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KUHUSU OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Mamlaka 

Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muuungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya 
Ukaguzi, Sura ya 418. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

Dhima, dira na 
kaulimbiu 

Dhima yetu 

Kutoa huduma za ukaguzi 
zenye kiwango cha juu kwa 
njia za kisasa zenye 
kuimarisha uwajibikaji na 
uwazi katika usimamizi wa 
rasilimali za umma. 

Dira yetu 
Kuwa taasisi yenye Kuaminika 
na ya kisasa katika ukaguzi wa 
umma inayotoa huduma za 
ukaguzi za viwango vya juu 
zinazoimarisha imani kwa 
umma. 

Kauli mbiu yetu 

Kuwa taasisi yenye kuaminika 
na ya kisasa katika ukaguzi 
wa umma. 
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VIFUPISHO 

AFROSAI-e Jumuiya ya Afrika ya Taasisi Kuu za Ukaguzi zinazungumza Kiingereza 
ALAT Jumuiya ya Tawala za Serikali za Mitaa Tanzania 
AMCOS Vyama vya Ushirika 
CBMS Mfumo Mkuu wa Bajeti 
CDCF Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
CHF Mfuko wa Afya ya Jamii 
CSR Uwajibikaji wa Taasisi kwa Jamii 
DART Wakala wa Mabasi Yaendayo Kasi 
EFD Kifaa cha Risiti za kieletroniki 
EGPAF Mfuko wa Elizabeth Glaser wa Kusaidia Afya ya Mtoto 
EIA Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
EQUIP-T Mpango wa Kuboresha Ubora wa Elimu 
ESDP Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu 
FFARS Mfumo wa Taarifa za Kifedha Unaotumiwa katika Ngazi za Chini za Serikali 
GACS Mfumo wa Kuuunganisha Hesabu za Serikali 
GAMIS Mfumo wa Mali za Kudumu wa Serikali 
GCC Masharti ya Jumla ya Mikataba 
GePG Mfumo wa Malipo wa Serikali 
GoT-HoMIS Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Hospitali Tanzania 
GPE II Mradi wa Ushirika wa Kilimwengu kwa ajili ya Elimu - II  
GPSA Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 
H/Jiji Halmashauri ya Jiji 
H/M Halmashauri ya Manispaa 
H/Mji Halmashauri ya Mji 
H/W Halmashauri ya Wilaya 
HCMIS Mfumo wa Pamoja wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 
iCHF Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa 
IMEI Namba ya Utambulisho wa Kifaa 
ISSAI Viwango vya Kimataifa kwa Taasisi Kuu za Ukaguzi 
LAAC Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
LARAM Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato wa Serikali za Mitaa 
LGA Mamlaka za Serikali za Mitaa 
LGDG Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa 
LGLB Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 
LGRCIS Mfumo wa taarifa za ukusanyaji mapato katika Mamlaka za serikali za Mitaa 
LPO Hati ya Kuagiza Vifaa 
MSD Bohari Kuu ya Dawa 
MUSE Mfumo wa Ulipaji Serikalini 
Na. Namba 
NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
NPL Mikopo Isiyofanya Vizuri 
OR-
TAMISEMI 

Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaaa 

PAC Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
PPA Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
Sh. Shilingi 
TAA Mamlaka ya Viwanja wa Ndege 
TAKUKURU Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
TAMISEMI Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
TANePS Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi Tanzania 
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TANESCO Shirika la Umeme Tanzania 
TARURA Wakala wa Barabara Vijijini na Mjini 
TEA Mamlaka ya Elimu Tanzania 
TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
UVIKO Ugonjwa wa Virusi vya Korona 
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TAARIFA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 

 

 

 

 

Nina furaha kubwa kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi ya Mwaka wa Fedha 
2021/22 iliyolenga kaguzi za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 
Ripoti hii ya kina inayojumuisha ripoti 218 inalipatia Bunge na umma 
uhakika kwamba wanaweza kuziamini taarifa za fedha 
zilizowasilishwa na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

Toleo la mwaka huu linatofautiana na la miaka ya nyuma kwa kuwa 
imejumuisha ukaguzi wa Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) pamoja na taasisi zake, ambazo hapo awali zilikuwa 
zikitolewa taarifa chini ya Serikali Kuu. Lengo lilikuwa ni kufanya 
tathmini ya kina ya utendaji wa jumla wa Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, kuanzia ngazi ya Wizara, ambapo sera zinatungwa, hadi 
ngazi za chini ambapo shughuli za maendeleo zinatekelezwa na 
huduma zinatolewa kwa wananchi. Utaratibu huu wa utoaji taarifa 
unaongeza kufahamika wa utendaji kazi wa Wizara, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. na kupitia hili, naamini Serikali 
inaweza kufikia uwajibikaji na uadilifu unaotakiwa, kuboresha 
utendaji kazi na kujenga imani kwa wananchi na wadau wengine. 

Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa 
mchango wake mkubwa na endelevu kwa Ofisi yangu. 

Pia, natoa shukrani zangu kwa Bunge na Kamati zake kwa jukumu lao 
muhimu la kusimamia na kuongeza uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma. 

Ninapenda pia kuwashukuru wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kwa juhudi zao kubwa wanazofanya katika ubora wa hali ya juu, jambo 
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linalodumisha imani na uaminifu ndani ya sekta ya umma. Mbeleni, 
tutaendelea kujitolea kutanguliza maslahi ya umma kwa kuifanya Ofisi 
yetu iwe ya kisasa, yenye ustawi kwa wafanyakazi, na inayozidi 
kuaminiwa na sekta ya umma tunapoendelea kutekeleza majukumu 
yetu ya kikatiba. Umuhimu wa kazi tunazofanya uko dhahiri. 

Kwa kumalizia, ninatoa shukurani zangu za dhati kwa wadau wote 
wakiwemo Washirika wa Maendeleo na wale ambao kwa namna moja 
au nyingine wameunga mkono kazi zetu, na nina ahidi kuwa 
tutaendelea kujitoa kwa dhati kudumisha dhana ya uwajibikaji na 
uadilifu katika usimamizi wa rasilimali za Umma. 

 

 

Charles E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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MUHTASARI 

Hati za Ukaguzi 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022, nilikagua na 
kutoa hati kwa taasisi 218. Kati ya hizo, 204(94%) zilikuwa na Hati 
Inayoridhisha, 13 (6%) zilikuwa na Hati yenye Shaka, na hati mabya 
moja kama inayvoonekana katika Jedwali hapa chini 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Tasisisi Hati Jumla 
Inayoridhisha Shaka Mbaya Kushindwa 

kutoa 
maoni 

2021/22 

Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 

170 13 1 0 184 

Sekretarrieti za 
Miko 

26 0 0 0 26 

OR-TAMISEMI 8 0 0 0 8 
Jumla 204 13 1 0 218 

Hata hivyo, pamoja na kuwepo kwa idadi kubwa ya hati za ukaguzi 
zinazoridhisha, taasisi zilizokaguliwa bado zilikuwa na hoja 
zinazotokana na ukiukwaji wa maamuzi ya Bunge, sheria, sera na 
maagizo ya Serikali, ingawa hayakuwa na athari za moja kwa moja 
kwenye usahihi wa taarifa za fedha zilizowasilishwa. 

Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 

Kwa ujumla, tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo 11,820 ya 
ukaguzi wa miaka ya nyuma yaliyotolewa kwa Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa inaonesha 
kiwango cha chini cha asilimia 42. Utekelezaji wa maagizo ya Kamati 
ya Bunge za Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kilikuwa asilimia 26, 
ilihali maagizo ya Kamati ya Bunge za Hesabu za Serikali (PAC) 
yalikuwa na kiwango bora cha utekelezaji cha asilimia 60 kufikia 
mwaka wa fedha 2021/22.
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Utayarishaji na Utekelezaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, jumla ya mapato ya ndani 
yaliyokusanywa na Halmashauri 184 yalikuwa shilingi bilioni 891.84, 
ambayo yalivuka makadirio ya bajeti kwa asilimia 102. Kiasi hiki ni 
ongezeko la shilingi bilioni 122.41 kutoka makusanyo ya mwaka wa 
fedha uliopita. 

Mchanganuo wa fedha zilizotolewa na Halmashauri hizo umebaini 
kuwa kati ya Halmashauri 184, Halmashauri 76 hazikutenga na 
kuchangia asilimia inayohitajika ya shilingi bilioni 22.37 katika 
shughuli za maendeleo. 

Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

Nilifanya tathmini ya ununuzi na usimamizi wa mikataba na kubaini 
kasoro mabalimbali katika utekelezaji wa miradi ya ujenzi katika 
Halmashuri, ikiwemo majaribio ya vifaa vya ujenzi yenye thamani ya 
shilingi bilioni 1.38 hayakufanyika kwa miradi ya ujenzi, na malipo ya 
kazi zilizotekelezwa yenye thamani ya shilingi bilioni 7.8 yalichelewa 
kwa zaidi ya siku 90. 

Aidha, kulikuwa na dosari katika kiasi cha awali cha shilingi bilioni 
4.13 kilicholipwa kwa wakandarasi, ikiwa ni pamoja na malipo ya 
ziada, malipo bila dhamana, na wakandarasi kushindwa kuonesha jinsi 
kiasi cha fedha ya awali ilivyotumika. Halmashauri pia zilishindwa 
kurejesha malipo ya awali katika baadhi ya miradi. 

Usimamizi wa Mapato 

Katika tathmini ya taarifa za mfumo wa mapato (LGRCIS), nilibaini 
kuwa mapato ya shilingi bilioni 11.07 yalikusanywa kutoka vyanzo 
vingine kupitia mashine za POS, lakini hayakupelekwa kwenye akaunti 
za benki za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

Aidha, mapitio ya makusanyo ya mapato kupitia LGRCIS yalibaini 
mapato ya shilingi bilioni 76.59 hayakukusanywa, hususan yatokanayo 
na tozo za vizimba vya masoko, uuzaji wa viwanja, mazao ya kilimo, 
leseni za vileo, ushuru wa uchimbaji wa vifaa vya ujenzi, leseni ya 
biashara, ushuru wa huduma na ushuru wa kupangisha maduka na 
nyumba zilizopo katika stendi za mabasi na masoko ya Halmashauri. 
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Pia nilibaini kulikuwa na shilingi bilioni 13.15 ambazo hazikuwa 
zimekusanywa kutoka kwa wadaiwa mbalimbali waliopewa hati za 
madai za mfumo wa mapato (LGRCIS) bila kubainisha sababu. Aidha, 
shilingi bilioni 4.94 hazikuwasilishwa na mawakala wa ukusanyaji 
mapato kulingana na makubaliano ya mikataba. 

Pamoja na changamoto hizo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zimefanya 
maboresho ya kitaasisi katika makusanyo ya mapato kutoka kwenye 
vyanzo vyake, ambapo jumla ya shilingi bilioni 891.84 zilikusanywa 
katika mwaka wa fedha 2021/22, ikiwa ni ongezeko la takribani 
asilimia 17 kutoka makusanyo ya mwaka uliopita ya shilingi bilioni 
760.95. 

Usimamizi wa Matumizi 

Nilibaini Halmashauri 111 zilikuwa na matumizi ya jumla ya shilingi 
bilioni 11.78 ambayo hayakuwa na nyaraka toshelevu, ambapo, 
Halmashauri 71 zililipa shilingi bilioni 10.08 bila kudai risiti za EFD, 
huku Halmashauri 40 zikilipa shilingi bilioni 1.70 bila nyaraka husika. 
Kutumia pesa za umma bila maelezo na/au viambatisho vya 
kutosheleza kunatia shaka juu ya uhalali wa malipo hayo. 

Pia, Halmashauri 71 zililipa shilingi bilioni 7.7 kutoka kwenye akaunti 
za amana kinyume na madhumuni ya fedha na bila idhini, na 
Halmashauri 14 zililipa shilingi bilioni 1.51 kwa fedha taslimu kwa ajili 
ya ununuzi wa bidhaa na huduma kinyume na Kanuni za ununuzi. 

Pia, nilibaini kuwa, Halmashauri Tisa zilitumia shilingi milioni 898.85 
katika matumizi yasiyo na manufaa, kati ya kiasi hicho, shilingi milioni 
322.29 zilitumika na Halmashauri ya Jiji la Arusha katika ujenzi na 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa barabara ambazo hazikuthibitishwa 
uwepo wake 

Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 113 hazikulipa malimbikizo 
ya mishaha na stahiki za watumishi yenye thamani ya shilingi bilioni 
119.94 kwa zaidi ya mwaka mmoja. Aidha, Halmashauri sita hazikulipa 
kiasi cha shilingi bilioni 309.67 kwa watumishi 233 waliostaafu ikiwa 
ni gharama ya kusafirisha mizigo baada ya kustaafu. 
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Vilevile, nilibaini kuwa Halmashauri 106 zilikuwa na idara na vitengo 
ambavyo vinaongozwa na watumishi 747 wasio na sifa. Hali hii 
ilitokana na changamoto zilizojitokeza za mungiliano ya majukumu ya 
wakuu wa idara na vitengo yaliyoainishwa kwenye muundo wa zamani 
kwenda kwenye muundo mpya. 

Tathmini ya Mifumo ya Ndani, Usimamizi ya Vihatarishi, na Utawala 
Bora  

Serikali iliidhinisha mfumo wa MUSE kwa ajili ya usimamizi wa malipo 
hata hivyo, mifumo mingine ya uhasibu kama vile FFARS, GAMIS, na 
GoTHOMIS ipo kwa ajili ya kusimamia mapato na matumizi ya vituo 
vya afya pamoja na elimu, usimamizi wa pamoja wa mali na taarifa za 
vituo vya afya. Hata hivyo, kuwepo kwa mifumo ya kielektroniki 
ambayo haijawiana na kuunganishwa ipasavyo kuna sababisha 
kurudiwa kwa kazi na taratibu kunakopelekea kuongezeka kwa 
gharama za utawala na matengenezo. 

Ulinganisho wa taarifa za ukusanyaji wa vyanzo vya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizochapishwa na OR-TAMISEMI na zile zitokanazo 
na mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ulikuwa na utofauti wa 
makusanyo halisi ya mapato kwa Halmashauri sita. 

Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu 

Nilibaini kuwa Mamlaka kadhaa za Serikali za Mitaa hazikuweza 
kukusanya mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya Wanawake, Vijana, 
na Watu wenye Ulemavu, yenye jumla ya shilingi bilioni 88.42. Hii 
ilitokana na kutokuwa na ujuzi wa kutosha kwenye Idara za Maendeleo 
ya Jamii katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa wakati wa 
kufanya upembuzi yakinifu kwa vikundi vilivyoomba mikopo, 
kuvisimamia vikundi hivyo, kufuatilia urejeshaji wa mikopo, na kutoa 
mafunzo ya biashara kwa wanufaika. 

Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 2.25 zinahusiana na vikundi 
vilivyoacha shughuli za biashara hivyo kuleta mashaka juu ya 
urejeshwaji wa mikopo hiyo. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Mamlaka tatu za Serikali za Mitaa zilitoa 
shilingi milioni 895.94 kwa vikundi 48 ambavyo havikuwepo. 
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Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka 53 za Serikali za Mitaa zilishindwa 
kuchangia jumla ya shilingi bilioni 5.06 kwenye Mfuko wa Wanawake, 
Vijana, na Watu wenye Ulemavu kutoka katika vyanzo vyao vya 
mapato kinyume na Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 290. 

Tathmini ya Miradi ya Maendeleo 

Halmashauri 11 zilitekeleza miradi mikubwa yenye thamani ya shilingi 
bilioni 36.68 isiyokidhi vigezo. Vilevile Halmashauri 10 zilikamilisha 
miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.31 isiyofanya kazi, na 
Halmashauri 87 hazikukamilisha miradi mbalimbali yenye thamani ya 
shilingi bilioni 112.24. 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kusababisha kuongezeka 
kwa gharama zisizo za lazima. 

Ufanisi wa Uendeshaji katika Sekta ya Elimu 

Mwaka wa fedha 2021/22 ulishuhudia upungufu wa shilingi bilioni 5.8 
za ruzuku ya elimu bure kwa shule za msingi na sekondari katika 
Halmashauri 25. Aidha, Halmashauri 13 zilkuwa na upungufu wa 
walimu, 7,273 (sawa na 38%) na 2,798 (sawa na 29%) wa shule za 
msingi na sekondari mtawalia. 

Aidha, asilimia 28 ya wanafunzi walioandikishwa kidato cha kwanza 
mwaka 2018 hawakumaliza na kupata vyeti vya elimu ya sekondari 
katika Halmashauri 19, wakati asilimia 12 ya wanafunzi walifeli 
mitihani ya taifa ya kidato cha nne katika Halmashauri 96 kwa mwaka 
wa masomo 2021. 

Ufanisi wa Uendeshaji Katika Sekta ya Afya 

Katika ukaguzi wa sekta ya afya, nilibaini masuala kadhaa 
yanayohusiana na miradi ya vituo vya afya kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Kwanza, kuna miradi ambayo haijakamilika yenye thamani 
ya shilingi bilioni 82.95 katika Halmashauri 91, na vilevile miradi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 2.64 ambayo haijaanza. Pili, miradi 
iliyokamilika katika Halmashauri 16 yenye thamani ya shilingi bilioni 
4.93 haikuwa imeanza kutumika. Tatu, dawa zenye thamani ya shilingi 
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bilioni 8.16 zilizoagizwa na Halmashauri 10 kutoka Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD) hazikufikishwa kwenye vituo vya afya. 

Vilevile, nilibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
ulikataa madai ya ya shilingi bilioni 1.77 kutoka kwa Halmashauri 66 
kwa sababu ya kutozingatia miongozo ya NHIF. Aidha, kulikuwa na 
ongezeko la idadi ya vifo vya wajawazito zaidi ya wastani wa vifo 102 
hadi 989 kwa kila vizazi hai 100,000 juu ya shabaha ya vifo 100 kwa 
kila vizazi hai 100,000 kwa Halmashauri 20 kwa mwaka 2021/22. 

Nilibaini kuwa, kwa miaka ya fedha 2020/21 na 2021/22, kulikuwa na 
vifo vya watoto wachanga 6,335 katika Halmashauri 20; hata hivyo, 
uwiano wa vizazi hai na vifo kwa watoto wachanga havikuweza 
kutambuliwa kwa vile takwimu za uzazi hazikupatikana. Pia nilibaini 
katika Halmashauri mbili kwamba kiwango cha vifo vya watoto 
wachanga kilikuwa juu sana. Halmashauri ya Jiji ya Mbeya ilikuwa na 
kiwango cha vifo 135 kwa kila vizazi 1000, huku Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya ikiwa na kiwango cha vifo 49 kwa kila vizazi 1000. Viwango 
hivi ni vya juu kuliko shabaha inayotarajiwa ya vifo 30 kwa kila watoto 
1000 wanaozaliwa, ambavyo vinahitaji kufikiwa ndani ya mpango wa 
miaka mitano. 

Mapitio ya Ufanisi katika Uwekezaji 

Kwa lengo la kuongeza wigo wa mapato, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hufanya uwekezaji katika sekta mbalimbali. Nilichunguza uwiano wa 
utendaji katika uwekezaji, na ufanisi wa usimamizi wa Serikali za 
Mitaa katika kutekeleza majukumu hayo ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa kubaini changamoto kadhaa kama vile: 

Mradi unaopendekezwa wa kuzalisha umeme wa maji katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ileje umechelewa kuanza kutokana na uhaba 
wa fedha. Mradi huo unakadiriwa kuwa wa shilingi bilioni 20.02 
ukilenga kuzalisha na kusambaza umeme katika vijiji 43 vya kata 10 
za Ileje Mashariki na kuiuzia TANESCO umeme wa ziada chini ya 
mkataba wa kuuziana umeme. 

Aidha, DCB Commercial Bank Plc, iliyoanzishwa kama taasisi ya 
mikopo midogo midogo mnamo mwezi Aprili 2002, inamilikiwa na 
taasisi za serikali, huku Halmashauri za Dar es Salaam zikimiliki 
asilimia 33 ya mtaji wote, huku mamlaka nyingine za serikali zikimiliki 
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asilimia 31, hivyo kufanya umiliki wa serikali kwa ujumla kuwa asilimia 
64. Hata hivyo, benki hiyo haijawahi kuwasilisha taarifa za fedha 
ofisini kwangu kwa ukaguzi kama inavyotakiwa chini ya Ibara ya 143 
ya Katiba na Kifungu cha 9(a) iii & iv cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na. 11 ya 2008. 

Pia, nimebaini kuwapo miradi miwili iliyokamilika inayohusiana na 
usindikaji wa mazao ya nyuki yenye thamani ya shilingi bilioni 1.36 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge na Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo. Hata hivyo, miradi hiyo haijaanza kutumika kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo ukosefu wa watumishi wenye ujuzi wa 
kuendesha mitambo hiyo na kutokuwa na mikataba iliyosainiwa kati 
ya viwanda na vyama vya ushirika vya wafugaji nyuki kwa ajili ya 
upatikanaji wa asali. 

Sekretarieti za Mikoa 

Katika tathmini ya ununuzi na mali katika Sekretarieti za Mikoa 
nimebaini kwa Sekretarieti za mikoa 15 zililipa shilingi bilioni 4.95 kwa 
GPSA kwa ajili ya ununuzi wa magari, lakini hadi kufikia mwezi 
Desemba 2022, magari hayo yalikuwa hayajawasilishwa kwa taasisi 
zao. Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu iliagiza na kupokea gari aina ya 
Nissan Patrol GRX 61 yenye thamani ya shilingi milioni 188.67 kutoka 
GPSA, lakini ilitelekezwa kwenye karakana kutokana na ubovu wa 
injini. 

Aidhanilibaini kuwa Sekretarieti nne zilifanya malipo ya shilingi bilioni 
1.02 kwa mabadiliko ya kazi ambayo hayakuidhinishwa. 

Pia, nilibaini kuwa sekretarieti nne zilitumia shilingi milioni 71.95 kwa 
matumizi yasio na tija wakati sekretarieti 10 zililipa shilingi milioni 
768.14 kwa wazabuni bila nyaraka toshelevu, hivyo, sikuweza 
kuthibitisha uhalisia wake. 

Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza ilinunua vifaa vya ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Mwanza kwa shilingi milioni 233.46 lakini vifaa hivyo 
vilitelekezwa kwenye eneo kutokana na kusitishwa kwa ujenzi wa 
uwanja huo tangu mwezi Juni 2022. Hii ilitokana na kutokuwepo kwa 
mipango na michoro iliyoidhinishwa na TAA na kutoshirikishwa kwa 
washikadau wakuu katika uanzishwaji wake hali iliyosababisha 
kurekebishwa mara kwa mara kwa miundo ya majengo. 
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Ofisi ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Katika ukaguzi wangu wa OR-TAMISEMI na Taasisi zinazofanya kazi 
chini ya Wizara, nilibaini mambo kadhaa kama ifuatavyo:- 

Katika OR-TAMISEMI, nilibaini kuwa miradi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 20.29 ilitekelezwa na wakandarasi ambao dhamana zao za 
utendaji kazi zilikuwa zimeisha. Zaidi ya hayo, malipo ya awali ya 
shilingi bilioni 1.83 yaliyofanywa kwa mkandarasi hayakurejeshwa, 
wakati dhamana ilikuwa imeisha muda wake hadi kufikia tarehe ya 
ukaguzi huu. 

Aidha, Wakala wa Mabasi Yaendayo Kasi (DART) ilikuwa na ongezeko 
kubwa la madeni ambayo hayajakusanywa, ambayo yalipanda kutoka 
shilingi bilioni 4.17 mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 8.45 mwaka 
2021/22. Pia DART ilifanya malipo ya shilingi milioni 135.82 kwa 
wauzaji mbalimbali waliotoa risiti feki za EFD. 

Katika Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), nilibaini Bodi hiyo 
kuwa na ugumu wa kutekeleza makubaliano yake na wakopaji hivyo 
kushindwa kukusanya mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 2.35. 

Aidha, kwa Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA), 
nilibaini udhaifu katika usimamizi wa miradi, ikiwa ni pamoja na 
kutelekezwa kwa miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.86, kasi 
ndogo ya utekelezaji wa miradi ya barabara yenye thamani ya shilingi 
bilioni 28.43, na kutozingatiwa kwa athari za tetemeko la ardhi katika 
usanifu wa muundo wa daraja lenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 
lililojengwa Berega-Kilosa, Morogoro. 

Matokeo ya Ukaguzi Maalum 

Nilifanya kaguzi mbili maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 
na Halmashauri ya Jiji la Arusha, na kubaini kasoro kadhaa. katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara, nilibaini kuwa jumla ya leseni 596 
zilitolewa kwa wafanyabiashara lakini kiasi kilichokusanywa cha 
shilingi milioni 45.99 hakikuwekwa kwenye akaunti ya benki ya 
Halmashauri. 

Aidha katika Halmashauri ya Jiji la Arusha, kama ilivyoombwa na 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
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Majaliwa (Mb). Nilifanya ukaguzi katika mambo mbalimbali ya 
uendeshaji wa Halmashauri, ikiwa ni pamoja na usimamizi na utoaji 
wa fedha za miradi ya maendeleo, ufuataji wa sheria na kanuni za 
manunuzi, miamala ya fedha taslimu, maandalizi ya bajeti, ukusanyaji 
wa kodi na mapato, Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu, kuhakiki madeni ya wakandarasi, uhamisho wa wafanyakazi 
pamoja, na uendeshaji wa kampuni ya Arusha Meat Company. 

Matokeo ya ukaguzi huo yamewasilishwa kwa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na mamlaka nyingine 
zinazohusika kwa hatua zaidi. Hata hivyo, kwa kuwa uchunguzi 
unaendelea, matokeo na mapendekezo ya ukaguzi huo 
hayajajumuishwa katika ripoti hii. 
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SURA YA KWANZA 

MAELEZO YA AWALI 

 

 

 

 
1.0 Utangulizi 

Taarifa hii imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 34(1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 na inawasilisha matokeo ya ukaguzi 
wa Taarifa za Fedha kwa taasisi zilizopo chini ya Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa zikiwemo Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni 2022. 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa matokeo ya kaguzi zilizofanyika kwa 
mwaka fedha 2021/22, ambazo zilijikita katika kudhihirisha kuwa 
taratibu za usimamizi wa fedha zinazingatia sheria na kanuni husika; 
na kwamba taarifa za fedha zilitayarishwa kwa usahihi kwa mujibu wa 
Mfumo wa Taarifa za fedha unaotumika. 

1.1 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143(2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (pamoja na marekebisho yake) na Kifungu 
cha 20 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) amepewa mamlaka ya 
kukagua hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
hesabu zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge na hesabu za Mahakama 
zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT), angalau mara moja 
kwa mwaka,. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali pia anapaswa 
kuwasilisha taarifa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
ambaye ataziwasilisha mbele ya Bunge kwa utaratibu uliowekwa chini 
ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, na kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 34 (2) cha 
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Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. Chini ya Kanuni ya 88 ya 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ripoti hizi huwasilishwa kwa Rais kabla 
ya au ifikapo tarehe 31 Machi kila mwaka, ambapo baada ya kupokea 
taarifa hizo, Rais huagiza taarifa hizo kuwasilishwa Bungeni ndani ya 
kipindi cha siku saba za kikao cha kwanza cha Bunge.  

Baadaye ripoti hiyo hujadiliwa na Kamati za Kudumu za Bunge ambazo 
ni Kamati ya Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC) kwa niaba ya Bunge, na ripoti ya matokeo hayo 
kuwasilishwa Bungeni. 

Aidha, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma (PPA), 2011 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016), kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesau za Serikali kujumuisha katika ripoti zake taarifa ya 
kiwango cha uzingatiaji wa Sheria ya ununuzi wa Umma. 

1.2 Mawanda ya Ukaguzi  

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo na mapendekezo 
yanayotokana kaguzi zilizofanywa katika taasisi 218 katika mwaka wa 
fedha 2021/22. 

Taasisi zilizokaguliwa ni pamoja na Fungu 56, ambayo ni Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, pamoja na taasisi saba zilizo 
chini yake ambazo ni Wakala wa Mabasi Yaendayo Kasi (DART), Chuo 
cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa Hombolo (LGTI), Mfuko wa Barabara 
chini ya TAMISEMI, Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA), Jumuiya ya Serikali za Mitaa 
Tanzania (ALAT), na Fungu namba mbili ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC). 

Pia, ukaguzi ulihusisha Sekretarieti 26 za Tawala za Mikoa pamoja na 
Serikali za Mitaa 184, hivyo kufanya jumla ya taasisi zilizokaguliwa 
kuwa 218. 

Kama sehemu ya ukaguzi, nilitathmini ufanisi wa mifumo ya uhasibu 
wa fedha na udhibiti wa ndani, ukaguzi na uhakiki wa taarifa za fedha 
za mwaka, ripoti za utendaji na taratibu nyingine za kiukaguzi ambazo 
zilihitajika kufikia hitimisho la ukaguzi. Ukaguzi ulifanywa kwa 
kuzingatia maeneo hatarishi ili kuhakikisha kuwa mawanda ya ukaguzi 
yanatosheleza kutoa hati za ukaguzi. 
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Ni muhimu kutambua kwamba matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 
yanatokana na nyaraka na taarifa zilizoombwa na kutolewa kwangu 
kwa ajili ya ukaguzi. 

1.3 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi (INTOSAI) na Shirika la Afrika la 
Taasisi Kuu za Ukaguzi za Nchi zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-
E). 

Kutokana na uanachama wetu, taratibu za ukaguzi zilizotumika 
zinawiana na Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(ISSAI) iliyotolewa na INTOSAI. 

Hii inahakikisha kuwa ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia viwango na 
miongozo ya ukaguzi inayotambulika duniani, ambayo husaidia 
kuziamini kazi za ukaguzi. 

1.4 Mbinu zilizotumika kufanya Ukaguzi  

Ukaguzi wangu ulihusisha kufanya majaribio kwenye taarifa za hesabu 
na kutekeleza taratibu mbalimbali ili kufikia malengo ya ukaguzi. 
Taratibu za ukaguzi zilizofanyika ni kama ifuatavyo; 

• Kupanga ukaguzi ili kutambua na kutathmini hatari za makosa ya 
kihesabu ya kawaida au yanatokana na udanganyifu, kwa 
kuzingatia uelewa wa kina wa taasisi zilizokaguliwa na mazingira 
yao, ikiwa ni pamoja na tathmini ya udhibiti wa mifumo ya ndani. 

• Kupata ushahidi wa kutosha na unaofaa wa ukaguzi kuhusu makosa 
ya kimahesabu, makosa yaliyopo kwa kubuni na kutekeleza njia 
sahihi za kukabiliana na hatari zilizoainishwa. 

• Kuhakikisha utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi wa mwaka 
uliopita, mapendekezo, na maagizo yaliyotolewa na Kamati ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na Kamati ya Hesabu za Serikali 
(PAC) ili kubainisha iwapo hatua stahiki zimechukuliwa kuhusu 
masuala yote yaliyojitokeza. 

Mchakato wa ukaguzi ulikuwa shirikishi, ambapo taasisi iliyokaguliwa 
hushiriki kikamilifu katika mchakato mzima wa ukaguzi. Ukaguzi 
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shirikishi hujumuisha maofisa masuuli, maafisa wakuu wa usimamizi, 
kamati za ukaguzi na vitengo vya ukaguzi wa ndani, kwa kuwa 
tunaamini kuwa wako katika nafasi nzuri ya kutoa majibu yanayofaa 
kuhusu usahihi wa taarifa za fedha na nyaraka nyingine muhimu wakati 
wa ukaguzi, ikiwa ni pamoja na kufuata sheria na kanuni 
zinazotumika. 

1.5 Majukumu ya Taasisi Zinazokaguliwa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 43 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
Sura ya 290 (Iliyokerekebishwa 2019] na Kifungu cha 30 cha Sheria ya 
Fedha za Umma, Sura ya 348, Maafisa Masuuli wanapaswa 
kutengeneza taarifa za hesabu za mwaka na kuziwasilisha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali kwa ajili ya ukaguzi 
kila ifikapo tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha. 

Aidha, Agizo hilo pia linaagiza Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuandaa taarifa za fedha kwa kuzingatia sheria, kanuni, na 
miongozo inayotolewa na Wizara husika, Randama ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 na Viwango vya Uhasibu vya Kimataifa kwa 
Taasisi za Umma (IPSAS). 

1.6 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Madhumuni ya ukaguzi wangu ni mawili. Kwanza, kutoa maoni huru 
kuhusu taarifa za fedha za taasisi za serikali zinazo wasilishwa kwa 
kwa mujibu wa viwango vinavyotumika kwenye uandaaji wa Taarifa za 
Fedha kwa Taasisi za Umma (IPSAS). Pili, kujiridhisha iwapo taarifa za 
fedha hazikuwa na makosa ya kimahesabu au yatokanyo na ubadhirifu. 

Hata hivyo, ni muhimu kutambua kwamba pamoja na kujiridhisha, 
ukaguzi hauwezi kuthibitisha uvumbuzi wa dosari zenye madhara 
yatokanayo na ubadhirifu au makosa. Taarifa zenye dosari zinaweza 
kuathiri maamuzi ya kiuchumi ya mtumiaji wa taarifa za fedha. Aidha 
hatari ya kutotambua makosa yatokanayo na ubadhirifu ni kubwa 
kuliko yale yanayotokana na makosa. 

Aidha, nilitathmini pia kama sheria na kanuni zinazotumika 
zimefuatwa na kama Maafisa Masuuli wametekeleza njia sahihi za 
udhibiti wa mifumo ya ndani ili kuzuia au kugundua makosa ya 
kimahesabu. 
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 

 

 

 

 

2.0 Utangulizi 

Hati ya ukaguzi hupatikana kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
yatokanayo na ushahidi wa kikaguzi katika kuhakikisha kuwa taarifa 
za fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango 
vya kimataifa vya uhasibu (IPSAS). Hati ya ukaguzi hutolewa kwa 
mujibu wa Kiwango cha 1200 cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za 
Ukaguzi (ISSAI 1200). 

Hili linafanikiwa na kufikiwa kwa kuandaa na kufanya ukaguzi kwa 
namna ambayo itamuwezesha Mkaguzi kujiridhisha kuhusu tathmini 
ya matokeo dhidi ya kiwango cha juu kisichohimilika (Materiality) 
kilichowekwa. 

2.1 Aina ya Hati za Ukaguzi 

Mkaguzi hutoa hati inayoridhisha au hati zenye kasoro, hati hizi 
zinaelezewa kama ifuatavyo. 

a) Hati Inayoridhisha – Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaporidhika 
kuwa taarifa za fedha alizokagua zimetayarishwa kwa usahihi na 
kwa kuzingatia viwango kubalifu vya kimataifa vinavyohusu 
uandaaji wa taarifa za fedha. 

b) Hati isiyoridhisha – Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anapobainisha 
mapungufu kwa kiwango kisichoridhisha katika taarifa za fedha, au 
Mkaguzi kushindwa kupata ushahidi wa kutosha kuthibitisha hati 
husika. Kuna aina tatu za kasoro zitolewazo katika hati za ukaguzi 
kama zinavyoelezewa hapa chini: 
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i. Hati yenye shaka – Hati hii hutolewa pale taarifa za fedha 
zinapokuwa zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa kwa athari ya 
jambo/mambo yafuatayo: 

• Pale ambapo Mkaguzi amepata ushahidi wa kutosha wakati wa 
ukaguzi, akahitimisha kuwa kulikuwa na dosari ama katika eneo 
moja au kwa ujumla wake, zimezidi kiwango cha juu 
kisichohimilika ingawa hazikuathiri sehemu kubwa ya taarifa za 
fedha kwa ujumla wake kiasi cha kushindwa kutumika katika 
kufanyia maamuzi. 

• Pale ambapo Mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi wa kutosha 
kumwezesha kutoa maoni ya ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba 
dosari zilizotokana na kukosa ushahidi zimezidi kiwango cha juu 
kisichohimilika lakini haziathiri taarifa za fedha kwa ujumla wake, 
kiasi cha kushindwa kutumika katika kufanya maamuzi. 

ii. Hati Mbaya - Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha 
kulingana na ushahidi wa kutosha wa kikaguzi kuwa, dosari 
zilizobainika katika eneo moja au kwa ujumla wake, zimeathiri 
sehemu kubwa ya taarifa za fedha, hivyo kupelekea taarifa 
hizo kutokuwa sahihi. 

iii. Kushindwa Kutoa Maoni – Hali hii hutokea pale ambapo 
nimeshindwa kupata ushahidi wa kutosha au taarifa muhimu 
zinazoniwezesha kufikia malengo ya ukaguzi, na endapo 
madhara ya kushindwa kupata ushahidi au nyaraka hizo ni 
makubwa sana. Hivyo, kuhitimisha kwamba athari zinazoweza 
kutokea za dosari zisizogundulika za taarifa za fedha, zinaweza 
kuwa zimezidi kiwango cha juu kisichohimilika na zinaathiri 
taarifa za fedha kwa ujumla wake kiasi cha kushindwa kutumika 
katika kufanya maamuzi. 

Mkaguzi atashindwa kutoa maoni, katika hali nadra sana 
inayohusisha kutokuwa na uhakika wa kutosha, atahitimisha 
kwamba, ingawa amepata ushahidi wa kutosha wa ukaguzi kuhusu 
kila hali, haiwezekani kutoa maoni juu ya taarifa za fedha kwa 
sababu ya kutokuwa na uhakika na uwezekano wa athari zake 
katika taarifa za fedha. 
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2.2 Aya ya Masuala ya Msisitizo katika Taarifa ya Ukaguzi 

Nikiona ni muhimu kutoa angalizo kwa watumiaji kuhusu suala 
lililowasilishwa au kuelezwa katika taarifa za fedha ambalo, kwa 
maoni yangu, ni la muhimu na la msingi sana kwa uelewa wa 
watumiaji wa taarifa za fedha, nitajumuisha aya ya masuala ya 
msisitizo katika taarifa yangu ya ukaguzi ilimradi nimepata ushahidi 
wa kutosha kwamba suala hilo halijaripotiwa kimakosa katika taarifa 
za fedha. Aya hiyo inarejea masuala yaliyooneshwa katika taarifa za 
fedha. 

2.3 Masuala Muhimu ya Ukaguzi 

Aya hii hutoa taarifa za ziada kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili 
kuwasaidia katika kuelewa masuala ambayo, kwa maoni ya uweledi 
wangu, yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ukaguzi wa taarifa za 
fedha za taasisi husika.  

Kubainisha masuala muhimu ya ukaguzi huongeza thamani ya taarifa 
za fedha zilizokaguliwa kwa kuonesha uwazi zaidi kuhusu ukaguzi 
nilioufanya. 

2.4 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka Unaohusika 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, hati 218 zimetolewa kwa Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, kati ya hizo, 204 ni hati zinazoridhisha, 
hati 13 zenye shaka, hati mbaya moja na hakuna niliposhindwa 
kutoa maoni.  

Aidha, mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Taasisi nane 
chini ya OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa 26 na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 184 kwa miaka minne mfululizo kuanzia mwaka 2018/19 hadi 
2021/22 ni kama kwenye Jedwali Na.2-1 na Kiambatisho Na.1- 1. 

Jedwali Na.2-1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Mwaka Taasisi Aina ya Hati Jumla 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
yenye 
Shaka 

Hati 
Mbaya 

Kushindwa 
Kutoa 
Maoni 

2021/22 Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

170 13 1 0 184 

Sekretarieti za 
Mikoa 

26 0 0 0 26 
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Mwaka Taasisi Aina ya Hati Jumla 
Hati 

inayoridhisha 
Hati 

yenye 
Shaka 

Hati 
Mbaya 

Kushindwa 
Kutoa 
Maoni 

OR-TAMISEMI 8 0 0 0 8 
Jumla 204 13 1 0 218   

     
2020/21 Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
176 8 1 0 185 

Sekretarieti za 
Mikoa 

26 0 0 0 26 

OR-TAMISEMI 7 1 0 0 8 
Jumla 209 209 9 1 0   

     
2019/20 Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
120 53 12 0 185 

Sekretarieti za 
Mikoa 

26 0 0 0 26 

OR-TAMISEMI 7 1 0 0 8 
Jumla 153 153 54 12 0   

     
2018/19 Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
176 9 0 0 185 

Sekretarieti za 
Mikoa 

26 0 0 0 26 

OR-TAMISEMI 7 0 0 0 7 
Jumla 209 9 0 0 218 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa 
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SURA YA TATU 

UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

 

 

 

3.0 Utangulizi 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418 kinanitaka 
kujumuisha katika Ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi, hali ya utekelezaji wa 
wa mpango mkakati juu ya hoja na mapendekezo iliyoandaliwa na 
Maafisa Masuuli na kuunganishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG).  

Ili kukidhi matakwa haya ya sheria, hatua zilizochukuliwa katika 
utekelezaji wa mapendekezo yangu na maagizo ya Kamati za Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) na Serikali za Mitaa (LAAC) yanajadiliwa 
katika sura hii. 

Ili kuhakikisha kunakuwepo na mfumo wa udhibiti wa ndani ulio 
thabiti, OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na Menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kutathmini na kuchukua hatua 
zinazofaa kushughulikia matokeo ya ukaguzi yaliobainishwa katika 
taarifa yangu pamoja na mapendekezo yake kwa wakati muafaka. 

Aidha, kama sehemu ya majukumu yake ya usimamizi, Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) hufanya vikao na ufuatiliaji kila mara ili 
kubaini, pamoja na mambo mengine, kama Mlipaji Mkuu wa Serikali 
na Maafisa Masuuli wa Ofisi ya Rais TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa wanachukua hatua stahiki katika 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi na maagizo ya Kamati hizo. 

Ninatambua juhudi za Kamati za Bunge za usimamizi katika kuchukua 
hatua stahiki juu ya mapendekezo ninayoyatoa katika ripoti yangu, 
hali inayoleta manufaa makubwa kwa umma. 
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Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita, 
pamoja na maagizo ya PAC na LAAC imechambuliwa kama ifuatavyo: 

3.1 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa OR-TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 
2020/21 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 93 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
mwaka 2009 (GN Na. 47/2009), kila Afisa Masuuli wa taasisi 
iliyokaguliwa anatakiwa kuandaa majibu ya Ripoti yake ya Ukaguzi na 
kuiwasilisha ndani ya kipindi cha siku 21 tangu tarehe ambayo ripoti 
kuu imewasilishwa Bungeni. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa awali kwa OR-
TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
Taasisi zilizo chini ya OR-TAMISEMI umefupishwa katika Jedwali 3-1 
na kuelezwa kwa kina katika Kiambatisho 3-1. 

Jedwali Na.3-1: Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi ya Miaka Iliyopita 
Hali ya 

Mapendekezo 
OR-TAMISEMI Sekretarieti za 

Mikoa 
Halmashauri Jumla ya 

mapende
kezo 

 

% 

idadi ya 
mapen
dekezo 

 

% idadi ya 
mapend
ekezo 

 

% idadi ya 
mapend
ekezo 

 

% 

Mapendekezo 
yaliyotekele 
zwa 

102 36 415 45 4,408 41 4,925 42 

Utekelezaji 
unaendelea 

91 33 248 27 3,349 32 3,688 31 

Mapendekezo 
hayajatekele 
zwa 

45 16 106 12 960 9 1,111 9 

Mapendekezo 
yamerudiwa 

15 5 124 14 1566 15 1,705 15 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

27 10 22 2 342 3 391 3 

Jumla 280 100 915 100 10,625 100 11,820 100 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka 2021/22 

Kushindwa kutekeleza mapendekezo yangu kunasababisha kujirudia 
kwa hoja zinazofanana na hizo, na hivyo kuchangia utendaji kazi duni 
na usio na tija, jambo ambalo lina athiri utoaji wa huduma kwa 
umma. 
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Hivyo, ninasisitiza Maafisa Masuuli wa Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kurekebisha 
mapungufu katika kutekeleza mapendekezo yangu ya ukaguzi, ili 
kuimarisha utendaji kazi na kutoa huduma bora zenye kuzingatia 
masilahi ya umma. 

3.2 Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati za Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC) na ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 

Kifungu cha 38(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 
kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maofisa Masuuli kuzingatia 
maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kuhusiana 
na masuala ya usimamizi wa fedha kwa mujibu wa miongozo 
iliyowekwa na Bunge. 

3.2.1 Utekelezaji wa Maagizo ya LAAC 

Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC hadi 
mwaka wa fedha 2021/22 ilibaini kuwa, kati ya maagizo 892 
yaliyotolewa na Kamati kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, maagizo 
228 (26%) yalitekelezwa; maagizo 399 (45%) yapo katika utekelezaji; 
na maagizo 245 (27%) hayajatekelezwa kabisa kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali 3-2 na Kiambatisho 3-2. 

Jedwali Na. 3-2: Utekelezaji wa Maagizo ya LAAC 
Hatua ya Utekelezaji Idadi ya 

Maagizo 
% 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 228 26 
Mapendekezo ambayo utekelezaji wake 
unaendelea 

399 45 

Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa 245 27 
Mapendekezo ambayo yamefutwa kutokana na 
kupitwa na wakati 

20 2 

Jumla 892 100 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 

Pia nilibaini kulikuwa na maagizo 159 dhidi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 36 ambayo hayajatekelezwa kwa miaka mitano hadi 13 
iliyopita kama inavyoonekana katika Jedwali 3-3.
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Jedwali Na. 3-3: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Maagizo ya Muda Mrefu 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Miaka 

Idadi ya 
Maagizo 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 
Miaka 

Idadi ya 
Maagizo 

1.  H/W Ileje 13 6 19.  H/W Iramba 7 6 
2.  H/W Bahi 12 3 20.  H/jiji Tanga 7 15 
3.  H/W Muheza 12 8 21.  H/W Mbozi 7 1 
4.  H/W Biharamulo 11 2 22.  H/W Lushoto 7 5 
5.  H/M Tabora 10 7 23.  H/W Bukoba 7 2 
6.  H/W Pangani 10 11 24.  H/W Geita 6 1 
7.  H/W Sikonge 10 7 25.  H/W Kibondo 6 8 
8.  H/W Bagamoyo 10 2 26.  H/W Maswa 6 1 
9.  H/W Handeni 10 5 27.  H/jiji Dar Es Salaam 6 1 
10.  H/W Kilindi 10 8 28.  H/W Bukombe 6 3 
11.  H/M Iringa 9 6 29.  H/W Nanyumbu 6 3 
12.  H/W Iringa 8 3 30.  H/W Itigi 5 2 
13.  H/M Temeke 8 7 31.  H/W Buchosa 5 7 
14.  H/W Manyoni 8 1 32.  H/W Igunga 5 2 
15.  H/W Ukerewe 8 4 33.  H/W Nzega 5 3 
16.  H/W Rorya 8 1 34.  H/W Rungwe 5 1 
17.  H/W Namtumbo 7 6 35.  H/M Ilemela 5 1 
18.  H/W Kaliua 

 
7 8 36.  H/W Same 5 2 

Jumla  159 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 
 

3.2.2  Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC) 

Majukumu ya Kamati yameelezwa kwa kina chini ya Agizo la 14 la 
Kanuni za Kudumu za Bunge toleo la nyongeza la nane (Juni 2020), 
na hivyo taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ni nyenzo muhimu kwa Kamati kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu 
yake kiufanisi. 

Katika tathmini ya utekelezaji wa maagizo ya PAC kwa OR-TAMISEMI 
na Sekretarieti za Mikoa hadi kufikia mwaka wa fedha 2021/22, 
nimebaini kuwa, kati ya maagizo 102 yaliyotolewa katika ripoti 
zangu za miaka ya nyuma, maagizo 62 (60%) yalitekelezwa 
kikamilifu, 23 (23%) yapo katika utekelezaji, maagizo 12 (12%) 
hayakutekelezwa, wakati maagizo matano (5%) yalipitwa na wakati. 
Utekelezaji wa maagizo ya PAC umeoneshwa katika Jedwali 3-4 na 
kuelezewa kwa kina katika Kiambatisho 3-3. 
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Jedwali Na.3-4: Utekelezaji wa Maagizo ya PAC 
Hatua ya Utekelezaji Idadi ya 

Maagizo 
% 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 62 60 
Mapendekezo ambayo utekelezaji wake unaendelea 23 23 
Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa 12 12 
Mapendekezo ambayo yamefutwa kutokana na kupitwa 
na wakati 

5 5 

Jumla 102 100 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 

Jedwali Na.3-5: Utekelezaji wa Maagizo ya PAC  
Na. Jina La 

Halmashauri 
Mapendekezo 

yaliyo 
tekelezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
haya 

jatekele zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 

wakati 

Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

Sekretarieti za Mikoa       

1 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kigoma 

9 - 9 - - 

2 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha 

6 5 
  

1 

3 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mwanza 

6 5 
  

1 

4 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Shinyanga 

6 6 0 - - 

5 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Singida 

6 4 2 - - 

6 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dar Es 
Salaam 

5 1 4 
  

7 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

5 5 0 
 

- 

8 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 

5 3 
 

1 1 

9 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Manyara 

5 3 2 
  

10 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mbeya 

5 5 0 - - 

11 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Simiyu 

5 5 
   

12 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera 

4 
 

1 2 1 

13 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Geita 

4 1 2 1 
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Jedwali Na.3-4: Utekelezaji wa Maagizo ya PAC 
Hatua ya Utekelezaji Idadi ya 

Maagizo 
% 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 62 60 
Mapendekezo ambayo utekelezaji wake unaendelea 23 23 
Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa 12 12 
Mapendekezo ambayo yamefutwa kutokana na kupitwa 
na wakati 

5 5 

Jumla 102 100 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 

Jedwali Na.3-5: Utekelezaji wa Maagizo ya PAC  
Na. Jina La 

Halmashauri 
Mapendekezo 

yaliyo 
tekelezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
haya 

jatekele zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 

wakati 

Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

Sekretarieti za Mikoa       

1 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kigoma 

9 - 9 - - 

2 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha 

6 5 
  

1 

3 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mwanza 

6 5 
  

1 

4 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Shinyanga 

6 6 0 - - 

5 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Singida 

6 4 2 - - 

6 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dar Es 
Salaam 

5 1 4 
  

7 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

5 5 0 
 

- 

8 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 

5 3 
 

1 1 

9 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Manyara 

5 3 2 
  

10 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mbeya 

5 5 0 - - 

11 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Simiyu 

5 5 
   

12 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera 

4 
 

1 2 1 

13 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Geita 

4 1 2 1 
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14 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tanga 

4 2 
 

2 
 

15 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Katavi 

3 2 1 - - 

16 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mtwara 

3 
  

3 
 

17 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Songwe 

3 2 0 1 - 

18 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Ruvuma 

2 2 0 - - 

19 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tabora 

1 - 1 - - 

Jumla 
Ndogo(Sekretarieti za 
Mikoa) 

87 51 22 10 4 

OR-TAMISEMI 
     

1 Wizara-OR-
TAMISEMI 

7 5 1 - 1 

2 Bodi ya 
Mikopo ya 
Serikali za 
Mitaa 
(LGLB) 

7 5 0 2 - 

3 Wakala wa 
mabasi 
yaendayo 
kwa kasi Dar 
(DART) 

1 1 
   

Jumla ndogo(OR-
TAMISEMI) 

15 11 1 2 1 

Jumla kuu 102 62 23 12 5 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 

Pia nilibaini Sekretarieti za mikoa nane zilikuwa na maagizo 22 ya 
muda mrefu ambayo bado hayajatekelezwa huku yakiwa yamesalia 
kwa miaka sita hadi 10 bila kutekelezwa kama inavyoonekana katika 
Jedwali 3-6. 

Jedwali Na.3-6: Sekretarieti za Mikoa Zenye Maagizo ya Muda Mrefu 
Na. Jina La Halmashauei Idadi ya 

Miaka 
Idadi ya Maagizo 

1.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 6 3 
2.  Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 7 1 
3.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 10 9 
4.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 7 1 
5.  Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 7 2 
6.  Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 9 3 
7.  Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 6 2 
8.  Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 7 1 

Jumla 22 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2021/22
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kutotekelezwa kwa maagizo ya PAC na LAAC kwa wakati kunaashiria 
kuwa, kasoro zilizobainika hazikushughulikiwa ipasavyo.Pia, kuna 
uwezekano wa taasisi husika kuendelea kuwa na makosa 
yanayotokana na udanganyifu, ukosefu wa ufanisi na kushindwa 
kutoa matokeo yanayotarajiwa. 

Kwa hali hiyo, OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zote zihakikishe kuwa zinatekeleza maagizo ya 
Kamati ambayo hayakukamilika, huku zikishughulikia chanzo cha 
mapungufu yaliyobainika na kuzuia mapungufu kama hayo 
kujirudia mbeleni. 
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SURA YA NNE 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

 

 

 

 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inaainisha tathmini ya bajeti iliyoidhinishwa na kutekelezwa 
chini ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa, Sekretarieti za Mikoa(OR-
TAMISEMI) na taasisi zake, na Mamlaka za Serikali za Mitaa itokanayo 
na ukusanyaji wa mapato kwa vyanzo vya ndani, ruzuku kutoka Serikali 
Kuu, dhidi ya makadirio, mwenendo wake na uchunguzi wa jumla wa 
makadirio na makusanyo kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2022. 

Kulingana na kifungu cha 46(1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290 (iliyorekebishwa 2019) kinazitaka mamlaka za serikali za 
mitaa kupitisha bajeti ya makadirio ikionesha kiasi cha mapato 
kinachotarajiwa kupokelewa; kiasi kinachotarajiwa kutolewa na 
Mamlaka katika mwaka wa fedha husika;. 

Vilevile, Kifungu cha 45 cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 
(iliyorekebishwa 2020) kinamtaka Afisa Masuuli kusimamia matumizi ya 
serikali kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kama ilivyobainishwa katika 
sheria. Bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 ilikuwa awamu ya awali ya 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, ambao uliweka kipaumbele katika kukuza uchumi shirikishi na 
shindani, kuongeza ukuaji wa viwanda na huduma za uongezaji 
thamani wa kilimo, kuhimiza uwekezaji na biashara, kuweka 
kipaumbele kwa maendeleo ya watu, na kuhamamsiha maendeleo ya 
ujuzi. 

Janga la UVIKO-19 lilisababisha kupungua kwa utoaji wa huduma, akiba 
ya fedha ya kigeni na ukuaji wa uchumi hali iliyoilazimu serikali kupata 
mkopo wa ruzuku wa dola za Marekani 567.25 sawa na shilingi trilioni 
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1.29 kupitia Mpango wa Mkopo wa Haraka (RCF) kwa lengo la 
kupunguza athari za UVIKO-19kwa kutenga fedha kwa sekta 
zilizoathirika zaidi na janga hili. 

4.1 Mapitio ya Bajeti 

Nilifanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 
kwa lengo la kutathmini kama OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaendana na Sera ya Bajeti ya Serikali, 
Taarifa ya Mfumo wa Fedha, na Sheria ya Bajeti ya Fedha. Pia 
kujiridhisha kama bajeti zilizoidhinishwa zinakidhi matakwa ya kifungu 
cha 46 (1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, [Sura ya 290 
Iliyorekebishwa 2019].  

Yafuatayo yamebainishwa katika mapitio ya bajeti ya mapato na 
matumizi ya OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2021/22:  

4.2 Uchambuzi na Tathmini ya Mwenendo wa Bajeti za OR-TAMISEMI, 
Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

4.2.1 Mwenendo wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa dhidi ya 
Bajeti Iliyoidhinishwa 

Miongoni mwa vipaumbele vya Serikali kwa mwaka wa fedha 2021/22 
ni ukusanyaji wa mapato ya ndani. Katika kufanikisha hili, Serikali 
imeboresha mazingira ya biashara kwa walipakodi ikiwa ni pamoja na 
maelewano, juu ya ufutwaji au punguzo la viwango vya kodi, tozo na 
ada zenye kero. Pia kuboresha usimamizi wa kodi katika ngazi ya 
serikali za mitaa kwa kusisitiza matumizi ya mifumo ya TEHAMA na 
kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo wa Serikali (GePG) 
ambapo taasisi zote zitatakiwa kutumia mfumo wa GePG. 

Mchanganuo wa taarifa za fedha zilizowasilishwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 184 ulionyesha makusanyo ya mapato ya 
yanayotokana na vyanzo vya ndani kwa mwaka wa fedha 2021/22 
yalikuwa shilingi bilioni 891.84 ambayo ni asilimia 102 ya makadirio ya 
bajeti ya shilingi bilioni 873.9.  

Ulinganisho kati ya makusanyo ya mwaka wa fedha 2020/21 ya shilingi 
bilioni 769.42 dhidi ya shilingi bilioni 891.84 kwa mwaka huu nilibaini 
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ongezeko la shilingi bilioni 122.41 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali 4-1 na Kiambatisho. 4-1. 

Jedwali Na.4-1: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani 
Ikilinganishwa na Bajeti 

Mwaka 
wa fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Makusanyo Pungufu 
(Sh.) 

% 
(Tofauti/Bajeti) 

2021/22 873,898,493,691 891,836,133,308 17,937,639,617 2 
2020/21 822,375,950,562 769,422,329,061 (52,953,621,501) (6) 
2019/20 759,907,423,938 709,573,567,541 (50,333,856,397) (7) 
2018/19 725,633,451,671 639,401,151,405 (86,232,300,266) (11) 
2017/18 677,965,549,714 566,729,291,189 (111,236,258,525) (16) 

Ingawa kumekuwa na mwelekeo chanya katika ukusanyaji wa mapato 
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, ni muhimu kuhakikisha kuwa 
vyanzo vyote vya mapato vilivo ibuliwa vinatumika kikamilifu ili kufikia 
malengo zaidi. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kubuni mikakati 
madhubuti ya ukusanyaji wa mapato kupitia vyanzo vya mapato vya 
ndani vilivyopo na kuibua vyanzo vipya ndani ya maeneo yao ya 
mamlaka. Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kuandaa 
makadirio halisi na yenye tija ili kuziwezesha kufikia viwango vya 
juu vya ukusanyaji wa mapato. 

4.2.2 Tathmini ya Jumla ya Vyanzo vya Ndani vya Mapato 

a) Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilizokusanya Mapato zaidi ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

Katika tathmini ya bajeti ya shilingi bilioni 413.87 iliyoidhinishwa kwa 
Mamlaka 102 za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwa mamlaka hizo 
zilikusanya mapato halisi ya shilingi bilioni 479.40 ikiashiria mafanikio 
ya ukusanyaji kwa asilimia 116 ya mapato yaliyokadiriwa kukusanywa 
na mamlaka hizo. Aidha, ulinganisho wa ukusanyaji wa mapato halisi 
yaliyokusanywa mwaka uliopita 2020/21 ni asilimia 109 kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4-2 na Kiambatisho Na. 4- 2. 
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Jedwali Na.4-2: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilizokusanya Mapato Zaidi 
ya Bajeti 

Mwaka 
wa fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) % ya 
utekelezaji 
halisia 

Idadi ya 
Halmashauri 

2021/22 413,871,167,926 479,401,407,535 65,530,239,610 116 100 
2020/21 346,128,129,473 376,302,581,046 30,174,451,573 109 64 
2019/20 315,579,839,663 363,859,170,229 48,279,330,566 115 62 

b) Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilizokusanya Mapato chini ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

Nilibaini kuwa Mamlaka 82 za Serikali za Mitaa zilipanga kukusanya 
mapato ya shilingi bilioni 460.03 kutoka vyanzo vya ndani vya mapato. 
Hata hivyo zilifanikiwa kukusanya mapato halisi ya shilingi bilioni 
412.43; sawa na utekelezaji wa asilimia 90 ya makadirio ya mapato 
yote ikilinganishwa na asilimia 83 ya makusanyo ya mwaka uliopita 
2020/21 kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 4-3 na Kiambatisho 
Na. 4- 3. 

Jedwali Na.4-3: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilizokusanya Mapato Chini 
ya Bajeti 
Mwaka 
wa fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa (Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) % ya 
utekelezajiI 
halisi 

Idadi ya 
Halmashauri 

2021/22 460,027,325,765 412,434,725,772 47,592,599,993 90 82 
2020/21 476,247,821,089 393,119,748,015 83,128,073,074 83 121 
2019/20 442,034,532,275 343,421,345,312 98,613,186,963 78 123 

Ni dhahiri kuwa Menejimenti hazikuchunguza kwa kina vyanzo vyote 
vya mapato ambavyo vingeweza kuchangia mapato ya kutosha kukidhi 
uendeshaji wa shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kukusanya 
mapato kikamilifu na kuibua vyanzo vipya ili kuhakikisha zinafikia 
malengo yaliyowekwa. 

4.2.3 Matumizi ya Kawaida ya Fedha za Ruzuku Kutoka Serikali Kuu 

Makadirio yaliyoidhinishwa kwa ajili ya OR-TAMISEMI, Sekretarieti za 
Mikoa 26, na Mamlaka za Serikali za Mitaa 184 katika mwaka wa fedha 
2021/22 yalifikia shilingi trilioni 4.91 ikionyesha upungufu wa shilingi 
bilioni 436.25 ikilinganishwa na makadirio ya 2020/21 yaliyoidhinishwa 
ya shilingi trilioni 5.35. 
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Ukaguzi wa taarifa za fedha za OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ulibaini kuwa shilingi trilioni 4.81 
zilitolewa kama Ruzuku ya Kawaida ya Serikali kwa ajili ya matumizi, 
ikiwa ni asilimia 98 ya makadirio yaliyoidhinishwa ya shilingi trilioni 
4.91 trilioni ikionyesha kuwa, shilingi bilioni 105.71 hazikutolewa. 

Aidha, mapato ya ruzuku ya kawaida yaliongezeka kwa shilingi bilioni 
46.15 ukilinganisha na shilingi trilioni 4.76 zilizotolewa mwaka wa 
2020/21. Mwenendo wa miaka mitatu mfululizo wa makisio pamoja na 
kiasi halisi kilichopokelewa ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali 4-4 
na Kiambatisho 4-4. 

Jedwali Na.4-4: Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Iliyopokelewa 
 

Mwaka 
wa fedha 

Bajeti Iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Kiasi kilichotolewaa 
(Sh.) 

Kiasi Pungufu (Sh.) %(Tofauti/
Bajeti 

2021/22 4,912,836,455,163 4,807,125,959,060 (105,710,496,103) (2) 
2020/21 5,349,085,836,370 4,760,974,162,598 (588,111,673,772) (11) 
2019/20 5,289,377,847,806 4,551,253,607,566 (738,124,240,240) (14) 

Kulingana na mwenendo hapo juu, kumekuwa na ongezeko la utoaji wa 
fedha za matumizi ya ruzuku ya kawaida tangu mwaka wa fedha 
2019/20. 

4.2.4 Fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Zilizopokelewa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Ruzuku ya Maendeleo iliyoidhinishwa kwa OR-TAMISEMI, Sekretarieti za 
Mikoa 26, na Mamlaka za Serikali za Mitaa 184 kwa mwaka wa fedha 
2021/22 Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali ilikuwa shilingi trilioni 3.34 
ikiwa ni ongezeko la shilingi trilioni 1.74 (sawa na asilimia 109) 
ikilinganishwa na makadirio ya 2020/21 ya kiasi cha shilingi trilioni 1.6. 

Mapitio ya taarifa za fedha za OR-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa inaonesha shilingi trilioni 2.71 iliyotolewa 
kama ruzuku ya maendeleo ya Serikali ikiwa ni asilimia 81 ya makadirio 
yaliyoidhinishwa. Hivyo, shilingi bilioni 621.85 (sawa na asilimia 19 ya 
makadirio yaliyoidhinishwa) hazikutolewa. 

Pia, ruzuku ya maendeleo kwa mwaka huu iliongezeka kwa shilingi 
trilioni 1.68 ikilinganishwa na shilingi trilioni 1.03 zilizotolewa mwaka 
2020/21. Mwenendo wa bajeti ya ruzuku ya maendeleo na fedha halisi 
zilizopokelewa kwa miaka mitatu mfululizo ni kama ilivyochambuliwa 
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katika Jedwali 4-5 na Kiambatisho 4-5. 

Jedwali Na.4-5: Fedha za Ruzuku ya Maendeleo Zilizotolewa 
Mwaka 

wa 

fedha 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Kiasi halisi 

kilichotolewa 
(Sh.) 

Kiasi Pungufu 
(Sh.) 

% 

2021/22 3,336,433,680,816 2,714,583,117,025 (621,850,563,791) (19) 

2020/21 1,597,103,108,111 1,031,777,503,255 (565,325,604,856) (35) 

2019/20 1,516,298,099,316 907,147,459,961 (609,150,639,355) (40) 
Chanzo: Ripoti ya Jumla Iliyopita na taarifa za fedha za mwaka 2021/22 

Kwa mujibu wa Jedwali 4-5, makadirio ya matumizi ya ruzuku ya 
maendeleo ya Serikali yalizidi ya mwaka wa fedha 2020/21. Hata 
hivyo, ikiwa fedha kwa ajili ya shughuli za maendeleo hazitatolewa 
kwa wakati, inaweza kuwa na athari hasi katika utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo. Kwa mfano, baadhi ya Halmashauri zinaweza 
kushindwa kutimiza wajibu wao wa kimkataba, hivyo kusababisha riba 
na adhabu ambazo zinaweza kuleta mzigo mkubwa wa madeni kwa 
Serikali. 

4.3 Mapato ya Ndani ambayo Hayakutengwa kwa Ajili ya Miradi ya 
Maendeleo Shilingi Bilioni 22.37 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilitoa barua yenye kumbukumbu 
Na.CBD.421/422/01/43 ya tarehe 3 Januari, 2018 ambapo Halmashauri 
ziligawanywa katika makundi mawili “A” na “B na kuzielekeza kutenga 
asilimia 40 na asilimia 60 ya mapato ya vyanzo vyake vya ndani, 
mtawalia kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Pia, kipengele cha 143 (ii) 
cha mwongozo wa bajeti kwa ajili ya maandalizi ya bajeti ya mwaka 
2021/22, kinazitaka Halmashauri kuimarisha makusanyo ya mapato ya 
vyanzo vyake na kuhakikisha kuwa asilimia arobaini (40%) ya vyanzo 
vya mapato yasivyolindwa zinatengwa na kutumika kwa ajili ya 
shughuli za miradi ya maendeleo. 

Nilifanya tathmini ya kiasi cha fedha zilizotolewa na Halmashauri 184 
kutoka katika vyanzo vyake vya mapato katika tathimini hiyo nilbaini 
Halmashauri 76 hazikuchangia fedha za shughuli za maendeleo 
kulingana na asilimia iliyotakiwa. Kwa ujumla, Halmashauri hizi 
zilishindwa kutenga na kuchangia shilingi bilioni 22.37 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 4-6.
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Jedwali Na.4-6: Fedha ya Mapato ya Ndani Ambazo Hazikupelekwa Katika 
Miradi ya Maendeleo 

N/A Jina La 
Halmashauri 

Kiasi(Sh) N/A Jina La Halmashauri Kiasi(Sh) 

1.  H/Jiji Mbeya 2,711,670,042 39.  H/W Kasulu 190,356,480 
2.  H/M Ilemela 1,297,226,325 40.  H/W Mkinga 188,635,435 
3.  H/Jiji Mwanza 1,204,162,469 41.  H/W Nsimbo 185,857,522 
4.  H/W Nzega 917,083,604 42.  H/W Mkalama 179,596,487 
5.  H/M Singida 845,095,980 43.  H/W Buchosa 172,757,104 
6.  H/W Morogoro 663,634,736 44.  H/M Moshi 169,239,189 
7.  H/W Mpanda 641,527,445 45.  H/W Sumbawanga 158,339,921 
8.  H/W Kyela 605,423,050 46.  H/W Magu 157,065,352 
9.  H/W Kaliua 488,316,353 47.  H/W Rombo 151,969,762 
10.  H/W Makete 479,551,868 48.  H/W Busokelo 145,144,582 
11.  H/W Shinyanga 471,349,724 49.  H/W Butiama 136,204,825 
12.  H/W Songea 463,371,905 50.  H/W Msalala 133,506,277 
13.  H/W Mufindi 452,827,716 51.  H/W Rungwe 133,115,572 
14.  H/W Lindi 418,488,506 52.  H/Mji Makambako 130,755,253 
15.  H/W Nkasi 417,687,571 53.  H/W Igunga 128,651,253 
16.  H/W Serengeti 381,326,457 54.  H/W Ushetu 125,334,834 
17.  H/M Bukoba 344,929,742 55.  H/W Handeni 121,438,131 
18.  H/W Mbarali 341,036,483 56.  H/W Iramba 118,054,434 
19.  H/W Kilindi 340,101,182 57.  H/Mji Handeni 106,481,052 
20.  H/W Kalambo 326,127,894 58.  H/W Mpimbwe 104,760,561 
21.  H/Mji Babati 316,024,990 59.  H/W Buhigwe 93,801,840 
22.  H/W Bunda 313,495,841 60.  H/W Kibiti 93,465,906 
23.  H/M 

Kigoma/Ujiji 
292,536,158 61.  H/W Lushoto 89,122,056 

24.  H/W Ngara 290,614,376 62.  H/M Tabora 88,844,302 
25.  H/W Kilwa 273,000,887 63.  H/W Bumbuli 84,282,207 
26.  H/W Sikonge 262,257,240 64.  H/M Lindi 76,177,292 
27.  H/W Itigi 259,285,872 65.  H/W Nachingwea 68,364,085 
28.  H/M Songea 253,420,050 66.  H/W Bagamoyo 67,886,636 
29.  H/W Uvinza 247,397,425 67.  H/Mji Kasulu 65,996,370 
30.  H/W Kilolo 243,750,907 68.  H/Mji Bariadi 60,868,829 
31.  H/W Korogwe 242,104,924 69.  H/W Njombe 58,521,551 
32.  H/M Musoma 238,912,080 70.  H/W Simanjiro 56,421,012 
33.  H/W Muheza 219,238,021 71.  H/M Sumbawanga 54,261,382 
34.  H/W Rorya 214,799,378 72.  H/W Namtumbo 49,737,012 
35.  H/W Gairo 211,826,181 73.  H/W Nyasa 49,189,114 
36.  H/W Arusha 210,359,302 74.  H/Mji Korogwe 33,885,723 
37.  H/W Uyui 205,322,943 75.  H/W Mwanga 21,642,913 
38.  H/W Kisarawe 200,651,159 76.  H/W Bukoba 14,598,753 
Jumla  22,370,267,794 

Kutozingatia miongozo ya maandalizi ya bajeti na utekelezaji 
kulisababisha kushindwa kutekeleza shughuli zilizokusudiwa kwa 
mwaka wa fedha na hivyo kusababisha kutofikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 
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Narudia pendekezo langu la mwaka uliopita kwamba, Menejimenti 
za mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kuzingatia maelekezo na 
miongozo ya bajeti ya Serikali kwa kuhakikisha zinatenga asilimia 
sahihi ya mapato ya ndani kwa ajili ya kugharamia shughuli za 
maendeleo; aidha kuhakikisha fedha zote za maendeleo 
zilizotengwa zinatumika katika miradi iliyokusudiwa, badala ya 
kutumika kukidhi shughuli za kawaida. 

4.4 Fedha zilizosalia katika miradi ya ujenzi ambazo hazikutumiwa 
ndani ya muda Shilingi Bilioni. 11.5  

Kanuni ya 21 (1) ya Kanuni ya Bajeti ya mwaka 2015 inawataka Maafisa 
Masuuli kuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali maombi ya matumizi 
ya bakaa ya fedha zilizotolewa awali siku kumi na tano kabla ya tarehe 
30 Juni kila mwaka wa fedha .Aidhaia fedha hizo zitumike ndani ya 
robo ya kwanza ya mwaka wa fedha unaofuata. 

Nilibaini Halmashauri 12 zilikuwa na fedha jumla ya shilingi bilioni 11.5 
ambazo zilivuka mwaka wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu. 
Hata hivyo, fedha hizi hazikutumika katika robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha 2022/23, na hapakuwa na uthibitisho ushahidi uliotolewa 
kuonyesha kwamba zilipata kibali toka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
Hii ni kinyume na kanuni na taratibu. Fedha za bakaa zimefafanuliwa 
katika Jedwali 4-7 

Jedwali Na.4-7: Fedha Zilizosalia Kwa Miradi ya Ujenzi na Ambazo 
Hazikutumiwa Ndani ya Muda  

Na Jina la Halmashauri Kiasi(Sh) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh) 

1.  H/W Njombe 2,147,881,151 7.  H/W Chamwino 747,160,000 
2.  H/Jiji Dar es Salaam 1,993,362,846 8.  H/W Chemba 612,454,580 
3.  H/W Ileje 1,737,627,858 9.  H/W Ludewa 427,185,095 
4.  H/W Iringa 1,280,331,396 10.  H/W Kondoa 114,337,952 
5.  H/Jiji Dodoma 1,250,000,000 11.  H/W Karatu 85,000,000 
6.  H/W Mufindi 1,047,326,798 12.  H/W Mlele 60,000,000 
Jumla 11,502,667,675 

Kutotolewa fedha kwa wakati, kumepelekea kuchelewa 
kuidhinishwa/kurekebishwa kwa misimbo ya GFS ya fedha za bakaa 
katika PLANREP, FFARS na MUSE, ni sababu ya kutokamilika kwa miradi 
na hatimaye kucheleweshwa kwa utoaji wa huduma kwa walengwa. 
Hali hii inaweza kusababisha gharama za miradi kuongezeka kutokana 
na athari za mfumuko wa bei. 
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Ninashauri Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuingiza 
miradi husika katika bajeti na kutumia kwa wakati fedha zilizovuka 
mwaka kwenye miradi iliyoidhinishwa. Aidha , kwa kushirikiana na 
OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha na Mipango watatue kwa wakati 
kero zinazohusiana na vifungu hivi vya bajeti ili kuepuka 
ucheleweshaji wa matumizi ya fedha. 

4.5 Matumizi ya Fedha Zisizo Katika Bajeti na zilizobadilishwa Matumizi 
Shilingi billion 6.49 

Agizo Na. 18(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 
2009 linakataza matumizi ya fedha kabla ya kupata idhini kutoka 
baraza la madiwani isipokuwa malipo ya watumishi na fedha 
zinazofadhiliwa na serikali kuu. Aidha, Agizo Na. 23(1) la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 2009 linaelekeza kutumia fedha 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

Kinyume na agizo, nilibaini Halmashauri 39 zililipa shilingi bilioni 4.81 
ili kutekeleza shughuli ambazo hazikuidhinishwa, na Halmashauri 17 
zilitumia shilingi bilioni 1.68 kwa kutumia vifungu visivyo sahihi vya 
matumizi kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 4-8. 

Jedwali Na.4-8: Matumizi Yasiyokuwepo Kwenye Bajeti na Fedha 
Zilizobadilishwa Matumizi 

N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiashi(Sh) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiashi(Sh) 

Matumizi yasiyo Katika Bajeti  
1.  H/W Maswa 575,570,916 21.  H/W Mwanga 61,552,979 
2.  H/M Iringa 538,112,780 22.  H/W Ileje 57,274,304 
3.  H/Mji Njombe 449,096,913 23.  H/W Ukerewe 55,484,299 
4.  H/W Shinyanga 246,099,190 24.  H/M Tarime 55,161,200 
5.  H/Jiji Mwanza 233,008,646 25.  H/W Muheza 55,036,290 
6.  H/M Tabora 229,070,446 26.  H/W Itigi 54,400,000 
7.  H/M Musoma 169,071,556 27.  H/M Mafinga 40,364,790 
8.  H/M 

Sumbawanga 
161,040,142 28.  H/W Manyoni 39,425,000 

9.  H/W Lushoto 151,947,341 29.  H/W Serengeti 38,305,000 
10.  H/M Shinyanga 150,000,000 30.  H/W 

Wang'ing’ombe 
37,472,610 

11.  H/W Nzega 142,152,985 31.  H/W Kilindi 36,634,400 
12.  H/W Tarime 140,580,000 32.  H/W Buchosa 31,744,000 
13.  H/Jiji Arusha 132,412,471 33.  H/W Mlele 31,460,000 
14.  H/W Kaliua 131,796,500 34.  H/W Handeni 28,749,916 
15.  H/W Songea 119,000,000 35.  H/W Rungwe 28,544,610 
16.  H/Mji Handeni 111,182,145 36.  H/W Pangani 21,351,000 
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N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiashi(Sh) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiashi(Sh) 

17.  H/M Singida 109,074,248 37.  H/W Busega 19,973,000 
18.  H/W Urambo 106,802,863 38.  H/M Korogwe 18,111,000 
19.  H/W Kongwa 103,200,000 39.  H/M 

Makambako 
11,560,000 

20.  H/W Songwe 90,000,000 Jumla Ndogo 4,811,823,540 
Fedha Zilizobadilishwa Matumizi 
1.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
345,993,000 10.  H/W Lushoto 55,340,324 

2.  H/W Serengeti 272,210,856 11.  H/Mji Bunda 53,454,608 
3.  H/W Bahi 214,354,614 12.  H/W Handeni 45,181,308 
4.  H/W Korogwe 179,005,727 13.  H/W Itilima 38,055,446 
5.  H/W Rorya 97,769,029 14.  H/W 

Chamwino 
36,143,022 

6.  H/W Musoma 87,175,952 15.  H/W Kigoma 35,895,301 
7.  H/W Handeni 72,004,008 16.  H/W Mkuranga 16,889,969 
8.  H/W Busega 68,208,615 17.  H/W Rufiji 5,164,000 
9.  H/W Bariadi 58,017,902 Jumla Ndogo 1,680,863,681 
Jumla Kuu 6,492,687,221 

Mapungufu katika udhibiti wa bajeti na kutozingatia maagizo ya 
randama ya fedha kumesababisha kufanyika matumizi yasiyokuwa 
kwenye bajeti na yasiyo sahihi, jambo ambalo lilizuia utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa. 

Ninashauri Katika siku zijazo Menejimenti za Halmashauri husika 
kuhakikisha shughuli zilizopangwa zinatekelezwa kwa kuzingatia 
kanuni za bajeti zilizoidhinishwa. Pia ziombe kibali kutoka Mamlaka 
husika kwa ajili ya kuhalalisha matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti. 

4.6 Tofauti za Ruzuku iliyotolewa kutoka Hazina dhidi ya kiasi halisi 
kilichopokelewa Katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Kifungu cha 45 cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 kinampa Afisa Masuuli 
kudhibiti matumizi ya serikali yanayotozwa kwenye Mfuko Mkuu wa 
Hazina kama ilivyobainishwa katika sheria. Zaidi ya hayo, fedha 
zinazotolewa katika mfuko mkuu lazima zilingane na bajeti 
zilizoidhinishwa na upatikanaji wa fedha. 

Katika uthibitisho wangu wa ruzuku iliohamishwa kutoka hazina 
kwenda kwa Sekretarieti za mikoa, nilibaini tofauti kubwa kwa 
Sekretarieti za mikoa 12 kupokea kiasi cha shilingi bilioni 22.45 zaidi 
ya fedha zilizoidhinishwa na Sekretarieti za mikoa nne ikipokea kiasi 
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cha shilingi bilioni 21.77 pungufu ya kiasi kilichoidhinishwa kinyume 
na kipengele cha Sheria kilichotajwa hapo awali ambacho kinahitaji 
udhibiti wa ndani na usimamizi wa bajeti. Maelezo kuhusu Makadirio 
yaliyoidhinishwa, ruzuku ya hazina halisi kwa akaunti za matumizi ya 
Sekretarieti za mikoa yameonyeshwa katika kiambatisho 4-6  

Nina wasiwasi kuwa fedha zinazotolewa kupita kiasi zinakiuka Sheria 
ya Bajeti na zinaweza kusababisha matumizi katika shughuli 
zisizopangwa. 

Ninashauri Wizara ya Fedha na Mipango kutoa fedha kwa mujibu wa 
bajeti iliyoidhinishwa na pale inapotokea mabadiliko, Halmashauri 
husika ziombe idhini ya bajeti ya ziada kutoka mamlaka husika, 
kuimarisha udhibiti wa bajeti ya serikali na kuhakikisha Mfumo wa 
Bajeti Kuu (CBMS) na MUSE imeunganishwa.  
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

 

 

 

 

5.0 Utangulizi 

Kama sehemu ya majukumu yangu chini ya Kifungu cha 48(3) cha 
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura. 418, Nilifanya ukaguzi juu ya 
uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi wa umma katika 
Halmashauri 184 kwa mwaka wa fedha 2021/22. Madhumuni ya kaguzi 
hizo ilikuwa ni kutathmini kuwa kila hatua ya ununuzi ulifanywa kwa 
ufanisi na kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa katika Sheria na kanuni 
zinazoambatana nazo. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini taasisi zilizokaguliwa hazikuzingatia 
taratibu zilizowekwa za ununuzi katika baadhi ya maeneo. Udhaifu 
huu huanzia kwenye uandaaji wa nyaraka hadi usimamizi duni 
uliopelekea matumizi mabaya ya rasilimali za umma au hata 
kuchochea fursa za rushwa. 

Madhaifu haya yameelezewa kwa undani na kutolewa mapendekezo 
ya kukabiliana nayo katika aya zifuatazo: 

5.1  Usimamizi wa Manunuzi 

5.1.1 Ununuzi uliofanyika bila Kuidhinishwa na Bodi za Zabuni Shilingi 
Bilioni 4.34 

Kanuni ya 55 (2), 163 (4) na 185 (1) za Kanuni za Ununuzi za Mwaka, 
2013 Umma, 2013 zinazuia Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa zabuni 
isipokuwa kama zabuni hiyo imeidhinishwa na bodi husika ya zabuni. 

Kinyume na matakwa ya Kanuni, nilibaini kuwa mamlaka 23 za serikali 
za mitaa zilifanya ununuzi wa bidhaa mbalimbali zenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.34 bila ya kuidhinishwa na bodi za zabuni za 
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halmashauri husika kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 5-1. 

Jedwali Na.5-1: Halmashauri Zilizofanya ununuzi Bila Kudhinishwa na 
Bodi za Zabuni 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bariadi 543,360,068 13.  H/W Shinyanga 123,454,820 
2.  H/W Njombe 476,279,264 14.  H/W Mlele 118,305,760 
3.  H/Mji 

Makambako 
440,004,956 15.  H/W Bunda 91,229,800 

4.  H/W Ileje 348,161,496 16.  H/W Mbozi 85,900,460 
5.  H/W Singida 319,642,578 17.  H/W Nsimbo 63,155,277 
6.  H/W Chamwino 301,180,850 18.  H/W Kilolo 56,578,500 
7.  H/W Ruangwa 284,820,447 19.  H/Mji Bunda 45,893,400 
8.  H/W Kaliua 277,766,532 20.  H/W Manyoni 45,715,600 
9.  M/W Musoma 190,639,440 21.  H/W Mkinga 34,240,734 
10.  H/Mji Njombe 167,077,668 22.  H/W Mvomero 18,210,975 
11.  H/W Nkasi 153,332,283 23. H/W Handeni 13,316,600 
12.  H/Mji Tarime 141,513,000 Jumla 4,339,780,508 

Aidha, Kanuni ya 166 (7) na (8) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
Mwaka 2013 vinataka ununuzi wote mdogo kutolewa taarifa katika 
bodi za zabuni kila mwezi. 

Katika ukaguzi nilioufanya kuhusu nunuzi mdogo katika Mamlaka 16 za 
Serikali za Mitaa nilibaini kuwa, manunuzi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 1.36 yalifanyika bila kutolewa taarifa kwenye bodi za zabuni 
kila mwezi kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5-2. 

Jedwali Na.5-2: Halmashauri Zilizofanya ununuzi Mdogo Bila Kutolewa 
Taarifa Kwenye Bodi za Zabuni 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. H/W Momba 249,394,067 10. H/Mji Nzega 54,849,637 
2. H/W Uvinza 168,778,443 11. H/Jiji Tanga 39,135,500 
3. H/W Uyui 160,130,343 12. H/W Rombo 36,213,897 
4. H/W Songwe 159,833,964 13. H/M Shinyanga 35,900,000 
5. H/W Ileje 124,146,277 14. H/W Siha 35,057,340 
6. H/W Tunduru 110,633,650 15. H/M Singida 33,747,048 
7. H/W Bukoba 87,806,095 16. H/W Mlele 10,653,532 
8. H/W Mkalama 58,266,920  Jumla 1,364,546,713 

Ununuzi uliofanyika bila idhini ya Bodi za Zabuni unainyima bodi 
kutekeleza majukumu yake ya uangalizi.  

Ninashauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuchukua hatua stahiki kwa 
mamlaka za serikali za mitaa zote zilizobainika kufanya ununuzi 
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bila kupata kibali cha Bodi za Zabuni. 

5.1.2 Manunuzi yenye thamani ya Shilingi Bilioni 14.02 yaliofanyika nje 
ya Mpango wa Manunuzi wa Halmashauri 

Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na 
marekebisho yake ya mwaka 2016 inaitaka taasisi nunuzi kufanya 
makisio ya mahitaji yake ya bidhaa, huduma, na ujenzi kwa usahihi 
kadiri iwezekanavyo kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo zipo 
katika mpango kazi na kujumuishwa katika makadirio ya kila mwaka. 

Katika ukaguzi nilioufanya kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini 
kuwa Halmashauri 19 zilifanya manunuzi yenye thamani ya shilingi. 
bilioni 14.02 nje ya mipango yao ya manunuzi ya mwaka kama 
inavyooneshwa katika. Jedwali 5-3 hapa chini.  

Jedwali Na.5-3: Ununuzi Uliofanyika Nje ya Mpango wa Manunuzi wa 
Mwaka 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. H/W Nkasi 7,706,634,454 11. H/W Busega 99,930,000 
2. H/W Songea 1,814,041,864 12. H/W Iringa 92,812,925 
3. H/W Chato 1,440,637,229 13. H/W Missenyi 85,415,664 
4. H/W Shinyanga 890,000,000 14. H/W Mufindi 73,457,522 
5. H/W Nsimbo 500,000,000 15. H/W Iramba 55,174,000 
6. H/M Morogoro 419,357,620 16. H/W Mlele 45,207,293 
7. H/W Mkinga 252,762,578 17. H/M Bukoba 37,152,200 
8. H/M Musoma 172,970,700 18. H/W Urambo 30,000,000 
9. H/W Hai 157,500,140 19. H/W Magu 8,545,680 
10. H/M Kahama 139,620,016  Jumla 14,021,219,885 

Ununuzi unaofanyika nje ya mipango na bajeti ya mwaka, 
yanaweza kusababisha matumizi yasiyopangwa na kushindwa 
kutekeleza shughuli zilizopangwa. 

Ninaishauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuhakikisha kuwa Halmashauri 
zinafanya manunuzi kwa kuzingatia Mipango ya Mwaka. Aidha, 
inapaswa kuboresha mchakato wa kupanga ununuzi ili kuhakikisha 
kuwa inaendana na malengo ya kimkakati ya taasisi. 

5.1.3 Ununuzi ya Shilingi Bilioni 7.45 yaliyofanyika bila Ushindanishi wa 
bei  

Kanuni ya 164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inaagiza taasisi inayofanya ununuzi kupata nukuu za bei kutoka kwa 
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wazabuni/wauzaji wasiopungua watatu.  

Katika ukaguzi wangu, nilibaini ununuzi wenye thamani ya shilingi 
bilioni 7.45 yalifanyika katika mamlaka 45 za serikali za mitaa bila 
kuitisha nukuu za ushindanishi wa bei, hii ni kinyume na matakwa ya 
kanuni za ununuzi wa umma. Kama inavyoonekana Jedwali 5-4 hapa 
chini  

Jedwali Na.5-4: Ununuzi Uliofanyika Bila Ushindanishi wa Bei 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1. H/W Kaliua 894,815,609 24. H/W Mbarali 94,708,383 
2. H/W Missenyi 648,600,000 25. H/W Mkinga 91,674,633 
3. H/W Bunda 576,039,073 26. H/M Kigoma Ujiji 91,228,450 
4. H/W Momba 445,068,690 27. H/W Nsimbo 82,068,837 
5. H/W Arusha 398,777,989 28. H/W Chato 79,201,385 
6. H/W Nyasa 371,668,850 29. H/Jiji Mwanza 77,864,756 
7. H/M Mpanda 301,887,574 30. H/W Meatu 72,333,055 
8. H/W Ileje 283,356,469 31. H/Mji Babati 67,185,077 
9. H/Mji Tunduma 257,829,333 32. H/W Makete 54,627,752 
10. H/W Serengeti 191,497,139 33. H/W Sengerema 50,950,550 
11. H/W Songwe 181,062,915 34. H/W Longido 46,420,300 
12. H/W Uvinza 173,320,675 35. H/W Mlele 45,207,293 
13. H/Mji Bunda 169,037,056 36. H/W Korogwe 42,574,500 
14. H/M Kahama 165,728,827 37. H/W Mvomero 40,709,794 
15. H/Mji Makambako 165,000,000 38. H/W Msalala 39,748,000 
16. H/W Ukerewe 156,180,277 39. H/W Kilindi 39,169,500 
17. H/W Tunduru 147,730,862 40. H/W Magu 33,945,972 
18. H/W Buhigwe 144,454,134 41. H/Mji Ifakara 33,046,299 
19. H/W Malinyi 136,484,742 42. H/W Ngorongoro 28,864,567 
20. H/W Nkasi 126,507,937 43. H/W Mpwapwa 28,812,000 
21. H/M Kigamboni 117,126,954 44. H/W Kibiti 15,371,692 
22. H/W Shinyanga 112,824,910 45. H/W Pangani 13,000,001 
23. H/W Mkalama 112,140,000 

 
Jumla 7,445,852,811 

 

Kufanya Ununuzi wa bidhaa unaohusisha kiasi kikubwa cha fedha bila 
ushindani wa bei kutoka kwa wazabuni, umezuia Halmashauri husika 
kupata bei shindani zaidi na thamani ya fedha katika ununuzi huo. 

Ninasisitiza Ofisi ya Rais - TAMISEMI ihakikishe uzingatiaji wa sheria 
husika katika mamlaka za serikali za mitaa ili kupata thamani ya 
fedha na kuwapatia wazabuni fursa ya kushindana. 

5.1.4 Ununuzi wa Shilingi Bilioni 1.99 yaliofanyika bila Kutumia Hati ya 
Kuagiza Vifaa  

Kanuni ya 164 (2)(j) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, 
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inaeleza kwamba, barua ya mwaliko wa nukuu za bei na kiambatisho 
chochote kitakuwa na fomu ya mkataba au hati ya kuagiza vifaa (LPO) 
itakayojumuisha masharti yote ya malipo. Aidha Agizo la 69 la 
randama ya Fedha za mamlaka za serikali za mitaa ya Mwaka 2009 
linataka bidhaa, huduma, na kazi zote zilizofanyika katika mamlaka 
za serikali za mitaa kuthibitishwa kwa hati ya kuagiza vifaa. 

Ukaguzi wangu wa ununuzi ulibaini kuwa, mamlaka 18 za serikali za 
mitaa zilifanya ununuzi wenye thamani ya shilingi bilioni 1.99 bila 
kutumia hati ya kuagiza vifaa/bidhaa kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 5-5. 

Jedwali Na.5-5: Ununuzi uliofanyika Bila Hati ya Kuagiza Vifaa/Bidhaa 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Serengeti 422,561,827 10.  H/W Mbozi 77,455,800 
2.  H/W Sumbawanga 243,656,432 11.  H/W Maswa 63,067,616 
3.  H/W Kasulu 150,724,573 12.  H/W Manyoni 56,492,892 
4.  H/W Momba 149,627,015 13.  H/M Singida 52,772,400 
5.  H/W Nkasi 144,915,320 14.  H/W Longido 44,497,800 
6.  H/Jiji Tanga 138,406,990 15.  H/M Kigoma Ujiji 33,375,920 
7.  H/Mji Tunduma 123,643,809 16.  H/W Pangani 31,914,750 
8.  H/W Chemba 122,258,500 17.  H/W Busega 20,790,852 
9.  H/Jiji Dar es Salaam 100,039,805 18. H/W Korogwe 15,284,308 
Jumla 1,991,486,609 

Mapungufu haya yanaweza kusababisha upotevu mkubwa iwapo 
wazabuni watashindwa kuwasilisha bidhaa ipasavyo, kwani 
hakutakuwa na mikataba ya kisheria kati ya wahusika. 

Ninapendekeza kuwa, Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia matakwa ya kanuni ya ununuzi yailiyotajwa hapo juu na 
kuchukua hatua stahikidhidi ya wanaokwenda kunyume na sheria. 

5.1.5 Mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa vyenye thamani ya shiling bilioni 
3.02 bila kukaguliwa. 

Kanuni ya 244(1) na 245 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 2013 
inataka taasisi inayofanya ununuzi kukagua bidhaa zinazoletwa na 
wazabuni na kuzikubali iwapo tu zinakidhi masharti ya mkataba. 

Kinyume na Kanuni hiyo, nilibaini mamlaka 27 za serikali za mitaa 
zilipokea vifaa vyenye thamani ya shilingi bilioni 3.02 kwa wazabuni 
bila kukaguliwa na kamati zilizoteuliwa, kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 5-6 hapa chini. 
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Jedwali Na.5-6: Mapokezi ya Vifaa/Bidhaa Bila Kufanyiwa Ukaguzi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Songea 488,379,799 15.  H/W Mkinga 46,963,100 
2.  H/W Mlele 381,205,253 16.  H/W Nsimbo 38,270,200 
3.  H/W Nyasa 280,529,445 17.  H/W Itigi 35,440,230 
4.  H/W Uvinza 271,995,504 18.  H/W Mkuranga 33,575,197 
5.  H/W Maswa 244,409,466 19.  H/W Rufiji 31,571,920 
6.  H/Mji Tunduma 186,169,903 20.  H/W Mbarali 29,400,000 
7.  H/Mji Handeni 162,257,198 21.  H/W Gairo 28,080,000 
8.  H/W Bumbuli 156,368,200 22.  H/W Longido 25,925,300 
9.  H/W Namtumbo 145,275,933 23.  H/W Korogwe 21,633,000 
10.  H/W Mkalama 96,364,011 24.  H/W Mvomero 18,362,260 
11.  H/W Mbozi 91,909,385 25.  H/M Mpanda 17,500,000 
12.  H/Mji Kibaha 65,079,275 26.  H/W Singida 8,037,711 
13.  H/M Singida 57,824,052 27.  H/W Handeni 7,654,000 
14.  H/W Manyoni 53,272,095 Jumla 3,023,452,437 

 

Mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa bila kukaguliwa na kamati husika 
kunaweza kuathiri ubora na utekelezaji wa matakwa ya mkataba na 
kunaweza kusababisha ununuzi wa bidhaa zisizo na ubora kwa taasisi 
nunuzi. 

Ninashauri, Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zifuate 
kanuni husika kwa kukagua ubora na idadi ya bidhaa na huduma 
zinazonunuliwa kabla ya kufanya malipo kwa wazabuni.  

5.1.6 Utekelezaji wa Miradi ya ujenzi yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
23.80 bila kufanya tathmini ya Athari za mazingira 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya ununuzi kufanya tathmini ya athari za 
kimazingira katika hatua ya maandalizi ya mradi kabla ya kuanza 
mchakato wa ununuzi. Aidha, Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 kinataka utafiti wa tathmini ya 
athari za mazingira ufanyike kabla ya kuanza au kufadhili mradi. 

Nimepitia majalada ya miradi na kubaini kuwa mamlaka 12 zilianza 
utekelezaji wa miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 23.80 bila 
kufanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza miradi hiyo, 
kama inavyooneshwa katika Jedwali 5 – 7 

Aidha, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Rombo inatekeleza 
mradi wa ujenzi wenye thamani ya shilingi bilioni 2.80 bila kufanyika 
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uchunguzi wa kijiolojia. 

Jedwali Na.5-7: Miradi Iliyotekelezwa Bila Tathimini ya Athari za Mazingira 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bunda 3,578,773,698 7.  H/W Muheza 1,500,000,000 
2.  H/W Singida 3,459,892,600 8.  H/M Singida 1,470,000,000 
3.  H/Jiji Dar es Salaam 2,930,234,090 9.  H/W Lushoto 1,150,000,000 
4.  H/W Rombo 2,800,000,000 10.  H/W Bumbuli 1,000,000,000 
5.  H/W Monduli 2,500,000,000 11.  H/W Siha 500,000,000 
6.  H/Mji Geita 2,407,569,051 12.  H/W Songea 500,000,000 
Jumla 23,796,469,439 

 

Utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira 
na uchunguzi wa kijiolojia, unaziweka mamlaka za serikali za mitaa 
katika hatari za kupata athari za mazingira ambazo zinaweza 
kuathiri jamii katika maeneo husika, na kusababisha hasara ya 
upotevu wa rasilimali. 

Ninashauri Ofisi ya Rais TAMISEMI ihakikishe Mamlaka za Serikali 
za mtaa zinafanya tathmini ya athari za mazingira na uchunguzi 
wa kijiolojia kabla ya kuanza kwa mradi wa ujenzi ili kuhakikisha 
unakuwa salama, na kuepuka zinazotokana na mazingira. 

5.1.7 Mikataba ambayo Haikuhakikiwa na Mwanasheria yenye thamani ya 
Shilingi Bilioni 6.68 

Kanuni ya 59 na 60 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) zinahitaji mwanasheria mkuu au 
mwanasheria wa taasisi nunuzi kupitia mkataba wa makubaliano 
husika kabla ya kusainiwa pande zote, mara baada ya kupokea ushauri 
wa kisheria, Afisa masuuli anatakiwa kujumuisha marekebisho hayo 
katika rasimu ya mkataba.  

Nimekagua usimamizi wa mikataba, na kubaini mamlaka 20 za Serikali 
za mitaa zilizosaini mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 6.68 
kabla mikataba hiyo kupitiwa na mwanasheria kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na. 5-8 hapa chini. 

Jedwali Na.5-8: Mikataba Ambayo Haikuhakikiwa na Mwanasheria 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 3,915,527,364 12.  H/W Kigoma 85,260,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2.  H/W Sengerema 549,440,000 13.  H/W Same 84,950,000 
3.  H/W Ruangwa 517,016,360 14.  H/W Muleba 80,420,000 
4.  H/W Kyerwa 320,265,950 15.  H/W Mpimbwe 78,461,400 
5.  H/W Simanjiro 240,000,000 16.  H/W Nsimbo 66,170,000 
6.  H/W Singida 133,076,400 17.  H/Jiji Dar es Salaam 65,257,400 
7.  H/W Ikungi 98,070,000 18.  H/W Mbogwe 43,935,000 
8.  H/W Kaliua 97,404,550 19.  H/W Ngorongoro 16,923,300 
9.  H/W Kilwa 96,500,000 20.  H/W Mkuranga 16,918,800 
10.  H/W Bunda 91,229,800 Jumla 6,687,886,324 
11.  H/W Nachingwea 91,060,000 

 

Aidha, nilibaini Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam haikuzingatia 
maoni na ushauri uliotolewa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali baada 
ya uhakiki katika uandaaji wa mkataba wenye thamani ya shilingi 
bilioni 2.93. 

Kusaini mkataba kabla ya kuhakiki na kujumuisha maoni ya 
Mwanasheria kunaziweka Mamlaka za Serikali za Mitaa husika katika 
hatari za kisheria. 

Ninashauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI ihakikishe mikataba ya 
mamlaka za Serikali za mitaa inahakikiwa kabla ya kusainiwa ili 
kuepuka migogoro ya kisheria inayoweza kujitokeza wakati wa 
utekelezaji wa miradi. 

5.1.8 Ununuzi wa bidhaa ya Shilingi Bilioni 7.17 yaliofanyika kwa 
Wazabuni Ambao hawakuidhinishwa na Wakala wa Ununuzi 
Serikalini 

Katika ukaguzi wangu nilioufanya juu ya usimamizi wa mikataba na 
ununuzi wa bidhaa, nilibaini kwamba Halmashauri 34 zilifanya ununuzi 
wa bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi bilioni 4.61 kwa 
wazabuni ambao hawakuwa na mikataba ya makubaliano na Wakala wa 
Ununuzi Serikalini kinyume na Kanuni ya 131 (4) (b) za Ununuzi za 
Umma za Mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 42 ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma (Marekebisho) za 2016 (Tangazo la Serikali Na. 
333 la 30/12/2016) Halmashauri zilizonunua bidhaa kutoka kwa 
wazabuni wasioidhinishwa na wakala wa Ununuzi zimeorodheshwa 
katika Jedwali 5-9  
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Jedwali Na.5-9: Manunuzi kwa Wazabuni Wasiokuwa na Mikataba 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na

. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Mji Tarime 1,102,944,090 15.  H/W Malinyi 92,929,022 
2.  H/W Serengeti 690,931,152 16.  H/W Bunda 80,501,000 
3.  H/M Musoma 495,037,354 17.  H/W Nsimbo 67,842,540 
4.  H/W Tarime 442,109,933 18.  H/W Mbozi 66,488,165 
5.  H/Mji Bariadi 414,034,367 19.  H/Jiji Mbeya 65,195,970 
6.  H/W Busega 403,121,694 20.  H/W Korogwe 62,108,040 
7.  H/W Chunya 296,457,500 21.  H/W Magu 56,937,563 
8.  H/W Kyela 231,505,823 22.  H/W Kibondo 53,220,500 
9.  H/W Mbarali 187,481,400 23.  H/W Mvomero 48,817,742 
10.  H/Mji Bunda 169,037,056 24.  H/W Meru 44,429,568 
11.  H/W Butiama 161,254,740 25.  H/W Karatu 36,872,000 
12.  H/W Singida 132,388,805 26.  H/W Mlele 35,220,361 
13.  H/W Same 109,879,282 27.  H/W Mpanda 23,843,517 
14.  H/W Rorya 106,285,448  Jumla 5,676,874,632 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Mamlaka 6 za Serikali za mtaa zilinunua 
bidhaa zinazotumika mara kwa mara (mafuta ya vyombo vya moto na 
shajala) zenye thamani ya shilingi bilioni 1.49 kutoka kwa wazabuni 
bila kupata hati ya kutopatikana kwa vifaa hivyo kwa Wakala wa 
Ununuzi Serikalini (GPSA) kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5-10  

Jedwali Na.5-10: Manunuzi ya Bidhaa Kwa Wazabuni  
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kaliua 984,151,409 
2.  H/W Nzega 223,906,788 
3.  H/W Uyui 154,540,982 
4.  H/W Kilolo 69,617,415 
5.  H/Jiji Tanga 42,797,304 
6.  H/W Iringa 18,257,671 
Jumla 1,493,271,569 

 

Kwa maoni yangu, kufanyika kwa ununuzi kutoka kwa wazabuni ambao 
hawapo kwenye orodha iliyoidhinishwa na Wakala wa Ununuzi 
Serikalini kunaweza kusababisha kununua bidhaa kwa bei ya juu na 
kupokea bidhaa zenye ubora wa chini. 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa, ununuzi wote wa bidhaa na huduma yanafanyika 
kutoka kwa wazabuni walioidhinishwa na Wakala wa ununuzi 
serikalini. 
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5.1.9 Malipo yaliofanyika kwa ununuzi wa bidhaa kabla ya kupokelewa na 
bidhaa ambazo hazijapokelewa shillingi bilioni 3.29 

Kanuni ya 242 (1) na 248 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 zinataka 
malipo ya bidhaa na huduma kufanyika baada ya bidhaa kupokelewa, 
kukaguliwa na kukubaliwa na hati ya kukubalika kwa bidhaa 
iliyoosainiwa itolewe kwa mzabuni na nakala ya hati hiyo zitatumiwa 
na taasisi nunuzi kusaidia uchakataji wa malipo. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kwamba, mamlaka 12 za serikali za 
mitaa zilifanya malipo yenye jumla ya shilingi bilioni 1.16 kwa ajili ya 
ununuzi wa bidhaa kabla ya kupokelewa na mamlaka hizo. Sambamba 
na hilo, pia malipo ya shillingi bilioni 2.13 yalifanywa na mamlaka 
nyingine 14 za serikali za mitaa kwa ununuzi wa bidhaa ambazo 
hazikupokelewa kabisa. Jedwali 5-11 linaonesha kwa muhtasari juu ya 
malipo hayo. 

Jedwali Na.5-11: Mamlaka za Serikali za Mtaa Zilizofanya Malipo Kabla ya 
Bidhaa Kupokelewa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

Malipo yaliyofanyika kabla ya kupokelewa kwa bidhaa nunuliwa 
1 H/W Sumbawanga 256,128,507 8 H/W Ludewa 43,887,397 
2 H/M Sumbawanga 234,576,950 9 H/W Kalambo 27,502,250 
3 H/W Chemba 207,839,094 10 H/M Musoma 24,620,400 
4 H/W Butiama 105,298,734 11 H/W Itigi 17,997,700 
5 H/W Kondoa 104,558,960 12 H/W Njombe 11,896,500 
6 H/Mji Bunda 68,110,000  Jumla ndogo 1,159,358,655 
7 H/W Tunduru 56,942,163 
Malipo ya bidhaa ambazo hazijawasilishwa 
1 H/Jiji Tanga 454,862,900 9 H/W Kilindi 67,663,500 
2 H/W Singida 410,846,500 10 H/W Mkalama 32,034,370 
3 H/M Sumbawanga 327,646,230 11 H/W Kibaha 30,687,162.37 
4 H/W Korogwe 255,886,455 12 H/W Lushoto 23,556,000 
5 H/W Shinyanga 181,109,950 13 H/Mji Handeni 9,421,500 
6 H/W Kyerwa 150,450,000 14 H/Mji Ifakara 9,342,000 
7 H/Mji Kasulu 91,677,000  Jumla ndogo 2,129,529,767 
8 H/W Mbinga 84,346,200 
Jumla kuu 3,288,888,422 

 

Malipo kwa wazabuni kabla ya kupokelewa bidhaa kunaiweka 
Halmashauri kwenye hatari ya upotevu wa fedha endapo wazabuni 
watashindwa kuwasilisha bidhaa. Pia, ikiwa bidhaa zilizowasilishwa 
hazikidhi viwango vya ubora unaohitajika au zina kasoro, Taasisi nunuzi 
inaweza kupata ugumu wa kurejeshewa pesa au kubadilishiwa bidhaa 
hizo. 
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Nashauri Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha malipo ya bidhaa kupokelewa na kukaguliwa ili 
kujiridhisha juu ya idadi na ubora uliohitajika na mamlaka hizo 
kutoka kwa wazabuni.  

5.1.10 Ununuzi wa bidhaa zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.38 bila 
kuanisha viwango/vipimo ya kina kuhusu bidhaa hizo 

Kanuni ya 164 (2) (b) ya Kanuni za ununuzi wa Umma, 2013 inasema 
kwamba “Barua ya mwaliko wa nukuu ya bei na viambatisho vyovyote 
vitakuwa na maelezo kamili ya bidhaa, kazi au huduma 
zitakazonunuliwa, ikijumuisha sifa za kiufundi au ubora unaohitajika; 
vipimo, miundo; mipango na michoro inayostahili” 

Aidha, Kipengele cha 24.2 cha Mwongozo wa nguvu kazi ‘force 
account’ wa mwaka 2020, kinasema vifaa vya ujenzi 
vitakavyonunuliwa viendane na mchanganuo wa mahitaji na maelezo 
yaliyoainishwa na kuidhinishwa na msimamizi wa mradi. 

Nilibaini kuwa manunuzi ya vifaa vya ujenzi na bidhaa nyingine zenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.38 katika Halmashauri 20 yalifanyika bila 
kuanisha viwango/vipimo ya kina kuhusu bidhaa hizo kama 
inavyooneshwa katika. Kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5 – 12. 

Jedwali Na.5-12: Ununuzi wa Bidhaa Bila Kuanisha kwa Kina Mahitaji 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Sumbawanga 376,552,011 11.  H/Mji Handeni 35,065,000 
2.  H/W Sumbawanga 183,416,856 12.  H/W Tunduru 29,593,250 
3.  H/W Iramba 172,215,678 13.  H/W Igunga 27,830,000 
4.  H/W Songea 124,409,500 14.  H/W Mafinga 26,595,712 
5.  H/W Mkinga 80,254,819 15.  H/W Moshi 26,000,000 
6.  H/W Nkasi 68,233,700 16.  H/W Lushoto 20,521,000 
7.  H/W Mlele 45,207,293 17.  H/W Muheza 17,550,000 
8.  H/W Mbinga 44,836,200 18.  H/M Mpanda 12,013,990 
9.  H/W Itigi 39,225,200 19.  H/W Mwanga 6,713,000 
10.  H/W Mbarali 37,274,300 20.  H/W Shinyanga 6,507,200 

 Jumla    1,380,014,709 

 

Ununuzi wa vifaa vya ujenzi na bidhaa nyingine bila kuanisha mahitaji 
inaweza sababisha kupokelewa kwa bidhaa ambazo haziendani na 
mahitaji, na kwa upande wa vifaa vya ujenzi, inaweza kusababisha 
ujenzi wa miradi isiyo bora. 
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Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
waweke msisitizo katika kutoa viwango na vipimo katika nukuu za 
bei kulingana na miongozo ya kitaalamu iliyoidhinishwa katika 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi na bidhaa nyingine. 

5.1.11 Ununuzi wa Magari yenye thamani ya bilioni 5.68 ambayo 
hayakuwasilishwa na Wakala wa Ununuzi Serikalini 

Kifungu cha 43(1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma (2011) kinasema, 
pale ambapo kuna upungufu wa uwezo wa kiufundi na, kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa katika kanuni, taasisi inayofanya ununuzi inaweza 
kushirikisha wakala au huduma za manunuzi kwa watu wengine. Aidha, 
Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ina jukumu la 
kuhakikisha huduma za ununuzi ni bora kwa taasisi za Serikali kama 
ilivyobainishwa katika Sheria ya ununuzi wa Umma Sura 410. Pia 
wakala amepewa dhamana kwa upana juu ya ununuzi wa magari, 
pikipiki na mitambo kwa taasisi za Serikali. Mamlaka yameainishwa 
kwenye kanuni ya 130 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (2013) na 
marekebisho ya Sheria na Kanuni ya 2016. Hii inajumuisha mamlaka ya 
kununua magari ya umma kwa niaba ya taasisi za serikali.  

Nilibaini kuwa, Mamlaka 29 za Serikali za Mitaa zilifanya malipo ya 
shilingi bilioni 5.68 kwa Wakala wa Ununuzi Serikalini kwa ajili ya 
ununuzi wa magari. Aidha nilibaini kuwa magari hayo hayakuwa 
yamewasilishwa katika Halmashauri husika kwa muda usiopungua 
mwaka mmoja tangu malipo kufanyika. Orodha ya Halmashauri zenye 
magari ambayo hayajawasilishwa imeoneshwa kwenye Jedwali 5-13. 

Jedwali Na.5-13: Orodha ya Halmashauri zenye Magari Ambayo 
Hayajawasilishwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Nsimbo 349,505,723 16 H/Mji Geita 174,036,393 
2 H/W Karagwe 320,831,329 17 H/W Kibondo 167,323,583 
3 H/W Morogoro 317,915,805 18 H/W Busokelo 162,934,584 
4 H/M Kahama 287,113,524 19 H/W Meru 162,934,584 
5 H/W Mbinga 252,762,578 20 H/W Songea 160,415,665 
6 H/W Ileje 252,762,578 21 H/Mji Tunduma 160,415,665 
7 H/W Mkinga 252,762,578 22 H/Mji Ifakara 160,415,664 
8 H/W Bariadi 252,762,578 23 H/Mji Babati 157,500,140 
9 H/W Shinyanga 252,762,577 24 H/W Ngorongoro 150,452,000 
10 H/W Mlele 227,441,235 25 H/Mji Kondoa 92,346,913 
11 H/W Babati 215,363,569 26 H/W Simanjiro 92,346,913 
12 H/W Mpanda 210,000,000 27 H/W Malinyi 92,346,913 
13 H/W Chalinze 198,556,088 28 H/Mji Njombe 92,346,913 
14 H/W Bumbuli 184,693,827 29 H/W Ikungi 92,346,913 
15 H/W Kwimba 184,693,826 Jumla 5,678,090,658 
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Nashauri Maafisa Masuuli wa Halmashauri husika kuwasiliana na 
Wakala wa Ununuzi Serikalini ili kuhakikisha magari 
yanayonunuliwa yanawasilishwa kwa wakati ili kufanikisha 
utolewaji wa huduma iliyotarajiwa 

5.1.12 Matumizi ya Vifaa vya Ujenzi Vyenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
1.09 Bila Kufanyiwa Vipimo vya Ubora 

Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Ununuzi wa umma (2013) inasema, 
bidhaa zitakazowasilishwa zinahitajika kukaguliwa, zichukuliwe 
sampuli na kupimwa na taasisi inayofanya ununuzi, na hazitokubalika 
kama zitakuwa chini ya viwango vilivyoainishwa kwenye mkataba. Pia 
Kanuni ya 246 inasema kuwa, ikiwa bidhaa itahitaji jaribio la kiufundi 
au la kisayansi, mtaalam au mjuzi wa taaluma husika ataalikwa kwa 
mashauriano, au bidhaa zaweza tumwa kwa mjuzi huyo kwa ajili ya 
kufanyiwa vipimo.  

Kinyume na matakwa ya kanuni za ununuzi wa umma, nilibaini Malaka 
14 za serikali za mitaa zilinunua na kutumia vifaa vya ujenzi vikiwemo 
nondo na matofali vyenye thamani ya shilingi bilioni 1.09 katika miradi 
ya ujenzi bila kufanyiwa vipimo vya ubora kama inavyoonekana katika 
Jedwali 5-14 hapa chini. 

Jedwali Na.5-14: Vifaa vya Ujenzi Ambavyo Havijafanyiwa Vipomo vya 
Ubora 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Muheza 204,452,500 9.  H/W Nkasi 36,965,962 
2.  H/W Sumbawanga 160,585,311 10.  H/W Kigoma 29,302,000 
3.  H/Mji Tarime 141,513,000 11.  H/W Mbulu 29,044,856 
4.  H/W Kaliua 139,913,500 12.  H/W Kibiti 27,705,225 
5.  H/W Nanyumbu 97,456,115 13.  H/W Kalambo 18,810,050 
6.  H/W Mkinga 81,778,800 14.  H/W Ikungi 8,910,240 
7.  H/W Itigi 65,473,680 Jumla 1,090,729,069 
8.  H/M Kahama 48,817,830 

Kutofanyika kwa vipimo na majaribio ya vifaa vya ujenzi kumeiweka 
Halmashauri katika hatari ya kutumia vifaa visivyo na ubora ambavyo 
vinaweza kuathiri ubora wa miradi. 

Ninashauri Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika, 
katika siku zijazo kufanya vipimo vya vifaa ili kuhakikisha ubora wa 
kazi za ujenzi. 
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5.1.13 Vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Shilingi Milioni 435.02 
vilinunuliwa zaidi ya Mahitaji 

Kipengele cha 11.1 cha Mwongozo wa nguvu kazi ‘force account’ kwa 
taasisi nunuzi nchini uliotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma, kinaitaka idara inayofanya matumizi au idara ya ufundi 
kuainisha kazi za ujenzi au matengenezo yanayohitajika 
kutekelezwa. 

Katika tathmini ya vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa na uhakiki wa 
hatua ziliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi, nilibaini mamlaka 8 
za Serikali za mitaa zilinunua vifaa vya ujenzi zaidi ya mahitaji 
halisi. Ununuzi huo uligharimu shilingi milioni 435.02 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 5-15. 

Jedwali Na.5-15: Bidhaa Zilizonunuliwa Zaidi ya Mahitaji Halisi 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Shinyanga 217,141,670 
2.  H/W Korogwe 64,552,150 
3.  H/Jiji Mwanza 44,280,000 
4.  H/M Bukoba 29,325,000 
5.  H/M Moshi 26,645,714 
6.  H/W Liwale 23,288,326 
7.  H/W Rorya 18,333,000 
8.  H/W Muheza 11,453,930 
Jumla 435,019,790 

Aidha, katika ziara za miradi, nilibaini kuwa vifaa hivyo vya ujenzi 
vilikuwa vimeachwa katika vituo vilivyokuwa vikitekeleza miradi 
hiyo huku ujenzi ukiwa umekamilika. 

Kutoandaa mahitaji halisi ya vifaa vya ujenzi kumepelekea ununuzi 
wa vifaa zaidi ya mahitaji, ambavyo vinaweza kutumika vibaya au 
kuibiwa. 

Ninapendekeza kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
mahitaji ya vifaa vya ujenzi wa miradi zinaandaliwa kwa usahihi ili 
kuepuka ununuzi wa vifaa vya ujenzi zaidi ya mahitaji halisi. Pia, 
uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa unahimizwa kuhakikisha 
kuwa vifaa vya ujenzi vilivyozidi vinatumika kwa ufanisi ili kuleta 
tija.
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5.2 Mapugufu katika Usimamizi wa Mikataba 

Lengo la ukaguzi wa usimamizi wa mikataba ni kutathmini iwapo 
kuna usimamizi madhubuti katika utekelezaji wa mikataba 
iliyotekelezwa katika mamlaka za Serikali za mitaa nchini.  

Maelezo ya mapungufu yaliyobanika na mapendekezo yameainishwa 
hapa chini: 

5.2.1 Malipo yaliyofanyika bila Kupima kazi na Hayakuthibitishwa na 
Wasimamizi wa Miradi Shilingi Bilioni 2.67  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013, 
inazitaka taasisi inayofanya ununuzi kuidhinisha malipo kulingana na 
vipimo na uthibitisho, katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika 
mikataba na kwamba asilimia kadhaa ya thamani ya kazi 
zilizotekelezwa kutoka kila cheti cha malipo kinaweza kukatwa na 
kuhifadhiwa kwa ajili ya matazamio endapo mkataba utaweka takwa 
hilo. 

Ukaguzi wangu ulibaini Mamlaka 16 za Serikali za Mitaa zililipa kiasi 
cha shilingi bilioni 1.80 kwa kazi za ujenzi zilizotekelezwa na 
wakandarasi na mafundi bila kuwepo na nyaraka za vipimo vya kazi 
zilizofanyika, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5-16. 

Jedwali Na.5-16: Malipo Bila Vipimo na Kuidhinishwa na Mhandisi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Iramba 396,000,000 8.  H/W Songwe 64,624,180 
2.  H/W Sumbawanga 366,543,619 9.  H/Jiji Dar es Salaam 57,027,265 
3.  H/Mji Makambako 200,511,135 10.  H/W Chunya 51,123,975 
4.  H/W Njombe 158,545,000 11.  H/W Rorya 47,153,400 
5.  H/W Momba 140,264,731 12.  H/W Mbozi 24,206,000 
6.  H/Mji Tunduma 80,929,500 13.  H/W Nsimbo 10,543,500 
7.  H/W Namtumbo 67,290,425  Jumla 1,797,314,483 

Aidha nilibaini kuwa shilingi million 872 zililipwa kwa wakandarasi 
zaidi ya kiasi kilichopaswa kulipwa katika Halmashauri ya Mji Kondoa 
na Halmashauri ya Wilaya ya Butiama kama inavyoonekana katika 
Jedwali 5-17.
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Jedwali Na.5-17: Malipo kwa Wakandarasi Zaidi ya Kiasi Kilichotakiwa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Butiama  867,441,350 
2.  H/Mji Kondoa  4,530,000 
 Jumla 871,971,350 

Maafisa Masuuli wa Halmashauri husika wanahimizwa kuweka 
mfumo imara wa udhibiti wa ndani utakaohakikisha kazi 
zilizokamilika zinapimwa na kuthibitishwa kabla ya malipo 
kufanyika.   

5.2.2 Ununuzi wa Shilingi Bilioni 2.85 yalifanyika Bila Kutumia Njia ya 
Ushindani wa Bei 

Kanuni ya 152 ya Kanuni za ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji 
miongoni mwa mambo mengine, taasisi nunuzi kutoa nyaraka za 
zabuni kwa idadi ndogo ya wazabuni ikiwa: kuna hitaji la dharura kwa 
bidhaa, kazi au huduma kama taasisi haitakuwa na muda wa kutosha 
kufanya ushindanishi wa bei, na kama kuna uharaka ambao 
haukutarajiwa na taasisi na haukusababishwa na matendo ya upande 
wake au haja ya kufikia lengo la kijamii kwa kuyaita makampuni ya 
ndani au jamii zishiriki. Pia, Kanuni ya 161 (1) ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma za mwaka 2013 inahitaji taasisi nunuzi kupata nukuu za bei 
kutoka kwa mzabuni mmoja, kujadili na kuingia katika mkataba moja 
kwa moja kama; (a) kuna uhitaji wa dharura wa kazi, au (b) kuna 
mkandarasi mmoja tu ambaye taasisi inategemea anaweza kufanya 
kazi inayohitajika; au (c) kuna faida kwa taasisi katika kumtumia 
mkandarasi ambaye amefanya au anaifanya kazi kama hiyo au (d) kazi 
ambayo inatekelezwa inahitaji kuongezwa.  

Katika ukaguzi nilibaini Mamlaka 10 za Serikali za mtaa zilifanya 
ununuzi wenye thamani ya shilingi billion 2.85 kwa kutumia mzabuni 
mmoja, au wachache badala ya njia ya ushindanishi kinyume na 
matakwa ya sheria .idadi ya taasisi hizo zimeorodheshwa kwenye 
Jedwali 5-18. 

Jedwali Na.5-18: Ununuzi uliyofanyika bila ushindani 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Mwanza 958,924,817 
2 H/W Karagwe 800,000,000 
3 H/W Kibaha 392,734,592 
4 H/W Bunda 157,542,330 
5 H/W Lindi 154,262,200 
6 H/Mji Handeni 113,576,100 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
7 H/W Mkinga 112,772,700 
8 H/W Maswa 75,000,000 
9 H/W Tarime 49,056,840 
10 H/M Musoma 39,000,000 
Jumla 2,852,869,579 

Kufanya ununuzi kwa mzabuni mmoja au idadi ndogo ya wazabuni 
kunazuia uwazi na nafasi kwa wazabuni wenye uwezo kuomba kazi na 
kushindana; hivyo kuzuia matumizi bora ya fedha za umma. 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa njia za ushindanishi wa bei katika ununuzi wa 
bidhaa zinatumika ili kuwapo na uwazi, uaminifu na kupata 
thamani ya fedha. 

5.2.3 Mapungufu Katika Malipo ya Awali yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
4.13 Pamoja na Dhamana Zake  

Kifungu cha 54.2 cha Masharti ya jumla ya mkataba (GCC) kinasema 
kuwa, mkandarasi anatakiwa kutumia malipo ya awali katika kulipia 
gharama za vifaa, mitambo, bidhaa na gharama za kuleta vifaa 
zinazihitajika katika utekelezaji wa mkataba. Mkandarasi anatakiwa 
kuainisha matumizi ya malipo hayo kwa kuwasilisha uthibitisho wa 
nakala za ankara au nyaraka nyingine kwa msimamizi wa mradi kwa 
ajili ya uhakiki. 

Wakati wa mapitio ya utendaji na ufuatiliaji wa mikataba, nilibaini 
mapungufu mbalimbali katika dhamana za malipo ya awali 
zilizowasilishwa, malipo yake, matumizi na marejesho ya malipo ya 
awali ya shilingi bilioni 4.13 kama inavyoonekana kwenye Jedwali 5-
19. 

Jedwali Na.5-19: Malipo ya awali kwa mkandarasi yenye mapungufu 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) Mapungufu 

1 H/Jiji Dar es Salaam  439,416,615 Malipo ya awali yaliyofanyika 
kwa mkandarasi bila kuanishwa 
kwenye mkataba 

2 H/W Kakonko  60,340,000 
3 H/W Bariadi  70,000,000 
4 H/W Tarime  15,910,268 Malipo ya awali kwa kiasi 

kinachozidi asilimia 15 kama 
ilivyoainishwa kwenye rasimu ya 
nyaraka ya zabuni iliyotolewa na 
Mamlaka ya udhibiti wa ununuzi 
wa umma (PPRA) 

5 H/W Iramba  283,356,469 

6 H/W Butiama  180,994,077 Malipo ya awali kwa mkandarasi 
ambayo hayajarejeshwa 7 H/Mji Tarime  258,872,579 

8 H/ Mji Geita  314,729,469 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) Mapungufu 
9 H/W Sumbawanga  34,320,300 Malipo ya awali yamefanyika 

kwa mkandarasi bila 
kuwasilishwa kwa dhamana 

10 H/M Ubungo  40,690,667 Malipo ya awali yalifanyika kwa 
mjenzi bila mkataba 11 H/M Kahama  500,000,000 

 
12 H/Jiji Dar es Salaam  139,114,942 

 
Uwasilishaji wa dhamana ya 
malipo ya awali isiyofaa 

13 H/M Ubungo  578,530,557 Wakandarasi hawakuwasilisha 
vielelezo na nyraraka za 
uthibitisho wa matumizi ya 
malipo ya awali 

14 H/Mji Geita  314,729,469 
15 H/W Hanang’  894,012,314 

Jumla 4,125,017,726  

Kutokuwepo kwa dhamana na kukubali dhamana ya malipo ya awali 
isiyofaa kunaziweka halmashauri katika hatari ya kupoteza fedha za 
umma ikiwa mkandarasi atashindwa kutekeleza mkataba. Zaidi ya 
hayo, hii inaashiria kuwa wasimamizi wa miradi hawakusimamia na 
kufuatilia miradi kwa ufanisi wakati wa utekelezaji wa mikataba; 
kutokana na kushindwa kuthibitisha kama malipo ya awali yalitumiwa 
kwa ufanisi na mkandarasi. 

Nashauri Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wahakikishe kuwa, dhamana sahihi za malipo ya awali zenye 
kukidhi kipindi chote cha mkataba zinawasilishwa na wakandarasi, 
ili kuepuka upotevu wa fedha za umma. Zaidi ya hayo,malipo ya 
awali kwa mkandarasi yafanyike kwa kuzingatia kiwango 
kilichoainishwa na Mamlaka ya Udhibiti ya ununuzi wa Umma na 
kuhakikisha wakandarasi wanarejesha fedha hizo.  

5.2.4 Mapungufu yaliyoonekana Katika Dhamana za Utendaji wa Mikataba 
yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 7.64 

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, inahitaji 
taasisi nunuzi kutaka dhamana ya utendaji kutoka kwa mzabuni 
aliyeshinda zabuni ili kuhakikisha utendaji wa mkataba wenye 
uaminifu na malipo ya wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na 
wakandarasi wasaidizi wa mradi, kama wapo. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka 10 za Serikali za Mitaa 
zilitekeleza mkataba wa ujenzi na mapato yenye thamani ya shilingi 
bilioni 7.64 ambayo dhamana za utendaji wake haikuwasilishwa na 
nyingine zilikwisha muda wake kabla ya kukamilika kwa mkataba kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali 5-20.  
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Jedwali Na.5-20: Mapungufu katika dhamana za utendaji 
zilizowasilishwa 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) Mapungufu 

1.  H/W Kakonko 160,963,836 Kutokuwepo kwa dhamana ya 
Utendaji kwa mradi wa ujenzi 
inayotekelezwa 

2.  H/Jiji Mwanza 283,502,000 
3.  H/W Sengerema 549,440,000 
4.  H/W Kishapu 52,533,980 
5.  H/W Arusha 472,800,000 Dhamana ya utendaji kazi 

haijawasilishwa na wakala wa 
kukusanya mapato 

6.  H/Jiji Dodoma 2,831,349,751 Dhamana ya utendaji kazi 
imekwisha muda wake kabla ya 
kukamilika kwa mradi 

7.  H/Mji Geita 2,407,569,051 
8.  H/W Nsimbo 388,981,782 
9.  H/W Sumbawanga 76,728,040 
10.  H/W Arusha 414,000,000 Uwepo wa dhamana ya utendaji 

iliyoisha muda wake kwa mkataba 
wa ukusanyaji mapato 

Jumla 7,637,868,440  

 

Kutokuwapo kwa dhamana za utendaji na kumalizika kwa muda wa 
dhamana za utendaji kazi kabla ya kukamilisha utekelezaji wa 
mikataba, kunaziweka Halmashauri kwenye hatari ya kupoteza fedha 
za miradi endapo wakandarasi watashindwa kutekeleza mkataba au 
wakisitisha. 

Ninashauri Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za mitaa husika 
kuhakikisha wakandarasi wanawasilisha dhamana za utendaji 
zinazokidhi kipindi chote cha mkataba. Aidha, katika siku zijazo 
wahakikishe mikataba yote inakuwa na dhamana kwa muda wote 
wa mkataba ili kuepuka upotevu wa rasilimali za umma. 

5.2.5 Ucheleweshwaji wa Malipo kwa Kazi Iliyofanyika yenye Thamani ya 
Shilingi Bilioni 7.8 

Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inasema kuwa, kwa madhumuni ya kusaidia ukuaji wa makampuni ya 
ndani na kuwezesha makampuni hayo kutimiza majukumu yao ya 
kimkataba, taasisi nunuzi zitahakikisha kwamba malipo yanafanyika 
kwa wakati kwa wazabuni. 
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Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) yanawataka waajiri kuwalipa 
wakandarasi kiasi kilichoidhinishwa na Wasimamizi wa Miradi ndani ya 
siku 28 kuanzia tarehe ya kuwasilishwa cheti cha madai ya malipo kwa 
mkandarasi. 

Mapitio ya uzingatiwaji wa sheria na masharti yaliyoainishwa kwenye 
mikataba yalibainisha Halmashauri 3 zenye madai ya wakandarasi kiasi 
cha shiling bilioni 7.8 ambayo hayajalipwa kwa muda wa zaidi ya siku 
90 tangu tarehe ya uhakiki. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 5-
21. 

Jedwali Na.5-21: Malipo ya Wakandarasi Ambayo Hayajalipwa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) 

1.  H/M Ubungo  6,721,159,349 
2.  H/Jiji Dodoma  768,963,484 
3.  H/M Iringa  310,830,795 
 Jumla 7,800,953,628 

Kucheleweshwa kwa utoaji wa fedha kunaweza kusababisha athari 
kwenye muda wa utekelezaji wa miradi, na kusababisha 
ucheleweshaji wa malipo na hatimaye kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi. 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
ihakikishe kuwa fedha za miradi ya ujenzi zinatolewa kwa wakati. 
Hii itarahisisha utekelezaji wa miradi hiyo na kuepusha riba na 
adhabu zisizo za lazima. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MAPATO 

 

 

 

 

6.0 Utangulizi 

Vyanzo vya mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa vinajumuisha 
kodi, leseni, ada, faini, adhabu, mapato yatokanayo na ubadilishanaji 
wa bidhaa au huduma, na mapato mengineyo. Ukusanyaji wa mapato 
kwa ufanisi ni muhimu katika kuimarisha maendeleo endelevu katika 
Mamlaka za serikali za Mitaa ili kufanikisha dhana ya uwekezaji katika 
rasilimali watu, miundombinu na utoaji wa huduma bora kwa Umma.  

Kulingana na mwenendo wa hivi karibuni, ukusanyaji wa mapato ya 
vyanzo vya ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa umeongezeka 
kufikia shilingi milioni 891.84 katika mwaka wa fedha 2021/22 
ikilinganishwa na miaka iliopita kama inavyooneshwa katika Kilelezo 
Na 6-1. 

Kielelezo Na 0-1: Mwenendo wa Mapato ya Ndani 

 

Ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kimsingi 
hufanywa kupitia Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya 
Serikali za Mitaa (LGRCIS), Mfumo wa Taarifa za Kifedha unaotumiwa 
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katika ngazi za chini za Halmashauri (FFARS) na Mfumo wa Serikali 
wa Usimamizi wa Hospitali Tanzania (GoT–HoMIS).  

Mifumo hii inatoa mwanga wa taarifa za kifedha za taasisi, zinazosaidia 
katika usimamizi bora wa huduma za afya. Utekelezaji wa mifumo hii 
in wa muhimu katika mamlaka za serikali za mitaa, kurahisisha 
mchakato wa ukusanyaji wa mapato, kuongeza ufanisi katika 
usimamizi wa fedha, na kuboresha usahihi wa taarifa za kifedha. 

kutokana na tathmini yangu ya usimamizi wa makusanyo ya mapato 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa, mapungufu kadhaa yalibainika, 
kama yanavyoelezwa kwenye aya zinazofuata hapa chini.  

Ili kukabiliana na mapungufu haya, Halmashauri zinapaswa kutekeleza 
mfumo bora wa udhibiti wa mifumo ya ndani, kutumia kikamilifu 
mifumo ya kielektroniki ili kupunguza vihatarishi vya ubadhilifu. Pia, 
uvumbuzi wa vyanzo muhimu vya mapato na utekelezaji wa mikakati 
madhubuti ya ukusanyaji wa mapato ikiwemo, tathimini ya masoko, 
elimu kwa walipa kodi na mikakati ya mawasiliano katika ngazi zote 
za serikali.  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kutekeleza mifumo ya 
usimamizi wa madeni,kutumia mifumo ya kielektroniki kubaini walio 
katika hatari kubwa ya kutolipa madeni na kuweka kipaumbele katika 
ufuatiliaji. 

6.1 Kutowasilishwa Benki Shilingi Bilioni 11.07 za Mapato 
Yaliyokusanywa Kupitia POS 

Kifungu cha 42 (2) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290 
kinaelekeza kuwa, stakabadhi zote zinazohusiana na mamlaka ya 
serikali ya mitaa zitalipwa katika akaunti ya benki au akaunti 
iliyothibitishwa na mamlaka hiyo. Pia, kwa mujibu wa Aya ya 3.4 (v) 
ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wa Mwaka 2019, mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kuchukua 
hatua stahiki za udhibiti, ikijumuisha uwekaji wa mapato 
yanayokusanywa benki kwa haraka ili kuimarisha mfumo wa ukusanyaji 
wa mapato. 

Nilitathmini taarifa za mapato kutoka mfumo wa ukusanyaji wa 
mapato yatokanayo na vyanzo vingine vilivyokusanywa kupitia 
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mashine za POS na kubaini kuwa, wakusanya mapato katika 
mamlaka 98 za serikali za mitaa hawakuwasilisha jumla ya shilingi 
bilioni 11.07 katika akaunti husika za benki.  

Hii inatokana na kutofanyika kwa usuluhishi wa hesabu mara kwa mara 
(angalau kwa wiki) na kukosekana kwa ufuatiliaji wa karibu ili 
kuhakikisha makusanyo ya mapato yanawekwa kwenye akaunti ya 
benki ya Halmashauri pekee na si kwa njia zinginezo kama vile 
huduma za benki kupitia mitandao ya simu. Pia, kwa kuwa njia pekee 
inayotumika ni ya wakusanya mapato kuwasilisha wenyewe benki 
fedha zilizokusanywa, hali hii imesababisha kuongezeka kwa fedha 
zisizowasilishwa benki hasa kwa wakusanya mapato ambao wapo nje 
ya miji. Maelezo ya mapato ambayo hayajapelekwa benki 
yameoneshwa katika Jedwali Na. 6 -1  

Jedwali Na.6-1: Makusanyo Yasiyowasilishwa Benki 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es Salaam 1,097,974,053 51.  H/W Chalinze 39,869,116 
2.  H/W Ushetu 608,964,726 52.  H/W Buchosa 39,666,921 
3.  H/W Momba 584,568,405 53.  H/Mji Handeni 37,939,222 
4.  H/W Kilwa 462,312,040 54.  H/W Iringa 37,011,441 
5.  H/M Kinondoni 444,758,715 55.  H/M Shinyanga 36,542,500 
6.  H/W Uvinza 440,485,000 56.  H/W Njombe 32,827,500 
7.  H/W Tabora/UYUI 381,752,353 57.  H/M Temeke 30,017,500 
8.  H/W Kilindi 371,482,920 58.  H/W Moshi 29,125,777 
9.  H/W Chemba 351,513,269 59.  H/W Urambo 28,921,278 
10.  H/W Rufiji 328,240,356 60.  H/W Bumbuli 24,618,094 
11.  H/W Bunda 324,565,133 61.  H/W Butiama 22,777,200 
12.  H/W Kisarawe 310,927,230 62.  H/W Igunga 21,127,420 
13.  H/W Sumbawanga 309,925,337 63.  H/W Busega 19,829,503 
14.  H/W Kibaha 238,644,492 64.  H/W Manyoni 18,978,000 
15.  H/W Mafia 232,619,351 65.  H/W Kibiti 18,349,589 
16.  H/M Iringa 230,325,110 66.  H/W Ileje 18,335,950 
17.  H/W Kaliua 209,406,651 67.  H/W Maswa 18,079,600 
18.  H/W Musoma 194,692,833 68.  H/Jiji Mwanza 16,739,050 
19.  H/W Namtumbo 194,294,441 69.  H/Mji Geita 14,712,373 
20.  H/W Kalambo 192,018,700 70.  H/W Gairo 14,666,200 
21.  H/W Itigi 178,837,075 71.  H/W Mpanda 14,478,200 
22.  H/W Kilolo 173,775,327 72.  H/W Mkuranga 14,051,300 
23.  H/W Mbarali 157,199,015 73.  H/W Rorya 14,011,520 
24.  H/W Mbozi 138,045,037 74.  H/W Babati 13,661,300 
25.  H/W Songwe 127,029,748 75.  H/W Meatu 13,385,398 
26.  H/W Chunya 119,681,800 76.  H/Mji Babati 13,119,351 
27.  H/W Msalala 115,793,599 77.  H/W Busokelo 13,059,395 
28.  H/Jiji Arusha 113,964,030 78.  H/W Nyasa 12,701,500 
29.  H/W Sikonge 113,129,836 79.  H/W Mbinga 12,371,950 
30.  H/W Mbeya 111,374,287 80.  H/W 

Lindi/Mtama 
12,231,557 

31.  H/W Songea 95,618,775 81.  H/W Tarime 12,198,712 
32.  H/W Serengeti 93,066,401 82.  H/W Kigoma 9,785,958 
33.  H/W Kyela 86,115,714 83.  H/W Meru 8,577,500 
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Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

34.  H/M Morogoro 85,231,611 84.  H/Mji Mbinga 8,346,500 
35.  H/W Iramba 84,142,177 85.  H/W Geita 8,142,900 
36.  H/W Nkasi 84,041,700 86.  H/W Hai 7,982,550 
37.  H/W Mbogwe 80,360,474 87.  H/M Tabora 7,631,600 
38.  H/W Kasulu 79,368,780 88.  H/M Songea 7,148,900 
39.  H/W Nyang’hwale 77,226,160 89.  H/W Nzega 7,043,700 
40.  H/W Hanang’ 73,460,450 90.  H/W Mbulu 6,858,000 
41.  H/W Kigoma/Ujiji 72,971,927 91.  H/W Mlele 6,266,757 
42.  H/W Rungwe 70,393,156 92.  H/W Mwanga 5,629,000 
43.  H/W Nsimbo 70,013,483 93.  H/W Muleba 5,400,000 
44.  H/Jiji Mbeya 67,045,837 94.  H/W Same 4,799,700 
45.  H/W Bariadi 66,830,623 95.  H/W Kiteto 3,916,000 
46.  H/M Lindi 61,399,151 96.  H/W Singida 3,742,949 
47.  H/W Muheza 54,908,059 97.  H/W Liwale 3,089,160 
48.  H/W Simanjiro 53,579,000 98.  H/W Arusha 2,741,700 
49.  H/M Singida 45,483,582  Jumla 11,072,457,731 
50.  H/W Kibondo 40,392,510 

 

Hatahivyo, kiasi cha fedha za mapato kisichowasilishwa benki kwa 
mwaka 2021/22 kimepungua kufikia shilingi bilioni 11.07 
ikilinganishwa na mwaka 2020/21; uwepo wa shilingi bilioni 11.07 
kisichowasilishwa benki inaashiria uhitaji wa jitihada za ziada ili 
kuondosha uvujaji wa mapato katika mamlaka za serikali za mitaa. 
Mwenendo wa makusanyo ambayo hayajawasilishwa benki ni kama 
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 6- 2. 

Kielelezo Na 0-2: Mwenendo wa makusanyo yasiyowalishwa benki 

 

Kutowasilishwa benki kwa makusanyo ya vyanzo hivyo, hupunguza 
uwezo wa Halmashauri kufanya shughuli ilizojipangia na kupelekea 
utegemezi zaidi kwa Serikali Kuu. 
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Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Rais - TAMISEMI ifanye mapitio ya 
taratibu za kuwasilisha benki mapato yanayokusanywa kupitia 
POS na kuweka sera za udhibiti zikiwemo za makubaliano kati ya 
Halmashauri na watumiaji wa POS juu ya uzingatiaji wa muda wa 
kuwasilisha makusanyo benki na utozaji wa faini kwa 
ucheleweshaji ili kuhakikisha fedha zinawasilishwa benki kwa 
wakati,aidha ninasisitiza Mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha 
kwamba fedha ambazo hazikuwasilishwa benki zinarejeshwa. 

Zaidi ya hayo, Mamlaka hizo zinashauriwa kuhakikisha zinatumia 
kiusahihi mifumo ya kielektroniki kupitia makampuni ya simu na 
mabenki ili kurahisisha uwekaji wa mapato yanayokusanywa kupitia 
POS. 

6.2 Mapato ya Shilingi Bilioni 37.34 Yasiyokusanywa Kutoka katika 
Vyanzo Muhimu vya Mapato 

Nilikagua makusanyo ya mapato kupitia Mfumo wa Taarifa za 
Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kubaini 
kuwa, jumla ya shilingi bilioni 37.34 hazikukusanywa katika mamlaka 
146 za serikali za mitaa. Vyanzo vilivyoathirika ni kodi zitokanazo na 
upangishaji wa maduka na nyumba vilivyopo katika stendi za mabasi 
na masoko, kodi za kupangisha vibanda na vizimba vya masoko,kodi ya 
nyumba, kodi za upangishaji wa maeneo ya wazi, na fukwe uuzaji wa 
viwanja, ada za uwindaji leseni za biashara, na leseni za vileo. 

Hali hii ni kinyume na Agizo la 38 (1) la Randama ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009, linalomtaka mwekahazina kuwajibika 
kufanya taratibu sahihi za usimamizi wa fedha na uhasibu ili kuhakiki 
usahihi wa kumbukumbu za madai yote kwa kulinganisha na 
makusanyo; uhifadhi na uwekaji wa fedha hizo benki. Muhtasari wa 
vyanzo hivi unaelezewa katika Jedwali Na. 6-2 na Kiambatisho Na. 6-
2 kinatoa maelezo ya kina kwa mapato ambayo hayajakusanywa. 

Jedwali Na.6-2: Vyanzo vya Mapato Visivyokusanywa 
Na Chanzo cha mapato Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Leseni za biashara 112 13,940,477,444 
2 Mauzo ya viwanja 17 12,292,508,723 
3 Kodi za pango 64 5,642,483,546 
4 Ushuru wa Taka 2 3,016,026,871 
5 Leseni za vileo  59 1,712,215,056 
6 Fukwe/Maeneo ya wazi 2 292,613,800 
7 Ushuru wa huduma za uwindaji 3 439,606,284 
Jumla 37,335,931,724 
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Hatahivyo, uthibitisho wa makusanyo ya fedha kutoka kiwanda cha 
kufyatua tofali katika Halmashauri ya Jiji la Arusha unaonesha kuwa 
shilingi milioni 353.41 zilipatikana ambayo ni kati ya makadirio ya 
mauzo ya shilingi milioni 717.97 kulingana na vifaa vilivyonunuliwa. 
Ukokotoaji wa ulinganifu wa vifaa viliyonunuliwa na fedha 
zilizopatikana ulibaini kuwa kuna uwezekano mkubwa wa matumizi 
mabaya ya shilingi milioni 364.56 kwani hakuna uthibitisho wa 
kutosha kuhalalisha matumizi hayo ikiwemo vifaa visivyotumika au 
madeni ya wateja., 

Mapato ambayo hayajakusanywa na mamlaka za serikali za mitaa 
yanaweza kusababisha hasara kutokana na juhudi zisizoridhisha za 
kukusanya fedha hizo. 

Ninanazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazohusika kwa kushirikiana na Watendaji wa kata na mitaa/vijiji 
ziweke mifumo madhubuti ya utambuzi na ukusanyaji wa mapato 
katika vyanzo vyote vya mapato, mathalani uhuishaji wa kanzidata 
ya walipaji, ukumbushaji wa wadaiwa/walipa kodi kwa kuwatumia 
bili husika kupitia jumbe za simu, ufuatiliaji kupitia kikosi kazi cha 
ukusanyaji wa mapato na utoaji wa taarifa za wadaiwa na mbinu za 
ufuatiliaji kila mwezi ili kukusanya kikamilifu katika vyanzo vyote 
vya mapato na kuhakikisha urejeshwaji wa mapato ambayo 
hayajakusanywa. 

6.3 Miamala ya Shilingi bilioni 13.15 ya Madai Mbalimbali ya Mapato 
Isiyosuluhishwa 

Aya ya 6.7 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019 unataka utengenezaji wa hati za 
madai na usimamizi wa madai ya mapato ufanyike kupitia Mfumo wa 
Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato. Kisha, walipakodi wenye madeni 
wafuatiliwe kupitia mfumo huo na kujulishwa kwa wakati ili 
kuhakikisha malipo yanafanyika kupitia benki au kielekitroniki na 
kuhuishwa katika Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato mara 
tu baada ya malipo kufanyika. 

Nilibaini kuwa, kiasi cha shilingi bilioni 13.15 hakikusanywa katika 
mamlaka 59 za serikali za mitaa kutoka vyanzo mbalimbali ndani ya 
mfumo wa mapato wa LGRCIS bila kubainisha sababu, kinyume na 
miongozo iliyotajwa hapo juu.  
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Bila udhibiti na juhudi za kutosha, kuna uwezekano wa ukusanyaji 
wa mapato chini ya malengo. Jedwali Na. 6-3 linaonesha wadaiwa 
wa mapato mbalimbali. 

Jedwali Na.6-3: Wadaiwa wa Mapato Mbalimbali 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es salaam 4,273,261,779 31.  H/M Mpanda 58,587,485 
2.  H/W Simanjiro 1,106,439,925 32.  H/W Ngorongoro 56,697,908 
3.  H/W Kilosa 712,396,747 33.  H/W Missenyi 49,484,496 
4.  H/M Bukoba 668,217,232 34.  H/W Muleba 47,679,258 
5.  H/W Morogoro 533,706,011 35.  H/W Njombe 46,558,653 
6.  H/Jiji Tanga 450,979,377 36.  H/Mji Korogwe 45,746,895 
7.  H/W Namtumbo 435,294,332 37.  H/W Mkinga 38,394,612 
8.  H/M Iringa 416,174,212 38.  H/W Kwimba 35,796,517 
9.  H/W Kilindi 371,482,920 39.  H/Mji Makambako 33,329,842 
10.  H/W Kilolo 359,407,937 40.  H/M Songea 32,821,302 
11.  H/Mji Masasi 285,246,802 41.  H/M Moshi 32,334,300 
12.  H/W Ruangwa 264,956,830 42.  H/W Nsimbo 27,406,814 
13.  H/W Korogwe 211,270,206 43.  H/W Mbozi 23,513,931 
14.  H/Jiji Arusha 203,339,613 44.  H/Mji Newala 22,946,190 
15.  H/W Mpanda 201,441,963 45.  H/W Kalambo 22,044,995 
16.  H/W Rufiji 201,366,283 46.  H/W Bumbuli 21,534,507 
17.  H/W Monduli 178,599,677 47.  H/W Longido 20,732,700 
18.  H/W Songwe 165,542,500 48.  H/W Itigi 20,520,103 
19.  H/Mji Bariadi 159,160,416 49.  H/W Nanyumbu 19,644,172 
20.  H/M Shinyanga 155,595,376 50.  H/W Kibaha 19,164,936 
21.  H/W Nyasa 149,273,871 51.  H/W Maswa 18,379,930 
22.  H/W Newala 138,483,991 52.  H/W Tarime 18,154,079 
23.  H/W Meru 118,980,117 53.  H/W Tandahimba 17,555,290 
24.  H/W Busega 112,918,293 54.  H/W Igunga 16,887,755 
25.  H/Mji Mbinga 106,061,402 55.  H/M Musoma 11,290,550 
26.  H/W Muheza 103,256,463 56.  H/W Chalinze 11,028,224 
27.  H/M Mtwara 92,393,717 57.  H/W Mlele 7,307,835 
28.  H/W Madaba 64,092,027 58.  H/W Mwanga 6,279,375 
29.  H/W Uyui 63,010,942 59.  H/Mji Nanyamba 4,504,570 
30.  H/W Ushetu 59,532,193 Jumla 13,148,210,378 

Ingawa mamlaka za serikali za mitaa zimefanya jitihada za 
kupunguza kiasi cha wadaiwa hawa kwa miaka mitatu mfululizo, 
kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 6–3 hapa chini; hata hivyo, 
kiasi cha shilingi bilioni 1 3 .15 kinaonesha kuwa bado kuna haja ya 
kuchukul iwa kwa jitihada zaidi ili kuondoa uwepo wa wadaiwa 
mbalimbali ambao hawajapatiwa ufumbuzi.
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Kielelezo Na 0-3: Mwenendo wa Madai 

 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya mamlaka za serikali za 
mitaa ziweke udhibiti ili kuhakikisha kwamba wadaiwa wote 
wanahakikiwa kabla ya kufanya marekebisho na hatimaye 
kukusanya mapato kwa madai yanayostahili;  

Aidha, kuwe na utaratibu wa kufanya usuluhishi angalau kila mwezi 
kuhusiana na wadaiwa husika ili kupunguza vihatarishi vya upotevu 
na kuhakikisha usimamizi bora katika mapato. 

6.4 Kutowasilishwa kwa Shilingi Bilioni 4.94 na Mawakala wa Ukusanyaji 
Mapato  

Kifungu cha 26 (a) na (b) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290 kinamtaka mtu anayestahili kuteuliwa na mamlaka za 
serikali za mitaa, kukusanya na kupokea kiasi stahiki kutoka kwa kila 
mlipakodi katika eneo ambalo amepangiwa; na kuhakikisha kiasi 
chote kilichokusanywa kinalipwa kwa mamlaka ya serikali ya mtaa 
inayohusika. 

Nilipitia usimamizi wa mapato na kubaini kuwa, menejimenti 1 1  
za mamlaka za serikali za mitaa ziliingia mikataba 122 na mawakala 
wa kukusanya mapato katika vyanzo mbalimbali vyenye thamani 
ya shilingi bilioni 14.46.  

Mapitio zaidi ya Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya 
Serikali za Mitaa yalibaini kuwa, ni shilingi bilioni 9.74 pekee ndizo 
zilizowasilishwa kwa mamlaka za serikali za mitaa, na hivyo kuacha 
shilingi bilioni 4.72 bila kuwasilishwa kwa mujibu wa mikataba. 
Jedwali Na. 6-4 linaonesha orodha ya halmashauri za wilaya 
ambazo makusanyo hayakuwasilishwa.
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Jedwali Na.6-4: Taarifa ya Makusanyo ya Mawakala  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Mikatab

a 

Kiasi (Sh.) 
Kimkataba Kilichowasilish

wa 
Kinachodaiwa 

1.  H/Jiji Dar es 
Salaam  

11 2,987,756,000 1,877,468,800 1,110,287,200 

2.  H/M Morogoro  2 1,789,636,800 751,429,629 1,038,207,171 
3.  H/M Kinondoni 11 615,055,332 0 615,055,332 
4.  H/W Buchosa  19 1,025,510,000 570,493,481 455,016,519 
5.  H/Jiji Mwanza  13 2,171,220,000 1,731,269,200 439,950,800 
6.  H/W Arusha  4 404,640,000 114,973,500 289,666,500 
7.  H/W Rufiji 1 99,000,000 39,000,000 60,000,000 
8.  H/W Iringa  11 2,836,273,409 2,799,261,968 37,011,441 
9.  H/W Meru 6 67,195,961 33,562,656 33,633,305 
10.  H/W Bagamoyo 37 69,837,900 36,637,200 33,200,700 
Jumla 115 12,066,125,402 7,954,096,434 4,112,028,968 

Chanzo: Mikataba inayotekelezwa  

Aidha, nilibaini kutowasilishwa benki kwa makusanyo ya shilingi 
milioni 211.87 yatokanayo na ada ya ukusanyaji taka kutoka kwa 
mawakala watatu walioingia mkataba na Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza kinyume na Kifungu cha 4.4 cha mkataba ambacho kinamtaka 
wakala kuweka makusanyo yote ya mapato benki kila siku. 

Hakuna hatua zilizochukuliwa na mamlaka za serikali za mitaa 
kuhusiana na kiasi ambacho hakijakusanywa kwa mujibu wa mikataba. 
Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa kipengele katika mikataba 
iliyosainiwa kinachoelezea hatua zitakazochukuliwa dhidi ya wakala 
atakayeshindwa kufikia malengo ya urejeshaji kwa mujibu wa 
mkataba. 

Kutofikia malengo ya ukusanyaji wa mapato kupitia mawakala 
kunazuia utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika mamlaka za 
serikali za mitaa. 

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa katika 
siku zijazo zifanye upembuzi yakinifu unaoakisi uhalisia wa 
malengo ya makusanyo katika vyanzo vya mapato, huku 
zikihakikisha mikataba inaeleza wazi hatua zitakazochukuliwa 
dhidi ya mawakala watakaoshindwa kuwasilisha kiasi 
kilichokubaliwa;  

Kwa mikataba ambayo tayari ina vifungu vinavyoeleza hatua dhidi 
ya mawakala walioshindwa kuwasilisha makusanyo kulingana na 
makubaliano, ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuchukua hatua stahiki dhidi ya mawakala hao ili wawasilishe 
mapato ambayo hayajarejeshwa.
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6.5 Marekebisho ya Ankara zenye Thamani ya Shilingi Bilioni 1.79 bila 
Viambatisho Toshelevu 

Agizo la 37 (6) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009 linaeleza kwamba, kama stakabadhi imekosewa, 
itenguliwe mara moja na itolewe mpya. Stakabadhi halisi 
iliyotenguliwa ihifadhiwe kwa ukaguzi. Pia, Aya ya 3.4 (vii) ya 
Mwongozo wa Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019 inazitaka mamlaka za serikali za 
mitaa kuhakikisha marekebisho na ufutaji wa ankara zisizo sahihi 
katika Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Usimamizi wa Fedha (IFMIS) au 
Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa 
(LGRCIS) kuidhinishwa na mkurugenzi wa Halmashauri. 

Nilipitia marekebisho ya ankara yaliyofanyika katika Mfumo wa 
Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na kubaini kuwa, Mamlaka 14 za Serikali za Mitaa zilirekebisha 
ankara za kiasi cha shilingi Bilioni 1.79 katika Mfumo wa Taarifa za 
Ukusanyaji wa Mapato bila maelezo na/au viambatisho toshelevu ili 
kuhalalisha mabadiliko ya ankara zinazohusika wakati baadhi ya 
Halmashauri zilifanya marekebisho bila idhini ya Wakurugenzi. 

Kukosekana kwa viambatisho hivyo, sikuweza kuthibitisha juu ya 
uhalali wa marekebisho yaliyofanywa. Kwa maoni yangu, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinazohusika hazikutekeleza kikamilifu hatua za 
udhibiti kama inavyotakiwa na Agizo la 37(6) la Randama ya Fedha 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Aya ya 

3.4 (vii) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato ya Serikali za Mitaa 
wa Mwaka 2019. Maelezo ya marekebisho hayo yameoneshwa katika 
Jedwali Na. 6-5. 

Jedwali Na.6-5: Ankara Zilizorekebishwa Bila Viambatisho 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Kilindi  907,543,590 
2.  H/Jiji Tanga 257,104,456 
3.  H/W Musoma 101,711,906 
4.  H/W Nyasa 101,504,544 
5.  H/W Manyoni 88,419,000 
6.  H/W Kasulu 75,476,500 
7.  H/Mji Tarime 67,506,441 
8.  H/M Kahama 63,100,000 
9.  H/W Uvinza 30,808,650 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
10.  H/W Iramba 29,432,771 
11.  H/M Iringa 24,526,237 
12.  H/M Lindi 23,816,430 
13.  H/W Wanging'ombe 12,784,456 
14.  H/W Mwanga 11,072,487 
Jumla 1,794,807,468 

Chanzo:Taarifa ya Mfumo wa kukusanyia mapato  

Kwa maoni yangu, marekebisho bila kuwa na vielelezo vya kutosha 
na kibali yanaziweka Halmashauri kwenye hatari ya ubadhilifu wa 
mapato bila kugundulika na uongozi wa Halmashauri. 

Ninatoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka udhibiti 
sahihi ili kusaidia utunzaji wa viambatisho vya ankara za mapato 
zinazorekebishwa au kufutwa kwa kuhuisha au kupakia nyaraka 
husika katika Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato kabla ya 
kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri. 

6.6 Kutokuwa na Ufanisi Katika Makadirio na Ukusanyaji wa Ushuru wa 
Huduma Shilingi Bilioni 36.22 

Vifungu vya 6(1) (u) na 7(1) (y) vya Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290 kama iliyorekebishwa na Kifungu cha 44 na 45 cha 
Sheria ya Fedha, 2020 ambavyo vinaeleza kuwa chanzo cha mapato 
ni pamoja fedha zote zinazotokana na ushuru wa huduma zinazolipwa 
na taasisi au mtu binafsi anayeendesha biashara, na mwenye leseni 
halali ya biashara ambayo mauzo ghafi kwa mwaka yanazidi shilingi 
milioni nne, na utozaji ni kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo 
ghafi baada ya kupunguza kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa 
bidhaa: ili mradi, matawi ya taasisi husika yatalipa ushuru wa huduma 
katika maeneo ya Halmashauri. 

Nimetathmini ufanisi wa ukusanyaji wa ushuru wa huduma na kubaini 
kuwa, Halmashauri 40 hazikukusanya ushuru wa huduma wa kiasi cha 
shilingi bilioni 36.22kutoka kwa wafanyabiashara wanaofanya kazi 
ndani ya mamlaka ya Halmashauri husika.  

Hii inatokana na juhudi hafifu za kuwasilisha madai kwa taasisi husika 
na kukosekana kwa kanzidata yenye taarifa halisi za wafanyabiashara. 
Orodha ya Halmashauri ambazo hazikukusanya ushuru wa huduma 
zimeoneshwa katika Jedwali Na. 6-6.



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
58 

Jedwali Na.6-6: Ushuru wa Huduma Usiokusanywa 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es 
Salaam 

25,961,761,567 22.  H/W Chunya 57,239,267 

2.  H/Jiji Arusha 6,334,913,229 23.  H/M Ilemela 48,114,055 
3.  H/Jiji Mbeya 766,747,216 24.  H/W Mbarali 44,840,952 
4.  H/M Iringa 667,570,073 25.  H/W Longido 40,591,907 
5.  H/M Musoma 274,060,513 26.  H/W Butiama 37,912,813 
6.  H/W Chalinze 208,748,489 27.  H/W Kwimba 37,094,759 
7.  H/W Mbinga 202,041,270 28.  H/Mji Korogwe 29,873,270 
8.  H/W Tunduru 192,798,754 29.  H/W Ileje 26,633,108 
9.  H/M Kigamboni 150,250,560 30.  H/W Rorya 24,820,027 
10.  H/W Iringa 137,959,221 31.  H/W Wanging'ombe 24,748,405 
11.  H/W Muheza 126,689,895 32.  H/W Ukerewe 24,700,000 
12.  H/W Uyui 99,284,813 33.  H/Jiji Tanga 23,734,591 
13.  H/W Chato 82,042,992 34.  H/W Mbozi 14,626,737 
14.  H/Mji Bunda 77,236,386 35.  H/W Muleba 12,532,350 
15.  H/W Njombe 76,750,865 36.  H/Mji Tunduma 7,138,235 
16.  H/W Rungwe 72,847,642 37.  H/W Momba 6,318,153 
17.  H/W Kilindi 70,574,545 38.  H/W Hanang 2,815,106 
18.  H/W Kilolo 66,470,081 39.  H/W Pangani 2,780,486 
19.  H/Mji Njombe 63,812,059 40.  H/W Biharamulo 637,212 
20.  H/W Mufindi 63,520,184 Jumla 36,223,596,056 
21.  H/W Songwe 60,364,269 

 

Kwa maoni yangu, kutozakiwango cha kodi cha kuanzia asilimia sifuri 
mpaka asilimia 0.3 kinaweza kutoa mwanya wa ukwepaji wa ushuru wa 
huduma. 

Mamlaka za serikali za mitaa husika zimeshindwa kukusanya ushuru 
wa huduma kama chanzo cha mapato, hali ambayo inaathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

Ninapendekeza Menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa, kanzidata za biashara zinahuishwa na ufuatiliaji 
wa kutosha unafanyika kupitia ngazi zote ikiwa ni pamoja na Kata 
na Vijiji ili kukusanya ushuru wa huduma kwa ukamilifu. 

6.7 Kutowasiliana kwa Mifumo kumepelekea kutokusanya Ushuru wa 
Huduma wa Shilingi Bilioni 8.02  
Aya ya 6.6.1(iii & iv) ya Mwongozo wa usimamizi wa Mapato ya 
mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 2019 inafafanua mkakati na 
taratibu za ukusanyaji wa ushuru wa huduma ukijumuisha utoaji wa 
fomu ya kukiri jumla ya mauzo ghafi ambayo hujazwa na mlipakodi 
na inaweza kutumika katika utozaji wa ushuru wa huduma. 
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Nilibaini kuwa Mamlaka 38 za Serikali za Mitaa zilikusanya ushuru wa 
huduma wenye jumla ya shilingi bilioni 8.02 bila kupata ushahidi wa 
taarifa za mauzo ghafi kutoka mamlaka husika au taasisi husika ili 
kuthibitisha kiasi kilichokusanywa. Maelezo zaidi ya ushuru wa 
huduma uliokusanywa bila vithibitisho vya mauzo ghafi yametolewa 
katika Jedwali Na. 6-7. 

Jedwali Na.6-7: Makusanyo ya Ushuru wa Huduma Bila Uthibitisho 
Na. Jina La Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

1.  H/M Temeke 2,098,190,919 21.  H/W Mvomero 63,905,430 
2.  H/W Tarime 743,351,267 22.  H/M Mpanda 62,663,027 
3.  H/M Bukoba 606,161,904 23.  H/W Mpimbwe 61,615,558 
4.  H/W Mbeya 591,712,785 24.  H/W Kondoa 59,040,515 
5.  H/W Misungwi 548,849,690 25.  H/M Shinyanga 56,370,776 
6.  H/M Kigoma/Ujiji 424,287,200 26.  H/W Babati 42,917,621 
7.  H/M Songea 383,015,120 27.  H/W Mafia 42,834,853 
8.  H/W Ngorongoro 291,061,812 28.  H/W Same 40,617,681 
9.  H/Mji Ifakara 258,412,781 29.  H/W Iramba 37,890,568 
10.  H/M Kahama 215,091,868 30.  H/W Namtumbo 31,658,347 
11.  H/W Msalala 182,304,990 31.  H/Mji Kondoa 28,851,741 
12.  H/M Musoma 178,409,118 32.  H/W Korogwe 26,654,980 
13.  H/W Shinyanga 150,006,037 33.  H/W Nyasa 26,262,634 
14.  H/W Biharamulo 137,148,493 34.  H/W Rufiji 25,680,034 
15.  H/W Chato 117,385,693 35.  H/Jiji Mwanza 20,524,814 
16.  H/W Kwimba 101,052,139 36.  H/W Busokelo 20,214,665 
17.  H/W Lushoto 89,405,677 37.  H/Mji Newala 17,482,194 
18.  H/W Malinyi 86,573,247 38.  H/W Itigi 11,652,266 
19.  H/W Pangani 76,918,953   Jumla  8,023,104,102 
20.  H/W Handeni 66,926,705 

 

Ushuru wa huduma unaweza kukusanywa pungufu kutokana na 
kukosekana kwa taarifa za mauzo ghafi ambazo zingeweza kutumika 
katika kukokotoa kiasi stahiki cha ushuru wa huduma ambacho 
kinatakiwa kulipwa na mlipa kodi. 

Ninapendekeza kwamba Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI katika siku zijazo zihuishe mfumo wa 
kielektroniki utakaowezesha kupeana taarifa za mauzo ghafi au 
taarifa nyingine zitakazorahisisha ukokotoaji wa kiasi 
kinachostahili kulipwa kama ushuru wa huduma. Pia, nawasihi 
menejimenti ya mamlaka za serikali za mitaa kufanya tathmini kwa 
kutumia fomu za kukiri mauzo ghafi inayojazwa na mlipakodi kabla 
ya kumtoza.
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6.8  Ushuru wa Mazao Usiokusanywa Shilingi Bilioni 3.03 

Kifungu cha 7(1) (g) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Sura 290 
kinaeleza kuwa fedha zote zitokanazo na malipo yoyote yanayolipwa 
katika chanzo cha mazao ya kilimo au mazao mengine yanayozalishwa 
katika eneo la Halmashauri ya Wilaya, zilizowekwa chini ya Sheria hii 
au sheria nyingine yoyote isipokuwa kwa mazao muhimu 
yanayosafirishwa kwaajili ya mauzo ya nje ya nchi ambayo ushuru 
husika utaanzia kati ya sifuri. na asilimia tano ya bei ya lango la 
shamba na italipiwa kwenye chanzo cha mauzo.  

Pia, sehemu ya 1 ya Jedwali la Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290 inataka malipo ya ushuru wa mazao kwa mnunuzi kutozwa 
asilimia tatu ya bei ya lango la shamba katika mazao ya biashara. 

Mapitio yangu ya taarifa za Minada ya Mazao, Mfumo wa Taarifa za 
Ukusanyaji wa Mapato katika mamlaka za serikali za mitaa, taarifa za 
mauzo ya makampuni binafsi, taarifa za Vyama vya Ushirika vya 
Masoko ya Kilimo (AMCOS) na taarifa za Bodi za mazao husika, nilibaini 
kuwa, Mamlaka 17 za serikali za Mitaa hazijakusanya shilingi bilioni 
3.03 kama malipo ya mazao kinyume cha kifungu cha sheria 
kilichotajwa hapo juu. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 6-8. 

Jedwali Na.6-8: Ushuru wa Mazao Usiokusanywa  
Na Jina la Halmashauri Zao husika Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Mbinga Kahawa 1,467,596,146 
2.  H/W Songea  Kahawa 294,093,184 

Ufuta na Maharage ya Soya 14,157,096 
3.  H/W Mbozi Kahawa 180,186,123 
4.  H/W Sikonge Tumbaku 153,859,706 
5.  H/W Busokelo Chai 132,130,098 
6.  H/W Liwale Korosho 122,227,512 
7.  H/W Moshi Kahawa 110,683,417 
8.  H/W Kaliua Tumbaku 108,659,716 
9.  H/W Tunduru Korosho 81,612,735 
10.  H/Mji Korogwe Mkonge 81,036,666 
11.  H/W Mpanda Tumbaku 78,668,212 
12.  H/W Urambo Tumbaku 72,769,281 
13.  H/W Korogwe Chai 50,000,000 
14.  H/Mji Njombe Chai 24,147,346 
15.  H/W Shinyanga Pamba 21,921,483 
16.  H/W Hai Kahawa 16,732,116 
17.  H/W Bariadi  16,579,620 
Jumla 3,027,060,457 

Chanzo: Taarifa za mazao 
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Ushuru wa Mazao ambao haujakusanywa unazinyima Mamlaka za 
serikali Mitaa husika uwezo wa kuboresha huduma zitolewazo kwa 
jamii iliyokusudiwa. 

Natoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha ushirikiano 
kati ya Idara za Fedha na Kilimo ili kufanya ufuatiliaji wa karibu wa 
ushuru wa mazao kutoka Taasisi na kampuni husika ili kurejesha 
ushuru ya mazao ambayo hayajatumwa. 

6.9 Matumizi Hafifu ya Mfumo wa Usimamizi wa Ukusanyaji Mapato 

Aya ya 3.4 (vii) ya Mwongozo wa usimamizi wa Mapato wa Serikali za 
Mitaa wa 2019 inasema "marekebisho yote ya taarifa zisizo sahihi 
kwenye mifumo ya IFMIS au LGRCIS au vifaa lazima yawasilishwe kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa". 

(i) Kutofanyika kwa usuluhishi kati ya POS, LGRCIS na Akaunti ya 
Benki 

Aya ya 3.4 (ix) cha LARAM, 2019 inahitaji usuluhishi wa mapato 
ufanywe mara kwa mara, ikiwezekana kila wiki dhidi ya miamala 
inayokusanywa na POS, inayoonekana katika mfumo wa LGRCIS, na ile 
iliyowekwa benki.  

Nilibaini Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam haikufanya usuluhishi wa 
mapato yatokanayo na ukusanyaji wa taka, kati ya POS, LGRCIS na 
kilichowasilishwa Benki ili kuhakikisha kuwa miamala yote 
inahifadhiwa katika kanzidata ya mfumo, na. pia kiasi kilichokusanywa 
kinalingana na kiasi kilichopo kwenye taarifa ya benki. 

Kutofanya usuluhishi kati ya POS, LGRCIS na Benki kunaweza 
kusababisha kupotoshwa kwa taarifa kutokana na makosa au 
ubadhirifu. 

(ii) Mapato Yanayokusanywa nje ya Mfumo wa Ukusanyaji Mapato 
(LGRCIS) 

Waraka Na.EB.151/257/01/109 uliotolewa na Ofisi ya Raisi-TAMISEMI 
wa tarehe 28 Januari 2015 unataka mapato yote yakusanywe kupitia 
Mfumo wa Ukusanyaji Mapato wa Serikali za Mitaa (LGRCIS).  
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Mapitio ya taarifa ya leseni za biashara na vileo zilizotolewa katika 
mfumo wa LGRCIS, nilibaini kuwa, Halmashauri ya wilaya ya Shinyanga 
ilitoa leseni 1,046 zenye ada ya jumla ya shilingi milioni 55.13 
zilitolewa nje ya LGRCIS 

Aidha Halmashauri ya mji wa Handeni ilikusanya jumla ya Shilinngi 
milioni 68 nje ya mfumo wa ukusanyaji wa mapato (LGRCIS). 

Katika Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam mapato yenye jumla ya 
shilingi milioni 592.95 yalikusanywa kupitia benki za biashara lakini 
hayakuonekana kwenye LGRCIS.  

Ukusanyaji wa mapato bila kutumia mfumo wa LGRCIS huongeza hatari 
za udanganyifu na vitendo vya rushwa. 

Ninashauri Uongozi wa Halmashauri husika kufanya usuluhishi wa 
mara kwa mara kati ya POS na LGRCS ili kuepuka upotoshaji wowote 
wa taarifa kutokana na makosa au udanganyifu. 
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SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 

 

 

 

7.0 Utangulizi 

Sura hii inajadili kuhusu mgawanyo na usimamizi wa rasilimali za 
umma unaofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kufuata 
taratibu za fedha za umma, kuweka vipaumbele vya kimkakati na 
thamani ya fedha. Usimamizi wa matumizi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa unaohusisha taratibu zote zinazohitajika ili kuhakikisha 
kwamba malipo yanafanyika kwa uhalali,wakati na kwa utimilifu. 
Zaidi ya hayo, usimamizi wa matumizi ya fedha za umma unahakikisha 
kuwa rasilimali za umma zinazotolewa kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinatumika kikamilifu kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu, 
maagizo na kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

Kutokana na ukiukwaji mkubwa wa sheria, kanuni na miongozo ya 
usimamizi wa fedha, Mamlaka za Serikali za Mitaa Zilifanya matumizi 
mabaya ya fedha. Sura hii inaeleza kwa muhtasari masuala muhimu 
ambayo yasiporekebishwa yanaweza kusababisha athari mbaya katika 
usimamizi wa fedha zinazopelekwa kwenye Mamlaka za serikali za 
mitaa. 

7.1 Malipo ya Shilingi Bilioni 11.78 Yasiyo na Viambatisho 

Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Utozaji wa Kodi, Sura ya 438 
kinamtaka mtu, ambaye anasambaza bidhaa, anatoa huduma au 
anayepokea malipo kuhusiana na usambazaji wa bidhaa au huduma 
aliyotoa, kutoa risiti au ankara kwa kutumia mashine za kielektroniki. 
Aidha Agizo la 34(1) na 104(2) la Randama ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka mwekahazina kuweka mfumo mzuri 
wa uhasibu na utunzaji wa nyaraka zote muhimu, kwa muda 
usiopungua miaka mitano. 
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Kinyume na matakwa yaliyotajwa hapo juu, nilibaini malipo ya jumla 
ya shilingi bilioni 11.78 hayakuwa na viambatisho vya kutosha. Kati ya 
hizo, Halmashauri 71 zililipa shilingi bilioni 10.08 kwa wazabuni 
mbalimbali bila kudai risiti za kielektroniki kama inayooneshwa 
kwenye Jedwali Na.7-1, na Halmashauri 40 zililipa shilingi bilioni 1.70 
bila viambatisho timilifu kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7-2 

Jedwali Na.7-1: Malipo yasiyo na Risiti za Kielectroniki  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

1.  H/W Kaliua 831,272,284 37.  H/W Kasulu 70,746,600 
2.  H/W Bunda 801,102,943 38.  H/W Songea 68,735,930 
3.  H/W Musoma 614,075,760 39.  H/W Itigi 67,989,358 
4.  H/W Chemba 592,600,415 40.  H/W Malinyi 64,293,724 
5.  H/W Uvinza 490,733,979 41.  H/W Mvomero 59,905,888 
6.  H/W Longido 446,223,525 42.  H/MJI Babati 52,873,399 
7.  H/W Mkinga 346,553,104 43.  H/MJI Handeni 52,393,000 
8.  H/W Mbinga  303,061,547 44.  H/W Bukombe 49,857,544 
9.  H/W Namtumbo 297,285,131 45.  H/W Pangani 44,656,130 
10.  H/W Kishapu 293,934,493 46.  H/W Nyasa 43,020,443 
11.  H/W Arusha 258,553,091 47.  H/W Simanjiro 40,603,193 
12.  H/W Madaba 238,186,433 48.  H/Mji Kondoa 38,220,384 
13.  H/W Kigoma 235,638,175 49.  H/Mji Ifakara 37,022,217 
14.  H/W Busega 222,345,532 50.  H/W Ruangwa 34,583,500 
15.  H/W Maswa 216,723,762 51.  H/W Chalinze 34,420,520 
16.  H/W Nsimbo 216,697,078 52.  H/W Singida 33,921,440 
17.  H/MJI Tunduma 181,219,687 53.  H/W Mbogwe 32,673,444 
18.  H/W Rorya 155,797,879 54.  H/W Mkalama 32,034,370 
19.  H/Mji Bunda 152,832,030 55.  H/W Kalambo 31,407,100 
20.  H/W Chato 151,237,900 56.  H/Mji Nanyamba 30,670,100 
21.  H/W Lushoto 149,064,375 57.  H/W Itilima 30,634,047 
22.  H/W Nkasi 147,631,860 58.  H/W Korogwe 30,174,194 
23.  H/W Iramba 140,731,303 59.  H/W Tandahimba 29,241,590 
24.  H/W Meru 127,536,474 60.  H/W Kiteto 28,816,677 
25.  H/W Bahi 124,071,715 61.  H/W Buhigwe 26,039,054 
26.  H/W Mlele 122,264,093 62.  H/W Rufiji 25,736,435 
27.  H/W Kongwa 112,481,855 63.  H/W Mpwapwa 24,724,892 
28.  H/W Butiama 108,034,087 64.  H/W Mwanga 21,201,501 
29.  H/M Musoma 107,695,853 65.  H/M Mpanda 20,285,000 
30.  H/W Mbozi 101,814,620 66.  H/W Mafia 20,017,716 
31.  H/W Liwale 99,560,574 67.  H/W Kisarawe 17,885,000 
32.  H/W Kondoa 98,226,380 68.  H/W Kibaha 13,687,170 
33.  H/W Mbarali 97,751,920 69.  H/W Mkuranga 10,958,797 
34.  H/W Shinyanga 96,903,930 70.  H/W Rungwe 9,357,610 
35.  H/W Mpanda 88,947,658 71.  H/W Kilolo 8,762,748 
36.  H/W Ngara 77,381,780 Jumla 10,083,723,940 
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Jedwali Na.7-2: Malipo yenye viambatisho pungufu  
Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

1.  H/W Bahi 346,852,709 21.  H/Mji Bariadi 21,743,213 
2.  H/Jiji Tanga 139,645,930 22.  H/W Chunya 21,366,000 
3.  H/W Nyasa 132,960,678 23.  H/Mji Nnyamba 21,272,607 
4.  H/Jiji Dar-es-salaam 106,813,285 24.  H/W Korogwe 20,872,388 
5.  H/W Chamwino 76,700,680 25.  H/W Maswa 20,800,000 
6.  H/M Musoma 63,470,730 26.  H/M Mpanda 20,700,000 
7.  H/W Chemba 61,042,640 27.  H/W Busega 20,512,000 
8.  H/W Simanjiro 52,015,067 28.  H/W Igunga 19,565,700 
9.  H/Jiji Mbeya 42,440,850 29.  H/W Handeni 19,278,401 
10.  H/W Itigi 40,702,920 30.  H/Mji Ifakara 18,990,000 
11.  H/W Kishapu 37,874,200 31.  H/W Lushoto 18,870,960 
12.  H/Mji Kasulu 35,465,394 32.  H/W Rufiji 15,802,560 
13.  H/M Tabora 34,665,000 33.  H/W Mlele 15,745,840 
14.  H/W Nkasi 34,643,533 34.  H/W Mvomero 14,381,840 
15.  H/W Mkuranga 34,021,653 35.  H/W Mafia 14,105,116 
16.  H/W Nachingwea 29,290,000 36.  H/W Mpimbwe 11,436,063 
17.  H/M Kigamboni 27,651,315 37.  H/Mji Handeni 11,557,756 
18.  H/W Kibondo 26,805,076 38.  H/W Ruangwa 9,924,000 
19.  H/W Mafia 24,270,000 39.  H/W Bagamoyo 8,650,245 
20.  H/W Ukerewe 23,158,000 40.  H/W Pangani 6,028,000 
Jumla 1,702,092,349 

 

Mchanganuo wa mwenendo wa kiasi cha malipo ambayo hayakuwa na 
viambatisho timilifu kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/22 
unaonesha kuwa mapungufu yanaendelea kuongezeka kwa kiasi 
kikubwa, hii inamaanisha kwamba, menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikuchukua hatua madhubuti za kurekebisha 
mapungufu hayo na kushughulikia mapendekezo yangu ipasavyo kwa 
miaka iliyopita kama inavyoonyeshwa kwenye kielelezo Na 7-1 hapa 
chini. 
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Kielelezo Na 7-1: Mwenendo wa Malipo Ambayo Hayakuwa na Viambatisho 
vya Kutosha 

 

Kutokuwa na viambatisho timilifu vinavyothibitisha uhalali wa 
matumizi, kunaficha uhalali na uhalisia wa matumizi 
yaliyofanywa,aidha kunatengeneza mianya ya ukwepaji wa kodi kwa 
wazabuni, hivyo kusababisha ukusanyaji mdogo wa mapato ya Serikali. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Mapato Tanzania iongeze ufuatiliaji wa 
kubaini wauzaji wasio waaminifu ambao hawatoi risiti za 
kielektroniki, na kuchukua hatua stahiki dhidi yao kwa mujibu wa 
sheria za kodi. Aidha, menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kudai risiti za kielekroniki kwa lengo la kukuza 
ukusanyaji wa kodi, pamoja na kuhakikisha kuwa matumizi yasiyo 
na viambatisho husika ikiwa ni pamoja na hati ya madai, hati ya 
mapokezi,orodha ya walipwaji na mahudhurio yanachunguzwa na 
vyombo husika vya kiuchunguzi ili kubaini uhalali wa malipo hayo. 

7.2 Kutokuwa na Usimamizi Bora Juu ya Fedha Kutoka Akaunti ya 
Amana Shilingi Bilioni 7.7 

Kazi ya msingi ya akaunti ya amana, ni kutunza fedha kutoka kwa 
waweka amana mbalimbali kwa madhumuni yaliyopangwa.Hivyo 
dhamana ya kutoa fedha hizo kwenye akaunti, kunategemea hasa 
uthibitisho wa matumizi sawa na lengo kuu la amana hizo. 

Nilibaini kuwa, Mamlaka 31 za Serikali za Mitaa hazikusimamia vizuri 
fedha za amana, kwa kutoa fedha kwa ajili ya shughuli kinyume na 

9.51 9.94
11.78

2019/20 2020/21 2021/22

Matumizi yasiyo na viambatisho vya kutosha 
(Sh. 'billion') 
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malengo yaliyokusudiwa. Zaidi ya hayo, Halmashauri zilizokopa jumla 
ya shilingi bilioni 3.15 kutoka kwenye akaunti za amana bila kurejesha 
kwa wakati ili kutekeleza shughuli zilizokusudiwa. 

Ufinyu wa bajeti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na udhibiti mdogo 
juu ya usimamizi wa fedha katika akaunti ya amana, ni miongoni mwa 
mambo yanayochangia matumizi mabaya na ukopaji usiodhibitiwa. 

Fedha zlizotolewa kutoka kwenye akaunti za amana ambazo 
hazijarejeshwa husababisha madeni makubwa kwa Halmashauri na, 
mwishowe, huiweka serikali katika hatari ya sifa mbaya mbele ya 
wenye amana Halmashauri zilizoshindwa kusimamia fedha katika 
akaunti ya amana zimeoneshwa katika Jedwali Na. 7-3. 

Jedwali Na.7-3: Halmashauri zilizotumia fedha za amana kwa matumizi 
yasiyopangwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Morogoro 443,990,761 
2.  H/Mji Korogwe 351,243,908 
3.  H/W Shinyanga 194,689,640 
4.  H/W Tarime 186,474,143 
5.  H/M Moshi 170,037,459 
6.  H/W Morogoro 150,612,183 
7.  H/Mji Kahama 119,589,550 
8.  H/M Tabora 114,555,442 
9.  H/W Newala 104,240,807 
10.  H/W Songwe 102,475,400 
11.  H/W Njombe 102,329,713 
12.  H/Jiji Dar-es-salaam 102,312,945 
13.  H/W Ngorongoro 100,305,550 
14.  H/W Butiama 97,984,000 
15.  H/W Bariadi 94,471,475 
16.  H/M Musoma 83,755,127 
17.  H/W Mbeya 82,717,102 
18.  H/W Ludewa 71,160,000 
19.  H/M Shinyanga 60,000,000 
20.  H/W Iramba 51,409,950 
21.  H/W Gairo 47,842,000 
22.  H/W Kilwa 46,323,570 
23.  H/W Rungwe 39,699,297 
24.  H/W Ushetu 38,400,590 
25.  H/W Kibiti 37,000,000 
26.  H/W Liwale 29,610,780 
27.  H/W Mwanga 23,656,093 
28.  H/W Kilosa 21,981,000 
29.  H/W Meatu 20,118,704 
30.  H/Mji Handeni 11,896,251 
31.  H/W Lushoto 52,430,841 
Jumla 3,153,314,281 
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Aidha, nilibaini Halmashauri 13 hazikusimamia ipasavyo fedha za 
amana kwa kulipa zaidi ya kiasi kilichopokelewa katika akaunti kwa 
shilingi bilioni 1.28 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.7-4. Na 
malipo ya shilingi bilioni 3.27 yaliyolipwa na Halmashauri 27 
hayakuthibitishwa kupokelewa katika akaunti ya amana, na kukosa 
idhini ya kufanya malipo hayo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
7-5. 

Jedwali Na.7-4:Malipo Yaliyofanyika Zaidi ya Amana Iliyopo 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Temeke 464,776,946 
2.  H/W Mufindi 210,954,075 
3.  H/W Babati 144,615,543 
4.  H/W Mpwapwa 118,662,589 
5.  H/W Monduli 65,411,053 
6.  H/W Meru 59,337,342 
7.  H/W Arusha 56,874,043 
8.  H/W Bariadi 38,756,806 
9.  H/W Bukoba 33,368,227 
10.  H/Mji Handeni 32,435,598 
11.  H/W Kiteto 24,116,425 
12.  H/W Nyang’hwale 17,287,772 
13.  H/W Pangani 12,775,000 

Jumla 1,279,371,419 
 

Jedwali Na.7-5: Malipo katika akaunti ya amana Bila uthibitisho wa amana 
kupokelewa 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi(Sh.) 

1.  H/W Korogwe 523,804,544 1.  H/Mji Ifakara 70,432,891 
2.  H/W Namtumbo 355,392,256 2.  H/Mji Bariadi 64,752,419 
3.  H/W Songea 291,289,583 3.  H/W Kibiti 64,522,973 
4.  H/W Nyasa 252,882,153 4.  H/W Kwimba 61,778,450 
5.  H/M Kahama 195,254,515 5.  H/W Mbogwe 57,443,000 
6.  H/M Songea 163,525,104 6.  H/W Bahi 53,623,715 
7.  H/W Chato 157,263,307 7.  H/W Simanjiro 53,283,931 
8.  H/W Msalala 144,013,739 8.  H/W Magu 51,791,212 
9.  H/W Malinyi 141,491,404 9.  H/W Kilindi 22,509,000 
10.  H/W Mbinga 138,161,558 10.  H/W Busega 19,906,197 
11.  H/W Shinyanga 108,751,766 11.  H/W Muleba 19,026,000 
12.  H/W Uyui 86,757,593 12.  H/W 

Biharamulo 
11,542,120 

13.  H/W Maswa 81,348,000 13.  H/W Mwanga 7,583,376 
14.  H/W Arusha 70,741,479 Jumla 3,268,872,285 
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Ninapendekeza Serikali kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI, iagize 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka udhibiti bora wa usimamizi 
wa fedha katika akaunti ya amana. Aidha, fedha zilizokopwa kutoka 
kwenye akaunti ya amana, zinarejeshwa haraka ili kufanikisha 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

7.3 Malipo ya Shilingi Bilioni 1.51 Yaliyofanywa kwa Fedha Taslimu 

Aya ya 6.8.3 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wa Mwaka 2021 kinazitaka mamlaka ya serikali za mitaa kufanya 
malipo yote kwa njia ya kielekitroniki katika akaunti ya benki ya 
mlipwaji, na kwa hali yoyote ile mamlaka isilipe kwa hundi au fedha 
taslimu. 

Nilibaini mamlaka 14 za serikali za mitaa zzilifanya malipo yenye 
jumla ya shilingi bilioni 1.51 kwa wazabuni mbalimbali kinyume na 
matakwa ya kifungu tajwa hapo juu kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 7-6. 

Jedwali Na. 7-6: Malipo Kwa Fedha Taslimu 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) 

1.  H/M Temeke 383,440,200 
2.  H/Jiji Arusha 309,160,000 
3.   H/M Iringa 264,433,521 
4.   H/W Longido 152,315,818 
5.   H/W Kaliua 100,268,637 
6.   H/M Singida 70,180,000 
7.   H/W Urambo 55,216,500 
8.   H/W Kakonko 38,963,040 
9.  H/Mji Bariadi 32,501,768 
10.   H/W Manyoni 27,060,573 
11.   H/W Busega 24,593,354 
12.  H/W Mkinga 21,082,067 
13.   H/W Mkalama 20,032,993 
14.   H/W Pangani 7,078,500 
Jumla 1,506,326,971 

Shinikizo na ukomo wa muda unaotolewa na Serikali katika 
kukamilisha miradi inayotekelezwa inaweza kuwa sababu ya kutumia 
fedha taslimu. Kufanya malipo ya fedha taslimu kwa wazabuni 
kunaweza kuvutia matumizi mabaya ya fedha za umma na kutolipa 
kodi stahiki kwa serikali. 
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Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
zinazingatia sheria,  na  kuz u i a  matumizi ya fedha taslimu, hasa 
wakati wa kufanya malipo kwa wazabuni. 

7.4 Masurufu Yasiyorejeshwa Shilingi Milioni 809.1  

Agizo Na. 40 la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
na aya Na. 6.8 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wa Mwaka 2019 unatoa maelekezo ya jinsi ya uombaji wa 
masurufu, utoaji na urejeshaji wake, zuio la utoaji wa masurufu zaidi 
ya mara moja kwa Afisa wa serikal; uandaaji wa rejesta ya masurufu; 
na adhabu kwa kuchelewa kurejesha masurufu. 

Nilibaini kuwa, Halmashauri 17 zina masurufu ya jumla ya shilingi 
milioni 809.1 ambayo yalilipwa kwa watumishi kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali, bila kurejeshwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 7-7. 

Jedwali Na.7-7: Halmashauri Zenye Masurufu Yasiyorejeshwa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.) 

1.  H/M Morogoro 177,019,300 
2.  H/Jiji Arusha 169,840,000 
3.  H/Jiji Dar Es Salaam 161,533,554 
4.  H/W Songwe 42,030,000 
5.  H/W Mbozi 34,187,463 
6.  H/W Simanjiro 29,932,852 
7.  H/W Ushetu 29,504,900 
8.  H/W Nachingwea 27,227,720 
9.  H/Mji Kondoa 22,172,696 
10.  H/W Mufindi 22,026,700 
11.  H/W Rungwe 16,557,900 
12.  H/W Mkuranga 16,405,000 
13.  H/W Maswa 14,312,000 
14.  H/W Kibiti 12,853,000 
15.  H/W Nyasa 12,393,250 
16.  H/Mji Mbinga 11,486,485 
17.  H/W Itigi 9,618,057 
Jumla 809,100,877 

Usimamizi usio bora wa masurufu unaonesha mapungufu katika 
ufuatiliaji wa marejesho ya masurufu kwa wakati, hivyo, kutoa mianya 
kwa watumishi wasio waaminifu kufanya ubadhirifu wa fedha za 
umma. 

Ninapendekeza, Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha ufuatiliaji na udhibiti wa masurufu, kurejesha kwa 
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wakati pamoja na adhabu ya ucheleweshaji kama inavyotakiwa na 
sheria na kanuni za usimamizi wa fedha za umma, ili kuepuka 
matumizi mabaya ya fedha. 

7.5 Kodi ya Zuio Kutowasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania Shilingi 
Milioni 510.19  

Kifungu cha 83 (A) na Aya ya 4(c) (v) cha Jedwali la 1 la Sheria ya Kodi 
ya Mapato Sura ya 332, kinataka kila taasisi kukatwa 2% kwa bidhaa 
na 5% kwa huduma zinazotolewa kwa taasisi za Serikali, na kiasi 
kilichozuiliwa kutumwa kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato. 

Kinyume na matakwa ya sheria tajwa, nilibaini Halmashauri 15 
kukatwa kodi ya zuio ya shilingi milioni 510.19, na kutowasilisha katika 
Mamlaka Ya Mapato Tanzania kwenye Jedwali Na. 7-8. 

Jedwali Na.7-8: Halmashauri zenye Kodi ya Zuio Isiyowasilishwa 
Na. Jina La Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bumbuli 227,781,363 
2.  H/Mji Tunduma 71,498,460 
3.  H/W Mbarali 37,253,652 
4.  H/W Muheza 28,390,069 
5.  H/W Kibaha 26,098,081 
6.  H/W Songea 19,712,660 
7.  H/W Kilindi 17,167,091 
8.  H/W Longido 15,278,686 
9.  H/W Mtwara  15,037,645 
10.  H/W Nanyumbu 13,319,405 
11.  H/W Itigi 11,504,545 
12.  H/Mji Kondoa 10,548,001 
13.  H/W Magu 5,841,140 
14.  H/W Chalinze 5,395,801 
15.  H/W Madaba 5,373,057 
Jumla 510,199,656 

Kutokuwa na usimamizi bora kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
juu ya uwasilishwaji wa kodi za zuio kwa wakati katika Mamlaka ya 
Mapato Tanzania na kuzitumia fedha hizo kwa shughuli nyingine za 
Halmashauri ndiyo sababu ya kutowasilishwa kwa kodi hiyo. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa uweke 
utaratibu madhubuti juu ya ufuatiliaji wa uwasilishwaji wa kodi 
kwa Mamlaka ya mapato Tanzania utakaohakikisha, kodi 
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inayokatwa inawasilishwa kwa wakati ili kuepuka adhabu kutokana 
na kuchelewa au kutopeleka kodi iliyozuiwa. 

7.6  Matumizi yasiyo na Tija Shilingi Milioni 898.85 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001, 
matumizi yasiyo na tija, ni matumizi ambayo yanaweza kuepukika na 
hayatakuwa na faida. Matumizi yasiyo na tija ni matumizi 
yanayofanywa bila faida za kiuchumi kwa taasisi. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Halmashauri nane zilitumia jumla ya 
shilingi milioni 576.55 kwa matumizi yasiyo na faida kiuchumi kwa 
serikali, jambo ambalo liliathiri bajeti ya utekelezaji wa shughuli 
nyingine.  

Matumizi hayo yalijumuisha shilingi milioni 254.84 za Halmashauri ya 
Jiji la Arusha ambazo zilitumika katika ujenzi wa Soko la Machinga 
lililotelekezwa eneo la Njiro kutokana na eneo hilo kukosa mvuto kwa 
machinga na wateja. 

Miongoni mwa sababu ni pamoja na uongozi wa Halmashauri kushindwa 
kudhibiti matumizi na kusababisha malipo kujirudia, adhabu kwa 
kuchelewesha kulipa marejesho, na malipo ya shughuli ambazo 
hazijatekelezwa . Jedwali Na. 7-9 linaonesha Halmashauri zenye 
matumizi yasiyo na tija. 

Jedwali Na.7-9: Halmashauri zenye Matumizi Yasiyo na Tija 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 
1.  H/Jiji Arusha 577,138,502 
2.  H/M Temeke 111,815,294 
3.  H/W Rorya 80,000,000 
4.  H/W Msalala 35,000,000 
5.  H/W Hanang’ 34,420,000 
6.  H/Mji Bunda 26,709,540 
7.  H/M Singida 16,000,000 
8.  H/W Karagwe 10,500,000 
9.  H/W Bariadi 7,265,000 
Jumla 898,848,336 

Aidha, mapitio ya masurufu ya shilingi milioni 322.29 yaliyolipwa na 
Halmashauri ya Jiji la Arusha kwa ajili ya ununuzi wa vifaa kwa ajili 
ya matengenezo ya barabara yalibaini kuwa hakukuwa na ushahidi 
wowote wa ukarabati wa barabara ulifanywa. 
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Ninapendekeza kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI kuhakikisha 
Halmashauri zinazuia matumizi mabaya ya fedha kwa siku zijazo, 
kwa kuhakikisha madai yote dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanalipwa kwa wakati, maamuzi yanafuata sheria na kanuni na 
malipo yanafanyika kwa ajili ya shughuli halali, Pia, hatua stahiki 
zichukuliwe kwa watumishi waliosababisha matumizi yasiyo na tija, 
ikiwa ni pamoja na kufikisha suala hilo katika vyombo vya 
kiuchunguzi, pale itakapofaa. 

. 
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

 

 

 

 

8.0 Utangulizi 

Usimamizi wa rasilimaliwatu unalenga ajira, utawala, mafunzo na 
maendeleo ya watumishi ili kuhakikisha wafanyakazi wanakuwa mahiri 
katika utumishi wa umma. Hivyo, mifumo ya usimamizi wa rasilimali-
watu ndani Halmashauri huwezesha mazingira bora na yenye ufanisi 
katika utendaji kazi, usimamizi wa rasilimali watu pia, huongeza 
utendaji wa wafanyakazi wenye tija na utoaji huduma kwa mitazamo 
sahihi, uzoefu na ujuzi wa kutumikia maslahi ya umma. 

Miongoni mwa mambo muhimu ya usimamizi wa rasilimaliwatu 
unaohusisha usimamizi wa mishahara ya wafanyakazi umejikita katika 
kutoa mafao, motisha na fidia kupitia tathmini ya utendaji kazi na ya 
mahitaji yanayoendana na sera na mifumo wezeshi ya taasasi ili 
kufikia malengo yaliopangwa. Katika ukaguzi nilioufanya, nimebaini 
mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa rasilimaliwatu katika 
mamlaka za serikali za mitaa. 

Usimamizi wa rasilimaliwatu ni sababu kuu inayopelekea halmashauri 
kutoa huduma zenye ufanisi na ufasaha Hata hivyo, inakabiliwa na 
changamoto zifuatazo: 

8.1 Malimbikizo ya Mishahara ambayo Hayakulipwa na Madai ya 
Wafanyakazi Shilingi Bilioni 119.94 

Nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 113 hazikulipa 
malimbikizo ya stahiki za watumishi yenye thamani ya shilingi bilioni 
119.94 kwa zaidi ya mwaka mmoja kinyume na Kanuni ya E.23 ya 
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. 
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Madai ya stahiki hizo ni pamoja na; malimbikizo ya mishahara, posho 
za likizo/safari, gharama za uhamisho,posho ya kuitwa kazini, posho 
za usumbufu/kujikimu, posho za nyumba, umeme, simu na posho za 
samani na stahiki nyingine kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na 8-2 
na Kiambatisho Na 8-1. 

Jedwali Na.8-1: Madai ya Stahiki za Wafanyakazi Ambayo Hayajalipwa 
Kundi Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 
Malimbikizo ya mishahara 90 42,257,173,197 
Posho za likizo 101 12,122,259,653 
Gharama za uhamisho 98 22,961,738,620 
Posho ya kujikimu 69 4,871,678,948 
Posho ya Samani 59 4,444,427,298 
Posho ya Makazi 46 2,008,781,240 
Posho ya Matibabu 75 2,089,341,915 
Mafunzo 68 1,276,597,652 
Malimbikizo mengine 98 27,912,232,383 
Jumla 119,944,230,906 

Chanzo: Taarifa za Hesabu za Mwisho na Majalada ya Kiutumishi, 2022 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutolipa malimbikizo ya mishahara na 
madai ya wafanyakazi kwa wakati huwakatisha tamaa watumishi na 
matokeo yake ina athari kwa serikali kufikia malengo yake ya kutoa 
huduma bora kwa umma. 

Ninashauri Serikali kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa na OR-
TAMISEMI kuhakikisha kuwa madai ya stahiki za wafanyakazi 
yanalipwa kwa wakati. Aidha, yajumuishwe kwenye bajeti ya 
mwaka unaofuata na pale inapobidi kwa siku zijazo kuepuka 
kuzalisha madeni ya watumishi.  

8.2 Wastaafu Kutolipwa Gharama za Usafirishaji Mizigo Zenye Thamani 
ya Shilingi Millioni 309.67  

Kanuni ya J.8 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009 inazitaka Taasisi za umma kuwalipa wafanyakazi stahiki zao 
wanapostaafu.  

Nilifanya mapitio ya taarifa mbalimbali za wastaafu na kubaini kuwa 
Halmashauri sita hazikulipa kiasi cha shilingi milioni 309.67 kwa 
watumishi 233 waliostaafu ikiwa ni gharama ya kusafirisha mizigo yao 
baada ya kustaafu utumishi wa umma. Aidha kati hao wastaafu 12 
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wamefariki dunia bila kulipwa madai yao yenye thamani ya shilingi 
milioni 42.10. Rejea Jedwali Na 8-2. 

Jedwali Na.8-2: Wastaafu Kutolipwa Gharama za Usafirishaji wa Mizigo  
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Kibaha  49 108,432,521 
2.  H/W Nzega  70 84,319,250 
3.  H/W Uyui  66 65,080,121 
4.  H/W Maswa  25 37,950,000 
5.  H/W Gairo  7 10,222,000 
6.  H/W Longido  6 3,663,000 
Jumla 223 309,666,892 

Chanzo: Taarifa za Wastaafu wa Halmashauri, 2022 

Ucheleweshaji wa kulipa stahiki za wastaafu una athari mbaya kwa 
ustawi wao katika jamii. 

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kujumuisha gharama za usafirishaji mizigo ya watumishi 
wanaotarajiwa kustaafu katika bajeti ili kuwalipa wastaafu fedha 
zao bila usumbufu pale wanapokuwa wamefikisha umri wa 
kustaafu. 

8.3 Makato ya Watumishi ambayo Hayakupelekwa kwenye Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii na Taasisi Zingine Husika ya Shilingi Bilioni 260.07  

Kifungu cha 18 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya 
Watumishi wa Umma, 2018 kinawataka mwajiri kuchangia Mifuko hiyo 
asilimia ishirini ya mshahara wa mfanyakazi. 

Pia, Kifungu cha 19 (1) na (2) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
ya Watumishi wa Umma ya Mwaka 2018 kimebainisha kuwa mwajiri 
ambaye atashindwa kuchangia jumla ya michango ndani ya muda 
uliopangwa atapewa adhabu ya kulipa faini zilizoainishwa kwa 
ongezeko la asilimia kulingana na muda wa uchelewasheji. 

Nilibaini kuwa, Halmashauri 37 zilizochelewa kuchangia 
makato/michango ya kisheria na kuzalisha deni la shilingi bilioni 
260.07; lililojumuisha michango ya lazima ya mwajiri shilingi bilioni 
1.36 na shilingi bilioni 258.41 ni fedha zilizotokana na adhabu ya faini 
ya kutopeleka michango husika.Pia, makato mengine ya shilingi 
milioni 296.35 hayakuwasilishwa kwa taasisi za fedha, Mamlaka ya 
mapato, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, vyama vya wafanyakazi 
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,Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu na makampuni ya bima. 
Rejea Jedwali Na 8-3 na Kiambatisho 8-2. 

Jedwali Na.8-3: Michango Ambayo Haikupelekwa Katika Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii na Taasisi Zingine 

Na. Jina la Halmashauri 
Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 Michango kwa Mfuko ya Hifadhi ya Jamii ya 
Watumishi wa Umma 

35 1,364,964,378 

2 Adhabu Kutokana na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii wa Watumishi wa Umma 

22 258,405,089,812 

3 Bima ya Afya ya Taifa 11 129,085,657 
4 Mamlaka ya Mapao 7 88,955,895 
5 Taasisi zingine 5 78,307,990 
Jumla 37 260,066,403,732 

Chanzo: Taarifa za Malipo ya Mishahara ya Watumishi wa Umma na Majalada ya 
Kiutumishi, 2022 

Halmashauri nne zilitozwa faini na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya 
Watumishi wa Umma kiasi cha shilingi bilioni 257.87 kwa kutopeleka 
michango ya watumishi, Halmashauri hizo ni; H/W Ushetu shilingi 
bilioni 149.79 , H/W Sikonge shilingi bilioni 62.04, H/W Shinyanga 
shilingi 45.52 na H/W Mpanda shilingi milioni 514.50 . 

Halmashauri nyingine zililipa adhabu ya faini jumla ya shilingi millioni 
100.46 ambazo ni H/Jiji Dar es salaam shilingi milioni 65.84,H/W 
Muheza shilingi milioni 12.80, H/W Biharamulo shilingi milioni 6.00, 
H/W Kaliua shilingi milioni 5.54 , H/W Mlele shilingi 5.25 na H/W 
Handeni shilingi milioni 5.03. Kwa maoni yangu haya ni matumizi 
yasiyo na tija kwa serikali. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa katika siku kwa zijazo 
kuzingatia Kifungu cha 18 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii ya Watumishi wa Umma, 2018 kwa kuchangia 
makato/michango ya mishahara kwa wakati kwenye taasisi za 
fedha. Mamlaka husika zihakikishe makato ambayo 
hayajawasilishwa yanawasilishwa ili kuepuka adhabu zaidi. 

8.4 Makato ya Mikopo Kwenye Posho za Madiwani ya Thamani ya Shilingi 
Milioni 327.98 ambayo hayajawasilishwa Benki ya CRDB PLC  

Halmashauri tatu zilisaini hati za makubaliano ya Mikopo na Benki ya 
CRDB PLC kwa mikopo iliyotolewa kwa madiwani. Halmashauri hizo 
zilikubali kufanya marejesho kwa kuwakata Madiwani kwenye posho 
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zao na kuziwasilisha Benki ya CRDB PLC kwa mujibu wa hati za 
makubaliano ya urejeshaji. 

Ingawa mamlaka hizo zilikubali kutimiza wajibu huo, hawakuwa 
thabiti katika kutekeleza masharti yaliyokuwa kwenye hati za 
makubaliano. Nilibaini kuwa shilingi milioni 327.98 zilizokatwa 
kwenye posho za madiwani hazikuwasilishwa Benki ya CRDB PLC .Pia 
sehemu ya fedha hizo zilitumika kwa shughuli zisizokusudiwa. Rejea 
Jedwali Na 8-4. 

Jedwali Na.8-4: Makato Kwenye Posho za Madiwani Ambayo 
Hayakuwasilishwa Benki ya CRDB PLC 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Busega 151,223,822.00 
2 H/W Maswa 148,198,689.85 
3 H/W Uvinza 28,555,469.18 
Jumla 327,977,981.03 

Chanzo: Taarifa za marejesho ya mikopo 

Hali hii inaweza kuziweka Halmashauri husika katika hatari ya 
kukabiliwa na madai ya kisheria au kesi mahakamani. 

Ninazishauri Halmashauri husika kuwasilisha marejesho ya mikopo 
kwa mujibu wa makubaliano ya kimkataba ili kuepuka adhabu na 
riba zisizo za lazima. 

8.5 Idara na Vitengo vya Halmashauri Vinavyoongozwa na Watumishi 
Wasio na sifa 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ilitoa maagizo yenye
Kumb. Na. CJB.262/317/01/108 ya tarehe 16 Juni 2022 kuzitaka 
mamlaka zote za serikali za mitaa kufuata na kutekeleza muundo 
mpya ulioidhinishwa. 

Nilibaini kuwa Halmashauri 106 zilikuwa na idara na vitengo ambavyo 
vinaongozwa na watumishi 747 wasio na sifa. Hali hii ilitokana na 
changamoto zilizojitokeza za miingiliano ya majukumu ya wakuu wa 
idara na vitengo yaliyoainishwa kwenye muundo wa zamani kwenda 
kwenye muundo mpya. 

Hata hivyo, Idara na vitengo vinavyoongozwa na wafanyakazi wasio na 
sifa vinaweza kukabiliwa na athari za utoaji wa huduma usioridhisha. 
Rejea Jedwali Na.8-5.
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Jedwali Na.8-5: Halmashauri zenye Wakuu wa Idara Wasio na Sifa 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya Wakuu 
wa idara/viengo 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Wakuu wa 
idara/viengo 

1.  H/W Babati 14 55.  H/Mji Mbinga 10 
2.  H/Mji Babati 11 56.  H/W Mbogwe 8 
3.  H/W Biharamulo 11 57.  H/W Mbozi 10 
4.  H/W Buchosa 14 58.  H/W Mbulu 12 
5.  H/W Buhigwe 11 59.  H/Mji Mbulu 7 
6.  H/W Bukoba 6 60.  H/W Missenyi 7 
7.  H/M Bukoba 6 61.  H/W Misungwi 7 
8.  H/W Bukombe 2 62.  H/W Mkinga 4 
9.  H/W Busokelo 7 63.  H/W Mlele 5 
10.  H/W Chato 6 64.  H/W Momba 9 
11.  H/W Chemba 4 65.  H/W Monduli 2 
12.  H/W Chunya 8 66.  H/W Moshi 7 
13.  H/W Geita 2 67.  H/M Moshi 3 
14.  H/W Geita 1 68.  H/W Mpanda 3 
15.  H/W Hai 14 69.  H/M Mpanda 1 
16.  H/W Hanang 10 70.  H/W Mpimbwe 2 
17.  H/W Ileje 14 71.  H/W Msalala 5 
18.  H/M Ilemela 7 72.  H/W Mtama 3 
19.  H/W Iramba 6 73.  H/W Mtwara 7 
20.  H/W Iringa 13 74.  H/W Mufindi 14 
21.  H/M Iringa 12 75.  H/W Muleba 10 
22.  H/M Kahama 7 76.  H/W Mwanga 4 
23.  H/W Kakonko 9 77.  H/W Nachingwea 6 
24.  H/W Kaliua 5 78.  H/W Namtumbo 14 
25.  H/W Karagwe 4 79.  H/Mji Newala 9 
26.  H/W Kasulu 6 80.  H/W Ngara 5 
27.  H/Mji Kasulu 4 81.  H/W Njombe 7 
28.  H/W Kibondo 3 82.  H/Mji Njombe 2 
29.  H/M Kigamboni 2 83.  H/W Nsimbo 7 
30.  H/W Kigoma 13 84.  H/W Nyanghwale 10 
31.  H/M Kigoma/Ujiji  5 85.  H/W Nyasa 13 
32.  H/W Kilolo 13 86.  H/W Rombo 10 
33.  H/W Kilwa 6 87.  H/W Ruangwa 5 
34.  H/W Kishapu 4 88.  H/W Rungwe 1 
35.  H/W Kiteto 3 89.  H/W Same 8 
36.  H/W Kondoa 4 90.  H/W Sengerema 10 
37.  H/Mji Kondoa 1 91.  H/W Shinyanga 8 
38.  H/W Kwimba 8 92.  H/M Shinyanga 11 
39.  H/W Kyela 1 93.  H/W Siha 8 
40.  H/W Kyerwa 6 94.  H/W Simanjiro 14 
41.  H/M Lindi 5 95.  H/W Songea 6 
42.  H/W Liwale 7 96.  H/M Songea 5 
43.  H/W Ludewa 10 97.  H/W Songwe 10 
44.  H/W Madaba 2 98.  H/M Tabora 3 
45.  H/Mji Mafinga 14 99.  H/W Tandahimba 8 
46.  H/W Magu  12 100.  H/Jiji Tanga  4 
47.  H/Mji Makambako 8 101.  H/M Temeke 3 
48.  H/W Makete 8 102.  H/Mji Tunduma 6 
49.  H/W Masasi 4 103.  H/W Tunduru 8 
50.  H/MJi Masasi 8 104.  H/W Ukerewe 7 
51.  H/W Mbarali 8 105.  H/W Ushetu 4 
52.  H/Jiji Mbeya 8 106.  H/W Uvinza 5 
53.  H/W Mbeya 2 Jumla 747 
54.  H/W Mbinga 11 
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Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa idara 
na vitengo vyote vinaongozwa na watumishi wenye sifa na uwezo. 

8.6 Malipo Yaliyofanywa kwa Wafanyakazi na vibarua Bila Kuwa na 
Mikataba halali Shilingi Milioni 239.55 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 14 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 
Sura ya 366 inawataka waajiri kusaini mikataba rasmi ya kimaandishi 
na wafanyakazi wa muda usiojulikana kwa kada zisizo za kitaalamu na 
zisizo za usimamizi rasmi na wa muda maalumu kwa wataalamu wenye 
taaluma , kada ya usimamizi na zenye kazi maalumu. 

Nilifanya tathmini ya mikataba ya waajiriwa wa wasio wa kudumu ili 
kufahamu taratibu za ajira na vigezo vilivyotumika katika kufanya 
malipo yao na kubaini kuwa Halmashauri nne hazikuwa na mikataba 
ya ajira na vibarua wake . Halmashauri hizi zilifanya malipo ya jumla 
ya shilingi milioni 239.55 bila kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 
Rejea Jedwali Na 8-6. 

Jedwali Na.8-6: Malipo Yaliyofanywa Kwa Wafanyakazi Bila Kuwa na 
Mikataba Halali 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya wafanyakazi waliohusihwa Kiasi (Sh.) 
1 H/T Nzega 63 63,520,000 
2 H/M Musoma 73 68,515,932.24 
3 H/Mji Makambako  Idadi rasmi haikupatikana 94,463,800 
4 H/W Kisarawe 10 13,050,000 

Jumla 239,549,732.24 

Kutokuwepo kwa mikataba halali iliyosainiwa ni kikwazo cha 
kufahamu kiwango halisi ambacho vibarua hawa walipaswa kulipwa 
kutokana na ajira. Aidha, inaweza kusababisha upotevu fedha endapo 
kutaibuka migogoro.  

Ninazishauri Mamlaka zote za Serikali za Mitaa kuimarisha udhibiti 
wa ndani wa ajira kwa kuwataka watumishi wote walioajiriwa 
kimkataba kusaini mikataba inayoainisha ujira mahususi kwa 
vibarua. 
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SURA YA TISA 

UTATHMINI WA MIFUMO YA NDANI, USIMAMIZI WA VIHATARISHI NA 
UTAWALA BORA  

 

 

 

9.0 Utangulizi 

Agizo la 11 la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na mifumo ya udhibiti 
wa ndani iliyotimilifu itakayozuia ubadhilifu, rushwa, na upotevu wa 
rasilimali.  

Kuwapo kwa mfumo madhubuti wa ndani kunasaidia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kudhibiti thamani ya fedha kwa kuhakikisha utoaji 
wa huduma bora kwa jamii kupitia dhana ya uwajibikaji kwa wale 
wenye dhamana ya madaraka, 

Pia uwapo wa mifumo madhubuti unasaidia katika usimamizi wa 
vihatarishi na kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, taratibu na kanuni. 
Ikiwa mifumo ya udhibiti wa ndani itasimamiwa imara itazisaidia 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kufikia malengo katika utendaji, utoaji 
wa ripoti na utekelezaji wa sheria. 

Usimamizi wa vihatarishi ni pamoja na kutambua, Kusimamia na 
kudhibiti vihatarishi ili kupunguza madhara yanayoweza kuathiri 
utekelezaji wa malengo ya mamlaka husika. 

Utawala bora unazisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuhimiza 
maendeleo ya jamii, utoaji wa huduma bora, uzingatiaji wa sheria na 
maagizo kupitia utoaji wa taarifa, uongozi, na usimamizi wa shughuli 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Nimefanya tathmini juu ya mifumo ya udhibiti wa ndani, usiamamizi 
wa vihatarishi na utawala katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa,nimebaini maeneo mengi yanayohitaji kuboreshwa ili 
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kuwezesha utendaji wa kiutawala yafuatayo ni mambo yanayohitaji 
ufumbuzi: 

9.1 Mapungufu katika Kitengo vya Ukaguzi wa Ndani  

Kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha sheria ya fedha za serikali za mitaa, 
halmashauri itaajiri wakaguzi wake wa ndani ambao watafanya kazi 
kwa karibu na wakuu wa idara na watatoa taarifa moja kwa moja kwa 
afisa masuuli. 

Agizo la 13 la randama ya fedha za mamlaka za serikali za mitaa ya 
mwaka,2009 linafafanua ukaguzi wa ndani kuwa ni tathmini ya 
udhibiti wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, inayofanyika 
kwa kuchunguza na kutathmini ufanisi na uttimilifu wa udhibiti wa 
ndani. 

Nimefanya tathmini ya utendaji katika vitengo vya ukaguzi wa ndani 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kubaini mapungufu yafuatayo: 

(i) Taarifa za wakaguzi wa ndani kwa Mwaka 2021/22 ziliangazia 
zaidi katika maeneo ya miamala na matukio yaliofanyika katika 
ofisi za makao makuu za Mamlaka za Serikali za Mitaa bila ya 
kuzifikia shughuli zilizofanyika katika ngazi za chini. Ni maoni 
yangu kuwa, pamoja na kazi nzuri zilizofanyika katika maeneo 
hayo, wakaguzi wa ndani wanapaswa kuweka msisitizo katika 
ukaguzi wa maeneo yanayohusiana na usimamizi wa vihatarishi 
pamoja na mifumo ya udhibiti wa ndani katika eneo la TEHAMA 
ili kuongeza thamani katika juhudi za menejimenti za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kutambua, kutathmini na kuzuia vihatarishi 
mbalimbali ikiwamo vya ubadhirifu; 

(ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikutoa mafunzo kwa wakaguzi 
wa ndani ili kuwajengea uwezo katika maeneo mbalimbali ya 
muhimu kama vile Mfumo wa Kuandaa Hesabu Jumuifu za 
Serikali (GACS), Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Hospitali 
Tanzania (GoT-HoMIS), Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi 
Tanzania (TANePS) na Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE). Hii 
inawaondolea wakaguzi wa ndani uwezo wa kuhakiki utendaji na 
kutoa maoni yenye kuleta ufanisi mkubwa katika maeneo tajwa; 
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(iii) Kuna upungufu wa wakaguzi wa ndani 87 katika Halmashauri 35, 
hii inaonyesha kuelemewa na uzito wa kazi kunakoweza 
kupelekea wakaguzi waliopo katika Mamlaka husika za Serikali 
za Mitaa kushindwa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi, na 
kupelekea kukosekana uhakika wa matumizi ya fedha 
yaliyofanyika; 

(iv) Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 hazikuweza kukipatia kitengo 
cha ukaguzi wa ndani kiasi cha fedha zilizotengwa kulingana na 
bajeti ya mwaka husika. Kulikuwa na upungufu wa fedha 
zilizoelekezwa kitengo cha ukaguzi kwa wastani wa asilimia 20 
mpaka 90, Hali hii imesababisha kutofanyika kwa kaguzi za 
matumizi ya fedha katika ngazi za chini; 

(v) Kulikuwa na upungufu wa vitendea kazi kama vile magari, 
kompyuta mpakato, na samani kwenye Mamlaka 21 za Serikali 
za Mitaa, jambo ambalo liliongeza changamoto katika utendaji 
na kupunguza ufanisi katika kazi za ukaguzi; 

(vi) Vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Mamlaka 29 za Serikali za 
Mitaa hazikufanikiwa kumaliza kaguzi kuendana na mpango kazi 
uliokuwepo katika Halmashauri husika, Kutofanyika kaguzi 
katika maeneo yaliyokusudiwa kunaashiria kuwa menejimenti 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika, hazikupata ushauri 
juu ya tathimini ya udhibiti wa ndani katika maeneo ambayo 
hayakukaguliwa; na 

(vii) Katika Mamlaka sita za Serikali za Mitaa hapakuwa na 
utayarishaji wa mipango kazi ya ukaguzi kinyume na matakwa 
ya sheria ya fedha ya Serikali za Mitaa ambayo inaagiza kuonesha 
aina ya kazi, madhumuni ya kazi husika na utaratibu wa 
utekelezaji wa mpango kazi. 

Maelezo zaidi ya ufanisi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani pamoja na 
uwepo wa vitendea kazi umeoneshwa zaidi katika Kiambatisho 9-1. 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 
uwiano sawa wa rasilimali kulingana na mapungufu 
yaliyobainishwa, ili kuwezesha ufanisi katika ukaguzi wa ndani. 
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9.2 Mapungufu katika udhibiti mfumo wa udhibiti wa ndani na 
vihatarishi. 

Serikali ya Tanzania ilitoa mwongozo wa kuandaa na kutekeleza 
Mfumo wa Usimamizi wa vihatarishi katika sekta za umma mwaka 
2022. Mwongozo huo uliambatana na Waraka wa Hazina namba 12 wa 
mwaka 2012/13 unaowataka maofisa masuuli wote kuanzisha na kuwa 
na mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani na usimamizi wa vihatarishi, 
ikiwa ni pamoja na michakato ya kutathmini, kupunguza na kufuatilia 
viashiria vya hatari. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kuweka 
mifumo imara ya udhibiti wa ndani kama sehemu ya miundo yake ya 
kiutawala na utoaji taarifa kwa mamlaka husika. 

Nilifanya tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani pamoja na 
usimamizi wa vihatarishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 na kubaini kasoro zifuatazo: 

(i)  Kukosekana kwa sera mahususi na mifumo ya kitaasisi ya 
kushughulikia tatizo la moto kumeathiri ufanisi katika kuzuia 
matukio ya moto katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa 
mfano, matukio ya moto yasiyodhibitiwa yamesababisha 
hasara ya ekari 181 sawa na shilingi bilioni 2.01 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa. 

Pia Halmashauri tano hazina hatua za tahadhari dhidi ya 
milipuko ya moto katika maeneo yao, kwani hakukuwa na vifaa 
vya kuzima moto hivyo mali zilizopo katika halmashauri hizo 
zipo hatarini kutokana na kutokuwepo kwa mipango ya udhibiti 
wa milipuko ya moto isiyotarajiwa; 

(ii) Halmashauri 17 hazikuwa na rejesta ya vihatarishi,ama 
kuhuisha rejesta za vihatarishi zilizokuwepo. Hii inapunguza 
ufanisi wa juhudi za usimamizi wa kutambua na kudhibiti 
viashiria vya hatari vilivyopo kutokana na ukosefu wa 
kumbukumbu za vihatarishi na utaratibu wa kufuatilia 
vihatarishi vilivyoonekana; 

Rejesta za vihatarishi hazijaonyesha udhibiti wa mifumo ya 
ndani katika maeneo ya utekelezaji pia hakuna ripoti za 
tathmini na ufuatiliaji wa viashiria vya hatari vilivyotambuliwa 
na Halmashauri. 
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Hii inaweza kusababisha tathmini duni ya viashiria vya hatari, 
itakayopelekea kutokugundulika na kuzuiwa kwa ubadhirifu wa 
rasilimali; 

(iii) Halmashauri 15 hazikufanya tathmini ya viashiria vya hatari 
kwenye maeneo hatarishi kama vile katika uaandaaji wa 
taarifa za fedha, Mfumo wa kukusanyia mapato(LGRCIS) na 
usimamizi wa mali. Hii ilisababisha kutoandaliwa kwa mifumo 
bora ya udhibiti kulingana na mazingira husika; 

(iv) Halmashauri 5 hazikuwa na waratibu wa masuala ya 
vihatarishi vya ubadhirifu na wasimamizi wake katika 
idara/vitengo husika hivyo kuathiri ufanisi katika usimamizi wa 
vihatarishi katika mamlaka husika za serikali za mitaa; na 

(v) Halmashauri 12 hazikuwa na Sera za Usimamizi wa Vihatarishi 
hivyo hazikuwa na mwongozo juu ya usimamizi huo na namna 
ya kuwalinda watumishi, mali na namna ya kujenga uimara wa 
kiuchumi katika mamlaka za serikali za mitaa husika.  

(vi) Mamlaka za serikali za mitaa hazikutoa mafunzo kuhusiana na 
masuala ya usimamizi wa vihatarishi hususani kwa watumishi 
walioko katika ngazi za chini kama vile shule, vituo vya kutolea 
huduma za afya na kata. Ni muhimu kwa watumishi wote wa 
mamlaka za serikali za mitaa kuwa na ufahamu juu ya 
vihatashiri vya ubadhirifu kama inavyoelezewa katika aya ya 
3.3.3.3 ya Mwongozo wa Kuunda na Kutekeleza Mfumo wa 
Usimamizi wa Vihatarishi vya Ubadhirifu katika Sekta za Umma 
wa Mwaka 2015 ili kuboresha uzingatiaji wa sheria na ushiriki 
wa watumishi wote katika usimamizi wa vihatarishi; 

Maelezo ya Halmashauri husika yameoneshwa katika kiambatisho 9-2 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa vihatarishi ili kuhakikisha 
kuwa viashiria vya hatari na ubadhilifu vinatambuliwa na 
kudhibitiwa kabla ya kusubiri matokea pia kuweza kurekebisha 
udhaifu uliobainika ili kulinda rasilimali za umma.



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
86 

9.3 Mapungufu katika Usimamizi wa TEHAMA pamoja na Mifumo ya 
Uhasibu 

Agizo la 7(i) la randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009, 
linawataka Wakurugenzi wa Halmashauri kuwajibika katika 
kuhakikisha kuwa mifumo ya kompyuta inafanya kazi, 

Ufanisi katika matumizi ya Mfumo wa Habari na Mawasiliano kama 
chombo cha kukuza utawala bora una mchango mkubwa katika 
utekelezaji wa sera zitakazopelekea kufikia malengo katika kutoa 
huduma kwa jamii,hii ni pamoja na kujenga uwajibikaji miongoni mwa 
watumishi wenye dhamana ya uongozi wanapotekeleza majukumu yao 
kwa kuhakikisha kuwepo kwa mifumo thabiti ya TEHAMA pamoja na 
mifumo ya fedha. 

Nimefanya tathmini kuhusu mfumo wa udhibiti wa teknolojia ya habari 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2021/22, na 
kubaini kasoro zifuatazo: 

(i)  Kushindwa Kuunganisha Mifumo ya fedha yenye Utendaji Sawa 

Serikali imeidhinisha MUSE kuwa mfumo wa usimamizi wa fedha. 
Hata hivyo, kuna mifumo mingine ya kihasibu kama vile Mfumo wa 
Uhasibu na utoaji taarifa za kifedha (FFARS) ulioandaliwa na 
kusimamiwa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI ili kusimamia matumizi na 
mapato kwenye vituo vya afya na elimu. Pia kuna GAMIS, mfumo 
unaotumika kwa ajili ya usimamizi na utunzaji wa taarifa za mali, 
pamoja na GoTHOMIS mfumo unaotumika katika vituo vya kutolea 
huduma za afya, kuwa na mifumo mingi inayofanya kazi sawa 
hupelekea kuongeza gharama za usimamizi na matengenezo; 

(ii) Madeni ya leseni za biashara hayaoneshi uhalisia kutokana na 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato (LGCRIS) kutengenezwa kwa 
kufuata mwaka wa fedha huku leseni zinazotolewa zikiwa 
zinadumu kwa muda wa mwaka mmoja tokea kutolewa kwake. Hii 
inaweza kusababisha utoaji wa taarifa zisizo sahihi; 

(iii) Mamlaka 11 za Serikali za Mitaa zilikuwa na upungufu wa 
watumishi 32 wa TEHAMA na hivyo kusababisha upungufu katika 
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utoaji wa msaada wa huduma za TEHAMA kwa watumishi na jamii 
katika Halmashauri husika; 

(iv) Halmashauri 16 hazikuwa na kamati ya kimkakati ya technologia 
ya habari iliyoidhinishwa jambo ambalo lingeweza kusababisha 
usimamizi hafifu wa masuala ya TEHAMA katika kutimiza malengo 
ya halmashauri husika. Pia hakukuwa na mpango mkakati wa 
kuzuia hasara zinazotokana na upotevu wa taarifa unaoweza 
kusababishwa na majanga kama vile moto, mafuriko na kukatika 
kwa umeme; 

(v) Mamlaka 18 za serikali za mitaa hazikuwa na mipango ya 
kurejesha taarifa na huduma panapotokea majanga ili kujikinga 
na upotevu wa taarifa endapo yatatokea majanga kama vile moto, 
mafuriko au kukatika kwa umeme, Pia mamlaka 10 za serikali za 
mitaa hazikuwa na muundo sahihi wa kuhakikisha kuwa mifumo 
ya TEHAMA inalindwa dhidi ya majanga ya uharibifu kwa 
kuhakikisha uwepo wa vifaa vya kutosha kama vile vifaa vya 
kuzima moto, mifumo ya kutambua uwapo wa moto na viyoyozi.  

(vi) Halmashauri 15 hazikuwa na programu za mafunzo ya kujenga 
uwezo wa TEHAMA kwa wafanyakazi ili kuimarisha matumizi bora 
ya vifaa vya TEHAMA na usalama wa taarifa za kimifumo; 

(vii) Mamlaka 11 za serikali za mitaa hazikuwa na programu 
iliyohuishwa ya kuzuia virusi katika kompyuta (Anti-virus 
software) kwa ajili ya kulinda taarifa zake dhidi ya virusi; 

Mapungufu katika Usimamizi wa TEHAMA pamoja na Mifumo ya 
Uhasibu yameelezwa zaidi katika kiambata 9-3 

Ninaishauri Ofisi ya Rais TAMISEMI kufanya upembuzi yakinifu kabla 
ya kuanzisha mfumo mpya,Pia kutumia mfumo mmoja wa uhasibu 
kwa shughuli zinazofanana kwa kuzingatia ufanisi katika utendaji 
na kuzingatia matumizi bora ya fedha za umma.  

Pia, Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kuboresha mifumo ya TEHAMA kwa kushughulikia mapungufu 
yaliobainishwa, kwa kuziwezesha idara za TEHAMA vitendea kazi 
ili kufikia utekelezaji wa sera kupitia matumizi bora ya TEHAMA. 
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9.4 Mapungufu Katika Utendaji wa Kamati za Ukaguzi  

Agizo la 12 la randama ya fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na aya ya 3.5 ya mwongozo wa kamati ya ukaguzi wa June ,2019 
unazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuunda kamati ya ukaguzi 
ambayo ina wajumbe wasiopungua watatu na wasiozidi watano 
ambapo wajumbe wote au wengi wao wapatikani kutokea nje ya 
halmashauri. 

Madhumuni ya msingi ya kamati ya ukaguzi ni kutoa ushauri katika 
mchakato wa uandaaji wa taarifa za fedha, mchakato wa ukaguzi, 
kusimamia mifumo ya udhibiti wa ndani, na kusimamia kanuni, 
taratibu na sheria. 

Nilifanya tathmini ya utendaji wa kamati za ukaguzi katika mamlaka 
za serikali za mitaa kwa mwaka wa fedha 2021/22 na kubaini kasoro 
zifuatazo: 

(i) Kamati za ukaguzi katika mamlaka 13 za serikali za mitaa 
hazikutayarisha na kuwasilisha taarifa za mwaka kwa Waziri 
mwenye dhamana ya serikali za mitaa, Mkuu wa Mkoa, na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama 
inavyoelezwa chini ya agizo la 12(5)(g) la randama ya fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. Hii imesababisha mamlaka 
husika kutokuwa na taarifa za kazi zilizofanyika katika kamati 
za ukaguzi; 

(ii) Kamati za ukaguzi katika Mamlaka 11 za serikali za mitaa 
hazikupitia taarifa za fedha kinyume na agizo la 12(5) la 
randama ya fedha ya mamlaka za serikali za mitaa,2009 hivyo 
hakuna ushauri uliotolewa kwa maofisa masuuli katika 
halmashauri husika kuhusu maboresho ya uandaaji na mapitio ya 
taarifa za fedha; 

(iii) Mamlaka tisa za serikali za mitaa hazikuwapatia mafunzo ya 
awali wajumbe wake wapya wa kamati za ukaguzi ili kuwa na 
uelewa juu ya majukumu yao. Pia, mamlaka nyingine saba za 
serikali za mitaa hazikuwafanyia mafunzo wajumbe wake wa 
kamati za ukaguzi katika maeneo mbalimbali muhimu kama vile 
usimamizi wa ununuzi, usimamizi wa vihatarishi na mifumo ya 
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taarifa kama vile FFARS, GoT-HoMIS, HCMIS, TANePS, MUSE na 
LGRCIS; 

(iv) Kamati za Ukaguzi katika mamlaka 10 za serikali za mitaa 
hazikujifanyia tathmini ya kazi zake jambo ambalo ni kinyume 
na Aya ya 5.1 ya Mwongozo wa Kamati za Ukaguzi wa Mwezi Juni 
2019 inayozitaka Kamati za Ukaguzi kila mwaka kujifanyia 
tathmini ya utendaji na matokeo yaliyopatikana kwa 
kulinganisha na Mwongozo wa kamati ya Ukaguzi;  

(v) Katika mamlaka saba za serikali za mitaa hapakufanyika vikao 
vya kamati za ukaguzi, Kwa mamlaka ambazo vikao vilifanyika 
kamati zilijadili zaidi taarifa za ukaguzi wa ndani kuliko maeneo 
mengine kama vile ufanisi katika usimamizi wa vihatarishi, 
ufuatiliaji wa mazingira ya udhibiti wa ndani na namna mamlaka 
za serikali za mitaa zinavyozingatia sheria, kanuni na miongozo 
mbalimbali. Jambo hili linaziondolea kamati nafasi ya kuhusika 
katika kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani na tathimini ya 
ufanisi juu ya utawala bora katika mamlaka za serikali za mitaa. 

Maelezo kuhusu mapungufu ya utendaji wa kamati za ukaguzi 
yameoneshwa kwenye kiambatisho 9-4 

Ninashauri menejiment za serikali za mitaa kuzihimiza kamati za 
ukaguzi kujifanyia tathmini ya utendaji wake kila mwaka ambapo 
kasoro zitakazobainika zinatakiwa kufanyiwa marekebisho ikiwa ni 
pamoja na kuzipatia kamati mafunzo, vitendea kazi, na kuchukua 
hatua za kuzuia mapungufu yaliyobainika yasijirudie, hii 
itaziwezesha kamati hizo katika mamlaka za serikali za mitaa, 
kutimiza majukumu yao vema kwa maslai ya umma. 

9.5 Tathmini katika mfumo wa taarifa za ukusanyaji wa mapato Serikali 
za Mitaa (LGRCIS) na Mashine za ukusanyia mapato (POS) 

(i) Ukiukwaji wa Kanuni ya Mgawanyo Wa Majukumu 

Kifungu cha 6.11.1 (a) cha Mwongozo wa Mapato wa Mamlaka za Mitaa 
kinafafanua Mgawanyo wa majukumu kama kuwapo kwa uwazi katika 
mgawanyo wa kazi na kwamba mtumishi mmoja haruhusiwi 
kushughulikia muamala kuanzia mwanzo hadi mwisho. 
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Mfumo wa MUSE una hatua nne za kukamilisha muamala kama namna 
ya udhibiti 

Mapitio ya mchakato wa udhibiti wa ndani juu ya marekebisho ya 
miamala yaliofanywa na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
yalibainisha kuwa, marekebisho yanapofanywa katika mfumo na 
mhasibu kwa kuingiza data za hesabu, huidhinishwa moja kwa moja 
bila kuangaliwa na kuthibitishwa kabla ya kutolewa kwa idhini na 
mkurugenzi wa halmashauri husika. 

Kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu ambayo ni nyenzo ya 
msingi ya usimamizi endelevu wa vihatarishi na udhibiti wa ndani 
kunaiweka Halmashauri katika hatari kama watumishi wasio 
waaminifu wataamua kutumia mwanya huo katika kujaribu kufanya 
vitendo vya ubadhilifu dhidi ya mapato yanayokusanywa. 

(ii) Kuwepo kwa mashine za kukusanyia mapato zilizosajiliwa kwa 
namba ya utambulisho zaidi ya moja 

Ukaguzi nilioufanya katika Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa mapato 
ya Serikali za Mitaa (LGRCIS), malipo ya mtandaoni na dashi bodi 
pamoja na mashine za kukusanyia mapato (POS) nilibaini kuwa, 
Halmashauri tatu zilisajili mashine 60 za kukusanyia mapato (POS) kwa 
kutumia namba ya utambulisho (IMEI namba) moja kinyume na 
matakwa ya sheria. 

Kuwa na namba moja ya utambulisho katika usajili wa mashine za 
kukusanyia mapato kunaweza kusahawishi ubadhirifu wa mapato 
yanayokusanywa kwani miamala inayofanyika katika mashine hizo 
zenye namba sawa za utambulisho haitathibitika katika mfumo wa 
ukusanyaji wa mapato hivyo itakuwa rahisi kubatilishwa. 

(iii) Kuwepo kwa Mashine za kukusanyia mapato zilizozimwa kwa 
muda mrefu 

Mapitio ya Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za 
Mitaa (LGRCIS) kwa kuangalia dashibodi ya pamoja ya vyanzo vya 
mapato, nilibaini kuwa mashine 154 vya POS katika Halmashauri tisa 
hufanya kazi nje ya mtandao kwa muda mrefu kwa wastani wa siku 
tisa hadi 391.Hii inaashiria hapakuwa na usimamizi imara katika 
ukusanyaji wa mapato. 
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(iv) Kutokamilika kwa taarifa za usajili wa mashine za kukusanyia 
mapato(POS) 

  Ibara ya 6.11.3 ya randama ya fedha ya serikali ya mitaa,2019 
inazitaka Halmashauri kutunza daftari la kupokea na kutoa nyaraka 
muhimu,na lazima pawepo na kumbukumbu za maelezo 
yanayojitosheleza juu ya mahali,na taarifa muhimu za afisa 
anayehusika. Ukaguzi uliofanyika katika daftari la taarifa za mashine 
za kukusanyia mapato(POS) ilibainika kuwa mashine za 75 katika 
halmashauri hazikuwa na taarifa za kujitosheleza mahali mashine 
ilipo,jina na sahihi ya mkusanyaji.Hii inaweza kusababisha ugumu 
katika kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mtu anayehusika ikiwa kuna 
makosa yoyote katika matumizi ya mashine za kukusanyia 
mapato(POS) 

Maelezo kuhusu Usimamizi wa Mashine za kukusanyia mapato (POS) 
yameonyeshwa kwenye Kiambatisho 9-5 

Ninaishauri menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa: 

(a) Mfumo wa MUSE ufanyiwe muundo ambao hautapitisha muamala 
unaoingizwa kwenye leja bila ya kuidhinishwa na Mkurugenzi wa 
Halamshauri husika. 

(b) Idhini ya utumiaji wa MUSE ipitiwe na kurekebishwa ili kuonyesha 
kiwango cha mamlaka kinachohitajika kwa ajili ya majukumu ya 
mtumiaji ambayo yatazingatia mgawanyo wa majukumu 
uliopitishwa. 

(c) Kuimarisha udhibiti katika ukusanyaji wa mapato na kutekeleza 
kuzingatia taratibu za udhibiti wa ndani zilizowekwa.  

9.6 Taarifa za mapato zilizotangazwa kutofautiana na kiasi kilichopo 
katika mfumo wa makusanyo ya mapato (LGRCIS) 

Agizo la 29 (2) la randama ya fedha za mamlaka za serikali za mitaa, 
2009 linamtaka Mweka Hazina wa mamlaka ya serikali ya mitaa 
kuhakikisha anafanya usuluhishi wa kibenki, ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa akaunti za benki na kitabu cha fedha na taarifa za benki, 
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unafanyika kwa muda usiozidi mwezi mmoja; na kufanya ulinganifu 
wa marekebisho kwa jinsi inavyohitajika 

Kwa kulinganisha ripoti ya makusanyo ya vyanzo vya mapato 
iliyochapishwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI na ripoti ya ukusanyaji wa 
vyanzo hivyo kupitia mfumo wa makusanyo (LGRCIS) katika sampuli ya 
Halmashauri nne nilibaini kuwa, ripoti hizo mbili zilikuwa na tofauti 
hivyo kusababisha makusanyo ya mapato yaliyotangazwa kuwa chini 
au juu ya makusanyo halisi ukilinganisha na mfumo wa ukusanyaji wa 
mapato(LGRCIS) kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali namba 9-2 

Kutoa taarifa zisizo sahihi kuhusu ukusanyaji wa mapato kunaweza 
kuwapotosha watumiaji wa taarifa za mapato, aidha kunaweza 
sababisha uandaaji wa taarifa za fedha zisizo sahihi zitakazoathiri 
utoaji wa maamuzi kwa wale wenye dhamana ya uongozi na watumiaji 
wengine wa taarifa hizo muhimu. 

Jedwali Na.9-1: Taarifa za Mapato Zilizotagazwa Tofauti na Kiasi Kilichopo 
Katika Mfumo wa Makusanyo (LGRCIS) 

Jina la 
Halmasha

uri 

Kiasi cha mapato 
kilichotangazwa 

na TAMISEMI 

Mapato 
yaliyoonekana 

katika mfumo wa 
mapato(LGRCIS) 

Tofauti Maoni 

H/W 
Misenyi 

4,595,291,909 4,911,541,984 316,250,075 Kiasi 
kilichotangazwa 
ni kidogo kuliko 
mapato halisi 

H/M 
Kigamboni 

10,761,334,792 10,301,385,553 459,949,239 Kiasi 
kilichotangazwa 
kimezidi mapato 
halisi 

H/jiji 
Tanga 

17,391,716,080 15,700,770,224 1,690,945,856. Kiasi 
kilichotangazwa 
kimezidi mapato 
halisi 

H/M 
Ubungo 

27,868,406,661 24,414,268,232 3,454,138,429 Kiasi 
kilichotangazwa 
kimezidi mapato 
halisi 

H/W 
Nyangw’al
e 

2,277,947,659 2,807,658,963 529,711,304 Maoni 
Kiliasi 
kilichotangazwa 
ni kidogo kuliko 
mapato halisi 

H/W 
Kilindi 

2,300,345,541 1,830,258,988 470,086,553 Kiasi 
kilichotangazwa 
kimezidi mapato 
halisi 
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Naishauri OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa taarifa zinazotolewa kwa 
jamii ziwe sahihi kwa kufanya ulinganifu wa vyanzo vya taarifa hizo 
kutoka mamlaka za serikali za mitaa husika kabla ya kutoa taarifa 
hizo kwenye umma. 
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SURA YA KUMI 

MFUKO WA WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU 

 

 

 

 

10.0 Utangulizi 

Mwaka 1993, Serikali ilianzisha Mfuko wa Fedha wa Maendeleo kwa 
Wanawake na Vijana ili kuwainua wanawake na vijana wasiojiweza 
kiuchumi ambapo wengi wao wamekuwa wakishindwa kukidhi vigezo 
vya mikopo inayotolewa na taasisi za fedha kwa kutokuwa na 
dhamana.Mfuko huu umebainishwa chini ya kifungu cha 17 (1) cha 
sheria ya maduhuri na ukaguzi [Sura ya 439]. Kwa wakati huo, mikopo 
hiyo ya uwezeshaji ilitolewa asilimia 5 kwa wanawake na asilimia 5 
kwa vijana. 

Utoaji wa mikopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu unalenga kukuza uchumi miongoni mwa makundi husika kwa 
kujishughulisha na katika shughuli za maendeleo na kuboresha hali zao 
za maisha.  

Ili fedha zinazochangwa kwenye mfuko wa wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu zizunguke, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuhakikisha fedha zilizokopeshwa zinarejeshwa kulingana na 
makubaliano kati ya Halmashauri husika na vikundi vya wanufaika. 

Mnamo mwaka 2019, Serikali kupitia Bunge ilirekebisha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 [Iliyorejewa 2019] kwa 
kuongeza kifungu cha 37A mahususi kwa ajili ya kuwezesha mikopo 
kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Kifungu cha 37A(1) 
cha Sheria hii kinazitaka Mamlaka zote za Serikali za Mitaa kutenga 
asilimia 10 ya mapato yao ili kutoa mikopo isiyo na riba kwa vikundi 
vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu vilivyosajiliwa. Vile 
vile, kanuni ya 4 ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa mikopo kwa 
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vikundi vya wanawake, vijana, na watu wenye Ulemavu, 2019 
(Tangazo la Serikali Na. 286 la 5 Aprili 2019) inazitaka Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani ili kutoa mikopo isiyo na riba kwa vikundi 
vilivyosajiliwa vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu. 

Mgawanyo wa asilimia za utoaji wa mikopo kwa vikundi ulifanyiwa 
marekebisho hadi asilimia nne kwa vikundi vya wanawake na vijana, 
na asilimia mbili kwa watu wenye ulemavu. Hii ni kwa mujibu wa 
kifungu cha 37A cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Sura ya 290 
[Iliyorejewa 2019]. 

Kwa sasa, Mfuko una thamani ya shilingi bilioni 203.19 kutoka 
Halmashauri 184. Nilishindwa kuthibitisha kwa uhakika usahihi wa mali 
zilizoripotiwa kwani haziakisi michango yote ya Halmashauri tangu 
kuanzishwa kwa mfuko na hii imesababisha Halmashauri nyingi kupata 
maoni yenye shaka kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na 10-1 

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Mamlaka 184 za Serikali za Mitaa 
zilichangia shilingi bilioni 59.30 kwenye mfuko wa wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 
Na.10-2. 

Pamoja na mafanikio kadhaa ya mfuko, nimebaini mapungufu 
yafuatayo ambayo yanahitaji kurekebishwa haraka kwa ajili ya 
uendelevu wa mfuko. 

10.1 Kutorejeshwa Shilingi Bilioni 88.42 Zilizotolewa kama Mkopo 
kwenye Vikundi 

Kanuni ya 24 ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 
inafafanua hatua za kinidhamu kwa mtu atakayetumia mkopo kinyume 
na shughuli zilizoidhinishwa na Kamati ya Fedha na Mipango au kutoa 
taarifa za uongo kwa lengo la kujipatia mkopo, kuwa atawajibika 
kulipa faini ya kati ya shilingi 200,000 na shilingi 1,000,000 au kifungo 
kati ya miezi 12 na 24.  

Tathmini yangu juu ya uendeshaji wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu nilibaini kuwa, wanufaika wa mikopo katika 
Mamlaka 180 za Serikali za Mitaa wameshindwa kurejesha mikopo ya 
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shilingi bilioni 88.42 kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na.10-
3. 

Kutorejeshwa kwa mikopo husika pamoja na mambo mengine, 
kumechangiwa na wahusika kutochukuliwa hatua kali za kisheria 
zitakazowasukuma walazimike kurejesha mikopo hiyo. 

Ninapendekeza kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI iongeze udhibiti ndani 
ya mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa 
kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya wanavikundi wanaokiuka 
mikataba ya mikopo. 

10.2 Fedha za Mikopo ya Vikundi kugawanywa Miongoni mwa 
Wanavikundi Shilingi Milioni 774.66 

Kanuni ya 9(1) ya Kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 inaeleza 
kuwa, “mikopo iliyotolewa chini ya kanuni hii itatumika kutekeleza 
miradi iliyoidhinishwa na Kamati ya Fedha, Mipango na Usimamizi kwa 
kuzingatia ushauri na mapendekezo ya menejimenti na Kamati ya 
Huduma za Mikopo”. 

Nilibaini kuwa vikundi 201 kwenye Mamlaka nane za Serikali za Mitaa 
vilivyopewa mikopo ya shilingi milioni 774.66 havikutekeleza miradi 
iliyoidhinishwa, bali fedha hizo ziligawanywa miongoni mwao na 
hapakuwa na ushahidi wowote kwamba fedha hizo zilitumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.10- 
1. 

Jedwali Na.10.1: Mikopo Iliyogawanywa Miongoni kwa Wanakikundi 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vikundi Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Ubungo 23 218,800,000 
2.  H/Mji Makambako 90 177,000,000 
3.  H/W Geita  22 112,920,000 
4.  H/W Monduli 47 91,943,500 
5.  H/Jiji Arusha 10 84,000,000 
6.  H/W Makete 5 65,000,000 
7.  H/W Rungwe 1 20,000,000 
8.  H/M Temeke 3 5,000,000 

Jumla 201 774,663,500 

Hakuna uhakika wa urejeshwaji wa fedha zilizokopwa, kwa sababu 
hapakuwa na miradi ya vikundi vilivyopewa mikopo. 
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Ninapendekeza kwamba, Ofisi ya Rais TAMISEMI na vyombo vya 
usimamizi vifanye ufuatiliaji wa karibu kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ili kuhakikisha kuwa mikopo inayotolewa kwa vikundi vya 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu inatumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa na hatua stahiki za kisheria zichukuliwe 
kwa wanakikundi waliotumia fedha hizo vibaya.  

10.3 Kutokuwepo kwa Vikundi Vilivyopewa Mikopo ya Shilingi Milioni 
895.94 

Nilishindwa kujiridhisha juu ya kuwepo kwa vikundi 48 vilivyopewa 
mikopo yenye thamani ya shilingi milioni 895.94 kwenye Mamlaka tatu 
za Serikali za Mitaa. Aidha, nilibaini kuwa, Maafisa Maendeleo ya Jamii 
wa Kata husika hawakufahamu lolote kuhusu vikundi hivyo kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.10- 2. 

Jedwali Na.10.2: Halmashauri zenye Vikundi Visivyokuwepo  
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vikundi Kiasi (Sh.) 
1.  H/Jiji Dar es Salaam  34 698,700,000 
2.  H/M Temeke 9 178,536,140 
3.  H/W Meru 5 18,700,000 

Jumla 48 895,936,140 

Nina shaka juu ya uamuzi wa Mamlaka hizo za Serikali za Mitaa wa 
kutoa mikopo kwa vikundi ambavyo hata Maafisa Maendeleo ya Jamii 
wa Kata husika hawana taarifa zao. Hii inaashiria matumizi mabaya ya 
fedha za umma. 

Ninashauri Ofisi ya Rais TAMISEMI ichukue hatua stahiki kwa 
watumishi waliotoa mikopo kwa vikundi ambavyo hapakuwa na 
taarifa za kuwepo kwao ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwenye 
vyombo vya uchunguzi. 

10.4 Mikopo Inayodaiwa kwenye vikundi Vilivyositisha Shughuli za 
Biashara Shilingi Bilioni 2.25  

Kanuni ya 13 (1) (d)-(f) ya Kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo 
kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 
inamtaka Afisa Maendeleo ya Jamii wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa ; 
kufuatilia uendeshaji na uwepo wa vikundi, urejeshaji wa mikopo 
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iliyotolewa, ufuatiliaji wa mikopo iliyotolewa ili kuhakikisha kuwa 
inatumika kama ilivyokusudiwa na kuratibu mafunzo kwenye vikundi. 

Tathmini yangu kuhusu mikopo iliyotolewa kwa vikundi nilibaini kuwa, 
Mamlaka tisa za Serikali za Mitaa zilikuwa zikitoa mikopo ambayo 
haijakurejeshwa yenye jumla ya shilingi bilioni 2.25 kutoka kwenye 
vikundi 627 vilivyositisha shughuli zao za biashara kutokana na sababu 
kama vile; kutokuwepo kwa wateja wa bidhaa au huduma 
zinazotolewa, kuongezeka kwa bei za malighafi zinazotumika katika 
uzalishaji, migogoro kati ya wanakikundi, wizi, wanachama kuhamia 
maeneo mengine na kupata hasara kubwa kwenye biashara. Tazama 
idadi ya vikundi na maeneo husika katika Jedwali Na. 10-3. 

Jedwali Na.10.3: Mikopo Kwa Vikundi Vilivyositisha Biashara 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vikundi Kiasi (Sh.) 
1.  H/Mji Geita 396 1,054,782,100 
2.  H/M Temeke 19 412,630,699 
3.  H/W Maswa 25 179,661,077 
4.  H/W Geita 57 176,529,500 
5.  H/Jiji Arusha 29 141,321,800 
6.  H/W Tandahimba  31 121,541,000 
7.  H/W Monduli  53 105,387,153 
8.  H/W Busega 3 32,920,000 
9.  H/Mji Mbulu  14 27,778,400 
Jumla 627 2,252,551,729 

Nina mashaka kwamba, mikopo ambayo haikurejeshwa kutoka kwenye 
vikundi vilivyositisha shughuli za biashara inawezekana isirejeshwe, 
na hivyo kusababisha upotevu wa fedha za Umma. 

Naishauri Ofisi ya Rais TAMISEMI kuziagiza Mamlaka za Serikali za 
Mitaa siku zijazo; kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa 
uendeshaji wa vikundi, kuendesha mafunzo na kufuatilia kwa 
ukaribu vikundi vilivyokopeshwa na kufanya upekuzi wa kina katika 
ujazaji wa fomu za maombi ya mikopo na mapendekezo ya miradi 
ya vikundi kabla ya kutoa mikopo. Zaidi za hayo, kutoa taarifa ya 
vikundi husika kwenye vyombo vya uchunguzi ili virejeshe kiasi 
kinachodaiwa.  
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10.5 Mamlaka za Serikali za Mitaa Kutochangia Shilingi Bilioni 5.06 
kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 

Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 
290 (iliyorekebishwa mwaka 2019) kinazitaka mamlaka za serikali za 
mitaa kuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwenye Mfuko 
wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kwa madhumuni ya 
kufadhili vikundi vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu. 

Nilibaini kuwa, Mamlaka 53 za Serikali za Mitaa hazikuchangia jumla 
ya shilingi bilioni 5.06 kwenye Mfuko kutoka kwenye mapato yao ya 
ndani kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 10-4. Mwenendo wa 
uchangiaji kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana, na Watu Wenye 
Ulemavu kwa miaka mitatu mfululizo umeoneshwa kwenye Jedwali 
Na.10-5. 

Jedwali Na.10.4: Halmashauri zisizokamilisha Michango Kwenye Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Kinondoni  710,646,515 28.  H/W Kilolo  46,232,070 
2.  H/M Ilemela  555,717,066 29.  H/W Namtumbo  45,490,387 
3.  H/Jiji Mwanza 351,499,835 30.  H/W Arusha  43,714,538 
4.  H/Jiji Dar es Salaam 308,937,093 31.  H/W Meatu  38,209,981 
5.  H/M Kigoma/Ujiji  273,543,946 32.  H/Mji Makambako  37,101,327 
6.  H/W Geita 272,752,367 33.  H/W Chamwino  36,913,370 
7.  H/M Morogoro  254,245,993 34.  H/W Ruangwa  33,704,697 
8.  H/W Morogoro  232,508,166 35.  Nanyumbu  33,657,897 
9.  H/Mji Njombe  199,505,211 36.  H/W Bagamoyo  31,532,309 
10.  H/W Mufindi  126,218,663 37.  H/W Malinyi  28,879,613 
11.  H/W Kalambo  103,949,896 38.  H/W Kwimba  23,776,226 
12.  H/W Chalinze  97,597,825 39.  H/Mji Mbinga  23,728,495 
13.  H/M Sumbawanga  96,193,729 40.  H/W Bariadi  23,240,000 
14.  H/W Nkasi  92,073,386 41.  H/W Newala  21,860,904 
15.  H/W Monduli  88,886,754 42.  H/Mji Kibaha  18,842,301 
16.  H/W Magu  74,103,566 43.  H/W Kasulu  17,381,961 
17.  H/W Kibiti  69,287,768 44.  H/W Bukoba  13,144,188 
18.  H/M Songea  64,995,892 45.  H/W Bahi  11,635,247 
19.  H/M Iringa  62,030,785 46.  H/Mji Kasulu  11,572,621 
20.  H/W Ludewa  59,890,298 47.  H/W Mtama  11,548,901 
21.  H/M Lindi  58,192,665 48.  H/W Nyasa  8,911,484 
22.  H/W Sumbawanga  57,565,394 49.  H/W Itilima  7,994,789 
23.  H/W Makete  55,323,850 50.  H/W Kishapu  7,947,937 
24.  H/W Shinyanga  53,921,364 51.  H/W Iringa  6,167,464 
25.  H/W Maswa  51,030,656 52.  H/W Kakonko  5,993,202 
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26.  H/W Longido  49,436,661 53.  H/W Buchosa  4,897,408 
27.  H/W Njombe  47,916,014 Jumla 5,062,050,675 

 

Jedwali Na.10.5: Mwenendo wa michango kwenye mfuko wa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 
Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2021/22 53 5,062,050,675 
2020/21 83 6,857,306,654 
2019/20 82 5,720,140,159 

Ninapendekeza Ofisi ya Rais-TAMISEMI na menejimenti za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zihakikishe asilimia 10 ya mapato ya ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapelekwa kwenye Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kulingana na matakwa 
ya sheria. 

10.6 Mikopo ya Shilingi Bilioni 20.79 Iliyotolewa Bila Kuzingatia Uwiano 
wa Utoaji Mikopo 

Kifungu cha 37A (1-2) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 290 (iliyorekebishwa mwaka 2019) kinazitaka mamlaka za serikali 
za mitaa kuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwa 
madhumuni ya kutoa mikopo kwa vikundi vilivyosajiliwa vya 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Zaidi ya hayo, kinataka 
fedha zilizotengwa kutolewa kama mikopo kwa vikundi vilivyosajiliwa 
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa uwiano wa 40% 
kwa wanawake, 40% kwa vijana na 20% kwa watu wenye ulemavu. 

Tathmini niliyoifanya kuhusu mikopo iliyotolewa kwenye vikundi 
nimebaini kuwa, Mamlaka 45 za Serikali za Mitaa zilitoa mikopo yenye 
thamani ya shilingi bilioni 20.79 kwenye vikundi bila kuzingatia uwiano 
wa utoaji mikopo. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotoa 
mikopo bila kuzingatia uwiano wa utoaji mikopo imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na.10-6. 
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Jedwali Na.10-6: Halmashauri Zilizotoa Mikopo Kinyume na Uwino 
Unaotakiwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Uwiano wa Mikopo (%) Kiasi (Sh.) 

Wanawake Vijana Watu 
wenye 

Ulemavu 

 

1.  H/Jiji Arusha  57 38 5 4,082,537,015 
2.  H/Mji Njombe  60 35 5 2,578,250,000 
3.  H/W Missenyi 53 44 3 1,048,941,324 
4.  H/M Moshi  70 27 3 949,398,700 
5.  H/M Kahama  59 39 2 754,176,796 
6.  H/M Ilemela  61 36 3 647,598,000 
7.  H/W Moshi  52 35 13 646,819,000 
8.  H/W Hanang'  61 35 4 643,000,000 
9.  H/W Msalala  46 51 3 606,000,000 
10.  H/W Meru  77 19 4 483,400,000 
11.  H/M Mtwara  65 29 6 457,398,000 
12.  H/W Rombo  35 49 16 435,658,560 
13.  H/W Hai  32 57 11 432,540,300 
14.  H/W Kongwa  43 49 8 393,915,580 
15.  H/W Same  47 37 16 362,600,000 
16.  H/Mji Makambako  54 38 8 329,000,000 
17.  H/W Ngara  50 48 2 324,990,000 
18.  H/W Wanging'ombe  53 40 7 309,920,000 
19.  H/W Ludewa  35 57 8 298,000,000 
20.  H/W Mkalama  67 31 2 288,906,230 
21.  H/W Shinyanga  57 41 2 277,691,097 
22.  H/W Chamwino  56 32 12 259,900,000 
23.  H/W Ruangwa  14 83 3 256,158,000 
24.  H/W Siha  59 30 11 248,793,022 
25.  H/W Misungwi  53 41 6 246,951,000 
26.  H/W Masasi  53 43 4 238,000,000 
27.  H/W Kishapu  51 43 6 214,000,000 
28.  Babati  11 85 4 190,313,060 
29.  H/W Pangani  36 37 27 185,455,112 
30.  H/W Magu  44 40 16 171,668,405 
31.  H/W Nanyumbu  55 33 12 167,600,000 
32.  Mbulu  62 33 5 167,535,000 
33.  H/W Makete  46 51 4 166,400,000 
34.  H/W Mtama  31 56 13 166,000,000 
35.  H/Mji Nanyamba  32 48 20 164,420,000 
36.  H/W Mbulu  53 37 10 156,944,330 
37.  H/W Kondoa  57 25 18 150,258,000 
38.  H/Mji Kondoa  60 38 2 140,000,000 
39.  H/Mji Tarime  64 24 12 127,000,000 
40.  H/W Chemba  85 10 5 124,000,000 
41.  H/W Kiteto  47 45 8 123,371,000 
42.  H/W Buhigwe  34 48 18 123,220,000 
43.  H/W Newala  42 47 11 116,800,000 
44.  H/W Sengerema  52 31 17 102,360,000 
45.  H/W Kalambo  78 22 0 101,247,000 
Jumla 20,790,786,237 
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Jedwali Na.10-6: Halmashauri Zilizotoa Mikopo Kinyume na Uwino 
Unaotakiwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Uwiano wa Mikopo (%) Kiasi (Sh.) 

Wanawake Vijana Watu 
wenye 

Ulemavu 

 

1.  H/Jiji Arusha  57 38 5 4,082,537,015 
2.  H/Mji Njombe  60 35 5 2,578,250,000 
3.  H/W Missenyi 53 44 3 1,048,941,324 
4.  H/M Moshi  70 27 3 949,398,700 
5.  H/M Kahama  59 39 2 754,176,796 
6.  H/M Ilemela  61 36 3 647,598,000 
7.  H/W Moshi  52 35 13 646,819,000 
8.  H/W Hanang'  61 35 4 643,000,000 
9.  H/W Msalala  46 51 3 606,000,000 
10.  H/W Meru  77 19 4 483,400,000 
11.  H/M Mtwara  65 29 6 457,398,000 
12.  H/W Rombo  35 49 16 435,658,560 
13.  H/W Hai  32 57 11 432,540,300 
14.  H/W Kongwa  43 49 8 393,915,580 
15.  H/W Same  47 37 16 362,600,000 
16.  H/Mji Makambako  54 38 8 329,000,000 
17.  H/W Ngara  50 48 2 324,990,000 
18.  H/W Wanging'ombe  53 40 7 309,920,000 
19.  H/W Ludewa  35 57 8 298,000,000 
20.  H/W Mkalama  67 31 2 288,906,230 
21.  H/W Shinyanga  57 41 2 277,691,097 
22.  H/W Chamwino  56 32 12 259,900,000 
23.  H/W Ruangwa  14 83 3 256,158,000 
24.  H/W Siha  59 30 11 248,793,022 
25.  H/W Misungwi  53 41 6 246,951,000 
26.  H/W Masasi  53 43 4 238,000,000 
27.  H/W Kishapu  51 43 6 214,000,000 
28.  Babati  11 85 4 190,313,060 
29.  H/W Pangani  36 37 27 185,455,112 
30.  H/W Magu  44 40 16 171,668,405 
31.  H/W Nanyumbu  55 33 12 167,600,000 
32.  Mbulu  62 33 5 167,535,000 
33.  H/W Makete  46 51 4 166,400,000 
34.  H/W Mtama  31 56 13 166,000,000 
35.  H/Mji Nanyamba  32 48 20 164,420,000 
36.  H/W Mbulu  53 37 10 156,944,330 
37.  H/W Kondoa  57 25 18 150,258,000 
38.  H/Mji Kondoa  60 38 2 140,000,000 
39.  H/Mji Tarime  64 24 12 127,000,000 
40.  H/W Chemba  85 10 5 124,000,000 
41.  H/W Kiteto  47 45 8 123,371,000 
42.  H/W Buhigwe  34 48 18 123,220,000 
43.  H/W Newala  42 47 11 116,800,000 
44.  H/W Sengerema  52 31 17 102,360,000 
45.  H/W Kalambo  78 22 0 101,247,000 
Jumla 20,790,786,237 
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Kutozingatia uwiano wa utoaji wa mikopo kunavinyima vikundi vingine 
fursa ya kupata mikopo, pia kunazuia juhudi za Serikali za kukuza 
uchumi miongoni mwa vikundi husika. 

Ninapendekeza kuwa, Mamlaka husika za Serikali za Mitaa 
zihakikishe zinazingatia Kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo 
kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu na Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 (iliyorekebishwa mwaka 2019) kwa 
kuhakikisha zinatoa mikopo kwa kuzingatia uwiano uliokubalika. 

10.7 Kutopelekwa Fedha za Usimamizi na ufuatiliaji wa Vikundi kwenye 
Ngazi ya Kata 

Kanuni ya 23(2) ya Kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2019 
(zilivyorekebishwa mwaka 2021) inataka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuchangia shilingi milioni moja hadi milioni tano kwa mwezi kuzingatia 
mapato yake ya ndani kwa ajili ya kuwezesha gharama za usimamizi 
na ufuatiliaji wa vikundi. 

Nilibaini kuwa fedha za usimamizi hazikutolewa kwa Maafisa 
Maendeleo ya Jamii wa Kata na Maafisa Ustawi wa Jamii kwa ajili ya 
kufanya ufuatiliaji na usimamizi wa shughuli za Mfuko. 

Kutotengwa kwa fedha za usimamizi katika ngazi ya Kata kunaathiri 
usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za vikundi na kupelekea kuzorota 
kwa urejeshaji wa mikopo na uendelevu wa miradi ya vikundi. 

Naishauri Ofisi ya Rais TAMISEMI kuhakikisha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinapeleka fedha za ufuatiliaji na usimamizi kwenye ngazi za 
Kata ili kuwezesha ufuatiliaji wa vikundi vilivyopewa mikopo,kutoa 
mafunzo yanayohitajika kuhusu miradi ya vikundi na kuimarisha 
urejeshaji wa mikopo iliyotolewa. 

10.8 Mikopo ya Shilingi Milioni 147.26 Imetolewa kwa Watu Wenye Ajira 
Rasmi 

Nilibaini kuwa, Halmashauri ya Manispaa ya Temeke ilitoa mikopo ya 
shilingi milioni 147.26 kwa vikundi vitano ambavyo vilikuwa na 
wanachama wenye ajira rasmi kinyume na Kanuni ya 6(1)(f) ya Kanuni 
za utoaji na usimamizi wa mikopo kwa Wanawake, Vijana na Watu 
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Wenye Ulemavu za mwaka 2019 (zilizorekebishwa mwaka 2021) 
ambayo inazuia utoaji wa mikopo kwa vikundi ambavyo wanachama 
wake wana ajira rasmi. 

Nina shaka kwamba, malengo ya kuanzishwa kwa Mfuko hayawezi 
kufikiwa kwa vile mikopo ilitolewa kwa watu ambao hawakustahili 
kupewa mikopo hiyo. 

Napendekeza kuwa, Halmashauri husika kwa siku zijazo izingatie 
kanuni za utoaji mikopo, ambayo ni kutoa mikopo kwa vikundi 
ambavyo wanachama wake hawana ajira rasmi. 

10.9 Kutoshirikishwa kwa Wataalam wa Usimamizi wa Mikopo katika 
Mchakato wa Utoaji na Urejeshwaji wa Mikopo 

Kanuni ya 8 ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo ya 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu za mwaka 2019 inataka 
taratibu zote za utoaji wa mikopo zisimamiwe na mamlaka za serikali 
za mitaa. 

Tathmini niliyoifanya ya taratibu zinazopaswa kuzingatiwa wakati wa 
utoaji wa mikopo kwa vikundi vilivyosajiliwa, nilibaini changamoto 
kadhaa ikiwa ni pamoja na uwezo mdogo wa watumishi katika Idara 
za Maendeleo ya Jamii katika Halmashauri kuweza kufuatilia na 
kusimamia urejeshwaji wa mikopo hiyo na kutoa elimu juu ya masuala 
ya maendeleo ya kibiashara kwa wanufaika, jambo ambalo 
linapunguza uwezo wa Mfuko kufanya kazi ipasavyo.  

Pia, nilibaini kuwa uhakiki wa vikundi vilivyoomba mikopo ulikuwa 
haufanyiki kabla ya mikopo kutolewa. Hii ni kutokana na ukosefu wa 
utaalamu wa kufanya uhakiki unaostahili katika mikopo. Aidha, 
kukosekana kwa usaidizi wa kisheria kutoka katika vitengo vya sheria 
kuhusu masuala ya bima hasa kwa mikopo inayotolewa kwa vijana, 
ambao mara nyingi walikuwa wakinunua pikipiki na bajaji. Pia, Mfuko 
hauna sera ya kushughulikia mikopo isiyolipika ‘NPL’. 

Kutokana na kukosekana kwa watu wenye ujuzi wa kutosha wa 
kusimamia fedha za Mfuko, kumekuwapo na ongezeko la mikopo 
ambayo haikurejeshwa kutoka kwenye vikundi hadi kufikia shilingi 
bilioni 39.72 kwenye Mamlaka 78 za Serikali za Mitaa (kama 
inavyofafanuliwa katika aya ya 10.1 ya ripoti hii), kutokana na mikopo 
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isiyolipika na/au ya uwongo, ambayo matokeo yake inaweza kuathiri 
mzunguko wa fedha za Mfuko na kuathiri uendelevu wa Mfuko. 

Napenda kusisitiza pendekezo langu la mwaka uliopita kwamba, 
Ofisi ya Rais TAMISEMI iangalie uwezekano wa kutumia Benki za 
Serikali, kama vile Benki ya Biashara Tanzania na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Mameneja wa Mifuko wenye 
uzoefu na utaalamu wa kutosha katika kutathmini, kutoa na 
kusimamia urejeshwaji wa mikopo ili kuhakikisha mikopo inatolewa 
kwa ufanisi na inafuatiliwa na kulipwa; kwa gharama ndogo za 
uendeshaji.  

Aidha, Ofisi ya Rais TAMISEMI inashauriwa kuandaa sera ya mikopo 
isiyolipika ‘NPL’ ili kusimamia mikopo inayotolewa kwa vikundi kwa 
lengo la kupunguza upotevu wa fedha zinazotolewa kama mikopo.  
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SURA YA KUMI NA 
MOJA 

TATHMINI YA MIRADI YA MAENDELEO  

 

 

 

11.0 Utangulizi  

Katika mwaka wa fedha unaoishia Juni 2021/22, mamlaka za serikali 
za mitaa zilitumia vyanzo mbalimbali kutekeleza shughuli za miradi ya 
maendeleo ikiwamo, fedha za makusanyo ya mapato ya ndani, ruzuku 
kutoka serikali kuu, michango ya wananchi, na wafadhili mbalimbali. 
Baadhi ya vyanzo vya fedha hizo ni Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali 
za Mitaa (LGDG), ruzuku ya maendeleo ya sekta ya afya, mfuko wa 
kuchochea maendeleo ya jimbo na mpango wa kuboresha elimu 
(EQUIP-T).  

Licha ya matumizi ya vyanzo mbalimbali vya fedha,tathmini ya miradi 
iliyotekelezwa imeonyesha dosari kadhaa zinazohitaji kuangaliwa kwa 
umakini. Dosari hizo ni pamoja na; kutofautiana katika utekelezaji wa 
mradi, mifumo hafifu ya ufuatiliaji na tathmini, na ukosefu wa uwazi 
katika usimamizi wa fedha. 

Ili kuhakikisha ufanisi katika utekelezaji wa mradi katika siku zijazo, 
ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kushughulikia mapungufu 
yaliyobainishwa na kutekeleza taratibu sahihi za ufuatiliaji na 
tathmini. 

Nilibaini masuala mbalimbali kuhusiana na matokeo ya utekekelezaji 
wa miradi na taarifa za fedha kama inavyoainishwa hapa chini. 

11.1 Miradi zilizotekelezwa bila vibali na vyeti vya awali vyenye thamani 
ya Shilingi Billioni 36.68  

Kifungu cha 29(1) (b) cha Sheria ya Ardhi Na. 4 Toleo la 334 la mwaka 
1999, Kifungu cha 81(2) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
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mwaka 2004, Kifungu cha 29(1) cha Sheria ya Upangaji Miji Na.8 ya 
mwaka 2007, na Kifungu cha 124(1) (C) cha Kanuni za Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) za mwaka 2008 vinahitaji nyaraka muhimu, ikiwa ni 
pamoja na hati ya umiliki, ripoti ya tathmini ya athari za mazingira, 
na kibali cha ujenzi, kupatikana kabla ya kutekeleza miradi ya 
maendeleo. 

Nilibaini kwamba mamlaka 11 za serikali za mitaa zilitekeleza miradi 
mikubwa yenye thamani ya shilingi bilioni 36.68 bila kufuata mahitaji 
muhimu ya awali kinyume na sheria zilizotajwa hapo juu. Hii 
ilisababishwa na udhibiti duni juu ya upangaji wa Halmashauri katika 
usimamizi wa miradi na shinikizo la kutekeleza miradi muhimu kwa 
haraka. 

Utekelezaji wa miradi ya ujenzi bila kukidhi mahitaji muhimu 
kunaweza kuweka mamlaka za serikali za mitaa na watumiaji wake 
katika hatari isiyo ya lazima, ikiwa ni pamoja na hatari ya afya na 
migogoro ya umiliki katika kesi ya migogoro ya ardhi. Hii inaweza 
kusababisha upotevu wa fedha za umma. Maelezo ya miradi 
iliyotekelezwa yanapatikana katika Kiambatisho Na. 11-I. 

Ili kuzuia hatari na kuhakikisha fedha za umma zinatumika 
ipasavyo, Mamlaka za serikali za mitaa zihakikishe mpangilio sahihi 
wa usimamizi wa miradi, na kuhakikisha utekelezaji wa matakwa 
ya kisheria. Mbali na kuchukua hatua, kulinda fedha za umma na 
kukuza uwazi,uwajibikaji na matumizi sahihi ya rasilimali. 

11.2 Miradi Iliyokamilika lakini Haitumiki yenye Thamani ya Shilingi 
Bilioni 3.31  

Nilibaini kuwa, miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.31 ilikuwa 
imekamilika lakini haitumiki ipasavyo kama ilivyopangwa kutokana na 
uhaba wa rasilimali kama watumishi, stahiki mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa umeme, ukosefu wa wataalam wa kuendesha 
mifumo mbalimbali na idadi ndogo ya watumishi.  

Miradi kutotumika baada ya kukamilika kunamaanisha kutokuwapo 
kwa mipango thabiti na mahususi wakati wa uanzishwaji ili 
kuhakikisha miradi hiyo inatumika kikamilifu. Maelezo ya Mamlaka za 
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serikali za mitaa zenye miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutumika 
zimeoneshwa katika Jedwali Na 11-1 

Jedwali Na.11-1: Miradi Iliyokamilika Lakini Haitumiki 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Jina la mradi Chanzo cha 

fedha 
Kiasi(Sh) 

1 H/W Buchosa  Mgahawa katika halmashauri ya 
wilaya ya Buchosa 

Serikali kuu 143,111,310 

2 H/W 
Buhigwe  

Jengo la kuhudumia idara za 
biashara na uwekezaji (kituo 
pamoja) 

 LIC 50,000,000 

3 H/W 
Chamwino  

Ujenzi wa ushauri nasaha wa 
mpango wa vijana 

UNFPA 35,000,000 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Mvumi  

Serikali kuu 75,000,000 

Ujenzi wa madarasa mawili katika 
shule ya sekondari Dabalo  

Serikali kuu 40,000,000 

4 H/W 
Biharamulo  

Ujenzi wa sekondari ya Msanzi  Serikali kuu 12,500,000 
Ujenzi wa zahanati ya Msipazi  Global Fund 174,209,079 
Umaliziaji wa ujenzi wa shule ya 
sekondari Matai  

EP4R, Own 
source, na 
TASAF 

571,200,000 

5 H/W Kaliua  Ujenzi wa kituo cha afya Serikali kuu 349,872,600 
Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Usinge  

Serikali kuu 174,761,109 

6 H/W Kibondo  Ujenzi wa Kiwanda cha Kusindika 
Asali 

Serikali kuu 600,000,000 

7 H/W Kondoa  Ujenzi wa zahanati ya Potea 
village 

Serikali kuu 50,000,000 

8 H/Jiji 
Mwanza  

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Mkolani 

SEQUIP 470,000,000 

9 H/W 
karagwe  
  

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Ruhinda 

Serikali kuu 80,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Msumbiji 

Serikali kuu 80,000,000 

10 H/Mji Kasulu Ujenzi wa shule ya msingi Nyansha Serikali kuu 400,000,000 
Jumla 3,305,654,098 

Ninazishauri Menejimenti za Halmashauri kuchukua hatua stahiki 
kuhakikisha miradi iliyokamilika inatumika kulingana dhumuni 
lililopangwa  

Hatua stahiki ni pamoja na kutenga rasilimali kutoka katika maeneo 
mengine au kuomba fedha za nyongeza ili kuhakikisha miradi 
iliyokamilika inatumika kwa usahihi. Aidha ni vema kuhakikisha 
fedha za umma zinatumika ipasavyo na kwa ufanisi kwa manufaa 
ya umma. 
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11.3 Fedha zilizotolewa kutoka kwenye miradi ya maendeleo kufadhili 
shughuli zisizokusudiwa Shilingi Billioni 1.60 

Kifungu cha 47 (1) (a) cha Sheria ya Bajeti Sura 439 kinasema bajeti 
ya Serikali na Taasisi za Umma ikiidhinishwa, itatumika tu kwa mujibu 
wa lengo lililoelezwa na ndani ya kikomo kilichowekwa ndani ya 
makadirio ya Serikali na Taasisi za Umma. 

Nilibaini mamlaka 14 za serikali za mitaa zilielekeza jumla ya shillingi 
billioni 1.60 kufadhili shughuli ambazo hazikutengewa bajeti. 

Matumizi ya fedha kinyume na bajeti kunaathiri utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo zilizopangwa; na kuathiri malengo ya mamlaka 
za Serikali za mitaa ya kutoa huduma bora kwa jamii. Maelezo zaidi 
yanaonyeshwa katika Jedwali 11-2. 

Jedwali Na.11-2: Fedha za Miradi ya Maendeleo Zilizobadilishwa Matumizi 
Na. Jina la Halmashauri Chanzo cha fedha Kiasi(Sh.) 
1 H/W Longido Serikali Kuu 489,150,135 
2 H/W Ileje Serikali Kuu 214,939,843 
3 H/Jiji Tanga Mapato ya Ndani 181,212,578 
4 H/W Bariadi Mapato ya Ndani 110,224,078 
5 H/W Urambo Serikali Kuu 69,630,786 
6 H/W Rorya Mapato ya Ndani 59,802,030 
7 H/Mji Tarime Serikali Kuu 55,161,200 
8 H/M Singida Mapato ya Ndani 43,743,000 
9 H/W Iramba Mapato ya Ndani 43,019,027 
10 H/W Serengeti Mapato ya Ndani 38,305,000 
11 H/W Monduli Mapato ya Ndani 38,211,400 
12 H/Mji Handeni Mapato ya Ndani 41,184,396 
13 H/W Kilindi Mapato ya Ndani 156,747,698 
14 H/W Muheza Mapato ya Ndani 54,392,080 
Jumla 1,595,723,251 

Ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia 
matakwa ya bajeti na kuimarisha udhibiti na taratibu za kibajeti 
kwa kubainisha shughuli zote za kipaumbele ili kupunguza 
uhamishaji fedha baina ya vifungu wakati wa utekelezaji wa bajeti 
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11.4 Miradi ambayo Haikukamilika pamoja na Iliyochelewa Kukamilika 
yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 112.24 

Nilibaini kuwa miradi mbalimbali yenye thamani ya shillingi billioni 
33.28 inayotekelezwa na mamlaka 20 za serikali za mitaa, 
haikukamilika licha ya muda wa utekelezaji wa mradi kuisha. Maelezo 
yanaonyeshwa katika Jedwali Na 11-3. 

Jedwali Na.11-3: Miradi Iliyochelewa Kukamilika 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Jina la Mradi Gharama ya 

mradi(Sh.) 
1 H/W Chunya  Ujenzi wa jengo la Utawala 292,218,998 
2 H/Jiji 

Dodoma  
Ujenzi wa soko la Machinga  9,529,747,200 
Ujenzi wa majengo shule ya msingi Msalato  290,000,000 

3 H/W Geita  Ujenzi wa jengo la utawala  2,000,000,000 
4 H/W Kalambo  Ujenzi wa shule ya msingi Kipwa  400,000,000 
5 H/W Momba  Ujenzi wa kituo cha afya Msangano  250,000,000 

Ujenzi wa shule ya sekondari Ikana  470,000,000 
Ujenzi wa jengo la utawala  1,000,000,000 
Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi  150,000,000 

6 H/Mji Njombe  Ujenzi wa shule ya sekondari Lunyanywi  317,869,641 
7 H/M Moshi  Ujenzi wa upanuzi wa jengo la utawala.  1,000,000,000 
8 H/W Tarime  Ujenzi wa shule ya sekondari Sirari. 470,000,000 

Ujenzi wa sekondari ya Nyasaricho  1,000,000,000 
9 H/M Bukoba  Ujenzi wa nguzo za taa kando ya barabara ya 

mji  
726,400,000 

10 H/Mji Geita  Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri  1,951,612,836 
11 H/W Kasulu  Ujenzi wa majengo shule ya sekondari Kalela  470,000,000 
12 H/W 

Ngorongoro  
Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri 1,000,000,000 

13 H/W Singida  Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri 1,000,000,000 
Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi  600,000,000 

14 H/M 
Kinondoni  

Ujenzi wa madarasa na choo shule ya sekondari 
Kondo  

311,000,000 

 Ujenzi wa madarasa na choo shule ya sekondari 
Boko Mtambani  

405,294,000 

 Ujenzi wa shule ya msingi Kunduchi  240,000,000 
Ujenzi wa madarasa shule ya sekondari 
Magomeni  

316,170,242 

Ujenzi wa madarasa shule ya msingi Tumaini  90,000,000 
15 H/M Morogoro  Ujenzi wa madarasa shule ya sekondari Mindu  37,503,410 

Ujenzi wa madarasa shule Mji Mpya- 400,000,000 
16 H/W 

Nanyumbu 
Ujenzi wa shule ya sekondari Naishelo  470,000,000 

17 H/W Gairo  Ujenzi wa majengo mbalimbali shule ya 
sekondari Leshata  

470,000,000 

Ujenzi wa jengo la Mkurugenzi  150,000,000 
18 H/W 

Kisarawe  
Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri  933,889,140 

19 H/W Mafia  Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri  5,539,233,443 
20 H/W Ulanga  Ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri  1,000,000,000 
Jumla 33,280,938,910 
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Aidha, uhakiki wangu wa miradi ya maendeleao ulibaini miradi 
isiyokamilika yenye thamani ya shillingi billioni 78.96 katika mamlaka 
67 za serikali za mitaa kama inavyoonesha katika Kiambatisho 11-2. 
Miongoni mwa miradi ambayo haijakamilika, ni miradi iliyotelekezwa 
yenye thamani ya shillingi billioni 14.31 katika mamlaka 13 za serikali 
za mitaa. Miradi hii ilikuwa imeachwa bila kukamilika kwa muda mrefu 
kuanzia miaka miwili hadi 23. 

Kutokamilika kwa miradi kwa wakati, kumechangiwa zaidi na 
uhaba/kuchelewa kutolewa kwa fedha za utekelezaji wa miradi, 
usimamizi na ufuatiliaji wa kutosha wa menejimenti ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, pamoja na ushiriki mdogo wa jamii katika 
utekelezaji wa miradi.  

Kuchelewesha ukamilishaji wa miradi ya maendeleo kunasababisha 
kuongezeka kwa gharama za miradi kutokana na kuongezeka kwa bei 
ya bidhaa za ujenzi kunakosababishwa na mfumuko wa bei. Pia, 
husababisha pia kuchelewa kwa manufaa yaliyokusudiwa kwa jamii.  

Ninashauri OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango kuanzisha utaratibu madhubuti ikiwa ni pamoja na 
kufanya tathmini ya miradi yote ambayo haijakamilika, kufanya 
makadirio ya rasilimali zinazohitajika hadi kukamilika, na kutoa 
fedha kwa ajili ya kukamilisha miradi husika ili kuepusha athari za 
gharama. 

Zaidi ya hayo, ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuweka kipaumbele katika kukamilisha miradi inayoendelea kabla 
ya kuanza miradi mipya. Pia ninazishauri mamlaka husika kufanya 
tathmini ya kazi ambazo hazijakamilika za miradi husika na 
kuandaa mikakati ya kuikamilisha.  

Aidha, Halmashauri husika zinapaswa kuboresha upangaji, 
ufuatiliaji na usimamizi wa miradi na kuhamasisha michango ya 
jamii ili kuhakikisha miradi iliyoanzishwa inakamilika kwa wakati. 

11.5 Kasoro zilizobainishwa katika Utekelezaji wa Miradi yenye thamani 
ya Shillingi Billioni 2.11  

Nilibaini kasoro mbalimbali katika mamlaka tano za serikali za mitaa 
kuhusiana na utekelezaji wa miradi ya maendeleo yenye thamani ya 
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shillingi billioni 2.11. Mapungufu haya yalichangiwa zaidi na 
kutokuwepo kwa usimamizi wa karibu na usaidizi duni wa kiufundi 
unaotolewa na Idara ya ujenzi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja 
na usanifu duni wa miradi, kwani miradi mingi iliyobuniwa haikuwa na 
maelezo na michoro ya kimuundo. 

Kutokana na dosari zilizobainika, Halmashauri husika zitatumia 
gharama ya ziada kurekebisha kasoro zilizoonekana kwenye miradi. 
Maelezo ya makosa yanaonyeshwa katika Kiambatisho 11-3. 

Napendekeza Menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
zichukue hatua stahiki kurekebisha kasoro zilizojitokeza. Aidha, 
usimamizi na ufuatiliaji wa karibu wakati wa utekelezaji wa miradi 
ni muhimu ili kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa kwa ufanisi na 
kuzingatia thamani ya fedha. 

11.6 Kutowasilishwa na kutotekelezwa kwa Mipango ya Miradi ya CSR Sh 
113 Milioni 

Kifungu cha 105 (1), (2) na (4) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 
inawataka wenye leseni za madini kuandaa mpango wa miradi ya 
kurudisha kwa jamii (CSR) na kuuwasilisha kwa mamlaka za serikali za 
mitaa katika eneo linalohusika. zaidi ya hayo, kifungu cha 105(4) cha 
Sheria ya Madini, Sura ya 123 inahitaji Halmashauri kusimamia 
utekelezaji wa mpango uliowasilishwa. 

Nimepitia majalada ya Halmashauri ya Wilaya Mbinga na kubaini 
ukiukwaji wa taratibu katika shughuli za uchimbaji madini kama 
ifuatavyo: 

(i) Kampuni nane za Madini hazikutayarisha na kuwasilisha mipango ya 
miradi ya jamii (CSR) kinyume na kifungu kilichotajwa hapo juu. Nina 
maoni kwamba shughuli za uchimbaji madini zinazofanywa na 
Makampuni bila kuandaa mipango inayoaminika ya CSR ni uvunjaji wa 
sheria na masharti yaliyoainishwa katika Sheria ya Madini, Sura ya 123. 
Orodha ya makampuni ya Uchimbaji madini ambayo hayajawasilisha 
mpango wa miradi (CSR) yao imeonyeshwa katika Jedwali 11-4 
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Jedwali Na.11-4: Kutowasilishwa Kwa Mipango ya Miradi ya CSR  
Na. Jina la 

Kampuni 
Na. ya Leseni Aina ya 

madini 
Maelezo 

1 Jitegemee 
Holding 
Co.Ltd 

PML0983RVM 
PML0997RVM 
PML1000RVM 
PML1087RVM 

Makaa ya 
mawe 

Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

2 Umicol Ltd ML.173/2004 Dhahabu Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

3 Johnson 
K.Nchimbi 

PML000004LNZ Dhahabu Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

4 Mgaka Gold 
Mines 
Limited 

ML184/2004 Dhahabu Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

5 Market 
Insight 
Limited 

ML620/2019 Dhahabu Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

6 Mbuyula Coal PML0521RVM 
PML0529RVM 
PML0543RVM 

Dhahabu  Mpango wa utekelezaji 
wa miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

7 Mathayo 
&Sons 
Enterprises 
Ltd 

DL10/2019 Makaa ya 
mawe 

Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

8 Rajesh 
William & 
Partners 

PML0311RVM Makaa ya 
mawe 

Mpango wa utekelezaji wa 
miradi ya jamii 
haukuwasilishwa 

 
(ii) Pia kampuni mbili za uchimbaji madini zimeandaa mpango kazi wa 

miradi ya CSR na kuwasilishwa halmashauri, ukiorodhesha miradi 
itakayotekelezwa katika mwaka wa fedha 2020/21 na 2021/22, 
yenye thamani ya shilingi milioni 163 milioni.  

(iii) Jukumu la halmashauri lilikuwa ni kuhakikisha miradi iliyopangwa 
inatekelezwa ipasavyo, hata hivyo miradi yenye thamani ya shilingi 
milioni 50 pekee ndiyo iliyotekelezwa na kuacha jumla ya miradi 
yenye thamani ya shilingi milioni 113 milioni ikiwa haijatekelezwa 
na makampuni hayo ya uchimbaji madini kama ilivyoainishwa 
kwenye mpango wao wa CSR. Orodha ya makampuni ya Madini 
ambayo hayajatekeleza miradi yao ya CSR imeonyeshwa katika 
Jedwali 11-5. 

Jedwali Na.11-5: Kutotekelezwa Kwa Mipango ya Miradi ya CSR  
Na. Mwaka 

wa 
Fedha  

Mradi uliopangwa 
kutekelezwa 

Kiasi cha mradi 
kilichopangwa 

Kiasi 
kilichotekelez
wa 

Kiasi cha mradi 
kisichotekelez
wa 

  Ruvuma Coal Limited    
1.  2021/22 Umaliziaji wa ujenzi 

wa zahanati ya kijiji 
cha Paradiso 

5,000,000 0 5,000,000 
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Na. Mwaka 
wa 
Fedha  

Mradi uliopangwa 
kutekelezwa 

Kiasi cha mradi 
kilichopangwa 

Kiasi 
kilichotekelez
wa 

Kiasi cha mradi 
kisichotekelez
wa 

2.  2021/22 Ukarabati na ujenzi wa 
madarasa mawili na 
nyumba mbili za 
walimu shule ya msingi 
Paradiso 

20,000,000 10,000,000 10,000,000 

3.  2021/22 Kuendeleza ujenzi wa 
zahanati katika kijiji 
cha sara 

20,000,000 0 20,000,000 

  Tancoal Energy Ltd    
4.  2020/21 Kuwezesha ujenzi wa 

madarasa mawilli na 
matundu sita ya vyoo 
shule ya msingi 
Ntunduwalo 

30,000,000 0 30,000,000 

5.  2020/21 Kuwezesha utoaji wa 
shajala a ofisi kijijicha 
ntunduwalo 

2,000,000 0 2,000,000 

6.  2020/21 Kuwezesha utoaji wa 
huduma nyinginezo 
kijiji cha ntunduwalo 

2,000,000 0 2,000,000 

7.  2020/21 Kuwezesha utafiti wa 
upimaji wa viwanja 
kijiji cha ntunduwalo 

12,000,000 0 12,000,000 

8.  2020/21 Kuwezesha utoaji wa 
shajala za ofisi kijiji 
cha Ruanda 

2,000,000 0 2,000,000 

9.  2020/21 Kuwezesha shuhuli 
nyingine za jamii kama 
itakavyohitajika kijiji 
cha ruanda 

2,000,000 0 2,000,000 

10.  2020/21 Ujenzi wa darasa kijiji 
cha Ruaanda 

20,000,000 0 20,000,000 

11.  2020/21 Kuwezesha utoaji wa 
huduma za shajala 
kijiji cha Amani Makoro 

2,000,000 0 2,000,000 

12.  2020/21 Kuwezesha usambazaji 
na upandaji wa mbegu 
katika vijij sita 
vinavyouzunguka 
mgodi 

6,000,000 0 6,000,000 

Jumla 123,000,000 10,000,000 113,000,000 

 
Kutotekelezwa kwa miradi ya CSR kunazuia malengo ya serikali katika 
kuhakikisha kuwa, jamii inayozunguka eneo la uchimbaji madini 
inanufaika kutokana na uchimbaji wa madini katika maeneo 
yanayowazunguka. 

Aidha kwa kupuuza miradi ya CSR, kampuni za uchimbaji 
zinasababisha hatari na madhara kwa jamnii na mazingira,pamoja na 
kushindwa kutoa msaada wa muhimu kwa jamii iliyoathirika 

Ninasisitiza Menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa;kufuatilia 
miradi yote ya CSR inayotakiwa kutekelezwa na kampuni husika, ili 
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kuhakikisha jamii inayozizunguka inapata manufaa kutokana na 
kuwepo kwa shughuli za uchimabji katika mazingira yao. 
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SURA YA KUMI NA 
MBILI 

UFANISI WA KIUTENDAJI KATIKA SEKTA YA ELIMU 

 

 

 

12.0 Utangulizi  

Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ina jukumu la 
kusimamia ubora wa elimu ya awali, msingi, sekondari, watu wazima 
na elimu isiyo rasmi Tanzania Bara kwa kuhakikisha kuwa elimu bora 
inatolewa. Ili kufanikisha lengo hili inatakiwa kuwa na rasilimali za 
kutosha kama walimu wenye uwezo, miundombinu mbalimbali kama 
madarasa na vifaa vya kufundishia . 

Tangu mwaka 1997, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imekuwa ikiandaa Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (ESDP) 
ambayo inatokana na vipaumbele vya Serikali vilivyoainishwa katika 
Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025. Dira hii imejikita kufafanua 
vigezo vya maendeleo ya sekta ya elimu kupitia Mipango ya Maendeleo 
ya Miaka Mitano, ambapo utekelezaji wa mpango wa sasa ni wa awamu 
ya III kuanzia mwaka 2021/22 hadi 2025/26. 

Halikadhalika, sura hii imejikita katika matokeo ya ukaguzi wa 
utendaji na ufanisi wa Serikali za Mitaa katika usimamizi wa sekta ya 
elimu, ambapo nimeainisha maeneo yanayohitaji maboresho kama 
hapa chini:- 

12.1 Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia Kutoa fedha kwa upungufu 
wa bilioni 5.8 kwa ajili ya elimu bure  

Aya ya 1 na 2 za Waraka wa Ruzuku kwa Shule za Serikali kuhusu utoaji 
wa elimu bila malipo wenye Kumb. Na DC.297/507/01/39 (kwa shule 
za msingi) na Kumb. Na DC.297/507/01/40 (kwa shule za sekondari) 
uliotolewa tarehe 28 Desemba 2015, unataka Serikali kutoa fidia ya 
shilingi 10,000 na shilingi 25,000 kwa kila mwanafunzi kwa mwaka kwa 
shule za msingi na sekondari mtawalia. 
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Katika mwaka wa fedha 2021/22, Serikali haikutoa ruzuku ya fedha za 
kugharamia elimu bure shilingi bilioni 5.8 kati ya shilingi bilioni 33.07 
zilizohitajika katika Mamlaka 25 za Serikali za Mitaa. Orodha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopokea fedha pungufu ni kama ilivyo 
orodheshwa katika Kiambatisho 12-1. 

Kutolewa kwa fedha pungufu kunaathiri matokeo ya wanafunzi 
kitaaluma, kwani shule nyingi hazina mahitaji muhimu kama vile 
miundombinu, vifaa vya kufundishia na kujifunzia.  

Napendekeza Hazina na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuhakikisha fedha zilizoidhinishwa kwa ajili ya kugharamia utoaji 
wa elimu bure zinatolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 
kuimarisha utoaji wa elimu bora nchini. 

12.2 Upungufu wa Miundombinu katika Shule za Msingi na Sekondari  

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/22 hadi 
2025/26 umebainisha malengo muhimu katika elimu yanayotakiwa 
kufikiwa ifikapo mwaka 2026 ambayo ni pamoja na kuboresha 
mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika shule za msingi na 
sekondari kama vile ujenzi wa vyumba vya madarasa, ununuzi wa 
madawati na vitabu, kuboresha uwiano wa vyoo na kuboresha 
mazingira ya kazi kwa walimu katika ngazi zote, malipo na makazi 
kuwa karibu na maeneo ya kazi. 

Serikali imeendeleza juhudi za dhati katika kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa miundombinu katika shule za msingi na sekondari kama 
madarasa, nyumba za walimu, ofisi, viti na meza; hata hivyo, tathmini 
yangu juu ya miundombinu nilibaini kuwa shule za msingi na sekondari 
katika Mamlaka 45 za Serikali za Mitaa zilikuwa na upungufu katika 
miundombinu mbalimbali kama ilivyoanishwa katika Jedwali Na. 12-
1; Kiambatisho Na. 12-2 na Kiambatisho 12-3 

Jedwali Na.12-1: Uhaba Miundombinu ya Shule  
Idara Miundombinu/Vifaa Mahitaji Yaliyomo Pungufu 

Elimu Msingi 

Madawati 596,872 438,806 158,066 
Vyoo vya Wanafunzi 100,630 44,100 56,530 
Nyumba za walimu 45,557 9,873 35,684 
Viti na Meza 63,764 33,935 29,829 
Madarasa 57,866 30,550 27,316 
Ofisi za Walimu 4,997 2,731 2,266 
Vyoo vya Walimu 1,520 898 622 
Jumla 871,206 560,893 310,313 
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Idara Miundombinu/Vifaa Mahitaji Yaliyomo Pungufu 

Elimu 
Sekondari 

Viti na meza-Wanafunzi 193,422 161,815 31,607 
Nyumba za walimu 16,722 3,156 13,566 
Viti na meza-Walimu 45,190 33,215 11,975 
Vyoo-Wanafunzi 19,236 10,876 8,360 
Maabara 4,322 1,862 2,460 
Mabweni 1,397 411 986 
Ofisi/Majengo ya Utawala 1,545 579 966 
Vyoo-Walimu 2,276 1,384 892 
Madarasa 7,132 6,349 783 
Maktaba 464 74 390 
Vyumba vya Chakula 292 48 244 
Vyumba vya kompyuta 163 32 131 
Jiko 172 61 111 
Jumla 292,333 219,862 72,471 

Chanzo: Ripoti za Elimu ya Shule za Msingi na Sekondari 

Ufaulu wa kitaaluma unategemea mazingira mazuri ya kujifunzia, 
hivyo juhudi za muhimu zinahitajika kushughulikia uhaba wa 
miundombinu katika shule za msingi na sekondari.  

Vilevile, uhaba wa vyumba vya madarasa huwalazimu wanafunzi 
kusomea katika madarasa yenye msongamano wa wanafunzi, jambo 
ambalo linadumaza uwezo wao wa kujifunza na walimu wa kufundisha 
kwa ufanisi, hivyo, kuingilia kati mara moja katika kushughulikia 
uhaba huu wa miundombinu ya shule ni jambo lisiloepukika. 

Ninashauri Hazina kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kutoa 
fedha kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa na kuendelea 
kuboresha miundombinu ili kuondoa au kupunguza upungufu huu 
wa miundombinu katika shule za msingi na sekondari kwa ajili ya 
kuimarisha utoaji wa elimu bora. 

12.3 Upungufu wa Walimu katika Shule za Msingi na Sekondari  

Mpango wa III wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/22 hadi 
2025/26 unaeleza kuwa, uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi katika 
shule za msingi unatakiwa kuwa 1:50 (Mwalimu mmoja kwa wanafunzi 
50) na kwa shule za sekondari ni 1:20 (Mwalimu mmoja kwa wanafunzi 
20) hadi kufikia mwisho wa mwaka wa 2026. 

Tathmini niliofanya katika uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi katika 
Halmashauri 23 ilibainisha kuwa, kati ya walimu 28,677 wanaohitajika 
kwa shule za msingi na sekondari, kulikuwa na walimu 18,606 tu, 
ikimaanisha upungufu wa walimu 10,071 sawa na asilimia 35 kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 12-2. 
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Jedwali Na.12-2: Upungufu wa walimu shule za msingi na sekondari 
Na. Halmashauri Walimu/Walimu Wa 

somo 
Mahitaji Waliopo Pungufu 

Shule za Msingi     
1.  H/W Bahi Walimu 2241 768 1473 
2.  H/W Singida Walimu 1,785 872 913 
3.  H/W Rombo Walimu 1814 1085 729 
4.  H/Jiji Dodoma Walimu 1966 1270 696 
5.  H/W Babati Walimu 2008 1318 690 
6.  H/W Gairo Walimu 1154 657 497 
7.  H/W Chalinze Walimu 1,495 1002 493 
8.  H/W Longido Walimu 910 440 470 
9.  H/W Kibiti Walimu 940 606 334 
10.  H/W Kibondo Walimu 1133 842 291 
11.  H/W Siha Walimu 602 384 218 
12.  H/W Makete Walimu 850 654 196 
13.  H/W Mafia Walimu 383 250 133 
14.  H/W Meru Walimu 1034 926 108 
15.  H/W Bagamoyo Walimu 714 682 32 
Jumla ndogo-Shule za Msingi 19029 11756 7273 
Shule za Sekondari 

    

1.  H/W Babati Walimu wa masomo ya 
sanaa 

570 520 50 

Walimu wa sayansi 292 256 36 
2.  H/W Bagamoyo Walimu wa sayansi 145 117 28 
3.  H/W Chalinze Walimu wa masomo ya 

sanaa  
306 313 -7 

Walimu wa sayansi 280 152 128 
4.  H/Jiji Dodoma Walimu 592 411 181 
5.  H/W Gairo Walimu 262 261 1 
6.  H/W Hanang Walimu wa sayansi 222 170 52 
7.  H/W Ikungi Walimu 1986 1046 940 
8.  H/W Karatu Walimu wa maabara 96 62 34 

Walimu wa sayansi 267 177 90 
9.  H/Mji Kibaha  Walimu wa masomo ya 

sanaa  
671 661 10 

Walimu wa sayansi 302 218 84 
10.  H/W Kibiti Walimu wa masomo ya 

sanaa  
200 177 23 

Walimu wa sayansi 150 92 58 
11.  H/W Kibondo Walimu 429 284 145 
12.  H/W Kiteto Walimu wa sayansi 178 103 75 
13.  H/W Mafia Walimu wa masomo ya 

sanaa  
88 63 25 

Walimu wa sayansi 80 37 43 
14.  H/W Mbogwe Walimu wa sayansi 180 102 78 
15.  H/W Meru Walimu wa maabara 137 92 45 

Walimu wa sayansi 508 313 195 
16.  H/W Monduli Walimu wa masomo ya 

sayansi 
211 135 76 

17.  H/W Morogor Walimu wa sayansi 457 352 105 
18.  H/W Rombo  Walimu wa masomo ya 

sanaa 
556 549 7 

Walimu wa sayansi 418 214 204 
19.  H/W Siha Walimu wa masomo ya 

sanaa  
198 171 27 

Walimu wa sayansi 173 115 58 
Jumla Ndogo- Shule za Sekondari 9,648 6,850 2,798 
Jumla Kuu 28,677 18,606 10,071 
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Upungufu wa walimu katika shule za Msingi na Sekondari unatokana 
na Serikali kutoajiri idadi ya kutosha ya walimu , na pia kutokuvutia 
walimu kwa kutoa mazingira bora ya kufundishia na maslahi ya 
kuvutia. 

Kwa maoni yangu, upungufu wa walimu uliobainika katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 23 unaathiri kwa kiasi kikubwa ufaulu wa wanafunzi 
katika shule za umma. 

Ninapendekeza Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais-Utumishi kutenga idadi ya kutosha ya walimu kwa shule 
zilizoathirika zaidi. Aidha, Serikali inashauriwa kuweka juhudi 
katika kuboresha mazingira ya kufundishia kwa kujenga nyumba za 
kutosha za watumishi, madarasa na kusambaza vifaa vya 
kufundishia. Zaidi ya hayo, Serikali inapaswa kuendeleza jitihada 
zake za kuongeza maslahi ya walimu, kulipa madeni na kutoa 
motisha kwa walimu. 

12.4 Idadi Kubwa ya Wanafunzi Wanaokatisha Masomo Kabla ya Kuhitimu 
Darasa la VII na Kidato Cha IV  

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/22 hadi 2025/26 
unaeleza lengo la uandikishaji kwa ngazi ya elimu ya msingi kuwa 
asilimia 100 na kwa elimu ya sekondari (Kidato cha I-IV) umepangwa 
kuwa asilimia 48. Uwekezaji unaoendelea wa Serikali katika sekta ya 
elimu, umesaidia kuongeza uandikishaji wa wanafunzi kwa ajili ya 
elimu ya msingi kulichangiwa zaidi na kutolewa kwa elimu bila malipo 
kutoka msingi hadi kidato cha nne. 

Katika Halmashauri 11, nilibaini kuwa; kati ya 2015 na 2021; 
Wanafunzi 19,945 (25%) kati ya 78,786 waliosajiliwa mwaka 2015 
hawakuhitimu darasa la saba.kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 
12-3 hapa chini.  

Jedwali Na.12-3: Wanafunzi Waliokatisha Masomo Shule za Msingi 
Na. Halmashauri Walioandikishwa 

2015 
Waliomaliza 
2021 

Idadi ya 
walioacha 
Shule 

1.  H/W Gairo 5,568 4,203 1,365 
2.  H/W Kwimba 18,119 9,074 9,045 
3.  H/W Uvinza  8,731 6,559 2,172 
4.  H/W Kilosa 13,395 11,299 2,096 
5.  H/W Nsimbo 4,770 3,225 1,545 
6.  H/W Kibondo 7,910 6,494 1,416 
7.  H/W Kibaha 3,015 2,209 806 
8.  H/W Morogoro 8,083 7,442 641 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
120 

Na. Halmashauri Walioandikishwa 
2015 

Waliomaliza 
2021 

Idadi ya 
walioacha 
Shule 

9.  H/W Mwanga 3,521 3,061 460 
10.  H/W Newala 3,117 2,772 345 
11.  H/W Makete 2,557 2,503 54 

Jumla 78,786 58,841 19,945 
Chanzo: Taarifa za Elimu ya Shule za Msingi  

Pia, nilibaini katika Mamlaka 19 za Serikali za Mitaa; Wanafunzi 22,039 
sawa na asilimia 28 kati ya 82,236 waliojiunga na kidato cha kwanza 
mwaka 2018 hawakufanikiwa kufanya mtihani na kupata cheti cha 
kuhitimu kidato cha IV kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 12-4 
hapa chini;- 

Jedwali Na.12-4: Wanafunzi waliokatisha masomo shule za sekondari 
Na. Halmashauri Walioandikishwa 

2018 
Waliomaliza 

2021 
Idadi ya 

walioacha 
Shule 

1.  H/M Kinondoni 10,005 5,353 4,652 
2.  H/Mji Newala 6950 3167 3,783 
3.  H/W Misungwi 5690 3120 2,570 
4.  H/W Morogoro 4171 2223 1,948 
5.  H/W Moshi 8698 7428 1,270 
6.  H/W Kilosa 5002 3756 1,246 
7.  H/M Temeke 12,774 11,589 1,185 
8.  H/W Buhigwe 2964 2056 908 
9.  H/W Gairo 2159 1459 700 
10.  H/M Mpanda 2,188 1,497 691 
11.  H/W Tandahimba 2507 1822 685 
12.  H/W Kalambo 1917 1248 669 
13.  H/W Mwanga 3884 3348 536 
14.  H/W Busokelo 1713 1245 468 
15.  H/W Newala 3816 3363 453 
16.  H/M Kigamboni 2829 2403 426 
17.  H/Mji Masasi 1210 818 392 
18.  H/W Makete 1587 1205 382 
19.  H/W Monduli 2172 2127 45 
Jumla 82,236 59,227 23,009 

Sababu za kukatisha masomo zilikuwa ni pamoja na ujauzito kwa 
wanafunzi wa kike, umbali mrefu kutoka makazi ya wanafunzi hadi 
shuleni, malezi ya familia na sababu binafsi. 

Napendekeza kwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI kupitia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa iandae programu za kuzifikia jamii husika, 
kuhimiza wazazi au/na walezi kuwaandikisha wanafunzi katika 
shule zilizo karibu, kujenga shule mpya karibu na vijiji, kuboresha 
mazingira ya kufundishia na kujifunzia kwa kujumuisha vifaa 
vinavyofaa vya kufundishia na kujifunza, kuhimiza michezo na 
pamoja na kutoa elimu ya taaluma na ufundi stadi. 
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12.5 Ufaulu Mdogo kwa Wanafunzi wa Sekondari Katika Shule Za Umma 

Tathmini yangu kuhusu matokeo ya mitihani ya elimu ya sekondari 
katika shule za umma nilibaini kuwa; Kati ya wanafunzi 238,141 
waliofanya mitihani ya taifa ya kidato cha nne mwaka wa masomo 
2021 katika Mamlaka 96 za Serikali za Mitaa, wanafunzi 29,091 (12%) 
walifeli kwa kupata daraja sifuri na wanafunzi 129,094 (54%) walipata 
daraja la nne, hivyo kufanya wanafunzi 158,185 sawa na asilimia 66 
ya waliofanya mtihani walipata daraja la nne na sifuri.  

Hali hii inamaanisha kwamba mazingira magumu ya kujifunzia katika 
shule za umma ambayo ni magumu kumuwezesha mwanafunzi na 
mwalimu kufikia matokeo mazuri ya kiwango cha juu. Hali hii 
nikiielezea mara kwa mara katika ripoti zangu za miaka ya iliyopita. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye idadi kubwa ya wanafunzi waliofeli 
zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na 12-4; 

Kuwepo kwa idadi kubwa ya wanafunzi waliofeli katika shule za 
Sekondari kunaathiri lengo la Serikali kupitia elimu bure la kuhakikisha 
kila mtoto anapata elimu bora. 

Ninapendekeza kwa Serikali kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuboresha mazingira ya kusomea katika shule za sekondari za 
umma ili kuondoa au kupunguza idadi ya wanafunzi wanaofeli.  

Pia, ninashauri Serikali kuboresha hali ya kazi kwa walimu kwa 
kuweka mazingira mazuri ya kufanyia kazi na kuhakikisha madai ya 
walimu yanalipwa kwa wakati. Aidha, Ofisi ya Rais-Utumishi 
inashauriwa kuhakikisha shule za umma zina walimu wa kutosha, 
wenye sifa na uwezo. 
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SURA YA KUMI NA 
TATU 

UFANISI WA UTENDAJI KATIKA SEKTA YA AFYA 

 

 

 

13.0 Utangulizi 

Sekta ya Afya ni muhimu katika ustawi wa watu, uimarishaji wa nguvu 
kazi na ukuzaji wa maendeleo ya taifa letu. Serikali imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali za kuboresha utoaji wa huduma za afya 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa vituo vipya vya afya, ukarabati wa vituo 
vilivyopo, utoaji wa vifaa tiba na upatikanaji wa dawa muhimu. 

Katika tathmini kuhusu mwenendo wa utoaji huduma za afya katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; nilibaini kuwa, pamoja na jitihada 
zinazofanywa na Serikali katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
bora za afya, sekta ya afya bado inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali zikiwemo upungufu wa wataalamu, ufinyu wa bajeti, 
mazingira duni ya kazi, upungufu wa miundombinu na uhaba wa dawa 
na vifaa tiba.  

Sura hii inaelezea juu ya changamoto zilizoonekana katika sekta ya 
afya, na inabainisha maeneo muhimu ambayo yanahitaji kusimamiwa 
kwa umakini na kupendekeza hatua zinazopaswa kuchukuliwa na 
Serikali na wadau wengine ili kutatua changamoto nilizobaini; 

13.1 Kuchelewa Kukamilika na Kutoanza kwa Ujenzi wa Vituo vya Afya  

Mamlaka za Serikali za Mitaa 91 zilipokea jumla ya shilingi bilioni 82.59 
kwa ajili ya ujenzi na ukamilishaji wa hospitali za wilaya, vituo vya 
afya na zahanati.  

Hata hivyo, tathmini yangu kwenye utekelezaji wa mikataba, kupitia 
taarifa za utekelezaji na kutembelea maeneo ya ujenzi, ilionyesha 
ucheleweshaji katika ukamilishaji wa kazi za ujenzi wa vituo husika 
kwa kipindi kinachoanzia miezi mitatu hadi miaka mitatu. Mamlaka za 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
123 

Serikali za Mitaa zilizochelewa kukamilisha miradi ni kama zilivyo 
orodheshwa katika Jedwali Na. 13-1 na kuelezwa kwa kina zaidi katika 
Kiambatisho 13-1. 

Jedwali Na.13-1: Halmashauri zenye Miradi iliyochelewa kukamilika  
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/Jiji Arusha 4,215,527,364 47.  H/W Meatu 1,300,000,000 
2.  H/W Arusha 109,131,278 48.  H/W Meru 370,000,000 
3.  H/Mji Babati 1,000,000,000 49.  H/W Misenyi 1,600,000,000 
4.  H/W Babati 1,350,000,000 50.  H/W Misungwi 550,000,000 
5.  H/W Bariadi 1,900,000,000 51.  H/W Mkalama 1,184,010,800 
6.  H/W Birahamulo 800,000,000 52.  H/W Mkinga 2,405,000,000 
7.  H/M Bukoba 560,000,000 53.  H/W Mlele 550,000,000 
8.  H/W Bukoba 1,200,000,000 54.  H/W Mlimba 150,000,000 
9.  H/W Bukombe 300,000,000 55.  H/W Momba 1,150,000,000 
10.  H/Mji Bunda 500,000,000 56.  H/M Morogoro 500,000,000 
11.  H/Jiji Dodoma 707,996,246 57.  H/W Moshi 1,290,000,000 
12.  H/Mji Geita 500,000,000 58.  H/M Mpanda 1,305,000,000 
13.  H/W Geita 1,100,000,000 59.  H/W Mpanda 1,200,000,000 
14.  H/W Handeni 300,000,000 60.  H/W Mpimbwe 2,020,000,000 
15.  H/Mji Ifakara 565,000,000 61.  H/W Msalala 590,000,000 
16.  H/W Ikungi 200,000,000 62.  H/W Mtwara 1,450,000,000 
17.  H/W Ileje 1,000,000,000 63.  H/W Muleba 1,500,000,000 
18.  H/W Iramba 2,400,000,000 64.  H/M Musoma 500,000,000 
19.  H/W Itigi 750,000,000 65.  H/W Mwanga 145,000,000 
20.  H/W Itilima 1,200,000,000 66.  H/Jiji Mwanza 600,000,000 
21.  H/W Kalambo 1,190,000,000 67.  H/W Nachingwea 650,000,000 
22.  H/W Karagwe 950,000,000 68.  H/Mji Nanyamba 1,050,000,000 
23.  H/W Karatu 500,000,000 69.  H/W Ngara 566,500,000 
24.  H/Mji Kasulu 700,000,000 70.  H/W Ngorongoro 1,300,000,000 
25.  H/W Kasulu 2,300,000,000 71.  H/W Nkasi 500,000,000 
26.  H/Mji Kibaha 1,850,000,000 72.  H/W Nsimbo 500,000,000 
27.  H/W Kibaha 850,000,000 73.  H/W Nyang'hwale 100,000,000 
28.  H/W Kigoma 750,000,000 74.  H/Mji Nzega 257,816,318 
29.  H/M Kigoma Ujiji 550,000,000 75.  H/W nzega 660,000,000 
30.  H/W Kilolo 750,000,000 76.  H/W Pangani 150,000,000 
31.  H/W Kiteto 1,200,000,000 77.  H/W Rorya 481,749,000 
32.  H/Mji Kondoa 200,000,000 78.  H/W Rufiji 390,000,000 
33.  H/W Korogwe 600,000,000 79.  H/W Rungwe 1,756,913,000 
34.  H/W Lushoto 1,987,848,342 80.  H/W Sengerema 350,000,000 
35.  H/W Mafia 1,450,000,000 81.  H/M Shinyanga 250,000,000 
36.  H/W Manyoni 280,000,000 82.  H/W Shinyanga 569,452,927 
37.  H/Mji Masasi 1,550,000,000 83.  H/W Singida 250,000,000 
38.  H/W Masasi 500,000,000 84.  H/W Songea 500,000,000 
39.  H/W Maswa 300,000,000 85.  H/W Songwe 1,200,000,000 
40.  H/W Mbarali 1,300,000,000 86.  H/M Sumbawanga 500,000,000 
41.  H/Jiji Mbeya 2,083,967,846 87.  H/W Tarime 1,000,000,000 
42.  H/W Mbeya 1,150,000,000 88.  H/W Ukerewe 640,000,000 
43.  H/W Mbogwe 870,757,000 89.  H/W Ulanga 400,000,000 
44.  H/W Mbozi 1,300,000,000 90.  H/W Ushetu 1,300,000,000 
45.  H/Mji Mbulu 500,000,000 91.  H/W Uvinza 900,000,000 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
46.  H/W Mbulu 50,000,000 Jumla 82,951,670,132 

Pia nilibaini kuwa, Halmashauri saba zilipokea shilingi bilioni 2.64 kwa 
ajili ya ujenzi wa vituo vya afya. Hata hivyo, ikiwa ni zaidi ya miezi 
sita kupita tangu Mamlaka hizo kupokea fedha, bali ujenzi wa vituo 
husika haukuwa umeanza. Orodha ya Mamlaka za Serikali za mitaa 
zenye miradi iliyochelewa kukamilika na ambayo haikuwa imeanza 
ujenzi imeoneshwa katika Jedwali 13-2 

Jedwali Na.13-2: Halmashauri ambazo hazikuwa zimeanza utekelezaji wa 
miradi 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/Jiji Dar es salaam 860,000,000 
2.  H/W Geita 200,000,000 
3.  H/W Ileje 905,005,895 
4.  H/W Magu 271,096,565 
5.  H/W Malinyi 150,000,000 
6.  H/W Msalala 100,000,000 
7.  H/W Mtwara 150,000,000 
Jumla 2,636,102,460 

Sababu zilizopelekea kutokamilika kwa miradi hiyo ni ucheleweshaji 
wa fedha za miradi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, mchakato wa 
ununuzi kutumia muda mrefu kabla ya kuanza ujenzi, ucheleweshaji 
katika usambazaji wa vifaa vya ujenzi kutoka kwa wazabuni, ukosefu 
wa wataalamu, upungufu wa fedha zinazotengwa, athari za hali mbaya 
ya hewa na kuchelewa kuhamishwa kwa fedha kutoka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwenda ngazi za chini ambapo miradi inatekelezwa.  

Pia, katika baadhi ya miradi nilibaini muda uliotengwa kwa ajili ya 
ujenzi haukuzingatia ukubwa wa kazi kwani hapakutofautishwamuda 
mahususi kwa ajili ya maandalizi ya ujenzi na muda wa matazamio ya 
uimara wa zege kabla ya kuendelea na hatua zingine za ujenzi.  

Kwa maoni yangu, kuna hatari kubwa kwa Serikali kutofikia lengo la 
kuanzisha na kuboresha vituo vya afya wilayani kama ilivyoainishwa 
katika Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025. 

Ninashauri Serikali kushughulikia kasoro zilizojitokeza ili 
kuhakikisha kuwa miradi husika inakamilika ndani mwafaka ili 
kufanikisha malengo yaliyokusudiwa. Pia, Wizara ya Fedha na 
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Mipango inapaswa kutoa fedha zilizopangwa kwa wakati. Aidha, 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae 
mipango kazi na orodha ya vifaa vya ujenzi kwa kuzingatia uhalisia 
wakati wa utekelezaji wa ujenzi. Mpango wa kazi ulioandaliwa 
unapaswa kuzingatia muda unaohitajika katika kuandaa michoro, 
maandalizi ya awali, ununuzi wa vifaa vya ujenzi, ujenzi na muda 
wa matazamio juu ya uimara wa zege. 

13.2 Miradi ya Afya Iliyokamilika ambayo Haitumiki yenye Thamani ya 
Shilingi Bilioni 4.93 

Wakati wa ukaguzi nilibaini miradi ya ujenzi wa vituo vya afya 
iliyokamilika yenye thamani ya shilingi bilioni 4.93 katika Mamlaka 16 
za Serikali za Mitaa lakini haikuanza kutumika. Miradi iliyokamilika 
lakini haitumiki inajumuisha majengo ya upasuaji, vyumba vya 
kuhifadhia maiti, wodi, zahanati na vituo vya afya. Miradi hiyo 
haitumiki kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na ukosefu 
wa vifaa tiba vinavyohitajika, ukosefu wa wafanyakazi na 
miundombinu mingine. 

Kutotumika kwa miradi iliyokamilika, kunapunguza thamani ya miradi 
hiyo kutokana na uchakavu utakao dhihirika. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zenye majengo yaliyokamilika lakini hayatumiki ni kama 
ilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 13-3.  

Jedwali Na.13-3: Miradi iliyokamilika ambayo haitumiki 
Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Arusha  Zahanati ya Kivululu 50,000,000 
Kituo cha Afya Olorien 450,000,000 

2.  H/W Buchosa Kituo cha Afya Irenza 50,000,000 
zahanati ya Ilyamchele 40,000,000 
Zahanati ya Kamisa 40,000,000 
Zahanati ya Katwe 40,000,000 

3.  H/W Chamwino Zahanati ya Nhihni  35,000,000 
4.  H/W Chemba Jengo la wagonjwa wa nje, maabara na 

kichomea taka zahanati ya Farkwa 
250,000,000 

5.  H/Mji Handeni Kituo cha Afya Malezi 500,000,000 
6.  H/Mji Kasulu maabara na jengo la wagonjwa wa nje 

kituo cha Afya Nyansha, ujenzi wa 
zahanat ya Msambara Zahanati ya 
KumnyikA, wodi ya wazazi zahanati ya 
Kigondo 

400,000,000 

7.  H/W Kalambo Zahanati ya Msipazi  174,209,079 
8.  H/W Kaliua Kituo cha Afya Mwongozo  349,872,600 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
126 

Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh.) 
Chumba cha Upasuaji na chumba cha 
maiti Kitup cha Afya Usinge  

174,761,109 

9.  H/W Kondoa Zahanati ya Kijiji cha Potea 50,000,000 
10.  H/W Kwimba Kituo cha Afya Kadashi  500,000,000 

Jengo la wagonjwa wa nje Kituo cha 
Afya Isunga  

250,000,000 

11.  H/Jiji Mwanza Chumba cha upasuaji Kituo cha Afya 
Bulale 

124,732,100 

Jengo la Kufulia Kituo cha Afya Bulale  26,925,100 
Jengo la mionzi Kituo cha Afya Bulale 49,663,400 

12.  H/W Same Chumba cha upasuaji, wodi ya wazazi 
na chumba cha maiti Kituo cha Afya 
Hedaru 

324,652,156 

13.  H/W Songea Wodi ya Watoto, wanaume na 
wanawake Hospitali ya Mpitimbi  

500,000,000 

14.  H/M Ubungo Maabara na jingo la wagonjwa wan je 
Kituo cha Afya Goba 

250,000,000 

15.  H/W Urambo Jengo la wagonjwa wan je, maabara na 
kichomea taka Kituo cha Afya Vumilia 

250,000,000 

16.  H/W Newala Zahanati ya Chilangala 50,000,000 
Jumla 4,929,815,544 

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha miradi yote 
iliyokamilika inatumika, ili kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
kupata thamani ya fedha iliyotumika katika ujenzi wa miradi hiyo. 

13.3 Hasara Iliyotokana na Dawa ambazo Muda wa Matumizi yake 
ulikwisha Shilingi Milioni 976.58 

Aya ya 4.11 na 4.14 za Randama ya Maelewano kati ya Bohari ya Dawa 
(MSD) na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii zinataka Bohari ya Dawa 
kupanga uteketezaji dawa na bidhaa za afya zilizokwisha muda wa 
matumizi yake, zilizoharibika au zisizotumika na kuitaarifu Wizara ya 
Afya juu ya kuwepo kwa dawa na bidhaa za afya ambazo muda wa 
matumizi yake ulikwisha zaidi ya miezi kumi. 

Wakati wa kukagua rejista za dawa katika hospitali, vituo vya afya na 
zahanati katika Mamlaka 16 za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwapo kwa 
dawa na bidhaa za afya zenye thamani ya shilingi milioni 976.58 
ambazo muda wake wa matumizi umekwisha kwa kipindi cha kuanzia 
miezi mitatu hadi miaka 10 ambazo hazikuwa zimeteketezwa. Kuwapo 
kwa dawa zilizokwisha muda wa matumizi kunasababishwa na kununua 
au kupokea dawa kutoka Bohari Kuu ya Dawa zenye muda mfupi wa 
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matumizi na kukosekana kwa mfumo wa upokeaji na utoaji wa dawa 
unaohakikisha dawa zilizopokelewa kwanza ndizo hutumika kwanza. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi ni kama zilivyo orodheshwa kwenye Jedwali 13-4. 

Jedwali Na.13-4: Halmashauri zenye madawa yaliyoisha muda wa 
matumizi 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bahi 38,445,131 9.  H/W Kwimba 77,567,630 
2.  H/W Bariadi 25,476,966 10.  H/W Lushoto 95,850,536 
3.  H/W Busega 31,164,826 11.  H/Mj Mafinga  94,718,208 
4.  H/W Gairo 111,087,858 12.  H/W Maswa 297,029,713 
5.  H/W Igunga 2,812,880 13.  H/W Meatu 14,363,828 
6.  H/W Itigi 23,152,419 14.  H/W Morogoro 17,682,823 
7.  H/W Kilolo 37,487,678 15.  H/W Mpanda 45,721,964 
8.  H/W Kilosa 21,878,823 16.  H/W Sengerema 42,138,414 
Jumla 976,579,697 

 

Kuendelea kutunza dawa zilizokwisha muda wa matumizi bila 
kuziteketeza kunaweza sababisha madhara kwa umma, mara 
zitakapotumiwa na jamii au zikawa mikononi mwa watu wasiokuwa na 
maadili.  

Ninatoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye dawa 
zilizokwisha muda wa matumizi yake,zinapaswa kuteketezwa kwa 
mujibu wa sheria, aidhaa kuhakikisha kiwango cha juu cha uagizaji 
wa dawa kinazingatiwa. 

13.4 Hasara itokanayo kwa kukataliwa kurejeshewa madai kutoka Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya Shilingi Bilioni 1.77 

Tathmini yangu kuhusu madai ya kurejeshewa gharama za matibabu 
yaliyotolewa kwa wanufaika wa Mfuko wa Bima wa Taifa katika 
hospitali, vituo vya afya na zahanati nilibaini kuwa, vituo hivyo katika 
Mamlaka 66 za Serikali za Mitaa viliwasilisha madai yenye thamani ya 
shilingi bilioni 9.25 kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ikiwa 
ni gharama za kuhudumia wagonjwa wanaostahiki kupata huduma za 
afya kwa kutumia bima. Hata hivyo, ni madai ya shilingi bilioni 7.48 
pekee yaliyolipwa huku madai ya shilingi bilioni 1.77 yalikataliwa 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo madai yalikataliwa ni 
kama ilivyoorodheshwa katika Kiambatisho Na. 13-2 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
128 

Kukataliwa kwa madai yaliyowasilishwa kulichangiwa na kutofuata 
taratibu zinazohitajika katika ujazaji wa fomu za bima na makosa 
kama vile idhini batili, kutozingatia vifungu vya utambuzi wa 
magonjwa, kutofuata miongozo ya kawaida ya matibabu, kutoonyesha 
vipimo vya utambuzi na kujumuishwa kwa huduma ambazo hazikuwa 
kwenye mwongozo wa matibabu uliotelewa na Mfuko wa Bima wa 
Taifa. 

Madai yaliyokataliwa na Mfuko wa Afya wa Bima yanaathiri ufanisi wa 
vituo vya kutolea huduma za afya kwa jamii na hivyo kusababisha 
uhaba wa rasilimali fedha kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba 
pamoja na gharama nyingine za uendeshaji wa vituo husika. 

Ninapendekeza kwa Serikali kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI kubuni 
na kuandaa mafunzo maalumu ya kuwajengea uwezo watumishi wa 
afya kuhusu ujazaji sahihi wa fomu za madai ya gharama za 
matibabu kwa njia ya bima ili kuzuia tatizo kujirudia 

13.5 Dawa na vifaa tiba vilivyolipiwa ambavyo havijapokelewa kutoka 
MSD vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 8.16 

Tathmini yangu kuhusu upatikanaji wa dawa na vifaa tiba katika vituo 
vya kutolea huduma za afya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
usambazaji wa dawa na vifaa tiba wa Bohari ya Dawa, nilibaini kuwa 
Bohari ya Dawa haikusambaza dawa na vifaa tiba kama vilivyoagizwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa licha ya Mamlaka hizo kuwa na kiasi 
kikubwa cha salio la fedha katika akaunti zao zilizopo Bohari ya Dawa. 

Sampili katika Mamlaka 10 za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwa vituo 
vya afya viliagiza dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi bilioni 
13.16 kutoka Bohari ya Dawa, lakini ni dawa na vifaa tiba vya thamani 
ya shilingi bilioni 5.01 (38%) pekee vilipokelewa, na dawa za shilingi 
bilioni 8.16 haziku pokelewa. Sababu ya kutowasilishwa bidhaa hizo 
kutoka Bohari ya Dawa ilikuwa ni ukosefu wa bidhaa hizo katika Bohari 
ya Dawa  

Kutopeleka dawa na vifaa tiba vilivyoagizwa katika Halmashauri, 
kunaathiri uwezo wa vituo vya afya katika utoaji wa huduma bora za 
afya kwa jamii inayokusudiwa. Mamlaka za Mitaa zilizokosa dawa na 
vifaa tiba zimeoneshwa kwenye Jedwali 13-5.
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Jedwali Na.13-5: Dawa na vifaa tiba vilivyolipiwa ambavyo 
havijapokelewa 

Na. Halmashauri Bidhaa 
zilizoagizwa (Sh.) 

Bidhaa 
zilizopokelewa 

(Sh.) 

Bidhaa 
zisizopokelewa 

(Sh.) 
1.  H/W Buchosa 500,000,000 204,239,600 295,760,400 
2.  H/Jiji Dar es Salaam 6,034,160,979 3,082,115,584 2,952,045,395 
3.  H/W Ikungi 300,000,000 128,312,694 171,687,306. 
4.  H/Mji Mbulu 34,859,152 17,429,576 17,429,576 
5.  H/W Mlimba 376,599,999 116,550,153 260,049,846 
6.  H/W Nyang'hwale 890,800,266 255,539,851 635,260,415 
7.  H/W Sengerema 68,247,861 0 68,247,861 
8.  H/M Sumbawanga 421,092,986 93,446,756 327,646,230 
9.  H/Jiji Tanga 43,705,174 25,686,481 18,018,693 
10.  H/M Temeke 4,491,927,734 1,081,911,565 3,410,016,169 
Jumla 13,161,394,151 5,005,232,260 8,156,161,891 

Aidha, mapitio yangu katika akaunti za Mamlaka 18 za Serikali za Mitaa 
zilizopo Bohari ya Dawa, nilibaini kuwa vituo hivyo vilikuwa na salio la 
shilingi bilioni 16.39 kwa ajili ya ununuzi wa dawa; hata hivyo, Bohari 
ya Dawa ilipeleka dawa za shilingi bilioni 5.84 pekee na shilingi bilioni 
10.54 ziliendelea kusalia katika Bohari ya Dawa. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zenye bakaa kubwa katika bohari ya Dawa ni kama zilivyo 
orodheshwa kwenye Jedwali 13-6 hapa chini;- 

Jedwali Na.13-6: Bakaa ya Fedha za Dawa na Vifaa Tiba Katika Bohari ya 
Dawa 

Na. Halmashauri Kiasi Kilichokuwepo 
(Sh.) 

Kiasi Kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi Kilichobaki 
(Sh.) 

1.  H/W Bariadi 345,537,819 - 345,537,819 
2.  H/W Chemba 908,264,394 328,598,932 579,665,462 
3.  H/Jiji Dodoma 401,296,700 189,271,825 212,024,875 
4.  H/Mji Geita 582,944,283 264,901,847 318,042,436 
5.  H/W Kilosa 1,323,742,825 625,185,197 698,557,628 
6.  H/W Kondoa 594,391,209 298,328,327 296,062,882 
7.  H/Mji Kondoa 392,830,036 283,767,334 109,062,702 
8.  H/W Longido 480,583,932 208,215,322 272,368,610 
9.  H/W Madaba 88,985,946 22,237,083 66,748,863 
10.  H/W Maswa 658,652,000 - 658,652,000 
11.  H/W Mbogwe 385,010,304 - 385,010,304 
12.  H/W Meatu 645,807,643 - 645,807,643 
13.  H/W Morogoro 444,784,900 203,264,264 241,520,636 
14.  H/W Mufindi 646,670,651 - 646,670,651 
15.  H/W Ruangwa 62,238,217 - 62,238,217 
16.  H/W Songea 175,262,929 - 175,262,929 
17.  H/M Temeke 4,605,207,422 2,441,317,908 2,163,889,513 
18.  H/M Ubungo 3,644,760,961 978,272,174 2,666,488,786 
Jumla 16,386,972,171 5,843,360,213 10,543,611,956 
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Ninashauri Serikali kuiongezea uwezo wa usambazaji Bohari ya 
Dawa (MSD) ili kuhakikisha kuwa dawa na vifaa tiba vilivyoagizwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa vinafikishwa kwa wakati ili 
kuboresha utoaji wa huduma za afya endelevu.  

Pia, ninapendekeza Bohari ya Dawa kutoa uthibitisho wa 
kukosekana kwa dawa kwa wakati ili Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutafuta njia mbadala za ununuzi wa dawa na vifaa ili kupunguza 
upungufu wa dawa na vifaa tiba. Pia idadi ya washitiri na 
wasambazaji iongezwe ili kukidhi mahitaji ya dawa na vifaa tiba 
kwa muda mwafaka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

13.6 Fedha Kwa Ajili ya Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba Zilizobadilishwa 
Matumizi Shilingi Milioni 455.72 

Aya ya 3.2(i) ya Maelekezo ya Usimamizi wa Matumizi ya Fedha 
zinazotokana na Uchangiaji wa Gharama za Matibabu uliotolewa na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto wa 
mwaka 2017 inaeleza kuwa 50% ya mapato ya ada zilikusanywa kama 
gharama za uchangiaji wa matibabu zitatengwa kwa ajili ya ununuzi 
wa dawa na vifaa tiba katika vituo husika. 

Katika ukaguzi wangu kuhusiana na usimamizi wa fedha 
zilizokusanywa kutokana na uchangiaji wa gharama za matibabu; 
nilibaini kuwa, shilingi bilioni 1.46 zilikusanywa na vituo vya afya 
katika Halmashauri tatu, ambapo shilingi milioni 729.79 ikiwa ni 
asilimia 50 ya fedha zilizokusanywa zilitakiwa kutengwa na kutumika 
kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba. Hata hivyo, ni shilingi 
milioni 274.04 pekee zilizotengwa na kutumika kwenye ununuzi wa 
dawa na vifaa tiba wakati shilingi milioni 455.72 zilitumika kufanya 
shughuli nyingine kama vile malipo ya posho na matumizi mengine ya 
kawaida.  

Kutenga fedha pungufu kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba 
kunakwamisha juhudi za Serikali katika kutoa huduma bora za afya 
kwa jamii inayokusudiwa. Mamlaka za Mitaa ambazo vituo vyake vya 
afya vilibadili matumizi ya fedha za ununuzi wa dawa ni kama 
inavyoonekana katika jedwali 13-7 hapa chini;- 
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Jedwali Na.13-7: Fedha za Dawa Zilizotumika kwa Matumizi Mengineyo 
Na. Halmashauri Makusanyo 

(Sh.) 
Asilimia 50 
iliyotakiwa 
kwa ajili ya 
dawa (Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 
kununua dawa 
(Sh.) 

Pungufu (Sh.) 

1.  H/M Temeke 1,163,717,462 581,858,731 195,924,969 385,903,792 
2.  H/Jiji Tanga 231,999,566 115,999,783 67,580,804 48,418,979 
3.  H/W Ushetu 63,865,200 31,932,600 10,538,966 21,393,634 
Jumla 1,459,582,228 729,791,114 274,044,739 455,716,405 

 

Ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha vituo vya afya vinatenga asilimia 50 inayohitajika 
kutoka kwenye makusanyo ya fedha za uchangiaji wa gharama za 
matibabu kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba. 

13.7 Vifaa Tiba Vilivyonunuliwa Ambavyo Havitumiki 

Nilibaini vituo vya afya katika Mamlaka 4 za Serikali za Mitaa zilikuwa 
na vifaa visivyofanya kazi kwa muda kati ya miezi 3 hadi miaka 3 
kutokana na kutokuwepo kwa wataalam wanaohitajika, vitendanishi 
na kasoro kwenye vifaa husika tangu kupokelewa kutoka Bohari ya 
Dawa (MSD). 

Katika vituo viwili vya afya vilivyopo Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni na Halmashauri ya Wilaya ya Msalala nilibaini mashine za 
mionzi za CT scan, x-ray na mashine ya kupiga picha (ultra sound) 
zilizotolewa kwenye vituo hivyo hazifanyi kazi kutokana na 
kutokuwepo kwa mtaalam wa mionzi. Aidha, nilibaini kuwa, Kituo cha 
Afya cha Kimbiji katika Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni kiliajiri 
mfanyakazi wa muda kufanya kazi ya kupiga picha za mionzi kwa 
kutumia mashine ya X-Ray mara moja kwa kila wiki huku mashine ya 
mionzi ya CT scan ikiendelea kutofanya kazi. 

Licha ya Halmashauri hizo kuomba watumishi wanaohitajika, mamlaka 
ya ajira haijatoa kibali au kupeleka watumishi wataalam 
wanaohitajika kuendesha vifaa hivyo. Vifaa katika Mamlaka zingine 
havitumiki kutokana na ubovu, ukosefu wa vitendanishi na kinga za 
kuzuia mionzi. Vifaa tiba ambavyo havitumiki katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ni kama ilivyooneshwa katika jedwali Na 13-8 hapa 
chini;- 
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Jedwali Na.13-8: Vifaa Vilivyonunuliwa Ambavyo Havitumiki 
Na. Halmashauri Kituo Kifaa Thamani Mwaka wa 

Ufungaji/
Ununuzi 

Sababu za 
kutotumika 

1.  H/M 
Kigamboni 

Kituo cha 
Afya 
Kimbiji 

Mashine ya Mionzi 
(X-Ray) 

Ghrama 
Haikupatikana
- 

Agosti 
2021 

Hakuna mtaalam 
wa mionzi 

Mashine ya mionzi 
(CT Scan) 

2.  H/W Msalala  Kituo cha 
Afya 
Bugarama 

Mashine ya mionzi 
(X-Ray) na 
mashine ya picha 
(ultra sound) 

172,000,000 Julai 2022 Hakuna mtaalam 
wa mionzi 

3.  H/W Geita  Hospitali 
ya Nzera 

Kichanganuzi cha 
Kemia chenye 
otomatiki nusu 

2,035,500 Agosti 
2019 

Hakuna 
vitendanishi 

Mashine ya mionzi 
(X-ray) ya 
kijiditali 

122,544,600 Agosti 
2019 

Ukosefu wa kinga 
ya kuzuia mionzi 

4.  H/W Mufindi  Kituo cha 
Afya 
Kasanga  

Mashine ya 
kudhibiti hewa ya 
Oksijeni 

7,040,340 Juni 2022 Kifaa 
kilichopokelewa 
sio kilichoagizwa 

Mashine ya mapigo 
ya moyo  

9,796,300 Mei 2021 Ubovu 

Jumla 313,416,740   

Matarajio ya serikali ya kutoa huduma bora za afya kwa jamii huenda 
yasifikiwe kutokana na kutofanya kazi kwa vifaa tiba vinavyohitajika 
katika utoaji wa huduma za afya 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kuongeza jitihada za ziada ili 
kuhakikisha wataalam wa vifaa tiba wanaajiriwa kwa ajili ya 
uendeshaji wa vifaa vya matibabu vinavyotolewa. Pia, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zitenge fedha katika bajeti zao kwa ajili ya 
ununuzi wa vitendanishi vinavyohitajika, ukarabati wa vifaa tiba 
vyenye kasoro mbalimbali, kufanya ununuzi wa vifaa vya tahadhari 
ili kuhakikisha manufaa yaliyokusudiwa yanapatikana. 

13.8 Hatua Hafifu za Kupunguza Viwango vya Vifo vya Wajawazito na 
Watoto wachanga. 

Mwongozo wa mapitio ya vifo vitokanavyo na uzazi na vifo vya watoto 
wachanga uliotolewa Oktoba 2019 unaeleza kuwa Kifo cha Mama 
mjamzito ni kifo cha mwanamke kinachotokea wakati akiwa mjamzito 
au ndani ya siku 42 baada ya mimba kutoka, bila kujali miezi ya 
ujauzito na eneo la ujauzito kutokana na sababu zinazohusiana au 
kuchochewa na ujauzito au usimamizi wake, lakini sio kwa sababu za 
ajali au sababu zisizozuilika. Vifo vya watoto wachanga ni kifo cha 
mtoto mchanga ndani ya siku 28 za kwanza tangu kuzaliwa. 
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Aya ya 4.4 wa Mpango wa Taifa wa kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi na vifo vya watoto wachanga wa 2021 ‘one plan III’ uliotolewa 
na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imeonyesha shabaha ya vifo vya 
wajawazito kupunguzwa kutoka 250 hadi 100 kwa vizazi hai 100,000. 
Hata hivyo viwango hivyo vinatofautiana na shabaha ya vifo 180 kwa 
vizazi hai 100,000 iliyoelezwa katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano wa 2021/22-2025/26. Kulingana na takwimu 
zilizochapishwa kwenye tovuti ya Shirika la Afya Duniani (WHO), hadi 
kufikia mwaka 2020, Tanzania ilikuwa na makadirio ya vifo vya 
wajawazito 238 kati vizazi hai 100,000. 

Mpango wa Taifa wa kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi na vifo vya 
watoto wachanga wa 2021 ‘one plan III’ unaeleza shabaha ya 
kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 20 kwa vizazi 1,000 hadi 
vifo 15 kwa vizazi 1,000 ifikapo 2025. Hata hivyo, viwango hivyo 
vinatofautiana na viwango tarajiwa katika Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/22-2025/26 ambao unaonyesha 
kuwa Tanzania imepanga kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 
vifo 36 hadi 30 katika vizazi 1000 ifikapo mwaka 2025/26. 

Katika mwaka 2021/22, nilibaini kuwa; kulikuwa na ongezeko la 
viwango vya vifo vya wajawazito zaidi ya lengo la vifo 100 kwa kila 
vizazi hai 100,000 katika Mamlaka 20 za Serikali za Mitaa kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na 13-9 hapa chini; - 

Jedwali Na.13-9: Halmashauri zenye Viwango vya Vifo zaidi ya 100 
Na. Jina la 

Halmashauri 
2020/21 2021/22 

Vifo 
vya 
Waja
wazito 

Vizazi 
Hai 

% za 
vifo 
kwa 
vizazi 
hai 

Vifo 
kweny
e vizazi 
hai 
100,00
0 

Vifo 
vya 
Wajaw
azito 

Vizazi 
Hai 

% za 
vifo 
kwa 
vizazi 
hai 

Vifo 
kweny
e 
vizazi 
hai 
100,0
00 

1.  H/Mji Geita 27 12931 0.21 209 28 2830 0.99 989 
2.  H/W Bukombe  6 15100 0.04 40 6 1223 0.49 491 
3.  H/W Chunya 58 8636 0.67 672 40 9945 0.40 402 
4.  H/Mji Njombe 4 4362 0.09 92 14 3714 0.38 377 
5.  H/M Moshi  55 12238 0.45 449 33 12024 0.27 274 
6.  H/M Lindi  11 4036 0.27 273 11 4077 0.27 270 
7.  H/Jiji Mwanza  75 28529 0.26 263 71 27209 0.26 261 
8.  H/Mji Mpanda  36 9219 0.39 390 23 9755 0.24 236 
9.  H/W Mbulu  15 8068 0.19 186 18 8201 0.22 219 
10.  H/Mji Babati 3 10185 0.03 29 12 5737 0.21 209 
11.  H/W Mbeya  44 18526 0.24 238 36 20160 0.18 179 
12.  H/W Kyela  51 7837 0.65 651 14 7882 0.18 178 
13.  H/M Shinyanga  11 8066 0.14 136 16 9912 0.16 161 
14.  H/Jiji Dodoma  40 23906 0.17 167 33 24268 0.14 136 
15.  H/W Liwale  5 3892 0.13 128 5 3999 0.13 125 
16.  H/W Ileje  1 4582 0.02 22 4 3319 0.12 121 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

2020/21 2021/22 
Vifo 
vya 
Waja
wazito 

Vizazi 
Hai 

% za 
vifo 
kwa 
vizazi 
hai 

Vifo 
kweny
e vizazi 
hai 
100,00
0 

Vifo 
vya 
Wajaw
azito 

Vizazi 
Hai 

% za 
vifo 
kwa 
vizazi 
hai 

Vifo 
kweny
e 
vizazi 
hai 
100,0
00 

17.  H/W 
Sengerema  

26 18313 0.14 142 20 16895 0.12 118 

18.  H/W Mbozi  10 23270 0.04 43 20 17043 0.12 117 
19.  H/W Mtama  9 4328 0.21 208 5 4738 0.11 106 
20.  H/W 

Wanging'ombe  
2 3759 0.05 53 4 3914 0.10 102 

Muhimu: Kiwango cha vifo vya wajawazito katika vizazi 100,000 kinakadiriwa kwa idadi halisi ya vifo vya 
wajawazito vilivyotekea katika vizazi hai halisi katika Halmashauri husika. Kiwango hicho kinapatikana kwa 
kuchukua idadi ya vifo halisi kugawanywa na vizazi hai halisi na kuzidishwa na vizazi hai 100,000. Mfano H/Mji 
Geita mwaka 2021, kiwango ni (27/12,931*100,000=209) 

Licha ya kwamba viwango vya vifo vya wajawazito katika Mamlaka 13 
za Serikali za Mitaa kuwa chini ya vifo 100 kati ya vizazi hai 100,000, 
kwa miaka miwili takwimu zilizopatikana zinaonyesha kuwa idadi ya 
vifo vya wajawazito ilikuwa inaongezeka na kuashiria kuwa katika 
miaka ijayo viwango hivyo vitakuwa juu ya shabaha inayokusudiwa. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye viwango vya vifo vya wajawazito 
vinavyoongezeka zimeonyeshwa kwenye jedwali Na 13-10 hapa chini; 

Jedwali Na.13-10: Halmashauri zenye Ongezeko La Vifo vya Wajawazito 
Na. Halmashauri 2021 2022 Onge

zeko Vifo vya 
Wajawa
zito 

Vizazi 
Hai 

kwenye 
vizazi 
hai 
100,000 

Vifo vya 
Wajawazito 

Vizazi 
Hai 

kwenye 
vizazi 
hai 
100,000 

1.  H/W Songwe  3 9582 31 6 7561 79 48 
2.  H/W Hanang'  2 9937 20 8 12160 66 46 
3.  H/W Mbinga  0 7853 0 3 7582 40 40 
4.  H/W Momba  2 15599 13 5 10324 48 36 
5.  H/W Mbeya  6 9551 63 10 10337 97 34 
6.  H/M Kahama 9 16472 55 15 17864 84 29 
7.  H/W Kondoa  2 5619 36 4 6224 64 29 
8.  H/Mji Mbinga  2 7907 25 4 7875 51 25 
9.  H/W Chato  3 21700 14 7 19297 36 22 
10.  H/Mji 

Tunduma  
5 11215 45 5 7656 65 21 

11.  H/W Kiteto  1 4775 21 3 7597 39 19 
12.  H/Mji 

Mafinga  
4 5117 78 5 5442 92 14 

13.  H/W Magu  3 18996 16 5 17736 28 12 

Pia, katika mwaka 2021/22 niligundua viwango vya vifo vya watoto 
wachanga katika Mamlaka 2 za Serikali za Mitaa vilikuwa ni vifo 135 
na vifo 49 kwa watoto 1000 waliozaliwa ambavyo viwango vikubwa 
zaidi kuliko lengo la vifo 30 kwa watoto 1000 wanaozaliwa kama 
ilivyoelezwa katika Mpango wa ‘One Plan III’. Maelezo yanaonyeshwa 
kwenye jedwali Na 13-11 hapa chini - 
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Jedwali Na.13-11: Halmashauri zenye Viwango Vikubwa vya Vifo vya 
Watoto Wachanga 

Na. Jina la 
Halmash

auri 

Viwango vya vifo 2020/21 Viwango vya vifo 2021/22 
Early Neonatal 

0-7 Days 
Late Neonatal 

8-28 Days 
Early Neonatal 

0-7 Days 
Late Neonatal 

8-28 Days 
1.  H/Jiji 

Mbeya  
147/1,000 51/1,000 135/1,000 23/1,000 

2.  H/W 
Mbeya 

39/1,000 5/1,000 49/1,000 6/1,000 

Pia, niligundua kuwa kulikuwa na vifo vya watoto wachanga 6335 
katika Mamlaka 20 za Serikali za Mitaa kwa miaka miwili; hata hivyo, 
kiwango cha vifo kwa watoto 1000 wanaozaliwa hakikuweza 
kupatikana baada ya kukosekana taarifa za idadi ya watoto 
waliozaliwa. Idadi ya vifo vilivyotokea ni kubwa inayolazimu 
kuchukuliwa hatua ili kuondoa vifo vya watoto wachanga na kufikia 
shabaha ya vifo 30 kwa watoto 1000 wanaozaliwa. Orodha ya 
Halmashauri yenye vifo vya watoto wachanga nikama inavyoonekana 
jedwali Na 13-12 hapa chini; - 

Jedwali Na.13-12: Idadi ya Vifo vya Watoto Wachanga Katika Halmashauri 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Vifo vya Watoto 

2021 
Vifo vya Watoto 

2022 
Jumla 

1.  H/Jiji Mwanza  761 402 1163 
2.  H/M Moshi  564 353 917 
3.  H/Jiji Dodoma 220 324 544 
4.  H/W Songea  256 185 441 
5.  H/Jiji Mbeya  198 158 356 
6.  H/M Kigoma  222 122 344 
7.  H/W Mbulu  89 166 255 
8.  H/W Sengerema  112 130 242 
9.  H/M Bukoba  103 126 229 
10.  H/Mji Geita  132 95 227 
11.  H/W Kibondo  100 127 227 
12.  H/W Igunga  108 96 204 
13.  H/M Shinyanga  65 128 193 
14.  H/Mji Mafinga  81 70 151 
15.  H/M Mpanda  97 45 142 
16.  H/M Kahama  67 64 131 
17.  H/Mji Masasi  68 60 128 
18.  H/W Iringa  49 74 123 
19.  H/W Mbozi  33 75 108 
20.  H/W Kilolo  59 46 105 
Jumla 3440 2895 6335 

Sababu kuu za vifo vya uzazi ni kuvuja damu wakati wa kujifungua 
ambayo husababisha zaidi ya robo moja ya vifo, matatizo ya shinikizo 
la damu wakati wa ujauzito, upungufu wa damu wakati wa ujauzito, 
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kifafa cha mimba na magonjwa yanayohusiana na ujauzito. Sababu 
nyingine ni kuchelewa kwa wajawazito katika vituo vya afya ili kupata 
huduma ya matibabu kwa wakati wa uchungu, watoa huduma za afya 
ya msingi na wakunga kutokuwa na ujuzi wa kutosha wakati wa kutoa 
huduma za kujifungua na uhaba wa dawa na vifaa tiba katika vituo vya 
afya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Kwa mujibu wa Mpango wa Taifa wa kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi na vifo vya watoto wachanga wa 2021 ‘one plan III’ kukosa hewa 
kwa watoto wanaozaliwa ni chanzo kikuu cha vifo vya watoto 
wachanga, ikifuatiwa na kuzaliwa kabla ya wakati na maambuzi ya 
bakteria. Vifo hivi vinaweza kuzuilika kwa kuboresha; upatikanaji wa 
watoa huduma wenye ujuzi, ubora wa huduma kwa wajawazio kabla 
na baada ya kujifungua na matunzo ya watoto wachanga wanaozaliwa 
na wanaoumwa. 

Kwa maoni yangu, hatua thabiti zenye ubunifu na ubora zinahitajika 
kuchukuliwa ili kuzuia viwango vya vifo vya wajawazito na watoto 
wachanga kufikia shabaha inayolengwa ifikapo mwaka 2025/26. 

Ninapendekeza kuwa, Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe kuwa huduma bora za afya zinatolewa katika vituo vya 
afya, kuwapatia wahudumu wa afya ya msingi maarifa na ujuzi wa 
kutosha ili kupunguza vifo vya wajawazito na watoto wachanga. 
Kuongeza ufahamu juu ya umuhimu wa wajawazito kuhudhuria 
kliniki mapema na kujifungua katika vituo vya afya.  

Pia, ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa fedha zinazohusu shughuli za kupunguza vifo vya 
wajawazito na watoto zinatolewa kama ilivyopangwa ili 
kuondoa/kupunguza vifo vya uzazi na watoto wachanga kama 
ilivyolengwa. 
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SURA YA KUMI NA NNE 

UFANISI WA UWEKEZAJI, USIMAMIZI WA MASOKO NA VITUO VYA 
MABASI  

 

 

 

14.0 Utangulizi 

Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimewekeza katika miradi 
mbalimbali ili kupata faida, kuongeza mapato, na kudumisha mtiririko 
wa fedha taslimu ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka katika utoaji wa 
huduma bora kwa jamii. Uwekezaji huo ni pamoja na kununua hisa, 
kujenga hoteli, kuwekeza katika majengo, stendi za mabasi na miradi 
mingine ya kibiashara. Ili kuhakikisha ufanisi katika usimamizi wa 
uwekezaji, baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeanzisha 
kampuni tanzu na ubia ili kutekeleza shughuli za taasisi mpya 
zilizoanzishwa. 

Hata hivyo, pamoja na nia njema ya kuongeza vyanzo vya mapato 
katika Halmashauri husika, kama hautasimamiwa vema, uwekezaji 
unaofanywa unaweza kuishia kuwa biashara zisizo na faida au zenye 
kuleta hasara. 

Nilifanya uchambuzi wa utendaji katika uwekezaji na ufanisi wa 
usimamizi katika utekelezaji wa miradi iliyowekezwa ili kubaini kama 
malengo yaliyotarajiwa yanafikiwa. Pia, nilitathmini uzingatiaji wa 
sheria zilizopo, kanuni, sera, miongozo na mifumo mingine 
inayoongoza maamuzi ya uwekezaji ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 
kuhakikisha fedha za umma zinatumika katika uwekezaji wenye faida. 
Mambo yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi: 

14.1 Maoteo ya Faida ya Uwekezaji Katika Hoteli ya Jiji la Dodoma 
Yasiyo na Uhalisia 

Katika jitihada za kuongeza mapato yake, mwaka 2020 Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma iliwekeza katika ujenzi wa hoteli, kwa gharama ya 
Sh. bilioni 10.22. Kutokana na upembuzi yakinifu uliofanywa kabla ya 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
138 

uwekezaji, ilionesha kuwa itachukua miaka 11 kwa mradi husika 
kurudisha gharama zote za uwekezaji. Katika upembuzi huo, mapato 
ya kukodisha hoteli hiyo yalikadiriwa kuwa ni shilingi milioni 145.25 
kwa mwezi katika mwaka wa kwanza wa uendeshaji wa mradi. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa, baada ya kukamilika kwa ujenzi huo, 
Halmashauri ya Jiji ilisaini mkataba Na. LGA/20/2021-2022/NCS/09 ya 
Juni 30, 2022, na mzabuni Eclipse Hotel Limited wa kukodisha hoteli 
hiyo kwa makubaliano ya kuilipa H/Jiji Dodoma shilingi milioni 50 kila 
mwezi (sawa na shilingi milioni 600 kwa mwaka) kwa muda wa miaka 
kumi, kiasi ambacho ni asilimia 34 ya mapato yaliyokadiriwa awali ya 
shilingi milioni 145.25 kwa mwezi. Makadirio ya muda wa malipo na 
mkataba halisi yameoneshwa kwenye Jedwali 14-1 

Jedwali Na.14-1: Muda wa Kurejesha Gharama za Uwekezaji Katika Hoteli 
ya Jiji la Dodoma Kulingana na Makubaliano ya Ukodishaji 

Maelezo Kiasi na muda 
wa urejeshaji 
wa gharama 

Uwekezaji uliofanyika (Gharama za mradi hadi kufikia 
Juni 30 2022) – (Sh.) 

10,219,671,890 

Mapato yote kwa mwaka (Kwa mujibu wa mkataba kati 
ya H/Jiji Dodoma na mzabuni MS Eclipse Hotels) – (Sh.) 

600,000,000 

Muda uliokadiriwa awali wa mradi kurudisha gharama  11 
Muda halisi wa mradi kurudisha gharama baada ya 
kusaini mkataba wa upangishaji 

17 

Chanzo: Ripoti ya upembuzi yakinifu na mkataba Na. LGA/20/2021-2022/NCS/09 

Nina shaka juu ya upembuzi yakinifu wa makadirio hayo kwani 
Halmashauri haitaweza kufikia lengo lake ndani ya miaka 11 kama 
ilivyotarajiwa, bali itachukua miaka 17 kulingana na mkataba wa 
ukodishaji ulioingiwa kati ya H/Jiji na mzabuni MS Eclipse Hotels wa 
kulipa kiasi cha shilingi milioni 50 kwa mwezi. 

Pamoja na hayo, pia nilibaini gharama nyingine za ujenzi wa bwawa 
la kuogelea, uzio, njia za waenda kwa miguu na maegesho ya magari, 
ambazo zililipwa na mpangaji, lakini bado hazijawasilishwa kwa 
mwajiri hivyo hazikuingizwa kwenye gharama ya mradi.  

Napendekeza Halmashauri isimamie mradi kwa ukaribu ili 
kuhakikisha kuwa muda wa malengo uliokusudiwa 
unafikiwa,sambamba na hilo, mpangaji kutimiza ipasavyo 
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majukumu yake ya kimkataba.Aidha, nashauri Halmashauri 
ihakikishe kuwa, kabla ya utekelezaji wa miradi, inafanya 
makadirio halisi kwa kuzingatia mazingira ili kupata thamani ya 
fedha kutokana na uwekezaji uliofanyika. 

 
14.2 Mradi Mdogo wa Umeme wa Maji Luswisi uliotarajiwa kugharimu 

Shilingi Bilioni 20.02 bado Haujatekelezwa  

Halmashauri ya Wilaya ya Ileje na wadau wengine walioorodheshwa 
kwenye Jedwali Na 14-2, walikuja na mapendekezo ya kuanzisha 
mradi wa kufua umeme chini ya kampuni ya BWELUI, ukiwa na lengo 
la msingi la kuzalisha na kusambaza umeme katika vijiji 43 vya kata 
10 za Ileje Mashariki na pia kuliuzia shirika la umeme (TANESCO) 
umeme utakaobaki chini ya Mkataba wa Kununua Umeme Sanifu 
(SPPA). 

Gharama za uwekezaji wa mradi zilikadiriwa kuwa Dola za Kimarekani 
8,554,574, sawa na shilingi bilioni 20.02 katika kiwango cha 
ubadilishaji cha sasa cha Dola 1 = 2,340. Kulingana na Mkataba wa 
Makubaliano (MoU), kampuni ilipaswa kumilikiwa na pande tatu, kama 
ilivyoorodheshwa katika jedwali 14-2 hapa chini: 

Jedwali Na.14-2: Orodha ya Muundo wa Umiliki wa Hisa za Kampuni 
Na. Mwenye hisa Anuani Asilimia za umiliki Wajumbe 

wa bodi 
1.  Ileje East 

Environment 
conservation group 

Box 543 Tukuyu 30% (kuchangia 
kipande cha ardhi 
kwa ajili ya ujenzi 
wa mradi huo) 

2 

2.  H/W Ileje Box 2 Ileje 30% 2 
3.  Ensol (T) Limited Box 42227 DSM 40% 3 
Chanzo: Ripoti ya kina ya mradi 

Kwa mujibu wa aya ya 10 ya taarifa ya kitaalamu ya mradi, muda 
uliotengwa kwa ajili ya kutekeleza mradi ni kuanzia Julai 2018 hadi 
Juni 2020. Hata hivyo, hadi mwisho wa mwaka wa fedha 2021/22, 
utekelezaji wa mradi haukuwa umeanza kwa kuwa hakuna mchango 
wowote uliotolewa na pande zote isipokuwa eneo la mradi. 

Kuchelewa kutekeleza mradi kunachangiwa na Halmashauri pamoja na 
Ensol (T) Limited kushindwa kuchangia mtaji unaohitajika kama 
ilivyokubaliwa katika Mkataba wa Makubaliano (MoU). Ucheleweshaji 
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zaidi utasababisha kuongezeka kwa gharama za mradi, thamani ya 
pesa kwenye uwekezaji unaopendekezwa inaweza isifikiwe, na 
Halmashauri inaweza kushindwa kufikia malengo yake. 

Ninaishauri Halmashauri itenge fedha kutoka kwenye vyanzo vyake 
vya mapato ili kugharamia mradi. Pia katika siku zijazo, 
Halmashauri zihakikishe kuwa zinaandaa rasilimali zote kabla ya 
utekelezaji wa mradi wowote. 

14.3 Mapato ya Shilingi Bilioni 1.15 Hayakukusanywa Kutokana na 
Uendeshaji wa Masoko Usio na Tija Katika Halmashauri Tatu  

Katika ukaguzi wangu katika H/M Ubungo, H/M Morogoro na H/Jiji 
Dodoma, nilibaini maeneo mbalimbali ya masoko ambayo hayakuwa 
yanatumika hivyo kupunguza tija katika uwekezaji uliofanyika. 
Kutokana na mapungufu katika uendeshaji wa masoko haya, nilibaini 
kuna idadi kubwa ya vibanda, fremu, vizimba na meza hazikupata 
wapangaji kwa mwaka mzima, hivyo kupoteza mapato ambayo 
yangekusanywa. 

Ikiwa vibanda na fremu za maduka katika masoko hayo zingekodishwa 
na wapangaji mbalimbali, jumla ya shilingi bilioni 1.15 zingepatikana. 
Kwa kutokodisha vibanda na maduka ya soko husika, Halmashauri 
husika hazitaweza kufikia malengo ya makusanyo kutokana na 
uwekezaji uliofanyika, pia lengo lililokusudiwa la utoaji huduma kwa 
jamii halitafikiwa. Maelezo ya vibanda vya masoko na fremu za 
Halmashauri hizo yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 14-3, Jedwali 
Na. 14-4 na Kiambatisho 14-1 mtawalia. 

Jedwali Na.14-3: Vibanda na Fremu za Soko Zilizo Wazi Katika H/M Ubungo 
Soko Maelezo Idadi Kodi kwa 

siku (Sh) 
Idadi ya 

siku 
Kiasi 
(Sh) 

Soko la 
Mawasiliano  

Vizimba 159 500 365 29,017,500 
Vibanda 909 500 365 165,892,500 

Soko la Beda  Vizimba 276 500 365 50,370,000 
Vibanda 68 500 365 12,410,000 

Soko la 
Shekilango  

Meza 59 200 365 4,307,000 
Vizimba 6 200 365 438,000 
Vibanda 142 200 365 10,366,000 

Soko la 
Manzese  

Vizimba 
na Meza 

60 500 365 10,950,000 

Soko la 
Mburahati 

Vizimba 60 500 365 10,950,000 
Kibanda 1 500 365 182,500 

Jumla 294,883,500 
Chanzo: Mahojiano na ripoti za soko 
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Jedwali Na.14-4: Vibanda na Fremu za Soko Zilizo Wazi H/M Morogoro 
Na. Maelezo Idadi Bei (Sh) Miezi Jumla ya 

thamani (Sh) 
1.  Vyumba vya 

soko 
111 100,000/Mwezi 7 77,700,000 

2.  Vibanda 222 10,000/Mwezi 12 26,640,000 
3.  Eneo la 

kupanga (Mita 
za eneo) 

M2 4184 8,000/Mwezi 12 401,664,000 

Jumla 506,004,000 
Chanzo: Ripoti ya Uendeshaji wa Soko kuanzia Julai-Juni, 2022 
 
Jedwali Na.14-5: Vibanda na Vyumba Vilivyo Wazi Katika H/Jiji la 
Dodoma 

Na. Jina la Soko Idadi ya 
vizimba/duka/vyumba 

Kiasi(Sh.) 

1 Bucha-Ndugai 8 28,800,000 
2 Maduka-Ndugai 65 70,200,000 
3 Vizimba 7.8sq-

Ndugai 
265 66,840,000 

4 Chang’ombe Block B 24 5,520,000 
5 Vyumba vya kukatia 

tiketi-Nanenane 
10 10,800,000 

6 Maduka ya sakafu ya 
chini-Nanenane 

9 37,800,000 

7 Maduka-Sakafu ya 
kwanza-Nanenane 

18 86,400,000 

8 Vizimba-Nanenane 38 41,040,000 
Jumla 437 347,400,000 

Chanzo: Taarifa za Afisa Masoko 

Utendaji duni wa masoko haya unachangiwa na mazingira ya 
kibiashara yasiyoridhisha, kutokuwepo kwa maeneo ya kutosha ya 
kuegesha magari na kuwepo kwa maeneo yasiyo rasmi ya biashara. 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa maeneo ya 
biashara yasiyo rasmi yanafungwa ili kuvutia wapangaji kwenye 
masoko rasmi.  

Menejimenti hizo pia zinapaswa kujitahidi kuweka mazingira 
mazuri ya soko kuanzia usafi wa mazingira, maeneo ya kutosha ya 
maegesho, usalama wa kutosha na ugawaji wa vibanda, fremu na 
vizimba bila upendeleo.
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14.4 Kuchelewa Kukamilika Kwa Stendi Mbili za Mabasi zenye Thamani 
ya Shilingi Bilioni 7.65 

Ujenzi wa stendi za mabasi umekuwa ni uwekezaji muhimu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kukuza mapato ya ndani kwa 
kukusanya ada za viingilio kwa mabasi ya abiria yanayopitia njia ya 
Halmashauri husika. 

Nilibaini Halmashauri mbili zinazoendelea na ujenzi wa stendi za 
kisasa za mabasi zenye thamani ya shilingi bilioni 7.65 ambazo ziko 
katika hatua tofauti za ukamilishaji; lakini ujenzi upo nje ya muda 
uliotakiwa. Pamoja ya kuongezewa muda wa utekelezaji, wakandarasi 
husika bado hawajakamilisha ujenzi wa miradi hiyo. Maelezo 
yanaonyeshwa kwenye Jedwali 14-6. 

Jedwali Na.14-6: Vituo vya Mabasi Ambavyo Ujenzi Umechelewa 
Na. Halmashau

ri 
Mkandarasi Muda wa 

Kuanza 
ujenzi 

Tarehe ya 
kumaliza 
ujenzi 

Bei ya Mkataba 

Mwanzo (Sh.) Mwisho (Sh.) 

1.  H/W 
Kakonko  

M/S Sugwa 
Contractors 
Enterprises and 
JV Chiganda 
Construction 
Company Ltd 

14 Juni 
2019  

14 Juni 
2020 

2,146,996,675 2,146,996,675 

2.  H/W 
Hanang’  

Elerai 
Construction 
Company Ltd 

9 Julai, 
2019 

22 Julai, 
2020 

5,298,789,469 5,498,789,469 

Jumla 7,445,786,144 7,645,786,144 

Chanzo: Majalada ya Mikataba 

Kuchelewa kukamilika kwa mradi kunachangiwa na wakandarasi 
kutokuwa na mtaji wa kutosha, uhaba wa fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati, 
kukosekana kwa mipango thabiti pamoja na usimamizi duni wa mradi 
katika kuhakikisha kuwa mkandarasi anatimiza wajibu wake. 

Ucheleweshaji zaidi wa ukamilishaji wa miradi hii utapelekea 
kukosekana kwa thamani ya fedha za mIradi kwa sababu ya gharama 
za vifaa kuongezeka. 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kufanya usimamizi wa karibu wa miradi na kuhakikisha kuwa 
wakandarasi wanatimiza wajibu wao, aidha kuhakikisha malipo ya 
wakandarasi yanafanyika kwa wakati. 
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14.5 Viwanda vya Kusindika Mazao ya Nyuki vyenye Thamani ya Shilingi 
Bilioni 1.36 Vilivyokamilika Lakini Havikuanza Kutumika  

Ufugaji nyuki na usindikaji wa mazao ya nyuki ni eneo lingine ambalo 
Halmashauri zinawekeza rasilimali ili kupata faida. Katika ukaguzi 
wangu nilibaini miradi miwili ya viwanda vya usindikaji wa mazao ya 
nyuki/asali katika H/W ya Sikonge na H/W ya Kibondo yenye thamani 
ya shilingi bilioni 1.36, ambayo ilikuwa imekamilika lakini haijaanza 
kufanya uzalishaji. Maelezo ya miradi hiyo yameorodheshwa katika 
jedwali Na 14-7 hapa chini: 

Jedwali Na.14-7: Viwanda vya Kusindika Mazao ya Nyuki Visivyotumika 
Na Halmashauri Gharama za 

Mradi (Sh.) 
Maelezo 

1.  H/W 
Kibondo 

600,000,000 Mradi umekamilika tangu mwaka 
2021/22 lakini haufanyi kazi. 

2.  H/W Sikonge 757,585,290 Mradi umekamilika tangu tarehe 
07 Mei, 2022 lakini bado haujanza 
kutumika 

Jumla 1,357,585,290  
Chanzo: Faili za mradi na eneo halisi la mradi 

Aidha nilibaini kuwa, viwanda hivyo havifanyi kazi kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwemo ukosefu wa wataalam wenye ujuzi wa kuendesha 
mitambo mipya iliyonunuliwa pamoja na kukosekana kwa mikataba 
kati ya viwanda hivyo na vyama vya ushirika vya wafugaji nyuki kwa 
ajili ya usambazaji wa asali na mazao mengine ya nyuki.  

Ucheleweshaji wa uendeshaji wa miradi hiyo utaharibu malengo ya 
kuanzishwa kwa miradi hiyo, pia thamani ya fedha za miradi hiyo 
haitapatikana. Inaweza pia kusababisha kuchakaa na kupungua kwa 
ubora wa mitambo iliyonunuliwa na kuongeza gharama za 
matengenezo katika siku za usoni. 

Naishauri Menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
inatatua mambo yote yanayokwamisha uzalishaji katika viwanda 
hivi, ikiwa ni pamoja na ajira za wafanyakazi wenye ujuzi wa 
kuendesha mitambo, kuhakikisha upatikanaji wa malighafi ya 
kutosha, na kubuni mikakati mingine muafaka ya kuendesha 
viwanda hivyo.
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14.6 Matukio ya Moto yasiyodhibitiwa na Kusababisha Hasara ya Shilingi 
Bilioni 2.09 

Halmashauri za mkoa wa Njombe zimekuwa zikifanya uwekezaji katika 
shughuli za upandaji miti kwa lengo la kukuza mapato yake ya ndani. 
Hata hivyo, uwekezaji huo umekuwa ukikabiliwa na tatizo la milipuko 
ya moto ya mara kwa mara na kusababisha hasara kubwa kwa 
Halmashauri husika.  

Katika nia ya kukabiliana na changamoto hii, mikakati ya Usimamizi 
Shirikishi wa Misitu (PFM) na programu za kilimo endelevu ziliasisiwa 
ili kuimarisha udhibiti wa moto na kuboresha maisha ya jamii za vijijini 
(Yanda et al, 2008; URT, 2012). Sambamba na programu hizo, Sera ya 
Taifa ya Misitu Tanzania ilibainisha uchomaji moto kuwa matishio 
makubwa ambayo yamekuwa yakisababisha uharibifu wa misitu na 
mapori (URT, 1998). Hata hivyo, kukosekana kwa sera mahususi na 
mifumo ya kitaasisi ya kushughulikia tatizo la moto kumeathiri ufanisi 
wa usimamizi wa zimamoto mkoani Njombe na Tanzania kwa ujumla. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa, H/W Ludewa na H/W Makete 
zimepata hasara kubwa kutokana na milipuko ya moto. Kwa mujibu 
wa mapitio ya taarifa za fedha za Halmashauri na taarifa nyinginezo, 
hasara ya jumla ya Halmashauri zote mbili katika kipindi cha miaka 
mitatu ilikuwa shilingi bilioni 2.09 (H/W Ludewa shilingi bilioni 2.01 
na H/W Makete shilingi milioni 79.45). 

Takwimu kuhusiana na taarifa ya idadi ya matukio ya moto ndani ya 
H/W Ludewa zilionesha kuwa, kuna wastani wa matukio mawili ya 
moto kwa mwaka ambayo yalisababisha hasara ya ekari 181 za 
misonobari na mikorosho. H/W Makete haikutoa taarifa zozote kuhusu 
idadi ya matukio au ekari zilizoharibiwa. 

Matukio ya moto yalisababishwa na shughuli za binadamu, ama kwa 
bahati mbaya au kwa kukusudia na wachomaji moto waliotaka kulipiza 
kisasi kwa Halmashauri kutokana na kukataliwa kupewa vibali vya 
kuvuna, leseni, au maeneo ya kilimo. Zaidi ya hayo, Halmashauri 
hazina vifaa vya kuzimia moto ili kusaidia kupunguza athari za moto 
pindi matukio hayo yanapotokea.
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Ninazishauri Halmashauri husika kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI 
kuandaa mikakati madhubuti ya kusaidia kukabiliana na majanga ya 
moto katika maeneo yao kama vile Mafunzo kwa wafanyakazi juu 
ya uzimaji moto na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kuzimia 
moto, vifaa vya redio kama “walkie-talkies” na kuwepo kwa 
mitandao ya barabara ya kufikia mashambani ili kuongeza ufikaji 
wa haraka na hivyo kukabiliana na matukio ya moto.  

Aidha, Halmashauri zinapaswa kukutana na vijiji vinavyozunguka 
na kuweka mahusiano mazuri ili kuleta amani kati ya jamii na 
Halmashauri.  

14.7 Taarifa za Fedha za Benki ya DCB hazijawasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi 

Benki ya Biashara ya DCB ilipata usajili tarehe 6 Septemba 2001. 
Mnamo Aprili 2002, DCB ilianza biashara kama taasisi ya kifedha ya 
kanda ya kifedha na kufikia tarehe 12 Juni, 2003, benki ilipewa leseni 
ya kufanya biashara ya benki ikijulikana kama Dar es Salaam 
Community Bank (DCB). Kulingana na taarifa za fedha zilizochapishwa 
za mwaka uliomalizika 2021, jumla ya wanahisa wa benki hiyo 
walikuwa 7,343 kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na. 14-8 hapa 
chini:  

Jedwali Na.14-8: Hisa za Benki ya DCB 
Halmashauri Idadi ya Hisa Thamani ya Hisa 

(Sh.) 
% Umiliki 

H/M Kigamboni  2,281,502  570,375,500  2.34 
H/M Ubungo  2,877,367  725,002,250  2.96 
H/M Temeke  3,422,252  855,563,000  3.49 
H/M Kinondoni 5,625,019  1,406,254,750  5.74 
NHIF  6,000,000  1,500,000,000  6.12 
H/Jiji Ilala 7,866,859  1,989,356,500  8.12 
H/Jiji Dar es Salaam  10,228,320  2,608,023,500  10.65 
UTT  23,211,479  5,802,869,750  23.69 
Wanahisa wengine 7335 36,134,115  9,033,528,750  36.89 
Jumla  97,646,913  24,490,974,000  100.00 

Chanzo: Hesabu za mwisho za mwezi desemba 2021 
 

Kulingana na Jedwali hapo juu, Halmashauri za Dar es Salaam kwa 
pamoja zinamiliki asilimia 33 ya mtaji wote wa Benki hiyo, ambapo 
pamoja na mashirika ya Serikali kwa ujumla wanamiliki asilimia 63 ya 
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mtaji wote. Hii ina maana kwamba Serikali kupitia vyombo na 
mamlaka zake, ina udhibiti wa maslahi katika uendeshaji wa benki 
hiyo, kwa kuwa vyombo hivyo vinamilikiwa na Serikali kupitia Msajili 
wa Hazina. Kwa muktadha huu, DCB inamilikiwa na Serikali kupitia 
Halmashauri za Serikali za mitaa, UTT, na NHIF. Hata hivyo, benki hii 
hapo awali ilianzishwa kama benki ya binafsi iliyosajiliwa chini ya 
Sheria ya Makampuni, na kwa hivyo hakuna Sheria ya Bunge ya 
kuanzishwa kwake.  

Kwa sababu hiyo, benki hii haimo kwenye orodha ya mashirika 
yanayosimamiwa na Msajili wa Hazina na hivyo haijawahi kuwasilisha 
taarifa za fedha ofisini kwangu kwa ajili ya ukaguzi kwa mujibu wa 
Ibara ya 143 ya Katiba na Kifungu cha 9(a) iii & iv cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma namba 11 ya mwaka 2008. 

Ninaishauri Serikali, kupitia Hazina, kuhusu hesabu za DCB, 
kutekeleza uzingatiaji wa Kifungu cha 30(b) na (e) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, ambacho kinazitaka taasisi zote 
ambazo Serikali imewekeza fedha zake na zile ambazo Serikali ndio 
mwanahisa mkubwa kuwasilisha hesabu zao kwa ajili ya ukaguzi. 

14.8 Mapungufu yaliyobainika kwenye uwekezaji unaofanywa na 
Halmashauri za Serikali za Mitaa 

Katika miaka ya hivi karibuni, Halmashauri zimekuwa zikijitahidi 
kutafuta vyanzo vipya vya mapato kwa kuibua na kutekeleza miradi 
mbalimbali ya uwekezaji. Miradi hiyo ni pamoja na viwanda vya 
kutengeneza matofali, viwanda vya kusindika mazao ya nyuki na asali, 
maduka ya dawa, ujenzi wa hoteli na mengine mengi. Nilitathmini 
utendaji wa uwekezaji huu na kubaini mapungufu yafuatayo: 

i. Hakuna sera ya Uwekezaji 
Katika tathmini yangu, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazina sera za uwekezaji zinazotoa mwongozo katika kuanzishwa hadi 
uundaji na uendeshaji wa miradi. Hili husababisha kukosekana kwa 
ufanisi kwenye uendeshaji wa miradi hiyo kutokana na kukosekana 
kwa dira ya kuendesha miradi hiyo kwa sababu ya mipango 
isiyoridhisha, ambapo niliona viwanda viwili vya kusindika mazao ya 
nyuki vilivyokamilika lakini havikuanza kutumika kutokana na ukosefu 
wa wafanyakazi wenye ujuzi wa kuendesha mashine hizo. 
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ii. Hakuna akaunti maalum ya Benki kwa miradi ya uwekezaji 
Nilibaini kuwa halmashauri zote zenye miradi ya viwanda vya matofali 
zinatumia akaunti ya amana kuhifadhi mapato ya mauzo ya matofali 
na shughuli nyingine za mradi. Kwa maoni yangu, kutumia akaunti ya 
amana kuweka fedha zinazohusu mradi wa uwekezaji kunaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha hizo katika shughuli 
zisizohusiana na mradi. 

iii. Hakuna kumbukumbu za kihasibu na ufungaji wa hesabu 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazitayarishi kumbukumbu za hesabu, 
ikiwa ni pamoja na hesabu za mwisho wa mwaka, ili kuziwezesha 
kufanya uchambuzi wa utendaji wa mradi na kubaini kama 
unaendeshwa kwa faida au kwa hasara. Kwa sasa, hesabu za miradi hii 
zinaunganishwa na hesabu za mwisho za Halmashauri, hivyo kufanya 
ugumu wa kupata ripoti mahususi na kubainisha mali halisi ya miradi 
hiyo. 

Katika kufuatilia, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazioneshi nia ya kuomba kibali cha kufungua akaunti za benki kutoka 
Hazina. Kuendesha miradi ya uwekezaji bila kuwa na kumbukumbu za 
kutosha za uhasibu na akaunti mahususi za benki kunahatarisha uhai 
wa miradi hii, ambapo baadaye inaweza kufa bila kufikia malengo 
yaliyopangwa. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka usimamizi mzuri 
na wa kutosha wa uwekezaji kwa kuhakikisha uwepo wa 
wafanyakazi wenye ujuzi wa kuendesha mitambo, kufungua 
akaunti tofauti ili kuweka fedha zinazohusiana na au zinazotokana 
na uwekezaji,aidha kuweka kumbukumbu za hesabu zilizo fasaha 
ili kurahisisha ukokotoaji wa faida au hasara ya kiuhasibu na kujua 
taarifa nzima ya mtiririko wa fedha ili kusaidia katika maamuzi 
zaidi ya uwekezaji. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa pia, chini ya usimamizi wa 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, kuhakikisha uundaji wa sera za uwekezaji 
ili kuongoza katika uanzishaji, uundaji na uendeshaji wa miradi ya 
uwekezaji. 
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SURA YA KUMI NA 
TANO 

SEKRETARIETI ZA MIKOA 

 

 

 

15.0 Utangulizi 

Ibara ya 61 (1) na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inaeleza juu uanzishwaji pamoja na majukumu ya Mkuu wa Mkoa. Pia, 
Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Tawala za Mikoa Na. 19 ya mwaka 
1997, kinaeleza kuhusu kuanzishwa kwa Sekretarieti ya Mkoa kama 
Idara ya Serikali katika kila Mkoa. 

Katibu Tawala wa Mkoa ambaye ni Afisa Masuuli wa Sekretarieti ya 
Mkoa, ana jukumu la kusimamia na kuwezesha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutekeleza sera zao za kimaendeleo. Malengo ya Sekretarieti 
hizo ni pamoja na kuimarisha utawala bora, huduma za kiutawala, 
huduma za rasilimali watu, kuboresha upatikanaji wa huduma bora za 
kijamii, kuhakikisha upatikanaji bora na wa kutosha wa miundombinu 
ya kiuchumi, kuwezesha kujiandaa na majanga, na usimamizi wa 
mazingira. 

Sura hii inahusika na masuala yote muhimu ya kaguzi zinazohusu 
taarifa za fedha na ufanisi wa kiutendaji ndani ya Sekretarieti za 
Mikoa 26 za Tanzania Bara. 

Hatahivyo,katika Sura hii nitazungumzia zaidi utekelezaji wa bajeti, 
usimamizi wa matumizi na ununuzi pamoja na miradi inayotekelezwa 
kupitia nguvu kazi ‘force account’. 

15.1 Usimamizi wa matumizi 

15.1.1 Fedha Taslimu Zilizotolewa kabla ya Utekelezaji wa Shughuli 
Zinazostahili Shilingi Milioni 211.01 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
149 

Kanuni ya 93(2) ya Kanuni ya fedha za Umma, GN Na. 132/2001 
inaeleza kuwa, pale ambapo malipo yanafanyika kwa fedha taslimu 
lazima nyaraka za malipo zitiwe saini wakati wa malipo.  

Kinyume na Kanuni hiyo, Sekreatrieti mbili za Mikoa zilifanya malipo 
ya Shilingi milioni 211.01 kupitia Akaunti ya Masurufu kwa ajili ya 
shughuli mbalimbali, na fedha hizo kuhifadhiwa ofisi ya fedha zikiwa 
taslimu kwa zaidi ya siku 60 bila kulipwa kwa wahusika, kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 15-1. 

Jedwali Na.15-1: Fedha zilizotolewa kabla ya muda ya utekelezaji wa 
mradi 

Na. Jina la Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh.) 
1 Njombe 177,170,000 
2 Rukwa 33,843,680 

Jumla 211,013,680 

Aidha, nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga ililipa kiasi cha 
shilingi milioni 170.11 kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa na huduma 
kutoka kwa wazabuni mbalimbali kwa fedha taslimu. Kiasi hiko 
kinazidi kikomo shilingi milioni 5 kwa mujibu wa Jedwali la Saba la 
Kanuni za ununuzi wa Umma, 2013. 

Fedha taslim kutolewa kwenye Akaunti na kuhifadhiwa ofisini kwa 
muda mrefu, kunaweza kusababisha malipo yasiyo halali na 
inashawishi matumizi yasiyo sahihi ya fedha za umma. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Sekretarieti za Mikoa, ziimarishe 
mfumo wa udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa fedha taslimu 
ambao utahakikisha malipo yanafanyika kama ilivyoelekezwa na 
Kanuni Na. 93 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma, GN Na. 132/2001 
ili kupata thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za umma. 

15.1.2 Matumizi yasiyo na Tija yenye Thamani ya Shilingi milioni 71.95 

Kulingana na Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma GN Na. 
132/2001, malipo yasiyokuwa na tija ni malipo yanayoweza kuepukika 
na endapo yakifanyika hayatakuwa na faida kwa taasisi; hii 
inamaanisha kuwa ni yale yanayofanywa bila kuleta faida za kiuchumi 
kwa taasisi husika, kama vile malipo yaliyofanywa juu ya kiwango 
kilichoidhinishwa, riba au adhabu zinazotokana na kushindwa kutimiza 
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wajibu wa kimkataba, pia na malipo ya posho kwa wafanyakazi kwa 
shughuli ambazo hazikutekelezwa. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Sekretarieti za Mikoa minne 
zilitumia jumla ya shilingi milioni 71.95 kwa matumizi yasiyo na faida 
za kiuchumi kwa Serikali. Hali hii iliathiri utekelezaji wa shughuli 
nyingine zilizopangwa katika bajeti. Matumizi hayo ni kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15-2. 

Jedwali Na.15-2: Matumuzi yasiyo na tija 
Na. Jina la Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 Njombe 28,694,968 
2 Mwanza 25,419,544 
3 Dar es salaam 12,205,499 
4 Kagera 5,629,749 

Jumla 71,949,760 

Kati ya vitu vilivosababisha matumizi yasiyo na tija ni pamoja na riba 
kwa kuchelewa kulipa hati ya madai kutoka kwa mkandarasi, malipo 
yaliyohusisha kodi ya Ongezeko la Thamani kwa mtoa huduma ambaye 
hajasijiliwa kulipa kodi ya ongezeko la thamani, na gharama za 
kubomoa majengo yaliyojengwa kabla ya kupata kibali. 

Ninapendekeza kwamba, Sekretarieti ya Mikoa husika zihakikishe 
madai yote yanalipwa kwa wakati na kwa shughuli halali; na pia 
zizingatie vigezo na masharti yaliyomo ndani ya mikataba wakati 
wa kufanya maamuzi ili kuepuka kujirudia kwa matumizi hayo 
yasiyo na tija. 

15.1.3 Malipo yasiyo na nyaraka sahihi na zilizokamilika Shilingi Milioni 
768.14 

Kanuni ya 95(4) ya Kanuni za Fedha za Umma, GN Na, 132/2001, 
inafafanua hati ya malipo ambayo haijakamilika kwa sababu ya 
kutokuwa na nyaraka zote zinazothibitisha uhalali wa malipo hayo, 
kuwa itambulike kama hati ya malipo iliyokosekana.  

Nilibaini kuwa, shilingi milioni 768.14 zililipwa na Sekretarieti za 
Mikoa 10 kwa wasambazaji mbalimbali wa bidhaa na huduma bila 
kuambatishwa na nyaraka husika kama vile risiti za kielekitroniki, 
stakabadhi nyingine za kukiri kupokea fedha na viambatisho vingine. 
Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 15-3. 
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Jedwali Na.15-3: Malipo yasiyo na nyaraka stahiki 
Na.  Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) Na.  Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 Kagera 204,275,561 6 Coast 52,523,161 
2 Ruvuma 186,100,956 7 Lindi 93,276,039 
3 Kilimanjaro 68,288,054 8 Dar es salaam 23,718,500 
4 Arusha 65,757,648 9 Shinyanga 15,577,040 
5 Katavi 52,694,638 10 Kigoma 5,923,800 

Jumla 768,135,397 

 

Udhibiti wa ndani usiojitosheleza kwenye matumizi ulisababishwa na 
Menejimenti za Sekretarieti za Mikoa kufanya malipo bila kuzingatia 
matakwa ya Kanuni ya 95(4) ya Kanuni za Fedha za Umma, GN Na. 
132/2001. 

Malipo yasiyo na nyaraka sahihi na zilizokamilika yanaashiria upotevu 
wa fedha za serikali, kwani uhalali wa malipo yaliyofanywa haukuweza 
kuthibitika. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti za Sekretarieti za Mikoa 
husika ziimarishe udhibiti wake wa ndani ili kuhakikisha kwamba 
nyaraka sahihi zinatunzwa vizuri na kuambatishwa kwenye malipo 
husika.  

15.2 Usimamizi wa Manunuzi  

15.2.1 Magari yenye thamani ya Shilingi Bilioni 4.95 yaliyonunuliwa 
kupitia Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) 
Hayajapokelewa 

Kanuni ya 242 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya ununuzi, kuhakikisha kuwa malipo 
yanafanyika baada ya kupokea bidhaa kwa mujibu wa mkataba. Pia, 
Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ana dhamana ya 
ununuzi wa jumla wa magari, pikipiki na mitambo kwa ajili ya taasisi 
za Serikali kama inavyoelekezwa na Kanuni ya 130 (1) ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa 2016). 

Nilibaini kuwa, Sekretarieti za Mikoa 15 zililipa GPSA kiasi cha shilingi 
bilioni 4.95 kwa ajili ya ununuzi wa magari, lakini hadi wakati wa 
ukaguzi Disemba 2022, magari hayo yalikuwa hayakupokelewa na 
mikoa husika. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 15-4. 
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Jedwali Na.15-4: Magari yaliyonunuliwa GPSA ambayo bado 
hayajapokelewa 

Na. Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) Na.  Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 
1 Tanga 508,044,076 9 Arusha 310,681,857 
2 Pwani 505,525,156 10 Manyara 300,000,000 
3 Dodoma 494,009,279 11 Geita 248,823,904 
4 Katavi 460,137,161 12 Mwanza 198,695,106 
5 Songwe 431,294,989 13 Lindi 160,415,665 
6 Shinyanga 347,801,857 14 Morogoro 160,415,665 
7 Tabora 345,109,491 15 Dar es salaam 160,415,665 
8 Mtwara 320,831,329 Jumla 4,952,201,200 

Zaidi ya hayo, Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu iliagiza na kupokea gari 
moja aina ya Nissan Patrol GRX 61 lenye thamani ya shilingi milioni 
188.67 kutoka GPSA; hata hivyo, gari hilo limetelekezwa katika 
karakana ya Nissan kutokana na hitilafu katika injini. Ilibainika kuwa 
Nissan Tanzania iliandika barua isiyo na kumbukumbu namba ya tarehe 
22 Aprili 2022 ikimtaarifu Mkurugenzi Mtendaji wa GPSA kuwa, gari 
hilo lilipata hitilafu kutokana na mafuta machafu na kuendeshwa 
umbali mrefu hivyo kusababisha kasoro katika injini ya gari. Hadi 
Januari 2023, gari hilo lilikuwa bado kwenye karakana ya Nissan bila 
ya makubaliano kati ya GPSA na Sekretarieti ya Mkoa kuhusu 
kubadilisha gari au injini. 

Kwa maoni yangu, hali hiyo inaashiria kwamba Sekretarieti za Mikoa 
zinaweza kupokea magari ambayo hayakidhi vigezo na ubora kama 
walivyoagiza. 

Ninapendekeza kwamba, OR-TAMISEMI ihakikishe GPSA 
inawasilisha magari kwa Sekretarieti za Mikoa husika kwa 
kuzingatia Kanuni ya 242 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013.  

15.2.2 Kuanza kwa Utekelezaji wa Miradi yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
33.4 Kabla ya Kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na 
Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 
vinazitaka taasisi zinazofanya ununuzi kufanya tathmini ya athari za 
mazingira kabla ya kuanza au kufadhili mradi wowote.  

Nimepitia majalada ya miradi na kubaini kuwa, Sekretarieti tatu za 
Mikoa zilitekeleza miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 33.4 bila 
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kufanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza utekelezaji 
wa miradi hiyo, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15-5. 

Jedwali Na.15-5: Miradi Iliyotekelezwa Bila Kufanya Athari za Mazingira 
Na. Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 

1.  Dar Es Salaam 28,030,161,949 
2.  Kigoma 4,079,498,343 
3.  Songwe 1,290,000,000 

Jumla 33,399,660,292 
 

Miongoni mwa sababu zilizopelekea kutekelezwa kwa miradi bila 
kufanyika kwa tathmini ya athari za mazingira, ni fedha za utekelezaji 
wa miradi kutohusisha gharama za kufanya tathmini ya athari za 
mazingira na kuanza utekelezaji wa mradi bila kufanya hatua muhimu 
za awali. 

Utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira 
unaziweka Sekretarieti za Mikoa katika hatari za kupata athari za 
mazingira ambazo zinaweza kuathiri jamii katika maeneo husika, na 
hatimaye kusababisha matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 

Ninashauri, Ofisi ya Rais - TAMISEMI ihakikishe Sekretarieti za Mikoa 
zinafanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza 
utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha eneo linafaa na mradi ni 
endelevu, ili kuepuka madhara yanayotokana na athari za 
mazingira. 

15.2.3 Nyongeza ya Kazi Isiyoidhinishwa yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
1.02 

Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 (na 
Marekebisho yake ya Mwaka 2016) na Sehemu ya 24.2 ya Mwongozo 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (GL/05/2020/FA) kwa 
ajili ya kutekeleza kazi chini ya “force account”, zinahitaji tofauti 
zilizopendekezwa zipelekwe kwenye bodi ya zabuni kwa ajili ya 
kuidhinishwa, maelekezo yatolewe kwa mzabuni, vifaa vya ujenzi 
vikidhi vigezo na vipimo viidhinishwe na Meneja wa Mradi. 

Nilibaini kuwa, malipo ya shilingi bilioni 1.02 yalilipwa na Sekretarieti 
nne za Mikoa kinyume na Kanuni na Mwongozo tajwa hapo juu. Kati ya 
fedha hizo, shilingi milioni 225.12 zililipwa kwa ajili ya ununuzi wa 
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vifaa vya ujenzi zaidi ya idadi iliyoidhinishwa, na shilingi milioni 
790.79 zililipwa kwa mkandarasi kwa Cheti cha malipo bila nukuu ya 
bei husika kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Maelezo yanaoneshwa 
katika Jedwali 15-6. 

Jedwali Na.15-6: Nyongeza ya kazi isiyoidhinishwa 
Na. Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) 
1.  Dar es salaam 790,787,721 
2.  Mbeya 129,492,660 
3.  Kigoma 87,705,900 
4.  Morogoro 7,920,000 

Jumla 1,015,906,281 

Hii inaweza kuwa imesababishwa na kutofanyika mipango sahihi ya 
miradi, au imefanywa kwa makusudio ya kukiuka udhibiti wa ndani wa 
kuidhinisha mabadiliko ya kazi yanayotokea.  

Malipo ya vifaa tofauti na ilivyoidhinishwa, yanaweza kusababisha 
mkandarasi kulipwa zaidi ya kazi alizozifanya.  

Ninaishauri Menejimenti ya Sekretarieti za Mikoa kufanya tathmini 
ya kifedha ya miradi, ili kubaini kiwango cha mwisho cha mkataba 
kinachotarajiwa na kupata kibali kwa tofauti zitakazojitokeza kwa 
mujibu wa Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 
(Na marekebisho yake ya 2016) na Sehemu ya 24.2 ya Mwongozo 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma. 

15.3 Tathmini ya Miradi ya Maendeleo Inayotekelezwa Chini ya 
Sekretarieti za Mikoa 

15.3.1 Miradi yenye Thamani ya Shilingi Milioni 548.76 Iliyokamilika bila 
kutumika 

Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi, ilikamilisha ujenzi wa 
nyumba sita za watumishi zenye thamani ya shilingi milioni 548.76, 
ambazo hata hivyo hazikutumika kama ilivyokusudiwa. 

Sababu kubwa ilikuwa ni Menejimenti kutochukua hatua stahiki ili 
kuhakikisha maofisa waliostahili, wanahamia kwenye nyumba hizo, na 
pia kulikuwa na mipango isiyoridhisha katika hatua ya awali ili 
kuhakikisha miradi hiyo inakamilika na kutumika ipasavyo; jambo 
ambalo linaweza kuathiri ubora wa nyumba hizo na kusababisha 
gharama za ziada za kuzikarabati kabla ya kuanza kutumika. 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
155 

Ninaishauri Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi ihakikishe mipango ya 
miradi inafanywa vizuri na miradi iliyokamilika inapaswa kutumika 
ili kufanikisha makusudio pamoja na kupata thamani ya fedha 
zilizotumika katika miradi.  

15.3.2 Vifaa vya ujenzi vilivyotelekezwa Uwanja wa Ndege Mwanza 
vyenye thamani ya Shilingi Milioni 233.46 

Ujenzi wa Jengo la Uwanja wa Ndege Mwanza ulikadiriwa kugharimu 
shilingi bilioni 13.25 na ujenzi ulipangwa kuanza tarehe 19 Septemba 
2019 na kukamilika tarehe 30 Mei 2020. 

Nilibaini kuwa, Sekretarieti ya Mkoa ilipokea jumla ya shilingi bilioni 
12.29 kutoka vyanzo mbalimbali kama ilivyoneshwa katika Jedwali 
Na. 15-7. 

Jedwali Na.15-7: Fedha zilizopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa Jengo la 
Uwanja wa Ndege Mwanza 

Ilipokelewa kutoka Kiasi (Sh.) 
Wizara ya Fedha 9,469,465,477 
H/M Ilemela 1,420,000,000 
H/Jiji Mwanza  1,400,000,000 
Jumla 12,289,465,477 

Zaidi ya hilo, nilibaini kuwa kufikia Disemba 2022, shughuli za ujenzi 
katika mradi huo zilikuwa zimesimama. Hata hivyo, vifaa vya ujenzi 
vilivyonunuliwa vyenye thamani ya shilingi milioni 233.46 
vilitelekezwa katika eneo hilo kwa kipindi cha kuanzia miezi 6 hadi 
24, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15-8. 

Jedwali Na.15-8: Vifaa vya ujenzi vilivotelekezwa uwanja wa Ndege 
Mwanza 

Vifaa 
vilivyonunuliwa 

Vipimo Kizio Idadi Kiasi (Sh.) Jumla (Sh.) Leja 

Vigae vya sakafu 60*60 Boxes  1195 52,542 62,788,049 Haijaonesh
wa  

Ubao wa Saruji na 
Nyuzi 

  PC 777 50,000 38,850,000 SA/2/99 

Bati MM- Ando 6mm PC 226 108,000 24,408,000 SA/2/16 
Bati G28 -Ando 7.2mm PC 184 129,600 23,846,400 SA/2/1 
Vigae vya sakafu 40*40 Boxes  897 25,442 22,821,806 Haijaonyes

hwa 
Nondo 16mm   313 50,415 15,779,973 SA/2/63 
Nondo 8mm   972 13,337 12,963,846 SA/2/61 
Saruji 42.5 bags 568 20,000 11,360,000 SA/2/107 
Vigae vya Ukutani 25*40   457 19,500 8,911,500 SA/2/44 
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Vifaa 
vilivyonunuliwa 

Vipimo Kizio Idadi Kiasi (Sh.) Jumla (Sh.) Leja 

Rangi ya Mafuta 
“silk” 

20Lts  EA 34 150,450 5,115,300 SA/2/70 

Vigae vya sakafu 25*40 Boxes  168 19,500 3,276,000 Haijaonyes
hwa 

Rangi ya Nje 
“weather guard” 

20Lts  EA 13 132,700 1,725,100 SA/S/72 

Nondo 12mm   56 28,795 1,612,515 SA/2/62 
 Jumla         233,458,488   

Kukosekana kwa mpango na usanifu majengo ulioidhinishwa na 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) na kutoshirikishwa kwa 
wadau muhimu, kulisababisha marekebisho ya mara kwa mara ya 
miundo mbinu ya ujenzi hivyo kusababisha kusimamishwa kwa ujenzi 
huo tangu Juni 2022.  

Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza kwa kushirikiana na Katibu Mkuu 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na TAA wanapaswa kutatua kero 
zinazohusu ujenzi wa kituo cha uwanja wa ndege Mwanza ili 
kuruhusu kukamilika kwa mradi huo na kuepuka hasara inayoweza 
kutokea kwa vifaa vilivyonunuliwa kupoteza ubora wake. 

15.3.3 Kuanzishwa kwa Miradi Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 9 bila 
Kupata Hati Miliki  

Kifungu 29(1) (b) cha Sheria ya Ardhi Na. 4 Sura ya 334, 1999 kinaeleza 
kuwa, kamishna ataamua kutoa haki ya kurasmisha ardhi kwa mtu 
ambaye anaimiliki au kutoa haki ya kumiliki ardhi kwa kumpa cheti 
kinachoitwa Cheti cha umiliki wa ardhi. 

Nilibaini kuwa, Sekretarieti tatu za Mikoa zilitekeleza miradi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 9 bila kupata hati miliki kutoka kwa 
kamishna wa ardhi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 15-9. 

Jedwali Na.15-9: Kuanzishwa kwa Miradi Bila Kuwa na Hati Miliki 
Na. Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 

1.  Kigoma 4,079,498,343 
2.  Songwe 2,952,000,000 
3.  Shinyanga 1,973,000,000 

Jumla 9,004,498,343 

Nilibaini kuwa, utekelezaji wa mradi kabla ya kupata hati miliki 
ulitokana na jitihada zisizoridhisha za Sekretarieti za Mikoa za kupima 
ardhi inazozimiliki. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mali za 
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umma endapo kutatokea migogoro ya kisheria na Sekretarieti za Mikoa 
zikashindwa kesi hizo kutokana na kukosekana kwa umiliki wa 
kisheria. 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo Menejimenti ya 
Sekretarieti zipate hati miliki za maeneo kabla ya kuanzisha miradi 
ili kuepusha migogoro ya ardhi na upotevu wa fedha. Pia, zichukue 
hatua stahiki kuhakikisha kuwa maeneo yote ya ardhi 
yanayomilikiwa na Sekretarieti yanapimwa na kupata hati miliki 
kutoka kwa Kamishna wa ardhi. 

15.3.4 Miradi iliyochelewa kukamilika yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 
8.11 

Nilibaini kuwa, miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 8.11 
iliyotekelezwa na Sekretarieti nane za Mikoa haikukamilika mpaka 
kufikia Disemba 2022. 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi hii kunaweza kuwa kumetokana na 
mipango isiyoridhisha, usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa 
Sekretarieti za Mikoa, ucheleweshwaji na kutolewa kwa fedha 
pungufu na jamii kutokuwa na mwamko kwenye kuchangia miradi ya 
maendeleo. Hii inaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama za 
mradi kutokana na mfumuko wa bei, pia inainyima jamii 
inayowazunguka kupata faida zilizokusudiwa kutokana na mradi huo. 

Maelezo kama yanavyooneshwa kwenye Kiambatisho 15-1. 

Menejimenti ya Sekretarieti husika, inapaswa kutathmini kazi 
zilizosalia za miradi ambayo haijakamilika na kuandaa mikakati ya 
kukamilika kwake ili kuepuka gharama zisizo za lazima. 

15.4 Mfuko wa Afya ya Jamii Uliboreshwa 

15.4.1 Madai yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 2.94 ya Mfuko wa Afya ya 
Jamii Ulioboreshwa hayajalipwa.  

Aya 1.2.5 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha na Uendeshaji wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) uliotolewa Aprili, 2019 
inaeleza kuwa, malipo ya Tele kwa Tele yatazingatia mwongozo wa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na yatalipwa moja kwa moja katika 
akaunti ya pamoja iliyopo Benki Kuu. Baada ya maombi ya Mkoa ya 
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Tele kwa Tele kuidhinishwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Katibu 
Mkuu OR-TAMISEMI atajulishwa kiasi cha fedha kilichoingizwa katika 
akaunti ya pamoja na mchanganuo wa kila Mkoa. 

Nilibaini kuwa, Sekretarieti nne za Mikoa zilikuwa zinadai jumla ya 
shilingi bilioni 2.94 kama malipo ya Tele kwa Tele, lakini madai hayo 
hayakulipwa. Aidha, nilibaini kuwa mwongozo wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii ulioboreshwa hauzungumzii hasa ni chombo gani kati ya Serikali 
Kuu na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kinahusika na kuuwezesha 
Mfuko wa Pamoja wa Afya. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali 15-
10.  

Jedwali Na.15-10: Madai ya iCHF ambayo hayajlipwa 
Na. Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 
1.  Dodoma 2,288,959,999 
2.  Kagera 281,010,000 
3.  Manyara 208,200,000 
4.  Ruvuma 162,335,000 
Jumla 2,940,504,999 

Hii inaashiria kutozingatiwa kwa Mwongozo wa afya ambao unaitaka 
Serikali kuchangia Mfuko wa Pamoja wa Afya, hivyo kuathiri huduma 
za afya zinazotolewa na vituo vya afya na kuongeza gharama za 
matibabu kwa Halmashauri husika. 

Ninapendekeza kwamba, Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya ihakikishe fedha za Mfuko wa afya ya 
Jamii zinatolewa ili kusaidia Sekretarieti husika kutekeleza 
shughuli za afya kama zilivyopangwa. 

15.5 Utekelezaji wa Miongozo ya Bajeti 

15.5.1 Fedha za Maendeleo Zilizotumika kwa Lengo Lisilokusudiwa Shilingi 
Bilioni 1.10 

Kifungu. 27 (4) ya Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015, kinataka vibali 
vilivyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi vitumike tu kwa mujibu wa 
lengo lililokusudiwa, na ndani ya kiwango kilichowekwa kwenye 
makadirio. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa fedha za Maendeleo zenye thamani ya 
shilingi bilioni 1.10 zilibadilishiwa matumizi bila kibali kutoka 
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Mamlaka husika. Maelezo ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 15-
11 . 

Jedwali Na.15-11: Fedha za Maendeleo kutumika kwa Lengo 
lisilokusudiwa 
Na. Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 Iringa 615,827,856 
2 Rukwa 260,000,000 
3 Kagera 105,418,520 
4 Njombe 80,000,000 
5 Shinyanga 34,443,700 

Jumla  1,095,690,076  
 

Kutumia fedha za maendeleo kutekeleza shughuli zisizokusudiwa 
kunaathiri shughuli zilizokusudiwa na kufanya shughuli hizo 
zitekelezwe kwa sehemu au kutotekelezwa kabisa. 

Ninapendekeza kuwa, OR-TAMISEMI ifanye uchunguzi kuhusu fedha 
za maendeleo zilizobadilishiwa matumizi ili kuhakikisha kuwa 
fedha hizo zililipwa kwa shughuli halali, na kuchukua hatua stahiki 
kwa maofisa wote wanaohusika kubadilisha matumizi ya fedha za 
maendeleo bila kibali. 
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SURA YA KUMI NA SITA 

OFISI YA RAIS - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

16.0 Utangulizi 

Sura hii inazungumzia masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 
TAMISEMI (Fungu 56) na taasisi zilizo chini yake. TAMISEMI ilianzishwa 
chini ya Ibara ya 145 na 146 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977. Majukumu ya Wizara ni kusimamia utawala 
bora wa maendeleo ya mikoa na kuratibu sera, mikakati na shughuli 
za Sekretarieti za Mikoa, vijijini na mijini. 

Wizara pia inalenga kujenga uwezo wa kiutawala wa serikali za mitaa 
na kuimarisha mawasiliano kati ya Serikali kuu na serikali za mitaa ili 
kugatua madaraka katika ngazi za vijii na mitaa na hatimaye 
kuboresha maisha ya Watanzania. 

Taasisi ambazo ziko chini ya Wizara ni pamoja na Wakala wa Mabasi 
yaendayo Haraka (DART), Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo (LGTI), 
Mfuko wa Barabara, Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa(LGLB), Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA), Jumuiya ya Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT), na Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC).  

Nilifanya ukaguzi wa hesabu za Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) na taasisi nyingine zilizo chini yake na 
kubaini yafuatayo: 

16.1 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

Aya hii inaangazia masuala ya ukaguzi wa OR-TAMISEMI. Katika 
ukaguzi, nilbaini mapungufu yafuatayo: 
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16.1.1 Kutotekelezwa kikamilifu kwa Shughuli zilizopangwa na TAMISEMI 
kuhusu Ufuatiliaji na Usimamizi wa Serikali za Mitaa na Sekretarieti 
za Mikoa 

Nilipitia mpango wa shughuli zilizopangwa kutekelezwa na TAMISEMI 
pamoja na taarifa za utekelezaji kwa mwaka wa fedha 2021/22 na 
kubaini kuwa, TAMISEMI ilikuwa na jumla ya shughuli 205 zilizopangwa 
kutekelezwa na menejimenti kupitia idara na vitengo mbalimbali 
vilivyo chini ya Wizara.  

Hata hivyo hadi kufikia mwisho wa mwaka, shughuli 93 za ufuatiliaji 
na usimamizi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa sawa na asilimia 89 
ya mpango zilitekelezwa kikamilifu huku shughuli 82 za ufuatiliaji na 
usimamizi wa Sekretarieti za Mikoa zikitekelezwa kwa sehemu sawa 
na asilimia 82 ya mpango. Kwa ujumla, Menejimenti ya TAMISEMI 
imeweza kutekeleza shughuli 175 kati ya shughuli 205 zilizopangwa 
ikimaanisha kuwa shughuli 30 sawa na asilimia 15 hazikutekelezwa 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali 16-1 hapa chini. 

Jedwali Na.16-1: Hali ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
Maelezo Number of activities 

implemented 
Idadi ya shughuli 

zilizopangwa 
% 

Shughuli zilizotekelezwa 
kikamilifu (ufuatiliaji na 
usimamizi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa) 

93  105 89 

Shughuli zilizotekelezwa 
kwa sehemu (Ufuatiliaji na 
usimamizi wa Sekretarieti 
za Mikoa) 

82 100 82 

Jumla 175 205 85 
Chanzo: Mpango kazi wa mwaka wa TAMISEMI na taarifa za utekelezaji 

Matukio yasiyotarajiwa ikiwa ni pamoja na ufinyu wa bajeti 
yalipelekea kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa. Kutokamilika 
kwa utekelezaji wa shughuli zilizopangwa za ufuatiliaji na usimamizi 
wa Serikali za Mitaa na Sekretarieti za Mikoa kunaweza kuikosesha 
jamii iliyokusudiwa kunufaika na malengo yaliyotarajiwa. 

Ninapendekeza kwa Ofisi ya Rais TAMISEMI ihakikishe inaweka 
mikakati bora ikiwa ni pamoja na kutenga fedha za kutosha na 
mipango sahihi ili kuhakikisha kuwa shughuli zote zilizopangwa 
zinatekelezwa kikamilifu. 
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16.1.2 Fedha za Malipo ya Awali zisizo na Dhamana katika Mradi wa Ujenzi 
wa Jengo la TAMISEMI Shilingi Bilioni 1.83 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI ilifanya malipo ya awali ya shilingi bilioni 3.04 
kwa mkandarasi wa ujenzi wa jengo la Ofisi ya Rais TAMISEMI katika 
Jiji la Serikali-Mtumba, Dodoma baada ya kuwasilisha dhamana ya 
malipo ya awali kuanzia tarehe 6 Oktoba 2021 hadi 5 Oktoba 2022. 

Nilibaini kuwa malipo ya awali yalirejeshwa kwa asilimia 40 
ikimaanisha kuwa asilimia 60 ya fedha za malipo ya awali sawa na 
shilingi bilioni 1.83 zilikuwa bado hazijarejeshwa wakati dhamana 
iliyowasilishwa ilikuwa imekwisha muda wake na haikuhuishwa.  

Usimamizi dhaifu wa mkataba kutoka kwa meneja wa mradi 
ulisababisha kiasi cha shilingi bilioni 1.83 kutokuwa na dhamana 
ambazo zinaweza kupotea endapo mkandarasi atashindwa kutimiza 
wajibu wake. 

Ninashauri Ofisi ya Rais TAMISEMI ihakikishe kuwa dhamana ya 
malipo ya awali kwa mradi unaoendelea inawasilishwa ili kufidia 
asilimia 60 iliyobaki ya kiasi ambacho hakijarejeshwa. Aidha, 
Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI inasisitizwa kuimarisha 
udhibiti wa ndani katika usimamizi wa mikataba juu ya ufuatiliaji 
na kuhakikisha kuwa mkandarasi anahuisha dhamana ya utendaji 
kazi kabla ya muda wake kwisha. Hii inafanywa kwa kuwakumbusha 
wakandarasi mapema. 

16.1.3 Dhamana ya Utendaji Kazi iliyoisha Muda wake Kabla ya Kukamilika 
kwa Mradi Shilingi Bilioni 20.29 

Kanuni ya 29(1) na (2) ya Kanuni za ununuzi wa Umma, 2013 ililazimu 
uwasilishaji wa dhamana ya utendaji kazi ili kuhakikisha utendakazi 
wa uaminifu wa mkataba. Kwa hivyo, ni wajibu wa taasisi ya ununuzi 
kubainisha katika hati ya maombi mahitaji yoyote kuhusiana na mtoaji 
na asili, fomu, kiasi na sheria na masharti mengine kuu ya usalama wa 
utendaji unaohitajika 

Aidha, kanuni ndogo ya 29(6) inaeleza kuwa, dhamana ya utendaji 
itatunzwa na taasisi nunuzi hadi kukamilika kwa mkataba na itatolewa 
baada ya kutolewa kwa cheti cha kukubali ripoti ya mwisho au cheti 
cha kukamilika kwa kazi. au huduma ikiwa hakuna dai lililowasilishwa 
dhidi ya mzabuni, mdhamini wa kandarasi au kampuni ya mdhamini. 
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Nilibaini kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI iliingia mkataba wa shilingi 
bilioni 20.29 na Mkandarasi wa ujenzi wa Jengo la Ofisi ya TAMISEMI 
katika Jiji la Serikali-Mtumba, Dodoma. Mkandarasi aliwasilisha 
dhamana ya utendaji kazi yenye thamani ya shilingi bilioni 2.03 
ambayo muda wake uliisha tarehe 27 Oktoba 2022. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa, mradi ulikuwa bado haujakamilika na 
dhamana ya utendaji kazi ilikuwa haikuhuishwa ikimaanisha mradi 
ulikuwa ukiendelea kutekelezwa bila ya kuwa na dhamana ya 
utendaji. 

Kasoro niliyobaini ilitokana na udhibiti duni katika usimamizi wa mradi 
na mikataba unaofanywa na meneja wa mradi. Aidha, kukosekana kwa 
dhamana hai ya utendaji kazi kwa mradi unaoendelea kunaashiria 
kushindwa kwa menejimenti ya TAMISEMI kusimamia ipasavyo, jambo 
ambalo linaiweka Wizara katika hatari ya upotevu wa fedha iwapo 
mkandarasi atashindwa kufanya kazi kama ilivyokusudiwa. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti ya OR-TAMISEMI iwasiliane 
na wakandarasi ili kuwasilisha dhamana halali ya utendaji kazi 
katika mradi wa ujenzi wa jengo la ofisi ya TAMISEMI. Aidha, 
Menejimenti ya TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kuwa inafuatilia 
dhamana ya utendaji kazi katika kipindi chote cha mradi 
kuhakikisha kuwa mradi unakuwa na dhamana hai. 

16.1.4 Uhamisho wa Watumishi Bila Kulipwa Stahiki zao Kiasi cha Shilingi 
Milioni 189.24 

Nilibaini kuwa Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI ilishindwa kulipa 
shilingi milioni 189.24 kwa watumishi 33 kama stahiki za kuhamishwa 
kutoka ofisi mbalimbali za serikali kwenda TAMISEMI kinyume na 
Kanuni ya L.5 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2019 
inayohitaji Posho ya kujikimu kulipwa kwa Mtumishi wa Umma, mke 
na mume, watoto au wategemezi kwa usiku ambao lazima itumike 
katika safari za kwenda kituo kipya .  

Ni muhimu kwa OR-TAMISEMI kuhakikisha stahiki zote za wafanyakazi 
zinalipwa kwa wakati na kwa usahihi ili kudumisha mazingira mazuri 
ya kazi na kuzingatia matakwa ya kisheria. 

Kutolipa stahiki za wafanyakazi baada ya uhamisho kunaweza 
kumsababishia mtumishi kuwa na mazingira magumu ya utekelezaji 
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wa majukumu yake,pia, kuleta taswira mbaya ya ongezeko la madeni 
ya Serikali.  

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya TAMISEMI kuhakikisha kuwa 
stahiki za uhamisho zinazodaiwa na watumishi hao 33 zinalipwa 
kwa wakati. Aidha, Ofisi ya Rais TAMISEMI inashauriwa kuweka 
utaratibu mzuri na udhibiti sahihi ili kuhakikisha kuwa stahili zote 
za watumishi zinalipwa kwa kadri zinavyotokea kwa mujibu wa 
sheria na kanuni. 

16.2 Mfuko wa Barabara 

Mfuko wa Barabara ulianzishwa mwaka 1998 kwa kutunga Sheria ya 
Ushuru wa Barabara .Wakala wa utekelezaji ni TANROADS kwa upande 
wa barabara kuu, za mikoa na TARURA kwa upande wa barabara za 
Wilaya na Mijini ambapo asilimia 70 ya fedha zimetengwa kwa 
barabara kuu na za Mikoa na asilimia 30 kwa barabara za wilaya, mijini 
na barabara kuu. 

TAMISEMI na Wizara ya Ujenzi zimekuwa zikitekeleza shughuli za 
Mfuko wa Barabara kupitia Bodi ya Mfuko wa Barabara tangu mwaka 
2000/01. Mpango kazi huo unatokana na Mkataba wa Utendaji kazi 
uliotiwa saini kati ya Bodi ya Mfuko wa Barabara na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, unaolenga kuzisaidia Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na taasisi nyingine zinazoshirikiana nayo katika 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. 

Mapitio ya Mfuko wa Barabara, uliofanywa na Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
nilibaini mambo yafuatayo: 

16.2.1 Fedha za Mradi zilizokopeshwa kwa Manispaa ya Kinondoni na 
TAMISEMI Pasipo Kurejeshwa kwa Muda Mrefu Shilingi Bilioni 2.15 

Kifungu cha III (3.3) cha Makubaliano ya Utendaji Kazi kwa mwaka 
2021/22 kinamtaka Katibu Mkuu wa TAMISEMI kuwajibika kwa fedha 
za barabara zinazopokelewa na kuhakikisha kuwa fedha hizo 
zinatumika kwa ajili ya shughuli kulingana na bajeti yampango wa 
uendeshaji. 

Nilibaini kuwa tarehe 8 Oktoba 2017, Mfuko wa Barabara ulitoa mkopo 
wa shilingi bilioni 2.52 kwa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, 
ambayo marejesho yake yalipaswa kufanywa kikamilifu kabla ya 
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tarehe 30 Septemba 2018. Hata hivyo shilingi milioni 450 pekee ndicho 
kilichorejeshwa kufanya kiasi kilicho salia kurejeshwa kuwa ni shilingi 
bilioni 2.07 .  

Aidha, nilibaini kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI ilikopa shilingi milioni 
82.99 kwa ajili ya shughuli zisizojulikana zilizotolewa maelezo kuwa 
ni kwa ajili ya "kazi maalumu”. Fedha hizo nazo hazikurejeshwa kwa 
zaidi ya miezi 10, hivyo kufanya jumla ya fedha za mradi zilizokopwa 
na Manispaa ya Kinondoni na TAMISEMI kuwa shilingi bilioni 2.15. 

Kasi ndogo ya urejeshaji wa madeni yaliyokaa muda mrefu 
inasababishwa na usimamizi duni katika ukusanyaji wa madeni na 
wadaiwa kutotimiza masharti ya mikataba ya ulipaji. Hii inatia shaka 
kwani inaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli za barabara 
zilizopangwa. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI 
ifuatilie kwa karibu ili kuhakikisha kuwa Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni inarejesha kiasi cha mkopo kilichobaki cha shilingi 
bilioni 2.07. Aidha, OR-TAMISEMI inashauriwa kurejesha kiasi cha 
fedha inachodaiwa na Mfuko wa Barabara. 

16.2.2 Ununuzi wenye Thamani ya Shilingi 183.8 uliofanyika Nje ya Mfumo 
wa Ununuzi wa Kielektroniki 

Kanuni ya 342 ya Kanuni ya ununuzi wa Umma ya mwaka 2013, 
inazitaka taasisi za ununuzi kutekeleza manunuzi ya kielektroniki kwa 
kutumia mfumo wa ununuzi wa umma. Pia, Serikali ilitoa agizo kupitia 
barua yenye Kumb Na. EB/AG/485/01/Vol. XII ya tarehe 23 Oktoba 
2019 kwa taasisi zote za ununuzi za serikali kuunganisha na kutumia 
ipasavyo mfumo ulioanzishwa wa ununuzi unaojulikana kama Mfumo 
wa Kitaifa wa Ununuzi wa Kielektroniki Tanzania (TANePS) kuanzia 
tarehe 1 Januari 2020. 

Ukaguzi wa miamala ya ununuzi uliofanywa na Mfuko wa Barabara, 
nilibaini kuwa bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi.milioni 
183.8 zilinunuliwa bila kutumia mfumo wa TANePS.  

Menejimenti ya OR-TAMISEMI inashauriwa kuhakikisha kwamba, 
katika siku zijazo, miamala ya ununuzi wa Mfuko wa Barabara 
inafanyika kupitia TANePS ili kuongeza haki, uwazi na uchumi 
katika mchakato wa ununuzi.
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16.3 Wakala wa Mabasi Yaendayo Kasi (DART) 

Wakala wa Mabasi Yaendayo Kasi (DART) ni taasisi yenye mamlaka ya 
kuanzisha na kuendesha mfumo wa mabasi yaendayo haraka Jijini Dar 
es Salaam. Taasisi hii ilianzishwa kupitia Tangazo la Serikali (G.N. 120) 
la tarehe 25 Mei 2007 chini ya Sheria ya Wakala Tendaji namba 30 ya 
1997.  

Jukumu kubwa la DART ni uanzishaji na kuendesha mfumo wa mabasi 
yaendayo haraka kwa Dar es Salaam, na unalenga kufikia malengo 
mbalimbali yakiwemo; uanzishaji na uendeshaji wa mfumo wa mabasi 
yaendayo haraka kwa Dar es Salaam, kuhakikisha kunakuwepo na 
mpangilio mzuri wa magari katika mitaa ya mjini na barabarani 
ukisimamiwa na Wakala chini ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).Katika ukaguzi nilibaini udhaifu ufuatao 
unaohusu Wakala: 

16.3.1 Malipo yenye Risiti za EFD za Kughushi Shilingi Milioni 135.82 

Kanuni ya 48 ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi za Mwaka 2016 inasema, 
“Mtu yeyote ambaye kwa makusudi anachezea au kusababisha Kifaa 
cha Kielektroniki kufanya kazi vibaya, atakuwa ametenda kosa na 
akitiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua shilingi 100 au kifungo 
kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja.” 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa Wakala alifanya malipo ya jumla ya 
shilingi milioni 135.82 kwa wauzaji mbalimbali ambapo walipatiwa 
risiti za kielektroniki. Hata hivyo, wakati wa uthibitisho wa uhalali wa 
risiti hizo kupitia mfumo wa TRA, ilibainika kuwa risiti hizo zilikuwa 
za kughushi. 

Kuambatisha risiti za EFD za kughushi kunamaanisha kuwa, taarifa za 
mauzo kwenye miamala iliyothibitishwa na risiti za kughushi za EFD 
hazikufika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),kwa hivyo, kodi stahiki 
haiwezi kukusanywa na Serikali. 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI 
kuchukua hatua stahiki dhidi ya wahusika walioghushi risiti za 
kielektroniki (EFD) katika malipo ya shilingi milioni 135.82.
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16.3.2 Utendaji Duni wa Kampuni ya Uendeshaji wa Mabasi yaendayo Kwa 
Kasi (BRT) uliosababisha Deni la Shilingi Bilioni 8.45 

DART iliingia makubaliano na Mtoa Huduma ambae ni UDA Rapid 
Transit Plc (UDART). Mkataba unamtaka Msimamizi/TSP wa Mabasi 
Yaendayo Kwa Kasi (BRT) kuhakikisha utoaji wa huduma bora kwa 
abiria, na kushindwa kufikia viwango vya utendaji kazi inapelekea 
adhabu. 

Nilibaini kuwa kampuni ya uendeshaji ya UDART hakufikia viwango vya 
utendaji vilivyotakiwa na kusababisha kutozwa faini, ada na riba ya 
shilingi bilioni 2.23 katika mwaka wa fedha 2021/22 kuongezeka kwa 
kiasi kikubwa kutoka shilingi milioni 731.42 kwa mwaka 2019/20 
ikimaanisha udhaifu huo haujafanyiwa kazi ipasavyo na menejimenti 
ya DART. 

Usimamizi dhaifu wa wa BRT umesababisha malimbikizo ya madeni 
kufikia shilingi bilioni 8.45 ambayo hayakurejeshwa na UDART kwa 
mwaka 2021/22 kutoka bilioni 4.17 mwaka 2019/20.. 

Kutokamilika kwa uwekaji wa Mfumo wa Usafiri wa ITS kunapelekea 
utendaji duni wa huduma za kawaida kwa BRT kupunguza utoaji wa 
huduma zilizokusudiwa za usafiri wa mabasi yaendayo kasi, na 
kusababisha malalamiko kutoka kwa abiria na hivyo kusababisha 
upotevu wa fedha za umma. 

Ninapendekeza kuwa, Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Menejimenti ya DART kufanya ufuatiliaji na usimamizi wa karibu 
wa uendeshaji wa mtoa huduma wa mpito (TSP) kwa kuhakikisha 
kuwa mfumo wa ITS unatumika ili kuimarisha utoaji wa huduma 
bora za usafiri wa umma. Aidha, vigezo vyote vya tathmini ya 
kiwango cha utendaji vilivyotolewa na msimamizi vinapaswa 
kutekelezwa ili kufikia viwango vya uendeshaji wa mabasi 
yaendayo haraka. Pamoja na hayo, ada, faini na riba zilizowekwa 
kutokana na kutofuata vigezo muhimu vya utendaji kazi 
zikusanywe ili kuepuka upotevu wa madeni.
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16.3.3 Magari ya Wakala Ambayo Hayajakatiwa Bima Shilingi Bilioni 1.02  

Kanuni ya 9.1 ya Kanuni za Fedha za DART na Aya ya 24 ya Mwongozo 
wa Usimamizi wa Mali za Umma [uliorekebishwa mwaka 2019] 
inamtaka Mtendaji Mkuu wa DART kuhakikisha kuwa magari 
yanalindwa dhidi ya wizi, hasara, matumizi mabaya na hivyo 
kuyawekea bima. 

Kinyume na sheria hiyo, niliona kuwa Wakala ana pikipiki moja na 
magari tisa ambayo yalinunuliwa kwa gharama ya shilingi bilioni 1.02, 
hata hivyo, magari hayo hayakuwa na bima. Pia, nilibaini kuwa gari 
moja lilipata ajali mnamo tarehe 23 Julai 2022 halikufanyiwa 
matengezo. 

Magari kutokatiwa bima kunayaweka katika hatari ya kushindwa 
kulipiwa fidia katika matukio ya ajali. Aidha, gari lililopata ajali, 
lingelikuwa limekatiwa bima, bila shaka lingeshafanyiwa 
matengenezo kwa kutumia bima hiyo. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Wakala ihakikishe inatengwa, 
bajeti ya kutosha kwa ajili ya bima ya magari ya Wakala ili kuyalinda 
magari dhidi ya hatari ya kushindwa kufidiwa pindi yanapopata 
ajali. Aidha, Menejimenti inasisitizwa izingatie matakwa ya Aya ya 
24 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2019). 

16.4 Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 

Tume ya Utumishi wa Walimu ilianzishwa chini ya Sheria namba 25 ya 
mwaka 2015 Kifungu cha 5, kama Tume huru ya serikali yenye jukumu 
la usimamizi wa rasilimali watu katika sekta ya elimu. 

Majukumu yake ni pamoja na kutunza daftari la walimu wenye sifa, 
kuajiri na kuweka walimu waliosajiliwa, kuwezesha maendeleo ya 
kitaaluma na uhamisho wa walimu, kusimamia hatua za kinidhamu 
dhidi ya walimu, kutathmini uwiano baina ya mgawanyoi na mahitaji 
ya walimu, na kutoa mwongozo kwa Serikali kuhusu masuala 
yanayohusu taaluma ya ualimu. 

Wakati wa ukaguzi wa Tume, mapungufu kadhaa yaliyobainika ambayo 
yanahitaji kuchukuliwa hatua kwa haraka. Mapungufu hayo ni pamoja 
na uhaba wa usajili wa walimu wenye sifa, upangaji wa kutosha wa 
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walimu waliosajiliwa, ucheleweshaji wa kushughulikia masuala ya 
nidhamu, changamoto katika kutathmini uwiano wa ugavi na mahitaji 
ya walimu, na miongozo ya kutosha kwa Serikali kuhusu masuala 
yanayohusu taaluma ya ualimu. 

Mapungufu hayo yanadhoofisha ufanisi wa Tume katika kutekeleza 
majukumu yake. Hatua za kurekebisha lazima zichukuliwe ili 
kuboresha ubora wa utoaji huduma. 

16.4.1 Ucheleweshaji wa Utoaji Maamuzi ya Rufaa kutoka kwa Walimu 

Kifungu cha 5(e) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 2015 
kinasema kuwa TSC ina wajibu wa kuamua rufaa kutokana na maamuzi 
ya mamlaka za nidhamu, na Kifungu cha 13(2) cha sheria hiyo 
kinaelekeza kuwa walimu ambao hawajaridhishwa na uamuzi wa 
Tume. ngazi ya Wilaya, kukata rufaa kwa Tume. Zaidi ya hayo, Kanuni 
ya 62(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022 inataka rufaa 
ikamilishwe ndani ya siku 90 baada ya kupokea uwakilishi wa rufaa 
kutoka kwa mamlaka za nidhamu. 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa, kati ya rufaa 198 zilizopokelewa katika 
mwaka wa fedha 2021/22, rufaa 22 zilikuwa bado hazijaamuliwa. 
uchunguzi zaidi, umeonesha kuwa, rufaa tisa ziliamuliwa nje ya siku 
90 baada ya kupokea rufaa kutoka kwa mamlaka za nidhamu, 
ikimaanisha kukosekana kwa ufanisi kutokana na kuchelewa 
kukamilika kwa rufaa ambapo rufaa zilitumia siku 120 hadi 166 
kukamilishwa. 

Kutokamilika kwa wakati kwa maamuzi ya rufaa kwa wakati kutoka 
kwa walimu waliotuhumiwa, kunachangiwa na idadi ndogo ya vikao 
vinavyofanywa na Makamishina na mapungufu ya kutosajili kwa wakati 
rufaa zinazopokelewa kutoka kwa walimu. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya Tume ya Utumishi ya 
Walimu ihakikishe kwamba rufaa ambazo hazijaamuliwa 
zinakamilishwa na kuamuliwa kwa wakati kama inavyohitajika na 
pia kuomba fedha zaidi kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI ili kuongeza 
idadi ya vikao vitakavyowawezesha kufanya maamuzi ya rufaa 
kutoka kwa Walimu kwa wakati. 
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16.5 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa  

Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) ilianzishwa chini ya kifungu 
cha 56 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura. 290. 

Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa ina jukumu la kutoa mikopo kwa 
serikali za mitaa nchini Tanzania ili kufadhili miradi ya miundombinu 
kama vile barabara, madaraja, shule na vituo vya afya. Jukumu la Bodi 
ni kuhakikisha kuwa serikali za mitaa zinapata mikopo nafuu ili 
kufadhili mipango yao ya maendeleo. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji 
kufanyiwa kazi na menejimenti: 

16.5.1 Kushindwa Kusimamia Dhamana ya Mikopo Ili Kufidia Kiasi cha 
Mikopo Isiyolipika Shilingi Bilioni 2.35 

Aya ya 9(2) ya Mkataba wa Mkopo kati ya Bodi na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa inataka kwamba katika matukio ya kushindwa kufanya 
marejesho ya mkopo, Bodi ina mamlaka ya kusimamia dhamana (mali 
ya kudumu) ambayo mkopo huo unadhaminiwa kwa madhumuni ya 
kukusanya mapato ili kufidia kiasi chote cha mkopo ambacho bado 
hakijalipwa na riba yake. 

Nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa tano zilikuwa na mikopo 
isiyolipwa ya jumla ya shilingi bilioni 2.35, mikopo hiyo hakuirejeshwa 
kwa zaidi ya miezi 25, kinyume na mikataba yao ya mikopo. Aidha, 
Bodi ya Mikopo haikuchukua hatua za kutosha kutekeleza mikataba ya 
dhamana iliyodhamini mikopo hiyo, ambayo ingeweza kusaidia 
kurejesha mikopo ambayo haikulipika na riba husika, kama 
ilivyoainishwa katika mikataba ya mikopo. Maelezo zaidi ya mikopo 
inayodaiwa kwa muda mrefu yanaonyeshwa kwenye Jedwali 16-2.
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Jedwali Na.16-2: Kutosimamia dhamana ya mikopo ili kufidia mikopo 
isiyolipika 

Na. Jina la 
Halmashau
ri 

Tarehe 
mkopo 
ulipotol
ewa 

Tarehe 
ya 
mwisho 
ya kulipa 
mkopo 

Dhamana ya 
mkopo 

Kiasi cha 
mkopo na riba 
(Sh.) 

Salio la mkopo 
(Sh.) 

1 H/W 
Kishapu  

17/01/2
017 

19/11/20
20 

Kituo cha 
Mabasi Kishapu 

1,028,799,993 1,007,069,503 

2 H/W 
Ruangwa 

27/07/2
019 

04/02/20
21 

Jengo la Ghala 
na Uwanja wa 
Mpira wa Kasim 
Majaliwa  

800,250,000 565,268,500 

3 H/W 
Namtumbo 

27/04/2
017 

Hakuna 
malipo 
yaliyofan
yika 

Ofisi za 
Halmashauri ya 
Namtumbo & 
Soko la 
Namtumbo  

465,097,500 465,097,500 

4 H/W Mbinga 01/04/2
020 

16/02/20
21 

Soko la 
Halmashauri ya 
Halmashauri ya 
Mbinga na Kituo 
cha Mabasi 

410,000,000 301,200,000 

5 H/W 
Pangani 

01/08/2
018 

30/04/20
19 

Jengo la 
Pangadeco  

74,587,500 12,506,752 

Jumla 2,778,734,993 2,351,142,255 
Chanzo: Rejista ya Mikopo 

Aidha, nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, Bodi ilitarajiwa 
kukusanya shilingi bilioni 1.15 kama marejesho ya mikopo kutoka 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 zenye mikopo ambayo 
haijalipwa, kiasi hiki kinajumuisha kiasi cha mkopo (kianzio) na riba.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa Bodi ilifanikiwa kurejesha shilingi milioni 
298.24 pekee, ambayo ni sawa na asilimia 26 ya fedha zote zilizodaiwa 
na kusababisha mikopo ambayo haikurejeshwa kufikia shilingi milioni 
849.72 kinyume na Kifungu cha 2 cha Mikataba ya Mikopo kati ya Bodi 
ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
inayotaka marejesho ya mkopo yafanywe kulingana na ratiba 
iliyoambatanishwa ya malipo.kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 
16-3. 

Jedwali Na.16-3: Kutofanyika kwa marejesho ya mkopo ya mwaka 
Jina la 
Halmashauri  

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi cha 
Malipo 
kinachopaswa 
kufanyika kwa 
mwaka (Sh.) 

Kiasi 
kilicholipwa 
(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikulipwa (Sh.) 

H/W Ruangwa 565,268,500 160,050,000 0 (160,050,000) 
H/W Morogoro  687,381,944 164,971,667 137,476,389 (27,495,278) 
H/W Namtumbo 465,097,500 155,284,590 0 (155,284,590) 
H/W Singida  28,318,540 6,000,000  (6,000,000) 
H/W Pangani 12,506,752 12,506,752 0 (12,506,752) 
H/W Bukombe  1,055,700,000 117,300,000 20,000,000 (97,300,000) 
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Jina la 
Halmashauri  

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi cha 
Malipo 
kinachopaswa 
kufanyika kwa 
mwaka (Sh.) 

Kiasi 
kilicholipwa 
(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikulipwa (Sh.) 

H/Mji Mbinga 758,692,343 157,738,392 131,448,297 (26,290,095) 
H/W Kishapu 1,007,069,503 242,070,600 0 (242,070,600) 
H/W Tunduru 12,044,547 12,044,547 9,319,975 (2,724,572) 
H/W Mbinga 301,200,000 120,000,000 0 (120,000,000) 
Jumla 1,147,966,547 298,244,661 (849,721,887) 

Chanzo: Rejista ya Mikopo 

Kushindwa kusimamia dhamana kunaathiri ufanisi wa Bodi na kuiweka 
kwenye hatari kubwa za kifedha. Hii inaweza kuhatarisha uwezo wa 
Bodi wa kutoa mikopo kwa Serikali za Mitaa na kuathiri shughuli zake 
kwa ujumla. 

Ninapendekeza kwamba Bodi ihakikishe mikopo inayotolewa 
inasimamiwa ipasavyo kulingana na makubaliano ya mkopo na 
ichukue hatua za kutekeleza mikataba ya dhamana na kurejesha 
mikopo ambayo imeshindwa kulipika ndani ya muda uliokubaliwa. 

16.5.2 Mtiririko wa Fedha Pungufu Kuwezesha Kukidhi Gharama za 
Uendeshaji za Bodi 

Kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha 2021/22, 
Bodi ilipanga kukusanya shilingi milioni 656.96 kutoka vyanzo vyake na 
ruzuku za serikali kwa ajili ya shughuli za uendeshaji wa Bodi. 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa, kiasi cha shilingi milioni 
306.21kilikusanywa kutokana na shughuli za uendeshaji, wakati 
matumizi ya uendeshaji ni shilingi milioni 825.55, na kusababisha 
nakisi ya shilingi milioni 519.34. Hii inaonyesha kushindwa katika 
usimamizi wa fedha. Maelezo yanaonyeshwa katika Jedwali 16-4. 

Jedwali Na.16-4: Mtiririko wa fedha pungufu 
Na. Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 Fedha zilizopokelewa kwa ajili ya shughuli za 
uendeshaji wa Bodi 

306,210,212 

2 Fedha zilizotumika katika shughuli za 
uendeshaji wa Bodi 

825,552,555 

Nakisi/matumizi zaidi ya fedha zilizopokelewa 519,342,343 
Chanzo: Bajeti ya Mwaka na Taarifa ya Fedha 

Uwezo wa Bodi kuendelea kutoa huduma na kufanya shughuli zake 
kama ilivyokusudiwa upo katika hatari ikiwa Bodi itaendelea kutumia 
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fedha za michango kutoka Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama chanzo 
chake kikuu na kuna uwezekano wa hatari kwamba Bodi inaweza 
kushindwa kutoa mikopo kwa Halmashauri katika siku zijazo kutokana 
na matatizo ya kifedha. 

Ninapendekeza kwamba, Bodi ije na mpango madhubuti juu ya 
usimamizi wa bajeti dhidi ya matumizi yake, ili kuhakikisha kuwa 
hazina ya Bodi inatumika kulingana na mpango uliokusudiwa. 
Aidha, Bodi inapaswa kubuni mikakati mipya ya kuongeza rasilimali 
za mapato ili kurejesha shilingi milioni 519.34 zilizotumika zaidi ya 
kiasi kilichokusanywa. 

16.6 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) ilianzishwa chini ya 
Sheria ya Wakala wa Serikali namba 245 na kutangazwa rasmi katika 
Tangazo la Serikali namba 211 la tarehe 12 Mei 2017. Wakala huo 
ulianza kazi zake rasmi Julai 2017. 

TARURA ilianzishwa ili kukabiliana na changamoto zilizojitokeza 
wakati wa kusimamia Mtandao wa Barabara za Wilaya chini ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, na kuboresha ufanisi na huduma katika 
sekta ya barabara. TARURA ina jukumu la kusimamia matengenezo, 
ukarabati na ujenzi wa Mtandao wa Barabara za Wilaya unaosimamiwa 
na Halmashauri, chini ya uratibu wa OR-TAMISEMI. 

Kwa kuzingatia hilo, wakati wa ukaguzi wa TARURA kwa mwaka wa 
fedha unaosihia 2021/22 nilibaini mapungufu yafuatayo ambayo 
yanahitaji kuboreshwa; 

16.6.1 Kutotekelezwa Kikamilifu kwa Shughuli za Barabara Zilizopangwa 
katika Mwaka wa Fedha 

Ibara ya VI (6.1) ya Makubaliano ya Utendaji ya Mwaka 2021/22 kati 
ya TAMISEMI na TARURA inataka kazi zote za maendeleo zifanyike 
kulingana na programu ya kazi zilizomo kwenye mpango kazi na 
malengo ya utendaji kwa asilimia 100. 

Nilibaini kuwa TAMISEMI iliidhinisha shughuli saba za utekelezaji wa 
TARURA kupitia Mfuko wa Barabara chini ya Mpango wa Maendeleo. 
Hata hivyo, hadi mwisho wa mwaka wa fedha wa 2021/22, utekelezaji 
wa jumla wa shughuli zilizopangwa ulikuwa kwa asilimia 75 tu, 
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ikionyesha kuwa asilimia 25 ya shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa. Maelezo yanaonyeshwa katika Jedwali 16-5. 

Jedwali Na.16-5: Hali ya Utekelezaji wa Shughuli 
Shughuli Idadi ya shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa 
Shughuli 

zilizotekelezwa 
% 

Ujenzi wa barabara za 
changarawe kwa 
kiwango cha Lami 

175.14 122.35 69.86 

Ujenzi wa barabara za 
udongo kwa kiwango 
cha changarawe 

8,982.27 6,740.54 75.04 

Ujenzi wa madaraja na 
makalvati makubwa 

944 741 78.49 

Utekelezaji wa jumla 74.46 
Chanzo: Taarifa ya utekelezaji 

Kushindwa kutekeleza shughuli zilizopangwa ndani ya muda 
uliowekwa kunaweza kuzuia jamii inayokusudiwa kunufaika na 
huduma za barabara zilizokusudiwa. Ucheleweshaji huu unaweza pia 
kusababisha kuongezeka kwa gharama za mradi. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya TARURA izingatie na 
kutekeleza taratibu juu ya udhibiti wa bajeti ili kuhakikisha 
utekelezaji kamili wa shughuli zote zilizopangwa bila kutumia 
gharama za ziada au kuathiri ubora uliokusudiwa. 

16.6.2 Ucheleweshaji wa Uletwaji wa Magari ya Shilingi Bilioni 16.7 

TARURA ilinunua magari 124 kutoka GPSA kwa shilingi bilioni 16.7 kwa 
makubaliano kwamba magari hayo yatawasilishwa ndani ya miezi 
minne hadi sita kuanzia tarehe ya malipo, kama ilivyoelezwa kwenye 
barua zenye Kumb. Nambari ya CDA.260/318/06/AG/99 na Kumb. 
CDA.260/318/06/AG/99 ya tarehe 22/12/2020 na 11/01/2022 
mtawalia kutoka GPSA kwenda kwa Mtendaji Mkuu wa TARURA. 

Nilibaini kuchelewa kwa zaidi ya miezi tisa katika uwasilishaji wa 
magari hayo kutoka tarehe ya malipo kwa GPSA. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika Jedwali 16-6. 

Jedwali Na.16-6: Magari Ambayo Hayajawasilishwa 
Maelezo ya Gari Idadi ya 

Magari 
Bei kwa 
Gari(Sh.) 

Jumla Tarehe ya 
malipo kwa 

GPSA  

Muda 
uliochukuliwa  

Toyota L/C pick up 
D/cabin 

94 148,175,472 13,928,494,367 16/11/2021 11 Months 

Toyota Hilux 
D/cabin pick up 

30 92,346,918 2,770,407,545 20/1/2022 9 Months 
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Maelezo ya Gari Idadi ya 
Magari 

Bei kwa 
Gari(Sh.) 

Jumla Tarehe ya 
malipo kwa 

GPSA  

Muda 
uliochukuliwa  

Jumla 124 
 

16,698,901,912 
  

Uwezo wa TARURA wa kusimamia kazi za barabara kwa ufanisi 
unategemea uwepo wa magari. Hata hivyo, ucheleweshaji umetatiza 
shughuli zao. Ucheleweshaji huo unawezekana kutokana na GPSA 
kutokuwa na uwezo wa kushughulikia maagizo mengi kutoka kwa 
mashirika mbalimbali ya serikali. 

TARURA ifuatilie GPSA ili kuhakikisha magari 124 yaliyobaki 
yanafika kama ilivyotarajiwa 

16.6.3 Kutokusanywa kwa Mapato ya Shilingi Milioni 385.22 

Kanuni ya 57 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka , (Tangazo. 
No. 132 of 2001) inawataka Maofisa Masuuli kuhakikisha kwamba watu 
wote wanaopaswa kulipa mapato wanapewa taarifa za ankara, notisi 
za madai au notisi nyinginezo za madeni yanayodaiwa, na 
kukumbushwa mara kwa mara, aidha hatua stahiki za kinidhamu 
zichukuliwe kuhakikisha kuwa makusanyo yanafanyika ipasavyo. 

Nilibaini kuwa Mawakala licha ya kupewa mamlaka ya kukusanya 
mapato ya shilingi bilioni 1.52. Hata hivyo, uhakiki nilioufanya wa 
mapokezi ya mapato ulibaini kuwa TARURA ilifanikiwa kukusanya 
shilingi bilioni 1.13 tu, na kusababisha kiasi cha shilingi milioni 385.22 
kutokukusanywa. Maelezo zaidi yametolewa katika Jedwali 16-7. 

Kutofuatwa kwa mikataba ya ukusanyaji mapato kunaweza 
kusababisha TARURA kupata hasara ya upotevu wa mapato. 
 

Jedwali Na.16-7: Kutokukusanywa Kwa Mapato 
Mwezi Makadirio ya 

makusanyo(Sh.) 
Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa (Sh.) 

Julai 2021 138,000,000 108,182,600 29,817,400 
Agosti 2021 138,000,000 113,836,100 24,163,900 
Septemba 2021 138,000,000 107,991,100 30,008,900 
Oktoba 2021 138,000,000 98,498,300 39,501,700 
Novemba 2021 138,000,000 107,696,400 30,303,600 
Disemba 2021 138,000,000 95,481,400 42,518,600 
Januari 2022 138,000,000 96,428,900 41,571,100 
Februari 2022 138,000,000 98,973,700 39,026,300 
Machi 2022 138,000,000 110,966,800 27,033,200 
Aprili 2022 138,000,000 90,464,200 47,535,800 
Mei 2022 138,000,000 104,264,000 33,736,000 
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Mwezi Makadirio ya 
makusanyo(Sh.) 

Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa (Sh.) 

Jumla 1,518,000,000 1,132,783,500 385,216,500 

Ninashauri Uongozi wa Wakala wa Barabara (TARURA) kuimarisha 
mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha wakandarasi 
wanatekeleza masharti ya mikataba, na kuchukua hatua za kuzuia 
upotevu wa mapato. Pia iimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani ili 
kuhakikisha kuwa mapato yote yanayokusanywa yanapelekwa 
benki kwa wakati na yanaingizwa kwenye taarifa za fedha. 

16.6.4 Miradi Iliotelekezwa yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 3.86  

Kanuni ya 114(b),(c), na (d) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 
inaitaka taasisi nunuzi kuwa na usimamizi bora wa ununuzi wa bidhaa, 
huduma au kazi yoyote inayofanya na itafuatilia maendeleo na 
ukamilishaji wa kazi kwa wakati, kwa mujibu wa masharti ya kila 
mkataba. Kuchukua au kuanzisha hatua za kurekebisha au kuadhibu 
ukiukwaji wa masharti ya mkataba; na kuhakikisha kwamba majukumu 
yaliyowekwa juu yake na mkataba yanatekelezwa kikamilifu. 

Hata hivyo katika ziara yangu nilithibitisha uwepo wa miradi 
iliyotelekezwa na wakandarasi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.86 
katika Mikoa ya Rukwa, Simiyu, Arusha, Shinyanga, Kigoma, Manyara 
na Tarime. Maelezo ya miradi yanaoneshwa katika Kiambatisho 16-1. 

Utelekezwaji wa miradi unachangiwa na ufinyu wa bajeti, usimamizi 
duni wa miradi, na mapungufu ya kitaalamu katika kusimamia miradi. 
Kutokamilishwa kwa miradi hii kunainyima jamii kusudiwa kunufaika 
na miradi hiyo kama ilivyolengwa. Aidha, kutelekeza miradi kunaweza 
kusababisha gharama kubwa ya kuikamilisha, na hivyo kuhatarisha 
maamuzi ya baadaye ya utoaji wa fedha na mgawo wa rasilimali. 

Ninashauri Uongozi wa Wakala kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na 
tathmini ili kufuatilia maendeleo ya miradi na kubaini masuala 
yoyote yanayoweza kujitokeza ili kuwezesha hatua za marekebisho 
kuchukuliwa kwa wakati na kushughulikia masuala yoyote kabla 
hayajatokea.  

Pia ninapendekeza kwamba Wakala idai dhamana za utendaji kazi 
kabla ya muda wake kuisha, ili kuepuka kusimamishwa kwa mradi 
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na gharama zinazohusiana. Menejimenti inapaswa kulipa madai 
ambayo hayajalipwa kutoka kwa wakandarasi. 

Kwa kuchukua hatua hizi, TARURA inaweza kuhakikisha miradi 
inakamilika kwa wakati na ndani ya bajeti, na kwamba jamii 
inaweza kunufaika nayo kama ilivyokusudiwa 

16.6.5 Ongezeko la Gharama za Ufungaji Taa za Barabarani kwa Shilingi 
Bilioni 3.22 

Kifungu cha 46.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinazuia 
msimamizi wa mradi kubadilisha kiasi cha mkataba wa awali kwa zaidi 
ya 15% isipokuwa kwa idhini ya mwajiri. Pia, Kifungu cha 3.7.1 cha 
Mwongozo wa Usanifu wa Barabara Tanzania, wa mwaka 2002 
kinaitaka Taasisi nunuzi kuandaa michoro ya kazi kufuatia tafiti za 
kina, usanifu na uchunguzi utakaopelekea upatikanaji wa kiasi na 
makadirio ya gharama kuhusiana na kazi zilizokadiriwa kutekelezwa. 

TARURA iliingia mkataba na mzabuni tarehe 15 Oktoba 2019, wenye 
jumla ya shilingi bilioni 88.11. Mchanganuo wa makadirio ya gharama 
(BOQ) ulionesha kuwa taa 738 za barabarani zilipaswa kufungwa lakini 
hapakuwa na michoro ya kina hivyo kuhitaji mabadiliko ya usanifu. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa idadi ya taa za barabarani zilizohitajika 
iliongezeka kutoka 738 hadi 1,453 sawa na ongezeko la shilingi bilioni 
3.22 ukilinganisha na makadirio ya gharama ya awali. 

Usanifu uliofanyika bila kufanya utafiti wa uhalisia wa mahitaji na 
makadirio ya gharama ya mradi wa uwekaji taa za barabarani 
ulichangia idadi ya taa kuongezeka. Hii inaweza kusababisha 
kuongezeka kwa gharama, matumizi mabaya ya fedha za umma, na 
kuathiri uwezo wa Wakala wa kutekeleza mradi ndani ya bajeti. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya TARURA ifanye utafiti wa 
kina katika miradi ili kupata makadirio ya gharama yenye uhalisia 
wa mahitaji, ili kupunguza ucheleweshaji wa mradi na ongezeko la 
gharama. Aidha, ninashauri Menejimenti ya TARURA ihakikishe 
kuwa wasimamizi wa miradi wawe wanafanya marekebisho yoyote 
ndani ya wigo wa bajeti ya kazi husika na kuidhinishwa kabla ya 
utekelezaji. 
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16.6.6 Kutokufanyika kwa Upembuzi Yakinifu Kabla ya Kuanza Utekelezaji 
wa Miradi yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 20.34 

Aya ya 3.2 ya Mwongozo wa Kijiometri wa Barabara kutoka Wizara ya 
Kazi Toleo la Mwaka 2011 unahitaji upembuzi yakinifu kufanyika kabla 
ya kutekeleza miradi ya barabara. 

Katika ukaguzi wa miradi ya TARURA Mkoa wa Iringa nilibaini kuwa 
mkoa ulitekeleza miradi miwili, uboreshaji wa barabara ya Kidabaga-
Bomalang'ombe (kilomita 18.3) yenye thamani ya shilingi bilioni 8.17 
na barabara ya Sawala-Mkonde-Iyegeya (kilomita 30.3) yenye thamani 
ya shilingi bilioni 12.17 kwa kiwango cha lami miradi hiyo ilitekelezwa 
bila ya kufanya upembuzi yakinifu. 

Kukosekana kwa upembuzi yakinifu kumeifanya TARURA kupata 
ugumu katika kutathmini kwa usahihi madhara ya muda mrefu ya 
uboreshaji wa barabara. Hii inaweza kusababisha barabara 
zilizoboreshwa kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa 

Ninapendekeza kuwa TARURA ihakikishe miradi yote ya uboreshaji 
wa barabara katika nyakati zijazo inafanyiwa upembuzi yakinifu wa 
kina ili kuongeza uwezekano wa mafanikio katika kufikia malengo 
ya mradi. 

16.6.7 Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Miradi yenye Thamani ya Shilingi 
Bilioni 28.43 

Kanuni ya 114 (b), (c), na (d) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 
inaitaka taasisi nunuzi kuwa na usimamizi bora wa ununuzi wowote ya 
kazi inazozifanyia na itafuatilia maendeleo na ukamilishaji wa kazi 
kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba; kuchukua au 
kuanzisha hatua za kurekebisha au za kisheria za ukiukwaji wa 
masharti ya mkataba; na kuhakikisha kwamba majukumu yaliyowekwa 
juu ya mkataba yanatekelezwa kikamilifu. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa utekelezaji wa miradi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 28.43 umekuwa ukiendelea kwa kasi ndogo 
ukilinganisha na ratiba ya kazi zilizopangwa.  

Mapitio ya majalada ya mawasiliano na ziara ya miradi husika nilibaini 
Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi hiyo kunaweza kusababisha 
gharama za ziada na kusababisha miradi kutofikia malengo 
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yaliyokusudiwa. Orodha ya mikoa yenye miradi ambayo kasi ya 
utekelezaji wake ilibainika kuwa ndogo ni kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali 16-8 hapa chini. 

Jedwali Na.16-8: Mikoa yenye Mradi Iliyo na Kasi Ndogo ya Utekelezaji 
Na. Mkoa Thamani ya mradi (Sh.) 

1.  Mbeya 8,080,680,409 
2.  Njombe 3,067,824,716 
3.  Songwe 1,499,482,000 
4.  Geita 405,905,500 
5.  Kigoma 7,524,102,920 
6.  Mwanza 1,440,796,069 
7.  Morogoro 5,656,173,300 
8.  Lindi 759,532,000 

Jumla 28,434,496,914 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi ya TARURA 

Kucheleweshwa kwa utekelezaji wa miradi kunatia mashaka kwani 
kunaweza kusababisha gharama za ziada na miradi isifikie malengo 
yaliyokusudiwa. 

Ninashauri Menejimenti ya TARURA ichukue hatua za haraka 
kushughulikia ucheleweshaji huo wa miradi na kuhakikisha kuwa 
miradi inakamilika ndani ya muda uliokubaliwa. Pia, Menejimenti 
inatakiwa kuimarisha mifumo yake ya usimamizi wa miradi ili 
kuboresha ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi na kuhakikisha kuwa 
miradi inayochelewa inatambuliwa na kushughulikiwa kwa haraka. 

16.6.8 Kazi za Barabara zilizofanyika Chini ya Kiwango 

Kanuni ya 10(1) ya Kanuni za Ushuru wa Barabara na Mafuta ya mwaka 
2016 inamtaka wakala wa utekelezaji kuhakikisha kuwa kazi yoyote 
iliyopangwa inatekelezwa ndani ya muda, gharama na ubora 
ulioainishwa kwenye mkataba husika. 

Katika uhakiki wa hali ya utekelezaji wa miradi mbalimbali 
iliyotekelezwa katika mwaka 2021/22, nimebaini kasoro kadhaa 
zilizosababisha miradi kutojengwa ipasavyo. Kasoro zilizobainika ni 
pamoja na: 

(i) Uwepo wa nyufa kwenye kalavati zilizojengwa: Nilibaini kuwa 
baadhi ya makalavati yaliyojengwa wakati wa mradi yalikuwa na 
nyufa, hali inayoashiria ujenzi usio na ubora. Hii inahatarisha sana 
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usalama wa watumiaji wa barabara na inaweza kusababisha mafuriko 
kipindi cha mvua kubwa. 

(ii) Miundo ya barabara isiyoshindiliwa ipasavyo: Niligundua kuwa 
baadhi ya miundo ya barabara haikuunganishwa vya kutosha, jambo 
ambalo linaweza kusababisha barabara kutokuwa sawa, mashimo na 
kuongezeka kwa uchakavu wa magari yanayotumia barabara. 

(iii) Kutojengwa kwa mifereji ya maji ili kuruhusu maji kupitia 
mitaro: Mapitio yangu pia yalibainisha matukio ambapo mifereji ya 
maji haikujengwa ili kuruhusu maji kutiririka. Hii inaweza kusababisha 
mafuriko, ambayo yanaweza kuhatarisha zaidi usalama wa barabara 
na kusababisha uharibifu wa mifereji ya maji. 

(iv) Ukamilishaji usiofaa wa madaraja yaliyojengwa: Nilibaini kuwa 
baadhi ya madaraja hayajakamilika ipasavyo, hivyo kusababisha 
kuhatarisha watumiaji wa barabara, hasa waendesha pikipiki. 

(v) Kutoweka alama za barabarani kwenye barabara zilizojengwa: 
Hatimaye, niligundua kuwa baadhi ya barabara zilizojengwa hazikuwa 
na alama za kutosha, hivyo kuwaletea ugumu watumiaji wa barabara 
kupita barabarani na kuongeza hatari ya ajali. 

Maelezo ya makosa yanaonyeshwa katika Kiambatisho 16-2. 

Kujenga barabara zenye kiwango duni kunaonesha kuwa thamani ya 
fedha zilizotumika haikupatikana ipasavyo hivyo kukwamisha kufikiwa 
kwa malengo ya mradi, ambayo ni kutoa huduma endelevu za barabara 
kwa jamii. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti ya TARURA ichukue hatua za 
haraka kurekebisha mapungufu yaliyoainishwa ili kuhakikisha kuwa 
miradi iliyojengwa inakidhi viwango vinavyotakiwa na ni salama 
kwa matumizi ya wananchi.  

Pia, menejimenti ya TARURA inatakiwa kuchukua hatua za kuzuia 
dosari hizo kutokea katika siku zijazo, kama vile kuboresha udhibiti 
wa ubora na ufuatiliaji wakati wa mchakato wa ujenzi na kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa miradi inakidhi 
viwango vinavyotakiwa. 
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16.6.9 Gharama Ambazo Hazikukatwa kutokana na Kusitishwa Mikataba 
yenye Thamani ya Shilingi Milioni 470.75 

Kifungu cha 58 (2) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 
kinasema kwamba, “mzabuni aliyeshinda zabuni atalazimika 
kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi, kwa kuzingatia masharti 
yaliyoainishwa kwenye mkataba”. Aidha, Kanuni ya 114 (b) ya Kanuni 
ya Ununuzi wa Umma, 2013 zinaitaka taasisi nunuzi kufuatilia 
maendeleo na ukamilishaji wa kazi kwa wakati kwa mujibu wa 
masharti ya kila mkataba. 

Nilibaini kuwa Wakala hakukata gharama zozote kutokana na dhamana 
za utendaji wa mkataba husika, licha ya kusitisha mikataba 
iliyokadiriwa kugharimu shilingi milioni 470.75 kama ilivyofafanuliwa 
katika Kiambatisho 16-3. 

Usitishwaji wa mikataba bila kuzingatia matakwa ya kukata gharama 
zilizotumika umesababisha upotevu wa fedha za umma na kuiwekea 
mzigo Serikali wa kutenga fedha za ziada nje ya bajeti ili kukamilisha 
kazi zilizobaki kwenye mikataba ambayo haijakamilika. 

Ninapendekeza kuwa, Menejimenti ya TARURA ipitie upya taratibu 
zake za kusitisha mikataba na kuhakikisha ina utaratibu wa 
kurejesha gharama kutoka katika dhamana za utendaji kazi 
mikataba inapokoma.  

Aidha, Wakala unapaswa kupitia upya mikataba yote ambayo 
imesitishwa ili kubaini iwapo gharama zozote zilizoingiwa 
zimefidiwa kwa kukatwa kutoka kwa wakandarasi na kuchukua 
hatua stahiki kurejesha gharama hizo. 

16.6.10 Udhaifu katika Usimamizi wa Dhamana za Utendaji 

Kanuni ya 29 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya 2013 inamtaka 
mzabuni aliyeshinda zabuni kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi kwa 
taasisi nunuzi ili kuwa na uthibitisho wa utekelezaji kwa mkataba, na 
malipo ya wafanyakazi, wazabuni, wahandisi, na wakandarasi 
wadogo. 

Kinyume chake, nilibaini udhaifu katika usimamizi wa dhamana za 
utendaji kazi katika miradi mingi iliyotekelezwa katika mwaka 
2021/22. Udhaifu huu ni pamoja na kuchelewa kuwasilisha dhamana 
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ya utendaji kazi, dhamana za utendaji kazi ambazo zinachukua muda 
mfupi, uwasilishaji wa dhamana za utendaji kazi baada ya kazi 
kukamilika, uhalali usiothibitishwa wa dhamana za utendaji kazi, 
mikataba kubadilishwa bila kupata dhamana mpya za utendaji kazi na 
dhamana za utendaji kazi ambazo muda wake umeisha kabla ya 
kukamilika kwa mradi. Maelezo ya miradi na ukiukwaji husika katika 
uwasilishaji wa dhamana ya utendaji kazi yanaonyeshwa katika 
Kiambatisho 16-4. 

Udhaifu huu huongeza hatari kwamba miradi haitakamilika kama 
ilivyopangwa, au kunaweza kuwa na gharama za ziada au 
ucheleweshaji wa kukamilisha miradi. Aidha, kukosekana kwa 
usimamizi kwa wakati na sahihi wa dhamana za utendaji kunaweza 
kusababisha hasara ya fedha kwa Wakala na athari mbaya katika ubora 
na wigo wa miradi. 

Ninaishauri Menejimenti ya TARURA kuandaa na kutekeleza sera na 
taratibu zinazoeleweka za usimamizi wa dhamana za utendaji kazi, 
ikijumuisha mahitaji ya uwasilishaji kwa wakati, uthibitisho wa 
uhalali na ufuatiliaji wa tarehe za mwisho wa matumizi ya dhamana 
za utendaji kazi.  

Aidha, Wakala uzingatie na kutekeleza mfumo wa ufuatiliaji wa hali 
ya dhamana za utendaji kazi ili kuhakikisha kuwa zinasimamiwa 
ipasavyo. 

16.6.11 Kutokatiwa Bima kwa Mikataba ya Miradi yenye Thamani ya Shilingi 
Bilioni 5.56 

Kifungu cha 17.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinasema kuwa 
mkandarasi atatoa bima kuanzia tarehe ya kuanza hadi mwisho wa 
kipindi cha matazamio ya mradi kwa ajili ya kufidia matukio yafuatayo 
ambayo ni: hasara au uharibifu wa kazi, mtambo na vifaa; kupoteza 
au uharibifu wa vifaa; hasara au uharibifu wa mali (isipokuwa kazi, 
mitambo, na vifaa) kuhusiana na mkataba; na kuumia binafsi au kifo. 

Nimepitia majalada ya mikataba na hati za bima kwa mikataba 
iliyotekelezwa mkoani Katavi na kubaini kuwa, mikataba yenye 
thamani ya Silingi bilioni 3.01 ilitekelezwa bila kuwa na bima kwa 
kuwa wakandarasi walishindwa kuwasilisha uthibitisho unaohitajika 
kwa ajili ya bima. Maelezo yanaonyeshwa katika Kiambatisho 16-5. 
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Aidha, malipo ya bima yaliyowasilishwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 2.53 hayakuhusisha kipindi 
cha matazamio ya kasoro kama ilivyoelezwa katika masharti ya jumla 
ya mikataba. Kumaanisha kuwa wakandarasi hawawezi kuwajibika 
kwa kasoro au uharibifu wowote unaotokea baada ya kukamilika kwa 
mradi.Kama ilivyoorodheshwa katika Jedwali Na 16-9 hapa chini. 

 

Jedwali Na.16-9: Kutokatiwa Bima Kwa Mikataba ya Miradi 
Na. Halmash

auri 
Namba ya 
mkataba  

Kiasi cha 
mkataba 
(Sh.) 

Kiasi cha 
bima 
kilichohitaj
ika (Sh.) 

Kipindi 
kilichohusis
hwa na 
bima 

Kipindi 
ambacho 
hakijajumuis
hwa katika 
bima 

Kipindi 
cha 
mataza
mio 
ambach
o 
hakina 
bima 
(miezi) 

1. H/W 
Mtwara  

Na.AE/092/2
021-
2022/MT/W/
60 

445,640,500 12,000,000 10/10/2021 
- 
09/03/2022 

10/10/2021 - 
09/03/2023 

12 

2. M/Mji 
Nanyam
ba 

Na.AE/092/2
021-
2022/MT/W/
32 

115,571,500 12,000,000 07/09/2021
-6/01/2022 

07/09/2021 – 
07/01/2022-
06/07/2022  

6 

3. H/W 
Mtwara 

Na.AE/092/2
021-
2022/MT/W/
69 

523,978,604 12,000,000 31/03/2022 
– 
29/09/2022 

31/03/2022 – 
29/09/2023 

1 

4. H/W 
Nanyum
bu  

Na.AE/092/2
021-
2022/MT/W/
74 

950,000,000 12,000,000 22/12/2021
-
21/12/2022 

22/12/2021-
20/7/2023 

7 

5. H/W 
Masasi 

Na.AE/092/2
021-
2022/MT/W/
83 

499,818,000 12,000,000 29/10/2021 
– 
28/10/2022 

29/10/2021 – 
28/03/2023 

5 

Jumla 2,535,008,604 60,000,000    

Upungufu wa kushindwa kuiwekea miradi hiyo bima unatokana na 
usimamizi dhaifu wa mikataba unaofanywa na Wakala. Kukosekana 
kwa bima za mikataba ya miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 5.56 
kunaiweka Serikali katika hatari ya kupata hasara kwa kushindwa 
kupata fidia kutokana na ajali au matukio yoyote yanayohusiana na 
miradi hiyo. 

Naishauri Menejimenti ya TARURA kuhakikisha mikataba yote 
inatekelezwa kwa kuzingatia bima zinazohitajika, na ziwe bima 
kubwa ‘comprehensive’ na zinakidhi kipindi cha dhima ya kasoro. 
Zaidi ya hayo, malipo ya bima yanayolipwa kwa wakandarasi 
yanapaswa kuhalalishwa na kuthibitishwa. 
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16.6.12 Kutozingatiwa kwa Athari za Mitetemo Katika Usanifu wa Daraja la 
Berega-Kilosa Lililopo Mjini Morogoro Shilingi Bilioni 7.9 

Madaraja katika maeneo yenye mitetemeko ya ardhi huguswa na 
athari za matetemeko ya ardhi, haswa kuhamishwa na mitetemo kwa 
sababu ya kasi ya ardhi. Kwa hivyo, lazima ziundwe na kujengwa 
ipasavyo kwa kuzingatia athari za tetemeko la ardhi. 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa TARURA ilitekeleza mradi wenye 
thamani ya shilingi bilioni 7.9 wa ujenzi wa daraja la urefu wa mita 
140 kila upande, ikihusisha barabara za kuelekea Berega Kilosa. Hata 
hivyo, ukaguzi wangu umebaini suala muhimu la kiufundi katika 
muundo wa awali wa daraja, unaohusiana na kutozingatiwa kwa athari 
za mitetemo. Kuzingatia athari za mitetemo kwenye muundo ni 
muhimu haswa katika mikoa kama Morogoro ambayo imeainishwa 
kama inayokumbwa na tetemeko la ardhi. 

Pia mapitio ya viwango vya Kitengo cha Utafiti wa Majengo (BRU) 
yameonesha kuwa mkoa wa Morogoro uko katika maeneo yenye 
masafa adimu na yasiyojulikana ya tetemeko la ardhi na unaweza 
kukumbwa na mawimbi ya tetemeko. Matukio ya tetemeko la ardhi sio 
tu yamesababisha uharibifu wa kibinadamu na kimwili, pia yameweza 
kusababisha athari za kiuchumi katika maeneo yaliyo hatarini. 

Kushindwa kuzingatia athari za mitetemo kwenye usanifu wa muundo 
wa daraja ni kasoro kubwa ambayo inaweza kuhatarisha uimara na 
usalama wa daraja na watumiaji. Kwa kuzingatia hatari zinazoweza 
kuhusishwa na matetemeko ya ardhi, ni muhimu kwamba 
miundombinu yoyote iliyojengwa katika eneo hilo izingatie athari 
zinazoweza kutokea kutokana na matukio ya tetemeko la ardhi. 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo, Menejimenti ya 
TARURA izingatie athari za matukio ya mitetemo katika usanifu wa 
muundo wa madaraja. Aidha, Menejimenti inashauriwa kufanya 
tathmini za vihatarishi vya mitetemo katika daraja lililojengwa ili 
kubaini athari zinazoweza kutokea kutokana na matukio ya 
tetemeko la ardhi na kuandaa hatua zinazofaa za kupunguza 
vihatarishi hivyo. 
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16.7 Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) 

Jumuiya ya Tawala za Serikali za Mitaa Tanzania (ALAT) ni asasi yenye 
uanachama iliyoanzishwa mwaka 1984 baada ya kuanzishwa upya kwa 
mfumo wa Serikali za Mitaa nchini Tanzania. 

Wajumbe wa Jumuiya hiyo ni Mameya na Wenyeviti wa Halmashauri 
za Wilaya na Miji, Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya na Mijini, 
Wabunge mmoja kutoka kila Tawi la ALAT Mkoa na Katibu Tawala 
Msaidizi wa Mkoa kutoka kila mkoa. 

Majukumu ya kikatiba ya ALAT ni kukuza maendeleo ya serikali za 
mitaa; kuendesha maslahi, haki na maadili ya mamlaka za mitaa; 
kushawishi na kutetea sera iliyoboreshwa na sheria kwa serikali za 
mitaa; kuwakilisha maoni ya Halmashauri, na kutoa huduma za 
kiufundi na kitaalamu kwa wanachama wake. 

16.7.1 Kutokusanywa kwa Michango Kiasi cha Shilingi Bilioni 5.16 kutoka 
kwa Wanachama wa Jumuiya ya Tawala za Serikali za Mitaa 
Tanzania 

Ibara ya 6(2) ya Katiba ya Jumuiya ya Tawala za Serikali za Mitaa 
(ALAT) inazitaka Mamlaka zote za Serikali za Mitaa kushiriki katika 
kuchangia Jumuiya kila mwaka. 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa ALAT ilipanga kukusanya michango yenye 
jumla ya shilingi blioni 5.56 kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2021/22. Hata hivyo, jumla 
ya shilingi millioni 400.22 pekee ambayo ni sawa na 7% ilikusanywa na 
kuacha michango isiyokusanywa ya shilingi bilioni 5.16 sawa na 83%. 

Kutokusanywa kwa michango kunaashiria wanachama kuwa na imani 
hafifu ya utoaji huduma na kunaiweka Jumuiya katika hatari ya 
kushindwa kuendelea kutoa huduma kwa wanachama wake kwa 
kipindi kijacho. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti ya ALAT ihakikishe utoaji wa 
huduma kwa wanachama wake unakuwa wa kiwango cha juu 
iwezekanavyo ili kuongeza imani kwa wanachama wake katika 
jitihada za ufuatiliaji wa kuongeza michango. 
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16.7.2 Kutofanyika kwa Tathmini ya Shughuli za Uendeshaji za Jumuiya 
Kutokana na Kutokuwepo kwa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani  

Kanuni ya 28 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 inawataka Maofisa 
Masuuli kuanzisha Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani chenye ufanisi. 
Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika Jumuiya 
kunaikosesha kipengele muhimu cha utawala bora wa taasisi. 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa, ALAT haikuwa na Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani kwa sababu hiyo, kazi ya ukaguzi wa ndani ya miamala na 
shughuli za Jumuiya haikufanyika kwa miaka mitatu mfululizo. Aidha, 
nilibaini kuwa, Jumuiya haina mpango wa kuajiri wakaguzi wa ndani 
kutokana na kutokuingizwa kwa jambo hilo kwenye bajeti. 

Kutokufanyika kwa ukaguzi wa ndani katika Jumuiya kunatokana na 
ufinyu wa bajeti na ukosefu wa muundo wa utawala bora 
kulikopelekea kutokuajiri Mkaguzi wa Ndani. Hii inasababisha 
kushindwa kufanya utambuzi wa masuala yenye viashiria vya hatari 
katika usimamizi wa fedha na shughuli za Jumuiya ikiwemo ubadhirifu, 
kutokana na udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani.  

Uwepo wa mhasibu mmoja tu katika Jumuiya kunaashiria kuwa hakuna 
udhibiti wa kuweza kufanya uhakiki wa kazi aliyofanya mtu mwingine, 
na kuongeza hatari ya udanganyifu au ubadhirifu. 

Ninashauri Menejimenti ya Jumuiya kuhakikisha kwamba, inaajiri 
mkaguzi wa ndani ili kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani na 
utawala bora katika Jumuiya. 

16.8 Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI)-Hombolo 

Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo kilianzishwa kwa Sheria ya Bunge 
Sura ya 396 ya Sheria za Tanzania kama Taasisi inayojitegemea. 
Madhumuni ya Chuo cha Serikali za Mitaa ni kuboresha utendaji kazi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine wenye nia kwa 
kutumia mafunzo, utafiti, ushauri na afua zinazofaa. Hatimaye, 
jukumu la taasisi ni kuwezesha michakato ya ugatuaji wa madaraka 
kwa ugatuzi, utawala bora, utoaji wa huduma bora, kupunguza 
umaskini na kukuza ustawi wa kijamii na kiuchumi wa watu nchini 
kote. Wakati wa ukaguzi wa LGTI, mapungufu yafuatayo yalibainika: 
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16.8.1 Masurufu Ambayo Hayarejeshwa Shilingi Milioni 203.93  

Kanuni ya 103 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 (zilizorekebishwa 
mwaka 2004) inataka masurufu yafanyiwe marejesho mara tu hitaji la 
masurufu hayo litakapokoma. Endapo Afisa aliyepewa masurufu 
atashindwa kufanya marejesho kikamilifu ndani ya siku 30 baada ya 
kuisha kwa mwaka wa fedha katika kipindi masurufu yalipotolewa, 
kiasi kilichobaki kinaweza kurejeshwa mara moja kutoka kwenye 
mshahara wowote au malipo mengine au kutokana kwa kiasi kingine 
chochote anachostahili afisa huyo. 

Ukaguzi wa nyaraka za masurufu kwa mwaka wa fedha 2021/22 
nilibaini kuwa, masurufu ya jumla ya shilingi milioni 203.93 yalitolewa 
kwa watumishi mbalimbali kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 
2021/22, lakini masurufu hayo yalikuwa hayajarejeshwa na baadhi ya 
watumishi kinyume na matakwa ya Kanuni za Fedha za Umma.Kiasi 
cha masurufu ambayo hayarejeshwa yamekuwa yakiongezeka mwaka 
hadi mwaka ikimaanisha kuwa, hapakuwa na hatua kali 
zilizochukuliwa dhidi ya waliokiuka taraibu za masurufu ili kuepuka 
hasara kutokana na kutorejeshwa kwa masurufu. Mwenendo wa 
masurufu ambayo muda wake umechelewa kuanzia mwaka wa fedha 
2018/19 hadi 2021/22 ni kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo 
Na.16-1 hapa chini. 

Kielezo Na 0-1: Mwenendo wa Masurufu 

 

Udhibiti dhaifu wa ndani wa usimamizi wa masurufu unaweza 
kusababisha urejeshwaji wa masurufu kuwa mgumu hivyo basi 
ubadhirifu wa fedha za umma unaweza kutokea kwa kutumia fedha 
hizo kwa matumizi binafsi. 

9.12 22.7

77.17

203.93

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22

Mwenendo wa malimbikizo ya masurufu yasiyoyejeshwa (sh. millioni) 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo cha Serikali za Mitaa 
uhakikishe kuwa masurufu ambayo hayajarejeshwa ya shilingi 
milioni 203.93 yanarejeshwa na watumishi waliolipwa fedha hizo 
au kukatwa kutoka katika mishahara yao. 

16.8.2 Kazi za Ukarabati wa Majengo ya Chuo zenye Thamani ya Shilingi 
Milioni 440 zilizofanyika kwa Kiwango cha Chini 

Katika mwaka wa fedha 2020/21, uongozi wa Chuo ulitenga bajeti kwa 
ajili ya matengenezo ya nyumba za watumishi daraja la A-F, hosteli 
ya Mbagala AB na CD, hosteli ya Kawawa, hosteli ya Karume, hosteli 
ya Nyerere, choo cha umma, uzio wa umeme na nyumba za madereva 
ulifanywa kwa njia ya ‘Force Account’. Hata hivyo, tarehe 12 Januari 
2023 nilifanya uhakiki na kubaini kuwa kazi zenye thamani ya shilingi 
milioni 440 za ukarabati wa majengo katika Chuo zilifanyika kwa 
kiwango duni unaoonesha ukarabati usio na viwango.  

Baadhi ya kazi nilizobaini kuwa zilifanyika kwa kiwango cha chini ni 
pamoja na maji machafu kujaa kwenye bafu, sehemu za kufulia nguo 
za wanafunzi, milango na madirisha ambayo hayajawekwa nakishi, 
madirisha yenye vioo vilivyoharibika bila kutengenezwa, kutumika 
kwa mbao laini katika mlango badala ya mbao ngumu, kutokamilika 
kwa kazi ya mabomba, na kuwekwa kwa marumaru zenye kiwango 
duni tofauti na maelekezo. 

Kazi zisizo na viwango zinatokana na usimamizi dhaifu wa miradi 
wakati wa utekelezaji. Kuwepo kwa kazi duni kunamaanisha kuwa, 
malengo yaliyokusudiwa ya matengenezo hayajafikiwa na thamani ya 
fedha kwa ajili ya shughuli za matengenezo haijafikiwa. 

Nashauri menejimenti ya Chuo cha Serikali za Mitaa kuimarisha 
usimamizi wa mikataba ya matengenezo katika miradi ijayo ili 
kuepuka kazi zisizokidhi viwango, na kuhakikisha kuwa, kasoro 
zote zilizobainika zinarekebishwa. 

16.8.3 Kazi za Ujenzi zenye Thamani ya Shilingi Milioni 44.95 
Zilizoidhinishwa na Meneja wa Mradi Kabla ya Kutekelezwa  

Kanuni ya 114 (a) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
inaeleza kuwa, “taasisi nunuzi itawajibika kusimamia ununuzi wowote 
wa bidhaa, huduma au kazi inazozifanya na itafuatiliagharama na 
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utoaji wa bidhaa na huduma kwa wakati kwa viwango sahihi na kwa 
ubora ulioainishwa katika kila mkataba”. 

Nilipitia majalada ya ujenzi wa Hosteli ya Karume & Nyerere, Hosteli 
ya Mbagala A-D, Daraja C, Nyumba za Madereva, Bweni la Kawawa na 
majengo ya Daraja E nilibaini kuwa mnamo tarehe 8 Novemba 2022 
meneja mradi alipitisha hati ya mwisho ili mkandarasi aweze kulipwa 
shilingimilioni 44.95, ambayo pia iliidhinishwa na Kaimu Mkuu wa Chuo 
mnamo tarehe 12 Desemba 2022. Hata hivyo, katika uhakiki wa miradi 
nilioufanya tarehe 12 Januari 2023 nilibaini kuwa kazi zote 
zilizoidhinishwa kulipwa kwenye cheti cha mwisho bado 
hazikufanyika. 

Uidhinishaji huu wa kazi kabla ya kuzifanya huashiria kutokuwepo kwa 
udhibiti wa ndani wa uidhinishaji wa vyeti vya malipo, na kupelekea 
kuidhinishwa kwa kazi amabazo bado kufanyika  

Ninapendekeza Menejimenti ya Chuo isitishe malipo ya cheti cha 
mwisho na kuunda kamati mpya ya kutathmini kazi iliyofanyika na 
kufanya maamuzi ya malipo kulingana na kazi halisi iliyotekelezwa. 
Aidha, hatua stahiki zichukuliwe na Uongozi wa Chuo dhidi ya 
wanakamati wote kwa kushindwa kutimiza wajibu wao na 
kupelekea kuidhinisha kazi zilipwe huku wakijua kazi hizo bado 
hazijafanyika. 

16.8.4 Ununuzi wa Bidhaa Bila Kuzingatia Kipengele cha Vipimo katika 
Mchakato wa Ununuzi wa bidhaa za Shilingi Milioni 236.7 

Kanuni ya 164 (2) (b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 inahitaji 
barua ya mwaliko wa nukuu iwe na maelezo kamili ya bidhaa, kazi au 
huduma zitakazonunuliwa ikijumuisha vipimo, miundo, na michoro. 

Nilibaini kuwa bidhaa zenye thamani ya shilingi milioni 43.4 
zilinunuliwa kinyume na vipimo vilivyotolewa na idara tumizi. Aidha, 
bidhaa zenye thamani ya shilingi milioni 193.3 ziliagizwa bila kueleza 
vipimo. Kasoro hii inaweza kusababisha uwasilishaji wa bidhaa zenye 
ubora duni na zisizokusudiwa na idara tumizi, hivyo kutofikiwa kwa 
thamani ya fedha. 

Menejimenti ya Chuo inasisitizwa kuhakikisha kuwa, kipengele cha 
vipimo kinazingatiwa ipasavyo katika mchakato wa ununuzi kama 
inavyotakiwa na kanuni za ununuzi wa umma. 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
190 

16.8.5 Ushindani Usio wa Haki katika Zabuni ya Shilingi Milioni 109.82  

Kifungu cha 47 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 kinazitaka 
taasisi kuhakikisha kuwa, katika mchakato wa ununuzi panakuwa na 
usawa, haki na uwazi kwa wazabuni wote. 

Ukaguzi wa nyaraka za zabuni ya ununuzi wa vifaa vya mabomba 
ulibaini kuwa, Bodi ya Zabuni kupitia kikao chake kilichofanyika 
tarehe 25 Juni 2021 iliamua kutoa zabuni yenye thamani ya shilingi 
milioni 109.82 kwa mzabuni ambaye hakushiriki katika mchakato wa 
zabuni, kwa sababu nukuu yake haikuwa miongoni mwa nukuu 
zilizowasilishwa kwa taasisi nunuzi kwa ajili ya kushindanishwa. 

Kuchagua mzabuni ambaye hakushiriki katika mchakato wa kutoa 
zabuni kunamaanisha ushindani usio wa haki wa zabuni. 

Ninapendekeza Uongozi wa Chuo uhakikishe kuwa sheria na kanuni 
za ununuzi zinazingatiwa ili kuweka ushindani wa haki katika 
mchakato wa ununuzi. Aidha, Uongozi wa Chuo uchukue hatua 
stahiki kwa maofisa waliotunuku zabuni kwa mzabuni ambaye 
hakushiriki katika mchakato wa ununuzi. 
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SURA YA KUMI NA 
SABA 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU 

 

 

 

17.0 Utangulizi  

Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 pamoja 
na Kanuni ya 78 na 79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 
2009 zinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kufanya ukaguzi maalumu pale anapoona inafaa au kwa ombi 
maalumu la maandishi kutoka kwa Afisa Masuuli, au mtu yeyote, 
taasisi, mamlaka ya umma, wizara, idara inayojitegemea, wakala, 
mamlaka ya serikali za mitaa, au chombo kingine chochote. 

Katika kipindi ninachotolea taarifa nilifanya kaguzi maalumu katika 
Mamlaka mbili za Serikali za Mitaa, ambazo zinajumuisha zile 
zilizoombwa na wadau mbalimbali. Matokeo ya kaguzi hizi yameelezwa 
kwa kina katika ripoti zinazojitegemea zilizowasilishwa kwa taasisi 
zilizoomba kaguzi hizo. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa ni Halmashauri ya Jiji la 
Arusha na Halmashauri ya wilaya ya Ngara  

Masuala muhimu ambayo yalibainika katika ripoti za kaguzi maalumu 
hizo yameainishwa kwa muhtasari kama ifuatavyo: 

17.1 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

Nilifanya ukaguzi maalumu wa Fedha za Mapato yanayotokana na ada 
za leseni za biashara kwa kipindi cha kuanzia Julai 2018 hadi Juni 2022 
na kubaini masuala yafuatayo; 
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17.1.1 Malipo ya Ada ya Leseni kutowasilishwa Benki Shilingi milioni 45.99 

Nilibaini kati ya leseni 5,352 nilizohakiki, leseni 596 zenye jumla ya 
shilingi milioni 45.99 zilitolewa kwa wafanyabiashara bila ya malipo 
yake kuwasilishwa Halmashauri kupitia benki. Kati ya kiasi hicho, 
shilingi milioni 33.81 zinatokana na leseni 423 zilizotolewa kwa 
wafanyabiashara bila kulipa kiasi chochote katika akaunti ya 
Halmashauri na shilingi milioni 12.18 kinatokana na leseni 173 zenye 
thamani ya shilingi milioni 21.37 zilizotolewa kwa wafanyabiashara 
waliolipa jumla ya shilingi milioni 9.19 pekee.  

Kutowasilishwa fedha benki kunatokana na kukosekana kwa uaminifu 
baina ya watumishi wa halmashauri kupokea fedha toka kwa wafanya 
biashara na kutumia kwa shughuli zao binafsi, na kupelekea 
Halmashauri kupata hasara ya shilingi milioni 45.99  

Ofisi ya Raisi TAMISEMI ikahikishe hatua stahiki zinachukuliwa kwa 
watumishi waliohusika na upotevu wa fedha za mapato ya ada za 
leseni, ikiwa ni Pamoja na kuhakikisha Jumla ya shilingi milioni 
45.99 zinarejeshwa kutoka kwa watumishi husika na kuwasilishwa 
katika akaunti ya Halmashauri. 

17.2 Halmashauri ya Jiji la Arusha 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Mhe. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Kassim Majaliwa (MB) aliniomba kufanya 
Ukaguzi Maalum katika Halmashauri ya Jiji la Arusha. 

Miongoni mwa malengo ya ukaguzi huo ni kuangalia utekelezaji wa 
miradi ya mbalimbali, na namna sheria ya ununuzi wa Umma ya mwaka 
2011 na kanuni zake za mwaka 2013 zinavyofuatwa,  

Zaidi ya hayo, nilifanya uhakiki wa kina wa taratibu za usimamizi, 
ugawaji na urejeshaji wa fedha, ikiwa ni pamoja na kuthibitisha 
uhalali wamalipo mbalimbali yaliyofanywa kwa fedha taslimu, na 
usahihi wa madeni ya wakandarasi. 

Aidha,nilipitia mikataba yote ya ukusanyaji wa kodi na mapato,ili 
kuhakikisha sheria na kanuni za ununuzi ya umma inafuatwa. Pia 
nilifanya ukaguzi wa kina wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu ili kuhakikisha mikopo inatolewa kwa vikundi 
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vinavyostahili na marejesho yanafanyika kwa kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za fedha 

Aidha, nilichunguza taratibu za uhamisho wa watumishi katika 
Halmashauri ya Jiji la Arusha, na kuhakiki uhalali wa uhamisho huo. 
Pia nilichunguza mwenendo, utendaji kazi, na uhusiano kati ya 
viongozi wa Jiji na Mkoa wa Arusha. Katika ukaguzi huo, nilikagua pia 
shughuli za kampuni ya Arusha Meat ili kubaini kama kulikuwa na 
ubadhilifu wa fedha za umma. 

Matokeo ya ukaguzi yalifikishwa TAKUKURU na mamlaka nyingine 
husika kwa hatua zaidi, Kwa kuwa uchunguzi bado 
unaendelea,matokeo ya ukaguzi huo hayajawekwa wazi katika ripoti 
hii. 
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SURA YA KUMI NA 
NANE 

MAPENDEKEZO YA JUMLA NA HITIMISHO 

 

 

 

Mapendekezo ya Jumla 

Licha ya juhudi za Serikali za kuboresha uwazi,na ufanisi, Taarifa hii 
inaibua hitaji muhimu la kuchukua hatua kwa haraka katika taratibu 
za usimamizi wa fedha za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.Afua 
hizi lazima ziweke kipaumbele katika uimarishaji wa udhibiti wa 
ndani, usimamizi wa vihatarishi, na taratibu za utawala ili kupunguza 
hatari za usimamizi holela wa kifedha na mapungufu kadha wa kadha 
katika udhibiti wa ndani. 

Ili kushughulikia masuala haya, Ofisi ya Raisi-TAMISEMI, Tawala za 
mikoa, na Serikali za Mitaa lazima ziandae mpango kazi wa kina ambao 
utawezesha utekelezaji wa haraka wa mapendekezo yanayojirudia, 
ikijumuisha mikakati ya kiutendaji ya kutekeleza mapendekezo ya 
muda mrefu. 

Mpango kazi unapaswa kujumuisha mkakati wa kina wa kuimarisha 
udhibiti wa ndani, udhibiti wa vihatarishi, na taratibu za utawala 
katika Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, kuanzia ngazi ya wizara 
mpaka ngazi za chini. 

Aidha, mpango wa utekelezaji unapaswa kujumuisha hatua za kujenga 
uwezo wa kutosha na mpango wa mafunzo kwa watumishi 
wanaohusika katika mchakato wa usimamizi wa fedha. Hii itahakikisha 
kwamba mifumo na taratibu mpya zinaeleweka vyema na kutekelezwa 
kwa ufanisi. 

Vilevile, Matumizi ya mifumo ya kielektroniki yanapaswa kuhimizwa 
ili kuboresha ufanisi, usahihi na uwazi katika michakato ya usimamizi 
wa fedha, hivyo kupunguza hatari za makosa, na dosari nyinginezo 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
195 

hasa katika maeneo ya taarifa zinazohusu mapato na fedha. 

Hatimaye, ni lazima hatua kali zichukuliwe kwa watendaji wote 
wanaohusika na uvunjaji wa sheria, hasa katika masuala yanayohusu 
manunuzi na ukusanyaji wa mapato. 

Hitimisho 

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa wadau wetu wote, ikiwa 
ni pamoja na Serikali, Bunge, na Taasisi zote zilizokaguliwa kwa 
michango yao ya thamani na msaada thabiti katika kuwezesha 
utayarishaji wa taarifa hii. Ni matumaini yangu ya dhati kwamba 
Taarifa hii itafanyika kuwa nyenzo muhimu kwa umma, watunga 
sera,pamoja na wataalam  

Kwa kufanya kazi pamoja kwa ushirikiano wa karibu, nina imani 
kwamba tunaweza kuimarisha utendaji kazi wa Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa kwa kiasi kikubwa. Hivyo, ni Imani yangu kwamba, 
tutaendeleza ushirikiano wetu katika kufanya kazi pamoja kwa 
mustakabali wa ujenzi wa Taifa katika miaka ijayo. 

 

 
Charles E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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VIAMBATISHO 
Kiambatisho Na.2-1: Mwenendo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa 

Na. Jina la Taasisi 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 
1.  H/Jiji Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka 
2.   H/W Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
3.   H/W Babati Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
4.   H/Mji Babati Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 
5.   H/W Bagamoyo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
6.   H/W Bahi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka 
7.   H/W Bariadi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
8.   H/Mji Bariadi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
9.   H/W Biharamulo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
10.  H/W Buchosa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
11.  H/W Buhigwe Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
12.  H/W Bukoba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
13.   H/M Bukoba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
14.   H/W Bukombe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
15.   H/W Bumbuli Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
16.   H/W Bunda Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Mbaya Inayoridhisha 
17.   H/Mji Bunda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
18.   H/W Busega Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
19.   H/W Busokelo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
20.   H/W Butiama Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
21.   H/W Chalinze Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
22.   H/W Chamwino Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
23.   H/W Chato Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
24.   H/W Chemba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
25.   H/W Chunya Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

26.   
H/Jiji Dar es 
salaam(Awali 
H/W Ilala) 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 

27.   
H/Jiji Awali Dar 
es salaam 

Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Yenye Shaka Haipo 

28.   H/Jiji Dodoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
29.   H/W Gairo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
30.   H/W Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka 
31.   H/Mji Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 
32.   H/W Hai Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
33.   H/W Hanang Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
34.   H/W Handeni Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
35.   H/Mji Handeni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
36.   H/Mji Ifakara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
37.   H/W Igunga Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
38.   H/W Ikungi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
39.   H/W Ileje Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
40.   H/M Ilemela Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
41.   H/W Iramba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
42.   H/W Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
43.   H/M Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
44.   H/W Itigi Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
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45.   H/W Itilima Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
46.   H/M Kahama Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
47.   H/W Kakonko Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
48.   H/W Kalambo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
49.   H/W Kaliua Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
50.   H/W Karagwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
51.   H/W Karatu Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
52.   H/W Kasulu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
53.   H/Mji Kasulu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
54.   H/W Kibaha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
55.   H/Mji Kibaha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
56.   H/W Kibiti Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
57.   H/W Kibondo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
58.   H/M Kigamboni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
59.   H/W Kigoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

60.   
H/M 
Kigoma/Ujiji 

Mbaya Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

61.   H/W Kilindi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka 
62.   H/W Kilolo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
63.   H/W Kilosa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
64.   H/W Kilwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
65.   H/M Kinondoni Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
66.   H/W Kisarawe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 
67.   H/W Kishapu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
68.   H/W Kiteto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
69.   H/W Kondoa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha 
70.   H/Mji Kondoa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
71.   H/W Kongwa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
72.   H/W Korogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
73.   H/Mji Korogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
74.   H/W Kwimba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
75.   H/W Kyela Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
76.   H/W Kyerwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
77.   H/M Lindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
78.   H/W Liwale Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
79.   H/W Longido Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 
80.   H/W Ludewa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
81.   H/W Lushoto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
82.   H/W Madaba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
83.   H/W Mafia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
84.   H/Mji Mafinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
85.   H/W Magu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

86.   
H/Mji 
Makambako 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

87.   H/W Makete Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
88.   H/W Malinyi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
89.   H/W Manyoni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
90.   H/W Masasi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
91.   H/Mji Masasi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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92.   H/W Maswa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
93.   H/W Mbarali Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
94.   H/Jiji Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
95.   H/W Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
96.   H/W Mbinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
97.   H/Mji Mbinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 
98.   H/W Mbogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
99.   H/W Mbozi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
100.   H/W Mbulu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
101.   H/Mji Mbulu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha  
102.   H/W Meatu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
103.   H/W Meru Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
104.   H/W Missenyi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
105.   H/W Misungwi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
106.   H/W Mkalama Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
107.   H/W Mkinga Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
108.   H/W Mkuranga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
109.   H/W Mlele Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha 
110.   H/W Mlimba Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
111.   H/W Momba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
112.   H/W Monduli Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
113.   H/W Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
114.   H/M Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
115.   H/W Moshi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
116.   H/M Moshi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
117.   H/W Mpanda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
118.   H/M Mpanda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
119.   H/W Mpimbwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
120.   H/W Mpwapwa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
121.   H/W Msalala Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

122.   
H/W 
Mtama(Awali 
H/W Lindi) 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

123.   H/W Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha  
124.   H/M Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
125.   H/W Mufindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
126.   H/W Muheza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
127.   H/W Muleba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
128.   H/W Musoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka 
129.   H/M Musoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
130.   H/W Mvomero Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
131.   H/W Mwanga Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
132.   H/Jiji Mwanza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

133.   
H/W 
Nachingwea 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

134.   H/W Namtumbo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

135.   
H/Mji 
Nanyamba 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

136.   H/W Nanyumbu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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137.   H/W Newala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
138.   H/Mji Newala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
139.   H/W Ngara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

140.   
H/W 
Ngorongoro 

Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

141.   H/W Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
142.   H/Mji Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
143.   H/W Nkasi Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 
144.   H/W Nsimbo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

145.   
H/W 
Nyanghw’ale 

Disclaimer Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 

146.   H/W Nyasa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka 
147.   H/W Nzega Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
148.   H/Mji Nzega Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
149.   H/W Pangani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
150.   H/W Rombo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
151.   H/W Rorya Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
152.   H/W Ruangwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
153.   H/W Rufiji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
154.   H/W Rungwe Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
155.   H/W Same Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
156.   H/W Sengerema Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha 
157.   H/W Serengeti Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
158.   H/W Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
159.   H/M Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
160.   H/W Siha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
161.   H/W Sikonge Yenye Shaka Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
162.   H/W Simanjiro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 
163.   H/W Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
164.   H/M Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
165.   H/W Songea Inayoridhisha Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
166.   H/M Songea Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
167.   H/W Songwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

168.   
H/W 
Sumbawanga 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

169.   
H/M 
Sumbawanga 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka 

170.   H/M Tabora Inayoridhisha Yenye Shaka Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 

171.   
H/W 
Tandahimba 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

172.   H/Jiji Tanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
173.   H/W Tarime Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
174.   H/Mji Tarime Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
175.   H/M Temeke Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
176.   H/Mji Tunduma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
177.   H/W Tunduru Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
178.   H/M Ubungo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
179.   H/W Ukerewe Yenye Shaka Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
180.   H/W Ulanga Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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181.   H/W Urambo Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
182.   H/W Ushetu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Mbaya 
183.   H/W Uvinza Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
184.   H/W Uyui Yenye Shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

185.   
H/W 
Wanging'ombe 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

186.   S/M Katavi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
187.   S/M Simiyu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
188.   S/M Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
189.   S/M Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
190.   S/M Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
191.   S/M Pwani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
192.   S/M Dodoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
193.   S/M Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
194.   S/M Kigoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
195.   S/M Kilimanjaro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
196.   S/M Lindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
197.   S/M Mara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
198.   S/M Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
199.   S/M Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
200.   S/M Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
201.   S/M Mwanza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
202.   S/M Ruvuma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
203.   S/M Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
204.   S/M Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
205.   S/M Tabora Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
206.   S/M Tanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
207.   S/M Kagera Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

208.   
S/M Dar es 
salaam 

Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

209.   S/M Rukwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
210.   S/M Songwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
211.   S/M Manyara   Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

212.   

Wakala wa 
Mabasi 
Yaendayo 
Haraka Dar es 
Salaam (DART) 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

213.   

Chuo cha 
Mafunzo cha 
Serikali za Mitaa 
(HOMBOLO) 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

214.   
Mfuko wa 
Barabara 
(TAMISEMI) 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

215.   
Bodi ya Mikopo 
Serikali za Mitaa 
(LGLB) 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

216.   
Wakala wa 
Barabara Vijijini 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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na Mijini 
(TARURA) 

217.   
Jumuiya ya 
Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) 

  Haikukaguliwa Yenye Shaka Yenye Shaka Inayoridhisha 

218.   
Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

219.   

Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa (fungu la 
56) 

  Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

 
  



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
202 

     

Kiambatisho Na.3-1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 
Na. Jina La 

Halmashauri/ 
Sekretariati ya 
Mkoa/TAMISEMI/W
akala/Taasisi 

Jumla 
ya 
Mapend
ekezo 

Mapendekez
o 
yaliyotekelez
wa 

Mapendeke
zo ambayo 
utekelezaji 
unaendelea 

Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel
e zwa 

Mapendekez
o ambayo 
yamerudiwa 

Mapendeke
zo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

1.  H/W Iramba 153 65 53 9 26 0 
2.  H/W Longido 120 82 5 5 28 0 
3.  H/W Ushetu 115 51 28 20 11 5 
4.  H/M Moshi 106 68 8 0 29 1 
5.  H/W Ukerewe 105 41 29 5 21 9 
6.  H/W Bumbuli 104 29 25 25 21 4 
7.  H/W Kishapu 102 50 23 10 11 8 
8.  H/M Songea 101 53 14 4 18 12 
9.  H/W Kaliua 101 49 19 1 24 8 
10.  H/W Monduli 97 38 16 21 20 2 
11.  H/W Shinyanga 96 44 29 3 16 4 
12.  H/W Kibondo 96 28 37 18 10 3 
13.  H/W Msalala 95 51 25 7 9 3 
14.  H/W Tarime 93 45 38 4 5 1 
15.  H/W Serengeti 93 37 26 18 7 5 
16.  H/W Igunga 92 46 33 0 11 2 
17.  H/Jiji Tanga 92 21 41 25 4 1 
18.  H/W Singida 92 49 15 2 26 0 
19.  H/M Kigoma/ 

Ujiji 
91 30 27 9 22 3 

20.  H/W Namtumbo 89 44 32 1 8 4 
21.  H/W Chamwino 85 38 21 11 14 1 
22.  H/W Urambo 85 34 33 6 11 1 
23.  H/W Bunda 85 45 31 7 0 2 
24.  H/W Kakonko 84 35 21 3 15 10 
25.  H/W Mbogwe 84 36 25 8 13 2 
26.  H/W Musoma 84 26 42 7 7 2 
27.  H/W Mpanda 84 34 42 7 1 0 
28.  H/W Kilindi 84 28 36 8 12 0 
29.  H/W Magu 83 46 20 1 9 7 
30.  H/Jiji Mwanza 83 28 29 3 19 4 
31.  H/W Bahi 82 10 33 25 9 5 
32.  H/W Buhigwe 81 22 22 7 28 2 
33.  H/W Nzega 81 19 42 2 17 1 
34.  H/W Buchosa 80 32 23 5 18 2 
35.  H/M Shinyanga 80 45 19 9 5 2 
36.  H/Mji Handeni 80 25 23 7 23 2 
37.  H/W Sikonge 78 43 17 2 16 0 
38.  H/W Lushoto 78 27 21 9 18 3 
39.  H/W Handeni 78 31 29 7 9 2 
40.  H/W Kongwa 76 34 29 9 0 4 
41.  H/W Uyui 75 20 31 6 17 1 
42.  H/W Rombo 75 57 5 1 11 1 
43.  H/M Tabora 74 59 10 0 3 2 
44.  H/W Chato 74 27 32 13 2 0 
45.  H/W Siha 73 49 3 1 18 2 
46.  H/W Manyoni 73 18 34 21 0 0 
47.  H/W Mwanga 73 45 8 6 14 0 
48.  H/W Rorya 71 25 29 12 0 5 
49.  H/W Muheza 71 14 21 14 19 3 
50.  H/W Kwimba 70 21 28 1 20 0 
51.  H/W Busega 70 18 40 10 0 2 
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Na. Jina La 
Halmashauri/ 
Sekretariati ya 
Mkoa/TAMISEMI/W
akala/Taasisi 

Jumla 
ya 
Mapend
ekezo 

Mapendekez
o 
yaliyotekelez
wa 

Mapendeke
zo ambayo 
utekelezaji 
unaendelea 

Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel
e zwa 

Mapendekez
o ambayo 
yamerudiwa 

Mapendeke
zo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

52.  H/W Itilima 70 26 35 8 0 1 
53.  H/M Lindi 68 35 18 11 2 2 
54.  H/W Kibaha 67 32 21 6 7 1 
55.  H/Jiji Mbeya 67 37 19 1 4 6 
56.  H/W Chalinze 67 40 18 2 6 1 
57.  H/Mji Kahama 67 38 19 1 5 4 
58.  H/Mji Nzega 66 20 28 1 17 0 
59.  H/W Rufiji 66 20 24 4 14 4 
60.  H/W Bariadi 66 22 30 3 11 0 
61.  H/W Momba 65 30 19 3 12 1 
62.  H/W Mufindi 65 26 20 1 17 1 
63.  H/W Mkuranga 64 28 30 0 6 0 
64.  H/W Songwe 64 33 21 1 7 2 
65.  H/W Butiama 64 31 25 3 0 5 
66.  H/Mji Kasulu 64 24 22 3 13 2 
67.  H/W Ileje 63 30 20 5 5 3 
68.  H/W Ruangwa 62 18 29 7 7 1 
69.  H/W Mbozi 62 26 19 3 12 2 
70.  H/W Misungwi 62 38 12 0 12 0 
71.  H/W Mkinga 61 20 26 2 12 1 
72.  H/W Mpwapwa 60 24 27 1 3 5 
73.  H/W Arusha 60 27 11 13 9 0 
74.  H/W Meatu 60 18 29 12 0 1 
75.  H/W Itigi 59 18 13 22 1 5 
76.  H/W Bukombe 59 26 20 6 7 0 
77.  H/W Kigoma 59 13 16 11 17 2 
78.  H/W Iringa 58 12 25 11 5 5 
79.  H/W Mbarali 58 36 10 3 8 1 
80.  H/W Biharamulo 58 19 25 0 11 3 
81.  H/W Karagwe 58 18 23 0 13 4 
82.  H/M Mpanda 57 23 24 2 7 1 
83.  H/W Nsimbo 57 15 29 5 8 0 
84.  H/W Bagamoyo 56 31 10 4 11 0 
85.  H/W Lindi 56 18 22 15 1 0 
86.  H/M Musoma 56 8 39 6 3 0 
87.  H/W Kilosa 55 37 9 7 0 2 
88.  H/W Mafia 54 25 16 4 9 0 
89.  H/W Meru 54 13 29 11 1 0 
90.  H/W Mlele 54 19 25 7 3 0 
91.  H/W Geita 54 12 24 15 3 0 
92.  H/W Kalambo 54 19 14 13 3 5 
93.  H/W Ngorongoro 54 26 13 1 14 0 
94.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
54 17 13 10 3 11 

95.  H/Jiji Arusha 54 36 8 3 7 0 
96.  H/W Kilolo 53 25 17 8 2 1 
97.  H/Mji Tunduma 53 29 21 1 1 1 
98.  H/W Kasulu 53 23 17 1 10 2 
99.  H/W Ikungi 53 22 16 8 5 2 
100.  H/W Makete 53 30 12 3 8 0 
101.  H/W Kondoa 53 24 14 5 8 2 
102.  H/W Mbeya 52 35 14 0 3 0 
103.  H/W Korogwe 52 7 14 19 11 1 
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Na. Jina La 
Halmashauri/ 
Sekretariati ya 
Mkoa/TAMISEMI/W
akala/Taasisi 

Jumla 
ya 
Mapend
ekezo 

Mapendekez
o 
yaliyotekelez
wa 

Mapendeke
zo ambayo 
utekelezaji 
unaendelea 

Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel
e zwa 

Mapendekez
o ambayo 
yamerudiwa 

Mapendeke
zo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

104.  H/M Iringa 52 11 35 2 1 3 
105.  H/W Bukoba 52 20 17 6 8 1 
106.  H/M Ubungo 52 15 18 9 9 1 
107.  H/W Kilwa 52 16 26 6 4 0 
108.  H/M Morogoro 52 12 14 16 6 4 
109.  H/W Karatu 51 29 14 7 0 1 
110.  H/W Pangani 51 23 12 6 9 1 
111.  H/W Missenyi 51 23 9 1 17 1 
112.  H/W Uvinza 50 4 15 5 26 0 
113.  H/W Maswa 50 16 31 1 1 1 
114.  H/Mji Bariadi 50 15 19 2 14 0 
115.  H/W Ngara 49 24 10 3 9 3 
116.  H/W Moshi 48 11 12 0 22 3 
117.  H/W Sengerema 47 23 11 3 10 0 
118.  H/Mji Korogwe 47 28 10 3 6 0 
119.  H/Mji Geita 47 28 19 0 0 0 
120.  H/Mji Makambako 46 30 9 0 7 0 
121.  H/W Nyang’hwale 46 13 21 7 5 0 
122.  H/M Singida 45 12 9 18 4 2 
123.  H/W Hanang’ 45 13 12 7 13 0 
124.  H/W Mvomero 45 13 8 5 17 2 
125.  H/Mji Tarime 45 15 27 2 1 0 
126.  H/W Muleba 45 19 12 2 11 1 
127.  H/W Nkasi 44 10 14 13 5 2 
128.  H/W Nyasa 44 25 14 1 3 1 
129.  H/W 

Wang'ing’ombe 
43 29 2 2 10 0 

130.  H/W Mkalama 43 17 16 2 4 4 
131.  H/W Mpimbwe 43 10 27 2 4 0 
132.  H/W Nachingwea 43 13 18 8 3 1 
133.  H/W Morogoro 43 16 7 4 0 16 
134.  H/W Mbulu 43 13 11 1 17 1 
135.  H/W Kyerwa 43 9 18 0 11 5 
136.  H/W Tunduru 42 21 5 0 14 2 
137.  H/Mji Bunda 42 17 21 0 1 3 
138.  H/Mji Njombe 42 21 7 5 8 1 
139.  H/W Ludewa 41 27 5 1 8 0 
140.  H/W Chemba 41 7 14 11 7 2 
141.  H/W Kibiti 41 21 10 5 5 0 
142.  H/Mji Ifakara 41 1 24 10 5 1 
143.  H/M Sumbawanga 40 12 14 3 7 4 
144.  H/W Kiteto 40 19 12 1 7 1 
145.  H/W 

Sumbawanga 
40 16 13 5 2 4 

146.  H/W Same 40 9 10 3 15 3 
147.  H/W Liwale 40 15 20 3 1 1 
148.  H/W Chunya 39 17 13 0 7 2 
149.  H/W Kisarawe 39 8 23 3 5 0 
150.  H/W Kyela 39 20 12 0 7 0 
151.  H/Jiji Dodoma 38 10 20 1 5 2 
152.  H/W Tandahimba 38 24 7 4 3 0 
153.  H/W Rungwe 38 21 9 4 3 1 
154.  H/W Songea 37 12 9 1 13 2 
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Na. Jina La 
Halmashauri/ 
Sekretariati ya 
Mkoa/TAMISEMI/W
akala/Taasisi 

Jumla 
ya 
Mapend
ekezo 

Mapendekez
o 
yaliyotekelez
wa 

Mapendeke
zo ambayo 
utekelezaji 
unaendelea 

Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel
e zwa 

Mapendekez
o ambayo 
yamerudiwa 

Mapendeke
zo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

155.  H/M Ilemela 37 22 6 0 7 2 
156.  H/M Kinondoni 36 25 8 2 1 0 
157.  H/W Madaba 36 22 8 0 6 0 
158.  H/M Temeke 33 17 12 2 1 1 
159.  H/M Bukoba 33 11 9 2 9 2 
160.  H/Mji Babati 33 13 8 3 8 1 
161.  H/W Simanjiro 32 7 7 0 18 0 
162.  H/W Njombe 31 13 9 5 4 0 
163.  H/Mji Mafinga 30 15 15 0 0 0 
164.  H/W Mbinga 30 18 3 0 9 0 
165.  H/Mji Mbulu 29 10 5 1 11 2 
166.  H/W Newala 29 7 20 0 2 0 
167.  H/Mji Nanyamba 28 13 3 7 5 0 
168.  H/W Ulanga 28 13 7 0 7 1 
169.  H/W Mlimba 27 21 4 0 2 0 
170.  H/W Malinyi 27 5 11 11 0 0 
171.  H/Mji Kondoa 26 9 9 1 4 3 
172.  H/W Gairo 26 13 7 0 6 0 
173.  H/Mji Newala 26 18 2 0 6 0 
174.  H/M Mtwara/ 

Mikindani 
25 16 4 1 4 0 

175.  H/W Mtwara 25 14 7 0 4 0 
176.  H/W Masasi 24 11 8 2 3 0 
177.  H/Mji Mbinga 23 11 12 0 0 0 
178.  H/M Kigamboni 23 3 5 3 0 12 
179.  H/W Nanyumbu 23 2 12 3 6 0 
180.  H/W Busokelo 22 12 4 0 6 0 
181.  H/Mji Masasi 22 14 2 2 4 0 
182.  H/Mji Kibaha 17 3 4 3 7 0 
183.  H/W Hai 16 0 11 1 4 0 
184.  H/W Babati 16 6 6 0 3 1 
Jumla ndogo (LGAs) 10,625 4,408 3,349 960 1,566 342 
       
1.  SEKRETARIETI YA 

MKOA GEITA 
81 54 12 10 0 5 

2.  SEKRETARIETI YA 
MKOA TABORA 

81 51 12 2 15 1 

3.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MWANZA 

76 48 12 5 9 2 

4.  SEKRETARIETI YA 
MKOA TANGA 

59 33 16 2 8 0 

5.  SEKRETARIETI YA 
MKOA RUVUMA 

47 20 12 5 9 1 

6.  SEKRETARIETI YA 
MKOA DAR ES 
SALAAM 

42 17 22 0 3 0 

7.  SEKRETARIETI YA 
MKOA SONGWE 

42 20 17 0 5 0 

8.  SEKRETARIETI YA 
MKOA SINGIDA 

41 13 10 5 11 2 

9.  SEKRETARIETI YA 
MKOA DODOMA 

38 14 5 0 18 1 

10.  SEKRETARIETI YA 
MKOA COAST 

35 22 10 3 0 0 
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Na. Jina La 
Halmashauri/ 
Sekretariati ya 
Mkoa/TAMISEMI/W
akala/Taasisi 

Jumla 
ya 
Mapend
ekezo 

Mapendekez
o 
yaliyotekelez
wa 

Mapendeke
zo ambayo 
utekelezaji 
unaendelea 

Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel
e zwa 

Mapendekez
o ambayo 
yamerudiwa 

Mapendeke
zo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

11.  SEKRETARIETI YA 
MKOA ARUSHA 

32 9 5 10 7 1 

12.  SEKRETARIETI YA 
MKOA IRINGA 

31 7 23 0 1 0 

13.  SEKRETARIETI YA 
MKOA SIMIYU 

31 16 14 1 0 0 

14.  SEKRETARIETI YA 
MKOA KAGERA 

29 8 10 6 2 3 

15.  SEKRETARIETI YA 
MKOA KIGOMA 

29 9 7 5 6 2 

16.  SEKRETARIETI YA 
MKOA LINDI 

29 3 2 22 2 0 

17.  SEKRETARIETI YA 
MKOA NJOMBE 

29 11 5 7 5 1 

18.  SEKRETARIETI YA 
MKOA SHINYANGA 

28 9 6 5 8 0 

19.  SEKRETARIETI YA 
MKOA RUKWA 

27 11 7 6 2 1 

20.  SEKRETARIETI YA 
MKOA KATAVI 

22 7 11 0 4 0 

21.  SEKRETARIETI YA 
MKOA 
KILIMANJARO 

18 10 4 0 4 0 

22.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MTWARA 

15 9 0 6 0 0 

23.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MOROGORO 

14 8 3 0 3 0 

24.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MANYARA 

13 4 9 0 0 0 

25.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MARA 

13 1 7 3 1 1 

26.  SEKRETARIETI YA 
MKOA MBEYA 

13 1 7 3 1 1 

Jumla Ndogo 
(SEKRETARIETI ZA 
MIKOA) 

915 415 248 106 124 22 

        
1.  Wakala ya 

Barabara za 
Vijijini na Mijini 
(TARURA) 

123 55 47 14 - 7 

2.  Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa 
(LGTI) 

37 10 10 14 1 2 

3.  Wakala wa 
mabasi yaendayo 
Kwa kazi 
Dar(DART) 

31 8 11 - - 12 

4.  Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa 
(LGLB) 

27 3 10 6 7 1 

5.  OR-TAMISEMI 17 10 2 4 1 - 
6.  Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC) 
17 10 7 - - - 
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yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

7.  Mfuko wa 
Barabara 

15 5 1 2 3 4 

8.  Jumuiya ya 
Serikali za Mitaa 
Tanzania 
(ALAT) 

13 1 3 5 3 1 

Jumla ndogo (OR-
TAMISEMI) 

280 102 91 45 15 27 

Jumla Kuu 11,820 4,925 3,688 1,111 1,705 391 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Mwaka 2021/22 
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Kiambatisho Na.3-2: Utekelezaji wa maagizo ya LAAC 
Na. Jina la Halmashauri Jumla ya 

Mapendekezo 
Mapendek
ezo 
yaliyotekel
ezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
hayajatekele 
zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

1.  H/jiji Tanga 16 1 5 10 - 
2.  H/W Ukerewe 16 11 3 1 1 
3.  H/W Simanjiro 14 1 8 5 - 
4.  H/W Mufindi 13 7 1 5 - 
5.  H/W Kiteto 12 5 6 1 - 
6.  H/W Chamwino 11 - 10 1 - 
7.  H/W Pangani 11 - 2 9 - 
8.  H/jiji Dodoma 10 3 6 1 - 
9.  H/W Nyasa 10 - 0 10 - 
10.  H/W Babati 10 10 0 - - 
11.  H/W Kongwa 10 1 9 - - 
12.  H/W Same 10 7 2 - 1 
13.  H/W Bunda 10 - 0 10 - 
14.  H/Mji Njombe 10 5 3 2  
15.  H/W Bumbuli 10 1 9 - - 
16.  H/W Kakonko 9 1 8 - - 
17.  H/W Shinyanga 9 4 4 1 - 
18.  H/W Ileje 9 3 6 - - 
19.  H/W Nanyumbu 9 6 3 - - 
20.  H/W Liwale 9 1 7 1  
21.  H/M Songea 8 2 5 1 - 
22.  H/W Kaliua 8 - 2 6 - 
23.  H/M Temeke 8 1 6 1 - 
24.  H/W Longido 8 - 0 8 - 
25.  H/M Iringa 8 1 5 1 1 
26.  H/W Siha 8 3 5 - - 
27.  H/jiji Mbeya 8 - 1 7  
28.  H/W Masasi 8 3 0 5 - 
29.  H/M Tabora 8 - 6 1 1 
30.  H/W Mwanga 8 - 8 - - 
31.  H/Mji Nanyamba 8 1 6 1 - 
32.  H/W Kibondo 8 - 6 2 - 
33.  H/M Moshi 8 1 4 3 - 
34.  H/W Misungwi 8 6 1  1 
35.  H/W Sikonge 8 1 6 1 - 
36.  H/W Mkinga 8 - 7 1 - 
37.  H/W Rufiji 8 - 0 8 - 
38.  H/Mji Tarime 8 1 0 7 - 
39.  H/W Meatu 8 2 2 4 - 
40.  H/W Muheza 8 7 0 1 - 
41.  H/W Kilindi 8 4 3 1 - 
42.  H/W Buchosa 7 - 2 5 - 
43.  H/W Mafia 7 - 6 1 - 
44.  H/W Chunya 7 2 4 - 1 
45.  H/W Kasulu 7 2 5 - - 
46.  H/W Iramba 7 - 4 2 1 
47.  H/W Karagwe 7 3 1 1 2 
48.  H/W Ngara 7 - 0 7 - 
49.  H/M Musoma 7 1 4 2 - 
50.  H/Mji Newala 7 1 6 - - 
51.  H/W Kyela 7 5 2   
52.  H/W Kigoma 7 - 7 - - 
53.  H/M Sumbawanga 6 - 0 6 - 
54.  H/W Ushetu 6 - 3 3 - 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya 
Mapendekezo 

Mapendek
ezo 
yaliyotekel
ezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
hayajatekele 
zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

55.  H/W Itigi 6 4 1 1 - 
56.  H/W Uyui 6 - 6 - - 
57.  H/W Namtumbo 6 - 0 6 - 
58.  H/W Hai 6 4 2 - - 
59.  H/W Korogwe 6  2 4 - 
60.  H/M Bukoba 6 - 1 5 - 
61.  H/M Kigoma/ 

Ujiji 
6 - 0 6 - 

62.  H/Mji Babati 6 3 3 - - 
63.  H/W Hanang’ 6 1 4 1 - 
64.  H/W Mbarali 6 3 0 - 3 
65.  H/W Tandahimba 6 6 0 - - 
66.  H/W Madaba 6 - 6 -  
67.  H/W Msalala 6 - 6 - - 
68.  H/W Ngorongoro 6 3 2 1 - 
69.  H/jiji Dar es 

Salaam 
6 5 1 - - 

70.  H/W Bukombe 6 3 3 - - 
71.  H/W Chato 6 - 5 1 - 
72.  H/W Butiama 6 - 6 -  
73.  H/W Makete 6 4 1 1 - 
74.  H/W Serengeti 6 - 4 2  
75.  H/M Kinondoni 5 - 5 - - 
76.  H/W Tarime 5 2 0 2 1 
77.  H/M Singida 5 1 3 1 - 
78.  H/W Chalinze 5 - 1 4 - 
79.  H/M Mtwara/ 

Mikindani 
5 1 3 1 - 

80.  H/W Sumbawanga 5 - 0 5 - 
81.  H/W Singida 5  3 2 - 
82.  H/Mji Geita 5 - 1 4 - 
83.  H/W Missenyi 5 - 5 - - 
84.  H/W Kilosa 5 - 0 5 - 
85.  H/Mji Makambako 5 2 0 3 - 
86.  H/W Kishapu 5 3 2 - - 
87.  H/M Ubungo 5 3 1 1 - 
88.  H/Mji Ifakara 5 - 5 - - 
89.  H/W Busega 5 - 4 1  
90.  H/W Mbinga 5 5 0 - - 
91.  H/W Lushoto 5 - 1 4 - 
92.  H/jiji Arusha 5 - 4 1 - 
93.  H/W Itilima 5 1 1 3 - 
94.  H/W Handeni 5 1 3 1 - 
95.  H/W Momba 4 2 2 - - 
96.  H/Mji Mafinga 4 - 0 4  
97.  H/M Mpanda 4 3 1 - - 
98.  H/W Wang'ing’ombe 4 4 0 - - 
99.  H/W Mkalama 4 - 4 - - 
100.  H/W Monduli 4 - 1 3 - 
101.  H/W Mbogwe 4 2 2 - - 
102.  H/W Kondoa 4 - 2 2 - 
103.  H/W Lindi 4 2 2 - - 
104.  H/W Nachingwea 4 - 2 - 2 
105.  H/W Busokelo 4 3 0 1 - 
106.  H/W Bahi 4 1 3 - - 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya 
Mapendekezo 

Mapendek
ezo 
yaliyotekel
ezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
hayajatekele 
zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

107.  H/W Rorya 4 2 0 1 1 
108.  H/jiji Mwanza 4 - 0 4 - 
109.  H/Mji Kondoa 4 - 2 2 - 
110.  H/W Kyerwa 4 2 2 - - 
111.  H/W Mtwara 4 - 4 - - 
112.  H/W Iringa 3 - 3 - - 
113.  H/W Mbeya 3 1 1 - 1 
114.  H/W Sengerema 3 2 0 1 - 
115.  H/W Mpwapwa 3 - 3 - - 
116.  H/W Kilolo 3 1 2 - - 
117.  H/W Mlimba 3 - 3 - - 
118.  H/W Songea 3 1 0 2 - 
119.  H/W Igunga 3 1 2 - - 
120.  H/Mji Nzega 3 2 1 - - 
121.  H/W Uvinza 3 - 3 - - 
122.  H/W Ruangwa 3 - 2 - 1 
123.  H/Mji Korogwe 3  3 - - 
124.  H/W Newala 3 - 3 - - 
125.  H/W Nzega 3 - 3 - - 
126.  H/W Arusha 3 - 0 3 - 
127.  H/M Kigamboni 3 2 1 - - 
128.  H/W Chemba 3 2 0 1 - 
129.  H/W Rombo 3 1 2 - - 
130.  H/W Mvomero 3 1 2 - - 
131.  H/Mji Masasi 3 2 1 - - 
132.  H/W Mpanda 3 2 0 1 - 
133.  H/W Kilwa 3 1 2 - - 
134.  H/W Gairo 3 1 2 - - 
135.  H/W Malinyi 3 - 3 - - 
136.  H/W Morogoro 3 1 2 - - 
137.  H/W Ulanga 3 1 2 - - 
138.  H/Mji Bariadi 3 2 1 - - 
139.  H/W Mbulu 3 2 1 - - 
140.  H/W Muleba 3 - 1 2  
141.  H/M Morogoro 3 2 1 - - 
142.  H/W Karatu 2 1 1 - - 
143.  H/W Bagamoyo 2 - 0 2 - 
144.  H/Mji Kibaha 2 - 2 - - 
145.  H/W Geita 2 1 1 - - 
146.  H/W Manyoni 2 1 1 - - 
147.  H/W Nsimbo 2 - 1 1 - 
148.  H/W Njombe 2 2 0 - - 
149.  H/W Mbozi 2 1 1 - - 
150.  H/W Bukoba 2 - 2 - - 
151.  H/W Musoma 2 1 1 - - 
152.  H/W Rungwe 2 1 1 - - 
153.  H/W Maswa 2 - 1 - 1 
154.  H/W Biharamulo 2 - 2 - - 
155.  H/W Bariadi 2 - 0 2 - 
156.  H/M Lindi 2 - 1 1 - 
157.  H/W Tunduru 1 1 0 - - 
158.  H/W Meru 1 - 1 - - 
159.  H/W Kalambo 1 - 0 1 - 
160.  H/W Magu 1 - 1 - - 
161.  H/W Ludewa 1 - 0 - 1 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya 
Mapendekezo 

Mapendek
ezo 
yaliyotekel
ezwa 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mapendekezo 
hayajatekele 
zwa 

Mapendekezo 
yamefutwa 
kutokana na 
kupitwa na 
wakati 

162.  H/Mji Kahama 1 - 1 - - 
163.  H/M Ilemela 1 - 0 1 - 
164.  H/W Nyang’hwale 1 1 0 - - 
165.  H/M Shinyanga 1 - 0 1 - 
Jumla 892 228 399 245 20 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa Mwaka 2021/2 
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Kiambatisho Na.4-1: Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 
Na Jina la Halmashauri Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo 
Halisi(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Mafanikio 
katika 
utekelezaji% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

1 H/jiji Dar es Salaam 68,394,717,350 74,804,966,840 6,410,249,490 109 
2 H/W Mufindi 5,332,894,507 9,909,230,582 4,576,336,075 186 
3 H/W Kibaha 1,935,792,861 4,963,721,926 3,027,929,065 256 
4 H/W Morogoro 3,026,485,000 5,635,065,124 2,608,580,124 186 
5 H/W Kaliua 3,275,882,000 5,561,753,069 2,285,871,069 170 
6 H/M Kigamboni 9,106,108,000 11,361,829,713 2,255,721,713 125 
7 H/W Rufiji 3,657,284,000 5,826,098,301 2,168,814,301 159 
8 H/Mji Kibaha 5,276,849,921 7,385,896,647 2,109,046,726 140 
9 H/W Mkuranga 7,826,490,000 9,315,979,997 1,489,489,997 119 
10 H/W Karagwe 3,325,510,000 4,701,075,358 1,375,565,358 141 
11 H/W Chunya 4,842,560,000 6,181,460,796 1,338,900,796 128 
12 H/W Shinyanga 2,294,129,000 3,565,525,644 1,271,396,644 155 
13 H/W Ngara 2,893,050,000 4,151,424,950 1,258,374,950 143 
14 H/Mji Mafinga 5,027,445,419 6,223,530,408 1,196,084,989 124 
15 H/M Shinyanga 4,042,984,000 5,065,142,204 1,022,158,204 125 
16 H/W Maswa 2,251,512,231 3,255,323,263 1,003,811,032 145 
17 H/W Mbozi 3,189,570,028 4,140,001,045 950,431,017 130 
18 H/W Msalala 4,608,360,000 5,555,596,398 947,236,398 121 
19 H/W Mpimbwe 1,607,518,000 2,533,483,691 925,965,691 158 
20 H/W Igunga 2,903,413,126 3,765,100,955 861,687,829 130 
21 H/W Kyerwa 2,653,439,360 3,468,254,750 814,815,390 131 
22 H/W Uyui 2,700,000,000 3,436,185,119 736,185,119 127 
23 H/W Makete 3,200,268,680 3,927,417,345 727,148,665 123 
24 H/W Geita 4,668,436,000 5,381,742,417 713,306,417 115 
25 H/W Kibiti 2,106,842,000 2,796,452,000 689,610,000 133 
26 H/W Chalinze 11,308,383,162 11,995,110,582 686,727,420 106 
27 H/M Songea 4,329,012,000 5,009,185,442 680,173,442 116 
28 H/W Kiteto 2,288,924,000 2,948,286,700 659,362,700 129 
29 H/W Mlele 800,000,000 1,452,221,852 652,221,852 182 
30 H/W Mbinga 4,691,336,000 5,328,099,183 636,763,183 114 
31 H/M Mpanda 2,859,161,000 3,490,701,445 631,540,445 122 
32 H/W Tarime 6,118,813,000 6,746,328,297 627,515,297 110 
33 H/Mji Ifakara 3,927,034,000 4,540,890,222 613,856,222 116 
34 H/Mji Geita 10,284,283,000 10,886,125,187 601,842,187 106 
35 H/M Ubungo 23,820,553,359 24,414,268,232 593,714,873 102 
36 H/W Magu 2,906,913,482 3,498,379,910 591,466,428 120 
37 H/W Bariadi 1,850,760,000 2,413,776,114 563,016,114 130 
38 H/W Missenyi 4,035,180,000 4,591,541,985 556,361,985 114 
39 H/W Mafia 1,680,000,000 2,211,242,058 531,242,058 132 
40 H/M Iringa 4,957,000,000 5,456,918,260 499,918,260 110 
41 H/W Nachingwea 4,001,818,000 4,501,057,046 499,239,046 112 
42 H/M Sumbawanga 2,275,225,000 2,770,294,000 495,069,000 122 
43 H/W Bagamoyo 3,914,020,000 4,392,954,510 478,934,510 112 
44 H/W Nyang’hwale 2,303,462,000 2,771,053,834 467,591,834 120 
45 H/W Namtumbo 1,501,000,000 1,948,596,467 447,596,467 130 
46 H/W Chamwino 2,105,707,000 2,529,830,855 424,123,855 120 
47 H/W Monduli 2,249,942,000 2,662,475,436 412,533,436 118 
48 H/W Kilolo 4,352,862,000 4,760,577,102 407,715,102 109 
49 H/W Ileje 1,402,601,000 1,787,698,108 385,097,108 127 
50 H/Mji Mbulu 1,032,483,000 1,403,448,426 370,965,426 136 
51 H/Mji Kahama 8,941,187,000 9,311,115,119 369,928,119 104 
52 H/W Meatu 2,573,720,000 2,937,327,085 363,607,085 114 
53 H/Mji Tunduma 8,205,412,500 8,563,895,775 358,483,275 104 
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Na Jina la Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo 
Halisi(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Mafanikio 
katika 
utekelezaji% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

54 H/W Masasi 3,480,001,000 3,826,538,969 346,537,969 110 
55 H/W Bukoba 1,863,000,000 2,206,317,103 343,317,103 118 
56 H/W Handeni 2,138,405,701 2,480,297,997 341,892,296 116 
57 H/W Ulanga 2,432,114,000 2,772,230,850 340,116,850 114 
58 H/W Njombe 3,580,949,600 3,914,998,714 334,049,114 109 
59 H/W Nanyumbu 2,351,000,000 2,676,804,148 325,804,148 114 
60 H/W Mbeya 4,372,505,000 4,691,605,011 319,100,011 107 
61 H/Mji Kasulu 2,096,506,000 2,406,968,096 310,462,096 115 
62 H/W Mwanga 3,166,000,000 3,467,824,001 301,824,001 110 
63 H/W Songea 1,938,989,000 2,219,591,595 280,602,595 114 
64 H/W Meru 3,498,963,000 3,776,193,062 277,230,062 108 
65 H/M Bukoba 3,200,132,000 3,458,492,493 258,360,493 108 
66 H/W Kisarawe 3,016,710,000 3,270,906,977 254,196,977 108 
67 H/W Nsimbo 1,048,182,034 1,300,428,349 252,246,315 124 
68 H/Mji Bunda 1,459,300,000 1,706,450,015 247,150,015 117 
69 H/W Uvinza 1,947,005,000 2,189,327,000 242,322,000 112 
70 H/W Kongwa 3,207,487,500 3,448,722,566 241,235,066 108 
71 H/W Kwimba 2,467,985,000 2,695,732,283 227,747,283 109 
72 H/W Misungwi 2,498,952,000 2,722,689,000 223,737,000 109 
73 H/W Muheza 2,606,787,588 2,790,251,672 183,464,084 107 
74 H/W Mbarali 6,072,656,000 6,250,259,424 177,603,424 103 
75 H/W Mkinga 1,773,630,855 1,937,385,653 163,754,798 109 
76 H/W Mtwara 2,834,206,999 2,996,461,451 162,254,452 106 
77 H/W Iringa 3,966,678,500 4,124,909,470 158,230,970 104 
78 H/W Momba 1,585,500,000 1,740,694,597 155,194,597 110 
79 H/W Ludewa 2,236,599,231 2,390,712,830 154,113,599 107 
80 H/Mji Babati 2,532,068,472 2,682,209,060 150,140,588 106 
81 H/Mji Newala 2,212,389,000 2,352,407,680 140,018,680 106 
82 H/W Chato 3,995,900,000 4,128,340,755 132,440,755 103 
83 H/W Hai 3,786,674,000 3,913,924,152 127,250,152 103 
84 H/W Mlimba 3,927,034,000 4,037,733,000 110,699,000 103 
85 H/W Nyasa 1,238,000,000 1,343,350,555 105,350,555 109 
86 H/W Singida 1,357,323,000 1,461,111,623 103,788,623 108 
87 H/W Mkalama 1,454,100,000 1,546,280,898 92,180,898 106 
88 H/W Sumbawanga 2,760,500,000 2,849,652,146 89,152,146 103 
89 H/W Mbulu 1,581,740,000 1,669,969,928 88,229,928 106 
90 H/W Kakonko 1,097,636,000 1,168,942,000 71,306,000 106 
91 H/Mji Masasi 2,376,383,000 2,427,478,979 51,095,979 102 
92 H/W Buhigwe 834,806,000 880,248,000 45,442,000 105 
93 H/W Karatu 3,963,535,000 4,008,472,419 44,937,419 101 
94 H/W Musoma 1,749,628,000 1,787,696,498 38,068,498 102 
95 H/W Same 2,588,731,000 2,625,615,013 36,884,013 101 
96 H/Mji Kondoa 1,509,452,812 1,538,944,334 29,491,522 102 
97 H/W Babati 3,340,751,000 3,364,142,572 23,391,572 101 
98 H/W Rorya 1,380,378,000 1,399,635,109 19,257,109 101 
99 H/Mji Bariadi 3,081,751,000 3,100,488,332 18,737,332 101 
100 H/W Kigoma 729,482,997 741,312,879 11,829,882 102 
101 H/W Kilindi 2,431,494,250 2,436,004,125 4,509,875 100 
102 H/W Mpwapwa 2,236,830,400 2,238,996,381 2,165,981 100 
103 H/W Urambo 2,533,431,000 2,520,419,640 (13,011,360) 99 
104 H/Mji Tarime 1,950,000,000 1,926,483,813 (23,516,187) 99 
105 H/W Muleba 5,761,300,000 5,729,911,594 (31,388,406) 99 
106 H/W Newala 1,637,840,000 1,598,706,000 (39,134,000) 98 
107 H/W Kyela 3,905,033,080 3,862,784,924 (42,248,156) 99 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
214 

     

Na Jina la Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo 
Halisi(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Mafanikio 
katika 
utekelezaji% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

108 H/W Busega 2,064,000,000 2,021,196,994 (42,803,006) 98 
109 H/W Longido 2,238,600,000 2,188,044,525 (50,555,475) 98 
110 H/W Mbogwe 2,392,802,000 2,339,910,645 (52,891,355) 98 
111 H/Mji Njombe 6,716,670,980 6,658,321,950 (58,349,030) 99 
112 H/W Siha 1,663,489,000 1,596,927,000 (66,562,000) 96 
113 H/W Bahi 1,700,000,000 1,630,858,398 (69,141,602) 96 
114 H/W Iramba 2,428,534,000 2,357,908,467 (70,625,533) 97 
115 H/W Simanjiro 2,483,845,500 2,410,295,999 (73,549,501) 97 
116 H/M Kigoma Ujiji  2,800,000,000 2,721,485,165 (78,514,835) 97 
117 H/W Butiama 1,545,000,000 1,466,012,977 (78,987,023) 95 
118 H/W Songwe 3,150,309,000 3,063,526,850 (86,782,150) 97 
119 H/W Itilima 2,378,536,056 2,291,302,972 (87,233,084) 96 
120 H/Mji Makambako 3,228,062,000 3,135,351,728 (92,710,272) 97 
121 H/W Gairo 1,386,033,214 1,284,849,337 (101,183,877) 93 
122 H/Mji Mbinga 2,742,034,123 2,636,395,223 (105,638,900) 96 
123 H/W Bukombe 2,347,487,800 2,238,120,499 (109,367,301) 95 
124 H/W Biharamulo 2,664,937,000 2,536,346,978 (128,590,022) 95 
125 H/W Kondoa 1,570,330,901 1,436,868,417 (133,462,484) 92 
126 H/W Tanganyika 4,660,259,801 4,505,225,794 (155,034,007) 97 
127 H/W Madaba 1,022,764,000 860,738,345 (162,025,655) 84 
128 H/W Rombo 2,797,690,129 2,632,676,812 (165,013,317) 94 
129 H/W Moshi 3,898,477,000 3,729,350,955 (169,126,045) 96 
130 H/W Manyoni 2,497,357,415 2,320,404,572 (176,952,843) 93 
131 H/W Kibondo 2,705,139,602 2,505,920,918 (199,218,684) 93 
132 H/W Chemba 1,639,893,203 1,420,250,604 (219,642,599) 87 
133 H/W Serengeti 2,770,208,000 2,549,032,361 (221,175,639) 92 
134 H/W Kilosa 5,471,252,088 5,249,346,537 (221,905,551) 96 
135 H/W Arusha 4,422,748,752 4,197,348,043 (225,400,709) 95 
136 H/W Sengerema 2,500,000,000 2,271,718,763 (228,281,237) 91 
137 H/W Malinyi 2,602,680,000 2,354,789,000 (247,891,000) 90 
138 H/W Nkasi 2,743,267,799 2,493,513,522 (249,754,277) 91 
139 H/M Musoma 2,924,042,604 2,658,532,513 (265,510,091) 91 
140 H/M Temeke 40,352,386,121 40,086,290,466 (266,095,655) 99 
141 H/W Kasulu 2,892,312,000 2,613,074,359 (279,237,641) 90 
142 H/W Kalambo 2,033,000,000 1,749,484,000 (283,516,000) 86 
143 H/W Rungwe 6,459,977,515 6,166,419,490 (293,558,025) 95 
144 H/W Wang'ing’ombe 4,569,426,600 4,271,935,446 (297,491,154) 93 
145 H/M Tabora 5,084,765,100 4,784,447,850 (300,317,250) 94 
146 H/Mji Korogwe 2,153,969,600 1,835,149,443 (318,820,157) 85 
147 H/M Moshi 6,432,336,000 6,110,221,332 (322,114,668) 95 
148 H/W Lushoto 2,269,027,000 1,944,116,084 (324,910,916) 86 
149 H/W Nzega 2,376,418,000 2,048,848,053 (327,569,947) 86 
150 H/W Liwale 3,854,224,000 3,506,654,767 (347,569,233) 91 
151 H/M Lindi 2,850,122,000 2,498,481,081 (351,640,919) 88 
152 H/W Tunduru 5,064,877,505 4,688,890,953 (375,986,552) 93 
153 H/M Singida 4,728,070,334 4,350,923,229 (377,147,105) 92 
154 H/M 

Mtwara/Mikindani 
4,950,000,000 4,571,716,064 (378,283,936) 92 

155 H/W Hanang’ 4,843,000,000 4,456,336,961 (386,663,039) 92 
156 H/W Pangani 1,769,560,000 1,348,798,547 (420,761,453) 76 
157 H/W Ukerewe 3,269,566,000 2,848,767,741 (420,798,259) 87 
158 H/Mji Handeni 2,328,393,724 1,904,449,144 (423,944,580) 82 
159 H/jiji Mwanza 18,454,892,000 18,016,467,303 (438,424,697) 98 
160 H/W Itigi 1,903,990,833 1,443,714,013 (460,276,820) 76 
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Na Jina la Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo 
Halisi(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Mafanikio 
katika 
utekelezaji% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

161 H/W Bunda 1,776,485,000 1,235,914,897 (540,570,103) 70 
162 H/W Bumbuli 1,032,920,000 477,411,367 (555,508,633) 46 
163 H/W Ikungi 2,192,270,000 1,610,130,981 (582,139,019) 73 
164 H/W Tandahimba 5,053,322,400 4,467,394,333 (585,928,067) 88 
165 H/Mji Nanyamba 2,050,801,000 1,462,958,747 (587,842,253) 71 
166 H/W Buchosa 2,714,097,000 2,120,802,661 (593,294,339) 78 
167 H/W Korogwe 2,118,730,000 1,474,344,998 (644,385,002) 70 
168 H/Mji Nzega 3,676,822,100 3,028,983,246 (647,838,854) 82 
169 H/W Sikonge 3,229,000,000 2,574,684,498 (654,315,502) 80 
170 H/W Kilwa 5,499,815,000 4,828,149,240 (671,665,760) 88 
171 H/W Mvomero 3,596,438,000 2,785,718,861 (810,719,139) 77 
172 H/W Lindi 2,743,806,000 1,887,935,605 (855,870,395) 69 
173 H/M Ilemela 11,088,116,225 10,194,697,314 (893,418,911) 92 
174 H/W Ngorongoro 2,752,532,000 1,825,228,127 (927,303,873) 66 
175 H/W Ruangwa 4,961,154,000 4,022,550,213 (938,603,787) 81 
176 H/jiji Mbeya 16,710,488,000 15,708,442,770 (1,002,045,230) 94 
177 H/W Ushetu 3,580,227,060 2,476,073,071 (1,104,153,989) 69 
178 H/W Busokelo 3,122,575,141 1,920,948,999 (1,201,626,142) 62 
179 H/jiji Tanga 15,354,836,000 13,955,665,384 (1,399,170,616) 91 
180 H/W Kishapu 4,297,770,051 2,898,280,230 (1,399,489,821) 67 
181 H/M Morogoro 11,503,535,000 9,274,807,000 (2,228,728,000) 81 
182 H/jiji Arusha 25,356,862,310 22,084,949,930 (3,271,912,380) 87 
183 H/M Kinondoni 49,413,888,000 44,301,894,182 (5,111,993,818) 90 
184 H/jiji Dodoma 43,616,465,099 35,170,693,958 (8,445,771,141) 81 
Jumla 873,898,493,691 891,836,133,308 17,937,639,617 102 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Halmashauri kwa mwaka 2021/22 
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Kiambatisho Na.4-2: Halmashauri zenye ukusanyaji wa mapato ya ndani zaidi ya 
bajeti 

Na. Jina La 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) utekelezaji % 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

1 H/Jiji Dar es 
salaam 

68,394,717,350 74,804,966,840 6,410,249,490 109 

2 H/W Mufindi 5,332,894,507 9,909,230,582 4,576,336,075 186 
3 H/W Kibaha 1,935,792,861 4,963,721,926 3,027,929,065 256 
4 H/W Morogoro 3,026,485,000 5,635,065,124 2,608,580,124 186 
5 H/W Kaliua 3,275,882,000 5,561,753,069 2,285,871,069 170 
6 H/M Kigamboni 9,106,108,000 11,361,829,713 2,255,721,713 125 
7 H/W Rufiji 3,657,284,000 5,826,098,301 2,168,814,301 159 
8 H/Mji Kibaha 5,276,849,921 7,385,896,647 2,109,046,726 140 
9 H/W Mkuranga 7,826,490,000 9,315,979,997 1,489,489,997 119 
10 H/W Karagwe 3,325,510,000 4,701,075,358 1,375,565,358 141 
11 H/W Chunya 4,842,560,000 6,181,460,796 1,338,900,796 128 
12 H/W Shinyanga 2,294,129,000 3,565,525,644 1,271,396,644 155 
13 H/W Ngara 2,893,050,000 4,151,424,950 1,258,374,950 143 
14 H/Mji Mafinga 5,027,445,419 6,223,530,408 1,196,084,989 124 
15 H/M Shinyanga 4,042,984,000 5,065,142,204 1,022,158,204 125 
16 H/W Maswa 2,251,512,231 3,255,323,263 1,003,811,032 145 
17 H/W Mbozi 3,189,570,028 4,140,001,045 950,431,017 130 
18 H/W Msalala 4,608,360,000 5,555,596,398 947,236,398 121 
19 H/W Mpimbwe 1,607,518,000 2,533,483,691 925,965,691 158 
20 H/W Igunga 2,903,413,126 3,765,100,955 861,687,829 130 
21 H/W Kyerwa 2,653,439,360 3,468,254,750 814,815,390 131 
22 H/W Uyui 2,700,000,000 3,436,185,119 736,185,119 127 
23 H/W Makete 3,200,268,680 3,927,417,345 727,148,665 123 
24 H/W Geita 4,668,436,000 5,381,742,417 713,306,417 115 
25 H/W Kibiti 2,106,842,000 2,796,452,000 689,610,000 133 
26 H/W Chalinze 11,308,383,162 11,995,110,582 686,727,420 106 
27 H/M Songea 4,329,012,000 5,009,185,442 680,173,442 116 
28 H/W Kiteto 2,288,924,000 2,948,286,700 659,362,700 129 
29 H/W Mlele 800,000,000 1,452,221,852 652,221,852 182 
30 H/W Mbinga 4,691,336,000 5,328,099,183 636,763,183 114 
31 H/M Mpanda 2,859,161,000 3,490,701,445 631,540,445 122 
32 H/W Tarime 6,118,813,000 6,746,328,297 627,515,297 110 
33 H/Mji Ifakara 3,927,034,000 4,540,890,222 613,856,222 116 
34 H/Mji Geita 10,284,283,000 10,886,125,187 601,842,187 106 
35 H/M Ubungo 23,820,553,359 24,414,268,232 593,714,873 102 
36 H/W Magu 2,906,913,482 3,498,379,910 591,466,428 120 
37 H/W Bariadi 1,850,760,000 2,413,776,114 563,016,114 130 
38 H/W Missenyi 4,035,180,000 4,591,541,985 556,361,985 114 
39 H/W Mafia 1,680,000,000 2,211,242,058 531,242,058 132 
40 H/M Iringa 4,957,000,000 5,456,918,260 499,918,260 110 
41 H/W Nachingwea 4,001,818,000 4,501,057,046 499,239,046 112 
42 H/M Sumbawanga 2,275,225,000 2,770,294,000 495,069,000 122 
43 H/W Bagamoyo 3,914,020,000 4,392,954,510 478,934,510 112 
44 H/W Nyang’hwale 2,303,462,000 2,771,053,834 467,591,834 120 
45 H/W Namtumbo 1,501,000,000 1,948,596,467 447,596,467 130 
46 H/W Chamwino 2,105,707,000 2,529,830,855 424,123,855 120 
47 H/W Monduli 2,249,942,000 2,662,475,436 412,533,436 118 
48 H/W Kilolo 4,352,862,000 4,760,577,102 407,715,102 109 
49 H/W Ileje 1,402,601,000 1,787,698,108 385,097,108 127 
50 H/Mji Mbulu 1,032,483,000 1,403,448,426 370,965,426 136 
51 H/Mji Kahama 8,941,187,000 9,311,115,119 369,928,119 104 
52 H/W Meatu 2,573,720,000 2,937,327,085 363,607,085 114 
53 H/Mji Tunduma 8,205,412,500 8,563,895,775 358,483,275 104 
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Na. Jina La 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) utekelezaji % 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

54 H/W Masasi 3,480,001,000 3,826,538,969 346,537,969 110 
55 H/W Bukoba 1,863,000,000 2,206,317,103 343,317,103 118 
56 H/W Handeni 2,138,405,701 2,480,297,997 341,892,296 116 
57 H/W Ulanga 2,432,114,000 2,772,230,850 340,116,850 114 
58 H/W Njombe 3,580,949,600 3,914,998,714 334,049,114 109 
59 H/W Nanyumbu 2,351,000,000 2,676,804,148 325,804,148 114 
60 H/W Mbeya 4,372,505,000 4,691,605,011 319,100,011 107 
61 H/Mji Kasulu 2,096,506,000 2,406,968,096 310,462,096 115 
62 H/W Mwanga 3,166,000,000 3,467,824,001 301,824,001 110 
63 H/W Songea 1,938,989,000 2,219,591,595 280,602,595 114 
64 H/W Meru 3,498,963,000 3,776,193,062 277,230,062 108 
65 H/M Bukoba 3,200,132,000 3,458,492,493 258,360,493 108 
66 H/W Kisarawe 3,016,710,000 3,270,906,977 254,196,977 108 
67 H/W Nsimbo 1,048,182,034 1,300,428,349 252,246,315 124 
68 H/Mji Bunda 1,459,300,000 1,706,450,015 247,150,015 117 
69 H/W Uvinza 1,947,005,000 2,189,327,000 242,322,000 112 
70 H/W Kongwa 3,207,487,500 3,448,722,566 241,235,066 108 
71 H/W Kwimba 2,467,985,000 2,695,732,283 227,747,283 109 
72 H/W Misungwi 2,498,952,000 2,722,689,000 223,737,000 109 
73 H/W Muheza 2,606,787,588 2,790,251,672 183,464,084 107 
74 H/W Mbarali 6,072,656,000 6,250,259,424 177,603,424 103 
75 H/W Mkinga 1,773,630,855 1,937,385,653 163,754,798 109 
76 H/W Mtwara 2,834,206,999 2,996,461,451 162,254,452 106 
77 H/W Iringa 3,966,678,500 4,124,909,470 158,230,970 104 
78 H/W Momba 1,585,500,000 1,740,694,597 155,194,597 110 
79 H/W Ludewa 2,236,599,231 2,390,712,830 154,113,599 107 
80 H/Mji Babati 2,532,068,472 2,682,209,060 150,140,588 106 
81 H/Mji Newala 2,212,389,000 2,352,407,680 140,018,680 106 
82 H/W Chato 3,995,900,000 4,128,340,755 132,440,755 103 
83 H/W Hai 3,786,674,000 3,913,924,152 127,250,152 103 
84 H/W Mlimba 3,927,034,000 4,037,733,000 110,699,000 103 
85 H/W Nyasa 1,238,000,000 1,343,350,555 105,350,555 109 
86 H/W Singida 1,357,323,000 1,461,111,623 103,788,623 108 
87 H/W Mkalama 1,454,100,000 1,546,280,898 92,180,898 106 
88 H/W Sumbawanga 2,760,500,000 2,849,652,146 89,152,146 103 
89 H/W Mbulu 1,581,740,000 1,669,969,928 88,229,928 106 
90 H/W Kakonko 1,097,636,000 1,168,942,000  71,306,000 106 
91 H/Mji Masasi 2,376,383,000 2,427,478,979 51,095,979 102 
92 H/W Buhigwe 834,806,000 880,248,000 45,442,000 105 
93 H/W Karatu 3,963,535,000 4,008,472,419 44,937,419 101 
94 H/W Musoma 1,749,628,000 1,787,696,498 38,068,498 102 
95 H/W Same 2,588,731,000 2,625,615,013 36,884,013 101 
96 H/Mji Kondoa 1,509,452,812 1,538,944,334 29,491,522 102 
97 H/W Babati 3,340,751,000 3,364,142,572 23,391,572 101 
98 H/W Rorya 1,380,378,000 1,399,635,109 19,257,109 101 
99 H/Mji Bariadi 3,081,751,000 3,100,488,332 18,737,332 101 
100 H/W Kigoma 729,482,997 741,312,879 11,829,882 102 
101 H/W Kilindi 2,431,494,250 2,436,004,125 4,509,875 100 
102 H/W Mpwapwa 2,236,830,400 2,238,996,381 2,165,981 100 
Jumla 413,871,167,926 479,401,407,535 65,530,239,610 116 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Halmashauri kwa mwaka 2021/22 
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Kiambatisho Na.4-3: Halmashauri zenye ukusanyaji wa mapato ya ndani chini ya bajeti 
Na. Jina La 

Halmashauri 
Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Makusanyo-
bajeti) (Sh.) 

Utekelezaji 
% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

1 H/Jiji Dodoma 43,616,465,099 35,170,693,958 (8,445,771,141) 81 
2 H/M Kinondoni 49,413,888,000 44,301,894,182 (5,111,993,818) 90 
3 H/Jiji Arusha 25,356,862,310 22,084,949,930 (3,271,912,380) 87 
4 H/M Morogoro 11,503,535,000 9,274,807,000 (2,228,728,000) 81 
5 H/W Kishapu 4,297,770,051 2,898,280,230 (1,399,489,821) 67 
6 H/Jiji Tanga 15,354,836,000 13,955,665,384 (1,399,170,616) 91 
7 H/W Busokelo 3,122,575,141 1,920,948,999 (1,201,626,142) 62 
8 H/W Ushetu 3,580,227,060 2,476,073,071 (1,104,153,989) 69 
9 H/Jiji Mbeya 16,710,488,000 15,708,442,770 (1,002,045,230) 94 
10 H/W Ruangwa 4,961,154,000 4,022,550,213 (938,603,787) 81 
11 H/W Ngorongoro 2,752,532,000 1,825,228,127 (927,303,873) 66 
12 H/M Ilemela 11,088,116,225 10,194,697,314 (893,418,911) 92 
13 H/W Lindi 2,743,806,000 1,887,935,605 (855,870,395) 69 
14 H/W Mvomero 3,596,438,000 2,785,718,861 (810,719,139) 77 
15 H/W Kilwa 5,499,815,000 4,828,149,240 (671,665,760) 88 
16 H/W Sikonge 3,229,000,000 2,574,684,498 (654,315,502) 80 
17 H/Mji Nzega 3,676,822,100 3,028,983,246 (647,838,854) 82 
18 H/W Korogwe 2,118,730,000 1,474,344,998 (644,385,002) 70 
19 H/W Buchosa 2,714,097,000 2,120,802,661 (593,294,339) 78 
20 H/Mji Nanyamba 2,050,801,000 1,462,958,747 (587,842,253) 71 
21 H/W Tandahimba 5,053,322,400 4,467,394,333 (585,928,067) 88 
22 H/W Ikungi 2,192,270,000 1,610,130,981 (582,139,019) 73 
23 H/W Bumbuli 1,032,920,000 477,411,367 (555,508,633) 46 
24 H/W Bunda 1,776,485,000 1,235,914,897 (540,570,103) 70 
25 H/W Itigi 1,903,990,833 1,443,714,013 (460,276,820) 76 
26 H/Jiji Mwanza 18,454,892,000 18,016,467,303 (438,424,697) 98 
27 H/Mji Handeni 2,328,393,724 1,904,449,144 (423,944,580) 82 
28 H/W Ukerewe 3,269,566,000 2,848,767,741 (420,798,259) 87 
29 H/W Pangani 1,769,560,000 1,348,798,547 (420,761,453) 76 
30 H/W Hanang’ 4,843,000,000 4,456,336,961 (386,663,039) 92 
31 H/M 

Mtwara/Mikindani 
4,950,000,000 4,571,716,064 (378,283,936) 92 

32 H/M Singida 4,728,070,334 4,350,923,229 (377,147,105) 92 
33 H/W Tunduru 5,064,877,505 4,688,890,953 (375,986,552) 93 
34 H/M Lindi 2,850,122,000 2,498,481,081 (351,640,919) 88 
35 H/W Liwale 3,854,224,000 3,506,654,767 (347,569,233) 91 
36 H/W Nzega 2,376,418,000 2,048,848,053 (327,569,947) 86 
37 H/W Lushoto 2,269,027,000 1,944,116,084 (324,910,916) 86 
38 H/M Moshi 6,432,336,000 6,110,221,332 (322,114,668) 95 
39 H/Mji Korogwe 2,153,969,600 1,835,149,443 (318,820,157) 85 
40 H/M Tabora 5,084,765,100 4,784,447,850 (300,317,250) 94 
41 H/W 

Wang'ing’ombe 
4,569,426,600 4,271,935,446 (297,491,154) 93 

42 H/W Rungwe 6,459,977,515 6,166,419,490 (293,558,025) 95 
43 H/W Kalambo 2,033,000,000 1,749,484,000 (283,516,000) 86 
44 H/W Kasulu 2,892,312,000 2,613,074,359 (279,237,641) 90 
45 H/M Temeke 40,352,386,121 40,086,290,466 (266,095,655) 99 
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Na. Jina La 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Makusanyo-
bajeti) (Sh.) 

Utekelezaji 
% 
(Makusanyo 
halisi/Bajeti 

46 H/M Musoma 2,924,042,604 2,658,532,513 (265,510,091) 91 
47 H/W Nkasi 2,743,267,799 2,493,513,522 (249,754,277) 91 
48 H/W Malinyi 2,602,680,000 2,354,789,000 (247,891,000) 90 
49 H/W Sengerema 2,500,000,000 2,271,718,763 (228,281,237) 91 
50 H/W Arusha 4,422,748,752 4,197,348,043 (225,400,709) 95 
51 H/W Kilosa 5,471,252,088 5,249,346,537 (221,905,551) 96 
52 H/W Serengeti 2,770,208,000 2,549,032,361 (221,175,639) 92 
53 H/W Chemba 1,639,893,203 1,420,250,604 (219,642,599) 87 
54 H/W Kibondo 2,705,139,602 2,505,920,918 (199,218,684) 93 
55 H/W Manyoni 2,497,357,415 2,320,404,572 (176,952,843) 93 
56 H/W Moshi 3,898,477,000 3,729,350,955 (169,126,045) 96 
57 H/W Rombo 2,797,690,129 2,632,676,812 (165,013,317) 94 
58 H/W Madaba 1,022,764,000 860,738,345 (162,025,655) 84 
59 H/W Tanganyika 4,660,259,801 4,505,225,794 (155,034,007) 97 
60 H/W Kondoa 1,570,330,901 1,436,868,417 (133,462,484) 92 
61 H/W Biharamulo 2,664,937,000 2,536,346,978 (128,590,022) 95 
62 H/W Bukombe 2,347,487,800 2,238,120,499 (109,367,301) 95 
63 H/Mji Mbinga 2,742,034,123 2,636,395,223 (105,638,900) 96 
64 H/W Gairo 1,386,033,214 1,284,849,337 (101,183,877) 93 
65 H/Mji Makambako 3,228,062,000 3,135,351,728 (92,710,272) 97 
66 H/W Itilima 2,378,536,056 2,291,302,972 (87,233,084) 96 
67 H/W Songwe 3,150,309,000 3,063,526,850 (86,782,150) 97 
68 H/W Butiama 1,545,000,000 1,466,012,977 (78,987,023) 95 
69 H/M K/Ujiji 2,800,000,000 2,721,485,165 (78,514,835) 97 
70 H/W Simanjiro 2,483,845,500 2,410,295,999 (73,549,501) 97 
71 H/W Iramba 2,428,534,000 2,357,908,467 (70,625,533) 97 
72 H/W Bahi 1,700,000,000 1,630,858,398 (69,141,602) 96 
73 H/W Siha 1,663,489,000 1,596,927,000 (66,562,000) 96 
74 H/Mji Njombe 6,716,670,980 6,658,321,950 (58,349,030) 99 
75 H/W Mbogwe 2,392,802,000 2,339,910,645 (52,891,355) 98 
76 H/W Longido 2,238,600,000 2,188,044,525 (50,555,475) 98 
77 H/W Busega 2,064,000,000 2,021,196,994 (42,803,006) 98 
78 H/W Kyela 3,905,033,080 3,862,784,924 (42,248,156) 99 
79 H/W Newala 1,637,840,000 1,598,706,000 (39,134,000) 98 
80 H/W Muleba 5,761,300,000 5,729,911,594 (31,388,406) 99 
81 H/Mji Tarime 1,950,000,000 1,926,483,813 (23,516,187) 99 
82 H/W Urambo 2,533,431,000 2,520,419,640 (13,011,360) 99 
Jumla 460,027,325,765 412,434,725,772 (47,592,599,993) 90 
Chanzo: Taarifa za Hesabu za mwaka 2021/22 
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Kiambatisho Na.10-1: Thamani ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu 

Na. Jina la Halmashauri Thamani ya 
mfuko (Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Thamani ya 
mfuko (Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es Salaam 14,869,126,959 94.  H/W Longido 586,948,809 
2.  H/M Kinondoni 11,283,561,993 95.  H/W Kibiti 578,576,483 
3.  H/M Temeke 10,805,463,242 96.  H/W Musoma 571,510,976 
4.  H/Jiji Dodoma 7,205,522,897 97.  H/W Lushoto 563,353,664 
5.  H/W Songea 7,205,522,897 98.  H/W Handeni 560,840,452 
6.  H/Jiji Arusha 5,994,869,969 99.  H/W Nanyumbu 559,638,980 
7.  H/M Ubungo 4,631,832,841 100.  H/W Kwimba 556,626,670 
8.  H/Jiji Mwanza 3,601,531,987 101.  H/W Kongwa 554,993,784 
9.  H/Mji Geita 3,450,423,515 102.  H/W Magu 550,229,185 
10.  H/Jiji Tanga 3,380,666,243 103.  H/W Mbulu 547,673,684 
11.  H/M Kahama 3,310,285,394 104.  H/W Misungwi 546,883,686 
12.  H/Jiji Mbeya 2,791,362,148 105.  H/W Ngara 544,828,084 
13.  H/W Mufindi 2,741,393,461 106.  H/W Ushetu 542,529,953 
14.  H/M Kigamboni 2,689,315,042 107.  H/W Sumbawanga 542,529,194 
15.  H/W Chalinze 2,627,022,366 108.  H/W Kibondo 540,399,214 
16.  H/Mji Njombe 2,423,207,000 109.  H/W Iringa 532,957,425 
17.  H/Mji Tunduma 2,249,371,944 110.  H/W Mpwapwa 532,957,425 
18.  H/M Ilemela 2,061,020,516 111.  H/W Itigi 531,297,960 
19.  H/W Muleba 1,976,598,234 112.  H/Mji Newala 523,376,760 
20.  H/W Kaliua 1,827,966,451 113.  H/W Ludewa 520,639,168 
21.  H/M Moshi 1,789,545,478 114.  H/W Kilosa 518,711,879 
22.  H/W Mkuranga 1,766,313,004 115.  H/W Buchosa 516,452,140 
23.  H/M Morogoro 1,757,969,202 116.  H/W Kishapu 515,103,970 
24.  H/W Tarime 1,735,589,619 117.  H/W Biharamulo 509,908,833 
25.  H/W Mbarali 1,734,746,855 118.  H/W Shinyanga 509,263,738 
26.  H/Mji Kibaha 1,683,685,393 119.  H/W Mpimbwe 504,473,388 
27.  H/W Geita 1,664,825,594 120.  H/Mji Babati 495,514,309 
28.  H/W Kilwa 1,571,558,142 121.  H/W Hai 491,878,784 
29.  H/Mji Mafinga 1,551,108,593 122.  H/M Kigoma/Ujiji 491,646,090 
30.  H/W Mbeya 1,515,991,480 123.  H/W Nyang'hwale 483,008,960 
31.  H/M Songea 1,427,330,902 124.  H/W Maswa 477,993,443 
32.  H/W Songwe 1,369,673,601 125.  H/W Kilindi 475,720,810 
33.  H/W Mbinga 1,215,007,805 126.  H/W Bariadi 468,777,102 
34.  H/W Moshi 1,202,055,401 127.  H/W Ruangwa 465,165,124 
35.  H/W Mpanda 1,184,008,237 128.  H/W Ukerewe 452,816,605 
36.  H/W Njombe 1,132,672,164 129.  H/M Sumbawanga 446,652,306 
37.  H/W Rungwe 1,093,932,976 130.  H/M Mtwara 441,820,202 
38.  H/W Karatu 1,093,327,116 131.  H/Mji Makambako 432,060,461 
39.  H/W Mlimba 1,089,243,567 132.  H/W Meatu 425,175,007 
40.  H/W Wanging'ombe 1,070,481,393 133.  H/W Bukoba 411,961,200 
41.  H/W Mbozi 1,061,515,109 134.  H/W Nsimbo 409,503,151 
42.  H/W Chunya 1,049,521,900 135.  H/W Mkalama 402,478,776 
43.  H/W Tunduru 1,029,960,429 136.  H/M Lindi 391,985,000 
44.  H/W Nachingwea 1,027,655,000 137.  H/W Ulanga 383,512,774 
45.  H/W Mtwara 990,787,849 138.  H/W Namtumbo 377,732,587 
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Na. Jina la Halmashauri Thamani ya 
mfuko (Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Thamani ya 
mfuko (Sh.) 

46.  H/W Meru 969,249,860 139.  H/W Busega 377,626,384 
47.  H/W Urambo 967,560,676 140.  H/W Nkasi 375,101,000 
48.  H/W Arusha 965,158,928 141.  H/W Rufiji 373,819,000 
49.  H/M Tabora 939,641,328 142.  H/W Ikungi 363,659,000 
50.  H/W Simanjiro 939,406,215 143.  H/W Siha 363,507,089 
51.  H/W Igunga 919,206,744 144.  H/W Mafia 363,411,872 
52.  H/W Masasi 908,164,961 145.  H/W Mkinga 357,142,789 
53.  H/W Malinyi 901,617,751 146.  H/W Bunda 342,583,052 
54.  H/Mji Ifakara 896,063,360 147.  H/Mji Tarime 336,596,913 
55.  H/M Mpanda 895,791,512 148.  H/W Chamwino 328,799,090 
56.  H/W Kilolo 879,631,297 149.  H/W Kakonko 324,245,000 
57.  H/W Kyerwa 878,718,941 150.  H/W Mbogwe 318,599,845 
58.  H/W Makete 873,454,188 151.  H/W Kisarawe 317,861,300 
59.  H/W Missenyi 870,309,075 152.  H/W Busokelo 315,477,236 
60.  H/W Morogoro 865,194,541 153.  H/W Ileje 313,839,404 
61.  H/W Monduli 863,608,559 154.  H/W Momba 312,963,145 
62.  H/W Sikonge 853,578,714 155.  H/W Mtama 311,196,894 
63.  H/W Tandahimba 845,463,104 156.  H/W Manyoni 308,517,542 
64.  H/W Kibaha 826,792,902 157.  H/W Butiama 307,154,591 
65.  H/W Kiteto 824,753,481 158.  H/W Pangani 294,512,098 
66.  H/W Bagamoyo 822,969,597 159.  H/W Bahi 291,751,744 
67.  H/M Bukoba 807,332,921 160.  H/W Itilima 291,462,295 
68.  H/W Hanang' 804,369,455 161.  H/W Kalambo 290,769,605 
69.  H/M Shinyanga 794,430,868 162.  H/W Sengerema 288,298,740 
70.  H/W Babati 777,754,312 163.  H/W Muheza 287,724,702 
71.  H/W Ngorongoro 775,541,000 164.  H/Mji Handeni 287,507,934 
72.  H/Mji Nzega 765,082,888 165.  H/Mji Masasi 269,945,303 
73.  H/W Kasulu 757,642,908 166.  H/Mji Bunda 268,334,193 
74.  H/M Iringa 756,026,087 167.  H/Mji Nanyamba 262,881,836 
75.  H/W Msalala 748,523,209 168.  H/Mji Kondoa 235,193,520 
76.  H/M Musoma 739,282,979 169.  H/W Rorya 227,470,345 
77.  H/W Same 733,391,695 170.  H/W Newala 227,193,685 
78.  H/W Karagwe 725,104,000 171.  H/Mji Mbulu 221,869,300 
79.  H/W Kyela 722,948,238 172.  H/W Buhigwe 215,962,604 
80.  H/Mji Kasulu 676,047,136 173.  H/Mji Korogwe 209,121,593 
81.  H/M Singida 661,869,915 174.  H/W Korogwe 199,385,269 
82.  H/W Chato 661,390,000 175.  H/W Mlele 195,292,983 
83.  H/W Uyui 659,015,928 176.  H/W Chemba 192,975,495 
84.  H/W Mvomero 656,369,667 177.  H/W Kigoma 185,789,738 
85.  H/W Liwale 656,109,000 178.  H/W Iramba 183,798,399 
86.  H/Mji Mbinga 648,077,332 179.  H/W Bumbuli 162,886,754 
87.  H/W Bukombe 642,515,281 180.  H/W Kondoa 150,288,597 
88.  H/W Mwanga 632,990,005 181.  H/W Madaba 144,999,689 
89.  H/Mji Bariadi 614,878,399 182.  H/W Singida 135,030,666 
90.  H/W Rombo 614,431,595 183.  H/W Gairo 101,387,250 
91.  H/W Nzega 611,663,734 184.  H/W Nyasa - 12,198,660 
92.  H/W Serengeti 605,972,970 Jumla 203,193,252,582 
93.  H/W Uvinza 593,738,400 
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Kiambatisho Na.10-2: Michango ya Halmashauri kwenye mfuko wa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
ilichochanga 
(Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
ilichochanga 
(Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es Salaam  5,017,000,000 93.  H/W Kisarawe  191,286,000 
2.  H/M Kinondoni  3,212,398,429 94.  H/W Kasulu  190,000,000 
3.  H/M Temeke  2,361,054,997 95.  H/W Hai  187,464,140 
4.  H/Jiji Arusha  2,077,022,360 96.  H/W Kyela  184,903,591 
5.  H/Jiji Dodoma 1,663,528,215 97.  H/W Ulanga  184,695,802 
6.  H/M Ubungo  1,144,104,656 98.  H/W Rombo  180,956,838 
7.  H/Jiji Tanga  1,140,860,365 99.  H/W Kibiti  180,000,000 
8.  H/Jiji Mwanza  1,043,317,662 100.  H/W Biharamulo  176,175,503 
9.  H/Mji Geita  909,574,300 101.  H/W Liwale  175,087,000 
10.  H/M Kahama  905,475,565 102.  H/Mji Kasulu  173,626,540 
11.  H/Mji Tunduma  802,209,050 103.  H/W Mbulu  173,120,767 
12.  H/W Mkuranga  722,938,105 104.  H/W Busega  172,700,000 
13.  H/Jiji Mbeya  700,000,000 105.  H/W Nyang'hwale  170,120,960 
14.  H/M Kigamboni  665,353,845 106.  H/W Bariadi  169,202,133 
15.  H/W Mufindi  642,700,865 107.  H/M Musoma  167,050,985 
16.  H/M Morogoro  624,648,732 108.  H/W Kibondo  162,803,500 
17.  H/Mji Njombe  608,405,000 109.  H/W Handeni  162,547,748 
18.  H/W Chalinze  607,420,000 110.  H/W Same  160,580,700 
19.  H/M Moshi  599,113,000 111.  H/W Simanjiro  160,013,000 
20.  H/W Tarime  584,449,739 112.  H/W Urambo  159,715,000 
21.  H/W Mbarali  562,617,894 113.  H/W Mafia  159,631,426 
22.  H/W Kaliua  478,778,138 114.  H/W Maswa  155,761,035 
23.  H/Mji Kibaha  465,106,843 115.  H/W Nanyumbu  154,014,683 
24.  H/W Muleba  457,801,452 116.  H/W Mbogwe  153,400,000 
25.  H/W Hanang'  450,126,378 117.  H/W Uvinza  151,000,000 
26.  H/W Kilosa  449,853,773 118.  H/W Chamwino  150,997,330 
27.  H/Mji Mafinga  444,402,132 119.  H/W Ileje  147,774,832 
28.  H/M Tabora  436,742,651 120.  H/W Lushoto  146,278,966 
29.  H/W Msalala  432,000,000 121.  H/W Chemba  145,500,000 
30.  H/W Kiteto  427,200,754 122.  H/W Ludewa  145,282,000 
31.  H/W Missenyi  419,309,720 123.  H/W Ngorongoro  144,894,437 
32.  H/W Mbinga  410,096,907 124.  H/M Kigoma/Ujiji  143,993,814 
33.  H/W Rufiji  409,992,000 125.  H/W Monduli  143,647,400 
34.  H/Mji Ifakara  405,611,250 126.  H/Mji Mbinga  139,585,966 
35.  H/W Kilwa  403,088,659 127.  H/W Mtama  137,622,127 
36.  H/M Ilemela  401,000,000 128.  H/W Bukoba  137,545,000 
37.  H/W Chunya  394,030,100 129.  H/W Nzega  136,884,932 
38.  H/W Mpanda  391,665,800 130.  H/W Itigi  133,201,706 
39.  H/W Morogoro  390,340,884 131.  H/W Mkinga  133,180,039 
40.  H/M Songea  365,700,000 132.  H/W Musoma  131,883,239 
41.  H/W Mbeya  361,132,399 133.  H/W Kalambo  130,000,000 
42.  H/W Karatu  347,934,366 134.  H/W Sikonge  130,000,000 
43.  Wanging'ombe  346,084,641 135.  H/W Momba  129,682,362 
44.  H/W Makete  336,852,210 136.  H/Mji Korogwe  128,890,027 
45.  H/Mji Bariadi  326,779,088 137.  H/W Songea  128,629,381 
46.  H/W Ngara  326,114,991 138.  H/W Siha  128,279,597 
47.  H/W Rungwe  321,107,740 139.  H/Mji Tarime  127,659,000 
48.  H/W Njombe  320,000,000 140.  H/Mji Bunda  126,646,000 
49.  H/W Arusha  301,410,336 141.  H/W Itilima  124,997,708 
50.  H/M Iringa  298,829,800 142.  H/W Masasi  123,166,547 
51.  H/W Geita  294,923,825 143.  H/Mji Nanyamba  119,411,900 
52.  H/W Kilolo  289,833,200 144.  H/W Kibaha  119,330,540 
53.  H/M Shinyanga  283,931,254 145.  H/W Serengeti  118,700,000 
54.  H/W Mpimbwe  279,000,000 146.  H/W Mkalama  116,976,230 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
ilichochanga 
(Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
ilichochanga 
(Sh.) 

55.  H/W Shinyanga  277,691,097 147.  H/W Kwimba  115,321,599 
56.  H/W Mlimba  275,000,000 148.  H/M Lindi  115,300,000 
57.  H/W Kyerwa  272,718,649 149.  H/W Singida  115,164,514 
58.  H/W Mbozi  272,473,127 150.  H/W Bahi  112,838,555 
59.  H/W Karagwe  270,145,000 151.  H/W Longido  109,100,000 
60.  H/W Sumbawanga  266,000,000 152.  H/W Busokelo  107,133,425 
61.  H/W Tunduru  264,570,167 153.  H/W Pangani  103,049,452 
62.  H/W Mtwara  255,703,691 154.  H/Mji Masasi  102,817,132 
63.  H/M Mtwara  255,472,843 155.  H/W Sengerema  102,689,459 
64.  H/W Buchosa  254,296,583 156.  H/W Butiama  101,211,286 
65.  H/W Babati  251,164,000 157.  H/W Bukombe  100,334,712 
66.  H/W Chato  250,338,000 158.  H/W Ikungi  99,980,000 
67.  H/W Igunga  249,700,000 159.  H/W Nkasi  99,074,000 
68.  H/W Mvomero  246,143,414 160.  H/W Muheza  98,388,031 
69.  H/M Singida  243,570,000 161.  H/W Namtumbo  97,828,000 
70.  H/W Tandahimba  238,101,873 162.  H/W Iramba  94,913,109 
71.  H/W Kongwa  228,559,357 163.  H/Mji Babati  94,161,370 
72.  H/W Songwe  225,682,747 164.  H/W Nsimbo  90,000,000 
73.  H/W Uyui  221,000,000 165.  H/W Rorya  88,500,000 
74.  H/M Mpanda  220,193,916 166.  H/W Mpwapwa  85,976,841 
75.  H/W Meru  219,789,038 167.  H/W Kondoa  85,424,670 
76.  H/W Nachingwea  218,469,768 168.  H/W Newala  85,404,000 
77.  H/W Iringa  216,667,352 169.  H/Mji Handeni  83,593,000 
78.  H/Mji Makambako  216,073,824 170.  H/Mji Newala  82,863,919 
79.  H/W Mwanga  210,059,759 171.  H/W Buhigwe  82,159,674 
80.  H/Mji Nzega 209,287,309 172.  H/W Korogwe  81,824,547 
81.  H/W Kishapu  206,658,152 173.  H/W Mlele  80,000,000 
82.  H/W Ushetu  205,697,486 174.  H/W Bunda  79,941,301 
83.  H/M Bukoba  205,621,789 175.  H/Mji Kondoa  79,304,280 
84.  H/W Ruangwa  205,250,772 176.  H/Mji Mbulu  76,300,000 
85.  H/W Moshi  204,828,810 177.  H/M Sumbawanga  75,000,000 
86.  H/W Bagamoyo  204,397,226 178.  H/W Kakonko  72,819,770 
87.  H/W Ukerewe  202,475,882 179.  H/W Manyoni  72,140,000 
88.  H/W Magu  200,392,722 180.  H/W Madaba  66,981,811 
89.  H/W Misungwi  200,162,233 181.  H/W Bumbuli  65,202,054 
90.  H/W Malinyi  196,776,675 182.  H/W Gairo  59,000,000 
91.  H/W Kilindi  195,725,279 183.  H/W Kigoma  50,758,790 
92.  H/W Meatu  194,218,288 Jumla 59,251,048,630 
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Kiambatisho Na.10-3: Kiasi kisichorejeshwa kwenye mfuko wa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Kinondoni  8,777,629,969 92.  H/Mji Njombe  259,664,381 
2.  Dar es Salaam  5,562,659,779 93.  H/W Monduli  258,299,600 
3.  H/M Temeke  5,390,054,845 94.  H/W Karagwe  258,150,522 
4.  Arusha  3,929,132,280 95.  H/W Kilindi  253,983,100 
5.  H/M Ubungo  2,484,607,978 96.  H/M Mpanda  253,558,926 
6.  Dodoma  2,243,527,622 97.  H/Mji Handeni  252,420,244 
7.  Mbeya  1,923,946,150 98.  H/W Bunda  236,797,868 
8.  Tanga  1,870,594,400 99.  H/W Iringa  233,210,100 
9.  Mwanza  1,866,106,570 100.  H/W Mbinga  231,196,473 
10.  H/W Mufindi  1,663,613,500 101.  H/W Mbozi  224,498,900 
11.  H/W Mbarali  1,499,650,444 102.  H/W Malinyi  224,370,032 
12.  H/W Chalinze  1,426,645,894 103.  H/M Lindi  220,358,000 
13.  H/W Kaliua  1,100,651,630 104.  H/W Kibiti  215,802,800 
14.  H/W Mbeya  970,783,359 105.  H/W Buchosa  213,892,810 
15.  H/W Mkuranga  943,901,090 106.  H/W Muheza  210,930,804 
16.  H/W Chunya  931,199,250 107.  H/W Kibaha  210,616,150 
17.  H/W Rungwe  914,950,339 108.  H/W Maswa  202,645,538 
18.  H/W Kilwa  824,047,889 109.  H/W Busega  192,485,900 
19.  H/W Kyerwa  781,372,108 110.  H/W Longido  187,775,000 
20.  H/W Kibondo  771,672,509 111.  H/Mji Korogwe  185,466,165 
21.  H/M Tabora  737,307,750 112.  H/W Kongwa  178,395,050 
22.  H/M Songea  721,179,664 113.  H/W Serengeti  177,853,000 
23.  H/M Kigamboni  719,308,360 114.  H/W Mlele  174,844,300 
24.  H/W Tarime  716,598,400 115.  H/W Babati  170,525,614 
25.  H/Mji Kibaha  686,278,079 116.  H/W Ikungi  170,461,800 
26.  H/W Kasulu  663,196,893 117.  H/Mji Nanyamba  164,314,300 
27.  H/Mji Kasulu  659,570,543 118.  H/W Kalambo  161,823,100 
28.  H/W Kyela  657,129,021 119.  H/W Iramba  152,581,485 
29.  H/M Iringa  604,613,350 120.  H/W Mvomero  147,924,779 
30.  H/W Kilosa  602,183,835 121.  H/W Handeni  145,108,549 
31.  H/W Uyui  598,972,300 122.  H/M Sumbawanga  143,866,802 
32.  H/W Songwe  588,879,750 123.  H/W Shinyanga  142,956,400 
33.  H/W Nzega  582,273,600 124.  H/W Momba  142,595,765 
34.  H/W Missenyi  577,659,043 125.  H/W Buhigwe  140,376,335 
35.  H/W Urambo  572,780,528 126.  H/W Kilolo 132,528,850 
36.  H/W Ngorongoro  572,075,043 127.  H/Mji Mbulu  128,340,300 
37.  H/W Nachingwea  571,773,656 128.  H/Mji Ifakara  126,927,858 
38.  H/W Ukerewe  564,424,260 129.  H/M Shinyanga  126,650,300 
39.  H/W Rufiji  526,949,000 130.  H/W Siha  122,113,106 
40.  H/Mji Mafinga  519,491,740 131.  H/W Arusha  120,592,650 
41.  H/W Muleba  518,014,399 132.  H/W Butiama  120,316,800 
42.  H/M Moshi  517,372,924 133.  H/W Kigoma  119,555,905 
43.  H/W Karatu  516,070,250 134.  H/W Mtama  115,940,000 
44.  H/W Uvinza  509,688,400 135.  H/W Namtumbo  111,775,600 
45.  H/W Ngara  498,252,041 136.  H/W Rorya  110,794,000 
46.  H/W Simanjiro  489,609,952 137.  H/W Njombe  110,438,400 
47.  H/W Bukombe  488,029,304 138.  H/W Newala  107,653,000 
48.  H/W Mpanda  481,815,900 139.  H/W Ulanga  106,770,264 
49.  H/W Mwanga  481,572,500 140.  H/W Kwimba  106,634,055 
50.  H/W Biharamulo  465,509,729 141.  H/W Nsimbo  103,971,800 
51.  H/W Masasi  462,091,700 142.  H/Mji Bunda  100,984,500 
52.  H/W Rombo  438,897,595 143.  H/W Ruangwa  99,127,250 
53.  H/W Igunga  435,197,146 144.  H/W Misungwi  95,360,350 
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Kiambatisho Na.10-3: Kiasi kisichorejeshwa kwenye mfuko wa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Kinondoni  8,777,629,969 92.  H/Mji Njombe  259,664,381 
2.  Dar es Salaam  5,562,659,779 93.  H/W Monduli  258,299,600 
3.  H/M Temeke  5,390,054,845 94.  H/W Karagwe  258,150,522 
4.  Arusha  3,929,132,280 95.  H/W Kilindi  253,983,100 
5.  H/M Ubungo  2,484,607,978 96.  H/M Mpanda  253,558,926 
6.  Dodoma  2,243,527,622 97.  H/Mji Handeni  252,420,244 
7.  Mbeya  1,923,946,150 98.  H/W Bunda  236,797,868 
8.  Tanga  1,870,594,400 99.  H/W Iringa  233,210,100 
9.  Mwanza  1,866,106,570 100.  H/W Mbinga  231,196,473 
10.  H/W Mufindi  1,663,613,500 101.  H/W Mbozi  224,498,900 
11.  H/W Mbarali  1,499,650,444 102.  H/W Malinyi  224,370,032 
12.  H/W Chalinze  1,426,645,894 103.  H/M Lindi  220,358,000 
13.  H/W Kaliua  1,100,651,630 104.  H/W Kibiti  215,802,800 
14.  H/W Mbeya  970,783,359 105.  H/W Buchosa  213,892,810 
15.  H/W Mkuranga  943,901,090 106.  H/W Muheza  210,930,804 
16.  H/W Chunya  931,199,250 107.  H/W Kibaha  210,616,150 
17.  H/W Rungwe  914,950,339 108.  H/W Maswa  202,645,538 
18.  H/W Kilwa  824,047,889 109.  H/W Busega  192,485,900 
19.  H/W Kyerwa  781,372,108 110.  H/W Longido  187,775,000 
20.  H/W Kibondo  771,672,509 111.  H/Mji Korogwe  185,466,165 
21.  H/M Tabora  737,307,750 112.  H/W Kongwa  178,395,050 
22.  H/M Songea  721,179,664 113.  H/W Serengeti  177,853,000 
23.  H/M Kigamboni  719,308,360 114.  H/W Mlele  174,844,300 
24.  H/W Tarime  716,598,400 115.  H/W Babati  170,525,614 
25.  H/Mji Kibaha  686,278,079 116.  H/W Ikungi  170,461,800 
26.  H/W Kasulu  663,196,893 117.  H/Mji Nanyamba  164,314,300 
27.  H/Mji Kasulu  659,570,543 118.  H/W Kalambo  161,823,100 
28.  H/W Kyela  657,129,021 119.  H/W Iramba  152,581,485 
29.  H/M Iringa  604,613,350 120.  H/W Mvomero  147,924,779 
30.  H/W Kilosa  602,183,835 121.  H/W Handeni  145,108,549 
31.  H/W Uyui  598,972,300 122.  H/M Sumbawanga  143,866,802 
32.  H/W Songwe  588,879,750 123.  H/W Shinyanga  142,956,400 
33.  H/W Nzega  582,273,600 124.  H/W Momba  142,595,765 
34.  H/W Missenyi  577,659,043 125.  H/W Buhigwe  140,376,335 
35.  H/W Urambo  572,780,528 126.  H/W Kilolo 132,528,850 
36.  H/W Ngorongoro  572,075,043 127.  H/Mji Mbulu  128,340,300 
37.  H/W Nachingwea  571,773,656 128.  H/Mji Ifakara  126,927,858 
38.  H/W Ukerewe  564,424,260 129.  H/M Shinyanga  126,650,300 
39.  H/W Rufiji  526,949,000 130.  H/W Siha  122,113,106 
40.  H/Mji Mafinga  519,491,740 131.  H/W Arusha  120,592,650 
41.  H/W Muleba  518,014,399 132.  H/W Butiama  120,316,800 
42.  H/M Moshi  517,372,924 133.  H/W Kigoma  119,555,905 
43.  H/W Karatu  516,070,250 134.  H/W Mtama  115,940,000 
44.  H/W Uvinza  509,688,400 135.  H/W Namtumbo  111,775,600 
45.  H/W Ngara  498,252,041 136.  H/W Rorya  110,794,000 
46.  H/W Simanjiro  489,609,952 137.  H/W Njombe  110,438,400 
47.  H/W Bukombe  488,029,304 138.  H/W Newala  107,653,000 
48.  H/W Mpanda  481,815,900 139.  H/W Ulanga  106,770,264 
49.  H/W Mwanga  481,572,500 140.  H/W Kwimba  106,634,055 
50.  H/W Biharamulo  465,509,729 141.  H/W Nsimbo  103,971,800 
51.  H/W Masasi  462,091,700 142.  H/Mji Bunda  100,984,500 
52.  H/W Rombo  438,897,595 143.  H/W Ruangwa  99,127,250 
53.  H/W Igunga  435,197,146 144.  H/W Misungwi  95,360,350 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
54.  H/W Liwale  433,721,605 145.  H/W Pangani  94,603,932 
55.  H/Mji Newala  432,204,198 146.  H/Mji Mbinga  90,597,856 
56.  H/W Chato  427,000,000 147.  H/W Nyasa  88,088,292 
57.  H/Mji Babati  424,368,080 148.  H/Mji Bariadi  83,917,455 
58.  H/M Mtwara  422,467,350 149.  H/W Itigi  82,000,900 
59.  H/M Morogoro  393,298,280 150.  H/W Bumbuli  80,995,759 
60.  H/M Musoma  392,766,676 151.  H/W Songea  78,913,272 
61.  H/W Mtwara  381,833,765 152.  H/W Mafia  78,508,400 
62.  H/W Mkalama  366,525,530 153.  H/W Wanging'ombe  75,000,200 
63.  H/Mji Tunduma  366,293,739 154.  H/W Kishapu  74,419,400 
64.  H/W Meru  364,242,037 155.  H/W Hai  72,570,600 
65.  H/W Bukoba  359,396,000 156.  H/W Sumbawanga  70,584,500 
66.  H/W Kisarawe  357,947,700 157.  H/W Madaba  70,066,100 
67.  H/W Sikonge  353,994,883 158.  H/W Geita  68,739,000 
68.  H/W Same  350,624,270 159.  H/W Nkasi  66,721,711 
69.  H/W Ludewa  348,050,000 160.  H/W Chamwino  65,329,000 
70.  H/W Busokelo  339,418,000 161.  H/W Mkinga  65,279,899 
71.  H/M Kigoma/Ujiji  339,212,000 162.  H/W Kiteto  56,182,000 
72.  H/W Magu  338,948,156 163.  H/W Ushetu  54,515,400 
73.  H/Mji Nzega  336,932,400 164.  H/W Kondoa  54,093,750 
74.  H/M Kahama  334,753,400 165.  H/W Mbogwe  48,722,283 
75.  H/W Msalala  331,176,000 166.  H/Mji Masasi  48,511,100 
76.  Tandahimba  325,008,300 167.  H/Mji Kondoa  47,014,000 
77.  H/M Ilemela  319,387,840 168.  H/W Sengerema  45,121,000 
78.  H/W Mpimbwe  318,465,250 169.  H/W Morogoro  43,341,100 
79.  H/W Nanyumbu  317,260,900 170.  H/W Bahi  41,712,108 
80.  H/Mji Makambako  312,998,100 171.  H/W Mpwapwa  34,257,098 
81.  H/W Kakonko  304,264,770 172.  H/W Mbulu  30,850,624 
82.  H/W Moshi  300,469,000 173.  H/Mji Tarime  26,083,554 
83.  H/W Tunduru  295,520,263 174.  H/W Gairo  25,460,022 
84.  H/W Musoma  288,927,574 175.  H/W Mlimba  22,870,700 
85.  H/M Bukoba  286,123,600 176.  H/W Chemba  21,072,800 
86.  H/W Ileje  284,097,056 177.  H/W Korogwe  20,783,500 
87.  H/Mji Geita  282,336,505 178.  H/W Nyang'hwale  19,664,756 
88.  H/W Hanang'  279,405,000 179.  H/W Makete  14,610,000 
89.  H/W Bagamoyo  277,780,490 180.  H/W Singida  10,047,518 
90.  H/W Lushoto  269,835,284 Jumla 88,424,780,330 
91.  H/M Singida  268,736,900 
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Kiambatisho Na.11-2: Miradi ambayo haijakamilika 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

1 H/W Chunya  Mapato ya 
ndani 

Ukamilishaji wa ujenzi wa 
madarasa shule ya Sinjilili  

55,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa sekondari ya 
Makongolosi  

400,000,000 - 

2 H/Jiji 
Dodoma  

Mapato ya 
ndani 

Ukamilishaji wa ofisi ya kata 
Chamwino  

10,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ukamilishaji wa ofisi kata ya 
Tambukareli  

10,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Bunge  

64,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa matatu 
shule ya sekondari Miyuji  

60,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ukamilishaji wa ujenzi kata ya 
Chigongwe 

10,000,000 - 

CDCF Ujenzi wa zahanati ya sogea 
mbele. 

11,382,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa fensi ya shule ya 
msingi Viwandani  

10,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Nkuhungu 

207,996,246 - 

 TEA Ujenzi wa shule maalum ya 
msingi  

297,044,130 - 

3 H/W Ileje 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
Ibaba  

30,000,000 - 
 

Ujenzi wa Ujenzi wa maabara 
shule ya sekondari Ndola  

30,000,000 - 
 

Ujenzi wa choo cha kisasa  32,500,000 - 
4 H/W Itigi  

 
Ujenzi wa maabara shule ya 
Idodyandole  

30,000,000 - 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Ipamuda  

30,000,000 - 

5 H/W 
Kalambo  

TOZO Ujenzi wa kituo cha afya 250,000,000 - 
Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 

150,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Umaliziaji wa madarasa mawili 
shule ya sekondari Finishing of 
two classrooms at Lyowa 
Secondary School 

25,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ukamilishaji wa madarasa 
shule ya Kamisiku  

24,000,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa shule ya sekondari 
Mnamba  

470,000,000 - 
 

Ujenzi wa maktaba kiiji cha 
Katuka  

40,000,000 - 

6 H/W Kondoa  
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Hondomairo  

75,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli ya shule ya 
sekondari Bumbuta  

75,000,000 - 

7 H/W Ludewa  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jingo la utawala  1,750,000,000 - 

8 H/W 
Manyoni  

 
Ujenzi wa hosteli katika shule 
ya msingi sayuni 
  

62,358,000 - 

9 H/W Mbarali  DCF Ujenzi wa shule ya msingi 
Madibira  

4,400,000 - 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Nyamakuyu 

30,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa shule ya msingi 
Rujewa  

24,813,882 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Mwakaganga  

60,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa stendi ya mabasi 
Igawa  

124,268,525 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa shule ya msingi ya 
kimataifa. 

80,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Uturo  

102,200,000 - 

Serikali 
kuu 

30,000,000 - 

EP4R Ujenzi wa shule ya sekondari 
Malenga  

40,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Muwale  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Haroon Pirmohame  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa zahati Soweto-
Nsonyanga  

25,000,000 - 

10 H/W Mbeya  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Yalawe  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa maabara shule ya 
Imezu  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Malama  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Mwashiwawalla  

30,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa sekondari Nsongwi 
juu  

30,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo cha chakula 
shule ya sekondari Galijembe  

35,964,125 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa choo sekondari ya 
Galijembe 

10,000,000 - 

11 H/W Mbeya  Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa Nyumba ya 
Mkurugenzi 

45,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa hosteli ya 
Sokomatola 

65,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa shule ya msingi 
maalum ya Azimio  

1,289,895,123 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa katika 
shule ya sekondari Mabasimi  

81,967,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi zahanati ya Kalobe  

47,967,846 - 

SEQUIP Ujenzi wa shule ya sekondari 
Dr. Tulia Ackson  

470,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasaa na choo 
shule ya Iwambi  

100,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi shule ya msingi Mkapa 
English medium  

1,681,514,394 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa katika 
shule ya msingi Ihanga  

60,000,000 - 

TEA Ujenzi wa vyoo na madarasa.  100,000,000 - 
Serikali 
kuu 

Ujenzi wa madarasa 250,000,000 - 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa hostel shule ya 
sekondari samora Michael  

32,900,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo  45,900,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi 

486,000,000 - 

CDG-
Treasury 

Ujenzi wa hosteli katika shule 
ya sekondari Iduda  

500,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo shule ya 
sekondari Loleza. 

100,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Samora Machel  

52,900,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Inyonga  

37,500,000.00 - 

12 H/M Mpanda  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa darasa shule ya 
sekondari Kakese  

60,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa darasa shule ya 
msingi Makongolo  

40,000,000 - 

13 H/Jiji 
Mwanza  

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Mirongo  

206,065,012 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Mlimani  

208,065,012 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Mlimani  

208,065,012 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Bugarika  

190,065,012 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa soko wa wamachinga 
Mchafukuoga 

500,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari  

25,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa OPD Nyamagana 
hospital 

500,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa zahanati ya Shadi  100,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa sekondari 
Capri Point  

345,600,000 - 

14 H/W Rungwe  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi 

114,683,972 - 

LANES Ujenzi wa madarasa  55,824,000 - 
Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa hosteli 58,696,979 - 

TEA Ujenzi wa madarasa na vyoo 100,000,000 - 
TEA Ujenzi wa jengo la utawala 

shule ya sekondari Suma  
50,000,000 - 

Treasury Ujenzi wa majengo mbalimbali  470,000,000 - 
15 H/W Siha  

 
Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Lawate  

35,000,000 - 

 
Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Samaki  

35,000,000 - 

 
Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Fuka  

55,000,000 - 
 

Ujenzi wa maabara sekondari 
ya Sikirari  

110,000,000 - 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
)  

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Roseline  

35,000,000 - 

 
Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Karansi  

110,000,000 - 

16 H/M 
Sumbawanga  

 
Ujezi wa srendi ya kisasa 
Katumba Azimio  

5,473,973,005 - 

17 H/W 
Tunduru  

 
Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Makoteni  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Chikunja  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mwongozo  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Semeni  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Majengo  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mapambano  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mamboleo  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Temeke  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Tulieni  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Nakayaya  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Nanjoka  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Ngapa  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Cheleweni  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Nakatete  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Namatanda  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Namakambale  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Songambele  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mwangaza  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Fundimbanga  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mtambalala  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Kidugalo  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mchangani  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Tunduru  

41,584,910 - 
 

Ujenzi wa vyoo shule ya msingi 
Tuwemacho  

10,000,000 - 
 

Ujenzi wa vyoo shule ya msingi 
Chinunje  

10,000,000 - 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
)  

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Matemanga  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Mataka  

25,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Nandembo  

25,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Nalasi  

20,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Mchoteka  

6,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Semeni  

6,000,000 -  
15,000,000 -  

Ujenzi wa hosteli ya shule ya 
sekondari Namasakata  

15,000,000 - 
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Nakapanya  

35,000,000 - 
 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Mindu  

35,000,000 - 

18 H/W Uyui  
 

Ujenzi wa sekondari ya Mmale  470,000,000 -  
Ujenzi wa madarasa shule 
shikizi ya Igudi  

20,000,000 - 

19 H/W 
Wanging'om
be  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Dungange  

112,500,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa sekondari ya Isatu  300,000,000 - 

20 H/W 
Bukombe 

 
Ujenzi wa maabara sekondari 
ya Msonga  

82,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa sekondari 
ya Bukombe  

56,400,000 - 

21 H/W 
Karagwe  

 
Ujenzi wa sekondari ya mkoa 
katika Kijiji cha Rwambaizi 
Village 

3,000,001,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa sekondari eneo la 
Magu  

470,000,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa shule ya sekondari 
eneo la Buhumbi  

470,000,000 - 

TOZO Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Nyantimba  

60,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa na 
nyumba za watumishi shule ya 
msingi Mhigo  

31,186,500 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa na vyoo 
shule ya msingi 
Ihimbili/Kandawe 

46,514,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya sekondari 
Bugabu 

15,000,000 - 

22 H/W Uvinza  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jengo la utawala 1,000,000,000 - 

23 H/W Bukoba  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi . 

150,000,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa madarasa  470,000,000 - 
24 H/W Ngara  Mapato ya 

ndani 
Ujenzi wa vyumba vya kulala 
wageni 

52,000,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa shule ya sekondari 
Bugalama  

468,000,000 - 
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EP4r Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Murusagamba  

55,824,000 - 

TEA Ujenzi wa choo shule ya msingi 
Rusumo Magereza  

26,000,000 - 

25 H/W Bariadi  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jingo la utawala 1,071,178,085 - 

26 H/M Bukoba  Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa darasa shule ya 
msingi Rwamishenye  

26,399,990 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Mafumbo  

16,269,278 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Buyekera  

13,714,391 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa vyoo shule ya msingi 
12 zamzam  

12,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa mawili 
shule ya msingi Bunena  

13,200,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Kibeta  

13,199,999 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Ibura . 

52,800,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa zahanati ya 
Hamugembe 

20,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa soko la ndizi 
Kagondo 

26,121,601 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa vyoo soko la Migera 
Market 

5,000,000 - 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa soko la Machinga  20,000,000 - 

27 H/W 
Shinyanga  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
mkurugenzi 

150,000,000 - 

SEQUIP Ujenzi wa sekondari ya 
Igalamya 

470,000,000 - 

28 H/M Ilemela  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jingo la utawala 856,150,000 - 

29 H/W Musoma  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jingo la utawala 2,727,909,966 - 

30 H/M 
Shinyanga  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa sekendari ya Lubaga  187,894,000 - 

31 H/W Singida  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jengo Kijiji cha 
Mkimbii  

158,184,500 - 

32 H/W Masasi  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa sekondari ya Ndanda  885,418,219 - 

Serikali 
kuu 

CUjenzi wa kituo cha afya 
Chikolopola  

500,000,000 - 

TEA Umaliziaji wa jengo la utawala 50,000,000 - 
Mapato ya 
ndani 

Umaliziaji wa maabara 
sekondari ya Lupaso  

25,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa makao makuu ya 
Halmashauri  

1,000,000,000 - 

Own 
source 
Revenue 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Mwena  

25,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 

150,000,000 - 

Own 
source 
Revenue 

Ujenzi wa jengo Kijiji cha 
Amani Chiroro  

4,000,000 - 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
265 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Lipumbulu  

470,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Mpanyani  

470,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa madarasa na 
maabara katika Kijiji cha 
Mijelejele  

225,000,000 - 

33 H/W 
Mvomero  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
ya Homboza  

100,541,671 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya msingi 
Kambala  

98,018,647 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya msingi 
Changarawe  

42,220,625 - 

34 H/W 
Chemba  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa shule ya msingi 
Churuku  

470,000,000 - 

35 H/W 
Missenyi  

 
Ujenzi wa madarasa mawili 
shule ya Rutageruka and 
Kantare 

33,000,000 - 

36 H/W 
Sengerema  

 
Ujenzi wa shule ya sekondari 
Ibondo  

470,000,000 - 

37 H/M Mtwara  
 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Likombe  

774,300,000 - 

38 H/W 
Chalinze  

 
Ujenzi wa vyo shule ya Vigwaza 11,000,000 -  
Ujenzi wa shule ya sekondari 
Bwilingu 

470,000,000 - 
 

CUjenzi wa jengo la maonesho 
nanenane  

449,019,710 - 
 

Ujenzi wa vyoo katika Kijiji cha 
Mjembe  

8,000,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Miono  

11,488,000 - 
 

Ujenzi wa madarasa na bweni 
shule ya sekondari Miono  

320,000,000 - 

39 H/Mji Kibaha  
 

Ujenzi wa soko la kisasa kibaha 
mjini  

7,298,549,844 - 
 

Ujenzi wa jengo la utawala 927,876,134.40 -  
Ujenzi wa madarasa shule za 
sekondari ya Sofu na 
Misugusugu 

112,500,000 - 

40 H/W 
Morogoro  

 
Ujenzi wa sekondari ya Kibuko  470,000,000 -  
Ujenzi wa sekondari ya Bungu  470,000,000 - 

41 H/W Newala  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 

150,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jengo la utawala 1,000,000,000 - 

42 H/W Rufiji  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jengo la utawala 2,000,000,000 - 

43 H/W 
Mbogwe  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba za wakuu 
wa idara 

300,000,000 - 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 

150,000,000 - 

44 H/W Msalala  SEQUIP Ujenzi wa madarasa sekondari 
ya Ikinda  

470,000,000 - 

45 H/W 
Handeni  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 

150,000,000  

46 H/W 
Korogwe  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa makao makuu ya 
Halmashauri  2,000,000,000 

 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
266 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

47 H/W Mbulu  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa Nyumba ya 
Mkurugenzi 150,000,000  

48 H/Jiji 
Arusha  

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa makao makuu ya 
Halmashauri ya Jiji 1,750,000,000  

49 Serikali 
kuu 

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi 150,000,000  

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa Maabara shule ya 
sekondari Kalimaji  60,000,000  

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Sorenyi Secondary  112,000,000  

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Moivaro Secondary 
School 

40,000,000 
 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Njiro  8,000,000  

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
msingi Muriet  290,000,000  

50 H/W Kigoma  Serikali 
kuu Ujenzi wa jengo la utawala 1,000,000,000  

51 H/W Kyela  
SEQUIP 

Ujenzi wa shule ya sekondari 
Bondeni  470,000,000  

52 H/W Kyerwa  TOZO Ujenzi wa kituo cha afya 
Rutunguru  250,000,000  

EP4R Ujenzi wa sekondari ya 
Rubwera  1,000,000,000  

SEQUIP CUjenzi wa shule ya sekondari 
Rwabwere  470,000,000  

Serikali 
kuu Ujenzi wa jengo la utawala 1,000,000,000  

Serikali 
kuu Ujenzi wa hospital ya wilaya 800,000,000  

53 H/W Lushoto  ESPJ Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Shambalai 

788,500,000  

54 H/W Muheza  SEQUIP Ujenzi wa shule ya sekondari 
Kisiwani 

470,000,000  

  Jumla-
Ndogo 

 64,656,974,345   

       
Miradi iliyotelekezwa 

  
- 

55 H/W Igunga  Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Mpogolo  

20,000,000 2007 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Bugayambelele  

25,500,000 2010 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Bugayambelele 

20,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Bulangamilwa  

30,000,000 2011 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
mkuu shule ya msingi 
Bulangamilwa  

20,000,000 2002 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
mkuu shule ya msingi 
Chamalendi  

22,000,000 2005 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
mkuu shule ya msingi 
Mwamagobo  

16,500,000 2009 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
267 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
) 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Kidalu  

16,000,000 2010 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Mtungulu  

40,000,000 2007 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Ngulu  

40,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Mwabubele  

19,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Two classrooms at Nyandekwa  40,000,000 2008 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Mihama  

64,000,000 2015 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa madarasa Chalamo  40,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Ugaka  

22,200,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Ulaya  

28,000,000 2000 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Bulunde  

40,000,000 2010 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Ntigu  

23,000,000 2014 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa ofisi shule ya 
sekondari MISANA. 

60,000,000 2015/16 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya sekondari MISANA  

35,000,000 2017/18 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa maabara sekondari 
ya s MISANA  

120,000,000 2014/15 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya sekondari 
NGUVUMOJA  

60,000,000 2012/13 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa maabara Nguvumoja 80,000,000 2012/13 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa madarasa sekondari 
ya Ziba  

40,000,000 2018/19 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa maabara sekondari 
ya Ziba. 

60,000,000 2014/15 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa hosteli sekondari ya 
Mbutu  

50,000,000 2011 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Buhekela  

44,000,000 2021/20 

56 H/W Kondoa  
 

Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Hondomairo  

75,000,000 2017/18 
 

Constraction of student hostel 
at Bumbuta secondary school 

75,000,000 2017/18 

57 H/W Hai  
 

Ujenzi wa nyumba ya waalimu 
shule ya msingi Mungushi  

20,480,000 2015 
 

Ujenzi wa maabara kwa shule 
za sekondari 

1,170,000,000 2015 
 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
kwa shule za sekondari 

480,000,000 2018 
 

Ujenzi wa kituo cha kilimo kata 
ya Mnadani 

80,000,000 2012/13 
 

Ujenzi wa kituo cha kilimo kata 
ya –Rundugai 

80,000,000 2012/13 

58 H/W Longido  
 

Ujenzi wa bweni shule ya 
sekondari Tinga tinga  

63,663,375 2016 
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59 H/W Ngara  
 

Ujenzi wa kituo cha polisi Kijiji 
cha Mugoma  

25,000,000 8/1/2018 
 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Munjebwe  

14,000,000 10/1/2020 

 
Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Murutabo  

25,000,000 11/1/2019 

60 H/Mji Babati  Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya msingi 
Kiongozi  

46,000,000 2020/21 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za 
watumishi shule ya sekondari 
Kwaangw’  

100,000,000 2019/20 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa madarasa mawili 
shule ya msingi Soraa  

46,000,000 2019/20 

EP4R Ujenzi wa hosteli shule ya 
sekondari Sigino  

80,000,000 2019/20 

61 H/W Mkinga  Serikali 
kuu 

Ujenzi wa bwalo shule ya 
sekondari Mkingaleo  

100,000,000 2018/19 

EP4R Ujenzi wa bweni sekondari ya 
Mkingaleo  

105,000,000 2016/17 

EP4R CUjenzi wa madarasa 
sekondari ya Duga  

27,000,000 2020/21 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa ofisi sekondari ya 
Zingibari  

0 2013 

DADPS Ujenzi wa mfumo wa 
umwagiliaji Kijiji cha 
Mwakijembe  

878,582,347 2013 

62 H/W Monduli  Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Lashaine  

25,000,000 2007 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Eluwai  

30,000,000 2015 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Engirgir  

30,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Lepurko  

30,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Ndinyika  

25,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Loosikito  

30,000,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa nyumba za waalimu 
shule ya msingi Makuyuni  

12,500,000 2017 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa bweni sekondari ya 
Olesokoine  

90,000,000 2019 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa bweni sekondari ya 
Oldonyolengai  

45,000,000 2020 

Mchango 
wa jamii 

Construction of 1 domitories 
Moita Sekondari School 

45,000,000 2018 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa vyoo sekondari ya 
Moita  

4,400,000 2018 

Mchango 
wa jamii 

Ujwnzi wa bwalo sekondari ya 
Irkisongo  

300,000,000 2013 

63 H/W Sikonge  Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo sekondari ya 
Kamagi  

229,544,362 2019 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo sekondari ya 
Kamagi  

128,714,000 2019 
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Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo sekondari ya 
Kamagi  

129,775,000 2019 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa ofisi ya mwalimu 
sekondari ya Kamagi  

50,000,000 2018 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
shuel ya sekondari Pangale  

50,000,000 2008 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bweni la wasichana 
shule ya sekondari Mole  

103,000,000 2020 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo sekondari ya 
Kiwere  

220,000,000 2019 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bwalo sekondari ya 
Kiwere  

212,000,000 2018 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa bweni sekondari ya 
Tutuo  

80,000,000 2011 

Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
sekondari ya Tutuo  

40,000,000 2014 

64 H/Jiji Tanga  
 

Ujenzi wa maabara sekondari 
ya Kihere  

78,301,000 - 
 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
shule ya msingi Kirare  

60,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Toledo  

9,945,535 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Toledo  

4,290,907 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Macechu  

26,893,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Macechu  

850,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Macechu  

10,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chumbageni  

15,210,928 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chumbageni  

4,837,274 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chongoleani  

30,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Horten  

30,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari at Japan  

28,851,071 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Marungu  

27,844,780 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Msambweni  

29,561,460 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mwapachu  

29,432,620 - 
 

Construction of dinning hall at 
Usagara  

80,115,865 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mwapachu  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Nguvumali  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Nguvumali  

15,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Kihere  

67,250,000 - 
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Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mikanjuni  

69,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Horten  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Toledo  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Toledo  

56,474,684 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chumbageni  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mabokweni  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Maweni  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Msambweni  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mnyanjani  

67,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Old-Tanga  

35,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Kiomoni  

21,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Pongwe  

23,174,500 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Tongoni  

16,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Marungu  

21,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Pande  

21,250,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chongoleani  

16,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari NDAOYA  

16,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Kirare  

32,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Japan  

32,000,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Mwapachu  

54,700,000 - 
 

Umaliziaji wa maabara shule 
ya sekondari Chongoleani  

27,000,000 - 
 

Ujenzi wa majengo katik 
sekondari ya NDAOYA  

41,978,000 - 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Kirare  

35,000,000 - 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Kiomoni  

10,287,985 - 
 

Ujenzi wa maabara Pongwe  14,700,000 -  
Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Tongoni  

14,700,000 - 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Marungu  

14,700,000 - 
 

Ujenzi wa miundombinu shule 
ya msingi Putini  

80,346,921 - 
 

Umaliziaji wa jengo la utawala 10,000,000 - 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
271 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha Fedha 

Jina la mradi Kiasi (Sh) Meelezo (Muda 
mradi 
umetelekezwa
)  

Ujenzi wa hostel sekondari ya 
Kirare  

27,005,000 - 
 

Ujenzi wa bweni Kirare 
Secondary School 

47,995,000 - 
 

Ujenzi wa sekondari ya 
Mnyanjani  

3,654,780 - 
 

Ujenzi wa maduka makubwa 
Kange  

1,791,433,132 - 
 

Ujenzi wa maduka makubwa 
Kange 

1,552,548,806 - 
 

Ujenzi wa ofisi ya mtendaji 
kata ya Mnyanjani  

15,000,000 - 
 

Ujenzi wa maduka kuzunguka 
mtaa wa Gofu  

12,026,040 - 
 

Ukamilishaji wa bweni shule ya 
sekondari Macechu  

8,743,413 - 
 

Ukamilishaji wa bweni shule ya 
sekondari Macechu  

240,000,000 - 
 

Ujenzi wa bweni sekondari ya 
Ndaoya  

80,000,000 - 
 

Ujenzi wa bweni shule ya 
sekondari Kirare  

31,245,250 - 

65 H/W 
Nanyumbu  

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa madarasa matatu 
shule ya msingi Nahimba  

27,471,000 2018 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa jengo la OPD 
hospital ya Mikangaula 

200,000,000 2020 

Serikali 
kuu 

Ujenzi wa umaliziaji zahanati  505,000,000 2019 

LANES II Ujenzi wa shule ya shule ya 
msingi Kilimanihewa  

400,000,000 2019 

Mchango 
wa jamii 

Ujenzi wa zahanati Mpwahia  91,285,000 2018 

66 H/W Kibiti  
 

Ujenzi wa bwalo la shule ya 
sekondari Mahege  

120,000,000 2008 
 

Ujenzi wa maabara shule ya 
sekondari Zimbwini  

90,000,000 2014 
 

Ujenzi wa madarasa shule ya 
sekondari Mtawanya  

60,000,000 2018 
 

Ujenzi wa bweni shule ya 
sekondari Rualuke  

75,000,000 2012 
 

Ujenzi wa maabara sekondari 
ya Nyamisati  

50,000,000 2015 

67 H/W Bariadi  Mapato ya 
ndani 

Ujenzi wa ofisi za watendaji 
wa kata  

584,383,500 2016 

Jumla- Ndongo 14,305,346,535 
 

Jumla- Kuu 78,962,320,880 
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Kiambatisho Na.11-3: Kasoro zilizobainishwa katika Utekelezaji wa Miradi 
Na. Jina la 

Halmashauri  
Jina la mradi Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

1 H/W Pangani  

Ujezi wa darasa shule ya 
sekondari Mkwaja  

“Gypsum” imemomonyoka  
 

20,000,000 

Ujezi wa vyoo shule shikizi 
ya Sange kuu  

Maji hakuna 9,000,000 

2 H/W Urambo  

Ujenzi wa kituo cha afya 
Songambele  

Hakuna madirisha ya kutoa 
hewa kwenye milango ya 
chumba cha upasuaji, uzazi, 
maabara na chumba cha 
kuhifadhia maiti 

400,000,000 

3 H/W Bariadi  

Ujezi wa maabara shule ya 
sekondari Masewa  

Hakuna madirisha ya hewa 25,192,500 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Masewa  

Nyufa kwenye kuta za 
madirisha 

24,834,020 

4 H/WMeatu 

Ujenzi wa shule ya 
sekondari Mwamaninba  

Milango miwili ya vyoo 
haifanyi kazi ipasavyo 
inapofungwa. Hakuna Njia 
Maalum ya Kuingia kwa watu 
walemavu kwenye Jengo la 
Maktaba 

470,000,000 

Ujenzi wa majengo 
mbalimbali zahanati ya 
Mwabusalu  

Tanki la lita 5,000 limewekwa 
Badala ya Tangi la maji la lita 
10,000 kulingana na 
Mwongozo wa Mradi wa WASH. 

24,979,600 

Ujenzi wa majengo 
mbalimbali zahanati 
Kisesa 

Tanki la lita 5,000 limewekwa 
Badala ya Tangi la maji la lita 
10,000 kulingana na 
Mwongozo wa Mradi wa WASH. 

26,600,000 

5 H/W Misungwi  

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Jitihada  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, ukuta una 
Zaidi ya nyufa 10 ambazo 
zinahitaji kurekebishwa. 

120,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Janeth 
Magufuli  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, ukuta una 
Zaidi ya nyufa 3 ambazo 
zinahitaji kurekebishwa. 

100,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Mwaniko  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, ukuta una 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa. 

40,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Mugani  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa. 

100,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Mugani  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

100,000,000 

Ujenzi wa zahanati ya 
Mamaye  

Mlango una nyufa ambazo 
zinahitaji kurekebishwa  

48,581,900 

Ujenzi wa madarasa shuke 
ya sekondari Mamaye  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

100,000,000 

Ujenzi wa maabara shule 
ya sekondari Mamaye  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

60,000,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri  

Jina la mradi Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Kanyelele  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

100,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari 
Nyabumhanda  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

40,000,000 

Ujenzi wa choo shule ya 
msingi Buganda  

Msingi haujajengwa vizuri  16,941,700 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Bulemije  

Ujenzi umekamilika. Lakini 
skimming na upakaji rangi 
haukufanywa ipasavyo, pia 
Jengo limetengeneza nyufa 
ambazo zinahitaji 
kurekebishwa. 

40,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Paul Boman  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

100,000,000 

Ujenzi wa madarasa shule 
ya sekondari Igokelo  

Ujenzi umekamilika na jengo 
linatumika. lakini, kuta zina 
nyufa ambazo zinahitaji 
kurekebishwa 

140,000,000 

Jumla  2,106,129,720 
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Kiambatisho Na.12-1: Fedha pungufu zilizotolewa kwa ajili ya elimu bure 
Na Halmashauri Kifungu husika Kiasi 

Kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilchotolewa 
(Sh.) 

Pungufu (Sh.) 

1.  H/W Bariadi Ada 206,400,000 181,926,115 24,473,885 
Capitation 131,675,000 103,771,666 27,903,334 
Chakula 115,560,000 99,712,794 15,847,206 

2.  H/W Buchosa Capitation Sekondari 1,348,650,080 905,688,220.42 442,961,860 
Capitation Msingi 669,167,500 625,782,938.71 43,384,561 

3.  H/W Chalinze Capitation msingi 1,548,050,000 365,614,508 1,182,435,492 
4.  H/W Chato  Ada 548,920,000 407,895,659.35 141,024,341 

Capitation 368,187,500 258,857,566.37 109,329,934 
5.  H/W Igunga Elim bure-Sekondari 827,497,500 811,297,000 16,200,500 

Elimu Bure-Msingi 985,824,000 811,297,000 174,527,000 
6.  H/W Kibaha Elimu bure msingi 215,960,000 112,880,378 103,079,622 

Elimu bure sekondari 93,537,500 70,517,223.48 23,020,277 
7.  H/W 

Kisarawe 
Elimu bure msingi 526,863,000.00 499,727,602.32 27,135,398 
Elimu bure sekondari 857,842,000.00 789,080,600.77 68,761,399 

8.  H/Mji 
Korogwe 

Chakula 594,000,000 518,058,243.56 75,941,756 
Capitation 13,750,044 10,320,547.29 3,429,497 

9.  H/W Madaba Chakula 141,795,000 106,569,627 35,225,373 
10.  H/W Magu Elimu bure msingi 921,777,720 833,166,058 88,611,662 

Elimu bure sekondari 877,325,952 855,666,677 21,659,275 
11.  H/W Makete Elimu bure msingi 139,038,000 114,888,953 24,149,047 

Elimu bure sekondari 71,500,000 68,005,080 3,494,920 
12.  H/W Manyoni Elimu bure msingi 560,472,000.00 539,644,248.38 20,827,752 

Elimu bure sekondari 315,215,000.00 280,812,361.09 34,402,639 
13.  H/W 

Misungwi 
Elimu bure msingi 1,285,509,000 815,232,249 470,276,751 
Elimu bure sekondari 717,855,000 427,998,152 289,856,848 

14.  H/W Monduli Elimu bure msingi 638,282,500 594,763,963 43,518,537 
Elimu bure sekondari 219,147,478 218,782,892 364,586 

15.  H/M 
Morogoro 

Elimu bure msingi 926,260,000 799,048,900 127,211,100 
Elimu bure sekondari 1,206,399,000 845,186,536 361,212,464 

16.  H/W 
Morogoro 

Elimu bure msingi 469,800,000 391,860,142 77,939,858 
Elimu bure sekondari 457,437,500 451,525,200 5,912,300 

17.  H/W 
Ngorongoro 

Sekondari school fees 498,260,000 428,064,836.86 70,195,163 
Chakula-Sekondari 4,172,040,000 4,002,226,783.79 169,813,216 
Chakula Msingi 2,010,960,000 1,708,231,374.41 302,728,626 
Capitation-Sekondari 95,662,500 82,150,508.63 13,511,991 
Capitation-Msingi 309,240,000 266,460,000 42,780,000 

18.  H/W Nsimbo Capitation-Msingi 258,264,000 251,324,153 6,939,847 
Ada Msingi 251,324,154 8,414,347 242,909,807 
Capitation-Sekondari 60,629,166.67 49,908,753.00 10,720,414 
Ada-Sekondari 97,006,860.68 85,179,878.00 11,826,983 
chakula-Sekondari  206,505,000 121,118,670 85,386,330 

19.  H/Mji Nzega capitation Msingi 149,592,000 142,943,279 6,648,721 
capitation Sekondari 140,725,000 127,189,256 13,535,744 

20.  H/W Same Elimu bure Sekondari 540,312,500 463,707,521 76,604,979 
Elimu bure Msingi 403,767,600 321,603,834 82,163,766 

21.  H/W 
Sengerema 

chakula-Sekondari 879,660,000 816,024,471.12 63,635,529 
22.  Ada 1,309,272,000 1,184,028,818.60 125,243,181 
23.  H/M 

Shinyanga  
capitation Sekondari 146,050,000 108,637,833 37,412,167 
Ada 233,680,000 207,069,836 26,610,164 

24.  H/Jiji Tanga Elimu bure msingi 761,385,000 724,976,036 36,408,964 
Elimu bure sekondari 2,146,160,000 1,925,767,826 220,392,174 

25.  H/W Tunduru Fedha za chakula 396,225,000.00 320,988,958.90 75,236,041 
Jumla 33,066,419,055 27,261,596,076 5,804,822,981 
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Kiambatisho Na.12-4: Ufaulu katika shule za sekondari 
Na. Halmashauri Waliosajiliwa 

kufanya 
mtihani 

Waliofanya 
Mtihani 

Walioata 
Daraja 0 

Waliopata 
Daraja IV 

Jumla 
Daraja 
0 na IV 

% 
Jumla 
Daraja 
0 na 
IV 

% 
Daraja 
0 

2 H/W Kigoma 2084 2047 701 1021 1722 84 34 
3 H/M Temeke 12632 12470 2975 6662 9637 77 24 
4 H/W Buhigwe 1733 1719 402 981 1383 80 23 
5 H/W Geita 5620 5389 1225 2861 4086 76 23 
6 H/W Bukoba 3476 3414 765 2066 2831 83 22 
7 H/W Momba 820 789 165 469 634 80 21 
8 H/M Kinondoni  6600 6467 1299 3498 4797 74 20 
9 H/W Uvinza 1812 1762 348 1077 1425 81 20 
10 H/W Ukerewe 3174 3081 604 2001 2605 85 20 
11 H/M 

Kigoma/Ujiji  
2,872 2,828 545 1,491 2036 72 19 

12 H/W Kishapu 2404 2274 431 1199 1630 72 19 
13 H/W Same 3634 3551 669 2055 2724 77 19 
14 H/W Namtumbo 1641 1549 284 973 1257 81 18 
15 H/W Mbeya 3,375 3,257 576 1,987 2563 79 18 
16 H/W Ileje 1,258 1,235 217 746 963 78 18 
17 H/W Kakonko 1174 1158 203 723 926 80 18 
18 H/W Siha 1164 1143 193 612 805 70 17 
19 H/W Missenyi 2114 2,054 345 1,617 1962 96 17 
20 H/W Mbozi 4,440 4,253 679 2,456 3135 74 16 
21 H/M Kahama  2,728 2,633 418 1,408 1826 69 16 
22 H/W 

Nyang’hwale 
1,562 1,513 238 817 1055 70 16 

23 H/W Mtwara 3263 3203 494 1959 2453 77 15 
24 H/W Chato 3931 3471 524 1852 2376 68 15 
25 H/W Tunduru 1733 1683 251 1007 1258 75 15 
26 H/W Ngara 2147 2107 307 1294 1601 76 15 
27 H/W Kigamboni  2495 2466 354 1448 1802 73 14 
28 H/W Rombo 3720 3588 509 1990 2499 70 14 
29 H/W Kilwa 1580 1519 213 939 1152 76 14 
30 H/Mji Kasulu 1870 1822 247 1087 1334 73 14 
31 H/M Iringa 2271 2228 298 1118 1416 64 13 
32 H/W Nyasa 1459 1459 191 1052 1243 85 13 
33 H/W Nsimbo 774 752 97 459 556 74 13 
34 H/Mji Geita 3248 3158 407 1712 2119 67 13 
35 H/M Mpanda  1,637 1,615 202 949 1151 71 13 
36 H/W Shinyanga 2165 1937 242 1027 1269 66 12 
37 H/W Magu 3,277 3179 396 1171 1567 49 12 
38 H/Jiji Mbeya 7,256 7,002 862 3,216 4078 58 12 
39 H/W Mufindi 3,750 3,681 450 2,269 2719 74 12 
40 H/W Moshi 5515 5442 638 2842 3480 64 12 
41 H/M Makambako 1620 1571 184 910 1094 70 12 
42 H/W Songwe 919 751 87 484 571 76 12 
43 H/W Simanjiro 1,668 1,577 181 943 1124 71 11 
44 H/W Buchosa 2800 2800 306 1624 1930 69 11 
45 H/W Sengerema 3589 3438 375 1843 2218 65 11 
46 H/W Mbarali 2736 2680 288 1560 1848 69 11 
47 H/W Njombe 1127 1108 119 589 708 64 11 
48 H/W Songea 1,203 1,171 125 30 155 13 11 
49 H/M Songea  2,931 2,882 306 525 831 29 11 
50 H/W Mbinga 2085 1997 211 1258 1469 74 11 
51 H/W Mpanda 826 826 86 474 560 68 10 
52 H/W Kibondo 1692 1668 172 946 1118 67 10 
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Na. Halmashauri Waliosajiliwa 
kufanya 
mtihani 

Waliofanya 
Mtihani 

Walioata 
Daraja 0 

Waliopata 
Daraja IV 

Jumla 
Daraja 
0 na IV 

% 
Jumla 
Daraja 
0 na 
IV 

% 
Daraja 
0 

53 H/W Kasulu 1743 1713 166 979 1145 67 10 
54 H/M Bukoba  1,851 1,851 179 1,019 1198 65 10 
55 H/W Ushetu 1,342 1,306 126 776 902 69 10 
56 H/W Makete 1,112 1,093 100 658 758 69 9 
57 H/W Kyela 3257 3178 287 1916 2203 69 9 
58 H/Mji Mafinga 1,244 1,223 110 698 808 66 9 
59 H/W Babati 13,895 13,190 1,183 6,248 7431 56 9 
60 H/W Kyerwa 2353 2327 203 1329 1532 66 9 
61 H/Mji Masasi 1059 997 85 664 749 75 9 
62 H/W Lindi  1536 1497 125 928 1053 70 8 
63 H/W Hai 2422 2368 197 1448 1645 69 8 
64 H/Mji Mbinga 1319 1271 105 676 781 61 8 
65 H/W Newala 12 1141 93 1048 1141 100 8 
66 H/W Mlele 357 346 28 219 247 71 8 
67 H/W Muleba 5722 5721 458 3402 3860 67 8 
68 H/W Hanang 2,258 2,170 165 1071 1236 57 8 
69 H/W Iringa 3680 3568 268 2136 2404 67 8 
70 H/W Msalala 1,777 1,701 127 942 1069 63 7 
71 H/W Kilolo 2570 2529 183 1481 1664 66 7 
72 H/W Ludewa 1361 1322 94 860 954 72 7 
73 H/M Moshi  2818 2418 169 110 279 12 7 
74 H/W Kwimba 3617 3507 232 1693 1925 55 7 
75 H/W 

Tandahimba 
2023 1990 127 1219 1346 68 6 

76 H/W Karagwe 2682 2642 156 1558 1714 65 6 
77 H/W Misungwi 3,000 2,801 162 1711 1873 67 6 
78 H/M Ilemela  5514 5360 309 3018 3327 62 6 
79 H/W Rungwe 4,397 4,256 242 2,124 2366 56 6 
80 H/W Busokelo 1,572 1512 85 1,134 1219 81 6 
81 H/W Bukombe 2549 2507 134 1319 1453 58 5 
82 H/W Mwanga 2706 2652 136 1364 1500 57 5 
83 H/M Shinyanga  2,135 2,088 105 1,114 1219 58 5 
84 H/W 

Nachingwea 
2604 1448 68 881 949 66 5 

85 H/Mji Njombe 1500 1484 68 777 845 57 5 
86 H/Mji Mbulu 1321 1287 58 652 710 55 5 
87 H/W Madaba 498 490 21 286 307 63 4 
88 H/W 

Wanging’ombe 
2194 2124 89 1275 1364 64 4 

89 H/W Mtama 964 942 37 654 691 73 4 
90 H/W Biharamulo 2167 2131 75 1102 1177 55 4 
91 H/W Mpimbwe 1298 1298 35 595 630 49 3 
92 H/W Ruangwa 926 903 23 631 654 72 3 
93 H/W Mbulu 1441 1381 34 626 660 48 2 
94 H/W Babati 1258 1220 20 424 444 36 2 
95 H/Mji Tunduma 1,288 1,239 9 537 546 44 1 
96 H/Jiji Mwanza 1919 1895 9 145 154 8 0 
97 H/W Liwale 699 687 2 350 352 51 0 
Jumla 245,564 238,141 29,091 129,094 158,185 66 12 

 
 
  



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
281 

Kiambatisho Na.13-1: Halmashauri zenye miradi ambayo haijakamilika 
Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha  
Ujenzi wa jingo la wagonjwa wa nje Hospitali ya Jiji 3,915,527,364 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi Kituo cha afya Mkonoo 300,000,000 

2.  H/W Arusha  
Ukamilishaji wa Zahanati ya Ilkerian 30,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mateves 79,131,278 

3.  H/W Babati  

Ukamilishajis Zahanati ya Gerzebert 50,000,000 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Chumba cha maiti na 
Maabara Kituo cha Afya Bashinet 

300,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha afya Madunga 500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha afya Ayasanda 500,000,000 

4.  H/Mji Babati  

Ujenzi wa Wodi ya wazazi na Chumba cha upasuaji Hospitali ya 
Mrara na Ujenzi Wa jengo la Huduma za Baba, Mama na Mtoto 
na Maabara at Hospitali ya Mji 

500,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha afya kata ya Maisaka 500,000,000 

5.  H/W Bariadi  

Ujenzi wa Chumba cha maiti, Wanawake na Wodi ya wanaume 
,Wodi ya wazazi na Chumba cha upasuaji 

800,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati ya  50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya  50,000,000 
Ujenzi wa Chumba cha maiti, Wodi za wanawake na wanaume, 
Wodi ya wazazi na Chumba cha upasuaji 

500,000,000 

Ujenzi wa Chumba cha maiti, Wanawake na Wanaume, Wodi ya 
wazazi na chumba cha upasuaji 

500,000,000 

6.  H/W 
Birahamulo  

Ukamilishaji wa Kisenga Zahanati ya  50,000,000 
Ukamilishaji wa Kasato Zahanati ya . 50,000,000 
Ujenzi wa chumba cha upasuaji, Wodi ya wanawake na jengo la 
kufulia, Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara Bisibo Kituo Cha 
Afya 

500,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati ya Kitwechembogo 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Mugango 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Nyakayenze 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Kisuma 50,000,000 

7.  H/W Bukoba  

Ukamilishaji wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Huduma ya Baba, 
Mama na Mtoto Zahanati ya Kashule 

50,000,000 

Ujenzi wa wodi za wanawake na wanaume, Chumba cha maiti 
na Chumba cha upasuaji 

800,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati 50,000,000 
Ujenzi wa huduma ya baba, mama na mtoto na Jengo la 
Wagonjwa wa Nje 

50,000,000 

Ujenzi wa Chumba cha maiti, Jengo la kufulia, njia za miguu na 
ukarabati Wodi ya wazazi 

250,000,000 

8.  H/M Bukoba Ujenzi wa Kituo cha Afya Kashai 560,000,000 

9.  H/W Bukombe Ujenzi wa wodi ya wazazi, chumba cha upasuaji, na Chumba cha 
maiti at Bulega Kituo cha Afya  

300,000,000 

10.  H/Mji Bunda  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara na Kichomea 
taka.  

250,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi & chumba cha upasuaji, jengo la 
kufulia buildings na walkways 

250,000,000 

11.  H/Jiji Dodoma  

Ujenzi wa Kituo cha Afya at Nkuhungu Ward 207,996,246 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara na Kichomea 
taka, wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji jengo la kufulia 
na walkway at Chang’ombe Kituo cha Afya, 

500,000,000 

12.  H/Mji Geita 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji, Jengo la 
Wagonjwa wa Nje, Maabara, Jengo la kufulia na Chumba cha 
maiti at Ibisabageni Kituo Cha Afya 

500,000,000 

13.  H/W Geita Ujenzi wa fensi, Wodi ya wanawake, Wodi ya wanaume, Nyumba 
ya mtumishi, Chumba cha maiti na wodi ya watoto 

1,100,000,000 

14.  H/W Handeni Ujenzi wa chumba cha upasuaji Hospitali ya wilaya Handeni 300,000,000 

15.  H/Mji Ifakara  
Ukamilishaji zahanati ya Lipangalala  85,000,000 
Ukamilishaji zahanati ya Mahutanga  80,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mbasa 400,000,000 
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16.  H/W Ikungi Ujenzi wa majengo manne zahanati ya Kinyampembele, Mpetu 
Zahanati ya Mpetu, zahanati ya Misule na Zahanati ya Mlandala 

200,000,000 

17.  H/W Ileje  
Ujenzi wa Kituo cha Afya Itale  500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Ndola 500,000,000 

18.  H/W Iramba   

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara Kichomea taka 
na Wodi ya wazazi vituo vya afya Mwanduigembe na Urughu  

1,000,000,000 

Ujenzi wa vituo vya afya Kisiriri na Tyegelo 1,000,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mtoa 400,000,000 

19.  H/W Itigi  

Ujenzi wa wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji Zahanati ya 
Mitundu 

250,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na maabara Hospitali ya 
wilaya 

500,000,000 

20.  H/W Itilima  

Ukamilishaji wa Zahanati  50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati 50,000,000 
Ujenzi wa wodi za upasuaji kwa Wanaume na wanawake theater 
room, Chumba cha maiti na  

800,000,000 

Ujenzi wa Jengo la kufulia building na Chumba cha upasuaji  250,000,000 

21.  H/W Kalambo  

Ujenzi wa Samazi Kituo cha Afya 440,000,000 
Ujenzi wa Mwazye Kituo cha Afya  250,000,000 
Ujenzi wa chumba cha upasuaji wards (Men na Women) na 
Chumba cha maiti at Kalambo Hospitali ya wilaya 

500,000,000 

22.  H/W Karagwe  

Ujenzi wa wanaume, wanawake, surgical ward na Chumba cha 
maiti 

800,000,000 

Ujenzi wa Chabalisa Zahanati ya , Kagutu Zahanati ya , Rukole 
Zahanati ya  

150,000,000 

23.  H/W Karatu Ujenzi wa Mbuganyekundu Kituo cha Afya 500,000,000 

24.  H/W Kasulu  

Ujenzi wa 5 Nyumba ya mtumishi at Hospitali ya wilaya, 
Wanaume Surgical Ward, Féwanaume Surgical Ward, Chumba 
cha maiti na Isolation ward 

1,300,000,000 

Ujenzi wa Wodi ya wazazi na Chumba cha upasuaji, Jengo la 
Wagonjwa wa Nje, Maabara, Jengo la kufulia kituo cha Afya 
Katanga 

500,000,000 

Ujenzi wa Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji Kituo cha 
Afya Nyenge 

500,000,000 

25.  H/Mji Kasulu  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara na nyumba ya 
mtumishi Kituo cha afya Heru Juu 

300,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi na nyumba ya mtumishi kituo cha Afya 
Nyansha 

250,000,000 

Ujenzi wa Zahanati ya Murusi 50,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Kabanga. 50,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Mwenda 50,000,000 

26.  H/W Kibaha  

Ujenzi wa three Wards at Hospitali ya wilaya, w Pedriatic, 
Wanaume na Wodi ya wanawakes.  

500,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na huduma ya baba, MAMA 
na mtoto zahanati ya Madege 

50,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje Na jengo la Huduma ya 
Baba, Mama Na Mtoto zahanati ya Kisabi 

50,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi, chumba cha upasuaji na jengo la 
kufulia Kituo cha Afya Kwala 

250,000,000 

27.  H/Mji Kibaha  

Ujenzi wa Hospitali ya wilaya 800,000,000 
Ujenzi wa 3 dispensaries of Sofu, Bokotimiza, Mwendapole, 
Visiga na Saeni 

150,000,000 

Ujenzi wa Pangani Kituo cha Afya 500,000,000 
Ujenzi wa Kongowe Kituo cha Afya 400,000,000 

28.  H/W Kigoma  
Ujenzi wa wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji at Kalinzi 
Kituo cha Afya. 

250,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha Afya at Simbo Zahanati ya  500,000,000 

29.  H/M KigOMA 
Ujiji  

Ujenzi wa JENGO LA WAGONJWA WA NJE na Maabara na 
Kichomea taka in Buhanda Zahanati ya  

250,000,000 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
283 

Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh.) 
Ujenzi wa JENGO LA WAGONJWA WA NJE, maabara, Kichomea 
taka na jengo la kufulia in Gungu Kituo cha Afya 

300,000,000 

30.  H/W Kilolo  
Ujenzi wa Hoteli Tatu Kituo cha Afya 500,000,000 
Ujenzi wa Kipindimbi Kituo cha Afya 250,000,000 

31.  H/W Kiteto  

Ujenzi wa JENGO LA WAGONJWA WA NJE building, Kichomea 
taka, na Maabara at Kijungu KITUO CHA AFYA 

250,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi at Engusero Kituo cha Afya 200,000,000 
Ujenzi wa Kijungu Kituo cha Afya 250,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya 500,000,000 

32.  H/Mji Kondoa Ujenzi wa Choka, Mulua, Ausia na Chandimo dispensaries 200,000,000 

33.  H/W Korogwe  
Ukamilishaji wa three wards at the Hospitali ya wilaya 500,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Foroforo  50,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Kwetonge 50,000,000 

34.  H/W Lushoto  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara zahanati ya 
Kwekanga 

250,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa Nje , Maabara na Kichomea taka 
Kituo cha Afya Lunguza 

250,000,000 

Ukamilishaji Ujenzi wa Mtae Kituo cha Afya 400,000,000 
Ukamilishaji Ujenzi wa Ngwelo Kituo cha Afya  250,000,000 
Ujenzi wa wodi ya wazazi ya Hospitali ya wilaya 837,848,342 

35.  H/W Mafia  

Ujenzi wa Kituo cha Afya Kiegeani  1,000,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Kilindoni  70,000,000 
Ujenzi wa Chemchem Zahanati ya  130,000,000 
Ujenzi wa chumba cha upasuaji na wodi ya wazazi building 250,000,000 

36.  H/W Manyoni  

Zahanati ya Muhalala 50,000,000 
Zahanati ya Sasajila 50,000,000 
Zahanati ya Magasai 50,000,000 
Zahanati ya Igose 50,000,000 
Jengo la Wagonjwa wa Nje Kituo cha Afya Makuru 80,000,000 

37.  H/W Masasi Ujenzi wa Kituo cha afya Chikolopola 500,000,000 

38.  H/Mji Masasi  

Jengo La Wagonjwa Wa Nje & Maabara wa Hospitali ya 
Mkomaindo 

500,000,000 

Jengo la huduma za dharura Hospitali ya Mkomaindo 300,000,000 
Kituo cha afya Mtandi 500,000,000 
Zahanati ya Napupa 100,000,000 
Zahanati ya Matawale 100,000,000 
Zahanati ya Nachombe 50,000,000 

39.  H/W Maswa Ujenzi wa a maabara na wodi ya wazazi 300,000,000 

40.  H/W Mbarali 
Ujenzi wa three wards (For Wanaume, Wanawake & Child) na 
Ujenzi wa Wanaume, Wanawake surgical wards, Chumba cha 
upasuaji na Chumba cha maiti at Mbarali Hospitali ya wilaya.  

1,300,000,000 

41.  H/Jiji Mbeya  

Ujenzi wa nyumba ya mtumishi at Kalobe zahanati ya  47,967,846 
Ukamilishaji wa Iyela Kituo cha Afya (Ujenzi wa JENGO LA 
WAGONJWA WA NJE,wodi ya wazazi,chumba cha upasuaji, 
jengo la kufulia at Iyela KITUO CHA AFYA 

500,000,000 

Ujenzi wa Mwakibete Kituo cha Afya 250,000,000 
Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, wodi ya wazazi na vyoo 
zahanati ya Ndanyela 

250,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati YA Iduda na nyumba ya mtumishi  50,000,000 
Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, Jengo la kufulia, Jengo La 
Huduma ya Baba, Mama na Mtoto, Chumba cha upasuaji na 
Kichomea taka 

486,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Jengo la kufulia, 
Maabara, Wodi ya wazazi na Kichomea taka 

500,000,000 

42.  H/W Mbeya  

Ujenzi wa combined wodi ya wazazi & chumba cha upasuaji na 
jengo la kufulia Zahanati ya Swaya na Zahanati ya Igoma 

500,000,000 

Ujenzi wa Chumba cha maiti na jengo la wagonjwa mahutusi 
(ICU) 

650,000,000 

43.  H/W Mbogwe  
Ujenzi wa Kituo cha Afya Ikobe 500,000,000 
Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje Zahanati ya Ngemo 50,000,000 
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Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje hospitali ya wilaya 320,757,000 

44.  H/W Mbozi  

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, wodi ya wazazi na chumba 
cha upasuaji na jengo la kufulia ya Kituo cha Afya Nambinzo 

350,000,000 

Ujenzi wa Maabara wa maabara Kituo cha Afya Nambino 100,000,000 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi pamoja na chumba cha upasuaji na 
Jengo la kufulia Kituo cha Afya Ititi 

300,000,000 

Ujenzi wa Zahanati ya Shititi 50,000,000 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi pamoja na chumba cha upasuaji Kituo 
cha Afya Hezya 

250,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi pamoja chumba cha upasuaji Kituo 
cha Afya ya Hezya 

250,000,000 

45.  H/W MBULU Ujenzi wa maabara wa Zahanati ya Muslur 50,000,000 

46.  H/Mji Mbulu 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara, Kichomea taka 
na shimo la placenta, Chumba cha upasuaji, Wodi ya wazazi, 
Jengo la kufulia, na a Walkway for Kainam Kituo cha afya 

500,000,000 

47.  H/W Meatu  

Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara, Six Pit latrine, Kichomea 
taka, Placenta Pit, Septic pit, Soak Away Pit, fence around the 
Placenta pit na Kichomea taka at Iramba Ndogo Zahanati ya  

500,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, Maabara, Kichomea taka, 
Wodi ya wazazi na Chumba cha upasuaji 

500,000,000 

Ujenzi wa Wodi ya wazazi, Maabara na chumba cha upasuaji at 
Kituo Cha Afya Bukundi 

300,000,000 

48.  H/W Meru  
Ukamilishaji wa Zahanati ya Ngejisosia  50,000,000 
Ujenzi wa Wodi ya wazazi , Jengo La Wagonjwa wa Nje, Maabara 
Kituo cha afya Maroron 

320,000,000 

49.  H/W Misenyi  

Ujenzi wa Kituo cha Afya Kanyigo 500,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Nkerenge  50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Butulage 50,000,000 
Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Kakunyu 500,000,000 

50.  H/W Misungwi  
Ujenzi wa Kituo cha Afya New Usagara 500,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Mamaye village  50,000,000 

51.  H/W Mkalama  

Ujenzi wa hospitali ya wilaya 234,010,800 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Ilunda 500,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Nkenke 50,000,000 
Ujenzi wa jengo la kufulia, wodi ya wazazi na Chumba cha 
upasuaji kituo cha Afya Gumanga  

250,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati ya One Igengu 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Kinamkamba 50,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Kisuluiga 50,000,000 

52.  H/W Mkinga  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara 105,000,000 
Ujenzi wa Jengo La Wagonjwa Wa Nje, Maabara na Wodi ya 
wazazi na Chumba cha upasuaj 

500,000,000 

Ujenzi wa Hospitali ya wilaya  1,800,000,000 

53.  H/W Mlele  

Ujenzi wa nyumba ya mtumishi, Kichomea taka na Ukamilishaji 
Ujenzi wa zahanati ya Kapalampaka 

50,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya mtumishi, Kichomea taka na Ukamilishaji 
Ujenzi wa Zahanati ya Mtakuja 

50,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya mtumishi, Kichomea taka na Ukamilishaji 
Ujenzi wa Zahanati ya Mlogolo  

50,000,000 

Ujenzi wa maabara, Jengo la Wagonjwa wa Nje, Jengo la Mionzi, 
na Jengo la Huduma ya Baba, Mama na Mtoto Kituo cha Afya 
Inyonga B 

400,000,000 

54.  H/W Mlimba  
Ukamilishaji wa Msita Zahanati ya -Chita 50,000,000 
Ukamilishaji wa Mkuyuni Zahanati ya -Chisaano 50,000,000 
Ukamilishaji wa Lufulu Zahanati ya -Chig’anda 50,000,000 

55.  H/W Momba  
Ujenzi wa Kituo cha Afya Msangano  250,000,000 
Ujenzi wa Hospitali ya wilaya  400,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mkulwe 500,000,000 

56.  H/M Morogoro Ujenzi wa Kituo cha afya Lukobe 500,000,000 
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57.  H/W Moshi  

Ujenzi wa Kituo cha afya Uru Kusini  790,000,000 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara Kituo cha Afya 
Marangu Mashariki  

250,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi na jengo la upasuaji Kituo cha Afya 
Marangu Mashariki 

250,000,000 

58.  H/W Mpanda  

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje na maabara at Sibwesa 
Kituo Cha Afya 

200,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha Afya Karema 400,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mnyagala 200,000,000 
Ujenzi wa nyumba ya mtumishi, Jengo la kufulia, Maabara na 
Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji Kituo cha Afya Kasekese 

400,000,000 

59.  H/M Mpanda  

Ujenzi wa Kituo cha Afya Mwamkulu  500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Nsemulwa 400,000,000 
Ukamilishaji Ujenzi wa zahanati ya Manga  55,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Kazima 250,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Kawalwoya 50,000,000 
Ujenzi wa Zahanati ya Dirifu 50,000,000 

60.  H/W Mpimbwe  

Hospitali ya wilaya Mpimbwe 800,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Kasansa 500,000,000 
 Ujenzi wa Maji moto Kituo cha Afya Majimoto 170,000,000 
Ujenzi wa Kibaoni Kituo cha Afya Kibaoni 400,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Kashishi 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Msadya 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Ukingwamizi 50,000,000 

61.  H/W Msalala  

Ujenzi wa duka la dawa na Chumba cha maiti Hospitali ya Wilaya 90,000,000 
Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, Maabara na Kichomea 
taka, jengo la kufulia, Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji 
ward na njia za miguu Kituo cha afya Mwalugulu 

500,000,000 

62.  H/W Mtwara  
Ujenzi Hospitali ya Nanguruwe  800,000,000 
Ujenzi wa Zahanati tatu 150,000,000 
Ujenzi wa Jengo La Wagonjwa Wa Nje kituo cha Afya Mkunwa 500,000,000 

63.  H/W Muleba  

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Bumbire 500,000,000 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara Zahanati ya 
Bungangizi 

500,000,000 

64.  H/M Musoma Ujenzi wa majengo matano Kituo cha Afya Rwamlimi   500,000,000  
65.  H/W Mwanga Ukamilishaji wa Kituo cha Afya Kigonigoni 145,000,000 

66.  H/Jiji Mwanza  
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje Hospital ya Nyamagana 500,000,000 
Ujenzi wa wodi ya wazazi at Shadi zahanati ya  100,000,000 

67.  H/W 
Nachingwea  

Namatula Kituo cha Afya Namatula 500,000,000 
Zahanati ya Maziwa 50,000,000 
Zahanati ya Mchangani 50,000,000 
Zahanati ya Miumbuti 50,000,000 

68.  H/Mji 
Nanyamba  

Ujenzi wa wodi za wagonjwa wa upasuaji wanaume na 
wanawake, Chumba cha maiti, Wodi ya wanawake , wodi ya 
wanaume na wodi ya watoto 

800,000,000 

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, maabara, Jengo la Kufulia, 
Wodi ya Wazazi na Chumba cha Upasuaji Kituo cha Afya Kitaya 

250,000,000 

69.  H/W Ngara  
Ujenzi wa Hospitali ya wilaya 466,500,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Kablanzwili  50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Kigina 50,000,000 

70.  H/W 
Ngorongoro  

Ujenzi wa chumba cha upasuaji, Chumba cha maiti, wanaume 
na Wodi ya wanawakes Hospitali ya wilaya 

800,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha Afya miundombinu Zahanati ya Sale 500,000,000 

71.  H/W Nkasi  
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara Kituo cha afya 
Kate 

250,000,000 

Ujenzi wa Maabara Kituo cha afya Kala 250,000,000 
72.  H/W Nsimbo Ujenzi wa miundombinu Kituo cha Afya Itenka 500,000,000 

73.  H/W 
Nyang'hwale 

Ujenzi wa wodi binafsi hospitali ya wilaya 100,000,000 
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74.  H/W nzega  

Ujenzi wa majengo manne Kituo cha afya Nata (Ujenzi wa 
Nyumba ya mtumishi, Chumba cha upasuaji na Wodi ya wazazi, 
na Maabara 

410,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje maabara 250,000,000 

75.  H/Mji Nzega  
Ujenzi wa Kitengwe Kituo cha Afya 207,816,318 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Itilo 50,000,000 

76.  H/W Pangani 

Ukamilishaji wa jengo la kutoa huduma ya baba, mama na mtoto 
ward zahanati ya Kimang’a, Ujenzi wa nyumba ya mtumishi 
Zahanati ya Ushongo na Ukamilishaji wa Jengo a Wagonjwa wa 
Nje Kituo cha Afya Mkalamo 

150,000,000 

77.  H/W Rorya Ujenzi wa majengo manne Hospitali ya wilaya Rorya 481,749,000 

78.  H/W Rufiji  
Ujenzi wa Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji at Mkongo 
Kituo cha Afya 

300,000,000 

Ujenzi wa maabara Kituo cha Afya Mloka 90,000,000 

79.  H/W Rungwe  

Ujenzi wa Kituo cha Afya Inyala 156,913,000 
Isyonje Zahanati ya Isyonje 50,000,000 
Ndanto Kituo cha Afya Ndato 500,000,000 
Ilenge Zahanati ya Ilenge 50,000,000 
Kituo cha Afya Kyimo 500,000,000 
Iponjola Kituo cha Afya 500,000,000 

80.  H/W 
Sengerema   

Ujenzi wa Zahanati ya Sima 250,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Nyitundu 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Butonga 50,000,000 

81.  H/W Shinyanga  
Upanuzi wa hospitali ya wilaya Shinyanga  243,070,151 
Upanuzi wa Kituo cha afya Salawe 326,382,776 

82.  H/M Shinyanga Ujenzi wa chumba cha upasuaji, jengo la kufulia na wodi ya 
wazazi at Kituo cha Afya Ihapa 

250,000,000 

83.  H/W Singida Ujenzi wa Kituo cha Afya Makuro 250,000,000 

84.  H/W SONGEA Ujenzi wa wodi za upasuaji za wanaume na wanawake, Chumba 
cha maiti na kichomea taka Hospitali ya Mpitimbi 

500,000,000 

85.  H/W Songwe  

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, maabara, wodi ya wazazi 
na jengo la kufulia Kituo cha Afya Ngwara 

500,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji Kituo cha 
Afya Kapalala 

300,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, maabara na wodi ya 
wazazi Kituo cha Afya Ifwenkenya 

400,000,000 

86.  H/M 
Sumbawanga  

Ujenzi wa Wodi ya wazazi, Chumba cha upasuaji, maabara na 
Chumba cha maiti buildings at Mollo-Ulinji Kituo cha Afya 

400,000,000 

Ujenzi wa Out Patient Department (JENGO LA WAGONJWA WA 
NJE) building at Mponda Zahanati ya  

50,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje Zahanati ya Nambogo 50,000,000 

87.  H/W Tarime  
Ujenzi wa majengo 6 Kituo cha Afya Mtana 500,000,000 
Ujenzi wa majengo matano Kituo cha Afya Bumera 500,000,000 

88.  H/W Ukerewe  
Ukamilishaji wa Zahanati ya Zahanati ya Msozi 75,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Chankamba 75,000,000 
Ujenzi wa Igalla Kituo cha afya Igalla 490,000,000 

89.  H/W Ulanga Ujenzi wa kituo cha afya 400,000,000 

90.  H/W Ushetu  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na maabara Kituo cha Afya 
Igwamanoni 

250,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati ya Zahanati ya Itebele 500,000,000 
Ukamilishaji wa Makongolo zahanati ya Makongolo 50,000,000 
Ujenzi wa Chumba cha upasuaji na wodi ya wazazi, Jengo la 
kufulia, Maabara, wodi ya watoto, Chumba cha maiti Kituo cha 
Afya 

500,000,000 

91.  H/W Uvinza Ujenzi wa Kituo cha afya Rukoma 500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha afya Sunuka 400,000,000 

Jumla 82,951,670,132 
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Ukamilishaji wa Zahanati ya Itilo 50,000,000 
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ward zahanati ya Kimang’a, Ujenzi wa nyumba ya mtumishi 
Zahanati ya Ushongo na Ukamilishaji wa Jengo a Wagonjwa wa 
Nje Kituo cha Afya Mkalamo 
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Ujenzi wa Wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji at Mkongo 
Kituo cha Afya 

300,000,000 
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Isyonje Zahanati ya Isyonje 50,000,000 
Ndanto Kituo cha Afya Ndato 500,000,000 
Ilenge Zahanati ya Ilenge 50,000,000 
Kituo cha Afya Kyimo 500,000,000 
Iponjola Kituo cha Afya 500,000,000 
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Ujenzi wa Zahanati ya Sima 250,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Nyitundu 50,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Butonga 50,000,000 

81.  H/W Shinyanga  
Upanuzi wa hospitali ya wilaya Shinyanga  243,070,151 
Upanuzi wa Kituo cha afya Salawe 326,382,776 

82.  H/M Shinyanga Ujenzi wa chumba cha upasuaji, jengo la kufulia na wodi ya 
wazazi at Kituo cha Afya Ihapa 

250,000,000 

83.  H/W Singida Ujenzi wa Kituo cha Afya Makuro 250,000,000 

84.  H/W SONGEA Ujenzi wa wodi za upasuaji za wanaume na wanawake, Chumba 
cha maiti na kichomea taka Hospitali ya Mpitimbi 

500,000,000 

85.  H/W Songwe  

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje, maabara, wodi ya wazazi 
na jengo la kufulia Kituo cha Afya Ngwara 

500,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi na chumba cha upasuaji Kituo cha 
Afya Kapalala 

300,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje, maabara na wodi ya 
wazazi Kituo cha Afya Ifwenkenya 

400,000,000 

86.  H/M 
Sumbawanga  

Ujenzi wa Wodi ya wazazi, Chumba cha upasuaji, maabara na 
Chumba cha maiti buildings at Mollo-Ulinji Kituo cha Afya 

400,000,000 

Ujenzi wa Out Patient Department (JENGO LA WAGONJWA WA 
NJE) building at Mponda Zahanati ya  

50,000,000 

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje Zahanati ya Nambogo 50,000,000 

87.  H/W Tarime  
Ujenzi wa majengo 6 Kituo cha Afya Mtana 500,000,000 
Ujenzi wa majengo matano Kituo cha Afya Bumera 500,000,000 

88.  H/W Ukerewe  
Ukamilishaji wa Zahanati ya Zahanati ya Msozi 75,000,000 
Ukamilishaji wa Zahanati ya Chankamba 75,000,000 
Ujenzi wa Igalla Kituo cha afya Igalla 490,000,000 

89.  H/W Ulanga Ujenzi wa kituo cha afya 400,000,000 

90.  H/W Ushetu  

Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na maabara Kituo cha Afya 
Igwamanoni 

250,000,000 

Ukamilishaji wa Zahanati ya Zahanati ya Itebele 500,000,000 
Ukamilishaji wa Makongolo zahanati ya Makongolo 50,000,000 
Ujenzi wa Chumba cha upasuaji na wodi ya wazazi, Jengo la 
kufulia, Maabara, wodi ya watoto, Chumba cha maiti Kituo cha 
Afya 

500,000,000 

91.  H/W Uvinza Ujenzi wa Kituo cha afya Rukoma 500,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha afya Sunuka 400,000,000 

Jumla 82,951,670,132 
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Kiambatisho Na. 13-2: Halmashauri zenye madai yaliyokataliwa na NHIF 
Na. Halmashauri Madai 

yaliyowasilishwa 
(Sh.) 

Madai 
Yaliyolipwa (Sh.) 

Madai 
Yaliyokataliwa 
(Sh.) 

1.  H/Jiji Dar es salaam 803,505,916 601,989,121 201,516,795 
2.  H/W Hai 431,898,285 298,976,238 132,922,047 

3.  H/W Serengeti 167,125,311 74,709,692 92,415,619 
4.  H/W Nachingwea 387,166,745 312,346,634 74,820,111 
5.  H/W Makete 169,933,451 100,286,965 69,646,486 

6.  H/M Iringa 258,635,392 193,720,510 64,914,882 
7.  H/M Morogoro 106,247,008 47,020,844 59,226,164 
8.  H/W Chamwino 243,256,516 184,870,659 58,385,857 

9.  H/W Mkuranga 143,484,129 100,483,269 43,000,860 
10.  H/W Kwimba 131,837,760 89,286,080 42,551,680 
11.  H/W Rungwe 345,796,945 304,592,260 41,204,685 

12.  H/Mji Handeni 235,063,212 196,665,493 38,397,719 
13.  H/W Kongwa 180,537,837 146,333,278 34,204,559 
14.  H/W Same 220,187,478 187,669,290 32,518,188 

15.  H/Jiji Tanga 171,788,344 139,837,382 31,950,962 
16.  H/M Ilemela 66,033,258 34,989,960 31,043,298 
17.  H/W Ngara 127,139,855 99,646,100 27,493,755 

18.  H/W Sengerema 75,233,316 47,996,017 27,237,299 
19.  H/W Kiteto 139,317,258 113,465,190 25,852,068 
20.  H/W Rombo 113,373,320 88,778,690 24,594,630 
21.  H/W Maswa 189,165,466 165,679,784 23,485,682 

22.  H/Mji Bariadi 227,605,505 205,249,270 22,356,235 
23.  H/W Meatu 108,244,260 87,056,263 21,187,997 
24.  H/W Misenyi 86,899,010 66,241,845 20,657,165 

25.  H/W Kilwa 97,504,751 77,604,745 19,900,006 
26.  H/W Kalambo 63,690,000 43,946,100 19,743,900 
27.  H/W Bukoba 77,760,558 58,609,240 19,151,318 

28.  H/W Kibiti 105,067,400 86,199,220 18,868,180 
29.  H/W Busokelo 116,366,780 98,092,080 18,274,700 
30.  H/W Biharamulo 68,060,015 50,247,675 17,812,340 

31.  H/W Pangani 98,990,500 81,527,630 17,462,870 
32.  H/W Mbarali 140,295,885 123,346,285 16,949,600 
33.  H/W Mafia 201,422,444 184,734,260 16,688,184 

34.  H/W Mbeya 69,511,482 52,976,161 16,535,321 
35.  H/W Tandahimba 159,314,690 142,861,710 16,452,980 
36.  H/W Kilolo 59,419,521 43,101,384 16,318,137 

37.  H/Mji Babati 201,832,645 185,835,875 15,996,770 
38.  H/W Handeni 93,042,261 77,162,018 15,880,243 
39.  H/W Kilosa 199,962,728 184,162,064 15,800,664 
40.  H/Mji Newala 271,506,805 255,711,036 15,795,769 

41.  H/W Nanyumbu 116,868,245 102,024,455 14,843,790 
42.  H/W Kyerwa 59,035,211 44,694,795 14,340,416 
43.  H/W Mufindi 44,097,097 30,096,173 14,000,924 
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Madai 
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44.  H/W Morogoro 29,595,749 15,656,320 13,939,429 

45.  H/W Mlele 42,002,483 28,287,698 13,714,785 
46.  H/W Kibaha 145,909,433 132,652,590 13,256,843 
47.  H/W Arusha 90,747,052 77,868,885 12,878,167 

48.  H/W Moshi 98,185,206 85,903,440 12,281,766 
49.  H/W Hanang 133,903,935 121,643,485 12,260,450 
50.  H/W Mwanga 145,526,446 133,577,445 11,949,001 

51.  H/W Misungwi 14,985,033 3,261,655 11,723,378 
52.  H/W Kaliua 53,546,042 41,893,650 11,652,392 
53.  H/W Nsimbo 29,240,310 17,751,325 11,488,985 

54.  H/W Igunga 115,997,340 105,025,745 10,971,595 
55.  H/M Mtwara 83,783,285 73,984,740 9,798,545 
56.  H/Mji Mbulu 231,384,976 222,031,410 9,353,566 
57.  H/W Shinyanga 30,702,880 21,855,775 8,847,105 

58.  H/W Mkinga 68,084,989 61,739,834 6,345,155 
59.  H/W Mkinga 68,084,989 61,739,834 6,345,155 
60.  H/Mji Kibaha 92,226,723 86,194,730 6,031,993 

61.  H/W Sikonge 53,677,048 47,910,044 5,767,004 
62.  H/W Liwale 76,861,515 71,419,550 5,441,965 
63.  H/W Simanjiro 73,773,087 68,464,075 5,309,012 

64.  H/W Bariadi 29,730,891 25,193,935 4,536,956 
65.  H/W Urambo 34,278,181 30,939,245 3,338,936 
66.  H/W Monduli 138,045,897 135,689,695 2,356,202 

Jumla 9,253,498,085 7,481,508,845 1,771,989,240 
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Kiambatisho Na.15-1: Miradi ambayo haijakamilika 
Na. Mkoa Mradi Kiasi (Sh.) Maelezo 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita 

Ujenzi wa ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mbogwe 

2,263,241,529 Kazi ambazo hazijakamilika: Fremu 
za Milango, Madirisha, Kupauwa 
bado, dari, Mfumo wa maji na 
umeme haujakamilika, shimo la 
choo rangi ya ukuta bado, mifumo 
ya TEHAMA bado haijakamilika. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita 

Ujenzi wa ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya 
Nyang’hwale 

2,237,879,952 Kazi ambazo hazijakamilika: Fremu 
za Milango, Madirisha, Kupauwa 
bado, dari, Mfumo wa maji na 
umeme haujakamilika, shimo la 
choo rangi ya ukuta bado na mifumo 
ya TEHAMA bado haijakamilika. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma  

Ujenzi wa nyumba ya 
Mkuu wa Wilaya, 
Nyumba 2 za makazi 
za Makatibu tawala 
wa wilaya, na Ofisi 2 
za Tarafa. 

754,537,475 Ujenzi haujakamiliki kwa sababu ya 
ukosefu wa fedha. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Ruvuma  

Ujenzi wa Nyumba ya 
Makazi ya Mkuu wa 
Mkoa  

555,000,000 Mradi haujakamilika kazi zilizobaki 
ni; 
• Kupakwa rangi kwa ukuta  
• Milango haijakamilika. 
• Makabati ya jikoni  
• Mfumo wa umeme 

haujakamilika 
• Madirisha bado. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa 

Ujenzi wa Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya 
Nkasi 

444,858,098 Msingi unasawazishwa. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Ruvuma 

Ujenzi wa Nyumba ya 
Mkuu wa Wilaya 

400,000,000 • Madirisha hayajakamilika 
• Fremu za milango na madirisha 

haijakamilika 
• Mfumo wa maji na umeme 

haujakamilika. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Njombe 

Nyumba ya Viongozi 
Ludewa  

300,000,000 Nyumba imejengwa mpaka kwenye 
Msingi kufikia Novemba 2022. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa 

Ujenzi wa nyumba za 
Viongozi. Mkuu wa 
Wilaya ya Kalambo 

259,500,000 Mkataba ulichelewa kutekelezwa 
kwa Zaidi ya Mwaka. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Simiyu 

Nyumba ya Makazi ya 
Mkuu wa Wilaya ya 
Bariadi 

200,000,000 Kazi ambazo hazijakamilika: Ngazi, 
ukuta, madirisha, milango, paa, 
sakafu, kupaka rangi za ukuta na 
mfumo wa maji na umeme.  

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mwanza  

Ujenzi wa nyumba za 
makazi ya Katibu 
Tawala Msaidizi  

189,988,921 Limejengwa mpaka kwenye 
kupauwa. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Ruvuma 

Ujenzi wa nyumba ya 
makazi ya Katibu 
Tawala Msaidizi. 

150,000,000 Milango na makabati ya jikoni 
hayajakamilika.  

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa 

Ujenzi wa Ofisi ya 
Tarafa Chala 

130,000,000 Hatua ya Kuezeka bati. 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Rukwa 

Ujenzi wa Ofisi ya 
Tarafa Lwiche 

130,000,000 Hatua ya Ukamilishaji 

 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kagera  

Ukarabati na ujenzi 
wa Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya 

97,691,499 Mkataba uliisha muda bila 
kuongezwa. 

Jumla 8,112,697,474   
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Kiambatisho Na.16-1: Miradi iliyotelekezwa na wakandarasi 

Na. Mkoa Thamani ya 
mkataba (Sh.) 

Maelezo ya mkataba Hali ya utekelezaji wa mradi 

 Rukwa 496,229,000 Mkataba ulioingiwa tarehe 20 
Septemba 2019 na TARURA Rukwa 
wenye thamani ya Sh. 496,229,000 
kwa ajili ya Kuboresha barabara ya 
Mji wa Namanyere kuwa kiwango 
cha lami kwa muda wa miezi 
mitano kuanzia tarehe 
22/11/2019 hadi 28/3/2020 
iliyofanyiwa marekebisho hadi 
tarehe 28 Aprili 2022. 

Hadi tarehe 26 Novemba 2021 
wakati mkutano wa kiufundi 
ulifanyika mradi ulikuwa kwa 
45% ya utekelezaji. 
Hakukuwa na kazi 
zinazoendelea kutekelezwa 
hadi wakati wa ukaguzi huu 
mnamo 10 Oktoba 2022 na 
mkandarasi hayupo katika 
eneo la kazi. 

 Simiyu 510,000,000 TARURA Simiyu iliingia mkataba 
Na.AE/092/2021/2022/SMY/W/40 
wa tarehe 08/01/2022 kwa ajili ya 
matengenezo ya mara kwa mara 
ya Nyakabindi-Mwadobana-
Gasuma, Gasuma -Mgodini, 
Bahnemi-Mbugani barabara na 
Ujenzi wa Culvert Nyakabindi-
Mwadobana katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi kwa bei ya 
mkataba wa Sh. 510,000,000. 
Mkataba uliingiwa tarehe 
08/01/2022 na ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 16/06/2022. 

Tulipitia agizo Na.1 
lililotolewa na Meneja wa 
Wilaya ya Bariadi kwa 
Mkandarasi tarehe 
31/05/2022 kupitia barua 
yenye Kumb. Nambari: 
BTC/AE/092/2021/2022/SMY
/W/40/22 ambayo 
inaonyesha kuwa, hakukuwa 
na shughuli zozote 
zinazoendelea kwenye mradi 
baada ya malipo ya cheti 
namba mbili (2) tarehe 18 Mei 
2022 kinyume na muda na hali 
ya mkataba. Maagizo hayo 
yalielekeza mkandarasi 
kukusanya tena vifaa na 
wafanyakazi wote muhimu, 
kuwasilisha programu 
iliyorekebishwa ya kazi na 
kuanza tena kazi. Hata hivyo, 
hadi wakati wa kutembelea 
mradi tarehe 13 Oktoba 2022, 
kazi hiyo ilikuwa bado 
imetelekezwa ambayo 
inafanya jumla ya siku 144. 
Hata hivyo, hadi wakati wa 
kutembelea mradi tarehe 13 
Oktoba 2022, kazi hiyo 
ilikuwa bado haijakamilika 
ambayo inafanya jumla ya 
siku 144. 

 Arusha 499,999,300 TARURA Arusha iliingia mkataba 
na kampuni ya M/S Bona & Hubert 
Engineering (T) LTD kwa ajili ya 
kuboresha NBC-KUDU, Mahakama-
TRA, TARAFA-ARI MPYA hadi 
kiwango cha Bitumen (0.9km) 
kupitia mkataba 
Na.AE/092/2019/2020/AR/W/38 
kwa mkataba wa jumla Sh. 
499,999,300. Muda wa mkataba 
ulikuwa kuanzia tarehe 
01/06/2020 hadi 15/12/2020 
lakini ukaongezwa hadi tarehe 
27/09/2022. 

Ziara yetu ya tovuti 
iliyofanywa tarehe 23 Oktoba 
2022 ilibainisha kuwa kazi 
ilikuwa imesimama na 
mkandarasi aliyekuwa 
kwenye tovuti na hakuna 
nyongeza ya muda iliyotolewa 
hadi sasa. 
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Na. Mkoa Thamani ya 
mkataba (Sh.) 

Maelezo ya mkataba Hali ya utekelezaji wa mradi 

 Shinyanga 173,819,420 TARURA Shinyanga iliingia 
mkataba na mkandarasi kwa ajili 
ya kutekeleza mkataba Na 
AE/092/2021-2022/SHY/W/29 
wenye thamani ya Sh. 173,819,420 
kwa ajili ya kazi za uboreshaji na 
matengenezo kandokando ya Kalo 
–Nyakazyoba (0.5km) na 
matengenezo ya mara kwa mara 
kazi (Ihata – Bugomba – Kanyanguli 
(7.0km), Kalo – Bugomba A (KM 6) 
na mitambo ya kalvati (km 14) 
kando ya barabara ya Ihata 
Bubomba –Kanyanguli katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu. 
Mkataba huo ulipangwa kuanza 
tarehe 27 Agosti 2021 na 
kukamilika tarehe 27 Desemba 
2021. 

Ziara iliyofanywa tarehe 11 
Oktoba 2022 ilibaini kuwa 
mkandarasi hakuwepo eneo 
hilo la kazi na hakuna kazi 
zinazoendelea. Aidha, 
ukaguzi umebaini kuwa 
hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa dhidi ya 
mkandarasi licha ya 
kushindwa kutekeleza mradi. 

 Kigoma 237,999,350 Katika mwaka husika, TARURA 
Kigoma iliingia mkataba Na. 
AE/092/2021-22/ KG/W/08 wenye 
thamani ya Sh. 237,999,350 kwa 
ajili ya matengenezo ya Kawaida 
kando ya barabara ya Kahabwa-
Nyantole Km 4.5; Bitale-Bubango 
Km 4.9; Mwandiga –Chankere-
Mwamgongo-Kagunga Km 10 na 
Ujenzi wa daraja kando ya 
barabara ya Ruhobe-Kanisani 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma. Muda wa mkataba 
ulikuwa miezi minne; kazi ilianza 
tarehe 19/11/2021 hivyo 
inatarajiwa kukamilika tarehe 18 
Machi 2022. Mapitio poya faili ya 
mradi yalibainisha kuwa 
mkandarasi alitelekeza eneo hilo 
kwa muda wa miezi minne kuanzia 
Julai 2022 hadi wakati wa ukaguzi-
10 Novemba 2022 bila idhini 
kutoka kwa Meneja wa mradi. 
Zaidi ya hayo, Menejimenti ya 
TARURA Kigoma ilimwagiza 
mkandarasi kupitia barua yenye 
Kumb Na. 
AE/092/2021/2022/KG/W/08/64 
ya tarehe 6 Septemba 2022 na 
barua yenye Kumb Na. 
AE/092/2021/2022/KG. 
/W/08/65 ya tarehe 26 Oktoba 
2022 ili kurejea kazin. 

Mkandarasi hakuendelea 
tena. Pia tulitembelea katika 
eneo la mradi mnamo tarehe 
10 Novemba 2022 na 
tukabaini kuwa hakuna 
kilichokuwa kikiendelea 
kwani hapakuwa na 
mfanyakazi wa kandarasi 
wala vifaa kwenye eneo la 
mradi. 

 Manyara 1,643,375,720 Kutokana na mapitio ya mafaili ya 
mradi ilibainika kuwa wakandarasi 
sita walitelekeza miradi ya ujenzi 
wa barabara yenye thamani ya Sh. 
1,643,375,720 kulingana na 
mikataba yao. 

Miradi imetekelezwa na 
wakandarasi hakuna 
kinachoendelea. 
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Na. Mkoa Thamani ya 
mkataba (Sh.) 

Maelezo ya mkataba Hali ya utekelezaji wa mradi 

 Mara 300,000,000 Mkataba Namba 
AE/092/2021/2022/Mar/W/83 
ulioingiwa kati ya TARURA na 
mkandarasi kwa ajili ya kufungua 
barabara pembezoni mwa Kituo 
cha Sirari, Kemakorere - Kihero-
Kebweye, Kituo cha Nyamwigura - 
Rohata - Nyamisocho, Pemba - 
Soroneta na ujenzi wa kalvati 
kando ya Soko la Kimataifa la 
Remagwe katika Halmashauri ya 
Mji wa Tarime kwa mkataba 
uliokubaliwa wa Sh. 300,000,000. 
Mkataba ulipangwa kuanza tarehe 
6 Disemba 2021 na kukubalika 
kukamilika tarehe 5 Mei 2022. Pia 
nilibaini kuwa malipo ya Sh. 
60,075,317 yalikuwa tayari 
yamefanywa kwa mkandarasi 
kupitia hati ya malipo namba 
015100077V2201819 ikiwa ni cheti 
cha malipo namba moja. 

Hata hivyo, ukaguzi wetu wa 
faili ya mradi na barua ya 
mwajiri kwa mkandarasi 
yenye Kumb. Na. 
AE/092/2021/2022/Mar/83/4
9 ya tarehe 14 Julai 2022 
tulibaini kuwa, mkandarasi 
alitelekeza eneo hilo tangu 
tarehe 5 Mei 2022 kwa siku 71 
hadi tarehe ya barua hiyo na 
kusimamishwa haikutolewa 
katika mpango wa kazi na 
hapakuwa na idhini ya 
msimamizi wa mradi ambayo 
ni kinyume na Kifungu cha 
69.2 (a) cha Masharti ya 
Jumla ya Mkataba (GCC). 
Pamoja na ukiukwaji huo wa 
mkataba uliofanywa na 
mkandarasi, uongozi wa 
TARURA ulichelewa kuchukua 
hatua stahiki za kimkataba 
dhidi ya Mkandarasi kwa 
kuvunja mkataba kwa vile 
mkataba huo ulisitishwa 
tarehe 31 Agosti 2022 kupitia 
barua yenye Kumb. Nambari 
AE/092/2021/2022/Mar/83/5
0. Hata hivyo, tulibaini kuwa, 
ingawa Mkataba ulikatishwa 
tarehe 31 Agosti 2022; 
Mkandarasi hakuondoka 
kwenye eneo la mradi. Hii ni 
kwa sababu, kupitia barua ya 
Mkandarasi yenye Kumb. Na. 
SCCI/2021/N/05A ya tarehe 8 
Septemba 2022, Mkandarasi 
alikuwa akimwomba mwajiri 
mabadiliko ya kazi zenye 
thamani ya Sh. 40,950,000. 

Jumla 3,861,422,790 
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Kiambatisho Na.16-2: Kazi za barabara zilizofanyika kwa kiwango cha chini 
Na. Maelezo ya mradi Mapungufu yaliyojitokeza 
1.  Mkataba Na.AE/092/CR/2021-

22/W/57 na M/s Nikara Engineering 
Co. Ltd ya P. O. Box 7154, Dar es 
salaam kwa ajili ya ukarabati wa 
barabara ya Mzenga-Gwata 
kilomita 15 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kisarawe kwa bei ya mkataba wa 
Sh. 423,941,500 

Ilibainika kuwa, kazi zilizo chini ya kiwango kwenye 
ukarabati wa barabara ya Mzenga-Gwata kilomita 15 kama 
ifuatavyo: 
- Mtaro wa bomba la laini ya chini ya kiwango 900mm kando 
ya barabara ya Mzenga-Gwata kilomita 15 H/W Kisarawe 
- Mtaro wa bomba la laini ya chini ya kiwango 900mm kando 
ya barabara ya Mzenga-Gwata kilomita 15 H/W Kisarawe 
Kozi ya Changarawe iliyo chini ya kiwango yenye unene wa 
mm 150 isiyopungua (G 22) kando ya barabara ya Mzenga-
Gwata kilomita 15 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe. 

2.  Mkataba 
Na.AE/092/2021/2022/SMY/W/42 
wenye thamani ya Sh. 499,583,125 
na 4Brothers & Sisters Construction 
ltd kuhusiana na matengenezo ya 
mara kwa mara kwenye makutano 
ya barabara ya majahida 
bunamhala - Wilaya ya Bariadi. 

Ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 14 Oktoba 2022 ilibaini 
kuwa muundo wa kalvati moja ya bomba ulijengwa katika 
eneo ambalo hakuna mtaro/mfereji wa maji kando ya 
barabara ili kuruhusu mtiririko wa maji kwenye kalvati. 

3.  Mkataba 
Na.AE/092/2021/2022/SMY/W/61 
wenye thamani ya Sh. 423,740,600 
kwa ajili ya matengenezo ya mara 
kwa mara maboksini – sungu, sapa – 
nghungulu, bukundi – lukale na 
ujenzi wa mtaro wa bomba – Wilaya 
ya Meatu. 

Ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 18 Oktoba 2022 katika 
Wilaya ya Meatu ilibaini kuwa nyenzo za kubana kwenye 
kalveti ya bomba hazikufanyika vizuri  
 

4.  Mkataba 
Na.AE/092/2021/2022/SMY/W/16 
wenye thamani ya Sh. 223,407,850 
u kwa matengenezo ya Kawaida 
kando ya Gambasingu – Nkoma – 
Mwamapalala, kazi za uboreshaji 
wa michezo pamoja na ujenzi wa 
Gambasingu Nkoma pamoja na 
Culcer. Gambasingu – Nkoma 
Mwakapalala – H/W Itilima. 

Ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 19 Oktoba 2022 Itilima 
ilibaini baadhi ya nyufa kwenye ujenzi wa kalvati kando ya 
Gambasingu – Nkomama – Mwakapalala katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Itilima. 

5.  Matengenezo madogomadogo ya 
barabara ya 20.0km, matengenezo 
ya muda ya barabara ya 18.0km 
kando ya Barabara ya Igunga-
Itumba-Simbo, Ufundi-Ndala Km 
0.73, Kituo cha Simbo-Zahanati Km 
0.71, Simbo Centre-Machinjioni 0.6 
Km, Simbo-Uswahilini 0.71km na 
Simbo-Madukani 0.71km na Simbo -
Mgahawani 0.1km katika 
Halmashauri ya Wilaya Igunga. 
Mikataba Na. 
AE/092/2021/2022/TBR/W/86, 
AE/092/2021/2022/TBR/W/92 

Kazi duni ya uchimbaji wa mifereji ya maji pembezoni 
kwenye mtaro wa bomba barabara ya Igunga-Itumba-Simbo 
na Uboreshaji wa barabara ya Usinge – Maboha Mikataba Na. 
AE/092/2021/2022/TBR/W/86, AE/092/2021/2022/TBR/ 
W/92 
Ilibainika kuwa, kalvati iliyojengwa haikuchimbwa vizuri ili 
kuruhusu maji kutiririka vya kutosha. Culvert haikupewa 
sehemu ya kuingizia maji na mifereji ifaayo ili kuruhusu maji 
kutiririka kwa urahisi ndani na mbali na kalvati. 
Pia, katika Uboreshaji wa Usinge -Maboha (20.0km) 
ilibainika kuwa:- 
• Kuingiza na kutoka-ruhusu kusafishwa kwa hivyo huzuia 
mtiririko wa maji. 
• Hati ya kukamilika kwa vitendo haikutolewa na 
wasimamizi kutokana na kuchelewa kukagua kazi za mwisho. 
• Kujaza kwa kina changarawe. BOQ inahitaji unene wa 
changarawe wa 150mm ili kuenea na kuunganishwa 
barabarani. Hata hivyo, jaribio lililofanywa kwa mnyororo 
11+400 lilifunua kuenea kwa changarawe kwa unene wa 
130mm hadi 80mm. 
• Uharibifu na nyufa kwenye mbawa zilizojengwa za 
mikondo ya maboksi kwenye minyororo 7+700 na 8+200. 
Msikiti wa Ijumaa (0.42KM) 
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Na. Maelezo ya mradi Mapungufu yaliyojitokeza 
• Kutumia saizi iliyochanganyika ya jumla wakati wa kazi ya 
muhuri wa kwanza badala ya saizi inayohitajika ya 20mm 
kama ilivyoainishwa na hivyo kusababisha ubovu wa 
barabara. 
• Jumla ya mm 10 haijaondolewa baada ya kukamilika kwa 
kazi za muhuri/safu ya pili 
• Alama za barabarani hazijawekwa na kupakwa rangi 
• Ujenzi ambao haujakamilika wa muundo wa mifereji ya 
maji ya pamoja 
• Kutokamilika kwa ukarabati wa ukuta wa gati uliojengwa 
kando ya barabara ya Upuge-Majengo-Kalumwa ambao 
haukujengwa kwa mujibu wa michoro iliyotolewa. 
Urekebishaji bado haujakamilika licha ya muda uliotolewa 
kwa mkandarasi (siku saba zilitolewa kutoka 28 Julai 2022 
hata hivyo, hadi 15 Novemba 2022 

6.  Ujenzi wa daraja na kalvati ya 
maboksi kando ya barabara za 
Kinyerezi-Majoka –Kifuru - Mgaule 
chini na Beda Amour kwa mujibu 
wa mkataba namba AE/092/2021-
2022/DSM/W/11 wenye thamani ya 
shilingi. 596,736,750 na mkataba 
Na. /DSM/W/64 yenye thamani ya 
Sh. 858,494,251 – Dar es Salaam 

Uharibifu wa madaraja yaliyojengwa kando ya barabara ya 
Kinyerezi-Majoka-Kifuru- na Beda Amour. 
 
Kiwango cha Ubunifu cha Kazi ya Barabarani cha 2000 
kinahitaji ugandaji wa saruji ili kuunganishwa kikamilifu kwa 
njia zilizoidhinishwa wakati na mara tu baada ya kuwekwa 
na kufanyiwa kazi kikamilifu dhidi ya uundaji wa muundo, 
karibu na pau za kuimarisha, kano, mifereji na fittings 
zilizopachikwa na kwenye pembe ili kuunda molekuli imara 
isiyo na utupu. Zaidi ya hayo saruji inapaswa kuwa huru 
kutokana na kusaga asali na ndege za udhaifu na tabaka 
zinazofuatana za lifti sawa zitaunganishwa vizuri pamoja. 
 
Wakati wa kutembelea barabara za Kinyerezi-Majoka –Kifuru 
- Mgaule chini na Beda Amour tuliona masega ya asali 
kwenye sehemu iliyokamilika ya madaraja yote mawili 
yaliyojengwa kinyume na Kiwango cha Usanifu wa Ujenzi wa 
Barabara cha mwaka 2000. 

7.  Uboreshaji wa sehemu kwenye 
mkataba wa vide wa barabara ya 
Mbozi Na.AE/092/2021-
2022/DSM/W/92 wenye thamani ya 
Sh. 157,903,514 - Dar es salaam 

Uunganisho hafifu wa uunganisho kati ya barabara ya lami 
ya lami iliyopo na barabara mpya ya lami ya Ridged katika 
Barabara ya makutano ya Mbozi. 
Wakati wa kutembelea eneo la Barabara ya makutano ya 
Mbozi tulibaini kuwa kulikuwa na muunganisho hafifu kati ya 
barabara iliyopo na ile mpya iliyojengwa. Ilibainika zaidi 
kuwa barabara hiyo ilikuwa na nyufa na viwango tofauti kati 
ya barabara iliyopo na ile mpya ya lami. 

8.  Uboreshaji wa barabara za Basra 
kuwa kazi ngumu za kiwango cha 
lami ulitekelezwa chini ya mkataba 
Na. AE/092/2021-2022/DSM/W/73 
wenye thamani ya Sh. 473,112,100 
– Dar es Salaam. 

Kutokuwepo kwa kiungo katika barabara iliyojengwa Basra 
Kiwango cha Usanifu wa Kazi za Barabarani cha 2000 
kinahitaji kuwekwa kwa kiungio cha upanuzi baada ya kila 
mita sita (6) kwenye urefu wa barabara na kwenye 
kutenganisha njia moja na nyingine kwenye barabara ngumu 
ili kuzuia nyufa wakati wa matumizi ya barabara. 
 
Wakati wa kutembelea eneo la barabara za Basra tulibaini 
kuwa barabara hiyo ilijengwa bila upanuzi wa pamoja kiasi 
kwamba tuliona nyufa katika upana mzima kwenye 
mnyororo 0+097 kwenye barabara ya Basra. Hii ni kinyume 
na Kiwango cha Ubunifu cha Kazi ya Barabarani cha 2000. 

9.  Uboreshaji wa barabara za Lupaso 
mpevu, Masaki polisi na Uwanjani 
polisi kwa kiwango cha lami 
ulitekelezwa chini ya mkataba Na. 
AE/092/2021-2022/DSM/W/87 
wenye thamani ya Sh. 
1,410,361,500 

Zege dhaifu iliyojengwa pembezoni mwa barabara ya Lupaso 
mpevu, Masaki polisi na barabara ya polisi ya uwanjani. 
 
Wakati wa kutembelea eneo hilo katika barabara ya Lupaso 
mpevu, Masaki polisi na barabara za Uwanjani polisi, 
tulipima uimara wa zege kupitia rebound na tulibaini nguvu 
yake ni kati ya 10 hadi 15N/mm2 ambayo ni sawa na 60-65% 
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Na. Maelezo ya mradi Mapungufu yaliyojitokeza 
tu ya zege ya siku 7 kwa kwa zege lenye uimara la daraja la 
20(20N/mm2). 

10.  Uboreshaji wa barabara za Boko, 
Magengeni, Burumawe na 
Dogodogo Centre hadi kufikia 
mkataba wa double surface 
dressing standard vide No. 
AE/092/2021-2022/DSM/W/91 
wenye thamani ya Sh. 788,396,500 
– Kinondoni MC. 

Wakati wa kutembelea eneo la barabara za Boko, 
Magengeni, Burumawe na Kituo cha Dogodogo ilibainika 
kuwa kwenye cheini ya 1+600 nyenzo za lami kwenye uso wa 
barabara zenye kiwango duni. 

11.  Matengenezo ya mara kwa mara na 
ujenzi wa kalvati/daraja kando ya 
Maskati-Ngomango kilomita 10 na 
Mishepo-Usule kilometa 10.7 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga kupitia mkataba wa 
mkataba 
Na.AE/092/2021/2022/SHY/W/53 
wa tarehe 3 Novemba 2021 na 
mkandarasi kwa mkataba wa jumla 
ya Sh. 352,165,960 – H/W 
Shinyanga 

Kutosawazishwa kwa barabara kwa daraja na njia za 
kupitishia maji mkoani Shinyanga. 
Ziara iliyofanyika katika mradi mnamo tarehe 12 Oktoba 
2022 ilibaini kuwa barabara na daraja havikuwa na 
usawazishaji wa kutosha ili kupitisha kwa urahisi. Pia, 
usafishaji wa eneo haukufanyika ipasavyo baada ya 
kukamilika kwa mradi kwani kulikuwa na milundo ya kokoto 
karibu na daraja. 
 
 

12.  Ujenzi wa makalvati pembezoni 
mwa barabara za Konokelo-Nguga 
na Isoso –Mwabusiga na Ipeja – 
Itilima kupitia mkataba Na. 
AE/092/2021-2022/SHY/W/11 kwa 
mkataba wa Sh. 40,657,740 - 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
 

Ilibainika kuwa makalvati yote sita kwa mujibu wa mkataba 
namba AE/092/2021-2022/SHY/W/11 yalikuwa yamejengwa 
kando ya barabara. Hata hivyo, nyenzo zilizojazwa katika 
kalvati tatu kando ya Konokelo-Nguga na Isoso-Mwabusiga 
hazikuwa zimesawazishwa vya kutosha kuwezesha kupita 
kwa urahisi kwa magari. Pia, ujazaji wa nyenzo kwenye njia 
tatu za kalvati kando ya Ipeja – Itilima ulikuwa haujafanyika 
hivyo magari hayakuweza kupita kando ya barabara hii. 
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Kiambatisho Na.16-3: Dhamana za utendaji ambazo hazijadaiwa kwenye 
mikataba iliyositishwa 

Melezo ya mradi Kiasi cha 
mkataba (Sh.) 

Kiasi cha dhamana 
(Sh.) 

Kigoma     
Mradi Namba AE/092/2021/2022/KG/W/20 wa 
Matengenezo ya Kawaida, uboreshaji wa sehemu na 
matengenezo ya mara kwa mara kando ya barabara katika 
tarafa ya Manyovu.  

156,364,500 15,636,450 

Mradi Na.AE/092/2021/2022/KG/W/50 Kwa Uboreshaji wa 
Barabara za Munanila Heri Mission 1.7KM hadi Bituminous 
Standard (DSD)  

1,185,867,500 118,586,750 

Mradi Na.AE/092/2020/2021/KG/W/32 wa Matengenezo ya 
Kawaida na Uboreshaji wa Maeneo Kando ya Nyankoron–o - 
Buhigwe 4km, Kitambuka –Kibande 4km, Buhig–e - Kibande 
7km na barabara ya mjini Buhigwe. 

85,090,500 8,509,090 

Simiyu   

AE/092/2021/2022/SMY/W/02 Kazi za Matengenezo ya 
Kawaida pamoja na Sapiwi-Masewa-Matongo 3km, 
Nyakabindi-Mwadobana-Gasuma 7km, Mwadobana-Kilabela 
6km 

293,315,000 43,997,250 

Manyara   

AE/092/2021/2022/MNR/W/20, maboresho kwenye bweni 
la Loorela-SIMANJIRO, mpaka wa Lengatei-Kilindi na 
Barabara ya Namelock-Sunya 

222,146,200 22,214,620 

Geita   

AE/092/2021/2022/GTA/W/01 kwa Matengenezo ya Mara 
kwa Mara ya Fikiri – Mikaratusi – Ntemi (1.44km), Mashauri 
– Fabiani (O.46), Kenamo Bar – Mwembeni (1.32km) 
Barabara na marekebisho madogomadogo ya Barabara ya 
Nyankumbu Eagt Church – Darajani Road (1.04km)  

170,870,000 17,087,000 

TARURA  318,543,200 31,854,320 
AE/092/2021/2022/GTA/W/49 ya matengenezo madogo 
(25.8 km) ya Musa–a - Nampang–e - Namsingiri, Mson–a - 
Nampalahala, Musa–a - Namsega na Kaziramuya–e - 
Barabara ya Mjimwema. 

  

AE/092/2021/2022/GTA/W/12 kwa ajili ya matengenezo ya 
mara kwa mara (4km), matengenezo ya muda (7.2km) na 
ujenzi wa makalvati ( laini 4) katika Barabara ya Katoro-
Lwamgasa na Ujenzi wa Viwanja (laini 11) Kando ya 
Barabara ya Katoro-Nyabulolo-Nyalwanzaja  

174,760,000 17,476,000 

Mtwara   

No.AE/092/2021/2022/MT/W/52 kwa ajili ya kazi za 
uboreshaji wa maeneo yenye urefu wa Barabara ya Mkwawa 
(kilomita 0.67) Barabara ya Kawawa (KM 0.66), Barabara ya 
Mkoani(0.29KM) kwa kiwango cha lami, 

658,730,000.00 65,873,000 

AE/092/2021/2022/MT/W/69 kwa ajili ya matengenezo ya 
Barabara ya Ziwani-Msanga Mkuu(1.0KM) Ch.+000-1+00-
91036 

599,356,687.50 59,935,668.75 

AE/092/2021/2022/MT/W/71 kwa ajili ya kuboresha 
barabara za Mangamba chini (0.8KM) hadi kiwango cha lami 
katika Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 

695,750,829.00 69,575,082.90 

Jumla 470,745,232 
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Kiambatisho Na.16-4: Mapungufu katika dhamana ya utendaji wa miradi 
Mapungufu Maelezo ya mapungufu 
Ucheleweshaji wa Dhamana 
za Utendaji kazi zenye 
thamani ya Sh. 
2,596,319,130 Tanga. 

Ilibainika kuwa dhamana ya utendaji kazi kwa wakandarasi 10 zenye 
thamani ya Sh. 2,596,319,130 zialiwasilishwa zaidi ya siku 14 za kazi 
kinyume na Kifungu cha 26 cha Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) ya 
mikataba iliyokatwa na TARURA Tanga 2021/22. 

Dhamana ya utendaji kazi 
yenye thamani ya Sh. 
1,223,404,740 katika Mkoa 
wa Katavi. 

TARURA Mkoa wa Katavi ilitekeleza mikataba yenye thamani ya Sh. 
1,223,404,740 ambazo dhamana zake za utendaji zilizowasilishwa na 
dhamana za benki zinachukua sehemu ya muda tu. kinyume na Kifungu 
cha 63.1 cha masharti ya jumla ya mkataba, kinahitaji dhamana ya 
utendaji halali/dhamana kwa mwaka mmoja kuanzia tarehe ya kutolewa 
kwa cheti cha kukamilisha mkataba. 

 
Uwasilishaji wa hati fungani 
ya utendaji kazi baada ya kazi 
kukamilika Sh. 390,359,560 
katika Mkoa wa Katavi. 
 

TARURA Mkoa wa Katavi iliingia mkataba Namba 
AE/092/2021/2022/KTV/W/37 wa Sh. 390,359,560 na Nyalinga Investment 
Company Limited kwa ajili ya kazi za dharura katika Barabara ya Tupindo 
- Minyoso 4.94km na Mandalu Road 2.75km. 
Barua ya kukubalika kwa mkataba huo ilitolewa tarehe 26 Januari 2022 
ikiwa na maagizo kwa mkandarasi kuwasilisha bondi ya utendakazi ndani 
ya siku kumi na nne za kazi kuanzia tarehe ya Barua ya kukubalika na 
kushindwa kuwasilisha hiyo ndani ya muda uliopangwa ni sababu za 
kutosha za kufuta hati hiyo tuzo. 
Hata hivyo, ilibainika kuwa, wakati kazi za kimkataba zilikamilika tarehe 
29 Juni 2022, mkandarasi aliwasilisha dhamana ya utendaji kazi tarehe 8 
Julai 2022 ikiwa ni ucheleweshaji wa siku 149 kinyume na matakwa ya 
mkataba. 

Dhamana za utendaji kazi 
hazijathibitishwa Sh. 
184,531,402 katika Mkoa wa 
Katavi 

Mapitio ya faili za mikataba na mawasiliano ya miradi ilipata dhamana za 
utendakazi zenye thamani ya Sh. 184,531,402 ambazo uhalali wake 
haukuthibitishwa na TARURA 

Kutowasilisha usalama wa 
ziada wa utendakazi baada 
ya ongezeko la kiasi cha 
kandarasi zaidi ya kiwango 
kinachohitajika 

Wakala ulifanya mabadiliko kwa mikataba tofauti ambayo ilizidi asilimia 
kumi ya jumla ya mkataba, hata hivyo, Wakala ulimwomba mkandarasi 
kuwasilisha dhamana ya ziada ya utendaji ili kufidia ongezeko la zaidi ya 
asilimia kumi. 
 
Aidha, mapitio ya mafaili ya miradi ya miradi tajwa katika Mkoa wa Kigoma 
tulibaini kuwa hati fungani ya utendaji kazi ilikwisha muda wake hadi siku 
ya ukaguzi tarehe 10 Novemba 2022 wakati mradi ukiendelea na hakukuwa 
na hatua zozote zilizochukuliwa na Menejimenti kushughulikia suala hilo 
kwa wakandarasi waliopewa ili waweze kuhuisha dhamana ya utendaji 
iliyopewa. 

Mkataba uliongezwa bila 
usalama wa utendaji 
kudaiwa kule Shinyanga 

Imebainika kuwa, wakandarasi kama inavyoonyeshwa hapa chini 
waliongezewa muda lakini hawakuongeza dhamana za utendaji kazi kwa 
mikataba kinyume na masharti ya jumla ya mkataba (GCC) Na 60.2 ambayo 
inaeleza kuwa dhamana ya utendaji itakuwa halali hadi tarehe ya 
kutolewa. ya cheti cha kukamilika katika kesi ya dhamana ya benki, na 
hadi mwaka mmoja tangu tarehe ya utoaji wa cheti cha kukamilika katika 
kesi ya dhamana ya utendaji. 

Dhamana za utendaji kazi 
ziliisha muda wake kabla ya 
mradi kukamilika mjini 
Dodoma 

Mapitio ya jalada la mkataba Na.AE/092/2021/2022/DOM/W/98 kwa ajili 
ya uboreshaji wa barabara ya Mvumi Mission Town hadi kiwango cha lami 
ulibainisha kuwa muda wa mkataba uliisha tarehe 20 Agosti 2022 (baada 
ya kuongezwa kwa muda) huku dhamana ya benki yenye Nambari ya 
CRDB21-IGT-2578 iliisha tarehe 14 Mei 2022 (miezi mitatu kabla ya muda 
kukamilika). 
Pia, kwa Mkataba Na.AE/092/2021/2022/DOM/W/19 Ufungaji, upimaji na 
kuwezesha taa za barabarani zinazotumia miale ya jua kwenye barabara 
mbalimbali za Wilaya ya Chamwino ulibainisha kuwa muda wa dhamana ya 
utendaji kazi yenye Na. P/201/072-02/2022/000017/04 uliisha tarehe 25 
Aprili 2022 wakati muda wa mkataba ukimalizika tarehe 25 Aprili 2022. 
Hata hivyo, licha ya kumalizika kwa dhamana, hadi kufikia wakati wa 
ukaguzi huu Novemba 2022 kazi ilikuwa haijakamilika hivyo kazi 
zimetekelezwa kwa muda wa miezi minane bila ya kuwa na dhamana hai 
ya utendaji. 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  2021-22 
305 

Kiambatisho Na.16-5: Mikataba Inayotekelezwa Bila ya Kukatiwa Bima 
Na
. 

Namba ya 
Mkataba 

Mkandarasi Maelezo Kiasi (Sh.) 

1.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/06 

WAMAMA KAZI 
GROUP 

Matengenezo ya mara kwa mara Kando ya 
Barabara ya Mizengo Pinda Barabara ya Inyonga 
Barabara ya Kipolisi ya Iyonga Barabara ya 
Kiwanja cha Ndege Barabara ya Inyonga 
Barabara ya Ukonongo Barabara ya Inyonga 
Barabara ya Nsekwa Kando ya Barabara ya 
Inyonga Izenga Imaladuki Barabara ya Inyonga 
Bigman Ujenzi wa Njia Moja Kando ya Barabara 
ya Inyonga Izenga Imaladuki. 

46,085,496 

2.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/07 

UK 
CONSTRUCTION
S AND GENERAL 
SUPPLIES LTD 

Marekebisho madogomadogo Kando ya 
Barabara ya Inyonga Kamalampaka (6km), 
Inyonga hadi Mtakuja barabara 2km na Masigo 
hadi Mapili (pointi 2) 24 km. 

292,901,500 

3.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/08 

TINYA 
COMPANY LTD 

Matengenezo ya mara kwa mara kando ya 
barabara ya Inyonga (pointi 2) 3.1km barabara 
ya Ofisi ya TANESCO 

272,441,065 

4.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/20 

NYALINGA 
INVESTIMENT 
CO LTD 

Matengenezo ya mara kwa mara kando ya 
barabara ya Mapili Kamalampaka pointi 3-point 
61KM na Nshama Songambele 

181,612,240 

5.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/05 

WAMAMA KAZI 
GROUP 

Matengenezo ya mara kwa mara ya barabara za 
lami katika Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 
kwa kutumia nguvukazi 

18,055,000 

6.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/19 

LUPILA 
ENTERPRISES 
LIMITED 

Matengenezo ya mara kwa mara kando ya 
barabara za eneo la Nsemulwa 6-point 76KM RM 
kando ya barabara za eneo la Mpanda hotel 4km 
RM kando ya eneo la Ilembo. 

209,430,800 

7.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/23 

TINYA 
COMPANY LTD 

Pointi 7KM Ujenzi wa 5 x 2 point 5M Kitengo cha 
saruji iliyoimarishwa pamoja 

431,561,408 

8.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/26 

MSELEM CIVIL 
ENGINEERING 
AND BUILDING 
CONTRACTORS 
CO. LTD 

Uboreshaji wa Barabara ya Kamjela Mnarani-
Kusi-Zahanati Busongola 23.52km na Barabara 
ya Mgansa - Ipwaga-Mazwe No.3 kilomita 4.0 
hadi kiwango cha Changarawe na Ujenzi wa 
Njia 5 za Kalvati za Saruji za Cast In Situ Katika 
Barabara ya Kamjela Mnarani-Kusi-Zahanati 
Busongola. 

499,999,300 

9.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/33 

BIGDAY 
COMPANY LTD 

Uboreshaji wa Barabara ya Kambanga – Ifinsi – 
Bugwe yenye urefu wa kilomita 14.35, Barabara 
ya Majalila – Nyagantambo – Ifinsi kilomita 
21.75 na Barabara ya Ilangu – Busondo yenye 
urefu wa kilomita 9.0 hadi kiwango cha Dunia 
na Ujenzi wa kalavati la zege la boxi 
Lililoimarishwa lenye urefu wa 4.0x2.0m kando 
ya Barabara ya Njiapanda – Kapenga Getini. 

391,842,000 

10.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/27 

ANSIL 
TANZANIA 
LIMITED 

Uboreshaji wa barabara ya SACCOS yenye urefu 
wa kilomita 6 na kituo cha Usevya barabara ya 
Ikuba hadi kiwango cha Bitumen 

498,445,100 
 

11.  AE/092/20
21/2022/K
TV/W/16 

M/s Advaced 
Construction 
Technologies 
Limited 

Utunzaji wa Kawaida Katika Barabara za Mji wa 
Mwamapuli 3.8km, Ntibili - Kikonko - 
Iziwasungu 8.5km, Tupindo - Minyoso Road 
7.94km, Uboreshaji wa Madoa Kando ya 
Barabara ya Ntibili - Kikonko - Iziwasungu 
1.0km, Ujenzi wa Culverts Nne (40m2 Dishiti 1) 
na Ujenzi wa Laini 1 ya Dishiti 1. Barabara ya 
Ntibili - Kikonko - Iziwasungu 

172,157,700 

Jumla 3,014,531,609 
Chanzo: Mikataba ya ujenzi 
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Kiambatisho Na.16-6: Mikataba ambayo bima yake haikuhusisha kipindi cha 
matazamio 

Na
. 

Halmash
auri 

Namba ya 
mkataba  

Kiasi cha 
mkataba (Sh.) 

Kiasi cha 
bima 
kilichohitajika 
(Sh.) 

Kipindi 
kilichohusishwa 
na bima 

Kipindi ambacho 
hakijajumuishwa 
katika bima 

Kipindi 
cha 
matazamio 
ambacho 
hakina 
bima 
(miezi) 

1. H/W 
Mtwara  

Na.AE/09
2/2021-
2022/MT/
W/60 

445,640,500 12,000,000 10/10/2021 - 
09/03/2022 

10/10/2021 - 
09/03/2023 

12 

2. M/Mji 
Nanyamb
a 

Na.AE/09
2/2021-
2022/MT/
W/32 

115,571,500 12,000,000 07/09/2021-
6/01/2022 

07/09/2021 – 
07/01/2022-
06/07/2022  

6 

3. H/W 
Mtwara 

Na.AE/09
2/2021-
2022/MT/
W/69 

523,978,604 12,000,000 31/03/2022 – 
29/09/2022 

31/03/2022 – 
29/09/2023 

1 

4. H/W 
Nanyumb
u  

Na.AE/09
2/2021-
2022/MT/
W/74 

950,000,000 12,000,000 22/12/2021-
21/12/2022 

22/12/2021-
20/7/2023 

7 

5. H/W 
Masasi 

Na.AE/09
2/2021-
2022/MT/
W/83 

499,818,000 12,000,000 29/10/2021 – 
28/10/2022 

29/10/2021 – 
28/03/2023 

5 

 Jumla  2,535,008,604 60,000,000    

 
  


