limepata  
hasara ya shilingi bilioni 41.57, ambayo ni kubwa kuliko hasara ya 
shilingi milioni 517.97 iliyopatikana katika mwaka wa fedha uliopita 
2021/22. Sababu kuu ya hasara hii ni kusitishwa kwa ukusanyaji wa 
mapato katika eneo la soko la Kariakoo. Hii ni baada ya tukio la moto 
mwaka 2020 ulioteketeza jengo la soko la Kariakoo. 

Kwa matokeo hayo, shirika lilishindwa kukusanya mapato katika soko 
kwa ukamilifu kuanzia mwaka wa fedha 2020 hadi Juni 2023 kutokana 
na kusitishwa kwa shughuli za soko ili kupisha ujenzi wa majengo. 
Aidha, shirika lilirekodi hasara ya shilingi bilioni 41.25 kutokana na 
kupoteza thamani kwa jengo lililoungua ambapo ni sehemu ya matumizi 
yaliyorekodiwa katika mwaka wa fedha 2022/23.Ukiondoa tukio la moto 
la mwaka 2020, ambalo lilisababisha kupungua kwa ukusanyaji wa 
mapato, Serikali imekuwa ikilipa gharama za uendeshaji wa kampuni, 
ikiwa ni pamoja na mishahara ya wafanyakazi na gharama zingine. 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, Serikali ilitenga shilingi milioni 671.15 
kwa ajili ya mishahara ya wafanyakazi na shilingi milioni 518.68 kwa 
matumizi mengineyo. Pamoja na Ruzuku kutoka Serikalini, Shirika la 
Masoko la Kariakoo linaendelea kupata hasara.  

Shirika la Reli Tanzania (TRC) limepata hasara mfululizo kwa miaka 
miwili iliyofuatana. Katika mwaka wa fedha 2022/23, shirika lilipata 
hasara ya shilingi bilioni 100.70, ikilinganishwa na hasara ya shilingi 
bilioni 190.01 katika mwaka wa fedha 2021/22. Shirika limeendelea 
kupata hasara licha ya kuwa linapokea ruzuku kutoka Serikalini. Kwa 
mfano, katika mwaka wa fedha 2022/23, Serikali ilitoa jumla ya shilingi 
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bilioni 32.81 kwa ajili ya mishahara na matumizi mengine ya kawaida 
kwa TRC. 

Miongoni mwa sababu zilizochangia hasara hiyo ni idadi ndogo ya 
mabehewa ya kubeba mizigo ambayo iliathiri mwenendo wa biashara ya 
usafirishaji mizigo. Sababu nyingine ni ongezeko la gharama za 
uendeshaji wa biashara ya usafirishaji kutoka shilingi bilioni 44.30 hadi 
shilingi bilioni 46.83.  

Kituo cha Uwekezaji cha APC kimepata hasara kwa miaka miwili 
mfululizo katika shughuli zake. Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2023, kituo kilipata hasara ya jumla ya shilingi bilioni 1.2, 
ambayo ni ndogo kutoka shilingi bilioni 1.95 iliyopatikana katika mwaka 
wa fedha uliopita 2021/22. Licha ya kupata hasara kwa miaka miwili, 
Kituo hicho kilifanikiwa kupunguza kiwango cha hasara kwa shilingi 
bilioni 0.75, sawa na asilimia 49. Kupungua kwa hasara, kwa kiasi, 
kikubwa kimechangiwa na ongezeko la mapato na kupungua kwa riba 
kwenye mkopo. Hasara iliyopatikana kwa kiasi kikubwa ilisababishwa na 
ongezeko la gharama za mauzo kufikia shilingi milioni 717.49 kutoka 
shilingi milioni 594.10. Pia, hasara ilisababishwa na kuongezeka kwa 
gharama za utawala kwa asilimia 15 kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, 
kutoka shilingi bilioni 1.06 zilizoripotiwa katika mwaka uliotangulia, 
2021/22. 

Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL imepata hasara ya shilingi bilioni 
76.56 kwa mwaka wa fedha 2022/23, ikilinganishwa na hasara ya  
shilingi bilioni 7.84 kwa mwaka wa fedha uliopita. Hii inaonesha 
ongezeko la shilingi bilioni 68.72 ikilinganishwa na hasara iliyopatikana 
mwaka wa fedha 2021/22. Sababu kuu ya hasara ya kampuni ilikuwa 
mafuta yaliyoagizwa kutoka nje kuzuiwa kwa sababu ya TANOIL 
kushindwa kuwalipa wauzaji. Athari ya mafuta yaliyozuiwa ni gharama 
kubwa za kuhifadhi mafuta (shilingi bilioni 12.9 ikilinganishwa na 
shilingi bilioni 6.1 mwaka uliopita).  

Sababu nyingine ilikuwa ukusanyaji duni wa mapato ambapo katika 
mwaka wa fedha wa 2022/23, mapato ya kampuni kutokana na mauzo 
ya mafuta yalipungua kwa shilingi bilioni 296 ambayo ni asilimia 49. Hii 
ilitokana na kupungua kwa kiwango cha mafuta kilichouzwa ambapo ni 
lita milioni 112 ziliuzwa katika mwaka wa 2022/23 ikilinganishwa na lita 
milioni 264 zilizouzwa mwaka uliotangulia. 
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Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) lilipata hasara kwa miaka miwili 
mfululizo licha ya kuongezeka kwa mapato kutokana na shughuli za 
ubadilishaji. Mapato yaliongezeka kwa asilimia 7, kutoka shilingi milioni 
162 kwa mwaka wa fedha wa 2021/22 hadi shilingi milioni 173 kwa 
mwaka 2022/23. Ongezeko la mapato lilitokana na ongezeko la shughuli 
za biashara baada ya kuanzishwa kwa majukwaa ya biashara ya kakao, 
ufuta, na kahawa. Pia, sababu nyingine ni ruzuku ya Serikali ya shilingi 
bilioni 1.04 iliyotolewa na Serikali ili kufanikisha matumizi mengine ya 
uendeshaji wa kampuni. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, TMX ilipata hasara ya shilingi milioni 
720 ikilinganishwa na hasara ya shilingi milioni 512 katika mwaka wa 
fedha 2021/22. Hasara hiyo, kwa kiasi kikubwa, ilitokana na TMX 
kuendelea kufanya kazi kwa msingi wa mnada, bila ya kutoza ada 
zinazoiwezesha TMX kurejesha gharama za uendeshaji.  

Kampuni ya Maendeleo ya Nishati ya Joto Ardhi Tanzania (TGDC) 
ambayo ni kampuni tanzu ya TANESCO ilipata hasara ya shilingi bilioni 
1.24 katika mwaka wa fedha wa 2022/23, ikilinganishwa na hasara ya 
shilingi bilioni 0.79 katika mwaka wa fedha uliopita wa 2021/22. Hii 
ilipelekea ongezeko la hasara kwa asilimia 57. Moja ya sababu za hasara 
ilikuwa gharama kubwa za uendeshaji zilizosababishwa na utekelezaji 
wa miradi, pamoja na uwekezaji usiotosheleza wa mtaji kutoka kwa 
kampuni mama ya TANESCO. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, kampuni ilipata ruzuku ya shilingi 
milioni 201.48 kutoka Serikalini na wafadhili wengine,  na fedha 
zilizotolewa na TANESCO kwa mwaka zilikuwa shilingi bilioni 6.24.  

Pamoja na ruzuku kutoka Serikalini na ufadhili kutoka kampuni mama 
ya TANESCO, TGDC bado inafanya kazi kwa hasara.  

Kampuni ya T-PESA licha ya kupata faida ya shilingi milioni 55.14 katika 
mwaka wa fedha uliopita 2021/22, kampuni ilipata hasara ya shilingi 
milioni 352.74 katika mwaka wa fedha 2022/23. Hasara iliyopatikana ni 
mara tano zaidi ya faida iliyopatikana mwaka wa 2021/22. Hii 
imetokana na kupungua kwa mapato kwa shilingi milioni 439.25 ambayo 
ni sawa na asilimia 31 ikilinganishwa na mapato yaliyopatikana mwaka 
wa 2021/22 ya shilingi bilioni 1.42. Uchambuzi zaidi wa uendeshaji wa 
T-PESA kwa mwaka wa fedha wa 2022/23 ulionesha kuwa kiwango cha 
umiliki wa soko wa T-PESA ni asilimia 3, ikilinganishwa na makampuni 
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mengine katika tasnia ya pesa mtandao, ambayo kwa pamoja ilikuwa 
na miamala iliyofikia karibu shilingi bilioni 47. 

Shirika la Posta Tanzania  lilipata hasara ya shilingi bilioni 1.34 katika 
mwaka wa fedha 2022/23 wakati mwaka wa fedha uliopita 2021/22 
lilipata faida ya shilingi bilioni 16.21. Faida katika mwaka wa fedha 
uliopita 2021/22 ilitokana na faida ya mauzo ya mali za shirika ambayo 
ilikuwa shilingi bilioni 22.65. Sababu ya hasara katika mwaka huu  
ilichangiwa na kupungua kwa huduma za EMS kutoka shilingi bilioni 
18.91 hadi shilingi bilioni 14.86, huku gharama za uendeshaji zikibaki 
karibu sawa ikilinganishwa na mwaka uliopita (shilingi bilioni 37.46 kwa 
mwaka 2022/23 na shilingi bilioni 37.92 kwa mwaka 2021/22). 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora ilipata nakisi ya 
shilingi bilioni 1.28 katika mwaka wa fedha 2022/23. Hii ilitokana na 
gharama kubwa za uendeshaji ikilinganishwa na mapato yaliyopatikana. 
Kinyume chake, katika mwaka uliopita wa 2021/22, mamlaka ilikuwa 
na ziada ya shilingi bilioni 68.94 ambayo ilitokana na ruzuku ya shilingi 
bilioni 71.89 kutoka Serikalini kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya 
maji. 

Hali kama hiyo imetokea kwa mamlaka zingine za majisafi kama vile 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega, Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu, na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Kahama - Shinyanga. Nakisi katika mwaka 2022/23 
ilitokana na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji, wakati ziada 
katika mwaka wa fedha 2021/22 ilitokana na ruzuku ya Serikali 
iliyotengwa kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya maji. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, taasisi tatu zinazojihusisha na 
shughuli za utalii ambazo ni TANAPA, Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, na Bodi ya Utalii Tanzania zilipata nakisi katika mwaka 
wa fedha 2022/23 ya shilingi bilioni 5.79, shilingi bilioni 19.11 na shilingi 
bilioni 5.47 bilioni, mtawalia. Hii ni tofauti na ziada ya shilingi bilioni 
21.12, shilingi bilioni 13.87 na shilingi bilioni 7.23, mtawalia, 
zilizopatikana katika mwaka wa fedha 2021/22. Nakisi hizi kimsingi, 
zilitokana na upungufu wa ruzuku  kutoka Serikalini kufidia matumizi ya 
taasisi hizo. 

Ninarejea mapendekezo yangu kuwa; (a) Mamlaka husika za umma 
zichagize juhudi za Mamlaka hizo katika kuboresha ufanisi wa 
uendeshaji ili kuongeza ukusanyaji wa mapato na kutekeleza hatua 
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madhubuti za kupunguza gharama. Aidha, mamlaka hizo zinahitaji 
kuendeleza mikakati ya kugeuza mwelekeo kwa uwekezaji usio na 
ufanisi na shughuli za biashara ili kusaidia kurejesha fedha za 
uwekezaji na uzalishaji wa mapato; (b) Serikali ihakikishe kuwa 
mashirika yanaendeshwa na wafanyakazi wenye kiwango 
kinachohitajika cha ujuzi na uwezo, hivyo kuongeza ufanisi wa 
biashara; na (c) Serikali iimarishie uangalizi wa taasisi kwa kuteua 
wajumbe wa bodi wenye utaalamu na maarifa katika sekta na ujuzi 
wa biashara. 

4.2 Mashirika ya umma yenye mitaji hasi 

Nimekagua utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma na nilibaini 
mashirika 11 yalikuwa na mtaji hasi katika mwaka wa fedha uliomalizika 
tarehe 30 Juni 2023. Kati ya mashirika haya, matano ni mashirika 
yanayo jiendesha kibiashara, wakati sita mengine ni mashirika yasiyo ya 
kibiashara. Idadi ya mashirika yenye mtaji hasi kwa jumla iliongezeka 
kutoka mashirika 10 kwa mwaka wa fedha uliopita wa 2021/22 hadi 11 
katika mwaka wa fedha wa 2022/23. Sababu kuu za mtaji hasi zilikuwa 
matokeo ya hasara za muda mrefu na madeni makubwa kwa mashirika 
hayo katika kufadhili uendeshaji wao. Mtaji hasi unanipa mashaka 
kuhusu uwezo wa mashirika haya katika kutoa huduma na kutimiza 
majukumu yao baadaye. Jedwali Na. 5 linaonesha mashirika yenye 
mtaji hasi. 

Jedwali Na.  5: Mashirika yenye mitaji hasi 
Na. Jina la Taasisi Jumla ya 

Mali (Sh. 
Milioni) 

Jumla ya 
Madeni (Sh. 
Milioni) 

Mtaji (Sh. 
Milioni) 

Mashirika ya Kibiashara (Hasara) 
1 Kampuni ya Ndege ya Tanzania  339,387.9

3 
553,738.27 (214,350.3

4) 
2 Kampuni ya STAMIGOLD 68,006.90 74,889.74 (6,882.89) 
3 Kampuni ya Gesi Tanzania 22,424.00 25,707.00 (3,283.00) 
4 Kituo cha  Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam  
906.8 1,487.12 (580.32) 

5 Kampuni ya Chuo cha Teknolojia Dar es 
Salaam 

1,148.04 1,420.04 (272.00) 

Mashirika yasiyo ya kibiashara (pungufu) 
6 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 

6,490.47 262,533.49 
(256,043.0

2) 
7 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 148,392.2

1 
168,274.87 (19,882.65

) 
8 Bodi ya Pareto Tanzania 580.07 2,019.75 (1,439.68) 
9 Bodi ya Maziwa Tanzania 146.75 259.38 (112.63) 
10 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 

Huduma za Usafiri wa Anga 
28.11 74.31 (46.19) 
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11 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu 

80.36 82.97 (2.61) 

 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2022/23  

Narudia mapendekezo yangu kwa mashirika ya umma husika kuwa; 
(a) yafanye uchambuzi kamili wa hali zao za kifedha ili kubaini 
sababu za msingi za mtaji hasi. Pia, yatengeneze mkakati imara wa 
kukabiliana na changamoto hizi. Mkakati huu unaweza kujumuisha 
mipango ya kupunguza gharama, kuimarisha ufanisi, kuongeza 
mapato, kurekebisha madeni, au kuuza mali ambazo siyo za msingi; 
na (b) yatengeneze na kutekeleza mikakati ya kuwezesha uhimilivu 
wa muda mrefu ili kuwa na mtaji wa kutosha. 

4.3 Mashirika ya umma yasiyo na uwezo wa kulipa madeni ya muda mfupi  

Ukaguzi wangu wa hali ya kifedha ya mashirika ya umma 215 uliofanywa 
katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, ulibaini uwepo 
wa mashirika 63 yenye madeni makubwa ya muda mfupi kuliko mali za 
muda mfupi. Mashirika 13 kati ya haya ni ya kibiashara na mashirika 50 
si ya kibiashara. Hali hii si nzuri ikilinganishwa na mashirika 45 yenye 
madeni ya aina hiyo yaliyoripotiwa katika ripoti yangu ya mwaka 
2021/22. Nilibaini pia kuwa uwiano wa mali za muda mfupi na deni la 
muda mfupi kwa mashirika haya ulikuwa kati ya 0.01 na 0.98, kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. IV.  

Hii inamaanisha kuwa mashirika 63 yana changamoto za uwezo wa 
ukwasi. Uwiano huo unaonesha usimamizi hafifu wa mzunguko wa 
fedha, au kutegemea sana kukopa kwa muda mfupi. Kushindwa kukidhi 
majukumu ya kifedha kunaweza kusababisha kutolipa mikopo, 
kuchelewesha malipo kwa wazabuni au wafanyakazi, kuharibu sifa ya 
taasisi, na kudhoofisha uwezo wake wa kufanya kazi kwa ufanisi. Hali 
hii inaweza kusababisha upungufu wa bajeti, kuzuia uwezo wa taasisi 
kutoa huduma muhimu na kutimiza majukumu yake. 

Narudia mapendekezo yangu kwa mashirika ya umma husika kuwa; 
(a) yafanye mapitio kamili ya bajeti ya taasisi ili kutambua maeneo 
yenye matumizi makubwa au ufanisi duni na kurekebisha mgawo wa 
bajeti kwa kuweka kipaumbele kwa matumizi muhimu na kupunguza 
matumizi yasiyo ya lazima; na (b) yaelekeze juhudi katika 
kuimarisha vyanzo vya mapato na kutumia rasilimali zote 
zinazopatikana ili kusimamia mzunguko wa fedha kwa ufanisi. 
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4.4 Mashirika ya umma yanayoendeshwa kwa kutumia mikopo 

Matumizi ya ufadhili wa deni ni kawaida katika mashirika ya umma, 
lakini huongeza hatari ya kifedha. Uwiano wa deni, unaoonesha kiwango 
cha deni kulinganisha na mtaji, ni kipimo muhimu cha kutegemea deni 
badala ya mtaji. Uwiano wa deni zaidi ya asilimia 100 unaashiria 
matumizi makubwa ya deni, hivyo huiweka taasisi katika hatari ya 
mzigo mkubwa wa kifedha wakati wa kushuka kwa uchumi au 
mabadiliko ya mazingira ya biashara. 

katika ukaguzi wa mashirika ya umma kwa mwaka wa fedha 2022/23, 
nilibaini kuwa mashirika 28 (mashirika 12 ya kibiashara na 16 yasiyo ya 
kibiashara) yalikuwa na uwiano usiyoridhisha wa madeni (jumla ya 
madeni/jumla ya mtaji) kwa zaidi ya asilimia 100. Hii inaonesha kuwa 
mashirika haya, kwa kiasi kikubwa, yanategemea madeni kujiendesha. 
Mashirika hayo yanajiweka kwenye hatari zaidi ya kifedha inayotokana 
na gharama kubwa za madeni. Hii inaonesha ongezeko la mashirika saba 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita wa 2021/22. Hii ilichangiwa 
na sababu kadhaa, kama vile kutokutumika kwa ruzuku za mtaji 
zilizopitwa na wakati; mikopo ya ziada na ongezeko la gharama za 
kukopa, na kuchelewa kulipa kiasi kilichokuwa cha deni na riba. 
Mashirika yenye madeni zaidi ya mtaji yako kwenye Kiambatisho Na. V. 

Narudia mapendekezo yangu kwa mashirika ya umma husika kuwa; 
(a) yadhibiti utendaji wa kifedha na kutathmini athari inayoweza 
kutokea kutokana na mabadiliko yoyote kwenye soko au uchumi 
kwenye uwezo wa kutimiza majukumu yao; (b) yatathmini muundo 
wa mtaji na ulipaji wa deni ilikuzuia ukuaji wa riba unaotokana na 
kuchelewa kulipa deni, na (c) Serikali itathmini uwepo wa haya 
mashirika na kuangalia kama Serikali inahitaji kuendelea nayo au la. 

4.5 Upungufu uliobainika katika uchangiaji wa asilimia 15 ya mapato 
ghafi kwenda mfuko mkuu wa Serikali shilingi bilioni 36.33 

Kifungu Na. 2 cha Sheria ya Fedha za Umma (Uhamishaji wa mapato 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mashirika ya umma na taasisi 
zingine za Serikali) ya mwaka 2019 kinayataka  mashirika ya umma na 
mamlaka zilizoainishwa kulipa asilimia 15 ya mapato ghafi kwenda 
mfuko mkuu wa Serikali. 

Nilibaini upungufu katika uchangiaji huo ambapo Kati ya mashirika ya 
umma 12 yaliyotakiwa kutoa mchango, saba yalichangia chini ya kiasi 
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kinachohitajika. Hali hii ni ukiukaji wa agizo lililotajwa hapo juu. 
Mchanganuo wa mashirika hayo na kiasi yalichochangia umeoneshwa 
katika Jedwali Na. 6. 

Jedwali Na.  6: Upungufu wa uchangiaji wa asilimia 15 ya mapato ghafi  
N
a. 

Jina la Taasisi Mapato 
ghafi  

Mchango 
uliotakiwa  

Mchango 
halisi  

Nakisi 

Shilingi milioni 
1.  Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam 

135,283.23 20,292.48 0 (20,292.48) 

2.  Shirika la Viwango 
Tanzania 

84,400.07 12,660.01 6,660.36 (5,999.65) 

3.  Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania 

23,681.69 3,552.25 206.90 (3,345.35) 

4.  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

16,925.28 
  

2,538.79 200.00 (2,338.79) 

5.  Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi 

13,587.60 2,038.14 300.00 (1,738.14) 

6.  Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania 

14,136.18 2,120.43 0 (2,120.43) 

7.  Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana 

3,654.51 548.18 51.38 (496.80) 

Jumla 291,668.56 43,750.28 7,418.64 (36,331.64)  
 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha 2022/23 

Kushindwa kuchangia michango hii kunainyima Serikali mapato 
yanayohitajika kwa ajili ya utoaji wa huduma za umma.  

Ninapendekeza Serikali iboreshe mbinu za ufuatiliaji na utekelezaji 
wa sheria hii, ikiwa ni pamoja na kutoza adhabu kwa ukiukwaji kwa 
mashirika ya umma. Pia, msajili wa hazina anapaswa kufanya 
ufuatiliaji ili kuhakikisha michango ya mashirika ya umma inalipwa 
kulingana na mahitaji ya agizo la Sheria ya Fedha za Umma la  2019. 

4.6 Kushuka kwa ulipaji au kutolipwa kwa gawio kwa mashirika ya umma 
ya kibiashara 

Ukaguzi wangu wa mashirika ya umma 21 ya kibiashara ulibaini kuwa 
mashirika ya umma matatu yalipata faida lakini hayakutoa gawio, na 
mashirika ya umma 10 yaliripoti hasara kwa mwaka 2022/23; hivyo 
hayakuweza kulipa gawio (Jedwali Na. 7). 

Hii inaonesha hali kuimarika ikilinganishwa na mwaka uliopita 2021/22, 
ambapo niliripoti mashirika tisa ya umma yenye faida ambayo 
hayakulipa gawio, huku mashirika nane yalipata hasara. Aidha, nilibaini 
kuwa Shirika la Uwekezaji Watumishi Housing lililopata faida katika 
mwaka wa fedha 2021/22 na 2022/23, vilevile liliendelea kutolipa 
gawio. 



 

 
19 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Jedwali Na.  7: Mashirika ya umma ambayo hayakulipa gawio 
 Na. Jina la shirika Faida/(Hasara) 

Shilingi milioni 
1.  Kampuni ya Huduma ya Meli 18,993.16 
2.  Shirika la Nyumba la Taifa 58,673.91 
3.  Shirika la Uwekezaji Watumishi Housing 62.38 
4.  Shirika la Reli Tanzania (100,704.74) 
5.  Kampuni ya Ndege ya Tanzania (56,640.69) 
6.  Benki ya Biashara Tanzania (42,004.22) 
7.  Shirika la Taifa la Maendeleo (5,308.20) 
8.  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro (4,236.20) 
9.  Kituo cha Uwekezaji APC (1,200.30) 
10.  Shirika la Posta Tanzania (1,343.79) 
11.  Shirika la Mawasiliano Tanzania (Hesabu za Shirika 

pamoja na kampuni Tanzu) 
(1,232.00) 

12.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (1,997.00) 
13.  Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania (407.69) 

Chanzo:  Uchambuzi wa taarifa za fedha 2022/23 

Katika Kampuni ya Huduma ya Meli, nilibaini kuwa kampuni haikulipa 
gawio kwa mwaka kutokana na kuwa katika mchakato wa mageuzi 
katika miradi yake ya maendeleo. Maoni yangu ni kuwa kutolipa gawio 
kunainyima Serikali fedha za kufanya shughuli zingine za maendeleo. 

Ninapendekeza mashirika ya umma ya kibiashara yaweke mikakati 
ya kupata faida ili kulipa gawio kwa Serikali. 
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SURA YA TANO 

UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA UTENDAJI KAZI 

 
 
 
 
 
 

5.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa uchambuzi juu ya ufanisi wa mashirika ya umma katika 
kuweka mazingira mazuri ya biashara. Inachambua majukumu, 
mikakati, sera, na mipango iliyotekelezwa na mashirika ya umma ili 
kuboresha hali ya biashara kwa ujumla na kuchochea ukuaji endelevu 
wa uchumi. Uchambuzi unatambua wigo wa uboreshaji wa uendeshaji 
katika mashirika matano ya umma kati ya mashirika 23 ya kimkakati, 
yaani Kampuni ya Ndege ya Tanzania, Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania, Shirika la 
Nyumba la Taifa na Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa 
Mauzo ya Nje (EPZA). 

Ufanisi mdogo wa uendeshaji katika mashirika ya umma ambayo 
yameorodheshwa katika sura hii unajumuisha kuchelewa kukamilika 
kwa miradi, kutokutumia ipasavyo rasilimali zilizopo, na vizuizi vingine 
vilivyobainishwa ambavyo vinahitaji kushughulikiwa ili kufikia utendaji 
bora. Mapungufu katika uendeshaji wa mashirika haya ya umma ni kama 
nilivyoeleza hapo chini. 

5.1 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

Wakati wa ukaguzi wangu wa ufanisi wa uendeshaji wa Shirika la 
Umeme Tanzania, nilibaini mapungufu yafuatayo. 

5.1.1 Kushindwa kulipa madai ya makandarasi kiasi cha shilingi bilioni 
240.28 

Mapitio yangu ya utekelezaji wa Miradi ya Uimarishaji wa Gridi ya Taifa 
na hali ya ulipaji wa madai ya makandarasi yalibaini kuwa, hadi tarehe 
30 Juni 2023, kulikuwa na madai kadhaa ya makandarasi ikiwa ni pamoja 
na malipo ya awali na fidia yenye jumla ya shilingi bilioni 331.19 
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ambapo ni shilingi bilioni 90.91 tu ndizo zilizolipwa, huku kiasi cha 
shilingi bilioni 240.28 kikiwa bado hakijalipwa. Kuchelewa kulipa 
madeni kulichangiwa na kukosekana kwa fedha kwasababu Serikali 
kupitia Wizara ya Nishati haikutoa fedha hizo. 

Ninaamini kuwa, kutokulipa madai ya makandarasi kwa wakati 
kunaweza kupelekea hatari ya malipo makubwa ya riba ambayo 
yanaweza kuongeza gharama za mradi na kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi kwa wakati unaofaa. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha itoe fedha za miradi kwa TANESCO 
kwa wakati ili kuepusha tozo za riba kwa ucheleweshaji wa malipo 
ya madai ya makandarasi. 

5.1.2 Mikataba iliyosainiwa kabla ya kutimiza matakwa ya kisheria ya 
malipo ya watu walioathirika na mradi shilingi bilioni 11.43 

Ukaguzi wangu wa utekelezaji wa miradi na ripoti za utekelezaji wa 
miradi ya Kuimarisha Gridi ya Taifa ulibaini kuwa baadhi ya miradi 
inahitaji fidia ya kulipwa kwa watu walioathirika na mradi ili kuwezesha 
utekelezaji wa miradi. Hata hivyo, licha ya tathmini ya fidia 
kuidhinishwa na mamlaka husika mwezi Desemba 2022, utoaji wa fedha 
za malipo kwa ajili ya walioathirika wa miradi shilingi bilioni 11.43 
ulikuwa bado haujakamilika hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
30 Juni 2023. Hali hii inaweza kusababisha Mkandarasi kuchelewa 
kukamilisha mradi kwa wakati kutokana na matatizo ya kifedha 
yanayosababishwa na ucheleweshaji wa malipo. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha itoe fedha za mradi kwa TANESCO 
na kuhakikisha watu wote ambao maeneo yao yamepitiwa na miradi 
wanalipwa stahiki zao ili kuwezesha utekelezaji wa miradi. 

5.1.3 Kuchelewa kutatua migogoro mitatu inayohusiana na tozo za  
Kampuni ya Songas shilingi bilioni 109.07 

Mnamo tarehe 11 Oktoba 2001, TANESCO na Kampuni ya Songas Limited 
walisaini Mkataba wa ununuzi wa umeme wa miaka 20, ambapo 
Kampuni ya Songas ilikubali kuuza umeme kwa TANESCO na TANESCO 
ilikubali kununua umeme kutoka Songas kwa mujibu wa masharti 
yaliyowekwa kwenye makubaliano. 
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Ukaguzi wangu wa utekelezaji wa mikataba na mwenendo wa malipo 
unaonesha kuwapo kwa mizozo endelevu ambayo haijatatuliwa tangu 
mwaka 2022. Shirika la Umeme Tanzania lilipinga malipo hayo 
yanayofikia shilingi bilioni 67.94. Aidha, Kampuni ya Songas imeendelea 
kujumuisha gharama za kuboresha visima vya gesi (sinking cost) katika 
ankara za kila mwezi kuanzia mwezi Agosti 2022 hadi Juni 2023, zenye 
thamani ya shilingi bilioni 29.34, licha ya tangazo la kukataa tozo hizo 
lililotolewa na Shirika la Umeme Tanzania mwezi Desemba 2022.  

Aidha, ankara iliyotolewa tarehe 4 Januari 2023, yenye thamani ya 
shilingi bilioni 23.94 na dola za Marekani milioni 4.02 kwa mwezi 
Desemba 2022, iliibua mzozo unaohusiana na deni la kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) la shilingi bilioni 11.78 ambalo halijalipwa kwa 
Mamlaka ya mapato (TRA) kutokana na kukosekana kwa nyaraka za 
kuthibitisha. Hata hivyo, hadi kufikia Desemba 2023, suala hili halikuwa 
limetatuliwa. 

Kwa kuzingatia muda wa miaka 20 wa mkataba wa ununuzi wa umeme 
ambao unatarajia kuisha mwezi Oktoba 2024 na kuwapo kwa uwezekano 
wa kuongeza muda. Migogoro hii isiposuluhishwa inaweza kuleta utata 
wakati muda wa mkataba huo utakapoisha na kusababisha kuongezwa 
kwa muda wa mkataba huo ili kutoa njia ya kusuluhisha mizozo hiyo.  

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania liishirikishe Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kupitia vipengele vya mikataba au 
makubaliano vinavyoipa Kampuni ya Songas haki ya kutoza gharama 
za “sinking” na kutatua migogoro kulingana na masharti ya 
mikataba.   

5.1.4 Ubadilishwaji usio wa kawaida wa mita za umeme 108,088 katika 
kipindi cha muda mfupi 

Ukaguzi wangu wa ripoti ya kubadilisha mita katika mwaka wa fedha 
2022/23 ulibaini kuwa jumla ya mita 108,088 kati ya mita 602,269 
zilibadilishwa kabla ya kipindi cha uhai wa matumizi yake kuisha. 

Upembuzi zaidi ulibaini kuwa, mita 13,493 zilibadilishwa ndani ya 
kipindi cha mwaka mmoja baada ya kufungwa, wakati mita 94,595 
zilikuwa na muda mfupi wa matumizi kati ya mwaka mmoja hadi miaka 
15 ikilinganishwa na muda unaotarajiwa wa miaka 20 ndipo 
zibadilishwe.  
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Hii imesababishwa na ubora duni wa mita zilizowekwa na pia mabadiliko 
ya haraka ya teknolojia ambayo yamesababisha kushindwa kufikia muda 
wake uliotarajiwa. Kubadilisha mita mapema husababisha gharama 
zaidi ambayo inaathiri utendaji wa kifedha wa shirika. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania;  (a) lichunguze sababu 
za kubadilisha mita mapema kuliko muda unaotarajiwa wa matumizi; 
na (b) lihakikishe vipimo vya ubora wa mita vinafanyika ili kuongeza 
ufanisi wa kufikia muda wa matumizi unaotarajiwa ili kupunguza 
gharama zinazotokana na kubadilisha mita. 

5.1.5 Malipo kwa Mzabuni kwa kazi ambayo haikuthibitishwa na 
Mkandarasi Mshauri dola za Marekani milioni 10.16 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Shirika la umeme Tanzania (TANESCO) 
lilifanya malipo ya dola za Marekani milioni 10.16 kwa mzabuni katika 
mkataba Na. PA/001/2018-2019/HQ/W/31 kwa ajili ya kubunifu, 
kusimika, kutekeleza, kutoa mafunzo na kuzindua mfumo wa usimamizi 
wa biashara; kusaidia miundombinu katika mfumo huo; na kutoa ushauri 
elekezi. Hata hivyo, nilibaini kuwa malipo hayo yalifanywa bila 
kuthibitishwa kwa ubora wa kazi husika na mshauri elekezi. Hii ni 
kinyume na Kifungu cha 4.4 cha Mwongozo wa Uendeshaji wa Kitengo 
cha Uwekezaji katika Shirika la Umeme Tanzania wa mwaka 2020 na 
Kifungu 3.3 cha Maelekezo ya Uhasibu C12 ya Mwongozo wa Uhasibu wa 
Shirika la Umeme Tanzania wa mwaka 2022. 

Hali hii imetokana na mratibu wa mradi aliyeteuliwa kutekeleza 
majukumu mawili kwa wakati mmoja, kama Meneja wa Mradi na kama 
mthibitishaji wa malipo ikiwa Mshauri elekezi hayupo. Kwa maoni 
yangu, katika hali kama hii kuna hatari ya mzabuni kulipwa kwa kazi 
ambazo hazijatekelezwa kama inavyotakiwa kwenye mkataba. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania; (a) limwagize mshauri 
elekezi anayehusika kufanya upya uthibitisho wa kazi zilizofanywa 
kwenye ankara zilizokwishalipwa ili kubainisha usahihi wake na 
kama malipo yalifanyika kwa mujibu wa masharti ya mkataba; na (b) 
kwa siku zijazo, lihakikishe kuwa hakuna malipo ya zabuni 
yanayolipwa kwa mzabuni bila kuthibitishwa na meneja wa mradi na 
mshauri elekezi. 
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5.1.6 Kulipwa kwa fedha za matazamio shilingi milioni 28.59 na dola za 
Marekani 30,000 bila dhamana  

Kifungu kidogo cha 14.9 cha Masharti Maalum ya Mkataba wa ujenzi wa 
Bwawa la umeme la Julius Nyerere kinamtaka Mkandarasi, kwa sehemu 
za kazi zinazokabidhiwa kwa awamu pindi zinapokamilika, kuwasilisha 
kwa mwajiri dhamana ya fedha ya matazamio yenye thamani sawa na 
nusu ya kiasi cha fedha za matazamio, ambayo inapaswa kuwa ni halali 
na inayotekelezeka hadi kutolewa kwa cheti cha utendaji kazi.  

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini vitalu nane vyenye nyumba za aina 
IV vilikabidhiwa na Mkandarasi kwa Shirika la Umeme Tanzania ikiwa ni 
sehemu ya kazi iliyokamilika. Pia, nilipitia hati ya malipo ya muda Na. 
40 (IPC 40) na kubaini kutolewa kwa fedha za matazamio shilingi milioni 
28.59 na dola za Marekani 30,000 zinazohusiana na vitalu hivyo, pasipo 
kuwasilishwa kwa dhamana ya fedha ya matazamio kinyume na Kifungu 
kidogo cha 14.9 cha Masharti Maalum ya Mkataba wa Bwawa la umeme 
la Julius Nyerere. 

Hii ilitokana na usimamizi duni wa kandarasi hususani katika malipo na 
uthamini wa kazi zinazochukuliwa kwa awamu pindi zinapokamilika. 
Hali hiyo inaweza kusababisha hatari ya kutorejeshwa kwa fedha hizo 
endapo kutatokea kasoro zozote kwenye vitalu vilivyo chukuliwa na 
Mkandarasi kushindwa kurekebisha kasoro hizo. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe fedha za 
matazamio zinatolewa baada kufanya uthamini wa kina wa sehemu 
ya kazi zinazokamilika na kukabidhiwa; na kuhakikisha Mkandarasi 
anawasilisha dhamana ya fedha ya matazamio kwa mujibu wa 
Kifungu kidogo cha 14.9 cha Masharti ya Mkataba wa ujenzi (EPC) 
katika Bwawa la umeme la Nyerere. 

5.1.7 Mipango duni na ushirikishwaji mdogo wa wadau katika miradi ya 
uzalishaji na usambazaji umeme yenye thamani ya shilingi bilioni 
301.10  

Aya 3.1 ya Sera ya Nishati ya mwaka 2015 kuhusu uimarishaji wa uhakika 
wa nishati na uongezaji wa mitandao ya usafirishaji na usambazaji wa 
nishati inaeleza kuwa, Serikali itahakikisha inawekeza kwa wakati 
katika ujenzi, ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya usafirishaji na 
usambazaji umeme. 
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Katika ukaguzi wangu juu ya mipango na mikakati iliyochukuliwa na 
TANESCO ili kuongeza uhakika wa umeme ulibaini kuwa, TANESCO 
ilianzisha mradi wa kimkakati unaojulikana kama Project Mapato wenye 
lengo la kuongeza mapato kwa kuwaunganisha wateja wa kimkakati. 
Mradi huu ulifadhiliwa kwa mkopo wa shilingi bilioni 303.1 kutoka benki 
za biashara.  Hata hivyo, TANESCO haikuwashirikisha wadau katika 
hatua za mwanzo za uanzishwaji wa mradi huu. Licha ya TANESCO 
kupata idhini ya wizara ya fedha na kuchukua mkopo, mradi huu 
haukuweza kutekelezwa baada ya taarifa kuwa mwenendo wa sasa wa 
uzalishaji wa umeme hautaweza kukidhi mahitaji ya nyongeza ya 
wateja wanaotarajiwa. 

Aidha, TANESCO ilipata kibali kutoka Wizara ya Fedha cha kubadilisha 
matumizi ya fedha hizo kwenda kwenye mradi mwingine uitwao 
“Project Mawe” uliolenga kununua mitambo ya kuzalisha umeme ya 
Mega Wati 150 ili kuongeza uwezo wa uzalishaji. Uendeshaji  mitambo 
hiyo ya Project Mawe inategemea gesi kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Petroli (TPDC). Hata hivyo, tarehe 27 Juni 2023, TPDC ilithibitisha 
kutopatikana kwa gesi, na kusababisha TANESCO kushindwa kuendelea 
na mradi huo. 

Ni maoni yangu kuwa kuwapo kwa mipango isoyotosheleza wakati wa 
uanzishaji wa miradi kumesababisha kushindwa kutekelezwa kwa 
miradi hiyo. Hivyo, hali hiyo imezuia kufikiwa kwa malengo 
yaliyopangwa ya kuongeza uwezo wa kuzalisha umeme na kupanua wigo 
wa wateja. 

Ninapendekeza TANESCO iimarishe kitengo cha miradi ili kuongeza 
uzingatiaji wa matakwa ya miongozo ya usimamizi wa mradi. Pia, 
kuhakikisha katika siku zijazo kabla ya kuanza kwa mradi wadau 
wanashirikishwa kikamilifu ili kuepuka kukwama kwa miradi. 

5.1.8 Ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi ya kijamii kwa zaidi ya 
miaka minne  yenye thamani ya shilingi bilioni 262.34 

Kifungu cha 2.1.6 cha Makubaliano ya utekelezaji wa  miradi ya kijamii 
kinabainisha kuwa, makubaliano ya kina yatajadiliwa na kutiwa saini 
ndani ya mwezi mmoja baada ya kusaini mkataba wa mradi wa Bwawa 
la Julius Nyerere. Mkandarasi ataanza utekelezaji wa miradi ya kijamii 
ndani ya mwezi mmoja baada ya kusaini makubaliano ya kina huku 
ikizingatiwa malipo ya awali yamelipwa chini ya Mkataba wa mradi wa 
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Bwawa la Julius Nyerere. Miradi ya kijamii itatekelezwa kwa gharama 
ya shilingi bilioni 262.34 (ikiwa ni asilimia 4 ya bei ya mkataba). 

Mkataba wa mradi wa Bwawa la Julius Nyerere ulitiwa saini tarehe 12 
Desemba 2018 na makubaliano ya kina ya miradi ya kijamii yalipaswa 
kutiwa saini tarehe 13 Januari 2019. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2023 Mkataba wa Kina wa Utekelezaji wa miradi ya kijamii ulikuwa 
bado haujatiwa saini ikiwa ni ucheleweshwaji wa zaidi ya miaka minne 
(siku 1,610). Hii ilichangiwa na kuchelewa kuanzisha mazungumzo ya 
kusaini Mkataba wa Kina juu ya Miradi ya kijamii. Ninaona kuchelewa 
kufikia malengo yaliyokusudiwa na kuna hatari ya kushindwa kutekeleza 
miradi ya kijamii kwa wakati ikizingatiwa kuwa mradi uko katika hatua 
ya kukamilika. 

Aidha, nilibaini tarehe 16 Desemba 2019 kilifanyika kikao cha 
majadiliano kuhusu utekelezaji wa miradi ya kijamii mbapo, pande zote 
zilikubaliana kutekeleza miradi hiyo, hususani ujenzi wa Uwanja wa 
Michezo wa Dodoma na ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami 
kutoka Fuga hadi Bwawa la Julius Nyerere. Hata hivyo, makubaliano 
haya hayakutiwa saini kutokana na Mkandarasi kueleza kuwa miradi 
iliyopendekezwa haiendani na vigezo vilivyoainishwa katika Mkataba wa 
utekelezaji wa miradi ya kijamii, kwa kuzingatia aina na utaratibu wa 
utekelezaji. 

Ninapendekeza kuwa TANESCO iwasiliane na Wizara ya Nishati kwa 
ajili ya kuhitimisha na kuchagua miradi itakayotekelezwa na 
Mkandarasi, iwasilishwe kwa Mkandarasi ili kuwezesha utiaji saini wa 
Mkataba wa Kina wa utekelezaji wa Miradi ya kijamii. 

5.2 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania  

Ukaguzi wangu wa shughuli za uendeshaji wa Bandari ulibaini 
mapungufu yafuatayo:- 

5.2.1 Ukosefu wa upembuzi yakinifu wa kutosha katika miradi iliyositishwa 
yenye thamani ya shilingi bilioni 26.68  

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
ilisitisha miradi yenye jumla ya thamani ya shilingi bilioni 26.68 ambayo 
iliendelezwa kutoka miaka ya nyuma na kuainishwa kama kazi 
inayoendelea. Uamuzi wa kusitisha miradi hii ulitokana na tathmini ya 
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Bandari juu ya uwezekano wa miradi hiyo kutekelezwa. Kutokana na 
uamuzi huo, miradi hiyo ilifutwa kama hasara, ikionesha kuwa 
hakukuwa na thamani ya fedha kuendelea nayo. Hii ilisababishwa na 
usimamizi duni wa miradi uliotokana na kuwapo kwa upembuzi yakinifu 
usiokidhi. Miradi iliyositishwa ni kama ilivyoorodheshwa katika Jedwali 
Na.8. 

 Jedwali Na.  8: Miradi Iliyositishwa 
Na. Jina la Mradi Mwaka 

ulioanza 
Bei ya 
mkataba (Sh. 
milioni) 

1 Mfumo wa Dirisha Moja la malipo  13/04/2018 8,671.94 
2 Ukarabati wa “Fendering” na kinga ya umeme 

kwenye banda la gati namba 2 Bandari ya 
Tanga 

29/02/2016 5,837.46 

3 Ushauri na mkandarasi kwa usambazaji, 
usakinishaji, mpangilio na kuzindua mradi wa 
Maendeleo ya POS 

20/07/2020 5,197.91 

4  Kiwira - Maendeleo ya bandari ya Kiwira, 
Kyela 

09/01/2012 3,334.26 

5 Ukarabati wa barabara ya kufikia lango namba 
5 na eneo la maegesho ya malori katika 
Bandari ya Dar es Salaam. 

27/09/2018 2,048.36 

6 Maendeleo ya Bandari kavu kubwa Dar es 
Salaam (Ununuzi wa Ardhi huko Kisarawe). 

17/08/2015 476.96 

7 Kigoma – upembuzi yakinifu wa maendeleo ya 
Bandari Kavu huko Katosho 

18/06/2018 421.76 

8 Bandari Jamii 12/06/2019 253.12 
9 Kuboresha POAS kwa kuiunganisha na TESWS 13/04/2020 157.320 
10 Ujenzi wa kituo kipya cha mafuta (Awamu ya 

Kwanza) Mtwara. 
30/03/2018 93.36 

11 “Dar es salaam- One (1) No Light Duty 
Breakdown”  

16/12/2016 85.09 

12 Mtwara - Ubunifu na Ujenzi wa Mnara wa Taa 
2 wa mita 35 kwa Ajili ya Uwanja Mpya wa 
Korosho huko Mtwara. 

20/11/2017 
 

54.65 

13 Dar es Salaam - Maendeleo ya eneo la 
maegesho ya malori na upangaji wa logistiki 
nje ya bandari (EX-Sukita) 

12/05/2016 48.73 

Jumla  26,680.91  
Chanzo: Daftari la mali la Mamlaka 2022/23 

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari ifanye upembuzi 
yakinifu kabla ya kuanzisha miradi yake ili kupunguza hasara 
zinazoweza kujitokeza, na kuhakikisha miradi inatoa faida 
zilizokusudiwa. 
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5.2.2 Ufanisi mdogo wa  kuhudumia mizigo (Gang na Crane) katika Bandari 
ya Dar es salaam na Tanga 

Lengo D katika Mpango mkakati wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania wa mwaka 2021/22 hadi 2025/26 limetoa msisitizo wa 
kuongeza ufanisi wa bandari na kuboresha utoaji wa huduma. Lengo hili 
limepewa kipaumbele katika Mpango wa utekelezaji wa 2022/23 
ikionesha malengo maalum ya utendaji kwa Bandari ya Dar es Salaam. 
Malengo haya ni pamoja na kufikia Tani 500/Gang/Shift kwa Mizigo ya 
Kawaida, Tani 600/Gang/Shift kwa Mbolea kavu, Tani 1000/Gang/Shift 
kwa Mazao yasiyo ya vimiminika, Magari 125/Saa, na mizunguko 
390/kwa siku kwa Kizimba/ kituo. 

Ingawa nililielezea suala hili katika ripoti zangu kwa mwaka wa fedha 
2020/21 na 2021/22, bado limeendelea katika mwaka wa fedha huu wa 
2022/23. Ukaguzi wangu wa taarifa za utendaji wa Bandari kwa mwaka 
2022/23 ulibaini tofauti kubwa katika kufikia malengo yaliyopangwa 
yanayohusiana kuhudumia mizigo ( “gang” na “crane”), ambayo ilikuwa 
ni kati ya asilimia 12 na 60. Kwa mfano, Bandari ilipanga kubeba mizigo 
ya kawaida ya tani 500 lakini ilifanikiwa kubeba tani 306 (asililia 61) tu, 
wakati lengo la mizigo ya kawaida ya baharini ilikuwa tani 300 dhidi ya 
tani 121 (asilimia 40) zilizofikiwa (Jedwali Na. 9). 

Jedwali Na.  9: Ufanisi mdogo wa kuhudumia mizigo bandari ya Dar es salaam 
na Tanga 

Jina la 
Bandari 

 
Maelezo 

2022/23 kiwango cha 
kutofanikiwa 

Asilimia 
ya 
kutofaniki
wa 

Malengo Halisi   
Dar es 
Salaam  

Mizigo ya kawaida 
(Tani/Gang/Shift) 

500 306 194 39 

Mbolea Kavu 
(Tani/Gang/Shift) 

600 530 70 12 

Bidhaa kavu 
(Tani/Gang/Shift) 

1000 777 223 22 

Magari (Idadi ya 
magari/kwa saa) 

125 79 46 37 

Mzunguko wa 
kontena kwa saa 24-
kituo I 

390 324 66 17 

Tanga  Mizigo ya kawaida – 
meli za 28ahari kuu 
(Tani/Gang/Shift) 

300 121 179 60 

Mizigo ya kawaida – 
Meli za Pwani 
(Tons/Gang/Shift) 

250 191 59 24 

Chanzo: Taarifa za utendaji za Mamlaka ya Bandari Tanzania 2022/23 
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Mamlaka ya Bandari, iliniarifu kuwa kujirudia kwa jambo hili 
kunatokana na uharibifu wa mara kwa mara wa vifaa muhimu, ikiwamo 
“Gottwald”, “spreader”, na “reach stacker”. Aidha, kushindwa 
kutekeleza kwa wakati shughuli zilizopangwa kunaweza kusababisha 
kuchukua muda mrefu wa kushughulikia mizigo ambapo aina hii ya 
operesheni inaweza kuwa na athari kwa sifa ya Bandari na wateja 
wanaweza kuhamia bandari zingine zenye ushindani. 

Ninapendekeza TPA ianzishe mpango kamili na programu endelevu 
ya matengenezo ya vifaa na zana zote zinazotumika katika 
operesheni za bandari. Pia, iwe na mpango wa ukaguzi wa kawaida, 
ratiba za matengenezo, na marekebisho ya vifaa kwa wakati ili 
kupunguza hatari ya uharibifu usiotarajiwa. 

5.2.3    Kushindwa kusimamia na kudhibiti muda wa kuhudumia meli  

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Bandari ya Dar es Salaam ilipanga 
malengo ya kufikia wastani wa siku tatu ya kuondosha mizigo kwa meli 
za kontena, mizigo mikavu, mizigo ya kawaida, na kupakia na kushusha 
magari, wakati pia ikilenga kufikia siku tano kwa meli za mizigo ya 
vimiminika. 

Hata hivyo, katika uchambuzi wa ukaguzi wangu wa miaka iliyopita 
nilibaini changamoto za mara kwa mara katika kusimamia muda wa 
kuhudumia meli, hasa kuzidi malengo yaliyowekwa kwa meli za 
kontena, mizigo mikavu, mizigo ya kawaida, na meli za mizigo ya 
vimiminika. Katika mwaka wa fedha 2022/23, wastani wa muda wa 
kugeuza meli ulikuwa ni siku 6.5 kwa meli za kontena,na kiwango cha 
juu cha siku 13.7 kwa meli za vimiminika ikilinganishwa na malengo ya 
siku tatu na tano mtawalia yaliyopangwa. Maelezo zaidi yanapatikana 
katika Jedwali Na. 10. 

Jedwali Na. 10: Muda wa kubadilisha meli mwaka 2022/23 
Aina ya Meli 
ya Bahari 
Kuu  

Malengo 
(Siku) 

Siku halisi   
Muda wa 
Kusubiri 

Sehemu ya 
kubadlishana 
(Pilotage) 

Gati Jumla Tofauti 
ya   (Siku) 

Meli za 
makontena 

3 3.4 0.1 3.0 6.5 3.5 

Meli za mizigo 
mikavu 

3 3.3 0.1 6.4 9.8 6.8 

Meli za mizigo 
ya kawaida  

3 3.6 0.1 4.5 8.1 5.1 

Meli za mizigo 
ya vimiminika 

5 8.8 0.1 4.9 13.7 8.7 
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  Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za meli za mizigo 

Hali hii inaleta hatari ya kucheleweshwa kwa mizigo, ambayo 
husababisha malipo ya ucheleweshaji meli kuongezeka. Malipo haya 
hutozwa na mawakala wa meli kwa wateja. Matokeo yake husababisha 
ongezeko la gharama za bidhaa na huduma ndani ya nchi.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania itumie 
rasilimali zilizopo kimkakati kuboresha miundombinu ya bandari na 
kuboresha ufanisi wa jumla wa shughuli za bandari. 

5.2.4 Kutotumika kikamilifu kwa Bandari ya Ndumbi katika Ziwa Nyasa 
yenye thamani ya shilingi bilioni 12.28 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania ilijenga Bandari ya Ndumbi 
kama moja ya miradi ya ujenzi wa kimkakati wa nchi iliyoko katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa katika Mkoa wa Ruvuma kwa gharama 
ya shilingi bilioni 12.28. Ziara yangu katika Bandari ya Ndumbi ilibaini 
kuwa bandari imekuwa ikitumika kusafirisha abiria pekee. Hii inaifanya 
bandari hiyo kutotumika kikamilifu tofauti na malengo makuu ya ujenzi 
wa bandari hiyo ya kusafirisha makaa ya mawe kutoka Songea kwenda 
kiwanda cha saruji Mbeya. 

Mamlaka ilinieleza kuwa sababu ya kutotumia njia ya bandari 
kusafirisha makaa ya mawe ilikuwa: Barabara mbovu na yenye 
changarawe inayounganisha migodi ya makaa ya mawe na Songea; na 
kiwango kidogo cha kuinadi Bandari ya Ndumbi kwa watumiaji wengine 
wa Ziwa Nyasa. Kutotumika kikamilifu kwa bandari kunasababisha 
kucheleweshwa kwa upatikanaji wa faida katika uwekezaji uliofanywa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania ianzishe mkakati wa 
jinsi ya kutangazwa Bandari ya Ndumbi kwa watumiaji wengine ili 
kufikia matumizi bora ya bandari na kupata faida kutokana na 
uwekezaji uliofanywa. 

5.2.5 Mapungufu ya utendaji wa bandari yamepelekea kusamehe mapato 
yenye thamani ya shilingi bilioni 1.8 

Aya 3.2(iii) ya Sera ya Msamaha ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania kwa tozo za Uhifadhi wa Bandari, 2019 inaeleza kuwa tozo za 
uhifadhi zitachukua mtazamo wa adhabu pale tu mteja amechelewesha 
kwa makosa yake mwenyewe na kuongeza gharama za uhifadhi mizigo 
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inayokaa kwa zaidi ya siku 30 tangu kuisha kwa kipindi cha msamaha, 
sababu ni kukataza matumizi ya Kituo cha mamlaka ya Bandari kuwa 
kama kituo cha kuhifadhi. 

Mapitio yangu ya taarifa ya msamaha wa Bandari ya Dar es Salaam kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, yalibaini dola za Marekani 777,956 
(sawa na shilingi bilioni 1.82) zilisamehewa kutokana na sababu 
zilizochangiwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari. Makosa hayo 
yalijumuisha kutokuwepo kwa vifaa vya kutosha vya kushughulikia 
mizigo na kotokuzingatia katika kuwasilisha kwa wakati taarifa za 
mizigo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). 

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari ichukue hatua za 
kufanikisha bandari kuwa na vifaa vya kutosha vya kushughulikia 
mizigo na kuwasilisha kwa wakati taarifa za kina za mizigo kwa TRA, 
pamoja na uhakiki wa wakati wa mizigo. 

5.2.6 Utegemezi wa washauri elekezi katika uendeshaji wa shughuli za 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania kwa sasa haina wataalamu wa ndani wenye uwezo wa 
kuchukua na kuchambua taarifa kutoka kwenye kanzidata. Badala yake, 
imempatia jukumu hilo mshauri elekezi wa nje, hivyo kupelekea kuwa 
na utegemezi mkubwa kwa wataalamu wa nje. 

Pia, nilibaini mikataba miwili iliyotekelezwa na mshauri elekezi kwa 
ajili ya kuandaa ripoti inayobainisha uchambuzi wa mapungufu katika 
mchakato wa uandaaji na uwasilishaji wa hesabu za fedha mwaka wa 
fedha 2021/22 na 2022/23. Mikataba hiyo ni mkataba Na. AE/016/2022-
2023/HQ/C/16 na mkataba Na. AE/016/2022-2023/HQ/C/03 yenye 
thamani ya shilingi milioni 407.49 na shilingi milioni 992.04 mtawalia. 
Kutegemea wataalamu kutoka nje ya taasisi pasipo kuwa na mkakati 
thabiti wa kutengeneza uwezo wa ndani kunaleta mashaka juu ya 
ufanisi katika gharama na ustawi endelevu wa Mamlaka. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
itengeneze mpango madhubuti wenye kujitosheleza wa kuwapatia 
maarifa na kurithisha madaraka kwa wafanyakazi watakao bainishwa 
ili wapatiwe mafunzo yatakayo wawezesha kumudu majukumu 
ambayo kwa sasa yanafanywa na washauri elekezi. 
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5.3 Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 

Katika ukaguzi wangu kuhusu Kwa ATCL nilibaini kasoro ifuatayo: - 

5.3.1 Kiwango kidogo cha ongezako la safari za ndege za kimataifa 

Mpango mkakati wa Kampuni ya Ndege Tanzania kwa 2022/23 hadi 
2026/27 ulikuwa ni kuongeza safari za kimataifa ifikapo tarehe 30 Juni 
2023. Safari hizi zilijumuisha Dzaoudzi-Mayotte, Ufaransa na 
Johannesburg ifikapo 30 Juni 2023. Wakati wa ukaguzi nilibaini safari 
za kimataifa zilizopangwa kuanzishwa 2023 hazikutekelezwa. Hii 
inapelekea kutokuwa na matumizi bora ya ndege kwa ajili ya safari za 
nje. Hii ilichangiwa na mikakati duni ya kampuni katika kuongeza safari 
za kimataifa kwa ndege zilizopo.  

Kushindwa kuongeza safari za ndege za kimataifa kunaweza 
kusababisha kampuni kupoteza mapato zaidi kutokana na matumizi 
yasiyotosheleza ya uwezo wa ndege. 

Ninapendekeza ATCL ihakikishe matumizi bora ya ndege kwa 
kuhakikisha mpango wa safari za kimataifa unatekelezwa kama 
ulivyopangwa. 

5.4 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 

Katika ukaguzi wa Shirika la Nyumba la Taifa nilibani: 

5.4.1 Kukwama kwa Miradi saba yenye thamani ya shilingi bilioni 55.86 

Ukaguzi wangu wa miradi 13 inayoendelea, yenye thamani ya shilingi 
bilioni 213.12, ulionesha kuwa miradi saba, yenye jumla ya thamani ya 
sh. bilioni 55.86 bilioni, ilisitishwa kutoendelezwa katika mwaka wa 
fedha 2022/23 (Jedwali Na. 11). Miradi hii ilisitishwa kutokana na 
ukosefu wa fedha. 

Jedwali Na.  11: Muhtasari wa miradi iliyositishwa 
Na
. 

Jina la Mradi Kiasi (Sh. milioni) 

1 Kawe (Golden Premier Residence) Kiwanja Na. 711/2 (Awali 
Kiwanja 1088 Barabara ya Magore/Vijibweni Upanga High end) 

 
29,817.54 

2 Kawe (Seven Eleven) Kiwanja Na. 711/1 (Awali Kiwanja Na. 79-
82 Ngano) 

25,935.18 

3 Viwanja vya Chato (Viwanja 5000) 50.67 
4 Mradi wa Nyumba za Gharama Nafuu Luguruni 19.71 
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Na
. 

Jina la Mradi Kiasi (Sh. milioni) 

5 Manyoni - Singida Mradi wa Makazi ya Bei Nafuu Kiwanja Na. 
402 na 422 Kitalu(Block) 'MM 

15.67 

6 Magore/Vijibweni Alykhan Kiwanja 270, 288 & 289-Upanga 14.07 
7 Mradi wa Makazi ya Bei Nafuu Ipogolo-lringa 11.73 

Jumla 55,864.57 
Chanzo: Taarifa ya miradi ya Shirika la Nyumba la Taifa kwa mwaka wa fedha 2022/23 

Kwa maoni yangu, kuna uwezekano wa kuongezeka kwa gharama kubwa 
ya kuandaa mahitaji ya vifaa ya miradi iliyositishwa pindi itakapo 
endelezwa, ambayo inaweza kuathiri faida ya miradi hiyo. 

Ninapendekeza Shirika la Nyumba la Taifa; (a) lichukue hatua za 
kutafuta vyanzo vya fedha ili kuhakikisha miradi inayoendelea 
inakamilishwa na kupata mapato yanayotarajiwa kutokana na kodi 
au mauzo ya mali hizo; na (b) lifanye uchambuzi wa miradi 
inayoendelea na kuiuza kwa wawekezaji wanaotaka kununua mali 
hizo kwa bei ya soko ili kuepuka hasara kwa Shirika kupitia 
uwekezaji uliofanywa. 

5.5 Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA) 

Ukaguzi wangu katika EPZA ulibaini yafuatayo: 

5.5.1 Kutofanya kazi kwa mradi wa Bandari Huru ya Mtwara uliokamilika 
na kugharimu shilingi bilioni 2.56  

EPZA ilianzisha mradi wa ujenzi wa Bandari huru ya Mtwara ambao 
ulikamilika tarehe 27 Oktoba 2020 na kugharimu shilingi bilioni 2.56. 
Katika ukaguzi wangu tarehe 2 Oktoba 2023 nilitembelea mradi huo na 
kubaini kuwa hakukuwa na mwekezaji aliyevutiwa kuwekeza katika 
Ukanda Huru wa Mtwara. Hii ilichangiwa na kupungua kwa shughuli za 
gesi katika mkoa wa Mtwara. 

Kwa maoni yangu, kuna uwezekano wa kupoteza thamani kwa mali za 
mradi kutokana na uchakavu wa miundombinu iliyojengwa. Hivyo, 
kunaweza kusababisha hasara kwa shirika kwa muda mrefu. 

Ninapendekeza EPZA ifikirie matumizi mbadala ya majengo 
yaliyojengwa ndani ya mradi wa kanda ya Mtwara ambayo yanaweza 
kuingiza mapato au kutumika kwa malengo mengine yenye manufaa. 
Hii inaweza kuhusisha kubadilisha miundombinu kwa shughuli 
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zingine za kibiashara ambazo zinaendana na mahitaji ya kiuchumi ya 
eneo husika. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MAPATO NA FEDHA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 
 
 

6.0 Utangulizi  

Usimamizi wa mapato katika mashirika ya umma unahusisha mipango 
ya kimkakati, na ufanisi wa rasilimali za kifedha ili kuongeza uzalishaji 
wa mapato na kusaidia utoaji wa huduma za umma. 

Sura hii inaeleza kwa ufupi kasoro za  udhibiti wa ndani, kutokuwa na 
ufanisi  katika usimamizi wa mapato katika mashirika ya umma, na 
mapendekezo yangu. 

6.1 Mapungufu katika usimamizi wa mapato 

Usimamizi wa mapato unajumuisha kufuata kanuni za msingi na taratibu 
za ukusanyaji. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo katika 
usimamizi wa mapato: 

6.1.1 Ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa GePG shilingi bilioni 21.46 

Waraka wa Hazina Na. 3 wa 2017, pamoja na taratibu za Mfumo wa 
Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG) toleo la 1.1 la Novemba 2019, 
lililotolewa na Wizara ya Fedha, linataka fedha zote za umma 
kukusanywa kupitia mfumo wa GePG. 

Hata hivyo, mapitio yangu yalibaini mashirika saba ya umma  
yaliyoorodheshwa katika Jedwali Na.12 yaliyokusanya mapato ya 
shilingi bilioni 21.46 nje ya mfumo wa GePG kinyume na Waraka wa 
Hazina Na. 3 wa 2017. Hili ni ongezeko la shilingi bilioni 18.14 (sawa na 
asilimia 546) kutoka shilingi bilioni 3.32 zilizoripotiwa kwa mashirika 
matano mwaka uliopita. Hii inachangiwa na kutotekelezwa ipasavyo 
kwa Waraka wa Hazina. 
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Jedwali Na.  12: Mashirika ya umma ambayo mapato yalikusanywa nje 
mfumo wa GEPG 

Na. Mashirika ya umma Kiasi kilichokusanywa   
sh. (milioni) 

1 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 16,477.48 
2 Kampuni ya Mkulazi 2,383.73 
3 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 1,276.12 
4 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania  877.13 
5 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania  225.51 
6 Chuo Kikuu Cha Dar Es Salaam 184.35 
7 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 33.59 
Jumla 21,457.91 

Chanzo: Taarifa za makusanyo ya fedha pamoja na ripoti za GePG 

Kushindwa kukusanya mapato kupitia Mfumo wa Kielektroniki kuna 
madhara makubwa yakiwamo, upotevu wa mapato na ukosefu wa 
uwazi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yazingatie Waraka wa 
Hazina ili kuhakikisha mapato yote yanakusanywa kupitia mfumo wa 
GePG ili kuimarisha uwajibikaji na uwazi. 

6.1.2 Viwango vya ushuru na ada zilizotozwa kwa kutumia rasimu ya 
mapato bila uhakiki wa mapato ya mwisho yaliyokaguliwa shilingi 
bilioni 33.55 

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania na Kampuni ya Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Kilimanjaro wanatakiwa kuwatoza watoahuduma na 
wateja wengine kwa kuzingatia mapato ya muda ya uendeshaji ambayo 
baadaye hurekebishwa na hesabu zilizokaguliwa. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
liliripoti ushuru wa huduma wa shilingi bilioni 32.86 kulingana na taarifa 
za mapato ya awali zilizotolewa na washirika wa huduma za bandari na 
utunzaji wa mizigo bila uhakiki wa baadaye wa mapato yao 
yaliyokaguliwa ili kuthibitisha mapato halisi, kinyume na Sheria ya 
Viwango vya Ushuru na Ada za Watoa huduma ya mwaka, 2018. 

Aidha, katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 
(KADCO), tozo ya mauzo iliyofikia shilingi milioni 691.38 ilitozwa 
kulingana na rasimu za taarifa za mauzo ya wateja, na KADCO 
haikufanya uhakiki baadaye wa mapato ya wateja yaliyokaguliwa ili 
kuthibitisha mapato halisi. Hii ni kinyume na vifungu vya makubaliano 
ya mauzo. 
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Kushindwa kuoanisha tozo inayotozwa kwa kuzingatia rasimu ya mapato 
na tozo halisi kutoka kwa taarifa zilizokaguliwa kunaweza kusababisha 
watoahuduma kuonesha mauzo kidogo. Kwa hivyo, Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania  na Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro zinaweza kukusanya mapato kidogo kuliko inavyotakiwa. 

Ninapendekeza Wakala wa Meli Tanzania na Kampuni ya Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro kuhakikisha wanafuatilia 
taarifa za mapato ya mwisho zilizokaguliwa ili kuhakikisha 
upatanisho unafanyika kwa kulinganisha rasimu ya hesabu za mauzo, 
na hesabu zilizokaguliwa, hii inaweza kufikiwa kwa kuwasiliana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) ili kupata taarifa za kifedha zilizowasilishwa na watoa 
huduma ili kupunguza hatari ya uwezekano wa upotevu wa mapato. 

6.1.3 Ukusanyaji wa mapato usioridhisha  

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa ukusanyaji duni wa mapato 
umeathiri utendaji wa kifedha na mafanikio ya malengo ya mashirika 
kadhaa ya umma kama yalivyoelezewa hapo chini:  

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote: mapato kutoka kwa machapisho, 
huduma za usafirishaji na utangazaji (Radio, Televisheni, King’amuzi, 
na Televisheni mtandao)  hayakukusanywa. Mfuko uliweza kutoza tozo 
ya huduma ya shilingi bilioni 42.14 kutoka kwa watoahuduma 47 wa 
mawasiliano na utangazaji. Hii ilitokana na kutozingatia matakwa ya  
kifungu cha 23 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, 2006. 

Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania: Kampuni 
ilitegemea chanzo kimoja cha mapato yaani kamisheni iliyolipwa na 
kampuni ya DERM Electrics (T) Ltd kwa miaka minne mfululizo kutoka 
2019/20 hadi 2022/23. Baada ya mkataba kuisha mnamo Juni 2023, 
mapato yalishuka kwa asilimia 65 kutoka shilingi milioni 645 hadi shilingi 
milioni 225.51 kutokana na ukosefu wa mtaji wa kutekeleza lengo lake 
kuu la kutengeneza nguzo za zege kwa ajili ya kusambaza umeme. 

Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari: Mfuko haukuwa na michango 
iliyopokelewa katika mwaka 2022/23 licha ya kuwa na jukumu la 
kukusanya mchango wa dola za Marekani 0.5 kwa jumla ya tani 
zilizobebwa na meli kwa mwaka (USD 0.5 per Gross Tonnage per vessel 
annually) kutoka kwa wamiliki wa meli. Hii ilisababishwa na 
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kutokuwapo kwa makubaliano kati ya Mfuko na Shirika la Wakala wa 
Meli Tanzania kuhusu ukusanyaji wa mapato hayo na kutokuwapo kwa 
taarifa za kutosha za meli ili kutekeleza matakwa ya Kanuni za Mfuko 
wa Elimu na Mafunzo ya Bahari za mwaka 2011.  

Ninapendekeza Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Kampuni ya 
Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania na Mfuko wa Elimu na Mafunzo 
ya Bahari kuimarisha udhibiti katika utekelezaji wa kanuni na sera ili 
kuongeza makusanyo ya mapato. 

6.1.4 Upotevu wa mapato kupitia punguzo lisiloidhinishwa kwa Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa Arusha  shilingi milioni 497.52 

Kutoka kwenye ukaguzi wangu maalumu, nilibaini kuwa Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Arusha kilipata hasara ya shilingi milioni 
497.52 katika mwaka wa fedha 2021/22 kutokana na kutoa punguzo 
kwenye bei za ukumbi na mikutano kwa wateja 70 bila idhini kutoka 
kwa Mkurugenzi Mtendaji. 

Upotevu huo unatokana na kutofuata kanuni za ndani na kutokuwapo 
kwa sera za usimamizi wa shughuli za kila siku za kituo. 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua stahiki kwa watendaji wote 
waliohusika kusababisha kituo kupata hasara. 

6.1.5 Kuchelewa kupata mapato kutokana na ucheleweshaji wa usajili wa 
wateja katika mfumo wa LUKU 

Ni-konekt ni mfumo wa maombi mtandaoni unaowezesha wateja wa 
TANESCO kuomba huduma ya kuunganishiwa umeme. Unaowawezesha 
wateja kufuatilia maombi yao yaliyowasilishwa, kutoa taarifa za 
dharura, kufanya maombi yasiyo ya kielektroniki, kutoa malalamiko, na 
kuuliza maswali mbalimbali. 

Ukaguzi wangu wa mchakato wa kuunganisha wateja wa TANESCO kwa 
mwaka ulioishia Juni 2023 ulionesha kuwa wateja 560,373 walikuwa 
wameunganishwa kupitia Mfumo wa Ni-konekt, ambapo kati ya hao 
wateja 553,468 walisajiliwa katika mfumo wa LUKU. Hata hivyo, 
uchambuzi wangu ulionesha kuwa wateja 6,905 (wateja wa malipo 
kabla) walikuwa hawajasajiliwa katika mfumo wa LUKU, kwa kipindi cha 
siku 1 hadi 438 mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2023, jambo ambalo 
linachelewesha mapato. Aidha, katika mapitio yangu nilibaini kuwa hadi 
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tarehe 17 Novemba 2023, ilionekana kuwa wateja hao bado walikuwa 
hawajasajiliwa katika mfumo wa LUKU, na hivyo kuzua wasiwasi kuhusu 
ufanisi wa mchakato huo. 

Vilevile, nilibaini ucheleweshwaji wa kusajili wateja 12,666 katika 
mfumo wa LUKU, ikiwa ni kati ya siku 7 hadi 366 kuanzia tarehe ya 
kuunganishwa kwenye mfumo wa utumaji maombi kupitia mtandao wa 
Ni-konekt, kinyume na mwongozo wa uhasibu wa TANESCO wa mwaka 
2022 ulioweka muda wa siku moja ya kazi kutoka mfumo wa Ni-konekt 
kwenda mfumo wa Luku. Hii inazua wasiwasi kuhusu ufanisi katika 
mchakato wa usajili. 

Changamoto hii inachangiwa na kutokuwapo kwa usimamizi thabiti 
katika kuhakikisha usajili wa wateja kwa wakati katika mifumo ya bili 
na LUKU. Pia, inachangiwa na kutokusomana kati ya Mfumo wa utumaji 
maombi wa mtandao wa Ni-konekt na mfumo wa LUKU. Kuchelewa 
kusajili wateja kunasababisha uwezekano wa wizi wa umeme kwa 
wateja ambao hawajasajiliwa kwenye mfumo wa LUKU. Pia, TANESCO 
inapoteza mapato kutokana na kuchelewa kutoa huduma ya umeme kwa 
wateja. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania; (a) lifanye mapitio ya 
kina ya takwimu za wateja, kuoanisha taarifa kati ya Mfumo wa 
Utumaji Maombi wa Mtandao wa Ni-konekt na mfumo wa LUKU, 
pamoja na kutembelea wateja ili kushughulikia matatizo 
yatakayobainika; (b) lihakikishe mfumo wa Ni-konekt na mfumo wa 
LUKU unasomana, pamoja na kufanya mapitio ya ndani ya mara kwa 
mara ili kushughulikia matatizo yatakayobainika; na (c) lifanye 
ukaguzi wa mara kwa mara ili kuthibitisha uhalisia katika 
kuunganishiwa umeme wateja wao, pia kubaini wateja 
waliounganishwa bila kuidhinishwa kama wapo. Hatua hizi 
zitaongeza usahihi wa data na ufanisi wa mfumo. 

6.1.6 Kutowasilishwa kwa mapato yaliyokusanywa kwenda Benki Kuu ya 
Tanzania shilingi bilioni 21.84 

Waraka Na. 3 wa 2022/23 wa tarehe 1 Juni 2023, uliotolewa na Wizara 
ya Fedha unazitaka Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka na Sekretarieti za 
Tawala za Mikoa kupeleka Benki Kuu ya Tanzania mapato yote yasiyo ya 
kodi ambayo wanayakusanya kutoka Benki za Biashara kabla ya tarehe 
30 Juni 2023. 
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Mapitio yangu yalibaini kuwa mashirika manne ya umma yalikuwa na 
jumla ya salio katika benki za biashara shilingi bilioni 21.84 ambazo 
zilikuwa hazijahamishiwa Benki Kuu ya Tanzania hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2023 (Jedwali Na. 13). 

Kati ya mashirika hayo, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), kupitia Bodi ya Wakurugenzi, iliidhinisha kufungwa kwa akaunti 
za Makusanyo katika Benki ya Biashara Tanzania (TCB) na kuhamisha 
fedha kwenye akaunti ya Benki Kuu ya Tanzania wakati wa mkutano 
wake maalumu wa 112 uliofanyika tarehe 29 Aprili 2023. Hata hivyo, 
tarehe 31 Julai 2023, shilingi bilioni 19.04 zilihamishiwa na menejimenti 
kwenda kwenye Akaunti ya TPA ya matumizi ya NMB kinyume na 
maagizo ya bodi na Waraka. Kutumia makusanyo moja kwa moja katika 
akaunti za matumizi bila kupitia akaunti ya Benki Kuu kunapelekea 
kukosekana kwa uwajibikaji na uwazi. 

Jedwali Na.  13: Mashirika ambayo hayakuhamisha fedha kwenda Benki Kuu 
ya Tanzania 

Na. Jina la shirika Kiasi ambacho 
hakijahimishwa- Sh. (Milioni) 

1 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 19,044.89 
2 Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 1,927.20 
3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara 468.18 
4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 402.90 
 Jumla 21,843.17 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za kibenki 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yahakikishe 
yanafuata waraka kwa kuhamisha fedha za mapato kutoka Benki za 
biashara kwenda  Benki Kuu ya Tanzania. 

6.1.7 Kushindwa kuhamisha fedha zilizokusanywa kwenda kwenye akaunti 
ya Mfuko wa Miundombinu ya Reli shilingi bilioni 192.44 

Kifungu cha 68(3) cha Sheria ya Reli ya mwaka 2017, sura ya 170, 
kinabainisha kuhusu tozo ya maendeleo ya reli, ambayo ni mkondo 
muhimu wa mapato ya fedha za miundombinu ya reli, iliyowekwa kwa 
kiwango cha asilimia 1.5 ya thamani ya forodha ya bidhaa zinazoagizwa 
kutoka nje ya nchi. Kifungu kidogo cha (7) kinampa mamlaka Kamishna 
Mkuu aliyeteuliwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kukusanya tozo hiyo, ikielekeza kwenye Mfuko wa Miundombinu ya Reli 
kwa matumizi ya kipekee katika uendelezaji wa miundombinu ya reli.  
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Ibara ya 135 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1997 
inataka mapato ambayo yameainishwa na sheria yatumike kwa 
madhumuni maalumu au yalipwe kwenye mfuko mwingine kwa 
matumizi maalumu, yasilipwe kwenye mfuko Mkuu wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano. 

Hata hivyo, mapitio yangu ya malipo ya kila mwezi ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) yalibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2022/23, 
shilingi bilioni 192.44 sawa na asilimia 44 hazikuhamishiwa mfuko wa 
miundombinu ya Reli, ikijumuisha shilingi bilioni 4.45 kutoka 
makusanyo ya Julai 2022, zilizohamishiwa kwenye Mfuko Mkuu wa 
Serikali mwezi Agosti 2022 na Mamlaka ya Mapato.  

Kuweka fedha za Mfuko wa Reli katika Mfuko Mkuu wa Serikali kunaweza 
kusababisha shirika la Reli kutotekeleza shughuli zake zilizopangwa kwa 
ufanisi, pamoja na kupelekea kuchelewa kwa kazi hizo. 

Ninapendekeza TRA na Hazina kubuni mkakati unaoweza 
kutekelezeka wenye lengo la kuhakikisha kuwa fedha zote 
zilizokusanywa zinahamishwa kwa haraka Kwenda kwenye akaunti 
ya Mfuko wa Miundombinu ya Reli chini ya TRC, hivyo kuruhusu 
Shirika kutekeleza shughuli zake zilizopangwa kwa ufanisi. 

6.2 Usimamizi wa madeni ya kibiashara na mengineyo 

Usimamizi wa madeni unajumuisha kufuata udhibiti wa msingi na 
taratibu za ukusanyaji na makubaliano na wadaiwa husika. Ukaguzi 
wangu ulibaini mapungufu yafuatayo kuhusu usimamizi wa madeni ya 
mashirika ya umma. 

6.2.1 Kuwapo madeni ya muda mrefu ambayo bado hayajalipwa shilingi 
trilioni 2.92  

Nilifanya mapitio ya madeni ya biashara kwa mwaka uliomalizika tarehe 
30 Juni 2023 katika mashirika ya umma 215. Nilibaini kuwa mashirika 
66 ya umma yana madeni makubwa ya zaidi ya miezi 12 yanayofikia 
shilingi trilioni 2.92, yanayohusiana na huduma zilizotolewa kwa wateja 
(Kiambatisho Na. VI). Niliripoti suala kama hilo katika ripoti yangu ya 
mwaka 2021/22, ambapo mashirika 97 ya umma yalikuwa na ukusanyaji 
hafifu wa madeni ya biashara yenye thamani ya shilingi trilioni 3.58. 
Madeni ya biashara yaliendelea kuathiri mtiririko wa fedha wa mashirika 
na uwezo wao wa kutekeleza shughuli zilizopangwa. Maelezo zaidi 
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kuhusu baadhi ya mashirika yaliyokutwa na upungufu huu ni kama 
ifuatavyo: - 

a) Katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, nilikuta mikopo 
ya wanafunzi yenye jumla ya shilingi bilioni 808.11 sawa na  asilimia 
38 ya mikopo iliyoiva ya shilingi trilioni 2.10 haijalipwa. Kuchelewa 
kerejeshwa kwa mikopo kumetokana na kukosekana kwa mfumo 
unaowaunganisha wadau wa kimkakati. Hii ni kwa sababu mkataba 
wa maelewano na baadhi ya wadau wa kimkakati haujakamilika ili 
kuwafuatilia kwa urahisi wadaiwa waliokiuka. 

b) Katika Shirika la Umeme Tanzania, nilibaini kuwa shilingi bilioni 
316.67, sawa na asilimia 73 ya jumla ya salio la madeni ya biashara 
yasiyolipwa ya shilingi bilioni 435.44, yanahusiana na madeni 
ambayo yapo chini ya mabishano na yanapendekezwa kufutwa. 
Miongoni mwa sababu za kutokukubaliana juu ya kiasi ni pamoja na 
kutokukubaliana kwenye bili zilizotolewa kwa wateja, viwango vya 
malipo ya umeme vinavyopingwa na Shirika la Umeme la Zanzibar 
kiasi cha shilingi bilioni 73.99, na Serikali kusitisha kutoa ruzuku 
kwenye ankara za Shirika hilo kiasi cha shilingi bilioni 175.32. 

c) Nilibaini Bohari Kuu ya Dawa inadai shilingi bilioni  366.32 kutoka 
kwa Serikali, kukiwa na ongezeko la asilimia 24 kutoka shilingi bilioni 
295.2 iliyoripotiwa mwaka uliopita. Deni hili linaloendelea la Serikali 
linaweka hatari kubwa kwa mtaji wa Bohari Kuu ya Dawa na uwezo 
wake wa kuwa na bidhaa za kujitosheleza na kutimiza majukumu 
yake muhimu. 

d) Katika Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, nilikuta kiasi 
kikubwa cha deni la muda mrefu la shilingi bilioni 373.57 ambalo 
halijalipwa na Shirika la Umeme Tanzania kwa zaidi ya miezi 12, 
sawa na asilimia 78.6 ya deni lote la shilingi bilioni 475.16. 
Mwenendo unaonesha ongezeko la deni la Shirika la Umeme Tanzania 
ambalo halijalipwa kwa miaka mingi. Ninaona kuwa kushindwa 
kulipa ankara kwa wakati, kumesababisha Shirika la Maendeleo ya 
Petroli kukosa fedha za kuwekeza katika maendeleo ya mafuta na 
gesi. 

e) Katika Shirika la Mawasiliano Tanzania, nilibaini kuwa kwa mwaka 
mzima hakukuwa na ukusanyaji kutoka kwa wateja wenye jumla ya 
deni la shilingi bilioni 72.20. Kati ya wateja hawa, wateja 1,889 
wenye jumla ya deni la shilingi bilioni 19.58 walifanya miamala ya 
kibiashara na Shirika katika mwaka wa fedha 2022/23. Wateja 
wengine 58,722 wenye jumla ya deni la shilingi bilioni 52.62 
hawakufanya miamala yeyote mwaka mzima. 



 

 
43 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

f) Kwenye Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro, katika tathmini yangu ya ukaguzi wa madeni ya biashara 
yaliyokaa muda mrefu, nilibaini madeni yanayofikia shilingi bilioni 
7.995 ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya siku 90 na hayajatozwa riba, 
jambo linalokwenda kinyume na mwongozo wa kifedha wa Kampuni 
hiyo. Hasara ya mapato ya riba iliyokokotolewa upya kwa deni 
lililopita muda ni shilingi bilioni 1.31. 

g) Katika Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL, nilibaini kukiukwa kwa 
vigezo vya muda wa mkopo kuhusiana na salio la madeni lililokuwa 
halijalipwa kwa muda mrefu. Kampuni iliwapa wateja bidhaa za 
mafuta ambao walikuwa wamezidi kikomo chao cha mkopo wa siku 
14. Jumla ya kiasi kinachodaiwa kutoka kwa wateja hawa mwishoni 
mwa mwaka ambao walizidi kikomo chao cha mkopo ilikuwa shilingi 
bilioni 15.8, kati ya hizi shilingi bilioni 1 zilitengwa kama madeni 
yasiyolipika. 

h) Katika Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine, nilibaini kuwa shilingi bilioni 
7.08 ya madeni ya wanafunzi yanajumuisha deni la shilingi bilioni 
3.03 kutoka kwa watu ambao si wanafunzi tena wa chuo hicho 
kutokana na sababu mbalimbali. Miongoni mwazo ni: ya kufariki 
dunia, kuachana na masomo, kuhitimu, kutokukamilisha usajili, 
kutokuwa na taarifa, na kufukuzwa, madeni hayajalipwa kwa zaidi 
ya siku 720. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika; (a) kuimarisha 
udhibiti wa ndani wa makusanyo ya wadaiwa, ikiwa ni pamoja na 
kuchukua hatua za kisheria kwa wadaiwa wote kulipa madeni yao; 
(b) kuwasiliana na Mlipaji Mkuu wa Serikali kuhusu madeni 
ambayo taasisi za Serikali zinadaiwa kwa muda mrefu, na (c) kwa 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kuhakikisha 
Randama ya Maelewano na wadau wa kimkakati inakamilika ili 
kuimarisha mfumo wa ukusanyaji wa mikopo. 
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SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

 

7.0 Utangulizi 

Usimamizi bora wa fedha za Serikali katika mashirika ya umma ni 
muhimu ili kuhakikisha ufanisi na uwajibikaji katika utumiaji wa 
rasilimali za umma. Fedha hizi hutumika kugharamia shughuli 
mbalimbali katika mashirika ya umma, ikijumuisha gharama za 
uendeshaji wa kila siku kama mishahara, ujira, na posho. Aidha, 
hutumika kununua bidhaa na huduma zinazohitajika kwa shughuli za 
uendeshaji na kiutawala. 

Mbali na matumizi ya kawaida, fedha za Serikali pia hutumika kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo. Hii inajumuisha uwekezaji katika rasilimali 
za muda mrefu mfano mali zisizoshikika kama vile haki miliki, na 
zinazoshikika kama vile samani na majengo.  

Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, ukaguzi wangu ulibaini 
mapungufu katika usimamizi wa matumizi. Baadhi ya mapungufu 
yanajirudia na niliyaripoti katika ripoti yangu ya mwaka jana.  Hoja hizo 
ni: matumizi yasiyokuwa na tija yaliyotokana na kuchelewa kwa 
kutimiza matakwa ya kimikataba na kisheria; na kuwapo kwa masurufu 
ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu pamoja na matumizi 
yasiyostahili. 

Sura hii inaelezea mapungufu niliyoyabaini katika usimamizi wa 
matumizi ambayo, kwa maoni yangu yanahitaji usimamizi wa kina wa 
ndani na nje kutoka kwa vyombo vyenye mamlaka ya usimamizi wa 
mashirika husika pamoja na kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali ili kuongeza udhibiti wa ndani na uzingatiaji wa sera, sheria na 
kanuni. Kwa ujumla, nilibaini mapungufu yafuatayo: 
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7.1  Matumizi yasiyokuwa na tija ya shilingi bilioni 72.36  

Matumizi yasiyokuwa na tija hutokana na malipo ambayo shirika husika 
halijapata manufaa ya thamani ya fedha. Matumizi ya aina hii 
yanachukuliwa kuwa yanaweza kuepukika na yasiyo ya lazima, kama 
vile tozo za adhabu na riba zinazotokana na kutokuzingatia matakwa ya 
kisheria na kimikataba. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, nilibaini mashirika ya 
umma 17 yenye matumizi yasiyokuwa na tija ya jumla ya shilingi bilioni 
72.36, ikiwa ni ongezeko la asilimia 13 ikilinganishwa na mwaka jana 
ambapo kulikuwa na mashirika 12 yenye jumla ya shilingi bilioni 63.77. 
Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa mashirika manne yaliripotiwa katika 
ripoti yangu ya mwaka jana na yamejirudia tena mwaka huu. Mashirika 
hayo ni: Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania, Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam, Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mwanza, na Shirika la Umeme Tanzania. Mashirika 
13 yamebainika kwa mara ya kwanza mwaka huu.  

Matumizi yasiyokuwa na tija, kwa sehemu kubwa yanatokana na tozo za 
adhabu na riba kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya wazabuni na 
makandarasi; kuchelewa kujaza na kutuma michango na makato ya 
watumishi yaliyoainishwa kisheria; na kununua bidhaa zilizopitwa na 
wakati au zisizohitajika. Hii inasababisha upotevu wa fedha za umma 
na kutofikiwa kwa ufanisi wa matumizi sahihi ya rasilimali fedha 
zilizokabidhiwa kwa mashirika husika. Jedwali Na. 14 linaonesha 
orodha ya mashirika ya umma yenye matumizi ya fedha yasiyokuwa na 
tija katika mwaka wa fedha 2022/23. 

Jedwali Na.  14: Mashirika yenye matumizi yasiyokuwa na tija mwaka 
2022/23 

Na  Jina la Shirika/Taasisi Maelezo Kiasi 
(Sh. 
milion) 

1.  Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 
(Ukaguzi maalumu 
kwenye miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya 
Bandari; na mifumo ya 
TEHAMA kwa mikataba 
iliyotekelezwa kuanzia 
mwaka wa fedha 
2015/16 hadi 2019/20) 

Malipo yasiyokuwa na tija yaliyobainika 
wakati wa ukaguzi wangu maalumu wa 
miradi mbalimbali ya ujenzi 
iliyotekelezwa kwa kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2015/16 hadi 
2019/20 ** 

33,861.38 

2.  Shirika la Umeme 
Tanzania 

Riba na tozo za adhabu kwa 
kuchelewesha malipo ya mzabuni na 
michango ya pensheni; kushindwa 

26,042.32 
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Na  Jina la Shirika/Taasisi Maelezo Kiasi 
(Sh. 
milion) 

kudai kodi ya ongezeko la thamani 
inayotokana na ununuzi. 

3.  Bodi ya Pamba Tanzania Riba iliyoongezeka kutokana na 
kucheleweshwa kwa marejesho ya 
mkopo. 

6,563.11 

4.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam 

Tozo za adhabu kutokana na 
kucheleweshwa kwa malipo ya madai 
ya mkandarasi wa mradi wa ujenzi wa 
jengo la Maji house. 

3,583.52 

5.  Shirika la Reli Tanzania Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
malipo ya kodi ya ardhi. 1,249.28 

6.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

Gharama za ziada zilizoongezeka zaidi 
ya bei ya awali ya mkataba kwa kazi 
ambazo hazikukamilishwa na mzabuni 
wa awali kutokana na kushindwa kwa 
mzabuni huyo kutekeleza majukumu 
yake hivyo kusitishwa kwa mkataba 
wake. 

335.65 

7.  Hifadhi za Taifa 
Tanzania 

Gharama za uendeshaji zilizoongezeka 
kwa kuchelewa kukamilisha mradi wa 
uwanja wa gofu wa Serengeti 

270.99 

8.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Songea  

Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
malipo ya michango ya pensheni kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma  

150.09 

9.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Morogoro  

Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
malipo ya michango ya pensheni kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma  

83.90 

10.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha  

Riba iliyoongezeka kwa kuchelewesha 
malipo ya kazi ambazo 
zimeshathibitishwa kukamilika. 

62.22 

11.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Singida  

Riba kwa kuchelewesha malipo ya 
michango ya pensheni kwa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma  

39.56 

12.  Tasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania 

Riba kwa kuchelewa kulipa michango 
ya pensheni 30.11 

13.  Kampuni ya 
Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

Riba na tozo za adhabu  kwa kuchelewa 
kuwasilisha ritani za kodi 23.63 

14.  Chuo Kikuu Ardhi Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
ritani na malipo ya kodi 

22.32 

15.  Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

Gharama zilizoongezeka kwa 
kuchelewesha malipo ya mzabuni 15.79 

16.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Tanga  

Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
malipo ya kodi ya mapato, na riba 
iliyoongezeka kwa kuchelewesha 
marejesho ya mkopo. 

11.78 

17.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Korogwe  

Tozo za adhabu kwa kuchelewesha 
malipo ya michango ya pensheni kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma  

11.26 

Jumla 72,356.91 
Chanzo: Taarifa za fedha, vocha za malipo, na ankara 
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**Kiasi cha shilingi bilioni 33.86 cha Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania kilichooneshwa kwenye Jedwali Na. 14 kilibainika wakati wa 
ukaguzi wangu maalumu wa miradi mbalimbali inayotekelezwa na 
Mamlaka kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2015/16 hadi 2019/20. 
Kiasi hicho kinajumuisha: 

(i) Malipo ya dola za Marekani milioni 0.02 (Shilingi milioni 45.76) kwa 
ajili ya vifaa vya TEHAMA ambavyo havikuwasilishwa na mzabuni 
katika mkataba Na. AE/016/2017-18/CTB/CG/15C; 

(ii) Malipo ya shilingi bilioni 9.07 kwa ajili ya vikinga-meli vya duara 47 
ambavyo havikuwasilishwa, na kwa kazi ambazo hazikufanyika 
wakati wa ujenzi wa gati ya kupakia na kupakua mizigo kwenye gati 
ya RoRo katika mkataba Na. TPA/W/19-WB/2014-15; 

(iii) Malipo ya shilingi bilioni 1.48 na dola za Marekani milioni 6.94 
(Shilingi bilioni 10.91) kwa makandarasi na kwa kazi ambazo 
hazikutekelezwa katika mkataba Na. 
AE/016/2011/2012/CTB/W/09-A; 

(iv) Malipo ya shilingi milioni 15.93 kwa kazi ambazo hazikutekelezwa 
na mkandarasi katika mkataba Na. 
AE/016/2017/2018/CTB/W/19/48; 

(v) Malipo ya shilingi milioni 172.84 kwa ajili ya kuweka vikinga-meli 
vya duara ambavyo havikutumika kama ilivyokusudiwa katika 
mkataba Na. AE/016/2018-2019/CG/12/LOT3;  

(vi) Malipo ya dola za Marekani milioni 0.55 (Shilingi bilioni 1.26) kwa 
ajili ya leseni ambazo hazikutumika zinazohusiana na mkataba Na. 
B1E60161 wa ugavi wa vifaa vya TEHAMA; 

(vii) Malipo  ya dola za Marekani milioni 0.06 (Shilingi milioni 137.29) 
kwa vifaa vya TEHAMA vilivyopitwa na wakati, na leseni zaidi ya 
kiasi kilichohitajika katika mkataba Na. AE/016/2017-
18/CTB/CG/15A;  

(viii) Hasara ya shilingi bilioni 6.57 kutokana na ukokotozi usio sahihi wa 
fidia ya mabadiliko ya bei za bidhaa zilizoainishwa kwenye mkataba 
Na. TPA/W/19-WB/2014-15; 
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(ix) Marekebisho ya bei yasiyosahihi yaliyopelekea hasara ya dola za 
Marekani milioni 2.68 (Shilingi bilioni 4.21) kwenye mkataba Na. 
AE/016/2011/2012/CTB/W/09-A. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka za usimamizi wa mashirika tajwa 
ziboreshe na kuimarisha udhibiti na mikakati ya usimamizi wa 
matumizi, ikiwa ni pamoja na kuandaa na kutekeleza mikakati halisi 
ya usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kuhakikisha ulipaji madeni kwa 
wakati, pamoja na kuongeza udhibiti kwenye malipo ili kuepuka 
matumizi yasiyokuwa na tija. 

7.2 Matumizi yasiyostahili ya shilingi bilioni 4.64  

Matumizi yasiyostahili ni malipo ambayo hayakidhi vigezo na matakwa 
ya kisheria na udhibiti, makubaliano ya kimkataba, na viwango vya 
uhasibu. 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, nilibaini 
mashirika ya umma 11 yaliyokuwa na matumizi yasiyostahili yenye 
jumla ya shilingi bilioni 4.64 ikiwa ni pungufu kwa asilimia 94 
ukilinganisha na matumizi ya shilingi bilioni 77.75 katika mashirika 21 
kwa mwaka jana. Uchambuzi wa ziada unaonesha kuwa mashirika ya 
umma matatu yamejirudia kati ya yale niliyoyaripoti mwaka jana huku 
mashirika ya umma nane yakiwa yametokea mwaka huu pekee. 
Mashirika ambayo yamejirudia ni: Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 
Pamba, Chuo Kikuu cha Dodoma, Shirika la Viwango Tanzania na Shirika 
la Umeme Tanzania. 

Baadhi ya matumizi yasiyostahili yalitokana na malipo kwa makandarasi 
kwa kazi ambazo hazikufanyika au yaliyo kinyume na masharti ya 
mkataba, malipo ya posho ambayo hayakuidhinishwa, malipo 
yaliyolipwa kimakosa mara mbili kwa wazabuni; na malipo kwa 
wapokeaji wasiostahili. 

Upungufu huu unaonesha uwepo wa matumizi mabaya ya fedha za 
umma, na kuongeza wasiwasi wa kuwepo kwa udanganyifu na 
kuhatarisha ufanisi na usimamizi bora wa matumizi ya rasilimali fedha 
katika mashirika tajwa. Jedwali Na. 15 linaonesha mashirika yenye 
matumizi yasiyostahili katika mwaka wa fedha wa 2022/23. 
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 Jedwali Na.  15: Mashirika yenye matumizi yasiyostahili kwa mwaka 
2022/23 
Na. Jina la 

Shirika/Taasisi 
Maelezo  Kiasi 

(Sh. Milion) 
1.  Chuo Kikuu cha 

Dodoma (Ukaguzi 
maalumu kuhusu 
posho za 
wafanyakazi) 

Posho maalumu zilizolipwa kwa 
watumishi bila idhini ya Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. 

1,018.30 

2.  Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 

Malipo ya posho ya kukaimu kwa 
wafanyakazi 40 bila kibali kutoka kwa 
Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 

690.65 

3.  Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano Arusha 
(Ukaguzi maalumu 
2021/22) 

Malipo ya huduma za ulinzi bila 
miongozo sahihi, posho kwa kutumia 
kiwango kisichoidhinishwa, na njia zisizo 
sahihi za ukokotozi wa kamisheni za 
mawakala. 

603.77 

4.  Shirika la Umeme 
Tanzania 

Malipo ya posho za kukaimu kwa 
wafanyakazi wasio stahili. 

546.93 

5.  Mfuko wa Maendeleo 
ya Zao la Pamba 
(Ukaguzi maalumu 
kwa kipindi cha 
kuanzia 2016/17 hadi 
2018/19) 

Malipo ya posho za vikao kwa wajumbe 
wa bodi ambao hawakuhudhuria; na 
malipo mara mbili ya kiinua mgongo kwa 
Meneja wa Mfuko wa wakati huo; na 
dawa za viuatilifu zilizotozwa bei ya juu 
zaidi 

508.93 

6.  Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

Malipo ya motisha ya kila mwezi kwa kazi 
ya ukusanyaji wa madeni bila idhini ya 
bodi 

422.21 

7.  Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania 

Malipo ya posho za kukaimu kwa 
wafanyakazi wasiostahili 

252.28 

8.  Kituo cha Kompyuta 
Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 

Madeni ya masurufu yaliyofutwa bila 
idhini ya bodi; na malipo ya posho ya 
wajibu bila idhini ya Msajili wa Hazina 

198.53 

9.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

Malipo ya posho ya kukaimu kwa 
wafanyakazi 12 bila kibali kutoka kwa 
Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 

175.41 

10.  Shirika la Bima la 
Taifa 

Malipo ya posho ya kukaimu, nyumba, 
huduma, mafuta na posho ya hatari kwa 
wafanyakazi wasiostahili. 

170.66 

11.  Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 

Malipo yaliyolipwa kimakosa mara mbili 
kwa watoa huduma mbali mbali. 

50.22 
 
Jumla   4,637.89 

Chanzo: Vocha za malipo 

Kiasi kilichooneshwa kwa Chuo Kikuu cha Dodoma kilibainika wakati wa 
ukaguzi maalumu. Ukaguzi huo ulikuwa ni juu ya malipo ya posho 
maalumu kwa watumishi mbalimbali wa Chuo Kikuu cha Dodoma kwa 
kipindi cha kuanzia Januari 2019 hadi Desemba 2021. Ukaguzi huo 
ulibaini malipo yasiyo halali ya shilingi bilioni 1.02 kwa ajili ya posho 
maalumu kwa watumishi mbalimbali. Malipo hayo yalifanywa kwa 
kutumia muongozo ambao haukuidhinishwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kama 
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ilivyoelekezwa na kifungu cha 8(3)(d) na 8A (1) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura ya 298. 

Ninapendekeza mamlaka za usimamizi wa mashirika husika ziongeze 
usimamizi na udhibiti katika matumizi ili kuhakikisha uzingatiaji wa 
miongozo, sera, kanuni na sheria hasa wakati wa malipo; na 
kuhakikisha kiasi cha fedha kilichobainishwa kinarejeshwa. 

7.3 Kukosekana kwa uhakika wa kurejeshewa gharama za kodi na tozo 
zilizolipwa kwenye shehena za mafuta ambayo yalishikiliwa shilingi 
bilioni 14.7 

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Kampuni ya 
Uwekezaji ya TANOIL ilikuwa na meli kumi za shehena ya mafuta 
zilizokuwa zimeshikiliwa kutokana na ukosefu wa fedha za kumlipa 
mzabuni kwa shehena hizo. Ukosefu wa fedha ulipelekea shehena za 
mafuta katika meli saba kuuzwa kwa makampuni mengine ya uuzaji wa 
mafuta. Hadi wakati mafuta hayo yanauzwa kwa makampuni mengine, 
TANOIL ilikuwa imelipia kodi na tozo za uingizaji wa mafuta za jumla 
ya shilingi bilioni 19.5. 

Kupitia mahojiano ya ziada na Menejimenti ya TANOIL, nilibaini kuwa 
usuluhishi kati ya kodi na tozo zilizolipwa na TANOIL na zile zilizolipwa 
na Makampuni mengine yaliyonunua mafuta hayo ulikuwa unaendelea. 
Hadi kufikia mwezi Agosti 2023, TANOIL ilikuwa imerejeshewa shilingi 
bilioni 4.8, na kuacha shilingi bilioni 14.7 ambazo urejeshwaji wake 
unatia shaka. Madhumuni ya usuluhishi ni kuainisha kama TANOIL 
itarejeshewa kiasi kilichobakia au la kwa kulinganisha bei ya soko la 
mafuta wakati TANOIL ilipolipia na wakati shehena za mafuta 
zilipouzwa kwa makampuni mengine. 

Ninapendekeza uongozi wa Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL 
uhakikishe usuluhishi wa kiasi kilichobakia cha shilingi bilioni 14.7 
unakamilika kwa wakati. Pia, ushirikiane na kampuni mama (Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania) kuhakikisha shehena za mafuta 
hazizuiliwi kwa kukosa fedha za kulipia wazabuni wa mafuta. 

7.4 Masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu ya shilingi bilioni 
4.12 

Kanuni ya 96 hadi 103 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 inatoa 
mwongozo juu ya usimamizi wa masurufu ambayo pia umeakisiwa katika 
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kanuni za kifedha za mashirika ya umma. Kanuni hizo zinataka masurufu 
kurejeshwa ndani ya siku 14 baada ya kukamilika kwa shughuli husika; 
na kutotoa masurufu mengine kwa mtumishi kabla ya kurejesha 
vielelezo vya uthibitisho wa matumizi ya masurufu ya awali; na ikitokea 
mtumishi kashindwa kurejesha vielelezo vya uthibitisho wa matumizi 
akatwe moja kwa moja kwenye malipo yake ya mshahara. 

Ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2022/23 ulibaini mashirika ya 
umma 16 yaliyokuwa na masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda 
mrefu ya jumla ya shilingi bilioni 4.12 kwa kipindi cha kuanzia mwezi 
mmoja hadi zaidi ya mwaka. Kiasi hicho ni ongezeko la asilimia 17 
ikilinganishwa na mwaka jana ambapo niliripoti mashirika ya umma 31 
yaliyokuwa na jumla ya shilingi bilioni 3.51. 

Uwepo wa masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu 
kumesababishwa na watumishi waliofariki au kuacha kazi kabla ya 
kurejesha fedha au nyaraka za matumizi kwa fedha walizopewa. Hivyo, 
kunapeleka ugumu katika urejeshwaji wa fedha hizo kupitia makato ya 
mishahara.  

Kuwapo kwa masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu 
kunatoa mianya ambayo inaweza kutumika kufanya udanganyifu na 
matumizi mabaya ya fedha za umma. Pia, kunaweza kusababisha 
kupotosha taarifa za kifedha, kwa kuwa masurufu huwekwa kama 
sehemu ya madeni lakini katika hali halisi matumizi yake huwa 
yamekwisha kamilika; hivyo kupaswa kuwa sehemu ya matumizi na siyo 
madeni. Jedwali Na. 16 linaonesha mashirika ya umma yenye masurufu 
ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu kwa mwaka wa fedha 
2022/23. 

Jedwali Na.  16: Mashirika yenye masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa 
muda mrefu 

Na. Jina la shirika/Taasisi Kiasi 
(Sh. 

milion) 
1.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 1,272.11 
2.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 916.74 
3.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 864.76 
4.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 318.15 
5.  Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha (Ukaguzi maalumu 

2021/22) 146.22 
6.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 88.63 
7.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 81.80 
8.  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 75.82 
9.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma 73.65 
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10.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na 
Usambazaji wa Umeme 67.38 

11.  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 62.42 
12.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 44.76 
13.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 39.43 
14.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Ghalani 35.26 
15.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 20.81 
16.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 10.74  

Jumla 4,118.68 
Chanzo: Rejista za masurufu 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa mashirika husika uhakikishe 
urejeshwaji wa haraka wa masurufu haya ikiwa ni pamoja na kukata 
kwenye mishahara ya watumishi husika na kuwasilisha ushahidi 
kwangu kwa uthibitisho. 

7.5 Uwezekano wa kutokufikiwa kwa thamani ya fedha kwenye vifaa vya 
ukaguzi wa magari vilivyonunuliwa na Shirika la Viwango Tanzania 
shilingi bilioni 3.09 

Mnamo tarehe 9 Julai 2020, Serikali ililiagiza Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) kusitisha ukaguzi wa magari kupitia mawakala wa nje ya 
nchi ambao ulihusisha uhakiki wa awali wa ubora wa magari 
yanayoingizwa nchini kufikia Februari 2021 ambapo mikataba ya 
mawakala hao ilikuwa inamalizika. 

Ukaguzi maalumu katika Shirika la Viwango Tanzania uliohusisha kipindi 
cha kuanzia Julai 2020 hadi Desemba 2022, ulibaini kuwa, tarehe 9 
Desemba 2020 Shirika la Viwango Tanzania lilisaini mkataba Na. 
PA/044/2020-2021/HQ/G/24 kwa ajili ya ugavi, usimikaji, upimaji wa 
ufanisi, mafunzo na uzinduzi wa vifaa vya kukagulia magari kwa bei ya 
Euro milioni 1.24 sawa na shilingi bilioni 3.39. Pia, nilibaini 
ucheleweshwaji wa kukamilika kwa mchakato wa ununuzi katika 
mkataba huo. Kufuatia ucheleweshwaji huo na katika jitihada za kupata 
vifaa vya kukagulia magari kabla ya ukomo wa mikataba na mawakala 
wa nje ya nchi, TBS iliingia mkataba mwingine wa ununuzi wa vifaa vya 
kukagulia magari vinavyohamishika tarehe 29 Januari 2021. Vifaa hivyo 
viliwasilishwa na mzabuni mwezi Machi 2021 kwa bei ya Euro 143,853.42 
sawa na shilingi milioni 402.79. 

Vilevile, nilibaini kuwa mkataba wa awali Na. PA/044/2020-
2021/HQ/G/24 uliongezwa muda hadi mwezi Septemba 2022 ili 
kuruhusu Shirika la Viwango Tanzania kuandaa na kujenga mahali 
ambapo vifaa hivyo vitafungwa. Vifaa kwenye mkataba huo 
viliwasilishwa tarehe 12 Septemba 2022 na mzabuni alilipwa Euro 
milioni 1.18 sawa na shilingi bilioni 3.09 ikiwa ni asilimia 95 ya bei ya 
mkataba huo. Hata hivyo, hadi mwisho wa ukaguzi mwezi Novemba 
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2023, vifaa hivyo vilikuwa bado havijafungwa na vilikuwa kwenye ofisi 
za Shirika la Viwango Tanzania. Hii ilitokana na maagizo mengine ya 
Serikali mwezi Julai 2022 ya kusitisha ukaguzi wa magari ndani ya nchi; 
na Shirika la Viwango Tanzania limerudi tena kutumia mawakala wa nje 
ya nchi. 

Vifaa vya kukagulia magari vinavyohamishika vilivyotokana na mkataba 
wa pili vilifungwa na vilikuwa vinatumika kukagulia magari 
yanayoingizwa nchini kutoka kwenye nchi ambazo Shirika la Viwango 
Tanzania halina mawakala kwa kuwa kiwango cha uagizaji wa magari 
kutoka nchi hizo ni kidogo. Maamuzi kinzani yaliyofanywa yanaweza 
kupelekea hasara ya shilingi bilioni 3.09 ambazo zililipwa kwenye 
mkataba wa awali zikiwa ni gharama za ugavi, usimikaji, upimaji wa 
ufanisi, mafunzo na uzinduzi wa vifaa hivyo; kwani vifaa hivyo bado 
havijafungwa wala kuhakikiwa ufanisi wake mpaka sasa na vinaweza 
visitumike tena. 

Ninapendekeza Shirika la Viwango Tanzania lishauriane na Serikali 
na kutafuta matumizi mbadala ya vifaa vilivyonunuliwa kwa ajili ya 
ukaguzi wa magari. Zaidi ya hayo, Serikali inapaswa kuboresha 
mchakato na mfumo wake wa kufanya maamuzi ili kuepuka kufanya 
maamuzi yanayokinzana ambayo yanaweza kupelekea Serikali 
kupata hasara. 

7.6 Ubadhilifu katika malipo uliofanyika kupitia MUSE shilingi milioni 
58.94 

Wakati wa ukaguzi wangu wa malipo kupitia mfumo wa ulipaji Serikalini 
(MUSE) katika Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini, nilibaini kesi 
tano za ubadhilifu wa jumla ya shilingi milioni 58.94 uliofanywa kupitia 
MUSE. Hadi mwisho wa ukaguzi wangu, suala hilo lilikuwa limeripotiwa 
polisi kwa taratibu zaidi za mashtaka. 

Baada ya uchunguzi zaidi wa malipo hayo yaliyofanywa kupitia MUSE 
kwa kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Juni 2023, nilibaini 
mapungufu katika matumizi ya mfumo wa malipo. Baadhi ya mapungufu 
hayo ni: malipo kwa baadhi ya wazabuni wa bidhaa na huduma 
yaliyofanywa bila kuchunguzwa na afisa mwandamizi, kuwapo kwa 
vocha za malipo na nyaraka ambatishi ambazo zimepitia hatua zote za 
malipo lakini hazikupigwa muhuri ili kuepusha kutumika tena; 
watumishi wenye vyeo vya chini kupewa majukumu ya kuidhinisha 
malipo, na kuwakabidhi watumishi wapya majukumu ya nafasi nyeti 
kama kutunza fedha katika ofisi ya malipo bila uchunguzi wa kina 
kuhusu uadilifu wao. 
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Ninapendekeza kuwa uongozi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo 
Vijijini, uimarishe udhibiti wa ndani kwenye malipo katika mfumo 
hasa juu ya uhakiki na uidhinishaji wa malipo ili kuruhusu malipo 
halali na yenye viambatishi toshelezi tu. Pia, kwa mujibu wa kifungu 
cha 2 (c) cha Sheria ya Kukusanya Madeni kutoka kwa maafisa wa 
Serikali ya mwaka 1970, Chuo kichukue hatua stahiki za kinidhamu 
na kulipwa kwa kiasi hicho kutoka kwa watumishi waliohusika katika 
ubadhilifu huo. 

7.7 Malipo ya awali ya muda mrefu ya shilingi milioni 143.58 

Chuo Kikuu Mzumbe kiliingia makubaliano na Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA) kwa ajili ya ukarabati na matengenezo ya jenereta ya 
umeme aina ya Perkins WS4501N1134459. Mnamo tarehe 23 Juni 2021, 
TEMESA ilihamisha jenereta husika kwenda ofisi yake ya Morogoro kwa 
ajili ya ukarabati. Tarehe 10 Februari 2022, TEMESA ilitoa makadirio ya 
gharama za matengenezo na Chuo Kikuu Mzumbe kilifanya malipo ya 
awali ya shilingi milioni 21.02 kwa TEMESA mkoa wa Morogoro tarehe 18 
Februari 2022. 

Hata hivyo, hadi mwisho wa ukaguzi wangu mwezi Septemba 2023, 
ambapo ni zaidi ya miaka miwili tangu TEMESA ilipochukua jenereta 
hilo, bado halijarudishwa Chuo Kikuu Mzumbe. Pia, nilibaini ufuatiliaji 
uliofanywa na Chuo Kikuu Mzumbe hivi karibuni, tarehe 6 Mei 2022, 
ambao haujajibiwa na TEMESA. 

Pia, ukaguzi wangu ulibaini malipo ya awali ya shilingi milioni 122.56 
kwa zaidi ya miaka mitatu ambayo yalifanywa na Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC) yenye jumla ya shilingi milioni 
120.36 kwa kampuni ya Scan Tanzania; na shilingi milioni 2.19 kwa 
wazabuni wengine. 

Malipo ya awali yaliyokaa muda mrefu bila kupata huduma na bidhaa 
husika yanaweza kusababisha mashirika tajwa kushindwa au kuchelewa 
kutoa huduma kwa wateja wake.  

Ninapendekeza uongozi wa Chuo Kikuu Mzumbe na CAMARTEC 
kushirikiana na uongozi wa wazabuni husika ili huduma na vifaa 
vinavyosubiriwa viwasilishwe bila kuchelewa zaidi. Pia, waangalie 
namna ya kutoza riba na adhabu kama fidia kwa faida zilizopotea 
kutokana na ucheleweshwaji huo ikibidi hata kuwapeleka 
mahakamani. 
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7.8 Malipo ya safari za nje ya nchi ambazo hazikuidhinishwa na Katibu 
Mkuu Kiongozi ya jumla ya dola za Marekani 34,623 

Ukaguzi wangu kwenye gharama za safari za nje katika TANESCO 
nilibaini watumishi watano walilipwa dola za Marekani 34,623 na 
kusafiri nje ya nchi bila kupata kibali cha kusafiri ambapo ni kinyume 
na Aya Na.1 ya Mwongozo wa Utumiaji wa Mfumo wa Vibali vya Kusafiri 
toleo Na. 1 la mwaka 2016 na hali hii ilisababishwa na mapungufu ya 
udhibiti wa ndani unaoruhusu malipo ya posho ya kujikimu kwa safari 
za nje bila kibali cha kusafiri kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi. 

Napendekeza TANESCO iimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha 
watumishi wote wanaosafiri nje ya nchi kwa malengo binafsi au ya 
kikazi wanakuwa na kibali cha kusafiri kutoka kwa Katibu Mkuu 
Kiongozi. 

7.9 Malimbikizo ya madeni ya jumla ya shilingi trilioni 3.49 wanayodaiwa 
mashirika ya umma 

Madeni ni madai halali ambayo bado hayajalipwa kwa bidhaa, kazi ama 
huduma zilizotolewa kwa mashirika ya umma. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mashirika ya umma 99 yana madeni ya 
jumla ya shilingi trilioni 3.49 kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 
2023, sawa na upungufu wa asilimia 54 ikilinganishwa na mwaka jana 
ambapo mashirika 99 yalikuwa na jumla ya shilingi trilioni 7.65. Taarifa 
za kina za madeni kwa kila shirika zimeoneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. VII. 

Madeni hayo katika mashirika ya umma yalitokana na changamoto za 
mtiririko wa fedha zilizochangiwa na ucheleweshwaji wa fedha kutoka 
Serikalini, au kutokufanya vizuri kwa biashara kwa mashirika ya 
kibiashara. 

Kuchelewa kulipa kwa wakati madeni yaliyoiva kunashusha hadhi na 
kuharibu taswira ya mashirika ya umma na Serikali. Pia, wazabuni 
wanaweza kukataa kutoa huduma au kutoa huduma kwa masharti 
magumu kwa mashirika husika hivyo kuathiri utendaji wa shughuli za 
kila siku za mashirika hayo. Aidha, ucheleweshaji wa malipo kwa muda 
mrefu husababisha riba na adhabu ambazo zinakuwa ni gharama za 
ziada na zisizokuwa na tija.  

Ninapendekeza kuwa; (a) mashirika ya kibiashara yaboreshe na 
kuimarisha utendaji wake wa kibiashara ili kuwa na mtiririko wa 
fedha unaojitosheleza na wenye kuendana sawia na madeni 
yanayoiva; na (b) madeni yanayotegemea fedha kutoka Serikalini, 
Serikali ijitahidi kutoa fedha kwa wakati katika mashirika husika.
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA BAJETI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 
 

8.0 Utangulizi 

Usimamizi wa bajeti katika mashirika ya umma unazingatia miongozo 
na maagizo yaliyotolewa na Wizara ya Fedha,  pamoja na sheria ya 
bajeti sura ya 439 na kanuni zake.  

Lengo kuu la usimamizi wa bajeti ni kusaidia utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa na kufikia malengo yaliyoainishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano wa taifa 2021/22-2025/26 na mpango 
mkakati wa mashirika ya umma husika. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini ukiukwaji wa miongozo ya bajeti 
hususani ushirikishwaji wa wadau muhimu katika kuandaa na 
kutekeleza bajeti, utoaji wa fedha za bajeti kutoka Serikalini, 
ukusanyaji pungufu wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani, na 
matumizi ya fedha zaidi ya bajeti. 

Vilevile, nilifanya tathmini ya uandaaji na utekelezaji wa bajeti katika 
Mashirika ya Umma 215 na kubaini mashirika 45 yalikuwa na baadhi ya 
mapungufu katika kuzingatia sheria na miongozo ya bajeti (Kiambatisho 
Na. I). 

Maelezo kuhusu mapungufu yaliobainika na mapendekezo ya kuboresha 
katika kuzingatia sheria na miongozo ya bajeti yamebainishwa hapa 
chini. 

8.1 Utoaji hafifu endelevu wa fedha za bajeti kutoka Serikalini shilingi 
trilioni 1.01 

Katika uchambuzi wa taarifa za utekelezaji wa bajeti za mashirika ya 
umma, nilibaini kuwa mashirika 50 kati ya mashirika yasiyo ya 
kibiashara 195 ambayo hupokea fedha za bajeti kutoka Serikalini, 
hayakupokea zaidi ya asilimia 10 ya fedha zilizopangwa kwenye bajeti. 
Mashirika hayo yalipokea jumla ya shilingi trilioni 1.08, sawa na asilimia 
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52 ya fedha zote za bajeti zilizoidhinishwa ambazo ni shilingi trilioni 
2.09. Hii inaonesha upungufu wa utoaji wa fedha za bajeti wa jumla ya 
Shilingi trilioni 1.01 sawa na asilimia 48 (Kiambatisho VIII). 

Vilevile, hali hii ilionekana katika mwaka 2020/21 na 2021/22, ambapo 
Serikali haikutoa shilingi trilioni 1.13 (asilimia 29 ya bajeti) na shilingi 
bilioni 161.88 (asilimia 30 ya bajeti) mtawalia. 

Utoaji hafifu wa fedha za bajeti kutoka Serikalini unaweza kusababisha 
mashirika husika kushindwa kutekeleza shughuli zao kwa ufanisi. Hii 
inaweza kuzorotesha utoaji wa huduma kwa umma. Vilevile, utoaji 
hafifu wa fedha zilizoidhinishwa kwenye bajeti kunaweza kusababisha 
kuchelewa kwa miradi au kutokamilika, hivyo kushindwa kufikia 
malengo ya shirika. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe uhalisia wa makadirio ya bajeti 
yanayowasilishwa na mashirika ya umma ikiwa na kutoa fedha za 
bajeti kwa ukamilifu ili kuwezesha utekelezaji wa kazi zilizopangwa 
na kuwezesha kufikiwa kwa malengo ya mashirika ya umma. 

8.2 Ukusanyaji pungufu wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 
shilingi bilioni 284.71 

Mashirika ya umma hukusanya mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali 
vya ndani kama vile ada, mauzo, na mapato ya uwekezaji. Mapato ya 
vyanzo vya ndani husaidia kuongeza uwezo wa kifedha wa mashirika ya 
umma katika kuendesha shughuli zao za kila siku. 

Nilibaini kuwa mashirika ya umma 66 kati ya 215 yalikusanya shilingi 
bilioni 514.39, sawa na asilimia 64 ya fedha zote za bajeti ya mapato 
ya vyanzo vya ndani ambayo ni shilingi bilioni 799.09. Hivyo, jumla ya 
shilingi bilioni 284.71, sawa na asilimia 36 ya fedha za bajeti ya mapato 
ya nyanzo vya ndani, hazikukusanywa (Kiambatisho Na. IX). 

Aidha, ukilinganisha na mwaka 2020/21 na 2021/22, ukusanyaji pungufu 
wa mapato ya vyanzo vya ndani umekuwa unabadilika badilika, ambapo 
shilingi bilioni 174.63 (asilimia 32 ya bajeti) na shilingi trilioni 1.61 
(asilimia 63 ya bajeti) mtawalia hazikukusanywa. 

Mashirika ambayo yaliathiriwa zaidi na upungufu wa fedha kwa 
kushindwa kufikia malengo yake ya ukusanyaji kwa asilimia 50 na zaidi 
yalikuwa: Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari, Wakala wa Maendeleo 
ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania, Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Makambako, Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia 
Tanzania, Mamlaka ya Elimu Tanzania, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Korogwe, Kampuni ya TTCL Pesa, Mfuko wa Maendeleo ya Zao 
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la Pamba, Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania, Taasisi 
ya Utafiti wa Misitu Tanzania na Bodi ya Korosho Tanzania. 

Zifuatazo ni sababu za upungufu katika ukusanyaji wa mapato 
yatokanayo na vyanzo vya ndani; 

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinakabiliwa na changamoto 
za kukusanya madeni kutoka kwa wateja wao baada ya huduma 
kutolewa hususani mashirika ya Serikali. Hii ni kutokana na ukosefu wa 
mita za malipo ya kabla.  

Taasisi za elimu ya juu zimeathiriwa na idadi ndogo ya wanafunzi 
waliodahiliwa ikilinganishwa na mpango wa udahili. Hii inatokana na 
umuhimu wa programu zinazotolewa na chuo kwa wanafunzi, na idadi 
ndogo ya wanafunzi wanaopata mikopo ya elimu ya juu kutoka Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

Mamlaka za udhibiti zinakumbana na changamoto ya kukosekana kwa 
mfumo thabiti wa kukusanya ada za kila mwaka kutoka kwa mashirika 
yanayosimamiwa na mamlaka hizo. 

Mapato yasiyokusanywa husababisha upungufu wa fedha zilizopangwa 
kufanya shughuli ambazo zingesaidia kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza tena mashirika ya umma husika yafanye tathmini 
kamili katika mifumo yao ya ukusanyaji wa mapato ya ndani. 
Tathmini hiyo inapaswa kutambua maeneo dhaifu na kutengeneza 
mikakati ya kuboresha ukusanyaji wa mapato. 

8.3 Matumizi ya fedha zaidi ya kiasi cha bajeti na uhamishaji wa fedha 
katika vifungu vya bajeti bila kufuata utaratibu shilingi bilioni 21.14 
na shilingi bilioni 41.42 mtawalia  

Nilibaini mashirika ya umma nane yalikuwa na bajeti iliyoidhinishwa ya 
shilingi bilioni 16.29 lakini yalifanya matumizi ya shilingi bilioni 37.43. 
Hali hiyo ilisababisha kuwa na matumizi ya shilingi bilioni 21.14 ambayo 
hayakuwa katika bajeti au yalitumia zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa 
kwenye bajeti. Matumizi haya ya zaidi ya kiasi cha bajeti hayakupata 
idhini ya Afisa masuuli au Bodi ya wakurugenzi kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.17. 

Katika Mwaka uliopita wa 2021/22, tatizo hili lilionekana pia; ambapo 
mashirika ya umma saba yalitumia jumla ya shilingi bilioni 118.04 
ambazo hazikuwa katika bajeti bila idhini ya afisa masuuli au Bodi ya 
wakurugenzi. Hii inatokana na kutokuwa na Mfumo madhubuti 
unaosimamia na kudhibiti matumizi ya fedha zilizopangwa, makadirio 
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ya matumizi yasiyoridhisha wakati wa maandalizi ya bajeti, na 
kutofanya marejeo ya bajeti. 

Matumizi ambayo hayakuwa kwenye bajeti au zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti yanakwamisha utekelezaji kamili wa 
shughuli zilizopangwa kufanyika kwa mwaka husika, hatimaye kuathiri 
malengo ya shirika. 

Jedwali Na.  17: Mashirika ya umma yaliyofanya matumizi zaidi ya kiwango 
cha bajeti 
Na. Jina la Taasisi Aina ya matumizi Bajeti 

iliyoidhini
shwa  

Matumizi 
halisi  

Nakisi ya 
bajeti  

Shilingi milioni 
1.  Bodi ya Nafaka na 

Mazao 
Mchanganyiko 

Manunuzi ya 
mbolea 

100.00 12,446.5 (12,346.50) 

2.  Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la 
Ngorongoro 

kuboresha 
miundombinu 
katika poli 
tengefu la Pololeti 

0 3,877.68 (3,877.68) 

3.  Shirika la Posta 
Tanzania 

Matumizi ya 
kawaida 

3,571.87 5,405.41 (1,833.54) 

4.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili - 
Mloganzila 

Manunuzi ya vifaa 
tiba na vifaa 
vingine 

4,670.99 5,927.57 (1,256.58) 

5.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

Matumizi ya 
kawaida 

7,343.79 8,456.38 (1,112.59) 

6.  Kituo cha 
Uwekezaji APC 

Matumizi ya 
kawaida 

603.22 1,118.14 (514.92) 

7.  Kituo cha 
Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam 

Posho ya 
mujukumu 

0 123 (123.00) 

8.  Kampuni ya 
Huduma za Meli 

Matumizi ya 
kawaida 

0 77.03 (77.03) 

Jumla 16,289.87 37,431.71 (21,141.84) 
 Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti 

Kutoka kwenye jedwali la hapo juu, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko ina nakisi kubwa iliyosababishwa na manunuzi ya mbolea 
kuzidi bajeti kwa shilingi bilioni 12.35. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilitumia shilingi bilioni 3.88 
ambazo hazikuwa katika bajeti kwa ajili ya kuboresha miundombinu 
katika pori tengefu la Pololeti. 

Pia, nilibaini Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati 
ilihamisha fedha katika kifungu cha bajeti kwa ajili ya matumizi ya 
shilingi bilioni 12.69 bila idhini ya Wizara ya Fedha, kinyume na Kanuni 
ya 26 na 27 ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015. Hii inasababishwa na 
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kutofanyika kwa mapitio ya bajeti inayokwamisha utekelezaji wa kazi 
zingine. 

Vilevile, nilibaini Shirika la Umeme Tanzania lilihamisha fedha katika 
kifungu cha  bajeti kwa ajili ya matumizi ya shilingi bilioni 28.72 
zilizobajetiwa lakini halikuwasilisha taarifa ya uhamisho kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya udhibiti na ufuatiliaji, kinyume na Kifungu 
cha 57(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439. Hii ni kutokana na kutotilia 
maanani uzingatiaji wa sheria za bajeti. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika; (a) yahakikishe yanafanya 
makadirio sahihi ya bajeti na kufanya marejeo katikati ya mwaka ili 
kuhakikisha shughuli zote tarajiwa zimewekwa kwenye bajeti; (b) 
yaombe idhini kutoka kwa mamlaka husika kwa ajili ya kubadilisha 
matumizi ya fedha zilizo kwenye bajeti; na (c) yatumie mfumo wa 
udhibiti wa bajeti na kuzingatia sheria za bajetii. 

8.4 Ushiriki wa wadau usioridhisha katika maandalizi ya bajeti 

Mashirika ya umma yanatakiwa kuandaa mipango na makadirio ya bajeti 
kwa njia ya kushirikisha na kupata idhini kutoka kwa Mamlaka zao za 
Kisheria hususani Baraza la Wafanyakazi kama ilivyoainishwa katika 
muongozo wa maandalizi ya mpango na bajeti ya Serikali ya mwaka 
2022/23. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini mashirika ya umma 16 hayakushirikisha 
ipasavyo wadau wao  katika uandaaji wa bajeti kama nilivyoainisha 
katika Jedwali Na.18. 

Mashirika hayo hayakuzingatia umuhimu wa kushirikisha wadau wote 
katika mchakato wa maandalizi ya bajeti. Hali hii inonesha kutokuwa 
na uwazi katika mchakato wa bajeti, hivyo kuibua shaka kuhusu 
uwajibikaji na usimamizi wa kifedha.  

Jedwali Na.  18: Mashirika ya umma yenye ushiriki usioridhisha katika 
maandalizi ya bajeti 

Na. Aina ya Taasisi Madhaifu Yaliyoonekana 
1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Bariadi 
Kutokuanzishwa kwa Kamati ya Bajeti na 
makadirio ya bajeti hayakuwasilishwa kwenye 
baraza la wafanyakazi. 

2.  Chuo cha Diplomasia Kamati ya bajeti haikufanya vikao vya bajeti 
kama inavyotakiwa na kanuni ya 17(3) ya kanuni 
za bajeti, 2015 

3.  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

Kamati ya bajeti ya makao makuu na ofisi za 
kanda hazijaundwa 
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Na. Aina ya Taasisi Madhaifu Yaliyoonekana 
4.  Kampuni ya Ujenzi na 

Matengenezo ya Usafirishaji na 
Usambazaji wa Umeme 

Ushirikishwaji usioridhisha katika ngazi ya idara 
na vitengo 

5.  Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Karatu 

Makadirio ya bajeti hayakuwasilishwa kwenye 
baraza la wafanyakazi 

7.  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Kilimanjaro  

Hakuna ushahidi unaoonesha ushirikishaji wa 
maandalizi ya bajeti katika ngazi ya idara,kamati 
ya bajeti na baraza la wafanyakazi 

8.  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Nchi Kavu 

Hakuna ushahidi wa ushiriki wa Kamati ya Bajeti 
katika mchakato wa bajeti. 

9.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Kamati ya bajeti haikufanya vikao vya bajeti 
10.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 

Mloganzila 
Hakuna ushahidi unaoonesha  ushirikishaji wa 
maandalizi ya bajeti katika ngazi ya idara,kamati 
ya bajeti na baraza la wafanyakazi 

11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Njombe 

Kamati ya bajeti haikufanya vikao katika mwaka 
husika 

12.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

13.  Shirika la Maendeleo ya Petrol 
Tanzania 

Hakuna ushahidi unaoonesha ushirikishaji wa 
maandalizi ya bajeti katika ngazi ya idara 

14.  Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

Kamati ya bajeti haijaundwa 

15.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania Makadirio ya bajeti hayakuwasilishwa kwenye 
baraza la wafanyakazi 

16.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Makadirio ya bajeti hayakuwasilishwa kwenye 
baraza la wafanyakazi 

  Chanzo: Mapitio ya taarifa mbalimbali za menejimenti 

Ninapendekeza mashirika ya umma kutambua umuhimu wa ushiriki 
wa wadau wote katika maandalizi ya bajeti kwa ajili ya uwazi. 
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SURA YA TISA 

USIMAMIZI WA MIKATABA NA UNUNUZI 

 

9.0 Utangulizi  

Sheria ya Ununuzi wa Umma, [Sura 410] inafafanua mchakato wa 
ununuzi kuwa ni njia ya kununua, kukodisha, au upatikanaji wa bidhaa, 
kazi za ujenzi au huduma kwa taasisi nunuzi na ikijumuisha shughuli 
zote zinazohusiana na kupata bidhaa, kazi za ujenzi au huduma yoyote, 
ikijumuisha maelezo ya mahitaji, uteuzi na mwaliko wa wazabuni, 
maandalizi ya zabuni, utoaji na usimamizi wa mikataba. 

Nilifanya ukaguzi wa usimamizi wa mikataba na ununuzi ili kujiridhisha 
iwapo sheria, sera, taratibu, haki pamoja na uwazi vilizingatiwa katika 
mchakato mzima wa ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma. 
Nilibaini kutokuzingatiwa kwa sheria za ununuzi kama vile mikataba 
iliyotekelezwa bila dhamana ya utekelezaji wa zabuni, usimamizi duni 
wa mkataba, na mikataba iliyotiwa saini bila kuhakikiwa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Zaidi ya hayo, nilitoa hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria ya ununuzi 
wa umma na kanuni zake katika michakato ya ununuzi wa kazi za ujenzi, 
bidhaa na huduma katika mashirika ya umma 215, ambapo mashirika 85 
yalikuwa na baadhi ya mapungufu katika kuzingatia sheria za ununuzi 
(Kiambatisho Na. I). 

Sura hii inaonesha kasoro zilizobainika wakati wa ukaguzi wa mchakato 
wa ununuzi na usimamizi wa mikataba ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma katika mashirika ya umma. Hivyo nilibaini kasoro zifuatazo:- 
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9.1 Mapungufu katika usimamizi wa dhamana za utekelezaji wa mikataba 
iliyotolewa  

a) Mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 31.11 iliyotekelezwa bila 
dhamana za utekelezaji wa mikataba 

Nilibaini mashirika ya umma 14 yalitekeleza mikataba yenye thamani 
ya shilingi bilioni 31.11 bila kuwasilisha dhamana za zabuni 
ikilinganishwa na mashirika ya umma nane katika ripoti yangu ya mwaka 
2021/22. Pia, nilibaini taasisi saba zilizosaini mikataba yenye thamani 
ya shilingi bilioni 7.16, dola za Marekani milioni 3.51 na Euro milioni 
0.67 kabla ya watoa huduma kuwasilisha dhamana za utekelezaji wa 
zabuni kinyume na matakwa ya Kanuni ya 29 (1) ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma ya mwaka 2013 na Aya ya 11.2 ya Mwongozo wa Dhamana wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma wa Februari 2022. Maelezo 
zaidi yametolewa katika Kiambatisho Na. X. 

Vilevile, nilibaini uwasilishaji wa dhamana baada ya kusainiwa kwa 
mikataba kuwa ni sharti lililowekwa na benki zao ambazo ziliwataka 
kuwasilisha mkataba uliosainiwa na pande zote kwa ajili ya uthibitisho 
wa kuwapo kwa mkataba ambapo ni kinyume na Kanuni ya 29(3) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 

b) Dhamana za utendaji za mikataba zilizopungufu ya kiasi 
kinachohitajika shilingi bilioni 3.31  

Aya ya 11.3 ya Mwongozo wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
uliotolewa Februari 2022 inataka kiasi cha dhamana ya utekelezaji wa 
zabuni kuwa sawa na asilimia 10 ya kiasi cha zabuni kwa dhamana ya 
benki na asilimia 15 kwa dhamana ya bima. 

Katika ukaguzi wangu wa mikataba iliyosainiwa katika mashirika manne 
nilibaini kuwa dhamana za utekelezaji wa mikataba katika mfumo wa 
dhamana za bima zilikuwa chini ya asilimia 15 ya thamani halisi. 
Wazabuni walitoa dhamana za utekelezaji wa zabuni katika mikataba 
kiasi sawa na asilimia 10 ya bei ya mikataba, hivyo kusababisha kuwa 
na mikataba yenye dhamana iliyopungufu kwa asilimia 5 ya thamani ya 
dhamana ya bima kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.19. 

Jedwali Na.  19: Taasisi zenye dhamana ya bima iliyopungufu ya asilimia 15 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi cha Mkataba 
(Sh. Milioni) 

1 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi 

4 1,624.17 
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2 Shirika la Umeme Tanzania 1 1,056.07 
3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Korogwe 
1 407.17 

4 Shirika la Viwango Tanzania 1 226.00 
Jumla 7 3,313.41 

 Chanzo: faili za Ununuzi  
 

c) Dhamana za utekelezaji wa mkataba ziliisha muda kabla ya 
kukamilika kwa mikataba ya shilingi bilioni 86.23 

Nilibaini kuwa Kampuni ya STAMIGOLD, Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa 
za Ngozi Kilimanjaro na Shirika la Viwango Tanzania zilipokea dhamana 
za zabuni kwa mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 31.09, shilingi 
bilioni 26.33 na shilingi bilioni 23.64 mtawalia ambazo hazikuwa 
zikidhamini muda wote wa utekelezaji wa mikataba husika. 

Zaidi ya hayo, nilibaini mashirika ya umma matano ambayo muda wa 
dhamana za mikataba ulikuwa umekwisha kwa mikataba yenye thamani 
ya shilingi bilioni 5.18, na dola za Marekani milioni 6 wakati mikataba 
hiyo bado ikiendelea kutekelezwa kinyume na Kanuni ya 29(6) ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inayotaka kuweka dhamana hadi 
kukamilika kwa mkataba. Taasisi husika ni kama zinavyooneshwa katika 
Jedwali Na.20. Hii hutokea kutokana na kuongezwa kwa muda wa 
mikataba bila kuongeza muda wa dhamana za utekelezaji wa zabuni. 

Jedwali Na. 20: Taasisi zenye dhamana za utekelezaji wa zabuni zilizoisha 
muda  
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi cha 
Mkataba 
(Sh. Milioni) 

Hali ya Dhamana 

1 Kampuni ya Mkulazi 3 1,854.09 Kuisha muda wa 
dhamana 2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Mbeya 
2 1,347.24 

3 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Sekta Binafsi 

5 1,165.77 

4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Geita 

1 812.14 

Jumla 
 

5,179.24  
Taasisi zenye Kiasi cha (Dola za Marekani) “milioni” 
5 Kampuni ya Huduma za Meli 4 6.00 Kuisha muda wa 

dhamana 
Chanzo: Mafaili ya Ununuzi  

Kutokana na kukosekana kwa dhamana za zabuni mashirika ya umma 
yanaweza kupata hasara au kushindwa kuwawajibisha wazabuni au 
makandarasi iwapo watashindwa kutekeleza masharti ya mikataba 
wakati hakuna dhamana za utekelezaji wa zabuni.  
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Ninapendekeza: (a) mashirika ya umma husika yahakikishe kuwa 
mikataba yote ina dhamana za utekelezaji wa zabuni 
zinazojitosheleza ili kulinda maslahi ya mashirika husika na 
kuepusha upotevu wa fedha unaoweza kutokea; (b) Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ichukue hatua stahiki dhidi ya taasisi 
husika; na (c) mashirika ya umma husika yahakikishe kuwa 
yanapotekeleza mchakato wa kuongeza muda wa mikataba 
yanaongeza pia muda wa dhamana za utekelezaji wa zabuni. 

9.2 Mapungufu katika usimamizi wa mikataba ya utoaji wa huduma na 
kupokea bidhaa 

(a) Kuchelewa kuwasilisha bidhaa na kutoa huduma zilizonunuliwa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 14.84 

Katika ukaguzi wangu wa mikataba ya ununuzi wa bidhaa na huduma 
katika mashirika ya umma nilibaini wazabuni katika mashirika ya umma 
22 walichelewesha utoaji wa huduma na uwasilishwaji bidhaa za shilingi 
bilioni 14.84 kwa kipindi cha kuanzia siku 30 hadi siku 1,140. Katika 
ukaguzi wangu wa mwaka 2022/23 nimeendelea kubaini kuwa hali 
haijaimarika ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo niliripoti 
mashirika ya umma 12 ambayo yalicheleweshewa huduma na bidhaa 
zenye jumla ya shilingi bilioni 18.09 kwa muda wa siku 22 hadi 487. 
Mashirika ambayo yamejirudia katika udhaifu huo ni: Shirika la 
Mawasiliano Tanzania, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 
Chuo Kikuu Mzumbe, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili, Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania, na Chuo 
Kikuu cha Dodoma.  

Hii ina maana kuwa menejimenti za mashirika husika bado hazijachukua 
hatua madhubuti kusimamia na kufuatilia masharti ya mikataba katika 
utekelezaji wa mikataba. Ucheleweshaji huu ni kinyume na Kanuni ya 
114 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 na muda wa 
utekelezeji uliokubaliwa katika mikataba iliyosainiwa. Orodha ya 
mashirika husika imeoneshwa kwenye Kiambatisho XI. 

(b) Kuchelewa kukamilika kwa miradi yenye thamani ya shilingi bilioni  
56.11 

Nilikagua utekelezaji wa miradi katika mashirika ya umma ambapo 
mashirika manne yenye miradi ya jumla ya shilingi bilioni 56.11 
yalikuwa na ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi kwa takribani siku 
37 hadi siku 1260 ikilinganishwa na siku 90 hadi siku 515 katika 
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mashirika matano kwa mwaka wa fedha 2021/22, hii inaonesha 
mashirika ya umma bado hayajashughulikia mapungufu katika 
usimamizi wa miradi. Ucheleweshaji huo ulitokana na kuchelewa 
kukabidhiwa eneo kwa Mkandarasi, kucheleweshwa kwa idhini ya 
utekelezaji, mvua na mabadiliko ya kazi. Maelezo ya taasisi husika 
yameoneshwa kwenye Jedwali Na.21. 

Jedwali Na.  21: Orodha ya taasisi zilizochelewa kukamilisha miradi 
Na. Jina la 

Taasisi 
Jina la Mradi Kiasi cha 

Mkataba (Sh. 
Milioni)  

Muda 
uliochelewa 

(Siku) 
 1 Kampuni 

ya Ujenzi 
na 
Matengen
ezo ya 
Usafirisha
ji na 
Usambaza
ji wa 
Umeme 

Ujenzi wa laini za huduma 
katika maeneo mbalimbali 

25,896.70 37 to 611 

 2 Kampuni 
ya 
Mkulazi 

Ujenzi wa Kambi ya Wakata 
Miwa 

     24,783.91  37 to 228  

Ujenzi wa Kilomita 56.439 za 
laini ya umeme wa 33kv yenye 
kondakta ukubwa wa 150mm2 
kwa ajili ya Kusambaza umeme 
katika Kiwanda cha Mbigiri. 
Ujenzi wa bwawa la kuhifadhi 
maji (Bwawa la Dhahabu) lenye 
uwezo wa 3.5mm3 
Kubuni, kusambaza kufungwa, 
kujaribiwa na kutumika ya 
Rasilimali za Biashara  
Kufanya Usafi wa shamba la 
hekari 380 
Kusambaza vifaa vya semina  
Kusambaza vipuri 

3 Chuo 
Kikuu 
Mzumbe 

Ujenzi wa Jengo la Utawala la 
Kampasi Kuu ya Maekani 

       4,815.69  183 

 Kufungwa, kujaribiwa na 
kutumika kwa Vifaa vya Kuzima 
Moto katika Kampasi Kuu 

          187.99  81 

4 Hifadhi za 
Taifa 
Tanzania 

Ujenzi wa mradi wa umeme wa 
maji 

          511.68  1260 

Jumla      56,109.24   
 Chanzo: Mafaili ya ununuzi 

Ucheleweshaji wa utekelezaji wa shughuli husika una athari mbaya 
katika kufikia malengo ya mashirika ya umma na ukuaji wa Uchumi kwa 
nchi. 
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Pia nilibaini kuwa mashirika ya umma yaliyobainika hayakuchukua hatua 
kama vile kutoza fidia dhidi ya wazabuni wa bidhaa au watoa huduma 
ili kurekebisha kasoro kwa kutokuzingatia sheria na masharti ya 
mikataba licha ya kuwapo kwa matakwa na masharti ya mikataba. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yachukue hatua 
zitakazoimarisha utekelezaji na ukamilishaji wa miradi na 
kuhakikisha bidhaa na huduma zilizonunuliwa zinawasilishwa kwa 
wakati. Pia, yazingatie kutoza fidia kwa ucheleweshwaji wa bidhaa 
na huduma kulingana na masharti ya mikataba. 

9.3 Kutokufuata sheria ya ununuzi katika Kiwanda cha Dawa Keko kwa 
ununuzi wa dola za Marekani milioni 4.97 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo mwezi Desemba 
2019 iliingia makubaliano na Kampuni ya Diocare kwa ajili ya 
urekebishaji wa umiliki na uendeshaji wa Kiwanda cha Dawa Keko 
(1997) kupitia Msajili wa Hazina. Muundo wa ubia wa Kampuni ulikubali 
kuwa asilimia 70 itamilikiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na asilimia 30 itamilikiwa na Kampuni ya Diocare kuanzia 
tarehe ya makubaliano hayo. 

Nilibaini Kiwanda cha Dawa Keko hakikuwa kimeanzisha bodi ya zabuni 
ili kuwezesha ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi za ujenzi, na uondoaji 
wa mali za umma kupitia mchakato wa zabuni kinyume na matakwa ya 
kifungu cha 31 (1)-(2) cha Sheria ya ununuzi wa Umma Sura 410. 
Kutokana na hali hiyo, nilikuta ununuzi wenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 4.97 ambao mchakato wake na kuidhinishwa ulifanywa 
na Mkurugenzi wa Fedha pamoja na Afisa Masuuli pekee. Hii ni kinyume 
na Kifungu cha 33 (1)(c ) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 410. 

Aidha, nilibaini Afisa Masuuli hakuteua kamati ya kutathmini zabuni 
kama inavyotakiwa na Kanuni ya 202 za Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 iliyofanyiwa marekebisho na Kanuni ya 69 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma (Kama zilivyorekebishwa) za mwaka 2016. Hii 
ilisababisha kutokuzingatiwa kwa taratibu za tathmini katika zabuni za 
ununuzi. 

Ni maoni yangu kuwa, kuna uwezekano wa kuwapa zabuni wazabuni 
wasio na uwezo kutokana na kutofuata sheria za ununuzi, hivyo 
kusababisha ununuzi wa bidhaa zisizo na ubora na kuingia gharama 
kubwa kwa bidhaa ambazo haziakisi thamani ya fedha. 
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Ninapendekeza Kiwanda cha Dawa Keko kuzingatia udhibiti wa ununuzi 
uliowekwa katika sheria za ununuzi ili kuhakikisha kunakuwa na uwazi, 
ufanisi na kupata thamani ya fedha. 

 

9.4 Mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 9.89 na dola za Marekani 
milioni 2.95 kutokuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali au 
Maafisa Sheria kwa uhakiki 

Ripoti yangu ya mwaka 2021/22 ilionesha mikataba yenye thamani ya 
shilingi bilioni 45.71 na dola za Marekani milioni 7.46 katika mashirika 
ya umma nane kutokuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, hali 
hiyo imejirudia katika ukaguzi niliofanya mwaka huu 2022/23, Ukaguzi 
wangu ulibaini uboreshaji kidogo, ambapo kulikuwa na mikataba yenye 
thamani ya shilingi bilioni 9.89 na dola za Marekani milioni 2.95 katika 
mashirika ya umma manne ambayo hayakufanya uhakiki wa mikataba 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali wala Afisa Sheria wa shirika husika 
kabla ya kusaini mikataba hiyo, kinyume na Kanuni ya 59 na 60 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kama zilivyorekebishwa na 
kanuni ya 2 na 3 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (Marekebisho) za 
mwaka  2016. Orodha ya mashirika ya umma yenye mikataba ambayo 
haikuhakikiwa imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 22. 

Jedwali Na.  22: Mashirika ambayo mikataba yake haikupekuliwa na  
Mwanasheria Mkuu 

Na. Jina la Taasisi Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi cha Mkataba 
(Sh. Milioni) 

1 Chuo Kikuu cha Dodoma 97 8,515.02 
2 Bodi ya Tumbaku Tanzania 1 1,156.49 
3 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 4               214.01  
Jumla 102 9,885.52 
Taasisi zenye Kiasi cha (Dola za Marekeni) “milioni” 
4 Kiwanda cha Dawa Keko 4                   2.95  

 Chanzo: Mafaili ya ununuzi 

Kutokuhakikiwa kwa mikataba na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla 
ya utekelezaji kunaweza pelekea uwepo wa vifungu visivyo na tija kwa 
taasisi husika na kusababisha hasara wakati wa utekelezaji.  

Ninapendekeza; (a) mashirika ya umma husika yahakikishe mikataba 
inahakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Afisa wa Sheria ili 
kuepusha migogoro na hasara za kisheria zinazoweza kutokea; na (b) 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ichukue hatua stahiki kwa 
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mashirika ya umma yanayosaini mikataba yenye thamani kubwa 
kabla ya kuhakikiwa. 

9.5 Ununuzi uliofanywa kwa njia zisizosahihi na zisizothibitishwa 

Nilibaini Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba na Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi walibadilisha njia ya ununuzi katika mikataba  
yenye jumla ya shilingi bilioni 4.54 na shilingi milioni 128.20 mtawalia 
kutoka kwenye njia ya ushindani iliyoainishwa kwenye Mpango wa 
ununuzi wa Mwaka kwenda njia ya ununuzi ya dharura na mzabuni 
mmoja bila kuweka taarifa za msingi na uhalali wa mabadiliko hayo. Hii 
ni kinyume na Kanuni ya 149 (1) (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 iliyorekebishwa na Kanuni ya 51 ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma (Marekebisho) za mwaka 2016. 

Aidha, nilibaini kuwa Kiwanda cha Dawa Keko (Kinamilikiwa kwa 
asilimia 70 na Serikali kupitia Msajili wa Hazina) na Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi Muhimbili hawakuzingatia njia za ununuzi na 
kikomo kilichowekwa kwa kila njia ya ununuzi wa bidhaa zenye thamani 
ya shilingi bilioni 11.21 na shilingi milioni 307.81 mtawalia, kwa kufanya 
ununuzi zaidi ya kiasi kilichopo kwenye njia yenye  kikomo cha shilingi 
milioni 120 kwa kila zabuni. 

Vilevile, nilibaini Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilitoa zabuni Na. 
PA/001/2022-2023/HQ/W/69 ya ujenzi, ufungaji, upimaji na 
ukamilishaji wa Vituo Vidogo vya KV 132 katika njia za usambazaji 
umeme za Tabora - Katavi na Tabora –Kigoma kupitia  Loti A na Loti B 
kwa kutumia njia ya ununuzi ya mzabuni mmoja kwa loti A na loti B kwa 
mkataba wa thamani ya shilingi bilioni 19.19 na shilingi bilioni 12.31 
mtawalia. TANESCO ilitumia siku 83 katika mchakato wa zabuni ambazo 
zilitosha kutumia njia ya kitaifa ya ushindani ambayo inahitaji angalau 
siku 14. Nina shaka na kushindwa kwa Shirika la Umeme Tanzania 
kupanga mpango wa kazi za ujenzi, kusimika na kuzindua kazi kwani 
mikataba ya malighafi, vifaa pamoja na michoro ilisainiwa tangu tarehe 
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18 Septemba 2021, hivyo kupelekea kukosa uhalali wa kutumia njia ya 
ununuzi ya mzabuni mmoja. 

Matumizi ya njia zenye vikwazo au ununuzi kwa kutumia mzabuni mmoja 
hupunguza ushindani hivyo kuongeza hatari ya ununuzi kwa bei iliyozidi, 
hivyo kusababisha kushindwa kufikia thamani ya fedha. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe yanakuwa na 
mipango na makadirio sahihi ili ununuzi ufanyike kwa ushindani ili 
kufikia thamani ya fedha; na inapotokea haja ya kubadili njia ya 
ununuzi, uhalali wa matumizi ya njia hiyo lazima uwekwe wazi kabla 
ya kuidhinishwa na bodi ya zabuni. 

9.6 Ucheleweshaji wa utekelezaji wa mikataba kulikosababisha 
ongezeko la gharama kiasi cha shilingi milioni 808.85 na Euro milioni 
4.84 

Tarehe 10 Februari 2020, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
iliingia mkataba Na. AE/016/2019-20/HQ/G/O1C kwa ajili ya kusanifu, 
kuleta, kusimika na kuzindua Kreni tatu. Kreni hizo zilikusudiwa 
kutumika katika bandari mbili: Kreni mbili katika Bandari ya Dar es 
Salaam na moja katika Bandari ya Mtwara kwa bei ya mkataba wa Euro 
milioni 32.26 kwa miezi 16. Miongoni mwa masharti ya mkataba ni 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari kulipa malipo ya awali ya asilimia 10 
sambamba na Mkandarasi kuwasilisha dhamana ya benki ya malipo hayo 
ya awali. 

Hata hivyo, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari haikuweza kufanya 
malipo ya awali kwa wakati na kutoa barua ya utambuzi (letter of 
credit) hivyo kuchelewesha kuanza kwa mkataba na kusababisha 
ongezeko la gharama za mkataba kwa asilimia 15 sawa na (Euro milioni 
4.84) na kufanya bei mpya ya mkataba kuwa jumla ya Euro milioni 
37.10. 

Aidha, katika Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania nilibaini 
malipo yaliyofanywa tarehe 28 Septemba 2022 ya dola za Marekani 
350,111 (Sawa na shilingi milioni 808.85) zikiwa ni gharama za ziada za 
uhifadhi kutokana na kuchelewa kuwasilisha chombo cha kuongoza meli 
kiitwacho Mwambani katika eneo la meli ya Kampuni ya Southern 
Engineering iliyopo Mombasa-Kenya kwa ajili ya matengenezo na 
kubadili injini kuu pamoja na gia. 
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Nina mashaka kuwa ucheleweshaji uliosababisha gharama za ziada za 
shilingi milioni 808.85 ulitokana na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania kuwa na changamoto ya ukata uliotokana na kuchelewa 
kupokea fedha pamoja na kupata kibali cha kusafirisha Tug - Mwambani 
hadi Mombasa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
ihakikishe inapanga vizuri miradi itakayofanyika kwa kuzingatia hali 
ya upatikanaji wa fedha; na kuweka udhibiti katika usimamizi wa 
mipango ya matengenezo ya vifaa ili kuepusha mabadiliko ya bei 
zisizokuwa za lazima kwa Mamlaka. 

9.7 Wizara kuingilia mchakato wa ununuzi katika Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro na kupelekea ongezeko la gharama shilingi 
milioni 702.68 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilikuwa na zabuni Na. 
EA/055/2020-2021/HQ/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa Makao Makuu ya 
Mamlaka. Zabuni ilitolewa tarehe 9 Machi 2022 kwa gharama ya 
mkataba ya shilingi bilioni 9.80 baada ya taratibu za tathmini.  

Tarehe 21 Aprili 2022 zabuni ilifutwa kwa kuzingatia maelekezo ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii kuhusu kufutwa na kutangaza upya zabuni. 
Baada ya hapo, zabuni ilitangazwa tena tarehe 06 Mei 2022, na mzabuni 
huyo huyo alipewa mkataba wenye thamani ya shilingi bilioni 10.48 
ambao ulikuwa juu zaidi kwa shilingi milioni 686.60 na gharama 
nyingine za mchakato wa zabuni shilingi milioni 16.08. Ni maoni yangu 
kuwa, hapakuwa na mantiki ya kufutwa kwa zabuni hiyo mwanzoni. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 231 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2016, iwapo kulikuwa na malalamiko yoyote kuhusu 
uteuzi wa mzabuni aliyeshinda katika mchakato wa zabuni, wazabuni 
ambao hawakufanikiwa walitakiwa kutoa malalamiko ama kwa kuyaleta 
kwa Afisa Masuuli wakati wa muda wa kusubiri au kwa kukata rufaa kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na si vinginevyo. 

Hali hii inachangiwa na ukiukwaji wa sheria ya ununuzi wa umma na 
kutofuatwa kwa taratibu hali iliyosababisha ongezeko la bei ya mkataba 
na kuchelewesha utekelezaji wa ujenzi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro na Wizara 
ya Maliasili na Utalii kuzingatia matakwa ya sheria na taratibu za 
ununuzi ili kuepusha gharama ambazo si za lazima na kusaidia 
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ufikiwaji wa malengo ya Mamlaka. Pia, Serikali inapaswa kubaini 
iwapo hasara hiyo ilisababishwa na uzembe au kushindwa kutekeleza 
majukumu ipasavyo kinyume na Kifungu cha 2 (c) cha Sheria ya 
Kukusanya Madeni kutoka kwa Maafisa wa Serikali ya mwaka 1970 
kwa ajili ya kurejesha hasara hiyo kutoka kwa maafisa husika. 

9.8 Ununuzi wa Magari pasipokuwa na kibali cha Waziri Mkuu yenye 
thamani ya shilingi bilioni 2.34 

Nilibaini Shirika la Umeme Tanzania lilinunua magari 19 kwa ajili ya 
mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere na mashine za kusambaza 
umeme (Hydraulic Digger Derrick) kwa ajili ya kazi za usambazaji 
umeme kwa gharama ya jumla ya shilingi bilioni 2.34 bila kupata kibali 
kutoka kwa Waziri Mkuu, kinyume na Waraka Na. 2 wenye kumbukumbu 
Na. CEA/188/292/03/2 uliotolewa na Katibu Mkuu Kiongozi tarehe 20 
Septemba 2021.  

Maoni yangu ni kuwa, kukiukwa kwa udhibiti ulioanzishwa na Katibu 
Mkuu Kiongozi kupitia Waraka kuhusu usimamizi wa magari unaweza 
kusababisha ununuzi wa magari yasiyofaa ambayo hayakidhi vigezo na 
maelezo ya Serikali. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe linafuata 
miongozo na maelekezo katika kushughulikia ununuzi na usimamizi 
wa magari ya umma kwa kupata vibali vinavyostahili kutoka kwa 
Waziri Mkuu. 

9.9 Kutoa tuzo ya zabuni kwa mzabuni asiyekidhi vigezo yenye thamani 
ya shilingi bilioni 53.71 

            Mnamo tarehe 2 Juni 2023 TANESCO na Kampuni ya TBEA CO LTD walitia 
saini mkataba wa kusanifu, kuleta, kusimika na kuzindua kituo kidogo 
cha Dundani cha 220/33Kv, 2x120MVA kwa bei ya mkataba ya shilingi 
bilioni 53.71. Ukaguzi wangu wa jalada la mkataba, ulibaini kamati ya 
tathmini ilipendekeza tuzo kwa Kampuni ya TBEA CO LTD Loti Na. 2 
licha ya kuwa mzabuni hakukidhi baadhi ya mahitaji ya kiufundi kama 
ifuatavyo: - (a) Kuhusu Transfoma :- mzabuni alikuwa na uzoefu wa 
ugavi wa miaka 26 kinyume na mahitaji ya miaka 30; (b) Kuhusu kivunja 
saketi: hakuwa amefikia mahitaji ya uzoefu wa miaka 30; (c) Kuhusu 
Transfoma ya Mkondo na Transfoma ya Volti:- hakuwa amefikia mahitaji 
ya uzoefu ya miaka 30; (d) kuhusu mfumo wa KV 33 GIS:- mzabuni 
aliwasilisha thamani ya mkondo wa hitilafu kama KA16 badala ya 
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mahitaji ambayo ni KA40 na kiwango cha juu cha mzunguko mfupi wa 
KA16 badala ya KA25. 

Licha ya kasoro zilizobainika, timu ya tathmini ilipendekeza mzabuni 
apewe tuzo kufuatia mazungumzo kuhusu hitilafu zote za kiufundi 
zilizotajwa hapo juu. Bodi ya zabuni iliona kasoro zote za kiufundi 
zilizobainishwa kuwa ni ndogo zinazoweza kurekebishwa na mzabuni. 
Hii ni kinyume na Kanuni ya (204) (1) (2) (f), 205 na 206 (2) za Kanuni 
ya Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 

Ni maoni yangu kuwa, kasoro zote za kiufundi zilizobainishwa wakati wa 
tathmini zilikuwa ni kasoro kubwa na muhimu kwa mujibu wa mwongozo 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma. Hivyo, kukubaliwa kwa 
kasoro hizo kunaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa wigo, ubora au 
utendaji wa kazi zilizoainishwa kwenye mkataba. Hii inaweza kuathiri 
nafasi ya ushindani ya wazabuni wengine waliowasilisha zabuni zenye 
mwitikio mkubwa. Hii, ni sawa na  kushindwa kutekeleza kanuni ya 
uadilifu, uwajibikaji, usawa na uwazi katika michakato ya ununuzi; 
hivyo thamani ya fedha inaweza kuwa vigumu kufikiwa. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lifanye tathmini ya 
zabuni kwa kuzingatia matakwa ya nyaraka za zabuni na kwa 
kuzingatia sheria na kanuni ili kuongeza haki na uwazi na thamani ya 
fedha na kuepuka upotevu wa fedha za umma kwa ununuzi wa 
bidhaa zisizokidhi viwango. 

9.10 Kufanya machapisho nje ya Shirika bila mkataba na kufanya 
mchakato wa ununuzi shilingi bilioni 1.71  

Katika ukaguzi wangu katika Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 
nilibaini malipo ya shilingi bilioni 1.71 yaliyolipwa kwa kampuni ya 
machapisho kwa ajili ya gharama za uchapishaji wa magazeti. Hata 
hivyo, miamala hii haikuwa na mkataba au maagizo ya ununuzi. Wakati 
wa ukaguzi wangu kuhusu mchakato wa ununuzi, nilielezwa kuwa 
hakuna mchakato rasmi wa ununuzi uliofanyika ili kupata huduma hiyo 
kutoka kampuni ya machapisho, badala yake Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania ilisaini hati ya makubaliano ya kufanya biashara katika 
maeneo mbalimbali kila inapohitajika. Hii ni kinyume na Kanuni ya 
233(1) (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013, 
iliyorekebishwa na Kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
(Marekebisho) ya mwaka 2016 na Kifungu cha 4A (1) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, Sura ya 410. 
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Kutokana na kukosekana kwa mkataba rasmi, Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania inaweza kukabiliwa na hatari ya kupata hasara 
kutokana na ukosefu wa sheria na masharti ya malipo, kutowasilisha 
bidhaa na migogoro ambayo inaweza kutokea wakati wa utekelezaji. 
Pia, huongeza hatari ya kuongezeka kwa gharama, vitendo vya ulaghai, 
kukosekana kwa ubora pamoja na kukiuka kanuni na viwango vya misingi 
ya ushindani wa haki. 

Ninapendekeza Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania izingatie 
matakwa ya sheria za ununuzi wa umma ili kuimarisha uadilifu, 
ushindani, uwajibikaji, uchumi, ufanisi, uwazi na kufikia thamani ya 
fedha. Pia, ihakikishe ununuzi wote unakuwa na mikataba rasmi 
katika fomu iliyowekwa na inatiwa saini na pande zote mbili. 

9.11 Hasara ya shilingi bilioni 1.99 katika Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya 
ununuzi wa vitendanishi visivyokidhi viwango 

Nilifanya ukaguzi wa uchunguzi katika Bohari Kuu ya Dawa kuhusu 
ununuzi wa vitendanishi vya Uviko - 19 vijulikanavyo kama (Next 
Generation Sequencing (NGS)). Tarehe 15 Julai 2021, nilibaini 
Mkurugenzi Mkuu wa Bohari Kuu ya Dawa alimwandikia barua mzabuni 
kwa ajili ya ununuzi wa vitendanishi vyenye gharama ya shilingi bilioni 
2.08 kwa mahitaji ya haraka. Ununuzi huo ulijumuisha vitendanishi vya 
NGS vinavyoendana na kifaa kijulikanacho kama “Ion Torrent Next 
Generation Sequencing Platform” vyenye thamani ya shilingi bilioni 
1.99 pamoja na “Nasal Pharyngeal Swabs” yenye thamani ya shilingi 
milioni 86.91 kwa madhumuni ya kutumika katika Maabara ya Taifa ya 
Afya. 

Tarehe 24 Agosti 2021 Bohari Kuu ya Dawa ililipa shilingi milioni 997.82 
kwa mzabuni. Tarehe 11 Desemba 2021 mzabuni aliwasilisha kifurushi 
kimoja. Baada ya kuchunguzwa na kuthibitishwa na mtaalamu wa 
Maabara ya Taifa ya Afya, ilibainika bidhaa zilizowasilishwa hazikukidhi 
viwango na haziendani na mahitaji ya mashine ya Maabara ya Taifa ya 
Afya. Licha ya taarifa ya tarehe 19 Januari 2022 ya kutokukidhi viwango 
na kutoendana na mashine kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Maabara ya 
Taifa ya Afya kwenda Bohari Kuu ya Dawa, mzabuni huyo aliendelea 
kuwasilisha vifurushi vinne vilivyobaki tarehe 11 Februari 2022. Pia 
nilibaini kuwa, tarehe 25 Februari 2022 Bohari Kuu ya Dawa ilifanya 
malipo ya mwisho ya shilingi milioni 997.82 kwa ajili ya bidhaa 
zilizowasilishwa ambazo haziendani na viwango bila kuzingatia maelezo 
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ya awali yaliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa Maabara ya Taifa ya Afya. 
Hii ilisababisha hasara ya jumla ya shilingi bilioni 1.99. 

Ununuzi wa vitendanishi visivyofaa ulichangiwa na kutoa zabuni kwa 
mzabuni asiye mtengenezaji. Pia kamati ya tathmini ya zabuni ilikosa 
mjumbe mwenye utaalamu wa vitendanishi vinavyotakiwa kulingana na 
Kifungu cha 40(4) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma. 

Ninapendekeza Serikali; (a) ichukue hatua stahiki kwa watumishi 
wote walioisababishia Serikali hasara ya shilingi bilioni 1.99; (b) 
ibaini iwapo hasara hiyo iliyosababishwa na uzembe au kushindwa 
kutekeleza majukumu kwa utaratibu unaostahili kinyume na Kifungu 
cha 2 (c) cha Sheria ya Kukusanya Madeni kutoka kwa Maafisa wa 
Serikali ya mwaka 1970 kwa ajili ya kurejesha hasara hiyo kutoka 
kwa maafisa husika; na (c) kuhusisha vyombo vya kusimamia sheria 
ili kubaini dhamira ya Bohari Kuu ya Dawa katika kuendelea na 
ununuzi licha ya kuarifiwa na Maabara ya Taifa ya Afya kuwa 
vitendanishi vilivyoletwa haviendani na mashine za Maabara ya Taifa 
ya Afya. 
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SURA YA KUMI 
TATHMINI YA RASILIMALI WATU NA UTAWALA 

 
 
 
 
 

10.0 Utangulizi 

Ili kuboresha utendaji kazi katika Taasisi na mashirika ya umma, Serikali 
imechukua hatua mbalimbali kwa ajili ya kuhakikisha taasisi na 
mashirika hayo yanajiendesha kwa ufanisi mkubwa na kukidhi malengo 
ya uanzishwaji wake. Mashirika ya umma yanatakiwa kuhakikisha 
yanatekeleza majukumu yake kwa kufuata misingi ya utendaji 
inayozingatia utawala bora, uwajibikaji na uwazi katika uendeshaji wa 
shughuli za taasisi. Ili kufanikisha malengo haya mashirika ya umma 
yanategemewa kuwa na wafanyakazi wenye uwezo na usimamizi bora 
wa rasilimali watu.  

Hata hivyo, kupitia ukaguzi wangu, nilibaini idadi kubwa ya changamoto 
zinazohitaji kutiliwa maanani na kuboreshwa. Changamoto hizi 
zinajumuisha kutokuwepo kwa bodi ya wakurugenzi katika mashirika ya 
umma, uwepo wa maafisa wa umma wanaokaimu kwa muda mrefu 
pamoja na mashirika ya umma kushindwa kufuata maelekezo ya Serikali 
yaliyotolewa na Msajili wa Hazina, Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, na Wizara ya Fedha. 

Sura hii, inaelezea mapungufu kwa undani na kutoa ufahamu juu ya 
sababu za msingi na kubainisha mapendekezo ya kuboresha. Katika 
ukaguzi wangu nilibaini mapungufu yafuatayo:- 

10.1 Mashirika ya umma kutokuwa na Bodi ya Wakurugenzi 

Bodi ya Wakurugenzi hutoa usimamizi wa juu wa shughuli za mashirika 
ya umma  na inasimamia uendeshaji wa kila siku. Bodi ya Wakurugenzi 
inawajibika katika kufanya maamuzi yanayotoa mwelekeo wa shirika 
kwa maslahi ya umma. Inabeba jukumu kuu, ikiwa ni pamoja na 
kutambua maeneo muhimu ya hatari, kusimamia na kufuatilia maamuzi 
ya uwekezaji, masuala muhimu ya kifedha, na kupitia mipango ya 
biashara pamoja na utendaji na usimamizi wa bajeti. 
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Nilibaini kuwa Serikali ilichukua hatua na kuteua bodi ya wakurugenzi 
katika mashirika ya umma 11 kati ya mashirika 13 ambayo hayakuwa na 
bodi za wakurugenzi kama ilivyoripotiwa katika ripoti yangu ya mwaka 
2021/22 ambapo Serikali ilishindwa kufanya uteuzi katika taasisi mbili 
ambazo ni Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Baraza la Kiswahili la Taifa. 
Aidha, nilibaini kuwa idadi ya mashirika ambayo hayakuwa na bodi za 
wakurugenzi hadi kufikia mwezi wa Februari 2024 ilikuwa ni nane. 
Maelezo zaidi yanapatikana kwenye Jedwali Na. 23. 

  Jedwali Na.  23: Mashirika ya umma yasiokuwa na bodi za wakurugenzi 
Na. Jina la shirika Tarehe ya 

mwisho 
kuwa na Bodi 

Miezi ambayo 
taasisi imekaa bila 
kuwa na bodi hadi 
Februari 2024 

1.  Baraza la Kiswahili la Taifa Januari 2021 37 
2.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Tukuyu 
Februari 2022 24 

3.  Mamlaka ya Elimu Tanzania Januari 2023 13 
4.  Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma 

za Usafiri wa Anga 
Mei 2023 9 

5.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma 

Mei 2023 9 

6.  Bodi ya Pareto Tanzania Mei 2023 9 
7.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 

Bahari 
Juni 2023 8 

8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea 

Oktoba 2023 4 

Chanzo: Ripoti za bodi za wakurugenzi za mashirika ya umma 

Pia, nilibaini taasisi tatu zina wenyeviti wakati uteuzi wa wajumbe 
wengine wa bodi bado haujafanyika ambapo uteuzi wa wajumbe hao 
umechelewa kwa kipindi cha miezi miwili hadi 25. Mashirika hayo ni: 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili; Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori; na 
Bodi ya Mkonge Tanzania. 

Wajumbe wa Bodi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 
waliteuliwa lakini mwenyekiti bado hajateuliwa kwa miezi 13, ambayo 
muda wake ulikwisha tangu tarehe 31 Januari 2023. 

Kutokuwepo kwa bodi ya wakurugenzi kunadhoofisha mifumo ya 
udhibiti wa ndani pamoja; na ufanisi wa uendeshaji wa taasisi. Pia 
husababisha kucheleweshwa kwa maamuzi ya kimkakati na utekelezaji 
wa shughuli muhimu kama vile kupitisha miongozo, kanuni, bajeti, na 
sera. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyobainishwa yashirikiane na 
Serikali  kuhakikisha bodi za wakurugenzi zinateuliwa kwa wakati. 
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Aidha, Serikali, kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina, inapaswa kuweka 
mfumo wa kufuatilia tarehe za kumalizika kwa wajumbe wa bodi 
zote ili kuruhusu mchakato wa uteuzi mpya miezi sita kabla ya 
tarehe hizo za kumalizika kwa muda wao. 

10.2 Kushindwa kuzingatia maagizo na miongozo ya Serikali katika 
mashirika ya umma 

Kifungu cha 8A (1) cha Sheria ya Huduma za Umma Sura 298 kinaeleza 
kuwa bila kujali utoaji wa sheria yoyote nyingine iliyoandikwa kinyume 
na hii katika nchi hii mishahara, marupurupu, motisha, na faida za 
nyongeza ndani ya Serikali na taasisi za umma lazima zipate idhini 
kutoka kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora. Ukaguzi wangu ulibainisha kasoro zilizooneshwa hapa chini: - 

a) Kutumia nyenzo za kuendesha taasisi ambazo hazijaidhinishwa na 
Katibu Mkuu Utumishi 

Nilibaini mashirika ya umma nane hayajawasilisha nyenzo za kufanyia 
kazi kwa ajili ya kuidhinishwa na Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora ambapo ni kinyume na Waraka wa Utumishi Na. 1 wa 
mwaka 2017. Nyenzo hizo ambazo hazikuwakilishwa ni: mpango wa 
motisha, mkataba wa hali bora, mpango wa malipo wa posho, muundo 
wa kikazi. Maelezo yanapatikana kwenye Jedwali Na. 24. 

Jedwali Na.  24: Mashirika ya umma ambayo hayakupeleka nyaraka zao kwa 
ajili ya kuidhinishwa 

Na. Jina La Taasisi/Shirika Nyenzo ambayo haikupitishwa na Katibu Mkuu 
Utumishi 

1.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha  

Kanuni za Wafanyakazi  

2.  Chuo cha Elimu ya 
Biashara 

Mpango wa Motisha wa Chuo  

3.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam   

Mpango wa Motisha  

4.  Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete 

Mpango wa Motisha  

5.  Shirika la Nyumba la 
Taifa  

Mpango wa Huduma za Afya wa nyongeza pamoja, 
Mkataba wa hali bora   

6.  Kampuni ya Mkulazi  Utekelezaji wa Majukumu na Muundo wa Kampuni ya 
Mkulazi uliorekebishwa ulianza kutekelezwa bila 
idhini ya Ofisi ya Rais wa Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora.  
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Na. Jina La Taasisi/Shirika Nyenzo ambayo haikupitishwa na Katibu Mkuu 
Utumishi 
Jumla ya watumishi 95 waliajiriwa na kampuni bila 
kupata vibali vya ajira kutoka kwa Katibu Mkuu 
Utumishi. 

7.  Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi  

Kanuni za Wafanyakazi za mwaka, 2017 na Sera ya 
Mikopo kwa Wafanyakazi ya mwaka, 2017 

8.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji 

Hakuna muundo rasmi wa shirika ulioidhinishwa na 
Katibu Mkuu (Utumishi) kwani mamlaka imekuwa 
ikitumia muundo wa rasimu tangu mwaka 2021 

Chanzo: Uchambuzi wa ukaguzi katika uzingatiaji wa nyaraka wa Serikali  

Pia, nilibaini kuwa taasisi mbili ambazo ni Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote, na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi zilichelewa 
kutekeleza muundo wao mpya wa taasisi ulioidhinishwa  na Katibu Mkuu 
Utumishi. Miundo hiyo ya taasisi ilikuwa imechelewesha kwa miezi 12 
na miezi 39 mtawalia. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe yanazingatia 
maagizo ya Serikali yaliyotolewa; pia, yahakikishe kuwa posho 
zinazolipwa na mashirika ya umma  zinaendana na miongozo ya 
Serikali inayotolewa mara kwa mara. 

b) Kulipa kampuni binafsi shilingi milioni 941.18 kwa ajili ya  kuandaa 
mpango mkakati wa TANESCO 

Kifungu Na. 6 cha Waraka wa Hazina Namba 12 wenye kumbukumbu Na. 
CEA.III/372/01/15 uliotolewa tarehe 8 Desemba 2015 unaeleza kuwa, 
huduma za ushauri kwa mamlaka za umma na taasisi za serikali 
zitafanywa na wataalamu wa ndani wa taasisi husika au kutoka taasisi 
zingine za Serikali. 

Ingawa jukumu la kuandaa mpango mkakati wa shirika lilipaswa 
kufanyika na wataalamu wa ndani kutoka taasisi za Serikali, Shirika la 
Umeme Tanzania(TANESCO) liliingia mkataba na mshauri binafsi kwa 
ajili ya kuandaa mpango mkakati huo ambapo shirika lililipa jumla ya 
shilingi milioni 941.18 kinyume na muongozo tajwa wa Hazina. Ni maoni 
yangu kuwa mshauri binafsi angeweza kuhusika tu katika kupitia 
mpango mkakati mpya ulioandaliwa na taasisi na kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa mpango mkakati uliomalizika ili kupunguza mianya ya 
upendeleo wa matokeo unaoweza kujitokeza. 

Maoni yangu ni kuwa, haya ni matumizi mabaya ya fedha za umma kwa 
kuruhusu mshauri binafsi kufanya  kazi ambayo ingeweza kufanyika kwa 
kutumia rasilimali za ndani za kampuni au taasisi zingine za Serikali. 
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Ninapendekeza TANESCO ikuze na kujenga uwezo wa ndani ili 
kuhakikisha kuwa katika siku zijazo, mpango mkakati wa Shirika 
unaandaliwa na wataalamu wa ndani badala ya kumtumia mshauri 
binafsi katika hatua ya maandalizi. Mshauri binafsi anaweza 
kutumiwa na Shirika kwa ajili ya kupitia mpango uliyokwisha 
tayarishwa na kufanya uchambuzi au tathmini ya utekelezaji wa 
mpango mkakati ili kupunguza upendeleo wowote unaoweza 
kujitokeza, hususani katika kufanya tathmini ya mafanikio, 
changamoto, na mipango ya mbeleni. 

10.3 Mapungufu katika matumizi ya mifumo ya Serikali katika mashirika 
ya umma 

Mfumo wa kutunza rejista na usimamizi wa mali za Serikali (GAMIS) na 
Mfumo wa kutunza taarifa na usimamizi wa rasilimali watu (HCMIS) 
iliwekwa ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa mali za Serikali na 
rasilimali watu, mtawalia. Uchambuzi wa matumizi ya mifumo 
iliyotajwa ulibainisha mapungufu yafuatayo; 

10.3.1 Tathmini ya mfumo wa kutunza rejista ya mali za kudumu za Serikali  

Wizara ya Fedha ilitoa waraka unaoyotaka mashirika ya umma kuweka 
takwimu za mali zao kwenye Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali 
(GAMIS) ifikapo tarehe 31 Agosti 2021.  Matumizi sahihi ya GAMIS 
yataimarisha na kuongeza usahihi wa taarifa za mali za Serikali na 
usimamizi wake, na kufanya maamuzi sahihi kuhusu ununuzi na uuzaji 
wa mali hizo. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini mashirika ya umma 18 (Jedwali Na. 25) 
hayakuwa yanahifadhi mali zao katika mfumo wa GAMIS, kinyume na 
maelekezo yaliyotolewa na Wizara ya Fedha. Hii pia iliripotiwa katika 
ripoti yangu ya mwaka uliopita (2021/22) ambapo taasisi ambazo 
hazikuwa zinarekodi mali zao kwa kutumia GAMIS zilikuwa 28. 

Pia, nilibaini mashirika ya umma tisa ambayo yalikuwa yakitumia 
sehemu ya mfumo huo kutokana na ukosefu wa namba za utambulisho 
wa mali pamoja na kushindwa kufanya uhakiki wa mali. Taasisi 
zilishindwa kutumia mfumo huo vizuri na kutii waraka huo wa Serikali 
kutokana na ukosefu wa uelewa na mafunzo kuhusu matumizi yake. 

Mashirika yaliyotumia sehemu ndogo ya  GAMIS ni: Bodi ya Korosho 
Tanzania, Bodi ya Usajili wa Makandarasi, Chuo cha Usimamizi wa 
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Fedha, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi, Bodi ya 
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Tanzania, Bodi ya Nyama Tanzania, 
Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania, Shirika la Reli Tanzania, 
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga. 

Jedwali Na.  25: Taasisi mbazo mali zake hazipo kwenye mfumo wa GAMIS 
Na. Jina la Shirika 

1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 

2.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi 

3.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 

4.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 

5.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

6.  Tume ya Ushindani 

7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita 

8.  Kiwanda cha Kutengeneza dawa cha Keko 

9.  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 

10.  Kampuni ya Huduma ya Meli 

11.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu  

12.  Shirika la Bima la Taifa 

13.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ngara 

14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega 

15.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga 

16.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 

17.  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania 

18.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  

Chanzo: Mfumo wa usimamizi wa mali za Serikali 

Hali  hii ya kutotekeleza na kutokamilika kwa rekodi za mali za 
mashirika katika GAMIS inakwamisha juhudi za Serikali za kufikia lengo 
lake la kutunza kumbukumbu za mali za mashirika yote kwa ajili ya 
kufanya uamuzi sahihi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma ambayo hayatumii GAMIS 
kutekeleza maagizo ya Serikali kwa kuanza kutumia mfumo huo ili 
kuhakikisha takwimu za mali za kudumu zinazoripotiwa katika 
taarifa za fedha zinafanana na takwimu za GAMIS. Pia, 
ninapendekeza kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali atoe msaada wa 
mafunzo ili kuhakikisha malengo yaliyokusudiwa yanafikiwa. 

10.3.2 Tathmini ya matumizi ya Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Rasilimali Watu  

Waraka namba 1 wa Utumishi wa Umma wa mwaka 2021 uliagiza taasisi 
zote za Serikali kuanza kutumia Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
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Rasilimali Watu (HCMIS) ambao unatumika kwa ajili ya  usimamizi wa 
wafanyakazi wote, malipo, ajira, uhamisho, madai ya wafanyakazi na 
hatua zote za kibinafsi kuanzia Mei 2021. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa mashirika ya umma 56 kati ya 
mashirika 215 hayakutumia Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Rasilimali Watu (HCMIS), jambo ambalo ni kinyume na Waraka namba 1 
wa Utumishi wa Umma wa mwaka 2021 ( Kiambatisho Na. XII). 

Zaidi, nilibaini kuwa mashirika mawili ambayo ni Mfuko wa Bima ya Afya 
ya Taifa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania yanatekeleza mfumo 
huo kwa sehemu tu. Chuo Kikuu cha Elimu Dar es Salaam kina taarifa 
zisizo za kweli za wafanyakazi katika mfumo; na Chuo Kikuu cha 
Dodoma hakikuwa na taarifa sahihi za wafanyakazi katika mfumo wa 
HCMIS. 

Ninapendekeza uongozi wa taasisi zilizotajwa kuharakisha 
uendelezaji na utekelezaji wa mfumo huo wa taarifa za usimamizi 
wa rasilimali watu kama ilivyoagizwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, pamoja na kupitia na 
kusahihisha mara kwa mara kumbukumbu za wafanyakazi ndani ya 
mfumo. 

10.4 Mashirika ya umma yenye nyenzo za kufanyia kazi zisizoridhisha 

Nilibaini mashirika ya umma 40 kati ya mashirika 215 ambayo hayakuwa 
na nyenzo za uendeshaji za kutosha ili kuweza kutekeleza majukumu 
yao ya kikazi. Ilibainika kuwa mashirika hayo hayakuwa na nyenzo za 
kufanyia kazi, ikiwamo  taratibu za uendeshaji wa kawaida wa 
mashirika hayo, mpango mkakati wa muda mrefu, mpango wa kazi kila 
mwaka, mwongozo sahihi wa uhasibu, sera, kanuni za fedha, na sera ya 
usimamizi wa vihatarishi, kama ilivyobainishwa katika Kiambatisho Na. 
XIII. 

Hii imesababishwa na mapitio na tathmini ya muda mrefu inayofanywa 
na menejimenti; ucheleweshwaji unaofanywa na mamlaka zenye 
kupitisha nyenzo hizo; pamoja,na utegemezi uliopitiliza wa miongozo 
kutoka kwa kampuni mama unaofanywa na kampuni tanzu. 

Kutokuwepo kwa miongozo hii ya msingi katika  uendeshaji 
kunasababisha changamoto kubwa na kuathiri uwezo wa taasisi katika 
kufanya kazi kwa ufanisi, kwa uwiano na kwa mujibu wa viwango na 
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kanuni zilizowekwa. Pia, bila mipango mikakati, taasisi za umma 
zinaweza kufanya kazi bila kuwa na maono, mwelekeo, na malengo 
katika shughuli zao, ambayo inawafanya wawe katika hatari ya 
kupoteza rasilimali na kushindwa kufikia malengo muhimu. 

Hii inaweza kuhatarisha ubora wa huduma zinazotolewa, usimamizi 
duni wa vihatarishi, kutokuwajibika, kupungua kwa ufanisi na 
uendeshaji wenye tija katika utoaji wa huduma. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika kuhakikisha kuwa nyenzo 
zao za uendeshaji zinatayarishwa, kusahihishwa na kuidhinishwa na 
mamlaka husika ili kuboresha utii na ufanisi wa shughuli zao. 

10.5 Maafisa wanaokaimu nafasi kwa muda wa zaidi ya miezi sita  

Nilibaini mashirika ya umma 11 yalikuwa na maafisa  ambao walikuwa 
wanakaimu nafasi mbalimbali zaidi ya miezi sita, ambapo kunaongezeko 
la maafisa 81 kutoka idadi ya maafisa 109 iliyoripotiwa katika mwaka 
wa 2021/22 hadi kufikia maafisa 190 mwaka 2022/23. Wafanyakazi hao 
wametumikia katika nyadhifa hizo na kukaimu kwa zaidi ya miezi 17 
hadi 69 (Jedwali Na. 26). Hii ni kinyume na Agizo D.24 (3) la kanuni za 
kudumu za utumishi wa umma za mwaka, 2009  ambalo linahitaji 
maafisa wasiwe katika nyadhifa za kukaimu kwa kipindi kinachozidi 
miezi sita. 

Ofisi ya Rais ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora  
ilieleza kuwa tatizo hili linatokana na kuchelewa katika mchakato wa 
uhakiki wa maafisa waliopendekezwa kwa nyadhifa hizo. 

Jedwali Na.  26: Maafisa wanaokaimu katika nafasi zao kwa muda mrefu 
Na. Jina la Shirika Watumishi 

wanaokaimu 
Miezi 
waliyokaimu 

1 Kampuni ya Huduma ya Meli 5 69 
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Morogoro 
17 45 

3 Chuo Kikuu Ardhi 7 42 
4 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 3 42 
5 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam 1 41 
6 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 10 37 
7 Chuo Kikuu cha Dodoma 26 32 
8 Bodi ya Nyama Tanzania 5 28 
9 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 101 24 
10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Arusha 
14 11 

11 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 1 17 
Jumla 190   

Chanzo: Ripoti za risilimali watu na mafaili ya maafisa 
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Kushindwa kuteua na kuwafanya maafisa kukaimu nafasi hizo kwa muda 
mrefu kunaweza kuathiri hamasa ya kufanya kazi, uwezo wa kufanya 
maamuzi, uwajibikaji, na hatimaye utendaji wa maafisa hao kwa jumla. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yashirikiane na mamlaka 
za uteuzi na  kuchukua hatua za haraka kuwathibitisha maafisa 
ambao wamekuwa wakikaimu nyadhifa kwa muda mrefu au kuteua 
maafisa wapya katika nafasi hizo endapo wataona maafisa hao 
wanaokaimu hawakidhi sifa za nyadhifa hizo. 

10.6 Kuajiri wafanyakazi wa muda kama vibarua bila kufata taratibu rasmi 
za ajira 

Nilibaini kuwa taasisi ziliajiri vibarua katika kufanya shughuli za 
kawaida ambazo ni pamoja na matengenezo na kusafisha maeneo 
mbalimbali, mauzo, na shughuli za uzalishaji. Taasisi hizo ni: Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza , na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam.   

Hata hivyo, hakukuwa na taaarifa iliyokuwa inaonesha vigezo vilivyo 
wazi vya kustahili kufanya kazi hiyo, tathmini ya mahitaji, taratibu 
zilizothibitishwa, mikataba na miongozo ya kuajiri, kusimamia 
wafanyakazi wa muda na hatua za kinidhamu endapo kibarua huyo 
atakiuka sheria. Hali hii inasababishwa na kutokuwepo kwa miongozo 
ya ndani ya kuajiri wafanyakazi wa muda. Taarifa zake zimeanishwa 
katika Jedwali Na. 27. 

Jedwali Na.  27: Mashirika ya umma yanayotoa ajira za muda mfupi bila ya 
mwongozo 

Na. Jina la Taasisi Changamoto iliyobainika 
1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Dar es Salaam 
Jumla ya vibarua 50 walipewa ajira za muda bila 
kuwa na mkataba. 

2.  Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro 

Jumla  ya shilingi milioni 617 zililipwa kwa 
vibarua 217, wakati hifadhi hii haikuwa na 
taratibu na miongozo ya kuajiri na kusimamia 
vibarua 

3.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza 

Wafanyakazi 95 waliajiriwa na mamlaka kama 
vibarua kwa kipindi cha mwaka mmoja mpaka 19 
bila kuwa na mkataba 

Chanzo: Taarifa za rasilimali watu 

Kuajiri watumishi kama vibarua bila mikataba rasmi kunaleta hatari 
katika uendeshaji wa taasisi hasa ikiwa kuna utovu wa nidhamu. Pia, 
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kunaweza kusababisha madhara ya kisheria kwa mwajiri kutokana na 
mapungufu ya masharti ya kimkataba yanayoweza kutekelezwa. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma husika yaanzishe na 
kutekeleza taratibu za ndani za kuajiri vibarua. 

10.7 Kuajiri watumishi bila kufuata taratibu  

Wakati wa ukaguzi wangu wa taratibu za kuajiri TANESCO, nilibaini ajira 
za watumishi sita hazikutangazwa kwa umma na hazikufuata taratibu 
zilizoidhinishwa za kuajiri kwa kutafuta waombaji kazi kutoka soko la 
ajira ili kuhakikisha fursa sawa kwa kila mwananchi. Zaidi ya hayo, 
sikuweza kupata ushahidi wa namna watumishi hao walivyoajiriwa 
ikiwamo kutokuwapo kwa usaili wa ushindani uliofanyika ili kuwapata 
watumishi hao. Hii ni kinyume na Aya ya 11(1) ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2003 (marejeo ya mwaka 2022). Kasoro hii 
inasababishwa na kutotekelezwa ipasavyo kwa kanuni za utumishi. 

Ninapendekeza TANESCO ihakikishe nafasi zote zilizopo zinajazwa 
kwa kufanya mchakato wa ajira wenye ushindani wa wazi au 
kupandisha vyeo maafisa wa ndani kuziba nafasi hizo. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

USIMAMIZI WA KODI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

11.0 Utangulizi 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ina jukumu muhimu katika 
kusimamia na kutekeleza sheria za kodi. Migogoro au rufaa 
zinazohusiana na sheria za kodi hushughulikiwa kupitia Bodi ya Rufani 
za Kodi na Baraza la Rufani za Kodi. 

Sura hii inawasilisha ufuataji wa sheria za kodi na usimamizi wa madai 
ya kodi. Hoja zinabainisha mapungufu mbalimbali yaliyoonekana katika 
kodi ya zuio, kutowasilisha ritani za kodi ya ongezeko la thamani na 
kodi ya faida, kutolipa kodi ya faida, na kutokata na kuwasilisha kodi 
ya mapato. 

Uchunguzi wangu wa matokeo haya una lengo la kutoa mwanga juu ya 
maeneo ya kuboresha na kupendekeza hatua za kuongeza ufuataji wa 
sheria za kodi na usimamizi mzuri wa masuala yanayohusiana na kodi 
ndani ya mashirika ya umma. Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainishwa 
wakati wa ukaguzi wangu: 

11.1 Kodi ambazo hazijalipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania shilingi 
bilioni 33.45 

Wakati wa ukaguzi wa ulipaji kodi, nilibaini kuwa mashirika ya umma 
16 (sawa na 7%) kati ya mashirika 215 yaliyokaguliwa hayakuwasilisha 
kodi mbalimbali zenye thamani ya shilingi bilioni 33.45 kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa mwaka wa fedha 2022/23 kinyume na sheria za 
kodi. Tatizo hili bado linaendelea ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
2021/22 ambapo mashirika ya umma 13 (sawa na 6%) kati ya mashirika 
203 yaliyopitiwa hayakuwasilisha kodi mbalimbali za jumla ya shilingi 
bilioni 46.83 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Mchanganuo wa kodi 
mbalimbali ambazo hazikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, ambazo ni pamoja na Kodi ya ongezeko la thamani, kodi ya 
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zuio, kodi ya mapato na kodi ya ujuzi na maendeleo,unaoneshwa katika 
kiambatisho Na. XIV. 

Kutowasilisha kodi kulisababishwa na changamoto za mtiririko wa fedha 
katika mashirika ya Umma husika. Kutolipa kodi kunaweza kuongeza 
gharama kwa mashirika ya umma husika kutokana na adhabu za baadaye 
zitakazotozwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam, 
kutokulipa kodi kulisababishwa na Serikali kuongeza wigo wa shughuli 
za Mamlaka hiyo kwa kuunganisha kazi za Mamlaka hiyo na DAWASCO 
na kuongeza eneo la huduma la Mamlaka kujumuisha maeneo ambayo 
awali yalikuwa yakihudumiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Chalinze, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mkuranga na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kisarawe. 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam pia ilichukua 
mali na madeni yanayomilikiwa na Maji Central Store. Kufuatia 
muungano huu, deni la Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam lilikua kwa kiasi kikubwa. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yahakikishe yanafuata 
sheria za kodi na kulipa kodi husika kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

11.2 Kodi zilizochelewa kulipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania shilingi 
bilioni 29.09 

Mapitio yangu yalibaini ongezeko la kodi zilizochelewa kulipwa na 
mashirika ya umma kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Katika mwaka 
wa fedha 2022/23, nilibaini mashirika ya umma 12 yalichelewa 
kuwasilisha makato ya kodi yenye jumla ya shilingi bilioni 29.09 kuanzia 
siku moja hadi 1015 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania, jambo ambalo 
halioneshi uboreshaji  kulinganisha na mwaka wa fedha 2021/22 
ambapo nilibaini mashirika ya umma 18 yalichelewa kuwasilisha makato 
ya kodi yenye jumla ya shilingi bilioni 5.09 kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kinyume na sheria za kodi. Sheria ya Kodi ya Mapato inamtaka 
kila wakala wa kuzuia kulipa kwa Kamishna ndani ya siku saba baada ya 
mwisho wa kila mwezi wa kalenda kodi yoyote ya mapato ambayo 
imezuiliwa wakati wa mwezi. Kuchelewa kuwasilisha kodi kulitokana na  
taasisi husika kushindwa kuzingatia sheria au kuelekeza fedha 
zilizopangwa kwa ajili ya kodi kwenye matumizi mengine. 
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  Jedwali Na.  28: Ucheleweshaji wa kuwasilisha kodi kwa TRA  
N
a
. 

Jina la Taasisi Makato ya 
Kisheria 

Kiasi (Sh.) 
(milioni) 

siku 
zilizochel
eweshwa  

1.  Shilika la Umeme 
Tanzania 

Kodi ya zuio 2006.29        37-1015 

2.  Chuo Kikuu Cha Dodoma Kodi ya zuio 15.59 29 – 394 
3.  Shirika la Posta Tanzania kodi ya mapato 1,036.40 16-327 
4.  Chuo cha Kumbukumbu 

ya Mwalimu Nyerere 
Kodi ya mapato 21.62 2-290 

5.  Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu 

Kodi ya zuio 25.12 2-232 

6.  Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

kodi ya zuio 279.92 11-206 

7.  Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 

Kodi ya zuio 13,286.29 6-187 

8.  Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete 

Kodi ya mapato 40.09 30-183 

9.  Shirika la Reli Tanzania 
(Mradi wa SGR) 

kodi ya zuio 12,095.68 27-124 

10.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Nzega 

Kodi ya mapato 24.43 1-62 

11.  Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za Zege Tanzania 

Kodi ya mapato 98.27 23-57 
Kodi ya ujuzi na 
maendeleo 

15.91 23-57 

12.  
Kampuni ya Uendelezaji 
wa Jotoardhi Tanzania 

Kodi ya mapato 123.51 9-32 
Kodi ya ujuzi na 
maendeleo 

24.67 9-32 

Jumla 29,093.79  
  Chanzo: Taarifa za fedha na vocha za malipo  

Kuchelewesha malipo ya kodi kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kunayaweka mashirika ya umma katika hatari ya riba na pia kunainyima 
Serikali mapato yake kwa wakati kwa ajili ya utoaji wa huduma kwa 
jamii. 

Ninapendekeza mashirika ya umma kuhakikisha yanapeleka kodi kwa 
wakati kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuepuka riba. 

11.3 Malipo bila risiti za kodi za kielektroniki shilingi bilioni 2.17 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za risiti za Kielektroniki za Kodi ya Mapato za 
mwaka, 2012 inamtaka kila mnunuzi kudai na kuhifadhi risiti ya fedha 
au ankara katika milki yake. Zaidi ya hayo, Kanuni ya 21-25 ya Kanuni 
hiyo inaeleza kuwa mtu yeyote ambaye anashindwa kudai, kuhifadhi au 
kutoa risiti au ankara amefanya kosa la kisheria na anawajibika baada 
ya hukumu kulipa malipo mara mbili ya kiasi cha kodi aliyokwepa. 



 

89 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Mapitio yangu yalibaini ongezeko la malipo ambayo hayakuambatishwa 
na risiti za kielektroniki kutoka mwaka wa fedha 2021/22, ambapo 
katika mwaka 2022/23 malipo yaliyofanywa na mashirika ya umma tisa 
kwa bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi bilioni 2.17 
hayakuambatishwa na risiti za kielektroniki (Jedwali 29), wakati 
mwaka 2021/22, malipo yenye thamani ya shilingi milioni 556.83 
yaliyofanywa na mashirika ya umma 11 hayakuambatishwa na risiti za 
kielektroniki za kodi. 

Hii husababishwa na kutowajibika kwa mashirika ya umma katika 
kuwasiliana na wauzaji husika ili kutoa risiti za kielektroniki na 
mapungufu katika udhibiti wa ndani ili kutekeleza matakwa ya sheria 
na kanuni. 

 Jedwali Na.  29: Malipo bila risiti za kodi za kielektroniki 
Na Jina la Taasisi Kiasi Sh. (Milioni) 
1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa 1,400.00 
2.  Shirika la Bima la Taifa 363.99 
3.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 175.76 
4.  Bodi ya Utalii Tanzania 65.60 
5.  Kampuni ya Huduma ya Meli 57.78 
6.  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 47.58 
7.  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 21.82 
8.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 21.08 
9.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi 14.54 
Jumla 2,168.15 

Chanzo: Taarifa za vocha za malipo za mashirika husika  

Aidha, Bodi ya Nyama Tanzania ilipokea risiti za kielektroniki za kodi 
bandia zenye thamani ya shilingi milioni 16.30 kutoka kwa wauzaji. Hii 
ilisababishwa na wafanyakazi kutofahamu namna ya kutambua risiti 
bandia za kielektroniki za kodi. 

Maoni yangu ni kuwa mashirika ya umma yanapaswa kuwa mfano katika 
uzingatiaji wa sheria za kodi hasa katika kutoa na kudai risiti za 
kielektroniki za kodi. Adhabu zinaweza kutozwa kwa mashirika ya umma 
husika kwa kushindwa kudai, kuhifadhi na kutoa risiti ya fedha au 
ankara katika milki yao. Aidha, kodi ya ongezeko la thamani kwenye 
ununuzi haiwezi kudaiwa bila risiti za kielektroniki za kodi hivyo, 
kuongeza gharama kwa mashirika ya umma husika. Vilevile, Serikali 
inapoteza mapato ambayo yangeweza kupokelewa kama risiti za 
kielektroniki za kodi zingetolewa. 

Ninapendekeza mashirika ya umma husika yazingatie kanuni za kodi 
ya mapato kuhusu kudai na kuhifadhi risiti za kielektroniki za kodi.  
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11.4 Kutofautiana kwa taarifa za kukokotoa ritani za kodi ya ongezeko la 
thamani  
 
Kifungu cha 86 (1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 
2014, kinasema kuwa mtu aliyesajiliwa ambaye hufanya uuzaji wa 
bidhaa zinazotozwa kodi, kutoa ankara ya kodi ya kweli na sahihi 
inayotolewa na kifaa cha kutolea risiti za kielektroniki za kodi. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini tofauti ya mapato kati ya mapato 
yaliyotumika kukokotoa ritani ya kodi na taarifa za fedha kwenye 
mashirika ya umma matatu kuanzia shilingi bilioni 0.37 hadi shilingi 
bilioni 9.07 ( Jedwali Na. 30). Pia, nilibaini kuwapo kwa tofauti ya kodi 
iliyolipwa kwenye ununuzi kati ya taarifa zilizopo kwenye mfumo wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na taarifa za akaunti ya kodi ya mapato 
zilizopo kwenye mashirika mawili ya umma. Tofauti hiyo ni kuanzia 
shilingi bilioni 1.31 hadi shilingi bilioni 2.66 (Jedwali 30). 

Jedwali Na.  30: Tofauti ya mapato kati ya ritani za kodi na taarifa za hesabu 
Na. Jina la Taasisi Mapato ya ritani 

za kodi 
Sh.(Bilioni) 

Mapato kwenye 
taarifa za hesabu 
Sh. (Bilioni) 

Tofauti 
Sh.(Bilioni) 

1 Shirika la Posta 
Tanzania 

21.17 30.24 9.07 

2 Kampuni ya MCB  2.38 6.43 4.05 
3 Shirika la Uwakala wa 

Meli Tanzania 
6.95 6.58 0.37 

Chanzo: Ritani za kodi ya ongezeko la thamani na taarifa za hesabu 

 Jedwali Na.  31: Tofauti ya kodi kati ya mfumo wa mamlaka na waTaasisi 
Na. Jina la Shirika kodi kwenye 

mfumo wa Mamlaka 
ya Mapato Sh 
"Bilioni" 

Kodi kwenye 
mfumo wa Taasisi 
Sh "Bilioni" 

Tofauti 
Sh 
"Bilioni" 

1 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 

5.89 7.21 1.31 

2 Shirika la Umeme 
Tanzania 

183.83 181.17 2.66 

Chanzo: Mfumo wa kielektroniki wa uwasilishaji wa ritani za kodi na akaunti 
ya kodi ya ongezeko la thamani 

Kwa Kampuni ya MCB, tofauti ilitokana na tabia ya menejimenti kutoa 
risiti ya kieletroniki pale malipo yanapofanyika, yaani fedha taslimu 
zinapopokelewa, wakati mapato yanatambulika pale muamala wa 
mabadilishano unapokuwa umekamilika. Kwa Shirika la Posta Tanzania, 
menejimenti haikuchukua hatua ya kufanya usuluhisho wa mapato kati 
ya ritani za kodi na taarifa za hesabu. 
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Kwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania, tofauti hiyo ilisababishwa na 
kufutwa kwa ankara za Kodi baada ya kuwasilisha ritani za kodi na 
kusababisha malipo zaidi ya kodi ya ongezeko la thamani kwa shilingi 
milioni 63.26. Sababu kuu ya kufutwa kwa ankara ilikuwa ni kurudia 
ankara na makosa ambayo yalibainika wakati ankara zilikuwa tayari 
zimeshaingizwa kwenye mfumo.   

Tofauti kwa Shirika la Mawasiliano Tanzania na Shirika la Umeme 
Tanzania ilisababishwa hasa na kutokuingiza ankara kwenye mfumo wa 
uhasibu mapema pale mzabuni anapokuwa ameiwasilisha, wakati 
ankara hiyo inakuwa tayari imedaiwa kwenye ritani ya kodi kupitia 
mfumo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Hii inasababisha kutofautiana 
kwa muda wa kuripoti kodi iliyotozwa kwenye ununuzi.  

Ninapendekeza mashirika ya umma husika; (a) kutoa risiti pale 
ambapo muamala wa mabadilishano unakamilika ili kuisaidia Serikali 
kutambua mapato kwa wakati; (b) kujaza ritani za kodi kwa usahihi 
na kulipa kiasi kinachodaiwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania; na 
(c) kuhakikisha yanafanya usuluhisho wa taarifa kati ya ritani za kodi 
na taarifa za kodi zilizopo kwenye mfumo. 

11.5 Kuchelewa kukamilika kwa kesi za rufaa za mapato ya kodi kwa 
kipindi cha mwaka mmoja hadi mitano katika Baraza la Rufani za 
Kodi na Bodi ya Rufani za Kodi shilingi trilioni 3.68 na dola za 
Marekani milioni 4.66 

Aya ya 2.4 ya Mpango Mkakati wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 wa 
Baraza la Rufani za Kodi inalitaka Baraza kutoa hukumu ya asilimia 80 
ya rufaa za kodi zinazotokana na Bodi na asilimia 90 ya maombi ya kodi 
yaliyowasilishwa katika Baraza kila mwaka. 

Mapitio yangu ya mafaili ya usimamizi wa kesi za Baraza la Rufani ya 
Kodi kwa mwaka 2022/23 yalibaini kesi 141 ambazo hazijatolewa 
hukumu zenye thamani ya shilingi bilioni 284.16, zikiwamo kesi 67 za 
rufaa zenye thamani ya shilingi bilioni 205.07 zenye mwaka mmoja 
mpaka mitano, ikiashiria ucheleweshaji wa kutoa hukumu. 

Pia, nilipitia rejista ya maombi na rufaa za kodi katika Bodi ya Rufani 
za Kodi kwa mwaka wa fedha 2022/23 na kubaini kuwa rufaa 767 zenye 
jumla ya shilingi trilioni 6.01 na dola za Marekani milioni 5.22 zilizo 
katika migogoro ya kodi, zilibaki hazijaamuliwa kuanzia mwaka wa 
fedha 2017/18 hadi 2022/23. Kesi 441 (sawa na asilimia 58 ya rufaa 
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zinazosubiri) hazikuamuliwa kwa siku 184 hadi siku 1,935. Hii inatilia 
shaka kukamilika kwa kesi hizi kwa wakati, kinyume na malengo 
yaliyobainishwa katika mpango mkakati wa Bodi ya Rufani za Kodi wa 
kipindi cha mwaka 2021/22-2025/26 ambao unahitaji uamuzi wa haki 
ufanyike kwa wakati. 

Hata hivyo, kwa Bodi ya Rufani za Kodi, hadi Oktoba 2023, rufaa 124 
zenye thamani ya shilingi trilioni 2.61 na dola za Marekani 554,761 
ziliamuliwa, hivyo kubaki na rufaa 643 katika migogoro zenye thamani 
ya shilingi trilioni 3.40 na dola za Marekani milioni 4.66. 

Hii inasababishwa na kuchelewa kuteuliwa kwa wajumbe wa Bodi ya 
Rufani za Kodi, wenyeviti, na makamu wenyekiti, pamoja na vikwazo 
vya bajeti. 

Ninapendekeza Baraza la Rufani za Kodi na Bodi ya Rufani za Kodi 
kushirikiana na Waziri wa Fedha, kuhakikisha wajumbe, 
mwenyekiti, na makamu mwenyekiti wanateuliwa kwa wakati ili 
kuboresha uamuzi wa haki na wa wakati wa rufaa za kodi. 

11.6 Kukosekana kwa kikomo cha muda cha kutatua rufaa Kwa njia ya 
maridhiano 

Kifungu cha 22 cha Sheria ya Rufaa ya Mapato ya Kodi, [Sura ya 408] 
kama ilivyorekebishwa na kifungu cha 71 cha Sheria ya Fedha ya mwaka 
2021 na kifungu cha 117 cha Sheria ya Fedha ya mwaka 2022 kinaeleza 
kuwa mtu anayekata rufaa anaweza kuomba kesi ikatatuliwa kwa njia 
ya maridhiano ikiwa kesi ipo katika hatua yoyote kabla ya hukumu 
kutolewa na Bodi au Baraza. Zaidi ya hayo, Bodi au Baraza litahitaji 
pande zote zinazohusika kutoa taarifa ya matokeo ya maridhiano ndani 
ya muda utakapangwa na Bodi au Baraza litatoa amri ya mwisho kuhusu 
maridhiano hayo. 

Mapitio yangu ya rejista ya maombi na rufaa za Bodi ya Rufani za Kodi 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 yalibaini rufaa 139 zenye jumla ya 
thamani ya shilingi trilioni 1.38 na dola za Marekani milioni 1.73, 
ambapo wahusika waliomba wafanye maridhiano. Hata hivyo, katika 
sampuli niliyoichagua ya rufaa 39 zenye migogoro za jumla ya shilingi 
bilioni 398.06 kati ya rufaa zote 139, nilibaini rufaa zote 39 zilibaki bila 
kutatuliwa kwa zaidi ya miezi sita, na kuibua shaka juu ya utatuzi wa 
kesi hizo kwa wakati. 
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Ninapendekeza Bodi ya Rufani za Kodi iweke wazi muda maalumu wa 
utatuzi kwa kesi kwa njia ya maridhiano ili kuwezesha utatuzi wa 
haraka. 

11.7 Utata wa maneno "ruzuku kwa kiasi kikubwa" katika kuamua kodi ya 
mapato itokanayo na kipato cha ajira 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini matumizi yasiyolingana ya  Kifungu cha (7) 
(3) (k) cha Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332, ambayo haihusishi 
malipo yafuatayo katika kukokotoa kodi ya mapato; posho ya makazi, 
posho ya usafiri, posho ya majukumu, posho ya kufanya kazi kwa muda 
wa ziada, posho ya kufanya kazi za ziada, posho ya mazingira magumu 
au malipo ya pongezi kwa kazi nzuri yanayolipwa kwa mfanyakazi wa 
serikali au taasisi ambazo bajeti yake inalipwa kikamilifu au kwa kiasi 
kikubwa na ruzuku ya Serikali. Hata hivyo, Sheria ya Kodi ya Mapato 
haijafafanua wazi neno 'kwa kiasi kikubwa’ linamaanisha nini. 

Nilibaini kuwa, kati ya mashirika ya umma 75 yaliyopitiwa kwa sampuli, 
waajiriwa wa mashirika 35 (asilimia 47) walitozwa kodi, waajiriwa wa 
mashirika 39 (asilimia 52) hawakutozwa kodi na shirika moja la umma 
halikuwa na posho kwa waajiriwa. 

Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa, kati ya mashirika ya umma 35 tajwa 
hapo juu, waajiriwa wa mashirika nane walitozwa kodi kwenye posho 
zote na waajiriwa wa mashirika 27 walitozwa kodi kwenye baadhi ya 
posho. 

Aidha, nilibaini kuwa mashirika ya umma 23 kati ya 39 yaliyotajwa hapo 
juu, hayakutoza kodi kwenye baadhi ya posho za wafanyakazi kwa 
sababu bajeti zao zinategemea ruzuku ya Serikali kwa kiasi kikubwa. 

Katika mapitio yangu ya Sheria ya Mapato ya kodi nilibaini sheria 
haijaweka wazi vigezo vya kujua ruzuku ya kiasi fulani kwa Taasisi ya 
Umma ndiyo ruzuku ya kiasi kikubwa. Pia haipo wazi kama wakati 
wowote kiasi cha ruzuku kutoka Serikalini kikibadilika, mashirika ya 
umma pia yanatakiwa kupitia upya posho zinazolipwa kwa waajiriwa ili 
kuziondoa au kuziweka kwenye kodi. Jambo hili linaleta utata katika 
kuamua posho zipi za waajiriwa zisitozwe kodi kwa mujibu kwa kifungu 
cha 7 (3) (k) cha Sheria ya Mapato ya Kodi. 

Ninapendekeza sheria iweke wazi kiasi au vigezo ambavyo 
vitatumika katika kuweka madaraja ya mashirika yanazotakiwa 
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kutozwa kodi kwenye posho na ambayo hayatakiwi kutoza kodi 
kwenye posho, kutokana na ruzuku ya Serikali inayotolewa kwenye 
mashirika husika.
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SURA YA KUMI NA MBILI 

MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI NA 
TAASISI ZINGINE ZA KIFEDHA 

 

 

 

12.0 Utangulizi 
 
Nilikagua utendaji  wa benki zinazomilikiwa na Serikali, mifuko ya 
hifadhi ya jamii, Shirika la Bima la Taifa, na taasisi zinazohusika na 
usimamizi wa masoko ya mitaji na dhamana nchini Tanzania. 
Nilibainisha maeneo kadhaa ambayo taasisi hizi zina mapungufu ya 
kiutendaji na zinahitaji maboresho ili kuhakikisha utendaji wao 
unakuwa bora.  

Kwa benki tatu zinazomilikiwa na Serikali ambazo ni, Benki ya 
Maendeleo ya TIB, Benki ya Azania na Benki ya Biashara Tanzania 
nimebaini mapungufu kadhaa kama vile kutosimamia ipasavyo kwa 
mikopo, na kutokidhi matakwa ya udhibiti. 

Katika mifuko ya hifadhi ya jamii (Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi, na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, na Shirika la Bima la Taifa 
nilibaini mapungufu yafuatayo: Usimamizi duni wa mikopo iliyotolewa; 
Kutotekelezwa ipasavyo kwa mikataba ya upangaji ili kukusanya kodi 
kutoka kwenye uwekezaji; na Utoaji wa huduma usioridhisha kwa 
wanufaika. Maelezo zaidi ya mapungufu yaliobainika ni kama 
ifuatwavyo: 

12.1 Wasiwasi juu ya ufanisi wa benki za Serikali 

Nimepitia utendaji wa benki tatu za kibiashara za Serikali, ambazo ni 
Benki ya Maendeleo ya TIB, Benki ya Azania, na Benki ya Biashara 
Tanzania. Nilibaini mapungufu mbalimbali katika ufanisi wa benki hizo 
kama ifuatavyo:  
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12.1.1 Kutozingatiwa kwa taratibu za utoaji wa mikopo kwa wateja 

(i) Usimamizi duni wa dhamana zilizowekwa na wakopaji wa Benki ya 
Biashara Tanzania na Benki ya Azania kwa mikopo iliyotolewa ya 
shilingi bilioni 403.62  

Benki ya Biashara Tanzania ilitoa mkopo wa shilingi bilioni 6.56 kwa 
wateja sita ambao hawakuweka dhamana kama inavyotakiwa na 
vipengele vya mikataba ya mikopo yao. Pia, Benki ilitoa mikopo mingine 
ya shilingi bilioni 5.50 kwa wateja wawili  bila kuhuisha dhamana zao 
za awali kabla ya kupata mkopo mwingine. Vilevile, nilibaini 
kutokuwapo kwa ripoti za uthamini za dhamana zilizoahidiwa za wateja 
sita zilizohusisha shilingi bilioni 8.34 kinyume na Muongozo wa 
ukopeshaji.  

Pia, mapitio yangu yalibaini kuwa taarifa za dhamana za Benki ya Azania 
zilizotumika katika kukokotoa makadilio ya matarajio ya hasara 
inayotokana na kutokukusanya madai, zilibaini kutokuwepo kwa 
nyaraka kama vile ripoti za uthamini na bima za mikopo zinazohusisha 
mikopo ya shilingi bilioni 383.22  iliyotolewa kwa wakopaji wapatao 60. 

Hati za dhamana zisizotosheleza zinaweza kusababisha  hatari ya benki 
kushindwa kurejesha mkopo kwa kunadi dhamana zilizowekwa endepo 
wakopaji watashindwa kurejesha mikopo yao. 

Ninapendekeza Benki ya Azania na Benki ya Biashara Tanzania 
kuhakikisha mikopo iliyotolewa ina dhaminiwa na dhamana ya 
kutosha na yenye ubora pamoja na kuimarisha udhibiti wa usimamizi 
wa mikopo iliyotolewa ikiwa ni pamoja na kufuatilia mikopo 
iliyotolewa ikuungwa mkono na dhamana. 

(ii) Mikopo iliyotolewa na Benki ya Biashara Tanzania ya shilingi bilioni 
734.28 ikiwa imezidi ukomo wa mikopo na bila kupata kibali cha Bodi 
ya Wakurugenzi 

Aya ya 6.3 (i) ya Mwongozo wa Utoaji wa Mikopo wa Benki ya Biashara 
ya Tanzania wa mwaka 2022 inaeleza kuwa, ili kufikia na kudumisha 
amana ya mikopo yenye mfumo wa usalama wa sekta mbalimbali, 
menejimenti itaendelea kufuatilia utendaji wa sekta na kupendekeza 
mabadiliko kwenye Bodi ya Wakurugenzi kwa mapitio ya mipaka ya 
kiasi.  
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Benki ya Biashara Tanzania ilitoa mikopo ya shilingi bilioni 728.07 kwa 
sekta tano, ambazo ni sekta binafsi, sekta ya uchukuzi na mawasiliano, 
hoteli, migahawa na utalii, majengo na ujenzi, pamoja na elimu. 
Mikopo hiyo ilikuwa juu ya ukomo ulioidhinishwa katika Sera ya Benki. 
Pia, ilitolewa bila idhini ya Bodi ya Wakurugenzi.  

Vilevile, Benki ilitoa mikopo yenye jumla ya shilingi bilioni 6.21 kwa 
sekta ambazo ni maghala na kuhifadhi, maji, umeme, uvuvi na afya 
ambazo hazikuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na pia sekta hizo 
haziko kwenye Mwongozo wa Ukopeshaji uliopo kwa sasa. Benki ilieleza 
kuwa sekta zilizokuwa zimewekewa viwango ziliboreshwa katika 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo wa mwaka 2023 ili kuendana na maelekezo 
ya Mdhibiti. Muongozo huo tayari umeidhinishwa ndani ya Benki na 
unasubiri kuidhinishwa na Mdhibiti. 

Aidha, Benki iliendelea kusisitiza kuwa sekta zilizojumuishwa katika 
muongozo ni pamoja na zile zilizobainishwa na mkaguzi.  

Kuna hatari ya kuongezeka kwa hasara kutokana na kiasi kikubwa cha 
mikopo iliyotolewa zaidi ya kikomo na mikopo ambayo imetolewa 
kwenye sekta ambazo hazijaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi. 

Ninapendekeza Benki ya Biashara Tanzania kuimarisha udhibiti wa 
usimamizi wa mikopo iliyotolewa ikiwa ni pamoja na kufuatilia 
mikopo iliyotolewa na kuhakikisha mikopo inatolewa baada ya 
kupata kibali kinachostahili cha Bodi ya Wakurugenzi na iendane na  
kikomo kilichoainishwa katika Sera. 

12.1.2 Mikopo chechefu, na Benki zinazopata hasara  

Ukaguzi wangu ulibaini Benki ya Maendeleo ya TIB iliendelea kupata 
hasara kabla ya kodi, mwaka 2023 hasara ilifikia shilingi bilioni 5.92 
(2022: hasara kabla ya kodi ilikuwa shilingi bilioni 131.97). Wakati Benki 
ya Biashara Tanzania ilipata hasara kabla ya kodi ya shilingi bilioni 41.40 
(2022 faida kabla ya kodi shilingi bilioni 6.87),ikiwa ni ongezeko la 
shilingi bilioni 48.27 sawa na asilimia 703. Hasara hii ilichangiwa zaidi 
na kufutwa kwa mikopo chechefu iliyorithiwa kutoka iliyokuwa Benki ya 
TIB Corporate. 

Aidha, katika mapitio yangu ya mikopo chechefu nilibaini kuwa Benki 
ya Maendeleo ya TIB ilikuwa na mikopo chechefu ya asilimia 21.50 
kufikia tarehe 31 Desemba 2023 (2022: mikopo chechefu asilimia 
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20.28), wakati Benki ya Azania ilikuwa na mikopo chechefu asilimia 7.44 
hadi kufikia 31 Desemba 2023 ( 2022: mikopo chechefu asilimia 18.25). 
Pamoja na kupungua kwa uwiano wa mikopo chechefu kutoka mwaka 
uliopita kwa Benki ya Azania, ni vyema kutambua kuwa benki zote mbili 
bado zilivuka kiwango kinachokubalika na kilichowekwa na Benki Kuu 
ya Tanzania cha asilimia 5. Pia, Benki ya Maendeleo ya TIB na Benki ya 
Azania kwa pamoja zilikuwa na mikopo chechefu ipatayo shilingi bilioni 
206.04 (2022 mikopo chechefu shilingi bilioni 262.72) ikiwa imepungua 
kwa shilingi bilioni 56.68 huku sababu ikiwa ni kutozwa kwa mikopo 
chechefu (Jedwali Na. 32). 

Jedwali Na.  32: Maelezo ya Mwenendo wa mikopo chechefu ya Benki za 
Serikali 

Maelezo Banki ya Maendeleo TIB  Benki ya Azania 
 2023 2022 2023 2022 
Mikopo Chechefu (Sh. 
bilioni) (Wateja na 
wafanyakazi) 

80.94 75.09 125.10 
 

187.63 

Mikopo (Sh. bilioni) 376.00 370.26 1,680.70 1,027.70 

Asilimia ya Mikopo 
Chechefu 

21.50% 20.28% 7.44% 18.25% 

  Chanzo: Ripoti za Mikopo za mwaka 2023 

Kuna uwezekano wa kuzorota kwa ubora wa mtaji wa mkopo kunaharibu 
mtaji mkuu wa Benki na unaathiri uwiano wa utoshelevu wa mtaji na 
utendaji wa benki hizo. 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua za haraka kushughulikia 
masuala yanayozikabili benki hizi, ikiwa ni pamoja na kuongeza 
mtaji kwa Benki ya Maendeleo ya TIB, kuboresha udhibiti wa 
gharama na kupunguza uwiano wa mikopo chechefu hadi kufikia 
kiwango kinachokubalika cha asilimia 5. 

12.1.3 Viwango vya utoshelevu wa mtaji visivyoridhisha kwa Benki ya 
Maendeleo ya TIB 

Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za benki na Taasisi za Fedha za mwaka 2021 
inaeleza kuwa taasisi ya fedha ya maendeleo itaanza kufanya kazi ikiwa 
wakati wote ina mtaji wa msingi usiopungua shilingi bilioni 200 au zaidi 
ya kiasi hicho.  

Hata hivyo, Benki ya Maendeleo TIB hadi kufikia tarehe 31 Desemba 
2023 ilikuwa na mtaji wa shilingi wa bilioni 88.12 ambao ni chini ya 
mahitaji ya mtaji wa shilingi bilioni 200, hivyo kuwa na upungufu wa 
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mtaji wa shilingi bilioni 111.88 sawa na asilimia 127. Aidha, benki hiyo 
ilieleza kuwa Wizara ya Fedha kupitia Msajili wa Hazina inalenga kutoa 
shilingi bilioni 118 kupitia bajeti ya Serikali ya mwaka 2023/24 ili 
kuboresha mtaji ambao umeathiriwa na kuendelea kupata hasara kwa 
benki hiyo. 

Pia, nilibaini kiasi cha shilingi bilioni 37 ambacho hakijarejeshwa tangu 
mwaka 2019 ambacho ni kipindi cha miaka mitano kutoka kwa Msajili 
wa Hazina. Mwaka 2019 Msajili wa Hazina alitakiwa kulipa shilingi 
bilioni 37 kwa Benki ya Maendeleo ya TIB ikiwa ni kiasi ambacho Benki 
ya Maendeleo ya TIB ilikuwa ikiidai iliyokuwa Benki ya TIB Corporate 
ambayo ilisitisha shughuli zake na kuchukuliwa na Benki ya Biashara 
Tanzania. Hata hivyo, hadi nafanya ukaguzi wangu mnamo tarehe 6 
Machi 2024 kiasi hicho kilikuwa bado hakijalipwa na Msajili wa Hazina. 
Benki ya Maendeleo ya TIB ilinieleza kuwa kiasi hicho cha shilingi bilioni 
37 kuwa kitapokelewa kutoka Msajili wa Hazina baada Msajili wa Hazina 
kukiri kulipa kiasi hicho kupitia barua yenye Na. CAB.25/337/01 ya 
tarehe 5 Mei 2021 lakini hadi Machi 2024 kiasi hicho kilikuwa 
hakijalipwa. 

Uwiano usiofaa wa utoshelevu wa mtaji unaleta hatari kwa Benki 
kupoteza sifa zake za kujiendesha kwa hiyo, inaweza kusababisha Benki 
kuwekwa chini ya usimamizi wa Benki Kuu ya Tanzania. Nina maoni 
kuwa kiasi cha shilingi bilioni 37 kinachodaiwa na Benki ya Maendeleo 
TIB kina maana kubwa ya kuboresha mtaji wa Benki hiyo. 

Ninapendekeza; (a) Serikali ichukue hatua zinazohitajika na kwa 
haraka ambazo ni pamoja na utoaji wa mtaji wa ziada ili kuinusuru 
Benki kufanya kazi kwa uwiano usiopendeza wa mtaji; na (b) Benki 
ya Maendeleo ya TIB kwenye mchakato wake wa kufuatilia fedha hizo 
ihusishe Wizara ya Fedha ili Msajili wa Hazina aweze kutimiza wajibu 
wake wa kurejesha shilingi bilioni 37. 

12.1.4 Utendaji usioridhisha wa Benki ya TIB Rasilimali 

Benki ya TIB Rasilimali ilianzishwa kama muendelezaji mali na baadaye 
kubadilishwa kuwa wakala wa masoko ya mitaji katika miaka ya 1980. 
Kampuni imepewa leseni na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, 
Soko la Hisa la Dar es Salaam na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania kushughulikia huduma za udalali wa Dhamana, ushauri wa 
Uwekezaji, uthamini wa Biashara na Wakala wa Bima. 



 

100 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Benki ya TIB Rasilimali imeendelea kupata hasara kabla ya kodi, mwaka 
2023 hasara ilifikia shilingi milioni 503 (2022: Hasara kabla ya kodi 
shilingi milioni 546). Pia, hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2023, madeni 
ya muda mfupi ya Benki yalizidi mali zake za muda mfupi kwa shilingi 
milioni 942 jambo linaloonesha kuwa Benki ya TIB Rasilimali 
inachangamoto ya ukwasi.  

Benki ya TIB Rasilimali ilieleza kuwa inafanya jitihada za makusudi za 
kuongeza mapato ya kampuni kwa kushirikisha washirika wa nje katika 
kazi za ushauri kwa njia ya kugawana tozo, kuongeza mauzo ya biashara 
ndani ya mamlaka ya kampuni, kuongeza masoko na mauzo ya bidhaa 
za kampuni na zaidi ya hayo mbia na Kampuni imebadilisha jumla ya 
shilingi bilioni 1.795 kutoka kwenye mkopo na kuwa mtaji kwa njia ya 
hisa. 

Ninapendekeza Benki ya TIB Rasilimali;  (a) iimarishe mkakati wa 
biashara ili kuboresha utendaji wa kampuni kupitia mseto wa 
kuongeza mapato; na (b) iombe mtaji wa kutosha ili kusaidia 
uendeshaji wa Benki. 

12.1.5 Kutofuata viwango vya uiano vya udhibiti vilivyotolewa na Benki Kuu 
ya Tanzania 

Kanuni za 9 (a) na (b) za Benki na Taasisi za Fedha 2014 zinataka benki 
au taasisi ya fedha wakati wote kudumisha mtaji wa kima cha chini 
usiopungua asilimia 12.5 na jumla ya mtaji usiopungua asilimia 14.5. 
Pia, Waraka Na. FA.130/170/01/5 wa tarehe 22 Januari 2022 uliotolewa 
na Banki Kuu ya Tanzania kuhusu gharama kwa mapato na mikopo 
isiyolipika inayohitaji benki zote na taasisi za fedha kudumisha uwiano 
wa gharama na mapato ya asilimia 55; na ikiwa ni zaidi ya asilimia 55, 
taasisi hizo zinatakiwa kuhalalisha uwiano ifikapo tarehe 31 Desemba 
2022 na uwiano wa mikopo chechefu wa asilimia 5. 

Mapitio yangu yalibainisha kuwa kufikia tarehe 31 Desemba 2023, mtaji 
mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania na jumla ya mtaji ulikuwa asilimia 
13.26 na asilimia 13.26 mtawalia. Kulingana na uwiano huu, Benki 
ilikidhi mtaji wa msingi unaohitajika lakini inabakia chini ya kiwango 
cha chini kinachohitajika kwa jumla ya mtaji ambayo ni asilimia 14.5. 
Tathmini yangu ya utendaji wa Benki ulionesha kuwa gharama za Benki 
kwa mapato zilikuwa asilimia 81.82 ambayo ilizidi kiwango cha chini 
kinachohitajika cha asilimia 55. 
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Kutokufikiwa kwa uwiano wa jumla wa mtaji kunachangiwa na mikopo 
chechefu na kuendelea kupata hasara, hivyo kuendelea kupunguza 
mtaji mkuu. 

Ukiukwaji wa sheria na kanuni unaweza kusababisha adhabu, vikwazo 
kutoka kwa mamlaka za udhibiti, na kupelekea kupata sifa mbaya kwa 
benki. 

Ninapendekeza kuwa, Benki ya Biashara Tanzania; (a) ihakikishe 
inaandaa mbinu za kibiashara za muda mrefu, kwa kuchukua hatua 
zinazohitajika kuhakikisha kuna utoshelevu wa mtaji, na kulipwa 
kwa mikopo isiyolipika; na (b) ifuatilie kwa karibu gharama za 
uendeshaji ili kuendana na matakwa ya Waraka wa asilimia 55 ya 
uwiano wa gharama kwa mapato. 

12.2 Mapungufu katika utendaji wa Mfuko wa SELF mwaka 2022 

i) Usimamizi duni katika uwekezaji wa shilingi bilioni 19.97  

Aya ya 6.3 ya Sera ya Uwekezaji ya Mfuko wa SELF ya mwaka 2018 
inataka amana za benki zilizo na leseni na taasisi za fedha zilizo na 
ukomavu wa awali wa angalau miezi mitatu ziwe angalau na asilimia 30 
na upeo wa juu wa asilimia 50 dhidi ya uwekezaji wote. Ukaguzi wangu 
juu ya uwekezaji wa shilingi bilioni 23.03 hadi tarehe 31 Desemba 2022, 
ulibaini kuwa Mfuko wa SELF umewekeza shilingi bilioni 19.77 sawa na 
asilimia 86 katika amana za kudumu. Hii ni zaidi ya kiwango cha juu 
zaidi cha asilimia 50 kilichobainishwa kwenye Aya ya 6.3 ya Sera ya 
Uwekezaji ya Mfuko SELF ya mwaka 2018. 

Nina mashaka kuhusiana na hatari inayoweza kutokea kutokana na 
uwekezaji unaozidi kikomo iwapo taasisi za fedha zilizokopeshwa 
hazitafanya vizuri. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa SELF uimarishe udhibiti kwa 
kuhakikisha uwekezaji katika amana zisizohamishika hauzidi 
kiwango cha juu cha asilimia 50 ya uwekezaji wote ili kuendana na 
Sera yake ya Uwekezaji. 
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ii) Madai ya riba za muda mrefu katika amana za kudumu zilizoiva zenye 
thamani ya shilingi milioni 204.15  

Aya ya 5.1 ya Sera ya Uwekezaji ya Mwaka 2018 inaelekeza kuwa, Mfuko 
utawekeza ama kwenye hati fungani iliyotolewa na Benki Kuu ya 
Tanzania au Amana isiyohamishika kwenye benki za biashara.  

Mapitio yangu yalibaini kuwa hadi tarehe 31 Desemba 2022 Mfuko wa 
SELF ulikuwa na riba ambayo ilikuwa haijalipwa ya shilingi milioni 
204.15 inayodaiwa kutoka kwenye amana za kudumu zipatazo 14 
zilizoiva kwa kipindi cha kati ya miezi 29 hadi 49. Ninahusisha 
mapungufu haya yalitokana na mipango isiyotosheleza ya usimamizi na 
kufuatilia riba zilizoiva na inayodaiwa kwa benki za biashara na taasisi 
ndogo ndogo za fedha. 

Kutolipwa kwa riba kwa muda mrefu kunazuia Mfuko kutofanya 
uwekezaji kwenye maeneo mengine yenye fursa. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa SELF uwasiliane na benki husika 
kuhusu riba ambazo hazijalipwa kwa amana za kudumu za shilingi 
milioni 204.15 zilizoiva. 

iii)       Usimamizi duni wa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 38.89 
 

Kanuni 35 (1) (2) cha Kanuni ya Fedha Ndogo ya Kanuni, 2019 inahitaji 
taasisi ndogo za fedha kubaini utambulisho sahihi wa wakopaji na kutoa 
taarifa kila mwezi kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo taarifa za kina 
kuhusu huduma zote za mikopo zinazotolewa kwa kila mkopaji; katika 
muundo kama benki inaweza kuagiza.  

Mfuko wa SELF kufikia tarehe 30 Juni 2022 ulikuwa na mikopo yenye 
jumla ya shilingi bilioni 38.89 ambayo ilitolewa kwa wateja wapatao 
4252. Hata hivyo Mfuko wa SELF haukuwasilisha taarifa za mikopo za 
mkopaji kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo ambayo inatoa nafasi kwa 
wakopaji kujihusisha na huduma zingine za mikopo kutoka kwa taasisi 
ndogo ndogo za fedha au benki. Pia, mifumo ya Mfuko wa SELF ya Oracle 
na IMFAS ambayo ni mifumo iliyokusudiwa kutoa ripoti zenye taarifa za 
kina ili kupakiwa katika ofisi ya kumbukumbu ya mikopo lakini ilikuwa 
bado haijaunganishwa ipasavyo kuweza kutoa ripoti. Mfuko wa SELF 
ulinifahamisha kuwa mchakato wa kukamilisha mifumo hiyo iko mbioni 
ambayo itapelekea kupakia ripoti za mikopo  na taarifa za mteja 
zitapatikana  Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo na baada ya hapo watumishi 
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wa Mfuko wa SELF watapata mafunzo kutoka Ofisi ya Marejeleo ya 
Mikopo kwa ajili ya utumiaji wa Mfumo huo. 

Kuna hatari ya kuongezeka kwa mikopo chechefu kutokana na wakopaji 
kujihusisha na mikopo mbalimbali kutoka katika taasisi zingine za 
kifedha na bila kutambuliwa. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa SELF uhakikishe mifumo inayotumika 
inafanya kazi ipasavyo na yenye uwezo wa kutoa taarifa za kina na 
muhimu kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye Kitengo cha  Marejeleo ya 
Mikopo ili kupunguza hatari ya mikopo isiyoweza kulipika na 
wakopaji. 

12.3 Mapitio ya utendaji  wa Bodi ya Bima ya Amana  

12.3.1 Bima kutowekwa kwenye amana zilizopo kwenye benki ya 
maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki ya Maendeleo ya TIB 

Kifungu cha 38 (1) cha Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 
2006 kinataka kila benki au taasisi ya fedha iliyopewa leseni ya kufanya 
biashara ya kibenki ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuchangia katika Mfuko na kulipa kwenye Mfuko kiasi fulani kwa mwaka 
na nyakati mbalimbali, kama Bodi ya Bima ya Amana itakavyoelekeza. 

Nilibaini kuwa Bodi ya Bima ya Amana inakusanya malipo moja kwa 
moja kutoka benki zipatazo 46 kati ya 48 za benki au taasisi za fedha 
zilizosajiliwa chini ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 
2006, huku Bodi ikiwa haikusanyi michango kutoka Taasisi mbili za 
fedha ambazo ni Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki ya 
Maendeleo ya TIB. 

Ukaguzi wangu ulibaini Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki 
ya Maendeleo ya TIB zimekuwa zinapokea amana zisizohamishika 
kutoka kwa wateja mbalimbali ambazo hukomaa baada au zaidi ya 
mwaka mmoja. Hata hivyo, amana zinazowekwa na wateja wao 
haziwekewi dhamana, kwani Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na 
Benki ya Maendeleo ya TIB hazilipi bima kwa Bodi ya Bima ya Amana 
kwenye amana wanazopokea. Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
na Benki ya Maendeleo ya TIB zilieleza kuwa amana zinazopokelewa na 
Benki hizo hutunzwa na benki za kibiashara ambapo wanaendesha 
akaunti; hivyo malipo kwenye amana zao hulipwa na benki za biashara 
ambapo akaunti zao zipo. Hata hivyo, amana hizo katika benki za 
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biashara zinamilikiwa na benki husika na si mteja binafsi mwenye 
amana. 

Nina mashaka kuwa amana za wateja kutolipiwa bima moja kwa moja 
kama inavyotakiwa katika mpango wa bima kunaleta hatari ya fedha za 
wenye amana kupoteza fedha zao iwapo benki itafilisika.   

Ninapendekeza Bodi ya Bima ya Amana ianzishe mazungumzo na 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki ya Maendeleo ya 
TIB huku ikiihusisha Benki Kuu ya Tanzania ili kukubaliana kuhusu 
njia mwafaka ya kupata amana za wateja wao. 

12.3.2 Amana za wateja zilizo katika mitandao ya simu kutokuwa na bima 

Mpango mkakati wa Miaka Mitano wa Bodi ya Bima ya Amana wa mwaka 
2022/2023 hadi 2026/2027 umezingatia itifaki ya ushiriki wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kwa kuzingatia mipango iliyokubaliwa ya Kamati ya 
Masuala ya Fedha ya Jumuiya hiyo. Hii ikiwamo vigezo vya kufanana 
kwa kiwango cha bima, ukubwa wa mfuko wa lengo na utekelezaji wa 
utaratibu wa bima ya amana kwa miamala ya simu. Itifaki hizi zinahitaji 
taasisi za amana pamoja na mambo mengine kuingia mikataba ya amana 
na benki zinazotambua wazi uwapo kwa wanufaika mbalimbali kwenye 
akaunti ya udhamini; vilevile, waendeshaji wa Mitandao ya Simu kuwa 
na mifumo inayoweza kubainisha salio la kila mteja wakati wote. 

Ukaguzi wangu wa utendaji wa Bodi ya Bima ya Amana ulibaini kuwa 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023 kulikuwa na kampuni sita zenye leseni 
za uendeshaji wa mtandao wa simu. Lakini mfumo wa sasa wa bima ya 
amana na sheria zinazohusiana na amana, hazilindi amana 
zinazomilikiwa na wendeshaji wa mtandao wa simu. Kwa sasa amana 
zinazoendeshwa na waendeshaji wa mitandao ya simu katika akaunti za 
wadhamini zinalipwa chini ya sheria ya mfumo wa malipo wa kitaifa ya 
mwaka 2015 ambayo inatambua akaunti za amana pekee zilizo kwenye 
benki. Kwa mujibu wa Kanuni za Malipo za Kitaifa za mwaka 2015, 
amana katika akaunti za wadhamini ndani ya benki moja ya biashara 
hazipaswi kuzidi asilimia 25 ya jumla ya dhamana ya akaunti ya amana 
kama njia ya kupunguza hatari inayoweza kutokea. Maoni yangu ni kuwa 
dhamana hii inatakiwa kujitanua na kulinda amana binafsi kupitia 
Waendeshaji wa Mtandao wa Simu. 
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Nina mashaka kuwa chini ya utaratibu uliopo sasa amana za mtu binafsi 
zinakabiliwa na hatari ya kupotea endapo benki za biashara 
zilipowekwa amana hizo zitafilisika.  

Ninapendekeza Bodi ya Bima ya Amana ishirikiane na wadau, 
wakiwamo Waendeshaji wa Mitandao ya Simu mamlaka za usimamizi 
na wataalamu wa sekta hiyo kwa ajili ya kufanya utafiti na 
kutathmini kiwango cha malipo na dhamana za watu binafsi 
wanaoweka amana zao kwa Waendeshaji wa Mitandao ya Simu. 

12.4 Mapitio ya Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya kutoa mafao 
ya kijamii kwa wanachama na wananchi kwa ujumla au kwa sekta fulani 
za kijamii. Ukaguzi wangu wa mifuko ya hifadhi ya jamii ulibaini 
mapungufu kadhaa ambayo yanahitaji kushughulikiwa ili kuboresha 
utendaji wa mifuko hiyo. Yafuatayo ni maelezo ya mapungufu hayo: 

12.4.1 Kiasi inachodaiwa Serikali kwa malipo ya watumishi walio kuwapo 
kabla ya kuanzishwa mfuko wa PSPF shilingi trilioni 2.28  

Mwaka 2023 kampuni huru ilifanya tena tathmini ya hali halisi ya Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma na kutoa ripoti 
iliyoonesha uhalisi. Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa ripoti hiyo 
ilionesha kuwa uthamani wa Mfuko ulikuwa na kiwango cha fedha cha 
asilimia 22.30 ambacho kiko chini ya kiwango kilichopendekezwa cha 
asilimia 40. Hivyo kusababisha upungufu wa asilimia 17.7 ya kiwango 
kinachohitajika. Baada ya ripoti hiyo kutolewa, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma uliitaka Serikali kulipa deni 
lililohusishwa na watumishi wa mfuko wa hifadhi ya jamii wa kabla ya 
mwaka 1999 ambalo ni shilingi trilioni 4.46 lililorithiwa kutoka mfuko 
wa zamani uliofutwa, ili kuweza kukabiliana na nakisi iliyobainika. 

Aidha, tarehe 15 Desemba 2021 Serikali ikatoa bondi maalumu ya 
shilingi trilioni 2.18 na kuahidi kulipa kiasi kilichosalia cha shilingi 
trilioni 2.28 mara baada ya zoezi la uhakiki kukamilika ambalo 
linategemea kukamilika tarehe 31 Machi 2024. 

kwa maoni yangu, ili kuongeza mzunguko wa fedha kwenye Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, kwa ajili ya uwekezaji na 
kulipa madeni yake kwa wakati, Serikali inapaswa kulipa deni hilo la 
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shilingi trilioni 2.28 ambazo Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma unaidai. 

Ninapendekeza Serikali iharakishe zoezi la uhakiki na kutoa ripoti 
kuhusiana na uhakiki huo; na ikamilishe malipo ya deni lililobaki la 
kabla ya mwaka 1999 la shilingi trilioni 2.28 la michango ya 
watumishi, fedha ambazo zitaboresha kiwango cha fedha cha Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma hadi kufikia kiwango 
kilichopendekezwa cha asilimia 40. 

12.4.2 Usimamizi usioridhisha wa mikopo na malipo ya michango ya 
wanachama wa mifuko ya hifadhi ya jamii 

i) Mikopo iliyoiva inayodaiwa Serikali shilingi trilioni 1.73 

Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2021/22, nilibainisha mikopo ya 
muda mrefu iliyotolewa na mifuko ya hifadhi ya jamii kwa taasisi za 
Serikali na kupendekeza kuwa Wizara ya Fedha ishirikiane na taasisi 
hizo ili  kuweka mipango mizuri ya marejesho ya mikopo husika, huku 
mifuko ya hifadhi ya jamii ikiimarisha mifumo ya udhibiti ya ndani kabla 
ya kutoa mikopo na kuendelea kufuatilia kwa karibu hivyo kuhakikisha 
mikopo yote iliyochelewa kulipwa inarejeshwa. 

Katika mwaka huu, hadi tarehe 30 Juni 2023, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Sekta Binafsi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma  ilikuwa na mikopo ambayo haijalipwa na taasisi za Serikali 
na mashirika mengine shilingi trilioni 1.73. Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Sekta Binafsi ilikuwa na mikopo ambayo haijalipwa ya 
shilingi trilioni 1.50 (2021/22: shilingi trilioni1.17) ikiwa ni ongezeko la 
shilingi bilioni 330 sawa na ongezeko la asilimia 28. Wakati huohuo 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulikuwa na mikopo 
ya shilingi bilioni 231.40 (2021/22: shilingi bilioni 231.40) ambayo 
ilibakia ileile. Mikopo hii haijalipwa kwa muda wa kuanzia mwaka 
mmoja hadi 16.  

Hali ya wakopaji kushindwa kurejesha mikopo hiyo inathiri uwezo wa 
mifuko ya hifadhi ya jamii kutekeleza majukumu yao ya msingi kwa tija 
na ufanisi. Pia, kuna mkopo wa muda mrefu wa shilingi bilioni 148.08 
ikiwa ni asilimia 40 ya gharama zote za ujenzi wa mradi wa Daraja la 
Nyerere. Hata hivyo Serikali iliazimia kulipa deni hili pamoja na mikopo 
mingine ya Serikali kwa njia ya hati fungani isiyokuwa na fedha taslimu.  
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Narudia pendekezo langu la awali kuwa Wizara ya Fedha kwa 
kushirikiana na taasisi za Serikali ambazo zimekopa kwenye mifuko 
ya hifadhi ya jamii ifanye mipango ya marejesho ya mikopo hiyo huku 
mifuko ya hifadhi za jamii inatakiwa kuimarisha udhibiti kabla ya 
kutoa mikopo na kuendelea kufanya ufuatiliaji ili kuhakikisha 
mikopo iliyopitisha muda inarejeshwa. 

ii) Walakini wa kurejeshwa kwa mikopo iliyotolewa kwa watumishi na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi pamoja na Shirika la Bima la Taifa 
shilingi bilioni 1.26 

Mikopo isiyo na dhamana: ukaguzi wangu wa mikopo ya nyumba 
iliyotolewa na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi yenye thamani ya 
shilingi bilioni 5.05 ulibaini kuwa kiasi cha shilingi milioni 669.37 
hakikuwa na dhamana, kinyume na Aya ya 9 ya Sera ya Mikopo ya 
Wafanyakazi ya mwaka 2017. Ilibainika pia kuwa Shirika la Bima la Taifa 
limekuwa na mikopo ya wafanyakazi yenye thamani ya shilingi milioni 
65.95 iliyotolewa kwa watumishi 34 kwa muda mrefu ambao 
wameshindwa kufanya marejesho kwa zaidi ya mwaka mmoja na 
hawajajumuishwa kwenye orodha ya malipo ya kila mwezi kwa ajili ya 
urahisi wa marejesho. 

Mikopo ambayo haijalipwa na watumishi walioacha kazi: Pia, nilibaini 
mikopo ya watumishi yenye thamani ya shilingi bilioni 1.43, ambapo 
kiasi cha shilingi milioni 472.22 kilihusisha watumishi 10 ambao 
walikwisha hama kutoka Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi. Hali 
kadhalika, mikopo hiyo ilikuwa haikatwi riba ya asilimia 12 ya mwaka 
kama inavyotakiwa na mikataba ya mikopo hiyo. Vilevile, Shirika la 
Bima la Taifa lilitoa mikopo ya shilingi milioni 50.21 kwa wafanyakazi 
38 ambao kwa sasa hawafanyi kazi kwenye Shirika hilo. Nina mashaka 
na urejeshwaji wa mikopo hii kwa kuwa hakukuwa na makubaliano ya 
kurejesha mikopo hii baada ya wafanyakazi hao kutengana na taasisi 
tajwa. 

Kutokuwapo kwa dhamana dhidi ya mikopo iliyotolewa kunaathiri 
urejeshwaji wa mikopo hiyo. Aidha, kutokuwapo kwa makubaliano ya 
kurejesha mikopo kwa wale wafanyakazi waliohama au walioacha kazi 
kunaweza kuwachochea wafanyakazi hao kutoheshimu ratiba ya 
kurejesha fedha walizokopa na kupelekea hasara itakayotokana na 
mikopo hiyo kufutwa. 
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Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Fidia kwa Watumishi na Shirika la 
Bima la Taifa wahakikishe mikopo iliyotolewa kwa watumishi 
inakuwa na dhamana. Pia, kwa watumishi walioacha kazi, waingie 
nao makubaliano ya kurejesha mikopo wanayodaiwa. Jambo hili 
lifanyike kwa kushirikiana na waajiri wao wa sasa ili mikopo hiyo 
ijumuishwe katika orodha ya malipo ya kila mwezi. Pia, wahakikishe 
watumishi waliohama kutoka Mfuko wa Fidia wanalipa riba ya 
asilimia 12 kama ilivyoelezwa katika makubaliano ya mkopo. 

iii) Mapungufu katika usimamizi wa madai ya michango ya wanachama 
shilingi bilioni 856.78 

Ukaguzi wangu katika Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 
Binafsi ulibaini kutokukusanywa kwa michango ya shilingi bilioni 710 
ambazo zilitakiwa kukusanywa. Upembuzi wangu ulionesha kuwa 
shilingi bilioni 330 sawa na asilimia 46 ya shilingi bilioni 710, zilikuwa 
na muda wa zaidi ya miezi 12 kinyume na Sheria ya Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi ya mwaka 2018 inayomtaka mwajiri 
anayechangia kulipa michango ya Mfuko ndani ya mwezi mmoja baada 
ya mwezi ambao michango inadaiwa na kulipwa. Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi ulinifahamisha juu ya juhudi 
zilizochukuliwa za kutekeleza ukusanyaji michango kutoka kwa waajiri 
walioshindwa kuwasilisha michango ya waajiriwa wao ikiwa ni pamoja 
na kutoa barua za madai kwa waajiri wote walioshindwa kuwasilisha 
michango, kufungua kesi 126 zenye michango ya thamani ya shilingi 
bilioni 35.89 dhidi ya waajiri walioshindwa kulipa na kuunda timu 
maalumu ya wajumbe kutoka taasisi tano za Serikali ili kutekeleza lengo 
la makusanyo. 

Vilevile, ukaguzi wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, umebaini kuwepo 
kwa michango ya shilingi bilioni 13.54 sawa na asilimia 44  ya shilingi 
bilioni 30.83 za michango yote ikiwa na walakini wa ukusanyaji wake 
ambapo shilingi bilioni 12.65 ni kutoka kwa waajiri wapatao 4,124 
ambao wamesimamisha biashara zao huku shilingi milioni 891.14 ni 
kutoka kwa waajiri wapatao 590 ambao biashara zao zimefungwa. 

Pia ukaguzi wangu wa ripoti ya wadaiwa  wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma ulibaini kutopokelewa kwa mchango wa 
shilingi bilioni 102.36 sawa na asilimia 77 za shilingi bilioni 133.24 ukiwa 
na muda wa zaidi ya siku 122 kinyume na Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma ya mwaka2018 inayomtaka mwajiri 
kuchangia ndani ya mwezi mmoja baada ya mwisho wa kila mwezi.  
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Kuchelewa kukusanya michango kunaweza kuathiri uwezo wa kifedha 
na kusababisha mifuko ya hifadhi ya jamii kutotimiza majukumu yake 
likiwamo kuwalipa wanufaika. Pia, kuna uwezekano mkubwa Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi kushindwa kulipa fidia kutokana na kushindwa 
kukusanya michango kulingana na hali ya wadaiwa. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 
Binafsi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi undelee kuwasiliana na wanachama 
kuwahimiza kulipa madeni wanayodaiwa. 

iv) Waajiri waliosajiliwa ambao hawachangii Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

Nilibaini kuwa, kati ya waajiri 30,866 waliosajiliwa na Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi, waajiri wapatao 2,402 walikuwa wamefunga 
biashara, na kusalia waajiri 28,464 ambao wana biashara hai. Ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa, waajiri wapatao 10,216 kati ya 28,464 
hawakuchangia mfuko. Kwa maoni yangu kushindwa kukusanya 
michango kutoka kwa waajiri waliosajiliwa kwa asilimia 36 kunapelekea 
wafanyakazi wa taasisi husika kukosa fursa ya matibabu pindi 
watakapoumia wakiwa kazini. 

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Watumishi uweke mikakati ya 
kuhakikisha kuwa kila mwajiri aliyesajiliwa anachangia katika Mfuko 
kwa mujibu wa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 2015. 

12.4.3 Ukusanyaji usioridhisha wa kodi ya pango unaofanywa na Mfuko wa  
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma na Shirika la Bima la Taifa kiasi cha shilingi 
bilioni 47.10 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 
Binafsi ulikuwa unadai kodi ya pango ya shilingi bilioni 22.86. Ukaguzi 
wangu wa ripoti ya madeni ya kodi ulibainisha kuwa shilingi bilioni 20.22 
sawa na asilimia 88 ya kodi yote inayodaiwa zilikuwa na muda wa zaidi 
ya miezi 12, wakati shilingi bilioni 2.64 zikiwa na muda wa chini ya miezi 
12.  

Vilevile Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi ulikuwa 
na jumla ya mikataba 491 ya uuzaji  wa nyumba (Hire purchase 
agreements) zilizopo Kijichi na Kinyerezi, ambapo jumla ya makusanyo 
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ya kodi yalitarajiwa kuwa shilingi bilioni 33.38. Hata hivyo, Mfuko 
uliweza kukusanya shilingi bilioni 18.63 sawa na asilimia 56 huku kiasi 
kilichobaki cha shilingi bilioni14.75 sawa na asilimia 44  
hakikukusanywa. 

Pia, ukaguzi wangu wa ratiba ya malipo ya wapangaji wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulibaini wapangaji watatu 
kutolipa kodi kwa muda wa miaka mitatu ambayo imefikia shilingi 
milioni 102; isitoshe hapakuwa na ufuatiliaji wa karibu wala hatua 
zilizochukuliwa kuwafanya wapangaji hao kuondoka katika nyumba 
hizo. 

Vilevile, Shirika la Bima la Taifa lina madeni ya kodi ambayo yanafikia 
shilingi bilioni 9.35  hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023. Ukaguzi wangu 
ulibaini kuwa shilingi bilioni 8.05 sawa na asilimia 86 ya shilingi bilioni 
9.35 za madeni yote ya kodi zilihusu madeni yaliyokuwa na umri wa 
zaidi ya mwaka mmoja. Shirika la Bima la Taifa  lilinijulisha kuwa jumla 
ya kodi ya shilingi bilioni 9.35 iliyorekodiwa tarehe 30 Juni 2023 
inajumuisha wadaiwa ambao hawajulikaniwalipo ambao wanachangia 
asilimia 85 sawa na shilingi bilioni 7.95.  

kuwapo kwa juhudi ndogo katika ukusanyaji wa kodi ya pango kunaweza 
kuzuia maendeleo zaidi kwa taasisi  kutokana uhaba wa fedha ambazo 
zilitakiwa kukusanywa kutoka kwenye pango. 

Ninapendekeza taasisi zikijumuisha Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Sekta Binafsi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma, na Shirika la Bima la Taifa zihakikishe vifungu katika 
mikataba ya ukodishaji vinatekelezwa ili kuruhusu ukusanywaji wa 
kodi kutoka kwenye vitegauchumi vyake kupitia kuanzisha mikakati 
madhubuti ya ukusanyaji wa kodi za pango. 

12.4.4 Mapungufu katika utoaji wa huduma kwa wanachama wa Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii 

i) Kuchelewa kuandikisha wastaafu wapya wa Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma katika orodha ya malipo ya Hazina 

Ukaguzi wangu wa mchakato wa malipo ya pensheni kwa wastaafu 
wapya uliohusisha miezi ya Septemba 2022, Novemba 2022, na Mei 2023 
ulibaini wastaafu sita walicheleweshwa kuandikishwa katika orodha ya 
hazina kwa kipindi cha kuanzia miezi 6 hadi 83. Kuchelewesha kwa 
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kusajili wafanyakazi wapya waliostaafu katika Orodha ya malipo ya 
Hazina kunawanyima haki zao za kupokea mafao yao ya kila mwezi. 

ii) Ucheleweshaji wa Mfuko wa Fidia kwa wafanyakazi kushughulikia 
madai kwa wanufaika hadi siku 60  

Nilikagua madai 40 kati ya madai 1836 yaliyorekodiwa mwaka 2022/23. 
Nilibaini Kifungu cha 75 (1) Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi ya mwaka 
2015 [Sura 263] kimetoa muda usiozidi siku 30 kwa ajili ya kushughulikia 
na kukamilisha madai. Ila ukaguzi wangu ulibaini madai 19 kati ya 40 
(sawa na asilimia 48) yalishughulikiwa kwa muda wa siku kuanzia 32 
hadi 90. Hali hii inaashiria kuchelewa kwa siku 2 hadi 60 dhidi ya muda 
uliowekwa kisheria. Kuchelewa  kushughulikia madai yaliyowasilishwa 
kuna athari katika kazi. Maoni yangu ni kuwa ucheleweshaji wa madai 
una mtazamo hasi kutoka kwa walengwa. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi uimarishe, na kuanzisha 
utaratibu utakaoruhusu walengwa kuhudumiwa kwa wakati. 

12.4.5 Changamoto za kiutendaji katika kampuni tanzu na vitega uchumi 
vya mifuko ya hifadhi ya jamii 

i)  Utendaji usioridhisha wa Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro  

Mwaka 2022/23 Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 
kilikadiria kufanya mauzo ya shilingi bilioni 6.78;  hata hivyo 
kilifanikiwa kufanya mauzo ya shilingi bilioni 3.48. Mauzo haya ni 
pungufu kwa lengo kusudiwa kwa shilingi bilioni 3.3 sawa na asilimia 49. 
Pia, Kampuni ilizalisha jozi za viatu 59,272 kati ya lengo la jozi za viatu 
88,111; hivyo haikufikia lengo kwa jozi za viatu 28,839 sawa na asilimia 
33. Vilevile, kutokana na ukosefu wa malighafi Kampuni ilishindwa 
kutimiza oda za jozi 14,261 za wateja ambazo zingeingiza mapato ya 
shilingi bilioni 1.06. 

Pia, nilipitia Mpango Mkakati wa Biashara wa miaka mitano unaoanzia 
mwaka 2021/22 hadi 2025/26 ikiwa ndiyo dira ya uendeshaji wa 
Kampuni. Tathmini yangu ya utekelezaji wa mpango ilibaini kuwa 
mpango huo hauendani na mipango ya uendeshaji ya mwaka ambayo 
ilithibitishwa kutokana na makadirio ya mauzo ya mwaka kwenye 
mpango mkakati ilikuwa shilingi bilioni 39.57 dhidi ya makadirio ya 
mauzo ya shilingi bilioni 6.78 iliyoainishwa kwenye mipango ya mwaka 
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mmoja mmoja na kusababisha tofauti ya shilingi bilioni 32.79 hivyo 
kuwa ni dalili ya kupanga malengo ya juu yasiyoweza kufikiwa. 

Mwenendo wa kutofikia lengo na kutopeleka oda za wateja kuna athari 
mbaya kwa usitawi na ukuaji wa Kampuni kibiashara. Pia, maoni yangu 
ni kuwa kutounganishwa kwa Mpango mkakati wa Kampuni na mipango 
mingine ya uendeshaji kunasababisha mpango mkakati kutokuwa na 
umuhimu na malengo yaliyowekwa hayawezi kufikiwa. 

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
kwa kushirikiana na Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro wafanye yafuatayo; (a) waje na mkakati wa mabadiliko 
ili waweze kuongeza wigo wa soko ya bidhaa wanazozalisha; na (b) 
waanzishe mchakato wa kupitia upya mpango  mkakati ili kuweza 
kuweka malengo yenye uhalisia na ambayo yatafikiwa. 

ii)  Mapungufu katika kusimamia na kuendesha Kampuni ya Mkulazi 
ambayo hadi sasa ina  mtaji wa shilingi bilioni 312.98  

Kampuni ya Mkulazi inamilikiwa kwa pamoja na Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi kwa asilimia 96 na Magereza kwa 
asilimia 4. Katika mwaka wa fedha 2022/23 Kampuni ilipata hasara 
kabla ya kodi ya shilingi bilioni 21.97 ikilinganishwa na hasara ya kabla 
ya kodi ya mwaka 2021/22 ya shilingi bilioni 10.35. Aidha, upembuzi wa 
ukaguzi ulibaini kuwa hasara imeongezeka kwa shilingi bilioni 11.62 
sawa na asilimia 112 kutokana na kuongezeka kwa gharama za utawala, 
uendeshaji wa mashamba na mishahara ya wafanyakazi. 

Nilifanya ukaguzi wa utekelezaji wa mradi na kubaini kuwa hadi tarehe 
30 Juni 2023 wanahisa walikuwa wamewekeza shilingi bilioni 312.98. 
Pamoja na kuwekeza kiasi hicho cha fedha  mradi huo ulioanza 
kutekelezwa mwaka 2016 bado ulikuwa unasuasua kwani hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2023 miaka saba tangu kuanzishwa kwake kazi ilikuwa 
bado ikiendelea. Mpango wa awali wa uzalishaji wa sukari ulipaswa 
kuanza Septemba 2018 hatahivyo hadi wakati wa ukaguzi wangu mradi 
ulikuwa bado unafanyiwa majaribio. 

Pia, nilibaini kuwa Kampuni ya Mkulazi ilikuwa na mifumo ya 
umwagiliaji yenye uwezo wa kumwagilia hekta 2,731 za mashamba ya 
miwa wakati mashamba ya miwa ambayo yanayolimwa ni hekta 3,133 
na kusababisha hekta 402 bila kuwa na mfumo wa umwagiliaji. Kampuni 
iliniarifu kuwa imeishaingia makubaliano na mkandarasi kwa ajili ya 
kuweka mfumo wa umwagiliaji kwa mwaka wa fedha wa 2023/24 
ambapo mradi utahusu hekta 500 ambapo hekta 402 ni sehemu ya hekta 
500. 



 

113 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Kuendesha hekta 402 bila miundombinu ya umwagiliaji kunaweza kuwa 
na athari kubwa wakati wa msimu wa ukame na kiangazi pia kunaweza 
sababisha kuathirika uzalishaji wa miwa. 

Maoni yangu ni kuwa Serikali haipati thamani halisi ya fedha kutokana 
na mradi huo kuchelewa; hivyo kusababisha malengo kusudiwa 
kuchelewa. 

Ninapendekeza yafuatayo; (a) Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi na Magereza kwa Kushirikiana na Kampuni ya 
Mkuluzi kuhakikisha mradi unatekelezwa bila kuchelewa zaidi, na 
(b) Kampuni ya Mkulazi ifunge haraka mfumo wa Miundombinu ya 
Umwagiliaji wa Semisolid ambao utahakikisha miwa inasitawi hata 
wakati wa kiangazi au wakati wa ukame. 

iii)  Kutokuwa na uhakika wa kulipwa kwa kodi  ya pango  ya shilingi 
bilioni 10.98 inayotokana na kitega uchumi cha Ubungo Plaza   

Ubungo Plaza inamilikiwa kwa pamoja na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi na Shirika la Bima la Taifa. Upembuzi wangu wa ukaguzi 
kutoka kwa uchanganuzi wa muda wa madeni ulibaini deni la shilingi 
bilioni 10.98 lilikuwa limedumu kwa zaidi ya siku 360. Aidha, nilibaini 
kuwa sehemu kubwa ipatayo shilingi bilioni 8.89 sawa na asilimia 79 ya 
madeni yote ilitokana na mdaiwa mmoja ambaye ni Hoteli ya Blue 
Pearl. 

Katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, nilibaini kuwa kampuni 
ilipata hasara kabla ya kodi ya shilingi bilioni 8.83  ikilinganishwa na 
faida kabla ya kodi ya shilingi milioni 605.42 iliyoripotiwa mwaka 
2021/22. Hii ilisababisha nakisi ya shilingi bilioni 9.44. Sababu kuu 
ilikuwa ni kuhusiana na deni la Hoteli ya Blue Pearl. 

Ninaona kuwa, upo uwezekano wa Ubungo Plaza kushindwa kufanya 
maendeleo zaidi kutokana na ufinyu wa mapato yatokanayo na 
uwekezaji uliopo. 

Ninapendekeza  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi na Shirika la 
Bima la Taifa kwa kushirikiana na kitega uchumi cha Ubungo Plaza 
kuhakikisha vifungu katika mikataba ya ukodishaji vinatekelezwa ili 
kuwezesha ukusanyaji wa mapato yatokanayo na uwekezaji, hii ni 
pamoja kwa kuweka mikakati sahihi na thabiti ya ukusanyaji wa kodi 
inayodaiwa.
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SURA YA KUMI NA TATU 

MAPITIO KATIKA SEKTA YA UTALII TANZANIA 

 

 

13.0 Utangulizi 

Utalii unachangia zaidi ya asilimia 17 ya Pato la Taifa; na ni asilimia 25 
ya mapato ya fedha za kigeni. Vivutio vya utalii vilivyopo nchini 
Tanzania ni pamoja na Hifadhi za Taifa, utalii wa uwindaji na fukwe za 
mwambao wa pwani1. Miongoni mwa Taasisi muhimu za kutangaza utalii 
ni pamoja na Hifadhi za Taifa Tanzania inayosimamia Hifadhi za Taifa 
zipatazo 22, wakati Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
inasimamia maeneo mawili ambayo ni hifadhi ya eneo la Ngorongoro na 
Pori tengefu la Poloreti, huku Bodi ya Utalii Tanzania ikiwa na jukumu 
la kukuza na kutangaza masuala yote ya utalii nchini Tanzania. 

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa wa 
mwaka 2021/22 hadi 2025/26, Serikali imekusudia kuongeza idadi ya 
watalii kutoka 1,527,230 kwa mwaka 2019/20 hadi 5,000,000 kwa 
mwaka 2025/26. Hii itasababisha ukusanyaji wa dola za Marekani bilioni 
6 ifikapo mwaka 2025. Mnamo mwaka 2023, wageni wa kimataifa 
waliowasili nchini Tanzania walikuwa 1,808,205, sawa na ongezeko la 
watalii 353,285 sawa na asilimia 24 ikilinganishwa na watalii 1,454,920 
waliowasili nchini kwa mwaka 2022 na kupelekea sekta ya utalii 
kuingiza dola za Marekani bilioni 3.37 kwa mwaka 20232. 

Pamoja na kuongezeka kwa idadi ya watalii ikilinganishwa na miaka 
iliyopita, ukaguzi wangu ulibaini kuwa vivutio vya utalii vinakabiliwa na 
changamoto nyingi ambazo zinahitaji hatua za makusudi kukabiliana 
nazo. Baadhi ya changamoto hizo ni: Uwezo mdogo wa malazi ya watalii 
kutokana na uhaba wa hoteli katika hifadhi za Taifa; Kuenea kwa 
magugu vamizi katika hifadhi  za Taifa; Kukatika kwa umeme mara kwa 
mara ambapo kunatatiza shughuli za hifadhi; Upungufu wa fedha za 

 
1 Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa wa mwaka 2021/22 hadi 2025/26 
2 Taarifa za utalii zilizotolewa na Wizara ya Utalii kwa mwaka 2023 
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utangazaji na kukuza utalii; na pamoja na uvamizi wa maeneo ya 
mipaka ya hifadhi za taifa. 

Sura hii inaangazia changamoto zinazoikabili sekta ya utalii na 
mapendekezo juu ya hatua ya kukabiliana nazo. 

13.1 Upungufu wa fedha kwa ajili ya kutangaza utalii katika Bodi ya Utalii 
Tanzania 

13.1.1 Kutoanza kufanya kazi kwa kituo cha kidijitali 

Bodi ya Utalii Tanzania ina kituo cha kidijitali kilichokamilika mnamo 
mwezi Aprili 2022, kwa gharama ya jumla ya shilingi bilioni 1.06. Lengo 
kuu la kituo hicho  ni kutangaza vivutio vya utalii vya Tanzania kwa njia 
ya kisasa zaidi ya kidijitali kwa kuviweka vivutio hivyo katika viwango 
vya kimataifa ili kuzidi kujulikana kupitia vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii kama vile vile Facebook na X (zamani twitter). 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa Kituo hicho 
hakijawahi fanya kazi ya kutangaza utalii kama lengo kusudiwa tangu 
kukamilika kwake (miezi 20 iliyopita). Aidha, mapitio yangu ya bajeti 
ya Bodi kwa mwaka 2022/23 yalibaini kuwa bajeti ya shilingi milioni 
228.52 iliyotengwa kwa ajili ya uendeshaji wa Kituo hicho hazikutolewa 
na Serikali ili kuweza kufungua kituo hicho. 

Kuchelewa kufunguliwa kwa kituo hicho cha kidijitali kunachelewesha 
na kuinyima sekta ya utalii faida ambazo zingetokana na utangazaji 
utalii kupitia kituo hicho katika kutangaza vivutio vya utalii. 

Ninapendekeza Bodi ya Utalii Tanzania kwa kushirikiana na Wizara 
ya Maliasili na Utalii kufuatilia kwa karibu Serikalini ili kupata fedha 
zinazohitajika kwa ajili ya uendeshaji wa kituo cha kidijitali ili 
kuweza kutimiza malengo ya kutangaza utalii. 

13.1.2 Kutofanyika matukio ya kutangaza utalii wa kimataifa 

Mapitio yangu ya bajeti ya kutangaza utalii kitaifa na kimataifa ulibaini 
kuwa mwaka 2022/23 bajeti ya Bodi ilikuwa shilingi bilioni 4.50 kwa 
ajili ya kutangaza utalii kitaifa na kimataifa lakini Serikali ilitoa shilingi 
bilioni 3.15 huku shilingi bilioni 1.35 hazikutolewa. 
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Katika mwaka wa 2022/23, Bodi ya Utalii ilipanga kushiriki katika 
kutangaza utalii wa kimataifa kama mbinu ya kimkakati ya masoko kwa 
vivutio vya utalii. Miongoni mwa masoko yaliyolengwa ni pamoja na 
kushiriki kwenye maonesho manne ya utalii barani Ulaya, maonesho 
mawili ya utalii barani Asia, maonesho matatu ya utalii Amerika 
Kaskazini na Kusini, na kushiriki katika makongamano mbalimbali ya 
kimataifa, yote hayo yalitengewa bajeti ya shilingi bilioni 1.13. 

Hata hivyo, tathmini yangu juu ya Bodi ya Utalii katika kutangaza 
shughuli za utalii Tanzania ilibaini kuwa, kongamano na hafla 
zilizopangwa hazikufanyika kwa sababu fedha tarajiwa za kutangaza 
utalii wa kimataifa hazikutolewa na Serikali. 

Kutotumia hafla na kongomano ili kutangaza utalii wa kimataifa 
ipasavyo kuna athari katika kutangaza vivutio vya Tanzania. Aidha, 
kunaweza kusababisha kupungua kwa watalii wa kimataifa 
wanaoitembelea Tanzania. 

Ninapendekeza Bodi ya Utalii Tanzania kwa kushirikiana na Wizara 
ya Maliasili na Utalii ifuatilie kwa ukaribu Wizara ya Fedha kuhusiana 
na utolewaji kamili wa fedha za bajeti ya utangazaji wa utalii ili 
kutekeleza shughuli za utangazaji utalii. 

13.2 Kutochukua hatua za kulinda na kusimamia mipaka ya Hifadhi za 
Taifa kutokana na shughuli za kibinadamu katika Hifadhi za Manyara 
na Arusha 

Katika ukaguzi wangu wa mipaka ya Hifadhi za Taifa ulibaini shughuli 
za kibinadamu zinazoingiliana na mipaka ya Hifadhi za Taifa. Vilevile, 
nilibaini kuwa kilomita za mraba zipatazo 10 za Hifadhi ya Taifa ya Ziwa 
Manyara zimevamiwa na wanakijiji wa kijiji cha Buger. Pia, 
nilitembelea Hoteli ya Hatari katika Hifadhi ya Taifa ya Arusha na 
kukuta shughuli zisizo za kitalii zikifanyika ndani ya Hifadhi ya  Arusha. 
Niliona vibanda vidogo vilivyojengwa kwa madhumuni ya kupanda miti 
ndani ya hifadhi bila ridhaa ya Hifadhi ya Taifa Tanzania kinyume na 
mkataba wa ukodishaji. Pia, niliona bustani iliyozunguka eneo la jikoni 
ambalo limepandwa mimea isiyo ya kiasili kama vile ndizi, mboga 
mboga na viazi vitamu. 

Hifadhi za Taifa Tanzania ilinifahamisha kuwa Hoteli ya Hatari iko ndani 
ya ekari 608 zinazomilikiwa na Hifadhi za Taifa; hata hivyo shamba 
ambalo Hoteli ya Hatari ipo bado halijaunganishwa na Hifadhi ya Taifa 
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ya Arusha. Aidha, walieleza kuwa Mkataba wa leseni iliyotolewa kwa 
mwekezaji ni Mkataba wa Leseni Sanifu zinzotolewa kwa wawekezaji 
wote wanaowekeza katika Hifadhi za Taifa. Leseni hiyo ilitolewa kwa 
matarajio kuwa, shamba hilo litaunganishwa kwenye hifadhi kwa haraka 
iwezekanavyo. Hata hivyo, eneo hilo halikuunganishwa kama 
ilivyotarajiwa kutokana na kufunguliwa kwa kesi mahakamani na baadhi 
ya wanakijiji, kesi ambazo bado hawajalipwa fidia zilizobaki kwenye 
shamba hilo. 

Kuendelea kwa shughuli za kibinadamu ndani ya hifadhi za taifa 
kunaweza kusababisha uharibifu wa uoto wa asili kwa kuwezesha 
kuenea kwa magugu vamizi na magonjwa kwa wanyamapori. 

Ninapendekeza Serikali kwa kushirikiana na Hifadhi za Taifa 
kusimamia sheria za Hifadhi za Taifa ili kulinda mipaka ya Hifadhi za 
Manyara na Arusha. 

13.3 Uvamizi wa maeneo ya Mambo  Kale 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro inasimamia maeneo ya 
mambo kale yapatayo matano ambayo ni Kimondo cha Mbozi, Mapango 
ya Amboni, Magofu ya Engaruka, Nyayo za Engare-sero, na Mumba Rock 
Shelter. Ukaguzi wangu kupitia ripoti za robo mwaka za Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kuhusiana na usimamizi wa mambo kale 
ulibaini kuwa maeneo ya mambo kale yapatayo matatu kati ya matano 
yalikuwa yamevamiwa. Maeneo hayo ni pamoja na Nyayo za Engare-
sero, Miamba ya Mumba na Magofu ya Engaruka. Ziara yangu ilishuhudia 
shughuli za kibinadamu  kama vile kilimo, uchimbaji mawe, ukusanyaji 
wa mchanga  zikiendelea kutoka maeneo haya. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilinifahamisha kuwa wana 
shauriana na Wizara ya Maliasili na Utalii kuhusu kutafsiri ya mipaka ya 
maeneo haya kwa sababu Tangazo la Serikali lililoweka kumbukumbu za 
mipaka ni la zamani na baadhi ya vipengele vya mipaka vimefutika. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maliasili na Utalii watatue haraka masuala 
ya mipaka kupitia Tangazo la Serikali ili kuruhusu uendelezaji wa 
maeneo ya mambo kale. 
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13.4 Kusambaa na kuongezeka kwa mimea vamizi zaidi ya uwezo wa 
hifadhi kuyadhibiti 

Nimekuwa nikitoa taarifa juu ya hali mbaya ya kuenea kwa mimea 
vamizi, nilipendekeza kuwa Serikali ifikirie kutangaza tatizo la mimea 
vamizi kuwa suala la kitaifa na kuhakikisha wadau katika ngazi zote 
wanahusishwa ili kuchukua hatua stahiki katika kuondoa, kudhibiti na 
kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, kwenye Hifadhi za Taifa, na katika maeneo mengine 
nchini. Nimekuwa nikiripoti juu ya suala hili katika miaka minne 
mfululizo ya fedha, lakini hakuna jitihada kubwa zilizochukuliwa na 
Serikali kulishughulikia tatizo hilo. 

Ukaguzi wangu wa 2022/23 umeendelea kubaini kuendelea kwa tatizo 
hilo. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2022/23 Hifadhi ya Taifa 
ilipanga kung'oa na kuondoa magugu vamizi kwenye hekta za mraba 
zipatazo 3,384.22 katika hifadhi za taifa 15. Hata hivyo, Mamlaka 
iliweza kung'oa hekta za mraba zipatazo 2,352.53 (asilimia 69.5) ya 
maeneo yaliyopangwa. Pia, Hifadhi ya Taifa ilifanya utafiti kwenye 
hifadhi zingine mbili za Kilimanjaro na Burigi-Chato na kubaini Hekta 
507.01 ambazo zimeathiriwa na magugu vamizi. 

Kwa hiyo, ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali ifikirie 
kutangaza tatizo la mimea vamizi kuwa suala la kitaifa na 
kuhakikisha wadau wa ngazi zote wanahusishwa ili kuchukua hatua 
za kuondoa, kudhibiti na kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo ndani ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, katika hifadhi zingine za taifa, na 
katika maeneo mengine kote nchini. 

13.5 Hatari ya kutokamilika kwa mradi wa kuwabadilishia makazi jamii ya 
watu wanaoishi ndani ya eneo la Hifadhi ya Ngorongoro 

Serikali kupitia Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kwa 
kushirikiana na taasisi zingine za Serikali na wadau mbalimbali, imeanza 
kutekeleza mradi wa kuwabadilishia makazi watu wanaoishi ndani ya 
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro tangu mwezi Juni 2022. 

Katika mwaka 2022/23, nilibaini Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro imeendelea kuweka miongozo na mpango wa awamu ya pili 
wa kuwahamisha watu kutoka Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. Mamlaka 
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ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilikopa shilingi bilioni 266.68 na 
Serikali ikaongezea shilingi bilioni 20 na kufanya jumla ya fedha zilizopo 
kwa ajili ya uhamisho kuwa shilingi bilioni 286.68. Mamlaka iliamini 
kiasi hicho kingetosha kufanikisha zoezi la kuhamisha watu kutoka Eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro. 

Dhana ya Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kuwa shilingi bilioni 
286.68 zingeweza kukamilisha zoezi la uhamishaji, haikutokana na 
makadirio ya mshauri elekezi,  hivyo kusababisha  tofauti kubwa kati ya 
makadirio ya mkandarasi (SUMA JKT) na yale ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro. Kwa mfano; nyumba moja kwa awamu ya pili 
ilikadiriwa kujengwa kwa shilingi milioni 9.97 lakini makubaliano halisi 
na mkandarasi (SUMA JKT) yakaja kuwa shilingi milioni 19.48 kwa 
nyumba moja ikimaanisha kuwapo kwa ongezeko la shilingi milioni 9.51 
sawa na asilimia 95. Hata hivyo kiasi kilichokopwa kinaweza kujenga 
nusu ya makadirio ya nyumba. 

Ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali, kwa kushirikiana na 
wadau wote, iandae na kutekeleza mpango wa kina wa utekelezaji 
wa mradi na kuhakikisha zoezi la kuhamisha watu linakamilika. 

13.6 Upungufu wa vifaa wezeshi kutoa huduma za utalii ndani ya Hifadhi 
za Taifa 

13.6.1 Upungufu wa sehemu za kulala kwa ajili ya watalii katika Hifadhi za 
Taifa 

Ukaguzi wangu wa taarifa za uwezo wa hoteli na mahema katika Hifadhi 
za Taifa ya mwaka 2022/23 umebaini kuwa kiwango kinachohitajika cha 
vitanda kwenye mahema na hoteli kwa ajili utalii ni 30,825, huku uwezo 
wa vitanda vilivyokuwapo kwa hifadhi zote 22 zinazoendeshwa na 
Hifadhi za Taifa ni 10,094 sawa na asilimia 33 ya mahitaji ya vitanda.  
Mchanganuo uko kwenye Jedwali Na. 33. 

Jedwali Na.  33: Upungufu wa vitanda katika hoteli na mahema za Hifadhi 
za Taifa 

Na Aina ya Hoteli Uwezo wa vitanda 
unaotakiwa 

Uwezo wa 
vitanda uliopo 

Upungufu 
wa vitanda   

1 Mahema ya muda mfupi 16,203 6,515 9,688 
2 Mahema ya kudumu 7,230 1,154 6,076 
3 Bandas/Nyumba ndogo 

za wageni 
2,817 1,175 1,642 

4 Nyumba za kulala 
wageni 

4,575 1,250 3,325 

Jumla 30,825 10,094 20,731 
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 Chanzo: Ripoti ya uwezo wa vitanda katika Hifadhi za Taifa ripoti ya 2022/23 

Ili kukabiliana na uhaba wa malazi, Hifadhi ya Taifa ya Saadani ilitenga 
maeneo 10 kwa ajili ya uwekezaji wa hoteli na mahema. Maeneo hayo 
ni Saadani, Sable, Kwamsuko, Igimba, Makenene, Maguruwe, Kidunda, 
Mlima Dumi, Mabumo, na Forodha ulaya.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa ni maeneo mawili tu kati ya 10 yaliyojengwa 
hoteli na kuacha maeneo nane bila kuendelezwa. Idadi ya wageni kwa 
mwaka 2022/23 ilizidi makadirio kwa asilimia 22 kwani kulikuwa na 
ongezeko la wageni 6,496 zaidi ya 29,552 waliotarajiwa; ambayo 
inalazimu  kuongeza uwezo wa malazi.  

Nilielezwa kuwa menejimenti ya Hifadhi za Taifa imekuwa ikitangaza 
maeneo ya uwekezaji kupitia majukwaa mbalimbali, kama vile 
maonesho ya biashara, vyombo vya habari vya kielektroniki, pamoja na 
kuwaalika waendeshaji watalii na wawekezaji watarajiwa kutembelea 
maeneo ya hifadhi. Kutokana na jitihada hizo wawekezaji wanne 
wameanzisha mchakato wa uwekezaji katika Hifadhi ya Taifa ya 
Saadani. 

Ni maoni yangu kuwa uhaba wa malazi unaweza kuchangia kukosa fursa 
ya kuwakaribisha wageni zaidi hali ambayo ingesababisha kuongezeka 
kwa mapato yanayotokana na ushuru kutoka kwa waendeshaji wa hoteli 
na mahema. 

Ninapendekeza Hifadhi za Taifa iharakishe mchakato wa kuongeza 
uwezo wa hoteli na mahema kwenye hifadhi kwa kuomba fedha za 
maendeleo kutoka Serikalini na kuvutia wawekezaji kuweza kujenga 
hoteli na mahema ili kukabiliana na uhaba wa malazi.  

13.6.2 Ukosefu wa umeme wa uhakika katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 

Lango la Mtemele ndilo linalofikika zaidi katika Hifadhi ya Nyerere. 
Lango hilo linahudumia takribani asilimia 90 ya wageni wote wa hifadhi 
hiyo. Kupitia tathmini yangu kuhusiana na uendeshaji wa hifadhi ya 
Nyerere nilibaini kuwa lango la Mtemele halijaunganishwa na umeme 
kutoka Shirika la Umeme  Tanzania wala jenereta, badala yake lango 
linategemea mfumo wa sola ambao siyo wa uhakika. Kukosekana kwa 
chanzo cha kuaminika cha usambazaji wa umeme kunasababisha 
kuchelewa kushughulikia vibali vya wageni kwenye lango hilo. Hii ni kwa 
sababu malipo hufanywa kwa njia ya kielektroniki.  
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Ninapendekeza Hifadhi za Taifa kupitia mipango ya muda mfupi 
ifunge jenereta ambalo litapunguza tatizo la kukatika kwa umeme; 
na kwa ufumbuzi wa muda mrefu wawasiliane na Shirika la Umeme 
Tanzania ili kuhakikisha umeme unaunganishwa kwenye lango la 
Mtemele. 

13.6.3 Kasi ndogo katika utekelezaji wa mradi wa uwanja wa gofu hifadhini 
Serengeti 

Uwanja wa Gofu wa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ni miongoni mwa 
miradi iliyoibuliwa na Bodi ya Wadhamini kwa lengo la kuongeza bidhaa 
mbalimbali za utalii katika hifadhi za Taifa ili kufikia lengo la Serikali 
la kupata watalii wa kimataifa wasiopungua milioni 5 na kuongeza 
mapato angalau kufikia dola za Marekani bilioni 6 ifikapo mwaka 2025. 
Kuanzishwa kwa uwanja wa gofu kama bidhaa mpya ya utalii katika 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kunalenga kuvutia wachezaji wa kimataifa 
wa gofu duniani kote. Hii ni sehemu ya utalii ya kutegemewa ambayo 
imeachwa tangu kuanzishwa kwa hifadhi hiyo mwaka 1959. 

Mapitio yangu ya muundo wa mradi wa uwanja wa gofu kupitia andiko 
la mradi lenye nambari ya kumbukumbu Na.D.170/235/01.F la tarehe 
28 Machi 2022 yalibaini kuwa mradi huo utachukuwa eneo lenye ukubwa 
wa ekari 450 ili kushughulikia usanidi na mpangilio wa kimkakati wa 
matundu 18, anuwai, uwanja wa ndege wa kipekee na idadi ya nyumba 
za kifahari za malazi. Tathmini yangu zaidi ilibaini kuwa mradi huo 
ulikadiriwa kugharimu shilingi bilioni 9.5 wakati tarehe ya kukamilika 
ilikuwa Desemba 2023 baada ya kuzinduliwa na Baraza la Wadhamini 
tarehe 29 Desemba 2022. Hadi kufikia Desemba 2023, nilifanya tathmini 
ya maendeleo na kubaini kuwa mradi ulikuwa umefikia asilimia 20 ya 
kukamilika, kutokana na kusuasua kwa utoaji fedha za maendeleo kwa 
ajili ya uendelezaji wa mradi. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023 ni 
shilingi bilioni 1.55 (asilimia 16) tu ndizo zilikuwa zimetolewa kati ya 
gharama za mradi za shilingi bilioni 9.5. 

Kulingana na kasi ndogo ya utoaji wa fedha, ni vigumu kwa mradi wa 
uwanja wa gofu kukamilika; hivyo lengo la mradi halitafikiwa kama 
ilivyopangwa. 

Ninapendekeza Hifadhi za Taifa Tanzania kwa kushirikiana na Wizara 
ya Maliasili na Utalii iwasiliane na Wizara ya Fedha ili kutoa fedha za 
mradi wa uwanja wa gofu ili uweze kukamilika bila kuchelewa zaidi. 
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13.6.4 Haja ya uboreshaji wa miundombinu ya Empakai na Olmoti Kreta ili 
kupanua wigo wa utalii 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ina kreta tatu ambazo ni 
Ngorongoro, Empakai na Olmoti. Kreta maarufu na inayotembelewa 
zaidi ni Kreta ya Ngorongoro huku kreta za Empakai na Omoti zikiwa 
ndizo zinazotembelewa kwa uchache zaidi. Nilitembelea Kreta ya 
Empakai na kuona changamoto kadhaa ambazo zinazuia kufika katika 
eneo hilo la utalii. Changamoto hizo ambazo zinahitaji utatuzi wa 
haraka. Utatuzi wa changamoto hizo ni pamoja na hitaji la kujengwa 
kwa barabara ili kurahisisha kreta kufikika, na kuwaalika wawekezaji 
kuweza kujenga hoteli na maeneo ya mahema kuzunguka kreta hizo. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ilinifahamisha juu ya mpango 
wa kufanya uchambuzi wa kina kwa ajili ya kuboresha maeneo mengine 
ya utalii, yakiwemo Kreta ya Empakai na Kreta ya Olmoti ili kupanua 
wigo wa utalii. Uboreshaji huo unalenga upanuzi wa miundombinu kama 
vile barabara na njia za kutembea watalii ambazo zitawawezesha 
watalii kujihusisha zaidi na utamaduni katika utalii.  

Aidha, Mamlaka ilieleza zaidi kuwa inaweka mpangilio wa bei kwa ajili 
ya kuongeza mapato yake kutoka kwa watalii katika Eneo la 
Ngorongoro. 

Uboreshaji wa miundombinu na huduma pamoja na utangazaji wa kreta 
za Empakai na Olmoti kutapelekea ongezeko la mapato kwa sababu ya 
kuongeza vivutio vya utalii. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro ianzishe 
mpango wa kina kwa ajili ya maendeleo ya kreta za Empakai na 
Olmoti ili kuimarisha bidhaa za utalii. 
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SURA YA KUMI NA NNE 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

 

 

 

14.0 Utangulizi  

Utendaji wa mamlaka ya huduma za maji na usafi wa mazingira 
unapimwa kupitia malengo yaliyobainishwa katika makubaliano 
yaliyofanyika baina ya mamlaka ya huduma ya maji na Wizara ya Maji. 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji inasimamia masuala 
ya kiufundi na kiuchumi ya shughuli za mamlaka za maji. 

Viashiria muhimu vya utendaji kwa mamlaka za maji ni pamoja na 
kulinda maslahi ya wateja, uhimilivu na uendelevu wa huduma za maji, 
ustawi wa miundombinu na mazingira, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 
na gharama za uendeshaji, kusimamia upotevu wa maji, pamoja na 
kuongeza vyanzo vya maji. 

Licha ya jitihada za Serikali za kuboresha upatikanaji wa maji na usafi 
wa mazingira, kumekuwa na changamoto kadhaa zinazokwamisha hatua 
zinazochukuliwa. Sura hii inaangazia mapungufu katika utendaji wa 
mamlaka za huduma za maji na usafi wa mazingira na masuala mengine 
yanayohusiana na utendaji wa mamlaka za maji. 

14.1 Mwendelezo wa upungufu wa uzalishaji maji katika mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira 

Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, Sura 272 inaelekeza mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira kutoa huduma ya majisafi na majitaka 
katika miji. 

Hata hivyo,ukaguzi wangu ulibaini mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira 31 kati ya 36 zilizokaguliwa zilikuwa na upungufu katika 
uzalishaji wa maji kwa asilimia 8 mpaka asilimia 92 kila siku  kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 34. Upungufu wa uzalishaji maji 
unasababishwa na ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi na 
usimamizi duni wa miradi kutokana na kutotolewa kwa fedha za kutosha 



 

124 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

kutoka Wizara ya Maji.Tatizo hili bado linaendekea. Katika ripoti yangu 
ya mwaka 2021/22 niliripoti mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
25 zenye upungufu au uhaba wa uzalishaji maji kuanzia asilimia 11 hadi 
80 kwa mahitaji ya kila siku. 

Jedwali Na.  34: Upungufu wa uzalishaji maji katika miji (M3 kwa siku) 
N
A. 

Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 

Kiasi cha Maji 
Kinachohitajik
a 

Maji 
Yanayozal
ishwa 

Mapung
ufu ya 
Maji  

Mapunguf
u ya Maji 
(Asilimia) 

1.  Bariadi 21,292 1,633 19,659 92.33 
2.  Namtumbo 4,731 625 4,106 86.79 
3.  Korogwe 13,943 1901 12,042 86.00 
4.  Makambako 9,125 2,122 7,003 76.75 
5.  Babati 31,826 11,265 20,561 64.60 
6.  Bukoba 26,200 10,500 15,700 59.92 
7.  Songea 20,366 8,680 11,686 57.38 
8.  Morogoro 87,335 37,509 49,826 57.05 
9.  Mpanda 12,234 5,375 6,859 56.07 
10.  Sumbawanga 27,890 13,450 14,440 52.00 
11.  Masasi Nachingwea 14,934 7,299 7,635 51.12 
12.  Karatu 8,454 4,227 4,227 50.00 
13.  Mtwara 25,200 12,700 12,500 49.60 
14.  Dodoma 133,400 68,400 65,000 49.00 
15.  Mwanza 160,000 84,407 75,593 47.25 
16.  Kyela Kasumulu 9,301 5,023 4,279 46.00 
17.  Arusha 127,392 68,920 58,472 45.90 
18.  Moshi 73,246 40,409 32,837 44.83 
19.  Kigoma Ujiji 22,747 12,824 9,923 43.62 
20.  Lindi 7,270 4,186 3,084 42.42 
21.  Ngara 3,000 1,741 1,260 42.00 
22.  Tabora 29,519 17,184 12,335 41.79 
23.  Mbeya 90,206 53,632 36,574 40.54 
24.  Nzega 5,680 3,390 2,290 40.31 
25.  Singida 16,179 9,815 6,364 39.33 
26.  Kahama 23,000 14,500 8,500 36.96 
27.  Tanga 46,544 32,082 14,462 31.07 
28.  Geita 7,256 5,220 2,036 28.06 
29.  Tukuyu 15,000 10,834 4,166 27.77 
30.  Shinyanga 18,833 14,300 4,533 24.07 
31.  Iringa 19,000 17,451 1,549 8.15 

   Chanzo:  Ripoti za utendaji za mwaka  za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 

Ninarudia pendekezo langu la awali kwa Serikali kupitia Wizara ya 
Maji ihakikishe uwezo wa uzalishaji wa majisafi unaongezwa na 
usambazaji wa maji unaimarika kwa kutoa fedha zinazohitajika kwa 
wakati na ufuatiliaji wa karibu wa miradi inayoendelea. 

14.2 Kutokuwa na uhakika wa thamani ya fedha kwenye miradi ya maji ya 
shilingi bilioni 17.29 

Katika ripoti yangu ya mwaka 2021/22, nilitoa taarifa ya ucheleweshaji 
wa mradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
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wa kuchimba visima 20 Kigamboni, hali iliyopelekea ongezeko la 
gharama la shilingi bilioni 7.97. Katika ukaguzi wa mwaka huu, 
nimebaini visima saba tu ndiyo vimekamilika na kutokuwa na uhakika 
kuhusu umaliziaji wa visima vingine 13 vyenye thamani ya shilingi bilioni 
17.2.  

Pia, nimebaini tarehe 11 Aprili 2023 Wizara ya Maji iliridhia 
mapendekezo ya mhandisi mshauri wa kufunga mradi wa kuchimba 
visima vilivyobaki Kigamboni. Ninahusisha hili na usimamizi duni wa 
mradi na utendaji duni wa mkandarasi. 

Vilevile, nilibainia mradi wa upanuzi wa mtandao wa usambazaji wa 
maji katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea 
ulisitishwa kutokana na mkandarasi kukiuka masharti ya mkataba 
wakati jumla ya shilingi milioni 94.39 tayari zilikuwa zimetumika 
kwenye fedha zilizotengwa kwenye mkataba jumla ya shilingi milioni 
596.97 na kazi ambazo hazijakamilika zilikadiriwa kuwa shilingi milioni 
502.58. 

Ninapendekeza Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam na Songea kwa kushirikiana na Wizara ya Maji kufanya 
uchambuzi wa kina wa uwezekano wa utekelezaji wa miradi uliobaki 
na kuhakikisha usimamizi wa mradi wa kutosha kwa ajili ya miradi 
ya baadaye. 

14.3 Ucheleweshaji katika utekelezaji wa miradi ya maji  

Katika utekelezaji wa miradi ya maji kwa mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira, Wizara hutoa mwongozo na ufadhili kupitia bajeti ya 
Serikali, na mamlaka za maji hutumia mapato ya ndani na fedha za 
wahisani kutekeleza miradi ya maendeleo ya maji. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini mapungufu katika Mamlaka za Maji za Dar es Salaam, Karatu, 
Kahama Shinyanga, Njombe, Songea na Lindi kama inavyobainishwa 
katika aya zinazofuata; 

Uhakiki wangu wa miradi inayoendelea katika Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ulibaini ucheleweshaji katika 
utekelezaji wa miradi iliyopangwa. Mradi wa upanuzi wa laini ya Ubungo 
Msakuzi Kaskazini, ikijumuisha ukanda wa kitopeni na ukanda wa 
Mshikamano haikutekelezwa kwa asilimia 53 na 69 mtawalia. Katika 
ukanda wa Magomeni miradi 37 ya upanuzi iliyopangwa haikufanyika na 
katika miradi 36 ya kubadilisha mitambo, ni miradi mitatu tu iliweza 
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kukamilika. Katika eneo la Kigamboni kulikuwa na miradi mitatu ya 
upanuzi wa laini, ambapo miradi miwili haikutekelezwa na mmoja 
katika eneo la Magogoni haukuwa umetekelezwa kwa asilimia 73. Pia 
katika eneo la Makongo kati ya miradi 26 iliyopangwa ni miradi nane tu 
ndiyo imeanza. 

Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu nilibaini ujenzi 
wa mradi wa Bwawani ulicheleweshwa na kutokutekelezwa kwa asilimia 
30.  

Mamlaka ya Majisafi Kahama Shinyanga nilibaini ucheleweshaji wa miezi 
minne kwenye kuanzisha  mradi wa upanuzi wa bomba la kusambaza 
maji kutoka skimu ya Maji ya Ziwa Viktoria hadi miji ya Malampaka na 
Malya. 

Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Lindi, kulikuwa na 
mradi wa Angaza wenye thamani ya shilingi bilioni 1.14 ambapo nilibaini 
mkandarasi alilipwa malipo ya awali shilingi milioni 170.75. Hata hivyo 
ujenzi wa mradi ulisitishwa kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya 
shilingi milioni 287.47 kwa zaidi ya miezi mitatu,wakati mradi huo 
ulikuwa umefikia asilimia 35. Pia katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Njombe nilibaini ucheleweshaji wa zaidi ya miezi nane 
katika kuanzisha mradi wa  ujenzi wa mitambo ya majitaka katika mji 
wa Ngalanga wenye thamani ya shilingi bilioni 1.24. 

Pia katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea nilibaini 
kuwa ujenzi wa mradi wa maji wa Subira ulicheleweshwa kwa zaidi ya 
miezi mitatu hadi kukamilika kwa thamani ya mkataba wa shilingi 
bilioni 1.17. 

Ninahusisha upungufu huu na ucheleweshaji wa fedha kutoka Wizara ya 
Maji. Ucheleweshaji huo unakwamisha kufikiwa kwa lengo 
lililokusudiwa la kusambaza majisafi na usafi wa mazingira kwa jamii. 

Ninapendekeza Wizara ya Maji iingilie kati kuhakikisha miradi yote 
ya maji inakamilika ili kuwezesha upatikanaji wa huduma za majisafi 
na usafi wa mazingira kwa wananchi. Pia, mamlaka za majisafi na 
usafi wa mazingira zinapaswa kuhakikisha kuwa miradi inaanzishwa 
kwa vyanzo vya uhakika vya fedha na uthibitisho wa dhana za mradi 
ili kuepusha ucheleweshaji kwa siku zijazo. 
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14.4 Mwendelezo wa hasara kutokana na upotevu wa maji shilingi bilioni 
162.25 

Upotevu wa maji ni kipimo muhimu cha ufanisi na utendaji wa mamlaka 
za majisafi na usafi wa mazingira kwa kutathmini kiasi cha maji 
kinachozalishwa na kununuliwa lakini hupotea kabla ya kufikia wateja. 
Upotevu wa maji huwasilishwa kwa asilimia na hutathminiwa kwa kutoa 
kiasi cha maji kilichouzwa kwa watumiaji kutoka kwenye jumla ya kiasi 
kilichozalishwa au kununuliwa. Sababu zinazochangia upotevu wa maji 
ni pamoja na uchakavu wa miundombinu ambayo ni ya zamani 
inayosababisha uvujaji wa maji na uunganishaji haramu unaosababisha 
kupotea kwa mapato. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji imeweka kiwango cha upotevu wa maji kinachokubalika kuwa 
kisizidi asilimia 20. 

Kwa miaka minne mfululizo, nimekuwa nikitoa taarifa kuhusu suala hili 
na kupendekeza Serikali kuingilia kati na kupitia upya miundombinu ya 
maji katika mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira, pamoja na 
kupanga mikakati ya kuboresha usimamizi wa miundombinu ili 
kupunguza upotevu wa maji. Hata hivyo, tatizo limeongezeka katika 
mwaka huu wa fedha. Nilibaini mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira 30 (23 kwa mwaka 2021/22) zina  upotevu wa maji zaidi ya 
kiwango cha juu cha asilimia 20 kinachoweza kuvumilika, ambapo 
kiwango cha upotevu kilianzia asilimia 21 mpaka asilimia 65 ( Jedwali 
Na. 35). Jumla ya hasara kwa mwaka 2022/23 ilikuwa sawa na shilingi 
bilioni 162.25, ikilinganishwa na hasara ya shilingi bilioni 162.14 kwa 
mwaka 2021/22. 

Jedwali Na.  35: Upotevu wa Maji 

 Na. 
Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

2019/20 
(Asilimia) 

2020/21 
(Asilimia) 

2021/22 
(Asilimia) 

2022/23 
(Asilimia)) 

1.  Kigoma 30 30 30 65 
2.  Ngara          45 40 40 48 
3.  Mtwara 21 26 29 48 
4.  Arusha 48 50 37 46 
5.  Korogwe 42 41 38 45 
6.  Karatu 40 40 40 45 
7.  Dar es Salaam 41 39 39 42 
8.  Kyela Kasumulu    41 
9.  Njombe 29 29 39 39 
10.  Bukoba 44 44 43 39 
11.  Morogoro 43 44 40 39 
12.  Musoma 50 43 40 38 
13.  Sumbawanga 31 31 31 35 
14.  Mwanza 37 37 36 34 
15.  Tanga 36 33 31 34 
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 Na. 
Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

2019/20 
(Asilimia) 

2020/21 
(Asilimia) 

2021/22 
(Asilimia) 

2022/23 
(Asilimia)) 

16.  Lindi 33 37 35 33 
17.  Makambako 44 45 44 32 
18.  Singida 33 31 29 31 
19.  Bariadi 28 28 28 31 
20.  Geita 38 38 28 30 
21.  Namtumbo    29 
22.  Dodoma 26 34.7 33.6 28 
23.  Mbeya 30 28 28 28 
24.  Tukuyu 26 35 34 28 
25.  Masasi 

Nachingwea 24 23 20 26 
26.  Iringa 24 24 23 25 
27.  Moshi 22 20 27 23 
28.  Babati 32 31 25 23 
29.  Songea 23      21 21 22 
30.  Shinyanga 23 21 24 21 

Chanzo: Ripoti za utendaji za mwaka za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 

Ninarudia pedekezo langu kwa Serikali kuingilia kati kwa kupitia 
upya miundombinu ya maji katika mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira na kuandaa mipango ya kuboresha usimamizi wa 
miundombinu na kupunguza upotevu wa maji. 

14.5 Kutokuwapo kwa miundombinu ya majitaka 

Mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira wanalazimika kutoa huduma 
za usafi wa mazingira kwa utoaji wa vifaa na huduma zinazofaa kwa 
ajili ya ukusanyaji na utupaji wa majitaka.Ukaguzi wangu ulibaini 
mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 12 hazijaanza kutekeleza 
ujenzi wa miundombinu ya usafi wa mazingira. 

Mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira zilizochelewa kujenga 
miundombinu ya majitaka  ni Karatu, Makambako, Mtwara, Bariadi, 
Bukoba, Kahama, Kigoma Ujiji, Korogwe, Kyela, Lindi, Shinyanga, na  
Babati. Kutokuwapo kwa miundombinu ya majitaka kumesababishwa na 
matatizo ya kifedha, kwa sababu miradi hiyo inahitaji uwekezaji 
mkubwa ili kukamilishwa. 

Ucheleweshaji huo unakwamisha maendeleo ya wananchi kutokana na 
ucheleweshaji wa matumizi yenye tija ya huduma za majitaka kwani 
unahatarisha afya ya jamii ambayo inaweza kusababisha magonjwa na 
kuhatarisha ustawi wa jamii. Aidha, kutokana na kukosekana kwa 
huduma za majitaka, mamlaka inakosa mapato kwa ajili ya utoaji wa 
huduma hizo kwa jamii. 
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Ninapendekeza mamlaka husika za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
kwa kushirikiana na Wizara ya Maji kuomba fedha kutoka kwa 
wafadhili, na/au kutafuta fedha kutoka vyanzo vya ndani ili 
kuhakikisha ujenzi wa miundombinu ya majitaka unakamilka. 

14.6 Ongezeko la madai ya mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
hadi shilingi bilioni 136.17 

Ili kuboresha ukusanyaji wa mapato, mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira zinatekeleza sera ya mikopo inayotaka ankara kulipwa ndani 
ya mwezi mmoja na kusitisha huduma kwa wateja ambao hawajalipa 
ankara kwa zaidi ya siku 90. Hata hivyo, licha ya kuwapo kwa sera hii, 
mamlaka za maji bado zinakumbana na ongezeko la madeni yanayozidi 
kipindi cha ukusanyaji madeni kilichowekwa. 

Ukaguzi wangu wa mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 27 
ulibaini ongezeko la wadaiwa katika kipindi cha miaka minne kama 
inayobainishwa kwenywe Jedwali Na. 36. Mwaka 2022/23 mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira zilikuwa zinadai shilingi bilioni 136.17  
(2021/22: Shilingi bilioni 126.23) kwa ajili ya utoaji wa huduma za 
majisafi na usafi wa mazingira katika Serikali kuu, mashirika mengine 
na wateja binafsi. 

Zaidi nilibaini kuwa Mamlaka za maji za Dar es Salaam, Arusha na 
Mtwara  zilikuwa na wateja ambao hawajakatiwa maji na  walikuwa na 
bili ambazo hazijalipiwa  za shilingi  bilioni 10.87, shilingi milioni 809.2 
na shilingi  bilioni 1 mtawalia. 

Upungufu katika urejeshaji wa deni huathiri ukwasi wa mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira na huweza kusababisha vikwazo vya 
kifedha katika kukidhi mahitaji mengine ya uendeshaji wa mamlaka. 

Jedwali Na.  36: Deni la mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
  Na. 

  
Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
Sh. 
(Milioni) 

Sh. (Milioni) Sh (Milioni)  Sh. 
(Milioni) 

1.  Dar es Salaam 58,165.64 69,643.53 62,285.22 65,225.88 
2.  Kahama-Shinyanga 3,818.42 5,355.51 10,920.76 13,544.38 
3.  Dodoma 6,596.58 6,757.49 6,717.27 7,434.28 
4.  Mwanza 6,705.41 7,039.29 7,097.50 6,892.95 
5.  Arusha 1,714.52 4,040.01 5,446.45 6,432.10 
6.  Tanga 5,460.36 5,579.85 5,639.37 6,066.78 
7.  Mbeya 5,863.61 6,263.26 5,565.19 5,061.02 
8.  Moshi 4,572.02 5,003.53 4,232.85 4,709.95 
9.  Tabora 1,971.13 1,930.08 2,058.73 3,082.34 
10.  Morogoro 2,748.14 2,832.71 2,954.89 2,512.81 
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  Na. 
  

Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
Sh. 
(Milioni) 

Sh. (Milioni) Sh (Milioni)  Sh. 
(Milioni) 

11.  Iringa 1,492.71 1,815.64 2,145.12 2,137.05 
12.  Shinyanga 1,886.69 1,625.01 1,455.15 2,098.81 
13.  Kahama 1,552.79 1590.47 1,592.61 1,817.08 
14.  Musoma 2,167.94 2,353.91 1,430.22 1,678.85 
15.  Songea 1,692.80 1,412.78 1,139.43 1,201.49 
16.  Bukoba 768.41 834.27 836.37 1,070.94 
17.  Mtwara 1,860.82 1,783.66 842.38 1,002.17 
18.  Singida 606.65 706.49 677.31 842.63 
19.  Masasi 

Nachingwea 
672.79 587.84 725.14 841.52 

20.  Lindi 786.21 776.27 797.71 565.07 
21.  Babati 446.52 522.04 522.24 522.02 
22.  Karatu 21.41 40.17 54.3 431.01 
23.  Sumbawanga 557.84 529.12 466.88 410.05 
24.  Njombe 273.8 337.71 334.7 286.45 
25.  Geita 105.77 90.44 131.73 130.66 
26.  Bariadi 69.97 65.18 92.32 116.47 
27.  Ngara 75.03 43.08 63.37 56.11 
Jumla 112,653.98 129,559.34 126,225.21 136,170.87 

         Chanzo: Taarifa za fedha  za mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 

Ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali isaidie mamlaka za maji na 
usafi wa mazingira katika kutekeleza hatua madhubuti zaidi za 
ukusanyaji wa madeni na kuzingatia uwekaji wa mita za maji ya 
kulipia kabla kwa wateja wenye historia ya madeni ya muda mrefu. 

14.7 Ucheleweshaji katika utoaji wa huduma kwa wateja 

Aya ya 5.1 (iv) ya mkataba wa huduma kwa mteja inahitaji muunganisho 
mpya wa maji kufanywa ndani ya siku 7 tangu tarehe ya maombi. Hata 
hivyo, bado nilibaini ucheleweshaji  wa uunganishaji ya maji kwa 
wateja wapya katika mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira ya Dar 
es Salaam, Geita, Mwanza na Tanga. 

Ucheleweshwaji wa kuunganisha wateja wapya ni kati ya siku tano hadi 
siku 408 kutoka mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira. Hali hii 
inahusishwa na uhaba wa vifaa hasa mabomba na mita mpya za maji 
kwa ajili ya kufanya uunganishaji mpya wa maji. Hali hii inasababisha 
wateja kutoridhika na kuchelewa kufikia malengo ya Serikali ya 
kuwapatia wananchi majisafi na salama. 

Aidha, pia nilibaini kulikuwa na ucheleweshaji wa utatuzi wa 
malalamiko ya wateja ndani ya mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira. Ucheleweshaji huo ulianzia siku nane hadi siku 129 ambapo 
ni kinyume na mkataba wa huduma kwa wateja unaotaka uchunguzi wa 
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malalamiko kukamilika na suala hilo kutatuliwa ndani ya siku tano za 
kazi. Tatizo hili lilibainika katika mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira Dar es Salaam na Tanga. Pia katika Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Bariadi, nilibaini mapungufu katika daftari la 
malalamiko, ambapo halikuwa na usajili mzuri wa malalamiko hayo 
kuanzia tarehe ya kupokelewa hadi tarehe ya kutatuliwa malalamiko 
hayo. Hali hii ilisababisha kutokuwapo na ufanisi katika kusimamia 
malalamiko. 

Ninapendekeza mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 
zihakikishe kuna akiba ya kutosha ya mita na vifaa vya kuunganisha 
maji na hili litafanikiwa kupitia kufanya tathmini za uhakika na 
ubashiri wa wakati halisi wa mahitaji mapya ya maunganisho ya maji. 
Pia kuwe na ufuatiliaji wa mkataba wa huduma kwa wateja katika 
kutatua matatizo ya wateja.  

14.8 Kutofanya maboresho ya tozo za maji wanazolipa wateja  

Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga nilibaini tozo 
zinazotumika kuwatoza wateja wa huduma ya majisafi na majitaka kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ni  bei zilizopitishwa mwaka 2018 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji na kuchapishwa 
mwaka 2021. Pamoja na kuwapo kwa ongezeko la gharama za 
uendeshaji na matengenezo kama vile gharama za kemikali za maji, 
vitendanishi, mafuta na mabomba kwa wastani wa asilimia 69 hadi 
kufikia mwaka 2023, bado Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya 
Tanga ilikuwa bado haijapewa idhini kutoka Wizara ya Maji ya kufanya 
mabadiliko ya tozo mpya. 

Katika Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga, 
nilipitia maombi  ya tozo mpya ambayo yaliwasilishwa Wizara ya Maji 
kupitia barua yenye nambari ya kumbukumbu.AD.32/45/01G/75 ya 
tarehe 26 Julai 2021 kwa ajili ya kupata barua ya kutokuwa na pingamizi 
la utekelezaji wa tozo mpya. Hata hivyo hapakuwa na majibu kutoka 
Wizara ya Maji kwa muda wa miaka miwili tangu maombi yake 
yalipowasilishwa tarehe 26 Julai 2021. Kukosekana kwa idhini hiyo 
kunatokana na kuchelewa kutolewa kwa barua ya kutokuwa na 
pingamizi na Wizara ya Maji kama inavyotakiwa na kanuni za mamlaka 
ya udhibiti wa huduma za nishati (Maombi ya Ushuru wa maji na 
upangaji wa viwango ) ya mwaka 2020. 
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Kucheleweshwa kwa uidhinishaji wa tozo mpya kunaweza kusababisha 
upungufu wa kifedha  na kushindwa kukidhi gharama za uendeshaji za 
mamlaka kutokana na mapato yanayokusanywa kuwa madogo 
ikilinganishwa na gharama ya uendeshaji ambazo ziko juu. Pia 
Changamoto ya ukwasi inaweza kusababisha kushindwa kufanya 
matengenezo na uboreshaji wa miundombinu. Hali hii inaweza 
kusababisha kuzorotesha ubora wa maji na uhakika wa usambazaji wa 
maji  na hatimaye kuathiri uendelevu na ufanisi wa mfumo wa 
usambazaji wa maji. 

Ninapendekeza mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira za Tanga 
na Kahama Shinyanga ziwasiliane na Wizara ya Maji kwa ajili ya 
utekelezaji wa tozo mpya ambazo zinaendana na gharama za 
uendeshaji ili kuimarisha utoaji wa huduma ya maji kwa jamii. 
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SURA YA KUMI NA TANO 

TATHMINI YA UTENDAJI WA TAASISI ZA MAFUNZO, UTAFITI NA ELIMU YA 
JUU 

 

 

15.0 Utangulizi 

Taasisi za elimu ya juu, mafunzo, na utafiti zinajumuisha vyuo vikuu, 
vyuo vya elimu ya juu, vituo vya utafiti, na taasisi za mafunzo ya ufundi. 
Taasisi hizi ni nguzo muhimu katika taifa letu kwa; kusambaza maarifa 
na kukuza maendeleo ya rasilimali watu; kukuza na kuhamasisha 
ubunifu katika ujasiriamali; kuchangia katika maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi; na kukuza ushindani kimataifa. 

Ingawa Serikali, kupitia mradi wa Elimu ya Juu kwa Mabadiliko ya 
Kiuchumi unaojulikana kama mradi wa HEET ina lengo la kuboresha 
mazingira ya kujifunzia, na usimamizi wa elimu ya juu; na kusaidia 
huduma za taasisi hizi kuendana na mahitaji ya soko la ajira, ukaguzi 
wangu ulibaini mapungufu kadhaa katika utendaji na usimamizi wa 
taasisi na vituo hivi.  

Mapungufu hayo ni: idadi ndogo ya wanafunzi waliojiandikisha; uhaba 
wa miradi ya utafiti, huduma za ushauri na kozi fupi; miundombinu 
duni; na ukosefu wa nyenzo na vifaa vya kufundishia. Mapungufu hayo 
nimeyaelezea kwa kina katika aya zifuatazo:- 

15.1 Upungufu uliobainika katika shughuli za utafiti na ushauri elekezi 
katika tasisi za kitaaluma 

Taasisi ya kitaaluma ya elimu ya juu ina majukumu makuu matatu ya 
msingi: kufundisha, utafiti, na kutoa huduma za umma na ushauri. 
Ukaguzi wangu katika kazi za utafiti na ushauri elekezi katika Chuo 
Kikuu Mzumbe, na Dodoma, pamoja na Chuo cha Bandari nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

Chuo Kikuu Mzumbe hakina mfumo wa usimamizi wa utafiti na 
uchapishaji. Hii ilisababisha kupungua kwa mapato yatokanayo na 
shughuli za ushauri elekezi kwa shilingi milioni 156.26 kutoka shilingi 
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milioni 408.85 (Lengo: shilingi milioni 400) katika mwaka 2021/22 hadi 
shilingi milioni 252.59 (Lengo: shilingi milioni 450) katika mwaka 
2022/23. Hali hiyo inasababisha ugumu katika kutambua mwenendo, 
kupima maendeleo, na kutathmini ufanisi wa shughuli za utafiti na 
ushauri elekezi. Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa motisha 
isiyotosheleza inayotolewa kwa washauri kwa mchango wao mkubwa 
katika shughuli za ushauri elekezi zimekuwa zikichangia kuwakatisha 
tamaa kwenye kusajili miradi katika chuo. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu Mzumbe kuanzisha mfumo wa usimamizi 
wa utafiti na ushauri elekezi na kutoa motisha toshelezi kwa 
wahadhiri ili kuboresha shughuli za ushauri. 

Chuo Kikuu cha Dodoma hakikutimiza malengo ya kila mwaka ya 
uchapishaji na utafiti katika ndaki, shule, na taasisi zake.  Hii ilitokana 
na vitengo sita vya kitaaluma kushindwa kutimiza malengo ya 
uchapishaji ya mwaka ambapo utendaji wake ukiwa kati ya asilimia 0 
hadi asilimia 65. (Tazama Jedwali Na. 37). 

Jedwali Na. 37: Machapisho halisi dhidi ya lengo kwa mwaka 
Na
. 

Ndaki/Shule/Taasisi Malengo  Machapisho Asilimia ya 
Uhalisia 

1 Shule ya Sheria 20 13 65 
2 Chuo cha Sayansi ya Ardhi na 

Uhandisi  
40 18 45 

3 Kurugenzi ya Huduma za Maktaba 10 4 40 
4 Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo 30 8 27 
5 Shule ya Tiba na Meno 70 11 16 
6 Taasisi ya Confucius 10 0 0 

Chanzo: Ripoti ya mwaka 2022/23 ya Kurugenzi ya utafiti, uchapishaji na 
ushauri elekezi 

Pia, vitengo vitano vya taaluma vya Chuo Kikuu cha Dodoma (Shule ya 
Sheria, Taasisi ya Confucius, Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo, Shule ya 
Tiba na Meno na Kurugenzi ya Huduma za Maktaba) havikufanya utafiti 
wowote ikilinganishwa na lengo lao la tafiti moja kwa kila kitengo kwa 
mwaka 2022/23. Hii ilisababishwa na uhaba wa wahadhiri; hivyo kazi 
nyingi za ufundishaji kufanywa na wahadhiri waandamizi ambao 
walikuwa na idadi kubwa ya vipindi vya ufundishaji. 

Kushindwa kufikia malengo ya utafiti na uchapishaji kunaweza kuharibu 
sifa ya chuo, na kukifanya kisivutie wanafunzi na wanataaluma 
watarajiwa. Pia kutokuwa na uwezo wa kufanya utafiti kunaweza 
kuathiri ubora wa elimu inayotolewa. 
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Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Dodoma kitengeneze programu 
za ushauri na mitandao ya usaidizi ili kuwasaidia watafiti wa fani ya 
awali katika kuchapisha na kufanya utafiti kwa ufanisi na kutoa 
motisha kwa kitivo kinachofanya vizuri katika utafiti. Pia kuajiri 
wafanyakazi zaidi wa kitaaluma ili kupunguza wingi wa kazi za 
ufundishaji kwa wahadhiri waandamizi ili wawezi kujikita zaidi 
katika utafiti. 

Chuo cha Bandari: Aya ya 3.6.1 ya Mwongozo wa Uthibiti Ubora ya 
mwaka, 2023 inataka chuo kiwe na sera ya utafiti na ushauri elekezi 
iliyoidhinishwa. Hata hivyo, hadi kipindi cha ukaguzi sera hizo 
hazikuwapo. Zaidi ya hayo, chuo kilifanikiwa kukamilisha tafiti nne kati 
ya tano zilizopangwa, lakini hakuna tafiti iliyochapishwa. Hii 
inamaanisha kuwa maarifa hayo hayajasambazwa kwa jamii. Pia, hii 
inaashiria kuwa shughuli za utafiti zinapewa kipaumbele cha chini. 
Hivyo, malengo ya mabadiliko yaliyotarajiwa kupitia kwa matokeo ya 
utafiti hayakufikiwa. 

Ninapendekeza Chuo cha Bandari kihakikishe kuwa sera ya utafiti na 
ushauri elekezi inaandaliwe na kutumika. Pia, kuhakikisha tafiti 
zilizofanywa zinachapishwa ili kuleta mabadiliko katika nyanja za 
huduma za bahari na bandari. 

15.2 Upungufu katika zana za kufundishia na miundombinu katika vyuo 
vikuu na taasisi za mafunzo 

15.2.1 Upungufu wa miundombinu shirikishi kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu katika Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 

Katika Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine nilibaini kuwa, vyumba vya 
madarasa hasa vya zamani na maktaba, havitoi fursa kwa watu wenye 
ulemavu kwa vile hakuna njia za wao kupita, na kutokuwepo kwa vyoo 
vya watu wenye ulemavu kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Watu 
wenye Mahitaji Maalumu ya mwaka 2010. Kifungu cha 35 (1) cha sheria 
hiyo kinamtaka Waziri husika kwa kushauriana na Waziri mwenye 
dhamana ya majengo, na kwa kadri inavyowezekana, kuhakikisha kuwa 
kila jengo la umma na majengo mengine yanayotoa huduma kwa umma 
yanafikiwa na watu wote wenye ulemavu. Miundombinu duni kwa wa 
watu wenye ulemavu husababisha ubaguzi katika elimu, kwani haitoi 
nafasi sawa kwa watumishi na wanafunzi wenye mahitaji maalumu. 
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Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kihakikishe 
miundombinu yake ya mazingira ya chuo, kama vile madarasa, 
maktaba na maabara, yana vifaa zinavyoweza kutumika na watu 
wenye mahitaji maalumu. Hii itakuza elimu-jumuishi na kurahisisha 
watu wenye mahitaji maalumu  kutoka sehemu moja hadi nyingine. 

15.2.2  Uhaba wa maji kwa asilimia 49 katika Chuo Kikuu cha Dodoma  

Chuo Kikuu cha Dodoma kina wastani wa jumla ya watu 38,203. Idadi 
hii inajumuisha watumishi na wanafunzi. Kuna upungufu wa maji wa lita 
1,123,600 kwa siku, sawa na asilimia 49 ya makadirio ya mahitaji. Hii 
inachangiwa na ukosefu wa vyanzo vya maji katika chuo hicho. 
Upungufu huu unapelekea mazingira mabaya ya kuishi kwa wanafunzi, 
ongezeko la hatari za magonjwa kwa jamii nzima na huchangia kuzorota 
kwa miundombinu na mazingira ya chuo. 

Pamoja na uhaba huo wa majisafi, nilibaini Chuo Kikuu cha Dodoma 
kililipa shilingi milioni 148.1 katika kipindi cha mwaka 2021/22 na 
2022/23 kwa ajili ya ankara za umeme kwa niaba ya Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dodoma kwaajili ya kuendesha mitambo ya 
uzalishaji na usambazaji maji kama vile pampu za kuvutia maji kutoka 
kwenye visima vilivyopo katika eneo la chuo  bila ya kuwa na 
makubaliano juu ya malipo hayo. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kitafute vyanzo vingine vya 
majisafi kama vile visima, kuvuna maji ya mvua, na kuwasiliana na 
mamlaka zote zinazohusika kama vile Wizara ya Maji na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma ili kuimarisha upatikanaji wa 
maji chuoni. Pia, Chuo kiingie makubaliano rasmi au kandarasi 
ambayo inaeleza kwa uwazi masharti na wajibu wa pande zote mbili 
kuhusu gharama za uendeshaji wa kituo cha uzalishaji na usambazaji 
maji katika eneo la Chuo. 

15.2.3 Upungufu wa zana za mafunzo katika Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  

Ukaguzi wangu ulibaini uhaba wa zana za ufundi stadi na miundombinu 
ya kujifunzia katika Kituo cha Huduma ya Mafunzo ya Ufundi Stadi cha 
VETA Mkoa wa Manyara. Baadhi ya upungufu huo ni: ukosefu wa vyumba 
vya madarasa na mashine za kupigia chapa kwa kozi ya uhazili; uhaba 
wa vifaa kwa ajili ya wanafunzi wa ngazi ya 3 ya kozi ya  
“Agromechanics” inayoendana na mitaala ya sasa, ukosefu wa karakana 
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sahihi kwa wanafunzi wa magari, na madarasa madogo kwa maktaba ya 
sayansi. Pia, katika Kituo cha Huduma ya Mafunzo ya Ufundi Stadi Mkoa 
wa Mbeya kuna uhaba wa mashine za kuchanganya saruji, kufyatua 
tofali, kupimia pembe mlalo na wima kwenye karakana ya uashi na 
ufyatuaji matofali, ukosefu wa mashine za kisasa za uchomeleaji wa 
gesi na ukosefu wa mashine ya kuchimba mashimo katika uchomeleaji 
na utengenezaji wa vyuma katika karakana za mafunzo. 

Uwepo wa miundombinu, zana na vifaa vya elimu duni kumesababishwa 
na ufinyu wa bajeti. Iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa, upungufu 
huo utaathiri ubora na viwango vya elimu yetu kutokana na wanafunzi 
kushindwa kufanya mazoezi ya vitendo kwa kiwango na muda 
unaotakiwa ili kuimarisha uwezo wao wa kutenda kazi baada ya 
kumaliza chuo. 

Ninapendekeza  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
ihakikishe kuna vitendea kazi vya kutosha katika karakana za 
mafunzo ili kuzalisha nguvukazi inayokidhi mahitaji ya ndani. 

15.2.4 Upungufu wa vifaa vya maktaba katika vyuo vikuu na taasisi zingine 
za kitaaluma 

Maktaba katika vyuo vikuu na taasisi zinginze za kitaaluma ni muhimu 
zaidi ili kuwezesha usomaji, ufundishaji na utafiti. Maktaba hutoa 
mazingira tulivu na yanayofaa kwa kusoma, kufanya utafiti, na kupata 
vitendea kazi kama vile vitabu vya kiada, nyenzo za marejeleo, nakala 
za wasomi, na kanzidata. Hata hivyo, katika ukaguzi wangu wa vyuo 
vikuu na taasisi zingine za kitaaluma nilibaini upungufu ufuatao: 

Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam nilibaini kuwa hakuna nafasi ya 
kutosha ya maktaba, nafasi iliyopo inauwezo wa kutosheleza  wanafunzi 
100 tu kati ya takribani wanafunzi 3,000 waliopo kwa sasa. Pia, maabara 
ya kompyuta ni ndogo na inauwezo wa kuchukua wanafunzi 100 kati ya 
takribani wanafunzi 3,000 waliopo. Zaidi ya hayo, chuo kinakabiliwa na 
changamoto ya upungufu wa vitabu vya kitaaluma ili kukidhi mahitaji 
ya watumiaji wa maktaba. Hii inachangiwa na uhaba wa fedha. Ukosefu 
wa vifaa vya maktaba unaweza kusababisha mazingira magumu ya 
usomaji kwa wanafunzi. 

Ninapendekeza Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam, kiweke juhudi 
zaidi ili kuhakikisha kuwa maktaba ya chuo ina vifaa vya kutosha ili 
kuongeza ufanisi wa kazi, ukusanyaji na usambazaji wa taarifa kwa 
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wanafunzi/umma na kudumisha imani kwa umma katika huduma 
zinazotolewa na chuo. Chuo kiongeze ukubwa wa maktaba kwa 
kujenga maktaba mpya. Pia, kijiandikishe kwenye maktaba ya 
mtandaoni kwa kutengeneza tovuti za vitabu na majarida ya 
kielektroniki kama vile Z-Library,na Library Genesis. Hii itasaidia 
wanafunzi kupata vitabu vya kitaaluma. 

Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini niliona uhaba wa nafasi ya 
kusomea katika maktaba, mazingira yasiyofaa, na tatizo hili 
linaonekana zaidi katika vipindi vya wiki za maandalizi ya mitihani. 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa kuna vitabu vichache vya kiada, 
muunganisho hafifu wa intaneti na kompyuta katika maabara ya 
kompyuta ambamo mlikuwa na kompyuta tatu tu, wakati mahitaji 
yalikuwa 60; hivyo kuwa na upungufu mkubwa wa kompyuta 57 (sawa 
na asilimia 95). Hii inasababishwa na kuchelewa kukamilika kwa jengo 
la maktaba pamoja na kutokuwapo kwa fedha za kutosha kwa ajili ya 
ununuzi wa vitabu. Uhaba wa kompyuta na nafasi ya maktaba huathiri 
usomaji na ufaulu wa wanafunzi. 

Ninapendekeza Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini, kihakikishe 
kuna vifaa vya kutosha vinavyohitajika katika maktaba kama vile 
vitabu vya kiada, mtandao wa uhakika, kompyuta na kuongeza 
ukubwa wa maktaba, ili kurahisisha mafunzo ndani ya chuo. 

Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi nilibaini upungufu mkubwa wa 
kiutendaji wa mfumo wa kupambana na wizi na upotevu wa vitabu 
katika maktaba. Baadhi ya vitabu vilivyojaribiwa katika mfumo wa 
udhibiti vitabu “Sentry”, mfumo huo ulishindwa kupiga kengele ya 
tahadhari. Hii inaonesha kuwa usalama wa vitabu ni mdogo na kuwa 
kwenye hatari ya upotevu. Kwa kuongezea, skana ya vitabu kwa ajili ya 
kutambua vitabu haikuwa inafanya kazi. Hii inafanya mfumo mzima 
kuwa batili. Zaidi ya hayo, mapitio ya kazi za kila siku za maktaba 
yalibaini kutofuatwa kwa kifungu cha 6.7.1 cha Kanuni za Vitabu na 
Maktaba ya Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi za mwaka 2015. Faini ambayo 
ni shilingi 500 kwa siku kwa kila siku hazikutozwa kwa vitabu 
vilivyochelewa. Masuala haya kwa pamoja yanaonesha usalama hafifu 
wa vitabu na usimamizi usioridhisha wa kifedha katika maktaba. Hali hii 
inahitaji mabadiliko na uangalizi mzuri wa haraka ili kuhakikisha 
usalama na mapato katika maktaba. 

Hali hii inachangiwa na kutokuwapo kwa ufuatiliaji mzuri wa utendaji 
wa mifumo ya maktaba na kushughulikia upungufu unaobainika kwa 
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wakati. Kuna uwezekano wa kupoteza vitabu bila kugunduliwa na 
kuchelewa kurudishwa kwa vitabu bila kujulikana na kupoteza mapato. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi kihakikishe kinakuwa 
na mfumo mzuri wa kudhibiti upotevu wa vitabu kwenye maktaba. 

15.3 Kutokuwa na ufanisi katika usimamizi wa  mafunzo 

15.3.1 Kushindwa kufikia malengo ya idadi ya udahili wa wanafunzi 
wanaojiunga na taasisi za elimu ya juu 

Nilibaini kuwa kuna upungufu wa idadi ya wanafunzi katika taasisi za 
elimu ya juu (Jedwali Na. 38). Kutofikiwa kwa lengo la uandikishaji 
wanafunzi kunasababishwa na uhaba wa vitendea kazi, wakiwemo 
walimu, miundombinu, vifaa vya kazi, utangazaji hafifu wa kozi 
zinazotolewa na vyuo, pamoja na idadi ndogo ya wanafunzi wanaopata 
mikopo ya elimu ya juu kutoka Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu.  

Kwa mfano katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini kuwa ni asilimia 83 
tu ya wanafunzi wapya walipata ufadhili wa elimu ya juu kupitia bodi 
ya mikopo kwa mwaka wa fedha wa 2022/23. Jumla ya wanafunzi wapya 
waliopangiwa mikopo walikuwa 73,315 tu kati ya wanafunzi 88,142 
waliohitimu. Hali hii inaathiri mapato ya ndani na kushindwa kufikia 
kiwango kilichotarajiwa na umma. Kwa maoni yangu wanafunzi 
wanaostahiki ambao hawakupokea mikopo wanaweza kukosa kumudu 
elimu ya juu, hivyo kuwazuia kupata elimu na uwezekano wa kuathiri 
matarajio yao ya baadaye. 

Jedwali Na.  38: Upungufu wa udahili wa wanafunzi  
Na. Taasisi Maleng

o 
Uhalis

ia 
Tofaut

i 
Tofauti 
katika 

asilimia 
1 Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 
100,000 69,347 30,653 31 

2 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  5,200 3,763 1,437 28 
3 Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 7,709 5,534 2,175 28 
4 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  6,917 5,177 1,740 25 
5 Chuo Kikuu Mzumbe 6,692 5,055 1,637 24 
6 Chuo cha Ufundi Arusha  5,643 4,276 1,367 24 
7 Chuo Kikuu Ardhi  8,048 6,081 1,967 24 
8 Chuo Kikuu cha Dodoma  40,000 34,100 5,900 15 
9 Chuo cha Mipango ya Maendeleo 

Vijijini  
16,663 14,422 2,241 13 

10 Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa  

6,276 5,543 733 11 
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Na. Taasisi Maleng
o 

Uhalis
ia 

Tofaut
i 

Tofauti 
katika 

asilimia 
11 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili  
2,002 1,782 220 11 

12 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar 
es Salaam 

6,546 5,883 663 10 

Chanzo: Ripoti ya Takwimu; Mpango mkakati; na Data ya Usajili wa Mwaka wa 
Sasa, Mkataba wa Utendaji na Hazina 

Ninapendekeza taasisi za elimu ya juu zihakikishe malengo yote ya 
uandikishaji yaliyopangwa yanatekelezwa kwa kuboresha 
miundombinu, kuongeza idadi ya watumishi wa kitaaluma. Aidha, 
napendekeza Serikali kuhakikisha inatenga fedha za kutosha kwa 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambayo itaongeza 
wanufaika wa mikopo na udahili. 

15.3.2 Kuchelewa kuzindua programu zilizoidhinishwa na kutoidhinishwa 
kwa programu baada ya kumalizika kwa muda wake wa awali 

Nilibaini upungufu mbalimbali katika kuzindua programu 
zilizoidhinishwa na programu zisizoidhinishwa baada ya kumaliza kwa 
muda wake wa awali kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 39. 

Jedwali Na.  39: Kuchelewa kuzinduliwa kwa programu zilizoidhinishwa 
Na. Taasisi Idadi ya 

programu 
 

Hali 

1 Chuo Kikuu 
cha Dodoma  

8 Chuo kilikuwa na programu ambazo zimepata 
ithibati kutoka Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
lakini bado haijaanza kutolewa kutokana na 
uhaba wa watumishi 

2 Chuo Kikuu 
Huria cha 
Tanzania 

64 Kutopata ithibati mpya kwa programu zilizoisha 
muda wake kuanzia mwaka 1 hadi miaka 8 

3 Taasisi ya 
Elimu ya Watu 
Wazima  

Programu 
zote 

Kampasi ya Mafunzo ya Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima tawi la Mwanza haina ithibati kutoka 
Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi . 

Chanzo: Ripoti za kurugenzi ya shahada ya awali na uzamili 

Ucheleweshaji huo unaweza kuzuia wanafunzi wenye nia ya kujiunga na 
programu hizi, kuaathiri mwelekeo wa udahili, na kusababisha 
kutotambuliwa kwa wanafunzi wanaohitimu. Yote haya yanaweza 
kusababisha wahitimu kukosa nafasi za kazi kwa sababu ya kusoma kozi 
zisizoidhinishwa na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania. Pia, huweza kuathiri 
ubora wa utendaji wa taasisi ya elimu ya juu. 
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Ninapendekeza taasisi za elimu ya juu zihakikishe programu zote 
zinaidhinishwa na kuanzishwa kwa wakati. Pia, zinapaswa 
kuhakikisha kuwa programu zote zinazotolewa zimeidhinishwa kwa 
mujibu wa Viwango na Miongozo ya Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania ya 
mwaka 2019. Zaidi ya hayo, zihakikishe zinazingatia mahitaji yote 
ya ithibati ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
kwa mujibu wa Kanuni za Ithibati na Utambuzi wa Taasisi za Ufundi 
za mwaka 2002 ili kuruhusu uthibitishwaji kamili wa vituo kama vile 
Kituo cha Mwanza kwa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima. 

15.3.3 Kuchelewa kwa mapitio ya mitaala 13 ya wahitimu wa ngazi ya I, II, 
na III katika Chuo cha Ufundi Arusha 

Ukaguzi wa mitaala ya Chuo cha Ufundi Arusha ulibaini ucheleweshaji 
mkubwa wa mapitio ya mitaala. Mitaala 13 haikupitiwa kwa miaka 7 
hadi 10 kufikia tarehe 30 Juni 2023, kinyume na sheria ya mapitio kila 
baada ya miaka 5. Hii ilichangiwa na ukosefu wa usimamizi kutoka 
Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi. Mitaala hii 
iliyopitwa na wakati inaathiri ubora wa elimu kwa kushindwa kuendana 
na maendeleo ya teknolojia na mahitaji ya soko la ajira.  

Ninapendekeza Chuo cha Ufundi Arusha kihakikishe mitaala 
inapitiwa kwa wakati ili kuendana na mabadiliko ya kiteknolojia kwa 
kulifuatilia kwa karibu Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
ili kuidhinishwa. 

15.3.4 Kazi za Uhakiki wa Ubora hazijafanyika katika shughuli za kijamii 
katika Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa  

Kitengo cha Uhakiki Ubora cha Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
kilianzishwa ili kutoa huduma za ushauri kuhusu masuala ya uhakiki wa 
ubora kwa ajili ya kuimarisha ufanisi wa shughuli zake za msingi za 
ufundishaji, utendaji wa utafiti, mafunzo ya utafiti, ushauri na 
usimamizi wa jumla katika chuo. 

Ukaguzi wangu uligundua ukosefu wa uhakiki wa ubora katika huduma 
za kijamii na shughuli za utawala. Hii inasababishwa na kukosekana kwa 
mpangokazi wa uhakiki wa ubora kila mwaka. Hii inaleta wasiwasi 
kuhusu viwango vya ubora wa elimu inayotolewa na chuo, na huenda 
ikaathiri vibaya huduma zinazotolewa. 

Ninapendekeza Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa kiimarishe 
huduma za uhakiki wa ubora na tathmini ya ubora itakayofanywa 
kwa kazi zote za chuo. 
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15.3.5 Usimamizi duni wa mchakato wa tathmini katika Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima  

Ukaguzi wangu wa ripoti za  tathmini ya matokea ya mtihani uliofanywa 
na Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima yalionesha "ukosefu wa uwazi" 
katika karatasi nyingi za mitihani. Jambo hili lilijitokeza kama dosari 
kubwa iliyosababishwa na kukosekana kwa miongozo ya kusahihisha. 
Tathmini ya usahihi wa usahihishaji ilifanywa kwenye karatasi za 
matawi ya Dar es Salaam na Morogoro. Tathmini hiyo ilionesha kuwapo 
kwa makosa ya usahihishaji ya asilimia  6.1 (tawi la Dar es Salaam) na 
asilimia 26.4 (tawi la Morogoro) 

Hii ilichangiwa na ufuatiliaji usiofaa wa shughuli za upimaji wa 
wanafunzi, ukosefu wa miongozo inayofaa ya upangaji na uwekaji 
alama za mitihani, pamoja na ulegevu wa utekelezaji wa kanuni za 
upimaji. Usimamizi usiofaa wa mchakato wa tathmini una athari hasi 
kwenye ubora wa kitaaluma na ubora wa mhitimu ambayo inaweza 
kuharibu sifa ya taasisi husika. 

Ninapendekeza Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima iandae na kufuata 
miongozo ya kitaasisi ya kuandaa mitihani, na mwongozo wa 
kusahihisha mitihani, kuhamasisha wanataaluma juu ya umuhimu wa 
ubora na uhakikisho wa ubora katika shughuli za kitaaluma katika 
vituo vyote. Pia, kuimarisha kitengo cha udhibiti ubora kwa 
kuendelea kuwajengea uwezo na kufanya kazi zake kwa ufanisi. 

15.3.6 Kutokuwapo kwa sera ya kuendesha programu za masafa katika 
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 

Nilibaini kuwa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima haina sera na miongozo 
ya kusimamia programu za mafunzo ya masafa. Hii ilichangiwa na 
uelewa duni, kutoona umuhimu wa udhibiti na ukosefu wa kipaumbele 
cha sera ya elimu ya masafa. Kutokuwapo kwa sera na miongozo ya 
jumla kwa elimu za masafa kunaweza kusababisha usimamizi usiofaa wa 
utekelezaji wa programu katika vituo tofauti vya Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima. Hii inaweza kudhoofisha ubora wa utoaji wa programu, 
hivyo kuharibu taswira ya taasisi. 

Ninapendekeza kuwa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima iandae na 
kutekeleza “Sera na miongozo ya mafunzo ya masafa” ambayo 
inabainisha malengo ya kimkakati, kanuni na taratibu zinazohitajika 
katika kuendesha programu za masafa. Pia, ihakikishe kunakuwa na 
usimamizi thabiti wa programu ili kuendana na mkakati wa jumla wa 
taasisi. 
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15.3.7 Uendelevu hafifu wa mfuko wa maendeleo ya ujuzi katika kutoa 
ruzuku kwa vijana walio katika mazingira magumu katika Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 

Mamlaka ya Elimu Tanzania ilitumia fedha za maendeleo ya ujuzi kutoa 
ruzuku kwa vijana walio katika mazingira magumu kwa mafunzo ya 
muda mfupi katika. 

Tathmini yangu ya mpango wa mafunzo kupitia fedha za mfuko wa 
maendeleo ya ujuzi kwa vijana walio katika mazingira magumu kuhusu 
ufanisi wake wa muda mrefu ilibainisha kuna upungufu wa mbinu za 
kuwasaidia wanafunzi kujihusisha na shughuli za kiuchumi wanaporejea 
kwenye jamii zao. Hii inatokana na kutokuwa na njia njema ambayo 
inaweza kuwanufaisha vijana walio katika mazingira magumu baada ya 
kuhitimu. Ukosefu huu wa usaidizi baada ya mafunzo unazuia uwezo 
wao wa kutumia ujuzi wao walioupata na kukidhi mahitaji yao ya sasa 
na baadaye ambalo lilikuwa lengo la Serikali. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu Tanzania ichukue hatua za 
kukusanya rasilimali kutoka kwa wadau na Serikali ili kuboresha 
uendelevu wa ruzuku kwa vijana walio katika mazingira magumu na 
kutoa msaada baada ya mafunzo ili kuongeza na kutumia ujuzi wao 
walioupata. 

15.3.8 Uwiano usiotosheleza baina ya wahadhiri na wanafunzi katika Chuo 
Kikuu cha Dodoma 

Mapitio yangu ya Ikama na Mwongozo wa Elimu ya Chuo Kikuu cha 
Dodoma yaligundua kuwa kuna uwiano usiotosha wa wahadhiri 
ikilinganishwa na wanafunzi katika vitengo vitatu vya kitaaluma kati ya 
vitengo 11 vya kitaaluma ambavyo ni Ndaki ya Elimu, Taasisi ya Mafunzo 
ya Maendeleo na Shule ya Uuguzi na Afya ya Umma (1.50: 1.79, 
1.50:1.59, na 1.25: 1:34 mtawalia). 

Ukaguzi ulibaini uhaba wa wakufunzi wa kudumu katika programu saba 
za Shule ya Uuguzi na Afya ya Umma. Programu hizi zinategemea sana 
wafanyakazi wa muda, jambo ambalo linasababishwa na uhaba wa 
wafanyakazi na uwiano usiofaa wa wahadhiri na wanafunzi. Hali hii 
inaweza kuathiri vibaya ubora wa elimu kwa kupunguza muda wa 
wahadhiri kufanya kazi za kitaaluma kama vile utafiti na uchapishaji. 
Zaidi ya hayo, mzigo mkubwa wa ufundishaji kwa wahadhiri unaweza 
kuathiri ufanisi wao na ubora wa ufundishaji. . 
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Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kitumie wahadhiri wa 
mikataba: hivyo kupunguza mzigo wa kazi kwa wahadhiri wa kudumu 
waliopo, hasa wahadhiri waandamizi ambao watapata muda zaidi wa 
kufanya kazi za utafiti na ushauri. Pia, wawasiliane na Serikali ili 
kupata watumishi wa kudumu. 

15.4 Utendaji duni wa taasisi za kitaaluma 

15.4.1 Kutofanya vizuri kwa shamba la biashara la Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine 

Kifungu cha 5.1.1 cha Sera ya Maendeleo ya Mashamba ya mwaka, 2006 
kinataka Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kuwa na shamba la biashara 
ambalo litakuwa kitovu cha ubora wa kilimo, kuongeza kipato katika 
biashara za kilimo, na utoaji wa mafunzo kwa ajili ya ujuzi wa vitendo 
na utafiti na kuwa mfano mzuri kwa umma. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kuna utendaji hafifu katika shamba la 
biashara la mazao ya kilimo. Kutokana na kuwa na mashine na vifaa vya 
zamani, shamba lilipata hasara ya jumla ya shilingi milioni 227.07 kwa 
miaka minne mfululizo. Utendaji duni unachangiwa na miundombinu ya 
kizamani na kutokuwapo kwa mikakati ya kina. Hii inadhoofisha taswira 
ya chuo kwa wananchi ambao wanatakiwa kujifunza kwa mfano na 
vitendo wakati shamba linapata hasara. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kitengeneze mikakati 
na sera za maendeleo ya shamba ambayo yataboresha uzalishaji na 
mapato katika biashara za kilimo, na kuwa na vifaa vya mafunzo ya 
vitendo, utafiti na mafunzo kwa wananchi. 

15.4.2 Ucheleweshaji wa utoaji wa vyeti na matokeo ya Taaluma 

i) Ucheleweshwaji katika kutoa vyeti vya wahitimu katika Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Nilibaini Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi inatoa vyeti 
miezi sita baada ya kuchapishwa kwa matokeo ya mitihani na miezi 
mitatu baada ya tathmini au kufanya mitihani, ambayo kwa jumla huwa 
miezi tisa. Maoni yangu ni kuwa utoaji wa cheti miezi tisa baada ya 
tarehe ya tathmini ni muda mrefu sana jambo ambalo linaweza 
kusababisha wahitimu kukosa fursa za kujiendeleza kitaaluma kwa ngazi 
nyingine kutokana na kukosekana cheti cha elimu ya awali. Hii inaweza 
kuathiri sifa za mamlaka kwa jamii. Hii ilichangiwa na uzembe wa 
taratibu za kiutawala ndani ya mamlaka katika utoaji wa vyeti. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
kushughulikia ucheleweshaji huu kwa kupitia upya taratibu za 
kiutawala zinazohusika katika uandaaji na utoaji wa vyeti, ikiwamo 
kupitia Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa mwaka 2019 ili kupunguza 
muda wa utoaji wa vyeti. 

ii) Kucheleweshwa kwa uidhinishaji na uwasilishaji wa matokeo ya 
stashahada kwenye Mfumo wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi katika Chuo Kikuu cha Dodoma 

Nilipitia Fomu Na.3 (Muhtasari wa jumla wa matokeo) unaotumiwa na 
Chuo Kikuu cha Dodoma kwa Stashahada ya Teknolojia ya Habari. 
Nilibaini kuna ucheleweshaji wa kupakia upya matokeo ya wahitimu 20 
katika mfumo wa Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
kwa miaka miwili tangu mwaka wa masomo 2020/21. Hii ilisababishwa 
na Baraza la Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi kuchelewa 
kukubali na kutoa kibali cha kuweka tena matokeo ya stashahada 
yaliyowasilishwa tena na Chuo Kikuu cha Dodoma nje ya muda 
uliobainishwa. Kwa maoni yangu wahitimu hawa wa Stashahada 
wanaweza kukosa fursa zaidi za masomo au nafasi za kazi kutokana na 
kutokuwapo kwa matokeo ya mwisho yaliyoidhinishwa kwa miaka yote 
miwili. 

Ukaguzi wangu pia ulibaini ucheleweshaji mkubwa katika kuwasilisha 
matokeo ya mwisho ya mwaka wa masomo 2022/23 kwa programu ya 
stashahada. Matokeo yalipitishwa na Seneti ya Chuo tarehe 25 Agosti 
2023, lakini hayakuwasilishwa kwenye mfumo wa Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) hadi tarehe 15 
Septemba 2023, baada ya dirisha la maombi kufungwa. Hii ilisababishwa 
na ratiba ya masomo kwa programu ya stashahada kutoingiliana na 
kalenda ya NACTVET. Ucheleweshaji huu unaweza kupunguza chaguo la 
wanafunzi kwa vyuo vya kati na vyuo vikuu na kuwalazimisha kungoja 
hadi mwaka wa masomo unaofuata.  

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dodoma kitathmini uwezekano wa 
kurekebisha ratiba ya muhula kwa programu zisizo za digrii ili 
kuhakikisha matokeo ya mwisho yanatolewa na kuidhinishwa kwa 
wakati na seneti ya chuo. Hii itawawezesha wanafunzi kutuma 
maombi ya vyuo na programu za chuo kikuu kwa mujibu wa kalenda 
ya maombi ya Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania. Pia, ninapendekeza 
Chuo Kikuu cha Dodoma  kiendelee kufuatilia kwa karibu ili kuweza 
kupata kibali cha kupakia tena matokeo ya wanafunzi wasio wa 
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shahada katika mfumo wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi. 

15.4.3 Mbinu duni za ukusanyaji wa mikopo katika Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Nilibaini Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ina deni 
la mikopo ya wanafunzi lililoiva la shilingi trilioni 2.10. Hadi tarehe 30 
Juni 2023, HESLB imeweza kukusanya shilingi trilioni 1.29 (asilimia 62 
ya mikopo yote iliyoiva) tangu mwaka 2006/07. Hii inamaanisha kuwa 
shilingi trilioni 0.81 (asilimia 38) ya mikopo iliyoiva bado haijakusanywa. 
Ukosefu wa ushirikiano wa mifumo na wadau wa kimkakati unachangia 
kushindwa kukusanya mikopo hii. Hii inazuia HESLB kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wengine wenye uhitaji. . 

Ukaguzi wangu pia ulipitia utendaji wa urejeshaji mikopo. Nilibaini 
kuwa bodi haina utambulisho wa lazima na wa kutegemewa wa kipekee 
kwa wanafunzi wanaopokea mikopo na kukosa mfumo shirikishi na 
wadau wa kimkakati kama utaratibu wa kuwatafuta wanufaika. 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu inategemea nambari za 
mitihani ya kidato cha nne ili kubaini wapokeaji wa mkopo. Hata hivyo, 
mbinu hii haiwezi kufanya kazi ipasavyo baada ya kuhitimu, huku 
wanafunzi wakijiajiri, au kuajiriwa, au kuendelea kusoma zaidi. 

Kwa maoni yangu, kuongezeka kwa idadi ya wanufaika wa mikopo 
kunahitaji zaidi kuwa na mfumo thabiti na wa jumla wa utambulisho 
kama Nambari ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA). Utekelezaji wa NIDA 
kama hitaji la lazima utaiwezesha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kuwafuatilia wakopaji ipasavyo na kuboresha ufanisi wa 
ukusanyaji wa mikopo, na hatimaye kuhakikisha uendelevu wa utoaji 
mikopo. 

Ninapendekeza uongozi wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu uweke mwongozo unaohitaji uwasilishaji wa NIDA kuwa ni 
lazima kwa waombaji wote wa mikopo wenye umri wa zaidi ya miaka 
18. Waombaji walio chini ya umri wa miaka 18 wanapaswa 
kuwasilisha watakapofikisha miaka 18 kwa ajili ya kulipwa awamu za 
mikopo zinazofuata. Pia, iwatake wanafunzi wanaoendelea au 
wakopaji waliopo kutoa NIDA zao kabla ya kupokea mikopo zaidi na 
kuingia makubaliano na wadau wa kimkakati ili kuimarisha 
ujumuishaji wa mfumo huo. 
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15.4.4 Uhakiki hafifu katika ufuatiliaji, uzingatiaji na tathmini kwa Taasisi 
zilizosajiliwa za Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Nilipopitia ripoti ya ufuatiliaji na tathmini nilibaini mapungufu katika 
ufuatiliaji, uzingatiaji wa kanuni, na tathmini kwa taasisi zilizosajiliwa 
za mafunzo ya ufundi stadi, asilimia 88 (taasisi za mafunzo ya ufundi 
stadi 1,176 ) chini ya Teknolojia ya Sayansi Shirikishi, Utalii wa Biashara 
na Mipango na Sayansi Shirikishi za Afya hazikutembelewa kwa ajili ya 
ufuatiliaji, uzingatiaji na tathmini katika mwaka huo. Baraza liliweza 
kutembelea asilimia 12 tu (taasisi za mafunzo ya ufundi stadi  162) kati 
ya taasisi 1338. 

Aidha, ukaguzi wangu wa daftari la malalamiko la Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi la 2022/23 ulibaini 
malalamiko kutoka kwa wanafunzi na wadau wengine kuhusu taasisi za 
Mafunzo ya Ufundi Stadi ambazo hazijasajiliwa. Hii inatokana na kuwa 
na idadi ndogo ya  wafanyakazi na fedha za kuwezesha ufuatiliaji, 
uzingatiaji na tathmini ya shughuli. 

Maoni yangu ni kuwa ufuatiliaji wa taasisi za Mafunzo ya Ufundi Stadi ni 
mdogo mno kiasi cha kushindwa kupata uhakikisho wa ubora wa elimu 
ya kiufundi inayotolewa na taasisi husika. Pia, taasisi ambazo 
hazijasajiliwa nchini zinaweza kuzalisha nguvukazi isiyo na sifa na ubora 
wa chini. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na mafunzo ya 
ufundi Stadi; (a) liingie katika Mkataba wa Makubaliano na vyombo 
vingine vya Serikali kama Halmashauri na Manispaa, ili kusaidia kutoa 
taarifa za kuwapo kwa taasisi za mafunzo ya elimu ya ufundi stadi 
kwenye maeneo yao; (b) liombe watumishi zaidi kutoka Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; na (c) Kupitia 
Baraza la Uongozi liwasiliane na Wizara ya Fedha kwa ajili ya kuomba 
fedha za kusaidia shughuli za utekelezaji kwa kuboresha mgao wa 
bajeti. 

 
  



 

148 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

SURA YA KUMI NA SITA 

UFANISI WA MAMLAKA ZA UDHIBITI KATIKA KUTEKELEZA MAJUKUMU 
YAO 

 

 

 

16.0 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania ilianzisha mamlaka za udhibiti 57 ili kusimamia 
shughuli zinazohusiana na utoaji wa huduma, uzalishaji, uuzaji na 
usambazaji wa bidhaa. Mamlaka hizi zina wajibu wa kubuni na 
kutekeleza sera, miongozo, na sheria za udhibiti ili kuweka mazingira ya 
usawa kwa wadau mbalimbali kufanya kazi kwa ushirikiano katika sekta 
wanazozisimamia. Katika taarifa zangu za ukaguzi za miaka iliyopita, 
nilibaini kasoro mbalimbali katika taasisi hizi. Pia, Serikali ina malengo 
ya kuziunganisha baadhi ya taasisi hizi ili kuongeza ufanisi. 

Sura hii imeeleza kwa ufupi mapungufu ya kiudhibiti yaliyobainika wakati 
wa ukaguzi wa taasisi hizi kwa mwaka wa fedha 2022/23, kama vile 
kutotosheleza kwa huduma za kiudhibiti na kutotumia mifumo ya 
kielektroniki kwa ukamilifu ili kuboresha ufanisi wa huduma za udhibiti.  

Pia, sura hii imetoa mapendekezo ya kuboresha huduma za udhibiti kwa 
Serikali na taasisi husika. Maelezo ya kina juu ya masuala haya ambayo 
yanahitaji msukumo wa Serikali ili kuboresha udhibiti yametolewa 
katika aya zinazofuata.  

16.1 Kutotumia mifumo ya kielektroniki kwa ukamilifu kwa lengo la 
kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za udhibiti 

Matumizi na usimamizi wa mifumo ya kielektroniki ni muhimu katika 
kuweka misingi na ufanisi wa udhibiti ambapo bila hivyo kunakuwa na 
changamoto za utoaji wa huduma na bidhaa kwa jamii hasa bidhaa na 
huduma muhimu. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu wa fedha (2022/23), nimebaini kujirudia 
kwa mapungufu katika matumizi ya mifumo ya kielektroniki kwa 
mamlaka za udhibiti katika utoaji wa huduma za udhibiti kama 
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ilivyoainishwa na aya ya 16.1 ya taarifa yangu ya ukaguzi ya mwaka 
2021/22. 

Hali hii inaonesha kuwa mamlaka za udhibiti hazikuchukua hatua za 
kutosha kurekebisha kasoro zilizobainishwa na hatua za kuboresha 
kuzuia kasoro hizo zisijirudie ili kuhakikisha kuwapo kwa ufanisi wa 
matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika utoaji wa huduma za 
udhibiti 

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) halitumii mfumo wake wa biashara kutoa 
taarifa za kukamilika kwa biashara, taarifa za kukamilika kwa oda na 
taarifa za mabadiliko ya oda. TMX imekuwa ikihifadhi taarifa zake 
kwenye “MySQL database” ambayo haikidhi vigezo vya kuzuia kughushi. 
Hii inaiweka TMX katika hatari ya kuwapo kwa taarifa zilizoghushiwa. 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) haitumii 
mfumo wa Taifa wa petroli na gesi (NPGIS) katika kuhakikisha ufuatwaji 
wa taratibu za uwasilishaji wa taarifa, hali inayoweza kusababisha 
ukusanyaji wa taarifa zisizo kamili au zisizo sahihi na kusababisha 
ufuatiliaji na usimamizi duni katika sekta ya mafuta na gesi. 

Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) haijaweka kwa ukamilifu mifumo 
ya kielektroniki katika utekelezaji wa majukumu yake muhimu ya usajili 
wa makandarasi. Kwa mfano, fomu za maombi ya usajili zinajazwa kwa 
mkono na kuziwasilisha katika ofisi za CRB. Pia, CRB inatumia mfumo 
wa CIMIS kwa ajili ya usimamizi wa masuala ya fedha wakati baadhi ya 
mifumo  ya udhibiti wa fedha kama vile maombi ya mikopo ya watumishi 
na usuluhishi hufanywa nje ya mfumo huo, hali inayoongeza hatari ya 
kuwapo kwa makosa..  

Vilevile, katika mapitio ya taarifa za kaguzi zilizofanywa na CRB 
nilibaini mfumo wa CIMIS unaotumiwa na CRB kusajiri makandarasi, 
miradi ya ujenzi, na kufuatilia taarifa za kaguzi za makandarasi 
haujawezeshwa kutoa taarifa za kina za kaguzi zinazofanywa, na 
haujaunganishwa na mifumo mingine kama vile CMVRS wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRERA) kwa ajili ya uhakiki wa usajili wa magari na taarifa za umiliki, 
mtawalia. Hali inayoathiri ufanisi katika mchakato wa usajili.  

Kasoro hizi zinaweza kuchangia kuwapo kwa taarifa zisizo sahihi ama 
udhaifu katika udhibiti wa taarifa; hivyo kuathiri ufanisi wa utoaji wa 
huduma za udhibiti. 
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Ninapendekeza mamlaka za udhibiti kuchukua hatua za kuhakikisha 
zinatumia mifumo ya kielektroniki kwa ukamilifu ili kuongeza ufanisi 
katika kutoa huduma za udhibiti.  

16.2 Mamlaka za udhibiti kutokuwa na taratibu thabiti za kudhibiti watu 
au makampuni yaliyofutiwa usajili  

Mamlaka za Udhibiti zina mamlaka ya kusajili na/au kufuta usajili wa 
makampuni au watu, katika sekta wanasozisimamia kwa kuzingatia 
vigezo vya kusajili ama kufuta usajili, mtawalia. Changamoto 
zinazozikumba Mamlaka za Udhibiti ni namna ya kudhibiti vyeti vya 
usajili na mienendo ya makampuni au watu waliofutiwa usajili kwa kuwa 
baada tu ya kufutiwa usajili, makampuni au watu hao wanakuwa 
hawako chini ya Mamlaka zao.  

Kwa kipindi cha hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB) ilifuta usajili wa makandarasi 510 kutokana na 
sababu mbalimbali za ukiukwaji wa Sheria ya Usajili wa Makandarasi ya 
mwaka 1997. Wakati wa ukaguzi wa taarifa na nyaraka za kumbukumbu 
za CRB nilibaini kuwa makandarasi waliofutiwa usajili hawakurejesha 
vyeti vyao vya usajili walivyopewa awali hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2023. Hali inayoweza kusababisha jamii kupotoshwa au kudanganywa 
juu ya uhalali wa  vyeti vya usajili vya makandarasi hao, na CRB haina 
utaratibu wa kuiwezesha kudhibiti mienendo ya makandarasi baada ya 
kufutiwa usajili. 

Katika Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
nilibaini vituo 12 vya mafuta na utunzaji wa mafuta (Petroleum Retail 
and Storage Outlets (PRSOs)) ambavyo vimetelekezwa kwa zaidi ya 
mwaka mmoja bila EWURA kuchukua hatua. Hali hii inaonesha udhaifu 
katika kuhakikisha uzingatiwaji wa kanuni ya 25(1) (g) na 50(1) (b) ya 
kanuni za petroli za 2022 na kanuni za petroli (za Uchakataji wa Mafuta 
Yaliyotumika) za mwaka 2017. 

Pia, katika mapitio ya daftari la orodha ya leseni za ujenzi zilizopitishwa 
na EWURA nilibaini kuwa vibali 101 (asilimia 26) vya ujenzi wa vituo vya 
mafuta kati ya 393 vilishakwisha muda wake na hakuna hatua 
zilizochukuliwa na EWURA juu ya vibali hivyo.  

Hali hii inaweza kusababisha jamii kuhudumiwa na makampuni au watu 
ambao hawajathibitishwa au wasio na vigezo na ambao kuna mashaka 
juu ya ubora wa kazi zao. 
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Ninapendekeza mamlaka za udhibiti kuweka na kusimamia hatua za 
kuilinda na kuiepusha jamii kuhudumiwa na makampuni au watu 
ambao hawajasajiliwa wala kuthibitishwa.  

16.3 Matumizi hafifu ya tafiti kama nyenzo ya kuainisha na kutathmini 
mapungufu katika sekta kwa ajili ya kuchukua hatua madhubuti za 
kiudhibiti  

Kwa kuzingatia sheria zilizoanzisha taasisi, miundo ya taasisi na mipango 
mikakati ya taasisi, tafiti zimepewa umuhimu mkubwa kwa baadhi ya 
Mamlaka za Udhibiti katika kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi kwa 
kuwa zinawezesha kupatikana kwa taarifa zenye ushahidi wa kutosha, 
kutoa nyenzo na  ufahamu sahihi katika kuunda kanuni, kufanya tathmini 
ya vihatarishi, kufuatilia uzingatiwaji wa sheria, kufanya tathmini ya 
sera, kulinda afya ya jamii, kuwezesha na kuendeleza ushirikiano wa 
kimataifa, na kuwezesha kuendana na ukuaji wa teknolojia. 

Kinyume na sheria zilizoanzisha taasisi, miundo ya taasisi na mipango 
mikakati ya taasisi, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, mamlaka za 
udhibiti hazifanyi tafiti mara kwa mara ili kufanya tathmini ya hali ya 
vihatarishi katika udhibiti kwa sasa au baadaye, na kwa ajili ya kuchukua 
hatua endelevu za kiudhibiti. Kutofanya tafiti kunazinyima mamlaka za 
udhibiti fursa za kuwa na mikakati thabiti ya kiutafiti ambayo inatatua 
kwa uhalisia madhaifu halisi ya usimamizi na udhibiti nchini.    

Nilibaini kuwa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) haina muongozo wa 
tafiti wala sera ya tafiti. Pia, haijafanya tafiti zozote kubaini na 
kutathmini matatizo na changamoto zinazoikabili sekta ya ujenzi nchini 
kwa makandarasi, mashirika nunuzi na jamii kwa ujumla. Hali hii 
inaweza kuzuia ufanisi wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi katika kufanya 
maamuzi yaliyotokana na tafiti, ambayo yangeiwezesha Serikali kupitia 
CRB kutatua matatizo halisi katika sekta.  

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inatakiwa,  kwa mujibu wa 
kifungu cha 6 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya mwaka 
2003, kufanya tafiti na uchambuzi wa shughuli za sekta hiyo. Hata 
hivyo, ingawa jumla ya tafiti mbili zilifanywa kufikia tarehe 30 Juni 
2023, athari za mapendekezo ya utafiti hazikufuatiliwa, na sera ya 
utafiti iliyotumika haikuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi.  Pia, 
nilibaini TCRA haikuwa na agenda za tafiti, hali inayoweza kuikwamisha 
mamlaka hiyo katika kujiridhisha na thamani/tija ya kazi za tafiti 
zilizofanywa, kukosekana kwa ulingano na muongozo katika kufanya 
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kazi za tafiti, na uwezekano wa kufanya tafiti ambazo haziendani na 
kazi mama ama malengo ya mamlaka hiyo. 

Ninapendekeza mamlaka za udhibiti kufanya tafiti na kuzitumia 
kama nyenzo ya kuendelea kusimamia, kuanzisha mbinu mpya, na 
kuboresha mbinu za udhibiti za sasa.  

16.4 Mapungufu katika usimamizi wa sekta ya nishati  

Sekta ya nishati Tanzania inasimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) iliyo chini ya Wizara ya Nishati. 
Sehemu hii imejikita katika mapungufu yaliyobainika katika kusimamia 
nishati ya umeme, mafuta na gesi wakati usimamizi wa masuala ya 
huduma za maji yamezungumziwa katika sura ya 14 ya ripoti hii. 

Mfumo wa Taarifa za Leseni (LOIS) ulionesha kuwa kuna jumla ya 
wafanyabiashara wanne wa mafuta na gesi asilia hadi tarehe 30 Juni 
2023, ambapo wawili walikuwa wakitoa huduma ya kuunganisha gesi 
kwa watumiaji kama vile watumiaji wa majumbani na kwa ajili ya 
biashara, na walikuwa wakitoza tozo za huduma za uunganishaji.  

Wakati wa ukaguzi, nilipitia ripoti ya mwaka ya EWURA ya mwaka 
2021/22 ili kutathmini utendaji wa mwaka uliopita ili kuhusianisha na 
utendaji wa mwaka unaokaguliwa. Mapitio hayo yamebaini kuwa,  
EWURA ilipokea ripoti iliyoonesha kuwa jumla ya bidhaa za mafuta na 
gesi za 72,533.56 MMscf zilizalishwa, na jumla ya shilingi bilioni 1,042 
zilitozwa na watoa huduma kama tozo za uunganishaji wa gesi asilia, 
hususani TPDC na PAET, lakini tozo hizo hazikuidhinishwa na EWURA 
ikiwa ni kinyume na Kanuni ya 20 ya Kanuni za Upangaji Bei ya Petroli 
na Gesi Asilia za mwaka 2020. Vilevile, hakukuwa na hatua 
zilizochukuliwa na EWURA dhidi ya watoa huduma hao. Hali hii inaweza 
kuathiri haki na uwazi katika upangaji wa bei  wa soko katika sekta ya 
gesi asilia. 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
haikuwachukulia hatua wazalishaji wadogo 11 (Small Power Producers 
(SPPs)) kati ya 15 waliopewa leseni na haikuchukua hatua kwa 
wazalishaji wadogo zaidi 10 (Very Small Power Supplies (VSPPs)) 
waliosajiliwa, ambao hawakuwasilisha taarifa zao za mwaka kinyume 
na kanuni za uzalishaji wa umeme za mwaka 2020 ambazo zinawataka 
wazalishaji hao kuwasilisha taarifa zao za mwaka ndani ya siku 120 
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baada ya mwaka wa fedha kuisha. Hii inaweza kuathiri uwezo wa 
EWURA katika kupanga na kukadiria mahitaji ya nishati ya umeme.  

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) halitekelezi kwa ukamilifu hadidu za 
rejea za uwekaji wa vinasaba kwenye mafuta zilizo kwenye 
makubaliano kati yake na EWURA, ambapo hadidu za rejea 4 kati ya 9 
sawa na asilimia 44 hazikutekelezwa. Hali hii inaathiri juhudi za kuzuia 
uingizaji wa mafuta yaliyochepushwa na kuingiza katika soko la ndani 
bidhaa za mafuta za magendo zinazokuwa zinasafirishwa nje ya nchi, 
hivyo kuzima juhudi za Serikali za kuzuia ukwepaji wa kodi ili kuongeza 
ukusanyaji wa mapato.   

Hakuna viwango vya ujenzi wa uuzaji wa rejareja wa mafuta kwa 
wafanyabiashara wenye angalau vituo vinne kwenye majiji, manispaa 
au miji ya wilaya kinyume na kanuni ya 7(1)(2)(3) 7(1)(2)(3) ya Kanuni 
za Petroli za mwaka 2022. Nilibaini kuwa, kwa sasa EWURA haifuatilii 
uzingatiwaji wa kanuni hii. Hii inaweza kusababisha kutokuwapo kwa 
usawa wa mgawanyo wa nishati ya mafuta kati ya jamii za mijini na 
vijijini, kuathiri sekta zingine na kuzuia usawa katika kukuza uchumi wa 
kikanda. 

Jumla ya wauzaji wakubwa wa mafuta na gesi asilia 12 wamepewa 
leseni za biashara hiyo na walikuwa wakiendelea na biashara hata 
ilipofika tarehe 30 June 2023. Baada ya kufanya mahojiano na 
menejimenti ya EWURA na mapitio ya rejista ya leseni, nilibaini kuwa 
EWURA haivisajili wala kuvifuatilia vituo vya uuzaji rejareja wa mafuta 
na gesi, pia EWURA hakukagua wala kufanya udhibiti wa vituo hivyo 
kinyume na kanuni ya 46(1) ya kanuni za petroli za mwaka 2020. Hali 
hii inaweza kusababisha udhaifu katika usimamizi,utunzaji na 
usafirishaji wa petoli na gesi asilia  na hasa kusababisha majanga kama 
vile kuvuja kwa mafuta na gesi, moto au milipuko na kuhatarisha 
usalama wa jamiii. 

Aidha, hakuna mkakati ulionzishwa na kuidhishwa wa kusimamia na 
kuhakikisha kiwango cha chini cha bidhaa za mafuta kinahifadhiwa na 
wauzaji wa jumla na wauzaji wadogowadogo kinyume na kanuni ya  
25(2)(b)(iii) ya Kanuni za Petroli za mwaka 2022. Hali hii inaweza 
kusababisha baadhi ya wauzaji wenye leseni kutohifadhi kiwango cha 
kutosha cha mafuta na kusababisha uwezekano wa kuwapo kwa 
upungufu wa mafuta na kuathili watumiaji. 
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Ninapendekeza EWURA kwa kushirikiana na Serikali na wadau 
wengine, kuchukua hatua kwa wakati kuondoa kasoro zote 
zilizobainishwa.  

16.5 Mikataba ya udalali wa ununuzi wa magari yenye vifungu vinavyozuia 
ushindani katika ununuzi wa magari ya Serikali 

Kifungu cha 9(I) cha Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003, imezuia mtu 
yeyote kuweka vifungu vya makubaliano vyenye lengo la (a) upangaji 
wa bei mingoni mwa wafanyabiashara  (b) wafanyabiashara washindani 
kuungana na kufanya mgomo wa pamoja; au (c) washitiri kuungana na 
kupanga namna ya kuomba zabuni.  

Katika ukaguzi nilibaini madalali wakubwa watatu (Toyota Tsusho 
Corporation, African Automotive Trading Limited and Tata Motors 
Limited) walikuwa na makubaliano maalumu na 
wasambazaji/watengenezaji watatu wa magari kama ilivyoripotiwa 
katika taarifa ya uchunguzi ya Tume ya Ushindani (FCC), uchunguzi 
uliofanywa baada ya Wizara ya Fedha kubaini kasoro hizo na kuagiza 
kufanyika kwa uchunguzi huo. Kwa mujibu wa taarifa ya uchunguzi ya 
FCC, mikataba hiyo ilikuwa na vipengele vinavyozuia ushindani kinyume 
na kifungu cha 9 (I) cha Sheria ya Ushindani   ya mwaka 2003. Vifungu 
hivyo vinazuia watengenezaji wa magari kuuza magari kwa Serikali ya 
Tanzania bila kupitia kwa madalali hao. Hivyo, Serikali ya Tanzania 
inalazimika kununua magari kutoka kwa madalali hao kwa kuwa vifungu 
vya mikataba hiyo vinawazuia watengenezaji wa magari kuiuzia Serikali 
moja kwa moja bila wao.  

Mikataba hiyo imeingiwa kwa namna ifuatayo; 

Kampuni ya Toyota Tsusho Corporation na kampuni ya Hino Motors 
Limited zina makubaliano maalumu na Toyota Tanzania Limited; 
kampuni ya African Automotive Trading Limited ina makubaliano na 
kampuni ya CFAO Motors Limited; na kampuni ya Tata Motors Limited 
ina makubaliano na kampuni ya Tata African Holdings (Tanzania) limited 
pamoja na kampuni ya Motor-Hub East African Limited.  

Hoja zilizo katika taarifa ya uchunguzi ya FCC imewezesha majadiliano 
na kuchukuliwa kwa hatua za kusimamisha mikataba hiyo hasa vifungu 
vinavyozuia ushindani, ili kuiwezesha Serikali kutumia fursa za soko 
huria katika ununuzi wa magari. Wakati kampuni ya Toyota Tsusho 
Corporation na Toyota Tanzania Limited wamekubaliana na madai hayo 
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na kuanza makubaliano ya kusitisha mikataba ama vifungu vya mikataba 
hiyo; kampuni ya African Automotive Trading Limited na CFAO Motors 
Tanzania Limited hawajakubaliana na hoja za ripoti ya uchunguzi ya 
FCC, hali inayoitaka FCC kuendelea na hatua zaidi za kutoa hoja za 
mwisho na kuchukua hatua.  

Mikataba maalumu kama hii inainyima Serikali fursa ya kuokoa fedha 
kwa kutumia bei za soko huria kununua magari moja kwa moja kutoka 
kwa watengenezaji au wasambazaji. Nina mashaka juu ya kasi ndogo ya 
kukamilika kwa majadiliano na upingaji wa usitishwaji wa mikataba hiyo 
hali inayozidi kuichelewesha Serikali kuokoa fedha kwa kununua magari 
kwa bei shindani kutoka katika soko huria.  

Ninapendekeza Tume ya Ushindani; (a) Iongeze kasi katika 
kukamilisha mambo yaliyobaki katika majadiliano na madalali hao ili 
kuhakikisha vifungu vya mikataba hiyo vinavyozuia ushindani 
vinaondolewa ili kuiwezesha Serikali na wanunuaji wengine wa 
magari kununua magari moja kwa moja kutoka kwa watengenezaji 
au wasambazaji wao; na (b) Iharakishe kufanya uchunguzi zaidi kwa 
kampuni ya African Automotive Trading Limited na kampuni ya CFAO 
Motors Tanzania Limited na taarifa ya mwisho itolewe na kupelekwa 
kwa madalali hao kwa utekelezaji.  
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SURA YA KUMI NA SABA 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

 

 

 

17.0 Utangulizi 

Sura hii inaangazia masuala yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi wa 
ufanisi wa mashirika ya umma katika sekta ya afya, yakijumuisha 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Taasisi ya Mifupa Muhimbili, Bohari Kuu ya 
Dawa, Kiwanda cha Dawa Keko (1997), na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya.  

Masuala yaliyobainika ni pamoja na Bohari Kuu ya Dawa kutotimiza 
mahitaji ya wateja kwa asilimia 24 ya bidhaa 105,646,079, na 
kukataliwa kwa madai ya Mfuko wa Bima ya Afya yenye thamani ya 
shilingi bilioni 11.83 yaliyowasilishwa na hospitali za umma. Yafuatayo 
ni mapungufu yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi. 

17.1 Kuchelewa utoaji wa majibu ya vipimo vya huduma za maabara 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 

Hospitali ya Taifa Muhimbili, kupitia mpango mkakati wake wa mwaka 
2022-2027, inalenga kuimarisha huduma zake za kibingwa, uchunguzi na 
matibabu. Lengo kuu ni kuboresha huduma za kliniki, hususani kwa 
kupunguza muda wa kuchukua na kufanyia kazi vipimo vyote vya 
maabara kwa asilimia 100 ifikapo Juni 2023. 

Maabara ya Patholojia ina jukumu muhimu katika kutoa matokeo ya 
maabara kwa wakati na usahihi, muhimu kwa wataalamu katika kufanya 
maamuzi sahihi kwenye shughuli za kliniki, kugundua magonjwa 
mapema, na kuwa na mipango ya matibabu. Kufikiwa kwa lengo hili 
kutachangia huduma ya haraka kwa mgonjwa, kuhakikisha utambuzi wa 
haraka wa magonjwa na kuwekwa kwa mikakati bora ya matibabu. 

Baada ya kufanya ukaguzi wa muda uliotumika katika Maabara ya 
kuchukua vipimo na kutoa majibu, nilibaini ucheleweshaji mkubwa 
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katika baadhi ya vipimo. Nilifanya ukaguzi wa sampuli za vipimo 50 
kutoka kwa vitengo mbalimbali katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 
2023. Kati ya hivyo, vipimo 26 vilichukua muda mrefu zaidi ya 
uliopangwa, kuanzia saa 4 hadi saa 260, ambapo ni kinyume na muda 
uliobainishwa kwenye mpango mkakati wa  mwaka wa 2022-2027. 

Sababu kuu za kuchelewa zilikuwa kuharibika kwa mashine za vipimo 
bila kuwa na mashine mbadala na upungufu wa vitendanishi. Hali hii 
inasababisha kuchelewa kwa matokeo ya vipimo; hivyo kuathiri ufanisi 
wa maabara. Muda mrefu unaotumiwa na Hospitali ya Taifa Muhimbili 
kuchukua vipimo na kutoa majibu unazorotesha huduma za afya kwa 
njia mbalimbali. Wagonjwa wanasubiri muda mrefu, ufanisi wa hospitali 
unapungua, na wateja wanakuwa katika hali ya kutoridhika.  

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa ya Muhimbili ifanye tathmini ya 
vifaa vyote vya vipimo vya maabara na mashine na kuhakikisha 
upatikanaji wa vifaa na mashine za akiba ambazo zinaweza kutumika 
wakati mashine husika zimeharibika na pale zinapohitaji ukarabati 
na matengenezo makubwa. 

17.2 Vifaatiba 406 vyenye hitilafu vilivyopo Hospitali ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila 

Ukaguzi wangu wa vifaatiba katika Hospitali ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila umebaini kuwa vifaatiba 406 kati ya 2565 (sawa na asilimia 
16) vilibainika havifanyi kazi. Pia hakukuwa na mpango wa matengenezo 
ya vifaa hivyo. 

Ukaguzi wangu ulionesha dosari katika kutekeleza mpango wa 
matengenezo ya kuzuia vifaatiba kuharibika. Vifaa 60 (asilimia 31)  kati 
ya 192 ndivyo vilivyofanyiwa matengenezo yanayotakiwa, kutokana na 
ukosefu wa fedha za kufanya matengenezo. Hii inaweza kuharibu vifaa 
mapema na kuongeza gharama za ukarabati au uagizwaji.  

Vifaatiba visivyofanya kazi vinaathiri utoaji wa huduma kwa wagonjwa 
kwa kuchelewa kutoa huduma, hivyo kuhatarisha afya za wagonjwa. 
Kuendelea kukarabati au kubadilisha vifaa visivyofanya kazi kunaweza 
kuwa na gharama kubwa. Vifaa vyenye kasoro vinaweza kupunguza kasi 
ya utendaji kazi wa kitabibu, kuongeza muda wa kusubiri kwa mgonjwa 
na kupunguza ufanisi wa utoaji wa huduma ya afya ndani ya hospitali.  
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Ninapendekeza Hospitali ya Taifa ya Muhimbili-Mloganzila kwa 
kushirikiana na Wizara ya Afya kuhakikisha bajeti ya kutosha 
inatengwa kwa ajili ya marekebisho ya vifaatiba ili kuboresha 
huduma za matibabu, kupunguza muda wa wagonjwa kusubiri 
huduma, na kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za afya ndani ya 
hospitali. 

17.3 Madai ya hospitali yaliyokataliwa na mfuko wa bima wa afya shilingi 
bilioni 11.83  

Wakati wa ukaguzi wangu kwa mwaka 2022/23 nilibaini Mfuko wa Bima 
wa Afya ulikataa jumla ya shilingi bilioni 11.83 sawa na asilimia 15 ya 
madai yote ya shilingi bilioni 76.89 kutoka hospitali nne za umma kama 
zinavyoonekana kwenye Jedwali Na. 40. Uchambuzi wa mwenendo huu 
unaonesha kuwa kumekuwa na ongezeko la kukataliwa kwa madai 
ambapo katika mwaka wa fedha 2020/21 madai ya shilingi bilioni 3.87 
(sawa na asilimia 7 ya madai) yalikataliwa na katika mwaka wa fedha 
2021/22 madai ya shilingi bilioni 8.84 sawa na (asilimia 10 ya madai) 
yalikataliwa. 

Sababu kuu za kukataliwa ni: udanganyifu katika madai na kutokuwapo 
kwa uhalali wa sababu za kutozingatia taratibu au kanuni zinazohusiana 
na malipo ya madai, kudai mara mbili, matumizi makubwa ya huduma, 
kutozingatia bei za Mfuko wa Bima, na huduma ambazo hazijaoneshwa 
katika utambuzi. Pia husababishwa na ukosefu au ubatili wa  nambari 
za uidhinishaji, kukosa maelezo ya huduma zinazodaiwa baada ya 
kuthibitishwa, kutokuwapo kwa saini ya mgonjwa au saini ya mgonjwa 
isiyo sahihi, huduma zisizo ndani ya kifurushi cha Mfuko wa Bima, 
makosa ya kukokotoa, kuandika dawa nyingi kupita kiasi, na kutofuata 
miongozo ya kawaida ya matibabu. 

Jedwali Na.  40: Madai ya bima ya afya yaliyokataliwa na mfuko wa bima wa 
afya 
Na. Jina la Taasisi Kipindi Jumla ya 

Kiasi 
Kilichotozwa 

Kiasi 
kilichokat
aliwa 

Asilimia 
iliyokatali
wa 

 Shilingi “Milioni” 
1 Hospitali ya Taifa 

Muhimbili-Mloganzila 
Julai 2022- 
Mei 2023 

13,993.65 3,055.36 22 

2 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

Julai 2021-
Juni 2023 

53,967.45 7,400.23 14 

3 Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili 

Julai 2021-
Juni 2023 

7,423.37 1,259.42 17 

4 Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

Julai 2022- 
Juni 2023 

1,501.92 115.84 8 
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Jumla 76,886.39 11,830.85 15 
 Chanzo: Uchambuzi wa Hati za madai za Mfuko wa Bima ya Afya 

Ukwasi ya mashirika haya unaweza kuathiriwa sana kutokana na 
kukataliwa kwa madai kunakosababisha upotevu wa fedha. 

Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila, Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Chuo Kikuu Cha 
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; (a) Kuweka utaratibu wa kupitia 
sababu zote za kukataliwa na kutoa mrejesho kwa wakati kwa 
maafisa wanaohusika katika idara na sehemu zote zinazohusika na 
utoaji wa huduma za afya ili kuzuia au kupunguza kujirudia kwa 
tatizo katika siku zijazo; na (b) Kushauriana na Mfuko wa Bima ya 
Afya kwa ajili ya kutoa mafunzo na semina ya mara kwa mara kuhusu 
utoaji wa huduma za afya ambao hautaathiri mahitaji 
yaliyobainishwa. 

17.4 Bohari Kuu ya Dawa kushindwa kutekeleza mahitaji ya vituo vya afya 
kwa asilimia 24 

Bohari Kuu ya Dawa ilipokea oda 105,646,079 za vifaatiba na dawa 
kutoka hospitali za rufaa, mikoa, na vituo vya afya katika mwaka wa 
fedha 2022/23. Kati ya oda hizo walitimiza oda 85,525,584 za vifaatiba 
sawa na asilimia 76 ya maagizo yote. Kuna ongezeko la utimizaji wa 
mahitaji ya wateja ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2021/22 ambapo 
asilimia 33 ilitimizwa. 

Mahitaji ambayo hayakutekelezwa yalisababishwa na ukosefu wa 
vifaatiba na dawa za kutosha ghalani ili kutoa huduma. Kutotosha huko 
kulitokana na kukosea kukadiria mahitaji ya wateja. Hii ni kwa sababu 
zilitumika takwimu zisizo na ubora kutokana na kutokuwapo kwa 
utaratibu madhubuti wa kusimamia vifaatiba na dawa zilizopo ghalani 
na makadirio ya Wizara ya Afya kwa kuzingatia matumizi; pamoja na 
upungufu wa mtaji unaosababishwa na malimbikizo ya madeni ya 
Serikali kiasi cha shilingi bilioni 366.32 ya uhifadhi na usambazaji wa 
bidhaa za afya za Programu ya magonjwa tishio (Kifua kikuu, Virusi vya 
ukimwi, Malaria, na Afya ya uzazi, mama na mtoto).  

Hospitali za Rufaa, mikoa na vituo vingine vya afya vinaweza kupata 
upungufu wa vifaatiba na dawa, hivyo kuathiri utoaji wa huduma kwa 
wananchi. Aidha, Bohari Kuu ya Dawa inakosa mapato ambayo 
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yangeweza kupatikana kutokana na uuzaji wa vifaatiba na dawa kwa 
vituo vya afya. 

Ninapendekeza; (a) Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe mfumo wa 
usimamizi wa vifaatiba unaboreshwa ili kutoa takwimu sahihi 
zinazoonesha wakati sahihi wa kuagiza vifaatiba na dawa, na 
kufuatilia kiasi kilichobakia ili kuwezesha makadirio sahihi, na (b) 
Serikali ilipe deni la shilingi bilioni 366.32 kwa Bohari Kuu ya Dawa 
ili kuongeza mtaji. 

17.5 Kuwapo kwa bidhaa au vifaa visivyotumika, vilivyopitwa na wakati, 
na  vinavyotumika polepole vyenye thamani ya shilingi bilioni 6.57 
katika ghala la Bohari Kuu ya Dawa 

Mwongozo wa Usimamizi wa mali ghalani wa Bohari Kuu ya Dawa wa 
2018 unaeleza kuwa vifaa visivyotumika vinahitaji kutolewa au kuuzwa 
na vifaa vinavyotumika polepole vinahitaji kugawiwa kwenye hospitali 
zingine. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini jumla ya vifaatiba na dawa katika ghala ya 
Bohari Kuu ya Dawa zilikuwa na thamani ya shilingi bilioni 123.67, 
vifaatiba na dawa zenye thamani ya shilingi bilioni 6.57 kati ya hizo, 
zilikuwa hazitumiki, zimepitwa na wakati na vifaatiba na dawa 
zinazotumika polepole.  

Vifaatiba na dawa ambazo hazitumiki, zilizopitwa na wakati na 
zinazotumika polepole ni matokeo ya mabadiliko katika teknolojia kama 
vile mashine za x-ray ambazo zimepitwa na wakati ambapo kwa sasa 
mashine ya x-ray ya kidigitali ndiyo inatumika; makadirio duni ya 
mahitaji ambayo hayatumiki sana; na magonjwa ambayo yanatangazwa 
kuwa siyo janga tena kama UVIKO-19. 

Fedha zimetumika katika vifaatiba na dawa ambazo hazitumiki na 
zimepitwa na wakati, ambazo zingeweza kutumika katika shughuli 
zingine. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa; (a) Ifikirie kuondoa vifaatiba na 
dawa ambazo hazitumiki na zimepitwa na wakati kwa kugawa au 
kuuza; na (b) Kushirikiana na Wizara ya Afya kuchunguza njia bora 
zaidi ya kupunguza idadi ya vifaatiba na dawa ambazo hazitumiki, 
zimepitwa na wakati na zinazotumika polepole. 
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17.6 Kuwapo kwa vifaatiba na dawa za kawaida na Maalumu zilizoisha 
muda Katika Bohari Kuu ya Dawa- shilingi bilioni 9.70 

Vifaatiba na dawa ghalani zimegawanywa katika makundi ya kawaida, 
maalumu, Maduka ya Dawa ya Bohari Kuu ya Dawa, na zile 
zinazohusiana na magonjwa ambayo ni janga kwa taifa, kama 
ilivyobainishwa katika Mwongozo wa usimamizi wa Vifaatiba na dawa 
wa Bohari Kuu ya Dawa wa mwaka 2018. Mwongozo huo unaeleza kuwa 
vifaatiba na dawa zilizoisha muda wake hazipaswi kuzidi asilimia 2 ya 
jumla ya thamani ya vifaatiba na dawa. 

Tathmini yangu ya vifaatiba na dawa zilizopo ghalani kwa mahitaji ya 
kawaida na maalumu kwa miaka mitatu mfululizo ya 2020/21, 2021/22 
na 2022/23 ilibaini mwenendo wa kubadilika kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 41. 

Jedwali Na.  41: Mwenendo wa vifaatiba na dawa zilizoisha muda wake 
Mwaka wa Fedha Bidhaa za kawaida Bidhaa Maalumu Jumla 

Shilingi "Milioni"  
2020/21 11,091.75 658.23 11,749.98 
2021/22 5,508.96 408.58 5,917.54 
2022/23 8,826.14 872.52 9,698.66 

Chanzo: Taarifa ya bidhaa ya mwaka 2022/23 

Vifaatiba na dawa zilizoisha muda wake wa matumizi hutokana na 
kupokea bidhaa za afya zenye maisha yanayokaribia kumalizika; 
makadirio yasiyo na ufanisi, na kuzuia magonjwa ya janga ambayo 
hayapo tena (UVIKO 19) kwani bidhaa hizi nyingi zilipatikana katika 
mwaka wa fedha 2020/21 na 2021/22 kwa njia ya msaada au ununuzi 
wa dharura ikiwa ni utayari wa kupambana na UVIKO-19. 

Ingawa bidhaa zilizoisha muda wake ni chini ya asilimia 2 ya jumla ya 
thamani ya bidhaa zilizopo ghalani, bidhaa hizi ni upotezaji wa fedha 
kwa sababu dawa zilizoisha muda wake hazitauzwa, hutumia nafasi 
ambayo inaweza kutumika kuhifadhi bidhaa zingine. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe; (a) Bidhaa za afya 
zipokelewe zikiwa na maisha zaidi ya asilimia 80 au miaka 2 ya 
maisha yote; na (b) Makadirio yafanyike kutegemea data za 
kuaminika za mahitaji. 
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17.7 Madeni ya michango ya wanachama ambayo hayajalipwa katika 
mfuko wa bima ya afya shilingi bilioni 11.56  

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kinawataka 
waajiri waliosajiliwa kuwasilisha michango inayodaiwa kwa mwezi 
husika ndani ya siku 30 baada ya mwisho wa mwezi. Jumla ya michango 
iliyokuwa inadaiwa hadi kufika tarehe 30 Juni 2023 ilikuwa shilingi 
bilioni 42.57, kati ya hiyo, michango ambayo zinadaiwa Taasisi za 
Serikali ni shilingi bilioni 19.04 sawa na asilimia 45 na shilingi bilioni 
23.53 sawa na asilimia 55 zinajumuisha madeni kutoka kwa mashirika 
yasiyo ya kiserikali. 

Katika uchambuzi zaidi nilibaini kuwa, kati ya michango yote ya 
wanachama inayodaiwa na Mfuko wa Bima ya Afya, michango ya shilingi 
bilioni 19.6 (sawa na asilimia 40) inadaiwa zaidi ya siku 30. Aidha, mfuko 
ulikusanya shilingi bilioni 5.34 ya madeni hadi kufikia mwishoni mwa 
Novemba 2023 na kuacha deni linalodaiwa la shilingi bilioni 11.56. 

Sababu kuu zinazochangia madeni ya muda mrefu ya michango 
inayodaiwa kutoka mashirika ya umma, ni urasimu katika kuthibitisha 
madeni. 

Hali hii inasababisha kuwa na mkusanyiko wa madeni ya muda mrefu 
kutoka mashirika ya umma, jambo ambalo linaathiri hali ya kifedha ya 
Mfuko wa Bima ya Afya. 

Madeni ya muda mrefu yanasababisha changamoto za ukwasi kwenye 
mfuko, hivyo huweza kuathiri shughuli za mfuko, ikiwa ni pamoja na 
kushindwa kuwalipa watoahuduma kwa wakati. 

Ninapendekeza; (a) Serikali ihakiki malimbikizo ya michango 
iliyobaki na kuidhinisha kwa ajili ya malipo; na (b) Mfuko wa Bima ya 
Afya uendelee kufuatilia madeni ambayo bado hayajalipwa na 
kuhakikisha kiasi chote kinakusanywa. 

17.8 Hali ya uhimilivu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya umekuwa ukipata hasara kwa miaka 
mitano iliyopita. Mfuko umepata hasara ya shilingi bilioni 156.77 kwa 
mwaka wa fedha 2022/23, ikiwa ni uimarikaji kutoka hasara 
iliyopatikana mwaka wa fedha 2021/22 ya shilingi bilioni 205.95. 
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Michango ya wanachama kwa mwaka wa fedha 2022/23 imeongezeka 
kwa asilimia 14.6 kutoka shilingi bilioni 552.58 mwaka 2021/22 mpaka 
shilingi bilioni 633.51 mwaka wa fedha 2022/23, ambayo ni ongezeko 
kubwa ikilinganishwa na ongezeko la matumizi ya wanachama ya 
asilimia 10.2 kutoka shilingi bilioni 674.25 mwaka 2021/22 mpaka 
shilingi bilioni 743.28 mwaka wa fedha 2022/23. Hasara kutokana na 
kuhudumia wanachama ilipungua kutoka shilingi bilioni 121.67 mwaka 
2021/22 hadi shilingi bilioni 109.77 mwaka 2022/23. 

Hii inaashiria kuimarika kutoka mwaka wa fedha 2021/22 ambapo 
ongezeko la michango ya wanachama ilikuwa asilimia 12.9 kutoka 
shilingi bilioni 489.48 mwaka 2020/21 mpaka shilingi bilioni 552.58 
mwaka wa fedha 2021/22, ikiwa ni kidogo kulinganisha na ongezeko la 
matumizi ya wanachama la asilimia 24.6 kutoka shilingi bilioni 540.55 
mwaka 2020/21 mpaka shilingi bilioni 674.25 mwaka wa fedha 2021/22. 

Mambo kadhaa muhimu yanayoweza kuathiri uhai wa muda mrefu wa 
Mfuko wa Bima ya Afya ni: 

a) Mikopo ya Serikali ambayo haijalipwa: mikopo ambayo haijalipwa 
ya shilingi bilioni 208 inasababisha mzigo mkubwa wa kifedha, na 
hivyo kupunguza uwezo wa Mfuko kuwekeza katika huduma 
muhimu na miundombinu. Serikali kupitia Wizara ya Fedha 
imepanga kulipa shilingi bilioni 180.03 (bila riba na adhabu) katika 
bajeti ya Serikali kwa mwaka wa fedha 2024/25. 
 

b) Wastaafu kunufaika bila kuchangia: Mfuko unagharamia matibabu 
ya wastaafu na wenza wao ambao hawachangii mfuko, hali hii 
inadhoofisha mfuko kwa sababu matumizi ya wastani ya kundi hili 
ni shilingi bilioni 84.70 kwa mwaka. 
 

c) Kuongezeka kwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza: Kuongezeka 
kwa kiasi kikubwa cha magonjwa yasiyo ya kuambukiza kwa 
wanachama, kunadhoofisha mfuko kwa kiasi kikubwa, sababu 
matumizi ya wastani kwa kundi hili ni shilingi bilioni 137.80. 
 

d) Uchaguzi wa wanachama walio na wagonjwa: Wanachama wa 
hiari kwa makundi fulani, hasa kutoka sekta binafsi zilizo rasmi na 
zisizo rasmi, inasababisha kuwa na uchaguzi wa wanachama usio 
na mafanikio, ambapo wanachama hujiunga na mfuko pale tu 
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wanapohitaji matibabu ya gharama kubwa, hali inayodhoofisha 
mfuko. 

Hasara endelevu kutokana na kuhudumia wanachama na hasara ya 
mfuko kwa ujumla inaathiri uimara na uendelevu wa mfuko. 

Ninapendekeza Mfuko wa Bima ya Afya; (a) Ufikirie upya mikakati ya 
namna ya kuzalisha faida kutokana na kushughulika na wanachama 
na faida ya jumla kwa miaka mingi kwa uendelevu wa Mfuko; na (b) 
Serikali ilipe mkopo inayodaiwa. 

17.9 Utendaji usioridhisha wa Kiwanda cha Dawa Keko 
 
Kiwanda cha dawa Keko kinamilikiwa na Serikali kwa asilimia 70 kupitia 
Msajili wa Hazina.   

Wakati wa tathmini yangu nilibaini madeni ya muda mfupi ya Kampuni 
yanazidi mali za muda mfupi kwa shilingi bilioni 5.23 mwaka 2019 hadi 
shilingi bilioni 12.17 mwaka 2022. Hali hii ni ishara ya matatizo ya 
ukwasi. Pia, nilibaini kwa miaka minne mfululizo Kampuni imekuwa 
ikipata hasara. Kampuni ilipata hasara ya shilingi bilioni 3.27 mwaka 
2019; shilingi bilioni 1.35 mwaka 2020; shilingi bilioni 1.48 mwaka 2021 
na shilingi bilioni 1.35 mwaka 2022. 

Hasara hizi zilisababishwa na ukosefu wa ufanisi katika uzalishaji ambao 
ulisababisha kushindwa kuzalisha mauzo ya kutosha ili kufidia gharama 
za uzalishaji na menejimenti kutokuwa na uwezo wa kuchunguza soko 
la nje kutokana na kutegemea zaidi mteja mmoja ambaye ni Bohari Kuu 
ya Dawa. 

Nilibaini tarehe 20 Desemba 2021 Kiwanda cha Dawa Keko kiliingia 
Mkataba wa Makubaliano na Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya usambazaji 
wa dawa za aina 10 tofauti zilizotengenezwa kiwandani hapo. Kuanzia 
Oktoba 2020 hadi Desemba 2022, Bohari Kuu ya Dawa iliagiza dawa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 18.48. Hata hivyo, Kampuni ilitoa dawa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 12.99 tu licha ya kiwanda kupokea 
malipo ya awali ya shilingi bilioni 16.29. Hii ilisababishwa na ukosefu wa 
mtaji wa kufanya kazi na utendaji usiofaa wa mashine za utengenezaji. 

Ninapendekeza Kiwanda Cha Dawa Keko kuchukua hatua za haraka 
ili kuhakikisha kiwanda kinakuwa na ufanisi, kuboresha mtaji, 
kuboresha ufanisi wa kiwanda kupitia vifaa vya kisasa ambavyo 
vitasaidia kuongeza mauzo ili kufidia gharama za uzalishaji. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

MAZAO NA BODI ZA MAZAO 

 

 

 

18.0 Utangulizi 

Sekta ya kilimo ni muhimu kwa uchumi na ustawi wa nchi kama 
inavyosisitizwa katika sera ya kilimo ya Tanzania. Sekta hii imeundwa 
kwa namna ambayo kila zao la biashara limeundiwa taasisi maalum kwa 
ajili ya kuliendeleza na kulikuza.  Pia, Serikali ilianzisha taasisi zingine 
maalumu kwa ajili ya kushughulikia mambo muhimu yanayoathiri 
kilimo. Kwa mfano; Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) 
husimamia uzalishaji na usambazaji wa mbolea; Mamlaka ya Afya ya 
Mimea na Viuatilifu Tanzania kwa ajili ya afya ya mimea na udhibiti wa 
viuatilifu; Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) kwa ajili ya 
kufanya tafiti za kilimo. Pia, udhibiti wa mazao ya chakula unafanywa 
na Wizara ya Kilimo kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA). Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) pia, iliundwa kwa 
ajili ya kufanya biashara ya nafaka na mazao mchanganyiko ikiwa ni 
sehemu ya mbinu za kuwahakikishia wakulima soko la uhakika la mazao 
yao. Mpango huu unalenga kuongeza ufanisi na tija katika sekta ya 
kilimo. 

Sura hii inalenga kuelezea changamoto na mambo yanayokabili 
uzalishaji wa mazao ya biashara na mazao ya chakula kwa kuwianisha 
na ufanisi wa Bodi za mazao zilizoanzishwa kusimamia mazao hayo. 
Mazao ya biashara yanajumuisha pamba, korosho, mkonge, kahawa, 
chai, miwa na pareto. Pamoja na sera, juhudi na uwekezaji wa Serikali 
ukuaji na uendelezaji wa mazao ya kilimo unakwamishwa na 
kutokuwapo kwa mifumo toshelevu ya uwezeshaji wa kifedha na uratibu 
duni miongoni mwa wadau wa kilimo, kilimo cha kutegemea mvua, na 
gharama kubwa ya pembejeo za kilimo, kama nilivyoripoti katika taarifa 
yangu ya mwaka uliopita.   

Sambamba na mambo yaliyoelezwa kwenye taarifa ya mwaka uliopita 
wa 2021/22, katika ukaguzi wa mwaka huu wa fedha nimebaini 
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yafuatayo; Bodi za mazao kushindwa kudhibiti ubora wa mazao 
kikamilifu; Bodi za mazao kukosa nguvu na nyenzo za kuhakikisha 
uendelezaji na ukuzaji wa mazao; na kukosekana kwa ufanisi katika 
kuhakikisha usambazaji wa mbolea za kutosha na zenye ubora; maelezo 
ya kina juu ya mapungufu haya ni kama inavyoelezwa katika aya 
zinazofuata: 

18.1 Bodi za mazao zinakosa uwezo na nyenzo za kutosha kutekeleza 
majukumu yao 

Bodi za mazao zina wajibu wa kuendeleza na kukuza kilimo cha mazao 
wanayoyasimamia kwa kuhakikisha watu wengi zaidi wanalima na 
kuzalisha mazao hayo kwenye mazingira wezeshi ambayo bodi hizo 
zinawajibika kuyaweka kwa niaba ya Serikali. Hii inafanywa kwa 
kuongeza kampeni za kilimo, kutoa elimu ya kilimo, kufanya 
uhamasishaji, kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa viuatilifu na 
mbolea ya kutosha na yenye ubora, kufanya mafunzo ya kilimo, 
matumizi ya teknolojia sahihi za kilimo, upatikanaji wa mbegu bora nk. 
Hivyo, bodi za mazao zinatakiwa kuwa na fedha za kutosha, watumishi 
wa kutosha na wenye weledi kwa ajili ya huduma za ugani, 
miundombinu ya kilimo na teknolojia sahihi. 

Lakini nilibaini kuwa bodi za mazao zinakabiliwa na ukosefu wa fedha 
za kutosha, miundombinu ya kilimo, teknolojia na watumishi wa kutosha 
na wenye weledi ili kutimiza majukumu yao. Mapungufu haya 
yanadhoofisha uwezo wa bodi za mazao katika kuendeleza na kukuza 
kilimo cha mazao wanoyoyasimamia kwa ufanisi. Utegemezi uliokithiri 
wa fedha kutoka Serikalini unaathiri sana uwezo wa bodi hizi kama 
nilivyoainisha katika aya ya 18.5 ya ripoti yangu ya mwaka uliopita 
2021/22. 

Kwa mfano, Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania (TSHTDA) haikupokea jumla ya shilingi milioni 827.95 sawa na 
asilimia 51 kati ya shilingi bilioni 1.63 za bajeti. Pia, ilikuwa na 
upungufu wa watumishi 53 wa kutoa huduma za ugani zikijumuisha 
upandaji mashambani.  

Bodi ya Kahawa Tanzania haikupokea jumla ya shilingi bilioni 1.31 sawa 
na asilimia 81 kati ya shilingi bilioni 1.61 za bajeti kutoka Serikalini hali 
iliyoifanya Bodi ya Kahawa kushindwa kutekeleza kwa ukamilifu mpango 
mkakati wa kahawa kwa kazi zilizopangwa kufanywa mwaka wa fedha 
2022/23. 
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Bodi ya Tumbaku Tanzania haikupokea shilingi milioni 568.99 kati ya 
shilingi bilioni 2.19 za bajeti kama ruzuku ya Serikali kwa ajili ya 
mishahara na miradi ya maendeleo; wakati Bodi ya Korosho haikuweza 
kukusanya shilingi bilioni 1.56 kati ya shilingi bilioni 6.17 zilizopangwa 
kwenye bajeti.  

Kukosekana kwa fedha kunazodhohofisha uwezo wa bodi za mazao kuiga 
mbinu bora, kuziboresha ama kununua teknolojia, mitambo na 
miundombinu ya kisasa ili kuongeza ufanisi katika kilimo na kuongeza 
uzalishaji.  

Ninapendekeza Serikali ifanye marejeo ya mfumo unaotumika sasa 
wa kuzipatia fedha bodi za mazao ili kuja na mfumo bora na wenye 
ufanisi utakaoziwezesha bodi za mazao kuwa na uwezo wakifedha. 

18.2 Matumizi duni ya teknolojia ya kilimo na mifumo ya kielektroniki 
katika kuongeza ufanisi wa uzalishaji 

Teknolojia ya kilimo ni miongoni mwa nyenzo muhimu zinazowezesha 
ufanisi katika kilimo na inachochea uzalishaji kwa gharama nafuu japo 
inahitaji uwekezaji mkubwa wa fedha mwanzoni. Inajumuisha usimikaji 
wa miundombinu ya umwagiliaji, uzalishaji wa mbegu bora, matumizi 
ya mbolea za kutosha na zenye ubora, vifaa vya kisasa vya kilimo na 
mbinu za kisasa za kilimo. Kwa upande mwingine, mifumo ya 
kielektroniki inawezesha kuwapo kwa njia rahisi na zenye ufanisi kwa 
bodi za mazao kuweza kutekeleza majukumu yao kwa kukusanya 
takwimu na taarifa mbalimbali, kuzichakata, na kutoa taarifa 
mbalimbali kwa wadau kwa wakati.  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa bodi za mazao zina uwezo duni wa 
teknolojia. Matumizi ya teknolojia duni au kutotumia teknolojia kabisa, 
imekuwa ni miongoni mwa sababu kubwa zinazokwamisha ufanisi wa 
uzalishaji. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, 
Bodi ya Pamba Tanzania, kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 
iliwekeza jumla ya shilingi bilioni 96.03 kwa ajili ya kilogramu 
26,398,652.63 za mbegu za pamba, viuatilifu kiasi cha hekari 
12,216,629 acre/hekari na vinyunyiziaji 46,203 kwa makadirio ya 
kuvuna tani 253,195 za pamba. Hata hivyo, mwishoni mwa msimu wa 
soko wa 2022/23, uzalishaji wa pamba ulikuwa tani 174,486 ikiwa ni 
kidogo kuliko kiasi cha mavuno kilichotarajiwa kutokana na ukame wa 
muda mrefu na wadudu, hali ambayo ingeweza kukabiliwa kwa kutumia 
teknolojia ya skimu za umwagiliaji na matumizi ya ndege zisizo na 
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rubani au vinyunyiziaji vya viuatilifu vyenye shinikizo kubwa ambavyo 
vingeboresha ufanisi katika udhibiti wa wadudu. 

Kwa upande wa Bodi ya Kahawa Tanzania, katika taarifa yake ya bodi 
ya wakurugenzi ilieleza kuwa, kiwango cha juu cha uzalishaji ambacho 
ni 1Kg kwa kila mti mmoja wa kahawa, kingeweza kufikiwa kama 
kungekuwa na matumizi ya teknolojia bora sambamba na pembejeo 
zingine za kilimo cha kahawa. Kwa sasa kiwango cha uzalishaji ni 
kilogramu 0.375 kwa kila mti mmoja wa kahawa.  

Bodi ya Tumbaku Tanzania  imeripoti kuwa uzalishaji ni kilogramu 1,300 
kwa hekta kwa mwaka 2022/23 ambao ni chini ya malengo ya kilogramu 
1,400 kwa hekta kutokana na changamoto mbalimbali zikiwemo 
kuchelewa kutumia pembejeo za kilimo kulikotokana na kuchelewa kwa 
usambazaji wa pembejeo hizo, uwezo mdogo wa miundombinu ya 
kukaushia tumbaku, mazao kuathiriwa na mgawanyo wa mvua usio sawa 
kwa kuwa hakuna miundombinu ya umwagiliaji, na kukosekana kwa 
teknolojia ya kukabiliana na athari za majanga asilia (mvua za mawe, 
dhoruba na radi); hali zilizosababisha kupotea kwa majani mengi ya 
tumbaku. 

Tofauti na ilivyo kwa Bodi ya Sukari Tanzania ambayo ina mifumo kama 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Biashara za Kilimo, Programu ya 
ukaguzi wa sukari , Mfumo wa Usimamizi wa Sukari Viwandani, Mfumo 
wa Kufuatilia Uzalishaji na Usambazaji wa Sukari na Mfumo wa usajili 
wa wakulima. Bodi zingine za mazao kama vile Bodi ya Chai Tanzania 
na Bodi ya Pareto Tanzania hazina mifumo kama hiyo ambayo 
ingewaongezea uwezo wa kutekeleza majukumu kwa ufanisi. Kwa 
mfano, Bodi ya Chai Tanzania haina mfumo wa kusajili wakulima, 
kukusanya takwimu pamoja na kufuatilia takwimu za chai kwani 
michakato yote hufanyika kupitia Ms Words au Excel ambayo huweza 
kuwa na makosa na zinatoa mianya ya udanganyifu. Pia, nilibaini vivyo 
hivyo kwa Bodi ya Pareto Tanzania ambapo karibu shughuli zote za 
mawasiliano na takwimu zinafanywa nje ya mfumo, hivyo kuzifanya 
ziwe na mapungufu, kutiliwa shaka kutokana na makosa, na ni rahisi 
kutumiwa kwa udanganyifu. 

Ninapendekeza bodi za mazao ziwekeze kwenye teknolojia ya kilimo 
na mifumo ya kielektroniki ili kuwezesha kuongeza uzalishaji na 
ufanisi wa upatikanaji, uchakataji na utoaji wa taarifa muhimu za 
kilimo.   
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18.3 Kukosekana kwa uthabiti wa usimamizi na udhibiti wa ubora wa 
mazao 

Soko la uhakika na bei nzuri ya mazao ya wakulima vinategemea sana 
hali ya uhitaji na upatikanaji wa bidhaa husika sokoni. Lakini, viwango 
vya ubora wa baadhi ya mazao kama vile kahawa, korosho, chai, pamba 
na tumbaku vinaathiri hali ya uhitaji wa bidhaa hizo na bei yake sokoni. 
Hivyo, udhibiti na usimamizi wa ubora wa mazao ni muhimu na ni 
miongoni mwa majukumu muhimu ya bodi za mazao. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa suala la udhibiti wa ubora ni 
changamoto kwa bodi za mazao. Bodi za mazao bado hazijaweza 
kusimamia na kuhakikisha ubora wa mazao wanayosimamia unafikia 
viwango vilivyowekwa, isipokuwa Bodi ya Korosho tu, ambayo ubora wa 
korosho zilizozalishwa kwa mwaka wa fedha 2022/23 ulizidi viwango vya 
ubora uliokusudiwa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 42 hapa 
chini. 

Jedwali Na.  42: Ubora wa mazao yaliyozalishwa 
 Kahawa  

(Asilimia) 
Pamba 
(Asilimia) 

Korosho 
(Asilimia) 

Pareto 
(Asilimia) 

Tumbaku 
(Asilimia) 

Kiwango 
kusudiwa/kinachotaki
wa  

15 75 97 1.29 94 

Kiwango kilichofikiwa  6.20 37.59 98.2 1.24 88 
Tofauti  8.80 37.41 - 0.05 6 

Chanzo: ripoti za bodi za wakurugenzi wa bodi za mazao 

Bodi za mazao zinapata ugumu na zinashindwa kusimamia na kudhibiti 
kikamilifu ubora wa mazao wanayosimamia kwa sababu bodi hizo sizo 
zinazolima mazao hayo moja kwa moja bali zinasimamia wakulima wa 
mazao hayo ambao kutokana na sababu tofauti tofauti wanaweza 
wasizingatie mahitaji ya kazi zinazohitajika kuhakikisha ubora. Ili 
kuondokana na changamoto hiyo, bodi za mazao zinahitaji kutoa 
huduma za ugani kwa kina na kwa upana mkubwa kuwafikia wakulima 
wengi wa mazao husika, hali inayohitaji fedha za kutosha, watumishi 
wa ugani wa kutosha, magari ya kuwezesha kuwafikia wakulima wengi 
zaidi, na matumizi ya mbinu na teknolojia bora za kilimo ili kuwezesha 
udhibiti wa ubora. Kwa sasa, hoja tajwa hapo juu, hazitekelezwi kwa 
ukamilifu. 

Natambua juhudi za Serikali za kuwapatia maafisa kilimo vifaa vya 
baiskeli, mafunzo na mahitaji mengine ili kuimarisha harakati zao za 
kuwahudumia wakulima wengi zaidi kwa urahisi. Lakini mazao ya 
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biashara yanahitaji maafisa kilimo mahususi ambao wana vifaa vya 
kutosha vya kusimamia kwa ukamilifu ubora wa mazao ya biashara. 
Udhibiti ubora wa mazao unajumuisha kuweka mipango ya kudhibiti 
ubora, kutekeleza kazi za kudhibiti ubora, ukaguzi wa mashamba, 
ukusanyaji, uchakataji na udhibiti wa takwimu na kazi za ubora, na 
mambo mengine ya kudhibiti ubora ambayo bodi za mazao zinakosa 
fedha, rasilimali na nyenzo za kuhakikisha kazi hizo zinafanyika 
kikamilifu 

Ninapendekeza bodi za mazao kwa kushirikiana na Serikali 
kuhakikisha rasilimali za kutosha zinapatikana kwa ajili ya kutoa 
huduma za ugani kwa kina kwa wakulima kama kichocheo cha 
kuboresha shughuli za usimamizi wa ubora 

18.4 Mapungufu katika kusimamia ubora na usambazaji wa mbolea  

Mbolea ni miongoni mwa mambo muhimu ambayo haiwezekani kuacha 
kuzingatiwa katika kilimo cha kisasa kwani ina umuhimu mkubwa katika 
kuwezesha kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao, ubora wa mazao na 
kuongeza rutuba ya udungo. Inatoa virutubisho muhimu kwa mimea ya 
mazao kuongeza ukuaji, mavuno na ubora wa mazao. Serikali 
imejidhatiti kuhakikisha kunakuwa na ufanisi na uzalishaji katika sekta 
ya kilimo na kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania kwa 
ajili ya kudhibiti uzalishaji, uingizaji wa mbolea kutoka nje ya nchi, 
uuzaji, na matumizi ya mbolea nchini ikiwa ni sambamba na kulinda 
wakulima na jamii kwa jumla kuepukana na majanga na madhara 
yatokanayo na matumizi ya mbolea zisizokidhi viwango vinavyotakiwa  
na udanganyifu katika soko la mbolea.  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kasoro mbalimbali katika uzalishaji, 
usambazaji, utumiaji na usimamizi wa mbolea. Kasoro hizo zinaathiri 
sekta ya kilimo kama ilivyoelezwa katika aya zinazofuata;  

18.4.1 Ucheleweshaji malipo kwa wauzaji wa mbolea ya ruzuku    

Kanuni 5.5 ya  kanuni za mbolea ya ruzuku inaielekeza Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania  kuwalipa wauzaji wa mbolea ya ruzuku 
ndani ya siku 14 tangu kupokelewa kwa ankara ya muuzaji ili kuwezesha 
na kurahisisha uendeshaji wa mpango wa mbolea ya ruzuku.    

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania ilishindwa kulipa madai ya wauzaji 18 wa mbolea  ndani ya 
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muda wa siku 14 mpaka zaidi ya siku 60, kinyume na inavyotakiwa na 
kusababisha malimbikizo ya madeni kufikia shilingi bilioni 262 hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2023. Ucheleweshwaji huu umetokana na Serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo kupeleka fedha zisizotosheleza ama kutopeleka 
kabisa fedha kwa Mamlaka, hivyo kuifanya Mamlaka kutokuwa na uwezo 
wa kuwalipa wauzaji wa mbolea ya ruzuku kwa wakati unaotakiwa. Hali 
hii inaweza kuwavunja moyo wauzaji wa mbolea ya ruzuku na 
kuhatarisha ushiriki wao kwenye mpango wa mbolea ya ruzuku na 
kusababisha kupungua kwa upatikanaji wa mbolea ya ruzuku wa 
walengwa.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania  kwa 
kushirikiana na Wizara ya Kilimo kuhakikisha  fedha za kutosha 
zinapatika na zinalipwa kwa wakati kwa wauzaji wa mbolea ya 
ruzuku kwa ajili ya uendelevu himilivu wa mpango wa mbolea ya 
ruzuu. 

18.4.2 Hatua zisizotosheleza za kudhibiti vitendo visivyo vya kiuadilifu 
katika mpango wa mbolea ya ruzuku  

Serikali ilianzisha mpango wa mbolea ya ruzuku ambao unalenga 
kuhakikisha usambazaji wa mbolea bora ya kutosha kwa wakulima kwa 
bei ambayo wakulima wanaimudu. Pia, iliweka mfumo wa kielektroniki 
wa kusajili wakulima wenye sifa na vigezo vinavyotakiwa kwa wanufaika 
walengwa wa mpango wa mbolea ya ruzuku. Hata hivyo, endapo 
mpango huu hautasimamiwa vizuri, kuna hatari kuwa walengwa wa 
mpango huu kutonufaika kama ilivyokusudiwa.    

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa baadhi ya wafanya biashara wa 
pembejeo za kilimo walikuwa wakiuza mbolea na viuatilifu ambavyo 
havikusajiliwa ambapo asilimia 61 (2,634 kati ya 4,346) ya 
wafanyabiashara waliosajiliwa katika mpango wa mbolea ya ruzuku 
hawakuuza wala kufanya muamala wowote juu ya mpango wa mbolea 
ya ruzuku. Kutoshiriki kwa wafanya biashara tajwa kwenye mpango, 
kunaathiri usambazaji wa mbolea ya ruzuku hasa kwa maeneo ya vijijini 
ambako wakulima wengi wanategemea mbolea ya ruzuku. Pia, nilibaini 
mbolea iliyokuwa ikiuzwa haikuwa imewekewa alama ya utambuzi “QR 
codes” kwa kuwa alama hizo hazikuwa zikibandikwa kwenye mifuko ya 
kuuzia mbolea. Badala yake QR Codes zilikuwa zikichapishwa tofauti na 
kupigwa chapa kwenye mfumo kwa kuangalia kiwango cha mbolea 
ambacho muuzaji ameomba hali inayoweza kupelekea udanganyifu 
katika mfumo na kusababisha ubadhilifu wa madai ya mbolea ya ruzuku, 
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makosa katika upangaji wa bajeti, na kukosekana kwa uwazi katika 
usambazaji wa mbolea ya ruzuku. 

Pia, nilibaini wauzaji 70 wa mbolea ya ruzuku walipewa leseni zaidi ya 
moja zenye namba tofauti kwa aina moja ya biashara (uuzaji wa jumla, 
msambazaji, mzalishaji au muuzaji mdogo) kwa taarifa za aina moja 
kutoka kwa msajiliwa kutokana na mapungufu katika mfumo wa taarifa 
wa mbolea. Hali ya utoaji wa leseni zaidi ya moja za aina moja kwa mtu 
mmoja inatia shaka juu ya usahihi wa takwimu, taarifa, na maamuzi 
yaliyofanywa kupitia taarifa kutoka katika mfumo huo.   

Vilevile, nilibaini wafanyabiashara wa mbolea ya ruzuku katika mikoa 
ya Mbeya, Songea, Njombe na mji wa Makambako hawakufuata kanuni 
za utunzaji wa mbolea kweye maghala na stoo, hali inayoathiri ubora 
wa mbolea na viuatilifu. Mambo mengine yaliyokiukwa katika mpango 
wa mbolea ya ruzuku yanajumuisha kuweka mbolea kwenye maghala 
ambayo hayana hewa ya kutosha, mbolea za aina tofauti kuwekwa 
pamoja badala ya kuzitenganisha. Uuzaji wa mbolea ambayo 
haijasajiliwa,  Kuifanya mbolea ya majani kama dawa ya kuulia wadudu 
na uuzaji wa mbolea katika ujazo usiokubalika kinyume cha sheria 
ambayo inataka mbolea ya ruzuku iuzwe katika ujazo wa kilogramu 50 
tu. Pia, nilibaini kuwa, wakaguzi 20 wa mbolea  kati ya 37 katika kanda 
ya kaskazini hawakuwa na vigezo vinavyotakiwa kwa wao kufanya kazi 
ya ukaguzi wa mbolea kwa kuwa hawakufanyiwa mafunzo wala majina 
yao kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali kama inavyotakiwa na 
Kifungu cha 33(1) cha Sheria ya Mbolea ya mwaka 2009. Hivyo 
inahujumu jitihada za Serikali katika kuhakikisha ubora na usalama 
katika sekta ya mbolea na kuhatarisha usalama wa jamii na uzalishaji 
katika sekta ya kilimo.   

Pia, katika ziara niliyofanya mikoa ya Arusha na Kilimanjaro, nilibaini 
wafanyabiashara wa mbolea 30 kati ya 233 niliowatembelea walikuwa 
wakifanya biashara bila ya kuwa na leseni, hali inayotia shaka kuhusu 
kuwapo kwa uwezekano wa kuhujumu ubora wa mbolea. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania  na Wizara 
ya Kilimo kuhakikisha mapungufu yaliyobainishwa yanarekebishwa 
kwa ajili ya kuendeleza mpango wa mbolea ya ruzuku na 
kuwanufaisha wakulima. 
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18.4.3 Kasoro katika usajili wa wakulima kwenye mpango wa mbolea ya 
ruzuku 

Mpango wa mbolea wa msimu wa  2022/23  uliipa majukumu Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania kwa kushirikiana na sekretariati za 
mikoa na Serikali za mitaa kuwasajili wakulima watakaonufaika na 
mpango wa mbolea ya ruzuku  kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini orodha ya wakulima 4,628 kati 
ya 3,389,951 ilikuwa na majina ambayo hayakutambuliwa, mashamba 
yaliandikishwa bila kuhakiki ukubwa uliotajwa, wakulima walisajiliwa 
kwa kutumia namba badala ya majina yao, wauzaji wa mbolea 
walijisajili kama wakulima na huku ukubwa mashamba yao haukuwa 
halisi kwa lengo la kupata kiwango kikubwa cha mbolea ya ruzuku ili 
waiuze. 

Majina yasiyo halisi na ukubwa wa mashamba usio halisi unaweza 
kusababisha mianya katika kudhibiti na kuhakikisha hakuna matumizi 
mabaya ya mbolea ya ruzuku wala hasara ya kifedha kwa Serikali. 
Taarifa za wakulima na takwimu zisizo sahihi zinaathiri usahihi katika 
mipango ya mahitaji na utumiaji wa mbolea, utumiaji wa namba badala 
ya jina la mkulima kunazuia ufuatiliaji na kuchukua hatua za kisheria 
inapobainika kufanyika kwa ubadhilifu ama udanganyifu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania, 
Sekretariati za Mikoa, na Serikali za Mitaa, kuweka na kutekeleza 
mbinu zenye ufanisi katika kusimamia na kudhibiti taarifa za mpango 
wa mbolea ya ruzuku, kuzuia ubadhilifu wa mbolea ya ruzuku, na 
kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya watu watakaobainika 
kufanya ubadhilifu. 

18.5 Hatua zisizotosheleza kudhibiti upungufu wa sukari  

Matumizi ya sukari hayaepukiki kwa watumiaji wote wa majumbani na 
viwandani, mahitaji ambayo kwa kiwango kikubwa yanaathiriwa na 
usambazaji wa sukari kwenye soko. Serikali kupitia Bodi ya Sukari 
Tanzania ina wajibu wa kusimamia uzalishaji, uuzaji na uingizwaji na 
usambazaji wa sukari nchini. Kila mwaka nchi imekuwa ikikabiliwa na 
hali ya upungufu wa sukari na kuongezeka kwa bei za sukari. Hali hii 
imekuwa ikijirudia bila kuwa na juhudi zinazoenda sambamba katika 
kudhibiti hali hiyo. 
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa hatua zinazochukuliwa na Bodi ya 
Sukari ili kudhibiti upungufu wa sukari nchini hazitoshelezi. Kasi ya 
hatua zinazochukuliwa ili kuongeza uzalishaji wa sukari wa ndani kwa 
kuongeza uwekezaji wa ndani ya nchi, bado ni ndogo. 

Pia, nilibaini kuwa, njia mbadala na za haraka za kudhibiti upungufu wa 
sukari ni kuagiza sukari kutoka nje kwa wakati. Hata hivyo, 
hazitekelezwi kikamilifu. Kwa mfano, kwa mwaka wa fedha 2022/23 
kiwango cha sukari kilichoingizwa kutoka nje ni kidogo licha ya kuwa 
kiasi kilichoidhinishwa cha kuagiza sukari kilikuwa kikubwa kwa ajili ya 
sukari ya majumbani na viwandani (Jedwali 43).  

Nina mashaka juu ya sababu za uwepo wa upungufu huu hali ya kuwa 
Serikali ilitoa vibali vya kuagiza sukari nyingi zaidi kwa lengo la kudhibiti 
hali hii. 

Jedwali Na.  43: Mwenendo wa sukari ndani ya nchi 
Maelezo 2022/23 

Lengo (MT) Halisia (MT) Upungufu (MT) 
Sukari majumbani 

Uzalishaji wa ndani 490,000 460,000  29,951 
Vibali vya kuagiza nje 30,000    6,801 23,199 

Sukari viwandani 
Vibali kuagiza nje 249,880 196,270   53,610 

Chanzo: Taarifa ya bodi ya wakurugenzi   

Kutokuwa na udhibiti wa kutosha wa upatikanaji wa sukari sokoni 
kunasababisha ongezeko kubwa la bei za sukari kusikotarajiwa ambazo 
wananchi wengi hawazimudu. Pia, kunasababisha ongezeko la bei za 
bidhaa za viwandani ambazo zinategemea sukari wakati wa uzalishaji, 
hivyo kuongeza mzigo wa bei kwa watumiaji wa bidhaa hizo, ambao 
wengi ni wananchi wa kawaida. 

Ninapendekeza Bodi ya Sukari kwa kushirikiana na Serikali 
kuhakikisha ufanisi wa usimamizi na udhibiti wa upungufu wa sukari 
kwa kuhakikisha kiwango cha sukari kilichokubaliwa kuagizwa 
kutoka nje kinaagizwa kwa wakati na kwa ukamilifu; kupitia na 
kuhakiki utekelezaji wa vibali vya uagizaji wa sukari vilivyotolea na 
kuchukua hatua stahiki kwa waagizaji ambao hawakutimiza 
majukumu yao; na kuongeza kasi ya utekelezaji wa mipango mikakati 
ya muda mrefu ya uzalishaji wa sukari ya kutosha ndani ya nchi.  
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18.6 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) haina mifumo ya 
kielektroniki na wataalamu wa kusimamia na kudhibiti gharama za 
uzalishaji na uendeshaji  

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  ni taasisi ya uzalishaji yenye 
michakato migumu kama vile ya ununuzi wa mali ghafi (kama vile 
ngano, mahindi, alizeti, mpunga na mazao mengine), kuchakata mali 
ghafi kuwa bidhaa zinazotakiwa, kufungasha, kusambaza na kuuza 
bidhaa zilizozalishwa au kuuza mali ghafi kama bidhaa. Bodi ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko  inamiliki viwanda vya kusindika Iringa, Arusha, 
Mwanza na Dodoma. Pia, Bodi ina vihenge katika mikoa ya Arusha na 
Iringa na maghala maeneo mbalimbali nchini kwa ajili ya kuhifadhia 
nafaka ghafi na bidhaa zilizokwisha zalishwa au kusindikwa.  
Kutokana na aina ya kazi na miamala, Bodi haiwezi kuepuka kuwa na 
mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia gharama 
mbalimbali kwa ufanisi na kwa ukamilifu ili kuwezesha maamuzi sahihi 
juu ya sera za usimamizi wa gharama, usimamizi wa bei za kuuzia 
bidhaa na uamuzi juu ya mikakati na mbinu za masoko ili kuwezesha  
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kupata faida na kuepuka ama 
kupunguza hasara. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko  haina mifumo ya uendeshaji wa kazi zake za kitaasisi, na 
pia, haina mifumo wala wahasibu wataalamu kwa ajili ya udhibiti na 
usimamizi wa gharama za uzalishaji na uendeshaji. Gharama za 
uzalishaji na uendeshaji zinahesabiwa kwa mikono kwa kutumia “excel” 
na zinafanywa na wahasibu ambao siyo wabobezi kwenye kufuatilia, 
kusimamia na kuchakata gharama.  

Nina mashaka kuwa Bodi iko katika hatari ya kupata hasara kutokana na 
hatari ya kupanga bei za kuuzia zisizo sahihi kunakosababishwa na 
kutochakata kwa usahihi na kwa ukamilifu gharama za uzalishaji wa 
bidhaa au kuwepo kwa mianya ya udanganyifu  

Ninapendekeza Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko; (a) Kuajiri 
wahasibu wataalamu wa kusimamia na kuchakata gharama; na (b) 
kuweka mifumo ya kielektroniki katika uendeshaji wa kazi zake 
ikiwa ni pamoja na kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na uchakataji wa 
gharama ili kuongeza ufanisi wa udhibiti wa gharama na kufanya 
maamuzi sahihi ya kibiashara. 
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18.7 Kutokuwa na udhibiti wa bei za kununulia malighafi za Bodi ya 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko  

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko inanunua malighafi kutoka 
maeneo mbalimbali nchini kwa ajili ya kulisha viwanda vyake vya 
kuzalishia bidhaa za nafaka. Mali ghafi zinazonunuliwa ni mahindi, 
mpunga, mbegu za alizeti, mtama na mazao mengine kulingana na 
maamuzi ya menejimenti. Malighafi hizi zinanunuliwa aidha kupitia 
vyama vya ushirika (AMCOS) au kupitia watumishi wa Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko.  

Kanuni ya 17 (1-2) ya Kanuni za Nafaka na Mazao Mengine ya mwaka 
2011, na kifungu cha 1.3 (1-5) cha Muongozo wa Huduma za Biashara 
zinaelekeza kuwa katika kupanga bei, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko iwe inawasiliana na wadau mbalimbali, na kamati ya 
kupanga bei ipange bei na kuipeleke kwa mkurugenzi mkuu wa Bodi ili 
aidhinishe kabla ya kuanza kutumika katika kanda zake zote.  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Bodi ilinunua mazao kwa bei kubwa 
kuliko bei zilizokuwa zinatumika kununulia mazao kwenye maeneo 
ambayo Bodi ilinunua mazao. Hali hii inasababisha Bodi kutumia 
gharama kubwa kuliko inavyostahili katika ununuzi wa mali ghafi, hivyo 
kupelekea kupata hasara na kutopata faida, ama kupata faida kidogo 
kuliko ilivyostahili. Kwa mfano, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
ilitumia jumla ya shilingi milioni 8,140.32 kununua tani 8,523.109  za 
mahindi kutoka kanda ya Nyanda za Juu Kusini  na Kanda ya Kati, 
ambapo kwa bei ya chini iliyokuwa inatumika Bodi ingetumia shilingi 
milioni 7,112.44 na kwa bei ya juu Bodi ingetumia shilingi 7,301.21. Kwa 
kutotumia bei ya chini ya soko, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
imepata hasara ya shilingi milioni 1,027.88 na kwa kutotumia bei ya juu 
imepata hasara ya shilingi milioni 839.11 katika ununuzi wa tani 
8,523.109 za mahindi kutoka kanda hizo. Hii inaashiria kuwa Bodi 
inapata hasara kubwa wakati wa kununua malighafi.   

Vilevile, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Bodi haikuwa na nyaraka 
zozote za kumbukumbu za mchakato wa kupanga bei zilizotumika 
kununulia mazao kutoka maeneo mbalimbali. Hii inaashiria kutokuwepo 
kwa mchakato wa uwazi na uwajibikaji katika kupanga bei za kununulia 
mazao kunakoweza kutoa mianya ya udanganyifu kwenye bei za 
kununulia mazao hasa kwa watumishi wasio waadilifu. Hivyo, sikuweza 
kuthibitisha sababu, uhalali na ushindani wa bei zilizotumiwa na Bodi 
kununua malighafi.  
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Kutokuwa na udhibiti wa bei za kununulia malighafi kunasababisha 
gharama kubwa zisizo za lazima ambazo zinaweza kusababishwa na bei 
kubwa zisizo halisia kwa lengo la udanganyifu na kujinufaisha kwa watu 
wasio waadilifu. Hivyo inaweza kuisababishia Bodi hasara kubwa kwa 
kuwa bei ya kuuzia sokoni inaweza kushindwa kurudisha gharama za 
uzalishaji na kuifanya Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kutokuwa 
na bei shindani za kuuzia bidhaa zake. 

Ninapendekeza Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko iweke  
mifumo imara ya kudhibiti bei ya kununulia mali ghafi sambamba na 
kuzingatia miongozo iliyowekwa katika kupanga bei za kununulia 
mazao. 

18.8 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kufanya kazi chini ya uwezo 
wake wa kuzalisha, kusindika na kuhifadhi bidhaa 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko (CPB) inaendelea kuzalisha kwa kiwango cha chini kwa 
miaka nane mfululizo ikilinganishwa na uwezo wa viwanda vyake 
ambavyo kwa mwaka 2021/22 vilikuwa na uwezo wa kuzalisha jumla ya 
mita za ujazo 126,900 ikatumia asilimia 12 wakati mwaka huu 2022/23 
vilikuwa na uwezo wa kuzalisha mita za ujazo 98,100 ikatumia asilimia 
19.27 tu, kwa mwaka (Jedwali Na. 44) 

Kwa upande mwingine, kama nilivyoripoti mwaka uliopita 2021/22, Bodi 
ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ilitumia asilimia 71 tu ya uwezo wake 
wa kuhifadhi kwenye maghala yake. Wakati wa ukaguzi wa mwaka 
2022/23, nilibaini ufanisi umepungua ambapo Bodi ilitumia asilimia 
43.10 ya uwezo wake wa kuhifadhi ambao ni MT 106,600 (Jedwali Na. 
45). 

Mambo yanayosababisha  Bodi kujiendesha chini ya uwezo wa viwanda 
na maghala yake ni pamoja na mtaji mdogo uliowekezwa katika 
biashara, ufanisi mdogo katika kutumia uwezo wa viwanda na maghala, 
baadhi ya malighafi au nafaka kuwa chache, na kutokuwa na mipango 
thabiti ya kibiashara. Pia, kuna viashiria kuwa taasisi hii inaendeshwa 
kwa mtizamo wa kutoa huduma za kiserikali badala ya mtazamo wa 
kibiashara, na kukosa watumishi wa kutosha wenye mitizamo ya 
kibiashara.   
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Kutotumika kwa uwezo wa viwanda na maghala kwa ukamilifu 
kunainyima fursa Bodi ya kukua na kuchochea kuongezeka kwa mapato 
na kunufaika na faida za uzalishaji kwa kiwango kikubwa  

Jedwali Na. 44: Mwenendo wa uwezo wa kuzalisha kwa viwanda vya CPB  
Mwaka 
wa Fedha 

Uwezo wa 
kiwanda 
kuzalisha (MTs) 

Uzalishaji 
halisi  (MTs)  

Uwezo wa kiwanda 
uliotumika (%) 

Uwezo wa kiwanda 
ambao haukutumiwa 
(%) 

2022/23 98,100 18,905 19.27 80.73 
2021/22 126,900  14,623.93  12 88 
2019/20   65,700    6,833.34  10 90 
2018/19   16,200    3,820.96  24 76 
2017/18   16,200       385.50  2 98 
2016/17   16,200    2,040.28  13 87 
2015/16   16,200   1,082.80  7 93 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji za mwaka wa fedha 2022/23 

Jedwali Na.  45: Mwenendo wa CPB kutumia uweza wa maghala yake 
kuhifadhi bidhaa 

Mahali 
ghala 
lilipo 

Uwezo wa 
ghala 
kuhifadhi 
(MT)  

Malengo na matumizi halisi ya uwezo wa maghala kuhifadhi 

  2022/23 2021/22 
  Lengo  Matumiz

i halisi 
% Lengo Matumiz

i 
% 

Arusha        
Vihenge 28,100 28,100 12,841.5

0 
33.70 28,100 3,805 13.5 

Ghala 10,000 10,000 10,000 4,033 40.3 
Iringa        
Vihenge 13,500 13,500 14,505.3

2 
82.89 13,500 25,954 192.5 

Ghala 4,000 4,000 4,000 4,000 100 
Mwanza        
Ghala 20,000    20,000 4,015.36 20.10 20,000 20,000 100 
Dodoma        
Ghala 30,000 30,000 14,489.4

0 
48.30 30,000 16,608 55.4 

Kiteto        
Ghala  1,000 1000 421.10 42.11 1,000 1000 100.0 
Jumla 106,600 106,600 46,273 43.10 106,600 75,400 71 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji kwa mwaka wa fedha 2022/23 

Ninarejea pendekezo nililolitoa katika taarifa yangu ya mwaka 
uliopita kuwa, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kwa 
kushirikiana na Serikali kuwekeza mtaji mkubwa zaidi, kutengeneza 
na kutekeleza mikakati na mbinu za kibiashara zenye ufanisi, na 
kuajiri watu wenye mtizamo na uzoefu katika biashara ili 
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kuiwezesha Bodi kujiendesha kwa kutumia uwezo wake wote wa 
viwanda na maghala ya kuhifadhia bidhaa. 
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SURA KUMI NA TISA 

 

UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA 

 

 

19.0 Utangulizi 

Sura hii inahusu ufanisi wa uziduaji  ambao unajumuisha shughuli zote 
za uchimbaji wa malighafi (madini, gesi na mafuta) kutoka ardhini hadi 
kwa watumiaji. 

Nilipitia utendaji wa mashirika ya umma yanayohusika  na uziduaji 
katika sekta ya uziduaji wa madini, mafuta na gesi. Mashirika hayo ni   
pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa juu wa Petroli (PURA), 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),  Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na kwa upande wa madini nilikagua Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini, Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), na 
Kampuni ya STAMIGOLD na kubaini mapungufu mbalimbali. 

Ukaguzi wangu ulibaini ucheleweshaji wa muda mrefu wa kutokuanza 
kwa shughuli chini ya leseni za utafutaji, Kushindwa kwa wenye leseni 
kuwasilisha ripoti za utafiti kwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini, 
na kuchelewa katika kufanya utafiti wa msingi kwa uwezo wa ndani wa 
wananchi katika kutoa huduma katika sekta ya Mafuta na Gesi. 

19.1 Ukaguzi wa uendeshaji wa shughuli za madini katika tasnia ya 
uziduaji 

Ukaguzi wangu wa shughuli zinazohusiana na uchimbaji madini katika 
sekta ya uziduaji katika mashirika ya umma ulibaini mapungufu 
yafuatayo ambayo yanahitaji Serikali kuchukua hatua za haraka ili 
kuboresha utendaji: 

19.1.1 Ucheleweshaji wa muda mrefu wa kutokuanza kwa shughuli chini ya 
leseni za utafutaji wa madini na STAMIGOLD 

Nilibaini kuwa kampuni ya STAMIGOLD ilipewa leseni nne za utafutaji 
madini kwa mwaka 2022. Hata hivyo, hakuna leseni yoyote kati ya hizo 
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iliyoanza shughuli za utafutaji ndani ya mwaka mmoja baada ya 
kutolewa kinyume na Kifungu cha 36(1)(a) cha Sheria ya uchimbaji 
madini ya mwaka 2010 (na kurekebishwa mwaka 2019),  kinachoagiza 
wamiliki wa leseni za utafutaji madini kuanzisha shughuli hiyo ndani ya 
miezi mitatu baada ya leseni kutolewa. Ucheleweshaji wa shughuli ya 
utafutaji wa madini unatokana na ufinyu wa bajeti ya kugharamia 
shughuli pamoja na mikakati duni ya kusimamia shughuli za utafutaji au 
utafiti. 

Taarifa nilizopata kutoka kampuni ya STAMIGOLD zinaeleza kuwa 
hifadhi ya dhahabu ndani ya sehemu ya leseni maalum ya uchimbaji wa 
madini kwa kampuni ya  STAMIGOLD (SML 157/2003) inakadiriwa kuwa 
na takribani tani 2,303,148 za madini yenye dhahabu ambayo ni sawa 
na jumla ya wakia 72,875 za dhahabu ambapo uzalishwaji wake  
hautarajiwi kuendelea zaidi ya Agosti 2027. Hivyo basi, ni vyema 
shughuli za utafutaji kwa mujibu wa leseni zilizotajwa hapo juu  
zianzishwe bila kuchelewa zaidi ili kuongeza muda wa utendaji kazi na 
uendeshaji wa mgodi. 

Kuna hatari ya kutopata faida inayotarajiwa kwani kampuni ya 
STAMIGOLD inaweza kupoteza haki ya leseni za utafutaji madini ambazo 
shughuli za utafutaji madini bado hazijaanza. Hii ni kwa sababu leseni 
hizo hazitarejeshwa tena kwa kampuni ya STAMIGOLD bali zitarejeshwa 
Serikalini kama inavyotakiwa na Sheria ya Madini ya mwaka 2010. 

Ninapendekeza kampuni ya STAMIGOLD ishirikiane na Wizara ya 
Madini kutafuta fedha kwa ajili ya utafutaji madini bila kuchelewa 
zaidi. 

19.1.2 Ukosefu wa mipaka ya kudumu inayozunguka eneo la leseni ya 
uchimbaji madini huko Buhemba 

Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na Kampuni ya Good-Field 
International DMCC ziliingia Makubaliano ya ubia tarehe 29 Oktoba 2021 
ambayo yalieleza majukumu ya kila mshirika wa ubia. STAMICO pamoja 
na mambo mengine ilitakiwa, kuhakikisha usalama wa eneo, na kushiriki 
katika usimamizi kupitia Bodi. Pia, lilipaswa kusafisha eneo hilo na 
kutoa huduma za kuchimba kwa kuzingatia viwango vya ushindani. 
Kampuni ya GoodField ilijitolea kushiriki katika usimamizi, ikitoa pesa 
kwa ajili ya mtaji  na gharama za uendeshaji, kwa kuzingatia vifungu 
Na. 9 na 10 vya makubaliano ya ushirika wa pamoja. 
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Nilibaini kuwa watu wasioidhinishwa walivamia eneo la leseni ya madini 
ya Buhemba na kujihusisha na shughuli zisizoidhinishwa. Uvamizi huu 
unafanyika kutokana na ukosefu wa utaratibu na hatua za kiusalama na 
wamiliki wa leseni (STAMICO). Sikupata ushahidi wowote kuwa Shirika 
la Madini la Taifa lilikuwa linachukua hatua yoyote kuzuia uvamizi huo 
licha ya mamlaka yaliyotolewa chini ya kifungu cha 6.3 (d) cha mkataba 
wa ubia na kifungu cha 52(b) cha Sheria ya Sura 123 Madini 
kinachomtaka mwenye leseni ya uchimbaji kuweka mipaka na kutunza 
maeneo ya uchimbaji ipasavyo. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Madini la Taifa (STAMICO); (a) 
kuzingatia Mkataba wa Ubia uliosainiwa kwa kuhakikisha kuwa kuna 
mipaka thabiti inayozunguka eneo lenye leseni ya uchimbaji madini; 
na (b) kuchukua hatua sahihi za kuondoa wavamizi ndani ya eneo 
lenye Leseni ya Madini na kusitisha shughuli zote zinazofanywa ili 
kuhakikisha eneo linakuwa wazi bila vizuizi vyovyote. 

19.1.3 Kuchelewa kuanza kwa shughuli za uchimbaji madini katika mgodi 
wa Kiwira na kusababisha hasara ya shilingi milioni 257.33 
zilizotumika katika ukarabati 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa hakuwa shughuli zozote za uzalishaji 
zilizokuwa zikifanyika katika uchimbaji wa makaa ya mawe Kiwira tangu 
mwaka 2014 wakati umiliki ulipohamishiwa kikamilifu kwa Shirika la 
Madini la Taifa (STAMICO). Hii ni kinyume na kifungu cha 47 (a) cha 
Sheria ya Madini (Sura ya 123 iliyorekebishwa mwaka 2019) kinachotaka 
Leseni maalumu za Madini kuanza kufanya kazi ndani ya miezi 18 
kuanzia tarehe ya kutolewa. STAMICO ilipewa leseni maalumu Na. 
233/2005 ya mwaka 2014. Katika mwaka 2021/22, shilingi milioni 
257.33 zilitumika kwa ajili ya ukarabati wa mgodi wa chini ya ardhi 
lakini hakuna fedha zilizotengwa katika mwaka 2022/23 kwa mradi huo 
ambao unaonesha dhamira duni ya kuwekeza katika mradi huo. 

Kucheleweshwa kwa uzalishwaji kulihusishwa na ukosefu wa fedha 
zilizohitajika ili kukamilisha mchakato wa ukarabati unaohitajika, na 
ucheleweshwaji wa ununuzi wa vifaa vya kuimarisha kuta za mgodi. 

Kuchelewa kuanza kwa shughuli za uchimbaji wa makaa ya mawe katika 
Migodi ya Makaa ya Mawe ya Kiwira kunasababisha kukosa fursa za 
mapato kwa Shirika la Madini la Taifa na uwezekano wa hasara ya 
shilingi milioni 257.33 zilizotumika mwaka 2021/22 kwa ajili ya 
ukarabati wa mgodi wa chini ya ardhi. 
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Ninapendekeza STAMICO itenge bajeti inayotosheleza kabla ya 
kuanzishwa kwa mradi na kutekeleza mradi huo bila kuchelewa ili 
kuepusha ongezeko la gharama. 

19.1.4 Ukosefu wa mpango Kamili na utoaji huduma za kitaalamu kwa 
wachimbaji wadogo  wa madini nchi nzima 

Kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya mwaka 2019, mchimbaji mdogo 
huelezewa kama mtu binafsi au taasisi zenye leseni ya msingi ya 
uchimbaji madini, na hutumia mashine ndogo au teknolojia ya mtaji wa 
awali kwa uwekezaji ambao hauzidi dola za Marekani milioni 5 au sawa 
na shilingi ya Tanzania zenye thamani hiyo.  

Kifungu cha 27A (2)(k) cha Sheria ya Madini ya mwaka 2019, kinaipa 
mamlaka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini (GST) kutoa huduma za 
kijiolojia ili kusaidia wachimbaji wadogo na wakubwa. Hata hivyo, 
baada ya ukaguzi wetu wa mipango ya Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini  inayohusiana na kutimiza wajibu huu, tulibaini kutokuwapo kwa 
mpango kamili wa kutoa utaalamu kwa wachimbaji wadogo nchi nzima. 
Nilibaini mipango ya Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini inaandaliwa 
kwa kuzingatia mwaka wa fedha, bila kuweka vigezo maalumu vya 
ulinganishi na kujiridhisha kama lengo la kuwafikia wachimbaji wadogo 
linafanyika kwa usahihi. 

Aidha, licha ya mpango mkakati ya Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini ukitaka utekelezaji wa mafunzo kwa wachimbaji wadogo wa 
madini katika mikoa minne ifikapo tarehe 30 Juni 2023, nilibaini kuwa 
utaalamu ulitolewa katika mikoa miwili tu Lindi na Morogoro. Kutoa 
utaalamu hafifu kunaibua mashaka kama msaada unaotolewa na taasisi 
hiyo kwa wachimbaji wadogo nchi nzima unatosha, na kunaonesha haja 
ya kuwa na mpango kamili, wafanyakazi wa ziada, na fedha zaidi ili 
kushughulikia pengo hili kwa ufanisi. Hali hii, inakwamisha maendeleo 
ya shughuli ndogo za uchimbaji madini na kupunguza mchango wao kwa 
pato la taifa. 

Ninapendekeza Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini; (a) 
itengeneze mpango wa kina wa utoaji wa utaalamu kwa wachimbaji 
wadogo kote nchini; (b) ifanye tathmini ya mahitaji ya mafunzo kwa 
vikundi lengwa vya wachimbaji madini na kuandaa mipango ambayo 
inaweza kutekelezwa kila mwaka kwa malengo yaliyobainishwa 
wazi; na (c) iwasiliane na mamlaka inayohusika ili kuwezesha 
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upatikanaji wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mpango wa 
mafunzo. 

19.1.5 Kutokuwapo kwa uchambuzi na uthibitisho wa taarifa na ripoti za 
utafiti za awali zilizowasilishwa na wamiliki wa haki za madini 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa mapungufu katika Taasisi ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini wakati wa kutekeleza  jukumu lake katika 
kuchambua na kuthibitisha taarifa za utafutaji wa madini. Upungufu 
uliibuka hasa kwa sababu Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini 
haichanganui na kuthibitisha taarifa za utafutaji kama inavyotakiwa 
kwa mujibu wa Kanuni ya 8 ya Kanuni za Madini (Benki ya Taifa ya 
Rasilimali za Madini) ya 2021 ambayo inamtaka Afisa Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini au mtu yeyote aliyeidhinishwa 
kuthibitisha taarifa ya madini, kanzidata na ripoti au taarifa 
zilizowasilishwa kabla ya kuzihifadhi.  

Kutokuwapo kwa uchambuzi na uthibitisho wa taarifa kunatokana na 
ukosefu wa fedha ambazo zingewezesha upatikanaji wa programu ya 
tathmini ya uthibitisho wa taarifa. Ukosefu wa programu huzuia uwezo 
wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini wa kusimamia taarifa 
iliyopokelewa kutoka kwa wamiliki wa haki za madini. 

Ni maoni yangu kuwa, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini hupokea 
aina mbalimbali za taarifa za utafutaji wa madini, ikiwamo tafiti za 
kijiofizikia, taarifa za uchimbaji, na matokeo ya majaribio, kukosekana 
kwa uchambuzi wa taarifa na uthibitisho huongeza hatari kubwa 
kuhusiana na taarifa za uchimbaji na kuwa na uwezekano wa kuwa na 
taarifa isiyo sahihi. Aidha, kwa kuwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini hutoa taarifa kuhusiana na jiolojia na rasilimali za madini za 
Tanzania, na kwa ujumla husaidia wananchi kutafuta habari kuhusu 
masuala ya kijiolojia, kutokuwapo kwa uthibitisho huhatarisha 
upotoshaji wa taarifa kwa umma kwa ujumla. 

Ninapendekeza Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini itenge fedha 
katika bajeti yake ya uendeshaji kwa ajili ya ununuzi wa programu 
itakayohakikisha uthibitishwaji wa taarifa kama inavyotakiwa kwa 
mujibu wa Kanuni ya 8 ya Madini (National Mineral Resources Data 
Bank) ya mwaka 2021. 
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19.1.6 Kushindwa kwa wenye leseni kuwasilisha ripoti za utafiti kwa Taasisi 
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini  

 
Nilipitia rejista ya taarifa za Kijiolojia na kubaini kuwa, ni wamiliki 14 
pekee waliowasilisha takwimu za madini angalau mara moja katika 
mwaka 2022/23 kwa ajili ya Leseni 28 za Madini na Leseni Maalumu za 
Madini sawa na asilimia 12 kati ya jumla ya leseni 244  zilizotolewa na 
Tume ya Madini, hadi tarehe 30 Juni 2023. Hii ni kinyume na Kifungu 
cha 27 F (3) cha Sheria ya Madini, Sura 123.  Hali hii inatokana na 
ukosefu wa taratibu za utekelezaji au uelewa miongoni mwa wamiliki 
wa leseni kuhusu mahitaji ya kisheria inayotaka wamiliki wa leseni 
kuwasilisha ripoti za uchunguzi kwa taasisi ya jiolojia na utafiti wa 
madini. 

Kwa maoni yangu kutofuata kanuni kunazuia ukusanyaji wa kina wa 
takwimu za madini, jambo linaloweza kuathiri maamuzi ya sera, utafiti 
na uwazi katika sekta ya madini. 

Ninapendekeza Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini  iimarishe 
mbinu za utekelezaji, na iongeze kampeni za uhamasishaji kuhusu 
wajibu wa kisheria, na kuzingatia kuanzisha adhabu au motisha ili 
kuhakikisha wenye leseni wanawasilisha data kwa wakati unaofaa 
kwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini . 

19.2 Ukaguzi wa uendeshaji wa sekta ya mafuta na gesi asilia 
 
Ukaguzi wangu wa sekta ya uziduaji katika mashirika ya umma 
kuhusiana na shughuli za petroli nilibaini mapungufu yafuatayo ambayo 
yanahitaji uangalizi wa Serikali: 

19.2.1 Ucheleweshaji wa kuanza na kukamilika kwa miradi ya usambazaji 
wa gesi asilia kwa matumizi ya nyumbani shilingi bilioni 17.23 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa miradi mitatu iliyoundwa kwa ajili ya 
usambazaji wa gesi asilia kwenda sehemu mbalimbali kwa matumizi ya 
majumbani ilichelewa kukamilika kinyume na mpango (Jedwali Na. 46). 
Kwa mujibu wa mpango mkakati wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 2018/19 - 2022/23, miradi hiyo ilipaswa kukamilika 
kufikia tarehe 30 Juni 2023, hata hivyo miradi hiyo ilikuwa katika hatua 
za awali. 



 

186 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

Utekelezaji ulicheleweshwa kutokana na kutotolewa kwa fedha za 
kutosha kutoka kwa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kuchelewa 
kuidhinishwa kwa vibali kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA), mchakato wa ununuzi usio na ufanisi, na 
kuchelewesha malipo ya awali kwa makandarasi. Ucheleweshaji huu 
unaweza kusababisha ongezeko kubwa la gharama, na kuzuia umma 
kufaidika na chanzo cha nishati ya gharama nafuu, cha kuaminika na 
rafiki kwa mazingira na matumizi ya nyumbani. 

Jedwali Na.  46: Kuchelewa kuanza na Kukamilika kwa Mradi 
Na. Mradi wa gesi asilia Hali ya Mradi mwaka wa 

kimkakati wa 
kukamilika (Sh. 
Bilioni) 

(Sh. 
Bilioni) 

1 Mradi wa Usambazaji wa Gesi 
Asilia katika Mnazi mmoja na 
Mkuranga Ucheleweshwaji 

Ucheleweshwa
ji wa kuanza 
kwa ununuzi 

2018/19 – 
2022/23 

13.27 

2 Mradi wa usambazaji gesi 
asilia Trunkline kando ya 
Barabara ya Bagamoyo 

Kuchelewa 
kukamilika, 
asimilia 29 tu 
imekamilika 

2018/19 – 
2022/23 

3.26 

3 Kuunganishwa kwa gesi asilia 
katika Chuo Kikuu Kishiriki 
cha  Elimu Dar es salaam na 
Mlimani City Dar es Salaam 

Ucheleweshaji 
wa 
utekelezaji-
Katika hatua 
ya ununuzi  

2018/19 – 
2022/23 

0.7 

Jumla    17.23 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa miradi 2022/23 

Ninapendekeza Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania; (a) 
lihakikishe vibali vya ujenzi kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji  vinapatikana kwa wakati na kuharakisha taratibu 
za ununuzi mahitaji kwa ajili ya miradi ya gesi; na (b) lishirikiane na 
Wakala wa Nishati Vijijini  kuhakikisha fedha za mradi wa gesi 
zinapatikana kwa wakati. 

19.2.2 Kutokuwapo kwa hifadhi ya Taifa ya Petroli  

Wakati wa ukaguzi wa shughuli za  Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania , nilibaini kuwa, Tanzania kama nchi, haina Hifadhi ya Taifa 
ya Petroli ya kimkakati kwa ajili ya uhifadhi wa kimkakati wa mafuta ya 
petroli kama inavyotakiwa chini ya Kanuni za Taifa za Hifadhi ya Petroli 
za mwaka 2014. Kulingana na kanuni iliyotajwa uhifadhi wa mafuta 
utahusisha upatikanaji na usimamizi wa vifaa vya kuhifadhi kwa ajili ya 
kuendesha operesheni hii kwa urahisi. Kazi hizi zilipaswa kutekelezwa 
na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania ambalo linawajibika 



 

187 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        RK/MASHIRIKA/2022/23

kufunga, kudhibiti, kufuatilia na kusimamia uendeshaji wa Hifadhi ya 
Taifa ya Petroli. 

Hii inasababishwa na ukosefu wa mkakati wa utekelezaji uliofafanuliwa 
vizuri kwa uundaji na utunzaji wa hifadhi ya kitaifa ya mafuta ya 
petroli. Ukosefu wa Hifadhi ya Taifa ya Petroli ya Mkakati unaiweka nchi 
katika hatari ya kuwa na uhaba wa nishati wakati wa shida. 

Ninapendekeza Shirika la Maendeleo ya Petroli, kwa kushirikiana na 
mamlaka zingine za Serikali, zikiwamo Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa juu wa Petroli Wakala wa Ununuzi wa Petroli, Mamlaka 
ya Bandari, Wizara ya Nishati, litengeneze mkakati wa utekelezaji 
wenye muundo mzuri, na wa kina unaobainisha mpango wa hatua 
kwa hatua wa kupata, kusimamia na kutunza Hifadhi ya Taifa ya 
Petroli. Mkakati huu unapaswa kueleza kwa kina majukumu, kalenda 
ya matukio, ugawaji wa rasilimali, na usimamizi wa vihatarishi. 

19.2.3 Kuchelewa katika kufanya utafiti wa msingi kwa uwezo wa watoa 
huduma wa ndani (Local contents) katika kuhudumia sekta ya mafuta 
na gesi 

Lengo mojawapo la maudhui ya utoaji huduma kwa utaalamu wa ndani 
chini ya Kanuni za dhana ya ushirikishwaji wazawa wa ndani (Local 
content) ya mwaka 2017, Kanuni ya 4 (2); (a) inahitaji pamoja na 
mambo mengine ni kuandaa takwimu za msingi na taarifa ili kutambua 
uwezo wa sasa wa Mtanzania kuajiriwa na makampuni ya ndani katika 
kutoa huduma; na (b) kufanya tathmini ya mahitaji ya uwezo 
unaohitajika na kuzalisha wataalamu wa Kitanzania katika sekta ya 
mafuta na gesi. Utafiti unalenga kubaini uwezo wa ndani wa wauzaji 
katika utoaji wa bidhaa na huduma zinazojumuisha huduma za kisheria, 
kifedha na kihandisi, Utafiti zaidi utatambua uwezo wa elimu kwa 
Watanzania katika sekta ya gesi. Mfano wa watoa huduma katika sekta 
ya gesi ni pamoja na, ulinzi, chakula, uhandisi na kadhalika. 

Kulingana na andiko la awali kwa ajili ya kuandaa hadidu za rejea 
lilioandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA), PURA ilipaswa kufanya utafiti wa msingi wa uwezo wa soko la 
watoa huduma wa ndani na ushindani ambapo utafiti ulitakiwa  kuwa 
umemalizika ifikapo tarehe 30 Juni 2023. Hata hivyo, utafiti huo 
haukufanyika kwa sababu hadidu za rejea za utafiti hazikuhitimishwa 
kwa ufanisi kutokana na ukosefu wa fedha.  
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Utafiti huo, ungewezesha Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli na nchi kwa ujumla kupata uelewa kamili wa kukuza uwezo wa 
sekta ya watoa huduma wa ndani; hivyo kuwezesha kuwa na ufahamu 
muhimu ambao ungesaidia Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli kuunda mikakati bora ili kuendelea kutoa mchango katika 
ukuzaji wa watoa huduma wa ndani katika sekta ya gesi. 

Kushindwa kufanya utafiti kunaichelewesha nchi na kuharibu mikakati 
na mipango juu ya ushiriki wa wataalamu wa ndani kwenye miradi ijayo 
katika sekta ya uziduaji ukiwamo mradi wa Gesi Asilia (LNG). Aidha, 
kunaweza kuchelewesha kuimarisha ushiriki wa ndani, uvumbuzi, na 
ushindani kwa shughuli zinazoendelea chini ya sekta ya petroli kama 
vile mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa juu wa Petroli 
(PURA); (a) itenge bajeti ya kutosha na itoe kipaumbele 
kukamilishwa kwa utafiti wa uwezo wa watoa huduma wa ndani 
katika sekta ya gesi; na (b) ishirikishe wadau wa sekta husika katika 
mchakato wa utafiti ili kuimarisha ushirikiano na kuhakikisha 
ukusanyaji wa taarifa wa kina.
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. I: Hati za ukaguzi na mahitimisho ya uzingatiaji wa sheria 
ya ununuzi na bajeti kwa mwaka 2022/23 

Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

1.  Kampuni ya Ndege Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
2.  Kituo cha Uwekezaji APC Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
3.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo 

na Wakadiriaji Majenzi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

4.  Chuo Kikuu Ardhi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

5.  Jumuiya ya Wahitimu Chuo Kikuu 
Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

6.  Kampuni ya Ushauri Elekezi wa 
Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu 
Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

7.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

8.  Chuo cha Ufundi Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

9.  Kampuni ya Uzalishaji na Ushauri 
Elekezi ya Chuo cha Ufundi Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

10.  Kitengo cha Uzalishaji na Ushauri 
Elekezi cha Chuo cha Ufundi Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Arusha  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

12.  Benki ya Azania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
13.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Babati  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
14.  Benki Kuu ya Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
15.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Bariadi  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

16.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Bukoba  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

17.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

18.  Bodi ya Korosho Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
19.  Mfuko wa Wakfu wa Kuendeleza Zao 

la Korosho 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

20.  Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

21.  Chuo cha Diplomasia Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

22.  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

Yenye shaka Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

23.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

24.  Chuo cha Elimu ya Biashara Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
25.  Bodi ya Usajili wa Makandarasi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
26.  Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 

Vyama vya Ushirika  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

27.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
28.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

29.  Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

30.  Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar 
es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

31.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
32.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es 

Salaam  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

33.  Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

34.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

35.  Bodi ya Bima ya Amana Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
36.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo 

cha Teknolojia Dar es Salaam 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

37.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

38.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo 
ya Usafirishaji na Usambazaji wa 
Umeme  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

39.  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

40.  Bodi ya Usajili wa Wahandisi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

41.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

42.  Mamlaka ya Maeneo Maalum ya 
Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

43.  Mfuko wa Faida Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
44.  Tume ya Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
45.  Baraza la Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
46.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

47.  Kampuni ya Gesi Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
48.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Geita  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

49.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

50.  Kampuni ya Nyumba na Mafao Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
51.  Chuo cha Uhasibu Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

52.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

53.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
54.  Chuo cha Mipango ya Maendeleo 

Vijijini  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

55.  Chuo cha Ustawi wa Jamii  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
56.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Iringa  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

57.  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

58.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kahama – Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

59.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kahama  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

60.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Karatu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

61.  Shirika la Masoko ya Kariakoo Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

62.  Kituo cha Elimu Kibaha  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
63.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Kigoma  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

64.  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

65.  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za 
Ngozi Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

66.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Korogwe  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

67.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Kyela - Kasumulu 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

68.  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchi Kavu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

69.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

70.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Lindi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

71.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Makambako  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

72.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 
Bahari  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

73.  Kampuni ya Huduma za Meli  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

74.  Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
75.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Masasi-Nachingwea  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

76.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

77.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

78.  Kampuni ya MCB Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

79.  Bohari Kuu ya Dawa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

80.  Kampuni ya Mkulazi  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

81.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

82.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

83.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
84.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Moshi  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

85.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mpanda  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

86.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

87.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

88.  Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

89.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Yenye shaka Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

90.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

91.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Musoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

92.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

93.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere cha 
Kilimo na Teknolojia 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

94.  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

95.  Kampuni ya Majengo ya Biashara ya 
Jiji la Mwanza 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

96.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

97.  Chuo Kikuu Mzumbe Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

98.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Namtumbo  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

99.  Baraza la Sanaa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

100.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

101.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
102.  Baraza la Taifa la Ujenzi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
103.  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

104.  Shirika la Taifa la Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
105.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

106.  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

107.  Baraza la Mitihani la Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
108.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

109.  Shirika la Nyumba la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
110.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

111.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
112.  Shirika la Bima la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

113.  Baraza la Kiswahili la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
114.  Makumbusho ya Taifa la Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
115.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

116.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

117.  Baraza la Michezo Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
118.  Chuo cha Sukari cha Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

119.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Ngara  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

120.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

121.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Njombe  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

122.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Nzega  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

123.  Taasisi ya Saratani ya Ocean Road Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

124.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

125.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

126.  Kampuni ya Uwekezaji ya PPF na DCC Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
127.  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 

Ugavi Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
128.  Mamlaka ya Rufaa 

ya Zabuni za Umma 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

129.  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

130.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

131.  Mfuko wa Reli Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi  
132.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Same Mwanga 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

133.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

134.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Singida  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

135.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

136.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

137.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

138.  Mfuko wa Maendeleo ya Michezo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
139.  Kampuni ya STAMIGOLD Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
140.  Shirika la Madini la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu  
Limekidhi 

141.  Bodi ya Sukari Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
142.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Sumbawanga  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

143.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Tabora 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

144.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Tanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

145.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
146.  Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

147.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
148.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za 

Kibaiolojia Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
149.  Shirika la Utangazaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
150.  Shirika la Viwango Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
151.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

152.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Usafiri wa Anga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

153.  Bodi ya Kahawa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

154.  Benki ya Biashara Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
155.  Tume ya Taifa ya Sayansi na 

Teknolojia 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

156.  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
157.  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
158.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 

Zege Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

159.  Bodi ya Pamba Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

160.  Bodi ya Maziwa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

161.  Mamlaka ya Elimu Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

162.  Shirika la Umeme Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

163.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

164.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

165.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

166.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
167.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
168.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
169.  Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

170.  Taasisi ya Elimu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

171.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

172.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
173.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
174.  Bodi ya Nyama Tanzania Yenye shaka Limekidhi Limekidhi 
175.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

176.  Soko la Ubadilishanaji Bidhaa 
Tanzania   

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

177.  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
178.  Hifadhi za Taifa Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
179.  Shirika la Maendeleo ya Petrol 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

180.  Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

181.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

182.  Shirika la Posta Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

183.  Bodi ya Pareto Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

184.  Shirika la Reli Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

185.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

186.  Bodi ya Mkonge Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
187.  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 

Wadogo wa Chai Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

188.  Kampuni ya Magazeti ya Serikali 
Tanzania 

Yenye shaka Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

189.  Shirika la Mawasiliano Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

190.  Bodi ya Tumbaku Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

191.  Bodi ya Utalii Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
192.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 

Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
193.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

194.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

195.  Bodi ya Rufani za Kodi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

196.  Baraza la Rufani za Kodi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

197.  Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
198.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 

Huduma za Mawasiliano  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

199.  Bodi ya Chai Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
200.  Benki ya TIB Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
201.  Benki ya TIB Rasilimali Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
202.  Kampuni ya TTCL Pesa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

203.  Mfuko wa wadhamini wa Kampuni ya 
TTCL Pesa 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

204.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Tukuyu  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

205.  Kampuni ya Ubungo Plaza  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
206.  Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 

mapungufu 
Limekidhi 

207.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

208.  Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

209.  Chuo Kikuu cha Dodoma  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

210.  Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi 
Rasilimali Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

211.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi ya 
mapungufu 

Limekidhi 

212.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi 
Gharani  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

213.  Shirika la Uwekezaji Watumishi 
Housing 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

214.  Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja 
katika Milki 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na Jina shirika/Taasisi Hati ya ukaguzi 
wa taarifa za 
kifedha 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi na kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
uzingatiaji wa sheria 
na kanuni za bajeti  

215.  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

Kiambatisho Na. II: Taasisi zilizopata hasara au nakisi kwa miaka miwili 
Na. Jina la Taasisi  2022/23 (Sh. 

Milioni)  
 2021/22 (Sh. 
Milioni)  

Mashirika ya kibiashara 
1.  Shirika la Reli Tanzania  (100,704.74) (190,013.51) 
2.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL (76,564.00) (7,840.00) 
3.  Kampuni ya Ndege ya Tanzania  (56,640.69) (35,238.36) 
4.  Shirika la Masoko ya Kariakoo (41,568.55) (517.97) 
5.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania (6,103.53) (3,855.71) 
6.  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro (4,236.20) (4,931.14) 
7.  Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania (1,239.19) (791.68) 
8.   Kituo cha Uwekezaji APC (1,200.30) (1,946.02) 
9.  Shirika la Mawasiliano Tanzania  (894.00) (19,229.00) 
10.  Soko la Bidhaa Tanzania    (722.57) (509.24) 
11.  Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam (233.30) (2.28) 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 
12.  Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya (156,770.72) (205,952.79) 
13.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam (12,559.36) (15,324.80) 
14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (3,190.28) (56.36) 
15.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli   (2,230.62) (355.95) 
16.  Mamlaka ya Elimu Tanzania  (1,696.82) (5,517.66) 
17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Korogwe (1,522.552) (425.79) 
18.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam  (1,296.21) (1,224.09) 
19.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita (1,281.04) (677.32) 
20.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega (1,122.17) (284.82) 
21.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea (626.48) (633.46) 
22.  Baraza la Taifa la Ujenzi  (330.76) (305.43) 
23.  Bodi ya Mkonge Tanzania (255.72) (202.93) 
24.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania  (195.46) (731.06) 
25.  Bodi ya Pamba Tanzania  (192.62) (384.69) 
26.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania  (182.34) (424.83) 
27.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania  (160.61) (193.50) 
28.  Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya Korosho (146.40) (497.74) 
29.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (106.25) (59.09) 
30.  Baraza la Rufani za Kodi (50.40) (52.24) 
31.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela - Kasumulu (49.89) (103.40) 
32.  Bodi ya Maziwa Tanzania  (10.62) (51.79) 
33.  Bodi ya Pareto Tanzania  (8.73) (8.87) 
34.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu (8.85) (23.75) 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2022/23  
 

Kiambatisho Na. III: Mashirika yaliyopata faida 2020/21 na hasara/nakisi 2022/23 
Na. Jina la Taasisi 2022/23 (Sh. Milioni) 2021/22 (Sh. Milioni) 

Mashirika ya Biashara 
1.  Kampuni ya Ubungo Plaza  (8,831.84) 423.80 
2.  Kampuni ya Gesi Tanzania (4,588.00) 277.00 
3.  Shirika La Posta Tanzania (1,343.79) 30,699.40 
4.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO) (785.16) 129.55 
5.  Kampuni ya TTCL Pesa (352.74) 55.14 
6.  Kampuni ya Nyumba na Mafao (59.82) 627.69 
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Na. Jina la Taasisi 2022/23 (Sh. Milioni) 2021/22 (Sh. Milioni) 
7.  Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (7.21) 81.66 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 
8.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (19,109.10) 13,869.62 
9.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili  (6,310.62) 5,953.73 
10.  Bodi ya Utalii Tanzania  (6,027.74) 7,232.69 
11.  Hifadhi za Taifa Tanzania  (5,794.47) 21,121.43 
12.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga (3,744.36) 332.48 
13.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam (1,530.52) 1,550.90 
14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora (1,280.03) 68,935.46 
15.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa (NIMR)  (1,008.84) 6,500.24 
16.  Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (733.08) 770.08 
17.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania (725.15) 1,273.47 
18.  Kituo cha  Komputa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  (416.18) 63.88 
19.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (131.10) 597.35 
20.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania  (103.17) 374.77 
21.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia (88.43) 7,721.71 
22.  Bodi ya Rufani za Kodi  (49.13) 123.73 
23.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Anga (28.18) 22.48 
24.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu (4.35) 1,656.19 

 

Kiambatisho Na. IV: Taasisi zenye uwiano wa ukwasi chini ya moja 
Na. Jina la Taasisi Jumla ya Mali za 

Muda Mfupi (Sh. 
Milioni)   

Jumla ya Madeni ya 
Muda Mfupi 
(Sh.Milioni)   

Uwiano  

Mashirika ya kibiashara 
1.  Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam 1,144.71 1,420.04 0.81 
2.  Kampuni ya Gesi Tanzania 20,331.00 25,707.00 0.79 
3.  Kampuni ya Uwekezaji ya PPF na DCC 674.02 883.32 0.76 
4.  Kampuni ya STAMIGOLD 36,671.37 57,465.49 0.64 
5.  Kampuni ya Mbolea Tanzania 8,022.52 15,796.25 0.51 
6.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 639,150.52 1,329,688.23 0.48 
7.  Shirika la Posta Tanzania  37,225.03 78,721.10 0.47 
8.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 189,423 409,176.00 0.46 
9.  Shirika la Umeme Tanzania  907,119.00 2,418,523 0.38 
10.  Kampuni ya Ndege ya Tanzania 155,670.28 461,897.09 0.34 
11.  Kampuni ya Huduma ya Meli 4,923.43 16,908.61 0.29 
12.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 2,162.23 9,889.37 0.22 
13.  Shirika la Masoko ya Kariakoo 711.50 3,903.94 0.18 

Mashirika yasiyo ya Kibiashara 
14.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia 17,527.83 17,918.63 0.98 
15.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita 2,332.31 2,384.26 0.98 
16.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 1,245.99 1,294.44 0.96 
17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea 1,624.11 1,741.60 0.93 
18.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga 873.84 951.64 0.92 
19.  Baraza la Kiswahili la Taifa  72.33 80.55 0.90 
20.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 783.85 869.97 0.90 
21.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  4,949.62 5,585.68 0.89 
22.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 147,436.77 168,274.87 0.88 
23.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania  352.65 401.41 0.88 
24.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya 6,320.02 7,248.72 0.87 
25.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga 7,753.30 9,036.77 0.86 
26.  Shirika la Utangazaji Tanzania  10,177.12 12,249.84 0.83 
27.  Hospital ya Taifa Muhimbili 66,428.36 81,399.69 0.82 
28.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora 6,437.68 8,038.50 0.8 
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Na. Jina la Taasisi Jumla ya Mali za 
Muda Mfupi (Sh. 
Milioni)   

Jumla ya Madeni ya 
Muda Mfupi 
(Sh.Milioni)   

Uwiano  

29.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi 1,853.52 2,346.09 0.79 
30.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  11,323.89 14,822.51 0.76 
31.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa 

Nchi Kavu 
63.43 82.97 0.76 

32.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Musoma 2,271.61 3,070.68 0.74 
33.  Bodi ya Pamba Tanzania 3,412.57 4,904.18 0.70 
34.  Bodi ya Utalii Tanzania 1,716.34 2,602.37 0.66 
35.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 2,248.76 3,417.19 0.66 
36.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi 1,739.44 2,665.81 0.65 
37.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Korogwe 780.24 1,224.16 0.64 
38.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 8,898.05 14,370.01 0.62 
39.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania  1,302.49 2,158.91 0.60 
40.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 13,350.27 22,549.72 0.59 
41.  Baraza la Rufani za Kodi 40.13 68.87 0.58 
42.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma 1,753.46 3,169.24 0.55 
43.  Hifadhi za Taifa Tanzania  18,589.02 37,805.79 0.49 
44.  Hospitali ya Taifa Muhimbili – Mloganzila 10,532.11 22,460.02 0.47 
45.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 908.52 1,913.02 0.47 
46.  Bodi ya Mkonge Tanzania 1,755.65 3,842.83 0.46 
47.  Makumbusho ya Taifa la Tanzania 254.24 561.72 0.45 
48.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati 6,435.67 14,658.55 0.44 
49.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega 1,049.18 2,471.20 0.42 
50.  Balaza la Sanaa Tanzania 194.69 510.82 0.38 
51.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 1,340.60 3,574.59 0.38 
52.  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 94.93 256.43 0.37 
53.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili  12,497.97 37,102.70 0.34 
54.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 1,341.40 4,030.93 0.33 
55.  Kituo cha  Komputa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 457.36 1,487.12 0.31 
56.  Bodi ya Maziwa Tanzania 61.19 259.38 0.24 
57.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela – Kasumulu 61.32 261.24 0.23 
58.  Baraza la Ushindani 28.63 195.19 0.15 
59.  Bodi ya Rufani za Kodi  8.26 182.19 0.05 
60.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa 

Anga 
2.19 74.31 0.03 

61.  Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje  2,188.23 99,843.93 0.02 
62.  Bodi ya Pareto Tanzania  19.09 2,019.75 0.01 
63.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 2,076.83 262,533.49 0.01 

 

Kiambatisho Na. V: Taasisi za umma zenye madeni zaidi ya mtaji 
Na. Jina la Taasisi Jumla la madeni 

(Sh.milioni) 
Mtaji (Sh. 
Milioni) 

Uwiano 
(Asilimia)  

Taasisi za kibiashara 
1.  Shirika la Reli Tanzania  11,532,469.87 141,053.14 8176 
2.  Kampuni ya Ushauri Elekezi wa Mazingira Jengekwa ya Chuo 

Kikuu Ardhi 
3,283.96 227.25 1445 

3.  Kampuni ya MCB 2,565.77 622.42 412 
4.  Shirika la Uwekezaji Watumishi Housing 5,919.02 1,516.40 390 
5.  Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 15,586,904.00  5,962,862.00 261 
6.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na 

Usambazaji wa Umeme 
82,433.38 33,630.55 245 

7.  Kituo cha Uwekezaji APC  20,877.94 8,555.36 244 
8.  Shirika la mawasiliano Tanzania 409,195.00 181,951.00 225 
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9.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania 2,138.09 1,223.13 175 
10.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL 33,250.00 19,659.00 169 
11.  Kampuni ya Mbolea Tanzania 21,200.54 13,417.66 158 
12.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania  2,290,044.07 1,465,210.56 156 

Taasisi zisizo za kibiashara 
13.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania  23,146.09 1,701.09 1361 
14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 484,485.92 109,685.81 442 
15.  Bodi ya Rufani za Kodi 182.19 44.67 408 
16.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 111,822.08 29,402.89 380 
17.  Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma 194,406.09 55,929.70 348 
18.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 49,129.33 15,498.27 317 
19.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia 17,918.63 7,505.03 239 
20.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano 134.45 67.24 200 
21.  Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 99,843.93 50,412.20 198 
22.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani 970.46 506.08 192 
23.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania  401.41 258.05 156 
24.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya Chuo cha Teknolojia Dar es 

Salaam 
2,776.81 1,791.83 155 

25.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 36,027.69 30,126.25 120 
26.  Bohari Kuu ya Dawa 475,856.12 398,316.68 119 
27.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 65,555.64 56,582.41 116 
28.  Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Uzalishaji Chuo cha Ufundi 

Arusha - Kikuletwa 
886.11 785.82 113 

 

Kiambatisho Na. VI:Mashirika yenye madeni ya Muda mrefu wanayodai 
Na. Jina la Taasisi ya Umma   Shilingi (Milioni)  
1.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 808,105.73 
2.  Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 475,158.56 
3.  Shirika la Umeme Tanzania 435,437.50 
4.  Bohari Kuu ya Dawa 366,322.49 
5.  Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya 208,316.60 
6.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 107,412.00 
7.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 92,835.45 
8.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania  57,153.71 
9.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 35,208.66 
10.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 33,744.45 
11.  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 30,827.90 
12.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL 28,608.98 
13.  Shirika la Nyumba la Taifa 24,894.78 
14.  Shirika la Bima la Taifa  24,522.87 
15.  Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 23,265.55 
16.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  18,979.38 
17.  Chuo Kikuu cha Dodoma  16,408.02 
18.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 16,338.81 
19.  Bodi ya Usajili wa Makandarasi 15,733.00 
20.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  15,643.01 
21.  Kampuni ya Ndege Tanzania 13,429.21 
22.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama – Shinyanga  9,654.00 
23.  Shirika la Madini la Taifa 8,304.93 
24.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 7,184.62 
25.  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 5,050.68 
26.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 4,956.41 
27.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza  3,352.93 
28.  Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini  3,120.24 
29.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  2,537.15 
30.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli  2,517.78 
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31.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  2,103.74 
32.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa  1,649.80 
33.  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Tanzania 1,642.41 
34.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili  1,570.30 
35.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 1,527.63 
36.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  1,395.01 
37.  Tume ya Ushindani 1,222.47 
38.  Chuo cha Ufundi Arusha  1,101.69 
39.  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro  956.84 
40.  Bodi ya Sukari Tanzania  939.61 
41.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 868.27 
42.  Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya Korosho  741.6 
43.  Taasisi ya Elimu Tanzania  739.51 
44.  Chuo cha Ustawi wa Jamii  729.38 
45.  Shirika la Masoko ya Kariakoo 578.61 
46.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 544.42 
47.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 522.13 
48.  Chuo Kikuu Ardhi 406.1 
49.  Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 395.03 
50.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  382.79 
51.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea  353.15 
52.  Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila 299.84 
53.  Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 239.34 
54.  Makumbusho ya Taifa la Tanzania 192.88 
55.  Bodi ya Utalii Tanzania  184.75 
56.  Chuo Kikuu Mzumbe 126.31 
57.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 121.33 
58.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  105.51 
59.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 98.47 
60.  Bodi ya Bima ya Amana 43.16 
61.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 41.1 
62.  Bodi ya Nyama Tanzania 10.7 
63.  Baraza la Kiswahili la Taifa 7.4 
64.  Bodi ya Maziwa Tanzania  6.23 
65.  Chuo cha Sukari cha Taifa 4.77 
66.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam  1.94 
Jumla 2,916,879.62 

Chanzo: Taarifa za madeni za mashirika ya Umma 
 

Kiambatisho Na. VII: Mashirika ya umma yenye madeni wanayodaiwa 
Na. Jina la Shirika Kiasi (Sh. Milioni) 
1.  Shirika la Reli Tanzania 1,074,717.69 
2.  Shirika la Umeme Tanzania 677,851.52 
3.  Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya 335,859.60 
4.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 319,892.00 
5.  Bohari Kuu ya Dawa  197,432.07 
6.  Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 152,725.00 
7.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 78,361.74 
8.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 69,944.48 
9.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam  66,211.04 
10.  Kampuni ya STAMIGOLD 40,847.34 
11.  Hifadhi za Taifa Tanzania 37,805.79 
12.  Shirika la Bima la Taifa 33,287.93 
13.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 30,927.00 
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Na. Jina la Shirika Kiasi (Sh. Milioni) 
14.  Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 25,380.76 
15.  Shirika la Nyumba la Taifa 25,773.81 
16.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Binafsi 24,544.84 
17.  Kampuni ya Ndege Tanzania 24,132.68 
18.  Shirika la Madini la Taifa 19,962.76 
19.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  18,736.00 
20.  Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 17,066.94 
21.  Bodi ya Korosho Tanzania  15,800.64 
22.  Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL 14,305.00 
23.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma  12,407.87 
24.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  10,519.37 
25.  Shirika la Utangazaji Tanzania 9,281.00 
26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga  8,536.83 
27.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora 7,984.05 
28.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 7,829.42 
29.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya  7,248.72 
30.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama – Shinyanga  6,973.00 
31.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza  6,842.54 
32.  Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo  6,711.78 
33.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 5,839.77 
34.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  5,699.36 
35.  Chuo Kikuu cha Dodoma  5,481.22 
36.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania  5,111.06 
37.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  4,454.29 
38.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya  4,427.00 
39.  Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania 4,246.99 
40.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 4,116.42 
41.  Chuo Kikuu Mzumbe 3,975.88 
42.  Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini  3,616.27 
43.  Baraza la Mitihani la Tanzania  3,486.50 
44.  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 3,361.00 
45.  Shirika la Viwango Tanzania  3,267.15 
46.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 3,094.00 
47.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 2,626.54 
48.  Chuo cha Uhasibu Arusha  2,580.68 
49.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara  2,484.63 
50.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita  2,362.20 
51.  Bodi ya Mkonge Tanzania 2,351.70 
52.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 2,343.61 
53.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 1,997.71 
54.  Bodi ya Pareto Tanzania 1,906.11 
55.  Bodi ya Utalii Tanzania  1,659.00 
56.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa  1,302.85 
57.  Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja katika Milki 1,293.17 
58.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 1,252.33 
59.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma  1,239.03 
60.  Chuo cha Diplomasia 1,237.88 
61.  Bodi ya Sukari Tanzania  1,056.31 
62.  Kampuni ya Gesi Tanzania 1,048.00 
63.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 1,022.00 
64.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama  963.46 
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Na. Jina la Shirika Kiasi (Sh. Milioni) 
65.  Shirika la Taifa la Maendeleo 952.55 
66.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea  950.00 
67.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida  925.21 
68.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 923.00 
69.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  828.45 
70.  Dhamana ya Uwekezaji na Usimamizi Rasilimali Tanzania 800.15 
71.  Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 756.20 
72.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  746.07 
73.  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa  715.59 
74.  Kampuni ya Mkulazi  662.26 
75.  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  627.77 
76.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 563.52 
77.  Kituo cha Elimu Kibaha  527.55 
78.  Baraza la Sanaa Tanzania  510.80 
79.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia 456.15 
80.  Tume ya Ushindani 426.33 
81.  Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga 395.00 
82.  Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 376.46 
83.  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 367.93 
84.  Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam  306.48 
85.  Bodi ya Tumbaku Tanzania 287.21 
86.  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania  256.00 
87.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 233.02 
88.  Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 214.50 
89.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  209.97 
90.  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Tanzania 187.18 
91.  Baraza la Ushindani 177.60 
92.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 172.00 
93.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi 145.03 
94.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi  139.89 
95.  Kituo cha Uwekezaji APC 139.15 
96.  Kampuni ya TTCL Pesa  136.52 
97.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 120.66 
98.  Soko la Ubadilishanaji Bidhaa Tanzania   105.00 
99.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro  102.31 
Jumla 3,492,248.84 

Kiambatisho Na. VIII: Fedha za bajeti zilizotolewa kulinganisha na fedha zilizoidhinishwa 
Na. Jina la Taasisi Bajeti 

iliyoidhinishw
a  

Kiasi  
Kilichotol 
ewa 

Nakisi ya 
bajeti  

Asilimi
aya 
nakisi 

Shilingi milioni 
1.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Namtumbo 130.00 - 130 100 
2.  Chuo Kikuu cha Dodoma –(Ujenzi wa bweni la 

wanafunzi) 
500.00 - 500 100 

3.  Shirika la Mawasiliano Tanzania (Serikali na Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote) 

86,051.26 2,631.51 83,419.75 97 

4.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 60,712.93 8,826.77 51,886.15 85 
5.  Balaza la Sanaa Tanzania 905.45 171.55 733.90 81 
6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma 30,470.00 6,421.00 24,049.00 79 
7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara 20,947.29 4,965.82 15,981.47 76 
8.  Taasisi ya Elimu Tanzania 107,206.84 30,650.28 76,556.56 71 
9.  Chuo Kikuu Ardhi 39,491.27 13,769.52 25,722 65 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinishw
a  

Kiasi  
Kilichotol 
ewa 

Nakisi ya 
bajeti  

Asilimi
aya 
nakisi 

Shilingi milioni 
10.  Bodi ya Maziwa Tanzania 2,928.04 1,067.55 1,860.49 64 
11.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri 

wa Nchi Kavu 
1,551.84 600.00 951.84 61 

12.  Soko la Bidhaa Tanzania   2,606.88 1,038.33 1,568.55 60 
13.  Bodi ya Utalii Tanzania 13,446.39 5,747.70 7,698.69 57 
14.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 949,213.37 430,136.25 519,077.12 55 
15.  Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo 

ya Nje 
5,990.52 2,920.35 3,070.17 51 

16.  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania 

1,806.35 982.48 823.86 46 

17.  Mamlaka ya Elimu Tanzania 28,311.43 16,122.61 12,188.82 43 
18.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 35,244.16 20,251.83 14,992 43 
19.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 102,812.15 59,641.66 43,170.49 42 
20.  Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri 

wa Anga 
892.59 550.00 343 38 

21.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 9,052.49 5,595.81 3,456.68 38 
22.  Shirika la Utangazaji Tanzania 37,431.98 23,183.67 14,248.31 38 
23.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 4,100.68 2,605.24 1,495.44 36 
24.  Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 29,601.04 18,894.06 10,707 36 
25.  Bodi ya Kahawa Tanzania 2,757.07 1,811.44 945.63 34 
26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu 756.99 499.62 257.37 34 
27.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita 2,135.86 1,449.47 686.39 32 
28.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga 1,800.00 1,230.48 569.52 32 
29.  Kituo cha Elimu Kibaha 11,175.12 7,753.17 3,421.95 31 
30.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 3,904.84 2,777.87 1,126.97 29 
31.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 22,915.03 16,481.20 6,433.83 28 
32.  Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 185.70 137.73 47.97 26 
33.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi 5,615.16 4,186.61 1,428.55 25 
34.  Tume ya Ushindani 3,882.75 2,945.33 937.42 24 
35.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 4,459.66 3,413.08 1,047 23 
36.  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 15,678.50 12,204.09 3,474.41 22 
37.  Bohari Kuu ya Dawa 200,000.00 157,600.00 42,400 21 
38.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 16,065.42 12,955.49 3,109.93 19 
39.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 3,321.80 2,721.25 600.55 18 
40.  Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 2,039.35 1,690.48 348.87 17 
41.  Chuo cha Diplomasia 4,720.35 4,002.23 718 15 
42.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 120,053.50 102,707.25 17,346.25 14 
43.  Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 5,915.35 5,067.46 847.89 14 
44.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Musoma 2,981.74 2,572.71 409.03 14 
45.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida 2,216.90 1,917.30 299.60 14 
46.  Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 6,404.60 5,509.98 894.62 14 
47.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa 12,418.69 10,803.77 1,614.92 13 
48.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 42,091.26 36,855.39 5,236 12 
49.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 8,497.60 7,480.13 1,017.47 12 
50.  Chuo cha Uhasibu Arusha 16,831.14 14,894.62 1,956 12 
Jumla 2,090,229.33 1,078,442.14 1,011,807.43  

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti na taarifa za fedha 

Kiambatisho Na. IX: Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya  ndani 
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Na
. 

Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinish
wa 

Kiasi  
Kilichokusan 
ywa 

Makusanyo  
Pungufu 

Asilimia  
ya nakisi  
ya bajeti 

    
Shilingi milioni 

1.  Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Bahari 60 7.14 52.86 88 
2.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 1,002.75 156.51 846.24 84 
3.  Mamlaka ya Elimu Tanzania 1,533.39 442.8 1,090.59 71 
4.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Korogwe 1,153 338 815.3 71 
5.  Bodi ya Utalii Tanzania 439.89 133.79 306.1 70 
6.  Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania 
448 145.59 302.41 68 

7.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 125,825.89 44,837.04 80,988.85 64 
8.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 1,763.67 746.76 1,016.91 58 
9.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 96,094.77 42,244.22 53,850.55 56 
10.  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania 3,852.57 1,712.24 2,140.33 56 
11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makambako 1,348.27 664.72 683.55 51 
12.  Bodi ya Korosho Tanzania 6,096.70 3,022.62 3,074.08 50 
13.  Kampuni ya TTCL Pesa 1,955.32 976.53 978.79 50 
14.  Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 6,777.09 3,431.14 3,345.95 49 
15.  Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 2,131.63 1,106.42 1,025.21 48 
16.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi 558.45 305.18 253.27 45 
17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi 2,066.44 1,132.14 934.3 45 
18.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 2,633.58 1,470.53 1,163.05 44 
19.  Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 8,175.73 4,724.93 3,450.80 42 
20.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 28,042.56 16,837.47 11,205.09 40 
21.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Nzega 3,060.96 1,937.76 1,123.20 37 
22.  Baraza la Taifa la Ujenzi 1,804.97 1,129.99 674.98 36 
23.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ngara 723.58 463.7 259.88 36 
24.  Chuo cha Elimu ya Biashara 32,734.20 21,193.15 11,541.05 35 
25.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Geita 3,045.20 2,002.51 1,042.69 34 
26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida 5,845.58 3,846.55 1,999.03 34 
27.  Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 2,360.00 1,555.12 804.88 34 
28.  Kampuni ya Huduma ya Meli 9,293.59 6,159.47 3,134.12 34 
29.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Namtumbo 159.92 106.31 53.61 34 
30.  Shirika la Utangazaji Tanzania 15,809.17 10,517.18 5,291.99 33 
31.  Bodi ya Pamba Tanzania 4,595.47 3,065.07 1,530.40 33 
32.  Chuo Kikuu Ardhi 13,151.39 8,820.92 4,330.47 33 
33.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 2,901.07 1,985.06 916.01 32 
34.  Soko la Bidhaa Tanzania   250 172.56 77.44 31 
35.  Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 8,525.10 5,975.51 2,549.59 30 
36.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara 6,712.08 4,726.43 1,985.65 30 
37.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma 4,718.66 3,343.04 1,375.62 29 
38.  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 14,546.71 10,441.78 4,104.93 28 
39.  Shirika la Masoko ya Kariakoo 1,744.39 1,264.52 479.87 28 
40.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora 12,056.95 8,748.69 3,308.26 27 
41.  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 2,249.94 1,634.15 615.79 27 
42.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi Wa Mazingira Bukoba 5,525.32 4,035.21 1,490.11 27 
43.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 9,191.16 6,743.94 2,447.22 27 
44.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha 35,011.89 25,709.97 9,301.92 27 
45.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 188.96 138.96 50 26 
46.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga 11,437.19 8,564.40 2,872.79 25 
47.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 18,152.76 14,041.49 4,111.27 23 
48.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 14,500.00 11,226.95 3,273.05 23 
49.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela - 

Kasumulu 
136.6 107.34 29.26 21 

50.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 6,361.74 5,008.65 1,353.09 21 
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Na
. 

Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinish
wa 

Kiasi  
Kilichokusan 
ywa 

Makusanyo  
Pungufu 

Asilimia  
ya nakisi  
ya bajeti 

    
Shilingi milioni 

51.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma 32,121.91 25,307.56 6,814.35 21 
52.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-

Nachingwea 
4,396.67 3,465.72 930.95 21 

53.  Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na 
Usambazaji wa Umeme 

78,510.99 62,542.82 15,968.17 20 

54.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 21,311 17,048 4262.84 20 
55.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Njombe 1,600.00 1,297.87 302.13 19 
56.  Kituo cha Elimu Kibaha 1,706.95 1,399.25 307.7 18 
57.  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi 
9,262.49 7,609.22 1,653.27 18 

58.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 1,975.00 1,640.02 334.98 17 
59.  Baraza la Kiswahili la Taifa 416.75 347.26 69.49 17 
60.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya 16,442.97 13,870.67 2,572.30 16 
61.  Bodi ya Sukari Tanzania 2,051.85 1,757.18 294.67 14 
62.  Chuo cha Diplomasia 3,601.21 3,098.70 502.51 14 
63.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 37,263.46 32,084.24 5,179.22 14 
64.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 35,064.17 30,664.45 4,399.72 13 
65.  Kituo cha Uwekezaji APC 4,976.24 4,468.28 507.96 10 
66.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa 9,636.68 8,682.11 954.57 10 
Jumla 799,092.59 514,385.5 284,707.23        

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa bajeti na taarifa za fedha 

Kiambatisho Na. X: Mashirika ya umma yenye mapungufu katika dhamana za zabuni 
Mashirika yenye Mikataba isiyo na dhamana 

Na. Jina la Shirika Idadi ya mikataba Kiasi  
 Mikata yenye kiasi kwa (Sh. Milioni) 
1 Bohari Kuu ya Dawa 5 8,073.44 
2 Kampuni ya Ujenzi na Matengenezo ya Usafirishaji na Usambazaji wa 

Umeme 
8 7,978.88 

3 Kampuni ya Ranchi za Taifa 3 2,890.39 
4 Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 8 2,883.97 
5 Shirika la Nyumba la Taifa 1 2,337.50 
6 Hospitali ya Taifa Muhimbili 5 1,513.13 
7 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania 5 1,498.34 
8 Shirika la Umeme Tanzania 2 1,275.00 
9 Benki ya Biashara Tanzania 3 759.13 
10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Same Mwanga 7 587.07 
11 Chuo Kikuu cha Dodoma 8 451.16 
12 Chuo cha Diplomasia 6 391.24 
13 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 3 246.79 
14 Hospitali ya Taifa Muhimbili- Mloganzila 2 227.53 

Jumla 66 31,113.57 
Mashirika yalizosaini mikataba kabla ya kuwasilishwa kwa dhamana 

1 Chuo Kikuu cha Dodoma 12 2,387.06 
2 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 7 1,428.11 
3 Shirika la PostaTanzania 3 1,258.21 
4 Hospitali ya Taifa Muhimbili- Mloganzila 3 993.82 
5 Benki ya Biashara Tanzania 3 616.50 
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6 Shirika la Reli Tanzania 2 447.89 
7 Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania 1 29.8 

Jumla 31 7,161.39 
Mikataba yenye Kiasi  kwa dola za Marekeni (“milioni”) 

1 Shirika la Reli Tanzania 1 3.34 
2 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 1 0.17 

 Jumla 2 3.51 
Mikataba yenye kiasi kwa Euro “milioni” 

1 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 1                0.67  
Jumla 1 0.67 

Chanzo: faili za Ununuzi  

Kiambatisho Na. XI: Taasisi zilizochelewa kupokea bidhaa na huduma 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
 Kiasi cha Mkataba 
(Sh. Milioni)  

Muda uliochelewa 
(Siku) 

1.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania 1 5,587.69 30 
2.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama – 

Shinyanga 
7 3,158.53 60 hadi 240 

3.  Shirika la Mawasiliano Tanzania 2 1,662.48 65 hadi 142 
4.  Benki ya Biashara Tanzania 5 1,529.06 40 hadi 180 
5.  Chuo Kikuu Mzumbe 8 454.29 30 hadi 152  
6.  Shirika la Utangazaji Tanzania 3 388.20 61 hadi 71  
7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makambako 1 277.24 600 
8.  Chuo cha Uhasibu Arusha 3 219.95 34 hadi 79  
9.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 1 206.41 192 hadi 330  
10.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 2 197.16 45 hadi 120  
11.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 24 184.85 32 hadi 252 
12.  Chuo Kikuu cha Dodoma 1 165.28 287 
13.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 4 152.07 32 hadi 136   
14.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 2 118.73 193 hadi 409 
15.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 3 116.97 52 hadi 107 
16.  Kampuni ya MCB 3 114.57 47 hadi 224   
17.  Chuo cha Elimu ya Biashara 1 100.2 30 
18.  Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam 1 98.17 52 
19.  Shirika la Viwango Tanzania 1 36.41 60 
20.  Chuo Kikuu Ardhi 1 25.19 170 
21.  Chuo cha Ufundi Arusha 1 22.85 1140 
22.  Bodi ya Rufani za Kodi 1 21.58 40 
 Jumla 76 14,837.88   

Chanzo: faili za ununuzi  

Kiambatisho Na. XII: Mashirika ambayo hayakutumia Mfumo wa kutunza Taarifa na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu 

S/n Jina La Taasisi/Shirika 
1 Shirika la Ndege Tanzania  
2 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha  
3 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Babati  
4 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Bariadi  
5 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Bukoba  
6 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam  
7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma  
8 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  
9 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania  
10 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Geita 
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S/n Jina La Taasisi/Shirika 
11 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa  
12 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga  
13 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama 
14 Shirika la Masoko ya Kariakoo 
15 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma  
16 Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji wa Uwanja wa Kimataifa wa Kilimanjaro  
17 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Korogwe  
18 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kyela  
19 Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini  
20 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lindi  
21 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi – Nachingwea  
22 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya 
23 Bohari ya Dawa  
24 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 
25 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi 
26 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mpanda  
27 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mtwara  
28 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Musoma 
29 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza  
30 Shirika la Taifa la Maendeleo  
31 Shirika la Nyumba la Taifa  
32 Kampuni ya Ranchi za Taifa Limited  
33 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii  
34 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro  
35 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Njombe  
36 Mfuko wa SELF  
37 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga  
38 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida 
39 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea  
40 Bodi ya Sukari Tanzania  
41 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga  
42 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora  
43 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga  
44 Benki ya Biashara Tanzania 
45 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania  
46 Shirika la Umeme Tanzania  
47 Kampuni ya Mbolea Tanzania  
48 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania  
49 Shirika la Posta Tanzania  
50 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania  
51 Shirika la Mawasiliano Tanzania  
52 Benki ya Maendeleo TIB 
53 Kampuni ya Ubungo Plaza  
54 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote  
55 Kampuni ya Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (UTT – AMIS) 
56 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi  

Kiambatisho Na. XIII: Mashirika ya umma yenye nyenzo za kufanyia kazi zisizoridhisha 
Na. Jina La Taasisi/Shirika Mapungufu niliyobaini 
1.  Kitengo cha Usimamizi 

wa Hifadhi za Bahari  
Hakuna muundo wa shirika unao akisi majukumu ya shirika 
Hakuna mpango mkuu wa usimamizi wa Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari Dar 
es Salaam pamoja na  Mnazi Bay, Ruvuma;- 
Kutokuwepo kwa katiba ya Ukaguzi wa Ndani na Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani. 

2.  Hifadhi za Taifa 
Tanzania 

Mpango Mkuu wa Usimamizi wa Hifadhi uliopitwa na wakati  
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3.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma 
za Usafiri wa Nchi Kavu 

Hakuna taratibu za uendeshaji ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu yake 

4.  Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia Mbeya 

Kutokuwepo kwa miongozo ya uendeshaji wa zahanati ya chuo 

5.  Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania 

Hakuna Mkakati wa Kitaifa wa Elimu ya Bima kama inavyoainishwa kwenye  mpango 
mkakati wa mamlaka kwa kipindi cha mwaka 2019/20 hadi 2023/24." 

6.  Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania 

Kukosekana kwa  kanuni zilioidhinishwa za  kuendesha Shirika ikiwamo Kanuni za  
Usafirishaji Tanzania za Mwaka 2022,Sheria wa Usafirishaji wa Mabaharia ya Mwaka 2022, 
sera ya Kudhibiti Udanganyifu, Sera ya Usimamizi wa vihatarishi vya Kodi ya Kampuni, 
pamoja na Mfumo wa Kudhibiti Udanganyifu. 

7.  Chuo cha Teknolojia Dar 
es Salaam 

Sera zilizopitwa na wakati, zikiwamo sera ya uhakiki wa Ubora, mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi pamoja na  rejista ya vihatarishi, 

8.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Geita 

Hakuna mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na udanganyifu unaojumuisha sera ya 
usimamizi wa vihatarishi, mwongozo wa usimamizi wa vihatarishi, mpango wa tathmini ya 
vihatarishi na sera ya udanganyifu na utaratibu wa kutoa taarifa za siri. 

9.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Kahama – Shinyanga 

Hakuna mifumo ya Usimamizi wa vihatarishi na Udanganyifu katika Mamlaka pamoja na 
mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani. 

10.  Baraza la Michezo 
Tanzania 

Hakuna rejista ya hatari, Mipango ya Hatua ya Usimamizi wa vihatarishi pamoja na 
tathmini ya Hatari. 

11.  Chuo cha Sukari cha 
Taifa 

Hakuna mfumo wa usimamizi wa vihatarishi. 

12.  Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 

Hakuna sera ya kudhibiti udanganyifu. 

13.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma 
za Usafiri wa Anga 

Hakuna sera ya kudhibiti udanganyifu. 

14.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Tabora 

Kutokuwepo kwa (i) Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ya Sera, (ii) Sera ya Usimamizi wa 
vihatarishi, (iii) Sera ya Afya na Mazingira (SHE), (iv) Sera wa wajibu wa Jamii (CSR), na 
pamoja na Sera ya Masoko na Masuala ya mamlaka. 

15.  Kiwanda cha Kuzalisha 
Bidhaa za Kibaiolojia 
Tanzania 

Ukosefu wa sera ya usimamizi wa vihatarishi iliyoidhinishwa, hakuna sera ya kuzuia 
udanganyifu iliyoidhinishwa 
 

16.  Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi 

Hakuna Mkataba wa Ukaguzi wa Ndani 

17.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Musoma 

Hakuna Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani 

18.  Kampuni ya Uchapishaji 
ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 

Kukosekana kwa kanuni za kifedha 

19.  Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania 

Kanuni za Fedha na Wafanyakazi zilizopitwa na wakati 

20.  Kampuni ya Gesi 
Tanzania 

Kukosekana kwa mpango wa motisha, kanuni za wafanyakazi, na kanuni za Fedha, na  
bajeti inayojitegemea  na mpango mkakati wa kampuni 

21.  Chuo cha Uhasibu 
Arusha 

Kuwepo kwa kanuni za Fedha Zilizopitwa na Wakati 

22.  Kiwanda cha 
Kutengeneneza dawa 
cha Keko 

Kutokuwepo kwa miongozo ya rasilimali watu  

23.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Moshi 

Hakuna mwongozo wa uhasibu na kanuni za zamani za kifedha 

24.  Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi 

Mwongozo wa uhasibu uliopitwa na wakati 
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25.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Singida 

Miongozo iliyopitwa na wakati ikiwa ni pamoja na Mwongozo wa Fedha 2014, Mwongozo 
wa Rasilimali Watu 2014, Mkataba wa Ukaguzi wa Ndani 2014, vilevile, hakuna mpango 
mkakati na  bajeti inayojitegemea ya mamlaka 

26.  Kampuni ya Uwekezaji 
ya TANOIL 

Hakuna mpango wa motisha, kanuni za kifedha na kanuni za wafanyakazi. 

27.  Shirika la Viwango 
Tanzania 

Kanuni za kifedha zilizopitwa na wakati 

28.  Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania 

Kanuni za kifedha zilizopitwa na wakati 

29.  Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

Hakuna Sera ya Rasilimali Watu, Kanuni za Wafanyakazi na Mwongozo wa Uhasibu 

30.  Bodi ya Nyama Tanzania Mwongozo wa uhasibu uliopitwa na wakati, pamoja na Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani 
31.   Mamlaka ya Afya ya 

Mimea na Viuatilifu 
Tanzania 
 

Kukosekana kwa Sera za Fedha na Taratibu  za mamlaka ambapo kwa sasa mamlaka 
inatumia miongozo iliyoandaliwa kwa ajili ya kutumiwa na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
Tanzania (TPRI). 

32.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Tukuyu 

Kanuni za Fedha zilizopitwa na wakati. 

33.  Bodi ya Kahawa 
Tanzania 

Kukosekana kwa Sera ya Mikopo ya Wafanyakazi 

34.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha 

Kukosekana kwa mwongozo wa Uhifadhi uliopitwa na wakati, na Mwongozo wa Ununuzi 
uliopitwa na wakati 

35.  Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi 

Kutokuwepo kwa Mwongozo na Sera ya Utafiti 

36.  Bodi ya Korosho 
Tanzania 

Hakuna mpango wa mapitio ya utekelezaji wa mpango mkakati unaofanyika kwa mwaka 

37.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili - Mloganzila 

Kukosekana kwa viashiria muhimu vya Utendaji pamoja na kukosekana kwa mpango 
mkakati wa Hospitali 

38.  Bodi ya Bima ya Amana Kuwa na Muundo wa Maendelo ya Watumishi uliopitwa na wakati 
39.  Kampuni ya Mkulazi Kuwa na Muundo wa Maendelo ya Watumishi uliopitwa na wakati 
40.  Shirika la nyuma la Taifa Kuwa na Muundo wa Maendelo ya Watumishi uliopitwa na wakati 

Chanzo: Uchambuzi wa ripoti za utendaji 

Kiambatisho Na. XIV: Kodi ambazo hazikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Na. Jina la Taasisi Kodi ya 

Mapato  
kodi ya 
ongezeko la 
Thamani 

kodi ya 
zuio 

kodi ya mapato 
yatokanayo na 
ajira 

kodi ya 
ujuzi na 
maendeleo 

kodi ya 
mapato 

Jumla 

   Shilingi milioni 
1.  Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam 

  
1,223 

17,899 
7,896  27,018 

2.  Shirika la Posta Tanzania 1,698 2,600 
 

 
  4,298 

3.  Chuo cha Mipango ya 
Maendeleo Vijijini 

 23 
133 

435 
  591 

4.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Tanga 

  256 
 

52 
256 564 

5.  Kampuni ya Huduma ya 
Meli 

   
312 

 
 312 

6.  Kampuni ya STAMIGOLD   256 
 

 
 256 

7.  Chuo Kikuu Cha Dar es 
Salaam 

   
131 

27 
  158 

8.  Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania 

 82  
 

 
 82 

9.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Nishati na Maji 

   
78 

 
 78 
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10.  Chuo Kikuu cha Dodoma   22 
 

 
 22 

11.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Dodoma 

   
 

20 
 20 

12.  Shirika la Masoko ya 
Kariakoo 

   
 

18 
 18 

13.  Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mpanda 

   
 

12 
 12 

14.  Mamlaka ya Afya ya Mimea 
na Viwatilifu Tanzania 

  10 
  

 
 10 

15.  Baraza la Ushindani   4 
 

 
 4 

16.  Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

  4 
 

 
 4 

Jumla  1698            2,705          1908             18,855         8,025          256     33,447 
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za kodi 
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