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Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa zaidi katika 
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na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009.  
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Ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Jumla ya Mwaka ya Ukaguzi wa 
Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka wa Fedha 2021/22. Taarifa hii inatoa 
uchambuzi wa kina wa miradi mingi inayofadhiliwa na serikali na 
washirika wa maendeleo, inayojumuisha vipengele kama vile utendaji 
wa kifedha na kimwili, ununuzi, usimamizi wa mikataba, mipango na 
muundo. 

  
Taarifa inabainisha mapungufu makubwa katika miradi mingi na inatoa 
mapendekezo ya kuboresha, ikisisitiza haja ya washikadau kuchukua 
hatua za kurekebisha. Miradi mashuhuri iliyojadiliwa ni pamoja na Mradi 
wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere, Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT) Awamu ya 2, Ujenzi wa Reli ya Kimataifa (Standard 
Gauge), na Utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP). Taarifa hii pia ilipitia udhibiti wa gharama katika majengo 
yanayomilikiwa na serikali na udhibiti wa ubora katika miradi ya ujenzi 
wa barabara. 

  
Matokeo yanahimiza uwazi, uwajibikaji, na utekelezaji bora wa miradi 
ya maendeleo. Tunatumai washikadau watatumia taarifa hii kukabiliana 
na changamoto zilizobainishwa na kuimarisha utendaji wa mradi kwa 
ujumla. 
  
Kwa kumalizia, chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dk. Samia Suluhu 
Hassan, taarifa hii ni nyenzo muhimu ya kuimarisha usimamizi na 
utekelezaji wa miradi katika sekta ya umma, na kuchangia katika 
uboreshaji unaoendelea na kufikia mafanikio ya malengo ya maendeleo 
nchini. 

 
 

Charles E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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MUHTASARI 

(i) Utendaji wa Kifedha  

Zaidi ya asilimia 90 ya miradi ilipata hati zinazoridhisha kwa miaka mitano 
mfululizo kuanzia mwaka 2017/18, hii ikiwa ni ishara nzuri kwenye matumizi 
ya fedha na uandaaji wa taarifa za fedha zinazoaminika. Hata hivyo, 
utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za nyuma kwa kipindi hicho cha 
miaka mitano haufiki 50% ikiambatana na uwepo kwa hoja zinazojirudia 
kama inavyoonekana katika sura ya pili ya ripoti hii.   
 
Zaidi ya hayo nilibaini mapungufu kadhaa ikiwa ni pamoja na kutoidhinishwa 
kwa Hati ya Makubalino kati ya Tanzania na Uganda inayohusu utekelezaji 
wa mradi ya Kimataifa wa Usafiri na Mawasiliano wa Ziwa Viktoria (MLVMCT) 
na uendeshwaji shughuli za Tume ya Bonde la Ziwa Victoria nje ya nchi 
washiriki wa mradi. Pia nilibaini kuwa mkataba kati ya Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) 
haujafanyiwa mapitio ili kujumuisha mafunzo ya ubunifu na mafunzo kwa 
njia ya mtandao, pia Wakala ya Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
ilishindwa kuunda kitengo kanachojitosheleza cha utekelezaji wa mradi 
wa Maendeleo ya Barabara na Ufunguaji Fursa za Kiuchumi Vijijini (RISE).  
 
Nimebaini mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa matumizi na bajeti 
ikiwa ni pamoja na fedha za miradi kiasi cha Sh. bilioni 8.99  kukopwa bila 
kurejeshwa; hati za malipo zenye thamani ya Sh.  632.5 milioni 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi katika Chuo cha Walimu Sumbawanga 
kilichopokea fedha za Programu ya Elimu kwa Matokeo (EP4R) zenye 
thamani ya Sh. bilioni 3 kwa ajili ya ujenzi wa chuo kipya, baadhi ya hati za 
malipo na nyaraka zinazohusiana na mradi huo hazikuhakikiwa kutokana na 
kuteketea kwa moto tarehe 25 Disemba 2021.  

 
Mengine niliyoyabaini  ni kushindwa kwa Serikali kuchangia sehemu yake ya 
fedha iliyopaswa kuchangia kwenye miradi kiasi cha Dola za Kimarekani  
milioni 6.24 (Sh. bilioni 14.3) katika Mradi Endelevu wa Utoaji Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira wa Mjini Arusha (ASUWSDP); malipo ya fidia kwa watu 
walioathirika na mradi ambayo hayajalipwa yenye thamani ya Sh. bilioni 
11.37 yanayohusiana na Mradi wa Horohoro Bagamoyo Lunga na Ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Msalato inayotekelezwa na Wakala wa Barabara 
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Tanzania (TANROADS), pia riba iliyotozwa na wakandarasi ya Sh. bilioni 2.57 
kutokana na kutolipa kwa wakati hati za malipo za wakandarasi (IPCs). 
 
(ii) Usimamizi wa ununuzi 

Nilibaini kuwa kati ya watekelezaji wa miradi 290, watekelezaji 208 
walizingatia sheria za ununuzi wakati watekelezaji 82 walizingatia sheria 
lakini walikuwa na mapungufu. Nilibaini mikataba yenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.51 haikupitiwa na kuhakikiwa na wanasheria wa taasisi husika, 
ununuzi mdogo wa Sh. milioni 506.76 kutowasilishwa kwenye Bodi za 
Zabuni, ununuzi wa Sh. 14.92 bilioni kufanyika nje ya Mfumo wa Ununuzi wa 
Kieletroniki Tanzania (TANePS). Pia nilibaini MoEST ilianzisha utekelezaji 
wa shughuli za miradi by EPforR yenye thamani ya Sh. bilioni 3.82 bila 
kuhusisha mpango wa ununuzi na Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (PO-RALG) kupitia Programu ya Kusaidia Sekta ya Afya (HSSP) 
kuchelewa kununua dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.66 
kwa takribani miezi 20.  
 
(iii) Usimamizi wa mikataba na hali halisi ya utekelezaji wa miradi 

Katika usimamizi wa mikataba, nilibaini magari yaliyolipiwa lakini 
hayakupokelewa yenye thamani ya Sh. bilioni 26.28, mikataba iliyofikia 
ukomo bila kuhuhishwa yenye thamani ya Sh. milioni 421.75 na malipo ya 
awali yaliyocheleweshwa kulipwa ambayo yalisababisha malipo ya riba ya 
Sh. milioni 879.26. Pia nilibaini utekelezaji wa miradi inayohusiana na usafi 
wa mazingira inayotekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es 
Salaam (DAWASA) kabla ya kupata idhini ya taarifa ya kina ya mradi kutoka 
kwa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC). 

 
Katika hali ya utekelezaji wa miradi, nilibaini mapungufu mbali mbali ikiwa 
ni pamoja na ujenzi uliotelekezwa wa maghala 14 na miundombinu saidizi 
ya nje wilayani Babati, kushindwa kwa mkandarasi kuweka mfumo wa 
udhibiti wa garimoshi kwa zaidi ya miaka minne kwenye reli ya Dar-es-
salaam–Isaka wenye thamani ya Dola za Kimarekani milioni 2.04 wakati kazi 
za kuimarisha na kuongeza kina cha Gati Na. 8-11 katika bandari ya Dar es 
salaam hazijaanza kwa zaidi ya miaka mitano. Pia kutokuanza kwa ujenzi 
na ununuzi wa vifaa katika shule 35 za awali za mfano kutokana na 
kukosekana kwa msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). Zaidi ya 
hayo, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze bado haijakabidhi 
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majengo yaliyokamilika, vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliaon kwa 
Kikundi cha Usimamizi wa Mazingira ya Fukwe za Bahari (BMU) cha Saadan 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) kutokupeleka kiasi cha Sh. milioni 
651.85 kwenda kwenye miradi tisa ya jamii iliyoidhinishwa. 
 
(iv) Mradi wa Bwawa la Umeme la Julius Nyerere 

Nilibaini makadirio ya muda wa kukamilisha mradi usio halisi kwani mradi 
ulipangwa kukamilika katika kipindi cha miaka mitatu huku miradi ya 
ukubwa kama huo iliyojengwa duniani kote ilichukua kati ya miaka 4 hadi 
10 kukamilika, hii inaonesha kuwa makadirio ya muda ya awali hayakuwa 
halisi. Pia nilibaini kuwa hakukuwa na makubaliano ya pande zote kati ya 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na mkandarasi kuhusu muda 
ulioongezwa wa kukamilisha mradi. Zaidi, nilibaini viashiria vya hatari ya 
uhaba wa maji kutokana na shughuli za kibinadamu zisizodhibitiwa katika 
vyanzo vya maji. 

 
Nilibaini majaribio ya turubini ya mfano yalifanyika bila kushuhudiwa na 
mwajiri; TANESCO kutotoza gharama za ukiukaji wa mashariti ya mkataba 
kiasi cha Sh. bilioni 327.93; kutokuwa na ufanisi katika kushughulikia madai 
ya mkandarasi, kuchelewa kufanya maombi ya marekebisho ya bei, ununuzi 
wa mitambo ya umeme kwa miaka miwili pamoja na kutotekelezwa kwa 
majukumu ya kijamii ya kampuni (CSR) kwa miaka mitatu na miezi 11. 

 
(v) Ujenzi wa miradi teule ya maji  

Nilibaini dosari mbali mbali ikiwa ni pamoja na takwimu za haidrolojia 
zilizotumika kusanifu  kibanio cha mradi wa Kigoma hazikuwa za  kutosha ili 
kuwezesha kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na utabiri wa hali ya 
hewa huku mradi wa Tinde Shelui ukitekelezwa bila kuzingatia hitaji la 
mtandao wa usambazaji maji na hivyo kupelekea matangi mapya na 
mabomba ya kupitisha maji kutoka kwenye chanzo, na tangi lenye ujazo 
mita 1,150 lililojengwa katika kijiji cha Buchama kutotumika. 
 
Aidha, nilibaini kuwa uwezo wa sasa wa mtambo wa kusafisha maji wa 
Ihelele kwenye mradi wa Tinde Shelui ni mita za ujazo 80,000 kwa siku, 
ambazo zitakidhi mahitaji ya maji yaliyotarajiwa kwa takribani miaka 
mitatu, hii itasababisha uwepo wa mgao wa maji kabla ya kufikia mwaka 
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2025 na kutakuwa na upungufu wa mita za ujazo 91,569.83 kwa siku ifikapo 
mwaka 2035. 
 
(vi) Ujenzi na ukarabati wa meli 

Nilibaini mapungufu kadhaa ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa miundombinu 
duni, uwekaji usiofaa wa milango na uwekaji  usiojitosheleza wa boti za 
kuokoa maisha katika usanifu wa msingi wa meli mpya. Pia nilibaini kuwa 
ujenzi wa meli mpya ulianza bila andiko la dhamira na kabla ya kukamilika 
kwa njia ya maegesho ya meli na hivyo kusababisha ucheleweshaji na 
gharama za ziada za zaidi ya dola za Kimarekani milioni 3 sawa na Sh. bilioni 
7.8. Nilibaini kuwa injini zilizowekwa kwenye MV Viktoria zilikuwa na vipimo 
tofauti.  
 
(vii) Utekelezaji wa mpango wa kuboresha elimu ya sekondari  

Nilibaini mapungufu katika uandaaji wa michoro ya usanifu na idhini zake, 
kuchelewa kuajiliwa kwa mhakiki wa kujitegemea, uandaaji usiojitosheleza 
wa mikataba ya mafundi na bajeti isiyo na uhalisia katika ujenzi. Aidha, 
nilibaini kuchelewa uhamishaji kwa fedha kwa ajili ya shughuli za usimamizi 
katika shule 232 katika ngazi ya kanda, mkoa, na halmashauri vilevile uhaba 
wa wafanyakazi wenye ujuzi katika kazi za ufundi umeme, keknolojia ya 
habari na mawasiliano, usanifu wa maji na ufungaji wa gesi katika ngazi ya 
kata. 

 
(viii) Mradi wa mabasi yaendayo haraka awamu ya pili Dar es Salaam  

Nilibaini usimamizi duni wa muda na kutokuhuisha kwa wakati dhamana ya 
malipo ya awali. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa baadhi ya ujenzi wa zege 
uliofanyiwa vipimo haukidhi ubora wa viwango vya uimara wa zege 
vinavyotakiwa, Kwa mfano, uimara wa ngazi upande wa kulia wa Daraja la 
Mbagala la watembea kwa miguu ulikuwa 22 kati ya 40 N/mm2, na uimara 
wa vizuizi vya ajali upande wa kushoto na kulia wa Barabara ya 
Kilwa/Mandela katika makutano ya daraja la juu ulikuwa 28 na 23 
matawaliwa kati ya 40 N/mm2 zinazohitajika. Zaidi ya hayo, vifusi 
vilivyohifadhiwa havikuwekwa kwenye mpangilio unaoendana na matakwa 
ya mkataba na viwango maalumu vinavyohitajika. 
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Aidha, nilibaini utozaji wa riba ya Sh. milioni 904.78 kutokana na kuchelewa 
kuwalipa wakandarasi na kuongezeka kwa gharama ya Sh. bilioni 7.67 
kutokana na marekebisho ya usanifu.  
 
(ix) Miradi ya ujenzi wa barabara kwenye Mikoa ya Njombe, Morogoro 

na Kigoma  

Ukaguzi wangu wa miradi ya ujenzi wa barabara kwenye mikoa ya Njombe, 
Morogoro na Kigoma ulibaini upana wa usanifu wa barabara kuwa chini ya 
mita 7.5, gharama za ziada za kudhibiti mchwa Sh. bilioni 4.41 zilizotokea 
bila idhini ya mwajiri kwenye kipande cha 3, Makutano ya barabara ya 
Mvugwe – Nduta. Kuwepo kwa ongezeko la bei ya mkataba kwa Sh. bilioni 
10.23 na Sh. milioni 980 kwa chuma na polyethilini, mtawalia katika mradi 
wa Lusitu-Mawengi kipande cha pili kutokana na kutojumuishwa kwa vitu 
hivi muhimu kwenye nyaraka za zabuni.  

 
Aidha, usimamizi duni wa masuala ya uhamiaji kwa wafanyakazi wa kigeni 
kumepelekea wafanyakazi 26 kutoka nje ya nchi kufanya kazi bila vibali vya 
kazi na wafanyakazi 27 bila kuwa na vibali vya makazi na hivyo kupelekea 
upotevu wa mapato ya serikali ambayo yangetokana na makusanyo ya ada 
za vibali vya kazi na ukaazi kiasi cha Sh. milioni 232.27. 

 
(x) Udhibiti ubora wa miradi ya barabara ili kuzuia uchakavu na 

uharibifu wa mapema  

Miongoni mwa mapungufu niliyoyabaini kwenye udhibiti ubora wa miradi ya 
barabara ili kuzuia uchakavu na uharibifu wa mapema ni pamoja na usanifu 
duni wa barabara, kutohuishwa kwa kanuni za viwango vya kazi za barabara 
kwa takribani miaka 22 iliyopita na kutofanyiwa marekebisho kwa 
mwongozo wa usanifu wa lami na vifaa wa mwaka 1999 kwa takribani miaka 
23. Pia nilibaini, ucheleweshwaji katika kuajiri mhandisi mshauri na 
msimamizi wa miradi ya barabara ambapo, miradi mitano kati ya nane 
iliyokaguliwa ilishirikisha na wahandisi washauri baada ya wakandarasi 
kuanza kufanya kazi. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwepo kwa migongano ya 
kimaslahi na kutokuwepo na usawa kwenye michakato ya kuingia mikataba 
kati ya Kitengo cha Ushauri wa Kihandisi TANROADS (TECU) na TANROADS. 
Usimamizi duni wa mradi na mikataba unaofanywa na washauri, kwani 
wataalamu muhimu wanaohusika na kazi za uhandisi katika miradi ya 
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barabara hawakuwa wamesajiliwa kama wahandisi wataalamu, kinyume na 
kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi. 

 
(xi) Ujenzi wa reli ya kisasa  

Nilibaini ukosefu wa viwango maalum kwa kazi ya mfumo wa umeme kwa 
ajili ya makandarasi kufanya nukuu za bei na makadirio ya gharama za mradi 
wa umeme hayakuzingatia sanifu na tafiti za awali. Zaidi ya hayo hakukuwa 
na muda uliopangwa wa kukamilisha ujenzi wa karakana ya kuunganisha 
treni za umeme za kisasa.  
 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) halikutumia njia ya ununuzi ya ushindani 
katika ujenzi wa reli ya kisasa kwa kipande cha tatu na cha nne na 
kusababisha kuongezeka kwa Dola za Kimarekani milioni 1.3 na milioni 1.6 
kwa kilomita mtawalia ikilinganishwa na mikataba ya awali.  
  
Kuongezeka kwa gharama ya ununuzi wa treni na mabehewa ya abiria kwa 
jumla ya Dola za Kimarekani milioni 215.05 (Sh. bilioni 492.46), na Euro 
milioni 4.53 (Sh. bilioni 11.59) mtawaliwa kutokana na usimamizi duni wa 
mikataba. Vile vile mkataba ulitekelezwa bila kuwepo kwa dhamana ya 
utendaji, hali iliyosababisha hasara ya kiasi cha  Euro milioni 5.32 (Sh. bilioni 
13.6), na kutotoza gharama za uchelewashaji wa kazi kwa mujibu wa 
mkataba.   
 
Pia, nilibaini viashiria vya kutumia Dola za Kimarekani milioni 11.19 (Sh. 
bilioni 25.62) zaidi ya kiwango kilichopangwa kutoka fungu la fedha za 
dharura katika ujenzi wa reli ya kisasa kipande cha kwanza kutokana na 
kuongezeka kwa muda wa ujenzi wa reli kwa zaidi ya siku 1441, hii 
imepelekea kuongezeka kwa gharama ya Mhandisi Mshauri wa mradi kwa 
Dola za Kimarekani milioni 11.32. Vile vile nilibaini mapungufu katika 
usimamizi wa vibali vya raia wa kigeni.  

 
(xii) Usimamizi wa gharama katika ujenzi wa majengo yanayomilikiwa 

na Serikali  

Nilibaini mapungufu mbali mbali katika tathmini ya usimamizi wa gharama 
katika ujenzi wa majengo yanayomilikiwa na Serikali. Mapungufu hayo ni 
pamoja upembuzi yakinifu usiojitosheleza, maandalizi ya viwango maalumu 
yasiyojitosheleza na utumiaji wa njia za ununuzi zisizo za ushindani.   
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Zaidi ya hayo, kutokuwepo kwa nyaraka za mikataba kwa baadhi ya miradi. 
Kushindwa kudai msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani Sh. bilioni 4.27 
na madai ya riba ya Sh. bilioni 12.12 iliyotokana na kuchelewa kulipa 
wakandarasi. Malipo zaidi ya Sh. milioni 562.68 na Sh. milioni 584.68 
mtawalia yaliyotokana na makadirio ya gharama yasiyojitosheleza kwa 
nguzo za kusimikwa ardhini. 
 
Malipo ya awali Sh. milioni 857.21 na Sh. bilioni 4.83 hayakurejeshwa na 
yalilipwa bila kuwepo kwa matakwa ya kimkataba. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA MUHTASARI WA MIRADI ILIYOKAGULIWA  
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1.0 Utangulizi 
 
Serikali ya Tanzania inatekeleza kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa miaka mitano Awamu ya Tatu 2021/22-2025/26, unaolenga 
kuongeza uwezo wa uzalishaji, kujenga uchumi shindani, na kuboresha 
maendeleo ya watu. Mpango huo unalenga kufikia malengo haya kwa 
kuboresha miundombinu, kuimarisha sera za biashara na uwekezaji, 
na kurekebisha mifumo ya elimu na mafunzo. Sura hii inaainisha bajeti 
na aina za miradi ya maendeleo iliyotekelezwa, historia yake na 
majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na Maafisa Masuuli. 
 

1.1 Bajeti ya miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2021/22 
 
Serikali iliandaa bajeti ya kusaidia utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa kuzingatia afua zilizopitishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano Awamu ya Tatu, ikijumuisha 
miradi mikuu kama Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR), Usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka Awamu ya Pili, Mradi wa Bwawa la Umeme Julius 
Nyerere (JNHPP). Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP), 
Mradi Shirikishi wa Maendeleo ya Barabara katika Utumiaji wa Fursa 
za Kijamii na Kiuchumi (RISE), Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar 
es Salaam (DMGP) na mingineyo. 

 
1.2 Aina za kaguzi zilizofanyika  

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilifanya kaguzi za aina tatu kwenye 
miradi ya maendeleo ambayo ni ukaguzi wa fedha, ukaguzi wa 
uzingatiaji kama sheria na taratibu zimefuatwa na ukaguzi wa 
kiufundi. 
   

1.2.1 Ukaguzi wa fedha 

Ukaguzi wangu wa fedha unazingatia zaidi tathmini ya mfumo wa 
uhasibu, udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa fedha na kufuata 
sheria na kanuni. Nimetoa maoni ya ukaguzi kupitia taarifa zangu za 
ukaguzi 293 katika mwaka wa fedha 2020/21. 
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1.2.2 Ukaguzi wa Kiufundi 

Nimefanya kaguzi tisa za kiufundi kwenye miradi ya ujenzi katika sekta 
za usafirishaji, nishati, maji na kilimo. Kaguzi zilijikita katika 
mipango, usanifu na ununuzi; afya, usalama na mazingira; na 
usimamizi wa mikataba. 
 

1.2.3 Ukaguzi wa uzingatiaji kama sheria na taratibu zimefuatwa 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimekagua taasisi 290 kwa lengo la 
kutathmini kama sheria na taratibu za ununuzi zimefuatwa kwa mujibu 
wa kifungu 48(3) cha Sheria ya Ununuzi ya 2021. 
  

1.2.4 Mawanda ya ukaguzi   

Katika mwaka wa fedha 2020/21, nilikagua miradi 105 iliyotekelezwa 
na taasisi 248 ikijumuisha taarifa za ukaguzi 300 kama zinavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 1 na 2.  

 
Jedwali Na. 1: Idadi ya miradi iliyokaguliwa kwa sekta katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2020/21 

Na. Sekta Idadi ya 
taarifa za 

ukaguzi wa 
kiufundi 

Idadi ya 
taarifa za 
ukaguzi 

wa fedha1 

Idadi ya 
miradi 

iliyokaguliw
a 

Idadi ya 
watekelez
a miradi2 

Jumla 
ya 
taarifa 
za 
ukaguzi  

1 Kilimo - 7 7 4 7 
2 Elimu 1 14 9 6 15 
3 Nishati na 

Madini 
1 17 18 3 18 

4 Afya 0 195 10 188 195 
5 Usafirishaji 7 14 20 10 21 
6 Maji 1 9 7 8 10 
7 Jamii  - 10 10 10 10 
8 Miradi 

mingineyo 
0 24 24 19 24 

Jumla 10 290 105 248 300 
Chanzo: Taarifa za kaguzi za fedha, kiufundi na uzingatiaji kama sheria na 
taratibu zimefuatwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2022 
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Jedwali Na. 2: Majina na sura za ukaguzi wa kiufundi uliofanyika 
2021/22 

Na. Sekta Majina ya kaguzi za kiufundi  
 

Marejeo ya 
sura 

1 Nishati na 
Madini 

Ukaguzi wa Kiufundi wa Ujenzi wa Bwala la Umeme 
la Julius Nyerere (JNHPP)  

6 

2 Maji Ukaguzi wa Kiufundi wa Ujenzi wa Miradi Teule ya 
Ugavi wa Maji  

7 

3 Usafirishaji Ukaguzi wa Kiufundi wa Ujenzi/Utengenezaji wa 
Meli na Vivuko  

8 

4 Elimu  Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Utekelezaji wa Mradi wa 
Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP)  

9 

5 Usafirishaji Ukaguzi wa Kiufundi wa Ujenzi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT)  

10 

6 Usafirishaji Ukaguzi wa Kitaalam wa Ujenzi wa Miradi ya 
Barabara katika Mikoa ya Njombe, Morogoro na 
Kigoma 

11 

7 Usafirishaji  Ukaguzi wa Kiufundi wa Udhibiti wa Ubora wa Miradi 
ya Barabara Zilizojengwa Katika Kuzuia Kushindwa 
kwa Mapema 

12 

8 Usafirishaji Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR)  

13 

9 Usafirishaji Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Udhibiti wa Gharama 
katika Ujenzi wa Majengo Yanayomilikiwa na Serikali 

14 

Chanzo: Taarifa za kaguzi za kiufundi na tathmini kama sheria na taratibu 
zimefuatwa kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022 

 
 Sekta ya kilimo 

Katika kuwezesha na kuboresha maendeleo kwa utumiaji wa fursa za 
kilimo zinazotolewa na matumizi ya njia janja za kilimo endelevu kwa 
mabadiliko ya tabianchi, kupitia Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
miaka mitano Awamu ya Tatu, juhudi zimeelekezwa katika sekta hii. 
Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimetoa taarifa saba za ukaguzi chini 
ya sekta hii ambazo zinahusiana na ukaguzi wa kifedha kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 6. 

 
Sekta ya elimu 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimetoa taarifa za ukaguzi 14 chini 
ya sekta hii zilizolenga kuboresha mifumo ya elimu na ujifunzaji ili 
kuendana na mahitaji ya soko la ajira kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 7. 
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Sekta ya nishati na madini 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano Awamu ya Tatu 
unalenga kukuza uchumi wa viwanda unaozingatia maliasili katika 
sekta ya madini nchini kwa kutekeleza afua muhimu kama vile 
kuimarisha usimamizi na udhibiti wa uchimbaji madini wakubwa na wa 
kati, kuwawezesha wachimbaji wadogo, kukuza uongezaji thamani na 
kunufaisha madini kutambua na kuwezesha uchimbaji wa madini 
adimu. Serikali pia imedhamiria kuboresha upatikanaji na uhakika wa 
nishati ya umeme katika maeneo ya vijijini na mijini. Katika mwaka 
wa fedha 2021/22, taarifa 17 za ukaguzi zimetolewa chini ya sekta ya 
nishati kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 8. 
  
Sekta ya afya  

Sekta ya afya ni muhimu kwa maendeleo ya watu, ikijumuisha 
miundombinu, wataalamu wa matibabu, vifaa na vifaa, huduma za 
tiba na kinga na bima ya afya. Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
miaka mitano Awamu ya Tatu unaweka kipaumbele katika kuimarisha 
mifumo ya usimamizi wa afya, upatikanaji wa huduma, na utoaji na 
kushughulikia changamoto za ubora kwa kuanzisha afua muhimu kama 
vile kujenga na kukarabati vituo vya afya, kukuza miradi ya bima ya 
afya na kuboresha huduma za jadi za afya. Katika mwaka wa fedha 
2021/22, nimetoa ripoti 195 za ukaguzi zinazohusiana na sekta ya afya 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 9. 
 
Sekta ya usafirishaji  

Serikali imejikita katika kuboresha miundombinu ya usafirishaji nchini 
chini ya sekta ya uchukuzi, kwa kuzingatia Mkakati wa Utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Usafiri 2011-2025. Hii ni pamoja na kuboresha viwanja 
vya ndege, barabara, reli na bandari ili kuwezesha shughuli za 
kiuchumi na kijamii. Katika mwaka wa fedha 2021/22, taarifa 14 za 
ukaguzi zimetolewa chini ya sekta hii kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 10 
 
Sekta ya maji  

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano Awamu ya Tatu 
unalenga katika kuboresha upatikanaji na usambazaji wa huduma za 
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maji na usafi wa mazingira na kulinda vyanzo vya maji na mazingira. 
Wizara ya Maji inatekeleza mageuzi ya kisekta, ikiwa ni pamoja na 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) na Wakala wa Maji  
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), ili kuimarisha usimamizi 
shirikishi wa rasilimali za maji na huduma za usafi wa mazingira vijijini 
na mijini. Katika mwaka wa fedha 2021/22, taarifa 9 za ukaguzi 
zimetolewa chini ya sekta hii kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 11. 
 
Sekta ya jamii 

Mradi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania Awamu ya Tatu 
(TASAF III)/Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (PSSN) na Miradi 
inayofadhiliwa na UNDP ni mipango muhimu katika sekta ya ustawi wa 
jamii inayolenga kuwezesha jamii na kutoa fursa za maisha bora 
inayoendana na Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Umaskini. na 
Malengo ya Maendeleo ya Milenia. TASAF III inalenga katika kuimarisha 
upatikanaji wa fursa za mapato na huduma za kijamii na kiuchumi kwa 
kaya zinazolengwa, wakati PSSN inatoa uhamisho wa fedha wenye tija, 
kazi za umma, na msaada wa kimsingi wa maisha kwa kaya maskini 
zaidi na zilizo hatarini zaidi kote Tanzania. Katika mwaka wa fedha 
2021/22, nimetoa taarifa 10 za ukaguzi chini ya sekta hii kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 12. 
 
Miradi mingine 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, serikali ilitekeleza miradi mtambuka 
katika sekta mbalimbali, kama vile mazingira, utalii, uvuvi, sheria, 
kujenga uwezo, ulinzi wa mtoto na afua za maisha na kutokomeza 
umaskini. Miradi hii ilifadhiliwa na anuwai ya pande mbili na zaidi. 
Nimetoa ripoti 24 za ukaguzi chini ya sekta hii kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 21 and 22. 
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SURA YA PILI 
  

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI ZILIZOPITA 
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2.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa hali ya utekelezaji na hatua 
zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli katika kutekeleza na 
mapendekezo ya ukaguzi. Kulikuwa na mapendekezo 2,938 kutoka 
taarifa za ukaguzi 290 zinazohusiana na miradi ya maendeleo. Mlipaji 
Mkuu wa Serikali alitoa mpango kazi wa kina wa kutekeleza 
mapendekezo hayo, ambayo inaoonesha dhamira thabiti ya 
kuboresha usimamizi wa fedha na udhibiti wa ndani. Mapendekezo 
yanalenga kushughulikia hitilafu zilizobainishwa wakati wa ukaguzi 
na kutoa suluhu kwa maboresho ya siku zijazo. 

  
2.1 Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita  

Katika Jedwali Na. 3, inaoneshwa kwamba kati ya mapendekezo 
2,938 kutoka  kwenye taarifa za ukaguzi zinazohusiana na miradi ya 
maendeleo, 37% yametekelezwa, 25% yanatekelezwa kwa sasa, 24% 
hayajatekelezwa, 10% yamejirudia, na 4% yamepitwa na wakati. 
Barua ya Menejimenti kwa kila mtekelezaji wa mradi zinatoa 
muhtasari zaidi wa hali ya utekelezaji na maendeleo yaliyofanyika 
kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi. 
 
Jedwali Na. 3: Utekelezaji wa mapendekezo ya taarifa za kaguzi 
zilizopita 

Sekta Jumla ya 
mapendeke
zo ya Miaka 
ya Nyuma 

Mapen
dekez

o 
yaliyo
tekele
zwa 

Mapende
kezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapende
kezo 

ambayo 
hayajate
kelezwa 

Mapen
dekezo 
yaliyoji
rudia 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

Kilimo 29 19 5 0 4 1 
Elimu 299 117 105 25 35 17 
Nishati na Madini 74 19 38 7 8 2 
Afya 2,116 772 413 637 217 77 
Usafirishaji 79 36 35 7 0 1 
Maji 114 34 48 10 20 2 
Jamii 99 30 36 16 11 6 
Miradi Mchangane 128 57 34 10 6 21 
Jumla 2,938 1084 714 712 301 127 
Asilimia 

 
37 25 24 10 4 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka 2021/22 
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2.2 Hoja za ukaguzi zinazojirudia  

Nimebaini hoja 12 za ukaguzi zinazojirudia katika sekta zote kwa 
miaka mitatu iliyopita (2019/20 hadi 2021/22) zinazohusiana na 
utoaji na matumizi ya fedha, usimamizi wa matumizi na ununuzi. 
Maelezo zaidi yanatolewa katika aya zifuatazo.  
 

2.2.1 Matumizi ya fedha za miradi yasiyoridhisha 

Nilibaini baadhi ya watekelezaji wa miradi walishindwa kutumia kiasi 
cha fedha ndani ya mwaka wa fedha, angalia Jedwali Na. 4. 
 
Jedwali Na. 4: Fedha ambazo hazijatumika 

Mwaka wa 
fedha 

Watekelezaji 
wa Mradi  

Fedha zilizosalia 
(Sh) 

Asilimia ya fedha 
zilizosalia 

2021/22 45 867,787,000,000 58% 
2020/21 287 1,377,029,559,731 37% 
2019/20 267 1,156,889,698,990.4 32% 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi  
 
Kutotumia fedha za miradi kwa kiwango kinachohitajika ndani ya muda 
uliokubaliwa kunapunguza juhudi za serikali katika kutoa huduma na 
kufanya maendeleo kwa wananchi kwa kiwango kilichotarajiwa. 
 

2.2.2 Bidhaa na huduma zilizonunuliwa pasipokupokelewa 

Nilibaini kuwa watekelezaji wa mradi waliwalipa wazabuni 
mbalimbali wa bidhaa na huduma bila kupokelewa kwa bidhaa husika. 
Kielelezo Na. 1 kinaonesha mwenendo wa miaka mitatu. 
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Kielelezo Na.  1: Mwenendo wa bidhaa zilizonunuliwa pasipo 
kupokelewa 

 
 

Kielelezo hapo juu kinaonesha ongezeko la 1274% la bidhaa ambazo 
hazijapokelewa kutoka 2020/21. Hii inaonesha watekelezaji wa 
miradi kutokuwa na uangalizi mzuri na usimamizi wa miamala ya 
ununuzi. Hii inaweza kusababisha hasara ya kifedha na kudhoofisha 
utekelezaji wa malengo ya miradi. 

    
2.2.3 Ununuzi wa bidhaa na huduma ambazo hazikupitishwa na bodi ya  

zabuni 

Watekelezaji wa mradi walinunua bidhaa na huduma mbalimbali bila 
idhini ya bodi za zabuni, kinyume na Kifungu cha 35(2) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, 2011, hivyo kupunguza ukomo wa uwazi na 
kusababisha hatari ya kutoa kandarasi kwa watoa huduma wasio na 
uwezo. Jedwali Na. 5 linaonesha mwelekeo wa miaka mitatu. 

 
Jedwali Na. 5:  Mwenendo wa ununuzi bila idhini ya bodi ya zabuni 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Watekeleza
ji wa Mradi  

Thamani ya 
bidhaa na huduma 
zilizonunuliwa(Sh) 

% Ongezeko/punguzo 

2021/22 6 1,677,359,759  ▲339.50% from 2020/21 
2020/21 6 381,654,221  ▼13.49% from 2019/20 
2019/20 6 441,166,183   

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 
 

Napendekeza Serikali iandae mkakati wa kukabiliana na hoja 
zinazojirudia mara kwa mara kwa kuhuisha taratibu, kutoa 
mafunzo na uelewa, kuimarisha mifumo ya udhibiti na 
kuwawajibisha watumishi wanaokiuka taratibu.  
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 SURA YA TATU 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

UTENDAJI WA KIFEDHA NA USIMAMIZI WA MATUMIZI 
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3.0 Utangulizi  

Sura hii inahusu ufadhili wa miradi, hati za ukaguzi zilizotolewa na 
matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na usimamizi wa fedha, udhibiti wa 
ndani na masuala ya utawala katika kaguzi 290 za fedha zilizofanyika. 

Kwa ujumla, sura hii inatoa taarifa muhimu ambazo serikali inaweza 
kutumia kufanya maamuzi sahihi kuhusu usimamizi wa kifedha, 
udhibiti wa ndani, na utawala ili kuboresha utendaji wa kifedha, 
kukuza uwajibikaji, na kuhakikisha uwazi katika kuripoti masuala ya 
kifedha. 

3.1 Ufadhili wa miradi  

Wafadhili wa miradi ya maendeleo ni Serikali ya Jumhuri ya Tanzania, 
Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Programu ya 
Kimataifa wa Kilimo na Usalama wa Chakula (GAFSP), Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa (IDA), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Mfuko wa 
Mazingira Duniani (GEF), Mfuko wa Afrika wa Ustawi wa Pamoja 
(AGTF), Mfuko wa Maendeleo ya Afrika (ADF), Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP), Programu ya Mazingira ya Umoja wa 
Mataifa (UNEP), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), 
Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD), Kituo cha 
Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), Shirika la 
Misaada la Watu wa Marekani (USAID), Benki ya Kiarabu kwa 
Maendeleo ya Uchumi Afrika (BADEA), Benki ya Maendeleo ya 
Ujerumani (KfW), Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta (OPEC), Mfuko 
wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupambana na UKIMWI (PERFAR), 
Shirika la Kimataifa la Upatikanaji wa Chanjo Dunia (GAVI), Serikali ya 
ufalme wa Norway na washirka wengine wa maendeleo. 
 
Fedha zilizotolewa kwa kiasi kikubwa zilikuwa kwa mfumo wa misaada 
na mikopo, na sehemu hii inatoa maelezo kuhusu fedha zilizotolewa 
na kutumiwa na watendaji wa sekta zilizokaguliwa. 
 
Uchambuzi wangu wa taarifa za kifedha 290 zilizokaguliwa kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 unaonyesha kuwa miradi ilikuwa na jumla ya fedha 
inayopatikana ya Sh. trilioni 5.5. Sh. trilioni 3.0 zilitumiwa kwenye 
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kiasi hicho, na kusababisha salio la Sh. trilioni 2.5 mpaka ilipofika 
tarehe 30 Juni 2022. 

 
3.1.1 Sekta ya kilimo 

Katika mwaka 2021/22 miradi iliyokaguliwa ilifadhiliwa kwa kiasi 
kikubwa na Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Programu ya Kimataifa ya Kilimo na Usalama wa Chakula (GAFSP), 
Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD) na Serikali ya 
Tanzania.  Jedwali Na. 6 linaonesha miradi iliyotekelezwa na kiasi cha 
fedha kilichotumika ukilinganisha na fedha zilizokuwepo katika sekta 
ya kilimo kama ilivyowasilishwa katika taarifa za fedha. 
 
Jedwali Na. 6: Miradi Iliyotekelezwa na fedha zilizotumika –sekta 
ya kilimo 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
kilichotu
mika (Sh. 
Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 

1 Mradi wa Kituo Mahiri 
Afrika cha Teknolojia 
Bunifu za Udhibiti wa 
Panya na Uendelezaji wa 
wa Teknolojia za Unusaji 
[ACE IRPM&BTD] 

Chuo Kikuu 
cha Kilimo 
cha Sokoine 

5,462.12 2,216.18 3,245.94 

2 Kituo cha Umahiri cha 
Utafiti wa Kiimo, Sayansi 
ya Chakula na Usalama wa 
Lishe (CREATES) 

Taasisi ya 
Afrika ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

5,169.37 2,968.07 2,201.30 

 
Kuimarisha Ujuzi na Uwezo 
wa Mafunzo katika Mradi 
wa Sekta ya Kilimo cha 
Bustani  

Baraza la 
Taifa la 
Elimu ya 
Ufundi 
(NACTE) 

227.84 214.66 13.17 

4 Mradi wa Kudhibiti 
Sumukuvu (TANIPAC) 

Wizara ya 
Kilimo 

16,092.09 15,473.99 618.10 

5 Kituo cha Ubora cha Afrika 
kwa Magonjwa ya 
Kuambukiza ya Wanadamu 
na Wanyama Kusini 
naMashariki (SACIDS-ACE) 

Chuo Kikuu 
cha Kilimo 
cha Sokoine 

4,744.02 2,514.49 2,229.52 

6 Mradi wa kupambana na 
athari za UVIKO 19 
unaofadhiliwa na  Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo 
ya Kilimo (IFAD) – Tanzania 

Wizara ya 
Kilimo 

4474.23 4301.35 172.89 

Jumla 36,169.67 27,688.74 8,480.92 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 30 Juni 2022 
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Moja ya mradi ya sekta ya kilimo wa Usimamizi wa Kiikolojia na Kilimo 
Endelevu cha Panya na Usalama wa Chakula barani Afrika (EcoRodMan), 
unaotekelezwa na Chuo kikuu cha Kilimo cha Sokoine, ulikaguliwa kwa 
kipindi kinachoanzia tarehe 1 Februari 2021 hadi 31 Januari 2022. 
Hivyo, nimetenganisha utendaji wa kifedha wa mradi huu kutoka 
kwenye jedwali hapo juu.  Kwa kipindi kilichoishia tarehe 31 Januari 
2022, mradi ulikuwa na Sh. 829,754,675 ambapo kiasi cha Sh. 
168,729,349 kilitumika na kubakiwa na salio la Sh. 661,025,326 kwa ajili 
ya utekelezaji wa shughuli za mradi zilizosalia. 
 

3.1.2 Sekta ya Elimu 

Katika Sekta ya Elimu, fedha zilipokelewa kutoka Benki ya Dunia, 
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na 
Maendeleo (DFATD) Kanada na Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 7 
linaonesha miradi iliyotekelezwa na fedha zilizotumika ukilinganisha 
na fedha zilizokuwepo kulingana na taarifa za fedha 
zilizowasilishwa.  

Jedwali Na. 7: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Sekta ya Elimu 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumi
ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mpango wa Matokeo 
Makubwa Sasa katika  
Elimu ( EPforR) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

144,941.65 82,836.68 62,104.98 

2 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano 
wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki – 
Chuo cha (EASTRIP) - 
DIT Dar es Salaam 

Chuo cha  
Teknolojia 
-  Dar es 
Salaam 

8,880.62 1,733.86 7,146.76 

3 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano 
wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki – 
(EASTRIP) - DIT 
Mwanza Campus 

- DIT 
Mwanza 
Kampasi 

10,471.40 1,853.61 8,617.78 

4 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano 

Chuo cha 
Taifa cha 

10,403.04 5,314.62 5,088.41 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumi
ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki t 
Africa Skills for 
Transformation and 
Regional Integration 
(EASTRIP) - Chuo cha 
Taifa cha 
Usafirishaji 

Usafirishaj
i 

5 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano 
wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki – 
(EASTRIP) –  Chuo 
cha Ufundi Arusha 

Chuo cha 
Ufundi 
Arusha 

9,817.14 1,988.36 7,828.78 

6 Programu ya Elimu 
na Ujuzi kwa Ajili ya 
Kazi 
za Uzalishaji (ESPJ) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

70,840.81 26,624.84 44,215.97 

7 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na Ushirikiano 
wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki 
(EASTRIP) – Wizara 
ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia Makao 
Makuu -  Dodoma 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

2,018.95 1,500.24 518.71 

8 Ushirikiano wa 
Kimataifa Sekta ya 
Elimu - Mpango wa 
Kukuza Stadi za 
Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu awamu 
ya pili (GPE LANES II) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

45,162.10 45,162.10 0 

9 Mradi wa Chuo Kikuu 
cha Sayansi na 
Teknolojia cha 
Afrika – Nelson 
Mandela (NM-AIST) 

Chuo 
Kikuu cha 
Sayansi na 
Teknolojia 
cha Afrika 
– Nelson 

898.37 872.12 26.26 

10 Mradi wa Kusaidia 
Elimu kwa Walimu 
(TESP) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

25,339.69 15,960.37 9,379.32 

11 Mradi wa Kuboresha 
Vyuo vya Ualimu 
(UTC) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

4,452.89 4,446.89 6.00 

12 Mradi wa Kuchochea 
Mageuzi ya Kiuchumi 
kupitia Elimu ya Juu  
(HEET) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

12,207.27 88.48 12,118.80 

13 Mradi wa Kuboresha 
Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 

84,654.17 78,357.29 6,296.87 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 
(Sh. Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumi
ka (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

Teknolojia 

14 Mradi wa Kuboresha 
Elimu ya Sekondari  
(SEQUIP) 

Ofisi ya 
Rais - 
TAMISEMI 

85,100 78,987 6,113 

Jumla 
 

515,188.10 345,726.46 169,461.64 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2022 
 
3.1.3 Sekta ya nishati na madini  

 Katika mwaka wa fedha 2021/22, miradi iliyo chini ya sekta ya 
nishati na madini ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP), Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD), 
Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW), Shirika la Maendeleo la 
Ufaransa (AFD), Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la 
Uswidi (SIDA), Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Uchumi Afrika 
(BADEA), Mfuko wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi 
Zinazozalisha Mafuta Duniani (OFID), Jumuiya ya Ulaya (EU), na 
Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 8 linaonesha miradi 
iliyotekelezwa, kiasi cha fedha kilichokuwepo ukilinganisha na kiasi 
cha fedha kilichotumika kama inavyoonekana kwenye taarifa za 
fedha zilizowasilishwa. 

 
Jedwali Na. 8: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Sekta ya Nishati na Madini 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Uwekezaji wa 
Miundombinu ya 
Msingi ya Kusafirisha 
Umeme awamu ya pili 
(BTIP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

16,507.43 16,507.43 0 

2 Mradi wa kusafirisha 
umeme na Uwekaji 
umeme Vijijini 
Bulyanhulu- Geita 220kv 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

2,903.47 2,903.46 0.01 

3 Mradi wa Kusafirisha 
Umeme Mkubwa na 
Uwekaji Umeme Vijijini - 
Geita- Nyakanazi 
220kv 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

30,181.27 29,290.13 891.15 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

4 Mradi wa Kuunganisha 
Umeme Kenya na 
Tanzania (KTPIP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

82,824.73 80,574.17 2,250.55 

5 Upembuzi Yakinifu wa 
Mradi wa Bwawa la 
Kikonge 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

2,059.15 2,059.15 0 

6 Mradi wa Kusafirisha 
Umeme Mkubwa na 
Uwekaji Umeme Vijijini -
Geita- Nyakanazi 
220kv 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

29,928.53 29,357.78 570.75 

7 Mradi wa Umeme wa 
Maporomoko ya Maji ya 
Mto Rusumo 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

16,036.72 14,785.45 1,251.27 

8 Mradi wa Ukarabati wa 
Kituo cha Umeme wa 
Nguvu ya Maji - Hale 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

19,832.92 456.90 19,376.02 

9 Wakala wa Nishati 
Vijijini – Mradi 
unaofadhiliwa na Benki 
ya Dunia 

Wizara ya 
Nishati 

331,461.41 4,724.51 326,736.90 

10 Mradi Endelevu wa 
Nishati kwa Wote 
(SE4ALL) 

Wizara ya 
Nishati 

121.75 116.50 5.25 

11 Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Rasilimali 
za Madini - (SMMRP) II 

Wizara ya 
Madini 

563.98 522.88 41.10 

12 Taasisi ya Uhamasishaji 
Uwazi na Uwajibikaji 
Katika Rasilimali za 
Madini, Mafuta na Gesi 
Asilia – Umoja wa Ulaya 
(TEITI) - EU 

Wizara ya 
Madini 

70.92 0.24 70.68 

13 Taasisi ya Uhamasishaji 
Uwazi na Uwajibikaji 
Katika Rasilimali za 
Madini, Mafuta na Gesi 
Asilia (Serikali ya 
Tanzania na CIDA) -
(TEITI) 

Wizara ya 
Madini 

430.43 415.56 14.87 

14 Mradi wa Kuunganisha 
Umeme Zambia na 
Tanzania (TAZA) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

271,752.76 7,739.78 264,012.97 

15 Mradi wa Kuboresha na 
Kukarabati Gridi ya 
Umeme (TTGRUP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

27,627.26 24.74 27,602.52 

16 Mradi wa Maendeleo wa 
Nishati ya Jua - Shirika la 
Umeme Tanzania (TSDP) 

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

22,082.02 - 22,082.02 

Jumla 854,385 189,479 664,906 

Mradi wa Kuimarisha Uwajibikaji na Utawala Bora katika Tasnia ya 
Uziduaji (TEAGEP), ulikuwa na taarifa za fedha zinazojumuisha 
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kipindi cha takribani miezi sita kuanzia tarehe 18 Oktoba 2021 hadi 
tarehe 31 Marchi 2022. Hivyo utendaji wa kifedha wa miradi huu 
haukujumuishwa kwenye Jedwali hapo juu. Katika kipindi 
kilichoishia tarehe 31 Machi, 2022 mradi ulikuwa na jumla ya Sh. 
856,960,387. Kati ya fedha hizo, Sh. 118,006,194 zilitumika, na 
kubaki na salio la Sh. 738,954,193. 
 

3.1.4 Sekta ya afya  

Katika mwaka wa fedha 2021/22, miradi iliyotekelezwa chini ya 
sekta ya Afya ilipokea fedha kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Denmaki (DANIDA), Benki ya Dunia, Kanada, Ireland, 
Shirika la Uhusiano wa Kimataifa la Korea Kusini (KOICA), Uswisi na 
Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF), Shirika 
la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei (NORAD), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Kituo cha 
Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Mradi wa Kupambana na Malaria, Kifua 
Kikuu na UKIMWI unaofadhiliwa na Mfuko wa Afya wa Kimataifa 
(Global Fund), Shirika la Kimataifa la Upatikanaji wa Chanjo Dunia 
na Serikali ya Tanzania. Fedha zilizotumika kutekeleza miradi kama 
inavyoonekana kwenye taarifa za fedha zinaoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 9.   
 
Jedwali Na. 9: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Sekta ya Afya 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mfuko wa Afya  – Wizara ya 
Afya 

6,329.29 6,133.54 195.75 

2 Mradi wa Kusaidia 
Sekta ya Afya (HSPS) 

Ofisi ya 
Rais - 
TAMISEMI 

4,012.61 2,034.93 1,977.68 

3 Mradi wa Kituo Mahiri 
cha Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili 
kwa Ajili ya Sayansi 
ya Matibabu ya 
Mishipa ya Moyo 

Chuo 
Kikuu 
cha Afya 
na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

133.80 113.57 20.22 

4 Programu ya 
Kuimarisha Afya 
ya Msingi kwa 
Matokeo 

Wizara ya 
Afya 

12,908.13 12,908.13 - 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

5 Shirika la Dunia 
linalohusika na 
utaratibu wa Kutoa 
Chanjo (GAVI) - 
Msaada wa utoaji wa 
Chanjo ya UVIKO 19 

Wizara ya 
Afya 

26,809.55 13,482.43 13,327.12 

6 Shirika la Dunia 
linalohusika na 
utaratibu wa Kutoa 
Chanjo (GAVI) – 
Programu ya 
Uimarishaji Mfumo wa 
Afya Awamu II (HSS2) 

Wizara ya 
Afya 

11,337.91 3,129.82 8,208.09 

7 Mradi wa Ushirikiano 
katika Tafiti za Afya, 
Mafunzo na Uvumbuzi 
kwa ajili ya Programu 
ya Maendeleo 
Endelevu. 

Chuo 
Kikuu 
cha Afya 
na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

4,306.73 2,043.56 2,263.17 

8 Mradi wa Kituo Mahiri 
cha Ufuatiliaji na 
Tathmini ya masuala 
ya Afya  (COEHME) 

Chuo 
Kikuu cha 
Mzumbe 

4,903.69 4,830.98 72.71 

9 Mwitikio wa 
wagonjwa wa VVU 
chini ya  Mfuko wa 
Dharura wa 
Kupambana na 
UKIMWI ((PEPFAR) - 
 
Kituo cha Kudhibiti na 
Kupambana na 
Magonjwa cha 
Marekani 

Wizara ya 
Afya 

5799.15 4947.53 851.62 

10 Programu ya 
Kuimarisha Afya 
ya Msingi kwa 
Matokeo (SPHC4R) 

Ofisi ya 
Rais - 
TAMISEMI 

3,234.17 3,017.68 216.49 

11 Mfuko wa Afya Mmlaka ya 
Serikali za 
Mitaa 

90,124 75,063 15,061 

Jumla 79,775.03 52,642.17 169,899 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 30 Juni 2022 
 

Pia, nimekagua taarifa ya fedha ya programu inayojulikana kama 
“Utafiti katika Kujenga Uwezo wa Kupambana na Maradhi ya 
Selimundu (SPARCO)” unaotekelezwa na Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili chini ya mkataba wa ushirikiano Na. 
2U24HL135881-05 kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Mei 2021 hadi 31 
Aprili, 2022. Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Aprili 2022, jumla ya Sh. 
1,858,821,410 zilikuwepo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
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mradi, kati ya hizo Sh. 826,681,289 zilitumika na kubaki Sh. 
1,032,140,120 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mradi. 

  
3.1.5 Sekta ya uchukuzi na mawasiliano 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, sekta ya uchukuzi na mawasilano 
ilipokea fedha kutoka Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Benki ya 
Dunia, Jumuiya ya Ulaya (EU), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), 
Tume ya Umoja wa Afrika, Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 
(USAID), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza (DFID) na 
Serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 10 linaonesha miradi 
iliyotekelezwa; kiasi cha fedha kilichokuwepo ukilinganisha na kiasi 
cha fedha kilichotumika kama inavyoonekana kwenye taarfia za 
fedha zilizowasilishwa. 
  
Jedwali Na. 10: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Sekta ya Uchukuzi na Mawasiliano 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi wa Miundombinu 
ya Usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka(BRT) 
Awamu ya pili 

Wakala wa 
Barabara 

98,429.81 97,289.88 1,139.94 

2 Mradi wa Maboresho ya 
Bandari ya Dar es 
Salaam (DMGP) 

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania 

297,406.00 131,146.49 166,259.50 

3 Programu ya 
Uboreshaji wa 
Miundombinu ya 
Usafirishaji Jijini Dar es 
Salaam (DUTP) 

Wakala wa 
Barabara 

140,553.16 55,559.09 84,994.07 

4 Mradi wa Kimataifa wa 
Usafiri na Mawasiliano 
wa Ziwa Victoria 
(MLYMCT) 

Shirika la 
Uwakala 
wa Meli 
Tanzania 
(TASAC) 

275.29 262.84 12.45 

5 Mradi wa Ujenzi wa 
Barabara ya Kimataifa 
:Rumonge - Gitaza 
(45km) and Kabingo – 
Kasulu – Manyovu 
(260km) 

Wakala wa 
Barabara 

68,656.20 66,047.53 2,608.67 

6 Mradi wa Ujenzi wa 
Barabara ya Kimataifa: 
Bagamoyo – Horohoro 
/Lunga - Lunga Malindi 
Awamu ya Kwanza 

Wakala wa 
Barabara 

28,251.33 27,644.44 606.89 
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7 Ujenzi wa Barabara ya 
Mzunguko wa nje 
katika Jiji la Dodoma 
kwa Kiwango cha Lami 
(112.3 KM) 

Wakala wa 
Barabara 

54,423.98 53,260.73 1,163.25 

8 Maradi wa Tanzania wa 
Kidijitali (DTP) 

Wizara ya 
Habari, 
Mawasiliano 
na 
Teknologia 
ya Habari 

6,279.44 3,974.08 2,305.36 

9 Maradi wa Ujenzi wa 
Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Msalato 
Awamu ya Kwanza 

Wakala wa 
Barabara 

32,637.80 31,194.60 1,443.20 

10 Mradi wa Maendeleo 
wa Uboreshaji   wa Njia 
ya Reli ya Kati (TIRDP) 

Shirika la 
Reli 
Tanzania 

92,792.53 37,815.02 54,977.51 

11 Mfuko wa Miundombinu 
ya Reli  (RIF) 

Shirika la 
Reli 
Tanzania 

854,020.88 388,481.72 465,539.16 

12 Programu ya Kusaidia 
Sekta ya Usafirishaji 
(TSSP) 

Wakala wa 
Barabara 

162,917.99 160,265.44 2,652.55 

13 Mradi wa Maendeleo ya 
Jiji Kuu la Dar 
es Salaam (DMDP) 

Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI 

114,643.58 112,965.56 1,678.02 

14 Mradi Shirikishi wa  
Maendeleo  
ya Barabara katika 
Utumiaji wa Fursa za 
Kijamii  na Kiuchumi 
(RISE) 

Wakala wa 
Barabara za 
Vijijini na 
Mijini 

10,094.66 623.87 9,470.79 

Jumla 1,961,382.65 1,166,531.29 794,851.36 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 30 Juni 2022 
 

3.1.6 Sekta ya Maji  

Katika mwaka 2021/22 , Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika 
(AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika la 
Misaada la Ujerumani (KfW) na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la 
Uingereza (DFID), Benki ya Uwekezaji ya Ulaya, Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa (AFD) na wafadhili wengine wa miradi ya maji nchini. 
Jedwali Na. 11 linaonesha miradi iliyotekelezwa; kiasi cha fedha 
kilichokuwepo ukilinganisha na kiasi kilichotumika kama 
inavyoonekana kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa. 
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Jedwali Na. 11: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Sekta ya Maji 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo (Sh. 

Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumik

a (Sh. 
Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi Endelevu wa 
Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Jijini Arusha 
(ASUWSDP). 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Arusha 

97,070.49 85,613.14 11,457.34 

2 Kituo cha 
Miundombinu ya 
Maji na Nishati 
Endelevu kwa 
Matumizi ya 
Baadaye (WISE – 
FUTURES) 

Taasisi ya 
Afrika ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

8,122.50 4,343.78 3,778.72 

3 Usafi wa Maji 
Shuleni (SWASH) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

8,593.68 8,378.78 214.91 

4 Mradi wa Kusaidia 
Sekta ya Maji II -  
(WSSP II) 

MoW and 
DAWASA 

162,378.53 51,101.23 111,277.31 

5 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji Safi 
Vijijini (SRWSSP) 

Wizara ya 
Afya 

28,520.90 28,377.77 143.13 

6 Programu ya 
Maendeleo ya Sekta 
ya Maji (WSDP)  - 
Kampeni ya Kitaifa 
ya Usafi wa 
Mazingira 

Wizara ya 
Afya 

140.12 70.51 69.60 

7 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji Safi 
Vijijini - 

Wakala wa 
Usambazaji 
Maji na Usafi 
wa 
Mazingira 
Vijijini 

195,816.24 114,663.28 81,152.96 

8 Mradi wa Maji Safi 
na Usafi wa 
Mazingira – Ziwa 
Viktoria (LV 
WATSAN) 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Mwanza 

76,617.92 22,704.40 53,913.52 

9 Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji Safi 
Vijijini (SRWSSP) –
Kitengo cha Uratibu 

Wizara ya 
Maji 

503,779.68 226,311.40 277,468.28 

Jumla 1,081,040.07 541,564.29 539,475.78 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 30 Juni 2022 
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3.1.7 Sekta ya jamii  

Katika mwaka wa fedha 2021/22, miradi ya sekta ya Jamii 
iliyokaguliwa ilifadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Shirika la Maendeleo la Kimataifa (IDA), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Mfuko wa 
Bill na Melinda Gates (BMGF), Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
(TACAIDS),   Shirika la Kazi Duniani (ILO),  Shirika la Umoja wa 
Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF),  Shirika la Wanawake la 
Umoja wa Mataifa na Serikali ya Tanzania na  Mfuko wa Kuendeleza 
Sekta ya Fedha Tanzania (FSDT). Jedwali Na. 12 linaonesha miradi 
iliyotekelezwa; kiasi cha fedha kilichokuwepo ukilinganisha na kiasi 
kilichotumika kama inavyoonekana kwenye taarfia za fedha 
zilizowasilishwa:- 
  
Jedwali Na. 12: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi 
Kilichop
o (Sh. 

Milioni) 

Kiasi 
Kilichot
umika 
(Sh. 

Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 

1 Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii Awamu ya III – 
Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini (PSSN II) 

Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) 

544,929.
11 

432,436.
15 

112,492.
96 

2 Mradi wa Ustawi na Kuinua  
Sekta ya Utalii Kutokana 
na Athari za Ugonjwa wa 
UVIKO 

Chama cha 
Waendeshaji  
Huduma za Kitalii 
– Tanzania (TATO) 

1,368.64 1,324.97 43.66 

3 Mradi wa Kuimarisha 
Upatikanaji wa Haki na 
Kulinda Haki za Binadamu 
Tanzania 

Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 
(CHRAGG) 

438.27 412.21 26.06 

4 Mradi wa Kuongeza Uwezo 
wa Kuhimili Mabadiliko ya 
Tabianchi Zanzibar 

Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa 
Rais - Zanzibar 

229.59 219.38 10.21 

5 Mradi wa Kuimarisha 
Uwezo wa Makapuni 
Madogo na ya Kati 
Kushindana Katika Masoko 
ya Ndani, Kikanda na 
Kimataifa kwa Kuendana 
na Mnyororo wa Thamani 

Wizara ya 
Biashara na 
Maendeleo ya 
Viwanda 

106.34 91.11 15.22 

6 Mradi wa Nishati Endelevu 
kwa Wote 

Wizara ya Nishati 128.95 78.25 50.69 

7 Mradi wa Kupambana na 
Ujangili na Biashara 
Haramu ya Wanyamapori 
Tanzania Kwa Njia 
Shirikishi 

Wizara ya Maliasili 
na Utalii 
(MoNRT) 

1,021.46 660.63 360.83 
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Idara ya 
Wanyamapori 
(WD) 

8 Ustawi wenye Tija na 
Ubunifu wa Kidijitali 

Tume ya Utalii - 
Zanzibar 

290.17 246.58 43.60 

9 Mradi wa Kulijengea 
Uwezo Bunge Awamu ya 
Pili 

 
Ofisi ya Bunge 

361.22 361.22 - 

10 Mradi wa Kuimarisha 
Uwezo wa Makapuni 
Madogo na ya Kati 
Kushindana Katika Masoko 
ya Ndani, Kikanda na 
Kimataifa kwa Kuendana 
na Mnyororo wa Thamani 

Wizara ya 
Uwekezaji, 
Viwanda na 
Biashara – 
Jamuhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania 

0 0 0 

Jumla 548,874 435,831 113,043 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 31 Desemba 2022 

 
3.1.8 Miradi ya sekta mbalimbali   

Katika mwaka wa fedha 2021/22, miradi ya sekta mbalimbali 
ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika na 
wadau wengine wa miradi ya maendeleo. Jedwali Na. 13 linaonesha 
miradi iliyotekelezwa; kiasi cha fedha kilichokuwepo ukilinganisha 
na kiasi kilichotumika kama inavyoonekana kwenye taarfia za fedha 
zilizowasilishwa. 
 
Jedwali Na. 13: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – sekta mbalimbali 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi wa Maboresho 
wa Huduma za 
Mahakama na Utoaji 
wa Haki kwa 
Wananchi 

Mahakama 
ya 
Tanzania 

49,183.56 35,171.86 14,011.69 

2 Msaada wa Maendeleo 
kwa Ukuaji Wa 
Takwimu Tanzania 

Ofisi ya 
Takwimu 
ya 
Taifa 

6,845.72 5,845.26 1,000.46 

3 Mradi wa 
Uhamasishaji wa 
Raslimali za Ndani na 
Usimamizi Bora wa 
Maliasili (ISP 
DRM&NRG)-TPDC 

Shirika la 
Maendeleo 
ya 
Petroli 
Tanzania 

13,839.25 13,105.98 733.27 

4 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa Ukuaji 
(REGROW)- TANAPA 

Shirika la 
Hifadhi za 
Taifa 

62,340.05 3,959.50 58,380.55 

5 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa Ukuaji 

Wizara ya 
Maliasili na 

29,943.93 8,090.90 21,853.03 
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Idara ya 
Wanyamapori 
(WD) 

8 Ustawi wenye Tija na 
Ubunifu wa Kidijitali 

Tume ya Utalii - 
Zanzibar 

290.17 246.58 43.60 

9 Mradi wa Kulijengea 
Uwezo Bunge Awamu ya 
Pili 

 
Ofisi ya Bunge 

361.22 361.22 - 

10 Mradi wa Kuimarisha 
Uwezo wa Makapuni 
Madogo na ya Kati 
Kushindana Katika Masoko 
ya Ndani, Kikanda na 
Kimataifa kwa Kuendana 
na Mnyororo wa Thamani 

Wizara ya 
Uwekezaji, 
Viwanda na 
Biashara – 
Jamuhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania 

0 0 0 

Jumla 548,874 435,831 113,043 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 31 Desemba 2022 

 
3.1.8 Miradi ya sekta mbalimbali   

Katika mwaka wa fedha 2021/22, miradi ya sekta mbalimbali 
ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika na 
wadau wengine wa miradi ya maendeleo. Jedwali Na. 13 linaonesha 
miradi iliyotekelezwa; kiasi cha fedha kilichokuwepo ukilinganisha 
na kiasi kilichotumika kama inavyoonekana kwenye taarfia za fedha 
zilizowasilishwa. 
 
Jedwali Na. 13: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika – sekta mbalimbali 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

1 Mradi wa Maboresho 
wa Huduma za 
Mahakama na Utoaji 
wa Haki kwa 
Wananchi 

Mahakama 
ya 
Tanzania 

49,183.56 35,171.86 14,011.69 

2 Msaada wa Maendeleo 
kwa Ukuaji Wa 
Takwimu Tanzania 

Ofisi ya 
Takwimu 
ya 
Taifa 

6,845.72 5,845.26 1,000.46 

3 Mradi wa 
Uhamasishaji wa 
Raslimali za Ndani na 
Usimamizi Bora wa 
Maliasili (ISP 
DRM&NRG)-TPDC 

Shirika la 
Maendeleo 
ya 
Petroli 
Tanzania 

13,839.25 13,105.98 733.27 

4 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa Ukuaji 
(REGROW)- TANAPA 

Shirika la 
Hifadhi za 
Taifa 

62,340.05 3,959.50 58,380.55 

5 Mradi wa Maliasili 
Endelevu kwa Ukuaji 

Wizara ya 
Maliasili na 

29,943.93 8,090.90 21,853.03 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

(REGROW) Utalii 
6 Kituo cha Kudhibiti 

Hewa ya ukaa Nchini 
(NCMC) 

Chuo Kikuu 
cha 
Kilimo 
Sokoine 

753.65 460.67 292.99 

7 Mifumo ya Majengo 
bora, na Utafiti 
Unaofaa Tanzania 
(SIDA) 

Tume ya 
Sayansi na 
Tekinolojia 
(COSTECH) 

3,667.51 3,582.66 84.86 

8 Mradi wa Kurejesha 
Ardhi iliyoharibika na 
Kuongeza Uhakika wa 
Chakula katika 
Maeneo Kame 
Tanzania (LDFS) 

Ofisi ya 
Makamu 
wa Rais 

5,982.49 2,363.90 3,618.59 

9 ARU –SIDA Programu 
ya Ushirikiano wa 
Kufanya Tafiti 

Chuo Kikuu 
cha Ardhi, 

1,051.44 474.98 576.46 

10 UDSM –SIDA Programu 
ya Ushirikiano wa 
Kufanya Tafiti 

Chuo Kikuu 
cha Dar-es-
salaam 

4,544.76 2,946.05 1,598.71 

11 Programu ya 
Usimamizi wa Afya ya 
Mazingira na Uchafuzi 
- Afrika 

Baraza la 
Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi 
wa 
Mazingira 
(NEMC) 

4,650.35 1,081.48 3,568.87 

12 Local Climate 
Adaptive Living 
Mechanism (LoCAL) 
Project 
 
Mradi wa Kuhimili Hali 
ya Hewa katika 
Mazingira ya Kawaida  

Ofisi ya 
Rais -
TAMISEMI 

70.90 20.95 49.95 

13 Mfuko wa Taifa wa 
Kuendeleza Sayansi na 
Teknolojia (NFAST) 

Tume ya 
Sayansi na 
Tekinolojia 
(COSTECH) 

4,645.89 3,408.35 1,237.54 

14 Programu ya 
Marekebisho ya 
Usimamizi wa Fedha 
za Umma (PFMRP) 

Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 

7,589.43 7,370.52 218.91 

15 Mradi wa Mikopo ya 
Nyumba – Benki Kuu 
ya Tanzania 

Benki Kuu 
ya 
Tanzania 

68,655.19 2,177.27 66,477.92 

16 Mradi wa Kisasa wa  
Kuboresha Mfumo wa 
Kodi – Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
(TMP) 

Mamlaka 
ya Mapato 
Tanzania 

19,185.21 12,770.50 6,414.71 

17 Mradi wa Kuwezesha 
Jamii Kupitia Mafunzo 
Kuhusu Usimamizi na 
Utunzaji wa Misitu 

Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Misitu (FTI) 

839.93 833.73 6.19 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa (Sh. 
Milioni) 

kwa Ushirikishwaji wa 
Wadau na Mabadiliko 
ya Tabaianchi. 

18 Uwezeshaji wa Taasisi 
katika Masuala ya Hali 
ya Hewa na Taarifa za 
Hali ya Hewa kwa Ajili 
ya Mipango ya 
Maendeleo – Kaskazini 
mwa Tanzania 

 
Ofisi ya 
Makamu 
wa Rais  

2409.61 2408.56 1.06 

19 Mradi Endelevu wa 
Kuwezesha Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa – Tanzania 
(BSAAT) 

Ofisi ya 
Makamu 
wa Rais 

2982.67 2962.56 20.11 

Jumla 289,181.54 109,035.68 180,145.87 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 30 Juni 2022 

 
Miradi minne ya sekta mbalimbali ilitekelezwa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais, ilikuwa na taarifa za fedha zilizojumuisha kipindi cha 
kuanzia tarehe 1 Januari 2021 hadi 31 Disemba 2021. Taarifa za 
utendaji wa kifedha zimeanishwa katika Jedwali Na. 14 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 14: Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha 
kilichotumika ya Ofisi ya Makamu wa Rais 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
Kilichopo 

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichotumika 
(Sh. Milioni) 

Bakaa 
(Sh. 

Milioni) 

1 Mradi wa Kuhimili 
Mabadiliko ya tabianchi 
kwa kutumia Mifumo 
Ikolojia Vijijini (EBARR) 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

3,779.77 3,757.64 22.13 

2 Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Matumizi 
ya Ardhi ya Bonde la 
Ziwa Nyasa – Tanzania 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

115.06 115.04 0.03 

3 Mradi wa Kuongeza 
Uwezo Kitaifa kwa ajili 
ya Kutekeleza Sheria ya 
Usimamizi wa 
Mazingira  (EMA) 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

2,641.79 14.31 2,627.48 

4 Mradi wa Usimamizi wa 
Mifumo ya Ikolojia kwa 
Ajili ya Kurejesha 
Mandhari ya Uhifadhi 
wa Bioanuwai nchini - 
Tanzania 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

920.35 747.30 173.06 

Jumla 7,457 4,634 2,823 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia tarehe 31 Disemba 2021 

 



 

35 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish) unaosimamiwa na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, ulikaguliwa kwa kipindi cha miezi 15 kilichoishia tarehe 30 
Septemba 2022. Kufikia tarehe 30 Septemba 2022, mradi ulikuwa na 
Sh. 6,753,426,900, kati ya kiasi kilichokuwepo, Sh. 6,752,710,174 
zilitumika, na hivyo kubakiwa na kiasi cha Sh. 716,726. 
 

3.2 Hati za ukaguzi 

Hati ya ukaguzi inatolewa kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
inayotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana, kama taarifa za 
fedha kwa ujumla wake zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya 
taarifa za kifedha vinavyotumika (kama vile Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma IPSAS na Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa  Taarifa za Kifedha). Hati hiyo imetolewa 
kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI 
1200).  
 
Katika kufanya ukaguzi wa fedha za miradi ya maendeleo, ninatoa hati 
kulingana na mifumo ya taarifa za fedha inayotumika katika 
utayarishaji wa taarifa za fedha za hesabu za mwisho. Maeneo haya 
yanajumuisha uhakiki wa taarifa za fedha, udhibiti wa ndani na 
kuzingatia utekelezaji wa sheria na kanuni. 
 

3.2.1 Maoni ya ukaguzi yaliyotolewa juu ya taarifa za fedha  

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nilitoa nilitoa hati zinazoridhisha 
287 na hati zenye mashaka tatu kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na. 15. 
 
Jedwali Na. 15: Muhtasari wa Hati ya Ukaguzi zilizotolewa 

Sekta 
Hati zilizotolewa 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
mashaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya 

Jumla  

Kilimo  7 0 0 0 7 
Elimu 13 1 0 0 14 
Nishati na 
Madini 

17 
0 0 0 

17 

Afya  193 2 0 0 195 
Jamii 10 0 0 0 10 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

14 
0 0 0 

14 
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Sekta 
Hati zilizotolewa 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
mashaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya 

Jumla  

Maji 9 0 0 0 9 
Miradi 
Mingine 

24 
0 0 0 

24 

Jumla  287 3 0 0 290 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2021/22 
 

Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miaka mitano mfululizo yanaonesha 
mwelekeo unaoridhisha kuhusu miradi ya maendeleo kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 16. 
Jedwali Na. 16: Mwenendo wa hati ya ukaguzi zilizotolewa 

Mwaka wa 
Fedha  

Hati zilizotolewa  Ju
mla Hati 

inayoridhish
a 

Hati yenye 
mashaka 

Hati 
isiyoridhisha  

Na. % Na. % Na. % 
2021/2022 287 99 3 1 0 0 290 
2020/2021 293 100 - - - - 293 
2019/2020 275 95 15 5 - - 290 
2018/2019 441 97 13 3 1 0.22 455 
2017/2018 455 97 14 3 - - 469 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka wa fedha 2021/22 na taarifa kuu ya miradi ya 
maendeleo yam waka uliopita  

 

  
(a) Hati inayoridhisha  

Hati inayoridhisha hutolewa pale ambapo taarifa za fedha 
zilizowasilishwa hazikuwa na upotoshaji pia ziliandaliwa kwa kufuata 
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mfumo ulioelekezwa, ikiwa ni pamoja na Sheria na Kanuni 
zinazokubalika.  Katika mwaka wa fedha 2021/22 nimetoa hati 
zinazoridhisha sawa na 99% ya jumla ya hati zote zilizotolewa kwa 
Watekelezaji wa Miradi. Hati zinazoridhisha zimepungua kwa 
asilimia moja ukilinganisha na 100% zilizotolewa kwa mwaka wa 
fedha uliopita. 

 
(b) Hati yenye mashaka  

Hati hii hutolewa wakati nimejiridhisha kuwa kuna makosa kwenye 
taarifa za mwisho za fedha, ama moja moja au kwa ujumla wake. 
Hata hivyo, makosa yaliyobainika husababisha athari sehemu 
maalumu tu na si taarifa nzima ya fedha. Katika mwaka huu wa fedha 
nimetoa hati tatu zenye mashaka sawa na asilimia moja ya hati zote 
zilizotolewa kwa watekelezaji wa miradi; ikiwemo  miradi miwili ya 
Mfuko wa Afya (inayotekelezwa na Halmashauri ya Kasulu na 
Shinyanga ) na maradi mmoja ulipo chini ya Wizara ya Elimu na 
Sayansi na Teknolojia  (EPforR). Nimebaini kuwa Watekelezaji wa 
Miradi walipata hati zenye mashaka kutokana na kufanya matumizi 
yasiyo na viambatisho vinavyojitosheleza hivyo kuathiri mawanda ya 
ukaguzi kwa kushindwa kuthibitisha uhalali wa malipo yaliyofanyika.  
 
Ni maoni yangu kuwa kuwapo kwa matumizi yasiyo na viambatisho 
kunathibitisha udhaifu katika udhibiti wa matumizi na utunzaji wa 
kumbukumbu za hesabu ambapo unapelekea fedha za miradi 
kutumia kwa malengo yasiyokusudiwa. Hata hivyo, mwenendo wa 
utoaji wa hati zenye mashaka unaonesha ongezeko la asilimia mbili 
katika mwaka wa fedha 2021/22 ikilinganishwa na 2020/21. 

 
(c) Hati mbaya  

Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana na 
ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi, taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zina makosa makubwa na yaliyoathiri sehemu kubwa 
ya taarifa za fedha hivyo kusababisha taarifa hizo kutokuwa sahihi. 
Hii inamaanisha kuwa tofauti na hati yenye shaka, taarifa za fedha 
zilizoandaliwa zina makosa makubwa yatokanayo na 
kutokukubaliana au kushindwa kukidhi mawanda; na makosa hayo 
hayajajikita sehemu moja bali yameathiri maeneo mengi katika 
taarifa za fedha na hivyo kuathiri kueleweka kwa taarifa hizo kwa 



 

38 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

watumiaji wake kwa ajili ya kufanyia maamuzi. Aidha, katika mwaka 
fedha 2021/22 sijatoa hati mbaya kwa Watekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo.  
 
(d) Kushindwa kutoa maoni  

Mazingira ya ukaguzi yanaweza kusababisha kushindwa kutoa maoni 
ya ukaguzi. Hii inatokea pale ambapo nimeshindwa kupata ushahidi 
wa kutosha au taarifa muhimu ili kufikia malengo ya ukaguzi, na 
endapo madhara ya kushindwa kupata ushahidi au nyaraka hizo ni 
makubwa sana. Hivyo, ninaonesha kwenye ripoti yangu ya ukaguzi 
kuwa kutokana na ukubwa wa madhara yaliyopo au yanayoweza 
kutokea kutokana na kukosa ushahidi wa kutosha, nimeshindwa 
kutoa maoni ya ukaguzi. Aidha, katika mwaka fedha 2021/22 
sijashindwa kutoa maoni kwenye taarifa za fedha nilizokagua.  
 

3.3 Tathimini ya udhibiti wa ndani, usimamizi wa vihatarishi na 
mifumo ya utawala  

Sehemu hii inaonesha tathmini ya udhibiti wa ndani, usimamizi wa 
vihatarishi na mifumo ya utawala uliowekwa katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Matokeo ya ukaguzi yameonesha mapungufu 
ambayo yanatia shaka juu ya uadilifu, uwazi na uwajibikaji ambao 
unaweza athiri uthibiti wa fedha na utoaji wa huduma. 

 
3.3.1 Hati ya Makubaliano isiyoidhinishwa inayohusu utekelezaji wa 

mradi wa MLVMCT 

Ukaguzi wangu wa mradi wa Kimataifa wa Usafiri na Mawasiliano wa 
Ziwa Viktoria (MLVMCT) unaotekelezwa na TASAC ulibaini kuwa 
Baraza la Mawaziri la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) katika 
Mkutano wa kawada wa 14 uliofanyika tarehe 4 Septemba 2009, 
uliidhinisha ujenzi wa Kituo cha Utafutaji na Uokoaji cha Ziwa 
Victoria (MRCC) katika mkoa wa Mwanza.  

 
Nilibaini kuwa,muda wa utekelezaji wa mradi huu ulikuwa wa miaka 
minne kuanzia Mei, 2018 hadi Mei, 2022 na washirka wa mradi huu 
walipaswa kusaini Hati ya Makubaliano (MoU) itakayosimamia 
utekelezaji wa shughuli za mradi za kikanda. Hata hivyo, nilibaini 
kuwa hadi Novemba 2022 rasimu ya Hati ya Makubaliano kati ya 
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Tanzania na Uganda haikuidhinishwa licha ya Tume ya Bonde la Ziwa 
Victoria (LVBC) kubaki mtekelezaji wa mradi huo. 

 
Hii ilisababishwa na mchakato mrefu wa uhakiki wa rasimu ya Hati 
ya Makubaliano (MoU) kati ya nchi washirika, kuhusiana na hili, 
malengo yaliyokusudiwa ya mradi hayakufikiwa kama inavyotarajiwa 
kwani imepelekea kuongezwa kwa muda wa utekelezaji wa mradi 
kutoka Mei 2022 hadi Aprili 2023. 

 
Ninapendekeza Serikali ya Tanzania na Uganda kuharakisha 
uhakiki wa rasimu ya Hati ya Makubaliano ili uidhinishwe kwa ajili 
ya utekelezaji bora wa mradi huu. 

 
3.3.2 Tume ya Bonde la Ziwa Viktoria inaendesha shughuli zake nje ya 

Nchi washirika wa Mradi 

Baraza la Mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki katika Mkutano 
wake wa kawaida wa 14 uliofanyika tarehe 4 Septemba 2009, 
lilikubali ujenzi wa Kituo cha Utafutaji na Uokoaji cha Ziwa Viktoria 
(MRCC) katika mkoa wa Mwanza.  Mradi huu unatekelezwa na nchi 
ya Uganda na Tanzania tu.  

 
Nilibaini ujenzi wa Kituo cha Utafutaji na Uokoaji cha Ziwa Viktoria 
haukutekelezwa hadi kufikia tarehe 25 October, 2022 hivyo 
mikutano inayoandaliwa na Tume ya Bonde la Ziwa Viktoria (LVBC) 
imekuwa ikifanyikia Kisumu, nchini Kenya.  

 
Wakati huo huo, mradi huu kupitia Tume ya Bonde la Ziwa Viktoria  
umemwajiri mratibu wa mradi wa kikanda tangu mwaka 2020 ambae 
amekuwa akifanya kazi akitokea Kisumu, nchini Kenya kinyume na 
masharti ya mkataba wa ajira Na: LVBC/AFDB/IC/01/2021/22, 
ambao unaeleza kuwa kituo chake cha kazi ni mkoani Mwanza, 
Tanzania. 

 
Kwa hivyo, TASAC inalipa gharama zaidi za fedha za kigeni kwa 
kuhudhuria mikutano Kisumu, nchini Kenya. Kwa upande mwingine, 
kufanyika kwa shughuli za mradi mbali na nchi washirika kunaweza 
kuchelewesha utekelezaji wake. 
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Ninapendekeza TASAC ihakikishe ofisi za Tume ya Bonde la Ziwa 
Viktoria (LVBC) na Tume pamoja na mratibu wa mradi vinahamia 
kwenye eneo la mradi kwa utekelezaji wa haraka wa mradi wa 
MLVMCT. Pia iharakishe ujenzi wa Kituo cha Utafutaji na Uokoaji 
cha Ziwa Viktoria mkoani Mwanza. 

 
3.3.3 Mkataba kati ya TEA na MoEST bado haujafanyiwa mapitio ili 

kuweza kujumuisha mafunzo ya ubunifu na mafunzo ya 
mtandaoni (DLI 10.2) 

Tarehe 17 Oktoba 2021, Wizara ya Elimu Sayansi na Tekinolojia 
(MoEST) walingia mkataba wa kutoa huduma na Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) (Msimamizi wa fedha) kwa ajili ya usimamizi wa 
Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF) ambao upo chini ya Programu ya 
Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi za Uzalishaji (ESPJ).  
  
Nimebaini kwamba mkataba wa kutoa huduma kati ya TEA na MoEST 
haujajumuisha kipengele cha programu na mafunzo ya Ubunifu na 
Mafunzo ya Mtandaoni (DLI 10.2), licha ya fedha kiasi cha Shilingi 
1,160,575,895 kupokelewa na TEA tarehe 19 Januari 2022 ambayo ni 
sawa na asilimia 50 ya fedha za utekelezaji wa (DLI 10.2).  

  
Hii ilisababishwa na mapitio ya mkataba wa kutoa huduma 
kutozingatiwa na MoEST na TEA. Pande zote mbili haziwezi 
kusimamia ipasavyo masuala ya utawala wa uendeshaji wa Mafunzo 
ya Ubunifu na Mafunzo ya Mtandaoni. 

 
Ninapendekeza TEA kushirikiana na MoEST kupitia upya mkataba 
wa huduma wa Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi ili kuweza kujumuisha 
Mafunzo ya Ubunifu na Mafunzo ya Mtandaoni (DLI 10.2). 

 
3.3.4 Kushindwa Kuunda Kitengo Kamili cha Utekelezaji wa Mradi  

Kifungu cha IV, Sehemu ya 4.01(c) ya Mkataba wa Fedha wa Mwaka 
2021 na Sehemu ya I.A.1(a) ya Ratiba ya Mkataba wa Mradi Shirikishi 
wa  Maendeleo  ya Barabara katika Utumiaji wa Fursa za Kijamii  na 
Kiuchumi (RISE) ya Mwaka 2021 inahitaji ifikapo 19 Novemba 2021 
baada ya siku 90 tangu tarehe ya kusaini mkataba ambayo ilikuwa 18 
Agosti 2021,TARURA kuwa na Kitengo cha Utekelezaji wa Mradi 
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("PIU") ambacho kitaongozwa na Mratibu wa Programu wa RISE wa 
kudumu akisaidiwa na wafanyakazi wenye sifa,uzoefu na ujuzi wa 
kutosha. 

 
Nimebaini kwamba Mratibu wa mradi wa RISE aliyeteuliwa hasimamii 
mradi huu kwa sababu pia anasimamia Mradi wa Maendeleo ya Jiji la 
Dar es Salaam (DMDP) na Mradi wa Kupendezesha Miji (TACTICS3) 
ambao ofisi yake iko mkoani Dar es Salaam. Kwa upande mwingine, 
nimebaini kuwa hadi kufikia Novemba 2022,wataalamu waliohitajika 
hawakuweza kuajiriwa ambao ni maafisa ugavi wawili,wataalamu 
wawili wa usalama barabarani, Mtaalam mmoja wa Jinsia, Mtaalam 
wa Mazingira na Jamii mmoja, Mtaalam wa Usimamizi wa Fedha 
mmoja, na msaidizi wa kiufundi mmoja. 

 
Ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi unaohitajika, wataalamu na 
mratibu wa mradi wa kudumu kunaweza kusababisha ufanisi duni 
katika utekelezaji wa mradi. 

 
Ninashauri menejimenti ya TARURA kuhakikisha kuwa inaajiri 
mratibu wa mradi wa kudumu na wataalamu wanaohitajika katika 
mradi wa RISE. 

 
3.4 Usimamizi wa matumizi na bajeti  

Usimamizi wa matumizi ya umma unalenga kudhibiti usimamizi wa 
kifedha kwa watekelezaji wa miradi ili kuhakikisha ufanisi wa 
matumizi wa rasilimali za umma, kuimarisha uwajibikaji, na udhibiti 
kwa maslahi ya umma. Licha ya kuzingatia miongozo ya bajeti, sera, 
kanuni, waraka, sheria na kanuni. Nimebaini mapungufu katika 
udhibiti wa matumizi mbalimbali kama vile fedha za miradi 
zilizokopwa pasipo kurejeshwa, Kutowasilishwa kwa hati za malipo, 
uchangiaji usioridhisha wa Serikali kwenye miradi pamoja na riba 
iliyotozwa kwa ucheleweshaji wa malipo ya madai ya 
wakandarasi.Ninawasilisha mapendekezo yaliyotokana na mapugufu 
yaliyojitokeza katika mwaka wa fedha 2021/22. 

 
3 Tanzania Cities Transforming Infrastructure and Competitiveness (TACTIC) project. 
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3.4.1 Fedha za miradi zilizokopwa hazijarejeshwa Sh. bilioni 8.99  

Fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo zinaogozwa na makubaliano ya ufadhili wa kifedha 
ambayo inawataka watekelezaji wa mradi kuhakikisha fedha 
zinazotolewa zinatumika kikamilifu katika shughuli za mradi 
zilizopangwa. 

 
Nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 8,987,992,160.44 kutoka miradi mitano 
zilikopwa katika mwaka wa fedha 2021/22 bila kurudishwa kwenye 
miradi husika.Hii ni kinyume na matakwa yaliyopo kwenye hati za 
mradi husika, kama vile Mkataba wa Fedha, Mwongozo wa 
Utekelezaji wa Miradi, Hati ya Makubaliano (MoU) na miongozo 
mingine inayosimamia uendeshaji wa miradi. Sekta zilizohusika ni 
Elimu na Uchukuzi na Mawasiliano. Maelezo ya fedha zilizokopwa 
yanaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 17 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 17: Fedha zilizokopwa pasipo kurejeshwa 

Na. Jina la Mradi Sekta Mtekeleza 
Mradi 

Maelezo Kiasi (Shs.) 

1 Ujenzi wa 
Barabara ya 
Mzunguko wa nje 
katika Jiji la 
Dodoma kwa 
Kiwango cha Lami 
(112.3 KM) 

Uchukuz
i na 
Mawasili
ano 

Wakala wa 
Barabara 

Malipo ya fidia 
na ufunguzi wa 
mradi 

594,386,100 

2 Mradi wa 
Kuboresha Elimu 
ya Sekondari 
(SEQUIP) 

Elimu Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

Kufadhili 
miradi 
mingine kama 
ESPJ 

80,782,102 

3 Matokeo Makubwa 
Sasa katika Mradi 
wa Elimu ya 
Malipo kwa 
Matokeo (BRN ( 
EPforR) 

Elimu Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

Kufadhili 
mradi wa 
LANES 

6,294,162,925 

4 Mradi wa 
Kuboresha Elimu 
ya Sekondari 
(SEQUIP) 

Elimu Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

Matumizi 
mbalimbali ya 
Wizara ya 
Elimu 

1,130,488,503 

5 Programu ya Elimu 
na Ujuzi kwa Ajili 
ya Kazi 
za Uzalishaji 
(ESPJ) 

Elimu Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

Kufadhili 
matumzi 
mbalimbali ya 
Wizara ya 
Elimu 
 

888,172,530 

Jumla  8,987,992,160 
Chanzo: Hati za malipo 
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Hii ilitokana na mapungufu katika udhibiti wa ndani ukwenye 
usimamizi wa wa fedha za miradi.Kutokurejeshwa kwa fedha 
zilizokopwa kunaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa za 
miradi hiyo. 

 
Ninawashauri watekelezaji wa miradi kuhakikisha fedha 
zilizokopwa zinarejeshwa mara moja kwenye miradi husika ili 
kukwepa madhara ya kutotekelezeka kwa shughuli zilizopangwa. 

 
3.4.2 Hati za malipo zenye thamani ya Sh. milioni 632.5 kutowasilishwa 

kwa ukaguzi 

Kanuni Na. 95(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(zilizorekebishwa mwaka 2004) inataka kwamba, "taarifa ya hati za 
Malipo zilizoharibiwa au kupotea iripotiwe kwa Mhasibu Mkuu wa 
Serikali ambae naye ataripoti kwa katibu Mkuu Kiongozi na kumpatia 
nakala ya taarifa hiyo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali". 

 
Katika Mwaka wa fedha 2021/22, Chuo cha Ualimu cha Sumbawanga 
kilipokea Sh. 3,000,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa chuo kipya.kupitia 
mradi wa EP4R unaotekelelezwa na Wizara ya Elimu Sayansi na 
Tekinolojia. Mapitio ya taarifa za kibenki yalibaini kuwa kati ya 
fedha zilizopokelewa, Sh. 2,514,864,040 zilitumika. Aidha niliweza 
kuthibitisha matumizi yenye thamani ya Sh. 1,882,360,776 huku hati 
za Malipo zenye thamani ya Sh. 632,503,264 hazikuwasilishwa kwa 
Ukaguzi. 

 
Nilibaini, hati za Malipo na viambatanisho vyake viliungua moto 
mnamo tarehe 25 Disemba 2021 hivyo kuzuia kufanyika kwa Ukaguzi 
kwenye Malipo hayo yaliyofanyika. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu kutoa taarifa rasmi 
kwa Mhasibu Mkuu wa Serkali pamoja na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali juu ya upotevu wa hati za Malipo na 
viambatanisho vyake na kuhakikisha hatua stahiki zinachukuliwa 
ikiwemo na kuwasilisha kwa taarifa ya uchunguzi wa tukio hili kwa 
Ukaguzi. 
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3.4.3 Serikali kushindwa kuchangia sehemu yake ya fedha za miradi 
Dola za Kimarekani milioni 6.24 (Sh. bilioni 14.3) 

Makubaliano ya mkopo yaliyosainiwa tarehe 23 Mei 2015 kati ya 
Serikali ya Tanzania na Benki ya Maendeleo ya Afrika yanahitaji 
Serikali kuchangia sehemu yake ya fedha za kigeni na fedha za 
kitanzania kwenye mradi Endelevu wa Usambazi Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira wa Mjini Arusha (ASUWSDP). 

 
Nilibaini gharama jumla ya mradi ilikuwa Dola za Kimarekani 
233,915,581 ambapo Serikali ya Tanzania ilihitajika kuchangia 
sehemu yake ya kifedha Dola za Kimarekani 22,953,000 (Sh. 
52,565,893,285.50) kwa Kipindi chote cha mradi. Ukaguzi zaidi 
ulibaini kwamba hadi tarehe 30 Juni, 2022, mchango wa Serikali ya 
Tanzania ulipaswa kufikia asilimia 80 sawa na Dola za Kimarekani 
18,499,783.32 (Sh. 42,367,343,519.54), hadi kufikia wakati wa 
Ukaguzi mwezi September, 2022 Serikali ya Tanzania iliweza 
kuchangia Dola za Kimarekani 12,256,106.45 (Sh. 
28,068,365,082.84). Hivyo kulikuwa na deni la mchango wa Serikali 
lenye thamani ya Dola za Kimarekani 6,243,676.87 (Sh. 
14,298,978,437) licha ya kwamba mradi unatarajiwa kukamilika 
tarehe 30 Juni, 2023. 

 
Ucheleweshaji wa Serikali kutoa mchango wake kunaweza 
kusababisha mkwamo katika utekelezaji shighuli za mradi na hivyo 
kutofikiwa kwa malengo yake.  

 
Ninapendekeza menejimenti ya ASUWSDP ifuatilie upatikanaji wa 
kiasi cha fedha kilichosalia kutoka kwa Serikali, pamoja na 
kuikumbusha Serikali mara kwa mara juu ya wajibu wake katika 
utekelezaji wa mradi kulingana na matakwa ya makubaliano ya 
mkopo. 

 
3.4.4 Kuchelewa kulipa fidia kwa waathirika wa miradi Sh. bilioni 11.37  

Kifungu Na. 52(8) cha Sheria ya Upimaji na Usajili wa Wapima Ardhi 
ya mwaka 2016 kinahitaji malipo ya fidia kwa waathirika wa miradi 
kufanyika kwa haraka ndani ya miezi sita tangu kuthibitishwa kwa 
taarifa ya tathmini ya fidia. Kinyume na hivyo fidia italipwa na riba 
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kwa kiwango kinacholipwa na benki za kibiashara kwa amana za 
kudumu. Aidha, Kifungu Na. 52(2) kinabainisha kwamba ripoti ya 
tathmini kwa ajili ya fidia inaruhusiwa kutumika katika muda wa 
miaka miwili tangu tarehe ya kuthibitishwa kwa ripoti hiyo. 

 
Mapitio yangu ya ripoti za tathmini zilizotolewa tarehe 07 Septemba 
2021 kwenye mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kimataifa: Bagamoyo 
– Horohoro /Lunga - Lunga Malindi unaotekelezwa na Wakala wa 
Barabara yalibaini kuwa fidia ya Sh. 512,341,000 haikulipwa kwa 
waathirika wa mradi 422. Hii ilitokana mchakato mrefu wa Malipo ya 
fidia kwa waathirika wa miradi.Kushindwa kulipa fidia kwa 
waathirika wa mradi ndani ya miezi sita, Serikali inaweza kulipa riba 
ikiwa kiasi hicho kitabaki bila kulipwa. 

 
Nilibaini,mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo 
Haraka(BRT) Awamu ya pili unaotekelezwa na Wakala wa Barabara 
ulikuwa na madai ya fidia yenye thamani ya Sh. 4,630,330,823 kwa 
waathirika 15 wa mradi kwa zaidi ya miaka miwili. 
Mapitio zaidi ya ripoti za tathmini za mradi wa ujenzi wa uwanja wa 
ndege wa Msalato unaotekelezwa na Wakala wa Barabara yalibaini 
madai ya fidia kwa waathirika 1,039 wa miradi yenye thamani ya Sh. 
6,227,732,598.11 ikijumuisha madai halisi Sh. 3,927,262,940 na riba 
ya madai yenye thamani ya Sh. 2,300,469,659.Kuchelewesha malipo 
ya fidia kwa waathirika wa miradi kunasababisha Serikali kulipa riba 
isiyostahili ya ucheleweshaji ambayo ingeweza kuepukwa kwa kulipa 
fidia kwa wakati kulingana na ripoti ya tathmini ya mwaka 2011. 

 
Ninapendekeza Wakala wa Barabara kuharakisha Malipo ya fidia 
kwa waathirika wa miradi yenye thamani ya Sh. 11,370,404,421 
kwa waathirika wa miradi 1,476. 
 

3.4.5 Hundi zilizotolewa kwa waathirika wa miradi kutowasilishwa 
benki Sh. milioni 352.12 

Kifungu cha 162(1) cha Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(Zilizorekebishwa 2004) kinahitaji kulinganishwa kwa taarifa za 
kibenki na daftari la fedha husika kila mwezi. Aidha, hundi 
iliyochacha hutambuliwa ikiwa haijawasilishwa benki kwa Malipo 
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kwa siku zinazozidi 180 au miezi sita.Hundi iliyochacha huwa haiwezi 
kulipwa na benki. 

 
Ukaguzi wangu ulibaini hundi zilizochachacha zilizotolewa kwa 
waathirika wa miradi zenye thamani ya Sh. 352,128,273.60 katika 
miradi miwili ambayo ni mradi wa ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
Msalato na mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Mzunguko wa nje katika 
Jiji la Dodoma kwa Kiwango cha Lami (112.3 km).Hii ilisababishwa 
na uwepo wa malalamiko na migogoro baina ya waathirika wa miradi 
ambayo ilisababisha kutochukua hundi hizo zilizoandikwa kwao kwa 
ajili ya Malipo. Kwa upande mwingine, kulikuwa na mawasiliano 
yasioyoridhisha kati ya watendaji wa mradi na waathirika wa miradi 
kuhusu kuhamasisha uchukuaji wa hundi hizo za Malipo. 

 
Ninaamini kuwa hundi zilizochacha zilisababisha fedha kurerejeshwa 
kwenye akaunti za benki za miradi hivyo zinaweza kusababisha 
matumizi ya fedha hizo kwenye shughuli zisizopangwa. 

 
Ninapendekeza Wakala wa Barabara kuwasiliana na waathirika wa 
miradi na kuwapatia hundi zao kwa wakati bila kuchelewa zaidi. 
 

3.4.6 Kutolipwa kwa fedha za washiriki wamiradi ya ajira za muda Sh. 
bilioni 2.42   

Katika Mamlaka tano za maeneo ya utekelezaji (PAAs) zilizopo ndani 
ya mikoa mitano, washiriki katika Miradi ya Ajira za Muda (PWP) 
hawakulipwa haki zao kiasi cha Sh. 2,421,930,900 kwa mwezi Oktoba 
na Novemba 2021 kutokana na kutoolewa kwa fedha hizo kutoka 
Makao Makuu ya TASAF. Hii ni ukiukwaji wa kifungu 2.2 cha 
Mwongozo wa Uendeshaji wa TASAF III, 2019, ambao unataka watu 
wanaoshiriki katika kazi za miradi ya ajira za muda kwa miezi minne 
kulipwa kwa wakati. 

 
Kutowasilishwa kwa fedha kumezuia walengwa wa mradi kunufaika 
na faida ya mradi kwa wakati. 

 
Ninapendekeza TASAF kuhakikisha fedha zilizobaki zinatolewa 
kwa walengwa husika bila kucheleweshwa zaidi. 
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3.4.7 Riba iliyotozwa kwa Ucheleweshaji wa Malipo ya madai ya 
wakandarasi Sh. bilioni 2.84  

Kifungu Na. 14.7 (c) na 14.8.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinabainisha kuwa "ikiwa mkandarasi hatolipwa ndani ya siku 56 
baada ya Mhandisi kupokea hati za madai za kuthibitisha, atastahili 
kulipwa riba ambayo inazidishwa kila mwezi kwa kiasi 
kilichocheleweshwa kulipwa. 

 
Mapitio yangu yalibaini miradi saba ya Sekta ya Maji na Sekta ya 
Uchukuzi na Mawasiliano ilikuwa na madai ya riba Kiasi cha Sh. 
bilioni 2.84 kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya Hati za 
Malipo ya Wakandarasi (IPCs). Maelezo zaidi yanapatikana kwenye 
Jedwali Na. 18 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 18: Madai ya tozo 

Na. Jina la Mradi Sekta Watekelezaj
i wa mradi 

Kiasi (Shs.) 

1 Mradi wa Miundombinu 
ya Usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka(BRT) 
Awamu ya pili 

Uchukuzi  Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

649,549,367 

2 Programu ya Kusaidia Sekta 
ya Usafirishaji (TSSP) 

Uchukuzi  Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

201,350,096.96 

3 Mradi wa Ujenzi wa 
Barabara ya Kimataifa 
:Rumonge - Gitaza (45km) 
and Kabingo – 
Kasulu – Manyovu (260km) 

Uchukuzi  Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

129,759,425.10 

4 Programu ya Uboreshaji wa 
Miundombinu ya Usafirishaji 
Jijini Dar es Salaam (DUTP) 

Uchukuzi  Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

141,844,115.49 

5 Mradi wa Maendeleo ya Jiji 
Kuu la Dar 
es Salaam (DMDP) 

Uchukuzi  Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

277,431,909.40 

6 Mradi Endelevu wa 
Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Jijini Arusha 
(ASUWSDP). 

Maji Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Arusha 

564,816,794.21 

7 Barabara ya Mzunguko wa 
nje katika Jiji la Dodoma 
kwa Kiwango cha Lami 
(112.3 km). 

Uchukuzi Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

879,261,914 

Jumla 2,844,013,622.16 

Chanzo: Hati za malipo 
 

Kuchelewa kulipa madeni ya Wakandarasi kulitokana na mchakato 
mrefu wa kuidhinisha Malipo kutokana na mfumo wa malipo wa “D-
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Fund” ulioanzishwa na Wizara ya Fedha na Mipango. Malipo ya Riba 
kwa mfadhili wa mradi huu (AfDB) anayatambua kama Malipo 
yasiyostahili hivyo inaleta mzigo kwa Serikali ya Tanzania kulipa 
fedha hizo kwa mfadhili. Kwa upande mwingine, kuchelewesha 
kulipa wakandarasi kumeathiri utekelezaji wa mradi kwa kwa 
wakati. 

 
Ninashauri Wakala wa Barabara kwa kushirikiana na Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi na Wizara ya Fedha na Mipango kupitia upya 
mchakato wa malipo kwa wakandarasi ili kupata njia nzuri na 
yenye ufanisi ya kulipa wakandarasi ili kuepuka uchumi wa riba 
kutokana na kuchelewesha kulipa madai yaliyosalia. 

 
3.4.8 Kushindwa Kurejesha Fedha zilizosalia kwenda Benki ya Dunia Sh. 

milioni 724.71 
 
Mapitio yangu ya Mradi wa Kuimarisha Uwajibikaji na Utawala Bora 
katika Tasnia ya Uziduaji (TEAGEP), uliotekelezwa na Wizara ya 
Madini yalibaini kwamba mradi huo ulipangwa kufungwa tarehe 31 
Machi 2022 na kiasi cha Sh. 724,714,193 kilibaki bila kutumika. Licha 
ya mchakato wa urejeshaji fedha kuanza tarehe 15 Julai, 2022 lakini 
hadi wakati wa Ukaguzi hii tarehe 31 Julai 2022 kiasi hiki 
hakikurejeshwa kwa Benki ya Dunia licha ya mchakato wa urejeshaji 
kuanzishwa 15 Julai 2022. Hii ni kinyume na Kifungu 5.4.3 cha 
Mwongozo wa Utekelezaji wa Mradi wa Mwaka 2020 ambacho 
kinahitaji kiasi kilichosalia mwishoni mwa mradi kurejeswa kwenda 
Benki ya Dunia. 

 
Hii ilisababishwa na kucheleweshwa kufikia makubaliano juu ya 
kuongezwa kwa muda wa utekelezaji wa mradi. Kushindwa 
kutekeleza masharti yaliyokubaliwa kunaweza kuiharibia sifa 
Serikali. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya TEAGEP kuharakisha mchakato 
wa kurejesha kiasi kilichosalia kwa Benki ya Dunia. 
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3.4.9 Kushindwa kurejesha kiasi cha Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) iliyolipwa na mkandarasi Sh. milioni 562.74 

Kanuni Na. 4(1-8) ya Kanuni ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
(Taratibu za Ufuatiliaji wa Msamaha) ya mwaka 2018 inataka 
maombi ya msamaha wa Kodi kufanywa na Taasisi Nunuzi ndani ya 
siku 30 kabla ya kunza kwa Utekelezaji wa mradi. Aidha, kifungu Na. 
6.04 cha Makubaliano ya Mkopo kati ya Serikali ya Tanzania na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Mfuko wa Kuongeza Ukuaji Barani 
Afrika (AGTF) kinahitaji Serikali ya Tanzania kutoa msamaha wa 
kodi, ushuru wote na tozo zinazohusiana na uagizaji wa bidhaa nje 
ya nchi na ununuzi wa bidhaa na huduma zinazonunuliwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi. 

 
Ukaguzi wangu wa Mradi wa Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa 
Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) (Awamu ya pili) unaotekelezwa na 
Wakal wa Barabara umebaini kuwa kati ya Januari 2021 na Aprili 
2021 kodi ya ongezeko la thamani yenye thamani ya Sh. 
562,743,931.79 ililipwa na mkandarasi wakati wa Ununuzi wa 
bidhaa. Licha ya kuahidiwa kurejeshewa kodi ya ongezeko la thamani 
iliyolipwa, mkandarasi huyo alikuwa hajarejeshewa kiasi hicho hadi 
kufikia Oktoba 2022, licha ya kuongeza madai ya kurejeshewa fedha 
hizo ambazo aliomba kurejeshewa kupitia barua yenye kumbukumbu 
namba SHC/BRT/BT&AP/2022/1365 iliyotumwa tarehe 31 Januari 
2022. 

 
Kuchelewa kuomba msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani 
kuathiri utekelezaji wa mradi kwa upande wa gharama na muda. 

 
Ninapendekeza Wakala wa Barabara kuhakikisha maombi 
yanafanyika mapema ili kupata tangazo la Serikali ya msamaha wa 
kodi ya ongezeko la thamani ndani ya wakati unaofaa. 
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SURA YA NNE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

USIMAMIZI WA UNUNUZI   
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4.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa 
manunuzi katika miradi ya maendeleo. 
 

4.1 Maoni ya ukaguzi kuhusu uzingatiaji wa sheria

Kifungu cha 48(3) cha Sheria za Ununuzi ya Umma ya 2011 kinanitaka 
nieleze katika ripoti yangu ya mwaka kama Taasisi iliyokaguliwa 
imefuata au kutofuata taratibu zilizowekwa katika Sheria ya Ununuzi 
ya Umma na Kanuni zake. Ninazingatia hitaji hili katika kila ripoti ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za hesabu za mwisho za taasisi 
iliyokaguliwa. Kwa hiyo, katika mwaka wa fedha wa ukaguzi, 
nimefanya kaguzi za fedha 290 ambapo nimetoa maoni kama 
watekeleza miradi wamefuata Sheria ya ununuzi na kanuni zake. 
Nimebaini watekeleza miradi 208 walizingatia sheria ilhali 
watekeleza miradi 82 walikutwa na mapungufu kwenye kuzingatia 
sheria kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 19 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 19: Maoni katika kuzingatia sheria za ununuzi 

Sekta Taasisi zilizozingatia 
(idadi) 

Idadi ya taasisi 
zilizobainika na 

mapungufu 

Jumla  

Kilimo 6 1 7 
Elimu 5 9 14 
Nishati na Madini 15 2 17 
Afya 140 55 195 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

10 4 14 

Maji  5 4 9 
Jamii 8 2 10 
Miradi Mingine  19 5 24 
Jumla  208 82 290 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 2021/22  

 
Muhtasari wa matokeo muhimu yaliyopatikana wakati wa ukaguzi ni 
kama inavyoelezwa hapo chini.  
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4.2 Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 2.51 kutopitiwa na Maafisa 
Sheria 

Kanuni ya 60 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama 
kilivyorekebishwa na Kanuni ya 3 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
zilizorekebishwa mwaka 2016 (Tangazo la Serikali 121), inataka 
mwanasheria wa taasisi nunuzi kupitia mikataba yoyote rasmi 
inayotokana na kukubali zabuni yenye thamani chini ya Sh. Bilioni 1 
kabla ya kusainiwa na pande husika. 
 
Nimebaini kwamba mtekelezaji mmoja wa miradi katika miradi minne 
alisaini mikataba na mafundi yenye thamani ya Sh. bilioni 2.51 kabla 
ya kuhakikiwa na Wanasheria, kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 
20 hapa chini. 

 
Jedwali Na. 20: Maelezo yanayoonesha mikataba ambayo 
haijapitiwa 
Mtekelezaji Mradi Kiasi (Sh.) 

Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia 

Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi 
wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo 
(EPforR) 

695,532,356 

Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia  

Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili 
ya Kazi za Uzalishaji (ESPJ) 

996,707,689 

Wizara ya Elimu Sayansi Teknolojia  Usafi wa Maji Shuleni (SWASH) 80,820,606 

Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia  

Mradi wa Kuboresha Ubora wa Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP) 

736,620,000 

Jumla 2,509,680,651 

Chanzo: Kulingana na taarifa iliyopatikana katika faili za miradi 
 
Udhibiti wa ndani usioridhisha katika usimamizi wa mikataba 
umepelekea kusaini mikataba na mafundi (local artisans) yenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.51 bila kupitiwa na wanasheria, hali 
inayopelekea kuongezeka kwa hatari za kisheria kwa watekelezaji wa 
miradi. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuhakikisha 
kuwa wanasheria wanapitia mikataba yote kabla ya kusainiwa ili 
kuepuka migogoro ya kisheria inayoweza kutokea wakati wa 
utekelezaji wa miradi. 
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4.3 Manunuzi ya Sh. milioni 506.76 yalifanyika bila kuiarifu bodi za 
zabuni 

Kanuni ya 166(7) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inataka manunuzi yote madogo yatolewe taarifa kwenye bodi za 
zabuni kila mwezi na mwenye mamlaka ya kuteua, kwa kutumia fomu 
sahihi ya utaratibu iliyotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi 
(PPRA). 
 
Nilibaini kuwa watekelezaji nane walifanya manunuzi madogo yenye 
thamani ya Sh. milioni 506.76 bila ya kuripoti kila mwezi katika bodi 
zao za zabuni husika kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 21 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na. 21: Manunuzi ambayo hayajaripotiwa kwa Bodi za 
Zabuni 
Mtekelezaji Mradi Kiasi(Sh.) 
Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji(NIT) 

Mradi wa kujenga ujuzi kwa 
maendeleo na uingiliano wa kikanda 
katika Afrika Mashariki (EASTRIP) 

110,356,368 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi 
wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo 
(EPforR) 

61,428,887 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili 
ya Kazi za Uzalishaji(ESPJ) 

48,133,500 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

Mpango wa Kukuza Stadi za Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu 
(LANES II) 

53,909,092 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

Mradi wa Kusaidia Elimu kwa Walimu 
(TESP) 

69,806,768 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

Mradi wa Kuboresha Ubora wa Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP) 

28,754,500 

Halamshauri ya Wilaya ya Ileje Mfuko wa Uchangiaji wa Afya(HBF) 37,564,632 
Halmashauri ya Mji Tunduma Mfuko wa Uchangiaji wa Afya(HBF) 31,316,244 
Wakala wa Barabara Vijijini na 
Mijini (TARURA) 

Mradi wa Kuwezesha Barabara na 
Fursa za Kiuchumi na Kijamii (RISE) 

65,498,120 

Jumla  506,768,111 

Chanzo: Hati za malipo zikilinganishwa na mihtasari ya vikao vya Bodi za 
Zabuni 

Uwepo wa uelewa usiojitosheleza wa Kanuni za manunuzi madogo ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (Iliyorekebishwa 2016) 
kama kisingizio cha kufanya manunuzi kwa njia ya fedha taslimu ili 
kuepuka kufuata taratibu za kawaida za manunuzi kwa ushindanishi. 
Kutoripoti manunuzi madogo kunakiuka uadilifu, uwazi na uwajibikaji 
wa kanuni za manunuzi na kuzuia bodi ya zabuni kufanya kazi ya 
kupitia na kuchunguza. 
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Ninapendekeza kuwa taasisi nunuzi ziripoti manunuzi madogo yote 
kwa bodi za zabuni kila mwezi kwa ajili ya kupitiwa. 

 
4.4 Manunuzi yaliyofanyika nje ya Mfumo wa Ununuzi wa Kieletroniki 

Tanzania (TANePS) Sh. bilioni 14.92 
 
Kanuni ya 342 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 na 
Waraka Na. 4 wa Wizara ya Fedha na Mipango wa mwaka 2019 inataka 
taasisi nunuzi kutumia mfumo wa ununuzi wa kieletroniki Tanzania 
(TANePS) katika manunuzi ya bidhaa na huduma kuanzia tarehe 1 
Januari 2020. 
 
Nimebaini manunuzi ya bidhaa na huduma yenye thamani ya Sh. bilioni 
14.92 yalifanyika nje ya mfumo wa ununuzi wa Kieletroniki Tanzania 
(TANePS) kama ifuatavyo; watekelezaji watatu katika Sekta ya Elimu 
(Sh. bilioni 10.95), mmoja katika Sekta ya Kilimo (Sh. bilioni 3.16), 
mmoja katika Sekta ya Jamii (Sh.milioni 635.17) na wanne katika Sekta 
ya Afya (Sh. milioni 173.41). Maelezo yameoneshwa katika Jedwali 
Na. 22 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 22: Manunuzi yaliyofanyika nje ya TANePS 
Sekta Mtekelezaji Mradi Kiasi (Sh.) 
Elimu Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia 
Mradi wa kujenda ujuzi kwa 
maendeleo na uingiliano wa 
kikanda katika Afrika Mashariki 
(EASTRIP) 

35,430,450 

Elimu NACTE Mradi wa kujenda ujuzi kwa 
maendeleo na uingiliano wa 
kikanda katika Afrika Mashariki 
(EASTRIP) 

32,490,000 

Elimu NIT Mradi wa kujenda ujuzi kwa 
maendeleo na uingiliano wa 
kikanda katika Afrika Mashariki 
(EASTRIP) 

102,328,804 

Elimu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Matokeo Makubwa Sasa 
katika Mradi wa Elimu 
ya Malipo kwa Matokeo (EPforR) 

412,338,604 

Elimu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Programu ya Elimu na Ujuzi 
kwa Ajili ya Kazi za 
Uzalishaji(ESPJ) 

1,618,076,821 

Elimu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Mpango wa Kukuza Stadi za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
(LANES II) 

882,154,200 

Elimu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Mradi wa Kuboresha Ubora wa 
Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

7,330,996,113 

Elimu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

Mradi wa Kusaidia Elimu kwa 
Walimu (TESP) 

540,274,099 
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Sekta Mtekelezaji Mradi Kiasi (Sh.) 
Kilimo Wizara ya Kilimo Shirika la Kimataifa la 

Maendeleo ya Kilimo (IFAD) 
3,159,481,975 

Jamii Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) 

Msaada wa Maendeleo kwa 
Takwimu za Tanzania (DSTS) 

635,170,400 

Afya OR-TAMISEMI Programu ya Sekta ya Afya ya 
Msaada (HSPS) 

39,625,077 

Afya Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni 

Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 
(HBF) 

70,563,860 

Afya Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi 

Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 
(HBF) 

25,932,713 

Afya Halmahsuri ya Wilaya 
ya Mkinga 

Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 
(HBF) 

37,286,444 

Jumla   14,922,149,560 

Chanzo: Daftari la Fedha na Mfumo wa Ununuzi wa Kieletroniki Tanzania 

Hali hii ilitokana na ukosefu wa mafunzo ya kutumia mfumo wa 
ununuzi wa kieletroniki Tanzania (TANePS) na muitikio wa mfumo 
usioridhisha wakati wa kuingiza nyaraka na matangazo. Kutoweza 
kutumia TANePS kunapunguza ufanisi, uwazi, na usawa na hivyo 
kurefusha taratibu za mchakato wa manunuzi. 

Napendekeza watekelezaji wa mradi husika, kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), kuwapa 
mafunzo watumishi jinsi ya kutumia mfumo na kuboresha 
uingizaji wa nyaraka na matangazo kwa wakati. 

 
4.5 Ucheleweshaji wa ununuzi wa vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 

bilioni 1.66 kwa kipindi cha miezi 20 
 
Tarehe 14 Aprili 2021 OR-TAMISEMI ilipokea kiasi cha Sh. 4,860,000,000 
kupitia mradi wa Mpango wa Kuimarisha Sekta ya Afya (HSPS) ambapo 
kiasi cha Sh. 3,200,000,000 kilipangwa kutumika kwa ajili ya mafunzo 
ya Anastasia na kiasi cha Sh. 1,660,000,000 kilipangwa kutumika kwa 
ajili ya kununua mashine za usingizi “CEmONC Facility” na vifaa tiba 
vingine. 
 
Tarehe 21 Juni 2022, OR-TAMISEMI ilisaini mkataba Na. 
ME/022/2021/2022/HQ/G/27 na M/s Lab Equipment Limited kwa bei 
ya Sh.4, 305,974,966 bila ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwa 
ajili ya manunuzi ya vifaa tiba na vifaa vingine kwa ajili ya vituo vya 
afya na zahanati. Kati ya bei ya mkataba wa Sh.4,305,974,966, kiasi 
cha Sh.1,660,000,000 kilijumuishwa kwenye bei ya mkataba kwa ajili 
ya ununuzi wa mashine 32 za usingizi (Universal Anesthesia machines 
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AM 834 Eternity) na vifaa tiba vingine kwa fedha za mradi Mpango wa 
Kuimarisha Sekta ya Afya (HSPS). Mkataba ulianza tarehe 21 Juni 2022 
na ulipangwa kukamilika tarehe 21 Septemba 2022. 
 
Hadi wakati wa ukaguzi mwezi Novemba 2022, takribani miezi 20 
tangu kupokea fedha, mashine za usingizi “CEmONC Facility” na vifaa 
tiba vingine vyenye thamani ya Sh. 1,660,000,000 kwa fedha za mradi 
wa Mpango wa Kuimarisha Sekta ya Afya (HSPS) zilikuwa bado 
hazijapokelewa kama ilivyotarajiwa. 
 
Hii ilisababishwa kwa kiasi kikubwa na mchakato mrefu wa manunuzi 
kwani mchakato ulianza tarehe 1 Januari 2022 wakati fedha zilikuwa 
zimepokelewa tarehe 14 Aprili 2021 hii inadhihirisha kuwa kulikuwa na 
ucheleweshaji wa takribani miezi nane tangu fedha zilivyopokelewa. 
Kuchelewesha kufanya manunuzi ya vifaa tiba kunapelekea jamii 
kutopata huduma za matibabu zilizokusudiwa. 
 
Napendekeza kuwa menejimenti ya OR-TAMISEMI iharakishe 
upatikanaji wa vifaa tiba ili kupunguza athari ya kuchelewesha 
kupata faida zilizotarajiwa kwa jamii iliyokusudiwa. 

 
4.6 Kuanzisha utekelezaji wa shughuli za miradi ya EPforR yenye 

thamani ya Sh. bilioni 3.82 bila ya kuhusisha mpango wa manunuzi  

Mapitio yangu ya mafaili ya mradi wa Matokeo Makubwa Sasa katika 
Mradi wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo (EPforR) umeonesha kwamba, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 zilianzisha utekelezaji wa shughuli za 
mradi wa EPfoR zenye thamani ya Sh. 3,820,160,743 kwa njia ya 
ununuzi ya “force account” bila kuhusiha mipango ya manunuzi 
kinyume na Aya ya 8.1 ya Mwongozo uliotolewa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma(PPRA) kwa njia ya ununuzi ya “Force Account” 
uliotolewa mwezi Mei 2020, ambapo kazi zote za mradi zinapaswa 
kutekelezwa ikiwa zipo kwenye  bajeti na kuingizwa katika Mpango wa 
manunuzi wa kila mwaka. Jedwali Na. 23 hapa chini linatoa maelezo 
zaidi.  
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Jedwali Na. 23: Miradi iliyoanza kutekelezwa bila ya kuwepo 
kwenye mpango wa manunuzi 

Na. Halmashauri Idadi 
ya 
Shule 

Jina la Mradi Kiasi (Sh.) 

1 H/W Meru 1 Ujenzi wa maabara na nyumba  187,404,421 

2 
H/W Kyerwa 1 Ujenzi wa miundo mbinu ya 

shule  
478,530,932 

3 H/W Missenyi 1 Ujenzi wa madarasa na vyoo  46,600,000 

4 
H/W Buhigwe  10 Ujenzi wa madarasa,nyumba na 

vyoo  
549,000,000 

5 
H/W Kasulu  1 Ujenzi wa mabwenu kwa wenye 

mahitaji maalum  
160,000,000 

6 H/M Kasulu 3 Ujenzi wa maabara na vyoo  143,200,000 

7 
H/W Uvinza 3 Ujenzi wa nyumba na mabweni 

ya wavulana na wasichana  
210,000,000 

8 H/W Kyela  4 Ujenzi wa madarasa na vyoo  186,400,000 
9 H/W Mbeya 2 Ujenzi wa madarasa na vyoo  93,200,000 

10 
H/W Rungwe  2 Ujenzi wa madarasa,jingo la 

utawala na vyoo  
136,600,000 

11 H/W Nkasi 1 Ujenzi wa madarasa 39,225,390 
12 H/W Korogwe  1 Ujenzi wa bweni  100,000,000 
13 H/M Korogwe  1 Ukarabati wa mabweni  40,000,000 
14 H/W Muheza  1 Ujenzi wa bweni  80,000,000 
15 H/W Pangani 1 Ujenzi wa miundombinu ya shule 1,000,000,000 

16 
H/J Tanga  4 Ujenzi wa madarasa ,nyumba na 

jengo la utawala  
170,000,000 

17 H/W Meru  1 Ujenzi wa maabara na nyumba  200,000,000 
Jumla 3,820,160,743 

Chanzo: Nyaraka za miradi 
 
Hii ilitokana na uhusishwaji usioridhisha wa vitengo vya usimamizi wa 
manunuzi wa halmashauri husika katika utekelezaji wa miradi 
iliyokusudiwa na inaweza ikapelekea upangaji wa rasilimali 
usiojitosheleza kwa miradi iliyotekelezwa. 
 
Ninapendekeza menejimenti za halmashauri husika kuhusisha 
ipasavyo vitengo vya manunuzi katika utekelezaji wa miradi. Aidha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kujumuisha manunuzi yote  
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SURA YA TANO 
USIMAMIZI WA MIKATABA NA HALI HALISI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI  
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5.0 Utangulizi 

Sura hii inaonesha matokeo yanayohusiana na utendaji wa miradi 
iliyobainishwa wakati wa kufanya kaguzi za fedha za miradi 300 
zilizofanyika kwa wa fedha 2021/22 zaidi ya kaguzi za kiufundi na 
uhakiki wa taasisi katika kuzingatia matakwa ya sheria (Compliance 
Audit).  
 
Yafuatayo ni matokeo muhimu katika uhakiki wangu wa hali halisi ya 
utendaji wa miradi. 
 

5.1 Udhibiti wa mikataba   
 

5.1.1 Magari yaliyolipiwa lakini hayajapokelewa Sh. bilioni 26.28 
 

Kanuni ya 130(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 iliyo 
rekebishwa na Kanuni ya 41 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2016 inataka Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali (GPSA) 
kununua magari ya umma kwa niaba ya Taasisi za Serikali. Serikali ya 
Tanzania na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Huduma za Miradi (UNOPS)  
ziliingia mikataba ya usambazaji wa magari katika utekelezaji wa 
Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (PSSN) unaotekelezwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF). 
 
Nilibaini kuwa, kati ya kipindi cha mwezi Agosti 2021 na Aprili 2022, 
watekelezaji wa miradi wanne walilipa kiasi cha Sh. Bilioni 26.28 kwa 
Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali (GPSA) na Ofisi ya Umoja 
wa Mataifa ya Huduma za Miradi (UNOPS) ili kununua magari 204. Hata 
hivyo, hadi kufikia mwezi Novemba 2022 (wakati wa ukaguzi wetu), 
magari hayo hayakuwa yamepokelewa, kama ilivyobainishwa katika 
Jedwali Na. 24. 
 
Jedwali Na. 24: Maelezo yanayoonesha magari yaliyolipiwa lakini 
hayajapokelewa 
Sekta Mradi Jina la Mzabuni Idadi ya 

magari 
Kiasi (Sh.) 

Elimu Matokeo Makubwa 
Sasa  katika Mradi wa 
Elimu  ya Malipo kwa 
Matokeo (EPforR) 

Wakala wa Huduma 
za Ununuzi wa 
Serikali (GPSA) 134 

14,937,223,172 
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Sekta Mradi Jina la Mzabuni Idadi ya 
magari 

Kiasi (Sh.) 

Afya Mpango wa Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Vijijini (SWRSSP) 

Wakala wa Huduma 
za Ununuzi wa 
Serikali (GPSA) 

6 
505,555,500 

Maji Programu ya 
Usambazaji wa 
Huduma ya Maji 
Safi Vijijini 
(Programu ya 
Matokeo makubwa)-
RUWASA 

Wakala wa Huduma 
za Ununuzi wa 
Serikali (GPSA) 

24 

3,784,009,050 

Jamii Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii(TASAF) 

Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya Huduma 
za Miradi (UNOPS) 

40 
7,057,498,415 

Jumla  204 26,284,286,137 
Chanzo: Faili za manunuzi za watekelezaji wa miradi 

Mlipuko wa UVIKO 19 ulizuia mtengenezaji kutengeneza magari kwa 
wakati. Hii inazuia utekelezaji wa mradi, hasa katika kuwezesha 
huduma za usafirishaji. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya watekelezaji wa miradi 
husika kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa Wakala wa Huduma za 
Ununuzi wa Serikali (GPSA) na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Huduma za Miradi (UNOPS) ili kuhakikisha magari yaliyolipiwa 
yanapokelewa na kukabidhiwa kwa walengwa waliokusudiwa. 

 
5.1.2 Mikataba iliyoisha muda bila kuhuisha Sh. milioni 421.75 

Aya ya 9 ya Mwongozo wa kufanya kazi za ujenzi kwa kutumia njia ya 
“force account” uliotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA) mwezi Mei 2020 inataka timu inayotekeleza mradi 
kuandaa kazi maalum na mikataba ya kazi kwa mafundi. 
 
Katika mwezi Agosti 2022 nilibaini kuwa mikataba yenye thamani ya 
Sh. 361,100,000 kwa ajili ya shughuli za ujenzi kupitia mradi wa Mradi 
wa Kuboresha Ubora wa Elimu ya Sekondari (SEQUIP) ya shule sita za 
sekondari katika halmashauri nne ilikuwa imeisha muda wake wakati 
mafundi wanaendelea kufanya kazi mbalimbali bila ya kuhuishwa. 
Jedwali Na. 25 hapa chini linaonesha maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 25: Mikataba iliyoisha muda bila ya kuhuishwa 

Halmashauri ya Wilaya Jina la Shule ya Sekondari Jumla ya Mkataba 
(Sh.) 

Mpwapwa Galigali 50,000,000 
Iwondo 61,000 
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Halmashauri ya Wilaya Jina la Shule ya Sekondari Jumla ya Mkataba 
(Sh.) 

Ngorongoro Ololosokwani 85,600,000 
Uvinza Mpeta 64,200,000 
Kakonko Gwanumpu 100,300,000 
Jumla 361,100,000 

  Chanzo: Daftari la fedha na vocha za malipo 

 
Pia nilibaini kuwa, Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro ilinunua 
dawa, vifaa vya uchunguzi, kemikali za maabara, vifaa vya matibabu 
na tiba vyenye thamani ya Sh.60, 651,599 kutoka kwa mshitiri (Prime 
Vendor) (M/s Planet Pharmaceutical Ltd) kupitia Mfuko wa Uchangiaji 
wa Afya (HBF) baada ya tarehe 15 Oktoba 2021 wakati mkataba kwa 
mzabuni huyu ulikuwa umeisha muda wake kwani mkataba ulimalizika 
tarehe 14 Oktoba 2021. 
 
Hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na udhibiti ndani usioridhisha katika 
usimamizi wa mikataba. Bila kuwepo kwa mkataba halali, uwajibikaji 
na dhima ya kila upande haiwezi kuwepo. 
 
Napendekeza kuwa katika siku zijazo usimamizi wa miradi husika, 
watekelezaji wafuate taratibu za manunuzi na manunuzi yoyote 
yanayofanywa yanapaswa kuwa na mkataba halali. 

  
5.1.3 Kutowasilisha kwa michoro mara baada ya ujenzi kukamilika 

Mapitio ya mkataba Na. AE/059/2018/2019/W/04 wenye thamani ya 
Sh.2,829,778,143.16 kwa ajili ya ujenzi wa makao makuu ya Bodi ya 
Maji ya Bonde la Wami Ruvu. Mkandarasi aliwasilisha cheti cha 
kukamilika kwa kazi kupitia kwa mkandarasi mshauri tarehe 24 
Februari 2022 bila kuwasilisha michoro mara baada ya ujenzi 
kukamilika. Hadi tarehe ya ukaguzi mwezi Agosti 2022, Bodi haikuweka 
akiba ya 0.5% (Sh. 14,148,890.72) ya bei ya mwisho ya mkataba. 
 
Hii ni kinyume cha kipengele 28 cha masharti maalum ya mkataba na 
kipengele 61.1 cha masharti ya jumla ya mkataba ambacho kinataka 
mkandarasi kuwasilisha michoro ya ujenzi mara baada ya ujenzi 
kukamilika siku 14 kabla ya kuwasilisha cheti cha kukamilisha kazi. 
Ikiwa hawawezi kufanya hivyo, meneja wa mradi atazuia asilimia 0.5 
ya bei ya mwisho ya mkataba. 
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Hii ilisababishwa na jitihada zisizoridhisha za mkandarasi mshauri na 
menejimenti ya Bonde, ambao zina wajibu kuhakikisha mkandarasi 
anatimiza wajibu wake wa kimkataba ambayo inaweza kupelekea 
ugumu katika matengenezo, kufanya mabadiliko, na hivyo kuongeza 
gharama. 
 
Napendekeza menejimenti ya Wizara ya Maji ihakikishe kuwa 
mkandarasi anawasilisha michoro mara baada ya ujenzi kukamilika 
bila kuchelewa zaidi au kuzuia 0.5% ya bei ya mwisho ya mkataba 
ambayo ni Sh.14,48,890.72. 

  
5.1.4 Utekelezaji wa miradi ya nje ya gridi kabla ya kupata idhini 

inayotokana na taarifa ya kina ya mradi  
 
Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 na Kifungu 
cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004, inaitaka taasisi 
nunuzi kufanya tathmini ya athari ya mazingira katika hatua ya 
upangaji kabla ya kuanza ketekeleza au kufadhili mradi. 
 
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASA) ilisaini 
mkataba Na. TZS-DAWASA-91652-CS-QCBS wenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 134,950 na kampuni ya Royal Associate Consulting 
Engineering kwa ajili ya maandalizi ya Ripoti ya Tathmini ya Athari za 
Mazingira na Jamii (ESIA) na Mpango wa Hatua za Uhamishaji (RAP) 
kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya usafi nje ya gridi kuanzia tarehe 1 Juni 
2020 hadi 30 Novemba 2020. Pia, ilisaini mkataba Na. TZS-DAWASA-
91662-CS-QCBS wenye thamani ya Dola za Kimarekani 249,750 na 
mkandarasi mshauri (WAPCOS) kuanzia tarehe 1 Mei hadi 30 Oktoba 
2020 kwa ajili ya utoaji wa huduma za ushauri kwa ajili ya kuiwezesha 
jamii, kuandaa muundo wa kina (detailed design), nyaraka za zabuni 
kwa miradi ya usambazaji wa maji nje ya gridi Dar es Salaam. 
 
Ingawa upitiaji wa mafaili ya mradi nilibaini kuwa, taarifa mbili za kina 
za mradi kutoka kwa washauri ambao ni Royal Associates na WAPCOs 
hazikuwa zimeidhinishwa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lakini utekelezaji wa miradi ulikuwa umeanza tangu mwaka 
2021 na 2022 na wakandarasi wa kampuni za Cytun/Kascco JV na 
Advent Construction Limited na M/s Help Desk Engineering Limited 
mtawalia. Kushindwa kupata idhini muhimu kutoka NEMC kunaweza 
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kusababisha kutokufuata sheria na kanuni na hivyo kusababisha 
adhabu na matokeo mengine kwa wakala na wakandarasi 
wanaotekeleza mradi. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Maji na DAWASA 
ziwasiliane na NEMC ili kupata idhini ya nyuma ya taarifa kina ya 
mradi. 

 
5.2 Utendaji wa Miradi 
 
5.2.1 Ujenzi uliotelekezwa wa maghala 14 na miundombinu ya nje 

saidizi katika kijiji cha Endanoga Wilayani Babati  
 
Wizara ya Kilimo ilisaini mkataba Namba ME 012/2020-
2021/TANIPAC/W/37-lot 5 tarehe 9 Julai 2021 na mkandarasi kwa 
ajili ya ujenzi wa maghala 14 na miundombinu ya nje saidizi kwenye 
kijiji cha Endanoga katika Halmashauri ya Wilaya ya Babati Mkoani 
Manyara kwa ajili ya kutekeleza Mradi wa Mpango wa Kuzuia 
Uchafuzi wa Aflatoxini Tanzania (TANIPAC) ukilenga kuboresha 
miundombinu, teknolojia na usimamizi wa mazao kabla na baada ya 
mavuno. Thamani ya mkataba ilikuwa Sh. 1,071,799,250 na tarehe 
ya kukamilika ilirekebishwa hadi 30 Agosti 2022. 

Mapitio yangu ya nyaraka za mradi na kutembelea sehemu ya ujenzi 
wa mradi mnamo tarehe 31 Agosti 2022 yamebaini kwamba 
mkandarasi alilipwa kiasi cha Sh. 241,567,481.18 sawa na asilimia 
22.5% ya thamani ya mkataba ambapo maendeleo ya hali ya  ujenzi 
ilikua 48% ilhali mkandarasi hakuwepo kwenye eneo la ujenzi tangu 
alipoondoka mwezi Aprili 2022 pasipo kutoa taarifa kwa Wizara 
husika kinyume na kifungu 6.7.1 (a) (b) cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba ambacho kinamuhitaji mkandarasi kumuarifu mwajiri ikiwa 
ameshindwa kutimiza majukumu yake ya mkataba au kama anataka 
kusitisha mkataba. 

 
Mapungufu haya yametokana na  Menejimenti ya Wizara kushindwa 
kusimamia vipengele vya mkataba vinavyomtaka mkandarasi kuwepo 
eneo la ujenzi au kutoa taarifa ya kutokuwepo kwake na hatua 
zinazopaswa kuchukuliwa endapo hatatekeleza vipengele hivyo. 
Kitendo cha mkandarasi kutokuwepo eneo la ujenzi kunachelewesha 
kukamilika kwa ujenzi wa ghala hivyo kuzuia/kuchelewesha huduma 
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kwa jamii iliyolengwa, aidha kuna hatari ya kuongezeka kwa 
gharama za mradi kunakoweza kusababishwa na kupanda kwa bei za 
vifaa hapo mbeleni. Aidha, inaweza kusababisha migogoro ya 
kisheria kati ya mkandarasi na Wizara. 

Napendekeza Wizara ya Kilimo (a) ichukue hatua za kimkataba 
dhidi ya mkandarasi kwa kuvunja kifungu 6.7.1 (a) (b) cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba (b) iwasiliane na mkandarasi ili 
arudi kuendelea na ujenzi bila ya kuchelewa zaidi kwa ajili ya 
kukamilisha ujenzi wa maghala 14 na miundombinu ya nje saidizi. 

 
5.2.2 Baraza la Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze bado halijakabidhi 

jengo la mradi, vifaa vya teknolojia ya mawasiliano ya habari na 
samani kwa Kikundi cha Usimamizi wa Mazingira ya Fukwe za 
Bahari (BMU) cha Saadan 
 
Mradi wa Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Uvuvi katika eneo 
la Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish) ambao 
unafadhiliwa na Benki ya Dunia ulikamilisha ujenzi wa ofisi za 
Usimamizi wa Mazingira ya Fukwe za Bahari (BMU) katika Manispaa 
tano za majaribio; Ofisi ya BMU Zingibari katika Wilaya ya Mkinga na 
Ofisi ya BMU Kipumbwi katika Wilaya ya Pangani Mkoani Tanga; Ofisi 
ya BMU Saadani katika Wilaya ya Chalinze na Ofisi ya BMU Dunda 
katika Wilaya ya Bagamoyo Mkoani Pwani; na Ofisi ya BMU Sudi katika 
Wilaya ya Lindi Mkoani Lindi. Kulingana na makubaliano, baada ya 
mradi kukamilisha ujenzi wa ofisi hizo chini ya Halmashauri ya 
Wilaya husika, halmashauri hizo zilipaswa kukabidhi majengo hayo 
ya ofisi kwa kila BMU kupitia kikao cha Baraza la Halmashauri ya 
Wilaya husika. 

Baada ya kukamilika kwa ujenzi wa ofisi hizo mnamo mwezi Juni 
2022, Katibu Mkuu-Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
aliandika barua yenye kumbukumbu No. AB.289/401/01/7 ya tarehe 
29 Juni 2022 kwenda kwa Mabaraza ya Halmashauri hizo tano 
akiagiza majengo, vifaa vya teknolojia ya mawasiliano na habari na 
samani vikabidhiwe kwa BMU husika kati ya tarehe 5 hadi 8 Julai 
2022. Mpaka wakati wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 2022 
Halmashauri zote tano zilikua zimekamilisha ujenzi wa ofisi za BMU, 
vifaa vya teknolojia ya mawasiliano na habari na samani. 
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Kinyume na agizo la Katibu Mkuu, ukaguzi wangu ulibaini kwamba 
kati ya Mabaraza ya Halmashauri hizo tano za Wilaya, halmashauri 
nne zilifanikiwa kukabidhi majengo na vifaa kwa BMU husika 
isipokuwa Baraza la Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze ambalo bado 
halijakabidhi BMU ya Saadan majengo ya ofisi yaliyokamilika, vifaa 
vya teknolojia ya habari na mawasiliano na samani vyenye thamani 
Sh. 154,973,235, na Sh. 37,120,000 mtawalia kama inavyoonekana 
kwenye Kiambatisho Na. I. 

 
Nilibaini kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
Chalinze alishindwa kusaini hati za kukabidhi jengo hilo na vifaa kwa 
BMU ya Saadan kutokana na kutopata idhini ya Baraza la Halmashauri 
ya Wilaya Chalinze ambalo lilikua na mvutano wa kimaamuzi 
kwamba wakabidhi mali hizo kwa BMU ya Saadan au ziwe chini ya 
usimamizi wa Halmashauri ya Wilaya Chalinze. 

 
Kuchelewa kukabidhi mali hizo kwa BMU ya Saadan kunanyima jamii 
husika fursa ya kunufaika na mradi kwa wakati au kutotimia kwa 
malengo ya mradi yaliyokusudiwa  

 
Ninapendekeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
kuhakikisha inawasiliana na Halmashauri ya Wilaya Chalinze ili 
kukabidhi jengo la ofisi, vifaa vya teknolojia ya mawasiliano na 
habari, na samani kwa BMU ya Saadan bila kuchelewa zaidi. 
 

5.2.3 Mzabuni kushindwa kuweka mfumo wa kudhibiti ufanyaji kazi wa 
garimoshi kwa zaidi ya miaka minne kwenye reli ya Dar es salaam 
– Isaka kwa mkataba wenye thamani ya Dola za Kimarekani milioni 
2.04  
 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) linatekeleza Mradi wa Maendeleo ya 
Reli ya Kimataifa Tanzania (TIRDP) kwa kujenga njia ya reli  kati ya 
Dar es Salaam - Isaka yenye urefu wa kilomita 970. Kupitia ufadhili 
wa TIRDP, TRC iliingia mkataba namba PA/003/TIRDP-WB/G/012 na 
CRSC International Co. Ltd mnamo tarehe 22 Juni 2018 wenye 
thamani ya Dola za Kimarekani 2,035,232.76 kwa kipindi cha wiki 54 
(miezi 13.5) kwa ajili ya kubuni, kuleta, kusakinisha, kufanya 
majaribio, na kuzindua mfumo wa kudhibiti ufanyaji kazi wa 
garimoshi. 
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Ukaguzi wangu umebaini kwamba mpaka mwezi Novemba 2022 
mzabuni alishindwa kuleta, kusakinisha, kufanya majaribio, na 
kuzindua mfumo wa kudhibiti ufanyaji kazi wa garimoshi ikiwa ni 
zaidi ya miaka minne tangu kusainiwa kwa mkataba, nyongeza ya 
mabadiliko ya mkataba huu ilitamatika tarehe 14 Januari 2022. 
Aidha, ilifahamika kuwa kushindwa kwa mzabuni kuweka mfumo huo 
kulisababishwa na athari za mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 
ulioathiri shughuli za uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa kimataifa. 

 
Ni maoni yangu kwamba kuchelewa kwa mzabuni kufunga mfumo 
huo kunaweza kupelekea kuongezeka kwa gharama za mradi 
kutokana na mfumuko wa bei.  
 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC (a) imuelekeze mkandarasi 
kutekeleza matakwa ya mkataba kwa kuhakikisha anasimika 
mfumo huo wa garimoshi na unafanya kazi bila kuchelewa zaidi 
(b) kufanya upembuzi ili kuona kama mkandarasi anaweza 
kuendelea kutekeleza mkataba, vinginevyo iangaliwe namna ya 
kuvunja mkataba kwa kuzingatia faida na hasara ili atafutwe 
mkandarasi mwingine kwa njia ya ununuzi wa dharura ili kuepuka 
kuchelewa zaidi. 

 
5.2.4 Kutokuanza kwa kazi za kuimarisha na kuongeza kina cha Gati Na. 

8-11 katika Bandari ya Dar es salaam kwa zaidi ya miaka mitano  
 
Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es Salaam (DMGP) ni mradi 
wa miaka saba ulio chini ya Mamlaka ya Bandari ya Tanzania (TPA) 
kuanzia tarehe 27 Aprili 2018 na unatarajiwa kukamilika ifikapo 
tarehe 30 Juni 2024. Moja kati ya maeneo manne ya mradi inataka 
kuimarishwa na kuongezwa kina cha Gati Na. 8-11 katika Bandari ya 
Dar es salaam. Aidha, kifungu Na. 37 cha Nyaraka ya Tathmini ya 
Mradi (PAD) kinaelekeza kwamba mchakato wa ununuzi na 
utekelezaji wa kazi katika eneo hilo la mradi kuanza katika robo ya 
nne ya mwaka 2017 na kukamilika katika robo ya kwanza ya mwaka 
2021. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kwamba mpaka kufikia mwezi Novemba 
2022 mchakato wa ununuzi kwa ajili ya kuimarisha na kuongeza kina 
cha Gati Na. 8-11 katika Bandari ya Dar es salaam ulikua bado 
haujaanza kutokana na kuchelewa kukamilika kwa usanifu wa mradi, 
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hii ni kinyume na Kifungu Na. 37 cha PAD kinachotaka kukamilika 
kwa mradi ifikapo mwezi Desemba 2021.  

 
Nina maoni yangu kwamba kuchelewa kuanza kwa ujenzi kunaweza 
kupelekea kuongezeka kwa gharama za mradi na riba katika mkopo 
kwa serikali. 
Ninapendekeza TPA ihakikishe (a) inaharakisha mchakato wa 
usanifu wa ujenzi na kuukamilisha pasipo kuchelewa zaidi (b) 
inaanzisha mchakato wa ununuzi na kuanza kazi za kuimarisha na 
kuongeza kina cha Gati Na. 8-11 (c) inasimamia mradi kwa ukaribu 
ili kuepuka ucheleweshaji zaidi na kupunguza gharama za mradi.  

 
5.2.5 Kutokuanza kwa ujenzi na ununuzi wa vifaa katika shule 35 za 

awali za mfano kutokana na kukosekana kwa msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT)  
 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inatekeleza mradi wa 
Kusaidia Elimu ya Alama za Kusoma na Kuandika (LANES) ukilenga 
kuboresha upatikanaji wa elimu bora kwenye shule za awali, shule 
za msingi na elimu isiyo rasmi kwa kuzingatia wanafunzi kutoka kundi 
la watu walio hatarini zaidi ambao wanahitaji fursa kubwa za elimu 
ya msingi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). Mradi huu 
unatekelezwa chini ya Msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT), aidha Katibu Mkuu TAMISEMI kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba DA.291/297/108'C'/20 ya tarehe 18 Januari 
2022 aliziagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kukamilisha 
ujenzi na kununua vifaa kwenye shule hizo ndani ya miezi mitatu 
baada ya kupokea fedha kwa kutumia utaratibu wa muongozo wa 
“force account”. 

 
Nilitembelea shule hizo mnamo mwezi Septemba 2022 na kubaini 
kwamba Halmashauri 35 zilipokea jumla ya Sh. 1,953,840,000 katika 
mwezi Juni 2022 kwa ajili ya ujenzi na ununuzi wa vifaa vya shule za 
awali za mfano 35 lakini mpaka wakati wa ukaguzi ujenzi na ununuzi 
wa vifaa haukuwa umefanyika kama inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho Na. II.  

 
Ilibainika kwamba kukosekana kwa hati ya msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kumepelekea kutokuanza kwa ujenzi na ununuzi wa vifaa 
hivyo. Ninadhani kwamba kutokuanza kwa ujenzi na ununuzi wa 
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vifaa si tu kunazuia Mamlaka za Serikali za Mitaa kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa katika mradi lakini pia kupatikana kwa thamani ya 
mradi na ongezeko la gharama za mradi kutokana na kupanda kwa 
bei za bidhaa.  

 
Ninapendekeza menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 35 
kushirikiana na TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  kufuatilia na kupata hati za Msamaha wa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) ili kukamilisha ujenzi na ununuzi wa 
vifaa katika shule 35 za awali za mfano. 

 
5.2.6 Ujenzi wa shule za sekondari mpya 101 bila hatimiliki za ardhi 

 
Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia inatekeleza Mradi wa 
Kuboresha Ubora wa Elimu ya Sekondari (SEQUIP) ukilenga kuboresha 
ubora wa elimu ya sekondari kwa wasichana na wavulana kwa 
kujenga mazingira salama, yanayozingatia jinsia na rafiki kwa 
wanafunzi; kutoa fursa nzuri za elimu mbadala kwa wale walioacha 
shule za sekondari; kuboresha ujuzi wa walimu, vifaa vya kufundishia 
na kupunguza idadi ya wanafunzi darasani; kutumia teknolojia ya 
kidigitali kuboresha ufundishaji wa hisabati na sayansi; na kuongeza 
fursa ya elimu ya sekondari kwa kutoa shule nyingi zaidi karibu na 
makazi ya watoto. Aidha, moja ya malengo ya mradi ni kujenga shule 
mpya za sekondari 142 katika mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni 
2022. 
 
Mapitio yangu ya nyaraka mbalimbali za ukaguzi yamebaini kuwa 
jumla ya shule za sekondari 101 zenye thamani ya Sh. 47,470,000,000 
zilizojengwa na mradi sawa na 71% ya shule zote zilizojengwa 
hazikuwa na hatimiliki za ardhi ili kuthibitisha uhalali wa kisheria wa 
umiliki wa ardhi ambazo shule hizo zimejengwa, muhtasari wa shule 
hizo unaonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 3. Kukosekana kwa hati 
za umiliki wa ardhi kumesababishwa na ufuatiliaji hafifu wa Maafisa 
Masuuli wa Halmashauri husika. Endapo kasoro hii haitarekebishwa 
kwa wakati inaweza kusababisha migogoro ya kisheria kuhusu umiliki 
wa ardhi hapo baadaye.  
 
Aidha, kasoro hii ni kinyume na maagizo yaliyotolewa na Katibu Mkuu 
Kiongozi na Msajili wa Hazina kupitia barua zenye kumbukumbu Na.  
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CAB142/626/01/A/42 na CAN.32/572/01/96 za tarehe 26 Septemba 
2014 ambazo ziliagiza Maafisa Masuuli kuhakikisha wanapata hati 
miliki za ardhi walizonazo.  
 
Ninapendekeza menejimenti za Halmashauri za Wilaya husika 
kuongeza juhudi za kufuatilia hati miliki za ardhi ili kupunguza 
hatari ya migogoro ya umiliki wa ardhi inayoweza kutokea. 

 
5.2.7 Uwezo mdogo wa kuzalisha mapato unahatarisha uendelevu wa 

shughuli za mradi baada ya ukomo wa ufadhili wa Taasisi ya 
Maendeleo ya Kimataifa (IDA) 
 
Mwaka wa 2016, Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela-
Afrika (NM-AIST) ilipata mkopo wa IDA ili kufadhili vituo vya elimu ya 
juu vya ubora katika Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika. Fedha 
hizo zililenga kutatua upungufu wa rasilimali watu katika mafunzo 
ya shahada ya uzamili katika sayansi na teknolojia, pamoja na 
kuongeza uzalishaji na ukuaji wa uchumi katika Afrika Kusini mwa 
Sahara. Kama sehemu ya ufadhili huo, NM-AIST ilianzisha Kituo cha 
Umahiri katika Taaluma  (ACE) chini ya mradi wa Miundombinu ya 
Maji na Nishati Endelevu kwa Matumizi ya Baadae (WISE-Futures). 
ACE inalenga kutoa elimu bora ya shahada ya uzamili na kujenga 
uwezo wa utafiti wa ushirikiano katika maeneo muhimu ya kikanda. 

 
Nimefanya ukaguzi ili kupima uendelevu wa shughuli za mradi kwa 
kuzingatia uwezo wa kukusanya mapato wa ACE baada ya ukomo wa 
ufadhili wa IDA na kubaini kwamba ACE ina uwezo mdogo wa 
kuzalisha mapato yake yenyewe kwa ajili ya kuendesha shughuli za 
mradi pindi ufadhili utakapokoma. Uchambuzi wangu wa mwelekeo 
wa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ACE katika kipindi cha 
miaka mitano ya fedha iliyopita umebaini kwamba Kituo cha Umahiri 
katika Taaluma  (ACE) ina uwezo mdogo wa kukusanya mapato 
ambapo katika kipindi chote cha miaka mitano imefanikiwa 
kukusanya mapato sawa na wastani wa 6% kwa mwaka kulinganisha 
na mapato yake kwa ujumla kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
26. 
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Jedwali Na. 26: Mwelekeo wa ukusanyaji mapato kutoka mwaka 
2017/18-2021/22 

Maelezo Mwaka (kiasi kwa Dola za Kimarekani) 
2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

WISE-Futures 
Mapato 
kutoka IDA 1,096,272.00 511,697.95 1,019,047.62 1,201,176.50 1,670,275.57 

Mapato 
mengine 950.96 6,292.90 9,530.15 362,245.97 66,220.93 

Jumla ya 
mapato 1,097,222.96 517,990.85 1,028,577.77 1,563,422.47 1,736,496.50 

Asilimia ya 
mchango wa 
"mapato 
mengine" 
kwa "jumla 
ya mapato 

0.09% 1.21% 0.93% 23.17% 3.81% 

CRATES-FNS 
Mapato 
kutoka IDA 1,096,278.00 665,187.00 813,651.68 912,443.79 1,093,679.00 

Mapato 
mengine 8,036.90 60,669.92 303,042.46 120,719.00 237,972.00 

Jumla ya 
Mapato 1,104,314.90 725,856.92 1,116,694.14 1,033,162.79 1,331,651.00 

Asilimia ya 
mchango wa 
"mapato 
mengine" 
kwa "jumla 
ya mapato" 

1% 8% 27% 12% 18% 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa miaka ya nyuma 

Aidha, mradi wa Kituo cha Utafiti katika Maendeleo ya Kilimo, 
Ufundishaji Bora na Uendelevu - Usalama wa Chakula na Lishe 
(CRATES-FNS) uliotekelezwa na NM-AIST unakabiliwa na changamoto 
inayofanana na  ACE katika suala la uwezo mdogo wa kukusanya 
mapato yake yenyewe baada ya ukomo wa ufadhili wa IDA ambapo 
katika kipindi chote cha miaka mitano imefanikiwa kukusanya 
mapato sawa na wastani wa 13% kwa mwaka kulinganisha na mapato 
yake kwa ujumla kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 35 hapo 
juu. 

 
Athari ya kukosekana uendelevu wa shughuli za mradi kunaweza 
kusababisha kutofikiwa kwa malengo ya kuanzishwa kwa miradi ya 
WISE-Futures na CRATES-FNS.    

 
NM-AIST inapaswa kuanzisha mpango mkakati wa kuboresha 
ukusanyaji wa mapato yake kuhusiana na miradi ya WISE-Futures 
na CRATES-FNS kwa ajili ya muendelezo wa shughuli za miradi 
hiyo baada ya ukomo wa ufadhili wa IDA.      
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5.2.8 Kasi ndogo katika utekelezaji wa programu ya EASTRIP  

Serikali ya Tanzania ilisaini mkataba wa ufadhili na Benki ya Dunia 
kwa ajili ya Mradi wa Ujuzi wa Afrika Mashariki kwenye Mageuzi na 
Ushirikiano wa Kikanda (EASTRIP) ili kuanzisha Vituo vya Juu vya 
Mafunzo ya Elimu ya Ufundi (TVETs). Mradi huu unatekelezwa katika 
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) Kampasi ya Dar es 
salaam (DIT Dar es salaam) na Mwanza (DIT Mwanza), Taasisi ya 
Kitaifa ya Usafirishaji (NIT), na Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) kwa 
kipindi cha miaka mitano. Shughuli za ujenzi zilipangwa kukamilika 
ndani ya miaka mitatu ya mradi, ambao ulianza 30 Oktoba 2018 na 
unatarajiwa kukamilika ifikapo 31 Desemba 2024. 

 
Mwezi Oktoba 2020, mfadhili (IDA) alilipa kiasi cha Sh. 
51,421,041,623.13 sawa na Dola za Kimarekani 22,447,472.28 ikiwa 
ni 30% ya ufadhili wote kama malipo ya awali kwa taasisi za TVETs 
zilizolengwa, ambapo zinatakiwa kutumia 80% ya fedha hizo kwenye 
shughuli za ujenzi. 

 
Wakati wa ukaguzi wangu uliofanyika mwezi Oktoba 2022 nimebaini 
TVETs zimetumia kiasi kidogo cha fedha walizozipokea kwa kiwango 
cha 46% ilhali shughuli za ujenzi zikiwa bado hazijaanza kufanyika 
ambapo shughuli hizo zinagharimu 80%  ya fedha zilizopokelewa 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 27 na 28 hapo chini.   
 
Jedwali Na. 27:  Muhtasari wa fedha zilizopokelewa na Wizara ya 
Elimu Sayansi na Teknolojia na TVETs 

Na. Taasisi Kiasi 
Dola za 

Kimarekani 
Sh. 

1 Kitengo cha Uratibu Kitaifa katika Wizara 
ya Elimu Sayansi na Teknolojia 

1,447,472.28 3,645,186,247.00 

2 DIT (Kampasi Kuu Dar es salaam) 4,875,000.00 11,142,362,026.13 
3 DIT (Kampasi ya Mwanza) 4,875,000.00 11,105,350,000.00 
4 NIT 6,375,000.00 14,516,632,350.00 
5 ATC 4,875,000 11,011,511,000.00 

Jumla 22,447,472.28 51,421,041,623.13 
Chanzo: Taarifa za fedha za miaka 2021/22 
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Jedwali Na. 28: Utendaji wa kifedha wa Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia na TVETs 
Taasisi Kiasi 

kilichotengwa 
(Dola za 

Kimarekani) 

Kiasi 
kilicholipwa 

(Dola za 
Kimarekani) 

Matumizi 
halisi (Dola za 
Kimarekani) 

Salio (Dola za 
Kimarekani) 

% ya 
matumizi kwa 

jumla 
kilicholipwa 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

5,000,000 1,447,472 1,271,698.35 175,773.93 88 

ATC  16,250,000 4,875,000 1,583,439.65 3,291,560.35 32 
DIT 
(Kampasi 
Kuu Dar es 
salaam) 

16,250,000 4,875,000 1,625,510.13 3,249,490.00 33 

DIT 
(Kampasi ya 
Mwanza) 

16,250,000 4,875,000 986,015.46 3,888,985 20 

NIT 21,250,000 6,375,000 4,902,944 1,472,056 77 
Jumla 75,000,000 22,447,472 10,369,607 12,077,864 46 

           Chanzo: Taarifa ya Maendeleo ya MoEST, 2021/22 
 
Aidha, mapitio yangu zaidi juu ya maendeleo ya mradi kwa ujumla 
katika shughuli za ujenzi na ununuzi katika TVETs yamebaini 
kwamba; NIT haikuandikisha wanafunzi wa kikanda kinyume na lengo 
la PAD; NIT ilifanikiwa kufikia 87% ya lengo la kukusanya mapato kiasi 
cha Dola za Kimarekani 5,170,000 ifikapo mwaka 2024; Ujenzi katika 
Kampasi ya DIT Mwanza ulikuwa katika hatua ya kuhama; Ununuzi 
wa miundombinu muhimu katika Kampasi ya DIT Dar es Salaam upo 
katika hatua za awali; na Shughuli za ujenzi katika ATC hazijaanza 
licha ya kipindi cha utekelezaji wa mradi kuwa kinamalizika mwezi 
Desemba 2024. Undani zaidi kuhusu bajeti ni kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 29.  

 
Jedwali Na. 29: Utekelezaji wa bajeti kwenye TVETs 

Taasisi Budget 
iliyoidhinishwa 

Bajeti 
iliyotekelezwa 
kwa sehemu 

Bajeti 
iliyotekelezwa 

kikamilifu 

Bajeti 
ambayo 

haijatekelez
wa 

Kitengo 
cha 
Uratibu 
Kitaifa 
katika 
Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

Sh. 
3,465,000,000 

Sh. 966,702,890 
(82%) 

Sh.  305,819,970 
(18%) 

- 

NACTVET Sh.  
2,647,912,500 

Sh. 
1,067,300,000 
(40%) 

Sh.  181,100,000 
(7%) 

Sh.  
1,399,512,500 
(53%) 
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Taasisi Budget 
iliyoidhinishwa 

Bajeti 
iliyotekelezwa 
kwa sehemu 

Bajeti 
iliyotekelezwa 

kikamilifu 

Bajeti 
ambayo 

haijatekelez
wa 

DIT 
(Kampasi 
Mwanza) 

Dola za 
Kimarekani 
16,250,000 

Dola za 
Kimarekani 
13,011,740 (80%) 

- - 

DIT 
(Kampasi 
Kuu Dar 
es salaam) 

Sh.  
29,003,249,218 

- - - 

NIT - - - -      
   Chanzo: Taarifa ya maendeleo ya mradi ya Juni 2022 na bajeti ya mradi 

Kushindwa kufikia baadhi ya Viashiria vya Ugawaji wa Fedha (DLIs) 
na michakato ununuzi inayochukua muda mrefu ikihusisha kupata 
kibali cha mfadhili kumepelekea kuchelewa kwa ujenzi na baadhi ya 
ununuzi kwenye mradi. Kifungu 2.03 cha mkataba wa ufadhili kati ya 
Serikali ya Tanzania na Benki ya Dunia kinaelezea kiwango cha juu 
cha adhabu cha riba ya nusu ya asilimia moja kwa mwaka kwa kiasi 
cha fedha ambacho Serikali ya Tanzania itakatwa kwenye kiasi 
ambacho imeshindwa kukitoa kutoka Benki ya Dunia (unwithdrawn 
amount) kutokana na kiasi cha mkopo kilichoidhinishwa ambacho ni 
Sh. 75,000,000 ambapo itapelekea kupunguza kiasi cha mkopo huo, 
aidha ni gharama isiyo ya lazima kwa serikali. 

 
Ninapendekeza Menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kwa kushirikiana na  TVETs husika waongeze kasi ya 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya EASTRIP. 

  
5.2.9 TASAF haikupeleka kiasi cha Sh. milioni 651.85 zilizoidhinishwa 

kwenda kwenye miradi tisa katika Wilaya za Ludewa na Makete 
 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) unatekeleza mradi wa TASAF 
wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (PSSN) kwa jumla ya wanufaika 
186 wanaoishi kwenye kaya hatarishi. Kitengo cha Usimamizi wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TMU)  kinawajibika kuhakikisha kuwa 
shughuli za mradi zinapata kibali na fedha zinatolewa kwa wakati. 
Hii imeelezwa katika kipengele 2.5.3 (iii) na  (iv) cha Kitabu cha 
Miundombinu ya TASAF. 

 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa TMU haikutoa kiasi cha Sh. 
273,751,233 kwenda kwenye miradi mitano ya Wilaya ya Ludewa na 
Sh. 378,097,010 kwa miradi minne iliyoidhinishwa kwenye Wilaya ya 
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Makete licha ya miradi hiyo kuidhinishwa na Kamati ya Kitaifa ya 
TASAF. 

 
Nina wasiwasi kwamba TMU inaweza kutumia fedha hizo 
zilizotengwa kwa ajili ya Wilaya za Ludewa na Makete kwenda 
kutekelezea shughuli zingine za TASAF kinyume na matakwa ya 
mradi. Aidha, kunazuia kufikia malengo ya mradi na manufaa 
ambayo jamii husika ingepata kutokana na mradi. 

 
Napendekeza kwamba TMU ipeleke kiasi cha Sh. 651,848,243 
kilichoidhinishwa na Kamati ya Kitaifa ya TASAF kwenda Wilaya 
za Ludewa na Makete ili zitumike kutekeleza miradi hiyo tisa ya 
kijamii kama iliyoidhinishwa na Kamati ya Kitaifa ya TASAF.  
 

5.2.10 Mapungufu kwenye udhibiti wa idhini ya kuhuisha Nambari ya 
Taifa ya Utambuzi (NIN) kwa wafaidika wa OTC kwenye kiwango 
cha PAA 
 
TASAF hutumia njia ya malipo ya kielektroniki inayoitwa “Over the 
Counter (OTC)” kwa ajili ya kuwalipa wanufaika wa mradi, ambapo 
huthibitishwa kwa kutumia Nambari zao za Utambuzi wa Kitaifa  na 
alama za vidole kwa kutumia Programu ya Malipo ya TASAF. Kifungu 
cha 5.1.3 cha Mchakato wa Biashara wa Malipo Ya Kielektroniki 
kinahitaji kudhibiti na kuthibitisha Nambari za Utambuzi wa Kitaifa  
katika kiwango cha Mamlaka ya Eneo la Mradi (PAA) kwa malipo ya 
OTC. Programu ya malipo ya simu ya TASAF huthibitisha wafaidika 
kwa kulinganisha Nambari  za Utambuzi wa Kitaifa zilizochukuliwa 
kwa mtindo wa alama za vidole na kuhifadhi katika kumbukumbu za 
Mamlaka ya Vitambulisho ya Taifa (NIDA), na ikiwa kuna utofauti, 
malipo ya OTC huwa hayafanyiki. 

 
Wakati wa ukaguzi wa mchakato wa malipo ya OTC, ilibainika 
kwamba baadhi ya Nambari za Utambuzi wa Kitaifa  zilichukuliwa 
kimakosa, hali iliyosababisha kushindwa kuthibitika baadhi ya 
wanufaika wa TASAF wakati wa malipo ya OTC.  

 
Aidha, nilibaini kwamba maafisa ufuatiliaji wa TASAF (TMOs) 
wanaweza kuhuisha Nambari za Utambuzi wa Kitaifa za wanufaika 
kupitia Mfumo wa Malipo wa Kielektroniki Serikalini (GePG) pasipo 
idhini au udhibiti wa ukaguzi,  pia, hapakuwa na udhibiti mahususi 
kwenye uhakiki. Mapungufu haya ya udhibiti wa uthibitisho wakati 
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wa kuhuisha Nambari za Utambuzi wa Kitaifa  za wanufaika katika 
kiwango cha PAA kunaweza kusababisha makosa ya kibinadamu au 
uhuishaji usioruhusiwa. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya TASAF kuhakikisha kuwa taratibu 
za udhibiti wa idhini zinafuatwa wakati wa kuhuisha Nambari  za 
Utambuzi wa Kitaifa  za wanufaika wa TASAF katika kiwango cha 
PAA. 

 
5.2.11 Ujenzi usiokamilika wa shule mpya za sekondari kutokana na 

kutuma fedha bila kuzingatia usawa wa mahitaji ya kifedha Sh. 
bilioni 55.46  
 
Katika mwaka wa fedha 2021/22, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kupitia TAMISEMI ilituma kiasi cha Sh. 55,460,000,000 
kwa Halmashauri za Wilaya 142 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya za 
sekondari 118, kila shule ikitakiwa kufanya yafuatayo; kujenga jengo 
la utawala, madarasa nane, maktaba moja, jengo moja la teknolojia 
ya habari na mawasiliano, vyoo 20, vifaa vya kunawia mikono, 
mfumo wa maji, na maabara za kemia, fizikia, na biolojia, kama 
ilivoainishwa kwenye maagizo ya SEQUIP ambapo kila shule 
ilitengewa bajeti ya kiasi cha Sh. 470,000,000.  

 
Kati ya Halmashauri za Wilaya 97 zilizotembelewa na timu zangu za 
ukaguzi kati ya mwezi Agosti na Septemba 2022, nilibaini kwamba 
ujenzi wa shule mpya za sekondari 59 sawa na 50% ya shule 
zilizotengewa fedha hazikuwa zimekamilika4 ilhali zilishamaliza 
kutumia fedha zote zilizotumiwa na Wizara. Aidha, shule hizo 59 
zilihitaji fedha za ziada kutokana na gharama kubwa za ujenzi kwa 
sababu ziko katika maeneo yenye topografia ya miinuko ambayo 
ujenzi wake hutumia saruji na matofali mengi kwa ajili ya kujengea 
msingi wa jengo au eneo la ujenzi likiwa mbali ambapo vifaa vya 
ujenzi hupatikana kwa uchache au huwa ghali kutokana na gharama 
kubwa ya usafirishaji. 

 
Zaidi, nilibaini kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilituma fedha za ujenzi kwenye hizo Halmashauri za Wilaya 142 

 
4 Fedha zilipokelewa katika akaunti za benki husika za shule 59 kati ya mwezi Novemba 2021 na Machi 
2022 wakati ujenzi ulitakiwa kukamilika ndani ya miezi sita tangu tarehe ya kupokea fedha. 
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pasipo kuzielekeza ziandae makadirio ya gharama au mahitaji yao 
halisi ya ujenzi ili kutumika kama msingi wa kugawa/kutuma fedha 
hizo. Aidha, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuwa 
imetenga bajeti ya ziada kwa ajili ya ukamilishaji wa kazi zilizosalia 
ambazo zinajumuisha ufungaji wa paa, upigaji chokaa, ufungaji wa 
madirisha, kazi za umeme, milango, sakafu, kuweka dari, kupiga 
plasta laini, upakaji rangi, na samani. 

 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inapaswa (a) kuwasiliana 
na Halmashauri husika ili ziandae makadirio ya mahitaji ya ujenzi 
ambao haujakamilika na kuwasilisha kwa Wizara kwa ajili ya 
ukamilishaji wa shule hizo 59 bila kuchelewa zaidi (b) kutuma 
fedha kwenda Halmashauri/shule  kwa kuzingatia usawa wa 
uhitaji wa fedha baada ya kupokea makadirio ya mahitaji halisi 
yatakayozingatia topografia ya eneo, umbali na upatikanaji wa 
vifaa vya ujenzi ili kuepuka uwezekano wa upungufu wa fedha na 
kutomaliza kazi za ujenzi kwa wakati. 
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6.0 Utangulizi  
 
Mradi wa Bwawa la Umeme la Julius Nyerere ni mradi wa kielelezo 
(flagship project) wa serikali unaolenga kutoa umeme wa maji kwa 
bei nafuu, kudhibiti mafuriko, kukuza umwagiliaji, usambazaji wa 
maji, utunzaji wa mazingira, na uhifadhi wa wanyamapori. Mradi una 
uwezo wa kuzalisha umeme wa Megawati 2,115 katika Mto Rufiji. Hii 
ni sawa na matarajio ya kuzalisha nishati ya Giga Wati 6,307 kwa saa 
(GWh) utakaopatikana kila mwaka baada ya kukamilika. 
 
Mradi huo unatekelezwa na Shirika la Usambazaji wa Umeme 
Tanzania (TANESCO) akiwa kama Mwajiri kupitia Mhandisi Mshauri na 
Msimamizi TANROADS Engineering Consulting Unit (TECU) ambaye 
pia ni (Mwakilishi wa Mwajiri). TANESCO iliingia Mkataba Na. 
ME/008/2017-2018/HQ/W/03 na Mkandarasi wa ubia kati wa 
kampuni ya (JV-ACEE) ambayo imeundwa na makampuni mawili 
ambayo ni M/S Arab Contractors “Osman A. Osman & Co.” (AC) na El 
Sewedy Electric (EE) ya nchini Misri. Mkataba huo wa ujenzi wa 
bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere unagharimu jumla ya Sh. 
6,558,579,983,500.28. Ujenzi wa mradi huu ulitakiwa kukamilika 
ndani ya miezi 42 sawa na miaka mitatu na nusu kuanzia tarehe 15 
Disemba 2018 hadi 14 Juni 2022.  Hata hivyo, mradi huu 
haukukamilika ndani ya muda uliopangwa na hivyo kuamua kumpa 
mkandarasi muda wa nyongeza wa miezi 12 unaoishia tarehe 14 Juni 
2023. 
 
The Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini utoshelevu na kiwango 
cha utekelezaji wa Mradi wa Bwawa la Umeme Julius Nyerere. Kwa 
ujumla, ukaguzi ulihusisha shughuli zote za mradi na kazi 
zilizotekelezwa kuanzia 2017/18 hadi 2022/23. Ukaguzi ulihusisha 
kazi zilizotekelezwa na kwa ujumla, maendeleo ya mradi mpaka 
tarehe 31 Oktoba 2021 yalikuwa 77.15%. Thamani ya kazi 
zilizoidhinishwa hadi tarehe 31 Oktoba 2022 ilikuwa Sh. 
4,566,409,625,358 (69.62% ya jumla ya mkataba). Yafuatayo ni 
matokeo ya ukaguzi huu. 
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6.1 Mpango na usanifu wa mradi  

6.1.1 Hatari ya kuongezeka kwa gharama za mradi kwa kutokadiria 
muda wa kutekeleza mradi kwa usahihi  
 
Nilibaini kuwa TANESCO iliingia makubaliano na kampuni ya ubia ya  
M/S AC-EE tarehe 12 Disemba 2018 kutekeleza Mradi wa Bwawa la  
Umeme kwa muda wa  miaka mitatu na nusu ambao kwa maoni yangu 
muda huu ulikuwa ni mfupi ukilinganisha na ukubwa wa kazi 
iliyokuwepo. 

 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa miradi hii inayotekelezwa 
Tanzania yenye uwezo wa kuzalisha kati ya Megawati 68 hadi 
Megawati 180 itachukua kati ya miaka mitano hadi sita kumalizika, 
wakati miradi yenye ukubwa sawa na Megawati 1,396 hadi Megawati 
2,400 inayotekelezwa sehemu nyingine nje ya Tanzania imechukua 
kati ya miaka minne hadi kumi, kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 30 hapo chini.  
 
Jedwali Na. 30: Muda wa wastani wa ujenzi wa miradi ya 
mabwawa ya umeme 

Wastani wa Miaka iliyochukua mpaka kukamilika kwa miradi mikubwa ya umeme wa maji (> 
1,000MW) 
Mradi wa 
umeme 

Nchi Uwez
o wa 
uzalis
haji 
umem
e 
(MW) 

Uwez
ao wa 
kuzali
sha 
umem
e kwa 
mwak
a 
(GWh/
y) 

Kina 
cha 
maji 
(m) 

Uwezo 
wa 
bwawa 
la maji 
(Bnm3) 

Kipin
di(Mi
aka) 

Mwak
a wa 
kuanz
a 

Mwa
ka 
wa 
Kum
aliza 

Mradi wa 
Umeme wa 
Bwawa la 
Julius 
Nyerere 

Tanzani
a 

2,115 6,307 133.5 32.782 3.5 2019 2022 

Bwawa la 
Ahai  

China 2,000 8,870 138 8.82 6 2008 2014 

Gilgel Gibe 
III 

Ethiopia 1,870 6,500 250 14.7 9 2006 2015 

Bwawa la 
Caruachi  

Venezue
la 

2,160 12,000 55 11 8 1998 2006 

Bwawa la 
Guandi  

China 2,400  168 0.76 3 2010 2013 

Bwawa la 
Shuibuya  

China 1,840 3,985 233 4.58 6 2002 2008 
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Wastani wa Miaka iliyochukua mpaka kukamilika kwa miradi mikubwa ya umeme wa maji (> 
1,000MW) 
Mradi wa 
umeme 

Nchi Uwez
o wa 
uzalis
haji 
umem
e 
(MW) 

Uwez
ao wa 
kuzali
sha 
umem
e kwa 
mwak
a 
(GWh/
y) 

Kina 
cha 
maji 
(m) 

Uwezo 
wa 
bwawa 
la maji 
(Bnm3) 

Kipin
di(Mi
aka) 

Mwak
a wa 
kuanz
a 

Mwa
ka 
wa 
Kum
aliza 

Bwawa la 
Batoka  

Zambia 2,400    10 2019 2029 

Wastani wa Miaka iliyochukua 
mpaka kukamilika 

   7 
 

  

Chanzo: Uchambuzi wa ukaguzi  
 

Inaonekana kuwa miradi yenye uwezo na ukubwa sawa ilichukua kati 
ya miaka mitano hadi 10 kukamilika ikilinganishwa na Mradi wa 
Bwawa la Umeme wa Julius Nyerere ambayo ilipangwa kukamilika 
ndani ya miaka mitatu na miezi sita. 
 
Hii pia inategemea teknolojia iliyotumika wakati wa kupanga 
utekelezaji mradi husika. Hata hivyo, muda uliopangwa wa 
ukamilishaji wa JNHPP sasa umeshakwisha kutokana na maamuzi ya 
awali ya muda kutokuwa na tija na makadirio ya muda wa kukamilika 
kutokuwa na uhalisia. Kucheleweshwa kwa uzalishaji, utengenezaji 
wa mitambo pamoja na usambazaji wa vifaa vya kielektroniki na 
mitambo ya maji ilikuwa sababu iliyochangia kucheleweshwa kwa 
jumla kwa mradi. Hali hii ilisababisha kuwepo kwa mabishano na 
kutoelewana kati ya TANESCO na Mkandarasi kuhusu muda wa 
kukamilika kwa mradi ambao unatarjia kukamilika tarehe 14 Juni 
2023. Hii ilisababisha mpango wa kazi kutoridhiwa, ambapo mpango 
huo ndio ulikuwa kipimo cha utendaji wa Mkandarasi kila mwezi.  
 
Ninashauri TANESCO kuhakikisha kuwa Mkandarasi (a) anaandaa 
mpango wa urejeshaji kufidia muda uliopotea na kuharakisha 
utekelezaji (b) anafanya uchambuzi wa matokeo ya muda wa 
mwaka mmoja wa kukamilisha mradi. 
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6.1.2 Utayarishaji duni wa mpango wa dharura na kukabiliana na 
kuharibika kwa mabwawa 
 
Kifungu 6(1)(j) cha  Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na 
Ukaguzi wa Athari kwa Mazingira), ya mwaka 2018 inasisitiza juu ya 
maandalizi ya mipango ya dharura na mwitikio kwa ajili ya  afya na 
usalama  wa wafanyakazi na  jamii jirani na miradi katika maisha 
yote ya mradi. 
 
Licha ya kujifunza kutokana na matokeo ya kuharibika kwa mabwawa 
duniani kote, maandalizi ya mpango wa dharura na suluhisho endapo 
bwawa hilo lingepata athari   ulikuwa haukidhi mahitaji. Licha ya 
uwepo wa changamano za kijiolojia na utofauti wa matabaka ya 
miamba dhaifu ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa hitilafu ya kijiolojia 
katika matabaka dhaifu na makuu aina ya  Tagalala na Mikono ya 
Mashariki mwa Bonde la Ufa, hakuna mpango uliojitosheleza. 
 
Zaidi ya hayo, Mpango wa Maandalizi na uwajibikaji kwa mambo ya 
daharurau kwa Mkandarasi haukuhusisha  masuala ya  kushindwa 
kuhimili  kwa bwawa ikiwa pamoja na muundo wa mwisho 
haukubainisha njia  ambazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa 
utekelezaji.  Pia nilibaini kutokuwepo kwa mpango wa maandalizi 
wa makabiodhiano ya bwawa pamoja na wakati wa ufuaji umeme na 
matengenezo. Hii inaweza kusababisha kutokuwepo na mwitikio wa 
dharura za uokoaji wa watu waishio eneo la chini la bwawa na eneo 
la juu ya bwawa wakati wa mafuriko na endapo bwawa litashindwa 
kuhimili ujazo wa maji.  
 
Napendekeza kuwa TANESCO iandae na kutekeleza mpango wa 
kujiandaa na kukabiliana na dharura kwa kuzingatia hali mbaya 
zaidi inayoletwa na madhara ya kuharibika kwa Bwawa na athari 
zake katika maeneo yake na maeneo yanayozunguka bwawa 
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6.1.3 Hatari ya upungufu wa maji katika mradi wa JNHPP kutokana na 
shughuli za kibinadamu zisizodhibitiwa 

 
Kifungu cha 33 cha Mpango Kazi wa Mazingira na Kijamii wa JNHPP, 
kinaitaka TANESCO kuwa na mipango kazi na mfumo wa utawala ili 
kudhibiti ipasavyo migogoro ya matumizi ya maji. 
 
Kuwepo kwa shughuli za kibinadamu zisizodhibitiwa katika sehemu 
ya juu ya mradi wa JNHPP katika eneo la juu ya mto kunahatarisha 
uhaba wa maji kutokana na matumizi haramu ya maji, vyanzo vya 
maji visivyolindwa, miundombinu mibovu ya umwagiliaji, kilimo cha 
biashara, mashamba makubwa, malisho ya mifugo na maendeleo ya 
makazi ya watu mijini. Mifereji ya  umwagiliaji isiyo sakafiwa 
inayopoteza maji kwa njia ya udongo na uvamizi wa mito 
ulisababisha uharibifu na kujaa kwa udongo  ndani ya mita 60 na 
hivyo kusababisha ufinyu wa eneo la mto. Ufugaji haramu wa mifugo 
na ukataji miti kwa ajili ya kilimo na uchomaji mkaa karibu na 
vyanzo vya maji katika Bonde la Kilombero umeongezeka. 
 
Pia nimebaini kuwa shughuli za kibinadamu zimesababisha kupungua 
kwa eneo lililotengwa la mto Kilombero  eneo la Bonde la Ramsar-
Kilombero na limepungua kutoka  kilometa za mraba 7,950 hadi 
2,193 sawa na 72%  ndani ya miaka 20 tu, na kusababisha upotevu 
mkubwa wa maji. 
 
Kamati ya Mawaziri ilitoa maagizo 31 ya kuokoa na kulinda maji 
katika mkondo wa juu wa  mto wa bwawa la Julius Nyerere, lakini 
ukaguzi ulibaini kuwa maagizo 20 sawa na 65% bado 
hayajatekelezwa. Kwa mujibu wa maofisa wa TANESCO, uratibu usio 
na tija miongoni mwa taasisi za serikali zinazowajibika katika 
kulinda vyanzo vikuu vya maji hazikutekelezwa ipasavyo kwa 
mapendekezo na udhibiti wa shughuli za kibinadamu kwenye vyanzo 
vya maji. 
 
Kukosekana kwa mfumo maalum wa utawala wa kuleta uelewa wa 
pamoja kwa wadau wote kuhusu matumizi ya ardhi na shughuli zote 
zinazoathiri wingi wa maji ndani ya Bonde la Kilombero na mto Rufiji 
kunazidisha hali hiyo ya upungufu wa maji. 
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Napendekeza TANESCO kwa kushirikiana na Wizara, Idara na 
Wakala za Serikali (a) kuandaa na kutekeleza mpango kabambe 
wa mwongozo wa utekelezaji wa hatua za kupunguza migogoro ya 
matumizi ya maji katika mabonde ya Mto Rufiji, ili kuhakikisha 
vyombo mbalimbali vya dola vinashiriki ipasavyo katika usimamizi 
bora wa vyanzo vya maji katika Bonde la Kilombero na mto Rufiji 
ili kuwepo na uendelevu wa mradi wa JNHPP. 

6.2 Usimamizi wa ununuzi 
 

6.2.1 Ukosefu wa Stakabadhi na Vyeti vya kuonesha asili ya nchi za 
utengenezaji / usambazaji wa mitambo na vifaa vya umeme ikiwa 
ni kinyume na matakwa ya mwajiri 

TANESCO haikuhakikisha ipasavyo Vifaa vya Umeme na Mitambo na 
Miundo ya vyuma vinavyozamishwa kwenye maji (Hydro Steet 
Structures -HSS) vinaletwa pamoja na Stakabadhi au vyeti vya 
udhibitisho wa vigezo na ubora wa viwango vya nchi asili. Hii ni 
kinyume na Kifungu cha 14.5 cha hitaji la Mwajiri linalohitaji vifaa  
na mitambo yote kama vile mageti ya kuzuia maji, vifaa 
vilivyofukiwa kwenye zege kuwa  lazima vioneshe viwango ikiwa ni 
pamoja na nchi asili na hati za ugavi na ziwasilishwe  kwa ajili ya 
kuhakikiwa na mwajiri kabla ya kuagizwa. 

Mkandarasi alinunua mitambo na vifaa  lakini hakukuwa na ushahidi 
wa kuonesha idhini ya mwajiri juu ya ununuzi au kumbukumbu za 
majaribio na vyeti vya kukubalika kutoka  kiwandani  (Factory 
Acceptence Test) kwa nyenzo za mitambo, vifaa vya umeme na 
vyuma vilivyozamishwa majini. Kwa mfano, majina na vyeti vya 
mtengenezaji vilivyokosekana vilikuwa mahususi kwa sehemu 
zilizozamishwa kwenye zege (embedded parts) na mageti ya 
kuchomeka (Plugging gates 1&2). Kwa hiyo, kuna hatari ya kutumia 
mitambo na vifaa vya umeme vilivyo chini ya kiwango, ubora duni, 
na nyenzo zisizoidhinishwa katika ujenzi wa mtambo wa kufua 
umeme. 
 
TANESCO inapaswa kuhakikisha mitambo yote ya umeme wa maji; 
vifaa vya umeme na kieletro-mekaniki inakuwa na stakabadhi na 
vyeti vinatolewa na kuwasilishwa pamoja na uthibitisho wa 
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mtengenezaji ili kuhakikisha ubora wa vifaa vilivyowasilishwa 
unafikiwa. 
 

6.2.2 Kutokuwepo kwa makubaliano ya pamoja kati ya TANESCO na 
mkandarasi kuhusu muda ulioongezwa wa kukamilisha mradi 
 
Kifungu cha 2.2 cha Masharti ya Mkataba kinamtaka mwajiri kupitia 
maombi ya mkandarasi hususani kuwezesha na kuharakisha 
kukamilisha mradi kwa kupitisha maombi ya wakandarasi kwa vibali, 
leseni na vibali vinavyohitajika kwa utekelezaji wa mradi. 
 
Katika rasimu iliyopendekezwa ya nyongeza ya mkataba Na. 2, 
ilionesha kukubaliwa na kuongeza muda wa nyongeza kukamilisha 
mkataba wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi (EPC) kwa miezi 12 zaidi. 
Hata hivyo TANESCO na mkandarasi hawakutia saini mkataba wa 
nyongeza licha ya uwepo wa muda wa huruma (Ex –gratia) uliotolewa 
wa miezi 12 hadi tarehe 14 Juni 2023. 
 
Hii ilitokana na kutokubaliana juu ya muda wa kukamilika kwa mradi 
na mpango wa kazi ambao haukuidhinishwa na kukubaliwa na 
TANESCO na hivyo kukosa ridhaa ya pande zote. 
 
TANESCO inapaswa kuhakikisha kuwa, kunakuwa na makubaliano 
ya pamoja na mkandarasi kuhusu muda ulioongezwa wa 
kukamilika kwa mradi. 

 
6.2.3 Ucheleweshaji wa Manunuzi ya vifaa vya Umeme na mitambo  na 

kusababisha muda mrefu wa kukamilisha mradi na hivyo 
kuongezeka kwa gharama za mradi 
 
Ununuzi wa Mitambo Mikubwa ya kufuya umeme pamoja na ile ya 
kielektro mekaniki na mekaniki vilicheleweshwa kwa miaka miwili 
kuanzia tarehe ya agizo la ununuzi la tarehe 30 Mei 2020. Hii sawa 
na miaka miwili kuchelewa baada ya kusainiwa kwa mkataba wa 
bwawa la Julius Nyerere yaani tarehe 15 Desemba 2018. 
Kucheleweshwa huku kulitokana na kukataliwa kwa ofa kutoka kwa 
wasambazaji wanaoaminika (General Electric-USA, Voith-Germany, 
Andritz-Austria, KONCAR-Croatia, TOSHIBA-Japan) hasa kwa sababu 



 

85 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

za tathmini ya athari za mazingira. Ucheleweshaji huo ulikuwa na 
athari kubwa kwa muda wa kukamilika kwa mradi. 

 
TANESCO, pamoja na Kitengo cha Ushauri wa Uhandisi cha 
TANROADS (TECU), wangeweza kuandaa mpango kabambe wa kazi ili 
kufidia muda uliopotea na kuharakisha maendeleo ya kazi, hivyo 
kuruhusu mradi kukamilika ndani ya muda uliopangwa yaani 14 Juni 
2022. 
 
Napendekeza TANESCO iharakishe utengenezaji na utoaji wa 
mitambo ya kufua umeme na vifaa vya umeme (Hydro-mechanical 
na Electromechanical) hasa mitambo mikuu (Governors) na ya 
kuzalisha umeme (excitation system). Pia, kuhakikisha kuwa kuna 
kinga ya lango la uzalishaji kwa kulinda nafasi za uzalishaji wa 
mitambo iliyotolewa katika viwanda vya Dongfang Electricity 
Company (DEC) ili kuokoa mradi kutokana na ucheleweshaji zaidi 
na gharama za ziada. Pia Kushirikiana na Wizara ya Nishati 
kufanya mawasiliano na Serikali ya China (mmiliki wa viwanda) ili 
kupata upendeleo maalum wa uzalishaji kwa vifaa na mitambo ya 
umeme kwa ajili mradi. 
 

6.3 Usimamizi wa Mkataba  
 

6.3.1 Uwezekanao wa ucheleweshaji wa mradi zaidi ya muda 
ulioongezwa  
 
Nilibaini kuwa, TANESCO kupitia TECU haikufanya uchambuzi wa kina 
wa muda halisi unaohitajika kukamilisha Mradi wa Bwawa la Umeme 
la Julius Nyerere. Kwa hivyo, kuna uwezekano wa kucheleweshwa 
zaidi kwa mradi zaidi nje ya muda uliotolewa wa miezi 12 hadi 14 
Juni 2023. Pia nilibaini kuwa, TANESCO kupitia barua yenye 
kumbukumbu Na. DMDI/PC/JNNPP/03/422 ya tarehe 13 Juni 2022 
iliongeza muda wa kukamilika kwa mradi hadi tarehe 14 Juni 2023 
kwa misingi wa muda kutokana na mazingira yaliyokuwapo kwa 
wakati huo. 
 
Pia nilibaini kuwa, ili kukamilisha kazi ndani ya muda uliotolewa, 
mkandarasi anatakiwa kudumisha na kufikia kiwango cha maendeleo 
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ya utekelezaji wa kazi cha 2.92% kila mwezi. Hata hivyo, kasi ya 
maendeleo ya mradi inategemea maendeleo ya nyumba ya nguvu za 
umeme (Power House), vifaa vya mitambo ya Umeme na mitambo ya 
kimakenika (Hydro Mechanical and Electrical & Mechanical 
Equipment), ambayo hadi kufikia tarehe 5 Februari 2023 ilikuwa 
imefikia asilimia 71.84 pekee. Hivyo basi, vifaa na mitambo 
vinatarajiwa kuwasili tarehe 4 Agosti 2023. Hii itachelewesha mradi 
zaidi ya muda ulioongezwa. Zaidi ya hayo, uchambuzi ulionyesha 
kucheleweshwa kwa siku 15 hadi 155, ambayo ina maana kwamba 
kukamilika kwa mradi kuhusiana na mitambo inayotembezwa na maji 
(turbine) na mashine ya kufua umeme (Generator) itakuwa 3 Oktoba 
2024. 
 
Hii pia ilikuwa ni kinyume na Mapitio ya Programu ya Muda 
iliyorekebishwa na Makisio ya Kina ya Mradi ambayo yalionesha kuwa 
Mkandarasi alitarajia kuwa shughuli za mradi lazima zitakamilike 
tarehe 7 Julai 2024. Hii ilikinzana na tarehe iliyotolewa ya ongezeko 
la muda wa huruma (Ex-gratia) ambayo ilikuwa ni tarehe 14 Juni 
2023. Hii ina maanisha kwamba, nyongeza ya muda iliyotolewa 
haikukubaliwa na mkandarasi na haikutokana na uchambuzi wa kina 
wa kazi ambazo hazikutekelezwa. 
 
Ninapendekeza TANESCO (a) Kuchukua hatua za kuokoa na 
kukamilisha mradi ndani ya muda ulioongezwa kwa kuhakikisha 
kuwa mkandarasi anatayarisha mpango ya kuharakisha kazi ili 
kufidia muda uliopotea na kuharakisha maendeleo ya kazi; na (b) 
Kufanya uchambuzi wa kina juu ya matokeo ya muda ulioongezwa 
wa mwaka mmoja kwa mradi na kuchukua hatua stahiki. 
 

6.3.2 Kucheleweshwa kwa maombi ya marekebisho ya bei za mitambo 
na Vifaa 
 
Kulingana na kifungu cha 13.8 cha Masharti Maalum ya Mkataba, 
marekebisho ya bei yalipaswa kutumika kwa wakati na kikokotoo 
kitakapoamuliwa na kukubaliwa kwa kila aina sarafu (yaani za kigeni 
na ndani).  
 
Nilibaini kuwa mkandarasi alifanya  maombi ya marekebisho ya bei 
kupitia barua zake Na. TNS-NLT-001214 na TNS-NLT-001214 za 
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tarehe 27 Aprili 2022 kuhusu fedha za ndani na za kigeni mtawalia. 
Hata hivyo, marekebisho ya bei yalitekelezwa wakati wa madai ya 
IPC Nambari 26, ambayo yalichelewa kwa sababu malipo yake 
yalipaswa kuwa kwenye IPC Nambari 01 hadi IPC Nambari 25.Hadi 
wakati wa ukaguzi huu, tayari mkandarasi alidai jumla ya Sh. 
60,243,825,843 za marekebisho ya bei ya fedha za ndani na dola za 
kimarekani 153,345,240 kama marekebisho ya bei kwa fedha za 
kigeni. Hii ni miongoni mwa nia ya onyo la mkandarasi iliyorejelea 
mzozo kuhusu kucheleweshwa kwa malipo ya marekebisho ya bei  
katika madai yake (IPC) Na. 30 na 31. 

 
Kwa mujibu wa TANESCO, marekebisho ya bei yalitarajiwa kufanyika 
hadi pande zote husika zilipofikia makubaliano kwa kuwa, fahirisi ya 
bei (price indices) zilifanyiwa marekebisho mara kwa mara kulingana 
na bei halisi ya vifaa, bidhaa pamaoja na rasilimali watu. Hii 
ilifanyika kulingana na kifungu cha 13.8 cha masharti maalum ya 
mkataba. 
 
Ninapendekeza TANESCO kutatua suala la fahirisi (price indices) 
za urekebishaji bei na kufikia makubaliano na mkandarasi juu ya 
madai ya marekebisho ya bei kabla ya kuongezeka zaidi kwa 
gharama za mradi. 
 

6.3.3 Kutoweka tozo ya fidia ya ucheleweshaji wa Mkataba kwa 
takribani Sh. bilioni  327.93 
  
Kifungu cha 8.7 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (FIDIC Silver Book 
of 1999), kinaeleza kuwa, iwapo Mkandarasi atashindwa kuzingatia 
Kifungu kidogo cha 2.5 (Muda wa kukamilisha kazi), mkandarasi 
atalazimika kulipa fidia   (Madai ya mwajiri) ya ucheleweshaji wa 
kukamilsha kazi. 
 
TANESCO haikutoa tahadhari ya mapema kwa mkandarasi juu ya 
ucheleweshaji wa mradi na kusababisha kutotoza toza au fidia  za  
ucheleweshaji kwa mkandarasi tangu kipindi cha kumaliza mradi 
kilipopita yaani  tarehe 14 Juni 2022 na  maendeleo ya mradi 
yalikuwa na  jumla ya 64.97%. 
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Mkandarasi alitakiwa kulipa fidia ya 0.1% ya bei ya mkataba kwa kila 
siku iliyochelewa, sawa na Sh. 6,558,579,983.50. Fidia ya juu zaidi 
ya ucheleweshaji ilipaswa kuwa 5% ya bei ya mkataba (Sh. 
6,558,579,983,500.28) sawa na Sh. 327,928,999,175.01. Hii 
ingeweza kusaidia athari zilizosababishwa na ucheleweshaji wa 
mradi na gharama zilizoongezeka kutokana na mfumuko wa bei. 
 
Naishauri TANESCO kuzingatia masharti ya mkataba na 
kuhakikisha wahusika wanatendewa haki ikiwa ni pamoja na 
kutoza fidia ya kuchelewesha mradi pale inapohitajika. 
 

6.3.4 Majaribio ya mfano ya mitambo ya kufua umeme (turbine model 
Test) yalichelewa kushudiwa na mwajiri kama inavyohitajika 
 
Kifungu cha 2.2.2.3(a)(iii-vii) cha Hadidu za Rejea kinamtaka 
mwakilishi wa mwajiri kukagua na kudhibiti kazi za mara kwa mara 
na vifaa, mitambo ya kufua umeme, miundo ya vyuma 
vinavyozamishwa kwenye maji kwa uangalizi maalum wa 
kuchomelea au njia zingine za kuunganisha, ulinzi wa vifaa dhidi ya 
uhamishaji wa mishtuko. 
 
Hata hivyo, taarifa ya Jaribio la Mfano wa Mitambo ya Kufua Umeme 
(Turbine model test) lililofanyika kati ya kipindi cha Juni na 
Septemba 2020 katika maabara ya mkandarasi msaidizi hayakuwa 
yakishuhudiwa na mwajiri kama inavyotakiwa. Taarifa ya mwisho ya 
Jaribio la mfano wa mitambo ya kufua umeme (Turbine) haikuonesha 
uthibitisho wowote wa uidhinishaji wa Mwajiri au mwakilishi wa 
mwajiri. Kutokuwepo kwa shahidi wa mwajiri wakati wa vipimo 
husababisha shaka juu ya uhalali wa matokeo. 
 
TANESCO inabidi ijiridhishe na ihakikishe majaribio ya vipimo vya 
husika (turbine model) yaani mitambo ya mfano yanafanywa na 
kushuhudiwa ipasavyo na mitambo ya mfano imeundwa vizuri na 
kutengenezwa kulingana na matokeo ya majaribio ya kielelezo. 
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6.3.5 Kuchelewa kutekeleza miradi ya Uwajibikaji kwa Jamii kwa 
kipindi cha miaka mitatu na miezi 11 
 
Mkataba wa Uwajibikaji wa Kijamii kwa ajili ya Mradi wa Umeme wa 
Maji wa Julius Nyerere kati ya TANESCO na mkandarasi mkuu, AC-EE 
JV, ulieleza kuwa makubaliano ya kina kuhusu utekelezaji wa miradi 
ya uwajibikaji kwa jamii yanapaswa kusainiwa ndani ya mwezi 
mmoja baada ya kusaini mkataba. Hata hivyo, hakuna makubaliano 
yaliyofikiwa hadi Oktoba 31, 2022 (miaka mitatu na miezi 11 
baadaye). Miradi ya kijamii ilitarajiwa kuwa katika nyanja ya afya na 
elimu na ilikuwa na thamani ya asilimia nne ya bei ya ya mkataba wa 
Bwawa la Julius Nyerere. Serikali iliainisha mpango wa kujenga vyuo 
vya ufundi stadi vya elimu ya juu vilivyobobea katika uhandisi wa 
umeme, TEHAMA na afya kwa gharama ya Sh. 270,676,625,655.70. 
Hata hivyo, hadi Disemba 2022, hakujakuwa na Makubaliano ya kina 
ya miradi ya kijamii. 

 
Hii inahatarisha utekelezaji wa miradi ya kijamii (CSR) inayotokana 
na Mradi wa Umeme wa Bwawa la Julius Nyerere ingawa unakaribia 
kukamilika. 
 
Ni muhimu kwa TANESCO kuharakisha kusainiwa kwa makubaliano 
ya kina na mkandarasi kuhusu miradi ya Uwajibikaji kwa Jamii  
kabla ya muda wa mkataba kwisha ili kuepusha ucheleweshaji 
wowote unaoweza kujitokeza au athari za kifedha zinazohusiana 
na kutokiuka sheria. Aidha, kukamilisha ununuzi ya mhandisi 
mshauri kwa ajili ya kubuni miradi hiyo kwa kijamii. 
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7.0 Utangulizi  

 Ikiwa ni sehemu ya mipango ya kimkakati ya maendeleo kwa 
Tanzania, Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo 
imekuwa ikitenga fedha kwa ajili ya miradi ya maji iliyopendekezwa 
ili kuwapatia wananchi maji safi na salama.  

 Miradi hii inajumuisha Ujenzi na Uzinduzi wa Skimu za Maji Kufikia 
Miji na Vijiji vya Tinde & Shelui kutoka Mradi wa Ziwa Victoria (Mradi 
wa Tinde Shelui), Ujenzi wa Mtandao wa Usambazaji wa Maji, 
Sehemu ya 1 kutoka Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo Mjini 
(Mradi wa Chuo Kikuu hadi Bagamoyo), na Mradi wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Kigoma (Mradi wa Kigoma). Lengo kuu la miradi hii ya 
maji ni kuhakikisha wananchi katika maeneo yaliyolengwa wanapata 
huduma ya maji safi na salama. 

 Nilifanya ukaguzi Wizara ya Maji na Mamalaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Dar Es Salaam (DAWASA) kutathmini mipango, usanifu na 
usimamizi wa miradi mitatu ya usambazi maji iliyotekelezwa kati ya 
mwaka 2018/19 hadi 2021/22.  
 Ukaguzi ulilenga kutathmini iwapo miradi hii ilisimamiwa kwa ufanisi 
katika hatua zote za utekelezaji wa mradi kulingana na muda, 
gharama, mawanda, na ubora ili kuhakikisha kukamilika kwa 
mafanikio na kutoa maji salama kwa watumiaji waliokusudiwa. 
 

7.1  Mpango na usanifu wa miradi

7.1.1 Ukadiriaji wa mahitaji ya maji usiojitosheleza  

 Nimebaini kuwa, ukadiriaji wa mahitaji ya maji kwa miradi ya Tinde 
Shelui na Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo haukuwa sahihi. 
Makadirio ya mahitaji ya maji kwa Taasisi yalisanifiwa kuwa lita 7.5 
kwa kila mtu kwa siku, ambayo ni kinyume na Sehemu 4.6.5.2 
(Jedwali 4.9) ya Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji, 2009 
ambao unaelekeza mahitaji ya maji kwa Taasisi za Umma na za 
kibinafsi kama Shule, Hospitali, Ofisi, Polisi, Misheni, Makanisa, 
Misikiti na Magereza kuwa kati ya lita 10 hadi 100 kwa kila mtu kwa 
siku. 
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Mahitaji ya maji kwa mtu katika mradi wa Tinde Shelui yalifanywa 
kwa makadirio ya chini kwa sababu Mhandisi mshauri alitumia 
mahitaji sawa ya lita 25 kwa kila mtu kwa siku kwa kipindi chote cha 
mradi. Makadirio haya si sahihi kwa sababu viwango vya matumizi ya 
maji kijijini hubadilika kadri ya muda unavyobadilika. Pia, Mshauri 
alitumia mahitaji yasiyo sahihi ya lita 90 badala ya 110 kwa kila mtu 
kwa siku katika mradi wa Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo. 

Mahitaji ya maji katika miradi hii ya usambazaji maji yalikadiriwa 
kwa makadirio ya chini kutokana na Washauri kutotumia mipango 
sahihi “planning horizon” na hali halisi ya kiutendaji ya tarehe 
ambayo masharti yanaweza kufanyiwa tathmini “base-date” Hali hii 
imesababisha kupungua kwa miaka ya kutoa huduma kwa miradi hii 
ambayo itakuwa ni miaka, 10, na 13 kwa Bwawa la Chuo Kikuu hadi 
Bagamoyo na Tinde Shelui mtawaliwa badala ya miaka 20 
inayopendekezwa. 

 
7.1.2  Maandalizi duni ya upembuzi yakinifu wa kina na tathmini ya athari 

kwa mazingira  

Mwongozo Na. 4.1 wa Mwongozo wa Uendeshaji wa Usimamizi wa 
Uwekezaji wa Umma, 2015 unataka upembuzi yakinifu wa awali kwa 
miradi mikubwa ili kutathmini uhitaji wa mradi, maswala ya 
kiufundi, uhandisi, athari kwa mazingira na kwa jamii, uwepo wa 
rasilimali watu na nyanja za kiuchumi. Pia inafafanua zaidi kwamba 
kikoa cha kiufundi au cha uhandisi lazima kitathminivigezo kama vile 
idadi na bei ya mahitaji, mauzo au utoaji wa huduma, teknolojia 
inayofaa, ukubwa wa mradi, usanifu na eneo. 

Nilibaini kuwa, Tathmini ya athari kwa Mazingira kwa mradi wa 
Kigoma, iliandaliwa Januari 2017 wakati kazi zikiwa tayari zimeanza. 
Hii ni kinyume na matakwa ya Kifungu cha 81 cha Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 na Kifungu cha 63(8) cha Sheria ya 
Usajili wa Wahandisi, 2010. Hali hii ilisababisha matumizi ya taarifa 
isiyo sahihi wakati wa hatua ya usanifu. 

Takwimu za haidrolojia zilizotumika kusanifu chanzo cha mradi wa 
Kigoma hazikuwa za kina kuhusisha mabadiliko na utabiri wa hali ya 
hewa. Mkandarasi Mshauri alitumia takwimu za miaka 5 pekee badala 
ya miaka 30 iliyopendekezwa, hii ilisababisha mapungufu katika 
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kukadiria mabadiliko ya kiwango cha maji ya ziwa na utabiri wa 
kubadilika kwa mawimbi. vilevile, Mkandarasi mshauri hakufanya 
uchunguzi wa kina wa kijiografia katika eneo la chanzo, hali 
iliyopelekea chanzo kushindwa kutumika. 
 
Mradi wa Tinde Shelui ulitekelezwa bila kuzingatia hitaji la mtandao 
wa usambazaji maji, matokeo yake, matangi mapya na mabomba ya 
kupitisha maji kutoka kwenye chanzo, na tangi lenye ujazo mita 
1,150 lililojengwa katika kijiji cha Buchama havitaweza kutumika. 
 

7.1.3 Mapungufu katika usanifu wa pampu zilizowekwa katika vituo 
mbalimbali 

Kifungu cha 4.10.3 (Jedwali 4.23) cha Mwongozo wa Usanifu wa 
Wizara ya Maji, 2009, kinataka uwekaji wa pampu uzingatie mahitaji 
ya juu ya siku wakati wa kusukuma kwenye kwenye mfumo wa 
usambazaji. 

Taarifa ya kina ya mradi wa Tinde Shelui ilionesha kuwa mahitaji ya 
sasa ya maji kwa vijiji vya Mtoa, Masagi, Kibigiri na Mgela ni mita za 
ujazo 34.14 kwa saa. 

Mahitaji ya juu ya siku kwenye usanifu wa muda mfupi wa miaka 
mitano (2019-2025) yalikuwa ni mita za ujazo 38.8 kwa saa, muda 
wa muundo wa usanifu wa kati wa miaka tisa (2019-2030) ilikua ni 
mita za ujazo 42.79 kwa saa, na mahitaji ya siku kipindi kirefu cha 
usanifu cha miaka 16 (2019-2035) yalikuwa ni mita za ujazo 46.72 
kwa saa. 

Katika ziara ya kutembelea maeneo ya mradi, nilibaini kuwa 
usambazaji wa maji kwa baadhi ya vijiji utapitia kituo cha kuongeza 
nguvu ya usambazaji cha Tyeme, ambacho kilikuwa na pampu mbili 
zenye uwezo wa mita za ujazo 55 kwa saa kila moja, na hivyo 
kusababisha usanifu uliozidi wa mita za ujazo 16.14 kwa siku. Hii 
imesababisha kuongezeka kwa gharama za uwekezaji wa awali na 
itasababisha gharama kubwa za uendeshaji katika siku zijazo. 

Pampu hizi zingeweza kubuniwa kwa ukubwa tofauti ili kukidhi 
mahitaji ya ziada. Zaidi ya hayo, ufanisi wa pampu katika vituo vya 
kuongeza nguvu ya usambazaji vya Mapinga na Wazo katika mradi wa 
Chuo Kikuu hadi Bagamoyo ulikuwa chini kuliko ilivyopendekezwa 
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kwa 12% na 4% mtawalia. Kuchelewa kwa ratiba ya utekelezaji wa 
mradi wa Kigoma pia kulisababisha upungufu wa uwezo wa kusukuma 
maji ili kukidhi mahitaji ya sasa, hivyo mradi mpya utahitajika 
kutekelezwa ili kuongeza uwezo wa kufikia mita za ujazo 81,321 kwa 
siku. 

7.1.4 Uwezo duni wa mtambo wa kusafisha maji wa Ihelele kwenye mradi 
wa Tinde Shelui 

Kifungu cha 1.1.4.3 cha Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji, 
2009 kinasisitiza juu ya njia mbadala zinazowezekana wakati wa 
kutathmini mradi wa maji. 

Kutokana na mapitio ya Ripoti ya Kina ya Mradi iliyoandaliwa na 
WAPCOS mwaka 2018 nimebaini kuwa, ili kukidhi mahitaji ya maji 
yaliyoongezeka, uwezo wa mtambo wa maji kwa ajili ya kusafisha na 
kusambaza maji katika mradi wa Tinde Shelui unapaswa kuwa na 
mita za ujazo 120,000 kwa siku ifikapo mwaka 2025, mita za ujazo 
126,012.87 kwa siku baada ya mwaka 2025 na mita za ujazo 
171,569.83 katika kipindi cha mwisho cha mradi, mwaka 2035. 

Hata hivyo, niligundua kuwa mtambo wa kusafisha maji uliojengwa 
Ihelele kwa ajili ya mradi wa Tinde Shelui una mita za ujazo 80,000  
kwa siku. Kwa uwezo huu, mtambo unaweza kukidhi makadirio ya 
mahitaji ya maji kwa miaka mitatu pekee. Hii itasababisha uwepo 
wa mgao wa maji kabla ya kufikia mwaka 2025 na kutakuwa na 
upungufu wa mita za ujazo 91,569.83 kwa siku ifikapo mwaka 2035. 

Aidha, niligundua kuwa hakuna mipango ya haraka iliyoandaliwa 
ndani ya Wizara ya upanuzi wa mtambo wa kusafisha na kusambaza 
maji wa Ihelele ili kuongeza usambazaji kutoka mita za ujazo 80,000 
hadi 120,000 kabla ya 2025, na usambazaji zaidi ya mita za ujazo 
120,000 ili kukidhi mahitaji ya maji baada ya mwaka 2025 na 2035. 

7.1.5 Njia duni za kusafisha maji katika mradi wa usambazaji maji wa 
Kigoma 

Jedwali namba 3.9 la Mwongozo wa Usanifu wa Wizara ya Maji, 2009 
linainishaji ugumu wa maji “water hardness”, maji huchukuliwa 
kuwa magumu sana ikiwa kiwango cha ugumu wake kinazidi 
Miligramu 170 kwa lita na kuwa magumu kupita kiasi ikiwa kinazidi 
Miligramu 230 kwa lita. 
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Vipimo vya ubora wa maji katika Ziwa Tanganyika ambacho ndio 
chanzo cha usambazaji maji kwenye mradi wa Kigoma, vinaonyesha 
kuwa maji hayo ni magumu kupindukia, yenye kiwango cha ugumu 
wa maji kinachozidi kiwango kinachopendekezwa kwa zaidi ya 
asilimia 50. Katika vipimo vilivyofanywa mnamo Oktoba na Novemba 
2022 vilionyesha kuwa viwango vya ugumu wa maji vya Miligramu 320 
na 350 kwa lita, mtawalia. 

Mshauri aliyeandaa upembuzi yakinifu na taarifa ya usanifu wa kina 
hakuzingatia kuondolewa kwa ugumu wa maji wakati wa ujenzi wa 
mtambo wa kusafisha maji, ingawa walithibitisha kuwa maji kutoka 
Ziwa Tanganyika yalikuwa magumu kupita kiasi. Vile vile, wakati wa 
tathmini ya mazingira (ESIA) iliyofanyika mwaka wa 2017, mshauri 
hakupendekeza hatua zozote za kupunguza athari mbaya za maji 
magumu kwenye mfumo mzima. 

Wizara ya Maji na DAWASA wanapaswa kuchukua hatua kadhaa ili 
kuboresha mipango na usanifu wa miradi ya maji. Hatua hizi ni 
pamoja na kuanzisha njia za ufanisi za mipango na usanifu 
kulingana na upembuzi yakinifu na kufanya tathmini za athari za 
kijamii na kiuchumi, vilevile kuhakikisha kuwa mchakato wa 
usanifu unajumuisha matokeo muhimu yaliopatikana kwenye 
mipango ya mradi, na kuendeleza mfumo wa kukusanya, 
kuhifadhi, na kuhuisha taarifa zinazohitajika kwa ajili ya mipango 
na usanifu wa miradi ya usambazaji wa maji. 

7.2 Ununuzi na usimamizi wa mikataba  

7.2.1 Muda finyu uliotolewa kuandaa taarifa kamili ya mradi 

Kwa kawaida, muda wa kawaida wa kuandaa  ya Kina ya Mradi kwa 
miradi ya usambazaji wa maji ni kati ya miezi mitatu hadi sita, 
kulingana na aina ya mradi. Hata hivyo, kwa mradi wa Tinde Shelui, 
Mkandarasi mshauri WAPCOS alipewa muda wa wiki sita tu kuandaa 
Ripoti ya Kina ya Mradi.  

Muda huu mdogo haukutoa nafasi ya uchunguzi sahihi wa udongo, 
utafiti wa idadi ya watu katika eneo husika na kuandaa mpango wa 
muonekano wa mradi. Hali hiyo imepelekea, Ripoti ya Mradi 
kutokuwa na maelezo ya kutosha, na kuacha mambo muhimu kama 
vile mtandao wa usambazaji maji na hivyo kupelekea nyaraka za 
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zabuni kutoweza kuwa na taarifa kamili za mahitaji yote ya mradi na 
kusababisha jamii kushindwa kunufaika na mradi. 

7.2.2 Kutokuwepo kwa mikataba ya wakandarasi na washauri  

Katika mradi wa Tinde-Shelui, Mkandarasi WAPCOS alianza kazi ya 
usanifu bila mkataba. Mkandarasi aliwasilisha pendekezo lake tarehe 
24 Juni 2019, kwa ajili ya kazi ya usanifu na usimamizi wa mradi, 
lakini kusudio la kuchaguliwa kufanya kazi hiyo lilitoka tarehe 19 
Septemba 2019 na mkataba wa kazi ulisainiwa tarehe 11 Desemba 
2019. Ukaguzi ulibaini kuwa Mkandarasi alikamilisha kazi ya usanifu 
na kutoa Ripoti ya Kina ya Mradi mwezi Mei 2019, hali inayoonesha 
kuwa alitekeleza jukumu hilo bila kuwa na mkataba. 

Pia, katika mradi wa Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo na mradi 
wa Kigoma, Wakandarasi na Wakandarasi washauri walifanya kazi 
kwa zaidi ya miezi 11 bila mikataba. Hali hii inaiweka Serikali katika 
hatari ya kupata hasara ikiwa kazi iliyofanyika itatakuwa na kasoro. 
 

7.2.3 Udhibiti duni wa ubora wakati wa utekelezaji wa mradi 
 
Kanuni ya 5(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inawataka Maafisa wa Umma na wanachama wa Bodi za Zabuni 
kuchagua taratibu sahihi na kuhakikisha ununuzi unafanywa kwa 
uangalifu na ufanisi. Kanuni ya 5(2a) inataka bidhaa, kazi, au 
huduma zilizonunuliwa ziwe na ubora wa kuridhisha. Hata hivyo, 
nilibaini ubora duni wa kazi za ujenzi katika miradi ya Tinde Shelui, 
Kigoma, na Bwawa la Chuo Kikuu kwenda Bagamoyo. Katika mradi 
wa Tinde Shelui, vipimo vilivyofanywa kwenye sehemu za ujenzi 
zenye zege zilibainika kutokuwa na ubora unaofaa, na pia ilibainika 
kokoto na mchanga uliotumika sehemu za kulazia mabomba havikua 
sahihi. 
 
Kwenye mradi wa Kigoma, sehemu zenye zege zilibainika kutokuwa 
na ubora unaofaa, na ufungaji wa mabomba haukukidhi vipimo vya 
kiufundi. Hivyo hivyo, katika mradi wa Bwawa la Chuo Kikuu kwenda 
Bagamoyo, pia kulikuwa na kasoro katika ubora wa kazi za zege, pia 
vipengele vyengine vitano kati ya tisa vilivyofanyiwa vipimo, 
havikukidhi ubora. 
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zabuni kutoweza kuwa na taarifa kamili za mahitaji yote ya mradi na 
kusababisha jamii kushindwa kunufaika na mradi. 

7.2.2 Kutokuwepo kwa mikataba ya wakandarasi na washauri  

Katika mradi wa Tinde-Shelui, Mkandarasi WAPCOS alianza kazi ya 
usanifu bila mkataba. Mkandarasi aliwasilisha pendekezo lake tarehe 
24 Juni 2019, kwa ajili ya kazi ya usanifu na usimamizi wa mradi, 
lakini kusudio la kuchaguliwa kufanya kazi hiyo lilitoka tarehe 19 
Septemba 2019 na mkataba wa kazi ulisainiwa tarehe 11 Desemba 
2019. Ukaguzi ulibaini kuwa Mkandarasi alikamilisha kazi ya usanifu 
na kutoa Ripoti ya Kina ya Mradi mwezi Mei 2019, hali inayoonesha 
kuwa alitekeleza jukumu hilo bila kuwa na mkataba. 

Pia, katika mradi wa Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo na mradi 
wa Kigoma, Wakandarasi na Wakandarasi washauri walifanya kazi 
kwa zaidi ya miezi 11 bila mikataba. Hali hii inaiweka Serikali katika 
hatari ya kupata hasara ikiwa kazi iliyofanyika itatakuwa na kasoro. 
 

7.2.3 Udhibiti duni wa ubora wakati wa utekelezaji wa mradi 
 
Kanuni ya 5(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inawataka Maafisa wa Umma na wanachama wa Bodi za Zabuni 
kuchagua taratibu sahihi na kuhakikisha ununuzi unafanywa kwa 
uangalifu na ufanisi. Kanuni ya 5(2a) inataka bidhaa, kazi, au 
huduma zilizonunuliwa ziwe na ubora wa kuridhisha. Hata hivyo, 
nilibaini ubora duni wa kazi za ujenzi katika miradi ya Tinde Shelui, 
Kigoma, na Bwawa la Chuo Kikuu kwenda Bagamoyo. Katika mradi 
wa Tinde Shelui, vipimo vilivyofanywa kwenye sehemu za ujenzi 
zenye zege zilibainika kutokuwa na ubora unaofaa, na pia ilibainika 
kokoto na mchanga uliotumika sehemu za kulazia mabomba havikua 
sahihi. 
 
Kwenye mradi wa Kigoma, sehemu zenye zege zilibainika kutokuwa 
na ubora unaofaa, na ufungaji wa mabomba haukukidhi vipimo vya 
kiufundi. Hivyo hivyo, katika mradi wa Bwawa la Chuo Kikuu kwenda 
Bagamoyo, pia kulikuwa na kasoro katika ubora wa kazi za zege, pia 
vipengele vyengine vitano kati ya tisa vilivyofanyiwa vipimo, 
havikukidhi ubora. 
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7.2.4 Kubadilika kwa mawanda ya mkataba bila kuidhinishwa 

Kanuni ya 110 (6) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na 
marekebisho yake ya mwaka 2016 kinazuia Taasisi za ununuzi 
kuidhinisha kazi za nyongeza zaidi ya mawanda ya mkataba bila 
idhini ya maandishi kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali au Mamlaka 
sahihi ya kuidhinisha bajeti ili kukidhi gharama za ziada za kazi hiyo. 

Nimebaini kuwa, mawanda ya mradi wa Tinde Shelui yalibadilika bila 
idhini ya maandishi kutoka kwa mamlaka sahihi ya kuidhinisha bajeti, 
vilevile mawanda katika utekelezaji wa mradi wa Bwawa la Chuo 
Kikuu hadi Bagamoyo yalibadilika kwa kiasi kikubwa bila kupata 
idhini kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali au mamlaka sahihi ya 
kuidhinisha bajeti. 

Mabadiliko hayo yalijumuisha kuondolewa kwa mitandao ya 
usambazaji maji na vibanda vya maji kutoka kwenye makadirio ya 
ujenzi na michoro kwenye mradi wa Tinde Shelui, pia kupunguza 
kuunganisha watumiaji maji wenye mita kutoka 60,000 hadi 35,000 
(42%) na mabadiliko kwenye urefu wa bomba kwenye mradi wa 
Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo kwa kupungua urefu kwa kiasi 
kikubwa kutoka kilomita 1,442 hadi kilomita 1,252 sawa na asilimia 
13. Kupunguzwa huku kulitokana na kuongezeka kwa urefu wa bomba 
lengine lenye kipenyo cha 200 hadi 400. 

7.2.5 Tozo kutokana na kuchelewesha malipo kwa wakandarasi 
Sh.milioni 70 

Kanuni ya 10(4) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 
inazitaka Taasisi za ununuzi kulipa Wakandarasi kwa haki na kwa 
wakati kulingana na mkataba, ili kudumisha uaminifu. Nimebaini 
kuwepo na ucheleweshaji wa malipo kwa Wakandarasi katika 
mikataba yote mitatu (Tinde Shelui, Bwawa la Chuo Kikuu hadi 
Bagamoyo, na mradi wa Kigoma) kama ifuatavyo: - Kifungu cha 14.7 
cha Masharti ya jumla ya Mkataba kwa mradi wa Tinde Shelui kati ya 
MEGHA na Wizara ya Maji kinabainisha kuwa Mwajiri anapaswa 
amlipe Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa katika kila hati ya malipo 
ndani ya siku 56. Hata hivyo, licha ya kuwa yameshalipwa nimebain 
kuchelewa kwa malipo hayo kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
Na. 31. 
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Jedwali Na. 31: Taarifa ya kuchelewa kumlipa mkandarasi 
Na. ya hati ya malipo Tarehe ya kuwasilishwa 

kwa 
Tarehe ya 
malipo 

Ucheleweshaji 
(baada ya siku 

56) Mshauri Muajiri 
MEIL/TNZ/P-1282/21-
22/001 

14.12.2021 28.12.2021 13.05.2022 94 

TND/PI/02 to TND/PI/14 21.02.2022 11.03.2022 19.05.2022 33 
TND/PI/23 15.03.2022 26.03.2022 31.05.2022 21 
TND/PI/25 to TND/PI/28 28.03.2022 06.04.2022 15.06.2022 23 
MEIL/TNZ/P-1282/22-
23/002 

12.05.2022 06.06.2022 17.08.2022 41 

MEIL/TNZ/P-1282/22-
23/003 

23.06.2022 30.06.2022 09.09.2022 22 

Chanzo: Hati za malipo 

Kumekuwa na ucheleweshaji wa malipo kwenye miradi ya Tinde 
Shelui na Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo licha ya matakwa ya 
mkataba kutaka malipo yafanyike kwa wakati. Kwa upande mradi wa 
Bwawa la Chuo Kikuu hadi Bagamoyo, muda mrefu zaidi kutoka 
tarehe ya siku hati ya madai ilipowasilishwa hadi kulipwa ilikuwa ni 
siku 127 kwa malipo ya Shilingi za Kitanzania na siku 113 kwa malipo 
ya Dola za kimarekani. Uchambuzi unaonesha inachukua wastani wa 
mwezi mmoja kwa malipo kufanyika baada ya kupokea hati ya madai 
zinapowasilishwa Wizara ya Fedha. Malipo ya riba yenye thamani ya 
Sh. 70,041,013.98 yalitozwa kwa ucheleweshaji wa malipo, ambapo 
asilimia 53 ya hati za madaizilichelewa kulipwa. 

Wizara ya Maji na DAWASA wanapaswa kuweka mikakati ya 
kuhakikisha kuzingatia taratibu za mchakato wa manunuzi, 
kukuza uwezo kwa wafanyakazi wanaohusika katika mchakato wa 
manunuzi na uandaaji wa mikataba, na kutekeleza mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa 
gharama, muda, na ubora katika kutekeleza miradi ya maji. 
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SURA YA NANE 

UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE UJENZI NA UKARABATI WA 
MELI  

 

 

 

UKAGUZI WA KIUFUNDI KWENYE UJENZI WA MELI YA MV 
MWANZA NA UKARABATI WA MELI YA MV VICTORIA, MV 
UMOJA NA MT SANGARA 
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8.0 Utangulizi  

Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) inatekeleza mipango ya 
kuendeleza vyombo vya usafiri wa baharini vya kisasa na vya uhakika, 
ikiwa ni pamoja na miradi ya ujenzi na ukarabati. Meli za urithi za 
enzi ya ukoloni hazikutunzwa ipasavyo, na hivyo kusababisha 
kufungiwa kabisa kwa meli hizo mwaka wa 2016. MSCL ilianza miradi 
ya ujenzi na ukarabati mwaka 2018, na miradi mitatu ya ukarabati 
imekamilika na miwili ikiendelea. 

 
Ukaguzi ulifanyika ili kutathmini kama miradi ya ujenzi na ukarabati 
ilisimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha thamani ya fedha inapatikana 
katika miradi hiyo. Ukaguzi ulizingatia vipengele mbalimbali kama 
vile wazo na upangaji, usanifu, ununuzi, usimamizi wa mikataba na 
masuala ya upatikanaji rasilimali watu. Ukaguzi ulihusisha kipindi 
cha miaka ya fedha kuanzia 2018/19 hadi Juni 2022. Uingizaji wa 
fedha katika ujenzi wa MV Mwanza, Kibaraza cha kupakia meli na 
ukarabati ulisababisha kufufuka kwa MSCL. Ukaguzi umetoa 
mapendekezo ya kuboresha usimamizi wa mradi, ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika manunuzi, muda wa 
ufuatiliaji, gharama na ubora, na kuimarisha usimamizi wa rasilimali 
watu. 

   
8.1  Mpango na usanifu wa mradi 

8.1.1 Ujenzi wa meli mpya bila dhana ya mradi 

Kifungu kidogo cha 3.1.2 cha Maandalizi ya Mradi wa Uwekezaji wa 
Umma- Mwongozo wa Uendeshaji wa Februari 2015 kinataka, 
mashirika yote ya serikali na sekta binafsi yanayoanzisha mradi 
kuandaa dhana ya mradi kwa ajili ya uchunguzi wa awali. 
 
Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) haikutayarisha andiko la dhana 
ya mradi wa ujenzi wa meli mpya, ambayo ilianzishwa na Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi (MoWT). MoWT iliiagiza MSCL kuanzisha zabuni 
ya ujenzi wa meli mpya, na fedha zilitengwa kutoka kwenye bajeti 
ya serikali tangu mwaka wa fedha 2016/2017. 
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Hakukuwa na ushahidi wa uchunguzi wa awali au tathmini ya 
mahitaji ya kutosha na uchambuzi uliofanyika kabla ya mradi 
kutekelezwa. Kutokuwepo kwa andiko la dhana ya mradi kunaweza 
kuwa kumesababisha matarajio na matokeo yasiyo sahihi, athari za 
kimazingira na kijamii kutozingatiwa kikamilifu, na hatari na 
changamoto zinazoweza kujitokeza kutotambuliwa. 

8.1.2 Kutokufanyika kwa upembuzi yakinifu wa mradi 

Kifungu cha 4.2 (iii) cha Mwongozo wa Uendeshaji wa Usimamizi wa 
Uwekezaji wa Umma wa 2015 kinataka wakala tekelezi kufanya 
upembuzi yakinifu kwa miradi ambayo ni nyeti, yenye hatari kubwa 
au ile inayojumuisha teknolojia ya hali ya juu. 
 
Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) haikufanya upembuzi yakinifu 
wa ujenzi wa MV Mwanza na ukarabati wa MV Umoja na MT Sangara. 
 
Kutokuwepo kwa upembuzi yakinifu kuna athari kadhaa, ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa uhakika kuhusu mahitaji ya huduma za meli 
mpya, ambayo inaweza kusababisha hasara ya kifedha na kuathiri 
vibaya uwezekano wa mradi. Ukosefu wa vipimo vya kiufundi 
unaweza kusababisha makosa ya kubuni, kuongezeka kwa gharama, 
na ucheleweshaji wa utekelezaji wa mradi. Zaidi ya hayo, bila 
upembuzi yakinifu, MSCL haikuwa na uelewa wa kina wa mtiririko wa 
fedha unaohitajika kugharamia mtaji, ufadhili, uendeshaji na 
matengenezo, jambo ambalo linaweza kusababisha vikwazo vya 
kifedha na ugumu wa kupata fedha za mradi. Inaweza pia kuzuia 
usimamizi mzuri wa vipengele vya kifedha vya mradi. 
 

8.1.3  Kuanza ujenzi wa meli mpya kabla ya ukamilishaji wa njia ya 
kusogeza meli kwenye maji  
 
Mbinu za kisasa za ujenzi wa meli zinajumuisha mbinu za nje ya eneo 
na ndani ya eneo, zikitumia miundombinu kama vinjari, barabara ya 
kupakia meli, mtoto wa kupakia meli, na “syncrolifts”, ambayo 
inapaswa kuungwa mkono na vifaa vya kina, majengo, na teknolojia. 
Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) iliingia mkataba na M/S Gas 
Entec Co. Ltd kwa kushirikiana na M/S Kang Nam Corporation 
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(Mshirika) na M/S Suma JKT kwa ujenzi wa meli mpya na 
miundombinu ya kutengenezea meli kwa bei ya awali ya mkataba wa 
Dola za Kimarekani 39,000,000 (bila VAT) kwa kipindi cha miezi 24 
na tarehe ya kukamilika iliyopangwa ya 17 Januari 2021. MSCL ilianza 
ujenzi wa meli mpya kabla ya kukamilisha miundombinu ya kupakia 
meli kutokana na shinikizo za kisiasa, hivyo kusababisha 
kucheleweshwa na gharama zaidi. 

Mkandarasi wa ujenzi wa meli hakuwa na ufikiaji kamili wa maeneo 
ya kutengenezea meli, kinyume na kifungu 2.1 cha Mashariti ya jumla 
ya mkataba. Kucheleweshwa kwa kukabidhi sehemu ya kupakia meli 
kulisababisha kuchelewesha kwa miezi mitano na gharama zaidi kiasi 
cha Dola za Kimarekani 3,426,251.84 sawa na Sh. 7,846,116,713.6 
(bila VAT). Sehemu ya kupakia meli ilikuwa na matatizo ya kuzuia na 
kukinga kwa sababu haikuletwa katika hali kamili ya kazi. 

8.1.4 MSCL haikuzingatia mahitaji ya uwepo wa boti za uwokoaji wakati 
wa ujenzi wa meli mpya  

Kwa mujibu wa sehemu ya 4.11.1 na 4.11.2 ya pendekezo la 
mkandarasi, meli mpya ilihitajika kuwa na mashua nne zilizofungwa 
kwenye sehemu ya juu ya meli na uwezo wa kubeba asilimia 30 ya 
abiria pamoja na mitego ya uhai, kulingana na kanuni za SOLAS kwa 
meli za safari fupi za kimataifa. 

Baada ya kuchunguza kanuni za SOLAS, niligundua kuwa kila chombo 
kinahitajika kuwa na mashua ya uokoaji ili kukidhi asilimia 37.5 ya 
wafanyakazi na abiria upande wowote, au mitego ya uhai inayoweza 
kuvuta au ngumu ili kukidhi 25% upande wowote wa chombo. Ripoti 
za kubuni za msingi hazikuonyesha utoaji wa mashua ya uokoaji, 
kinyume na mapendekezo ya mkandarasi. 

Jukumu la kuhakikisha utoaji wa mashua ya uokoaji haukusimamiwa 
kwa ufanisi na MSCL. Kutokuwepo kwa vifaa vya uokoaji vya kutosha 
kwenye meli kulikuwa na hatari kubwa katika kipindi cha dharura 
kama vile mtu kuzama baharini na ajali ya meli. 
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8.1.5 Kutozingatia mahitaji ya muundo wa injini kuu za MV Sangara 
Ukaguzi uligundua kuwa MSCL ilikuwa imepanga kufunga injini kuu 
mbili za chapa ya “Caterpillar”, kila moja yenye uwezo wa kufikia 
kasi ya juu ya noti 11, zikizunguka pande tofauti kwa mlipuko. 
 
Hata hivyo, wakati wa kutembelea mradi wa MT Sangara tarehe 9 
Novemba 2022, iligunduliwa kwamba injini zote mbili zilikuwa injini 
za kampuni ya starboard na zinazunguka katika mwelekeo mmoja, 
ambayo ni kinyume na matakwa ya mwajiri. 
 
Hii ilitokana na ukosefu wa utaalamu wa injini pacha kubwa katika 
teknolojia ya baharini na kipaumbele cha chini kilichotolewa na 
MSCL katika kusimamia ukarabati wa MT Sangara. Injini zilifungwa 
licha ya upungufu uliobainika, na marekebisho yatakuwa muhimu ili 
kufanya injini moja ilingane na muundo wa uendeshaji, ambayo 
inaweza kusababisha kutofikiwa kwa malengo na faida iliyokusudiwa.  
 
Napendekeza menejimenti ya MSCL kufanya upembuzi yakinifu 
wa kutosha kwa miradi mipya iliyojengwa na ukarabati na 
kuhakikisha kuwa timu ya wahandisi wenye ujuzi na uzoefu 
inakagua na kuchunguza meli zitakazofanyiwa ukarabati ili kutoa 
makadirio sahihi ya gharama ya kina kabla ya zabuni kuitwa. Hii 
itasaidia kutathmini uwezekano wa miradi na kuzuia kuongezeka 
kwa gharama na ucheleweshaji. 

 
8.2 Usimamizi wa ununuzi 

8.2.1 Kutokuwa na uhakika wa uandaaji wa mahitaji ya ujenzi wa meli 
mpya  
 
MSCL haikutoa data za kuaminika au kufanya upembuzi yakinifu 
kabla ya kuwasilisha vipimo vya meli mpya yenye uwezo wa kubeba 
abiria 600, tani 400 za mizigo na magari 20-30. Baadaye Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi iliomba mabadiliko ya kuongeza uwezo wa 
kubeba abiria 1200 na tani 400 za mizigo, lakini hakukuwa na 
ushahidi wowote unaoonyesha kuwa mabadiliko hayo yalitokana na 
takwimu za uhakika. Ukosefu huu wa uwazi unaweza kusababisha 
ujenzi wa meli kubwa kuliko inavyohitajika, na kusababisha gharama 
kubwa za mtaji na uwezekano wa meli isiyo na faida, kinyume na 
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Kifungu cha 39 (c) na Kifungu cha 3 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 
2011. 

 
8.2.2 Kuchelewa kumshirikisha mshauri mwelekezi kwa siku 638 

 
Mwongozo wa 7.8.1 wa Mwongozo wa Uendeshaji wa Usimamizi wa 
Uwekezaji wa Umma na Kifungu cha 24(2) cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma, 2011 vinahitaji mamlaka ya mkataba kumshirikisha mshauri 
au mtaalam kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mradi. Walakini, MSCL 
ilikawia kumshirikisha mshauri kwa siku 638 tangu kuanza kwa ujenzi 
wa meli mpya tarehe 17 Januari 2019, na iliwatambulisha M/S OSK-
SHIPTECH A / S kutoka Denmark kwa mkandarasi tu tarehe 16 Oktoba 
2020. Kuchelewesha huku kulitokana na kutegemea sana timu ya 
ukaguzi wa kiufundi iliyopo na meneja wa mradi. Kuchelewesha huku 
kuliongeza hatari ya kutoweza kufuata viwango na maelezo ya 
kiufundi wakati wa ujenzi wa meli mpya. 
 
Napendekeza menejimenti ya  MSCL  kufanya upembuzi yakinifu 
wa kutosha kwa miradi mipya ya ujenzi na ukarabati wa meli na 
kuhakikisha kuwa timu ya wahandisi wenye ujuzi na uzoefu 
inakagua na kuchunguza meli zitakazofanyiwa ukarabati ili kutoa 
makadirio sahihi ya gharama ya kina kabla ya zabuni kuitishwa 
zabuni. Hii itasaidia kutathmini uwezekano wa mradi na kuzuia 
kuongezeka kwa gharama na ucheleweshaji. 

 
8.3 Usimamizi wa mikataba 

 
8.3.1 Mabadiliko ya muundo wa mradi bila idhini ya msimamizi wa mradi  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa msimamizi wa mradi hakuidhinisha mabadiliko 
ya muundo kama inavyotakiwa na Kifungu cha 5.2 (d) cha mashariti 
ya jumla ya mkataba .Kumefanyika marekebisho kadhaa ya muundo 
kwa MV Mwanza bila kumbukumbu sahihi au ukaguzi upya na idhini 
ya mamlaka husika. 
 
Hii ilisababishwa na udhaifu katika usimamizi wa mkataba, ambao 
ulisababisha kuharibika kwa muundo wa meli na hatari ya kutoweza 
kutumika kwa usalama kwenye maji. MSCL inashauriwa iboresha 
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usimamizi wa mkataba na kuhakikisha kumbukumbu sahihi na 
ukaguzi wa marekebisho ya muundo katika miradi ya baadaye. 
 

8.3.2 Maelezo ya injini zilizowekwa yanatofautiana na mahitaji ya 
mwajiri 
 
Wakati wa mazungumzo ya ununuzi wa meli mpya katika Ziwa 
Victoria, MSCL na mkandarasi walikubaliana kuhusu vipimo vya injini, 
ikiwa ni pamoja na nguvu ya 2,720kW na injini mbili za MAN-B&W 
Diesel Alpha inline zenye miiko minne yenye mitungi minane. 
 
Hata hivyo, wakati wa kutembelea mradi, iligundulika kuwa injini 
zilizowekwa zilikuwa na uwezo wa 2380 kW na mitungi saba tu. 
Nilibaini kuwa injini na sanduku la gia zilitakiwa kujengwa na M/S 
Man Diesel na M/S Turbo South Korea Limited lakini badala yake 
zilitengenezwa na Kampuni ya M/S STX MAN Engine kutoka Korea 
Kusini. Hakuna sababu na ufafanuzi uliotolewa kwa mabadiliko hayo, 
na haijulikani kama bodi ya zabuni iliidhinisha. Tofauti hizi zinatia 
shaka iwapo injini zinaweza kufanya kazi kwa kiwango 
kinachohitajika. 
 

8.3.3 Upangaji usiofaa wa tangi la maji kwenye injini kuu 
 
Wakati wa ziara ya eneo la mradi, ilibainika kuwa tangi kuu la maji 
ya kupozea injini kubwa lilikuwa na kasoro kwenye upande ambao 
mabomba yanaungana na mfumo wa injini kuu. Chanzo cha kasoro 
hiyo ilikuwa ni kiungio kilichovuta upande wa tangi na kuharibu. 
Tangi hilo liko juu ya sehemu ya meli inayozuia maji kuingia kutokana 
na ubovu huo matumizi ya kawaida yanaweza kusababisha kubadilika 
kwa umbo la bakuli la meli, ambayo inaweza kusababisha kuvuja na 
kupunguza kiwango cha maji ya kupoeza injini, ambayo inaweza 
kuathiri utendakazi wa jumla wa injini. 
 

8.3.4 Uwekaji usiofaa wa milango kwenye sehemu ya kupaki gari 
kwenye meli  
 
Milango miwili kutoka kwenye chumba cha usukani hadi kwenye 
sitaha ya gari ilipatikana kuwa imewekwa vibaya wakati wa ukaguzi 
wa njia tofauti za kutorokea, sehemu za kuuzia na kuingia kwenye 
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meli mpya. Huu ni ukiukaji wa utaratibu wa kawaida wa 
utengenezaji wa mali. 
 
Kielelezo Na.  3: Ugawaji usiofaa wa milango kwenye staha ya gari 

  

Milango imewekwa vibaya kwenye sitaha ya Gari (Picha ilipigwa na wakaguzi tarehe 
21 Oktoba 2022 

 
Wakati wa ukaguzi, iligundua kuwa milango inayoelekea kwenye 
injini na vyumba vya gia za usukani ilikuwa na ufikiaji wa sehemu ya 
kupaki gari ambayo inaweza kuruhusu abiria kufikia maeneo 
yaliyozuiliwa. Hii ilitokana na hitilafu za muundo. maafisa wa MSCL 
wamefunga milango na kusakinisha mfumo wa kengele, uamuzi huu 
unaweza kuwa hautoshi kuhakikisha usalama kwani kengele inaweza 
kushindwa. 
 

8.3.5 Kuchelewa kuanza kazi kwa siku 167 
 
Kifungu cha 8.1 cha Mashariti ya jumla ya mkataba kwa ajili ya 
ukarabati wa MV Umoja na MV Sangara kinahitaji mwajiri kupata 
dhamana ya usalama wa utendaji kutoka kwa mkandarasi. Hata 
hivyo, kulikuwa na kuchelewa katika kupata eneo la kazi na kuanza 
kazi kwa miradi yote miwili kutoka tarehe ya kusaini mkataba tarehe 
15 Juni 2021 hadi 25 Novemba 2021 kwa MV Umoja na tarehe 26 Mei 
2021 hadi 8 Novemba 2021 kwa MV Sangara, mtawalia, MV Umoja 
ikiwa imechelewa kwa siku 163 na MV Sangara kwa siku 167. Hii 
ilisababishwa na kucheleweshwa kwa uwasilishaji wa dhamana ya 
utendaji na mkandarasi, kutokana na mchakato wa kupata kupitia 
benki za ndani na uhakiki kuchukua muda mrefu ili kulingana na 



 

107 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Kifungu 4.2. Kuchelewa huku kuliathiri kuanza kazi kwa wakati 
uliokubaliwa. 
 

8.3.6 Ukarabati usio sahihi wa sehemu zilizoharibika au zenye matundu 
chini ya meli  
 
Wakati wa ziara ya kutembelea MV Umoja mwezi Oktoba 2022, 
iligunduliwa kupitia kipimo cha unene wa chuma ya meli kwa 
kutumia kipimo cha ultrasonic kuwa ulipungua kufikia upungufu 
unaoruhusiwa wa zaidi ya 25%. 
 
Katika maeneo kadhaa, ambayo ilihitaji kubadilishwa kwa chuma za 
chini. Walakini, wakati wa kazi ya moto inayoendelea ya chuma za 
upande wa chini na sehemu ya chini ya chombo, ubora wa kazi 
haukuridhisha, kwani mkandarasi alikata eneo dogo tu na kuliweka 
chuma mpya kwenye upande wa nje wa chombo badala ya kuondoa 
chuma nzima iliyo na unene uliopungua au uharibifu kwenye fremu, 
kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo Na. 4 hapa chini 
 
Kielelezo Na.  4: Ukarabati usio sahihi wa sehemu zilizoharibika 
na zenye matundu 
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Ukarabati usio sahihi wa sehemu zilizoharibika au zenye matundu kwenye uso wa chini 
wa meli 

 
Wakati wa ukaguzi uliofanywa mwezi Desemba 2022, iligundulika 
kuwa mkandarasi hakuwa amerekebisha bati zozote zilizosahauliwa 
kwenye MV Umoja, licha ya kupewa maagizo ya kufanya hivyo na 
Meneja wa Mradi. Hii ilisababishwa na usimamizi usiofaa wakati wa 
kazi ya urekebishaji na timu ya kiufundi ya mradi. Kama matokeo, 
bati za zamani zilidhoofika kwenye fremu. 

 
8.3.7 Upimaji wa kukubalika kiwandani kwa injini kuu za MT Sangara 

haukufanyika katika kiwanda cha utengenezaji kama 
inavyohitajika 
 
Kifungu cha 30 cha SCC na Kifungu cha 14.4 cha mashariti ya jumla 
(GCC) kinataka MSCL kufanya ukaguzi na majaribio wakati wote wa 
ukarabati wa MT Sangara. 
 
MSCL ilituma wahandisi kuhudhuria Majaribio ya Kukubalika 
Kiwandani (FAT) ya injini mpya, lakini injini hizo zilijaribiwa na 
kukaguliwa katika karakana ya MANTRAX jijini Dar es Salaam, 
Tanzania. Hii haikidhi matakwa ya makadirio ya gharama za ujenzi 
ambayo inaamuru kwamba injini mpya ifanyiwe Majaribio ya 
Kukubalika Kiwandani (FAT) na majaribio yafanyike katika kiwanda 
cha utengenezaji wa injini. 
 
Mkandarasi alileta injini mbili  za aina moja badala ya injini pacha 
za baharini kama inavyotakiwa na mwajiri, na MSCL ilipoomba 
majaribio ya kipimo cha uwezo, MANTRAC ilikataa. Hii inaweza 



 

109 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

kusababisha utendakazi duni wa injini baada ya kufungwa na pia 
inakiuka matakwa ya mwajiri kulingana na mahitaji  ya jumla ya 
sekta ya baharini, na kuibua wasiwasi kuhusu ahadi ya mkandarasi 
kwenye suala la ubora na usalama. 
 

8.3.8 MSCL haikushiriki katika jaribio la kuhakiki uimara kiwandani kwa 
ajili ya meli ya MV Victoria  
 
Kifungu cha 23.1 na kifungu cha 23.2 cha Mashariti ya ujumla (GCC) 
kati ya MSCL na M/S KTMI Co. Ltd kwa ubia na kampuni ya Yuko's 
Enterprises E.A Ltd kwa ajili ya ukarabati wa MV Victoria inamtaka 
mkandarasi kufanya majaribio na ukaguzi wa bidhaa na vifaa katika 
eneo la utengenezaji na kumpatia mwajiri na meneja wa mradi haki 
ya kuhudhuria vipimo na ukaguzi huo. 
 
MSCL ilishindwa kutuma wataalam kuhudhuria majaribio ya kuhakiki 
uimara kiwandani (FAT) ya mitambo ya baharini, hususan injini, 
katika M/S STX engine Co. Ltd ya Korea Kusini, ambayo inahitajika 
na GCC. Kutokana na hali hiyo, masuala kadhaa ya utendakazi duni 
wa injini hizo yaliripotiwa baada ya meli hiyo kufanya kazi kwa muda 
wa miezi mitatu. Iwapo MSCL wangehudhuria FAT, wangeweza 
kubaini masuala hayo mapema na kuchukua hatua ya kuyashughulikia 
kabla ya vifaa hivyo kufika Tanzania. 
 

8.3.9 Gharama za ziada zilizotokana na kutoandaa kwa usahihi makisio 
ya gharama za ujenzi (BoQs) ya ukarabati wa meli ya MT Sangara 
 
Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) ina jukumu la kufuatilia gharama 
na muda wa utekelezaji wa mradi kwa mujibu wa Kanuni ya 114 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma. 
 
Hata hivyo, udhibiti duni wa gharama ulibainika kutokana na 
utayarishaji duni wa makisio ya gharama za ujenzi (BoQs) na 
makadirio ya wahandisi. Wakati wa ukarabati wa meli, baadhi ya vitu 
kama vile uingizwaji wa reli za ulinzi na ukarabati wa sahani za chini 
ya meli havikujumuishwa katika mahitaji ya mwajiri na hivyo 
kusababisha amri ya mabadiliko ya kiasi cha ziada cha Sh. 
591,118,400. 
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Meneja wa Mradi alipendekeza bei ya chini kulingana na upatikanaji 
wa soko la ndani, ambayo inaweza kupunguza gharama kwa Sh. 
25,234,000. Zoezi la utaratibu wa mabadiliko lilikuwa bado kwenye 
mazungumzo wakati wa ukaguzi. 
 

8.3.10 Udhahifu wa boti za uwokoaji katika meli ya MV Victoria  
 
MSCL ilifanikiwa kubadilisha vifaa vya zamani vya kupambana na 
moto na kuweka vya kisasa; kuongeza maboya mapya mawili ya 
kuokoa maisha yenye uwezo wa kubeba watu 25 kila moja na 
kuboresha mfumo wa umeme. Kulingana na kipengele (S) ya BoQ 
zilizokubaliwa kwa ukarabati wa MV Victoria. 
 
Niligundua kwamba ubora wa vibao vilivyowekwa katika mashua za 
kuokoa maisha yaliyoinuliwa ilikuwa duni, na tayari vilikuwa vikioza 
baada ya mwaka mmoja tu. Vibao hivyo vilitengenezwa kwa mbao  
laini, na ilibainika kwamba vilikuwa vimeharibiwa kutokana na 
unyevu na jua kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo Na. 5 hapa 
chini. 
 
Kielelezo Na.  5: Mbao za boti za uokoaji zilizoharibika 

  
Ubao ulioharibika wa boti za uwokoaji za MV Victoria. Picha ilipigwa na mkaguzi 
tarehe 5 Novemba 2022 bandari ya kaskazini - Mwanza 

 
Bodi ambazo hazina kiwango ziliwekwa kwa sababu ya kutokuwa 
sehemu ya mkataba. Hii ilipelekea MSCL kuingia gharama ya ziada. 
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8.3.11 Mkataba uliotekelezwa wakati tayari dhamana ikiwa imeisha 

muda wake MV Mwanza 
 
Kifungu cha 4.2 cha mashariti ya jumla (GCC) kinamtaka mkandarasi 
kuwasilisha dhamana ya utendakazi ndani ya siku 14 za kazi baada 
ya kukubalika na kuhakikisha uhalali wake hadi kukamilika kwa 
mradi. 
 
Hata hivyo, dhamana ya utendakazi iliyotolewa na Standard Charter 
kwa niaba ya GAS Entec Co. Ltd kwa MSCL ya kiasi cha Dola za 
Kimarekani 3,900,000 iliisha tarehe 2 Septemba 2020, kabla ya 
kukamilika kwa mradi. Kwa hiyo mradi ulitekelezwa bila dhamana ya 
utendakazi kwa zaidi ya mwaka mmoja, na kuwaweka MSCL katika 
hatari ya kupoteza rasilimali ikiwa mkandarasi atashindwa 
kutekeleza kazi zilizowekwa kandarasi. 
 

8.3.12 Uwezekano wa kucheleweshwa kwa ukarabati wa MV Umoja na 
MT Sangara 
 
Muda uliokubaliwa wa kukamilika kwa mradi wa ukarabati wa MV 
Umoja ulikuwa miezi 12 kuanzia 25 Septemba 2021. Ucheleweshaji 
unaowezekana uligunduliwa kutokana na ucheleweshaji 
usiotarajiwa, kama inavyothibitishwa na barua ya Oktoba 12, 2022, 
iliyoomba kuongezwa kwa muda hadi 24 Aprili 2023. Kuchelewa kwa 
uzalishaji na utoaji wa injini za MV Umoja ni sababu iliyochangia 
kuchelewa kukamilika kwa mradi kama ulivyopangwa. 
 
MSCL haikukubali kuongezwa kwa muda, licha ya kuchelewa kwa 
injini, kutokana na kushindwa kukusanya vifaa eneo la mradi, na 
kusababisha kazi kusimama. Kulikuwa na ucheleweshaji 
unaowezekana katika kukamilisha ukarabati wa MT Sangara kwani 
muda wa mkataba uliokubaliwa ulikuwa miezi 12 tangu tarehe ya 
kuanza. 
 
Mkandarasi aliagizwa kuondoa na kubadilisha vitu vilivyokataliwa, 
ikiwa ni pamoja na Windlass, Jenereta ya Dharura, chujio na gia ya 
usukani na kitengo cha mfumo, lakini hadi tarehe 1 Novemba 2022, 
bidhaa hizo zilikuwa bado hazijabadilishwa, na hivyo kusababisha 
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kuchelewa zaidi. Hali ya jumla ya utekelezaji wa mradi wa MT 
Sangara ilikuwa 72.67%, nyuma kwa 19.37% kutoka kwa mpango halisi 
badala ya kuwa 92%. 
 

8.3.13 Utekelezaji wa mradi bila uteuzi wa meneja wa mradi  
 
Kifungu cha 3.1 cha Masharti ya Kitaalam ya Mkataba kinataka 
mwajiri amteue Meneja wa Mradi, ambaye ni kampuni huru au taasisi 
iliyosajiliwa na vyombo husika vya kitaalamu nchini Tanzania na 
imesaini mkataba na mwajiri. Majukumu ya Meneja wa Mradi ni 
pamoja na kupanga kwa usahihi, kusimamia hatari, na kudhibiti 
ubora wa mradi. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa mradi ulitekelezwa bila Meneja wa 
Mradi, na badala yake afisa wa ngazi ya juu kutoka JWTZ alisimamia 
mradi huo. Kutokuwepo kwa uteuzi wa Meneja wa Mradi mwenye sifa 
husababisha hatari ya kushindwa kwa mradi na upotevu wa muda, 
fedha, na rasilimali. 
 
MSCL inapendekezwa kumteua Meneja wa Mradi mwenye sifa kwa 
ajili ya usimamizi wa mkataba, kuweka mikakati ya kuwawezesha 
wataalamu wa kiufundi katika ujenzi na ukarabati wa meli, 
kuhakikisha uwepo wa wahandisi wa bahari wenye ujuzi wakati 
wa Testi ya Kukubalika Kiwandani (FAT) katika kampuni ya 
utengenezaji, kufanya vipimo wakati wa ujenzi na ukarabati wa 
meli, kuhakiki ipasavyo vitu vipya vilivyotangazwa na vipuri kabla 
ya matumizi, na kudhibiti wafanyakazi wa mkandarasi na 
washauri katika eneo la kazi. 

    
8.3.14 Utupaji wa taka usiofaa ndani ya eneo la mradi  

 
Wakati wa ziara , ilibainika kuwepo  na taka nyingi hatari za chuma, 
kama vile mabaki ya waya, vumbi, taka za chuma za kuchomelea, na 
uchafu mwingine, ambao ungeweza kuchangia uchafuzi wa mazingira 
na kutishia usalama wa watu. Mchakato wa kupaka kuta za meli pia 
unaweza kusababisha uchafuzi wa mazingira kupitia rangi iliyobaki, 
mivuke ya kutengenezea, na vifungashio. 
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Hata hivyo, hakukuwa na hatua za kutosha za kukabiliana na 
mazingira ili kuzuia uchafuzi wa mazingira, na taka zote za chuma 
kutoka kwa ukarabati wa MV Umoja zilikusanywa kwenye eneo la 
kazi, ambayo ilileta hatari mbaya ya mazingira. Hii inakiuka Kifungu 
cha 115(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 na Kifungu 
cha 4.18 cha GCC, ambacho kinahitaji uhifadhi na utupaji sahihi wa 
taka ngumu na ulinzi wa mazingira wakati wa mchakato wa 
ukarabati. 
 
Kielelezo Na.  6: Utupaji wa taka usiofaa kwenye eneo la mradi 

  
Mlundikano wa Taka zilizotokana na ukarabati wa MV Umoja  

 

Napendekeza Kampuni ya Huduma za Meli kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Bandari kuweka mikakati ya ujenzi wa mitambo ya 
kupokelea taka katika eneo la bandari ili kuhakikisha taka 
zinazotoka kwenye meli haziendi kwenye ziwa. 
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SURA YA TISA 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA MRADI WA KUBORESHA UBORA WA 

ELIMU YA SEKONDARI 
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9.0 Utangulizi 

Mwaka 2016 Serikali ya Tanzania ilianzisha sera ya Elimu ya Msingi 
Bure ili kutoa elimu ya msingi na sekondari kwa wote. Mwaka 2018, 
takribani wasichana 1,025,629 na wavulana 965,242 walihudhuria 
shule za sekondari za chini. Ingawa, takribani wanafunzi 134,000 
nusu yao wakiwa wasichana hawakuweza kuendelea na masomo 
kutokana na ukosefu wa nafasi katika shule za sekondari za Serikali. 
Katika kukabiliana na suala hili, Serikali inatekeleza Programu ya 
Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP), mradi huu una thamani ya 
Dola za Kimarekani milioni 500 sawa na Sh. trilioni 1.15 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia katika Halmashauri 184. 

 
Lengo la ukaguzi ni kutathmini usimamizi wa ujenzi wa shule za 
sekondari chini ya Programu ya Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) inayosimamiwa na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) pamoja na Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia.Ukaguzi ulijumuisha miaka ya fedha kuanzia 2019/20 
hadi 2021/22. Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kuhakikisha thamani ya 
pesa inapatikana. Zifuatazo ni hoja muhimu za ukaguzi na 
mapendekezo. 

 
9.1 Mpango na usanifu wa mradi 

9.1.1 Uandaaji usiojitosheleza wa usanifu wa michoro na kukosekana 
kwa michoro 
 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa timu ya usanifu haikufuata 
kanuni 63(1) na (4) ya kanuni za Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) 
za mwaka 2010 ambazo zinataka michoro yote ya usanifu ya uhandisi 
iwe na kitalu cha kawaida kinachoonesha watu waliosanifu, kuhakiki 
na kuidhinisha michoro hiyo kwa kusaini na kupiga muhuri. Aidha, 
ilibainika kuwa kuna michoro mingine iliyokosekana ikiwa ni pamoja 
na michoro ya kina na vipimo kwa ajili ya njia za kutembelea na 
kuweka sakafu ya matofali madogo, mitaro ya maji ya mvua, wigo 
wa waya, kibanda cha mlinzi, kibanda kwa ajili ya nishati ya umeme 
na nyumba ya wafanyakazi (nyumba mbili kwa moja). 
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Nilibaini kuwa Shule ya Sekondari ya Wasichana Chemchem katika 
halmashauiri ya wilaya ya Rufiji ilikuwa haijaanza ujenzi wa nyumba 
mbili kwa moja ya watumishi sababu walikuwa bado wakingojea 
ufafanuzi wa michoro iliyokosekana kutoka OR-TAMISEMI lakini 
mawasiliano yaliyofanyika kwenda OR-TAMISEMI yalikuwa 
hayajawekwa katika kumbukumbu. Katika shule nyingine mbili za 
sekondari za mkoa, nyumba za wafanyakazi zilikuwa zinaendelea 
kujengwa kwa kutumia michoro iliyotayarishwa na kuwekwa kwenye 
tovuti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia mnamo mwaka 2019 
kama mwongozo wa ujenzi wa shule za sekondari. Jedwali 32 
linaonesha mapungufu katika michoro ya usanifu iliyofanyiwa 
mapitio kwa ajili ya ujenzi wa shule za sekondari ngazi ya mkoa. 

 
Jedwali Na. 32 Uwandaaji usiojitosheleza wa usanifu wa michoro 
na kukosekana kwa michoro 

Mchoro Masuala yaliyobainika 
Jengo la Utawala Ukosefu wa maelezo yasiyotosha na vipimo namna 

litakavyoonekana, miinuko na sehemu za michoro. 
Ukosefu wa mipango ya vyumba vya majimaji, uwekaji wa maeneo 
kwa ajili ya kuweka vifaa vya usafi na vingine vinavyohusiana na 
usafi 
Ukosefu wa michoro na vigezo vinavyoeleweka kwa ajili ya milango 
migumu na madirisha ya chuma 
Ukosefu wa michoro maalum kwa ajili ujenzi wa shimo la kuhifadhia 
maji taka  
Ukosefu wa usanifu wa sakafu, nguzo na nguzo mlalo 
Ukosefu wa mpangilio wa samani kwa ajili ya usanifu wa michoro 
ya umeme. 
Ukosefu wa mpango wa umaliziaji wa jengo  

Bwalo la chakula / 
Ukumbi kwa 
matumizi 
mbalimbali 
(Titanic) 

Ukosefu wa maelezo yasiyotosha na vipimo namna 
litakavyoonekana, miinuko na sehemu za michoro. 
Kutokuwepo kwa mpangilio wa michoro ya samani  
Ukosefu wa chumba, vifaa vya sehemu za maji maji, vyumba vya 
kuhifadhia, eneo la kusafishia na maeneo ya “server”.  
Ukosefu wa mpango kumaliza na vigezo vya vifaa  
Ukosefu wa michoro ya kuzima moto. 
Miundo isiyojitosheleza,ukosefu wa mahesabu ya muundo wa 
jengo“structural calculations” na mpango wa ukunjaji nondo “bar 
bending schedule” 
Ukosefu wa mpango ya michoro ya ujenzi wa shimo la maji taka  

Mabweni Ukosefu wa maelezo yasiyotosha na vipimo namna 
litakavyoonekana, miinuko na sehemu za michoro. 
Kutokuwepo kwa vyumba, sehemu za kuwekea vifaa vyooni, 
mabweni,sehemu ya kufulia and chumba cha kupigia pasi 
Ukosefu wa michoro ya kina na vigezo kwa ajili ya madirisha, 
milango ya mbao ngumu na madirisha ya chuma 
Ukosefu wa mpango wa kumaliza na vigezo vya vifaa 
Ukosefu wa michoro ya kuzima moto. 
Ukosefu wa michoro ya muundo  
Ukosefu wa mpango ya michoro ya ujenzi wa shimo la maji taka 
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Mchoro Masuala yaliyobainika 
Maabara za Kemia 
na Bailojia  

Kutokuwepo kwa michoro na vigezo kwa ajili ya kazi za 
kutengeneza mabenchi ya maabara, kabati za kuhifadhia na 
chumba cha maandalizi. 
Ukosefu wa michoro ya kuzima moto. 
Kutokuwepo kwa maelezo na vigezo kwa ajili ya ufungaji wa “Fume 
hood” na vyombo vya kuoshea macho 

Chanzo: Uchambuzi wa data baada ya kutembelea na kuona maeneo ya shule 
yaliyotembelewa, 2023 
 
Uchambuzi zaidi ulibaini mapungufu katika michoro iliyotumiwa 
katika ujenzi wa shule za sekondari ngazi za kata. Jedwali Na. 33 
linaonesha majengo manne ambayo ni maabara, vyooo, chumba cha 
kompyuta, na nyumba ya vyuma vitatu pamoja na mapungufu 
yaliyobainika katika usanifu. 
 
Jedwali Na. 33: Mapungufu yaliyobainika katika usanifu wa 
miundombinu ya shule ngazi ya kata 
Michoro Masuala Yaliyobainika 

Jengo la Utawala Ukosefu wa michoro ya usambazaji maji kwenye vyoo vya 
watumishi na ukosefu wa vituo vya kupatia huduma kwa 
wafanyakazi wenye ulemavu. 

Maabara Hakuna ufafanuzi na vipimo kwa ufungaji wa kabati za 
kupitishia hewa chafu na vyombo vya kufua macho.  
Hakuna ufafanuzi wa vipimo na michoro ya meza za maabara, 
kabati za uhifadhi na vyumba vya maandalizi.  
Ukosefu wa michoro za kupambana na moto. 

Ukosefu wa michoro ya kina na vigezo vya ufungaji wa gesi 
kwenye maabara, chumba cha kabati za kupitishia hewa chafu. 

Choo cha Maji 
Kinachotiririshwa kwa 
ajili ya watumishi 16 

Tofauti zilizobainika kati ya michoro na orodha ya vifaa 
ambapo Orodha inatoa Matofali ya sakafu ya porcelain ya saizi 
500 x 500 x mm8 wakati Michoro inasema sakafu ya chini 
ngumu ya saruji na orodha ya vifaa.  
Hakuna ufafanuzi wa wazi wa vipimo vya vifaa vya usafi.  
Hakuna michoro ya kina kwa ajili ya milango ya mbao. Hata 
hivyo, kwa ajili ya fremu za milango ya choo na shutters, 
Ilishauriwa kutumia PVC au vifaa vingine ambavyo 
havitaathiriwa na maji. 

Chumba cha Kompyuta Ukosefu wa sehemu ya kuhifadhia vitu kama vile vitabu na 
vifaa vingine na chumba cha “server”  
Vigezo vya vifaa kwa ajili ya madirisha ya chuma yalikuwa 
hayajatolewa  

Nyumba ya vyumba 
vitatu vya Kulala Tatu 
(aina ya mjini) 

Ukosefu wa michoro na vipimo kwa ajili ya vyumba vya choo, 
chumba cha kuhifadhia, makabati ya chumba cha kulala, 
sehemu za juu za jikoni na makabati ya ukutani. 
Ukosefu wa michoro na vipimo vya milango, dirisha na vifaa 
kwa ajili ya grilli za chuma  

Chanzo: Uchambuzi wa data zilizotokana na kutembelea maeneo ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa mwaka 2023 
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Uwepo wa usanifu usiojitosheleza kwa ajili ya ujenzi wa shule za 
sekondari ilipelekea kutofautiana kwa usanifu wa jumla wa kazi 
iliyofanyika na ubora, ikiwa ni pamoja na kutokuwepo kwa usawa 
katika milango na madirisha, grills za metali, rangi za kupaka, vifaa 
vya sakafu na vifaa vya usafi. Pia ilipelekea kutofautiana kwa udanifu 
uliyokusudiwa, kama vile kutokuwepo kwa eneo la ufungaji wa gesi 
na kabati za kutolea hewa (gas chambers) katika maabara zote 
zilizojengwa katika mashule. 
 
Ninapendekeza kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na OR-TAMISEMI kuanzisha mifumo ili kuhakikisha kuwa sanifu za 
mradi zinapitiwa na kuidhinishwa kabla ya kuanza kazi ya ujenzi, 
kuanzisha mfumo wa kubaini gharama halisi za ujenzi. Aidha, 
katika kuhakikisha kwamba mipango ya eneo la ujenzi 
inatayarishwa na kupitiwa na wataalamu walioidhinishwa na 
kuandaa seti ya taarifa za usanifu kwa mradi maalum ambazo 
zinaweza zikatolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kwa 
ajili ya usimamizi wa mradi. 
 

9.2 Usimamizi wa ununuzi 

9.2.1 Kuchelewa kufanya ununuzi wa mtathmini wa kujitegemea kwa 
zaidi ya miaka miwili 

Sehemu I.B.4 ya Jedwali la 2 ya makubaliano ya ufadhili kati ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa (IDA) yaliyosainiwa tarehe 21 Mei 2020, ilibainisha kuwa 
mtathmini huru alipaswa kuajiriwa ndani ya miezi mitatu baada ya 
kusaini makubaliano ya ufadhili kwa Programu ya Kuboresha Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP).  
 
Katika kupitia zabuni Na. ME-023/WB-SEQUIP-
P170480/235256/2021-22/HQ/C/12 nilibaini kuwa ununuzi wa 
mtathmini wa kujitegemea (independent verifier) ulichelewa kwa 
miezi 26 na haukuwa umeingizwa katika mpango wa manunuzi wa 
wizara wa mwaka 2020/21.  
 
Hii ilitokana na kutokuwepo kwa mzabuni aliye na sifa, hivyo 
kupelekea manunuzi hayo kuingizwa katika mpango wa manunuzi wa 
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mwaka 2022/23. Hii imepelekea mafanikio ya mradi kutolinganishwa 
vizuri na fedha zilizotolewa ambayo inaweza kusababisha kuchelewa 
kwa utoaji wa fedha kwa hatua za mradi zinazofuata. 

 
9.2.2 Mawanda ya kazi yaliyotolewa kwa mafundi “local fundis” 

ambayo hayajitosheleza wakati wa mchakato wa zabuni katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  
 
Kanuni ya 182(b) na 184(c) za Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013 zinataka taasisi nunuzi kuandaa tangazo la zabuni na 
kutolewa nyaraka za maombi ya zabuni zikiwa na maelezo ya 
kiufundi, mipango, michoro na usanifu kwa ajili ya kazi au huduma 
zinazonunuliwa. 
 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kwamba katika halmashauri ya wilaya 
ya Lindi, hakukuwa na nyaraka ambazo zilikuwa na orodha ya 
shughuli za kina zinazotakiwa kufanywa na watumishi kwa kila jengo 
wakati wa ununuzi wa mafundi. Katika mamlaka za serikali za mitaa 
nyingine, orodha ya shughuli kwa kila jengo ilionekana kuwa 
imeandaliwa na kutolewa kwa mafundi kwa ajili ya kujaza bei zao za 
kazi. Katika halmashauri ya wilaya ya Lindi, mafundi walitoa jumla 
ya pesa kwa kila ujenzi wa jengo bila kutoa orodha ya kina ya 
gharama kwa kila shughuli. Malipo kwa kazi yalifanyika sawa sawa 
katika hatua nne, bila kuzingatia uzito wa shughuli katika hatua hizo. 
 
Migogoro ilijitokeza wakati wa utekelezaji kutokana na kutokuwepo 
kwa mawanda ya kazi na mafundi walikataa kutekeleza baadhi ya 
shughuli na kulalamika kwamba malipo yalikuwa hayaendani na kazi 
iliyofanyika. Matokeo yake, hadi wakati wa ukaguzi ujenzi wa mitaro 
na mashimo ya majitaka kwa ajili ya vyoo na majengo ya utawala 
Kilangala katika Halmashauri ya Manispaa ya Lindi yalikuwa 
hayajakamilika. 
 

9.2.3 Uandaaji usiojitosheleza wa mikataba ya mafundi 

Aya ya 11.1 na 11.2 ya Mwongozo wa kutekeleza kazi kwa njia ya 
kutumia uwezo wa ndani katika utekelezaji wa miradi “Force 
Account” uliotolewa mwezi Mei 2020 kinahitaji kubainisha mawanda 
ya kazi kwa ajili ya utekelezaji. Vilevile, kipengele cha 52.1 cha 
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masharti ya jumla ya mikataba kwa huduma zisizo za ushauri 
iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma yenye 
kumbukumbu Na.PPRA/GCC/NC/02/2022 kinahitaji kufanya malipo 
kwa mafundi kwa mujibu wa taratibu wa malipo iliyowekwa katika 
masharti maalum ya mkataba. 
 
Nimebaini kuwa mikataba ya kazi na mafundi katika miradi 8 kati 24 
ya ujenzi wa shule za sekondari chini ya mpango wa SEQUIP katika 
mikoa minne ya Tanzania bara ilikosa ufafanuzi wa mawanda ya kazi 
na taratibu za malipo. Maelezo zaidi yapo katika Jedwali Na. 34. 
 
Jedwali Na. 34: Mikataba iliyokosa ufafanuzi wa mawanda ya kazi 
na utaratibu wa malipo 

Mkoa  Halmashauri  Shule 
Songwe  Tunduma TC Uwanjani 

Chiwezi/ Namole 
Momba DC Ikana 

Shinyanga Shinyanga MC Lubaga 
Ndembezi 

Lindi Lindi MC Kilangala 
Mingoyo 

Singida  Ikungi DC Makilawa 
Chanzo: Uchambuzi wa nyaraka za mikataba kwa ajili ya ujenzi wa shule za sekondari 
zinazotekelezwa na programu ya SEQUIP katika mikoa minne iliyotembelewa nchini, 2022 

 
Uzoefu mdogo katika maandalizi ya mikataba kwa kufanya manunuzi 
kwa njia ya kutumia uwezo wa ndani katika utekelezaji wa 
miradi“Force account” kumesababisha ukosefu wa mawanda ya kazi 
ya kina na utaratibu sahihi wa malipo kwa huduma zisizo za ushauri. 
Hii imesababisha baadhi ya shughuli za ujenzi kuachwa bila 
kufanyiwa kazi kutokana na masharti ya mkataba ambayo 
hayakueleweka vizuri. 

 
Ninapendekeza kwa OR-TAMISEMI kutoa mafunzo kwa watumishi 
na kamati za utekelezaji wa miradi ili kuongeza uwezo wao wa 
kutekeleza majukumu yao. Aidha, utaratibu wa uandaaji wa 
mikataba unapaswa kuimarishwa kwa huduma zisizo za ushauri ili 
kuhakikisha kuwa watumishi waliohusika katika mamlaka za 
serikali za mitaa wana uwezo wa kutosha. 
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9.3 Usimamizi wa fedha 
  

9.3.1 Bajeti isiyo halisi kwa ajili ya ujenzi wa shule katika ngazi ya kata 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI zilikuwa na 
jukumu la kuandaa michoro na bajeti husika za shule zilizojengwa 
chini ya Programu ya SEQUIP. 
 
Mapitio ya makadirio ya gharama na ziara zilizofanywa kwenye shule 
24 za sekondari zilizojengwa katika awamu ya kwanza ya Programu 
ya SEQUIP ilibainika kwamba bajeti iliyotengwa haikuwa ya kutosha 
kukamilisha ujenzi wa majengo ya shule. Kwa shule 20 katika ngazi 
ya kata zilizotembelewa, asilimia ya matumizi ya fedha 
zilizopokelewa ilikuwa juu kuliko asilimia ya ujenzi uliokamilika kwa 
shughuli za awamu ya kwanza kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 
35. 
 
Jedwali Na. 35: Salio la fedha dhidi ya ukamilishaji wa kazi hadi 
kufikia tarehe 25 Septemba 2022 

Halmashauri Jina la 
shule 

Fedha 
zilizotumika kati 

ya Sh. Milioni 
470 

zilizopokelewa  
(Sh. Milioni) 

Asilimia ya 
fedha 

zilichotumika  

Asilimia ya kazi 
zilizokamilika  

H/W Lushoto Mlalo 394.8 84 47 
Kwemashai 360 77 41 

H/W Korogwe Bagamoyo 426 91 61 
Mgwashi 26 6 4 

H/W Lindi Mingoyo 453 96 85 
Kilangala   468.7 100 86 

H/W Kilwa  Ngome 464.3 99 73 
Somanga 462.3 99 78 

H/W Rufiji  Ngarambe 458.5 98 78 
H/W Kibaha  Kikongo 470 100 75 
H/W Ikungi  Makilawa 470 100 85 

Ikungi 470 100 84 
H/M Shinyanga Lubaga 470 100 88 
H/W Kishapu Bupigi 470 100 95 
H/W Muleba Mafumbo 470 100 70 

Buligi 470 100 87 
H/W Karagwe  Nyakakika 470 100 88 
H/M Bukoba  Kashai 470 100 56 
H/M Tunduma Uwanjani 470 100 74 
H/W Momba  Ikana 451 96 91 

Chanzo: Data kutoka OR-TAMISEMI za mwaka 2023 
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Kati ya shule 20 zilizotembelewa, 11 zilitumia fedha zote 
zilizopokelewa, nane zilitumia fedha kwa kiwango kikubwa licha ya 
kutokamilisha kazi ya ujenzi hali ambayo imehatarisha ukamilishaji 
wa mradi na kuchelewa uandikishaji kwa kipindi cha miezi minne 
hadi saba. 
 

9.3.2 Kuchelewa kuhamisha fedha kwa ajili ya shughuli za usimamizi  

Mikoa na mamlaka za serikali za mitaa husika imepewa jukumu la 
usimamizi ambapo hutumia wahandisi na wasanifu wa majengo 
kuongoza shughuli za ujenzi. 
 
Fedha kwa ajili ya usimamizi wa ujenzi wa SEQUIP katika ngazi za 
mkoa na halmashauri zilipelekwa kwa kuchelewa iliyoambatana na 
barua iliyotumwa tarehe 17 Juni 2022 mara baada ya ujenzi kuanza. 
Fedha zilizotumwa zilikuwa ni kwa ajili ya shule za kata 232 na 
usimamizi kwa ngazi nne, ambapo mikoa ilipokea Sh. milioni 10, ofisi 
za kikanda zilipokea Sh. milioni 8, halmashauri zilipokea Sh. milioni 
2 na shule zilipokea Sh. milioni 1. 
 
Ripoti ya ufuatiliaji ya mwezi Julai 2022 na taarifa ya utekelezaji ya 
mwezi Julai 2021 hadi Juni 2022 zilionesha kwamba kulikuwa na 
kuchelewa kwa utoaji wa fedha kwa ajili ya usimamizi katika ngazi 
za mkoa na halmashauri. Hatimaye maafisa katika ngazi za mikoa na 
halmashauri hawakusimamia utekelezaji wa miradi, na kusababisha 
ubora usioridhisha. 
 
OR-TAMISEMI inashauriwa kuimarisha mfumo wa utoaji wa fedha 
ili kuhakikisha kwamba fedha inatolewa kwa kuzingatia gharama 
halisi na kipindi muafaka cha utoaji wa fedha. 
 

9.3.3 Malipo kwa mafundi bila kufanya ukaguzi makini na tathmini ya 
kazi iliyofanyika 

Aya 9.4 ya Mwongozo wa kutekeleza ujenzi kwa  njia ya kutumia uwezo 
wa ndani katika utekelezaji wa miradi “force account” ya mwaka 2020 
inamtaka Meneja wa Mradi kuthibitisha kazi zilizofanyika na gharama 
za kazi hiyo. Wahandisi wa wilaya, ambao ndiyo walikuwa mameneja 
wa miradi, walipaswa kuhakikisha kuwa Hati zote za Malipo/vyeti 
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vyote vya malipo vilivyoombwa na mafundi vinaambatana na 
uthibitisho, gharama, na taarifa ya kazi iliyofanywa kabla ya malipo. 
 
Nilibaini kuwa kati ya shule 24 nilizozitembelea, shule 21 zililipa 
mafundi bila kukagua na kutathmini kazi zilizofanywa. Malipo 
yalifanyika baada ya kikao cha kamati ya ujenzi kuidhinisha malipo 
ya cheti kilichotolewa. Ukaguzi pia ulibaini kasoro katika kazi 
zilizokamilika, ikionesha kuwa ukaguzi uliofanyika haukuwa makini. 
Kwa mfano, kutokana na ukaguzi usioridhisha na kutofanyika kwa 
tathmini ya kazi zilizotekelezwa za ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Ngome katika halmashauri ya wilaya ya Kilwa kulifanya kuwepo kwa 
kasoro kama ubora usioridhisha wa majengo yaliyojengwa. 
  
Kati ya shule 24 zilizotembelewa ambazo ujenzi ulikuwa unaendelea, 
ni shule tano tu ambazo vyeti vyao viliidhinishwa na meneja wa 
mradi. Shule zilizobaki zililipa mafundi bila ukaguzi wa kiufundi wa 
kazi iliyofanywa badala yake ilitumia idhini kutoka kwa kamati ya 
ujenzi. Ukosefu wa ukaguzi huu unaleta hatari ya kufanya malipo 
kwa kazi ambayo haijafanyika na kwa viwango vinavyohitajika. 

 
OR-TAMISEMI inahimizwa kuhakikisha kuwa inatengeneza mfumo 
wa kuhakikisha kwamba, fedha zilizotengwa kwa miradi 
zinatumika kwa ajili ya malengo yaliyokusudiwa. Aidha, uhakiki 
wa kazi unafanyika kabla ya malipo ya vyeti vilivyotolewa. 

  
9.4 Utekelezaji wa miradi kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

 
9.4.1 Muundo duni wa timu za utekelezaji 

Aya ya 31 ya Mwongozo wa “force account” wa Mei 2020 inahitaji 
kuundwa kwa timu za mradi, ikiwa ni pamoja na utekelezaji, ukaguzi 
na kukubalika, na timu za ununuzi, ili kuhakikisha ununuzi 
unafanywa kuhusu thamani ya fedha. Kamati zinapaswa kuwa na 
angalau mjumbe mmoja mwenye ujuzi wa kiufundi kulingana na 
ugumu wa mradi. 
 
Nilibaini kuwa timu za utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa shule za 
kata zilikosa wataalamu na ziliundwa na walimu, wanavijiji na 
maafisa wa kata, na wanajamii. Wafanyakazi wa kiufundi kama vile 
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wahandisi, wataalam wa manunuzi, na wataalam wa mazingira na 
kijamii hawakuwa sehemu ya timu ya utekelezaji, na kazi ya 
usimamizi na wafanyakazi wa kiufundi kutoka wilaya ilifanyika kwa 
dharura. 
 
Hii ilisababisha usimamizi usiotosha wa shughuli za ujenzi, kwani 
ilibidi walimu au wanajamii wafanye kazi za kila siku za usimamizi 
wa mradi. 

9.4.2 Ukaguzi na usimamizi usioridhisha katika ujenzi wa shule za kata   

Nilibaini kuwa walimu walikuwa wakifanya usimamizi wa kila siku wa 
ujenzi wa shule za kata wakati wataalam wa kiufundi kutoka 
wilayani walifanya usimamizi wa dharura, ambapo ni kinyume na 
mwongozo katika aya 6.4.5 na 7.2.6 ya Mwongozo wa kutekeleza kazi 
za ujenzi kwa njia ya kutumia uwezo wa ndani katika utekelezaji wa 
miradi “force account”, ya mwezi Mei mwaka 2020. Mwongozo huu 
unamtaka mkurugenzi wa halmashauri kusimamia utekelezaji wa 
mradi na mhandisi wa halmashauri kuwa na jukumu la shughuli za 
ujenzi za kila siku. 
 
Hii ilisababisha kasoro katika ujenzi kama vile nyufa kwenye sakafu 
na kuta, mteremko mkali, matumizi ya mbao zisizokauka vizuri, kazi 
ya ufundi isiyoridhisha ya shata za milango ya mbao na fremu na 
upigaji wa rangi za ukutani katika baadhi ya shule zilizotembelewa. 
Masuala haya yalibainika katika shule nane kati ya 24, ambazo ni 
sawa na asilimia 33 ya shule zilizotembelewa. Kasoro zilizobainika 
zimeoneshwa katika Jedwali Na. 36. 
 
Jedwali Na. 36: Kasoro zilizobainika katika shule zilizojengwa na 
kutembelewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mapungufu yaliyobainika Na. za shule 
zilizobainika kuwa na  
mapungufu  

Asilimia ya shuele 
zenye mapungufu  

Miteremko mikali 8 33 
Kazi ya umaliziaji wa milango na 
fremu zisizo na ubora  

6 25 

Umaliziaji wa kazi ya upigaji wa 
rangi isiyoridhisha  

4 17 

Ukuta/sakafu yenye nyufa  8 33 
Paa lisiloshikiliwa 3 13 

Chanzo: Uchambuzi wa data wa wakaguzi katika shule zilizotembelewa, 
2023 
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Ukosefu wa usimamizi wa ujenzi wa shule usioridhisha katika 
mamlaka za serikali za mitaa umepelekea mabadiliko mbalimbali 
katika usanifu bila idhini kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia/OR-TAMISEMI. Angalia Jedwali Na. 37 hapa chini. 

 
Jedwali Na. 37: Mabadiliko ya usanifu na vigezo katika shule 
zilizotembelewa bila idhini 
Maboresho ya usanifu Shule katika 

halmashauri  
Jina la shule 

Ujenzi wa kuta kwa kutumia kuta za 
matofali zenye unene wa mm 150 
badala ya mm 230mm  
 

Halmashauri zote 
isipokuwa 
Rufiji 

Kilangala 
Mingoyo 
Somanga 
Ngome 
Bupigi 
Ndembezi 
Lubaga 

Mabadiliko ya usanifu wa paa na 
ufungaji kwa kuta. Matumizi ya waya 
wa 'Kench' badala ya 'anchor J'.  

Halmashauri zote Shule zote 

Kuondoa nguzo katika jengo la 
madarasa na upenuni mwa maabara  

H/W Kishapu   Bupigi 

Matumizi ya vigae visivyoainishwa 
badala ya sakafu ya saruji 
 

H/W Kishapu  na H/W 
Karagwe   

Shule ya Sekondari 
Bupigi – Imeweka 
sakafu ya kiwango cha 
chini na vigae vya 
ukutani chooni  
Shule ya Sekondari 
Bashungwa –Imeweka 
vigae (Twyford) katika 
madarasa na jengo la 
utawala  

Mbao za paa zimewekwa dawa 
“Dudu killer” badala ya dawa 
iliyoainishwa 

H/W Muleba  Shule ya Sekondari 
Buligi  

Kuondolewa kwa dari la paa kwenye 
ukumbi 

H/W Kishapu Shule ya Sekondari 
Bupigi  

Kutumia “barrel bolts” na  “pad 
locks” badala ya “Union Locks” 
zilizoainishwa 

H/W Muleba  
H/W Karagwe  

Shule za Sekondari 
Mafumbo and  
 Bashungwa  

Mabadiliko ya dirisha la mbao la 
kuwa dirisha za kuteleza za 
aluminium kwenye jengo la utawala  

Halmashauri zote 
isipokuwa  
H/W Lushoto 

Shule zote isipokuwa 
Shule ya Sekondari 
Bagamoyo  

Kuongeza ukubwa wa dirisha za 
madarasa kutoka m 1.5x1.5 hadi m 
2.0x1.7 hivyo kuongeza gharama 

Manispaa ya Shinyanga  Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Ndembezi  

Mabadiliko ya usanifu kwa 
kuunganisha vyoo vya watumishi 
katika sehemu moja ambapo hapana 
faragha  

H/W Momba  Shule ya Sekondari 
Ikana  

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa data katika shuele zilizotembelewa, 
2023 
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9.4.3 Upimaji wa vifaa vya ujenzi usioridhisha kabla ya kutumika 
kwenye mradi  
 
Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
kinataka vifaa vilivyopokelewa kukaguliwa, kupimwa na kufanyiwa 
majaribio na taasisi nunuzi na kukataliwa ikiwa havikidhi viwango 
vilivyowekwa. Mikataba na wazabuni lazima iwe na kipengele 
kinachowajibisha kwa gharama zinazotokana na kukataliwa kwa 
vifaa. Sehemu ya 1 ya Viwango vya Ujenzi vya (BS 8110) inataka 
vipimo vifanyike kwenye chuma na vifaa vya chuma vilivyomo ili 
kuhakikisha kuwa vinakidhi viwango vilivyowekwa. 
Ilibainika kuwa vifaa vya ujenzi vilivyoletwa na wazabuni 
vilikaguliwa kwa macho kabla ya kukubaliwa bila kupimwa ili 
kuhakikisha kuwa vinakidhi vigezo vya kiufundi. Vifaa kama nondo, 
maji ya ujenzi na mabati havikupimwa katika shule zote 24 
zilizotembelewa, wakati shule 14 tu (asilimia 58%) zikifanya vipimo 
vya zege. Jedwali Na. 38 hapa chini linatoa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 38: Hali ya vifaa vya ujenzi vilivyopimwa katika 
shule zilizotembelewa 

Vifaa vya ujenzi  Namba ya shule ambazo vifaa vya 
ujenzi vilipimwa kabla ya 
kutumika  

Asilimia ya shule 
zilizojengwa ambazo 
zilipima vifaa vya ujenzi 

Kokoto 3 13 
Mchanga 2 8 
Nondo - - 
Matofali ya saruji 5 21 
Ubora wa maji - - 
Bati - - 
Zege 14 58 

Chanzo: Uchambuzi wa data za vifaa vya ujenzi vilivyopimwa katika shule 
zilizotembelewa, 2023  

 
Upimaji wa vifaa vya ujenzi usioridhisha una athari kwa uendelevu 
wa mradi kwani unaweka hatari ya kutumia vifaa vya visivyo na ubora 
katika mradi. 
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9.4.4 Uhaba wa mafundi wenye ujuzi wa kazi za ufundi wa umeme, 
mawasiliano ya habari na teknolojia, bomba na ufungaji wa gesi 

Aya 32.5 ya Mwongozo wa utekelezaji wa kazi za ujenzi kwa njia ya 
kutumia uwezo wa ndani katika utekelezaji wa miradi “force account” 
ya mwezi Mei mwaka 2020 kinataka mafundi wenye ujuzi kuwasilisha 
uthibitisho wa vyeti vya kitaaluma kutoka kwa Bodi au Mamlaka husika 
kwa taaluma hiyo. 
 
Mapitio ya nyaraka za mkataba katika mamlaka za serikali za mitaa 
kwa mafundi wenye mikataba ilibainika kutokuwasilishwa kwa nyaraka 
zinazoonesha sifa za kitaalam za mafundi wanaofanya kazi za ufungaji 
wa bomba, umeme, mawasiliano ya habari na teknolojia, au ufungaji 
wa gesi katika mradi wa SEQUIP katika shule zote 24 zilizotembelewa. 
Mamlaka za serikali za mitaa hazikujiridhisha na mafundi wadogo 
waliopewa mikataba kwa ajili ya kazi maalum ili kuhakikisha sifa na 
uzoefu wao kwa kazi hizo, na kazi za ufungaji wa huduma zilifanywa 
na mafundi wengine waliopewa mkataba na fundi mkuu. 
 
Kutokuwepo kwa mafundi wenye ujuzi kwa kazi maalum za ufungaji 
wa huduma ulitokana na mapungufu katika maandalizi ya nyaraka za 
mkataba kwani hazikuwa na vipengele vya huduma maalum za ufungaji 
na mahitaji kwa mafundi wanaotarajiwa kutekeleza kazi za huduma 
ya ufungaji kuwasilisha uthibitisho wa vyeti vyao vya kitaalam kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 39 hapa chini. Matokeo yake, kazi 
za huduma ya ufungaji katika shule zilizotembelewa hazikufanyika 
vizuri kutokana na uhaba wa mafundi wenye ujuzi. 
 
Jedwali Na. 39: Mapungufu ya usimikaji wa huduma kulikotokana 
na kuwatumia mafundi wasio na sifa 

Jina la Shule Mapungufu 
Shule zote 24 katika 
halmashauri  

Kutokuwepo kwa ufungaji wa gesi maabara na kabati za kuzuia gesi 
katika maabara na vyumba vya maandalizi. 

Shule zote 24 katika 
halmashauri 

Kutokuwepo kwa eneo kwa ajili ya ufungaji wa umeme na habarai, 
mawasiliano na teknolojia (ICT) kwenye sakafu ya chumba cha ICT na 
mabenchi ya maabara. 

Mingoyo and 
Kilangala- 
H/Manispaa ya Lindi  
 
 

• Marekebisho ya muundo wa ufungaji wa umeme kwa majengo 
yote bila idhini na michoro iliyorekebishwa ikiwa ni pamoja na 
kutokuwepo kwa taa za dari na feni za kwenye dari. 

• Ukosefu wa ufungaji wa mfumo wa maji (masinki kwa ajili haja 
ndogo(urinals) na ya kuoshea mikono) katika vyoo vya jengo la 
utawala. 

• Ufungaji mbaya wa mfumo wa maji taka kama vile vifuniko vya 
chemba visivyofaa, vifuniko vilivyofungwa kwa zege. 
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Jina la Shule Mapungufu 
• Kutokuwepo kwa sehemu za kuwekea mabomba kwa ajili ya 

ukaguzi na kufuta uchafu. 
Ngome- Kilwa  
Masoko –H/W Kilwa 

Kutokuwepo sehemu za kuwekea mfumo wa maji, gesi na kabati za 
moshi katika maabara na chumba cha maandalizi wakati kazi ya kazi 
ya kupiga lipu imekamilika. 

Ngarambe- H/W 
Rufiji 

• Ukosefu wa maji na vifaa vya kuoshea mikono katika vyoo vya 
wanafunzi na majengo ya maabara. 

• Kutokuwepo kwa sehemu za ufungaji wa mabomba (masinki kwa 
ajili haja ndogo(urinals) na ya kuoshea mikono) katika vyoo vya 
jengo la utawala 

Ndembezi – 
H/Manispaa 
Shinyanga 

• Ukosefu wa ufungaji wa usafi wa mazingira katika eneo 
mbalimbali katika ukumbi wa chakula kabla ya kumwaga saruji. 

• Ubadilishaji wa mpangilio wa choo na ujenzi wa kuta zenye 
urefu kamili zilizotenganishwa, kupunguza uingizaji hewa na 
mwanga ndani ya vyoo. 

Bipigi – H/W Kishapu  • Marekebishi ya ufungaji wa umeme kwa kuweka sehemu mbili za 
taa katika darasani badala ya sita. 

• Ufungaji mbaya wa vituo vya usafi wa mazingira. 
• Vifuniko vya chemba vilivyofungwa. 
• Ufungaji wa vyuma vya metali katika madarasa kinyume na 

mwongozo 
Karambi 
(Buligi) – H/W 
Muleba   

• Ukosefu wa maji na vyombo vya kuoshea mikono katika vyoo vya 
wanafunzi. 

• Ujenzi usiofaa wa mfumo wa maji taka (usawa wa chemba 
ilivyojengwa ili kuwezesha mtiririko) katika jengo la utawala na 
matumizi ya mabomba ya PVC yasiyo na ubora 

Chanzo:Uchambuzi wa data kutokana na uhakiki uliofanyika katika shule 
zilizotembelewa, 2023 
 
OR-TAMISEMI inapaswa kuwajumuisha wataalam wa kiufundi 
katika timu za utekelezaji wa miradi katika mamlaka za serikali 
za mitaa, kuimarisha mifumo ya usimamizi, kuhakiki ubora wa 
vifaa vya ujenzi, na kushirikisha wataalam katika kupata mafundi 
kwa ajili ya shughuli za ujenzi. 

 

  



 

129 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

SURA YA KUMI 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MABASI YA 
MWENDOKASI DAR-ES-SALAAM   



 

130 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

10.0 Utangulizi 

Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) - Dar es Salaam unatekelezwa 
kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza ilihusisha ujenzi wa 
miundombinu ambayo ni pamoja na njia za mabasi zenye urefu 
kilometa 20.3 zilizo katikati ya njia za magari mchanganyiko pamoja 
na miundombinu kwa ajili ya Usafiri Usiotumia vyombo vya moto  
kandokando mwa barabara ya Kilwa, sehemu za barabara ya Bandari, 
Barabara ya Sokoine na Barabara ya Kawawa. Mradi huu unaanzia eneo 
la Mbagala katika Wilaya ya Temeke hadi katikati ya jiji ambapo 
unakutana na awamu ya kwanza ya mfumo wa BRT katika vituo vya 
Kariakoo na eneo la kivukoni kuelekea Zanzibar. Sehemu ya pili 
ilihusisha ujenzi wa majengo ikiwa ni pamoja na kituo kikuu cha 
Mbagala, vituo viwili, na vituo vidogo vidogo vitano katika maeneo 
mbalimbali. 
 
Mradi huu unatarajiwa kuwanufaisha watu wapatao milioni 1.2, sawa 
na 25% ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Wengine watakaonufaika ni 
watumiaji wa barabara kuu zinazounganisha jiji kuu zikiwemo 
barabara za Mandela na Nyerere. Mradi unakusudia kuboresha usafiri 
wa ndani ya mji kwa kupunguza muda wa unaotumika kufika katikati 
ya jiji na pia kupunguza msongamano. Gharama ya mradi inakadiriwa 
kufikia dola za Marekani milioni 159.32 sawa na Sh. bilioni 285.1 kabla 
ya kodi. Mradi huu unafadhiliwa kwa ushirikiano na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (ADB) (61.1%), Mfuko wa Kukuza Maendeleo ya 
Afrika (AGTF) (27.8%) na Serikali ya Tanzania (11.1%). Mradi 
ulitarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka minne (2016-2020). 
 
Lengo kuu la ukaguzi ni kutathmini iwapo Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) anahakikisha mradi huu unafanyika kwa ufanisi 
kwa kuzingatia muda, gharama na ubora ili kufanikisha malengo ya 
mradi. TANROADS ambayo ipo chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
ndiye msimamizi mkuu wa mradi kwa ujumla akisimamia kazi za ujenzi 
wa vituo vya basi, eneo la kuegeshea magari, vituo vya basi, madaraja, 
na njia za kulisha barabara kuu. Hoja na mapendekezo yaliyojitokeza 
kwenye ukaguzi huu yamejadiliwa kama ifuatavyo; 
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10.1 Usimamizi wa muda 

10.1.1 Udhibiti wa muda wa kukamilisha mradi usioridhisha  
 
Mapitio ya nyaraka za mradi wa BRT awamu ya 2 yanaonesha 
ucheleweshaji wa siku 326 katika kukamilisha mradi, ambao 
umerefushwa kutoka tarehe ya awali ya kukamilika kwa mradi 5 Mei 
2022 hadi tarehe 27 Machi 2023. Aidha, wakati wa ukaguzi, maendeleo 
ya mradi yalikuwa 80.09% kulinganisha na 86.11%, ikionesha kuchelewa 
kwa 6.02%. 
 
Sababu zilizochangia ucheleweshaji huu, ikiwa ni pamoja na 
kucheleweshwa kwa malipo kwa mkandarasi, kucheleweshwa 
makabidhiano ya eneo la kazi kwa mkandarasi, ongezeko la kazi za 
ziada katika mchanganuo wa kazi (BOQ), mabadiliko katika kazi za 
usanifu wa awali, kuchelewa kulikosababishwa na mashirika mengine 
ya serikali (DAWASA, TTCL na TANESCO), muda wa nyongeza kwa 
sababu ya mabadiliko ya usanifu na muundo wa mradi, 
kucheleweshwaji wa michoro iliyorekebishwa, utendaji mbaya wa 
mkandarasi, na usimamizi dhaifu kutoka kwa mshauri na mwajiri. 
 
TANROADS inatakiwa kuchukua hatua za haraka kushughulikia 
masuala haya na kusawazisha mikakati yake ya utekelezaji wa 
mkataba ili kukamilisha mradi ndani ya muda wa nyongeza 
uliotolewa. 

 
10.1.2 Kuchelewa kuhuisha dhamana ya malipo ya awali   

Kifungu cha 14.2 cha Masharti Jumla ya Mkataba kinahitaji 
mkandarasi kuhakikisha kuwa dhamana inabaki halali na 
inatekelezeka hadi fidia ya malipo ya awali itakapokuwa imelipwa. 
  
Mapitio yangu ya nyaraka za mradi yalibaini kuwa dhamana ya malipo 
ya awali ilifikia ukomo tangu tarehe 30 Desemba 2020, mpaka wakati 
wa ukaguzi huu Novemba 2022 dhamana hiyo ilikua haikuhuishwa 
licha ya mkandarasi kukumbushwa na TANROADS. Wakati dhamana 
ilipokwisha muda wake, kulikuwa na kiasi cha Sh. 6,392,778,506.57 
ambacho hakijalipwa kama sehemu ya malipo ya awali, hii inaweza 
kuleta hasara kwa mwajiri. Aidha, TANROADS imeshindwa kukata 
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kiasi kilichosalia cha dhamana hiyo kutoka kwenye hati za malipo ya 
mkandarasi (IPC). Badala yake, TANROADS iliendelea kulipwa kiasi 
kilichosalia kupitia makato ya 30% ya kiasi cha hati za malipo ya 
makandarasi (IPC) kama ilivyoelezwa katika Kifungu cha 14.2.5 (b) 
cha Masharti ya Kawaida ya Mkataba na Sehemu A ya Masharti 
Maalum ya Mkataba. 
 
Napendekeza menejimenti ya TANROADS iimarishe mfumo wake 
wa usimamizi wa mikataba, uchunguze uwezo wa watendaji 
wakuu wa Mhandisi Mshauri wa mradi na wakandarasi, utekeleze 
mpango wa hatua za uhamishaji, na utekeleze masharti ya 
mkataba yanayosimamia malipo ya awali. Hii itasaidia kuhakikisha 
kuwa kazi za ujenzi zinakamilishwa ndani ya ratiba ya kazi 
iliyoidhinishwa, sababu zinazosababisha kuongezeka kwa muda 
zinadhibitiwa, na athari zinazohusiana na hasara ya mapato ya 
serikali zinapunguzwa. 

 
10.2 Usimamizi wa ubora wa kazi 

 
10.2.1 Ujenzi haukukidhi ubora na viwango vilivyohitajika 

Michoro ya ujenzi wa kazi za barabara inahitaji unene wa milimita 
200 ya lami nene “dense bitumen macadam (DBM)” kwa njia za 
magari yaliyochanganyika kwenye barabara ya Kilwa. Jedwali 7111/4 
la mwongozo wa viwango vya barabara linabainisha kiwango cha 
ukomo cha upungufu wa milimita 15 yaani isiwe chini ya unene 
milimita 185 kwa daraja la unene wa lami na unene wa safu/tabaka 
linahitaji kuhakikiwa kila baada ya mita 25 au zaidi. 
 
Hata hivyo, tathmini yangu ilibaini kwamba 12% ya alama za data 
(data points) za barabara nilizokagua sawa na alama 318 kati ya 
2,631 zilikuwa na kiwango cha chini cha unene wa milimita 185 za 
tabaka la lami nene (DBM). 
 
Alama hizi zinaweza kusababisha sehemu dhaifu katika mfumo wa 
lami. Kasi ya uharibifu wa mfumo wa barabara ni kubwa sana wakati 
safu ya lami ya DBM ni nyembamba. Hata hivyo, kadri unene wa safu 
ya lami unavyoongezeka, ndivyo uwezo wa kubeba mzigo wa muundo 
wa barabara unavyoongezeka, ambayo inamaanisha kuwa barabara 
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itaharibika polepole, na ubora wa kuendesha utaendelea kuwa juu 
kwa muda mrefu. Ukosefu wa unene wa DBM nje ya kikomo kilicho 
ruhusiwa unaonesha udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ubora wa 
mkandarasi na mfumo wa hakikisho wa ubora wa mshauri. Pia 
inaonesha kuwa TANROADS haikuweza kuhakikisha kuwa mkandarasi 
alisimamiwa vizuri na mhandisi mshauri kuweza kuthibitisha kuwa 
unene uliowekwa wa lami nene (DBM) ulikidhi vigezo vilivyowekwa. 
 
Vipimo vya mradi wa barabara ya mchanganyiko wa magari karika 
barabara ya Kilwa ilihitaji unene wa tabaka la lami mnato (Binder 
course) ya milimita 80. Lakini, hali halisi ilibaini kuwa unene ulianzia 
36 mm hadi 187 mm, ikiwa ni unene wa wastani wa milimita 78. 
Takriban 19% ya pointi za data zilizochunguzwa, karibu alama 503 
(au 19%) kati ya alama 2,631 zilizochunguzwa zilikuwa nyembamba 
kuliko kizingiti cha unene wa chini cha 70 mm. Alama hizi zinaweza 
kusababisha sehemu dhaifu katika mfumo wa lami. Safu ya “binder 
course” inakuja katika mawasiliano moja kwa moja na magurudumu 
ya mzigo wa trafiki na anga, kama vile mzigo wa trafiki, mvua, na 
joto, kabla ya kuweka safu ya kuvaa. Kwa hivyo, kiwango cha 
huduma ya muundo wa lami kitategemea ubora wa lami. Unene wa 
safu ya lami una athari kubwa kwenye muundo wa uharibifu wa 
utendaji wa lami. 
 
Aidha, kulingana na sehemu 7,115 ya viwango vya kawaida kwa kazi 
za barabara, unene wa tabaka la lami unapaswa kuchunguzwa 
angalau kila mita 25 kando ya mstari wa kati, mbadala kushoto na 
kulia ya barabara, lakini hii haikufanywa kikamilifu. Ukosefu wa 
unene wa safu ya “binder course” katika barabara zilizotajwa 
unaashiria udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ubora wa 
mkandarasi na mfumo wa uhakikisho wa ubora wa mshauri. 

   
10.2.2 Vifaa vya ujenzi kutohifadhiwa kulingana na viwango vya mkataba 

na vipimo maalum 
 
Nilibaini kwamba vifaa vya ujenzi vilirundikwa sehemu moja kwa 
kinyume na kifungu 3902A(k) cha masharti maalum ya mkataba 
ambacho kinahitaji kuhifadhi, kupima, na kugawanya vifaa kwa ajili 
ya zege ili kuhifadhiwa  kwa safu zenye unene usiozidi futi tatu kwa 
kila safu. Kuhifadhi vifaa kwa umbo la koni kunaweza kusababisha 
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utengano wa vifaa, ambao ungeathiri mgawanyiko wa chembe za 
kifusi, ambapo ukubwa tofauti za chembe za vifaa zingegawanywa 
kwa usawa kwa ajili ya kuchanganya zege. Kwa kuongezea, kokoto 
hazikuhifadhiwa vizuri ili kuhifadhi ubora wake, na vifaa 
vilivyohifadhiwa vilikuwa chini ya mti wa mwembe, ambapo majani 
ya mti na uchafu mwozo vilidondokea kwenye kokoto jinsi 
zilizohifadhiwa. 
 
Nilibaini kuwa unene uliozidi ulisababishwa na uchafuzi wa uozo 
(organic) uliopelekea kuondolewa kwa mipako, ambayo ni 
utenganishaji wa kiungo cha lami kutoka kwenye kokoto ambayo 
hupunguza utendaji na ubora wa barabara iliyojengwa. Kasoro 
iliyobainishwa inaonyesha kuwa TANROADS haikuhakikisha kwamba 
mkandarasi alisimamiwa ipasavyo na mhandisi mshauri ili 
kuhakikisha ubora wa vifaa unalindwa kwa kuhifadhiwa ipasavyo. 

 
10.2.3 Uimara duni wa miundo ya zege   

 
Niligundua kuwa baadhi ya miundo ya zege iliyopimwa haikutimiza 
kiwango kinachohitajika cha uwezo wa zege. Kwa mfano, uwezo wa 
ngazi upande wa kulia wa daraja la juu la waenda kwa miguu 
Mbagala ilikuwa 22 N/mm2 kati ya 40 N/mm2, na uwezo wa vizuizi 
vya ajali upande wa kushoto na kulia vya makutano ya barabara ya 
juu ya Kilwa na Mandela vilikuwa 28 na 23 mtawalia ukilinganisha na 
40 N/mm2 inayohitajika. 
 
Mapungufu haya yanatokana na udhibiti duni wa joto, ubora mbaya 
wa malighafi, kutofuata uwiano wa kuchanganya, na sababu zingine. 
 
Kutowiana na kiwango kinachohitajika kuliadhihirisha udhaifu katika 
mfumo wa uhakiki na udhibiti wa ubora wa mhanisi mshauri na 
mkandarasi mtawalia. Miundombinu iliyopimwa ambayo haijatimiza 
uwezo na kiwango kinachotakiwa iko hatarini kwa kuendeleza au 
nyufa za usinyao na joto na upungufu wa uwezo wa tabaka la juu. 
 
Napendekeza menejimenti ya TANROADS kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa maelekezo ya mshauri kwa mkandarasi, 
kuhakikisha unafuatwa na udhibiti wa ubora na viwango vya 
uhakiki wa ubora wa unene wa tabaka /safu ya lami na unene wa 
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lami nene, na kuhakikisha kuwa mhandisi mshauri anasimamia 
mkandarasi kulingana na masharti ya mkataba. 
 

10.3 Usimamizi wa gharama za ujenzi 
 

10.3.1 Ongezeko la gharama za ushauri kutokana na mabadiliko ya 
usanifu Sh. bilioni 7.67  

Mapitio yangu yamebaini kuwa mabadiliko ya mawanda ya kazi kwa 
miradi ya Lot 1 na 2 yamesababisha kuzidi kwa gharama za mkataba 
wa ushauri wa awali kwa 107% na 67% mtawalia. Lot 1 ilikuwa na 
kiasi cha Sh. 7,031,346,281.94 zaidi kutokana na nyongeza nne, 
wakati Lot 2 ilikuwa na kiasi cha Sh. 635,937,655 zaidi kutokana na 
nyongeza tano kama inavyo onekana katika Jedwali Na. 40. 
 
Jedwali Na. 40: Ongezeko la kipande cha kwanza 

Mkataba Kiasi cha mkataba 
wa kwanza (Sh.)-A 

Kiasi cha mkataba 
uliorekebishwa 
(Sh.)–B 

Jumla ya gharama 
za nyongeza (B-A) 

Mkataba wa 
kilichokubaliwa 

6,543,718,364.25 - 
 
 

- 

Nyongeza 1 364,929,716.25 6,908,648,080.50 364,929,716.25 
Nyongeza 2 1,543,773,534.38 8,452,421,614.88 1,908,703,250.63 
Nyongeza 3 232,992,550.82 8,685,414,165.69 2,141,695,801.44 
Nyongeza 4 4,889,650,480.50 13,575,064,646.19 7,031,346,281.94 
Jumla 13,575,064,646.19 13,575,064,646.19 7,031,346,281.94 

Chanzo: Uchambuzi wa nyaraka na nyongeza za mkataba za mwaka 2022 

Mabadiliko katika mawanda ya kazi yalitokana na marekebisho ya 
muundo wa daraja la pili la reli juu ya barabara ya Gerezani-Bandari, 
huduma zaidi za kuboresha makutano ya barabara ya KAMATA, utafiti 
kamili wa kihaidrolojia na usanifu wa kihandisi wa kina uliopangwa 
katika sehemu ya kilometa nn3 na mita 950 (Km. 4+950) kwenye 
barabara ya Kawawa, usanifu ambao haukukamilika/usio timilifu 
ununuzi wa ardhi na uhitaji wa wafanyakazi wa huduma za mhandisi 
mshauri wa ziada ili kuimarisha huduma za usimamizi. 
 
Napendekeza menejimenti ya TANROADS ihakikishe inamkata 
fedha mkandarasi na mshauri wa mradi kutoka kwenye madai ya 
malipo (IPCs) yao ikiwa kuna uhalali wa kufanya hivyo kimkataba. 
Aidha, ishirikiane na Wizara ya Ujenzi na Usafirishaji kuhakikisha 



 

136 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

kwamba muda wa kuidhinisha malipo unakua mfupi, mshauri wa 
mradi kuchukuliwa hatua za kimkataba atakaposhindwa 
kutekeleza mapendekezo ya usanifu wa mchoro wa mradi, na 
kumsimamia mkandarasi kwa ukaribu ili atimize matakwa ya 
mkataba kikamilifu. 

  

10.4 Mazingira, afya na usalama 
 

10.4.1 Hatua za kupunguza athari za kimazingira hazichukuliwi kwa 
ukamilifu 

Katika ukaguzi wa ujenzi wa barabara za Mabasi Yaendayo Haraka 
(BRT) Awamu ya Pili, nilibaini kuwa TANROADS hawakufuatilia kwa 
ufanisi utendaji wa mkandarasi katika kushughulikia hatua za 
kupunguza athari zilizobainishwa katika mpango wa usimamizi wa 
mazingira wa mradi huo. Hali hii inapingana na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004, Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya 
mwaka 2003 na Kifungu cha 12.2.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
ambacho kinahitaji kwamba wakati wote mkandarasi achukue hatua 
za kuepuka uchafuzi wa mito, mifereji na mazingira kwa petroli, 
mafuta au vifaa vingine vinavyoweza kuleta madhara. 
 
Niliona mafuta machafu (ya grisi) yaliyosambaa juu ya udongo katika 
kambi ya wafanyakazi ya Mbagala, kambi ya Taifa na daraja la 
Bandari-Gerezani kando ya barabara ya Kilwa. Katika kambi ya Taifa, 
lami ilisambaa kwa kiasi kikubwa ardhini kutoka kwenye mapipa au 
makontena ya lami. Usambazaji wa mafuta/grisi na lami unachafua 
ardhi na maji ya chini ya ardhi. 
 
Katika madaraja ya Tazara-Mtongani na Bandari-Gerezani, kulikuwa 
na utekelezaji usiofaa wa hatua za kuzuia mmomonyoko na hakuna 
hatua za kudhibiti mmomonyoko wa udongo, ambayo huzuia 
mmomonyoko wa udongo. 
 
Ninapendekeza kwamba TANROADS ihakikishe wakandarasi 
wanazingatia masharti ya kimkataba kuhusu usalama na mazingira, 
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na kutibu maji machafu mahali yanapozalishwa, na kuhuisha 
maeneo yote yaliyoathiriwa na ujenzi. 
 

10.5 Usimamizi wa rasilimali watu  
 

10.5.1 Wafanyakazi wa kigeni wa mkandarasi kutokuwa na vibali vya 
kazi  

Kifungu cha 9 (2) (a) cha Kanuni za Ajira za Wasio Raia ya mwaka 
2015 kinazuia kuajiri mtu ambae si raia mpaka awe anamiliki kibali 
halali cha kazi ambayo inatambulika. 
  
Wakati wa mapitio yangu ya nyaraka za maafisa wa ngazi ya juu wa 
mkandarasi (Sinohydro Corporation Limited) kuhusiana na Lot 1, 
nilibaini kwamba maafisa sita kati ya 11 waliochaguliwa kama 
sampuli walikuwa wanafanya kazi bila vibali vya kazi, kinyume na 
kanuni za ajira. 
 

Hii inasababishwa na  jitihada ndogo zilizowekezwa na maafisa hao 
wa kigeni katika kukamilisha taratibu zinazohitajika za kupata vibali, 
kutokuwepo kwa mfumo wa kuhakikisha kuwa vibali vya kazi 
vinashughulikiwa kabla ya kuwasili kwa wafanyakazi wa kigeni 
nchini, na ukosefu wa ushirikiano wa kutosha kati ya mamlaka husika 
za serikali kuhusiana na vibali vya makazi na kazi. 
 

Kuwepo kwa wakazi na wafanyakazi wa kigeni haramu kunatishia 
usalama wa nchi na kusababisha upotevu wa mapato ya serikali, 
ambapo kwa mkandarasi huyu imefikia kiasi cha dola za kimarekani 
6,000 sawa na Sh. 13,800,000, ikizingatiwa kuwa ada ya vibali vya 
kazi ni kiasi cha Dola za Kimarekani 1,000 kwa miaka miwili, taarifa 
za wafanyakazi hao zinaonekena katika Jedwali Na. 41 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 41: Wafanyakazi wa kigeni wasiokuwa na vibali vya 
kazi 

Na. Maelezo 
1 Meneja Uthibiti Ubora/Mhandisi Mkuu 
2 Mhandisi wa Barabara 
3 Mhandisi Majenzi/Madaraja 
4 Meneja wa Karakana 
5 Mhandisi wa Umeme 
6 Mtaalamu wa Upimaji Ardhi 

Chanzo: Kumbukumbu za wafanyakazi wa mkandarasi 
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10.5.2 Wataalamu wa kigeni wanaofanya kazi pasipo kusajiliwa na bodi 
za kitaaluma za ndani 

Kifungu cha 6.12 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinahitaji 
kampuni kusajiliwa na bodi za ndani kama Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi, Bodi ya Usajili wa Wahandisi, na Bodi nyingine za 
kitaalamu. 
 
Nilifanya ukaguzi kwa kuchukua sampuli ya maafisa 10 wa ngazi ya 
juu wa mkandarasi kutoka katika kipande cha kwanza ( Lot 1) 
nakubaini kwamba maafisa wanane sawa na 80% ya sampuli 
hawajasajiliwa na bodi za kitaalamu za ndani kama inavyooneka 
katika Jedwali Na. 42 hapo chini.  
 
Jedwali Na. 42: Wafanyakazi wa kigeni walioajiriwa bila usajili wa 
bodi za kitaalamu za ndani 

Na. Maelezo 
1 Meneja Mikataba 
2 Mhandisi wa Barabara 
3 Mhandisi Majenzi/Madaraja 
4 Mhandisi wa Udongo/Vifaa 
5 Meneja wa Karakana 
6 Mhandisi wa Umeme 
7 Mtaalamu wa Upimaji Ardhi 
8 Meneja wa Mazingira na Jamii 

Chanzo: Kumbukumbu za wafanyakazi wa mkandarasi 

 
Hali hii imetokana na udhaifu katika ufuatiliaji na usimamizi wa 
mradi. Kutokuwa na ithibati kutoka kwa bodi za kitaalamu za ndani 
kunaleta ugumu katika kujiridhisha kama wafanyakazi wenye ujuzi, 
uzoefu, maarifa, na ujuzi unaohitajika kwenye kutekeleza 
majukumu ya mradi kwa ufanisi. 

 
Ninapendekeza kwamba TANROADS ihakikishe washauri na 
wakandarasi wa mradi ambao si raia wa Tanzania wanakuwa na 
vibali vya kazi, sifa na wanasajiliwa na bodi za kitaaluma za ndani. 
Aidha, kabla ya kuidhinisha maafisa wa ngazi ya juu ambao ni raia 
wa kigeni, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) au Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi (NACTE) wahusishwe katika kutathmini sifa 
zao. 
 



 

139 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

10.6 Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi  
 

10.6.1 Utekelezaji usioridhisha wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka 
iliyopita 

Nimebaini utekelezaji usioridhisha wa mapendekezo ya ukaguzi wa 
miaka iliyopita yanayohusiana na miundombinu ya barabara za 
mabasi ya mwendokasi (BRT) awamu ya pili ambayo iliwasilishwa 
kwenye Bunge mnamo mwezi Aprili 2021. Kati ya mapendekezo yote 
41 yaliyotolewa (mapendekezo 40 yanahusiana na TANROADS na 
pendekezo moja linahusiana na DART), mapendekezo sita 
yalitekelezwa kikamilifu na mapendekezo 35 yalitekelezwa kwa 
sehemu, kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 43 na 44 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 43: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
kwa kila hatua ya ununuzi 

Hatua ya ugavi Jumla ya 
Mapendekezo 

Yaliyotekelez
wa 

Yaliyotekelezw
a kwa sehemu 

Kupanga (planning)  4 - 4 
Ubunifu (designing)  3 - 3 
Zabuni (tendering)  1 1 - 
Usimamizi wa mkataba               32 4 28 
Hatua zingine  1 1 - 
Jumla 41 6 35 

Chanzo: Majibu ya wakaguliwa kuhusu mapendekezo ya ukaguzi ya mwaka 2021/22 
 
Jedwali Na. 44: Hali ya utekelezaji kwa taasisi 

Taasisi Hali ya utekelezaji Jumla 
Yaliyotekelezw

a 
Yaliyotekelezwa Yasiyotekelezw

a 
TANROADS 6 34 - 40 
DART - 1 - 1 
Jumla 6 35 - 41 

Chanzo: Majibu ya wakaguliwa kuhusu mapendekezo ya ukaguzi ya mwaka 2021/22 
 
TANROADS na DART wanaweza kuwa hatarini kwa kutoimarika 
kiutendaji na kuathiri ufanisi kwenye kutekeleza mradi ikiwa 
mapendekezo ya ukaguzi hayatatekelezwa kwa ukamilifu na ndani 
ya wakati. 
 
TANROADS inapaswa kuweka mfumo imara wa kufuatilia 
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi na kuwasiliana na Wizara 
ya Ujenzi na Usafirishaji pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango 
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kupunguza muda wa kuidhinisha malipo yasiyofanyika kwa wakati 
kwa wakandarasi na washauri, ambayo yanaweza kusababisha 
malipo ya riba na fidia ya kukiuka mikataba.  
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SURA YA KUMI NA MOJA 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA MRADI WA UJENZI WA BARABARA KATIKA 
MIKOA YA NJOMBE, MOROGORO NA KIGOMA 
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11.0 Utangulizi 
 

Serikali ya Tanzania inatambua maendeleo ya mtandao wake wa 
barabara kama mkakati muhimu wa kusaidia ukuaji wa kijamii na 
kiuchumi. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, serikali imetenga 
wastani wa Sh. trilioni 47.33 kila mwaka kwa ajili ya kuendeleza 
barabara kuu za mikoa. Miongoni mwa miradi ya barabara 
inayoendelea ni pamoja na ujenzi wa sehemu kadhaa, zikiwemo 
Sehemu ya Mvugwe – Makuatano ya Nduta, Makutano ya Nduta - 
Sehemu ya Kabingo, Makutano ya Kanyani - Sehemu ya Mvugwe, na 
Makutano ya Kasulu – Manyovu ikijumuisha barabara za mjini, kwa 
kiwango cha lami, iliyogharimu Sh. bilioni 217.54. 
 
Miradi hii inafadhiliwa na serikali ya Tanzania na Benki ya Maendeleo 
Afrika. Miradi mingine iliyoanza kutekelezwa kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22 ni pamoja na ujenzi wa Barabara ya Itoni - 
Ludewa - Manda (kilomita 211.4) yenye Kipande cha 1: barabara ya 
Itoni - Lusitu (kilomita 50) na kipande cha 2: barabara ya Lusitu - 
Mawengi (kilomita 50) kuweka kiwango cha zege. Miradi hii 
ilikusudiwa kuchangamkia fursa za kiuchumi zinazopatikana katika 
kilimo na uchimbaji wa madini. Zaidi ya hayo, Wakala wa Barabara 
Tanzania(TANROADS) inaboresha sehemu ya Kidatu hadi Barabara ya 
Ifakara yenye urefu wa kilometa 66.9 kwa kiwango cha lami ikiwa ni 
pamoja na Daraja la Ruaha, linalofadhiliwa na Mfuko wa Maendeleo 
ya Ulaya na Serikali ya Tanzania. Mfuko ambao tayari umejitolea kwa 
ajili ya ujenzi kiasi cha Euro milioni 42.08 (Sh. bilioni 103.81). Hata 
hivyo, pendekezo la kurekebisha gharama ya mkataba hadi Euro 
milioni 49.92 (Sh. bilioni 123.16)  bado linasubiri idhini.  
 
Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathimini kama TANROADS alitekeleza 
ipasavyo ujenzi wa Barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu, 
Uboreshaji wa Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda, kipande cha 1: 
Sehemu ya Barabara ya Itoni – Lusitu na uboreshaji wa barabara ya 
Kidatu – Ifakara kwa kuzingatia muda, gharama, na ubora. Ukaguzi 
ulihusisha muda usiozidi miaka sita ya fedha, kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22. TANROADS ndiyo iliyokaguliwa kama 
watekelezaji wakuu wa miradi ya barabara na madaraja nchini 
Tanzania chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi. Matokeo muhimu 
yanawasilishwa katika aya zifuatazo.  
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11.0 Utangulizi 
 

Serikali ya Tanzania inatambua maendeleo ya mtandao wake wa 
barabara kama mkakati muhimu wa kusaidia ukuaji wa kijamii na 
kiuchumi. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, serikali imetenga 
wastani wa Sh. trilioni 47.33 kila mwaka kwa ajili ya kuendeleza 
barabara kuu za mikoa. Miongoni mwa miradi ya barabara 
inayoendelea ni pamoja na ujenzi wa sehemu kadhaa, zikiwemo 
Sehemu ya Mvugwe – Makuatano ya Nduta, Makutano ya Nduta - 
Sehemu ya Kabingo, Makutano ya Kanyani - Sehemu ya Mvugwe, na 
Makutano ya Kasulu – Manyovu ikijumuisha barabara za mjini, kwa 
kiwango cha lami, iliyogharimu Sh. bilioni 217.54. 
 
Miradi hii inafadhiliwa na serikali ya Tanzania na Benki ya Maendeleo 
Afrika. Miradi mingine iliyoanza kutekelezwa kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22 ni pamoja na ujenzi wa Barabara ya Itoni - 
Ludewa - Manda (kilomita 211.4) yenye Kipande cha 1: barabara ya 
Itoni - Lusitu (kilomita 50) na kipande cha 2: barabara ya Lusitu - 
Mawengi (kilomita 50) kuweka kiwango cha zege. Miradi hii 
ilikusudiwa kuchangamkia fursa za kiuchumi zinazopatikana katika 
kilimo na uchimbaji wa madini. Zaidi ya hayo, Wakala wa Barabara 
Tanzania(TANROADS) inaboresha sehemu ya Kidatu hadi Barabara ya 
Ifakara yenye urefu wa kilometa 66.9 kwa kiwango cha lami ikiwa ni 
pamoja na Daraja la Ruaha, linalofadhiliwa na Mfuko wa Maendeleo 
ya Ulaya na Serikali ya Tanzania. Mfuko ambao tayari umejitolea kwa 
ajili ya ujenzi kiasi cha Euro milioni 42.08 (Sh. bilioni 103.81). Hata 
hivyo, pendekezo la kurekebisha gharama ya mkataba hadi Euro 
milioni 49.92 (Sh. bilioni 123.16)  bado linasubiri idhini.  
 
Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathimini kama TANROADS alitekeleza 
ipasavyo ujenzi wa Barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu, 
Uboreshaji wa Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda, kipande cha 1: 
Sehemu ya Barabara ya Itoni – Lusitu na uboreshaji wa barabara ya 
Kidatu – Ifakara kwa kuzingatia muda, gharama, na ubora. Ukaguzi 
ulihusisha muda usiozidi miaka sita ya fedha, kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22. TANROADS ndiyo iliyokaguliwa kama 
watekelezaji wakuu wa miradi ya barabara na madaraja nchini 
Tanzania chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi. Matokeo muhimu 
yanawasilishwa katika aya zifuatazo.  
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11.1 Upangaji na usanifu wa mradi 
 

11.1.1 Upana wa barabara uliofanyiwa ubunifu/usanifu  ulikuwa chini ya 
mita 7.5 

Sehemu ya 2.5 ya Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa Barabara 
(RGDM) ya mwaka 2011 unataka upana wa usanifu wa barabara uwe 
mita 7.5 kwa daraja la 2 la usanifu wa barabara kwa  barabara zenye 
wastani wa magari zaidi ya 7000 kwa kila siku kwa mwaka mzima.  
Mapitio ya mchoro namba KI/RD/01 na usanifu wa kina 
uliotayarishwa na M/S Crown Tech Co Ltd, na kutembelea miradi 
mitatu, yalionesha kuwa upana wa usanifu wa barabara ulikuwa chini 
ya mita 7.5 kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 45. 
 
Jedwali Na. 45: Maelezo ya kina ya usanifu 

    Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi Juu ya Ubunifu wa Barabara, 2023 

  
TANROADS walitumia Mwongozo wa Usanifu wa Uganda badala ya 
miongozo ya kitaifa ya usanifu wa mradi wa barabara ya Itoni-Lusitu 
kipande cha 1. Chaguo la daraja la chini la usanifu wa barabara 
linaweza kuhatarisha  usalama wa barabarani na kusababisha ajali 
kwa watumiaji wa barabara. 

 

Jina la Mradi Wastani wa 
Magari kwa 
Siku kwa 
Mwaka  

Upana wa 
Barabara 

unaotakiwa 
(mita) 

Vipimo halisi  
(mita) 

Utofauti wa 
vipimo vya 
upana wa 
barabara 
(mita) 

Ujenzi wa 
Barabara ya 
Kidatu – Ifakara 
kwa Kiwango cha 
Lami ikijumuisha 
Daraja la Mto 
Ruaha 

7,551 7.5 6.5 1.0 

Ujenzi wa 
Barabara ya Itoni – 
Lusitu Sehemu ya 
1: kwa Kiwango 
cha  Zege 

4,136 7.5 7.0 0.5 

Ujenzi wa 
Barabara ya Lusitu 
– Mawengi Sehenu 
ya 2: kwa Kiwango 
cha Zege 

7,551 7.5 6.5 1.0 
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Nilibaini kuwa mwendokasi uliyopendekezwa wa sehemu tambarare 
hadi yenye mteremko ulikuwa km 100 kwa saa na sehemu yenye 
mteremko hadi kilimani ulikuwa km 80 kwa saa kutokana na usanifu 
wa kiwango cha chini cha usanifu wa daraja la barabara. 
Menejimenti ya TANROADS ilihalalisha upana uliopunguzwa wa 
barabara kuwa  mita 7.0 badala ya mita 7.5 kama inavyotakiwa 
katika Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometriki kwa Barabara wa 
Mwaka 2011 kutokana na sababu ya ulinganisho wa gharama ya Sh.  
Bilioni  3.0 kwa kilomita, lakini haikuweza kutoa ushahidi wa 
maandishi kuhusu upana uliopunguzwa kuhusiana na uhakikisho wa 
usalama kwa watumiaji wa barabara.  
 
Ninapendekeza kwamba menejimenti ya TANROADS itumie 
Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa Barabara wa mwaka 2011 
katika kufanya usanifu wa miradi.   
 

11.2 Usimamizi wa ununuzi 
 

11.2.1 Mchakato wa manunuzi uliochukua muda mrefu wa mkataba wa 
Kabingo – Kasulu – Manyovu 
 
Kifungu cha 71 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
(iliyorekebishwa mwaka 2016) kinawataka wazabuni kuweka zabuni 
zao na dhamana zao halali kwa muda ulioainishwa kwenye nyaraka 
za zabuni. Kipindi hiki cha uhalali wa zabuni kinapaswa kuwa kirefu 
vya kutosha kukamilisha ulinganifu na tathmini ya zabuni, na kwa 
bodi ya zabuni kupitia mapendekezo na kuidhinisha kandarasi 
itakayotolewa wakati zabuni zingali bado ni halali.  
Mchakato wa ununuzi wa mradi wa Uboreshaji wa Sehemu ya 
Barabara ya Makutano ya Kanyani - Mvugwe ulianza tarehe 27 
Disemba 2018. Mikataba ya vipande vya 1, 2, 3, na 4 ilisainiwa tarehe 
15 Juni 2020, 16 Juni 2020, 15 Septemba 2020, na tarehe 24 Desemba 
2020 mtawalia. Muda wa kuanza kwa mchakato wa manunuzi hadi 
kusainiwa kwa mkataba ulikuwa siku 536, siku 537, siku 628 na siku 
728 kwa kipande cha 1, 2, 3, na 4 mtawalia. 
 
Mchakato wa muda mrefu wa ununuzi ulitokana na mchakato mrefu 
wa kuidhinisha utoaji wa "Idhini/Kibali" kutoka Benki ya Maendeleo 
Afrika (AfDB). Ucheleweshaji wa mchakato wa manunuzi unaweza 
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kusababisha kuongezeka kwa gharama za mradi na kuchelewa kufikia 
malengo ya mradi.  
Ninapendekeza kwamba menejimenti ya TANROADS iwasiliane na 
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) ili kupunguza muda wa kutoa 
"Idhini/Kibali" ili miradi ianze kwa wakati kama ilivyopangwa.    
 

11.2.2 TANROADS ilichelewa kushirikisha wahandisi washauri katika 
uboreshaji wa mradi wa barabara ya Itoni – Lusitu kipande cha 1 
na Kabingo – Kasulu – Manyovu (Mvugwe – Nduta Junction) kipande 
cha 3 

Kanuni ya 252(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inampa Afisa Masuuli mamlaka 
ya kuteua mshauri mwelekezi mara moja wa kusimamia kazi za 
kandarasi inapobidi. 
 
Kulikuwa na ucheleweshaji wa kushirikisha washauri wa Uboreshaji 
wa Mradi wa Barabara ya Itoni - Lusitu Sehemu ya 1 na Mvugwe – 
Makutano ya Nduta kipande cha 3. Mkataba wa kazi za ujenzi wa 
Uboreshaji wa Mradi wa Barabara ya Itoni - Lusitu kipande cha 1 
ulisainiwa tarehe 29 Machi 2022, lakini mchakato wa manunuzi ya 
Mhandisi Mshauri kwa ajili ya usimamizi wa kazi za ujenzi, ulioanza 
tarehe 9 Septemba 2021, haukumpata  Mhandisi Mshauri hadi kufikia 
Oktoba 2022, na kusababisha ucheleweshaji usio wa lazima. Vile vile, 
Sehemu ya Mvugwe – Makutano ya Nduta kipande cha 3, kulikuwa na 
ucheleweshaji wa miezi saba katika kumshirikisha mshauri 
msimamizi, na mkataba ulitiwa saini tarehe 15 Septemba 2020, licha 
ya kuanza kazi tarehe 26 Oktoba 2020. 
 
Kupishana kwa muda katika utiaji saini wa mkataba kunaweza 
kuathiri mkataba wa kazi, kwani mkandarasi anahitaji mwongozo 
kutoka kwa mshauri kuanzia mwanzo wa utekelezaji. 
 
Maofisa wa TANROADS walisema kuwa kuchelewa kwa mshauri 
mwelekezi wa kipande cha 3 kumetokana na mchakato mrefu wa 
kupata kibali kutoka Benki ya Maendeleo Afrika kwa ajili ya hatua 
mbalimbali za mchakato wa manunuzi. Pia sababu zingine zilikuwa 
mazungumzo kwa ajili ya mapatano kuhusu kandarasi, athari za 
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Uviko – 19 na idadi kubwa ya maombi ya nia ya kufanya kazi (276), 
kama sababu zinazochangia.  
 
Ninapendekeza kwamba menejimenti ya TANROADS iimarishe 
utaratibu wa udhibiti ili kupunguza muda mrefu wa upatikanaji 
unaohusika katika manunuzi ya mshauri mwelekezi. 
 

11.2.3 Kutojumuisha vitu/vipengele muhimu katika mchakato wa zabuni  
ya mradi wa ujenzi wa kuboresha barabara ya Lusitu-Mawengi  
kipande cha 2 kwa kiwango cha zege 
 
Kifungu cha 39(1)(c) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinaeleza moja ya kazi za 
idara ya watumiaji wa taasisi nunuzi ni kuandaa michango ya 
kiufundi kwa taarifa za mahitaji na/au hadidu za rejea kwa mahitaji 
ya manunuzi kwa Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi.   
 
Wakati wa mapitio ya nyaraka za zabuni ya Mradi wa Barabara ya 
Lusitu-Mawengi kipande cha 2, ilibainika kuwa baadhi ya vitu 
muhimu havikujumuishwa kwenye nyaraka za zabuni, hususani nondo 
(chuma) zenye uimara wa kiwango cha juu kwa ajili ya kuweka 
kwenye tabaka la juu la barabara (Wearing course), njia ya ziada 
kwa ajili ya magari kupandisha na sehemu ya maegesho ya basi yenye 
kiasi cha tani 5,372 na nailoni ngumu ambayo huwekwa juu ya 
barabara kutenganisha kati ya msingi na tabaka la zege kiasi cha mita 
za mraba 578,270.  
 
Agizo la Mabadiliko Na.01 lilitolewa kwa mkandarasi kuwasilisha 
nukuu ya bei ya bidhaa hizo, lilisababisha ongezeko la bei ya mkataba 
kwa Sh. 10,226,800,000.00 na Sh. 980,167,650.00 kwa chuma na 
polyethilini, mtawalia, wakati wa utekelezaji wa mkataba. 

Mapitio yasiyotosheleza ya nyaraka za zabuni na idara ya watumiaji 
kabla ya kutolewa kwa wazabuni yalifahamika kama sababu kuu ya 
suala hili. Kuachwa kwa vipengele hivi katika hatua ya zabuni 
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kunazua wasiwasi kuhusu ushindani na uhalisia wa bei 
zilizonukuliwa.  
 
Ninapendekeza kwamba menejimenti ya TANROADS iimarishe 
utaratibu wa udhibiti ili kuhakikisha kuwa idara za watumiaji 
zinapitia ipasavyo nyaraka za zabuni zilizotayarishwa na 
kujumuisha vitu/vipengele vyote muhimu kabla ya kuwasilisha 
nyaraka za zabuni kwenye bodi ya zabuni kwa ajili ya 
kuidhinishwa. 

 
11.3 Usimamizi wa mikataba   

 
11.3.1 Itifaki isiyofaa ya kubadilisha tabaka za barabara kutoka matabaka 

matatu za mm 150 kila moja (mm 450) hadi matabaka mawili ya 
mm 200 na mm 250  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa viwango vya awali vya usanifu/ubunifu kwa 
ajili ya tabaka ndogo za chini zilizoboreshwa katika Mkataba Na. 
TRD/HQ/1012/2020/21 kwa kipande cha 3 zilihitaji matabaka mawili 
ya milimita 150 kila moja ya udongo wenye daraja la 7 la ubora (G7) 
na tabaka/safu moja ya milimita 150 ya udongo wenye daraja la 15 
la ubora (G15), na kufanya jumla ya unene wa tabaka la barabara 
kuwa milimita 450. Hata hivyo, Mkandarasi alipendekeza kubadilisha 
unene wa tabaka hadi milimita 250 za G7 na milimita 200 ya G15, 
ambayo iliidhinishwa na Mhandisi Mshauri bila kushauriana na 
Mwajiri (TANROADS). 
 
Mkandarasi kisha alijenga kilomita 23.090 za barabara kwa kutumia 
marekebisho yake, kinyume na maelezo ya awali ya viwango vya 
usanifu wa barabara. Kukosekana kwa mawasiliano kati ya wahusika 
kumesababisha kuvunjika kwa uaminifu na migogoro inayoweza 
kutokea.  
 
Ninahitimisha kuwa kuidhinishwa na utekelezaji wa mabadiliko ya 
unene wa tabaka dogo lililoboreshwa bila kushauriana na TANROADS 
kulikiuka sehemu ndogo ya 20.1 ya Masharti ya Jumla ya Mkataba na 
Kifungu cha 5.1(w) cha Hadidu Rejea, ambayo inamtaka Mhandisi 
Mshauri kushauriana na TANROADS kabla ya kufanya mabadiliko hayo 
ambayo yangeboresha usanifu au viwango vya kazi. Kutokana na hali 
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hiyo, TANROADS ilimtaka Mshauri Mwelekezi kutoa mbadala wa 
Mhandisi Mkazi na Mhandisi wa Barabara kwa mujibu wa Kifungu 
kidogo cha 32.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. Kubadilika kwa 
unene kunaweza kuathiri ubora wa ujenzi wa barabara, na 
kusababisha hatari zinazoweza kutokea kwa watumiaji wa barabara. 
 
TANROADS inapaswa kuhakikisha kuwa mabadiliko yote 
yanayopendekezwa kwenye viwango vya usanifu yanaandikwa na 
kuwasilishwa kwa pande zote zinazohusika, akiwemo Mwajiri. 
Mhandisi Mshauri anapaswa kujadilina mabadiliko yoyote 
yaliyopendekezwa na Mwajiri kabla ya kuyaidhinisha, kulingana 
na masharti ya mkataba. Ukaguzi wa mara kwa mara wa maeneo 
ya mradi unakofanyika unapaswa kufanywa ili kuhakikisha 
kwamba ujenzi unalingana na viwango vya usanifu 
vilivyoidhinishwa. Zaidi ya hayo, hatua zinazofaa zinapaswa 
kuchukuliwa ili kuwawajibisha wahusika kwa hitilafu zozote 
kutoka kwa vipimo vya awali vya usanifu ili kuhakikisha ubora wa 
mradi hauathiriwi. Hii ni pamoja na kutekeleza agizo la 
TANROADS la kutafuta mbadala wa nafasi ya Mhandisi Mkazi na 
Mhandisi wa Barabara anayesimamia kipande cha 3 kwa ajili ya 
usimamizi mzuri wa mradi. 
 

11.3.2  Ubora hafifu (ubora usiotosheleza) wa miundo ya zege 
iliyojengwa 

Kifungu cha 61.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinamtaka 
Mkandarasi kuwa na jukumu la kurekebisha kasoro au uharibifu 
wowote kwa gharama zake mwenyewe na haraka iwezekanavyo. 
Nilibaini madhaifu yafuatayo katika miundo ya zege iliyojengwa  
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 46 hapo chini: 
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Jedwali Na. 46: Mapungufu katika miundo iliyotengenezwa 
Matokeo 

ya 
Ukaguzi 

Maelekezo Tarehe ya 
Ukaguzi 

Picha 

(a)  
Nyufa 
kwenye 
Daraja 
la 
Makere 
 

Nyufa zilizoonekana 
kwenye Daraja la 
Makere lililopo Km 
110+407 katika 
Sehemu ya 2 ya 
Makutano ya Kanyani - 
Mvugwe Barabara ya 
Mvugwe (Km 70.50) 
kutokana na tatizo la 
ujenzi. Mkandarasi 
ameshirikisha 
wataalam kusoma 
sababu na hatua za 
kuchukua.  

4 
Novemba 
2022 

 

 
(b) 
Nyufa 
kwenye 
Zege 
kwenye 
makalva
ti 
kutokan
a na 
mkanda
mizo/ms
uguano 

  

Nyufa kutokana na 
mkandamizo/msuguan
o zilizoonekana 
kwenye kalvati la 
pembe nne na kalvati 
la muundo wa duara 
kando ya Barabara ya 
Kidatu-Ifakara. 
Maafisa wa TANROADS 
walibaini kasoro hizo 
na Mkandarasi 
atazirekebisha kabla 
ya kumalizika kwa 
Kipindi cha 
matazamio. Ufuatiliaji 
duni wa maeneo ya 
mradi unaweza 
kuhusishwa na kasoro 
hizi. 

3 
Novemba 
2022 
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Matokeo 
ya 

Ukaguzi 

Maelekezo Tarehe ya 
Ukaguzi 

Picha 

(c) 
Kasoro 
za ubora 
kwenye 
barabar
a ya  
Lusitu-
Mawengi 

Nyufa zilizobainika 
kwenye kazi za zege 
zilizotekelezwa 
kwenye mradi wa 
Barabara ya Lusitu-
Mawengi Sehemu ya 2 
kutokana na 
kuchelewa kwa 
uwekaji wa 
kitenganishi cha 
kuziba maungio ya 
sakafu mbili kwa 
pamoja na athari 
katika ufanyaji kazi.  

1 
Novemba 
2022 

 
             Chanzo: Picha iliyochukuliwa wakati wa kutembelea mradi, 2022 

 
Menejimenti ya TANROADS inapaswa kuhakikisha kuwa kuna 
nyaraka na mawasiliano sahihi ya mabadiliko yoyote 
yanayopendekezwa kwenye usanifu wa mradi, ukaguzi wa mara 
kwa mara wa eneo ili kuhakikisha uzingatiaji wa ujenzi, na 
kuwawajibisha wahusika kwa ukiukaji wowote kutoka kwa vipimo 
vya awali vya usanifu vilivyopendekezwa. Zaidi ya hayo, 
wamuelekeze mshauri msimamizi wa kipande cha 2 kushughulikia 
kwa kina nyufa za Daraja la Makere, kufanya utafiti wa tathmini 
ya miundo yote yenye kasoro kwenye mradi wa barabara ya 
Kidatu-Ifakara, na kuhakikisha kuwa kasoro zote za miundo 
thabiti zinarekebishwa kulingana na mahitaji ya kiufundi na 
kimkataba. 
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11.3.3 Kipande cha 3: Makutano ya barabara ya Mvugwe – Nduta ilitumia 
gharama ya ziada ya  Sh. bilioni 4.41  kwa ajili ya kudhibiti mchwa 
bila idhini kutoka kwa mwajiri 

Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inahitaji kwamba, mabadiliko 
yoyote yanayopendekezwa ambayo hayahusiani na au yanayotokana 
nje ya mkataba, na ambayo yanabadilisha mawanda/upeo, kiwango, 
au nia ya mkataba, lazima yawasilishwe kwenye bodi ya zabuni 
husika ili kupata idhini kabla ya maagizo kutolewa kwa mzabuni.  
 
Mkataba wa awali haukujumuisha kiwango cha fedha kudhibiti 
mchwa, lakini Mwajiri aliidhinisha kiwango cha Sh. 29,163.30 kwa 
lita kwa lita 20,000, sawa na Sh. 583,266,000. Hata hivyo, hadi 
kufikia Novemba 2022, Mkandarasi alikuwa ametumia Sh. 
4,991,853,189.33 kwenye kifungu hiki, kiasi cha ziada cha Sh. 
4,408,587,189.33 kilitekelezwa bila idhini ya awali. Kiasi cha fedha 
kilichoongezeka cha kutekeleza nyongeza rasmi ya kazi bado 
hakijaidhinishwa na Bodi ya Zabuni ya Makao Makuu ya TANROADS. 
Hii inaweza kuongeza gharama ya mradi.  
 
TANROADS inapaswa kuboresha usimamizi wa mikataba na 
kuhakikisha kuwa mshauri mwelekezi anamsimamia mkandarasi 
ipasavyo. Endapo shughuli hazijajumuishwa kwenye makadirio ya 
gharama za ujenzi, mkandarasi anapaswa kuzitekeleza tu 
kulingana na idadi iliyoidhinishwa na mwajiri.  
  

11.3.4 Usimamizi duni wa masuala ya uhamiaji kwa wafanyakazi wa 
kigeni 

Kifungu cha 3(1) cha Sheria ya Wasiokuwa Raia (Kanuni ya Ajira), 
(Sura ya 436) inasema mwajiri yeyote aliyeko Tanzania Bara na 
anayetaka kumuajiri raia wa kigeni kufanya kazi yoyote ataomba 
kibali cha kazi kwa Kamishna wa Kazi. 
 
Nilibaini madhaifu yafuatayo kuhusu masuala ya uhamiaji kwa 
wafanyakazi wa kigeni.  
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(a) Hadi Novemba 2022, wataalam wote 15 walifanya kazi bila vibali 
kabla ya kuanza kwa Mkataba Na. TRD/HQ/1050/2021/22 
kwenye kipande cha 1 cha ujenzi wa barabara ya Itoni – Lusitu 
kwa kiwango cha zege. 

(b) Kuchelewa kupata vibali vya kazi kabla ya kuanza kwa Mkataba 
Nambari TRD/HQ/1009/2016/17 kipande cha 2 ya ujenzi wa 
barabara ya Lusitu - Mawengi kwa kiwango cha zege - wafanyakzi 
wote kutoka nje ya nchi wanaohusika na mradi walichelewa 
kupata vibali vya kazi, kuanzia  siku 18 hadi siku 1479. 

(c) Wataalam  26 kutoka nje ya nchi wanafanya kazi bila vibali vya 
kazi katika ujenzi wa barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu 
(260.60km) kwa kiwango cha lami – wataalam kutoka nje 
wanaofanya kazi kwa wakandarasi katika kipande cha 2 na 3, na 
mkandarasi na mshauri mwelekezi katika kipande cha 4 
hawakuwa na vibali vya kazi. 

(d) Wafanyakazi 27 kutoka nje ya nchi walioajiriwa na mkandarasi 
na mhandisi mshauri katika kipande cha 2, 3 na 4 hawakuwa na 
vibali vya makazi katika ujenzi wa barabara ya Kabingo – Kasulu 
– Manyovu (km 260.60) kwa kiwango cha lami.  
 

Maelezo ya wafanyakazi kutoka nje ya nchi kuhusu vibali vya kazi na 
vibali vya makazi kwa gharama husika kwa kipande cha  2,3, na 4 
katika ujenzi wa Barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu (kilomita 
260.60) kwa kiwango cha lami yamewasilishwa katika Jedwali Na. 
47. 
 
Jedwali Na. 47: Hali ya umiliki wa vibali vya kazi kwa wafanyakazi 
wa kigeni 

Kipengele/taarifa 
inayohitajika 

Namba ya sehemu ya barabara Jumla 

2 3 4 
 

Idadi ya wafanyakazi wa 
kigeni 

21 16 26 63 

Idadi ya wafanyakazi wa 
kigeni wasiokuwa na vibali 
vya kazi 

12 10 4 26 

Idadi ya wafanyakazi wa 
kigeni wasiokuwa na vibali 
vya ukaazi 

13 10 4 27 

Gharama ya kibali cha kazi 
(Dola za kimarekani 1000 
kwa kibali) 

12,000 10,000 4,000 26,000 

Gharama ya kibali cha 
ukaazi (Dola za Kimarekani 
2,650 kwa kibali) 

34,450 26,500 10,600 71,550 
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Kipengele/taarifa 
inayohitajika 

Namba ya sehemu ya barabara Jumla 

2 3 4 
 

Jumla ya Gharama za vibali 
(Dola za Kimarekani) 

46,450 36,500 14,600 97,550 

Jumla ya Gharama za vibali 
(Sh.) 

110,597,450 86,906,500 34,762,600 232,266,550 

              Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Majalada ya Uhamiaji, 2023 
 

Masuala haya yalisababishwa na uwezeshaji duni wa vyombo vya 
utawala juu ya upatikanaji wa nyaraka  za kisheria kabla ya kuanza 
kwa miradi, na udhibiti usiofaa katika usimamizi wa miradi ili 
kuhakikisha wafanyakazi wote wa kigeni wana vibali vya kazi na 
kuishi.  
 
Kushindwa kwa wafanyakazi wa kigeni kumiliki vibali vya kazi na 
ukaazi kunaashiria kuwa wanaishi nchini kinyume cha sheria na 
taratibu za nchi na hivyo kusababisha upotevu wa mapato 
yatokanayo na makusanyo ya ada za vibali vya kazi na ukaazi kiasi 
cha Sh. 232,266,550 (Sh. 61,906,000 kutokana na vibali vya kazi na 
Sh. 170,360,550 kutokana na vibali vya makazi) kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 62.  
 
Ninapendekeza kwamba TANROADS ishirikiane na ofisi za serikali 
zinazohusika ili kuhakikisha kwamba jitihada za kutosha za 
utekelezaji zinafanyika ili kuwezesha raia kutoka nje kupata 
vibali vya kazi na kuishi nchini kwa wakati. 
 

11.3.5 Wafanyakazi wa kigeni kutosajiliwa na Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi katika ujenzi wa barabara ya Itoni – Lusitu kipande cha 
1 cha mradi wa barabara: Kwa kiwango cha zege 
 
Nilibaini kuwa wafanyakazi tisa waliokuwa wanafanya kazi ya Mradi 
wa ujenzi wa Barabara ya Itoni - Lusitu kipande cha 1 hawakusajiliwa 
na Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB), kama inavyotakiwa na Kifungu 
cha 14 (2) cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi, 1997. Hii ilitokana na 
kutopatanisha na kuunganisha miongozo ya utekelezaji wa mradi na 
mahitaji ya kisheria ya kitaifa. 
 
Kukosekana kwa usajili kulisababisha upotevu wa mapato, kwani kila 
raia kutoka nje alitakiwa kulipia ada za maombi ya usajili, ada za 
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usajili, leseni za kufanya kazi za uhandisi, muhuri, na ada za usajili 
za mwaka, jumla ya dola za Kimarekani 1,405 au Sh. 3,231,500 kwa 
kila mhandisi wa kigeni. Maelezo ya gharama yanawasilishwa katika 
Jedwali Na. 48. 
 
Jedwali Na. 48: Mchanganuo wa ada za wahandisi 

Kipengele/taarifa 
inayohitajika 

Gharam
a (Dola 

za 
Kimarek

ani) 

Idadi ya 
Wafanyakazi 

wa kigeni 

Kiasi 
(Dola za 

Kimareka
ni) 

Kiasi (Sh)-   Sh. 
2,300/Dola za 

kimarekani 

Ada ya Maombi ya 
Usajili 

300 9 2,700 6,210,000 

Ada ya Usajili 500 9 4,500 10,350,000 
Leseni ya kufanya 
kazi za uhandisi 

30 9 270 621,000 

Ada ya Muhuri 75 9 675 1,552,500 
Ada ya mwaka 500 9 4,500 10,350,000 

Jumla 12,645 29,083,500 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutokana na Taarifa Zilizokusanywa, 2023 
 
Kwa wafanyakazi tisa wa kigeni wasiosajiliwa, ilisababisha hasara ya 
jumla ya Sh. 29,083,500. Zaidi ya hayo,  
 
Pamoja na wahamiaji tisa waliotoka nje kusajiliwa, hii ilifikia hasara 
ya jumla ya Sh. 29,083,500. Zaidi ya hayo, kukosekana kwa usajili 
wa bodi ya kitaaluma kunaleta hatari kwamba wafanyakazi muhimu 
wanaweza kukosa sifa za kitaaluma zinazofaa ili kutekeleza 
majukumu yao kikamilifu katika mradi. 
 
TANROADS inapaswa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango 
na  Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) ili kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi  wote walitoka nje ya nchi wanasajiliwa.  
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11.4 Usimamizi wa fedha na matokeo mengine ya ukaguzi  
 

11.4.1 Malipo ya ziada ambayo hayajarejeshwa ya Sh. milioni  233.39 
kwa kiasi cha kujaza mawe yatokanayo na miamba katika 
kuboresha barabara ya Mvugwe – Makutano ya Nduta, kipande cha 
3 
 
Kifungu kidogo cha 14.6.4 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinamruhusu Mhandisi Mshauri kufanya masahihisho au marekebisho 
yoyote kwenye hati za malipo zilizopita. Hata hivyo, hati ya malipo 
haionyeshi kukubaliwa au kuidhinishwa na Mhandisi Mashauri.  
 
Mapitio ya mkataba Na. TRD/HQ/1035/2019/20 wa Uboreshaji wa 
mradi wa barabara ya makutano ya Mvugwe-Nduta kipande cha 3 
yalibaini kuwa mita za ujazo 8,903.965 kwa kifungu 36.02 (d) kwenye 
kujaza kwa kutumia mawe yatokanayo na miamba yanayogharimu 
Sh. 413,301,043 zililipwa kimakosa kupitia hati ya malipo ya 3 hadi 
ya 9. Hii ilipelekea malipo ya ziada ya Sh. 233,394,624.48. 
 
Wakati TANROADS wamerejesha Sh. 179,906,417.46 ya malipo ya 
ziada, salio lililobaki la Sh. 233,394,624.48 halijarejeshwa kutokana 
na kutosimamiwa ipasavyo na Mhandisi Mshauri. Kushindwa 
kurejesha salio lililobaki kunaweza kusababisha upotevu wa fedha za 
serikali. 
 
Napendekeza kuwa TANROADS imuelekeze mhandisi mshauri 
kurejesha salio lililobaki Sh. 233,394,624 katika malipo 
yanayofuata. 
  

11.4.2 Kuongezeka kwa gharama ya Sh. milioni 517.84 kutokana na riba 
iliyotozwa kwa kucheleweshwa kwa malipo ya mkataba wa 
kuboresha barabara ya Kabingo – Kasulu – Manyovu kwa kiwango 
cha lami 
 
Kifungu kidogo cha 14.7(b) cha masharti ya jumla ya mkataba 
kinamtaka mwajiri kulipa kiasi kilichoidhinishwa katika kila cheti cha 
malipo ya kati ndani ya siku 56, tofauti yoyote irekebishwe katika 
malipo yanayofuata kwa mkandarasi. Kifungu kidogo cha 14.8.1 cha 
masharti ya jumla ya mkataba kinasema kwamba wakandarasi 
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watakuwa na haki ya kupokea riba itakayo ongezeka  kila mwezi kwa 
kiasi ambacho hakijalipwa wakati wa kuchelewa ikiwa hawatapokea 
malipo kwa mujibu wa kifungu cha 14.7 cha masharti ya jumla ya 
mkataba.  
 
Hati za malipo ya muda kwa kipande cha 1, 2, na 3 zilichelewa 
kulipwa na ilipelekea tozo ya riba kutokana na ucheleweshaji huo, 
na kusababisha jumla ya Sh. 517,837,562.94 kulipwa kutokana na 
kuchelewesha malipo kwa wakandarasi. Maelezo yanawasilishwa 
katika Jedwali Na. 49. 
 
Jedwali Na. 49: Riba iliyolipwa kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa kwa mkandarasi 

Hati ya 
Malipo 

Na. 

Kiasi cha Riba 
(Sh.)- Kipande cha 
1 

Kiasi cha Riba 
(Sh.)- Kipande cha 
2 

Kiasi cha Riba (Sh.)- Kipande 
cha 3 

1  0  0                               0    
2 161,117,998 57,785,939 110,178,996 
3 0  0  0 
4 0  0  4,422,698 
5 0  0  0 
6 0  4,780,143 0 
7 0  5,734,975 9,167,029 
8 0  2,613,401 7,067,155 
9 0  10,374,265 7,815,962 
10 0  1,267,181 8,058,804 
11 0  2,152,349 38,761,642 
12 0  0  4,795,672 
13 0  0  14,952,182 
14 0  14,769,616 4,077,378 
15 0  0  26,227,855 
16 0  0  5,854,007 
17 0  0  15,862,304 

Jumla 161,117,998 99,477,873 257,241,690 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2022 
 
Ucheleweshwaji wa malipo kwa mkandarasi ulisababishwa na 
mchakato mrefu na wenye urasimu wa uidhinishaji malipo 
uliohusisha TANROADS, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya 
Fedha na Mipango na Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) na 
kusababisha ongezeko la gharama na tozo zisizo za lazima. 
Ucheleweshaji huu wa malipo unaweza kusababisha usumbufu kwa 
mtiririko wa fedha wa Mkandarasi, ucheleweshaji wa mradi 
nakuepelekea  kuongezeka kwa gharama za mradi. 
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mkataba.  
 
Hati za malipo ya muda kwa kipande cha 1, 2, na 3 zilichelewa 
kulipwa na ilipelekea tozo ya riba kutokana na ucheleweshaji huo, 
na kusababisha jumla ya Sh. 517,837,562.94 kulipwa kutokana na 
kuchelewesha malipo kwa wakandarasi. Maelezo yanawasilishwa 
katika Jedwali Na. 49. 
 
Jedwali Na. 49: Riba iliyolipwa kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa kwa mkandarasi 

Hati ya 
Malipo 

Na. 

Kiasi cha Riba 
(Sh.)- Kipande cha 
1 

Kiasi cha Riba 
(Sh.)- Kipande cha 
2 

Kiasi cha Riba (Sh.)- Kipande 
cha 3 

1  0  0                               0    
2 161,117,998 57,785,939 110,178,996 
3 0  0  0 
4 0  0  4,422,698 
5 0  0  0 
6 0  4,780,143 0 
7 0  5,734,975 9,167,029 
8 0  2,613,401 7,067,155 
9 0  10,374,265 7,815,962 
10 0  1,267,181 8,058,804 
11 0  2,152,349 38,761,642 
12 0  0  4,795,672 
13 0  0  14,952,182 
14 0  14,769,616 4,077,378 
15 0  0  26,227,855 
16 0  0  5,854,007 
17 0  0  15,862,304 

Jumla 161,117,998 99,477,873 257,241,690 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2022 
 
Ucheleweshwaji wa malipo kwa mkandarasi ulisababishwa na 
mchakato mrefu na wenye urasimu wa uidhinishaji malipo 
uliohusisha TANROADS, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya 
Fedha na Mipango na Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) na 
kusababisha ongezeko la gharama na tozo zisizo za lazima. 
Ucheleweshaji huu wa malipo unaweza kusababisha usumbufu kwa 
mtiririko wa fedha wa Mkandarasi, ucheleweshaji wa mradi 
nakuepelekea  kuongezeka kwa gharama za mradi. 
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Ninapendekeza kwamba TANROADS ishirikiane na AfDB, Wizara ya 
Fedha na Mipango, na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kushughulikia 
mchakato wa uidhinishaji wa muda mrefu na wenye urasimu ili 
kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati.  
 

11.4.3 Ongezeko la gharama za mradi katika uboreshaji wa barabara ya 
Lusitu - Mawengi kipande cha 2: Barabara ya kiwango cha zege, 
iliyosababishwa na usanifu usioridhisha 

Kifungu cha 45.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinamtaka 
Mwajiri amlipe Mkandarasi kiasi kilichoidhinishwa ndani ya siku 28, 
na Kifungu cha 54.2 kinamtaka Mwajiri kulipa Hati ya Malipo ya 
Mhandisi Mshauri ndani ya siku 60 baada ya kupokelewa 
yakiambatana na hati za kuthibitisha.  

 
Nilibaini kuwa gharama ya mradi kwa mkandarasi na Mhandishi 
mwelekezi ilizidi kiwango cha mkataba kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na. 50 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 50: Hali ya kifedha ya mradi 
Suala husika Mkandarasi Mshauri Elekezi  
Gharama ya Mradi 159,217,440,785 5,366,717,939 
Gharama za mradi 
zilizofanyiwa 
marekebisho 

179,176,500,629 10,604,883,814 

Tofauti 19,959,059,844 5,238,165,875 
Asilimia 13 98 

Chanzo: Majalada ya Mawasiliano, 2022 

  



 

158 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

 

SURA YA KUMI NA MBILI 

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI WA UBORA WA MIRADI YA 
BARABARA INAYOENDELEA NA ILIYOKAMILIKA ILI KUZUIA UCHAKAVU 

KABLA YA MUDA WAKE 
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12.0 Utangulizi 

Ukaguzi ulilenga kubainisha sababu zinazochangia uchakavu wa 
mapema au dosari za barabara, kama vile uimara wa barabara 
usiotosheleza, kutitia kwa barabara kupita kiasi, vifaa vya ujenzi 
duni kama vile udongo usiofaa, na uzito wa magari uliopitiliza na 
usiothibitiwa vyema. Mawanda ya ukaguzi yanajumuisha mapitio ya 
sheria na kanuni husika, tathmini ya usanifu (design) na ujenzi wa 
mradi, na tathmini ya matengenezo ya bararabara. Lengo haswa ni 
kuhakikisha kuwa barabara zinajengwa na kutunzwa ipasavyo 
pamoja na kujengwa kwa gharama nafuu na kuchangia maendeleo 
ya nchi kiuchumi na kijamii sambamba na kuokoa rasilimali fedha 
ambazo zingetumika kukarabati na kutunza barabara zilizoharibika 
mapema. 

 
Ukaguzi huu wa kiufundi ulilenga kutathmini hatua za udhibiti wa 
ubora katika miradi ya barabara inayoendelea na iliyokamilika nchini 
ili kuzuia uchakavu na uharibifu wa barabara mapema. Ukaguzi 
ulihusisha miradi minane (8) ya barabara iliyotekelezwa na 
TANROADS kuanzia mwaka 2009 hadi 2022, kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na. 51 hapa chini. 

Jedwali Na. 51: Miradi iliyotekelezwa 
Jina la mradi Urefu wa Barabara 

katika  (km) 
Mradi wa barabara ya Ruangwa – Nanganga  49.3 
Mradi wa barabara ya Bagamoyo – Msata  64 
Mradi wa barabara ya Korogwe – Mkumbara  76 
Mradi wa barabara ya Tanga – Pangani Road Project 50 
Loliondo – Mto Wa Mbu; Wasso – kipande cha barabara ya mradi 
Sale  

49 

Dodoma – kipande cha barabara Fufu  70.9 
Maswa – mradi wa barabara Mwigumbi  50.3 
Barabara ya Nzega – Tabora; kipande cha Puge – Tabora  50.3 
Jumla  459.8 

           Chanzo: Hati za mkataba kwa miradi iliyotembelewa 
 
Nilipitia nyaraka za miradi, nikawahoji maafisa wa Wakala wa 
Barabara za mkitaifa nchini (TANROADS), washauri na wakandarasi, 
na kutathmini hali halisi ya barabara. Matokeo ya ukaguzi muhimu ni 
kama yafuatayo. 
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12.1 Upangaji na usanifu wa miradi 
 

12.1.1 Usanifu duni wa barabara 
Sura ya 8 kifungu cha 8.1 cha Mwongozo wa Usanifu wa Lami na Vifaa 
vya ujenzi wa 1999 inahitaji usanifu na ubunifu wa muundo wa lami 
uwezeshe barabara zilizojengwa ziwe zenye kuhimili mizigo ya 
magari yanayotumia barabara hiyo kwa muda wake uliopangwa na 
kutoa huduma inayokubalika bila kuharibika mapema kabla ya muda 
wake na kuwa isiyokuwa ya viwango thabiti na kutoa huduma chini 
ya kiwango. 
 
Kati ya miradi nane  ya barabara zilizokaguliwa, miradi saba 
ilionekana kuwa na mapungufu wa kiufundi katika usanifu, kama vile 
ufinyu wa mifereji ya maji na uwepo wa vizuizi vikubwa, mabadiliko 
ya miundo ya mifereji ya maji  na makalavati kujengwa sehemu 
ambazo siyo sahihi, makadirio ya kiwango cha chini cha udongo 
korofi na namna ya kuimarisha hali ya udongo (udongo mweusi 
tifutifu (black cotton soil), ukadiriaji wa idadi ya magari 
yatakayotumia barabara hiyo uliokuwa siyo sahihi, maisha mafupi, 
usanifu wa miundombinu ya barabara na usanifu wa miundombinu ya 
barabara isiyo ridhisha kama vile barabara kukosa njia za watembea 
kwa miguu na barabara mchepuko za kuingia na kutoka, na ukosefu 
wa alama za usalama barabarani. Mapungufu yaliyobainika 
yalirekebishwa wakati wa ujenzi lakini mengine hayakurekebishwa 
kama vile matumizi ya vifaa duni vya ujenzi, ukadiriaji wa kiwango 
kidogo cha magari yatakayotumia barabara wakati wa usanifu na 
uwekaji wa matabaka duni ya lami, na hivyo kuchangia uharibifu wa 
barabara mapema.  
 
Kutokana na hali hiyo, barabara sita (Barabara za Makofia – Msata; 
Korogwe – Mkumbara; Mwigumbi – Maswa; Nzega – Puge – Tabora, 
Dodoma – Fufu na Fufu – Iringa) kati ya miradi minane ya barabara 
zilizokaguliwa zilipata madhara makubwa na hivyo kuharibika  kabla 
ya uhai wake, hali iliyochangia uwepo wa bajeti kubwa ya 
matengenezo. 
 
TANROADS inapaswa kuchukua hatua za tahadhari katika hatua ya 
usanifu, kusimamia mawanda ya usanifu wa mradi kwa ufanisi, na 
kuimarisha uwezo wao wa usanifu/ubunifu wa ndani na usimamizi 
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wa mikataba. Hii itasaidia kushughulikia mapungufu ya miundo 
mbinu, kuhakikisha ubora wa barabara, na kuzingatia gharama za 
ujenzi katika maisha yote ya barabara. 

  
12.1.2 Kanuni za viwango vya  kazi za  barababara havijahuishwa kwa 

takriban  miaka 22 iliyopita 
 
Nyaraka kuu ya kudhibiti ubora wa kazi za barabara nchini ni Kanuni 
za Viwango vya Ujenzi wa Barabara zilizoandaliwa mwaka 2000. 
Kanuni hizi zilianzishwa na iliyokuwa Wizara ya Ujenzi mwaka 2000. 
  
Nilibaini kuwa, kanuni na mwongozo huo wa viwango vya barabara 
haujafanyiwa mapitio au kuboreshwa kwa takribani miaka 22 
iliyopita ili kurekebisha dosari na kasoro na kujumuisha mabadiliko 
yaliyojitokeza. 
 
Nilibaini kuwa kanuni na miongozo hiyo haikuweka vigezo vya  
viwango vya ubora kwa uthibiti wa muundo wa  barabara, uimara na 
aina ya tabaka nene la (macadam) yaani lami nene, viwango vya 
mchanga kwa ajili ya zege, viwango na ukomo wa uwepo wa chumvi 
kwenye kokoto au changarawe asilia kwa tabaka la pili kutoka juu ya 
lami yaani (base course). Kwa kuongeza, mwongozo hauelezi hatua 
zinazoweza kuchukuliwa (kwa mfano, kuchelewesha uwekaji wa 
tabaka la mwisho la lami, miashirio ya nyufa, viashiria vya nyufa 
ndogo ndogo ambazo zinaweza kujitokeza na ambazo ni lazima 
kufanyiwa marekebisho hususani tabaka la barabara 
lililochanganywa udongo na saruji na mchakato wa kutokea kwa 
nyufa ambazo lazima zichukuliwe wakati wa ujenzi wa barabara ili 
kupunguza uwezekano wa kupasuka kwa tabaka zilizoimarishwa za 
saruji. 
 
Ninapendekeza  TANROADS, kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi,  kuboresha  viwango vya ujenzi wa Barabara (2000) 
kwa kurekebisha makosa ya uchapaji na kasoro/dosari nyingine na 
kuweka viwango sahihi zaidi vya ubora na uimara wa barabara. 
Zaidi ya hayo, TANROADS inashauriwa kusahihisha au kubuni 
vipimo vipya vya nyenzo na vifaa vya ujenzi wa barabara 
kulingana na utendaji kazi uliothibitishwa badala ya maelezo 
dhania yaliyotengenezwa kutokana na tafiti kutoka katika nchi 
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nyingine. Mwisho, TANROADS inapaswa kuoanisha maneno 
“Mhandisi” na “Meneja wa Miradi” yanayotumika katika nyaraka 
na kanuni na miongozo ya viwango vya ubora na masharti ya 
mkataba ili kuepusha mkanganyiko au mamlaka tata za usimamizi 
wa miradi ya barabara. 
 

12.1.3 Mwongozo wa Usanifu na ubunifu wa lami na vifaa ya mwaka 
199) haikufanyiwa marekebisho kwa takribani miaka 23 
 
Ili kuanisha Usanifu wa barabara nchini, Wizara ya Ujenzi ilitayarisha 
Mwongozo wa Usanifu wa Lami na Vifaa wa mwaka 1999 kama 
viwango vya marejeleo  wakati wa usanifu na ubunifu wa miundo 
mbinu ya  barabara mpya na za  ukarabati zilizopo. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Mwongozo wa Usanifu wa Lami na 
Vifaa, wa mwaka 1999 haukuwa umehuishwa au kuhakikiwa kwa 
miaka 23. Mwongozo huu unaanisha usanifu wa barabara, lakini 
maelezo yake yamepitwa na wakati, ambapo yalichangia uwepo wa 
miundo duni ya barabara za lami ambayo haikudumu. Hasa, maelezo 
ya mwongozo wa tabaka zilizoimarishwa za saruji (C1 na C2) 
zilisababisha nyufa za kusinyaa (shrinkage cracks) ambazo ziliruhusu 
maji kuingia kwenye lami, na kusababisha uharibifu wa barabara. 
 
Hii ni kwa sababu Mwongozo hauhitaji kutumia tabaka la kupunguza 
athari za mzigo kwenye tabaka la barabara za lami kama vile vifusi 
visivyofungwa au kitambaa aina ya (geotextile) kati ya msingi 
ulioimarishwa na safu ya juu ili kuzuia nyufa zinazoweza kutokea 
kabla hazijafika kwenye tabaka la juu la lami. 
 
Napendekeza TANROADS ipitie Mwongozo wa muda mrefu wa 
Usanifu wa Sakafu na Vifaa (1999), na kutathmini ubora wake wa 
kiufundi ili kusaidia kurekebisha udhaifu ambao unaweza 
kusababishwa na viwango vya  usanifu wa barabara za lami na 
kuharibika mapema kwa barabara. 
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12.2 Usimamizi wa ununuzi 

12.2.1 Kuchelewa kumuajiri mshauri mwelekezi na Msimamizi wa  miradi 
ya barabara 

Jukumu kuu la Mshauri Msimamizi ni kusimamia miradi kwa niaba ya 
TANROADS, kulingana na Hadidu za Rejea za Huduma za Usimamizi. 
Pia ana jukumu mahususi la kupitia na kukagua muundo wa barabara 
uliosanifiwa na uliopendekezwa ili kuhakikisha kuwa ni sahihi katika 
nyanja zote na utakidhi malengo ya mradi. 
 
Miradi mitano kati ya minane iliyokaguliwa ilikuwa na Washauri 
Wasimamizi walioshirikishwa baada ya mkandarasi kuanza kufanya 
kazi. Ucheleweshaji huo ulitokana na mpango wa manunuzi wa 
TANROADS usiojitosheleza. Kwa mfano, katika miradi ya barabara za 
Tanga hadi Pangani na Maswa hadi Mwigumbi, mhandisi mshauri 
alipatikana miezi mitano baada ya wakandarasi kuanza kufanya kazi. 
 
Kuajiri mhandisi mshauri kabla ya mkandarasi kunampa muda wa 
kutosha mhandisi mshauri wa kupitia upya barabara iliyosanifiwa na 
kutambua maeneo yanayohitaji mabadiliko ili kupata barabara bora. 
Hii pia itamsaidia mshauri kudhibiti usimamiaji na usahili na mapitio 
ya utoshelevu wa rasilimali za mkandarasi, kama vile vifaa vya 
kupima na kubaini vyanzo (borrow pits, quarry etc) vya vifaa vya 
ujenzi. 
 
Napendekeza kuwa Menejimenti ya TANROADS ihakikishe kuwa 
mifumo ya ufadhili wa miradi ya barabara inaruhusu kupata 
washauri wasimamizi kabla ya mkataba wa kuanza kazi za 
mkandarasi. 
 

12.2.2 Migongano ya kimaslahi na kutopendelea kuingia katika mchakato 
wa kuingia mikataba na M/s TECU chini ya TANROADS 
 
Kanuni Na.264 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inaeleza kuwa makampuni ya ushauri yanayodhibitiwa au 
kufadhiliwa na mamlaka za umma yanaweza kuwa na sifa ya miradi 
inayofadhiliwa na umma ikiwa muundo na hadhi yao ya kisheria 
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itawaruhusu kuingia katika makubaliano ya kisheria na utekelezaji 
wa mradi. 
 
Nilibaini sababu za kimfumo zinazoweza kusababisha udhaifu katika 
usimamizi wa ubora wa mradi ya barabara ikiwa ni pamoja na ushiriki 
wa M/s Kitengo cha Ushauri wa Uhandisi (TECU) kama mshauri 
ambaye yuko chini ya TANROADS mwenye jukumu la kusimamia 
miradi ya ujenzi ambayo TANROADS pia inasimamia mradi huo suala 
ambalo linakinzana. Hii iliibua migongano ya kimaslahi kuhusu 
uthibiti wa ubora unaojitegemea na unaofaa. 
 
Nilibain kuwa M/s TECU haijasajiliwa na msajili wa makampuni 
(BRELA) kwa mujibu wa rejista ya kampuni ya BRELA. Hii ni kinyume 
na Sehemu ya 9 ya usajili wa makampuni ya Ushauri ya Uhandisi wa 
Ndani (LECF) ya Bodi ya Usajili wa Wahandisi. 
 
Mtu aliyeingia mkataba kwa niaba ya TANROADS pia aliingia mkataba 
kwa niaba ya M/s TECU, na kusababisha wasiwasi kuhusu migongano 
ya kimaslahi. Zaidi ya hayo, hapakuwa na mikataba iliyosainiwa ya 
usimamizi wa mradi wa Loliondo - Mto wa Mbu (Loti 1) na mradi wa 
Ruangwa - Nanganga (Kipande cha  2) chini ya M/s TECU, licha ya 
kutolewa kwa Hadidu za Rejea na barua ya kazi iliyosainiwa na Afisa 
Mtendaji Mkuu wa TANROADS. 
 
Ukosefu huu wa mikataba iliyosainiwa inaweza kusababisha masuala 
ya kisheria na migogoro. Kutokuwa na upendeleo kati ya mwajiri na 
mshauri ni muhimu kwa uwajibikaji na kuzuia dosari au makosa ya 
mshauri. 
  
Ninapendekeza TANROADS isajili M/s TECU kwa msajili wa 
makampuni, itengeneze uwiano ulio wazi kati ya majukumu ya 
mwajiri na mshauri, na kuhakikisha kuwa kitengo 
kinachosimamiwa na serikali au kitengo cha umma kinachonunua 
huduma za ushauri kina uwezo wa kisheria wa kuingia na 
kutekeleza mikataba ya huduma za ushauri. 
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12.3 Usimamizi wa mikataba 

12.3.1 Usimamizi duni wa mradi na usimamizi wa mikataba unaofanywa 
na washauri 

Masharti ya Jumla ya Mkataba wa Huduma za Usimamizi yanaainisha 
majukumu ya Mshauri na msimamizi wa mirdi, ambayo ni pamoja na 
kuajiri wafanyakazi waliohitimu elimu na wenye uzoefu, kutekeleza 
majukumu kwa bidii, ufanisi, na uchumi, na kufanya kazi kama 
mshauri mwaminifu kwa mteja ili kuhakikisha kuwa mshauri anatoa 
huduma za viwango vya juu vya ubora pamoja na kufanya kazi kwa 
maslahi bora ya mteja. 
 
Mapitio ya mikataba ya msimamizi yalibaini kuwa TANROADS iliteua 
wasimamizi wa miradi kwa kuzingatia sifa za kitaaluma na uzoefu wa 
kazi. Hata hivyo, sharti kwamba meneja wa mradi lazima awe 
amemaliza mafunzo ya usimamizi wa mradi halikujumuishwa katika 
ombi la mapendekezo wakati wa mchakato wa ununuzi. Zaidi ya 
hayo, ratiba ya wafanyakazi wa huduma za usimamizi haikujumuisha 
Mkadiriaji majenzi, ambalo ni hitaji chini ya Sheria ya Usajili wa 
wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (Sheria Ndogo, 2015) kwa 
ajili ya kushughulikia wingi wa kazi za barabara. 
 
Mapitio ya nyaraka za mradi yaligundua kuwa wafanyakazi wengi 
wakuu wanaohusika na kazi za uhandisi katika miradi ya barabara 
hawakuwa wahandisi wa kitaalamu waliosajiliwa, jambo ambalo ni 
kinyume na masharti ya Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Usajili wa 
Wahandisi. Hii inaleta wasiwasi kuhusu sifa na uzoefu wa wataalamu 
hao, ambayo inaweza kusababisha kupungua kwa ubora wa kazi 
nzima. 
 
Zaidi ya hayo, baadhi ya wasimamizi wa mradi waliokabidhiwa 
kusimamia vipengele vya kiufundi na kiutawala vya mradi 
hawakuweza kutekeleza majukumu yao, hivyo kuwaacha 
wafanyakazi wa chini kuathiri ubora wa kazi kwa manufaa ya 
kibinafsi. Kutokuwepo kwa wafanyikazi wakuu hupunguza nguvu kazi 
ya usimamizi na hutoa mianya ya utovu wa nidhamu. 
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TANROADS inapaswa kuwapa miradi wasimamizi wenye uwezo wa 
kiufundi, kiutaalamu na kiuongozi ili kusimamia wafanyakazi 
mbalimbali na kuhakikisha kuwa malengo ya mradi yanafikiwa 
kwa ufanisi. Zaidi ya hayo, kutekeleza utiifu  na viapo vya  
kitaalamu kwa kuhitaji kuwa miradi ya barabara itekelezwe na 
wahandisi wa kitaalamu waliosajiliwa ili kuboresha ubora wa kazi 
na kupunguza athari  za ubora na hatari ya utovu wa nidhamu 
katika kazi na hivyo kutofanya kazi vizuri. 
 

12.3.2 Usimamizi duni wa ubora 
 
Kifungu cha 1408(c) cha Kanuni za Kiwango cha Ujenzi wa Barabara 
(2000) kinahitaji mkandarasi kumpatia mshauri wataaalam wa 
kufanya ukaguzi, upimaji, na majaribio ya kazi. Kulingana na hati za 
mradi idadi ya wafanyikazi iliyotolewa na mkandarasi kwa mshauri 
wa usimamizi katika kila mradi ilianzia watano hadi 12. 
 
Ni sharti kwa mikataba kuanzisha mfumo ya udhibiti wa ubora na 
kutoa wafanyakazi wenye uzoefu na vifaa ili kuhakikisha usimamizi 
mzuri na udhibiti mzuri wa kazi, ikiwa ni pamoja na uwepo wa 
maabara inayofaa na vifaa vya kupimia vya  kutosha kwa ajili ya 
kupima kazi zinazotekelezwa. Hata hivyo, mifumo ya udhibiti wa 
ubora katika miradi minane ya barabara ilionekana kutoridhisha, 
huku wakandarasi wakishindwa kutoa watumishi na vifaa vya kutosha 
kwa ajili ya usimamizi na udhibiti wa ubora mara kwa mara. Baadhi 
ya vifaa nyeti vya maabara havijasahihishwa (calibrated) na TBS, na 
mbinu za upimaji na ufuatiliaji hazikuzingatia vipimo kikamilifu. 
Masuala muhimu yalibainishwa katika kila mradi, kama 
ilivyoorodheshwa kwenye Jedwali Na. 52 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 52: Masuala ya sifa yaliyobainishwa katika miradi 

Mradi Mapungufu yaliyojitokeza 
Ruangwa – 
Nanganga Road 
Project (49.3 
km) 

-Mhandisi wa Barabara kuu alikosa uzoefu wa usimamizi na ujuzi; 
- Mshauri hakuwa na Mpango wa Kuhakiki Ubora; 
 - Mpango wa Kudhibiti Ubora wa Mkandarasi haukuwa sahihi na 
haukutii;  
- Vifaa vya tabaka la chini ya lami ) Crushed Rock Base (CRR)  zilikuwa 
na maudhui ya udongo ambayo hayaruhusiwi katika nyenzo za CRR. 

Bagamoyo – 
Msata (64 km) 

- Kutitia kwa makalavati kwa sababu ya usimamizi duni wa ubora; 
 - Matumizi ya saruji ya kiwango cha juu (42.5) kwa kuimarisha udongo 
wa tabaka lililoimarishwa la msingi hadi C1 ilisababisha kupungua kwa 
kiasi kikubwa na kuanzisha nyufa kwenye safu ndogo ya msingi; 
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Mradi Mapungufu yaliyojitokeza 
 - Udongo mpana haukushughulikiwa vya kutosha wakati wa ujenzi, na 
kusababisha kuinuliwa na kusinyaa kwa gredi ndogo ya in-situ na hivyo 
kupasuka kwa lami; 
- Mgawanyiko mkubwa katika tabaka la juu lami unaosababisha maji 
ya mvua kuingia kwenye lami; 
- Matengenezo tendaji yaliyofanywa isivyofaa na michanganyiko 
isiyodhibitiwa, na kusababisha kuzorota kwa Barabara haraka na 
hatimaye kushindwa kuhimili kishindo cha magari  kutokana na athari 
za hali ya hewa na magari. 

Korogwe – 
Mkumbara (76 
km) 

- Mchanganyiko duni wa lami unaozalishwa na mkandarasi;  
- Yaliyomo ya lami kupita kiasi na uwekaji alama usio sahihi wa jumla 
ulisababisha ukosefu wa hewa katika mchanganyiko wa lami, na 
kusababisha kuvuja kwa lami na maendeleo ya mapema ya mibonyeo 
) rutting kwenye lami. 

Tanga – Pangani 
(50 km) 

- Mshauri wa Usimamizi hakuwa na Mpango wa Kuhakiki Ubora; - 
Mpango wa Kudhibiti Ubora wa Mkandarasi haukukamilika na 
haukujumuisha vipengele vyote vya kazi; 
 - nyenzo za (CRR) kwa tabaka la kokoto  zilikuwa zikizalishwa kutoka 
kwenye mawe ya matumbawe, ambayo yana tofauti kubwa ya ubora 
na yana mifuko ya udongo ambayo haihitajiki katika nyenzo za CRR. 

Loliondo – Mto 
Wa Mbu; Wasso – 
Sale  (49 km) 

- Meneja Mkazi wa Mradi hakuwepo wakati wote kwenye eneo la 
mradi, na majukumu yake yote yalikabidhiwa kwa Mhandisi wa 
Barabara Kuu ambaye hakuwa na uzoefu wa usimamizi na ujuzi;  
- Mkandarasi hakutayarisha Mpango wa Kudhibiti Ubora;  
- Mshauri wa Usimamizi hakuwa na Mpango wa Kuhakiki Ubora; 
 - Mkandarasi aliruka mchakato wa kudhibiti ubora na kuchanganya 
vifaa vya tabaka la kokoto (CRR) ambavyo havijajaribiwa kwenye 
rundo la  akiba yaani (Sockpile) ya ambayo tayari ilikuwa imejaribiwa 
na kuidhinishwa kwa kazi hiyo;  
- Mifereji ya pembeni iliyokamilishwa vibaya, alama za barabarani na 
alama za usalama . 

Dodoma – Fufu 
(70.9 km) 

Mashimo na utitivu mwingi kwenye barabara hii umesababishwa na 
ukosefu wa uhusiano kati ya ya mshikamano wa lami na changarawe 
ya mviringo na laini ya jiwe jeupe angavu (quartzite) kwenye msingi 
wa tabaka lililoimarishwa yaani ( C1) pamoja na nyufa zinazoakisi 
ambazo zilikuwa zikiruhusu maji kuingia kwenye lami hadi chini ya  
tabaka la changarawe yaani  (G45); 
 - Kiasi cha ongezeko la magari kwa sehemu ya barabara kati ya Fufu 
Escarpment na Dodoma Kusini kiliainishwa kama kiwango cha chini cha 
magari daraja la kwanza (yaani TLC1), ambacho hakingepaswa 
kutumika kwa barabara hii kuu. 

Maswa – 
Mwigumbi (50.3 
km) 

- Matumizi ya vifaa (material) duni (yenye viwango vya chini  ya 
kiwango kilichoweka cha tabaka la lkokoto yaani CBR na  vyenye 
mfinyanzi wa hali ya juu sana (high Palasticity katika tabaka za kujaza 
na kwenye safu ya chini (G7);  
- Mfumo duni wa usimamizi wa ubora;  
- Nyenzo/vifaa na vipimo vilikuwa vikithibitishwa na kuidhinishwa na 
mtu mmoja au wataalamu wengine wa Mshauri wa Usimamizi ambao 
hawakuwa Mhandisi wa Vifaa. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi na mapitio ya Mikataba ya miradi husika 
 
Ninapendekeza menejimenti ya TANROADS iongeze uwezo wake 
katika kusimamia wakandarasi na washauri wa usimamizi ili 
kuhakikisha vifaa/nyenzo na mbinu za ujenzi zinakidhi vipimo vya 
matakwa ya mradi. Wakati huo huo, wasimamizi wanaofuatilia 
kazi hizo wanapaswa kuhakikisha kwamba tatizo lolote linaloweza 
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kuathiri ufanisi wa utendaji linatatuliwa kwa wakati. Aidha, ni 
muhimu kutekeleza mpango wa matengenezo ili kuzifanya 
barabara ziwe bado katika hali nzuri ili kudumisha utendakazi/ 
ufanisi wa barabara na kuongeza muda wa matumizi ya barabara 
za lami. 
 

12.3.3 Mfumo usiofaa wa uhakikisho wa ubora 

Kifungu cha 1408 (c) cha Kanuni za Viwango vya Ujenzi wa Barabara 
(2000), kinamtaka mkandarasi kumpa mtaalam mshauri idadi ya 
wafanyakazi wa ziada kwa ajili ya kukagua, kupima na kupima kazi. 
 
Nilibaini kuwa idadi ya wafanyakazi wa wakandarasi aliopewa 
mshauri katika kila mradi ilikuwa kati ya watano hadi 12. Pia nilibaini 
kuwa wafanyakazi waliohusika katika udhibiti wa ubora na taratibu 
za uhakiki ubora wa miradi ya barabara walilipwa na mkandarasi, 
jambo ambalo liliibua wasiwasi kuhusu uhuru na uwezekano wa 
mgongano wa kimaslahi. Ingawa wafanyakazi walifanya kazi chini ya 
usimamizi wa mshauri, mpangilio huu ulipunguza uhuru wa mshauri 
katika uhakiki wa ubora na hivyo kukiwa na uwezekano wa 
kusababisha vitendo visivyo vya haki kwa maslahi ya mkandarasi.  
 
Napendekeza TANROADS iongeze uwazi na uwajibikaji katika 
mchakato wa uhakiki wa ubora wa kazi za barabara na 
kuchunguza matokeo yanayoweza kutokea ya mfumo wa sasa wa 
uhakiki wa ubora. Aidha, iruhusu msimamizi wa mradi kupewa 
wafanyakazi wasaidizi wa kutosha ili kutekeleza uhakiki wa ubora 
bila kuhusisha wafanyakazi wa mkandarasi. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA MRADI WA UJENZI WA RELI YA KISASA 
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13.0 Utangulizi  

Serikali kupitia Shirika la Reli Tanzania (TRC), inaendelea na jitihada 
mbalimbali za kupanua na kuboresha miundombinu ya reli nchini. 
Moja ya miradi muhimu ni ujenzi wa njia mpya ya reli ya kisasa yaani 
“Standard Gauge Railway” (SGR), inayounganisha Dar es Salaam, 
Mwanza, Kigoma, Katavi na nchi jirani za Uganda, Rwanda, Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. SGR ina urefu wa kilomita 
1,800, upana wa milimita 1,435 na uwekaji umeme wenye msongo 
wa 25 Kilo Voti (kV) 50 Hezi (Hz) AC. Hii ni reli ya kwanza Afrika 
Mashariki na Kati ambayo imeundwa kutumia umeme kwa injini za 
treni na ina uwezo wa kubeba mabehewa ya kusafirisha abiria kwa 
kasi ya Kilomita 160 kwa saa na treni za mizigo zinazosafiri kwa kasi 
ya kilomita 120 kwa saa. Ujenzi wa Mtandao wa Reli ya kati kwa 
kiwango cha kati Tanzania unagawanywa katika vipande vitano 
vyenye urefu wa jumla ya kilomita 1,395. 
 
Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini iwapo Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi (MoWT), kupitia Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
inatekeleza ujenzi wa reli ya kisasa (Standard Gauge Railway) kwa 
kuzingatia muda, gharama na ubora ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya mradi. Taasisi kuu iliyokaguliwa ni Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), likiwa mtekelezaji mkuu wa mradi huo. 
 

13.1 Upangaji na usanifu wa mradi 
 

13.1.1 Kukosekana kwa Vielelezo vya Vigezo na Viwango vya Umeme 
vinavyotolewa kwa Mkandarasi kwa ajili ya kuweka bei 
 
Sura ya 2 ya Mwongozo wa Upangaji na Majadiliano ya Miradi ya 
kuongeza Mikopo, Utoaji wa Dhamana na kupokea Ruzuku, 
iliyoandaliwa na Wizara ya Fedha na Mipango mwezi Novemba 2020 
inazitaka wakala za utekelezaji wa mradi huu kuhakikisha kuwa 
upembuzi yakinifu na au mapendekezo ya mradi kuwa na taarifa zote 
muhimu ili kuwezesha uamuzi sahihi na kuonyesha picha halisi ya 
uwezekano wa Utekelezaji wa mradi. 
 
Wakati wa majadiliano ya mkataba kati ya YAPI na RAHCO 
yaliyofanyika Januari, 2017, ilikubalika kuwa, Mkandarasi afanye 
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tathmini ya masuluhisho ya Kiutaalamu au Kiufundi na gharama za 
usanifu na uwekaji wa Mfumo wa wa umeme wa nyaya za Juu. 
(Overhead Catenary System (OCS)) kwa ajili nyaya za umeme na 
Vituo vya kupoozea Umeme.Hata hivyo, hapakuwa na viwango na 
vigezo vingine vya kiufundi vilivyotolewa kwa Mkandarasi ili 
kuwaruhusu kunukuliwa kwa bei kulingana na mahitaji/matakwa, 
kama vile idadi ya treni katika kila sehemu za mifumo ya umeme wa 
treni wa juu (Overhead Catenary System), matumizi yake na nguvu 
hayakujulikana.  
 
Kwa hivyo mkandarasi aliwasilisha pendekezo kwa kuzingatia 
mawazo kwamba treni itakuwa na injini (Vichwa vya treni) zisizozidi 
mbili na matumizi ya sasa katika kila sehemu ya kabati ni takribani 
800A.Ukosefu wa uamuzi wa viwango na vielelezo vya reli ya umeme 
ulikuwa na hatari ya upangaji wa bei ya gharama zisizo halisi za 
manunuzi na kusambazaji umeme na utoaji wa Vigezo na viwango 
visivyofaa. 
 

13.1.2 Makadirio ya gharama ya mradi kwa ajili ya kusambaza umeme 
hayakuzingatia miundo na tafiti za awali 
 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma GN. 446 ya mwaka 
2013 inaitaka Taasisi Nunuzi kuainisha mahitaji yake ya bidhaa, 
huduma na kufanya kazi kwa usahihi inavyowezekana kwa kurejelea 
huduma au shughuli ambazo tayari zimeratibiwa katika mpango kazi 
wa mwaka na kujumuishwa katika makadirio ya mwaka. 
 
Nilibaini kuwa makadirio ya gharama ya mfumo wa umeme wa reli 
hayakuandaliwa. Mkandarasi alitakiwa kuwasilisha mapendekezo ya 
mfumo wa kusambaza umeme. Hii ni kinyume na mbinu bora za 
kuomba nukuu za be kutoka kwa Mkandarasi. Hata hivyo pendekezo 
lililowasilishwa halikutathminiwa dhidi ya makadirio ya Mhandisi 
Mshauri. 
 
Menejimenti ya TRC ilinifahamisha kuwa usanifu na tafiti za awali za 
uwekaji umeme zilifanywa na CPCS kwa kumbukumbu 13359-04. 
Walakini, iligundulika kuwa Tafiti ya CPCS yenye kumbukumbu 
13359-04 ilikamilika mnamo Machi 13, 2019, wakati Mkataba wa 
kipande cha kwanza (Lot 1) ulitiwa saini mnamo Februari 2017. 
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13.2 Usimamizi wa Ununuzi 
 

13.2.1 Masharti ya mkopo kutoka Benki kwenda kwa Serikali kwa mradi 
kipande cha  3 na 4 yalipunguza njia ya ushindani ya ununuzi wa 
zabuni 
 
Kifungu cha 64 (1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
na Kanuni ya 149 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma GN. 446 ya 
mwaka 2013 inataka njia za ushindani wa zabuni upewe kipaumbele 
kwa sababu ya uwezo wake wa kupata bei za ushindani kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali, hivyo kuruhusu serikali kupata thamani ya 
fedha. 
 
Mapitio yangu ya njia za ununuzi zilizotumika katika ununuzi wa 
mkandarasi wa reli ya kisasa (SGR) kipande cha 3 na 4 yalibainisha 
kuwa Benki ya Standard Chartered ambako Serikali ilipata mkopo 
iliweka masharti kwamba ingekubali jukumu la kuwa Mratibu wa 
Kimataifa, na Wakala Kiongozi Aliye na Mamlaka kupanga ufadhili na 
mkopo kwa Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP) tu kwa masharti 
kwamba kampuni ya Yapi Markezi iteuliwe kama Mkandarasi. Wizara 
ya Fedha na Mipango (MOFP) ilikubali mkopo huo kwa masharti 
yasiyofaa kutoka Benki ya Standard Chartered kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba PST/GEN/2021/01/55.Nilibainisha zaidi 
kwamba TRC iliamua kuchagua njia ya kutoa zabuni kwa njia 
mzabuni mmoja licha ya ushauri uliotolewa na PPRA na Bodi ya 
Zabuni, ambayo iliishia kuigharimu serikali fedha zaidi. Gharama hii 
ya ziada ingeweza kuepukwa. 
 
Ni maoni yangu kwamba, hakuna mfadhili anayeweza kuitaka 
Serikali ya Tanzania kumpa mkataba mkandarasi pasipo kuwa na 
uwazi, ushindani, usawa na haki kwa wakandarasi wote wenye sifa 
na wanaostahili katika mchakato wa ununuzi. 
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13.2 Usimamizi wa Ununuzi 
 

13.2.1 Masharti ya mkopo kutoka Benki kwenda kwa Serikali kwa mradi 
kipande cha  3 na 4 yalipunguza njia ya ushindani ya ununuzi wa 
zabuni 
 
Kifungu cha 64 (1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
na Kanuni ya 149 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma GN. 446 ya 
mwaka 2013 inataka njia za ushindani wa zabuni upewe kipaumbele 
kwa sababu ya uwezo wake wa kupata bei za ushindani kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali, hivyo kuruhusu serikali kupata thamani ya 
fedha. 
 
Mapitio yangu ya njia za ununuzi zilizotumika katika ununuzi wa 
mkandarasi wa reli ya kisasa (SGR) kipande cha 3 na 4 yalibainisha 
kuwa Benki ya Standard Chartered ambako Serikali ilipata mkopo 
iliweka masharti kwamba ingekubali jukumu la kuwa Mratibu wa 
Kimataifa, na Wakala Kiongozi Aliye na Mamlaka kupanga ufadhili na 
mkopo kwa Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP) tu kwa masharti 
kwamba kampuni ya Yapi Markezi iteuliwe kama Mkandarasi. Wizara 
ya Fedha na Mipango (MOFP) ilikubali mkopo huo kwa masharti 
yasiyofaa kutoka Benki ya Standard Chartered kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba PST/GEN/2021/01/55.Nilibainisha zaidi 
kwamba TRC iliamua kuchagua njia ya kutoa zabuni kwa njia 
mzabuni mmoja licha ya ushauri uliotolewa na PPRA na Bodi ya 
Zabuni, ambayo iliishia kuigharimu serikali fedha zaidi. Gharama hii 
ya ziada ingeweza kuepukwa. 
 
Ni maoni yangu kwamba, hakuna mfadhili anayeweza kuitaka 
Serikali ya Tanzania kumpa mkataba mkandarasi pasipo kuwa na 
uwazi, ushindani, usawa na haki kwa wakandarasi wote wenye sifa 
na wanaostahili katika mchakato wa ununuzi. 
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13.2.2 Gharama za Ujenzi wa SGR kipande cha 3 na 4 ziliongezeka kwa 
Dola za Kimarekani Milioni 1.3 na 1.6 kwa kilomita moja mtawalia 
ikilinganishwa na Mikataba Iliyofanyika njia ya Ushindani ya 
ununuzi 
 
Mapitio yangu ya nyaraka za Mikataba zilizotolewa kwa kipande cha 
1, 2 na 5 yalibaini kuwa gharama za ujenzi wa SGR kwa Kilomita 
(km), ambapo njia ya ushindani iliyotumika kwa kilomita ilikuwa dola 
za Kimarekani milioni 4.1, milioni 4.6 na milioni 3.9 mtawalia, 
wakati kwa kipande cha 3 na 4 mchakato wa zabuni ulifanyika kwa 
njia ya mzabuni mmoja (Single source), gharama ya ujenzi wa SGR 
kwa kilomita moja ilikuwa dola 5.2 na dola milioni 5.5 mtawalia.  
 
Kulingana na tofauti hiyo, hapakuwa na faida ya kiuchumi kwa TRC 
kwa kutoa kandarasi kupitia njia ya chanzo kimoja kwa M/S Yapi 
Merkezi. Hii ni kwa sababu gharama awali za miradi mingine zilikuwa 
chini ikilinganishwa na mkataba aliopewa mkandarasi wa kipande 
cha 3 na 4.Zaidi ya hayo, niligundua kuwa mawanda ya kazi kwa 
kipande cha 3 na 4 ya mradi ulikuwa mdogo na ulikuwa na 
miundombinu michache kuliko ile ya kipande cha  1, 2, na 5, na 
miundo mikuu zaidi. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC kuweka kipaumbele katika 
matumizi ya mbinu shindani ya ununuzi katika shughuli za 
manunuzi za siku zijazo ili kuepuka upotevu wa fedha za walipa 
kodi. 
 

13.2.3 Gharama ya Ununuzi wa treni (vichwa vya treni, treni za kisasa za 
umeme na mabehewa ya abiria) Iliongezeka kwa Dola za 
Kimarekani 215,046,954 baada ya kukataliwa kwa zabuni zote 
bila sababu ya msingi 
 
TRC ilialika wazabuni 11 walioteuliwa na kushindanishwa kimataifa 
na zabuni za Ugavi, Uagizaji, majaribio mafunzo na kukabidhi vichwa 
vya treni, Mabehewa ya abiria na treni za kisasa za umeme (yaani 
Rolling Stocks) kwa Ukanda wa Reli ya Standard Gauge (SGR) kipande 
cha kwanza 1 hadi 4, lakini wazabuni wote walikataliwa kwa sababu 
ya kutofikia matakwa ya zabuni na bei ya juu iliyonukuliwa kuliko 
bajeti iliyopo. 



 

174 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Aidha, zabuni ilitangazwa tena na kampuni ya M/S. RRC International 
Corporation Ltd ilipendekezwa kuleta (vichwa /ingini za treni ya 
Umeme, treni za abiria za kisasa, mabehewa ya abiria na ya Mizigo) 
kwa Dola za kimarekani 263,460,514. Hata hivyo, zabuni hii pia 
ilikataliwa kutokana na kukosekana kwa dhamana kuu ambayo 
haikuwa miongoni mwa vigezo katika andiko la zabuni. 
  
Wazabuni waliofanyiwa tathmini ya chini kabisa wakati wa awamu 
ya kwanza na ya pili ya mchakato wa ununuzi wa treni za abiria za 
kisasa (EMU), injini za treni na mabehewa ya abiria hawakualikwa. 
Katika awamu ya pili ya mchakato wa manunuzi, kampuni ya M/S 
Sung Shin Rolling Stock Technology Ltd, ambayo ilikuwa mzabuni wa 
pili kwa tathmini ya chini kwa bei ya Dola za Kimarekani 
50,569,316.00 ikiwa ni kwa ajili ya usambazaji wa mabehewa 60 ya 
abiria, ilialikwa, huku M/S. CRRC-International Corporation, ambaye 
alikuwa mzabuni wa chini kabisa aliyetathminiwa kwa bei ya Dola za 
Kimarekani 39,223,500.00 hakualikwa. Pia kwa bei ya treni za kisasa 
za abiria yaani (Electric Multiple Unit) ilipanda kwa 56% kutoka Dola 
za Kimarekani 12,179,784.80 hadi Dola za Kimarekani 19,012,000. 

 
Pia nilibaini kuwa baada ya kufutwa kwa zabuni katika awamu ya 
pili, TRC ilitumia njia isiyo ya ushindani ya ununuzi wa kwa awamu 
zote za mradi, isipokuwa  ununuzi wa mabehewa ya mizigo baada ya 
kushindwa kupata mzabuni aliyefaulu wa mabehewa hayo katika 
awamu ya tatu na ya nne pamoja na awamu ya sita. Matokeo yake, 
baada ya kukataliwa mara ya pili kwa zabuni zote gharama ya 
ununuzi wa vichwa vya treni, mabehewa ya mizigo na mabehewa ya 
abiria yaani (Rolling Stocks) ikawa ni sawa na Dola za Kimarekani 
478,507,468.00 ambayo ni zaidi ya gharama ya kushinda zabuni kwa 
mara ya kwanza ambayo ilikuwa ni Dola za Kimarekani 
263,460,514.00 ambayo ilisababisha ongezeko la Dola za Kimarekani 
215,046,954.00 sawa na asilimia 82.  
 

13.2.4 Kutozingatiwa kwa mapungufu yaliyobainika wakati wa uchunguzi  
wa ununuzi wa wazabuni 

 
TRC ilimuomba Balozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini 
Uturuki kufanya uchunguzi wa kina kwa mzabuni M/S. Eurowagon juu 
ya ununuzi wa Treni za Umeme zilizotumika / zilizokarabati mbili na 



 

175 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

mabehewa 30 ya Abiria kwa Majaribio na Uagizaji kwa ajili ya reli ya 
kisasa ili kuthibitisha hali ya kisheria na uwepo wa kampuni, uwezo 
wa kitaalamu na kiufundi, uwezo wa rasilimali na uthibitishaji wa 
wateja wanaohudumiwa au waliowahi kufanya kazi na kampuni hiyo.  
Balozi alibaini kuwa, kampuni haitekelezi mradi wowote kwa sasa 
isipokuwa mradi pekee uliokamilishwa na Eurowagon ulikuwa wa 
2019 ambapo kampuni hiyo iliuza kontena 53 aina ya RGS.Aidha, 
uwezo wa kifedha wa kampuni ulibainika kutotosha kutekeleza mradi 
wa uingizaji wa mabehewa yaliyotumika nchini isipokuwa walipata 
ufadhili kutoka kwa vyanzo vingine. Licha ya hilo, TRC iliidhinisha 
zabuni hii kutolewa kwa M/s Eurowagon. 
 
Hata hivyo, kampuni ya M/s Eurowagon ilitekeleza Mkataba 
pasipokuwa na dhamana ya utendakazi (performance security) na 
haikuwasilisha vichwa viwlili vya treni (Locomotives) na mabehewa 
ya abiria 30 venye thamani ya Euro 26,602,200 ndani ya muda 
uliokubaliwa na kwa mujibu wa mkataba (miezi tisa).Pia nilibaini 
kuwa TRC ililipa kampuni ya M/s Eurowagon Kiasi cha Euro 9,310,700 
(sawa na 35%) ya jumla ya gharama za mkataba wa kazi  baada ya 
ukaguzi wa awali wa ununuzi na uthibitisho wa uhamishaji wa 
umiliki. 
 
Ninapendekeza TRC kuzingatia ushauri wa masuala 
yanayohusiana na uchunguzi wa kina kutoka kwa vyombo vingine 
vya serikali na kuchukua hatua zote zinazohitajika ili kupunguza 
mapungufu ya wazabuni ambao hawana uwezo wa kufanya kazi 
kama inavyotarajiwa. 
 

13.2.5 Bei ya Mabehewa 30 ya Abiria yaliyotumika iliongezeka kwa Euro 
milioni 4.53 (sawa na Sh. Bilioni 11.59) baada ya Ofa ya pili 
 
Tarehe 7 Februari 2020, kampuni ya M/S Eurowagon iliwasilisha ofa 
ya bei na maelezo ya mabehewa ya abiria kwa TRC ikionyesha kuwa 
bei kwa kila behewa moja la abiria ilikuwa Euro 655,000.Tathmini 
ilifanyika na kupendekeza kampuni ya M/s Eurowagon kupewa zabuni 
yenye thamanni ya Euro 19,650,000.Hata hivyo mnamo tarehe 8 
Juni, 2020 kampuni ya M/S Eurowagon iliwasilisha ofa iliyofanyiwa 
marekebisho iliyokuwa na gharama za juu zaidi ya bei  kwa kila 
behewa moja la abiria kufikia Euro 840,000 hivyo kupelekea 
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ongezeko la Euro 151,000 kwa bei ya behewa moja ikilinganishwa na 
bei ya mara ya kwanza ya Euro 655,000. 
 
TRC ilibaini kuwa mawanda ya ofa ya kwanza yalitofautiana na ile ya 
ofa ya pili. Walakini, mapitio yangu ya hizo ofa nilibaini kuwa 
mawanda ya kazi yalikuwa sawia. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa katika 
ofa ya kwanza iliyowasilishwa kwa TRC, mzabuni pia alijumuisha 
masharti ya kununua na kuleta vipuri vitakavyotumika kwa miaka 
miwili.Hivyo, TRC iliingia gharama ya ziada ya Euro 4,530,000, sawa 
na Shilingi bilioni 11.59. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC kuhakikisha hatua zinazofaa 
zinachukuliwa ili kuhakikisha kuna udhibiti madhubuti wa 
gharama wakati wa utekelezaji wa shughuli za ununuzi wa 
mitambo mikuu ya reli. 
 

13.3 Usimamizi wa Mkataba 
 

13.3.1 Viwango vya ubora wa treni zilizotumika na mabehewa ya abiria 
havikuzingatiwa 
 
Mnamo tarehe 18 Oktoba 2020, mkataba ulitiwa saini kati ya TRC na 
M/S Eurowagon kwa ajili ya usambazaji wa vichwa viwili (2) yaani 
(Locomotives) na Mabehewa ya abiria thelathini (30) kwa Euro 
26,602,200. Hata hivyo nilibaini TRC haikupata historia kamili ya vitu 
hivyo, ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za utaratibu na 
matengenezo makubwa yaliyofanywa kwa mitambo au mashine na 
stakabadhi/vyeti stahiki ambazo zingeweza kutoa picha kamili na 
hali halisi ya vichwa vya treni na mabehewa ya abiria. 
 
Maafisa wa TRC walifahamisha kuwa treni zilizotumika na mabehewa 
ya abiria yangefanyiwa ukarabati kabla ya kuwasilishwa. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa, Sheria ya Manunuzi haitoi nafasi kwa Taasisi Nunuzi 
kununua mitambo iliyofanyiwa ukarabati bali ni mitambo 
iliyotumika.  
 
Pia, nilibaini kuwa TRC ililipa kampuni ya M/s Eurowagon Euro 
9,310,700 (sawa na 35% ya jumla ya mkataba) bila kupata historia ya 
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matengenezo ya mara kwa mara na makubwa yaliyokwishafanywa 
kwa treni zilizonunuliwa na mabehewa ya abiria. 
 

Ninapendekeza menejimenti ya TRC kupata historia kamili ya 
vifaa vikuu vilivyonunuliwa, ikijumuisha matengenezo ya mara 
kwa mara na matengenezo makubwa yaliyokishafanywa kwa 
mitambo au mashine na stakabadhi ya ubora. 
 

13.3.2 Hasara ya Euro 5,320,400 (Sh. 13,609,583,200) kutokana na 
Utekelezaji wa Mkataba bila dhamana ya Utendaji na kuto kata 
fidia ya ucheleweshaji (Liquidated Damage) iliyowekwa 

 
Kanuni ya 29(1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma GN. 446 ya mwaka 
2013 inamtaka mzabuni aliyeshinda zabuni kuwasilisha dhamana ya 
utendaji kazi ili kuhakikisha utendakazi na uadilifu kwa mkataba na 
malipo ya vibarua wote, wasambazaji, makanika na wakandarasi 
wadogo, kama wapo. 
 
TRC ilitia saini mkataba na kampuni ya M/S Eurowagon tarehe 18, 
Oktoba, 2020, kwa kuagiza na kuleta vichwa viwili vya treni 
(locomotives) na mabehewa 30 ya abiria. Kampuni ya M/s Eurowagon 
haikuwasilisha dhamana ya utendajikazi (Performance Security) 
licha ya kukumbushwa mara kadhaa na TRC. TRC iliendelea 
kutekeleza Mkataba huu pasipo kupatiwa dhamana ya utendajikazi 
jambo ambalo lilipelekea kusitishwa kwa Mkataba pasipo kukata 
dhamana kama fidia kwa kutotimiza wajibu wa kazi. 
 
Zaidi ya hayo, kifungu kidogo cha 8.7 cha mkataba kati ya TRC na 
M/S Eurowagon kinaitaka kutoza 0.15%  ya thamani ya mkataba kwa 
siku kama fidia ya bidhaa ambazo hazijawasilishwa, hadi kiwango 
cha juu cha 10% ya thamani  ya mkataba. TRC haikutoza Euro 
2,660,200 kwa ucheleweshaji wa kuwasilisha bidhaa hivyo kuleta 
hasara ya mapato yenye thamani ya Euro 2,660,200 ambayo 
ingekatwa kama fidia ya dhamana ya utendajikazi na kupelekea 
Jumla ya hasara ya Euro 5,320,400. 

 
Zaidi ya hayo, sikupata ushahidi wowote kwamba TRC ilimweleza 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusu kusitishwa kwa mkataba kama 
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inavyotakiwa na Kanuni ya 113(1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma 
GN. 446 ya mwaka 2013. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC kuhakikisha wazabuni 
wanawasilisha dhamana ya utendakazi kabla ya utekelezaji wa 
mkataba ili kuepuka hasara isiyo ya lazima. Pia kukata fidia ya 
uchelewshaji wa bidhaa au kazi kwa wakati unaofaa endapo 
kutakuwa na ucheleweshaji. 

 
13.3.3 Matumizi Zaidi ya Dola za Kimarekani  11,189,281.50 kutoka Kiasi 

cha Dharura kwa kipande cha 1 
 
Kifungu cha 4 cha mkataba kati ya TRC na M/S Yapi Merkezi A.S 
katika ubia  JV na M/S Mota kinaonesha kuwa, bei ya mkataba ilikuwa 
Dola za Kimarekani  1,215,282,000 ikijumuisha VAT. Bei ya mkataba 
ilijumuisha Dola za Kimarekani 140,000,000 ambapo Dola za 
Kimarekani 60,000,000 zilikuwa ni fedha ya nyongeza ya kazi za 
ziada (provision); na Dola za Kimarekani 80,000,000 zilikuwa kiasi 
cha dharura. Mpango wa malipo ulionyesha kuwa kiasi hicho cha 
ongezeko la kazi kilitakiwa kutumika kwa kazi za ziada, kuhamisha 
miundombinu, fidia ya ardhi, bima, vibali, ripoti ya mazingira, 
washauri wa miamala na mafunzo. 

 
Mapitio yangu ya Ripoti ya Maendeleo ya Kila Mwezi ya Mshauri  wa 
mradi ya Septemba 2022 ilionesha kuwa takribani Dola za Kimarekani 
151,189,281.50 zilitarajiwa kutumika kutokana na fedha za 
ongezeko la kazi na dharura. Kwa kuwa, Dola za Kimarekani 
129,861,627 zilikuwa tayari zimeidhinishwa na pande zote na Dola 
za Kimarekani 14,139,553.06 zilikuwa bado hazijaidhinishwa na TRC 
huku Dola za Kimarekani 7,188,101.29 zikiwa katika uhakiki wa 
Mshauri wa mradi. Ikiwa kiasi chote kitaidhinishwa na kulipwa, basi 
Dola za Kimarekani 11,189,281.50 zingekuwa zimezidi kiwango 
kilichopangwa hadi muda wa ukaguzi. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC kuchukua hatua stahiki 
katika udhibiti na usimamizi wa matumizi ya fedha za ongezeko 
la kazi (provision sum) na Dharura (contingency). 
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13.3.4 Ongezeko la muda zaidi ya Siku 1441 (miaka 3.8) za Kukamilisha 
mradi wa SGR kipande cha 1  
 
Kwa mujibu wa mkataba namba PA/003/HQ/2016-17/W/01 wa 
Ujenzi wa Mradi wa Reli ya kisasa (Standard Gauge Lot 1) kati ya Reli 
Assets Holding Company Limited inayojulikana kwa sasa kama Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) na YAPI-MOTA ENGIL JV, mradi huo ulitakiwa 
kukamilika tarehe 1 Novemba 2019. 

 
Hata hivyo, nilibaini kuwa, mradi huo uliongezwa muda wa 
kukamilika mara saba, na kuongeza siku 1414 hadi muda wa 
kukamilika, sawa na miaka 3.8. Hii ilitokana na kucheleweshwa kwa 
uamuzi wa uhamishaji wa miundombinu ya bandari na makabidhiano 
ya eneo la ujenzi (access to site), na kuchangia kwa siku 959 za 
kuchelewa. Kucheleweshwa kwa maamuzi kuhusu kiunganishi cha 
bandari cha kilomita 4, na reli ya zamani (MGR), na kucheleweshwa 
makabidhiano ya eneo la kazi (access to site). Ucheleweshaji huo pia 
ulisababishwa na kuchelewa kuanzishwa kwa njia za juu 8.1 na 
mapitio na marekebisho ya mwajiri  ya njia za juu kucheleweshwa 
6.1, 9.1, na 11.1, ikijumuisha ucheleweshaji zaidi wa kutompa 
mkandarasi eneo kamili la kazi na uhamishaji wa miundo mbinu. 
Muda wa umalizaji kwazi uliongzwa hadi kufikia tarehe 15 Septemba 
2023. 
 

13.3.5 Ongezeko la ziada la gharama za mkandarasi mshauri sawa na  
Dola za Kimarekani 11,322,599 kutokana na Ongezeko la muda 
wa Mkataba  wa Ujenzi 

 
Mkataba wa mkandarasi mshauri wa Mradi uliongezewa muda 
kutokana na kuongezwa kwa mkataba wa kazi za ujenzi na 
kusababisha ongezeko la gharama hadi Dola za Kimarekani 
11,322,599 ya gharama ya Mkataba iliyoidhinishwa. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kuwa bado kulikuwa na nyongeza tatu za Mkataba wa 
mkandarasi mshauri ambazo hazijaidhinishwa, hivyo ikimaanisha 
kwamba kuna hatari ya ongezeko la gharama za ziada kwenye mradi. 

 
Ninapendekeza TRC kuhakikisha usimamizi wa masharti ya 
Mkataba juu ya muda wa Utekelezaji ili kupunguza hatari ya 
kupanda kwa gharama ya mkandarasi mshauri wa mradi. 
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13.3.6 Kubadilisha Mawanda ya kazi kwa kupunguza kiwango cha ugumu 

wa  wa reli 
 
Mapitio yangu yalibaini kuwa, barua ya mkandarasi mshauri ya 
tarehe 24 Februari, 2022 ilishauri TRC kuzingatia matakwa ya 
mwajiri baada ya kupokea ombi kutoka kwa mkandarasi kuhusu 
kubadilisha ugumu wa reli kutoka Brinell yaani viwango vya ugumu  
wa (BH) 350 hadi BH 310.  
 
Hata hivyo, kupitia barua ya tarehe 3 Juni, 2022, ilibainika kuwa TRC 
haikutoa pingamizi kwa mkandarasi kubadilisha ugumu wa reli 
kutumia na hivyo kutumika BH 310.Matumizi ya BH 350 kwa mujibu 
wa mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa TRC, yalikuwa ni 
kuzingatia ubora wa awali kwa kipande cha 1 hadi cha 4 zilikuwa 
kubwa kuliko BH310.Ni maoni yangu kwamba, matumizi ya BH 310 
badala ya BH 350 yatapunguza muda wa matumizi ya huduma ya reli 
ambayo yatahitaji gharama ya juu ya matengenezo. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya TRC kuhakikisha ujenzi wa 
vipengele mbalimbali vya mradi vinatekelezwa baada ya 
kuidhinishwa na Mwakilishi wa Mwajiri, na endapo kutatokea 
kutoelewana kati yao wanatakiwa kutatua migogoro kabla ya 
kutoa idhini hiyo. 

 
13.4 Usimamizi wa Fedha 

 
13.4.1 Kutolipwa Sh. Bilioni 1.72 kutokana na ukosefu wa vibali vya kazi 

kwa Watumishi 740 wasio Raia 
 
Kanuni ya 3 ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Raia (Kanuni ya Ajira) 
ya mwaka 2015, inataka ada za kibali cha kufanya kazi ziamuliwe 
kwa kuzingatia daraja la kibali cha kufanya kazi kilichoombwa. 
Daraja la kazi la mradi wa SGR lilikuwa C na ada ilikuwa Dola za 
Kimarekani 1000 kwa kipindi cha miaka miwili. 
 
Mapitio yangu yalibaini kuwa vibali vya kufanya kazi kwa 
wafanyakazi 740 wa kipande 1,2 na 3 katika mradi was SGR ambao 
ni raia wa kigeni vilikuwa vimeisha muda wa matumizi.Hii 
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ilimaanisha kuwa hawakulipa ada ya kuhuisha vibali vya kufanya kazi 
vyenye thamani ya Dola za Kimarekani 740,000 sawa na Shilingi 
1,725,680,000. 
 
TRC inashauriwa kuchukua hatua za kukusanya ada za vibali vya 
kufanya kazi vilivyokwisha muda ili kuepuka athari za kisheria na 
kifedha.  
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SURA YA KUMI NA NNE 
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14.0 Utangulizi 

Ujenzi wa majengo ya Serikali ni uwekezaji muhimu kwa taasisi za 
serikali ili kuwezesha kukusanya mapato na hatimaye kutoa gawio 
kwa Serikali. Aidha, ujenzi wa majengo ya Serikali unahakikishia 
Wizara, Idara na Wakala za Serikali kuwa na majengo yenye nafasi 
za kutosha, vitendea kazi na mazingira mazuri ya kufanyia kazi ili 
waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. Zaidi ya hayo, 
majengo ya Serikali yanawawezesha watumishi wa umma na 
watumishi wa Sekta binafsi kupata makazi yanayofaa. 
 
Ukaguzi huu ulilenga kufanya tathmini ili kubaini kama Serikali 
ilisimamia vizuri gharama za ujenzi wa majengo ya Serikali, ambayo 
ni uwekezaji muhimu  wa kuwezesha kukusanya  mapato na kutoa 
ofisi  na makazi sahihi kwa watumishi wa umma.  
 
Ukaguzi ulifanyika kwenye miradi tisa ya ujenzi iliyotekelezwa na 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHIF), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Taifa (NSSF), Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) katika kipindi cha miaka 
sita ya fedha kutoka mwaka 2016/17 hadi 2021/22 kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 53. 
 
Jedwali Na. 53: Taasisi na miradi iliyokaguliwa 
Na. Mradi uliokaguliwa Mahali ulipo Taasisi 

iliyokaguliwa  
1 Ujenzi wa Nyumba za Magomeni  Dar es Salaam TBA 
2 Ujenzi wa Maghorofa ya Mzizima Dar es Salaam NSSF 
3 Ujenzi wa Hoteli ya Kitalii Mwanza-NSSF   Mwanza NSSF 
4 Ujenzi wa Jengo la Biashara la Sam 

Nujoma 
Dar es Salaam PPF 

5 Ujenzi wa Jengo la Biashara la PSPF  Dodoma PSSSF 
6 Mradi wa Ujenzi wa nyumba za Makazi 

Kawe 711  
Dar es Salaam NHC 

7 Ujenzi wa Nyumba za makazi Viktoria  Dar es Salaam NHC 
8 Ujenzi wa Magorofa ya matumizi 

mchanganyiko ya Morocco  
Dar es Salaam NHC 

9 Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya DAWASA 
Yetu  

Dar es Salaam DAWASA 

Chanzo: Nyaraka za mikataba 2016/17-2021/22 
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14.1 Upangaji na usanifu wa miradi 
 

14.1.1 Upembuzi yakinifu usiojitosheleza kabla ya kuanza ujenzi wa 
miradi  
Mwongozo Na. 4.1 wa Mwongozo wa Uendeshaji wa Usimamizi wa 
Uwekezaji wa Umma, 2015 unataka upembuzi yakinifu wa awali kwa 
miradi mikubwa ili kutathmini uhitaji wa mradi, maswala ya 
kiufundi, uhandisi, athari kwa mazingira na kwa jamii, uwepo wa 
rasilimali watu na nyanja za kiuchumi. 
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu katika upembuzi yakinifu kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 54 hapa chini.  
 
Jedwali Na. 54: Miradi yenye upembuzi yakinifu usiojitoesheleza 

Mapungufu Jina la Mradi 

Upembuzi yakinifu 
haukufanyika 

Mradi wa ujenzi wa nyumba za Magomeni; Usanifu na ujenzi wa 
Jengo la  Ofisi za DAWASA 

Upembuzi yakinifu 
uliofanyika ulipita muda 
wake 

Ujenzi wa Hoteli ya Kitalii Mwanza-NSSF  (Upembuzi yakinifu 
ulifanyika Machi,2007 wakati ujenzi ulianza  Novemba, 2013) 

Upembuzi yakinifu 
usiojitoesheleza 

Jengo la Kibiashara la PPF (PSSSF) na Ofisi ya Makao Makuu ya 
PSSSF (Jumla ya gharama ya ujenzi iliyotumiwa katika ripoti ya 
upembuzi yakinifu ilikuwa Sh. 246,216,858,745 ambayo ni zaidi 
kwa asilimia 5.95 ikilinganishwa na bei ya juu kabisa ya 
mkandarasi ya Sh. 232,389,459,867; Jengo la Kibiashara la 
Ghorofa nyingi la PSPF (ripoti ya upembuzi yakinifu haijataja 
kipindi/mwaka ambapo upembuzi ulifanyika). 

Miradi ilianza kabla ya 
kufanyika/kukamilika 
kwa upembuzi yakinifu 

Mradi wa Ujenzi wa nyumba za Makazi Kawe 711 (upembuzi 
yakinifu ulikamilika miezi nane baada ya kazi za ujenzi 
kuanza); Ujenzi wa Nyumba za makazi Viktoria (upembuzi 
yakinifu ulifanyika mwezi Machi 2015, mkataba ulisainiwa 
mwezi Disemba,2013 utekelezaji wa mradi ulianza January, 
2014) 

  
Ni busara kwa uongozi wa miradi ya ujenzi kuhakikisha kwamba 
upembuzi yakinifu unafanywa kabla ya kuanza kwa mradi wowote. 
Upembuzi yakinifu unapaswa kuuhishwa mara kwa mara ili 
kuzingatia mabadiliko yoyote katika vigezo vilivyotumiwa wakati wa 
upembuzi yakinifu ili kuhakikisha kuwa mradi unabaki kuwa 
endelevu. Hii itasaidia kupunguza hathari katika miradi na 
kuhakikisha kuwa miradi inakamilika kwa mafanikio. 
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14.1.2 Miradi ya ujenzi ambayo haikuwa imepangiwa bajeti Sh. 150.51 
bilioni 

Kanuni 75 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inahitaji taasisi nunuzi kutenga fedha kabla ya kuanza michakato ya 
ununuzi. 
 
Nilibaini miradi minne kati ya tisa iliyokaguliwa yenye kiasi cha Sh. 
150,508,922,458.05 ambacho hakikuwa kimejumuishwa katika bajeti 
na mpango na wa manunuzi kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
55 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 55: Miradi ya ujenzi ambayo haikuwa imepangiwa 
bajeti 

Na. Jinala Mradi Mfadhili Kiasi (Sh.) 
1 Ujenzi wa Nyumba za Magomeni Serikali ya Tanzania 52,195,390,974 
2 Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya 

DAWASA Yetu 
DAWASA 48,979,205,784 

3 Ujenzi wa Maghorofa ya Mzizima NSSF 11,806,000,000 
4 Ujenzi wa Jengo la Biashara la 

PSPF 
PSSSF 37,528,325,700 

Jumla 150,508,922,458 

Chanzo: Nyaraka za miradi 2016/17 hadi 2021/22 
 

Hii inaweza kusababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi kutokana 
na kutokuwa na uhakika wa mapokezi ya fedha ili kuhakikisha kuwa 
ujenzi wa miradi unakamilika kwa wakati uliopangwa. Pia inaweza 
kusababisha malipo ya riba kwa ucheleweshwaji wa malipo ambayo 
husababisha upotevu wa fedha za Serikali. 
 
Napendekeza kwa menejiment za miradi husika zifanye tathmini 
ya kazi ambazo hazijakamilika na kuzijumuisha kwenye bajeti na 
mpango wa manunuzi ili kuhakikisha miradi inakamilika kwa 
ufanisi. 
 

14.1.3 Kutokuwepo kwa makadirio ya gharama za awali  

Mazoea ya kitaalamu yanataka makadirio ya gharama za awali kwa 
ajili ya bajeti kuandaliwa mapema kabla ya kuanza kwa mradi 
wowote wa ujenzi. Nilibaini mapungufu yafuatayo kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 56 hapo chini. 
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Jedwali Na. 56: Miradi isiyokuwa na makadirio ya gharama za 
awali 

Mradi Kukosekana kwa makadirio ya 
gharama za awali 

Matokeo 

Ujenzi wa Nyumba za 
Magomeni 

Makadirio ya gharama za awali 
hayakuandaliwa. 

Kutokuwepo kwa mwongozo 
wa gharama/kikomo cha 
gharama za Usanifu wa 
mradi 

Ujenzi wa Majengo ya 
Ofisi ya DAWASA Yetu 

Hakukuwa na makadirio ya 
gharama za awali. DAWASA ilidai 
makadirio ya mwisho yalikuwa Sh. 
bilioni 37 (bila kodi ya VAT), 
pasipokuwa na Ushahidi. 

Mwongozo wa gharama 
usioridhisha katika usanifu 
na utekelezaji wa mradi. 

Ujenzi wa Jengo la 
Biashara la PPF, Ofisi 
Mpya ya Makao Makuu 
ya PPF, Ukumbi wa  
Mkutano wa PPF, na 
Ghorofa ya Maegesho 
ya PPF. 
 

Makadirio ya gharama za awali 
zisizo na uhakika zilizo wasilishwa 
katika ripoti ya upembuzi yakinifu 
ya Oktoba 2013. Ripoti hiyo 
ilionesha makisio mbalimbali 
yaliyoonesha jumla ya gharama za 
mradi wa ujenzi kama ilivyoelezwa 
katika Jedwali hapo chini. 

Kutokuwepo kwa ufafanuzi 
unaojitosheleza wa 
makadirio ya jumla ya 
gharama za mradi wa ujenzi. 
Kulikuwa hakuna uhakika wa 
gharama ipi ilikuwa 
imekusudiwa kutumika na 
ambayo tayari imetumika 
kama makadirio ya gharama 
ya mradi. 

Chanzo: Nyaraka za mikataba 
 
Jedwali Na. 57: Kutokuwa na uhakika wa gharama zilizokadiriwa 
za mradi 

Hatua ya Upembuzi 
Yakinifu  

Aya kwenye ripoti Gharama zilizokadiriwa 
(Dola za Kimarekani) 

Upembuzi yakinifu wa 
awali wa Oktoba 2013 

9.2 –Gharama za kuendeleza 
mradi 

137,592,455 

9.3 – Makadirio ya kifedha 138,022,455 
Tathmini ya upembuzi 
yakinifu ya Aprili, 2016 

6.1 – Gharama za kuendeleza 
mradi 

112,444,304 

6.2 – Makadirio ya kifedha 125,086,041 
Kiambatisho 1-ukurasa 18 137,592,455 

Chanzo: Taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali uliofanyika mwezi Oktoba 2013 na 
tathmini ya upembuzi yakinifu iliyofanyika mwezi Aprili 2016 

 
Vile vile, nilibaini kuwa makadiro ya awali ya gharama za ujenzi wa 
Jengo la Biashara la PSPF lililopo kwenye Kiwanja Namba 2 na 4 
kitalu G, eneo la NCC Manispaa ya Dodoma yaliyotayarishwa na 
Mshauri Elekezi mnamo mwezi Septemba 2013 yalikuwa ni Sh. 
29,540,067,322.79 wakati gharama za mkataba zilikuwa Sh. 
36,105,065,863.98. Kiasi hiki kilizidi makadirio kwa Sh. 
6,564,998,541.19 (22%). Hii ilisababisha PSPF kutafuta fedha 
zilizoongezeka ili kutekeleza mradi, hali iliyovuruga mtiririko wao 
wa kifedha. 
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Ninapendekeza menejimenti wa DAWASA na PSSSF kuandaa na 
kuidhinisha makadirio ya gharama za awali kabla ya kuanza sanifu 
wa mradi na kutumia makadirio hayo kama mwongozo wa 
gharama wakati wote wa Usanifu wa mradi. 

 
14.1.4 Maandalizi yasiyotosheleza ya viwango vya ubora katka ujenzi wa 

magorofa ya Morocco,Kinondoni yaliyosababisha ongezeko la 
gharama kwa Sh. 1.73 bilioni 

Mradi wa Usanifu na ujenzi wa  maghorofa kwa ajili matumizi mbali 
mbali katika kiwanja namba 1-3 na 44 maeneo ya barabara mpya 
unajumuisha ujenzi wa maghorofa marefu mawili kwa ajili ya ofisi, 
ghorofa kwa ajili ya hoteli, ghorofa kwa ajili ya makazi na maduka 
katika sakafu ya chini hadi sakafu ya tatu. 
 
Hata hivyo, nilibaini hakukuwa na ratiba ya kazi kwa ajili ya 
umaliziaji wa hoteli,ofisi na maduka hivyo kusababisha Shirika la 
Nyumba la Taifa kuandika barua tarehe 14 Novemba 2015 
kumfahamisha mkandarasi nia ya kubadilisha mawanda ya kazi ikiwa 
ni pamoja na kuweka nyongeza ya sakafu kwenye majengo ya ofisi 
na maduka. Ongezeko la gharama kulikosababishwa na ongezeko ya 
sakafu hadi trehe 11 Aprili 2018 ilikuwa ni Sh. 1,729,540,032. 
 
Hivyo, fedha ambazo zingeweza kutumika kwa kazi zingine zilitumika 
kufidia ongezeko hili. Pia, muda wa ukamilishaji wa mradi uliathirika 
kutokana na mabadiliko ya mawanda ya kazi ambayo yangeweza 
kuepukika endapo viwango vya ubora vingekuwa vimetayarishwa 
vizuri. 
 
Shirika la Nyumba la Taifa linapaswa kupitia na kujumuisha 
viwango vya ubora kwenye mikataba kabla ya kusaini mikataba ili 
kuepuka ongezeko la gharama linaloweza kutokea hapo baadaye. 
Pia, wanapaswa kupitia mkataba huu ili kubaini usahihi wa 
nyongeza ya gharama iliyotokana na nyongeza ya sakafu na 
kuchukua hatua stahiki. 
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14.2 Usimamizi wa ununuzi  
 

14.2.1 Ujenzi wa jengo la ofisi ya DAWASA yetu na ununuzi wa samani za 
ofisi pasipo kushindanisha zabuni  

Kanuni ya 203(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
inahitaji zabuni zishindanishwe ili kubaini gharama ya chini zaidi 
katika ununuzi wa kazi za ujenzi. 
 
Sikupata ushahidi wa mchakato wa zabuni kwa ajili ya ujenzi wa 
Jengo la Ofisi ya DAWASA Yetu (awali Ofisi ya Waziri), na hivyo 
kushindwa kubaini ushindani wa Mkataba uliotolewa. 
 
Vile vile, nilibaini kuwa mchakato wa ununuzi haukufuatwa katika 
ununuzi wa samani za ofisi kwa ajili ya jengo la DAWASA Yetu (Maji 
House) kwa kuwa hakukuwa na ushindani na pia uwezo wa kisheria 
wa mkandarasi katika kutoa huduma hii haukutajwa katika nyaraka 
za ununuzi kinyume na Kifungu cha 64(1) cha Sheria ya Ununuzi ya 
Umma, 2011 kinachohitaji Taasisi Nunuzi kushindanisha zabuni kwa 
kutumia njia zilizowekwa katika kanuni kulingana na aina na thamani 
ya manununuzi na mzabuni aliyeshinda awe aliyethibitishwa kuwa na 
uwezo wa kutoa huduma. Hii ilisababisha kazi hii kutolewa kwa bei 
isiyokuwa na ushindani ya Sh. 2,695,991,004.84. 
 
Ingawa DAWASA ilidai kuwa ununuzi wa dharura ulihitajika kutokana 
na hitaji la kuondoka katika ofisi zao za awali, hata hivyo hakukuwa 
na ushahidi wa taratibu zilizofanyika kuthibitisha. 
 
Ninapendekeza kwamba DAWASA (a) ifuate taratibu za ununuzi 
na kuhakikisha kuwepo kwa nyaraka za michakato ya ununuzi. (b) 
ihakikishe taratibu za ununuzi zinafuatwa katika kuidhinisha 
ununuzi wa samani za ofisi zenye thamani ya Sh. 
2,695,991,004.84 (isiyo na kodi la ongezeko la thamani). 
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14.3 Usimamizi wa mikataba  
 

14.3.1 Kukosekana kwa nyaraka za Mikataba kwa ujenzi wa Nyumba za 
Magomeni 

Kanuni ya 20(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
kinataka taasisi nunuzi kuwasilisha nyaraka za kutoa zabuni kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ndani ya siku 14 ili 
kutangazwa kwa umma, pia Kifungu Kanuni ya 115 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inataka taasisi za umma kufuata 
taratibu za ununuzi na kuingia mikataba na wazabuni. 
 
Nilibaini hakukuwa na nyaraka za mkataba wa ujenzi wa Nyumba za 
Magomeni. Maafisa wakuu wa Wakala wa Ujenzi Tanzania 
walinijulisha kuwa Wizara ya Ujenzi na Usafirishaji huwa inaingia 
mkataba wa Utendaji wa Kila Mwaka na Wakala wa Ujenzi Tanzania 
kwa ajili ya kufuatilia Utekelezaji ambao unachukuliwa kama 
mkataba. Hata hivyo, nilibaini kwamba Mkataba wa Utendaji wa Kila 
Mwaka ulitengenezwa kwa ajili ya kufuatilia utendaji wa kila mwaka 
wa shughuli za Wakala wa Ujenzi Tanzania  kulingana na Kifungu cha 
5(1) cha Sheria ya Wakala wa Utendaji. 
 
Ukosefu wa nyaraka za mkataba kwa miradi ya ujenzi unazuia uwazi 
na uwajibikaji katika mchakato wa ununuzi. 
 
Ninapendekeza kwamba kwa siku zijazo Wakala wa Ujenzi 
Tanzania iandae nyaraka za mikataba kwa miradi ya ujenzi 
iliyokabidhiwa kwao. 

 
14.3.2 Usimamizi usioridhisha wa muda wa utekelezaji wa mradi 

Mapitio ya Mkataba wa Ujenzi wa Maghorofa ya matumizi mbali mbali 
ya Morocco kwenye kiwanja Namba 1-3 na 44 uliofanywa na Shirika 
la Nyumba la Taifa yalibaini kuwa Mkataba ulisainiwa tarehe 4 Aprili 
2014 na ulipaswa kukamilika ifikapo tarehe 17 Aprili 2017. 
 
Muda wa kukamilika kwa mkataba uliongezeka kwa siku 231 kutokana 
na kuchelewa kupata vibali vya ujenzi na kukamilika kwa muundo wa 
ramani bila ongezeko la gharama. Hata hivyo, Mkandarasi 
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alisimamisha shughuli za ujenzi kuanzia tarehe 1 Januari 2019 hadi 
tarehe 31 Oktoba 2020 kwa siku 669 kutokana na kuchelewa kwa 
malipo ya hati za mdai. Nilibaini kuwa hadi wakati wa ukaguzi mwezi 
Novemba 2022, hakukuwa na kazi zilizokamilika, wala muda 
kutekeleza mkataba haukuwa umeongezwa. 
 
Hii ilichelewesha kufikisha faida za mradi huu kwa walengwa na 
inaweza kuongeza gharama ya mradi kutokana na ongezeko la bei za 
bidhaa na huduma hapo baadaye. 
 
Ninapendekeza kwamba Shirika la Nyumba la Taifa liwe na mkakati 
wa kuhakikisha mradi wa ujenzi unaendelea na kutoa muda wa 
uhakika wa kumaliza mradi ili kukidhi lengo la uwekezaji 
uliotarajiwa. 

 
14.4 Usimamizi wa fedha  

14.4.1 Kushindwa kudai msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani Sh. 
4.27 bilioni 

Mradi wa ujenzi wa Maghorofa ya Mzizima kipande cha 2 na 3 ulikuwa 
na msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani ya asilimia 45, lakini 
malipo kwa kwa wakandarasi yalijumuisha kodi ya ongezeko la 
thamani kutokana na kuchelewa huhuisha msamaha huo kutoka kwa 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania kabla muda wake kuisha. Hii 
ilisababisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Taifa kushindwa kuokoa 
gharama za Sh. 4,273,246,087.11 ya msamaha wa kodi ya ongezeko 
la thamani. 
 
Kwa maoni yangu, kiasi cha Sh. 4,273,246,087.11 kingeweza 
kutumika kwa shughuli nyingine za Taasisi. 
 
Ninapendekeza kwamba Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Taifa uanzishe 
mfumo wa kufuatilia muda wa kumalizika kwa msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani. 
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14.4.2 Riba ya kuchelewesha malipo Sh. bilioni 12.12 

Kifungu cha 45.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinataka Mwajiri 
kumlipa Mkandarasi kiasi kilichohakikiwa na Meneja wa Mradi ndani 
ya siku 28 tangu tarehe ya kutolewa kwa kila hati ya madai. Ikiwa 
Mwajiri atachelewa kulipa, Mkandarasi atalipwa riba ya 
kucheleweshwa kwenye malipo yanayofuata. 
 
Nilibaini kuwa miradi mitano ya ujenzi kati ya miradi tisa 
iliyokaguliwa ilikuwa na madai ya riba ya Sh. 12,120,114,011 
kutokana na ucheleweshwaji wa kulipa hati za madai ya wakandarasi 
ndani ya muda uliowekwa katika mikataba husika, hivyo wakandarasi 
walidai riba kwenye malipo yaliyocheleweshwa. Ni maoni yangu 
kuwa, gharama hizo za riba zingeweza kuepukwa au kupunguzwa 
kwa kuanzisha hatua sahihi za usimamizi wa fedha kwenye miradi. 
Maelezo ya madai ya riba yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 58 hapo 
chini: 
 
Jedwali Na. 58: Uchambuzi wa riba iliyodaiwa 

Na. Jina la Mradi Mfadhili Kiasi cha Riba 
(Sh.) 

1 Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya DAWASA 
Yetu 

DAWASA 2,602,222,751 

2 Ujenzi wa Maghorofa ya Mzizima NSSF 1,534,151,091 
3 Ujenzi wa Hoteli ya Kitalii Mwanza  NSSF 4,664,162,217 
4 Ujenzi wa Jengo la Biashara PSPF 531,486,589 
5 Mradi wa Ujenzi wa nyumba za Makazi 

Kawe 711 
Mkopo na NHC 2,788,091,363 

Jumla 12,120,114,011 

Chanzo: Faili za Miradi 2016/17-2021/22 

 
Ninapendekeza menejimenti ya miradi ya ujenzi husika 
kuhakikisha kwamba malipo ya wakandarasi yanalipwa kwa 
wakati ili kuepuka gharama za riba. 

 
14.4.3 Kutorejeshwa kwa malipo ya awali Sh. milioni 857.21 

Kifungu cha 48.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba No. ME-
011/2013-2014/W/01 kwa Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya DAWASA YETU 
kinahitaji malipo ya awali kurejeshwa kwa kukata kiasi 
kinacholingana na kiasi kilichobaki kutoka kwenye malipo au kufuata 
ratiba ya asilimia za kazi zilizokamilika kama msingi wa malipo. 
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Ukaguzi wangu ulibaini Sh. 5,619,498,210 (bila kodi) kililipwa kama 
malipo ya awali, ambapo kati ya kiasi hicho, Sh. 4,762,286,618 
zilirejeshwa na kiasi kilichobaki cha Sh. 857,211,592 
hakikurejeshwa. Pia nilibaini hakukuwa na Ushahidi wa dhamana ya 
malipo hayo ya awali. Kwa hivyo, kuna hatari ya upotevu wa fedha 
za walipakodi ikitokea mkandarasi ameshindwa kutekeleza 
majukumu yake ya kimkataba. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya DAWASA kuhakikisha kwamba 
malipo yote ya awali yanarejeshwa kwa kukatwa kwenye malipo 
yajayo ya mkandarasi. 

 
14.4.4 Malipo Zaidi ya Sh. 122.75 milioni kwa huduma maalum kwa 

mkandarasi mkuu 

Makubaliano ya mkataba wa mkandarasi msaidizi kwa ufungaji wa 
umeme, ufungaji wa mabomba, ufungaji wa vifaa vya uhandisi, 
ufungaji wa kiyoyozi, ufungaji wa vifaa vya TEHAMA, na ufungaji wa 
vifaa vya usalama kwa ujenzi wa Hoteli ya Kitalii Mwanza-NSSF 
yanasema kuwa huduma za mkandarasi mkuu zinakwenda sambamba 
na huduma zilizotajwa katika vipengele 24.0 hadi 28.0 vya mkataba 
wa mkandarasi msaidizi. 
 
Mapitio ya hati ya madai No.40 na hesabu za makadirio ya gharama 
ya kazi yalibaini kuwa mhandisi mshauri aliidhinisha Sh. 
122,748,314.70 pamoja na VAT kama malipo ya huduma maalum kwa 
mkandarasi mkuu kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 59. 
 
Jedwali Na. 59: Malipo yaliyolipwa zaidi kwa huduma maalum kwa 
mkandarasi mkuu 

Kazi ya mkandarasi msaidizi Kiasi (Sh.)  
Ufungaji wa umeme 39,534,048.82 
Kufunga viyoyozi and Mifumo ya uingizaji hewa 23,642,997.65 
Kufunga mabomba,miundombinu ya utoaji maji and kufunga vifaa 
vya kupambana na majanga moto  

12,647,188.10 

Kufunga vifaa vya kiusalama 7,641,590.45 
Kufunga vifaa vya TEHAMA 8,583,693.37 
Ufungaji wa lifti 11,974,500.00 
Jumla ndogo (Isiyokuwa na VAT) 104,024,018.39 
Jumlisha: Asilimia 18% VAT 18,724,323.31 
Jumla kubwa (Yenye VAT) 122,748,341.70 

Chanzo: Uchambuzi wa BoQ ya mkandarasi mkuu na hati ya madai No. 40, 2022 
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Hii ilitokana na udhibiti na usimamizi usioridhisha katika mchakato 
wa malipo, na mshauri hakufanya mapitio kwa usahihi kwa 
kuzingatia makubaliano ya mkataba wa mkandarasi msaidizi. 
 
NSSF inashauriwa kurejesha Sh. 122,748,341 zilizolipwa zaidi 
kwa huduma maalum kwa mkandarasi mkuu. 

 
14.4.5 Fedha za zuio zililipwa kabla ya muda wa Kipindi cha matazamio 

kukamilika Sh. 293.44 milioni 
Katika Mkataba No. PA038/HQ/2014/W/15 kwa ajili ya kusanifu, 
kujenga na kukarabati Jengo la Biashara la PPF, asilimia 10 ya malipo 
yalitakiwa yazuiwe kama dhamana, kwa kikomo cha kuzuia asilimia 
5 ya kiasi cha mkataba kilichokubaliwa. Nusu ya fedha zilizozuiliwa 
zilitakiwa kulipwa wakati wa ukamilishaji wa mradi na nusu iliyobaki 
ilitakiwa ilipwe baada ya marekebisho ya kasoro zilizojitokeza. 
 
Nilibaini kuwa kiasi chote cha fedha za zuio cha Sh. 
11,619,472,993.34 kililipwa kwa mkandarasi baada ya kukamilisha 
mradi na marekebisho ya kasoro zilizojitokeza. 
 
Kiasi cha mkataba kilijumuisha kiasi cha matengenezo kwa kipindi 
cha miaka mitano, na mkandarasi bado alikuwa na jukumu la kufanya 
matengenezo na gharama ya Sh. 5,868,905,390.48 (pamoja na VAT). 
Hata hivyo, fedha za zuio kwa kazi za matengenezo ambazo 
zilikadiriwa kuwa Sh. 293,445,269.52 sawa na Asilimia 5 ya gharama 
ya kazi za matengenezo katika mkataba zilikuwa zimeshalipwa kwa 
mkandarasi. 
  
Kulipa fedha za zuio kabla ya kazi za matengenezo kukamilika ni 
kinyume na masharti ya mkataba ambayo yanataka fedha za zuio 
zitolewe baada ya kukamilika kwa kipindi cha matengenezo na utoaji 
wa hati ya kufanya marekebisho ya kasoro. Hii inaweza kuathiri 
ubora wa kazi za matengenezo na kusababisha hasara ya Sh. 
293,445,269.52. 
 
PSSSF inahimizwa kufuata kikamilifu masharti ya mkataba na 
kulipa fedha za zuio kama ilivyopangwa ili kulinda maslahi ya 
mwajiri na kuhakikisha kuwa mkandarasi anatimiza majukumu 
yake ya kimkataba. 
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14.4.6 Makadirio ya gharama yasiyojitoshelesha ya nguzo za kusimikwa 

ardhini yaliyopelekea malipo zaidi ya Sh. 584.68 milioni 
Kifungu 39.2 cha Masharti ya Kawaida ya Mkataba kati ya Bodi ya 
Wadhamini wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Taifa na M / s 
Chongoing International Construction JV M/S Group Six International 
Co. Ltd kwa ajili ya ujenzi wa maghorofa ya Mzizima kinahitaji 
makadirio ya gharama za kazi kutumika katika kupata gharama za 
Mkataba. Mkandarasi atalipwa kwa kazi iliyofanyika kulingana na 
kiwango katika BOQ kwa kila kipengele. 
 
Mapitio ya makadirio ya gharama na hati za madai kwa kipande cha 
3 na kipande cha 2 yalibaini kwamba mkandarasi alilipwa fedha zaidi 
kuliko gharama za mkataba kwa nguzo za kusimikwa ardhini. Malipo 
yaliyofanywa yalikuwa Sh. 381,941,036.26 kwa kipande cha 3 na Sh. 
225,240,000 kwa kipande cha 2, wakati bei za mkataba zilikuwa Sh. 
15,500,000 na Sh. 7,000,000 mtawalia. Jedwali Na. 60 linaonyesha 
maelezo. 
 
Jedwali Na. 60: Gharama zilizotumiwa kwa nguzo za kusimikwa 
ardhini 

Maelezo Kipimo Idadi Kiwango 
(Sh.) 

Kiasi (Sh.) 

Kipande cha 3: 
Hati ya madai 
No. 50 Gharama 
za kuweka 
mitambo kwa 
ajili ya kusimika 
nguzo ardhini na 
kuiondoa 
kwenye eneo la 
mradi baada ya 
kazi kukamilika. 

a.     Kukodish
a mitambo ya 
kunyanyulia  

Kifaa 
  

65,000,000 

b.     Kifaa cha 
kuondoa 
vumbi  

Namba 4 7,800,000 31,200,000 

c.     Mashine 
ya kutindua  

Namba 7 3,200,000 22,400,000 

d.     Mashine 
ya umeme ya 
kutindua  

Namba 12 1,900,000 22,800,000 

e.    Vingine Kifaa 
  

8,600,000 

f.      Jumla ya 
gharama ya 
kusimika 
nguzo 306 
ardhini 
(Kipande) 

Mita 1341 150,000 201,150,000 

Kipande cha  3  Mita za 
ujazo 

592.135 22,000 13,026,976.88 

h.   Kukusanya 
vifusi na 
kuviondoa 

Mita za 
ujazo 

592.135 30,000 17,764,059.38 
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Maelezo Kipimo Idadi Kiwango 
(Sh.) 

Kiasi (Sh.) 

Gharama ya kusimika nguzo ardhini  381,941,036.
26 

Toa: Malipo kwa kifaa  15,500,000 

Malipo zaidi   366,441,036.
26 

Kipande cha 2: 
Hati ya madai 
No. 47 Gharama 
za kuweka 
mitambo ya 
kukata nguzo za 
kusimikwa 
ardhini na 
kuiondoa 
kwenye eneo la 
mradi baada ya 
kazi kukamilika. 

a.     Kukodish
a mitambo ya 
kunyanyulia 

Kifaa 
  

40,000,000 

b.     Kifaa cha 
kuondoa 
vumbi  

Namba 2 7,800,000 15,600,000 

c.    Mashine 
ya kutindua  

Namba 5 3,200,000 16,000,000 

d.      Mashine 
ya umeme ya 
kutindua  

Namba 10 1,900,000 19,000,000 

e.     Vingine Kifaa 
  

9,400,000 

f.      Jumla ya 
gharama ya 
kusimika 
nguzo 168 
ardhini 
(Kipande)  

Mita 724 150,000 108,600,000 

g.     Kuondoa 
mabaki ya 
zege mitaroni. 

Mita za 
ujazo 

320 22,000 7,040,000 

h.     Kukusany
a vifusi na 
kuviondoa 

Mita za 
ujazo 

320 30,000 9,600,000 

Gharama ya kusimika nguzo ardhini (Pile cutting) 225,240,000 

Ondoa: Malipo kwa kila kifaa 7,000,000 

Malipo zaidi kwa kila kifaa 218,240,000 

Gharama iliyoongezeka (Malipo zaidi kwa kipande cha 2 na 3) 584,681,036 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi na IPC No. 50 kwa kipande cha 3 na No. 47 kwa 
kipande cha 2 

 
Gharama za nguzo za kusimikwa zilichukuliwa kama gharama za 
jumla wakati wa utekelezaji kwa kiasi cha Sh. 607,181,036 (Sh. 
381,941,036 + Sh. 225,240,000). Mshauri alidai kwamba mabadiliko 
hayo yalitokana na idhini kutoka kwa mteja, lakini sikuona ushahidi 
wa idhini hiyo. 

 
Awali, NSSF ilipanga kuwa kofia za nguzo za kusimika ardhini kuwa 
mita 8 chini ya usawa wa ardhi, na uchimbaji ulianzia kwenye mita 
4., kufuatisha na ripoti ya uchunguzi wa kiufundi ambayo ilionyesha 
kina cha maji kilikuwa mita 8 chini ya usawa wa ardhi. Hata hivyo, 
wakati wa wa kusimika nguzo ardhini, maji yalikutwa kwenye mita 2 
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chini ya usawa wa ardhi, ambayo haikuwa imejumuishwa kwenye 
ripoti. Hii ilihitaji kubadilisha njia ya uchimbaji nguzo za kusimika 
ardhini, ambao ulisababisha kuongezeka kwa nguzo za kusikima 
ardhini, kupunguzwa kwa urefu wa ziada, kuongezeka kwa muda wa 
kukamilisha mradi, na ongezeko la gharama za mkataba. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya NSSF kuhakikisha kuwa kiasi 
kilicholipwa zaidi cha Sh. 584,681,036 kinarejeshwa kutoka kwa 
mkandarasi kutikana na makadirio ya gharama yasiyojitosheleza 
ya kofia za nguzo za kusimika ardhini. 

 
14.4.7 Wakandarasi wanne wa mkataba walilipwa malipo ya awali bila 

kuwepo matakwa ya kimkataba Sh. bilioni 4.83 

Kifungu cha 3.3 (j) cha Mkataba wa Mhandisi Mshauri Mkuu kwa ajili 
ya Ujenzi wa Hoteli ya Kitalii Mwanza-NSSF kinataka mhandisi 
mshauri kutoa hati za madaiza mkandarasi. 
 
Hata hivyo, mapitio ya mikataba ya wakandarasi wasaidizi yalibaini 
kuwa mkataba wa mkandarasi msaidizi mmoja ulijuimisha masharti 
ya ulipaji wa malipo ya awali, wakati mikataba wa wakandarasi 
wengine haikuzungumzia malipo ya awali. Licha ya hilo, wakandarasi 
wanne walilipwa malipo ya awali kulingana na hati ya madai namba 
40, ingawa mikataba yao haikuwa na kifungu hicho. Jedwali Na. 61 
linatoa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 61: Malipo ya Awali yalilipwa kwa wakandarasi 
wasaidizi bila makubaliano ya Mkataba 

Huduma ya 
wakandarasi 
wasidizi  

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Malipo ya awali 
yaliyolipwa (Sh.) 

Maoni ya ukaguzi 

Kufunga umeme 11,892,973,666.90 1,783,946,050.04 Haikutajwa kwenye 
mkataba 

Kufunga viyoyozi 9,649,303,359 1,447,395,503.85 Hakuna Mkataba wa 
mhandisi msaidizi 

Kufunga mfumo wa 
mabomba 

8,656,058,618 1,298,408,792.77 Haikutajwa kwenye 
mkataba 

Kufunga vifaa vya 
usalama 

1,997,436,621.54 299,615,493.23 Haikutajwa kwenye 
mkataba 

Jumla 32,195,772,265.44 4,829,365,839.89   
Chanzo: Uchambuzi wa mikataba ya mkandarasi msaidizi iliyopitiwa na hati madai 
namba 40 
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Hii inaonyesha kwamba mhandisi mshauri aliruhusu malipo haya 
pasipokuwa na makubaliano ya kimkataba. Ukosefu wa usimamizi 
sahihi wa fedha unaweza kusababisha upotevu wa fedha za miradi 
na kupelekea kukosekana kwa fedha katika hatua zijazo za 
utekelezaji wa mradi. 
 
Ninapendekeza NSSF kufanyia mapitio mkataba wa mhandisi 
mshauri ili kuhakikisha kwamba kuna masharti ya wazi na 
vipengele vya mtiririko vya fedha za mradi, na kuweka mfumo wa 
kufuatilia na kudhibiti ili kuidhinisha malipo yoyote yaliyo nje ya 
mipango ya fedha kuepuka ukosefu wa fedha na kuhakikisha 
miradi inakamilika kama ilivyopangwa. 
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SURA YA KUMI NA TANO 
HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
15.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo juu ya masuala muhimu 
yaliyojitokeza katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2021/22. 
Lengo ni kuwasilisha ujumbe muhimu na kutoa mapendekezo ya 
jumla ambayo yanashughulikia mapungufu ambayo yametokea 
katika sekta mbalimbali. 
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15.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo juu ya masuala muhimu 
yaliyojitokeza katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2021/22. 
Lengo ni kuwasilisha ujumbe muhimu na kutoa mapendekezo ya 
jumla ambayo yanashughulikia mapungufu ambayo yametokea 
katika sekta mbalimbali. 
 

15.1 Hitimisho la Jumla  

Serikali imefanya juhudi kubwa katika kuhakikisha miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika sekta mbalimbali inafikia malengo 
yake ya mwaka. Nimebaini jitihada zilizofanywa na serikali katika 
kuimarisha uhusiano na washirika wa maendeleo na sekta binafsi kwa 
kujenga mazingira mazuri katika kuunga mkono bajeti ya serikali, 
kutoa mikopo nafuu na kuwekeza mtaji katika nchi. Hata hivyo, 
mbali na juhudi hizi, bado nimebaini kuwa kuna upungufu unaohitaji 
kuboreshwa katika baadhi ya taasisi za serikali katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kama ilivyobainika katika ukaguzi uliofanyika 
wa kifedha na kiufundi. Upungufu huu unahusiana kwa kiasi kikubwa 
na masuala ya kifedha, ununuzi na usimamizi wa mikataba hususani 
katika miradi ya ujenzi. 

 
Uchambuzi wangu unaonesha kwamba, zaidi ya asilimia 90 ya miradi 
imepata hati safi kwa miaka mitano mfululizo kuanzia mwaka 
2017/18 hadi mwaka 2021/22 ambayo inaleta uaminifu wa taarifa za 
kifedha za miradi. Hata hivyo uchambuzi wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya miaka iliyopita kwa miaka mitano mfululizo ya 
kifedha, yaani 2017/18 hadi 2021/22, ni chini ya asilimia 50 kwa hoja 
zinazojirudia kama ilivyobainishwa katika sura ya pili ya taarifa 
yangu. 

 
Pia uchambuzi wangu kuhusu ununuzi unaonesha kuwa kwa ujumla 
watekelezaji wa miradi walifuata Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 wakati wa utekelezaji 
wa shughuli za miradi katika mwaka wa fedha 2021/22. Hata hivyo 
nilibaini matukio ya kutotumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 
kwa baadhi ya watakelezaji wa miradi pamoja na mchakato mrefu 
wa ununuzi uliosababisha kutotekelezwa kwa shughuli ndani ya 
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wakati uliopangwa na kuongeza hatari ya serikali kulipa gharama za 
ahadi kwa kiasi ambacho hakijatolewa kwa mujibu wa vigezo na 
masharti yailiyokubalika katika fursa mbalimbali za mikopo 
zilizotolewa na Washirika wa Maendeleo. 

 
Mikataba hasa ya miradi yenye ugumu katika utekelezaji inahitaji 
usimamizi mzuri. Usanifu usioridhisha sio tu unahatarisha 
kuongezeka kwa muda na gharama za miradi bali pia huathiri ubora. 
 

15.2 Mapendekezo ya jumla  

Kutokana na matokeo ya ukaguzi, yafuatayo ni mapendekezo kwa 
Serikali ambayo yanakusudia kushughulikia mapungufu ambayo 
yanaathiri miradi ya maendeleo katika sekta mbalimbali. 
(i) Ofisi ya Uratibu wa Miradi ya Serikali inapaswa kuundwa ili 

kusaidia na kusimamia utekelezaji wa miradi yote ya maendeleo 
nchini. 

(ii) Kubuni na kuunda vipimo muhimu vya utendaji ili kufuatilia 
utendaji wa miradi katika maeneo mbalimbali, kama vile 
usimamizi wa fedha na utekelezaji wa mapendekezo ya miaka 
ya nyuma. Kuchukua hatua muhimu dhidi ya watekelezaji wa 
miradi ambao hawakidhi mahitaji ya kiwango cha chini cha 
utendaji. 

(iii) Kubuni mfumo imara wa ufadhili wa miradi ambao utabashiri na 
kuhakikisha mtiririko wa fedha unaoweza kutegemewa ili 
kuhakikisha madai ya wakandarasi yaliyothibitishwa yanapewa 
kipaumbele na kulipwa kwa wakati ili kuzuia migogoro ya 
baadaye na malipo ya riba kwa madai ya wakandarasi yaliyopita 
muda wake. 

(iv) Kupunguza hatari zinazohusiana na masuala ya usalama na 
matatizo ya mazingira ambayo yanaweza kuzuia uendelevu wa 
miradi iliyotekelezwa. 

(v) Kuhakikisha upembuzi yakinifu na usanifu wa miradi unafanyika 
kwa ufanisi na kuidhinishwa kwa usahihi kabla ya kuanza kwa 
miradi. 

(vi) Kuweka vigezo sahihi kwa ajili ya kugawanya fedha za ujenzi wa 
miundombinu ya shule kwa kuzingatia vigezo halisi kama vile 
topografia ya ardhi, bei za vifaa katika maeneo mbalimbali na 
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mambo mengine ili kuhakikisha miradi hii inakamilishwa kama 
ilivyopangwa. 
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho I: Muhtasari wa samani na vifaa vya teknolojia ya habari na 
mawasiliano 

Na. Maelezo ya bidhaa Kiasi Bei (Sh) 
Bei kwa 

kiasi 
Jumla 

Samani na vifaa 
1 Kiti bora cha ofisi (kinachotengenezwa hapa nchini); 

Kiti: 50 (U) X 52 (P) X 50 (K) Nyuma: 45 (U) X 70 (K) 4 
350,000 1,400,000 

4 350,000 1,400,000 

2 Viti vya Ofisi (vinavyotengenezwa hapa nchini) Kiti: 50 
(U) X 52 (P) X 50 (K) Nyuma: 45 (U) X 70 (K) 5 300,000 
1,500,000 

5 300,000 1,500,000 

3 Viti vya Mkutano/Wageni (vinavyotengenezwa hapa 
nchini) Kiti: 50 (U) X 45 (P) X 50 (K) Nyuma: 50 (U) X 50 
(K) 30 180,000 5,400,000 

30 180,000 5,400,000 

4 Meza ya Mkutano: (inayotengenezwa hapa nchini); 
Kipande kuu 140 (U) X 60 (P) X 76 (K) 6 600,000 
3,600,000 

6 600,000 3,600,000 

5 Meza ya Mkutano: (inayotengenezwa hapa nchini) meza 
ya kawaida: 80 (U) X 60 (P) X 76 (K) 2 550,000 1,100,000 

2 550,000 1,100,000 

6 Meza ya Mkutano: (inayotengenezwa hapa nchini); 
vipande vya mkutano vinavyounganishwa; 60 (U) X 60 (P) 
X 76 (K) 2 450,000 900,000 

2 450,000 900,000 

7 Meza bora yenye jedwali moja (170 x 75 x 76cm) 9 
850,000 7,650,000 

9 850,000 7,650,000 

8 Kabati la chuma; linaficha droo nne 4 500,000 2,000,000 4 500,000 2,000,000 
9 Mlango mara mbili unaweza kufuliwa - wenye ubao 

(unatengenezwa hapa nchini) 3 800,000 2,400,000 
3 800,000 2,400,000 

 Jumla ndogo   25,950,000 
 Vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano     

10 Kompyuta ya mezani 2 2,995,000 5,990,000 2 2,995,000 5,990,000 
11 Mashine ya kuchapa 2 1,695,000 3,390,000 2 1,695,000 3,390,000 
12 Kifaa cha kudhibitibiti umeme wa kompyuta UPS 750 VA 

2 895,000 1,790,000 
2 895,000 1,790,000 

 Jumla ndogo   11,170,000 
Jumla kuu 37,120,000 

Chanzo: Hati za manunuzi, rekodi za manunuzi na faili za mikataba 
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Kiambatisho II: Kutokuanza kwa ujenzi na kutonunuliwa kwa vifaa vya 
shule mpya za sekondari 

Na. Jina la 
halmashauri Jina la shule Na. Jina la 

halmashauri Jina la shule 

1 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ngorongoro  

Shule ya Msingi 
Ololosokwani  19 Halmashauri ya 

Wilaya ya Gairo  
Shule ya Msingi 
Rubeho  

2 Halmashauri ya Mji 
wa Kibaha  

Shule ya Msingi 
Kongowe  20 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Morogoro  

Shule ya Msingi 
Lukobe  

3 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibiti  

Shule ya Msingi  
Mwangia  21 Halmashauri ya 

Wilaya ya Masasi  
Shule ya Msingi 
Ufukoni  

4 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mafia  

Shule ya Msingi 
Msufini  22 Halmashauri ya 

Wilaya ya Mtwara  
Shule ya Msingi 
Mnomo  

5 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa  

Shule ya Msingi  
Karume 23 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nanyumbu  

Shule ya Msingi 
Mangaka  

6 Halmashauri ya Mji 
wa Geita 

Shule ya Msingi  
Nyalubanga  24 Halmashauri ya 

Wilaya ya Kwimba  
Shule ya Msingi 
Nyamilama  

7 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nyang’hwale  

Shule ya Msingi  
Busolwa  25 Halmashauri ya 

Wilaya ya Magu  
Shule ya Msingi 
Ilungu  

8 Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa  

Shule ya Msingi  
Msuluti  26 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga  

Shule ya Msingi 
Ilemba  

9 Halmashauri ya Mji 
wa Mafinga  

Shule ya Msingi  
Itimbo  27 Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbinga  
Shule ya Msingi 
Kipapa  

10 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlele  

Shule ya Msingi  
Mgombe  28 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Namtumbo  

Shule ya Msingi 
Sasawala  

11 Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai  

Shule ya Msingi  
Kikavu chini  29 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tunduru  

Shule ya Msingi 
Nanjoka  

12 Halmashauri ya 
Wilaya ya Hanang’  

Shule ya Msingi 
Waranga  30 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kahama  

Shule ya Msingi 
Majengo  

13 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto  

 Shule ya Msingi 
Mbeli  31 Halmashauri ya 

Wilaya ya Kishapu  
Shule ya Msingi 
Idukilo  

14 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu  

Shule ya Msingi  
Ngwandakw   32 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Shinyanga  

Shule ya Msingi 
Mwalugoye  

15 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali  

Shule ya Msingi  
Uswiswi  33 Halmashauri ya 

Wilaya ya Ushetu  
Shule ya Msingi 
Nyamilangono 

16 Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya  

Shule ya Msingi 
Inyala  34 Halmashauri ya 

Wilaya ya Itilima 
Shule ya Msingi 
Senani   

17 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya  

Shule ya Msingi 
Swaya  35 Halmashauri ya 

Wilaya ya Ikungi 
Shule ya Msingi 
Matongo  

18 Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe  Shule ya Msingi Ikuti  

   
Chanzo: Hati za malipo, Nyaraka za mradi na kutembelea miradi 
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Kiambatisho III: Shule mpya za sekondari zilizojengwa bila hati miliki za 
ardhi 

Na
. 

Mkoa Wilaya/Halma Jina la shule  Fedha 
iliyopokelewa (Sh.)  

1 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

Shule ya Sekondari 
Galigali  

             
470,000,000  

2 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

Shule ya Sekondari 
Iwondo  

             
470,000,000  

3 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

Shule ya Sekondari 
Nghambi  

             
470,000,000  

4 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa  

Shule ya Sekondari 
Lenjulu  

             
470,000,000  

5 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 

 Shule ya Sekondari 
Nhinhi  

             
470,000,000  

6 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 

Shule ya Sekondari 
Zajilwa   

             
470,000,000  

7 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  Shule ya Sekondari 
Mpinga  

             
470,000,000  

8 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba  

Shule ya Sekondari 
Churuku   

             
470,000,000  

9 Mtwara Halmashauri ya Wilaya ya 
Masasi 

Shule ya Sekondari 
Lipumburu  

             
470,000,000  

10 Mtwara Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtwara Municipal 

Shule ya Sekondari Umoja               
470,000,000  

11 Mtwara Halmashauri ya Mji Nanyamba  Shule ya Sekondari 
Namtumbuka  

             
470,000,000  

12 Mtwara Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu  

Shule ya Sekondari 
Nanyumbu  

             
470,000,000  

13 Mtwara Halmashauri ya Wilaya ya 
Newala 

Shule ya Sekondari 
Nakahako  

             
470,000,000  

14 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Ilemela  

Shule ya Sekondari 
Buruguza  

             
470,000,000  

15 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyamagana  

Shule ya Sekondari 
Kibanda  

             
470,000,000  

16 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Buchosa  

Shule ya Sekondari Irenza               
470,000,000  

17 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema 

Shule ya Sekondari Ibondo               
470,000,000  

18 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya Magu  Shule ya Sekondari 
Sukuma  

             
470,000,000  

19 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi  

Shule ya Sekondari Misasi               
470,000,000  

20 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe  

Shule ya Sekondari Bwisya               
470,000,000  

21 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Kwimba  

Shule ya Sekondari 
Kilyaboya  

             
470,000,000  

22 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Kwimba  

Shule ya Sekondari 
Nkalalo   

             
470,000,000  

23 Mbeya Halmashauri ya Wilaya ya Kyela  Shule ya Sekondari 
Bondeni  

             
470,000,000  

24 Mbeya Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe  

Shule ya Sekondari 
Msasani  

             
470,000,000  

25 Manyara Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati  

Shule ya Sekondari 
Sarame   

             
470,000,000  

26 Manyara Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang  

Shule ya Sekondari Chief 
Sarja  

             
470,000,000  

27 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtama  

Shule ya Sekondari 
Chiponda  

             
470,000,000  
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Na
. 

Mkoa Wilaya/Halma Jina la shule  Fedha 
iliyopokelewa (Sh.)  

28 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya 
Liwale  

Shule ya Sekondari 
Mangirikiti   

             
470,000,000  

29 Lindi Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi  

Shule ya Sekondari 
Mingoyo  

             
470,000,000  

30 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa  

Shule ya Sekondari 
Nanganga  

             
470,000,000  

31 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 
-Masoko 

Shule ya Sekondari 
Ngome  

             
470,000,000  

32 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa  Shule ya Sekondari 
Somanga  

             
470,000,000  

33 Lindi Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi  

Shule ya Sekondari 
Kilangala  

             
470,000,000  

34 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa  

Shule ya Sekondari 
Mbwemkuru  

             
470,000,000  

35 Lindi Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea  

Shule ya Sekondari 
Ngunichile  

             
470,000,000  

36 Shinyang
a 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga  

Shule ya Sekondari 
Igalamya   

             
470,000,000  

37 Shinyang
a 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga  

Shule ya Sekondari 
Lubaga   

             
470,000,000  

38 Shinyang
a 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Ushetu   

Shule ya Sekondari Elias 
Kwandikwa  

             
470,000,000  

39 Katavi Halmashauri ya Wilaya ya Mlele  Shule ya Sekondari 
Kamsisi   

             
470,000,000  

40 Katavi Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda  

Shule ya Sekondari 
Kawalyowa   

             
470,000,000  

41 Katavi Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda  

Shule ya Sekondari 
Mbugani   

             
470,000,000  

42 Katavi Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpimbwe  

Shule ya Sekondari 
Mwamapuli   

             
470,000,000  

43 Katavi Halmashauri ya Wilaya ya 
Nsimbo  

Shule ya Sekondari 
Kapalala   

             
470,000,000  

44 Katavi Halmashauri ya Wilaya ya 
Tanganyika  

Shule ya Sekondari 
Majalila   

             
470,000,000  

45 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba  

Shule ya Sekondari 
Rukoma  

             
470,000,000  

46 Kagera Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba  

Shule ya Sekondari Kashai                
470,000,000  

47 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Misenty  

Shule ya Sekondari Kitobo                
470,000,000  

48 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo  

Shule ya Sekondari 
Nyakahura  

             
470,000,000  

49 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba  

Shule ya Sekondari 
Mushagabo s  

             
470,000,000  

50 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba  

Shule ya Sekondari Burigi               
470,000,000  

51 Kagera Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba  

Shule ya Sekondari 
Mafumbo   

             
470,000,000  

52 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya 
Arumeru  

Shule ya Sekondari Amsha               
470,000,000  

53 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya 
Karatu  

Shule ya Sekondari 
Ayalabe   

             
470,000,000  

54 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro  

Shule ya Sekondari 
Ololosokwani  

             
470,000,000  

55 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro  

Shule ya Sekondari 
Oldonyo sambo  

             
470,000,000  

56 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha  

Shule ya Sekondari Kiutu                
470,000,000  
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Na
. 

Mkoa Wilaya/Halma Jina la shule  Fedha 
iliyopokelewa (Sh.)  

57 Mara Halmashauri ya Mji Tarime  Shule ya Sekondari 
Gicheri  

             
470,000,000  

58 Mara Halmashauri ya Wilaya ya 
Tarime  

Shule ya Sekondari Bukira                
470,000,000  

59 Mara Halmashauri ya Wilaya ya 
Serengeti  

Shule ya Sekondari 
Morotonga  

             
470,000,000  

60 Mara Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  Shule ya Sekondari 
Bugendi  

             
470,000,000  

61 Mara Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma  

Shule ya Sekondari Ifulifu                
470,000,000  

62 Mara Halmashauri ya Mji Bunda  Shule ya Sekondari 
Nyamakokoto    

             
470,000,000  

63 Dodoma Halmashauri ya Mji Kondoa  Shule ya Sekondari Tura               
470,000,000  

64 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kondoa  

Shule ya Sekondari Bukulu               
470,000,000  

65 Kigoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Uvinza  

Shule ya Sekondari Mpeta               
470,000,000  

66 Kigoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo  

Shule ya Sekondari 
Muhambwe  

             
470,000,000  

67 Kigoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kakonko  

Shule ya Sekondari 
Gwanumpu   

             
470,000,000  

68 Morogor
o 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro  

Shule ya Sekondari 
Lukobe   

             
470,000,000  

69 Morogor
o 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro  

Shule ya Sekondari Mindu               
470,000,000  

70 Iringa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  Shule ya Sekondari 
Luhota  

             
470,000,000  

71 Iringa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  Shule ya Sekondari 
Pawaga  

             
470,000,000  

72 Iringa Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa  

Shule ya Sekondari 
Mawelewele  

             
470,000,000  

73 Iringa Halmashauri ya Manispaa ya 
Mafinga  

Shule ya Sekondari 
Changarawe  

             
470,000,000  

74 Iringa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi  

Shule ya Sekondari Ifwagi                
470,000,000  

75 Iringa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi  

Shule ya Sekondari 
Igowole   

             
470,000,000  

76 Daressal
am 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke  

Shule ya Sekondari 
Chamanzi  

             
470,000,000  

77 Daressal
am 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni  

Shule ya Sekondari 
Hananasifu  

             
470,000,000  

78 Daressal
am 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo  

Shule ya Sekondari 
Msakuzi  

             
470,000,000  

79 Daressal
am 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni  

Shule ya Sekondari 
Tundwi Songani  

             
470,000,000  

80 Daressal
aam 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo  

Shule ya Sekondari Urafiki               
470,000,000  

81 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Same  Shule ya Sekondari 
Kalemawe  

             
470,000,000  

82 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Hai  Shule ya Sekondari 
Mailisita  

             
470,000,000  

83 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Same  Shule ya Sekondari 
Mighareni  

             
470,000,000  

84 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Moshi  

Shule ya Sekondari Moshi 
Technical   

             
470,000,000  

85 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga  

Shule ya Sekondari Kifaru                
470,000,000  
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. 

Mkoa Wilaya/Halma Jina la shule  Fedha 
iliyopokelewa (Sh.)  

86 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo  

Shule ya Sekondari 
Makalema   

             
470,000,000  

87 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Siha  Shule ya Sekondari Nuru                
470,000,000  

88 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  Shule ya Sekondari 
Weruweru  

             
470,000,000  

89 Kilimanj
aro 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  Shule ya Sekondari 
Muungano   

             
470,000,000  

90 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero  

Shule ya Sekondari 
Homboza   

             
470,000,000  

91 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilosa  

Shule ya Sekondari 
Maguha  

             
470,000,000  

92 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilosa  

Shule ya Sekondari 
Mhenda  

             
470,000,000  

93 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro  

Shule ya Sekondari 
Mghambi  

             
470,000,000  

94 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Malinyi  

Shule ya Sekondari 
Kipingo  

             
470,000,000  

95 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Ifakara  

Shule ya Sekondari 
Kwashungu  

             
470,000,000  

96 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mlimba  

Shule ya Sekondari Mofu               
470,000,000  

97 Morogor
o 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Ulanga  

Shule ya Sekondari Vigoi               
470,000,000  

98 Kigoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kasulu  

Shule ya Sekondari 
Kabagwe  

             
470,000,000  

99 Kigoma Halmashauri ya Mji Kasulu  Shule ya Sekondari 
Bongwe  

             
470,000,000  

10
0 

Kigoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma  

Shule ya Sekondari 
Kagongo   

             
470,000,000  

10
1 

Kigoma Halmashauri ya Mji Kigoma  Shule ya Sekondari 
Buhanda  

             
470,000,000  

              
47,470,000,000  

Chanzo: Hati za malipo, Nyaraka za mradi na kutembelea miradi 

Kiambatisho IV: Taarifa za mkataba wa mhandisi mshauri 
Huduma za ushauri kwa mapitio ya ubunifu na uangalizi wa ujenzi wa BRT awamu ya 2; lot 1: kazi za 
barabara (20.3 km) 
Namba ya zabuni AE/001/2015-16/HQ/C/25. 
Aina ya ugavi Ushindanishi wa Zabuni kimataifa 
Namba ya mkataba TRD/HQ/1038/2016/17 
Mwajiri TANROADS 
Mshauri M/S BOTEK Bosphorus Technical Consulting Corporation ya 

Turkey kwa kushirikiana na M/S Apex Engineering Co. Ltd of 
Tanzania (mshauri mdogo) 

Jina la mkataba Huduma za Ushauri kwa Mapitio ya Ubunifu na Uangalizi wa 
Ujenzi wa Mfumo wa Usafiri wa Haraka kwa Basi Dar Es 
Salaam (BRT) - Awamu ya 2; Lot 1: Kazi za Barabara (20.3 
Km) Ikiwa ni pamoja na Daraja 2 na Vituo vya Basi 29 kando 
ya Barabara ya Kilwa (Kutoka CBD-Kariakoo hadi Mbagala) 

Chanzo cha fedha FedhaBenki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Mfuko wa 
Ukuaji Kimaendeleo kwa Pamoja Afrika (AGTF) 

Tarehe ya kusaini mkataba 25 Februari 2017 
Tarehe ya kuanza kazi 27 Machi 2017 
Muda wa awali wa mkataba Miezi 46 
Muda wa mkataba uliorekebishwa 86 
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Muda uliotumika (Novemba 2022) Miezi 69  
Tarehe ya awali ya kumaliza kazi 5 Januari 2021 
Tarehe ya kumaliza kazi 
iliyorekebishwa 

19 Aprili 2024 

Thamani ya awali ya mkataba Dola za Kimarekani 2,434,650 (ikiwa na kodi) 
Thamani ya mkataba 
iliyorekebishwa 

Dola za Kimarekani 5,110,312 

Mabadiliko 210%5 
Hali ya utekelezaji (Novemba 2022) Mradi uko katika utekelezaji wa 80.09% 

Chanzo: Hati za malipo, IPCs na makabrasha ya mikataba  

 

Kiambatisho V: Taarifa za mkataba wa mkandarasi wa ujenzi wa 
miundombinu ya BRT 

Ujenzi wa miundombinu ya Dar es Salaam BRT awamu ya 2; lot 1: ujenzi wa barabara (20.3km) 
Namba ya zabuni AE/001/2017-18/DSM/W/98 
Kipindi cha zabuni Aprili 2018 mpaka 19 Novemba 2018 
Namba ya mkataba TRD/HQ/1047/2018/19 
Jina la mkataba Huduma za Ushauri kwa Mapitio ya Ubunifu na Uangalizi wa 

Ujenzi wa Mfumo wa Usafiri wa Haraka kwa Basi Dar Es 
Salaam (BRT) - Awamu ya 2; Lot 1: Kazi za Barabara (20.3 
Km) Ikiwa ni pamoja na Daraja 2 na Vituo vya Basi 29 kando 
ya Barabara ya Kilwa (Kutoka CBD-Kariakoo hadi Mbagala) 

Chanzo cha Fedha FedhaBenki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Mfuko wa 
Ukuaji Kimaendeleo kwa Pamoja Afrika (AGTF) 

Mwajiri TANROADS 
Mkandarasi M/S Sinohydro Corporation Ltd 
Mshauri M/S BOTEK Bosphorus Technical Consulting Corporation ya 

Turkey kwa kushirikiana na M/S Apex Engineering Co. Ltd of 
Tanzania (mshauri mdogo) 

Tarehe ya barua ya kukubaliwa  19 Novemba 2018 
Tarehe ya kusaini mkataba 10 Desemba 2018 
Tarehe ya kuanza mkataba 6 Mei 2019 
Tarehe ya awali ya kipindi cha 
mkataba 

Siku 1,095  

Tarehe iliyorekebishwa ya kipindi 
cha mkataba 

Siku 1,421  

Muda uliotumika (Novemba 2022) Siku 1,304  
Tarehe ya awali ya kumaliza 5 Mei 2022 
Tarehe iliyorekebishwa ya kumaliza 27 Machi 2023 
Thamani ya awali ya mkataba Sh. 189,433,784,506.45 (ikiwa na VAT) 
Revised6 Contract Price Sh. 217,480,899,399.47 (ikiwa na VAT) 
Kipindi cha matazamio  Mwaka 1 kwa kazi za barabara   

 
5 Mabadiliko haya yanatokana na ongezeko Na. 1 la Dola za Kimarekani 135,000; ongezeko 
Na. 2 la Dola za kimarekani 574,375; ongezeko Na. 3 la Dola za kimarekani 86,687; na 
ongezeko Na. 4 la Dola za Kimarekani 1,879,600. 

6 The revision of contract price was based on the addendum Number one 
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Miaka 3 kwa madaraja ya juu 
Miaka 5 kwa mfumo wa taa za jua 

Kiasi cha thamani ya mkataba 
kilicholipwa 

71.14 

Ukamilishaji wa kazi kwa asilimia ya 
kazi inayoendelea (hadi mwisho wa 
Novemba 2022) 

80.09% 
(Kulingana na programu ya kazi katika hatua hii, maendeleo 
yalipaswa kuwa 86.11%) 

Chanzo: Hati za malipo, IPCs na makabrasha ya mikataba  

Kiambatisho VI: Hati za Malipo pamoja na tozo za riba katika mradi wa ujenzi 
wa barabara ya Lusitu – Mawengi kipande cha 2 kwa kiwango cha zege 

Hati 
ya 

Mali
po  

Tarehe ya 
kuwasilisha 

Mwisho wa 
Malipo  

Muda 
uliochel
eweshw
a (Siku) 

 Kiasi cha 
riba 
kilichodaiw
a katika 
Hati ya 
Malipo (Sh.)   

 Kiasi cha Hati 
ya Malipo bila 

Riba   

 Kiasi cha 
Riba 
Kilichodaiw
a (Sh.)  

Na.  (Sh.)  

1 17 Januari 
2018 

14 Februari, 
2018 268  -         

4,820,675,475  
         

170,561,791  

2 12 Oktoba 
2018 

09 Novemba, 
2018 68            

163,407,127  
       

4,019,652,750  
         

180,465,557  

3 12 Oktoba 
2018 

09 Novemba, 
2018 198            

127,282,077  
       

5,282,744,024  
         

434,418,704  

4 5 Oktoba 
2019 02 Agosti 2019 70 

        
1,200,009,6

06  

       
2,286,629,332  

           
45,198,107  

5 13 Septemba 
2019 11 Oktoba 27            

199,204,928  
       

4,412,644,672  
           

24,412,991  

6 10 Oktoba 
2019 

07 Novemba, 
2019 50  -         

5,072,919,708  
         

154,162,703  

7 29 Novemba 
2019 

27 Desemba 
2019 238                

3,684,672  
       

5,072,919,708  
           

57,572,443  

8 24 Julai 
2020 21 Agosti 2020 60 

        
1,447,253,5

58  

          
355,150,541  

         
107,088,396  

9 22 Septemba 
2020 

20 Oktoba 
2020 41            

116,007,480  
           

45,580,209  
         

174,690,421  

10 06 Julai 
1971 

No 
information 35              

58,788,944  
       

3,779,280,054  
         

231,215,543  

11 07 Desemba 
2020 

04 Januari 
2021 49            

103,475,318  
     

70,146,542,310  
         

262,915,365  

12 02/01/2021 22 Februari 
2021 229            

132,626,936  
 10624 532 

888.39  
         

686,881,828  

13 27 Septemba 
2021 

25 Oktoba 
2021 28 

        
3,061,982,6

64  
 5622524039 78           

113,574,886  

14 25 Oktoba 
2021 

22 Novemba 
2021 29              

73,859,881  
 8,075.60 

.99833  
           

70,880,838  

15 23 Novemba 
2021 

21 Desemba 
2021 30  -               

7,763,402  
           

40,356,829  

16 23 Desemba 
2021 

20 Januari 
2022 61            

165,016,596  
           

82,722,611  
           

51,959,642  

17 22 Februari 
2022 22 Machi 2022 131            

184,440,435  
       

6,793,788,895  
         

205,840,129  
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Hati 
ya 

Mali
po  

Tarehe ya 
kuwasilisha 

Mwisho wa 
Malipo  

Muda 
uliochel
eweshw
a (Siku) 

 Kiasi cha 
riba 
kilichodaiw
a katika 
Hati ya 
Malipo (Sh.)   

 Kiasi cha Hati 
ya Malipo bila 

Riba   

 Kiasi cha 
Riba 
Kilichodaiw
a (Sh.)  

Na.  (Sh.)  

  Jumla 
ndogo   1,612 

      
7,037,040,
222  

    
4,903,861,435  

    
3,012,196,
172  

Kiasi cha riba kinachodaiwa (A) 
         

654,759,85
5  

    

Jumla kuu (Jumla ndogo + A) 
      

7,691,800,
077  

    

 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kuhusu kumbukumbu za malipo, 2023 

 
 
 

  


