
1 

 

COVER PAGE 

TSSU 



 
 

 

 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Jengo la 
Ukaguzi, 4 Barabara ya Ukaguzi, S.L.P. 950, 41104 Tambukareli, Dodoma, Simu: 

255(026)2161200, Barua pepe:ocag@nao.go.tz, Tovuti: www.nao.go.tz 
________________________________________________________________________ 

 

Kumb.Na.CGA.319/421/01B                                             28 Machi 2024 

 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Ikulu, 

S.L.P 1102, 

1 Barabara ya Julius Nyerere, 

11400 Chamwino, 

40400 DODOMA. 

 

RE: KUWASILISHA TAARIFA KUU YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 

HESABU ZA SERIKALI YA MWAKA 2022/23 KUHUSU MIRADI YA 

MAENDELEO 

 

Ninayo furaha kuwasilisha taarifa yangu ya Jumla ya Mwaka kuhusu ukaguzi 

wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa mujibu wa Ibara 

ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, sura ya 418. 

 

Taarifa hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na kupendekeza hatua za kuboresha 

ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji na matumizi ya 

rasilimali za umma. 

 

Nawasilisha, 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

http://www.nao.go.tz/


ii 
 

Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

Mamlaka 

Mamlaka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

Sura 418. 

 

 

 

 

 



iii 

 

YALIYOMO  

ORODHA YA MAJEDWALI ........................................................................................ iv 

ORODHA YA VIELELEZO ......................................................................................... vi 

ORODHA YA VIAMBATISHO ..................................................................................... vii 

ORODHA YA VIFUPISHO ....................................................................................... viii 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI........................... ix 

MUHTASARI ...................................................................................................... x 

SURA YA KWANZA ............................................................................................... 1 

UTANGULIZI .................................................................................................. 1 

SURA YA PILI ..................................................................................................... 2 

HATI ZA UKAGUZI ........................................................................................... 2 

SURA YA TATU ................................................................................................... 6 

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI ZILIZOPITA ............................................... 6 

SURA YA NNE .................................................................................................... 8 

UTENDAJI WA KIFEDHA NA USIMAMIZI WA MATUMIZI NA BAJETI ....................................... 8 

SURA YA TANO .................................................................................................. 18 

USIMAMIZI NA UNUNUZI ................................................................................... 18 

SURA YA SITA ................................................................................................... 23 

USIMAMIZI WA MIKATABA NA HALI HALISI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI ............................... 23 

SURA YA SABA .................................................................................................. 36 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA VIVUKO VIPYA VYA NYAMISATI – MAFIA, MV KILINDONI NA 

UKARABATI WA VIVUKO VYA MV KAZI NA MV NYERERERE .............................................. 36 

SURA YA NANE .................................................................................................. 44 

UKAGUZI WA KIUFUNDI KATIKA UJENZI WA UWANJA WA NDEGE WA KIMATAIFA WA MSALATO ...... 44 

SURA YA TISA ................................................................................................... 52 

UKAGUZI WA KIUFUNDI JUU YA UJENZI WA VIHENGE VYA CHUMA VYA KUHIFADHI MAZAO CHINI YA 

WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA............................................................. 52 

SURA YA KUMI .................................................................................................. 61 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA VYUO VYA MAFUNZO (VETA) KATIKA MIKOA NA WILAYA CHINI 

YA WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA ......................................................... 61 

SUYA YA KUMI NA MOJA ....................................................................................... 64 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA NJIA YA KUSAFIRISHA UMEME KUTOKA BWAWA LA KUFUA UMEME LA 

JULIUS NYERERE HADI CHALINZE NA UJENZI WA KITUO CHA KUPOOZEA UMEME CHA CHALINZE . 64 

SURA YA KUMI NA MBILI ....................................................................................... 69 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA MIUNDOMBINU YA UMWAGILIAJI ............................. 69 

SURA YA KUMI NA TATU ........................................................................................ 78 

UKAGUZI WA KIUFUNDI JUU YA USIMAMIZI WA UBORA WA MAJI KWA MATUMIZI YA NYUMBANI .... 78 

SURA YA KUMI NA NNE ......................................................................................... 86 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI WA GHARAMA KATIKA UJENZI WA MIRADI YA BARABARA .... 86 

SURA YA KUMI NA TANO ....................................................................................... 94 

UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI WA GHARAMA KATIKA UJENZI WA MIRADI YA BARABARA .... 94 

 



iv 

 

 ORODHA YA MAJEDWALI 

 

Jedwali 1: Idadi ya miradi iliyokaguliwa kwa sekta 2022/23 ................................. 2 

Jedwali 2: Ukaguzi wa kiufundi na uzingatiaji sheria 2022/23 ............................... 2 

Jedwali 3: Muhtasari wa hati za ukaguzi mwaka 2022/23 kwa sekta ....................... 3 

Jedwali 4: Mwenendo wa hati za ukaguzi ........................................................ 4 

Jedwali 5: Hitimisho la uzingatiaji wa sheria ya Ununuzi ..................................... 5 

Jedwali 6: Maoni juu ya kuzingatia sheria ya bajeti ........................................... 5 

Jedwali 7: Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita ................................ 7 

Jedwali 8: Uchambuzi wa utendaji wa kifedha kwa kila sekta ............................... 9 

Jedwali 9: Fedha zilizokopwa pasipo kurejeshwa .............................................. 9 

Jedwali 10: Watekelezaji wa miradi ambao hawakuwasilisha kodi ya zuio ............... 10 

Jedwali 11: Malipo yaliyofanywa bila vipimo vya kazi iliyofanyika ......................... 13 

Jedwali 12: Fidia ambayo haijalipwa kwa Watu walioathirika na Mradi ................... 14 

Jedwali 13: Miradi iliyoidhinishwa haikufadhiliwa............................................. 16 

Jedwali 14: Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za bajeti iliyoidhinishwa................. 16 

Jedwali 15: Manunuzi ambayo yalipangwa lakini hayakutekelezwa ........................ 20 

Jedwali 16: Ununuzi uliofanywa bila hati ya kuagiza bidhaa ................................ 22 

Jedwali 17: Kutotozwa tozo za ucheleweshaji ................................................. 24 

Jedwali 18: Mikataba iliyosainiwa bila kupitiwa na wanasheria ............................ 25 

Jedwali 19: Mikataba iliyosainiwa kabla ya kuwasilisha dhamana ya utendaji ........... 28 

Jedwali 20: Mradi Iliyopangwa ambayo haijatekelezwa ...................................... 35 

Jedwali 21: Taarifa za mikataba kwa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vivuko .......... 36 

Jedwali 22: Kasoro katika usanifu wa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vivuko ......... 38 

Jedwali 23: Athari zilizosababishwa na kukosekana kwa vigezo vya majadiliano ........ 40 

Jedwali 24: Maombi ya kuongeza muda wa ukarabati wa MV Nyerere ..................... 42 

Jedwali 25: Maelezo ya kufungiwa kwa M/s Beza Engineering Consulting PLC ........... 47 

Jedwali 26: Wafanyakazi muhimu wasiosajiliwa ............................................... 50 

Jedwali 27: Kiasi kilicholipwa kwa kazi ambazo hazijatekelezwa .......................... 55 

Jedwali 28: Orodha ya maeneo na thamani ya vifaa vilivyolipiwa bila kusimikwa ...... 56 

Jedwali 29: Miradi ambayo haijakamilika ....................................................... 59 

Jedwali 30: Ongezeko la gharama kwa madirisha ya aluminiamu .......................... 63 

Jedwali 31: Taarifa za mikataba ya ujenzi wa miradi ya umwagiliaji hadi tarehe 30 

septemba 2023 ....................................................................................... 69 

Jedwali 32: Matokeo ya vipimo vya zege kwa mradi wa Magulukenda –Sukuma na 

Mkombozi Skimu za umwagiliaji .................................................................. 73 



v 

 

Jedwali 33: Matokeo ya ushindiliwaji wa udongo katika skimu ya umwagiliaji ya 

mkombozi ............................................................................................. 74 

Jedwali 34: Matokeo ya majaribio ya kushindilia udongo katika skimu ya umwagiliaji ya 

Magulukenda - Sukuma ............................................................................. 74 

Jedwali 35: Asilimia ya maendeleo ya kazi za miradi na hali ya kifedha dhidi ya muda 

uliopita ................................................................................................ 75 

Jedwali 36: Ongezeko la gharama kutokana na mapungufu ya upembuzi yakinifu na 

usanifu ................................................................................................ 87 

Jedwali 37: Gharama iliyozidi kwa sababu ya kuchelewa kukamilika kwa miradi ....... 90 

Jedwali 38: Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi uliopelekea riba ................ 91 

Jedwali 39: Hali ya malipo ya washauri elekezi ............................................... 92 

Jedwali 40: Miradi ambayo upembuzi yakinifu haukufanyika kwa ufanisi na kusababisha 

gharama za ziada .................................................................................... 95 

Jedwali 41: Nyongeza za muda wa utekelezaji wa miradi na gharama zake ............. 98 

Jedwali 42: Gharama za ziada kwa makandarasi na washauri .............................. 99 

Jedwali 43: Gharama za riba kutokana na malipo yaliyocheleweshwa .................. 100 

 



vi 

 

 ORODHA YA VIELELEZO 

 

Kielelezo  1: Uoni duni upande wa mbele wa feri ya MV Nyerere .......................... 39 

Kielelezo  2: Mfuatano wa matukio ya mabadiliko ya eneo la ujenzi Sumbawanga ..... 57 

Kielelezo  3: Mfuatano wa matukio ya kubadilisha eneo la ujenzi Babati ................. 57 

Kielelezo  4:Vifaa vya ujenzi vilivyotelekezwa na kuharibika katika maeneo ya mradi 60 

Kielelezo  5: Ujazaji duni wa vifusi kwenye misingi ya Minara/nguzo za umeme ........ 68 

Kielelezo  6: Barabara ya shambani iliyojengwa juu ya udongo dhaifu .................... 76 

Kielelezo  7: Kuharibika kwa Barabara ya Magulukenda - Sukuma .......................... 77 

Kielelezo  8: Matope yaliyofurika kwenye mtambo wa kusafisha maji wa Magu ......... 84 

Kielelezo  9: Udogo asilia usio na ubora ......................................................... 96 

Kielelezo  10: Maji yaliyotuama katika mitaro ya maji pembezoni mwa barabara ...... 97 

 



vii 

 

 ORODHA YA VIAMBATISHO  

 

 

Kiambatisho I: Msingi wa kuto hati zenye shaka ............................................. 102 

Kiambatisho II: Kuchelewa kusainiwa kwa mikataba ya miwili kwa zaidi ya siku 82 .. 102 

Kiambatisho III: Utekelezaji wa shughuli za ujenzi wenye thamani ya Sh. bilioni 1.53 

zilizofanyika bila kusaini mkataba ............................................................. 102 

Kiambatisho IV: Kuchelewa kukamilika kwa miradi na kutokudai tozo ya kuchelewesha 

kazi za mradi ....................................................................................... 103 

Kiambatisho V: Riba iliyotozwa kwa kuchelewesha malipo ................................ 103 

Kiambatisho VI: Taarifa za shughuli ambazo hazikutekelezwa ............................ 104 

Kiambatisho VII: Shughuli zilizolipwa bila kutekelezwa .................................... 105 

Kiambatisho VIII: Vifaa vilivyopokelewa na kulipiwa lakini havijasimikwa .............. 105 

 



viii 

 

 ORODHA YA VIFUPISHO 

ADF Mfuko wa Maendeleo ya Afrika  

AFD  Shirika la Maendeleo la Ufaransa 

AfDB Benki ya Maendeleo Afrika  

AUWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha  

BADEA Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Uchumi Afrika 

BoQs Makadirio ya Gharama za Ujenzi  

CDC Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani 

COVID 19 Ugonjwa wa Virus vya Korona 

DANIDA Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Denmaki 

DAWASA Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam  

DFATD Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo  

DFID Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza  

DLI Viashiria vya Ugawaji wa Fedha  

EASTRIP  Mradi wa kuleta Mabadiliko katika Ujuzi na Ushirikiano wa Kikanda wa Afrika 

Mashariki  

EIB Benki ya Uwekezaji ya Ulaya 

EU Umoja wa Ulaya 

EU-AITF Mfuko wa Dhamana wa Miundombinu wa Umoja wa Ulaya Afrika 

GAFSP Programu ya Kimataifa wa Kilimo na Usalama wa Chakula  

GCC Masharti ya Jumla ya Mkataba 

HEET Mradi wa Kuchochea Mageuzi ya Kiuchumi kupitia Elimu ya Juu   

IDA Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza  

IPC Cheti cha Malipo ya Kazi za Ujenzi 

JICA Shirika la Maendeleo la Japani  

KfW Shirika la Misaada la Ujerumani  

KOICA Kanada, Ireland, Shirika la Uhusiano wa Kimataifa la Korea Kusini 

NACP Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi 

NAVAIDS  Vifaa vya Kuongoza Njia 

NM-AIST Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela  

PAP Waathirika wa Miradi 

PERFAR              Mpango wa Dharura wa Rais wa Kukabiliana na UKIMWI 

OR-TAMISEMI Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

PPE Vifaa vya Kinga 

PSSN Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  

RPM                         Mzunguko kwa Dakika 

TANROADS Wakala wa Barabara nchini Tanzania 

TARURA Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini  

TASAF III Mfuko wa Maendeleo ya Jamii  

TPDC Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

UNDP Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 

USAID Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 

UWSSA’S Mamlaka ya Maji Mijini na Usafi wa Mazingira 

UVIKO Ugonjwa wa Virusi vya Korona 

 



ix 

 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 

 

Ninayo  furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 

Juni 2023 ambayo inajumuisha miradi yote ya maendeleo. Napenda kutambua 

mipango ya Serikali inayoongozwa na Mh.Dkt.Samia Suluhu Hassan, Raisi wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuendeleza uwajibikaji na uwazi 

katika usimamizi wa rasilimali za umma. Pia nashukuru kwa ushirikiano wa 

menejimenti za taasisi  katika kutoa taarifa na ufafanuzi muhimu kwa ajili ya 

kuandaa ripoti ya ukaguzi. 

 

Matokeo ya ukaguzi yanadhihirisha nyanja mbalimbali za  usimamizi wa fedha 

kati ya miradi ya maendeleo. Ingawa baadhi wameonesha usimamizi mzuri wa 

fedha, wengine bado wanakabiliwa na changamoto katika kudumisha usimamizi 

wa kifedha na utendaji. Ni muhimu kwa Serikali kuingilia kati na kuhakikisha 

taasisi hizi zinafanya kazi kwa ufanisi na tija, kuchangia uchumi na kutoa 

huduma za hali ya juu kwa wananchi. 

 

Ripoti hii inajumuisha sura 15, kila moja ikiangazia vipengele tofauti, ikiwa ni 

pamoja na sheria za ununuzi, usimamizi wa mapato na fedha, usimamizi wa 

matumizi, usimamizi wa bajeti na kufuata sheria za kodi. Ripoti hii pia 

inabainisha maeneo ambayo taasisi hizi zinahitaji kuboresha utendakazi wao na 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 

 

Katika ripoti hii, nimetoa mapendekezo ya jinsi ya kuimarisha utendaji kazi wa 

taasisi zilivyoripotiwa, kuongeza uwazi na uwajibikaji na kuimarisha utawala 

bora. Ninaamini mapendekezo haya yatakuwa na manufaa kwa Serikali na 

wadau wengine katika kuhakikisha utoaji wa huduma bora. 

 

Mwisho, natoa shukrani zangu za dhati kwa wakaguzi wote kwa juhudi zao za 

dhati katika kufanya ukaguzi na kuandaa ripoti hii. Kujituma kwao na bidii yao 

imekuwa muhimu katika utayarishaji wa ripoti hii, na ninashukuru kwa mchango 

wao. 

 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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 MUHTASARI  

Ripoti hii ina sura 15 zinazojumuisha ukaguzi wa fedha na ukaguzi wa kiufundi 

uliofanywa katika sekta mbalimbali kwa mwaka wa fedha wa 2022/23. Maeneo 

yafuatayo yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii: 

 

Hati za Ukaguzi 

Kati ya hesabu 299 zilizokaguliwa, 296 (99%) zilipata hati inayoridhisha sawa na 

mwaka uliopita. Hata hivyo, taasisi moja 1(1%) iliyopo katika sekta ya kijamii 

imepata hati isiyoridhisha kutokana na taarifa yao ya fedha kuwa na matumizi 

pungufu.   

 

Pia, uchambuzi wa uzingatiaji wa sheria za ununuzi na usimamizi wa bajeti kwa 

taasisi 299 ulihitimisha kuwa taasisi 130 zilifuata sheria za ununuzi na ripoti 69 

zilikuwa na upungufu; vivyo hivyo, taasis 251 zilifuata sheria ya bajeti, wakati 

taasisi 48 zilifuata sheria zikiwa na mapungufu machache. 

 

Utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita 

Uchambuzi wangu wa taarifa 299 za usimamizi wa miradi ya maendeleo kuna 

jumla ya mapendekezo 2,982. Kati ya hayo, 40% yalitekelezwa, 26% yalikuwa 

yanaendelea kutekelezwa, 29% hayakutekelezwa, 9% yamerudiwa, na 6% 

yalipitwa na wakati. 

 

Utendaji wa kifedha na usimamizi wa matumizi 

Uchambuzi wa taarifa 299 za fedha za mwaka 2022/23 ulionesha kuwa jumla ya 

fedha za miradi wa Sh. trilioni 6.50 zilipokelewa. Kati ya hizo, Sh. trilioni 4.19 

zilitumika, na kuacha bakaa ya Sh. trilioni 2.31 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023.  

 

Katika usimamizi wa matumizi, nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2022/23, 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) ilikopa Sh. 4,549,015,746 kutoka 

katika miradi ya SEQUIP na LANES II, ambazo bado hazijarejeshwa. Pia, nilibaini 

kuwa TANROADS, MOEST na TASAF hawakutoza kodi ya zuio yenye thamani ya 

Sh. 1,118,230,367, wakati taasisi mbili (TASAF na TANROADS) zilitoza lakini 

hazikuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania Sh. 5,216,572,492. Jumla kodi 

za zuio ambazo hazijatozwa na hazijawasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania ni Sh. 6,334,802,859. 

 

 

 



xi 

 

Aidha, nilibaini kuwa miradi sita—mitano iliyotekelezwa na TANESCO na mmoja 

wa AUWASA—haikulipa fidia ya Sh. bilioni 13.69 kwa watu 567 walioathirika. 

Miradi mitano inadaiwa Sh. bilioni 12.67 na Mradi wa Maendeleo ya nishati ya 

jua ya Tanzania ulikuwa na nyongeza ya makadirio ya deni la Sh. bilioni 1.02 

kama fidia. Licha ya kukaribia kukamilisha miradi (97% hadi 100%) bila malipo 

ya fidia kwa waathirika. 

 

Usimamizi wa Ununuzi 

Nilibaini kuwa MWAUWASA ilitumia viwango vya ushindani vya kitaifa badala ya 

zabuni ya ushindani wa kimataifa katika upatikanaji wa huduma zenye thamani 

ya Sh. bilioni 3.55 kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la maji katika Mji wa Kisesa, 

Mkoani Mwanza, unaotekelezwa chini ya Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira 

wa Ziwa Victoria (LVWATSAN). Hii ilipunguza ushiriki wa wazabuni wengine na 

kuzuia ununuzi kwa bei shindani. 

 

Pia, nilibaini kuwa Mradi wa SEQUIP chini ya OR-TAMISEMI ulilipa Sh. 

1,528,253,924 kwa mafundi ujenzi kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya shule za 

sekondari katika Halmashauri ya Manispaa ya Lindi, Halmashauri ya Wilaya ya 

Mtama, na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa bila ya kusaini mikataba. 

 

Mkataba na utendaji wa miradi 

Niligundua kuwa Mradi wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini wa Arusha 

ulikamilisha visima virefu 15 vilivyogharimu Sh. bilioni 9.16, ambavyo 

vilikamilika Mei 2023. Pamoja na kukamilika huko, hakuna miundombinu ya 

usambazaji maji inayounganisha visima hivyo kwa watumiaji wa mwisho. 

Upungufu huu umeufanya mradi huo kutokufanya kazi. 

 

OR-TAMISEMI iliagiza ujenzi wa shule za awali za mfano awamu ya I na II, 

ambapo Sh. 12,252,675,000 zimetengwa kwa shule 197 katika halmashauri 160 

chini ya mpango wa LANES. Katika ziara yangu mwezi Agosti 2023, niligundua 

kuwa majengo yaliyokamilika yenye thamani ya Sh. 1,395,600,000 katika 

halmashauri 25 hayakutumika kutokana na kutokuwapo kwa samani muhimu na 

huduma ya maji kwa ajili ya vyoo vya shimo vilivyojengwa. 

 

Aidha, muundombinu wa Awamu ya 2 ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) 

unaotekelezwa na TANROADS ulikuwa na gharama ya ziada ya Sh. bilioni 28.05 

kutokana na mabadiliko ya muundo, upembuzi yakinifu usiotosheleza, na 

mapitio ya usanifu kabla ya kuanza kwa mradi. 

 

Aidha, nilibaini tozo za riba kiasi cha Sh. bilioni 3.08 kutokana na 

kucheleweshwa kwa malipo ya wakandarasi na kutotumika kwa mkopo. 
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Uchambuzi wangu ulionesha kuwa TANESCO ilitozwa Sh 2,129,506,978 (69%) 

kwa ucheleweshaji wa kutumia mkopo wa Mradi wa Tanzania Zambia (TAZA), 

na TANROADS ilitozwa Sh. 874,996,553 (28.4%) kwa kuchelewesha malipo kwa 

wakandarasi na kwa kushindwa kutumia fursa za mkopo. 

 

Wizara ya Maji na Wizara ya Maliasili na Utalii zilikabiliwa na tozo za 

kuchelewesha malipo Sh. 25,004,367 (0.8%) na Sh. 47,851,268 (1.6%) mtawalia. 

Tozo hizo zinahusiana na kuchelewa kulipa madai ya wakandarasi katika 

utekelezaji wa Mradi wa Pili wa Sekta ya Maji na Mradi wa Usimamizi wa 

Rasilimali za Asili kwa ajili ya Utalii na Ukuaji mtawalia. 

 
Ukaguzi wa Kiufundi 

Ukaguzi wa kiufundi ulifanywa katika maeneo yafuatayo: 

 

• Udhibiti wa gharama 

Wakala wa Barabara nchini (TANROADS) uliingia gharama kubwa ya Sh. bilioni 

130.51 katika miradi sita ya barabara kutokana na mapungufu katika upembuzi 

yakinifu, dosari katika usanifu, usimamizi wa mikataba na kucheleweshwa kwa 

malipo. Taarifa za upembuzi yakinifu zisizotosheleza ndiyo sababu kuu 

iliyopelekea Sh. bilioni 44.97 (34.5%) la ongezeko gharama, kwani hali za 

maeneo muhimu kama vile topografia, udongo na haidrolojia hazikupimwa kwa 

usahihi, na hivyo kuhitaji marekebisho makubwa wakati wa utekelezaji wa 

mradi. 

Aidha, ucheleweshaji wa malipo ulisababisha limbikizo la riba la Sh. bilioni 42.8, 

wakati ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi ulihitaji kuwafidia wakandarasi 

Sh. bilioni 29.87 na washauri elekezi nyongeza ya Sh. bilioni 18.88. Pia, kiasi 

cha Sh. bilioni 3.99 kililipwa kwa Kitengo cha Ushauri wa Uhandisi (TECU) cha 

TANROADS bila mkataba rasmi. Ongezeko hili linaonesha hitaji la dharura la 

TANROADS kuboresha itifaki zake za upembuzi yakinifu, michakato ya mapitio 

ya usanifu, usimamizi wa mikataba, na mifumo ya malipo ili kupunguza kasoro 

za masuala haya ya kifedha katika siku zijazo. 

• Ujenzi wa barabara 

Uchambuzi wangu wa udhibiti wa gharama kwa barabara zinazotekelezwa na 

TANROADS na TARURA ulibaini kuwapo kwa ziada ya gharama ya Sh. bilioni 

66.06. Gharama hiyo ya ziada ilitokana na mabadiliko makubwa ya miundo 

wakati wa utekelezaji wa mradi. Mabadiliko hayo yalisababishwa na upungufu 

katika upembuzi yakinifu ambao haukuweza kuonesha hali halisi za maeneo 

kama vile topografia, udongo, na haidrolojia. 
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Pia, nilibaini ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi katika miradi minne ya 

barabara na TANROADS na mradi mmoja wa TARURA, hivyo kusababisha riba 

jumla ya Sh. bilioni 44.25, ambapo Sh. bilioni 42.57 kwa miradi ya TANROADS 

na Sh. bilioni 1.68 kwa mradi wa TARURA. 

 

• Ujenzi na ukarabati wa vivuko 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa injini za kivuko cha MV Kilindoni zilikuwa zinapata 

joto kupita kiasi zinapokuwa katika mwendo wa mizunguko 1800 kwa dakika 

(rpm). Licha ya matakwa ya kimkataba kwa TEMESA kukagua bidhaa kabla ya 

usafirishaji na kanuni za sekta zinazohitaji uthibitisho wa vipimo kwenye injini 

mpya, wataalamu wa TEMESA hawakushiriki katika jaribio la kupima injini ya 

kivuko iliyofanyika nchini Korea. Kwa hivyo, utendaji wa mfumo wa injini ya 

baharini haukuthibitishwa, kinyume na matakwa ya kabla ya usafirishaji. 

 

Vilevile, majaribio yaliyofanyika katika karakana ya kutengeneza kivuko cha 

Kigamboni yalikosa kiwango kinachokubalika cha ubora wa majaribio. Ingawa 

mradi uliripotiwa kuwa umekamilika kwa asilimia 100, hakuna cheti cha 

kukamilisha kilichotolewa, na Sh. bilioni 5.07 kati ya jumla ya mkataba wa Sh. 

bilioni 5.31 za mkataba zililipwa. Aidha, TEMESA ilishindwa kumuagiza 

mkandarasi kurekebisha tatizo la injini kuongezeka joto licha ya kupata taarifa 

ya tatizo hilo kutoka kwa wahandisi wa TEMESA wakati wa majaribio ya baharini 

mwezi Aprili 2023 ambapo ilithibitishwa tatizo la kuongezeka kwa joto kupita 

kiasi inapokuwa katika mwendo wa mizunguko 1800 kwa dakika (rpm). 

 

Aidha, nilibaini kwamba ujenzi wa MV Kilindoni na kivuko kipya kati ya 

Nyamisati na Mafia ulihitaji idhini ya TASAC, huku vipimo muhimu vya udhibiti 

wa ubora havikuzingatiwa. Aidha, mabadiliko katika muundo wa ukarabati wa 

kivuko cha MV Nyerere hayakuwasilishwa kwa idhini ya TASAC. 

 

• Ujenzi wa vihenge vya kuhifadhia nafaka na ujenzi wa majengo ya VETA 

Nilibaini kuwa NFRA ililipa Sh. 315,812,546 kwa mkandarasi kwa kazi za ujenzi 

ambazo hazikutekelezwa. Kazi hizo ni: ujenzi wa kuta, kazi ya zege, ufungaji 

wa nondo, na uchimbaji na ujenzi wa mfumo wa maji taka katika miradi ya 

Songea na Shinyanga. 

 

Vilevile, NFRA ililipa dola za Marekani 4,853,039.42 (sawa na Sh. 

10,856,249,183) kwa vifaa vilivyowasilishwa lakini bado havijafungwa kwa kuwa 

mkandarasi alitelekeza eneo hilo tangu Desemba 2020. Malipo yaliyofanyika 

hayakutoa ufafanuzi wa gharama kuonesha matumizi ya usambazaji, ufungaji, 

majaribio, na kukabidhi. Msimamizi wa mradi alithibitisha malipo bila ufafanuzi 

wa wazi. 
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Aidha, nilibaini ongezeko la gharama la Sh. bilioni 1.26 zilizolipwa na NFRA kwa 

wakandarasi kutokana na mabadiliko ya maeneo ya ujenzi Sumbawanga na 

Babati. Uamuzi wa kuhamisha eneo la Sumbawanga ulichangiwa na kuhamisha 

eneo la viwanda hadi Kanondo, wakati kwa upande wa Babati, kulikuwa na 

mwingiliano na laini ya usafirishaji wa umeme wa juu iliyopangwa na TANESCO. 

 

Nilibaini kuwa michoro ya muundo wa vituo 25 ilionesha kuwa vifaa vya kuzima 

moto kama vile kengele za moto, vitambua-moto, na vitambua-moshi vilitakiwa 

kuwekwa jikoni na kwenye karakana. Hata hivyo, ratiba ya vifaa ilionesha kuwa, 

ni vifaa vya kuzima moto tu vilivyojumuishwa, lakini havikuwekwa katika vituo 

husika. Hii inamaanisha kuwa, hakukuwa na vifaa vya kuzima moto 

vilivyowekwa katika vituo 25 vilivyojengwa. Hii inamaanisha kwamba, Sh. 

bilioni 2.6 zilizowekezwa katika ujenzi wa kituo kimoja zitakuwa hatarini 

endapo janga la moto litatokea. 

 

• Miradi ya umwagiliaji na ubora wa maji kwa matumizi ya nyumbani 

Nilibaini kuwa utafiti uliofanywa na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji huko Eyasi, 

Lyamalagwa, Mkombozi, na Magulukenda-Sukuma ulikuwa na upungufu ufuatao: 

kutokuwapo kwa uchunguzi muhimu wa geoteknolojia kwa ajili ya kazi za msingi 

na mifereji; utafiti wa hali ya maji ulitegemea sana mifano ya miaka 50 bila 

uthibitisho wa data halisi ya utoaji maji; na utafiti wa awali juu ya uchunguzi 

wa udongo ulikuwa na upungufu wa taarifa na mapendekezo. 

 

Pia, nilibaini upungufu katika ujenzi na usimamizi wa barabara za shamba ndani 

ya miradi ya umwagiliaji ya Mkombozi na Magulukenda kwa kuwa barabara 

zilijengwa kwenye udongo usiofaa, wakati barabara za mradi wa Magulukenda-

Sukuma zilikosa mifereji ya maji. Upungufu huu umesababisha Barabara 

kuharibika mapema, hivyo kutoweza kupitika nyakati za mvua. 

 

Chini ya usimamizi wa ubora wa maji majumbani, nilibaini kulikuwa na Mpango 

wa Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji usioridhisha katika mamlaka za maji. Hii ni kwa 

sababu programu zilizopo hazikufuata kikamilifu miongozo ya EWURA, kwani 

hakukuwa na vifaa vya ufuatiliaji wa utendaji. Licha ya kufanya ufuatiliaji wa 

kiutendaji, bajeti ya kipengele hiki haikujumuishwa katika Mpango wao wa 

Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji (WQMP). Aidha, nilibaini kati ya mamlaka nane za 

maji zilizokaguliwa, 88% zilishindwa kufikia viwango vya mabaki ya klorini.  

 

Kutokana na hatari kubwa za afya ya umma zinazohusishwa na kutofuata 

viwango vya mabaki ya klorini, mwaka 2022/23 na 2021/22 DAWASA na 

MWAUWASA zilibainika na changamoto hizi baada ya idadi kubwa ya watu 

kukabiliwa na viashiria za hatari hizo.  
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 SURA YA KWANZA  

 UTANGULIZI 

 

 

 

1.1 Maelezo ya awali   

Ukaguzi huu ulitathmini usimamizi wa fedha, mfumo wa udhibiti na uzingatiaji 

wa sheria katika miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 

30 Juni 2023. Ukaguzi huu ni sehemu ya mamlaka na majukumu ya kisheria ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoelezwa katika Ibara 

ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 na katika Kifungu 

cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. Lengo lilikuwa ni 

kuhakikisha taasisi zinazotekelza miradi zinafanya kazi kwa ufanisi, kuchangia 

katika uchumi na kutoa huduma bora kwa wananchi. 

 

Ripoti hii imeundwa katika sura 15 kila moja ikilenga kipengele tofauti, 

ikijumuisha utekelezaji wa sheria za ununuzi, usimamizi wa mapato na fedha, 

usimamizi wa matumizi, usimamizi wa bajeti na kutekeleza sheria za kodi. 

Ripoti hiyo pia inatoa mapendekezo ya kuboresha katika utendaji kazi wa taasisi 

hizi, kuimarisha uwazi na uwajibikaji, na kukuza utawala bora. 

 

1.2 Madhumuni ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kutoa maoni huru iwapo hesabu zilitayarishwa kwa mujibu wa 

mfumo unaokubalika wa utoaji taarifa za fedha, kwa kuzingatia mambo yote 

muhimu. Aidha, ulilenga kutathmini uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi 

wa umma katika miradi ya maendeleo na Sheria ya Bajeti, Kanuni na miongozo. 

Ukaguzi pia ulilenga kutathmini tija na ufanisi wa miradi ya maendeleo katika 

kusimamia fedha za umma na kutoa huduma kwa wananchi. 

 

1.3 Mawanda ya Ukaguzi 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, aina tatu za ukaguzi zilifanywa kwenye miradi 

ya maendeleo: ukaguzi wa hesabu, uzingatiaji wa sheria na ukaguzi wa kiufundi. 

Ripoti 299 za ukaguzi wa fedha zilitolewa, zikilenga mifumo ya usimamizi wa 

fedha, udhibiti na uandaaji wa hesabu. Aidha, kaguzi 12 za kiufundi zilifanywa 

kwenye miradi ya ujenzi katika sekta mbalimbali, kutathmini mipango, ununuzi 

na usimamizi wa mikataba, miongoni mwa vipengele vingine. Ukaguzi wa 
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uzingatiaji wa sheria ulitathmini uzingatiaji wa sheria za ununuzi wa umma na 

miongozo ya bajeti. Kwa ujumla, miradi 92 katika taasisi 248 ilikaguliwa, na 

kutoa ripoti 310 za ukaguzi, na matokeo ya utafiti yakihusisha sekta mbalimbali 

kama inavyooneshwa kwenye majedwali 1 na 2. 

 

Jedwali 1: Idadi ya miradi iliyokaguliwa kwa sekta 2022/23 

Na. Sekta 
Taarifa 

za 
kiufundi 

Taarifa 
za 

ukaguzi 
wa fedha 

Miradi 
iliyokaguliwa 

Watekeleza 
miradi 

Jumla ya 
taarifa za 

ukaguzi 

1 Kilimo 2 6 6 5 9 

2 Elimu 1 29 8 17 30 

3 Nishati na Madini 1 16 16 4 17 

4 Afya 0 198 14 189 198 

5 Mawasiliano na 
Uchukuzi 

6 13 13 5 19 

6 Maji 1 9 9 8 10 

7 Jamii 0 10 10 8 9 

8 Miradi Mingineyo 0 18 16 12 18 

Jumla 11 299 92 248 310 

Chanzo: Taarifa za kaguzi wa fedha, kiufundi na uzingatiaji kama sheria ya mwaka wa fedha 

unaoishia 30 Juni 2023 

 

Jedwali 2: Ukaguzi wa kiufundi na uzingatiaji sheria 2022/23 

Na. Sekta Jina la taarifa ya ukaguzi wa kiufundi 
Marejeo      
ya Sura 

1 Uchukuzi  Ujenzi wa vivuko vipya vya nyamisati – mafia, MV kilindoni na 
ukarabati wa vivuko vya MV kazi na MV Nyerere 

7 

2 Uchukuzi Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Msalato 8 

3 Kilimo Ujenzi wa vihenge vya chuma. 9 

4 Elimu Ujenzi wa Vyuo vya Mafunzo ya Ufundi katika Mikoa na Wilaya 10 

5 Nishati na 
Madini 

Ujenzi wa kituo kidogo na njia ya kusafirisha umeme kutoka 
Bwawa la Kufua Umeme la Julius Nyerere hadi Chalinze 

11 

6 Kilimo  Ujenzi wa Mradi wa Umwagiliaji  12 

7 Maji Usimamizi wa ubora wa maji kwa matumizi ya nyumbani  13 

8 Uchukuzi Mradi wa Ujenzi wa barabara 14 

9 Uchukuzi udhibiti wa gharama katika ujenzi wa miradi ya barabara 15 

Chanzo: Tarifa za ukaguzi wa kiufundi kwa mwaka unaoishia 30 Juni 2023 

 

1.4 Mbinu za Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 

Ukaguzi (ISSAI) vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi 

(INTOSAI) na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISAs). 

 

Mbinu za ukaguzi zilizotumiwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali zilijumuisha mjumuiko wa taratibu, kama vile kukagua kumbukumbu na 

nyaraka mbalimbali, kufanya usaili na wahusika na kutembelea miradi mahali 

inapotekelezwa. Ukaguzi pia ulihusisha kupima mifumo ya udhibiti wa ndani ya 

miradi ya maendeleo na kutathmini utekelezaji wa sheria, kanuni na sera 

husika. 
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 SURA YA PILI 

 HATI ZA UKAGUZI 

 

 

 

2.1 Utangulizi 

Sura hii ni muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Miradi ya Maendeleo 

iliyotekelezwa na Taasisi za Umma katika mwaka wa fedha 2022/23, pamoja na 

mwenendo wa maoni niliyotoa katika hesabu kwa kipindi cha miaka mitano 

mfululizo. Maoni yaliyotolewa yanatokana na tathmini ya vielelezo 

vilivyopatikana katika kipindi chote cha ukaguzi, kutathmini endapo hesabu 

zinazingatia mifumo husika ya utayarishaji wa hesabu kama vile Viwango vya 

Kimataifa vya hesabu (IFRSs), Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 

ya Umma (IPSASs), na Kiwango cha Taarifa za Fedha Tanzania Na. 1 (TFRS1) 

katika mambo yote muhimu. Tathmini hii inazingatia Viwango vya Kimataifa vya 

Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) 1200. 

 

2.2  Aina za hati za ukaguzi 

Aina za hati za ukaguzi ni: hati inayoridhisha, hati ya mashaka, hati mbaya na 

hati ya kushindwa kutoa maoni. 

 

Hati inayoridhisha hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 

zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango na mfumo unaokubalika 

wa utayarishaji wa hesabu. 

 

Hati yenye shaka hutolewa pale hesabu zinapoonekana zimeandaliwa kwa 

usahihi isipokuwa uwepo wa  suala/masuala ambayo yanaathiri usahihi kamili 

wa hesabu hizo. Hii inaweza kutokea baada ya mkaguzi kupata vielelezo vya 

kutosha na kuhitimisha kuwa kosa/makosa kwenye hesabu yakiwekwa pamoja 

yana athari, lakini hayaathiri kwa ujumla usahihi wa hesabu. Pia hati yenye 

shaka inaweza kutolewa pale Mkaguzi anaposhindwa kupata uthibitisho wa 

kutosha kumwezesha kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana na kukosa 

uthibitisho huo kwa ujumla wake haziathiri maeneo yote ya taarifa za fedha. 
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Hati mbaya hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata vielelezo vya kutosha 

kuthibitisha kuwa hesabu zina makosa na makosa hayo kwenye hesabu 

yakiwekwa pamoja yana athari kubwa na yanahusisha maeneo mengi katika 

hesabu. 

Kushindwa kutoa hati hutokea pale mkaguzi anaposhindwa kupata uthibitisho 

wa kutosha kuhusu hesabu ambazo ni msingi wa kutoa hati, Hivyo mkaguzi 

kuhitimisha kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa kwenye hesabu ambayo 

hayakubainika yanaweza kuwa makubwa na yenye athari kwa sehemu zote za 

hesabu hizo. Mkaguzi huwa anashindwa kutoa hati katika mazingira ya nadra 

sana yanayohusisha mashaka; hivyo, mkaguzi kuhitimisha kuwa athari za 

makosa yanayoweza kuwa kwenye hesabu ambayo hayakubainika yanaweza 

kuwa makubwa na yenye athari kwa maeneo yote ya taarifa hiyo.Hati za ukaguzi 

zilizotolewa katika mwaka wa fedha 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, nilikamilisha kaguzi 299 za miradi ya 

maendeleo inayotekelezwa na Taasisi za umma ambapo nilitoa hati  299. Kati 

ya hati hizo, 298 zilikuwa hati zinadhoridhisha an hati moja ilikua hati yenye 

shaka (Mradi wa Mpango wa Kuondoa Umaskini, Mazingira, Jinsia, na Mabadiliko 

ya Tabianchi uliotekelezwa na Taasisi ya Mipango ya Maendeleo Vijijini - Kanda 

ya Ziwa Mwanza). Kielelezo Na 1 kinaonesha kuwa hati yenye shaka ilitokana na 

uandaji wa taarifa ya fedha yenye matumizi pungufu. Hakukuwa na hati mbaya 

au hati ya kushindwa kutoa maoni kwa ukaguzi katika mwaka wa fedha 

unaoishia 30 Juni 2023. Hati za ukaguzi zilizotelewa zimefafanuliwa kwenye 

Jedwali 3. 

 

Jedwali 3: Muhtasari wa hati za ukaguzi mwaka 2022/23 kwa sekta 

Sekta 

Hati zilizotolewa  

Hati 
zinazoridhisha 

Hati zenye 
mashaka 

Hati 
mbaya 

Hati ya kushindwa 
kutoa maoni 

Jumla 

Kilimo 7 - - - 7 

Elimu 29 - - - 29 

Nishati na madini 16 - - - 16 

Afya 198 -  - 198 

Uchukuzi na 
Mawasiliano 

13 - - - 13 

Maji 9 - - - 9 

Jamii 8 1  - 9 

Miradi Mingine 18 - - - 18 

Jumla 298 1 0 0 299 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2022/23 
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2.3 Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka mitano 

Jedwali 4 linaonesha mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 

watekelezaji wa miradi kwa miaka mitano mfululizo toka 2018/19 mpaka 

2022/23.Ongezeko la hati zinazoridhisha kutoka 97% mpaka 99% inatokana na 

uboreshaji katika maandilizi ya taarifa za fedha zinazoendana mifumo ya 

uandaji hesabu (IPSAS and IFRS) 

 
Jedwali 4: Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Mwaka wa 
fedha 

Hati zilizotolewa 

Hati inayoridhisha Hati yenye mashaka  Hati mbaya Jumla 

 Na. % Na. % Na. %  

2022/23 298 99 1 1 0 0 299 

2021/22 287 99 3 1 0 0 290 

2020/21 293 100 - - - - 293 

2019/20 275 95 15 5 - - 290 

2018/19 441 97 13 3 1 0.22 455 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka wa fedha 2022/23 na taarifa kuu ya miradi ya maendeleo ya 

miaka iliyopita  

 
Uchambuzi wa mwenendo wa hati za ukaguzi katika kipindi cha miaka mitano 

unaonesha kutawaliwa na kiwango kikubwa na hati zinazoridhisha (Hati Safi), 

huku asilimia kubwa zaidi ikirekodiwa mwaka 2020/21 (100%) ikifuatiwa kwa 

karibu na 2022/23 (99%), 2021/22 (99%), na 2018/19 (97%). 

 
2.4 Hitimisho kuhusu usimamizi wa bajeti na ununuzi 

Ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2022/23 ulijikita katika maeneo makuu 

mawili kuhusu utekelezaji wa sheria na kanuni za ununuzi wa umma na sheria 

na mwongozo wa bajeti, ambapo nimetoa maoni yafuatayo: 

2.4.1 Mahitimisho ya ukaguzi kuhusu uzingatiaji wa sheria za ununuzi 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, yalitolewa mahitimisho 299 kuhusu 

utekelezaji wa sheria za ununuzi kwa watekelezaji wa mradi. Kati ya hayo, 

maoni 230 yanaonesha taasisi zilitekeleza kikamilifu sheria za ununuzi huku 

maoni 69 yanaonesha kulikuwa na upungufu katika utekelezaji wa sheria ya 

ununuzi. Maelezo ya maoni ya utekelezaji wa sheria ya ununuzi yameoneshwa 

katika Jedwali 5. 
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Jedwali 5: Hitimisho la uzingatiaji wa sheria ya Ununuzi 

Sekta 
Uzingatiwaji 
kikamilifu wa 

sheria ya ununuzi  

Upungufu katika 
uzingatiaji wa 

sheria ya ununuzi 

Jumla ya maoni 
ya sheria za 

Ununuzi 

Kilimo 5 2 7 

Elimu 19 10 29 

Nishati na madini 15 1 16 

Afya 152 46 198 

Uchukuzi na Mawasiliano 11 2 13 

Maji 6 3 9 

Jamii 8 1 9 

Miradi Mingine 14 4 18 

Jumla 230 69 299 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2022/23 
 

2.4.2 Maoni ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria za bajeti 

Katika Mwaka wa Fedha 2022/23, nimetoa maoni kwa miradi 299 kuhusu 

uzingatiaji wa sheria na miongozo ya bajeti kwa watekelezaji wa miradi. Miradi 

251 kati ya 299 yalifuata sheria za bajeti na 48 ilikuwa na upungufu katika 

utekelezaji wa sheria ya bajeti. Maelezo ya maoni yaliyotolewa yanaoneshwa 

kwenye Jedwali 6. 

 
Jedwali 6: Maoni juu ya kuzingatia sheria ya bajeti 

Sekta 
Uzingatiwaji 

kikamilifu wa sheria 
ya bajeti  

Upungufu katika 
uzingatiaji wa 

sheria ya bajeti 

Jumla ya maoni 
ya sheria ya 
bajeti 

Kilimo 7 0 7 

Elimu 24 5 29 

Nishati na madini 15 1 16 

Afya 161 37 198 

Uchukuzi na Mawasiliano 11 2 13 

Maji 8 1 9 

Jamii 9 0 9 

Miradi Mingine 16 2 18 

Jumla 251  48  299 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2022/23 
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 SURA YA TATU  

 UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI ZILIZOPITA 

 

 

 

 
3.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea maendeleo na hatua zilizochukuliwa na maafisa masuuli 

kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwa taasisi husika. 

Ninatambua juhudi zinazochukuliwa na maafisa masuuli katika kutekeleza 

mapendekezo ya ukaguzi na kutengeneza mipango ya ushughulikiaji wa 

changamoto zilizoripotiwa. 

 

3.2 Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ni muhimu kwa kuwa unakuza 

uwajibikaji, huchochea uboreshaji, hupunguza hatari, huongeza utendajikazi 

kwa ujumla, huweka imani ya wadau, huhakikisha uzingatiaji wa sheria na 

maadili, huimarisha usimamizi wa rasilimali, na huimarisha utawala bora ndani 

ya taasisi. 

 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi, umebaini kuwa katika 

ripoti 299 za ukaguzi wa miradi ya maendeleo umebainimapendekezo 2,982 

ambayo bado hayajatekelezwa.  

 

Hata hivyo, maafisa wa uhasibu wanaonesha nia ya kuboresha usimamizi wa 

kifedha na udhibiti kupitia mipango ya hatua zilizoainishwa.Kati ya 

mapendekezo hayo 2,982 ya ukaguzi ambayo bado hayajatekelezwa kutoka kwa 

ripoti za miaka iliyopita, 1192 (40%) yalitekelezwa kikamilifu, 772 (26%) yako 

katika mchakato wa utekelezaji, 575 (19%) hayajatekelezwa, 276 (9%) 

yaliruudiwa kusisitizwa, na 167 (6%) yalipitwa na wakati. Hali ya jumla ya 

utekelezaji haikidhi viwango, kama ilivyoelezwa kwa kina katika Jedwali la 7. 

 

 huku maafisa masuuli wakionesha dhamira ya kuboresha usimamizi na udhibiti 

wa fedha kupitia mipango kazi waliyoainisha. 
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Kati ya Mapendekezo ya ukaguzi 2982 kutoka kwenye ripoti zangu za miaka 

iliyopita, mapendekezo 1192 (40%) yalitekelezwa kikamilifu, 772 (26%) yalikuwa 

yanaendelea kutekelezwa, 575 (19%) hayakutekelezwa, 276 (9%) yalijirudia na 

167 (6). %) yalipitwa na wakati. Hali ya jumla ya utekelezaji hairidhishi kama 

inavyofafanuliwa katika Jedwali 7. 

 

Jedwali 7: Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 
Sekta Mapendek

ezo ya 

Miaka ya 

Nyuma 

Mapend

ekezo 

yaliyote

kelezwa 

Mapendekezo 

yanayoendele

a 

kutekelezwa 

Mapendek

ezo 

ambayo 

hayajatek

elezwa 

Mapendek

ezo 

yaliyojiru

dia 

Mapend

ekezo 

yaliyopi

twa na 

wakati 

Kilimo 33 11 16 2 3 1 

Elimu 362 99 171 17 42 33 

Nishati na 

Madini 
75 32 27 4 6 6 

Afya 2007 818 419 509 177 84 

Jamii 114 82 20 6 2 4 

Uchukuzi 156 57 39 28 17 15 

Maji 129 35 49 5 20 20 

Sekta 

mbalimbali 
106 58 31 4 9 4 

Jumla 2982 1192 772 575 276 167 

Asilimia 100 40% 26% 19% 9% 6% 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka 2022/23 

 

Uchambuzi unaonesha hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 

katika kaguzi zilizopita. Sekta ya Afya inaonekana kuwa na idadi kubwa ya 

mapendekezo ambayo hayakutekelezwa (2007), ikifuatiwa na Elimu (362) na 

Uchukuzi (156). Hii inaonesha maendeleo na changamoto mbalimbali katika 

kushughulikia mapendekezo ambayo yalikuwa hayajatekelezwa katika sekta 

zote. 

 

Kutokutekelezwa kwa mapendekezo ya ukaguzi kunaweza kuwa na athari 

mbaya, ikiwemo: kuhatarisha uadilifu kwenye eneo la usimamizi wa fedha; 

kuongezeka kwa vihatarishi katika utendaji; kudhoofisha ufanisi wa taasisi; 

kupoteza imani ya wadau wa miradi ya maendeleo; migogoro ya kisheria na 

udhibiti; na kudumisha udhaifu wa mfumo ambao unaweza kusababisha 

upungufu wa ufanisi na hasara za kifedha. 

 

Ili kushughulikia mapendekezo yaliyosalia, ninapendekeza maafisa masuuli 

waweke vipaumbele kwenye rasilimali, kuimarisha juhudi za utekelezaji na 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani katika sekta zote. 
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 SURA YA NNE  

 UTENDAJI WA KIFEDHA NA USIMAMIZI WA MATUMIZI NA BAJETI 

 

 

 

4.1 Utanguluzi  

Sura hii inatoa muhtasari wa kaguzi 299 za hesabu zinazohusu ufadhili wa miradi 

na matokeo muhimu ya ukaguzi kuhusiana na usimamizi wa fedha na bajeti. 

Inatoa taarifa muhimu kwa serikali ili kuboresha utendaji wa kifedha, kukuza 

uwajibikaji, na kuhakikisha uwazi katika kutoa taarifa za kifedha. 

 

4.2 Ufadhili wa miradi  

Ufadhili wa miradi ya maendeleo unatolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Wadau wa Maendeleoa kama vile: Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB), Mfuko wa Maendeleo ya Afrika (ADF), Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo 

ya Uchumi Afrika (BADEA), Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha 

Marekani (CDC), Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uingereza (DFID), Idara ya 

Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo la Kanada (DFATD), Benki ya Uwekezaji 

ya Ulaya (EIB), Jumuia ya Ulaya (EU), Shirika la Kimataifa la Upatikanaji wa 

Chanjo Duniani (GAVI), Mfuko wa Mazingira Duniani (GEF), Mfuko wa Afya wa 

Kimataifa  wa Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI (Global Fund), 

Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika la Maendeleo la 

Kimataifa (IDA), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), Benki ya Maendeleo ya 

Ujerumani (KfW), Shirika la Ushirikianao wa Kimataifa la Elimu ya juu la 

Uholanzi (NUFFIC), Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta (OPEC), Shirika la 

Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Mfuko wa Suzan 

Thompson Buffet, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Pamoja 

(AGTF), na), Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa (UNEP), Shirika la 

Misaada la Watu wa Marekani (USAID), Serikali ya ufalme wa Norway, Serikali ya 

Marekani na Benki ya Dunia. 

Mchanganuo wa taarifa za fedha 299 za mwaka 2022/23 ulionesha kuwa jumla 

ya Sh. trilioni 6.50 ambazo ni fedha za mradi zilipokelewa. Kati ya hizo, Sh. 

trilioni 4.19 zilitumika, na kuacha salio la Sh. trilioni 2.31 hadi 30 Juni 2023. 

Maelezo ya uchambuzi huu kwa kina kwa kila sekta ni kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali 8. 
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Jedwali 8: Uchambuzi wa utendaji wa kifedha kwa kila sekta 

Sekta  
Idadi ya 

Taarifa za 
Fedha  

Fedha zilizopo 
(Sh./Mil) 

Fedha zilizotumika 
(Sh./Mil) 

Bakaa (Sh. /Mil) 

Kilimo  7 42,935.71 32,573.34 10,362.37 

Elimu  29 1,009,382.98 716,929.45 292,453.53 

Nishati na 

Madini 

16 
992,137.56 423,789.97 568,347.59 

Afya  198 1,017,268.29 701,165.17 316,103.11 

Kijamii 13 634,260.06 491,220.47 143,039.59 

Uchukuzi  9 1,456,118.53 1,192,982.02 263,136.51 

Watu 9 1,048,820.71 525,543.93 523,276.78 

Nyinginezo 18 302,574.21 107,249.73 195,324.47 

Jumla  299 6,503,498.03 4,191,454.11 2,312,043.92 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2022/23 

 

4.3 Usimamizi wa Matumizi 

4.3.1 Fedha za miradi zilizokopwa bila kurejeshwa Sh. bilioni 4.55 

Miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo inahitaji 

kuzingatia makubaliano ya ufadhili wa kifedha ili kuhakikisha watekelezaji wa 

miradi wanatumia fedha katika shughuli zilizokusudiwa.  

  
Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2022/23, Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (MoEST) ilikopa Sh. 4,549,015,746 ambazo zilitengwa kwa ajili ya 

miradi miwili ya sekta ya elimu bila kurejeshwa. Hatua hii inakiuka sheria na 

masharti yaliyobainishwa katika mikataba ya fedha za mradi na miongozo ya 

utekelezaji wa miradi inayosimamia uendeshaji wa miradi hii. Maelezo kuhusu 

fedha zilizokopwa na kutorejeshwa yamebainishwa katika Jedwali 9. 

 

Jedwali 9: Fedha zilizokopwa pasipo kurejeshwa 

Na. Jina la Mradi Maelezo  Kiasi (Sh.) 

1 
Mradi wa Kuimarisha Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP)  

Fedha zilitumika kutekeleza 
shughuli nyingine  

388,045,000 

2 
Mradi wa Kuimarisha Stadi za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
-Awamu ya II (GPE LANES II) 

Malipo yalifanywa kwa wazabuni 
wa Programu ya Matokeo Makubwa 
sasa katika Elimu (EPforR) 

4,160,970,746 

Jumla 4,549,015,746 

Chanzo: Hati za malipo na viambatisho vyake kwa mwaka 2022/23 

 

Upungufu huu ulitokana na: udhibiti wa ndani isiojitosheleza wa usimamizi wa 

fedha za mradi, pamoja na uhamishaji wa fedha kutoka Mradi wa Kuimarisha 

Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu - Awamu ya II (GPE LANES II) kuwalipa 

wazabuni wa Programu ya Matokeo Makubwa sasa katika Elimu (EPforR) ili 

kuepusha malipo ya riba. Hata hivyo, kushindwa kurejesha fedha hizi 

zilizokopwa kwa miradi husika kunaleta kikwazo katika kufikia malengo ya 

mpango wa SEQUIP na LANES, jambo linaloweza kusababisha ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 
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Ninaishauri Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuhakikisha fedha 

zilizokopwa zinarejeshwa kwenye miradi husika bila kuchelewa ili kuepuka 

kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

 

4.3.2 Kodi ya zuio kutokatwa na kutowasilishwa Katika Mamlaka ya Mapato 

Tanzania - Sh. bilioni 6.33  

Kifungu cha 83(1) (c) (i) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332 (R.E 2019) 

kinataka kuzuiliwa kwa kodi ya mapato kutokana na malipo yanayofanywa kwa 

watu wasio wakazi kwa huduma zinazotolewa ndani ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, huku wakazi wakitozwa ushuru wa 5% na wasio wakazi 15%. Pia, 

Kifungu cha 83 (A) na Aya ya 4(c) (v) cha Jedwali Na. 1 la Sheria ya Kodi ya 

Mapato Sura ya 332 kinataka kila taasisi kukatwa 2% kwa bidhaa na 5% kwa 

huduma zinazotolewa kwa taasisi za serikali; na kiasi kilichozuiliwa kinatakiwa 

kuwasilishwa kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato.  

 

Nilibaini kuwa watekelezaji watatu wa miradi hawakukata kodi ya zuio ya Sh. 

1,118,230,367, wakati wawili walizuia kodi ya Sh. 5,216,572,492 lakini 

hawakuwasilisha Mamlaka ya Mapato Tanzania. Jumla ya kodi ambayo 

haikukatwa na ile ambacyo ilikatwa lakini hakikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania ni Sh. 6,334,802,859. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali 10. 

 

Jedwali 10: Watekelezaji wa miradi ambao hawakuwasilisha kodi ya zuio  

Na. Jina la Mradi Sekta 
Watekelezaji 

wa Mradi 
Kiasi (Sh.) 

Watekelezaji ambao hawakukata na kuwasilisha kodi ya zuio 

1. 
Mradi wa Kuboresha Barabara ya 
Kimataifa: Rumonge - Gitaza (km 45) na 
Kabingo – Kasulu – Manyovu (km 260) 

Uchukuzi na 
Mawasiliano  

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

1,103,472,926 

2. 
Mradi wa Huduma za Maji, Elimu ya Afya 
na Usafi wa Mazingira Shuleni (SWASH) 

 Maji  Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia 

11,017,365 

3. 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya 

III - Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 
(PSSN II)  

Jamii Mfuko wa 

Maendeleo ya 
Jamii 

3,740,076 

Jumla Ndogo 1,118,230,367 

Watekelezaji wa miradi ambao walikata na kutowasilisha kodi ya zuio 

Na. Mradi  Sekta Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 

1. 

Mradi wa Kuboresha Barabara ya 

Kimataifa ya Rumonge - Gitaza (km 45) na 
Kabingo – Kasulu - Manyovu (km 260.6) 

Transport  Wakala wa 

Barabara 
Tanzania 

5,172,142,866 

2. 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya 
III - Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 
(PSSN II)  

Jamii Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii 

44,429,625 

Jumla Ndogo 5,216,572,491 

Jumla Kuu 6,334,802,859 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 
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Watekelezaji wa miradi kutokukata kodi ya zuio kutokana na njia inayoruhusu 

mkandarasi kulipwa fedha zote, ikiwamo kodi ya zuio iliyopaswa kuzuiwa na 

mkandarasi kuwa na jukumu la kuwasilisha kiasi hicho Mamlaka ya Mapato 

Tanzania, kumechangia kodi ya zuio kutowasilishwa. Sababu nyingine ni 

manejimenti za watekelezaji wa miradi kushindwa kuwasilisha kodi ya zuio kwa 

wakati Mamlaka ya Mapato Tanzania.  

Ninashauri menejimenti za taasisi husika zitekeleze utaratibu madhubuti wa 

kuhakikisha kuwa kodi ya zuio inakatwa kwa wakati na kuwasilishwa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Kuwasilisha kwa wakati kodi ya zuio TRA 

kutarahisisha ukusanyaji wa kodi mapema. Pia, kunapunguza ukwepaji na 

gharama za ukusanyaji. 

4.3.3 Fedha ambazo hazikutumika katika akaunti ya masurufu kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali - Sh. bilioni 1.29  

Aya ya 3.11 ya Waraka wa Uhasibu Na. 1 wa 2021/22 Ref EG.3/102/07/141 wa 

tarehe 7 Juni 2022 na Waraka wa Uhasibu Na. 7 wa mwaka 2020/21 iliyotolewa 

na Mhasibu Mkuu wa Serikali kuhusu utayarishaji wa taarifa za fedha, 

inabainisha kuwa akaunti ya masurufu ni kwa ajili ya malipo kwa niaba ya 

watumishi na kwa shughuli maalumu. Aya hiyo inawataka maafisa masuuli 

kuhakikisha akaunti hiyo haibaki na fedha ifikapo mwisho wa mwaka wa fedha.  

 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, akaunti ya masurufu ya miradi miwili ya sekta 

ya elimu ilikuwa na Sh. 1,295,955,000 ambazo hazijatumika, ambapo mradi wa 

BOOST ulikuwa na Sh. 1,046,585,000 na Mradi wa kuimarisha Elimu ya Sekondari 

(SEQUIP) ulikuwa na Sh. 249,370,000. Miradi hii inatekelezwa na Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia. 

 

Kuwapo kwa fedha ambazo hazijatumika kulitokana na kuweka fedha kwenye 

akaunti za masurufu kwa shughuli ambazo bado hazijaanza na kuchelewa 

kuanza kwa shughuli zilizopangwa kufanyika baada ya kutolewa kwa fedha hizo; 

hivyo, kusababisha uwezekano wa matumizi yasiyokusudiwa ya fedha hizo. 

 

Ninashauri Menejimenti itenge fedha kwenye akaunti ya masurufu kwa ajili 

ya shughuli zilizo tayari kutekelezwa ili kuepuka akaunti hizo kubaki na 

fedha mwishoni mwa mwaka. Aidha, maafisa masuuli wanapaswa 

kushirikiana na Mhasibu Mkuu wa Serikali kuziagiza benki zihakikishe kuwa 

ifikapo mwishoni mwa mwaka wa fedha zirejeshe fedha ambazo 

hazijatumika katika akaunti ya masurufu kwenye akaunti ya makusanyo ya 

Benki Kuu ya Tanzania ili kuzihamishia kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 
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4.3.4 Ucheleweshaji uliosababishwa na Mfumo wa Malipo wa “D - Fund” 

kuidhinisha uhamisho wa fedha za Chuo Kikuu Mzumbe - Sh. bilioni 

3.31 

Kifungu cha 3(2)(vii) cha Mkataba wa Ruzuku, Juni 2022, kati ya Chuo Kikuu cha 

Mzumbe na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) kinaeleza kuwa Chuo 

Kikuu kina jukumu la kutumia na kuomba fedha za mradi kwa wakati unaofaa 

kulingana na mizunguko ya utoaji fedha iliyoidhinishwa, kama ilivyoainishwa 

katika Mpango wa Uwekezaji wa Kimkakati wa Chuo Kikuu ulioidhinishwa na 

Mpango Kazi wa Mwaka wa Chuo Kikuu cha Mzumbe.Mapitio ya Mradi wa Elimu 

ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) katika Chuo Kikuu Mzumbe yalionesha 

ucheleweshaji wa kuhamisha fedha kutokana na kutumia mfumo wa malipo wa 

“D-Fund” kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 13 zenye jumla ya Sh. bilioni 3.31 

ambazo ziliombewa fedha. Maombi haya yalicheleweshwa kwa siku 31 hadi 196, 

hivyo kuathiri ununuzi wa vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (Sh. 

1,058,994,534) na vifaa vya mawasiliano (Sh. 271,871,937.62), na kusababisha 

kucheleweshwa kwa malipo kwa mzabuni; pia ilisababisha ukiukwaji wa 

masharti ya mkataba.  

 

Ucheleweshaji wa mradi ulisababishwa na mchakato mrefu wa kuidhinisha 

uhamishaji wa fedha kwa njia ya mfumo wa malipo wa “D – Fund” na Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Wizara ya Fedha. Ucheleweshaji huo 

uliathiri utekelezaji wa shughuli za mradi, hivyo kuwanyima walengwa 

kunufaika na huduma kwa wakati. 

 

Ninashauri Menejimenti ya Chuo Kikuu Mzumbe kuwasiliana na Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na Wizara ya Fedha ili kushughulikia 

suala la ucheleweshaji wa uidhinishaji wa fedha za mradi kwa lengo la 

kuwezesha utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa wakati. 

 

4.3.5 Malipo yaliyofanywa bila vipimo vya kazi na kuidhinishwa na 

Mhandisi Sh. milioni 582.53 

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 2013 inazitaka taasisi 

zinazofanya ununuzi ziidhinishe malipo kwa kuzingatia vipimo vilivyoidhinishwa 

katika vipindi maalumu vya mkataba. Aidha, Aya ya 25.3 ya Mwongozo wa 

kuendesha miradi kupitia Akaunti ya Nguvu Kazi(force acount) uliotolewa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) Mei 2020 inahitaji vipimo vya 

pamoja vya kazi zilizokamilika kufanywa na Meneja wa Mradi kwa kushirikiana 

na taasisi inayotekeleza mradi.  

Nilibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ililipa jumla ya Sh. 

582,529,629 kwa mafundi na wakandarasi kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
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miundombinu ya shule na vyuo vya ualimu, ikiwa ni kwa ajili ya ujenzi wa 

madarasa, matundu ya vyoo, majengo ya utawala na majiko. Wizara ilifanya 

malipo katika miradi mitatu bila kutumia nyaraka za vipimo vya kazi ili 

kuthibitisha kazi zilizotekelezwa. Maelezo ya kazi ambazo zilifanywa bila 

nyaraka za vipimo vya kazi yameoneshwa kwenye Jedwali 11.  

 

Jedwali 11: Malipo yaliyofanywa bila vipimo vya kazi iliyofanyika 

Na. Jina la Mradi Sekta Jina la Mtekelezaji Kiasi (Sh.) 

1 
Programu ya Matokeo Makubwa 
sasa katika Elimu  

Elimu  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

311,088,583 

2 
Mradi wa Huduma za Maji, Elimu 
ya Afya na Usafi wa Mazingira 
Shuleni (SWASH) 

Maji   Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

160,957,067 

3 
Mradi wa Uwezeshaji Kupitia 
Ujuzi (ESPJ) 

Elimu  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

110,483,979 

Jumla 582,529,629 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi iliyowasilishwa kwa watekelezaji 2022/23 

 

Pia, Mradi wa Kuimarisha Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu - Awamu ya II 

unaotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ulifanya malipo ya Sh. 

47,893,028 kwa mafundi bila kuhakikiwa na kuthibitishwa na meneja wa mradi. 

 

Kutokusimamia ipasavyo kulikotokana na upungufu wa watumishi katika idara 

ya ujenzi kulisababisha kuidhinishwa  kwa malipo bila kukagua, kutathimini  na 

kupima kazi. Hii inaweza kusababisha malipo kufanyika kwa zaidi ya kiasi 

kilichopaswa kulipwa, au kufanya malipo ya kazi ambazo hazijakamilika. Pia, 

inaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

Ninawashauri wasimamizi wa miradi kuhakikisha kuwa kazi zinakaguliwa na 

kupimwa kabla ya kuidhinisha malipo ili kuzuia malipo ya ziada na malipo ya 

kazi zisizokamilika. 

 

4.3.6 Fidia ambayo haijalipwa kwa Watu walioathirika na Mradi - Sh. bilioni 

13.69  

Kifungu cha 3(1) (g) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113, kinahitaji fidia kamili, ya 

haki, na kwa wakati kwa watu ambao haki zao za umiliki wa ardhi zimesitishwa 

au kumilikiwa na serikali. Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Utwaaji Ardhi, Sura 

ya 118 pia kinataka malipo ya fidia, pamoja na riba ya asilimia sita kwa mwaka 

kuanzia tarehe ya kumiliki ardhi hadi tarehe ya malipo, endapo ardhi 

itachukuliwa kabla ya malipo ya fidia kufanyika.  

 

Mapitio ya miradi sita yalionesha kutolipwa fidia ya Sh. bilioni 13.69 kwa watu 

567 walioathirika na miradi. Kati ya kiasi hicho, Sh. bilioni 12.67 kinahusisha 

miradi mitano. Mradi wa Maendeleo wa Nishati ya Jua Tanzania ulikuwa na 
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nyongeza ya fidia iliyokadiriwa kuwa Sh. bilioni 1.02. Licha ya miradi minne 

kukaribia kukamilika (97% hadi 100%), malipo ya fidia hayakufanyika kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali 12.  

 

Jedwali 12: Fidia ambayo haijalipwa kwa Watu walioathirika na Mradi 

Na. Jina la Mradi  Sekta 
Watekele

zaji 

Walioathi
rika na 

Mradi 

Kiasi (Sh.) 
Hali 

Halisi  

1 

Mradi wa Kuunganisha 
Umeme Kenya na Tanzania 
(KTPIP) 

Nishati 

na 
Madini  

Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

 
 

 
 

 

81 12,226,277,532 97.4 

2 
Mradi wa Maendeleo wa 
Nishati ya Jua - (TSDP)  

Nishati 
na 

Madini  

Hawakuta
mbuliwa  

1,016,626,298 Utekele
zaji wa 

mradi 

3 

Mradi wa Kusafirisha 
Umeme Mkubwa na 
Uwekaji Umeme Vijijini - 
Geita- Nyakanazi kv 220 

Nishati 

na 
Madini  

328 333,420,965 100 

4 

Mradi Endelevu wa 

Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Jijini Arusha 

Maji  18 63,452,923 100 

5 

Mradi wa Umeme wa 
Maporomoko ya Maji ya 
Mto Rusumo 

Nishati 

na 
Madini  

34 28,001,890 100 

6 
Mradi wa Kufua Umeme 

katika Mto Malagarasi 

Nishati 
na 

Madini  

106 22,819,084 Utekele
zaji wa 

mradi 

Jumla  567 300  

Chanzo: Taarifa ya Fidia, 2022/23 

Mapungufu yalisababishwa  na mawasiliano duni, ugumu wa kutambua wamiliki 

halali, kuwapo kwa migogoro ya ardhi, taarifa zisizojitosheleza, pamoja na 

ucheleweshaji wa kutoa fedha kwa ajili ya malipo ya fidia. Changamoto hizi 

zinaathiri uhusiano na jamii. Pia, zinaweza kuhatarisha maendeleo endelevu ya 

miradi kwa siku zijazo, pamoja na kuongeza gharama ya fidia kutokana na 

mabadiliko ya kiuchumi. 

 

Ninashauri menejimenti husika ziweke kipaumbele na kuharakisha malipo ya 

fidia. Pia, zifanye kazi na mamlaka za serikali za mitaa ili kuthibitisha 

umiliki, kutatua migogoro, na kuhakikisha malipo ya fidia yanafanywa kwa 

wakati. 

 

4.4 Usimamizi wa Bajeti 

4.4.1 Upungufu wa Sh. bilioni 16.28 ulioathiri malipo ya wakandarasi kwa 

wakati 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT), kupitia Mradi wa Kujenga Ujuzi na 

Ushirikano Afrika Mashariki (EASTRIP) inajihusisha na ujenzi wa Kituo 

cha Kikanda cha Umahiri wa TEHAMA (RAFIC) na majengo ya hosteli za 

wanafunzi. Mradi huo ulitarajiwa kukamilika tarehe 7 Februari 2024.  
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Kufikia tarehe 1 Agosti 2023, nilibaini kuwa ujenzi ulikuwa umefikia 13% ya 

ukamilishaji, ukikaribia hatua muhimu, ambapo fedha zinahitajika kwa kiasi 

kikubwa ili kulipa Hati za malipo kwa siku zijazo kwa kazi zitakazofanywa. Hata 

hivyo, nilibaini kuwapo kwa upungufu wa fedha katika utekelezaji wa mradi. 

Upungufu huo unaweza kusababisha malipo kufanywa kwa kuchelewa na 

kusababisha malipo ya tozo ya kuchelewesha malipo ambapo kunaweza 

kupelekea ongezeko la gharama za mradi. 

 

Hadi kufikia Agosti 2023, mradi ulikuwa na kiasi cha Sh. 9,071,639,969 dhidi ya 

kiasi cha Sh. 15,871,200,000 ambacho kilikuwa hakijalipwa kulingana na kazi za 

kimkataba zilizokuwa zimefanywa, ikiashiria upungufu wa Sh. 6,799,560,032. 

Aidha, Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) ilikadiria mahitaji ya fedha ya 

jumla ya Sh. 25,347,256,553 kwa kazi iliyobaki ya ujenzi; hivyo kufanya 

upungufu wa Sh. 16,275,616,584 (Sh. 25,347,256,553 - Sh 9,071,639,969). 

 

Ninashauri kuwa Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam ijadiliane na Benki 

ya Dunia kwa lengo la kurekebisha viashiria vinavyohusishwa na utoaji wa 

fedha ili kiasi cha fedha cha Sh. bilioni 16.28 kitolewe kwa wakati kwa ajili 

ya kukamilisha ujenzi wa wa Kituo cha Kikanda cha Umahiri wa TEHAMA 

(RAFIC). 

 

4.4.2 Kutofadhili miradi midogo ya jamii iliyoidhinishwa yenye thamani ya 

Sh. bilioni 6.71 

Aya ya 2.5.3 (iii) na (iv) ya Kitabu cha Mwongozo wa Miundombinu iliyopangwa 

kutekelezwa pamoja na majukumu mengine ya Kitengo cha Usimamizi wa Mfuko 

wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TMU) kuhusu miundombinu iliyokusudiwa 

kutekelezwa inaeleza kuwa Kitengo kinapaswa kuhakikisha kuwa miradi yote 

midogo inapitishwa na kamati ya uendeshaji ya kitaifa kabla ya kutolewa kwa 

fedha. Pia, kinapaswa kuhakikisha kuwa fedha zinatolewa kwa wakati kwenye 

miradi midogo ambayo imeidhinishwa kutekelezwa.  

 

Ukaguzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii wa Kunusuru Kaya Maskini (TASAF III-

PSSN II) katika mamlaka 10 za Maeneo ya Miradi (PAAs) umebaini kuwa Kamati 

ya Uongozi ya Taifa (BMT) iliidhinisha miradi midogo ya Miundombinu Lengwa, 

Shughuli za Kuzalisha Mapato (IGAs) na Mpango wa Ujenzi wa Miradi (PWP) 

wenye thamani ya Sh. bilioni 6.71. Hata hivyo, shughuli hizo za mradi 

hazikufadhiliwa na TMU hadi Agosti 2023. Maelezo zaidi yametolewa katika 

Jedwali 13. 
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Jedwali 13: Miradi iliyoidhinishwa haikufadhiliwa 

Na. Eneo la utekelezaji Kiasi (Sh.)  Na.  Eneo la Watekelezaji Kiasi (Sh.)  

1 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema 

1,041,706,841 7 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kwimba  

605,926,418 

2 
Halmashauri ya 

Wilaya ya Monduli 
1,039,573,692 8 

Halmashauri ya Wilaya 

ya Ngorongoro 
588,217,625 

3 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Buchosa 

957,910,516 9 
Halmashauri ya Mji wa 
Geita  

66,927,303 

4 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido 

925,517,196 10 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Karatu 

53,930,000 

5 
Halmashauri ya Jiji la 

Mwanza 
813,370,338 

Jumla 6,712,213,799 

6 
Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemele 

619,133,868 

Chanzo: Taarifa za utekelezaji wa miradi,2022/23  

 

Ukosefu wa fedha kutoka TMU kwa ajili ya miradi midogo ulitokana na utoaji 

wa fedha usiopangwa na ufinyu wa bajeti, hivyo kupelekea uwezekano wa 

ucheleweshaji wa malengo ya mradi. 

Ninapendekeza Kitengo cha Usimamizi cha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

(TMU) kutoa fedha kwa wakati ili kugharamia miradi midogo iliyoidhinishwa. 

 

4.4.3 Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za bajeti iliyoidhinishwa Sh. 

bilioni 301.78  

Utoaji wa fedha za mradi unatarajiwa kuendana na mzunguko wa bajeti na 

ratiba ya utekelezaji wa shughuli za mradi, kama ilivyoidhinishwa katika 

Mpangokazi wa Mwaka (AWP) wa kila mradi.  

 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za miradi 

unaokiuka mzunguko wa bajeti ulioidhinishwa na mpango kazi wa mwaka. 

Wizara ya Fedha ilichelewa kuhamisha Sh. bilioni 301.78 kwenda kwenye miradi 

iliyo chini ya Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, na Taasisi ya Sayansi na Teknolojia 

ya Nelson Mandela-Afrika. Ucheleweshaji huo ulikuwa wa miezi miwili hadi 

minane toka tarehe iliyopangwa fedha kutolewa hadi tarehe halisi za kupokea 

kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali 14.  

 

Jedwali 14: Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za bajeti iliyoidhinishwa 

Na. Mradi  
Tarehe ya 
kupokea 

fedha 

Tarehe fedha 
zilipopokelewa 

Ucheleweshaji 
(Miezi) 

Kiasi (Sh. 
Milioni) 

1 Programu ya 
Usambazaji wa Huduma 
ya Majisafi Vijijini 
(SRWSSP) – Kitengo cha 
Uratibu 

Octoba 
2022 

Juni 2023 8 296,200.49 

2 Mradi wa kuimarisha 
Utoaji wa Huduma za 
Afya ya Uzazi na Mama 

Septemba 
2022 

Novemba 2022 2 4,880.31 
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Na. Mradi  
Tarehe ya 
kupokea 

fedha 

Tarehe fedha 
zilipopokelewa 

Ucheleweshaji 
(Miezi) 

Kiasi (Sh. 
Milioni) 

na Mtoto wa Taasisi ya 
“Susan Thomson Buffet 
Foundation Support” 

3 Kituo cha Umahiri cha 
Utafiti wa Kilimo, 
Sayansi ya Chakula na 
Usalama wa Lishe  

Januari 
2023 

Septemba 2023 8  

698.46 
Machi 
2023 

Agosti 2023 5  

Jumla  301,779.28 

Chanzo: Mpangokazi wa Mradi na kitabu cha fedha  

 

Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha ulisababishwa na taratibu za usajili, vikwazo 

vya kiutawala, na ucheleweshaji wa kupata hati muhimu na ripoti za uhakiki. 

Sababu hizi ziliathiri utekelezaji wa shughuli kwa wakati na uwezekano wa 

kuathiri mafanikio ya jumla ya miradi. 

 

Ninashauri Watekelezaji wa Miradi kufanyia kazi vikwazo zinavyosababisha 

ucheleweshaji wa fedha; hivyo kuhakikisha fedha za bejeti iliyoidhinishwa 

zinapokelewa ndani ya muda uliokubaliwa ili kuwezesha utekelezaji wa 

mradi kufanyika kwa ufanisi kwa lengo la kufikia malengo yaliyokusudiwa.  
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 SURA YA TANO 

 

 USIMAMIZI WA UNUNUZI  

 

 

 

 
5.1 Utangulizi  

Usimamizi wa ununuzi katika miradi ya maendeleo inayotekelezwa nchini 

Tanzania unasimamiwa na Sheria ya Ununuzi ya Umma, Sura ya 410, Kanuni zake 

za Mwaka 2013 (zilizofanyiwa marekebisho mwaka 2016) na miongozo ya ziada 

ya ununuzi, ambayo huandaliwa na Serikali ikishirikiana na Washirika wa 

Maendeleo. Sura hii inaeleza upungufu uliobainika katika usimamizi wa ununuzi 

katika miradi ya maendeleo. 

 

5.2 Kuchelewa kusainiwa kwa mikataba miwili yenye thamani ya Sh 

bilioni 6.24 kwa kipindi cha kuanzia siku 82 hadi 86 

Kanuni ya 233 (1) ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2016 na (Tangazo la Serikali namba 333 la tarehe 

30/12/2016) vinaitaka taasisi nunuzi na mzabuni au mtoa huduma husika kuingia 

mkataba wa ugavi wa bidhaa, utoaji wa huduma au utekelezaji wa miradi ndani 

ya siku kumi na nne za kazi baada ya kutimiza masharti yote kabla ya kusainiwa 

kwa mkataba. 

 

Nilibaini kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) lilichelewa 

kusaini mikataba miwili yenye jumla ya Sh. 6,238,603,988 kwa kipindi cha 

kuanzia siku 82 hadi 86. Rejea Kiambatisho Na. II. 

 

Kuchelewa huku kulisababishwa na mchakato wa utaratibu wa kupata idhini 

kutoka kwa wafadhili. Wazabuni walitumia muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa 

kuwasilisha hati ya dhamana ya utendaji kazi kulingana na matakwa ya mkataba 

na upekuzi wa mikataba kuchukua muda mrefu. Kuchelewa kusaini mkataba 

kuliathiri kuleta kwa wakati bidhaa na kutoa huduma kwa umma; hivyo, 

kuchelewa kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

uhakikishe kuwa michakato ya ununuzi na kusaini mikataba katika miradi 

ijayo vinafanyika ndani ya muda unaokubaliwa kwenye kipindi cha zabuni 

kama inanavyoelezwa katika kanuni za ununuzi. 
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5.3 Matumizi ya zabuni ya ushindani ya kitaifa kupitia wazabuni 

maalumu katika kutoa huduma zenye thamani ya Sh bilioni 3.55 

Sehemu ya 1.6.1 ya Mwongozo wa Ununuzi kwa Mikataba inayofadhiliwa na AFD 

(Shirika la Maendeleo la Kifaransa) katika nchi za kigeni unamtaka mnufaika 

kufanya ushindani katika ununuzi wa kimataifa katika kutekeleza mpango wa 

ununuzi ulioidhinishwa na AFD kulingana na barua ya idhini. 

 

Katika ukaguzi wa mkataba Na. AE/042/2022-2023 uliosainiwa tarehe 16 Mei 

2023, kati ya MWAUWASA na Ursino Ltd JV pamoja na M/S. RJR Construction Co. 

Ltd, wenye thamani ya Sh. 3,549,714,315, kwa ajili ya ujenzi wa tanki la zege 

la kuhifadi maji katika mji wa Kisesa, Mkoa wa Mwanza, uliofanyika chini ya 

Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira wa Ziwa Victoria (LVWATSAN), nilibaini 

kuwa MWAUWASA ilichagua zabuni ya kitaifa ya ushindani kupitia wazabuni 

maalumu (restricted tendering).  

 

Menejimenti ya MWAUWASA ilieleza kuwa uchaguzi wa zabuni kupitia wazabuni 

maalumu badala ya zabuni za ushindani wa kimataifa ulisababishwa na 

ongezeko la mahitaji ya maji jijini Mwanza pamoja na uhaba wa vifaa vya 

kuhifadhia maji. Ni maoni yangu kuwa sababu hii haitoshelezi ukiukaji wa 

taratibu za ununuzi. Matumizi ya zabuni kupitia wazabuni maalumu huzuia 

wazabuni wengine kushiriki katika ununuzi, hivyo kuzuia mradi kufaidika na bei 

zitokanazo na ushindani. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa MWAUWASA uhakikishe na utoe 

kipaumbele katika uzingatiaji wa masharti ya wafadhili na kutumia utaratibu 

wa zabuni za ushindani wa kimataifa katika miradi ya baadaye. Njia hii 

itanufaisha umma kwa upatikanaji wa bei za ushindani na upatikanaji wa 

bidhaa na huduma zenye ubora.  

 

5.4 Kutotekelezwa kwa manunuzi yaliyopangwa yenye thamani ya Sh 

bilioni 13.74 

Kanuni ya 69(3) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 inahitaji taasisi 

nunuzi kuandaa mpango wa ununuzi wa kila mwaka kwa ufanisi na kufanya 

makisio sahihi ya ununuzi na yanayotekelezwa. 

 

Nilibaini kuwa miradi mitatu haikutekeleza mpango wa ununuzi wa huduma na 

bidhaa za jumla ya kiasi cha Sh 13,736,761,745, sawa na  57% ya mpango wa 

mwaka, licha ya kuwa na bajeti zilizoidhinishwa. Maelezo zaidi yametolewa 

katika Jedwali 15.  
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Jedwali 15: Manunuzi ambayo yalipangwa lakini hayakutekelezwa 
Na Jina la 

Watekelezaji 
mradi  

Jina la 
Mradi 

Bajeti ya mwaka 
iliyoidhinishwa 
(Sh) 

Shughuli 
zilizotekelezwa 
(Sh) 

Shughuli 
zisizotekelezwa 
(Sh) 

1 Ofisi ya Waziri 

Mkuu 

AFDP 14,192,639,312 3,057,928,368 11,134,710,944 

2 Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia  

HEET  2,468,970,000 1,549,650,000 919,320,000 

3 Wizara ya 
Elimu, Sayansi 

na Teknolojia  

SEQUI
P  

6,245,258,771 5,606,258,771 639,000,000 

4 Tume ya Sayansi 
na Teknolojia 
Tanzania 

HEET  1,043,730,801 0 1,043,730,801 

Jumla (Sh) 23,950,598,884 10,213,837,139 13,736,761,745 

Chanzo: Mipango ya Ununuzi wa Mwaka na Ripoti ya Utekelezaji wa Ununuzi,2022/23 

Ukosefu wa ujuzi wa kutosha katika kuandaa mpango wa ununuzi na kuchelewa 

kutolewa kwa fedha na mamlaka husika ni sababu zilizochangia kutotekelezwa 

kwa ununuzi uliopangwa.  

 

Hii inaweza kusababisha kutofautiana kati ya malengo ya mradi na hatua 

zilizopangwa kwenye bajeti. Pia, inaweza kuzuia kufikiwa kwa malengo na 

kuathiri mafanikio ya jumla ya miradi. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa miradi husika utambue na kuandaa mkakati 

utakaopunguza hatari zinazokwamisha kukamilika kwa kazi zilizopangwa za 

ununuzi, ikiwamo kuimarisha uwezo na kufanya mipangilio yenye ufanisi 

kwa ajili ya mtiririko wa fedha kwa utekelezaji unaofaa wa kazi zote za 

ununuzi zilizosalia. 

 

5.5 Utekelezaji wa kazi za ujenzi zenye thamani ya Sh. bilioni 1.78 bila 

kusaini mkataba  

Kifungu cha 60 (7) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410, kinataka taasisi 

nunuzi na mzabuni kuingia mkataba wa ununuzi wa bidhaa, huduma au kazi 

baada ya ofa au pendekezo la ununuzi kukubaliwa. 

 

Nilipitia taarifa za ununuzi ya Mpango wa kuboresha elimu (SEQUIP) 

unaotekelezwa na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI) na kubaini malipo ya jumla ya Sh 1,528,253,924 yaliyolipwa kwa 

mafundi kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya shule za sekondari katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi, Mtama, na Kilwa bila kuingia mikataba na 

mafundi hao (Kiambatisho Na. II kinatoa maelezo zaidi).  
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Aidha, Ofisi ya Waziri Mkuu na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania, 

wanaotekeleza Mradi wa Maendeleo ya Kilimo na Uvuvi (AFDP) na Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii wa Kunusuru Kaya Maskini (PSSN II) walilipa Sh 39,692,190 

na Sh 213,000,000 matawaliwa kwa wazabuni mbalimbali bila kuingia nao 

mkataba rasmi. 

 

Hii ilitokana na kutozingatiwa ipasavyo kwa sheria za ununuzi na watekelezaji 

wa miradi. Hali hii inaleta hatari ya kupatiwa bidhaa, huduma au kazi zenye 

viwango duni. Aidha, huenda ikasababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi husika uandae na kuingia mikataba na 

wazabuni kabla ya malipo kufanyika ili kulinda maslahi ya pande zote mbili. 

 

5.6 Ucheleweshaji wa malipo ya wazabuni ya Sh. bilioni 1.26 

Kifungu cha 19 cha Masharti Maalumu ya Mikataba Na. PA.13/WB-HEET-

P166415/261505/2022/23/G/02, 04 na 05 kati ya Chuo Kikuu Mzumbe na M/S 

Freedom Incredible Connections Limited na PA.13/WB-HEET-

P166415/261505/2022/23/G/05 kati ya Chuo Kikuu Mzumbe na M/S Kenel 

Business Holdings Company Limited kwa ajili ya usambazaji na ufungaji wa vifaa 

vya TEHAMA kilihitaji malipo ya 100% ya bei ya mkataba yafanywe kwa wazabuni 

ndani ya siku 30 baada ya ombi la zabuni kukubaliwa. 

 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwapo kwa ucheleweshwaji wa malipo ya kiasi 

cha Sh 1,261,244,180 kati ya siku 51 hadi 85 katika ununuzi wa vifaa vya TEHAMA 

na uhabarishaji. Ucheleweshwaji huu ulisababishwa na Wizara ya Elimu, Sayansi 

na Teknolojia kuchelewa kutoa kibali cha uhamisho wa fedha za HEET kutoka 

Benki Kuu kwenda katika akaunti ya mradi wa HEET ya Chuo Kikuu Mzumbe.  

 

Mradi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe – HEET haukuwalipa wazabuni mara moja 

baada ya kuleta bidhaa au kutoa huduma. Hali hii inaweza kusababisha 

migogoro ya kimkataba, madai ya riba na kuharibu sifa ya serikali. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe uhakikishe malipo 

kwa wazabuni yanafanyika kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya mkataba 

ili kuzuia migogoro inayoweza kujitokeza kutokana na ucheleweshaji wa 

kutimiza masharti ya mkataba. 
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5.7 Malipo ya bidhaa yaliyofanyika bila hati ya kuagiza bidhaa Sh 2.51 

bilioni 

Kanuni ya 164(2)(j) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji 

ununuzi unaofanywa kwa kutumia nukuu za bei uambatanishwe na hati ya 

uagizaji bidhaa (LPO) iliyotolewa kwa mzabuni. 

 

Ukaguzi wa ununuzi ulibaini kuwa miradi minne chini ya Sekta ya Elimu ililipa 

Sh. 2,514,199,890 kwa wazabuni mbalimbali wa bidhaa na huduma bila ya kuwa 

na hati ya kuagiza bidhaa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 16. 

 

Jedwali 16: Ununuzi uliofanywa bila hati ya kuagiza bidhaa 

Na. Jina la Mradi Sekta 
Watekelezaji wa 
mradi 

Kiasi (Sh.) 

1. 
Programu ya Kuboresha Ubora wa 

Elimu ya Sekondari (SEQUIP)  

Elimu  Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia 
2,223,039,886 

2. 
Kukuza uwezo wa kujifunza kwa 
Wanafunzi wa Msingi (BOOST)  

Elimu  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

132,264,375 

3. 
Matokeo Makubwa Sasa (BRN) katika 
Mpango wa Elimu kwa Matokeo 
(EPforR I)  

Elimu  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

89,000,000 
 

4. 
Programu ya Elimu na Ujuzi kwa 
Ajira za Uzalishaji (ESPJ)  

Elimu  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

69,895,629 

Jumla 2,514,199,890 

Chanzo: Faili za Ununuzi 2022/23 

 

Hii ilitokana na kukosekana kwa mpangilio mzuri wa shughuli za ununuzi, hasa 

kwa mahitaji ya dharura. Hatua hii inaweza kuleta hasara kubwa ikiwa wauzaji 

hawatatoa bidhaa kama walivyoagiza kutokana na kukosekana kwa mikataba ya 

kisheria kati ya pande mbili husika. 

 

Ninapendekeza watekelezaji wa mradi husika wahakikishe ununuzi wa 

bidhaa, vifaa au huduma unapangwa na kutekelezwa kwa kuandaa na 

kutumia hati ya kuagiza bidhaa.  
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 SURA YA SITA 

 USIMAMIZI WA MIKATABA NA HALI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI  

 

 

 

 
6.1 Utangulizi 

Sura hii inafafanua mambo muhimu kuhusu matokeo ya ukaguzi wa usimamizi 

wa mikataba na utendaji wa miradi ya maendeleo kwa kipindi cha mwaka wa 

fedha unaoishia 30 Juni 2023.  

 

6.2 Usimamizi wa Mikataba 

6.2.1 Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya Sh. bilioni 5.38 na kutotoza 

tozo ya kuchelewa kukamilisha miradi kwa wakati Sh. bilioni 3.1 

Kanuni ya 114 (a) (b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inazitaka 

taasisi nunuzi kuwa na jukumu la usimamizi madhubuti wa ununuzi, ikijumuisha 

gharama za ufuatiliaji, na kuhakikisha bidhaa na huduma zinapokelewa kwa 

wakati na kwa kiwango sahihi na ubora uliobainishwa katika mkataba. Pia, 

inaelekeza taasisi nunuzi zinafuatilia maendeleo na ukamilishaji wa kazi kwa 

wakati kulingana na masharti ya kila mkataba. 

 

Katika ziara ya ukaguzi katika maeneo mbalimbali ya miradi na uchambuzi wa 

taarifa za utekelezaji wa mradi kati ya Oktoba na Novemba 2023, nilibaini kuwa 

miradi saba yenye thamani ya Sh. bilioni 4.51 ilichelewa kukamilika kwa kipindi 

cha kuanzia mwezi 1 hadi 7. Ucheleweshaji huu ulitokana na kukosekana kwa 

vifungu vya malipo ya fedha zilizopokelewa; uhamisho wa fedha mwishoni mwa 

mwaka; usimamizi na ufuatiliaji duni wa menejimenti; na kuchelewa kwa ujenzi 

wa miundombinu muhimu kwa ajili ya kufanya uhakiki uliopangwa. 

 

Pia, nilibaini kuwa Wizara ya Afya ilichelewa kwa miezi mitano kupokea bidhaa 

za kuokoa maisha za SRH/MNCAH zenye thamani ya Sh. 878,308,245 kutoka 

Bohari ya Dawa (MSD) chini ya ufadhili wa Susan Thomson Buffet Foundation. 

Bidhaa hizo ambazo awali zilitarajiwa kupokelewa tarehe 28 Februari 2023 

zilipokelewa Agosti 2023 kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho Na. IV. 
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Aidha, ucheleweshaji mkubwa ulibainika katika miradi mitatu ambayo 

haikutoza tozo ya jumla ya Sh. 3,151,780,196 kwa kuchelewa kukamilisha 

miradi kwa wakati. Ucheleweshaji huu ulitokana na ongezeko la gharama 

ambalo hazikutarajiwa kutokana na marekebisho katika mikataba ya washauri 

elekezi pamoja na uwezo duni wa wakandarasi katika kutimiza majukumu yao 

ya kimkataba. Maelezo zaidi yanapatikana katika Jedwali 17. 

 

Jedwali 17: Kutotozwa tozo za ucheleweshaji 

Walioingia 
mkataba 

Mtekelez

aji wa 
Mradi 

Jina la 
Mradi 

Tarehe 

iliyotarajiwa 
mradi 

kukamilika  

Tarehe ya 
mradi 

kukamilika  

Muda wa 
Kuchelewa 

Tozo ya 
ucheleweshaji 

Isiyotozwa 

TANESCO, 

Sterling &ya 
Wilson Pvt. Ltd, 

Electromontaj 

SA. UJV (SWE) 

TANESCO 

Ujenzi wa 

220KV 
30-Nov-20 18-Okt-23 Miezi 35  

     

2,824,303,694  

DAWASA, M/S 

Helpdesk 
Engineering 

Tanzania Ltd 

Wizara ya 

Maji 

Ujenzi wa 

vyoo vya 
umma 

Jijini Dar 
es Salaam 

30-Apr-23 15-Sep-23 Siku 138 

327,476,502 

Jumla 3,151,780,196 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 

 

Ninapendekeza kwamba serikali, wizara, idara na wakala wa serikali husika 

zihakikishe zinakuwa na vifungu vya matumizi ya fedha zote ili kuongeza 

uwazi na ufuatiliaji wa fedha. Aidha, mikakati ya utekelezaji wa miradi 

inapaswa kuwa ya uhakika ili kupunguza athari za uhamisho wa fedha 

mwisho wa mwaka. Pia, TANESCO na Wizara ya Maji zitekeleze adhabu za 

tozo za kimkataba kwa wacheleweshaji wa utekelezaji wa miradi. Vilevile, 

zichukue hatua madhubuti kuzuia ucheleweshaji wa miradi inayoendelea. 

 

6.2.2 Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 2.77 haikupitiwa na 

wanasheria 

Kanuni ya 59 na 60 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kama 

zilivyofanyiwa marekebisho na kanuni ya 2 na 3 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

za mwaka 2016 zinaeleza kuwa mkataba wowote ambao thamani yake ni chini 

ya shilingi bilioni moja unatakiwa kuhakikiwa na mwanasheria wa taasisi nunuzi.  

 

Tathmini ya mchakato wa utoaji zabuni na usimamizi wa mikataba kwa mwaka 

wa fedha 2022/23 ilibaini kuwa mikataba ya miradi sita yenye thamani ya Sh. 

bilioni 2.77 ilitekelezwa bila kupitiwa na wanasheria, kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali 18. Hii inaashiria ongezeko la asilimia 10 kutoka thamani ya 

mikataba ambayo haikupitiwa  mwaka uliopita, ambayo ilikuwa Sh. bilioni 2.51. 
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Jedwali 18: Mikataba iliyosainiwa bila kupitiwa na wanasheria 
Jina la Mradi Jina la Mtekelezaji wa Mradi Kiasi (Sh.)  

Programu ya BOOST ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Msingi Kujifunza kusoma  

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  

   147,972,745  

Mradi wa Pili wa Kusaidia Sekta ya Maji Wizara ya Maji    295,943,293  

Mradi wa usafi wa maji shuleni (SWASH) Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

   440,654,579  

Programu ya BOOST ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Msingi Kujifunza kusoma  

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) 

   717,156,500  

Matokeo Makubwa Sasa katika Elimu 

(BRNed) Mpango wa Matokeo (EPforR I) 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 

   847,478,627  

Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu - 
Msaada wa Elimu ya Kusoma na Kuhesabu 
(LANES) II PROGRAMME 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (KURA 46) 

   317,716,500  

Jumla 2,766,922,244  

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 

 

Chanzo kikuu cha ukiukwaji huu unatokana na ukosefu wa mifumo ya udhibiti 

wa ubora wakati wa maandalizi na uhakiki wa mikataba. Hali hii inaweza 

kusababisha migogoro ya kisheria, hasara za kifedha, pamoja na kuharibu sifa 

ya taasisi. 

 

Ninapendekeza kwamba wizara, idara na wakala husika ziteue wanasheria 

katika miradi mahususi kwa ajili ya ukaguzi wa mikataba na mwongozo wa 

kisheria, hivyo kupunguza hatari ya kutokea kwa migogoro ya kisheria na 

upotevu wa fedha. 

 

6.2.3 Gharama za ziada za mradi kutokana na mabadiliko ya usanifu wa 

mchoro wa kituo cha mabasi - Sh. bilioni 28.05 

Tarehe 10 Disemba 2018 TANROADS iliingia mkataba na SINOHYDRO Corporation 

Ltd kwa ajili ya Awamu ya 2 Sehemu ya 1 ya Miundombinu ya BRT Dar es Salaam 

yenye urefu wa kilomita 20.3 za ujenzi wa barabara, ikijumuisha barabara za 

juu mbili na vituo 29 vya mabasi. Mkataba wa awali ulikuwa Sh. 

189,433,784,506; baadaye ulirekebishwa na kuwa Sh. 217,480,899,399. Hii 

inamaanisha kulikuwa na ongezeko la gharama la Sh. 28,047,114,893 kutokana 

na marekebisho ya usanifu. 

 

Mabadiliko haya yalisababishwa na upungufu katika upembuzi yakinifu na 

mapitio ya awali ya usanifu, ukijumuisha usanifu upya wa kituo cha mabasi, 

kuta za ziada za kuhifadhi barabara za Kilwa na Kawawa, na ujenzi wa daraja 

la juu la Bandari na mizunguko ya njia-panda. Haya yaliathiri gharama za mradi 

na muda wa kukamilika. Hapo awali mradi ulipangwa kukamilika ifikapo tarehe 

5 Mei 2022, tarehe ya kukamilika iliongezwa hadi 9 Oktoba 2023. Tatizo hilo 

liliathiri gharama na kuchelewesha kukamilika kwa mradi. 

 



 

26 

 

Ninapendekeza TANROAD ifanye upembuzi yakinifu wa kina na mapitio ya 

usanifu wa kina kabla ya kuanzisha miradi kama hiyo kwa siku za usoni ili 

kuzuia gharama kubwa za usanifu mpya; hivyo kupunguza gharama na 

ucheleweshaji wa kukamilisha mradi. 

 

6.2.4 Riba ya Sh. bilioni 3.08 iliyotozwa kutokana na kucheleweshwa kwa 

malipo ya wakandarasi na kutotumika kwa mkopo  

Kifungu cha 14.7 (c) na 14.8 cha Masharti ya Mkataba kinabainisha kwamba 

wakandarasi wanastahili kulipwa riba ambayo huongezeka kila mwezi kwa 

malipo yanayochelewa kwa zaidi ya siku 56 baada ya meneja wa mradi kupokea 

nyaraka za malipo yao. Kifungu cha 2.03 cha Mkataba wa Mkopo kati ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na TANESCO kuhusu mradi wa Tanzania 

Zambia Interconnection Project (TAZA) kinataka kutozwa riba ya hadi 0.5% kwa 

mwaka kwenye salio la mkopo ambalo halijalipwa, kuanzia siku 120 baada ya 

makubaliano na tarehe ya malipo.  

 
TANESCO, TANROADs, Wizara ya Maji, na Wizara ya Maliasili na Utalii zilitozwa 

tozo ya jumla ya Sh. 3,077,359,166 kutokana na ucheleweshaji wa malipo ya 

madai ya wakandarasi na tozo za ahadi kutokana na kutozingatiwa kwa 

mikataba ya mikopo. TANESCO ilikuwa na tozo za riba ya Sh. 2,129,506,978 

(sawa na asilimia 69) kutokana na ucheleweshaji wa kutumia mkopo katika 

Mradi wa TAZA.  

 

TANROADS ilipata tozo ya riba ya jumla ya Sh. 874,996,553 (asilimia 28.4), 

ambapo Sh. 817,694,357 zilitokana na kuchelewa kwa malipo ya wakandarasi 

na Sh. 57,302,196 kama tozo ya kutotumia salio la mkopo katika kutekeleza 

shughuli zilizopangwa za mradi. Wizara ya Maji na Wizara ya Maliasili na Utalii 

zilikabiliwa na tozo ya riba ya Sh. 25,004,367 (asilimia 0.8) na Sh. 47,851,268 

(asilimia 1.6) mtawalia. Zote zilihusiana na ucheleweshaji wa madai ya 

wakandarasi katika utekelezaji wa miradi mahususi ambayo ni Mradi wa Pili wa 

Kusaidia Sekta ya Maji na Usimamizi Endelevu wa Maliasili na Utalii na Ukuaji. 

Maelezo zaidi yanapatikana katika Kiambatisho V. 

 

Gharama za riba zilitokana na utendaji hafifu wa taasisi za serikali katika kutoa 

fedha pamoja na utumiaji wa mikopo; hivyo kusababisha ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa mradi. Usimamizi huu mbaya wa fedha za umma unadhoofisha 

ufanisi na ufasaha wa taasisi husika. Ni muhimu kufanya malipo kwa wakati na 

kuzingatia masharti ya mkopo ili kuzuia matumizi mabaya ya rasilimali za 

umma. 
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Ninapendekeza kwamba serikali ihakikishe fedha zinatolewa kwa wakati ili 

kupunguza ucheleweshaji wa malipo na kutekeleza usimamizi na ufuatiliaji 

thabiti wa miradi ili kuhakikisha inafuata makubaliano ya kifedha, hivyo 

kuzuia utozwaji wa riba ya kuchelewesha malipo ya wakandarasi na 

kutofuata masharti ya matumizi ya mikopo. 

 

6.2.5 Ukosefu wa dhamana ya utendaji ili kufidia wigo wa nyongeza ya 

mkataba wa Sh. bilioni 1.54 

Kanuni ya 29 (5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka iwapo 

mkataba unarekebishwa baada ya kusainiwa, na kusababisha ongezeko la 

gharama la zaidi ya 10%, mkandarasi atatakiwa kutoa dhamana ya ziada ya 

utendaji kazi ili kufidia ongezeko la mkataba la zaidi ya asilimia 10. 

 

Mnamo tarehe 23 Mei 2023, Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) chini ya mradi wa 

SEQUIP iliingia mikataba na M/s Mbesa Books Distributors Limited na M/s 

Nyambari Nyangwine Group of Companies kwa ajili ya uchapishaji na 

usambazaji wa vitabu vya kiada. Awali, mikataba hiyo ilikuwa na thamani ya Sh. 

3,700,000,000 na Sh. 5,300,867,250 mtawalia. Mikataba yote miwili iliongezeka 

kwa asilimia 15 kupitia nyongeza ya mkataba Na. 1 ya tarehe 7 Juni 2023. Hii 

ilisababisha thamani ya mkataba kuongezeka hadi Sh. 4,255,000,000 na Sh. 

6,095,997,338 mtawalia. TET pia iliingia mkataba na M/s Mbesa Books 

Distributors Limited mnamo tarehe 23 Juni 2023 kwa ajili ya vifaa ya 

kuchapishIa vitabu vya maandishi ya nukta nundu vyenye thamani ya Sh. 

1,288,000,000. Mkataba uliongezeka kwa asilimia 15 kupitia nyongeza ya 

mktaba Na. 1 na kufanya thamani ya mkataba kuwa Sh. 1,480,000,000.  

 

Uchambuzi wa nyongeza zote za mikataba unaonesha kuna ongezeko la Sh. 

1,543,330,088. Licha ya ongezeko hilo la gharama za uchapishaji, hakuna 

dhamana ya ziada iliyotolewa kutokana na udhibiti duni wa mikataba. Kupwaya 

kwa udhibiti wa nyongeza ya mawanda ya kazi katika mikataba kunaiweka 

serikali katika hatari ya hasara ya kifedha. 

 

Ninapendekeza TET iimarishe udhibiti wake ili kuhakikisha upatikanaji wa 

dhamana ya ziada ya utendaji kazi ya uchapishaji kwa mujibu wa 

marekebisho ya kandarasi, ikiwamo wigo mzima wa mikataba. 

 

6.2.6 Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 81.13 ilisainiwa kabla ya 

kuwasilishwa kwa dhamana ya utendaji 

Aya ya 11.2 ya Mwongozo wa Dhamana katika Ununuzi wa Umma ya Februari 

2022 inataka uwasilishaji wa dhamana ya utendaji kwa taasisi nunuzi kabla ya 

kusaini mkataba.  
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Katika ukaguzi wa Mradi wa HEET uliotekelezwa na Chuo Kikuu cha Dodoma na 

mradi wa REGROW unaotekelezwa na TANAPA, nilibaini kuwa ilitolewa mikataba 

ya Sh. bilioni 1.15 na Sh. bilioni 79.98 mtawalia. Mikataba hiyo ilisainiwa bila 

kuwasilishwa kwa dhamana ya utendaji. Maelezo zaidi yanapatikana katika 

Jedwali 19. 

 

Jedwali 19: Mikataba iliyosainiwa kabla ya kuwasilisha dhamana ya utendaji 

Na. 

Jina la 

Mtekelezaji 
Mradi 

Na. ya Zabuni  
Kiasi cha 

Mkataba Sh. 

Tarehe ya 

kusaini 
mkataba 

Tarehe ya 

Uwasilishw
aji wa 

dhamana 

1 TANAPA TZ-TANAPA-316214-CW-RFB-Lot 1 15,560,000,000 16-Aug-23 18-Okt-23 

2 TANAPA TZ-TANAPA-316214-CW-RFB-Lot 2 20,070,000,000 15-Apr-23 12-Mei-23 

3 TANAPA TZ-TANAPA-303898-CW-RFB 4,210,000,000 15-Apr-23 21-Jun-22 

4 TANAPA TZ-TANAPA-303894-CW-RFB Lot 2 35,280,000,000 15-Apr-23 14-Jun-23 

5 TANAPA TZ-TANAPA-316214-CW-RFB-Lot 4 4,860,000,000 15-Apr-23 22-Mei-23 

6 UDOM 
PA/041/WB/HEET/P166415 

438,034,880 30-Jun-23 18-Jul-23 
346124/2022/2023/G/04 LOT 1 

7 UDOM 
PA/041/WB/HEET/P166415 

716,269,594 30-Jun-23 12-Sep-23 
346124/2022/2023/G/04 LOT 2 

Jumla 81,134,304,474     

Chanzo: Majalada ya mikataba mwaka wa fedha 2022/23 

 

Tatizo hili lilisababishwa na upungufu katika udhibiti na linatia shaka kuhusu 

uwazi, uwajibikaji, na uzingatiaji wa sheria za manunuzi, hivyo kusababisha 

usumbufu katika utekelezaji wa miradi na dhima ya kisheria. 

 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa UDOM na TANAPA ushughulikie suala hili 

kwa kuweka udhibiti imara ili kuhakikisha kuwa wazabuni wanatoa dhamana 

ya utendaji kazi kabla ya mikataba kusainiwa. 

 

6.3 Hali Halisi ya Utekelezaji wa Mikataba 

6.3.1 Kutokuwapo kwa miundombinu ya mtandao wa usambazaji maji kwa 

visima 15 vilivyokamilika vilivyogharimu Sh. bilioni 9.16 

Sehemu 1 hadi 3 ya kifurushi Namba W011 cha Zabuni Namba 

AUWSA/AfDB/W/OO1/2019 iliyotekelezwa na Kampuni ya Shanxi Construction 

Engineering Corporation and Minerals Company ilihusisha kandarasi yenye 

thamani ya Sh. bilioni 9.16 kwa kazi za uchimbaji, upimaji, tathmini na 

kukamilisha visima 15 virefu katika eneo la Usa River – Makumira – Tengeru 

mkoani Arusha. Kazi hiyo ilikamilishwa tarehe 15 Mei 2023. 

 

Licha ya kukamilika kwa Mradi wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 

endelevu wa Jiji la Arusha, hakukuwa na miundombinu ya usambazaji maji 

inayounganisha visima hivyo kwa watumiaji. Kwa hiyo, mradi bado haufanyi 

kazi, licha ya uwekezaji wa Sh. bilioni 9.16. 
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Tatizo lilijitokeza kutokana na upungufu katika awamu ya awali ya upangaji na 

ufinyu wa bajeti ambao ulizuia ufadhili wa ujenzi wa miundombinu ya 

usambazaji maji. Kutokuwapo kwa mtandao wa usambazaji maji kumesababisha 

matumizi duni ya visima, hivyo kuzuia kufikiwa kwa lengo lililokusudiwa la kutoa 

maji safi na salama  kwa jamii. 

 

Ninapendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Arusha itenge fedha kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya mtandao wa 

usambazaji maji. Mgao huu ni muhimu ili kufikia malengo ya mradi wa kutoa 

huduma za majisafi na salama, ya uhakika, na endelevu kwa jamii. 

 

6.3.2 Upembuzi yakinifu usiotosheleza kuhusu udongo uliosababisha 

gharama za ziada za mradi kwa Sh. bilioni 3.41 

Mnamo Julai 2020, TANROADS iliingia mkataba na Kampuni ya M/s China Civil 

Engineering Construction Corporation (CCECC) kutoka China kwa ajili ya ujenzi 

wa sehemu ya kwanza ya Barabara ya mzunguko wa nje ya Jiji la Dodoma. 

Mkataba huu ulihusisha sehemu ya Bandari Kavu ya Nala-Veyula-Mtumba-

Ihumwa yenye urefu wa kilomita 52.3. Bei ya mkataba ya bila kodi ya ongezeko 

la thamani (VAT) ni Sh. 100,840,778,592. Mradi huo ulipangwa kukamilika ndani 

ya miezi 39, ikijumuisha muda wa miezi 3 ya maandalizi ya vifaa, kuanzia tarehe 

8 Septemba 2021 na kukamilika tarehe 7 Desemba 2024. 

 

Ukaguzi wangu wa nyaraka za miradi ulibanini kuwa TANROADS ilitumia nyezo 

zisizofaa hususani udongo wa pamba nyeusi na ukaribu wa maji chini ya ardhi, 

iliyozingira urefu wa kilomita 5.5 za eneo la mradi. Pia, wakati wa kutembelea 

eneo la mradi, tarehe 2 Novemba 2023, nilibani uwepo wa nyenzo hizi zisizofaa 

ulionekana kwa urahisi bila kuhitaji vifaa maalum. Kwa kuzingatia uchunguzi 

huu, ninaweza kuhitimisha kwa kufaa kwamba kutokuwepo kwa taarifa hizi 

muhimu katika upangaji wa mradi kunachangiwa na upembuzi yakinifu 

usiotosheleza. 

  

Kutokuwapo kwa taarifa muhimu katika usanifu wa mradi kumeonesha upungufu 

katika upembuzi yakinifu na kusababisha ongezeko la gharama ya ziada ya Sh. 

3,413,010,286 ambazo hazikujumuishwa katika gharama za makadirio ya ujenzi 

(BOQ) 

  

Ninapendekeza Wakala wa Barabara Tanzania ufanye upembuzi yakinifu wa 

kina kwa miradi ijayo. Upembuzi yakinifu huo uhusishe utafiti wa miamba, 

upimaji wa udongo, na tafiti za athari ya mazingira. Kisha, waweke bajeti 

yenye gharama halisi za mradi ili kuepuka ongezeko la gharama za mkataba 

na kuepuka kuchelewa kwa mradi.  
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6.3.3 Miundombinu ya shule yenye thamani ya Sh. bilioni 1.39 ambayo 

haitumiki 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilitoa waraka wa maelekezo kwa makatibu tawala wa 

mikoa ukitaka shughuli za ujenzi kukamilika ndani ya miezi mitatu baada ya 

kupokea fedha. Waraka mmoja ni wenye nambari ya kumbukumbu 

DA.291/297/108’C’/20 wa tarehe 18 Januari 2022 na mwingine wenye nambari 

ya kumbukumbu DB.118/291/01/218 wa tarehe 07 Machi 2023.  

 

Jumla ya shule 197 katika halmashauri 160 zilipokea Sh. 12,252,675,000 kupitia 

mpango wa LANES kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya shule ya awali kama 

vile vyumba vya madarasa, vyoo vya shimo, ununuzi wa kifaa cha kutambua 

moshi, vizima moto, usawazishaji wa ardhi, maandalizi ya bustani ya maua, 

mifereji ya maji, vifaa vya michezo ya watoto, na makabati ya rangi 

mbalimbali. Vilevile, fedha hizo zilikuwa kwa ajili ya ununuzi wa mikeka tano 

na ununuzi wa matenki wawili ya maji. 

 

Ziara yangu ya mwezi Agosti 2023 ilibaini kuwa majengo yenye thamani ya Sh. 

1,395,600,000 katika halmashauri 25 yalikwishakamilishwa kati ya mwezi Mei 

na Julai 2023. Hata hivyo, majengo hayo yalikuwa bado hayajaanza kutumika 

kutokana na kutokuwapo kwa samani kama vile meza na viti, mikeka, na vifaa 

vya kuchezea watoto. Pia, majengo hayo yalikosa maji kwa ajili ya matumizi 

katika vyoo vya shimo vilivyojengwa. Hali hii inasababisha kuchelewa kunufaika 

na mradi kwa wakati. Kadhalika, inasababisha kutotimia kwa malengo ya mradi 

yaliyokusudiwa kwa wanafunzi.  

 

Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia iwasiliane na OR - 

TAMISEMI ili kuharakisha ununuzi wa samani na upatikanaji wa maji ili 

majengo yaliyokamilika yaanze kutumika bila kuchelewa zaidi.  

 

6.3.4 Ujenzi wa shule mpya 94 zenye thamani ya Sh. bilioni 39.52 katika 

maeneo ambayo hayajapimwa 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI inatekeleza mradi wa BOOST kwa shule za msingi. Mradi 

huo unalenga kuboresha upatikanaji sawa wa elimu bora katika elimu ya awali 

na msingi Tanzania Bara. Katibu Mkuu TAMISEMI, kupitia barua yenye nambari 

ya kumbukumbu DB.291/297/04/51 ya tarehe 22 Machi 2023 alielekeza 

halmashauri kuhakikisha maeneo mapya ya ujenzi wa shule yamepimwa. Pia,  

hati-miliki ziwe zimepatikana ndani ya miezi mitatu kuanzia tarehe ya barua 

hiyo ilipotolewa. 
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Ukaguzi wangu wa ujenzi wa shule mpya 94 za msingi zenye thamani ya Sh. 

39,517,700,000 umebaini kuwa ujenzi ulifanywa katika maeneo ambayo 

hayajapimwa na kuwa na hati miliki. 

 

Hii ilitokana na ufuatiliaji duni wa maafisa masuuli katika kuhakikisha 

upatikanaji wa hati miliki, jambo ambalo linaibua wasiwasi kuhusu umiliki na 

halali wa maeneo hayo. Ujenzi wa miundombinu ya shule katika maeneo 

ambayo hayajapimwa na kuwa hati-miliki unaziweka Halmashauri katika hatari 

ya kukabiliana na migogoro ya ardhi. 

 

Napendekeza uongozi wa halmashauri husika uongeze juhudi za kufuatilia 

ili kuhakikisha maeneo yote mapya ya ujenzi wa shule yanapimwa na 

kupatiwa hati-miliki, hatimaye kupunguza hatari za migogoro. 

 

6.3.5 Marambo ya kunyweshea ng’ombe yaliyokamilika ambayo bado 

hayajatumika katika Bonde la Ziwa Tanganyika - Sh. Milioni 107 

Jedwali la I Sehemu ya A 3 (V) kuhusu Usimamizi Jumuishi wa Rasilimali wa 

Mkataba wa Fedha (Mradi wa Pili wa Kuunga Mkono Sekta ya Maji) uliosainiwa 

tarehe 20 Machi 2017 kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Shirika la 

Maendeleo la Kimataifa (IDA) linalenga kutekeleza miradi midogo ya kuimarisha 

usimamizi wa vyanzo vya maji, udhibiti wa mafuriko, na kuzuia mmomonyoko 

wa udongo katika ngazi ya jumuiya ya watumiaji wa maji na jamii. 

 

Mpangokazi wa Wizara ya maji na bajeti iliyoidhinishwa ya mwaka wa fedha 

2021/22 unaonesha kuwa Wizara ya Maji ilitenga Sh. 107,000,000 kwa ajili ya 

ujenzi wa marambo mawili ya kunyweshea mifugo nje ya hifadhi ya bwawa la 

maji la Igombe. Ziara yangu ya tarehe 8 Agosti 2023 katika maeneo ya Igambiro 

na Misha katika Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ilibaini kuwa kazi ya ujenzi 

wa marambo mawili ya kunyweshea mifugo ilikamilika mwezi Septemba 2022 

na sehemu hizo bado hazijaanza kutumika. 

 

Hii ilitokana na muswada wa sheria ya maji uliopendekezwa na Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira Tabora ambayo ulizuia wafugaji wa eneo hilo 

kuunganisha mabirika kwenye mabwawa hayo. Malengo ya mradi 

yaliyokusudiwa hayakuweza kufikiwa kutokana na kutotumia marambo ya 

kunyweshea mifugo. 

 

Ninapendekeza kwamba Bodi ya Maji ya Bonde la Tanganyika ishirikiane na 

Mamlaka ya Majisafi  na Usafi wa Mazingira mjini Tabora ili kuhakikisha kuwa 

marambo ya kunyweshea mifugo yaliyojengwa yanatumika ipasavyo. 
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6.3.6 Utendaji usioridhisha wa DLI 7 uliosababisha benki ya dunia 

kuidhinisha kiasi kidogo cha fedha Sh. bilioni 2.85 

Utekelezaji wa mradi wa SWASH unaofanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi, na 

Teknolojia (MoEST) unahusisha Viashiria Viwili Vinavyounganishwa na Utoaji 

Pesa (DLIs): DLI Na. 4 kuhusu upatikanaji wa huduma bora za usafi wa mazingira 

na usafi wa mazingira shuleni na DLI Na. 7 kuhusu utoaji wa taarifa usahihi na 

kamili. za tathmini na usimamizi kwa mamlaka za halmashauri kwa kutumia 

vigezo vya kuripoti vilivyobainishwa na mradi wa SWASH.. Aya ya 117 ya 

Mwongozo wa Uendeshaji wa Mradi wa 2021 inahimiza kila Halmashauri kutoa 

taarifa kwa Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Elimu ya Msingi (BEMIS) ndani ya 

siku 15 baada ya mwisho wa kila robo. Kwa DLI namba 7, Halmashauri 

zinazokidhi vigezo hupokea zawadi ya dola 23,000 kwa kila halmashauri yenye 

sifa, jumla ya dola 1,978,000 kwa halmashauri zote 86 zinazoshiriki. 

 

Uchambuzi wangu wa taarifa za mradi kwa mwaka 2022/23 umebaini kuwa 

halmashauri 31 tu zilifanikiwa kufikia lengo la DLI 7, hivyo kupokea dola za 

Marekani 713,000 (Sh. 1,604,250,000). Kinyume chake, halmashauri 55 

hazikufanikiwa kufikia lengo la DLI 7, hivyo kusabibisha kukosa tuzo kiasi cha 

dola za Marekani 1,265,000 (Sh. 2,846,250,000).  

 

Nilibaini kuwa fedha zilizowekwa kwa ajili ya ufuatiliaji na usimamizi 

zilitengewa DLI 4 kama kipaumbele, hivyo kusababisha utoaji mdogo wa fedha 

za DLI 7. Hii ilitokana na ufuatiliaji duni wa utendaji wa halmashauri katika 

kuwasilisha takwimu kwa BEMIS. Jambo hili lilizuia tathmini ya maendeleo na 

hatua za kurekebisha kufanyika kwa wakati, hivyo kuzuia marekebisho ya 

upungufu yaliyojitokeza katika utendaji wa mradi dhidi ya viwango 

vinavyotarajiwa, ikionesha umuhimu wa ufuatiliaji na kufanya tathmini 

inayofaa ili kubaini kasoro na kuchukua hatua za kurekebisha kwa haraka. 

 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia  iandae 

mpango wa kusaidia halmashauri zinazokabiliwa na changamoto katika 

kufikia viwango vya Utoaji wa Fedha (DLIs) namba 7 vinavyokubalika, kama 

vile kuwezesha fedha za mradi kutolewa kabla ya kufungwa kwa dirisha la 

ufadhili wa mradi. 

 

6.3.7 Kutokuwepo kwa uchunguzi wa udongo kabla ya kuanza usanifu wa 

muundo 

Aya ya 15.1 ya viwango ya Uingereza vya 5930-2015 inataka pawe na uchunguzi 

wa maeneo ya miradi mipya kwa lengo la kutoa taarifa muhimu za kuwezesha 

kuchagua eneo linalofaa zaidi kwa ujenzi. Pia, uchunguzi huo utawezesha 

ubunifu wa vipengele vya kijiografia kwa ajili ya kazi hiyo. 
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Mapitio yangu ya usanifu wa muundo wa jengo jipya la maendeleo lenye 

thamani ya Sh. 1,296,730,889 katika Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni 

unaotekelezwa na Wizara ya Afya chini ya mpango wa ESPJ ulibaini kuwa usanifu 

wa muundo ulifanywa bila kufanya vipimo muhimu vya udongo. Hali hiyo 

ilisababishwa na usimamizi duni wa mradi wa ujenzi, kinyume na viwango ya 

usimamizi wa ubora na usalama. 

 

Uchunguzi huu ni muhimu katika kubaini aina ya msingi unaofaa na kina 

kinachohitajika kuhakikisha uthabiti wa muundo wa jengo. Kwa hiyo, 

kutokuwapo kwa uchunguzi huu kunaleta hatari kubwa katika uthabiti wa 

muundo wa jengo. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ishirikiane na 

wataalamu na washauri wa kijiolojia katika awamu ya kupanga mradi, ili 

kufanya uchunguzi wa kina wa eneo na kutoa taarifa muhimu katika 

kipengele cha kijiolojia. Pia, nahimiza pawe na ushirikiano wa karibu kati ya 

timu za usimamizi wa mradi na wataalamu wa kiufundi ili kuunganisha 

mapendekezo yao katika kupanga na kutekeleza mradi. 

 

6.3.8 Kazi ambazo hazijakamilika katika shule 225 chini ya mradi wa 

BOOST 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI, kupitia barua yenye nambari ya 

kumbukumbu DB.291/297/04/51 ya tarehe 22 Machi 2023, aliziagiza 

halmashauri kuhakikisha kuwa miradi ya BOOST inakamilika ifikapo tarehe 30 

Juni 2023. 

 

Katika uhakiki wa maeneo ya mradi wa BOOST kati ya Agosti na Oktoba 2023, 

nilibaini kuwa shule za msingi 225 katika halmashauri tofauti zilizopokea Sh. 

73,917,800,000 hazikukamilisha ujenzi wa miundombinu ya madarasa, jengo la 

utawala, vyoo, ununuzi wa madawati, meza, na viti. Ujenzi wa miundombinu 

ulikuwa katika hatua mbalimbali za ukamilishwaji. 

 

Hii ilitokana na:fedha kidogo zilizotolewa ambazo hazikutosha kukamilisha kazi 

zilizokuwa zimepangwa; kasi ndogo katika kutekeleza miradi na kutowiana kwa 

maendeleo ya ujenzi kulikosababisha ucheleweshaji wa ukamilishwaji wa 

mradi; kuongezeka kwa gharama; na masuala ya ubora yanayoweza kutokea na 

hivyo kusababisha usumbufu katika utoaji wa huduma za elimu. 
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Napendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ishirikiane na Wizara 

ya Fedha ili kutekeleza taratibu madhubuti za kusimamia miradi ambayo 

haijakamilika, ikiwamo kutathmini miradi na rasilimali muhimu toshelevu 

kwa ajili ya kukamilisha miradi kwa wakati.  

 

6.3.9 Kuchelewa kwa upanuzi wa mabwawa ya kuhifadhi majitaka, ya 

Ilemela kwa miezi 21 

Mnamo tarehe 24 Agosti 2021, Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa 

Mazingira ya Mwanza pamoja na M/s Skyline Properties Limited, na White City 

International Contractors Ltd waliingia Mkataba Na. AE/042/2015/2016/W/03b 

kwa ajili ya upanuzi wa mabwawa ya kuhifadhi majitaka katika Wilaya ya 

Ilemela, jijini Mwanza. Mkataba huo ulitarajiwa kukamilika ndani ya siku 365 

kuanzia tarehe ya kupewa taarifa ya kuanza kwa kazi za ujenzi iliyotolewa na 

mhandisi. 

 

Nimebaini utekelezaji wa mradi umechelewa kwa zaidi ya miezi 21, kuanzia 

tarehe ya kusaini mkataba hadi tarehe 30 Juni 2023. Maendeleo ya utekelezaji 

wa mkataba yalikuwa 74%. Sababu za msingi za ucheleweshaji huu ni mchakato 

mrefu wa kupata msamaha wa kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA) , 

Baraza la Taifa la Mazingira (NEMC) kuchelewa kutoa tope kwenye bwawa la 

kuchakata maji machafu, pamoja na uhaba wa fedha za kigeni. Ombi la 

msamaha wa kodi wa kwanza liliwasilishwa mara tu baada ya kusainiwa kwa 

mkataba (24 Agosti 2021), lakini msamaha huo ulitolewa tarehe 26 Januari 2022. 

Msamaha wa kwanza uliisha Desemba 2022. Ombi la msamaha wa pili 

liliwasilishwa mara moja; hata hivyo, msamaha huo ulitolewa tarehe 26 Aprili 

2023. 

 

Hili limekuwa na athari ya moja kwa moja na mbaya katika utekelezaji wa 

mkataba. Muda wa mradi uliongezeka kwa kiasi kikubwa na kusababisha 

kuongezeka kwa gharama za mradi, kama vile kuongezeka kwa gharama za 

ufundi, gharama za uendeshaji, na hasara kutokana na kubadilisha fedha za 

kigeni ambazo hazikuwa zimepangiwa bajeti. 

 

Ili kurahisisha mradi na kupunguza ucheleweshaji, menejimenti ya 

MWAUWASA inashauriwa kufanya yafuatayo: kuboresha mawasiliano na 

mamlaka ili kupata idhini ya haraka; kutathmini fedha za mradi kwa ajili ya 

marekebisho au ufadhili wa ziada ili kufidia gharama zinazosababishwa na 

ucheleweshaji; kuchunguza upya mikataba kwa ajili ya mabadiliko; na 

kuandaa mikakati ya kupunguza kuchelewa kwa miradi siku zijazo kutokana 

na ucheleweshaji wa idhini kupitia kuwasiliana na mamlaka mapema na 

kutafuta njia mbadala za idhini. 
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6.3.10 Shughuli za miradi za gharama ya Sh. 9.78 bilioni ambazo 

hazijatekelezwa  

Ukaguzi wa mpangokazi na taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

ulibaini kuwa watekelezaji watatu wa miradi walikuwa wameshindwa 

kutekeleza shughuli 25 zilizopangwa zenye jumla ya makadirio ya gharama ya 

Sh. 9,783,474,763.4 kama inavyoonekana katika Jedwali 20 na Kiambatisho VI. 

 

Kutotekelezwa kwa shughuli hizi kulichangiwa na kuchelewa kwa utoaji wa 

fedha pamoja na usimamizi usioridhisha wa menejimenti. Kushindwa 

kutekeleza shughuli zilizopangwa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa kumeathiri 

ukamilishwaji wa shughuli za mradi kwa wakati, hali ambayo imesababisha 

kutofikiwa kwa malengo ya miradi. 

 

Jedwali 20: Mradi Iliyopangwa ambayo haijatekelezwa 

 Na. Jina la Mradi Jina la 
Mtekelezaji 

mradi 

Idadi ya shughuli 
ambazo 
hazijatekelezwa 

Gharama (Sh.) 

1 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji  Wizara ya 
Maji 

14 5,084,474,501 

2 Barabara ya Kimataifa: Rumonge 
- Gitaza (45 km) na Kabingo – 
Kasulu – Manyovu (260 km) 

Wakala wa 
Barabara 

8 3,710,525,000 

3 Taasisi ya Susan Thomson Buffet Wizara ya 
afya 

3 988,475,262 

Jumla 25 9,783,474,763 

 

Ninapendekeza kuwa menejimenti iimarishe usimamizi wa miradi ili 

kuhakikisha miradi inakamilika kwa muda uliokubaliwa na kutumika ili 

kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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 SURA YA SABA  

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA VIVUKO VIPYA VYA NYAMISATI 

– MAFIA, MV KILINDONI NA UKARABATI WA VIVUKO VYA MV KAZI NA 

MV NYERERERE 

 

 

 

7.1 Utangulizi  

Ukaguzi ulihusisha usimamizi wa miundombinu ya vivuko vya TEMESA nchini 

Tanzania kutoka mwaka 2019/20 hadi 2022/23. Ukaguzi uliangalia ujenzi na 

ukarabati wa vivuko, ikiwamo miradi mipya kama vile ujenzi wa kivuko cha 

Nyamisati-Mafia, MV Kilindoni, na ukarabati wa MV Kazi na MV Nyerere, chini ya 

Mpango Mkakati wa 2016/17 hadi 2020/21. 

 

Jukumu la TASAC katika kuhakikisha usalama wa baharini kupitia ukaguzi wa 

meli pia lilipitiwa. Lengo lilikuwa kutathmini ikiwa juhudi za TEMESA na TASAC 

katika kuhakikisha miundombinu ya vivuko na hatua za usalama zilifanikiwa 

kuleta thamani kwa pesa zilizotumika. Taarifa za mikataba kwa miradi ya ujenzi 

na ukarabati wa vivuko iliyokaguliwa inaoneshwa katika Jedwali 21. 

 
Jedwali 21: Taarifa za mikataba kwa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vivuko 

Jina la Mradi Maendele
o ya Mradi 
(%) 

Muda wa Mradi Gharama za 
makadirio ya 
ujenzi(Sh. 
Bilioni) 

Fedha Zilizolipwa 
(Sh. Bilioni) Muda 

wa 
Kuanza  

Muda wa 
Kumaliza 

Ujenzi wa kivuko 

kipya Nyamisati-
Mafia 

30 22/10/2

022 

29/07/20

23 
 

9.50  pamoja na 

kodi ya ongezeko 
la thamani  

2.85  pamoja na 

kodi ya ongezeko 
la thamani  

Ujenzi wa 
kivuko cha MV 
Kilindoni 

100 15/04/2
019 

20/01/20
20 
 

5.31 bila kodi ya 
ongezeko la 
thamani   

5.07 bila kodi ya 
ongezeko la 
thamani   

Ukarabati wa 
kivuko cha MV 

Kazi  

95 24/06/2
022 

13/09/20
22 

4.43 pamoja na 
kodi ya ongezeko 

la thamani   

3.69  pamoja na 
kodi ya ongezeko 

la thamani  

Ukarabari wa 
kivuko cha MV 
Nyerere  

77 Not 
availed 

31/01/20
24 

1.74  pamoja na 
kodi ya ongezeko 
la thamani  

0.76  pamoja na 
kodi ya ongezeko 
la thamani  

Chanzo: Nyaraka za Mikataba kwa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vivuko  
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7.2 Upangaji na usanifu  

7.2.1 Ukosefu wa wazo la mradi na kufanya mchujo wa awali wa miradi ya 

vivuko 

Kifungu cha 3.1.2 cha Mwongozo wa Uendeshaji wa Maandalizi ya Miradi ya 

Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2015 kinahitaji taasisi zote za serikali na sekta 

binafsi ambazo zinaanzisha mradi wowote kuandaa "wazo la mradi" ili kuruhusu 

mchujo wa awali wa mradi kufanyika. 

Nilibaini kuwa TEMESA haikuandaa wazo katika miradi yake ya vivuko. Hali hii 

ilisababisha kutofanyika kwa mchujo wa mawazo ya miradi kwa kuzingatia 

malengo na faida za miradi hiyo. Licha ya kuidhinishwa kwa bajeti, hakukuwa 

na ushahidi wa uchunguzi wa awali wa mradi uliofanywa na wizara husika. 

 

Nilibaini kutokuwapo kwa uelewa kuhusu umuhimu wa wazo la mradi, hivyo 

kukosa tathmini kamili ya mradi. 

 

Kutokuwapo kwa wazo la mradi kwa mradi wa vivuko vya TEMESA kunadhihirisha 

kuwapo kwa pengo kubwa katika kufuata taratibu na usimamizi wa mradi, na 

uwezekano wa kuathiri uwiano, mkakati na mafanikio ya mradi. 

 

7.2.2 TEMESA haikufanya upembuzi yakinifu wa miradi ya ujenzi wa vivuko 

Kifungu cha 4.2 (iii) cha Mwongozo wa Uendeshaji wa Usimamizi wa Uwekezaji 

wa Umma wa mwaka 2015 kinahitaji taasisi inayofanya utekelezaji wa mradi 

kuandaa upembuzi nyakinifu kwa miradi muhimu au yenye hatari kubwa au 

yenye teknolojia ya hali ya juu. 

 

Nilibaini kuwa TEMESA haikufanya upembuzi yakinifu kwa ujenzi wa vivuko 

kutokana na uhaba wa wataalamu wa ndani, hasa mhandisi wa bahari na usanifu 

wa majini. 

 

Ukosefu wa upembuzi yakinifu uliathiri tathmini ya mradi katika nyanja za 

kiufundi, kiuchumi, na kifedha, pamoja na tathimini ya soko, utafiti wa njia 

ambayo vivuko hivyo vinatakiwa vipite, na tathmini ya miundombinu. Yote haya 

ni muhimu kwa miradi ya ujenzi wa vivuko; na yangelisaidia kufanya maamuzi 

kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi hiyo. 

 

Upembuzi yakinifu ni muhimu ili kutathmini mahitaji ya kivuko kwa usahihi. 

Ukosefu huu wa upembuzi yakinifu unaweza kuathiri faida na uendelevu wa 

mradi na kuwanyima washikadau taarifa kuhusu mahitaji ya kifedha, makadirio 

ya mapato, na gharama zinazotarajiwa kujitokeza katika utekelezaji wa mradi. 
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7.2.3 Mchakato duni wa usanifu katika miradi ya ujenzi na ukarabati wa 

vivuko 

Kanuni ya 21(3) na 20(2) Kanuni za Meli za Kibiashara (vivuko) ya mwaka 2004 

kinataka vifaa vipya au mabadiliko makubwa kwenye vivuko yahakikishe uwapo 

wa ubora wa kutosha utokanao na usanifu uliofanyika. Aidha, taasisi 

zinazojenga vivuko lazima ziwasilishe malighafi za ujenzi na ramani ya umbo la 

kivuko kwa ajili ya kuidhinishwa na TASAC. 

 

Katika mapitio yangu ya nyaraka za miradi, nilibaini tofauti kati ya usanifu na 

matokeo ya ujenzi na ukarabati wa vivuko, kama inavyoelezwa katika Jedwali 

22. 

 

Jedwali 22: Kasoro katika usanifu wa miradi ya ujenzi na ukarabati wa vivuko 
Jina la Mradi Kasoro zilizobainishwa katika usanifu wa Miradi 

Ujenzi wa 

kivuko cha MV 

Kilindoni 

Usanifu haukuidhiniswa na TASAC 

Ujenzi wa 

kivuko kipya 

cha Nyamisati-

Mafia  

TEMESA ilipuuza vipimo muhimu vya udhibiti wa ubora wakati wa ujenzi wa 

kivuko kipya, kama vile vipimo vya msukumo, vipimo vya mashine, na vipimo 

vya uchomeleaji. Pia, haikutoa mchanganuo wa usanifu wa wa kiuhandisi, 

mipango ya awali, na wazo la mradi. Ukosefu wa vipimo hivi unaweza 

kusababisha ubora duni. 

Ukarabati wa 

kivuko cha MV 

Nyerere  

Kulikuwa na mabadiliko ya usanifu wa kivuko katika urefu wa kivuko kwa mita 

1 na mabadiliko ya umbo la kivuko, mabadiliko hayo yamefanya Nahodha wa 

kivuko kuwa na ukomo wa kuona sehemu ya mbele na kutoweza kuona sehemu 

ambazo anatakiwa kuziona ususa ni uwekaji wa nanga kama inavyooneshwa 

kwenye Kielelezo 1. 

 

Vile vile mabadiliko ya usanifu wa kivuko yalitakiwa kuwasilishwa kwa TASAC 

kwa ajili ya kuidhinishwa. Lakini TASAC haikufanya uhakiki kama mabadiliko 

ya usanifu huo yalikidhi viwango vya usalama, viwango na kanuni. 

Ukarabati wa 

kivuko cha MV 

Kazi  

Kukosekana kwa michoro kwa kazi za ukarabati na mchanganuo wa vipimo 

vilivyohusisha ukaguzi na majaribio. 

Chanzo: Uchambuzi wa Nyaraka kwa miradi iliyokaguliwa. 
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Kielelezo  1: Uoni duni upande wa mbele wa kivuko cha MV Nyerere 

 
 

Kasoro zilizobainika katika usanifu wa ujenzi wa vivuko na ukarabati zilitokana 

na TEMESA kukosa wataalamu wa uhandisi wa vyombo vya bahari na kukosekana 

kwa tathimini ya hali ya vivuko kabla ya utekelezaji wa miradi. Hii ilisababisha 

kazi zenye ubora duni, kutokuwapo kwa mchanganuo wa kina wa  gharama za 

makadirio ya ujenzi, na usanifu ambao haikuidhinishwa na TASAC, hali inayoleta 

wasiwasi juu ya usalama na kufuata kanuni. 

 

TEMESA inapaswa kuajiri wahandisi wa vyombo vya baharini wenye sifa kwa 

ajili ya usimamizi wa miradi na kufanya uchunguzi wa kina kabla ya kufanya 

ukarabati wa vivuko, na kuhakikisha usanifu wake unakidhi viwango vya 

TASAC kwa kufuata kanuni za usalama. Aidha, wafanye mafunzo ya 

usimamizi wa miradi, ikiwamo wazo la mradi na upembuzi yakinifu, pamoja 

na kuwekeza katika mafunzo maalumu ya uhandisi wa bahari na usanifu wa 

majini ili kuziba pengo la utaalamu na kuboresha viwango vya ubora. 
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7.3 Usimamizi wa ununuzi 

7.3.1 Kutokubainishwa kwa masuala ya kujadiliana wakati wa kupatana na 

Mkandarasi 

Kanuni ya 226(6) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kinahitaji timu 

ya majadiliano kuandaa mpango wa majadiliano utakaobainisha masuala ya 

kujadili kama ilivyoelezwa katika ripoti ya tathmini ya wazabuni na malengo 

yanayotakiwa kufanikishwa na, pale inapowezekana, kufafanua malengo na 

kuweka vigezo vya juu na vya chini vya masuala ya majadiliano. 

 

Nilibaini kwamba timu ya majadiliano iliandaa mipango ya majadiliano bila 

kubainisha masuala ya kujadiliwa katika majadiliano kwa ajili ya ukarabati wa 

MV Nyerere, ujenzi wa kivuko kipya kinachofanya safari kati ya Nyamisati na 

Mafia, na ukarabati wa MV Kazi. 

 

Hii ilitokana na tathmimi ya zabuni na majadiliano na mzabuni aliye kidhi 

vingezo kufanyka pasipo mhandisi mzoefu wa masuala ya vyombo vya majini. 

Pia gharama za makadirio ya ujenzi zilikuwa zimewekwa kwa ujumla bila 

mchanganuo, na kusababisha timu ya majadiliano kutoweza kufanya 

majadiliano ya mchanganuo wa gharama za makadirio ya ujenzi na hii iliadhiri 

majadiliano ya gharama za makadirio ya ujenzi kama ilivyo ainishwa kwenye 

Jedwali 23. 

 

Jedwali 23: Athari zilizosababishwa na kukosekana kwa vigezo vya majadiliano 

Jina la Mradi Athari zilizojitokeza 

Ukarabati wa 

MV Nyerere 

65% (sawa na Sh. 1,136,100,000) ya kazi za mkataba wote hazikujadiliwa 

kutokana na kutobainishwa kwa masuala ya kujadiliana katika mradi huo  

Ukarabati wa 

MV Kazi 

Mkandarasi alitoa punguzo la jumla ya asilimia tatu ya gharama za makadirio 

ya ujenzi (sawa na Sh. 88,624,200). Hata hivyo, haikuwa wazi ni katika kazi 

gani bei zilipunguzwa na kusababisha mkandarasi kushindwa kupunguza 

gharama hizo katika hati mbili zilizolipwa zenye jumla ya Sh. 1,962,551,892. 

Chanzo: Mipango ya majadiliano kwa ajili ya ukarabati vivuko na uchambuzi wa hati za 

malipo ya wakandarasi 

 

Kutobainisha masuala ya kujadiliana kwenye mpango wa majadiliano kulifanya 

TEMESA kukubali gharama za makadirio ya ujenzizilizopendekezwa na 

wakandarasi bila marekebisho wala majadiliano. 

 

Ninapendekeza kuwa TEMESA iboreshe ujuzi wa timu za tathmini na 

majadiliano kwa kuwa na ujuzi wa uhandisi wa baharini na ununuzi, na iwe 

na maandalizi ya mipango ya majadiliano inayobainisha wazi mipaka ya 

majadiliano na malengo yanayopimika. 
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7.4 Usimamizi wa mikataba 

7.4.1 Kupanda kwa joto katika injini ya MV Kilindoni inapokuwa katika 

mwendo wa 1800 rpm 

Kifungu cha 9(i) cha Masharti Maalumu ya Mkataba Na. AE/006/2018-

2019/HQ/G/CN-36 wa ujenzi wa MV Kilindoni kinahitaji TEMESA kufanya ukaguzi 

wa ubora na idadi ya bidhaa kabla ya kusafirisha kwa gharama ya 

muuzaji/wakandarasi; na kuhakikisha bidhaa imefuata maelezo ya kiufundi. 

Aidha, kanuni za ununuzi wa vyombo vya baharini zinataka wanunuzi kutuma 

wataalamu kufanya vipimo vya injini mpya kiwandani na kuthibitisha utendaji 

kazi wake kabla ya kutumika katika vyombo hivyo vya baharini. 

 

Nilibaini kwamba wataalamu wa TEMESA hawakushiriki katika uhakiki na 

majaribio ya injini ikiwa kiwandani huko Korea, hivyo kushindwa kuthibitisha 

ubora wa injini na vifaa vyake dhidi ya vigezo vya usanifu na utendajikazi 

uliokusudiwa katika injini hiyo kabla ya kusafirishwa kuja Dar es Salaam. 

Nyaraka za mkataba zilionesha kuwa kutofanyika kwa uhakiki wa majaribio wa 

injini kiwandani huko Korea kulitokana na pendekezo la TEMESA kufanya 

majaribio katika kiwanda cha boti cha mkandarasi kilichopo Kigamboni, Dar es 

Salaam. 

 

Mradi umetekelezwa kwa 100% na jumla ya Sh. bilioni 5.07 kati ya Sh. bilioni 

5.31 zimelipwa kwa mkandarasi, lakini hakuna hati inayoonesha kukamilika kwa 

mradi, wala TEMESA haijatoa maagizo yoyote kwa mkandarasi kuifanyia 

marekebisho injini hiyo. 

 

Hata hivyo, katika mapitio yangu ya ripoti kutoka TEMESA nilibaini kwamba 

majaribio ya kivuko yaliyofanywa na TEMESA baharini mnamo tarehe 7 Aprili 

2023 yalionesha matatizo makubwa ya injini mpya kuchemka sana inapokuwa 

katika mwendo wa mizunguko 1800 kwa dakika (rpm), licha ya jitihada za 

kusahihisha hili kupitia kubadilisha propela na kuboresha mfumo wa baridi 

katika injini hiyo.  

 

Nilibaini kwamba injini haikukidhi mahitaji ya utendaji ulioelekezwa wa mapigo 

ya noti 9.5 katika mwendo wa mizunguko 1800 kwa dakika (rpm), ikionesha 

kuwa matatizo haya yangeweza kugunduliwa mapema ikiwa TEMESA 

ingehudhuria katika uhakiki na majaribio huko Korea. 
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7.4.2 Uvujaji wa mafuta kwenye Injini ya MV Kazi kutokana na injini 

kutokufanya kazi kwa ufanisi 

Kifungu cha 301.1 cha mkataba wenye nambari ya kumbukumbu AE/006/2021-

2022/HQ/W/CN-25 wa mwaka 2022 kinachohusiana na viwango vya ubora wa 

kiufundi, michoro, na picha kinahitaji mitambo yote iliyopo baharini na mifumo 

ya usukumaji kubadilishwa na mitambo ya injini za dizeli yenye uniti ileile au 

inayofanana kama inavyohitajika. 

 

Nilibaini kuwa MV Kazi ilikuwa na injini nne zilizowekwa wakati kivuko hicho 

kilipojengwa mnamo mwaka 2017; na injini hizi nne zilibadilishwa na TEMESA 

mwaka 2022. Hata hivyo, ripoti za ukaguzi wa TASAC za tarehe 29 Desemba 2022 

zilibainisha uvujaji katika injini namba 4 na injini namba 3 ambazo 

hazikushughulikiwa. 

 

Pia, ukaguzi wangu katika mradi wa ukarabati wa MV Kazi nilioufanya tarehe 31 

Oktoba 2023 ulibaini matatizo yafuatayo kwenye injini zilizobadilishwa: Injini 

Na. 4 ilikuwa na uvujaji kutokana na hitilafu katika pampu-jeti Na. 1 na Na. 2 

ya boksi la gia, wakati injini Na. 3 ilikuwa haifanyi kazi kutokana na hitilafu ya 

pampu ya mafuta. 

 

Nilibaini kwamba waendeshaji wa mashine hawakufuata ratiba sahihi ya 

matengenezo ya injini. Hii ilichangiwa na kukosekana kwa miongozo ya 

uendeshaji wa injini kutoka kwa mtengenezaji. Upungufu huu umesababisha 

matengenezo yasiyofaa, yaliyoongoza kwa hitilafu za mara kwa mara za injini. 

Nina wasiwasi kama ubora wa injini unatosha kudumisha operesheni endelevu 

ya kivuko kama inavyohitajika. 

 

7.4.3 Kuchelewa kukamilika kwa Ukarabati wa MV Nyerere 

Nilibaini kwamba hadi Novemba 2023, muda wa utekelezaji wa mradi ulikuwa 

umeongezwa kwa miezi 16 zaidi ya muda wake uliopangwa kukamilika kwa 

miezi sita. Katika mapitio yangu ya mawasiliano kati ya TEMESA na Kampuni ya 

Songoro Marine Limited, nilibaini kwamba kulikuwa na maombi manne ya 

kuongeza muda wa kazi kama ilivyoelezwa katika Jedwali 24. 

 

Jedwali 24: Maombi ya kuongeza muda wa ukarabati wa MV Nyerere 

Nambari ya Kumbukumbu ya barua 
Muda uliopangwa 
kukamilisha mradi 

Ongezeko la Muda 
(Miezi) 

Kumb.Na.TMS/ADM.3/PRJ/2022/20/06  31 Machi 2023 6 

Kumb.Na.STM/TMS/EOT/2023/03/17  30 Mai 2023 2 

Kumb.Na.SMT/TMS/EOT/2023/05/74  30 Septemba 2023 4 

Kumb.Na.SMT/TMS/EOT/2023/09/14  31 Januari 2024 4 

Chanzo: Barua za ombi la kuongezewa muda kutoka kwa mkandarasi. 
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Kucheleweshwa kwa mradi kulitokana na kupungua kwa uzalishaji wa chuma 

katika soko kutokana na UVIKO-19 mwishoni mwa 2019. Hii iliathiri upatikanaji 

wa chuma cha daraja A ambacho hutumika katika kutengeneza vyombo vya 

baharini; taratibu za usafirishaji; na kucheleweshwa kwa malipo kwa 

mkandarasi. 

 

Kucheleweshwa kwa miradi si tu kunachelewesha manufaa ya miradi kwa 

wananchi kutumia kivuko hicho, bali pia huongeza  gharama za makadirio ya 

ujenzi, ikiwamo gharama za usimamizi na uwezekano wa kuzidi bajeti na 

kudhuru afya ya kifedha ya mradi na kuikosesha TEMESA mapato. 

 

7.4.4 Kuchelewa kwa ujenzi wa kivuko cha Nyamisati kwenda Mafia 

Katika mapitio yangu ya nyaraka, nilibaini nyongeza ya muda wa miezi minane 

ya muda wa kukamilisha kazi bila ongezeko la gharama kwa mkandarasi kupitia 

barua yenye nambari ya kumbukumbu BA.90/188/03/03 ya tarehe 28 Juni 2023 

kutoka TEMESA. Muda wa mkataba wa ujenzi wa kivuko kipya cha Nyamisati-

Mafia ulikuwa kuanzia tarehe 22 Oktoba 2022 hadi tarehe 29 Agosti 2023, lakini 

mkandarasi hakutimiza muda huo wa mkataba uliosababisha ombi la 

kuongezewa muda. 

 

Hadi wakati wa ukaguzi huu, tarehe (30 Novemba 2023), maendeleo ya kazi 

yalikuwa 30%, na kiasi cha Sh. 2.85 milioni kati ya kiasi cha mkataba cha  Sh. 

9.50 milioni, sawa na 30% ya fedha zote za mkataba, kilikuwa tayari kimelipwa 

kwa mkandarasi. Mradi ulichelewa kufikia muda wa kimkataba kutokana na 

sababu kama vile kuchelewa kwa idhini ya michoro kutoka TASAC, kuchelewa 

kwa maandalizi ya chuma inayotumika ujenzi wa kivuko, na mabadiliko ya 

mpango mkuu wa mradi. Kuchelewa kukamilika kwa mradi kulifanya wananchi 

kukosa fursa ya huduma ya usafiri kupitia kivuko. 

 

Ili kuongeza ufanisi na ubora wa miradi, TEMESA inapaswa kuandaa makadirio 

ya kila kazi kwenye mkataba; kuthibitisha uhalisi wa bei kwa kurekebisha 

kasoro za bei ya kazi; kuzingatia vipimo muhimu katika maelezo, kufanya 

uhakiki wa majaribio na tathmini za bidhaa; kupitia usanifu wa kivuko kabla 

ya utekelezaji; na kuimarisha mafunzo kwa waendeshaji wa vivuko na 

makapteni. Aidha, TEMESA ihakikishe inazingatia muda wa utekelezaji 

mkataba kwa wakati. 
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 SURA YA NANE 

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI KATIKA UJENZI WA UWANJA WA NDEGE WA 

KIMATAIFA WA MSALATO 

 

 

 

 
8.1 Utangulizi 

Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato ni sehemu 

muhimu ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Tanzania. Unalenga 

kuimarisha miundombinu ya Uwanja wa Ndege wa Dodoma ili kuchochea ukuaji 

wa kiuchumi. Mradi huu unafadhiliwa na mkopo wa dola za Marekani milioni 

271.63 kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na fedha kutoka serikalini 

dola za Marekani milioni 57.84. Mradi huo unatekelezwa na Wakala wa Barabara 

nchini (TANROADS). Mradi umeanza mwaka 2022 na unatakiwa kukamilika 

mwaka 2026. Mradi huu una hatua mbili ambazo ni pamoja na miundombinu 

kama vile njia za kuruka na kutua ndege, pamoja na majengo ya abiria na mnara 

wa kuongoza ndege. 

 

Ukaguzi ulilenga kutathimini ufanisi wa TANROADS katika kusimamia mawanda 

ya kazi ya ujenzi wa uwanja huo. Mambo yaliyoangaliwa ni muda, gharama, na 

ubora wa mradi huo. Ukaguzi ulijikita katika mwaka wa fedha wa 2019/20 hadi 

2023/23. Ukaguzi ulifanya tathimini ya kuanzishwa kwa mradi, mipango, na 

utekelezaji, ikiwa ni pamoja na upembuzi yakinifu, usanifu, manunuzi na 

usimamizi wa mikataba. 

 

8.2 Hatua ya mipango na usanifu 

8.2.1 Ujenzi wa majengo bila hatimiliki na vibali vya ujenzi 

Kanuni ya 4 (1) ya Kanuni za Ujenzi wa Mipango Miji ya mwaka 2018 inahitaji 

ujenzi wowote kupata kibali cha ujenzi kinachotolewa na mamlaka ya mipango 

miji kulingana na michoro ya ujenzi iliyoidhinishwa na mamlaka ya mji husika.  

 

Nilibaini kuwa ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato 

unaotekelezwa na TANROADS ulifanyika bila kuwa na kibali cha ujenzi kutoka 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma. Mradi huo pia ulikosa hatimiliki inayoonesha 

uhalali wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) kumiliki ardhi hiyo. 

Licha ya madai ya fidia kwa wamiliki wa awali wa ardhi hiyo kulipwa, bado 

hatimiliki ya kiwanja hicho haikupatikana kutoka Wizara ya Ardhi, hivyo 
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kusababisha kukosekana kwa nyaraka za umiliki wa ardhi pamoja na kibali cha 

ujenzi kinachohitajika. Ukosefu huu wa nyaraka rasmi za umiliki na idhini ya 

ujenzi wa kiwanja hicho unaweza kusababisha hatari ya migogoro ya ardhi siku 

za usoni. Pia, unahatarisha uhakikisho wa ubora kwa mahitaji ya mipango ya 

ardhi, kwani usimamizi kutoka kwa mamlaka ya usimamizi wa ardhi 

unakosekana. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS, kwa kushirikiana na Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege (TAA), ihakikishe inapata hatimiliki na kibali cha ujenzi 

wa mradi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato ili kuepuka migogoro 

ya ardhi siku za usoni. Pia, ihakikishe inazingatia viwango vya kisheria na 

pamoja na ubora. 

 

8.2.2 Kukosekana kwa upembuzi yakinifu wa kina hadi kusababisha 

ongezeko la gharama Sh. Bilioni 3.04 

Sehemu ya 3.3 ya Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa Barabara wa Wizara 

ya Ujenzi wa mwaka 2011 unasisitiza umuhimu wa kuzingatia maswala ya athari 

za mandhari ya ardhi katika eneo la mradi na kiwango cha mteremko kwenye 

usanifu wa barabara, gharama za ujenzi, na uchaguzi wa njia ya kupitisha 

barabara wakati wa kufanya upembuzi yakinifu na matengenezo. 

 

Nilibaini kwamba vipimo vya mwinuko wa usawa wa ardhi kwa mujibu wa 

usanifu vilitofautiana na hali halisi ya mwinuko wa ardhi katika maeneo 

mbalimbali kutokana na njia iliyotumika katika kufanya upembuzi yakinifu. 

Tofauti katika vipimo hivi ilitokana na mbinu iliyotumika wakati wa upembuzi 

yakinifu, ambapo ndege zisizo na rubani zilitumika kupima mwinuko wa usawa 

wa ardhi bila kusafisha eneo la mradi, hivyo kutafsiri kimakosa kuwa usawa wa 

vichaka kama vile ndio usawa wa ardhi. 

 

Utekelezaji wa mradi huo uliathiriwa na tofauti kati ya viwango halisi vya ardhi 

na viwango vya muundo, na kusababisha kuongezwa kwa idadi kubwa ya kazi za 

ardhini. IPC Na. 8 ilibaini tofauti nyingi chini ya kipengele cha udongo, hasa 

katika ujazaji wa nyenzo zilizochimbwa zaidi ya Miamba, na kusababisha 

kuongezeka kwa gharama ya TZS 3,037,248,684.91 hadi 30 Septemba 2023.. 

 

Utekelezaji wa mradi huo uliathiriwa na tofauti kati ya viwango halisi vya ardhi 

na viwango vya usanifu, na kusababisha kuongezwa kwa kazi za kukata tabaka 

la ardhi.Cheti cha malipo ya gharama za kazi Na namba nane iliyoonesha 

kwamba ardhi ilihitaji kujazwa kifusi kwa zaidi ya mita za ujazo 278,728, sawa 

na 715% katika kipengele cha kazi za vifusi. Hii ilisababisha gharama kuongezeka 

kwa Sh 996,948,879 hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2023. Tofauti 
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zilizorekodiwa zilizidi 166%, 325%, 325%, 325% na 615% kwa njia za kukimbilia 

ndege, sehemu za kushushia abiria, njia za kupitia ndege kwa mwendo dogo, 

barabara za magari na maegesho ya magari mtawalia. 

 

Ninapendekeza TANROADS watumie njia sahihi za kufanya tathmini ya 

viwango vya utofauti na usawa wa kimo cha ardhi kutoka sehemu moja hadi 

nyingine ili kuzuia mabadiliko katika usanifu na kudhibiti gharama 

zinazoongezeka. 

 

8.3 Usimamizi wa ununuzi 

8.3.1 Taarifa zisizokamilika katika nyaraka za ombi la pendekezo 

Aya ya E3.2.4 ya Mwongozo wa Uendeshaji wa AfDB wa mwaka 2018 inataka 

maandalizi ya Maombi ya Pendekezo (RFP) kufanyika kabla ya kutolewa kwa 

idhini ya mradi ya kuingia mkataba wa awali na kutenga fedha baada ya 

matumizi ili kuwezesha shughuli zilizoanzishwa kabla ya kupatikana kwa 

ufadhili, wazabuni kuwasilisha zabuni zao na kuimarisha ushindani. 

 

TANROADS iliidhinisha Maombi ya Pendekezo la mradi (RFPs) ambayo 

hayakukamilika, yakikosa maelezo muhimu kama vile mawanda ya kazi, michoro 

ya mradi, na vipengele vya ongezeko la thamani na viwango vya ubora vya 

mradi. Hii ilisababisha zaidi ya maombi 50 ya ufafanuzi kutoka kwa wazabuni, 

ambapo nusu yake hayakujibiwa. Wazabuni 47 waliwasilisha mashaka yao 

yaliyohitaji ufafanuzi karibu na tarehe 21 Mei 2020 ambayo ilikuwa ndio siku ya 

mwisho ya kuwasilisha zabuni zilizojazwa kikamilifu. Upungufu huo ulitokana 

na kutumia nyaraka za zabuni za zamani pasipo mapitio ya uboreshaji.  

 

Kwa sababu ya upungufu katika pendekezo la mradi (RFPs), ni zabuni nane tu 

kati ya zabuni 47 zilizowasilishwa ndizo zilifuzu; na zabuni tano tu zilifikia hatua 

ya mwisho ya tathmini. Ukosefu wa uwazi katika nyaraka za zabuni ulisababisha 

kupwaya kwa ushindani na uwazi katika mchakato wa zabuni. 

 

Ninapendekeza TANROADS ifanye mapitio ya kina kwenye nyaraka za Maombi 

ya Pendekezo la mradi (RFPs) ili kuhakikisha kuwa yanajumuisha taarifa zote 

zinazohitajika ili kuongeza ushindani miongoni mwa wazabuni. 

 

8.3.2 Mshauri elekezi kutekeleza majukumu ya ushauri wakati amefungiwa  

Kanuni ya 102 ya Kanuni za Manunuzi za Umma za mwaka 2013 inatoa utatuzi 

unaosababishwa na vitendo vya ulaghai vilivyothibitishwa ambavyo vinaweza 

kuathiri kandarasi zilizoingiwa kati ya mzabuni na shirika lolote la umma kabla 

ya kuondolewa. 
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Nilibaini kuwa M/s Beza Consulting Engineers PLC, mbia na kiongozi wa 

ushirikiano (association) wa kampuni za ushauri elekezi, aliyesaini Mkataba 

Namba TRD/HQ/1025/2021/22 na TANROADS tarehe 10 Novemba 2021 kwa ajili 

ya kutoa huduma za ushauri elekezi alikuwa amefungiwa na AfDB kuanzia tarehe 

21 Agosti 2023 hadi 20 Novemba 2024 kutokana na vitendo vya udanganyifu. 

Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) ilionesha kwamba wakati wa kipindi 

alichokuwa amefungiwa, M/s Beza Consulting Engineers PLC na washirika wake 

hawakustahili kushiriki katika shughuli zilizofadhiliwa na AfDB. Pia, nilibaini 

kuwa wafadhili wengine wanne waliifungia M/s Beza Consulting Engineers PLC, 

kama ilivyooneshwa katika Jedwali 25. 

 
Jedwali 25: Maelezo ya kufungiwa kwa M/s Beza Engineering Consulting PLC 

Mamlaka iliyotoa 
Adhabu ya 
Kufungiwa 

Hali ya Kufungiwa Tarehe ya 
kuanza 

Kufungiwa 

Tarehe ya 
mwisho 

Kufungiwa  

Sababu ya 
kufungiwa 

AfDB (moja kwa moja 

imesababisha 
kufungiwa na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika) 

Kufungiwa ikiwa ni 

Pamoja na masharti 
ya kutimiza kabla ya 
kuachiliwa 

2023 2024 Udanganyifu 

Benki ya Dunia Imesababishwa na 
kufungiwa na AfDB 

2023 2024 Haikuwekwa 
wazi 

Kikundi cha Benki ya 
Maendeleo ya Afrika 

Imefungiwa 21 Agosti 
2023 

20 Novemba 
2024 

Kufungiwa na 
AfDB 

Benki ya Maendeleo 
ya Asia  

Imefungiwa 5 Septemba 
2023 

20 Novemba 
2024 

Imesababishwa 
na kufungiwa 
na AfDB 

Sources: https://www.afdb.org/en/projects-operations/debarment-and-sanctions-procedures 

ambayo ilitembelewa tarehe on 10 Februari 2024 

 

M/s Beza Engineering Consulting PLC iliendelea kusimamia ujenzi wa Uwanja 

wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato licha ya kufungiwa. Maafisa wa TANROADS 

walidai kwamba hawakuarifiwa rasmi kuhusu kufungiwa na Benki ya Maendeleo 

ya Afrika (AfDB), jambo ambalo lilizuia uwezo wao wa kusitisha mkataba.Pia 

nilibaini kuwa ombi la Kutokuwa na Kipingamizi liliombwa na kukubaliwa na 

AfDB kabla ya kuingia mkataba na BEZA. 

 

Kushindwa kusitisha mkataba, licha ya matukio ya udanganyifu yaliyobainika, 

kunatia shaka kuhusu uwazi na uwajibikaji, huku ikileta hatari ya kuharibu 

uhusiano na mfadhili. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS ihakikishe mara moja hali ya kufungiwa 

kwa M/s Beza Consulting Engineers PLC na AfDB na wafadhili wengine. Iwapo 

itathibitika, TANROADS lazima itii masharti ya vikwazo kwa kusimamisha 

miradi yoyote inayoendelea chini kampuni na kutafuta washauri elekezi 

mbadala ili kudumisha uwazi, uwajibikaji na hadhi nzuri na mfadhili. 

8.4 Usimamizi wa mikataba 

https://www.afdb.org/en/projects-operations/debarment-and-sanctions-procedures
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8.4.1 Kutokuwapo kwa vipimo vya kuthibitisha ubora wa kazi kwenye eneo 

la ujenzi 

Aya ya 1.5.1.7 ya Maelezo ya Kiufundi kwa Kazi za Miundombinu kinamtaka 

mkandarasi kuweka maabara iliyoidhinishwa na mshauri elekezi kwa ajili ya 

vipimo vya udhibiti wa ubora kwenye eneo la ujenzi, huku mshauri elekezi 

akiwajibika kusimamia vipimo hivi, kufanya majaribio ya vipimo vya uhakiki 

huru kwenye maabara yake, na kutoa ushauri kuhusu mbinu za ujenzi. 

 

Nilibaini kuwa hakukuwa na kipengele maalumu cha malipo kwa mkandarasi kwa 

ajili ya kufanya vipimo vyote muhimu vya ubora wa kazi ambavyo wakandarasi 

walihitajika kuwasilisha matokeo yake kwa mshauri elekezi kwa ajili ya uhakiki. 

Gharama za vipimo hivyo vya ubora zilijumuishwa katika makadirio ya gharama 

za mradi kipindi cha zabuni ya mkandarasi kama inavyohitajika katika Kifungu 

1205 cha Maelezo ya Viwango vya Ubora wa Kazi za Barabara ya mwaka 2000. 

 

Hata hivyo, vipimo vyote vya mikataba ya kazi vilifanywa katika Maabara ya 

Mhandisi na Mshauri na Mkandarasi. Nilibaini kuwa maabara ya mkandarasi 

ilikuwa na vifaa na wafanyakazi wachache. Kutokana na utekelezaji wa mradi 

huo kwa wakati mmoja, timu ya washauri ilipata majaribio ya kujitegemea kwa 

kila mkataba kuwa hayafai, huku Mhandisi wa vifaa vya ujenzi mmoja tu 

akisimamia zote mbili, na hivyo kusababisha majaribio ya vipimo ya pamoja. 

 

Hali hii ilihatarisha uhuru unaohitajika kwa udhibiti wa ubora, na kuruhusu 

wakandarasi kutegemea rasilimali za Mhandisi, na hivyo kusababisha uchakavu 

wa vifaa na gharama kwa mwajiri. 

 

Ninapendekeza kwamba maabara za washauri elekezi na wakandarasi wa 

TANROADS za mikataba fungu la1 na 2 ziwe na vifaa kamili na vyenye 

wafanyakazi wa kutosha ili kuwezesha kufanyika kwa majaribio muhimu ya 

kupima ubora wa malighafi za ujenzi na kazi za ujenzi kwa kujitegemea na 

kumuwezesha mshauri kufanya majaribio ya uthibitisho na uhakikisho kwa 

ufanisi. 

 

8.5 Usimamizi wa fedha 

8.5.1 Malipo ya Sh 5,728,520,301 kwa kazi ambazo bado hazijaidhinishwa 

na mkandarasi 

Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 (kama 

ilivyofanyiwa marekebisho na Kanuni ya 36 ya GN 333 ya mwaka 2016) inahitaji 

idhini ya maandishi kutoka kwa bodi ya zabuni kabla ya ongezeko la gharama 

linalohusiana na mabadiliko baada ya kuanza kwa mkataba. Aidha, Kifungu cha 
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17 cha Maelezo ya Jumla ya Masharti ya Mkataba (GCC) kinafafanua kwamba 

marekebisho yanayoongeza gharama za mkataba zilizokubaliwa yanahitaji 

idhini kutoka kwa mwajiri. 

 

Mapitio ya cheti cha malipo ya kazi za ujenzi namba tisa kwa mkataba wa 

kwanza kwa ajili ya kazi za miundombinu, ambayo ilihusisha malipo ya hati 

zilizopita (hati namba moja mpaka hati namba nane), yalionesha malipo ya Sh. 

5,728,520,301.09 kutokana na mabadiliko ya kazi katika vipengele vya 

makadirio ya gharama za ujenzi wa mradi bila kupata idhini kutoka kwa bodi ya 

zabuni. Mabadiliko haya yalitokana na usanifu duni na makosa ya vipimo vya 

usawa wa ardhi wakati wa upembuzi yakinifu wa topografia. 

 

Kwa kuongezea, nilibaini kuwa mwajiri na mshauri elekezi walishindwa kufuata 

masharti ya mkataba katika kuhakikisha wanapata idhini ya bodi ya zabuni kwa 

ajili ya mabadiliko yaliyoongeza gharama za mradi. Hali hii inatia shaka kuhusu 

gharama ya mwisho za mradi kuzidi kiasi cha mkataba. Pia, ilisababisha 

upungufu wa bajeti bila kuwa na chanzo cha fedha kilichothibitishwa kwa ajili 

ya kukamilisha mradi. 

 

Ninapendekeza TANROADS iimarishe taratibu za mawasiliano na kufuata 

taratibu za kuidhinisha ongezeko la kazi. Pia, ihakikishe uidhinishaji wa 

ongezeko la kazi na madabiliko ya usanifu unakamilika kabla ya kufanyika.  

 

8.5.2 Kucheleweshwa kwa Malipo ya mkandarasi wa kazi za miundombinu 

hadi kusababisha malipo ya riba ya – Sh. 303,814,088 

Aya ya 14.7.1 (b) na 14.8 ya Maelezo ya Jumla ya Masharti ya Mkataba (GCC) 

inamtaka mwajiri kulipa kiasi kilichothibitishwa katika kila hati ya malipo ndani 

ya siku 56 baada ya mshauri elekezi kupokea taarifa na nyaraka za kuthibitisha1. 

Kushindwa kufanya hivyo kunasababisha mkandarasi alipwe riba kutokana na 

malipo yaliyochelewa. 

 

Nilibaini kuwa malipo ya mradi yalicheleweshwa kwa muda kati ya siku nane 

hadi 70, na kusababisha riba ya Sh. 303.81 milioni. Serikali ya Tanzania ikitakiwa 

kulipa riba hizi kulingana na makubaliano yake na Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB). 

 

Mfumo wa malipo wa D-Fund unaonesha kwamba TANROADS ina siku tano za 

kufanya uhakiki wa hati za malipo, ikifuatiwa na siku saba kwa Wizara ya Ujenzi, 

 
1 Hesabu huanza tarehe ambayo Mkandarasi anawasilisha hati ya malipo iliyokubaliwa au 
kuidhinishwa na Mshauri. Kisha mshauri ana siku 28 kuthibitisha IPC, wakati mwajiri ana 
siku 28 kuidhinisha na kufanya malipo, jumla ya siku 56. 
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na siku kumi na mbili kwa Wizara ya Fedha kabla ya kuwasilishwa hati hiyo kwa 

Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), ambayo ina siku 14 za kazi kufanya 

ukamilifu wa malipo. Mfululizo huu unasababisha jumla ya karibu siku 24 katika 

hatua za kuidhinisha malipo, AfDB ikiachiwa siku nne tu za kufanya malipo. 

Tathmini ya ufuatiliaji wa malipo ya mkataba namba 1 ilionesha kwamba, mara 

nyingi, Benki ya Mandeleo ya Afrika (AfDB) ilizidisha siku nne zaidi ya siku 14 za 

kazi; hivyo kuchangia kuchelewesha malipo kwa mkandarasi. 

 

Wakati huo, Mkataba wa Ufadhili kati ya Serikali ya Tanzania na AfDB 

unabainisha kuwa ingawa serikali inawajibika kwa riba inayotokanayo na malipo 

yaliyocheleweshwa, AfDB haitolewi jukumu hili, jambo linaloonesha tofauti 

isiyo ya haki. 

 

Ninapendekeza TANROADS ishirikiane na Wizara ya Ujenzi na Wizara ya 

Fedha ili kuweka mchakato wa kuidhinisha katika mpangilio mzuri. Lengo la 

kufanya hivyo ni kuhakikisha malipo kwa wakandarasi na mshauri elekezi 

yanafanyika kwa wakati uliopangwa. Hatua hii itapunguza kucheleweshwa 

kwa malipo, kuzuia gharama zaidi kama za riba na fidia kwa mkandarasi 

kutokana, na mradi kuchelewa kukamilika. 

 

8.5.3 Kutumia wahandisi wasiosajiliwa katika utekelezaji wa mradi 

Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi ya mwaka 2007 kinahitaji 

wahandisi waliosajiliwa tu kufanya kazi za uhandisi za kitaalamu u; na, 

kwamba, wafanyakazi wote wanaofanya kazi kama wahandisi wataalamu u 

wajiandikishe kwenye Bodi ya Usajili wa Wahandisi. 

 

Katika mapitio ya wafanyakazi wanaofanya kazi, nilibaini kwamba kuna 

wafanyakazi wanatekeleza kazi za uhandisi bila kusajiliwa na Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi kama ilivyooneshwa katika Jedwali 26. 

 

Jedwali 26: Wafanyakazi muhimu wasiosajiliwa 

Mkataba  Jukumu katika Eneo la Kazi 

 
Mkataba Na 
1: Kazi za 

Ujenzi wa 
Miundombinu 

1. Mkadiriaji Majenzi 7. Kaimu Mwakilishi wa Nchi 

2. Mpimaji Ardhi 
8. Mtaalamu wa Matabaka ya 

Barabara 

3. Msimamizi wa Mahali pa Kazi 9. Mkaguzi wa Eneo la Kazi 

4. Mtaalamu wa Mwanga katika 

Ardhi ya Uwanja wa Ndege (AGL) 
10. Mhandisi wa Umeme 

5. Mtaalamu wa Vifaa vya Uongozi 
wa Ndege (NAVAIDS) 

11. Mhandisi wa Malighafi za Ujenzi 

6. Mkaguzi wa Eneo la Kazi 12. Meneja wa Eneo la Mradi 

 
Mkataba Na. 
2: Kazi za 

1. Mhandisi wa Mradi  9. Mhandisi wa Mradi 

2. Mhandisi wa Mradi 10. Mhandisi wa Mradi 

3. Mhandisi wa Miundo – Kazi za 

Zege 
11. Mhandisi wa Miundo – Kazi za Zege 
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Chanzo: Mapitio ya Ukaguzii wa Vyeti vya Usajili (2023) 

 

TANROADS haikumsimamia kikamilifu mshauri elekezi kwa sababu 

hawakufuatilia kuhakikisha mshauri elekezi anatimiza wajibu wake wa 

kuwasajili wafanyakazi muhimu, kama ilivyoelezwa katika Mahitaji ya Mwajiri 

(ToR) Kifungu Na.5.0 na 5.2 (c) cha mkataba wa huduma za ushauri, kuhakikisha 

wafanyakazi wote wanaofanya kazi za uhandisi wa kitaalamu wanasajiliwa. 

 

Ushiriki wa wahandisi wasiosajiliwa unaweka hatarini ubora wa kazi 

iliyosimamiwa au kutekelezwa. Pia, kuajiri wafanyakazi wasiosajiliwa kunazuia 

uwezo wa mwajiri kuchukua hatua za kinidhamu katika kesi za makosa ya 

kitaaluma wakati wa utekelezaji wa mradi. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS ihakikishe wafanyakazi muhimu wa 

washauri na wakandarasi wana sifa stahiki na wamesajiliwa na bodi za 

kitaaluma za ndani ya nchi. 

 

Mkataba  Jukumu katika Eneo la Kazi 

Ujenzi wa 
Majengo 

4. Mhandisi wa Mifumo Maalumu ya 
Uwanja wa Ndege, Mfumo wa 
Kamera za Video & Mawasiliano 

12. Mhandisi wa Mifumo Maalumu ya 
Uwanja wa Ndege, mfumo wa 
Kamera za Video & Mawasiliano 

5. Mhandisi wa Mtandao 13. Mhandisi wa Mtandao 

6. Mtaalamu wa Vifaa vya Uongozi 

wa Ndege (NAVAIDS) 

14. Mtaalamu wa Vifaa vya Uongozi wa 

Ndege (NAVAIDS) 

7. Mhandisi wa Udhibiti wa Ubora 15. Mhandisi wa Udhibiti wa Ubora 

8. Meneja wa Modeli ya Taarifa za 
Jengo 

16. Meneja wa Modeli ya Taarifa za 
Jengo  

Huduma za 
Ushauri 

1. Mhandisi wa Uwanja wa Ndege 
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 SURA YA TISA  

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA VIHENGE VYA CHUMA VYA 

KUHIFADHI MAZAO YA CHAKULA 

 

 

 

 
9.1 Utangulizi 

Sura hii inaangazia ukaguzi wa kiufundi wa ujenzi wa vihenge na ukarabati wa 

maghala. Lengo kuu la ukaguzi wa kiufundi lilikuwa ni kutathmini kama Wakala 

wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulizingatia matakwa ya usanifu, ugavi, 

ujenzi, majaribio ya ufungaji, makabidhiano ya vihenge, magahala na ukarabati 

wa miundombinu na vifaa vilivyopo kwa lengo la kuongeza uwezo wa kuhifadhi 

na kupunguza hasara zinazojitokeza baada ya mavuno nchini. 

  

Taasisi iliyokaguliwa ilikuwa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), 

chini ya Wizara ya Kilimo. NFRA ilikuwa mtekelezaji mkuu wa Mradi wa Upanuzi 

wa Hifadhi, ambao ulilenga kuongeza uwezo wa kuhifadhi ili kuhakikisha 

usalama wa chakula kwa taifa. Aidha, ukaguzi ulihusisha miaka ya fedha 

inayonzia 2015/16 hadi 2021/22. Kipindi hiki kilihusu mradi mzima, kuanzia 

kuanzishwa hadi kukamilika. 

 

Mapitio ya nyaraka, mahojiano na uhakiki wa hali halisi, ukaguzi ulibaini 

matokeo yafuatayo ya ujenzi wa maghala na vihenge vya chuma kama ifuatavyo: 

 

9.2 Upangaji na usanifu wa vihenge vya chuma 

9.2.1 Ongezeko la bajeti iliyopangwa kwa Sh. bilioni 208.3, sawa na 68% 

ya gharama ya mkataba 

Wakala wa kuhifadhi chakula (NFRA) ulikuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa 

upembuzi yakinifu na wa kina unafanyika, na unakidhi vigezo vya kifedha, 

kiuchumi na kijamii kabla ya kuanza kwa kazi za ujenzi. Bajeti iliyopendekezwa 

katika upembuzi yakinifu wa vihenge na maghala  ilikuwa dola za Marekani 

milioni 184 (sawa na Sh. bilioni 303), wakati hati iliyofuata ya tathmini ya mradi 

ilipendekeza dola za Marekani milioni 57.5, na kusababisha mabadiliko ya dola 

milioni 126.5 (pungufu ya 68%) ya bajeti. Kiasi kilichopendekezwa katika 

upembuzi yakinifu wa dola za Marekani milioni 184, sawa na Sh. bilioni 208.3, 

kinatokana na makadirio ya gharama zisizokuwa uhalisia. 
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Pamoja na kupunguzwa kwa bajeti hiyo, uwezo wa kuhifadhi uliongezeka kwa 

tani 30,000 (kutoka tani 160,000 hadi 190,000) za ujazo,. Hii iliakisi ongezeko 

la tani za ziada zilizotengwa kwa maeneo kama Songea na Sumbawanga ambayo 

hayakuzingatiwa katika upembuzi yakinifu, lakini yalijumuishwa katika tathmini 

ya mradi, inayoonesha mbinu ya kina zaidi. 

 

Ninapendekeza kwamba NFRA ihakikishe kuwa upembuzi yakinifu 

unajumuisha makadirio sahihi ya gharama za uwekezaji na maelezo ya 

miradi itakayotekelezwa.  

 

9.2.2 Ripoti ya uchunguzi wa jiotekiniki ya Mpanda kutoakisi hali halisi 

ya udongo, hali iliyosababisha kuongezeka kwa Sh. 683,911,461 

Aya ya 1 ya Viwango vya Uingereza 5930:2015 inasema kuwa lengo la msingi la 

uchunguzi wa kijiotekiniki(geotecnic) wa mchakato wa ujenzi ni kupanga njia 

bora ya ujenzi, kuona na kutoa njia ya kukabiliana na matatizo na ucheleweshaji 

unaoweza kutokea wakati wa ujenzi kutokana na hali ya ardhi, maji ya ardhini, 

na hali zingine za eneo husika, kuchunguza vyanzo vya nyenzo za kiasili kwa 

ajili ya matumizi ya ujenzi, na kuchagua maeneo ya kutupa taka au nyenzo za 

ziada. 

 

Nilibaini kuwa mkandarasi M/s Unia Araj aliomba kulipwa fidia katika masuala 

ya fedha na muda kutokana na kukutana na hali tofauti za udongo na zile 

zilizobainishwa kwenye andiko la zabuni katika Mradi wa Mpanda. Zabuni ya 

awali ilibainisha kuwa mwamba ulianzia kwenye kina cha mita 1.5 na ardhi 

yenye uwezo wa kipimo cha kilopaska (kPa)250 na udongo wa chini ambao mara 

nyingi hujumuisha mchanga na changarawe.  

 

Hata hivyo, uchunguzi wa udongo wa mkandarasi uligundua mwamba ulikuwa 

hadi kwenye kina cha mita 12, ukiwa na ukomo wa wa juu wa kubeba uzito wa 

kilopasko (kPa) 155. Udongo wa chini ulikuwa umeundwa na udongo wa 

mfinyanzi na wa tifutifu wenye mchanga. Kutokana na hali hiyo, mkandarasi 

alipata dola za Marekani 299,567.85, sawa na Sh. 683,911,461, kwa ajili ya 

kuimarisha udongo na gharama zinazohusiana na mabadiliko ya usanifu. Hii 

inadhihirisha kuwa NFRA iliingia gharama zisizo za lazima ambazo zingeweza 

kuepukwa kwa kufanya shughuli za awali kwa usahihi. 

 

Ninapendekeza kwamba NFRA ifanye uchunguzi wa kijiotekiniki unaoakisi 

hali halisi ya udongo katika siku zijazo ili kuepuka fidia wakati wa utekelezaji 

wa mradi.  
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9.2.3 NFRA kuondoa dhamana ya benki isiyo kuwa na masharti kwa ajili 

ya malipo ya awali ya Sh. 17,925,650,697 

Kifungu cha 53.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kwa mikataba yote 

kati ya NFRA na wakandarasi (Feerum S.A. na Unia Araj) kilimtaka mwajiri kulipa 

malipo ya awali ya 15% ya bei ya mkataba baada ya kuwasilisha dhamana ya 

benki isiyo na masharti. 

 

Dhamana ya benki isiyo na masharti kwa ajili ya malipo ya awali iliondolewa 

katika mkataba wa nyongeza uliosainiwa kati ya NFRA, Feerum S.A., na Unia 

Araj tarehe 13 Februari 2017 na 15 Mei 2017. Kuondolewa huku kulisababisha 

NFRA kulipa malipo ya awali ya dola za Marekani 4,971,118.77 (sawa na Sh. 

11,120,392,688) kwa Feerum S.A na dola za Marekani 3,042,135.90 sawa na Sh. 

6,805,258,008 kwa M/s. Unia Araj bila dhamana. Jumla ya malipo ya awali ya 

dola za Marekani 8,013,254.67 (sawa na Sh. 17,925,650,697). 

 

Licha ya kusitisha mkataba na M/s. Feerum S.A. na M/s. Unia Araj, ikiwa katika 

kipindi cha matazamio ya mradi, NFRA haikuweza kurejesha dola za Marekani 

1,672,617.63 na dola za Marekani 12,209.64 (sawa na jumla ya Sh. 

3,741,645,638) kutoka kwa wakandarasi hao mtawalia, kutokana na msamaha 

huo wa dhamana. Urejeshaji kupitia njia zingine, kama vile kesi au mahakama, 

unachukuliwa kuwa ni wa gharama kubwa na inaotumia muda mwingi; hata 

hivyo, kwa M/s. Unia Araj, malipo yake ya  awali yanaweza kurejeshwa wakati 

wa utayarishaji wa hati za mwisho za malipo ya kazi za ujenzi baada ya kipindi 

cha matazamio ya mradi. 

 

Ninapendekeza kwamba NFRA itekeleze matumizi ya dhamana za benki 

yasiyo na masharti kwa malipo ya awali kama dhamana kwa wakandarasi 

wote na kurejesha malipo ya awali yaliyosalia ya Sh. 3,741,645,638 kutoka 

kwa wakandarasi, huku ikihakikisha dhamana ya malipo ya awali inaotolewa 

kabla ya malipo. 

 

9.3 Ujenzi wa vihenge vya chuma  

9.3.1 Malipo ya Sh. 315,812,546 kwa kazi za ujenzi ambazo 

hazikutekelezwa kwa Vipande vya Songea na Shinyanga 

Kipengele cha 39.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kati ya M/s. Feerum 

S.A. na NFRA kinahitaji malipo kwa mkandarasi yafanywe kwa kazi 

zinazotekelezwa kwa kiwango kilichobainishwa kwenye makadirio ya gharama 

za mradi kwa kila kazi. 
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Mapitio ya Hati za Malipo ya Muda (IPCs) yalifichua kuwa mkandarasi alilipwa 

dola za Marekani 141,176.82 (Sh. 315,812,546). Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika 

katika eneo la mradi kwa kazi zilizofanyika ulifichua kuwa mkandarasi 

hakuwapo katika eneo la kazi. Hakukuwa na ulinzi kwa kazi zilizokuwa 

zimesalia, zikiwamo kuta, kazi za saruji za fremu, zege la asili, uimarishaji wa 

miundo ya mifereji ya maji, uchimbaji na udongo kwa ajili ya mashimo ya taka 

katika miradi ya Songea na Shinyanga. Maelezo ya gharama ya kazi ambazo 

hazikutekelezwa kwa kila mkoa yamewasilishwa katika Jedwali 27, wakati 

maelezo ya kazi zilizosalia yamewasilishwa katika Kiambatisho Na. VII. 

 

Jedwali 27: Kiasi kilicholipwa kwa kazi ambazo hazijatekelezwa 

Eneo la Mradi Kiasi Kilicholipwa (dola za Marekani) 

Songea  30,660.30 

Shinyanga 110,516.52 

Jumla  141,176.82 

Chanzo: Tathmini ya Ukaguzi ya Hati za Malipo na Uhakiki wa Ukaguzi Eneo la Mradi 

 

Jedwali namba 39 linaonesha kuwa takribani dola za Marekani 141,176.82 (sawa 

na Sh. 315,812,546) zilithibitishwa na kulipwa kwa mkandarasi kwa kazi ambazo 

hazikutekelezwa. Maafisa wa NFRA walisema kuwa suala la malipo ya kazi 

ambazo hazikufanyika lilikuwa nje ya uwezo wao na majukumu waliyopewa. Hii 

inaonesha kuwa NFRA ilitoa dola za Marekani 141,176.82 (sawa na Sh. 

315,812,546) kwa kazi ambazo hazikufanyika kutokana na kutokuwapo kwa 

mkandarasi, na hakukuwa na ulinzi wa vifaa vya ujenzi. 

 

Pia, nilibaini kuwa makadirio ya gharama za ujenzi za mradi kwa ajili ya mradi 

wa Shinyanga ilikusudiwa ujenzi mpya, siyo kazi za ukarabati kama 

ilivyotekelezwa na mkandarasi. Hivyo, malipo yaliakisi kazi za makadirio ya 

gharama za mradi wa ujenzi mpya, ilihali hakukuwa na makadirio ya gharama 

za ujenzi za mradi yaliyosahihishwa ili kuendana na kazi halisi za ukarabati. Kwa 

hiyo, malipo yaliyofanywa hayakuakisi usahihi kiasi cha kazi zilizotekelezwa, 

ikimaanisha kuwa gharama za mradi zilitarajiwa kupungua. 

 

Ninapendekeza NFRA ihakikishe kuwa malipo yanafanywa kwa ajili ya kazi 

halisi zinazotekelezwa pekee. 

 

9.3.2 Malipo ya Sh. Milioni 10.86 kwa vifaa vilivyofikishwa bila kusimikwa 

Kipengele cha 39.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kati ya M/s Feerum 

S.A na NFRA kinahitaji makadirio ya gharama za mradi kuwa na vipengele vya 

kazi ya ujenzi, ufungaji, upimaji, na kufanya uzinduzi. Pia, kipengele cha 39.2 

kinataka malipo kwa mkandarasi yafanyike kwa kazi zinazotekelezwa kwa 

kiwango cha makadirio ya gharama za mradi kwa kila kipengele. 
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Katika mapitio ya hati za malipo na uhakiki nilioufanya katika eneo la mradi, 

nilibaini kuwa NFRA ililipa dola za Marekani 4,853,039.42 (sawa na Sh. 

10,856,249,183) kwa ajili ya usambazaji wa vifaa na ufungaji kama 

inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. VIII. Hata hivyo, vifaa vya ujenzi 

vilivyoletwa vilibakia bila kusimikwa, kwani mkandarasi alitelekeza mradi tangu 

Desemba 2020. Malipo hayo yalifanywa kikamilifu bila M/s Feerum kutoa 

mchanganuo wa gharama, ikionesha gharama za usambazaji, ufungaji, upimaji, 

na uagizaji. Pia, meneja wa mradi aliidhinisha malipo hayo bila kufanya 

mchanganuo wake. 

 

Madhara ya kuwasilisha vifaa bila kusimikwa, kama inavyooneshwa katika 

Kiambatisho Na. VIII ni uzembe wa kiutendaji wa kazi, ucheleweshaji wa mradi, 

na upotevu wa fedha, kwani manufaa yaliyokusudiwa ya kifaa hayatafikiwa hadi 

kisimikwe na kukabidhiwa. Pia, kitendo hiki kinazua wasiwasi kuhusu kutenga 

fedha kwa ajili ya vifaa visivyofanyiwa kazi, ikionesha uwezekano wa matumizi 

mabaya ya rasilimali, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali 28. 

 

Jedwali 28: Orodha ya maeneo na thamani ya vifaa vilivyolipiwa bila kusimikwa 

Sehemu mradi ulipotekelezwa  Kiasi katika dola za Marekani  

Songea 1,1720,522.73 

Mbozi 574,321.84 

Dodoma 849,743.33 

Makambako 1,132,219.93 

Shinyanga 576,231.59 

Jumla 4,853,039.42 

Chanzo: Tathmini ya Hati za Malipo na Uhakiki wa Eneo la Mradi 2022/23 

 

Hii inaonesha kuwa takribani dola za Marekani 4,853,039.42 (Sh. 

10,856,249,183) zilithibitishwa na kulipwa kwa M/s. Feerum S. A kwa ajili ya 

usambazaji, usimikaji, upimaji, na gharama za uzinduzi. Hata hivyo, kazi za 

ufungaji, upimaji na makabidhiano hazikufanyika. 

 

Natoa rai kwa menejimenti ya NFRA kuhakikisha kuwa meneja wa mradi na 

wataalamu wakuu katika kusimamia ujenzi, ufungaji, upimaji na 

makabidhiano ya vihenge wanashirikishwa kikamilifu kama ilivyoelezwa 

kwenye mkataba. Pia, malipo yazingatie ushiriki wa wataalamu. 

 

9.3.3 Ongezeko la gharama la Sh. bilioni 1.26 kutokana na mabadiliko ya 

eneo la ujenzi 

Katika hatua za awali za utekelezaji wa mradi, NFRA ilimuagiza mkandarasi, 

M/s Unia Araj, kubadilisha maeneo ya ujenzi wa Sumbawanga na Babati. Tarehe 

14 Februari 2019, lilitolewa agizo la kuhamisha eneo kutoka Mazwi hadi Kanondo 

kwa ajili ya eneo la Sumbawanga. Vilevile, kwa eneo la mradi wa Babati, 
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maagizo ya mabadiliko yalitolewa tarehe 26 Februari 2019. Mfuatano wa 

matukio umefafanuliwa kwa kina katika vielelezo Na. 2 na 3. 

 

Kielelezo 2: Mfuatano wa matukio ya mabadiliko ya eneo la ujenzi Sumbawanga 

 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa kutumia data ya taarifa za mradi, 2023 

 

Kielelezo  3: Mfuatano wa matukio ya kubadilisha eneo la ujenzi Babati 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa kutumia data ya taarifa za mradi, 2023 

 

Uamuzi wa kuhamisha eneo la Sumbawanga ulitokana na kuhamishwa kwa eneo 

la viwanda hadi eneo la Kanondo. Kwa upande wa Babati, kulikuwa na 

mwingiliano wa njia ya kusafirisha umeme mkubwa iliyokuwa katika mpango wa 

TANESCO. Kutokana na mabadiliko hayo ya eneo, wakandarasi walilipwa jumla 

ya fidia ya dola za Marekani 551,017 (sawa na Sh. 1,261,277,9132), yaani dola 

za Marekani 250,486.62 (sawa na Sh. 573,363,873) kwa eneo la Sumbawanga na 

dola za Marekani 300,530.31 (sawa na Sh. 687,913,880) kwa eneo la Babati. 

 

Hii ina maana kwamba NFRA iliingia gharama ya dola za Marekani 551,017 (sawa 

na Sh. 1,261,277,913) ambazo zingeweza kuepukika kama ingefahamu mpango 

wa mapema wa eneo la ujenzi na kuchukua hatua kwa wakati. 

 

Ninapendekeza NFRA, kwa kushirikiana na mamlaka za mipango miji, 

ithibitishe kwamba eneo la ujenzi halina matumizi mengine shindani ili 

kuepuka usumbufu na gharama za ziada zinazotokana na kuhamishwa eno la 

ujenzi. 

 

 
2 Kiwango cha ubadilishaji fedha kilichotumika kilikuwa sawa na Benki Kuu ya Tanzania kufikia 
tarehe 23 Januari 2018 

Mnamo 

Desemba 28, 

2016, mkataba 

ulitiwa saini 

Tarehe 24 Oktoba 

2018 Halmashauri 

ya Mji wa Babati 

ilitoa kibali cha 

Ujenzi 

Tarehe 27 

Novemba 2018 

Makabidhiano ya 

eneo la ujenzi 

Tarehe 26 Februari 

2019 notisi ya 

maagizo ya kusitisha 

kazi ilitolewa 

Mnamo 

Desemba 28, 

2016, mkataba 

ulitiwa saini 

Tarehe 30 Oktoba 

2018 Halmashauri ya 

Manispaa ya 

Sumbawanga ilitoa 

kibali cha Ujenzi 

Tarehe 7 Desemba 

2018 Makabidhiano 

ya eneo la ujenzi 

Tarehe 14 Februari 

2019 notisi ya 

maagizo ya kusitisha 

kazi ilitolewa 
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9.3.4 Malipo ya Sh. milioni 252.95 yalilipwa kwa TBA bila kuajiri wataalamu 

wa maghala katika shughuli za mradi zilizopendekezwa  

Kipengele cha 1 cha makubaliano kati ya NFRA na mshauri elekezi, TBA, kilieleza 

kuwa mshauri huyo, baada ya kuthibitisha kwa mwajiri (NFRA) kwamba wana 

ujuzi wa kitaalamu, wafanyakazi, na rasilimali za kiufundi zinazohitajika, 

wakala (TBA) umekubali kutoa huduma kwa masharti yaliyobainishwa katika 

mkataba huo. 

 

Niligundua kuwa NFRA ilikubaliana na TBA kuajiri mtaalamu wa vihenge kwa ajili 

ya shughuli mbalimbali kwa gharama za Sh. 254,150,000. Shughuli hizi ni 

pamoja na ukaguzi wa uchunguzi wa hali, ripoti fupi ya mbunifu na uanzishwaji, 

usanifu wa awali na usanifu wa kina, pamoja na ukaguzi wa hati ya zabuni, kazi 

za utangulizi kwenye mradi, na usimamizi wa ujenzi. Sambamba na 

makubaliano hayo, TBA uliingia mkataba na mtaalamu wa vihenge na maghala 

kwa ajili ya usimamizi wa mkataba ambao unamtaka mtaalamu kulipwa Sh. 

600,000 kwa kila siku anayotumia katika eneo la mradi; na kikomo cha malipo 

cha juu cha mkataba kikiwa ni Sh. 127,200,000. Hata hivyo, NFRA uliilipa TBA 

Sh. 254,150,000 kwa ajili ya gharama ya kumwajiri mtaalamu wa vihenge na 

maghala aliyehusika katika shughuli za miradi kwa siku mbili ambazo ni sawa na 

Sh. 1,200,000 kwa mujibu wa kanuni na masharti ya mkataba. 

 

Hii inaashiria kuwa TBA uliitoza NFRA Sh. 252,950,000 zaidi kwa wataalamu wa 

vihenge bila kushiriki katika shughuli zilizopendekezwa. 

 

Ninapendekeza kwamba NFRA irejeshe Sh. 252,950,000 ambazo zililipwa 

kwa TBA kama gharama iliyohusishwa na mtaalamu wa vihenge na maghala 

ambaye hakufika kwenye eneo la kazi. 

 

9.3.5 Kutokamilika kwa mradi wa Songea, Mbozi, Makambako, Shinyanga 

na Dodoma kwa muda wa miezi 44 

Kipengele cha 1.1 cha mkataba kati ya NFRA na M/s Feerum S.A, uliotiwa saini 

tarehe 28 Desemba 2016 kinasema kuwa muda wa mkataba wa usanifu, ujenzi, 

usambazaji, upimaji na kukabidhi na uanzishwaji wa majengo ya maghala ya 

Songea, Mbozi, Makambako, Shinyanga, na Dodoma utakuwa miezi 17 tangu siku 

ya kuanza kwa mradi huo. 

 

Kwa mujibu wa programu ya kazi iliyorekebishwa, miradi ya Songea, Mbozi, 

Makambako, Shinyanga na Dodoma ilicheleweshwa kwa muda wa miezi 44 

kuanzia tarehe ya kuanza kwa mkataba, Juni 2018, hadi tarehe 7 Septemba 

2023 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 29. 
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Jedwali 29: Miradi ambayo haijakamilika 

Eneo mradi 
ulipotekelez

wa 

Tarehe ya 
Kuanza 

kulingana na 
Mpango (A) 

Tarehe ya 
Kukamilika 
inayopendeke
zwa (B) 

Miezi ya 
Muda wa 

Mradi (B-A) 

Kuchel
ewa 

(Mwezi 
C-B) 

Hali ya 
Kukamilika 

kwa tarehe ya 
ukaguzi. 

Dodoma 12th Jun-2018 11th Dec-2019 17 44 Haujakamilika 

Songea 6th Jun-2018 5th Dec-2019 17 45 Haujakamilika 

Mbozi 10th Jun-2018 9th Dec-2019 17 44 Haujakamilika 

Makambako 8th Jun-2018 7th Dec-2019 17 45 Haujakamilika 

Shinyanga 12th Jul-2018 11th Jan-2020 17 43 Haujakamilika 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Maendeleo ya Juni 2021 

 

Hadi kukamilika kwa ukaguzi huu, tarehe 19 Januari 2024, miradi hii ilikuwa 

imeachwa na haijakamilika. Kutokana na upungufu unaohusiana na usimamizi 

wa muda, NFRA ilipata matokeo yafuatayo: 

 

(a) NFRA ilitumia Sh. 1,263,315,300 kwa ajili ya kukodi maghala ya ziada 

ya kuhifadhi kutokana na kuchelewa kukamilika kwa miradi ya  

Songea, Makambako, Shinyanga na Dodoma kwa miezi 44 

 

Kutokana na kuchelewa kukamilika kwa miradi ndani ya muda uliopangwa, NFRA 

ilikuwa na upungufu wa maeneo ya kuhifadhi mazao kwa asilimia 64.7. Hii 

ilisababisha matumizi ya Sh. 1,263,315,300 kwa kukodisha maghala ya ziada ya 

kuhifadhia mazao. 

 

(b)  Uchakavu wa vifaa vya ujenzi wa vihenge ambavyo vilitelekezwa nje  

 

Katika ziara ya ukaguzi katika eneo la kazi, niliona vifaa vya ujenzi wa ghala 

vikiwa vimetelekezwa kwenye eneo la mradi, vikipigwa na mvua na jua, na 

kusababisha kutu na kuharibika. Uamuzi wa NFRA wa kutoa vipande vitano vya 

kazi venye thamani ya juu kwa mkandarasi mmoja aliye na uwezo duni 

ikilinganishwa na uzoefu wa zamani katika kazi kama hizo ulihatarisha 

utekelezaji wake. 

 

Wahandisi wa mradi walionesha kuwa vifaa vilivyo kwenye eneo la mradi 

kutokana na kuchelewa kutatua migogoro kati ya mwajiri na mkandarasi 

vilikuwa katika hatari ya kutofaa kwa ujenzi, hivyo kulazimika kubadilishwa. 

Ushauri wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kusuluhisha ukiukwaji wa mkataba 

kwa njia za kidiplomasia haukubainishwa katika makubaliano kati ya serikali na 

serikali au mkataba, jambo lililozidisha ugumu. 

 

Vifaa vya ujenzi kama vile makarai ya lifti yalikuwa na kutu na vifaa vingine 

vilipatikana katika maeneo ya mradi ya Shinyanga na Dodoma. Vifaa hivyo 
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vilivyoharibika viligharimu dola za Marekani 451,731.60, hivyo vinaweza 

kusababisha kuongezeka kwa gharama za mradi (tazama Kielelezo Na. 4). 

 

Kielelezo  4: Vifaa vya ujenzi vilivyotelekezwa na kuharibika  

  
Picha iliyopigwa na wakaguzi tarehe 13 

Oktoba 2023 katika eneo la ujenzi Dodoma 

Picha iliyopigwa na wakaguzi tarehe 27 

Oktoba 2023 katika eneo la ujenzi 

Shinyanga 

 

Ninapendekeza NFRA ukamilishe vipande vitano (vya Songea, Dodoma, 

Mbozi, Shinyanga na Makambako) vilivyobaki ili kuepusha uchakavu zaidi wa 

vifaa vilivyotelekezwa katika eneo la ujenzi na kuepuka gharama ya kukodi 

maghala. 
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 SURA YA KUMI 

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA VYUO VYA MAFUNZO (VETA) 

KATIKA MIKOA NA WILAYA  

 

 

 

 

10.1 Utangulizi  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilitenga Shilingi 40 bilioni kwa ajili ya 

ujenzi wa Vituo 25 vya Ufundi Stadi vya Wilaya, na nyongeza ya Shilingi 28.7 

bilioni kutoka katika Mpango wa Kuinua Uchumi na Kukabiliana na Ugonjwa wa 

UVIKO-19 (TCRP) kwa ajili ya kukamilisha ujenzi na kuweka samani. Aidha, 

katika mwaka 2022/23, Shilingi bilioni 100 zilitengwa kupitia Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya kujenga vyuo 63 vya ziada vya Ufundi Stadi 

nchi nzima, kikiwemo chuo cha Mkoa wa Songwe. 

 

Ukaguzi wa Kiufundi ulitathmini usimamizi wa MOEST na VETA wa ujenzi wa 

Vituo vya Mafunzo ya Ufundi Stadi, kwa kuzingatia upangaji wa miradi, ununuzi, 

usimamizi wa fedha, na kuzingatia viwango vya mazingira na usalama. Ukaguzi 

ulifanya mapitio ya vituo vitatu vya Ufundi vya Mikoa ya Njombe, Geita, 

Songwe) na Wilaya tisa (Korogwe, Lushoto, Uyui, Igunga, Chemba, Bahi, 

Njombe, Bukombe na Songwe), kuanzia kipindi cha utekelezaji wa 2019/20 hadi 

2023/24. 

 

Mapitio ya nyaraka, mahojiano na uhakiki wa hali halisi, ukaguzi ulibaini 

matokeo yafuatayo ya ujenzi wa vituo vya mafunzo vya VETA katika mikoa na 

wilaya kama ifuatavyo: 

 
10.2 Upangaji na usanifu wa ujenzi wa vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi   

10.2.1 Kutotoa vifaa vya utambuzi na kupambana na moto katika vyuo 25 

vya mafunzo ya ufundi stadi ngazi ya Wilaya vilivyojengwa 

Kanuni ya 248(1) ya Kanuni za Zimamoto na Uokoaji za mwaka 2015 inataka 

kupata ushauri kutoka kwa mamlaka ya zima moto kabla ya kuidhinisha mipango 

ya jengo, upanuzi au mabadiliko ya usanifu ili kuhakikisha uzingatiaji wa 

usalama wa moto. 
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Mapitio yangu ya michoro ya vituo 25 vya mafunzo ya ufundi stadi (VETA) ngazi 

ya wilaya yalionesha kuwa vifaa vya kuzimia moto kama vile kengele za 

kuashiria hatari ya moto, vitambuamoto na vitambuamoshi vilikuwa vimewekwa 

kwenye michoro ya usanifu ya jikoni na kwenye karakana. Hata hivyo, orodha 

ya vifaa ilionesha kuwa, ni vizimamoto pekee vilivyokuwa vimejumuishwa, 

lakini havikuwekwa kwenye vituo vya mafunzo ya ufundi stadi ngazi ya wilaya 

husika. Gharama ya makadirio ya vifaa vya kuzima moto ambavyo havikufungwa 

ilikuwa Sh. 10,000,000 kwa kila kituo na kufanya jumla ya Sh. 250,000,000 kwa 

vituo vyote 25.  

 

Hii inamaanisha kwamba, hakukuwa na vifaa vya kuzima moto vilivyowekwa 

kwenye vyuo vya ufundi stadi vya wilaya 25 vilivyojengwa kwa sababu ya ufinyu 

wa bajeti. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi wa kuhalalisha sababu hii. 

Kutofungwa kwa vifaa hivyo vya kuzimia moto katika vituo 25 vya mafunzo ya 

ufundi stadi ngazi ya wilaya vilivyojengwa kunapunguza uwezekano wa kudhibiti 

maafa ikiwa majanga ya moto yatatokea. Pia, hii inamaanisha kwamba Sh. 

bilioni 2.6 zilizowekezwa katika ujenzi wa kituo kimoja kimoja cha mafunzo ya 

ufundi stadi ngazi ya wilaya zitakuwa hatarini endapo janga la moto litatokea. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na VETA waimarishe 

michakato ya usanifu wa mradi na kuhakikisha kuwa orodha za vifaa 

zinaonesha hali halisi ya mradi na kujumuisha mahitaji ya usalama wa moto. 

 

10.3 Usimamizi wa mikataba ya ujenzi wa vituo vya ufundi stadi (VETA)  

10.3.1 Kuchelewa kukamilika kwa mradi wa Vituo vya mafunzo ya ufundi 

stadi na kusababisha gharama ya miradi kuzidi kwa Sh. milioni 175.62 

Aya ya 2.0 ya waraka wa mradi wa mwaka 2019 wa ujenzi wa vituo 25 vya 

mafunzo ya ufundi stadi ngazi ya wilaya katika wilaya inataka kazi hizo 

zikamilike ifikapo tarehe 30 Juni 2023 kwa kutumia rasilimali au uwezo wa 

ndani. 

 

Nilibaini ucheleweshaji wa vituo vya ufundi stadi kati ya miezi 32 na 44 kuanzia 

tarehe 03 Machi 2020 hadi 30 Novemba 2023 kwa vituo vitano kati ya sita. Ni 

chuo cha mafunzo ya ufundi stadi wilaya ya Igunga pekee ndicho kilichokuwa 

kimekamilika kufikia tarehe 30 Novemba 2023. Sababu kuu ya ucheleweshaji 

huu ni VETA kusuasua katika utoaji wa fedha ambao hauendani na hatua muhimu 

za mradi, hivyo kukwamisha kukamilika miradi kwa wakati. 
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Kutoendana huko kwa utoaji wa fedha na hatua muhimu za mradi kulisababisha 

kuongezeka kwa gharama, hususani kwa madirisha ya aluminiamu katika vituo 

vya mafunzo ya ufundi stadi wilaya za Chemba, Bahi, Igunga, Korogwe, na 

Lushoto. Mchanganuo wa gharama za ujenzi wa madirisha ya aluminiamu 

ulionesha kuwa kazi zilikadiriwa kutekelezwa kwa Sh. 231,734,647. Hata hivyo, 

wakati wa utekelezaji, gharama zilizotumika kwa kazi za aluminiamu ilikuwa 

Sh. 407,350,839. Hii ilionesha ongezeko la Sh. 175,615,952 kama inavyooneshwa 

katika Jedwali 30. 

 

Jedwali 30: Ongezeko la gharama kwa madirisha ya aluminiamu  

Mradi 

Eneo la kazi 

za alumini 
(m2) 

Bei iliyokadiriwa 
katika ratiba ya 

vifaa kwa kila m2 
(Sh) 

Bei halisi 
iliyolipwa wakati 

wa Utekelezaji 
Sh. 

Ongezeko 

la Bei/m2 

(Sh) 

Kiasi 

Kilichoongezw
a (Sh) 

Chuo cha VETA 
Bahi  

155 106,977 221,987 115,010 17,826,534 

129.4 106,977 215,000 108,023 13,978,150 

Chuo cha VETA 
Chemba  

26.4 106,977 220,000 113,023 2,983,802 

243 106,977 215,000 108,023 26,249,540 
Chuo cha VETA 
Korogwe  

737.32 106,977 169,805 62,828 46,324,053 

Chuo cha VETA 
Lushoto  

79.34 106,977 200,000 93,023 7,380,429 

Chuo cha VETA 
Igunga  

795.75 106,977 183,475 76,498 60,873,442 

Jumla 175,615,952 

Chanzo: Agizo la Ununuzi wa Ndani na mabadiliko ya gharama za bidhaa 

 

Bei ya mita moja ya mraba ya aluminiamu ilikadiriwa kuwa Sh. 106,977. Hata 

hivyo, wakati wa utekelezaji, bei ya aluminiamu iliongezeka. Ongezeko la juu 

zaidi lilipatikana katika kituo cha mafunzo ya ufundi stadi cha Bahi, ambapo 

mita ya mraba ya dirisha iliongezwa kwa Sh. 115,009, na ongezeko la chini la 

bei lilibainika katika kituo cha mafunzo ya ufundi stadi ngazi ya wilaya ya 

Korogwe kikiwa na nyongeza ya Sh. 62,827.6 kwa kila mita ya mraba ya 

madirisha ya aluminiamu. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Elimu, sayansi na teknolojia na VETA wauimarishe 

usimamizi, kuhakikisha utoaji wa fedha mara moja, kuagiza wahandisi 

waliosajiliwa kwa ajili ya uangalizi wa ujenzi, na kudumisha ubora wa kazi 

ili kuzuia gharama za ziada za mradi. 
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 SUYA YA KUMI NA MOJA 

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA NJIA YA KUSAFIRISHA UMEME KUTOKA 

BWAWA LA KUFUA UMEME LA JULIUS NYERERE HADI CHALINZE NA 

UJENZI WA KITUO CHA KUPOOZEA UMEME CHA CHALINZE 

 

 

11.1 Utangulizi  

Kuanzia mwaka 2017, Serikali ya Tanzania ilianza mradi mkubwa unaolenga 

kuimarisha miundombinu ya umeme nchini. Mradi huu ulihusisha ujenzi wa njia 

ya kusafirisha umeme kutoka Bwawa la Kufua Umeme wa Maji la Julius Nyerere 

(JNHPP) hadi kituo cha kupoozea umeme cha Chalinze, ikijumuisha uwekaji wa 

kituo chenye uwezo mkubwa wa kupoozea umeme na njia nyingi za kusambaza 

umeme kwa ufanisi wa usafirishaji umeme.  

 

Ujenzi wa Mtambo wa Umeme wa Maji cha Julius Nyerere (JNHPP), wenye 

uwezo wa kuzalisha MW 2,115, una maendeleo makubwa. Kwa sasa mtambo huu 

umekamilika kwa zaidi ya 90% na unatarajiwa kufanya kazi kikamilifu ifikapo 

mwisho wa 2024. 

 

11.2 Hatua za Maendeleo katika Uzalishaji wa Nishati  

Njia za kuhamisha umeme kwa JNHPP pia zinaendelea vizuri. Njia ya msingi ya 

kusafirisha umeme kutoka JNHPP hadi Chalinze inakaribia kukamilika, na kituo 

chenyewe cha Chalinze kimekamilika kwa 85%. Njia za usafirishaji umeme 

kutoka Chalinze hadi Dodoma, Kinyerezi (DSM), na Segera (Kanda ya Kaskazini) 

zote zinaendelea kutengenezwa. 

 

Ni vyema kutambua jitihada za Serikali katika mradi huu ambapo Januari 2024, 

Wizara ya Fedha ilitenga TZS 111.50 bilioni kwa ajili ya kuanzisha njia ya 

kusambaza umeme ya 400kV kutoka Chalinze hadi Dodoma. Ujenzi wa njia za 

msongo wa kV 400 kutoka Chalinze hadi Kinyerezi (DSM) na Chalinze hadi Segera 

(Kanda ya Kaskazini) unaendelea. 

 

Pamoja na hatua iliyofikiwa hadi sasa, bado napendekeza TANESCO kuongeza 

juhudi katika kukamilisha kwa wakati njia za kusambaza umeme ili kutumia 

kikamilifu nishati inayozalishwa. 
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11.3 Usimamizi wa ununuzi 

11.3.1 Kuchelewa kumpata Mhandisi Mshauri kwa muda wa miezi minane na 

kumlipa Mhandisi mshauri huyo kazi ambazo hazikutekelezwa 

Nilibaini ucheleweshwaji wa kumwajiri mhandisi mshauri kwa kazi ya ujenzi wa 

njia ya kusafirishia umeme ya msongo wa kV 400 na kituo cha kupoozea umeme 

cha Chalinze kwa miezi minane baada ya wakandarasi husika wakiwa tayari 

wameanza kazi. 

 

Mhandisi mshauri aliajiriwa baada ya kuanza kwa mradi. Alisimamia njia ya 

kusafirishia umeme ya msongo wa kV400 na mradi wa kituo cha kupoozea 

umeme cha Chalinze, huku asilimia 14% za usanifu wa nia ya kusafirishia umeme 

zikiwa tayari zimekamilika. Pamoja na hayo, TANESCO halikurekebisha mkataba 

na kupunguza asilimia 14 ya kazi iliyofanyika kabla ya ushirikishwaji wa mshauri. 

Kiasi hicho ni sawa na dola za Marekani 94,934 na Sh. 87,127,600 sawa na Sh. 

308,087,434. Barua ya tarehe 11 Aprili 2023 ilithibitisha mshauri kuidhinisha 

dola za Marekani 112,469.04 kwa kazi mbalimbali za usanifu wa njia ya 

usafirishaji, lakini hakukuwa na ushahidi kama kazi hizi za usanifu zilitekelezwa. 

 

Ninapendekeza TANESCO lifuate mfumo wa malipo unaozingatia utendaji 

kazi kwa mikataba ya washauri; na kubainisha malipo na malipo 

yaliyoainishwa kwa kila hatua ya kazi iliyokamilika. Pia, TANESCO linapaswa 

kurejesha 14% ya gharama ya kazi ya awali ya mshauri Sh. milioni 308.09. 

TANESCO pia ihakikishe washauri wanalipwa kwa kazi iliyokamilika tu, 

pamoja na kifungu cha kuzuia malipo ikiwa hatua muhimu hazijafikiwa. 

 

11.4 Usimamizi wa muda, gharama na ubora wa kazi 

11.4.1 Kuchelewa kukamilika kwa njia ya kusafirishia umeme na kituo 

kidogo cha kupoozea umeme cha Chalinze 

Mnamo tarehe 31 Oktoba 2022, Mkandarasi alipokea nyongeza ya muda wa miezi 

3.5, ambapo kikomo kilikuwa tarehe 28 Februari 2023 kama ilivyobainishwa 

kwenye barua yenye nambari ya kumbukumbu DMD PRI/DRIP/MP/PM 

JNHPP/L/22/PE514. Licha ya nyongeza hii, mkandarasi hakukamilisha kazi hadi 

wakati wa ukaguzi (30 Novemba 2023). Hii ilisababisha kuchelewa kukamilika 

mradi kwa miezi 14 kutoka tarehe iliyokusudiwa kukamilika kwa mradi, yaani 

tarehe 31 Oktoba 2022. 
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Mnamo tarehe 21 Februari 2023, mkandarasi aliomba tena kuongezewa muda 

kutokana na masuala kadhaa. Miongoni mwayo ni: uhaba wa askari wa TANAPA 

ambao wangemsaidia kulinda wafanyakazi wake kipindi cha ujenzi eneo la 

hifadhi; mabadiliko ya hali ya hewa na ubovu wa barabara; changamoto za 

uchimbaji wa mawe magumukipindi cha uchimbaji wa msingi; kukosekana kwa 

meli za usafirishaji mizigo; kucheleweshwa kwa malipo; kuharibika kwa 

mitambo; mlipuko wa UVIKO-19 nchini China; kucheleweshwa kwa fidia za eneo 

la kazi; pamoja na kucheleweshwa kwa hati za makabidhiano eneo la ujenzi. 

Licha ya kuweka malengo ya kumaliza mradi hadi mnamo Novemba 2022 kwa 

kazi iliyobaki, kama ilivyobainishwa kwenye taarifa ya robo mwaka sehemu 

namba 5 ya Septemba 2023, mradi ulikuwa bado haujakamilika hadi tarehe 30 

Novemba 2023. 

 

Kwa upande mwingine, nilibaini kuwa kituo cha kupoozea umeme cha Chalinze 

kilicheleweshwa kwa muda wa miezi 10 kuanzia muda kuongezwa hadi wakati 

wa ukaguzi (29 Januari 2024). Licha ya ongezeko la muda liliotolewa kuanzia 

tarehe 11 Januari 2023 hadi 30 Novemba 2023, mradi ulikuwa bado 

haujakamilika. Hadi tarehe 30 Desemba 2023, mradi ulikuwa umefikia 

maendeleo ya 85.50%. 

 

Ucheleweshaji wa mradi wa kituo cha kupoozea umeme cha Chalinze 

ulichangiwa hasa na mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 ambao ulisababisha 

kuahirishwa majaribio ya kuwasha umeme. 

 

Ninapendekeza TANESCO iboreshe usimamizi wa mikataba na kushughulikia 

kwa haraka matukio yoyote na changamoto zinazojitokeza wakati wa 

utekelezaji wa mradi, kwa kuzingatia kuongeza kasi ya kukamilika kwa kituo 

cha kupoozea umeme na kuhakikisha utengenezaji na utoaji wa vifaa vya 

umeme na vya kielektromekaniki kwa wakati. 

 

11.4.2 Kucheleweshwa kwa malipo ya mkandarasi na mshauri elekezi   kwa 

muda wa kuanzia siku 1 hadi 264 

Malipo kwa mkandarasi na mshauri yalitakiwa kufanywa ndani ya siku 90 kwa 

mkataba wa mkandarasi na siku 60 kwa huduma za ushauri, mtawalia, kwa 

mujibu wa kipengele cha 12.1 caha matakwa ya  mkataba wa njia ya kusafirishia 

umeme ya msongo wa kV400 na kipengele cha 57.2  cha mkataba mpya wa kituo 

cha kupoozea umeme cha MVA 250  na hadidu za rejea za Mshauri sambamba na 

mara tu baada ya kupokelewa kwa ankara na nyaraka za usaidizi, kulingana na 

masharti ya mkataba. 
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Niligundua kuwa malipo kwa mkandarasi wa laini ya kusambaza umeme, M/s 

Larsen na Toubro Ltd, yalicheleweshwa kati ya siku 1 na 264 zaidi ya siku 90 

zilizoainishwa. Hii ilisababishwa hasa na mgao wa polepole wa fedha kutoka 

Wizara ya Fedha kwa fedha za mradi. Kwa hivyo, hii iliathiri mtiririko wa pesa 

za mradi, na kuzuia maendeleo yake na kusababisha kuongezwa kwa muda wa 

ujenzi kwa miezi 10. 

 

Vile vile, nilibaini ucheleweshwaji kwa malipo ya mshauri kwa muda wa kati ya 

siku 25 na 124. Ucheleweshaji wa malipo uliathiri mtiririko wa kifedha wa 

mshauri. Walakini, hakuna sababu ya kucheleweshwa kwa malipo iliyoripotiwa. 

Ucheleweshaji huu wa malipo unaweza kusababisha madai ya riba ya mshauri. 

 

Napendekeza TANESCO ihakikishe malipo kwa Mkandarasi na Mshauri 

yanafanyika kwa wakati ili kuepusha usumbufu wa maendeleo na madai ya 

baadaye kutoka kwa wakandarasi na washauri.  

 

11.4.3 Uwekaji duni na ushindiliaji duni wa vifusi katika miguu yote ya 

Minara ya njia za usafirishaji umeme wa kV400 

Kipengele cha 7 cha Kifungu cha 1.17.1 cha matakwa na vigezo vya viwango vya 

kiufundi pamoja na matakwa ya mwajiri kwa ujenzi wa njia ya kusafirishia 

umeme ya msongo wa kV 400 kinamtaka mkandarasi kuhakikisha kazi zote za 

miradi zinafanywa na watu wazoefu, kwa kutumia vifaa vya ujenzi vyenye ubora 

na viwango; na kuhakikisha kuwa ubora na viwango unafikiwa kutokana na 

vigezo vya viwango vilivyowekwa katika mkataba na vile vya kimataifa.  

 

Uhakiki wa ukaguzi wa kazi zilizofanyika, uligundua kuwa miguu na misingi yote 

ya minara na nguzo za umeme iliyotathminiwa kando ya njia ya usafirishaji wa 

umeme kuikushindililiwa vyema. Mifano ya miguu ya minara au nguzo hizo ni DE 

01 (TT2), DE 02 (TAP01/1), NS 03 (TAP01/2), na HA 04 (TCIC/01). Pia, niliona 

kuwa hadi tarehe 26 Oktoba 2023, hakukuwa na mgandamizo wa udongo wa 

kutosha kuzunguka miguu ya mnara/nguzo za umeme, kama inavyoonekana 

kwenye Picha Na. 5. 
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Kielelezo  5: Ujazaji duni wa vifusi kwenye misingi ya Minara ya umeme 

  
Chanzo: Ukaguzi wa uwandani, tarehe 20 Oktoba 2023 

 

Ushindiliaji wa udongo duni ulitokana na usimamizi usiojitosheleza wa mshauri 

elekezi kwa mkandarasi (M/s Larse &Turbo). Ingawa baadaye mshauri elekezi 

aliagiza kuongeza idadi ya wasimamizi wa mradi, maagizo yalikuja kwa 

kuchelewa, hivyo kusababisha kushindwa kuzingatia mpango wa udhibiti wa 

ubora na mpango wa uhakikisho wa ubora wa mradi. 

 

Ninapendekeza TANESCO liongeze uhakiki na udhibiti wa ubora wa mradi wa 

njia ya usafirishaji umeme wa msongo wa kV400 na kituo cha kupoozea 

umeme cha Chalinze kwa kuhakikisha kuwa wakandarasi wanazingatia 

viwango, vipimo, na masharti ya kimkataba. Aidha, TANESCO lihakikishe 

mshauri elekezi anatimiza wajibu wake kama ilivyobainishwa katika hadidu 

za rejea. 
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 SURA YA KUMI NA MBILI  

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UJENZI WA MIUNDOMBINU YA UMWAGILIAJI  

 

 

 
12.1 Utangulizi  

Ukaguzi wa kifundi wa miradi inayotekelezwa na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

kuanzia 2021/22 hadi 2022/23 umefanyika ili kutathmini matumizi ya fedha na 

ufanisi katika utekelezaji wa miradi nane ambayo imetekelezwa katika mikoa 

ya Iringa, Dodoma, Tabora, Arusha, Rukwa, Singida, Manyara na Mwanza. Taarifa 

za miradi ya umwagiliaji iliyokaguliwa zimeoneshwa katika Jedwali 31. 

 
Jedwali 31: Ujenzi wa miradi ya umwagiliaji hadi tarehe 30 septemba 2023 

Jina la Mradi Hatua 
ya 
Mradi 
(%) 

Hatua 
ya 
malipo 
(%) 

Muda 
uliotu
mika 
(%) 

Muda wa Mradi Gharam
a (Sh. 
Bilioni) 

Muda wa 
kuanza  

Muda wa 
kukamilika  

Miundombinu ya 
Umwagiliaji ya Eyasi Mkoa 

wa Arusha  

8 15 29 21 Aprili 
2023 

20 Oktoba 
2024 

 

38.43 

Miundombinu ya 
Umwagiliaji ya 
Lyamalagwa - Mkoa wa 
Tabora  

6 15 25 16 Mei 
2023 

15 
Novemba 
2024 

29.96 

Miundombinu ya 
Umwagiliaji ya 

Magulukenda – Sukuma - 
Mkoa wa Mwanza  

86 51 106 27 
Septemba 

2022 

27 
Septemba 

2023 

40.1 

Miundombinu ya 
umwangiliaji ya Mkombozi 
– Kipande cha I - Mkoa wa 
Iringa  

57 28 72 01Septemb
a 2022 

29 Februari 
2024 

8.12 

Skimu ya umwangiliaji ya 
Mkombozi – Kipande cha II 
- Mkoa wa Iringa  

31 15 72 01 
Septemba 
2022 

29 Februari 
2024 

13.46 

Skimu ya umwangiliaji ya 
Mkombozi - Kipande cha III 
- Mkoa wa Iringa  

30 15 72 
 

01 
Septemba 
2022 

29 Februari 
2024 

15.92 

Skimu ya umwangiliaji ya 

Mkombozi - Kipande cha IV 
mkoa wa Iringa  

44 15 72 01st 

Septemba 
2022 

29 Februari 

2024 

18.00 

Skimu ya umwangiliaji ya 
Ilemba - mkoani Rukwa  

7 15 18 22 Juni 
2023 

22 Desemba 
2025 

21.02 

Bwawa la Membe - 
mkoani Dodoma  

84 62 117 01 
Septemba 

2022 

30 Agosti 
2023 

10.96 

Bwawa la Msagali - 
mkoani Dodoma 

55 56 83 12 Oktoba 
2022 

12 Aprili 
2024 

27.96 
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Jina la Mradi Hatua 
ya 
Mradi 
(%) 

Hatua 
ya 
malipo 
(%) 

Muda 
uliotu
mika 
(%) 

Muda wa Mradi Gharam
a (Sh. 
Bilioni) 

Muda wa 
kuanza  

Muda wa 
kukamilika  

Skimu ya Uwagiliaji ya 
Msingi - Mkoa wa Singida  

1 15 17 14 Juni 
2023 

14 Desemba 
2024 

29.18 

Skimu ya umwagiliaji ya 
Tlawi - Mkoa wa Manyara  

75 31 75 15 Februari 
2023 

14 Dec, 
2023 

6.42 

Chanzo: Mikataba, hati za malipo na taarifa za utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa miundombinu 

ya umwagiliaji  

12.2 Upembuzi yakinifu usio na maelezo ya kina 

Kifungu cha 20 (3) (g) cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2013 na aya 

ya 9 ya Mwongozo Kabambe wa Maendeleo ya Mtandao wa Umwagiliaji, Juzuu 

la 2, Toleo la nne 2019, imeweka vigezo maalumu vya kufanya upembuzi 

yakinifu wa kina wa miradi ya umwagiliaji.  

 

Mambo yanayotakiwa katika miradi ya umwangiliaji ni pamoja na uchunguzi wa 

udongo, uchunguzi wa miamba, tafiti za hali ya maji zinazojumuisha usawa wa 

maji na upatikanaji wake, na uchanganuzi wa udongo wa kilimo unaojumuisha 

uchunguzi wa kina na tathmini za uwezo wa ardhi. Vigezo hivi vinahakikisha 

upangaji kamili na usalama wa kazi za umwagiliaji. 

 

Ukaguzi wa ulibaini kuwa, katika miradi ya umwagiliaji ya Eyasi, Lyamalagwa, 

Mkombozi na Magulukenda – Sukuma, upembuzi yakinifu uliofanywa na Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji ulikuwa na upungufu hususan kukosa tathmini za kina 

ambazo zilikuwa muhimu kwa utekelezaji wa miradi hiyo. 

 

Tathmini ya Udongo (kijioteknolojia) haikufanyika sehemu ya kuchukulia 

maji ya umwagiliaji na kando ya mifereji wa umwagiliaji 

 

Kifungu cha 2.2 cha Mwongozo wa Usalama wa Mabwawa wa Wizara ya Maji 

unahitaji upembuzi yakinifu kujumuisha ripoti za uchunguzi wa kijiolojia na 

kijioteknolojia sehemu ya kuchukulia maji ya umwagiliaji na kando ya mfereji. 

 

Tathmini ilibaini kuwa miradi hiyo ya umwangiliaji ilikosa uchunguzi muhimu 

wa kijiografia—sehemu ilipojengwa miudombinu ya kuchukulia maji ya 

umwagiliaji na kando ya mfereji. Hali hiyo ilisababishwa na Tume ya umwagiliaji 

kutokuwa na ufahamu wa umuhimu wa taarifa hizo. Kasoro hiyo ilisababisha 

kufungwa kwa mashine ili kushughulikia maji yaliyokuwa yanatoka ardhini 

katika mtandao wa umwangiliaji wa Magulukenda - Sukuma. Jambo hili 

lilitokana na kupuuza tathmini za awali za jioteknolojia. 
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Hali halisi ya wingi wa maji yanayopatikana haikuzingatiwa wakati wa utafiti 

wa hali ya maji  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa tafiti za kihaidrolojia katika miradi yote ya umwagiliaji 

zilitegemea zaidi modeli ya mafuriko yatokanayo na kiwango cha juu cha mvua 

kwa miaka 50 bila kuhakiki au kuthibitisha na taarifa za wingi halisi wa maji 

yanayotiririka katika chanzo cha maji. Hii ilisababishwa na vyanzo vya maji 

kutokuwa na rekodi zinazoonesha wingi wa maji yanayopatikana.Modeli hii 

inahatarisha ustahimilivu wa mitandao ya umwagiliaji kwani inaweza 

kusababisha usanifu wa miundombinu yenye uwezo usioendana na wingi halisi 

wa maji yaliyopo.  

 

Tafiti za awali za uchunguzi wa udongo zilikuwa na uhaba wa taarifa na 

mapendekezo 

 

Niligundua kuwa utafiti unaofanywa kwenye udongo haukotoa taarifa za 

virutubishi vyote vya udongo. Pia, sampuli chache zilikuchuliwa kwa eneo 

kubwa, ambapo sampuli tatu tu ziliwakilisha eneo la hekta 500 katika mradi wa 

Magulukenda - Sukuma. Zaidi, hazikuwa na maelezo maalumu ya mahali ambapo 

kila sampuli ilichukuliwa. 

 

Taarifa zinazokinzana katika upembuzi yakinifu zinaweza kusababisha maamuzi 

yanayopotosha uboreshaji wa udongo. Hali hiyo inaweza kusababisha matokeo 

yasiyotarajiwa kama vile mabadiliko ya pH ya udongo na chumvi inayoweza 

kuathiri uzalishaji wa mashamba yanayoandaliwa. 

 

Ninapendekeza kwamba, ili kuepuka matatizo na kuhakikisha matokeo bora 

ya umwagiliaji, Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ifanye upembuzi yakinifu 

unaojumuisha uchunguzi wa kina wa matabaka ya udongo na maji yatakayo 

tumika katika umwangiliaji  kulingana na vigezo na viwango vya kubuni 

miradi ya umwagiliaji. 

 

12.3 Usanifu wa skimu ya umwagiliaji haukufanyika ipasavyo 

Chini ya kipengele cha usanifu wa skimu ya umwagiliaji, mambo yafuatayo 

yalionekana: 

 

Kutokuwapo kwa usanifu wa ukomo wa matumizi ya miradi  

Aya ya 20 ya Mwongozo Kabambe wa Ukuzaji wa Skimu ya Umwagiliaji, Juzuu 

la 2, Toleo la nne 2019, inasisitiza umuhimu wa kuzingatia vipengele vyote 

muhimu vya mradi, ukiwamo  ukomo wa maisha ya miradi na miundombinu 
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muhimu kama vile barabara za mashambani, na ukomo wa maisha ya miradi 

uliotakiwa kufanyika wakati wa usanifu wa mradi. 

 

Ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa katika ripoti za usanifu kwa sampuli za 

mitandao ya umwagiliaji zilizokaguliwa, kuwa hazikujumuisha ukomo wa 

matumizi ya miradi. Mkengeuko huu wa usanifu wa miradi (wa kutofafanua wazi 

muda wa uendeshaji wa mradi na muda wa kudumu kwake) unaleta mashaka 

kuhusu uendelevu na ufanisi wa gharama ya mtandao wa umwagiliaji.  

 

Kutokuwapo kwa kipengele cha ukomo wa matumiziya miradi katika usanifu 

kunachangia kutokuwapo kwa mpango kabambe wa muda wa matengenezo ya 

miradi hiyo, hali inayoweza kusababisha kuongezeka kwa gharama za kuendesha 

miradi hiyo na kushindwa kufanya kazi. 

 

Kutokuwapo kwa Usanifu wa barabara za shambani 

Licha ya mahitaji yaliyobainishwa katika aya ya 20 ya Mwongozo Kabambe wa 

Maendeleo ya skimuya umwagiliaji, ukaguzi umebaini kuwa barabara za skimu 

za umwagiliaji za Mkombozi, Eyasi, na Magulukenda–Sukuma hazijafanyiwa 

usanifu kama matakwa ya mwongozo namba 20 unavyotaka. 

 

Kutofanyika kwa usanifu wa barabara za mashambani kunaweza kusababisha 

ujenzi wa barabara wenye viwango duni, na kuathiri vibaya ufanisi na utendaji 

kwa ujumla wa mitandao/skimu za umwagiliaji; hivyo kuhatarisha mafanikio ya 

malengo ya mradi. 

 

Ninapendekeza kwamba ripoti za usanifu zibainishe muda wa ukomo wa 

matumizi ya mradi. Pia, zijumuishe usanifu wa barabara za mashambani kwa 

ajili ya skimu za umwagiliaji kwa kufuata taratibu na viwango bora vya 

usanifu wa mradi. 

 

 

12.4 Kiwango duni cha uimara wa zege 

Kifungu cha 3 (309) cha mahitaji ya mkataba uliopitishwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa mabwawa ya umwagiliaji kinataka kiwango cha chini cha uimara 

wa zege kuwa ni 25 N/mm2 ambacho kinatakiwa kufikiwa katika siku 28 toka 

kumwangwa kwa zege hilo. 

 

Matokeo ya vipimo vya zege vilivyofanyika wakati wa ukaguzi kwa kuhusisha 

Wakala wa Barabara nchini (TANROADS) na AES Material Lab kwenye skimu za 

umwagiliaji za Mkombozi na Magulukenda - Sukuma, mwezi Oktoba 2023, 
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yalionesha kuwa sehemu 4 kati ya 17, sawa na asilimia 24, hazikukidhi viwango 

vya uimara wa zege. Matokeo hayo yameoneshwa atika Jedwali 32. 

 

Jedwali 32: Vipimo vya zege kwa mradi wa Magulukenda –Sukuma na Mkombozi Skimu  

Sehemu ya 
mradi/Jina la 
Mradi 

Kilichopimwa  
Kiwango 
kilichowekwa 
(N/mm2) 

Kiwango 
kadiri 

ya 
Usanifu 

(N/mm2) 

Kipimo 
halisi 

Maoni 

(N/mm2) 

Skimu ya 
umwagiliaji ya 

Magulukenda - 
Sukuma  

Daraja kwa ajili ya 
mifugo 

25 25 21 
Halijakidhi 
kiwango 

Daraja la 
watembea kwa 
miguu 

25 25 22 
Halijakidhi 
kiwango 

Skimu ya 
Umwagiliaji ya 
Mkombozi  

Msingi wa zege 

(Mtiririko wa chini) 
25 25 24 

Halijakidhi 

kiwango 

Mfereji mdogo Na. 
01 

25 25 23 
Halijakidhi 
kiwango 

Chanzo: Matokeo ya majaribio ya zege yaliyofanywa na TANROADS na AES Material Lab, 2023 

 

Hali hii ilichangiwa na kutokuwapo kwa udhibiti wa ubora na uhakiki wa ubora 

kipindi cha ujenzi. Ilibainika zaidi kuwa hapakuwa na mwongozo wa kuonesha 

jinsi kazi madhubuti zinavyopaswa kufanywa. Hii ilisababisha udhaifu katika 

ubora wa ujenzi, na kuibua wasiwasi juu ya uimara na usalama wa miundombinu 

hiyo. 

 

Ninapendekeza kwamba NIRC itekeleze hatua thabiti za kudhibiti ubora; na 

ipate taarifa za kina kuhusu mbinu za kuhakikisha kazi ya ujenzi wa skimu 

inakuwa imara na yenye ubora ili kuzuia udhaifu unaoweza kutokea katika 

ubora wa ujenzi. Pia, ihakikishe uimara na usalama wa muda mrefu wa 

miundombinu. 

 

12.5 Upungufu katika ushindiliaji wa udongo na uhakikisho wa ubora 

Kifungu cha 7 (705) cha maelezo ya mkataba kilichokubaliwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa mabwawa ya umwagiliaji kinasisitiza kuwa malighafi zote za 

ujenzi lazima zishindiliwe hadi 95% ya kiwango cha juu zaidi cha msongamano 

mkavu. 

 

Ukaguzi wa ujenzi katika skimu za umwagiliaji za Mkombozi na Magulukenda - 

Sukuma ulibaini kuwa, katika baadhi ya sehemu muhimu za miundombinu ya 

umwagiliaji, udongo ulishindiliwa kwa kiwango kilichokuwa chini ya viwango 

vilivyowekwa. Matokeo ya vipimo vya viwango yaliyofanywa na Tume ya Taifa 

ya Umwagiliaji yameoneshwa katika Jedwali 33. 
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Jedwali 33: Matokeo ya ushindiliwaji wa udongo katika skimu ya umwagiliaji ya 

mkombozi 

Sehemu Ubora unao takiwa (%) Matokeo (%) Matokeo 

Kuweka kifusi katika 
mfereji wa TC 5 - SC 22  

95 83.8 Haujakidhi 
kiwango 

Mfereji namba 16 - 
Barabara ya changalawe 

95 93.3 Haujakidhi 
kiwango 

Mfereji namba 12 - uwekaji 
wa kifusi kwenye mfereji 

95 97.0 Umekidhi 
kiwango 

Mfereji namba 8 - kwenye 
barabara ya vumbi 

95 95.3 Umekidhi 
kiwango 

Sehemu za juu za 
zinazowekwa kifusi kwenye 
mfereji namba 16 

95 89.6 Haujakidhi 
kiwango 

Chanzo: Uchambuzi wa matokeo ya majaribio, 2023 

 
Hii inaonesha kuwa kulikuwa na viwango tofauti katika kufikia ubora wa 

kushindiliwa kwa udongo katika maeneo tofauti ndani ya Skimu ya Umwagiliaji 

ya Mkombozi. Kati ya sehemu tano za sampuli zilizochukuliwa, tatu hazikukidhi 

ubora unaotakiwa, na mbili zilikidhi.  

 

Jedwali 34: Matokeo ya majaribio ya kushindilia udongo katika skimu ya umwagiliaji 

ya Magulukenda - Sukuma 

Sehemu inayofanyiwa jaribio Ubora unaotakiwa (%) Matokeo (%) Matokeo 

Sehemu Na. 1  95 93.8 Haujakidhi kiwango 

Sehemu Na. 2 95 99.8 Umekidhi kiwango 

Sehemu Na. 3 95 95.9 Umekidhi kiwango  

Chanzo: Uchambuzi wa matokeo ya majaribio, 2023 

 

Ukiukaji huu ulihusishwa na kukosekana kwa uhakiki wa ubora wa kutosha na 

usimamizi wa ujenzi. Hii inaashiria hatari katika uimara wa miundombinu ya 

umwagiliaji, yakiwamo matuta katika mabwawa. Upungufu katika ushindiliaji 

unafanya udongo kutokuwa na ugumu wa kutosha, hivyo kushindwa kuwa na 

uwezo wa kuhimili mzigo. Hali hii inaweza kusababisha kubomoka kwa 

miundombinu. 

 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa NIRC uboreshe usimamizi wa miradi ili 

kuhakikisha ushindiliaji wa udongo katika ujenzi wa barabara ndani skimu 

unafikia 95% ya kiwango cha juu cha ushindiliaji wa udongo. 

 

12.6 Mapungufu katika usimamizi wa muda wa mradi ya umwagiliaji 

Kanuni ya 5(2)(c) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kinataka 

taasisi nunuzi kuhakikisha kwamba kazi zinakamilika kwa wakati kulingana na 

vipaumbele vya taasisi nunuzi. 
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Ukaguzi ulibaini usimamizi duni wa muda katika miradi yote ya umwagiliaji 

iliyokaguliwa, huku maendeleo ya miradi yakiwa nyuma ya muda uliopangwa, 

kama inavyofafanuliwa katika Jedwali 35.  

 

Jedwali 35: Asilimia ya maendeleo ya kazi za miradi na hali ya kifedha dhidi ya muda 

uliopita 

Jina la Skimu ya 

umwagiliaji 

Hatua ya 

ujenzi wa 
mradi (%) 

Fedha 

zilizotumika 
(%) 

Muda 

uliotumika 
(%) 

Pengo la Hatua ya 

Utekelezaji 
lililopo (%) 

Eyasi 8 15 29 21 

Lyamalagwa 6 15 25 19 

Magulukenda – 
Sukuma 

86 51 106 20 

Mkombozi Kipande 

cha I 

57 28 72 15 

Mkombozi Kipande 
cha II 

31 15 72 41 

Mkombozi Kipande 
cha III 

30 15 72 42 

Mkombozi Kipande 

cha IV 

44 15 72 28 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi, 2023 

Maendeleo ya miradi katika mabwawa yote ya umwagiliaji yalikuwa chini ya 

muda uliotakiwa kukamilika, huku Mkombozi Kipande cha III na Mkombozi 

kipande cha I zikiwa ziliongoza kuchelewa kwa asilimia 42 na 15 mtawalia. Hii 

ilitokana na kucheleweshwa kwa malipo ya awali kwa wakandarasi, kuchelewa 

kuanza kwa kazi, pamoja na uidhinishaji wa mabadiliko ya kazi. Kuchelewa huku 

kutaathiri huduma za umwagiliaji kwa wanufaika wa miradi hiyo.Kwa hiyo, 

ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi unaweza kusababisha kuongezeka kwa 

gharama, migogoro ya kimkataba, na changamoto katika kufikia malengo ya 

jumla ya mradi. Pia, ucheleweshaji wa mradi, unawaathiri moja kwa moja 

watumiaji wa mwisho wa mradi huo. 

 

Napendekeza NIRC ihakikishe utekelezaji wa mradi unaendana na ratiba 

iliyopangwa ili kuondoa ucheleweshaji.  

12.7 Ujenzi na usimamizi duni wa barabara za mashambani 

Kifungu cha 6.2.5 cha Mwongozo wa Usanifu na Malighafi za Barabara wa Wizara 

ya Ujenzi wa mwaka 1999 kinataka malighafi za udongo zinazotumika baada ya 

kuondoa tabaka bovu ziwe zile zitakazokidhi ubora; pia udongo unaotakiwa uwe 

wenye asilimia 15 ya kiwango cha plastiki (Plasticity Index [PI], yaani uwezo wa 

udongo wa kubadilika umbo kama plastiki bila kupata mipasuko) ambao 

utatolewa sehemu ya nyingine karibu na eneo la mradi. 

 

Nilibaini barabara za mashambani ndani ya miradi ya umwagiliaji ya Mkombozi 

III na Magulukenda - Sukuma zilijengwa kwenye udongo dhaifu wa mfinyanzi. 
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Hii ni kwa sababu udongo wa sehemu hiyo ambao unasinyaa na kutanuka 

(mfinyanzi) haukuondolewa kabla ya kuweka udongo mwingine juu yake kama 

inavyoonekana kwenye Kielelezo 6. 

 

Kielelezo  6: Barabara ya shambani iliyojengwa juu ya udongo dhaifu  

 
Chanzo: Picha ilipigwa katika skimu ya umwagiliaji ya Mkombozi tarehe 24 Oktoba 2023 
 

Vilevile, barabara za Magulukenda - Sukuma zilijengwa bila kuzingatia sehemu 

ya kuondoa maji barabarani kwenda kwenye mifereji ya pembeni. Kwa hiyo, 

ujenzi wa barabara bila kubadilisha udongo dhaifu wa mfinyanzi, pamoja na 

kutokuwapo kwa sehemu za kuondoa maji barabarani kulisababisha barabara 

kuhabika mapema, kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 7.  

Hali hii inaweza kufanya barabara kutopitika, hasa nyakati za mvua; hivyo 

kusababisha changamoto katika usafirishaji wa mazao ya shambani kwenda 

kwenye masoko. 
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Kielelezo  7: Kuharibika kwa Barabara ya Magulukenda - Sukuma 

 
Chanzo: Picha ilipigwa katika Bwawa la Sukuma tarehe 27 Oktoba 2023 
 

Usimamizi duni wa mradi ulichangia kuwapo kwa kasoro hizo. Hii inatokana na 

kwamba wasimamizi wa mradi kutokuwapo katika eneno la mradi katika kipindi 

chote cha ujenzi.  

 

Ninapendekeza Tume ya Umwagiliaji ihakikishe yafuatayo: kiwango bora cha 

barabara kinafikiwa kwa ufuatiliaji wa kazi zilizofanyika; barabara 

zishindiliwe hadi kufikia 95% ya msongamano wa juu; kulinganisha 

utekelezaji wa miradi na muda uliopangwa ili kuondoa ucheleweshaji wa 

mradi; kuzingatia vipimo vya ujenzi wa barabara, hasa katika maeneo yenye 

changamoto, kwa kuhusisha wataalamu; na kuimarisha usimamizi wa miradi 

ili kuhakikisha ubora wa miundombinu unafikiwa. 
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 SURA YA KUMI NA TATU 

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI JUU YA USIMAMIZI WA UBORA WA MAJI KWA 

MATUMIZI YA NYUMBANI 

 

 

 

 

 

13.1 Utangulizi  

Dhumuni la langu la ukaguzi  wa kiufundi kuhusu usimamizi wa ubora wa maji 

kwa matumizi ya nyumbani. lilikuwa ni kutathmini kama Wizara ya Maji 

inahakikisha vya kutosha kuwa usambazaji wa maji kwa matumizi ya nyumbani 

unakidhi viwango vya ubora wa maji vilivyowekwa. Ukaguzi huu unahusisha 

miaka mitatu ya fedha (2020/21, 2021/22 na 2022/23). Ukaguzi ulifanyika 

katika mamlaka za maji za miji minane (8) ambayo ni Lindi, Kilimanjaro, Dar es 

Salaam, Mbeya, Dodoma, Kigoma, Mwanza na Singida. Zifuatazo ni kasoro 

kubwa zilizobainika: 

 

13.2 Programu duni ya ufuatiliaji wa ubora wa maji katika mamlaka za 

maji (UWSSAs) 

Kifungu cha 5 cha Mwongozo wa Ufuatiliaji Ubora wa Maji na Majitaka wa 

EWURA wa mwaka 2020 kinataka kila mamlaka ya maji safi na usafi wa 

mazingira kuanzisha programu ya ufuatiliaji wa ubora wa maji ya matumizi ya 

nyumbani mara kwa mara. Programu ilipaswa kufafanua mpango wa ufuatiliaji 

wa utendaji kazi wake, ratiba ya kuweka dawa (kutibu maji), vigezo vya upimaji 

wa ubora wa maji, na vigezo vya uwekaji sampuli kulingana na mwongozo wa 

EWURA. 

 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa ingawa mamlaka za maji zilitengeneza 

programu ya kufuatilia ubora wa maji, programu hizizilikuwa na kasoro. Hii 

ilitokana na kutokuzingatia kikamilifu miongozo ya EWURA; hivyo kusababisha 

kutokuwa na vipengele vya ufuatiliaji wa utendaji kazi. Licha ya kufanya 

ufuatiliaji wa kiutendaji, bajeti ya kipengele hiki haikujumuishwa katika 

mpango wao wa kufuatilia ubora wa maji (WQMP). 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa programu zilizoandaliwa na mamlaka ya maji jijini 

Mwanza (MWAUWASA) hazikuwa na ramani ya usambazaji wa maji katika 

sehemu husika na kipengele cha ufuatiliaji wa utendaji kazi. Pia, Mamlaka ya 

Usambazaji Maji safi na majitaka Jijini Dodoma (DUWASA) ilikosa ufuatiliaji wa 

kiutendaji na ramani ya usambazaji maji. Kadhalika, LUWASA haikuwa na 
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ramani inayoonesha sehemu za kuchukua sampuli za maji. KUWASA haikuwa na 

mpango wa ufuatiliaji wa utendaji kazi. Mipango ya MUWSA na SUWASA 

haikufuata miongozo ya EWURA kwa kutobainisha sehemu za kuchukua sampuli 

kwa ajili ya kupima ubora wa maji. Hivyo basi, kulikuwa na hatari kubwa kwa 

sehemu kubwa ya mitandao kutochukuliwa sampuli. 

 

Programu ya DAWASA ilifuata miongozo ya EWURA. Hata hivyo, haikuzingatia 

sehemu za kuchukua sampuli kutoka kwa visima binafsi wala vihatarishi vya 

uchafuzi wa mazingira. Aidha, vipengele vya ufuatiliaji wa utendaji 

vilikosekana. Kwa Mbeya, mpango wa UWSA ulitegemea tu vigezo vya idadi ya 

watu; haukuzingatia athari za uchafuzi wa mazingira wala mpango wa ufuatiliaji 

wa uendeshaji wake. Kwa ujumla, matokeo haya yanaonesha upungufu katika 

ufuatiliaji wa ubora wa maji katika mamlaka mbalimbali za maji; hivyo kuibua 

wasiwasi kuhusu ufanisi wa UWSSA katika kuhakikisha maji safi na salama kwa 

umma. 

 

Ninapendekeza yafuatayo kwa Wizara ya Maji: ihakikishe mamlaka za maji 

zinafanya ufuatiliaji wa ubora wa maji kwa matumizi ya nyumbani kwa 

kuzingatia programu zilizoandaliwa kutokana na miongozo ya EWURA; na 

ihakikishe kuwa vigezo vyote vya ufuatiliaji wa ubora wa maji vilivyopangwa 

vinazingatiwa kikamilifu katika utendaji kazi wa Mamlaka za Maji. 

 

13.3 Mamlaka za Maji saba kati ya nane hazikuwa na taratibu nzuri za 

utendaji katika kukusanya, kutunza na kuhifadhi sampuli 

zinazotumika kutathmini ubora wa maji  

Kifungu cha 2.1.2 cha kiambatisho Na. 1 cha Mwongozo wa EWURA wa mwaka 

2020 kinaitaka mamlaka za maji kuandaa taratibu za uendeshaji mzuri wa 

kutathmini ubora wa maji, hususani kwa kuchangua sampuli, kukusanya, 

utunzaji na uhifadhi wa sampuli hizo. 

 

Kati ya mamlaka za maji safi na majitaka nane (8) zilizofanyiwa tathmini, saba 

(7) zilikosa utaratibu stahiki za uendeshaji wa tathmini ya ubora wa maji, yaani 

ukusanyaji, utunzaji, na uhifadhi wa sampuli zitumikazo kutathmini ubora wa 

maji. Mamlaka hizo ni LUWASA, DAWASA, MWAUWASA, KUWASA, DUWASA, 

SUWASA, na Mbeya UWSA. Ukaguzi ulibaini kuwa MUWSA pekee ndiyo ilikuwa na 

utaratibu wa uendeshaji mzuri wa kupata sampuli kwa kina pamoja na 

ukusanyaji, utunzaji, na uhifadhi wa sampuli. 

 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa, licha ya kukosa utaratibu wa utendaji wa kutunza na 

kuhifadhi sampuli, DAWASA ilikuwa na utaratibu kwa ajili ya usimamizi wa usafi 

wa mazingira. MWAUWASA ilitegemea taratibu za mifumo ya usimamizi wa 
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ubora katika shughuli mbalimbali. Kwa ujumla, kutokuwapo kwa utaratibu wa 

utendaji wa kuhifadhi, kutunza na kukusanya sampli za kupima ubora wa maji 

kunatia shaka juu ya upimaji wa usalama na ubora wa maji uliofanywa na 

mamlaka hizi. 

 

Ninapendekeza kwa Wizara ya Maji kuhakikisha kwamba Mamlaka zote za 

Maji zote zinatengeneza na kutekeleza taratibu za uendeshaji wa shughuli 

za kupima usalama na ubora wa maji , uwekaji wa kemikali, njia sahihi za 

kupata sampuli, taratibu za utunzaji na uhifadhi ili kuhakikisha uthabiti, 

usahihi na uzingatiaji wa viwango vinavyotambulika kwenye usalama na 

ubora wa maji kwa matumizi ya nyumbani. 

 

13.4 Kutofuata ipasavyo taratibu za upimaji wa maji katika maabara 

kupitia tathmini ya sampuli za maji 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4.1.2.4 cha Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na 

Utoaji Taarifa za Ubora wa Maji ya Kunywa wa mwaka 2018, ni sharti kila 

mamlaka iwe na maabara yake ambayo itakuwa na mahitaji yote muhimu ya 

kupima na kuchambua sampuli za maji. Mahitaji haya ni pamoja na kuwa na 

idadi ya kutosha ya wafanyakazi ili kuweza kuchukua sampuli, kupima, na 

kuripoti matokeo. Aidha, kuhakikisha kuwa wale wanaofanya kazi kwenye 

maabara wana vifaa vya kinga. Aidha, miongozo inaeleza kuwa maabara 

inatakiwa kuwa na vifaa vyote muhimu na kufanyiwa matengenezo ya mara kwa 

mara. 

 

Ukaguzi wangu kuhusu mbinu za kupima ubora wa maji kwa mamlaka 

mbalimbali za usambazaji maji nchini Tanzania ulibaini upungufu kadhaa. 

 

Nilibaini kuwa DUWASA haikufuata ipasavyo taratibu za kimaabara, wafanyakazi 

hawakufuata tahadhari za usalama na hawakuwa na vifaa vya kinga binafsi. 

Uhaba wa watumishi na vitendea kazi katika mitambo ya kusafisha maji kwa 

Mzakwe ulichangia kutokidhi taratibu. SUWASA haikuwa na maabara yake; 

ilitegemea vifaa kutoka maeneo mengine. Hivyo, kusababisha kushindwa 

kufanya ufuatiliaji wa uendeshaji kuhusu ubora wa maji. 

 

MWAUWASA ilijumuisha mbinu zilizopendekezwa katika mipango yake, 

zikiwamo taratibu za mifumo ya usimamizi wa ubora wa shughuli mbalimbali. 

LUWASA haikufanya upimaji wa sampuli ya maji katika mamlaka hiyo kwa kuwa 

hapakuwa na maabara ya ubora wa maji. Pia, haikuwa na taratibu za kufanya 

tathmini ya ubora na usalama wa maji na uchunguzi wa bakteria katika maji. 
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Licha ya kuwa na taratibu za uendeshaji wa ubora wa maji zilizopo, Mamlaka 

ya Maji ya Moshi ilishindwa kuzingatia taratibu hizo. Aidha, wafanyakazi wa 

mamlaka hiyo hawakuwa na vifaa vya kujikinga. Zaidi, mamlaka hiyo ilikuwa 

inatumia vifaa vya kupima maji ambavyo havijafanyiwa marekebisho ya usomaji 

matokeo ya vipimo kwa usahihi.  

 

KUWASA haikuwa na maabara yake, na ilitegemea vifaa kutoka sehemu 

nyingine. Hali hiyo iliyosababisha upungufu katika kufanya vipimo vya ubora wa 

maji. DAWASA ilitumia mbinu zilizopendekezwa; hata hivyo, ilikosa utaratibu 

wa ufanyaji wa vipimo kwa vile wafanyakazi wake hawakutumia vifaa vya 

kujikinga wakati wa shughuli ya kupima maji na walikosa tahadhari za usalama 

wao wakiwa kazini. 

 

Hivyo, matokeo haya yanaleta wasiwasi kuhusu usahihi na kuaminika kwa 

upimaji wa ubora wa maji unaofanywa na mamlaka hizi. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe kuwa Mamlaka zote za Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Vijijini (UWSSA) zinaboresha programu zao za ufuatiliaji 

ubora wa maji ili kuendana kwa karibu zaidi na miongozo ya EWURA. Pia, 

ihakikishe kunakuwa na mifumo ya ufuatiliaji wa kina na yenye usahihi ili 

kuimarisha ubora wa maji na afya ya watumiaji. 

 

13.5 Uchukuaji wa sampuli na upimaji usiojitosheleza katika mamlaka za 

maji 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3.3 cha Mwongozo wa ufuatiliaji wa ubora wa maji 

wa EWURA kwa mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira (2020), uchukuaji 

wa mara kwa mara wa sampuli za maji zinazofanyiwa vipimo unapaswa 

kuzingatia mahitaji na Viwango vya Tanzania vya ubora wa Maji ya kunywa 

(Tanzania standard 789). Bila kujali idadi ya watu, aina zote za maji zinapaswa 

kupimwa angalau mara mbili kwa mwaka—mara moja kipindi cha kiangazi na 

mara nyingine katika kipindi cha masika. 

 

Tathmini ya programu za kufuatilia ubora wa maji kwa mamlaka mbalimbali za 

usambazaji maji inaonesha upungufu. Linapokuja suala la ufuatwaji wa 

programu za kufuatilia ubora wa maji kwa mamlaka mbalimbali za usambazaji 

wa maji uchukuaji wa sampuli na upimaji wa maji, DUWASA, DAWASA, 

MWAUWASA, Mbeya - UWSA, MUWSA, KUWASA, LUWASA, na SUWASA hazijakidhi 

vigezo. 
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Mbeya - UWSA pekee ndiyo iliyoonesha kufuata vigezo vilivyowekwa, ikiwamo 

kuchukua sampuli kabla na baada ya tangi la kuhifadhi, huku mamlaka nyingine 

hazikufanya hivyo. Mamlaka nne kati ya nane zilizokaguliwa zilifuata vigezo vya 

kuchukua sampuli katika mtandao wa usambazaji maji. Mamlaka hizo ni 

DUWASA, MWAUWASA, Mbeya-UWSA, na MUWSA 

 

Ingawa mamlaka hizi kwa ujumla zilizingatia kigezo cha idadi ya watu katika 

kupima maji, kulikuwa na tofauti katika mgawanyo wa maeneo ya kuchukua 

sampuli katika mtandao wa mabomba. DUWASA ndiyo mamlaka pekee iliyokidhi 

kigezo hiki, huku DAWASA, MWAUWASA, Mbeya - UWSA, MUWSA, KUWASA, 

LUWASA na SUWASA zikiwa hazikukidhi matakwa ya Mwongozo. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe kuwa Mamlaka zote za Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Vijijini (UWSSA) zinaboresha programu zao za ufuatiliaji 

ubora wa maji ili kuendana kwa karibu zaidi na miongozo. Pia, kuhakikisha 

kuna mifumo ya ufuatiliaji wa kina na sahihi wa ubora wa maji kwa ajili ya 

usalama wa afya za watumiaji. 

 

13.6 Kutozingatia mahitaji ya kiwango cha mabaki ya klorini kwenye maji 

Mwongozo wa EWURA wa Ufuatiliaji Ubora wa Maji na Majitaka kwa Mamlaka za 

Maji Safi na Usafi wa Mazingira, Toleo la Pili la mwaka 2020, unataka maji 

yaliyosafishwa kuwa na kiasi cha mabaki ya klorini kati ya 0.2 mg/L na 0.5 mg/L. 

 

Tathmini ya  kiwango cha mabaki ya klorini katika mamlaka za maji 

zilizotembelewa kwa mujibu wa mapitio ya ripoti za ufuatiliaji wa ubora wa 

maji kwa mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23 ulionesha idadi ya sampuli 

ambazo hazikukidhi kiwango kinachohitajika cha mabaki ya klorini kati ya jumla 

ya sampuli zilizokusanywa na kupimwa. 

 

Uchambuzi wangu ulibaini kuwa, mbali na MUWSA, mamlaka nyngine hazikuwa 

zikifanya vizuri. Mamlaka saba kati ya nane za maji zilizokaguliwa, 

hazikuzingatia mahitaji ya kiwango cha mabaki ya klorini katika maji. 

 

KUWASA ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi kiwango hicho kwa 65%, 

wakati DUWASA ilikuwa na kiwango cha chini cha kutokidhi cha 7%. Mwaka 

2020/21, MWAUWASA ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi kiwango 

hicho kwa 58%, Mbeya - UWSSA ilikuwa na kiwango cha chini cha kutokidhi cha 

17%. Mwaka 2022/23, DAWASA ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi 

cha 48% na KUWASA ilikuwa na kiwango cha chini cha kutokidhi cha 24%. 
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Kwa kuzingatia hatari zinazohusiana na kutozingatia kiasi cha mabaki ya klorini 

kwenye maji, DAWASA ilifanya vibaya zaidi kwa 2022/23, huku MWAUWASA 

ilifanya vibaya zaidi kwa mwaka 2021/22. Hii ni kwa kuwa walikuwa na idadi 

kubwa zaidi ya watu walio katika hatari ya kutumia maji yaliyowekwa klorini 

kinyume na taratibu. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Maji iweke taratibu za kuhakikisha kuwa vifaa vya 

ufuatiliaji wa ubora wa maji vinavyotumiwa na mamlaka za maji vinafanya 

kazi ipasavyo ili kutoa matokeo ya uhakika ya ubora wa maji. 

 

13.7 Upungufu wa nguvu za kikemikali zinazotumika kutibu maji katika 

mamlaka za maji zilizokaguliwa 

Kanuni ya 56(1) na (2) ya Kanuni za Huduma za Maji safi na Usafi wa Mazingira 

(Leseni na Ubora wa Huduma) za mwaka 2020 inataka mamlaka za maji 

zilizopewa leseni ya kutoa huduma ya maji kuhakikisha kuwa kemikali za 

kusafisha maji zinapimwa na kuthibitishwa na Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali au wakala aliyeidhinishwa kwa mujibu wa masharti ya sheria 

zinazotumika. Leseni inataka kuwe na rekodi sahihi za kemikali zilizotumika 

kusafisha maji na uidhinishaji wa matumizi ya kemikali hizo. 

 

Ukaguzi ulibaini mamlaka za maji saba kati ya nane zilizokaguliwa zilikuwa na 

kemikali za “Calcium hypochlorite” zenye nguvu kidogo; hivyo kuhatarisha 

ufanisi wa kuua viini vya vijidudu katika maji. Uchambuzi wa ripoti za ufuatiliaji 

wa operesheni kwa miaka ya fedha 2020/21 hadi 2022/23 ulibaini kuwa, mbali 

na MUWSA, 88 mamlaka za maji zilizosalia (88%) hazikuzingatia mahitaji ya 

kiwango cha mabaki ya klorini kisichotakiwa kubaki kwenye maji. KUWASA 

ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi mwaka 2020/21, wakati 

MWAUWASA ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi kwa mwaka 2021/22 

na DAWASA ilikuwa na kiwango cha juu zaidi cha kutokidhi mwaka 2022/23. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe kila mamlaka ya maji inahakiki 

ubora wa kemikali zinazotumika kutibu maji kabla ya kutumika ili 

kuhakikisha dozi inafanyika kwa kuzingatia ubora wa kemikali hizo 

zilizonunuliwa. 

 

13.8 Utendaji duni wa Mtambo wa Kusafisha Maji kwa MWAUWASA 

Ukaguzi ulibaini kuwa shughuli za kusafisha maji hazikukidhi mwongozo namba 

789 wa Shirika la Viwango la Tanzania, yaani kiwango cha chini na juu ni 

0.2mg/lita - 0.5 mg/lita, mtawalia. Ukaguzi ulipitia matokeo ya vipimo 

vilivyofanywa na MWAUWASA. Ulibaini kuwa asilimia 12.6 ya sampuli za 

matokeo ya vipimo hivyo vya MWAUWASA yalikuwa juu ya kiwango 
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kinachotakiwa cha klorini kwa 0.5mg/lita. Aidha, asilimia 36.33 ilikuwa chini ya 

kiwango kinachohitajika cha 0.2 mg/lita. 

 

Pia masuala muhimu yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi katika mtambo wa 

kusafisha maji wa Magu ni pamoja na kuharibika kwa sehemu ya kuchuja na 

kukausha tope kutokana na mtambo huo kufunikwa na maji kama 

inavyoonekana katika Kielelezo Na. 8 ambayo imeonesha kufunikwa kwa 

mtambo huo. Chujio lipo chini ya maji, hivyo kushindwa kuchuja kwa usahihi. 

Kina cha maji katika Ziwa Victoria kiliongezeka na kufikia mita 13.42 mnamo 

Mei 2020, hivyo kusababisha hali hii. Kwa hiyo, chujio la tope linakabiliwa na 

changamoto ya ukosefu wa nafasi ya kuchuja na kukausha tope hilo kwa usahihi. 

Hali hii inasababisha tishio kwa ufanisi wa usafishaji wa maji hayo. Kuna 

uwezekano wa tope kumwagwa moja kwa moja ziwani bila ya kukaushwa, hivyo 

kusababisha uharibifu wa mazingira. 

 

Aidha, umwagwaji wa tope katika ziwa hilo unamaanisha ubora wa maji 

yanayoingia kwa ajili ya kusafishwa ni hatari zaidi na kufanya iwe gharama zaidi 

kuyasafisha maji hayo. Kielelezo 8 inaonesha matope yaliyojaa kwenye 

mtambo wa kusafisha maji wa Magu. 

 

Kielelezo  8: Matope yaliyofurika kwenye mtambo wa kusafisha maji wa Magu 

 
Chanzo: Picha ilipigwa uwandani na wakaguzi tarehe 23/10/2023  
 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe mamlaka zote za maji zinakuwa na 

matangi ya klorini kwenye mtambo wa kutibu na kusafisha maji ili 

kuhakikisha uwekaji wa kutosha wa klorini. Pia, ziwe na miundombinu ya 

kupima ubora wa maji yanayoingia kwenye mtambo wa kutibu na kutoka 

eneo la kuwekea dawa. Zaidi, zitie taarifa ubora wa maji kabla na baada ya 

matibabu. 
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13.9 Utendaji duni wa kifaa cha kuondoa taka katika Mamlaka ya Maji ya 

DAWASA 

Kulingana na Mwongozo wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji na 

Matengenezo (DCOM) wa mwaka 2020, mitambo ya kusafisha maji lazima iwe 

na kifaa cha kuondoa taka kinachofanya kazi vizuri ili kusaidia katika uondoaji 

mzuri wa taka wakati wa mchakato wa kusafisha maji. 

 

Ilibainika kuwa vifaa vya kuondoa taka kwenye mtambo wa Wami havifanyi kazi 

ipasavyo kwa sababu vilikuwa chakavu. Hii inapunguza ufanisi wa usafishaji maji 

na uzalishaji wa maji kwa wakati kwa sababu kuna nyakati ambapo kifaa kimoja 

kinasimamishwa kufanya kazi ili kuruhusu kisafishwe kwanza chenyewe. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe ratiba za uendeshaji na 

matengenezo ya mara kwa mara ya vifaa na mitambo ya kutibu na kusafisha 

maji yanaandaliwa, kuwekewa bajeti ya kutosha ya matengenezo, na 

kutekelezwa kwa kuzingatia hatua za kulinda vifaa hivyo. Pia, ihakikishe 

mifumo ya usambazaji maji inafanya kazi ipasavyo na maji yanayozalishwa 

kwa matumizi ya nyumbani yanakidhi viwango vya ubora. 
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 SURA YA KUMI NA NNE  

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI WA GHARAMA KATIKA UJENZI WA 

MIRADI YA BARABARA  

 

 

 
14.1 Utangulizi 

Sura hii inahusu udhibiti wa gharama katika ujenzi wa barabara. Lengo lilikuwa 

ni kubainisha sababu zinazopelekea kuongezeka kwa gharama, kuhakiki usahihi 

na uhalali wa gharama, kuibua mapungufu katika mifumo ya utekelezaji miradi 

na kutoa mapendekezo ya kiboresha uandaji wa bajeti, mipango and mifumo ya 

kudhibiti gharama. Ukaguzi unajumuisha miradi kumi ya barabara, mitano 

ikitekelezwa na TANROADS na mitano mingine ikitekelezwa na TARURA. Hii 

inajumuisha miradi ya ujenzi iliyokamilika na inayokaribia kukamilika kwa 

miaka sita ya fedha kuanzia 2016/17 hadi 2021/22. Mapitio yangu ya miradi ya 

barabara yalibaini mapungufu makubwa kama ifuatavyo: 

 

14.2 Upangaji na Usanifu  

14.2.1 Upembuzi yakinifu na usanifu duni ulisababisha kuongezeka kwa 

gharama kiasi cha Sh. bilioni 64.78  

Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Usanifu wa Kijiometri wa Barabara wa Wizara ya 

Ujenzi (2011) kinamtaka msanifu kuzingatia kwa makini masuala mbalimbali 

ambayo yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa matokeo ya usanifu katika 

kupanga na kutathmini miradi ya barabara. Mwongozo unasema zaidi kwamba 

usanifu, ujenzi na matengenezo ya barabara huathiriwa sana na aina ya eneo 

ambalo barabara inapita. Pia, tofauti za jiolojia na mteremko huathiri sana 

usanifu wa barabara. 

 

Mapitio ya ripoti za usanifu wa miradi 10 yalibaini mabadiliko makubwa wakati 

wa utekelezaji wa miradi, hivyo kusababisha ongezeko la kazi. Hii ilisababishwa 

na: 

• Upembuzi yakinifu haukuonesha ipasavyo hali halisi za eneo ambalo barabara 

itajengwa kama vile topografia, hali ya udongo, na hali ya maji. Ukaguzi 

ulibaini kuwa mabadiliko makubwa wakati wa utekelezaji wa mradi 

yalisababishwa na upembuzi yakinifu usiotosheleza, hivyo kuongeza wigo wa 

ongezeko la kazi. Katika mradi wa barabara ya Kidatu – Ifakara, ilibainika 

kuwa kulikuwa na ongezeko la nguzo 10 kwenye ujenzi wa daraja kutokana 
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na kutofanyika kwa uchunguzi wa kutosha wa matabaka ya udongo. Vilevile, 

ilisababishwa na kutofanyika kwa uchunguzi wa kutosha wa udongo, gharama 

za kusafisha eneo la mradi, kuchimbua na kuondoa tabaka bovu la udongo 

ziliongezeka.  

• Miradi ya barabara iliathiriwa na ongezeko la gharama wakati wa utekelezaji 

kutokana na kutorekebishwa kwa dosari katika usanifu wa awali kabla ya 

kusaini mkataba. Ukaguzi ulipitia taarifa za usanifu wa mradi wa barabara 

ya Kikusya - Matema na kubaini kuwa usanifu huo ulifanyiwa marekebisho na 

Timu ya Usimamizi (M/s TECU) wakati wa utekelezaji wa mradi. Ulibainika 

upungufu mkubwa katika usanifu wa awali, hususani katika usanifu wa 

mifereji ya maji. Upungufu huo ulibainika kutokana na mvua kubwa 

iliyonesha mwezi Aprili 2016 na kusababisha mafuriko makubwa na kufunika 

barabara. Hali hiyo ilisababishwa na kutofanyika kwa utafiti wa kutosha wa 

hali ya maji na hali ya mwinuko wa ardhi katika usanifu wa mradi huo. 

• Mapitio yangu yalibaini ongezeko la gharama katika ujenzi wa barabara 

mbili, Kikusya-Matema na Mpemba-Isongole lililosababishwa na utayarishaji 

usiofaa wa gharama za makadirio ya ujenzi wa mradi: Hali hiyo ilisababishwa 

na mkanganyiko wa lami aina ya AC14 na lami aima ya 35/50 moja kuwekwa  

kwenye mahitaji ya viwango na nyingine gharama za makadirio ya ujenzi 

kuwa zitumike na kuleta mkanganyiko. Pia, usimamizi wa ubora 

usiojitosheleza katika mapitio ya ukokotoaji wa makadirio ya gharama za 

ujenzi wa mradi na uelewa wa viwango vinavyo hitajika. Mapungufu haya 

yalibainishwa wakati wa utekelezaji, hivyo kupotosha mamlaka za kutoa 

vibali kwa viwango vya mahitaji ambayo siyo sahihi kwa mradi. 

Ongezeko la Gharama lililotokana na upembuzi yakinifu, usanifu  na mapitio ya 

makadirio ya ya gharama usiotosheleza yameoneshwa katika Jedwali 36. 

 

Jedwali 36: Ongezeko la gharama kutokana na mapungufu ya upembuzi yakinifu na 

usanifu 

Jina la mradi Kasoro zilizosababisha ongezeko la gharama (Sh. 
Bilioni)  

Jumla (Sh. 
Bilioni) 

Ukosefu wa 

taarifa muhimu 
za eneo la mradi  

Upungufu 

wa Usanifu 
wa awali 

Kasoro za uandaaji 

wa makadirio 

 

Barabara nne na daraja moja chini ya utekelezaji wa TANROADS  

Mikumi  - Kidatu 5190 10,490 0.00 15,680 

Kikusya - Matema 0.00 7,150 2,200 9,350 

Mpemba - Isongole 4,470 1,080 3,490 9,040 

Wami Bridge 690 0.00 0.00 690 

Maswa - Mwigumbi 9,410 800 760 10,210 

Jumla Ndogo   19,760 18,720 6,450         44,970 

Barabara tano chini ya utekelezaji wa TARURA 

Government City 15,110 3,600 0.00 18,710 

Mkwajuni Road 0.00 1,140 0.00 1,140 

Jumla ndogo 15,1100 4,7400 0.0 19,8500 
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Jina la mradi Kasoro zilizosababisha ongezeko la gharama (Sh. 
Bilioni)  

Jumla (Sh. 
Bilioni) 

Ukosefu wa 
taarifa muhimu 
za eneo la mradi  

Upungufu 
wa Usanifu 
wa awali 

Kasoro za uandaaji 
wa makadirio 

 

Jumla 34,870 23,460 6,450 64,780 

Chanzo: Mapitio ya Hati za Malipo (IPCs) na Marekebisho ya Mkataba  

 

Mabadiliko ya usanifu yalisababisha ongezeko la Sh.64.78 bilioni ongezeko la 

gharama hilo lilitokana na maandalizi duni ya upembuzi yakinifu, Kasoro za 

uandaaji wa gharama za makadirio ya ujenzi wa barabara, kasoro za usanifu wa 

awali, pamoja na makosa ya vipimo kwenye mkataba.  

 

Ninapendekeza TANROADS na TARURA watenge muda wa kutosha kwa ajili 

ya kufanya upembuzi yakinifu wa kina na wenye tija, usanifu wa miradi 

ufanyiwe mapitio yakutosha  na wataalamu wa ndani au wa kujitegemea 

kabla ya kuanza utekelezaji wa mikatba,  makadirio sahihi ya gharama za 

mradi yaandaliwe  vizuri kabla ya kutangaza zabuni. Aidha, washirikishe 

washauri elekezi kusimamia miradi kabla ya mikataba ya wakandarasi 

kuanza ili kuhakikisha usanifu uliofanywa umekaguliwa kabla ya mkandarasi 

kuanza kazi, hatimaye kudhibiti gharama na ubora wa kazi ufanyike. 

 

14.3 Usimamizi wa Mikataba  

14.3.1 Fidia kwa mkandarsi kiasi cha Sh. bilioni 29.87 kutokana na 

kuchelewa kukamilika kwa mradi 

Kifungu kidogo cha 49.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC) ya miradi 

inayofadhiliwa na Serikali ya Tanzania kinasema kuwa gharama za mkataba 

zitarekebishwa kwa mujibu wa kikokotoo cha marekebisho ya bei iliyotolewa 

katika mkataba huo. Vilevile, Kifungu cha 35 na 55 cha Masharti ya Jumla ya 

mikataba ya kazi inayofadhiliwa na fedha za maendeleo kutoka Umoja wa Nchi 

za Ulaya kinabainisha kuongezwa kwa muda wa utekelezaji wa kazi na madai 

ya malipo ya ziada kutokana na ongezeko la muda. 

 

Mapitio ya hati za malipo ya kazi za ujenzi na marekebisho ya mikataba kwa 

miradi mitano ya barabara iliyotekelezwa na TANROADS yalibaini kuwa 

wakandarasi walilipwa Sh bilioni 29.87 kama fidia kutokana na kuchelewa 

kukamilika kwa mradi. Kinyume chake, katika miradi 5 ya barabara 

iliyotekelezwa na TARURA hakukuwa na fidia kwa mkandarasi kutokana na 

kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi. Ukaguzi ulibaini sababu kuu za 

ucheleweshaji wa mradi zilikuwa: 
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(i) Kuchelewa kulipwa kwa malipo ya awali kwa mkandarasi 

Mapitio ya nyaraka za mradi wa Barabara ya Mpemba – Isongole yalibaini kuwa 

Mkandarasi aliwasilisha dhamana ya utendaji kazi na dhamana ya malipo ya 

awali. Awamu ya kwanza ya malipo ya dhamana ya utendaji yaliwasilishwa 

tarehe 5 Juni 2017 na ya awamu ya pili yaliwasilishwa tarehe 12 Novemba 2018. 

Hata hivyo, awamu ya kwanza ya malipo ya awali kwa mkandarasi yalitakiwa 

kulipwa tarehe 5 Juni, 2017 lakini yalilipwa tarehe 12 Februari 2018 na awamu 

ya pili ya malipo ya awali yalitakiwa kulipwa tarehe 11 Desemba 2018 lakini 

yalilipwa tarehe 10 Juni 2019. Ucheleweshaji huu wa malipo ya awali 

yalisababisha nyongeza ya muda na gharama kwa mkandarasi kiasi cha Sh. 

2,522,953,330.22. 

 

(ii) Ongezeko la gharama kwa ajili ya kusogeza mbele muda wa dhamana 

utendaji kazi 

Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha mkataba wa awali kilichoombwa na mkandarasi 

kama dhamana ya utendaji kwa mkataba wa barabara ya Kikusya – Ipinda – 

Matema kilikuwa ni Sh. 2,792,000,000. Hata hivyo, kukamilika kwa mradi 

kulicheleweshwa kwa miezi 28.5. Pia, dhamana iliongezwa kutoka tarehe ya 

kuanza kwa mradi hadi mwisho wa Kipindi cha matazamio ya mradi 

kilichorekebishwa. Ilibainika kuwa gharama za dhamana zilizoongezeka kwa 

mkandarasi zililipwa na mwajiri na kusababisha ongezeko la gharama ya 

dhamani hiyo kwa Sh. 5,235,000,000. Hii iliongeza gharama ya ziada ya Sh. 

2,443,000,000. 

 

(iii) Ucheleweshaji wa mwajiri katika kutoa misamaha ya kodi kwenye vifaa 

vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi, mitambo/vifaa, mafuta na vilainishi 

Ukaguzi wa hati ya maridhiano Na.1 na 2 ya mradi wa barabara wa Kidatu- 

Ifakara ulibaini kuwa mkandarasi alilipwa fidia kwa muda na gharama 

zinazohusiana na ucheleweshaji wa mwajiri (Wizara ya Fedha na Mipango) 

katika kutoa misamaha ya ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa nchini kama vile 

mitambo/vifaa, mafuta na vilainishi. Ukiukaji huu wa mwajiri ulisababisha 

kuongezeka kwa gharama ya Sh. bilioni 11.88. Kiasi hicho kililipwa kwa 

mkandarasi kama gharama za kusimamisha kazi kutokana na kuchelewa kutoa 

tangazo la misamaha hiyo ya kodi. 

 

(iv) Marekebisho ya bei 

Mapitio ya Hati ya Malipo Na. 23 ya mradi wa Barabara ya Mpemba – Isongole 

yalionesha kuwa TANROADS ilimwongezea mkandarasi siku 485 kuanzia tarehe 

22 Agosti 2019 hadi tarehe 19 Desemba 2020, sawa na miezi 19.  
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Ongezeko hili la muda lilisababisha mkandarasi kulipwa jumla ya Sh. 

3,062,893,818.00 kama gharama ya ziada kutokana na mfumuko wa bei wakati 

wa nyongeza. 

 

(v) Hasara na gharama zilizolipwa kwa mkandarasi kama fidia 

Mapitio ya Nyaraka za Mkataba wa mradi wa Barabara ya Mpemba – Isongole 

yalionesha kuwa mkandarasi aliwasilisha madai saba (7). Miongoni mwa madai 

hayo, dai la saba lilihusu fidia ya gharama za ziada zilizochangiwa na kuongezwa 

kwa muda kwa siku 485, ambazo mwajiri aliidhinisha kupitia madai namba 2, 3 

na 4 jumla ya Sh. 2,454,035,216.82. 

 

Jedwali 37 linaonesha jumla ya miezi iliyocheleweshwa na mambo 

yaliyochangia gharama ya miradi kuzidi kutokana na ongezeko la muda wa ziada 

wa mradi. 

 

Jedwali 37: Gharama iliyozidi kwa sababu ya kuchelewa kukamilika kwa miradi 

Jina la 
Mradi 

Muda 
ulioch
elewe
shwa 
(Miezi

) 

Mambo yaliyosababisha ongezeko la gharama (SH. TZ. Bilioni) Jumla 
(Sh. 
bilioni) 

Kusogeza 
mbele 

muda wa 
dhamana 
ya utendaji 
kazi (Sh. 
bilioni) 

Kuchele
wa kwa 

malipo 
ya 
awali 
(Sh. 
bilioni) 

Mareke
bisho ya 

bei (Sh. 
bilioni) 

Hasara na 
gharama za 

mkandarasi 
kutokana na 
ongezeko la 
muda (Sh. 
bilioni) 

Uondoaji 
wa 

miundom
binu ya 
Huduma 

 

Mikumi 

- Kidatu 

42 0.00 0.00 0.00 11.01 0.00 11.01 

Kikusya 
- 
Matema 

28.5 2.44 0.00 2.01 0.08 1.61 6.14 

Mpemba 
- 

Isongole 

19 0.00 2.52 3.06 2.45 0.00 8.03 

Daraja 
la Wami  

25.49 0.00 0.00 3.08 0.00 0.00 3.08 

Maswa - 
Mwigum
bi 

11.17 0.00 0.00 1.61 0.00 0.00 1.61 

Jumla 126.16 2.44 2.52 9.76 14.41 1.61 29.87 

Chanzo: Hati za malipo na marekebisho ya mkataba 

 

Tathmini inaonesha sababu mbali mbali za kuchelewa kwa miradi zilichangia  

ongezeko la gharama za miradi. Miradi ilichelewa kwa jumla ya miezi 126.16, 

na kusababisha ongezeko la gharama za miradi kwa jumla ya Shilingi bilioni 

29.87.  
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Ninapendekeza TANROADS na TARURA wahakikishe wanalipa malipo ya awali 

kwa wandarasi katika muda uliopangwa kwenye mkataba,  kuzingatia 

taratibu za msamaha wa kodi zinafanyika mapema kabla ya kusaini mkataba 

na kuweka udhibiti mzuri wa marekebisho ya bei ya mkataba, kuhakikisha 

miradi inakamilika kwa wakati ili kuzuia ongezeko la gharama kutokana na 

kuongeza muda wa dhamana ya utendaji kazi na fidia kwa mkandarasi 

kutokana na ucheleweshaji wa mradi. 

 

14.3.2 Riba kutokana na kuchelewa kwa malipo ya kazi za ujenzi kwa wa 

kandarasi jumla ya Sh. bilioni 44.48 

Kifungu cha 45 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba wa miradi inayofadhiliwa na 

Serikali ya Tanzania kimebainisha kuwa mwajiri atamlipa mkandarasi kiasi 

kilichothibitishwa na meneja wa mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kila 

hati ya malipo. Ikiwa mwajiri atamlipa malipo mkandarasi  kwa kuchelewa, 

mkandarasi atalipwa riba kwa malipo yaliyocheleweshwa katika malipo 

yanayofuata. 

 

Ukaguzi wa hati za malipo ya kazi za ujenzi katika miradi iliyokaguliwa ulibaini 

kuwa miradi minne ya barabara iliyotekelezwa na TANROADS na mradi mmoja 

uliotekelezwa na TARURA haikuwalipa  malipo wakandarasi kwa wakati kama 

ilivyobainishwa kwenye mkataba.  

 

Sababu ya kucheleweshwa malipo ni: TANROADS kuchelewa kuomba fedha kwa 

Wizara ya Ujenzi; Wizara ya Ujenzi kuchelewa kuomba fedha kwa Wizara ya 

Fedha; na Wizara ya Fedha kuchelewesha kutoa fedha kwa Wizara ya Ujenzi. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa TANROADS, baada ya kupokea fedha kutoka 

Wizara ya Ujenzi, iliwalipa wakandarasi kwa wakati. 

 

Hii kuchelewa kulipa wakandarasi kulisababisha ongezeko la gharama kwa Sh. 

bilioni 44.48 ikiwa ni riba iliyolipwa kwa wakandarasi kama fidia, kama 

inavyofafanuliwa katika Jedwali 38. 

 

Jedwali 38: Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi uliopelekea riba  

Jina la Mradi Riba kwa kuchelewa 
kulipwa mkandarasi 

(Sh. bilioni) 

Riba kwa kuchelewa 
kulipwa Mshauri 

elekezi (Sh. bilioni) 

Jumla (Sh. 
bilioni) 

Kikusya - Matema 26.37 0.00 26.37 

Mpemba - Isongole 5.26 0.00 5.26 

Daraja la Wami  1.51 0.23 1.74 

Maswa - Mwigumbi 9.43 0.00 9.43 

Mji wa Kiserikali 1.68 0.00 1.68 

Jumla 44.25 0.23 44.48 

Chanzo: Malipo ya Mkandarasi na Mshauri Elekezi  
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Kutofuata matakwa ya mkataba ya kuwalipa wakandarasi malipo ya hati kwa 

kazi zilizofanyika, kwa miradi minne ya TANROADS na mradi mmoja wa TARURA, 

kumesababisha ongezeko la gharama za miradi hiyo kwa shilingi bilioni 44.48. 

Ongezeko ilo likiwa kama  riba ambazo zimelipwa kwa wakandarasi kwa sababu 

ya kuchelewesha malipo. 

 

Ninapendekeza TANROADS na TARURA kuwalipa wakandarasi kwa wakati, 

kuweka mfumo bora wa utaratibu wa malipo, pia kufuatilia kwa karibu 

tarehe za malipo ili kuzuia malipo ya riba yasiyo ya lazima. Hii itahakikisha 

maendeleo mazuri ya utekelezaji wa miradi na uzingatiaji wa bajeti.  

 

14.3.3 Malipo ya ziada ya Sh. bilioni 10.44 kwa mshauri elekezi kutokana na 

kuchelewa kukamilika kwa mradi 

Kifungu kidogo cha 47.1 ya Masharti ya Jumla ya Mkataba wa miradi 

inayofadhiliwa na Serikali ya Tanzania kimebainisha kwamba bei inayotozwa 

kwa huduma za mshauri elekezi itarekebishwa kwa mujibu wa utaratibu wa 

marekebisho ya bei kutokana na ongezeko la muda. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kutokana na kuchelewa kwa mradi kukamilika, washauri 

elekezi wa miradi waliongezewa muda wa kusimamia utekelezaji wa mkataba, 

pamoja na nyongeza ya gharama. Nyongeza ya gharama kwa washauri elekezi 

ilitokana na marekebisho ya bei zilizokuwa kwenye mkataba, fidia ya gharama 

zilizoingiwa na washauri elekezi hao kutokana na ongezeko la muda wa 

kusimamia mradi, pamoja na gharama za kuchelewesha kukamilisha mradi. 

Gharama iliyolipwa kutokana na kuongezwa kwa muda wa mkataba kwa 

washauri elekezi ilikuwa Shilingi  bilioni 10.44, kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali 39. 

 

Jedwali 39: Hali ya malipo ya washauri elekezi 

Jina la Mradi Marekebisho ya bei za 
mkataba (Sh. bilioni) 

Gharama zilizotokana na 
kucheleweshwa kwa miradi 
(Sh. bilioni)  

Jumla (Sh. 
bilioni) 

Miradi ya Barabara nne na Daraja moja chini ya utekelezaji wa TANROADS 

Mikumi - Kidatu 0.00 4,463.00 4,463.00 

Kikusya - Matema 0.00 749.58 749.58 

Mpemba - 
Isongole 

0.00 
432.83 432.83 

Daraja la Wami 120.04 2,858.24 2,978.28 

Maswa - 
Mwigumbi 

57.79 195.55 253.34 

Jumla TANROADS 177.83 8,699.20 8,877.03 

Miradi mitano chini ya utekelezaji wa TARURA 

Mji wa Kiserikali 0.00 779.82 779.82 

Jumla TARURA 0.00 779.82 779.82 

Jumla  177.8364 10,258.84 10,436.67 
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Chanzo: Malipo ya Washauri elekezi na ripoti za mradi  

Kuchelewa kukamilika kwa mradi kulisababisha gharama ya ziada ya Shilingi 

bilioni  10.44 kulipwa kwa washauri elekezi katika miradi ya TANROADS na 

TARURA iliyokaguliwa. 

 

Ninapendekeza TANROADS na TARURA kuimarisha usimamizi na uzingatiaji 

wa muda wa kumaliza kazi  kimkataba ili kupunguza ongezeko la gharama 

na fidia kutokana na ucheleweshaji wa miradi kukamilika. 

 

14.3.4 Malipo ya Sh. bilioni 3.99 bila mkataba kati ya TECU na Wizara ya 

Fedha  

Kanuni ya 233(1) na (2) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inataka 

pale zabuni inapokubaliwa na Afisa Masuuli wa taasisi, ataingia mkataba rasmi 

na Mzabuni aliyeshinda na mkataba utafuata muundo uliowekwa na kujumuisha 

masharti ya mkataba na vifungu vilivyoainishwa kwenye nyaraka za  zabuni. 

 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa baada ya kumalizika kwa muda wa mkataba kati 

ya M/s Nicholas O'Dwyer na Wizara ya Fedha kwa mradi wa Barabara ya Mikumi- 

Ifakara, TECU ilichukua nafasi ya ushauri elekezi bila mkataba rasmi na malipo 

ya shilingi 3,987,276,185.38 yalilipwa. 

 

TECU kusimamia mkataba wa mkandarasi bila yenye mwenyewe kuwa na 

mkataba kunaashiria hatari, kwani kukosekana kwa mkataba, kunafanya kazi 

alizopewa TECU kutokuwa wazi, na kupelekea ugumu katika kutatua mgogoro, 

na kushindwa kudhibiti gharama anazolipwa TECU kwa kukosa muongozo wa 

malipo yake. 

 

Ili kupunguza vihatarishi na kuhakikisha uzingatiaji wa Kanuni za ununuzi, 

Wizara ya fedha inatakiwa kurasimisha usimamizi wa TECU katika mradi kwa 

kuingia mkataba na kuzingatia taratibu za manunuzi. 
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 SURA YA KUMI NA TANO  

 

 UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UDHIBITI WA GHARAMA KATIKA UJENZI WA 

MIRADI YA BARABARA 

 

 

 

 

15.1 Utangulizi  

Ukaguzi ulitathmini miradi ya ujenzi wa barabara iliyosimamiwa na Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS) na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA) kuanzia mwaka 2011/12 hadi 2023/24 ikilenga miundombinu ya 

kimkakati mikoa ya Katavi, Kigoma na Tabora na miundombinu ya kuboresha 

utalii katika hifadhi za Taifa za TANAPA. TANROADS ilipokea jumla ya Sh. bilioni 

182 kutoka serikalini kwa ajili ya utekelezaji wa miradi barabara ikiwemo 

Barabara ya Tabora - Koga ili kusaidia azma ya Tanzania kuwa kitovu cha viwanda 

katika eneo la Afrika Mashariki. TANAPA ililenga katika kuboresha miundombinu 

ya utalii katika hifadhi za taifa, ikiwa na mipango ya ujenzi wa kilomita 500 za 

barabara mpya na ukarabati wa kilomita 10,500 kupitia mradi wa REGROW 

uliofadhiliwa na Benki ya Dunia. 

 

Ukaguzi ulitathmini mipango, usimamizi wa kifedha, ununuzi, na utekelezaji wa 

miradi, ili kuhakikisha miradi inakidhi malengo ya maendeleo ya miundombinu 

ya kimkakati na kuchangia katika ukuaji wa sekta ya usafirishaji na utalii nchini 

Tanzania. 

 

15.1.1 Upembuzi yakinifu na utafiti wa hali halisi ya barabara usio na ufanisi 

Sehemu ya 3.3 ya Mwongozo wa Usanifu wa Kijometri wa Barabara wa Wizara 

ya Ujenzi wa mwaka 2011 inasisitiza umuhimu wa kuzingatia masuala mtambuka 

katika upangaji wa barabara, ujenzi, na matengenezo na ushawishi wa ardhi, 

jiolojia na mteremko kwenye muundo wa barabara, gharama za ujenzi na uteuzi 

wa ukanda wakati wa upembuzi yakinifu na matengenezo. 

 

Nimebaini kuwa miradi ya TANROADS na TANAPA haikuwa na upembuzi yakinifu 

na utafiti wa kina kuhusu hali halisi ya Barabara. Ni mradi mmoja tu ulikuwa 

umefanyiwa upembuzi yakinifu kwa ufanisi. Miradi mingine ilikuwa na tathmini 

zisizo kamili ambazo zilikosa tathmini muhimu kama vile tathmini ya uhandisi, 

tathmini ya vyombo vinavyotumia barabara, tathmini ya kiuchumi na tathmini 

ya hali ya kijamii kama inavyoonekana katika Jedwali 40.  
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Upungufu mahsusi ulijumuisha kutowekwa kwa tabia za kijiografia, maelezo ya 

jiolojia, na vipengele vya mazingira vinavyohitajika na Mwongozo wa Usanifu 

wa Kijometri wa Barabara wa mwaka 2011. 

 

Jedwali 40: Miradi ambayo upembuzi yakinifu haukufanyika kwa ufanisi na 

kusababisha gharama za ziada 

Jina la Mradi Upembuzi 

Yakinifu/Utafiti wa Hali 
Halisi ya Barabara 

Gharama za 

Ziada 
Zilizosababishwa 

(Sh.) 

Ujenzi wa Barabara ya Malagarasi  - Uvinza 
(kilomita 51.1) 

Upembuzi yakinifu 
haukufanyika kabisa 

730,783,864 

Ujenzi wa Barabara ya Kaliua - Malagarasi  - 
Ilunde (Kilomita 156); Sehemu ya 1: Barabara ya 

Kaliua  - Kazilambwa (kilomita 56) na Sehemu ya 
2: Kipande cha Chagu  - Kazilambwa (kilomita 
36) 

Upembuzi yakinifu 
haukufanyika kwa 

ufanisi 

19,905,638,467 

Ujenzi wa Barabara ya Tabora  - Koga  - Mpanda 
(Kilomita 356); Sehemu ya 1: Kipande cha 
Tabora  - Sikonge (Usesula) (Kilomita 30) 

Upembuzi yakinifu 
haukufanyika kwa 
ufanisi 

3,812,864,042 

Ujenzi wa Kipande cha Usesula - Komanga 
(Kilomita 108); Sehemu ya 1: Kipande cha Mji wa 
Sikonge (Kilomita 7.36) na Barabara ya Mkondo 
wa Sikonge (Kilomita 2.21); Sehemu ya 2: 
Kipande cha Komanga - Kasinde (Kilomita 108) 
na Barabara ya Mkondo wa Inyonga (Kilomita 

4.8); na Sehemu ya 3: Kipande cha Kasinde - 
Mpanda (Kilomita 105.39) na Kipande cha Mji wa 
Uruwira (Kilomita 2.29) 

Upembuzi yakinifu 
ulifanyika kwa ufanisi 

16,712,992,434 

Ujenzi wa Barabara katika Hifadhi za Taifa Utafiti wa hali halisi ya 
barabara haukufanyika 
kwa ufanisi 

496,479,720 

Jumla 41,658,758,528 

Chanzo: Tathmini ya Wakaguzi juu ya Upembuzi Yakinifu, tathmini ya hali halisi ya 

barabara, na Mabadiliko ya Gharama za Miradi, mwaka 2024 

 

Upembuzi yakinifu usio na tija na uchunguzi wa hali halisi ilisababishwa na 

taarifa zisizotosheleza za kutathmini uwezekano wa mradi kutekelezwa. 

Upembuzi yakinifu usio na ufanisi ulisababisha makadirio yasiyo sahihi ya 

wahandisi. Upungufu huu ulisababisha gharama za ziada za miradi za takribani 

ya Sh 41,658,758,528. 

 

Ninapendekeza TANROADS ifanye upembuzi yakinifu wa kina ili kuhakikisha 

miradi inafanyika kwa ufanisi, hatimaye kupunguza mabadiliko wakati wa 

ujenzi. Pia, TANAPA ifanye tathmini ya hali halisi ya barabara kwa kina ili 

kuepuka mabadiliko makubwa ya usanifu wakati wa ujenzi. 
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15.1.2 Usimamizi duni wa ubora wa kazi 

Kifungu cha 114 cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kinataka 

Taasisi Nunuzi yahakikishe usimamizi mzuri wa kazi kwa kufuatilia ubora, 

gharama, kuhakikisha utoaji wa bidhaa na huduma kwa wakati, na kukamilisha 

kazi kulingana na masharti ya mkataba. 

 

Uhakiki wa miradi iliyochaguliwa ulibaini kuwapo kwa mabadiliko katika ubora, 

hasusani kwa wakandarasi wa barabara za Hifadhi za Taifa, ambapo udongo wa 

asili usiofaa ulitumika badala ya udongo ulioelekezwa kutoka sehemu 

zilizoelekezwa kutumika uliogharimu Sh. 44,838,500. Aidha, udongo dhaifu na 

changarawe dhaifu zilitumika katika ujenzi, hali iliyosababisha gharama za 

ziada za Sh. 309,017,500. Ujenzi wa Kipande cha Usesula - Komanga na miradi 

yake ya ziada, kwa kiasi kikubwa, ulikidhi viwango vya ubora, isipokuwa 

Barabara ya Mkondo wa Sikonge ambayo ilikuwa na mifereji ya pembeni 

isiyokidhi mahitaji. Udongo wa asili usiofaa umeoneshwa katika Kielelezo 9. 

 

Kielelezo  9: Udongo asilia usio na ubora 

  
Chanzo: Wakaguzi walipotembelea eneo la mradi 

Miradi ya barabara na madaraja iliyosimamiwa na TANROADS ilikumbana na 

matatizo. Mathalani, Daraja la Koga lenye urefu wa mita 120 lilikuwa na nyufa 

kutokana na kukosa mianya ya kupumulia. Aidha, kulikuwa na maji yaliyotuama 

kwenye mifereji ya Barabara ya Sikonge Spur, kiasi cha kuhatarisha afya. 
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Kielelezo 10: Maji yaliyotuama katika mitaro ya maji pembezoni mwa barabara 

 
Chanzo: Ukaguzi wa tarehe 27 Oktoba 2023 

 

Hali hii ilisababishwa na mteremko usiotosheleza kuruhusu maji kutiririka 

yenyewe kupitia karavati linalokatisha barabara na kuunganisha mifereji 

iliyojengwa kando ya barabara. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS na TANAPA wahakikishe wanafanya 

usimamizi mzuri wa wakandarasi na washauri kulingana na mikataba ya kazi. 

 

15.1.3 Ongezeko la gharama kutokana na usimamizi duni wa muda na 

kucheleweshwa kwa miradi  

Kifungu cha 114 cha Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 2013 kinahitaji 

mashirika yanayonunua kuhakikisha kunakuwa na usimamizi mzuri wa kazi kwa 

kutoa bidhaa na huduma kwa wakati na kukamilisha kazi kulingana na masharti 

ya mkataba. 

 

Ukaguzi wa nyaraka za miradi ulibaini kucheleweshwa kwa utekelezaji wa 

miradi. Kucheleweshwa huko kulisababisha gharama za ziada ya Sh. 

7,530,695,811 kutokana na nyongeza za mkataba wa kazi kama inavyooneshwa 

katika Jedwali 41. 
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Jedwali 41: Nyongeza za muda wa utekelezaji wa miradi na gharama zake 

Mradi Sababu ya Ongezeko la Utekelezaji wa 
Mradi 

Gharama 
Zilizosababishwa 

(Sh.) 

Ujenzi wa Barabara ya 
Kaliua  - Malagarasi  - 
Ilunde (Kilomita 156); 

Sehemu ya 1: Kipande cha 
Barabara ya Kaliua  - 
Kazilambwa (Kilomita 56) 
na Sehemu ya 2: Kipande 
cha Kazilambwa  - Chagu 
(Kilomita 36) 

Nyongeza ya muda kutoka tarehe 14 Machi 
2016 hadi 10 Septemba 2016 na nyongeza 
nyingine kutoka tarehe 10 Septemba 2016 

hadi 18 Septemba 2017 ambayo inafanya 
jumla ya siku 553 za kuchelewa kwa mkataba 
wa kazi kutokana na kuchelewesha kukabidhi 
eneo la mradi kwa mkandarasi na kuchelewa 
kutoa na kuhuisha vibali vya msamaha wa 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). Hali hii 

ilisababisha ongezeko la gharama za Sh. 
523,428,087.64. Pia, ilisababisha nyongeza 
ya muda kwa mkataba wa huduma za ushauri 
na gharama za ziada zinazofikia Sh. 
590,504,932.08. 
Nyongeza ya muda wa mkataba wa kazi kwa 
siku 62 kutoka 6 Septemba 2015 hadi 7 

Novemba 2015 kutokana na kuchelewa 
kukabidhi eneo la kazi kwa mkandarasi 
kutokana na kutolipa kwa wakati fidia kwa 
Mali Zilizoathiriwa na Mradi (PAPs), hivyo 
kusababisha gharama za ziada za Sh. 
1,388,191,895.67. 

Nyongeza ya muda kwa siku 180 kutoka 27 
Julai 2022 hadi 23 Januari 2023 kwa ajili ya 
kukamilisha kazi na gharama za kufanya kazi 
kwa muda mrefu na gharama za ziada kufikia 
Sh. 191,772,926.82 ili kufidia gharama za 
awali na za jumla. 2,103,392,910.13 

Ujenzi wa Barabara ya 
Tabora  - Koga  - Mpanda 
(Kilomita 356); Sehemu ya 
1: Kipande cha Tabora  - 
Sikonge (Usesula) 
(Kilomita 30) na Ujenzi wa 
Sehemu ya Usesula  - 

Komanga (Kilomita 108); 
Sehemu ya 1: Kipande cha 
Mji wa Sikonge (Kilomita 
7.36) na Barabara ya 
Mkondo wa Sikonge 
(Kilomita 2.21); Sehemu 

ya 2: Kipande cha 
Komanga  - Kasinde 
(Kilomita 108) na Barabara 
ya Mkondo wa Inyonga 
(Kilomita 4.8); na Sehemu 
ya 3: Kipande cha Kasinde  
- Mpanda (Kilomita 105.39) 

na Kipande cha Mji wa 
Uruwira (Kilomita 2.29)   

Nyongeza ya muda kwa Mkataba wa Huduma 
za Ushauri ili kufidia muda ulioongezeka kwa 
katika Mkataba wa Kazi uliosababisha 
gharama za ziada za Sh. 1,269,236,370 kwa 
Sehemu ya 1. 
 
Nyongeza ya muda wa mkataba wa kazi kwa 

Sehemu ya 2: Kipande cha Barabara ya 
Komanga - Kasinde (Kilomita 108) na Kipande 
cha Mji wa Inyonga (Kilomita 4.18) iliongeza 
gharama kwa Sh. 4,158,066,531.68. 
 
Gharama za nyongeza kwa ajili ya huduma 

za ushauri zilizoongezeka kwa gharama 
zinazofikia Dola za Marekani 982,754.52, 
sawa na Sh. 2,287,370,972.85 kwa Sehemu 
ya 3. 

5,427,302,901.68 

Jumla 7,530,695,811.81 

Chanzo: Tathmini ya wakaguzi kwenye malipo, mawasiliano na maamuzi kwa ajili ya nyongeza ya 

muda wa kazi 
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Kucheleweshwa huku kulitokana na malipo kucheleweshwa, kucheleweshwa 

kwa kukabidhi eneo la kazi kwa makandarasi, na ucheleweshwaji wa utoaji wa 

vibali vya msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). Kufuatia hivyo, 

mikataba ya huduma za ushauri iliongezewa muda, hali iliyosababisha gharama 

za ziada za jumla ya Sh. 4,147,112,274. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS ihakikishe inafanya kwa wakati 

makadirio ya mahitaji ya fedha, malipo, na matumizi ili kuzuia 

kucheleweshwa kwa malipo na kusimamishwa kwa kazi. Pia, isimamie muda 

kwa ufanisi na kupitisha nyongeza kwa haraka kwa washauri na wakandarasi 

ili kuepuka gharama zaidi. Zaidi, ifanye tathmini za mali na fidia kwa wakati 

kwa ajili ya kukabidhi eneo la kazi kwa wakandarasi kwa wakati. 

 

15.1.4 Usimamizi duni wa gharama za mradi 

Kifungu cha 114 cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kinahitaji 

mashirika yanayonunua kuhakikisha usimamizi mzuri wa kazi kwa kufuatilia 

gharama za bidhaa na huduma na kukamilisha kazi kulingana na masharti ya 

mkataba. 

 

Mapitio ya nyaraka za mradi yalibaini kuzidi kwa gharama za miradi kwa jumla 

ya Sh. 21,435,565,394, ambapo TANROADS ililipa Sh. 21,024,537,374 na TANAPA 

Sh. 411,028,020 zaidi kama inavyooneshwa katika Jedwali 42. 

 

Jedwali 42: Gharama za ziada kwa makandarasi na washauri 

Mwajiri Jina la Mradi Bidhaa au Huduma Iliyotolewa Gharama 
Zilizohusika (Sh.) 

TA
N

R
O

A
D

S
 

Ujenzi wa Barabara 

ya Kaliua  - 
Malagarasi  - Ilunde 
(Kilomita 156); 
Sehemu ya 1: 
Kipande cha  
Barabara ya Kaliua  - 

Kazilambwa 
(Kilomita 56) na 
Sehemu ya 2: 
Kipande cha  
Kazilambwa  - Chagu 
(Kilomita 36) 

Gharama ya ziada ya Sh. 

118,494,377.80 ilisababishwa na 
makosa katika kuhesabu malipo ya riba 
kutokana na malipo 
yaliyocheleweshwa. 
Malipo kwa mkandarasi kwa muda 
ambao huduma za kununua mafuta na 

matengenezo ya magari kwa ajili ya 
mshauri na wafanyakazi wake 
hazikutolewa na kusababisha gharama 
za ziada za Sh. 180,671,798. 

299,166,175 

Ujenzi wa Barabara 
ya Tabora  - Koga  - 
Mpanda (Kilomita 
356); Sehemu ya 1: 
Kipande cha  Tabora  
- Sikonge (Usesula) 
(Kilomita 30). 

Fidia ya Sh. 1,735,055,600 ilitokana na 
kazi kucheleweshwa kuanza kwa kuwa 
malipo ya awali yalicheleweshwa na 
TANROADS. 

1,735,055,600 
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Mwajiri Jina la Mradi Bidhaa au Huduma Iliyotolewa Gharama 
Zilizohusika (Sh.) 

Ujenzi wa Sehemu 
ya Usesula - 
Komanga (Kilomita 
108); Sehemu ya 1: 

Kipande cha Mji wa 
Sikonge (Kilomita 
7.36) na Barabara ya 
Mkondo wa Sikonge 
(Kilomita 2.21); 
Sehemu ya 2: 
Kipande cha 

Komanga - Kasinde 
(Kilomita 108) na 
Barabara ya Mkondo 
wa Inyonga (Kilomita 
4.8); na Sehemu ya 
3: Kipande cha 

Kasinde  - Mpanda 
(Kilomita 105.39) na 
Sehemu ya Mji wa 
Uruwira (Kilomita 
2.29) 

Kosa la kihisabati linalosababisha 
malipo ya ziada yenye thamani ya Sh. 
376,583,391. 
Nyongeza ya gharama kutokana na 

mabadiliko ya bei ya soko kwa Sehemu 
ya 1 kutokana na utekelezaji wa mradi 
kuchelewa, hivyo kusababisha 
ongezeko la gharama za mradi la Sh. 
9,944,247,016.37 
Nyongeza ya gharama kutokana na 
mabadiliko ya bei ya soko kwa Sehemu 

ya 2 kutokana na kuchelewa 
kutekeleza mradi, hivyo kusababisha 
gharama za mradi kuongezeka kwa 
kiasi cha Sh. 8,669,485,191.64 

18,990,315,599 

Jumla Ndogo 21,024,537,374 

TA
N

A
PA

 

Ujenzi wa Barabara 
katika Hifadhi za 
Taifa 

TANAPA ililipa kiasi kikubwa zaidi kwa 
kazi za kukwangua barabara, ujenzi 
wa tuta la barabara, kuweka 
changarawe barabarani, ujenzi wa 
mifereji ya maji ya mvua, madaraja 
madogo, na kiasi cha zege kama 
ilivyobainishwa katika hati za malipo 

zilizotolewa. TANAPA ililipa ziada ya 
Sh. 411,028,020 kwa makandarasi 411,028,020 

Jumla Ndogo 411,028,020 

Jumla Kuu 21,435,565,394 

Chanzo: Tathmini ya ukaguzi wa mahesabu ya malipo na uhakiki wa kazi katika maeneo ya miradi 

 

Malipo ya ziada yalisababishwa na makosa katika kukokotoa na ukosefu wa 

uhakiki wa malipo yaliyothibitishwa na mwajiri pamoja na washauri. Makosa 

haya yalitokana na gharama za nyongeza zilizosababishwa na kucheleweshwa 

kwa malipo ya awali pamoja na mikataba ya huduma za ushauri kuongezewa 

muda; hivyo kuchelewa kuanza kwa miradi. Vivile, kulikuwa na gharama 

zilizosababishwa na riba iliyotozwa kwenye malipo yaliyocheleweshwa kwa 

wakandarasi kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 43. 

 

Jedwali 43: Gharama za riba kutokana na malipo yaliyocheleweshwa 

Jina la Mradi Riba (Sh.)  

Ujenzi wa Barabara ya Malagarasi  - Uvinza (Kilomita 51.1) 18,446,987 

Ujenzi wa Barabara ya Kaliua - Malagarasi - Ilunde (Kilomita 156); Sehemu 
ya 1: Kipande cha Barabara ya Kaliua - Kazilambwa (Kilomita 56) na Sehemu 
ya 2: Kipande cha Kazilambwa - Chagu (Kilomita 36) 12,542,906,084 

Ujenzi wa Barabara ya Tabora  - Koga  - Mpanda (Kilomita 356); Sehemu ya 
1: Kipande cha Tabora  - Sikonge (Usesula) (Kilomita 30) 1,370,076,595 
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Jina la Mradi Riba (Sh.)  

Ujenzi wa Sehemu ya Usesula - Komanga (Kilomita 108); Sehemu ya 1: 
Kipande cha Mji wa Sikonge (Kilomita 7.36) na Barabara ya Mkondo wa 
Sikonge (Kilomita 2.21); Sehemu ya 2: Kipande cha Komanga - Kasinde 
(Kilomita 108) na Barabara ya Mkondo wa Inyonga (Kilomita 4.8); na Sehemu 
ya 3: Kipande cha Kasinde - Mpanda (Kilomita 105.39) na Sehemu ya Mji wa 

Uruwira (Kilomita 2.29)  7,142,601,016 

Total 21,074,030,683 

Chanzo: Tathmini ya ukaguzi kuhusu Malipo ya Utekelezaji wa Miradi ya Barabara na 

Uhakiki katika Maeneo ya Miradi, 2024 

 

Hali hii ilichangiwa na Hazina kutotoa fedha kwa wakati. Pia, kulitokana na 

kucheleweshwa kwa malipo ya kazi, hivyo kusababisha kusimamishwa kwa kazi 

pamoja na madai ya mkandarasi kuhusu kuongezewa muda wa kazi. 

 

Ninapendekeza kwamba TANROADS idhibiti ongezeko la gharama za miradi 

kwa kusimamia riba kutokana na kucheleweshwa kwa malipo, mabadiliko ya 

bei, madai yanayohusiana na kuchelewesha, na kuharakisha mchakato wa 

utoaji wa vibali vya msamaha wa VAT. Pia, washirikiane na Wizara za Fedha 

na Mipango pamoja na wadau wengine ili kukabiliana na kucheleweshwa kwa 

malipo. 
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Kiambatisho I: Msingi wa kutoa hati zenye shaka 

Na. Jina la Mradi  Watekelezaji  Misingi ya kutoa hati isiyoridhisha  

1 Mradi wa kujumuisha 
malengo katika 
kupambana na athari za 
Mazingira, 
Umaskini na Jinsia katika 
Kuleta Maendeleo Endelevu 
na Kuondoa Umaskini 

Taasisi ya Mipango 
ya Maendeleo 
Vijijini Kituo cha 

Kanda ya Ziwa, 
Mwanza 
 

Taarifa ya Gharama (CDR) ilishindwa kujumuisha Dola za Kimarekani 
266,468.10 zilizopokelewa kupitia risiti Na. 00T10081DR2300005 ya 
tarehe 22 Agosti 2022, iliyotumika kwa shughuli za mradi ndani ya 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Desemba 2022. Kwa sababu 
hiyo, Taarifa ya Gharama CDR inakadiriwa kuwa pungufu kwa dola 
266,468.10. 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 
 

Kiambatisho II: Kuchelewa kusainiwa kwa mikataba miwili kwa zaidi ya siku 82 
Na

. 

Jina la 

Mtekel
ezaji  

Na. ya 

Zabuni  

Maelezo Kiasi (Sh.) Tarehe ya 

Taarifa ya 
Tuzo (A) 

Tarehe 

ya 
kusaini 

mkataba 
(B) 

Juml

a ya 
Siku) 

(B-A) 

(D) Muda wa 

kuwasilisha 
kwa 

mwanasheria 
mkuu(siku) 

(E) 

Muda 
wa 

Kupeku
a (Siku) 

Muda 

uliochelew
eshwa (C- 

(D+) siku 

1. TPDC ISP-DRM-
NRG/TZ/

AfDB/CS
02/QCBS

/2018 

Huduma za 
Ushauri kwa ajili 

ya Utafiti na 
Mapitio ya 

Mkataba wa 
Kushiriki 

Uzalishaji wa 
Mfano (MPSA). 

485,384,000 09/11/202
2 

27/02/2
023 

110 3 21 86 

2. TPDC ISP-DRM-
NRG/TZ/

AfDB/G1
1/ICB/20

20 Lot 1 

Ziada kwa Ugavi, 
Ufungaji, 

Usanidi, Upimaji 
na Uagizaji wa 

Seva, 
Miundombinu ya 

Uhifadhi, Vifaa 
vya Mtandao kwa 

Kituo cha 
Takwimu cha 

Msingi cha TeSWS  

5,753,219,987 06/12/202
2 

22/03/2
023 

106 3 21 82 

Jumla  6,238,603,987  

 

Kiambatisho III: Utekelezaji wa shughuli za ujenzi wenye thamani ya Sh. bilioni 1.53 zilizofanyika bila kusaini 

mkataba 

Jina la fundi Maelezo Gharama za 
ujenzi (Sh.) 

Tarehe ya 
kuanza 

Tarehe ya 
kutembelea 
mradi 

Hatua ya ujenzi 

Halmashauri ya Wilaya ya Mtama 

Hamis Y. Mdabulachi Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi 2 katika eneo la 

Chiponda SS-Mtama 

8,800,000 15/09/2023 21/09/2023 Msingi kabla ya 
kuundwa kwa slab 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 

Shokwaman Enterprises LTD Ujenzi wa madarasa na 
miundombinu mingine ya 
shule katika eneo la 
Namatungutungu-Kilwa 

547,093,524 10/09/2023 18/09/2023 Kibali cha ujenzi 
na uhamasishaji 
wa vifaa 
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Ally Salum Mtotela Ujenzi wa madarasa na 
miundombinu mingine ya 
shule katika eneo la 
Mavuji-Kilwa 

550,000,000 15/09/2023 18/09/2023 Kibali cha ujenzi 
na uhamasishaji 
wa vifaa 

Mwanaamin B. Chakaas Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi 2 katika eneo la 
Ngome S/S-Kilwa 

94,430,200 08/09/2023 18/09/2023 Msingi kabla ya 
slab 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 

Ambapo Ahmed Kindaukile Ujenzi wa nyumba 2 katika 
1 ya Watumishi Kilangala 

SS-Lindi MC 

13,500,000 20/08/2023 13/09/2023 Lintel (Kazi 
Programu 

haipatikani) 

Mafundi mbalimbali wa 
ndani 

Majengo 11 kwa awamu ya 
pili yanafanya kazi Lindi 
Girls-Lindi MC 

220,000,000 Julai 2023 13/09/2023 Msingi (Mkataba na 
Programu ya kazi) 

Jumla  1,528,253,924    

Chanzo: Ripoti ya Utendaji na ziara ya tovuti - Novemba 2023 

 

Kiambatisho IV: Kuchelewa kukamilika kwa miradi na kutokudai tozo ya kuchelewesha kazi za mradi 

Wizara  Mradi Maelezo ya Kuchelewa Kiasi (Sh.) Muda wa 
Kuchelewa 

Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari 
(Fungu Na. 68) 

Mradi wa Tanzania 
Kidijitali (DTP) - 
Huduma za Ushauri 

Huduma za ushauri kwa tathmini juu ya 
uanzishwaji wa Taasisi ya Teknolojia ya Digital 
Zonal Soft na vituo vya ukarabati wa vifaa vya 
TEHAMA. 

824,852,000 Miezi ya 6 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) 

Mpango wa ESPJ - 
Ujenzi wa Mabalanga 
na Nkasi DVTC 

Shughuli za ujenzi wa Mabalanga na Nkasi 
DVTC chini ya Mpango wa Elimu na Ujuzi kwa 
Ajira za Uzalishaji. 

565,439,840 
Miezi 2 
hadi 6 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) 

Mradi wa LANES II - 
Ujenzi wa shule 22 za 
msingi 

Kutokamilika kwa ujenzi wa shule 22 za msingi 
katika halmashauri 16 chini ya Mpango wa 
Kimataifa wa Elimu - Kusoma na Kuhesabu. 

1,267,075,000 Haijaanza 

Wizara ya Maliasili 
na Utalii 
 

Mradi wa Usimamizi 
wa Maliasili kwa Utalii 
na Ukuaji (REGROW)  
 

utoaji wa usanifu wa kina, maandalizi ya 
nyaraka za bidding na usimamizi wa ujenzi wa 
ofisi 10 za shirika la wamwagiliaji katika miradi 
ya umwagiliaji juu ya Bonde la Usagu 

117,359,600 
Mwezi 
mmoja 

Wizara ya Nishati Upanuzi wa Umeme 
Vijijini Tanzania  
Programu ya (TREEP) 

Kuchelewa kutoa huduma za ushauri 733,860,862 
Miezi 
minne 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) 

Usafi wa Mazingira na 
Usafi wa Mazingira 
shuleni (SWASH) 

Kuchelewa kufanya uhakiki huru  Miezi saba  

Shirika la Wakala wa 
Meli Tanzania 
 

Mradi wa Mawasiliano 
na Usafiri wa Bahari ya 
Ziwa Victoria (Mlvmct) 

Kuchelewa makabidhiano ya tovuti 998,817,336 Miezi 3 

Wizara ya Afya Taasisi ya Susan 
Thomson Buffet 

kuchelewa kupokea bidhaa za kuokoa maisha 
ya SRH / MNCAH 

             
878,308,245 

Miezi 
mitano 

Jumla 5,385,712,883  

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 

 

Kiambatisho V: Riba iliyotozwa kwa kuchelewesha malipo 

Na Jina la Mradi Mtekelezaji Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 
Mradi wa Mfumo wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT) – Awamu ya II  

TANROADS  Riba inayolipwa kwa sababu ya malipo 
yaliyocheleweshwa  

223,417,684 

2 

Mradi wa Kuboresha Barabara ya 
Kimataifa ya Rumonge - Gitaza (km 45) 

na Kabingo – Kasulu -Manyovu (km 
260.6) 

TANROADS Riba ya kulipwa kwa malipo 
yaliyocheleweshwa 

214,024,716 
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3 

Mradi wa barabara ya Kimataifa ya: 
Bagamoyo – Horohoro/Lunga Lunga - 
Malindi 

TANROADS Maslahi ya Kushtakiwa kwa Malipo ya 
Kuchelewa  

11,345,677 

4 

Mradi wa barabara ya Kimataifa ya: 

Bagamoyo – Horohoro/Lunga Lunga - 
Malindi 

TANROADS Kujitolea kwa sababu ya shughuli 

zisizotekelezwa zilizopangwa za mradi  

57,302,196 

5 
Usimamizi wa Maliasili kwa Utalii na 
Ukuaji  

Wizara ya Maliasili 
na Utalii, 

Malipo ya riba kwa malipo ya kuchelewa 
ya kiasi cha mapema  

47,851,268 

6 
Programu ya Msaada wa Sekta ya 
Usafiri (TSSP)  

TANROADS Ongezeko la riba kutokana na kuchelewa 
kushughulikia madai ya mkandarasi 

160,311,244 

7 
Mradi wa Pili wa Kusaidia Sekta ya Maji Wizara ya Maji Adhabu ya kucheleweshwa kwa malipo 

ya IPCs ya mkandarasi 
25,004,367 

8 

Barabara ya Ring ya Jiji la Dodoma ya 
nje ya Jiji la Dodoma hadi Bitumen 
Standard (112.3 km) 

TANROADS Malipo ya riba kutokana na 
kucheleweshwa kwa malipo ya 
mkandarasi 208,595,036 

9 

Mradi wa kuunganisha Tanzania na 

Zambia (TAZA) 

TANESCO  Kuchelewa kutumia kituo cha mkopo 

kinachovutia malipo ya ziada ya 
kujitolea 

      

2,129,506,978 

Jumla 3,077,359,166 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2022/23 
 

Kiambatisho VI: Taarifa za shughuli ambazo hazikutekelezwa 

Na Jina la Mradi Namba 
ya 

shughuli 

Maelezo ya shughuli Kiasi (Sh) 

1 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

Mradi wa 
Kusaidia 
Sekta ya 
Maji  

  

  
  
  
  
  
  
  

  

1 Utoaji wa huduma ya ushauri kwa mtaalamu wa mazingira katika 
utekelezaji wa Mradi wa WSSP II kwa Bonde la Wami/Ruvu (Cond ESIA kwa 
shughuli zinazopendekezwa) 

346,500,000 

2 MAR Study 577,500,000 

3 Utoaji wa vifaa kwa jumuiya za watumiaji maji na mashine 15 za matofali 346,500,000 

4 Ujenzi wa ofisi 10 za jumuiya za watumiaji maji 231,000,000 

5 Uhuishaji wa maelezo ya jumuiya ya watumiaji maji, utayarishaji wa 
ramani za jumuiya ya watumiaji maji na uenezaji kwa jumuiya 11 

232,119,310 

6 Ujenzi wa majiko ya bayogesi na nishati yaliyojengwa Uluguru 
NFR/kukuza matumizi ya teknolojia ya nishati mbadala iliyo nafuu na 
inayotumika na Uluguru NFR 

140,847,000 

7 Kutoa vitalu vya miti kwa jumuiya ya umoja wa watumiaji maji, hasa 

katika vyanzo vilivyoharibiwa zaidi 

251,096,445 

8 Kuwezesha utayarishaji wa mipango 30 ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 30 204,868,738 

9 Kuwezesha teknolojia za kilimo zilizoboreshwa kwa kuanzisha kilimo cha 
kontua, matuta, kilimo cha ukanda, kilimo cha misitu, mazao ya kufunika 
na kupanda mseto kwenye miteremko mikali. 

756,407,051 

10 Ufuatiliaji na tathmini ya mradi 351,781,260 

11 Utekelezaji wa mipango ya hifadhi katika WRBWB 41,489,632 

12 Utekelezaji wa mipango ya IWRM katika WRBWB 509,425,062 

   13 Wafanyakazi wa Wami Ruvu kuhudhuria warsha kwa ajili ya usimamizi wa 
miradi. 

170,940,000 

   14 Utekelezaji wa LRRP 924,000,000 

2 
 

 

Taasisi ya 
Susan 

Thomson 
Buffet 

15 Uchapishaji wa mwongozo wa uzazi wa dharura na mwongozo wa rufaa ya 
utunzaji wa watoto wachanga 

46,851,059 

16 Kuajiri wafanyakazi wenye ujuzi 34 katika hospitali 17 katika mikoa 17 
katika maeneo ya mbali ili kuimarisha huduma za SRH (madaktari na 
wakunga) 

517,704,203 

17 Kusaidia mafunzo ya wajifunzaji tarajali 20 ili kuimarisha SRH (k.m. 
ukunga, obgy, watayarishaji programu). 

423,920,000 

3 

 
 

Barabara ya 

Kimataifa: 
Rumonge - 

18 Ukarabati wa hospitali za Kibondo na Kasulu 450,450,000 

19 Masoko ya Makere na Manyovu 95,550,000 

20 Kituo kipya cha basi (Kibondo/Manyovu) 113,750,000 
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Na Jina la Mradi Namba 
ya 
shughuli 

Maelezo ya shughuli Kiasi (Sh) 

 

 
 
 
 

Gitaza 

(45km) and 
Kabingo – 
Kasulu – 
Manyovu 
(260km)  

21 Ugavi wa maji na huduma za usafi wa mazingira, ikiwamo mipira ya maji 

ya kuzimia moto 
1,581,125,000 

22 Ujenzi wa vituo vipya vya afya (Makere/Busunzu), yakiwamo magari ya 
kubebea wagonjwa 

659,750,000 

23 Barabara ya kuingia katika Kituo cha Afya cha Busunzu 150,150,000 

24 Shule ya Sekondari (Bweni) – Buhigwe 539,175,000 

25 Shule ya msingi (Busunzu) 120,575,000 

Jumla 9,783,474,763 

Kiambatisho VII: Shughuli zilizolipiwa bila kutekelezwa 

Kipengee Na (Item No). Shughuli ambazo hazijatekelezwa Kiasi kilicholipwa (USD) 

Mradi wa Songea 

Kipengele Na 8 (Bill Nr 8)  Usanifu na ujenzi wa 
Jengo la kuhifadhia vifaa 

Kuta na saruji ya sura hufanya kazi katika situ; 
uimarishaji wa miundo ya mifereji ya maji 

2,150.00 

Kipengele Na.9 Usanifu na Ujenzi wa Jengo la 

Bohari ya Kemikali  mita za mraba 96  

 

Uchimbaji na kazi ya ardhini kwa mashimo ya 
kuloweka 

14,337.05 

Kipengele  Na.10 Usanifu na Ujenzi wa Jengo la 
Maabara 96 Sqm. 

Uchimbaji na kazi ya ardhini kwa mashimo ya 
kuloweka 

14,173.25 

Jumla ya Mradi wa Songea 30,660.3 

Mradi wa Shinyanga 

Kipengele Na.6 Usanifu na ujenzi wa Jiko na jengo 
la chumba cha kuoshea mita za mraba 143 

Uchimbaji na kazi ya ardhini kwa mashimo ya 
kuloweka 

31,381.81 

Kuta na saruji ya sura hufanya kazi katika situ; 
uimarishaji wa miundo ya mifereji ya maji 

24,417.55 

Kipengele Na.8 Usanifu na ujenzi wa jengo la duka 
la vifaa 96 Sqm. 

Uchimbaji na kazi ya ardhini kwa mashimo ya 
kuloweka 

10,875.41 

Kuta na saruji ya sura hufanya kazi katika situ; 

uimarishaji wa miundo ya mifereji ya maji 

5,375.00 

Kipengele Na.9 Usanifu na ujenzi wa jengo la duka 
la Kemikali mita za mraba 96. 

Excavation and earthwork for soak pits 11,152.96 

Kuta na saruji ya sura hufanya kazi katika situ; 
uimarishaji wa miundo ya mifereji ya maji 

6,020.00 

Kipengel Na.10 Usanifu na ujenzi wa jengo la 
Maabara 96 Sqm. 

 11,014.64 

Uchimbaji na kazi ya ardhini kwa mashimo ya 

kuloweka 

10,279.15 

Mradi wa Jumla Shinyanga 110,516.52 

Jumla Kubwa    141,176.82  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa IPCs na Uthibitishaji wa Tovuti, 2023 

 

Kiambatisho VIII: Vifaa vilivyopokelewa na kulipiwa lakini havijasimikwa 

Vipengee vilivyoondolewa Kiasi Bei kwa kila 
kitengo katika 
USD 

Bei ya Jumla 
(USD) 

Kiasi Kilicholipwa (USD) 

Mradi wa Songea Kipande Cha kwanza ( Lot 1) 

Sehemu ya kuingizia mazao (intake hopper) 2  27,489.59   54,979.18   54,979.18  

Mkanda wa kusafrishia mazao (conveyor Belt)  21  22,922.21   481,366.41   481,366.41  

Lifti ya ndoo 13  22,189.36   288,461.68   288,461.68 

Kifurushi cha mwendopaka (Catwalk package)  12  22,428.14   269,137.68   269,137.68 

Vipuli vya njia mbili (two ways life) 15  993.07   14,896.05   14,896.05 

Mkanda wa Visafirishaji  unavyoweza 
kugeuzwa 

1 111,045.51  27,558.67  27,558.67 

Upande wa chini wa vihenge 1 121,249.16  121,249.16  121,249.16 

chuma cha chini cha kihenge (Flat bottom) cha 
kuhifadhia 

2 203,408.68  406,817.36   406,817.36  

Kishikilia Pipa cha kwanza 2  28,028.27   56,056.54   56,056.54  
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Jumla ya Mradi wa Songea  1,720,522.73  

Mradi wa Mbozi kipande cha tatu  (Lot 3) 

Sehemu ya kuingizia mazao (Intake hopper) 2  26,829.19   53,658.38  53,658.38 

Fagio 2  69,146.50  138,293.00  138,293.00 

Kifurushi cha mwendopaka 6  23,233.04   139,398.24   139,398.24 

Vipuri vya njia mbili(two-way-valve)  14  922.55   12,915.70  12,915.70 

chuma cha chini cha kihenge (Flat bottom) cha 
kuhifadhia 

1 175,981.18  175,981.18                           
175,981.18  

(Kishikilia Pipa cha kwanza) Pre-holding bin 2  27,037.67   54,075.34  54,075.34 

Jumla ya Maradi kwa Mbozi                     574,321.84 

Mradi wa Dodoma Kipande Cha Sabba  (Lot 7) 

Mkanda wa kusafrishia mazao (conveyor Belt) 17  19,481.12   331,179.04   331,179.04  

Lifti ya ndoo  12  18,822.15   225,865.80   225,865.80  

Kifurushi cha mwendopaka (Catwalk package) 6  23,233.04   139,398.24   139,398.24  

Vipuli vya njia mbili (Two-way valves) 14  1,317.92   18,450.88   18,450.88  

Vipimo pipa (Weigher hopper bin)  1  51,137.02   51,137.02   51,137.02  

Mkanda wa Visafirishaji vya ukanda 
unavyoweza kugeuzwa (Reversible belt 
conveyors) 

1  26,898.27   26,898.27   26,898.27  

Mlango wa kudhibiti (Regulating shutters)  16  3,550.88   56,814.08   56,814.08  

Jumla kwa Mradi wa  Dodoma  849,743.33 

Mradi wa Makambako Kipande Cha Pili (Lot 2) 

Sehemu ya uiningiziaji mazao (Intake hopper)  2  26,339.90   52,679.80   52,679.80  

Mkanda wa kusafirishia mazao (Belt conveyor) 20  17,501.52   350,030.40   350,030.40  

Lifti ya ndoo (Bucket elevator)  12  18,733.12   224,797.44  224,797.44 

Kifurushi cha mwendopaka (Catwalk package) 6  23,151.50   138,909.00   138,909.00  

Vipuli vya njia mbili (Two-way valves) 14  1,282.97   17,961.58   17,961.58  

Sehemu ya chini ya kihenge (Hopper bottom 
silos) 

1 114,351.02 114,351.02 114,351.02 

Mlango wa kudhibiti (Regulating shutters) 16  3,428.56   54,856.96   54,856.96  

chuma cha chini cha kihenge (Flat bottom) cha 
kuhifadhia 

1 178,633.73             178,633.73             178,633.73 

Jumla Mradi wa Makambako 1,132,219.93 

Mradi wa Shinyang Kipande Cha Sita (Lot 6) 

Sehemu ya kutilia mazao (Intake hopper)  2  26,829.19   53,658.38   53,658.38  

Lifti ya ndoo (Bucket elevator)  12  18,822.15   225,865.80   225,865.80  

Kipimio cha pipa (Weigher hopper bin)  1  51,137.02  51,137.02 51,137.02 

Mkanda wa Visafirishaji vya ukanda 
unavyoweza kugeuzwa (Reversible belt 
conveyors) 

1  26,898.27  26,898.27 26,898.27 

Sehemu ya chini ya kihenge (Hopper bottom 
silos) 

1 117,286.76  34,013.16 34,013.16 

chuma cha chini cha kihenge (Flat bottom) cha 
kuhifadhia 

1 184,658.96  184,658.96 184,658.96 

Jumla ya Mradi wa Shinyanga 576,231.59 

Jumla Kuu    4,853,039.42  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa IPCs na Uthibitishaji wa Tovuti, 2023 
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