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RE: KUWASILISHA TAARIFA KUU YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 

HESABU ZA SERIKALI YA MWAKA 2022/23 KUHUSU  
MIFUMO YA TEHAMA 

 
Ninayo furaha kuwasilisha taarifa yangu ya Jumla ya Mwaka kuhusu ukaguzi 
wa mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa mujibu wa Ibara 
ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 
na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, sura ya 418. 
 
Taarifa hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na kupendekeza hatua za 
kuboresha ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji na 
matumizi ya rasilimali za umma. 
 
Nawasilisha, 
 
 
 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Sura 418 
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UFUPISHO 

 
Ufupisho Jina kamili 

ATMIS 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Biashara ya 
Kilimo 

BCP Mpango Endelevu wa Huduma 
CBMS Mfumo wa Usimamizi wa Bajeti Kuu 
CCTV Kamera chunguzi 
CFMS Mfumo wa kusimamia taarifa za wanufaika 
CIMIS Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali 
CMVRS Mfumo wa Usajili wa Magari 
CRB Bodi ya Usajili wa Makandarasi 
DRP Mpango wa Kuokoa Maafa 
ERMS Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali  
ERP Mpango wa Rasilimali za Biashara 
GovESB Mfumo wa ubadilishanaji taarifa na kati ya taasisi. 
FiRCIS Mfumo wa  Ukusanyaji Mapato ya Uvuvi 
GePG Lango la Malipo ya Kielektroniki ya Serikali 
GFS Takwimu za Fedha za Serikali 

GLICA 
Mfumo wa kuomba Leseni ya Michezo ya Kubahatisha 
na Ukaguzi 

GovNET Mtandao wa Mawasiliano Serikalini 
GRN Kumbukumbu ya bidhaa Zilizopokelewa  
HCMIS Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali Watu 
iCHF-IMIS Mfumo wa Usimamizi wa Mfuko wa Afya ya Jamii 
IFMS Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Fedha 
LIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Maabara 
MAJI IS Mfumo wa Ulipaji wa Maji  

MASSEMS 
Mfumo wa Usalama Baharini na  Usimamizi wa 
Mazingira 

NEST Mfumo wa Manunuzi serikalini 
NPMIS Mfumo wa Usimamizi wa Miradi ya serikali 
POAS Mfumo wa Uendeshaji wa Bandari 
POS Kifaa cha POS 
PSSN-MIS Mfumo wa Mpango wa kunusuru kaya masikini  
RIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa 
RRIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Reli na Barabara 

SARIS 
Mfumo wa Taarifa za Usajili wa Kiakademia wa 
Wanafunzi 

SBMS 
Mfumo wa Usimamizi wa Biashara ya Usafirishaji 
baharini 

SLPS Mfumo wa utoaji kibali Maalum cha mizigo 
TAUSI Mfumo wa Taarifa za Mapato ya Serikali za Mitaa 
TOS Mfumo wa Uendeshaji wa shughuli za Bandari 
WIMS Mfumo wa Usimamizi wa taarifa za mahali pa kazi 



 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 
HESABU ZA SERIKALI 
 
 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023, inayohusu Mifumo ya TEHAMA. Ninapenda kutambua juhudi 
za Serikali, zikiongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika kukuza uwajibikaji na uwazi katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. Vilevile, ninathamini ushirikiano kutoka kwa 
uongozi wa taasisi zilizokaguliwa, ambao walitoa taarifa na ufafanuzi muhimu 
kwa ajili ya maandalizi ya ripoti hii ya ukaguzi. 

Matokeo ya ukaguzi yanaonyesha mchanganyiko wa namna tofauti za usimamizi 
wa Mifumo ya Tehama miongoni mwa Taasisi za Serikali. Wakati baadhi ya 
Taasisi zimeonyesha usimamizi mzuri wa Mifumo ya Tehama, Taasisi zingine 
zimekabiliwa na changamoto katika kudumisha uthabiti na utendaji wa Mifumo 
ya Habari. Ni muhimu kwa Serikali kuingilia kati na kuhakikisha kwamba taasisi 
hizi zinafanya kazi kwa ufanisi na tija, zinachangia katika uchumi, na zinatoa 
huduma bora kwa wananchi. 

Ripoti imepangwa katika sura tisa, kila moja ikichunguza kwa kina vipengele 
mbalimbali, vikiwemo Udhibiti Mkuu wa Teknolojia ya Tehama, Mifumo ya 
Uhasibu, Mifumo ya Mapato, Mifumo ya Rasilimali Watu na Mishahara, Mifumo 
ya Programu na Utawala, Uboreshaji wa Mifumo na Uendeshaji wa Kiotomatiki, 
Ufanisi katika Uendeshaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandaoni. Pia, Ripoti hii 
inabainisha maeneo ambayo taasisi hizi zinahitaji kuboresha shughuli zao na 
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 

Katika ripoti hii, nimetoa mapendekezo kuhusu jinsi ya kuongeza ufanisi wa 
taasisi zilizoripotiwa, kuongeza uwazi na uwajibikaji, na kukuza utawala bora. 
Nina imani kwamba mapendekezo haya yatakuwa na manufaa kwa Serikali na 
wadau wengine katika kuhakikisha utoaji wa huduma bora. 

Mwisho, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa jitihada zao bila kuchoka katika kutekeleza ukaguzi na kuandaa 
ripoti hii. Kujitolea kwao na kazi ngumu vimekuwa muhimu katika kuandaa 
ripoti hii, na ninashukuru kwa mchango wao. 

 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania



ix 

 

MUHTASARI 
 

Utangulizi 

Ripoti hii ni muhtasari wa matokeo, mapendekezo na hitimisho la mifumo ya 
TEHAMA katika mamlaka, idara, wakala na taasisi mbalimbali za umma Tanzania 
Bara kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023. Lengo kuu lilikuwa 
kutathmini ufanisi na utoshelevu wa udhibiti wa ndani unaohusiana na 
teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) na mifumo ya matumizi ili 
kuhakikisha usahihi wa data, usiri wa taarifa na upatikanaji wa huduma. 

Matokeo muhimu ya ukaguzi ni pamoja na: 

(a) Udhibiti wa jumla wa TEHAMA 

Tathmini ya viwango vya mfumo wa kielekroniki serikalini na utiifu wa miongozo 
kwa mashirika 22 (iliyofafanuliwa katika Kiambatisho II) imeonesha viwango 
tofauti vya mafanikio katika udhibiti wa jumla wa TEHAMA. Hususan, Shirika la 
Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), Wizara ya 
Fedha (MoF) na Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania (TIRA) zilipata alama ya 
juu katika maeneo mengi, huku maeneo machache yakionesha uzingatiaji wa 
wastani. Kinyume chake, Wizara ya Maji (MoW), Wakala Wa Usalama Na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT), Wakala wa Umeme 
Vijijini (REA), Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Shirika la Posta Tanzania 
(TPC) na Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA) 
zilipata alama za chini mfululizo katika maeneo mengi ya udhibiti wa jumla wa 
TEHAMA. 

Uchambuzi wangu unaonesha kuwa mashirika mengi yanatekeleza ipasavyo 
hatua za kulinda miundombinu yao ya TEHAMA na yameweka sera na taratibu 
zilizo dhahiri juu ya udhibiti wa mifumo na data za TEHAMA. 

Kwa upande mwingine, maeneo kama vile mpango endelevu wa huduma (BCP) 
na Mpango wa Kukabiliana na Majanga (DRP), Usimamizi wa Mabadiliko kwenye 
mifumo, Usimamizi wa Matukio ya TEHAMA, Usimamizi wa Hifadhidata, na 
Upataji na Uendelezaji wa Programu huonesha kiwango cha chini cha kufuata 
miongozo. Hii inaonesha kuwa mashirika machache yanafuata mbinu bora katika 
maeneo haya muhimu. Hii inaweza kuwa kutokana na sababu kama vile uelewa 
mdogo wa umuhimu wake, ugumu katika utekelezaji au ukosefu wa rasilimali. 

Tathmini inaangazia haja ya kuboreshwa kwa mbinu za usimamizi wa TEHAMA 
katika mashirika mengi. Ingawa baadhi walifanikiwa kufuata taratibu katika 
baadhi ya maeneo, wachache sana walifikia kiwango kinachohitajika katika 
maeneo yote ambayo inasisitiza umuhimu wa kutekeleza uboreshaji wa kina 
katika usimamizi wa TEHAMA. (Rejea Sura ya 2). 
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(b) Mifumo ya Uhasibu 

(i) Kutolingana kati ya mkataba mdogo wa manunuzi na kiasi kinachohitajika 

Mfumo wa Epicor katika Bohari ya Dawa (MSD) una upungufu katika kulinganisha 
kiasi cha andiko la manunuzi dhidi ya mahitaji halisi. Hii imesababisha kiasi cha 
bidhaa 287 zilizoagizwa kuwa zaidi ya mahitaji halisi, na bidhaa 3,137 
zilizoagizwa na kufadhiliwa na MSD kutokuwa na mahitaji linganifu. Hii inaweza 
kupelekea mianya ya ubadhilifu kama vile ukisiaji wa bei holela za bidhaa au 
kufanya manunuzi yasiyoidhinishwa hivyo kupelekea hasara za kifedha. (Rejea 
Aya ya 3.4). 

(ii) Mapokezi ya Vifaa bila ya kuwa na mahitaji na mkataba wa manunuzi 

Katika ukaguzi wa mfumo wa Epicor katika MSD, niligundua vifaa 37 
vilivyowasilishwa bila Ushahidi wa mahitaji. Vifaa hivi havikujumuishwa katika 
mkataba wa manunuzi (PO). Pia palikuwa na vifaa vinne vya ziada vilivyolingana 
na mahitaji ya MSD. Hata hivyo, hapakuwa na mkataba wa manunuzi dhidi ya 
vifaa hivi. Ukosefu huu wa udhibiti unaweza kusababisha matatizo kadhaa. 
Kwanza, vifaa vibovu vinaweza kuishia kwenye hifadhi ya mali. Pili, vifaa 
vinavyohitajika mara kwa mara vinaweza kuhifadhiwa vibaya. Matokeo yake, 
uendeshaji wa MSD unaweza kuvurugwa na bajeti yake inaweza kuyumbishwa. 
(Rejea Aya ya 3.5) 

(iii) Bili zilizotolewa na mzabuni pasipo nyaraka ya mapokezi ya vifaa  

Katika ukaguzi wa mfumo wa Epicor uliopo MSD, nilibaini bili 148 zilizoundwa 
bila ya nyaraka husika za mapokezi ya vifaa. Nambari za kumbukumbu za 
mikataba wa manunuzi, ikijumuisha nambari ya simu na toleo la tangazo, 
zilizoorodheshwa kwenye bili hizi hazikuweza kulingana na nyaraka zozote za 
mapokezi zilizopo. Hii inatokana na udhibiti duni wa mfumo unaoshindwa 
kuunganisha bili na nyaraka za mapokezi ya vifaa. Bila GRN kuthibitisha kuwa 
bidhaa au huduma zilipokelewa, MSD iko katika hatari ya kulipia huduma 
ambayo kamwe haikupokea. (Rejea Aya ya 3.6) 

(iv) Mapungufu ya mgawanyo wa majukumu katika hatua za malipo 

Ukaguzi katika Wizara ya Fedha (MoF) na  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) ulibaini mapungufu. Hususani, kuna ukosefu wa mgawanyo 
wa majukumu, kuruhusu mtu mmoja kuwajibika katika hatua nyingi muhimu 
kwenye mchakato wa malipo bila uangalizi wa kina. Hali hii huongeza hatari ya 
makosa, ubadhilifu na kuathiri uadilifu wa miamala. Masuala hayo ni pamoja na 
kuunda na kuidhinisha hati za malipo bila kuidhinishwa, ukosefu wa nguvu kazi 
waliopewa jukumu la kuidhinisha mkataba mdogo wa manunuzi na usimamizi 
usiofaa katika michakato ya mfumo. Kushughulikia masuala haya mara moja ni 
muhimu kwa usahihi wa kifedha na uwajibikaji ndani ya taasisi zote mbili. 
(Rejea Aya ya 3.10) 
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(v) MUSE inaruhusu matumizi kupita kiasi zaidi ya Bajeti Iliyotengwa  

Mfumo uliruhusu kuzidi bajeti iliyoidhinishwa kwa sababu matumizi yaliyolipwa 
moja kwa moja na Wizara ya Fedha kwa niaba ya mashirika mengine 
hayakuoneshwa kiotomatiki, na hivyo kuunda salio lililoidhinishwa na kuruhusu 
taasisi kutumia zaidi ya mgao wa hazina. Pia, bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 
mishahara ilitumika kwa gharama za ujenzi zisizoidhinishwa, kuathiri usimamizi 
wa fedha na mbinu bora za utoaji wa taarifa. (Rejea aya ya 3.14) 

(vi) Matumizi yasiyofaa ya mfumo 

Ukaguzi ulibainisha baadhi ya matukio ya matumizi yasiyofaa ya mifumo katika 
mashirika yote ya serikali, na hivyo kuzua hofu kuhusu uwazi wa fedha, 
uwajibikaji na uadilifu wa mchakato. Hususani, Wizara ya Fedha ilibainika 
malipo yaliyoingizwa kwenye leja ya jumla bila mikataba ya manunuzi, pia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuzalisha bili za kiotomatiki zinazozidi TZS 1.4 bilioni 
kupitia moduli ya "bili nyinginezo" yenye uangalizi mdogo, na ukosefu wa 
ufuatiliaji sahihi wa vibali vilivyolipwa kupitia moduli hiyo hiyo. 

Katika hali kama hiyo, Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA) pia 
ilitengeneza bili kwa njia ya kawaida  ambazo zilipaswa kuwa za kiotomatiki, 
na hivyo kusababisha upotevu wa mapato. Matokeo haya yanahitaji udhibiti 
mkali zaidi ndani ya Wizara ya Fedha, ikijumuisha kuzuia viingilio vya mkataba 
wa manunuzi na kupunguza matumizi ya moduli "nyingine" kwa kuzingatia 
utumiaji sahihi wa mfumo ndani ya TMDA. (Rejelea aya ya 3.16) 

(vii) Uingiaji pamoja na matumizi yasiyoidhinishwa katika mfumo wa Fedha 

Ukaguzi wangu umebaini ukiukwaji mkubwa wa usalama katika mfumo wa fedha 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA). Katika hali moja, mtu asiyestahiki alipata 
kuingia kwenye mfumo na akautumia kuunda bili na hati za malipo. Mtu huyu 
alikosa utaalamu sahihi wa uhasibu na alipuuza taratibu za uidhinishaji 
zilizowekwa. Hii husababisha kuongezeka kwa hatari ya ubadhilifu lakini pia, 
kuna uwezekano wa kutokuwa na usahihi katika kumbukumbu za fedha (Rejea 
Aya ya 3.18). 

(c) Udhibiti katika mifumo ya mapato 

(i) Uzalishaji wa risiti nyingi kutoka kwenye malipo yaliyofanyika mara moja 
katika taasisi ya TSN 

Mfumo wa Sage Pastel unaotumiwa na Tanzania Standard Newspapers  
unaruhusu malipo yaliyofanyika mara moja kutumika kutoa risiti nyingi na 
kutumika isivyo kulipia huduma zinginezo za wateja, ikionesha kuwa zimelipwa  
(Rejea Aya ya 4.3). 
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(ii) Ada za usajili hazijasakinishwa katika mfumo wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa (TMA)  

Mfumo wa TMA “Integrated Weather Portal” unaotumiwa na TMA 
haukuunganishwa kukusanya ada za usajili kutoka kwenye vituo vya watoa 
huduma za hali ya hewa. Hitilafu hii inaweza kusababisha malipo yasiyo sahihi. 
(Rejea Aya ya 4.15) 

(iii) Mapungufu ya kimgawanyo wa majukumu katika mifumo ya mapato 
(TASAC, TMDA, LATRA, TPA) 

Ukaguzi wangu wa mifumo ya mapato katika taasisi za TASAC, TMDA, LATRA NA 
tpa, Ulibaini mapungufu ya udhibiti : ukosefu wa  mgawanyo wa majukumu 
katika kuandaa bili,katika baadhi ya bili mtu mmoja alikuwa na jukumu la 
kutengeneza na kuidhinisha maombi mbalimbali, Mapitio yaligundua idadi 
kubwa ya matukio ambapo hili lilitokea, ikiwa ni pamoja na maombi zaidi ya 
8,000 ya vyeti kwenye  mfumo wa MASSEMS, SBMS, na TOS; maombi ya leseni 
za PSV katika mfumo wa RRIMS; na hata  uandaji wa leseni za majaribio ya 
kisayansi katika mfumo wa RIMS. Ukosefu huu wa mgawanyo wa majukumu 
unasababishwa na udhibiti usio imara wa uhakiki wakati wa kutoa haki za 
uingiaji kwenye mfumo kwa watumiaji. Kwa kuruhusu mtu mmoja kushughulikia 
uundaji na uidhinishaji wa maombi, Hii inaongeza hatari ya makosa, na 
matumizi mabaya ya data. (Rejea Aya ya 4.20) 

(d) Mfumo wa rasilimali watu na mishahara 

(i) Mapungufu juu ya mgawanyo wa  majukumu katika mfumo wa HCMIS 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa HCMIS ulibaini ukosefu wa sehemu ya kuhakiki na 
kutoa idhini pindi  inapofanyika mabadiliko ya  tarehe za kuzaliwa za 
wafanyakazi na  taarifa za mishahara za wafanyakazi. Mtumiaji mmoja tu 
anaweza kubadilisha maelezo kama hayo. Hii inatokana na mfumo 
kutojitosheleza katika udhibiti. Mtumiaji mmoja kutekeleza kazi muhimu za 
rasilimali watu huongeza hatari ya makosa  na shughuli zisizoidhinishwa. (Rejea 
Aya ya 5.3) 

(e)  Usimamizi wa Mifumo ya TEHAMA 

(i) Haki za utumiaji wa mifumo uliopitiliza kwa Maafisa wa TEHAMA 

Ukaguzi wangu katika taasisi za serikali ulibaini kuwepo kwa hatari ya usalama 
wa data: utoaji haki  usiofaa kwa maafisa wa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano. Hatua hii inawapa uhuru mkubwa ambao unaweza kuhatarisha 
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usalama wa data na ufanisi wa uendeshaji. mifano inayotia mashaka katika 
taasisi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: wafanyakazi wa TEHAMA katika mfumo 
wa RIMS wa TMDA ambapo maafisa hawa wanaweza kuruka hatua za uidhinishaji 
wakati wa usajili wa bidhaa; katika mfumo wa BCMS wa NSSF wanaweza kuunda 
na kufuta bili nje ya majukumu yao maalum; pia maafisa wa TEHAMA wa Ofisi 
ya Rais TAMISEMI walikuwa na uwezo wa kufikia katika mfumo wa TAUSI kwa 
njia  zisizoruhusiwa. Zaidi ya hayo, Katika taasisi ya mamlaka ya serikali 
mtandaoni baadhi ya maafisa walipewa majukumu yasiyo stahiki (uhasibu, 
manunuzi, n.k.) kwa watumishi wanaofanya kazi za kutoa msaada wa kiufundi; 
vilevile katika Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), Afisa TEHAMA aliingiza taarifa 
za wafanyakazi ambazo zinapaswa kuingizwa na afisa rasilimali watu. Ukiukwaji 
huu unatokana na kutokua na udhibiti wa kutosha ndani ya mfumo. (Rejea Aya 
ya 6.1) 

(ii) Kutodhibiti uhuru wa Watoa huduma dhidi ya mfumo wa Usimamizi wa 
Ruzuku (Subsidy Management Systems)   

Ukaguzi katika mfumo wa Subsidy Management Systems unaotumika TFRA, 
ulibaini kuwa mtoa huduma za TEHAMA wa nje amepewa haki za kuendelea  
kuingia kwenye seva na hifadhidata za taasisi kinyume na matakwa. Hii 
inaashiria hatari ya usalama wa data. Aidha, maafisa wa TEHAMA wa TFRA 
hawana uwezo wa kupakua data kutokana na vikwazo vilivyopo, Uingiaji huu wa  
mtoa huduma za TEHAMA wa nje unaleta hatari kubwa ya usalama wa data 
(Rejea Aya ya 6.3). 

(f) Uboreshaji wa mifumo na uendeshaji wa kiotomatiki 

(i) Ukosefu wa ujumuishaji wa Mifumo 

Ukaguzi katika taasisi za serikali ulibaini kukosekana uunganishwaji kati ya 
mifumo mingi serikalini. Hii inatokana na ukwamishwaji wa  usimamizi mzuri 
wa kifedha na kubadilishana taarifa kwa ufanisi. Kwa mfano, katika taasisi ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) na RFB  mifumo  ya kuchakata 
data muhimu haijaunganishwa na  mifumo ya uhasibu, hivyo kupelekea kuingiza 
taarifa kwa mikono na kuongeza hatari ya makosa. aidha, mifumo ya malipo ya 
TSN,na  TPDC haijaunganishwa  na mifumo ya uhasibu, hivyo kupelekea 
kuhamisha taarifa za manunuzi kwa njia ya mikono, hivyo kuweka hatari ya 
uwezekano wa kutoa taarifa isiyosahihi. Upungufu huu pia uligundulika katika 
mifumo ya usimamizi, kama vile SPLS ya Wizara ya Ujenzi ambayo 
haijaunganishwa na mfumo wa TIN wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, na hivyo 
kusababisha makosa katika utoaji wa vibali. Ili kuboresha uwazi, ufanisi, na 
kupunguza makosa ya kibinadamu, nashauri uunganishwaji wa mifumo katika 
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taasisi za serikali, pamoja na kufanya ukaguzi wa kina wa data kwa taasisi kama 
OSHA na TMDA. (Rejea Aya ya 7.3) 

 (ii) Urudufu wa Mifumo unazuia ufanisi wa Serikali mtandaoni 

Ukaguzi wangu ulionesha kuwepo kwa uanzishwaji  wa miradi ya Teknolojia ya 
Habari na Mifumo ya TEHAMA  rudufu katika taasisi mbalimbali. Mifano  ni 
pamoja na: Bodi ya Michezo ya kubahatisha ambayo inatumia mifumo ya ERMS 
na Sage Pastel katika kazi za kihasibu; NSSF ambayo imeunda Mfumo wa 
usimamizi wa mali zake, pamoja na mfumo wa Oracle ERP iliyopo; Shirika la 
Posta Tanzania linatumia MUSE pamoja na Sage Pastel katika kazi za kihasibu; 
na Mamlaka ya Bandari Tanzania ina POAS iliyoboreshwa lakini ilianzisha zabuni 
ya TOS ambazo zote zinafanya kazi moja. Kwa kuongezea ERMS ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao inabaadhi ya moduli zinazofanya kazi sawa na zile zilizo katika 
mifumo ya  HCMIS na NEST katika maeneo mbalimbali. Kutumia mifumo mingi 
katika kufanya kazi ya aina moja inatokana na udhibiti mdogo wa uundaji wa 
mifumo na hupelekea uwezekano wa kukosekana kwa  usahihi wa data katika 
mifumo hiyo. (Rejea Aya ya 7.6) 

(g) Ufanisi wa utendajikazi wa Mamlaka ya Serikali mtandao 

(i) Ucheleweshaji wa utoaji wa huduma ya barua pepe Serikalini 

Maombi ya huduma za barua pepe ya serikali yaliyowasilishwa na taasisi za 
umma yalicheleweshwa kati ya siku 24 hadi 132, zikizidi muda uliopangwa  wa 
kutoa huduma zinazohusiana na  mfumo wa Barua wa Serikali (GMS)  ambao ni 
ndani ya siku 3 za kazi baada ya kupokea maombi kama ilivyoainishwa katika 
Kipengele na 5.3 cha Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa e-GA. Ucheleweshaji 
katika utoaji huduma unaweza kuharibu sifa ya e-GA kama mtoa huduma 
anayeaminika na mwenye ufanisi kwa taasisi za umma ambazo zinaweza kuiona 
Mamlaka hiyo kwa mtazamo hasi. (Rejea Aya ya 8.5)



 

1 

 

 

SURA YA KWANZA: UTANGULIZI 

 
 
 
 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa taasisi mbalimbali za serikali 
nchini Tanzania, uliolenga kutathmini utekelezaji wa mkakati wa serikali 
mtandao na jukumu la Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) katika kusimamia 
utekelezaji wake. Ukaguzi huu ulijumuisha ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA 
ya taasisi 57, ambapo 35 zilifanyika kama sehemu ya ukaguzi wa fedha na 
22 zilikuwa kaguzi zinazo jitegemea. Lengo la ripoti hii ni kutaarifu umma 
kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa serikali mtandao, kutambua 
changamoto zozote zilizokutwa, na kutoa mapendekezo ya kuboresha 
utekelezaji. Ripoti hii pia inaangazia jukumu la eGA katika kusaidia taasisi 
za serikali kutekeleza juhudi za serikali mtandao na kuongeza utoaji wa 
huduma kwa wananchi. 

1.0  Malengo ya Ukaguzi 

Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini manufaa na utendaji wa mifumo 
ya TEHAMA katika kusaidia taasisi za serikali kufikia malengo yao. Ukaguzi 
ulitathmini vipengele mbalimbali vya mifumo, vikiwamo: (a) Kutathmini 
ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya matumizi ya serikali (b) Kuchunguza 
udhibiti wa jumla unaozunguka mifumo na uendeshaji wa TEHAMA; na (c) 
Kutathmini ufanisi wa usimamizi wa miradi ya TEHAMA. 

1.1   Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi wangu ulijumuisha tathmini ya mifumo ya TEHAMA inayotumiwa 
na taasisi za serikali. Pia, niliangalia udhibiti wa mifumo inayotumika 
katika taasisi, udhibiti wa jumla wa teknolojia ya habari, usimamizi wa 
miradi ya TEHAMA, na ufanisi wa uendeshaji wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao. Kwa mwaka wa fedha 2022/23, nilifanya jumla ya kaguzi za 
mifumo 57, ambapo kaguzi 35 zilifanyika kama sehemu ya kaguzi za kifedha 
na kaguzi 22 zilifanyika kama kaguzi za mifumo zinazojitegemea. Matokeo 
ya kaguzi zilizofanyika ni kwa mujibu wa kiwango cha rekodi, nyaraka, na 
taarifa zilizopatikana wakati wa ukaguzi 
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1.2 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ulifanyika kwa kufuata viwango vya 
kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI). Katika kutekeleza kaguzi 
hizi, nimehakikisha kwamba nafuata taratibu zilizopo za kiukaguzi, 
ikiwamo Mwongozo wa Ukaguzi wa Teknolojia ya Taarifa wa AFROSAI E, 
viwango na miongozo ya Mamlaka ya Serikali Mtandao, COBIT 5, na 
Mwongozo wa Kimataifa wa usimamizi wa usalama wa taarifa ISO/IEC 27001.  

Njia yangu ya ukaguzi imezingatia mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
ufanisi na usalama wa mifumo na taratibu za TEHAMA. Nilitathmini hatari 
zinazohusiana na mifumo ya TEHAMA na kutambua hatua za udhibiti 
zilizotekelezwa ili kupunguza hatari hizi. 
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SURA YA PILI: UDHIBITI WA JUMLA WA TEHAMA 

 
 
 
 
 
 

2.1 Utangulizi 

Udhibiti wa jumla wa TEHAMA (ITGCs) ni kanuni zinazosaidia kuhakikisha 
mifumo ya TEHAMA ya taasisi ipo salama, inaweza kufanya kazi kwa urahisi, na 
taarifa zinazozalishwa nizenye kuaminika. Udhibiti huu unajumuisha mambo 
kama kuhakikisha watu sahihi pekee ndio wanaweza kuingia kwenye mfumo, 
kuwepo kwa nakala rudufu iwapo janga linaloathiri miundombinu ya TEHAMA 
litatokea, na kwamba mabadiliko yoyote kwenye mfumo yanafanywa kwa 
kufuata taratibu na kwa usahihi. Udhibiti huu auhusu kazi au michakato maalum, 
bali unahusu mazingira kwa ujumla yanayozunguka mifumo ya TEHAMA. 

Wakati wa ukaguzi wa udhibiti wa TEHAMA (ITGCs) katika sekta ya umma, lengo 
ni kuhakikisha kuwa mifumo ya TEHAMA ya serikali inafanya kazi kama 
inavyopaswa. Hii inamaanisha kwamba nakagua mifumo ili kuhakikisha kuwa 
mifumo ni salama, yenyekuaminika, na inatumika kwa usahihi. Ukaguzi pia 
unaangalia kama mifumo hiyo inaisaidia serikali kufuata sheria na kanuni zote 
kama vile Sheria na miongozo ya Mamlaka ya Serikali Mtandaoni. Kwa kufanya 
tathmini hizi, nasaidia kupunguza vihatarishi vinavyoweza kupelekea matatizo 
kama kupoteza data na kuhakikisha kuwa serikali inaweza kutoa huduma kwa 
ufanisi. 

Wakati wa ukaguzi wangu wa ufanisi wa udhibiti wa jumla wa TEHAMA kwenye 
taasisi za umma, nilitumia muundo wa Tathmini ya utekelezaji wa sheria za 
udhibiti wa jumla wa TEHAMA ambao una maeneo 11 muhimu. Maeneo haya ni 
pamoja na usimamizi wa TEHAMA, mpango wa uendelezaji wa huduma za 
TEHAMA (BCP) na Mipango wa Kukabiliana na Maafa (DRP), Usimamizi wa 
Mtandao, Usimamizi wa matukio ya TEHAMA, Usimamizi wa kanzidata, 
Usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA, Usimamizi wa Mabadiliko kwenye 
mifumo ya TEHAMA, usimamizi wa utoaji haki na ruhuza za utumiaji wa mifumo 
ya TEHAMA, Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA, Ununuzi na uundaji wa 
mifumo ya TEHAMA, na Usalama wa taarifa. 

Ukaguzi wangu ulilenga kutathmini kiwango cha jumla cha utekelezaji kwenye 
maeneo haya dhidi ya Sheria, miongozo, na viwango vya Mamlaka ya serikali 
mtandaoni, na mazoea bora yaliyowekwa na ISO 27001. muundo huu wa 
tathmini unafafanua viwango vitano vya utekelezaji wa sheria za udhibiti wa 
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jumla wa TEHAMA, viwango hivyo vina anzia sifuri hadi tano (kama ilivyoelezwa 
kwenye Kielelezo 1). 

Kulingana na muundo, Taasisi za serikali zinapaswa kujitahidi kufikia angalau 
kiwango cha 3 cha utekelezaji au zaidi katika maeneo yote. 

Kielelezo 1: Viwango vya ukadiriaji na vigezo 
 
 
 

 
 

85% -100% 70% -84% 30% -39% 40% -54% 55% -69% 0% -29% 
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2.2 Tathmini ya utekelezaji wa sheria za udhibiti wa jumla wa TEHAMA 

2.2.1 Usimamizi wa TEHAMA 

Usimamizi wa TEHAMA ni mfumo wa kimuundo unaosaidia taasisi kulinganisha 
mpango mkakati wao wa TEHAMA na malengo yao kwa kuzingatia upimaji wa 
utendaji na mawasiliano ya wazi. Inajumuisha maeneo muhimu kama jumla ya 
kazi za idara ya TEHAMA, viashiria muhimu vya utendaji kazi (KPIs), na kupima 
thamani ya uwekezaji wa teknolojia. 

Ukaguzi wa usimamizi wa TEHAMA uliangalia mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja 
na: 

• Jinsi kamati tendaji ya TEHAMA, ambayo inasimamia kazi za TEHAMA, 
inavyofanya kazi. 

• Majukumu ya watumish wa TEHAMA 
• Sera za TEHAMA zilizoidhinishwa  
• Jinsi ukaguzi wa ndani wa TEHAMA unavyofanyika. 
• Taratibu za kuandaa bajeti ya TEHAMA 
• Jinsi mpango mkakati wa TEHAMA, unavyolingana na malengo ya taasisi. 

Ukaguzi pia uliangalia jinsi taasisi 22 za umma zilivyokuwa zinafuata sheria, 
viwango na miongozo ya mamlaka ya serikali mtandaoni katika usimamizi wa 
TEHAMA. viwango vya taasisi katika ufuataji wa sheria na muongozo 
vinaoneshwa kweye Kielelezo Na. 2. 

Kielelezo 2: Tathmini ya utekelezaji wa sheria za udhibiti wa jumla wa 
TEHAMA 
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Nilikagua usimamizi wa TEHAMA kwenye taasisi 22 na kuona maeneo kadhaa 
yakuboreshwa kama ifuatavyo: 

(i) Kamati tendaji za TEHAMA zisizo na ufanisi 

Ukaguzi kwenye tasisi 22 kwa mwaka wa fedha 2022/23 umebaini kuwa kamati 
tendaji za TEHAMA za taasisi 11 zinachangamoto hizo. 

• Kukosekana kwa kamati tendaji ya TEHAMA  

• Kushindwa kukutana kama inavyoshauriwa 

Kwa kuzingatia jukumu muhimu la Kamati tendaji ya TEHAMA katika kusimamia 
mipango ya TEHAMA, ambayo inajumuisha kukagua na kutoa mwongozo kuhusu 
uwekezaji wa TEHAMA na vipaumbele vyake, pamoja na kuhakikisha uwekezaji 
wa TEHAMA unaendana na mahitaji ya taasisi. Taasisi zinapaswa kuhakikisha 
kamati tendaji za TEHAMA zinaundwa na kutekeleza majukumu yake. 

(ii) Kukosekana kwa uwiano na ufuatiliaji mdogo juu ya mpango mkakati 
wa TEHAMA 

Kati ya taasisi 22 zilizokaguliwa, 13 zinakabiliwa na changamoto katika 
kulinganisha uwekezaji wa TEHAMA na malengo ya taasisi. Mikakati yao ya 

18%

41%27%

9% 5%

Kutokuwepo kwa utaratibu (Daraja 0)
Hatu za awali/ufanyaji mambo kidharura (Darajaa1)
Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwa sababu ya uelewa wa wafayakazi(Daraja 2)
Uwepo wa taratibu zilizofafanuliwa (Daraja 3)
Uwepo wa taratibu zilizofafanuliwa(Daraja 4)
Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja 5)
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TEHAMA inatofautiana na mipango ya Taasisi, na haina utaratibu mzuri wa 
ufuatiliaji. Changamoto hii inazuia ufanisi wa rasilimali na kuzuia teknolojia 
kusadia malengo ya taasisi inavyotakiwa. Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa 
mpango mkakati wa TEHAMA ni muhimu kuzuia kutofautiana kwa mpango wa 
TEHAMA na malengo ya taasisi, kuepuka upotevu wa rasilimali na kuhakikisha 
maendeleo. 

(iii) Kutofanyika kwa Ukaguzi wa ndani wa TEHAMA 

Ukaguzi pia uligundua kwamba taasisi sita hazikufanya ukaguzi wa ndani wa 
TEHAMA, ikionesha uwezekano wa kushindwa kushughulikia vihatarishi 
vinavyohusiana na michakato inayotegemea TEHAMA kwa ufanisi. Ukaguzi wa 
ndani wa TEHAMA ni muhimu ili kuhakikisha udhibiti unaohusiana na TEHAMA ni 
wenye ufanisi, na unakidhi matakwa ya kanuni na sheria. 

2.2.2 Mpango endelevu wa huduma na mpango endelevu wa kukabiliana 
na maafa 

Katika ulimwengu wa leo ambao unaendelea kwa kasi na ambao umeunganika 
kwa kiasi kikubwa, taasisi lazima ziwe tayari kwa matukio yasiyotarajiwa 
ambayo yanaweza kuvuruga shughuli zao. Mikakati miwili muhimu ambayo 
husaidia kuhakikisha maandalizi haya ni Mpango endelevu wa Huduma (BCP) na 
Mipango ya Kudhibiti Maafa (DRP). 

BCP ni mpango wa kuchukua hatua za mapema ambao huwezesha taasisi 
kuendeleza shughuli muhimu wakati wa, pamoja na baada ya, janga kutokea. 
Ni kuhusu kuhakikisha kuwa majukumu ya taasisi yanaweza kuendelea baada ya 
janga kutokea, kupunguza athari kwenye utoaji huduma, kwa wateja, na kwa 
wadau. 

Wakati BCP inahusu kuendeleza shughuli za biashara, DRP inazingatia kurudisha 
shughuli katika hali ya kawaida. DRP ni maagizo ya kina ya kurejesha na kulinda 
miundombinu ya TEHAMA wakati wa janga. Ingawa Mpango endelevu wa 
biashara (BCP) na mpango wa Kukabiliana na Maafa (DRP) zinafanya kazi kwa 
malengo tofauti, zina uhusiano wa karibu na mara nyingi hufanya kazi kwa 
pamoja. Pamoja, zinajenga mkakati wa kushikamana wa kulinda dhidi ya 
changamoto za utulivu na uendelezaji wa shughuli. 

Nilikagua taasisi 22 kwa lengo la kupima ufuataji wa sheria na miongozo ya 
mamlaka ya serikali mtandaoni kwenye taasisi hizo katika kipengele cha Mpango 
Endelevu wa Huduma (BCP) na Mpango wa Kudhibiti Maafa (DRP). Kilelezo Na.3 



 

8 

 

kinaonesha ni kwa namna gani taasisi zinajiandaa kuendelea kutoa huduma za 
mifumo wakati wa majanga.   

Kielelezo 3: Tathimini ya utekelezaji wa taratibu katika usimamizi wa 
uendelezaji wa huduma za TEHAMA 

 
 

Nilifanya ukaguzi wa Mpango Endelevu wa Huduma (BCP) na Mpango wa 
Kukabiliana na Maafa (DRP) kwenye taasisi 22 na kugundua yafuatayo: 

(i) Kuwepo kwa mapungufu katika Mpango Endelevu wa Huduma na 
Kukabiliana na Majanga 

Ukaguzi wangu katka Taasisi 22, nilibaini kwamba taasisi 10 hazikuwa na 
Mipango ya Kudumu ya Huduma (BCP) na Mipango ya Kukabiliana na Maafa (DRP). 
Kutokuwepo kwa mipango hiyo kunasababisha wasiwasi juu ya uwezo wao wa 
kuendelea na utoaji wa huduma kwa ufanisi wakati majanga yanapotokea. Ni 
muhimu kwa taasisi hizi kuandaa nyaraka kamili za BCP na DRP ili kupunguza 
hatari na kuhakikisha huduma zinaendelea kutolewa wakati na baada ya janga 
kutokea.  

Taasisi hizi zinapaswa kutoa kipaumbele kwenye utengenezaji wa nyaraka hizi. 
Ili kuboresha udhibiti wao wa kuhakikisha huduma zinaendelea kutolewa wakati 
na baada ya janga kutokea. 

27%

23% 27%

13%

5%5%

Kutokuwepo kwa utaratibu (Daraja 0)
Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura (Darajaa1)
Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwa sababu ya uelewa wa wafayakazi(Daraja 2)
Uwepo wa taratibu zilizofafanuliwa (Daraja 3)
Uwepo wa taratibu zilizofafanuliwa(Daraja 4)
Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja 5)
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(ii) Kutokufanyika juu ya majaribio ya mipango endelevu ya huduma 
(BCP) na mipango ya kukabiliana na maafa (DRP) 

Ukaguzi wangu katika taasisi 22, niligundua kwamba taasisi 12 hazikufanya 
majaribio ya BCP na DRP. Hii ilitokana kukosa uchambuzi wa athari za biashara 
na kutokuwa na Kiwango cha muda na taarifa ambazo taasisi inaweza vumilia 
kupoteza. Kutokuwepo kwa majaribio haya kunaleta wasiwasi juu ya utayari wa 
taasisi kukabiliana na janga litakalotokea. Majaribio ya mara kwa mara ni 
muhimu sana kuthibitisha ufanisi wa hatua za BCP na DRP na kuhakikisha uwiano 
na malengo yaliyowekwa ya kukabiliana ya majanga. Kukabiliana na 
changamoto hii, kutaimarisha sana  na maandalizi ya taasisi hizi. 

2.2.3 Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA  

Katika ukaguzi wa Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA, nilifanya tathmini 
ya ufanisi na usalama wa miundombinu hiyo. Miundombinu ya TEHAMA ni 
pamoja na vifaa, programu, itifaki za usalama, na njia za uingiaji katika mfumo 
kwa watumiaji. Lengo langu lilikuwa kutambua matatizo yaliyopo kwenye 
miundombinu, hatari za usalama, na maeneo ya kuboresha kwa kuchunguza 
muundo, mpangilio, na itifaki za mtandao. 

Nilifanya kaguzi katika taasisi 22 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata 
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa miundombinu ya 
TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu (compliance 
level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 4. 

Kielelezo 4: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika usimamizi 
wa miundombinu ya TEHAMA 
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Katika ukaguzi wa usimamizi wa mtandao kati ya taasisi 22, masuala kadhaa 
yalibainika. Ninawasilisha masuala muhimu katika aya zifuatazo: 

(i) Kutofanya ufuatiliaji wa ufanisi wa miundombinu ya TEHAMA 

Nilikagua taasisi 22 na kugundua kwamba nane kati yao hawafuatilii kujua 
utendaji kazi wa miundombinu ya TEHAMA, jambo ambalo linaweka usalama na 
utendaji wa miundombinu hii hatarini. Kwa ajili ya utendaji bora, kutatua 
matatizo, na kuboresha usalama na uzoefu wa mtumiaji, ni muhimu sana kwa 
taasisi hizo kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara wa mitandao yao. 

(ii) Kutodhibitiwa kwa upatikanaji wa mtandao kwa njia ya mbali  

Katika ukaguzi wangu, niligundua kwamba taasisi nne zimeacha uhuru kwa 
watumiaji kupata huduma za mtandao kwa njia ya mbali bila sera au taratibu 
zilizoidhinishwa. Mienendo hii inaongeza hatari ya ufikiaji usioidhinishwa na 
uvujishaji wa data. Ili kulinda usiri wa data na kuhifadhi uadilifu wa 
miundombinu ya mtandao ya shirika, ni muhimu kwa taasisi kuweka sera na 
taratibu zitakazotoa muongozo wa upatikanaji wa mtandao kwa njia ya mbali. 

(iii) Kutokufanya tathmini ya uchunguzi wa usalama wa mtandao 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa taasisi tatu hazikufanya tathmini ya 
uchunguzi wa usalama wa mtandao. Kushindwa kufanya tathmini ya uchunguzi 
wa usalama wa mtandao kunaziweka taasisi katika hatari ya kutotambua 

13%
14%

32%
23%
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mapungufu yaliyopo kwenye mitandao yao na mifumo yao ya TEHAMA, jambo 
linaloweza kuathiri usalama wa taarifa kwa ujumla. Ili kugundua na kutatua 
mapungufu ya mtandao kwa wakati, taasisi zinapaswa kufanya uchunguzi wa 
usalama wa mtandao mara kwa mara. 

2.2.4 Usimamizi wa matukio ya TEHAMA 

Usimamizi wa matukio ya TEHAMA unahusisha kuwepo kwa taratibu 
zinazofuatwa kwa ajili ya kushughulikia matatizo ya huduma za TEHAMA 
yanayoripotiwa na watumiaji wa mifumo. Lengo likiwa ni kurejesha huduma 
kwa haraka na ndani ya viwango vya ubora vinavyokubalika (SLA). Ukaguzi wa 
usimamizi wa matukio ya TEHAMA ulisisitiza umuhimu wa utatuzi wa matukio 
kwa wakati unaofaa ili kupunguza athari kwa watumiaji. Aidha, ukaguzi huu 
unapendekeza uwepo wa ukaguzi wa mara kwa mara juu ya matukio ya TEHAMA 
ili kuboresha ufanisi wa usimamizi wa matukio hayo na uwepo wa makubaliano 
ya kiwango cha Uendeshaji (OLA) kati ya TEHAMA na taasisi husika, ili kufafanua 
viwango vya huduma vinavyotarajiwa kutolewa na TEHAMA. 

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 22 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata 
taratibu zilizowekwa na serikali mtandaoni juu ya usimamizi wa matukio ya 
TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu (compliance 
level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 5 

Kielelezo 5: Tathmini ya utekelezaji na uzingatiaji wa taratibu katika 
usimamizi wa matukio ya TEHAMA 
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Katika ukaguzi wa usimamizi wa matukio ya TEHAMA, yafuatayo ni matatizo 
yaliyobainishwa: 

(i) Kukosekana kwa taratibu za usimamizi wa Matukio ya TEHAMA 

Ukaguzi ulibainisha kuwa taasisi tano hazina sera na taratibu za usimamizi wa 
matukio ya TEHAMA. Hii ikiwa ni ishara muhimu ya ukosefu wa uwezo wa taasisi 
kujibu matukio ya TEHAMA kwa ufanisi. Ili kutoa mfumo wenye muundo wa 
kushughulikia matukio kwa ufanisi, taasisi zinapaswa kuanzisha taratibu za 
usimamizi wa matukio ya TEHAMA. 

(ii) Kukosekana kwa makubaliano ya uendeshaji wa huduma za TEHAMA 
(OLA) 

Ukaguzi ulibainisha kuwa taasisi tano hazina mikataba ya makubaliano ya 
uendeshaji kati ya idara za TEHAMA na idara zingine katika taasisi hizo, hii ikiwa 
inazua wasiwasi kuhusu uratibu, mawasiliano, na ufanisi katika usimamizi wa 
matukio ya TEHAMA. Ili kuwa na majukumu, wajibu, na uwajibikaji ulioelezwa 
wazi kati ya idara ya TEHAMA na idara zingine, taasisi zinapaswa kuunda 
makubaliano ya uendeshaji kwani ni muhimu kuwa na majukumu 
yaliyofafanuliwa. 

(iii) Ucheleweshaji katika kushughulikia matukio ya TEHAMA 

Ukaguzi ulibainisha kuwa taasisi nne zinachelewesha utatuzi wa matukio ya 
TEHAMA, zikienda kinyume na muda uliokubaliwa wa utatuzi ulioainishwa katika 
mikataba ya makubaliano ya uendeshaji kati ya idara za TEHAMA na idara 
zingine katika taasisi hizo. Ucheleweshaji huu unaathiri sio tu ufanisi wa 
usimamizi wa matukio ya TEHAMA, bali pia unasababisha kuchelewesha shughuli 
za kiutendaji za taasisi husika. Ili kushughulikia ucheleweshaji katika kutatua 
matukio ya TEHAMA, taasisi zinapaswa kuongeza rasilimali zinazohitajika, kutoa 
mafunzo kwa wafanyakazi katika usimamizi wa matukio ya TEHAMA, na kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara ili kuboresha daima huduma. 

2.2.5 Usimamizi wa kanzidata 

Ufanisi katika Usimamizi wa kanzidata ni muhimu katika kuhakikisha usalama 
na utimilifu wa taarifa za taasisi zilizohifadhiwa katika kanzidata. Hii usaidia 
kupunguza hatari kama vile kupata taarifa kwa njia isiyoidhinishwa na uvujaji 
wa data. Ili kuzuia mashambulizi ya kimtandao yanayoweza kutokea na 
kuhakikisha usiri, upatikanaji, na utimilifu wa taarifa nyeti, taasisi lazima 
zisimamie kanzidata zake ipasavyo. 
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Nilifanya tathmini ya uchambuzi wa usanikishaji wa kanzidata (database 
configurations) katika ufuatiliaji wa shughuli za watumiaji katika mifumo. 
Niliangalia kama kanzidata ilikuwa inafanya kazi kwenye toleo lililoboreshwa. 
Pia, nilihakiki kama utambulisho wa watumiaji wa kanzidata, usimamizi wa 
nywila(passwords) na usimamizi wa akaunti za awali zinazokuja na kanzidata 
(default accounts) unazingatiwa kwa ajili ya usalama wa kazidata.  

Nilikagua uzingatiaji wa utaratibu katika kutekeleza usimamizi wa kanzidata 
kulingana na viwango na miongozo ya Serikali Mtandaoni kwenye taasisi 22 za 
umma kama inavyoneshwa katika Kilelezo Na. 6. 

 

Kielelezo 6: Tathmini ya utekelezaji katika kufuata utaratibu wa usimamizi 
wa kanzidata 

 

Katika tathmini ya usimamizi wa kanzidata kwenye taasisi 22 za umma, 
matatizo yafuatayo yalibainika: 

(i) Mapungufu katika usimamizi wa shughuli kwenye kanzidata 

Katika ukaguzi wa mwaka wa Fedha wa 2022/23, niligundua kuwa taasisi 16 kati 
ya 22 hazikuwa zimesakisha kanzidata kuweka kumbukumbu ya shughuli 
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zinazofanyika katika mifumo na pia hazikuwa zimefanya mapitio ya mara kwa 
mara ya shuguli hizo. 

Upungufu huu huleta uwezekano wa kushindwa kutambua shughuli haramu 
zinazoendelea katika kanzidata na mifumo ya TEHAMA kwa ujumla na kuongeza 
hatari ya uvunjaji wa usalama wa mifumo na uadilifu wa data. 

Napendekeza taasisi kushughulikia suala hili kwa kusanikisha kanzidata ili 
ziweze kuweka kumbukumbu za shughuli zote zinazofanyika  na kufanya mapitio 
ya mara kwa mara ya shuguli hizo na kuanda ripoti.  

(ii) Uwepo wa akaunti za awali kwenye kanzidata 

Katika ukaguzi, niligundua kwamba kati ya taasisi 22 zilizokaguliwa, nane 
zilikuwa zinahifadhi akaunti za mtumiaji wa awali zinazokuja na kanzidata. 
Akaunti hizi pamoja na nywila zake, zinaweza kuleta hatari ya usalama wa 
kanzidata na zinaongeza uwezekano wa matumizi yasiyoidhinishwa ikiwa 
hazibadilishwi au kufutwa. 

(iii) Matumizi ya matoleo ya zamani ya kanzidata 

Kati ya taasisi 22 zilizokaguliwa, tatu zilikuwa zinatumia matoleo ya zamani ya 
kanzidata. Upungufu katika usimamizi na udhibiti wa matumizi ya matoleo ya 
kanzidata unaziweka taasisi katika hatari ya matumizi ya programu za zamani. 
Hali kama hiyo inaweza kusababisha mapungufu ya usalama wa mifumo ya 
TEHAMA na ukosefu wa msaada kutoka kwa watoa huduma, hivyo kuathiri ustawi 
na usalama wa mazingira ya TEHAMA kwa ujumla. Taasisi zinapaswa kusanikisha 
mifumo yao ya usimamizi wa kanzidata hadi kwenye toleo jipya lililopo. 

2.2.6 Usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA 

Usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA ni muhimu kwa taasisi zianazotegemea 
huduma hizo kutoka kwa watoa huduma wa nje. Ili kuleta ufanisi na utekelezaji 
kwa watoa huduma hao. Uwepo wa mahusiano kati ya mtoa huduma wa nje na 
taasisi unaweza kuhatarisha usalama wa mifumo ya taasisi kwa njia ya mtandao. 
Kuzuia athari hizi ni muhimu kuwa na usimamizi kwa watao huduma hao. 

Katika ukaguzi wa taasisi 22, nilihakiki uwepo wa mikataba na makubaliano ya 
viwango vya huduma kati ya taasisi na watoa huduma za TEHAMA. Pia, nilifanya 
tathmini ya usimamizi wa huduma hizo na mabadiliko yanayoweza kutokea 
kwenye utoaji wa huduma hizo. Tathmini hizi zilifanyika kulingana na miongozo 
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ya serikali mtandaoni kwenye usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA. Matokeo 
ya ukaguzi yanaoneshwa kwenye Kielelezo Na. 7. 

Kielelezo 7: Tathmini katika kufuata utaratibu wa usimamizi wa watoa 
huduma za TEHAMA 

 

Katika ukaguzi wa usimamizi watoa huduma za TEHAMA, nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

(i) Kutokuwepo kwa mikataba na makubaliano ya viwango vya huduma kati 
ya taasisi na wauzaji wa TEHAMA 

Katika ukaguzi wa taasisi 22, nilibaini kuwa taasisi 12 zinaendesha shughuli zake 
na watoa huduma za TEHAMA bila mikataba rasmi au makubaliano ya viwango 
vya huduma. hali hii inaziweka taasisi katika hatari ya kutokuwa na 
makubalionao rasmi ya masharti ambayo mtoa huduma anatakiwa katika kipindi 
amabcho anatoa huduma zake kwa taasisi husika. Pia, inaweza kuathiri ubora 
wa huduma zitolewazo. Napendekeza taasisi kuweka mikataba rasmi na 
makubaliano ya viwango vya huduma kwa huduma zote zinazotolewa na watoa 
huduma wa nje ya taasisi hizo. 

(ii) Kutofuatilia utendaji kazi wa watoa huduma za TEHAMA 

Nilibaini kuwa kati ya taasisi 22 zilizokaguliwa, 11 hazikuwa zikifuatilia 
utendajikazi wa watoa huduma za TEHAMA. Kutofanya ufuatiliaji wa 
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utendajikazi huo kunaweza kuathiri ubora wa huduma na utekelezaji wa 
utaratibu wa utoaji wa huduma hizo. Ili kuhakikisha huduma hizo zinakuwa bora 
kulingana na mikataba na makubaliano ya viwango, taasisi zinatakiwa kufuatilia 
utendaji wao kazi mara kwa mara na kuandaa ripoti. 

2.2.7 Usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA 

Usimamizi bora katika kufanya mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA ni 
muhimu kwa utekelezaji uliodhibitiwa. Maboresho yasiyodhibitiwa yanaweza 
kuleta hatari kwa ustawi na usalama wa mfumo na taarifa za taasisi kwa ujumla. 
Katika ukaguzi wa 2022/23, nilihakiki uzingatiaji wa taratibu na miongozo 
katika kufanya mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA., Tathmini hii ilijumuisha 
taratibu na miongozo iliyowekwa, mabadiliko yaliyoidhinishwa kwenye mfumo, 
mapitio baada ya utekelezaji wa mabadiliko, na utenganishaji wa mazingira ya 
kujenga, kufanya majaribio, na uzalishaji wa mifumo. 

Nilifanya tathmini kwa taasisi 22 kwa viwango vya Serikali Mtandaoni na 
miongozo ya usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA. Kiwango cha 
jumla cha ufuatiliaji huu kinaoneshwa kwenye kielelezo Na. 8. 

Kielelezo 8: Mapitio ya utekelezaji wa utaratibu katika usimamizi wa 
mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA 
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Ukaguzi ulibaini changamoto katika usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo 
ya TEHA kwenye taasisi za umma zilizokaguliwa kama ifuatavyo: 

(i) Kutokuwepo kwa taratibu za usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo ya 
TEHAMA 

Kati ya taasisi 22 zilizokaguliwa, nne hazikuwa na taratibu za usimamizi wa 
mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA, hivyo kuhatarisha usalama wa mifumo 
pale mabadiliko yanapotokea kama kufanyika kwa mabadiliko yasiyoidhinishwa. 
Kutekeleza taratibu ni muhimu kwa kupunguza hatari hizi na kuhakikisha 
mazingira salama kwa marekebisho ya mfumo. 

(ii)  Kutotenganisha mazingira ya majaribio na ya uzalishaji wa mifumo 

Moja kati ya taasisi 22 haikuwa imetenganisha mazingira ya kujenga, kufanya 
majaribio, na uzalishaji wa mifumo ya TEHAMA, hivyo kuweka hatari kwa 
usalama wa mifumo. Mapungufu haya yanaweza kusababisha hitilafu 
isiyotarajiwa kwenye mifumo wakati wa majaribio na kuongeza uwezekano wa 
kukosa huduma zinazoratibiwa na mifumo hiyo. Pia inaweza kusababisha 
uharibifu wa data, na utumiaji wa mfumo usiohalali. Kukabiliana na changamoto 
hizi, taasisi zinashauriwa kutenga mazingira ya kujenga, kufanya majaribio, na 
uzalishaji kwenye mifumo ili kuhakikisha uadilifu katika mifumo. 

(iii) Kutofanya majaribio ya usalama kabla ya kutekeleza mabadiliko 

Taasisi saba kati ya 22 hazikuwa zimefanya majaribio ya usalama kabla ya 
kufanya mabadiliko na hivyo kuongeza hatari ya uwezekano wa udhaifu katika 
mifumo yao. Hii huzifanya taasisi kuwa kwenye hatari ya usalama unaoweza 
kuathiri uadilifu wa mifumo yake. Ni muhimu kwa taasisi kutekeleza taratibu za 
upimaji wa usalama ili kutambua na kushughulikia hatari kabla ya kutekeleza 
mabadiliko yoyote kwenye mifumo yao. 

(iv) Kutofanya mapitio kwenye mifumo baada ya utekelezaji wa madadiliko 

Nilibaini kuwa taasisi tisa kati ya 22 hazikuwa zimefanya mapitio baada ya 
kufanya mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA. Kutofanya mapitio ya ufanisi 
na athari za mabadiliko kwenye mifumo kunazuia kujua tathmini ya ufanisi wa 
mabadiliko yaliyofanyika. Pia, inaweza pelekea kuwepo kwa masuala ambayo 
hayajapatiwa ufumbuzi, na kuongezeka kwa hatari za mifumo kukosa ufanisi 
kama ilivyokusudiwa. Taasisi hizi zinapaswa kulipa kipaumbele suala la mapitio 
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baada ya utekelezaji wa mabadiliko ili kurekebisha changamoto zinazoweza 
kujitokeza na kuongeza ufanisi wa mabadiliko kwenye mifumo husika ili 
kuendana na malengo na viwango vya taasisi hizi. 

2.2.8 Usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa 
watumiaji wa mifumo - (ICT Systems Access Management) 

Usimamizi wa upatikanaji wa haki za utumiaji na ruhusa kwa watumiaji wa 
mifumo unahusisha kudhibiti na kufuatilia ufikiaji halali wa watumiaji kwenye 
mifumo ya TEHAMA kwa kutumia sera, taratibu, mbinu, na zana mbalimbali ili 
kudumisha usalama wa mifumo na taarifa. Lengo la ukaguzi wangu lilikuwa 
kuthibitisha uwepo na utekelezaji wa taratibu zinazohusiana na ugawaji, 
uidhinishaji, na uondoaji wa uwezo wa kuingia kwenye mifumo kwa watumiaji. 
Pia ilijumuisha ukaguzi juu ya haki za uingiaji katika mifumo na shughuli 
zinazofanywa na watumiaji wa mifumo. 

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 22 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata 
taratibu zilizowekwa na serikali mtandaoni juu ya usimamizi wa haki za utumiaji 
na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mifumo. Kiwango cha jumla cha 
taasisi hizi katika kufuata taratibu (compliance level) kimeoneshwa katika 
Kielelezo Na. 9.  
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Kielelezo 9: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika usimamizi 
wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mifumo. 

 
 
 

Matatizo yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi wa usimamizi wa upatikanaji wa 
ruhusa za utumiaji wa Mifumo ya TEHAMA ni pamoja na yafuatayo: 

(i) Kukosekana kwa taratibu za ugawaji na uondoaji wa haki za utumiaji wa 
mifumo 

Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa miongoni mwa taasisi 22 zilizokaguliwa, 14 
hazina taratibu zilizoandikwa rasmi za kuwapatia na kuwaondolea haki za 
utumiaji wa mifumo kwa watumiaji jambo linalosababisha matumizi yasiyokuwa 
na idhini, kinyume cha miongozo ya serikali mtandaoni. Ili kulinda usiri wa data 
na kudumisha uadilifu wa mifumo ya taarifa, taasisi zinapaswa kuwa na sera na 
taratibu zilizoandikwa rasmi zinazoongoza ugawaji na uondoaji wa haki za 
utumiaji wa mifumo. 
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(ii) Kutofanya mapitio juu ya haki za watumiaji wa mifumo ya TEHAMA na 
shughuli zao 

Wakati wa ukaguzi wangu, niligundua kuwa taasisi 13 hazikufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara wa shughuli za watumiaji na ruhusa za matumizi ya mifumo ya 
TEHAMA. Hii inaonesha kukosekana usalama wa taarifa ndani ya mifumo, hasa 
zile zinazohusiana na uingiaji kwenye mfumo  usioidhinishwa, ambapo 
unauwezo wa kuingia bila kubainika. Ili kutatua tatizo hili, taasisi zinapaswa 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara juu ya haki za ufikiaji wa watumiaji na 
shughuli za watumiaji. 

2.2.9 Udhibiti wa mazingira ya miundombinu ya TEHAMA 

Udhibiti wa mazingira ya miundombinu ya TEHAMA ni muhimu kwa kulinda 
usalama na uadilifu wa mifumo ya TEHAMA. Unashughulikia hatua mbalimbali 
kama vile usimamizi wa ufikiaji wa kwenye vituo vya data, udhibiti wa joto na 
unyevu, na ulinzi dhidi ya majanga ya asili na yaliyotengenezwa. Kutozingatia 
hatua hizi kunaweza kusababisha uharibifu wa vifaa vya TEHAMA, kupoteza data, 
na kukwamisha huduma. Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilifanya tathmini 
katika taasisi za umma juu ya udhibiti wa ufikiaji katika vituo vya data, ikiwa 
ni pamoja na usimamizi wa ufikiaji wa milango, uwepo wa kamera za CCTV, na 
taratibu za matengenezo ya vifaa vya TEHAMA. 

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 22 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata 
taratibu zilizowekwa na serikali mtandaoni juu ya usimamizi wa mazingira ya 
miundombinu ya TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata 
taratibu (compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 10.  
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Kielelezo 10: Tathmini ya udhibiti wa mazingira ya miundombinu ya TEHAMA. 
 

 
 
Matatizo yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi wa udhibiti mazingira ya 
miundombinu ya TEHAMA ni pamoja na yafuatayo: 

(i) Ukosefu wa ufanisi katika udhibiti wa ufikiaji kwenye miundombinu ya 
TEHAMA 

Nilibaini kuwa taasisi nne kati ya 22 hazina udhibiti wenye ufanisi katika ufikaji 
katika mazingira ya miundombinu ya TEHAMA, hii ikiwa ni pamoja na kutokuwa 
na udhibiti wa ufikiaji wa milango na ukosefu wa daftari la wageni wanaozuru 
chumba cha Mitambo ya TEHAMA (server room). Hii inaruhusu kwa asiyehusika 
kuingia katika mfumo pasipo idhini, pia ni vigumu kufuatilia wageni hao ndani 
ya mfumo. Kupunguza hatari hizi kunahitaji utekelezaji udhibiti mkali wa 
ufikiaji katika mazingira yanayozunguka Miundombinu ya TEHAMA.  
 

(ii) Kukosekana kwa kamera za usalama katika chumba cha Mitambo ya 
TEHAMA 

Niligundua kuwa taasisi mbili kati ya 22 zilizokaguliwa hazina kamera za 
usalama katika vituo vyao vya data, na hivyo kusababisha changamoto katika 
kufuatilia sehemu hizo. Ili kuboresha usalama wa vituo vya data na uwezo wa 
kufuatilia shughuli, ni muhimu kwa taasisi hizi kufunga kamera za usalama. 
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2.2.10  Ununuzi na uundaji wa mifumo ya TEHAMA 

Kupata mfumo mpya wa TEHAMA kwa taasisi za serikali kunahitaji kutambua 
mahitaji, ubunifu, na kutengeneza. Hii inaweza kufanywa na taasisi yenyewe 
au kwa kuajiri kampuni ya nje. Kufuata kanuni (viwango) zilizowekwa ni 
muhimu wakati wa kuunda mifumo hii. 
 
Ukaguzi wangu ulilenga kuhakikisha kama mambo kadhaa muhimu yalifanyika 
kwa usahihi: 
 

• kuweka kumbukumbu za watumiaji kwamba nini wanahitaji kutoka 
kwenye mfumo 

• Kufuata sheria za uundaji wa programu (coding rules) 
• Kufanya majaribio kamili ya mfumo 
• Kupanga na kutathmini usalama wa mfumo 
• Kuwa na mpango wa kuzindua mfumo, ikiwa ni pamoja na kuhama 

kutoka kwa mifumo ya zamani  
• Kuwa na mpango wa ziada ikiwa kuna matatizo (mpango wa kurudi 

nyuma) 
• Kuwafundisha watumiaji kuhusu mfumo mpya 
• Kufuatilia kwa ukaribu jinsi mfumo unavyofanya kazi 
• Kusimamia na kufuatilia kazi inayofanywa na kampuni zozote za nje 

zinazohusika katika maendeleo  

 
Ukaguzi wangu uliangalia iwapo taasisi 22 za serikali zilifuata sheria 
zilizowekwa (viwango na miongozo ya mamlaka ya serikali mtandaoni) wakati 
wa kununua na kuunda mifumo mipya ya TEHAMA. Kielelezo Na. 11 kinaonesha 
jinsi taasisi zilivyofuata sheria hizo. 
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Kielelezo 11: Tathimini ya manunuzi na uundaji wa mifumo ya TEHAMA 

 

Wakati wa ukaguzi wa michakato ya manunuzi na uunadaji wa mifumo ya 
TEHAMA, nilibaini masuala muhimu ya kuzingatiwa. Mambo muhimu yafuatayo 
yalipewa kipaumbele: 

(i) Mapungufu kwenye nyaraka za mahitaji ya watumiaji wa mifumo ya 
TEHAMA 

Taasisi moja ya serikali ilitengeneza mifumo mitano mipya, lakini sikuweza 
kupata uthibitisho wowote kwamba watumiaji wa mifumo hiyo walipitia na 
kuidhinisha mahitaji ya mifumo hiyo. Hii inaleta mashaka juu ya ubora wa 
mifumo hiyo au kutokidhi mahitaji halisi ya taasisi. Taasisi hizo zinapaswa kutoa 
kipaumbele uundaji wa nyaraka za mahitaji ya mfumo na kuhakikisha zinapitiwa 
na watumiaji kabla ya utekelezaji. 

(ii) Kutofanyika jaribio la kukubaliwa Mfumo kwa Watumiaji. 

Taasisi sita za serikali hazikufanya majaribio ya kukubaliwa mifumo mipya na 
Wadau ambao ndiyo watumiaji wa mifumo hiyo. Hii inaleta mashaka kwamba 
mifumo hiyo huenda haina ufanisi katika ufanyaji kazi,pia isiwe niyenye 
kutegemewa, au kukidhi mahitaji halisi ya watumiaji katika shughuli za kila siku. 
Taasisi za serikali zinahitajika kuhakikisha kwamba majaribio ya kukubaliwa 
mifumo yanafanywa na watumiaji wa mifumo hiyo kabla haijaanza kutumika. 
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(iii) Kutokufanya mapitio ya  vyanzo vya misimbo( source codes) 

Taasisi nne za serikali ziliacha hatua muhimu (mapitio ya vyanzo vya msimbo)) 
wakati wa mchakato wa kutengeneza mifumo mipya ya TEHAMA. Hii 
inamaanisha hakuna mtu mwingine aliyechunguza msimbo unaofanya kazi 
kwenye mifumo, ambayo inaweza kusababisha matatizo kama vile: 

• Udhaifu wa usalama: Msimbo unaweza kuwa na udhaifu ambapo wadukuzi 
wanaweza kutumia. 

• Makosa na hitilafu: Mifumo inaweza kutofanya kazi kama ilivyotarajiwa. 
• Uwiano mdogo wa ubora: Msimbo unaweza kuwa dhaifu na kufanya mifumo 

iwe ngumu kudumisha au kusasisha baadaye. 

Kutoizingatia hatua hii huongeza hatari na kupelekea mifumo kutoaminika au 
kutofaa kwa matumizi yanayokusudiwa. Taasisi za serikali zinapaswa 
kuhakikisha ukaguzi wa msimbo chanzo unafanywa wakati wa mchakato wa 
kutengeneza mfumo mpya. 

2.2.11  Usalama wa taarifa 

Ulinzi wa siri za taarifa za serikali (usalama wa taarifa) ni muhimu kuzuia 
upatikanaji usioidhinishwa na kuhakikisha taarifa zinabaki sahihi na 
zinapatikana. Kutokuwa na ulinzi imara wa taarifa unaongeza athari za 
mashambulizi ya kimtandao na uvujaji wa taarifa. Katika ukaguzi wangu, 
nilifanya tathmini katika vipengele kadhaa: 

• Je, taasisi ina afisa maalum wa usalama wa taarifa? 
• Je, taasisi hufanya tathmini za mapungufu na majaribio ya kuingia kwenye 

mifumo ya TEHMA ili kutambua udhaifu katika mifumo yao? 
• Je, taasisi hutoa mafunzo ya uelewa wa usalama wa taarifa kwa 

wafanyakazi? 

Ukaguzi huu uliangalia kama taasisi 22 za serikali zilifuata sheria zilizowekwa 
za usalama wa taarifa (viwango na miongozo ya serikali mtandaoni). Kielelezo 
Na. 12 kinaonesha ni kwa namna gani taasisi za serikali zinafuata miongozo hiyo 
ili kuweka usalama wa taarifa kwenye mifumo ya TEHAMA. 
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Kielelezo 12: Mapitio ya Utekelezaji wa utaratibu katika usalama wa taarifa 
 

 

Mapungufu yafuatayo yalibainishwa katika ukaguzi wa usalama wa taarifa: 

(i) Kukosekana kwa afisa usalama wa taarifa za TEHAMA 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa taasisi nne kati ya 22 hazikuwa na afisa usalama 
wa taarifa za TEHAMA. Kutokuwepo kwa mtaalamu huyo kunasababisha 
kukosekana kwa uangalizi katika kutekeleza na kufuatilia usalama wa taarifa, 
kufanya tathmini za viatarishi, na kushughulikia vikwazo vya usalama. Upungufu 
huu unaweka changamoto ya uwezo wa taasisi kutekeleza njia yenye ufanisi 
katika usalama wa taarifa. Taasisi zinapaswa kuhakikisha uwepo wa maafisa 
usalama wa taarifa za TEHAMA. 

(ii) Kutofanya tathmini ya mapungufu na majaribio ya kuingilia Mifumo ya 
TEHAMA 

Taasisi tano kati ya 22 hazikuwa zimefanya ukaguzi kamili wa usalama (tathmini 
ya mapungufu na majaribio ya kuingilia kimtandao) kwenye mifumo yao, jambo 
linaloweza kuwaacha katika hatari ya mashambulizi ya kimtandao. Kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara kwa ajili ya kubaini madhaifu kwenye mifumo ni 
muhimu kwa usalama wa taarifa. Ili kugundua na kutatua mapungufu hayo kwa 
wakati, taasisi zinapaswa kufanya tathmini za usalama mara kwa mara. 

(iii) Kutofanyika mafunzo ya uelewa wa usalama wa taarifa kwa wafanyakazi 

Nilibaini kuwa taasisi 12 kati ya 22 hazikutoa mafunzo muhimu ya uelewa wa 
usalama wa taarifa, hivyo kuashiria uwezekano wa kuongezeka kwa hatari ya 
vitisho vya usalama wa taarifa. Kutotoa mafunzo hayo kwa wafanyakazi 
kuongeza hatari ya kuweza kutokea mashambulizi ya kimtandao. Taasisi 
zinapaswa kutoa mafunzo ya uelewa wa usalama wa mifumo ya TEHAMA ili 
kupunguza hatari zinazoweza kutokea 
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SURA YA TATU: MIFUMO YA UHASIBU 

 
 
 
 
 
 

3.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Utaratibu wa Uhasibu wa Mwaka 2021 (Toleo la 
Pili) wa Wizara ya Fedha, mfumo wa uhasibu wa Serikali (Tanzania Bara) 
unahusu mfumo unaotekelezwa na kufuatwa na taasisi zote za Serikali katika 
kukusanya, kuainisha, kurekodi, kufanya majumuisho, kuwasiliana na kutafsiri 
taarifa za fedha. Mfumo huu unahusika katika kujumlisha na kuakisi kwa kina 
miamala na matukio mengine ya kiuchumi yanayohusisha upokeaji, matumizi, 
uhamisho, utumiaji na utoaji wa mali na madeni. 

Katika ukaguzi wangu wa mifumo ya uhasibu, nilijikita zaidi katika kutathmini 
ufanisi wa udhibiti wa mifumo katika mfumo wa MUSE, Epicor unaotumiwa na 
MSD, Serenic Navigator unaotumiwa na REA, na Sage Pastel unaotumiwa na TSN, 
Advanced Financial System unaotumiwa na Ngorongoro, na mfumo wa ERMS 
unaotumiwa na eGA. Nilichunguza vipengele muhimu kama vile udhibiti na 
uthibitishaji wa taratibu, upatikanaji wa ripoti muhimu za biashara, na 
utekelezaji wa ugawaji wa majukumu. Katika ukaguzi wangu, nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

3.1 Usanifu usiotosheleza wa muunganisho kati ya MUSE na mifumo ya 
mapato 

Katika tathmini yangu ya MUSE na mifumo ya mapato ya serikalini, nilibaini 
kuwa muundo wa sasa hurekodi tu bili zilizolipwa kama zinavyopokelewa kutoka 
GePG. Muundo wa sasa wa muunganisho haurahisishi uchapishaji wa moja kwa 
moja wa bili zisizolipwa kutoka kwenye mifumo ya ukusanyaji wa mapato (bili) 
kwenda katika mifumo ya uhasibu, ambayo ni muhimu kwa uhasibu sahihi wa 
mapato. 

Ninahusisha suala hili na muundo usiotosheleza wa majumuisho, ambao 
haukuzingatia kurekodi bili ambazo hazijalipwa kutoka kwenye mifumo ya 
kukusanya mapato hadi mifumo inayolingana ya uhasibu. 

Utegemezi huu wa uingizaji wa tarakimu  kwa mikono ili kunasa jumla ya 
mapato katika MUSE huleta hatari kubwa ya makosa na kutofautiana. Hatari 
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inayotazamiwa inaziweka taasisi kwenye upotoshaji wa taarifa za kifedha na 
changamoto za uadilifu wa taarifa. 

Napendekeza Wizara ya Fedha iboreshe muunganisho wa mifumo ya mapato 
ya taasisi na mfumo wa uhasibu (MUSE) ili kuwezesha ufuatiliaji bora wa 
mapato na kuimarisha usimamizi wa fedha kwa ujumla. 

3.2 Udhibiti mdogo wa mfumo katika kusimamia viwango vilivyotumika 
katika ubadilishaji wa fedha dhidi ya malipo ya wazabuni 

Kifungu cha 10.12 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Wizara ya Fedha na Mipango 
(MoFP) wa Mwaka 2021 (Toleo la Pili) kinahitaji kwamba fedha za kigeni 
zibadilishwe kulingana na viwango vya wakati husika vya ubadilishaji wa fedha.  

Ukaguzi wa mfumo wa MUSE katika  taasisi ya EPZA ulibaini tatizo katika 
kuhakikisha mfumo unatumia  viwango sahihi vya ubadilishaji wa fedha kama 
vilivyowekwa kwenye mfumo, hii ilipelekea  matumizi ya viwango tofauti kwa 
tarehe ileile kwenye shughuli na benki ileile wakati wa malipo kwa wazabuni. 
mangufu haya yanaweza kusababisha makosa katika taarifa za kifedha.  

Ninapendekeza kwamba uongozi wa EPZA uanzishe utaratibu rasmi na 
mwongozo wa maandishi wa usimamizi wa viwango vya kubadilisha fedha. 
Hii inapaswa kujumuisha ukaguzi wa mara kwa mara na kuimarisha udhibiti 
katika mfumo. 

3.3 Uwekaji nambari za mfuatano usio sahihi  

Mfumo wa Serenic Navigator una hitilafu katika mtindo wa kuhesabu nambari. 
Hii ni kwa sababu ya dosari katika muundo wa Kikokotoo katika uchakataji 
(algorithm). Kulikuwa na mapungufu katika nambari za ankara. Hii inaweza 
kusababisha ugumu katika kufuatilia maagizo na upatanisho wa akaunti, ambayo 
inaweza kusababisha ripoti za kifedha zisizo sahihi. 

Ninapendekeza kufanyike mapitio ya  kina na uboreshaji wa kikokotoo 
(algorithm) ya mfuatano wa kutengeneza nambari za mkataba wa ununuzi 
na bili. 

3.4 Kutolingana kati ya mkataba wa manunuzi na kiasi kilichohitajika 

Mfumo wa Epicor katika MSD hauna udhibiti wa kutosha ili kulinganisha kiasi cha 
mkataba wa manunuzi dhidi ya mahitaji halisi. Hii imesababisha manunuzi ya 
vifaa 287 kuwa zaidi ya mahitaji halisi, na manunuzi ya vifaa 3,137 
yanayofadhiliwa na MSD kutokuwa na mahitaji halisi. Hili linaweza likatoa fursa 
kwa shughuli za ubadhirifu, kama vile kuunda mikataba ya manunuzi ambayo 
haikuidhinishwa au kupandisha bei, na hivyo kusababisha hasara za kifedha. 
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Ninapendekeza menejimenti ya MSD: (a) Kutekeleza udhibiti wa mfumo ili 
kuhakikisha kwamba Mikataba ya manunuzi inalingana na Mahitaji halisi; na 
(b) Kuweka mipangilio ya mfumo ili kuzuia uundaji wa Mikataba yenye idadi 
inayozidi mahitaji halisi.  

3.5 Mapokezi ya vifaa bila ya kuwa na mahitaji wala mkataba 

Mfumo wa Epicor katika MSD hauna udhibiti wa kutosha wa kuzuia upokeaji wa 
bidhaa bila mahitaji halisi na mkataba wa manunuzi. Hii imejitokeza ambapo 
vifaa 37 viilipokelewa bila ya kuwa na ushahidi wa mkataba wa manunuzi wala 
mahitaji halisi, na vifaa 4 vilipokelewa vikiwa na ombi la ununuzi lakini 
havikupatikana katika mkataba wa manunuzi. 

Suala hili linatokana na mapungufu ya muundo wa mfumo, kuruhusu mapokezi 
kushughulikiwa bila mahitaji yanayolingana na mkataba wa manunuzi. 

Mapokezi ya  bidhaa zisizolingana yanaweza kusababisha makosa ya hesabu na 
mchakato wa manunuzi, hii inaweza kusababisha kuongezeka au kupungua kwa 
akiba, hivyo kuathiri uendeshaji na bajeti. Rekodi zisizolingana ya Hati ya 
bidhaa zilizopokewa dhidi ya mkataba wa manunuzi na mahitaji halisi 
huhatarisha uadilifu wa taarifa. 

Ninapendekeza menejimenti ya MSD kutekeleza udhibiti unaofaa kwenye 
mfumo unaozuia mabadiliko ya nambari ya bidhaa kwa wafanyikazi 
walioidhinishwa na kutekeleza udhibiti kati ya GRNs, POs, na rekodi za 
mahitaji ili kuhakikisha usahihi na uadilifu wa taarifa ya ununuzi. 

3.6 Bili zilizotolewa bila hati ya vifaa vilivyopokelewa 

Mfumo wa Epicor katika MSD ukiwa na udhibiti mdogo unaohakikisha bili (Invoice) 
zinatolewa kutoka kwenye Hati za bidhaa zilizopokelewa. Ukaguzi wangu 
umebaini kuwepo kwa bili za vifaa 148 vilivyotolewa bila taarifa ya mapokezi 
ya vifaa (GRN). Nambari ya kumbukumbu ya GRN iliyobainishwa, nambari ya 
mkataba wa manunuzi (PO), na nambari ya PO ya bili hizi hazikupatikana 
kwenye orodha ya GRN zote. Hii inasababishwa na udhibiti mdogo wa mfumo ili 
kutekeleza uundaji wa ankara za akaunti zinazolipwa kulingana na GRN. 

Bila GRN ya kuthibitisha upokeaji wa vifaa au huduma, kuna hatari ya kwamba 
shirika linaweza kulipia vifaa ambavyo havikupokea. 

Ninapendekeza menejimenti ya MSD iimarishe udhibiti wa IFMS Epicor ili 
kulinganisha bili na GRN ipasavyo ili kuhakikisha ankara zitolewe kulingana 
na GRN. 
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3.7 Kutokuwa na uwiano kati ya hati ya mapokezi ya vifaa na mkataba wa 
manunuzi  

Ndani ya mfumo wa Epicor kuna udhibiti mdogo wa kulinganisha kati ya vifaa 
vilivyopokelewa dhidi ya kiasi kilichoagizwa kwa ajili ya manunuzi. Hii 
imedhihirika pale ambapo kiasi kilichopokelewa kilikuwa ni kikubwa zaidi ya 
kiasi kilichoagizwa., vile vile, kuna bidhaa zilizopokelewa ambazo zina kiasi 
kikubwa kuliko ilivyoagizwa. Hii inasababishwa na kutokuwa na udhibiti wa 
kutosha katika  wa mfumo wa Epicor juu ya ulinganishaji kati ya  wa GRN na PO. 

Tofauti za idadi na kiasi kwenye GRN na PO zinaweza kusababisha hitilafu za 
kifedha, kuathiri usahihi wa taarifa za fedha na uwezekano wa kusababisha 
hasara za kifedha. Kupokea bidhaa kupita kiasi kunaweza sababisha kuwa na 
mlundikano wa bidhaa nyingi zisizokuwa na tija ambazo pia zitachangia kuwa 
na gharama kubwa zisizokuwa kwenye bajeti kwa ajili ya ubebaji na kuzihifadhi. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya MSD iimarishe udhibiti wa mfumo 
wa Epicor ili uweze kulinganisha kati ya  GRN na PO ili kuzuia tofauti kati ya 
idadi ya bidhaa zilizonunuliwa dhidi ya kiasi kilicholipwa. 

3.8 Uingizaji wa malipo kwa njia ya mkono (Manual) 

Katika ukaguzi wangu nilioufanya juu ya malipo ya wazabuni katika Mfumo wa 
Kifedha (Advanced Financial System) unaotumiwa na Mamlaka ya hifadhi ya 
eneo la Ngorongoro, nilibaini kuwa mhasibu huingiza malipo hayo kwa njia ya 
mikono badala ya Mfumo wenyewe kuchukua moja kwa moja kiasi hiko kutoka 
kwenye LPO iliyopo ndani ya mfumo, hii inasababishwa na mapungufu ya mfumo 
kushindwa kuhusanisha nyaraka hizo moja kwa moja, hivyo hupelekea hatari ya 
kuingiza malipo yanayozidi thamani halisi ya LPO iliyoidhinishwa pia kuongeza 
hatari za hitilafu na kusababisha malipo yasiyo sahihi kwa Wazabuni. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya NCAA iimarishe ufanisi wa mfumo 
wa Kifedha ili ufanye kazi moja kwa moja ya kuweza kuhusanisha malipo 
kutoka kwenye LPO ndani ya mfumo dhidi ya Mzabuni husika anayelipwa ili 
kuepuka makosa ya kufanya malipo zaidi ya kiasi katika LPO. 

3.9 Udhibiti usiotosheleza wa mfumo katika kusimamia masurufu ya 
watumishi  

Uchunguzi wa usimamizi wa masurufu ya watumishi umebaini makosa yafuatayo: 

a) Mfumo wa ERMS unaotumiwa na eGA hauna udhibiti wa kutosha katika 
kuzuia utoaji wa masurufu kwa wafanyakazi ambao tayari wana 
masurufu ambayo hayakurejeshwa. Upungufu huu umesababisha 
kufanya malipo ya masurufu kwa watumishi ambao hawakurejesha 
masurufu ya awali. 
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b) MUSE inaruhusu kuunda zaidi ya hati moja ya malipo kwa kutumia 
nyaraka moja ya masurufu na kusababisha malipo zaidi ya kiasi cha 
masurufu kilichoidhinishwa. 

Makosa yaliyobainika yanasababishwa na muundo wa mifumo kutojitosheleza 
katika kuendana na masharti ya kisheria ambayo yanasisitiza urejeshaji  wa 
masurufu kabla ya kutolewa kwa masurufu mapya. 

Udhibiti usiojitosheleza wa mfumo katika kuzuia utoaji wa masurufu mapya kwa 
wafanyakazi kabla ya usuluhishi wa masurufu ambayo hakurejeshwa 
hudhoofisha udhibiti wa mfumo wa ndani unaohakikisha urejeshaji wa masurufu 
kwa wakati. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Fedha na Mamlaka ya Serikali 
Mtandaoni kuimarisha udhibiti wa mifumo ili kuhakikisha masurufu 
yanatolewa kwa watumishi ambao hawana deni la masurufu ya awali, pia 
malipo yasizidi masurufu yaliyoidhinishwa. 

3.10 Mgawanyo usiotosheleza wa majukumu katika hatua za malipo 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu katika namna Wizara ya Fedha (MoF) na 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) zinavyosimamia taratibu zao 
za malipo. Hasa, ukaguzi ulibaini ukosefu wa mgawanyiko wa majukumu, 
ambayo ina maana kwamba baadhi ya watendaji wana lazimika kufanya hatua 
nyingi muhimu katika mchakato bila uangalizi mzuri ambao huongeza hatari ya 
makosa au udanganyifu. Masuala mengine yaliyopatikana yameorodheshwa hapa 
chini: 

• Kulikua na matukio katika mfumo wa MUSE ambapo watendaji binafsi 
wanaweza kuunda na kuidhinisha Hati za malipo wenyewe. 

• Matukio mawili katika MUSE ambapo watu binafsi wanaweza kuunda na 
kuidhinisha rekodi za washitiri wao wenyewe. 

• Watumiaji wanaweza kubadilisha marekebisho ya hati za malipo pasipo 
ukaguzi katika Serenic Navigator. 

• Manunuzi katika MUSE yalikosa mwidhinishaji aliyekabidhiwa. 

• Wafanyakazi wanaotengeneza mkataba mdogo wa manunuzi katika 
mfumo wa Epicor unaotumika MSD hawakuwa na wasimamizi 
waliowekwa kwenye mfumo, hivyo kuwaruhusu kuruka hatua ya 
uidhinishwaji. 

• Katika NCAA michakato muhimu ikijumuisha marekebisho ya bajeti, 
marekebisho ya idadi ya hesabu za mali, na ubadilishaji wa 
ununuzi/ankara ndani ya mfumo hauna hatua ya uidhinishaji. 
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Mapungufu yaliyobainika husababishwa na mchakato usiotosheleza wa 
kukusanya mahitaji wakati wa uundaji wa mifumo. 

Ukosefu wa mgawanyo wa majukumu huongeza hatari ya udanganyifu au 
makosa kutokana na ukosefu wa uangalizi. Pia, inahatarisha uadilifu wa 
miamala na uwajibikaji. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti za Wizara ya Fedha, MSD, REA na 
NCAA uimarishe muundo wa udhibiti unaohakikisha kwamba hatua 
mbalimbali za malipo zinajumuisha mgawanyo wa majukumu.  

3.11 Utoaji wa ripoti na taarifa za fedha zenye makosa 

Mfumo wa ERMS unaotumiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandaoni hutoa ripoti 
zenye makosa kama ilivyoelezwa hapa chini: 

• Tofauti zilipatikana katika jumla ya matumizi katika vifungu mahususi 
vya matumizi katika ripoti iliyobainishwa ikilinganishwa na matumizi 
halisi. 

• Salio hasi la kuanzia na kufungia kwa bidhaa katika ripoti ya hesabu za 
mali 

Hitilafu hii inatokana na uhakiki mdogo wa ripoti za mfumo unaofanywa na 
watumiaji. Hitilafu katika ripoti zinaweza kusababisha takwimu za kifedha 
zisizo sahihi na maamuzi ya uendeshaji kwa kutumia taarifa zisizo sahihi. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao (a) ikague ripoti zote 
katika sehemu ya ripoti ya ERMS kwa ushirikiano na idara za watumiaji, na 
(b) Ihakikishe usahihi wa uzalizashaji wa taarifa kutoka katika kanzidata. 

3.12 Uandaaji wa taarifa za kifedha nje ya mfumo  

Taarifa muhimu za kifedha kama vile taarifa ya Mizania ya kifedha, taarifa 
jumuifu ya mapato na matumizi , na taarifa za mtiririko wa fedha hazitolewi 
kiotomatiki na mfumo wa uhasibu wa Serenic Navigator unaotumiwa na REA. 

Mapungufu yaliyobainika yalitokana na ukosefu wa mahitaji sahihi ya watumiaji 
wakati wa utengenezaji wa mfumo. Maandalizi ya taarifa za fedha nje ya mfumo 
huongeza hatari ya makosa na kupunguza ufanisi. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti REA (a) isisitize na kuweka 
kipaumbele kwa kutumia mfumo wa Serenic Navigator kwa kuandaa taarifa 
za fedha; na (b) Kufanya utafiti na kuja na njia bora za kuwezesha uundaji 
na utolewaji wa taarifa muhimu za kifedha kiotomatiki. 
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3.13 Changamoto za muunganiko kati ya mifumo ya MUSE na HCMIS 

Kulikuwa na tofauti zilizopatikana katika mshahara na tozo za kisheria kati ya 
mfumo wa HCMIS na MUSE. Kutofautiana huku kulionesha hitilafu ambayo 
inasababisha taarifa za kifedha zisizo sahihi. 

 

Napendekeza kwamba Wizara ya Fedha itekeleze maboresho ya ushirikiano 
wa taarifa ili kuhakikisha usahii wa taarifa za mishahara kati ya HCMIS na 
MUSE. 

3.14 MUSE inaruhusu matumizi kupita kiasi zaidi ya Bajeti Iliyotengwa 

Mfumo uliruhusu kuzidi kwa bajeti iliyoidhinishwa kwa sababu matumizi 
yaliyolipwa moja kwa moja na Wizara ya Fedha kwa niaba ya taasisi nyingine 
hayakuoneshwa moja kwa moja, hivyo kusababisha uwiano wa pesa zilizopo 
kuonekana kuwa kubwa zaidi kuliko ilivyo halisi, kuruhusu taasisi kutumia zaidi 
ya ile bajeti iliyopitishwa.  

Pia, bajeti iliyotengwa kwa ajili ya mishahara ililetwa kutumika katika matumizi 
ya ujenzi yasiyoruhusiwa, hivyo kuhatarisha usimamizi wa fedha na taratibu za 
kiuhasibu. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha: (a) Kuboresha Mfumo wa 
Usimamizi wa Matumizi ya Serikali (MUSE) ili kutambua moja kwa moja 
malipo yote ya Wizara ya Fedha, kuzuia matumizi ya ziada; (b) iimarisheni 
udhibiti wa mfumo ili kuzuia uainishaji mbaya wa matumizi na kutekeleza 
mgawanyo sahihi wa bajeti. 

3.15 Mapungufu katika uhasibu wa mishahara kivuli (Dummy Salary) katika 
MUSE 

Gharama za mishahara “dummy salaries” ziliingizwa moja kwa moja kupitia 
dirisha la leja ya jumla “General Ledger”, kupelekea kukwepa uidhinishaji 
unaohitajika na uwezekano wa kuficha shughuli za ubadhirifu. 

Pia, taarifa za mishahara “dummy salaries” kwa baadhi ya miezi haikuwekwa 
kwenye MUSE, na kusababisha taarifa za kifedha kupotoshwa. Hii ilitokana na 
utaratibu wa uingizaji wa taarifa za mishahara hiyo kwa mikono katika MUSE 
badala ya kuingiza kiotomatiki katika leja ya jumla baada ya malipo . 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha (a) kubuni upya dirisha la 
marekebisho katika MUSE ili kuzuia uchapishaji usioidhinishwa wa gharama 
za mishahara; na (b) kuhakikisha uingizwaji wa gharama za mishahara 
kiotomatiki katika leja ya jumla ya mfumo wa MUSE ili kuhakikisha ripoti 
sahihi ya kifedha. 
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3.16 Matumizi yasiyofaa ya mifumo 

Ukaguzi wangu ulibainisha matukio kadhaa ya matumizi yasiyofaa ya mifumo 
katika mashirika mbalimbali ya serikali, jambo lililoibua mashaka kuhusu uwazi 
wa masuala ya kifedha, uwajibikaji na misingi ya uadilifu.  

 

a) Wizara ya Fedha 

• Kukwepa mikataba ya manunuzi : Malipo yaliyoingizwa kwenye leja ya 
jumla ya mfumo bila mikataba ya manunuzi. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha itekeleze udhibiti ili kuzuia 
kutumia dirisha la kawaida la hati za malipo yanayohitaji mikataba ya 
manunuzi; 

b) Wizara ya Mifugo na Uvuvi – Sekta ya Uvuvi 

• Utolewaji wa bili za mapato kwa njia ya kawaida (mikono): Bili 
zinazohusiana na mfumo zikiwa na jumla ya zaidi ya bilioni 1.4 
zilitolewa kwa njia ya mikono kupitia moduli ya “bili nyinginezo", hivyo 
kuibua mashaka kuhusu ufanisi na uwezekano wa matumizi mabaya. 

• Ukosefu wa ufuatiliaji wa vibali: Vibali na leseni zinazolipiwa kupitia 
kifungu cha  "mengineyo" hazikufuatiliwa ndani ya mfumo, na hivyo 
kuibua mashaka juu ya utii wa sheria na usahihi wa taarifa. 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) kuzuia 
matumizi ya moduli "bili nyinginezo" kwa njia ya kawaida bali yafanywe 
kupitia bili za kiotomatiki na kufuatilia matumizi ya mfumo kwa kuzingatia 
utii wa sheria. 

c) Mamlaka Ya Dawa Na Vifaa Tiba (TMDA) 

Uzalishaji wa Bili nje ya mfumo rasmi: Bili zinazofaa kuandaliwa kwa mfumo 
ziliundwa katika sehemu isiyo ya rasmi, kukosa idhini zinazofaa na uwezekano 
wa kusababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza kwamba TMDA iimarishe usimamizi ili kuhakikisha matumizi 
sahihi ya mfumo na kufuata taratibu zilizowekwa. 

3.17 Kuchelewa kuchapisha miamala katika mfumo wa MUSE 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu katika MUSE yalikuwa yakihusiana na 
ucheleweshaji wa uchapishaji wa miamala. Mfumo uliruhusu miamala 827 
kutumwa baada ya tarehe ya mwisho iliyowekwa ya tarehe 15 ya mwezi 
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unaofuata, kuanzia siku 3 hadi miezi 4 kuchelewa. Machapisho haya 
yaliyochelewa yalikosa ushahidi wa kibali sahihi. 

mapungufu haya yalitokana na udhibiti mdogo wa mfumo katika kuthibitisha 
tarehe ya uchapishaji. 

Tofauti iliyobainika iliathiri kutoaminiwa taarifa ya fedha kwa sababu ya 
kutokuamikina kwa data katika Leja Kuu (General Ledger). 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Fedha iimarishe udhibiti wa mfumo kwa 
kutekeleza ukaguzi wa uthibitishaji ili kutekeleza tarehe ya mwisho ya 
uchapishaji wa miamala ya tarehe 15 ya mwezi unaofuata. 

3.18 Uingiaji pamoja na matumizi yasiyoidhinishwa katika mfumo wa Fedha 

Ukaguzi wangu umebaini kuwepo kwa ukiukwaji wa usalama katika mfumo wa 
kiuhasibu wa REA ambapo mtu asiye stahili alipata uwezo wa kutumia mfumo 
katika kuunda ankara na hati za malipo. Mtu huyu ambaye si Mtaalamu sahihi 
wa uhasibu, pia miamala aliyofanya ilkwepa taratibu za uidhinishaji 
zilizowekwa. 

Changamoto iliyobainika ilitokana na udhibiti mdogo wa utoaj wa hak za 
kutumia mfumo na usimamizi mdogo juu ya jukumu la mtumiaji. 

Hii ina athari kwa kuongezeka kwa hatari ya ubadhirifu. Pia, kuna uwezekano 
wa kutokuwa sahihi kwa rekodi za kifedha kutokana na ukosefu wa ujuzi wa 
mtumiaji. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya REA (a) kuhakikisha watumiaji 
wanakuwa na kiwango cha chini cha matumizi ya mfumo kinachohitajika kwa 
majukumu yao ya kazi; (b) kuhakikisha wafanyakazi wanaelewa majukumu 
na wajibu wao, ikijumuisha taratibu zinazofaa za kushughulikia taarifa; na 
(c) Kutenganisha majukumu ya kuanzisha, kuidhinisha na kurekodi miamala 
ili kupunguza hatari ya shughuli zisizoidhinishwa. 

3.19 Uhamishaji wa fedha za bakaa kwa njia ya kawaida katika mfumo wa 
MUSE 

Benki Kuu ya Tanzania (BOT) wana mfumo ambao huhamisha fedha za bakaa 
moja kwa moja kutoka Akaunti Moja ya Hazina (Treasury Single Account) 
kwenda kwenye akaunti ya mtiririko wa fedha (Cash Flow Account) mwishoni 
mwa mwaka wa fedha (Juni 30). 

Hata hivyo, MUSE inahitaji uingizaji wa taarifa kwa njia ya kawaida (manual) ili 
kuonesha uhamisho huu katika Kitabu cha Pesa cha TSA. 
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Athari za uingizaji huu wa taarifa ni kwamba: (a) inatumia ongezeko la muda 
na nguvu; (b) ni rahisi kuwa na makosa, ambapo inaweza kuathiri usahihi wa 
rekodi za kifedha; na (c) Kutowiana kati ya mifumo kunaweza kuibua mashaka 
kuhusu kutegemewa kwa taarifa ya kifedha. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya Wizara ya Fedha inapaswa kuweka 
kipaumbele katika uimarishaji wa mfumo wa MUSE ili kuharakisha 
uhamishaji wa fedha za bakaa, na kuondoa hitaji la kuingiza taarifa kwa 
mikono. 

  

3.20 Kutokuwepo kwa uhamishaji wa taarifa za mifumo katika Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa TMA haijahamisha takwimu kutoka kwenye 
mfumo wao wa zamani wa hesabu (Epicor) kwenda kwenye Mfumo mpya wa 
Malipo wa Serikali (MUSE). Hii ni kutokana na kutokuwepo kwa mpango rasmi 
wa uhamishaji taarifa. 

Kukosekana kwa taarifa iliyohamishwa kutoka mfumo wa awali kunaweza 
sababisha taarifa zisizo sahihi za kifedha katika mfumo mpya. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA): (a) 
iandae mchakato wa kuhamisha taarifa kutoka Epicor hadi MUSE, ili 
kuhakikisha uzingatiaji wa miongozo ya Serikali Mtandaoni; na (b) 
kutekeleza mpango wa kuhamisha taarifa muhimu kutoka kwenye mfumo wa 
zamani hadi mpya. 
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SURA YA NNE: MIFUMO YA MAPATO 

 
 
 
 
 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inabainisha umuhimu wa kuboresha mifumo ya ukusanyaji mapato ya 
serikali ya Tanzania. Inazingatia mapungufu yaliyo onekana katika idara 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ada ambazo hazikujumuishwa katika mchakato 
wa bili na udhibiti usiojitosheleza katika kuzuia malipo ya mteja ya huduma 
moja kutumika kulipa ada za huduma zilizo ongezeka. Mapungufu haya 
yanachangia hasara, ufanisi mdogo katika utendaji kazi, na uwezekano wa 
kutozingatia kanuni. Ripoti hii inatoa mapendekezo mahususi kwa kila idara 
kushughulikia masuala haya muhimu. 

4.1 Vibali vya usafirishaji wa samaki nje ya nchi vilivyotolewa bila malipo 

Ukaguzi wa mfumo wa FiRCIS ulio chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ulibaini 
kua  kibali cha Usafirishaji wa Samaki  nje ya nchi (EP2229000108) kilikabidhiwa 
bila malipo yanayopaswa kulipwa kabla ya utoaji wa kibali. Hii ilichangiwa na 
mapungufu katika mfumo. Tukio hili linaonyesha uwezekano wa kupoteza 
mapato zadi ikiwa udhibiti  katika mfumo hautoboreshwa ili kuhakikisha malipo 
yanakusanywa kabla ya vibali kutolewa. 

Kutoa vibali vya Usafirishaji wa Samaki  nje ya nchi kwa wateja kabla ya 
kupokea malipo kunapelekea  hasara ya mapato kwa serikali. 

Napendekeza uongozi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (sekta ya uvuvi) kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara ili kutambua na kushughulikia hitilafu za 
kiufundi,na makosa ya mfumo huku wakihakikisha mafunzo kwa wafanyakazi 
ili kudumisha usalama wa mfumo. 

4.2 Wanafunzi waliodahiliwa bila ada ya maombi 

Katika Mfumo wa Maombi Mtandaoni (OAS) unaotumiwa na Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania (OUT) kulikuwa na kumbukumbu za waombaji 50 zenye jumla ya ada 
ya shilingi 500,000 ambazo zilikuwa na namba za udhibiti zilizorudiwa (bili). Hii 
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inamaanisha kwamba, malipo kwa namba moja ya udhibiti yanaweza kutumika 
kulipia ada ya maombi ya mwombaji mwingine. 

Hivyo hivyo, katika mfumo wa SARIS unaotumiwa  na Chuo Kikuu Huria kulikuwa 
na kumbukumbu za wanafunzi 40 zenye jumla ya ada ya mtihani ya shilingi 
1,670,000 na kumbukumbu za wanafunzi 71 zenye jumla ya ada ya karo ya 
shilingi 20,455,500, ambazo zilikuwa na namba za risiti za malipo zilizorudiwa. 

Hali hii inasababishwa na udhibiti mdogo wa uthibitisho katika mfumo wa SARIS; 
na mifumo ya Udahili Mtandaoni inayoruhusu kurudiwa kwa namba za udhibiti 
na risiti za malipo, pamoja na ukosefu wa mawasiliano  kati ya GePG na SARIS.  

Ninapendekeza uongozi wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (a) kuboresha 
udhibiti wa uthibitisho wa malipo katika mifumo yake ya bili ili kuzuia 
kurudiwa kwa namba za udhibiti na risiti; na (b) kufuatilia upungufu wa 
malipo ulioainishwa ili kuhakikisha kuwa malipo yanayohitajika yanatatuliwa 
ipasavyo. 

4.3 Uzalishaji wa risiti nyingi kwa malipo yaliyofanyika mara moja 

Katika Sage Pastel inayotumiwa na  TSN, mfumo unaruhusu malipo yaliyofanyika 
mara moja kutumika kuzalisha risiti nyingi na kulipia ankara mbalimbali za 
wateja zisizohusiana kimakosa kuonesha kwamba zimelipwa. 

Mapungufu haya  yanatokana na kasoro ya usanifu na utekelezaji wa mfumo 
ambao hauzuii malipo ya kitu kimoja kutumika kinyume kulipia huduma nyingine 

Ninapendekeza uongozi wa TSN kuboresha mfumo ili uwe na uwezo wa 
kuthibitisha malipo ambayo itaboresha uwezo wa mfumo kuzuia shughuli za 
udanganyifu wa malipo. 

4.4 Mfumo kutoweza kukokotoa marekebisho ya tozo za VISA kielektroniki 

Mfumo wa  idara ya uhamiaji (e-services) hauna uwezo wa kukokotoa 
tozo.Mhasibu anahitajika kukokotoa kwa mikono na kuingiza kwenye mfumo,hii 
hupelekea makosa. 

Hili lilisababishwa na muundo wa mfumo kutojitosheleza katika kujumuisha 
vipengele vya kuchakata maelezo ya mtu yanayohusu VISA. 

Suala la Muhasibu kukokotoa na kuingiza kiasi cha bili kwa mkono, huweka 
uwezekano wa makosa ya kihesabu, na kuleta hatari ya kutokuwa na uadilifu 
katika mchakato wa marekebisho ya bili. 
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Ninapendekeza uongozi wa Uhamiaji kuboresha mfumo ili uwe na uwezo wa 
kukokotoa kiasi cha ongezeko la ada pindi  itokeapo marekebisho. 

4.5 Malipo yaliyojirudia katika mfumo wa RRIMS 

Mfumo wa RRIMS unaotumiwa na LATRA unarekodi muamala mmoja mara nyingi, 
hali inayopelekea uwepo wa taarifa za mapato  zisizo sahihi. 

Hii inasababishwa na  mapungufu katika muundo wa mfumo, unaruhusu miamala 
ya bili kujirudia. 

Kurekodi miamala  maradufu kunaweza kupelekea malipo ya bili zisizo sahihi, 
na makosa katika uandaaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza uongozi wa LATRA uboreshe mfumo wa RRIMS ili kuzuia 
makosa katika kujirudia kwa miamala; pia wafanye ukaguzi na ufuatiliaji 
mara kwa mara kuhakikisha kwamba mapungufu kama haya hayajitokezi 
tena siku za usoni. 

4.6 Faini ambazo hazikulipwa katika mfumo wa RRIMS 

Kulikuwa na makosa 32 kwa ajili ya faini katika mwaka wa fedha 2022/23 
ambapo kiasi kilicholipwa kilikuwa chini ya kiasi kilichotozwa,ikimaanisha kuna  
faini ambazo hazikulipwa na kupelekea upotevu wa mapato ya serikali. 
Mapungufu haya yanatokana na udhibiti mdogo kuhakikisha kiwango 
kilichotozwa kinaendana na kiwango kilicholipwa. 

Ninapendekeza uongozi  wa LATRA uboresha mfumo wa RRIMS kwa 
kutekeleza udhibiti unaohakikisha kiasi kilicholipwa kinaendana kikamilifu 
na kiasi kilichotozwa. 

4.7 Mpungufu katika makusanyo ya nje ya mtandao wa TAUSI MIS 

Mfumo wa TAUSI hauna udhibiti juu ya makusanyo ya nje ya mtandao kupitia 
vifaa vya POS. Hakuna kiasi kilichowekwa  kwa ajili ya makusanyo  nje ya 
mtandao, hii hupelekea mianya ya makusanyo mengi ya mapato kufanyika nje 
ya mtandao kwa muda mrefu. 

Mapungufu haya yanatokana na kutoweka kiwango au kiasi kinachoruhusiwa 
kukusanywa nje ya mtandao  na kutoweka muda ambao afisa anaruhusiwa 
kukusanya akiwa nje ya mtandao. 



 

39 

 

Ninapendekeza TAMISEMI itoe muongozo utakaoelekeza kiwango 
kinachotokana na makusanyo nje ya mtandao kwa kila wakala. 

4.8 Mfumo wa TAUSI kushindwa kutoa bili kiotomatiki 

TAUSI haiwezi kutoa bili kiotomatiki. Bili zinatengenezwa na wakusanyaji au 
wahasibu wa mapato, hii inapelekea ucheleweshwaji katika kutengeneza bili. 

Changamoto hizi zinatokana na mapungufu  katika muundo wa mfumo. 

Ninapendekeza uongozi  wa TAMISEMI kuwezesha mfumo kutengeneza  bili 
kiotomatiki. 

4.9 Changamoto ya mifumo ya kutengeneza bili katika kuwasiliana na mfumo 
wa GePG 

Mifumo ya bili ya RIMS ya TMDA na TOS ya TPA haina udhibiti wa kuhakikisha 
miamala inayofanyika katika mifumo yao inafika GePG. Hii ilipelekea ankara 20 
zilizositishwa (cancelled) kutoka RIMS na 132 kutoka TOS kutositishwa katika 
mfumo GePG. Hivyo ikapelekea malipo ya ankara zilizositishwa. 

Changamoto hii inaweza kupelekea tofauti za kifedha zilizo ripotiwa kati ya 
mifumo ya bili na MUSE. 

Ninapendekeza uongozi  wa TMDA na TPA warekebishe mifumo yao kwa 
ushirikiano na uongozi wa GePG ili kuhakikisha miamala inayositishwa katika 
mifumo yao iweze kusitisha pia katika mfumo wa GePG . 

4.10 Usajili wa bidhaa na mchakato wa kutoa Bili wenye kasoro kutokana na 
uingizaji kutumia  Mkono 

Katika mchakato wa  kutengeneza bili za usajili wa bidhaa ,afisa anatakiwa 
kuchagua kundi la gharama ambapo hii huongeza hatari ya kufanya makosa  kwa 
kuchagua kundi lisilo sahihi. 

Chanzo cha mapungufu haya inatokana katika uandaaji na  utekelezaji wa 
mahitaji ya mfumo. 

Ninapendekeza uongozi wa TMDA uboreshe mfumo ili uweze kutambua 
kundi la ghrama pasipo kuhitaji uingizaji kwa mkono. 
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4.11 Mfumo wa TAUSI hauwezi kuzuia ukusanyaji katika POS zaidi ya 
kiwango kilichowekwa 

Mfumo wa TAUSI MIS haudhibiti vifaa vya POS ipasavyo,hivyo kupelekea 
kuruhusu kufanya miamala yenye thamani  zaidi ya kiwango kilichowekwa 
kwenye kifaa hiko. Hii imepelekea vifaa 114 vya POS kufanya miamala inayozidi 
viwango vya pesa vilivyowekwa kwenye vifaa husika, kinyume na inavyopaswa 
ambapo miamala inapaswa kupunguzwa kutoka kwenye kiwango kilichotengwa. 
Dosari hii inatokana na upungufu katika muundo wa mfumo, unaofanya mfumo 
usiweze kudhibiti makusanyo katika kifaa cha POS dhidi ya kiwango 
kilichowekwa  kwa ufanisi. 

Udhaifu huu unaathiri uratibu wa fedha, na kufanya iwe vigumu kufuatilia na 
kusimamia fedha zilizokusanywa kupitia vifaa vya POS. 

Napendekeza kwamba manejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI (a) itathmini 
na kufuatilia vifaa vya POS ambavyo vimerekodi miamala zaidi ya viwango 
vyao; na (b) kuboresha mfumo ili kuhakikisha kwamba POS haiwezi kufanya 
miamala zaidi ya kiwango kilichotengwa. 

4.12 Ada za Maji Taka zisizo sahihi katika MAJI IS 

MAJI IS huko MWAUWASA unakosa udhibiti wa kuthibitisha ada zilizowekwa dhidi 
ya ada zilizoidhinishwa. Hii imepelekea kuingizwa kwa ada za maji taka zisizo 
sahihi kwa wateja wa majumbani. 

Hii ni kutokana na kukosekana kwa mapitio na uthibitishaji wakutosheleza 
katika mfumo. 

Ada za maji taka zisizo sahihi katika mfumo zinasababisha kupotea kwa mapato 
na kuwatoza wateja wa makazi zaidi. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya MWAUWASA (a) Ipitie ada zote 
zilizoingizwa katika MAJI IS na kuhakikisha zinaendana na ada 
zilizoidhinishwa; na (b) Uanzishwe utaratibu wa usimamizi wa mabadiliko ya 
uunganishwaji wa mfumo ili kuweka udhibiti wa kuhakikisha mabadiliko 
sahihi na uidhinishwaji wa ada katika mfumo. 
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4.13 Bili ambazo hazikutozwa na Upotevu wa Mapato katika Mfumo wa MAJI 
IS 

Ukaguzi wa mfumo wa MAJI IS ulibaini mapungufu katika kushughulikia wateja 
wanaokabiliwa na hali tofauti tofauti, hii ilipelekea  baadhi ya wateja 
kutotozwa ankara na upotevu wa mapato kama ifuatavyo. 

Wateja Hai ambao hawakutengenezewa ankara: Mfumo ulishindwa kutoza 
ankara kwa wateja hai 539 ambao  kwenye mfumo hali inaonesha "hakuna 
usomaji" kwa mwezi Juni 2023. Wateja hawa, licha ya kutokuwa na usomaji wa 
mita ,hawakutengenezewa ankara kulingana na matumizi yao ya wastani ya 
miezi mitatu iliyopita kama miongozo inavyoelekeza. 

Kutotozwa kwa Ankara kwa wateja ambayo hali ya mita inaonesha 
“Haijulikani”: Mfumo ulishindwa kutoza Ankara kwa wateja ambao hali ya mita 
inaonesha “haijulikani”. Hii ilisababisha matumizi ya maji mita za ujazo 8,397 
kutotozwa ankara, na kusababisha upotevu wa mapato ya TZS 11,839,770. 

Huduma za Maji Taka ambazo hazikutengenezewa Ankara: Wateja 
waliounganishwa upya  kwenye huduma za maji taka walitumia mita za ujazo 
54,748 za maji taka lakini hawakutengenezewa ankara kutokana na hitilafu 
katika mfumo. Hii ilipelekea  upotevu wa mapato ya TZS 29,748,003. 

Vilevile, kasoro kama hiyo iligunduliwa katika taasisi ya  DAWASA, ambapo 
mfumo wa MAJI IS ulishindwa kutoza ankara kwa  wateja ambao mita zilikua 
zinaonesha  hali tofauti tofauti: 

Mita zilizoshindwa kuendelea kufanya kazi(Stack meters): Mfumo ulishindwa 
kukokotoa  tozo sahihi kwa wateja wanaotumia mita zilizoshindwa kuendelea 
kufanya kazi. 

Mageti yaliyofungwa: Mfumo haukutengeneza ankara kwa baadhi ya  wateja 
ambao hali ya usomaji inaonesha  “geti limefungwa” hivyo kupelekea  ankara 
zisizo sahihi. 

Wateja ambao hali ya mita inaonesha "hakuna usomaji": wateja hai 98 wenye 
hali ya "hakuna usomaji" hawakutengenezewa ankara kulingana na matumizi ya 
wastani, na kupelekea kiasi  cha shilingi milioni 2.92 kutotozwa. 

Napendekeza kwamba MWAUWASA na DAWASA kushughulikia mapungufu 
yaliobainishwa ndani ya mfumo wa MAJI IS ili kuhakikisha mfumo 
unatengeneza Ankara kwa wateja kulingana na hali zao ili kuzuia upotevu 
zaidi wa mapato. 
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4.14 Mapungufu ya viwango vya matumizi ya maji vilivyopo kwenye mfumo 

Mfumo wa MAJI IS, unaotumiwa na MWAUWASA una kasoro katika mantiki yake 
ya kushughulikia uunganishwaji mpya kwa mteja . Wakati huduma ya maji ya 
mteja inapounganishwa upya baada ya kusitishwa, mfumo unatumia usomaji wa 
mita siku ya kuunganishwa upya  kama "usomaji uliopita" badala ya usomaji 
halisi wa awali kabla ya kusitishwa kwa huduma. Hii imepelekea ankara zisizo 
sahihi kwa wateja 1295. 

Ninapendekeza kwamba MWAUWASA: (a)iboreshe mfumo ili kutatua 
changamoto (b) ihesabu upya ankara kwa wateja walioathiriwa kulingana na 
matumizi yao sahihi ya maji; na (c) ihuishe taarifa za wateja na taarifa za 
fedha ili kuakisi taarifa sahihi za ankara. 

4.15 Ada za usajili hazijaingizwa katika mfumo unaohusiana na masuala ya 
hali ya hewa  

Mfumo unaohusika  na masuala ya Hali ya Hewa (Integrated Weather Portal) 
unaotumiwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), haujawezeshwa 
kukusanya  ada za usajili kwa vituo vya hali ya hewa. Hii inatokana na usimamizi 
mdogo wa ada ndani ya mfumo. Upungufu  huu unaweza kusababisha ada zisizo 
sahihi zinazohusiana na huduma za hali ya hewa. 

Ninapendekeza kwamba TMA waingize ada zilizokosekana za usajili kwa 
vituo vya hali ya hewa katika mfumo. 

4.16 Utozaji zaidi katika utengenezaji wa leseni mpya pamoja na vyombo 
vya uvuvi katika mfumo wa FiRCIS 

Mfumo wa Ukusanyaji Mapato ya Uvuvi (FiRCIS), unaotumiwa na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi hauwezi kutofautisha kati ya maombi mapya na ya kuhuisha 
kwa leseni hizo. Hii inapelekea, mfumo kutoza ada ya asilimia 50 kwa leseni 
mpya ikizichukulia kimakosa kama zimechelewa kuhuishwa. 

Hii inasababishwa na mapungufu katika muundo wa mfumo usioweza 
kutofautisha kati ya maombi mapya na ya kuhuisha leseni. Kutoza ada ya ziada 
ya asilimia 50 kwa leseni mpya kunasababisha utozaji zaidi, huenda 
kukawakatisha tamaa waombaji leseni wapya katika sekta ya uvuvi.  

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Mifugo na Uvuvi iboreshe  mfumo wa 
FiRCIS ili uweze kutofautisha kati ya maombi mapya na ya kuhuisha leseni. 
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4.17 Mapungufu katika mfumo wa SBMS yaliyopelekea kutokusanywa kwa  
mapato 

Mfumo wa SBMS unashindwa kukokotoa kiwango cha riba katika ada 
zinazotokana na ucheleweshaji wa malipo ya kodi, hivyo kupelekea upotevu wa 
mapato ya serikali. Mfumo ulikuwa na mapungufu yafuatayo. 

• Kutotozwa kwa ada: Mfumo ulishindwa kutoza ada kwa bili 53, yenye jumla 
ya Sh 361,353.22. 

• Riba Isiyosahihi: Wateja 165 ambao hawakulipa bili kwa wakati walipaswa 
kutozwa riba inayokua asilimia 10 kwa kila mwezi, lakini mfumo ulishindwa 
kutoza kiwango sahihi. 

Upungufu huu unatokana na mfumo kushindwa kukokotoa kiasi cha riba. 
Mchakato huo unamuhitaji afisa afanye kwa mkono ambapo inaweza kupelekea 
makosa na kutokwa na uwiano. 

Ninapendekeza TASAC iboreshe mfumo wa SBMS ili uweze kutoza riba na 
maduhuli kiotomatiki tarehe ya mwisho. 

4.18 Utoaji leseni usioidhinishwa na mfumo kushindwa kutofautisha kati ya 
mizigo na vifurushi  

Nimebaini mapungufu katika utoaji wa leseni na kuruhusu usafirishaji wa 
vifurushi vilivyozidi ukomo wa uzito uliowekwa. 

Mfumo wa FiRCIS unaotumiwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi - Sekta ya Uvuvi 
ulishindwa kuzuia utoaji wa leseni maalumu 14 zilizozidi kikomo cha kilogramu 
7 kilichowekwa na Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009. Hii inaweza kupelekea 
ukiukwaji wa  kanuni zilizowekwa kusimamia masuala ya uvuvi. 

Katika Mfumo wa Usimamizi wa Mizigo wa ATCL, mfumo uliruhusu kuingizwa 
kwa vifurushi 2,591 vinavyozidi uzito wa kilogramu 16 uliokuwepo kwenye sera 
za ATCL. Hii ilisababisha malipo yasiyo sahihi ,hivyo kukiuka mwongozo wa 
usimamizi wa taasisi. 

Matukio yote yanatokana na kasoro ya ukosefu wa ufanisi katika uhakiki wa uzito 
wa bidhaa katika mifumo. 
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Ninapendekeza: 

a) Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) iimarishe udhibiti wa mfumo 
katika kuhakikisha vibali maalumu havitolewi kwa mazao ya uvuvi yenye 
kuzidi kilogramu saba. 

b) ATCL ihakikishe kuwa mfumo unauwezo wa kutofautisha kati ya mizigo 
na vifurushi ili mizigo itozwe tozo stahiki . 

4.19 Tozo zinazopita kiasi na bili zisizo na uwiano katika kuhuisha leseni 

Mfumo wa GLICA, unaotumiwa na Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ya Tanzania, 
ulikuwa na mapungufu kadhaa katika utengenezaji wa ada za uhuishaji wa 
leseni. Hasa, ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo: 

Malipo yasiyo ya Kawaida: Kwanza, leseni 2,108 zilikua na malipo 
yanayotofautiana na viwango vilivyowekwa kwenye mfumo. Pili, leseni 1,163 
zilizotolewa kwa wafanyakazi wa kudumu na wasaidizi ambapo zimetozwa 
kinyume na kiwango kilichotakiwa. 

Malipo yasiyosahihi ya adhabu: malipo 742 ya adhabu ya kuchelewa kuhuisha 
leseni yalipelekea malipo yaliyozidi yenye thamani ya TZS 379,320,125. 

Mapungufu haya yanatokana na  changamoto ya kanuni ya uhuishaji wa Leseni 
ndani ya mfumo wa GLICA. 

Mapungufu haya yamepelekea (a) Wamiliki wa leseni kulipa zaidi kuliko 
ilivyokusudiwa kwa uhuishaji na adhabu; (b) Kutofuata miundo ya malipo 
iliyowekwa; na (c)Utozaji wa bili zisizo sahihi ambazo zinaweza kusababisha 
malipo pungufu. 

Ninapendekeza Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ya Tanzania ichukue hatua 
za haraka kuchunguza na kurekebisha mipangilio ya mfumo wa GLICA ili 
kurekebisha makosa yanayochangia malipo ya ziada kutokana na adhabu na 
kuhakikisha kuwa leseni zote zilizorudishwa zinalipiwa kulingana na viwango 
vilivyowekwa. 
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4.20 Kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu katika mifumo ya mapato 

Ukaguzi wangu wa mifumo ya mapato inayotumiwa na TASAC, TPA, TMDA, na 
LATRA ulibaini kuwepo kwa mapungufu ya mgawanyo wa majukumu juu ya 
mlolongo wa utengenezaji wa bili kwenye mifumo. 

Tathmini ilibaini kua, mtu mmoja anafanya majukumu ya kuanzia kuunda na 
kuidhinisha kwa pamoja kwenye michakato mbalimbali ndani ya mfumo: 

• Maombi ya vyeti 2,398 katika mfumo wa MASSEMS (mtu huyo huyo alifanya 
kazi kama muundaji na mthibitishaji) 

• Maombi ya vyeti 6,432 katika mfumo wa SBMS 
• Ankara 152 katika mfumo wa TOS unaotumika TPA (mtu huyo huyo alifanya 

kazi kama muundaji na mthibitishaji) 
• Maombi ya leseni za PSV katika RRIMS (mtu huyo huyo alifanya kazi kama 

mhakiki na mthibitishaji) 
• Vyeti vya majaribio ya kitabibu katika RIMS (mtu huyo huyo alifanya kazi 

kama mthibitishaji na mwamuzi) 

Kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu kunatokana na udhibiti mdogo wa  
kuthibitisha haki zinazotolewa kwa watumiaji. 

Hali hii inaongeza uwezekano wa watu kuwa na  haki nyingi kwenye mfumo, 
ambayo hupelekea hatari ya usalama na uadilifu wa ndani ya mfumo. 

Ninapendekeza kwamba TASAC, TPA TMDA, na LATRA zichukue hatua za 
kuboresha mifumo ya MASSEMS, SBMS, RIMS, RRIMS, na TOS ili kuhakikisha 
kuwepo na mgawanyo wa majukumu pia mfumo usiruhusu mtu mmoja 
kufanya kazi ya kuunda na kuidhinisha maombi au nyaraka. 

4.21 Mapungufu katika udhibiti wa uthibitishaji 

Ukaguzi wangu wa mifumo inayotumiwa na TAMISEMI, LATRA, na TSN ulibaini 
mapungufu  ya mifumo katika kuhakiki usahihi wa taarifa zinazoingizwa na 
mapungufu katika uingizaji wa taarifa zenyewe kama  ifuatavyo: 

• Katika mfumo wa iCHF-IMIS unaotumiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
wanachama 89 na 314 katika mikoa ya Kigoma na Arusha, mtawalia, 
waliwezeshwa katika mfumo kuweza kupata kibali cha kupata huduma 
za afya pamoja na kwamba walikua hawajafanya malipo, Hii ilipelekea 
wanachama hao kuendelea kutumia huduma bila kukamilisha malipo. 
Aidha, kulikuwa na wanachama 739; 13209; 42803; 1783 na 1366 
waliojiandikisha na CHF katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, 
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Dodoma, Kigoma, na Mbeya, mtawalia, ambao walikuwa na kipindi cha 
uhalali kilichozidi miezi 12. 

• Katika mfumo wa RRIMS unaotumiwa na LATRA; leseni 32 za muda mfupi 
zilitolewa kwa wateja dhidi ya tarehe isiyo sahihi ya kikomo cha muda. 
Hii ilisababisha leseni zilizopita muda kuonekana kuwa halali. 

• Mfumo uitwao Circulation unaotumiwa na TSN haukuwa na udhibiti wa 
kuhakiki idadi ya magazeti yaliyorejeshwa. Mfumo ulikua unaruhusu 
maafisa kuingiza idadi kubwa ya magazeti kuliko yaliyotolewa kwa 
wasambazaji, hivyo kuathiri bili na malipo ya wasambazaji.  

• Katika mfumo wa FiRCIS unaotumiwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi - 
Sekta ya Uvuvi, nilibaini visa vitatu ambapo mfumo uliruhusu leseni 
moja kutumika kuombea vibali kwa makampuni mawili tofauti, hivyo 
kusababisha hasara ya mapato ya dola za Kimarekani 800 kwa wizara. 

• Katika mfumo wa e-VISA unaotumiwa na Idara ya Uhamiaji, nilibaini 
matukio 11 ambapo VISA mbili za aina moja zenye nambari tofauti lakini 
zikiwa na kipindi sawa cha uhalali zilitolewa kwa mtu mmoja. 

• Katika Mfumo wa Usajili Mtandaoni (ORS) unaotumiwa na TIRA, nilibaini 
matukio 35 ambapo cheti kimoja cha leseni kilikua kinatolewa kwa 
watoa huduma za bima wengi.hii ilipelekea hasara ya fedha taslimu 
kiasi cha Sh 55,775,000. 

• Katika mfumo wa “Tanzania National Business Portal” inaotumiwa na 
BRELA, leseni 6 za biashara zenye nambari sawa zilitolewa kwa shughuli 
tofauti za biashara. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI, LATRA, TSN, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, BRELA, Idara ya Uhamiaji, na TIRA ziboreshe 
udhibiti katika mifumo ili kuhakikisha udhibiti sahihi wa uingizaji wa taarifa 
na uchakataji wake, hivyo kuzuia kujirudia kwa mapungufu yaliyobainika. 
Aidha, TAMISEMI inapaswa kufanya mapitio na kuboresha taarifa za 
uanachama wa bima ya afya ili kuonesha kwa usahihi hali ya uchangiaji 
malipo ndani ya mfumo wa ICHF-IMIS. 

4.22 Mapungufu ya mfumo katika kuhakiki taarifa zinazoingizwa 

Ukaguzi wangu wa mifumo inayotumiwa na Wizara ya Ujenzi, TMDA, Wizara ya 
Kilimo, OUT, na TSN ulibaini mapungufu juu ya udhibiti unaofanywa na mifumo 
kama ifuatavyo:. 

• Mfumo wa Usimamizi wa Biashara ya Kilimo (ATMIS) unaotumiwa na 
Wizara ya Kilimo hauwezi kutofautisha sarafu (Sh/Dola ya kimarekani) 
iliyotumika katika kutengeneza bili. Hii ilipelekea makosa katika baadhi 
ya bili zilizotengenezwa kwasababu mfumo ulikua haubadili kiasi kilicho 
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katika bili kuendana na viwango vya mabadilishano ya fedha. Hii 
ilipelekea malipo pungufu ya Sh 2,005,000. 

• Katika mfumo wa SARIS unaotumiwa na Chuo Kikuu Huria cha Tanzania, 
rekodi za wanafunzi 27 wa shahada ya kwanza na 6 wa shahada ya 
uzamili kwa mwaka wa masomo wa 2022/23 hazikuwepo kwenye orodha 
za waombaji. Hii inaweza pelekea kuingizwa kwa wanafunzi wasio na 
vigezo na uwezekano wa hasara ya kifedha kutokana na kutolipwa ada 
ya udahili. 

• Katika mfumo uitwao Circulation unaotumiwa na TSN, kulikuwa na 
changamoto ya kuhakikisha uwiano wa bili kwa wateja waliopokea 
huduma za aina moja, hii ilipelekea mfumo kuruhusu malipo yaliyozidi 
na malipo yaliyopungufu yatokanayo na uuzaji wa magazeti. Tatizo hili 
linatokana na muundo usiojitosheleza wa mfumo unaoruhusu punguzo 
ambazo hazikuidhinishwa na kuingizwa kwa mkono. Hivyo mfumo 
uliruhusu jumla ya malipo yaliyozidi ya jumla ya Sh 45,183,960, na 
malipo yaliyopungufu ya Sh 1,092,865. 

Ninapendekeza: 

(a) Menejimenti ya Wizara ya Kilimo iboresha udhibiti wa ATMIS ili kuhakiki 
kiwango cha malipo. 

(b) Menejimenti ya OUT iboresha udhibiti wa SARIS katika mchakato wa 
maombi, uteuzi, na udahili kuhakikisha kwamba wanafunzi wanaostahili 
pekee ndio wanaokubaliwa. 

(c) Menejimenti ya TSN iboresha udhibiti wa mfumo wa Circulation kwa 
kuhakiki kiasi cha magazeti yaliyorudi zaidi ya kiwango kilichotengwa na 
kuanzisha utaratibu wa kuidhinisha kiasi kilichoripotiwa cha magazeti 
yaliyorudi. 

4.23 Mapungufu ya ukokotoaji yaliyobainika katika mifumo  

Uchunguzi wangu wa mfumo uitwao FiRCIS katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi-
Sekta ya Uvuvi, na mfumo uitwao MAJI IS katika Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira  Mwanza na Dar es Salaam ili kutathmini usahihi katika kukokotoa  
ulibaini yafuatayo; 

• Katika mfumo wa FiRCIS, niligundua udhibiti mdogo katika kufanya 
mabadiliko ya viwango vya kubadilisha fedha za kigeni na ada za malipo 
ya tozo za uuzaji wa samaki nje ya nchi, ambazo zilipelekea 
kutengenezwa kwa ada zisizo sahihi. Hii imesababishwa na mapungufu 
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katika muundo wa mfumo ambao haukuzingatia uthibitishaji wa taarifa 
zinazoingizwa. Hii ilipelekea malipo pungufu ya Sh 510,800 kwa vibali 
20 vya uuzaji nje ya nchi, na malipo yaliyozidi ya Sh 55,700 kwa vibali 
sita. 

• Katika mfumo wa MAJI IS unaotumiwa na MWAUWASA, wateja 1,994 
walitengenezewa ankara za maji taka zisizosahihi, hii ilipelekea hasara 
ya mapato ya TZS 22,952,882. Zaidi ya hayo, DAWASA ilibadili mita 870 
za wateja bila malipo, Hii ilipelekea malipo yasiyolipwa ya Sh 
43,450,000. Zaidi ya hayo, mfumo haujajengwa na uwezo wa kuzuia 
uunganishaji wa wateja wapya ambao hawajakamilisha malipo, Hii 
ilipelekea malipo pungufu ya Sh 1,915,536,123.06 kati ya Septemba na 
Juni. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi-Sekta ya 
Uvuvi, kuboresha udhibiti katika uhuishaji wa tozo za uuzaji nje. Aidha, 
MWAUWASA na DAWASA wanapaswa kushirikiana na Wizara ya Maji 
kuboresha mfumo wa MAJI IS ili kuwa na bili sahihi. Zaidi ya hayo, 
wanapaswa kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha kunatolewa idhini sahihi 
kabla yakubadilisha mita na uhakiki wa malipo kwa uunganishaji mpya, huku 
wakichukua hatua za kurejesha  madeni ambayo hayakulipwa kutoka kwa 
wateja. 

4.24 Kutopatikana ripoti muhimu katika mifumo 

Mapitio yangu ya  mifumo ya MASSEMS, M-BILL, Integrated Weather Portal, ORS, 
na WIMS yalibaini kwamba mifumo hii inakosa ripoti muhimu. Ripoti 
zinazokosekana ni kama zinavyofafanuliwa hapa chini: 

• Mfumo wa MASSEMS unaotumiwa na TASAC haujumuishi ripoti ya ukusanyaji 
wa mapato, ripoti ya leseni zilizotolewa, ripoti za maombi yaliyowasilishwa, 
na ripoti ya meli zilizosajiliwa. 

• Mfumo wa M-BILL unaotumiwa na TASAC haujumuishi Ripoti ya Watoa 
Huduma Waliosajiliwa, ripoti ya ukusanyaji wa mapato, Ripoti ya 
Usafirishaji, Ripoti ya kodi ya robo mwaka, Ripoti kwa Mashirika/Makampuni 
yanayobadilisha Jina, au Ripoti ya Kila Mwezi ya orodha ya shehena zilizokua 
ndani ya meli. 

• Mfumo wa Integrated Weather Portal unaotumiwa na TMA haujumuishi 
ripoti muhimu kama vile orodha ya vituo vya hali ya hewa vilivyosajiliwa, 
orodha ya vibali vilivyotolewa kwa ajili ya utoaji wa huduma za hali ya 
hewa, na daftari la wadau wote (wachimbaji wa madini, kandarasi,  
wakulima, na baharia) wanaohitaji tabiri za hali ya hewa kutoka TMA. 
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• Mfumo wa Usajili kwa njia ya mtandao unaotumiwa na BRELA haujumuishi 
ripoti inayoonesha ada za kila mwaka ambazo hazijalipwa na wateja. 

• Mfumo wa CIMIS unaotumiwa na CRB haujumuishi ripoti ya muhtasari 
inayoelezea jumla ya ukaguzi uliofanywa ndani ya kipindi maalumu, ikiwa 
ni pamoja na mikoa au maeneo ya miradi. 

• Mfumo wa WIMS unaotumiwa na OSHA haujumuishi ripoti inayoonesha 
maeneo ya kazi na miradi ambayo haikulipia ukaguzi wa hali na ufanisi wa 
wafanyakazi na ukaguzi wa jumla wakati wa mchakato wa usajili. 

Mapungufu haya yamesababishwa na kukosekana kwa ukusanyaji wa mahitaji ya 
kutosha wakati wa hatua za awali za uundaji wa mifumo. Nina mashaka kwamba 
mapungufu haya yiliyobainika yanakwamisha uwezo wa uongozi kupata taarifa 
kwa wakati unaofaa kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi.  

Ninapendekeza uongozi wa TASAC, TMA, BRELA, CRB, na OSHA kukusanya, 
kukagua, na kutengeneza ripoti muhimu za mifumo ambazo zitasaidia katika  
kufanya maamuzi. 
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SURA YA TANO: MIFUMO YA USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA 
MISHAHARA 

 
 
 
 

5.0 Utangulizi 

Mfumo wa usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara hufanya kazi za usimamizi 
wa nguvukazi, ikiwa ni pamoja na usimamizi wa taarifa za wafanyikazi, na 
ulipaji wa mishahara. Kutumia mifumo hii husaidia serikali kuboresha ufanisi, 
utiifu wa kanuni, usahihi wa taarifa na ugawaji wa rasilimali. 

Katika ukaguzi wangu wa mifumo ya rasilimali watu na mishahara, kimsingi 
nilijikita katika kutathmini ufanisi wa udhibiti wa mfumo katika mifumo ya 
HCMIS, Microsoft Navision unayotumiwa na TANAPA, na SAGE PASTEL 
unayotumiwa na ATCL. Nilikagua vipengele muhimu kama vile udhibiti wa 
uthibitishaji na uchakataji, makato ya mishahara ya wafanyakazi, kupandisha 
cheo na kushushwa cheo kwa mfanyakazi, na utekelezaji wa mgawanyo wa 
majukumu katika mchakato wa ulipaji wa mishahara. Katika ukaguzi wangu, 
nilibaini mapungufu yafuatayo: 

5.1 Udhibiti usiotosheleza wa kiwango cha chini cha mshahara 

Ukaguzi wangu wa HCMIS, na Microsoft Navision, ulibaini kutokuwepo na 
udhibiti wa kutosheleza wa kuzuia wafanyakazi kupata chini ya theluthi moja 
ya mshahara wao baada ya makato. Hii ilisababisha wafanyakazi kupata chini 
ya kiwango kwenye kila mfumo. Makato yasiyo sahihi yanaweza kusababisha 
kutofuata sheria na kanuni za kazi, na hivyo kusababisha madhara ya kisheria 
na kifedha. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora (PO-PSMGG) na TANAPA waimarishe udhibiti wa 
mfumo ili kuhakikisha makato yanazingatia kanuni zilizowekwa. 

5.2 Mapungu ya makato ya mishahara katika mfumo wa Sage Pastel 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa Sage Pastel unaotumiwa na ATCL ulibaini 
mapungufu katika makato ya mishahara. Ambapo Watumishi 10 walikuwa na 
makato ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (SSF) yanayozidi 5%, Watumishi watatu 
walikuwa na tofauti katika makato yao ya HESLB, huku mishahara ikikatwa chini 
ya 15% iliyokusudiwa kwa baadhi, huku wengine wakikatwa zaidi ya hapo.  
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Hii ilisababishwa na udhibiti mdogo wa muundo wa mfumo ambao haukuweza 
kuhakikisha makato yanafanywa kwa usahihi kulingana na kanuni. 

Matokeo yake, makato makubwa ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii yanaweza 
kuwasababishia wafanyakazi matatizo ya kifedha. Changamoto za makato  ya 
HESLB yanaweza kuvuruga ulipaji wa mkopo, na kuathiri fedha za wafanyakazi.  

Ninapendekeza Uongozi wa ATCL: (a) Kuimarisha udhibiti wa mfumo wa 
makato ya mishahara, kutekeleza ukaguzi wa uthibitishaji na kuhakikisha 
matumizi sahihi ya viwango vya makato kwa PSSSF na HESLB ; na (b) Kufanya 
mapitio ya mara kwa mara na upatanisho wa orodha ya mishahara ili 
kufanikisha uzingatiwaji wa sheria na usahihi katika mchakato wa makato. 

5.3 Mapungufu juu ya mgawanyo wa majukumu katika mfumo wa HCMIS 

Ukaguzi wa mfumo wa HCMIS ulibaini ukosefu wa utendakazi wa idhini ya 
kubadilisha tarehe ya kuzaliwa ya mfanyakazi na kurekebisha bajeti za 
mishahara(PE). Mtumiaji mmoja tu kutoka PO-PSMGG anaweza kubadilisha 
maelezo haya. 

Hii ilisababishwa na muundo wa mfumo usiotosha ambao umeshindwa 
kujumuisha mtiririko unaofaa katika kuidhinisha. Mtumiaji mmoja anayefanya 
kazi muhimu za Utumishi huongeza hatari ya makosa ambayo hayajatambuliwa 
na shughuli zisizoidhinishwa. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya PO-PSMGG kuimarisha mfumo kwa 
kujumuisha mtiririko wa uidhinishaji uliopangwa kwa ajili ya kudhibiti 
mabadiliko ya tarehe ya kuzaliwa ya mfanyakazi na uthibitishaji wa bajeti 
ya mishahara. 

5.4 Masuala ya usimamizi katika upandishaji na ushushaji wa madaraja 
katika HCMIS 

Mapitio yangu ya mfumo wa HCMIS, nilibaini mapungufu katika kusimamia 
upandishaji wa madaraja kwa wafanyakazi. Hii ilisababisha: 

• Wafanyakazi 487 walipata mabadiliko yasiyotarajiwa ya upandaji daraja 
wakati wa mchakato wa kawaida wa upandishaji vyeo 

• Watumishi 248 hawana kumbukumbu zinazobainisha daraja 
walilopandishwa. 

• Wafanyakazi 20 walipandishwa vyeo bila kukidhi mahitaji ya chini ya 
miaka mitatu. 

• Watumishi 10 walioshushwa vyeo ambao mishahara yao 
haikubadilishwa. 
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Hii ilisababishwa na mfumo kutokuwa na udhibiti wa kutekeleza mahitaji ya 
chini ya umiliki na kuhakikisha marekebisho ya mishahara baada ya kushushwa 
vyeo. 

Usimamizi mdogo wa upandishaji na ushushaji wa madaraja husababisha 
upotevu wa fedha kutokana na malipo yasiyo sahihi ya mishahara. 

Ninapendekeza kwamba Usimamizi wa PO-PSMGG Uimarishe mfumo wa 
HCMIS kwa kutekeleza (a) utendakazi kiotomatiki unaosababisha 
marekebisho ya mishahara baada ya kuidhinishwa kwa ushushaji vyeo (b) 
Udhibiti wa kuzuia na kuthibitisha upandishaji vyeo wa kawaida, kuzuia 
watu wasiostahiki kupandishwa vyeo na kuruka hatua za daraja la mshahara. 

5.5 Hesabu isiyo sahihi juu ya malipo ya posho ya masaa ya ziada 

Ukaguzi wa mfumo unaotumika kushughulikia maombi ya posho (MIS) nilibaini 
kuwepo kwa hitilafu katika jinsi ya kukokotoa posho za maombi 26. Hitilafu hizi 
zilisababisha kiasi kilichokokotolewa cha mfumo kuwa tofauti na matokeo 
niliyopata kupitia ukaguzi. 

Hii ilisababishwa na mantiki (logic) ya ukokotoaji katika mfumo kukosa ufanisi 
katika kuleta matokeo yaliyo sahihi, Makosa katika ukokotoaji yamesababisha 
masuala ya kifedha kwa wafanyakazi na shirika. 

Ninapendekeza kwamba Bodi ya Mfuko wa Barabara ibadilishe vidhibiti vya 
kukokotoa katika eneo hili la posho ili kuhakikisha ukokotoaji sahihi. 

5.6 Mkopo wa wafanyakazi unaovuka kikomo cha TZS 1,000,000 

Mapitio yangu ya mikopo ya watumishi iliyotolewa kwa watumishi wa TANAPA 
yalibaini watumishi 19 waliopata mikopo inayovuka TZS 1,000,000 ukomo 
uliowekwa na kanuni. 

Kuzidisha kikomo cha mkopo kunaweza kutatiza upangaji na ugawaji wa bajeti, 
na hivyo kuwanyima wafanyakazi wengine wanaostahiki mikopo. 

Ninapendekeza TANAPA iimarishe udhibiti wa mfumo ili kuzuia utoaji wa 
mikopo kwa watumishi zaidi ya ukomo uliotajwa. 

5.7 Mapungufu ya mfumo katika usimamisi wa likizo za watumishi 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu katika mifumo juu ya usimamizi wa likizo 
katika mashirika mbalimbali: 

• HCMIS:Wafanyakazi 34 waliokuwa kwenye likizo bila malipo 
walijumuishwa kimakosa kwenye orodha ya malipo na kupokea 
mishahara. 
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• ERMS (eGA):Mfumo huo unaruhusu mkusanyiko wa likizo unaozidi miaka 
miwili, kinyume na kanuni. Nilipata wafanyikazi 153 wakiwa na likizo 
iliyoongezwa iliyozidi kikomo. 

• PMIS (TPC):Niliona ufuatiliaji usio sahihi na hesabu ya muda wa likizo. 

Hii ilisababishwa na muundo mbovu wa mfumo ambao ulishindwa kuhakikisha 
usimamizi wa likizo unalingana na kanuni. 

Mapungufu haya yalisababisha: (a) Utoaji wa mishahara usio sahihi kwa 
wafanyakazi kwenye likizo bila malipo; (b) Mkusanyiko wa likizo inayozidi 
kikomo cha miaka miwili; na (c) Ufuatiliaji na ukokotoaji usio sahihi wa muda 
wa likizo. 

Ninapendekeza kwamba PO-PSMGG, e-GA, na TPC kuboresha utendajikazi 
juu ya likizo katika mfumo wa usimamizi wa watumishi. Hii ni pamoja na: (a) 
Kuondoa kiotomatiki wafanyikazi walio na likizo iliyoidhinishwa bila malipo 
kutoka kwa orodha ya malipo ya mshahara; na (b) Kufuatilia na kukokotoa 
kwa usahihi siku za likizo za mfanyakazi kwa mujibu wa kanuni za kudumu 
za utumishi wa umma. 

5.8 Nambari za watumishi (check number) na nambari ya kidato cha nne 
zinazofanana katika mfumo wa HCMIS 

Ukaguzi wangu wa HCMIS ulibaini kuwepo kwa tatizo katika uthibitishaji wa 
taarifa za wafanyikazi: 

a) Baadhi ya wafanyakazi wamepewa nambari nyingi za utumishi wa 
umma, jambo ambalo linaweza kusababisha mgongano au makosa 
katika uchakataji wa malipo. 

b) Wafanyakazi 238 wanashiriki nambari sawa za kidato cha nne. 

Hii ilisababishwa na uthibitisho usio sahihi na usiofaa wa taarifa za mfanyakazi 
wakati wa mchakato wa kuajiri. Taarifa ya nakala huhatarisha uaminifu wa 
taarifa na huzuia utambuzi sahihi wa wafanyakazi binafsi. 

Ninapendekeza kwamba PO-PSMGG iongeze mantiki na mbinu za 
uthibitishaji katika mfumo ili: (a) Kuzuia ugawaji wa nambari nyingi za 
utumishi wa umma kwa mfanyakazi mmoja; (b) Kuunganishwa na mfumo wa 
NECTA wa uhakiki na uthibitishaji wa nambari za kidato cha nne kwa 
watumishi wapya. 
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SURA YA SITA: USIMAMIZI WA MIFUMO 

 
 
 
 
 
 

6.0 Utangulizi 

Usimamizi wa mifumo, unahusisha usimamizi wa akaunti za watumiaji, udhibiti 
katika kutoa haki za utumiaji wa mifumo, utekelezaji wa usalama wa mifumo, 
na kutatua changamoto za mifumo, na unahakikisha uendeshaji wenye ufanisi 
na salama wa mifumo katika taasisi. 

Ukaguzi wa udhibiti wa usimamizi wa mifumo uliofanywa katika taasisi 
mbalimbali za serikali ulibaini matokeo yafuatayo: Haki za utumiaji wa mfumo 
zilizopitiliza zilitolewa kwa maafisa wa TEHAMA, Kuvunjika kwa itifaki katika 
utekelezaji wa majukumu, na Uwepo wa haki za kutumia mifumo na kanzidata 
usiodhibitiwa kwa wazabuni wa mifumo. 

6.1 Haki za utumiaji wa mifumo uliopitiliza kwa Maafisa wa TEHAMA 

Ukaguzi wangu katika taasisi mbalimbali za serikali umebaini mapungufu kuhusu 
utoaji wa haki za utumiaji wa mifumo kwa maafisa wa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA). Mapungufu haya yanabainisha hatari katika usalama wa 
mifumo, ambao unaweza kuhatarisha usalama wa taarifa na ufanisi wa utendaji 
kazi. 

Ifuatayo ni mifano maalum iliyobainishwa wakati wa ukaguzi: 

• Uchambuzi wa Mfumo wa “RIMS” unaotumika katika Mamlaka ya Udhibiti 
wa Madawa na Vifaa Tiba (TMDA), ulibainisha kwamba maafisa wa TEHAMA 
wana haki zilizopitiliza za utumiaji wa mifumo, ambapo iliwaruhusu 
kuepuka hatua muhimu wakati wa kutoa vyeti vya usajili wa bidhaa. Hatua 
hizo ni kama vile kutengeneza ankara na kuidhinisha, hivyo kurahisisha 
kuwasilisha maombi moja kwa moja kwenye hatua ya mwisho bila kupitia 
hatua hizo tajwa. 

• Katika Mfumo wa “BCMS” ambao unatumika na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF), maafisa wa TEHAMA walipewa haki zilizopitiliza za utumiaji 
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wa mifumo. Hii imepelekea kuweza kutengeneza na kufuta ankara, pamoja 
na kusajili magari, ambayo ni kinyume na majukumu yao yaliyowekwa. 

• Maafisa tisa wa TEHAMA wa Ofisi ya Rais TAMISEMI walipewa majukumu ya 
watu wa idara ya fedha katika mfumo wa TAUSI ambayo ingewawezesha 
kutumia vibaya mamlaka hiyo. 

• Maafisa wa TEHAMA wa eGA walioainishwa kwa lengo la kuhamisha maarifa 
na kutoa msaada wa kiufundi kwa mfumo wa ERMS walipewa majukumu ya 
maafisa wa biashara, yanayojumuisha maeneo kama uhasibu, manunuzi, na 
usimamizi wa magari. 

• Mchambuzi wa mifumo ya kompyuta aliingiza taarifa za wafanyakazi 
kwenye Mfumo wa Taarifa za Usimamizi (MIS) unaotumiwa na Bodi ya Mfuko 
wa Barabara badala ya afisa wa rasilimali watu. 

Mapungufu haya yamesababishwa na udhibiti mdogo wa utoaji wa haki za 
utumiaji wa mifumo na kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu. Hii 
inapelekea ufanisi mdogo wa uwajibikaji, tofauti za taarifa, hatari za usalama 
na athari za kifedha. 

Ninapendekeza uongozi wa serikali Mtandaoni, Ofisi ya Rais TAMISEMI, NSSF, 
TMDA, na Bodi ya Barabara kufanya tathmini upya na kurekebisha haki za 
kutumia mifumo kwa maafisa wa TEHAMA ili ziendane na majukumu yao. 

6.2 Marekebisho ya faini na adhabu kwenye kanzidata na maafisa TEHAMA 
wanaohusika kusimamia kanzidata 

Faini zinazokusanywa kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Reli na 
Barabara (RRIMS) haziwezi kulipwa mara baada ya nambari ya udhibiti 
kumalizika muda wake. Chaguo pekee ni kulipa kupitia nambari mpya ya 
udhibiti iliyozalishwa katika mfumo tofauti unaoitwa “GePG Generic portal”. 
Hata hivyo, RRIMS haijaunganishwa na “GePG Generic portal” ili kusasisha moja 
kwa moja hali ya faini kama imelipwa. Ili kukamilisha malipo, afisa TEHAMA 
msimamizi wa kanzidata anahitaji kusasisha hali ya nambari ya awali 
(iliyomalizika muda wake) katika kanzidata ya RRIMS kuwa imelipwa. 

Mchakato huu unaweka hatari ya marekebisho yasiyoruhusiwa kwa miamala 
ambayo haijafanyiwa malipo na afisa TEHAMA wasimamizi wa kanzidata, bila 
kuwepo kwa udhibiti kama vile taratibu za idhini au ukaguzi wa mara kwa mara 
wa shughuli zinazofanywa kwenye mfumo. 
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Ninapendekeza kwamba uongozi wa LATRA: 

(a) Kuboresha mfumo wa RRIMS ili kiotomatiki kutengeneza namba za 
udhibiti kwa makosa yaliyochelewa malipo. Hii itapunguza mlolongo 
wa malipo na kutokomeza haja ya msimamizi wa kanzidata kufanya 
marekebisho kwa kupitia kanzidata. 

(b) Kukagua na kufuatilia mara kwa mara shughuli zinazofanywa na 
akaunti za msimamizi wa kanzidata ili kuhakikisha usahihi wa 
marekebisho. 

6.3 Haki za utumiaji wa mifumo usiodhibitiwa kwa wazabuni wa mifumo 
katika mfumo wa usimamizi wa ruzuku 

Ukaguzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Ruzuku wa TFRA ulibaini kuwa mzabuni 
anashikilia haki za utumiaji wa mfumo usiodhibitiwa kwenye seva na kanzidata, 
ambayo ni kinyume na taratibu. Hii inaleta hatari za usalama wa taarifa. Aidha, 
maafisa wa TEHAMA wa TFRA hawawezi hata kutoa taarifa kutokana na haki 
hafifu walizonao, hii ikionesha utumiaji wa mifumo usioruhusiwa au uvunjaji wa 
usalama. 

Haki za utumiaji wa mifumo usiodhibitiwa katika seva na kanzidata husababisha 
hatari kama vile taarifa inaweza kunakiliwa, kusambazwa, au kutumiwa vibaya 
na mzabuni au wafanyakazi wake. 

Ninapendekeza kwamba TFRA: (a) Ipokonye wazabuni haki za utumiaji wa 
mifumo katika seva na kanzidata; na (b) Ibainishe na kurekodi akaunti zote 
zenye haki ya kufikia na kutumia seva na kanzidata. 

6.4 Ufanisi mdogo juu ya udhibiti wa upatikanaji wa haki za kutumia mfumo 
katika Mfumo wa usimamizi wa mizigo 

Ukaguzi wa mifumo ya usimamizi wa mizigo ya ATCL ulibaini kwamba ATCL 
haina haki za kutumia mfumo katika kipengele cha kubadilisha viwango vya 
ubadilishaji wa sarafu na utengenezaji wa akaunti za watumiaji; hii husababisha 
kutegemea mawasiliano ya barua pepe na wazabuni wa mfumo huo ambao 
huzisasisha viwango hivi kwa niaba. 

Hii imesababishwa na usimamizi usiotosheleza wa utoaji wa haki za kutumia 
mifumo, ambao haukuzingatia mgawanyo wa majukumu haya kwa uongozi wa 
ATCL. 
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mapungufu haya husababisha usumbufu wa uendeshaji, ukipelekea kwa 
kucheleweshwa katika kusasisha kiwango cha kubadilisha fedha na utengenezaji 
wa akaunti za watumiaji. 

Ninapendekeza bodi ya ATCL ipitie makubaliano ya kiwango cha huduma 
(SLA) na mzabuni, na kuhakikisha kuwa majukumu, ikiwa ni pamoja na 
kusasisha viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni na uundaji wa akaunti 
za watumiaji, zinahamishiwa ATCL. 
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SURA YA SABA: UBORESHAJI WA MIFUMO NA UENDESHAJI WA 
KIOTOMATIKI 

 
 
 
 
 

7.0  Utangulizi 

Ili kufikia ubora wa uendeshaji katika sekta ya umma kunahitajika tathmini ya 
utekelezaji wa mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na 
uendeshaji wa kimkakati wa kiotomatiki. Sura hii inabainisha hali ya sasa ya 
kiotomatiki katika taasisi mbalimbali za serikali, ikizingatia kiwango cha 
ujumuishaji (systems integration) wa mifumo, matumizi bora ya teknolojia, na 
uwezo wa mageuzi ambao huletwa na Mifumo ya TEHAMA iliyoboreshwa kwa 
taasisi zilizo chini ya ukaguzi wa sekta ya umma. 

7.1 Ukosefu wa ujumuishaji kati ya mifumo ya bili na GePG 

Ukaguzi wa mtiririko wa shughuli za taasisi umebaini matatizo kwenye 
ujumuishaji wa mifumo na GePG katika taasisi kadhaa: 

• UCSAF: Mfumo wa SAGE evolution hauna ujumuishaji na GePG, 
ambayo inaweza kusababisha makosa kwenye kiasi cha bili. 

• TMA: Mfumo wa TMA (Integrated Weather Portal) haujajumuishwa 
na mfumo wa GePG hivyo kupelekea ada kutengenezwa na afisa 
katika mfumo ambao umetengenezwa kutumiwa na taasisi zisizo na 
mfumo wa kutengeneze bili (generic GePG portal), hii hupelekea 
hatari ya kutengeneza ada zenye makosa kwasababu kiwango cha 
ada kinawekwa na afisa husika. 

• TSN: licha ya uwepo wa mifumo kama Circula na ePaper, bili 
zinatengenezwa kwenye mfumo “generic GePG portal” na afisa 
kutokana kutojumuishwa kwa GePG engine. Pia mfumo wa e-
Papper umejumuishwa na Selcom kwa ajili ya malipo kinyume na 
malengo ya GePG. Hii usababisha kutokuwepo kwa uwazi wa 
makusanyo ya serikali. 
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• OUT: Kukosekana kwa ujumuishwaji wa mfumo wa SARIS and GEPG 
kunapelekea uwepo wa makosa katika kutengeneza bili za ada na 
michango mbalimbali ya wanafunzi na kukosa ulinganifu wa taarifa 
baina ya mifumo hii miwili. Kwa mfano, rekodi 20 za malipo ya 
mitihani na malipo 40 ya ada zilikuwa kwenye mfumo na SARIS and 
hazipo kwenye mfumo wa malipo wa GEPG. 

7.2  Tofauti ya taarifa kwenye mifumo ya bili iliyojumuishwa na GePG  

Katika ukaguzi wa ujumuishaji wa GePG na mifumo mbalimbali ya bili niligundua 
tofauti zifuatazo katika malipo yaliyofanyika. 

• Posta Kiganjani: Mfumo ulionesha utofauti wa taarifa za waliolipa na 
nambari za malipo zikiwa zimejirudia, na hivyo kusababisha 
uwezekano wa kupoteza mapato na changamoto katika kutoa taarifa 
za fedha. 

• RIMS: Miamala yenye jumla ya Sh 1,729,407 ilikuwa na fedha kidogo 
zilizosajiliwa kwenye GePG ikilinganishwa na RIMS, pia muamala 
wenye Sh 920,000 ilikuwa na fedha nyingi zaidi kwenye GePG. 

• RITA: Rekodi za bili 526,115 zilikuwa kwenye GePG lakini 
hazikupatikana katika mfumo wa bili wa RITA, pia rekodi 114 za bili 
zilikuwa kwenye mfumo wa RITA lakini hazikuonekana kwenye GePG. 

• Law School: Ulinganisho wa taarifa za GePG na daftari la fedha la 
MUSE ulionesha miamala iliyo na tofauti za fedha, ikiwa na tofauti ya 
jumla ya Sh 115,644,139 kati ya mifumo miwili (Sh 3,092,299,998 
zilizosajiliwa kwenye GePG na Sh 3,207,944,137 kwenye MUSE). 

7.3 Ukosefu wa ujumuishaji wa mifumo 

Ukosefu wa ujumuishaji kati ya mifumo mbalimbali ya TEHAMA unaathiri ufanisi, 
usahihi wa data, na uwazi wa taarifa za fedha, na hivyo unaweza kusababisha 
makosa, kutofautiana kwa taarifa, na hata hasara za kifedha. 

Katika ugakuzi nilibaini maeneo mahususi ambayo ukosefu wa ujumuishaji wa 
mifumo unapelekea changamoto kama ifuatavyo:   

• Mifumo ya usimamizi wa shughuli za taasisi na uhasibu: Sehemu hii 
inabainisha ukosefu wa ufanisi unaosababishwa na kutojumuishwa kwa 
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mifumo inayotumika kufanya shughuli kuu za taasisi na mfumo wa 
uhasibu unaohusika na kuandaa taarifa malipo. 

• Mifumo ya bili na uhasibu: Sehemu hii inaonesha namana taarifa 
zinavyohamishwa na afisa kutoka kwenye mifumo ya bili kwenda 
kwenye mfumo wa uhasibu inavyoweza kusababisha makosa ya 
kibinadamu na repoti za kifedha zisizosahihi. 

• Mifumo ya bili na ya uendeshaji wa shughuli za taasisi: Sehemu hii 
inachambua changamoto zitokanazo na ukosefu wa ujumuishaji kati ya 
mifumo ya bili na mifumo inayotumika kuendesha shughuli za taasisi, 
na hivyo kuathiri kazi kama vile uhakiki na uthibitisho wa taarifa za 
huduma na miamala. 

• Mifumo ya uhasibu na benki: Sehemu hii inabainisha changamoto ya 
kutojumuisha mifumo ya fedha na benki ambayo upelekea utofauti kati 
ya malipo yaliyoidhinishwa na miamala halisi ya benki kwa sababu ya 
kuhamisha taarifa kwa njia ya mkono (manual) katika mifumo ya 
kifedha na ya benk (internet banking portal)  

• Mifumo ya uendeshaji wa shuguli za taasisi mbalimbali: Sehemu hii 
inabainisha jinsi ukosefu wa ujumuishaji kati ya mifumo ya uendeshaji 
wa shughuli baina ya taasisi, inavyozuia ubadilishanaji na uhakiki wa 
taarifa. 

7.3.1 Mifumo ya usimamizi na mifumo ya uhasibu 

Ukaguzi wa ujumuishaji wa mifumo inayotumika TASAF na RFB ulibaini matatizo 
katika utendaji kazi. Taasisi hizi utegemea mifumo tofauti (PSSN-MIS kwa 
TASAF na MIS for RFB) katika kusimamia shughuli zake kuu hasa katika hatua 
za mwanzo za utaratibu wa malipo. Hata hivyo, mifumo hii haina ujumuishaji 
na MUSE ambao ni mfumo wa msingi wa uhasibu. Ukosefu huu wa ujumuishaji 
unazuia uhamisho wa moja kwa moja wa taarifa za malipo, ambayo ni muhimu 
kwa kukamilisha malipo. Matokeo yake, lazima afisa ahamishe taarifa hizo, na 
hivyo kuongeza hatari ya kutofautiana katika malipo na kutokuwa na usawa 
katika rekodi. 

7.3.2 Mifumo ya bili na mifumo ya uhasibu 

Tathmini yangu kuhusu ufungamano wa mifumo iliyopo katika taasisi za TSN, 
ATCL, na TPDC ilibainisha ukosefu wa kufungamana kati ya mifumo yao ya bili 
(Circulation System, Cargo Management System, Crane Revenue System, na 
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LAPIS) na mfumo wao wa uhasibu wa SAGE. Matokeo yake, taasisi hizi 
humtegemea afisa(mfanyakazi wa tassisi husika) kuhamisha data kutoka kwenye 
mfumo wa bili kwenda kwenye mfumo wa uhasibu, na hivyo kuongeza hatari ya 
makosa ya kibinadamu wakati wa kuhamisha taarifa, hivyo inaweza kupelekea 
utoaji wa  taarifa za  fedha zisizo sahihi. 

Vivyo hivyo, katika huduma za T-PESA, ukosefu wa ufungamano kati ya mfumo 
wa huduma za fedha kwa njia ya mkononi wa TTCL na mfumo wa ERMS unahitaji 
afisa husika kuingiza taarifa kwenye mfumo wa ERMS kwa ajili ya kutambua 
mapato. Utaratibu huu unaongeza hatari ya  makosa ya kibinadamu na kutoa 
taarifa zisizokuwa sahihi. 

7.3.3 Mifumo ya bili na mifumo ya usimamizi wa shughuli za taasisi 

Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa mfumo wa taarifa za ukusanyaji mapato ya 
uvuvi (FiRCIS) wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi haukufungamana na mifumo 
muhimu kadhaa: 

• Mamlaka ya ya vitambulisho vya taifa (NIDA):Kutofungamana baina ya 
mfumo wa FiRCIS na mfumo wa vitambulisho vya taifa unazuia 
uthibitishaji na uhakiki  wa uraia wa waombaji wa leseni za biashara ya 
uvuvi. 

• TAUSI na BRELA: Mifumo hii ni muhimu kwa kutoa nambari za leseni za 
ukusanyaji wa mazao ya uvuvi, ambazo ni sharti la kupata leseni za 
biashara ya uvuvi. Ukosefu wa ufungamanisho huu unazuia FIRCIS 
kuthibitisha leseni za biashara kwa ufanisi. 

• Benki Kuu ya Tanzania (BoT): Ukosefu wa kufungamana na BoT unazuia 
usasishaji wa moja kwa moja katika viwango vya ubadilishaji wa fedha 
vinavyotumika katika mahesabu ya ada za vibali na leseni za biashara 
ya uvuvi. Hii inaweza kusababisha kutotoza kiasi sahihi, kama 
ilivyothibitishwa na ukaguzi wetu ambao uligundua upungufu wa TZS 
379,932 kutotozwa. 

Zaidi ya hayo, mfumo wa RIMS wa TMDA unakabiliana na changamoto 
kama hiyo ya kutokuwa na ufungamano na mfumo wa Benki Kuu. 
Kutokuwepo kwa uhusiano wa moja kwa moja na Benki Kuu ya Tanzania 
kunazuia upatikanaji wa viwango vya ubadilishaji wa fedha kwa wakati 
halisi, hivyo kusababisha mipangilio isiyo sahihi ya ada na kuingilia 
usahihi wa malipo kamili. 
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7.3.4 Mifumo ya usimamizi wa uendeshaji shughuli za taasisi 

Ukaguzi wangu ulibaini ukosefu wa ufungamano kati ya mifumo ya usimamizi 
wa shughuli za uendeshaji baina ya taasisi mbalimbali za umma hapo chini. 
Ukosefu huu unazuia uthibitishaji na uhakiki wa taarifa kwa ufanisi, ubadilishaji 
sahihi wa taarifa kati ya mifumo na taasisi mbalimbali, kama inavyoelezwa kwa 
kina kwenye jedwali hapa chini. 

Taasisi Mifumo Yenye 
Kukosa 
Ufungamano 

Sababu ya 
Ufungamano 

Madhara 

Wizara ya 
Ujenzi 

SPLS na Mfumo wa 
Maombi ya TIN wa 
TRA 

Uthibitishaji wa 
moja kwa moja wa 
nambari za TIN kwa 
vibali vya mzigo 
maalum 

Makosa ya binadamu 
na utoaji wa vibali 
vyenye nambari za 
TIN batili 

OSHA OSHA WIMS na 
Mfumo wa CRB 

Kushirikishana kwa 
urahisi taarifa 
muhimu za mradi 

Bili zisizo sahihi 
pamoja na  
upungufu/makosa 
katika utendaji 

TASAC SBMS pamoja na  
TRA, M-BILL na TRA, 
BRELA 

Kubadilishana moja 
kwa moja tathmini 
za awali na za 
mwisho za bidhaa 
na mali 
zilizoagizwa, na 
uthibitishaji wa 
leseni za biashara 

Makosa 
yanayosababisha 
kutokuwa sahihi kwa 
uthibitishaji wa 
leseni za biashara 

 Mfumo wa Taasisi ya 
Bahari ya Dar es 
Salaam na NIDA 

Uthibitisho wa cheti 
kiotomatiki, utoaji 
wa nambari za DMI, 
na kutambuliwa 
kwa uraia wakati 
wa usajili wa 
mabaharia 

Makosa na 
kuhatarisha uadilifu 
wa taarifa kati ya 
mifumo. 

Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya 
Utumishi wa 
Umma na 
Utawala Bora 

HCMIS na PSRS Kushirikishana 
taarifa muhimu kwa 
ajili ya kuweka 
wafanyakazi wapya 
na utoaji wa vibali 
vya kuajiri 

Makosa ya 
kiutendaji na 
udanganyifu. 

Idara ya 
Uhamiaji ya 
Tanzania 

Mfumo wa Nyaraka 
ya Usafiri wa 
Dharura (ETD) na 
Mfumo wa Kudhibiti 
Usimamizi wa 
Mpaka (BMC) na 
Mfumo wa Pasipoti 

Uthibitisho wa 
uhalali wa nyaraka 
na kushirikishana 
taarifa kiotomatiki 
kwa watu 
waliojiandikisha 
katika mfumo wa 
pasipoti,VISA na 
ETD 

Kizuizi cha 
uthibitisho wa 
kiotomatiki wa 
uhalali wa nyaraka, 
makosa 
yakiutendaji , na 
matumizi mabaya ya 
taarifa. 
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Taasisi Mifumo Yenye 
Kukosa 
Ufungamano 

Sababu ya 
Ufungamano 

Madhara 

Wizara ya 
Fedha 

Dfund na NPMIS, 
mifumo ya benki za 
kibiashara, MUSE, 
na CBMS 

Uthibitisho wa 
taarifa za miradi  
katika NPMIS, 
kutunza 
kumbukumbu za 
malipo ya wauzaji, 
uhamishaji wa moja 
kwa moja  wa 
taarifa za fedha za 
wafadhili, na 
uthibitisho wa 
bajeti ya miradi 

Makosa ya utendaji, 
kucheleweshwa 
katika kutunza 
kumbukumbu za  
malipo, na 
changamoto katika 
uthibitisho wa 
bajeti ya miradi 

 GERAS na e-Ofisi Uthibitisho wa 
kibali kutoka PST 

Hatari ya kutoa 
fedha kwa kutokuwa 
na idhini au 
kutokuwa na usahihi 
wa fedha 
zilizoidhinishwa. 

CRB CIMIS na CMVRS na 
BRELA 

Uthibitisho wa 
ufanisi wa usajili wa 
magari, maelezo ya 
mmiliki, na taarifa 
za kampuni wakati 
wa mchakato wa 
usajili wa 
mkandarasi 

Upungufu wa 
taarifa, kuchelewa 
kwa usajiri, na 
uwezekano wa 
kutokuwa sahihi, 
unaoleta hatari kwa 
uaminifu wa data za 
mkandarasi 

Chuo kikuu 
Mzumbe, NIT, 
SUA, UDOM 

Mifumo ya 
Usimamizi wa 
Wanafunzi na HESLB 
LMS 

Ufungamano kati ya 
mfumo wa 
usimamizi wa 
wanafunzi na 
mfumo wa 
usimamizi wa 
mikopo 

Tofauti katika data 
na kuchelewa katika 
utoaji wa mikopo 
kwa wanafunzi. 

NSSF CFMS Plus na Oracle 
ERP 

Usawazishaji wa 
data za wanufaikaji 

Ucheleweshaji wa 
kusawazisha taarifa 
za wanufaikaji, 
tofauti katika 
taarifa za kifedha, 
Tathmini isiyo sahihi 
ya uimara wa Mfuko. 

OUT SARIS na HESLB Kushirikishana data 
ya malipo ya ada za 
wanafunzi 

Uchakataji wa 
taarifa kwa 
kumtegemea afisa 
uliosababisha 
kuchelewa kwa 
huduma na 
kuongezeka kwa 
uwezekano wa 
makosa katika 
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Taasisi Mifumo Yenye 
Kukosa 
Ufungamano 

Sababu ya 
Ufungamano 

Madhara 

kuingiza data za 
wanafunzi. 

Ofisi ya Rais 
TAMISEMI 

CHF na FFARS/MUSE Sasisho ya  malipo 
ya madai 
yaliyotumwa 
kwenye mfumo wa 
uhasibu. 

Kuingiza taarifa 
kwenye mfumo wa 
uhasibu kwa 
kutegemea afisa 
husika kunaweza 
kusababisha makosa 
na udanganyifu. 

 CHF na GOTHOMIS Uthibitisho wa 
hadhi ya 
uanachama kabla 
ya matumizi ya 
huduma ya bima 

Uhakiki wa taarifa 
kwa kutegemea 
afisa husika 
unaweza 
kusababisha 
huduma kutolewa 
kwa watu wasio 
stahili na upotevu 
wa mapato ya 
serikali. 

Ili kuboresha uwazi na  ufanisi wa kutengeneza bili, na kupunguza uwezekano 
wa kupoteza mapato kutokana na makosa ya kibinadamu, napendekeza 
kuunganishwa kwa mifumo ya taasisi zilizoorodheshwa.  Aidha, OSHA, TPC, NSSF, 
na TMDA zinapaswa kutekeleza uhakiki wa uadilifu wa data, kama vile taarifa 
za hapo kwa hapo ili kuondoa kutofautiana, na kuhakikisha uhamisho wa data 
kamili, sahihi, na thabiti. 

7.4   Mifumo ya TEHAMA kutotumika kikamilifu 

Tathmini yangu kuhusu utumiaji wa mifumo ya TEHAMA katika tassisi za REA, 
STAMIGOLD, TFRA, HESLB, TMDA, RFB, NSSF, PO-PSMGG, na Wizara ya Maji 
ilibainisha kuwa taasisi hizi zinatumia mifumo ya TEHAMA iliyotengenezwa ili 
kukidhi mahitaji ya watumiaji. Hata hivyo,niligundua kuwa uwepo wa  utumiaji 
duni wa baadhi ya vipengele muhimu katika mifumo hii unaozuia kufikiwa kwa 
malengo yaliyokusudiwa na kuathiri vibaya thamani ya fedha iliyotumika 
kuendeleza mifumo hii (ROI). Vipengele/moduli ambayo havifanyi kazi 
kikamilifu vimeorodheshwa kwenye jedwali hapa chini 

Jedwali 1: Vipengele visivyotumika kikamilifu 
Taasisi Jina la Mfumo Vipengele Visivyotumika 

Kikamilifu 
TMDA RIMS Ufuatiliaji wa bidhaa zinazoingizwa 

kwa masharti 
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PO-PSMGG HCMIS Ubadilishaji wa vituo vya kazi, 
kupanga vituo vya kazi, uhamisho, 
na likizo za wafanyikazi 

NSSF PMS Usimamizi wa Matumizi  ya fedha na 
Portal ya Wapangaji wa Mara Moja 

RFB MIS Ufuatiliaji wa likizo za wafanyakazi 

HESLB ERP Moduli ya utekelezaji wa sheria na 
taratibu za taasisi 

TFRA FIS Ukaguzi na usimamizi wa mali 

STAMIGOLD Sage Evolution 
accounting system 

Mradi, Mkataba, Ununuzi, Orodha ya 
Bidhaa, na Mali Zisizohamishika 

REA Serenic Navigator Ufuatiliaji wa utendaji wa bajeti, 
rasilimali watu, manunuzi, 
upatanisho, oda za ununuzi, na 
michakato ya maombi 

e-GA ERMS Moduli ya Kupokea Bidhaa 

MOFP Dfund Moduli ya kuripoti matumizi ya 
fedha za wafadhili 

Ninapendekeza taasisi hizi zichukue hatua kuhakikisha matumizi kamili ya 
mifumo iliyoundwa au kununuliwa. Lengo kuu la hatua hii ni kufikia matokeo 
yaliyokusudiwa ya kibiashara na kuhakikisha upatikanaji wa faida kutokana 
na uwekezaji uliofanywa. 

7.5  Huduma za taasisi zisizo kwenye mifumo ya kielektroniki 

Sehemu hii inawasilisha muhtasari wa kina wa matokeo ya ukaguzi uliofanywa 
kwa taasisi mbalimbali za serikali, na kutoa mwanga kuhusu vipengele muhimu 
vya michakato yao ya uendeshaji. Lengo la uchunguzi huu lilikuwa kutathmini 
kiwango cha utumiaji wa mifumo ya  kielektroniki ndani ya taasisi hizi, ikilenga 
kutambua michakato isiyo ya   kielektroniki na athari zake zinazowezekana  
kuanzia kuchunguza maelezo ya utendajikazi wa taasisi, kubainisha maeneo 
ambayo huduma za kielektroniki inaweza kuongeza ufanisi, usahihi na uwazi. 

Ukaguzi wangu wa viwango vya kielektroniki katika taasisi za ATCL, UCSAF, 
TFRA, TIRA, REA, LATRA, Idara ya Uhamiaji, TPC, TASAC, Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, NSSF, na Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ulibainisha michakato 
mbalimbali ambayo haijawekwa katika mfumo wa kielektroniki kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini. 
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Jedwali 2: Huduma za taasisi zisizo kwenye mifumo ya kielectroniki  

Taasisi Huduma Isiyo ya 
Kiotomatiki 

Madhara 

ATCL Utoaji wa bili kwa malipo 
ya mizigo 

Uzembe, makosa ya 
kibinadamu, usumbufu 
kwa wateja, hatari ya 
kupoteza mapato. 

UCSAF Kukokotoa Ushuru wa 
Huduma 

Kutegemea kwa Excel kwa 
mahesabu kunaleta hatari 
ya viwango vya ushuru 
visivyo sahihi. 

 Ufuatiliaji wa hali ya 
leseni za mtoa huduma 
wa mawasiliano na 
mapato ya jumla 
yaliyokusanywa 

Uwasilishaji usio sahihi wa 
ushuru na kushindwa 
kukusanya ushuru kutoka 
kwa wamiliki wote wa 
leseni. 

TIRA Mchakato wa bima ya 
maisha na afya 

Kuongezeka kwa 
uwezekano wa makosa na 
ucheleweshaji wa kazi. 

ATCL Mchakato wa malipo ya 
mizigo 

huduma za mizigo 
zingeweza kutolewa bila 
malipo sahihi, na hivyo 
kusababisha upotevu wa 
mapato 

Mchakato wa Kuidhinisha 
marejesho ya fedha 

Kurejesha pesa kwa 
ucheleweshaji wa 
uthibitishaji wa mlipwaji 
ambao huleta makosa na 
katika malipo. 

Ufuatiliaji wa mizigo 
iliyosafirishwa 
 

Huathiri uzoefu wa mteja, 
na kusababisha 
ucheleweshaji na 
kutoridhika 

REA Kazi za msingi za taasisi Mahesabu yanayofanywa 
na binadamu  bila mfumo 
yanaweza kusababisha 
Makosa na hasara za 
fedha, kutokana na 
kutegemea utendaji wa 
afisa pekee. 

 Ukusanyaji wa ushuru wa 
huduma 

Mahesabu ya kibinadamu 
yanaweza Kusababisha 
makosa na hasara za 
fedha na pia kutokuwepo 
kwa utaratibu wa 
kufuatilia madeni ambayo 
bado hayajalipwa. 

LATRA Kuendesha utaratibu wa 
kufuta makosa kwa 
Kutumia teknolojia ya 
nusu-Kiotomatiki 

Hatua za kutegemea 
kibinadamu /afisa 
zinachelewesha 
mchakato, kuongeza 
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Taasisi Huduma Isiyo ya 
Kiotomatiki 

Madhara 

makosa, na kupunguza 
uwezo wa kufuatilia hatua 
zilizopitishwa, hivyo 
kuathiri ufanisi. 

Idara ya Uhamiaji Utoaji wa pasi maalum za 
makazi na pasi za 
Biashara 

Taratibu za kujiendesha 
zinaweza kusababisha 
ucheleweshaji, hitilafu, 
na kutozwa zaidi kwa 
gharama zinazohusiana. 

TPC Usimamizi wa malipo ya 
kuchelewesha kuchukua 
bidhaa pamoja na 
gharama za usimamizi wa 
mizigo 

inaweza kusababisha 
upungufu, ukosefu wa 
usahihi na ucheleweshaji 
wa utoaji wa bili na 
utambuzi wa mapato ya 
taasisi. 

 Malipo ya mishahara na 
malipo ya likizo 

uzembe na makosa ya 
kibinadamu, yanayoathiri 
shughuli za utendaji kwa 
ujumla. 

TIRA Kukokotoa ushuru wa 
mashirika ya bima, stika 
za magari na fedha za 
makosa kwa watoa 
huduma za bima 

Mahesabu yanayofanywa 
na binadamu  bila mfumo 
yanaweza kusababisha 
makosa na hasara za 
fedha, kutokana na 
kutegemea utendaji wa 
afisa pekee.napia 
kupelekea ucheleweshaji 
katikaulipaji wa fedha za 
makosa ya mtoa huduma 
za bima 

TASAC Ubadilishaji wa fedha za 
kigeni 

Ubadilishaji wa fedha za 
kigeni bila kutumia 
mfumo unaweza kuleta 
makosa na hasara za 
fedha,na pia ni  usumbufu 
kwa watumiaji wa mfumo. 

Mchakato wa Uthibitishaji 
na Uidhinishaji wa Vyeti 
katika  mfumo wa 
MASSEMS 

Kutofanya kazi 
kiotomatiki kunapunguza 
uwazi na uwajibikaji, 
hivyo kuathiri ufuatiliaji 
wa vyeti/leseni. 

Mchakato wa kuandaa 
orodha ya mizigo ya 
kusafirishwa nje 

Utaratibu wa kutofanya 
kazi kiotomatiki huongeza 
wasiwasi juu ya ufanisi wa 
uendeshaji kwa sababu ya 
makosa ya kibinadamu. 

Uhesabuji wa siku 
zinazotumiwa na 
Mabaharia baharini 

Ukosefu wa mfumo wa 
kielektroniki unasababisha 
kuwepo kwa kumbukumbu 
zisizo sahihi za muda wa 
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Taasisi Huduma Isiyo ya 
Kiotomatiki 

Madhara 

mabaharia kukaa  
baharini. 

"Uendeshaji nusu-
kiotomatiki wa mchakato 
wa kutozwa faini 

Utekelezaji wa 
kutegemea afisa pekee 
unaweza kusababisha 
ucheleweshaji na kuathiri 
ufanisi na usahihi wa 
utoaji faini na adhabu 
kwa ujumla. 

Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Udhibiti wa matumizi ya 
kibali cha kusafirisha 
mazao ya uvuvi 

Matumizi mabaya ya kibali 
na upotevu wa mapato ya 
serikali kutokana na vibali 
kutmika zaidi ya mara 
moja. 

MOF Mchakato wa  uwasilishaji 
wa mahitaji ya ununuzi 
katika  mfumo wa MUSE 

Hitilafu za uwekaji data 
ambazo zinaweza kuathiri 
usahihi wa data 
inayohusiana na ununuzi 
na ripoti zinazoendana na 
shughuli za manunuzi. 

NSSF Uendeshaji wa biashara ya 
majengo 

Makosa, kutofautiana kwa 
taarifa, na ucheleweshaji 
katika michakato 
mbalimbali ya shughuli za 
uendeshaji biashara ya 
majengo. 

GBT Ubadilishaji wa viwango 
vya fedha za kigeni 

Kuongezeka kwa hatari ya 
hitilafu za kibinadamu 
katika miamala ya fedha 
za kigeni na makosa ya 
bili zinazotolewa. 

NCAA Mchakato wa bili kwa 
vyanzo vya mapato visivyo 
vya utalii 

Dosari na ucheleweshaji 
katika utoaji wa bili 
pamoja na kushindwa 
kutambua mapato. 

OUT Uthibitishaji wa kustahiki 
kwa wanafunzi kuhitimu 

Athari za makosa ya 
kibinadamu, kutofautiana 
kwa taarifa, na 
ucheleweshaji wa 
huduma. 

Mchakato wa uteuzi kwa 
wanafunzi wa shahada ya 
uzamili 

 

Wizara ya Ujenzi Kukokotoa tozo za 
adhabu/makosa 

Hatari ya kukosa usahihi 
wa adhabu, kutoendana 
kwa adhabu na mahesabu 
pamoja na upotezaji wa 
kifedha, 
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Ili kuhakikisha usimamizi madhubuti wa shughuli za taasisi hizi, na 
kupunguza makosa ya kibinadamu, ninapendekeza taasisi hizi 
kutumia mifumo ya kielektroniki katika kazi zilizotajwa. 

7.6 Urudufu wa Mifumo Unazuia Ufanisi wa Serikali mtandaoni  

Kifungu cha 25(a) cha Sheria ya Serikali Mtandaoni (2019) kinasisitiza 
kanuni kadhaa za mifumo endelevu na inayotegemewa, ikiwa ni pamoja 
na kuepuka urudufu wa mifumo na kutumia mifumo ya pamoja kila 
inapowezekana. Hata hivyo, ukaguzi katika taasisi mbalimbali 
ulidhihirisha matukio ambapo kanuni hizi hazikufuatwa kikamilifu. 

• Bodi ya Michezo ya Kubahatisha: Shirika linatumia mfumo wa 
Usimamizi wa Rasilimali za Biashara (ERMS) Pamoja na mfumo 
wa Sage Pastel kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kihasibu, 
na hivyo kusababisha urudufishaji usio wa lazima. 

• Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF): NSSF ilitengeneza 
Mfumo wa Usimamizi wa Mali (AMS) kwa ajili ya usimamizi wa 
mali za shirika, ingawa mfumo wao uliopo wa Oracle ERP tayari 
una uwezo huu. 

• Shirika la Posta Tanzania (TPC): TPC hutumia MUSE na Sage 
Pastel kwenye shughuli za kihasibu, Jambo ambalo linasababisha  
ugumu usio wa lazima. 

• Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA): TPA 
iliboresha mfumo wa Uendeshaji wa Bandari (POAS) lakini pia 
ilianzisha zabuni ya Mfumo wa Uendeshaji wa Kituo (TOS) wenye 
kutekeleza majukumu sawa na mfumo ulioboreshwa. 

• Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA): Mfumo wao wa ERMS 
unarudia majukumu yaliopo kwenye mfumo wa NEST, hasa 
katika ununuzi na usimamizi wa mikataba. Zaidi ya hayo, ERMS 
inajumuisha moduli ya Rasilimali Watu ambayo haitumiki, 
wakati usimamizi wa rasilimali watu tayari unashughulikiwa na 
mfumo wa HCMIS wa UTUMISHI. 

Urudufu huu huongeza gharama za matengenezo na kuzuia lengo la 
kitaifa la mifumo ya Pamoja ya serikali wa manunuzi na rasilimali watu. 

Mapendekezo yangu ni kama ifuatavyo: 
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• Bodi ya Michezo ya Kubahatisha, NSSF, TPC, na TPA zinafaa 
kutathmini na kuratibu mifumo yao ili kuondoa urudufu na 
kuboresha michakato iliyopo. 

• TPA inapaswa kutathmini upya hitaji la mfumo wa  TOS kwa 
kuzingatia majukumu yake tayari yapo katika mfumo POAS. 

• eGA inapaswa kupitia na kusasisha ERMS, kwa kuzingatia mipango 
iliyopo ya serikali na kuondoa moduli  ambazo hauzitumiki za 
manunuzi na rasilimali watu. 

7.7 Ukosefu wa mifumo inayoruhusu wadau kujihudumia 
Kunaongeza Usumbufu kwa Umma 

Ukaguzi nilioufanya kwenye Taasisi mbalimbali za Serikali ya Tanzania, 
ikiwa ni pamoja na Idara ya Uhamiaji, NCAA, NSSF, TMDA, TPDC, TASAC, 
na TPA, ulibaini mapungufu katika mifumo yao ya TEHAMA na 
kusababisha usumbufu kwa wadau. Usumbufu huu unaelezewa hapa chini: 

• Idara ya Uhamiaji:Inahitaji uwasilishaji wa vibali vya makazi 
kwenye ofisi zao ili kusimamisha matumizi ya vibali hivyo 
kwenye mfumo wao baada ya kusitishwa kwa mkataba kati ya 
waajiri na wafanyakazi wa kigeni badala ya kuwasilisha hati hiyo 
kupitia mfumo wa TEHAMA uliopo, hivyo kuleta usumbufu kwa 
mwajiri. 

• Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro  (NCAA):Huchakata vibali 
vya kutua kwa ndege katika maeneo ya hifadhi  baada ya ndege 
kutua kwa sababu ya kukosekana kwa utaratibu wa kujihudumia 
mtandaoni. 

• Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF):unakosa utaratibu 
wa kujiudumia mtandaoni wakati wa usimamizi wa majengo, 
Jambo linalopelekea Ankara, na fomu za maombi, kuombwa nje 
ya mfumo. 

• Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA):Inaendelea 
kushughulikia maombi ya majaribio ya maabara na mabadiliko 
ya bidhaa nje ya mfumo, na hivyo kusababisha ukosewaji wa 
taarifa na ucheleweshaji. 

• Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC):linakosa utaratibu 
wa kujihudumia katika mchakato wa  utumaji wa  maombi ya 
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vyeti vya mabaharia, na hivyo kusababisha vikwazo visivyo vya 
lazima. 

• Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC):Mfumo wa 
Lapis huzuia ununuzi wa gesi kupitia msimbo wa USSD kwa 
nambari za simu ambazo hazijasajiliwa katika mfumo wao, hivyo 
kuzuia ufikiaji wahuduma hiyo. 

• Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA): Hakuna 
mfumo thabiti wa usimamizi wa huduma kwa wateja ambao 
umehusishwa na kushikamana na mifumo mingine. Hivyo, 
wateja wanakabiliwa na haja ya kuingia katika mifumo tofauti 
(Harbour View, TePP, na Mfumo wa Mizigo) ili kupata huduma 
moja, ambayo husababisha kurudiwa kwa taarifa, usumbufu, na 
kutokuwa na ufanisi. 

Ninapendekeza kwamba taasisi hizi ziweke kipaumbele katika 
kuboresha mifumo yao ili kufanikisha automesheni ya mchakato wa 
utoaji huduma kiotomatiki.Uboreshaji huu utapunguza hitaji la 
wadau kufika ofisini, kusaidia kufanya utoaji wa huduma uwe rahisi 
na kupatikana kwa urahisi zaidi. 

7.8 Kuchelewa kwa miradi ya TEHAMA katika Wizara ya Ujenzi na 
TFRA 

Mapitio yangu yalibainisha kuhusu ucheleweshaji wa miradi miwili 
muhimu: 

• Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Maabara (LIMS) katika 
Wizara ya Ujenzi: Mfumo huu, muhimu kwa kurahisisha shughuli 
za maabara, uko nyuma ya muda kwa miaka minne. 

• Mfumo wa Usimamizi wa Ruzuku (SMS) katika Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA):Mfumo huu umeundwa ili 
kuongeza ufanisi wa usambazaji wa ruzuku, umecheleweshwa 
kwa zaidi ya miezi minane. 

Ucheleweshaji huu husababisha hatari kubwa ya kuongezeka kwa 
gharama na inaweza kuzuia kufikiwa kwa  faida zinazokusudiwa za 
miradi hii. 
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Ili kupunguza hatari hizi na kuhakikisha mafanikio ya miradi, 
napendekeza kukamilisha kwa wakati mradi wa LIMS wa Wizara ya 
Ujenzi na mradi wa SMS wa TFRA. 

7.9 Ukosefu wa Nyaraka za Miradi Huzuia Mafanikio katika EPZA na 
NIT 

sura ya 2.3 ya Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa Miradi ya TEHAMA 
ya Serikali inaziagiza taasisi za umma kuunda Hati ya Mradi wa TEHAMA 
iliyoidhinishwa kwa miradi yote. Hati hii kwa kawaida inajumuisha 
mapendekezo ya mradi, malengo, kalenda ya matukio na masuala ya 
kifedha. 

Hata hivyo, ukaguzi wa usimamizi wa miradi ya TEHAMA katika Mamlaka 
ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo  ya Nje (EPZA) na chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT) ulibaini kuhusu mapungufu. EPZA ilitekeleza 
mfumo wa Kuwezesha Biashara (BFP) na NIT ilitekeleza Mfumo wa 
Kusimamia Taarifa za Wanafunzi (SIMS),  bila nyaraka zinazohitajika na 
Mamlaka Ya Serikali Mtandaoni. Ukosefu huu wa nyaraka unaweza 
kusababisha: 

• Mifumo isiyo endelevu: Bila mpango na malengo yaliyo wazi, 
kudumisha na kusasisha mifumo katika siku zijazo inaweza kuwa 
ngumu. 

• Malengo yaliyokosekana:kukosekana kwa nyaraka za miradi , 
kunaleta changamoto kubaini kama mradi unafikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

• Ucheleweshaji:Kutokuwepo kwa muda uliobainishwa kunaweza 
kusababisha ucheleweshaji usiotarajiwa na usumbufu katika 
utekelezaji wa mradi. 

• Kuongezeka kwa gharama:Gharama zisizotarajiwa zinaweza 
kutokea bila mipango sahihi ya kifedha na nyaraka. 

Ili kushughulikia masuala haya, ninapendekeza uongozi wa  EPZA na  
NIT waandae na kupitisha nyaraka za miradi ilizoidhinishwa ya BFP 
na SIMS, kwa kuzingatia miongozo ya Mamlaka ya Serikali ya Mtandao. 

7.10 Kutofanya Mapitio ya Msimbo 

Mapitio ya usimamizi wa mradi katika Wizara ya Ujenzi yalibainisha 
kutokuwepo kwa mapitio ya msimbo kwa mradi uliotekelezwa wa kuunda 
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mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini (Monitoring and Evaluation). Ukosefu 
huu unapelekea hatari kubwa, kwani unaweza kusababisha: 

• Hitilafu ambazo hazijagunduliwa: Bila ukaguzi, hitilafu 
zilizofichwa (hitilafu) zinaweza kubaki kwenye msimbo, na 
kusababisha mfumo kufanya kazi chini ya kiwango na mfumo 
kushindwa kufanya kazi. 

• Msimbo usio bora : Msimbo ambao haujakaguliwa unaweza 
kukosa muundo unaofaa, ufanisi na udumishaji, na kuongeza 
gharama za ukuzaji na matengenezo kwa muda mrefu. 

• Udhaifu wa usalama: Hitilafu za usalama ambazo 
hazijatambuliwa zinaweza kufichua mfumo kwa mashambulizi 
yanayoweza kutokea na uvujaji wa data. 

• Kutowiana kwa viwango vya usimbaji: Kutokuwepo kwa ukaguzi 
kunaweza kusababisha mazoea ya usimbaji usiyofanana, na hivyo 
kuleta ugumu katika kushirikisha mfumo na mifumo mingine na 
katika kufanya marekebisho ya misimbo kwa siku zijazo. 

• Upunguzwaji wa Fursa za uboreshaji unaoendelea: Kutofanya 
ukaguzi wa msimbo kunapelekea kukosa fursa za kutambua 
maeneo ya kuboresha na kuimarisha ubora na ufanisi wa mfumo. 

Sababu hizi huchangia programu tumizi hiyo ya ufuatiliji na tathmini 
kutokidhi viwango vya usalama na ufanisi. 

Ili kupunguza hatari hizi na kuhakikisha ubora wa mfumo wa 
Ufuatiliaji na Tathmini, ninapendekeza kwamba Wizara ya Ujenzi 
kutekeleza mapitio ya msimbo wakati wa uundaji wa programu tumizi. 
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SURA YA NANE: UFANISI KATIKA UENDESHAJI WA MAMLAKA YA 
SERIKALI MTANDAONI 

 
 
 
 

8.0 Utangulizi 

Sura hii inaangazia ufanisi wa Mamlaka ya Serikali Mtandaoni katika kutekeleza 
majukumu yake muhimu. Kwanza, inatathmini jinsi wanavyoboresha huduma 
za serikali mtandao zinazotolewa na taasisi za umma. Hii inahusisha kutathmini 
vipengele kama vile ufanisi, ufikiaji, na urafiki wa mtumiaji wa huduma hizi. 
Pili, sura hii inachunguza utendaji wa Mamlaka katika kuhakikisha taasisi za 
umma zinazingatia sera na viwango vilivyowekwa vya uendeshaji wa serikali 
mtandao. Uchambuzi huu ni muhimu kwa kudumisha uadilifu mtandaoni na 
kudumisha mazoea bora. Ingawa sura hii pia inakubali wajibu wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandaoni kwa usalama na faragha ya data, lengo kuu hapa ni ufanisi 
wake katika kuboresha huduma na kutekeleza sera za uendeshaji. 

8.1 Michakato yenye mapungufu ya Manunuzi na uundaji ya Mifumo ya 
TEHAMA 

Ukaguzi wa uundaji wa mifumo ya TEHAMA katika taasisi zote za serikali ulibaini 
masuala yafuatayo: 

• Kutokuwepo kwa miongozo na taratibu zilizo wazi za Serikali Mtandao 
kunapunguza kasi ya mchakato wa uundaji, hasa wakati mifumo kama 
hiyo ikiwa tayari ipo katika taasisi nyingine za Serikali. 

• Ugumu wa uratibu na taasisi ambazo tayari zina mifumo inayolingana 
huchangia zaidi katika ucheleweshaji wa uundaji wa mifumo ya TEHAMA. 

• Utaratibu wa sasa wa kutambua mfumo unaofaa zaidi haukidhi mahitaji. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa e-GA utekeleze yafuatayo: (a) Kuandaa 
miongozo na taratibu zilizo wazi za ushirikiano kati ya mashirika ya umma, 
Mamlaka ya Serikali Mtandaoni, na taasisi zinazo hitaji mifumo hiyo; (b) 
Kuanzisha michakato iliyobainishwa vyema ya uidhinishaji ili kuharakisha 
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mchakato wa uundaji; na (c) Kuandaa utaratibu mzuri wa kutambua mifumo 
iliyopo ndani ya taasisi za serikali ili kukuza ufanisi wa kutambua mfumo 
stahiki unaoendana na mahitaji ya taasisi inayohitaji mfumo. 

8.2 Vikwazo vya Udhibiti Huzuia Mipango ya mifumo ya TEHAMA 
kubadilishana taarifa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) ilitengeneza mfumo wa kubadilishana 
taarifa kati ya Taasisi za serikali (GovESB) ili kuwezesha ubadilishanaji  wa data 
kwa urahisi miongoni mwa taasisi za umma. Hata hivyo, sheria na kanuni 
mbalimbali zinazosimamia ubadilishanaji  wa data zimeibuka kuwa changamoto 
kubwa. Changamoto hizi ni pamoja na kanuni zinazohitaji malipo wakati wa 
kubadilishana taarifa, Jambo hili linadhoofisha juhudi za ujumuishaji wa 
mifumo katika taasisi za Umma. 

Mfano mmoja mahususi ni kipengele namba 6 cha jedwali la pili la Kanuni za 
NIDA, ambacho kinatoza ada ya TZS 500 kwa kila mbofyo ili kupata taarifa. 
Utozaji huu wa udhibiti umeweka kikwazo cha kifedha kwa taasisi kama Wizara 
ya Maji na LATRA, na kuzuia uwezo wao wa kuunganishwa na NIDA na BRELA na 
hatimaye kuzorotesha ufanisi wao na utendaji. Kwa hivyo, juhudi pana za 
kufikia muunganisho wa kina wa Serikali Mtandaoni katika mashirika ya umma 
zinadhoofishwa. 

Ninapendekeza kwamba e-GA ishirikiane na mashirika husika ya udhibiti ili 
kuondoa au kurekebisha gharama zinazozuia juhudi za ujumuishaji wa 
mifumo ya TEHAMA. Pia, eGA inapaswa kuwa na jukumu kubwa katika 
kuanzisha mchakato wa ufuatiliaji ili kufuatilia maendeleo na kufikia 
makubaliano madhubuti. 

8.3 Uzingatiaji mdogo wa Sheria ya Serikali Mtandao 

Ukaguzi, uliotokana na ripoti ya Mei 2023 kuhusu "Mtazamo wa Wateja wa Utoaji 
Huduma wa Mamlaka ya Serikali Mtandao" kati ya taasisi 21 za umma, ulibaini 
utiifu wa kiwango cha chini wa Sheria ya Serikali Mtandaoni ya mwaka 2019. 
Sheria hii inatoa mamlaka ya kuundwa na kutekeleza nyaraka muhimu za  
usimamizi wa TEHAMA kwa taasisi za umma. 

Ingawa 79.7% ya taasisi zina sera ya TEHAMA, viwango vya utiifu wa sheria 
kwenye nyaraka nyingine muhimu bado vipo chini sana: 

• Sera ya usalama ya TEHAMA: 57.3% 
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• Mkakati wa TEHAMA: 45.1% 

• Mipango ya kurejesha huduma za TEHAMA wakati wa majanga: 45.9% 

• Taratibu za utekelezaji wa mradi: 17.5% 

• Usanifu wa biashara: 10.1% 

• Taratibu za utengenezaji, ununuaji, uendeshaji na matengenezo ya 
mifumo: 16.6% 

Asilimia hizi za chini zinaonesha mapungufu makubwa katika maeneo muhimu 
ya usimamizi wa TEHAMA katika taasisi za umma. Ukosefu huu wa utiifu kuna 
uwezekano unachangiwa na mifumo duni ya kuhamasisha utekelezaji 
inayotumiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandaoni. Hii, kwa upande wake, inaweza 
kusababisha: 

• Changamoto za utawala: Bila nyaraka sahihi za usimamizi wa TEHAMA, 
taasisi za umma zinaweza kukabiliwa na uzembe na hatari za usalama. 

• Kuzuia mabadiliko ya kidijitali: Kutokuwepo kwa mkakati wa wazi wa 
TEHAMA kunaweza kuzuia juhudi za kusasisha na kuboresha huduma za 
umma kupitia teknolojia. 

Ninapendekeza kwamba e-GA iimarishe taratibu za utekelezaji ili 
kuhakikisha uundaji na utekelezaji wa hati muhimu za usimamizi wa ICT na 
taasisi za umma. 

8.4 Matumizi Madogo ya mfumo wa GovESB na Kukosekana kwa Mkataba 
wa viwango vya huduma (SLA) kunazuia Ufanisi wa Kubadilishana 
taarifa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ilitengeneza mfumo wa GovESB ili 
kuwezesha kubadilishana na ujumuishaji wa taarifa baina ya mifumo ya TEHAMA 
ya taasisi za umma. Walakini, utumiaji wa mfumo huu ni wa hali isiyoridhisha. 
Maelezo ni kama ifuatavyo: 

• Taasisi:71% ya taasisi 81 zilizounganishwa zilibadilishana data katika 
mwaka uliokaguliwa. 

• Mifumo:79% ya mifumo 88 iliyosajiliwa kwenye jukwaa ilibadilishana 
data. 
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• Viunganisho:Ni 66% tu ya miunganisho 375 iliyosajiliwa ndiyo ilikuwa 
hai. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa Mkataba wa viwango vya 
Huduma (SLAs) kati ya Mamlaka ya Serikali Mtandao na taasisi za umma 
yanayotumia GovESB. Ukosefu huu wa mkataba huleta utata katika maeneo 
kadhaa: haijulikani ni nani anayehusika na vipengele mbalimbali vya usimamizi 
wa mfumo, uendeshaji, na matengenezo; Bila vipimo vilivyobainishwa vya 
utendajikazi, ni vigumu kufuatilia, kutathmini na kuboresha upatikanaji na 
ufanisi wa mfumo huo; na kutokuwepo kwa mkataba kunadhoofisha mifumo ya 
uwajibikaji kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao na taasisi zinazo tumia mfumo 
huu. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao: (a) ihamasishe 
matumizi ya GovESB ili kuhakikisha ushirikishwaji wa taasis zote 
zilizounganishwa, na (b) ianzishe Makubaliano ya Kiwango cha Huduma (SLAs) 
ambayo yanafafanua majukumu, na vipimo vya utendajikazi kwa uwajibikaji. 

8.5 Ucheleweshaji wa utoaji huduma ya Barua pepe Serikalini 

Maombi ya huduma ya barua pepe za serikali yaliyowasilishwa na taasisi za 
umma yalikumbana na ucheleweshaji wa kuanzia siku 24 hadi siku 132, na kupita 
muda uliowekwa wa kujibu wa kutoa huduma za Barua Pepe ya Serikali (GMS) 
ndani ya siku tatu za kazi baada ya kupokea maombi kutoka kwa taasisi ya umma 
yanayokidhi masharti yaliyoainishwa katika Aya. 5.3 ya Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja wa e-GA. 

Ucheleweshaji wa utoaji huduma unaweza kuharibu sifa ya e-GA kama mtoaji 
huduma anayetegemewa. Taasisi za umma zinaweza kua na mtazamo hasi kwa  
Mamlaka, na hivyo kuathiri hadhi yake katika mfumo ikolojia wa Serikali 
mtandao. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao itathmini na 
kuboresha michakato ya ndani ili kuhakikisha majibu kwa wakati kwa 
maombi ya huduma ya barua pepe serikalini. 

8.6 Changamto za Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNET) na 
upatikanaji wa huduma 

Taarifa ya upatikanaji wa Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNET) kwa 
mwaka unaofanyiwa ukaguzi imebaini kuwa Mamlaka iliweza kuunganisha nodi 
293 kati ya nodi 390 (75%) zilizopangwa. e-GA haikukuza na kutekeleza 
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muunganisho wa maeneo 97, ambayo ni muhimu kwa utoaji wa huduma, katika 
mwaka uliokaguliwa. 

Pia ilibainika kuwa taasisi 150 kati ya 293 zilikuwa na upatikanaji wa chini wa 
huduma ya mtandao huu wa chini ya asilimia 97, jambo ambalo ni kinyume na 
mkataba wa huduma kwa mteja wa eGA. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa 
hakukuwa na makubaliano ya kiwango cha huduma kati ya e-GA na taasisi za 
umma zinazotumia huduma za GovNet. 

Ukosefu huu wa upatikanaji wa mtandao huu unaweza kusababisha taasisi za 
umma kushindwa kutoa huduma za kieletroniki kwa uhakika na ufanisi. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (a) 
ianzishe mkataba wa viwango vya huduma na taasisi za umma yanayotumia 
mtandao wa GovNet ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma kwa zaidi ya 97% 
(b) Kuhakikisha kufikiwa kwa lengo la kuunganisha mashirika 390 kwenye 
GovNet. 

8.7 e-GA kutofanya tathmini ya ununuzi wa Vifaa/Programu katika 
ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria na miongozo ya serikali mtandao 

Wakati wa tathmini ya uzingatiaji wa sheria ya serikali mtandao wa taasisi za 
umma, Mamlaka ya Serikali Mtandaoni (e-GA) imekuwa haitathmini kama 
mashirika ya umma yanawasilisha ununuzi wa vifaa na programu kwa idhini ya 
e-GA. Uangalizi huu unatokana na udhibiti mdogo unaohakikisha uzingatiaji wa 
Sheria ya Mamlaka ya Serikali Mtandao, 2019. 

Hii inatoa hatari mbili zinazowezekana kwa serikali: 

1. Kutokuwa na uwezo wa kuhakikisha ujumuishaji na 
mwingiliano:Bila kutathmini ununuzi, e-GA haiwezi kuhakikisha 
upatanifu baina ya mifumo ya serikali. 

2. Kuongezeka kwa hatari za usalama na vifaa vya kiwango cha 
chini:Ununuzi ambao haujaidhinishwa huongeza hatari ya kiusalama 
katika mtandao na vifaa/programu za kiwango cha chini zikatumika 
katika mifumo ya serikali. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao iongeze udhibiti ili 
kuhakikisha uzingatiaji wa taasisi za umma wa Sheria ya Serikali Mtandao, 
2019 kwa kujumuisha katika orodha yake ya tathmini ya uzingatiaji 
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uthibitisho wa uwasilishaji wa taasisi za umma wa vifaa na programu 
zilizonunuliwa ili kuidhinishwa na e-GA. 
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SURA YA TISA: HITIMISHO 

 
 
 
 

9.0 Hitimisho 

Matokeo ya ukaguzi yanabainisha haja ya taasisi za umma kushughulikia  
mapungufu katika udhibiti wa ndani wa teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA). Mapungufu haya huongeza hatari ya upotevu wa mapato, ugumu 
katika uendeshaji, shughuli za ubadhirifu na ukiukwaji wa sheria za usalama 
mitandaoni. 

Ili kuimarisha uadilifu wa utendaji kazi,kupunguza upotevu wa mapato, na 
kuimarisha uaminifu, taasisi za umma lazima ziweke kipaumbele katika 
kuboresha udhibiti wa mifumo yao, kudumisha sera na taratibu, na kuweka 
utaratibu wa  kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria ya serikali mtando Namba 10 ya 
2019 na kanuni zinazoambatana nayo. 

Mamlaka ya Serikali Mtandao inapaswa kuimarisha utendaji kazi kwa kurahisisha 
ushirikiano na taasisi za serikali ili kuondoa vikwazo vya uunganishaji wa mfumo, 
kuimarisha uzingatiaji wa sheria kwa usimamizi madhubuti wa TEHAMA, na 
kufanya kazi kwa karibu na taasisi za umma ili kukabiliana na mapungufu katika 
taratibu za kupata mfumo, huku ikiboresha michakato ya ndani kwa ajili ya 
kutoa majibu kwa wakati  wa kutoa huduma. 

Vile vile, ni muhimu kukabiliana na mapungufu yaliyobainika ndani ya mifumo 
ya TEHAMA ya serikali ili kukuza uwazi, uwajibikaji na utoaji huduma kwa 
ufanisi. Kwa kuchukua hatua za kushughulikia masuala haya, Taasisi zinaweza 
kuyaondoa mapungufu, kuboresha utoaji wa huduma, na kuongeza ufanisi wa 
mifumo ya TEHAMA katika taasisi za umma. 

9.1 Mapendekezo 

Kufuatia mapungufu yaliyobainika, mfululizo wa mapendekezo yameainishwa 
katika ripoti binafsi iliyoelekezwa kwenye vyombo husika vya serikali. Hata 
hivyo, ripoti hii ya jumla imehusisha mapendekezo muhimu yaliyoelekezwa 
katika Wizara na Mashirika yaliyopewa jukumu la kusimamia ushirikiano wa 
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TEHAMA nchini kote, yenye lengo la kuimarisha usalama, na ufanisi, na hivyo 
kusaidia maendeleo ya kiuchumi. 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara ya Fedha: 

1. Ujumuishaji wa mifumo ya mapato na Mifumo ya Fedha: kuimarisha 
ujumuishaji kati ya mifumo ya mapato na mifumo ya uhasibu (MUSE) katika 
taasisi zote ili kuwezesha ufuatiliaji bora wa mapato na kuimarisha 
usimamizi wa jumla wa fedha. 

2. Udhibiti katika hatua za manunuzi na usanidi wa mifumo: uboreshaji wa 
mifumo imara ili kuhakikisha usahihi na uadilifu katika michakato ya 
manunuzi. Mifumo ya uhasibu inapaswa kupatanisha mahitaji ya ununuzi, 
mikataba ya manunuzi, risiti, ankara na rekodi za malipo ili kuthibitisha 
bidhaa au huduma hizo zilipokelewa kama ilivyohitajika, usahihi wa ankara 
na kulipiwa kwa usahihi. Kwa kutekeleza mchakato huu wa ulinganishaji, 
taasisi zinaweza kuimarisha udhibiti wa fedha, kupunguza hatari za malipo 
ya kupita kiasi au ubadhirifu, na kudumisha utiifu wa sera na kanuni za 
manunuzi. 

3. Udhibiti juu ya usimamizi wa masurufu: Kuimarisha udhibiti uliopo wa 
usimamizi wa masurufu ili kuhakikisha uwajibikaji na uwazi. Kutekeleza 
vipengele vinavyozuia utoaji wa masurufu kwa wafanyakazi wenye 
masurufu ambayo hayakurejeshwa, kuzuia malipo ya ziada ya masurufu, 
na malipo yanayohusiana na masurufu yasiyoidhinishwa. Zaidi ya hayo, 
kudumisha utiifu wa sheria juu ya uidhinishaji wa malipo na kufanya 
upatanishi wa mara kwa mara katika akaunti ya fedha za masurufu ili 
kubaini tofauti haraka. 

4. Mgawanyo wa Majukumu na Ufuatiliaji wa Matumizi ya Mifumo: 
Kutekeleza hatua kama vile ufuatiliaji wa mara kwa mara wa shughuli za 
mtumiaji, arifa za kiotomatiki kwa miamala ya kutiliwa shaka, na 
mzunguko wa majukumu mara kwa mara ili kuzuia kula njama au kukwepa 
vidhibiti. Toa programu zinazoendelea za mafunzo na uhamasishaji ili 
kuwaelimisha wafanyakazi juu ya umuhimu wa mgawanyo wa majukumu 
na matokeo ya matumizi mabaya juu ya hayo. 

5. Taarifa za Fedha na Matumizi ya Mifumo: kuhakikisha taasisi za umma 
zinatumia mifumo ya uhasibu kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha ili 
kuongeza ufanisi. 
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6. Kurekodi Mishahara na Utambuzi wa Malipo: Imarisha upatanisho kati ya 
HCMIS na MUSE ili kuhakikisha orodha ya malipo ya mishahara inawiana na 
mshahara iliyolipwa katika MUSE, pia kuhakikisha kwamba mishahara kivuli 
katika MUSE haiwezi kutolewa baada ya orodha ya malipo ya mishahara. 

7. Vidhibiti vya mfumo wa Bajeti (Udhibiti katika mpango, Bajeti, na  
Uzingatiaji wa sheria):Kuimarisha udhibiti wa bajeti ndani ya mfumo ili 
kuhakikisha usimamizi na udhibiti bora wa rasilimali za kifedha. Kuimarisha 
udhibiti unaohimiza uzingatiwaji wa sheria na miongozo ya bajeti 
zilizoidhinishwa, ikiwa ni Pamoja na mahitaji ya idhini ya awali ya 
matumizi yanayozidi kikomo cha bajeti. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao: 

1. Uzingatiaji wa sheria za jumla za udhibiti wa TEHAMA katika Taasisi: 

a) Fanya Tathmini: Kuanzisha tathmini za kina za mifumo ya usimamizi 
wa TEHAMA katika Taasisi zote ili kubainisha maeneo ambayo 
hayafuati sheria na kutathmini viwango vya ukomavu vya udhibiti 
uliopo. 

b) Kuweka kipaumbele katika kuboresha kimkakati na 
kufungamanisha mahitaji ya uzingatiaji wa sheria:Kutenga 
rasilimali kimkakati kushughulikia maeneo ambayo yanakosa 
uzingatiaji wa sheria, kwa kuzingatia maeneo kama vile ununuzi na 
maendeleo, na usimamizi wa mabadiliko. 

c) Kuboresha taratibu katika uendeshaji wa TEHAMA: Kutekeleza 
hatua za kuimarisha mazoea ya usimamizi wa IT katika vyombo vyote. 
Hii ni pamoja na kufanya mafunzo ya uhamasishaji juu ya sera na 
taratibu za mfumo wa kielektroniki-serikalini (e-government) ili 
kuhakikisha ulinganifu na utii wa sheria. 

d) Usimamizi wa Mradi wa ICT na Makabidhiano: Kuhakikisha kwamba 
miradi ya ICT katika taasisi zote inatekelezwa ndani ya muda na 
bajeti iliyopangwa. Kwa miradi inayohusisha Washitiri, hakikisha 
kwamba makabidhiano ya mfumo yanafanywa kulingana na mpango 
na mkataba uliowekwa. 

2. Taasisi zinazopata mifumo ndani ya serikali: Kuandaa na kutekeleza 
miongozo na taratibu zilizo wazi kwa kufanya ushirikiano kati ya Taasisi za 
umma zenye mfumo unaohitajika, Mamlaka ya Serikali Mtandao, na taasisi 
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zinazohitaji mifumo, ikiwa ni pamoja na michakato iliyobainishwa ya 
uidhinishaji na utaratibu uliopangwa wa kutambua mifumo ifaayo 
kulingana na mahitaji ya taasisi hitaji; 

3. Mipango ya kubadilishana taarifa baina ya mifumo serikalini: 
kushirikiana na taasisi za umma husika za udhibiti ili kuondoa au 
kurekebisha ada zinazozuia juhudi za ujumuishaji wa mifumo ya TEHAMA 
serikalini; na kuboresha matumizi ya GovESB na kuanzisha Mkataba wa 
viwango vya Huduma kwa uwajibikaji na usaidizi ulioimarishwa. 

4. Mifumo ya Rasilimali Watu na Mishahara kufuata Sheria na Kanuni za 
Utumishi wa Umma: Kushirikiana na PO-PSMGG na taasisi zingine za umma 
kutekeleza udhibiti kati mifumo ya rasilimali watu na mishahara ambayo 
kulingana na kanuni za utumishi wa umma kuhusu makato ya mishahara, 
kupandishwa na kushushwa madaraja. 

5. Matumizi ya TEHAMA kuboresha majukumu na huduma za taasisi za 
umma: Shirikiana na Taasisi za umma ili kuharakisha mchakato wa kutoa 
huduma kieletroniki.  

6. Vidhibiti vya Usasishaji na Uthibitishaji wa Mifumo:kushirikiana na taasisi 
husika katika mapitio ya kina na uimarishaji wa mapato ya ndani na mifumo 
ya usimamizi, kwa kuzingatia udhibiti wa uthibitishaji na usanidi wa 
mifumo ili kuhakikisha usasishaji,na utii wa matakwa ya sheria. 

Ninapendekeza uongozi wa Ofisi ya Rais TAMISEMI: 

1. Usimamizi wa mfumo wa bima ya afya: kufanya mapitio ya kina ya mantiki 
ya uthibitishaji na uchakataji wa data za mfumo wa iCHF-IMIS ili 
kuimarisha udhibiti wa mfumo katika kuzuia matumizi mabaya ya huduma 
kupitia utumizi mwingi wa vitambulisho vya wanachama na kuhakikisha 
huduma sahihi za matumizi ya huduma za afya. 

2. Usimamizi wa mfumo wa TAUSI:kufanya mapitio ya kina na uboreshaji wa 
mfumo wa TAUSI, kwa kuzingatia usasishaji, uthibitishaji, na vipengele vya 
ujumuishaji. Hii ni pamoja na kuboresha muundo wa mfumo ili 
kushughulikia vipengele vya uthibitishaji, kutekeleza vidhibiti vya 
uthibitishaji sahihi wa data, kubainisha majukumu mahususi ya mtumiaji, 
na kuelekeza michakato ya uundaji bili kiotomatiki.S
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VIAMBATISHO 

 
 
Kiambatisho 1: Kiwango cha jumla cha uzingatiaji miongozo kwa kila 
taasisi 

SN Taasisi Alama ya Uzito wa 
Jumla 

Kiwango cha Uzingatiaji 
Jumla 

1 NSSF 69.78 Kiwango cha 3 
2 Wizara ya Fedha 66.96 Kiwango cha 3 

3 Bodi ya Mfuko wa 
Barabara 63.1 Kiwango cha 3 

4 TIRA 58.63 Kiwango cha 3 
5 TASAC 54.21 Kiwango cha 2 
6 TMDA 48.95 Kiwango cha 2 
7 Ofisi ya Rais TAMISEMI 48.28 Kiwango cha 2 
8 LATRA 48.12 Kiwango cha 2 
9 TMA 45.44 Kiwango cha 2 
10 ATCL 43.29 Kiwango cha 2 
11 CRB 42.77 Kiwango cha 2 
12 Idara ya Uhamiaji 42.34 Kiwango cha 2 

13 Bodi Ya Michezo Ya 
Kubahatisha 42.18 Kiwango cha 2 

14 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 40.97 Kiwango cha 2 

15 Wizara ya Ujenzi 39.02 Kiwango cha 1 

16 

Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya 
Utumishi wa umma na 
Utawala Bora 

37 Kiwango cha 1 

17 Chuo kikuu Huria 37 Kiwango cha 1 
18 NIT 31.67 Kiwango cha 1 
19 REA 31.36 Kiwango cha 1 
20 OSHA 37.28 Kiwango cha 1 
21 TPC 26.22 Kiwango cha 0 
22 EPZA 12.5 Kiwango cha 0 

  
  
Kiambatisho 2:Viwango vya Uzingatiaji wa miongozo 

Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

TMA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Usalama wa Habari Kiwango cha 2 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 2 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 3 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 1 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 3 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 3 

 
Bodi ya Mfuko 
wa Barabara 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 5 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 4 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 4 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 4 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 1 
BCP na DRP Kiwango cha 3 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 2 

 
NSSF Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 4 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 4 
Usalama wa Habari Kiwango cha 4 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 4 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 4 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 4 
BCP na DRP Kiwango cha 4 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 3 

 
TMDA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 3 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 3 

   
Ofisi ya Rais 
TAMISEMI 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 3 
Usalama wa Habari Kiwango cha 2 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 3 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 0 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 5 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 3 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 5 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
REA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 1 
Usalama wa Habari Kiwango cha 0 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 1 

   
CRB Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 3 
Usalama wa Habari Kiwango cha 0 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 2 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 3 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 4 

   
TASAC Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 4 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 1 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 3 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 1 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 4 

   
LATRA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 2 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 1 

   
TPC Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 1 
Usalama wa Habari Kiwango cha 1 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 2 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 1 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
Ofisi ya Rais 
Menejimenti 
ya Utumishi 
wa umma na 
Utawala Bora 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 1 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 2 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 1 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 3 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
Bodi Ya 
Michezo Ya 
Kubahatisha 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao kiwango cha 0 
Usalama wa Habari Kiwango cha 1 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 3 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi kiwango cha 0 
BCP na DRP kiwango cha 1 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

kiwango cha 4 

   
Idara ya 
Uhamiaji 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 4 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 3 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 3 
BCP na DRP Kiwango cha 2 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
Wizara Ya 
Mifugo Na 
Uuvuvi (Sekta 
Ya Uvuvi) 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 2 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 5 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 1 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
Wizara ya 
Fedha 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 4 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 4 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 3 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 5 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 5 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 4 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 3 
BCP na DRP Kiwango cha 1 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 3 

   
Wizara ya 
Ujenzi 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 1 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 3 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 1 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 1 
BCP na DRP Kiwango cha 1 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 2 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

   
OSHA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 0 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 1 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 3 
Usalama wa Habari Kiwango cha 0 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 1 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 0 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 3 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 3 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 4 

   
ATCL Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 3 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 3 
Usalama wa Habari Kiwango cha 1 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 2 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 5 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 1 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 2 

   
NIT Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 0 
Usalama wa Habari Kiwango cha 0 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 2 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 1 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 1 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 2 

   
TIRA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 2 
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Taasisi Eneo la usimamizi wa jumla wa 
TEHAMA  

Kiwango cha 
Kuzingatia 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Mtandao kiwango cha 3 
Usalama wa Habari Kiwango cha 4 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 2 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 4 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 2 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 2 
Mabadiliko ya Usimamizi kiwango cha 3 
BCP na DRP kiwango cha 3 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 4 

   
EPZA Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 0 

Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 0 
Usalama wa Habari Kiwango cha 0 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 0 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 0 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 0 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 0 

   
Chuo kikuu 
Huria cha 
Tanzania 

Usimamizi wa TEHAMA Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Kanzidata Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Mtandao Kiwango cha 2 
Usalama wa Habari Kiwango cha 3 
Usimamizi wa matukio. Kiwango cha 0 
Vidhibiti vya Usalama wa 
Miundombinu 

Kiwango cha 2 

Upatikanaji na Maendeleo Kiwango cha 0 
Usimamizi wa Ufikiaji wa Maombi Kiwango cha 3 
Mabadiliko ya Usimamizi Kiwango cha 0 
BCP na DRP Kiwango cha 1 
Usimamizi wa watoa huduma wan 
je ya taasisi 

Kiwango cha 2 
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