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YAH: RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA SERIKALI KUU KWA MWAKA WA FEDHA 

2022/23  

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya mwaka ya ukaguzi wa Serikali Kuu kwa 

mwaka wa fedha 2022/23 kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, na Kifungu cha 34 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 

 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo ya hatua za 

kuchukua ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji wa mapato na 

matumizi ya rasilimali za umma. 

 

Nawasilisha kwa unyenyekevu, 

 

 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Mamlaka na majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali yameainishwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
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 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI 

 

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia 

tarehe 30 Juni 2023 ambayo inajumuisha Wizara, Idara Zinazojitegemea, na 

Wakala za Serikali. Napenda kutambua mipango ya serikali inayoongozwa na Mh. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 

kuendeleza uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. Pia 

nashukuru ushirikiano wa menejimenti za taasisi katika kutoa taarifa na 

ufafanuzi muhimu kwa ajili ya kuandaa ripoti ya ukaguzi. 

 

Matokeo ya ukaguzi yanadhihirisha nyanja mbalimbali za usimamizi wa fedha 

katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, na Wakala wa Serikali. Ingawa baadhi 

wameonesha usimamizi mzuri wa fedha, wengine wamekabiliwa na changamoto 

katika kudumisha ustahimilivu wa kifedha na utendaji. Ni muhimu kwa serikali 

kuingilia kati na kuhakikisha taasisi zinafanya kazi kwa ufanisi, kuchangia 

kukuza uchumi, na kutoa huduma za hali ya juu kwa wananchi. 

 

Ripoti hii ina sura 11, kila moja ikizingatia vipengele tofauti, ikiwa ni pamoja 

na usimamizi wa ununuzi, usimamizi wa mapato na fedha, usimamizi wa 

matumizi, usimamizi wa bajeti na kufuata sheria za kodi. Ripoti hii pia 

inabainisha maeneo ambayo taasisi hizi zinahitaji kuboresha utendaji kazi na 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 

 

Katika ripoti hii, nimetoa mapendekezo ya jinsi ya kuimarisha utendaji kazi wa 

taasisi zilizoripotiwa, kuongeza uwazi na uwajibikaji, na kuimarisha utawala 

bora. Ninaamini mapendekezo haya yatakuwa na manufaa kwa serikali, na 

wadau wengine katika kuhakikisha utoaji wa huduma bora. 

 

Mwisho, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi kwa juhudi zao za dhati katika kufanya ukaguzi na kuandaa ripoti hii. 

Kujitolea kwao na bidii yao imekuwa muhimu katika utayarishaji wa ripoti hii, 

na ninashukuru kwa mchango wao. 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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 MUHTASARI  

Taarifa hii inachambua matokeo na mapendekezo yaliyopatikana kutokana na 

ukaguzi wa taarifa za fedha na uzingatiaji wa sheria katika Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, na Wakala za Serikali kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 

30 Juni 2023. Ukaguzi ulihusisha taasisi 475 zikiwemo mafungu 64, ofisi za Balozi 

43, Wakala za Serikali 30, mifuko maalumu 19, vyama vya siasa 19, hospitali za 

rufaa na maalumu 34, na taasisi nyingine 266. 

 

(i) Bajeti 

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, Serikali ilikusanya Sh. trilioni 41.880, zaidi 

ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 41.480, ikiwa ni ongezeko la makusanyo 

kwa Sh. bilioni 400. Aidha, nilibaini ongezeko la makusanyo la Sh. trilioni 3.582, 

sawa na asilimia tisa ikilinganishwa na Sh. trilioni 38.298 zilizokusanywa katika 

mwaka wa fedha uliopita wa 2021/22. 

 

Makusanyo ya ndani yanayotokana na kodi, mapato yasiyotokana na kodi, na 

makusanyo ya Halmashauri yalifadhili bajeti kwa Sh. trilioni 26.515 (63%), 

wakati Sh. trilioni 15.365 (37%) zilitokana na misaada na mikopo (Sh. bilioni 759 

za Misaada na Sh. trilioni 14.606 za Mikopo). 

 

(ii) Hati za Ukaguzi 

Kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, nimetoa hati za ukaguzi kwa taasisi 475 

zilizowasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. Hati 471 zilikuwa 

zinaridhisha, moja ilikuwa hati yenye shaka, moja ilikuwa hati mbaya, na 

nilishindwa kutoa maoni kwa taasisi mbili. Aidha, nilifanya ukaguzi wa hesabu 

jumuifu za serikali ambapo nilitoa hati yenye shaka. 

 

(iii) Utekelezaji wa Mapendekezo ya kaguzi za miaka ya nyuma pamoja na 

Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC).  

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, kulikuwa na mapendekezo 7,342 ya ukaguzi 

yaliyotolewa miaka iliyopita. Tathmini yangu imebaini kuwa mapendekezo 2,946 

(40.1%) yametekelezwa, mapendekezo 2,725 (37.1%) yalikua katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji, mapendekezo 617 (8.4%) hayakutekelezwa, 

mapendekezo 366 (5%) yamepitwa na wakati, na mapendekezo 688 (9.4%) 

yamerudiwa kutokana na kuendelea kuonekana. 

 

Vilevile, uhakiki wa utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali (PAC) ulionesha kuwa, kati ya maagizo 96 ya kamati kutoka 

katika ripoti zangu za miaka iliyopita, maagizo 38 (39.6%) yalitekelezwa 
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kikamilifu, maagizo 43 (44.8%) yalikua katika hatua mbalimbali za utekelezaji, 

maagizo matano (5.2%) hayakutekelezwa, wakati agizo moja (1%) limerudiwa, 

na maagizo tisa (9.4%) yamepitwa na wakati. 

 

(iv) Kodi, Mapato yasiyotokana na Kodi, Deni la Taifa na Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali 

 

(a) Usimamizi wa Kodi 

Tathmini ya utendaji na ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya kodi katika mwaka 

wa fedha 2022/23, ilibaini kesi 967 za kodi kwenye Mahakama za Rufani zenye 

thamani ya Sh. trilioni 10.48, ikiwa ni ongezeko la Sh. trilioni 5.65 sawa na 117% 

ikilinganishwa na Sh. trilioni 4.83 za mwaka uliopita, ongezeko hili lilichangiwa 

na kuchelewa kwa uteuzi wa wajumbe muhimu wa kusikiliza kesi za rufani za 

kodi pamoja na ufinyu wa bajeti. 

 

Pia ukaguzi ulibaini uwepo wa lita 1,105,466 za mafuta yaliyopitiliza muda wa 

kukaa nchini zaidi ya siku 30 za kisheria ambayo yalipaswa kwenda nchi jirani 

yenye ushuru wa forodha unaokadiriwa kuwa Sh. milioni 929.6 hivyo kuna hatari 

ya kutumika nchini bila malipo ya kodi.  

 

(b) Makusanyo yasiyotokana na Kodi 

Ukaguzi ulibaini taasisi mbili za serikali kampuni ya ulinzi ya SUMA JKT na Jeshi 

la Uokoaji na Zimamoto (Fungu 14) hazikukusanya jumla ya Sh bilioni 1.86 baada 

ya kushindwa kutoa huduma, vituo vinne vya ukaguzi wa afya katika mipaka, 

bandari na viwanja vya ndege vilishindwa kukusanya tozo za ukaguzi Sh. milioni 

879.11 baada ya ukaguzi na Bodi ya Ushauri wa Hospitali Binafsi (PHAB) 

haikukusanya kiasi cha Sh. milioni 768 kutoka kwenye vituo 2,640 vya Afya 

vilivyosajiliwa upya. 

 

Nilibaini Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ulitoa mikopo ya Sh. bilioni 1.13 

kwa vikundi vya wanawake na watu binafsi bila kuikatia bima. Pia, nilibaini kati 

ya mikopo hiyo iliyotolewa ya Sh. milioni 664.50 zimeshindwa kurejeshwa kwa 

muda wa miaka saba hadi 20, huku Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi ikishindwa kukusanya Sh. bilioni 32.43 zilizotolewa kwa Halmashauri ili 

kutekeleza mipango ya upimaji na umilikishwaji wa hati miliki za ardhi baada 

ya kumalizika kwa muda wa urejeshwaji wa fedha hizo tarehe 30 Juni 2022. 

Katika Hospitali za rufaa, nilibaini kuwa Hospitali nne za rufaa zilishindwa 

kukusanya Sh. milioni 452 kwa kushindwa kufuatilia fedha za matibabu ya 

wagonjwa wanaotumia bima za mifuko mingine, wakati Sh. milioni 111.76 
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hazikukusanywa baada ya hospitali tatu za rufaa kutoa misamaha ya gharama 

za matibabu kwa wagonjwa wasio na sifa za kupata misamaha ya matibabu. 

 

Aidha, nilibaini kuwa Sh. bilioni 61.09 hazikukusanywa na Taasisi 29 licha ya 

kutoa huduma, fedha hizo zimeripotiwa kama madai, nilibaini uwepo wa Sh 

bilioni 4.058 katika akaunti za taasisi tano za serikali zilizokaa muda mrefu bila 

kutumiwa na Sh. bilioni 7.73 zilikusanywa na taasisi tatu nje ya mifumo ya 

ukusanyaji. 

 

Katika hali nyingine, nilibaini Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 

iliingia makubaliano ya upangishaji eneo la ardhi lenye mita za mraba 11,000 

katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam 

kwa shughuli za kibiashara kwa masharti nafuu yanayopelekea ukusanywaji 

mdogo wa mapato ya serikali, malipo ya pango kwa mita mraba yalikuwa dola 

za Marekani 4.36 tangu mwaka 1995 hadi mwaka 2018, ambayo yalipunguzwa 

hadi dola za Marekani 4.09 kwa mita mraba.  

 

(c) Usimamizi wa Deni la Serikali 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, deni la serikali lilikuwa Sh. trilioni 82.25 

likijumuisha deni la ndani na nje Sh. trilioni 28.92 na Sh. trilioni 53.32 mtawalia 

ikiwa ni ongezeko ikilinganishwa na deni la mwaka 2021/22 la Sh. trillioni 71.31. 

Ongezeko hilo limesababishwa na mikopo halisi (Mapokezi ya mikopo mipya 

dhidi ya ulipaji wa mikopo). 

 

Deni la Serikali ni himilivu, kwani uwiano wa thamani ya sasa ya deni la Serikali 

(deni la nje na deni la ndani) kwa Pato la Taifa (GDP) umebaki kuwa chini ya 

kiwango ukomo/elekezi. Hata hivyo, nilibaini kuwa vihatarishi vya deni la nje 

bado vipo kiwango cha wastani kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Hii ilichangiwa 

na uhafifu wa mauzo ya nje (exports). 

 

(v) Usimamizi wa Matumizi 

Nimebaini kuwa taasisi saba zimekiuka kanuni za fedha kwa kuwa na bakaa ya 

fedha kiasi cha Sh. bilioni 2.45 katika akaunti zao za matumizi za masurufu. Pia, 

taasisi 13 zilifanya malipo ya Sh. bilioni 2.87 bila kudai stakabadhi za 

kielekitroniki kutoka kwa wauzaji wa bidhaa na watoa huduma. 

 

Pia, ukarabati wa jengo la ofisi ya Balozi Kampala, Uganda haujaanza licha ya 

kuwa na bakaa ya fedha Sh. bilioni 1.78 tangu mwaka 2018. Kumekuwa na 

gharama kubwa za kodi ya pango ya kiasi cha Sh. bilioni 18.46 kwa majengo ya 
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ofisi na makazi katika balozi 39 za Tanzania nje ya nchi kwa mwaka wa fedha 

2022/23. 

 

(vi) Usimamizi wa Ununuzi 

Nilibaini, taasisi 25 hazikutekeleza mipango yake ya ununuzi yenye thamani ya 

Sh. bilioni 565.49, mamlaka nne za maji zilifanya ununuzi wa jumla ya Sh. 

milioni 537.93 bila kuwa na mipango ya ununuzi ya mwaka; na taasisi sita 

zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 1.82 bila kujumuishwa katika 

mipango yao ya ununuzi ya mwaka. Nilibaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 

635.12 ilianza bila kuwa na cheti cha tathmini ya athari kwa mazingira na 

kijamii, wakati ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 7.12 kwa taasisi 15 

ulifanyika bila kuidhinishwa na bodi za zabuni. 

 

Pia nilibaini upungufu kwenye michakato ya utoaji wa zabuni, ambapo taasisi 

16 zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 149.56 bila kutumia mfumo 

wa kielekitroniki. Taasisi sita zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 

77.67  bila kutumia njia za ushindani wa bei. Ununuzi wa bidhaa zenye thamani 

ya Sh. bilioni 2.16 ulifanyika bila kutumia mikataba na mikataba yenye thamani 

ya Sh. bilioni 4.78 haikupekuliwa na Wanasheria. 

 

Aidha, nilibaini mapungufu katika kutimiza majukumu ya kimkataba ambapo 

taasisi 11 zilichelewa kulipa madai ya Sh. bilioni 38.73 na kutolipa madai ya Sh. 

bilioni 19.37 ndani ya muda uliokubaliwa. Wizara ya ujenzi haijalipa riba ya Sh. 

bilioni 17.48 Iliyotokana na uamuzi wa usuluhishi uliofikiwa tangu mwaka 2014, 

pamoja na riba ya Sh. bilioni 34.82 iliyotozwa kwa Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) kwa kuchelewa kulipa wakandarasi. Pia, mikataba 46 ya ujenzi 

ilikosa dhamana za utendaji kazi zenye thamani ya Sh. bilioni 383.76. 

 

Nilibaini kuwa, Tume ya Madini na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

(RUWASA) hazikudai dhamana ya utendaji kazi na malipo ya awali yenye 

thamani ya jumla Sh. milioni 675.90 kwenye mikataba iliyositishwa. Zaidi ya 

hayo, nilibaini miradi iliyotelekezwa yenye thamani ya Sh. bilioni 7.12 na kasi 

ndogo ya utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 200.01. 

 

Ukarabati wa jengo la zamani la ubalozi wa Tanzania, lililoko kwenye Barabara 

ya 2139 R-Street, NW Washington, DC 20008, USA yalikuwa na dosari zifuatazo: 

gharama ya mkataba iliyonukuliwa ilizidi gharama iliyokadiriwa na mshauri 

elekezi kwa asilimia 94, ukarabati haukujumuishwa katika mpango wa ununuzi 

wa mwaka. Aidha, kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani cha asilimia 20 

kilichotajwa katika mchanganuo wa gharama za kazi na ambacho kililipwa 
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katika malipo ya awali hakikuwa na uhalisia kwa kuzingatia kiwango cha kodi ya 

ongezeko la thamani ya Washington ambayo ni asilimia sita. Kulikuwa na hatari 

ya kulipa riba kwa mkandarasi kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya hati 

za madai (IPCs) Na. 1 na 2 ambazo zilitolewa tarehe 15 Machi 2023 na 05 Mei 

2023, mtawalia, na hazijalipwa mpaka sasa. Mkandarasi alikuwa anawasiliana 

moja kwa moja na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

pasipo kumtumia Meneja Mradi.  

 

Nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa ilinunua mashine 10 za kuondoa maumivu, 

ukakamavu na mkazo wa misuli (Diathermy) kwa bei ya Sh. milioni 136.7 na 

kuacha kununua vifaa hivi kwa mzabuni aliyebainika kuwa na bei ndogo wakati 

wa ushindani ya Sh. Milioni 103.2 hivyo kupelekea gharama za ziada ambazo 

zingeweza kuepukika za kiasi cha Sh. milioni 33.5. Vilevile nilibaini ununuzi wa 

vifaatiba kwa wazabuni 32 waliopewa zabuni zenye thamani ya Sh. bilioni 4.14 

bila kufanyiwa uchambuzi wa awali na kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Pia 

vifaatiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 13.37 ambavyo ununuzi wake haukuwa 

umeanza. 

  

Pia, nilibaini uchelewaji wa ununuzi na usambazaji wa vifaatiba katika vituo 

vya afya kwa siku zinazoanzia 23 hadi 1,458 tangu fedha zilipopokelewa na 

Bohari Kuu ya Dawa hadi vifaatiba vilipofika kwenye vituo vya afya, pia vituo 21 

vya afya vilipokea vifaa vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.68 ambavyo vilikuwa 

havijaanza kutumika. 

 

(vii) Usimamizi wa Mali na Madeni 

Ukaguzi wangu ulibaini uwepo wa mali 522 ambazo ni vifaa na magari, 

vilivyoachwa kwa muda mrefu bila kutumika. Nilibaini pia majengo chakavu na 

yaliyotelekezwa katika wizara, idara na wakala za serikali tano, ofisi za balozi 

tano, pamoja na uwepo wa viwanja ambavyo havijaendelezwa katika ofisi tatu 

za Balozi. 

 

Katika ukaguzi wa Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi wa Umma, nilibaini hasara 

ya Sh. bilioni 5.73 ambayo ilitokana na kutokurejeshwa kwa mikopo iliyotolewa 

kwa wafanyakazi kutokana na sababu mbalimbali kama vile vifo, kufukuzwa 

kazi, kujiuzulu, au kuachishwa kazi. Zaidi, mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 

2.10 ilitolewa kwa wafanyakazi, lakini haijaanza kufanyiwa marejesho. 

 

Katika Mfuko wa Pembejeo za Kilimo, nilibaini hasara inayotarajiwa kutokana 

na uwepo wa mikopo chechefu yenye thamani ya Sh. bilioni 20.43, ambayo ni 
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sawa na 80% ya mikopo yote ambayo bado haijalipwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 

2023. 

 

Kuhusu usimamizi wa madeni, nilibaini malimbikizo ya riba ya Sh. bilioni 103.22 

kwa kushindwa kulipa madai ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

yanayohusiana na ujenzi wa Daraja la Nyerere (Kigamboni). Katika Ubalozi wa 

Tanzania New York, kodi ya majengo na riba ilifikia jumla ya dola za Marekani 

847,888.40 (sawa na Sh. bilioni 2.16) kwa majengo mawili. Kodi hii na riba 

imetokana na kuondolewa kwa kinga ya kidiplomasia katika majengo hayo 

kutokana na uchakavu na kutokukarabatiwa kwa muda mrefu. Pia nilibaini 

kwamba, deni la Jeshi la Polisi la Tanzania linalodaiwa katika Dola za Marekani 

limeongezeka kwa Sh. bilioni 24.10 kutokana na kuchelewesha malipo. 

Ongezeko hili limetokana na mabadiliko katika viwango vya ubadilishaji wa 

fedha za kigeni. 

 

Pia, taasisi 97 ziliripoti jumla ya madeni ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 

12 yenye thamani ya Sh. trilioni 1.88, sambamba na kuwapo kwa madeni 

tarajiwa yenye thamani ya Sh. bilioni 626.89 kwenye taasisi 17 yanayosubiri 

uamuzi wa mahakama juu ya mashauri ya kisheria. 

 

(viii) Ufanisi katika Utendaji 

 

(a) Usimamizi wa Fedha  

Ukaguzi wangu ulibaini usimamizi usioridhisha wa fedha katika Wizara, Idara na 

Wakala za serikali.  Nilibaini gharama za ziada katika miradi ya miundombinu 

ya barabara kiasi cha Sh. bilioni 13 zilizosababishwa na makosa ya awali katika 

usanifu na mapitio ya usanifu ambayo hayakuweza kuonesha mahitaji halisi 

yanayohitajika katika eneo la ujenzi. Pia, nilibaini kutolipwa kwa tozo ya 

ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta Sh. bilioni 18.94 kutokana na ufuatiliaji 

usioridhisha na kutokutekelezwa kwa makubaliano ya mkataba. Zaidi, nilibaini 

kutowasilishwa kwa dhamana ya fedha kutoka kwa makampuni ya madini yenye 

jumla ya Sh. bilioni 335.16, na hasara ya upotevu wa mapato ya kiasi cha Sh. 

bilioni 9.93 kutokana na maji yanayopotea. 

  

Pia, nilibaini usimamizi wa fedha usioridhisha unaohusisha Hospitali Maalumu, 

Hospitali za Rufaa. Ikihushisha masuala muhimu kama upotevu wa mapato ya 

Sh. bilioni 8.94 kutokana na kukataliwa kwa madai ya huduma ya bima ya afya 

na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutolipa 

kwa wakati madai ya Sh. bilioni 12.52 ya gharama za matibabu kwa hospitali 

maalumu na za rufaa.  Aidha, Bohari Kuu ya Dawa kukaa na fedha za hospitali 
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kiasi cha Sh. bilioni 10.13 kwa zaidi ya mwaka mmoja bila kusambaza dawa, 

vifaatiba na vitendanishi, pia Hospitali za rufaa kuingia gharama za ziada za Sh. 

milioni 115.50 zilizotokana na ununuzi wa dawa na vifaatiba kutoka kwa 

wasambazaji binafsi, pamoja na vifaa vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.47 vilivyo 

nunuliwa na Hospitali za Rufaa lakini havitumiki. 

 

(b) Ukiukwaji wa Sheria, Kanuni, na Miongozo  

Nilibaini kutoteketezwa kwa dawa za thamani ya Sh. Bilioni 1.99 zilizokwisha 

muda wake wa matumizi, pia nilibaini mapungufu katika uendeshaji wa vitengo 

vya afya mipakani na katika viwanja vya ndege. 

 

(c) Masuala yanayohusu Vyama Vya Siasa 

Nilibaini vyama vitano vya siasa; yaani, Chama cha Kijamii (CCK), National 

League for Democracy (NLD), NCCR Mageuzi, African Democratic Alliance (ADA) 

TADEA na Union for Multiparty Democracy (UMD), vilikusanya michango kutoka 

kwa wanachama mbalimbali jumla ya Sh. milioni 104.08 bila kuziwasilisha 

katika akaunti za benki za vyama husika. Hii ni kinyume na kifungu cha 15(1) 

cha Sheria ya Vyama vya Siasa [Sura ya 258 iliyorekebishwa mwaka 2019] 

kinachotaka kila chama cha siasa, ambacho kimesajiliwa kisheria kufungua 

akaunti ya benki ya chama, ambayo mapato yote yanayopatikana kuwasilishwa 

benki. 

 

Kwa kuongezea, nilibaini kuwa vyama vinne vya siasa, yaani; Alliance for Africa 

Farmers Party (AAFP), Demokrasia Makini (DM), National Reconstruction Alliance 

(NRA), na National League for Democracy (NLD) havikuwasilisha tamko la kila 

mwaka la mali zinazomilikiwa na vyama hivyo kwa Msajili wa vyama vya siasa 

kwa mwaka ulioisha tarehe 30 Juni 2023. 

 

(d) Usimamizi wa Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji (CBWSO) 

Nilibaini upungufu wa upatikanaji wa mtandao wa maji katika vyombo vya 

watoa huduma ya maji (CBWSO), hivyo kuathiri uendelevu wa miradi ya maji 

inayosimamiwa na vyombo vya watoa huduma ya maji hali inayochangiwa na 

ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi na kushindwa kukusanya mapato ya Sh. 

bilioni 1.64.   
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  SURA YA KWANZA 

 MAELEZO YA AWALI 

 

 

 

 

 

1.1 Utangulizi 

Ripoti hii inatoa matokeo na mapendekezo yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 

taasisi za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023. 

 

Ripoti hii inajumuisha maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hati za ukaguzi, 

hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita, usimamizi wa 

vihatarishi, udhibiti wa mifumo ya ndani na utawala, maandalizi na utekelezaji 

wa bajeti, usimamizi wa mapato na matumizi, usimamizi wa rasilimali watu, 

usimamizi wa mali na madeni na ufanisi katika utendaji kazi. Ripoti hii pia 

imejumuisha matokeo ya Ukaguzi wa vyama vya siasa kwa mwaka wa fedha 

2022/23. 

 

1.2 Malengo ya ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kutoa hati iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa kuzingatia 

viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha. Aidha, ukaguzi ulilenga kupitia na 

kutathmini ufuataji wa sheria za ununuzi pamoja na sheria ya bajeti, kanuni, 

na miongozo husika. 

 

1.3 Mbinu ya ukaguzi 

Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Juu za 

Ukaguzi wa Serikali (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za Juu 

za Ukaguzi wa Serikali (INTOSAI), pamoja na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi 

(ISA). 

 

Mbinu za ukaguzi zilijumuisha hatua mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kukagua 

nyaraka, kufanya mahojiano, kuchambua taarifa na kutembelea maeneo husika. 

Ukaguzi pia ulihusisha tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na kuangalia 

kama inazingatia sheria, kanuni, na sera husika. 
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1.4 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulijumuisha ukaguzi wa taarifa za fedha na utekelezaji wa sheria katika 

maeneo ya usimamizi wa mapato, usimamizi wa matumizi, usimamizi wa 

ununuzi, mishahara na usimamizi wa rasilimali watu, na utendaji kazi. Aidha, 

ukaguzi ulijumuisha tathmini ya usimamizi wa vihatarishi, udhibiti wa mifumo 

ya ndani na utawala katika Wizara, Idara na Wakala za serikali. Vilevile, ukaguzi 

ulihusisha ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi wa serikali walioastaafu 

ambao mafao yao yanalipwa moja kwa moja kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa 

Serikali. 
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 SURA YA PILI 

 HATI ZA UKAGUZI 

 

 

 

 

2.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa taasisi mbalimbali 

za serikali kuu kwa mwaka wa fedha 2022/23. Hati zilizotolewa zimetokana na 

uchambuzi na tathmini ya ushahidi na vielelezo vilivyopatikana wakati wa kazi 

za ukaguzi, kwa lengo la kubaini iwapo taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 

kuzingatia miongozo ya kimataifa ya uandaaji wa taarifa za fedha kama vile 

IFRS au IPSAS. Tathmini hii inazingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za 

Ukaguzi wa Hesabu (ISSAI) 1200. 

 

2.2 Aina za Hati za Ukaguzi 

Baada ya kufanya uchambuzi na tathmini ya vielelezo vilivyotumika kuandaa 

taarifa za fedha, kuna aina nne za hati za ukaguzi ambazo zinaweza kutolewa. 

Aina hizo za hati zinategemea na kupatikana kwa ushahidi unaojitosheleza 

kuthibitisha ubora na usahihi wa taarifa inayowasilishwa katika taarifa za fedha. 

Aina hizo za hati ni kama ifuatavyo: 

 

Hati inayoridhisha: aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata 

ushahidi na vielelezo vya kutosha, na kuthibitisha kwamba taarifa za fedha ni 

sahihi na zimeandaliwa kwa kufuata viwango kubalifu vya kimataifa vya 

uandaaji wa taarifa za fedha. Aina hii ya hati ndio inayotazamiwa zaidi na 

inaonesha kiwango kikubwa cha kuaminika na usahihi wa taarifa za fedha. 

  

Hati Yenye Shaka: aina hii ya hati hutolewa pale taarifa za fedha zinapokuwa 

zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa kwa dosari moja au zaidi ya moja ambazo 

kwa ujumla wake ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha. 

Pia, aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi hakupata ushahidi wa 

kutosha kumwezesha kutoa maoni ya ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba 

dosari zilizotokana na kukosa ushahidi ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu 

kubwa ya taarifa za fedha.    
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Hati Mbaya: aina hii ya hati hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata ushahidi 

wa kutosha kuwa dosari moja au zaidi ya moja au kwa ujumla wake zilizobainika 

wakati wa ukaguzi ni kubwa na zimeathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha 

hivyo kupelekea taarifa hizo kutokuwa sahihi. 

Kushindwa Kutoa Maoni: aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa 

kupata ushahidi wa kutosha kumuwezesha kutoa maoni ya ukaguzi. Katika hali 

hii, mkaguzi atahitimisha kwamba athari zinazoweza kutokea kutokana na 

dosari zisizogundulika za taarifa za fedha zinaweza kuwa kubwa na zinaweza 

kuathiri kwa kiasi kikubwa taarifa za fedha. Mkaguzi atashindwa kutoa maoni 

katika mazingira nadra sana, ambayo yanahusisha shaka kwa kiasi kikubwa hivyo 

kuhitimisha kwamba, ingawa amepata ushahidi wa kutosha wa ukaguzi kuhusu 

kila shaka, haitawezekana kutoa maoni juu ya taarifa za fedha kwa sababu ya 

mwingiliano wa shaka hizo na athari zake kwenye taarifa za fedha.  

 

2.3 Hati za Ukaguzi Zilizotolowa kwa Mwaka wa Fedha 2022/23   

Katika mwaka wa fedha 2022/23, nilikagua jumla ya taasisi 4751 za serikali kuu. 

Kati ya hizo, taasisi 471 zilipata hati inayoridhisha; taasisi moja (Chama cha 

Wananchi CUF) ilipata hati yenye shaka; taasisi moja (Chama cha National 

Reconstruction Alliance) ilipata hati mbaya; na nilishindwa kutoa maoni kwa 

taasisi mbili (Chama cha Alliance for African Farmers, na chombo cha watoa 

huduma ya maji Utegi). Jedwali Na. 1 na Kiambatisho Na. I zinaonesha 

mtiririko wa hati za ukaguzi na orodha ya taasisi na aina za hati zilizotolewa. 

Sababu za hati zilizotolewa zimeoneshwa katika Jedwali Na. 2. 

 

Aidha, kwa mwaka wa fedha 2022/23, taasisi nne2 ambazo ziliripotiwa katika 

ripoti ya mwaka 2021/22 zimeripotiwa katika ripori ya mashirika ya umma. 

Vilevile, kuna taasisi 146 3  ambazo zimekaguliwa kwa mara ya kwanza. Pia, 

mafungu mawili (Fungu 11 na Fungu 60) yaliyokuwa Wizara ya Uwekezaji, 

Viwanda, na Biashara yameunganishwa kwenda Fungu 44 na kuunda Wizara ya 

Viwanda na Biashara. 

 

 
1 Hati hizi hazihusishi hati ya Hesabu jumuifu za serikali 
2 Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaigwa, Mugumu, Tarime, na Namtumbo 
3 Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani; Deni la Serikali, Mfuko wa Sanaa na Utamaduni Tanzania; Shirika 
la Uvuvi Tanzania; Ubalozi wa Tanzania Vienna; Ubalozi wa Tanzania Jakarta; Mfuko wa Polisi wa 
Tuzo na Tozo; Baraza na Taifa la Usalama Barabarani, Mfuko wa Maendeleo ya Vijana, Taasisi ya 
Utafiti wa Tumbaku Tanzania, na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makete, na Vyombo  

135 vya Watoa Huduma za Maji kwa Jamii.  
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Zaidi ya hayo, katika mwaka wa fedha 2022/23, nilishindwa kukagua balozi za 

Tanzania Tel Aviv-Israel na Khartoum-Sudan kutokana na migogoro inayoendelea 

katika nchi hizo.  

Jedwali Na. 1: Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Kipindi cha Miaka Mitano 
Aina ya Hati 2022/23 2021/22 2020/21 

Inayoridhisha 471 323 315 

Yenye shaka 1 10 5 

Mbaya 1 2 5 

Kushindwa kutoa maoni 2 1 2 

Jumla 475 336 327 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 

Jedwali Na. 2: Sababu za Hati Zilizotolewa 
Chama Sababu za Hati 

Chama cha Alliance 
for African Farmers  

Sababu ya Kushindwa Kutoa Maoni 
Katika ukaguzi wa Taarifa za Fedha kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023, nilibaini kuwa Chama cha 
Alliance for African Farmers (AAFP) kiliandaa taarifa za fedha 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023.  
 
Hata hivyo, taarifa hizo hazikujumuisha taarifa linganifu za 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Kutojumuisha 
taarifa hizi linganifu kuliathiri kwa kiasi kikubwa mawanda ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Chama cha AAFP. Upatikanaji 
wa taarifa hizi ni muhimu kwa sababu zina mchango wa moja 
kwa moja kwenye usahihi wa taarifa za fedha za mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Vilevile, kutojumuisha taarifa 
lingalishi kunaathiri kiwango cha kueleweka kwa taarifa hizo 
na hakumpi mtumiaji taarifa za kutosha ili kumsaidia kufanya 
maamuzi sahihi. Hii imetokana na kuwa taarifa za msingi katika 
taarifa za mwaka wa fedha uliopita hazikuwasilishwa kwa ajili 
ya Ukaguzi. 
 

Chombo cha Watoa 
Huduma ya Maji 
kwa Jamii -  Utegi 

Sababu ya Kushindwa Kutoa Maoni 
Chombo cha Watoa Huduma ya Maji kwa Jamii - Utegi kiliripoti 
jumla ya matumizi ya Sh. 15,188,518 kama inavyoonekana 
kwenye Taarifa ya Mapato na Matumizi kwa mwaka 2022/23. 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa matumizi ya jumla ya 
Sh. 14,948,732 (sawa na 98.7% ya matumizi yote) hayakua na 
nyaraka toshelezi za kuthibitisha usahihi wa matumizi 
yaliyofanywa.  
 

Chama cha 
National 
Reconstruction 
Alliance (NRA)   
 

Sababu ya Hati Mbaya 
 
Nilibaini kuwa taarifa za fedha za Chama cha NRA zilijumuisha 
madeni ya Sh. 2,000,000, ambayo hayakuwa na nyaraka 
toshelezi za kuthibitisha usahihi wake. Pia, taarifa ya mizania 
ya Chama ilionesha kuongezeka kwa wadaiwa wake kwa Sh. 
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Chama Sababu za Hati 

3,750,000. Hata hivyo, ongezeko hilo halikuoneshwa katika 
taarifa ya mapato na matumizi ya chama.  
 
Aidha, taarifa ya mtiririko wa fedha haukuwa na taarifa 
lingalishi za mwaka wa fedha 2021/22. Kulikuwa na 
kutolingana kwa taarifa za fedha katika sehemu tofauti za 
taarifa za fedha, kama vile Taarifa ya Ulinganisho wa Bajeti na 
Fedha Halisi ilionesha jumla ya fedha iliyopokelewa ya Sh. 
6,030,000 badala ya Sh. 2,280,000 iliyoonekana katika Taarifa 
za Mtiririko wa Fedha. 

Chama Cha 
Wananchi (CUF)   
 

Taarifa za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF) hazikujumuisha 
baadhi mali za Chama. Taarifa ilionesha tu kuwa Chama 
kinamiliki mali lakini thamani ya mali hizo haikujumuishwa 
katika taarifa za fedha. Jambo hili ni kinyume na matakwa ya 
aya ya 26 na 27 ya IPSAS 17 (Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma) na kanuni ya 22(1) 
ya Kanuni za Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Vyama vya Siasa 
za Mwaka 2019. Hivyo, thamani ya mali zilizooneshwa katika 
taarifa za fedha za Chama cha Wananchi (CUF) hazikuonesha 
uhalisia wa mali zake zote.  
 

 

2.4 Ukaguzi wa Hesabu Jumuifu 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianza kutumia Viwango vya 

Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS Accrual) tarehe 

1 Julai 2012 na kwa mara ya kwanza iliandaa hesabu jumuifu kwa kuzingatia 

matakwa ya IPSAS 35 katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2013. Hata 

hivyo, licha ya juhudi zinazoendelea, Serikali inaendelea kukabiliana na 

changamoto katika kufanikisha kwa ukamilifu uandaaji wa hesabu jumuifu kama 

ilivyodhihirishwa wakati wa ukaguzi wangu wa taarifa za fedha kwa mwaka wa 

fedha 2022/23. Hivyo, taarifa za hesabu jumuifu zimepewa hati yenye shaka. 

Sababu za kupewa hati hii ni kama inavyofafanuliwa hapa chini. 

 

2.4.1 Kutoondolewa Kikamilifu kwa miamala baina ya Taasisi za Serikali 

(inter economic entities transactions) katika Hesabu Jumuifu 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu na hesabu binafsi za taasisi za Serikali yalibaini 

kutoondolewa kwa miamala iliyofanyika baina ya taasisi katika hesabu jumuifu. 

Nilibaini madeni ya kiasi cha Sh. bilioni 135.9 yameripotiwa zaidi   katika hesabu 

jumuifu kutokana na kutoondelewa kikamilifu; mali za Serikali na gharama za 

matumizi kuripotiwa zaidi kiasi cha Sh. billion 14.59 na Sh. bilioni 17.89 

mtawalia kutokana na kutoondolewa kwa miamala baina ya Taasisi. Hii ni 
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kinyume na Aya ya 40(a-c) ya IPSAS 35 ambayo inataka kuondoshwa kikamilifu 

kwa miamala baina ya taasisi za serikali ikijumuisha madeni, mali, mtaji, 

mapato. 

Kutoondolewa kwa miamala baina ya taasisi kumesababishwa na mapungufu ya 

kutowekwa wazi kwa miamala iliyofanyika baina ya taasisi katika taarifa binafsi 

za hesabu za taasisi na kukosekana kwa mfumo wa udhibiti mbadala wa Serikali 

katika kuainisha miamala baina ya taasisi. 

 

Hii inasababisha uwepo wa taarifa zisizo sahihi katika hesabu jumuifu ambapo 

kunadhoofisha uhalisia kwa taarifa za kifedha. 

 

2.4.2 Kutokwepo kwa Ulinganifu kati ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uhasibu Katika Sekta ya Umma ‘IPSAS’ na Viwango vya Kimataifa 

vya Uandaaji wa Hesabu ‘IFRS’ na kutokuwepo kwa taarifa ya wazi 

ya mtazamo tofauti katika Hesabu Jumuifu 

Aya 38 na 41 ya IPSAS 35 inaitaka taasisi inayoandaa Hesabu Jumuifu kutumia 

sera za uhasibu moja kwa miamala iliyo sawa na miamala mingine yenye 

mazingira ya kufanana. Endapo kuna taasisi zinatumia sera za uhasibu tofauti 

na sera zinazotambuliwa na Hesabu Jumuifu marekebisho sahihi yanahitajika 

katika hesabu za taasisi zinazojumuishwa wakati wa kutengeneza Hesabu 

Jumuifu ili kuhakikisha kama kuna ulinganifu wa sera za uhasibu za taasisi 

husika. 

 

Taasisi za Serikali zimekubali kutumia njia ya gharama za awali za ununuzi “cost 

model approach” baada ya utambuzi wa awali juu ya mali za uwekezaji ambazo 

umilikiwa kwa ajili ya kupata pango/kodi na/au kuongezeka thamani na Mali, 

Mitambo na Vifaa (PPEs) zinatakiwa kutambuliwa kwa gharama ya manunuzi 

ukitoa ongezeko la uchakavu na ongezeko la kushuka kwa thamani. 

 

Katika mapitio ya mali za uwekezaji pamoja na mali, mitambo na vifaa (PPEs) 

zilizoripotiwa katika Hesabu Jumuifu nimebaini upungufu ufuatayo: - 

 

2.4.3 Kutowiana kwa njia ya Uthamini wa Mali kati ya njia ya Thamani za 

awali za Ununuzi na Thamani Halisi ya Soko katika Mali za 

Uwekezaji 

Mapitio ya Hesabu Jumuifu yamebaini kuwa Serikali iliripoti mapato mengineyo 

kiasi cha Sh. billion 4,223 kwenye Noti Na. 19 ya Hesabu Jumuifu. Hata hivyo, 
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kati ya kiasi hicho kilichoripotiwa nilibaini kuwa Sh. bilioni 712.09 kilikuwa ni 

faida ya thamani halisi kwenye mali na madeni ambapo Sh. bilioni 131.81 

zilikuwa ni faida ya thamani halisi ya mali za uwekezaji kilichoripotiwa kwa 

modeli ya thamani halisi ya soko. Hivyo, faida kutokana na thamani halisi ya 

mali za uwekezaji imeripotiwa kwenye hesabu jumuifu pasipo kufanyiwa 

marekebisho kulingana na sera za uhasibu (Accounting Policy), kinyume na 

matakwa ya IPSAS yaliyotajwa hapo juu pamoja na sera za uhasibu 

zilizokubaliwa. 

 

a) Kutowiana kwa Njia ya Uthamini wa Mali kati ya njia ya Thamani za 

Awali za Ununuzi na Thammani hasili ya Soko katika Mali, Mitambo na 

Vifaa ‘PPE’  

Nilibaini kuwa, taarifa ya mchanganuo inayoonesha mabadiliko ya mali 

Halisi/Mtaji imeripoti thamani ya ziada inayotokana na uthaminishaji wa mali 

sokoni ‘revaluation surplus’ kiasi cha Sh. bilioni 153.08 inayohusiana na mali za 

kudumu za taasisi 13 bila kurekebishwa wakati wa utayarishaji wa hesabu 

Jumuifu, wakati huo gharama za uchakavu wa vifaa (depreciation expenses) 

kwa taasisi hizo ziliendelea kuripotiwa kiasi cha Sh. trilioni 3.32. Kuripoti ziada 

ya uthamini na kushuka kwa thamani ya vifaa (PPE) kunakinzana na matakwa ya 

Aya 38 ya IPSAS 35.  

 

Kutowiana kwa utumiaji wa miundo ya uhasibu kwa mali za uwekezaji na Mali 

Mitambo na Vifaa (PPEs) katika hesabu jumuifu kunachangiwa na kutobainishwa 

kwa mkakati wa kuzileta taarifa hizo pamoja wakati kunapotofautiana kwa sera 

za uhasibu na mfumo wa utoaji taarifa ambao una athari kwenye maandalizi ya 

Hesabu Jumuifu. 

 

Ukosefu wa usawa katika sera za uhasibu hudhoofisha usahihi wa taarifa’ na 

ulinganifu wa taarifa za fedha hivyo kuathiri uhalisia wa Hesabu Jumuifu kwa 

wadau kufanya maamuzi sahihi. 

 

b) Kutowekwa wazi kwa miamala baina ya taasisi za serikali kwenye 

hesabu za taasisi husika 

Mapitio yangu ya zoezi la uondoaji wa miamala baina ya Taasisi za Serikali ili 

kutengeneza Hesabu Jumuifu yalibaini kuwa, kati ya sampuli 50 za hesabu 

binafsi za taasisi za serikali, taasisi 20 ziliripoti madeni na madai jumla ya Sh. 

bilioni 7,425 pasipo kuwekwa majedwali ya miamala baina ya taasisi.  

Kutokuwekwa wazi kwa miamala hiyo kumesababishwa na kutokuzingatia 

miongozo ya uhasibu, mianya katika usimamizi na kukosekana kwa uelewa juu 
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ya matakwa mahususi kama yalivyoainishwa kwenye Aya ya 3.12 ya Waraka wa 

Uhasibu Na. 1 wa 2021/2022 kuhusu utayarishaji wa hesabu za taasisi za 

Serikali. 

 

Kukosekana kwa uwazi wa miamala iliyofanyika baina ya taasisi katika hesabu 

za taasisi kunaleta changamoto katika kutambua na kuondoa miamala 

iliyofanyika baina ya taasisi za Serikali wa uandaaji wa Hesabu Jumuifu kinyume 

na matakwa ya Aya ya 3.12 ya Waraka wa Uhasibu Na.1 wa 2021/2022 na IPSAS 

35. Pia, inaweza kuzuia uwezo wa wasomaji wa taarifa kufanya tathmini ya 

uhalisi wa taarifa za kifedha na utendaji kazi wa taasisi, hivyo kuathiri ufanyaji 

wa maamuzi.  
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 SURA YA TATU 

 UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA 

 

 

 

 

 

3.1 Utangulizi  

Kupitia sura hii, nimetoa muhtasari wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi niliyoyatoa kwa menejimenti na wale wanaohusika na usimamiaji 

Utawala Bora katika eneo la Serikali Kuu, pamoja na hatua zilizochukuliwa na 

Maafisa Masuuli husika katika kujibu na kutekeleza mapendekezo hayo. Sura hii 

pia imeainisha utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali. 

 

Katika kutekeleza majukumu yangu, nilifanya mapitio ya ufuatiliaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi yanayohusu miaka ya fedha iliyopita ili kutoa tathmini 

inayoonesha jinsi Maafisa Masuuli walivyochukua hatua za kurekebisha 

mapungufu yaliyoibuliwa kupitia utekelezaji wa mapendekezo hayo ya miaka ya 

nyuma. 

 

Nathamini jitihada zinazofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) na Maafisa 

Masuuli katika kujibu hoja za ukaguzi katika ripoti zangu na kutoa mipango kazi 

ya utekelezaji wa mapendekezo hayo. 

 

3.2 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka Iliyopita Kutoka 

Kwenye Taarifa za Ukaguzi wa Taasisi za Serikali Kuu  

Kanuni ya 38 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 inamtaka Waziri 

mwenye dhamana, kuwasilisha majibu kwa maandishi kwa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu tarehe ya 

kupokea mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 

kuandaa mpango kazi unaoeleza ni kwa kiasi gani, mapendekezo yaliyotolewa 

yametekelezwa. 
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Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilifuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi wa mwaka uliopita katika taasisi zipatazo 328 za Serikali Kuu zilizokuwa 

na jumla ya mapendekezo 7,342. 

 

Tathmini yangu inaonesha kuwa; hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, kulikuwa na 

jumla ya mapendekezo 7,342. Kati ya mapendekezo 7,342, mapendekezo 2,946 

(40.1%) yalitekelezwa, 2,725 (37.1%) yanaendelea kutekelezwa, 617 (8.4%) 

hayajatekelezwa, 366 (5%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati na 

mapendekezo 688 (9.4%) yalirudiwa. 

 

Uchambuzi wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyopita kwa mwaka wa fedha 

ulioishia 30 Juni 2023 unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 3. 

  

Jedwali Na. 3: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 
(Mwenendo wa Miaka Mitano) 
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2022/23 2,946  2,725  617  688  366  7,342  

2021/22 2,380 2,506 1,104 637 320 6,947 

2020/21 5,290 6,032 3,548 1,166 1,143 17,179 

2019/20 2,308 2,441 1,257 621 333 6,960 

2018/19 1,508 2,003 1,211 259 502 5,483 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mwaka 2022/23   

 

Hivyo, ni muhimu kuendelea kufuatilia na kutathmini maendeleo yaliyofikiwa 

katika utekelezaji wa mapendekezo ambayo utekelezaji wake haujakamilika na 

kuchukua hatua stahiki za kurekebisha inapobidi. 

 

3.3 Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali (PAC) 

Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2022/23 imebaini kuwa 

maagizo 96 yalitolewa; kati ya maagizo hayo, maagizo 38 (39.6 %) 
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yalitekelezwa, 43 (44.8 %) yanaendelea kutekelezwa, maagizo 5 (5.2%) 

hayakutekelezwa, agizo 1 (1%) lilirudiwa na maagizo 9 (9.4%) yalifutwa 

kutokana na kupitwa na wakati. Aidha, ufuatiliaji usioridhisha na ucheleweshaji 

wa utekelezaji wa mapendekezo yangu ya ukaguzi na maagizo ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali inatoa taswira kuwa kasoro zilizobainika 

na kutolewa mapendekezo ya uboreshaji hazishughulikiwi ipasavyo na hivyo 

kuendelea kuziweka taasisi hizo kuwa kwenye hatari ya ubadhirifu wa rasilimali 

za serikali na kukosa ufanisi kwenye utendaji na uendeshaji wa taasisi husika. 

 

Ninapendekeza kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Maafisa 

Masuuli kuweka juhudi zaidi katika kutekeleza kikamilifu mapendekezo ya 

ukaguzi na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali ili 

kusaidia kuboresha utendaji na ufanisi wa Taasisi za umma pamoja na 

kuchukua hatua za tahadhari na stahiki ili mapungufu hayo yasiendelee 

kujitokeza. 
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 SURA YA NNE 

 MAANDALIZI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

 

 

 

 

 

4.1 Utangulizi 

Serikali hupanga bajeti kila mwaka ambayo inaeleza vyanzo vya ukusanyaji wa 

mapato na matumizi yatakayofanyika. Mkakati huu unairuhusu serikali 

kutekeleza vipaumbele vya kitaifa kulingana na mgawanyo wa rasilimali 

zilizopo. 

 

Bajeti ya Serikali ya mwaka 2022/23 ilijikita katika hatua mbalimbali za 

kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani, ikiwa ni pamoja na kuimarisha 

matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT) katika kukadiria kodi, 

kutumia teknolojia katika kuwasilisha ritani za kodi kwa wakati ili kuhakikisha 

makusanyo ya kodi yanalipwa kwa wakati, kusimamia matumizi ya mfumo wa 

malipo (GePG) na matumizi ya nambari za malipo kwa kila malipo yanayofanywa 

kwa serikali; kuboresha mazingira ya biashara kwa kutoa fursa zaidi kwa sekta 

binafsi ili kuongeza mchango wake katika uchumi, kuongeza vituo vya huduma 

za pamoja ili kukuza biashara na uwekezaji na kupunguza matumizi ya serikali 

yasiyo ya lazima. 

 

Katika sura hii, natoa matokeo ya ukaguzi wa bajeti ya mwaka wa 2022/23 kama 

ilivyoelezwa hapa chini: 

 

4.2 Bajeti ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 

Kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, Serikali ya Tanzania ilipanga kukusanya na 

kutumia Sh. trilioni 41.48, sawa na ongezeko la asilimia tisa ikilinganishwa na 

Sh. trilioni 37.99 za mwaka wa fedha wa 2021/22. Makusanyo yalipangwa 

kutokana na vyanzo vya makusanyo ya ndani ya Sh. trilioni 28.018, mikopo Sh. 

trilioni 12.361 na misaada Sh. trilioni 1.101. 
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4.3 Bajeti ya Matumizi ya Serikali 

Jumla ya Bajeti ya Sh. trilioni 41.48 zilipangwa kufadhili matumizi ya serikali 

ya Sh. trilioni 15 (36%) kwa matumizi ya maendeleo na Sh. trilioni 26.48 (64%) 

kwa matumizi ya kawaida. 

 

4.4 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, serikali ilikusanya Sh. trilioni 41.880 ikiwa ni 

zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 41.480 kwa Sh. bilioni 400. Ikilinganishwa na Sh. 

trilioni 38.298 zilizokusanywa mwaka 2021/22, nilibaini ongezeko la asilimia 

tisa sawa na Sh. trilioni 3.582. Tathmini na mwenendo wa makusanyo katika kila 

chanzo kilichoainishwa ni kama ifuatavyo; 

 

i. Makusanyo ya Kodi 

Makusanyo ya kodi ya Tanzania Bara yalikuwa Sh. trilioni 22.583 sawa na 95.5% 

ya bajeti ya Sh. trilioni 23.652, hivyo Serikali haikukusanya Sh. bilioni 1.069 

Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. trilioni 20.945 za mwaka 2021/22, nilibaini 

ongezeko la makusanyo kwa Sh. trilioni 1.638 sawa na ongezeko la asilimia 

nane. 

 

ii. Makusanyo yasiyotokana na Kodi 

Makusanyo yasiyotokana na kodi yaliyokusanywa na Wizara, Idara na 

sekretarieti za mikoa na taasisi nyinginezo yalikuwa Sh. trilioni 2.7095 sawa na 

81% ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 3.352 hivyo makusanyo ya Sh. bilioni 

643 hayakukusanywa. Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. trilioni 2.709 ya 

mwaka 2021/22, nilibaini ongezeko la makusanyo yasiyotokana na kodi ikiwa ni 

ongezeko dogo. 

 

iii. Makusanyo ya Serikali za Mitaa 

Makusanyo ya Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. trilioni 1.222 ikiwa ni makusanyo 

Zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 1.012 kwa 21% sawa na ongezeko la Sh. bilioni 21. 

Ikilinganishwa na makusanyo ya serikali za Mitaa ya Sh. bilioni 892 ya mwaka 

2021/22, nilibaini ongezeko la makusanyo kwa Sh. bilioni 330 sawa na 37%. 

 

iv. Misaada 

Katika mwaka wa fedha misaada iliyopokelewa ni Sh. bilioni 759 sawa na 69% 

ya bajeti ya Sh. trilioni 1.101 hivyo kiasi cha Sh. bilioni 342 hakikukusanywa. 

Ikilinganishwa na misaada ya Sh. trilion 1.305 iliyopokelewa mwaka 2021/22, 

nilibaini kupungua kwa misaada kiasi cha Sh. bilioni 546 sawa na 42%. 
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v. Mikopo ya Ndani 

Makusanyo yanayotokana na mikopo ya ndani ni pamoja na Ankara za Hazina, 

hati fungani na ufadhili wa ndani, jumla ya Sh. trilioni 6.124 zilikusanywa ikiwa 

ni zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 5.780 sawa na ongezeko la Sh. bilioni 344 

(asilimia sita). Ikilinganishwa na mikopo ya Sh. trilioni 6.489 zilizokusanywa 

mwaka 2021/22 nilibaini kupungua kwa mikopo ya ndani ya Sh. billioni 365 sawa 

na asilimia sita. 

 

vi. Mikopo ya Nje Yenye Masharti Nafuu 

Mikopo ya nje yenye masharti nafuu ya Sh. trilioni 5.523 ilipokelewa katika 

mwaka wa fedha zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 3.547 kwa Sh. trilioni 1.976 sawa 

ogezeko la 56%. Ikilinganishwa na mikopo ya Sh. trilioni 4.149 iliyopokelewa 

mwaka 2021/22 nilibaini ongezeko la mikopo ya nje yenye masharti nafuu kwa 

Sh. trilioni 1.374 sawa na ongezeko la 33%. 

 

vii. Mikopo ya Nje Isiyo ya Masharti Nafuu 

Mikopo ya nje isiyo ya masharti nafuu ya Sh. trilioni 2.959 ilipokelewa sawa na 

97% ya bajeti ya Sh. trilioni 3.034 hivyo mikopo isiyo ya masharti nafuu ya Sh. 

bilioni 75 haikupokelewa. Mikopo isiyo na masharti nafuu imeongezeka kwa kwa 

64% au Sh. trilioni 1.150 ikilinganishwa na Sh. trilioni 1.809 zilizopokelewa 

mwaka 2021/22. Mwenendo wa asilimia za makusanyo kutoka katika kila chanzo 

ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4. 

 

Jedwali Na. 4: Mwenendo wa asilimia za Makusanyo kutoka kila chanzo 
kilichoainishwa 

Maelezo 2022/23 
(Sh. Trilioni) 

2021/22 
(Sh. Trilioni) 

2020/21 
(Sh. Trilioni) 

Bajeti 41.480 37.992 34.879 

Makusanyo 41.880 38.298 31.326 

Makusanyo katika %  
  

Kodi 54% 55% 56% 

Makusanyo yasiyotokana na Kodi, na 
makusanyo ya Serikali za Mitaa 

9% 9% 9% 

Mikopo ya Ndani 15% 17% 16% 

Misaada na Mikopo ya Nje 22% 19% 19% 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka 2020/21 to 

2022/23 

 

Katika kipindi cha miaka mitatu kutoka 2020/21 hadi 2022/23, kumekuwa na 

ukuaji katika mwenendo wa makusanyo. Tathmini ya makusanyo ya jumla dhidi 
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ya bajeti inaonesha, makusanyo ya mwaka 2022/23 yamekuwa zaidi ya bajeti 

kwa asilimia moja, ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2021/22 yaliyozidi 

bajeti kwa asilimia 0.8%. Aidha nilibaini ongezeko la misaada na mikopo ya nje 

kwa asilimia tatu ikilinganishwa na miaka ya nyuma. 

 

 

4.5 Mwenendo wa Makusanyo, Misaada na Mikopo 

Makusanyo ya ndani yanayotokana na; kodi, makusanyo yasiyotokana na kodi na 

makusanyo ya serikali za mitaa yalikuwa Sh. trilioni 26.515 (63%), wakati 

misaada na mikopo ilikuwa Sh. trilioni 15.365 (37%) (Sh. bilioni 759 (asilimia 

mbili) zilitokana na misaada, na Sh. trilioni 14.606 (35%) zilitokana na mikopo). 

Mwenendo wa makusanyo, misaada na mikopo kwa kipindi cha miaka mitatu ni 

kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 1. 

 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Makusanyo, Misaada na Mikopo  

 
Chanzo: Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa fedha 2020/21 hadi 

2022/23 

 

4.6 Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali 

4.6.1 Taratibu za Uhasibu katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali 

Ibara ya 135 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

inataka makusanyo yote ya Serikali yapokelewe kwenye mfuko mkuu wa hazina 

ya serikali iliyopo Benki Kuu ya Tanzania na kusimamiwa na Mhasibu Mkuu wa 

2022/23  2021/22  2020/21

 Makusanyo ya Ndani 26.515 24.546 20.320

 Misaada 0.759 1.305 0.887

 Mikopo 14.606 12.447 10.119
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Serikali. Makusanyo yanayotokana na vyanzo vya kigeni, ikiwemo makusanyo ya 

washirika wa Maendeleo “Development Partners”, yanajumuisha makusanyo ya 

akaunti za pamoja “Basket funds”, misaada ya kibajeti, Fedha za Miradi 

zilizopewa idhini ya matumizi “Exchequer”, pamoja na fedha za miradi 

zilizopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (Fedha za Miradi zinazopewa idhini 

ya matumizi “Exchequer” baada ya kutumiwa) hupokelewa na Taasisi kwa 

utaratibu wa kupokea idhini ya matumizi “Exchequer” ama kupelekwa moja 

kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi kutoka kwa wadau wa maendeleo. 

 

Kati ya Sh trilioni 41.880 zilizokusanywa, Sh. trilioni 38.447 zilipokelewa mfuko 

mkuu wa hazina ya serikali, hivyo kupelekea tofauti ya Sh. trilioni 3.433 4 . 

Tofauti hiyo inatokana na Sh. trilioni 3.656 fedha zilizopelekwa moja kwa moja 

kwenye miradi kutoka kwa wadau wa maendeleo na makusanyo yaliyopelekwa 

Zanzibar ambayo hayapitii mfuko mkuu wa hazina ya serikali pamoja na Sh 

bilioni 223 zinazotokana na bakaa za makusanyo ya kodi za mwaka uliopita na 

makusanyo mengine yaliyopokelewa mfuko mkuu wa hazina ya serikali nje ya 

makisio ya bajeti. Maelezo zaidi ni kama yalivyoainishwa katika Jedwali Na. 5. 

 

Jedwali Na. 5: Usuluhishi wa Mapato yaliyokusanywa na Mapato 
yaliyowasilishwa Mfuko Mkuu (Kiasi katika Sh. Trilioni) 
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Kodi 23.652 22.583 22.6919 0.108 Makusanyo ya ziada 
yaliyowasilishwa 
yanatokana na bakaa ya 
kodi ya mwaka uliopita, 
makusanyo ya bandari, 
fedha zilizorudishwa na 
ZRA na makusanyo yasiyo 
na makisio ya TRA  

Makusanyo 
yasiyotokana 
na Kodi 

3.3520 2.7095 2.694 (0.01
5)           

Makusanyo katika akaunti 
ya makusanyo 14 series 
ambayo hayajawasilishwa 
mfuko mkuu wa hazina ya 
serikali 

 
4 Tofauti ya Sh. trilioni 3.433 = Sh. trilioni 3.656 - Sh. bilioni 223 
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Makusanyo 
ya Serikali za 
Mitaa 

1.012 1.222 0.840 (0.38
2) 

Makusanyo ya Serikali za 
Mitaa yaliyotumiwa bila 
kuwasilishwa Mfuko Mkuu 

Misaada 1.101 0.759 0.728 (0.03) 0.01042 zilizopo katika 
akaunti za miradi na 
0.02007 zilizopelekwa 
Zanzibar. 

Mikopo ya 
Ndani 

5.780 6.124 6.124 0   

Mikopo ya 
Nje isiyo na 
Masharti 
nafuu 

3.034 2.959 2.927 (0.03
2) 

 0.20389 ziliwasilishwa 
katika akaunti za deni la 
serikali bila kuwasilishwa 
Mfuko Mkuu wa hazina ya 
serikali;0.00021 Faida 
iliyotokana na mabadiliko 
ya fedha na 0.17188 
zilizopokelewa Mfuko 
Mkuu wa hazina ya serikali 
bila kunakiliwa katika deni 
la serikali. 

Mikopo ya 
Nje nyenye 
masharti 
nafuu 

3.547 5.523 2.327 (3.19
7) 

Fedha zilizopelekwa moja 
kwa moja kwenye Miradi 

Makusanyo 
Mengine 

- - 0.115 0.115 Makusanyo mengine 
yaliyokuwa nje ya Bajeti. 

Jumla 41.480 41.880 38.447 3.433   

Chanzo: Ukaguzi wa Mfuko Mkuu 

 

4.6.2 Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali katika Mwaka 2022/23 

Jumla ya matumizi yaliyofanywa katika mfuko mkuu wa hazina ya serikali ili 

kugharamia matumizi ya kawaida na maendeleo kwa mwaka wa fedha 2022/23 

yalikuwa Sh. trilioni 39.523 bila kujumuisha Sh. bilioni 665.80 zilizotolewa kama 

fedha zilizorejeshwa “refunds” na matumizi mengine kwenye jumla ya 

makusanyo ya Sh trilioni 38.447, hivyo kusababisha nakisi katika benki kuu ya 

Sh. trilioni 1.742 kufikia tarehe 30 Juni 2023. Maelezo ya mapato na matumizi 

kutoka kwenye mfuko mkuu wa hazina ya serikali yanapatikana katika Jedwali 

Na. 6. 
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Jedwali Na. 6: Makusanyo na Matumizi yaliyofanyika katika Akaunti ya Mfuko 
Mkuu 

Makusanyo na Fedha zilizotumiwa mfuko mkuu wa hazina 
ya serikali 

Kiasi (Sh. Trillioni) 

Kodi 22.6919 

Makusanyo yasiyotokana na Kodi 2.694 

Makusanyo ya Serikali za Mitaa 0.840 

Misaada 0.728 

Mikopo ya Ndani 6.124 

Mikopo ya Nje  5.254 

Makusanyo Mengine 0.115 

Jumla ya Makusanyo mfuko mkuu wa hazina ya serikali(A) 38.447 

Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Serikali 39.523 

Fedha zilizorudishwa na Matumizi mengine 0.665 

Jumla ya Matumizi katika mfuko mkuu wa hazina ya 
serikali (B) 

40.189 

Nakisi katika Benki Kuu 2022/23 (A-B) (1.742) 

Chanzo: Ukaguzi wa Mfuko Mkuu 

 

4.7 Fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu wa hazina ya Serikali Kwa Serikali 

Kuu. 

Jumla ya fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu kwa matumizi ya Serikali ni Sh. trilioni 

39.523; Fedha zilizotolewa kwa matumizi ya serikali kuu ikijumuisha; Wizara, 

Wakala, Tume na Idara zilikuwa Sh. trilioni 31.917 wakati Sh. trilioni 7.606 

zilitolewa kwa matumizi ofisi ya Rais TAMISEMI pamoja na tawala za mikoa na 

serikali za mitaa, taarifa za matumizi hayo zimechambuliwa katika Ripoti Kuu 

ya Mwaka ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Usimamizi wa bajeti, fedha 

zilizotolewa pamoja na matumizi yaliyofanyika ni kama yanavyoelezwa katika 

aya zifuatazo: 

 

4.7.1 Bajeti ya Matumizi ya Kawaida na Fedha 

Ukaguzi wa taarifa za fedha za Wizara, Wakala na Idara ulibaini Sh. trilioni 

20.990 sawa na 99% ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 21.280 zilitolewa 

kwa matumizi ya kawaida, hivyo kiasi ya Sh. billioni 290 hazikutolewa. 

Ikilinganishwa na fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa mwaka 2021/22 

za kiasi cha Sh. trilioni 17.754 hivyo nilibaini ongezeko la fedha za matumizi ya 

kawaida zilizotolewa kwa Sh trilioni 3.236 sawa na 18%. 
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4.7.2 Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida na Matumizi 

Yaliyofanyika  

Matumizi ya Kawaida yaliyofanywa na Wizara, Wakala na Idara yalikuwa Sh. 

trilioni 20.927 sawa na 99.7% ya fedha zilizotolewa za Sh. trilioni 20.990, hivyo 

kiasi cha Sh. bilioni 63 hazikutumiwa na kurejeshwa kwa mlipaji mkuu wa 

serikali (PMG). Ikilinganishwa na matumizi ya kawaida ya mwaka 2021/22 ya Sh. 

trilioni 17.541 nilibaini ongezeko la matumizi ya kawaida ya Sh. trilioni 3.386 

sawa na asilimia 19%. 

 

Ni maoni yangu kuwa, uwepo wa bakaa ya fedha zisizotumika unamaanisha 

kutotekelezwa au utekelezaji hafifu wa shughuli zilizokusudiwa, ama uwezo 

hafifu wa taasisi katika kutumia fedha zilizotolewa kwa wakati. 

 

4.7.3 Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo na Fedha zilizotolewa 

Ukaguzi wa taarifa za fedha katika wizara, idara na wakala ulibaini kuwa Sh. 

trilioni 10.927 sawa na 94% zilitolewa kwa matumizi ya maendeleo kati ya bajeti 

iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 11.686. Ikilinganishwa na fedha zilizotolewa kwa 

mwaka 2021/22, Sh. trilioni 11.595, nilibaini kupungua kwa fedha za maendeleo 

zilizotolewa kwa Sh bilioni 668 sawa na asilimia sita. 

 

4.7.4 Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Maendeleo na Matumizi 

yaliyofanyika  

Matumizi ya fedha za maendeleo katika wizara, Idara na Wakala ilikuwa Sh. 

trilioni 10.896 sawa na 99% ya fedha zilizotolewa za Sh. trilioni 10.927 

zilitumiwa, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 31 hakikutumika na kurejeshwa kwa 

mlipaji mkuu wa serikali (PMG). Ikilinganishwa na matumizi ya Maendeleo ya 

Sh. trilioni 11.397 ya mwaka 2021/22 nilibaini kupungua kwa matumizi ya 

maendeleo kwa kiasi cha Sh. bilioni 501 sawa na asilimia nne. Kutokutumia 

fedha zilizotolewa kunaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

 

4.8 Uzingatiwaji wa Sheria na Kanuni za Bajeti  

4.8.1 Tofauti kati ya Mabadiliko ya Bajeti iliyoidhinishwa na Mabadiliko 

ya Bajeti yaliyopitishwa katika Mfumo 

Kifungu cha 45 cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 Toleo la Mwaka 2020 inahitaji 

matumizi yanayofanyika katika Mfuko Mkuu chini ya sheria ya bunge kuzingatia 
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madhumuni yaliyowekwa kisheria na mabadiliko ya bajeti kwa kila fungu 

utategemea utendaji wa mafungu, bajeti ziliyoidhinishwa, na fedha 

zilizokusanywa. 

 

Ukaguzi wa taratibu za usimamizi wa bajeti, ikijumuisha ukaguzi wa bajeti 

iliyoidhinishwa na Sheria ya Bajeti, Taarifa ya mabadiliko ya bajeti (Na. 1 na 2), 

mfumo wa MUSE na taarifa za fedha kwa kila taasisi, nilibaini utofauti wa taarifa 

za bajeti zilizoripotiwa kwa Sh. bilioni 524.99 kati ya bajeti iliyorekebishwa na 

kuripotiwa katika mfumo na bajeti iliyoidhinishwa. Mapungufu haya 

yalichangiwa na kukosekana kwa uwiano wa taarifa za mabadiliko ya Bajeti 

iliyoidhinishwa na mabadiliko ya bajeti yaliyoripotiwa katika mfumo, jambo 

linaloashiria mapungufu makubwa katika taratibu za usimamizi wa bajeti. 

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Hazina kuimarisha uthibiti dhidi ya 

usimamizi wa mabadiliko ya bajeti na kuhakikisha, mabadiliko ya bajeti 

yaliyoidhinishwa hayatofautiani na taarifa za bajeti zilizoripotiwa katika 

mfumo. 

 

4.8.2 Matumizi yaliyofanyika Nje ya Bajeti  

Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti Sura ya 439 Toleo la Mwaka 2020 kinataka 

matumizi yaliyoidhinishwa kwa Serikali na taasisi za umma yafanyike kulingana 

na madhumuni yaliyoelekezwa na kwa mujibu wa mipaka iliyowekwa na 

makadirio yaliyopo. 

 

Ukaguzi ulibaini taasisi nne za serikali zilitumia jumla ya Sh bilioni 10.20 kama 

malipo ya matumizi ya kawaida na maendeleo zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa, 

kwa maelezo zaidi ni katika Jedwali Na. 7. 

 

Jedwali Na. 7: Matumizi Yaliyofanyika Zaidi ya Bajeti Sh. bilioni 10.20 
Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.) 

Wakala wa 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
(RUWASA) 

Wakala ilipanga kutumia Sh. 18,885,495,240 kama 
malipo ya mishahara. Hata hivyo Sh. 
22,605,088,700 zilitumika hivyo kupelekea 
matumizi zaidi ya bajati ya Sh. 3,719,593,460 

3,719,593,460 

Fungu 52 Wizara ilifanya malipo kwa TOL Gases Limited kwa 
ununuzi wa mitungi 4,600 ya oksijeni ya matibabu 
iliyokuwa nje ya Bajeti 

1,143,990,651 

Mamlaka ya 
Mapato-TRA 
(Matumizi) 

Mamlaka ilitumia jumla ya Sh. 2,909,392,371 kwa 
vitu visivyo na bajeti, wakati Sh. 2,199,301,347 
zilikuwa matumizi yaliyofanywa zaidi ya bajeti 

5,108,693,718 
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Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.) 

Mamlaka ya 
Uvuvi wa 
Bahari Kuu 

Mamlaka ilipanga matumizi ya Sh. 520,812,000 
kama gharama za Utawala. Hata hivyo, matumizi 
halisi yalikuwa Sh. 758,265,606 zaidi ya bajeti kwa 
Sh. 237,453,606 

237,453,606 

Jumla 10,209,731,435 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mwaka 2022/23 

 

Matumizi ya fedha katika kutekeleza shughuli ambazo hazijapangwa kunaathiri 

utekelezwaji wa shughuli zilizopangwa. Aidha, kunaweza kuchangia uwepo wa 

matumizi yasiyo na tijakwa serikali. 

 

Napendekeza Serikali na mamlaka zinazohusika kuzingatia Sheria ya Bajeti 

na kanuni zake ili kuwezesha upatikanaji wa thamani ya fedha. Aidha, taasisi 

za serikali zinapashwa kuhakikisha zinatenga bajeti ya matumizi 

yanayopaswa kufanyika. 
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 SURA YA TANO 

 USIMAMIZI WA UKUSANYAJI WA MAPATO YA KODI, MAPATO 

YASIYOTOKANA NA KODI, NA DENI LA TAIFA 

 

 

 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha hoja muhimu za ukaguzi wa hesabu na uendeshaji wa 

taasisi kuhusu masuala yanayohususiana na usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 

ya kodi, mapato yasiyo ya kodi, hesabu jumuifu za Serikali na deni la taifa. 

 

5.2 Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato ya Kodi Unaofanywa na Mamlaka 

ya Mapato Tanzania 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kupitia Sheria ya Mamllaka ya Mapato 

Tanzania Sura ya 399 kama Taasisi ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania yenye jukumu la kusimamia bila upendeleo makusanyo yote ya kodi za 

ndani, ushuru wa forodha, na tozo kwa niaba ya Serikali kuu. Mamlaka ya 

Mapato Tanzania ina jukumu kubwa katika kuhakikisha kunakuwa na ufanisi 

pamoja na usawa wa ukusanyaji wa mapato, ikichangia shughuli za kifedha za 

serikali nchini Tanzania. 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya 

jumla ya Sh. trilioni 22.583, chini ya lengo lililowekwa la Sh. trilioni 23.652, 

ikionesha upungufu wa Sh. trilioni 1.069, sawa na 4.5% ya malengo ya mapato 

yote katika Tanzania Bara. Jedwali Na. 8 linaonesha mchanganuo wa ukusanyaji 

wa mapato kiidara kwa Tanzania Bara. 

 

Jedwali Na. 8: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Tanzania Bara) 
Idara Makisio 

(Sh. Bilioni) 
Makusanyo 
Halisi 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
ziada (Pungufu) 
Sh. Bilioni 

% ya Ziada/ 
(Upungufu) 

Kodi za Ndani  5,024.15 5,287.19 263.04 5.2 

Walipakodi Wakubwa 9,801.57 9,032.31 (769.26) (7.8) 

Ushuru na Forodha 9,432.27 9,325.51 (106.77) (1.1) 

Jumla ya Makusanyo  24,257.99 23,645.01 (612.99) (2.5) 

Punguza: Marejesho ya 
Kodi na Hamisho kwenda 
Mamlaka ya Kodi 
Zanzibar 

657.83 1,079.05 421.21 64 
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Idara Makisio 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Halisi 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
ziada (Pungufu) 
Sh. Bilioni 

% ya Ziada/ 
(Upungufu) 

Jumla baada ya 

Marejesho ya kodi na 
Hamisho 

23,600.16 22,565.96 (1,034.20) (4.4) 

Ongeza: Vocha za Hazina 
(TVC)5 

52.60 17.58 (35.02) (66.6) 

Jumla  23,652.76 22,583.54 (1,069.22) (4.5) 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato Zilizokaguliwa Mwaka 2022/23 

 

Mamlaka ya Mapato Zanzibar ilikusanya jumla ya Sh. bilioni 456.19, ikiwa ni 

zaidi ya lengo lililowekwa la Sh. bilioni 454.06, hivyo kusababisha ukusanyaji 

wa ziada wa Sh. bilioni 2.14, sawa na 0.5%. Jedwali Na. 9 linaonesha 

mchanganuo wa makusanyo ya mapato kiidara Zanzibar. 

 

Jedwali Na. 9: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Zanzibar) 

Idara 
Makisio 

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Halisi 

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Ziada (Pungufu) 

(Sh. Bilioni) 

% ya Ziada/ 
(upungufu) 

Kodi za Ndani  226.02 231.85 5.83 2.6 

Ushuru na 
Forodha 

 
228.04 

 
224.35 

 
(3.69) 

 
(1.6) 

Jumla ya 
Makusanyo 

 
454.06 

 
456.19 

 
2.14 

 
0.5 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2022/2023 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, utendaji wa Idara za Walipakodi Wakubwa na 

Ushuru na Forodha katika ukusanyaji wa mapato ulikuwa chini ya malengo 

waliyowekewa, wakati Idara ya Kodi za Ndani ukusanyaji ulikuwa juu ya lengo. 

Kwa ujumla, utendaji duni wa ukusanyaji ulitokana na kutofikiwa kwa malengo 

ya ushuru wa bidhaa (excise duty), kodi ya zuio (withholding tax), ushuru wa 

mafuta (fuel levy), kodi yaongezeko la thamani (VAT), na kodi ya faida 

(corporate tax). 

 

Aidha, kulikuwa na utendaji mzuri katika marejesho ya kodi (tax refund), 

uliosababishwa na ongezeko la kasi ya kuhakiki madai yaliyowasilishwa. Hali hii 

ilisababisha ongezeko la kiasi kilichorudishwa kwa walipakodi ikilinganishwa na 

kiasi kilichokadiriwa. 

 

Ulinganifu wa idara katika ukusanyaji wa mapato kwa Mamlaka ya Mapato 

(Tanzania Bara) ulionesha kuwa, Idara ya Ushuru na Forodha ilichangia asilimia 

 
5 Vocha ya Hazina ni malipo yanayofanywa kupitia mfumo wa kodi kwa ajili ya kulipia ushuru wa 
uagizaji kwa watumishi wanaostahili, ambao ni pamoja na watumishi wa umma, maofisa wa umma, 
na mashirika. Katika hali hii, Vocha ya Hazina ziliingizwa kama sehemu ya tathmini ya ukusanyaji 

kwa idara ya Ushuru na Forodha. 



 

 

 
25 

 
 

39.4 ikifuatiwa na Idara ya Walipakodi Wakubwa kwa asilimia 38.2, na Idara ya 

Kodi za Ndani kwa 22.4%. Ulinganisho wa ukusanyaji wa mapato halisi kwa 

mwaka wa fedha 2022/23 na 2021/22 kiidara unaoneshwa katika Kielelezo Na. 

2. 

 

Kielelezo Na. 2: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo Halisi Kiidara 
2022/23 na 2021/22 (Tanzania Bara) 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa Mwaka 2022/23 na 

2021/22 

 

Kwa Zanzibar, ukusanyaji wa mapato ulionesha kuwa Idara ya Kodi za Ndani 

ilichangia 50.8% ikifuatiwa na Idara ya Ushuru na Forodha kwa 49.2%. Ukusanyaji 

wa mapato halisi kwa mwaka wa fedha 2022/23 na 2021/22 kiidara unaoneshwa 

katika Kielelezo Na. 3. 
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Kielelezo Na. 3: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo Halisi Kiidara 
2022/23 na 2021/22 (Zanzibari) 

 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa Mwaka 2022/23 na 

2021/22 

 

Ulinganifu wa ukusanyaji wa mapato halisi kiidara kwa miaka ya fedha 2022/23 

na 2021/22 unaonesha kuwa mchango wa ukusanyaji wa mapato umeongezeka 

kwa 32.9% kwa Idara ya Kodi za Ndani, 6.8% kwa Idara ya Ushuru na Forodha, 

na umepungua kwa asilimia mbili kwa Idara ya Walipakodi Wakubwa. 

  

Aidha, uchanganuzi unaonesha kuwa Idara ya walipakodi wakubwa na Idara ya 

Ushuru na Forodha hazikufikia malengo katika ukusanyaji wa mapato, wakati 

Idara ya Kodi za Ndani ilifanikiwa kufikia malengo ya ukusanyaji wa kiasi 

kilichopangwa kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

 

5.2.1 Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, ukusanyaji wa mapato umekua chini 

ya malengo yaliyowekwa ambapo kiwango cha makusanyo ya chini ya lengo ni 

kati ya asilimia nne na 14%. Kumekuwa na kupanda na kushuka katika 

makusanyo halisi ikilinganishwa na malengo, huku makusanyo yakiwa chini ya 

malengo kwa kiasi kikubwa zaidi katika mwaka wa fedha 2020/21. Mwenendo 

huu unatia shaka kuhusu ufanisi wa mikakati ya ukusanyaji wa mapato na kuna 

uhitaji wa uangalizi wa karibu dhidi ya mambo yanayochangia kutofikiwa kwa 
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malengo ya makusanyo. Jedwali Na. 10 linaonesha mwenendo wa ukusanyaji 

wa mapato kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kipindi cha miaka 

mitano iliyopita. 

 

Jedwali Na. 10: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania 

Mwaka wa 
Fedha 

Makisio 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo Halisi 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
Pungufu 

% ya 
Upunguf

u 

2022/2023 24,106.81 23,039.73 (1,067.09) 4.4 

2021/2022 22,191.17 21,303.87 (887.30) 4.0 

2020/2021 20,709.32 17,897.86 (2,811.46) 13.6 

2019/2020 19,451.12 17,930.88 (1,520.25) 7.8 

2018/2019 18,332.67 15,764.66 (2,568.00) 14.0 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mapato za Mamlaka Zilizokaguliwa Mwaka 2018/19 hadi 

2022/23 

 

Uwiano wa kodi kwa pato la taifa 

Uwiano wa kodi kwa pato la taifa ni kipimo kinachoonesha uhusiano kati ya 

jumla ya mapato ya kodi ya nchi na pato la taifa. Uwiano huu hutoa taarifa juu 

ya kiwango cha kodi kulingana na ukubwa wa uchumi. Uwiano mkubwa wa kodi 

kwa pato la taifa huashiria kuwa sehemu kubwa ya pato la taifa inakusanywa 

kama kodi. Kinyume chake, uwiano mdogo wa kodi kwa pato la taifa huashiria 

kuwa sehemu ndogo ya pato la taifa imekusanywa kama kodi. 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, utendaji wa Mamlaka ya Mapato ulionesha 

mwelekeo wa kushuka kwa kiwango cha kodi kwa pato la taifa (uwiano wa kodi 

kwa pato la taifa) ikiwa ni 12.5% ikilinganishwa na 12.8% katika mwaka wa fedha 

2021/22. Kielelezo Na. 4  kinaonesha uwiano wa kodi kwa pato la taifa kwa 

miaka mitano. 
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Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa kwa Miaka 
Mitano 

 
 

Jedwali Na. 11 linaonesha ulinganisho wa uwiano wa kodi kwa pato la taifa 

Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki.  

 

Jedwali Na. 11: Uwiano wa Kodi kwa Pato la Taifa la Tanzania na Nchi Zingine 
za Afrika Mashariki kwa Miaka Mitano 

Nchi 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 

Kenya 15.50% 14.60% 13.70% 15.00% 14.20% 

Rwanda 16.30% 16.20% 16.30% 15.80% 15.00% 

Tanzania 12.00% 12.60% 11.70% 12.80% 12.50% 

Uganda 15.10% 12.10% 13.00% 13.50% 13.70% 

Burundi 15.20% 16.50% 17.00% 17.60% 18.00% 

Chanzo: Kamati za Ufundi za Mamlaka za Mapato za Afrika Mashariki 

 

Kutoka kwenye jedwali hapo juu, ninaweza kuhitimisha kwamba takwimu 

zilizotolewa kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2022/23, uwiano wa kodi kwa pato la 

taifa umenadilika kwa kati ya 11.7% na 12.8%, na kwa mwaka 2022/23 ni 12.5%. 

Uwiano wa kodi kwa pato la taifa kwa Tanzania kwa ujumla ni mdogo 

ikilinganishwa na baadhi ya nchi zingine za Afrika Mashariki, jambo linaloonesha 

kuwa sehemu ndogo ya pato la taifa hukusanywa kama kodi. 

 

Ufanisi wa ukusanyaji wa kodi nchini Tanzania katika kulinganisha mapato 

halisi na malengo, unahitaji kuboreshwa kupitia juhudi zaidi katika 

ukusanyaji wa mapato kwa kuongeza wigo wa kodi, kuziba mianya ya uvujaji 

wa mapato, na kuhamasisha kulipa kodi kwa hiari.  Hatua hizi hatimaye 
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zitapunguza nakisi ya bajeti ya nchi na kupunguza pengo katika ufadhili wa 

deni. 

 

5.2.2 Kushikiliwa kwa Kodi Zinazofikia Sh. trilioni 10.489 kwenye 

Mahakama za Rufaa za Kodi  

Katika ukaguzi wangu wa hesabu za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa fedha 

2022/23, nilibaini kuwapo kwa mashauri 967 ya kikodi katika mahakama za 

rufaa za kodi kwa muda mrefu yanayofikia Sh. trilioni 10.489 (inahusisha dola 

za Marekani 19,261,725 zilizobadilishwa kwa Sh. 2,339.10/dola ya Marekani) 

kwa Tanzania Bara. 

 

Kiasi hiki kinaashiria ongezeko la Sh. trilioni 5.65 sawa na asilimia 117 

ikilinganishwa na Sh. trilioni 4.836 zilizoripotiwa mwaka wa fedha 2021/22. 

Mambo yanayosababisha uchelewashaji wa maamuzi ya mashauri ya rufaa ni 

pamoja na kutofanya uteuzi wa wajumbe wa bodi kwa mikoa isiyo na wajumbe, 

na kutoteua kwa haraka wajumbe, wenyeviti, na makamu wenyeviti, na uhaba 

wa bajeti za mahakama za rufaa za kodi. Jedwali Na. 12 linaonesha mwenendo 

wa mashauri ya kikodi. 
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Jedwali Na. 12: Mwenendo wa Mashauri ya Kikodi  

Taarifa 
Idadi Ya 

Mashauri 
Mahakama Ya Rufaa 

Mahakama Ya Rufaa Ya Mapato Ya 

Kodi 
Bodi Ya Rufaa Za Mapato Ya Kodi Jumla 

  Sh. 
Dola Za 

Marekani 
Sh. 

Dola Za 

Marekani 
Sh. 

Dola Za 

Marekani 
Sh. 

Dola Za 

Marekani 

Idadi ya mashauri 

mwanzoni mwa 

mwaka 

898 232,905,700,174 12,594,326 491,162,240,828 - 3,699,271,178,162 3,118,906 4,423,339,119,164 15,713,232 

Mashauri 

yaliyofunguliwa 

ndani ya mwaka 

674 23,860,231,891 - 104,289,997,089 2,926,107 7,359,913,504,406 12,159,461 7,488,063,733,387 15,085,568 

Jumla Ndogo 1572 256,765,932,066 12,594,326 595,452,237,918 2,926,107 11,059,184,682,568 15,278,367 11,911,402,852,551 30,798,800 

Mashauri 

yaliyoamuliwa 

(605) (51,978,794,894) (8,610,968) (311,296,439,597) (2,926,107) (1,104,032,613,516) - (1,467,307,848,007) (11,537,075) 

Idadi ya mashauri 

yaliyobaki 

mwishoni mwa 

mwaka 

967 204,787,137,171 3,983,358 284,155,798,321 - 9,955,152,069,052 15,278,367 10,444,095,004,544 19,261,725 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Mapato Mwaka 2022/2023 

 

Mchanganuo wa mashauri ya kikodi umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 13. 

 

Jedwali Na. 13: Mashauri ya Kikodi Yaliyobaki Tanzania Bara 
Mwaka Idadi Ya 

Mashauri 

Mahakama Ya Rufaa Mahakama Ya Rufaa Ya 

Mapato Ya Kodi  

Bodi Ya Rufaa Ya Mapato Ya Kodi Jumla 

   Sh. Dola Za Marekani Sh. Sh. Dola Za Marekani Sh. Dola Za Marekani 

2018 4                          -      586,364,625 8,893,085,680                 -    9,479,450,305                 -    

2019 6                              -    7,528,564,872                 -    7,528,564,872                 -    

2020 15 10,495,589,534               -    49,729,889,875 82,856,439,100                -    143,081,918,509                -    

2021 157 60,655,103,403              -    58,129,654,062 417,941,067,045 2,926,107 536,725,824,510 2,926,107 

2022 398 124,426,326,016 3,983,358 115,079,098,431 2,409,893,268,511 254,761 2,649,398,692,959 4,238,119 

2023 387 9,210,118,218              -    60,630,791,328 7,028,039,643,845 12,097,500 7,097,880,553,390 12,097,500 

JUMLA 967 204,787,137,171 3,983,358 284,155,798,321 9,955,152,069,052 15,278,367 10,444,095,004,544 19,261,725 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Mapato Mwaka 2022/23 
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Kwa Zanzibar, kulikuwa na mashauri 96 yanayofikia Sh. bilioni 20.753 kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 14. 

 

Jedwali Na. 14: Mashauri ya Kikodi Yaliyopo katika Mahakama ya Rufaa ya 
Mapato ya Kodi (Zanzibar) 

Mwaka Idadi Ya 
Mashauri 

Bodi Ya Rufaa 
Ya Mapato Ya 

Kodi 

Mahakama Ya 
Rufaa Ya Mapato 

Ya Kodi 

Jumla 

   Sh. Sh. Sh. 

2019 9     553,356,113                   -            553,356,113  

2020 1                       -         19,696,833            19,696,833  

2022 1                       -        125,366,562          125,366,562  

2023 85 20,054,190,872                   -        20,054,190,872  

Jumla 96 20,607,546,985   145,063,395   20,752,610,380  

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mamlaka ya Mapato Mwaka 2022/23  

 

Ninapendekeza Serikali iongeze kasi ya kusikiliza na kutolea uamuzi 

mashauri ya kikodi yaliyopo kwenye mahakama za rufaa za kodi kwa; 

kuongeza bajeti za mahakama za rufaa za kodi, kuhakikisha uteuzi kwa 

wakati wa wajumbe wa bodi kwa mikoa isiyo na wajumbe, na kuteua kwa 

haraka wajumbe, wenyeviti, na makamu wenyeviti. Hatua hizi zitasaidia 

kufanyika kwa vikao vingi zaidi na kurahisisha uamuzi wa haraka wa rufaa za 

kodi.  

 

5.2.3 Upungufu katika Kutambua Makusanyo na Madeni Kwenye Sekta ya 

Utalii 

Mapitio yangu ya taarifa za mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa mwaka 

wa fedha 2022/23 yalibaini kuwa Sh. bilioni 399.73 ziliripotiwa kama makusanyo 

ya sekta ya utalii ikiwa ni pamoja na kodi ya ongezeko la thamani kwa huduma 

zilizotolewa. Kiasi hiki kilihamishwa kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali kupitia 

akaunti kuu ya Mamlaka ya Mapato. 

 

Wakati huohuo, sekta ya utalii iliendelea kuwasilisha ritani ya kodi ya ongezeko 

la thamani ya kila mwezi, ikijumuisha mapato yaliyokusanywa na Mamlaka ya 

Mapato, ikiwa pamoja na kodi ya ongezeko la thamani. Katika hali hii, deni la 

kodi la Sh. bilioni 87.47 linalohusiana na Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA) lililotokana na ritani hizo za kodi liliendelea kubaki kwa sababu 

mapato yaliyotarajiwa kulipa deni hilo yalikusanywa na kuhamishiwa kwenye 

Mfuko Mkuu wa Serikali. 
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Wakati kiasi kilichokusanywa kwa wateja kama malipo ya awali ya watalii 

hakikuripotiwa kwenye taarifa za kifedha za TANAPA kama deni, mapato 

yaliyokusanywa yaliripotiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. Inapotokea tukio 

la kufutwa/kuahirishwa kwa safari za kwenda kwenye hifadhi, marejesho ya ada 

za utalii yaliyokusanywa hayataweza kurudishwa kwa wakati, kwa sababu 

mapato yanakuwa yameshahamishiwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 

 

Ninapendekeza Serikali iratibu vizuri uendeshaji wa huduma za utalii na 

michakato ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na utalii ili kuwezesha 

uwasilishaji sahihi na utoaji wa huduma kwa watalii. Hata hivyo, taasisi 

yoyote ambayo mapato yake yanahamishwa moja kwa moja kwenda Mfuko 

Mkuu wa Serikali, taasisi husika zinapaswa kuondolewa kuwajibika kupeleka 

ritani za kodi. Ili pendekezo hili lifanyike, kuna haja ya kurekebisha sheria. 

 

5.2.4 Upungufu wa Ving’amuzi vya Kieletroniki wakati wa Kuthibitisha 

bidhaa Zinazopita nchini kwenda Nchi Jirani 

Katika mapitio yangu ya miamala ya bidhaa zinazopita nchini kwenda nchi jirani 

kupitia mipaka ya forodha ya Mutukula, Rusumo, na Tunduma, nilibaini 

upungufu mbalimbali wa ving’amuzi vya kielekitroni. Mathalani, nilibaini 

king’amuzi kutoonekana kwenye mfumo wa ving’amuzi vya kieletroniki (ECTS), 

taarifa zisizo sahihi za king’amuzi kwenye mfumo, na kutowiana kwa taarifa 

kati ya king’amuzi saidizi na king’amuzi mama, hivyo kufanya iwe vigumu 

kuzima kifaa na kuhakiki bidhaa zinazokwenda nchi jirani kwa haraka na kwa 

wakati kwenye mfumo wa forodha (TANCIS) mara tu ukaguzi unapokamilika. 

 

Mapitio zaidi yalibaini kuwa miamala 238, ikijumuisha miamala 95 katika mpaka 

wa Mutukula, miamala 22 katika mpaka wa Rusumo, na miamala 121 katika 

mpaka wa Tunduma ilikuwa na tatizo kwenye ving’amuzi vya ki- elekitroni (E-

seal). Matatizo haya yalisababisha ucheleweshaji wa uhakiki wa miamala ya 

bidhaa zinazoenda nchi jirani kwenye mfumo wa forodha (TANCIS), kwani 

sanduku la kuhakiki lilikuwa halifanyi kazi au halipatikani. Wakati mwingine, 

hali hii ilisababisha kutumia muda mrefu zaidi kukamilisha taratibu za kutoa 

mizigo kutoka katika Kitengo cha Kufuatilia Usafirishaji wa Bidhaa Zinazoenda 

Nchi Jirani Kupitia Nchini (Trasit Monitoring Unit). 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania, ifanye 

uchambuzi wa mara kwa mara wa upungufu kwenye ving’amuzi vya 

kielekitroni kwa kutambua wauzaji (vendors) wenye kiwango kikubwa cha 

matatizo na kuchukua hatua stahiki, ambayo inaweza kujumuisha 
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kubadilisha wauzaji au kushiriki moja kwa moja katika ununuzi wa vifaa. 

Zaidi ya hayo, menejimenti inapaswa kushughulikia kwa haraka na kwa 

ufanisi upungufu wa ving’amuzi vya kielekitroni ili kuzuia kutokea tena kwa 

hitilafu na kutatua matatizo ya mfumo na kuzuia ucheleweshaji wa taratibu 

za kutoa mizigo. 

 

5.2.5 Mafuta Yaliyopitiliza Muda wa Kukaa Nchini Yaliyopaswa kwenda 

Nchi Jirani Lakini Hayakutozwa Ushuru wa Forodha  

Ukaguzi wangu wa mwaka 2022/2023 ulibaini kuwapo kwa bakaa ya lita za 

mafuta 1,105,466.01 zilizoingizwa nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi 

jirani zenye makadirio ya kodi ya Sh. milioni 929.6, ambayo hayakusafirishwa 

kwenda nchi husika kwa muda wa zaidi ya siku 30 lakini ushuru wa forodha 

haukukusanywa. 

  

Ninapendekeza Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania, ifanye 

maboresho ya kimfumo katika ufuatiliaji wa usafirishaji wa mafuta 

yanayoenda nchi jirani kupitia nchini ili kuhakikisha kiasi chote cha mafuta 

kinafika sehemu iliyokusudiwa. Hatua hii inalenga kuzuia utofauti na 

kuhakikisha ushuru wa forodha unakusanywa kwa wakati kwenye bakaa ya 

mafuta yanayokwenda nchi jirani. 

 

5.2.6 Kukosekana kwa Uthibitisho wa Kupokelewa kwa Mafuta 

yaliyosafirishwa kwenda Zanzibar yenye Thamani ya Kodi ya Sh. 

Milioni 368.6 

Katika mapitio yangu ya taarifa za mafuta kwenye mfumo wa forodha (TANCIS) 

kwa ajili ya kusafirishwa kwenda Zanzibar nilibaini kuwa jumla ya miamala 

miwili ya thamani ya Sh. milioni 368.6 haikuhakikiwa kuwa imefika mahali 

kulikokusudiwa. Kukosa uthibitisho wa kufika kwa mafuta hayo kunazua hofu ya 

mafuta hayo kuuzwa nchini bila kulipa ushuru stahiki. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania, (a) ifanye 

ufuatiliaji katika kampuni za uuzaji mafuta zilizohusika ili kuthibitisha 

usafirishaji wa mafuta yaliyotumwa kwenda Zanzibar, au vinginevyo, kodi 

husika ikusanywe; na (b) ishughulikie tatizo la mfumo lililosababisha tatizo 

hili. 
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5.2.7 Ritani 193,993 za kodi ya ongezeko la thamani hazikuwasilishwa 

na walipakodi 17,575 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa kieletroniki wa kuwasilisha ritani za kodi ya 

ongezeko la thamani kwa mwaka wa fedha 2022/23 ulibaini kuwa, mikoa 9 ya 

kikodi ilikuwa na jumla ya walipakodi 35,642 waliosajiliwa na kodi ya ongezeko 

la thamani. Kati ya hawa, walipakodi 18,067, sawa na asilimia 51, walifanikiwa 

kuwasilisha ritani za kodi ya ongezeko la thamani. 

 

Hata hivyo, walipakodi 17,575, sawa na 49%, hawakutimiza wajibu wao wa 

kuwasilisha ritani za kodi ya ongezeko la thamani. Kutojaza ritani za kodi ya 

ongezeko la thamani kunaweza kuwa na athari kwenye malengo ya mapato, 

hivyo kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

 

Ninaishauri Serikali, kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania, (a) ichukue hatua 

zitakazohakikisha uzingatiaji wa sheria kuhusu uwasilishaji wa ritani za kodi 

ya ongezeko la thamani na kuchukua hatua stahiki kwa wale ambao 

hawakuwasilisha ritani 193,993; (b) ihakikishe ukusanyaji wa mapato ya 

ndani ya kodi zilizochelewa na kutozwa kwa adhabu kwa kuchelewa 

kuwasilisha ritani hizo. 

 

5.3 Usimamizi wa Mapato Yasiyotokana na Kodi 

Usimamizi wa mapato yasiyotokana na kodi ni chanzo muhimu na endelevu 

katika mipango ya kifedha ya serikali. Ili kusimamia kwa ufanisi mapato 

yasiyotokana na kodi, serikali inapaswa kubaini na kutathmini vyanzo endelevu 

vya makusanyo haya na kutoza ada stahiki. Aidha, serikali inapaswa kudhibiti 

upotevu wa mapato yaliyokusanywa na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 

usimamizi wa mapato yasiyotokana na kodi ili kupima utendaji katika mapato 

na kutambua maeneo yanayohitaji kuboreshwa ikiwa pamoja na upanuzi wa 

mawanda ya ukusanyaji wa mapato. Sura hii inaangazia mikakati ya kukuza 

makusanyo yasiyotokana na kodi, kama vile ada, faini, leseni, tozo za vibali, 

pamoja na makusanyo yanayotokana na mauzo ya bidhaa na huduma.  

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Serikali ilipanga kukusanya jumla ya Sh. 

trilioni 3.35 kama mapato yasiyotokana na kodi sawa na asilimia nane ya Bajeti. 

Nilifanya tathmini ya ufuatiliaji wa sheria, kanuni, na maelekezo mbalimbali 

yanayosimamia ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi na kubaini 

mapungufu katika ukusanyaji wa mapato kama ilivyoelezwa hapa chini: 
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5.3.1 Mapato ambayo Hayakukusanywa kutokana na Ukosefu wa Ufanisi 

katika kutoa Huduma  

Nilipitia mwenendo wa ukusanyaji wa mapato katika idara na wakala zinazotoa 

huduma mbalimbali kama sehemu ya majukumu yake na kubaini kuwa jumla ya 

Sh. bilioni 1.86 hazikukusanywa na Kampuni ya Ulinzi ya SUMA JKT pamoja na 

Jeshi la Zima Moto (Fungu 14) kutokana na ukosefu wa ufanisi katika kutoa 

huduma. 

 

Kampuni ya Ulinzi ya SUMA JKT ni kampuni tanzu ya SUMA JKT iliyoanzishwa kwa 

lengo la kutoa huduma za ulinzi na usalama wa wananchi, viongozi, na mali za 

serikali. Hata hivyo, nilibaini kwamba kampuni hii haikuweza kutekeleza 

kikamilifu mikataba ya huduma za ulinzi na usalama kama ilivyopangwa 

kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu na wafanyakazi wakutosha. Changamoto 

hizi zilisababisha kutokusanya mapato ya Sh. milioni 750.30 katika mwaka wa 

fedha 2022/23. Badala yake, kampuni ilikusanya Sh. bilioni 46.86 tu kati ya Sh. 

bilioni 47.61 zilizokuwa kwenye mikataba. 

 

Aidha, Kifungu cha 22(2) cha Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji ya Mwaka 

2021 (iliyorekebishwa), na Kanuni ya 14(1) ya Sheria ya Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji (Uchunguzi na Vyeti vya Usalama) ya Mwaka 2014 (iliyorekebishwa) 

imelipa mamlaka Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kufanya ukaguzi wa mipango ya 

usalama wa majengo kwa ajili ya kinga dhidi ya majanga ya moto kabla ya kutoa 

vibali vya ujenzi na kukusanya ushuru wa ukaguzi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 

ofisi sita za kikanda za jeshi la zimamoto na Uokoaji hazikufanya ukaguzi wa 

usalama dhidi ya majanga ya moto katika majengo 7,578 hivyo kusababisha 

kutokusanywa kwa mapato ya Sh. bilioni 1.11. Kutokusanywa kwa mapato katika 

chanzo hiki kunatokana na upungufu wa rasilimali watu, mipango hafifu ya 

ukusanyaji wa mapato, na kukosekana kwa usimamizi wa kutosha. Hivyo, ni 

muhimu Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kuwa na mpango-mkakati 

utakaohakikisha kaguzi za usalama dhidi ya majanga ya moto zinafanyika ili 

kukusanya mapato na kuongeza usalama wa majengo. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia taasisi husika, iongeze juhudi na uwezo 

katika kutoa huduma na kukusanya mapato stahiki. 

 



 

 
36 

 
  

 

5.3.2 Mapato ya Sh. Milioni 418.32 Yasiyowasilishwa katika Mfuko Mkuu 

wa Hazina ya Serikali  

Kifungu cha 12 cha Sheria ya Fedha za Umma, Sura ya 348 kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2020 kinaeleza kwamba kwa mujibu wa Ibara ya 135 

ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, mapato yote yanayopokelewa 

kwa madhumuni ya Serikali (isipokuwa mapato mengine yanayokusanywa chini 

ya sheria zingine kwa madhumuni maalumu au makusanyo yaliyoamriwa 

kutumiwa na mamlaka zinazokusanya bila kuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu) 

yanapaswa kuwasilishwa kwenye mfuko mkuu wa hazina ya serikali. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2022/23, ubalozi wa 

Tanzania Maskati, Omani ulikusanya mapato ya jumla ya Sh. milioni 418.32 

yanayotokana na uthibitishaji wa nyaraka mbalimbali katika ubalozi. Hata 

hivyo, mapato hayo hayakuwasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina kinyume na 

kifungu kilichotajwa. 

 

Kutowasilishwa kwa mapato hayo katika Mfuko Mkuu wa Hazina kumeinyima 

serikali mapato ambayo yangeweza kutumiwa katika shughuli zingine za 

maendeleo. Aidha, kutowasilishwa kwa mapato hayo katika Mfuko Mkuu wa 

Hazina kunaweza kusababisha kutumiwa kwa shughuli zisizokusudiwa. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki (Fungu 34), ihakikishe kwamba kiasi kilichokusanywa 

kinawasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kwa mujibu wa sheria. 

  

5.3.3 Wizara ya Ardhi Kushindwa Kukusanya Fedha za Mikopo ya 

Programu ya “KKK” kutoka kwa Wanufaika  

Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi inahusika na uandaaji wa 

mpango wa matumizi ya ardhi, utoaji wa usajili, na umiliki wa hati za umiliki 

waardhi, kuhamasisha na kuwezesha wananchi kupata makazi bora, kutatua 

migogoro ya ardhi na makazi, kusimamia upatikanaji na uhifadhi wa 

kumbukumbu za ardhi, na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya serikali 

yanayotokana na huduma za sekta ya ardhi. 

 

Ili kurahisisha usimamizi wa ardhi na ukusanyaji wa mapato, Wizara ilianzisha 

mikakati mbalimbali ikiwa pamoja na Mkakati wa Urasimishaji wa Ardhi kupitia 

Programu ya “Kupima, Kupanga, na Kumilikisha Ardhi” (KKK). 
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Tarehe 8 Novemba 2021, Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi 

ilisaini makubaliano na Wizara ya Fedha, na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa ili kupata mkopo wa Sh. bilioni 50 wa kutekeleza programu 

hiyo kutoka Wizara ya Fedha. Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi 

iligawa Sh. bilioni 41.14 kwa mamlaka 54 za serikali za mitaa na taasisi zingine 

tano za serikali ili zitekeleze programu ya KKK. Lengo lilikuwa kusajili hatimiliki 

za ardhi 218,618 ifikapo mwezi Juni 2022 na kurejesha kikamilifu fedha 

zilizotolewa ndani ya miezi sita tangu tarehe ya kusaini makubaliano. 

 

Nimebaini tangu kuanza kwa programu hiyo, Wizara ya Ardhi, Nyumba, na 

Maendeleo ya Makazi ilifanikiwa kusajili na kuidhinisha hatimiliki za ardhi 

212,892 tu, ikiwa ni pungufu ya lengo kwa hatimiliki 5,726. Aidha, kati ya Sh. 

bilioni 41.14 zilizotolewa kwa ajili ya utekelezaji wa programu, Wizara ilipokea 

Sh. bilioni 8.71 pekee kama marejesho ya fedha zilizotolewa. Hali hii 

inamaanisha kuwa kiasi cha Sh. bilioni 32.43 kilichotolewa kwa mamlaka za 

serikali za mitaa hakikurejeshwa licha ya muda wa kurejesha kumalizika tarehe 

30 Juni 2022. Zaidi nimebaini Sh. milioni 876.18 zilizokusanywa kutokana na 

hatimiliki za ardhi zilizotolewa katika mamlaka sita 6  za serikali za mitaa 

hazikuwasilishwa Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, jambo 

ambalo linaathiri ukusanyaji wa fedha zilizotolewa kupitia programu hii na 

uendelevu wa programu kwa ujumla. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya 

Makazi (Fungu 48) iandae mpango-mkakati wa ukusanyaji wa fedha za 

Serikali zilizotolewa kupitia utekelezaji wa Programu ya KKK ili kuhakikisha 

programu hiyo inakuwa endelevu. 

 

5.3.4 Kukosekana kwa Chanzo Mbadala cha Mapato ya Mfuko wa 

Kuendeleza Sekta ya Madini 

Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya Madini ulianzishwa mwaka 2012 chini ya Sheria 

ya Uwezeshaji wa Taifa “National Empowerment Act” ya Mwaka 2004 ili 

kuwawezesha wachimbaji wadogo na wa kati wa madini, kuendeleza mafunzo 

ya ujasiriamali katika sekta ya madini, kuongeza uwezo wa maofisa wa serikali 

kufuatilia shughuli za kiuchumi katika sekta hiyo, na kuongeza mchango wa 

sekta katika uchumi wa taifa. 

  

 
6 Halmashauri ya Wilaya ya Musoma, Halmashauri ya Mji Babati, Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga, Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga, na 
Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze.  
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Awali, chanzo kikuu cha mapato ya Mfuko kilikuwa michango iliyotokana na 

kampuni za uchimbaji madini zilizofanya kazi chini ya Mikataba ya Maendeleo 

ya Madini na Serikali “Mining Development Agreements” 7 . Hata hivyo, 

marekebisho yaliyofanywa kupitia Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 (kama 

ilivyorekebishwa na Sheria ya Madini ya Mwaka 2017) ilifuta mikataba hiyo na 

kuondoa chanzo hiki cha mapato kwa Mfuko bila kuanzisha chanzo mbadala cha 

mapato. Kukosekana kwa chanzo mbadala na endelevu cha mapato ya Mfuko 

kunakwamisha malengo na mikakati yake na kuzuia ukuaji wa sekta ya madini. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Madini (Fungu 100) na Mfuko wa 

Maendeleo ya Sekta ya Madini, itafute chanzo mbadala cha mapato 

yatakayotumika kutekeleza shughuli za maendeleo endelevu katika sekta ya 

madini kwa kuwawezesha wachimbaji wadogo na wa kati. 

 

5.3.5 Kutokusanywa kwa Sh. Bilioni 4.80 za Kodi ya Pango la Nyumba 

Zilizopangishwa kwa Taasisi za Serikali na Watumishi wa Umma  

Wakala wa Majengo Tanzania ulianzishwa kwa lengo la kutoa makazi bora kwa 

Serikali na watumishi wa umma. Wakala uliingia mikataba 112 na taasisi 

mbalimbali za serikali ili kutoa makazi kwa watumishi wa umma wa taasisi 

husika ambapo taasisi hizo zinapaswa kuulipa Wakala kodi ya pango ya kila 

mwezi kama ilivyoainishwa kwenye mikataba ya upangaji. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi za serikali zilichelewa kulipa kodi ya pango ya 

jumla ya Sh. bilioni 4.80 kwa mujibu wa mikataba ya upangaji. Ucheleweshaji 

wa kulipa kodi husika ulikuwa kwa muda wa miezi 10 hadi miaka 10, hivyo 

kupunguza ukusanyaji wa mapato wa Wakala kupitia chanzo hiki. Mapato ya kodi 

hizo yangeweza kuelekezwa katika kutekeleza shughuli zilizopangwa ikiwa ni 

pamoja na ujenzi wa nyumba mpya na ukarabati wa nyumba zilizochakaa za 

Wakala. 

  

Ninapendekeza Wakala wa Majengo Tanzania uhakikishe wapangaji wote 

wanalipa kodi zote wanazodaiwa. Aidha, Wakala unashauriwa kuanzisha 

utaratibu wa makato ya kodi moja kwa moja kutoka kwenye mishahara ya 

 
7Mikataba ya Maendeleo ya Madini “Mining Development Agreements ni makubaliano kati ya Serikali 
na kampuni za uchimbaji wa madini ambayo hutoa ruzuku kwa kampuni za uchimbaji kwa 
makubaliano kwamba kampuni hizo zitalipa ada ya kila mwaka kwa Serikali kupitia Mfuko wa 
Kuendeleza Sekta ya Madini. 
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watumishi wa umma wanaokaa katika nyumba za Serikali badala ya 

kutegemea malipo ya hiari kutoka kwa wapangaji. 

 

5.3.6 Kukosekana kwa Nyaraka za Mikataba Inayosimamia Ukusanyaji wa 

Mapato  

Kanuni ya 57(1 na 2) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 inawataka 

maofisa masuuli kuhakikisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali na fedha za 

umma ndani ya idara zao ikiwa pamoja na kuwajulisha watu binafsi au taasisi 

zinazodaiwa madeni yao kupitia ankara na hati za madai. 

Nilifanya ukaguzi wa taratibu za ukusanyaji wa mapato katika taasisi mbili za 

Serikali, ambazo ni Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA), Kampasi ya Dar es Salaam; 

na Wizara ya Fedha (Fungu 50), na kubaini yafuatayo:  

 

a) TIA ilipangisha eneo katika lango kuu la Taasisi kwa ajili ya ujenzi wa jengo 

la mashine ya kutolea fedha (ATM) kwa Benki ya CRDB kwa miaka 13 tangu 

mwaka 2010 bila kuwapo kwa nyaraka za mkataba inayosimamia 

makubaliano ya upangishaji huo. Mwaka 2023, Chuo kilifanya majadiliano na 

CRDB juu ya makadirio ya makusanyo ya Sh. milioni 204.76 ambayo benki 

inapaswa kulipa kwa kipindi chote cha upangishaji. Hata hivyo, mapato hayo 

bado hayajakusanywa hadi wakati tunafanya ukaguzi. 

 

b) Nilibaini kuwa Wizara ya Fedha (Fungu 50) ilikusanya Sh. milioni 218.95 

zilizotokana na kodi ya pango kwa wapangaji 50 bila kuwa na nyaraka za 

mikataba ya makubaliano ya kisheria kati ya pande zilizohusika, jambo 

ambalo lina athari za kisheria na kifedha kutokana na kukosekana kwa 

masharti na vigezo vya usimamizi wa upangaji. 

 

Upungufu uliobainika ulitokana na ukosefu wa nyaraka na usimamizi sahihi 

katika makubaliano ya upangaji na kukosekana kwa taratibu stahiki za 

uanzishaji na usimamizi wa mikataba, hivyo kusababisha ucheleweshaji na 

kutolipwa kwa mapato yanayotokana na kodi. Kukosekana kwa mikataba 

kunatengeneza athari za kisheria na kifedha. 

 

Ninapendekeza serikali na taasisi husika zifanye makubaliano rasmi ya 

kimkataba na wapangaji; zipitie taratibu za ndani za ukusanyaji wa mapato; 

zizingatie sheria katika makusanyo; na ziboreshe uwazi na uwajibikaji katika 

ukusanyaji wa mapato. 
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5.3.7 Masharti ya Mkataba Yasiyo na Tija katika Upangishaji wa Eneo la 

Ardhi katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere  

Wizara ya Uchukuzi (iliyokuwa ikijulikana kama Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 

Mawasiliano), kwa kushirikiana na Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania, 

iliingia makubaliano ya kuimilikisha kwa muda eneo la ardhi katika Uwanja wa 

Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere tarehe 8 Septemba 1995. Makubaliano 

hayo yalimpa mpangaji huyo haki ya kutumia mita za mraba 11,458 za ardhi 

kwa miaka 15 kuanzia mwaka 1995 hadi mwaka 2010 kwa ajili ya kutoa huduma 

za kantini. Kulingana na makubaliano hayo, mpangaji alipaswa kulipa kiasi cha 

dola za Marekani 50,000 kila mwaka kama malipo ya kodi ya pango yanayolipwa 

kwa awamu mbili kila mwaka. Aidha, mmiliki alipaswa kulipa ada ya mpangaji 

ya asilimia tatu ya mapato ya kila mwaka kulingana na taarifa za fedha 

zilizokaguliwa. Vilevile, ilikubaliwa kwamba malipo ya kodi ya pango yanapaswa 

kufanyiwa marekebisho kila baada ya miaka mitano. 

 

Mnamo tarehe 8 Septemba 2010, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 

iliongeza muda wa makubaliano ya umiliki wa eneo hilo kwa mpangaji kwa 

miaka 20 hadi mwaka 2030. Vilevile, mwaka 2018 Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege Tanzania ilifanya marekebisho ya makubaliano kwa kupunguza ukubwa 

wa eneo la ardhi kutoka mita za mraba 11,458 hadi 11,000 na kupunguza bei ya 

malipo ya pango kutoka Dola za Marekani 50,000 hadi 45,000 kwa mwaka na ada 

ya umiliki ilipunguzwa kutoka asilimia tatu hadi asilimia mbili kwa miaka 

mitatu. 

 

Hata hivyo, ukaguzi wa mikataba hiyo ulibaini makubaliano ya upangaji 

yaliyoingiwa yalimpa manufaa mpangaji na serikali kukosa mapato stahiki kama 

inavyoelezwa hapa chini. 

 

a) Malipo ya kodi ya pango ya dola za Marekani 50,000 kwa mwaka zilizolipwa 

kuanzia mwaka 1995 hayakufanyiwa marekebisho kwa miaka 23 hadi mwaka 

2018 licha ya kuwapo kwa hitaji hilo kwa mujibu wa makubaliano 

marekebisho yalipaswa yafanyike kila baada ya miaka mitano. 

 

b) Marekebisho mapya ya mwaka 2018 yalipunguza ada ya umiliki kutoka 

asilimia tatu hadi asilimia mbili kwa miaka mitatu (2018 hadi 2021). Hata 

hivyo, Mamlaka iliendelea kutumia asilimia mbili katika mwaka wa fedha 

uliofuata kuanzia mwaka 2022 hadi mwaka 2023 kinyume bila makubaliano. 
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c) Licha ya ongezeko la bei ya soko la upangaji kwa muda, malipo ya pango kwa 

makubaliano ya mwaka 1995 yalikuwa dola za Marekani 4.36 kwa mita ya 

mraba, bei ambayo ilipunguzwa hadi dola za Marekani 4.09 kwa mita ya 

mraba kwa mujibu wa makubaliano ya mwaka 2018 hivyo kumpa manufaa 

mpangaji na kupunguza mapato ya serikali yaliyokusanywa kuanzia mwaka 

2018 ikilinganishwa na mwaka 1995. 

 

d) Aidha, nililinganisha bei iliyotolewa kama malipo ya kila mwaka kwa 

wapangaji wenye mikataba inayofanana na kubaini kuwa tarehe 8 Septemba 

2020 mpangaji mwingine aliingia makubaliano ya kulipa kodi ya pango ya Sh. 

23,200 kwa mita moja ya mraba ikilinganishwa na malipo8 yanayotolewa na 

mpangaji niliyemtolea taarifa hapo juu. Hivyo, kiasi cha Sh. milioni 450.80 

hakikukusanywa kwa sababu ya utozaji wa bei ndogo ya kodi ya pango. 

Endapo Mamlaka itashindwa kufanya marekebisho ya bei ya kodi ya pango 

kwa mpangaji huyo, makadirio ya kiasi cha Sh. milioni 884.66 

hakitakusanywa na Mamlaka. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Uchukuzi, ifanye mapitio ya 

makubaliano ya umiliki na tathmini mpya ya ada ya umiliki na malipo ya kodi 

ya pango ya kila mwaka kulingana na bei za soko kwa upangishaji wa ardhi 

katika viwanja wa ndege. 

 

5.3.8 Kutokusanya Ada za Usajili wa Hospitali Binafsi 2,640  

Kifungu cha 29(1) na 30 cha Kanuni za Hospitali Binafsi za Mwaka 2018 vinazitaka 

hospitali binafsi kuwa na vyeti vya usajili kutoka Bodi ya Ushauri ya Hospitali 

Binafsi, ambavyo vitatumika kwa kipindi cha miaka mitano. Aidha, hospitali hizo 

zitapaswa kulipa ada ya usajili kila baada ya miaka mitano ili kupata usajili 

mpya. 

 

Ukaguzi wa Bodi ya Ushauri ya Hospitali Binafsi ulibaini kuwa Bodi hiyo 

haikukusanya ada za usajili wa miaka mitano zenye thamani ya Sh. milioni 768 

katika hospitali binafsi 2,640 zilizosajiliwa tangu kuanzishwa kwa kanuni hiyo 

mwaka 2018. Kutokusanywa kwa mapato yanayotokana na chanzo hiki 

kunainyima Serikali makusanyo yaliyokusudiwa ili kutekeleza shughuli za 

maendeleo.  

 

 
8Sh. 9,384 mwaka 2020; sh. 9,400 mwaka 2021; sh. 9,421 mwaka 2021; na sh. 9,796 mwaka 2023 
kwa mita moja kwa mraba 
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Ninapendekeza Serikali, kupitia Bodi ya Ushauri ya Hospitali Binafsi, ipitie 

upya taratibu za ukusanyaji wa mapato, iimarishe ufuatiliaji na iongeze 

uelewa katika kukusanya mapato yatokanayo na chanzo hiki ili kurahisisha 

ukusanyaji wa mapato yatokanayo na usajili wa hospitali binafsi. 

 

5.3.9 Kushindwa Kukusanya Ada za Ukaguzi katika Vitengo vya Afya vya 

Mipakani, Bandarini na Viwanja vya Ndege  

Kifungu cha 42 cha Sheria ya Afya ya Umma ya Mwaka 2009 kinataka wamiliki 

wa meli au ndege, au mawakala wao, kulipa ada za ukaguzi au malipo mengine 

yanayohusiana na huduma za ukaguzi zinazotolewa na vituo vya afya mipakani, 

bandarini na viwanja vya ndege. Aidha, Kifungu cha 4.1 cha Mwongozo wa 

Malipo ya Ukaguzi wa Mipaka iliyoanza Januari 2016 inazitaka meli za kimataifa 

kulipa dola za Marekani 100 kwa kila meli na Sh. 10,000 kwa mashua na boti za 

ndani ya nchi. 

 

Ukaguzi uliofanyika katika vituo vya afya vya Arusha, Tarakea, Holili, na Uwanja 

wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro ulibaini kuwa vituo hivyo vilifanya kaguzi 

68,521 bila kukusanya malipo ya ukaguzi ya Sh. milioni 879.11 kwa vyombo 

husika. Kutokusanya mapato katika chanzo hiki kunasababisha upotevu wa 

mapato kwa Serikali. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Afya (Fungu 52), iimarishe 

udhibiti wa ndani katika ukusanyaji wa mapato katika vituo vya afya 

mipakani, bandarini, na viwanja vya ndege, na ihakikishe ada za ukaguzi 

zinakusanywa kama ilivyokusudiwa. 

 

5.3.10 Mikopo ya Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake Iliyotolewa bila 

Kurejeshwa na bila Kukatiwa Bima.  

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ulianzishwa kwa lengo la kuwawezesha 

wanawake kiuchumi kwa kutoa mikopo nafuu kwa wanawake wajasiriamali na 

wasio na kazi ili kuboresha kipato na ustawi wao. Urejeshaji wa mikopo hiyo 

unatarajiwa kufanyika baada ya miezi sita. Ukaguzi ulibani kuwa Mfuko ulitoa 

mikopo ambayo haikurejeshwa kwa muda mrefu na isiyo na bima yenye jumla 

ya Sh. bilioni 1.13 kama inavyoelezwa hapa chini. 
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a) Mikopo Isiyorejeshwa kwa Muda Mrefu   

Nilibaini kuwa Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake una mikopo isiyorejeshwa kwa 

muda mrefu yenye thamani ya Sh. milioni 475.48 iliyotolewa kwa walengwa 

kupitia mamlaka 44 za serikali za mitaa kati ya mwaka 2004 na 2017. 

 

Nilibaini pia kuwa mikopo hii imeshindwa kurejeshwa ndani ya kipindi cha miaka 

7 hadi 20, jambo linaloashiria kutokuwapo kwa uwezekano wa kurejeshwa. 

Aidha, nimebaini kuwa mikopo hii ilitolewa bila kuwapo kwa miongozo 

inayosimamia masharti ya urejeshaji wake. 

 

b) Mikopo ya Thamani Sh. milioni 664.50 iliyotolewa Bila kukatiwa Bima   

Aya ya 2.6(vi) ya Mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ya Mwaka 

2022 inataka mikopo inayotolewa kukatiwa bima na mkopaji, na gharama ya 

bima itapunguzwa kwenye mkopo husika. 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, 

na Watoto kwa kushirikiana na Idara ya Ustawi wa Jamii ilitoa mikopo kupitia 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake kwa walengwa 25, ikiwa pamoja na vikundi 

11 vya wanawake na wanawake wasio na vikundi 14 yenye thamani ya Sh. milioni 

664.50. Hata hivyo, mikopo hiyo ilitolewa bila ya bima. Kukosekana kwa bima 

ya mikopo kunaongeza athari zinazoweza kutokea endapo wakopaji 

watashindwa kurejesha mikopo kama ilivyokusudiwa kutokana na kutokea kwa 

matukio yasiyotarajiwa kama vile kifo au ajali. 

 

Ili kuhakikisha Mfuko unakuwa endelevu, ninapendekeza Serikali, kupitia 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalumu 

(Fungu 53) pamoja na Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake, ihakikishe kuwa 

mikopo yote iliyotolewa inakatiwa bima na wakopaji ili kupunguza hatari za 

kutorejeshwa. Aidha, Mfuko uhakikishe mikopo yote iliyotolewa 

inarejeshwa. 

 

5.3.11 Mapato yaliyokusanywa nje ya mifumo ya makusanyo   

Kifungu cha 7 cha Sheria ya Fedha za Umma, Sura ya 348 (iliyorekebishwa 

mwaka 2020) kinataka makusanyo yote ya fedha za umma yafanywe kupitia 

mfumo wa kielekitroni wa malipo serikalini (GePG). Aidha, Serikali kupitia 

bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 iliweka sera, mikakati, na hatua mbalimbali 

za kiutawala ili kusimamia ukusanywaji wa mapato. Hatua hizi zinasisitiza 

matumizi ya mifumo ya kielekitroni ya makusanyo ya fedha za serikali pamoja 

na umuhimu wa kutumia namba za udhibiti wa malipo ya serikali. 
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Hata hivyo, nilibaini kutozingatiwa kwa sheria hii katika mwaka wa fedha 

ulioishia 30 Juni 2023; Taasisi tatu za Serikali zilikusanya jumla ya Sh. Bilioni 

7.73 bila kutumia namba za udhibiti wa malipo na mifumo ya makusanyo, yaani 

Wizara ya Elimu (Fungu 46) ilikusanya Sh. bilioni 3.99 na vyombo vya watoa 

huduma ya maji vilikusanya Sh. 3.01 bilioni nje ya mfumo wa GePG, wakati 

Wizara ya Uvuvi (Fungu 64) ilikusanya Sh. milioni 730.51 nje ya Mfumo wa 

Usimamizi wa Mapato yatokanayo na Uvuvi. Kutotumiwa kwa mifumo ya 

ukusanyaji wa mapato kunaweza kuleta athari za upotevu na ubadhirifu wa 

mapato, hivyo kuongeza nakisi ya bajeti. 

 

Ninapendekeza taasisi zote za Serikali zilizopewa jukumu la kukusanya 

mapato kutafuta suluhisho juu ya changamoto za ukusanyaji wa mapato; 

kutekeleza mikakati, sera, na hatua za kiutawala zilizowekwa na Serikali 

kusimamia ukusanyaji wa mapato; na kuhakikisha mapato yote 

yanakusanywa kupitia Mfumo wa Kielekitroni wa Malipo ya Serikali. 

 

5.3.12 Kutokusanywa kwa Mapato yasiyotokana na Kodi ya Thamani ya sh. 

Bilioni 61.09  

Makusanyo yasiyotokana na kodi yanaweza kujumuisha vyanzo mbalimbali kama 

vile faini, ada, mrabaha, na vyanzo vinginezo vya makusanyo isipokuwa kodi. 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, makusanyo yasiyotokana na kodi 

yalikadiriwa kuchangia asilimia nane 9  ya bajeti ya Serikali ikiwa ni chanzo 

muhimu cha makusanyo ya Serikali. 

 

Nilipitia taarifa za fedha za wizara, wakala na taasisi mbalimbali na kubaini 

madai ya Sh. bilioni 61.09 yaliripotiwa kama madai ambayo hayakukusanywa 

hadi tarehe 30 Juni 2023 baada ya huduma mbalimbali kutolewa. Sehemu kubwa 

ya madai hayo yalikuwa hayajakusanywa kwa zaidi ya miezi 12, hivyo kuzuia 

mchango wake katika kugharamia matumizi ya Serikali. Jedwali Na. 15 

linaonesha orodha ya taasisi zilizokuwa na madeni ambayo hayakukusanywa. 

 

Jedwali Na. 15: Taasisi Zilizokuwa na Mapato ambayo Hayakukusanywa 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  11,435,850,221 

2.  Kampuni ya Ujenzi – SUMA JKT 990,659,090 

3.  Shirika la Mzinga  957,707,234 

4.  Shirika la Nyumbu  1,224,545,876 

5.  Tume ya TEHAMA  34,125,000 

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ludewa  8,261,900 

 
9 Hotuba ya Bajeti ya Mwezi Juni 2022 kwa Mwaka wa Fedha 2022/2023 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sengerema  408,086,478 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kishapu  47,591,548 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chunya  32,463,039 

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibondo 
Mji  

36,434,315 

11.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Biharamulo  

87,673,219 

12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kilindoni  27,343,611 

13.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kasulu  60,514,247 

14.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songwe 
Kilindi  

25,378,880 

15.  Bodi la Maji Bonde la Mto Pangani  271,926,000 

16.  Bodi la Maji Bonde la Mto Wami-Ruvu  100,000,000 

17.  Hospitali ya Rufaa Mbeya  84,800,527 

18.  Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu 151,330,000 

19.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege  11,667,326,498 

20.  Wizara ya Nishati – Mkataba wa Uzalishaji na 
Ugawanaji Mapato 

663,070,264 

21.  Tume ya Madini 29,363,371,841 

22.  Mamlaka ya Wanyamapori  1,687,943,194 

23.  Wizara ya Utamaduni, Sanaa, na Michezo (Fungu 96) 590,445,400 

24.  Hospitali ya Rufaa Morogoro  46,499,353 

25.  Hospitali ya Rufaa Tumbi  25,020,138 

26.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu  62,060,000 

27.  Bodi ya Ushauri wa Hospitali Binafsi  46,642,500 

28.  Hospitali ya Rufaa Temeke 108,218,610 

29.  Bodi ya Maabara Binafsi  852,680,000 

Jumla   61,097,968,983  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Ninapendekeza Serikali na mamlaka zinazohusika ziandae utaratibu wa 

kukusanya madeni ya mapato yasiyotokana na kodi ili kuongeza ukwasi wa 

taasisi husika na kugharamia bajeti ya Serikali. 

 

5.3.13 Fedha Sh. Bilioni 4.058 zilizoachwa bila kutumika kwa muda mrefu   

Nimepitia taratibu za usimamizi wa fedha katika mwaka wa fedha 2022/23 na 

kubaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 4.058 kilikuwa kimebaki katika akaunti za 

benki za taasisi 6 bila kutumiwa kwa kipindi kirefu kuanzia mwaka 2018 hadi 

mwaka 2023.  

 

Aidha, nilibaini kuwa Sh. bilioni 2.110 zilizoshikiliwa na Wakala wa Ndege za 

Serikali zilikosa idhini ya matumizi kwa shughuli za maendeleo zilizopangwa. 

Fedha Sh. milioni 948.20 katika Wizara ya Uchukuzi (Fungu 62); Wizara ya 
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Utamaduni, Sanaa, na Michezo (Fungu 96); na Mfuko wa Tuzo na Tozo wa Jeshi 

la Polisi Tanzania zilipaswa kuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu. Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa Sekoutoure ilishindwa kutumia fedha Sh. bilioni 1 za maendeleo 

zilizotengwa, hivyo kuchelewesha utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya 

kijamii na kiuchumi. Jedwali Na. 16 linaonesha orodha ya taasisi na kiasi cha 

fedha zilizoachwa kwa muda mrefu bila kutumiwa. 

 

Jedwali Na. 16: Taasisi Zilizokuwa na Fedha Zilizoachwa kwa Muda Mrefu bila 
Kutumiwa 

Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.) 

Wakala wa 
Ndege za 
Serikali  

Fedha za Kampuni ya M/S C-Series za fidia ya 
athari za kufirisika zilizozuiliwa kati ya mwaka 
2018 na mwaka 2022 kutokana na kushindwa 
kuwasilisha ndege iliyonunuliwa kulingana na 
makubaliano ya ratiba. Fedha zimehifadhiwa 
katika akaunti ya Benki Kuu (akaunti ya mapato) 

2,110,294,521 

Mfuko wa Tuzo 
na Tozo wa Jeshi 
la Polisi 
Tanzania 

Amana zilipelekwa kimakosa kwenye akaunti ya 
Mfuko wa Fedha za Tuzo na Tozo wa Jeshi la 
Polisi Tanzania badala ya akaunti ya makusanyo 
ya Jeshi la Polisi tangu mwaka 2019. 

148,241,679 

Wizara ya 
Uchukuzi (Fungu 
62) 

Fedha sh. 409,721,813 ambazo zimehifadhiwa 
tangu mwaka 2021 hadi mwaka 2023 bila 
kutumika katika akaunti ya amana 

409,712,813 

Wizara ya 
Utamaduni, 
Sanaa, na 
Michezo (Fungu 
96) 

Fedha za zuio kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja wa 
Michezo wa Benjamin Mkapa zilizohifadhiwa kwa 
zaidi ya miaka mitano katika akaunti ya amana 

390,252,110 

Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa, 
Sekoutoure  

Fedha za maendeleo zilizotolewa kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo ya hospitali tangu tarehe 
10 Novemba 2022 na kuwekwa katika akaunti ya 
amana 

1,000,000,000 

Jumla  4,058,501,123 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Kukosekana kwa muda mrefu kwa idhini ya matumizi ya fedha hizi 

kunamaanisha kuwapo kwa usimamizi na uwajibikaji hafifu katika utekelezaji 

wa bajeti; kutorejeshwa kwa fedha katika Mfuko Mkuu kunazuia matumizi ya 

fedha zilizokusanywa katika maeneo mengine ya kipaumbele; na Hospitali ya 

Rufaa Sekoutoure kushindwa kutumia fedha zilizotengwa kwa wakati 

kunaonesha udhaifu katika mipango, hivyo kukosa fursa za maendeleo ya kijamii 

na kiuchumi. 

 

Ninapendekeza Serikali na taasisi husika zitoe idhini ya matumizi kwa fedha 

zilizokaa muda mrefu bila kutumika ili zitumike kwa shughuli za maendeleo 
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zilizopangwa. Aidha, taasisi zihakikishe makusanyo yote yanawasilishwa 

kwenye Mfuko Mkuu ili kutekeleza vipaumbele vya kibajeti. 

 

5.3.14 Kutokusanywa Mapato ya Matibabu kutoka Kampuni Zingine za 

Bima za Afya na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi   

Licha ya kuwa na makubaliano na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, hospitali za 

rufaa za mikoa zimeingia makubaliano ya utoaji wa huduma za matibabu kwa 

wagonjwa na kampuni zingine za bima ya afya kama vile Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, bima ya Jeshi la Ulinzi wa Wananchi 

wa Tanzania, bima ya bunge, bima ya Kampuni ya Strategies, na Mfuko wa Fidia 

kwa Wafanyakazi. 

 

Ukaguzi wa nyaraka za madai ya bima katika hospitali za rufaa za mikoa ulibaini 

kuwa kwa mwaka wa fedha 2022/23, hospitali nne za rufaa hazikukusanya 

mapato ya kiasi cha Sh. milioni 452.63 kutoka kwenye kampuni zingine za bima 

ya afya kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 17. 

 

Jedwali Na. 17: Mapato Yasiyolipwa kutoka kwa Kampuni Zingine za Bima za 
Afya na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 

Na. Jina la Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 

Kampuni ya bima/Mfuko Kiasi (Sh.) 

1  Morogoro  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

19,635,365 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 1,656,130 

Bima ya kampuni ya Strategies  5,042,458 

Bima ya Bunge 15,799,670 

Bima ya kampuni ya Jubilee  4,365,730 

2 Musoma  
 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

60,545,236 

Bima ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania  

6,917,025 

Bima ya Bunge 4,882,718 

Bima ya kampuni ya Strategies 5,017,310 

3 
 
 
 

Sekoutoure 
  

Bima ya kampuni ya Jubilee 265,531,315 

Bima ya kampuni ya Strategies 5,223,445 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

9,592,450 

4 
  

Shinyanga  Bima ya AAR Health Services (T) LTD 6,403,130 

Bima ya Strategies Insurance (T) LTD 10,201,316 

Bima ya Jubilee Insurance (T) LTD 1,794,900 

Bima ya Community Health Fund (CHF) 30,025,450 

 Jumla  452,633,648 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mwaka 2022/2023 
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Kutokusanywa kwa mapato ya matibabu kutoka katika kampuni zingine za bima 

ya afya kunasababishwa na ufuatiliaji hafifu wa menejimenti za hospitali 

husika. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Afya na hospitali za rufaa za mkoa 

ziimarishe ufanisi katika ufuatiliaji wa mapato yanayotokana na matibabu ya 

watumiaji wa Bima za Afya. 

 

5.3.15 Upotevu wa Mapato ya Sh. Milioni 111.76 unaotokana na Misamaha 

ya gharama za Matibabi isiyofaa.  

Ili kuhakikisha Hospitali za Rufaa za Mikoa zinakusanya mapato yanayotarajiwa 

na misamaha ya gharama za matibabu inatolewa kwa wagonjwa wenye sifa 

pekee, mwongozo wa uchangiaji wa gharama za matibabu ulitolewa na Wizara 

ya Afya (Fungu 52). Aya ya 5.5.1(e) ya mwongozo huo inazitaka hospitali za rufaa 

kufanya tathmini za kina ili kupata taarifa muhimu za wagonjwa ikiwa ni pamoja 

na kupitia historia ya matibabu ya mgonjwa, barua ya rufaa na historia ya 

familia. Aidha, hospitali zinapaswa kutambua makundi maalum yanayostahili 

misamaha ya gharama za matibabu, kama vile watu wenye magonjwa sugu; 

Virusi vya Ukimwi (VVU), kifua kikuu, kansa, na matatizo ya akili, watu wenye 

umri zaidi ya miaka 60, wajawazito, watoto walio chini ya miaka mitano, na 

watu wenye uhitaji wa kifedha. 

 

Ukaguzi ulibaini hospitali tatu za rufaa za mikoa hazikukusanya jumla ya Sh. 

milioni 111.76 baada ya kutoa misamaha ya gharama za matibabu kwa 

wagonjwa wasio na sifa ikijumuisha misahama ya matibabu ya wafungwa na 

watu wengine bila kuwepo kwa nyaraka za kuthibitisha vigezo vilivyotumika. 

Badala yake, hospitali hizi zilipaswa kuwasilisha hati za madai ya gharama za 

matibabu ya wafungwa katika idara husika ya Magereza (Fungu 29). Upotevu 

huu wa mapato unasababishwa na kutofanyika kwa tathmini ya vigezo vya utoaji 

wa misamaha ya gharama za matibabu. Maelezo yanapatikana kwenye Jedwali 

Na. 18. 

 

Jedwali Na. 18: Hospitali na Kiasi cha Fedha za Misamaha Zilizotolewa kwa 

Wagonjwa Wasiostahili 
Na. Jina la Hospitali ya Rufaa  Kiasi cha Fedha Kilichosamehewa (Sh.) 

1. Mount Meru  25,365,941 

2. Sekou Touré 7,297,490 

3. Songwe  79,099,350 

Jumla 111,762,781 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mwaka 2022/2023 
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Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Afya na hospitali za rufaa za 

mkoa, zihakikishe misamaha ya gharama za matibabu inatolewa kwa 

wagonjwa wanaostahili ili kuepusha upotevu wa mapato pale inapotolewa 

kwa makundi ya wagojwa wasiostahili. 

 

5.4 Usimamizi wa Deni la Serikali 

Deni la taifa linajumuisha madeni yote ambayo Serikali inadaiwa ndani na nje 

ya nchi kupitia Serikali kuu na wakala zake. Kwa madhumuni ya ufanisi katika 

usimamizi wa deni, Waziri wa Fedha amepewa mamlaka ya kipekee ya kukopa 

kwa niaba ya Serikali mikopo ya nje na ndani na kutoa dhamana kwa niaba ya 

Serikali kama ilivyobainishwa chini ya Vifungu vya 3, 6, na 13 vya Sheria ya 

Mikopo, Dhamana, na Misaada, Sura ya 134. 

 

5.4.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 

Kufikia tarehe 30 Juni 2023, deni la Serikali lilikuwa Sh. bilioni 82,254.71 

ikilinganishwa na Sh. bilioni 71,312.42 lililoripotiwa mwaka 2021/22. Kuna 

ongezeko la Sh. bilioni 10,942.30 (15%) ikilinganishwa na ongezeko la Sh. bilioni 

6,792.79 (10.5%) kwa mwaka 2021/22. 

 

Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani Sh. bilioni 28,926.37 na la nje Sh. 

bilioni 53,328.33 kwa mwaka wa fedha 2022/2023, ikilinganishwa na deni la 

ndani Sh. bilioni 24,040.11 na deni la nje Sh. bilioni 47,272.31 kwa mwaka 

2021/2022. Kielelezo Na. 5 kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni la serikali 

kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2022/23. 
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Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali 

Chanzo: Hesabu za Fedha Fungu 001-Deni la Serikali kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 

2022/23 

 

5.4.2 Mwenendo wa Deni la Ndani 

Kwa mwaka 2022/2023, deni la ndani limeongezeka kwa Sh. bilioni 4,886.26 

sawa na asilimia 20 ya deni la ndani lililoripotiwa mwaka 2021/2022. Mwenendo 

wa ukuaji wa deni la ndani kuanzia mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 

umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 19. 

 

Jedwali Na. 19: Mwenendo wa Deni la Ndani (Deni Halisi) 

Mwaka wa Fedha 
Thamani ya 
Deni 

Ongezeko 

(Sh. Bilioni) (Sh. Bilioni) Asilimia 

2022/2023 28,926
.37 

4,886.26 20 

2021/2022 24,040 5,105 27 

2020/2021 18,935 3,420 22 

Chanzo: Hesabu za Fedha Fungu 001-Deni la Serikali kuanzia Mwaka 2020/2021 hadi 

2022/2023 

 

Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini kuwa Serikali ilikopa jumla ya Sh. bilioni 

6,374.63. Kati ya hizo, Sh. bilioni 2,129.25 (33%) zilikuwa mikopo ya muda mfupi 

 2020/21  2021/22  2022/23

Jumla ya Deni 64,520 71,312 82,255

Deni la Nje 45,585 47,272 53,328

Deni la Ndani 18,935 24,040 28,926

64,520 
71,312 

82,255 

45,585 47,272 
53,328 

18,935 
24,040 

28,926 
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na Sh. bilioni 4,245.39 (67%) zilikuwa mikopo ya muda mrefu kama 

ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 20. 

 

Jedwali Na. 20: Mwenendo wa Ukopaji wa Ndani (Thamani Halisi) 

 2022/23 2021/22 2020/21 

Ukopaji Sh. 
Bilioni 

% Sh. 
Bilioni 

% Sh. 
Bilioni 

% 

Muda Mfupi 2,129.25  33.4 1,757.75 21 3,331.21 51 

Muda Mrefu 4,245.39  66.6 6,797.88 79 3,218.96 49 

Jumla 6,374.63  100 8,555.6

33 

100 6,550.18 100 

Chanzo: Hesabu za Fedha Fungu 001-Deni la Serikali kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 

2022/23 

 

Ongezeko la deni la ndani linatokana na kukopa kwa malengo ya kulipia 

dhamana za Serikali zilizoiva na kufidia upungufu wa kibajeti. 

 

5.4.3 Mwenendo wa Deni la Nje 

Deni la nje kufikia tarehe 30 Juni 2023 lilikuwa Sh. bilioni 53,328.33 ikiwa ni 

ongezeko la Sh. bilioni 6,056.04 sawa na asilimia 11 ikilinganishwa na deni la 

Sh. bilioni 47,272.29 lililoripotiwa mwaka 2021/2022 kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 21. 

 

Jedwali Na. 21: Mwenendo wa Deni la Nje 

Wakopeshaji 2022/2023 2021/2022 2020/2021 

Sh. 

Bilioni 

% Sh. 

Bilioni 

% Sh. 

Bilioni 

% 

Taasisi za Kimataifa 
33,578.24  63 28,729 61 26,556 

58 

Nchi Marafiki 5,163.57  10 5,208 11 5,098 11 

Benki za Kuwezesha 

Biashara ya 

Forodha 
5,655.54  11 5,973 13 6,384 

14 

Wakopeshaji 
8,930.99  17 7,363 16 7,547 

17 

Jumla 53,328.33  100 47,272 100 45,585 100 

Ongezeko 6,056.04  11 1,687 4 4,343 10 
Chanzo:  Jedwali la Mwenendo wa Deni la Serikali kuanzia Mwaka 2020/21 hadi 2022/23 
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5.4.4 Uhimilivu wa Deni 

Katika mapitio yangu ya taarifa ya uchambuzi wa uhimilivu wa deni 

iliyoandaliwa na Wizara ya Fedha mwezi Desemba 2023, nilijiridhisha kuwa deni 

la Serikali ni himilivu. 

 

Uwiano wa thamani ya sasa (present value) wa deni la Serikali (deni la nje na 

deni la ndani) na pato la taifa ni asilimia 19.0 ambayo ni chini ya kiwango 

ukomo/elekezi cha asilimia 40 kwa kipindi chote cha makadirio. 

 

Hali kadhalika, uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje na pato la taifa ni 

asilimia 35.6 ikiwa pia chini ya kiwango ukomo/elekezi cha asilimia 40 kwa 

kipindi chote cha makadirio. Uwiano wa thamani ya sasa ya deni na mauzo ya 

nje ni asilimia 113.2 chini ya kiwango ukomo/elekezi cha asilimia 180. Uwiano 

wa kulipa madeni na mauzo ya nje ni asilima 12.7 chini kidogo ya kiwangp 

ukomo/elekezi cha asilimia 15 na uwiano wa malipo ya madeni na mapato ni 

asilimia 14.3 chini kidogo ya kiwango ukomo/elekezi cha asilimia 18. 

 

Ninaishauri Serikali iboreshe ukusanyaji wa mapato ya ndani na mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi ili kusaidia kuboresha viashiria vya ukwasi katika 

usimamizi wa deni la Serikali; na ihakikishe mapato yatokanayo na mikopo 

ya kibiashara yanawekezwa katika miradi ya kimkakati yenye manufaa ya 

moja kwa moja kwenye ukuaji wa pato la taifa. 

 

5.4.5 Kutohuishwa kwa wakati sheria za usimamizi wa deni la serikali 

Fungu 1-Deni la Serikali lilianzishwa tarehe 25 Agosti 2021 kisha kufuatiwa na 

muundo mpya wa Wizara ya Fedha ulioidhinishwa tarehe 23 Desemba 2021. 

Nilibaini kuwa Sheria na Kanuni za Mikopo, Dhamana, na Misaada haikuhuishwa 

kuakisi mabadiliko haya makubwa katika usimamizi wa deni la serikali nchini. 

Kwa mfano, sheria na kanuni zilizotajwa hapo juu bado zinatambua Idara ya 

Mhasibu Mkuu kama sehemu ya usimamizi wa deni la serikali, ingawa 

marekebisho ya hivi karibuni katika muundo wa Wizara ya Fedha 

yamemuondolea Mhasibu Mkuu wa Serikali majukumu hayo. Changamoto hii ina 

madhara yanayoweza kusababisha kutozingatiwa kwa sheria zilizopo za utawala 

na kudhoofisha umuhimu wa kuwapo kwa muundo mpya wa Wizara ya Fedha. 

 

Niliarifiwa kuwa menejimenti iko katika mchakato wa kuhuisha sheria na kanuni 

za mikopo, dhamana, na misaada ili kuakisi muundo mpya wa wizara. 
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Ninapendekeza menejimenti iandae mpangokazi utakaoonesha hatua 

zilizopangwa za mapitio ya sheria husika na kanuni zake ili kuhakikisha zoezi 

hilo linakamilika kwa wakati hivyo sheria zilizopo zinarekebishwa. 
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 SURA YA SITA 

 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 

 

 

 

6.1 Utangulizi 

Usimamizi wenye ufanisi wa matumizi ni muhimu kwa mafanikio ya taasisi za 

umma kwani hudumisha matumizi yenye ufanisi wa rasilimali ili kufikia malengo 

yao. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa 

matumizi ya taasisi za umma yaliyohitaji utatuzi wa haraka kutoka kwa 

menejimenti husika. Sura hii inaelezea kwa undani dosari zilizobainika na inatoa 

mapendekezo kwa menejimenti ya taasisi husika kwa ajili ya uboreshaji. 

 

6.2 Malipo Yaliyofanywa bila Kudai Stakabadhi za Kielektroniki 

Kifungu 36(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, Kanuni 28(1) ya Kanuni za Kodi 

ya Mapato (Mashine ya Kutoa Risiti za Kielektroniki) za Mwaka 2012 zinataka 

pande zote, yaani mnunuzi na muuzaji, kutoa na kudai stakabadhi za 

kielektroniki. Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi 13 zilifanya malipo ya Sh. bilioni 

2.87 bila kudai stakabadhi za kielektroniki kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 22 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 22: Taasisi Zilizofanya Malipo bila Kudai Stakabadhi za 
Kielektroniki 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Ofisi ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Zanzibar 

154,273,482 

2.  Chuo cha Ardhi Morogoro 25,559,939 

3.  Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki Tabora 22,798,582 

4.  Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Nyasa 151,738,951 

5.  Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Mbinga, Daraja 
C 

12,754,669 

6.  Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi 465,549,485 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ushirombo, 
Daraja C  

147,321,132 

8.  Wakala wa Majengo Tanzania 541,743,142 

9.  Wakala wa Ufundi na Umeme  1,220,250,000 

10.  Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini 65,349,662 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

11.  Bodi ya Filamu Tanzania 44,556,793 

12.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Temeke 24,146,015 

13.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tumbi  3,550,600 

 Jumla 2,879,592,452 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2022/23 

Kutokuwapo kwa stakabadhi za kielektroniki kunaleta wasiwasi kuhusu upotevu 

wa mapato, kuzuia ufuatiliaji, na kutoa taarifa sahihi ya miamala kwa 

madhumuni ya kodi. 

 

Ninapendekeza Serikali kuchukua hatua madhubuti dhidi ya Taasisi 

zinazokiuka kanuni za kodi ili kuzuia uwezekano wa upotevu wa mapato. Pia 

kuimarisha udhibiti wa ndani wa malipo kwa wazabuni yanatolewa 

stakabadhi za kielektroniki. 

 

6.3 Bakaa katika Akaunti za Benki za Matumizi za Masurufu 

Aya ya 3.11 ya Waraka wa Hazina Na 1 wa Mwaka 2021/22 wa tarehe 7 Juni 2022 

uliotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali kuhusu uandaaji wa taarifa ya fedha 

kwa mwaka 2021/22 inawakumbusha maafisa masuuli kuzingatia maelekezo 

yaliyotolewa na serikali na kuhakikisha kuwa akaunti ya masurufu haina bakaa 

mwishoni mwa mwaka wa fedha yaani tarehe 30 Juni 2023. 

 

Nilibaini kuwa kufikia tarehe 30 Juni 2023, kulikuwa na taasisi 7 zilizokuwa na 

bakaa ya Sh. bilioni 2.45 katika akaunti za benki za matumizi za masurufu kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 23. Hali hii ilisababisha uvunjaji wa sheria 

za kifedha pamoja na kuhatarisha kutokuwapo kwa uwazi, uwajibikaji, na 

usahihi wa taarifa za kifedha. Pia, fedha zilizobaki kwenye akaunti za masurufu 

zinaweza kutumiwa isivyofaa.  

 

Jedwali Na. 23: Orodha ya Taasisi Zilizokuwa na Bakaa ya Fedha katika 
Akaunti za Matumizi za Masurufu 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Wizara ya Mambo ya Ndani 195,213,701 

2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya 72,884,405 

3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sekoutoure  276,295,207 

4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Simiyu  5,926,000 

5 Hospitali Maalumu ya Magonjwa Ambukizi 
Kibong’oto 

378,520,569 

6 Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 1,129,466,074 

7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sokoine 393,012,932  
Jumla 2,451,318,888 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2022/23 
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Ninapendekeza serikali ifanye ufuatiliaji wa mara kwa mara ili 

kuhakikisha kanuni za fedha zinazingatiwa ili kuzuia matumizi 

yasiyofaa ya fedha katika akaunti za benki za matumizi za masurufu. 

6.4 Ukarabati wa Jengo la Ofisi ya Balozi Haujaanza Licha ya kuwepo kwa 

Fedha 

Tarehe 4 Julai 2018 Ubalozi wa Tanzania Kampala, Uganda ulipokea dola za 

Marekani 783,115.35 sawa na Sh. bilioni 1.78 kwa ajili ya ukarabati wa jengo la 

Ofisi ya Ubalozi lililopo Barabara ya 6 Kagera, na jengo la makazi ya balozi 

lililopo Mtaa wa 4 Ridgeway, Barabara ya Kololo. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, hadi tarehe 30 Juni 2023, fedha hizo hazikuwa 

zimetumika, ambapo ni miaka mitano tangu zitolewe. Kutokana na uchakavu 

wa jengo hilo, iliamuliwa Ofisi za Ubalozi zihamishiwe kwenye nyumba ya 

Ubalozi, iliyokuwa inatumika kwa makazi ya watumishi wa Ubalozi huo. Matokeo 

yake, watumishi hao waliondolewa na kwenda kukaa kwenye nyumba za 

kupanga kwa gharama ya Sh. milioni 247.93 kwa mwaka, sawa na Sh. bilioni 

1.23 kwa miaka mitano. 

 

Hali hii ilitokana na mchakato mrefu wa uteuzi wa mshauri elekezi, ambapo 

mwezi Oktoba 2023, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

ilimteua mshauri elekezi ABECC, Kampuni Tanzu ya Chuo Kikuu cha Ardhi baada 

ya kushinda zabuni. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi wangu, mchakato wa 

kumpata mkandarasi ulikuwa haujakamilika. 

 

Ni maoni yangu kwamba fedha zisizotumika kwa ajili ya ukarabati wa majengo 

zinazua wasiwasi kuhusu fursa za uwekezaji zilizopotea, huku mzigo mkubwa 

wa ulipaji wa kodi ya pango ukiongezeka. Aidha, kushikilia fedha kwa muda 

mrefu kunaweza kuongeza gharama za ujenzi kutokana na mabadiliko ya bei za 

bidhaa na huduma kutokana na mfumuko wa bei. 

 

Ninapendekeza Serikali kukamilisha taratibu za ununuzi ili kuwezesha 

kuanza kwa kazi ya ukarabati wa Ofisi ya Ubalozi. 

 

6.5 Matumizi Yasiyoidhinishwa ya Fedha Kwenye Akaunti ya Amana 

Katika Ubalozi wa Tanzania New York  

Kanuni ya 32 ya Kanuni za Fedha za Umma ya Mwaka 2001 inataka afisa 

anayeidhinisha kurejeshwa kwa amana kujiridhisha kwamba madai 
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yaliyopokelewa ya kurejesha amana yanakidhi lengo ambalo amana hiyo 

ilichukuliwa kwa kumbukumbu ya risiti ya awali iliyotolewa, kwamba mtu 

anayedai amana ni mpokeaji halisi wa amana au ana haki ya kurejeshewa amana 

hiyo. 

 

Ukaguzi wangu wa Ubalozi wa Tanzania New York ulibaini kwamba tarehe 1 Julai 

2021, Ubalozi ulipokea dola za Marekani 324,112.43, sawa na Sh. milioni 826.48 

kama fedha za dhamana kutoka kwa wapangaji wa jengo la ofisi ya Ubalozi. 

Kati ya fedha zilizowekwa, Ubalozi ulitumia dola za Marekani 291,112.43, sawa 

na Sh. milioni 672.51 kwa mwaka wa fedha 2022/23 kugharamia ukarabati wa 

jengo na gharama zingine za uendeshaji wa Ofisi. 

 

Hali hii ilitokana na kutowasilishwa kwa fedha kutoka Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. Kwa maoni yangu, utumiaji wa fedha za 

dhamana bila idhini unaweza kusababisha Ubalozi kushindwa kulipa wapangaji 

wenye amana hizo pindi watakapodai fedha zao ikiwa zitapaswa kurejeshwa. 

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki kuandaa miongozo inayolenga kusimamia vizuri fedha za 

amana ndani ya Balozi zake. Zaidi ya hayo, kurejesha kiasi cha amana za 

wapangaji kilichotumika.  

 

6.6 Gharama Kubwa Zinazotumika Kulipa Kodi ya Pango Katika Balozi za 

Tanzania Nje ya Nchi  

Ukaguzi wangu katika balozi 43 ulibaini kuwa balozi 39 zilikuwa zinakodi 

nyumba kwa ajili ya ofisi na makazi ya watumishi, ambapo jumla ya Sh. bilioni 

18.46 zilitumika kulipa kodi ya pango kwa mwaka wa fedha 2022/23. Aidha 

nilibaini zaidi kuwa Ubalozi wa Tanzania Moscow ulilipa kodi kubwa zaidi ya Sh. 

bilioni 1.58, ikifuatiwa na Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi uliolipa Sh. bilioni 

1.42, na Ubalozi wa Tanzania Vienna uliolipa Sh. bilioni 1.19. 

 

Ukaguzi wa mpango wa ununuzi, ukarabati, na ujenzi wa majengo ya balozi za 

Tanzania nje ya nchi ulibaini kuwa balozi zinazolipa kodi kubwa za pango 

hazikuorodheshwa kwenye mpango huo kwa ajili ya ununuzi, ukarabati, na 

ujenzi. 

 

Hali hii ilitokana na serikali kushindwa kuendeleza viwanja vilivyotolewa na nchi 

wenyeji, kukarabati majengo yaliyochakaa, na majengo yaliyotelekezwa. Ni 

maoni yangu kuwa, gharama kubwa za kodi kwa kiasi yanapunguza upatikanaji 
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wa fedha kwa ajili ya shughuli zingine ambazo huathiri Ubalozi katika 

kutekeleza majukumu yake ya msingi. 

Ninapendekeza Serikali iboreshe mpango wa ununuzi, ukarabati, na ujenzi 

wa majengo ya balozi za Tanzania nje ya nchi; na itenge fedha zaidi kwa ajili 

ya ukarabati na ujenzi wa majengo ya balozi za Tanzania nje ya nchi. 

 

6.7 Kutotumia Misamaha ya Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa Miradi ya 

Maji Inayokidhi Vigezo 

Kanuni ya 4(2)(a) ya Kanuni za Kodi ya Ongezeko la Thamani (Taratibu za 

Usimamizi wa Misamaha) za Mwaka 2021 inataka maombi ya msamaha wa kodi 

yafanywe kwa Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania ndani ya muda 

usiopungua siku 60 kabla ya kuanza kwa mradi ikiambatishwa na nakala ya 

mkataba kati ya taasisi ya Serikali na mkandarasi au mkandarasi mdogo 

unaoonesha kuwa mradi unafadhiliwa na serikali na umeidhinishwa na waziri 

mwenye dhamana. 

 

Nilibaini kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijni (RUWASA) ilisaini 

mikataba 13 yenye thamani ya Sh. bilioni 17.41, ikijumuisha kodi ya ongezeko 

la thamani ya Sh. bilioni 2.78, licha ya miradi hiyo kukidhi vigezo vya kupata 

msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani kama ilivyoainishwa katika Kanuni ya 

4(2)(a). Pia, nilibaini kuchelewa kupatikana kwa hati za misamaha ya kodi ya 

ongezeko la thamani kwa kipindi cha hadi siku 420 kwa mikataba yenye thamani 

ya Sh. bilioni 3.05, hivyo kuathiri utekelezaji wa miradi husika. 

 

Sababu kubwa ilikuwa mchakato mrefu wa kupata misamaha ya kodi ya 

ongezeko la thamani kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania na Wizara ya Fedha 

na Mipango na usimamizi wa mikataba usioridhisha. Kulipa kodi ya ongezeko la 

thamani kwa miradi inayostahili msamaha hupunguza fedha zilizopo kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maji. Pia, ucheleweshaji wa misamaha hiyo 

unakwamisha utekelezaji wa miradi, hivyo kuathiri upatikanaji wa maji safi na 

salama kwa wananchi.  

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato kutoa misamaha ya kodi 

kwa wakati katika utekelezaji wa miradi, aidha wakala wa maji na usafi wa 

mazingira (RUWASA) ihakikishe inapata misamaha ya kodi katika miradi 

inayostahili ili kurahisisha utekelezaji wa miradi. 

 



 

 

 
59 

 
  

 

 SURA YA SABA  

 USIMAMIZI WA UNUNUZI 

 

 

 

 

7.1 Utangulizi  

Sehemu hii inawasilisha matokeo yaliyobainika wakati wa ukaguzi wangu wa 

usimamizi wa ununuzi. Kifungu cha 48(1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 

Mwaka 2022, Sura ya 418 kinawataka Maafisa Masuuli wote kuhakikisha kuwa 

ununuzi wa bidhaa, kazi, au huduma unazingatia taratibu zilizowekwa chini ya 

sheria na kanuni zake. 

 

Ni wajibu wangu kisheria chini ya Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Ununuzi wa 

Umma ya mwaka 2022, Sura ya 418, kutathmini na kutoa taarifa iwapo Maafisa 

Masuuli wamezingatia ipasavyo taratibu na kanuni zilizoainishwa katika sheria 

hiyo. 

 

Ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2022/23 umebaini maeneo kadhaa ambayo 

taasisi za umma zilikiuka taratibu zilizowekwa. Maelezo ya upungufu huo 

pamoja na mapendekezo yangu yameorodheshwa katika aya zinazofuata, 

zikigawanywa katika hatua ya mpango wa ununuzi; utoaji wa zabuni na uandaaji 

wa mikataba; pamoja na utekelezaji na usimamizi wa mikataba. 

 

7.2 Upungufu katika Hatua ya Mpango wa Ununuzi  

Hatua ya mpango wa ununuzi, ni hatua ya awali katika mchakato wa ununuzi, 

ikijumuisha usanifu na uidhinishaji wa ununuzi. Hatua hii ndiyo msingi wa 

kuhakikisha kwamba shughuli za ununuzi zinafanyika kwa udhubuti na ufanisi.  

 

7.2.1 Mipango ya Ununuzi Iliyoshindwa kutekelezwa na Ununuzi 

Uliofanywa bila Kuzingatia Mipango ya Ununuzi ya Mwaka  

Kifungu cha 49 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2022, Sura ya 418 

inazitaka taasisi nunuzi kuandaa mpango wa ununuzi wa kila mwaka kwa ajili 

ya ununuzi wake wote ili kuunganisha bajeti yake ya ununuzi na mpango wake 

wa matumizi na kuzuia ununuzi wa dharura na kugawanya ununuzi. 
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Nilibaini mipango ya ununuzi iliyoshindwa kutekelezwa na ununuzi uliofanywa 

bila kuzingatia mipango ya ununuzi ya mwaka yenye jumla ya Sh. bilioni 567.86, 

ambapo taasisi 25 hazikutekeleza mipango yake ya ununuzi yenye thamani ya 

Sh. bilioni 565.49; mamlaka nne za maji zilifanya ununuzi wa jumla ya Sh. 

milioni 537.93 bila kuwa na mipango ya ununuzi ya mwaka; na taasisi sita 

zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 1.82 bila kujumuishwa katika 

mipango yao ya ununuzi ya mwaka. Orodha ya taasisi hizo imeoneshwa katika 

Kiambatisho Na. II. 

 

Kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa kumesababisha ucheleweshaji wa 

utoaji huduma, hivyo kusababisha kutofikiwa ipasavyo kwa malengo ya Serikali 

yaliyokusudiwa. Zaidi ya hayo, kutozingatia mpango wa mwaka wa ununuzi 

kunaleta hatari ya kuwapo kwa ununuzi wa dharura. Vilevile, kushindwa 

kujumuisha mahitaji, kunaathiri uwazi na uwajibikaji katika shughuli za 

ununuzi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali zinaandaa mipango halisi ya ununuzi na kwamba mipango hii 

inatekelezwa ipasavyo mwaka mzima ili kuongeza uwazi na uwajibikaji. 

 

7.2.2 Kuanza kwa Miradi bila Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira 

na Kijamii  

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 

taasisi nunuzi kutathmini athari za kimazingira kwa kazi zote katika hatua za 

awali za mradi na kwa vyovyote vile, kabla ya kuanza kwa taratibu za ununuzi. 

Aidha, sehemu ya 81(3) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 

inataka tathmini ya athari za mazingira ifanyike kabla ya kuanza au kufadhili 

mradi. 

 

Nilibaini kuwa Wizara ya Afya ilianza utekelezaji wa mradi mmoja wenye 

thamani ya Sh. bilioni 2.18 kabla ya kufanya tathmini ya athari za kimazingira 

na kijamii na uchunguzi wa kijioteknolojia. Zaidi ya hayo, Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) ilianzisha miradi 14 yenye thamani ya Sh. bilioni 632.94 

kabla ya kupata vyeti vya tathmini ya athari kwa mazingira kutoka Baraza la 

Taifa la Usimamizi wa Mazingira. Maelezo yametolewa katika Kiambatisho Na. 

III. 
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Utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya athari kwa mazingira huweza 

kusababisha hatari za kimazingira, zinazoweza kuathiri jamii zinazozunguka na 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) unaweza kutozwa faini kulingana na kifungu cha 189 (c) cha Sheria 

ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004. Pia, mabadiliko muhimu yanayoweza 

kufanyika kwenye hatua za awali za mradi yanaweza kupuuzwa kutokana na 

kuanza kwa mradi kabla ya kupata vyeti vya mazingira kutoka Baraza la Taifa 

la Usimamizi wa Mazingira. 

 

Napendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa miradi ya ujenzi katika 

Wizara, Idara na Wakala za Serikali, inaanza mara tu baada ya kupata vyeti 

vya tathmini ya athari kwa mazingira kutoka Baraza la Taifa la Usimamizi wa 

Mazingira.  Hatua hii ya tahadhari ni muhimu ili kuhakikisha utekelezaji wa 

wa miradi yenye tija, kuzuia hatari za kimazingira na matumizi yasiyofaa ya 

fedha za Umma.  

 

7.2.3 Ununuzi Uliofanyika bila Kuidhinishwa na Bodi za Zabuni 

Kifungu cha 33(1)(c) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2022, Sura ya 

418, kinataka bodi za zabuni kuidhinisha ununuzi na uondoshaji mali kwa 

taratibu za zabuni. 

 

Kinyume na kifungu tajwa hapo juu, nilibaini taasisi 10 zilifanya ununuzi wenye 

thamani ya Sh. bilioni 2.11 bila kuidhinishwa na bodi za zabuni. Zaidi ya hayo, 

ununuzi wa kiasi cha Sh. bilioni 5.01 ulifanywa na taasisi tano na kuidhinishwa 

kwa njia ya azimio la waraka, ingawa akidi za bodi za zabuni zilizopitisha 

ununuzi huo hazikutimia. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na. 24.  

 

Jedwali Na. 24: Taasisi Zilizofanya Ununuzi bila Kuidhinishwa na Bodi za 

Zabuni 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 

1. Sekta ya Kilimo na Viwanda 
SUMA JKT  

99,247,000 Haijaidhinishwa 

2. Kampuni ya Umeme SUMA JKT  30,000,000 Haijaidhinishwa 

3. Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda, na Biashara 

20,000,000 Haijaidhinishwa 

4. Mfuko wa Misitu Tanzania 10,525,260 Haijaidhinishwa 

5. Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS)  

777,836,847 Sh. milioni 346.66 
haikuidhinishwa na 
Sh. milioni 431.17 
iliidhinishwa na 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 

wajumbe ambao 
hawakutimiza akidi 

6. Shirika la Mzinga  945,498,946 Haijaidhinishwa 

7. Kampuni Tanzu ya Mzinga  87,352,334 Haijaidhinishwa 

8. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mtwara  

262,803,423 Haijaidhinishwa 

9. Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake, na 
Makundi Maalumu 

273,975,513 Haijaidhinishwa 

10. Wizara ya Uchukuzi   38,675,000 Haijaidhinishwa 

11. Bodi ya Maji ya Bonde la Kati 217,469,180 Akidi Haikutimia 

12. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mbeya  

48,002,808 Akidi Haikutimia 

13. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Musoma  

155,283,589 Akidi Haikutimia 

14. Wizara ya Afya   4,160,306,500 Akidi Haikutimia 

 Jumla  7,126,976,400  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2022/23 

 

Kufanya ununuzi bila kupata vibali vya bodi za zabuni kunadhoofisha jukumu la 

uangalizi la bodi hizo katika kufuatilia taratibu za ununuzi na kunaweza kuathiri 

uwazi na uwajibikaji katika michakato ya ununuzi, hivyo kusababisha matumizi 

mabaya ya rasilimali za umma. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali, zinafuata kanuni za ununuzi kwa kuhakikisha kuwa ununuzi wote 

unaidhinishwa na Bodi za Zabuni. 

 

7.2.4 Mchakato Mrefu wa Uteuzi wa Mshauri Elekezi kwa Ajili ya 

Usimamizi wa Usanifu wa Miradi ya Ujenzi wa Majengo ya Ubalozi   

Kanuni ya 191(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inataka muda 

unaowekwa kwa ajili ya mchakato wa ununuzi wa zabuni kuwa wa kutosha kwa 

siku zisizozidi 120 tangu siku ya mwisho ya kuwasilishwa kwa zabuni. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kupitia magazeti matatu tofauti ya nchini Zambia, 

tarehe 20 Februari 2023 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki ilitangaza zabuni ya uteuzi wa mshauri elekezi. Zabuni hiyo ilihusu 

usanifu wa miradi ya ujenzi wa Nyerere Plaza, Manda Hill Kilimanjaro Plaza, 

Tanzanite Exclusive Villas, Ngome Commercial Complex, Ngome Classic Villas, 

Serengeti Deluxe Villas, Saadani Villas Luxury Homes, Chelston Local Staff 

Housing Units, Tanzania High Commission New Building, na Zanzibar Executive 
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Office Park Buildings, zote za Jijini Lusaka, Zambia. Mwisho wa kuwasilisha 

zabuni hizo ulikuwa tarehe 3 Machi 2023. Hata hivyo, mchakato huu wa ununuzi 

ulikuwa haujakamilika hadi wakati wa ukaguzi huu. 

Ninaamini kuwa kuchelewa kumalizika kwa mchakato huu kuna hatari ya 

kuongezeka kwa gharama za miradi itokanayo na kuongezeka kwa bei za bidhaa 

na huduma hivyo kuchelewesha kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, ikamilishe mchakato wa ununuzi wa mshauri elekezi 

atakayefanya usanifu wa miradi ya ujenzi iliyopo Lusaka Zambia.  

 

7.3 Upungufu wakati wa Utoaji wa Zabuni pamoja na Uandaaji wa 

Mikataba 

Hatua ya utoaji wa zabuni ni hatua ya msingi katika kuchagua wazabuni 

wanaofaa zaidi kwa njia ambayo huongeza uadilifu, uwajibikaji, ufanisi, uwazi, 

na thamani ya fedha. 

 

7.3.1 Ununuzi Uliofanywa bila Kutumia Mfumo wa Kielektroniki 

Kanuni ya 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 

nunuzi kufanya ununuzi katika mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa Umma. 

 

Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, taasisi 16 zilinunua bidhaa na 

huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 149.56 nje ya mfumo wa kielektroniki, 

kinyume na kanuni tajwa hapo juu. Orodha ya taasisi hizo imeoneshwa kwenye 

Jedwali Na. 25. 

 
Jedwali Na. 25: Taasisi Zilizofanya Ununuzi Nje ya Mfumo wa Kielektroniki 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1. Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania 26,400,000 

2. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma  591,977,855 

3. Shirika la Magereza 6,551,821,367 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sekoutoure  724,158,727 

5. Kituo cha Jemolojia Tanzania 132,464,685 

6. Wakala wa Barabara Tanzania  82,929,007,030 

7. Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 1,743,663,520 

8. Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 40,024,437 

9. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira, Kasulu  22,894,400 

10. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira, Kibondo  574,298,028 

11 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 444,213,403 

12 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira, Handeni  394,483,669 

13 Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 51,240,584,534 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

14 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na 
Makundi Maalumu 

173,141,754 

15 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 138,322,426 

16 Wakala wa Majengo Tanzania 3,840,689,115 

 Jumla 149,568,144,950 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2022/23 

 

Kushindwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi kunadhoofisha lengo la 

Serikali la kuongeza ufanisi, kupunguza muda wa mchakato wa ununuzi, na 

kuboresha uwazi na haki katika ununuzi wa umma. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ichukue hatua za kina ili kuongeza uwazi 

na uzingatiaji wa Sheria za ununuzi na kanuni zake kwa utumiaji wa mfumo 

wa ununuzi wa kielektroniki katika michakato ya ununuzi. Pia, kuchukua 

hatua stahiki kwa wale waliohusika katika kukiuka kanuni za ununuzi. 

 

7.3.2 Ununuzi Uliofanyika bila Kutumia Njia za Ushindani wa Bei 

Kanuni 149A (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 

ilivyorekebishwa na Kanuni Na. 51 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 

2016 inazitaka taasisi nunuzi kufanya ushindani kwa kutoa ankara kifani kutoka 

kwa kila mtengenezaji, muuzaji au mtoa huduma kuhakikisha thamani bora ya 

fedha inapatikana. 

 

Aidha, Kanuni ya 152 na 159 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

kama zilivyorekebishwa na Kanuni Na. 55 na 60 za Kanuni za Ununuzi wa Umma 

za Mwaka 2016 zinaruhusu ununuzi kwa njia ya utoaji wa zabuni kwa wazabuni 

maaalumu na  kwa kutumia njia ya mzabuni mmoja mtwalia katika mazingira 

maalumu yakiwemo mahitaji ya dharura, uwepo kwa mzabuni mmoja ambaye 

ana haki za kipekee kuhusiana na bidhaa au huduma hiyo, na ununuzi 

unaohusisha majeshi ya ulinzi au usalama wa taifa. 

 

Nilibaini kuwa, tarehe 31 Machi 2023, Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 

iliingia mikataba Na. ME-024/2022-23/HQ/G/44 na Na. ME-024/2022-23/HQ/ 

G/45 na Kampuni ya M/S Alaf (T) Ltd, kwa gharama ya Sh. bilion 31.46 (pamoja 

na kodi ya ongezeko la thamani kwa mikataba yote) kwa ajili ya usambazaji na 

ufungaji wa vifaa vya kuezekea kwa kazi za ujenzi katika vyuo vya elimu ya 

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi katika wilaya 63 na  Mamlaka za Elimu ya 

Ufundi  na Mafunzo ya Ufundi Stadi ya Mkoa wa Songwe. Hata hivyo, licha ya 

ununuzi huu kufanywa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji, hapakuwa na 
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ushindani kati ya wazalishaji waliorodheshwa kushiriki kwenye mchakato wa 

ununuzi wa vifaa hivyo. 

Aidha, taasisi tano zilifanya ununuzi kwa kutumia njia ya mzabuni mmoja kwa 

bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 46.21 bila kuwa na uhalali wa 

kimaandishi wa sababu za kutumia njia hiyo. Orodha ya taasisi hizo imeoneshwa 

katika Jedwali Na. 26. 

 

Jedwali Na. 26: Tasisisi Zilizofanya Ununuzi bila Kutumia Njia za Ushindani 
wa Bei 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Njia Iliyotumika 

1. Wizara ya Afya  251,225,000 Mzabuni Mmoja  

2. Wizara ya Mifugo  18,567,263,031 Mzabuni Mmoja  

3. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania 

1,182,782,050 Mzabuni Mmoja  

4. Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

1,872,751,293 Ununuzi Iliyozuiliwa  

5. Wakala wa Barabara Tanzania 24,338,476,547 Mzabuni Mmoja na 
Iliyozuiliwa 

 Jumla 46,212,497,921  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi ya Mwaka 2022/23 

 

Njia isiyo ya ushindani iliyotumiwa na Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 

imekuwa ni kizuizi katika kufanikisha malengo ya bodi yake ya zabuni. Katika 

mchakato wa zabuni, ushindani wa bei ni muhimu kwenye kupata bei inayofaa 

na kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha za umma. Vilevile, kutumia njia ya 

mzabuni mmoja na njia ya utoaji wa zabuni kwa wazabuni maaalumu bila 

sababu zenye uhalali wa kutosha kunaathiri mchakato wa ununuzi na kuzuia 

kupatikana kwa thamani ya fedha katika michakato hiyo. 

 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali, 

zinafanya ununuzi kwa uwazi, haki, na uwajibikaji kwa kushindanisha 

wazalishaji walioteuliwa na kuweka taratibu kali za usimamizi ili kudhibiti 

matukio ya ununuzi kwa njia ya mzabuni mmoja na njia ya utoaji wa zabuni 

kwa wazabuni maalumu bila sababu zenye uhalali wa kutosha. 

 

7.3.3 Zabuni Tisa zilifanyiwa Tathmini na Wajumbe Pungufu wa Kamati 

za Tathmini 

Kanuni ya 202(1)-(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 

ilivyorekebishwa na Kanuni Na. 69 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 

2016 inamtaka afisa masuuli kuunda kamati ya tathmini ya zabuni 

itakayojumuisha wajumbe watatu hadi watano. Katika mazingira ya kipekee, 
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afisa masuuli anaweza kuunda kamati ya tathmini yenye wajumbe zaidi ya 

watano, kwa kuzingatia thamani na aina ya mchakato wa ununuzi na iwapo kuna 

sababu za msingi za kuongeza idadi ya wajumbe. 

 

Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilitoa zabuni nne zenye thamani ya 

Sh. bilioni 15.34 na Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania kilitoa zabuni tano 

zenye thamani ya Sh. milioni 59.68. Hata hivyo, tathmini za zabuni hizi kwa 

taasisi zote mbili zilifanywa na wajumbe wawili badala ya watatu 

walioidhinishwa kwa mujibu wa Kanuni zilizotajwa hapo juu. 

 

Tathmini ya zabuni inayofanywa na idadi pungufu ya wajumbe huongeza hatari 

ya maamuzi ya upendeleo au makosa katika mchakato. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali, zinadumisha uzingatiaji wa idadi ya wajumbe wa tathmini ya zabuni 

kwa kuunda kamati zenye idadi inayohitajika ili kuwezesha uwazi, haki na 

uwajibikaji katika ununuzi. 

  

7.3.4 Makosa Yaliyorekebishwa Wakati wa Tathmini Hayakuwasilishwa 

kwa Wazabuni Husika 

Kanuni ya 207 (2)(a) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 

taasisi nunuzi kurekebisha kasoro za hesabu ambazo zitagunduliwa wakati wa 

uchambuzi wa zabuni na itoe taarifa bila kuchelewa kuhusu makosa hayo kwa 

mzabuni husika. 

 

Nilibaini kuwa kamati ya tathmini ya zabuni ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

ilirekebisha kasoro katika mikataba nane yenye thamani ya Sh. bilioni 7.50 kwa 

kurekebisha kiasi cha zabuni kilichowasilishwa na wazabuni wakati wa mchakato 

wa tathmini. Hata hivyo, Tume hiyo ilishindwa kuwataarifu wazabuni husika 

kuhusu masahihisho hayo na mabadiliko ya bei za zabuni zao, jambo ambalo ni 

kinyume na matakwa ya kanuni za ununuzi. 

 

Kushindwa kuwapa taarifa wazabuni kuhusu kasoro zilizorekebishwa kwenye 

zabuni zao kunaweza kuibua wasiwasi wa kisheria kuhusu haki na uhalali wa 

mchakato wa ununuzi uliofanyika. Zaidi ya hayo, kunasababisha kukosekana 

kwa uwazi kwa vile wazabuni hawajui mabadiliko ambayo yanaweza kuathiri 

bei za zabuni zao na ushindani wao katika mchakato mzima wa ununuzi. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

inatoa taarifa kwa wazabuni kuhusu kasoro zozote za hesabu zilizogundulika 

wakati wa mchakato wa tathmini na masahihisho yaliyofanywa kwenye 

nukuu za bei za zabuni zao. Utaratibu huu ni muhimu ili kuhakikisha kwamba 

wazabuni wanafahamishwa kikamilifu kuhusu mabadiliko yoyote ambayo 

yanaweza kuathiri zabuni zao, ambayo ni muhimu kwa kudumisha haki na 

uadilifu katika mchakato wa ununuzi. 

 

7.3.5 Ununuzi Uliofanyika bila Kutumia Mikataba   

Kanuni ya 164 (2)(j) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaeleza 

kwamba, barua ya mwaliko wa nukuu za bei na kiambatisho chochote kitakuwa 

na fomu ya mkataba au hati ya ununuzi wa ndani (LPO) itakayojumuisha 

masharti yote ya malipo. 

 

Mapitio yangu ya ununuzi yalibaini taasisi nne zilizofanya malipo ya jumla ya 

Sh. bilioni 2.16 kwa wazabuni wa bidhaa na huduma bila mikataba au hati za 

ununuzi wa ndani, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 27. 

 

Jedwali Na. 27: Ununuzi wa Bidhaa Uliofanyika bila Mikataba 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 975,229,466 

2.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Tanganyika 297,423,000 

3.  Sirika la Mzinga 322,756,665 

4. Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Rufiji 568,763,400 

 Jumla 2,164,172,531 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2022/23 

 

Ununuzi unaofanywa bila fomu ya mkataba au hati ya ununuzi wa ndani unaweza 

kuleta hasara kwa serikali ikiwa wazabuni husika watashindwa kutimiza 

matakwa yaliyokusudiwa kwa sababu ya kukosekana kwa mikataba ya kisheria 

ya makubaliano kati ya pande zote mbili. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe uwepo wa mikataba rasmi yenye 

vigezo na masharti ya kuzingatia baina ya wahusika katika ununuzi wa bidhaa 

na huduma unaofanywa na Wizara, Idara na Wakala za Serikali. 

 

7.3.6 Mikataba iliyosainiwa bila Kupekuliwa na Wanasheria   

Kanuni ya 59(1) na 60(1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 

zilivyorekebishwa na kanuni ya 2 na 3 za Kanuni za Ununuzi wa Umma 
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(Marekebisho) za Mwaka 2016 (Toleo Na. 121) mtawalia inabainisha kuwa 

mikataba rasmi ambayo thamani yake ni Sh. bilioni moja na zaidi au 

inayofanywa kupitia zabuni ya ushindani wa kimataifa, inapaswa kupekuliwa na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na mkataba wa chini ya Sh. bilioni moja 

utapekuliwa na mwanasheria wa taasisi nunuzi kabla ya wahusika kusaini 

mikataba hiyo. 

 

Mapitio yangu ya usimamizi wa mikataba yalibaini kuwa taasisi tano zilisaini 

mikataba na nyongeza za mikataba zenye thamani ya Sh. bilioni 4.78 kabla ya 

kufanyiwa upekuzi na Mwanasheria Mkuu wa Serikali au wanasheria wa taasisi 

husika, kama inavyoainishwa katika Jedwali Na. 28. 

 
Jedwali Na. 28: Taasisi Zilizokuwa na Mikataba Isiyopekuliwa na Wanasheria 

Na. Taasisi Kiasi cha Mkataba (Sh.) 

1. Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) 1,832,250,000 

2. Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 2,000,000,000 

3. Wizara ya Afya  393,353,000 

4. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalumu 

533,884,180 

5. Wakala wa Misitu Tanzania 27,000,000 

 Jumla  4,786,487,180 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2022/23 

 

Kutopekuliwa kwa mikataba na wanasheria kunaweza kusababisha hasara kwa 

taasisi nunuzi endapo itatokea migogoro kwenye utekelezaji wa mikataba yenye 

vifungu visivyokuwa na tija kwa taasisi za serikali. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe mikataba yote katika Wizara, Idara 

na Wakala za Serikali, inafanyiwa upekuzi kabla ya kusainiwa kama matakwa 

ya kanuni za ununuzi zinavyobainisha. 

 

7.3.7 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Haikufanya Uchunguzi wa Kina kwa 

Wakandarasi wenye Mikataba ya Miradi ya Umwagiliaji 

Kanuni ya 373 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 

taasisi nunuzi kufanya uchunguzi wa kina kwa mkandarasi aliyependekezwa kwa 

ajili ya zabuni hiyo kwa kuhakiki sifa za uzoefu, utaalamu, na uwezo wa kifedha. 

Kanuni hiyo pia inaitaka taasisi nunuzi kutathmini iwapo shauri lolote la kisheria 

au utata unaomuhusu mkandarasi na waajiriwa wake wa awali hautaathiri 

uwezo wa kutekeleza mkataba. 
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Aidha, ushauri wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kama ilivyoainishwa katika 

aya ya 11 ya barua ya majibu ya tarehe 5 Agosti 2022 kuhusu kuhakiki mikataba 

ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, ilisisitiza umuhimu wa kufanya uchunguzi wa 

kina kuhusu wakandarasi wote kabla ya kukamilisha mikataba. 

 

Kinyume chake, nilibaini kuwa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji haikufanya 

uchunguzi wa kina wa wakandarasi kwenye miradi 25 ya umwagiliaji yenye 

thamani ya Sh. bilioni 408.14. 

 

Kutofanya uchunguzi wa kina kunaweza kusababisha kuingia mikataba na 

wakandarasi ambao hawana sifa na uwezo unaostahili, hivyo kuathiri 

utekelezaji wa mradi. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe kuwa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

inalinda rasilimali za umma na kufanikisha utekelezaji wa miradi ya 

umwagiliaji kwa kufanya uchunguzi wa kina wa wakandarasi.  

 

7.3.8 Mikataba Iliyosainiwa na Maafisa wa Wazabuni Wasio na Mamlaka   

Kanuni ya 233(1) ya Kanuni za Ununuzi za Umma za Mwaka 2013 kama 

zilivyorekebishwa na kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

(Marekebisho) za Mwaka 2016 inaelekeza kuwa mkataba rasmi utasainiwa na 

afisa masuuli wa taasisi nunuzi na mtu mwenye mamlaka kwa upande wa 

mzabuni aliyeshinda zabuni ndani ya siku 28 za kalenda baada ya kutimizwa kwa 

masharti yote yanayopaswa kabla ya kusaini mkataba. 

 

Nilibaini kuwa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilisaini zabuni nne za ununuzi 

wa bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 4.02. Hata hivyo, kwa upande wa 

wazabuni, mikataba hiyo ilitiwa saini na maafisa ambao hawakuwa na mamlaka 

ya kisheria ya kusaini mikataba hiyo.  

 

Mkataba uliotiwa saini na muwakilishi ambaye hana mamlaka ya kisheria ni 

batili na hauwezi kusimamiwa na mahakama katika shauri, hivyo kuufanya uwe 

na uwezekano wa kusababisha matatizo ya kisheria na hasara ya kifedha kwa 

serikali. 

 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua za kuhakikisha mikataba 

inayotekelezwa na Wakala wa Majengo Tanzania inasainiwa na maafisa 

wenye mamlaka ya kisheria ya kusaini mikataba hiyo ili kuzuia matatizo ya 
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kisheria na upotevu wa fedha unaoweza kujitokeza kutokana na utekelezaji 

wa mikataba hii. 

 

7.4 Upungufu Katika Utekelezaji na Usimamizi wa Mikataba  

Hatua ya utekelezaji na usimamizi wa mikataba inahusiana na kutimiza 

majukumu ya kimkataba kwa mwajiri na mwajiriwa, ikijumuisha vipengele 

vinavyohusiana na uwasilishaji, ujenzi, malipo, na usimamizi wa jumla wa 

mikataba.  

 

7.4.1 Taasisi Nunuzi Kukiuka Masharti ya Malipo ya Kimkataba 

Kifungu cha 14.6 hadi 14.8 cha Masharti ya Jumla ya Mwongozo wa Nyaraka za 

Zabuni kwa Ununuzi wa Kazi za Kati na Kubwa wa Mwaka 2022 vinawataka 

waajiri kuwalipa wakandarasi kiasi kilichoidhinishwa na wasimamizi wa miradi 

kama malipo ya kazi iliyofanyika ndani ya siku 28 tangu mwajiri alipopokea hati 

ya madai. Ucheleweshaji wa malipo utasababisha riba itakayoongezeka kila 

mwezi na itakayotozwa kwenye kiasi ambacho kimechelewa kulipwa. 

 

Nilibaini ukiukaji wa masharti ya malipo kwa wakandarasi, washauri elekezi na 

wazabuni, ambapo madai ya jumla ya Sh. bilioni 58.11 hayakulipwa kwa wakati 

na taasisi nunuzi na riba iliyotokana na kuchelewa kwa malipo iliyotozwa kwa 

Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara Tanzania ya jumla ya Sh. bilioni 52.30 

kama inavyoainishwa zaidi katika aya zifuatazo. 

 

7.4.1.1 Uchelewaji wa Kulipa Madeni ya Sh. Bilioni 58.11 Kinyume na 

Masharti ya Mikataba  

Mapitio yangu ya utekelezaji wa mikataba yalibaini uchelewaji wa kulipa 

madeni ambapo jumla ya Sh. bilioni 58.11 hazikuwa zimelipwa ndani ya muda 

wa makubaliano ya kimkataba na taasisi 11. Hii ni pamoja na madai 

yalioidhinishwa kwa kazi zilizokamilika; bidhaa na huduma zilizotolewa ambazo 

zilikuwa hazijalipwa zenye thamani ya Sh. bilioni 19.37; na Sh. bilioni 38.73 

zilizolipwa kwa kuchelewa ambapo ucheleweshaji wa malipo ulianzia siku nne 

hadi 1193, kama Kiambatisho Na. IV kinavyoonesha. 

 

7.4.1.2 Wizara ya Ujenzi Haijalipa Riba Iliyotokana na Uamuzi wa 

Usuluhishi Uliofikiwa Tangu Mwaka 2014  

Tarehe 4 Aprili 2013, Wizara ya Ujenzi ilipokea agizo la usuluhishi kupitia 

Mahakama ya Kimataifa ya Biashara (ICC) kuhusu mgogoro na M/S Sogea Satom. 

Mgogoro huo ulitokana na mkataba wa kukarabati Barabara ya Ibanda–Uyole 
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yenye urefu wa kilomita 97.963 ulioanza mwaka 1991. Wakati wa utekelezaji 

wa mkataba huo, kazi za ziada zilijitokeza na hivyo utekelezaji wake 

kuongezeka kwa muda wa siku 110, jambo ambalo mfadhili (EU) hakuridhia na 

hivyo kusababisha Serikali kupaswa kulipa gharama hizo. Makubaliano nje ya 

mahakama na mkandarasi yalifikiwa baadaye, na jumla ya dola za Marekani 

milioni 12 zilipaswa kulipwa na Serikali mwaka 2014. 

 

Hata hivyo, hadi kufikia Juni 2023, kiasi hicho hakikuwa kimelipwa, ambacho ni 

sawa na Sh. bilioni 28.06. Deni hilo limesababisha kuendelea kuongezeka kwa 

riba inayokokotolewa kwa asilimia 7 kwa mwaka kama ilivyoainishwa katika 

sehemu ya 2.1 ya Hati ya Suluhu. Ukaguzi wangu umebaini riba ya mwaka 

2022/23 ilikuwa Sh. bilioni 3.61, na kusababisha jumla ya riba ya Sh. bilioni 

17.48 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023. 

 

7.4.1.3 Riba Iliyotozwa kwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 

Kutokana na Kuchelewa Kulipa Wakandarasi  

Nilibaini kuwa, Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilitozwa riba ya kiasi 

cha Sh. bilioni 34.82 katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/23 kwa kuchelewa 

kulipa madai ya wakandarasi na washauri elekezi mbali mbali wa miradi ya 

ujenzi wa barabara.  

 

Kuchelewa kulipa madai ya wakandarasi kunasababisha serikali kulipa kiasi 

kikubwa cha riba, ambacho kinaweza kuepukika. Jambo linalodhohofisha 

uendelevu wa utoaji huduma kwa Serikali kwani kinaathiri ukamilikaji wa miradi 

ya ujenzi na kuzuia upatikanaji wa huduma zilizokusudiwa kwa walengwa kwa 

wakati. Aidha, uchelewaji huo unaweza kusababisha ongezeko la gharama za 

miradi kutokana na riba iliyoongezeka. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ilipe madai ya mkandarasi ili kuepusha 

limbikizo zaidi la riba. Pia, kuhakikisha malipo ya kazi za ujenzi 

zilizokamilika yanafanywa kwa wakati ili kuzuia matumizi yasiyo na manufaa 

ya fedha za umma ili kupata matokeo chanya kwa miradi yenye tija.  

 

7.4.2 Kuchelewa Kukamilika kwa Majengo 21 ya Serikali Yanayojengwa 

Eneo la Mtumba  

Sambamba na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III 2021/22 

hadi 2025/26), ambao umeweka kipaumbele cha juu katika kuendeleza mji 

mkuu mpya wa serikali, Serikali ilihamishia Dodoma kitovu cha shughuli za 

Serikali ili kuweka huduma za umma karibu na wananchi. 
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Tathmini yangu ya hali halisi ya utekelezaji wa ujenzi wa majengo ya Serikali 

kwa awamu ya pili katika eneo la Mtumba imebaini kuwa majengo 21 kati ya 29 

ya taasisi za Serikali yenye mikataba ya thamani ya sh. bilioni 431.01, yalikuwa 

hayajakamilika ikilinganishwa na muda wake wa awali uliopangwa kukamilika. 

Hali halisi ya utekelezaji wa majengo hayo ilikuwa kuanzia asilimi 47 hadi 85 

kufikia mwezi Januari 2024, na muda wa utekelezaji ulikuwa umeongezwa ili 

kuwezesha kukamilika kwa kazi ambazo hazijakamilika. 

 

Sababu kubwa ya kutokamilika kwa majengo haya ni mipango isiyojitosheleza, 

kutotolewa fedha za kutosha, na kutokuwa na usimamizi na ufuatiliaji 

uliojitosheleza. Maendeleo ya utekelezaji kwa kila jengo hadi kufikia mwezi 

Januari 2024 unaoneshwa katika Kiambatisho Na. V. 

 

Kuchelewa kukamilika kwa majengo hayo si tu kunaifanya Serikali isifikie azma 

yake ya kuhamia katika eneo la mji wa serikali Mtumba bali pia kunasababisha 

kuongezeka kwa gharama za ujenzi na kuongeza gharama za uendeshaji wa 

Serikali. 

 

Ninapendekeza Serikali ifuatilie kwa karibu maendeleo na kuchukua hatua 

zinazohitajika ili kuhakikisha ujenzi wa majengo ya Serikali katika eneo la 

Mtumba unakamilika. Hatua hizi zitasaidia kupunguza matokeo hasi katika 

utoaji wa huduma na kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali. 

 

7.4.3 Utekelezaji wa Mikataba bila Kuwapo kwa Dhamana za Utendaji 

Kazi  

Kanuni ya 29(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 

nunuzi kumtaka mzabuni aliyechaguliwa kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi 

ili kuhakikisha kuwa atatekeleza majukumu yake ya kimkataba kwa uaminifu na 

atalipa malipo yote anayopaswa ikiwa pamoja na vibarua, mafundi, na 

wazabuni. 

 

Nilibaini kuwa mikataba 46 ya ujenzi yenye thamani ya Sh. bilioni 383.76 

haikuwa na dhamana za utendaji kazi licha ya kuwapo kwa vifungu vya mkataba 

vinavyotaka uwasilishaji wa dhamana hizo kwa njia ya dhamana za bima na 

dhamana za kifedha kutoka benki. Mikataba hiyo imeendelea kutekelezwa bila 

dhamana hizo kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 29. 
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Jedwali Na. 29: Mikataba Inayotekelezwa bila Dhamana za Utendaji Kazi 
Na. Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Thamani ya 
Dhamana (Sh.) 

Maelezo 

1. Wakala wa Majengo 
Tanzania  

2 295,865,760 Hazikuwasilishwa 

2. Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) 

7 375,514,215,171 Hazikuwasilishwa 

11 962,955,614 Muda wake umeisha 

3. Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

3 2,664,511,686 Muda wake umeisha 

4. Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) 

23 4,326,361,445 Muda wake umeisha 

 Jumla 46 383,763,909,676  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2022/2023 

 

Kutokuwapo kwa dhamana za utendaji kazi kunaweza kusababisha kushindwa 

kukamilika kwa mikataba ikiwa wakandarasi watashindwa kutekeleza 

majukumu yao. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kwamba Wizara, Idara na Wakala 

za Serikali, zinahakikisha uwepo wa dhamana za utendaji kazi na 

kuhakikisha kuwa zinahuishwa kwa wakati ili kuepuka hasara inayoweza 

kutokea endapo mkandarasi atashindwa kutekeleza majukumu yake. 

 

7.4.4 Kuchelewa Kuanza kwa Utekelezaji wa Mikataba 

Kanuni ya 69 (3 na 4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaitaka 

taasisi nunuzi kukadiria kwa usahihi mahitaji yake ya bidhaa, kazi, na huduma 

na kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo tayari zimeratibiwa katika 

mpango wa ununuzi wa mwaka na kujumuishwa katika bajeti ya mwaka na 

makadirio hayo yatajumuisha makadirio sahihi ya muda zaidi kwa mwezi wa 

karibu kwa ajili ya utendaji na kukamilika kwa huduma. 

 

Nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ulisaini mikataba mitatu yenye 

thamani ya Sh. bilioni 246.84 katika kipindi cha miezi Disemba 2022 na Aprili 

2023. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, wakandarasi wote watatu walikuwa 

wamelipwa fedha za awali kiasi cha Sh. bilioni 14.16. Hata hivyo, hadi kufikia 

mwezi Novemba 2023, miezi mitano ilikuwa imepita tangu malipo hayo yalipwe, 

lakini wakandarasi wote walikuwa hawajatayarisha mahitaji ya ujenzi ikiwemo 

wafanyakazi na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kuanza ujenzi na kambi za 

wahandisi zilikuwa zimejengwa. Kwa ujumla, ujenzi wa barabara hizo bado 

haujaanza. 
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Nilibaini kuwa kati ya mwezi Machi 2023 na Mei 2023, Ofisi ya Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Dodoma ilitoa zabuni ya miradi tisa ya 

ujenzi wa barabara kwa wakandarasi mbalimbali, yenye thamani ya Sh. bilioni 

37. Hata hivyo, hadi muda wa ukaguzi mwezi Desemba 2023, wakandarasi 

walikuwa hawajaanza kazi ya ujenzi, kukiwa na ucheleweshaji wa kazi kwa zaidi 

ya miezi saba. Wakala wa Barabara Tanzania ilieleza kuwa miradi hiyo 

ilifadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), ambapo ilihitaji kupata 

kibali “No Objection” kutoka Benki hiyo kabla ya kusainiwa kwa mkataba, 

ambapo vibali hivyo vilitolewa tarehe 06 Julai 2023. Kuchelewa kuanza kwa 

miradi ya barabara kunakwamisha kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa na 

kusababisha kuongezeka kwa malalamiko kutoka kwa watumiaji wa barabara, 

jambo ambalo linaweza kuharibu sifa ya Wakala. 

 

Tarehe 21 Oktoba 2022, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania iliingia mikataba 

miwili, mmoja wa usambazaji na ufungaji wa rada za hali ya hewa kwa Sh. 

bilioni 3.94, na mwingine wa usambazaji na ufungaji wa vifaa vya urekebishaji 

usawa wa vifaa vya maabara kwa Sh. bilioni 2.51. Hata hivyo, hadi tarehe 14 

Desemba 2023, utekelezaji wa mikataba hiyo haukuwa umeanza kutokana na 

ukosefu wa fedha. 

 

Aidha, nilibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ilisaini 

mikataba na kampuni za M/S Songoro na M/S Africa Marine Engineering kwa ajili 

ya ukarabati na ujenzi wa vivuko kwa jumla ya Sh. bilioni 11.71. Hata hivyo, 

kazi zote mbili hazikuweza kuanza kutokana na kushindwa kulipwa kwa fedha 

za awali kiasi cha Sh. bilioni 1.51 na kusababisha uchelewaji wa kati ya siku 147 

na 168 hadi kufikia tarehe 18 Septemba 2023, tangu wakandarasi 

walipowasilisha dhamana za malipo ya awali. 

 

Kuchelewa kutekeleza mikataba kunahathiri utoaji wa huduma muhimu kwa 

jamii na kunaweza pia kusababisha ukiukaji wa masharti ya mikataba, ikiwa ni 

pamoja na muda uliowekwa na kusababisha riba na migogoro kwa taasisi husika. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe kuwa Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali tajwa hapo juu zinaanza utekelezaji wa miradi husika ili kuhakikisha 

miradi inakamilika kwa wakati. 
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7.4.5 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini kuchelewesha Ununuzi 

na Usambazaji wa Magari na Pikipiki   

Kanuni ya 69(1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaitaka taasisi 

nunuzi kukadiria mahitaji yake ya bidhaa, huduma, na kufanya kazi kwa usahihi 

kadiri inavyowezekana kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo tayari 

zimeratibiwa katika mpango wa ununuzi wa mwaka na kujumuishwa katika 

bajeti ya mwaka. 

 

Aidha, mkataba wa makubaliano kati ya Wakala wa Huduma ya Ununuzi 

Serikalini na Kampuni ya Toyota Tanzania Limited inabainisha muda wa miezi 

mitatu kwa ajili ya utengenezaji na usambazaji wa magari yaliyoagizwa na 

taasisi za serikali. Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini huchukua fedha za 

wateja ambao ni taasisi za Serikali kama amana ili kufanya ununuzi wa magari 

kwa pamoja, zikilenga kupata thamani ya fedha. 

 

Kinyume na matakwa hayo, nilibaini kuwa taasisi 12 zilihamisha fedha kwenda 

kwa Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini kwa ajili ya ununuzi wa magari 

na pikipiki. Hata hivyo, kulikuwa na uchelewaji wa ununuzi na usambazaji wa 

magari 42 na pikipiki 37 kwa kipindi kati ya miezi minne hadi 20, kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 30. 

 

Jedwali Na. 30: Uchelewaji wa Ununuzi na Usambazaji wa Magari na Pikipiki 

Na. Taasisi 
Idadi ya 
Magari 

Kiasi (Sh.) 
Muda 

Uliochelewa 
(Miezi) 

Magari 

1 Mahakama ya Tanzania 3 274,297,762 10 

2 Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi 

13 1,260,200,599 8 

3 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini 

3 217,731,407 8 

4 Ofisi ya Taifa ya Takwimu  8 580,617,086 7 

5 Wakala ya Barabara za 
Vijijini na Mijini 

5 362,885,679 7 

6 Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi 

4 408,424,220 6 

7 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania  

2 197,917,241 6 

8 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 

4 703,155,489 4 

 Jumla ndogo  4,005,229,483  
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Na. Taasisi 
Idadi ya 
Magari 

Kiasi (Sh.) 
Muda 

Uliochelewa 
(Miezi) 

Pikipiki 

1 Chuo cha Maendeleo ya 
Wananchi Nzovwe 

1 2,900,000 5 

2 Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania 

36 392,400,000 20 

 Junla ndogo  395,300,000  

 Jumla kuu  4,400,529,483  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2022/23 

 

Ucheleweshaji wa ununuzi na usambazaji wa magari na pikipiki unazuia shughuli 

za taasisi za serikali, hususani katika kurahisisha huduma za usafirishaji. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa Wakala wa Huduma ya 

Ununuzi Serikalini inakadiria kwa usahihi mahitaji yake na kuimarisha 

taratibu za usimamizi wa mikataba ili kuhakikisha uwasilishaji wa magari na 

pikipiki kwa wakati kwa Taasisi za Umma. 

 

7.4.6 Kupokea Bidhaa bila Kukaguliwa 

Kanuni ya 244(1) na 245 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

zinazitaka taasisi zinazopokea bidhaa kukagua bidhaa zinazoletwa na wazabuni 

na kuzikubali iwapo tu zinakidhi masharti yaliyoainishwa kwenye mikataba. 

 

Kinyume na matakwa hayo, nilibaini kuwa taasisi nne zilifanya malipo kwa 

wazabuni kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 

milioni 615.15 ingawa bidhaa hizo hazikukaguliwa na kamati za ukaguzi na 

mapokezi ya bidhaa, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 31. 

 

Jedwali Na. 31: Taasisi Zilizopokea Bidhaa bila Kukaguliwa 
Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

1. Shirika la Mzinga 256,682,550 

2. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania  118,305,975 

3. Mmlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwapwa  223,116,019 

4. Bodi ya Filamu Tanzania  17,048,000 

 Jumla  615,152,544 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2022/23 

 

Kupokea bidhaa bila kufanya ukaguzi kunaweza kuathiri ubora na uzingatiaji wa 

masharti ya viwango vya mikataba husika hivyo kusababisha ununuzi wa bidhaa 

zenye ubora wa chini. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali, inakagua ubora wa bidhaa kabla ya kufanya malipo. 

 

7.4.7 Kushindwa Kudai Malipo ya Dhamana ya Utendaji Kazi na Malipo ya 

Awali Yaliyolipwa kwa Mikataba Iliyositishwa 

Kanuni ya 243 (5) (b) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za Mwaka 2013 inaeleza 

kuwa endapo mtoa huduma au mkandarasi atashindwa kutoa huduma kwa 

kiwango kinachotakiwa, kurekebisha makosa, au kukamilisha kazi kama 

ilivyokusudiwa na taasisi nunuzi, taasisi nunuzi itapaswa kudai dhamana ya 

utendaji kazi iliyowekwa na mtoa huduma au mkandarasi. 

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/23, Tume ya Madini na Wakala wa Maji 

na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) hazikudai dhamana ya utendaji kazi na 

malipo ya awali yaliyofanywa kwa mkandarasi ya thamani ya Sh. milioni 675.90 

kwenye mikataba iliyositishwa. 

 

• Nimebaini, Tume ya Madini iliajiri Kampuni ya MCB kujenga jengo lake la 

makao makuu Jijini Dodoma hadi kufikia tarehe 21 Januari 2022 kwa 

mkataba wa Sh. bilion 4.06. Hata hivyo, mkataba huo ulisitishwa tarehe 21 

Oktoba 2022 malipo yakiwa yamefikia asilimia 34 kutokana na mkandarasi 

kushindwa kukamilisha kazi ndani ya muda uliokubaliwa. Pamoja na 

kuwapo kwa dhamana ya utendaji kazi ya thamani ya Sh. milioni 406.98, 

ambayo uhalali wake unaisha tarehe 16 Novemba 2024, Tume ya Madini 

haikuwa imedai dhamana hii kutoka kwa taasisi mdhamini. 

 

• Aidha, nilibaini kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

(RUWASA) imeshindwa kurejesha malipo ya awali ya Sh. milioni 268.91 

iliyomlipa mkandarasi baada ya kusitishwa kwa mkataba Na. AE-102/2020-

2021/26/001 uliongia na Kampuni ya M/S Civil Loths Engineering Limited 

kwa ujenzi wa Bwawa la Kwenkambala na kazi husiani Wilayani Handeni, 

Mkoa wa Tanga kwa mujibu wa ripoti ya mwisho ya mahesabu ya ujenzi 

husika. 

 

Kushindwa kurejesha fedha za dhamana ya utendaji kazi na malipo ya awali 

kunasababisha hasara ya kifedha kwa Tume ya Madini na Wakala wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), hivyo kusababisha kuongezeka kwa 

gharama za miradi hii. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe urejeshaji wa fedha za dhamana 

ya utendaji kazi na malipo ya awali kutoka kwa wakandarasi walioshindwa 

kutekeleza majukumu yao ili kulinda fedha za umma na kusimamia 

uwajibikaji katika michakato ya ununuzi. 

 

7.4.8 Miradi ya Maji Iliyotelekezwa 

Kifungu cha 69.2 (a) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinamtaka mwajiri 

kusitisha mkataba iwapo mkandarasi ataacha kufanya kazi kwa muda wa siku 28 

bila kuainisha katika programu iliyopo ya kazi, na usitishaji huo haujaidhinishwa 

na msimamizi wa mradi. 

 

Nilibaini kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) ilikuwa 

na miradi 10 yenye thamani ya Sh. bilioni 7.12 iliyotelekezwa na wakandarasi 

kwa muda wa hadi miaka minne. Kati ya miradi hiyo, wakandarasi walitelekeza 

mikataba miwili licha ya kulipwa malipo ya awali ya Sh. milioni 530.76, wakati 

maendeleo ya ujenzi yakiwa kuanzia asilimia 0 hadi 46. 

 

Aidha, nilibaini kuwa mkandarasi mmoja aliyehusika na mkataba wenye thamani 

ya Sh. milioni 718.11 kwa ajili ya utafiti wa kijiolojia, kuchimba visima 18 

vyenye tija, na kufunga pampu katika maeneo mbalimbali alitelekeza mradi huo 

tangu tarehe 16 Mei 2023 kutokana na ukosefu wa maji katika maeneo husika. 

 

Sababu kuu ya kutelekezwa kwa miradi ya maji ni kutotolewa kwa fedha za 

kutosha hivyo kusababisha matatizo ya kifedha miongoni mwa wakandarasi 

husika; wakandarasi kutokuwa na uwezo wa kutosha wa kutekeleza miradi; na 

kukosekana kwa maji kuwezesha kuchimba visima vyenye tija katika maeneo 

husika. Kutelekezwa kwa miradi hiyo ya ujenzi kunasababisha kuchelewa 

kukamilika kwa miradi, upotevu wa rasilimali fedha, na ukosefu wa huduma za 

maji katika maeneo yaliyoathirika. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe upatikanaji wa fedha za miradi kwa 

wakati na kwamba Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

inaimarisha usimamizi wa utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha miradi 

inakamilika ndani ya muda uliokusudiwa. Pia, kuchukua hatua zinazofaa, 

ikiwa ni pamoja na kurejesha Sh. milioni 530.76 zilizolipwa kama malipo ya 

awali kwa wakandarasi waliotelekeza miradi, na kuimarisha mchakato wa 

tathmini ya zabuni ili kuwapa kazi wakandarasi wenye uwezo wa kiufundi na 

kifedha katika michakato ya ununuzi ijayo. 

 



 

 

 
79 

 
  

 

7.4.9 Kuwapo kwa Zabuni zenye Gharama ya Mkataba Mara Saba Zaidi ya 

Bajeti Iliyoidhinishwa  

Kifungu cha 59(1)-(2)(d) cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2022 

kinataka taasisi nunuzi kutoendelea na zabuni ambazo gharama zake ni kubwa 

zaidi kuliko bajeti. 

 

Nilipitia mpango wa ununuzi wa mwaka na kubaini kuwa Wakala wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) ilipanga kutoa zabuni 119 katika bajeti 

yake iliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 45.31. Hata hivyo, zabuni hizo zilitolewa kwa 

bei ya mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 317.75 ambayo ilikuwa ni mara saba 

zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 

 

Utoaji wa zabuni kwa bei ya juu zaidi kuliko bajeti kunasababisha madeni kwa 

Serikali kutokana na kushindwa kuwalipa kwa wakati wakandarasi, hivyo 

kuathiri kasi ya utekelezaji wa miradi hiyo na kuathiri thamani ya fedha. 

 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini (RUWASA) inazingatia Sheria ya ununuzi wa Umma kwa 

kukataa zabuni zinazozidi bajeti iliyoidhinishwa. Zaidi ya hayo, RUWASA 

inapaswa kupitia upya taratibu zake za ununuzi ili kufanya makadirio ya 

gharama na bajeti kwa usahihi, na hivyo kuzuia madeni ya serikali yasiyo ya 

lazima, kuhakikisha malipo ya wakandarasi yanafanyika kwa wakati, ili 

kupata thamani ya fedha. 

 

7.4.10 Mikataba yenye Malipo ya Awali Yasiyo na Dhamana  

Aya ya 15 ya Mwongozo wa Dhamana katika Ununuzi wa Umma wa Mwaka 2022 

inaelekeza kuwa, iwapo itahitajika na kuwapo katika mkataba wa ununuzi na 

baada ya kusainiwa kwa mkataba, mkandarasi atawasilisha kwa taasisi nunuzi 

ombi la malipo ya awali kwa mwongozo uliotolewa. Ikiwa yapo kwenye nyaraka 

za zabuni, malipo ya awali yatatolewa tu na taasisi nunuzi baada ya kupokea 

dhamana ya malipo ya awali kutoka kwa benki inayoaminika. 

 

Nilibaini kuwa dhamana za malipo ya awali ya Sh. bilioni 3.24 kwa mikataba 15 

iliyotekelezwa na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

zilikwisha muda wake kabla ya kurejeshwa kikamilifu wakati mikataba 

ikiendelea. 
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Malipo ya awali yasiyo na dhamana yanaiweka serikali kwenye hatari ya kupata 

hasara ya kifedha iwapo wakandarasi watashindwa kutekeleza majukumu yao 

ya kimkataba. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe kuwa Wakala wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini (RUWASA) inafuatilia kwa karibu uhalali wa dhamana ya 

malipo ya awali ili kuzuia kuisha kwa kipindi cha dhamana kabla ya mikataba 

kukamilika. Kwa kutekeleza hatua zinazofaa za usalama kwa malipo ya 

awali, RUWASA inaweza kupunguza hatari ya hasara ya kifedha kwa Serikali 

endapo mkandarasi atashindwa kulipa. 

 

7.4.11 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi 62 ya Maji 

Kanuni ya 114 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 

nunuzi kuwa na ufanisi katika usimamizi wa ununuzi wa kazi inazozifanya kwa 

kufuatilia gharama, mienendo, na kuhakikisha miradi inakamilika kwa wakati 

bila ukiukaji wa masharti ya mkataba; kuchukua hatua za kurekebisha au za 

kinidhamu kwa ukiukaji wa masharti ya mkataba; na kuhakikisha majukumu ya 

kimkataba yaliyowekwa yanatekelezwa kikamilifu. 

 

Nimebaini kuwa miradi 62 ya maji ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini (RUWASA) yenye thamani ya Sh. bilioni 149.96 ilichelewa kukamilika kwa 

kipindi cha kati ya siku 11 na 1564 ikiwa ni zaidi ya tarehe zilizokubaliwa za 

kukamilika kwa miradi hiyo. Tathmini yangu ilibaini kuwa uchelewaji huo 

ulichangiwa na uhaba wa fedha, ambao uliathiri malipo ya madai ya 

wakandarasi. 

 

Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi ya maji husababisha kuongezeka kwa 

gharama za ujenzi, hivyo kupunguza upatikanaji wa huduma za uhakika za maji 

safi kwa jamii inayokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe upatikanaji wa fedha za miradi 

ya maji kwa wakati ili kuwezesha malipo ya madai ya wakandarasi bila 

kuchelewa, hivyo kurahisisha utekelezaji wa mradi na kupunguza 

ucheleweshaji. 

 

7.4.12 Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Miradi 

Kanuni ya 114 (b), (c) na (d) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

inaelekeza kuwa taasisi nunuzi ina jukumu la kusimamia kwa ufanisi ununuzi wa 
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kazi. Taasisi hizo lazima zifuatilie mienendo ya kazi na kuhakikisha kuwa 

zinakamilika kwa wakati na kulingana na masharti ya kila mkataba; kuchukua 

hatua za kurekebisha au za kinidhamu kwa ukiukaji wa masharti ya mkataba; 

na kuhakikisha majukumu ya kimkataba yaliyowekwa yanatekelezwa kikamilifu. 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) inatekeleza miradi miwili ambayo ni ujenzi 

wa nyumba za makazi ya mkuu wa mkoa wa Geita na Ujenzi wa wodi, kazi za 

nje, na jengo la mionzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Chato. Hata hivyo, 

tathmini yangu ya utekelezaji ilibaini kuwa hadi kufikia Januari 2024, 

maendeleo ya kazi za miradi hiyo miwili yenye thamani ya Sh. bilioni 20.05 

yalikuwa kwa 11% hadi 22% kutokana na kasi ndogo ikilinganishwa na muda 

uliokadiriwa wa kukamilika kwa mikataba hiyo. 

 

Aidha, nilibaini kuwa Idara ya Huduma za Uhamiaji iliingia mkataba namba ME 

014/2018/2019/HQ/W/06 na Kampuni ya Ujenzi ya SUMA JKT kwa ajili ya ujenzi 

wa jengo la makao makuu ya Uhamiaji Jijini Dodoma kwa mkataba wa Sh. bilioni 

30. Mkataba huo ulipangwa kukamilika mwezi Oktoba 2023. Hata hivyo, hadi 

wakati wa ukaguzi huu, ujenzi ulikuwa haujakamilika. 

 

Menejimenti zilihusisha kasi ndogo ya maendeleo ya kazi zote mbili na 

uchelewaji wa upatikanaji wa fedha. Ninaamini kuwa kasi ndogo ya utekelezaji 

wa miradi hiyo imeathiri kukamilika kwa wakati kwa miradi hiyo na kusababisha 

ongezeko la gharama na kuchelewesha utoaji wa huduma kwa walengwa. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali iimarishe usimamizi wa utekelezaji wa miradi 

na kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati kwa ili kuhakikisha kuwa miradi  

inakamilika kwa muda uliopangwa. 

 

7.4.13 Kiasi cha Malipo ya Ziada Ambacho Hakikurejeshwa kwa Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS) Baada ya Kusitishwa kwa Mkataba   

Tarehe 19 Machi 2018, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) na Wakala wa 

Barabara Tanzania walisaini mkataba wa makubaliano namba 

MOU/2017/2018/HQ/W kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ofisi za makao makuu ya 

Wakala wa Barabara Tanzania jijini Dodoma wenye thamani ya Sh. bilioni 30.13. 

Mkataba huo ulipangwa kukamilika tarehe 15 Septemba 2022. 

 

Nilibaini kuwa tarehe 09 Machi 2023, Wakala wa Barabara Tanzania alisitisha 

mkataba, ikitaja sababu kadhaa ikiwa pamoja na maendeleo yasiyoridhisha ya 

kazi, mkandarasi kushindwa kuomba kuongezewa muda, kuchelewa kuwasilisha 

maelezo ya vipimo tangu mwezi Desemba 2022, kutowasilisha programu ya kazi, 
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na kujitokeza kwa kazi za ziada ambazo hazikuwa na maelezo ya kutosha kuhusu 

bei zake. 

 

Kufuatia usitishaji huo, taarifa ya mwisho ya hesabu ya mwezi Machi 2023 

ilibainisha kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ilifanya malipo ya ziada kwa 

Wakala wa Majengo Tanzania ya Sh. bilioni 2.03 ikilinganishwa na jumla ya 

thamani ya kazi zilizotekelezwa hadi tarehe ya kusitishwa kwa mkataba yenye 

jumla ya Sh. bilioni 12.80 (pamoja na malipo ya awali ambayo hayakurejeshwa 

ya Sh. bilioni 6.40), kwani kiasi halisi kilicholipwa ni Sh. bilioni 14.83. 

 

Wakala wa Majengo Tanzania ulieleza kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ilitaifisha kiasi hicho cha Sh. bilioni 2.03 katika akaunti yake ya benki kutokana 

na madeni ya kodi yaliyogunduliwa wakati wa ukaguzi wa kodi, hivyo Wakala wa 

Majengo Tanzania kushindwa kurejesha malipo hayo ya ziada. 

 

Kwa ujumla, ni maoni yangu kwamba kasoro zilizobainishwa zinaweza 

kusababisha hasara za kifedha, kupunguza ushindani, kuathiri uadilifu, kuathiri 

ubora, kusababisha athari za kisheria na kimaadili, kupoteza uaminifu, na 

kuzorotesha huduma za umma. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali ihakikishe Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 

inarejesha fedha zilizolipwa zaidi kwa Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) ili kuhakikisha mradi unakamilika kwa wakati. 

 

7.4.14 Upungufu katika Utekelezaji wa Ukarabati wa Jengo la Zamani la 

Ubalozi wa Tanzania, Washington 

Tarehe 17 Oktoba 2022, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki iliingia mkataba Na. ME-0132020-2021/HQ/W/04 na Kampuni ya M/S 

M&R Inc, 14341 Fox Creek Ct. Cooksville MD 21723 ya Washington DC Marekani 

wa thamani ya Sh. bilioni 11.57 (dola za Marekani 5,189,862.38) pamoja na kodi 

ya ongezeko la thamani asilimia 20 kwa kazi za ukarabati wa jengo la zamani la 

ubalozi wa Tanzania lililopo Barabara ya 2139 Mtaa wa R, NW Washington, DC 

20008 Marekani kuanzia mwezi Novemba 2022 hadi mwezi Novemba 2025. 

Aidha, hadi kufikia mwezi February 2024, malipo ya awali ya Sh. milioni 923.95 

sawa na asilimia 8 ya malipo ya mkataba yalilipwa kwa mkandarasi. Wakati wa 

mapitio yangu kwenye mchakato wa ununuzi wa zabuni hiyo na utekelezaji 

halisi wa mkataba, nilibaini mapungufu yafuatayo. 
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(a) Kiasi cha fedha kilichonukuliwa kwenye mkataba kilizidi kwa asilimia 

94 gharama iliyokadiriwa na mshauri elekezi  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, wakati thamani ya mkataba iliyokadiriwa na 

mshauri elekezi, Kampuni ya M/S Aru Built Environment Consulting Company 

Ltd. mwezi Mei 2021 ilikuwa Sh. bilioni 5.59, kiasi halisi kilichonukuliwa kwenye 

mkataba kilikuwa Sh. bilioni 11.57. Hii inamaanisha kuwa thamani ya mradi huu 

ilizidi kiasi kilichokadiriwa na mshauri elekezi kwa Sh. bilioni 5.98 (sawa na 

asilimia 94). Hakukuwa na sababu iliyotolewa kwa ongezeko hilo. Hali hii ni 

kinyume na Kanuni ya 69 (3)(7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

inayotaka taasisi nunuzi kukadiria kwa usahihi mahitaji yao ya bidhaa, huduma, 

na kazi, sambamba na huduma au shughuli zilizoainishwa katika mpango-kazi 

na makadirio ya bajeti ya mwaka. 

 

(b) Mradi wa ukarabati haukujumuishwa katika mpango wa ununuzi wa 

mwaka 

Nilibaini kuwa kazi za ukarabati wa jengo la zamani la Ubalozi wa Tanzania 

Washington, DC lililopo Barabara ya 2139 Mtaa wa R, NW Washington, DC 20008 

Marekani hazikujumuisha kwenye bajeti iliyoidhinishwa wala Mpango wa 

Ununuzi wa kila Mwaka kwa Miaka 2022/2023 - 2023/2024, kinyume na Kanuni 

ya 75(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 2013 inayotaka taasisi nunuzi 

kuhakikisha fedha zinatengwa kabla ya kuanza kwa mchakato wa ununuzi. 

 

(c) Kujumuishwa kwenye mkataba gharama za usimamizi dola za Marekani 

357,428.58 

Kifungu cha 45.2 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba kinataka makadirio ya 

gharama za kazi (bill of quantities) kutumika kupata gharama za mkataba, na 

mkandarasi alipwe kwa kiasi cha kazi iliyofanyika kulingana na kiwango 

kilichoorodheshwa katika makadirio ya gharama za kazi kwa kila kipengele. 

 

Nilibaini kuwa gharama za usimamizi wa mradi kiasi cha dola za Marekani 

357,428.58 zilijumuishwa katika makadirio ya gharama za kazi hivyo kuongeza 

gharama za mkataba wakati gharama hizo zilikuwa za Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Kimataifa ambayo iliingia mkataba Na. ME-

013/2020/2021/HQ/C/10 wenye thamani ya Sh. milioni 381.65 na Kampuni ya 

Ushauri ya M/S Aru Built Environment Consulting Company Limited (mshauri 

elekezi) kwa ajili ya utoaji wa huduma za ushauri elekezi ikiwa pamoja na 

usimamizi wa kazi za mradi huo. 
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(d) Ada za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kujumuishwa mara mbili katika 

makadirio ya gharama ya kazi  

Makadirio ya gharama ya kazi yalijumuisha dola za Marekani 522,000 kama 

gharama za kibali cha ujenzi, kuthibitisha michoro kulingana na kanuni za 

ujenzi, na ukaguzi wote uliohitajika. Kiasi hiki kinalipwa kwa Mamlaka ya Wilaya 

ya Kolombia (Consumer and Regulatory Affairs). 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba dola za Marekani 170,204.07 zilijumuishwa 

katika muhtasari wa jumla wa makadirio ya gharama za kazi kama gharama za 

usajili na ada zote za mamlaka za serikali za mitaa. Hali hii inaonesha gharama 

hizi za usajili na vibali kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Consumer and 

Regulatory Affairs) ziliwekwa mara mbili, kwani tayari zilishajumuishwa kwenye 

gharama za jumla za kazi.  

 

(e) Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani yasiyokuwa na maelezo kamili  

Ukaguzi wangu wa makadirio ya gharama za kazi yalibaini kwamba kiasi cha 

mkataba kilichonukuliwa kilijumuisha asilimia 20 ya kodi ya ongezeko la 

thamani. Aidha, tarehe 13 Machi 2023, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashariki ilimlipa mkandarasi malipo ya awali ya thamani ya Sh. 

milioni 923.95 kupitia Hati ya Malipo Na. E2003700V2400008. Malipo hayo 

yalijumuisha asilimia 20 ya kodi ya ongezeko la thamani ya jumla ya Sh. milioni 

153.99. Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani ya asilimia 20 yaliyolipwa 

yalikuwa hayaeleweki kwani hakukuwa na kifungu katika mkataba kilichoelezea 

malipo hayo. Vilevile, kiwango cha asilimia 20 cha kodi ya ongezeko la thamani 

kilichonukuliwa kwenye mkataba ni tofauti na kiwango cha kodi ya ongezeko la 

thamani katika Mji wa Washington, ambacho ni asilimia 6. Hivyo, kiwango hiki 

cha ongezeko la thamani kilikuwa kikubwa hivyo kukosa uhalisia. Kuna 

uwekezako fedha za Serikali kutumika vibaya kwa malipo haya ya kodi ya 

ongezeko la thamani yanayolipwa kwa mkandarasi. 

 

(f) Kuchelewa kumlipa mkandarasi  

Kifungu cha 50 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinataka mkandarasi kumpa 

meneja wa mradi taarifa za makadirio ya kazi kila mwezi. Meneja wa mradi 

atazikagua taarifa na kuruhusu malipo kulipwa, zoezi ambalo huchukua siku 28. 

Mwajiri pia hupatiwa siku 28 kuhakikisha malipo ya madai ya mkandarasi 

yanalipwa. Kucheleweshwa kwa malipo kutahusisha riba inayohesabiwa kutoka 

tarehe ya mwisho ya malipo yalipotakiwa kulipwa hadi tarehe ya kulipwa kwa 

kiwango cha riba kinachotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kama kilivyokuwa siku 

ya kusainiwa kwa mkataba tarehe 12 Oktoba 2022. 
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Mapitio yangu ya mawasiliano kati ya Mkandarasi na Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki yalibaini kuwa Mkandarasi aliwasilisha madai 

ya malipo ya awali na hati za madai mbili. Kumbukumbu za malipo zinaonesha 

kuwa malipo ya awali yaliyolipwa yalicheleweshwa kwa siku 88 ambayo 

yanaweza kuongeza siku za utekelezaji mradi. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 

ya ukaguzi wangu mwezi Novemba 2023, hati za madai Na. 1 na 2 zilizotolewa 

tarehe 15 Machi 2023 na tarehe 5 Mei 2023 mtawalia zilikuwa hazijalipwa, hivyo 

kusababisha kucheleweshwa kwa siku 253 na siku 202 mtawalia. 

 

(g) Gharama ya dola za Marekani 418,790 kuongezeka pasipo kuidhinishwa  

Kifungu cha 48 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinamtaka mkandarasi kumpa 

meneja wa mradi ankara ya kutekeleza mabadiliko ya wigo wa kazi pale meneja 

wa mradi anapoomba.   

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki iliamua kubadilisha madirisha kwa gharama ya dola za Marekani 

58,790 na lifti kwa dola za Marekani 360,000. Gharama za jumla ya marekebisho 

hayo zilifikia dola za Marekani 418,790. Hivyo, mkandarasi aliomba kiasi cha 

dola za Marekani 248,790 kwa kubadilisha madirisha na asilimia 50 ya malipo ya 

awali kwa kubadilisha lifti.  

 

Hata hivyo, sikupewa ushahidi wa idhini ya ongezeko hili la gharama. Hali hii 

ilitokana na maofisa wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki kutosimamia ipasavyo mradi huu. Ni maoni yangu kwamba Serikali 

inaweza kupata hasara pasipo kubaini. 

 

(h) Usimamizi usioridhisha wa mradi wa ukarabati  

Kifungu cha 5 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinamtaka meneja wa mradi 

kusimamia utekelezaji wa mkataba. Mapitio yangu ya Kifungu cha 1.1 cha 

Masharti Maalumu ya Mkataba yalibaini kuwa Kampuni ya M/S ARU Built 

Environment Consulting Company Limited iliteuliwa kuwa msimamizi wa mradi. 

Hata hivyo, mkandarasi alikuwa akiwasiliana moja kwa moja na Wizara ya 

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki badala ya Kampuni ya M/S ARU 

Built Environment Consulting Company Limited ili kuthibitisha madai ya malipo 

ya mkandarasi. 

 

(i) Kusitishwa kwa kazi ya ukarabati 

Nilifanya ukaguzi wa mradi huu tarehe 19 Julai 2023 na 15 Novemba 2023 na 

nilibaini kuwa mkandarasi alikuwa amesimamisha utekelezaji wa kazi. Hata 

hivyo, sikupewa taarifa ya muda kamili ambao mkataba uliposimama na hali 
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halisi ya utekelezaji. Maofisa wa Ubalozi wa Tanzania Washngton DC 

walinijulisha kwamba usitishaji wa kazi ulikusudia kupisha uchunguzi uliokuwa 

na lengo la kubaini iwapo mwajiri anaweza kukaa na mkandarasi kupitia upya 

gharama za mradi ambazo zilionekana ni za juu hivyo kukosa uhalisia. Uchunguzi 

huu ulianzishwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki. Ni maoni yangu kuwa, kusitisha kazi kunaweza kusababisha 

kuchelewesha utekelezaji wa mradi na hivyo kusababisha tozo ya riba ya 

ucheleweshaji. 

 

(j) Kuidhinishwa kwa Kampuni zilizochaguliwa bila kufanya tathmini ya 

uwezo wa kampuni hizo  

Kanuni ya 286 (5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (Gazeti la 

Serikali Na. 446) inataka taasisi nunuzi kufanya tathmini na kuandaa orodha ya 

zabuni zilizochaguliwa ambayo itaidhinishwa na bodi ya zabuni, ikijumuisha 

kampuni zenye sifa zinazotakiwa. 

 

Nilikagua muhtasari wa kikao cha Bodi ya Zabuni ya Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki kilichofanyika tarehe 16 Novemba 2020, 

ambacho kiliidhinisha majina yaliyochaguliwa ya kampuni za ushauri elekezi 

kwa usanifu na usimamizi wa kazi za ukarabati wa jengo la zamani la Ubalozi 

wa Tanzania, Washngton. Ukaguzi wangu ulibaini kwamba hakukuwa na ripoti 

iliyowasilishwa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwenda kwa Bodi ya 

Zabuni kwa ajili ya idhini, ikionesha uwezo wa kampuni zilizochaguliwa 

kutekeleza jukumu hilo. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki: 

(a) ipitie makaridio ya gharama za kazi na kurekebisha gharama ya mkataba 

iliyonukuliwa;  

(b) meneja wa mradi asimamie ipasavyo mradi;  

(c) imlipe kwa wakati mkandarasi ili kuepuka adhabu na malipo ya riba;  

(d) izungumze na mkandarasi kuhusu changamoto za utekelezaji 

zilizojitokeza na kuhakikisha ukarabati unaendelea baada ya 

kurekebisha kasoro zilizobainika;  

(e) ichukue hatua za kinidhamu dhidi ya maofisa waliohusika katika 

maandalizi ya mkataba; na  

(f) kwa siku zijazo, mikataba yote inayotekelezwa nje ya nchi katika ofisi 

za ubalozi na vituo vya kibalozi iwatambue mabalozi wa sehemu husika 

kama sehemu ya mikataba kwa utekelezaji na uratibu wa miradi, tofauti 

na mazoea ya sasa ambapo mikataba haiwatambui. 
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7.5 Matokeo ya Ukaguzi Maalumu Uliofanyika katika Wizara ya Afya 

kuhusu Ununuzi na Usambazaji wa Vifaatiba 

Mwaka 2015, Serikali ya Tanzania ilianzisha mpango unaolenga kupunguza vifo 

vya wajawazito na watoto wachanga katika jamii kwa kuwekeza na kuboresha 

upatikanaji wa huduma za kibingwa za uzazi (CEmONC). Hata hivyo, Wizara ya 

Afya na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), kwa 

kushirikiana na washirika wa maendeleo wa mfuko wa afya, zilitenga fedha 

kuanzia mwaka 2017 hadi 2023 kwa ajili ya kununua vifaa muhimu vya CEmONC 

kwa ajili ya uboreshaji wa huduma za afya na kusambaza vifaatiba kwa vituo 

vya afya kote nchini. Bohari Kuu ya Dawa ilipewa jukumu la kununua na 

kusambaza vifaatiba vya CEmONC kwa vituo vya afya 217 kwa ajili ya kutoa 

huduma hizo. 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Wizara ya Afya ilinipa jukumu la kufanya 

ukaguzi maalumu katika kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2017 hadi tarehe 16 

Machi 2023. Ukaguzi ulilenga kutathmini ununuzi, usambazaji, na ufanisi wa 

vifaatiba ndani ya mfumo wa CEmONC. Malengo ya msingi yalikuwa kubainisha 

iwapo vifaa viliakisi thamani ya fedha, kutambua sababu za ucheleweshaji wa 

ununuzi na usambazaji wa vifaatiba, kufuatilia mienendo ya fedha, na kutoa 

mapendekezo ya kuongeza ufanisi ili kuharakisha mafanikio ya malengo 

yaliyokusudiwa. Nimeelezea matokeo ya ukaguzi na kutoa mapendekezo kama 

ilivyoainishwa hapa chini. 

 

7.5.1 Kutozingatia Kanuni na Taratibu za Ununuzi 

Ukaguzi wangu wa taarifa za zabuni na mikataba kuhusiana na huduma za 

CEmONC ulibaini masuala yafuatayo ya ukiukaji wa sheria. 

 

7.5.1.1 Kumtoa kimakosa mzabuni mwenye bei ya chini kulikosababisha 

gharama ya ziada ya Sh. milioni 33.48 

Kanuni ya 212(a) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka tuzo 

ya mkataba itolewe kwa mzabuni aliyefanyiwa tathmini na kuonekana ana bei 

ya chini zaidi kuliko wazabuni wengine. 

 

Nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa ilinunua mashine 10 za kuondoa maumivu, 

ukakamavu na mkazo wa misuli (Diathermy) kwa njia ya kuitisha (Call-off order) 

kutoka Kampuni ya Medionics Healthcare LTD kwa bei ya Sh. milioni 136.7. Hata 

hivyo, mzabuni huyo Kampuni ya Medionics Healthcare Ltd hakuwa mzabuni 
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mwenye bei ndogo, ambapo tarehe 23 Juni 2017, kamati ya tathmini 

ilipendekeza zabuni kutolewa kwa Kampuni ya M/S Quayley Dental 

Manufacturing kwa bei ya Sh. milioni 103.2. Kwa sababu hiyo, mashine hizo 

zimenunuliwa kwa bei ya juu na kusababisha gharama ya ziada ambayo 

ingeweza kuepukika ya Sh. milioni 33.48. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa iimarishe 

udhibiti wa ndani wa tathmini ya zabuni na kuzingatia Kanuni ya 212(a) ya 

Kanuni za ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 ili kuepusha ongezeko la 

gharama zisizo za lazima. 

7.5.1.2 Maombi ya wauzaji 32 wa vifaatiba bila uthibitishaji wa awali na 

bila idhini ya bodi ya zabuni kwa zabuni zilizotolewa 

Kanuni ya 119 (c) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaeleza kuwa 

uthibitishaji wa awali unaweza kutumiwa ikiwa orodha ya wazabuni wenye 

uwezo inahitajika kwa ajili ya kutoa zabuni. Zaidi ya hayo, Kanuni ya 148 ya 

Kanuni hizo inazitaka taasisi nunuzi kuzingatia uthibitishaji wa awali wa zabuni 

ili kubaini wazabuni ambao wana rasilimali muhimu na uwezo wa kukamilisha 

mikataba. 

 

Tarehe 25 Machi 2021, bodi ya zabuni ya Bohari Kuu ya Dawa iliidhinisha ununuzi 

wa vifaatiba 18 kwa zabuni Na. 009/2020/2021/HQ/G/182 kutoka kwa 

watengenezaji moja kwa moja. Hata hivyo, kinyume na uamuzi huo, Bohari Kuu 

ya Dawa iliwaita wazabuni 24 kwa zabuni namba 009/2020/2021/HQ/G/153 na 

wazabuni 26 wa zabuni namba IE-009/2020/2021/HQ/G/182 kupitia utoaji wa 

nukuu za bei (quotations) bila kutumia njia ya uthibitishaji wa awali ili kusaidia 

uwekaji wa ukomo kwa wazabuni ambao ni watengenezaji au mawakala 

walioidhinishwa. Pia, nilibaini kuwa orodha ya wazabuni walioombwa kutoa 

mapendekezo ya bei haikuidhinishwa na bodi ya zabuni. Zabuni hizo zilitolewa 

kwa wazabuni mbalimbali kwa jumla ya Sh. bilioni 4.14 (dola za Marekani 

1,784,422.10). 

 

Pia, nilibaini hali hiyo ya kuomba ankara kifani za bei kutoka kwa wazabuni 

ilisababisha wazabuni 20 wa zabuni namba 009/2020/2021/HQ/G/153 na 14 

kwa zabuni namba IE-009/2020/2021/HQ/G/182 kutowasilisha bei zao. Zaidi ya 

hayo, hakukuwa na ushahidi kuwa wazabuni wote walioitwa walikuwa 

watengenezaji au mawakala walioidhinishwa. Kwa mfano, muuzaji mmoja, 

ambaye ni Kampuni ya S.H. Industrials aliitwa kushiriki katika zabuni namba 

009/2020/2021/HQ/G/153 na alijibu kwa kusema kuwa hashughuliki na 

usambazaji wa vifaa vya matibabu. 
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Kuita wauzaji bila uthibitisho wa awali na bila idhini kutoka bodi ya zabuni 

kunaathiri ushindani, hivyo kukosekana kwa thamani ya fedha, na kuzuia 

kupatikana kwa bei nafuu zaidi za vifaa. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa iimarishe 

udhibiti wa ndani wa uthibitishaji wa awali na uidhinishaji wa wazalishaji 

walioteuliwa kabla ya kushindanishwa. 

 

7.5.1.3 Kupokelewa kwa maombi ya zabuni 4 baada ya muda wa kupokea 

maombi ya zabuni kufungwa  

Kanuni ya 196 (2, 3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inataka 

muda wa ufunguzi wa zabuni uwe sawa na muda uliowekwa wa tarehe ya 

mwisho ya kupokea zabuni na zabuni zote zilizowasilishwa kabla ya tarehe ya 

mwisho ya kuwasilisha zitafunguliwa hadharani, mbele ya wazabuni au 

wawakilishi wao au kwa yoyote mwenye maslahi halali katika taratibu za 

zabuni. Majina ya wote waliokuwapo kwenye ufunguzi wa zabuni na 

wanaowakilisha yataandikwa na katibu wa bodi ya ufunguaji wa zabuni husika. 

 

Nilikagua mchakato wa tathmini ya zabuni Na. IE-009/2020/2021/HQ/G/182 na 

kubaini tofauti katika tarehe ya mwisho ya uwasilishaji wa zabuni ambayo ni 1 

Septemba 2021 saa 8:00 mchana. Hata hivyo, ilibainika kuwa wazabuni watatu, 

ambao ni Kampuni ya Shandong Horse International Co, Kampuni ya Norfolk 

International Ltd, na Kampuni ya Shenzhen Anglell Technology Co. Ltd 

walichelewa kuwasilisha zabuni zao. Anwani ya baruapepe ilionesha kuwa 

mawasilisho ya zabuni kwa wazabuni hao ni saa 9:01 mchana, saa 9:56 mchana, 

na saa 10:53 jioni mtawalia. Licha ya kuchelewa kuwasilisha zabuni, Bohari Kuu 

ya Dawa ilifungua zabuni hizo na kuendelea na mchakato wa ununuzi, na 

ikabainika kuwa Kampuni ya Shandong Horse International Co., ambayo ni 

miongoni mwa wazabuni waliochelewesha kuwasilisha zabuni, ilishinda na 

kupewa zabuni ya kusambaza mashine ya kufulia yenye uzito wa kilo 25 kwa bei 

ya Sh. milioni 15.59. 

 

Aidha, nilibaini kuwa barua ya wito wa zabuni Na. IE-009/2020/2021/HQ/G/153 

ya tarehe 21 Mei 2021 iliwataka wazabuni kuwasilisha zabuni zao kabla au 

tarehe 28 Mei 2021. Hata hivyo, Bohari Kuu ya Dawa ilimpatia zabuni mzabuni 

Kampuni ya Medical Equipment Limited, ambaye aliwasilisha zabuni husika 

tarehe 2 Juni 2021, siku nne zaidi ya muda uliowekwa. Zabuni iliyotolewa ni ya 

usambazaji wa vifaatiba vyenye thamani ya dola za Marekani 381,455 (sawa na 

Sh. milioni 881.13 kwa kiwango cha ubadilishaji kilichotumika wakati wa 

tathmini). Pia, nilibaini kuwa zabuni hii haikufunguliwa hadharani kinyume na 
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Kanuni ya 196 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inayomtaka 

katibu wa bodi ya zabuni kuitisha na kuongoza kikao cha kufungua zabuni. 

 

Kukubalika kwa zabuni zilizochelewa kuwasilishwa kunaashiria upendeleo kwa 

wazabuni wachache, na ukiukaji wa kanuni za haki, uwazi na uwajibikaji 

ambazo ni muhimu kwa utendaji mzuri na wa maadili wakati wa ununuzi. 

 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo, Bohari Kuu ya Madawa 

ihakikishe maombi ya zabuni yanapokelewa ndani ya muda ulioainishwa 

kwenye nyaraka za zabuni. 

 

7.5.1.4 Muda mfupi waliopewa wazabuni kwa ajili ya utayarishaji na 

uwasilishaji wa nyaraka za zabuni na kutotumia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi  

Jedwali la 8 la Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inatoa muda wa 

chini kabisa wa kuandaa na kuwasilisha zabuni, ambapo kwa ununuzi wa 

kimataifa, muda unapaswa usiwe chini ya siku 8. 

 

Tarehe 21 Mei 2021, Bohari Kuu ya Dawa ilitayarisha barua ya wito wa wazabuni 

24 kwa ajili ya zabuni Na. IE-009/2020/2021/HQ/G/153. Hata hivyo, nilibaini 

kuwa muda mfupi ulitolewa kwa wazabuni, kwani barua za wito zilitumwa kwa 

wazabuni tarehe 24 Mei 2021, na wazabuni walitakiwa kuwasilisha zabuni zao 

kabla au tarehe 28 Mei 2021, siku 4 tu tangu tarehe ya wito wa zabuni. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mchakato wa ununuzi wa zabuni Na. IE-

009/2020/2021/HQ/G/182 na Na. IE-009/2020/2021/HQ/G/153 

haukuchakatwa kwa kielekitroni kinyume na Kanuni ya 342 ya Kanuni za Ununuzi 

wa Umma za Mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016. 

 

Muda mfupi wa utayarishaji na uwasilishaji wa zabuni huzuia wazabuni kushiriki 

mchakato wa ununuzi, hivyo kupunguza ushindani na uwezo wa taasisi nunuzi 

kupata vifaa kwa bei nafuu zaidi. Pia, kushindwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi huathiri uwazi na haki katika michakato ya ununuzi wa 

umma. 

 

Ninapendekeza kuwa Bohari Kuu ya Madawa ihakikishe mchakato wa 

mwaliko, uwasilishaji na ufunguzi wa zabuni unafanywa ipasavyo kupitia 

mfumo wa kielektroniki kama inavyotakiwa na sheria na kanuni za ununuzi. 
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7.5.1.5 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 4.22 ambayo haikupekuliwa na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

Nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa iliingia mkataba Na. IE-009 

/2020/21/HQ/G/153/02 kwa bei ya dola za Marekani 716,110 (Sh. bilioni 1.64) 

ikijumuisha gharama za vifaa vya CEmONC vya thamani ya dola za Marekani 

472,601 (Sh. bilioni 1.08). 

 

Hata hivyo, mkataba huo ulitekelezwa bila kufanyiwa uhakiki na Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kinyume na Kanuni ya 59(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

za Mwaka 2013 zilizofanyiwa marekebisho na Kanuni ya 2 ya Kanuni za Ununuzi 

wa Umma za Mwaka 2016 (T.S. Na 121 lililochapishwa tarehe 22 Aprili 2016) 

inayotaka mkataba wenye thamani inayozidi Sh. bilioni 1 kuwasilishwa kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili uhakikiwe. Kutohakikiwa mikataba ya namna 

hii kunaweza kusababisha madhara hasi iwapo kutatokea migogoro. 

 

Ninapendekeza kuwa Bohari Kuu ya Madawa ihakikishe mikataba yote 

inayozidi Sh. bilioni moja inapekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 

kuepusha hatari za kimkataba. 

 

7.5.2 Ununuzi usioridhisha wa vifaatiba na ukosefu wa ufanisi katika 

zoezi la usambazaji 

Mapitio yangu ya zabuni zinazohusiana na ununuzi na usambazaji wa vifaatiba 

vya CEmONC na uhakiki nilioufanya ulibaini upungufu unaofafanuliwa hapa 

chini. 

 

7.5.2.1 Bohari Kuu ya Dawa kutokamilisha ununuzi wa vifaatiba 

Aya ya 9 (a) ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja ya Bohari Kuu ya Dawa wa Mwaka 

2017-2020 inataka mchakato wa oda maalumu ya vifaa kwa vituo vya huduma 

za afya kuchukua angalau miezi miwili tangu tarehe ya kuagiza. Pia, Aya ya 10.1 

ya mkataba huo inataka upatikanaji wa vifaatiba kwa bei ya chini, upatikanaji 

huo uendane na mahitaji ya mteja kama alivyoomba, na mchakato wa ununuzi 

maalumu kuchukua muda wa miezi mitatu tangu mteja alivyolipia oda hadi 

mahitaji yanatimizwa. 

 

Mpango wa usambazaji wa vifaa vya CEmONC ulianza mwaka wa fedha 

2017/2018. Nilipitia ripoti ya utekelezaji ya Bohari Kuu ya Dawa yenye Kumb. 

Na. EB.169/225/01B/49 ya tarehe 16 Machi 2023 na ripoti za mauzo ya mfumo 

wa EPICOR kwa vifaatiba vya CEmONC vilivyosambazwa kwenye vituo vya 

huduma za afya na kubaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa ilishirikishwa kwenye 



 

 

 
92 

 
  

 

ununuzi na usambazaji wa vifaatiba 295 katika vituo 217 vya huduma ya afya. 

Hata hivyo, hadi mwezi Machi 2023, ni vifaatiba 213 tu vyenye thamani ya Sh. 

bilioni 57.53 ndivyo vilinunuliwa na kusambazwa kwenye vituo vya afya na 

kuacha vifaatiba 82 vyenye thamani inayokadiriwa kuwa Sh. bilioni 13.37 vikiwa 

ununuzi wake haujaanza. 

  

Menejimenti ilieleza kuwa ugonjwa virusi vya korona (UVIKO-19) ndio sababu 

kuu ya ucheleweshaji huo wa ununuzi. Hata hivyo, kwa maoni yangu, 

ucheleweshaji unaoendelea unazuia kukamilika kwa utekelezaji wa CEmONC na 

kusababisha ucheleweshaji wa ufikiaji wa malengo yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais - Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa na Bohari Kuu ya Madawa ziingie katika 

makubaliano ya kukamilisha ununuzi wa vifaatiba ambavyo havijakamilika 

na kuvisambaza kwenye vituo vya kutolea huduma za afya bila kuchelewa 

zaidi. 

 

7.5.2.2 Vifaa vya CEmONC vilivyogawiwa kwenye vituo vya huduma za 

afya visivyostahili 

Kanuni ya 242 ya Kanuni za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za mwaka 2011 inataka 

fedha zitumike kwa madhumuni ambayo msaada umetolewa, matumizi 

yatakuwa ndani ya bajeti iliyotolewa kwa kila kundi katika makubaliano ya 

ruzuku au mikopo, na uhamishaji wa fedha hautafanywa hadi uidhinishwe na 

mfadhili. 

 

Nilibaini kuwa kati ya vifaatiba 213 vyenye thamani ya Sh. bilioni 57.53 

vilivyonunuliwa na kusambazwa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya, 

vifaatiba vya thamani ya Sh. bilioni 4.34 vilinunuliwa na kugawiwa katika vituo 

3886, ambavyo havikuwa kwenye lengo. Kati ya vifaatiba hivyo, Sh. bilioni 2.70 

ni vifaatiba vya kutolea huduma ambavyo vilinunuliwa na kusambazwa katika 

vituo vya afya visivyolengwa kufuatia maelekezo yaliyotolewa na Wizara ya Afya 

kupitia barua yenye Kumb. Na. WAMJW/JUM/02 ya tarehe 27 Desemba 2018 na 

GA.222/558. /01/10. Maagizo haya yaliruhusu ununuzi wa vifaatiba nje ya 

vilivyoorodheshwa katika jedwali la mahitaji. 

 

Uchepushaji huu wa fedha kwa ajili ya vituo vya afya ambavyo havijalengwa 

umeathiri utekelezaji wa ununuzi na usambazaji wa vifaatiba kwa vituo 217 

vilivyolengwa na mradi. 
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Ninapendekeza kwamba katika siku zijazo, Serikali kupitia Wizara ya Afya, 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Bohari Kuu ya Madawa 

zihakikishe kuwa shughuli tarajiwa zinatekelezwa kama ilivyokusudiwa na 

wadau na pale ambapo mabadiliko hayaepukiki basi ni lazima idhini 

ipatikanane kabla ya utekelezaji. 

 

7.5.2.3 Kutolingana kwa namba za utambulisho za mashine zilizotolewa 

kwenye vituo vya huduma za afya 

Ziara yangu katika vituo vya huduma za afya ilibaini kuwa namba za utambulisho 

katika ripoti ya mauzo ya Bohari Kuu ya Dawa kwa mashine 23 hazikufanana na 

namba halisi za mashine zilizofikishwa katika vituo vya huduma ya afya. Pia, 

nilibaini upungufu katika kurekodi taarifa za namba za utambulisho wa vifaatiba 

vilivyowasilishwa kwenye vituo vya afya. 

 

Kutowiana kwa namba za utambulisho kati ya vifaa hivyo na rekodi husababisha 

ugumu katika kufuatilia bidhaa zilizowasilishwa na kunaweza kuibua migogoro 

kwa masuala yanayohusiana na matengenezo na vibali katika kipindi cha 

matazamio ya kasoro. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa iharakishe 

ulinganifu wa namba za utambulisho katika ripoti ya mauzo na namba halisi 

za mashine zilizofikishwa katika vituo vya huduma ya afya. 

 

7.5.2.4 Kusambazwa kwa vifaa vya CEmONC kwenye vituo vya afya 

ambavyo havikuwamo kwenye jedwali la mahitaji 

Ulinganisho uliofanywa kati ya jedwali la mahitaji na bidhaa halisi 

zilizonunuliwa katika vituo vitano vya afya, ulibaini kuwapo kwa bidhaa 15 

zenye thamani ya Sh. milioni 79.97 zilinunuliwa na Bohari Kuu ya Dawa, ambazo 

hazikuwapo kwenye jedwali la mahitaji. Aidha, ilibainika kuwa bidhaa hizo 

zilinunuliwa kufuatia maelekezo yaliyotolewa na Wizara ya Afya kupitia barua 

yenye kumbukumbu Na WAMJW/JUM/02 ya tarehe 27 Desemba 2018 na 

GA.222/558/01/10 ya 14. Barua hiyo ilielekeza kuwa jumla ya Sh. bilioni 2.70 

zitatumika kununua na kusambaza vifaa vya Kujifungulia kwenye Mikoa yenye 

viwango vya chini vya uhudhuriaji wa kliniki na vituo vya afya venye viwango 

vidogo vya kujifungulia watoto. Maelezo yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 32. 

 

Jedwali Na. 32: Vituo vya Afya Vilivyopokea Vifaatiba ambavyo Havikuwamo 
kwenye Jedwali la Mahitaji 

Na. Jina la Kituo Namba za Vifaa Kiasi (Sh.) 

1. Mjesani  2 30,663,600 
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Na. Jina la Kituo Namba za Vifaa Kiasi (Sh.) 

2. Songe  2 26,408,874 

3. Mauno  5 17,921,860 

4. Bahi  4 4,740,100 

5. Bereko  2 243,400 

 Jumla  79,977,834 

Chanzo: Uhakiki wakati wa ukaguzi 

 

Ubadilishaji huu wa vifaatiba kinyume na jedwali la mahitaji unaathiri malengo 

ya usambazaji uliokusudiwa wa vifaatiba. 

 

Ninapendekeza kwamba katika siku zijazo, Wizara ya Afya izingatie jedwali 

la mahitaji katika kusambaza vifaatiba na ikiwa kuna mabadiliko ambayo 

hayawezi kuepukika, uidhinishaji sahihi wa kimaandishi kabla ya kufanya 

uamuzi wowote unaokiuka malengo yaliyokusudiwa unapaswa kuwepo. 

 

7.5.2.5 Vifaatiba vya CEmONC vilivyofikishwa kwenye vituo vya afya 

lakini havitumiki 

Uhakiki wangu niliofanya katika vituo 23 vya afya kati ya tarehe 10 hadi 18 Aprili 

2023 ulibaini kuwa vituo vya afya 21 vilipokea vifaatiba vya CEmONC vyenye 

thamani ya Sh. bilioni 1.68, ambavyo vilikuwa havijaanza kutumika. 

 

Nilibaini kuwa vifaa hivyo havikutumika kutokana na kukosekana kwa 

wataalamu maalumu kama vile radiografa, miundombinu isiyoridhisha ya kwa 

ajili ya vifaatiba vya CEmONC kama vile ukosefu wa umeme wa njia tatu, 

kutokamilika kwa majengo, ufinyu wa nafasi ya kuweka vifaatiba, ukosefu wa 

mafunzo ya kutosha kwa watumishi, na upungufu wa vitendanishi. Majina ya 

vituo vya afya vilivyopokea vifaatiba na kiasi cha vifaatiba hivyo, ambavyo 

havitumiki inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 33. 

 

Jedwali Na. 33: Vituo vya Afya Vilivyopokea Vifaatiba na Kiasi cha Vifaatiba 
Na. Kituo Idadi Kiasi (Sh.) 

1. Karema  4 16,649,400 

2. Ipwaga  10 20,541,000 

3. Nyakahura  25 64,350,000 

4. Nyakitonto  4 155,194,370 

5. Kayanga  3 132,782,900 

6. Karume  4 171,048,870 

7. Kahangara  4 134,818,400 

8. Bahi  5 695,384,940 

9. Bereko  2 23,874,808 

10. Buguruni  2 119,657,300 

11. Daudi  2 22,712,900 
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Na. Kituo Idadi Kiasi (Sh.) 

12. Endabash  2 4,211,248 

13. Mauno  3 50,683,573 

14. Mjesani  7 253,996,595 

15. Pwaga  5 1,865,906,304 

16. Nduruma  5 60,796,670 

17. Songe  2 137,452,508 

18. Tlawi  5 176,464,970 

19. Zogolo  1 3,918,700 

20. Uyowa (Songambele) (Kaliua Dc)    11 12,727,760 

21. Makonge  11 5,921,400 

 Jumla 117 4,129,094,616 

Chanzo: Uhakiki wakati wa ukaguzi 

 

Thamani ya fedha na faida iliyokusudiwa kutokana na vifaa vilivyonunuliwa 

vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.68 bado haijapatikana. 

 

Ninapendekeza kuwa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

ihakikishe kuwa vifaatiba vilivyonunuliwa kwa ajili ya afua ya CEmONC 

vinatumika kwa kukamilisha miundombinu inayohitajika pamoja na kutoa 

mafunzo kwa watumishi ipasavyo. 

 

7.5.2.6 Vifaatiba ambavyo kwa awamu ya kwanza ya CEmONC 

vilisambazwa zaidi ya mahitaji   

Nilibaini kuwa vifaatiba 76 vya awamu ya kwanza ya CEmONC vyenye thamani 

ya Sh. milioni 417.99 vilisambazwa kwenye vituo 46 vya kutolea huduma za afya 

zaidi ya mahitaji yaliyoainishwa. Uhakiki wa uwasilishaji wa Bohari Kuu ya Dawa 

ulithibitisha usambazaji huu wa zaidi ya mahitaji kama ilivyooneshwa katika 

Jedwali Na. 34. 

  

Jedwali Na. 34: Vifaa Vilivyosambazwa zaidi ya Mahitaji 

Na. Jina la Kifaatiba 

Idadi ya 

Vituo vya 

Afya 

Idadi 

Iliyoongezeka 
Thamani (Sh.) 

1.  Laparotomy Set - Superior 

Quality with Self-Sterilization 

Tray 

4 17  150,152,500  

2.  Mobile Anesthesia Gas Machine 

(Mobile Ventilator) Machine 

2 2  104,675,800 

3.  Portable ultrasound Machine 4 4  58,337,200  

4.  Mortuary Cabinet (Six Bodies) 1 1  29,727,500  
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Na. Jina la Kifaatiba 

Idadi ya 

Vituo vya 

Afya 

Idadi 

Iliyoongezeka 
Thamani (Sh.) 

5.  Centrifuge (For 8X15 MLS 

Tubes) Electrically Operated 

8 10 27,555,200 

6.  Autoclave 100 litres, Electrical 

and gas heated or Autoclave 63 

litres 

5 5 18,999,000 

7.  Haemocue Blood Hemoglobin 

(Hemocue Hb201+) 

Photometer 

3 3 7,061,700 

8.  Operating light 1 1  6,057,800  

9.  Drip Stand Double-Hook ADJ to 

2.5 M Height 

4 16 5,972,800 

10.  Examination Lamp Light 9 11 4,616,000 

11.  Linen Trolley 4 5 3,297,500 

12.  Nebulizer Pump Machine 1 1  1,539,400  

   Total 417,992,400 

Chanzo: Nyaraka za Kusambaza Vifaa 

 

Usambazaji wa vifaatiba vya CEmONC zaidi ya mahitaji umesababisha matumizi 

makubwa ya fedha za mradi. 

 

Ninapendekeza kuwa Bohari Kuu ya Madawa ihakikishe vifaatiba 

vilivyonunuliwa kwa ajili ya afua ya CEmONC vinasambazwa kwa kuzingatia 

mahitaji yaliyoainishwa ili kuepuka matumizi mabaya ya fedha za mradi na 

kufikia lengo lililokusudiwa la kutekeleza afua ya CEmONC. 

 

7.5.2.7 Makosa ambayo hayakusuluhishwa ya Sh. milioni 145.36 katika 

taarifa za mauzo za Bohari Kuu ya Dawa 

Nilifanya usuluhishi kati ya ripoti za mauzo ya Bohari Kuu ya Dawa na uthibitisho 

wa upelekaji wa vifaa kwenye vituo vitano vya huduma za afya 

nilivyovitembelea na nilibaini makosa katika ripoti hiyo kwa kuwa vifaatiba 

vyenye thamani ya Sh. milioni 145.36 viliripotiwa kuwasilishwa katika vituo vya 

afya husika kwa mujibu wa ripoti ya mauzo. Hata hivyo, sikuweza kuthibitisha 

ushahidi wa vifaa hivyo kuwasilishwa kwenye vituo hivyo. Jedwali Na. 35 

linaonesha majina ya vituo vya huduma za afya vilivyodaiwa kupokea vifaatiba 

lakini hakukuwa na ushahidi wa uwasilishaji wake. 
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Jedwali Na. 35: Tofauti kati ya Ripoti za Mauzo za Bohari Kuu ya Dawa na 
Uwasilishaji Halisi 

Na. Kituo Idadi Kiasi (Sh.) 

1. Karema  2 1,649,600 

2. Ipwaga  2 3,545,600 

3. Rungwe Mpya  1 329,200 

4. Mauno  1 58,337,900 

5. Pwaga  2 81,506,500 

           Jumla 145,368,800 

Chanzo: Ripoti ya Mauzo ya Bohari Kuu ya Dawa na Taarifa ya Uwasilishaji katika Vituo 

vya Afya 

 

Hitilafu ambazo hazijasuluhishwa katika ripoti za mauzo za Bohari Kuu ya Dawa 

hupotosha watumiaji kwa kuonesha kuwa vifaatiba vimewasilishwa ilhali 

havijawasilishwa. 

 

Ninapendekeza kwamba Bohari Kuu ya Madawa irekebishe mapungufu 

yaliyobainika katika Mfumo wa EPICOR na kuwasilisha bidhaa ambazo 

hazijawasilishwa. 

 

7.5.3 Ucheleweshaji wa Ununuzi na Usambazaji wa Vifaatiba katika Vituo 

vya Afya 

Mapitio yangu ya nyaraka za ununuzi na usambazaji wa vifaatiba katika vituo 

vya afya yalibaini ucheleweshaji kutoka siku 23 hadi 1,458. Ulinganishi huu 

ulifanywa kati ya tarehe ya kutolewa kwa fedha Bohari Kuu ya Dawa na tarehe 

ya utoaji wa vifaatiba katika vituo vya afya. Ucheleweshaji huu ulihusishwa na 

upungufu ufuatao: 

 

7.5.3.1 Kukinzana kwa maelekezo ya utoaji fedha na kuchelewa kuanza 

kwa utekelezaji wa awamu ya kwanza 

Aya ya pili ya Usimamizi wa Oda Maalumu ya Bohari Kuu ya Dawa ya mwaka 2015 

inaeleza utaratibu wa wateja kuanzisha oda. Wateja waliagizwa kuwasilisha 

mahitaji yao Bohari Kuu ya Dawa wakielezea kwa kina taarifa za bidhaa 

zinazohitajika. Bohari Kuu ya Dawa itachukuwa jukumu la kutafuta mzabuni, 

kupata bei, kukokotoa gharama, na kuweka ukomo ili kubaini bei ya soko. Mara 

tu wateja wanapothibitisha oda, wanatakiwa kufanya malipo. Baadaye, Bohari 

Kuu ya Dawa hununua bidhaa kwa niaba ya wateja, kuzifunga, kutoa mafunzo, 

na kuruhusu kuanza kutumika. 
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Kinyume chake, nilibaini taarifa zinazokinzana kuhusu kiasi kilichowekwa kwa 

ajili ya utekelezaji wa awamu ya kwanza ambayo inahusisha vituo 44 vya 

huduma za afya. Ripoti ya maridhiano ya Bohari Kuu ya Dawa kuhusu CEmONC 

ilionesha kiasi cha fedha kilichowekwa kwa ajili ya utekelezaji katika vituo vya 

afya 44 ni Sh. bilioni 8.64. Hata hivyo, maagizo yaliyotolewa na Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI kwa Bohari Kuu ya Dawa yenye Kumb. Na. AH. Na. 161/164.02/85 ya 

tarehe 24 Septemba 2018 yalitaka Bohari Kuu ya Dawa kutumia Sh. bilioni 5.70 

kwa vituo vya afya 44 kwa awamu ya kwanza. Uelekezaji upya huu 

ulichelewesha kuanza kwa utekelezaji wa huduma za CEmONC. Aidha, ilibainika 

kuwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI iliwasilisha Bohari Kuu ya Dawa orodha ya 

wanufaika na mahitaji ya awamu ya kwanza kupitia barua yenye Kumb. Na. 

CB.161/227/01 ya tarehe 26 Januari 2018 bila kuchambua gharama za bidhaa 

zitakazonunuliwa pamoja na muda wa utekelezaji wa awamu ya kwanza. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini ucheleweshaji wa utoaji wa fedha Bohari Kuu ya Dawa 

kwa awamu ya kwanza, jambo lililokwamisha utekelezaji wa shughuli hizo. 

Muda kati ya awamu ya kwanza na awamu ya mwisho ya utoaji wa fedha za 

awamu ya kwanza ulikuwa miezi 8. Ofisi ya Rais - TAMISEMI iliweka Sh. bilioni 

8.64 Bohari Kuu ya Dawa kwa awamu nne kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 

Na. 36. 

 

Jedwali Na. 36: Uchambuzi wa Fedha Zilizopokelewa Bohari Kuu ya Dawa 

Awamu Tarehe ya Kuweka Fedha Kiasi (Sh.)  
1.  19 Oktoba 2017 5,000,000,000 

2.  05 Mei 2018 440,000,000 

3.  18 Juni 2018 2,500,000,000 

4.  26 Juni 2018 700,000,000 

       Jumla 8,640,000,000 
Chanzo: Taarifa ya Benki 

 

Taarifa zinazokinzana na kuchelewa kwa utoaji wa fedha kwenda Bohari Kuu ya 

Dawa kwa awamu ya kwanza kumesabibisha huduma za CEmONC kutotekelezwa 

kwa wakati. 

 

Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

na Wizara ya Afya kuhakikisha:- 

(a) kuweka makubaliano ya muda wa kukamilisha shughuli zote za ununuzi 

na usambazaji wa vifaatiba katika awamu zote; 

(b) kutoa fedha na maelekezo sahihi ya ununuzi wa vifaatiba kwa wakati 

kwa Bohari Kuu ya Madawa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli hizo; 

na 
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(c) utekelezaji wa shughuli za ununuzi na usambazi wa vifaatiba 

unazingatia vipengee vilivyokubaliwa, gharama na muda wa 

utekelezaji. 

 

7.5.3.2 Makadirio yasiyotosheleza na kutofautiana katika utekelezaji wa 

miradi  

Kanuni Na. 69 (3) na (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

inazitaka taasisi nunuzi kukisia mahitaji yake ya bidhaa, huduma, na ujenzi kwa 

usahihi kadiri iwezekanavyo, kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo tayari 

zimeratibiwa katika mpangokazi wa mwaka na kujumuishwa katika makadirio 

ya kila mwaka. Makisio yajumuishe makadirio ya muda muafaka kwa mwezi wa 

karibu wa utendaji kazi na kukamilika kwa huduma. 

 

Nilibaini kuwa kutokana na makadirio yasiyoridhisha na kutofautiana katika 

utekelezaji, Wizara ya Afya iliweka Sh. bilioni 29.92 Bohari Kuu ya Dawa kwa 

awamu ya pili na ilitumia Sh. bilioni 22.10 na ilikuwa na deni la Sh. bilioni 4.32. 

Hali hii ilisababisha malipo ya ziada ya Sh. bilioni 3.49 kutokana na makadirio 

yasiyo ya kweli ambayo baadaye yalielekezwa kwenye ununuzi wa vifungashio 

kwa mikoa yenye mahudhurio madogo ya kliniki na viwango vya chini vya 

kujifungua, shughuli ambayo haikuwa sehemu ya afua za CEMONC. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuanzishwa kwa awamu ya tatu kwa vituo 66 vya kutolea 

huduma za afya kabla ya kufungwa kwa awamu ya kwanza na ya pili. Pia, awamu 

ya nne ilianzishwa kwa vituo 7 vya kutolea huduma za afya bila kufungwa kwa 

makubaliano kutoka awamu ya kwanza hadi awamu ya tatu, ikionesha ukosefu 

wa muda wa utekelezaji. 

 

Kulikuwa na usimamizi duni wa afua za CEmONC, uliokuwa na sifa ya 

kutokamilika, awamu zinazoingiliana, na zinazoweza kufikiwa. Hali hii 

ilisababisha kuchelewa kwa utekelezaji wa shughuli zilizolengwa za CEmONC. 

 

Ninapendekeza kwamba Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa zihakikishe:- 

(a) katika siku zijazo, makadirio ya gharama yanafanywa kwa usahihi na 

kabla ya fedha kupelekwa Bohari Kuu ya Madawa kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli iliyokusudiwa; 

(b) utekelezaji wa ununuzi na usambazaji unazingatia vifaatiba 

vilivyokuwa kwenye makubaliano, gharama, na muda uliopangwa na 

ikiwa mabadiliko ni hayaepukiki, idhini ya awali inapaswa kupatikana 

kutoka kwa mamlaka husika; na 
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(c) katika siku zijazo, kuwa na mpango madhubuti wa kukamilisha awamu 

za awali kabla ya kuanzishwa kwa awamu inayofuata ili kuwa na 

usimamizi mzuri wa ununuzi na usambazaji wa vifaatiba. 

 

7.5.3.3 Utayari na tathmini ya uhitaji wa uingiliaji wa CEMONC 

kutofanywa ipasavyo 

Kanuni Na. 69(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 

taasisi nunuzi kukadiria kwa usahihi kadiri inavyowezekana mahitaji yake ya 

bidhaa kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo tayari zimeratibiwa katika 

mpangokazi wa mwaka na kujumuishwa katika makadirio ya mwaka. 

 

Kinyume chake, nilibaini kuwa Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais - TAMISEMI ziliipa 

jukumu Bohari Kuu ya Dawa kununua na kusambaza vifaatiba kwa ajili ya 

CEmONC katika vituo 217 vya kutolea huduma za afya kati ya mwaka 2017/2018 

na mwaka 2020/21 kwa awamu nne bila kufanya tathmini ya kutosha ya 

mahitaji. Hii ni kwa sababu nilibaini kuwa majengo yaliyokusudiwa hayakuwa 

yakijitosheleza au yamekamilika ili kuwezesha kufungwa kwa vifaa 

vilivyopokelewa. 

 

Kutotumika kwa vifaa hivyo kumesababisha kushindwa kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa ihakikishe kuwa kuna utayari wa kutosha na tathmini ya 

mahitaji kabla ya utekelezaji wa shughuli za ununuzi na usambazaji wa 

vifaatiba. 

 

7.5.3.4 Kutokuwapo kwa hati ya makubaliano kati ya Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI na Bohari Kuu ya Dawa 

Kanuni Na. 242 ya Kanuni za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za Mwaka 2011 

inataka fedha zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa, matumizi yawe ndani 

ya bajeti iliyotolewa kwa kila kundi katika makubaliano ya ruzuku au mikopo, 

na uhamishaji wa fedha hautafanywa bila kuidhinishwa na wakala wa ufadhili. 

Ununuzi wa bidhaa na huduma utafanywa kwa mujibu wa sheria na masharti 

yaliyotolewa katika makubaliano ya mkataba (MoU). 

Nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa ilipokea jumla ya Sh. bilioni 65.64 kutoka 

kwa washirika wa maendeleo zilizotolewa kupitia Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais 

- TAMISEMI kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa vifaatiba vya CEmONC kwa 

vituo 217 vya Afya. Ingawa Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilipewa jukumu la kusimamia 

na kufuatilia utekelezaji wa afua ya CEmONC, hakuna makubaliano kati ya 
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TAMISEMI na Bohari Kuu ya Dawa yaliyoainisha majukumu, mkakati, na muda wa 

utekelezaji uliopangwa. 

 

Kutokuwapo kwa makubaliano kulichangia kuchelewa kukamilika kwa utoaji wa 

vifaatiba hivyo. 

 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa na Bohari Kuu ya Madawa wahakikishe maagizo yote 

maalum yanakuwa na hati ya makubaliano inayoainisha vigezo na masharti 

ya agizo hilo maalum. 

 

7.5.3.5 Kutokuwapo kwa taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka kwa 

ufuatiliaji na usimamizi wa karibu 

Kanuni Na. 251 ya Kanuni za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za Mwaka 2011 kuhusu 

malipo ya fedha taslimu inamtaka mkurugenzi anayehusika na fedha kuwasilisha 

kwa mfadhili taarifa za robo mwaka za hesabu za miradi au programu ili kusaidia 

ulipaji wa fedha za awali zilizopokelewa. 

 

Nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa ilipokea jumla ya Sh. bilioni 65.64 kuanzia 

mwaka 2017/2018 hadi 2020/21 kutoka Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa vifaatiba kwa ajili ya afua ya 

CEmONC. Hata hivyo, hadi mwezi Aprili 2023, menejimenti ya Bohari Kuu ya 

Dawa uliwasilisha ripoti 6 tu za kila mwezi kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Bodi 

za Wizara ya Afya na hakuna ripoti ya robo mwaka au mwaka iliyoandaliwa 

kuhusu fedha zilizopokelewa, ununuzi, na usambazaji wa vifaatiba kwa ajili ya 

ufuatiliaji na usimamizi. Kutokuwapo kwa ripoti za utekelezaji za robo mwaka 

na mwaka kulileta ugumu katika ufuatiliaji na utekelezaji kwa afua ya CEmONC. 

 

Ninapendekeza kwamba Bohari Kuu ya Madawa kuzingatia Kanuni za Fedha 

za Bohari Kuu ya Madawa za mwaka 2011 na kuhakikisha kuwa taarifa za 

utekelezaji za mwaka na robo mwaka zinatayarishwa kwa wakati na 

kuwasilishwa kwa wadau husika kwa ajili ya kufanya maamuzi. 

 

7.5.3.6 Usimamizi usio na ufanisi na sababu zilizozuia ununuzi na 

usambazaji wa vifaatiba kwa afua ya CEMONC 

Aya ya 9 (a) ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Bohari Kuu ya Dawa wa 

Mwaka 2017-2020 unataka mchakato wa oda maalumu kwa vituo vya huduma za 

afya kuchukua angalau miezi miwili tangu tarehe ya kuagiza. Pia, Aya ya 10.1 

ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Bohari Kuu ya Dawa wa Mwaka 2021 

unataka upatikanaji wa vifaatiba kwa wakati kwa bei ya chini, upatikanaji wa 
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mahitaji ya mteja kama ilivyoombwa, na mchakato wa ununuzi maalumu 

kuchukua muda wa miezi mitatu tangu oda ilipolipwa, na mahitaji ya mteja 

yawe yametimizwa. 

 

Nilibaini ucheleweshaji wa kuanzia siku 60 hadi 951 tangu tarehe ya fedha 

kulipwa Bohari Kuu ya Dawa hadi tarehe ambayo maagizo ya kusitisha yalitolewa 

kwa wauzaji. Zaidi ya hayo, wasambazaji walichukuwa muda wa siku 201 hadi 

341 kuwasilisha vifaatiba vilivyoagizwa kwa walengwa, ingawa maagizo nane ya 

kusitishwa yalibainisha uwasilishaji ndani ya siku 60 hadi 180, na maagizo tisa 

hayakuwa na tarehe inayotarajiwa ya kupokea vifaa. 

 

Pia, nilibaini mabadiliko ya mara kwa mara ya wakurugenzi wa kitengo cha 

usimamizi wa ununuzi kati ya mwaka 2016 na 2023, ambapo jumla ya mabadiliko 

9 yalifanyika. Mabadiliko haya yalikuwa na athari kubwa katika utekelezaji wa 

afua ya CEmONC. Mlipuko wa janga la UVIKO-19 mwanzoni mwa mwaka 2020 

ulizidisha hali hiyo, ambapo Bohari Kuu ya Dawa pia ilichukulia ununuzi na 

usambazaji wa vifaatiba kwa afua ya CEmONC kama ununuzi wa kawaida 

kuanzia kupanga hadi kusaini mikataba ya ununuzi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa ihakikishe 

udhibiti wa ndani wa ununuzi na usambazaji wa vifaatiba unaimarishwa. 

Zaidi ya hayo, mambo yote yaliyochangia kuchelewa kwa usambazaji wa 

vifaatiba katika kutekeleza  afua ya CEmONC yanarekebishwa na kuhakikisha 

utoaji wa vifaatiba vilivyobaki unafanywa bila kucheleweshwa zaidi. 

 

7.5.4 Upungufu wa Usimamizi wa Fedha za CEmONC 

Wakati wa ukaguzi wa CEmONC, nilipitia nyaraka za utoaji wa fedha na kubaini 

upungufu kama unavyofafanuliwa hapa chini. 

 

7.5.4.1 Kutokuwapo kwa taarifa za akaunti za kila robo katika Mfumo wa 

Epicor kwa Fedha za CEmONC 

Kanuni ya 251 ya Kanuni za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa za Mwaka 2011 

inamtaka mkurugenzi anayehusika na fedha kuwasilisha kwa mfadhili taarifa za 

hesabu za kila robo mwaka za miradi ili kusaidia ulipaji wa fedha za awali 

zilizopokelewa. 

 

Bohari Kuu ya Dawa ilipokea jumla ya Sh. bilioni 65.64 kutoka Wizara ya Afya na 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa ajili ya CEmONC. Hata hivyo, licha ya kutokuwa na 

akaunti tofauti ya benki, hakukuwa na kifungu katika Mfumo wa EPICOR 
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kutambua fedha zilizopokelewa na matumizi yake husika wala mkurugenzi 

anayehusika na fedha hakuwasilisha kwa mfadhili taarifa za kila robo za hesabu 

za CEmONC kusaidia utoaji wa taarifa za fedha za awali zilizopokelewa. 

 

Upungufu huo ulitokana na kukosekana kwa mawasiliano na nyaraka kati ya 

wahusika kuhusu aina ya fedha zilizohamishiwa Bohari Kuu ya Dawa. 

 

Kushindwa kuandaa taarifa za hesabu za kila robo ya mwaka na vifungu tofauti 

katika Mfumo wa Epicor kwa fedha za CEmONC kumezuia utaratibu wa kuripoti 

wa Bohari Kuu ya Dawa, hivyo kusababisha utoaji duni wa huduma 

zilizokusudiwa kwa jamii. Aidha, upungufu huu umesababisha ugumu wakati wa 

ukaguzi wa fedha hizo. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa ihakikishe 

kuwa kuna nambari ya kipekee ya utambulisho katika mfumo wa Epicor 

inayotambulisha mapato na matumizi ya Fedha za CEmONC na kudumisha 

taarifa za hesabu za kila robo mwaka kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli 

husika kwa urahisi. 

 

7.5.4.2 Bei za vifaatiba vilivyonunuliwa kwa awamu ya kwanza ilitozwa 

zaidi 

Kifungu cha 5.1 cha Taratibu za Viwango vya Bohari Kuu ya Dawa za Uwekaji Bei 

za Tarehe 30 Juni 2019 kinaitaka Bohari Kuu ya Dawa kutumia kiwango cha 

kawaida kutoza asilimia 20.4 kwenye bidhaa zote zinazouzwa na gharama 

zinazotumika za upakiaji zinakadiriwa kuwa asilimia 5.9. 

 

Nilipitia bei zinazotozwa na wazabuni kulinganisha na bei kwenye ankara ya 

mauzo ya Bohari Kuu ya Dawa baada ya kutumia viwango vya kawaida vya malipo 

na kubaini kuwa bei zilizoorodheshwa kwa vifaatiba 12 kwa awamu ya kwanza 

ya CEmONC, kwa mujibu wa taratibu za kawaida za Bohari Kuu ya Dawa, ni Sh. 

bilioni 1.66. Hata hivyo, bei iliyotozwa kwa mujibu wa ankara za Bohari Kuu ya 

Dawa ilikuwa Sh. bilioni 2.85 na kusababisha ongezeko la bei la Sh. bilioni 1.19 

kama inanvyoonekana katika Jedwali Na. 37.  

 

Jedwali Na. 37: Orodha ya Bidhaa Zilizotozwa Bei Kubwa 
Na. Kifaa Idadi Bei Elekezi 

(Sh.) 
Bei 
Zilizotozwa 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichozidi 

(Sh.) 

1. Autoclave 100 
litres, 

16 47,878,440 194,355,200 146,476,760 
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Na. Kifaa Idadi Bei Elekezi 
(Sh.) 

Bei 
Zilizotozwa 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichozidi 

(Sh.) 

electrical and 
gas heated 

2. Caesarian 
Section Set 

8 4,031,122 16,887,200 12,856,078 

3. Centrifuge (For 
8X15 MLS 
Tubes) 
Electrically 
Operated 

29 35,266,831 71,108,800 35,841,969 

4. Drip Stand 
Double-Hook 
ADJ to 2.5 M 
Height 

56 4,751,597 20,904,800 16,153,203 

5. Examination 
Lamp light 

37 3,942,937 11,846,348 7,903,411 

6. Flat Iron 
Industry 

39 1,064,601,392 1,127,340,630 62,739,238 

7. Laparotomy Set 99 190,754,572 621,328,300 430,573,728 

8. Operating light 2 11,488,392 68,063,870 56,575,478 

9. Operating 
theatre table 

42 247,939,560 652,012,200 404,072,640 

10. Suction Pump 
Heavy Duty, 
Electric 
Capacity 
6Litres 

34 43,683,042 52,050,600 8,367,558 

11. Semi-Automatic 
Haematology 
Analyser 

1 8,307,601 18,469,360 10,161,759 

Total 1,662,645,486  2,854,367,308  1,191,721,822 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kulingana na wazabuni wengine na Ankara za Bohari Kuu 

ya Dawa 

Kuongezeka kwa bei ya ankara za Bohari Kuu ya Dawa kulisababisha kuongezeka 

kwa matumizi kwa ajili ya ununuzi wa vifaatiba kwa CEmONC awamu ya kwanza 

na hatimaye kuathiri kufikiwa kwa lengo lililokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia Bohari Kuu ya Madawa ifanye  

marekebisho ya bei ya bidhaa zilizotozwa zaidi kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 

tiba katika afua ya CEmONC awamu ya kwanza ili kuakisi thamani halisi ya 

bidhaa zilizosambazwa kwa awamu ya kwanza.  
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 SURA YA NANE  

 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

 

 

 

 

 

8.1 Utangulizi  

Usimamizi mzuri wa mali ni msingi wa shughuli za Serikali kwa kuwa, unaweka 

msukumo kwa utoaji wa huduma bora, kudumisha uwajibikaji, na kuboresha 

matumizi ya rasilimali. Serikali inaweza kugawa rasilimali kwa ufanisi na 

kuchochea ukuaji wa uchumi kwa kusimamia ipasavyo ununuzi, matengenezo, 

na uondoshwaji wa mali. Kuweka kipaumbele katika usimamizi wa mali si tu 

muhimu kwa utawala bora bali pia ni msingi wa maendeleo endelevu. Kwa 

upande mwingine, usimamizi mzuri wa madeni ya serikali ni muhimu kwa 

kudumisha utulivu wa kifedha, kulinda heshima ya serikali, na kupunguza hatari 

za kupoteza fedha. 

 

Katika sura hii, nimeelezea muhtasari wa upungufu uliobainika wakati wa 

ukaguzi wa usimamizi wa mali na madeni ya Wizara, Idara zinazojitegemea na 

Wakala za Serikali. 

 

8.2 Usimamizi wa Mali 

Nilifanya ukaguzi wa nyaraka na kuhakiki mali zinazomilikiwa na serikali ili 

kuthibitisha uwepo wa mali hizo pamoja na kufanya tathmini ya ufanisi wake 

katika kufanya kazi na kubaini yafuatayo. 

 

8.2.1 Upungufu katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali 

(GAMIS) 

Waraka Namba 2 wenye Kumb. Na. JA.32/233/01 wa tarehe 15 Julai 2021 

unawataka maafisa masuuli kuhakikisha kuna matumizi sahihi ya Mfumo wa 

Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) kwa ajili ya kuhifadhi na 

kusimamia kumbukumbu sahihi za mali. Kwa mujibu wa waraka huo, muda wa 

mwisho wa kujiunga na matumizi ya mfumo ulikuwa tarehe 31 Agosti 2021. 

Mfumo huu unatumika kama kanzidata kuu ya kusimamia mali zote za serikali, 
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ukiruhusu uwiano katika kutafuta uchakavu na kuhuisha muda wa matumizi wa 

mali hizo. 

 

Nilifanya tathmini ya matumizi ya mfumo huu katika kanzidata kuu ya Wizara 

ya Fedha - Huduma za Hazina na kubaini upungufu kadhaa: 

 

a) Kupishana kwa idadi ya taasisi za umma zilizosajiliwa katika mfumo 

ikilinganishwa na idadi ya taasisi zilizoorodheshwa; Uhakiki niliofanya 

tarehe 7 Septemba 2023 ulionesha kwamba mfumo ulirekodi taasisi 555, 

ikilinganishwa na taasisi 628 zilizoorodheshwa katika hesabu jumuishi 

zilizokaguliwa, ikiashiria taasisi 73 hazikurekodiwa kwenye mfumo kwa 

mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2023. 

 

b) Taarifa zisizosahihi za thamani za mali: Nilibaini mfumo unaonesha kwamba 

mali za taasisi 197 zilizonunuliwa miaka ya nyuma hazioneshi thamani 

jumuifu ya uchakavu, wakati mali 192 za Kituo cha Maendeleo cha Dakawa 

zimerekodiwa bila kuonesha thamani halisi ya mali hizo na badala yake 

zimeoneshwa kuwa na thamani sifuri. Zaidi, nilibaini mali zenye thamani ya 

Sh. milioni 961.36 zilirekodiwa bila kuonesha taasisi zinazomiliki. 

 

c) Kujirudia kwa idadi ya taasisi zilizosajiliwa katika mfumo: Usajili wa taasisi 

16 kwenye mfumo ulijirudia ambapo taasisi moja ilisajiliwa mara tatu hadi 

tisa. 

 

Vilevile, ukaguzi wangu wa usimamizi wa mali katika taasisi za serikali ulibaini 

kuwa mali zenye thamani ya Sh. bilioni 243.71 kutoka kwa taasisi 33 kama 

ilivyooneshwa kwenye  

Kiambatisho Na. VI hazikuwa zimerekodiwa kwenye mfumo. Taasisi zilieleza 

kuwa kasoro hiyo ilitokana na kukosekana kwa mafunzo ya jinsi ya kurekodi na 

kusimamia mali katika mfumo huo. 

 

Ninahusisha upungufu huu si tu na hatari ya matumizi madogo ya mfumo pia na 

uwajibikaji wa watumiaji wa mfumo. 

 

Licha ya upungufu huo na kutokurekodiwa kwa mali hizi katika mfumo, taasisi 

hizi zilitumia njia mbadala kutayarisha taarifa zao za fedha kwa kutumia rejista 

zao za mali za kudumu. Rejista hizi zilikuwa na taarifa muhimu za mali hizo, 

hivyo kuhakikisha uandaaji wa taarifa za fedha zenye usahihi. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe inafuatilia utekelezaji wa 

maelekezo ya usimamizi wa mali ili kuhakikisha kwamba taasisi zote 

zinatumia mfumo wa usimamizi wa mali kwa ufanisi na utunzaji wa taarifa 

sahihi. 

 

8.2.2 Kutoondoshwa kwa Mali Zilizohifadhiwa katika Vituo vya Polisi 

Baada ya Kutaifishwa 

Amri Na. 223 (12) ya Amri za Jumla za Polisi (PGO), inataka mali zilizotaifishwa 

kuondoshwa mara moja. Kama Mahakama haina mahali sahihi pa kuhifadhi kwa 

ajili ya uondoshaji, mali hizo zinaweza kuhifadhiwa katika eneo la Polisi na 

kusimamiwa kulingana na utaratibu uliowekwa na Amri Na. 229 ya Amri za Jumla 

za Polisi. 

 

Ukaguzi wangu na uhakiki wa usimamizi wa mali zilizotaifishwa zilizohifadhiwa 

katika vituo vya polisi ulibaini kuwapo kwa mali hizo katika vituo saba vya polisi 

kwa muda wa hadi miaka minne bila kuondoshwa, licha ya maamuzi ya 

mahakama. Mali hizo zilizopo katika vituo vya polisi ni pamoja na magari 

mawili, moja katika Kituo cha Polisi Chato na na jingine katika Kituo cha Polisi 

Geita, pikipiki tano zilizotaifishwa tangu mwaka 2019 katika Kituo cha Polisi 

Nanyumbu, pikipiki  12  zilizotaifishwa tangu mwaka 2020 katika Kituo cha Polisi 

Mtwara, pikipiki 16  na magari manne yaliyotaifishwa tangu 2019 katika Kituo 

cha Polisi Mbarali, gari moja lililotaifishwa tangu mwaka 2022 katika Kituo cha 

Polisi Chunya, na gari moja lililotaifishwa tangu mwaka 2021 katika Kituo cha 

Polisi Buguruni. 

 

Ninahusisha upungufu huu na kucheleweshwa kwa idhini kutoka kwa Mkurugenzi 

wa Usimamizi wa Mali za Serikali ili kufanyika ugawaji na uondoshaji wake. 

Kuchelewesha uondoshaji kunasababisha kuongezeka kwa gharama za uhifadhi 

na kusababisha mali hizo kuchakaa na kuwekwa katika hatari ya kuibiwa au 

kutumiwa vibaya. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali iharakishe mchakato wa idhini ya kuondoa 

mali zilizotaifishwa na kuhifadhiwa katika vituo vya polisi ili kupunguza 

gharama za kuhifadhi na kupunguza hatari za uchakavu na ubadhirifu. 

 

8.2.3 Mali Zilizotelekezwa kwa Muda Mrefu bila Matengenezo au Kuuzwa 

Kanuni ya 254(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 inataka magari, 

mitambo, au vifaa ambavyo havitumiki tena au havirekebishiki kuhifadhiwa hadi 
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hapo kutakapokuwa na vifaa vya kutosha kwa ajili ya ukaguzi utakaofanywa na 

bodi. Aidha, kifungu kidogo cha 2 kinataka kuandaliwa kwa orodha za mali hizo 

ikieleza muda wa matumizi na thamani yake, na kuwasilisha nakala nne kwa 

Mhasibu Mkuu wa Serikali sambamba na maombi ya kukaguliwa na mapendekezo 

ya kuuzwa kwake. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 27 zilikuwa na mali 522 

zilizotelekezwa kwa muda mrefu, ambazo ni pamoja na magari na pikipiki 202 

kutoka taasisi 20 na mitambo na vifaa 320 kutoka taasisi saba. Mali hizi zilikuwa 

zimetelekezwa kwa muda mrefu bila kutumika, kutengenezwa, au kuuzwa. 

Orodha ya taasisi na idadi ya mali inaoneshwa katika Jedwali Na. 38. 

 

Jedwali Na. 38: Taasisi Zilizokuwa na Mali Zilizotelekezwa kwa Muda Mrefu 
bila Matengenezo au Kuuzwa 

Na Taasisi Idadi ya Mali 

 Magari ya Yaliyotelekezwa kwa Muda Mrefu  

1.  Tume ya Marekebisho ya Sheria Magari manne. 

2.  Ubalozi wa Tanzania, Brazil Gari moja. 

3.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Utete 

Magari matatu. 

4.  Tume ya Madini Magari 42. 

5.  Bodi ya Maji  Bonde la Mto Pangani Magari mawili. 

6.  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara Magari matano. 

7.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini Magari sita. 

8.  Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania Magari 10. 

9.  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania Magari nane.  

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Uwanda wa Juu wa Makonde 

Magari sita. 

11.  Bodi ya Ushauri kwa Hospitali Binafsi Gari moja. 

12.  Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo  Magari sita. 

13.  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalumu 

Gari moja. 

14.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sumbawanga Gari moja. 

15.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea Magari matatu. 

16.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sokoine Magari matano. 

17.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala Magari mawili. 

18.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi Magari manne. 

19.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali 

Magari matano. 

20.  Wizara ya Afya  Magari 87. 

 Mitambo na Vifaa Vilivyotelekezwa  

1.  Kampuni ya Utengenezaji Samani ya SUMA 
JKT, Chang’ombe 

Mitambo mitatu na mashine 22. 

2.  Bodi ya Maji  Bonde la Mto Pangani Vifaa vya ofisi 120. 

3.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini Mitambo saidizi 15, mitambo 20 
ya kuchimba visima, mitambo 
mitatu ya maji, jenereta 10, 
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Na Taasisi Idadi ya Mali 

mitambo 12 saidizi, na pampu 
tano. 

4.  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania Mitambo mitatu. 

5.  Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu  Samani 20 za ofisi, kompyuta 60 
na vifaa vya tehama. 

6.  Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya 

Viyoyozi 21. 

7.  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalumu 

Mitambo, mashine, vifaa vya 
ofisi, na vifaa vya Tehama. 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za Mwaka 2022/23 

 

Upungufu huu unatokana na mchakato mrefu wa kupata idhini ya kuuzwa kwa 

mali hizo, pamoja na ufinyu wa fedha za matengenezo. Kuchelewesha uuzaji 

wa magari, mitambo, na vifaa ambavyo havitumiki kwa muda mrefu si tu 

kunachangia kuendelea kuchakaa lakini pia hupunguza mapato yanayoweza 

kupatikana wakati wa kuuza. 

 

Ninapendekeza Serikali itenge fedha za kutosha na kuandaa mipango ya 

matengenezo kwa ajili ya kutengeneza mali zinazotumika ili kuongeza muda 

wa matumizi yake, na pia kuharakisha mchakato wa kuondoa mali 

zisizotumika. 

 

8.2.4 Kuwapo kwa Majengo Yaliyotelekezwa, Yaliyochakaa, na Viwanja 

Visivyoendelezwa 

Nilifanya uhakiki wa majengo na viwanja ambavyo vinamilikiwa na Serikali 

kupitia wizara, idara zinazojitegemea, na wakala za serikali, pamoja na ofisi za 

balozi za Tanzania. Nilibaini kuendelea kuwapo kwa majengo yaliyotelekezwa, 

majengo yaliyochakaa, na viwanja visivyoendelezwa, kama nilivyoonesha katika 

ukaguzi wa mwaka uliopita. Nilibaini yafuatayo; 

 

Nilibaini uwapo wa majengo chakavu na yaliyotelekezwa katika ofisi tano za 

balozi, kinyume na kanuni ya 83 (4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma (Huduma 

za Nje ya Nchi), 2016, inayohitaji ukarabati wa majengo ya ofisi za balozi kila 

baada ya miaka mitatu. Jambo hili limesababisha kuendelea kuongezeka kwa 

gharama za kodi za majengo na faini kutoka kwa nchi wenyeji kutokana na 

kutokukarabatiwa kwa majengo na kutofanyiwa maendeleo viwanja vya ofisi za 

balozi, na hatimaye, kusababisha kupoteza kinga za kidiplomasia. Zaidi, 

nilibaini majengo yaliyochakaa katika wizara na wakala za serikali tano, kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 39. 
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Jedwali Na. 39: Taasisi Zilizo na Majengo Yaliyochaa na Kutelekezwa 
Na. Taasisi Maelezo Upungufu Uliobainika 

1.  Ubalozi wa 
Tanzania 
Uingereza 

Jengo hili 
lilinunuliwa mwaka 
1979 ambalo lipo 
Barabara ya 6, Colin 
Deep Gardens. 

• Jengo hili limeachwa bila 
kufanyiwa ukarabati. 

• Ubalozi unatumia kodi kiasi cha 
paundi 108,000, ambayo ni sawa 
na Sh. milioni 320 kila mwaka. 

Jengo la ofisi 
lililojengwa 1774 
ambalo lipo mtaa 
wa 3 wa Stratford. 

• Jengo lina muundo wa zamani, 
nyufa kubwa, na kuta 
zilizoharibika. 

• Watathmini wa mali wa Serikali 
ya Uingereza walitoa onyo kuwa 
matumizi ya jengo hayawezi 
kuendelezwa kutokana na 
uchakavu wake ambao si salama 
kulingana na kanuni za 
Uingereza. 

2.  Ubalozi wa 
Kudumu wa Umoja 
wa Mataifa- New 
York 

Jengo lilonunuliwa 
tarehe 30 Septemba 
2011 kwa dola za 
Marekani 
24,886,698 lililopo 
mtaa wa 307 East 
53rd, New York, NY 
10022 

• Jengo hili limeachwa bila 
kufanyiwa ukarabati. 

• Jengo lina mita za mraba 2,926, 
halitumiki ipasavyo ambapo ni 
ghorofa mbili tu zinazotumika, 
sawa na mita za mraba 975 
(33%), na kuacha mita za mraba 
1,951 (67%) bila matumizi. 

3.  Ubalozi wa 
Tanzania 
Washington, DC, 
Marekani 

Jengo la ghorofa 
sita lililoko katika 
Mtaa wa 1232 22, 
Washington DC, 
20037 lililonunuliwa 
14 Agosti 2009. 

• Jengo linahitaji matengenezo ya 
mifumo ya joto na maji. 

• Ubalozi ulipokea notisi na faini 
kutokana na uchakavu wa jengo, 
ambayo ilisababisha kupoteza 
kinga ya kidiplomasia. 

4.  Ubalozi wa 
Tanzania Ottawa, 
Kanada 

Jengo Na. 2191 la 
makazi ya Balozi 
lililonunuliwa 
tarehe 21 Agosti 
1967 lipo kwenye 
Barabara ya 
Niagara, K1H 6G5. 

• Jengo linahitaji marekebisho ya 
mifumo ya joto na baridi, 
mifumo ya majitaka, maegesho 
ya magari, madirisha yasiyofaa 
wakati wa kipindi cha baridi, na 
uchakavu wa samani. 

5.  Ubalozi wa 
Tanzania Harare, 
Zimbabwe 

Majengo 8 
yaliyonunuliwa 
mwaka 1980 katika 
mikoa mbalimbali.  

• Majengo yanahitaji ukarabati 
wa nyumba zote. 

• Hili limepelekea ongezeko la 
gharama za bima za majengo 
kwa mwaka kutoka Sh. milioni 
49.89 hadi Sh. milioni 58.31 kwa 
mwaka. 

6.  Wakala wa 
Maendeleo ya 
Uongozi wa Elimu 

Majengo matano 
yaliyonunuliwa 
mwaka 2016/17 
yaliyopo Bagamoyo. 

• Majengo haya yameharibika na 
sio salama kwa matumizi.  
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Na. Taasisi Maelezo Upungufu Uliobainika 

7.  Hospitali ya Rufaa 
ya Taifa ya 
Magonjwa 
Ambukizi ya 
Kibong'oto 

Nyumba za 
wafanyakazi 33 
katika hospitali ya 
Kibong'oto. 

• Majengo haya ya makazi ya 
wafanyakazi yamechakaa na sio 
salama kwa matumizi. 

8.  Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa, 
Sumbawanga 

Majengo matatu ya 
hospitali 
yaliyojengwa miaka 
mbalimbali. 

• Paa za majengo haya zinavuja; 
sakafu imeharibika; na milango 
na madirisha yameharibika. 

9.  Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

Majengo 57 katika 
vyuo. 

• Majengo haya yameharibika kwa 
muda mrefu. 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka 2022/23 

 

Pia, nilibaini kuwapo kwa viwanja visivyoendelezwa katika ofisi za balozi tatu, 
kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 40. Hii si tu inaharibu taswira ya nchi, 
bali pia inaweza kusababisha viwanja hivyo kuchukuliwa na kupoteza kinga ya 
kidiplomasia. 

 

Jedwali Na. 40: Ofisi za Balozi Zilizo na Viwanja ambavyo Havijaendelezwa 
Na.  Taasisi Upungufu Uliobainika 

1.  Ubalozi 
wa 
Tanzania 
Abuja, 
Nigeria 

• Mnamo tarehe 24 Aprili 1989, Serikali ya Nigeria ilitoa viwanja 
viwili vyenye thamani ya Sh. bilioni 7.03 kwa ubalozi wa 
Tanzania. Kimoja kwa ajili ya ofisi ya ubalozi na kingine kwa ajili 
ya makazi ya ubalozi. 

• Hata hivyo, tarehe 20 Oktoba 2023, wizara ya mambo ya nje ya 
Nigeria ilifuta umiliki wa viwanja hivyo kutokana na 
kutokuendelezwa kwa zaidi ya miaka 33. Hii ilisababisha Wizara 
ya mambo ya nje ya Tanzania kutuma ujumbe wake Nigeria 
kuomba urejeshwaji wa umiliki huo. Hata hivyo, Serikali ya 
Tanzania bado haijapokea majibu kutoka Serikali ya Nigeria. 

2.  Ubalozi 
wa 
Tanzania 
Uingereza 

• Uwepo wa kiwanja ambacho hakijaendelezwa, kilichopo katika 
mtaa wa 19 Denewood, N6 4AQ, kilichonunuliwa mwaka 1978. 
Kiwanja hicho kimekuwa na vichaka ambavyo vimekuwa kero 
kwa majirani. 

• Kutokana na hali ya kiwanja hicho, ubalozi umekuwa 
ukilalamikiwa na majirani na serikali ya Uingereza juu ya hali 
hiyo. 

3.  Ubalozi 
wa 
Tanzania 
Moroni, 
Comoro 

• Kiwanja, kilichotolewa kwa Serikali ya Tanzania kwa matumizi 
ya kibalozi chenye ukubwa wa mita za mraba 3,811, kina 
majengo matatu. 

• Ukaguzi ulibaini uvamizi katika kiwanja hiki, ambapo wavamizi 
wanajihusisha na shughuli zisizoruhusiwa, ikiwa ni pamoja na 
kuegesha magari, kutupa taka, na kujenga majengo nje ya 
mipaka ya viwanja. 

• Pia, kiwanja hicho hakikuwa na uzio ambao ungezuia wavamizi 
na shughuli zisizoruhusiwa. 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka 2022/23 
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Kuchakaa kwa majengo na kutokuendelezwa kwa viwanja hivyo kunasababishwa 

na ufinyu wa bajeti. Kwa maoni yangu, hali hii inaweza kusababisha uhusiano 

mbaya wa kidiplomasia, kupoteza uaminifu kati ya ubalozi na serikali wenyeji, 

na mazingira hatarishi ya kufanya kazi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali iandae mipango ya matengenezo, itenge 

fedha za kutosha kwa ukarabati wa majengo yaliyoharibika, na kuanzisha 

matumizi ya viwanja vilivyoachwa kwa muda mrefu katika ofisi za balozi ili 

kulinda kinga za kidiplomasia. 

 

8.2.5 Kuwapo kwa Majengo Chakavu katika Vyuo vya Maendeleo ya Jamii, 

Makazi ya Wazee, na Makazi ya Watoto  

Aya ya 14 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa Mwaka 2019 unataka 

kila ofisa masuuli awajibike kuhakikisha mpango wa matengenezo ya mali 

unatayarishwa na kuzingatiwa. 

 

Uhakiki niliofanya katika vyuo vya mafunzo ya maendeleo ya jamii, makazi ya 

wazee, na makazi ya watoto katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara, ulibaini 

hali ya uchakavu wa majengo yanayotumika. Majengo hayo yanajumuisha vyuo 

8, nyumba 5 za wazee, na nyumba 3 za makazi ya watoto, ambazo zilikuwa 

hazijakarabatiwa kwa muda mrefu na kuhatarisha usalama wa watumiaji 

kinyume na matakwa ya mwongozo tajwa hapo juu. Kiambatisho Na. VII ni 

orodha vituo vyenye majengo chakavu. 

 

Kutolipa kipaumbele swala la ukarabati wakati wa kuandaa bajeti ya wizara, 

pia ukosefu wa pesa ya kutosha kwa shughuli za ukarabati wa majengo 

umechangia majengo hayo kutofanyiwa ukarabati kwa muda mrefu. Uchakavu 

wa majengo hayo si tu ni hatari kiafya na yanahatarisha maisha ya watumiaji 

bali pia serikali italazimika kuyafanyia ukarabati mkubwa kwa gharama kubwa 

zaidi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali itenge fedha za kutosha kwa ukarabati wa 

majengo yaliyoharibika katika vyuo vya maendeleo ya jamii, makazi ya 

wazee, na makazi ya watoto ili kupunguza hatari na kuhakikisha mazingira 

mazuri kwa watumiaji. 
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8.2.6 Ukosefu wa Hatimiliki za Ardhi zinazomilikiwa na Serikali 

Kifungu cha 29(1)(a)(b) na (c) cha Sheria ya Ardhi, Sura ya 113 (Toleo la Mwaka 

2019) kinataka pale kamishna anapoamua kutoa haki ya umiliki wa ardhi kwa 

mwombaji au yuko katika umiliki wa ardhi chini ya haki ya umiliki au chini ya 

kukubaliwa kwa toleo la haki ya umiliki, au vinginevyo, mtu au taasisi hiyo 

inastahili kupewa haki ya umiliki, na kamishna atatoa hati inayojulikana kama 

"hatimiliki" kwa mtu huyo. Zaidi ya hayo, Katibu Mkuu Kiongozi na Msajili wa 

Hazina, kwa nyakati tofauti, walitoa maagizo na kuzihimiza taasisi za serikali 

kuhakikisha zinapata hatimiliki kwa ardhi inayomilikiwa na serikali. 

 

Licha ya sheria, maagizo na msisitizo huo, ukaguzi wangu ulibaini kwamba 

taasisi 16 zilizoorodheshwa katika Jedwali Na. 41 hazikuwa na hatimiliki za 

viwanja vya serikali. 

 

Jedwali Na. 41: Taasisi ambazo Hazikuwa na Hatimiliki za Ardhi 
Inayomilikiwa na Serikali 

Na Taasisi Kundi Sekta Maelezo 

1.  Shirika la Uzalishaji Mali la 

Jeshi la Magereza 

Taasisi 

nyingine 

Utawala Ekari 29,287 

2.  SUMAJKT Makao Makuu Taasisi 

nyingine 

Utawala Viwanja 13 

3.  Shirika la Jeshi la Polisi 

Tanzania 

Taasisi 

nyingine 

Utawala Kiwanja kimoja 

4.  Mamlaka ya Mai Safi na Usafi 

wa Mazingira Chato 

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja 13 

5.  Mamlaka ya Mai Safi na Usafi 

wa Mazingira Utete 

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja 3 (Mita za 

mraba 6,900) 

6.  Wakala wa Mbegu za Kilimo  Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja saba 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Busega  

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja 11 

8.  Tume ya Madini Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Kiwanja kimoja 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Mbinga 

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja vinne 

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Namanyere  

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja saba 

11.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Lushoto 

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja vitatu 

12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Makete  

Taasisi 

nyingine 

Kiuchumi Viwanja saba 
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Na Taasisi Kundi Sekta Maelezo 

13.  Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(Matumizi) 

Taasisi 

nyingine 

Akaunti 

za Taifa 

Viwanja 28 

14.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

Shinyanga 

RRH Kijamii Ekari 133  

15.  Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, 

Vijana, Ajira na Watu wenye 

Ulemavu 

Fungu 65 Kijamii Ekari 23Ilonga, Ekari 

1,010 zilizopo 

Sasanda Songwe na 

ekari 35 Marangu  

16.  Wizara ya Afya  Fungu 52 Kijamii Viwanja 14 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za 2022/23 

 

Kukosekana kwa hatimiliki kunachangiwa na ufuatiliaji usioridhisha wa taasisi 

husika. Kukosekana na hatimiliki hizo za ardhi inayomilikiwa na serikali  

kunaleta hatari ya kupotea kwa viwanja hivyo au kusababisha migogoro. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana na taasisi husika, ihakikishe 

kupatikana kwa hati za umiliki ili kuwezesha umiliki wa viwanja hivyo. 

 

8.2.7 Hasara Inayotarajiwa ya Sh. Bilioni 20.43 kwenye Mikopo Chechefu   

Utengaji wa kiasi cha hasara kitakachotokana na kushindwa kufanya marejesho 

ya mikopo  ni maneno ya kihasibu yanayotumiwa na taasisi za fedha kutarajia 

hasara inayoweza kutokea kwa mikopo ambayo huenda isirejeshwe kikamilifu. 

Ukaguzi wangu wa Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ulibaini kuwa Mfuko 

ulikuwa na mikopo ambayo ilikuwa haijarejeshwa yenye thamani ya Sh. bilioni 

25.42 hadi tarehe 30 Juni 2023. Kati ya mikopo hiyo, Mfuko ulitenga kiasi cha 

hasara tarajiwa kutokana na wakopaji kushindwa kurejesha mikopo jumla ya 

Sh. bilioni 20.43, ikiashiria matarajio ya kupata hasara ya takribani asilimia 80 

ya mikopo iliyotolewa. Kwenye kiasi hicho kilichotengwa cha Sh. bilioni 20.43, 

Mfuko ulitarajia hasara ya asilimia 100 kwenye mikopo ambayo ilikuwa 

haijarejeshwa kwa muda wa siku 721, ambayo ni jumla ya Sh. bilioni 19.83. Kwa 

mikopo iliyobaki ya Sh. milioni 600, Mfuko ulitarajia hasara ya kati ya asilimia 

moja hadi 50. 

 

Aidha, nilibaini kuwa kati ya mikopo ambayo haikurejeshwa, Sh. bilioni 1.71 ni 

mikopo ambayo haikurejeshwa kuanzia mwaka 1995 hadi 1997, ikionesha 

ucheleweshaji wa kati ya miaka 26 na 28. Pia, inajumuisha mikopo ya jumla ya 

Sh. milioni 801.38 ilitolewa kwa benki nne zilizofungwa na Benki Kuu ya 
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Tanzania kati ya mwaka 2017 na 2018, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 

Na. 42 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 42: Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Zilizofungwa 
Na. Maelezo Kiasi (Sh.) Tarehe ya 

Kufungwa 

1. Kagera Farmers’ Cooperative Bank Ltd. 294,301,070 17/03/2018 

2. Mbinga Community Bank Plc 286,421,895 12/05/2017 

3. Meru Community Bank 150,000,000 04/01/2018 

4. Njombe Community Bank Ltd. 70,666,667 04/01/2018 

  Jumla 801,389,632   

Chanzo: Notisi ya Kufungwa Benki husika kutoka Bodi ya Bima ya Amana 

 

Utengaji wa hasara hii tarajiwa ya ushindwaji wa urejeshaji wa mikopo 

inaonesha kutokuwapo kwa uhakiki na uchunguzi wa kutosha wa uwezo wa 

kurejesha mikopo kwa wakopaji na usimamizi usioridhisha wa dhamana ambapo 

menejimenti imeshindwa kufanya uhakiki wa dhamana husika. Pia, sababu 

nyingine ni juhudi za ukusanyaji mikopo zisizo na tija. Athari za kutorejeshwa 

kwa mikopo husika ni pamoja na kupungua kwa uwiano wa faida na utoshelevu 

wa mtaji kwa Mfuko, ambako kunaweza kusababisha athari za kifedha kwa 

shughuli za ukopeshaji siku zijazo. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Mfuko wa Pembejeo za Kilimo, 

iboreshe udhibiti wa mifumo ya ndani katika ukusanyaji wa mikopo iliyosalia 

ili kuzuia hasara zaidi. 

 

8.2.8 Hasara ya Sh. Bilioni 5.73 Iliyotokana na Mikopo Isiyorejeshwa   

Aya ya 7.4 ya Waraka Namba 3 wa tarehe 30 Juni 2011 (uliorekebishwa tarehe 

22 Machi 2012) kuhusu mikopo ya fedha kwa watumishi wa Serikali kwa ajili ya 

ununuzi wa magari, pikipiki, samani, na ukarabati, inawataka maofisa masuuli 

kuhakikisha marejesho yanakatwa kwa wakati kutoka kwenye mishahara ya 

watumishi waliokopeshwa. Zaidi ya hayo, Aya ya 2.8 ya Mwongozo wa 

Uendeshaji wa Hazina ya Maendeleo wa Mwaka 2021 (Toleo lililorekebishwa 

mwezi Desemba 2022) inaeleza wajibu wa wakopaji, ikiwa pamoja na hitaji la 

kuijulisha Hazina iwapo makato ya mkopo kutoka kwenye mishahara yao 

hayajaanza au yamesimamishwa. 

 

Wakati wa mapitio ya uendeshaji wa Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi wa 

Umma, nilibaini kuwa mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 5.73 ilikuwa na 
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makato ambayo awali yalianza lakini yalisitishwa (yaliainishwa kwenye kundi la 

makato yaliyositishwa). Nilibaini kuwa kusitishwa kwa makato hayo kulitokana 

na sababu mbalimbali, ikiwa pamoja na vifo vya watumishi, kufukuzwa kazi, 

kujiuzulu, au kusitishwa kwa ajira kwa watumishi waliokopeshwa, pamoja na 

mabadiliko ya tasisi au udhaifu wa maofisa rasilimaliwatu wa kusitisha makato 

ya mikopo hiyo. 

 

Pia, nilibaini kuwa mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 2.10 ilikuwa na makato 

ambayo hayakuanza kwa sababu mikopo ilitolewa kwa wafanyakazi ambao 

mishahara yao halisi baada ya makato yote ilikuwa chini ya theluthi moja. 

 

Ni maoni yangu kuwa kuna hatari ya watumishi kushindwa kunufaika na Mfuko 

wa Mikopo kwa Watumishi wa Umma kwa sababu ya hasara inayotokana na 

mikopo ambayo haijarejeshwa ya Sh. bilioni 5.73 na kuchelewa kwa marejesho 

ya mikopo ya Sh. bilioni 2.10. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi 

wa Umma, iimarishe udhibiti wa mifumo ya ndani ili kutatua masuala ya 

mikopo ambayo makato yake yamekoma au hayajaanza, pamoja na kufanya 

ufuatiliaji wa mara kwa mara wa malipo ya mikopo.  

 

8.3 Usimamizi wa Madeni 

Nilifanya ukaguzi wa usimamizi na ulipaji wa madeni katika wizara, idara 

zinazojitegemea, na wakala za Serikali na kubaini yafuatayo: 

 

8.3.1 Malimbikizo ya riba ya Sh. Bilioni 103.22 kwa Kushindwa Kulipa 

Madai ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ya Ujenzi wa 

Daraja la Nyerere (Kigamboni)  

Tarehe 20 Novemba 2014, Wizara ya Ujenzi iliingia mkataba na Bodi ya 

Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa ajili ya kugharamia ujenzi 

wa Daraja la Kigamboni (Nyerere) na barabara zake Mkoani Dar es Salaam. 

Gharama zote za mradi zilikuwa dola za Marekani milioni 143.50, sawa na Sh. 

bilioni 238.71 (zilizorekebishwa mwaka 2016 hadi kufikia Sh. bilioni 328.90). 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 2, 4, na 5 ya mkataba, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii ulitakiwa kuchangia 60% ya gharama za mradi huku Serikali ikitakiwa 

kuchangia 40%. Michango kutoka kwa kila muhusika ilipaswa kutolewa kwa 

kuzingatia madai ya kazi zilizokamilika, huku riba ikitozwa kwa ucheleweshaji 
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wa malipo baada ya siku 90 kulingana na kiwango cha riba cha Benki Kuu ya 

Tanzania. Pia, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulipewa haki za usimamizi wa 

daraja hilo kwa miaka 30 baada ya ujenzi, ikijumuisha ukusanyaji wa ushuru wa 

magari na pikipiki zinazovuka daraja hilo ili kurejesha uwekezaji wake. 

 

Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2020/2021, nilibaini kuwa, kutokana na 

upungufu wa fedha Serikalini, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulitoa 

gharama zote za mradi. Serikali ilikubali kuurejeshea Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

ya Jamii Sh. bilioni 215.03, ikijumuisha gharama za ulipaji fidia wa eneo la 

ujenzi kiasi cha Sh. bilioni 14.14; asilimia 40 sawa na Sh. bilioni 124.54 ya 

mchango wa Serikali katika mradi; pamoja na riba ya Sh. bilioni 76.34 hadi 

tarehe 30 Juni 2021. 

 

Hata hivyo, hadi kufikia mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Serikali 

haikuulipa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii jumla ya gharama za mradi wa 

Sh. bilioni 215.03 hivyo kusababisha riba iliyotokana na ucheleweshaji huo wa 

malipo kuongezeka kutoka Sh. bilioni 76.34 tarehe 30 Juni 2021 hadi Sh. bilioni 

103.22 tarehe 30 Juni 2023. 

 

Nilifahamishwa kuwa sababu kubwa ya kuchelewa kulipa madeni ya Mfuko wa 

Taifa wa Hifadhi ya Jamii ni kutotolewa kwa fedha na Wizara ya Fedha. Hivyo, 

ucheleweshaji huo wa malipo kwa  Mfuko kunaweza kuhatarisha hali ya kifedha 

ya Mfuko na kusababisha ucheleweshaji wa malipo ya pensheni kwa wastaafu. 

Ucheleweshaji huu wa malipo ya pensheni unaweza kuathiri vibaya ustawi na 

ubora wa maisha ya wastaafu na wategemezi wao. 

 

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha malipo ya fidia ya madai ya NSSF kwa 

mradi wa Daraja la Nyerere yanafanyika ili kulinda utulivu wa mfuko wa 

pensheni. 

 

8.3.2 Kutolipwa kwa Kodi ya Majengo Pamoja na Riba  

Ukaguzi wangu katika Ubalozi wa Tanzania New York ulibaini kwamba majengo 

mawili yalikuwa yanadaiwa kodi ya majengo jumla ya dola za Marekani 

847,888.40 sawa na Sh. bilioni 2.16 kutokana na majengo hayo kupoteza kinga 

ya kidiplomasia. 

Ukaguzi wangu ulibaini zaidi kuwa jengo moja lililopo mtaa wa 307 East 53rd, 

New York, NY 10022, lilikuwa linadaiwa kodi ya majengo jumla ya dola za 

Marekani 661,753.83 hadi tarehe 2 Oktoba 2023 (sawa na Sh. bilioni 1.68) ikiwa 
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ni pamoja na riba ya kuchelewesha kulipa kodi ambayo itaendelea kuongezeka 

hadi malipo haya yatakapolipwa. 

 

Jengo lingine lililopo Barabara ya 201 East, Mtaa wa 42, New York, NY 10017 

5704, ambalo lilikuwa nyumba ya makazi ya Balozi lililoachwa katika hali ya 

uchakavu tangu 2010, lilikuwa linadaiwa kodi ya majengo dola za Marekani 

186,134.57 (sawa na Sh. milioni 474.64) iliyokuwa imecheleweshwa tangu 

mwaka 2006, kwa mujibu wa notisi kutoka kwa Mdhibiti wa Jiji la Mount Vernon, 

N.Y. ya tarehe 24 Aprili 2023. Hiyo ilikuwa notisi ya tatu na ya mwisho kuhusu 

ulipaji wa kodi ya majengo inayodaiwa kabla ya Jiji kuanzisha hatua za kisheria 

kutwaa mali. 

 

Ukaguzi zaidi ulibaini kwamba mwezi Julai 2023, Serikali ya Tanzania ilitoa kiasi 

cha dola za Marekani 620,715 sawa na Sh. bilioni 1.58 kwa ajili ya kulipa kodi 

ya majengo iliyokuwa kinadaiwa huku ikisubiri mrejesho kutoka kwa Ofisi ya Jiji 

la Mount Vernon kuhusu ombi la kufutiwa kodi hii ya majengo kwa kuzingatia 

kwamba hali ya jengo ilikuwa inakidhi vigezo vya kuwa na kinga ya kidiplomasia, 

na hivyo, Ubalozi haukupaswa kutozwa kodi ya jengo hilo. 

 

Aidha, Ubalozi wa Tanzania New York unasubiri mrejesho kutoka Idara ya 

Majengo ya Jiji la New York kuhusu ombi la kuondolewa kwa faini na riba 

zilizolimbikizwa kama kodi ya jengo lilipo mtaa wa 53 307 E kabla ya kufanya 

malipo. 

 

Hali hii ilitokana na kuchakaa kwa majengo ya Ubalozi hivyo kupoteza kinga ya 

kidiplomasia. Hali hii inachafua sifa ya Tanzania na inaweza kusababisha 

mvutano wa kidiplomasia. Ni maoni yangu kwamba Serikali ya Tanzania inaweza 

kupata hasara ya Sh. bilioni 2.16 kwa malipo ya kodi ya majengo ambayo 

ingeweza kutumika kwa shughuli zingine za kibalozi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia ubalozi wake, ichukue hatua kwa 

kutafuta msamaha wa kodi na kulipa madeni ili kulinda taswira yake na 

kuepusha hasara za kifedha zinazoweza kutokea. 

8.3.3 Ongezeko la Deni Linalotokana na Kupanda kwa Viwango vya 

Kubadilisha Fedha za Kigeni 

Ukaguzi wangu katika Jeshi la Polisi Tanzania ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 

30 Juni 2023, Jeshi la Polisi lilikuwa na jumla ya madeni yenye thamani ya Sh. 

bilioni 621.9. Kati ya hizo, Sh. bilioni 268.61 zilikuwa madeni kwa wazabuni 

watatu wa kigeni sawa na dola za Marekani 114,837,957.02. Kati ya madeni 
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hayo, dola za Marekani 40,538,708 zilikuwa zinadaiwa na wazabuni wawili tangu 

mwaka 2015. Dola za Marekani 74,299,249 zilikuwa zinadaiwa na mzabuni 

mmoja tangu mwaka 2017.  

 

Uchambuzi wangu ulibaini kuwa, endapo Jeshi la Polisi lingelipa madeni haya 

kwa wakati, lingelipa jumla ya Sh. bilioni 244.51, sawa na dola za Marekani 

114,837,957.02 kwa wakati huo. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, 

malipo haya hayakuwa yamelipwa, hivyo Jeshi la Polisi kudaiwa jumla ya Sh. 

bilioni 268.61, sawa na dola za Marekani 114,837,957.02. Hii inaonesha 

ongezeko la Sh. Bilioni 24.10, sawa na asilimia 10 kutoka kiasi ambacho 

kingelipwa kwa wakati. Aidha, kutokana na kupanda kwa viwango vya 

kubadilisha fedha za kigeni kwa mwaka wa fedha 2022/23 pekee, kulikuwa na 

ongezeko la Sh. bilioni 2.69 kutoka Sh. bilioni 265.92 za tarehe 30 Juni 2022. 

 

Ni maoni yangu kuwa, ongezeko kubwa la deni kama hilo limechangiwa na 

kucheleweshwa kwa malipo ambayo yanatokana na kuchelewa kupokea fedha 

kutoka Hazina. Sababu nyingine ni udhaifu katika kuchagua mikakati ya 

kujikinga na mabadiliko ya fedha za kigeni wakati wa makubaliano ya malipo na 

wazabuni. 

 

Kushindwa kulipa madeni haya kunaweza kusababisha ongezeko endelevu la 

deni kwa kutokana na kuendelea kupanda kwa viwango vya kubadilisha fedha 

za kigeni, hivyo kusababisha uhaba wa fedha zitakazotengwa kwa matumizi 

mengine. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Fedha, ihakikishe fedha 

zinatolewa kwa wakati kulipa madeni na kutumia njia za kujilinda dhidi ya 

mabadiliko ya fedha za kigeni kwa mikataba iliyosainiwa katika fedha za 

kigeni, kupunguza hatari za mabadiliko ya fedha za kigeni. 

 

8.3.4 Madeni Yaliyokaa Muda Mrefu bila Kulipwa katika Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, na Wakala za Serikali  

Kifungu cha 44(1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kinaeleza 

kwamba, ili kuzisaidia kampuni za ndani na kuziwezesha kutekeleza majukumu 

yao ya mkataba, taasisi nunuzi lazima zihakikishe malipo yanafanyika kwa 

wakati kwa wazabuni. Pia, Kanuni E. 23 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2009 inataka madai ya wafanyakazi kulipwa wakati 

yanapojitokeza. 
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Hata hivyo, baada ya kukagua na kuthibitisha taarifa za kifedha za wizara, idara 

zinazojitegemea, na wakala za serikali, nilibaini kuwapo kwa madeni ambayo 

hayakulipwa yenye thamani ya Sh. trilioni 3.39 kufikia tarehe 30 Juni 2023 

katika taasisi 20 kama zinavyoonekana katika Kiambatisho Na. VIII. Kati ya kiasi 

hicho, Sh. bilioni 228.16 (7%) zilikuwa madai ya wafanyakazi; Sh. trilioni 1.37 

(40%) zilikuwa madeni ya wazabuni; na Sh. trilioni 1.79 (53%) zilikuwa madeni 

mengine. 

 

Jambo la kuzingatiwa ni kwamba madeni yenye thamani ya Sh. trilioni 1.88 

(56%) ni ya muda mrefu, yakiwa yamelimbikizwa kwa zaidi ya miezi 12; na 

madeni yenye thamani ya Sh. trilioni 1.51 (44%) ni ya kipindi cha chini ya miezi 

12. Takwimu hizi zinaonesha umuhimu wa kuweka jitihada zaidi ili kuzuia 

madeni haya kuongezeka zaidi. 

 

Kuwapo kwa madeni ya muda mrefu kumesababishwa na ufinyu wa bajeti, 

Wizara ya Fedha kuchelewa kutoa fedha, na kusubiri uhakiki kutoka kwa 

Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Fedha, itoe kipaumbele 

katika utoaji wa fedha kwa ajili ya kulipa madeni ili kupunguza hatari 

zinazoweza kutokea kwa kuchelewesha malipo. 

 

8.3.5 Kuwapo kwa Madeni Tarajiwa 

Madeni tarajiwa yanajumuisha madeni yanayoweza kutokea kutokana na 

maamuzi yanayotarajiwa na ambayo yapo nje ya uamuzi wa taasisi. Katika 

ukaguzi wangu wa madeni tarajiwa katika taasisi za serikali, nilibaini kuwapo 

kwa mashauri ya kisheria yanayosubiri uamuzi wa mahakama ambayo 

yametokana na matukio mbalimbali. Mashauri hayo yanahusiana na madai ya 

wafanyakazi baada ya kustaafu, posho za uhamisho, migogoro ya ardhi, ukiukaji 

wa matakwa ya mikataba, na mambo mengine ambayo taasisi hizi ni 

washtakiwa. Nilibaini kuwa taasisi 17 zilikuwa na mashauri katika mahakama 

mbalimbali, kila moja ikiwa katika hatua tofauti za usikilizaji, zikitakiwa kulipa 

fidia zinazokadiriwa kuwa Sh. bilioni 626.89 hadi tarehe 30 Juni 2023 kama 

Jedwali Na. 43 linavyoonesha. 

 

Kwa kiasi kikubwa, kesi hizi zimetokana na migogoro ya ardhi, madai ya 

wafanyakazi baada ya kustaafu, na ukiukwaji wa masharti ya mikataba. 
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Jedwali Na. 43: Taasisi Zenye Madeni Tarajiwa 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  562,952,633,000 

2 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  16,540,000,000 

3 Wakala wa Nishati Vijijini 15,784,715,000 

4 Wakala wa Majengo Tanzania 6,761,962,512 

5 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 6,097,487,009 

6 Wizara ya Kilimo 5,923,266,075 

7 Wakala wa Barabara Tanzania  4,262,154,961 

8 Wizara ya Maliasili na Utalii 3,258,176,993 

9 Idara ya Mhasibu Mkuu 1,446,126,162 

10 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 810,893,523 

11 Jeshi la Polisi Tanzania 653,488,612 

12 Shirika la Mzinga 649,533,504 

13 Kampuni Tanzu ya Mzinga 641,572,583 

14 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 469,809,882 

15 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 404,866,000 

16 Wizara ya Fedha - Huduma za Hazina 194,306,977 

17 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Afrika cha Nelson 
Mandela 

45,500,000 

  Jumla 626,896,492,793 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2022/23 

 

Kwa maoni yangu, kama taasisi hizi zitashindwa katika mashauri haya, Serikali 

itapoteza fedha nyingi, na kama vyanzo vya mashauri havitashughulikiwa, 

vinaweza kusababisha kasoro hizi kujirudia. 

 

Ninapendekeza Serikali kutoa msaada wa kisheria kwa taasisi zilizopo katika 

mashauri ya kisheria yanayoendelea, na kutoa ushauri wa kisheria 

unaohitajika ili kuhakikisha uamuzi wenye manufaa au kutumia njia mbadala 

za utatuzi. 
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 SURA YA TISA 

 USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU, MISHAHARA, NA MAFAO YA 

WASTAAFU 

 

 

 

9.1 Utangulizi 

Katika sura hii, ninaelezea matokeo niliyoyabaini wakati wa ukaguzi 

yanayohusiana na usimamizi wa rasilimaliwatu, mishahara, na mafao ya 

wastaafu katika taasisi mbalimbali za Serikali. 

 

9.2 Usimamizi wa Rasilimaliwatu 

9.2.1 Kutolipwa Sh. Bilioni 18.25 za Posho ya Mazingira Magumu  

Kanuni ya 46(1) ya Kanuni za Utumishi wa Magereza ya Mwaka 1997 inawataka 

maofisa magereza wote wawe na haki ya kupata posho ya mazingira magumu, 

usafiri, na posho ya kazi za usiku. 

 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa Idara ya Jeshi la Magereza (Fungu 29) 

ilitenga bajeti ya Sh. bilioni 18.25 kwa ajili ya posho ya mazingira magumu, 

ambayo ni sawa na asilimia 15 ya mshahara. Hata hivyo, katika mwaka wa fedha 

2022/23, maofisa wa magereza hawakulipwa posho zao za mazingira magumu 

kutokana na kutopewa fedha kutoka Hazina. Kutolipwa kwa posho za mazingira 

magumu kwa maofisa wa Magereza kunaweza kuathiri ari ya ufanyaji kazi na 

ustawi wao. 

 

Ninapendekeza Serikali ifanye mapitio ya kina ya mgawanyo wa bajeti kwa 

ajili ya posho za mazingira magumu kwa maofisa wa Magereza na kuboesha 

bajeti kuhakikisha ustawi wa maofisa wa Magereza. 

 

9.2.2 Kutowasilisha Makato ya Mishahara Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 

1.06 katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Taasisi  

Vifungu Na. 18 na 19 vya Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya Mwaka 2018 

vinaelezea wajibu wa waajiri kukata asilimia 20 ya mshahara wa kila mwezi wa 

kila mfanyakazi na kuwasilisha kwenye mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Kushindwa 
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kuwasilisha kwa wakati makato hayo kutasababisha adhabu sawa na asilimia 1.5 

ya kiasi ambacho mwajiri ameshindwa kuwasilisha kama inavyotakiwa na sheria. 

Vilevile, Kifungu Na. 8 cha Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya Mwaka 1999 na 

Kifungu Na. 84 cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332 (iliyorekebishwa 

mwaka 2019) vinataka taasisi kuwasilisha makato kila mwezi; na, kwamba, 

kushindwa kuwasilisha kwa wakati makato hayo kutasababisha adhabu kwa 

taasisi husika. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 17 hazikuwasilisha makato ya kisheria ya 

kiasi cha Sh. bilioni 1.06 kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF), 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Kutowasilisha makato kunaathiri na kunaweza kuwakosesha watumishi haki na 

faida zinazotokana na kujiunga na mifuko ya jamii na afya. Pia, taasisi 

zilizoshindwa kuwasilisha makato kwa wakati zinaweza kupata adhabu hivyo 

kulipa malipo yasiyo na tija na kuathiri utekelezaji wa shughuli zingine 

zilizopangwa. Jedwali Na. 44 linaonesha taasisi ambazo hazikuwasilisha 

makato ya mishahara ya wafanyakazi kwenye mifuko na mamlaka husika. 

 

Jedwali Na. 44: Taasisi ambazo Hazikuwasilisha Makato ya Mishahara 
Na. Taasisi Mlipwaji Kiasi (Sh.) 

1 Msajili wa Vyama vya 
Siasa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(LIKU) 

3,079,500 

2 Shule ya Sekondari 
Kawawa 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii 

37,375,740 

3 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Bunda  

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(LIKU) 

55,773,267 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 20,539,680 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

65,074,001 

4 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Busega 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

20,874,560 

5 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Ifakara 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

890,500 

6 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Kasulu 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

46,040,000 

7 Wakala wa Vyuo vya 
Mafunzo ya Mifugo 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

7,847,105 

8 Bodi ya  Maji Bonde la 
Ziwa Tanganyika 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii 

3,155,000 

9 Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini  

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyazi 2,436,890 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 11,386,320 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(LIKU) 

18,543,328 
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Na. Taasisi Mlipwaji Kiasi (Sh.) 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii 

40,886,000 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

4,848,000 

10 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Wanging’ombe  

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

108,628,720 

11 Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

58,928,813 

12 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania - Matumizi 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

88,442,137 

13 Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tanga 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 35,408,970 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

118,029,900 

14 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Maswa  

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

232,247,793 

15 Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Makete  

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 788,039 

16 Taasisi ya Maendeleo ya 
Jamii Tengeru  

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 

58,291,704 

17 Vyombo vya Watoa 
Huduma ya Maji (CBWSO) 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa watumishi wa Umma 

21,523,000 

 Jumla  1,061,038,967 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2022/2023 

 

Ninapendekeza Serikali ifanye uhamasishaji ili kuwaelimisha waajiri kuhusu 

majukumu yao ya kuwasilisha makato ya kisheria na athari za kutofuata 

kanuni ili kuzuia kuendelea kujitokeza tena. Pia kuwasilisha makato hayo 

kwa taasisi husika bila kuchelewa zaidi. 

 

9.3 Ukaguzi wa Awali wa Mafao 

9.3.1 Madhumuni ya Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu unafanyika ili kubaini uhalali na usahihi 

wa malipo ya mafao ya wastaafu na utoshelevu wa taarifa zilizoambatishwa. 

Ukaguzi huu huwezesha kutambua makosa kabla ya malipo kufanyika. Kwa 

kuhakikisha usahihi na ukamilifu wa taarifa za malipo ya mafao ya wastaafu, 

zoezi la ukaguzi wa awali ni muhimu katika kupunguza upotevu wa fedha na 

kupunguza hatari ya matumizi mabaya ya fedha za Umma. 
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9.3.2 Mawanda ya Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wa awali wa mafao unahusisha watumishi wa umma ambao mafao yao 

yanalipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina. Mafao hayo yanajumuisha pensheni 

na kiinua-mgongo kwa watumishi wa umma wenye utumishi mchanganyiko; 

maofisa wa Jeshi la Wananchi Tanzania; maofisa wa Usalama wa Taifa; mafao 

kwa watumishi waliomaliza mikataba ya uongozi wa kisiasa; watumishi wasio 

raia wa Tanzania; wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi; raia walioajiriwa 

wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45 ambao ni watumishi wenye masharti ya 

mikataba; na mafao kwa watumishi wasio kwenye masharti ya pensheni. 

 

9.3.3 Utekelezaji wa Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wangu ulianza na majalada 149 ikiwa ni bakaa kutoka mwaka wa fedha 

2021/2022. Majalada 3,193 yaliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi katika kipindi 

cha mwaka wa fedha 2022/2023 na kufanya jumla ya majalada 3,342 

yaliyokuwapo kwa ukaguzi wa awali. Hali ya ukaguzi wa majalada ikilinganishwa 

na mwaka uliopita imeoneshwa katika Jedwali Na. 45.  

 

Jedwali Na. 45: Majalada ya Wastaafu Yaliyokaguliwa katika Mwaka 2022/23 
Maelezo 2022/23 2021/22 

Majalada yaliyokuwapo tarehe 1 Julai 2022 149 137 

Majalada yaliyopokelewa 3,193 3,095 

Jumla ya majalada yaliyokuwapo kwa ukaguzi 3,342 3,232 

Majalada yaliyokaguliwa na kuidhinishwa 2,873 2,867 

Majalada yaliyokaguliwa na kurejeshwa kwa maofisa 
masuuli yakiwa na hoja 

388 216 

Majalada yaliyosalia hadi tarehe 30 Juni 2023 
(Yaliyo katika ukaguzi) 

81 149 

Chanzo: Kitabu cha usajili wa majalada na "PPAMS" 

 

9.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Awali wa Majalada ya Mafao 

Wakati wa ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu kwa mwaka wa fedha 

2022/2023, nilibaini masuala kadhaa kama yalivyofafanuliwa hapa chini: 

 

9.4.1 Kukosewa kwa Ukokotoaji wa Mafao na Waajiri 

Mapitio yangu ya majalada 2,873 yaliyoidhinishwa kwa malipo, yalibaini 

majalada 41 (1%) ya wastaafu yalikokotolewa kimakosa. Makosa hayo yalitokana 

na kutumia muda wa utumishi usio sahihi; kutumia mishahara isiyo sahihi; kutoa 

michango ya mwajiri isiyo sahihi; na makosa mbalimbali ya ukokotoaji wa 
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mafao. Hata hivyo, makosa hayo yalirekebishwa na majalada hayo 

niliyaidhinisha kwa malipo. 

 

Miongoni mwa majalada 41 ya mafao ya wastaafu yaliyokokotolewa kimakosa, 

majalada 23 (56%) yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki kwa Sh. milioni 

110.05 na majalada 18 (44%) yalikokotolewa kwa kiwango pungufu kwa Sh. 

milioni 138.78. Muhtasari wa idadi ya majalada na makosa yaliyobainika 

umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 46. 

 

Jedwali Na. 46: Majalada ya Mafao Yaliyokokotolewa Kimakosa 

Na. Aina ya Kosa 

Mafao Yaliyozidi Mafao Yaliyopungua 

Idadi ya 
Majalada 

Kiasi (Sh.) 
Idadi ya 
Majalada 

Kiasi (Sh.) 

1 Muda wa utumishi 
usio sahihi 

17 72,471,601 11 64,101,972 

2 Mishahara 
iliyokosewa 

6 37,582,426 5 66,995,871 

3 Makosa katika 
michango ya 
hifadhi ya jamii 

0 0 1 88,064 

4 Makosa 
mbalimbali katika 
ukokotoaji 

0 0 1 7,600,000 

  Jumla 23 110,054,027 18 138,785,908 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi       

 

Sababu zilizobainishwa zilikuwa upungufu katika kukokotoa mafao kutokana na 

makosa katika hesabu, tafsiri isiyo sahihi ya sera za mafao, dosari za ujazaji wa 

taarifa, na kutokuwapo kwa uhakiki wa kutosha wa uthibitishaji ili kutambua na 

kurekebisha makosa wakati wa mchakato wa ukokotoaji. 

 

Bila ukaguzi wangu wa awali, Serikali ingeweza kupata hasara ya Sh. milioni 

110.05 kutokana na ukokotozi uliozidi kiasi stahiki, na wastaafu wangepata 

mapunjo ya jumla ya Sh. milioni 138.78. 

 

Upungufu uliobainishwa unaonesha kuwapo kwa thamani iliyoongezwa na 

ukaguzi wa awali wa mafao na malipo mengine yanayolipwa moja kwa moja 

kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina. Pia, unaonesha mapungufu ya udhibiti 

wa ndani hivyo kusababisha hasara kwa Serikali na mapunjo kwa wastaafu. 

 

Ninapendekeza Serikali iweke utaratibu mzuri wa kukokotoa mafao ya 

wastaafu, kabla ya kuwasilisha kwa ajili ya ukaguzi wa awali ili kuhakikisha 

wastaafu wanalipwa kwa wakati. 
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9.4.2 Ucheleweshaji wa Uandaaji na Uwasilishwaji wa Taarifa za Mafao 

Kanuni ya 88 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 inawataka waajiri 

na waajiriwa kutunza kumbukumbu za ajira kwa madhumuni ya marejeo wakati 

wa kukokotoa mafao ya kustaafu ya mwajiriwa. 

 

Pia, Kanuni Na. F. 48 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 

ikisomwa pamoja na Kanuni ya 32(4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 

2022 inamtaka mtumishi wa umma anayekaribia kustaafu kutoa taarifa kwa 

maandishi kuhusu nia yake ya kustaafu kwa mamlaka yake ya uteuzi kupitia njia 

za kawaida, angalau miezi sita kabla ya tarehe ya kustaafu. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2022/2023, nilibaini waajiri waliochelewa 

kutayarisha na kuwasilisha majalada ya mafao ya wastaafu 414 (ambayo ni 13% 

ya majalada yote yaliyowasilishwa) kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa muda wa 

kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 28. Kucheleweshwa kwa malipo ya wastaafu 

huathiri vibaya hali ya maisha ya wastaafu, kwani wengi wao hutegemea mafao 

ya kustaafu ili kukidhi mahitaji yao ya kila siku. Jedwali Na. 47 linaonesha 

muhtasari wa idadi ya majalada ya mafao ya wastaafu na kiwango cha 

ucheleweshaji wao. 

 

Jedwali Na. 47: Majalada Yaliyochelewa Kuandaliwa na Kuwasilishwa 
Muda wa Ucheleweshwaji wa Majalada Idadi ya Majalada 

Hadi miaka 2 250 

Hadi miaka 5 109 

Hadi miaka 10 30 

Hadi miaka 20 17 

Hadi miaka 28 8 

Jumla 414 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi       

 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe uwasilishaji kwa wakati wa majalada kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na utekelezaji wa hatua za 

kushughulikia upungufu uliopo kwa kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji wa 

waajiri, ikiwa pamoja na kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji kwa ajili ya uhakiki 

wa ufanisi na utatuzi kwa wakati wa upungufu. 
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9.4.3 Majalada Yenye Hoja a mbayo Hayakurejeshwa kwa Ukaguzi wa 

Awali 

Kanuni ya 86 (2) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009, Sura ya 47 

inawataka maofisa masuuli kujibu hoja ya ukaguzi ndani ya siku 21 tangu siku 

ya kupokelewa. 

 

Hadi tarehe 30 Juni 2023, kulikuwa na majalada 388 yenye kasoro ambayo 

hayakurejeshwa kwangu kutoka kwa waajiri. Majalada 41 kati ya hayo yalihitaji 

waajiri kuyarekebisha na kuyarejesha ofisini kwangu kwa ukaguzi na 

kuidhinishwa. Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2023, majalada hayo yalikuwa 

hayajarejeshwa. Kati ya majalada 41, majalada 31 (76%) yalikuwa yamekaa kwa 

muda wa kuanzia mwaka mmoja hadi miaka sita kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 48. Majalada 347 yaliyobaki yanahusiana na wastaafu waliokuwa 

katika masharti ya kawaida ambao hawakustahili malipo ya kiinua mgongo 

kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina. 

 

Jedwali Na. 48: Majalada yenye Hoja ambayo Hayakurejeshwa kwa Ukaguzi 
wa Awali 

Na. Muda wa Ucheleweshaji wa Majalada Idadi ya Majalada 

1 Mwaka 1 7 

2 Kati ya Mwaka 1 mpaka miaka 3  11 

3 Kati ya Miaka 3 mpaka miaka 6  13 

Jumla  31 

Chanzo: Kitabu cha usajili wa majalada na PPAMS  

 

Ninapendekeza Serikali iweke kipaumbele katika kushughulikia kwa wakati 

hoja za ukaguzi, kuwezesha uidhinishaji wa malipo kwa wastaafu, na kuzuia 

ucheleweshaji wa kushughulikia mafao ya wastaafu. 
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 SURA YA KUMI 

 UFANISI KATIKA UTENDAJI 

 

 

 

 

 

10.1 Utangulizi 

Pamoja na ukaguzi wa kawaida unaohusisha ukaguzi wa kifedha na uzingatiaji 

wa sheria, pia nilipitia ufanisi katika uendeshaji wa shughuli za taasisi za 

serikali. Ukaguzi huu unalenga kutambua maeneo yanayohitaji maberesho ili 

kuongeza ufanisi kwenye utendaji wa shughuli za serikali. Ukaguzi huu unalenga 

kuangalia maeneo katika shughuli za serikali, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa 

ndani, taratibu, na mifumo. Kwa kuchambua maeneo hayo, ukaguzi huu unatoa 

taswira kuhusiana na usimamizi wa rasilimali za serikali. 

 

Sura hii inaainisha madhaifu yaliyobainika katika ukaguzi wa ufanisi wa utendaji 

katika taasisi za serikali, yanayohitaji maboresho. Taasisi hizi zinahusiana na 

shughuli za serikali za kiuchumi, kiutawala, na masuala ya kijamii. 

 

10.2 Usimamizi wa Fedha  

Ukaguzi nilioufanya katika usimamizi wa fedha, ulibaini udhaifu katika wizara, 

idara na wakala za serikali kama yanayofafanuliwa hapa chini: 

 

10.2.1 Gharama za ziada Sh. Bilioni 13 katika Uboreshaji kwa Kiwango cha 

Lami wa Barabara ya Tanga - Pangani (kilomita 50)  

Tarehe 31 Julai 2019, Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) iliingia mkataba 

na Kampuni ya M/S China Henan International Cooperation Group 

(TRD/HQ/1008/2019/2020) kwa ajili ya uboreshaji wa Barabara ya Bagamoyo 

(Makurunge) – Saadani – Pangani - Tanga yenye urefu wa kilomita 256 kwa 

kiwango cha lami, sehemu ya kwanza ya Pangani - Tanga (km 50), kwa mkataba 

wa Sh. bilioni 69 (bila kodi ya ongezeko la thamani). Hapo awali, muda wa 

mkataba uliisha tarehe 14 Novemba 2021 lakini uliongezwa hadi tarehe 5 

Desemba 2022 na baadaye ukaongezwa hadi tarehe 21 Novemba 2023. 

Usimamizi wa mkataba ulikuwa chini ya mshauri elekezi Kampuni ya DOCHCH 
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Engineering and Management Consultancy ambaye alianza kazi tangu mradi 

ulipoanza. 

 

a) Nilibaini kuwa kazi za ujenzi wa mradi ilivuka muda wa kukamilika kwake 

tarehe 5 Disemba 2022 kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo 

ucheleweshaji wa malipo ya awali na hati za malipo ya muda (IPCs); 

mkandarasi kuchelewa kukabidhiwa eneo kwa sababu ya ucheleweshaji wa 

kulipa fidia kwa watu walioathiriwa na mradi; kuchelewa kuhamisha 

miundombinu ya huduma mbalimbali; na kuchelewa kupatiwa eneo la 

daraja la Kirare. Hivyo, mkandarasi aliomba kuongezewa muda ili kufidia 

ucheleweshaji huo na kusababisha gharama za ziada za Sh. bilioni 2. 

 

b) Aidha, mapitio yangu ya hati namba 13 ya malipo ya muda ya tarehe 2 

Februari 2023 yalibaini makosa kwenye kiasi kilichoainishwa katika maelezo 

ya vipimo (BOQ), hususani katika kipengele cha uchimbaji na ujazaji kifusi 

kutoka vyanzo vingine. Maelezo ya vipimo awali yalitaja mita za ujazo 

26,000 kwa kipengele cha uchimbaji, huku upimaji ukionesha kipimo halisi 

kilichohitajika ni mita za ujazo 502,875.58. Vilevile, maelezo ya vipimo ya 

awali yalionesha mita za ujazo 200 za kujaza kifusi kutoka vyanzo vya nje, 

ambapo kiasi halisi kilichopimwa wakati wa ukaguzi kilikuwa mita za ujazo 

3,854.697. Tofauti hizi kati ya kiasi halisi kilichopimwa na maelezo ya 

vipimo ya awali zilisababisha ongezeko la gharama la Sh. bilioni 11. 

 

Kutokana na hayo, jumla ya gharama za ziada za mradi zilifikia Sh. bilioni 13, 

ikiwa ni ongezeko la asilimia 17 kutoka gharama za awali kwenye mkataba. 

Nilibaini kuwa gharama za ziada zilichangiwa na usanifu na uhakiki usioridhisha 

ambao ulishindwa kuakisi vipimo halisi vilivyohitajika katika eneo la ujenzi. 

Ukiukaji huu unaweza kusababisha kuchelewa kukamilika kwa mradi na 

kusababisha usumbufu kwa watumiaji barabara. Pia, unaweza kuathiri bajeti ya 

serikali kwa kuhitaji fedha za ziada kugharamia kazi hizo zilizoongezeka. 

 

Ninapendekeza Serikali iimarishe mfumo wa usimamizi wa TANROADS ili 

kuzuia gharama za ziada katika miradi ya ujenzi wa barabara. 

 

10.2.2 Upungufu wa fedha Sh. bilioni 1.83 za Kugharamia shughuli za 

uendeshaji wa kivuko baada ya kukodi kivuko kutoka Kampuni ya 

Azam Marine LTD 

Tarehe 14 Juni 2022, Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania (TEMESA) uliingia 

mkataba wa makubaliano (MoU) na Kampuni ya AZAM Marine Ltd ya kukodi na 
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kuendesha vivuko viwili vya baharini  ‘Sea Taxi 1’, na ‘Sea Taxi 2’ kati ya 

Magogoni na Kigamboni. Mpango huu ulilenga kuongeza uwezo wa Wakala wa 

Huduma za Umeme Tanzania kuhudumia wateja kufuatia ukarabati mkubwa wa 

Kivuko cha MV Magogoni. Kila kivuko kilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 250 

kwa kila safari. 

 

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 5 cha Mkataba wa Makubaliano, mkodishwaji 

(Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania), analazimika kuilipa Kampuni ya AZAM 

Marine Ltd ada ya huduma  kila siku ya Sh. milioni 5 (pamoja na kodi ya ongezeko 

la thamani) pamoja na kodi ya zuio ya asilimia 5. Mkodishaji, Kampuni ya AZAM 

Marine Ltd itatoa ankara ya malipo kila mwezi inayoeleza idadi ya siku ambazo 

huduma ilitolewa kwa mkodishwaji katika mwezi husika. 

 

Nilibaini kuwa kuanzia tarehe 1 Julai 2022 hadi tarehe 30 Juni 2023, Wakala wa 

Huduma za Umeme Tanzania ulikusanya jumla ya Sh. bilioni 5.76 za tozo za 

vivuko katika Kituo cha Magogoni - Kigamboni. Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 

1.83 (sawa na asilimia 31 ya makusanyo yote) zililipwa kwa Kampuni ya AZAM 

Marine Ltd kwa ajili ya uendeshaji wa vivuko viwili. Kutokana na hali hiyo, 

Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania ulibakiwa na Sh. bilioni 3.93 (asilimia 

69) ili kulipia gharama za uendeshaji kama vile mafuta ya vivuko, gharama za 

kazi, ukarabati na matengenezo, na gharama zinginezo. Hata hivyo, kiasi 

kilichobaki cha Sh. bilioni 3.93 kilikuwa hakitoshi kulipa gharama hizo, hivyo 

kusababisha Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania kutumia fedha za vyanzo 

vingine kugharamia uendeshaji wa kituo cha Magogoni - Kigamboni. 

 

Kwa maoni yangu, kuendelea kukodisha vivuko kutoka kwa kampuni ya AZAM 

Marine Ltd kunaathiri uendelevu wa huduma ya kivuko katika Kituo cha 

Magogoni - Kigamboni. Hali hii inasabisha Wakala kuendelea kutegemea ruzuku 

ya serikali kugharamia shughuli zake badala ya kujitegemea. 

 

Ninapendekeza TEMESA itathmini mikakati mbadala ya kupunguza utegemezi 

wa vivuko vya mwendokasi vilivyokodishwa, ikiwa ni pamoja na kuongeza 

idadi ya vivuko ili kukabiliana na ongezeko la wateja. 

 

10.2.3 Malipo pungufu ya asilimia 3 ya tozo ya umeme kutoka Shirika la 

Umeme Tanzania kutokana na kutoripoti mauzo ya umeme Sh. 

Bilioni 9.05 

Kifungu cha 19(3)(c) cha Sheria ya Nishati Vijijini ya Mwaka 2005 kinautaka 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) kukusanya tozo za hadi asilimia tano za 
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kuzalisha umeme wa kibiashara kwenye gridi ya taifa, ambazo zitatumwa 

kwenye Mfuko wa Nishati Vijijini ifikapo mwisho wa kila mwezi. Kwa mujibu wa 

kifungu hicho, tarehe 01 Agosti 2008, Waziri wa Nishati kupitia tangazo la 

Serikali Namba 118 lililochapishwa kwenye Gazeti la Serikali, alitoa agizo 

linalotamka kuwa tozo ya umeme itakuwa asilimia tatu kwenye mauzo ya 

umeme. 

 

Wakala wa Nishati Vijijini inategemea kupata taarifa za mauzo ya umeme 

kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kupitia uwasilishaji wa majedwali 

ya mauzo ya umeme. Utaratibu huu unauwezesha Wakala wa Nishati Vijijini 

kuandaa ankara za kudai asilimia 3 ya mauzo ya umeme yanayokusanywa na 

Shirika la Umeme Tanzania. 

 

Wakati wa mapitio yangu ya ripoti za usuluhishi uliofanyika mwezi Mei 2023, 

nilibaini kuwa Shirika la Umeme Tanzania lilifanya mauzo ya umeme ya Sh. 

trilioni 3.25 (bila kodi ya ongezeko la thamani) kuanzia tarehe 30 Julai 2021 

hadi 30 Aprili 2023, hivyo kufanya madai ya asilimia 3 ya tozo ya umeme kwa 

Wakala wa Nishati Vijijini kuwa Sh. bilioni 97.73. Hata hivyo, nilibaini kuwa 

Shirika la Umeme Tanzania liliwasilisha jedwali la mchanganuo wa asilimia 3 ya 

tozo ya umeme lililoonesha tozo ya Sh. bilioni 88.68 tu kuanzia tarehe 1 Julai 

2021 hadi 30 Aprili 2023 na kuulipa Wakala wa Nishati Vijijini kiasi hicho, hivyo 

kusababisha malipo pungufu ya tozo ya umeme kwa Sh. bilioni 9.05. Hali hiyo 

inaashiria kuwa Shirika la Umeme Tanzania liliwasilisha taarifa za mauzo 

pungufu ya umeme kwa Wakala wa Nishati Vijijini na kutumia tozo za umeme 

zilizokusanywa kwa niaba ya Wakala wa Nishati Vijijini hivyo kuathiri shughuli 

zake. 

 

Zaidi ya hayo, ripoti ya usuluhishi ilibainisha kuwa sababu kuu ni kutokuwapo 

kwa muunganiko wa mifumo ya Shirika la Umeme Tanzania, yaani mfumo 

unaotumiwa kukusanya tozo za umeme na mfumo unaotumika kukokotoa na 

kuwasilisha malipo ya ankara za umeme kwa Wakala wa Nishati Vijijini. 

 

Kwa kuwa Mfumo wa Mita za Lipia Kabla ya Matumizi (LUKU) unatoa 

mchanganuo wa makusanyo ya ankara za umeme, ikiwa ni pamoja na tozo 

ya asilimia 3 ya umeme kwa REA, napendekeza REA, kwa kushirikiana na 

TANESCO, ipewe uwezo wa kuingia katika Mfumo wa LUKU ili kupata taarifa 

sahihi za kiasi cha tozo ya 3% ya umeme kilichokusanywa na TANESCO ili 

uandaaji ankara zinazoakisi uhalisia wa makusanyo hayo. Aidha, Serikali 

ihakikishe TANESCO inalipa kiasi hicho kilichobakia kwa REA kama 

inavyotakiwa na Sheria ya Nishati Vijijini. 
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10.2.4 Kutolipwa kwa fedha dola za Marekani 8,144,114.52 (Sh. Bilioni 

18.94) za adhabu (demurrage) Zilizotokana na Kuchelewa Kushusha 

Mafuta kutoka kwenye Meli 

Kifungu cha 18.1 cha mkataba kati ya wasambazaji wa mafuta10 na kampuni za 

uuzaji wa mafuta11 kinamtaka msambazaji wa mafuta awe na haki ya kutoza 

fedha za ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta isiyozidi dola za Marekani 

22,000 kwa mafuta ya petroli na dola za Marekani 18,000 kwa mafuta ya dizeli 

kwa siku. Zaidi ya hayo, kifungu cha 18.9 kinabainisha kuwa, kampuni za uuzaji 

wa mafuta zitalipa gharama za tozo hizo ndani ya siku 14 baada ya kupokea 

ankara kutoka kwa msambazaji wa mafuta. 

 

Fedha ya adhabu ni ada inayotozwa kwa mmiliki wa bidhaa au chombo kwa 

kuchelewa kupakia au kushusha mizigo zaidi ya muda uliopangwa kwenye 

mkataba. Ni adhabu iliyoundwa ili kuhimiza ushushaji wa haraka wa mizigo na 

kufidia gharama za mhusika wakati akisubiria mzigo. 

 

Wakati wa ukaguzi wa Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA) 

niligundua kuwa wasambazaji wa mafuta walitoa ankara kwa kampuni za uuzaji 

mafuta zenye jumla ya dola za Marekani 8,144,114.52 (Sh. bilioni 18.94) kuanzia 

mwezi Februari 2019 hadi Agosti 2022 kama tozo za adhabu kwa kuchelewa 

kupakua mafuta kwenye meli, unaochangiwa na uhaba wa miundombinu ya 

upakuaji wa mafuta na mambo mengine yaliyosababishwa na kampuni za uuzaji 

mafuta. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi wangu mwezi Oktoba 2023, 

kampuni za uuzaji mafuta zilikuwa hazijalipa kiasi hicho kwa wasambazaji hao 

kwa zaidi ya mwaka mmoja, licha ya kukusanya tozo husika kwa watumiaji wa 

mwisho wa mafuta, kinyume na kifungu cha 18.9 cha Makubaliano ya Mkataba, 

ambacho kinataja malipo husika kufanywa ndani ya siku 14. 

 

Maoni yangu ni kuwa malipo ya tozo za kuchelewa kushusha mafuta yalikuwa 

yamekusanywa kutoka kwa watumiaji wa mafuta na kampuni za uuzaji mafuta, 

lakini hayakulipwa kwa wasambazaji. Hivyo, kiasi hicho cha fedha kinaweza 

kuzinufaisha kibiashara kampuni za uuzaji wa mafuta kwa kutumia fedha hizo 

kwenye biashara zao.  Hali hii inaathiri vibaya sekta ya mafuta ya ndani na 

kujenga taswira mbaya kutokana na kuchelewa kushusha mafuta na 

 
10  Wauzaji wa mafuta ni kampuni zinazohusika katika uchimbaji, uzalishaji, usafishaji, na 
usambazaji wa mafuta ghafi na bidhaa za petroli. 
11 Makampuni ya soko la mafuta yanazingatia shughuli za biashara ya kununua, kuuza na kufanya 
biashara ya mafuta kwa watumiaji wa mwisho. 
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kuchelewesha malipo ya tozo hizo. Pia, hali hii inaweza kusababisha wauzaji wa 

mafuta kuelekeza biashara zao nchi zingine, hivyo kusababisha usambazaji 

uhaba wa mafuta ikilinganishwa na mahitaji ya soko. 

 

Ninapendekeza PBPA ihakikishe makampuni ya mafuta yanawalipa wauzaji 

wa mafuta kwa wakati tozo zinazotokana na ucheleweshaji wa ushushaji wa 

mafuta. 

 

10.2.5 Ukosefu wa dhamana za kifedha dola za Marekani 144,003,585 (Sh. 

Bilioni 335.16) kutoka kwa Kampuni za Madini kufuatia 

Kuidhinishwa Kufungwa kwa Migodi  

Kanuni ya 207(1)-(2) ya Kanuni za Uchimbaji (Usalama, Afya Kazini, na Ulinzi 

wa Mazingira) za Mwaka 2010 inawataka wamiliki wa leseni maalumu za 

uchimbaji madini wawasilishe dhamana ya ukarabati ili kufidia gharama za 

kufungwa kwa migodi ya uchimbaji madini kama ilivyoainishwa kwenye mpango 

wa kufunga migodi na Kamati ya Taifa ya Ufungaji Migodi. Zaidi ya hayo, Kanuni 

ya 207 (3) inabainisha kuwa dhamana hii ya fedha itaanzishwa kupitia 

makubaliano tofauti kati ya serikali na mwenye leseni. 

 

Katika ukaguzi wa Wizara ya Madini, nilibaini kuwa Kamati ya Taifa ya Ufungaji 

Migodi ilipitisha mipango 6 ya kufungwa kwa migodi kuanzia mwezi Agosti 2022 

hadi Mei 2023. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, kampuni za 

uchimbaji madini zilikuwa hazijawasilisha dhamana za fedha zenye thamani ya 

dola za Marekani 144,003,585  (Sh. bilioni 335.16), kinyume na kanuni iliyotajwa 

hapo juu. Jedwali Na. 49 linaonesha orodha ya migodi iliyoidhinishwa kufungwa 

ambayo dhamana zake za kifedha hazijawasilishwa. 

 

Jedwali Na. 49: Migodi Iliyoidhinishwa Kufungwa Inayosubiri Malipo ya 
Dhamana za Ukarabati 

Na. Leseni Tarehe ya 
Idhini 

Kiasi cha Dhamana 
(Dola za Marekani) 

1. Williamson Diamond Ltd. 3/8/2022          11,094,000  

2. North Mara Gold Mine 7/10/2022        111,676,492  

3. Mbeya Cement Company Ltd. 4/11/2022           4,321,626  

4. Buckreef Gold Company Ltd. 1/12/2022           4,345,040  

5. Stamigold Company Ltd. 29/11/2022          10,446,048  

6. Twiga Cement 19/05/2023 2,120,379 

  Jumla   144,003,585        

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Bila kuwa na dhamana za kifedha, ni hatari kwa serikali kwani kampuni za 

uchimbaji madini zinaweza kushindwa kushughulikia ipasavyo mahitaji ya 

ukarabati wa mazingira yaliyoharibiwa kutokana na shughuli za uchimbaji wa 

madini na kusababisha uharibifu wa mazingira na hatari zingine. 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa makampuni ya madini yanazingatia 

kanuni ikiwa ni pamoja na kuwasilisha dhamana za fedha kwa ajili ya migodi 

iliyofungwa. 

 

10.2.6 Upotevu wa Mapato Sh. Bilioni 9.93 Kutokana na Maji yanayopotea 

Upotevu wa mapato kutokana na maji yanayopotea (NRW) ni kiasi cha maji 

yanayozalishwa na mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kwa ajili ya 

kusambazwa lakini yanapotea kabla ya kuwafikia wateja waliokusudiwa. Kwa 

mujibu wa viwango vya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA), kiwango kinachokubalika cha upotevu wa maji kwa mamlaka za maji 

kinawekwa kulingana na madaraja ya mamlaka za maji na usafi wa mazingira. 

 

Nilibaini kuwa kiwango cha upotevu wa mapato kutokana na maji yanayopotea 

kinavuka kiwango kinachokubalika kwa mujibu wa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji kwa mamlaka za maji. Hali hii ilisababisha hasara ya 

Sh. bilioni 9.93 katika mamlaka 12 za maji, kama inavyooneshwa katika Jedwali 

Na. 50. Sababu kubwa ya kiwango kikubwa cha upotevu wa maji ni uchakavu 

wa miundombinu ya maji. 

 

Jedwali Na. 50: Upotevu wa Mapato Unaotokana na Maji Yanayopotea 

Na. Taasisi 
Kiasi Kilichopotea 

(Mita za Ujazo) 
Jumla (Sh.) 

1. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Wanging’ombe  

190,578 209,635,500 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Turiani  

648,570 604,791,059 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kibondo  

153,483 72,006,792 

4. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Itumba-Isongole  

156,778 50,012,182 

5. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Lushoto  

234,763 118,320,552 

6. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Namanyere  

30,496 21,591,130 

7. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Rombo  

5,806,329 5,063,118,888 
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Na. Taasisi 
Kiasi Kilichopotea 

(Mita za Ujazo) 
Jumla (Sh.) 

8. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Bunda  

384,664 798,177,717 

9. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Ifakara  

80,735 91,507,471 

10. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Handeni  

964,551 2,151,235,340 

11. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tunduru  

69,172 86,603,344 

12. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Maswa  

- 666,079,452 

 
Jumla 8,720,119 9,933,079,426 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

 

Upotevu huo wa maji ulisababisha kukosekana kwa mapato ambayo yangeweza 

kukusanywa na kutumika kulipia gharama za uendeshaji wa mamlaka za maji na 

kupunguza utegemezi kwa serikali. 

 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua stahiki ikiwa ni pamoja na kuboresha 

miundombinu ya maji ili kupunguza upotevu wa mapato yanayotokana na 

maji yanayopotea. 

 

10.2.7 Kuchelewa kwa Miaka Miwili Kusuluhisha Mgogoro wa kiasi cha Sh. 

Milioni 989.93 cha Tozo za Mrahaba na Huduma kwa Kampuni za 

Madini  

Kanuni ya 12(1) ya Kanuni za Madini (Ukaguzi) za Mwaka 2018 inawataka wenye 

leseni za madini kujibu hoja za ukaguzi ndani ya siku 30 baada ya ukaguzi au 

uhakiki wa Tume ya Madini au ofisa aliyeidhinishwa. Kushindwa kutekeleza 

katika muda uliowekwa, kama ilivyoelezwa katika Kanuni ya 12(2), kunaweza 

kusababisha Tume ya Madini kumtaka mwenye leseni ya madini kujieleza kwa 

nini Tume isifute au kusimamisha leseni yake ya uchimbaji madini. 

 

Wakati wa ukaguzi nilioufanya katika Tume ya Madini kwa kampuni 27 za 

uchimbaji madini, kampuni 14 zilikuwa zimekiuka sheria, hivyo kutozwa jumla 

ya Sh. bilioni 6.05. Miongoni mwa tozo hizo ni pamoja na mrahaba na tozo za 

huduma za jumla ya Sh. bilioni 4.59 zinazodaiwa na Tume ya Madini katika 

mwaka wa fedha 2020/2021. Hata hivyo, ni Sh. bilioni 3.60 pekee ndizo 

zililipwa, huku kiasi cha Sh. milioni 989.93 zikipingwa na wamiliki watatu wa 

leseni za madini, Mundarara Ruby Mines Ltd., Salum Motors Transport Co. Ltd., 

na Hanil- Jiangsu Joint Venture Ltd. 



 
 

 

 
137 

 
  

 

 

Nina wasiwasi kuwa ucheleweshaji uliobainika wa kutatua migogoro ya kampuni 

za madini uliochukua muda wa miaka miwili tangu mwaka wa fedha 2020/2021 

unaathiri uwezo wa Tume ya Madini kupata mapato na kutumia rasilimali-fedha 

kwa ufanisi. Pia, migogoro hii kuchukua muda mrefu kabla ya kusuluhishwa 

kunazorotesha uhusiano kati ya Tume ya Madini na kampuni za madini jambo 

ambalo linaweza kuondoa hali ya kuaminiana na kuzidisha mivutano. 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe inatatua mgogoro huo ili kufikia muafaka 

wa kiasi stahiki kinachopaswa kulipwa ili kuboresha mahusiano kati ya Tume 

na makampuni ya madini. 

 

10.2.8 Upotevu wa Mapato ya Sh. Bilioni 8.94 Uliotokana na Kukataliwa 

kwa Madai ya Huduma ya Bima ya Afya  

Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya Mwaka 1999 

kinaeleza kuwa Mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo ya madai yasiyo 

sahihi au pale mdaiwa anaposhindwa kuzingatia sheria au kanuni za malipo ya 

madai yaliyotolewa chini ya sheria hii. 

 

Ukaguzi wangu katika hospitali za rufaa za kanda na mikoa ulibaini jumla ya 

madai ya Sh. bilioni 8.94 kutoka hospitali 24 za rufaa za mikoa, za kanda, na 

hospitali maalumu yalikataliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutokana na 

ujazaji usio sahihi wa taarifa kwenye za fomu za madai zilizowasilishwa katika 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Kasoro hizo ni pamoja na uidhinishaji usio 

sahihi wa fomu, makosa ya kunakili namba rejea za ugonjwa, na kutozingatia 

Mwongozo wa Ubora wa Matibabu. 

 

Nilibaini pia kuwa kati ya madai ya Sh. bilioni 71.21 yaliyowasilishwa katika 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, ni Sh. bilioni 62.27 (87%) pekee ndizo 

zilikubaliwa na kulipwa, huku Mfuko ukikataa madai ya thamani ya Sh. bilioni 

8.94 (13%). Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2021/2022, madai yaliyokataliwa 

mwaka 2022/2023 yameongezeka kwa Sh bilioni 1.14 kutoka Sh bilioni 7.8 hadi 

Sh bilioni 8.94. Hali hii inaonesha kuwa mapendekezo yangu hayakutekelezwa 

kikamilifu. Kiambatisho Na. IX ni orodha ya hospitali zilizokuwa na madai ya 

bima ya afya yaliyokataliwa. 

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Afya iboreshe ukaguzi wa ndani, 

na kutoa mafunzo kuhusu namna ya kushughulikia madai ya bima ili 

kuboresha usahihi katika kukamilisha fomu za madai ya NHIF. 
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10.2.9 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutolipa kwa wakati Madai ya Sh. 

Bilioni 12.52 ya Gharama za Matibabu kwa Hospitali Maalumu na za 

Rufaa   

Kifungu cha 28 cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura ya 395 

(iliyorekebishwa mwaka 2015) kinataka madai yoyote ya fedha kwa watoa 

huduma za afya yalipwe ndani ya siku 60 tangu kuwasilishwa kwa madai hayo 

kwenye mfuko. 

 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, nilifuatilia utaratibu wa ulipaji wa madai 

ya matibabu kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa mujibu wa sheria na 

nilibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulikuwa ukichelewesha malipo 

ya madai ya matibabu kwa hospitali maalumu, hospitali za rufaa za mikoa na za 

kanda. Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 12.52 zilicheleweshwa kulipwa 

katika muda wa kati ya siku 9 hadi 326 baada ya kumalizika kwa muda wa siku 

60 uliowekwa kisheria kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 51.  

 

Ucheleweshaji huu ulitokana na hospitali husika kutofuatilia kwa wakati madai 

ya gharama za matibabu, hivyo kusababisha Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

kuchelewesha malipo zaidi ya siku 60. 

 

Jedwali Na. 51: Kucheleweshwa kwa Malipo ya Madai ya Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya kwa Hospitali Maalumu na za Rufaa za Mikoa 

Na. Jina la Hospitali Maalumu 
na Hospitali ya Rufaa ya 

Mikoa 

Idadi ya Siku za 
Kuchelewesha Malipo 

Kiasi (Sh.) 

1. Benjamin Mkapa  Siku 142  5,199,491,539 

2. Bukoba  Kutoka siku 11 hadi siku 67  537,995,975 

3. Hospitali ya Kanda, Chato Kuanzia siku 7 hadi siku 55  334,875,785 

4. Dodoma  Kuanzia siku 30 hadi siku 135  2,989,741,133 

5. Geita  Kuanzia siku 38 hadi 64  262,808,275 

6. Mbeya Kuanzia siku 72 hadi siku 87  423,059,315 

7. Hospitali ya Taifa ya Afya ya 
Akili Mirembe  

Kuanzia siku 35 hadi siku 113  512,072,359 

8. Musoma  Kuanzia siku 72 hadi siku 102  719,250,015 

9. Singida Kuanzia siku 9 hadi siku 326  866,900,900 

10. Songea  Kuanzia siku 17 hadi siku 69  314,837,145 

11. Tabora  Kuanzia siku 30 hadi siku 90 368,516,495 

Jumla   12,529,548,936 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti Mwaka 2022/23 
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Ninapendekeza Serikali ihakikishe Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya inalipa 

madai ya Hospitali kwa wakati ili kurahisisha utoaji wa huduma za afya kwa 

umma. Zaidi ya hayo, Hospitali za rufaa ziboreshe usahihi kwenye ujazaji 

wa fomu za madai ili kupunguza makosa, pia uwasilishwaji wa fomu za madai 

kwa wakati ili kuzuia ucheleweshaji wa malipo kutoka NHIF. 

 

10.2.10 Bohari Kuu ya Dawa kukaa na Fedha za Hospitali kiasi cha Sh. Bilioni 

10.13 kwa zaidi ya mwaka mmoja bila kusambaza Dawa, Vifaatiba 

na Vitendanishi 

Kanuni ya 140(3) na ya 141(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

zinaitaka Bohari Kuu ya Dawa kununua na kusambaza vifaatiba vya kwenye 

orodha na visivyo kwenye orodha ambavyo vinahitajika mara kwa mara kwa 

kipindi fulani. 

 

Nilibaini hospitali za rufaa za mikoa 16 pamoja na Wizara ya afya ya Zanzibar 

zina jumla ya Sh. bilioni 10.13 zilizopo Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya ununuzi 

na usambazaji wa dawa, vifaatiba, na vitendanishi. Hata hivyo, dawa, vifaatiba, 

na vitendanishi hivyo havikuwasilishwa kwenye hospitali husika kwa muda wa 

zaidi ya mwaka mmoja, kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 52. 

 

Niliripoti ucheleweshaji huo katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2021/22 

kuwa Sh. bilioni 20.66 zilikuwa zimehifadhiwa na Bohari Kuu ya Dawa bila 

kusambaza dawa, vifaatiba, na vitendanishi. Kuendelea kwa hali hii kunaashiria 

kuwa Serikali haitekelezi ipasavyo mapendekezo yangu. 

 

Bohari Kuu ya Dawa kuendelea kushikilia fedha bila kutumika kwenye ununuzi 

na usambazaji wa dawa na vifaatiba kunapunguza upatikanaji wa dawa, 

vifaatiba, vitendanishi hivyo kuzorotesha utoaji wa huduma bora za matibabu 

katika hospitali maalumu na za rufaa za mikoa na kanda.  

 

Jedwali Na. 52: Fedha Zinazoshikiliwa na Bohari Kuu ya Dawa bila 
Kusambaza Dawa na Vifaatiba 

Na Jina la Hospitali ya Rufaa na Wizara Kiasi (Sh.) 

1. Bukoba  255,084,750 

2. Hospitali ya Kanda, Chato  2,980,250,938 

3. Dodoma 1,869,218,586 

4. Geita  1,029,343,009 

5. Kibong’oto  1,314,795,603 

6. Manyara  10,115,700 

7. Mawenzi  305,822,467 

8. Mbeya  984,799,635 
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Na Jina la Hospitali ya Rufaa na Wizara Kiasi (Sh.) 

9. Wizara ya Afya (Fungu 52) 36,300,000 

10. Mount Meru  10,591,300 

11. Mtwara  275,345,544 

12. Singida  11,945,920 

13. Sekou Toure  9,935,120 

14. Songea  8,843,220 

15. Songwe  4,660,420 

16. Temeke  799,174,978 

17. Wizara ya Afya Zanzibar  227,707,600 

Jumla 10,133,934,790 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi za Mwaka 2022/23 

 

Ninarejea ushauri wangu kuwa Hospitali za rufaa za mikoa ziweke 

makubaliano ya kisheria na Bohari Kuu ya Dawa. Aidha, inapotokea Bohari 

kuu ya Dawa haina akiba ya dawa, irudishe fedha kwa hospitali husika.  

 

10.2.11 Gharama za ziada za Sh. Milioni 115.51 zilizotokana na Ununuzi wa 

Dawa na Vifaatiba kutoka kwa Wasambazaji Binafsi   

Kanuni ya 130 (3) (4) na (5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 

(kama zilivyorekebishwa) na Kanuni za Mwaka 2016 (Gazeti la Serikali Toleo 

Na.121 zilizochapishwa tarehe 22 Aprili 2016) zinazitaka taasisi nunuzi kufanya 

ununuzi katika Bohari Kuu ya Dawa ndani ya siku moja ya kazi baada ya kufikia 

kiwango cha akiba. Kama bidhaa zilizoombwa hazipatikani, Bohari Kuu ya Dawa 

inalazimika itoe taarifa ya kutopatikana ndani ya siku moja ya kazi. Baada ya 

kupokea taarifa hiyo, taasisi nunuzi inaweza kuchagua mbinu mbadala ya 

ununuzi. 

 

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, hospitali tatu za rufaa zilinunua vifaatiba 

mbalimbali vya thamani ya Sh. milioni 267.34 kutoka kwa wazabuni binafsi, 

ikilinganishwa na gharama ya Sh. milioni 151.83 endapo dawa na vifaatiba hivyo 

vingenunuliwa katika Bohari Kuu ya Dawa. Kutonunua vifaatiba katika Bohari 

Kuu ya Dawa kumesababisha kuingia gharama ya ziada ya  Sh. milioni 115.51 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 53. 

 

Jedwali Na. 53: Gharama za Ziada Zilizotokana na Ununuzi wa Dawa na 
Vifaatiba kutoka kwa Wasambazaji Binafsi 

Na Jina la 
Hospitali ya 

Rufaa ya Mikoa 

Kiasi cha Fedha 
Kilicholipwa kwa 

Wauzaji Binafsi (Sh.) 

Gharama za 
Bohari Kuu 

(Sh.) 

Gharama ya 
Ziada Iliyolipwa 

(Sh.) 

1. Katavi 90,575,500 61,164,432 29,411,068 

2. Maweni  81,455,375 38,652,911 42,802,464 
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Na Jina la 
Hospitali ya 

Rufaa ya Mikoa 

Kiasi cha Fedha 
Kilicholipwa kwa 

Wauzaji Binafsi (Sh.) 

Gharama za 
Bohari Kuu 

(Sh.) 

Gharama ya 
Ziada Iliyolipwa 

(Sh.) 

3. Tabora  95,318,720 52,017,304 43,301,416 

Jumla 267,349,595 151,834,647 115,514,948 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mwaka 2022/23 

 

Tatizo hili linasababishwa na upungufu wa mara kwa mara wa dawa na vifaatiba 

katika Bohari Kuu ya Dawa, hivyo hospitali kuamua kununua kutoka kwa wauzaji 

binafsi. 

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Afya iimarishie uwezo wa Bohari 

Kuu ya Dawa katika kushughulikia suala la upatikanaji wa dawa na vifaatiba 

ili kupunguza gharama za ziada zinazotokana na kununua Dawa na Vifaatiba 

kwa wauzaji binafsi, kitu kinachoweza kuathiri uwezo wa Hospitali 

kujiendesha. 

 

10.2.12 Vifaa vilivyo Nunuliwa na Hospitali za Rufaa lakini Havitumiki 

vyenye Thamani ya Sh. bilioni 3.47   

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh. bilioni 

3.47 vilinunuliwa kwaajili ya hospitali za rufaa za mikoa mitano vilikuwa bado 

havijaanza kutumika hadi wakati wa ukaguzi wangu. Vifaa hivyo ni kama vile 

mashine ya CT-Scan, mashine ya X-Ray ya kidijiti na mashine ya kusafisha damu   

kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. X. 

 

Hali hii ni kinyume na Kanuni ya 87(1)(h) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 

2001 inayohimiza matumizi ya vifaa pindi vinaponunuliwa. Ilielezwa kuwa 

sababu ya kasoro hii ni uhaba wa fedha na kutokamilika kwa miundombinu 

itakayotumika kwa ajili ya kufunga vifaa vilivyonunuliwa. Kutotumika kwa vifaa 

hivyo kunasababisha lengo la ununuzi wake lisifikiwe hivyo kuinyima jamii 

manufaa yake na kunaviweka vifaa hivyo katika hatari ya kuchakaa kabla ya 

matumizi. 

 

Ninapendekeza Serikali itenge fedha za kutosha kwaajili ya kukamilisha 

miundombinu ili kuwezesha usakinishaji wa vifaa vilivyonunuliwa kuweza 

kutumika bila kuchelewa zaidi. 
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10.3 Masuala yanayohusu ukiukaji wa sheria, kanuni na miongozo  

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini ukiukaji wa kanuni, sheria na miongozo 

mbalimbali kwa taasisi za serikali kuu kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 

10.3.1 Kutofanyika kwa ufuatiliaji na Tathmini ya Matumizi ya Fedha Sh. 

Bilioni 111.48 Zilizotolewa kwa Wakala Ziliotekeleza Miradi 

Kanuni ya 15 ya Kanuni za Mfuko wa Taifa wa Maji za Mwaka 2019 inautaka Mfuko 

kufuatilia na kutathmini matumizi ya fedha zinazotolewa kwa wakala 

waliotekeleza miradi ya maji iliyopangwa, na kuhakikisha unazingatia muda, 

gharama, na masharti ya ubora wa miradi husika. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Maji haukufanya ufuatiliaji na 

tathmini ya matumizi ya Sh. bilioni 111.48 zilizotolewa kwa wakala 40 

waliotekeleza miradi ya maji 367 iliyopangwa kufanyiwa tathmini. Udhaifu huu 

ulitokana na uhaba wa rasilimaliwatu na usimamizi usioridhisha wa ndani ya 

Mfuko. Bila ufuatiliaji wa ufanisi, kuna hatari ya fedha za Mfuko kutumika 

vibaya. 

 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Maji ufanye ufuatiliaji na tathmini ya 

kutosha ya fedha zinazotolewa kwa wakala wa utekelezaji ili kupunguza 

hatari ya ubadhirifu wa fedha. 

 

10.3.2 Utoaji wa hati za ugawaji wa maeneo ya vitalu vya uwindaji bila 

idhini ya waziri 

Eneo Maalumu la Makubaliano ya Uwekezaji wa Wanyamapori (SWICA) ni eneo 

lililotengwa ndani ya hifadhi ya wanyamapori au pori la akiba ambapo mashirika 

au watu binafsi hupewa haki ya kuwekeza katika shughuli zinazohusiana na 

wanyamapori kama vile utalii, uwindaji au uhifadhi. Maeneo haya maalumu 

yalianzishwa ili kukuza usimamizi endelevu wa wanyamapori, kupata mapato 

kwa ajili ya juhudi za uhifadhi, kuchochea maendeleo ya kiuchumi katika 

maeneo ya vijijini, na kuhakikisha ulinzi wa viumbe hai na makazi asilia. 

 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 3(1) ya Kanuni za Eneo Maalumu la Uwekezaji kwa 

Wanyamapori za Mwaka 2020, Waziri wa Maliasili na Utalii amepewa mamlaka, 

baada ya kupata mapendekezo ya Bodi ya Mamlaka ya Usimamizi wa 

Wanyamapori Tanzania (TAWA), kuteua maeneo ya ardhi ndani ya mapori ya 
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akiba kuwa Maeneo Maalumu ya Makubaliano ya Uwekezaji wa Wanyamapori 

kwa madhumuni yaliyoainishwa katika Kanuni hizi. 

 

Hata hivyo, Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania ilitoa hati za 

ugawaji wa maeneo ya uwindaji (vyeti namba TAWA.0003, TAWA.0004 na 

TAWA.0005) kupitia makubaliano ya Eneo Maalumu la Uwekezaji kwa 

Wanyamapori kwa wawekezaji wawili kwenye jumla ya maeneo 13, ingawa 

maeneo hayo hayakupata idhini ya waziri kuwa vitalu vya uwindaji kama 

inavyotakiwa kisheria. Hali hii inaonesha kuwa, menejimenti ya Mamlaka ya 

Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania haikuzingatia majukumu ya Waziri wa 

Maliasili na Utalii kabla ya kutoa hati husika. 

Ni maoni yangu kuwa, kutoa hati hizo kwa maeneo ambayo hayajapata idhini ya 

waziri ni kukiuka kwa kiasi kikubwa Kanuni za Eneo Maalumu la Makubaliano ya 

Uwekezaji wa Wanyamapori za Mwaka 2020 na kuleta shaka kuhusu uwazi na 

uadilifu wa mchakato wa ugawaji wa maeneo hayo. 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe TAWA inazuia ugawaji wa maeneo maalumu 

ya uwekezaji kwa wanyamapori bila idhini ya Waziri. 

 

10.3.3 Kutochukuliwa kwa hatua dhidi ya taasisi zilizoachia majitaka zaidi 

ya viwango vilivyopendekezwa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa 

Mazingira na Shirika la Viwango la Tanzania 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 65(4) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji 

ya Mwaka 2009, wenye vibali vya kuachia maji yaliyotumika wanalazimika 

kuzingatia ubora wa maji na viwango vilivyowekwa na Baraza la Taifa la 

Usimamizi wa Mazingira au Shirika la Viwango Tanzania ili kuzuia uchafuzi wa 

maji. 

 

Aidha, chini ya Kifungu cha 64(1)(a) na cha 64(4) cha Sheria hiyo, mtu yeyote 

anayeruhusu au kusababisha moja kwa moja taka au uchafu kuchafua vyanzo 

vya maji atakuwa anatenda kosa. Mtu huyo akitiwa hatiani, atawajibika kulipia 

gharama za kurekebisha uharibifu na kurejesha ubora wa maji au kutozwa faini 

ya angalau Sh. 300,000 au kifungo cha hadi mwaka mmoja, au adhabu zote mbili 

kwa pamoja. 

 

Nilipitia matokeo ya vipimo vya maji yaliyotumika viliyopimwa na Bodi ya Maji 

ya Bonde la Mto Pangani katika Kiwanda cha Saruji cha Tanga, Darsh Industries, 

na Sunflag Limited na nilibaini kutokidhi viwango vya maji yaliyotumika na 

viwango vya taka kwa mujibu wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na 
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Shirika la Viwango Tanzania. Nilibaini kuwa viwango vya pH vya maji hayo 

vilikuwa 6.0, ambavyo ni chini ya kiwango kinachohitajika cha 6.5 hadi 8.5. 

Zaidi ya hayo, viwango vya mahitaji ya oksijeni ya kibiokemikali (BOD) vilikuwa 

70mg/l ambapo vilizidi kikomo kinachoruhusiwa cha 30mg/l, huku mahitaji ya 

oksijeni ya kemikali (COD) yalikuwa kati ya 156mg/l hadi 854.4mg/l, ambayo 

yalivuka kiwango kinachoruhusiwa cha 60mg/l. 

 

Utofauti uliobainika wa viwango vya pH vinavyopendekezwa na viwango vya juu 

vya mahitaji ya oksijeni ya kibiokemikali na mahitaji ya kemikali ya oksijeni 

huleta hatari kubwa za kimazingira. Kiwango cha pH chini ya kiwango 

kinachohitajika cha 6.5 hadi 8.5 ni hatari kwa viumbe vya majini na vinaweza 

kutatiza usawa wa mfumo-ikolojia. Viwango vya juu vya mahitaji ya oksijeni ya 

kibiokemikali vinavyozidi kikomo kinachoruhusiwa cha 30mg/l, huashiria 

kuongezeka kwa vitu vya kikaboni kwenye maji, ambayo vinaweza kumaliza 

viwango vya oksijeni hivyo kusababisha hali ya hipoksiki na kuathiri vibaya 

maisha ya viumbe vya majini. Aidha, viwango vya juu vya mahitaji ya oksijeni 

ya kemikali kupita kiwango kinachoruhusiwa cha 60mg/l, huashiria viwango vya 

juu vya uchafuzi wa kaboni, ambavyo huweza kuharibu ubora wa maji, kuharibu 

makazi majini, na kusababisha hatari za kiafya kwa binadamu, wanyamapori, 

na viumbe hai wengine. 

 

Licha ya ukiukaji huo, Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Pangani haikuchukua hatua 

dhidi ya kampuni zilizohusika hadi kufikia mwezi Oktoba 2023. Hali hii ni 

kutokana na kutokuwapo kwa taratibu za ufuatiliaji na uchukuaji hatua katika 

Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Pangani, hali iliyochangiwa na kukosekana 

utambuzi wa viashiria na uchukuzi wa hatua kwa wakati kwa ukiukaji wa sheria 

uliofanywa na viwanda husika. 

 

Ninapendekeza Bodi ya Maji ya Bonde la Pangani ichukue hatua stahiki ikiwa 

ni pamoja na kutoza faini na adhabu, au kusitisha vibali vya utoaji maji taka 

kwa taasisi ambazo zitashindwa kufuata Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali 

za Maji ya mwaka 2009. 

 

10.3.4 Mabwawa yenye Thamani ya Sh. Bilioni 5 Kujengwa bila Vibali  

Kanuni ya 9(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Usalama wa 

Mabwawa) za Mwaka 2013 inamtaka mtu anayetarajia kujenga bwawa la maji 

kuomba kibali cha ujenzi kwa Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji wa Wizara ya 

Maji. 
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Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2022/23, Bodi ya Maji ya Bonde la Kati 

(IDBWB) ilitekeleza miradi 11 ya mabwawa yenye thamani ya Sh. bilioni 5. Hata 

hivyo, nilibaini kuwa IDBWB haikuomba vibali vya ujenzi kutoka Wizara ya Maji 

kinyume na Kanuni ya 9(1). 

 

Sababu kuu iliyobainika ni mipango isiyoridhisha ya miradi ya mabwawa 

iliyosababisha kushindwa kupata vibali hivyo vya ujenzi. Udhaifu huo unaleta 

shaka kuhusu usalama na athari za kimazingira za mabwawa. Kibali cha Wizara 

ya Maji ni muhimu ili kuhakikisha kuwa ujenzi wa mabwawa unakidhi viwango 

vya usalama na mazingira. 

 

Ninapendekeza Bodi za Maji za Mabonde kuhakikisha kuwa miradi yote ya 

mabwawa inazingatia matakwa ya udhibiti kwa kupata vibali muhimu vya 

ujenzi ili kuhakikisha viwango na usalama wa mazingira. 

 

10.3.5 Vibali vya Matumizi ya Maji vyenye Thamani ya Sh. Bilioni 1.01 

Vilivyoisha Muda wake  

Kifungu cha 43 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya Mwaka 2009 

kinamtaka mtu yeyote anayechukua maji kutoka vyanzo vya juu au chini ya 

ardhi, au kujenga au kudumisha kazi yoyote kwa madhumuni hayo, kuomba 

kibali cha matumizi ya maji kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii. 

 

Katika ukaguzi wa bodi za maji za mabonde, nilibaini kuwa katika bodi tatu za 

maji za mabonde, vibali 1,200 vya matumizi ya maji vyenye thamani ya Sh. 

bilioni 1.01 vilikuwa vimekwisha muda wake. Licha ya vibali hivyo kuisha muda 

wake wa matumizi, wateja waliendelea kutumia maji kutoka katika vyanzo 

husika, hivyo kusababisha upotevu wa mapato hayo kama ada ya mwaka ya 

matumizi ya maji. Jedwali Na. 54 linaonesha orodha ya bodi za mabonde ya 

maji, idadi ya vibali vilivyoisha muda wake, na kiasi cha fedha ambacho 

hakikusanywa. 

 

Jedwali Na. 54: Bodi, Idadi ya Vibali Vilivyoisha Muda Wake, na Kiasi cha 
Fedha ambacho Hakikusanywa 

Na. Tasisi Idadi Ada Kiasi (Sh.) 

1 Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Nyasa  319 338,245,421 

2 Bodi ya Maji Bonde la Mto Wami - Ruvu  500 110,900,000 

3 Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Ruvuma na Pwani 
ya Kusini  

381 569,363,524  

 
Jumla 1,200 1,018,508,945 
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Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Hasara hii inaathiri moja kwa moja uendelevu na uwezo wa kifedha wa 

uendeshaji wa bodi husika, hivyo kupunguza uwezo wao wa kufanya shughuli 

muhimu za usimamizi wa rasilimali za maji na matengenezo ya miundombinu. 

Pia, kuendelea kutumia maji licha ya vibali kwisha muda wake kunazua wasiwasi 

kuhusu usimamizi endelevu wa rasilimali za maji, jambo linaloweza kusababisha 

uharibifu wa mazingira. 

 

Ninapendekeza Bodi zinazohusika zifanye utaritibu wa uhakiki wa vibali 

vyote vya matumizi ya maji ili kubaini vibali vilivyokwisha muda wake au 

vinavyokaribia kuisha muda wa matumizi. Aidha, kuchukua hatua stahiki ili 

kuzuia utumiaji wa maji kwa vibali vilivyokwisha muda wake, ikiwa ni 

pamoja na adhabu kwa ukiukwaji wa sheria. 

 

10.3.6 Kushindwa Kutoa Huduma za Usafi wa Mazingira 

Huduma za usafi wa maji na mazingira unamaanisha utoaji wa huduma, 

miundombinu na mifumo iliyowekwa ili kuhakikisha usafishaji na utoaji wa maji 

taka ili kuzuia kuenea kwa magonjwa na kulinda mazingira. 

 

Kifungu cha 20 (a) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 

kinaainisha kazi za mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira kuwa ni pamoja 

na kutoa huduma za maji safi na usafi wa mazingira kama inavyotakiwa na 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote iliyoandikwa inayohusu usimamizi wa 

rasilimali za maji, viwango vya ubora wa maji, na uhifadhi wa mazingira. 

 

Kinyume na matakwa hayo, nilibaini kuwa mamlaka saba za usambazaji wa maji 

na usafi wa mazingira hazikutoa huduma za usafi wa mazingira kwa jamii. 

Sababu kuu ni ukosefu wa rasilimali muhimu, ikiwa pamoja na fedha, 

miundombinu, na utaalamu wa kuongeza huduma zao za usafi wa mazingira. 

  

Kutokuwapo kwa huduma za usafi wa mazingira kunasababisha usimamizi 

usioridhisha wa taka na kuongeza hatari ya kuchafua vyanzo vya maji na 

uchafuzi wa mazingira, hivyo kuathiri mifumo ya ikolojia. Mamlaka za usafi wa 

mazingira zilizoshindwa kutoa huduma ya usafi wa mazingira ni pamoja na 

Biharamulo, Chato, Songe, Itumba-Isongole, Namanyere, Tunduru Mjini, na 

Maswa. 
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Napendekeza Serikali kutenga rasilimali za kutosha kwa Mamlaka za Maji kwa 

ajili ya ujenzi na matengenezo ya miundombinu ya usafi wa mazingira. 

 

10.3.7 Biashara 49 Kufanywa bila Leseni Halali za Biashara 

Kifungu cha 3(1) (a) cha Sheria ya Leseni za Biashara ya Mwaka 1972 kinaeleza 

kuwa hakuna mtu atakayefanya biashara nchini Tanzania, awe kampuni au 

wakala, isipokuwa kama ana leseni halali inayohusiana na biashara husika. 

 

Hata hivyo, nimebaini wafanyabiashara 49 wa Iringa, Njombe na Arusha 

walikuwa wakifanya biashara bila leseni halali za biashara huku wakiwa bado 

hawajatambuliwa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA). Udhaifu 

huu ulichangiwa na vibali vya wafanyabiashara 33 vilivyoisha muda wake 

kutohuishwa,  na utumiaji wa leseni batili ya biashara ya daraja B inayotolewa 

na mamlaka za serikali za mitaa kwa wafanyabiashara 16. 

 

Kushindwa kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni kuchukua hatua kwa 

biashara zinazofanywa bila leseni halali kunaleta shaka kuhusu ufanisi wa 

usimamizi na udhibiti wa biashara hivyo kusababisha mianya kwa 

wafanyabiashara kufanya bishara bila kuzingatia sheria. 

 

Ninapendekeza BRELA kufanya mapitio ya kina ya mfumo wake wa ufuatiliaji 

na uchukuaji wa hatua stahiki ili kubaini mapungufu ili kuhakikisha biashara 

zinafanywa zina vibali. 

 

10.3.8 Usimamizi usioridhisha wa vyama vya ushirika wa akiba na mikopo 

(SACCOS) 

Wakati wa ukaguzi wa Mfuko wa Usimamizi na Ukaguzi wa Ushirika, changamoto 

mbalimbali zilibainika kuhusu usimamizi wa vyama vya ushirika wa akiba na 

mikopo kama inavyofafanuliwa hapa chini. 

 

a) Ukaguzi na usimamizi usioridhisha wa vyama vya ushirika wa akiba na 

mikopo  

Kifungu cha 93(1) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013 kinasema 

kuwa, msajili wa vyama vya ushirika atafanya ukaguzi wa mara kwa mara wa 

shughuli na masuala ya fedha ya chama kilichosajiliwa. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa maofisa ushirika walifanya usimamizi nje na ndani 

ya maeneo yao kwenye vyama 623 (asilimia 30.4) tu kati ya vyama 2,046 ili 
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kutathmini uzingatiaji wa viwango vya ubora wa huduma. Aidha, nilibaini 

kuwa Tume ilikuwa na maofisa ushirika 186, ambao ni pungufu ya idadi 

inayotakiwa ya maofisa ushirika 677. 

 

b) Kuwapo kwa vyama 1,245 vya ushirika wa akiba na mikopo visivyo na 

leseni 

Kifungu cha 4 (1) cha Sheria ya Huduma Ndogo ndogo za Fedha mwaka 2019 

inasema kuwa, chama cha ushirika wa akiba na mikopo hakitafanya shughuli 

yoyote ya fedha, isipokuwa kama chama hicho kimepewa leseni na benki au 

mamlaka Iliyokabidhiwa jukumu hili kwa mujibu wa masharti ya sheria. 

 

Hata hivyo, mapitio yangu ya ripoti ya mwaka ya utendaji ya Mfuko wa 

Usimamizi na Ukaguzi wa Ushirika kwa mwaka wa fedha 2022/23 yalibaini 

kuwa kati ya vyama 2,046 vya ushirika wa akiba na mikopo vilivyosajiliwa, 

ni vyama 801 tu ndivyo vilikuwa na leseni, huku vyama 1,245 (sawa na 

asilimia 60.9) vikiendesha shughuli zake bila leseni. 

 

Udhaifu huu unasababishwa na usimamizi usioridhisha wa Tume kwa vyama vya 

ushirika wa akiba na mikopo, na upungufu wa maofisa ushirika. Hali hii inaleta 

athari kama vile kutokidhi kwa mahitaji ya leseni hivyo kusababisha hatari za 

kiudhibiti na za kifedha. 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe Mfuko wa Usimamizi na Ukaguzi wa Ushirika 

unakabiliana na mapungufu ya kiutawala ili kuimarisha uwajibikaji na uwazi 

katika vyama vya ushirika. 

 

10.3.9 Wafanyabiashara wa Kemikali Wasiosajiliwa na wenye Leseni 

Zisizouhishwa 

Kifungu cha 61 cha Sheria za Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani 

na za Watumiaji ya Mwaka 2020 kinataka mfanyabiashara anaekusudia kuhuisha 

usajili kutuma maombi kwa msajili miezi mitatu kabla ya kwisha kwa muda wake 

wa usajili. Endapo maombi ya uhuishaji wa usajili utafanyika kwa wakati, 

msajili atashughulikia maombi hayo kabla ya muda wa kumalizika kwa usajili 

wa awali. 

 

Ukaguzi wangu nilioufanya katika usajili wa wafanyabiashara wa kemikali katika 

Maabara ya Serikali ya Kemikali, Kanda ya Kaskazini ulibaini kuwa 
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wafanyabiashara 7 wa kemikali hawakusajiliwa. Pia, wafanyabiashara 23 wa 

kemikali hawakuhuisha usajili wao kinyume na kifungu tajwa hapo awali. 

 

Upungufu huo unatokana na kutokamilika kwa ufuatiliaji ili kupata nyaraka za 

usajili kama vile tathmini ya athari kwa mazingira, mipango ya usimamizi wa 

mazingira, namba za utambulisho wa mlipakodi, leseni za biashara, na vyeti vya 

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni kutoka mamlaka zingine za Serikali. 

Kutosajiliwa kwa wafanyabiashara wa kemikali kunazidisha hatari na vitendo 

vya udanganyifu ambavyo vinaweza kuwadhuru watumiaji. 

 

Ninapendekeza Serikali ichukue hatua stahiki kuhakikisha kuwa 

wafanyabiashara wa kemikali wanazingatia matakwa ya usajili, ili kupunguza 

hatari ya kemikali hatarishi kuwadhuru watumiaji. 

10.3.10 Asasi zisizo za Kiserikali zilizosajiliwa Kutotayarisha na Kuwasilisha 

Ripoti za Ukaguzi, Ripoti za Shughuli za Kila Mwaka, na Mikataba 

yao na Wahisani 

Kifungu cha 29(1) cha Sheria ya Asasi Zisizo za Kiserikali ya Mwaka 2002 kinataka 

kila asasi isiyo ya kiserikali kuandaa na kuwasilisha taarifa za shughuli za 

mwaka, na taarifa za kikaguzi ambazo zinapaswa kuwekwa hadharani. Aidha, 

Kifungu cha 3.2 (xiv) cha Mwongozo wa Uratibu wa Asasi Zisizo za Kiserikali wa 

Mwezi Aprili Mwaka 2020 kinazitaka asasi zote zisizo za kiserikali zinazofanya 

kazi nchini kuwasilisha mikataba kati yao na wahisani wao. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa asasi 8,262 zisizo za kiserikali sawa na asilimia 87 ya 

asasi zote 9,453 hazikuwa zimeandaa na kuwasilisha taarifa za shughuli za 

mwaka na ripoti zilizokaguliwa, wala mikataba kati ya yao na wahisani. 

    

Upungufu huo ulitokana na ufuatiliaji hafifu wa asasi zisizo za kiserikali na 

mamlaka husika, jambo linalopunguza uwazi kwa wadau kuhusu shughuli za 

asasi hizo nchini. 

 

Ninapendekeza Serikali ianzishe mifumo ya utekelezaji ili kuhakikisha kuwa 

asasi zisizo za kiserikali zinazingatia taratibu za kuwasilisha ripoti zao kwa 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalum. 
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10.3.11 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi Kutosuluhisha Migogoro ya 

Watumishi wa Sekta Binafsi kwa Zaidi ya Siku 30  

Kifungu cha 86 (4)(5) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (iliyorekebishwa 

mwaka 2019) kinasema kwamba "kwa mujibu wa Kifungu cha 87, mpatanishi 

atatatua mgogoro ndani ya siku 30 tangu kuwasilishwa kwa rufaa. Hata hivyo, 

muda unaweza kuongezeka endapo pande zitakubaliana kwa maandishi”.  

 

Ukaguzi wangu wa Ripoti ya Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kieletroniki ya tarehe 

30 Juni 2023 ulibaini kwamba kinyume na matakwa ya sheria, migogoro 172 ya 

watumishi wa umma iliyowasilishwa katika Tume ya Upatanishi na Usuluhishi 

ilikuwa haijatatuliwa kwa zaidi ya siku 30 hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi 

Agosti 2023. Pia, nilibaini kutokuwapo kwa makubaliano ya maandishi kati ya 

pande mbili kuhusu ongezeko la muda wa upatanishi. 

 

Upungufu huo unasababishwa na kutozingatiwa kwa ukomo wa muda 

uliopangwa wa usuluhishi na uamuzi. Hata hivyo, kutumia muda mrefu wa 

kutatuliwa migogoro kunachelewesha haki kwa wanaoitafuta. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali ihakikishe Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
inatatua migogoro ndani ya muda unaotakiwa ili kujengea umma imani na  
utendaji kazi wa Tume hiyo. 

 

10.3.12 Kutoteketezwa kwa Dawa Zilizokwisha Muda wake wa Matumizi   

Kanuni ya 10 ya Sheria ya Tanzania ya Chakula, Dawa, na Vipodozi (Uainishaji 

wa Dawa) ya Mwaka 2015 inamtaka mkuu au mfamasia wa hospitali kuanzisha 

mchakato wa kuteketeza bidhaa zisizofaa kutokana na kwisha muda wake wa 

matumizi. Aidha, Kanunu ya 254 ya Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 

inamtaka ofisa masuuli kuanzisha mchakato wa kuondosha magari, mitambo, na 

vifaa vyote vilivyoisha muda wake wa matumizi. 
 

Mapitio ya rejista za dawa za matibabu zilizoisha muda wake wa matumizi kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023 yalibaini kuwa dawa mbalimbali zenye thamani ya 

Sh. bilioni 1.99 katika hospitali za rufaa za mikoa 10 zilikuwa zimeisha muda 

wake lakini hazikuteketezwa hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi Disemba 2023. 

Aidha, dawa hizo zilikuwa zimepita muda wake kwa kipindi cha hadi miaka 18. 

Jedwali Na. 55 linaonesha hospitali na thamani ya dawa ambazo muda wake 

wa matumizi ulikuwa umeisha lakini hakuteketezwa. 
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Jedwali Na. 55: Hospitali na Thamani ya Dawa ambazo Muda Wake wa 
Matumizi Ulikuwa Umeisha lakini Hazikuteketezwa 

Na. Jina la Hospitali za Rufaa Thamani ya Dawa (Sh.) 

1 Benjamini Mkapa 78,607,030.84 

2 Bukoba  7,351,206.05 

3 Hospitali ya Kanda, Chato 68,314,743.00 

4 Mtwara  10,276,691.30 

5 Musoma  22,177,528.00 

6 Shinyanga  1,117,732,174.00 

7 Simiyu  389,840,219.56 

8 Songwe  2,468,964.03 

9 Tabora  6,851,673.16 

10 Tumbi  286,420,713.00 

Jumla 1,990,040,942.94 

Chanzo: Barua za Upungufu kwa Menejimenti za Mwaka 2022/23 

 

Upungufu huo ulichangiwa na ufinyu wa bajeti kwa shughuli hiyo. Hata hivyo, 

kushindwa kuteketeza dawa zilizoisha muda wake kunaweza kusababisha hatari 

kadhaa kama vile watu wasio waaminifu kufungasha upya kisha kuzisambaza 

kwa matumizi hivyo kusababisha hatari kwa binadamu na mazingira. Pia, 

kuendelea kuhifadhi dawa zilikwishe muda wake si tu kunazidisha gharama za 

uhifadhi bali pia kunapunguza nafasi ya kuhifadhi dawa zingine zinazofaa kwa 

matumizi. 

 

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha kwamba hospitali za rufaa za mikoa 

zinateketeza dawa zilizokwisha muda wake wa matumizi kwa mujibu wa 

matakwa ya kisheria. Zaidi ya hayo, hospitali hizi zinapaswa kuepuka 

kupokea dawa zenye muda mfupi wa matumizi. 

 

10.3.13 Upungufu katika Uendeshaji wa Vitengo vya Afya Mipakani na katika 

Viwanja vya Ndege 

Kuanzishwa kwa vitengo vya afya mipakani kulilenga kutoa huduma za ukaguzi 

wa afya kwa abiria bandarini, viwanja vya ndege, na mipakani ili kuzingatia 

kanuni za afya za kimataifa za kuzuia kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza na 

kutumika kama ulinzi wa kimsingi dhidi ya vihatarishi vya kiafya. 

 

Tathmini yangu ya ufanisi katika utendaji kazi wa vitengo vitano vya afya katika 

viwanja vya ndege, na mipakani ilibaini kasoro kadhaa zinazohitaji 

kushughulikiwa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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(a) Mipaka ya Namanga na Tarakea  

Ukaguzi wangu katika mipaka hii ulibaini ubovu wa skana ya themo katika Kituo 

cha Mpaka cha Namanga kuanzia mwezi Julai 2022 hadi Juni 2023. Pia, nilibaini 

kuwepo kwa vifaa vya kupima maambukizi ya ugonjwa wa homa ya ini (Hepatitis 

B) vilivyokwisha muda wake. Katika mpaka wa Tarakea nilibaini kukosekana kwa 

gari la matumizi ya ofisi. 

 

(b) Mpaka wa Holili  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa skana ya themo ilikuwa haitumiki kwa zaidi ya 

miaka mitatu kutokana na kutowasilishwa kwa baadhi ya vifaa vyake. Pia, 

hakukuwa na gari kwa matumizi ya ofisi. 

 

(c) Uwanja wa Ndege wa Arusha 

Ukaguzi wangu katika uwanja huu ulibaini uhaba wa vifaa muhimu vya kufanyia 

kazi kama vile magari (pamoja na gari la kubebea wagonjwa), pikipiki, na 

vifaatiba kama vile majokofu ya maabara, vipimo vya haraka vya magonjwa na 

vipimo vya kawaida vya magonjwa, na vifaa vya kukusanyia sampuli. Pia, 

kulikuwa na uhaba wa vitanda vya matibabu, vitanda kwa ajili ya uchunguzi, 

viti vya walemavu, vifaa vya kinga binafsi, vyumba kwa ajili ya kujitenga, simu 

za mkononi, orodha ya vifaa vya ofisi, kompyuta na seva, vifaa vya mawasiliano 

ya redio, mashine za faksi, mashine za kudurufu, skana za joto, tochi za mwanga 

wa UV, na kamera za kidijiti. Kukosekana kwa vifaa hivi kulikiuka Jedwali la Pili 

la Aya ya 1.6 ya Mwongozo wa Afya katika Uendeshaji wa Viwanja vya Ndege na 

Mipaka ya Nchi wa Mwezi Septemba 2022, ambao uliainisha mahitaji ya vifaa na 

zana muhimu zinazopaswa kuwapo. 

 

Aidha, Uwanja wa Ndege wa Arusha haukuwa na huduma za chanjo kinyume na 

Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa Uchangiaji Gharama wa Huduma za Afya Mipakani 

wa Mwaka 2022. 

 

Upungufu uliobainika unaweza kusababisha kuchelewesha au kutofanikisha 

utoaji huduma za afya na huduma zingine kwenye viwanja vya ndege na 

mipakani. 

 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Afya iboreshe vitengo vya afya 

katika viwanja vya ndege na mipakani ili kutoa huduma za ukaguzi wa afya 

kikamilifu hivyo kuhakikisha usalama wa wasafiri na jamii. 
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10.4 Usimamizi Usioridhisha wa Miundombinu 

Ukaguzi wangu katika taasisi za serikali ulibaini upungufu katika usimamizi wa 

miundombinu ya umma, ambao unahitaji hatua za haraka za kuutatua. 

Upungufu uliobanika unafafanuliwa hapa chini. 

 

10.4.1 Usimamizi usioridhisha wa uendeshaji wa vituo vya mizani ya 

kupima uzito wa magari 

Agizo namba 3.6 (e) la Agizo la Wakala (Wakala wa Barabara Tanzania) 

(Uanzishwaji) (Marekebisho) la Mwala 2020 linaipa Wakala wa Barabara 

Tanzania mamlaka ya kuanzisha na kuendesha mizani na kudhibiti uzito uliozidi 

wa mizigo katika mtandao wa barabara ulio chini ya mamlaka yake. Wakati wa 

ukaguzi wa shughuli za mizani, nilibaini udhaifu kadhaa unaohitaji kuchuliwa 

hatua stahili, ambao ni pamoja na: 

 

(a) Wasafirishaji 299 kutumia kibali kimoja cha mizigo maalumu kwa safari 

zaidi ya moja  

Kanuni ya 15 (1) (a) ya Kanuni za Udhibiti wa Uzidishaji wa Mizigo ya Magari 

ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (Mizigo Maalumu) ya Mwaka 2018 inaeleza 

kuwa mtu atakuwa ametenda kosa iwapo atasafirisha mzigo wowote 

maalumu bila kibali halali. Pia, Kifungu cha 9 (3) cha Sheria ya Udhibiti wa 

Mizigo ya Magari ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka 2016 kinataka 

gari linalobeba mizigo yoyote iliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) 

bila kibali maalumu kusimamishwa na kuzuiliwa na afisa aliyeidhinishwa. 

 

Hata hivyo, mapitio yangu ya taarifa za kieletroniki za mizani katika vituo 

vya Nala (Dodoma), Himo (Kilimanjaro), Makuyuni (Arusha), na Vigwaza 

(Pwani) kuanzia tarehe 1 Julai 2022 hadi 30 Juni 2023, yalibaini matukio 

299 ya wasafirishaji kutumia vibali vinavyofanana (kufanana kwa namba za 

kumbukumbu) kwa zaidi ya safari moja. Pia, nilibaini kuongezeka kwa idadi 

ya matukio hayo kutoka 153 yaliliyoripotiwa katika ukaguzi wa mwaka wa 

fedha 2021/2022 hadi 299 kwa mwaka wa fedha 2022/2023, jambo 

linaloonesha kutokuwapo kwa juhudi za makusudi kushughulikia suala hilo. 

 

(b) Magari 93,622 kupita kwenye mizani bila kupimwa kutokana na mizani 

kufungwa mara kwa mara 

Kifungu cha 8 (1) cha Sheria ya Udhibiti wa Mizigo ya Magari ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki ya Mwaka 2016 kinamtaka msafirishaji anayeendesha gari 

lenye uzito wa kilogramu 3,500 au zaidi kuhakikisha gari hilo limepimwa 
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katika kila kituo cha mizani kilichopo kwenye mtandao wa barabara ambao 

gari husika linapita. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa kuanzia tarehe 01 Julai 2022 hadi 30 Juni 2023, 

vituo 15 vya mizani vilifungwa mara kwa mara, hivyo kusababisha magari 

93,622 yenye uzito wa zaidi ya kilogramu 3,500 kupita katika vituo hivyo 

vya mizani bila kupimwa. 

 

(c) Kutozuiliwa kusafirishwa mizigo hatarishi 330 bila vibali maalumu 

Kifungu cha 9 (3) cha Sheria ya Udhibiti wa Mizigo ya Magari ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki ya Mwaka 2016 kinataka gari linalobeba mizigo hatarishi 

bila kibali maalumu kusimamishwa na kuzuiliwa na afisa aliyeidhinishwa 

au kuelekezwa kwenda mahali panapofaa kwa kuzingatia afya au usalama. 

Msafirishaji wa gari hilo atawajibika kulipa faini au adhabu nyingine kadiri 

sheria za nchi mwanachama zinavyoelekeza. 

 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu wa takwimu za mizani katika vituo 6 vya 

mizani vilivyopo Nala (Dodoma), Makuyuni (Arusha), Himo II (Kilimanjaro), 

Vigwaza (Pwani), Nangurukuru (Lindi), na Mpemba (Songwe) kuanzia 

tarehe 01 Julai 2022 hadi tarehe 30 Juni 2023, nilibaini kuwa magari 330 

yalisafirisha mizigo hatarishi bila vibali maalumu lakini hayakuzuiliwa 

kwenye vituo vya mizani, kinyume na agizo lililoainishwa hapo juu. Udhaifu 

huo ulisababisha kutokusanywa kwa kiasi cha dola za Marekani 3,300. 

 

Nilibaini kuwa udhaifu huu ulitokana na uendeshaji usioridhisha wa mizani 

pamoja na hitilafu katika vifaa vya kupimia uzito. Kuruhusu udhaifu huu 

kuendelea kunaweza kusababisha uharibifu mkubwa katika tabaka la lami la 

barabara na madaraja na kukosekana kwa mapato. 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe TANROADS inafanya ufuatiliaji wa uhakika 

na kuchukua hatua madhubuti ili kukabiliana na dosari katika uendeshaji wa 

taratibu za mizani. 

 

10.4.2 Kutofanya kazi kwa Vivuko  

Nilibaini kuwa vivuko tisa kati ya 35 (sawa na asilimia 26) vilikuwa havifanyi kazi 

kwa zaidi ya miezi 6. Vivuko hivyo ni MV Pangani II, MV Sabasaba, MV Kuchele, 

MV Tangazo, MV Lindi, MV SAR II, MV Ilagala, na MV Kilombero. Miongoni mwa 

vivuko hivyo ambavyo havifanyi kazi, sita vilikuwa vikisubiri kukaguliwa kwa ajili 
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ya ukarabati, huku vitatu vikionekana kuwa chakavu na hakutakuwa na tija 

iwapo vitakarabatiwa. 

 

Sababu kubwa za vivuko hivyo kutofanya kazi ni pamoja na kuchelewa kwa 

michakato ya ukaguzi na ukarabati na uhaba wa fedha za ukarabati. Hali hii 

imesababisha kukosekana kwa huduma za vivuko, upotevu wa mapato kutokana 

na kupungua kwa uwezo wa vivuko kufanya kazi, na athari katika ufanisi wa 

shughuli za Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania. 

 

Ninapendekeza TEMESA ichukue hatua madhubuti ili kuharakisha mchakato 

wa ukaguzi na ukarabati wa vivuko visivyofanya kazi. Aidha, TEMESA 

inapaswa kufanya tathmini ya kina ya vivuko vilivyochakaa ili kubaini njia 

mbadala, kama vile kuviondosha au kubadilisha na vivuko vipya. 

 

10.4.3 Kutokamilika kwa Ujenzi wa Nyumba 300 za Watumishi wa Umma 

Zenye Thamani ya Sh. Bilioni 20 katika Eneo la Nzuguni, Dodoma 

Dhamira ya Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni kutoa makazi bora na rafiki 

wa mazingira kwa serikali na watumishi wa umma kupitia biashara bora, 

huduma za ushauri, na usimamizi wa mali zisizohamishika. 

 

Tarehe 25 Novemba 2021, Wakala wa Majengo Tanzania ilianza ujenzi wa 

nyumba 150 za watumishi wa umma (awamu ya kwanza) katika eneo la Nzuguni, 

Dodoma kwa makadirio ya gharama ya mradi ya Sh. bilioni 14. Mradi ulipangwa 

kukamilika ifikapo tarehe 31 Desemba 2022 lakini muda ulihuishwa hadi tarehe 

30 Novemba 2023. Hata hivyo, katika ziara yangu ya tarehe 11 Januari 2024, 

nilibaini kuwa awamu ya kwanza ya mradi ilikuwa haijakamilika licha ya muda 

wa mradi kwisha tarehe 30 Novemba 2023. Pia, nilibaini kuwa nyumba 39 

zilizojengwa katika awamu ya kwanza zilikuwa katika hatua za ukamilishaji, 

wakati nyumba 111 zilikuwa hazijafikia hatua za ukamilishaji. 

 

Aidha, tarehe 1 Februari 2023, Wakala wa Majengo Tanzania ulianza ujenzi wa 

nyumba 150 za awamu ya pili kwa gharama ya Sh. bilioni 6. Awali mradi 

ulipangwa kukamilika ifikapo tarehe 31 Januari 2024, lakini tarehe ya 

kukamilika ilihuishwa hadi tarehe 30 Novemba 2024. Hata hivyo, wakati wa 

ukaguzi huu, maendeleo ya mradi yalikuwa asilimia 15 tu licha ya muda wa 

mkataba kufikia asilimia 53. 

 

Kutokamilika kwa miradi ya ujenzi wa awamu ya kwanza na pili yenye thamani 

ya Sh. bilioni 20 kulitokana na upungufu wa maji na upungufu wa fedha, hivyo 
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kukwamisha dhamira ya Wakala ya kutoa makazi kwa watumishi wa Serikali na 

Umma, hasa kwa kuzingatia ongezeko la watumishi wa umma wanaohamia 

Dodoma. Pia, ucheleweshaji huu unaweza kusababisha gharama za nyongeza 

kutokana na kupanda kwa bei ya vifaa vya ujenzi. 

 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe TBA inaboresha usimamizi wa miradi ili 

kukamilisha miradi huo kwa wakati na kurekebisha dosari katika utekelezaji 

wa ujenzi. 

 

10.4.4 Kuvamiwa kwa Hekta 717,671.58 za Hifadhi ya Misitu 

Kifungu cha 26 (g) cha Sheria ya Misitu ya Mwaka 2002 kinatamka kuwa hakuna 

mtu atakayemiliki au kuishi katika ardhi yoyote ndani ya hifadhi ya misitu ya 

mamlaka ya kitaifa au ya mtaa isipokuwa kama ni mwenye kibali 

kinachotambulika ndani ya hifadhi hiyo, au ameingia makubaliano kwa mujibu 

wa masharti ya sheria. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu katika Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania (TFS), nilibaini masuala kadhaa ya uvamizi yanayoathiri jumla ya hekta 

717,671.58 katika hifadhi mbalimbali za misitu, ikiwemo Hifadhi ya Msitu wa 

Nyantakara (Biharamulo - Kahama), Hifadhi ya Msitu wa Kyarano, Hifadhi ya 

Msitu wa Kyanyari, Hifadhi ya Msitu wa Ruiga, Hifadhi ya Msitu wa Mto Nikonga, 

Hifadhi ya Msitu wa Mlima Mkweni - Mlema Kiiga, na Hifadhi ya Msitu wa Shamba 

la Hisa la Malya. Licha ya idadi kubwa ya uvamizi na athari zake zinazoweza 

kujitokeza kwa maliasili zilizopo, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania ulikuwa 

haujatayarisha mikakati na sera ya kushughulikia, kutatua, na kupambana na 

uvamizi huo. 

 

Uvamizi uliotambuliwa katika hifadhi nyingi za misitu yana athari kubwa kwa 

uharibifu wa mazingira, upotevu wa makazi ya wanyamapori, uharibifu wa 

rasilimali, na kuzuka kwa migogoro ya kisheria, mambo yanayoweza kuathiri 

uchumi wa nchi na jamii, na kuharibu jina la taasisi. 

 

Ninapendekeza TFS itengeneze mikakati na mipango ya ufuatiliaji ili 

kushughulikia masuala ya uvamizi yaliyobainika katika hifadhi nyingi za 

misitu. 
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10.4.5 Kuondolewa kwa Kamera za Kiotomatiki za Kudhibiti Mwendokasi 

wa Magari zenye Thamani ya Sh. Milioni 381.75 katika Maeneo ya 

Ubena Zomozi na Bwawani  

Tarehe 16 Juni 2017, Wizara ya Ujenzi iliingia mkataba na Kampuni ya M/S 

Kamang Investment kwa ajili ya usambazaji, ufungaji, upimaji, na uanzishaji 

wa kamera za kiotomati za kudhibiti mwendokasi, kwa mkataba wa Sh. milioni 

381.75. Mradi huo ulikamilika na kukabidhiwa na mshauri mwelekezi mwezi 

Januari 2019. Mradi huo ulilenga kuimarisha usalama barabarani kwa kufuatilia 

mwendokasi wa magari na kuhimiza uzuiaji wa mwendokasi zaidi ya 

unaohitajika katika maeneo ya Ubena Zomozi na Bwawani kando ya Barabara 

kuu ya TANZAM ili kupunguza ajali za barabani. 

 

Nilibaini kuwa mwezi Agosti 2022, kamera hizo zilitolewa ili kuwezesha malori 

kusafirisha mizigo maalumu (urefu) kwa ajili ya ujenzi wa Kiwanda cha Sukari 

cha Mbigiri. Hata hivyo, hadi kufikia muda wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 

2023, kamera hizo zilikuwa hazijarejeshwa. 

 

Wizara ilinifahamisha kuwa kamera hazikufungwa tena kutokana na kutumia 

teknolojia iliyokwisha muda wake, ambayo inazuia upitishaji wa mizigo mingi 

maalumu katika barabara kuu ya TANZAM. Sababu nyingine ni kwamba Wizara 

ya Mambo ya Ndani ya Nchi iko kwenye mchakato wa kuweka teknolojia ya hali 

ya juu kwenye barabara kuu, hivyo kuzifanya kamera na mfumo huo wa awali 

kupitwa na wakati. Hata hivyo, kwa maoni yangu, udhaifu huu unaonesha 

mipango isiyoridhisha ya Wizara, hivyo kusababisha hasara ya Sh. milioni 381.75  

ambazo ni gharama za kufunga kamera hizo. 

 

Napendekeza Wizara ya Ujenzi iunganishe kamera zilizoondolewa pamoja na 

juhudi zinazoendelea kufanywa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ili 

kupunguza hasara zinazotokana na kutotumika kwa kamera hizo na 

kuhakikisha kunakuwa na mipango ya kutosha ya matumizi bora ya fedha za 

walipa kodi. 

 

10.4.6 Kutokarabatiwa kwa Barabara na Miundombinu ya Viwanja vya 

Ndege yenye Thamani ya Sh. Milioni 545 

Kifungu cha 3 cha Sheria ya Utalii ya Mwaka 2008 kinaeleza kuwa watu wote 

wanaotumia mamlaka au kutekeleza majukumu yoyote chini ya Sheria hii 

wajitahidi kukuza Sera ya Taifa ya Utalii, utalii wa kimazingira, utalii wa 
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kitamaduni, na aina zingine zozote za utalii zinazotoa uhusiano bora wa kisekta, 

kutengeneza ajira, na kuleta maendeleo endelevu. 

 

Katika mapitio yangu katika Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania, 

nilibaini kulikuwa na miundombinu iliyotelekezwa yenye thamani ya Sh. milioni 

545 katika Hifadhi ya Wanyama Maswa, Mkoa wa Simiyu ikiwa pamoja na 

kilomita 135 za barabara yenye thamani ya Sh. milioni 500 kutoka Butuli hadi 

Mbono - Makao iliyojengwa mwaka 2021. Sehemu nyingine iliyotelekezwa ni 

Uwanja Mdogo wa Ndege wa Butuli (kilomita 1.6) uliojengwa mwaka 2021 kwa 

thamani ya Sh. milioni 45 kwa lengo la kutangaza shughuli za utalii kwa kusaidia 

urahisi wa usafiri  ili kuhamasisha watu wengi zaidi kutembelea eneo hilo. Hata 

hivyo, wakati wa ziara yangu ya tarehe 5 Septemba 2023, nilibaini kuwa, 

barabara na uwanja wa ndege haukufanyiwa ukarabati tangu mwaka 2022,  

hivyo miundombinu hii kutokuwa katika hali nzuri kwa matumizi. 

 

Sababu kuu ya kutelekezwa kwa miundombinu hii ni uhaba wa fedha za 

ukarabati. Hali hii inaashiria upotevu wa rasilimali jambo linalodhoofisha 

utangazaji wa utalii. 

 

Napendekeza Serikali itoe fedha za kutosha kwa TAWA kwa ajili ya 

matengenezo ya viwanja vya Ndege na miundombinu ya barabara ili kukuza 

shughuli za utalii. 

 

10.4.7 Usimamizi Usioridhisha wa Miundombinu ya Viwanja vya Ndege 

Wakati wa ukaguzi katika Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania, nilibaini 

udhaifu katika usimamizi wa miundombinu ya viwanja vya ndege kama 

inavyofafanuliwa hapa chini. 

 

a) Kutelekezwa kwa taa 217 za uwanja wa ndege (AGL) zenye thamani ya 

dola za Marekani 334,986.05 katika Uwanja wa Ndege wa Dodoma   

Wakati wa ziara yangu kwenye Uwanja wa Ndege wa Dodoma, nilibaini 

kuwa taa 217 za uwanja wa ndege (AGL) zenye thamani ya dola za Marekani 

334,986.05 zinazotumia nishati ya jua zilitelekezwa kwenye stoo ya uwanja 

huo baada ya kubadilishwa na uwanja kuanza kutumia taa zinazotumia 

nishati ya umeme. Aidha, nilibaini kuwa hapakuwa na mpango wa 

kuhamisha taa hizo zilizotelekezwa kwenye viwanja vya ndege vingine 

vyenye mahitaji makubwa, licha ya taa hizo kuwa katika hali nzuri. Nina 

wasiwasi hali ya taa hizo zilizotelekezwa inaweza kuwa mbaya kutokana 
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na mambo mbalimbali kama vile ukosefu wa matengenezo na uharibifu 

unaoweza kutokea kutokana na utunzaji usioridhisha. 

 

b) Matumizi ya simu za mkononi kwa ajili ya mawasiliano na mnara wa 

udhibiti katika Uwanja wa Ndege wa Bukoba 

Kanuni ya 259, 260 na 263 ya Kanuni za Usafiri wa Anga (Viwanja vya Ndege) 

za Mwaka 2017 zinamtaka mwongozaji wa ndege kuhakikisha kuwa vifaa 

vya uokoaji vinaendana na kiwango cha shughuli za ndege katika uwanja 

husika, ambapo magari ya uokoaji na zimamoto yanapaswa kuwa na uwezo 

wa kufika sehemu ya kila njia ya kurukia ndege ndani ya muda usiozidi 

dakika tatu. Pia, kanuni zinataka kuwa na mfumo wa mawasiliano bora 

unaounganisha kituo cha zimamoto, magari ya uokoaji, na mnara wa 

udhibiti kwenye uwanja wa ndege. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu kwenye Uwanja wa Ndege wa Bukoba 

nilibaini kuwa wafanyakazi wa udhibiti wa ndege ardhini walikuwa 

wakitumia simu za mkononi kupokea taarifa za safari na kuwasiliana na 

Mnara wa Udhibiti wa Ndege uliopo Mwanza, kinyume cha sheria. 

 

c) Kukosekana kwa kamera za CCTV katika Viwanja vya Ndege vya Geita 

na Sumbawanga 

Kanuni ya 2 ya Kanuni za Usalama wa Usafiri wa Anga za Mwaka 2018 

inataka kila mwendeshaji wa uwanja wa ndege unaohudumia usafiri wa 

anga kuwajibika kwa usalama wa vifaa ili kufikia malengo ya usalama wa 

anga. Hata hivyo, katika ziara yangu ya kutembelea Viwanja vya Ndege vya 

Geita na Sumbwanga, nilibaini kutokuwapo kwa kamera za CCTV kwenye 

majengo hayo, jambo ambalo ni kinyume cha kanuni. 

 

d) Kutokuwapo kwa mfumo wa maji wa kuzima moto katika Uwanja wa 

Ndege wa Mpanda 

Kwa mujibu wa Kiambatisho cha 14 cha Viwango na Mbinu 

Zinazopendekezwa (SARPs) za Usanifu na Uendeshaji wa Viwanja vya Ndege 

chini ya Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Anga (ICAO), uwanja wa ndege 

unapaswa kuwa na hatua zinazofaa za usalama dhidi ya moto, ikiwa pamoja 

na mfumo wa zimamoto ili kuhakikisha usalama wa shughuli za ndege na 

abiria. Hata hivyo, ziara yangu ya mwezi Oktoba 2023 ilibaini ukosefu wa 

mfumo wa maji wa zimamoto katika Uwanja wa Ndege wa Mpanda, hivyo 

kuwa hatari kwa uwanja wa ndege endapo moto utatokea. 
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e) Eneo la misitu ndani ya maeneo ya Uwanja wa Ndege wa Mtwara 

Katika ziara yangu ya kutembelea uwanja wa ndege wa Mtwara, nilibaini 

kuwapo kwa eneo la msitu ndani ya uwanja huo. Sehemu hii ya msitu 

haikuwa na usimamizi mzuri, hivyo kuzua wasiwasi kuhusu utendaji kazi na 

usalama wa uwanja wa ndege. Kuwapo kwa eneo la msitu ndani ya uwanja 

wa ndege kunaweza kuleta hatari za kiusalama kutokana na uwezekano wa 

kuishi wanyamapori, jambo ambalo linaweza kuhatarisha maisha ya 

wafanyakazi wa uwanja wa ndege, abiria, na ndege. 

 

f) Hatari za kiusalama inayotokana na mnara usiotumika katika Uwanja wa 

Ndege wa Mtwara  

Ukaguzi wangu katika Uwanja wa Ndege wa Mtwara ulibaini kuwapo kwa 

mnara uliotelekezwa na kutotumika ndani ya uwanja huo. Kuwapo kwa 

mnara huo kunaweza kusababisha hatari ya kiusalama kwa ndege wakati 

wa kutua na kuruka ikiwa mnara hautadhibitiwa ipasavyo. 

 

Kwa maoni yangu, kuachwa kwa vifaa muhimu, matumizi ya simu kwa 

mawasiliano, ukosefu wa CCTV, kutokuwapo kwa mfumo wa maji ya zimamoto, 

na kuwapo kwa eneo la msitu na mnara usiotumika ndani ya uwanja wa ndege 

kunachangia hatari za kiusalama. Hatua za haraka zinahitajika ili kuimarisha 

usimamizi wa miundombinu, na kuzingatia kanuni na hatua za kiusalama ili 

kulinda wafanyakazi, abiria, ndege, na uendeshaji wa viwanja vya ndege. 

 

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 

inaimarisha usimamizi wa miundombinu ya viwanja vya ndege, na kuzingatia 

kanuni na hatua za usalama ili kulinda usalama wa wafanyakazi, abiria na 

uendeshaji wa viwanja vya ndege. 

 

10.4.8 Maji kutoka kwenye mabwawa yaliyojengwa kushindwa kukidhi 

viwango vya kimaabara  

Kifungu cha 88(1)(a)(I) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya Mwaka 

2009 kinawataka wamiliki wa mabwawa kuomba kibali cha matumizi ya maji 

kwa Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji au afisa wa maji ya bonde, na kuwasilisha 

nyaraka muhimu ikiwa pamoja na taarifa ya ubora wa maji. 

 

Mapitio yangu ya ripoti ya uchambuzi wa ubora wa maji kutoka Maabara ya 

Ubora wa Maji ya Singida iliyotolewa mwezi Agosti 2023 yalibaini kuwa 

mabwawa manne yaliyokamilika (Kambi ya Nyasa, Paranga, Hanet, na Kelema) 
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katika Wilaya za Chemba na Bahi, yalishindwa majaribio ya kolifomu na E. Koli. 

Viwango vya kolifomu vilikuwa kati ya asilimia 12 na 56, na viwango vya E. koli 

vilikuwa kati ya asilimia 8 na 15, zaidi ya kiwango cha asilimia sifuri (0%) 

kinachotakiwa na Kiwango cha Taifa cha Baraza la Taifa la Usimamizi wa 

Mazingira (TZS 789: 2018-EAS12:2018). 

 

Ripoti ilionesha kuwa viwango vya tope kwa Mabwawa ya Kelema na Hanet 

vilikuwa 55 NTU na 60 NTU mtawalia, zaidi ya kiwango kinachotakiwa cha 25 

NTU. Vilevile, viwango vya rangi ya maji kwa Mabwawa ya Kelema na Hanet 

vilikuwa TCU 55 na TCU 53 mtawalia, zaidi ya kiwango kilichopendekezwa na 

Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira cha 50 TCU. Ripoti hiyo ilihitimisha 

kuwa, bila ya marekebisho maji hayo ya mabwawa hayafai kwa matumizi ya 

binadamu. 

 

Sababu kuu ya kushindwa kwa majaribio ya ubora wa maji ni uchafu katika 

vyanzo vya maji vya nje, kama vile maji ya kilimo, taka za binadamu au 

wanyama, au utunzaji usiofaa wa vifaa vya ujenzi wakati wa ujenzi wa miradi 

ya mabwawa, pamoja na usimamizi usioridhisha. Kutokuwapo kwa ubora 

kwenye maji husababisha hatari kubwa za kiafya kwa jamii zinazotegemea 

mabwawa hayo kwa maji ya kunywa. Hatari hizo zinaweza kusababisha 

magonjwa yatokanayo na maji na madhara mengine ya kiafya. Uchafuzi huo pia 

unazua hofu kuhusu ufanisi na usalama wa miradi ya mabwawa, na kuathiri 

imani ya jamii na mafanikio ya juhudi za usimamizi wa rasilimali za maji. 

 

Ninapendekeza Bodi ya Maji Bonde la Ndani kuimarisha ufuatiliaji na 

utekelezaji wa viwango vya ubora wa maji, kuboresha taratibu za 

matengenezo ya mabwawa, na kuchukua hatua za kuzuia uchafuzi wa maji 

kutoka kwenye vyanzo vya nje. Zaidi ya hayo, kusimamisha matumizi ya maji 

kutoka kwenye mabwawa hadi maji hayo yatakapofanyiwa matibabu sahihi. 

 

10.4.9 Kutokuwekwa kwa mita jumuifu katika maeneo ya kuchukua maji 

kwenye vyanzo ili kufuatilia kiasi halisi cha maji kilichotumika 

Kanuni ya 4 (1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Mpangilio wa Ada) 

za Mwaka 2019 inaitaka bodi ya maji ya bonde kuhakikisha inaweka mita 

jumuifu katika eneo la chanzo cha maji kwa madhumuni ya kupima kiasi cha 

maji kinachotumiwa na mwenye kibali.  

 

Mapitio yangu yalibainisha kuwa, katika bodi tano za maji za mabonde 

kutokuwekwa  mita jumuifu za maji kwa watumiaji wa maji 6,859 kwenye 
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vyanzo vya maji. Nina maoni kuwa, bila mfumo wa mita jumuifu, kuna hatari 

kubwa ya kupoteza maji kutokana na kuchukua  maji kupita kiasi unaofanywa 

na watumiaji wa maji. Jambo hili linaweza kuzinyima mapato bodi za maji za 

mabonde na kuhatarisha uendelevu wa rasilimali za maji. Jedwali Na. 56 

linaonesha bodi za mabonde ambazo hazikuwekewa mita jumuifu. 

 

Jedwali Na. 56: Bodi za Mabonde ambazo Hazikuwekewa Mita Jumuifu 
Na. Bonde la Maji Idadi 

1. Bodi ya Maji Bonde la Pangani  1,922 

2. Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Nyasa  849 

3. Bodi ya Maji Bonde la Kati 1,264 

4. Bodi ya Maji Bonde la Wami Ruvu  2,766 

5. Bodi ya Maji Bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini  58  
Jumla 6,859 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

 

Napendekeza Bodi za Maji za Mabonde kuhakikisha kuwa mita jumuifu za  

maji (cumulative flow meters) zinawekwa katika kila sehemu ya kuchukulia 

maji ili kudhibiti na kujua kiasi halisi cha maji yanayochukuliwa kutoka 

kwenye vyanzo vya maji ili kuhakikisha uendelevu wa rasilimali za maji. 

 

10.4.10 Mita za maji kutofungwa kwa wateja 

Kifungu cha 21 (c) na (d) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 

2019 kinaitaka mamlaka ya maji kufunga mita za maji kwa madhumuni ya 

kupima kiasi cha maji yanayotolewa kwa mtumiaji; na kutoza ada kwa kiwango 

halisi cha huduma zinazotolewa. 

 

Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, nilibaini kuwa mamlaka tano za maji 

zilikuwa na wateja 2,318 ambao hawakufungiwa mita za maji. Jedwali Na. 57 

linaonesha mamlaka za maji zilizokuwa na wateja ambao hawakufungiwa mita 

za maji. Udhaifu huu uliathiri uwezo wa mamlaka kuongeza mapato kwenye 

vyanzo vyake. 

 

Jedwali Na. 57: Mamlaka za Maji Zilizokuwa na Wateja ambao 
Hawakufungiwa Mita za Maji 

Na. Jina la Taasisi Idadi 

1. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rujewa  882 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songe  45 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Itumba-Isongole  882 

4. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Liwale  71 

5. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mombo  438  
Jumla 2,318 
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Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

 

Tathmini yangu imebaini kuwa, sababu ya msingi ya kuwa na idadi kubwa ya 

wateja wasiofungiwa mita za maji ni mamlaka za maji kutokuwa na 

vitendeakazi vya kufunga na kushindwa kutunza miundombinu ya mita, ikiwa 

pamoja na mita na vifaa vinavyohitajika. Bila kupima kwa usahihi matumizi ya 

maji, inakuwa vigumu kuwatoza wateja kulingana na matumizi yao halisi ya 

maji. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato au makosa katika utozaji 

wa gharama za maji. 

 

Napendekeza mamlaka za maji kuweka vipaumbele vya kuweka mita kwa 

wateja wote ambao hawana mita. Hii itawezesha mamlaka kutoza wateja 

kulingana na matumizi yao halisi, na hivyo kuongeza ukusanyaji wa mapato. 

 

10.4.11 Usimamizi Usioridhisha wa Ujenzi wa Miradi Saba ya Barabara Yenye 

Thamani ya Sh. Trilioni 3.75 Iliyofadhiliwa chini ya Njia ya Mkataba 

(EPC+F) 

Njia ya mkataba ya Uhandisi, Ununuzi, Ujenzi, na Ufadhili (EPC+F) ni 

makubaliano ya kina ambapo mkandarasi au muanzilishi wa mradi ana jukumu 

la kusimamia mzunguko mzima wa mradi, kuanzia usanifu na uhandisi hadi 

ununuzi, ujenzi na ufadhili. 

 

Tarehe 16 Juni 2023, TANROADS ilisaini mikataba saba kwa Njia ya Uhandisi, 

Ununuzi, Ujenzi na Ufadhili (EPC+F) yenye thamani ya Sh. trilioni 3.75, kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 58. 

 

Wakati wa mapitio ya utekelezaji wa zabuni na mkataba husika, nilibaini 

madhaifu yanayohitaji utatuzi wa haraka, kama yalivyojadiliwa hapa chini: 

 

a) Kutojulikana kwa Mahitaji ya Serikali kuhusu Chanzo cha Ufadhili wa 

Miradi ya EPC+F 

Kwa mujibu wa Masharti ya Zabuni (ITT) katika nyaraka za zabuni za miradi 

ya EPC + F zilizochapishwa kwenye TANePS; wazabuni walitakiwa 

kuwasilisha angalau mapendekezo ya wafadhili wawili kwa zabuni husika. 

Wakati wa tathmini ya kiufundi na kifedha kwa wafadhili waliopendekezwa 

iliyofanywa kwa ushirikiano na Wizara ya Fedha, nilibaini kuwa masharti ya 

wafadhili hao yalibainika kutokua na maslahi kwa serikali hivyo serikali 

iliamua kutafuta njia mbadala ya kufadhili miradi hiyo. 
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Hata hivyo, mpaka muda wa ukaguzi mwezi Desemba 2023, serikali ilikuwa 

bado haijapata wafadhili wa miradi hiyo saba. Kwa maoni yangu, 

kushindwa kuweka mkakati wa kina wa ufadhili kumeifanya miradi hiyo 

kukosa chanzo cha fedha cha uhakika. 

 

b) Kuchelewa Kuanza kwa Kazi za Ujenzi wa Miradi 

Nilibaini kuwa kufikia Desemba 2023, kazi za ujenzi zilikua bado 

hazijaanza, ikionesha ucheleweshaji wa miezi sita tangu tarehe ya 

kusainiwa kwa mikataba. 

 

Sababu kuu ya kuchelewa kuanza kwa mradi ni kutokana na wakandarasi 

kushindwa kuwasilisha dhamana ya benki ya utendaji kazi yenye thamani 

ya Sh. bilioni 375.51. Hii ni kinyume na Kifungu cha 14 cha mikataba, 

ambacho kinawataka wakandarasi kuwasilisha Dhamana ya Benki isiyo na 

Masharti sawa na asilimia 10 ya kiasi cha mkataba kilichokubaliwa, ili 

kumuwezesha mwajiri (TANROADS) kukabidhi wakandarasi maeneo ya 

ujenzi na hati ya kuanza kazi za ujenzi. 

 

Kulingana na matokeo haya, nina mashaka kuwa bila ufadhili wa uhakika, miradi 

inaweza kukabiliwa na kuchelewa kwa utekelezaji, unaoweza kusababisha 

ongezeko la gharama (kutokana na riba ya ucheleweshaji malipo), na migogoro 

ya kisheria inayoweza kutokea na wakandarasi na wafadhili, na hivyo 

kuhatarisha mafanikio ya miradi husika. 

 

Jedwali Na. 58: Miradi ya Ujenzi wa Barabara Chini ya Mikataba ya EPC+F 
Na Jina la Mradi Nambari ya 

Mkataba 
Jina la 

Mkandarasi 
Gharama (Sh.) 

1 Ujenzi wa Barabara 
ya Masasi- 
Nachungwea-Liwale 
(175Km) Kwa 
kiwango cha lami 

TRD/HQ/1072/ 
2022/23 

M/s China 
Railways 15 
Bureau Group 
Corporation   

 

234,781,479,144 

2 Ujenzi wa Barabara 
ya Karatu-Mbulu-
Haydom-Sibiti River-
Lalago-Maswa 
(339Km) kwa 
kiwango cha lami. 

TRD/HQ/1073/ 
2022/23 

M/s China Civil 
Engineering 
Construction 
Corporation 
(CCECC) Jv M/s 
China Railways 
15 Bureau 
Group 
Corporation Ltd  

553,493,783,684 

3 Ukarabati wa 
Barabara za Igawa-

TRD/HQ/1071/ 
2022/23 

M/s China Civil 
Engineering 

1,113,011,999,345 
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Na Jina la Mradi Nambari ya 
Mkataba 

Jina la 
Mkandarasi 

Gharama (Sh.) 

Uyole-Songwe-
Tunduma (218Km) 
kwa kiwango cha 
lami (yaani, 
Barabara ya Njia 
Mbili ya Igawa-Uyole 
(Km 106) Sehemu ya 
Barabara Moja ya 
Barabara ya Mbeya 
(48.9Km) na Njia ya 
Njia Mbili IF8-KM 
(Tunduma) 

Construction 
Corporation 
(CCECC) 

4 Ujenzi wa Barabara 
ya Arusha – Kibaya - 
Kongwa (453.42Km) 
kwa kiwango cha 
lami. 

TRD/HQ/1075/ 
2022/23 

M/s China Civil 
Engineering 
Construction 
Corporation 
(CCECC) Jv M/s 
China Railways 
15 Bureau 
Group 
Corporation Ltd 

546,294,711,452 
 

5 Ujenzi wa Barabara 
ya Handeni- 
KiberashI-Kijingu-
Njaro-Olboroti 
Mrijo-Dalai-
Chambalo-Chemba- 
Kwa Mtoro-Singida 
(460Km) kwa 
Kiwango cha Lami. 

TRD/HQ/1066/ 
2022/23 

M/s CRCEG-
COVEC-CREC4 

432,542,372,881 
 

6 Ujenzi wa Barabara 
za Mafinga- 
Mtwango- Mgololo 
(81Km) kwa kiwango 
cha Lami 

TRD/HQ/1070/ 
2022/23 

M/s Sinohydro 
Corporation Ltd  

110,580,728,375 

7. Ujenzi wa Barabara 
ya Kidatu-Ifakara-
Lupiro-Malinyi-
Kilosa kwa Mpepo-
Londo-
Lumecha/Songea 
(512Km) kwa 
Viwango vya Lami. 

TRD/HQ/1074/ 
2022/23 

M/s China Civil 
Engineering 
Construction 
Corporation 
(CCECC) Jv M/s 
China Railways 
15 Bureau 
Group 
Corporation Ltd 

764,437,076,827 
 

  Jumla   3,755,142,151,708 

Chanzo: Taarifa ya Mapungufu 
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Napendekeza Serikali kuhakikisha TANROADS inaharakisha upatikanaji wa 

fedha kwa ajili ya miradi ya EPC - F ili kusaidia ukamilishaji wa miradi kwa 

wakati na kuepuka ongezeko la gharama. Aidha, katika siku zijazo, wakala 

ihakikishe inabaini chanzo endelevu cha fedha za miradi kabla ya kuanza 

kwa miradi. 

 

10.4.12 Kutofungwa kwa Mtambo wa Gesi ya Oksijeni katika Hospitali ya 

Rufaa Songwe 

Wizara ya Afya ilisaini mkataba wenye kumbukumbu namba MOHCDGEC/2020-

2021/G/04 tarehe 22 Oktoba 2020 kwa ajili ya kusambaza, kufunga, na kuwasha 

mitambo 12 ya oksijeni katika hospitali za rufaa katika mikoa ya Kigoma, Lindi, 

Morogoro, Mara, Njombe, Tabora, Shinyanga, Simiyu, Mara, Mwanza, Songwe na 

Katavi chini ya ufadhili wa Mfuko wa Dunia wa Kupambana na UVIKO 19 (C19-

RM). Gharama ya mkataba ilikuwa dola za Marekani 3,125,208 sawa na Sh. 

bilioni 7.18. Kwa mujibu wa makubaliano, mkataba ulipaswa ukamilike ndani ya 

miezi miwili, ila muda wa kukamilika uliongezwa hadi kufikia tarehe 30 

Novemba 2021 kutoka tarehe 22 Disemba 2020. Hata hivyo mpaka kufikia tarehe 

30 Novemba 2021 Mkandarasi alikuwa amesha lipwa jumla ya Sh. 6.43 billion 

 

Ukaguzi pamoja na ziara niliyofanya tarehe 18 Septemba 2023 katika Hospitali 

ya Rufaa Songwe nilibaini kuwa mtambo wa kusambaza oksijeni ulikuwa 

haujafungwa kutokana na kutokamilika kwa uwasilishaji wa baadhi ya vifaa vya 

mtambo huo. Ilibainika pia kuwa baadhi ya vifaa vilipokelewa tarehe 9 Januari 

2023 na vingine vilikuwa havijawasilishwa hadi kipindi ninakamilisha ukaguzi 

wangu mwezi Disemba 2023.  

 

Hofu yangu ni kuwa muda mrefu umepita lakini ufungaji wa mtambo huo 

haujakamilika, jambo ambalo si tu linakwamisha kupata thamani ya fedha bali 

pia inakwamisha manufaa yaliyokusudiwa kwa jamii kwa utumiaji wa mtambo 

huo. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Afya kuhakikisha kuwa inamsimamia kwa karibu 

Mkandarasi ili kuhakikisha anafikisha vifaa vilivyobaki na kukamilisha 

ufungaji wa mtambo wa oksijeni. 

 

10.5 Kutofikiwa kwa Malengo ya Kimkakati 

Nilibaini kutofikiwa kwa malengo ya kimkakati katika taaasisi za serikali kama 

ifuatavyo: 
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10.5.1 Upungufu wa uzalishaji wa mbegu tani za metriki 117,557.62 

ikilinganishwa na mahitaji  

Aya ya 3.2.1 (ii) ya Majukumu na Muundo wa Wizara ya Kilimo ulioidhinishwa na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 04 Julai 2022 unaeleza kuwa 

idara ya uzalishaji wa mazao itaimarisha matumizi ya teknolojia ili kuongeza 

uzalishaji wa mazao. 

 

Katika ukaguzi wangu katika Wizara ya Kilimo kwa mwaka wa fedha 2022/23, 

nilibaini kuwa mahitaji ya mbegu nchini yalifikia tani za metriki 187,197. Hata 

hivyo, wazalishaji wa mbegu walifanikiwa kuzalisha tani za metriki 69,639.38 

tu za mbegu, hivyo kutokidhi mahitaji ya mbegu ya tani za metriki 117,557.62 

(63% ya mahitaji yote ya mbegu). 

 

Nilibaini zaidi kuwa uzalishaji mdogo wa mbegu ulichangiwa na uhaba wa 

miundombinu ya kuhifadhi na kusambaza mbegu, hivyo kuathiri upatikanaji wa 

mbegu bora. Kwa maoni yangu, ukosefu wa mbegu za kutosha unachangia 

kupungua kwa uzalishaji wa jumla wa bidhaa za chakula na kuathiri usambazaji 

wa mazao. 

 

Napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Kilimo kuwa na mkakati wa kina 

unaohusisha uboreshaji wa kanuni za kilimo, miundombinu, sera, na 

uendelezaji wa aina ya mazao unaostahimili changamoto za kimazingira, 

hivyo kukidhi mahitaji ya mbegu. 

 

10.5.2 Utegemezi mkubwa wa mbolea kutoka nje ya nchi kwa tani za 

metriki 824,085 

Aya ya 3.2.1 (ii) ya Majukumu na Muundo wa Wizara ya Kilimo ulioidhinishwa na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 04 Julai 2022 inaagiza Kitengo 

cha Pembejeo za Kilimo kuchochea uwekezaji katika utengenezaji wa pembejeo 

za kilimo nchini. 

 

Hata hivyo, katika mwaka wa fedha wa 2022/2023, jumla ya mahitaji ya mbolea 

nchini ilifikia tani 908,731, huku uzalishaji wa ndani ukichangia tani 84,646 tu, 

na tani 824,085 zilizobaki (sawa na asilimia 91) ziliagizwa kutoka nje. 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita 2021/2022, mbolea iliyoagizwa 

kutoka nje ilikuwa tani 379,927, sawa na asilimia 85 ya jumla ya mbolea yote 

tani 442,651. Hali hii inaonesha ongezeko la utegemezi wa mbolea kutoka nje 

kutoka asilimia 85 hadi 91. 
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Sababu kuu ya hali hii ni kutokuwapo kwa uzalishaji wa ndani wa mbolea 

muhimu ambazo ni mbolea ya fosfeti (SA), mbolea ya sulfeti ya amonia (CAN), 

Mbolea ya  urea, na michanganyiko mbalimbali ya NPK kutokana na uhaba wa 

malighafi na ukosefu wa wawekezaji wanaotengeneza mbolea. Utegemezi 

mkubwa wa uagizaji wa mbolea kutoka nje huleta hatari za kiuchumi kutokana 

na kuongezeka kwa bei, kutokuwa na uhakika wa ugavi, na kubadilika kwa 

viwango vya ubadilishaji wa sarafu katika masoko ya kimataifa. 

 

Ninapendekeza Wizara ya Kilimo ishirikiane na washirika wa maendeleo 

katika kuongeza na kuimarisha usambazaji wa mbolea kupitia mipango ya 

uzalishaji wa ndani, juhudi za utafiti na maendeleo katika teknolojia ya 

mbolea, na sera saidizi. 

 

10.5.3 Kushindwa kununua metriki tani 79,990 za nafaka na uwezo mdogo 

wa kuhifadhi nafaka 

Kwa mujibu wa mpango wake wa biashara, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula (NFRA), ilipanga kununua tani za matriki 100,000 za nafaka katika 

mwaka wa fedha 2022/2023. Hata hivyo, Wakala ulifanikiwa kununua tani 

20,010 tu za nafaka, hivyo kuacha jumla ya tani za metriki 79,990 za nafaka 

ambazo hazikununuliwa, sawa na asilimia 80 ya mpango. Kati ya tani 20,010 za 

nafaka zilizonunuliwa, tani za metriki 18,463.581 ni mahindi (92%), tani za 

metriki 1,036.457 ni mtama (5%), na tani za matriki 509.962 ni mchele (3%). 

Hali hii inaonesha utegemezi mkubwa kwa mahindi kuliko mazao mengine ya 

nafaka. Udhaifu huu unahitaji mikakati zaidi ya kuzingatia katika ununuzi wa 

mazao mengine ya nafaka kuliko kuendelea na utegemezi mkubwa katika 

mahindi. 

 

Aidha, mpango wa uwekezaji wa miaka 10 wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula wa kuanzia tarehe 2014/2015 hadi 2023/2024 unaonesha kuwa Wakala 

ulilenga kuongeza uwezo wa kuhifadhi chakula kwa tani za metriki 255,000, 

kutoka tani za metriki 251,000 zilizopo hadi tani za matriki 506,000, ikiwa 

pamoja na ujenzi wa silo zenye ujazo wa tani za metriki 190,000 na maghala 

yenye ujazo wa tani za metriki 65,000. Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2023, 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula ulifanikiwa kuongeza uwezo wa 

kuhifadhi nafaka kwa tani za metryki 85,000 pekee (kutoka tani za metriki 

251,000 hadi tani za metriki 336,000), kiwango ambacho ni chini ya lengo la 

kuongeza tani za metriki 170,000 (67%). 
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Ni maoni yangu kuwa hali hii imesababishwa na mifumo isiyoridhisha ya 

ufuatiliaji, uhaba wa rasilimali-fedha, na ucheleweshaji wa miradi ya ujenzi. 

Sababu hizi kwa pamoja zilizuia uwezo wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula kununua kiasi kilichopangwa cha nafaka na kuongeza uwezo wa 

kuhifadhi nafaka kama ilivyokusudiwa hapo awali. Changamoto hii 

isiposhughulikiwa, kutakuwa na hofu kutokuwa na uhakika wa chakula nchini. 

 

Ninapendekeza NFRA iwe na mifumo thabiti ya ufuatiliaji ili kufuatilia 

shughuli za manunuzi, na miradi ya uongezaji wa uwezo wa kuhifadhi, 

kuhakikisha utambuzi na utatuzi kwa wakati juu ya hitilafu zozote au 

ucheleweshaji. Pia, kuomba rasilimali fedha za kutosha kusaidia juhudi za 

ununuzi wa nafaka na kuharakisha mipango ya miradi ya ujenzi ya kuongeza 

uwezo wa uhifadhi. 

 

10.5.4 Changamoto za uendeshaji kutokana na kusitishwa kwa fedha 

kutoka Wizara ya Kilimo 

Mfuko wa Uchocheaji wa Kilimo Tanzania unalenga kuleta mabadiliko makubwa 

katika sekta ya kilimo nchini kwa kusaidia mipango inayoboresha tija, 

uendelevu, na ustahimilivu. Mfuko pia unalenga kukusanya rasilimali, kukuza 

ushirikiano, na kuwekeza katika miradi inayohimiza uvumbuzi, teknolojia, na 

kujenga uwezo kwa wakulima wadogowadogo. 

Tarehe 12 Mei 2023, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Uchocheaji wa Kilimo 

Tanzania (TACT) aliarifiwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo kuhusu 

kusitishwa kwa utoaji wa fedha. Katika mwaka 2022/2023, jumla ya Sh. milioni 

460 zilisitishwa kupelekwa kwenye Mfuko huo kati ya Sh. bilioni 1.5 

zilizoidhinishwa. 

 

Kutokana na usitishaji huo, nilibaini upungufu huo wa kifedha ulisababisha 

matatizo makubwa ya fedha na kuathiri uendeshaji wa taasisi. Pia, nilibaini 

kuwa wafanyikazi wote waliondolewa kazini mnamo tarehe 15 Mei 2023 na hivyo 

kuathiri zaidi uendeshaji wa taasisi. 

 

Wizara ya Kilimo kusitisha utoaji wa fedha kulikwamisha uwezo wa Mfuko wa 

Uchocheaji wa Kilimo Tanzania wa kuchochea mabadiliko katika sekta ya kilimo 

nchini kwa kuzuia uwezo wake wa kusaidia mipango inayolenga kuongeza tija, 

uendelevu, na ustahimilivu katika kilimo. 

 

Ninapendekeza Serikali kutatua masuala yaliyopelekea kusitishwa kwa 

ufadhili ili kuhakikisha ufadhili endelevu kwa mipango ya kilimo. 
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10.5.5 Uwezo mdogo wa uzalishaji wa maji ikilinganishwa na mahitaji ya 

wateja 

Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 

kinaitaka mamlaka ya maji kufanya kila njia ili kutoa huduma ya maji safi na 

usafi wa mazingira katika eneo lililo chini ya mamlaka yake. 

 

Nilibaini kuwa mahitaji ya maji katika mamlaka 10 za maji kwa mwaka 

2022/2023 yalikuwa mita za ujazo 11,096,159. Hata hivyo, mamlaka husika za 

maji zilikuwa na uwezo wa kuzalisha kwa mwaka mita za ujazo 3,092,238 tu. 

Hali hii ilisababisha upungufu wa mita za ujazo 8,003,921 (lita bilioni 8), sawa 

na upungufu wa asilimia 72. Upungufu kwa baadhi ya mamlaka za maji ulikuwa 

mkubwa, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 59 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 59: Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Zilizokuwa na 
Uwezo Mdogo wa Kukidhi Mahitaji ya Maji 

Na. Jina Mahitaji ya 
Mwaka (m3) 

Uzalishaji kwa 
Mwaka (m3/) 

Upungufu 
(m3) 

1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kilindoni  

                            
889,140  

                                  
124,830  

764,310 

2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Rujewa  

                          
2,835,840  

                                  
744,965  

2,090,875 

3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kilwa Masoko   

                            
985,500  

                                  
547,500  

438,000 

4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Liwale  

                            
855,560  

                                  
204,035  

651,525 

5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Ludewa  

                            
709,704  

                                  
399,331  

310,373 

6 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mombo  

                            
634,005  

                                  
337,625  

296,380 

7 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Namanyere  

                          
1,074,925  

                                    
88,651  

986,274 

8 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Utete  

                            
401,500  

                                  
179,945  

221,555 

9 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Makete  

                            
803,000  

                                  
319,740  

483,260 

10 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tunduru  

                          
1,906,985  

                                  
145,616  

1,761,369 

 
Jumla                       

11,096,159  
                              

3,092,238  
                    

8,003,921  

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Nilibaini kuwa chanzo kikuu cha upungufu wa maji ni uvujaji wa miundombinu 

ya maji kutokana na kuchakaa na uhaba wa miundombinu ya maji. Hali hii 
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ilisababisha uhaba wa maji, unaoweza kuathiri wananchi, biashara, na shughuli 

za kilimo. 

 

Napendekeza Serikali itoe kipaumbele kwa uboreshaji wa miundombinu 

katika mamlaka za maji ili kukidhi mahitaji ya maji. 

 

10.5.6 Upungufu wa Wataalamu wa Afya na Vifaatiba katika Hospitali za 

Rufaa za Mikoa, Hospitali za Kanda, na Hospitali Maalumu 

Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa Uendeshaji uliotolewa na Wizara ya Afya mwezi 

Juni 2019 inataka hospitali za rufaa za mikoa, hospitali za kanda, na hospitali 

maalumu kuwa na wataalamu wa afya, dawa, na vifaatiba vya kutosha. 

 

Ukaguzi wangu kwenye hospitali za rufaa za mikoa, hospitali za kanda, na 

hospitali maalumu katika mwaka wa fedha 2022/2023 ulibaini kuwa hospitali 17 

za rufaa za mikoa, za kanda, na maalumu zilikuwa na upungufu wa wataalamu 

217 wa afya; na hospitali 8 zilikuwa na upungufu wa vifaatiba 179 kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho Na. XI. 

 

Ilibainika kuwa upungufu huu ulisababishwa na ufinyu wa bajeti ya kuajiri idadi 

ya kutosha ya wataalamu wa afya na kununua vifaatiba. Tatizo hili linazuia 

hospitali za hospitali za rufaa za mikoa, hospitali za kanda, na hospitali 

maalumu kutotoa huduma za rufaa za kutosheleza hivyo kusababisha hospitali 

hizi kutoa rufaa nyingi kwa wagonjwa kwenda hospitali za rufaa za juu. 

 

Ninapendekeza Serikali iweke kipaumbele katika mgao wa fedha za kutosha 

kwa sekta ya afya ili kuweza kuajiri wataalum wa afya na kuhakikisha 

upatikanaji wa Vifaatitiba hivyo kuboresha huduma za afya. 

 

10.6 Usimamizi wa Vyombo Vya Kijamii Vya Utoaji Wa Huduma Za Maji 

(CBWSO)  

Sehemu hii inawasilisha muhtasari wa ukaguzi wa jumla wa vyombo vya kijamii 

vya utoaji wa huduma za maji. Inaelezea changamoto za kiuendeshaji na 

kiutawala wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji katika kutimiza 

majukumu yao kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. 

  

Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji vimeanzishwa kwa mujibu 

wa Kifungu cha 32(1) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira ya 

Mwaka 2019. Kifungu hichi kinaeleza kuwa wanajamii lazima waidhinishe 

uundwaji wa kila CBWSO. 
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Vyombo hivi zinasajiliwa chini ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini. 

Msajili wa vyombo hivi ni meneja wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini wa wilaya husika au mtu yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kufanya kazi za usajili katika eneo 

ambalo halina meneja wa wilaya wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini.  

 

Hivyo, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini ina jukumu la kusimamia 

utendaji kazi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji. Pia, ina 

jukumu la kuidhinisha katiba au makubaliano yaliyowasilishwa kwa CBWSO 

iliyopendekezwa; kuweka kumbukumbu na taarifa za vyombo hivyo; na 

kuchunguza jambo lolote linalohusu utekelezaji wa shughuli za vyombo hivyo. 

 

Kifungu cha 33(1) cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 

kimeainisha majukumu ya vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji 

ikiwemo kumiliki mali zinazohamishika na zisizohamishika zikiwemo vifaa vya 

kusambazia maji na miundombinu ya maji, kutoza ada ya kwa huduma ya maji 

iliyotolewa kwa wateja kupitia vituo vya umma au miundombinu ya maji; 

kutumia mita za maji kupima viwango vya maji vilivyotolewa kutoka kwenye 

vyanzo  au kwa mteja; na kushiriki katika mashauriano na ushirikiano na 

mabaraza ya vijiji au taasisi zozote zinazosimamia matumizi ya ardhi. 

 

Nilifanya ukaguzi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji katika 

mwaka wa fedha 2022/2023 ambapo nilikagua vyombo 136 kati ya vyombo 1,975 

vilivyosajiliwa hadi tarehe 30 Juni 2023. Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini 

masuala mbalimbali ambayo yanahitaji kuchuliwa hatua muhimu kama 

ilivyoelezwa hapo chini 

 

10.6.1 Mapato yasiyokusanywa ya thamani ya Sh. bilioni 1.14 yatokanayo 

na ankara za maji  

Kifungu cha 35 (5) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 

kinaeleza kuwa, kuanzia tarehe ya kusajiliwa kwa chombo cha watoa huduma 

ya maji, watumiaji wa maji wanaopata huduma kutoka kwenye chombo hicho 

husika watalazimika kulipia huduma hiyo kwa kutumia kiwango kitakachotozwa 

na chombo husika. 
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Kifungu cha 38 (a) cha Sheria hiyohiyo, chanzo kikuu cha fedha kwa vyombo vya 

kijamii vya utoaji wa huduma za maji ni gharama za maji zinazolipwa na kila 

mtumiaji anayepata huduma za maji kutoka chombo husika. 

 

Nilifanya ukaguzi wa vitabu vya fedha vya vyombo 136 na kubaini kuwa mapato 

ya Sh. bilioni 1.14 hayakukusanywa kutoka kwa ankara za maji zilizotolewa kwa 

wateja waliopata huduma za maji kutoka vyombo 50. katika Kiambatisho Na. 

XII ni orodha ya vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji. 

   

Kutokusanya mapato ni changamoto kuu kwa vyombo vya kijamii vya utoaji wa 

huduma za maji, ambayo inaathiri uwezo wake wa kutoa huduma za maji kwani 

fedha zinabaki mikononi mwa wateja wakati wanaendelea kutumia maji bila 

malipo. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

kama msimamizi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji, 

iweke mikakati na mbinu madhubuti za kukusanya mapato zitakazohakikisha 

wateja wanaopatiwa huduma za maji na vyombo vya kijamii vya utoaji wa 

huduma za maji wanalipa ankara zao ili mapato hayo yasaidie kuboresha 

miundombinu ya maji na kufanya huduma za maji ziwe endelevu. 

 

10.6.2 Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji kutofikia lengo 

la kutoa huduma za maji kwa jamii  

Kanuni ya 24(1) & (2) ya Kanuni  za Maji Safi na Usafi wa Mazingira (Usajili na 

Uendeshaji wa Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji) za Mwaka 

2019 inatoa wajibu kwa kila chombo cha watoa huduma ya maji kuwafikia 

wanufaika wake wote ndani ya eneo la huduma kama ilivyoainishwa kwenye 

cheti cha usajili wa chombo husika. Cheti cha usajili hueleza vijiji na mitaa 

ambayo chombo kinapaswa kuhudumia.  

 

Vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji vinapewa mamlaka ya kutoa 

huduma ya maji safi na usafi wa mazingira kwenye eneo la huduma lililo chini 

ya mamlaka yake. 

 

Wakati wa ukaguzi wangu nilipitia  usajili wa vyombo 136 vya kijamii vya utoaji 

wa huduma za maji na kuhakiki maeneo yaliyofikiwa na huduma za maji na 

nilibaini kuwa vyombo 7 vilikuwa na vijiji 77 vilivyosajiliwa chini yake kwa 

madhumuni ya kusambaza  huduma ya maji safi lakini ni vijiji 24 tu sawa na 

asilimia 32 ndivyo vilikuwa vimefikiwa na huduma za maji, huku vijiji 53 sawa 
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na asilimia 68 vikiwa havina huduma za maji safi. Kiambatisho Na. XIII ni orodha 

ya vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji vilivyoshindwa kufikisha 

huduma za maji katika maeneo yake kama ilivyopangwa. 

 

Ukosefu wa huduma za kutosha za maji umesababishwa na uchache na uchakavu 

wa mitandao ya maji, hivyo kuathiri sehemu kubwa ya wakazi wa vijiji husika. 

Hali hii ni kikwazo katika upatikanaji wa maji safi na salama na inahatarisha 

afya za wananchi, mifugo, shughuli za kilimo, na maendeleo ya jamii kwa 

ujumla. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini, iweke mikakati madhubuti ya usimamizi ili kuhakikisha upatikanaji 

wa kuridhisha wa maji katika maeneo ambayo vyombo vya kijamii vya utoaji 

wa huduma za maji yaliyopangiwa vimepangiwa kutoa huduma za maji hivyo 

kufikia malengo ya kitaifa ya kufikisha huduma za maji na usafi wa mazingira 

kwa wananchi wote.  

 

10.6.3 Mita za maji kutohakikiwa na Wakala wa Vipimo 

Kifungu cha 19 (2) cha Sheria ya Vipimo, Sura ya 340 kinataka kila chombo cha 

kupima kipimo chochote kuhakikiwa na hatimaye kuthibitishwa na msimamizi 

anayetambulika kwenye sheria hiyo, ambaye ni Wakala wa Vipimo. Pia, Kifungu 

cha 21 (1) cha Sheria ya  Vipimo, Sura ya 340 kinataka kila uzito, kipimo, chombo 

cha kupimia kinachotumika au kinachokusudiwa kutumika katika biashara 

kugongwa alama ya uhakiki iliyoainishwa ili kuzuia ulaghai. 

 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu nilibaini mita za maji 15,827 za vyombo 32 

vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji hazikuhakikiwa na kuthibitishwa na 

Wakala wa Vipimo. Kiambatisho Na. XIV ni orodha ya vyombo vya kijamii vya 

utoaji wa huduma za maji ambavyo mita zake hazikuhakikiwa na kuthibitishwa.  

 

Kushindwa kuhakiki mita za maji kunaweza kusababisha wateja kutozwa ankara 

zisizo sahihi, ambazo ama ni zaidi au pungufu ya kiasi halisi cha maji 

walichotumia. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato hivyo kuharibu 

taswira ya vyombo hivyo. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini, izingatie Sheria ya Vipimo (Sura ya 340) kwa kuwasiliana na Wakala 

wa Vipimo ili mita zote za maji zinazotumiwa na vyombo vya kijamii vya 
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utoaji wa huduma za maji zihakikiwe na kuthibitishwa ili kuwa na uhakika 

na kiwango cha maji kinachouzwa kwa wateja.  

 

10.6.4 Muundo usiofaa wa utendaji kazi katika vyombo vya kijamii vya utoaji 

wa huduma za maji 

Kifungu cha 41 cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 

kinaupa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini jukumu la kufuatilia 

utendaji wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji. 

 

Ukaguzi wangu wa CBWSO 136 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 

2023, uligundua hatarishi katika mfumo wa wafanyakazi na ripoti kwa vyombo 

vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji. Kwa kuzingatia vyeti vya usajili wa 

CBWSO, mamlaka ya juu ya usimamizi ni Kamati ya maji ya chombo cha watoa 

huduma ya maji, ambayo inatakiwa kukutana mara mbili kwa mwaka kulingana 

na Jedwali la Pili la Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya 2019. 

  

Kifungu cha 34(4) cha Sheria kinaweka jukumu la utendaji kazi za kila siku na 

uendeshaji wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji chini ya 

uongozi wa vyombo hivyo. Ukaguzi wangu wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa 

huduma za maji ulibaini kuwa hakukuwa na mwongozo maalumu wa malipo kwa 

watumishi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji. Matokeo yake, 

wafanyakazi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji wameajiriwa 

na vyombo husika kwa masharti na viwango vya malipo tofauti. Pia, baadhi ya 

wafanyakazi wa vyombo hivyo hawakuwa na mikataba ya ajira. Hali hii 

husababisha wafanyakazi kuacha kazi mara kwa mara. Hivyo, ni maoni yangu 

kuwa ni vema wafanyakazi wa vyombo hivi wakaajiriwa na Wakala wa Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini badala ya kuajiriwa na wenyeviti wa kamati za maji 

za vijiji. 

  

Pia, baadhi ya wafanyakazi hawana makubaliano ya kimkataba na uwepo wao 

katika CBWSO sio wa uhakika hivyo kuathiri  ufanisi wa vyombo vya kijamii vya 

utoaji wa huduma za maji. Hali iliyopo isiporekebishwa, kuna hatari ya miradi 

ya maji vijijini kutokuwa endelevu. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini, ifanyie marekebisho sheria zinazohusu vyombo vya kijamii vya 

utoaji wa huduma za maji na uendeshaji wa  huduma za maji vijijini ili 

Wakala uchukue jukumu la uendeshaji na utoaji huduma za maji vijijini 

ikiwemo kuajiri watumishi wa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za 
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maji wenye sifa watakaosimamia na kuendesha miradi ya maji ili iwe 

endelevu. 

 

10.6.5 Changamoto zingine zinazoathiri uendelevu wa miradi ya maji 

inayosimamiwa na vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za 

maji  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 32(1) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

ya Mwaka 2019, vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji vimeundwa 

na kupewa jukumu la kutoa huduma za maji kwenye eneo ambalo chombo 

husika kimesajiliwa kuhudumu. 

 

Katika mapitio yangu ya vyombo 136 vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji 

kwa mwaka wa fedha 2022/2023, nilibaini mambo yanayohatarisha uendelevu 

wa miradi na  huduma za maji kwa ujumla kama ninavyofafanuliwa hapa chini. 

 

(a) Ukusanyaji wa mapato kutofikia malengo kwa Sh. bilioni 1.64  

Kifungu cha 38 (a) cha Kanuni za Usambazaji wa Maji Usafi na Usimamizi wa 

Mazingira (Usajili na Uendeshaji wa Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa 

Huduma za Maji) za Mwaka 2019 kinataja chanzo kimoja cha fedha kwa 

vyombo hivyo kuwa ni tozo ya matumizi ya maji zinazolipwa na na wateja.  

 

Katika mapitio yangu, nilibaini kuwa vyombo 47 kati ya 136 vilipanga 

kukusanya Sh. bilioni 4.54 lakini vilifanikiwa kukusanya Sh. bilioni 2.90 (63%) 

tu, ambapo Sh. Bilioni 1.64 (36%)  hazikukusanywa.  

 

Kutokusanya mapato kunachangia kushuka  kwa utendaji kazi wa vyombo 

vya kijamii vya utoaji wa huduma za maji hivyo kuathiri utoaji wa huduma 

endelevu kwa jamii. Kiambatisho Na. XV ni orodha ya vyombo vya kijamii 

vya utoaji wa huduma za maji vilivyokuwa na makusanyo chini ya bajeti. 

 

(b) Ukosefu wa watumishi wenye sifa muhimu za kitaaluma  

Kifungu cha 34(4) cha Sheria ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 

2019 kinaitaka timu ya usimamizi wa maji ya vyombo vya kijamii vya utoaji 

wa huduma za maji kuwa chombo cha utendaji kinachohusika na shughuli 

za kila siku za vyombo hivyo. Timu hiyo itafanya kazi zote kama 

ilivyoainishwa katika kifungu cha 33 (1) cha mkataba wa makubaliano ya 

chombo cha watoa huduma ya maji. 
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini  vyombo 50 kati ya 136 vya kijamii vya utoaji 

wa huduma za maji   havikuwa na watumishi wenye sifa muhimu za taaluma 

wakiwemo wahasibu, watunza fedha, mafundi bomba, mafundi mitambo, 

wagavi, na wataalamu wa bajeti. Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini umekuwa ukikabidhi kwa vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma 

za maji miradi ya maji yenye thamani kubwa kutokana na gharama na 

mitambo na miundombinu ya maji. Hata hivyo, vyombo hivyo zimeshindwa 

kuajiri watumishi wenye sifa za kitaaluma katika fani mbalimbali kutokana 

na uhaba wa rasilimali-fedha. Hivyo, kukosekana kwa watumishi wenye sifa 

za kitaaluma katika fani za ufundi bomba na ufundi mitambo kunahatarisha 

miundombinu ya maji kwani inaweza kuharibika na kushindwa kufanya kazi 

kwa ufanisi kutokana na kutotunzwa na kuhudumiwa vizuri. Halikadhalika, 

kukosekana kwa watumishi mahiri kwa fani za uhasibu, fedha, ugavi, na 

bajeti kunaathiri mifumo ya udhibiti wa ndani hivyo kuzorotesha 

uwajibikaji wa mapato na matumizi na taarifa za fedha kwa ujumla. 

Kiambatisho Na. XV ni orodha ya vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma 

za maji vilivyokuwa na ukosefu wa watumishi wenye sifa muhimu za 

kitaaluma.   

 

Kukosekana kwa watumishi wenye sifa muhimu za kitaaluma kwenye fani 

muhimu kumesababisha changamoto zifuatazo  kwa vyombo vya kijamii vya 

utoaji wa huduma za maji: 

 

a) Kutoandaliwa kwa mipango ya ununuzi ya mwaka kinyume na Kanuni ya 69 

(7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013;  

b) Utayarishaji wa bajeti bila vifungu vya akaunti kinyume na Kanuni ya 115 

ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001; 

c) Risiti za vocha za mapokezi ya fedha kutoorodheshwa  kwenye rejista  

kinyume na Kanuni ya 65 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001; 

d) Malipo kukosa viambatisho vinavyothibitisha matumizi kinyume na Kanuni 

ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001; 

e) Mapokezi ya bidhaa bila kukaguliwa kinyume na Kanuni ya 244(1) na ya 245 

ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013; 

f) Ununuzi uliofanywa bila hati ya kuagiza ununuzi husika kinyume na 

Kanuni ya 164(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013; 

g) Daftari la mali za kudumu kukosa taarifa muhimu kinyume na Aya ya 

6.2 (ii) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa Mwaka 2019; 

na 

h) Kutotayarisha daftari la mali za kudumu kinyume na Aya ya 12 ya 

Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa Mwaka 2019.  
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Ninapendekeza Serikali, kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini, ihakikishe mapato yote ya vyombo vya kijamii vya utoaji wa huduma 

za maji yanakusanywa kama yalivyoidhinishwa kwenye bajeti; michango ya 

watumishi na waajiri inawasilishwa kwenye mfuko wa hifadhi ya jamii; 

inapitia na inaboresha sheria zinazohusu vyombo vya kijamii vya utoaji wa 

huduma za maji ili watumishi wenye sifa za kitaaluma waajiriwe kuendesha 

shughuli zote za vyombo hivyo hali itakayosaidia kuboresha mifumo ya 

udhibiti wa ndani, kuimarisha huduma za maji vijijini, na kufanya huduma 

hizo ziwe endelevu. 

 

10.7 Masuala ya Diplomasia ya Uchumi 

Ukaguzi wangu pia ulijumuisha maeneo ya diplomasia ya uchumi na nilibaini 

mapungufu yafuatayo: 

 

10.7.1 Kutotekelezwa kwa Diplomasia ya Uchumi kwa Nchi 

Zilizoidhinishwa  

Kifungu cha 26 cha Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 kinalenga kukuza 

na kulinda maslahi ya Tanzania kupitia diplomasia ya uchumi na kuwianisha 

uhusiano na mataifa mengine na taasisi za kimataifa zenye maslahi ya kiuchumi. 

Ubalozi wa Tanzania, Kairo uliidhinishwa kutoa huduma za kibalozi kwa nchi 6 

ambazo ni Libya, Lebanoni, Jodani, Siria, Iraki, na Palestina. Kinyume na 

matakwa ya kifungu hicho, mapitio yangu yalibaini kutotekelezwa kwa 

diplomasia ya uchumi katika nchi hizo zilizoidhinishwa kutokana na Ubalozi wa 

Tanzania Kairo kushindwa kuwasilisha nyaraka zilizoidhinishwa ambazo zinatoa 

mamlaka ya kisheria kwa ubalozi huo kutekeleza diplomasia ya uchumi na 

usalama katika nchi husika. 

 

Upungufu huu ulisababishwa na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki kutopeleka nyaraka za utambulisho katika nchi husika kutokana 

na kuwapo kwa machafuko ya kisiasa kwenye baadhi ya nchi hizo. Ni maoni 

yangu kwamba fursa zinazohusiana na uwekezaji na utalii hazikupatikana. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, ihakikishe nyaraka za utambulisho wa mabalozi wa nchi 

zikamilishwa na zinawasilishwa kwenye nchi za Libya, Lebanoni, Jodani, 

Siria, Iraki, na Palestina ili kuimarisha diplomasia ya uchumi na uhusiano wa 

kidiplomasia baina ya Tanzania na nchi hizi. 
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10.7.2 Kutohuishwa kwa Mkataba wa Balozi wa Heshima katika Jamhuri ya 

Angola  

Kifungu cha 45 cha Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 kinaipa mamlaka 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuratibu sera na 

kuhakikisha kuwa kanuni na malengo ya sera yanatekelezwa na kufanya kazi. Ili 

kufikia malengo ya sera, ofisi za ubalozi zinapaswa kupewa rasilimali za kutosha 

na mazingira mazuri ya kufanyia kazi. Kwa kufanya hivyo, Wizara ya Mambo ya 

Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki inaweza kuboresha ufanisi wa ofisi za 

ubalozi katika kutoa huduma za kibalozi na kukuza biashara, uwekezaji, na 

maslahi ya kiuchumi. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa na uhusiano wa kidiplomasia na 

Jamhuri ya Angola tangu mwaka 1975 wakati Angola ilipopata uhuru. Hata 

hivyo, Ubalozi wa Tanzania nchini Angola ulifungwa mwaka 1993 kutokana na 

changamoto za kiuchumi na kisiasa nchini Angola. Tangu kufungwa kwa ubalozi, 

Tanzania iliendeleza uhusiano wa kibalozi nchini Angola kupitia mwakilishi wa 

heshima anayeendesha shughuli chini ya makubaliano na Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na kusimamiwa na Ubalozi wa Tanzania, Lusaka. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na 

mwakilishi wa heshima jijini Angola yalikwisha muda wake tarehe 25 Januari 

2022. Hata hivyo, nilibaini pia kuwa mwakilishi huyo wa heshima anaendelea 

kutekeleza majukumu yake bila makubaliano mapya licha ya juhudi za Ofisi ya 

Ubalozi, Lusaka kuwasiliana na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki kuomba kuhuishwa kwa makubaliano hayo. 

 

Upungufu huu ulitokana na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki kuchelewa kushughulikia uhuishaji wa makubaliano hayo. Ni maoni 

yangu kwamba mwakilishi wa heshima kuendelea kutekeleza majukumu yake 

bila makubaliano halali kunaiweka Serikali ya Tanzania katika hatari ya 

kutokutekeleza masuala ya kidiplomasia kwa ufanisi kati yake na Angola. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, ihakikishe mkataba kati ya Serikali ya Tanzania na 

mwakilishi wa heshima nchini Angola unahuishwa haraka au uwakilishi 

nchini Angola unasitishwa. 
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10.7.3 Serikali Kuchelewa Kutoa Mrejesho wa Fursa za Uwekezaji 

Zilizoanzishwa na Ofisi za Balozi 

Kifungu cha 26 cha Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwaka 2001 kinalenga kukuza 

na kulinda maslahi ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, na kitamaduni ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia diplomasia ya uchumi iliyo thabiti na 

kuhakikisha kuwa uhusiano kati ya Serikali ya Tanzania, mataifa mengine, na 

taasisi za kimataifa yanazingatia maslahi ya kiuchumi. 

 

Ofisi ya Ubalozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Addis Ababa 

imeidhinishwa kutoa huduma za kibalozi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Ethiopia, Jamhuri ya Kiarabu ya Yemeni, na Jamhuri ya Jibuti. Ubalozi pia 

umeidhinishwa kutoa huduma za kibalozi kwa Umoja wa Afrika na Tume ya 

Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Afrika. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Serikali 

ya Tanzania ilishindwa kutoa mrejesho juu ya mapendekezo 15 ya miradi ya 

uwekezaji yaliyotolewa na Ofisi ya Ubalozi wa Tanzania, Adis Ababa. 

 

Ukaguzi zaidi katika Ubalozi wa Tanzania, Kuala Lumpa ulibaini kuwa tangu 

mwaka 2017, wawekezaji watatu kutoka Malaysia walionesha nia ya kuwekeza 

katika kilimo cha michikichi na kujenga kiwanda cha kutengeneza vichwa vya 

treni na mabehewa nchini katika eneo la Kibaha. Hata hivyo, Serikali ya 

Tanzania haijatoa mrejesho tangu kuwasilishwa kwa mapendekezo hayo ya 

uwekezaji. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini jitihada zilizofanywa na Ubalozi wa Tanzania, Stockholm 

Swideni, ambapo wawekezaji wawili walikuwa na nia ya kuwekeza katika shule 

ya soka na katika sekta ya afya ili kuifanya Tanzania moja ya maeneo muhimu 

kwa utalii wa matibabu barani Afrika. Hata hivyo, taasisi husika za Serikali 

hazijatoa mrejesho tangu uwasilishawaji wa mapendekezo hayo mwezi Juni 

2023. 

 

Aidha, nilibaini kuwa Serikali ya Tanzania haikutoa mrejesho wa mapendekezo 

matano ya uwekezaji yaliyoanzishwa na Ubalozi wa Tanzania, Washington DC 

katika nyakati tofauti kati ya tarehe 16 Februari na 30 Juni 2023 hivyo 

kuchelewesha utekelezaji wake na kusababisha malengo ya miradi hii 

kutofikiwa. 

 

Upungufu huu unasababishwa na mawasiliano hafifu kati ya taasisi za Serikali 

nchini na ofisi za ubalozi nje ya nchi kutokana na kukosekana kwa ofisa mteule 

anayefuatilia na kuchambua mapendekezo ya uwekezaji kutoka kwa 



 
 

 

 
181 

 
  

 

wawekezaji mbalimbali duniani kupitia balozi zetu. Ni maoni yangu kwamba, 

kuchelewa kutoa mrejesho wa mapendekezo ya uwekezaji nchini kunakatisha 

tamaa wawekezaji tarajiwa. Aidha, hali hii inazorotesha ushirikiano kati ya ofisi 

za ubalozi na taasisi za Serikali nchini. Vilevile, hali hii inaathiri juhudi za 

waheshimiwa mabalozi kuendelea kutafuta wawekezaji katika muktadha wa 

utekelezaji wa diplomasia ya uchumi, hivyo kuhatarisha ushirikiano na kuzuia 

maendeleo na malengo ya pamoja. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, ihakikishe inateua Afisa atakayesimamia mawasiliano na 

kufuatilia na kuchambua mapendekezo ya uwekezaji yanayotolewa na ofisi 

za ubalozi nje ya nchi. 

 

10.7.4 Kuchelewa kwa Uimarishaji wa Mpaka wa Tanzania na Kenya  

Waraka wa Umoja wa Mataifa wa Mwaka 2017 unaamuru kukamilika kwa zoezi 

la kimataifa la kuimarisha mipaka katika nchi za Afrika kufikia mwaka 2021. 

Mchakato huu unajumuisha kupitia upya na kuthibitisha mipaka ya kimataifa 

kwa ajili ya uwazi na kudumisha amani na uwazi. Unasisitiza umuhimu wa 

kuzingatia muda uliowekwa wa zoezi hili la kutambua mipaka ya nchi. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba Tanzania na Kenya zimefanikiwa kutambua 

mipaka kwa umbali wa kilomita 458 kati ya jumla ya ardhi iliyopo ya kilomita 

758, huku kilomita 300 za ardhi zikiwa hazijatambuliwa, hususani katika 

maeneo yenye miamba. Aidha, uhakiki wa mipaka katika ukanda wa ziwa 

haujaanza ukisubiri mchakato wa kuthibitisha upya kilomita 300 zilizobaki. 

 

Upungufu huu ambao ulichangiwa na uhaba wa fedha unaweza kusababisha 

mipaka ya nchi na umiliki wa rasilimali kutofahamika kisheria. Pia, unaweza 

kuathiri shughuli za kiuchumi, maamuzi ya uwekezaji, na uhusiano wa 

kidiplomasia. Pia, unaweza kusababisha mizozo ya mpaka na migogoro baina ya 

nchi hizi mbili. 

 

Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, ihakikishe mchakato wa kuthibitisha mipaka baina ya 

Tanzania na Kenya unafanywa kwa haraka kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba, 

na Maendeleo ya Makazi ya Tanzania. 
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10.8 Vyama vya Siasa 

Sehemu hii inawasilisha muhtasari wa masuala muhimu yaliyobainika wakati wa 

ukaguzi wangu wa vyama vya siasa. Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa 

Kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258 (iliyorejewa 

mwaka 2019). Sheria hii inataka kila chama cha siasa kilichosajiliwa kuandaa na 

kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. 

 

Katika ukaguzi wa vyama vya siasa 19 kwa mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini 

masuala muhimu yanayohitaji kuchukuliwa hatua. Masuala haya yameelezwa 

kwa undani katika sehemu hii, na ninapendekeza kwamba Msajili wa Vyama vya 

Siasa achukue hatua kuyashughulikia haraka. 

 

10.8.1 Kuchelewa Kuwasilisha Taarifa za Fedha kwa Ajili ya Ukaguzi 

Kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258 (iliyorejewa 

mwaka 2019) kinataka vyama vyote vya siasa vilivyosajiliwa kuwasilisha taarifa 

zao za fedha kwa ajili ya ukaguzi ifikapo tarehe 30 Septemba ya kila mwaka. 

 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa vyama vitano vya siasa, yaani National 

Reconstruction Alliance (NRA), Tanzania Labor Party (TLP), Chama cha 

Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Civic United Front (CUF), na Democratic 

Party (DP) vilikabidhi taarifa zao za kifedha baada ya tarehe 30 Septemba 2023. 

 

Kuchelewesha kuwasilisha taarifa za fedha kulikadiriwa kuwa kati ya siku 9 hadi 

52. Uongozi wa vyama hivyo vya siasa ulieleza kuwa ucheleweshaji huo 

ulichangiwa na kukosekana kwa fedha na miongozo inayovitaka vyama vya siasa 

kuajiri wahasibu wenye ujuzi, ambao wangeweza kuandaa kwa wakati taarifa 

za kifedha. Nina wasiwasi kwamba muda wa ukaguzi wangu wa taarifa za fedha 

haukutekelezwa ipasavyo kulingana na kalenda ya ukaguzi. 

 

Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa, kuvitaka vyama vya siasa NRA, 

TPL, CHADEMA, CUF, na DP kuajiri wahasibu wenye ujuzi watakaofanikisha 

uandaaji wa taarifa za fedha kwa wakati ifikapo tarehe 30 Septemba kila 

mwaka. 
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10.8.2 Michango ya Wanachama yenye Thamani ya Sh. milioni 104.08 

Kutowasilishwa katika Akaunti za Benki za Vyama vya Siasa  

Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258 (iliyorekebishwa 

mwaka 2019) kinataka kila chama cha siasa, ambacho kimesajiliwa kisheria 

kufungua akaunti ya benki ya chama, ambayo mapato yote yanayopatikana 

kutokana na ada za uanachama, michango ya hiari, misaada, ruzuku, au mapato 

ya uwekezaji yanapaswa kuwasilishwa benki. 

 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kwamba katika mwaka wa fedha 2022/2023, 

vyama vitano vya siasa, yaani Chama cha Kijamii (CCK), National League for 

Democracy (NLD), NCCR Mageuzi, Chama cha Muungano wa Kidemokrasia wa 

Afrika (ADA TADEA), na Chama cha Umoja kwa Demokrasia ya Vyama Vingi 

(UMD) vilikusanya michango kutoka kwa wanachama mbalimbali jumla ya Sh. 

milioni 104.08 bila kuwasilisha katika akaunti za benki za vyama husika. Jedwali 

Na. 60 ni orodha ya vyama vya siasa ambavyo havikuwasilisha kwenye akaunti 

za benki michango ya wanachama wake. 

 

Jedwali Na. 60: Vyama vya Siasa ambavyo Havikuwasilisha kwenye Akaunti 
za Benki Michango ya Wanachama Wake 

Na. Chama cha Siasa Kiasi Kisichowasilishwa 
Benki (Sh.) 

1. Chama cha Kijamii (CCK) 6,401,200 

2. National League for Democracy (NLD) 1,100,000 

3. NCCR Mageuzi 90,499,000 

4. Chama cha Muungano wa Kidemokrasia wa Afrika 
(ADA TADEA) 

2,886,100   

5. Chama cha Umoja kwa Demokrasia ya Vyama 
Vingi (UMD) 

3,200,000 

Jumla 104,086,300 

Chanzo: Vitabu vya Fedha na Taarifa za Benki 

 

Hali hii ilitokana na hulka ya muda mrefu ya kuepuka gharama za uendeshaji 

wa akaunti za benki hivyo kusababisha akaunti za benki kutotumika. Kuhusu 

chama cha NLD, akaunti ya benki ilikuwa haifanyi kazi kutokana na kutotumika 

kwa muda mrefu. Kushindwa kuwashilisha fedha za makusanyo ya michango ya 

wanachama katika akaunti za benki kunavutia matumizi mabaya ya fedha, huku 

ikileta uwezekano wa kutofautiana kwa kumbukumbu za kihasibu na inaondoa 

uwazi katika utendaji. 
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Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa kuhakikisha makusanyo ya fedha 

yanawasilishwa kwa wakati katika akaunti za benki za vyama vya siasa na 

Chama cha NLD kifungue akaunti ya benki ya chama. 

 

10.8.3 Vyama 15 vya Siasa Kushindwa Kukusanya Mapato ya Sh. bilioni 

2.51 Kulingana na Bajeti 

Kifungu cha 58(b) cha Sheria ya Bajeti ya Mwaka 2015 inataka mtu aliye na 

mamlaka ya ukusanyaji wa mapato ya umma awajibike kikamilifu na ukusanyaji, 

uhasibu, na utoaji wa taarifa ya makusanyo kulingana na sheria inayotumika na 

kuchukua tahadhari ili kuzuia upotezaji wa mapato. 

 

Ukaguzi wangu wa bajeti za vyama vya siasa ulibaini kuwa vyama 15 vya siasa 

vilipanga kukusanya jumla ya Sh. bilioni 2.87. Kati ya hizo, Sh. milioni 358.66 

zilikusanywa sawa na asilimia 12 na kushindwa kukusanya kiasi cha Sh. bilioni 

2.51 (asilimia 88). Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa vyama viwili vya siasa, yaani 

Chama cha Alliance for Democratic Change na Chama cha United Democratic 

Party vilikuwa na bajeti zisizo na uhalisia kwani ukusanyaji ulikuwa asilimia 2 

tu ya bajeti. Jedwali Na. 61 linaonesha vyama vya vyama vya siasa, ambavyo 

havikukusanya mapato kulingana na bajeti zao. 

 

Jedwali Na. 61: Vyama vya Siasa Vilivyoshindwa Kukusanya Mapato 

Na. Chama cha Siasa Bajeti (Sh.) Halisi (Sh.) Upungufu (Sh.) 

Asilimia ya 
Kutofikia 

Ukusanyaji 
(Sh.) 

1 Democratic Party 
(DP) 

10,000,000   1,811,109  8,188,891  82 

2 Alliance for 
Democratic 
Change (ADC) 

1,078,506,000  21,391,000  1,057,115,000  98 

3 Alliance for Africa 
Farmers Party 
(AAFP) 

9,824,000  1,435,300  8,388,700  85 

4 Civic United Front 

(CUF) 

335,700,000  196,001,842  139,698,158  42 

5 National 
Reconstruction 
Alliance (NRA) 

29,250,000  6,030,000  23,220,000  79 

6 Tanzania Labour 
Party (TLP) 

8,500,000  300,000  8,200,000  96 

7 United Peoples 
Democratic Party 
(UPDP) 

5,000,000  3,765,000  1,235,000  25 

8 Union for Multi-
party Democracy 
(UMD) 

12,360,000  3,200,000  9,160,000  74 
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Na. Chama cha Siasa Bajeti (Sh.) Halisi (Sh.) Upungufu (Sh.) 

Asilimia ya 
Kutofikia 

Ukusanyaji 
(Sh.) 

9 Chama cha Kijamii 
(CCK) 

103,982,800  6,401,200  97,581,600  94 

10 Chama cha 
Ukombozi wa 
Umma (CHAUMA) 

6,000,000  1,857,000  4,143,000  69 

11 National League 
for Democracy 

(NLD) 

8,840,000  1,100,000  7,740,000  88 

12 National 
Convention for 
Construction and 
Reform (NCCR-
Mageuzi) 

219,697,546  88,503,446  131,194,100  60 

13 Demokrasia Makini 
(DM) 

17,440,000  7,410,000  10,030,000  58 

14 Sauti ya Umma 
(SAU) 

5,800,000  1,407,500  4,392,500  76 

15 United Democratic 
Party (UDP) 

1,020,000,000  18,048,800  1,001,951,200  98 

Jumla 2,870,900,346  358,662,197  2,512,238,149  88 

Chanzo: Hesabu za Fedha kwa Mwaka 2022/2023 

 

Hali hii ilitokana na wanachama wa vyama vya siasa kushindwa kulipa ada zao 

za usajili za kila mwezi na ufuatiliaji usioridhisha wa ukusanyaji wa mapato 

kutokana na kutohuishwa kwa taarifa za wanachama kwenye rejista. Kwa 

upande mwingine, bajeti zilizoandaliwa za Vyama vya Siasa vya ADC na UDP 

zilikuwa za juu na hazikuwa na uhalisia hivyo kusababisha kuwa na makusanyo 

chini ya bajeti. Ni maoni yangu kuwa kushindwa kukusanya mapato kwa mujibu 

wa bajeti kunavikwamisha vyama vya siasa kutimiza shughuli zao zilizopangwa 

na kufikia malengo yao ya kisiasa. 

 

Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe maandalizi ya bajeti 

za vyama vya siasa yawe na uhalisia na kuhuisha taarifa za wanachama 

kwenye rejista kwa ajili ya usimamizi bora. 

 

10.8.4 Vyama 5 vya Siasa Havikuwasilisha Tamko la kila Mwaka la Mali kwa 

Msajili wa Vyama vya Siasa  

Kifungu cha 14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258 

(iliyorejewa mwaka 2019) kinataka vyama vya siasa kuwasilisha kwa Msajili wa 

Vyama vya Kisiasa tamko la mali zote zinazomilikiwa na chama husika mwishoni 

mwa kila mwaka wa fedha. 
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Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa vyama vinne vya siasa ambavyo ni 

Chama cha Wakulima wa Afrika (AAFP), Chama cha Demokrasia Makini (DM), 

Chama cha Muungano wa Ujenzi wa Kitaifa (NRA), na Chama cha Kitaifa cha 

Kidemokrasia (NLD) vilishindwa kuwasilisha tamko la orodha ya mali zote kwa 

Msajili wa Vyama vya Siasa kwa mwaka uliomalizika tarehe 30 Juni 2023. Hata 

hivyo Msajili wa Vyama vvyaa Siasa hakuweza kutoza faini, kuvisimamisha, au 

kufuta usajili wa vyama hivi kama sheria inavyotaka. Kutowasilisha matamko ya 

orodha ya mali kunadhoofisha uwazi na uwajibikaji, hivyo kuondoa imani ya 

wananchi kwa vyama vya siasa na uongozi wake. 

 

Ni maoni yangu kwamba kutowasilisha uthibitisho kwa tamko la kila mwaka la 

mali zinazomilikiwa na vyama vya siasa kunaweza kusababisha faini, 

kusimamishwa, au kufutwa kwa usajili kwa mujibu wa matakwa ya kifungu cha 

21D (2) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019). 

Zaidi ya hayo, hali hii inazuia uwezo wa Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Kisiasa 

kutimiza majukumu yake, kwa mujibu wa kifungu cha 14 cha Sheria ya Vyama 

vya Siasa. Katika hali yoyote ile, inaweza kuleta utata katika umiliki, na Msajili 

hataweza kurekebisha hali hiyo. 

 

Ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa atoe adhabu, ikiwa pamoja na 

faini, na kusimamisha au kufuta usajili wa vyama vinavyoshindwa 

kuwasilisha tamko la mali kila mwaka kama inavyotakiwa na sheria. 
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 SURA YA KUMI NA MOJA  

 UTAWALA, UDHIBITI WA MIFUMO YA NDANI NA USIMAMIZI WA 

VIHATARISHI 

 

 

 

 

 

11.1 Utangulizi  

Utawala wenye ufanisi, udhibiti thabiti wa mifumo ya ndani, na usimamizi wa 

vihatarishi ni misingi muhimu katika utawala bora wa umma. Misingi hii 

hutumiwa kama nyenzo za shughuli za taasisi za Serikali katika kuhakikisha 

uwazi, uwajibikaji, na matumizi sahihi ya rasilimali. Kwa kuzingatia kanuni za 

utawala bora, Serikali inaweza kujenga imani kwa umma, kuboresha mchakato 

wa maamuzi, na kuongeza ufanisi katika taasisi za umma. 

 

Katika Sura hii, ninawasilisha matokeo ya ukaguzi wa utawala bora, udhibiti wa 

mifumo ya ndani, na usimamizi wa vihatarishi katika taasisi za Serikali kuu. 

Ukaguzi ulilenga kufanya tathmini ya ufanisi wake, kuainisha maeneo ya 

kuboresha, na kutoa mapendekezo kwa ajili ya maboresho. 

 

11.2 Mapitio ya Utawala Bora katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, na 

Wakala za Serikali 

Mwongozo wa Kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa Ndani katika Taasisi za Umma 

unasisitiza kwamba bodi za usimamizi katika taasisi za umma au mabaraza ya 

madiwani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, zina jukumu kubwa la 

kuhakikisha kuwapo kwa mazingira yanayofaa ya udhibiti wa mifumo ya ndani. 

Hii ni pamoja na kusimamia muundo wa taasisi na utekelezaji wa mfumo mzuri 

wa udhibiti wa ndani. Bodi za uongozi au mabaraza yanaweza kukasimisha 

jukumu hili kwa kamati maalumu kama vile kamati za dedha na mipango, na 

kamati za ukaguzi. Tathmini yangu ya utawala bora katika wizara, idara, na 

wakala za serikali ilibaini yafuatayo: 
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11.2.1 Kutounda na Kuendeleza Bodi za Uongozi Zenye Ufanisi 

Shughuli za bodi za uongozi, bodi za wadhamini na bodi za ushauri za wizara 

zinasimamiwa na sheria husika za uanzishaji wake. Kwa wakala za serikali, bodi 

za ushauri za wizara hufanya kazi chini ya Kifungu cha 6(1) cha Sheria ya Wakala 

za Serikali ya Mwaka 1997 (T.S. Na. 83 la Mwaka 2003). Bodi za hospitali za rufaa 

za mikoa hufanya kazi chini ya Mwongozo wa Bodi za Ushauri za Hospitali za 

Rufaa za Mkoa, na bodi za ushauri na usimamizi za taasisi zingine hufanya kazi 

chini ya sheria za uanzishaji wake. 

 

Baada ya kufanya tathmini ya kuwapo kwa utendaji kazi wa bodi za uongozi za 

wizara, idara zinazojitegemea na Wakala za Serikali, nilibaini kuwa taasisi 15 

zilikuwa zinaendeshwa bila kuwa na bodi za uongozi. Aidha, bodi za taasisi sita 

zilikuwa hazijatimiza idadi ya vikao vinavyotakiwa kisheria katika kutekeleza 

majukumu yake, kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 62. 

 

Jedwali Na. 62: Taasisi zenye Bodi za Uongozi zenye Mapungufu 
Na. Taasisi Maelezo 

A.  Taasisi ambazo Hazikuwa na Bodi za Uongozi 

1.  Bodi ya Mfuko wa Barabara Bodi ilimaliza muda wake tangu 
mwezi Novemba mwaka 2022. 

2.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Loliondo  

Haina Bodi ya ushauri. 

3.  Hospitali Maalumu ya Magonjwa 
Ambukizi, Kibong'oto 

Bodi ya wadhamini bado 
haijaanzishwa. 

4.  Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Julai mwaka 2022. 

5.  Baraza la Wataalamu wa Afya ya 
Mazingira 

Baraza lilimaliza muda wake tangu 
mwezi Februari mwaka 2023. 

6.  Baraza la Famasia Bodi ilimaliza muda wake tangu 
mwezi Oktoba mwaka 2021. 

7.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Septemba mwaka 2022. 

8.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Katavi Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Oktoba mwaka 2022. 

9.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Machi mwaka 2022. 

10.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sokoine Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Februari mwaka 2023. 

11.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mwananyamala 

Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Agosti mwaka 2022. 

12.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mtwara  Bodi ya ushauri bado haijaanzishwa. 

13.  Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Julai mwaka 2022. 
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Na. Taasisi Maelezo 

14.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Ligula  Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
tangu mwezi Mei mwaka 2023. 

15.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Dodoma  Bodi ya ushauri ilimaliza muda wake 
mwezi Septemba mwaka 2022. 

B.  Taasisi ambazo Bodi Zake Zilishindwa Kufanya Vikao vya Bodi 

1.  Chuo cha Sheria Tanzania Baraza lilifanya vikao viwili tu badala 
ya vinne 

2.  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa Kamati ya uongozi ilifanya vikao viwili 
tu badala ya vinne  

3.  Mamlaka ya Maji Safi wa Usafi wa 
Mazingira, Kilindoni 

Kamati ya ushauri haikufanya kikao 
chochote. 

4.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 
Tanganyika 

Baraza lilifanya kikao kimoja tu 
badala ya vinne. 

5.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Njombe Baraza la ushauri la Hospitali lilifanya 
vikao viwili tu badala ya vinne. 

6.  Baraza la Madaktari la Tanganyika Baraza lilifanya vikao viwili tu badala 
ya vinne. 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Ninahusisha udhaifu huu na kucheleweshwa kwa uteuzi wa wajumbe wa bodi, 

hivyo kusababisha ugumu katika kufikia akidi ya vikao, pamoja na upungufu wa 

rasilimali-fedha kwa ajili ya kugharamia vikao. 

 

Kwa maoni yangu, kutokuwapo kwa bodi zilizo hai kunazorotesha utoaji wa 

maamuzi na usimamizi, hivyo kuathiri mwelekeo na utendaji chanya wa taasisi. 

Pia, kutekelezwa kwa majukumu haya na bodi ambazo muda wake umekwisha 

kunaweza kusababisha ugumu katika kuwawajibisha kwa maamuzi yao. 

 

Ninapendekeza kwamba, Serikali ihakikishe kuwa taasisi zinazohusika 

zinaanzisha na kudumisha bodi zilizo hai, kuteua wajumbe kabla ya muda 

wao kumalizika. Pia, kuhakikisha kwamba bodi hizo zinafanya vikao 

vinavyohitajika ikiwa ni sehemu ya majukumu yao. 

 

11.2.2 Upungufu katika utendaji wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya 

Wilaya 

Sheria ya Mahakama (Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi) ya Mwaka 2002, Sura ya 2 

inaitaka Wizara ya Ardhi kuanzisha, kusimamia, na kuendeleza mabaraza ya 

ardhi na nyumba ya wilaya kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi katika ngazi 

ya wilaya. 
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Ukaguzi wangu wa mchakato wa kutatua migogoro ya ardhi ulibaini kwamba 

hadi tarehe 30 Juni 2023, mabaraza haya yalikuwa na jumla ya migogoro 15,480 

iliyokuwa ikisubiri utatuzi. Katika kutathmini utendaji wa mabaraza haya katika 

kutatua migogoro hii, nilibaini yafuatayo: 

 

a) Kutokuwapo kwa mabaraza katika wilaya 46: Kinyume na Kifungu cha 22(1) 

cha Sheria ya Mahakama (Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi) ya Mwaka 2002, 

ambacho kinataka Waziri mwenye dhamana ya ardhi kuanzisha baraza la 

ardhi na nyumba katika kila wilaya, ni mabaraza 93 tu kati ya 139 

yanayohitajika ndio yalikuwa yameanzishwa, huku mabaraza 46 yakiwa 

hayajaanzishwa. 

 

b) Kutokuwapo kwa wenyeviti katika mabaraza 41: Kinyume na Kifungu cha 

23(1) cha Sheria ya Mahakama (Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi) ya Mwaka 

2002, kinachotaka kila baraza kuwa na mwenyekiti mmoja na si chini ya 

wapatanishi wawili, mabaraza 41 hayakuwa na wenyeviti. 

 

Udhaifu huu unaotokana na upungufu wa rasilimaliwatu na rasilimali-fedha, 

unaweza kuathiri uwezo wa mabaraza katika kutatua kwa ufanisi migogoro ya 

ardhi na kutimiza majukumu yao yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, ichukue hatua za kuwezesha uteuzi na uundaji wa 

mabaraza ya ardhi na makazi ya wilaya ili kuboresha na kurahisisha utatuzi 

wa migogoro ya ardhi katika ngazi ya wilaya. 

 

11.2.3 Kutokuwapo kwa Kanuni za Kusimamia Ukusanyaji wa Ada za 

Leseni za Kila Mwaka kutoka kwa Kampuni za Mafuta na Gesi 

Kifungu Na. 114 cha Sheria ya Petroli ya Mwaka [Sura ya 21] kinataka 

wakandarasi (Kampuni za Mafuta na Gesi) kulipa ada za kila mwaka kwa Shirika 

la Maendeleo ya Petroli Tanzania kwa ajili ya leseni. Ada hizi za kila mwaka ni 

pamoja na kodi ya eneo, ada za mafunzo na utafiti, na mapato yaliyokusanywa 

na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania chini ya kifungu hiki. 

 

Hata hivyo, ukaguzi wangu katika Wizara ya Nishati kupitia Mkataba wa 

Mgawanyo wa Uzalishaji wa Nishati, ulibaini kuwa, tangu kuanzishwa kwa Sheria 

hiyo mwaka 2015, hakuna kanuni zilizowekwa kusimamia ukusanyaji na 

usimamizi wa ada hizi. Kufuatia hali hiyo, kumekuwapo na utamaduni wa muda 

mrefu wa Wizara ya Nishati kugawana na Shirika la Maendeleo ya Petroli 
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Tanzania kwa usawa ada za mafunzo ya kila mwaka zinazolipwa na kampuni za 

mafuta na gesi bila kutumia kanuni za mgawanyo wala makubaliano baina yao. 

Aidha, nilibaini kuwa kwa mwaka wa fedha 2022/23, Wizara ya Nishati kupitia 

Mkataba wa Mgawanyo wa Uzalishaji wa Nishati ilipaswa kupokea 50% ya dola 

za Marekani 1,070,000, ambazo zilipaswa kukusanywa na Shirika la Maendeleo 

ya Petroli Tanzania, yaani, Dola za Marekani 535,000, sawa na Sh. bilioni 1.24 

kwa kiwango cha ubadilishaji fedha tarehe 30 Juni 2023. Hata hivyo, Wizara ya 

Nishati kupitia Mkataba wa Mgawanyo wa Uzalishaji wa Nishati ilipokea kiasi 

cha Dola za Marekani 166,751.57 pekee. Ukaguzi wangu unahusisha hali hii na 

ufuatiliaji hafifu wa kutunga na kuweka kanuni hizo. 

 

Kwa mtazamo wangu, kutokuwapo kwa kanuni hizi kunaweza kuchangia katika 

upungufu wa ufanisi ambao ungeepukika, endapo kanuni hizi zingekuwepo. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Nishati, iwezeshe 

kuundwa kwa kanuni za kusimamia ukusanyaji na matumizi ya ada za leseni 

za kila mwaka kutoka kwa makampuni ya mafuta na gesi, ili kuhakikisha 

uwazi na ufanisi katika ukusanyaji na usimamizi wa ada hizo. 

 

11.2.4 Upungufu katika Utendaji wa Kamati za Ukaguzi 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001, ni 

jukumu la taasisi za umma kuunda kamati za ukaguzi na kufuatia muundo na 

majukumu yaliyoelezwa katika Kanuni ya 31 na ya 32. Pia, kwa mujibu wa 

Kifungu cha 5.3 cha Mwongozo wa Udhibiti wa Mifumo ya Ndani wa Mwezi 

Desemba 2014, kamati ya ukaguzi ina jukumu kuu la kuhakikisha ufanisi wa 

mifumo ya udhibiti wa ndani wa taasisi. Hali hii ni pamoja na mapitio ya mfumo 

wa udhibiti wa ndani, kufuatilia mapendekezo ya ukaguzi wa ndani na wa nje, 

na kusimamia majibu ya menejimenti. 

 

Kamati za ukaguzi zinatakiwa kuandaa vikao vya kila robo mwaka kwa ajili ya 

kupitia mipango ya ukaguzi, ripoti za utendaji, usimamizi wa vihatarishi, na 

udhibiti wa mifumo ya ndani. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini upungufu 

ufuatao unaojirudia: taasisi 7 hazikuwa na kamati za ukaguzi, na kamati za 

ukaguzi za taasisi 15 hazikutimiza majukumu yao ipasavyo ya kupitia taarifa za 

kifedha, kutathmini michakato ya usimamizi wa vihatarishi, kufanya vikao 

vinavyohitajika, kujifanyia tathmini binafsi, na kuandaa ripoti ya utendaji ya 

kila mwaka. Muhtasari wa upungufu kwa kila taasisi umeoneshwa katika 

Kiambatisho Na. XVII. 
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Upungufu huo unatokana na kuchelewesha uteuzi wa wajumbe wa kamati na 

upungufu wa rasilimali-fedha kwa ajili ya shughuli zao, hivyo kuathiri utendaji 

kazi wa kamati za ukaguzi katika kutekeleza majukumu yao. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia taasisi husika, ihakikishe kuwa 

taasisi hizo zinaanzisha kamati za ukaguzi na kutenga rasilimali za kutosha 

kuziwezesha kutekeleza majukumu yao kwa ukamilifu. 

 

11.2.5 Kutoanzisha na Utendaji Usioridhisha wa Vitengo vya Ukaguzi wa 

Ndani 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 28(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001, 

maofisa masuuli wanapaswa kuunda vitengo vya ukaguzi wa ndani vyenye 

ufanisi ili kuhakikisha ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya ndani ya taasisi. Aidha, 

Mwongozo wa Udhibiti wa Mifumo ya Ndani wa Mwenzi Desemba 2014 unaeleza 

kwamba vitengo vya ukaguzi wa ndani vinapaswa kutoa uhakikisho na ushauri 

wa kitaalamu kuhusu ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani wa taasisi za 

serikali. 

 

Ukaguzi wangu umebaini upungufu katika utendaji wa vitengo vya ukaguzi wa 

ndani katika taasisi 16, ambapo taasisi 10 hazikuwa na vitengo vya ukaguzi wa 

ndani, na taasisi sita zilikuwa na utendaji usioridhisha na uhaba wa rasilimali za 

kutimiza majukumu. Jedwali Na. 63 na Jedwali Na. 64. yanaonesha orodha ya 

taasisi ambazo ama hazikuwa na vitengo vya ukaguzi wa ndani au vitengo vya 

ukaguzi havikuwa vikitimiza ipasavyo majukumu yake. Upungufu huu ambao 

ulibainika pia katika ukaguzi wangu uliopita, unaendelea kutokea, ambapo 

mwaka jana taasisi 22 zilibainika kuwa na kasoro hizi. Hali hii inaonesha 

upungufu katika uwezo wa taasisi hizi kuunda vitengo vya ukaguzi wa ndani 

vyenye ufanisi na kuhakikisha vinafanya kazi kikamilifu. 

 

Jedwali Na. 63: Taasisi ambazo Hazikuwa na Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 
Na. Taasisi Kundi Sekta 

1.  Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi Taasisi nyingine Utawala 

2.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Busega  

Taasisi nyingine Uchumi 

3.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Orkesumet   

Taasisi nyingine Uchumi 

4.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbulu 

Taasisi nyingine Uchumi 

5.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbinga  

Taasisi nyingine Uchumi 
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Na. Taasisi Kundi Sekta 

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kibondo   

Taasisi nyingine Uchumi 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kibaya  

Taasisi nyingine Uchumi 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kasulu 

Taasisi nyingine Uchumi 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Liwale 

Taasisi nyingine Uchumi 

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kilwa Masoko 

Taasisi nyingine Uchumi 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi ya 2022/23 kwa Menejimenti  

Jedwali Na. 64: Taasisi ambazo Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani Vilikuwa na 
Upungufu 

Na Taasisi Kundi Sekta Maelezo 

1.  Ubalozi wa Tanzania 
Berlin, Ujerumani 

Taasisi 
nyingine 

Utawala Ukaguzi wa ndani 
haukufanyika kwa mwaka 
2022/23. 

2.  Ubalozi wa Tanzania 
Algiers, Aljeria 

Taasisi 
nyingine 

Utawala Ukaguzi wa ndani 
haukufanyika kwa mwaka 
2022/23. 

3.  SUMA JKT Makao Makuu  Taasisi 
nyingine 

Utawala Ukosefu wa mafunzo kwa 
watumishi wa kitengo, na 
upungufu rasilimaliwatu 
and rasilimali-fedha. 

4.  Mfuko wa Utamaduni na 
Sanaa Tanzania 

Taasisi 
nyingine 

Uchumi Ukaguzi wa ndani 
haukufanyika kwa mwaka 
2022/23. 

5.  Ofisi ya Rais Sekretarieti 
ya Ajira katika Utumishi 
wa Umma 

Fungu 67 Uchumi Hakukuwa na mafunzo 
kwa wafanyakazi wa 
ukaguzi wa ndani 

6.  Wakala wa Elimu na 
Mafunzo ya Uvuvi 

Taasisi 
nyingine 

Uchumi Kutokuwapo kwa 
watumishi wa kitengo cha 
ukaguzi wa ndani 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya 2022/23 kwa Menejimenti 

 

Kutokuwapo kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani kunasababisha taasisi kukosa 

fursa ya awali ya kubaini kasoro na upungufu katika mifumo ya udhibiti wa 

ndani. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia taasisi husika, ihakikishe kuwa 

taasisi hizo zinaanzisha vitengo vya ukaguzi wa ndani na kutenga rasilimali 

za kutosha kuviwezesha kutekeleza majukumu yao ipasavyo. 
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11.3 Upungufu katika Udhibiti wa Mifumo ya Ndani katika Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, na Wakala za Serikali 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Wizara ya Fedha wa Maboresho ya Mifumo ya 

Udhibiti wa Ndani katika Taasisi za Umma wa Mwezi Desemba 2014, udhibiti wa 

mifumo ya ndani ni mchakato wa kibunifu ulioundwa na uongozi na wafanyakazi 

wa taasisi. Lengo lake ni kusimamia vihatarishi na kutoa uhakikisho wa kutosha 

kwamba shughuli za taasisi zinazingatia kanuni na taratibu, maadili, na ni za 

ufanisi. Udhibiti imara wa mifumo ya ndani, pamoja na usimamizi bora wa 

vihatarishi na utawala bora, hufungua njia kuelekea uwazi katika utendaji, 

ubora katika utoaji wa huduma, matumizi bora ya rasilimali, na ufanisi wa 

shughuli za Serikali. Katika kutathmini ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya ndani 

katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, na Wakala za Serikali, nilibaini 

yafuatayo: 

 

11.3.1 Vitabu 9,319 vya Vibali vya Kusafirisha Mifugo na Bidhaa za Mifugo 

Havikurejeshwa kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) 

kwa ajili ya Uhakikii 

Kanuni ya 2 ya Kanuni za Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo (Udhibiti wa 

Usafirishaji wa Mifugo na Bidhaa za Mifugo) (Marekebisho ya Mwaka 2020) 

inahitaji kupata kibali maalumu kutoka kwa mkaguzi kabla ya kusafirisha mifugo 

au bidhaa za mifugo ndani au nje ya wilaya, pamoja na kulipa ada inayotakiwa. 

 

Tathmini yangu ya mifumo ya udhibiti wa utoaji wa vibali vya usafirishaji wa 

mifugo na bidhaa za mifugo pamoja na ukusanyaji wa ada za vibali katika Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo), ilibaini kwamba vitabu 9,319 vya vibali 

vilisambazwa kwenye vituo vya mifugo vya kanda na mamlaka za serikali za 

mitaa. Vitabu hivi vya vibali hutumika kutoa vibali vya usafirishaji wa mifugo na 

bidhaa za mifugo pamoja na kukusanya ada zinazohusika. Hata hivyo, kinyume 

na Kifungu cha 79 cha Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 kinachotaka 

maafisa masuuli kuhakikisha utunzaji wa kumbukumbu sahihi kwa kuchunguza 

na kuthibitisha miamala kila siku katika vitabu vya fedha na vitabu vya mapato, 

nakala za vitabu hivi hazikurudishwa kwa Wizara ya Mifugo kwa ajili ya ukaguzi 

na uhakiki baada ya matumizi yake. 

 

Ninahusisha upungufu huu na ufuatiliaji na uangalizi hafifu wa Wizara wa vitabu 

vilivyosambazwa, jambo linaloweza kuhatarisha uwezo wa Wizara kuthibitisha 

vibali vilivyotolewa na mapato yaliyokusanywa. 
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Ninapendekeza Serikali, kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, iweke mfumo 

imara wa ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa vitabu vya vibali vinarejeshwa kwa 

wakati wizarani kwa ajili ya uhakiki baada ya kutumika, hivyo kuongeza 

uwajibikaji na uwazi katika utoaji wa vibali na ukusanyaji wa mapato. 

 

11.3.2 Ripoti za mapato katika masoko 233 ya mifugo sawa na asilimia 46 

hazikuwasilishwa wizarani 

Kifungu cha 79 cha Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 kinataka maafisa 

masuuli kuhakikisha uwekaji wa kumbukumbu sahihi kwa kuhakiki na 

kuthibitisha miamala kila siku katika vitabu vya fedha, vitabu vya mapato, na 

akaunti zingine. Baada ya ukaguzi, nilibaini upungufu ufuatao katika usimamizi 

wa fedha na taarifa katika masoko ya mifugo: 

 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, katika mwaka wa fedha wa 2022/23, Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) ilikusanya jumla ya Sh. bilioni 7 kutoka 

kwenye masoko ya mifugo. Mapitio ya taarifa za masoko haya katika Wizara 

yalibaini kuwapo kwa masoko 504 ya mifugo yaliyopo katika tawala za mikoa, 

na mamlaka za serikali za mitaa. Kati ya hayo, ni masoko 271 tu ya mifugo (54%) 

ndio yaliwasilisha ripoti za mapato yaliyokusanywa kupitia ada za vibali vya 

usafirishaji wa mifugo, huku masoko 233 (46%) yakiwa hayakuwasilisha ripoti za 

ukusanyaji wa mapato yao. 

 

Hii imechangiwa na kutokuwapo kwa udhibiti wa kutosha wa makusanyo ya 

fedha katika masoko ya mifugo, jambo ambalo linaweza kuibua hatari ya 

ubadhirifu wa fedha za umma. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, ianzishe 

mifumo thabiti ya udhibiti katika ukusanyaji wa mapato katika masoko ya 

mifugo ili kuhakikisha taarifa sahihi za mapato kutoka masoko hayo, na hivyo 

kupunguza hatari ya matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

11.3.3 Upungufu katika Usimamizi wa Kanzidata ya Akaunti za Benki za 

Serikali katika Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 

Mhasibu Mkuu wa Serikali amepewa jukumu la kusimamia uendeshaji wa akaunti 

za benki ya serikali kwa mujibu wa Kanuni ya 155 ya Kanuni za Fedha za Umma 

za Mwaka 2001. Mhasibu Mkuu wa Serikali, kupitia kitengo cha usimamizi wa 

fedha, hufanya ukaguzi wa maombi ya kufungua na kufunga akaunti kutoka kwa 

taasisi za serikali na kutoa maelekezo stahiki. Hata hivyo, ukaguzi wangu 
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ulibaini kuwa, Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali haikuweka mfumo thabiti wa 

kusimamia kanzidata ya akaunti za benki za serikali, ambayo ilionesha kuwa na 

jumla ya akaunti 78,762 hadi tarehe 30 Juni 2023. 

 

Ukaguzi wangu ulibaini zaidi kuwa hakukuwa na kumbukumbu zinazoonesha 

kwamba ukaguzi ulikuwa unafanywa kwa maombi ya ufunguzi wa akaunti za 

benki ili kuhakikisha taratibu na malengo ya serikali yanazingatiwa. Hali hii 

inadhoofisha ufanisi na uwajibikaji katika mchakato wa kufungua akaunti za 

serikali. Zaidi ya hayo, kanzidata ya Mhasibu Mkuu wa Serikali haikuwa sahihi, 

kwani haikuendana na idadi halisi ya akaunti zilizokuwa zinamilikiwa na baadhi 

ya taasisi za serikali. Kwa mfano, Wakala wa Barabara Tanzania ilithibitisha 

kumiliki akaunti 138 tu, lakini kanzidata ya Mhasibu Mkuu wa Serikali ilionesha 

kuwa Wakala huo ulikuwa unamiliki jumla ya akaunti 250. Tofauti hii ya akaunti 

112 inaonesha kukosekana kwa udhibiti katika usimamizi wa taarifa za benki za 

serikali hivyo kusababisha uwezekano wa kuendesha akaunti za Serikali bila 

idhini au kusababisha mianya ya ubadhirifu. 

 

Upungufu huu unaiweka Serikali katika hatari ya kupata hasara za kifedha, 

ufanisi duni, na matumizi mabaya ya fedha za Serikali kutokana na kuwapo kwa 

kanzidata isiyo sahihi kwa udhibiti wa usimamizi. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali, 

iweke udhibiti imara katika usimamizi wa akaunti za benki za Serikali na 

kanzidata yake ili kuhakikisha usahihi na kufuata malengo ya Serikali, hivyo 

kupunguza hatari ya hasara za fedha na matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

11.3.4 Kuwapo kwa Akaunti za Benki Zisizotumika kwa Muda Mrefu 

Kifungu cha 154 cha Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 kinaelezea 

taratibu za kusimamia akaunti za benki za serikali. Kifungu hicho pia kinampa 

jukumu Mhasibu Mkuu wa Serikali kuidhinisha ufunguzi wa akaunti za benki. 

Katika kutekeleza jukumu hilo, kwa mujibu wa maelekezo ya waziri mwenye 

dhamana ya fedha, Mhasibu Mkuu anaweza kuchagua benki moja au zaidi za 

Kitanzania kuwa benki ya Serikali itakayoshughulikia fedha za umma na 

majukumu rasmi ya benki. 

 

Ukaguzi wangu wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania ulibaini kwamba 

mamlaka ilikuwa inamiliki akaunti tatu za benki ambazo hazikutumika kwa zaidi 

ya mwaka mmoja. Kufikia tarehe 30 Juni 2023, akaunti hizi zilikuwa na kiasi cha 

dola za Marekani 209 pamoja na Sh. milioni 170.14. Aidha, nilibaini kuwa Wakala 
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wa Majengo Tanzania alikuwa na jumla ya akaunti dumavu 33 za benki ambazo 

hazikuwa zinatumika tangu mwezi Oktoba 2020. Kati ya akaunti hizo, saba 

zilikuwa na kiasi cha Sh. milioni 12.48 hadi tarehe 30 Juni 2023. 

 

Kwa maoni yangu, upungufu huu unadhihirisha usimamizi mdogo wa akaunti za 

benki, hali ambayo, kwa upande mwingine, inaweza kuiweka Serikali katika 

hatari ya kupata hasara za kifedha, matumizi mabaya ya fedha za umma, na 

kuruhusu mianya ya ubadhirifu. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kwa kushirikiana na Mamlaka ya Viwanja 

vya Ndege na Wakala wa Majengo Tanzania, pamoja na Ofisi ya Mhasibu Mkuu 

wa Serikali, ifunge akaunti zote zisizotumika ili kupunguza hatari ya hasara 

za fedha, matumizi mabaya ya fedha za umma, na hatari ya shughuli za 

udanganyifu. 

 

11.3.5 Kutosomana kwa Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato wa Tume ya 

Madini na Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG) 

Kifungu cha 4.2(3) cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mfumo wa Serikali wa 

Ukusanyaji wa Mapato kinaziruhusu taasisi zisizo na mfumo wa ukusanyaji wa 

mapato kutumia moduli ya ankara iliyomo katika Mfumo wa Ukusanyaji wa 

Mapato ya Serikali kama suluhisho la muda wakati zinatafuta suluhisho la 

kudumu la mfumo wa makusanyo. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Tume ya Madini 

ilikuwa inatumia Mfumo wa Usimamizi wa Uuzaji wa Madini (MIMS) kwa 

ukusanyaji wa mapato ya mauzo ya madini na Mfumo wa Huduma za Leseni kwa 

Njia ya Mtandao (MCIMS) kwa utoaji na usimamizi wa leseni. 

 

Hata hivyo, baada ya kukagua matumizi yake, nilibaini kuwa mchakato wa 

ukusanyaji wa mapato kwa wachimbaji na mawakala ulitegemea moduli ya 

ankara ya Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali ambayo ni ya muda. Hali 

hii ililazimu kuingiza taarifa kwa njia isiyo ya kiotomatiki kutoka mifumo ya 

Tume kwenda Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali wakati wa kutoa 

ankara kutokana na kutosomana kwa mifumo hiyo. Kutosomana kwa mifumo 

hiyo kulitokana na Tume kukosa umiliki kamili wa Mfumo huo hivyo kutokuwa na 

uwezo unaohitajika wa kuwezesha kuunganishwa na Mfumo wa Ukusanyaji wa 

Mapato ya Serikali. 

 

Kutosomana kwa mifumo hii kunaweza kuathiri ufanisi katika utendaji kazi na 

ukusanyaji wa mapato. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao, itoe 

msaada kwa Tume ya Madini ili kuunganisha mifumo yake ya ukusanyaji 

mapato na GePG, ili kuongeza ufanisi katika utendaji na kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato. 

 

11.3.6 Kutotumika kwa Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) katika uhasibu 

na uandaaji wa taarifa 

Waraka wa Hazina Namba 5 wa Mwaka 2019 na agizo la Katibu Mkuu wa Wizara 

ya Fedha na Mipango ya Mwezi Aprili 2020 kwa pamoja linasisitiza umuhimu wa 

kutumia Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) ndani ya taasisi za serikali. 

Hata hivyo, baada ya kukagua utekelezaji wa waraka na agizo hilo katika taasisi 

za serikali, nilibaini kuwa si taasisi zote zilikuwa zinatumia kikamilifu MUSE. 

Nilibaini kuwa, taasisi 26 zilizoorodheshwa katika Jedwali Na. 65 hazikuwa 

zinatumia MUSE katika kuandaa taarifa zao za kifedha, nyingi zikitoa sababu za 

changamoto za mfumo na hitaji la mafunzo. Badala yake, taasisi hizi zilichagua 

kutumia njia za kizamani kuandaa taarifa zao za kifedha. 

 

Jedwali Na. 65: Taasisi ambazo Hazikutumia Mfumo MUSE 
Na Taasisi 

1.  Mfuko wa Taifa wa Mambokale 

2.  Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

3.  Ubalozi wa Tanzania Jakarta Indonesia 

4.  Ubalozi wa Tanzania Hague, Uholanzi 

5.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa 

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rujewa 

7.  Baraza la Mifugo Tanzania 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Busega 

9.  Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji 

10.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa 

11.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rujewa 

12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Orkesumet   

13.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbulu   

14.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini Mbinga  

15.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Manyoni  

16.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kiomboi  

17.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaya   

18.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Wanging'ombe   

19.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songe   

20.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rombo  

21.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lushoto  
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Na Taasisi 

22.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo   

23.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makete   

24.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mugango-Kiabakari  

25.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

26.  Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Hali hii huathiri usahihi na ufanisi katika kuandaa taarifa za fedha na 

huzorotesha utendaji wa taasisi hizi katika usimamizi wa fedha. 

 

Ninapendekeza kwamba Serikali, kupitia Wizara ya Fedha, isaidie na 

kusimamia utekelezaji wa MUSE kwa taasisi husika ili kuboresha ufanisi wa 

utendaji na usahihi wa taarifa za fedha. 

 

11.4 Upungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi na Mpango wa Kurejesha 

Huduma za Teknolojia za Habari na Mawasiliano (TEHAMA) wakati wa 

Majanga 

Mwongozo wa Kuandaa na Kutekeleza Usimamizi wa Vihatarishi katika Taasisi za 

Umma wa Mwaka 2012 wa Wizara ya Fedha unasisitiza maafisa masuuli 

kuhakikisha usimamizi mzuri wa vihatarishi vya majanga ya kiteknolojia za 

Habari na mawasiliano (kiTEHAMA) ndani ya taasisi zao. Usimamizi bora wa 

vihatarishi vya majanga ni muhimu kwa uwezo wa taasisi kutambua, kutathmini, 

na kupunguza kwa ufanisi vihatarishi vya majanga ya kiTEHAMA. Vivyo hivyo, 

uandaaji wa mpango mzuri wa kurejesha huduma za kiTEHAMA wakati wa 

majanga ni sehemu muhimu ya kuhakikisha mwendelezo wa shughuli za taasisi 

na utoaji wa huduma za kiTEHAMA. Ukaguzi wangu ulibaini upungufu ufuatao: 

 

11.4.1 Upungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi vya Majanga ya 

kiTEHAMA 

Katika tathmini yangu ya usimamizi wa vihatarishi vya majanga, nilibaini kuwa 

taasisi 24 zilizoorodheshwa katika Kiambatisho Na. XVIII, ikilinganishwa na 

taasisi 27 mwaka uliopita, hazikuwa zinatekeleza kwa ufanisi usimamizi wa 

vihatarishi vya majanga ya kiTEHAMA. Taasisi hizo zilikosa vipengele muhimu 

ambavyo ni wasimamizi wa vihatarishi, sera kamili za usimamizi wa vihatarishi, 

tathmini za vihatarishi, na uwekaji wa kumbukumbu za vihatarishi 

vilivyohuishwa. 
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Upungufu katika usimamizi wa vihatarishi vya majanga ya kiTEHAMA ulitokana 

na kutopewa kipaumbele kwa usimamizi wa vihatarishi ndani ya taasisi, hivyo 

kuziweka taasisi katika hatari kama vile kuvuja kwa siri za serikali, kuathiri 

taswira ya taasisi, kutokea hasara za kifedha, na athari zingine mbaya. 

 

11.4.2 Kutoandaliwa kwa Mpango wa Kurejesha Huduma za TEHAMA 

wakati wa Majanga na Ukosefu wa Vituo vya nje vya Kuhifadhi 

Nakala za Taarifa 

Kifungu cha 42(a)-(c) cha Sheria ya Serikali Mtandao ya Mwaka 2019 kinataka 

taasisi za umma kuandaa na kutekeleza taratibu sahihi za kulinda na kurejesha 

mifumo ya TEHAMA baada ya kutokea majanga ili kuhakikisha uendelevu wa 

shughuli; na kuandaa, kutekeleza, na kufanyia majaribio mpango wa kurejesha 

huduma za TEHAMA baada ya majanga na kuwasilisha ripoti kwa Mamlaka hiyo. 

 

Ukaguzi wangu wa utayari wa taasisi za serikali kuu katika usimamizi wa 

majanga na uendelezaji wa shughuli za TEHAMA ulibaini kuwa taasisi 15 

zilizoorodheshwa katika Jedwali Na. 66 hazikuwa zimeandaa mpango wa 

kurejesha huduma za TEHAMA baada ya kutokea majanga; na hazikufanya 

majaribio, wala hazikuwa na vituo vya nje vya kuhifadhi nakala za taarifa. 

Upungufu huu ulisababishwa na kutotilia maanani umuhimu wa mipango ya 

kurejesha huduma za TEHAMA baada ya kutokea majanga na uhaba wa rasilimali 

zilizotengwa kwa ajili ya kusimamia vihatarishi vinavyoletwa na majanga. 

 

Jedwali Na. 66: Taasisi ambazo Hazikuwa na Mipango ya Urejeshaji wa 
Huduma za TEHAMA baada ya Kutokea Majanga 

Na. Taasisi 

1.  Kampuni ya Ulinzi ya Shirika la Uzalishaji Mali la SUMA JKT 

2.  Kituo cha Teknolojia za Magari Tanzania 

3.  Bodi ya Usajili wa Wapangaji wa Miji 

4.  Wakala wa Mbegu za Kilimo  

5.  Bodi ya Maji ya Bonde la Pangani 

6.  Chuo cha Ardhi Morogoro 

7.  Bodi ya Usajili wa Wathamini 

8.  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 

9.  Chuo cha Ardhi Tabora 

10.  Bodi ya Filamu Tanzania 

11.  Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania 

12.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mount Meru 

13.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Musoma 

14.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Singida 
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Na. Taasisi 

15.  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

 

Bila hatua za kutosha za kurejesha huduma baada ya majanga, taasisi zinakuwa 

katika hatar ya kupoteza data, mifumo kupoteza uwezo, na madhara ya kifedha. 

 

Ninapendekeza Serikali iweke mfumo imara wa usimamizi wa vihatarishi. 

Pia, itoe kipaumbele katika kuandaa mipango ya kurejesha huduma baada 

ya kutokea majanga; kufanya majaribio mara kwa mara; kuanzisha vituo vya 

nje vya kuhifadhi nakala za taarifa; na itenge rasilimali za kutosha 

kuwezesha usimamizi wa uendelezaji wa huduma.  
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 VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. I: Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 
Na. Taasisi 2022/23 2021/22 2020/21 

1.  Fungu 1: Deni la Serikali Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

2.  Fungu 3: Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

3.  Fungu 4: Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

4.  Fungu 5: Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

5.  Fungu 6: Mkaguzi Mkuu wa Ndani Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

6.  Fungu 7: Msajili wa Hazina  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

7.  Fungu 10: Tume ya Pamoja ya Fedha (JFC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

8.  Fungu 12: Tume ya Huduma za Mahakama  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

9.  Fungu 13: Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

10.  Fungu 14: Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

11.  Fungu 15: Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

12.  Fungu 16: Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

13.  Fungu 18: Tume ya Taifa ya UNESCO Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

14.  Fungu 19: Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

15.  Fungu 20: Ofisi ya Rais – Ikulu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

16.  Fungu 21: Idara ya Hazina  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

17.  Fungu 22: Idara ya Deni la Taifa na Huduma za Jumla  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

18.  Fungu 23: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

19.  Fungu 24: Tume ya Maendeleo ya Ushirika Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

20.  Fungu 25: Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

21.  Fungu 26: Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

22.  Fungu 27: Msajili wa Vyama vya Siasa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

23.  Fungu 28: Jeshi la Polisi la Tanzania Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

24.  Fungu 29: Jeshi la Magereza  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

25.  Fungu 30: Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Taasisi 2022/23 2021/22 2020/21 

26.  Fungu 31: Ofisi ya Makamu wa Rais Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

27.  Fungu 32: Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

28.  Fungu 33: Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

29.  Fungu 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

30.  Fungu 35: Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

31.  Fungu 37: Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

32.  Fungu 38: Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

33.  Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

34.  Fungu 40: Mahakama ya Tanzania  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

35.  Fungu 41: Wizara ya Katiba na Sheria  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

36.  Fungu 42: Bunge la Tanzania Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

37.  Fungu 43: Wizara ya Kilimo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

38.  Fungu 44: Wizara ya Viwanda na Biashara  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

39.  Fungu 46: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

40.  Fungu 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

41.  Fungu 49: Wizara ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

42.  Fungu 50: Wizara ya Fedha na Mipango Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

43.  Fungu 51: Wizara ya Mambo ya Ndani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

44.  Fungu 52: Wizara ya Afya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

45.  Fungu 53: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, na Watoto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

46.  Fungu 55: Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

47.  Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

48.  Fungu 58: Wizara ya Nishati  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

49.  Fungu 59: Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

50.  Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

51.  Fungu 62: Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

52.  Fungu 64: Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Taasisi 2022/23 2021/22 2020/21 

53.  Fungu 65: Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na wenye 
Ulemavu 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

54.  Fungu 67: Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

55.  Vote 68: Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

56.  Fungu 69: Wizara ya Maliasili na Utalii Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

57.  Fungu 91: Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya 
Kulevya  

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

58.  Fungu 92: Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

59.  Fungu 93: Idara ya Uhamiaji Tanzania Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

60.  Fungu 94: Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

61.  Fungu 96: Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

62.  Fungu 98: Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

63.  Fungu 99: Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

64.  Fungu 100: Wizara ya Madini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

65.  Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

66.  Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

67.  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

68.  Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

69.  Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara (BRELA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

70.  Mfuko wa Sanaa na Utamaduni Tanzania Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

71.  Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika  Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

72.  Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Taka Handeni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

73.  Shirika la Uvuvi Tanzania Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

74.  Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

75.  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

76.  Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

77.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

78.  Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

79.  Chuo cha Taifa cha Utalii Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Taasisi 2022/23 2021/22 2020/21 

80.  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

81.  Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

82.  Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

83.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

84.  Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSuBa) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

85.  Mfuko wa Kuchochea Kilimo Tanzania Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

86.  Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

87.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

88.  Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

89.  Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

90.  Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

91.  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

92.  Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

93.  Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

94.  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

95.  Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha 

96.  Chuo cha Maji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

97.  Wakala wa Vipimo (WMA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

98.  Mfuko wa Ukimwi Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

99.  Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji (IDF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

100.  Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji -Wizara Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

101.  Mfuko wa Mikopo ya Wafanyakazi Hazina  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

102.  Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

103.  Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

104.  Mfuko wa Uwezeshaji Maendeleo ya Madini (EMDF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

105.  Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

106.  Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo (LDF)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

107.  Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa Majanga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

108.  Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (NFA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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109.  Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji (NWF)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

110.  Mfuko wa Maendeleo ya Hatimiliki za Wagunduzi wa Aina Mpya za 
Mbegu za Mimea  

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

111.  Bodi ya Mfuko wa Barabara  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

112.  Akaunti ya Mfuko wa Barabara – Wizara ya Ujenzi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

113.  Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

114.  Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania (TWPF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

115.  Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

116.  Ubalozi wa Tanzania- Windhoek, Namibia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

117.  Ubalozi wa Tanzania- Addis Ababa, Ethiopia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

118.  Ubalozi wa Tanzania – Abuja, Nigeria Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

119.  Ubalozi wa Tanzania – Harare, Zimbabwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

120.  Ubalozi wa Tanzania - Kuala Lumpur, Malaysia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

121.  Ubalozi wa Tanzania – London, Uingereza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

122.  Ubalozi wa Tanzania – Lusaka, Zambia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

123.  Ubalozi wa Tanzania - New Delhi, India Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

124.  Ubalozi wa Tanzania – Ottawa, Kanada Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

125.  Ubalozi wa Tanzania Vienna - Austria Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

126.  Ubalozi wa Kudumu wa Umoja Mataifa – Geneva, Uswisi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

127.  Ubalozi wa Kudumu wa Umoja wa Mataifa- New York Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

128.  Ubalozi wa Tanzania- Havana, Cuba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

129.  Ubalozi wa Tanzania- Seoul, Korea Kusini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

130.  Ubalozi wa Tanzania-The Hague, Uholanzi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

131.  Ubalozi wa Tanzania- Abu Dhabi, Umoja wa Falme za Kiarabu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

132.  Ubalozi wa Tanzania- Algiers, Algeria Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

133.  Ubalozi wa Tanzania- Ankara, Uturuki Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

134.  Ubalozi wa Tanzania- Beijing, China Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

135.  Ubalozi wa Tanzania- Berlin, Ujerumani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

136.  Ubalozi wa Tanzania- Brasillia, Brazil Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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137.  Ubalozi wa Tanzania- Brussels, Ubelgiji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

138.  Ubalozi wa Tanzania- Bujumbura, Burundi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

139.  Ubalozi wa Tanzania- Cairo, Misri Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

140.  Ubalozi wa Tanzania- Doha, Qatar Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

141.  Ubalozi wa Tanzania- Kampala, Uganda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

142.  Ubalozi wa Tanzania Nchini Indonesia - Jakarta Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

143.  Ubalozi wa Tanzania- Kinshasa, Kongo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

144.  Ubalozi wa Tanzania- Kuwait Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

145.  Ubalozi wa Tanzania- Lilongwe, Malawi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

146.  Ubalozi wa Tanzania- Maputo, Msumbiji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

147.  Ubalozi wa Tanzania- Moroni, Komoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

148.  Ubalozi wa Tanzania- Moscow, Urusi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

149.  Ubalozi wa Tanzania- Muscat, Oman Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

150.  Ubalozi wa Tanzania- Nairobi, Kenya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

151.  Ubalozi wa Tanzania- Paris, Ufaransa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

152.  Ubalozi wa Tanzania- Pretoria, Afrika Kusini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

153.  Ubalozi wa Tanzania- Riyadh, Saudi Arabia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

154.  Ubalozi wa Tanzania- Rome, Italia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

155.  Ubalozi wa Tanzania- Stockholm, Swiden Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

156.  Ubalozi wa Tanzania- Tokyo, Japan Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

157.  Ubalozi wa Tanzania- Washington, DC, Marekani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

158.  Ubalozi wa Tanzania- Kigali, Rwanda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

159.  Chama Cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

160.  Democratic Party (DP) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

161.  African Democratic Alliance (ADA-TADEA) Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

162.  Alliance For African Farmers Party (AAFP) Kushindwa Kutoa 
Maoni 

Kushindwa 
Kutoa Maoni 

Kushindwa Kutoa 
Maoni 

163.  Alliance for Democratic Change (ADC) Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

164.  Chama cha Sauti ya Umma (SAU) Inayoridhisha Mbaya Yenye Shaka 
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165.  Demokrasia Makini (DM) Inayoridhisha Yenye Shaka Kushindwa Kutoa 
Maoni 

166.  National Reconstruction Alliance (NRA) Mbaya Yenye Shaka Inayoridhisha 

167.  Tanzania Labour Party (TLP) Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

168.  Union for Multi-Party Democracy (UMD) Inayoridhisha Yenye Shaka Mbaya 

169.  United Peoples’ Democratic Party (UPDP) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

170.  Chama Cha Kijamii (CCK) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

171.  Civic United Front (CUF) Yenye Shaka Yenye Shaka Yenye Shaka 

172.  National League for Democracy (NLD) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

173.  United Democratic Party (UDP) Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka 

174.  ACT – WAZALENDO Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

175.  Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

176.  Chama cha Mapinduzi (CCM) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

177.  National Convention for Construction and Reform (NCCR - 
MAGEUZI), 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

178.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Morogoro  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

179.  Hospitali ya Kanda-Chato  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

180.  Hospitali ya Kanda-Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

181.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Shinyanga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

182.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Sumbawanga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

183.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Temeke  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

184.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

185.  Hospitali ya Benjamini Mkapa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

186.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Bombo Tanga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

187.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Bukoba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

188.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

189.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

190.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Iringa  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

191.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Katavi  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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192.  Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong’oto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

193.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Ligula Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

194.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Manyara  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

195.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Maweni  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

196.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mawenzi  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

197.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

198.  Hospitali ya Kanda-Mbeya  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

199.  Hospitali ya Mirembe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

200.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mount Meru Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

201.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Musoma  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

202.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mwananyamala  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

203.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Njombe  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

204.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Sekotoure  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

205.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Simiyu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

206.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Singida  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

207.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Sokoine  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

208.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Songea Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

209.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Songwe  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

210.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Tabora  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

211.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Tumbi  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

212.  Bodi ya Usajili wa Wathamini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

213.  SUMAJKT-Kampuni ya Vinywaji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

214.  SUMAJKT- Kampuni ya Ushonaji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

215.  SUMA JKT Umeme Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

216.  SUMA JKT- Kampuni ya Huduma za Chakula Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

217.  SUMA JKT-Kampuni ya Minada Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

218.  SUMA JKT- Kampuni ya Utengenezaji Samani Chang’ombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

219.  SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

220.  SUMAJKT -Kampuni ya Huduma za Bandarini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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221.  SUMAJKT -Kampuni ya Ushauri Elekezi Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

222.  Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

223.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Bunda Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

224.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Ifakara Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

225.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Igunga Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

226.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mpwapwa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

227.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Orkesument Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

228.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Ruangwa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

229.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Sengerema Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

230.  Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Tunduma Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

231.  Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Tunduru Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

232.  Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (NICTBB)-Dar es Salaam Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

233.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Biharamulo   Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

234.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Busega Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

235.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Chato Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

236.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Chunya Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

237.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Gairo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

238.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Itumba-Isongole Daraja 
C 

Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

239.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kasulu Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

240.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kibaya Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

241.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kibondo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

242.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kilindoni Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

243.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kilwa Masoko Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

244.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kiomboi Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

245.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kishapu Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

246.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Kondoa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

247.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Liwale Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

248.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Loliondo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 
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249.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Ludewa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

250.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Lushoto Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

251.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Maganzo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

252.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mahenge Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

253.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Makete Daraja C Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

254.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Manyoni-Itigi Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

255.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mbinga Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

256.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mbulu Town Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

257.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mombo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

258.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mugango/Kiabakari 
daraja C 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

259.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Mwanhuzi Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

260.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Namanyere Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

261.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Rombo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

262.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira -Rujewa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

263.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Songe-Kilindi Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

264.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira - Turiani Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

265.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ushirombo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

266.  Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi na Utete Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

267.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Vwawa Mlowo Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

268.  Mradi wa kusaidia ushirikiano wa Wizara ya Mambo ya Nje na Afrika 
Mashariki (TMEA) 

Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuandaa taarifa 

269.  Hesabu Jumuishi za Serikali (CFS) Yenye Shaka Yenye Shaka Yenye Shaka 

270.  Tume ya Madini Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

271.  Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) wa Wizara 
ya Nishati 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

272.  Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela Afrika (NM-
AIST)  

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

273.  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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274.  Kamati ya Kitaifa ya Kusimamia Fedha kutoka kwa Mfuko wa Dunia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

275.  Baraza la Usalama Barabarani Inayoridhisha Inayoridhisha Haikuwepo 

276.  Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku Tanzania Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

277.  Trade Mark Africa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

278.  Bodi ya Usajili wa Wataalamu wa Mipangomiji  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

279.  Baraza la Wataalamu wa Mifugo Tanzania (VCT) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

280.  Baraza la Wataalamu wa Afya ya Mazingira (EHPC)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

281.  Baraza la Wataalamu wa Maabara za Afya  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

282.  Baraza la Madaktari Tanganyika (MCT)  Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya 

283.  Baraza la Wataalamu wa Radiolojia ya Kitabibu na Taswira (MRIPC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

284.  Baraza la Wataalamu wa Macho  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

285.  Baraza la Famasia  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

286.  Bodi ya Maabara Binafsi za Afya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

287.  Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

288.  Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

289.  Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala (TAHPC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

290.  Mamlaka ya Mapato - Matumizi  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

291.  Mamlaka ya Mapato - Mapato Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

292.  Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

293.  Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

294.  Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

295.  Shule ya Sekondari Jitegemee Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

296.  Shule ya Sekondari Kawawa JKT  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

297.  Chuo cha Sheria Tanzania  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

298.  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

299.  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

300.  Mkakati wa Kukuza na Kuratibu Biashara Tanzania (MKURABITA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

301.  SUMAJKT -Kampuni ya Ulinzi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

302.  SUMA JKT- Sekta ya Kilimo na Viwanda  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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303.  SUMAJKT Makao Makuu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

304.  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

305.  Shirika la Nyumbu (TATC)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

306.  SUMA JKT -Kampuni ya Ujenzi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

307.  Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

308.  Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

309.  Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

310.  Chuo cha Ardhi Morogoro  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

311.  Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

312.  Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

313.  SUMA JKT - Hesabu Jumuifu  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

314.  Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

315.  Chuo cha Uongozi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

316.  Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA) Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

317.  Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

318.  Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

319.  Bodi ya Bonde la Maji la Ndani  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

320.  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Nyasa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

321.  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Rukwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

322.  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Tanganyika  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

323.  Bodi ya Bonde la Maji - Ziwa Victoria  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

324.  Bodi ya Bonde la Maji, Pangani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

325.  Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

326.  Bodi ya Bonde la Maji, Ruvuma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

327.  Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

328.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ifakara Handeni Trunk 
Main HTM Daraja C 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

329.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mafinga Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

330.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Makonde Plateau  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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331.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maswa Daraja C Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

332.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Wanging'ombe Daraja 
C 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

333.  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

334.  Ofisi ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki -Idara ya 
Zanzibar (SV 1003) 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

335.  Mfuko Wa Polisi wa Tuzo na Tozo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

336.  Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

337.  Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

338.  Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Afrika (APRM) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

339.  Kampuni Tanzu ya Mzinga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

340.  Shirika la Mzinga  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

341.  SUMA JKT - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

342.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kimasakina  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

343.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Makilenga  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

344.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Makuyuni  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

345.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mbuga Nyekundu  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

346.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Olmulo  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

347.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Chisichili Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

348.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Hombolo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

349.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mundemu-Nguji Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

350.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mvumi Mission Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

351.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nala Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

352.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nghahelezi-Nghanje Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

353.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ntomoko Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

354.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Imalabupina Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

355.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Katoro Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

356.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lulembela Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

357.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lwamgasa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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358.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nyakagwe Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

359.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nyamtukuza-JWPP Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

360.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Uyovu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

361.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Izazi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

362.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kalengakapyo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

363.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kidabaga Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

364.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kilumsa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

365.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Migoli Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

366.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji BENGUKA-Ngara  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

367.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kachekiru Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

368.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kashozi-Imuka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

369.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Munkweka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

370.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Murugo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

371.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji KIU-Mpanda Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

372.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mmasi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

373.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mpakato Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

374.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Muungano-Mpanda Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

375.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Wangogo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

376.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Heru Juu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

377.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mkongoro II Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

378.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mukaka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

379.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Uviru Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

380.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Uwaka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

381.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kirua Kahe Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

382.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lawate Fuka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

383.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Losaa Kia Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

384.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lyamungo-Umbwe Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

385.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Uroki Boma ya Ng’ombe  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

386.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Bachindu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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387.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mandawa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

388.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mpunana Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

389.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nangurukuru Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

390.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Supa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

391.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Endabay  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

392.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Hangwa  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

393.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mdahalaba Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

394.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nkaiti  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

395.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nyumba ya Mungu  Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

396.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Bulisumakwi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

397.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kibara Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

398.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Komuge Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

399.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji NATTAMBISO Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

400.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Sirari Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

401.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Utegi Kushindwa Kutoa 
Maoni 

Haikuwepo Haikuwepo 

402.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Igwijima Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

403.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Makongolosi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

404.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngamanga Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

405.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Simike Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

406.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ubampa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

407.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Fulwe-Morogoro Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

408.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lupiro Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

409.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mlali Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

410.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mlimba Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

411.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngerengere Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

412.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mangakisemama Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

413.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Msangamkuu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

414.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nangololo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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415.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Tandamalo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

416.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Umoja-Newala Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

417.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Bukindo-Kagugunguli Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

418.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji FEUWASA Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

419.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Muungano-Sengerema Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

420.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwamashimba Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

421.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nyamwaki Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

422.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji SHIWASA Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

423.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Igominyi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

424.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Imalinyi Kidugula Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

425.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji JUWAMIS Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

426.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Lugawaso Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

427.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Gwata Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

428.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Hanga Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

429.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Jibondo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

430.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Makip Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

431.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mdamato Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

432.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Chimizwalo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

433.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kilando Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

434.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Laela Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

435.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji MUZE Group Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

436.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwika Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

437.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji KIAMBWSO Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

438.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mbambabay Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

439.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mkilima Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

440.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji NAMRUMBWSO Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

441.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Pengu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

442.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Buka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

443.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Bulyang’hulu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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444.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Bunnema Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

445.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ilogi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

446.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mahembe Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

447.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwamwabu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

448.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Solwa Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

449.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Songambele Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

450.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Isulilo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

451.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kiloleli Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

452.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwainange Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

453.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwandoya Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

454.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nkimwankoi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

455.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Jikwamue Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

456.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Londoni Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

457.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mkombozi Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

458.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji UMAUWASU Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

459.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Uyanjo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

460.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Igamba Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

461.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Inkachika Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

462.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mchiti Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

463.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mkwamwa-Mkwajuni Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

464.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Saza Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

465.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ibologero Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

466.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Igogo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

467.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji KAMAWINU Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

468.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kinamwaka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

469.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mwaisaka Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

470.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Nanga-Igunga Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

471.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ubuki Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

472.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Hale Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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473.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kibo Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

474.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Kwa Kibuyu Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

475.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mkata Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

476.  Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Mlipango Inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

477.   Kushindwa Kutoa 
Maoni 

Kushindwa 
Kutoa Maoni 

Kushindwa Kutoa 
Maoni 
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Kiambatisho Na. II: Orodha ya Taasisi Zilizofanya Ununuzi bila Kuzingatia 
Mipango ya Ununuzi ya Mwaka 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

Taasisi ambazo Hazikutekeleza Mipango ya Ununuzi 
Iliyopangwa 

 

1. Wakala wa Mbegu za Kilimo 17,385,680,975 

2. Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 4,849,433,634 

3. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Katavi  5,900,000,000 

4. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Uwanda wa 
Makonde 

553,822,232 

5. Baraza la Madaktari Tanganyika 1,740,693,545 

6. Wizara ya Kilimo  26,607,728,839 

7. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na 
Makundi Maalumu 

1,866,241,515 

8. Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 33,094,054,037 

9. Wizara ya Nishati 1,298,282,000 

10. Wizara ya Uwekezaji, Viwanda, na Biashara 2,680,340,889 

11. Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili, Mirembe 26,171,771,482 

12. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 8,210,261,393 

13. Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela 
Afrika 

18,550,877,416 

14. Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini 397,963,606,800 

15. Kampuni ya Ushauri Elekezi SUMA JKT  232,886,476 

16. Kampuni ya Huduma za Bandari SUMA JKT  326,200,078 

17. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 7,348,806,845 

18. Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 964,743,390 

19. Bodi ya Filamu Tanzania 430,095,312 

20. Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania 2,014,814,000 

21. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 2,667,127,100 

22. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Wanging’ombe  

188,057,124 

23. Wakala wa Vipimo  886,720,800 

24. Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 1,773,707,147 

25. Wakala wa Misitu Tanzania 1,791,987,316 

 Jumla 565,497,940,345 

   

Taasisi Zilizofanya Ununuzi bila kuwa na Mipango ya Ununuzi ya Mwaka 

1. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo  320,591,991 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makete  15,950,940 

3. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songe  34,560,380 

4. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ushirombo  166,827,795 

 Jumla 537,931,106 

   

Taasisi Zilizofanya Ununuzi Nje ya Mipango yao ya Ununuzi ya Mwaka 

1. Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya 

56,220,490 
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2. Mamlaka ya Serikali Mtandao 381,715,241 

3. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 21,000,000 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara  719,059,275 

5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songwe  609,161,692 

6. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 41,097,863 

 Jumla 1,828,254,561 

 Jumla Kuu 567,864,126,012 

 

Kiambatisho Na. III: Miradi Iliyotekelezwa bila ya kuwa na Cheti cha Tathmini 

ya Athari za Kimazingira na Kijamii 

Tasisisi Maelezo  Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Wizara ya 
Afya   

Ujenzi wa Kituo cha Afya Njendengwa 2,184,592,221 

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania  

Usanifu na ujenzi kwa ajili ya kuboresha Barabara 
ya Kibaoni – Sitalike (km74) kwa kiwango cha lami; 
Sehemu ya 1: Makutano ya Kibaoni - Mlele (km50) 

88,725,000,000 

Uboreshaji wa Barabara ya Bugene - Kasulo 
(Benaco) - Kumunazi kwa kiwango cha bitumen; 
Sehemu ya 2: Bugene - Burigi Chato (km60) 

92,839,000,000 

Uboreshaji wa Barabara za Mianzini – Olemringa – 
Ngaramtoni Juu na Olemringaringa – 
Sambasha/Timbolo kwa kiwango cha lami (km 18) 

22,667,000,000 

Uboreshaji wa Barabara ya Karatu - Mbulu - Hydom 
- Mto Sibiti - Lalago - Maswa (km389) kwa kiwango 
cha bitumen, Sehemu ya 1: Mbulu - Garbabi (km 
25) chini ya usanifu na ujenzi 

35,171,000,000 

Uboreshaji wa Barabara ya Tarime - Mugumu 
(km87.14) kwa kiwango cha lami; Sehemu ya 1: 
Barabara ya Mogabiri - Nyamongo (km 25) 

34,662,000,000 

Sehemu ya 1: Sehemu ya Itoni - Lusitu (km50) 95,946,000,000 

Uboreshaji wa Barabara ya Mkoa sehemu ya 
Isyonje - Kikondo - Makete (km96.2) kwa kiwango 
cha lami: Sehemu ya Kitulo - Iniho (km 36.3) na 
ujenzi wa kivuko cha mizani katika Kijiji cha 
Igagala 

12,113,000,000 

Ukarabati wa sehemu ya lami ya Ibanda – 
Kajunjumele (km 22) na uboreshaji wa sehemu ya 
Bandari ya Kajunjumele – Kiwira (km6) kwa 
kiwango cha lami Kando ya Barabara ya Shina ya 
Ibanda – Kiwira Port na ukarabati wa barabara ya 
wilaya Kajunjumele – Bandari ya Itungi (4km) 

38,359,000,000 

Sehemu ya 1: Sehemu ya Ntendo - Kizungu (km 25) 45,299,000,000 

Uboreshaji wa Barabara sehemu ya Matai – Kasesya 
(km50): Sehemu ya 1: Matai – Tatanda (km 25) 

37,353,000,000 
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Tasisisi Maelezo  Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Uboreshaji wa Handeni – Kibirashi – Kwamtoro – 
Singida (km434.33) kwa kiwango cha bitumen, 
Sehemu ya 1: Handeni – Mafuleta (km 20) 

24,439,000,000 

Uboreshaji kwa kiwango cha lami sehemu ya 
barabara ya Ntyuka – Mvumi Makulu – Kikombo Jct 
(km76.0) na Chololo – Mapinduzi (TPDF HQ) km5, 
Sehemu ya I: Barabara ya Ntyuka – Mvumi – Makulu 
(km8.6) na Sehemu ya II: Kikombo Jct – Chololo – 
Mapinduzi (TPDF HQ) (km16.4). 

44,890,000,000 

Uboreshaji wa Barabara ya Kitai - Lituhi (km84.5) 
kwa kiwango cha bitumen; Sehemu ya 1: 
Amanimakoro - Ruanda (km 35). 

60,481,000,000 

 Jumla 635,128,592,221 

 

Kiambatisho Na. IV: Taasisi Zilizochelewa Kulipa Madeni Kinyume na Masharti 

ya Mikataba 

Na. Taasisi 
Maelezo ya 

Mkataba 
Maelezo ya 
Uchelewaji 

Kiasi (Sh.) 

1. Ubalozi wa 
Tanzania 
Brussels, 
Ubelgiji  

Ukarabati wa jengo 
la ofisi na makazi ya 
ubalozi wa Tanzania 
Brussels, Ubelgiji 

Malipo 
yalicheleweshwa kwa 
siku 42 

365,450,664 

2. Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Chato  

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
majitaka  
 
 

Malipo 
yalicheleweshwa kwa 
siku 102 

324,506,515 

3. Wakala wa 
Ndege za 
Serikali 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi na ukarabati 
wa karakana za 
Serikali katika 
Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere, 
Kituo cha kwanza 

Uchelewaji ulianzia 
siku 39 hadi 184 

782,410,266 

4. Tume ya 
Utumishi wa 
Mahakama 

Ujenzi wa jengo la 
kisasa la makao 
makuu 

Uchelewaji ulianzia 
siku 16 hadi 60 

5,435,170,496 

5. Wizara ya 
Elimu, 
Sayansi, na 
Teknolojia 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi kwa ajili ya 
makao makuu 
 

Uchelewaji ulianzia 
siku 16 hadi 30 

3,415,643,144 

6. 
 

Wakala wa 
Vyuo vya 
Mafunzo ya 
Mifugo 

Mikataba 
mbalimbali 

Uchelewaji ulianzia 
siku 30 hadi 110 

489,636,800 
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Na. Taasisi 
Maelezo ya 

Mkataba 
Maelezo ya 
Uchelewaji 

Kiasi (Sh.) 

 
7. 

Wakala wa 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Vijijini 

Mikataba 
mbalimbali  

Uchelewaji ulianzia 
siku 4 hadi 572 
 

27,922,523,283 

Mikataba 
mbalimbali  

Fedha hizi 
hazijalipwa na hadi 
kufikia Novemba 
2023, uchelewaji 
ulikua ni kati ya siku 
nne hadi 1193 

18,201,675,867 

8. Taasisi ya 
Utafiti wa 
Mifugo 
Tanzania 

Ununuzi wa vifaa 
vya shamba na 
mashine 

Fedha hizi 
hazijalipwa na hadi 
kufikia Agosti 2023, 
uchelewaji ulikua ni 
siku 120. 

141,460,000 

9. Wakala wa 
Ufundi na 
Umeme 
Tanzania 

Kukodi vivuko viwili 
vinavyofanya kazi 
kutoka Magogoni 
kwenda ufukwe wa 
Kigamboni 

Fedha hizi 
hazijalipwa na hadi 
kufikia September 
2023, uchelewaji 
ulikua ni siku 120. 

524,750,000 

10. Tume ya 
Madini  

Ujenzi wa Jengo la 
ofisi ya makao 
makuu ya Tume ya 
Madini Dodoma 

Fedha hizi 
hazijalipwa na hadi 
kufikia Novemba 
2023, uchelewaji 
ulikua ni siku 120. 

340,127,807 

11. Chuo cha 
Misitu 

Wazabuni 
mbalimbali   

Fedha hizi 
hazijalipwa na hadi 
kufikia Desemba 
2023, uchelewaji 
ulikua ni kati ya siku 
180 hadi 1080 

169,311,371 

Jumla 58,112,666,213 

 

Kiambatisho Na. V: Orodha ya Taasisi Zilizokuwa na Majengo ambayo 
Hayakukamilika kwa Wakati 

Na. Taasisi Mkandarasi Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
Awali ya 
Kumaliza 
Ujenzi 
Iliyopangwa 

Asilimia 
za 
Ukamilifu 

1. Ofisi ya Makamu wa 

Rais 

Kampuni ya 

Ujenzi SUMA JKT 

18,873,092,264 9 Novemba 

2023 

77 

2. Wizara ya Nishati  Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

23,676,776,416 29 Novemba 
2023 

72 

3. Mamlaka ya Serikali 

Mtandao 

Kampuni ya 

Ujenzi SUMA JKT 

21,684,524,661 29 Oktoba 

2023 

71 
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Na. Taasisi Mkandarasi Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
Awali ya 
Kumaliza 
Ujenzi 

Iliyopangwa 

Asilimia 
za 
Ukamilifu 

4. Wizara ya 
Uwekezaji, 
Viwanda, na 
Biashara 

Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

22,986,401,843 27 
Septemba 
2023 

74 

5. Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali 

Kampuni ya 

Ujenzi SUMA JKT 

26,609,088,322  24 Januari 

2024 

47 

6. Wizara ya Elimu, 
Sayansi, na 
Teknolojia 

CRJE (East 
Africa Ltd) 

15,983,440,158 24 Novemba 
2023 

84 

7. Wizara ya Afya  Nandhra 
Engineering & 

Company 
Limited 

 23,346,618,260  16 Novemba 
2023 

85 

8. Wizara ya Kilimo Kampuni ya 
Ujenzi SUMA JKT 

 24,187,499,732  14 Oktoba 
2023 

80 

9. Wizara ya Katiba na 
Sheria  

Kampuni ya 
Ujenzi SUMA JKT 

22,023,481,506  80 

10. Ofisi ya Waziri Mkuu Kampuni ya 

Ujenzi SUMA JKT 

22,850,728,800 18 Aprili 

2023 

75 

11. Wizara ya Kazi, 
Ajira Vijana, na 
Watu Wenye 
Ulemavu 

Kampuni ya 
Ujenzi SUMA JKT 

18,623,690,674 17 Aprili 
2023 

67 

12. Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa, 
na Michezo 

Kampuni ya 

Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

22,843,737,652 12 Oktoba 

2023 

82 

13. Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

Vikosi vya Ujenzi 
– Wizara ya 
Ujenzi  

21,940,486,862 20 Disemba 
2023 

75 

14. Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi 

Kampuni ya 

Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

 23,239,197,333  14 Oktoba 

2023 

73 

15. Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

Vikosi vya Ujenzi 
– Wizara ya 
Ujenzi 

 20,291,116,857  14 Oktoba 
2023 

72 

16. Wizara ya Habari, 
Mawasiliano, na 
Teknolojia za 
Habari 

Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

23,948,057,057 20 Oktoba 
2023 

72 

17. Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, na 

Maendeleo ya 
Makazi 

Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 

la Nyumba la 
Taifa 

24,987,004,355 19 Disemba 
2023 

74 

18. Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 
Taifa 

22,303,367,637 14 Oktoba 
2023 

71 
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Na. Taasisi Mkandarasi Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
Awali ya 
Kumaliza 
Ujenzi 

Iliyopangwa 

Asilimia 
za 
Ukamilifu 

19. Wizara ya Uchukuzi  Vikosi vya Ujenzi 
– Wizara ya 
Ujenzi 

28,749,877,240 01 Disemba 
2023 

71 

20. Wizara ya Madini  Kampuni ya 
Ujenzi ya Shirika 
la Nyumba la 

Taifa 

22,848,921,128 14 Aprili 
2023 

72 

21. Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali  

Kampuni ya 
Ujenzi SUMA JKT 

26,817,046,474 24 Januari 
2024 

66 

 Jumla  478,814,155,231   

 

Kiambatisho Na. VI: Taasisi ambazo Hazikurekodi Mali Zake katika Mfumo wa 

Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali 

Na Taasisi Thamani (Sh.) 

1.  Ubalozi wa Tanzania - Nairobi, Kenya 28,450,966,934 

2.  Ubalozi wa Tanzania - Havana, Kuba 293,032,132 

3.  Ubalozi wa Tanzania - Kampala, Uganda 10,406,385,941 

4.  Ubalozi wa Tanzania - Maputo, Msumbiji 8,788,592,144 

5.  Ubalozi wa Tanzania - Kuwait 364,017,229 

6.  Ubalozi wa Tanzania – Harare, Zimbabwe  668,180,549 

7.  Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 2,865,637,327 

8.  Ubalozi wa Tanzania mjini Brasilia, Brazili 375,855,407 

9.  Ubalozi wa Tanzania mjini Maskati, Omani  6,743,452,763 

10.  Ubalozi wa Tanzania Pretoria, Afrika Kusini 5,860,931,032 

11.  Ubalozi wa Tanzania Windhoek, Namibia 171,363,312 

12.  Ubalozi wa Tanzania Hague, Uholanzi 5,929,737,245 

13.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kilindoni  637,570,494 

14.  Kituo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Jamii 645,015,435 

15.  Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Tanganyika 9,923,416,641 

16.  Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Pangani 4,928,592,000 

17.  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi 7,622,249,108 

18.  Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki, Tabora 7,606,351,332 

19.  Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania 61,627,692,980 

20.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbinga 3,439,237,743 

21.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mafinga 4,767,992,289 

22.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kasulu  1,767,356,967 

23.  Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu  2,928,929,678 

24.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chunya  591,671,761 

25.  Chuo cha Ardhi Tabora 5,426,614,156 

26.  Chuo cha Ardhi Morogoro 8,014,536,142 

27.  Chuo cha Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 11,207,124,345 

28.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mpwapwa 3,392,663,113 
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Na Taasisi Thamani (Sh.) 

29.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo 929,250,599 

30.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kondoa 3,846,578,404 

31.  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi  20,025,289,322 

32.  Hospitali ya Magonjwa Ambukizi Kibong'oto 11,954,123,298 

33.  Mfuko wa Ushirika wa Ukaguzi na Usimamizi 1,511,021,628 

Jumla 243,711,429,451  

 
Kiambatisho Na. VII: Majengo Chakavu katika Vyuo vya Mafunzo ya 
Maendeleo ya Jamii, na Makazi ya Wazee na Watoto Wenye Mahitaji Maalumu 

Na. Jina la Chuo Majengo Chakavu 

Majengo Chakavu katika Vyuo vya Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii 

1. Mabughai Nyumba ya watwumishi 

Hosteli 

Bwalo la chakula 

2. Rungemba Nyumba ya watumishi 

3. Mlale Nyumba ya watumishi 

Hosteli 

Bwalo la chakula 

4. Uyole Nyumba ya watumishi 

5. Monduli Nyumba ya watumishi 

Hosteli 

Sehemu ya jiko 

Bwalo la chakula 

6. Misungwi Nyumba ya watumishi 

Hosteli 

Bwalo la chakula 

7. Buhare Hosteli 

Nyumba ya watumishi 

Jengo la ofisi ya Walimu 

Ukumbi 

Jengo la chumba cha kompyuta 

Nyumba ya watumishi 

Madarasa 

8. Ruaha Nyumba ya wafanyakazi 

Hosteli 

Majengo ya ofisi 

Majengo Chakavu katika Makazi ya Wazee na Watoto Wenye Mahitaji Maalumu 

Na. Sehemu Makazi yalipo Aina ya Makazi 

1. Kigoma Nyumba ya wazee Kibirizi 

2. Mwanza Nyumba ya wazee Bukumbi 

3. Musoma Nyumba ya wazee Nyabange 

4. Tanga Makazi ya watoto wenye uhitaji maalumu na 
nyumba ya wazee Msufini 

5. Mbeya Shule ya Irambo 

6. Dar Es Salaam Makazi ya watoto wenye uhitaji maalumu 
Upanga 
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Na. Jina la Chuo Majengo Chakavu 

7. Morogoro Nyumba ya wazee Fungafunga 

8. Kagera Nyumba ya wazee Kilima 

 

Kiambatisho Na. VIII: Taasisi Zilizokuwa na Madeni ya Muda Mrefu 
Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 416,120,551 

2.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Amana 2,251,907,843 

3.  Taasisi ya Mafunzo ya Ufugaji Nyuki 130,242,840 

4.  Hospitali ya Benjamini Mkapa 4,343,072,252 

5.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Bukoba 194,540,440 

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bunda 943,686,563 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Busega  579,436,303 

8.  Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 257,811,518 

9.  Hospitali ya Rufaa Kabda Chato 125,787,820 

10.  Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 1,224,673,312 

11.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 11,683,247,384 

12.  Mamlaka ya Kudhibiti na Kupamba na Dawa za Kulevya 356,066,774 

13.  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 821,974,859 

14.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuuwa Serikali  1,050,851,311 

15.  Shina la Handeni la Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira 

1,000,857,126 

16.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Igunga 2,591,400,273 

17.  Idara ya Huduma za Uhamiaji  9,200,841,027 

18.  Chuo cha Uongozi wa Mahakama 197,512,395 

19.  Mahakama ya Tanzania 57,809,156,813 

20.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kasulu 65,383,199 

21.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi 195,784,828 

22.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibondo  135,258,474 

23.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kondoa 260,964,411 

24.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Tanganyika 163,601,054 

25.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makete 111,355,540 

26.  Mamlaka ya Usambazaji na Usafi wa Mazingira 
Makonde Plateau  

1,548,943,437 

27.  Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Maswa 

1,005,991,650 

28.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni 1,560,551,694 

29.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi 1,248,721,285 

30.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 444,136,623 

31.  Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya 6,853,576,519 

32.  Tume ya Madini 1,981,551,085 

33.  Wizara ya Kilimo 31,449,171,876 

34.  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalumu 

2,399,781,006 

35.  Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 5,208,940,368 

36.  Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 1,025,031,901,627 

37.  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 11,639,153,878 
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Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

38.  Wizara ya Afya 292,523,061,932 

39.  Wizara ya Mambo ya Ndani 1,503,765,196 

40.  Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 9,260,493,120 

41.  Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 3,094,660,242 

42.  Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) 6,428,678,947 

43.  Wizara ya Maliasili na Utalii 1,656,870,914 

44.  Wizara ya Ujenzi (Fungu 98) 290,387,436,032 

45.  Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 2,178,391,257 

46.  Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mtwara 155,436,647 

47.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mugango/Kiabakari  

571,936,465 

48.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mwananyamala 1,690,291,762 

49.  Tume ya Taifa ya Uchaguzi 215,364,078 

50.  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 353,506,494 

51.  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 10,271,203,866 

52.  Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 142,381,484,058 

53.  Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 1,546,227,248 

54.  Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 381,182,989 

55.  Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 438,153,827 

56.  Jeshi La Kujenga Taifa (JKT) 4,543,972,355 

57.  Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela 3,455,042,188 

58.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe  1,967,816,894 

59.  Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 159,992,773 

60.  Ubalozi wa Tanzania – Ottawa, Kanada 125,955,092 

61.  Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma 109,475,507 

62.  Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma 1,183,523,454 

63.  Ofisi ya Rais Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za 
Taifa 

240,586,907 

64.  Idara ya Jeshi la Magereza 111,409,379,249 

65.  Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 820,126,225 

66.  Bodi ya Mfuko wa Barabara 214,263,530 

67.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rombo 1,145,156,253 

68.  Wakala wa Nishati Vijijini 404,520,743,813 

69.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 199,513,737,357 

70.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sekoutoure 1,316,074,941 

71.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga 329,981,667 

72.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Simiyu 275,769,178 

73.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe 330,087,925 

74.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sumbawanga 930,337,886 

75.  Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 176,646,549 

76.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tanga 2,759,853,957 

77.  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania  5,458,249,648 

78.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 5,237,420,947 

79.  Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 112,684,277 

80.  Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 55,547,999,687 

81.  Ubalozi wa Tanzania mjini Brussels 917,287,060 

82.  Ubalozi wa Tanzania mjini Kinshasa  246,224,896 
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Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

83.  Ubalozi wa Tanzania mjini Paris 149,427,854 

84.  Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi Arabia 440,268,898 

85.  Ubalozi wa Tanzania Seoul – Korea 100,467,370 

86.  Ubalozi wa Tanzania, Washington, DC 2,664,089,014 

87.  Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania  1,400,189,622 

88.  Wakala wa Ndege za Serikali Tanzania 2,851,143,319 

89.  Ubalozi wa Tanzania- Maputo, Msumbiji 241,680,000 

90.  Ubalozi wa Tanzania- Pretoria, Afrika Kusini 495,107,454 

91.  Jeshi la Polisi Tanzania 621,908,821,991 

92.  Chuo cha Sheria Tanzania 10,739,383,954 

93.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Tumbi 652,708,912 

94.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tunduma 161,554,576 

95.  Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa 
Mataifa (UNESCO)  

231,225,898 

96.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ushirombo  476,967,348 

97.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vwawa 
Mlowo 

100,034,262 

 Jumla 3,397,183,561,719 

 
Kiambatisho Na. IX: Upotevu wa Mapato kutokana na Kukataliwa kwa Madai 
ya Bima ya Afya 

Na 
Jina la Hospitali 

ya Rufaa 

Kiasi 
Kinachodaiwa 

(Sh.) 

Kiasi Kilicholipwa 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokataliwa 

(Sh.) 

1 Mbeya  623,019,845 548,567,439 74,452,406 

2 Hospitali ya 
Kanda, Mbeya  

21,730,119,899 18,996,483,059 2,733,636,840 

3 Mount Meru  2,665,605,444 2,554,574,555 111,030,889 

4 Bukoba  2,149,971,976 1,992,696,557 157,275,419 

5 Chato  1,042,041,360 961,237,975 80,803,385 

6 Geita  737,851,795 711,670,965 26,180,830 

7 Musoma  2,433,932,548 2,171,854,082 262,078,466 

8 Shinyanga  1,856,967,129 1,624,061,463 232,905,666 

9 Simiyu  885,708,914 827,351,769 58,357,145 

10 Temeke  1,625,483,750 1,506,191,470 119,292,280 

11 Sekouture  2,514,002,784 2,384,564,779 129,438,005 

12 Amana  1,357,263,860 1,293,370,249 63,893,611 

13 Benjamin Mkapa  14,083,348,307 10,816,939,704 3,266,408,603 

14 Dodoma  2,825,573,834 2,290,525,430 535,048,404 

15 Iringa  2,149,150,230 2,099,577,715 49,572,515 

16 Ligula  1,654,613,765 1,559,760,555 94,853,210 

17 Mawenzi  1,240,746,285 1,144,467,334 96,278,951 

18 Mtwara  462,215,835 438,496,755 23,719,080 

19 Mwananyamala  1,058,304,429 900,691,955 157,612,474 

20 Songea  883,153,290 810,381,727 72,771,564 

21 Songwe  713,634,545 668,450,185 45,184,360 

22 Tabora  1,220,943,050 1,129,104,638 91,838,412 
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Na 
Jina la Hospitali 

ya Rufaa 

Kiasi 
Kinachodaiwa 

(Sh.) 

Kiasi Kilicholipwa 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokataliwa 

(Sh.) 

23 Singida  2,610,882,230 2,465,540,350 145,341,880 

24 Maweni  2,693,615,559 2,377,687,523 315,928,036 

 Jumla 71,218,150,663  62,274,248,233  8,943,902,431  
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Kiambatisho Na. X: Vifaa Vilivyonunuliwa lakini Vilikuwa Havitumiki 

Na. 
Jina la 

Hospitali 
ya Rufaa 

Jina la Kifaatiba Kiasi 
Bei kwa 

Kila Moja 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

Hati ya 
Uwasilishaji/N

a. ya 
Kumbukumbu 

Hili hadi 
Tarehe 15 

Januari 
2024 

Sababu za Kifaa 
Kutotumika 

1. Songwe  Mashine ya kidijiti ya 
X-Ray 

1 352,080,00
0 

352,080,000 1428 of 21 
March 2022 

 
Kilishafung
wa  

Kutokamilika kwa 
Majengo ya Idara 
ya Wagonjwa wa 
Dharura, Kitengo 
cha Wagonjwa wa 
Uangalizi 
Maalumu, na 
Wodi ya 
Wajawazito 

Mashine ya CT-SCAN 1 1,446,939,
999 

1,446,939,999 1813 of 29 
November 
2022 

 
Kilishafung
wa  

Kutokamilika kwa 
Majengo ya Idara 
ya Wagonjwa wa 
Dharura, Kitengo 
cha Wagonjwa wa 
Uangalizi 
Maalumu, na 
Wodi ya 
Wajawazito 

Mashine ya Kufuatilia 
Mapigo ya Moyo 
(Partient 
Multiparameter 
cardiac monitor) 

18 19,560,000 352,080,000 1421 of 11 
March 2022 

Yamepelek
wa kama 
masanduku
, bado 
hayajakagu
liwa na 
hayajafung
wa 

Kutokamilika kwa 
Majengo ya Idara 
ya Wagonjwa wa 
Dharura, Kitengo 
cha Wagonjwa wa 
Uangalizi 
Maalumu, na 
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Na. 
Jina la 

Hospitali 
ya Rufaa 

Jina la Kifaatiba Kiasi 
Bei kwa 

Kila Moja 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

Hati ya 
Uwasilishaji/N

a. ya 
Kumbukumbu 

Hili hadi 
Tarehe 15 

Januari 
2024 

Sababu za Kifaa 
Kutotumika 

kutokana 
na ujenzi 
haujakamil
ika. 

Wodi ya 
Wajawazito 
 

2 Songea  Mashine ya Kusafisha 
Damu ya Pampu Mbili 
(JHM-2028A) yenye 
KT/V, BI-CORD 
Kishikio na BPM 

1 34,017,775 34,017,775 No.0099577 of 
15/12/2021  

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

Mashine ya Kusafisha 
Damu ya Pampu Mbili 
(W—T2008-B) Wenye 
KT/V, BI-CORD 
Kishikio na BPM  

5 24,580,326 122,901,628 No. A 0099577 
of 15/12/2021  

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

Mashine ya Kusafisha 
Damu ya Pampu Moja 
(SWS-6000A) Yenye 
KT/V na BPM 

3 25,968,500 77,905,500 No. A 0099578 
of 15/12/2021  

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

Ununuzi wa Mtambo 
wa Kuteketeza Taka 
kwa Vocha Na. 
0082RVRHV2300186  

1 6,000,000 6,000,000 11/10/2022  Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

3 Mawenzi Mashine ya Kusafisha 
Damu 

9 30,871,958 277,847,626 Na. 0108539 of 
22/12/ 2021 

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 
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Na. 
Jina la 

Hospitali 
ya Rufaa 

Jina la Kifaatiba Kiasi 
Bei kwa 

Kila Moja 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

Hati ya 
Uwasilishaji/N

a. ya 
Kumbukumbu 

Hili hadi 
Tarehe 15 

Januari 
2024 

Sababu za Kifaa 
Kutotumika 

4 Mbeya Mashine ya Kusafisha 
Damu ya Pampu Mbili 
(W—T2008-B) Wenye 
KT/V, BI-CORD 
Kishikio na BPM 

6 34,017,775 204,106,649 Na.433253 of 
21/05/2022 

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

Mashine ya Kusafisha 
Damu ya Pampu Mbili 
(W—T2008-B) Wenye 
KT/V, BI-CORD 
Kishikio na BPM 

4 24,580,326 98,321,303 Na.433253 of 
21/05/2022 

Hakikufung
wa 

Kutojengwa kwa 
Jengo la Mashine 
ya Kusafisha 
Damu 

5 Hospitali 
ya kanda 
ya Mbeya  

Komputa mpakato 16, 
Komputa, Luninga, 
Meza na Viti vya ofisi, 
Makochi, Vishikwambi 
6, Mashine ya 
Kudurufu,  

- - 2,972,200,480 0078MZRHV23
01746 

Hakikufung
wa 

Kutokamilika kwa 
jengo  

Jumla 5,944,400,960    
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Kiambatisho Na. XI: Idadi Pungufu ya Wataalamu wa Afya na Vifaatiba 
Na. Jina la Hospitali 

ya Rufaa 
Idadi ya 

Upungufu wa 
Wataalumu wa 

Afya 

Na. Jina la 
Hospitali ya 

Rufaa 

Idadi ya 
Upungufu wa 

Vifaatiba 

1. Mbeya  10 1. Mbeya  10 

2. Ligula  2 2. Ligula  2 

3. Mawenzi  10 3. Mawenzi  10 

4. Hospitali ya 
Kanda, Chato  

13 4. Hospitali ya 
Kanda, Chato 

13 

5. Iringa  7 5. Geita  7 

6. Geita  7 6. Shinyanga  10 

7. Songea  18 7. Bukoba  6 

8. Shinyanga  10 8. Singida  121 

9. Simiyu  13 
 

Jumla 179 

10. Bukoba  6     
 

11. Hospitali ya 
Kanda, Mtwara  

13       

12. Njombe 12       

13. Tumbi 24       

14. Songwe 19       

15. Tabora 21       

16. Singida  14       

17. Maweni 18       

Jumla 217 
   

 

Kiambatisho Na. XII: Ankara za Maji ambazo Hazikukusanywa 
Na. Jina la Chombo Mkoa Wilaya Kiasi (Sh.) 

1.  Bulyangulu Shinyanga Kahama           56,919,500.00  

2.  Bunnema Shinyanga Kishapu             5,507,177.20  

3.  Chisichili Dodoma Dodoma             8,326,000.00  

4.  Igogo Tabora Igunga             2,797,700.70  

5.  Ilogi Shinyanga Kahama           64,601,701.27  

6.  Izazi Iringa Iringa   1,111,465.46    

7.  Kalenga Iringa Iringa             3,171,000.00  

8.  Mahembe Shinyanga Shinyanga           33,279,050.05  

9.  Kidabaga Iringa Iringa             2,765,500.50  

10.  Migoli Iringa Iringa             7,819,800.80  

11.  Benguka Tabora Ngara           15,184,000.00  

12.  Endabay Manyara Manyara           15,184,000.00  

13.  Nkaiti Manyara Babati DC             2,933,500.00  

14.  Mlipango Tanga Tanga             7,944,542.00  

15.  Mvumi Mission Dodoma Chamwino DC             5,063,500.00  

16.  Mwaisaka Tabora Nzega           17,914,070.00  

17.  Mwamabu Shinyanga Kishapu           12,160,202.00  
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Na. Jina la Chombo Mkoa Wilaya Kiasi (Sh.) 

18.  Nala Dodoma Dodma      16,292,850.00   

19.  Nanga Tabora Igunga           24,788,502.00  

20.  Ngamanga Iringa Iringa             5,837,000.00  

21.  Ngahelezi Dodoma Chamwino DC             1,089,200.00  

22.  Solwa Shinyanga Shinyanga           25,694,000.00  

23.  Ubuki Tabora Nzega             2,869,950.00  

24.  Imalabupina Geita Geita             3,135,500.00  

25.  Lwamgasa Geita Geita             1,554,000.00  

26.  Nyakagwe Geita Geita           13,714,500.00  

27.  Uyovu Geita Uyovu           59,503,389.00  

28.  Bukindo Kagera Ngara             1,006,950.00  

29.  Feuwasa Mwanza Misungwi      9,076,580 .00  

30.  Kimasikana Arusha Arumeru     2,108,500.00  

31.  Mwamashimba Mwanza Kwimba     29,421,898.00  

32.  Nyamwaki Mwanza Magu           25,004,075.00  

33.  Shiwasa Mwanza Misungwi             9,361,700.00  

34.  Mundemu Dodoma Bahi           10,781,725.00  

35.  Mlimpakato Tabora Mpanda           12,237,943.00  

36.  Hale Tanga Tanga      2,874,250.00  

37.  Iborogero Tabora Igunga             6,685,150.00  

38.  Katoro Geita Geita             4,721,549.00  

39.  Nyakagwe Geita Geita    12,101,500  

40.  Hang’wa Mbulu Manyara           56,616,050.00  

41.  Imuka Izigo Muleba             8,637,000.00  

42.  Kachekiru Biharamuro Kagera             7,161,450.00  

43.  Kibara Bunda Mara             5,721,240.00  

44.  Komuge Rorya Mara             4,150,000.00  

45.  Makuyuni Monduli Arusha             8,837,000.00  

46.  Murugo Ngara Dc Kagera          7,538,000.00  

47.  Nattambisso Mara Mara          7,799,800.00  

48.  Olmulo Arusha Arusha        34,024,172.85  

49.  Uroki Boma ngombe Hai Moshi      454,068,410.00  

50.  Mwika Nkasi Rukwa 6,051,999.85 

 Jumla   1,142,148,543.68  

 

Kiambatisho Na. XIII: Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji 
ambavyo Havikufikia Lengo la Kusambaza Maji Vijijini 

N
a. 

Jina la 
Chombo 

Mkoa Wilaya Jumla ya 
Vijiji 

Vijiji 
Vilivyofikiwa 

Vijiji 
Visivyofikiwa 

1. Ilogi Shinya
nga 

Kaham
a 

16 4 12 
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N
a. 

Jina la 
Chombo 

Mkoa Wilaya Jumla ya 
Vijiji 

Vijiji 
Vilivyofikiwa 

Vijiji 
Visivyofikiwa 

2. Mahembe Shinya
nga 

Shinya
nga 

5 2 3 

3. Mwamabu Shinya
nga 

Kishap
u 

12 3 9 

4. Bulyang’hul
u 

Shinya
nga 

Kaham
a 

6 2 4 

5. Bunema Shinya
nga 

Kishap
u 

21 5 16 

6. Mahembe  Shinya
nga 

Kishap
u 

5 2 3 

7. Ngamanga Iringa Iringa 12 6 6 

Jumla  77 24 53 

 

Kiambatisho Na. XIV: Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji 
ambavyo Mita Zake za Maji Hazikuhakikiwa na Wakala wa Vipimo 

Na. 
Jina la 

Chombo 
Mkoa Wilaya 

Idadi ya 
Mita 

1. Shinyanga Halmashauri ya Mji Kahama Bulyanhulu 676  

2. Kagera Halmashauri ya Wilaya ya Ngara   Benguka 764  

3. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu   Bunnema 192  

4. Njombe Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa   Lugawaso 60  

5. Njombe Halmashauri ya Wilaya ya Njombe   Tove Mtwango 1,298  

6. Dodoma Halmashauri ya Jiji la Dodoma Chisichili 210  

7. Katavi Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda   MMASI 194  

8. Katavi Halmashauri ya Wilaya ya Mlele   Wangongo 1,067  

9. Katavi Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda   Mpakato 559  

10. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya Kahama   Ilogi 884  

11. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga   Mahembe 321  

12. Arusha Halmashauri ya Wilaya ya Arumeru   Makilenga 2,241  

13. Kagera Halmashauri ya Wilaya ya Ngara   Bukindo-
Kagunguli 

163  

14. Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’   Endabay 304  

15. Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi   FEUWASA 298  

16. Arusha Halmashauri ya Wilaya ya Arumeru   KIMASAKINA 30  

17. Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto   Mdahalaba 6  

18. Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba   Mwamashimba 508  

19. Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Nkaiti   Nkaiti 90  

20. Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya Magu   Nyamwaki 1,132  

21. Mwanza  Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi   SHIWASA 147  

22. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu   Mwamwabu 218  

23. Dodoma Halmashauri ya Jiji la Dodoma Nala 224  

24. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga   Solwa 742  

25. Mara Halmashauri ya Wilaya ya Musoma   Balisumakwi 207 

26. Mara Halmashauri ya Wilaya ya Rorya   Komuge 428 

27. Ruvuma Halmashauri ya Wilaya ya Madabaga   Mkilima 157 
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Na. 
Jina la 

Chombo 
Mkoa Wilaya 

Idadi ya 
Mita 

28. Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu   Hangwa 1,146 

29. Mara Halmashauri ya Wilaya ya Bunda   Kibara 408 

30. Arusha Halmashauri ya Wilaya ya Monduli   Makuyuni 143 

31. Mara Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti   Nattambiso 400 

32. Kagera Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo   Kachekiru 610 

Jumla 15,827 

 

Kiambatisho Na. XV: Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji 
ambavyo Havikufikia Lengo la Ukusanyaji wa Mapato 

Na
. 

Jina la 
Chombo 

Wilaya Mkoa Bajeti (Sh.) 
Makusanyo 
Halisi (Sh.) 

Kiasi 
ambacho 

Hakijakusany

wa (Sh.) 

1 Katoro Geita Dc Geita 23,000,000 16,369,550 6,630,450 

2 Imalabupi
na 

Geita Dc Geita 120,000,000 73,500,700 46,499,300 

3 Lwamgasa Geita Dc Geita 71,000,000 36,733,250 34,266,750 

4 Nyakagwe Geita Dc Geita 99,360,000 69,858,300 29,501,700 

5 Uyovu Bukombe Dc Geita 186,294,000 139,249,446 47,044,554 

6 Fulwe Morogoro Dc Morogor
o 

96,000,000 67,675,835 28,324,165 

7 Ilogi Kahama Dc Shinyan
ga 

114,624,000 96,932,105 17,691,895 

8 Hale Tanga Dc Tanga 79,960,000 53,778,038 26,181,962 

9 Iborogero Igunga Dc Tabora 151,827,300 46,563,712 105,263,588 

10 Igogo Igunga Dc Tabora 73,887,165 70,417,964 3,469,201 

11 Izazi Iringa Dc Iringa 68,887,469 40,901,653 27,985,816 

12 Kalenga Iringa Dc Iringa 60,000,000 55,414,768 4,585,232 

13 Kidabaga Iringa Dc Iringa 31,219,000 29,732,000 1,487,000 

14 Migoli  Iringa Dc Iringa 174,427,500 65,816,900 108,610,600 

15 Benguka Ngara Dc Kagera 234,889,800 117,153,700 117,736,100 

16 Manga 
kisemama 

Nanyumbu DC Mtwara 28,500,000 23,496,240 5,003,760 

17 Mlipango Tanga Dc Tanga 348,176,000 243,564,620 104,611,380 

18 Mwaisaka Nzega Dc Tabora 119,358,000 92,366,518 26,991,482 

19 Nanga Igunga Dc Tabora 151,827,300 85,344,809 66,482,491 

20 Ngamanga Iringa Dc Iringa 39,534,000 3,297,000 36,237,000 

21 Ngeraenge

re 

Morogoro Dc Morogor

o 

154,800,000 84,342,515 70,457,485 

22 Ubuki Nzega Dc Tabora 52,256,342 51,798,006 458,336 

23 Jibondo Mafia Pwani 23,500,000 17,488,588 6,011,412 

24 Isulilo Maswa Simiyu 26,120,000 8,955,500 17,164,500 

25 Kiloleli Busega Simiyu 75,768,996 44,514,308 31,254,688 

26 Mwandoya Meatu Simiyu 129,000,000 39,722,686 89,277,314 

27 Nkimwank
oi 

Bariadi Simiyu 64,000,000 41,230,040 22,769,960 

28 Mwainang
e 

Itilima Simiyu 47,450,000 25,595,066 21,854,934 

29 Nyakagwe Geita Dc Geita 99,360,000 69,858,300 29,501,700 

30 IMALINYI-

KIDUGALA 

Njombe Njombe 99,360,000 69,858,300 29,501,700 

31 Wangogo Mlele Katavi 140,989,200 111,766,610 29,222,590 
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Na
. 

Jina la 
Chombo 

Wilaya Mkoa Bajeti (Sh.) 
Makusanyo 
Halisi (Sh.) 

Kiasi 
ambacho 

Hakijakusany
wa (Sh.) 

32 Hang’wa Mbulu Manyara 310,600,000 258,946,600 51,653,400 

33 Inkachika Momba Manyara 10,500,000 1,981,916 8,518,084 

34 Lupira Morogoro Dc Morogor
o 

84,694,800 72,394,734 12,300,066 

35 Mkata Bagamoyo Pwani 259,042,611 190,217,381 68,825,230 

36 Imuka Izigo Muleba 115,788,000 70,373,150 45,414,850 

37 Komuge Rorya Mara 180,000,000 22,451,821 157,548,179 

38 Makuyuni Monduli Arusha 37,080,000 33,462,781 3,617,219 

39 Munkekwa Kyerwa Kagera 54,250,000 39,795,135 14,454,865 

40 Murugo Ngara Dc Kagera 70,300,000 52,184,750 18,115,250 

41 Mlali Morogoro Dc Morogor
o 

35,900,000 33,002,690 2,897,310 

42 Mmichiti Momba  Songwe 24,432,360 14,245,963 10,186,397 

43 Saza Mbeya Mbeya 45,000,000 38,559,323 6,440,677 

44 Igwijima Ilembo Mbeya 14,500,000 7,984,000 6,516,000 

45 Laela Sumbawanga Rukwa 45,486,200 30,682,073 14,804,127 

46 Muze Sumbawanga Rukwa 53,459,000 31,676,588 21,782,412 

47 Mwika Nkasi Rukwa 14,741,000 9,419,156 5,321,844  
Jumla     4,541,150,0

43 
2,900,675,0

89 
1,640,474,95

4 

 
Kiambatisho Na. XVI: Vyombo vya Kijamii vya Utoaji wa Huduma za Maji 
Vilivyokuwa na Upungufu wa Watumishi Wenye Sifa Muhimu za Kitaaluma 

Na. Jina Wilaya  Mkoa  Fani Iliyokosekana  

1.  Bulyangulu Kahama Shinyanga Uhasibu 

2.  Bunnema Kishapu Shinyanga Uhasibu 

3.  Chisichili Dodoma Dodoma Uhasibu 

4.  Igogo Igunga Tabora Uhasibu 

5.  Ilogi Kahama Shinyanga Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

6.  Izazi Iringa Iringa ufundi bomba na mitambo 

7.  Kalenga Iringa Iringa Uhasibu 

8.  Mahembe Shinyanga Shinyanga ufundi bomba na mitambo 

9.  Kidabaga Iringa Iringa ufundi bomba na mitambo 

10.  Migoli Iringa Iringa ufundi bomba na mitambo 

11.  Benguka Ngara Tabora ufundi bomba na mitambo 

12.  Mlipango Tanga Tanga ufundi bomba na mitambo 

13.  Mvumi 
Mission 

H/M ya 
Wilaya ya 
Chamwino 

Dodoma Uhasibu 

14.  Mwaisaka Nzega Tabora Uhasibu 

15.  Nala Dodma  Dodoma Uhasibu 

16.  Nanga Igunga Tabora ufundi bomba na mitambo 

17.  Ngahelezi H/M ya 
Wilaya ya 
Chamwino 

Dodoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

18.  Solwa Shinyanga Shinyanga Ugavi, ufundi bomba na mitambo 



 

 
239 

 
  

 

Na. Jina Wilaya  Mkoa  Fani Iliyokosekana  

19.  Ubuki Nzega Tabora Uhasibu  

20.  Uyovu Uyovu Geita Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

21.  Bukindo Ngara Kagera Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

22.  Feuwasa Misungwi Mwanza Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

23.  Nyamwaki Magu Mwanza Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

24.  Shiwasa Misungwi Mwanza Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

25.  Mundemu Bahi Dodoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

26.  Iborogero Igunga Tabora Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

27.  Heru juu Kasulu Kigoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

28.  Mukaka Buhigwe Kigoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

29.  Uviru Uvinza Kigoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

30.  Isulilo Maswa Simiyu Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

31.  Kiloleli Busega Simiyu Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

32.  Mwandoya Meatu Simiyu Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

33.  Nkimwankoi Bariadi Simiyu Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

34.  Mkongoro II Kigoma  Kigoma Uhasibu  

35.  Uwaka Kakonko Kigoma Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

36.  Mwainange Itilima Simiyu Ugavi, ufundi bomba na mitambo 

 
Kiambatisho Na. XVII: Taasisi Zilizokuwa na Upungufu katika Utendaji wa 
Kamati za Ukaguzi 

Na Taasisi Upungufu Uliobainika 

1.  Baraza la Madaktari 
Tanganyika 

Hazikuanzisha kamati za ukaguzi. 

2.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Sengerema 

3.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mafinga 

4.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kibondo 

5.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kasulu  

6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Liwale 

7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kilwa Masoko 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Uwanda wa Juu 
wa Makonde 

Kamati haikukutana kutekeleza majukumu 
yake kwa mwaka wa fedha 2022/23 

9.  Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini 

Kamati haikufanya thathmini ya usimamizi 
wa vihatarishi na utekelezaji wa kazi za 
ukaguzi wa ndani. 

10.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Singida  

Kamati haikukutana kutekeleza majukumu 
yake kwa mwaka wa fedha 2022/23 
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Na Taasisi Upungufu Uliobainika 

11.  Bodi ya Maji ya Bonde la 
Pangani 

Kamati haikukutana kutekeleza majukumu 
yake kwa mwaka wa fedha 2022/23 

12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Rujewa  

Kamati haikuandaa taarifa ya utekelezaji wa 
kazi zake kwa mwaka, na haikukagua 
utekelezaji wa kazi za mkaguzi wa ndani. 

13.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Simiyu  

Hakukuwa na mpango wa kazi wa kila mwaka 
wa kamati, wala ripoti ya kila mwaka. 

14.  Wizara ya Katiba na Sheria Kamati ilifanya vikao viwili tu badala ya 
vinne 

15.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mount Meru 

Kamati ilifanya kikao kimoja badala ya vinne; 
haikupitia taarifa za kifedha za hospitali; na 
haikuandaa ripoti ya utendaji kazi wake. 

16.  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali 

Kamati ilifanya vikao viwili tu kati ya vinne. 

17.  Idara ya Huduma za Uhamiaji Kamati haikufanya tathmini ya usimamizi wa 
vihatarishi. 

18.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Geita  

Kamati haikupitia taarifa za fedha, 
haikuandaa ripoti ya utekelezaji wa 
majukumu yake, wala kufanya tathmini ya 
mwaka. 

19.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Dodoma  

Kamati haikukutana kutekeleza majukumu 
yake kwa mwaka wa fedha 2022/23 

20.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 
Mwananyamala  

Kamati haikufanya tathmini ya usimamizi wa 
vihatarishi, na ukaguzi wa taarifa za kifedha. 

21.  Tume ya Usuluhishi na Uamuzi  Kamati ilifanya vikao viwili tu kati ya vinne. 

22.  Wizara ya Maji Kamati ilifanya vikao viwili tu kati ya vinne. 

 

Kiambatisho Na. XVIII: Taasisi Zisizo na Ufanisi katika Usimamizi wa 
Vihatarishi 

Na Taasisi Upungufu Uliobainika 

1.  SUMAJKT -Kampuni ya 
Ushauri Elekezi 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

2.  Idara ya Huduma za 
Uhamiaji 

Kuwapo kwa rejista ya vihatarishi ambayo 
haikuhuishwa tangu mwaka 2021 

3.  Bandari na Huduma za 
SUMAJKT  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

4.  Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Mjini 
Sengerema 

Kutokuanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

5.  Bodi ya Usajili wa Mipango 
Miji 

Kutokuwapo kwa sera iliyoidhinishwa ya usimamizi 
wa vihatarishi.  

6.  Mamlaka ya Usambazaji na 
Usafi wa Mazingira Chato 

Kutokuwepo kwa sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

7.  Bodi ya Usajili wa 
Wathamini 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

8.  Wakala wa Mafunzo ya 
Mifugo 

Kutokuwapo kwa rejista ya vihatarishi. 
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Na Taasisi Upungufu Uliobainika 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Kibaya  

Kutokuwapo kwa sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

10.  Taasisi ya Ardhi Tabora Kutofanya tathmini ya usimamiziwa vihatarishi. 

11.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tumbi 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

12.  Bodi ya Filamu Tanzania Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

13.  Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi; na kutoandaa rejista ya vihatarishi. 

14.  Wakala wa Mbegu za 
Kilimo  

Kutoidhinishwa kwa mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi.  

15.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Simiyu  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

16.  Hospitali ya Rufaa ya Kand 
Mbeya 

Kutoandaa sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

17.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Amana  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi; na kutokuandaa rejista ya vihatarishi. 

18.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Shinyanga  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

19.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Bukoba  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

20.  Hospitali Maalum ya 
Magonjwa Ambukizi 
Kibong'oto 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi; na kutokuandaa rejista ya vihatarishi. 

21.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Tumbi 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

22.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Singida 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 

23.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, Sumbawanga 

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi; na kutokuandaa rejista ya vihatarishi. 

24.  Hospitali ya Benjamin 
Mkapa  

Kutoanzisha mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi. 
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