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Kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977, na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya
418 (iliyorekebishwa mwaka 2021), ninayo furaha kuwasilisha kwenu Ripoti
yangu ya Mwaka kuhusu ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka 2021/22.

Natanguliza shukurani zangu kwa kuendelea kuniunga mkono katika
kutekeleza majukumu yangu kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Naomba kuwasilisha,
/

Charles E. Kichere
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Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Mamlaka na majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu yameelezwa
katika Kifungu cha 143 cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

1977 na Sehemu ya 10 (1) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma, sura ya 418.
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Kufanya kazi kwa uhuru
na bila upendeleo
Sisi ni taasisi ya umma isiyo na
upendeleo, inayotoa huduma
za ukaguzi wa hali ya juu kwa
wateja wetu kwa njia isiyo na
upendeleo.

Kufanya kazi kwa

Dhima yetu

Kutoa huduma za ukaguzi zenye kiwango
cha juu kwa njia za kisasa zenye
kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika
usimamizi wa rasilimali za umma.

Dira yetu

Kuwa taasisi yenye Kuaminika na ya
kisasa katika ukaguzi wa umma inayotoa
huduma za ukaguzi za viwange vya juu
zinazoimarisha imani kwa umma.

Kaulimbiu yetu

Kuwa taasisi yenye kuaminika na ya
kisasa katika ukaguzi wa umma.

Kufanya kazi kwa
utaalam
Tunatoa huduma za ukaguzi za
hali ya juu kwa kuzingatia
maarifa ya kitaaluma, ujuzi na
mbinu bora.

Kufanya kazi kwa

ushirikiano MISINGI uadilifu
Tunathamini na kufanya YA Tunazingatia na  kudumisha
kazi kwa kushirikiana na MAADILI

wadau wa ndani na nje.

Kufanya kazi kwa
kuzingatia matokeo

Tunazingatia katika kufikia
malengo muhimu yenye
kuaminika kwa wakati,
usahihi na utumizi stahiki.

viwango vya juu vya maadili na
sheria katika utoaji wa huduma
za ukaguzi.

Kufanya kazi kwa ubunifu

na uvumbuzi
Tunahimiza, kuvumbua, na
kubuni mawazo ya kuongeza
thamani kwa ajili ya kuboresha
huduma za ukaguzi
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VIFUPISHO
ABS Mfumo wa Malipo wa Anga
AFROSAI-E Shirika la Afrika la Taasisi Kuu za Ukaguzi-Nchi zinazozungumza Kiingereza
ATCL Kampuni ya Ndege Tanzania
BCP Mwendelezo wa Biashara
BOT Benki Kuu ya Tanzania
CASIP Mfumo wa utoaji wa leseni
CBE Chuo cha Elimu ya Biashara
CRIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Usajili wa Raia
CRS Mfumo wa Usajili wa Kiraia
DIT Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam
DRP Mpango wa Kuokoa Maafa
EA Mfumo wa Usanifu wa Taasisi
e-GA Mamlaka ya Serikali Mtandao
ERMS Mfumo wa Rasilimali za Kielektroniki
EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
FCC Tume ya Ushindani
FOB Bei Ghafi za Bidhaa
GePG Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni
GIMIS Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa GPSA
GPSA Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini
GRMS Mfumo wa Usimamizi wa Majengo ya Serikali
HESLB Bodi ya Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi
IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma
ISO/IEC Shirika la Kimataifa la Viwango
ISSAI Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Juu
JSDS Mfumo wa kielektroniki wa Usimamizi wa Mashauri
LGRCIS Mfumo wa Ukusanyaji Mapato ya Serikali za Mitaa
LIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Maabara
LPMS Mfumo wa Usimamizi wa Ardhi na Mali Isiyohamishika
MAC Mfumo wa Usimamizi wa Wanachama
MCIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Mipaka ya Uchimbaji Madini
MEMS Mfumo wa Kusimamia Wanachama na Mitihani
MIT Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara
MIMS Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Madini
MLF Wizara ya Mifugo na Uvuvi
MMMIS Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Masoko ya Madini
MOI Taasisi ya tiba ya Mifupa Muhimbili
v
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MORUWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro
MoU Hati ya Makubaliano
MSD Bohari ya Dawa
MUSE Mfumo wa Ulipaji Serikalini
MWAUWASA  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza
NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
NBAA Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Wa Hesabu Tanzania
NCAA Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro
NECTA Baraza la Mitihani la Tanzania
NHC Shirika la Nyumba
NIDC Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi Data
NIMR Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu Tanzania
OLA Makubaliano ya Kiwango cha Uendeshaji
?KMISEMI Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
OTR Ofisi ya Msajili wa Hazina
PEs Taasisi za Manunuzi za Umma
PML Leseni za Uchimbaji wa Msingi
PMO-LYED Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu
POAS Mfumo wa Uendeshaji wa Shughuli za Bandari
POS Kituo cha Mauzo
PSSSF Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma
REIMS Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Maadili ya Utafiti
RGS Mfumo wa Mapato
RITA Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini
RMMS Mfumo wa Usimamizi wa Matengenezo ya Barabara
RPO kiwango cha taarifa za kwenye Mfumo ambacho taasisi ipo tayari kupoteza
RTO Muda ambao Taasisi ipo tayari kukaa bila ya kuwa na huduma ya Mfumo
RUWASA Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini
SLA Makubaliano ya Kiwango cha Huduma
SOFIA Mfumo wa Vibali na Uangalizi wa Usalama wa Anga
SOP Utaratibu wa Uendeshaji wa Huduma
STAMICO Shirika la Madini la Taifa
TAA Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania
TAESA Wakala wa huduma za ajira Tanzania
TAKUKURU Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
TAMIS Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za TCU
TANCIS Mfumo Jumuishi wa Forodha Tanzania
TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania
TASAC Wakala wa Meli Tanzania
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TBA Wakala wa Majengo Tanzania

TCAA Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania

TCU Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TEMESA Wakala wa Ufundi na Umeme

TESWS Mfumo wa Dirisha la malipo kwa pamoja

TIN Namba ya Mlipakodi

TOS Mfumo wa Uendeshaji wa Shughuli za Bandari

TPA Mamlaka ya Bandari Tanzania

TPDC Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

T-PESA TTCL Pesa

TR Msajili Hazina

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzani

TRC Shirika la Reli Tanzania

TTCL Kampuni ya simu Tanzania

TTE Mkaguzi wa Tiketi za Kusafiri

TZS Shilingi ya Tanzania

UAT Majaribio ya kukubalika kwa mtumiaji

usbD Dola ya Marekani

WAMJW Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum

WCF Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi
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MDHIBITI NA MKAGUZI

MKUU WA HESABU
ZA SERIKALI

Ninafurahi kutoa Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Habari ambayo inaongezea
nguvu juhudi za serikali katika utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Serikali
Mtandao. Ripoti inaelezea matokeo na mapendekezo kuhusu udhibiti wa
Mifumo ya Habari na usimamizi wa miradi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano katika taasisi za serikali na uzingatiaji wa taasisi za umma wa
Sheria ya Serikali Mtandao ya 2019, viwango husika, na miongozo.

Napenda kutoa pongezi kwa serikali kwa juhudi na mipango yake ya kutumia
TEHAMA kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Hata hivyo, kuna
maeneo ya kuboresha yaliyobainishwa katika ripoti hii. Napenda kusisitiza
umuhimu wa kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa. Hii ni pamoja na
kuboresha udhibiti wa mifumo, kuimarisha udhibiti wa jumla wa teknolojia
ya habari, kuimarisha usimamizi wa miradi ya TEHAMA, na kuongeza ufanisi
wa Operesheni wa Mamlaka ya Serikali Mtandao.

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Bunge, Bodi za Wakurugenzi,
Maafisa Masuuli, Uongozi, na wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
kwa msaada na ushirikiano wao katika kufanikisha ukaguzi huu. Pia,
napenda kukiri kazi ngumu na uaminifu wa timu ya ukaguzi katika kufanya
tathmini kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi
(ISSAIs) na taratibu zingine husika za ukaguzi.

Kwa kuhitimisha, natumai kuwa ripoti hii itatumika kama rasilimali muhimu
katika matumizi ya TEHAMA katika sekta ya umma, chini ya uongozi wa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan.
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MUHTASARI

Serikali ya Tanzania imeandaa Mkakati wa Taifa wa Serikali Mtandao ili
kuongoza matumizi wa fursa za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) na kutatua changamoto katika utoaji wa huduma kwa umma.
Sheria ya Serikali Mtandao ya mwaka 2019 ilianzisha Mamlaka ya Serikali
Mtandao kusimamia utekelezaji wa mkakati huo na kuandaa na kusimamia
viwango na miongozo ya Serikali Mtandao. Nimefanya kaguzi za mifumo ya
TEHAMA 40 ikiwa kaguzi 21 zinazojitegemea na kaguzi 19 zilizofanyika kama
sehemu ya kaguzi za kifedha. Pia nilifanya ukaguzi wa ufanisi wa uendeshaji
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao.

Yafuatayo ni matokeo ya kaguzi ambayo juu ya ufanisi wa utekelezaji wa
Mkakati wa Taifa wa Serikali Mtandao na kufuata viwango na miongozo
iliyowekwa.

(a) Udhibiti katika mifumo tumizi ya TEHAMA
(i) Mfumo wa Usimamizi wa Wanachama (MAS) wa PSSSF una udhaifu
katika utambuzi na uthibitishaji wa taarifa za michango unaoweza
kusababisha taarifa zisizokuwa sahihi na kusababisha upotevu wa
mapato au kukwaza ufikiwaji wa malengo wa taasisi za Umma
(Rejea Aya ya 2.1.1)

(ii) Vifaatiba vya MSD vyenye tarehe ya kumalizika muda wa matumizi
ambao ni sawa na tarehe ya kutengenezwa. Pia, kuna vifaatiba
visivyo na tarehe ya ukomo wa muda wa matumizi kutokana na
uhakiki dhaifu wa taarifa katika mfumo wakati wa mchakato wa
kupokea vifaatiba (Rejea Aya ya 2.1.1)

(iii) Mapitio ya mfumo fungamanishi wa usimamizi wa mikopo yalibaini
upungufu katika udhibiti wa uhakiki wa malipo ya marejesho ya
mikopo ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB).
Hali hii huweza kusababisha marejesho yasiyolipwa katika mfumo
ambayo yanaweza kusababisha taarifa isiyo sahihi ya bakaa ya
mkopo na kusababisha athari katika mchakato wa malipo ya mkopo
(rejea Ayaya 2.1.1)

(iv) Mfumo wa ankara wa RITA ulibainisha kuwa mfumo unaweza
kupokea malipo chini au zaidi ya kiwango kilichowekwa, na
kwamba, mfumo unaweza kuchapisha vyeti bila malipo (Rejea Aya
ya 2.2.5)
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(v) Kukosekana kwa taarifa muhimu kwa ajili ya kusaidia ufanyaji
maamuzi katika mifumo ya taasisi kadhaa za serikali, zikiwamo
TRC, GPSA, RITA, NECTA, Tume ya Madini, Wizara ya Katiba na
Sheria, TBA, PO-RALG, na HELSB (Rejea Aya ya 2.2.5)

(vi) Mfumo fungamanishi wa forodha (TANCIS) ulijengwa kwa misingi ya
teknolojia ya hali ya juu na lengo la kuongeza uthabiti, ufanisi,
uwazi, na usahihi katika usimamizi wa forodha (rejea Aya 2.2.10)

(vii) Upungufu ya udhibiti wa akaunti za taasisi nunuzi katika mfumo wa
GIMIS wa GPSA, ambapo nilibaini kuwapo kwa taasisi 69 zenye salio
hasi kutokana na matumizi ya zaidi ya kiasi kilichowekwa na
kusababisha hasara kwa GPSA (Rejea kifungu cha 2.2.1)

(viii) Kuwapo kwa miamala ambayo haikufanyiwa usuluhishi kati ya
Mifumo ya ankara na mfumo wa GePG TRC, GPSA, RITA, TCAA, TBA,
TANROADS, na Mahakama. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa
mapato na makosa katika taarifa za kifedha (rejea kifungu cha
2.2.15)

(ix) Kutokuwianishwa na urudufu wa mifumo katika taasisi za umma,
zikiwamo TANROADS, RITA na NIMR hivyo kunakopelekea ongezeko
la gharama za usimamizi.(rejea Aya Aya ya 2.2.15/16)

(x) Ukaguzi wa Mfumo wa TTMS katika Mamlaka ya Udhibiti wa
Mawasiliano ya Tanzania (TCRA) uligundua tofauti katika viwango
vya tozo kwa miamala ya simu baina ya kiwango kilichotumika na
kiwango kilichoanishwa kwenye kanuni, ambapo TTMS inachukua
ada na ushuru wa miamala ya simu kutoka kwa mifumo ya
waendeshaji bila kuhakiki ikiwa ni sahihi kulingana na kanuni. Kwa
kuongezea, nilibaini usuluhishi usiotosheleza kwa ushuru wa
miamala ya simu unapelekea kutofautiana kati ya ushuru
ulioripotiwa katika TTMS na ushuru uliowasilishwa kwa Mamlaka ya
Mapato TRA na waendeshaji.

(b) Udhibiti wa jumla wa TEHAMA

Uchambuzi wa kufuata viwango na miongozo ya serikali mtandaoni kwa
taasisi 21 (Kiambatisho Il) unaonyesha viwango tofauti vya kufuata katika
maeneo tofauti ya usimamizi wa TEHAMA. PSSSF, EWURA, na WCF

X

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu GR/1S/2021/22

<

— e 7 P ===} ] =Y LN ~ N S

e - g = > 7 L= o o oo - T~ —_—



4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4>
< » < > < > < > < > <

< > > « « « > « > > < >

A
v

> < > > < « > < < > < > > «

wameonyesha viwango vya juu vya kufuata katika maeneo mengi
isipokuwa kwa maeneo machache wakati MIIT, TRC, RITA, Tume ya
Madini, PMO-LYED, Wizara ya Mifugo, TBA, NIMR na JOT wana viwango
vya chini vya kufuata katika maeneo mengi.

Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA na usimamizi wa watoa huduma
za TEHAMA zina asilimia kubwa ya taasisi ambazo zimefikia viwango
vinavyohitajika vya kufuata. Kwa upande mwingine, usimamizi wa
mabadiliko katika mifumo na usimamizi wa uendelevu wa huduma za
TEHAMA una asilimia ndogo ya taasisi ambazo zimefikia viwango
vinavyohitajika vya kufuata.

Kwa ujumla, kuna uhitaji mkubwa wa kuboresha maeneo mbalimbali ya

usimamizi wa TEHAMA kwa taasisi, kwani asilimia ya tasisi amba
zimefikia viwango vinavyohitajika katika maeneo yote ni 14% tu. (Rejea
sura ya 3)

(c) Usimamizi wa miradi wa TEHAMA
Nimebaini ukosefu wa wazi wa dira na mkakati wa TEHAMA kwa Mamlaka
ya Bandari ya Tanzania (TPA), iliyosababisha matumizi makubwa ya pesa
kwa ajili ya kuunda mifumo ambayo inasitishwa kabla ya kukamilika
(Rejea aya ya 4.5

Miradi ya TEHAMA katika taasisi nyingi imecheleweshwa kwa kipindi cha
miezi kadhaa hadi zaidi ya miaka miwili kutokana na sababu mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na ukosefu wa fedha na mahitaji ya mtumiaji
yasiyokamilika. Kwa kuongezea, baadhi ya taasisi hazina utaratibu fanisi
wa kufuatilia gharama zinazohusiana na utengenezaji wa mifumo tumizi
ya TEHAMA, ambayo inaweza kusababisha thamani zilizoripotiwa za mali
isiyohamishika kutokuwa sahihi. (Rejea aya ya 4.1 na 4.3)

(d) Ufanisi wa uendeshaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandao eGA
Tathmini ya utendaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandao katika kutekeleza
majukumu yake ilibaini Mamlaka ilikamilisha 30% ya tathmini
zilizopangwa kwa mwaka 2021/22, na kufanya ziara za ufuatiliaji katika
tasisi moja (1) tu, ambayo ni 1.6% ya jumla ya tathmini. (Rejea Sura ya
5)

Kutokana na matokeo yaliyobainishwa, ni dhahiri kuwa kuna upungufu
katika udhibiti na michakato ya mifumo katika taasisi zilizokaguliwa.
Upungufu huu unaweza kuathiri uthabiti na ufanisi wa shughuli za
serikali. Hivyo, kusababisha hasara na makosa katika taarifa za kifedha.

xi
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Ili kukabiliana na upungufu huu ninapendekeza yafuatayo:
(i) Udhibiti wa Mifumo ya TEHAMA:

e Udhibiti wa kuingiza, kuchakata, na kutoa taarifa unapaswa
kuimarishwa ili kuzuia makosa na ulaghai katika kumbukumbu
za kifedha. Taasisi zinapaswa kuweka kipaumbele utekelezaji
wa njia za kutosha za kuthibitisha na udhibiti katika mifumo
yao. Pia, zinapaswa kuhakikisha kuwa ripoti muhimu
zinapatikana katika mifumo yao ili kuboresha uwazi na
uwajibikaji.

e Taasisi zinapaswa kuandaa muongozo wa usanifu ili kuweka
ufahamu wa pamoja wa mahitaji ya sasa na ya baadaye,
kutambua upungufu katika mifumo ya sasa, na kuhakikisha
kuwa mifumo ya baadaye inaendelezwa kwa njia iliyoratibiwa.
Hii inaweza kusaidia kuepuka uwepo wa mifumo mingi
inayofanya kazi zinazofanana na kupunguza gharama za
usaidizi na matengenezo.

e Taasisi zinapaswa kuhakikisha kuwa mifumo yao
imeunganishwa na kudhibitiwa ipasavyo, na usahihi wa viwango
vya tozo na ushuru katika mifumo mbalimbali unapaswa
kupewa kipaumbele. Matumizi ya GePG yanapaswa kuhimizwa
ili kusuluhisha miamala kati ya mifumo ya ankara na GePG.

(i1) Udhibiti wa jumla wa TEHAMA: Taasisi ambazo hazikufikia kiwango
cha kufuata viwango na miongozo ya serikali mtandao zinapaswa
kuchukua hatua za kuboresha usimamizi wa TEHAMA kulingana na
viwango na miongozo husika, wakati taasisi ambazo zilifanikiwa
kufikia kiwango hicho zinapaswa kuendelea kuweka kipaumbele
katika kufuata viwango vya serikali mtandao. Aidha, Serikali kupitia
Mamlaka ya Serikali Mtandao inapaswa kuimarisha ufuatiliaji wa
taasisi za umma katika kufuata viwango na miongozo ya Serikali
Mtandao.

(itfi)Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA: Taasisi zinapaswa kuandaa
mikakati na dira thabiti ya TEHAMA ili kuepuka kuwekeza katika
mifumo ambayo itaachwa kabla ya kukamilika. Usimamizi wa miradi

xii
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ya TEHAMa unapaswa kuboreshwa ili kuhakikisha kuwa mifumo
inakabidhiwa kwa wakati, kwa bajeti iliyopangwa na inakidhi
mahitaji ya watumiaji.

(iv) Ufanisi wa Uendeshaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandao: Mamlaka
inapaswa kuweka kipaumbele katika utekelezaji wa mpango wa
tathmini ya taasisi za Umma kufuata viwango na miongozo ya Serikali
Mtandao, na kufanya ziara za ufuatiliaji kwa taasisi mbalimbali ili
kuhakikisha kuwa zinafuata viwango na miongozo.

Kwa kutekeleza mapendekezo yaliyotajwa hapo juu, taasisi za serikali
zinaweza kuboresha ufanisi na ufanisi wa udhibiti, taratibu na mifumo yao na
kupunguza hatari ya hasara za kifedha na makosa katika taarifa za kifedha.

xiii
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UTANGULIZI
1.0 Historia

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa taasisi mbalimbali za
serikali nchini Tanzania, uliolenga kutathmini utekelezaji wa mkakati
wa serikali mtandao na jukumu la Wakala wa Serikali Mtandao (eGA)
katika kusimamia utekelezaji wake. Ukaguzi huu ulijumuisha ukaguzi
wa mifumo ya TEHAMA ya taasisi 40, ambapo 19 zilifanyika kama
sehemu ya ukaguzi wa fedha na 21 zilikuwa kaguzi zinazo jitegemea.

Lengo la ripoti hii ni kutaarifu umma kuhusu maendeleo ya utekelezaji
wa serikali mtandao, kutambua changamoto zozote zilizokutwa, na
kutoa mapendekezo ya kuboresha utekelezaji. Ripoti hii pia inaangazia
jukumu la eGA katika kusaidia taasisi za serikali kutekeleza juhudi za
serikali mtandao na kuongeza utoaji wa huduma kwa wananchi.

1.1 Malengo ya Ukaguzi

Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini manufaa na utendaji wa
mifumo ya TEHAMA katika kusaidia taasisi za serikali kufikia malengo
yao. Ukaguzi ulitathmini vipengele mbalimbali vya mifumo, vikiwamo:
(a) Kutathmini ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya matumizi ya serikali
(b) Kuchunguza udhibiti wa jumla unaozunguka mifumo na uendeshaji
wa TEHAMA; na (c) Kutathmini ufanisi wa usimamizi wa miradi ya
TEHAMA

1.2 Wigo wa Ukaguzi

Ukaguzi wangu ulijumuisha tathmini ya mifumo ya TEHAMA inayotumiwa
na taasisi za serikali. Pia, niliangalia udhibiti wa mifumo inayotumika
katika taasisi, udhibiti wa jumla wa teknolojia ya habari, usimamizi wa
miradi ya TEHAMA, na ufanisi wa uendeshaji wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao. Kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilifanya jumla ya kaguzi za
mifumo 40, ambapo kaguzi 19 zilifanyika kama sehemu ya kaguzi za
kifedha na kaguzi 21 zilifanyika kama kaguzi za mifumo
zinazojitegemea. Matokeo ya kaguzi zilizofanyika ni kwa mujibu wa
kiwango cha rekodi, nyaraka, na taarifa zilizopatikana wakati wa
ukaguzi.
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1.3 Mbinu za Ukaguzi

Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ulifanyika kwa kufuata viwango vya
kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIl) vilivyotolewa na Shirika la
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI). Katika kutekeleza kaguzi
hizi, nimehakikisha kwamba nafuata taratibu zilizopo za kiukaguzi,
ikiwamo Mwongozo wa Ukaguzi wa Teknolojia ya Taarifa wa AFROSAI-
E, viwango na miongozo ya Mamlaka ya Serikali Mtandao, COBIT 5, na
Mwongozo wa Kimataifa wa usimamizi wa usalama wa taarifa ISO/IEC
27001.

Njia yangu ya ukaguzi imezingatia mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na ufanisi na usalama wa mifumo na taratibu za TEHAMA. Nilitathmini
hatari zinazohusiana na mifumo ya TEHAMA na kutambua hatua za
udhibiti zilizotekelezwa ili kupunguza hatari hizi.

3
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UDHIBITI KATIKA MIFUMO TUMIZI YA TEHAMA

2.0 Utangulizi

Udhibiti katika mifumo tumizi ya TEHAMA unahusu sera, taratibu na mbinu
zinazotumiwa kuhakikisha usahihi, ukamilifu, usiri, na usalama wa taarifa
zinazochakatwa na kuhifadhiwa kwenye mifumo. Udhibiti huu ni muhimu
kwa mashirika na taasisi ili kuhakikisha usahihi wa taarifa na kuzingatia
mahitaji ya ndani na ya kisheria.

Ukaguzi wa udhibiti wa mifumo ya kompyuta unazingatia maeneo manane
muhimu ya udhibiti. Nayo ni:

Sera na taratibu: Hutazama usahihi wa sera na taratibu zilizopo katika
kusaidia uchakataji wa kuaminika wa taarifa.

Usalama wa taarifa nyeti: Hulenga kuhakikisha usahihi, usiri, na upatikanaji
wa taarifa wakati wote kupitia udhibiti sahihi.

Uingizaji taarifa: Hulenga kuhakikisha taarifa zilizoingizwa katika mifumo
ni sahihi, kamili, na zilizoidhinishwa.

Utoaji wa taarifa: Huchunguzwa ili kuhakikisha ripoti za mifumo au za
nakala ngumu zina usahihi na ukamilifu.

Uchakataji wa taarifa hukaguliwa ili kuhakikisha taarifa zimesindikwa kama
ilivyokusudiwa na kwa viwango vinavyokubalika vya wakati.

Mgawanyo wa majukumu ni sehemu muhimu ya udhibiti wa mifumo na
wakaguzi huhakikisha kwamba hakuna mtumiaji  anayetekeleza au
anaeweza kutekeleza majukumu yanayokinzana kwa mfano, mtumiaji
mmoja wa mfumo hawezi kuanzisha muamala na kuuidhinisha muamala
husika pasi na mtu mwingine kuhusika .
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Kumbukumbu za ukaguzi inachunguzwa ili kuhakikisha kwamba udhibiti juu
ya kumbukumbu za matumizi ya mfumo wa mtumiaji husika ili kuhakikisha
kumbukumbu hizo ni sahihi na kamili.

Udhibiti wa faili kuu, udhibiti wa muingiliano wa mifumo, na maandalizi
ya taarifa hukaguliwa ili kuhakikisha uwepo wa udhibiti katika maandalizi
ya taarifa, ukusanyaji, na usindikaji wa vyanzo vya awali vya taarifa ambazo
ni sahihi, kamili, na zinazopatikana kwa wakati kabla ya taarifa husika
kufika kuingizwa katika mfumo. Rejea Kielelezo na. 1. ambacho
kinaonesha vipengele hivi.

Kielelezo Na 1: Vipengele muhimu vya udhibiti wa mifumo tumizi

.1. B M — ||||||| e

Uingizaji wa taarifa Uchakataji wa taarifa

Watu Utoaji wa
watumiaji, wateja, Mashirika, taarifa
aasisi za serikali

2 L" 5 o B

- -— -—

1 —-
Udhibiti wa Udhibiti wa faili

Ua_?dag'i wa *ﬁg"&ﬁé‘é‘b‘{‘.’b” ?;raa“nb% kiolesura (interface) kuu
aarifa
% u (]

f f Uhifadhi taarifa za
“;‘:"Tﬁ_&%l?&nu Pasaarli?am:y\gt? akiba na urejeshaji

Sura hii inaangazia matokeo na mapendekezo kutoka kwenye kaguzi
zilizofanywa kwenye udhibiti wa mifumo ya TEHAMA katika mwaka 2021/22,
kama ifuatavyo.
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2.1 Udhibiti wa uingizaji wa taarifa
2.1.1Udhaifu katika utambuzi na uthibitishaji wa taarifa kwenye mifumo

mbalimbali

Mapitio ya mifumo inayotumika katika taasisi mbalimbali yameonesha
udhaifu katika utambuzi na uthibitishaji wa taarifa unaoweza kupelekea
taarifa zisizokuwa sahihi na kusababisha upotevu wa mapato au kukwaza
ufikiwaji wa malengo wa taasisi za Umma. Rejea Jedwali Na. 1.

Jedwali la 1: Udhaifu wa udhibiti katika uhakiki wa taarifa

Taasisi Mfumo wa Tatizo lilibainishwa Madhara
Habari
Mfuko wa  Mfumo wa | Michango 17,715 iliyosajiliwa | Upotevu wa
Hifadhi ya | Usimamizi wa | yenye kiwango cha michango | mapato au
Jamii kwa | Wanachana ambacho hakilingani na 20% | ubadhirifu
watumishi wa | (MAS) ya mishahara ya
Umma (PSSSF) wafanyakazi,
Mfuko wa | Mfumo wa | Michango iliyorekodiwa bila | Upotevu wa
Hifadhi ya | Usimamizi wa | ushahidi wa malipo kutoka | mapato.
Jamii kwa | Wanachana kwa waajiri 34
watumishi wa | (MAS)
Umma (PSSSF)
Bohari Kuu ya | Epicor system | Vifaa tiba vitano vilivyokuwa | Madhara
Dawa (MSD) na tarehe ya kumalizika | kwa
muda matumizi sawa na | wagonjwwa
tarehe ya kutengenezwa, na | na upotevu
vifaa tiba 171 visivyo na | wa fedha
tarehe ya kumalizika muda | kwa MSD.
wa matumizi.
Tume ya Madini | Mfumo wa | Mfumo unaruhusu wakaguzi | Upotevu wa
Taarifa wa | wa madini kurekebisha kiasi | mapato
Usimamizi wa | cha madini katika maeneo ya | kwa Tume
Madini (MIMS) | ukaguzi, hali hii inaweza | ya Madini

kusababisha kutoza ada isiyo
sahihi.

Napendekeza PSSSF itekeleze taratibu sahihi za ukaguzi na ugunduzi
katika Mfumo wa Usimamizi wa Wanachama (MAS) ili kuhakikisha usahihi
wa taarifa za michango. Pia, kuongeza udhibiti wa mfumo ambao
unathibitisha uwepo wa uthibitisho wa malipo kabla ya kutoa risiti ili
kuongeza usahihi wa michango iliyorekodiwa.

Napendekeza MSD udhibiti wa kuhakikisha usahihi wa taarifa katika
mfumo, ikiwa ni pamoja na tarehe za utengenezaji na ukomo wa
matumizi kwa bidhaa za matibabu.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
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Napendekeza Tume ya Madini iunganishe mfumo wa MIMS na mifumo ya
TRA kwa ajili ya kutambua uzito wa magari yanayobeba madini na
kutekeleza mchakato wa idhini kwa ajili ya marekebisho ya kiasi cha
madini.

2.1.2Upungufu katika Mfumo Fungamanishi wa Mikopo (ILMIS)

Mapitio ya mfumo fungamanishi wa usimamizi wa mikopo yalibaini upungufu
katika udhibiti wa uhakiki wa malipo ya marejesho ya mikopo ya Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB). Kukosekana kwa udhibiti wa
kutosha wa uingizaji taarifa za marejesho ya mikopo kunaweza kusababisha
kurekodiwa kwa marejesho yasiyokuwa na nambari za risiti za malipo katika
mfumo.

Hii inatokana na ukosefu wa udhibiti wa uhakiki wa kutosha katika mchakato
wa kuingiza malipo. Kuingiza malipo bila nambari ya risiti kunaweza
kusababisha kurekodiwa kwa malipo yasiyolipwa katika mfumo; hatimaye
kusababisha taarifa isiyo sahihi ya bakaa ya mkopo na kusababisha athari
katika mchakato wa malipo ya mkopo.

Napendekeza HESLB ifanyie mapitio na kuimarisha udhibiti wa mfumo
katika mchakato wa uhakiki wa malipo ya marejesho ya mkopo ili
kuhakikisha kuwa mfumo unathibitisha taarifa zinazoingizwa kwenye
mfumo na kuzuia kuingiza malipo bila nambari ya risiti.

2.2 Udhibiti katika uchakataji wa taarifa
2.2.1Upungufu wa Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa wa Umoja wa Huduma za
Ununuzi wa Serikali (GIMIS)

Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa wa Umoja wa Huduma za Ununuzi wa
Serikali (GIMIS) wa GPSA ni mfumo muhimu unaoitumiwa na taasisi nunuzi
za umma (PEs) kusimamia manunuzi ya vitu, huduma, mafuta na magari ya
umma yanayotumiwa mara kwa mara. Walakini, ukaguzi wa mfumo wa GIMIS
umebaini matatizo kadhaa na athari zake katika utendaji wa Wakala kama
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 2.

Jedwali la 2: Mapungufu ya mfumo wa GIMIS

Tatizo Maelezo Madhara
lililobainishwa
Salio hasi katika | Taasisi 69 zilikuwa na salio hasi | Hasara ya kifedha ya TZS
mifuko ya PEs katika akaunti za taasisi | 32,842,636.7 kwa GPSA.
8
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Tatizo Maelezo Madhara

lililobainishwa

hukusika katika mfumo wa
GIMIS

Ukokotoaji  wenye
makosa wa hesabu
za kufunga mizani

Mfumo wa GIMIS ulitoa bakaa za
idadi ya bidhaa zisizosahihi
katika mapitio ya hisabu za
bidhaa wakati wa ukaguzi wa

Maamuzi vyasiyofaa vya
kuagiza bidhaa na utoaji
ovyo wa taarifa za
hesabu katika ripoti za

hisabu za bidhaa kuanzia | kifedha.
tarehe 1 Machi 2022 hadi 31
Agosti 2022.
Kutoza ada kwa | Ada zilizotozwa chini ya | Upotezaji wa mapato na
kiwango kisichofaa viwango vya ada ya wakala kwa | kutoza ada isiyo sahihi.
huduma za kusafirisha na

kuagiza kwa Jumla ya Tsh.
65,363.89, na ada zilizotozwa
juu ya kiwango kwa jumla ya
Tsh. 1,145,017.41 ya

Kutokuwepo kwa
ushirikiano kati ya
pampu za mafuta na
GIMIS

Kutokuwepo kwa
ufungamanishi kati ya pampu
za mafuta na mfumo wa GIMIS,
kusababisha kiasi cha mafuta
yaliyotolewa kutoka kwenye
pampu kuwa tofauti na kiasi
kilichorekodiwa katika GIMIS

Kutokuwa na usimamizi
mzuri wa mafuta na
upotevu wa mafuta.

Ninapendekeza kwamba GPSA ifanye mapitio ya mara kwa mara ya
mfumo wa GIMIS na mchakato wa manunuzi ili kubaini changamoto na
kuhakikisha kuwa ufanisi. Pia, GPSA ichukue hatua stahiki katika
kutambua na kushughulikia tofauti zinazobainika, kama vile kuhakikisha
sera ya ujazaji wa mafuta, kuhakikisha viwango vya malipo zinafuatwa,
na kuunganisha mifumo na pampu za kutolea mafuta ili kufanya
uwianishi wa kiasi cha mafuta kinachotolewa.

2.2.2Changamoto za mifumo ya NIMR

Jedwali Na. 3 linatoa maelezo ya kina kuhusu matatizo yaliyobainishwa
katika mifumo ya taarifa na programu zinazotumiwa na Taasisi ya Taifa ya
Utafiti wa Tiba (NIMR) na athari zinazoweza kutokea kwenye shughuli za

taasisi.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
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Jedwali la 3: Changamoto za mifumo ya NIMR
Mfumo wa Tatizo Maelezo Madhara
Taarifa lililobainishwa
Mfumo wa | Utolewaji wa | Bidhaa/vifaa 11 | Uwezekano wa
Usimamizi bidhaa bila | vilivyotolewa katika | kufanyika
wa Bohari maombi na | Mfumo wa Usimamizi wa | udanganyifu katika
uidhinishwaji Bohari NIMR bila kuwa | utoaji wa
sahihi. na mombi na | bidhaa/vifaa
kuidhinishwa, hivyo | kutoka bohari.
kuwa na hatari vya
udanganyifu
Mfumo wa | Ukokotoaji Mfumo ulikwa na bakaa | Uwezekano wa
Usimamizi | wenye makosa | za bidhaa zenye makosa | maamuzi yasiyofaa
wa Bohari wa bakaa za | kutokana na ukukotoaji | ya kuagiza bidhaa.
bidhaa wa bidhaa usio sahihi.
Mchakato Hati muhimu | Maombi saba kati ya 34 | Uwezekano wa
wa Maombi | zilizokosekana yaliyowasilishwa  kwa | maombi yasiyo na
ya Utafiti | na kukusanya | NIMR  vyalikosa hati | sifa  kuidhinishwa
katika ada kidogo muhimu, na maombi | na upotevu wa
REIMS saba yaliwasilishwa kwa | mapato.
kulipiwa kiwango kidogo
cha ada, hivyo
kusababisha
kukusanywa kwa ada
pungufu kwa jumla Dola
za Kimarekani 1,800 na
Tsh. 9,584,650.
Mfumo wa | Kutokuwepo kwa | Mfumo wa DISA Lab | Uwezekano wa
DISA Lab mfumo wa | unaoitumiwa na NIMR | kutofuata mkataba
kufuatilia kusimamia  mchakato | wa utafiti.
sampuli wa maabara wa
kufuatilia sampuli za
utafiti wa matibabu
kutoka mapokezi hadi
kufanyiwa vipimo
haukutoa mfumo wa
kufuatilia idadi vya
sampuli  zilizofanyiwa
vipimo kulingana na
mkataba wa utafiti
uliokubaliwa kati ya
NIMR na mtafiti.

Ninapendekeza kuwa NIMR ichukue hatua zifuatazo: (a) kuboresha
usahihi wa rekodi ya bakaa za bidhaa, kuimarisha udhibiti kwa mchakato
sahihi wa maombi na uidhinishaji katika Mfumo wa Usimamizi wa Bohari;
(b) kuboresha udhibiti wa mfumo na ku-otometi uthibitishaji wa hati
katika mchakato wa Maombi ya Mapendekezo ya tafiti, na (c) kutekeleza
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mfumo wa kufuatilia sampuli katika Mfumo wa Maabara ya DISA ili
kudumisha uthabiti na kuboresha ufanisi katika utafiti.

2.2.3 Udhibiti duni katika usimamizi wa vifaatiba vyenye muda mdogo wa
kuharibika

Mapitio ya vifaatiba katika mfumo wa Epicor wa Bohari Kuu ya Dawa (MSD),
yalibaini kuwapo kwa dawa 4,894 zilizoisha muda wake zenye thamani ya
shilingi 235,4967,2892.78 kabla ya kusambazwa. Hii ni kinyume na utaratibu
wa bohari unaotaka upokeaji vifaatiba vyenye muda wa kuharibika chini ya
80% au miezi 24 kufanyika baada ya uchanganuzi wa mabhitaji kutoka kitengo
cha mahitaji na upangaji kabla ya kukubali vifaa husika kununuliwa. Aidha,
udhaifu huu unatokana na udhibiti duni wa mfumo katika kuthibitisha muda
wa kuharibika kwa vifaatiba na mchakato wa uidhinishaji wa upokeaji na
kurekodi vifaatiba husika.

Ninapendekeza MSD iimarishe udhibiti wa mfumo ili kuthibitisha muda
wa matumizi na kuhakikisha mchakato wa kuidhinisha vifaatiba hivyo
unazingatiwa ipasavyo.

2.2.4 Udhibiti usiojitosheleza katika utengenezaji wa ankara

Ukaguzi wangu wa mfumo wa ankara wa RITA ulibainisha kuwa mfumo
unaweza kupokea malipo chini au zaidi ya kiwango kilichowekwa na kwamba
mfumo unaweza kuchapisha vyeti bila malipo. Nilibaini vyeti 47,419
ambavyo vilitolewa bila malipo kati ya tarehe 5 Januari 2021 na 21 Oktoba
2022.

Uchambuzi wa kina ulibainisha kuwa makosa hayo yamesababishwa na
matumizi mabaya ya utendaji wa msamaha ambao hutumiwa wakati wa
kampeni za usajili wa kuzaliwa pekee. Pia, ilitokana na kukosekana kwa
udhibiti katika upangaji wa viwango. Makosa haya yamesababisha upotevu
wa mapato ya Shilingi 165,963,000.

Ninapendekeza kwamba RITA: (a) itekeleze vidhibiti ili kuzuia malipo
chini au juu ya kiwango kilichowekwa; na (b) ifanya mapitio ya misamaha
inayotolewa na kuhakikisha kuwa misahama inayotolewa imeidhinishwa
na kutolewa katika mazingira stahiki.
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2.2.5 Makosa katika ukokotoaji wa tozo za magari ya kigeni katika mfumo wa
TANCIS

Mfumo fungamanishi wa forodha (TANCIS) ni mfumo uliojengwa kwa misingi
ya teknolojia ya hali ya juu na lengo la kuongeza uthabiti, ufanisi, uwazi,
na usahihi katika usimamizi wa forodha. Kwa kuwa ni mfumo wa unaotumia
wavuti, TANCIS inawezesha shughuli za uendeshaji bila kutumia taarifa
kwenye makaratasi. Hali hii inasababisha kupungua kwa kiasi kikubwa
gharama za uendeshaji na usimamizi wa forodha.

Nilikagua kodi za magari ya kigeni yanatoka nje ya nchi (transit vehicle)
katika mfumo wa TANCIS ili kuthibitisha usahihi wa kodi zilizokokotwa kwa
mujibu wa Kifungu cha 6(1) na 7(2) cha Sheria ya kodi za magari ya kigeni
yanatoka nje ya nchi, [CAP 84 R.E 2019] na nikabaini hitilafu zifuatazo:

(@) Magari 11,526 kati ya 143,792 (sawa na 8%) ya jumla ya magari ya
kigeni yaliyotozwa kodi ni kiwango pungufu ya kilichotakiwa kwa kiasi
cha dola za Marekani 2,020,270;

(b) Magari 7,501 kati ya 143,792 (sawa ha 5% ya jumla ya magari ya kigeni)
yaliyotozwa kodi ambayo ni kiwango zaidi ya kilichotakiwa kwa kiasi
cha dola za Kimarekani 698,528; na

(c) Kulikuwa na majina yasiyo sahihi ya madereva ambayo hayawezi
kufuatiliwa iwapo vyatakiuka kanuni na taratibu za usafiri
zinazotumika.

Ninapendekeza yafuatayo kwa TRA: (a) ihakikishe utimilifu wa taarifa na
ukokotoaji wa kodi husika na kufanya mapitio ya usahihi wa tathmini ya
kodi za magari ya kigeni yanayotoka nje ya nchi katika mfumo wa TANCIS
kwa kuweka mgawanyo wa majukumu katika utayarishaji, uthibitishaji
na uidhinishaji; na (b) ithibitishe umbali kati ya vituo vya mpaka katika
mfumo wa TANCIS.

2.2.6 Ubadilishaji wa tarehe za miamala usioidhinishwa katika vifaa vya POS

Mapitio ya mfumo wa kukusanya mapato TAUSI wa Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) yalibaini kuwa vifaa vya POS
vinavyotumika vinaruhusu ubadilishaji wa tarehe za miamala kwa kupeleka
tarehe za miamala mbele au kuzirudisha nyuma ya tarehe halisi ya
muamala. Hivyo, kusababisha miamala iliyo na tarehe za mbele au za kabla
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ya mwaka husika wa fedha kutojumuisha katika taarifa za mapato za mwaka
husika na kusababisha makosa katika taarifa hizo.

Hii ilitokana na kutowekewa udhibiti katika kubadilisha mipangilio ya tarehe
katika vifaa vya POS. Mfano wa tarehe ya POS ya muamala iliyobadilishwa
ni kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo na. 2.

Kielelezo Na. 2: Stakabadhi ya muamla iliyotolewa tarehe 6 Januari 2023
lakini ikionesha tarehe ya muamala ya ni tarehe 11 Januari 2023

Buses Stend Fee (Hiace)

Kiwango Kiasi

seoe see
A e e A e A e e e e e e e e A e A R e e e A ke ke e e e e e e e e e
JUMLA : 5ee

*********‘&*H"‘**************-&-ﬁ-ﬁ‘b*ﬁ*\ﬁ-ﬁ*

kea Fedha: YOILLANA M. NG*' TMOA
Mlipaia-

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI iweke udhibiti ili kuzuia
ubadilishaji wa tarehe za miamala katika vifaa vya POS kwa kuzuia
ufikiaji wa kubadilisha tarehe za miamala kwa wakusanya mapato

2.2.7 Upungufu katika malipo ya mikataba ya upangishaji

Mapitio ya Mfumo wa Usimamizi wa Majengo ya Serikali (GRMS) katika
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) yalibaini kuwa mikataba 1,302 ya
kukodisha nyumba iliyopakiwa kwenye mfumo huo ilikuwa na hitilafu katika
malipo yaliyofanywa dhidi ya viwango vilivyoidhinishwa kwa mujibu wa
miongozo. Malipo ya mikataba 789 ilikuwa na viwango pungufu kuliko
viwango vilivyotakiwa kwa jumla ya shilingi 770,509,450. Pia, malipo ya
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mikataba 513 yalikuwa na viwango vikubwa kuliko viwango vilivyotakiwa
kwa jumla ya shilingi 359,657,608.

Ninapendekeza TBA ihakikishe viwango vya malipo ya ukodishaji
vinasanidiwa katika GRMS kwa mujibu wa mwongozo wa malipo.

2.2.8 Makosa katika utozaji wa faini za kuzidisha uzito wa mizigo katika mizani
za TANROADS

Mapitio ya faini za kuzidisha uzito wa upakiaji mizigo zilizotowa na
TANROADS kutika mizani 13 kwa mwaka wa fedha 2021/22 yalibaini magari
11,594 yalitozwa faini pungufu ya kiasi kilichotakiwa kutozwa kwa jumla ya
dola za Kimareakni 466,449, na magari 134 yalitozwa faini zaidi kiwango
kilichotakiwa kwa jumla ya ya dola za kimarekani 10,958, kinyume na Aya
ya 11 ya Jedwali Na. tatu la udhibiti wa uzito wa magari wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Utozaji wa faini kinyume na taratibu unaweza kusababisha upotevu wa
mapato ya shirika na athari za kisheria kwa kutofuata kanuni jambo ambalo
linaweza kuharibu sifa na hadhi wa shirika.

Ninapendekeza TANROADS ifanye mapitio na kusahihisha kanununi ya
mfumo inayokokotoa uzito wa ekseli na uzito wa magari ili kuhakikisha
utozaji viwango sahihi vya faini za uzidishaji uzito kwa mujibu wa
Udhibiti wa Uzito wa Magari wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

2.2.9 Miamala isiyosuluhishwa kati ya mifumo ya ankara na mfumo wa GePG
Mapitio ya mifumo ya ankara na GePG kwa taasisi za TRC, GPSA, TCAA,
RITA, TBA na Mahakama yalibaini matukio kadhaa ya miamala ambayo
hayaja suluhishwa kati ya mifumo hiyo miwili. Rejea Jedwali na. 4.

Jedwali la 4: Miamala isiyosuluhishwa kati taarifa za mifumo ya ankara na
mfumo wa GePG

Taasisi Idadi ya Tofauti iliyobainika Kiwango
Miamala (Shilingi)
TRC 27 Kiwango kikubwa katika mfumo wa tiketi za 662,994,919

kieletroniki  kuliko kiwango kilichopo
kwenye mfumo wa GePG

GPSA 58 Kiwango kikubwa kwenye mfumo wa GePG | 1,318,970,961
kuliko kiwango kilichopo kwenye mfumo wa
GIMIS
14

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu GR/1S/2021/22




4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4>
4 4 » 4 > 4 » 4 4 » 2 |

< > > « « « > « > > < >

> < > > < « > < < > < > > «

Taasisi Idadi ya Tofauti iliyobainika Kiwango
Miamala (Shilingi)
GPSA 1 Kiwango kikubwa kwenye mfumo wa GIMIS 480,000
kiliko kiwango kilichopo kwenye mfumo wa
GePG
RITA 65,531 Kiwango kikubwa kwenye mfumo wa ankara | 1,540,040,705
kuliko kiwango kilichopo kwenye mfumo wa
GePG
TCAA 15 Kiwango kikubwa cha malipo kwenye 4,646,620

mfumo wa ankara kuliko kiwango kilichopo
kwenye mfumo wa GePG

TBA 60 Kiwango kikubwa cha malipo kwenye 40,468,284
mfumo wa GePG kuliko kiwango kilichopo
kwenye mfumo wa GRMS.

TBA 2 Kiwango kidogo cha malipo kwenye mfumo 2,400
wa GePG kuliko kiwango kilichopo kwenye
mfumo wa GRMS.

TANROADS | 682 Ankara zenye viwango vilivyolipwa kwa | 16,601,526.20
ziada (Overpaid) kwenye mfumo wa
Databridge ukilinganisha na taarifa za
malipo za mfumo wa GePG

TANROADS | 487 Ankara zenye viwango vilivyolipwa pungufu | 7,557,402.86
(underpaid) kwenye mfumo wa Databridge
ukilinganisha 'na taarifa za malipo za
mfumo wa GePG

Mahakama | 40 Miamala yenye kiwango kikubwa kwenye 555,245
mfumo wa GePG kuliko kiwango cha
miamala hiyo kwenye mfumo wa JDS 2

Tofauti hizi zinaweza kusababisha upotevu wa mapato, taarifa zisizo sahihi
za mapato katika taarifa za fedha, na taarifa zisizo sahihi za fedha
zilizokusanywa.

Ninapendekeza Taasisi husika zichunguze na kurekebisha hitilafu,
kubaini chanzo kikuu cha hitilafu, na kutengeneza moduli ya usuluhishi
kati ya mfumo wa GePG ili kuhakikisha usahihi wa taarifa za ankara na
ubadilishanaji wa taarifa kwa ufanisi.

2.2.10 Kutofungamana kwa mifumo

Mapitio ya udhibiti wa mifumo katika taasisi za ATCL, GPSA, Mahakama ya
Tanzania, Hospitali ya Mloganzila, MSD, NECTA, NIMR, TANROADS, TCAA,
TCU, Msajili wa Hazina, na Mamlaka ya Kodi TRA yalibaini kutofungamana
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kwa mifumo katika taasisi hizo kama zinavyobainishwa katika Jedwali Na.
5.
Jedwali la 5: Kukosekana kwa ufungamanishi wa mifumo katika taasisi
zilizokaguliwa
Na. | Taasisi Mifumo Madhara
1. | NIMR e Mfumo wa uhasibu | e Kukosekana kwa
Votebook na mfumo wa ufuatiliaji wa natumizi
bajeti PlanRep; dhidi ya kiwango cha
e Mfumo wa Votebook na bajeti kilichotengwa.
Mfumo wa mfumo wa | e Kukosekana uwazi wa
tafiti REIMS taarifa za watoa
e Votebook na TANEPS huduma katika
mchakato wa
manunuzi.
2. NECTA Mfumo wa SAGE na Mfumo | Makosa ya  kibinaadam,
wa Malipo wa Ki-Bank. kutotimilika na uwepo wa
makosa katika
miamala,kukosekana wa
uwajibikaji wa watumiaji wa
mifumo, na uwezekano wa
makosa katika taarifa za
fedha.
3. GPSA Mfumo wa GIMIS na mifumo | e Inazuia uwazi wa
ya Electronic Single window, viwango vya  kodi
TANEPS, and MUSE vilivyokadirirwa;

e  Uwezekano wa kuwepo
watoa huduma
wasiokidhi vigezo katika
mfumo wa GIMIS; na

e Kufanyika malipo kwa
watoa huduma wasio
stahili na/au kufanya
malipo kwa watoa
huduma zaidi ya
viwango vinavyotakiwa.

4, | TCAA Mfumo wa “SOFIA-Landing” | Taarifa mapato zisizosahihi
na mfumo wa usimamizi wa | kutokana na makosa ya
vibali vya kuruka ‘’Overfly | kibinadam au kudhamiria.
Permits System”, Mfumo wa
utoaji wa leseni-CASIP,
16
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Na. | Taasisi Mifumo Madhara

mfumo wa ankara na mfumo
wa uhasibu wa (ERMS).

5. | TANROADS |e Mfumo wa usimamizi wa | ¢ Uwepo wa wakandarasi
miradi ya ujenzi wa wasio na vigezo katika
barabara RMMS na mfumo wa RMMS;
mfumo wa TANEPS; na e Upotevu wa mapato

e Mfumo wa Databridge yatokanyo faini za
uliosimikwa kwenye uzidishaji mizigoo
mizani 13 na mfumo wa charges; na
Epicor na GePG. e Makosa katika taarifa

za mapato.

6. | MSD e Mfumo wa Epicor na | e Kufanyika malipo kwa
mfumo wa Ki-Benki. watoa huduma zaidi ya

yale yaliyoidhinishwa;

e Mfumo wa Epicor na na
mfumo wa Tanzania | e Kushindwa kutambua
electronic Single Window malipo yaliyolipwa zaidi
System (TESWS) au pungufu ktukana na

taarifa zisizo sahihi za
gharama  zilizotolewa
na watoa huduma.

7. | TCU e Mfumo wa SAGE PASTEL | e Uingizaji wa taarifa kwa
na Mfumo wa Usimamizi njia ya manual kuhusu
wa Mali (TAMIS) kupungua kwa thamani

e Mfumo wa SAGE PASTEL ya aseti kutoka mfumo
na mifumo wa ki-benki; wa TAMIS  Kwenda

e Mfumo wa SAGE PASTEL kwenye mfumo wa
na mfumo wa bajeti SAGE PASTEL;
(PlanRep); e Inaweza kupelekea

e Mfumo wa SAGE PASTEL utoaji wa taarifa za
na mfumo wa GePG. mapato makubwa

kuliko uhalisia;

e Inaweza  kusababisha
ukwepaji wa udhibiti
wakati wa utekelezaji
wa bajeti;

e Inaweza kupelekea
kurekodi taarifa za
mapato zisizo sahihi
katika ~mfumo  wa
uhasibu.
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Na. | Taasisi Mifumo Madhara

8. | Mahakama |e
ya Tanzania

Mfumo wa JSDS 2 na
mfumo wa vitambulisho
wa NIDA

Uhakiki wa ki-maual na
uthibitishaji wa taarifa
uonaweza kupelekea
mapungufu na usumbufu.

9. | ATCL .

Mfumo wa SAGE na
mfumo wa Usimamizi wa
Mizigo

Kurekodi  taarifa za
mapato ya mizigo kwa
njia ya manual katika
mfumo wa uhasibu wa
SAGE PASTEL uliopelekea
kuto rekodiwa kwa kisi
cha TSH. 8,978,231.24.

10. | Msajili

Hazina

wa |e

Mfumo wa PlanRep na
mfumo wa HCMIS
Mfumo wa PlanRep na
mfumo wa TANEPS.

Kufanyika kwa malipo

yasiyoidhinishwa kwa
wafanyakazi na watoa
huduma; na

Kufanyika kwa manunuzi
nje ya bajeti.

11. | Hospitali ya |e

Mfumo wa Wellsoft na

Makosa ya kibinaadam

Mloganzila mfumo wa Jeeva katika kurekodi taarifa za
malipo kwa wagonjwa.

12. | Wizara ya |e¢ Mfumo wa Msaada wa |e¢ Upotevu wa mapato
Katiba na Kisheria na Usuluhishi na kutokana na kushindwa
Sheria mfumo wa GeGP; kufanya uahakiki;

e Mfumo wa Usuluhishi na |e Kuthibitisha AZAKI
mfumo wa Usimamizi wa zisizosajiliwa kutokana
AZAKI wa Wizara ya Afya na makosa ya kibinadaam
Maendeleo ya Jamii, au ya makusudi.

Jinsia, Wanawake na
Watoto, na Makundi
Maalum (WAMJW)

13. | Tume ya |e Mfumo wa MMMIS na |e Taarifa za leseni
Madini mfumo wa MCIMS zinaingizwa kwa njia ya

e Mifumo ya MCIMS and manual katika mfumo
MMMIS na mfumo wa bila uhakiki na
GEPG kuidhinishwa.

e Makosa ya kibinaadam au
ya makusudi  katika
utengenezaji wa ankara.

14. | Ofisi ya |e Mfumo wa ePermit na |e Utoaji wa vibali vya kazi
Waziri Mkuu mfumo wa TIN and kwa watu na makampuni

Kazi, BRELA yasiyokidhi vigezo.
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Na. | Taasisi Mifumo Madhara

Vijana,
Ajira na
wenye
Ulemavu
15. | TBA e Mfumo wa GRMS na |e Uzaaji wa nyumba kwa
mfumo wa HCMIS watu wasiokua watumishi
e Mfumo wa GRMS na wa umma
mfumo wa GePG e Uwezo wa malipo
kufanyika kwa wateja
wasiostahiki.

16. | EWURA e Mfumo wa Bei elekezi za |e¢ Uingizaji wa taarifa
Mafuta - (CPS-IS) na kubadilishia fedha na bei
mfumo wa Benki Kuu. ghafi ‘FOB’ kwa njia ya

e Mfumo wa CPS-IS na manual una hatari ya
mfumo wa ‘Platts API’ kuwa na makosa ya
kwa ajili ya kupata kibinaadam, na
taarifa za bei ghafi za uchelewashi wa
bidhaa (FOB). kusahihisha taarifa ; na

e Mfumo wa LOIS na|e Uhakiki wa lesei za
mfumo wa leseni wa biashara kwa njia vya
BRELA. manual unaweza

kusababisha makosa ya
kibinaadam na
kuidhinisha leseni
zisizostahiki.

17. | TRA e  Mfumo wa CMVRS na RGS |e Miamala 501 ya malipo ya

magari yenye thamani ya
shilingi 4,678,250
iliyorekodiwa katika
mfumo wa CMVRS
haikuweza  kufuatiliwa
katika mfumo wa RGS

Chanzo: Taarifa za ukaguzi wa mifumo za mwaka 2021/22 kwa taasisi husika

Napendekeza menejimenti za NIMR, NECTA, GPSA, TCAA, TANROADS,
MSD, TCU, Mahakama ya Tanzania, ATCL, Msajili wa Hazina, Hospitali ya
Mloganzila, Wizara ya Katiba na Sheria, Tume ya Madini, Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu, TBA, EWURA na TRA
ziwasiliane na Mamlaka ya Serikali Mtandao ili kuunganisha mifumo yao
kupitia mkondo wa taarifa wa Serikali (e-Government Service Bus).

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
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2.2.11 Kutokuuwianisha kwa mifumo TANROADS, RITA na NIMR

Nimebaini mambo kadhaa yanayohusiana na uwianishaji wa mifumo tumizi
kwa TANROADS, RITA na NIMR.

TANROADS inatumia mifumo mitatu tofauti ya mizani, ambayo ni Data
bridge, Smart scale, na Tload, kwa madhumuni sawa ya upimaji. Zaidi ya
hayo, nilibaini, ni mizani 13 tu kati ya 63 zimeunganishwa kwenye ‘sever’
kuu. Hali hii inaleta hatari ya udanganyifu kutokana na ufuatiliaji
usiotosheleza.

Ninapendekeza TANROADS ifuate miongozo ya Usanifu wa Kiutendaji na
kuhakikisha kuwa programu zote za mizani zinazojitegemea
zimeunganishwa kwenye seva kuu kwa ufuatiliaji unaofaa.

RITA ina mifumo minne tofauti ya maombi ya usajili wa vizazi na vifo. Nayo
ni: Mfumo wa Usajili wa Kiraia (CRS), mfumo wa usajili wa watoto walio
chini ya umri wa miaka mitano, mfumo wa usimamizi wa taarifa za usajili
wa raia (CRIMS), na mfumo wa usajili wa mtandaoni. Urudufu huu wa
mifumo huongeza gharama za usimamizi, matengenezo, na usaidizi na
uendeshaji.

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya RITA iandae usanifu wa
kiutendaji ili kuwianisha mifumo ya TEHAMA, na kuhakikisha matumizi
ya mfumo mmoja wa usajili wa Kuzaliwa na Vifo nchini kote.Pia, iandae
mpango wa uhamishaji taarifa unaofaa kutoka kwa mifumo mingine
Kwenda kwenye mfumo uliyochaguliwa.

Katika mapitio yangu ya mifumo tumizi ya NIMR, nimegundua kuwa shirika
lina mifumo miwili tofauti ya usimamizi wa shughuli za maabara, mmoja
unatumiwa na kituo cha Mbeya na mwingine kituo cha Mwanza, ambayo
inafanya kazi sawa lakini ilinunuliwa kwa kujitegemea bila ushirikiano. Kwa
kuongezea, wakati kituo cha Mbeya kina mfumo wa usimamizi wa utunzaji
wa vifaa (Store management system) kituo cha Mwanza hutumia Microsoft
Excel kwa kusudi hili.

Ninapendekeza NIMR iweke viwango vya mifumo tumizi inayotumiwa na
vituo vyake tofauti ili kuhakikisha ufanisi. Kituo cha Mwanza kinapaswa
kutekeleza mfumo wa usimamizi wa utunzaji wa vifaa, kama ilivyo kwa
kituo cha Mbeya. Pia, iandae na tekeleza mwongozo kwa ajili ya ununuzi
na utumiaji wa mifumo ya TEHAMA katika vituo vyake tofauti.
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2.2.12 Matumizi duni ya mifumo ya fedha na kiutendaji

Mapitio yangu ya mifumo ya fedha na uendeshaji inayotumiwa na NIMR, TRC
na ATCL yalibaini kuwa kuna matumizi duni ya baadhi ya moduli. Rejea
Jedwali Na.6

Jedwali la 6: Matumizi duni ya mifumo ya kifedha au kiuendeshaji

Taasisi Moduli zilizotumika kwa uchache/Functionality zinazokosekana
NIMR Manunuzi, Magari, Mishahara, na Mali zisizohamishika

NIMR Malipo ya wazabuni kutofanyika katika mfumo

TRC Usafirishaji wa mizigo, utoaji na upakiaji wa mizigo, uhifadhi wa

mizigo, ubadilishaji wa njia ya mizigo, usimamizi wa mizigo
inayovuka mpaka, na marekebisho katika mfumo wa usimamizi wa

mizigo.

TRC LPMS: Baadhi ya mali husajiliwa nje ya mfumo

TRC LPMS: Ankara za ukodishaji wa majengo zinatolewa katika moduli ya
ankara ya mfumo wa tiketi za kieletroniki

ATCL Mfumo wa usimamizi wa mapato ya mizigo: Mizigo ya kimataifa

huchakatwa nje ya mfumo.

Ninapendekeza kwamba NIMR, TRC na ATCL zichukue hatua za
kutathmini na kubainisha sababu za kusitasita kutumia moduli na mifumo
hii ipasavyo, kuhakikisha kuwa moduli na vipengele vyote vinatumika
kikamilifu, na kusitisha shughuli ambazo zinaweza kufanyika ndani
zisifanyike nje ya mfumo.

2.2.13 Mapungufu ya udhibiti katika mifumo ya MMMIS na MCMS ya Tume ya

Madini

Tume ya Madini ina jukumu la kusimamia na kudhibiti tasnia ya uchimbaji
madini na kuhakikisha kuwa shughuli za uchimbaji madini zinazingatia
sheria na kanuni husika. Tathmini ya mifumo ya Tume ya Madini: Mfumo wa
MMMIS na MIMS, ulibaini masuala yafuatayo. Rejea Jedwali na 7.

Jedwali la 7: Changamoto za mifumo ya Tume ya Madini

Mfumo Changamoto Madhara

MMMIS | « Afisa wa masoko anayewajibika kwa Kukosekana kwa usahihi
ukaguzi alikuwa anaweza kuingiza bei katika bei zilizotumiwa,
ya elekezi wakati wa kujaza fomu ya uwezekano wa
kuingiza mauzo, badala ya kutumia bei kukosekana kwa usahihi
iliyowekwa katika mfumo. katika ada na ushuru

uliotozwa.
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Mfumo Changamoto Madhara
e o Afisa alikuwa akiingiza kwenye
mfumo, taarifa za maelezo ya upimaji
kutoka kwenye mizani tika. Maelezo
haya hutumika katika kuamua gharama
ya mirahaba, gharama ya ukaguzi, na
ushuru wa huduma wa serikali.
e < Zaidi ya bei elekezi moja ilitumika
ndani ya siku moja.

MIMS 1060 Leseni za Uchimbaji wa Msingi (PML) Makosa yanayohusiana

hazipo kwenye Mfumo wa Usimamizi wa na kuthibitisha uhalali

Taarifa za Mipaka ya Uchimbaji Madini wa leseni, uwezekano

(MCIMS) wa kupoteza mapato ya
serikali.

MIMS Miamala 311,910 ilikuwa na bei za mauzo | Upotevu wa mapato
zilizokokotolewa kimakosa, Miamala 198,824 | kutokana na bei za
ililipwa kwa kiwango pungufu ya kiwango | mauzo zisizo sahihi.
kilichoidhinishwa cha gharama za mrahaba
na ukaguzi, na miamala 113,086 ililipwa kwa

kiwango cha zaidi ya kiwango
kilichoidhinishwa cha gharama za mrahaba
na ukaguzi.

Ninapendekeza kuwa Tume ya Madini: (a) ifanye ukaguzi kamili wa
leseni; (b) iunganishe MMMIS na BOT ili kupata kiotomatiki taarifa za
ubora na uzito wa madini; na (c) ifanye marekebisho ya udhibiti ili
kuhakikisha hesabu sahihi na ufanisi wa mfumo wa bei za kuuza na bei
za wastani wa madini.

2.2.14Upungufu katika Usimamizi wa POS - TEMESA

Niligundua mashine za POS zinazotumika katika vituo vya kukusanya mapato
vya TEMESA hazikuwa zimeunganishwa kwenye mtambo mkuu wawa
kuhifadhi data (Server). kwahiyo mashine ikiharibika, taarifa za mapato
hupotea na haziwezi kufuatiliwa. Hii inaweza kusababisha uwezekano wa
upotevu wa mapato na matumizi mabaya ya vifaa hivyo.

Ninapendekeza kwamba TEMESA iweke mfumo wa usimamizi wa mashine
za POS ili kuhakikisha kuwa taarifa zote za mapato zinarekodiwa kwa
wakati na zinapatikana kwa urahisi kwa madhumuni ya usuluhishi na
ukaguzi.
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2.2.15Upungufu wa mfumo wa TTMS

Kifungu cha 4 - (2) (i) cha Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Tele-Traffic), 2021 kinahitaji Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania
(TCRA) kutekeleza mfumo wa ufuatiliaji wa shughuli za pesa za simu za
mkononi kwa kuzingatia Sheria ya Mfumo wa Malipo ya Kitaifa. Zaidi ya
hayo, Kifungu cha 4 - (2) (j) cha Kanuni hizo hizo kinahitaji Mamlaka
kutekeleza mfumo wa uhakikisho wa mapato kwa huduma za mawasiliano
katika Jamhuri ya Muungano.

Mapitio yangu ya udhibiti wa TTMS yaligundua upungufu ufuatao:

(i) Tofauti katika Viwango vya Malipo na Kodi kwa miamala ya Simu
za Mkononi

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania inahitajika kutekeleza mfumo
wa ufuatiliaji wa miamala ya simu za mkononi ili kutoa uhakiki wa mapato
kwa kuzingatia Kifungu cha 4 - (2) (i) cha Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Tele-Traffic), 2021. Walakini, nilibaini tofauti kati
ya viwango vya malipo vilivyopo kwenye kanuni na viwango vilivyotozwa
kutokana na mfumo wa TTMS kuchukua ada na kodi za miamala ya simu za
mkononi kama zinavyotoka kwenye mifumo ya waendeshaji na kutokuwa na
udhibiti wa kuthibitisha kuwa mifumo ya waendeshaji inatumia viwango
sahihi. Upungufu huu unaweza kusababisha malipo ya kodi inayohitajika
kuwa ya chini au ya juu.

Ninapendekeza TCRA iboreshe mfumo wa TTMS kuweza kukokotoa upya
tozo ili kuhakikisha kuwa viwango sahihi vinatumika na kwamba ada na
kodi zipo sahihi.

(ii) Usuluhishi hafifu wa tozo za miamala ya simu za mkononi
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na utofauti kati ya kodi zilizoripotiwa katika
Mfumo wa TTMS wa TCRA na kodi zilizowasilishwa kwa TRA na waendeshaiji.
Chanzo cha tofuati hizi kilichangiwa na utaratibu duni wa usuluhishi wa
miamala. Hivyo, usahihi wa kodi za serikali hauwezi kuhakikishwa.

Ninapendekeza TCRA iimarishe utaratibu wa usuluhishi kwa kuzingatia
taarifa zilizoripotiwa kwa TRA na Waendeshaji. Pia, itekeleze usuluhishi
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baina ya mfumo wa TTMS na mfumo wa e-filing wa TRA kwa uthibitisho
wenye ufanisi zaidi.

(iii) Kutokuwepo kwa Ufuatiliaji wa miamala ya simu za mkononi
isiyofanikiwa

Niligundua kuwa ufuatiliaji wa miamala ya simu za mkononi isiyofanikiwa
haufanywi katika mfumo wa TTMS. Nilielezwa kuwa muundo wa TTMS
haukuzingatia miamala hii sababu haipaswi kuwa na ada zaidi ya gharama
za mtandao zinazohusiana na matumizi ya njia za USSD. Walakini, TCRA
imepewa jukumu la kufuatilia na kutoa uhakikisho wa mapato kwa huduma
za mawasiliano kulingana na Kifungu cha 4 - (2) (i) na 4 - (2) (j) cha Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Tele-Traffic), 2021. Hii ni pamoja na
ada zote zinazotozwa na gharama za waendeshaji kwa madhumuni ya
uhakiki wa kodi na uwazi wa serikali.

Ninapendekeza TCRA kuimarisha mfumo wa TTMS ili kujumuisha ufuatiliaji
miamla isiyofanikiwa “Rollback Transactions”.

Udhibiti wa utoaji wa taarifa

Mifumo ya kuaminika ya kuripoti ni muhimu kwa taasisi kufanya maamuzi
sahihi na kudumisha uwazi na uwajibikaji. Mapitio ya kina ya udhibiti wa
utoaji wa taarifa ya utumaji maombi katika taasisi za Umma yalibaini

changamoto zifuatazo; Rejea Jedwali na 8.

Jedwali la 8: Changamoto katika udibiti wa utoaji wa taarifa

Taasisi Mfumo Masuala na Athari
TRC Mfumo wa | Hakuna ripoti muhimu za mfumo
Tikiti za | zinazozalishwa, kusababisha kukosefu wa

Kielektroniki | ufuatiliaji wa wakati halisi wa mashine za POS
na kutofahamu kiasi kilichokusanywa dhidi ya
kiasi kilichowekwa benki kwa kila TTE.

GPSA GIMIS ¢ Ripoti ya uwakala wa forodha haina tarehe
ya kuwasili kwa mizigo;

e Ripoti ya taarifa za kibali na usambazaji
haina nambari za risiti za amana na salio la
mfuko baada ya amana za akaunti;

e Ripoti ya vipengee haina rasimu ya nambari
ya utambulisho inayolingana;
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Taasisi Mfumo Masuala na Athari

¢ Ripoti za uhamisho wa bidhaa katika bohari
hazina taarifa kuhusu bohari ambayo vitu
vilihamishiwa; na

e Stakabadhi za uhamisho wa bohari hazina
maelezo ya bohari ya zilizotoa bidhaa.

RITA Mfumo wa | Hakuna ripoti za makusanyo ya mapato; Hakuna
Usajili  wa | ripoti za mwaka za usajili wa vizazi na vifo;
Vifo na | Hakuna ripoti za watoto walio na au wasio na
Vizazi vyeti vya kuzaliwa. Hii inasababisha kushindwa

kubaini jumla ya makusanyo na watoto wenye
vyeti vya kuzaliwa.

NECTA SAGE Taarifa ya mtiririko wa fedha na taarifa ya
mizania ya fedha, na kusababisha taarifa hizo
kutengenezwa nje ya mfumo.

Tume ya Madini | MIMS Hauna dashibodi/ripoti inayoonyesha miamala
ya kila siku ya PoS na hali za PoS, hivyo
kusababisha kutogunduliwa kwa PoS isiyofanya
shughuli kwa wakati.

Wizara ya | Mfumo wa | e« Hautoi taarifa muhimu kama vile taarifa za
Mambo ya | Msaada wa | ¢ ukusanyaji wa mapato; vyeti vilivyotolewa;
Katiba na | Kisheria na maombi na hali zake; ratiba ya maombi;
Sheria Usuluhishi e Huduma zinazotolewa na watoa msaada wa

kisheria, wasuluhishi na wapatanishi;

¢ Idadi ya kesi zilizoendeshwa kwa muda,

e Ripoti inayoonyesha aina ya kesi na
mahakama au mabaraza ambayo
yaliwasilishwa, suala la mgogoro wa kisheria
uliohusika;

e Ripoti inayoonyesha idadi ya wateja
waliopokea msaada wa kisheria na huduma
zao za kijiografia; na

e Ripoti inayoonyesha matokeo ya utoaji wa
msaada wa

TBA GRMS e Ripoti zinazoweza kusaidia ufanyanyi
maamuzi, na hivyo kusababisha uamuzi usio
na taarifa kama vile ripoti za mauzo,

e Ripoti za kukodisha nyumba za serikali,
nyumba zisizo za serikali na ripoti za madeni
ya kukodisha,

¢ Ripoti za miradi yaa ujenzi; na

e Ripoti za ushauri

OR- TAMISEMI TAUSI Fedha taslimu za mkusanyaji wa POS.
Bodi ya Mikopo | Portal ya | Ripoti ya salio la mikopo ambayo haijasalia kwa
kwa Wanafunzi | waajiri wafanyakazi.
wa Elimu ya Juu
(HESLB)
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Ukosefu wa ripoti muhimu katika mifumo inaweza kusababisha kukosekana
kwa uwazi na uwajibikaji kama vile ugunduzi wa upotevu wa mapato kwa
wakati, ugumu kwa mashirika kufanya maamuzi sahihi na uingiliaji wa
mikono ambao unaweza kuongeza hatari ya makosa.

Ninapendekeza taasisi zililotajwa zifanye mapitio ya kina ya mifumo
iliyopo na kubaini ripoti muhimu ambazo hazipo au zisizotosheleza na
kuimarisha mifumo hiyo kujumuisha ripoti hizo. Pia, zihakikishe mifumo
imeundwa ili kutoa ripoti zinazohitajika kwa wakati na kwa usahihi.
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SURA YA TATU

UDHIBITI WA JUMLA

WA TEHAMA




UDHIBITI WA JUMLA WA TEHAMA

3.0 Utangulizi

Kufuatia tathmini ya ufanisi wa udhibiti wa jumla wa TEHAMA, nilianzisha
kiwango cha jumla cha uzingatiaji wa taratibu za serikali mtandao, ikiwamo
sheria, miongozo, viwango na taratibu bora katika vipengele vifuatavyo:
Usimamizi wa mpango-mkakati wa huduma za TEHAMA, usimamizi wa
uendelezaji wa huduma za TEHAMA, Usimamizi wa miundombinu ya
TEHAMA, usimamizi wa matukio ya TEHAMA, Usimamizi wa mifumo ya
TEHAMA, usimamizi wa watoa huduma wa TEHAMA, usimamizi wa
mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA, pamoja na usimamizi wa haki za
utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mfumo ya TEHAMA.
Kiwango cha uzingatiaji wa taratibu kimekadiriwa kwa kipimo cha sifuri hadi
tano, kama ilivyofafanuliwa katika Kielelezo Na. 3.

Muundo wa tathmini hiyo unatoa mrejeo kwa kulinganisha matokeo ya
taasisi mwaka hadi mwaka. Ninatarajia taasisi kufikia kiwango cha 3 chenye

maana ya “bora zaidi” katika vipengele vyote.

Kielelezo Na. 3: Viwango vya ukadiriaji na vigezo

a4

Uwepo wa taratibu
zilizoboreshwa

Mazoea mazuri

Uwepo wa taratibu
P! yanafuatwa na

zinazosimamiwa na
zinazoweza kupimika

2 Uwepo wa taratibu

zilizo fafanuliwa Usimamizi unafuatil-

ia na kupima utii

kulingana na
matckeo ya
uboreshaji endelevu
na uwezo wa ukuaji
na kuboresha uwezo
na ufanisi, hivyo
kuifanya taasisi
Kuwa na uwezo wa
kubadilika haraka.

Uwepo wa taratibu

o Hatua za awali/

ufanyaji mambo
kidharura

Hatua zimeandikwa

na kusambazwa.

Taratibu za kimuun-

do, zimeandikwa na uboreshaji mara

kusambazwa kupitia il kwa mara na unatoa

T, F e mazoea mazuri.

zinachukuliwa, hata Utaalamu na zana

PR i T hutumiwa kwa kiasi

o na katika mfumo
usioratibiwa kwa

Kutokuwepo kwa

utaratibu Hatua zinatumiwa

kwa njia ya ad hac
na njia nzima ya
usimamizi ni isiyo na
utaratibu

zinazojitokeza. .
rasmi au taratibu Taratibu zenyewe pamoja
zilizotengenezewa siyo ngumu sana
muundo. Majukumu lakini zinahalalishwa
yameachwa kwa kutokana na mazoea
mtu binafsi na yaliyopo.
uwezakano wa

Kutokuwepeo kwa
utaratibu

Mchakato wa
usimamizi hautumiki

kabisa, hakuna
mchakato wowote

unaoweza kutambu-
lika

0% - 29% 40% - 54% | 55% - 69% 85% - 100%

utokeaji wa makosa
ni mkubwa sana.
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3.1

Usimamizi wa mpango mkakati kwa huduma za TEHAMA

Usimamizi wa mpango-mkakati kwa huduma za TEHAMA unahusisha kukuza
na kutekeleza mpango wa kufikia malengo ya taasisi kupitia matumizi sahihi
ya TEHAMA. Inahusisha kuifanya teknolojia iendane na mahitaji ya biashara
na kufanya maamuzi sahihi juu ya uwekezaji katika teknolojia, sera, na
huduma zinazotolewa. Usimamizi sahihi wa mpango mkakati unasababisha
utoaji wa huduma za TEHAMA ambazo zinasaidia na kusababisha ukuaji wa
shughuli za taasisi.

Nilikagua taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata taratibu
zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa mpango mkakati kwa
huduma za TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata
taratibu kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 4. Ufafanuzi zaidi umeoneshwa
katika Kiambatisho Na. 1

Kielelezo Na. 4: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa mpango mkakati kwa huduma za TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)

Sambamba na tathmini ya kiwango cha kufuata taratibu za miongozo ya
mkakati katika usimamizi wa huduma za TEHAMA katika taasisi 21 za umma,
ukaguzi wangu pia ulifanya tathmini ya utekelezaji wa mkakati huo katika
taasisi nyinginezo ambazo hazikuorodheshwa. Katika tathmini hiyo, nilibaini
upungufu mbalimbali kama unavyoonekana katika Jedwali Na 9.
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Jedwali la 9: Mapungufu katika usimamizi wa mkakati wa huduma za

TEHAMA
Upungufu Taasisi
Kuwapo kwa mipango mikakati ya | MNH, MORUWASA, STAMICO,

TEHAMA isiyoidhinishwa

Kutofanyika kwa tathmini za kila mwaka
za mipango mikakati
Kukosekana kwa kamati
TEHAMA

Kukutana kwa kamati tendaji za TEHAMA
chini ya mara nne kwa mwaka

tendaji za

Nyaraka za kamati tendaji za TEHAMA
hazikufafanuliwa vya kutosha katika
chata ili kubainisha malengo, muundo,
na majukumu yake

Uundwaji wa kamati tendaji ya TEHAMA
haukufuata Kifungu cha 18-(4) cha
sheria ya serikali mtandao ya 2019
Muundo wa idara ya TEHAMA haukufuata
kifungu cha 21(4) cha sheria ya serikali
mtandao ya 2019.

Wakaguzi wa ndani kutokufanya ukaguzi
wa TEHAMA

STAMIGOLD, MIIT, MLF (Livestock
sector), PO-RALG, RITA
TANROADS, MOCLA, NIMR

TRC, STAMICO, STAMIGOLD, TPDC

MSD, TCU, NECTA, TCAA, RUWASA,
RITA, TAA, TBA, PMO-LYED, MoCLA,
MC, EWURA, PO-RALG, MWAUWASA
TAA, RUWASA, TBA, MIIT, TCU

RITA, MLF
MWAUWASA

(Livestock  sector),

Tume ya Madini

GPSA, MORUWASA, NECTA, NIMR,
RITA, TANROADS, TBA, MC, MIIT, TRC

Udhaifu ulibainika unaweza kuzuia matumizi sahihi ya TEHAMA katika
kusaidia ufikiwaji wa malengo ya taasisi. Pia, unaweza kusababisha hatari

za kiusalama katika TEHAMA.

Napendekeza kwamba taasisi hizo: (a) zitengeneze mpango-mkakati wa
TEHAMA na kuhakikisha unaidhinishwa na wadau husika; (b) zianzishe
kamati tendaji za TEHAMA ambazo zitasimamia na kuhakikisha mipango
ya kitengo cha TEHAMA zinasaidia katika kufikiwa kwa malengo ya
taasisi; (c) ziunde kamati tendaji za TEHAMA, zibainishe majukumu na
uwajibikaji wa kamati na kuhakikisha inakutana mara nne kwa mwaka;
na (d) zihakikishe kuwa kitengo cha ukaguzi cha ndani kinafanya ukaguzi
wa mara kwa mara wa udhibiti wa TEHAMA.
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3.2 Usimamizi wa uendelezaji wa huduma za TEHAMA

Katika mazingira ya sasa, taasisi zinahitaji mpango madhubuti wa
kuhakikisha huduma endelevu (BCP) na mpango wa kurejesha huduma
wakati wa majanga (DRP) ili kukabiliana na majanga yasiyotarajiwa kama
vile, majanga ya asili, mashambulizi ya mtandaoni na majanga mengine.
Majanga yanaweza kusababisha madhara makubwa, ikiwamo kutopatikana
kwa huduma kwa muda mrefu. BCP & DRP inaweza kusaidia kurejesha
shughuli muhimu na uendeshaji wa TEHAMA kwa haraka, kupunguza athari
za majanga, na kuendelea kutoa huduma kwa wateja na washikadau wao.

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa mpango
kuhakikisha huduma endelevu (BCP) na mpango wa kurejesha huduma
wakati wa majanga (DRP). Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata
taratibu (compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 5, na
ufafanuzi wake zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.

Kielelezo Na. 5: Tathimini ya uzingatiaji wa taratibu katika usimamizi wa
uendelezaji wa huduma za TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)

Sambamba na tathmini ya kiwango cha kufuata taratibu za miongozo ya
usimamizi wa uendelezaji wa huduma za TEHAMA katika taasisi 21 za umma,
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ukaguzi wangu pia ulifanya tathmini ya utekelezaji wa uendelezaji wa
huduma za TEHAMA katika taasisi nyinginezo ambazo hazikuorodheshwa na
kubaini upungufu mbalimbali katika BCP, DRP, na katika taratibu za kutunza
akiba ya data kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 10.

Jedwali la 10: Upungufu katika usimamizi wa huduma endelevu za TEHAMA
Upungufu Taasisi

Kukosekana kwa nyaraka za BCP na/au DRP TCAA, TANROADS, JOT, TRC,
STAMICO, TPDC, RITA, MLF,
TBA

Kuwapo kwa nyaraka za DRP zilizopitwa na | MNH, MLF, MIIT

wakati

Kuwapo kwa nyaraka za BCP na DRP zenye | NECTA, GPSA, NIMR, JOT,

upungufu kama vile: nyaraka kukosa RPO na | STAMICO, STAMIGOLD,

RTO, mifumo muhimu, timu maalumu za  MoCLA, PO-RALG,

uokoaji, taratibu za kurejesha mifumo kipindi | MORUWASA

cha majanga

Kutofanyika kwa majaribio na mafunzo ya | NECTA, TCU, GPSA, NIMR,

ufahamu DRP MSD, RITA, MNH, STAMIGOLD,
NCAA, MC, MoCLA, PO-RALG,
MORUWASA

Kutofanyika kwa ‘backup’ ya data TCAA, TANROADS, RITA,
PMO-LYED

Kutokuwapo kwa mazingira mbadala ya PSSSF, STAMIGOLD, T-PESA,

kuhifadhi akiba ya data TEMESA

Kutokutumika kwa akiba ya data nje ya MSD, Mining Commission,

mtandao (offline backup) NCAA

Ukosefu wa taratibu za kufanya majaribio ya NIMR, MOI, PMO-LYED,

kutumia data za akiba STAMIGOLD

Kutofanyika kwa majaribio ya kutumia data za TCU, GPSA, TANROADS, TAA,
akiba kama zinafanya kazi vile inavyokusudiwa | MoCLA, PO-RALG, TBA, MNH

Upungufu uliobainika unaweza kusababisha taasisi kushindwa kurudisha
huduma pindi majanga yatakapotokea.

Ninapendekeza wasimamizi wa taasisi hizi wafanye yafuatayo: (a)
watengeneze na kuhakikisha utendaji kazi wa BCP na DRP, kukagua na
kusasisha hati za DRP, kufafanua RPO na RTO, kujumuisha mifumo yote
muhimu katika hati za BCP, kufafanua timu za uokoaji, kufafanua
taratibu za kurejesha huduma ya mifumo muhimu, kufanya majaribio ya
DRP, na kuendesha mafunzo ya ufahamu ya DRP; na (b) kuhakikisha

32
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu GR/1S/2021/22

— — 7 P ===} = =Y LN ~ N e
- g = > 7 f=) o o oo - T~ _—
P P L g xl 1 Y S NS NN S _" ==



3.3

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu

kwamba mifumo ya akiba ya data inachukuliwa mara kwa mara, kuandaa
na kutekeleza mazingira mbadala ya kuhifadhi akiba za data mbali na
mazingira ya uzalishaji, kuanzisha na kuendesha utaratibu wa kuhifadhi
akiba za data nje ya mtandao, kuandaa taratibu za kufanya majaribio ya
akiba za data, na kufanya majaribio ya akiba za data mara kwa mara.

Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA

Usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA ni mchakato wa kusimamia
miundombinu ya teknolojia ya taasisi ili kuhakikisha inafanya kazi kwa
ufanisi. Hii ni pamoja na kupanga, kubuni, kutekeleza, kuendesha, na
kudumisha mifumo na huduma za teknolojia. Miundombinu inaweza
kujumuisha vifaa, programu, mtandao, na mifumo ya uhifadhi wa data.

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa miundombinu
ya TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu
(compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 6, na ufafanuzi wake
zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.

Kielelezo Na. 6: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)
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Tathmini yangu ya usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA ilibaini upungufu
mbalimabali ikiwamo ufuatilaji usioridhisha wa mtandao na seva za taasisi.
Katika taasisi za GPSA, TBA, EWURA, TCU na MSD, nimebaini kwamba zana
za kufuatilia mtandao na seva hazikutumiwa ipasavyo ambapo ripoti kutoka
zana hizo zilikuwa hazichunguzwi au kuchambuliwa, hivyo kuchelewesha
kutambua na kutatua masuala ya utendaji wa miundombinu ambayo
inaweza kusababisha usumbufu kwenye shughuli za taasisi na upotevu wa
data.

Napendekeza menejimenti za MSD, TBA, EWURA, na TCU zihakikishe
kwamba ripoti za kila mwezi kutoka kwenye zana za kufuatilia
miundombinu zinachunguzwa, kuchambuliwa, na kuripotiwa ili
kushughulikia hitilafu zinazobainika.

Usimamizi wa matukio ya TEHAMA

Usimamizi wa matukio ni kushughulikia na kutatua kwa ufanisi matukio
ambayo yanaweza kuathiri utoaji wa huduma. Usimamizi sahihi wa matukio
husaidia wateja kuridhishwa na huduma, ufanisi ulioboreshwa, hupunguza
kiwango cha kutopatikana kwa mifumo ya TEHAMA, na matumizi bora ya
rasilimali. Pia husaidia kutambua na kutatua matukio kabla hayajafikia
kuwa sugu, na kusababisha uboreshaji endelevu na kuongezeka kwa ufanisi
katika shughuli za TEHAMA.

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa matukio ya
TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu
(compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 7, na ufafanuzi wake
zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Kielelezo Na. 7: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa matukio ya TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)

Sambamba na tathmini ya kiwango cha kufuata taratibu za miongozo ya
usimamizi wa matukio ya TEHAMA katika taasisi 21 za umma, ukaguzi wangu
pia ulifanya tathmini ya utekelezaji wa usimamizi wa matukio ya TEHAMA
katika taasisi nyinginezo ambazo hazikuorodheshwa na kubaini upungufu
mbalimbali kama ilivyooneshwa katika Jedwali la 11.

Jedwali la 11: Upungufu katika usimamizi wa matukio ya TEHAMA

Upungufu Taasisi Madhara yake
ukosefu wa | TANROADS, NIMR, JOT, TRC, kutokuwapo kwa
mikataba ya | TCU, MORUWASA, NECTA, | uwajibikaji katika utoaji
makubaliano ya | TBA, PMO-LYED, MIT, MLF- wa huduma na
uendeshaji kati ya | Livestock sector, EWURA, PO- | kushindwa kupima

idara za TEHAMA na | RALG, WCF, TCAA, OTR, MOI, | viashiria muhimu vya
idara zinginezo | MNH, RITA, MoCLA, GPSA, MC, | utendaji
katika taasisi (OLA) | and MSD

kukosekana kwa | TANROADS, NIMR, | kushindwa kutatua
taratibu MORUWASA, TRC, TBA, JOT, changamoto za TEHAMA
zilizothibitishwa za kwa muda mfupi na
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Upungufu Taasisi Madhara yake
usimamizi wa | MoCLA, MIIT, WCF, MNH, MOI, | kusababisha usumbufu
matukio ya TEHAMA | RITA, TCAA, and PO-RALG wa shughuli za taasisi

Kukosekana kwa | NECTA, TCU, NIMR, GPSA, | Ugumu wa kurekodi na
programu/mfumo TCAA, MNH, MOI, RITA, TRC, | kuhifadhi matukio kwa
wa kusajili matukio | JOT, PMO-LYED, TBA, MoCLA, | uchambuzi baadaye ili
ya TEHAMA MC, MIT,  MLF-Livestock | kubaini masuala
sector, and MSD yanayojirudia kwa
kutambua chanzo cha
tatizo na kupata

suluhisho la kudumu

Napendekeza kwamba menejimenti ya taasisi zilizotajwa zifanye
yafuatayo: (a) waanzishe na kutekeleza makubaliano ya uendeshaji kati
ya idara ya TEHAMA na idara zingine; (b) zianzishe na kutekeleza
taratibu rasmi zilizothibitishwa za kushughulikia matukio; na (c)
zihakikishe upatikanaji wa programu ya TEHAMA ambapo matukio
yataripotiwa.

3.5 Usimamizi wa mifumo

Ukaguzi wa usimamizi wa mfumo ni tathmini kamili ya michakato, taratibu,
na udhibiti uliopo kwa ajili ya kusimamia mifumo ndani ya taasisi. Lengo la
ukaguzi huu ni kutathmini ufanisi, na usalama wa mifumo ya TEHAMA,
kutambua hatari zinazoweza kutokea, na kutoa mapendekezo ya kuboresha.
Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa mifumo ya
TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu
(compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 8, na ufafanuzi wake
zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.
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Kielelezo Na. 8: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa mifumo

5% 10%

15%

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)

Ukaguzi wa usimamizi wa mifumo ya TEHAMA umebaini masuala muhimu
kadhaa. Nayo ni: kutokuwapo kwa ukaguzi wa akaunti zenye uwezo wa juu
(privileged accounts), kutokuwapo kwa kumbukumbu za taarifa za matumizi
kwenye kanzidata. Pia, kuna kuwapo kwa akaunti za watumiaji wa mfumo
zinazokuja na mfumo (default account) kwenye kanzidata, pamoja na
kutofuata udhibiti wa usalama wa nywila. Kuwapo kwa akaunti za watumiaji
wa mfumo zinazokuja na mfumo na kukosekana kwa utaratibu wa kutambua
gharama za ujenzi wa mifumo inayotengenezwa na wataalamu wa ndani
kama mali isiyohamishika ni masuala niliyoyaangalia. Ukaguzi pia umebaini
upungufu katika upatikanaji na upokeaji wa mifumo ya TEHAMA, matumizi
ya mfumo wa TEHAMA na kuwapo kwa kanzidata zisizopata huduma za
kiufundi kutoka kwa watengenezaji.

Napendekeza Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-Government Authority)
kuhakikisha taasisi za umma: (a) Zinafanya mapitio ya akaunti zenye
uwezo wa juu na kutekeleza ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kuhakikisha
zinapatikana tu kwa wale wanaohitaji; (b) Kusimamia kuboreshwa
kumbukumbu za taarifa ya matumizi kwenye kanzidata na mifumo ya
TEHAMA ili kutoa taarifa za kina kuhusu shughuli za watumiaji, huku
udhibiti wa usalama wa nywila ukiboreshwa; (c) Kuzuia matumizi ya
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3.6
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akaunti za mfumo zenye uwezo wa juu (default and generic accounts),
na kuboresha mifumo ya endeshi na kanzidata; na (d) Kutambua mifumo
ya ndani iliyotengenezwa kama mali, na kushughulikia kasoro katika
upatikanaji na uendelezaji wa mifumo ya TEHAMA kwa kutekeleza
mchakato wa usimamizi wa mradi ya mifumo na udhibiti wa ubora
unaofaa.

Usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA

Usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA ni jukumu muhimu katika
kuhakikisha utekelezaji na mafanikio yatokanayo na matumizi ya mifumo
kwenye taasisi. Mapitio yangu ya usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA
yalijumuisha tathmini ya vipengele muhimu kama vile usimamizi wa
mikataba, ufuatiliaji wa utendaji wa watoa huduma, na usimamizi wa
athari. Lengo la ukaguzi lilikuwa kubaini ufanisi na ubora wa mchakato wa
usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA na kutambua maeneo ya kuboresha
ili kuhakikisha kuwa taasisi zinaweza kusimamia uhusiano wake na watoa
huduma za TEHAMA kwa ufanisi na kupunguza athari zake. Kielelezo Na. 9
kinaonesha kiwango cha jumla cha ufuataji wa taratibu katika usimamizi wa
watoa huduma za TEHAMA kwa taasisi 21 za umma zilizofanyiwa ukaguzi.
Ufafanuzi wake zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.

Kielelezo Na. 9: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa watoa huduma za TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
mUwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)
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Ni muhimu kwa taasisi kuweka na kutunza mikataba sahihi na makubaliano
ya kiwango cha huduma na watoa huduma za TEHAMA, kufanya mapitio ya
makubaliano ya kumbukumbu ya makubaliano, kufuatilia utendaji wa watoa
huduma na kuwa na usimamizi wa kutosha wa watoa huduma ili kuhakikisha
uwajibikaji na utoaji wa huduma bora. Ukaguzi wangu wa usimamizi wa
watoa huduma za TEHAMA katika taasisi mbalimbali umebaini masuala
yafuatayo:

3.6.1Kukosekana kwa mikataba na makubaliano ya viwango vya huduma na
watoa huduma za TEHAMA

Ukaguzi wa usimamizi watoa huduma za TEHAMA umebaini kwamba taasisi
nyingi za serikali nchini Tanzania hazina mikataba na makubaliano ya
viwango vya huduma na watoa huduma wao wa TEHAMA. Taarifa zaidi
zimeoneshwa katika Jedwali la 12.

Jedwali la 12: Kukosekana kwa mikataba na makubaliano ya viwango vya
huduma na watoa huduma za TEHAMA

Taasisi Mtoa huduma Huduma

GPSA eGA kuhifadhi mifumo
(application hosting) na
mtandao

TCAA Indra Mfumo wa bili za anga (ABS)

NIMR Mwanza centre | TTCL Mtandao

RITA Dar es Salaam Institute | Ushauri wa kitaalamu
of Technology (DIT) kwenye utengenezaji
mfumo wa ‘trustees
management system’
eGA Mfumo wa ‘Marriage and
Divorce System’
TTCL Mtandao
STAMICO TTCL Mtandao
Hospitali ya Taifa ya | TTCL Mtandao
Muhimbili Vodacom Mtandao
Wizara ya Katiba na | eGA Kuhifadhi mifumo na
Sheria Mtandao
NIDC Kuhifadhi mifumo
TBA NIDC Kuhifadhi mifumo na
Mtandao
eGA Kuhifadhi mifumo
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Taasisi Mtoa huduma Huduma
Wizara ya Mifugo na | TTCL Mtandao
Uvuvi (Sekta vya

Mifugo)

Kukosekana kwa mikataba na makubaliano na watoa huduma za TEHAMA
kunaweza kusababisha hatari kwa taasisi za serikali, ikiwamo kukatika kwa
huduma, uvujaji wa data, na kuwa tegemezi kwa mtoa huduma.

Napendekeza taasisi hizi za serikali zinapaswa kuanzisha makubaliano
rasmi na watoa huduma wa TEHAMA husika ili kupunguza hatari hizi na
kuhakikisha utoaji wa huduma bila tatizo.

3.6.2Kukosekana kwa ufuatiliaji wa utendaji kazi kwa watoa huduma

Mapitio ya ufuatiliaji wa utendaji wa watoa huduma za TEHAMA kwenye
taasisi mbalimbali za serikali; ikiwamo EWURA, TANROADS, NECTA, na
Wizara ya Katiba na Sheria, yalibaini kukosekana kwa ufuatiliaji wa kutosha
na hivyo kusababisha vikwazo katika kuboresha huduma.

Napendekeza taasisi hizi zianzishe mfumo wa ufuatiliaji wa utendaji kazi
wa watoa huduma na kuhakikisha kuwa ufuatiliaji hufanyika mara kwa
mara.

3.6.3Kukosekana kwa Udhibiti wa Utumiaji wa Mifumo kwa Watoa Huduma za
TEHAMA

Katika ukaguzi wangu wa TTCL-PESA na TASAC, niligundua kuwa wazabuni
wa mifumo hawana kikomo cha matumizi kwenye kanzidata pamoja na
mtandao wa taasisi. Kutokuwapo kwa udhibiti wa wazabuni katika mifumo
kunaweza kusababisha taarifa kunakiliwa, kusambazwa, na kutumika isivyo
na wazabuni au wafanyakazi wake.

Napendekeza TTCL na TASAC kuwaondolea wazabuni haki za kuingia
kwenye mifumo na kuwapa pale tu panapohitajika ili kuhakikisha
usalama kwenye mifumo.
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3.7 Usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA

Taratibu za udhibiti wa mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA ni muhimu
ili kuhakikisha mabadiliko thabiti, ya kuaminika na yenye ufanisi. Tathmini
ya sera, taratibu na udhibiti wa kusimamia mabadiliko ya mifumo ni muhimu
ili kudumisha usiri, usalama na upatikanaji wa mifumo. Mabadiliko yote
yanapaswa kuidhinishwa, kujaribiwa, kutekelezwa, na kurekodiwa. Nivema
taasisi iwe na mipango ya utekelezaji na urejeshaji ili kurudisha mfumo
katika hali yake ya nyuma pale mabadiliko yatopoleta athari.

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa mabadiliko
ya mifumo ya TEHAMA. Kiwango cha jumla cha taasisi hizi katika kufuata
taratibu (compliance level) kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 10.
Ufafanuzi wake zaidi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 1.

Kielelezo Na. 10: Tathimini ya ufuataji taratibu katika usimamizi wa
mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

m Uwepo wa taratibu zilizoboreshwa(Daraja la 5)

Sambamba na tathmini ya kiwango cha kufuata taratibu za miongozo ya
usimamizi wa mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA katika taasisi 21 za
umma, ukaguzi wangu pia ulifanya tathmini ya utekelezaji wa usimamizi wa
mabadiliko ya mifumo ya TEHAMA Kkatika taasisi nyingine ambazo
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hazikuorodheshwa na kubaini upungufu mbalimbali kama ilivyooneshwa

katika Jedwali la 13.

Jedwali la 13: Upungufu katika usimamizi wa mabadiliko ya mifumo ya

TEHAMA
Mapungufu

Taasisi

Ukosefu wa nyaraka za taratibu za
usimamizi wa mabadiliko kwenye
mifumo

Kuwapo kwa nyaraka za utaratibu
wa mabadiliko ya mifumo ambazo
hazijaidhinishwa.

Ukosefu wa nyaraka za taratibu za
urejeshaji wa mabadiliko kwenye
mifumo

utaratibu
mabadiliko

Ukosefu wa
kushughulikia
dharura

wa
ya

Ukosefu wa utaratibu wa
kutambua na kuhuisha nyaraka za
mifumo kutokana na mabadiliko
yaliyotekelezwa

NECTA, TCAA, TANROADS, NIMR, Ofisi ya
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye
Ulemavu, TBA, WIZARA YA UWEKEZAJI,
VIWANDA NA BIASHARA, Tume ya Madini,
Mahakama ya Tanzania

TCU, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya
Mifugo)

NECTA, TCU, TCAA, NIMR, TRC, RITA, OR -
TAMISEMI,  WIZARA YA  UWEKEZAJI,
VIWANDA NA BIASHARA, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Sekta ya Mifugo), Tume ya Madini,
TBS

NECTA, TCU, GPSA, TCAA, TANROADS,
NIMR, TRC, OR - TAMISEMI, WIZARA YA
UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA, Tume
ya Madini, RITA

NECTA, TCU, GPSA, TCAA, TANROADS,
NIMR, TRC, OR - TAMISEMI, WIZARA YA
UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo), Tume

>

<

ya Madini, TBS

Kutokuwapo kwa taratibu hizi rasmi za usimamizi wa mabadiliko kwenye
mifumo kunaweza kusababisha athari mbaya kwa shughuli za taasisi, kama
vile kutopatiana kwa mifumo kwa muda mrefu au bila kutarajia, urejeshaji
wa wa mifumo isiyofaa au yenye athari katika hali yake ya awali,
ucheleweshaji wa utekelezaji wa mabadiliko muhimu, na ugumu wa kusaidia
watumiaji wa mifumo, matengenezo, na marekebisho ya mifumo.

Ninapendekeza kwamba NECTA, TCAA, TANROADS, NIMR, JOT, TCU,
TBA, PMO-LYED, MIIT, MC, MLF, TRC, RITA, GPSA, PO-TAMISEMI, na TBS
ziandae na ziidhinishe taratibu za usimamizi wa mabadiliko kwenye
mifumo, ikiwamo nyaraka za taratibu za urejeshaji wa mabadiliko na za
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kushughulikia mabadiliko ya dharura, na taratibu za kutambua na
kusasisha nyaraka za mifumo kutokana na mabadiliko yaliyotekelezwa.

Usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji
wa mfumo

Mapitio ya usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa
watumiaji wa mfumo yanakusudia kutathmini ufanisi na ubora wa utoaji
ruhusa za utumiaji mfumo ndani ya taasisi. Nilipitia taratibu, sera, na
udhibiti uliopo kwa kutoa, kubadilisha, kufuatilia, na kufuta ruhusa kwa
watumiaji wa mifumo. Lengo lilikuwa kutambua udhaifu wowote katika
usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa ambao unaweza kusababisha hatari
katika utunzaji wa taarifa na upatikanaji mifumo ya taasisi.

Nilifanya ukaguzi katika taasisi 21 za serikali ili kuhakikisha kama zinafuata
taratibu zilizowekwa na serikali mtandao juu ya usimamizi wa haki za
utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mifumo. Kiwango cha
jumla cha taasisi hizi katika kufuata taratibu (compliance level)
kimeoneshwa katika Kielelezo Na. 11. Ufafanuzi wake zaidi umeoneshwa
katika Kiambatisho Na. 1.

Kielelezo Na. 11: Tathmini ya ufuataji na uzingatiaji wa taratibu katika
usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa
mfumo

m Kutokuwepo kwa utaratibu(Daraja la 0)

m Hatua za awali/ufanyaji mambo kidharura(Daraja la 1)

m Uwepo wa taratibu zinazojirudia kwasababu ya uelewa wa wafanyakazi(Daraja la 2)
m Uwepo wa taratibu zilizo fafanuliwa(Daraja la 3)

m Uwepo wa taratibu zinazosimamiwa na zinazoweza kupimika(Daraja la 4)

43
GR/1S/2021/22

— e Fe— P P

77T 1] = ST Y ~ < N ——— =
- P =g < 7 7

< S =
(=N o o < SRS
e P = = T ! ) O SO, S _



4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4>
| 4 4 4 » 4 » 4 4 » 4 > 4 » 4 4 » 2 |

> < > > < « > < < > < > > «

Sambamba na tathmini ya kiwango cha kufuata taratibu za usimamizi wa
haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa mifumo katika
taasisi 21 za umma, ukaguzi wangu pia ulifanya tathmini ya utekelezaji wa
usimamizi wa haki za utumiaji na ruhusa zinazotolewa kwa watumiaji wa
mifumo katika taasisi nyinginezo ambazo hazikuorodheshwa na kubaini
upungufu mbalimbali kama ulivyooneshwa katika Jedwali Na. 14.

Jedwali la 14: Mapungufu yaliobainika kwenye usimamizi wa haki za
utumiaji na ruhusa zitolewazo kwa watumiaji wa mifumo.
Upungufu Taasisi
kukosekana kwa ukaguzi wa | TCU, GPSA, TANROADS, NIMR, NECTA, TRC,
mara kwa mara wa shughuli za | NIC, TPDC, TR, MORUWASA, Wizara ya katiba
watumiaji  na ruhusa za | na sheria, Tume ya Madini, Ofisi ya Waziri
matumizi Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu,
TBA, OR - TAMISEMI, EWURA, Ministry of
Livestock and Fisheries
kutokuwepo kwa taratibu rasmi | OR - TAMISEMI, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi,
za kutoa na kufuta haki za | Vijana, Ajira na wenye Ulemavu
watumiaji na ruhusa kwenye
mifumo ya TEHAMA na
kanzidata.

Ukosefu wa ukaguzi unaweza kusababisha watumiaji ambao
hawajaidhinishwa na wasioidhinishwa kupata ufikiaji wa programu au
miundombinu ya TEHAMA.

Napendekeza kuwa taasisi hizi zianzishe udhibiti wa haki za utumiaji na
ruhusa ya mifumo, ikiwamo mapitio ya mara kwa mara ya haki, ruhusa
na shughuli za watumiaji. Pia, napendekeza kwamba uongozi wa
TAMISEMI na Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu
uanzishe taratibu za kutoa na kufuta haki za utumiaji na ruhusa za
mifumo ya TEHAMA na kanzidata ili kuimarisha mchakato wa kutoa haki
za utumiaji na ruhusa ya mifumo.
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USIMAMIZ] WA MIRADI YA TEHAMA

4.0 Utangulizi

Kifungu cha 24(1)-(2) cha Sheria ya Serikali Mtandao ya mwaka 2019
inazitaka taasisi za umma kutekeleza miradi ya TEHAMA kwa namna ambayo
itahakikisha manufaa yanayotarajiwa kupatikana na hatari zinapunguzwa
kwa kuzingatia viwango na miongozo ya kitaalamu kama ilivyoagizwa na
mamlaka.

Sura hii inawasilisha tathmini ya ubora na ufanisi wa mchakato wa usimamizi
wa miradi ya TEHAMA ndani ya taasisi za umma. Tathmini inatoa uchunguzi
wa kina wa hatua mbalimbali za usimamizi wa miradi ya TEHAMA, ikiwamo
kuanzisha mradi, kupanga, kutekeleza, kufuatilia, kudhibiti, na kufungwa.
Rejea Kielelezo 12.

Kielelezo 12:Hatua za usimamizi wa miradi ya TEHAMA
Mzunguko wa Ujenzi wa Mfumo

Ufuatiliaji, udhibiti, na uhakiki wa ubora.

Hatua 1 Hatua 2 Hatua 3 Hatua 4
kuanzisha Kupanga Kutekeleza Kufunga

Nini kinafanyika?

Kitu gani kinahitajika

ili mradi utekelezwe 7

KUANZISHA WAZO . UKARABATI WA MFUMO
Kufanya ukusanzah na ujumuishi T Km’;’;ﬁ;‘nﬁgg &?‘aﬂfx Ta"l‘(mg:la:?
Wa mawaz Suluhisho !
la Tatizo fulam limatowakabit
‘watumiaji husika.

UWEKAJ!
MAHITAJI = Mzunguko wa @ Kuandaa mfumo i iweze kufanya
2 = i & 1zi katika mazingira maalum
3 7 IR T A Ujenzi wa Mfumo X J
3.2) mahitag ya mead J
MAJARIBIO
Matsiotl T Kutathmini ubora wa mfumo
Kuunda mundo va miumo | kwa lengo la Kupata na Kurekebisha kasoro
vipengele vy:

UTENGENEZAJI

Kujenga mfumo kwa kutymia
lugha za_kutengenezea mifumo
(application programming languages)

Ukaguzi umefanyika ili kubaini maeneo ya kuboresha katika usimamizi wa
miradi ya TEHAMA na kuhakikisha kuwa taasisi zinafaidika ipasavyo kwenye
uwekezaji wa teknolojia. Matokeo na mapendekezo yatatumika kama
rasilimali muhimu kwa watunga maamuzi na wadau katika maendeleo na
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utekelezaji wa miradi ya TEHAMA ya baadaye. Ukaguzi wangu wa
utekelezaji wa miradi ya TEHAMA ulibaini upungufu ufuatao.

4.1 Ucheleweshaji katika utekelezaji wa miradi

Nimepitia utekelezaji wa miradi kadhaa ya TEHAMA katika taasisi tano na
nimebaini kuwa miradi hii imekumbana na ucheleweshaji mkubwa
unaotofautiana kuanzia miezi kadhaa hadi zaidi ya miaka miwili kutokana
na sababu mbalimbali kama ukosefu wa fedha na mabhitaji ya mfumo
yasiyokamilika. Maelezo ya miradi hii na taasisi zinazotekeleza
zimeoneshwa katika Jedwali Na. 15.

Jedwali la 15: Ucheleweshaji katika utekelezaji wa miradi

S/ | Taasisi | Mradi (Jina la | Muda Gharama ya | Kiasi Hali ya
N Mfumo) uliochele mradi Kilichotumi | Mradi
wa (Shilingi) ka (Shilingi)
1 RITA Mfumo wa | Mwaka 1 | 170,000,000 | 68,000,000 Usambazaa
usimamizi wa | ha miezi ji
taarifa za | 11
usajili wa vizazi
na vifo
2 | OR - | TAUSI Mwaka 1 | 1,512,339,2 | 974,400,000 | Usambazaj
TAMISE na miezi5 | 20 i
MI
3 | WIZAR | Ghala la | Mwaka 1 300,000,000 | 27,000,000 | Ujenzi
A YA | data/taarifa
UWEKE
ZAJI,
VIWAN
DA NA
BIASHA
RA
4 | TBA Uboreshaji wa | Miezi 3 97,350,200 0 Ujenzi
mfumo wa
usimamizi wa
majengo ya
serikali
5 | Wizara | Dashibodi ya | Miaka 2 413,660,000 | 413,660,000 | Ujenzi
ya sekta ya haki
Katiba
na
Sheria

Ucheleweshaji huu unaweza kusababisha gharama kubwa ya mradi na kuzuia
kufikia malengo yaliyokusudiwa.
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Ninapendekeza taasisi hizi za serikali kuhakikisha fedha za kutosha
zinapatikana na kukamilisha miradi yao kwa wakati ili kuepuka
ucheleweshaji mwingine zaidi na kuongeza faida za miradi.

4.2 Ukosefu wa nyaraka za miradi ya TEHAMA

Mchakato wa kupitia miradi ya TEHAMA ya serikali mtandao unazitaka taasisi
za umma kutengeneza nyaraka za miradi ikiwamo mapendekezo ya mradi,
nyaraka zinazoelezea uhalali wa mapendekezo ya mradi, ratiba, pamoja na
masuala ya kifedha. Hata hivyo, ukaguzi wa usimamizi wa miradi ya TEHAMA
uliofanyika TRC, MSD, na TPA ulibaini kwamba taasisi hizi zimetekeleza
miradi mbalimbali bila nyaraka hizo ambazo zinaweza kusababisha
utengenezaji wa mifumo isiyoweza kudumishwa, malengo yasiyofikiwa,
ucheleweshaji wa mradi, na gharama kubwa ya mradi.

Napendekeza taasisi hizi kuhakikisha zinakua na nyaraka sahihi za
miradi kulingana na miongozo ya serikali mtandao.

4.3 Ukosefu wa utaratibu wa kufatilia gharama za kuunda mifumo tumizi

TRC, TANROADS, na NECTA, hazikuwa na utaratibu wa kufuatilia gharama
zinazohusiana na ujenzi wa mifumo yao. Ukosefu huu wa utaratibu wa
kufatilia gharama unaweza kusababisha kuripoti taarifa zisizokua sahihi za
thamani ya mali zisizogusika katika vitabu vya fedha kama inavyotakiwa
katika aya ya 55 ya IPSAS 31 mali zisizogusika.Hili linaweza kupotosha
uongozi wa taasisi katika mchakato wa kufanya maamuzi.

Ninapendekeza taasisi hizi ziunde utaratibu wa kufuatilia gharama
zinazohusiana na utengenezaji wa mifumo yao, ziripoti thamani ya
mifumo iliyotengenezwa ndani katika taarifa zao za kifedha, na
kuboresha utaratibu wao wa kuhifadhi kumbukumbu.

4.4 Kutokufanya mapitio ya miradi baada ya utekelezaji

Mapitio ya usimamizi wa mradi wa TANROADS yalibaini kwamba hakukuwa
na mapitio baada ya utekelezaji kwa miradi minne iliyoanzishwa kwenye
ujenzi wa mfumo. Nayo ni: mfumo wa kielekitroniki wa usimamizi wa
taarifa, programu ya vipimo vya mizani, mfumo wa usimamizi wa
matengenezo ya barabara, na mfumo wa taarifa za nyendo za magari
yanayopita barabarani.Tatizo hilo hilo lilibainishwa GPSA kwenye mradi wa

48
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu GR/1S/2021/22

= — 7 P ===} = =Y LN ~ N e
g = > 7 f=) o o oo - T~ _—
P P L g xl 1 Y S NS NN S _" ==



4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4> 4>
| 4 4 4 » 4 » 4 4 » 4 > 4 » 4 4 » 2 |

> < > > < « > < < > < > > «

Mfumo jumuishi wa usimamizi wa taarifa. Ukosefu wa mapitio kama hayo
unazuia taasisi za umma kutambua kama malengo ya mradi yalitimizwa,
jinsi mradi ulivyotekelezwa kwa ufanisi, na kupata funzo kwa siku za usoni.

Ninapendekeza GPSA na TANROADS wafanye mapitio ya miradi baada ya
utekelezaji ili kuhakikisha malengo ya mradi yanafikiwa.

4.5 Maamuzi yasiyo na tija katika kuunda na kutekeleza mipango ya TEHAMA

Ukaguzi wa utekelezaji wa mradi wa TEHAMA unaotekelezwa na Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA), ulibaini kuwa mamlaka ilifanya maamuzi yasiyo
na tija katika kuanzisha na kusimamia miradi wa TEHAMA kwa usahihi.
Mamlaka ilianzisha mradi wa kuboresha mfumo wa Terminal Operating
System (TOS) kwa bahari kuu, wakati huohuo ikianzisha mradi wa kukuza
mifumo ya Port Operations System (POS) kuchukua nafasi ya TOS. Baadaye,
mamlaka pia ilianza kukuza mfumo mwingine wa Port Operations
Application System (POAS) kwa operesheni za gati ndogo ‘Lighter Quay’
pekee, lakini kabla ya kukamilisha mradi huo, iliamua kujumisha operesheni
za bahari kuu pia kwenye mradi huo.

Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 2021/22 uongozi ulitangaza zabuni ili
kupata mzabuni kwa ajili ya kufufua mradi wa uboreshaji wa TOS kwa Deep
Sea na Lighter Quay. Maamuzi haya yamesababisha miradi isiyofanikiwa na
kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa miradi kwa Mamlaka ya Bandari.

Napendekeza TPA iusanifu upya mchakato wa mradi, itengeneze Mfumo
wa Usanifu wa Taasisi ‘Enterprise Architecture’ na mpango elekezi wa
teknolojia kabla ya kufanya maboresho katika mifumo husika.
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UFANISI WA UTENDAJI WA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

5.0 Utangulizi

Mamlaka ya Serikali Mtandao ina jukumu la kusimamia taasisi za umma
kutekeleza sheria na miongozo ya serikali mtandao ya upangaji, ununuzi,
utekelezaji, utoaji msaada na utunzaji wa miundombinu na mifumo ya
TEHAMA.

Sura hii imejikita katika ukaguzi uliofanywa ili kutathmini utendaji wa
Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake. Matokeo ya ukaguzi
yanaonesha maeneo kadhaa yanayohitaji maboresho. Maeneo hayo ni:
usimamizi wa utekelezaji wa sheria za serikali mtandao, udhinishaji wa
miradi ya TEHAMA, na uidhinishaji wa ununuzi ya mifumo na vifaa kwa
taasisi za umma.

5.1 Usimamizi usioridhisha wa utekelezaji wa viwango na miongozo ya
serikali mtandao

Mamlaka ya Serikali Mtandao ilishindwa kukamilisha mpango kazi wa
kufanya tathmini ya utekelezaji wa sheria, kanuni, na miongozo ya serikali
mtandao kwa taasisi za umma katika mwaka wa fedha 2021/22, kwani
ilifanya asilimia 30 tu ya tathmini zilizopagwa kufanyika.

Maelekezo kutoka mamlaka za juu na maombi ya tathmini yasiyokua kwenye
mpango kazi kutoka kwenye Taasisi za umma yamesababisha Mamlaka
kutokamilisha tathmini zilizopo kwenye mpango wake wa mwaka wa fedha
2021/22. Jambo hili lina athari kubwa kwenye ufanisi wa mipango ya Serikali
Mtandao na huduma zinazotolewa kwa umma.

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Serikali Mtandao iweke
utaratibu utakaohakikisha kuwa maagizo kutoka mamlaka za juu na
maombi maalumu kutoka taasisi zingine za serikali yanajumuishwa katika
mpango wa tathmini ya utekelezaji wa sheria mtandao wa kila mwaka.

5.2 Uhakiki usioridhisha wa mapendekezo ya kufuata viwango na miongozo

Katika mwaka 2021/22, mamlaka ya serikali mtandao ilifanya tathmini ya
utekelezaji wa viwango na miongozo ya serikali mtandao kwa taasisi 61.
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Hata hivyo, ilifanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya tathmini
moja tu kati ya 61, ambayo ni sawa na asilimia 1.6 tu ya kaguzi zote
zilizofanyika. Hii imesababisha asilimia 98.4 ya kaguzi kutofutiliwa
utekelezaji wa mapendekezo yake. Jambo hili ni kinyume na Kanuni ya 36
(3) ya Muongozo wa Jumla za Serikali Mtandao wa mwaka 2020. Ufuatiliaji
usioridhisha juu ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwa taasisi za
umma utasababisha taasisi za umma kutokufuata miongozo na viwango vya
serikali mtandao.

Napendekeza mamlaka ya serikali mtandao iboreshe ufuatiliaji wake wa
mapendekezo ambayo hutolewa kwa taasisi za umma kwa kutumia
mfumo ulio bora. Aidha, mamlaka ya serikali mtandao inapaswa
ijumuishe hali ya utekelezaji wa mapendekezo haya katika ripoti yake
ya kila mwaka.

5.3 Ukosefu wa ufanisi katika Mapitio na Uidhinishaji wa Miradi ya TEHAMA

Mapitio yangu ya mchakato wa uidhinishaji wa miradi ya TEHAMA
unaofanywa na mamlaka ya serikali mtandao yamebaini kuwa miradi 36 kati
ya 53 iliidhinishwa baada ya siku 14 za kazi kupita. Miradi 20 imekuwa
ikisubiri uidhinishwaji kwa zaidi ya miezi minne, kinyume na kanuni ya 28
ya Kanuni za Serikali Mtandao za mwaka 2020. Ukosefu wa ufanisi katika
mchakato wa mapitio na uidhinishwaji wa miradi ya TEHAMA unaweza
kuathiri ubora, umuhimu, uendelevu, na thamani ya fedha za miradi, na pia
kusababisha kuwapo kwa mifumo inayofanya kazi zinazofanana.

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa mradi mmoja (1) kati ya miradi mitano (5) ya
TEHAMA ambayo Mamlaka ilipewa na taasisi za umma kwa ajili ya
kuitekeleza ilipitiwa na kuidhinishwa na kitengo cha Mipango na Usimamizi
wa Miradi cha Mamlaka.

Napendekeza mamlaka ya serikali mtandao isimamie mchakato wa
kukagua na kuidhinisha miradi ili kuhakikisha unafanyika ndani ya muda
unaotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Serikali Mtandao pamoja na vigezo
vya ukaguzi wa miradi ya TEHAMA ya Serikali. Aidha, ihakikishe miradi
yote ya TEHAMA inapitia mchakato wa ukaguzi.
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5.4 Msaada duni wa huduma kwa wateja

Mapitio yangu ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) umebainisha masuala mawili muhimu ambayo yanahitaji
kuangaliwa kwa umakini: Msaada usioridhisha wa huduma kwa wateja,
paoja na ufuatiliaji usioridhisha wa uridhishwaji wa wateja kwenye huduma
wanazopewa na mamlaka.

Kulikuwa na matukio 216 ambapo mamlaka ilichukua zaidi ya siku 30
kufanyia kazi malalamiko ya wateja. Hii ni kinyume na Mkataba wa Huduma
kwa Mteja unaoitaka mamlaka kutatua malalamiko ya wateja kati ya saa 72
hadi siku 30. Ucheleweshaji huo wa kutatua malalamiko ya wateja unaweza
kusababisha taasisi za umma kuchelewesha utoaji wa huduma kwa
wananchi.

Aidha, mamlaka ilishindwa kufanya utafiti wa kuridhika kwa wateja
unaotakiwa kufanywa kila mwaka katika mwaka uliofanyiwa mapitio. Jambo
hili linakwamisha uwezo wa mamlaka katika kuboresha huduma zake.

Napendekeza Mamlaka ya serikali Mtandao ifanye haya yafuatayo: (a)
kufuatilia mara kwa mara na kuhakikisha utatuzi wa matukio
yanayoripotiwa kwa wakati na taasisi za umma; (b) kufanya utafiti wa
kuridhika kwa wateja kila mwaka na kufuatilia mapendekezo yake.
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HITIMISHO

Matokeo ya ukaguzi yanaonesha hitaji muhimu kwa taasisi za serikali
kushughulikia udhaifu na upungufu makubwa katika udhibiti wa mifumo yao
na mifumo ya teknolojia ya habari na mawasiliano. Masuala haya yanaweza
kusababisha upotevu wa mapato, taarifa potofu za kifedha, madhara kwa
wagonjwa na shughuli zinazoweza kuwa za ulaghai.

Ili kuboresha utendaji kazi wao, kupunguza upotevu wa mapato, na
kuimarisha uaminifu na sifa zao, mashirika haya lazima yaweke kipaumbele
katika kuimarisha udhibiti wa mifumo wao, kupitia upya sera na taratibu
zao, na kuweka udhibiti ufaao ili kuhakikisha utiifu wa sheria na kanuni
husika.

Vile vile, ni muhimu kushughulikia udhaifu uliobainika katika mifumo ya
TEHAMA vya serikali ili kuimarisha uwazi, uwajibikaji na utoaji wa huduma
kwa ufanisi. Kuchukua hatua hizi kutasaidia mashirika haya kuondokana na
udhaifu wao, kuboresha utoaji wa huduma, na kuimarisha ufanisi wa mifumo
ya TEHAMA katika taasisi za umma.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho I: Viwango vya ufuataji wa miongozo ya serikali mtandao kwa
taasisi za Umma

Kipengele cha Kiwango Idadi ya  Taasisi
TEHAMA cha taasisi
ufuataji na
uzingatiaji
wa taratibu
Usimamizi wa haki Daraja 0 4 MIIT, PMO-LYED, NECTA, TRC
za utumiaji na Daraja la 1 3 MLF, MINING COMMISSION,
ruhusa RITA
zinazotolewa kwa  Daraja la 2 2 NIMR, JOT
atumiaji wa
mtume Daraja la 3 7 TBA, MoCLA, EWURA, WCF,
UTT, TCU, MSD
Daraja la 4 3 TANROADS, TCAA, PO-RALG
Daraja la 5 2 PSSSF, GPSA
21
Usimamizi wa Daraja 0 8 MLF, MIIT, PMO-LYED,
mabadiliko kwenye MINING COMMISSION,
mifumo ya TEHAMA TANROADS, RITA, NIMR, TRC
Daraja la 1 6 TBA, UTT, TCU, NECTA, MSD,
JOoT
Daraja la 2 3 TCAA, GPSA, PO-RALG
Daraja la 4 3 MoCLA, WCF, PSSSF
Daraja la 5 1 EWURA
21
Usimamizi wa Darala 0 8 TBA, MLF, MIIT, MoCLA, PMO-
matukio ya TEHAMA LYED, MINING COMMISSION,
TCU, NIMR
Daraja la 2 4 RITA, JOT, GPSA, TRC
Daraja la 3 7 EWURA, WCF, UTT,
TANROADS, TCAA, NECTA,
MSD
Daraja la 4 1 PO-RALG
Daraja la 5 1 PSSSF
21
Usimamizi wa Daraja 0 1 MIT
;:m‘mmbmu ya Daraja la 1 1 MINING COMMISSION
Daraja la 2 2 MLF, TRC
Daraja la 3 5 TBA, UTT, TCU, MSD, GPSA
Daraja la 4 5 MoCLA, TANROADS, RITA,

NIMR, NECTA
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Kipengele cha Kiwango Idadiya  Taasisi
TEHAMA cha taasisi
ufuataji na
uzingatiaji
wa taratibu
Daraja la 5 7 PMO-LYED, EWURA, WCF,
TCAA, PSSSF, JOT, PO-RALG
21
Usimamizi wa Daraja 0 6 MLF, MIIT, PMO-LYED,
uendelezaji wa TANROADS, NIMR, TRC
huduma za TEHAMA  Daraja la 1 2 NECTA, JOT
Daraja la 2 8 TBA, MoCLA, MINING
COMMISSION, TCAA, RITA,
MSD, GPSA, PO-RALG
Daraja la 3 2 UTT, TCU
Daraja la 4 2 EWURA, PSSSF
Daraja la 5 1 WCF
21
Usimamizi wa Daraja 0 1 MLF
kaa';Igod mkakati Daraja la 1 3 MIT, TRC, PO-RALG
TEHAMA T2 Daraja la 2 5 TBA, PMO-LYED, MINING
COMMISSION, TANROADS,
RITA
Daraja la 3 4  MoCLA, UTT, NIMR, GPSA
Daraja la 4 7 EWURA, WCF, TCU, TCAA,
PSSSF, NECTA, MSD
Daraja la 5 1 JOT
21
Usimamizi wa Daraja0 2 MLF, NECTA
mifumo Daraja la 1 4 PMO-LYED, RITA, NIMR, TRC
Daraja la 2 6  MoCLA, MINING COMMISSION,
UTT, TCU, MSD, JOT
Daraja la 3 4 TBA, EWURA, TANROADS,
GPSA
Daraja la 4 3  WCF, TCAA, PO-RALG
Daraja la 5 1 PSSSF
N/A 1 MIT
21
Usimamizi wa watoa Daraja0 3 TBA, PMO-LYED, GPSA
huduma za TEHAMA Daraja la 2 1 RITA
Daraja la 3 7  MIT, MoCLA, MINING

COMMISSION, UTT,
TANROADS, NIMR, MSD
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Kipengele cha Kiwango Idadiya Taasisi
TEHAMA cha taasisi
ufuataji na
uzingatiaji
wa taratibu
Daraja la 4 5 MLF, EWURA, TCAA, NECTA,
TRC
Daraja la 5 5 WCF, TCU, PSSSF, JOT, PO-
RALG
21
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Kiambatisho Il: Orodha ya taasisi 21 zilizokuguliwa

Sn Jina la Taasisi

1 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma (PSSSF)

2 Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA)

3 Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu Tanzania (NIMR)

4 Shirika la Reli Tanzania (TRC)

5 Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA)

6 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA)

7 Taaisis ya usimamizi wa Mifuko ya Uwekezaji wa pamoja (UTT)

8 Bohari ya Dawa (MSD)

9 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS)

10 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA)

11 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)

12 Mahakama ya Tanzania (JoT)

13 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)

14 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU)

15 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)

16 Tume ya Madini

17 Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PO-RALG)

18 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara (MIIT)

19 Wizara ya Mifugo na Uvuvi - Sekta ya Mifugo (MLF)

20 Wizara ya Katiba na Sheria (MoCLA)

21 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu (PMO-LYED)
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