
i 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

  



ii 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Audit House, 4 
Barabara ya Ukaguzi, S.L.P. 950, 41104 Tambukareli, Dodoma. Simu ya upepo "Ukaguzi" Simu: 

+255 (026) 2161200 Nukushi: +255 (026) 2117527; Barua pepe: ocag@nao.go.tz Tovuti: 
www.nao.go.tz. 

Kumb. Na. No.CGA.319/421/01B                                         28 Machi 2024 

Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P. 1102, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
11400 Chamwino 
40400 DODOMA. 

YAH: RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya mwaka ya ukaguzi wa Tawala za Miko 
ana Setikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa mujibu wa Ibara ya 
143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na 
Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 

Ripoti hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo ya hatua za 
kuchukua ambazo zinalenga kukuza uwajibikaji katika ukusanyaji na matumizi 
ya rasilimali za umma. 

Nawasilisha kwa unyenyekevu. 

 

 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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KUHUSU OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 

 

 

Wajibu wa kikatiba na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, na katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, Sura ya 418. 
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VIFUPISHO 

 

ALAT Jumuiya ya Tawala za Serikali za Mitaa Tanzania 
AMCOS  Vyama vya Ushirika 
CDCF  Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
CHF  Mfuko wa Afya ya Jamii 
CSR  Uwajibikaji wa Taasisi kwa Jamii 

DART  Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 
EFD  Kifaa cha Stakabadhi za kieletroniki 
EIA  Tathmini ya Athari ya Kimazingira 
ESDP  Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Elimu 
FFARS  Mfumo wa Taarifa za Kifedha Unaotumiwa katika Ngazi za 

Chini za Serikali 
GCC  Masharti ya Jumla ya Mikataba 
GoT-HoMIS  Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Hospitali Tanzania 
GPSA  Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 
H/Jiji  Halmashauri ya Jiji 
H/M  Halmashauri ya Manispaa 
H/Mji  Halmashauri ya Mji 
H/W  Halmashauri ya Wilaya 
HCMIS  Mfumo wa Pamoja wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 
iCHF  Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa 
ISSAI  Viwango vya Kimataifa kwa Taasisi Kuu za Ukaguzi 
LAAC  Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
LARAM  Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato wa Serikali za Mitaa 
LGA  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
LGLB  Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 
LGRCIS  Mfumo wa taarifa za ukusanyaji mapato katika Mamlaka za 

serikali za Mitaa 
MSD  Bohari Kuu ya Dawa 
MUSE  Mfumo wa Ulipaji Serikalini 
Na.  Namba 
NHIF  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
OR TAMISEMI Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
PAC  Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
PPRA  Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
Sh.  Shilingi 
TAA  Mamlaka ya Viwanja wa Ndege 
TAKUKURU  Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
TANePS Mfumo wa Kielektroni wa Ununuzi Tanzania 
TANESCO  Shirika la Umeme Tanzania 
TARURA  Wakala wa Barabara Vijijini na Mjini 
TEA  Mamlaka ya Elimu Tanzania 
TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
TRA  Mamlaka ya Mapato Tanzania 
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UVIKO  Ugonjwa wa Virusi vya Korona 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU 

 

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni 2023 ambayo inajumuisha Ofisi ya Rais – Tawala za Miko ana 
Serikali za Mitaa Pamoja na taasisi zilizopo chini yake, Sekretariati za 
Mikoa Pamoja na Mamlaka za Serikali za mitaa. 

Napenda kutambua juhudi za Serikali inayoongozwa na Mh. Dkt.Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
kuendeleza uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma.  

Pia nashukuru ushirikiano wa menejimenti za taasisi katika kutoa taarifa 
na ufafanuzi muhimu kwa ajili ya kuandaa ripoti ya ukaguzi. 

Matokeo ya ukaguzi yanadhihirisha nyanja mbalimbali za usimamizi wa 
fedha katika Tawala za Miko ana Serikali za Mitaa. Ingawa baadhi 
wameonesha usimamizi mzuri wa fedha, wengine wamekabiliwa na 
changamoto katika kudumisha utulivu wa kifedha na utendaji. Ni muhimu 
kwa serikali kuingilia kati na kuhakikisha taasisi zinafanya kazi kwa 
ufanisi, kuchangia uchumi, na kutoa huduma za hali ya juu kwa wananchi. 

Ripoti hii imepangwa katika sura 20, kila moja ikizingatia vipengele 
tofauti, ikiwa ni pamoja hati za ukaguzi, hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya miaka iliyopita, mapitio ya utekelezaji wa bajeti, 
ununuzi na usimamizi wa mikataba, usimamizi wa mapato na fedha, 
usimamizi wa matumizi, usimamizi wa rasilimali watu, mifumo ya uongozi 
na udhibiti wa ndani, Pamoja na mfuko wa kina mama, vijana na watu 
wenye ulemavu.  

Pia ripoti hii imeangazia utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ufanisi wa 
utendaji katika sekta ya elimu, afya, uwekezaji, taka, ardhi, majanga 
mbalimbali, pamoja na utendaji wa jumla wa sekretariati za mikoa 
pamoja na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

Ripoti hii pia inabainisha maeneo ambayo taasisi hizi zinahitaji kuboresha 
utendaji kazi na kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 



xvii 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Katika ripoti hii, nimetoa mapendekezo ya jinsi ya kuimarisha utendaji 
kazi wa taasisi zilizoripotiwa, kuongeza uwazi na uwajibikaji, na 
kuimarisha utawala bora. Ninaamini mapendekezo haya yatakuwa na 
manufaa kwa serikali, na wadau wengine katika kuhakikisha utoaji wa 
huduma bora. 

Mwisho, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi kwa juhudi zao za dhati katika kufanya ukaguzi na kuandaa 
ripoti hii. Kujitolea kwao na bidii yao imekuwa nguzo muhimu katika 
utayarishaji wa ripoti hii, na ninashukuru kwa mchango wao. 

 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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MUHTASARI 

 

Ibara ya 143(2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 na Kifungu cha 20 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [SURA YA 418], 
vinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kufanya ukaguzi wa kila mwaka wa hesabu za taasisi mbalimbali za 
Serikali. Kufuatia ukaguzi huo, CAG huwasilisha ripoti kwa Rais ambaye, 
kwa kuzingatia Ibara ya 143(4) ya Katiba na Kifungu cha 34(2) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma, [SURA YA 418] huziwasilisha bungeni. 

Muhtasari huu unaangazia masuala muhimu yaliyojitokeza katika ripoti 
hii kuhusu ukaguzi uliofanywa katika OR-TAMISEMI na taasisi zilizo chini 
yake. 

Maoni ya ukaguzi 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, nilifanya ukaguzi 
na kutoa hati kwa taasisi 220. Kati ya hizo, 217 (99%) zilikuwa na hati 
inayoridhisha, 3 (1%) zilipata hati yenye shaka. Hakukuwa na matukio ya 
hati mbaya au kushindwa kutoa maoni. 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita 
Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa 
miaka iliyopita inaonesha kwamba, mapendekezo ya ukaguzi yapatayo 
8,238 yalitolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa 184 ambapo 
mapendekezo 609 (7%) hayakutekelezwa. 

Mapitio ya utekelezaji wa bajeti 
Katika mwaka wa fedha wa 2022/23, OR-TAMISEMI, sekretarieti za mikoa 
na mamlaka za serikali za mitaa ziliidhinishiwa bajeti yenye jumla ya sh. 
Trilioni 8.82 kwa ajili ya maendeleo na matumizi ya kawaida. Nilibaini 
kuwa jumla ya Sh. trilioni 7.61 zilitolewa kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida na maendeleo sawa na 86% ya makadirio yaliyoidhinishwa. Hii 
inaashiria kuwa Sh. trilioni 1.21 hazikutolewa. Aidha, fedha zilizotolewa 
katika mwaka huu wa fedha zilikua na ongezeko la Sh. bilioni 90 
ikilinganishwa na Sh. trilioni 7.52 zilizotolewa katika mwaka wa fedha 
uliopita wa 2021/22. 

Pia nilibaini kuwa makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo ndani kwa 
mwaka wa fedha 2022/23 yalifikia Sh. bilioni 912.12, yakizidi kidogo 
bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 911.86 kwa tofauti ya Sh. bilioni 0.26, 
sawa na asilimia 0.03. Aidha, kulikuwa na ongezeko kubwa la Sh. bilioni 
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20.28 ikilinganishwa na makusanyo ya mapato ya ndani ya Sh.  bilioni 
891.84 kwa mwaka wa fedha uliopita wa 2021/22. 

Ununuzi na usimamizi wa mikataba 
Katika mapitio yangu ya michakato ya ununuzi katika mamlaka 35 za 
serikali za mitaa, nilibaini kuwa ununuzi wa jumla ya Sh. bilioni 4.22 
ulifanyika bila kuitisha nukuu za ushindanishi wa bei, na mamlaka 16 za 
serikali za mitaa, zenye ununuzi wa jumla ya Sh. bilioni 4.87 ziliamua 
kutumia njia ya mzabuni mmoja au wachache badala ya njia ya 
ushindanishi bila sababu za kuridhisha. 

Aidha, ilibainika kuwa mamlaka 13 za serikali za mitaa zilinunua bidhaa 
zenye thamani ya Sh. bilioni 1.45 ambazo hazikupokelewa licha ya malipo 
kufanyika. 

Kuhusu usimamizi wa mikataba, ilibainika kuwa mkandarasi na 
mkandarasi mshauri waliohusika na usimamizi wa ujenzi wa Kituo Kikuu 
cha Mabasi cha Halmashauri ya Jiji Dar es Salaam kilichopo Mbezi Luis 
walikuwa hawajalipwa ankara zao za jumla ya Sh. bilioni 8.92, hivyo 
kusababisha madai ya riba ya Sh. bilioni 2.23. 

Usimamizi wa mapato 
Nilibaini kuwa pamoja na kuanzishwa kwa TAUSI kama mfumo wa 
kukusanya mapato na maelekezo mahususi kwa mamlaka za serikali za 
mitaa kusajili mashine za kukusanyia mapato (POS), kufanya usuluhishi 
wa wadaiwa kwenye mfumo wa awali wa LGRCIS, na kutumia moduli zote 
ndani ya TAUSI kwa ukamilifu, bado kuna Sh. bilioni 45 ambazo ni madai 
ya mapato yasiyokusanywa kwenye mfumo wa LGRCIS. Hali hii inaleta 
shaka kuhusiana na uwezekano wa upotevu wa mapato, hususani wakati 
huu ambapo matumizi ya mfumo yamesitishwa. 

Aidha, nilibaini kuwa jumla ya Sh. bilioni 61 hazikukusanywa na mamlaka 
130 za serikali za mitaa, kutoka vyanzo mbalimbali kama vile kodi ya 
maduka, vibanda vya soko, kodi ya nyumba, mauzo ya viwanja, 
ukusanyaji wa taka, leseni za biashara, leseni za vileo, maeneo ya wazi 
yaliyokodishwa, ada za maegesho, na vyanzo vingine vya mapato, 
ikiashiria kukosa ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. 

Katika kupitia taarifa za mifumo ya LGRCIS na TAUSI, nilibaini kuwa jumla 
ya Sh. bilioni 6.2 ambazo ni mapato yaliyokusanywa kupitia mashine za 
POS katika mamlaka za serikali za mitaa 96, hazikuwa zimewasilishwa 
benki za mamlaka za serikali za mitaa husika. 



xx 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Usimamizi wa matumizi 
Tathmini yangu ya usimamizi wa akaunti ya amana unaofanywa na 
mamlaka za serikali za mitaa iliibua kasoro kadhaa zenye jumla ya Sh. 
bilioni 10.71 katika akaunti za amana zinazomilikiwa na mamlaka za 
serikali za mitaa. Ukosefu wa udhibiti wa ndani ulichangia usimamizi 
usioridhisha na malipo yasiyodhibitiwa kutoka kwenye akaunti mbalimbali 
za amana. 

Aidha, ukaguzi wangu katika mamlaka za serikali za mitaa 37 ulibaini 
kuongezeka kwa madai ya wazabuni na wafanyakazi kutoka Sh. bilioni 
64.87 kwa mwaka wa fedha 2021/22 hadi Sh. bilioni 87.32 kwa mwaka wa 
fedha 2022/23, ikiashiria ongezeko kubwa la Sh. bilioni 22.45, sawa na 
35%. Ongezeko hili la madeni linatokana na matumizi ambayo hayalingani 
na hali ya kifedha ya taasisi na ucheleweshaji wa malipo ya madai. 

Usimamizi wa rasilimali watu 
Katika mamlaka 54 za serikali za mitaa, nilibaini madai ya watumishi 
yenye jumla ya Sh. bilioni 36.47 ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 
12. Madai haya yanajumuisha malimbikizo ya mishahara ya wafanyakazi, 
stahiki za wastaafu, na stahiki zingine kama vile posho za kisheria kwa 
wakuu wa idara na vitengo. 

Pia, ulinganifu wa taarifa za mishahara kutoka kwenye Mfumo wa Taarifa 
za Usimamizi wa Rasilimali Watu (HCMIS) na kanzidata ya mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), ulibaini utofauti mkubwa. Mathalani, 
utofauti wa tarehe za kuzaliwa ulibainika kwa watumishi 77,286 katika 
takwimu za kanzidata zote mbili, na kusababisha mkanganyiko kuhusiana 
na tarehe sahihi za kuzaliwa kwa watumishi wa umma. Vilevile, nilibaini 
kuwa hapakuwa na takwimu zozote za watumishi 86 katika kanzidata ya 
NIDA. 

Tathmini ya utawala, udhibiti wa ndani na usimamizi wa vihatarishi 
Tofauti na kwenye mashirika ya umma, ambapo bodi za wakurugenzi 
hunufaika na kamati huru za ukaguzi zinazojumuisha wajumbe wenye sifa 
za kitaaluma, mamlaka za serikali za mitaa hazina utaratibu sawa wa 
usimamizi. Kamati za Ukaguzi kwenye mamlaka za serikali za mitaa 
huripoti moja kwa moja kwa Wakurugenzi Watendaji, badala ya kuwa 
vyombo huru vya ushauri vinavyojikita kwenye masuala ya fedha na 
ukaguzi wa ndani na wa nje, na kuwajibika kwa wenye dhamana ya 
utawala, yaani Baraza la Madiwani. Utofauti huo unatia shaka, hususani 
kwa kuzingatia kwamba wajumbe wa baraza hawalazimiki kuwa na ujuzi 
wa masuala ya kifedha. 
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Aidha, tathmini yangu ya  mifumo ya uhasibu  na TEHAMA katika mamlaka 
za serikali za mitaa ilibaini upungufu katika Mfumo wa Ulipaji Serikalini 
(MUSE) ambao umechangia katika dosari zilizobainika wakati wa ukaguzi 
wa miamala iliyofanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe. 
Malipo ya jumla ya Sh. bilioni 1.23 yalifanywa kupitia akaunti ya 
mishahara kwa shughuli ambazo hazikufanyika. 

Malipo hayo yaliwezeshwa katika akaunti ya mishahara kupitia matumizi 
yasiyo sahihi ya stakabadhi za mfumo wa kihasibu ambazo hutumika 
kutambua mishahara inayolipwa moja kwa moja na hazina kwa 
watumishi. 

Mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
Katika kukabiliana na changamoto za awali za uendeshaji wa Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, tarehe 29 Machi 2023, baada 
ya kupokea ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2021/22, Mheshimiwa Rais 
aliagiza kufanyika kwa mapitio ya utaratibu wa utoaji wa mikopo hiyo. 
Baada ya hapo, Mh. Waziri Mkuu, aliziagiza mamlaka za serikali za mitaa 
nchini kusitisha utoaji wa mikopo kwa vikundi  ili kuipa Serikali muda wa 
kuanzisha mfumo mpya wa utoaji wa mikopo utakaotatua changamoto 
zilizobainishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

Wakati mfumo mpya wa utoaji mikopo ukisubiriwa, nimebaini katika 
tathimini niliyoifanya katika mwaka wa fedha 2022/23 kuwa mamlaka 62 
za serikali za mitaa hazikuchangia kikamilifu 10% ya mapato yake ya ndani  
kwenye Mfuko kama inavyotakiwa, hivyo kusababisha michango ambayo 
haikuwasilishwa kiasi cha Sh. bilioni 7.27. 

Katika tathmini ya ufanisi wa mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu nilibaini kuwa hadi kufikia  tarehe 30 Juni 2023, 
wanufaika wa mikopo katika mamlaka za serikali za mitaa 151 walikuwa 
hawajarejesha mikopo yenye jumla ya Sh. bilioni 79.70. 

Vilevile, katika mapitio ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi, nilibaini kuwa 
mamlaka za serikali za mitaa 46 zilikuwa na mikopo isiyorejeshwa ya 
jumla ya Sh. bilioni 5.70 kutoka kwa vikundi 1,334 vilivyositisha kufanya 
shughuli zao; na vikundi 851 katika mamlaka za serikali za mitaa 19 
vilivyoripotiwa kupokea mikopo ya jumla ya Sh. bilioni 2.6 havikuthibitika 
uwepo wake. 

Tathmini ya miradi ya maendeleo 
Mamlaka za serikali za mitaa zimetekeleza miradi mingi ya maendeleo, 
ambayo, kimsingi, inafadhiliwa kupitia ruzuku kutoka serikali kuu, 
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michango kutoka kwa wadau wa maendeleo, mapato ya vyanzo vya ndani 
pamoja na michango ya wananchi. 

Katika tathmini yangu ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 
wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023, nilibaini mamlaka za serikali za 
mitaa 20  zenye miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 8.04 ambayo 
imekamilika lakini haitumiki, hivyo kutofikiwa malengo yaliyokusudiwa. 

Aidha, katika tathmini ya hali halisi ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo nilibaini kuwa, miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 12.92 
katika mamlaka  za serikali za mitaa 12 iliyokuwa katika hatua mbalimbali 
za ukamilishaji, ilitelekezwa kwa muda wa kati ya miaka miwili hadi 21. 
Vilevile, nibaini dosari mbalimbali katika miradi yenye thamani ya Sh. 
bilioni 13.81 iliyotekelezwa na mamlaka 14 za serikali za mitaa. 

Ufanisi wa uendeshaji katika sekta ya elimu 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, kulikuwa na upungufu wa ruzuku ya 
elimu bila malipo iliyotolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa 15 kwa 
ajili ya shule za msingi na sekondari, ikiwa jumla ya Sh. bilioni 1.25 kati 
ya Sh. bilioni 11.83 zilizokuwa zimepangwa katika bajeti ya kipindi hicho. 
Fedha hizi ni muhimu kwa shule kupata rasilimali muhimu kama vile vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia na kuwezesha ukarabati wa miundombinu 
na hatimaye kuchangia katika uboreshaji wa elimu. 

Vilevile, OR-TAMISEMI ilitoa jumla ya Sh. bilioni 10.6 kwa Taasisi ya Elimu 
Tanzania kwa ajili ya ununuzi wa vitabu vya shule za msingi. Taasisi hiyo 
iliingia mkataba na kampuni nne za uchapaji na usambazaji wa vitabu 
milioni 2.51. Hata hivyo, ushahidi wa kuthibitisha usambazaji wa vitabu 
vilivyonunuliwa kwa shule za msingi haukupatikana. 

Ufanisi wa uendeshaji katika sekta ya afya 
Nilibaini kuchelewa kuanza kwa ujenzi wa vituo vya afya vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 13.80 katika mamlaka za serikali za mitaa 17 zaidi ya muda 
uliopangwa. Sambamba na hilo, mamlaka za serikali za mitaa sita 
ziliomba nyongeza ya fedha kiasi cha Sh. bilioni 3.85 kutoka OR-TAMISEMI 
kwa ajili ya kukamilisha miradi ya afya. 

Aidha, mamlakaza serikali za mitaa  15 zililipa Sh. bilioni 3.05 kwa bohari 
kuu ya dawa (MSD) kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba mbalimbali. Hata 
hivyo, vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.78, sawa na 58% 
havikupokelewa. Vilevile, mamlaka za serikali za mitaa zilipokea ruzuku 
ya vifaa tiba ya Sh. bilioni 11.91 kutoka Wizara ya Afya kupitia  MSD, 
lakini ni vifaatiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.61 pekee ndio 
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vilipokelewa sawa na 30%, wakati fedha za ruzuku ya Sh. bilioni 8.37 sawa 
na 70% hazikutumika. 

Pia, nilifanya mapitio ya makusanyo ya fedha za mfuko wa iCHF ngazi ya 
Mkoa na kubaini kuwa, wanufaika katika mamlaka za serikali za mitaa 11 
walichangia jumla ya Sh. bilioni 1.9. Hata hivyo, serikali kuu ilishindwa 
kurejesha ruzuku inayolingana na kiasi kilichokusanywa ili kusaidia Mfuko 
huo. 

Tathmini ya ufanisi wa uwekezaji 
Mwaka 2001, mamlaka za serikali za mitaa za Mkoa wa Dar es Salaam kwa 
pamoja zilianzisha Benki ya Wananchi (DCB Bank), ambayo ilianza 
kufanya kazi mwaka 2002. Mamlaka hizo ni halmashauri ya jiji la Dar es 
Salaam, halmashauri za manispaa za Ilala, Kinondoni, Temeke, Kigamboni 
na Ubungo. Kwa pamoja, ziliwekeza mtaji wa Sh. bilioni 26.89 katika hisa 
31,923,990. 

Hata hivyo, imeonekana kuwa thamani ya hisa hizo imekuwa ikishuka 
mwaka hadi mwaka. Bei ya hisa moja kwa mwaka 2002 ilikuwa ni Sh. 
1,000 ilipungua hadi kufikia Sh. 250 kwa mwaka 2018/19, ambapo bei ya 
sasa ya hisa ni Sh. 140. Kupungua huku kwa bei ya hisa kumesababisha 
hasara ya zaidi ya Sh. bilioni 22. 

Kwa upande mwingine, mamlaka za serikali za mitaa nne zimewekeza 
katika timu za mpira wa miguu zinazoshiriki ligi mbalimbali zikiwamo KMC 
FC, Geita Gold FC, Mbeya City FC, na Dodoma Jiji FC ambazo zote 
zimesajiliwa rasmi na shirikisho la mpira wa miguu Tanzania na kushiriki 
ligi mbalimbali ikiwemo ligi kuu ya Tanzania bara. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa zinalipia gharama 
za uendeshaji wa timu hizo kutoka katika mafungu yake ya bajeti ya 
matumizi na kupitia fedha zinazokusanywa katika vyanzo vya ndani kila 
mwaka. Aidha, mapato yanayotokana na vyanzo vya nje, kama vile ada 
ya kiingilio, mauzo ya jezi na udhamini kutoka kwa makampuni na taasisi 
kama Parimatch, Geita gold mine, shirikisho la soka Tanzania na Azam 
broadcasting media hazijumuishwi katika mapato ya mamlaka ya serikali 
za mtaa. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, timu hizi zilikuwa na jumla ya 
makusanyo ya Sh. bilioni 7.01, ambapo Sh. bilioni 3.66 sawa na 52%, 
zilitolewa na mamlaka za serikali za mitaa husika. Pia, timu hizi 
hazijatunga sheria ndogo, hazitayarishi taarifa za fedha, na hazionekani 
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kuwa na uendeshaji unaojitegemea nje ya mfumo wa mamlaka za serikali 
za mitaa. 

Mapitio ya udhibiti wa taka 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya Sh. bilioni 19.45 zilikusanywa 
na mamlaka 117 za serikali za mitaa kama ada ya ukusanyaji wa taka. 
Hata hivyo, katika mapitio ya ukusanyaji wa mapato, nilibaini tofauti 
kubwa katika ukusanyaji wa ada za taka, ikilinganishwa na masharti 
yaliyobainishwa katika mikataba ya mawakala na mamlaka za serikali za 
mitaa. Utofauti huo unaonesha kuwa mawakala walishindwa kukusanya 
jumla ya Sh. bilioni 1.55. 

Aidha, kituo cha kutengeneza mbolea cha Mabwepande kinachomilikiwa 
kwa ubia kati ya halmashauri ya manispaa ya Kinondoni na jiji la Hamburg 
kimelenga kuongeza ufanisi katika kudhibiti taka kupitia matumizi 
mbadala kwa kuzibadilisha kuwa mbolea isiyo na kemikali. Kituo hicho 
kinawakilisha uwekezaji mkubwa katika usimamizi endelevu wa taka 
unaolenga kunufaisha jamii na kutunza mazingira ambapo fedha kiasi cha  
Sh. bilioni 7.10 zimewekezwa katika mradi huo sambamba na mali zisizo 
hamishika zenye thamani ya Sh. bilioni 1.08. 

Mapitio ya usimamizi wa ardhi 
Nimefanya tathmini ya utekelezaji wa programu ya kupanga, kupima na 
kumilikisha ardhi, na kubaini kuwa OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
ilitoa mikopo yenye jumla ya Sh. bilioni 42.28 kwa mamlaka za serikali za 
mitaa 58. Hata hivyo, mamlaka hizo ziliweza kurejesha kiasi cha Sh. 
bilioni 20.42 wakati kiasi cha Sh. bilioni 21.85, sawa na 52% ya mikopo 
iliyotolewa hakikurejeshwa. 

Vilevile, katika kupitia mashauri ya ardhi yaliyosajiliwa katika mahakama 
na mabaraza mbalimbali ya ardhi katika mamlaka za serikali za mitaa 19, 
nilibaini uwepo wa mashauri 61 ambayo yalikuwa yanaendelea, yakiwa 
na madai dhidi ya mamlaka hizo ya jumla ya Sh. bilioni 4.18. Aidha, 
kulikuwa na mashauri ya ardhi 33 ambayo hayakuhusisha madai ya fedha. 
Napata wasiwasi kutokana na idadi kubwa ya mashauri ya ardhi dhidi ya 
mamlaka za serikali za mitaa. 

Ukaguzi maalumu 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, nilifanya kaguzi maalumu tano katika 
mamlaka tano za serikali za mitaa zilizoombwa na taasisi na wadau 
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mbalimbali. Matokeo ya kina ya kaguzi hizo yamewasilishwa kwa 
mamlaka zinazohusika kwa ufuatiliaji na kuchukua hatua zinazofaa. 

Mapitio ya sekretarieti za mikoa 
Kufuatia kuvunjwa kwa iliyokuwa halmashauri ya jiji la Dar es Salaam, 
mnamo tarehe 25 Februari 2021,  sekretarieti ya mkoa wa Dar es Salaam 
ilipewa jukumu la kusimamia na kuratibu uhamisho wa mali, madeni na 
watumishi kwenda halmashauri mpya ya Jiji la Dar es Salaam 
iliyoanzishwa, halmashauri za manispaa za mkoa wa Dar es Salaam, na 
sekretarieti ya mkoa wa Dar es Salaam. Hata hivyo, kumekuwa na 
ucheleweshaji wa mgawanyo wa bakaa ya fedha kiasi cha Sh. bilioni 2.6 
ambapo fedha hizo zimebaki bila kutumika. 

Aidha, nilibaini kuwa sekretarieti ya mkoa wa Mwanza ilikuwa na jumla 
ya Sh. bilioni 3.11 kwenye akaunti ya amana. Fedha hizo zilikusudiwa 
kutumika kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu katika kiwanja cha ndege 
cha Mwanza. Licha ya maelekezo ya kukabidhi mradi huo kwa mamlaka 
ya viwanja vya ndege ya Tanzania yaliyotolewa tarehe 11 Agosti 2022, 
bado fedha hizo zimebaki bila kutumika. 

Kushikilia fedha kwa muda mrefu katika akaunti za sekretarieti za mikoa 
kunaleta wasiwasi kutokana na uwezekano wa kutumika kinyume na 
utaratibu au kwa shughuli ambazo hazikupangwa. 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
Wakati wa tathmini yangu ya mfumo wa ukusanyaji wa ada za maegesho, 
nilibaini kuwa kuanzia Aprili 2021 hadi Juni 2023, wamiliki wa magari 
yaliyoegeshwa kwenye hifadhi za barabara walishindwa kulipa ada ya 
maegesho ya jumla ya Sh. bilioni 9.98, ikimaanisha kuwa OR-TAMISEMI 
imeshindwa kutekeleza hatua madhubuti kuwezesha ukusanyaji wa kiasi 
kinachodaiwa. 

Vilevile, katika kupitia mwenendo wa makusanyo ya ada za maegesho 
kufuatia uhamisho wa jukumu la ukusanyaji kutoka TARURA kwenda OR-
TAMISEMI tangu mwezi Julai 2022, nilibaini kupungua kwa makusanyo. 
OR-TAMISEMI, kupitia mamlaka za serikali za mitaa, ilikusanya Sh. bilioni 
12.78 katika mwaka wa fedha 2022/23, ikiwa ni 56% ya lengo la TARURA 
la Sh. bilioni 23.02. Hii inaonesha upungufu wa kiasi cha Sh. bilioni 7.73 
(38%) ikilinganishwa na makusanyo ya TARURA ya Sh. bilioni 20.51 kwa 
mwaka wa fedha 2021/22, na upungufu wa Sh. bilioni 2.58 (17%)  
ikilinganishwa na makusanyo ya TARURA ya Sh. bilioni 15.37 ya mwaka 
2020/21. 
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Pia, nilipitia mpango wa matumizi wa muda wa kati (MTEF) kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, na kubaini kuwa OR-TAMISEMI ilitenga bajeti ya jumla 
ya Sh. bilioni 71.42 kwa ajili ya miradi sita. Hata hivyo, bajeti halisi 
ilitakiwa  kuwa Sh. bilioni 724.93, wakati wa utekelezaji, kiasi halisi 
kilichotolewa ni Sh. bilioni 731.40, ambapo Sh. bilioni 590.56 zilitumika 
katika mwaka fedha ninaoangazia. Hii inaonesha upungufu mkubwa 
katika mchakato wa uandaaji wa bajeti katika OR-TAMISEMI. 

Aidha, mapitio ya mchakato wa tathmini kuhusiana na mikataba 25 
ambayo TARURA iliwatunuku wakandarasi 14 katika mwaka wa fedha 
2022/23, nilibaini wakandarasi sita wailitunukiwa mikataba yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.99 licha ya kutokukidhi vigezo vilivyobainishwa 
kwenye nyaraka za zabuni.
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SURA YA KWANZA 

MAELEZO YA AWALI 

 

 

 

 

1.0 Utangulizi 
Ripoti hii inatoa matokeo na mapendekezo yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa taasisi za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023. 

Taasisi zilizokaguliwa ni pamoja na Fungu Na. 56, ambayo ni OR-TAMISEMI 
pamoja na taasisi saba zilizoko chini yake ambazo ni Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka (DART), Chuo cha Mafunzo ya Serikali za Mitaa - 
Hombolo (LGTI), Mfuko wa Barabara Chini ya OR-TAMISEMI, Bodi ya 
Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), Wakala wa Barabara za Vijijini na 
Mijini (TARURA), Jumuiya ya Serikali za Mitaa Tanzania (ALAT), na Fungu 
Na. 2 - Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC). 

Aidha, ukaguzi umejumuisha Sekretatiati 26 za Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 184, na kampuni tanzu mbili ambazo ni Kampuni ya 
Nyama ya Arusha Pamoja na Shirika la Maendeleo la Dar es Salaam, hivyo 
kufanya jumla ya wakaguliwa kuwa 220. 

1.1 Malengo ya ukaguzi 
Ukaguzi ulilenga kutoa hati iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa 
kuzingatia viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha. Aidha, ukaguzi 
ulilenga kupitia na kutathmini ufuataji wa sheria za ununuzi pamoja na 
sheria ya bajeti, kanuni, na miongozo husika. 

1.2 Mbinu ya ukaguzi 
Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za 
Juu za Ukaguzi wa Serikali (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la 
Taasisi za Juu za Ukaguzi wa Serikali (INTOSAI), pamoja na Viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi (ISA). 

Mbinu za ukaguzi zilijumuisha hatua mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kukagua nyaraka, kufanya mahojiano, kuchambua taarifa na kutembelea 
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maeneo husika. Ukaguzi pia ulihusisha tathmini ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani na kuangalia kama inazingatia sheria, kanuni, na sera husika. 

1.3 Mawanda ya Ukaguzi 
Ukaguzi ulijumuisha ukaguzi wa taarifa za fedha na utekelezaji wa sheria 
katika maeneo ya usimamizi wa mapato, usimamizi wa matumizi, 
usimamizi wa manunuzi na mikataba, mishahara na usimamizi wa 
rasilimali watu, na utendaji kazi. Aidha, ukaguzi ulijumuisha tathmini ya 
usimamizi wa vihatarishi, udhibiti wa mifumo ya ndani na utawala katika 
Wizara, Idara na Wakala za Serikali. Vilevile, ukaguzi ulihusisha ukaguzi 
wa awali wa mafao ya watumishi wa Serikali walioastaafu ambao mafao 
yao yanalipwa moja kwa moja kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 

 

 

 

 

2.0 Utangulizi 
Hati ya ukaguzi hupatikana kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
linalotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana, kwa kujiridhisha kuwa 
taarifa za fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa vya uhasibu (IPSAS).  

Hili linafanikiwa kwa kuandaa na kufanya ukaguzi kwa namna ambayo 
itamuwezesha mkaguzi kujiridhisha kutokana na tathimini ya matokeo ya 
Ukaguzi dhidi ya kiwango/kipimo kilichowekwa. Hati ya ukaguzi hutolewa 
kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(ISSAI) 1200. 

2.1 Aina ya Hati za Ukaguzi  
Kuna aina nne za hati za ukaguzi; hati hizo ni inayoridhisha, isiyoridhisha, 
mbaya, na kushindwa kutoa maoni. 

Hati Inayoridhisha hutolewa pale taarifa za fedha zinapotayarishwa kwa 
usahihi na kwa kuzingatia viwango vilivyokubalika kimataifa katika 
uandaaji wa taarifa za fedha. 

Hati Isiyoridhisha hutolewa pale taarifa za fedha zinapokuwa 
zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa kuwapo kwa dosari katika eneo 
moja au mambo mengine. Hii inaweza kutokea pale unapopatikana 
ushahidi wa kutosha kumuwezesha Mkaguzi kuhitimisha kwamba kasoro 
hizo zimezidi kiwango cha juu kisichohimilika ingawa hazikuathiri sehemu 
kubwa ya taarifa za fedha kwa ujumla wake. 

Pia, hati isiyoridhisha inaweza kutolewa pale ambapo Mkaguzi 
ameshindwa kupata ushahidi wa kutosha kumwezesha kutoa maoni ya 
ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba dosari zilizotokana na kukosa 
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ushahidi zimezidi kiwango cha juu kisichohimilika lakini haziathiri taarifa 
za fedha kwa ujumla wake. 

Hati mbaya hutolewa pale ambapo mkaguzi amejiridhisha kulingana na 
ushahidi wa kutosha wa kikaguzi kuwa, dosari zilizobainika katika eneo 
moja au kwa ujumla wake, zimeathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha, 
hivyo kusabisha taarifa hizo kutokuwa sahihi. 

Kushindwa kutoa maoni hutokea pale ambapo mkaguzi ameshindwa 
kupata ushahidi wa kutosha au taarifa muhimu zinazomuwezesha kutoa 
maoni katika taarifa za hesabu. Katika hali hiyo, mkaguzi anahitimisha 
kwamba athari zinazoweza kutokea kwa dosari zisizogundulika katika 
taarifa za hesabu, zinaweza kuwa zimezidi kiwango cha juu 
kisichohimilika na zinaathiri taarifa za fedha kwa ujumla wake.  

Katika hali ya nadra sana, inayohusisha kutokuwa na uhakika wa kutosha 
katika eneo moja au lingine, mkaguzi anaweza kushindwa kutoa maoni 
ingawa amepata ushahidi wa kutosha. Hii ni kwa sababu ya uwezekano 
wa kukosa uhakika katika eneo moja ukawa na uhusiano katika eneo 
lingine hivyo kusababisha athari katika taarifa za hesabu kwa ujumla 
wake kiasi cha mkaguzi kushindwa kutoa maoni. 

2.2 Maoni ya ukaguzi yaliyotolewa mwaka husika 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya hati 220 zimetolewa kwa 
tawala za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa. Kati ya hizo, 217 ni hati 
zinazoridhisha. Hata hivyo, hati zisizoridhisha tatu zilitolewa kwa H/W 
Serengeti, H/W Mpimbwe, na H/W Kilindi. 

Aidha, mapitio ya hati za ukaguzi kwa miaka minne mfululizo kuanzia 
2019/20 hadi 2022/23 ulifanyika kwa taasisi nane zilizo chini ya OR-
TAMISEMI, sekretarieti za mikoa 26 na mamlaka za serikali za mitaa 184 
na kampuni tanzu mbili. Matokeo kwa kina yameoneshwa katika Jedwali 
Na.1 na Kiambatisho Na.1. 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Taasisi 

Hati 

Jumla Inayoridh
isha 

Yeny
e 

Shaka 
Mbaya 

Kushind
wa Kutoa 

Maoni 
  Halmashauri 181 3 0 0 184  
 Kampuni tanzu 2 0 0 0 2 

2022/23 Sekretarieti za 
mikoa 26 0 0 0  26 

  OR-TAMISEMI 8 0 0 0  8 
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Mwaka 
wa 
Fedha 

Taasisi 

Hati 

Jumla Inayoridh
isha 

Yeny
e 

Shaka 
Mbaya 

Kushind
wa Kutoa 

Maoni 
Jumla  217 3   0 0  220  
              

2021/22 

Halmashauri 170 13 1 0 184 
Sekretarieti za 
mikoa 

26 0 0 0 26 

OR-TAMISEMI 8 0 0 0 8 
Jumla 204 13 1 0 218 
              
  Halmashauri 176 8 1 0 185 

2020/21 Sekretarieti za 
mikoa 26 0 0 0 26 

  OR-TAMISEMI 7 1 0 0 8 
Jumla 209 9 1 0 219 
              
  Halmashauri 120 53 12 0 185 

2019/20 
Sekretarieti za 
mikoa 26 0 0 0 26 

  OR-TAMISEMI 7 1 0 0 8 
Jumla 153 54 12 0 219 
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SURA YA TATU 

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI WA MIAKA ILIYOPITA 

 

 

 

 

3.0 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi na maagizo 
ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa. Pia, inaangazia kama 
hatua zilizochukuliwa zimetatua dosari zilizobainishwa katika kaguzi 
zilizopita. 

Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [Sura ya 418] kinanipa 
mamlaka ya kujumuisha katika Ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi, hali ya 
utekelezaji wa mpangomkakati juu ya hoja na mapendekezo yangu 
iliyoandaliwa na maofisa masuuli na kuratibiwa na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali.  

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita kuhusu 
ripoti mamlaka za serikali za mtaa pamoja na maagizo ya LAAC ni kama 
ifuatavyo: 

3.1 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa mamlaka za 
serikali za mitaa kwa mwaka 2022/23 
Mapitio yangu kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka 
iliyopita yanaonesha kuwa mapendekezo 8,238 yalitolewa kwa mamlaka 
za serikali za mitaa 184 ambapo kati ya hayo, mapendekezo 609 (asilimia 
saba) hayakutekelezwa. Maelezo yameoneshwa katika Jedwali Na. 2 na 
Kiambatisho Na.2. 

Jedwali Na. 2: Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi mwaka 2022/23 
Hatua ya utekelezaji Idadi ya 

mapendekezo 
% 

Yaliyotekelezwa 3496 42 
Yanayoendelea 2983 36 
Hayajatekelezwa 609 7 
Yaliyojirudia  861 11 
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Hatua ya utekelezaji Idadi ya 
mapendekezo 

% 

Yaliyopitwa na wakati 289 4 
Jumla 8238 100 

Kwa ujumla, ufanisi utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi hauridhishi  
kutokana na kutokuwapo kwa juhudi za kutosha katika kushughulikia 
upungufu uliobainishwa kwenye ripoti zangu.  

Kushindwa kufanyia kazi mapendekezo yangu kwa wakati kunaweza 
kusababisha udhaifu kama huo kujirudia katika miaka inayofuata, hali 
ambayo inaweza kuathiri ufanisi katika uendeshaji Halmashauri. 

Ninasisitiza mamlaka za serikali za mitaa zitekeleze mapendekezo 
yangu ili kuongeza uwajibikaji na kudhibiti kujirudia kwa udhaifu 
uliobainishwa. 

3.2 Utekelezaji wa maagizo ya kamati ya LAAC 
Kifungu Na. 38 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [Sura ya 418] kinatamka 
Mlipaji Mkuu wa Serikali na ofisa masuuli kuzingatia uchunguzi na 
mapendekezo ya kamati ya kusimamia masuala ya fedha iliyoundwa na 
Bunge. 

Tathimini yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kwa mwaka wa fedha 2022/23 
inaonesha kuwa maagizo mengi yaliyotolewa yamebakia kwa muda mrefu 
bila kutekelezwa na mamlaka za serikali za mitaa. 

Kati ya maagizo 1,160 yalitolewa na LAAC kwa mamlaka za selikali za 
mitaa 173 katika mwaka unaongaziwa, maagizo 389 (33%) yalitekelezwa, 
maagizo 414(36%) yapo katika utekelezaji, maagizo 352(30%)  
hayajatekelezwa na maagizo matano (0.043%) yamejirudia au kupitwa na 
wakati kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3 na Kiambatisho Na.3 
cha ripoti hii. 

Jedwali Na. 3: Utekelezaji wa maagizo ya kamati ya LAAC 
Hatua ya utekelezaji Idadi ya Mapendekezo % 

Yaliyotekelezwa 389 33 
Yanayoendelea 414 36 
Hayajatekelezwa 352 30 
 Yaliyojirudia  2 0.17 
Yaliyopitwa na wakati 3 0.26 
Jumla 1,160 100 
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Kushindwa kutekeleza kwa haraka maagizo ya kamati ya bunge ya hesabu 
za serikali za mitaa kunaonesha kuwa upungufu uliobainishwa 
haujashughulikiwa ipasavyo, hivyo taasisi husika kuendelea kuwa katika 
hatari ya ubadhirifu, ukosefu wa ufanisi, na kushindwa kufikia malengo 
yaliyotarajiwa. 

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha maagizo yote ambayo hayajatekelezwa yanashughulikiwa 
na kuwasilishwa kwa wakati kwenye kamati na hatua zilizochukuliwa. 

3.3 Hatua zisizosahihi katika utekelezaji wa mapendekezo 
zinazochukuliwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [Sura ya 418], kinataka 
taarifa ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa mwaka uliopita 
iingizwe kwenye ripoti inayofuata baada ya kuwasilishwa na Mlipaji Mkuu 
wa Serikali. 

Ninampongeza Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa kuzingatia kifungu tajwa 
hapo juu, kwani majibu ya serikali kuhusu ripoti kuu ya mamlaka za 
serikali za mitaa kwa mwaka wa fedha 2021/22 yalipokelewa kwa njia ya 
barua yenye nambari ya kumbukumbu 116/47/4/01A/25 ya tarehe 05 
Julai 2023. 

Pamoja na kutambua juhudi za Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa kutekeleza 
mapendekezo yangu ya ukaguzi, nina shaka na kutokutekelezwa kwa 
mapendekezo kwa muda uliotakiwa. Kushindwa kuchukua hatua kwa 
wakati dhidi ya mapendekezo yangu kunaweza kusababisha kujirudia kwa 
udhaifu kama huo katika miaka inayofuata. 

Ninapendekeza Mlipaji Mkuu wa Serikali atekeleze kwa wakati 
mapendekezo ya ukaguzi yanayotolewa, na kuhakikisha kuwa 
upungufu wote uliobainishwa katika ripoti zilizotangulia 
unarekebishwa. 
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SURA YA NNE 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

 

 

 

 

 

4.0 Utangulizi 
Sura hii inatoa tathmini ya kina ya utekelezaji wa bajeti kwa mamlaka za 
serikali za mitaa itokanayo na ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya 
ndani, utoaji wa fedha kutoka serikali kuu kulingana na ruzuku 
iliyokadiriwa, na misaada kutoka kwa wadau wa maendeleo. 

Kifungu cha 46(1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, 
kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuwasilisha bajeti ya makadirio 
ya mapato na matumizi katika mwaka wa fedha husika. Vivyo hivyo, 
Kifungu cha 45(a) cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439, kinamkasimu  ofisa 
masuuli wajibu wa kusimamia matumizi ya fedha zinazopokelewa kutoka 
mfuko mkuu kama ilivyobainishwa katika sheria. 

Tathmini yangu ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka wa fedha 2022/23 
yenye lengo la kubainisha ni kwa kiasi gani mamalaka za serikali za mitaa 
zilizingatia sera ya bajeti ya serikali, miongozo, sheria ya matumizi na 
mifumo mingine muhimu ya mipango ya kitaifa. 

Bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 ililenga kutekeleza awamu ya tatu ya 
mpango  maendeleo wa taifa wa miaka mitano, unaolenga kukuza uchumi 
shirikishi na shindani, kuimarisha maendeleo ya viwanda na kuongezea 
thamani kilimo, kuchochea uwekezaji na biashara, kukuza maendeleo ya 
watu na kukuza ujuzi. 

4.1 Mapitio ya bajeti 

OR-TAMISEMI ina jukumu la kuratibu na kusimamia tawala za mikoa ili 
kuwezesha mamlaka za serikali za mitaa kutekeleza majukumu yao 
kulingana na majukumu ya Wizara yaliyotolewa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
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Jumla ya makadirio ya bajeti yaliyoidhinishwa kwa OR-TAMISEMI, 
sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa katika mwaka wa 
fedha 2022/23 yalikuwa Sh. trilioni 8.82 kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
na maendeleo. Mwenendo wa bajeti ni kama ulivyooneshwa katika 
Jedwali Na.4. Fedha zilizotolewa katika mwaka huu wa fedha 
ziliongezeka kwa kiasi cha Sh. bilioni 90 ikilinganishwa na Sh. trilioni 7.52 
zilizotolewa katika mwaka wa fedha 2021/22. 

Mwenendo wa miaka minne mfululizo kuhusu mgao wa bajeti ya ruzuku 
za matumizi ya kawaida na maendeleo umeoneshwa katika Jedwali Na.4 
na Kiambatisho Na.4. 

Jedwali Na. 4:  Bajeti iliyoidhinishwa na kiasi kilichotolewa 
Mwaka 

wa 
fedha 

Jina la 
Taasisi 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 
(A) 

Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) 
(B) 

Utofauti (Sh.) 
C=(B-A) 

2022/23 OR-
TAMISE
MI, RS 
& LGAs 

8,819,148,246,175     7,606,495,440,875  (1,212,652,805,299) 
2021/22 8,249,270,135,979 7,521,709,076,085 (727,561,059,894) 
2020/21 6,946,188,944,481 5,792,751,665,853 (1,153,437,278,628) 
2019/20 6,805,675,947,122 5,458,401,067,527 (1,347,274,879,595) 

Ingawa serikali iliweza kutoa 86% ya bajeti iliyoidhinishwa, bado 
ninasisitiza kuweka malengo halisi na kudumisha uwajibikaji na uwazi 
katika masula ya kifedha ili kuongeza ufanisi katika mipango ya 
matumizi ya rasilimali. 

4.2 Tathmini na mapitio ya mienendo ya bajeti katika mamlaka za serikali 
za mitaa 

4.2.1 Mwenendo wa makusanyo halisi ya mapato kutoka vyanzo vya ndani 
ukilinganishwa na bajeti kwa miaka mitano 

Mapato ya ndani yanajumuisha fedha zinazokusanywa kupitia vyanzo 
mbalimbali kama vile mazao ya kilimo, ada, tozo na adhabu, ada za 
leseni, vibali vya ujenzi, na vyanzo vingine vilivyotengwa kwa matumizi 
ya kawaida na ya maendeleo. 

Pia, nilifanya uchambuzi wa taarifa za hesabu zilizowasilishwa na 
mamlaka serikali za mitaa 184 na kubaini kuwa ukusanyaji wa mapato ya 
ndani kwa mwaka wa fedha 2022/23 ulifikia kiasi cha Sh. bilioni 912.12 
kati ya makadirio yaliyoidhinishwa ya kiasi cha Sh. bilioni 911.86, hivyo 



 

11 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

kukusanya zaidi  ya bajeti iliyoidhinishwa kwa kiasi cha Sh. bilioni 0.26 
sawa na asilimia 0.03. 

Pia, nilibaini ongezeko la makusanyo la Sh. bilioni 20.29 kwa mwaka 
2022/23 ikilinganishwa na mapato ya Sh. bilioni 891.84 yaliyokusanywa 
katika mwaka wa fedha 2021/22, kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na. 5 na Kiambatisho Na.5. 

Jedwali Na. 5: Mwenendo wa makusanyo halisi ikilinganishwa na bajeti 
Mwaka 

wa 
fedha 

Bajeti 
iliyokadiriwa 

(Sh.) 
(A) 

Kiasi 
kilichokusanyw

a (Sh.) 
(B) 

Utofauti (Sh.) 
 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
katika 

utendaji 
(%)=C/A 

*100 
2022/23 911,863,338,484 912,123,865,087 260,526,603 0.03 

2021/22 873,898,493,691 891,836,133,308 17,937,639,617 2 

2020/21 822,375,950,562 769,422,329,061 (52,953,621,501) (6) 

2019/20 759,907,423,938 709,573,567,541 (50,333,856,397) (7) 

2018/19 725,633,451,671 639,401,151,405 (86,232,300,266) (11) 

Licha ya mwelekeo mzuri wa ukusanyaji wa mapato katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, bado kuna ukusanyaji mdogo wa mapato 
ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa. Hii inaashiria kuwa si vyanzo 
vyote vya mapato vilikusanywa ipasavyo. 

Ninazihimiza mamlaka za serikali za mitaa kubainisha vyanzo vya 
mapato ambavyo havikukusanywa, kufanya upembuzi yakinifu, 
kuandaa bajeti zenye uhalisi ambazo zitaongeza ukusanyaji wa 
mapato, na kuweka mikakati madhubuti ya ukusanyaji ili kuhakikisha 
vyanzo vyote vya mapato vinakusanywa ipasavyo ili kufikia malengo 
yaliyotarajiwa. 

4.2.2 Tathmini ya jumla ya utendaji wa mamlaka ya serikali za mitaa 

a) Mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato ya ndani zaidi 
ya makadirio ya bajeti iliyoidhinishwa 

Makadirio ya bajeti iliyoidhinishwa ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 
mamlaka 79 za serikali za mitaa ilikuwa kiasi cha Sh. bilioni 327.99, 
ambapo makusanyo halisi  yalikuwa Sh. bilioni 444.13, ikionesha ufanisi 
katika makusanyo kwa ziada ya 135% ikilinganishwa na bajeti. 
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Katika mwaka wa fedha uliopita mamlaka 102 za serikali za mitaa 
zilikusanya mapato zaidi malengo kwa 116% kama ilivyoelezwa kwenye 
Jedwali Na. 6 na Kiambatisho Na.6. 

Jedwali Na. 6: Ziada ya makusanyo ukilinganisha na bajeti 
Mwaka 

wa 
fedha 

Bajeti 
iliyokadiriwa 

(Sh.) 
 

(A) 

Mapato halisi 
(Sh.) 

 
(B) 

Utofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
katika 

utendaji 
(%)=C/A 

*100 

Idadi ya 
Mamlaka 

za 
Serikali 
za mitaa 

2022/23    327,986,323,174 444,127,705,034 116,141,381,860     135 79 

2021/22 413,871,167,926 479,401,407,535 65,530,239,610 116 102 

2020/21 346,128,129,473 376,302,581,046 30,174,451,573 109 64 

2019/20 315,579,839,663 363,859,170,229 48,279,330,566 115 62 

Ingawa ninatambua juhudi za mamlaka za selikali za mitaa katika 
ukusanyaji wa mapato, bado ninasisitiza juu ya umuhimu wa 
kuboresha maandalizi ya bajeti. Hii inajumuisha kuweka malengo 
yanayoweza kufikiwa na kurekebisha mara kwa mara vyanzo vya 
mapato ili kuendana na uwezo halisi wa kukusanya. Hii itasaidia  katika 
kuhakikisha uadilifu na uwazi wa taratibu za kifedha ndani ya mamlaka 
za  serikali za mitaa na kuongeza ufanisi wa matumizi bora ya 
rasilimali. 

b) Mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato ya ndani 
chini ya makadirio ya bajeti iliyoidhinishwa 

Nilibaini kuwa, mamlaka 103 za serikali za mitaa ziliidhinishiwa makadirio 
ya makusanyo ya mapato kiasi cha Sh. bilioni 575.03 ambapo zilifanikiwa 
kukusanya Sh. bilioni 459.15 ikionesha ufanisi wa ukusanyaji kwa 80% 
ikilinganishwa na makisio. Mwenendo wa ukusanyaji mapato pungufu  ya 
makisio umeoneshwa katika Jedwali Na.7 na kufafanuliwa katika 
Kiambatisho Na.7. 

Jedwali Na. 7: Halmashauri zilizokusanya pungufu ya bajeti 
Mwaka 

wa fedha 
Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 
(A) 

Makusanyo 
Halisi (Sh.) 

 
(B) 

Utofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi 
(%)=B/A 

*100 

Idadi ya 
Halmash

auri 

2022/23 575,028,005,691 459,147,150,434 (115,880,855,257)     (80)     103 

2021/22 460,027,325,765 412,434,725,772 (47,592,599,993) (90) 82 

2020/21 476,247,821,089 393,119,748,015 (83,128,073,074) (83) 121 

2019/20 442,034,532,275 343,421,345,312 (98,613,186,963) (78) 123 
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Ninatilia mkazo kwa mamlaka za serikali za mitaa ambazo ukusanyaji 
halisi wa mapato ulishuka chini ya kiwango kilichokadiriwa. Hii inaashiria 
kutokusanya kikamilifu kwa vyanzo vyote vya mapato vilivyopo, hali 
ambayo inasababisha kushindwa kutekeleza shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa kupitia mapato ya ndani. 

Katika kuongeza mapato ya ndani na kuboresha ufanisi, ninazishauri 
mamlaka za serikali za mitaa kutimiza majukumu yao kwa mujibu wa 
sheria na kutafuta fursa ya vyanzo vipya ikijumuisha kurasimisha 
biashara zisizo rasmi; kukuza ushirikiano na sekta binafsi na kupitia 
upya kodi na ushuru uliopo ili kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari.  

4.2.3 Mapitio ya fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida 
Bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa OR-TAMIISEMI, 
sekretarieti za mikoa 26 na mamlaka 184 za serikali za mitaa ilikua Sh. 
trilioni 5.55 ambapo kiasi cha Sh. trilioni 5.21 kilitolewa kwa matumizi ya 
kawaida, sawa na  94% ya makadirio ikiimanisha kuwa  kiasi cha Sh. bilioni 
344.28 hakikutolewa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 8 na 
maelezo zaidi katika Kiambatisho Na.8. 

Jedwali Na. 8: Ruzuku ya matumizi ya kawaida ikilinganishwa na baje: 
Mwaka 

wa 
fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 
(A) 

Fedha iliyotolewa 
(Sh.) 
(B) 

Utofauti (Sh.) 
 

C=(B-A) 

Ufanisi   
(%)=C/A 

*100 

2022/23  5,550,172,280,648 5,205,891,865,384   (344,280,415,263) 94 
2021/22  4,912,836,455,163 4,807,125,959,060  (105,710,496,103) 98 
2020/21 5,349,085,836,370 4,760,974,162,598 (588,111,673,772) 89 
2019/20 5,289,377,847,806 4,551,253,607,566 (738,124,240,240) 86 

Ninashauri Serikali, kupitia Wizara ya Fedha, kutoa fedha kulingana na 
bajeti iliyoidhinishwa. Pia, viongozi wa mamlaka za serikali za mitaa 
kuongeza juhudi za ukusanyaji wa mapato kwa kuongeza wigo wa 
mapato kutoka vyanzo vya ndani. Hii inaweza kufikiwa kupitia 
usimamizi wenye ufanisi wa katika ukusanyaji wa mapato.   

4.2.4 Mapitio ya fedha za ruzuku ya maendeleo 
Bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa OR-TAMIISEMI, 
sekretarieti za mikoa 26 na mamlaka za serikali za mitaa 184 ilikua kiasi 
cha Sh. trilioni 3.27 ambapo kiasi cha Sh. trilioni 2.40 kilitolewa na 
serikali sawa na 73% ya makadirio yaliyoidhinishwa. Upungufu  katika 
utoaji wa fedha unaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 
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Maelezo ya kina ya ruzuku ya maendeleo iilizotolewa ikilinganishwa na 
makadirio ya bajeti iliyoidhinishwa yameoneshwa katika Jedwali Na. 9 
na Kiambatisho Na.9. 

Jedwali Na. 9:   Ruzuku za maendeleo ikilinganishwa na bajeti 
Mwaka 
wa fedha 

Bajeti  
Iliyoidhinishwa 

(Sh.) 
(A) 

Fedha Tolewa 
(Sh.) 

(B) 

Utofauti (Sh.) 
C=(B-A) 

Ufanisi 
(%)=C/A 
*100 

2022/23 3,268,975,965,527 2,400,603,575,491 (868,372,390,036) 73 
2021/22 3,336,433,680,816 2,714,583,117,025 (621,850,563,791) 81 
2020/21 1,597,103,108,111 1,031,777,503,255 (565,325,604,856) 65 
2019/20 1,516,298,099,316 907,147,459,961 (609,150,639,355) 60 

Ruzuku za maendeleo zinapotolewa pungufu ya kiasi kilichoidhinishwa na 
bunge, inaathiri utoaji wa huduma muhimu kwa jamii na inakwamisha 
utekelezaji wa miradi muhimu kwa ajili ya ustawi na maendeleo. 

Ninaishauri serikali kutoa fedha za kutosha kwa mamlaka za serikali 
za mitaa ili kuwezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo ili 
kuepusha athari katika utoaji wa huduma nchini. Pia, menejimenti ya 
mamlaka za serikali za mitaa ziongeze wigo wa ukusanyaji mapato ili 
kuongezea katika ruzuku inayotolewa na hazina kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 

4.2.5 Bajeti pungufu iliyotengwa kwa ajili ya kulipa madeni ya wazabuni 
pamoja na madai ya wafanyakazi Sh. bilioni 99.25  
Mamlaka za serikali za mitaa zilitenga bajeti kwa ajili ya kulipa madeni 
katika  kwa mwaka wa fedha 2022/23, lakini bajeti hiyo ilionekana kuwa 
haitoshi kulipa sehemu kubwa au madeni yote yaliyobainishwa katika 
taarifa za fedha za hesabu za mwaka 2021/22. 

Hivyo, madeni ya wazabuni na madai ya wafanyakazi ya kiasi cha Sh. 
bilioni 99.25 katika mamlaka 42 za serikali za mitaa hayakulipwa kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 10. 

Jedwali Na. 10: Bajeti pungufu kwa ajili ya kulipa madeni 

Na Halmashauri Deni/madai  
(Sh.) Na Halmashauri Deni/madai  

(Sh.) 
1 H/Jjiji Dodoma 24,945,385,199 23 H/W Kibaha 1,523,656,567 

2 H/Jiji Dar es 
Salaam 

9,542,097,966 24 H/M Kinondoni  1,481,432,412 

3 H/W Bukombe  3,607,351,174 25 H/W Nkasi  1,350,576,190 
4 H/M Sumbawanga 3,387,777,612 26 H/M Bukoba 1,264,620,034 
5 H/W Iringa 3,138,458,065 27 H/W Urambo 1,245,081,772 
6 H/W Kalambo 3,014,848,000 28 H/W Mpimbwe 1,214,052,233 
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Na Halmashauri Deni/madai  
(Sh.) Na Halmashauri Deni/madai  

(Sh.) 
7 H/M Kigoma Ujiji 2,816,626,087 29 H/Mji Njombe 1,214,052,233 
8 H/W Chalinze  2,729,490,447 30 H/W Nyasa  1,184,847,576 
9 H/W Geita  2,640,600,238 31 H/W Ngara 1,045,657,140 
10 H/W Mpwapwa 2,551,616,107 32 H/W Bagamoyo 1,015,449,915 
11 H/W Sumbawanga  2,311,057,460 33 H/W Misungwi 1,011,288,385 
12 H/W Handeni 2,308,131,747 34 H/W Rufiji  1,010,158,054 
13 H/W Kongwa 2,145,149,621 35 H/W Missenyi 911,236,121 
14 H/W Namtumbo  1,947,544,000 36 H/Mji Mbinga 886,752,723 
15 H/W Kyerwa  1,892,348,447 37 H/W Mkuranga 734,923,823 
16 H/W Karagwe 1,825,779,339 38 H/Mji Mafinga 533,885,646 
17 H/W Sikonge  1,792,988,872 39 H/W Lushoto 478,317,867 
18 H/W Kakonko 1,667,035,500 40 H/W Kilolo 298,959,193 
19 H/W Mafia 1,637,556,172 41 H/W Mufindi 198,708,929 
20 H/W Njombe  1,574,098,595 42 H/W Bahi  63,000,000 
21 H/W Newala 1,571,530,000 

Jumla 99,251,228,751 
22 H/Mji Kibaha 1,537,101,290 

Kutengwa kwa bajeti pungufu kwa ajili ya kulipa madeni inazua maswali 
juu ya uwezo wa kifedha pamoja kuchafua taswira ya taasisi. 

Inaweza kusababisha taasisi kulimbikiza madeni kutokana na vikwazo 
vinavyowekwa katika bajeti ambavyo vinaiondolea taasisi uwezo kutenga 
fedha za kutosha kwa ajili ya kulipa madeni. 

Kwa kuzingatia niliyoyabainisha, ninazishauri mamlaka za serikali za 
mitaa, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, wafanye tathmini kamili 
ya madeni yaliyosalia na kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya kulipa 
madeni, kwa kuzingatia madeni yaliyohakikiwa kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa. 

4.2.6 Mapato ya ndani mbayo hayakutengwa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo na uendeshaji wa shughuli za vijiji/mitaa kiasi cha Sh. 
bilioni 20.23 
Kufuatia tathmini ya fedha zilizotengwa kwenye bajeti kutoka kwenye 
vyanzo vya mapato ya ndani katika mamlaka 184 za serikali za mitaa, 
nilibaini kuwa mamlaka 79 za serikali za mitaa hazikufuata mgao wa 
asilimia uliopendekezwa kwa ajili ya shughuli za maendeleo, hivyo 
kusababisha kiasi cha Sh. bilioni 17.60 kutochangiwa. 

Pia, mamlaka 10 za serikali za mitaa hazikutenga kiasi cha Sh. bilioni 0.50 
kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za ofisi za vijiji/mitaa; mamlaka saba 
za serikali za mitaa hazikuchangia kiasi cha Sh. bilioni 0.77 kwa ajili ya 
shughuli za kilimo, uvuvi na ufugaji; na mamlaka mbili za serikali za mitaa  
hazikutenga kiasi cha Sh. bilioni 1.32 kwenda TARURA kwa ajili ya 
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kufadhili miundombinu ya barabara. Hii inafanya jumla ya kiasi cha Sh. 
bilioni 20.23 ambazo hazikupelekwa kwenye miradi ya maendeleo na 
uendeshaji kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 10. 

Hii ni kinyume na maelekezo yaliyotolewa kwenye barua ya tarehe 3 
Januari 2018 iliyotolewa na OR-TAMISEMI yenye nambari ya kumbukumbu 
CBD.421/422/01/43. Katika barua hiyo, mamlaka za serikali za mitaa 
ziligawanywa katika makundi mawili, zikipewa misimbo ya "A" na "B"; 
ilitoa maelekezo kwa mamlaka ya serikali za mitaa ya kutenga 60% na 40% 
ya mapato yao ya vyanzo vyao ndani kwa miradi ya maendeleo mtawalia. 

Vilevile, Aya ya 83 (iii) na iv) ya mwongozo wa maandalizi ya mipango na 
bajeti kwa mwaka 2022/23 wa Novemba 2021 iliwaagiza maofisa masuuli 
ambao mapato yao ya ndani yanazidi Sh. bilioni 5 kutenga 60% ya mapato 
yao ndani kwa shughuli za maendeleo na halmashauri ambazo mapato yao 
ya ndani yako chini ya Sh. bilioni 5 kutenga 40% ya mapato ya ndani kwa 
shughuli za maendeleo. 

Pia, Aya ya 1.7.2A (xii) ya mwongozo wa bajeti 2022/23 inawataka 
wakurugenzi wa halmashauri kutenga kiasi cha Sh. 200,000 na 100,000 
(kwa mamlaka za serikali za mitaa zilizo chini ya bilioni 1) kwa robo 
kutoka kwa mapato ya vyanzo vya ndani kama fedha za uendeshaji wa 
ofisi kwa kila kijiji/mitaa. 

Pia, Aya ya 1.7.2 (107) (B (xi-xiii)) ya  mwongozo wa maandalizi ya 
mipango na bajeti wa 2022/23 inazitaka mamlaka za serikali za mitaa 
kutenga 20% ya mapato yanayotokana na ushuru wa mazao ili kusaidia 
shughuli za kilimo, ikiwamo kuchochea uzalishaji mkakati wa mazao, 15% 
ya mapato yanayotokana na bidhaa za mifugo kuchochea ufugaji wa 
mifugo, na asilimia tano ya mapato yanayotokana na bidhaa za uvuvi kwa 
maendeleo ya shughuli za uvuvi. 

Pia, waraka na. AE.35/488/01/13 uliotolewa tarehe 06 Desemba 2022 na 
Katibu Mkuu wa OR-TAMISEMI uliwataka wakurugenzi wa mamlaka za 
manispaa za Kigamboni, Temeke, Kinondoni, Ubungo, Ilemela, Morogoro, 
Kahama na Moshi; wakurugenzi wa mamlaka za miji ya Geita, Tunduma 
na Njombe; na wakurugenzi wa halmashauri za wilaya za Chalinze, 
Mkuranga na Mufindi kutenga bajeti ya 10% kutoka kwenye mapato ya 
vyanzo vya ndani kwa ajili ya kufadhili shughuli zinazohusiana na TARURA 
ndani ya maeneo yao ya mamlaka. 
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Kutozingatia mwongozo wa bajeti wakati wa maandalizi na utekelezaji 
unasababisha kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa, hivyo kufanya 
malengo yaliyokusudiwa kutofikiwa. 

Ninasisitiza mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba uongozi 
wa mamlaka za serikali za mitaa kuzingatia kikamilifu maelekezo ya 
serikali na mwongozo wa bajeti kwa kutenga fedha ama asilimia 
iliyokubaliwa kwenye mapato yao ya ndani kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo na uendeshaji wa shughuli za vijiji/mitaa.  

Pia, kuhakikisha kuwa fedha zote zilizotengwa kwa madhumuni ya 
maendeleo zinatumika kwa miradi iliyokusudiwa tu, na kuepuka  
kuchepusha fedha hizo kwa ajili ya matumizi ya kawaida, ili 
kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali na kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 

4.2.7 Upungufu uliobainika katika fedha za bakaa ya miradi ya maendeleo 

(i) Fedha za miradi ya maendeleo zilizosalia mwisho wa mwaka Sh. 
bilioni 19.79 

Kanuni Na. 21 (1) na (2) ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015 ambazo 
inawapa mamlaka maofisa masuuli kuwasilisha maombi ya fedha 
zilizosalia kwa kutoa taarifa kwa Mlipaji Mkuu na nakala kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusu shughuli ambazo 
hazikutekelezwa ndani ya siku kumi na tano kabla ya tarehe 30 Juni ya 
kila mwaka wa fedha. Taarifa hiyo inatakiwa kuonesha sababu za 
kushindwa kutumia fedha; namna ambavyo fedha hizo zitatumiwa; na 
tathmini ya uwezo wa kutumia fedha hizo sambamba na mgawo mpya wa 
bajeti; na kwamba fedha zote ambazo hazikutumika mwishoni mwa 
mwaka wa fedha zitatumika katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 
unaofuata. 

Ingawa, nilibaini mamlaka 27 za serikali za mitaa zilikuwa na kiasi cha 
Sh. bilioni 19.79 ambazo zilisalia mwisho wa mwaka kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za maendeleo. Hata hivyo, fedha hizi hazikutumika katika 
robo ya kwanza ya mwaka wa fedha uliofuata wa 2022/23, kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 11. 
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Jedwali Na. 11: Fedha za bakaa ambazo hazikutumika kwa wakati 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/W Liwale 2,100,413,935 15. H/W Mtwara 404,525,372 
2. H/Jiji Dodoma 2,050,847,000 16. H/W Karagwe 369,040,500 

3. H/Jiji Dar es 
Salaam 

1,866,332,326 17. H/Mji Mafinga 360,022,654 

4. H/W Chamwino 1,425,000,000 18. H/W Rorya 306,660,772 
5. H/W Njombe 1,343,751,376 19. H/W Arusha 289,281,771 
6. H/W Mbozi 1,317,438,387 20. H/Mji Ifakara 250,000,000 
7. H/W Tarime 1,150,000,000 21. H/W Nyasa 207,766,458 
8. H/W Makete 1,055,549,908 22. H/W Shinyanga 193,905,349 
9. H/W Mkinga 1,039,280,028 23. H/W Monduli 168,258,006 
10. H/W Musoma 1,000,000,000 24. H/W Mkalama 155,471,969 
11. H/Mji Newala 915,552,827 25. H/W Muheza 95,173,906 
12. H/W Bukombe 574,838,172 26. H/W Chato 60,005,046 
13. H/W Ludewa 569,099,519 27. H/W Kalambo 50,291,797 
14. H/W Mufindi 467,636,722 Jumla 19,786,143,800 

Kucheleweshwa kwa utoaji wa fedha na idhini au marekebisho ya vifungu 
katika mifumo kama vile PLANREP, FFARS, na MUSE kumesababisha 
kutokamilika kwa miradi iliyoidhinishwa na kuchelewesha utoaji wa 
huduma kwa walengwa. Hali hii inaweza kuongeza gharama za miradi 
kutokana na athari za mfumuko wa bei. 

(ii) Bakaa ya miradi ya maendeleo ambayo haikurejeshwa na 
hazina Sh. milioni 832.59 

Nilibaini kuwa mamlaka saba za serikali za mitaa zilirudisha Hazina kiasi 
cha Sh. milioni 832.59. Hata hivyo, fedha zilizotumwa hazikurudishwa 
katika mwaka wa fedha wa 2022/23 ili kuruhusu utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa. 

(iii) Bakaa ya miradi ya maendeleo ambayo haikuhamishwa kwenda 
hazina Sh. milioni 551.20 

Pia, nimebaini mamlaka mbili za serikali za mitaa zilikuwa na bakaa ya 
jumla ya kiasi cha Sh. milioni 551.20 kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
ambazo hazikurudishwa Hazina. Hivyo, kufanya jumla ya kiasi cha Sh. 
bilioni 1.38 ambazo ama hazikurudishwa au kurejeshwa na Hazina kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.12. 

Jedwali Na. 12: Kutorejeshwa kwa fedha zilizochukuliwa na Hazina 
A:Fedha za miradi ya maendeleo ambazo hazikupelekwa Hazina 
Na. Halmashauri Upungufu uliobainika Kiasi (Sh.) 
1 H/W Momba  Mwishoni mwa mwaka wa fedha, 

kulikuwa na salio lililosalia kutokana 
na miradi ya maendeleo kiasi cha Sh. 
milioni 23.08 ambacho haikurudishwa 
kwenda Hazina. 

23,082,342 
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A:Fedha za miradi ya maendeleo ambazo hazikupelekwa Hazina 
Na. Halmashauri Upungufu uliobainika Kiasi (Sh.) 
2 H/W Bumbuli  Mwishoni mwa mwaka wa fedha, 

kulikuwa na salio lisilotumika la 
maendeleo jumla ya kiasi cha Sh. 
milioni 528.11ambalo halikurudishwa 
kwenda Hazina. 

528,114,373 

Jumla 551,196,715 
B: Fedha za miradi ya maendeleo ambazo hazikurudishwa kutoka Hazina 
Na. Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh.) 
1 H/W Shinyanga  Mwishoni mwa mwaka wa fedha wa 

2021/22, Halmashauri ilipokea kiasi 
cha Sh. bilioni 2.7 kwa ujenzi wa ofisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri ofisi za 
utawala wa Halmashauri. Mpaka 
tarehe 30 Juni 2022, Halmashauri 
ilikuwa imetumia kiasi cha Sh. bilioni 
2.02, ikisalia kiasi cha Sh. milioni 
676.85 ambazo zilitumwa kurudishwa 
Hazina kupitia barua yenye 
kumbukumbu Na. SH/W.F.1.32/126 ya 
tarehe 1/11/2022. Hata hivyo, fedha 
zilizohamishwa zenye thamani ya Sh. 
676.85 hazikupokelewa katika mwaka 
wa fedha wa 2022/23 kuruhusu 
utekelezaji wa shughuli zilizosalia. 

676,847,672 

2 H/W Bahi  Hazikurudishwa kutoka hazina 53,152,923 
4 H/W Sikonge Hazikurudishwa kutoka hazina 9,678,637 
5 H/W Nsimbo  Hazikurudishwa kutoka hazina 11,319,932 
6 H/W Mpimbwe  Hazikurudishwa kutoka hazina 28,629,021 
8 H/W Kilolo  Hazikurudishwa kutoka hazina 44,739,010 
9 H/W Makete  Hazikurudishwa kutoka hazina 8,224,965 
Jumla     832,592,160 
Jumla kuu (A+B)  1,381,926,014          

Ufuatiliaji usioridhisha  wa menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kumesababisha kuchelewa katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Ninashauri maofisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa 
kuzijumuisha katika bajeti fedha zilizosalia na kuzitumia kutekeleza  
shughuli zilizoidhinishwa bila kuchelewa. Aidha, mamlaka za serikali 
za mitaa zinapaswa kushirikiana na Wizara ya Fedha kutatua masuala 
yote yanayohusiana na vifungu vya bajeti kwa fedha za bakaa ambayo 
yanaweza kusababisha kuchelewa kutumika kwa fedha hizo. 

Pia, ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa, kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI, wafanye mawasiliano na Hazina ili 
kuhakikisha kwamba fedha za bakaa kiasi cha Sh. milioni 832.60 
zinarejeshwa mapema na kuhakikisha kuwa kiasi kilichobaki mwisho 
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wa mwaka ambacho ni Sh. milioni 551.20 kinahamishiwa Hazina. Hii 
itawezesha utekelezaji wa shughuli zilizosalia za miradi. Aidha, 
kusimamia utekelezaji wa shughuli za miradi kwa kuhakikisha kuwa 
inakamilika kwa wakati ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

4.2.8 Fedha za miradi zilizochepushwa na kutumika katika shughuli ambazo 
hazikukusudiwa Sh. bilioni 7.73 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini mamlaka za serikali za mitaa 25 zilichepusha 
jumla ya Sh. bilioni 7.73 kutekeleza miradi na shughuli za kawaida 
ambazo hazikupangwa. Uchepushaji huu wa fedha unadhihirisha kwamba 
shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa, hivyo 
kuathiri uwezo wa mamlaka za serikali za mitaa katika kutoa huduma 
bora kwa jamii kama ilinavyoelezwa katika Kiambatisho Na.11. 

Hii inakiuka Agizo Na. 18(4) la memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 ambalo limeweka zuio la  kuhamisha fedha baina ya bajeti 
ya maendeleo na matumizi ya kawaida. Agizo hilo linaeleza kuwa 
hakutakuwa na uhamisho wa fedha baina ya bajeti ya maendeleo na 
matumizi ya kawaida, pasipo kupata idhini ya Baraza la Madiwani ambapo 
michango kwa ajili ya matumizi ya kawaida kutoka  vyanzo vya mapato 
ya ndani kwenye bajeti ya maendeleo inaweza kutofautiana. 

Aidha, Kifungu Na. 27(4) cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439, kinahitaji 
rasilimali zilizoidhinishwa kutumika kwa lengo lililokusudiwa na kwa 
kuzingatia  vifungu mbalimbali vilivyobainishwa kwenye makadirio ya 
taasisi za serikali. Aidha, Kifungu Na.41 cha Sheria ya Bajeti, [Sura ya 
439], kinazuia kubadili matumizi ya fedha za maendeleo kwa ajili  ya 
matumizi ya kawaida. 

Uchepushaji wa fedha umeathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa, 
hivyo kuathiri utoaji wa huduma bora na zilizokusudiwa kwa jamii. 

Ili kutatua hali hii, ninasisitiza menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuzingatia taratibu na miongozo ya bajeti. Hii inajumuisha 
kubainisha shughuli zote muhimu mwanzoni ili kupunguza kufanya 
mabadiliko ya vifungu vya matumizi wakati wa utekelezaji wa bajeti 
na hivyo kubaki katika lengo la bajeti. 
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4.2.9 Fedha zilizobadilishwa matumizi bila kuidhinishwa na mamlaka husika 
na utumiaji wa nyaraka za kubadili matumizi za udanganyifu kiasi cha 
Sh. bilioni 4.88 
Nilibaini kwamba mamlaka nne za serikali za mitaa zilibadilisha matumizi 
ya kiasi cha Sh. bilioni 4.88 bila kupata idhini kutoka kwa mamlaka husika, 
zikiwamo Baraza la Madiwani na Waziri wa Fedha. Kati ya hizo, nilibaini 
H/W Mpimbwe ilipanga kutumia bajeti ya kiasi cha Sh. bilioni 7.06 kwa 
ajili ya kulipa mishahara; hata hivyo, bajeti hiyo ilibadilishwa kwa 
kuongeza kiasi cha Sh. bilioni 2.07. Kati ya kiasi kiasi hicho kilichotengwa, 
Sh. bilioni 1.61 tu ndizo zilizotumika. 

Pia, nilibaini nyaraka za mihutasari ya kikao cha kamati ya fedha, 
mipango na uongozi kilichofanyika tarehe 5 Juni 2023 zilighushiwa na 
kuwasilishwa Hazina kwa ajili ya kuomba kibali cha kubadili vifungu vya 
bajeti ya mishahara, ingawa kikao hicho hakikufanyika kama 
inavyoelezwa kwenye Jedwali Na.13. 

Hii ni kinyume na Kifungu Na. 41(2) cha Sheria ya Bajeti, [Sura ya 439], 
ambacho kinaeleza kwamba ofisa masuuli hatabadilisha matumizi ya 
fedha endapo fedha hizo zinapaswa kuhamishwa kwenda kwa mtu au kwa 
taasisi zingine za serikali. 

Maombi ya kubadilisha matumizi ya fedha yanapaswa kuambatishwa na 
taarifa inayoelezea kikamilifu sababu za ukosefu wa fedha 
zilizoidhinishwa awali. Baada ya kujadiliwa na kamati ya fedha mipango 
na uongozi, maombi hayo huwasilishwa kwa Baraza la Madiwani kwa ajili 
ya kuidhinishwa. 

Pia, Kifungu cha 41(1&2) cha Sheria ya Bajeti, [Sura ya 439], kinaruhusu 
ofisa masuuli, kwa idhini ya waziri, kubadili matumizi kutoka kwenye 
matumizi yaliyoidhinishwa. Hata hivyo, Ofisa masuuli hatabadili 
matumizi ya fedha katika mazingira yafuatayo: ambapo fedha 
zimetengwa kwa ajili ajili ya kazi maalum; fedha zilizotengwa kwa ajili 
ya kuhamishwa kwenda kwa mtu au taasisi zingine za serikali; fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya matumizi ya shughuli zinazohusiana 
namaendeleo; fedha zilizotengwa kwa ajili ya mishahara kwenda kwenye 
matumizi mengine yasiyo ya mishahara; na uhamishaji wa fedha 
mwingineo unaweza kusababisha ukiukwaji wa kanuni za kifedha. 
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Jedwali Na. 13: Kubadili matumizi ya fedha bila kibali 
Na Halmashauri Upungufu uliobainika Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Mwanza Kubadilisha matumizi ya fedha bila idhini 

kamili ya Baraza la Madiwani kiasi cha Sh. 
2,190,988,679 na kiasi cha Sh. 180,000,000 
ambazo hazikuidhinishwa na Waziri wa 
Fedha. 

2,370,988,679 

2 H/Jiji 
Dodoma 

Kubadili matumizi bila kibali cha waziri wa 
fedha  

264,000,000 

3 H/M 
Sumbawanga 

Kubadili matumizi bila kibali cha Waziri wa 
Fedha 

184,693,826 

4 H/W 
Mpimbwe  

Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe ilipanga 
bajeti ya kiasi cha Sh. 7,053,390,000 kwa 
mishahara ya wafanyakazi, hata hivyo; 
bajeti hiyo ilibadilishwa kwa kuongeza kiasi 
cha Sh. 2,065,204,500 ambayo inazidi 
kiwango kilichoidhinishwa kwa kiasi cha Sh. 
2,065,204,500. Kati ya kiwango 
kilichoidhinishwa, Kiasi cha Sh. 
1,607,135,124 zilitumika kwenye 
Halmashauri. Pia, ilibainika kuwa, Kikao cha 
kamati ya fedha, mipango na uongozi 
kilichofanyika tarehe 05 Juni 2023 
zilighushiwa na kuwasilishwa Hazina kwa 
ajili ya kibali cha kubadilisha matumizi ya 
bajeti ya mishahara ya wafanyakazi wakati 
kikao hakikuwa kimefanyika na hivyo 
hakikuidhinishwa na Baraza la Wafanyakazi. 

2,065,204,500 

Jumla  4,884,887,005 

Upungufu katika uzingatiaji wa miongozo ya bajeti unaweza kusababisha 
kubadili matumizi ya fedha bila kupata idhini kutoka kwenye mamlaka 
husika. 

Ninasisitiza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa zizingatie 
miongozo ya bajeti kwa kuhakikisha kwamba idhini ya kubadili 
matumizi ya fedha inapatikana kutoka kwa mamlaka husika.  

Pia, hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya wote waliohusika katika 
malipo ya udanganyifu. Hatua hii itasaidia kupunguza kubadili fedha  
matumizi isivyoruhusiwa wakati wa utekelezaji wa bajeti, hivyo 
kuhakikisha mchakato wa kupata idhini unazingatiwa ili kulinda 
uadilifu wa uzingatiaji bajeti. 
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA UNUNUZI NA MIKATABA 

 

 

 

 

5.0 Utangulizi 
Kifungu cha 48(1) (b) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410, 
kinawataka maofisa masuuli kuhakikisha ununuzi unazingatia taratibu 
zilizowekwa; na pia, Kifungu Na. 48(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 
Sura ya 410, kinanitaka kufanya tathmini ya kubaini endapo taasisi nunuzi 
zilizingatia vifungu vya sheria ya ununuzi wa umma pamoja na kanuni 
zake. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini maeneo kadhaa ambayo taasisi 
zilizokaguliwa hazikuzingatia sheria za ununuzi pamoja na taratibu 
zilizowekwa. Dosari hizo zinaanzia kwenye upungufu wa nyaraka hadi 
usimamizi duni, hivyo kusababisha kukosekana kwa ufanisi katika 
matumizi ya rasilimali za umma. 

5.1 Usimamizi wa ununuzi 

5.1.1 Ukosefu wa ufanisi katika bodi za zabuni 
Kanuni ya 47(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inamtaka 
afisa masuuli kutomteua mtu kwenye bodi ya zabuni iwapo mtu huyo 
atakuwa anakaimu majukumu ya afisa masuuli mara kwa mara. Pia, aya 
ya 5 ya jedwali la pili la sheria ya ununuzi wa umma, Sura ya 410, 
inazitaka bodi za zabuni kukutana kila robo mwaka. 

Nimefanya tathmini ya utendaji wa bodi za zabuni na vitengo vya ununuzi 
na kubaini kuwa, maofisa ambao walikaimishwa mara kwa mara 
majukumu ya maofisa masuuli walikuwa pia wajumbe wa bodi za zabuni 
katika mamlaka nne za serikali za mitaa. 



 

24 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Vilevile, nilibaini kuwa bodi ya zabuni ya halmashauri ya manispaa ya 
Kigamboni haikuitisha vikao katika robo tatu za mwaka wa fedha 2022/23 
kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali Na.14. 

Jedwali Na. 14: Upungufu ya utendaji bodi za zabuni 
Na Halmashauri Upungufu 
1.  H/W Karatu  

Wajumbe wa bodi ya zabuni kukaimishwa majukumu 
ya ofisa masuuli  
 

2.  H/W Kibaha  
3.  H/W Maswa  
4.  H/W Masasi  
5.  H/M Kigamboni  Vikao vitatu katika robo tatu za mwaka  havikufanyika  

Aidha, Kanuni ya 58 (1) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 
inaelekeza kuwa uamuzi wa bodi ya zabuni unaweza kufanywa kupitia 
azimio kwa njia ya waraka, kwa mujibu wa mwongozo uliotolewa na 
mamlaka ya kudhibiti ununuzi wa umma (PPRA). 

Aya ya 11.2 ya mwongozo wa PPRA wa uamuzi wa bodi ya zabuni kupitia 
azimio la waraka uliotolewa Mei 2020, inaelekeza muhtasari wa uamuzi 
wa ununuzi kwa njia ya maazimio ya waraka kuwasilishwa katika kikao 
cha bodi ya zabuni kinachofuata. 

Nilipitia uamuzi wa ununuzi uliofanywa kupitia maazimio kwa njia ya 
waraka na kubaini kuwa, katika mamlaka sita za serikali ya mitaa, 
ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 3.28 ulipitishwa kupitia maazimio 
kwa njia ya waraka. Hata hivyo, maazimio hayo hayakutolewa taarifa 
kwenye vikao vya kawaida vya bodi za zabuni kwa mujibu wa miongozo 
iliyotolewa na PPRA. Maelezo zaidi yanaoneshwa kwenye Jedwali Na.15. 

Jedwali Na. 15: Ununuzi kwa njia ya waraka ambayo haujaripotiwa 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Ubungo  1,940,894,854 
2.  H/W Mkuranga  1,017,203,677 
3.  H/Jiji Tanga  155,952,100 
4.  H/Mji Kibaha  92,818,218 
5.  H/W Mpanda  37,731,904 
6.  H/Mji Bariadi  31,618,942 
 Jumla 3,276,219,695 

Aidha, Kanuni ya 58(4) ya Kanuni za Ununuzi inaelekeza kuwa, nusu ya 
wajumbe wa bodi ya zabuni wanaunda akidi ya uamuzi wa bodi ya zabuni 
kupitia azimio kwa njia ya waraka.  

Ukaguzi wangu ulibaini mamlaka za serikali za mitaa tano zilifanya 
uamuzi kupitia maazimio kwa njia ya waraka kwa ununuzi wenye thamani 
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ya Sh. milioni 258.76 wakiwa pungufu ya akidi. Hii ni kinyume na kanuni 
iliyotajwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.16. 

Jedwali Na. 16: Uamuzi ya wajumbe wa  bodi ya zabuni pungufu ya akidi 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Kalambo 119,257,763 
2.  H/W Busega 66,554,746 
3.  H/W Igunga 30,469,320 
4.  H/W Ikungi 28,908,530 
5.  H/W Mbinga 13,566,645 
 Jumla 258,757,004 

Upungufu uliobainika ulitokana na kutokuzingatiwa kikamilifu kwa 
matakwa ya sheria, kanuni na miongozo ya ununuzi wa umma. Aidha, 
muundo na utendaji usioridhisha wa bodi ya zabuni unaweza kusababisha 
michakato ya ununuzi isiyofaa na yenye upendeleo; hivyo kusababisha 
kukosekana kwa thamani ya fedha na kutoa nafasi ya ubadhirifu wa fedha 
za umma. 

Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa husika kuzingatia kanuni za 
ununuzi ili kuleta ufanisi wa bodi za zabuni katika kutekeleza jukumu 
lake la usimamizi. Hii ni muhimu ili kuwezesha ununuzi wa gharama 
nafuu na kulinda fedha za umma. 

5.1.2 Ununuzi uliofanyika nje ya mpango wa ununuzi Sh. bilioni 28.87  

Kanuni ya 69(3) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 inaitaka 
taasisi nunuzi kufanya makisio ya mahitaji yake ya bidhaa, huduma, na 
ujenzi kwa usahihi kadiri iwezekanavyo kwa kuzingatia huduma au 
shughuli ambazo zipo katika mpango kazi na kujumuishwa katika 
makadirio ya kila mwaka. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kwamba, mamlaka 22 za serikali za mitaa 
zilifanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 28.87 nje ya mipango yao 
ya ununuzi wa mwaka, kama inavyoonekana katika Jedwali Na.17. 

Jedwali Na. 17: Ununuzi nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Ulanga  5,551,451,725 12.  H/W Msalala  440,000,000 
2.  H/M Kinondoni  4,638,346,190 13.  H/W Butiama  369,001,602 
3.  H/W Bukombe  4,032,503,239 14.  H/M Shinyanga  270,250,000 
4.  H/M Temeke  2,669,567,475 15.  H/W Bahi  231,782,474 
5.  H/W Lindi 2,493,516,043 16.  H/W Busega  138,390,200 
6.  H/W Iramba  1,897,400,000 17.  H/W Maswa 134,938,900 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
7.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
1,724,034,561 18.  H/W Kilindi  115,810,000 

8.  H/W Karatu  1,584,274,793 19.  H/W Serengeti 29,443,890 
9.  H/W Nzega  881,400,000 20.  H/W Meru  17,200,000 
10.  H/Mji Kibaha  878,067,420 21.  H/M Musoma  14,182,974 
11.  H/W Mvomero  750,000,000 22.  H/Mji Bariadi  9,382,500 
    Jumla 28,870,943,986 

Kushindwa kutumia kikamilifu udhibiti wa ndani uliopo na kutokuhuisha 
mipango ya ununuzi wa mwaka kwa kiasi cha fedha zilizopokelewa nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa, kulisababisha ununuzi kufanywa nje ya mipango ya 
ununuzi. 

Ununuzi uliofanywa nje ya mipango ya ununuzi na bajeti unaweza 
kusababisha matumizi yasiyopangwa na kushindwa kutekeleza shughuli 
zilizopangwa katika mipango ya ununuzi na bajeti. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa zihakikishe zinafanya 
ununuzi kulingana na mipango yao ya ununuzi iliyoidhinishwa; na 
zinapaswa kuboresha mchakato wa kupanga bajeti zao ili kuhakikisha 
bajeti zinakuwa na uhalisia. 

5.1.3 Ununuzi ambayo haukuidhinishwa na bodi za zabuni - Sh. bilioni 4.79 
Kanuni ya 55 (2), 163 (4) na 185 (1) za Kanuni za Ununuzi za Mwaka za 
mwaka 2013 zinazuia mamlaka za serikali za mitaa kutoa zabuni,  
isipokuwa kama zabuni hiyo imeidhinishwa na bodi ya zabuni. 

Kinyume na matakwa ya Kanuni, nilibaini kuwa mamlaka 19 za serikali za 
mitaa zilifanya ununuzi ya bidhaa mbalimbali zenye thamani ya Sh. bilioni 
4.79 bila ya kuidhinishwa na bodi za zabuni za mamlaka husika kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 18. 

Jedwali Na. 18: Ununuzi usioidhinishwa na bodi za zabuni 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Kigamboni  1,458,720,100 11.  H/W Songea  113,574,160 
2.  H/M Temeke  773,473,558 12.  H/Mji Mbinga  112,211,500 
3.  H/M 

Kigoma/Ujiji 
491,421,916 13.  H/W Mpimbwe 103,624,053 

4.  H/W Mlele  346,822,918 14.  H/W Busega  89,658,801 
5.  H/W Bumbuli  238,554,910 15.  H/W Meatu  86,979,849 
6.  H/W Pangani 209,404,886 16.  H/M Singida  82,164,500 
7.  H/W Kigoma  191,715,830 17.  H/W Lushoto  47,538,036 
8.  H/W Kasulu  130,806,808 18.  H/W Nachingwea  39,045,560 
9.  H/W Momba  128,220,992 19.  H/W Mpwapwa  24,898,170 
10.  H/W Rufiji  119,180,000  Jumla 4,788,016,547 
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Aidha, Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 
inataka ununuzi wowote mdogo kutolewa taarifa katika bodi za zabuni 
kila mwezi. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini manunuzi katika mamlaka 10 za serikali za 
mitaa yenye thamani ya Sh. milioni 965.89 yalifanyika bila kutolewa 
taarifa kwenye bodi za zabuni kila mwezi, kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 19. 

Jedwali Na. 19: Ununuzi mdogo bila taarifa kwa bodi ya zabuni 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kibiti  145,987,319 6.  H/W Singida  73,103,815 
2.  H/W Iramba  254,546,774 7.  H/W Kisarawe  53,475,373 
3.  H/M Lindi  196,213,091 8.  H/W Simanjiro  39,065,204 
4.  H/Mji Mbinga  73,836,550 9.  H/W Muheza  38,195,780 
5.  H/W Kilindi  73,466,831 10.  H/W Mpanda 17,999,400 
    Jumla 965,890,137 

Kukosekana kwa mapitio na kutozingatiwa kwa kanuni za ununuzi 
zilizowekwa, kulisababisha ununuzi kufanywa bila kibali cha bodi ya 
zabuni, na kushindwa kutolea taarifa ununuzi mdogo kwenye bodi za 
zabuni. 

Ununuzi unaofanywa bila idhini ya bodi za zabuni huzuia bodi kutekeleza 
majukumu yake ya usimamizi; hivyo basi masuala ya uwajibikaji, ubora 
na thamani ya fedha yanaweza kukiukwa. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa zichukue hatua stahiki, 
ikiwamo kuongeza udhibiti na mapitio ya taratibu za ununuzi na 
miamala. Pia, zinapaswa kutokuacha kupitisha ununuzi kwenye bodi 
ya zabuni. 

5.1.4 Ununuzi waliyofanyika nje ya mfumo wa kielekitroni Sh. bilioni 28.13 
Kanuni ya 342 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaeleza 
kuwa, “Mfumo wa ununuzi wa kielekitroni utatekelezwa na taasisi zote 
zinazofanya ununuzi kwa ukamilifu au sehemu, sambamba na taratibu za 
kawaida zilizo kwenye mwongozo”.  

Pia, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ilitoa tangazo 
kujulisha umma na wadau kuhusu ununuzi wa umma kuanza kufanyika 
kwa njia ya mfumo wa ununuzi wa kielekitroni kuanzia tarehe 20 Agosti 
2019. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mamlaka 31 za serikali za mitaa, zilifanya 
ununuzi wa bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 27.43 nje ya 
mfumo wa ununuzi wa kielekitroni, kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na.20. 

Jedwali Na. 20: Ununuzi uliofanyika nje ya mfumo wa kieletroniki 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Geita  9,410,879,482  18.  H/W Sumbawanga 279,840,407 
2.  H/W Bagamoyo  2,794,560,000 19.  H/W Shinyanga  275,732,590 
3.  H/W Bukombe  1,637,358,855 20.  H/W Rombo 252,502,041 
4.  H/W Siha  1,607,858,694 21.  H/W Malinyi  194,260,749 
5.  H/W Liwale  1,490,651,300  22.  H/W Itigi  186,683,658 
6.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
1,223,462,150 23.  H/W Mbozi  177,213,620 

7.  H/W Meatu  1,164,893,034  24.  H/M Iringa  163,404,380 
8.  H/W Itilima  1,141,083,756 25.  H/W Korogwe  162,660,281 
9.  H/W Mbinga  1,072,187,388 26.  H/Mji Mafinga  90,873,120 
10.  H/W Chato  673,377,174  27.  H/W Singida  90,532,745 
11.  H/W Msalala  531,349,050 28.  H/W Maswa  89,250,000 
12.  H/Mji Mbinga  509,985,856 29.  H/W Songea  76,639,272 
13.  H/W Ushetu  450,980,880 30.  H/W Kisarawe  59,830,900 
14.  H/W Mvomero  429,696,291 31.  H/W Iramba 55,725,720 
15.  H/Mji Nzega  373,226,882 32.  H/W Mbarali 52,455,281 
16.  H/W Mwanga  331,831,524 33.  H/Mji Kibaha  296,925,529 
17.  H/W Ulanga  308,783,979  Jumla 27,427,027,687 

Aidha, mapitio yangu ya mikataba tisa iliyotolewa kwa njia ya kielekitroni 
yenye thamani ya Sh. bilioni 1.43 katika mamlaka mbili za serikali za 
mitaa, yalibaini udhaifu kama vile afisa masuuli kushindwa kutoa tuzo za 
mikataba kwa njia ya kielekitroni, kinyume na Kifungu cha 35 (6) cha 
Sheria ya Ununuzi wa Umma,[Sura ya 410]; kamati za tathmini kuwa na 
wajumbe wachache, kinyume na Kanuni ya 202 (1) ya Kanuni ya Ununuzi 
wa Umma za mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 69 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma (Marekebisho) ya mwaka mwaka 2016 
(Tangazo la Serikali Na. 333 ya 30.12.2016); na Kamati za tathmini 
kushindwa kukamilisha na kuweka taarifa za tathmini ndani ya mfumo wa 
ununuzi wa kielekitroni, kinyume na Kifungu cha 74 (4) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, Sura ya 410. Rejea Jedwali Na.21. 

Jedwali Na. 21: Mapungufu katika ununuzi kupitia mfumo wa kielektroni 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Idadi ya mikataba 
1.  H/W Lushoto  1,229,412,200 6 
2.  H/M Kigamboni 203,962,000 3 
 Jumla 1,433,374,200 9 
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Kutokupatikana kwa wazabuni wa kutosha waliojisajili kwenye mfumo wa 
kielekitroni; kutokuwa na ujuzi wa kutosha wa maofisa ununuzi wa 
kutumia mfumo ipasavyo; na kukosekana kwa usaidizi katika matumizi ya 
mfumo wa kielekitroni vilisababisha mamlaka za serikali za mitaa 
kushindwa kutumia mfumo kikamilifu.  

Maoni yangu ni kwamba kushindwa kutumia mfumo wa kielekitroni 
kikamilifu kutasababisha kutofikiwa kwa malengo ya serikali ya kuongeza 
ufanisi, kupunguza muda wa ununuzi, kupunguza vihatarishi, na 
kuboresha uwazi na haki katika ununuzi wa umma kupitia ununuzi wa 
kielekitroni. 

Ninashauri maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa, maafisa ununuzi na TEHAMA wanawezeshwa 
kupata ujuzi wa kitaalamu kuhusu mfumo wa ununuzi wa kielekitroni 
na kushirikiana na mamlaka ya kudhibiti ununuzi wa umma 
kuhamasisha wadau wote kuhusu jinsi ya kufanya kazi kwa ufanisi 
kutumia mfumo huo wa kielekitroni. 

5.1.5 Ununuzi wa bidhaa uliofanyika kwa wazabuni ambao 
hawakuidhinishwa na GPSA - Sh. bilioni 5.99 

Kanuni ya 131 (4) (b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 42 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
(marekebisho) ya mwaka 2016 (Tangazo la Serikali Na. 333 la 30/12/2016) 
inahitaji taasisi nunuzi kununua bidhaa na huduma za matumizi ya 
kawaida kutoka kwa wazabuni waliopewa mikataba ya Wakala wa 
Ununuzi Serikalini (GPSA) kupitia mkataba mdogo wa ununuzi 
uliotayarishwa na kitengo cha usimamizi wa ununuzi. 

Ukaguzi wa usimamizi wa ununuzi na mikataba ulibaini kuwa, mamlaka 
26 za serikali ya mitaa zilifanya ununuzi wa bidhaa na huduma zenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.99 kutoka kwa wazabuni ambao 
hawajaidhinishwa na Wakala wa Ununuzi Serikalini (GPSA), kama 
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.22. 

Jedwali Na. 22: Ununuzi kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M Temeke  1,335,109,058 15 H/M Shinyanga  138,244,440 
2 H/W Magu 578,305,327  16 H/W Kaliua  124,173,000 
3 H/M Musoma 456,543,439 17 H/W Rorya 115,888,789  
4 H/W Tarime  450,261,376 18 H/Mji Nzega  91,653,053 
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
5 H/Jiji Mwanza  325,018,387 19 H/Mji Bunda  84,688,160 
6 H/Mji Tarime  281,973,930 20 H/W Mbarali 73,909,856 
7 H/W Musoma  263,257,703 21 H/W Misungwi  70,422,248 
8 H/W Sengerema 213,910,311 22 H/W Serengeti  67,488,000 
9 H/W Ukerewe  201,830,965 23 H/W Nsimbo  61,282,600 
10 H/W Msalala 197,037,446 24 H/W Ileje 57,391,053 
11 H/W Urambo  193,094,202 25 H/W Mbozi  46,033,500 
12 H/Mji Tunduma 192,590,025 26 H/W Mpimbwe  9,995,425 
13 H/Mji Korogwe  182,428,230  Jumla 5,994,439,162 
14 H/M Singida  181,908,639    

Kwa sababu ya dhamira duni ya uzingatiaji wa kanuni za ununuzi kwa 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, walishindwa kuhakikisha 
kuwa bidhaa zinanunuliwa kutoka kwa wazabuni walioidhinishwa na GPSA 
pekee. 

Kwa maoni yangu, ununuzi kutoka kwa wasambazaji ambao hawako 
kwenye orodha iliyoidhinishwa na GPSA unaweza kusababisha kununua 
bidhaa kwa bei ya juu na kupokea bidhaa za ubora wa chini. 

Ninapendekeza maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa 
wahakikishe ununuzi wa bidhaa na huduma unafanywa kutoka kwa 
wasambazaji walioidhinishwa na GPSA ili kupata bidhaa bora na kwa 
bei nafuu. 

5.1.6 Ununuzi uliofanyika pasipo ushindanishi wa bei - Sh. bilioni 4.65 
Kanuni ya 164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaagiza 
taasisi inayofanya ununuzi kupata nukuu za bei kutoka kwa 
wazabuni/wauzaji wasiopungua watatu. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini ununuzi wenye jumla ya Sh. bilioni 4.65 
ulifanyika katika mamlaka  36 za serikali za mitaa bila kuitisha nukuu za 
ushindanishi wa bei, kama inavyoonekana katika Jedwali Na.23. 

Jedwali Na. 23: Ununuzi uliofanyika bila ushindanishi wa bei 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Mbinga  559,759,587  20 H/W Namtumbo  84,692,512 
2 H/W Bunda  501,288,939  21 H/W Igunga  75,702,000 
3 H/M Kinondoni  450,000,000  22 H/Jiji Dar es Salaam  58,643,915 
4 H/W Mbozi 352,916,305 23 H/Mji Geita  54,535,238 
5 H/M Kigoma 238,496,146  24 H/W Kisarawe  50,636,000 
6 H/W Msalala  197,037,446  25 H/W Kongwa  48,442,914 
7 H/W Mlele  188,575,495  26 H/W Kasulu 45,220,606 
8 H/M Shinyanga 161,045,536  27 H/W Iramba  45,081,313 
9 H/W Bariadi  158,530,696  28 H/W Songea  38,350,571 
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
10 H/W Mpanda  157,444,898  29 H/W Itigi 37,456,090 
11 H/W Ileje  154,295,792  30 H/W Serengeti  34,597,030 
12 H/W Kilindi 134,359,300  31 H/W Manyoni 29,402,558 
13 H/W Ushetu  125,727,345  32 H/W Ikungi  27,339,730 
14 H/W Kishapu  114,400,000 33 H/W Itilima 27,138,000 
15 H/W Ukerewe  112,908,780 34 H/W Kakonko  24,201,960 
16 H/W Tunduru  102,814,060 35 H/W Misungwi 14,779,280 
17 H/W Mpimbwe  88,557,579 36 H/W Newala  9,162,688 
18 H/W Meatu  86,979,849  

Jumla 4,649,975,978 
19 H/W Kigoma  86,593,820  

Mamlaka za serikali za mitaa hazikuzingatia ipasavyo sheria na taratibu 
za ununuzi, hivyo kusababisha kufanyika kwa ununuzi bila ushindanishi 
wa bei. 

Ununuzi ambao ulihusisha Sh. bilioni 4.65 bila kutumia nukuu za bei 
kutoka kwa wazabuni, ulipunguza uwezekano wa mamlaka za serikali za 
mitaa kufikia bei nafuu zaidi na kupata thamani ya fedha katika ununuzi 
huo. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI kuelekeza mamlaka za serikali za mitaa 
kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma ili kupata thamani 
ya fedha, pamoja na kutoa fursa na haki sawa kwa wazabuni wote. 

5.1.7 Ununuzi wa bidhaa bila kubainisha viwango/vipimo - Sh. bilioni 2.64 
Kanuni ya 164 (2) (b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inasema “Barua ya mwaliko wa nukuu ya bei na viambatisho vyovyote 
vitakuwa na maelezo kamili ya bidhaa, kazi au huduma zitakazonunuliwa, 
ikijumuisha sifa za kiufundi au ubora unaohitajika, vipimo, miundo, 
mipango, na michoro inayostahili”. 

Nilibaini kuwa ununuzi wa madirisha ya aluminiamu, meza na viti vya 
ofisi, mashine za kufulia nguo, na vigae vyenye thamani ya Sh. 2.64 bilioni 
katika mamlaka 24 za serikali za mitaa ulifanyika bila kubainisha 
viwango/vipimo vya kina kuhusu bidhaa hizo kwa wazabuni, kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.24. 

Jedwali Na. 24: Ununuzi wa bidhaa bila kuanisha viwango/vipimo 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/Mji Tunduma 414,428,400 14 H/W Busega 66,929,000 

2 H/Jiji Tanga 281,400,000 15 H/W Musoma 64,389,107 
3 H/W Butiama 214,736,000 16 H/W Handeni 58,238,400 
4 H/W Kalambo 205,494,758 17 H/W Namtumbo 55,865,285 
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Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

5 H/W Maswa 166,042,500 18 H/W Nyasa 52,311,650 
6 H/W Mbozi 151,705,725 19 H/Jiji Arusha 45,391,250 
7 H/W Mpwapwa 140,000,000 20 H/W Mkalama 43,999,000 
8 H/W Manyoni 119,742,105 21 H/W Kondoa 36,496,464 
9 H/M Singida 112,662,200 22 H/W Lushoto 28,126,154 
10 H/M Sumbawanga 100,352,725 23 H/W Serengeti 19,999,855 
11 H/W Nsimbo 92,615,800 24 H/Mji Korogwe 19,194,393 
12 H/Mji Kasulu 80,404,100  Jumla 2,640,318,375 
13 H/W Mpimbwe 69,793,504    

Aidha, Kanuni ya 239 (8) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inakataza kukaribisha zabuni kwa wakandarasi wadogo na wazabuni kwa 
mikataba ya kazi, hadi michoro na vipimo viwe vimekamilika na makadirio 
ya gharama yameandaliwa. 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Butiama ilitekeleza ufungaji wa 
mifumo mbalimbali katika jengo la utawala kama vile mfumo wa umeme, 
vitambua-moto, mifumo ya kengele, kamera za CCTV, mfumo wa sauti, 
mfumo wa kutolea matangazo, na viyoyozi kupitia wakandarasi wadogo 
kwa thamani ya Sh. milioni 522 bila nyaraka zozote kuelezea mifumo 
hiyo, ikiwamo michoro, usanifu, miundo na vipimo vya kiufundi. Hali hii 
inaweza kusababisha kufungwa kwa mifumo isiyokidhi ubora unaotakiwa. 

Pia, kwa kushindwa kutoa michoro na maelezo ya kina kwa wakandarasi 
wadogo wa mifumo iliyofungwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazikuzingatia sheria, na huenda bei iliyolipwa haikuwa sahihi. 

Napendekeza OR-TAMISEMI iimarishe ufuatiliaji na usimamizi wa 
mamlaka za serikali za mitaa. Pia, maafisa masuuli wa mamlaka za 
serikali za mitaa wanatakiwa kuhakikisha kuwa maelezo ya kitaalamu 
ya ununuzi yanaandikwa vizuri ili kuepuka kupokea bidhaa 
zisizohitajika, hatimaye kushindwa kupata thamani ya fedha. 

5.1.8 Matumizi ya mzabuni mmoja au wachache badala ya njia ya 
ushindanishi kwa ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 4.87 
Kanuni ya 76 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
iliyorekebishwa na Kanuni ya 27 ya Kanuni za ununuzi wa Umma 
(Marekebisho) ya mwaka mwaka 2016 (Tangazo la Serikali Na. 333 ya 
tarehe 30.12.2016) inaitaka taasisi nunuzi inayojihusisha na ununuzi, 
huduma, bidhaa na kazi ya uondoaji wa mali za umma kwa zabuni, 
kufanya hivyo kwa njia ya ushindani wa zabuni. 
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Tathmini yangu ya usimamizi wa ununuzi ilibaini kuwa, ununuzi wenye 
thamani ya Sh. bilioni 4.87, uliofanywa na mamlaka 16 za serikali za 
mitaa, kwa kutumia mzabuni mmoja, au wachache badala ya njia ya 
ushindanishi, kinyume na matakwa ya sheria. Taasisi hizo 
zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na.25. 

Jedwali Na. 25: Taasisi zilizotumia njia ya ununuzi wa mzabuni mmoja au 
wachache 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Njia ya ununuzi 
1 H/Jiji Dar es Salaam  1,800,000,000 Mzabuni Mmoja 
2 H/Mji Mbulu  750,473,162  Mzabuni Mmoja 
3 H/W Tarime  469,273,400 Wazabuni wachache  
4 H/W Uvinza  410,801,600 Mzabuni Mmoja 
5 H/W Rorya 349,887,021 Wazabuni wachache 
6 H/W Rombo  192,500,000 Mzabuni Mmoja 
7 H/W Kongwa  155,000,000 Wazabuni wachache 
8 H/M Musoma  130,729,423 Wazabuni wachache 
9 H/W Muleba  110,000,000 Mzabuni Mmoja 
10 H/M Iringa 95,894,553 Mzabuni Mmoja 
11 H/Jiji Arusha 95,121,034 Mzabuni Mmoja 
12 H/W Butiama  85,323,559 Mzabuni Mmoja 
13 H/Mji Kasulu 73,865,952 Mzabuni Mmoja 
14 H/Mji Bunda  67,979,238 Wazabuni wachache 
15 H/W Kisarawe  41,293,495 Mzabuni Mmoja 
16 H/M Ilemela  39,972,700 Mzabuni Mmoja 
 Jumla 4,868,115,137  

Pia, Kanuni ya 73 (1) kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 
inakataza taasisi nunuzi kugawanya ununuzi wake katika mikataba tofauti 
ili kuepuka matumizi ya njia za kiushindani wa kimataifa au kitaifa. 

Wakati wa ukaguzi wa halmashauri ya wilaya ya Butiama, nilibaini 
kugawanywa kwa makusudi kwa ununuzi wenye thamani ya Sh. milioni 
214.74 kwa ajili ya ununuzi wa samani kuwa Sh. milioni 119.4 na Sh. 
milioni 95.33. Kugawanywa huku kulifanywa ili kuepuka matumizi ya njia 
za ushindani wa zabuni ya kitaifa na kubaki ndani ya ukomo wa ununuzi 
kwa njia ya nukuu ya Sh. milioni 120 kwa ajili ya bidhaa, kwa mujibu wa 
matakwa ya jedwali la saba la Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013. 

Kutokuwapo kwa nyaraka za uhalali wa kutumia mzabuni mmoja au 
wachache badala ya ushindani kunaonesha udhaifu katika usimamizi wa 
ununuzi na uelewa wa sheria na kanuni za ununuzi wa umma.  
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Ununuzi kwa kutumia mzabuni mmoja au wachache bila sababu za msingi 
na kugawanya ununuzi kunapunguza uwazi na haki sawa kwa wazabuni 
kushindana. Hii inahatarisha matumizi bora ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI iwajengee uwezo maofisa husika 
katika mamlaka za serikali za mitaa. Pia, mamlaka za serikali za mitaa 
husika zinahimizwa kuweka vipaumbele kwa njia za ununuzi 
shindanishi ili kuhakikisha kuwa mchakato wa ununuzi unakuwa wa 
haki, uwazi na ushindani, isipokuwa kama kuna haja ya kutumia 
mzabuni mmoja au wachache. 

5.1.9 Ujenzi wa miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira - Sh. 
bilioni 22.18 

Kanuni ya 241(3) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 inazitaka 
taasisi zinazofanya ununuzi kufanya tathmini ya athari za kimazingira 
katika hatua ya maandalizi ya mradi kabla ya kuanza mchakato wa 
ununuzi. Aidha, Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 
[Sura ya 191], kinataka utafiti wa tathmini ya athari za mazingira 
ufanyike kabla ya kuanza au kufadhili mradi.  

Nimepitia majalada ya miradi na kubaini kuwa, mamlaka nane za serikali 
za mitaa zilianza utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 21.05 
bila kufanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza miradi hiyo, 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.26. 

Jedwali Na. 26: Ujenzi wa miradi bila tathmini ya athari za mazingira 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M Moshi  6,592,504,416 
2 H/W Bunda  3,650,000,000 
3 H/W Mwanga  3,150,000,000 
4 H/Mji Kahama 2,581,699,462 
5 H/W Sikonge  2,069,097,548 
6 H/W Urambo 1,223,600,000 
7 H/W Moshi  1,000,000,000 
8 H/W Mkinga 780,500,000 
 Jumla 21,047,401,426 

Aidha, halmashauri ya wilaya ya Kibaha imetumia Sh. bilioni 1.13 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo katika eneo lililowekwa kizuizi 
na baraza la taifa la usimamizi wa mazingira (NEMC) kutokana na 
kubainishwa kuwa ardhi oevu. Hii ni kinyume na Kifungu cha 81(2) cha 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira,[Sura. 191], ambayo inahitaji utafiti 
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wa tathmini ya athari za mazingira ufanyike kabla ya kuanza au kufadhili 
mradi. 

Kushindwa kufanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya utekelezaji 
wa miradi kulitokana na changamoto za kifedha na pia masuala ya 
kimazingira kutopewa kipaumbele na mamlaka za serikali za mitaa. 

Kuanzisha miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira 
kutasababisha taasisi nunuzi kuwajibika kwa adhabu na faini zinazotozwa 
na baraza la taifa la usimamizi wa mazingira. Vilevile, kunaweza 
kusababisha athari mbaya za kimazingira, ikiwamo upotevu wa viumbe 
hai, hewa, maji, uchafuzi wa udongo, athari za mabadiliko ya hali ya 
hewa, uharibifu wa mandhari ya asili, na kuvurugwa kwa mifumo ya 
ikolojia. 

Naishauri OR-TAMISEMI kuhakikisha kwamba mamlaka za serikali za 
mitaa zinafanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza mradi 
wowote wa ujenzi. Hatua hii ni muhimu ili kuhakikisha miradi 
inafanikiwa na kuzuia athari mbaya za kimazingira. 

5.1.10 Mikataba ambayo haikuhakikiwa na mwanasheria yenye thamani ya 
Sh. bilioni 14.75 
Kanuni za 59(1) na (5), na 60 za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 kama ilivyorekebishwa na kanuni 2 na 3 za Kanuni za Ununuzi wa 
Umma (Marekebisho) za mwaka mwaka 2016 (Tangazo la serikali Na. 121 
la tarehe 22.4.2016) zinamtaka Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhakiki 
mikataba rasmi inayotokana na kukubalika kwa zabuni yenye thamani 
kuanzia Sh. bilioni moja na kuendelea, na kwa mikataba inayohusisha 
ushindanishi wa kimataifa. 

Pia, maafisa sheria wa taasisi nunuzi wanatakiwa kuhakiki mikataba 
ambayo thamani yake iko chini ya sh. bilioni moja kabla haijasainiwa na 
wahusika. Aidha, maafisa masuuli, wanapaswa kuzingatia ushauri wa 
kisheria uliotolewa na mwanasheria mkuu na kuujumuisha katika rasimu 
za mikataba. 

Vilevile, Kanuni za 59(1) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 
kama ilivyorekebishwa na kanuni ya 2 ya kanuni za ununuzi wa umma 
(Marekebisho) za mwaka mwaka 2016 inaeleza kwamba mikataba ambayo 
haijahakikiwa na mwanasheria mkuu inachukuliwa kuwa batili. 
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Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba ulibaini kuwa mamlaka  za 
serikali za mitaa 14 zilisaini mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 9.95 
kabla ya kuhakikiwa na maofisa wa sheria husika, kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.27. 

Jedwali Na. 27: Mikataba ambayo haikuhakikiwa na mwanasheria 
N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ludewa  4,975,180,028  9 H/W Kongwa  155,000,000 
2 H/Jiji Dar es Salaam  2,041,283,561 10 H/W Missenyi  131,625,866 
3 H/W Biharamulo  683,978,527 11 H/W Ulanga 128,664,941 
4 H/Mji Tunduma 505,000,000 12 H/W Mvomero  100,065,000 
5 H/W Mlele  458,423,820 13 H/W Iramba  62,478,000 
6 H/W Rufiji  233,180,000  14 H/W Mkinga  56,750,000 
7 H/W Simanjiro  211,313,200  Jumla 9,950,217,443 
8 H/M Singida  207,274,500    

Aidha, nilibaini mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 4.80 katika 
mamlaka tatu za serikali za mitaa ambapo maoni na ushauri uliotolewa 
na mwanasheria mkuu wa serikali na maofisa wa sheria haukuzingatiwa 
kabla ya kusaini mikataba hiyo, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali 
Na.28. 

Jedwali Na. 28: Mikataba isiyozingatia maoni ya wanasheria 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Mji Kahama 2,581,699,462 
2 H/W Kilindi 2,024,000,000 
3 H/W Missenyi 196,192,000 
 Jumla 4,801,891,462 

Kushindwa kuhakiki mikataba kunaashiria kutozingatiwa kwa taratibu za 
ununuzi zilizowekwa kisheria. 

Ninaichukulia mikataba inayosainiwa kabla ya kuhakikiwa kama 
ilivyobainishwa katika Kanuni za 59 na 60 za Kanuni za Ununuzi wa Umma 
za mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa katika Kanuni ya 2 na 3 ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma (Marekebisho) za mwaka 2016 (Tangazo la Serikali 
Na. 121 iliyochapishwa tarehe 22.4.2016), kuwa ni batili, na inaziweka 
halmashauri katika hatari za migogoro ya kimkataba au madai ambayo 
yanaweza  kusababisha hasara. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ichukue hatua stahiki ili kuhakikisha 
kuwa mamlaka za serikali za mitaa zinazingatia masharti ya kisheria 
ya ununuzi na kubuni taratibu za ufuatiliaji zitakazohakikisha kuwa 
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sheria za ununuzi zinafuatwa, ikiwamo kuzingatia maoni ya 
mwanasheria mkuu wa serikali katika mikataba kabla ya kusainiwa. 

5.1.11 Malipo yaliyofanyika kwa ununuzi wa bidhaa kabla ya kupokelewa na 
bidhaa ambazo hazijapokelewa Sh. bilioni 2.14 
Kanuni ya 242 (1) na 248 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
zinataka malipo ya bidhaa na huduma kufanyika baada ya bidhaa 
kupokelewa, kukaguliwa na kukubaliwa. Aidha, hati ya kukubalika kwa 
bidhaa iliyosainiwa itolewe kwa mzabuni na nakala ya hati hiyo 
zitatumiwa na taasisi nunuzi kusaidia uchakataji wa malipo. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kwamba mamlaka 13 za serikali za mitaa 
zilifanya malipo yenye thamani ya Sh. bilioni 1.45 kwa ununuzi wa bidhaa 
ambazo hazikupokelewa. Sambamba na hilo, malipo ya Sh. milioni 472.56 
yalifanywa na mamlaka zingine tano za serikali za mitaa kwa ununuzi wa 
bidhaa kabla ya kupokelewa na Halmashauri hizo. 

Vilevile nimebaini katika mamlaka nne za serikali za mitaa ambapo 
bidhaa zilizolipiwa kiasi cha Sh. milioni 216.78 kuandikwa kwamba 
zimepokelewa lakini bidhaa hizo bado hazikuwa zimepokelewa. Jedwali 
Na. 29 linaonesha kwa muhtasari juu ya malipo hayo. 

Jedwali Na. 29:  Malipo yaliyofanyika kabla ya bidhaa kupokelewa 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
Malipo ya bidhaa ambazo hazikupokelewa 
1 H/ Mji Mbinga 763,041,130 8 H/W Babati    42,900,000 
2 H/W Bunda 132,111,340 9 H/M Mtwara   28,830,000 
3 H/W Handeni  104,030,500 10 H/W Shinyanga  22,255,461 
4 H/W Butiama  95,334,000 11 H/W Sengerema   11,926,000 
5 H/W Rorya  87,241,000 12 H/W Korogwe    7,103,388 
6 H/W Magu   83,230,879 13 H/W Kiteto    6,680,000 
7 H/Jiji Tanga  65,563,500  Total 1,450,247,198 
Malipo ya bidhaa ambazo zililipwa kabla ya kupokelewa 
1 H/W Kaliua   302,633,398 4 H/W Kishapu   14,400,000 
2 H/Mji Tarime    138,156,873  Total 472,561,201 
3 H/W Mvomero    17,370,930    
Malipo ya bidhaa ambazo zimeandikwa kama zimepokelewa lakini bado kupokelewa 
1 H/W Kigoma  104,679,820 4 H/W Mlele  8,600,000 
2 H/Mji Mbinga  92,252,398  Jumla 216,782,218 
3 H/W Mpanda  11,250,000  Jumla Kuu 2,139,590,617 

Hali hii ilisababishwa na kutokuwapo usimamizi na utekelezwaji wa sheria 
za ununuzi kutokana na kushindwa kuzingatia taratibu za ununuzi za 
kuagiza, kupokea na malipo ya vifaa vilivyonunuliwa. 
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Ninaona kuwa, malipo kwa wazabuni kabla ya kupokea bidhaa yanaiweka 
taasisi nunuzi husika kwenye hatari ya upotevu wa fedha endapo wauzaji 
watashindwa kuleta bidhaa husika. Pia, ikiwa bidhaa zilizowasilishwa 
hazitimizi vigezo vya vipimo au kuwa na kasoro inakuwa na ugumu kwa 
mzabuni kurejesha fedha au kubadilisha bidhaa hizo. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa zizingatie mahitaji ya 
ununuzi kama yalivyobainishwa katika sheria na kanuni. Aidha, 
zinapaswa kuzingatia taratibu za kifedha ambapo malipo yanapaswa 
kufanywa tu baada ya kupokea bidhaa kwa idadi na ubora unaostahili. 

5.1.12 Mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa vyenye thamani ya shiling bilioni 
3.1 bila kukaguliwa 
Kanuni ya 244(1) na 245 ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 
inataka taasisi inayofanya ununuzi kukagua bidhaa zinazoletwa na 
wazabuni na kuzikubali iwapo tu zinakidhi masharti ya mkataba. 

Kinyume na Kanuni hiyo, nilibaini mamlaka 21 za serikali za mitaa 
zilipokea vifaa vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.1 kwa wazabuni bila 
kukaguliwa na kamati zilizoteuliwa, kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na.30. 

Jedwali Na. 30: Mapokezi ya vifaa/bidhaa bila ukaguzi 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 
(Sh) 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh) 

1 H/W Bunda  692,663,776 13 H/W Mpanda  49,880,250 
2 H/W Butiama  616,760,984 14 H/W Namtumbo  48,100,772 
3 H/W Mbozi 331,421,831 15 H/W Madaba 47,248,540 
4 H/W Bumbuli  235,427,457 16 H/W Tarime  43,449,900 
5 H/Jiji Tanga  221,080,100 17 H/M Temeke 42,914,023 
6 H/Mji Tarime  149,940,000 18 H/W Mpimbwe 34,395,229 
7 H/W Nyang’hwale  109,443,950 19 H/W Kishapu  31,743,178 
8 H/W Singida  100,695,345 20 H/W Lushoto  25,088,835 
9 H/W Songea  84,550,836 21 H/W Malinyi  24,600,000 
10 H/W Mafia 76,636,191  

Jumla 3,096,275,370 11 H/W Misungwi  66,025,733 
 

12 H/W Kakonko 64,208,440 

Hali hii ilisababishwa na upungufu katika usimamizi na uwajibikaji wakati 
wa kupokea bidhaa zilizonunuliwa, kwani kamati zilizoteuliwa zilishindwa 
kukagua bidhaa kulingana na barua zao za uteuzi. 
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Kufanya malipo na mapokezi ya bidhaa na huduma bila kukaguliwa na 
kamati husika kunaweza kuhatarisha ubora na ulinganifu wa vipimo, na 
inaweza kusababisha upatikanaji wa bidhaa duni au zisizo na ubora. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa zizingatie kanuni za 
Ununuzi kwa kukagua ubora na wingi wa bidhaa na huduma 
zilizonunuliwa kabla ya kupokea na kufanya malipo kwa wazabuni. 

5.1.13 Matumizi ya vifaa vya ujenzi bila kufanyiwa vipimo vya ubora - Sh. 
bilioni 1.52 
Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Ununuzi wa umma (2013) inasema, bidhaa 
zitakazowasilishwa zinahitajika kukaguliwa, zichukuliwe sampuli na 
kupimwa na taasisi inayofanya ununuzi; na hazitokubalika kama zitakuwa 
chini ya viwango vilivyobainishwa kwenye mkataba. 

Pia, Kanuni ya 246 inasema kuwa, ikiwa bidhaa itahitaji jaribio la kiufundi 
au la kisayansi, mtaalamu au mjuzi wa taaluma husika ataalikwa kwa 
mashauriano, au bidhaa zaweza kutumwa kwa mjuzi huyo kwa ajili ya 
kufanyiwa vipimo. 

Nilibaini mamlaka 16 za serikali za mitaa zilinunua na kutumia vifaa vya 
ujenzi, zikiwamo nondo na matofali, vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.52 
katika miradi ya ujenzi bila kufanyiwa vipimo vya ubora kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.31. 

Jedwali Na. 31: Vifaa vya ujenzi ambavyo havikupimwa ubora wake 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ushetu  301,143,803 10 H/Mji Bunda 79,855,000 
2 H/M Shinyanga  231,763,422 11 H/Mji Tarime  60,728,700 
3 H/W Nyasa  217,341,986 12 H/W Shinyanga  53,518,000 
4 H/M Temeke  155,839,175 13 H/W Namtumbo 51,679,021 
5 H/Jiji Mwanza  151,365,713 14 H/W Ukerewe  48,434,580 
6 H/Mji Mbinga 145,863,192 15 H/W Rombo  41,690,180 
7 H/W Rorya  89,094,632 16 H/W Bumbuli 25,284,000 
8 H/W Songea  84,079,656  Jumla 1,515,897,230 
9 H/W Mbozi  84,066,170    

Kutofanyika kwa majaribio kwenye vifaa vya ujenzi kunaweza kuziweka 
mamlaka za serikali za mitaa katika hatari ya kutumia vifaa duni ambavyo 
vinaweza kuathiri ubora wa miradi inayotekelezwa. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi. Pia, 
maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa, wanatakiwa 
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kuzingatia matakwa ya sheria katika miradi ya ujenzi ikiwamo kufanya 
majaribio ya vifaa vya ujenzi ili kupata uhakikisho wa ubora. 

5.1.14 Kutotumika kwa nyaraka za zabuni zilizoidhinishwa - Sh. bilioni 1.69  
Kifungu cha 70(1) cha Sheria ya ununuzi wa Umma,[Sura ya 410], 
kinaelekeza taasisi nunuzi kutumia nyaraka za zabuni zilizobainishwa 
katika kanuni za ununuzi husika. 

Vilevile, kanuni ya 184(3) ya kanuni za ununuzi wa umma za mwaka 2013 
inataka taasisi nunuzi kutumia nyaraka za zabuni zinazotolewa na 
mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma, kushughulikia masuala 
mahususi ya mradi kwa mujibu wa miongozo iliyotolewa na Mamlaka ya 
udhibiti wa ununuzi wa umma. 

Nilipitia mchakato wa ununuzi na kubaini kuwa, mamlaka saba za serikali 
za mitaa hazikutumia nyaraka za zabuni zilizotolewa na mamlaka ya 
udhibiti wa ununuzi wa umma ili kupata wazabuni wenye sifa kwa ununuzi 
wenye thamani ya Sh. bilioni 1.69 kinyume na kanuni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.32. 

Jedwali Na. 32: Halmashauri zenye nyaraka za zabuni zisizoidhinishwa 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Nkasi  736,625,295 
2 H/W Ileje  196,626,645 
3 H/W Kalambo  182,101,346 
4 H/W Bariadi  183,792,200 
5 H/W Kilolo  173,893,348 
6 H/W Bumbuli  118,110,100 
7 H/W Mbozi 103,939,360 
 Jumla 1,695,088,294 

Hali hii imesababishwa na kutokuwa na dhamira ya dhati ya kuzingatia 
taratibu za ununuzi wa umma kuhusu matumizi ya nyaraka za zabuni na 
mikataba zilizotolewa na mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma. 

Kutumia nyaraka za zabuni na mikataba isiyoidhinishwa huruhusu 
kuachwa kwa masharti muhimu kwa usimamizi wa kazi za miradi. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe Halmashauri zote zinatumia 
nyaraka za kawaida za zabuni zinazotolewa na mamlaka ya udhibiti 
wa ununuzi wa umma kwa ajili ya ununuzi wa kazi, huduma za ushauri 
na huduma zisizo za ushauri. 
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5.2 Usimamizi wa mikataba 
Lengo la ukaguzi wa usimamizi wa mikataba lilikuwa kutathmini ufanisi 
wa mifumo inayotumika kusimamia kandarasi katika miradi mingi 
inayofanywa na mamlaka za serikali za mitaa. Tathmini hii ililenga 
kubainisha uzingatiaji wa kanuni na majukumu ya kimkataba, matumizi 
ya kanuni za jumla za usimamizi wa mradi, na kutathmini ufanisi wa 
jumla wa michakato ya usimamizi wa mkataba. 

5.2.1 Malipo kwa kazi ambazo hazijapimwa au hazijatekelezwa - Sh. bilioni 
2.95 
Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka 
taasisi inayofanya ununuzi kuidhinisha malipo kulingana na vipimo na 
uthibitisho, katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika mikataba; na 
kwamba, asilimia kadhaa ya thamani ya kazi zilizotekelezwa kutoka kila 
cheti cha malipo inaweza kukatwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya matazamio 
endapo mkataba utaweka takwa hilo. 

Ukaguzi wangu wa vyeti vya malipo ulibaini mamlaka 10 za serikali za 
mitaa, zililipa kiasi cha Sh. bilioni 2.95 kwa kazi za ujenzi zilizotekelezwa 
na wakandarasi na mafundi bila kuwapo na nyaraka za vipimo vya kazi 
zilizofanyika, kama inavyoonekana katika Jedwali Na.33. 

Jedwali Na. 33: Malipo kwa kazi ambazo hazijapimwa/hazijatekelezwa 
S/N Name of LGA Amount (TZS) S/N Name of LGA Amount (TZS)  
1 H/W Sumbawanga  1,485,723,050 7 H/W Bariadi  21,310,500 
2 H/Jiji Dar es 

Salaam 
521,896,552 8 

H/W Kilindi    
18,549,300 

3 H/W Njombe   521,003,248 9 H/W Kilosa    12,787,000 
4 H/M Kinondoni 290,723,068 10 H/W Manyoni    9,138,040 
5 H/W Mkalama   38,732,500  Total 2,946,593,258 
6 H/W Ludewa  26,730,000    

Aidha, mapitio yangu ya hati za malipo yalibaini malipo kwa wakandarasi 
kwa kazi ambazo hazikutekelezwa katika mamlaka nne za serikali za 
mitaa zenye thamani ya Sh. milioni 346.69. Hii ni kinyume na kifungu cha 
14.3 cha GCC kinachomtaka mkandarasi kuwasilisha taarifa kwa meneja 
wa mradi kila mwisho wa mwezi ikionesha kwa kina kiasi ambacho 
anastahili kulipwa.  

Taarifa hiyo itajumuisha makadirio ya thamani ya mkataba wa kazi 
zilizotekelezwa na kiasi ambacho mkandarasi anastahili kulipwa. 
Halmashuri zilizolipa kazi ambazo hazijafanyika zimeoneshwa katika 
Jedwali Na.34. 
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Jedwali Na. 34:  Malipo kwa kazi ambazo hazijatekelezwa 
S/N Name of LGA Amount (TZS) 
1 H/W Kiteto  300,982,670 
2 H/W Mbulu  19,507,000 
3 H/W Sumbawanga  19,100,000 
4 H/W Tarime  7,100,000 
 Total 346,689,670  

Malipo yanayofanywa kwa kazi ambazo hazijapimwa na kuthibitishwa na 
wasimamizi wa mradi na kazi ambazo hazijatekelezwa yanachangiwa na 
usimamizi usioridhisha wa mikataba. 

Kutokuwapo kwa ushahidi wa upimaji wa kazi kunakwamisha uwazi na 
uwajibikaji katika mchakato wa malipo, hivyo kuwa vigumu kufuatilia na 
kuhakiki malipo kwa usahihi. Pia, huibua wasiwasi kuhusu ufanisi wa 
usimamizi na udhibiti wa miradi. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI iimarishe udhibiti wa usimamizi ili 
kuhakikisha kuwa taratibu zilizowekwa zinatumika ipasavyo katika 
mchakato wa ununuzi, hasara zisizo za lazima zinaepukika, na fedha 
zinazotumika kufikia thamani ya fedha. Kadhalika, mamlaka za 
serikali za mitaa zinashauriwa kuzingatia ipasavyo taratibu za ununuzi 
kwenye miradi ili kuepusha kuongezeka kwa gharama za miradi na 
ucheleweshaji. 

5.2.2 Mikataba iliyotekelezwa bila dhamana ya kazi - Sh. bilioni 9.91 
Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji 
taasisi nunuzi kutaka dhamana ya utendaji kutoka kwa mzabuni 
aliyeshinda zabuni ili kuhakikisha utendaji wa mkataba wenye uaminifu 
na malipo ya wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na wakandarasi 
wasaidizi wa mradi, kama wapo. 

Pia, aya ya 4.2.3 ya masharti ya jumla ya mkataba inamtaka mkandarasi 
kuhakikisha kuwa dhamana ya utendaji ni halali na hai hadi mkandarasi 
atakapokuwa ametekeleza kazi na kukamilisha marekebisho ya kasoro 
zozote zitakazojitokeza katika mradi. 

Nilibaini halmashauri ya wilaya ya Mafia ilitekeleza mradi wa ujenzi wa 
jengo la utawala lenye thamani ya Sh. bilioni 5.54 bila kudai dhamana ya 
utendaji kazi kutoka kwa mkandarasi kama inavyotakiwa na kanuni za 
ununuzi wa umma. 
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Vilevile, nilipitia majalada ya miradi na kubaini kuwa mamlaka mbili za 
serikali za mitaa zilitekeleza mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 4.37 
bila kuhuisha dhamana za utendaji zilizoisha muda wake kwa siku 58 hadi 
siku 2022, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.35. 

Jedwali Na. 35: Upungufu katika uandaaji wa sanifu za miradi 

Na 
Jina la Halmashauri Thamani ya Mkataba (Sh) 

Idadi ya siku 
ambazo kazi 
ilifanyika bila 

dhamana 
Mikataba iliyofanyika bila kuwa na dhamana ya utendaji-kazi 
1 H/W Mafia  5,539,233,443  
Dhamana za utendaji zilizoisha muda wake 
1 H/W Mpanda  3,606,981,750 2022 
2 H/W Sumbawanga  767,280,407 58 
Jumla  4,374,262,157  
Jumla Kuu 9,913,495,600  

Aidha, nilipitia mkataba wenye thamani ya Sh. billion 4.52 kwa ajili ya 
kazi ya ujenzi wa jengo la utawala la halmashauri ya wilaya ya Ushetu na 
kubaini kuwa mkandarasi alileta dhamana ndogo ya utendani kuliko 
ilivyotakiwa kwa pungufu ya Sh. milioni 210.95. 

Utofauti huo ni kinyume na Aya ya 50.1 ya masharti maalumu ya mkataba, 
ambayo inamtaka mkandarasi kutoa dhamana ya utendaji-kazi yenye 
thamani ya Sh. milioni 452.5, sawa na 10% ya thamani ya mkataba. Hata 
hivyo, mkandarasi aliwasilisha dhamana ya utendaji kazi yenye thamani 
ya Sh. milioni 241.55 badala ya kiasi kilichohitajika; hivyo Kusababisha 
dhamana kuwa pungufu ya Sh. milioni 210.95. 

Kutokuwapo kwa dhamana ya utendaji kazi kunaziweka mamlaka za 
serikali za mitaa husika kwenye hatari ya kupoteza rasilimali zao endapo 
wakandarasi watashindwa kutekeleza mikataba kikamilifu kulingana na 
masharti ya mikataba husika.  

Nazishauri mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha kuwa hatari za 
kushindwa kufanya kazi vizuri zinashughulikiwa vyema kwa kuwa na 
dhamana halali na zilizohuishwa ili kuboresha utekelezaji wa miradi. 
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5.2.3 Upungufu kwenye sanifu za miradi uliosababisha mabadiliko yasiyo ya 
lazima - Sh. bilioni 2.26 
Kanuni ya 321(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inamtaka mtaalamu mshauri kutekeleza kazi kwa umakini na kwa 
kuzingatia viwango vilivyopo. 

Pia, Kanuni Na. 239(8) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
inaelekeza taasisi nunuzi kutokutangaza zabuni za kazi, isipokuwa kama 
michoro na maelezo kamili yamekamilika na makadirio ya gharama 
yameandaliwa. 

Nilipitia mafaili ya miradi na kubaini mapungufu katika sanifu za miradi 
na utayarishaji wa nyaraka za awali za miradi kama vile michoro na 
makisio ambavyo vilisababisha mabadiliko ya kazi zenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.26 katika mamlaka sita za serikali za mitaa kama 
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.36. 

Jedwali Na. 36: Upungufu katika usanifu za miradi 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Msanifu 

1 H/Jiji Mwanza  1,707,593,498 Idara ya ujenzi ya Halmashauri 
2 H/W Ushetu  309,447,260 Wakala wa ujenzi Tanzania(TBA) 
3 H/M Iringa  193,560,944 Idara ya ujenzi ya Halmashauri 
4 H/Jiji Tanga  22,444,910 Idara ya ujenzi ya Halmashauri 
5 H/W Bumbuli  17,423,795 Idara ya ujenzi ya Halmashauri 
6 H/W Njombe  12,042,000 Idara ya ujenzi ya Halmashauri 
 Jumla 2,262,512,407  

Maoni yangu ni kwamba, mchakato wa mapitio ya michoro na makisio ya 
miradi haukufanywa na mkandarasi na mamalaka za serikali za mitaa 
kabla ya utekelezaji wa kazi na kwamba kuongezeka kwa gharama za 
miradi kuliathiri utekelezaji wa shughuli zingine za maendeleo 
zilizopangwa. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI ifanye mapitio ya mara kwa 
mara ya tathmini ya miradi na vihatarishi  wakati wa utekelezaji wa 
miradi ili kubaini na kuziwezesha mamlaka za serikali za mitaa kuwa 
na uwezo wa kutosha katika kusanifu na kutekeleza miradi kulingana 
na matakwa ya sheria ya manunuzi na kanuni zake. 
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5.2.4 Ucheleweshwaji wa Malipo kwa Kazi zilizofanyika yenye thamani ya 
Sh. bilioni 2.22 
Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inasema 
kuwa, kwa madhumuni ya kusaidia ukuaji wa makampuni ya ndani na 
kuwezesha makampuni hayo kutimiza majukumu yao ya kimkataba, 
taasisi nunuzi zitahakikisha kwamba malipo yanafanyika kwa wazabuni 
kwa wakati. 

Pia, masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) yanawataka waajiri kuwalipa 
wakandarasi kiasi kilichoidhinishwa na wasimamizi wa miradi ndani ya 
siku 28 kuanzia tarehe ya kuwasilishwa cheti cha madai ya malipo ya 
mkandarasi. 

Nilipitia uzingatiwaji wa sheria na masharti yaliyobainishwa kwenye 
mikataba na kubaini kuwa, mamlaka saba za serikali za mitaa zina madai 
ya wakandarasi kiasi cha shiling bilioni 2.22 ambayo hayajalipwa kwa 
muda wa kati ya siku 55 hadi 270 tangu tarehe ya kuthibitishwa kwa 
madai hayo. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na.37. 

Jedwali Na. 37: Kucheleweshwa kwa malipo ya Wakandarasi 

Na 

Halmashauri Kiasi (Sh.) Idadi ya Siku za 
Ucheleweshaji 

1 H/W Tarime  683,917,649 71 
2 H/W Mtama  499,116,430 110 
3 H/W Mlele  355,630,974 180 
4 H/W Kalambo  284,319,433 261 
5 H/Jiji Dar es Salaam  201,396,936 55 
6 H/W Mpanda  160,475,725 180 
7 H/W Rufiji  38,364,875 270 
 Jumla 2,223,222,022  

Ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi unatokana na ucheleweshaji 
wa fedha kutoka hazina kwenda mamlaka za serikali za mitaa. 

Ucheleweshaji uliobainika sio tu kwamba unaziweka mamlaka za serikali 
za mitaa katika hatari ya gharama za ziada kwenye miradi husika kupitia 
riba ya ucheleweshaji, bali pia huathiri kwa kiasi kikubwa mzunguko wa 
fedha wa wakandarasi ambao unaathiri kukamilika kwa miradi kwa 
wakati. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
wahakikishe fedha za miradi ya ujenzi zinatolewa kwa wakati. Hii 
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itarahisisha utekelezaji mzuri wa miradi hiyo na kuepusha riba na 
adhabu zisizo za lazima. 

5.2.5 Mabadiliko ya kazi yaliyofanyika bila kuidhinishwa yenye thamani ya 
Sh. bilioni 2.03 
Kanuni ya 110(7) ya Kanuni za ununuzi wa Umma za mwaka 2013, 
iliyorekebishwa na kanuni ya 36 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
(zilizorekebishwa) za mwaka mwaka 2016 (Tangazo la Serikali Na. 333 la 
tarehe 30.12.2016.) inaelekeza kuwa mabadiliko yaliyopendekezwa 
kupelekwa kwenye bodi ya zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Nilipitia majalada ya miradi na kubaini kuwa, mamlaka tisa za serikali za 
mitaa zilifanya mabadiliko ya kazi na kubadili bei zao za awali za 
mikataba bila kupata kibali kutoka kwa bodi za zabuni husika kiasi cha 
Sh. bilion 2.03 kama inavyofafanuliwa kwenye Jedwali Na. 38. 

Jedwali Na. 38: Mabadiliko ya kazi yaliyofanyika bila kibali 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M Shinyanga  807,350,000 6 H/Jiji Dar es Salaam  83,823,300 
2 H/W Biharamulo  683,978,527 7 H/W Sengerema  79,966,000 
3 H/W Simanjiro  114,168,500 8 H/W Msalala  49,315,506 
4 H/M Iringa  111,283,500 9 H/W Bunda  6,240,000 
5 H/W Magu  95,427,072  Jumla 2,031,552,405 

Mabadiliko yaliyofanywa baada ya kusaini mikataba bila idhini ya bodi za 
zabuni yanaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Napendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe mamlaka za serikali za mitaa 
zinawasilisha mabadiliko ya kazi kwenye vikao kwa ajili ya 
kuidhinishwa na bodi ya zabuni kwa kuzingatia Kanuni ya 110(7) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, kama ilivyorekebishwa 
na Kanuni ya 36 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2016 
(Tangazo la Serikali Na. 333 la tarehe 30.12.2016). 

5.2.6 Madai ya riba yaliyolimbikizwa kwa kuchelewesha malipo - Sh. bilioni 
2.23 
Kifungu cha 45.1 cha masharti ya jumla ya mkataba (GCC) kinamtaka 
mwajiri kumlipa mkandarasi kiasi kilichoidhinishwa na msimamizi wa 
mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kila cheti. Ikiwa mwajiri atafanya 
malipo kwa kuchelewa, mkandarasi atalipwa riba ambayo itahesabiwa 
kuanzia tarehe ambayo malipo yalipaswa kufanywa hadi tarehe ya malipo 
kwa kutumia kiwango cha riba inayoendana na mkopo wa kibiashara kwa 
kila malipo. 
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Kuvunjwa kwa halmashauri ya jiji la Dar es Salaam, tarehe 24 Februari 
2021, kulisababisha mkataba wa ujenzi wa kituo cha mabasi kilichopo 
Mbezi Luis ambao ulijumuisha mkataba wa ujenzi wenye thamani ya Sh. 
bilioni 50.95 pamoja na makubaliano ya mshauri wa mradi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.58 kuhamishiwa halmashauri ya manispaa ya Ubungo. 

Nilipitia mchakato wa usimamizi wa mikataba katika halmashauri ya 
manispaa ya Ubungo na kubaini kuwa jumla ya madai ya Sh. bilioni 8.92 
yaliyowasilishwa na mkandarasi wa mradi pamoja na mkandarasi mshauri 
hayakulipwa na kusababisha riba iliyotokana na madai hayo kufikia Sh. 
bilioni 2.23 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.39. 

Jedwali Na. 39: Malimbikizo ya riba kwa kuchelewesha malipo 
Na Namba ya 

Mkataba 
Madai (Sh.) Riba (Sh.) Jumla ya deni na 

riba (Sh) 
1 LGA/018/2017/

2018/W/10 
6,721,159,349 1,907,889,705 8,629,049,054 

2 LGA/180/2021/
2022/CS/06 

2,194,232,099 322,087,750 2,516,319,849 

 Jumla 8,915,391,448 2,229,977,455 11,145,368,903 

Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za mradi kutoka hazina ulisababisha 
kuchelewa kwa malipo ya vyeti vya mkandarasi na mkandarasi mshauri. 

Halmashauri inakabiliwa na hatari ya kutumia zaidi ya Sh. bilioni 2.23 
kulipa riba zisizo za lazima kwa wakandarasi, hivyo kusababisha upotevu 
wa fedha za umma. 

Ninaishauri halmashauri ya manispaa ya Ubungo iwasiliane na OR-
TAMISEMI na Wizara ya Fedha ili kulipia hati za wakandarasi ambao 
hawajalipwa ili kuzuia ulimbikizaji zaidi wa tozo za riba, hivyo kulinda 
fedha za umma; na kufanya majadiliano na wakandarasi ili kuondoa 
malipo ya riba, kwa lengo la kuokoa fedha za umma. 

5.2.7 Malipo ya awali ambayo hayajarejeshwa - Sh. milioni 531.24  
Aya ya 23.1 ya masharti ya jumla ya mkataba kinabainisha kuwa "Mwajiri 
atatoa malipo ya awali kwa mkandarasi hadi 20% ya thamani ya mkataba 
baada ya kuwasilishwa na mkandarasi wa dhamana ya utendaji ya kiasi 
sawa”. 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba ulibaini kwamba halmashauri 
ya wilaya ya Karagwe iliingia mkataba kwa ajili ya ujenzi wa shule ya 
sekondari ya Mto Kagera kwa mkataba wa Sh. bilioni 2.8 na kutoa malipo 
ya awali yenye thamani ya Sh. milioni 600 kwa Mkandarasi. Hata hivyo, 
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mkataba huo ulisitishwa 10 Januari 2023 ikiwa kiasi cha Sh. milioni 68.76 
tu za malipo ya awali zilirejeshwa na kiasi cha Sh. milioni 531.24 kikiwa 
bado hakijarejeshwa. 

Usimamizi usioridhisha wa mikataba na ufuatiliaji usio mzuri kutoka kwa 
wadhamini ulisababisha kutorejeshwa kwa malipo ya awali. 

Kutorejeshwa kwa malipo ya awali ya Sh. milioni 531.24 kunaathiri 
utekelezaji wa shughuli za miradi iliyokusudiwa na kuchukuliwa kuwa ni 
upotevu wa fedha wa umma. 

Ninapendekeza halmashauri ya wilaya ya Karagwe kufanya jitihada za 
kurejesha malipo ya awali kutoka kwa wadhamini ili kuepuka upotevu 
wa fedha. Pia, katika siku zijazo, kuwe na hali ya uzingativu wa 
masharti ya mikataba, ikiwamo dhamana za uhakika za malipo ya awali 
kutoka benki zinazotambulika badala ya dhamana ya utendaji tu. 

5.3 Tathmini ya ununuzi uliofanywa kupitia matumizi ya rasilimali za 
ndani  
Kwa mujibu wa kifungu cha 64 (6) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, [Sura 
ya 410], matumizi ya rasilimali za ndani (Force account) humaanisha 
mchakato wa kazi ambao unafanywa na idara au wakala wa umma kwa 
kutumia wafanyakazi wake na vifaa au kwa ushirikiano na umma wowote 
au chombo binafsi. 

Masharti yanayoweza kuhalalisha matumizi ya rasilimali za ndani na 
taasisi nunuzi yameorodheshwa chini ya kifungu cha 64(5) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, [Sura ya 410] na Kanuni ya 167 (1) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 64 
ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (marekebisho) ya mwaka 2016 (Tangazo 
la Serikali Na. 333 la 31/12/2021). 

Masharti hayo ni pamoja na: kazi ziwe ndogo; zilizotawanyika; ziko katika 
maeneo ya mbali ambako haiwezekani kwa kampuni za ujenzi zenye sifa 
kutoa zabuni kwa bei nzuri; kazi inatakiwa ifanyike bila kukwamisha 
shughuli zinazoendelea; kuna dharura inayohitaji uangalizi wa haraka; 
kuwapo kwa hatari za kukatishwa kazi zinazoweza kuepukika, hivyo ni 
bora kubebwa na taasisi nunuzi au mamlaka ya umma kuliko mkandarasi; 
taasisi nunuzi ina wafanyakazi wenye sifa zinazotambuliwa na vyombo 
husika vya kitaaluma kutekeleza na kusimamia kazi zinazohitajika; au 
matengenezo au ujenzi ni sehemu ya shughuli za kawaida za taasisi 
nunuzi. 
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini maeneo kadhaa ambayo taasisi 
zilizokaguliwa hazikuzingatia taratibu za matumizi ya rasilimali za ndani 
(Force account) zilizowekwa. 

5.3.1 Kutekeleza miradi kwa njia ya matumizi ya rasilimali za ndani bila 
kukasimu majukumu ya afisa masuuli - Sh. bilioni 2.03  
Aya ya 30 (2) ya mwongozo wa kufanya kazi kwa njia ya matumizi ya 
rasilimali za ndani na taasisi nunuzi nchini Tanzania kinasema “Afisa 
masuuli atakasimu kazi za ununuzi za afisa masuuli kwa mtumishi wa 
ngazi za chini za serikali kwa miradi yote ya ujenzi inayofanywa kwa njia 
ya kwa njia ya matumizi ya rasilimali za ndani ambapo ununuzi 
unofanyika unatokana na fedha za umma zilizopokelewa moja kwa moja 
kutoka serikalini”. 

Mapitio yangu ya majalada ya miradi yalibaini kuwa mamlaka tatu za 
serikali za mitaa zilitekeleza miradi kwa kutumia njia ya ununuzi wa 
matumizi ya rasilimali za ndani (Force account) yenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.03 bila maafisa masuuli kukasimu majukumu ya ununuzi kwa 
mtumishi wa ngazi za chini za serikali, katika kutekeleza miradi hiyo kwa 
niaba yake. Taasisi husika zimeoneshwa kwenye Jedwali Na.40. 

Jedwali Na. 40: Miradi iliyotekelezwa pasipo kukasimu majukumu ya afisa 
masuuli 

Na  Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M Kahama 977,000,000 
2 H/W Liwale  955,000,000 
3 H/W Tarime  100,000,000 

 Jumla 2,032,000,000  

Uelewa mdogo wa maofisa wa ununuzi na kushindwa kwa maafisa ununuzi 
kumshauri afisa masuuli kuhusu mahitaji ya miongozo ya matumizi ya 
rasilimali za ndani kulisababisha kutofuatwa kwa mwongozo huo. 

Maoni yangu ni kwamba kutofuata mwongozo wa ununuzi kwa njia ya 
matumizi ya rasilimali za ndani kunaweza kusababisha mgongano wa 
maslahi, ambapo malengo ya mradi yanaweza yasifikiwe. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe kuwa mamlaka za serikali za 
mitaa zinazotekeleza miradi ya ujenzi kwa kutumia njia ya matumizi 
ya rasilimali za ndani (force account), zinazingatia kikamilifu 
miongozo inayotolewa na mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma. 
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5.3.2 Vifaa vya ujenzi ambavyo havijatumika - Sh. milioni 868.43 
Aya ya 13 (5) ya Mwongozo wa Kufanya Kazi kwa Kutumia ya rasilimali za 
ndani (Force Account) kwa Taasisi zinazofanya ununuzi nchini Tanzania 
inataka utaratibu wa ununuzi wa vifaa vitakavyotumika katika utekelezaji 
wa kazi vinunuliwe ndani ya uwezo unaoweza kudhibitiwa na taasisi 
husika. 

Katika mapitio yangu ya taarifa za utekelezaji wa miradi na kutembelea 
maeneo ya utekelezaji wa miradi, nilibaini mamlaka  za serikali za mitaa 
11 zilinunua vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 868.43, zaidi 
ya mahitaji ya miradi husika kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.41. 

Jedwali Na. 41: Vifaa vya ujenzi ambavyo havijatumika 
S/
N 

Name of LGA Amount (TZS) S/N Name of LGA Amount (TZS) 

1 H/Jiji Tanga  424,362,740 6 H/W Liwale  30,044,520 
2 H/W Shinyanga  244,477,211 7 H/W Bunda  23,444,050 
3 H/Mji Ifakara  42,592,000 8 H/W Morogoro  21,906,885 
4 H/W Kilwa  37,261,490 9 H/W Serengeti  10,164,500 
5 H/Mji Bunda  34,178,100  Total 868,431,496 

Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma 
zilizowekwa kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo. 

Maoni yangu ni kwamba ununuzi wa vifaa kwa kuzidi kiasi kinachohitajika 
ina maana kwamba kiasi cha fedha kilichotumika kingeweza kutumika 
kugharamia hatua zinazofuata za miradi au kugharamia miradi mingine 
katika mamlaka za serikali za mitaa. 

Ninapendekeza kwamba mamlaka za serikali za mitaa ziwe na 
makadirio ya kuridhisha na yanayokubalika ambayo yamehusisha 
wasanifu majengo, wahandisi na wakadiriaji majengo katika mchakato 
wa makadirio. Pia, wanapaswa kuhakikisha kuwa vifaa ambavyo 
havijatumika vinatumika katika kutekeleza miradi mingine au kuuzwa 
ili kupata thamani ya fedha. 

5.3.3 Ununuzi wa vifaa vya ujenzi ambao haukufanywa kutoka viwandani au 
kwa mawakala wa viwanda walioidhinishwa Sh. milioni 854.77 
Aya ya 13 (1) ya mwongozo wa kufanya kazi kwa njia ya matumizi ya 
rasilimali za ndani ya taasisi zinazofanya ununuzi nchini Tanzania inasema 
“Kwa madhumuni ya kupata thamani ya fedha, wakati wa ununuzi wa 
vifaa vya ujenzi, upendeleo utatolewa katika ununuzi wa vifaa moja kwa 
moja kutoka kwa watengenezaji au wakala walioidhinishwa.” 
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Nilifanya mapitio ya mchakato wa ununuzi wa vifaa vya ujenzi 
vinavyotumika katika miradi iliyotekelezwa kwa njia ya matumizi ya 
rasilimali za ndani na kubaini kuwa mamlaka sita za serikali za mitaa 
zilinunua vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 854.77 bila kutoa upendeleo 
kwa wazalishaji au wakala walioidhinishwa, kinyume na matakwa ya 
mwongozo, kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.42. 

Jedwali Na. 42: Vifaa vya ujenzi ambavyo havikununuliwa viwandani 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Chunya 213,131,870 
2 H/Mji Bunda  205,373,240 
3 H/Mji Nanyamba  184,511,924 
4 H/W Liwale  114,950,980 
5 H/W Rorya  106,620,200 
6 H/M Mtwara/Mikindani  30,185,000 
 Jumla 854,773,214 

Aidha, barua yenye Na. AB.39/156/01/”B”/44 ya tarehe 20 Januari 2023 
kutoka kwa Katibu Mkuu TAMISEMI inazitaka mamlaka za serikali za mitaa 
kabla ya kununua bati kujiridhisha kuwa bati ni za geji “28”, zinazofikia 
kiwango cha shirika la viwango cha Sh.1477:2020/EAS 468:2019(E) na 
kupata hati ya waranti isiyopungua miaka mitano. 

Kinyume chake, nilibaini mamlaka tatu za serikali za mitaa zilinunua bati 
za thamani ya Sh. milioni 166.88 kwa wazabuni bila ushahidi kwamba bati 
hizo zilikidhi viwango vya Sh.1477:2020/EAS 468:2019(E) na bila kuwa na 
hati za waranti ya miaka mitano. Mchanganuo wa hoja hii umeoneshwa 
kwenye Jedwali Na.43. 

Jedwali Na. 43: Mabati yaliyonunuliwa bila ushahidi viwango vya ubora 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Lushoto 94,778,941 
2 H/W Bumbuli  38,070,000 
3 H/Jiji Tanga  34,027,669 
 Jumla 166,876,610 

Kwa maoni yangu, mamlaka za serikali za mitaa zinaweza kuwa zilitumia 
gharama kubwa za ununuzi wa vifaa vya ujenzi kwa kununua kwa bei za 
rejareja, jambo ambalo linaweza kusababisha gharama za ziada zisizo za 
lazima kwenye miradi. Pia, mabati yaliyonunuliwa bila ushahidi wa 
kukidhi viwango vya shirika la viwango yanatia shaka iwapo yatadumu 
kwa muda ndefu. 
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Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe kuwa mamlaka za serikali za 
mitaa zinafuata miongozo ya ununuzi wa umma ili kufikia thamani ya 
fedha katika matumizi ya fedha za umma; pia ubora na viwango vya 
vifaa vya ujenzi vizingatiwe. 

5.4 Tathmini ya ununuzi katika ngazi za chini za serikali 
Kwa mujibu wa Aya ya 29.1 ya mwongozo wa Kufanya Kazi njia ya 
matumizi ya rasilimali za ndani kwa taasisi zinazonunua Tanzania, ngazi 
za chini za serikali zinamaanisha shule, vituo vya afya na taasisi 
zinazofanana na hizo zinazopokea fedha moja kwa moja kutoka serikalini 
kwa ajili ya kufanya kazi na shughuli zinazohusiana. 

Kwa kuzingatia kuongezeka kwa miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
katika ngazi za chini za serikali, niliamua kufanya tathmini ya michakato 
na taratibu zinazotumika katika ununuzi. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini matukio kadhaa ambapo taasisi 
zilizokaguliwa zilishindwa kuzingatia taratibu za ununuzi kwa kutumia 
njia ya matumizi ya rasilimali za ndani zilizowekwa katika ngazi za chini 
kama ifuatavyo: 

5.4.1 Kutojumuishwa kwa ununuzi wa ngazi ya chini katika ripoti ya ununuzi 
wa robo mwaka - Sh. bilioni 15.39 
Kifungu cha 38 (o) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma,[Sura ya 410], 
kinataka kitengo cha usimamizi wa ununuzi (PMU) kuandaa na kuwasilisha 
kwenye vikao vya menejimenti, ripoti za robo mwaka za utekelezaji wa 
mpango wa ununuzi wa mwaka. Aidha, Kanuni ya 114 (a) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji taasisi nunuzi kuwajibika kwa 
usimamizi madhubuti wa ununuzi wowote ya bidhaa, huduma au kazi 
inayofanyika na itafuatilia gharama na utoaji wa bidhaa na huduma kwa 
wakati kwa kiwango sahihi na kwa ubora uliobainishwa katika kila 
mkataba. 

Nilibaini kuwa katika mamlaka tatu za serikali za mitaa ununuzi wenye 
thamani ya Sh. bilioni 15.39 wa bidhaa, huduma na kazi katika ngazi za 
chini za serikali haukujumuishwa katika ripoti zao za robo mwaka kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.44. 
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Jedwali Na. 44: Kutojumuishwa kwa ununuzi wa ngazi ya chini katika ripoti 
ya manunuzi 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Monduli 8,348,467,361 
2 H/Mji Mbulu  3,826,154,830 
3 H/W Mbogwe  3,213,283,115 
 Jumla 15,387,905,306 

Maoni yangu ni kwamba, kutoripoti thamani kubwa ya bidhaa 
zinazonunuliwa na kazi zilizofanyika katika ngazi za chini za serikali 
kunaleta wasiwasi juu ya uwazi na uwajibikaji; hivyo kuondoa uhalisia wa 
kiasi cha ununuzi kilichooneshwa katika utekelezaji wa mpango wa 
ununuzi wa mwaka.  

Jambo hili linaweza kuleta hatari kubwa ya matumizi mabaya ya 
rasilimali za umma kutokana na kukosekana kwa usimamizi wa karibu 
katika ngazi za chini za serikali. 

Ninapendekeza halmashauri zitoe taarifa sahihi ili kuimarisha 
uwajibikaji, na ufuatiliaji endelevu wa thamani ya fedha. Pia, 
ziimarishe udhibiti kwa kufanya usuluhishi wa taarifa kwa vipindi vya 
wiki na mwezi ili kuwa na taarifa sahihi za robo mwaka. 

5.4.2 Ununuzi bila kushirikisha kamati ya ununuzi na meneja mradi - Sh. 
milioni. 525.81  
Aya za 30.5 na 30.6 za mwongozo wa kufanya kazi kwa njia ya matumizi 
ya rasilimali za ndani kwa taasisi nunuzi zinaeleza kuwa iwapo ofisi ya 
afisa masuuli iliyokasimiwa ina mtaalamu aliyehitimu, iunde bodi ya 
zabuni iliyokasimiwa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi (PMU) kwa 
ajili ya ununuzi kwa kuzingatia sheria ya ununuzi wa umma, [Sura ya 410]. 
Ikiwa hakuna mtaalamu anayepatikana, afisa masuuli aliyekasimiwa 
anapaswa kuteua wafanyakazi wawili hadi watatu kwa ajili ya ununuzi wa 
mradi chini ya uongozi wa kitengo cha ununuzi. 

Pia, Aya ya 24.2 ya mwongozo wa kufanya kazi kwa njia ya matumizi ya 
rasilimali za ndani kwa taasisi nunuzi inataka vifaa vya ujenzi vinunuliwe 
kwa kuendana na mahitaji na vipimo vilivyoidhinishwa na meneja wa 
mradi. 

Nilipitia miradi iliyotekelezwa katika ngazi ya chini ya serikali na kubaini 
kuwa, katika mamlaka tatu za serikali za mitaa, vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh. Milioni 525.81 vilinunuliwa bila kushirikisha kamati ya 
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ununuzi wala meneja wa mradi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
45. 

Jedwali Na. 45: Ununuzi pasipo kushirikisha kitengo cha ununuzi 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Upungufu 
1 H/W Bumbuli  246,438,400 Meneja wa mradi 

hajahusishwa 
2 H/W Kondoa  142,306,706 Kamati za ununuzi 

hajizahusishwa 3 H/W Nyasa  137,060,934 
Jumla 525,806,040  

Utendaji wa kamati zilizokabidhiwa majukumu ya ununuzi haukuwa na 
ufanisi; hivyo, kusababisha kutofuatwa kwa miongozo na kanuni 
zinazotumika za ununuzi. 

Ununuzi uliofanywa bila kushirikisha kamati iliyokabidhiwa ununuzi au 
idara ya ununuzi unakwamisha vyombo husika kutekeleza majukumu yao 
ya kiutendaji. Hivyo, kanuni za uwazi kwenye ununuzi wa umma 
zilikiukwa. 

Ninapendekeza kuwa maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa 
husika wahakikishe miongozo iliyowekwa inafuatwa kikamilifu katika 
utekelezaji wa miradi katika ngazi ya chini ya serikali ili kufikia 
thamani ya fedha. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MAPATO 

 

 

 

 

 

6.0 Utangulizi 
Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ni suala muhimu sana katika 
kuimarisha maendeleo na ustahimilivu wa mamlaka za serikali za mitaa. 

Unachangia katika kukuza na kuwezesha dhana ya uwekezaji katika 
rasilimaliwatu, miundombinu, na utoaji wa huduma bora kwa jamii. 

Nimeangalia mwenendo wa miaka mitatu wa ukusanyaji wa mapato toka 
vyanzo vya ndani katika mamlaka ya serikali za mitaa na kubaini 
kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ambapo Sh. bilioni 912.12 
zilikusanywa katika mwaka wa fedha 2022/23, ikilinganishwa na miaka 
iliyopita kama inavyooneshwa katika Kilelezo Na.1 na kufafanuliwa 
katika Kiambatisho Na.12. 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa makusanyo ya Mapato 

 

Chanzo: Taarifa za hesabu 
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Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya serikali za mitaa (LGRCIS), 
TAUSI, Mfumo wa taarifa za kifedha unaotumiwa katika ngazi za chini za 
halmashauri (FFARS), na Mfumo wa Serikali wa Usimamizi wa Hospitali 
Tanzania (GoT–HoMIS) ndiyo mifumo mahususi inayohusika katika 
ukusanyaji wa mapato kwenye mamlaka za serikali za mitaa. Mifumo hii 
inabeba jukumu la kutoa taarifa za ukusanyaji wa mapato, kuongeza 
uwazi na uwajibikaji katika usimamizi fedha. 

Kwa kutumia mifumo hii, mamlaka za serikali za mitaa zinaweza 
kufuatilia na kurahisisha mchakato wa ukusanyaji wa mapato ambayo 
yatawezesha mamlaka husika kutoa huduma muhimu kwa jamii husika. 

Aidha, katika kutathmini mtiririko wa ukusanyaji wa mapato katika 
mamlaka ya serikali za mitaa pamoja na kuhakikisha wanazingatia sheria, 
kanuni, mipango ya bajeti pamoja na maelekezo mbalimbali yanayohusu 
usimamizi wa mapato, upungufu ufuatao ulibainika:  

6.1 Kutokusuluhishwa kwa madai katika Mfumo wa LGRCIS yanayoweza 
kusababisha hasara ya Sh. bilioni 45.02 
Aya ya 6.7 ya Mwongozo wa usimamizi wa mapato ya mamlaka za serikali 
za mitaa wa mwaka 2019 inataka utengenezaji wa hati za madai na 
usimamizi wa madai ya mapato ufanyike kupitia Mfumo wa Taarifa za 
Ukusanyaji wa Mapato na walipakodi wenye madeni wafuatiliwe kupitia 
mfumo huo. Aidha, maelekezo ya barua yenye Kumb. Na. 
EB.151/297/02/10 ya tarehe 31 Januari 2023 kutoka OR-TAMISEMI 
yanazitaka mamlaka za serikali za mitaa, kukamilisha usimikaji na kuanza 
kuutumia mfumo wa TAUSI kabla au ifikapo tarehe 31 Machi 2023. 

Aidha, maelekezo hayo yanasisitiza kwamba mamlaka za serikali za mitaa 
zinapaswa kusajili mashine zote za POS, kufanya usuluhishi wa wadaiwa 
kwenye mfumo wa mapato LGRCIS, kutumia leseni, vibali na moduli zote 
za mfumo wa TAUSI kwa ukamilifu, na kusitisha shughuli zote za 
ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa LGRCIS. 

Kwa mujibu wa maelekezo kutoka OR-TAMISEMI, mamlaka za serikali za 
mitaa ziliagizwa kufanya usuluhisho na kusimamisha shughuli zote za 
ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa LGRCIS ndani ya muda 
ulioainishwa. Hata hivyo, nilibaini kuwapo kwa kiasi cha Sh. bilioni 45.02 
ambacho hakikukusanywa katika mamlaka 125 za serikali za mitaa kutoka 
vyanzo mbalimbali ndani ya mfumo wa mapato wa LGRCIS. 
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Kwa tathmini niliyofanya katika mfumo wa mapato wa LGRCIS, nimebaini 
kukosekana kwa umakini na juhudi thabiti za kufuatilia madeni. Hali hii 
inaweza kusababisha hasara ya upotevu wa mapato kwa mamlaka za 
serikali za mitaa zenye madeni, hasa kwa kuzingatia kwamba serikali 
imeanza kutumia mfumo wa TAUSI ambao hausomani na mfumo wa 
LGRCIS. Maelezo ya kiasi kinachodaiwa yameoneshwa katika Kiambatisho 
Na.13. 

Licha ya jitihada zinazofanywa na serikali za mitaa za kupunguza kiasi 
cha wadaiwa hawa, kiasi cha deni la sh. bilioni 45.02 katika mfumo wa 
mapato wa LGRCIS kinaleta wasiwasi wa uwezekano wa kupotea kwa 
mapato haya, hasa ikizingatiwa kuwa mfumo huu umetakiwa kutotumika 
kuanzia 31 Machi 2023. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya mamlaka za serikali za mitaa 
husika zifanye juhudi za makusudi katika kufanya ufuatiliaji wa 
madeni yaliyopo katika mfumo wa mapato wa LGRCIS na kuhakikisha 
kuwa madai yote yanalipwa. 

6.2 Mapato ambayo hayakukusanywa katika vyanzo muhimu - Sh. bilioni 
61.15 
Nilikagua mchakato wa kukusanya mapato kupitia mfumo wa kukusanya 
mapato wa LGRCIS na kubaini kwamba, kiasi cha Sh. bilioni 61.15 
hakikukusanywa kutoka mamlaka 130 za serikali za mitaa. Kiasi hiki 
kinatokana na vyanzo mbalimbali vya mapato vikijumuisha: kodi za 
kukodisha maduka yaliyo katika stendi za mabasi na masoko ya 
halmashauri, vibanda vya soko, kodi za nyumba, uuzaji wa viwanja, ada 
za uzoaji taka, leseni za biashara, leseni za vileo, kodi za upangishaji wa 
maeneo ya wazi yaliyokodishwa, ada za maegesho na vyanzo vingine vya 
mapato. 

Hali hii ni kinyume na agizo Na. 7 (d) la Memoranda ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 linalomtaka mkurugenzi wa halmashauri 
kuwajibika kwa usimamizi wa ujumla wa mapato, matumizi, mali pamoja 
na madeni ya halmashauri anayoiongoza. 

Muhtasari wa taarifa za vyanzo vya mapato pamoja na kiasi ambacho 
hakikukusanywa unaelezewa katika Jedwali Na.46 na maelezo ya kina 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na.14. 
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Jedwali Na. 46: Vyanzo vya mapato visivyokusanywa 
Na. Chanzo cha Mapato   Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Mauzo ya Viwanja 23 42,536,221,960  
2 Kodi za pango 43 7,482,506,132 
3 Mapato mengine 22 6,317,825,455  
4 Maeneo wazi 4 1,529,690,473 
5 Ada ya maegesho 9 1,036,929,558 
6 Leseni za biashara 14 855,806,998 
8 Ada za ukusanyaji taka 5 803,106,330 
9 Leseni za vileo 3 346,768,998 
10 Ada za uchimbaji madini 7 242,976,855 
Jumla 130  61,151,832,760  

Chanzo: LGRCIS, TAUSI na rejesta za mapato 

Kutokana na hali ya ufuatiliaji wa madeni usioridhisha, mamlaka za 
serikali za mitaa zinazohusika zipo katika hatari ya kupoteza mapato. 

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
zinazohusika, kuimarisha na kusimamia mifumo ya udhibiti wa ndani. 

Hiyo ihusishe uhuishaji wa kanzidata ya walipaji, ukumbushaji wa 
wadaiwa/walipakodi kwa kuwatumia ankara husika kupitia ujumbe wa 
simu. Pia, pawe na ufuatiliaji wa karibu kupitia kikosi kazi cha 
ukusanyaji wa mapato na utoaji wa taarifa za wadaiwa na mbinu za 
ufuatiliaji kila mwezi ili kuongeza ukusanyaji katika vyanzo vyote vya 
mapato na kuhakikisha urejeshwaji wa madeni ambayo 
hayajakusanywa. 

6.3 Kutowasilishwa benki mapato yaliyokusanywa kupitia POS - Sh. bilioni 
6.19 
Kifungu cha 42 (2) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290, 
kinaelekeza kuwa, stakabadhi zote zinazohusiana na mamlaka ya serikali 
za mitaa zitalipwa katika akaunti ya benki au akaunti iliyothibitishwa na 
mamlaka hiyo. 

Ukaguzi unaonesha kuwa mfumo wa ukusanyaji mapato wa LGRCIS ulianza 
kutumika katika mamlaka za serikali za mitaa kuanzia mwaka wa fedha 
2012/13 hadi mwezi Machi 2023 ambapo serikali ilianzisha mfumo mpya 
wa TAUSI. Kwa mujibu wa maelekezo yaliyotolewa na OR-TAMISEMI kwa 
barua yenye Na. EB.151/297/02/10 ya tarehe 31 Januri 2023, mamlaka 
za serikali za mitaa zilielekezwa kutumia kikamilifu mfumo wa TAUSI 
ifikapo tarehe 31 Machi 2023. Mifumo yote miwili hutumia mashine za 
POS kwa ajili ya kutoa stakabadhi kwa walipaji wa mapato mbalimbali. 
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Nimepitia taarifa za mapato zilizoandaliwa kutoka katika mifumo ya 
LGRCIS na TAUSI na kubaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 6.19 
kilichokusanywa kupitia mashine za POS katika mamlaka 96 za serikali za 
mitaa hakikuwasilishwa katika akaunti husika za benki. 

Taarifa kuhusu mapato ambayo hayakupelekwa benki zinapatikana 
kwenye Kiambatisho Na.15 na mwenendo wa makusanyo ambayo 
hayajawasilishwa benki kwa miaka mitatu mfululizo umeoneshwa katika 
Kielelezo Na.2. 

 

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa makusanyo yasiyowalishwa benki 

 

 
Kuwapo kwa Sh. 6.19 bilioni zisizowasilishwa benki katika mamlaka za 
serikali za mitaa kunapunguza uwezo wa halmashauri husika kutekeleza 
shughuli ilizojipangia na kusababisha kuongeza utegemezi kwa Serikali 
Kuu. 

Napendekeza kwamba, OR-TAMISEMI itathmini taratibu za kupeleka 
benki mapato yanayokusanywa kupitia POS na kuandaa sera za 
makubaliano kati ya mamlaka za serikali za mitaa na waendeshaji wa 
POS ili kukubaliana muda maalumu wa kuwasilisha makusanyo benki. 
Aidha, vifungu vya malipo vinapaswa kujumuisha fidia kwa ajili ya 
kucheleweshwa kwa muda mrefu kupeleka makusanyo benki ili 
kuhakikisha uhamisho wa haraka wa fedha zilizokusanywa na 
kurejesha mapato yasiyowasilishwa benki.  

Vilevile, kuna haja ya kuchunguza kwa kina njia za malipo ya 
kielekitroni na uhamisho wa fedha za simu kupitia benki ili kurahisisha 
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kuweka benki kwa wakati wa makusanyo ya mapato yanayotokana na 
PoS. 

6.4 Kutokuwa na ufanisi katika makadirio na ukusanyaji wa ushuru wa 
huduma - Sh. bilioni 4.18 
Vifungu vya 6(1) (u) na 7(1) (y) vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290, kama iliyorekebishwa na Kifungu cha 44 na 45 cha Sheria ya 
Fedha, Sura ya 348, vinaitaka taasisi au mtu binafsi anayeendesha 
biashara na mwenye leseni halali ya biashara kulipa ushuru wa huduma.  

Ushuru wa huduma hutakiwa kulipwa na mtu au taasisi ambayo mauzo 
yake ghafi kwa mwaka yanazidi Sh. milioni nne. Aidha, utozaji ni kiwango 
kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo ghafi baada ya kupunguza kodi ya 
ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa. Zaidi, sheria inataka matawi 
ya taasisi husika kulipa ushuru wa huduma katika maeneo ya halmashauri 
husika.  

Kifungu hiki huhakikisha kuwa mapato yanayotokana na ushuru wa 
huduma yanaelekezwa kwenye utambulisho wa ushuru wa huduma kwa 
mamlaka za serikali za mitaa husika. 

Baada ya kutathmini ufanisi wa ukusanyaji wa ushuru wa huduma, 
nimebaini kwamba mamlaka 37 za serikali za mitaa hazikukusanya ushuru 
wa huduma wa kiasi cha Sh. bilioni 4.18 kutoka kwa wafanyabiashara 
waliomo katika mamlaka husika. 

Kushindwa kukusanywa kwa ushuru huu kunasababishwa na juhudi hafifu 
za kupeleka hati za madai kwa taasisi husika pamoja na kukosekana kwa 
kanzidata ya wafanyabishara iliyohuishwa. Orodha ya mamlaka za serikali 
za mitaa ambazo hazikukusanya ushuru wa huduma zimeoneshwa katika 
Jedwali Na. 47. 

Jedwali Na. 47: Ushuru wa huduma usiokusanywa 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Mbeya  972,584,366  21 H/W Njombe  19,590,555  
2 H/Jiji DSM  950,316,403  22 H/Mji Njombe  17,724,163  
3 H/Jiji Tanga  474,078,841  23 H/W Nyasa  15,650,518  
4 H/W Mbeya  309,409,606  24 H/W Mbozi  15,461,455  
5 H/W Mkuranga  275,925,735  25 H/W Rungwe  14,573,933  
6 H/W Handeni  125,311,516  26 H/Mji Makambako  13,907,521  
7 H/Mji Kibaha  124,612,791  27 H/W Bunda  11,556,114  
8 H/W Gairo  114,586,412  28 H/M Morogoro  10,684,600  
9 H/W Serengeti  107,902,503  29 H/W Ileje  7,809,551  
10 H/W Missenyi  93,511,934  30 H/W Tandahimba  7,249,515  
11 H/Mji Tarime  76,519,486  31 H/W Nanyumbu  6,568,048  
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12 H/W Rombo  67,867,562  32 H/W Korogwe  6,405,994  
13 H/W Kishapu  54,673,437  33 H/W Mpimbwe  6,149,034  
14 H/M Shinyanga  52,829,614  34 H/W Ngara  5,991,211  
15 H/M Temeke  46,240,869  35 H/Mji Newala  5,544,700  
16 H/W Musoma  40,264,135  36 H/Mji Ifakara  5,300,000  
17 H/W Mbarali  30,718,536  37 H/Mji Masasi  5,223,669  
18 H/W Makete  30,640,011   

 
Jumla  

 
4,176,633,048 

19 H/W Tarime  27,307,550  
20 H/W Pangani  25,941,160  

Nimefanya tathmini na kubaini kuwa kuweka viwango vinavyotofautiana 
kutoka sifuri hadi asilimia 0.3 kunajenga udhaifu, ambapo makampuni 
yanaweza kuwa na mwelekeo wa kuepuka kulipa ushuru huo. 

Aidha, kushindwa kukusanya ushuru wa huduma kwa mamlaka husika za 
serikali za mitaa kunaathiri utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa.  

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa, kwa 
kushirikiana na watendaji wa kata zao, kuhakikisha kuwa kanzidata za 
biashara zinahuishwa mara kwa mara. Pia, kuwe na ufuatiliaji wa 
kutosha kupitia ngazi zote, zikiwamo ngazi za kata na Vijiji, ili 
kukusanya ushuru wa huduma kwa ukamilifu. Juhudi hizi za pamoja 
zitawezesha makusanyo ya ushuru wa huduma kuongezeka. 

6.5 Makusanyo ya Sh. bilioni 8.15 za ushuru wa huduma bila ripoti za 
mauzo 
Katika ukaguzi wa mifumo ya kukusanya mapato ya LGRCIS, TAUSI na 
taarifa za benki nilibaini kuwa mamlaka 37 za serikali za mtaa zilikusanya 
ushuru wa huduma wenye jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 8.15 bila kupata 
ushahidi wa taarifa za mauzo ghafi kutoka mamlaka au taasisi husika ili 
kuthibitisha kiasi kilichokusanywa. 

Suala hilo ni kinyume na aya ya 6.6.1(iii & iv) ya Mwongozo wa usimamizi 
wa mapato ya mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 2019 ambayo 
inafafanua mkakati na taratibu za ukusanyaji wa ushuru wa huduma 
ukijumuisha utoaji wa fomu ya kukiri jumla ya mauzo ghafi ambayo 
hujazwa na mlipakodi. 

Fomu hiyo inaweza kutumika katika utozaji wa ushuru wa huduma kwa 
usahihi na ufanisi. Maelezo zaidi ya ushuru wa huduma uliokusanywa bila 
vithibitisho vya mauzo ghafi yametolewa katika Jedwali Na.48. 
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Jedwali Na. 48: Makusanyo ya ushuru wa huduma bila uthibitisho 

Na Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M Temeke 2,982,894,578 20 H/W Siha 107,399,439 
2 H/W Missenyi 807,814,159 21 H/W Bukombe 105,904,775 
3 H/Mji Nzega 328,157,758 22 H/W Msalala 97,141,121 
4 H/Mji Tunduma 327,583,153 23 H/W Chato 92,920,814 
5 H/W Maswa 284,469,213 24 H/W Tarime 91,771,963 
6 H/Mji Bunda 246,257,412 25 H/W Kibiti 67,026,798 
7 H/W Kilolo 231,768,686 26 H/W Singida 39,636,360 
8 H/M Shinyanga 226,267,620 27 H/W Mafia 39,279,893 
9 H/W Serengeti 224,663,174 28 H/W Mlele 37,939,500 
10 H/M Mpanda 216,397,030 29 H/W Mkinga 35,915,016 
11 H/W Nsimbo 214,294,718 30 H/W Bagamoyo 31,417,486 
12 H/W Pangani 190,374,481 31 H/M Kahama 29,447,716 
13 H/Jiji Mwanza 157,993,799 32 H/W Kishapu 28,758,356 
14 H/W Kilindi 149,538,920 33 H/W Mufindi 27,371,316 
15 H/Mji Tarime 146,582,437 34 H/W Karatu 24,116,668 
16 H/W Muleba 141,733,871 35 H/W Bumbuli 19,282,869 
17 H/W Meatu 139,651,466 36 H/W Ushetu 14,274,865 
18 H/W Mpanda 120,522,314 37 H/W Kakonko 12,574,225 
19 H/Mji Kibaha 112,214,830 Jumla 8,151,358,799 

Chanzo: LGRCIS na Taarifa za benki 

Hivyo, kuna uwezekano wa makusanyo ya ushuru wa huduma kuwa 
pungufu kutokana na kukosekana kwa taarifa za mauzo ghafi ambazo 
zingeweza kutumika katika kukokotoa kiasi stahiki cha ushuru wa huduma 
ambacho kinatakiwa kulipwa na walipakodi husika. 

Ninapendekeza kwamba, OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania, zihuishe mfumo wa kielekitroni utakaowezesha 
kupeana taarifa za mauzo ghafi na mamlaka za serikali za mitaa. 
Mfumo huo utasaidia katika kukokotoa kiasi halisi cha ushuru wa 
huduma kinachopaswa kulipwa na taasisi husika.  

Pamoja na hilo, ninahimiza menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kufanya tathmini kwa kutumia fomu za kukiri mauzo ghafi 
inayojazwa na mlipakodi kabla ya kumtoza. Njia hii itaongeza usahihi 
na ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ya ushuru wa huduma. 

6.6 Ukusanyaji usioridhisha katika vyanzo vikubwa vya mapato - Sh. bilioni 
6.09 
Katika kufanya tathmini ya makusanyo ya mapato kwa mwaka wa fedha 
2022/23 katika vyanzo vikubwa vilivyoko katika mamlaka za serikali za 
mitaa nne kwa kupitia ripoti za usimamizi, ripoti za vitabu vya fedha, na 
ripoti za mifumo ya ukusanyaji mapato, nilibaini kwamba, kiasi 
kilichokadiriwa kukusanywa kilikuwa ni Sh. bilioni 8.03. 
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Hata hivyo, makusanyo halisi yalifikia Sh. bilioni 1.94 tu ikiwa ni 24% ya 
makadirio ya mapato kutoka katika vyanzo husika. Hivyo, hii ilisababisha 
upungufu mkubwa wa makusanyo ya Sh. bilioni 6.09 sawa na 76% ya 
makadirio yaliyowekwa. 

Kwa kuzingatia kiasi kidogo kilichokusanywa katika vyanzo husika, 
nilibaini kwamba menejimenti za mamlaka husika za serikali za mitaa 
hazikufanya vizuri katika wajibu wao wa ukusanyaji wa mapato. Hii ni 
kinyume na aya ya 4.2 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wa mwaka 2019 inayoeleza kuwa wajibu wa usimamizi 
wa mapato ya mamlaka za serikali za mitaa umewekwa chini ya OR-
TAMISEMI kupitia sekeretarieti za mikoa na mamlaka ya serikali za mitaa. 

Pia, Agizo la 7 (d) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linalomtaka mkurugenzi wa halmashauri kuwajibika kwa usimamizi 
wa ujumla wa mapato, matumizi, mali, pamoja na madeni ya halmashauri 
anayoiongoza. Maelezo ya vyanzo vikubwa vya mapato ambavyo 
havikufanya vizuri yametolewa kwenye Jedwali Na.49. 

Jedwali Na. 49: Ukusanyaji usioridhisha katika vyanzo vikubwa vya mapato 
N
a 

Jina la 
Halmash
auri 

Chanzo cha 
mapato  

Bajeti ya 
makusanyo 
(Sh.) 

Makusanyo 
halisi (Sh.) 

% Pungufu (Sh.) 

1 H/Jiji 
Dodoma  
 

Stendi ya 
malori Nala 

771,250,000 53,421,708 7 717,828,292 

Soko la 
Ndugai 

1,254,408,565 314,443,950 25 939,964,615 

Stendi kuu 
ya Nanenane 

2,583,757,600 661,306,637 26 1,922,450,963 

Soko la 
Machinga 

238,966,000 106,394,658 45 132,571,342 

2 H/W 
Chalinze  

Stendi ya 
Chalinze 

1,000,000,000 252,057,500 25 747,942,500 

3 H/M 
Sumbaw
anga  

Stendi ya 
Katumba 
Azimio 

704,280,000 149,763,800 21 554,516,200 

4 H/M 
Ilemela  

Stendi ya 
Nyamhongolo 

1,475,096,452 402,824,100 27 1,072,272,352 

Jumla 8,027,758,617 1,940,212,353 4 6,087,546,264 
Chanzo: LGRCIS: TAUSI na Taarifa za vyanzo husika za mapato 

Sababu zinazochangia utendaji duni katika vyanzo hivi ni: mahali 
ilipojengwa miundombinu ya vyanzo husika, ambapo baadhi ya vyanzo 
viko maeneo yasiyo na shughuli nyingi za kibinadamu; uhaba wa huduma 
za kijamii; kutokuwa na mzunguko imara wa biashara; na mtandao mdogo 
wa usafiri kwenda na kutoka katika vyanzo hivyo.  
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Hali hii inapunguza idadi ya wateja iliyotarajiwa na kusababisha shughuli 
za biashara kutokuwa na mwitikio; hivyo, kusababisha wafanyabiashara 
kushindwa kutekeleza wajibu wao wa kulipa kodi. 

Pia, viwango vya juu vya kodi kwa maduka yanayopatikana ndani ya 
miundombino ya vyanzo hivyo vinachangia wafanyabiashara kushindwa 
kukodi vyumba vya biashara. Hali hii, kwa upande mwingine, 
imewalazimisha baadhi ya wafanyabiashara kufanya shughuli zao katika 
maeneo hayo bila kuwa na mikataba rasmi na mamlaka za serikali za 
husika. 

Hivyo, bila kuchukuliwa kwa hatua madhubuti za kupunguza sababu hizo 
zilizotajwa, kuna uwezekano wa kuendelea kwa utendaji duni; hivyo 
thamani ya fedha kutoka kwenye miradi husika kutopatikana kwa wakati. 

Ninapendekeza kwamba, menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
zinazohusika zifanye mikakati, ikiwamo kuongeza mtandao wa usafiri 
kuelekea maeneo ya miundombinu yenye vyanzo husika vya mapato, 
ambayo itawezesha kuongezeka kwa mzunguko wa biashara ili 
malengo yaliyokusudiwa yaweze kutimia. Pia, ni muhimu kusawazisha 
viwango vya kodi na kuhakikisha kwamba wafanyabiashara katika 
maeneo haya wanapewa nyaraka za mkataba ili kurahisisha ukusanyaji 
wa mapato. 

6.7 Kutowasilishwa kwa Sh. bilioni 5.65 na Mawakala wa Ukusanyaji 
Mapato 
Katika kupitia usimamizi wa mapato kupitia mikataba ya makusanyo 
katika vyanzo mbalimbali, nilibaini kuwa menejimenti za mamlaka 12 za 
serikali za mitaa ziliingia mikataba 53 na mawakala kwa ajili ya 
kukusanya mapato katika vyanzo mbalimbali katika maeneo yao. 
Mikataba hii ilikuwa na thamani ya Sh. bilioni 14.43. 

Nilifanya ukaguzi zaidi katika mifumo ya kukusanya mapato ya LGRCIS 
pamoja na TAUSI na kubaini kwamba kiasi cha Sh. bilioni 8.89 pekee 
ndicho kichopokelewa na mamlaka husika za serikali za Mitaa. Hata hivyo, 
nilibaini kiasi cha Sh. bilioni 5.65 sawa na 39% ambacho hakijawasilishwa 
kwa mujibu wa mikataba husika. 

Hii ni kinyume na kifungu cha 26 (a) na (b) cha Sheria ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 290, ambacho kinamtaka mtu anayestahili kuteuliwa na 
mamlaka za serikali za mitaa kukusanya na kupokea kiasi stahiki kutoka 
kwa kila mlipakodi katika eneo ambalo amepangiwa, na kuhakikisha kiasi 
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chote kilichokusanywa kinalipwa kwa mamlaka ya serikali ya mtaa 
inayohusika. Makusanyo ambayo hayakuwasilishwa yameoneshwa kwenye 
Jedwali Na.50. 

Jedwali Na. 50: Taarifa ya makusanyo ya mawakala 
Na Jina na 

Halmashauri 
Idad
i ya 
mik
atab

a 

Kiasi (Sh.) % 
Kimkataba  Kilichowasilis

hwa  
kinachodaiwa 

1 H/M Kinondoni 4 5,256,952,907 2,900,540,955 2,356,411,951 45 
2 H/W Kilindi 2  2,507,000,000  1,718,089,23

0 
788,910,770 31 

3 H/Jiji Mwanza 15 2,425,870,400 1,744,574,900 681,295,500 28 
4 H/Jiji DSM 1 1,702,894,536 1,138,432,770 545,806,066 32 
5 H/W Muheza 1  1,210,000,000  773,177,906 436,822,094 36 
6 H/W Bumbuli 7 373,350,000 287,867,850 215,082,150 58 
7 H/Mji 

Korogwe 
3 240,005,100  84,461,200  155,543,900 65 

8 H/W Misungwi 4  252,000,000 99,830,800  152,169,200 60 
9 H/W Chalinze 1 150,000,000 30,542,000 119,458,000 80 
10 H/W Mkuranga 1 158,193,438  57,938,450 100,254,988 63 
11 H/W Mafia 1  107,632,000   30,000,000   77,632,000  72 
12 H/M Morogoro 7 41,920,200 19,030,000 23,850,200 57 
Jumla  53 14,425,818,581 8,884,486,061 5,653,236,819 39 

Chanzo: Mikataba ya mapato 

Mamlaka ya serikali za mitaa moja pekee ilichukua hatua kwa wakala 
husika aliyekiuka masharti, huku mamlaka nyingine za serikali za mitaa 
hazikuchukua hatua stahiki kwa mawakala walioshindwa kufikia malengo 
ya kiasi cha mapato walichokubaliana kuwasilisha kwa mujibu wa 
mikataba. 

Kutofikia malengo ya ukusanyaji wa mapato kupitia mawakala kunazuia 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika mamlaka za serikali za 
mitaa husika. 

Ninapendekeza katika siku zijazo, menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa zifanye upembuzi yakinifu unaoakisi uhalisi wa malengo ya 
makusanyo katika vyanzo husika vya mapato. Vilevile, zihakikishe 
mikataba inaeleza wazi hatua zitakazochukuliwa dhidi ya mawakala 
watakaoshindwa kuwasilisha kiasi kilichokubaliwa.  

Kwa mikataba ambayo tayari ina vifungu vinavyoeleza hatua dhidi ya 
mawakala walioshindwa kuwasilisha makusanyo kulingana na 
makubaliano, ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
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zichukue hatua stahiki dhidi ya mawakala hao ili wawasilishe mapato 
ambayo hayajarejeshwa. 

6.8 Ushuru wa mazao usiokusanywa kiasi - Sh. bilioni 5.22 
Ukaguzi wangu wa taarifa za minada ya mazao, mifumo ya taarifa za 
mapato ya LGRCIS na TAUSI, pamoja na taarifa za vyama vya ushirika vya 
masoko ya kilimo (AMCOS) na taarifa za bodi za mazao husika ulibaini 
kuwa mamlaka 20 za serikali za mitaa hazijakusanya jumla ya Sh. bilioni 
5.22 katika chanzo kinachohusu ushuru wa mazao. 

Kushindwa kukusanya mapato husika ni kinyume na kifungu cha 7(1) (g) 
cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura 290, ambacho kinaeleza 
kuwa fedha zote zitokanazo na malipo yoyote yanayolipwa katika chanzo 
cha mazao ya kilimo au mazao mengine yanayozalishwa katika eneo la 
halmashauri ya wilaya, zilizowekwa chini ya sheria hii au sheria nyingine 
yoyote, isipokuwa kwa mazao muhimu yanayosafirishwa kwa ajili ya 
mauzo ya nje ya nchi ambayo ushuru husika utaanzia kati ya sifuri na 
asilimia tano ya bei ya lango la shamba. Ushuru huo utalipiwa kwenye 
chanzo cha mauzo. 

Pia, sehemu ya 1 ya Jedwali la Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 
ya 290, inataka malipo ya ushuru wa mazao kwa mnunuzi kutozwa asilimia 
tatu ya bei ya lango la shamba katika mazao ya biashara. Mchanganuo wa 
ushuru wa mazao usiokusanywa umeoneshwa kwenye Jedwali Na.51. 

Jedwali Na. 51: Ushuru wa mazao usiokusanywa 
Na  Halmashauri Zao husika Kiasi (Sh.) 

1 
H/W Rungwe  
 

Chai 852,005,350 
Mazao ya chakula 421,428,789 

2 H/M Songea Mahindi  646,466,400 
3 

H/Mji Mbinga 
Mahindi  399,410,480 
Kahawa  102,796,453 

4 H/W Hanang’ Mazao na misitu 458,686,842 
5 H/W Masasi  Ufuta  405,642,242 
6 H/W Kibiti Ufuta   292,566,265  

Mkaa   89,020,700  
7 H/W Mbozi Kahawa  338,380,927 
8 H/W Tunduru  Ufuta  186,520,986 
9 H/W Kyela  Kokoa  165,986,266 
10 H/W Moshi  Kahawa  157,185,348 
11 H/W Nyasa  Kahawa  131,568,394 
12 H/W Namtumbo Ufuta  116,237,044 

Mahindi  163,339,800 
13 H/W Urambo Tumbaku  72,769,281 
14 H/W Busokelo Chai  63,493,465 

15 H/W Bumbuli 
Chai 27,171,019 
Mkonge  7,830,772 
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Na  Halmashauri Zao husika Kiasi (Sh.) 
16 H/W Nsimbo  Tumbaku   29,598,034 
17 H/W Mbinga Kahawa  29,007,301 
18 H/W Kakonko  Tumbaku  26,954,312 
19 H/W Njombe  Chai 19,244,970 
20 H/W Nanyamba Ufuta  15,723,264 
Jumla  5,219,034,704 

Chanzo: LGRCIS, TAUSI na Taarifa za mazao 

Kutokukusanywa kwa ushuru husika wa mazao kunazinyima mamlaka 
husika za serikali za mitaa uwezo wa kuboresha huduma zitolewazo kwa 
jamii iliyokusudiwa. 

Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kuboresha ushirikiano kati 
ya kitengo cha fedha na idara ya kilimo ili kufanya ufuatiliaji wa karibu 
wa ushuru wa mazao ambao haujalipwa kutoka taasisi na kampuni 
husika. 

Lengo la ushirikiano huu ni kuwezesha kukusanywa kwa ushuru wa 
mazao ambao unadaiwa. 

6.9 Kutokukusanywa kwa Sh. bilioni 1.48 za dhamana ya utendaji kwenye 
mikataba ya mawakala 
Nimepitia mikataba iliyotekelezwa ya makusanyo ya mapato katika 
mamlaka tatu za serikali za mitaa, ambapo, mawakala walisaini  
mikataba saba yenye jumla ya Sh. bilioni 10.21. Hata hivyo, mawakala 
hao hawakuwasilisha fedha za dhamana ya utendaji-kazi ya Sh. bilioni 
1.48 ambayo walikubaliana kwa mujibu wa mikataba iliyoingiwa. 

Hii ni kinyume na agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linaloelekeza kwamba, kama mamlaka za serikali 
za mitaa zitachagua kukusanya mapato kwa njia ya wakala itampasa 
wakala aliyechaguliwa kuwekeza fedha ambayo ni sawa na makusanyo ya 
miezi mitatu ya mkataba aliokubaliana, garantii ya benki au aina nyingine 
ya dhamana itakayokubalika na mamlaka husika.  

Suala hili pia limesisitizwa kwenye aya ya 5.2.1 (iv) ya mwongozo wa 
usimamizi wa mapato ya mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 2019 
unaofafanua kuwa, mikataba inayoingiwa itahakikisha uzingatiaji wa 
masharti ya mkataba wa makusanyo ya mapato kupitia malipo ya 
awali/amana kama ilivyoainishwa kwenye kusaini mkataba na kabla ya 
utekelezaji wa mkataba. Maelezo ya dhamana ambazo hazikulipwa 
yameoneshwa katika Jedwali Na.52. 
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Jedwali Na. 52: Mawasilisho ya dhamana ya kazi pungufu 
Na. Jina la 

Halmash
auri 

Jina la 
wakala 

Chanzo 
cha 
mapato 

Thamani ya 
mkataba (Sh) 

Kiasi cha 
dhamana 
kwa mujibu 
wa mkataba 
(Sh) 

Kiasi cha 
dhamana 
kilichotole
wa na 
wakala (Sh) 

Tofauti(Sh) 

1 H/W 
Kilindi  

TOGABE 
COMPANY 
LTD 

ushuru 
wa 
biashara 

2,024,000,000 506,000,000 0 506,000,000 

  BEZZU 
COMPANY 
LTD 

Ushuru 
wa 
mifugo 

483,000,000 120,750,000 27,000,000 93,750,000 

        
2 H/M 

Kinondo
ni  

M/s Web 
Corporatio
n Limited 

ushuru 
wa 
maegesh
o 

4,466,172,480 669,925,872 55,827,156 614,098,716 

3 H/Jiji 
DSM 

M/S 
Kajenjere  

ushuru 
wa 
uzoaji 
taka 

624,000,000 52,000,000 0 52,000,000 

  M/S 
Kajenjere 

 1,200,000,000 100,000,000 0 100,000,000 

  M/S Sateki  930,000,000 77,500,000 0 77,500,000 
  M/S Sateki  480,000,000 40,000,000 0 40,000,000 
 Jumla   10,207,172,480 1,566,175,8

72 
82,827,156 1,483,348,7

16 

Chanzo: Mikataba ya mawakala na Hati za malipo 

Kutokulipwa kwa fedha za dhamana ya utendaji kwa mujibu wa mikataba 
kunaweza kusababisha upotevu wa fedha za serikali, hasa pale ambapo 
kutatokea uvunjaji wa mkataba. 

Napendekeza menejimenti za mamlaka husika za serikali za mitaa 
zifuate kwa umakini maelekezo ya mikataba yaliyotolewa katika agizo 
la 38(3) Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hii 
itahakikisha usimamizi bora wa mikataba na kupunguza hatari ya 
hasara kwa fedha za serikali endapo kutatokea uvunjaji wa mikataba. 

6.10 Marekebisho ya ankara yaliyofanyika bila viambatisho toshelevu - Sh. 
milioni 719.96 
Agizo la 37 (6) la Memoranda ya Fedha za mamlaka za serikali za mitaa 
ya Mwaka 2009 linaeleza kwamba, kama stakabadhi imekosewa, 
itenguliwe mara moja na itolewe mpya. Stakabadhi halisi iliyotenguliwa 
ihifadhiwe kwa ukaguzi.  

Pia, Aya ya 3.4 (vii) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika mamlaka za serikali za mitaa wa mwaka 2019 inazitaka mamlaka 
za serikali za mitaa kuhakikisha marekebisho na ufutaji wa ankara zisizo 
sahihi katika mfumo wa IFMIS au LGRCIS kuidhinishwa na mkurugenzi wa 
halmashauri.  

Katika kupitia marekebisho ya ankara yaliyofanyika katika mfumo wa 
taarifa za ukusanyaji wa mapato wa LGRCIS, nilibaini kwamba mamlaka 
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tatu za serikali za mitaa zilirekebisha ankara za kiasi cha Sh. milioni 
719.96 bila kuwa na maelezo ya kutosha na/au viambatisho toshelevu. 
Matokeo yake, miamala hii ilishindwa kuhalalisha marekebisho ya ankara 
husika yaliyofanyika katika mfumo. 

Nilishindwa kufanya uhakiki wa marekebisho yaliyofanywa kutokana na 
kukosekana kwa viambatisho toshelevu. Ni dhahiri kwamba mamlaka za 
serikali za mitaa husika hazikutekeleza kikamilifu hatua za udhibiti kama 
inavyotakiwa na Agizo la 37(6) la Memoranda ya Fedha za mamlaka za 
serikali za mitaa ya mwaka 2009 na Aya ya 3.4 (vii) ya Mwongozo wa 
Usimamizi wa Mapato ya Serikali za Mitaa wa mwaka 2019. 

Maelezo ya ankara zilizofanyiwa marekebisho katika mamlaka za serikali 
za mitaa bila viambatisho toshelevu yametolewa katika Jedwali Na.53.  

Jedwali Na. 53: Ankara zilizorekebishwa bila viambatisho toshelevu 
Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
1 H/W Kilindi 670,923,060 
2 H/W Uvinza 37,812,200 
3 H/W Mpwapwa 11,225,750  
Jumla  719,961,010 

Chanzo: Mfumo wa mapato wa LGRCIS 

Kwa maoni yangu, marekebisho yanayofanywa bila kuwa na vielelezo vya 
kutosha pamoja na kibali yanaziweka mamlaka husika za serikali za mitaa 
kwenye hatari ya ubadhirifu wa mapato bila kugundulika na uongozi wa 
halmashauri. 

Napendekeza kuwa menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
zilizoainishwa ziweke mifumo imara ya kusaidia utunzaji wa 
viambatisho vya ankara za mapato zinazorekebishwa au kufutwa kwa 
kuhuisha au kupakia nyaraka husika katika Mfumo wa Taarifa za 
Ukusanyaji wa Mapato kabla ya kuidhinishwa na mkurugenzi wa 
halmashauri. 
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SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 

 

 

7.0 Utangulizi  

Usimamizi wa matumizi ya fedha za umma unahusisha udhibiti wa 
masuala ya kifedha kwenye mamlaka za serikali za mitaa ili kuhakikisha 
ufanisi katika matumizi ya rasilimali za umma, kuimarisha uwajibikaji, na 
kuanzisha usimamizi wa kisheria kwa maslahi endelevu ya umma. 

Usimamizi wa matumizi ya fedha za umma unalenga kufanikisha malengo 
matatu ambayo ni: nidhamu ya fedha, ufanisi kwenye kupanga matumizi 
pamoja na ufanisi kwenye utendaji. Nidhamu ya fedha ni serikali kufanya 
matumizi ambayo yako ndani ya uwezo; ufanisi wa kupanga matumizi 
inahusu kufanya matumizi sahihi ya fedha za serikali kwenye maeneo 
yenye ufanisi; na ufanisi kwenye utendaji ni utoaji wa huduma kwa umma 
zenye ubora na gharama zinazostahiki. 

Ili kupata matokeo hayo, serikali ilianzisha sheria mbalimbali, kanuni, 
sera na mifumo ya udhibiti wa ndani inayopaswa kuzingatiwa na Mamlaka 
zote za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, kupitia ukaguzi nilioufanya 
nimebaini kutozingatiwa kwa sheria za usimamizi wa fedha, kanuni na 
miongozo mbalimbali hali inayopelekea matumizi yasiyokuwa na tija kwa 
mamlaka za serikali za mitaa. 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari masuala muhimu ambayo, ikiwa 
hayatatuliwa, yanaweza kuathiri usimamizi wa fedha zinazosimamiwa na 
mamlaka za serikali za mitaa. 

7.1 Upungufu uliobainika katika usimamizi wa akaunti za Amana - Sh. 
bilioni 10.71 
Kazi ya msingi ya akaunti ya amana ni kutunza fedha za walioweka amana 
ili zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. Hivyo, matumizi ya fedha 
zilizopo katika akaunti hiyo yanapaswa kuendana na lengo kuu la amana 
hizo. 
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Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inamtaka 
ofisa anayeidhinisha marejesho ya madai ya amana kujiridhisha kwamba 
amana imetumika kwa lengo lililokusudiwa. Pia, lazima ofisa huyo 
ajiridhishe kwa kurejea stakabadhi ya awali iliyotolewa ili kuthibitisha 
mtu anayedai amana ndiye mwekaji halali wa amana au ana haki ya 
kurejeshewa. 

Kinyume na kanuni tajwa, tathmini niliyoifanya kuhusiana na usimamizi 
wa akaunti za amana katika mamlaka za serikali za mitaa nilibaini dosari 
zinazofikia jumla ya Sh. bilioni 10.71 kama inavyofafanuliwa hapa chini: 

7.1.1 Malipo yaliyofanyika kwa shughuli zisizokusudiwa Sh. Bilioni 5.16 
Nilibaini kuwa mamlaka 46 za serikali za mitaa zilifanya malipo ya Sh. 
bilioni 5.16 kutoka katika akaunti za amana kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli zilizokuwa, kinyume na malengo yaliyokusudiwa na fedha 
hazikurejeshwa kwenye akaunti husika. 

Kitendo hiki ni kinyume na Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma 
za mwaka 2001, kwani kutumia fedha za akaunti ya amana kutekeleza 
shughuli zisizokusudiwa kunaathiri upatikanaji wa fedha hizo kwa 
waweka amana; na huweza kuharibu sifa ya taasisi. Taarifa ya malipo 
yaliyofanyika imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.16. 

7.1.2 Salio pungufu la benki kufidia madai ya waweka Amana Sh. milioni 
745.23 
Nilibaini kuwa mamlaka tatu za serikali za mitaa zilikuwa na salio pungufu 
la benki kwa kiasi cha Sh. milioni 745.23, hivyo kutoweza kufidia madai 
ya waweka amana katika akaunti ya amana.  

Kutokuwapo kwa salio la fedha taslimu linalolingana na kiasi cha madai 
ya waweka amana kunaashiria kuwa, kuna uwezekano kuwa fedha za 
amana zilitumika kutekeleza shughuli zisizokusudiwa na mamlaka husika 
za serikali za mitaa, hivyo kuathiri shughuli zilizokusudiwa. Rejea 
Jedwali Na.54  hapa chini. 
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Jedwali Na. 54: Salio pungufu la benki kufidia madai ya waweka Amana 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Madai ya 
Waweka Amana 
kulingana na 
Rejesta ya 
Amana (Sh.) 

Kiasi cha Fedha 
Zilizopo-
Akaunti ya 
Amana (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

1. H/Mji 
Korogwe  

498,635,219 43,089,257 455,545,962 

2. H/W Arusha 222,697,361 40,050,924 182,646,437 
3. H/W Monduli 284,379,656 177,343,617 107,036,039 
Jumla 1,005,712,236 260,483,798 745,228,438 

7.1.3 Malipo zaidi ya kiasi kilichowekwa kwenye akaunti ya Amana - Sh. 
Bilioni 1.95 
Tathmini yangu ya usimamizi wa akaunti za amana ilibaini kuwa mamlaka 
17 za serikali za mitaa zilifanya malipo kwa ajili ya shughuli mbalimbali 
na kuvuka viwango vilivyowekwa na waweka amana husika kwenye 
Akaunti hizo kwa kiasi cha Sh. bilioni 1.95 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na.55. 

Malipo yaliyofanyika zaidi ya kiasi kilichowekwa kwenye akaunti za amana 
yanaathiri utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 

Jedwali Na. 55: Malipo zaidi ya kiasi kilichowekwa akaunti ya Amana 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Manispaa Temeke   630,356,985  
2 H/W Uyui   194,073,013  
3 H/W Kasulu    186,785,432  
4 H/Mji Njombe   171,358,185  
5 H/W Monduli   124,172,329  
6 H/Mji Babati   121,290,978  
7 H/Manispaa Ilemela   94,187,977  
8 H/W Arusha   90,144,440  
9 H/W Mbinga   83,890,454  
10 H/W Iringa   52,288,714  
11 H/W Hanang’    45,212,418  
12 H/W Muheza   40,979,988  
13 H/W Longido    33,546,896  
14 H/W Iramba    28,495,943  
15 H/W Kibaha   26,280,381  
16 H/W Njombe    19,076,861  
17 H/W Mufindi    8,847,212  
Jumla 1,950,988,206 
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7.1.4 Uhamisho wa fedha kutoka akaunti ya Mapato ya ndani kwenda akaunti 
ya Amana Sh. bilioni 1.91 
Aya ya 3 ya Sehemu ya 2 ya Mwongozo uliotolewa na OR-TAMISEMI 
Septemba 2017 inaelekeza kwamba fedha za mapato ya ndani 
zitahamishwa kwenda akaunti ya mfuko wa pamoja na akaunti ya miradi 
ya maendeleo. 

Kinyume na maelekezo hayo, nilibaini mamlaka 10 za serikali za mitaa 
zilihamisha kiasi cha Sh. bilioni 1.91 kutoka kwenye akaunti za mapato 
ya ndani kwenda akaunti za amana kwa ajili ya matumizi 
yasiyoidhinishwa. 

Mapato ya ndani yaliyohamishiwa kwenye akaunti ya amana yanaweza 
kutumika isivyokusudiwa, hivyo kusababisha kutotekeleza shughuli 
zilizokuwa kwenye bajeti na kutekeleza matumizi yasiyokuwa na tija. 
Rejea Jedwali Na.56. 

Jedwali Na. 56: Uhamisho wa mapato ya ndani kwenda akaunti ya Amana 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/Mji Tunduma  556,458,172  
2. H/Manispaa    407,753,593  
3. H/W Tarime   347,000,000  
4. H/W Wang'ing’ombe   179,950,000  
5. H/W Msalala   150,000,000  
6. H/W Ushetu   87,889,109  
7. H/W Moshi   56,829,599  
8. H/W Karatu   47,000,000  
9. H/W Nyasa  46,011,172  
10. H/W Longido   29,000,000  
Jumla 1,907,891,645 

7.1.5 Malipo yaliyofanywa bila uthibitisho wa fedha kupokelewa akaunti ya 
Amana - Sh. Milioni 935 

Nilibaini mamlaka 15 za serikali za mitaa zilifanya malipo ya kiasi cha Sh. 
milioni 935 kutoka kwenye akaunti za Amana kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli mbalimbali bila uthibitisho wa stakabadhi zinazoonesha fedha 
husika kupokelewa katika akaunti ya amana. Hii ni kinyume na matakwa 
ya Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001.  

Matumizi ya aina hiyo huathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
kufanyika kupitia akaunti za Amana. Rejea Jedwali Na.57. 

Jedwali Na. 57: Malipo bila ya fedha kupokelewa akaunti ya Amana 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Namtumbo  228,484,000 
2 H/M Kigoma/Ujiji   172,775,123  
3 H/W Buhigwe   130,002,212  
4 H/W Serengeti    75,937,600  
5 H/W Siha   51,992,874  
6 H/W Mpanda   47,842,496  
7 H/W Singida   38,463,821  
8 H/Mji Kibaha    32,048,848  
9 H/W Kibiti   30,484,900  
10 H/M Mpanda   29,691,462  
11 H/W Bumbuli   26,988,592  
12 H/M Musoma   23,362,250  
13 H/W Kakonko   19,512,116  
14 H/W Handeni   18,437,446  
15 H/M Iringa   8,979,969  
Jumla 935,003,709  

Upungufu wa mfumo wa udhibiti wa ndani katika usimamizi wa akaunti 
za amana kwenye mamlaka za serikali za mitaa huchangiwa na usimamizi 
usioridhisha na malipo yasiyodhibitiwa kutoka katika akaunti hizo. 

Kuendelea kutumia fedha za akaunti za amana kwa utekelezaji wa 
shughuli zisizokusudiwa kunaweza kusababisha upotevu wa fedha za 
umma, kuongezeka kwa mzigo wa madai ya waweka amana kwa mamlaka 
za serikali za mitaa, pamoja na kuchafua taswira ya taasisi hizo. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI izielekeze menejimenti za 
mamlaka za serikali za mitaa kuimarisha mfumo wa udhibiti katika 
usimamizi wa akaunti ya amana ili kuendana na matakwa ya sheria na 
miongozo inayosimamia matumizi ya fedha za akaunti za amana. 

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa kuweka 
mikakati ya kurejesha fedha za amana zilizotumika kinyume na 
malengo yaliyokusudiwa; pia kuhakikisha kuwa akaunti za amana zina 
fedha za kutosha kukidhi madai ya waweka amana. 

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinahimizwa kuhakikisha kuwa 
uhamisho wa fedha kutoka kwenye akaunti ya mapato ya ndani 
kwenda kwenye akaunti za matumizi unazingatia miongozo na 
maelekezo yaliyopo, isipokuwa kwa sababu maalumu inayoweza 
kuthibitishwa. Fedha kutoka katika akaunti ya mapato ya ndani 
zinapaswa kuhamishiwa kwenye akaunti ya mfuko wa pamoja na 
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akaunti ya miradi ya maendeleo kwa ajili ya matumizi kufanyika katika 
akaunti hizo. 

 

7.2 Malipo yasiyo na stakabadhi za kielektroni Sh. bilioni 7.42 
Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Utozaji wa Kodi, Sura ya 438 
[iliyorekebishwa mwaka 2019] kinamtaka mtu ambaye anasambaza 
bidhaa, anatoa huduma au anayepokea malipo kuhusiana na usambazaji 
wa bidhaa au huduma aliyotoa, kutoa stakabadhi au ankara kwa kutumia 
mashine za kielekitroni.  

Kinyume na kifungu cha sheria tajwa, nilibaini malipo ya Sh. bilioni 7.42 
yaliyolipwa na mamlaka 65 za serikali za mitaa kwa wazabuni, 
wakandarasi, na watoahuduma wengine bila kudai stakabadhi za 
kielekitroni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 58. 

Kushindwa kuomba stakabadhi za kielekitroni kunahamasisha ukwepaji 
wa kodi, hatimaye kuzuia Serikali kukusanya mapato. 

Jedwali Na. 58: Malipo yasiyo na stakabadhi za kielektroni 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Butiama 539,943,471 33.  H/Mji Tarime 67,394,530 
2.  H/W Namtumbo 442,983,002 34.  H/W Rombo 65,009,369 
3.  H/W Kigoma 390,568,314 35.  H/W Nsimbo 63,036,374 
4.  H/W Nyasa 348,474,782 36.  H/W Kilindi 54,710,000 
5.  H/Mji Tunduma 343,006,350 37.  H/W Simanjiro 53,001,519 
6.  H/M Kigoma/Ujiji 296,533,706 38.  H/W Ukerewe 45,153,120 
7.  H/W Musoma 289,331,523 39.  H/W Bahi 44,978,149 
8.  H/M Musoma 258,930,104 40.  H/W Pangani 44,668,403 
9.  H/Jiji Mwanza 255,697,760 41.  H/W Handeni 44,193,142 
10.  H/W Mbozi 240,579,632 42.  H/W Kyela 40,149,914 
11.  H/W Nanyamba 238,874,442 43.  H/Mji Kibaha 40,057,442 
12.  H/W Kongwa 195,144,974 44.  H/W Momba 39,805,874 
13.  H/Mji Mbinga 194,478,080 45.  H/W Bariadi 37,108,584 
14.  H/W Tarime 193,993,121 46.  H/W Msalala 36,855,502 
15.  H/W Bunda 190,275,260 47.  H/W Rufiji 33,206,765 
16.  H/W Songea 182,045,988 48.  H/W Tandahimba 29,778,959 
17.  H/W Madaba 169,181,346 49.  H/W Ngorongoro 29,041,900 
18.  H/M Mtwara 147,426,681 50.  H/W Ileje 28,640,250 
19.  H/W Meatu 146,934,581 51.  H/W Urambo 25,774,980 
20.  H/W Nanyumbu 146,677,514 52.  H/W Ushetu 18,715,856 
21.  H/W Sengerema 142,664,907 53.  H/W Misungwi 18,443,755 
22.  H/W Bukombe 135,532,200 54.  H/W Igunga 17,100,000 
23.  H/M Singida 130,387,030 55.  H/W Mbulu 15,713,000 
24.  H/W Chamwino 99,039,414 56.  H/W Kilolo 13,600,760 
25.  H/W Busega 97,546,225 57.  H/Mji Bariadi 12,474,942 
26.  H/W Malinyi 81,692,129 58.  H/M Mpanda 12,165,980 
27.  H/Jiji Mbeya 79,893,536 59.  H/W Maswa 10,959,629 
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
28.  H/W Iramba 79,847,204 60.  H/W Mkalama 10,939,500 
29.  H/W Nyang’hwale 79,822,325 61.  H/W Itilima 10,495,534 
30.  H/W Chato 75,083,000 62.  H/W Mpwapwa 8,674,750 
31.  H/Mji Kasulu 75,068,110 63.  H/W Newala 8,089,239 
32.  H/W Mpimbwe 70,601,470 64.  H/W Kondoa 7,948,897 
 H/W Rungwe 70,452,000 Jumla 7,416,596,798 

Pia, nilibaini kuwapo kwa malipo yenye thamani ya Sh. milioni 147.29 
yaliyothibitishwa na stakabadhi bandia za kielekitroni katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida. 

Ninapendekeza, OR-TAMISEMI ishirikiane na Wizara ya Fedha na 
mamlaka ya Mapato (TRA) kuhuisha mfumo wa ulipaji serikalini (MUSE) 
na mfumo wa kodi, ambapo taasisi za umma zitaweza kujiridhisha na 
taarifa za kikodi za wazabuni na watoa huduma mbalimbali 
waliosajiliwa na TRA pamoja na kuthibitisha usahihi wa makato ya kodi 
kabla ya kuidhinisha malipo yao. 

Pia, ninaishauri TRA kuongeza ufuatiliaji wa kubaini wafanyabiashara 
wasio waaminifu ambao hawatoi stakabadhi za kielekitroni na 
kuwachukulia hatua stahiki kwa mujibu wa sheria ya kodi. 

7.3 Matumizi yasiyo na tija Sh. milioni 787.49 
Matumizi ambayo taasisi ya umma haijapata thamani ya fedha iliyolipa ni 
malipo yasiyo na manufaa. Malipo haya yanajumuisha kulipa gharama za 
tozo, adhabu au riba kwa kushindwa kuzingatia vipengele vya mikataba, 
malipo zaidi ya thamani ya huduma iliyopatikana na ulipaji wa posho kwa 
watumishi kwa shughuli ambazo hazikufanyika. Hii inasisitizwa zaidi chini 
ya kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, (Tangazo la Serikali Na. 
132 ya Mwaka 2001). 

Nilibaini kuwa, mamlaka 23 za serikali za mitaa zilifanya malipo ya Sh. 
milioni 787.49 kwa shughuli zisizokuwa na tija. Orodha ya taasisi na kiasi 
kilicholipwa imeoneshwa kwenye Jedwali Na.59. 

Jedwali Na. 59: Matumizi yasiyo na tija 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kigoma  132,666,933  13.  H/W Serengeti   24,348,000  
2.  H/M Ilemela   109,097,034 14.  H/W Kilindi   20,845,800  
3.  H/M Temeke    69,263,976  15.  H/M Kigoma/Ujiji  19,182,241 
4.  H/Jiji Dodoma  45,457,915 16.  H/W Kongwa   17,630,000 
5.  H/M Kigamboni 43,932,203 17.  H/W Ukerewe   14,589,763 
6.  H/Jiji Mwanza  39,268,593 18.  H/W Ikungi  13,134,423 
7.  H/Jiji Mbeya 36,811,200 19.  H/W Mkalama    11,000,000  
8.  H/W Manyoni 35,139,663 20.  H/W Chemba   9,933,000  
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
9.  H/M Musoma  35,000,000 21.  H/W Muheza 7,786,280 
10.  H/W Kaliua   33,125,301 22.  H/W Mbinga   7,465,646  
11.  H/W Simanjiro  28,690,704 23.  H/W Meatu   7,271,600  
12.  H/M Singida   25,845,390  Jumla 787,485,665 

Kufanyika kwa matumizi yasiyo na tija kunatokana na upungufu katika 
mfumo wa kudhibiti matumizi hivyo kusababisha kufanya malipo zaidi ya 
huduma iliyotolewa, adhabu kwa kuchelewesha malipo mbalimbali, 
kutowasilishwa kwa makato ya watumishi kwa wakati, na malipo kwa 
shughuli ambazo hazijatekelezwa. 

Matumizi yasiyo na tija huathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na 
taasisi. Jedwali Na.60 linaonesha mwenendo wa matumizi yasiyo na tija 
kwa miaka mitatu mfululizo. 

Jedwali Na. 60: Mwenendo wa matumizi yasiyo na tija 
Na. Mwaka wa Fedha Idadi ya Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 2022/23 23 787,485,665 
2 2021/22 9 898,848,336 
3 2020/21 24 664,001,836 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe kuwa mamlaka za serikali za 
mitaa zinazuia kujirudia kwa matumizi yasiyo na tija kwa kuimarisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani katika usimamizi wa matumizi; 
uwasilishwaji makato ya watumishi kwa wakati; na kuzingatia sheria 
na kanuni katika kufanya uamuzi hivyo malipo kufanyike kwa shughuli 
halali tu. 

Pia, hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya maofisa wote 
wanaohusika na matumizi yasiyo na tija, ikiwamo kuripoti masuala 
hayo kwa vyombo vya uchunguzi pale inapofaa. 

7.4 Malipo yaliyofanyika kwa fedha taslimu Sh. bilioni 1.44  
Aya ya 6.7.3 ya mwongozo wa uhasibu wa mamlaka za serikali za mitaa 
wa mwaka 2019 inazitaka mamlaka za serikali za mitaa kufanya malipo 
yote kwa njia ya kielekitroni katika akaunti ya benki ya mlipwaji, kwa 
hali yoyote ile mamlaka isilipe kwa hundi au fedha taslimu. 

Nilibaini kuwa mamlaka 16 za serikali za mitaa zilifanya malipo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.44 kwa fedha taslimu kwa walipwaji mbalimbali, 
wakiwamo wazabuni na watumishi, kinyume na takwa la mwongozo 
uliobainishwa. 
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Ukiukwaji wa taratibu ulitokana na mfumo wa udhibiti wa ndani 
kutokuwa imara katika uidhinishwaji wa malipo kwenye mamlaka za 
serikali za mitaa pamoja na baadhi ya mafundi wa ujenzi kutokuwa na 
akaunti za benki. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zenye malipo 
taslimu imeoneshwakwenye Jedwali Na.61. 

 
Jedwali Na. 61: Malipo yaliyofanywa kwa fedha taslimu 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Dar es Salaam   253,800,000  
2 H/W Kondoa    252,642,112  
3 H/W Sikonge    167,304,200  
4 H/W Kigoma    153,245,024  
5 H/W Nkasi   117,429,000  
6 H/W Ikungi   109,482,000  
7 H/W Sumbawanga   108,101,700  
8 H/W Chemba   60,823,800  
9 H/W Kwimba   55,664,512  
10 H/W Kilindi   39,100,000  
11 H/W Arusha   30,033,696  
12 H/Mji Kasulu   26,060,000  
13 H/W Mpimbwe   25,642,330  
14 H/W Urambo   20,330,000  
15 H/W Mpanda   16,511,000  
16 H/Manispaa Mpanda   6,063,610  
Jumla 1,442,232,984 

Ni maoni yangu kwamba, kufanya malipo ya fedha taslimu kunashawishi 
matumizi mabaya ya fedha za umma. Pia, kunashawishi wazabuni 
kutolipa kodi stahiki kwa ununuzi nayofanyika. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI iziagize menejimenti za 
mamlaka za serikali za mitaa husika kuzingatia sheria zilizopo wakati 
wa kufanya malipo kwa wazabuni, mafundi ujenzi, na watumishi ili 
kuzuia kujirudia kwa ukiukwaji wa taratibu ulioonekana. 

Pia, ninashauri kuimarishwa kwa majukumu ya kitengo cha ukaguzi wa 
awali katika mchakato wa malipo pamoja na kufanyika kwa ukaguzi wa 
mara kwa mara na kitengo cha ukaguzi wa ndani ili kubaini udhaifu, 
kutathmini uzingatiaji wa sera na taratibu. 
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7.5 Kodi ya zuio kutowasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Sh. 
bilioni 1.74 
Kifungu cha 83 (A) na Aya ya 4(c) (v) cha Jedwali la 1 la Sheria ya Kodi ya 
Mapato Sura ya 332, kinataka kila taasisi kukatwa 2% kwa bidhaa na 5% 
kwa huduma zinazotolewa kwa taasisi za Serikali na kiasi kilichozuiliwa 
kutumwa kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato. 

Nilibaini mamlaka 43 za serikali za mitaa zikiwa na deni la makato ya kodi 
ya zuio kiasi cha Sh. bilioni 1.74. Kiasi hiki kilikuwa kimeorodhesha  
kwenye orodha ya madeni katika taarifa za hesabu zinazoishia 30 Juni 
2023. Deni hilo lilitokana na makato ya kodi ya zuio kutoka kwa wazabuni 
ambayo hayakuwasilishwa TRA kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na.62. 

Jedwali Na. 62: Kodi ya zuio isiyowasilishwa TRA 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M  Shinyanga 378,471,592 23 H/W Mpanda  14,260,129 
2 H/W Kongwa   185,034,008 24 H/Mji Nzega  13,908,049 
3 H/Jiji  Mwanza  156,905,902 25 H/W Manyoni 13,762,246 
4 H/W Chalinze   126,713,188 26 H/W Mafia  13,432,015 
5 H/Jiji Arusha   77,107,899 27 H/W Ulanga 12,872,940 
6 H/W Nyasa   70,038,844 28 H/M Mtwara  12,070,874 
7 H/W Uvinza 64,592,000 29 H/M Moshi 11,199,005 
8 H/W Msalala  64,009,805 30 H/W Kalambo 10,100,688 
9 H/W Kwimba  53,090,481 31 H/W Butiama  9,917,680 
10 H/Mjin  Geita  48,337,517 32 H/W Madaba 9,518,366 
11 H/W Kibaha   46,801,175 33 H/W Mpwapwa  9,441,664 
12 H/W Tarime 34,419,451 34 H/W Korogwe 9,056,502 
13 H/W Shinyanga   33,325,701 35 H/M Ilemela   7,965,758 
14 H/M  Mpanda   31,738,663 36 H/M Morogoro 7,662,302 
15 H/W Arusha 27,082,650 37 H/W Ileje  7,649,190 
16 H/W Mbogwe 25,060,972 38 H/W Kiteto 7,301,717 
17 H/W Mbogwe 25,060,972 39 H/Mji Korogwe  7,000,000 
18 H/W Bariadi 20,954,485 40 H/M Kahama  6,353,256 
19  H/W Hai  19,157,200 41 H/W Kasulu   6,313,917 
20 H/W Kilwa 18,621,369 42 H/W Misungwi  6,028,817 
21 H/Mji Kibaha  17,843,838 43 H/W Kishapu  5,710,217 
22 H/W  Bahi 17,544,280  Jumla 1,743,437,324 

Kukosekana kwa jitihada za makusudi kwa menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa juu ya kuwasilisha kodi za zuio kwa wakati TRA ndiyo 
sababu ya kutowasilishwa kwa kodi hiyo. Pia, kuna uwezekano kuwa kodi 
iliyozuiwa imetumika kwa shughuli zisizokusudiwa. 

Kutowasilisha kodi ya zuio kunaikosesha Serikali mapato muhimu ambayo 
inategemea kugharamia huduma za umma na miradi ya miundombinu. 
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Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa kufanya 
mapitio ya kina ya mifumo ya udhibiti wa ndani inayohusiana na 
makato ya kodi ya zuio pamoja na uwasilishwaji wake katika Mamlaka 
ya Mapato Tanzania. Pia, kufuatilia kodi ya zuio isiyowasilishwa na 
kuhakikisha inawasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuepuka 
adhabu inayotokana na kuchelewa au kutopeleka kodi ya zuio. 

7.6 Kutodhibitiwa kwa matumizi ya mkopo kulikopelekea ongezeko la 
madeni ya wazabuni na watumishi kwa kiasi cha Sh. bilioni 22.45 

Waraka wa Hazina Na.1 wa mwaka 2018/19 wenye Na. 
CBC.187/575/01/37 unawataka maofisa masuuli wote kutenga fedha 
kwenye bajeti kwa ajili ya malipo ya madeni yaliyohakikiwa na 
kuthibitishwa; na kudhibiti kuongeza madeni kutoka kwa wazabuni, 
wakandarasi na watumishi. 

Ukaguzi wangu wa mamlaka 37 za serikali za mitaa ulibaini ongezeko la 
madeni ya wazabuni na watumishi kutoka Sh. bilioni 64.87 zilizoripotiwa 
katika mwaka wa fedha 2021/22 hadi Sh. bilioni 87.33 katika mwaka wa 
fedha 2022/23 na kusababisha ongezeko la Sh. bilioni 22.45 sawa na 35%. 

Aidha, nilibaini kuwa katika ongezeko la Sh. bilioni 22.45, Sh. bilioni 9.46 
zilitokana na kazi za ujenzi na wazabuni, likiwa ongezeko la 33% kutoka 
katika kundi la madeni, na Sh. bilioni 12.99 sawa na 36% ikiwa kundi la 
madeni yatokanayo na stahiki za watumishi kama inavyochambuliwa 
Kiambatisho Na.17. 

Ongezeko la madeni limechangiwa zaidi na matumizi yasiyoendana na 
hali ya kifedha ya taasisi na kucheleweshwa kwa malipo. Hili pia 
linachangiwa na gharama zinazoingiwa wakati wa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo pamoja na gharama za uendeshaji wa ofisi.  

Kwa kiasi kikubwa, madeni ya watumishi hutokana na kutolipwa kwa 
stahiki za watumishi kama vile posho ya likizo, marejesho ya matibabu, 
posho ya huduma mbalimbali kwa maofisa wanaostahiki, posho ya mizigo, 
posho ya kujikimu, posho zingine zinazohusika wakati wa kustaafu au 
uhamisho, na malimbikizo ya mishahara. 

Maoni yangu ni kuwa, kutodhibiti ongezeko la madeni ya wazabuni, 
wakandarasi, na madeni yatokanayo na stahiki za watumishi, huongeza 
mzigo kwa Serikali. Pia, huathiri bajeti kwa ajili ya ulipaji wa madeni na 
kupunguza uaminifu wa wazabuni na wakandarasi kwa taasisi. Aidha, 
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kutokulipwa kwa madeni yatokanayo na stahiki za watumishi husababisha 
kupungua kwa ari ya watumishi katika kufanya kazi. 

Napendekeza kuwa Serikali iendelee kutoa kipaumbele kwa kulipa 
madeni ya wazabuni, wakandarasi na watumishi. Aidha, hatua 
madhubuti zichukuliwe kuzuia ukuaji wa madeni ya serikali 
yanayotokana na kazi za ujenzi, usambazaji wa bidhaa na huduma 
kutoka kwa wazabuni na wakandarasi pamoja na madai ya watumishi. 
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SURA YA NANE 

USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU NA MISHAHARA 

 

 

 

 

8.0 Utangulizi 
Sura hii inasisitiza masuala yanayohusiana na usimamizi wa 
rasilimaliwatu, ikiwamo usimamizi wa mishahara, posho, faida, na 
malimbikizo kwa watumishi katika mamlaka za serikali za mitaa. 

Licha ya kuwa sababu muhimu inayohamasisha utoaji wa huduma kwa 
ufanisi katika mamlaka za serikali za mitaa, usimamizi wa rasilimaliwatu 
unakabiliana na changamoto zifuatazo: 

8.1 Madai ya watumishi ambayo hayajalipwa - Sh. bilioni 36.47 
Kanuni Na. E.23 ya Mwongozo wa Kanuni za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inataka pale mfanyakazi yeyote wa serikali anapopandishwa daraja 
au kuteuliwa kwenye nafasi ya kiwango cha juu kwa tarehe ya nyuma, 
atalipwa malipo ya nyongeza ya mshahara yanayomstahiki, ambayo 
atatoa posho ya muda ambayo tayari ameshalipwa ambayo sasa 
hayampasi kutokana na tarehe halisi ya uteuzi au kupandishwa daraja 
kwake. 

Nilipitia mafaili ya watumishi, nyaraka zinazohusiana na madai ya 
watumishi, na kufanya mahojiano na maofisa rasilimaliwatu katika 
mamlaka 54 za serikali za mitaa. Nilibaini kuwa kulikuwa na madai ya 
watumishi yaliyosalia yenye thamani ya Sh. bilioni 36.47 ambayo 
hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12. 

Haya yanajumuisha malimbikizo ya mishahara ya watumishi, wastaafu, 
na madai mengine kama posho za kisheria kwa viongozi wa idara na 
vitengo. Maelezo yanapatikana kwa muhtasari katika Jedwali Na.63 na 
Kiambatisho Na.18. 
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Jedwali Na. 63: Madai ya watumishi yasiyolipwa 
Maelezo  Kiasi (Sh.) 
Malimbikizo ya Mishahara 11,420,214,782 
Madai Mengine (likizo, kukaimu, kujikimu, safari, 
uhamisho na posho za kisheria) 24,341,616,670 

Wastaafu 708,111,184  
Jumla 36,469,942,636 

Kutokuwapo kwa mgao wa kutosha wa fedha kwa mamlaka za serikali za 
mitaa na serikali kwa ajili ya matarajio ya kupandishwa vyeo, kuajiri 
watumishi wapya, posho za kisheria (kama vile posho za kukaimu, posho 
za kujikimu), na madai mengine ya watumishi, kulichangia upungufu 
uliobainishwa.  

Madai hayo yanaongeza madeni kwa mamlaka za serikali za mitaa. Pia, 
yanaweza kudhoofisha ari ya watumishi katika kutoa huduma kwa ufanisi. 

Ninapendekeza kwamba mamlaka za serikali za mitaa husika kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI na Hazina zitoe fedha kwa ajili ya kulipa 
madai ya watumishi ili kuepuka malimbikizo ya madeni. 

8.2 Makato ya mishahara kutowasilishwa katika taasisi husika - Sh. bilioni 
36.09  
Kifungu cha 18 (1) (b) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya 
Watumishi wa Umma ya mwaka 2018 kinahitaji waajiri kuchangia kiasi 
kinacholingana na 15% ya mshahara wa kila mwezi wa mwanachama 
uliochangiwa kwenye akaunti ya mwanachama na mwajiri. 

Watumishi wa mamlaka za serikali za mitaa hulipwa mishahara ambayo 
hujumuisha makato ya kisheria na yale ambayo si ya kisheria. Makato 
haya ni pamoja na michango kwa taasisi kama vile Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii ya Watumishi wa Umma (PSSSF), Kodi ya Mapato, Mfuko wa Bima 
ya Afya ya Taifa (NHIF), marejesho ya mikopo kwa taasisi za kifedha, 
Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS), na michango kwa Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi.  

Makato hayo hukatwa kwenye chanzo na taarifa kupelekwa katika 
mamlaka za serikali za mitaa husika. Kwa upande wa watumishi ambao 
wanalipwa mishahara kutoka katika mapato ya ndani, mishahara yao 
hukatwa katika ngazi ya halmashauri husika. 
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Nimebaini kwamba mamlaka 46 za serikali za mitaa hazikuwasilisha 
makato jumla ya Sh. bilioni 36.09 kwa taasisi husika. Kati ya fedha 
zisizowasilishwa, Sh. bilioni 3.59 ilikuwa kwa ajili ya PSSSF. 

Nimebaini kuwa, kucheleweshwa kuwasilisha makato kwa taasisi husika 
kumesababisha serikali kupata hasara kwa kulipa faini yenye thamani ya 
Sh. bilioni 32.08 kupitia katika mamlaka 56 za serikali za mitaa. Kiasi 
ambacho hakijachangiwa kwa mwaka ulioishia 2022/23 kimeoneshwa 
katika Jedwali Na.64 na Kiambatisho Na.19. 

Jedwali Na. 64: Makato kutowasilishwa katika taasisi husika 
Maelezo Kiasi (Sh.) 
Mfuko ya Hifadhi ya Jamii ya Watumishi wa Umma  3,594,289,922 
Adhabu/Tozo 32,075,513,149 
Kodi ya Mapato 51,006,301 
Bima ya Afya ya Taifa 40,550,453 
Mfuko ya Hifadhi ya Jamii  54,585,990 
Mfuko wa fidia kwa wafanyakazi 204,834,010 
Taasisi zingine 68,566,144 
Jumla 36,089,345,969 

Hii inasababisha matumizi yasiyokuwa ya tija kwa serikali ambayo 
yangeweza kutumika kutekeleza miradi au huduma zingine kwa umma. 

Kushindwa kwa mamlaka za serikali za mitaa kuwasilisha kwa kawaida 
makato haya, hususani kwa mfuko wa PSSSF, kumekuwa na athari mbaya 
kwa maofisa wanaostaafu, kwani mafao yao ya kustaafu hayawezi 
kulipwa kwa wakati. 

Ninatoa msisitizo kwa mamlaka za serikali za mitaa husika kuhakikisha 
kuwa makato ambayo hayakuwasilishwa yanalipwa mara moja kwa 
taasisi husika bila kuchelewa zaidi ili kuepuka matumizi yasiyokuwa 
ya lazima kwa kutozwa faini. 

8.3 Kutofautiana tarehe ya kuzaliwa kwa Takwimu za mishahara na 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa NIDA kwa wafanyakazi 76,536 

Taarifa ya mishahara ni muhimu kwa kuhakikisha ustawi wa kifedha wa 
wafanyakazi, kuzingatia mahitaji ya kisheria, na kukuza uaminifu wa kazi 
kwa watumishi. Taarifa hizo zina umuhimu katika kusaidia maisha ya 
watumishi.  
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Kuwa na rekodi sahihi na zilizohifadhiwa vizuri za mishahara kunaweza 
kuonesha kuwa waajiri wanathamini kipato cha watumishi wao.  

Taarifa za NIDA ni muhimu kwa uthibitisho wa utambulisho, utoaji wa 
huduma, usalama, kifedha, utawala, na mchakato wa uchaguzi. Kwa 
kuhifadhi taarifa sahihi na kamili ya raia, mamlaka ya NIDA inachangia 
katika maendeleo, ufanisi, na uwazi katika sekta mbalimbali. Pia, 
inaimarisha ustawi wa kijamii na kiuchumi wa nchi. 

Agizo C.19 (1) la Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 
linasema kwamba taarifa kamili na sahihi na kumbukumbu za utumishi za 
watumishi wote wa umma lazima zitunzwe katika OR-Utumishi, katika 
asasi ya mtumishi wa umma, na makao makuu. Tahadhari lazima 
ichukuliwe ili kuhakikisha kwamba wakati wowote mawasiliano 
yanapopelekwa Hazina au ofisi yenye dhamana ya Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma au Tume ya Utumishi wa Umma kuhusu mtumishi 
binafsi wa umma na pale ambapo mawasiliano haya yana uhusiano na 
masharti ya utumishi wa mtumishi wa umma, lazima zitolewe taarifa 
sahihi. 

Ukaguzi wa taarifa za mishahara za Mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu (HCMIS) na taarifa ya Mamlaka ya kitambulisho cha Kitaifa 
“NIDA” ulibaini tofauti kubwa ya taarifa hizo mbili. Taarifa za malipo 
kuhusu tarehe za kuzaliwa zilizohifadhiwa kwenye HCMIS kwa watumishi 
76,536 hazilingani na taarifa husika zilizohifadhiwa katika mfumo wa 
NIDA; hivyo kusababisha kuwa na utata kuhusu tarehe za kuzaliwa za 
watumishi wa umma. 

Aidha, nilibaini kuwa kati ya watumishi 81 wa mamlaka za serikali za 
mitaa hawakuwa na taarifa za NIDA katika mfumo wa Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu. Kutokuwapo kwa taarifa za NIDA za watumishi kunaweza 
kusababisha kutokuwa na taarifa sahihi za mtumishi; hivyo kusababisha 
uongozi wa mamlaka za serikali za mitaa kushindwa kufuatilia na 
kusimamia kwa usahihi taarifa za watumishi hao katika Mfumo wa 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu. Maelezo yamefupishwa katika Kiambatisho 
Na.20. 

Kutofautiana huku kunaleta wasiwasi kuhusu usahihi na ukweli wa tarehe 
za kuzaliwa za watumishi zilizopo kwenye taarifa za malipo ya mfumo wa 
HCMIS na zile za NIDA. Maelezo yasiyo sahihi ya tarehe ya kuzaliwa ya 
wafanyakazi husababisha kutokutambuliwa kwa watumishi, makosa 
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katika malipo ya mishahara, na changamoto katika kuandaa mafao kwa 
watumishi wanaostaafu. 

Ninatoa ushauri kwa mamlaka za serikali za mitaa husika, kwa 
kushirikiana na OR-Utumishi, kufanya ukaguzi wa taarifa ili 
kulinganisha tarehe za kuzaliwa zilizopo kwenye mfumo wa HCMIS na 
zile za NIDA kwa watumishi wote waliorodheshwa ili kuepusha utata 
wa tarehe zao za kuzaliwa. Pia, ni muhimu kuchukua hatua za haraka 
za kukusanya na kuingiza taarifa za NIDA kwa watumishi ambao kwa 
sasa hawana taarifa hizo kwenye mfumo wa HCMIS. 
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SURA YA TISA 

TATHMINI YA UTAWALA BORA, MIFUMO YA NDANI NA USIMAMIZI WA 
VIHATARISHI 

 

 

 

 

9.0 Utangulizi 
Mamlaka za serikali za mitaa zimeelekezwa kuweka mifumo ya ndani 
yenye udhibiti imara ili kuhakikisha kuwa rasilimali za umma 
zinasimamiwa kikamilifu kama ilivyoagizwa chini ya Agizo la 11 la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 2009. 

Katika kutathmini mfumo wa utawala, udhibiti wa ndani na usimamizi wa 
vihatarishi katika mamlaka za serikali za mitaa, nimebaini maeneo 
kadhaa yanayohitaji kuangaliwa zaidi ili kufikia malengo ya utawala bora 
kama yanavyo elezwa hapa chini:  

9.1 Utawala 

Katika mamlaka za serikali za mitaa, utawala ni mfumo wa sheria, 
taratibu na kanuni zinazoeleza namna mamlaka hizi zinavyosimamiwa na 
kudhibitiwa.  

Utawala wa mamlaka za serikali za mitaa unaongozwa na mfumo wa 
kisheria unaobainisha mamlaka, kazi, na wajibu wa taasisi hizi. Mfumo 
huu unajumuisha sheria, kanuni na sera zilizowekwa na serikali kuu, 
pamoja na zile zinazohusu mamlaka za serikali za mitaa.  

Yafuatayo ni mambo muhimu yaliyobainishwa katika utawala wa mamlaka 
za serikali za mitaa: 

9.1.1 Kutokuwapo kwa kamati huru ya ukaguzi kama kitengo cha ushauri 
kwa wasimamizi wa mamlaka za serikali za mitaa 
Kwa mujibu wa Agizo la 5 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009, Baraza la Madiwani linawajibika kwa uamuzi wote ndani ya 
mamlaka za serikali za mitaa, ikiwamo masuala ya fedha. Aidha, Agizo la 
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12. (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaeleza kwamba “katika kila mamlaka ya serikali za mitaa kutakuwa na 
kamati itakayojulikana kama Kamati ya Ukaguzi”. 

Tofauti na muundo wa utawala wa mashirika ya umma ambapo bodi ya 
wakurugenzi ina kamati huru za ukaguzi zenye wajumbe wenye taaluma 
ambao jukumu lao kubwa ni kuzishauri bodi, mamlaka za serikali za mitaa 
hazina utaratibu huo wa usimamizi. Badala yake, kamati za ukaguzi 
zilizopo ndani ya mamlaka za serikali za mitaa zinaripoti moja kwa moja 
kwa wakurugenzi watendaji. 

Kutokana na hali hiyo, kuna upungufu mkubwa wa chombo huru cha 
ushauri wa kitaalamu kinachoangazia masuala ya fedha na ukaguzi wa 
ndani na nje ambacho huripoti moja kwa moja kwa wale wanaohusika na 
utawala, ambao katika hili ni baraza la madiwani. 

Hii inatia shaka kwa kuwa wajumbe wa baraza hawana ulazima wa kuwa 
na taaluma yoyote, ama ujuzi wa masuala ya fedha, kama ilivyobainishwa 
katika kifungu cha 39(2) a-h cha Sheria ya Uchaguzi ya Mamlaka ya Mitaa. 

Hali hii inaleta wasiwasi kuhusu ufanisi wa usimamizi wa fedha ndani ya 
mamlaka za serikali za mitaa. 

Ninashauri OR-TAMISEMI ifanye mapitio ya kina ili kutathmini kama 
wajibu na majukumu yaliyokabidhiwa kwa wenye dhamana ya utawala 
katika halmashauri yanaendana na matakwa ya kisheria ya viwango 
vya taaluma. Ni muhimu kuweka kipaumbele katika uanzishwaji wa 
kamati za ukaguzi ili kuzisaidia halmashauri kuimarisha utawala na 
usimamizi wa fedha. Kamati hizi zinapaswa kutoa ushauri bila 
upendeleo katika masuala ya ukaguzi, kukuza uwazi, uwajibikaji, na 
kufanya uamuzi wenye tija ndani ya mfumo wa serikali za mitaa. 

9.1.2 Upungufu katika utendaji wa Kamati za Ukaguzi 

Agizo la 12 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaelekeza kuwa katika kila halmashauri kutakuwa na kamati ya ukaguzi 
ambayo majukumu yake muhimu ni pamoja na kuziwezesha serikali za 
mitaa kufikia wajibu wake wa kiutawala na usimamizi kuhusiana na 
taarifa za fedha, udhibiti wa mifumo ya ndani, mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi, kazi za ukaguzi wa ndani na nje, pamoja na uwajibikaji wa 
kimaadili. 
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Nilifanya mapitio ya kamati za ukaguzi katika halmashauri na kubaini 
dosari zifuatazo: 

(i) Kamati za ukaguzi katika mamlaka 13 za serikali za mitaa 
hazikutayarisha na kuwasilisha taarifa za mwaka kwa waziri 
mwenye dhamana ya serikali za mitaa, mkuu wa mkoa, na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama ilivyobainishwa katika 
Agizo la 12(5)(g) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. Kitendo hiki kimesababisha mamlaka husika 
kutokupata taarifa za moja kwa moja juu ya majukumu 
yaliyotekelezwa na kamati. 

(ii) Kamati za ukaguzi zilijikita katika masuala ya ukaguzi badala ya 
kutathmini mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha matumizi 
bora ya rasilimali na uzingatizi wa sheria na kanuni, hivyo 
kuhakikisha usahihi wa taarifa za fedha. Nilibaini mamlaka saba za 
serikali za mitaa ambazo hazikupitia taarifa za fedha.  

(iii) Mamlaka tano za serikali za Mitaa hazikufanya mafunzo elekezi kwa 
wajumbe wapya wa kamati ya ukaguzi ili kuwafanya waelewe 
majukumu yao na kazi za kamati kwa ujumla. Pia, mamlaka za 
serikali za mitaa tisa hazikutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wajumbe wake. Kutokuwapatia wajumbe hao mafunzo elekezi 
kumesababisha wajumbe wapya kushindwa kutoa michango ya 
mawazo yao kwa kamati, kuwajengea uwezo, na kuwaongeza 
ujuzi. 

(iv) Mamlaka 14 za serikali za mitaa hazikufanya vikao vya kamati za 
ukaguzi. Kwa wale waliofanya vikao, msisitizo mkubwa ulikuwa 
kupitia na kujadili ripoti za ukaguzi wa ndani. Mambo mengine 
yaliyobainishwa katika miongozo ya kamati ya ukaguzi kama vile 
mapitio ya ufanisi wa mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na 
ufuatiliaji wa mazingira ya udhibiti wa mifumo ya ndani 
hayakuzingatiwa. 

Upungufu uliobainika unaweza kuzuia kamati za ukaguzi husika kufikia 
malengo yao ya kutoa uhakika wa udhibiti wa mifumo ya ndani ili 
kuwezesha mamlaka za utawala kufikia malengo ya utendaji na usimamizi 
wa rasilimali. Jedwali Na.65 chini linaelezea kasoro zilizobainishwa:  
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Jedwali Na. 65: Upungufu katika utendaji wa kamati za ukaguzi 

Na. Jina la 
Halmashauri 
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1.  H/W Hai   x  X X 
2.  H/W Kigoma    X X x 
3.  H/W Kishapu  X     
4.  H/W Kongwa X    X 
5.  H/M Mpanda   X   X 
6.  H/W Mpwapwa  X    X 
7.  H/W Ngorngoro  X    X 
8.  H/W Nzega  X    X 
9.  H/W Pangani     X X 
10.  H/W Rombo   X X X  
11.  H/W Bagamoyo   x x X  
12.  H/W Chamwino  X X    
13.  H/W Kaliua  X X   X 
14.  H/W Longido      X 
15.  H/W Mkuranga  X   X X 
16.  H/W Morogoro  X     
17.  H/W Mpanda  X    X 
18.  H/W Mpimbwe    X X  
19.  H/M Tabora  X   X  
20.  H/W Kakonko  X   X  
21.  H/W Songea  X    X 
22.  H/W Kisarawe   X X  X 

Ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuziwezesha kamati za ukaguzi kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi kwa kuzipatia rasilimali za kutosha na kufanya mafunzo ya 
mara kwa mara. 

9.1.3 Upungufu katika utendaji na vitendea kazi katika kitengo cha ukaguzi 
wa ndani 

Kifungu cha 48 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290 
kinaitaka halmashauri kuwa na wakaguzi wa ndani ambao watafanya kazi 
kwa karibu na wakuu wa idara na watatoa taarifa moja kwa moja kwa 
ofisa masuuli. 
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Agizo la 13 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 2009 
linafafanua ukaguzi wa ndani kuwa kitengo huru cha kufanya tathmini ya 
udhibiti wa mifumo ya ndani ya mamlaka za serikali za mitaa kwa 
kuchunguza na kutathmini ufanisi na utoshelevu wa mifumo hiyo. 

Nimefanya tathmini ya utendaji wa vitengo vya ukaguzi wa ndani kwa 
kulinganisha na kuwapo kwa vitendea kazi na kubaini kuwa bado vitengo 
vya ukaguzi wa ndani vina changamoto za uhaba wa rasilimali muhimu 
jambo linaloathiri ufanisi katika kutekeleza majukumu yao. Nilibaini 
uhaba wa rasilimaliwatu kwa kiwango cha watumishi 73 katika mamlaka 
36 za serikali za mitaa, uhaba wa bajeti kwa asilimia tatu hadi 100% 
katika mamlaka 29 za serikali za mitaa, na kutokupata mafunzo ili 
kuongeza ujuzi katika mamlaka 23 za serikali za mitaa.  

Kukosekana kwa rasilimali muhimu kunaweza kusababisha kushindwa 
kubaini viashiria vya hatari kama vile ubadhirifu, ukiukwaji wa sheria na 
ufanisi usioridhisha katika utendaji hivyo kuziweka mamlaka za serikali 
za mitaa katika hatari ya kupata hasara.  

Halmashauri zenye upungufu uliobainishwa zimeoneshwa katika 
Kiambatisho Na.21. 

Ninashauri menejimenti ya mamlaka za serikali za mitaa, kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI, kufanya jitihada za upatikanaji wa 
rasilimali zitazowezesha vitengo vya ukaguzi wa ndani kutimiza 
malengo. Hii itawezesha vitengo vya ukaguzi wa ndani kufanya 
tathmini huru ya udhibiti wa mifumo ya ndani; hivyo kuboresha 
uwajibikaji kwa wale waliopewa dhamana ya kusimamia rasilimali za 
umma. 

9.2 Tathmini ya Udhibiti wa Mifumo ya Ndani na Viashiria Hatarishi 

9.2.1 Mifumo ya udhibiti wa ndani kushindwa kugundua vihatarishi vya 
ubadhirifu vilivyoonekana katika malipo ya Sh. bilioni 1.23 

Katika mapitio ya miamala ya malipo yaliyofanyika Kupitia Mfumo wa 
Ulipaji Serikalini (MUSE) katika halmashauri ya wilaya Mpimbwe nilibaini 
malipo ya Sh.bilioni 1.23 yaliyofanyika kutoka akaunti ya mishahara (TSA-
PE) kugharamia shughuli mbalimbali ambazo hazikufanyika. 

Malipo haya yaliwezeshwa kupitia stakabadhi zisizokuwa halisi (dummy 
receipts) zilizotumwa katika Akaunti ya TSA - PE kufuatia malipo ya 
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mishahara kwa wafanyikazi, ambayo hufadhiliwa moja kwa moja na 
Hazina. Hatahivyo, halmashauri haikupitisha miamala ya ulinganifu wa 
hesabu ili kuingiza gharama ya mishahara katika akaunti ya mshahara. 
Badala yake, imefanya miamala ya malipo ambapo fedha taslimu 
zimelipwa kwa watu mbalimbali. 

Upungufu huu katika mfumo wa MUSE uliruhusu malipo ya udanganyifu 
kufanyika, ikionesha kushindwa kwa mifumo ya udhibiti wa michakato ya 
uidhinishaji wa malipo, kulikowezesha baadhi ya maofisa kushirikiana 
katika kufanya udanganyifu. Maelezo ya malipo yamefafanuliwa katika 
Kiambatisho Na. 22. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI, na Wizara ya Fedha kushirikiana katika 
kuimarisha udhibiti wa mfumo kwa kuhakikisha hautoi mianya ya 
ubadhirifu uliotokea. Aidha, ni muhimu kwa OR-TAMISEMI kufanya 
uchunguzi wa kina katika mamlaka zote za serikali za mitaa nchi nzima 
na kuchukua hatua za kinidhamu kwa watumishi wanaojihusisha na 
vitendo hivyo vya udanganyifu. 

9.2.2 Mapungufu ya muundo wa OR-TAMISEMI katika kusimamia Mfumo wa 
Malipo Serikalini (MUSE) na akaunti ya amana 
Kwa mujibu wa Sura ya 2.5.4 ya Mwongozo wa Taratibu za fedha (2021) 
wa Mhasibu Mkuu wa Serikali, inapendekezwa kwamba, serikali iwekeze 
katika hatua za udhibiti wa ndani ili kugawa kazi kati ya maeneo tofauti, 
hivyo kupunguza uwezekano wa makosa, matumizi mabaya, na 
ubadhilifu, pamoja na kuimarisha uwajibikaji. 

OR-TAMISEMI inawajibika kusimamia fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, ikiwa ni pamoja na kusimamia kumbukumbu za mifumo ya TEHAMA 
(MUSE-TAUSI), pamoja na kusimamia akaunti ya amana ya Mamlaka za 
serikali za mitaa (9921169787). Majukumu haya yapo chini ya uangalizi 
wa Idara ya Serikali za Mitaa - Fedha na yamekasimiwa kwa kitengo cha 
watu watano. Kitengo hiki kimepewa jukumu la kutoa msaada wa mfumo 
wa MUSE kwa Halmashauri zote 184, kufanya usuluhishi wa vitabu vya 
fedha na benki kwa akaunti tisa za halmashauri zote, na kurahisisha 
marekebisho na uhamisho wa fedha ndani ya account za halmashauri. 

Tathmini ya ufanisi wa kitengo ilionesha kukosekana kwa uteuzi rasmi na 
mgawanyo wa kazi, na hivyo kusababisha utata wa kimajukumu. Zaidi ya 
hayo, kutokuwepo kwa uanzishwaji rasmi ndani ya Kurugenzi ya Serikali 
za Mitaa - Fedha kumepelekea kukosekana kwa uwajibikaji. 
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Zaidi ya hayo, kwa kuwa kuna wafanyakazi watano pekee wanaosimamia 
shughuli za halmashauri 184, kitengo hicho kimeonekana kuwa na uhaba 
mkubwa wa wafanyakazi. Upungufu huu wa wafanyakazi umesababisha 
kutokuwa na usawa katika mzigo wa kazi, kuongeza hatari ya makosa na 
hatari za ubadhilifu, hususan katika uhamisho wa fedha na usuluhishi wa 
kibenki. Kwa hivyo, hii imesababisha ugawaji usio sahihi wa fedha, 
kutokamilika upatanishi wa kibenki, na kuchelewa kuhamisha fedha 
zinazovuka mwaka kwenda halmashauri husika. 

Pia, wafanyakazi wanaohusika na upatanishi wa kibenki pia 
wanashughulikia uhamisho wa fedha katika akaunti za halmashauri, hivyo 
kusababisha kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu. Upungufu huu 
huongeza hatari ya matumizi mabaya ya fedha za umma katika akaunti 
ya Amana, na kwa hivyo, kusababisha upotezaji wa mapato kwa serikali. 

Ili kukabiliana na masuala haya, ni muhimu kwamba, Mhasibu Mkuu  
wa Serikali na OR-TAMISEMI washirikiane kuanzisha kitengo cha 
usuluhishi wa kibenki kitakachofanya kazi kwa ufanisi na ubora 
unaohitajika, na kiwe na rasilimali watu ya kutosha, na mgawanyo wa 
madaraka. 

9.2.3 Upungufu katika mifumo ya udhibiti wa ndani na usimamizi wa 
vihatarishi 
Serikali ya Tanzania ilitoa waraka Na. HB.114/222/01/62 wenye lengo la 
kurekebisha mwongozo uliotolewa mwaka 2012 kwa ajili ya kuendeleza 
na kutekeleza mfumo wa kusimamia vihatarishi.  

Mwongozo ulisisitiza kwamba maofisa wa uhasibu wa sekta za umma 
wanawajibika katika utekelezaji na usimamizi bora wa viashiria vya 
hatari katika taasisi zao, ikiwamo kutambua, kufuatilia na kusimamia 
viashiria vya hatari zinazoweza kutokea na madhara yanayoweza 
kutokea. 

Nimefanya tathmini ya udhibiti wa mifumo ya ndani na usimamizi wa 
vihatarishi katika mamlaka za serikali za mitaa kwa mwaka wa fedha 
2022/23 na kubaini upungufu ufuatao: 

(i) Mamlaka tisa za serikali za mitaa hazikutunza au kuhuisha rejista 
za vihatarishi kwa ajili ya kuweka kumbukumbu na kufuatilia 
hatari zinazoweza kutokea ili kuchukua hatua za kudhibiti na 
kupunguza athari zinazoweza kutokea. Kutotunza rejista ya 
hatari kunaweza kuathiri uzingatizi wa miongozo na kanuni; 
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(ii) Mamlaka 12 za serikali za mitaa hazikuwa na udhibiti wa mifumo 
ya ndani kwa kiasi kinachoridhisha kutokana na kutofanyika kwa 
tathmini ya vihatarishi katika maeneo yenye viashiria vya 
danganyifu, kwenye taarifa za fedha na katika usimamizi wa mali. 
Hali hii inaweza kusababisha kuwa na taarifa zisiso sahihi; 

(iii) Mamlaka nne za serikali za mitaa hazikuwa na waratibu wa 
masuala ya vihatarishi ambao wangeweka msisitizo katika 
usimamizi wa vihatarishi kwa kutoa elimu kuhusu taratibu za 
udhibiti wa vihatarishi; 

(iv) Mamlaka 12 za serikali za mitaa hazikutayarisha sera ya 
usimamizi wa vihatarishi ili kutimiza malengo ya sera ya 
vihatarishi na kuweka msingi imara wa kuandaa mfumo jumuishi 
wa usimamizi wa kudhibiti vihatarishi. Pia, Mamlaka hizi 
hazikubainisha kanuni elekezi za usimamizi wa vihatarishi hali 
inayoweza kuathiri mfumo mzima wa udhibiti wa mifumo ya 
ndani; na 

(v) Mamlaka 10 za serikali za mitaa hazikufanya mafunzo kwa 
watumishi wake juu ya udhibiti wa vihatarishi pamoja na masuala 
ya ubadhirifu, ikiwamo kuwajengea uwezo juu ya udhibiti wa 
mambo hayo. 

Maelezo ya mamlaka za serikali za mitaa zenye upungufu uliobainishwa 
yameoneshwa katika Jedwali Na.66. 

Jedwali Na. 66: Upungufu katika udhibiti wa mifumo na viashiria vya hatari 

Na Halmashauri 

Kutok
uwapo 
kwa 

rejista 
ya 

vihata
rishi 

Kutokufan
yika kwa 
tathmini 

ya 
udhibiti 

wa 
mifumo 
ya ndani 

Kutokute
uliwa kwa 
waratibu 

wa 
masuala 

ya 
vihatarish

i 

Kutokuwa
po kwa 
sera ya 

usimamizi 
wa 

vihatarish
i 

Kutokuwaje
ngea 

watumishi 
uwezo na 

ujuzi juu ya 
masuala ya 
vihatarishi 

1.  H/Jiji Arusha   X    

2.  H/W Igunga   X X   X 

3.  H/W Karatu      X  

4.  H/Mji Kibaha   X x   

5.  H/W Malinyi   X  X  

6.  H/Mji Mbinga   X  X X 

7.  H/w Meru  x X    

8.  H/M Mpanda  X X X   

9.  H/W Ngorongoro  X X    

10.  H/M Singida   X    
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Na Halmashauri 

Kutok
uwapo 
kwa 

rejista 
ya 

vihata
rishi 

Kutokufan
yika kwa 
tathmini 

ya 
udhibiti 

wa 
mifumo 
ya ndani 

Kutokute
uliwa kwa 
waratibu 

wa 
masuala 

ya 
vihatarish

i 

Kutokuwa
po kwa 
sera ya 

usimamizi 
wa 

vihatarish
i 

Kutokuwaje
ngea 

watumishi 
uwezo na 

ujuzi juu ya 
masuala ya 
vihatarishi 

11.  H/W Ushetu  X  X  X 

12.  H/W Bagamoyo      X 

13.  H/W Chamwino   X   X 

14.  H/W Kaliua  X X   X 

15.  H/M Morogoro X   X X 

16.  H/W Mpanda  X   X X 

17.  H/W Mvomero     X  

18.  H/W Nanyamb  X  X X X 

19.  H/W Itilima     X  

20.  H/W Tarime   X  X  

21.  H/W Kibiti     X  

22.  H/W Nyanwgw’ale     X X 

23.  H/Mji Njombe     X  

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa husika 
kusimamia na kuhimiza utekelezaji wa sera na taratibu zilizowekwa 
juu ya mfumo wa usimamizi wa vihatarishi. Pia, mfumo wa usimamizi 
wa vihatarishi upitiwe mara kwa mara na kuboreshwa na watendaji 
wenye dhamana ili kuhakikisha kuwapo kwa ufanisi katika kufikia 
malengo katika utendaji. 

9.2.4 Upungufu uliobainishwa katika mifumo ya kihasibu na TEHAMA 

Agizo la 7(i) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 2009 linamtaka 
mkurugenzi wa halmashauri kuhakikisha mifumo ya kompyuta inafanya 
kazi. Pia, agizo la 11(2) linasisitiza mkurugenzi na mtunza hazina 
kuhakikisha ufanisi katika mfumo wa udhibiti wa ndani. 

Kwa mwaka wa fedha 2022/23 nimetathmini teknolojia ya habari 
(TEHAMA) na mifumo ya uhasibu katika halmashauri na kubaini upungufu 
ufuatao: 

(i) Mamlaka 12 za serikali za mitaa zilikuwa na uhaba wa watumishi 
katika kitengo cha TEHAMA, upungufu wa bajeti kwa kiwango cha 
57% hadi 100%, pamoja na uhaba wa vitendea kazi kama 
kompyuta na magari. Hali hii inaweza kusababisha kutokuwapo 
kwa mgawanyo wa kazi, hivyo kutofikia malengo ya halmashauri 
husika; 
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(ii) Mamlaka sita za serikali za mitaa hazikuwa na sera ya mifumo ili 
kufafanua kanuni na taratibu zinazopaswa kusisitizwa katika 
masuala ya TEHAMA, hivyo kusababisha ugumu katika kupima 
utendaji-kazi wa masuala yanayohusiana na TEHAMA; 

(iii) Hakukuwa na kamati ya kimkakati iliyoidhinishwa wala mpango 
mkakati katika masuala ya TEHAMA katika Mamlaka tisa za 
serikali za mitaa, jambo ambalo linaweza kusababisha 
kutotolewa kwa mwongozo juu ya masuala ya TEHAMA na 
kukosekana kwa ufuatiliaji wa ufanisi wa TEHAMA katika 
halmashauri; 

(iv) Mamlaka 18 za serikali za Mitaa hazikuratibu mipango ya 
kurejesha taarifa na huduma panapotokea majanga ili kujikinga 
na upotevu wa taarifa endapo yangetokea majanga kama vile 
moto, mafuriko au hitilafu za umeme. Mamlaka hizi za serikali za 
mitaa hazikuwa na muundo sahihi wa kuhakikisha kuwa mifumo 
ya TEHAMA inalindwa dhidi ya majanga ya uharibifu kwa 
kuhakikisha kuwapo kwa vifaa vya kutosha kama vile vifaa vya 
kuzima moto, mifumo ya kutambua kuwapo kwa moto na 
viyoyozi; na 

(v) Mamlaka 11 za serikali za mitaa hazikuwa zimetoa mafunzo kwa 
watumishi wake kuhusu TEHAMA na mifumo ya uhasibu ili 
kuhakikisha wana ujuzi wa kutosha katika kutatua changamoto 
mbalimbali za kimfumo zinazojitokeza. 

Upungufu katika udhibiti wa TEHAMA, ikiwamo mifumo ya uhasibu, 
umeoneshwa katika Jedwali Na.67. 

Jedwali Na. 67: Upungufu katika mifumo ya TEHAMA na uhasibu 

Jina la 
Halmashauri 
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w
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ti
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ba
 w

a 
w
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 w
a 

TE
H
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A  

Kukoseka
na kwa 
sera/ 

mpangom
kakati wa 
TEHAMA 

K u k o s e k a n
a  k w a  

k a m a t i  z a  
m i p a n g o m

i k a k a t i  

Kukosekana kwa 
mikakati ya 

kurudisha taarifa 
yakitokea 
majanga 

Kutokfa
nyika 
kwa 

mafunz
o 

H/Jiji Arusha  x    x X x 

H/Mji Bariadi  X    X X X 

H/Mji Igunga  X       

H/Mji Kibaha       X  

H/Mji 
Korogwe  

x     X X 

H/W Misungwi       X  

H/M Moshi  X   x  X  

H/M Mpanda    2 x  X x 
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Jina la 
Halmashauri 
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na kwa 
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mpangom
kakati wa 
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m i p a n g o m

i k a k a t i  

Kukosekana kwa 
mikakati ya 

kurudisha taarifa 
yakitokea 
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H/W Muheza   100 3     

H/W Mwanga       X  

H/W Nzega  X    X   

H/W Same     X  X  

H/W Siha       X  

H/W Sikonge      X  

H/W 
Bagamoyo  

 57   X X  

H/W 
Biharamulo  

     X X 

H/W Kaliua  X       

H/W Mbogwe       X  
H/W Mpanda      X   

H/W 
Nanyamba  

x   X  X X 

H/W Newala      X X X 

H/W Nzega  X       

H/W Rufiji      X   

H/Jiji Tanga  X  4    X 

H/W Urambo      X   

H/W Kasulu         

H/W Handeni  X     X X 

H/M Mafinga      X   

H/W Kibiti       X  

H/W Kisarawe  X      X 

H/M Morogoro     X    

H/W Busega   100 1 X   X 

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa husika 
kufanya juhudi za kuboresha vitengo hivyo kwa kutoa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wafanyakazi wa kitengo na kuwezesha upatikanaji 
wa vifaa vya TEHAMA ili kufikia malengo ya kuwa na udhibiti bora wa 
mifumo na utoaji huduma bora kwa jamii. 

9.2.5 Changamoto zilizobainika katika mabadiliko ya matumizi ya mfumo wa 
LGRCIS Kwenda TAUSI 
Tarehe 07 Februari 2023, makatibu tawala wa mikoa walitoa barua Na. 
FA.119/272/01/47 kuagiza menejimenti za halmashauri kuhama kutoka 
mfumo wa zamani wa taarifa za ukusanyaji wa mapato (LGRCIS) na 
kwenda kwenye mfumo mpya wa ukusanyaji mapato (TAUSI). 

Barua hiyo ilisisitiza kila halmashauri kutumia mfumo mpya katika 
ukusanyaji wa mapato ya vyanzo vyote, kusajili vifaa vyote 
vinavyotumika katika ukusanyaji (POS), pamoja na utoaji wa leseni na 
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vibali. Agizo hilo pia lilielekeza kwamba moduli zote katika mfumo mpya 
zitumike na matumizi ya mfumo wa LGRCIS yasitishwe kabla au tarehe 31 
Machi 2023. 

Nilifanya tathmini ya utekelezaji wa agizo hilo, utendaji kazi wa mfumo 
mpya, na ufanisi katika matumizi ya mfumo mpya, hasa katika kipindi cha 
mpito, na kubaini yafuatayo: 

(i) Kutokutumika kwa baadhi ya moduli za mfumo ambazo ni pamoja 
na mirabaha ya misitu, kodi za pango, ushuru wa zao la pamba, 
ada za usafi wa mazingira, tozo ya huduma, ada za maegesho na 
ada za zabuni, Hali hii inasababisha kuwapo kwa taarifa zisizo 
sahihi katika halmashauri husika, kwani makusanyo yatokanayo 
ya vyanzo hivyo hayatakuwa yamehesabika katika mfumo.  

(ii) Ucheleweshaji katika utoaji wa leseni za biashara hutokea 
kutokana na maombi kutakiwa kuidhinishwa na idara zaidi ya tatu 
(Idara ya Ardhi, Idara ya Afya, Idara ya Biashara). Hivyo 
inapotokea ucheleweshaji usio wa lazima katika idara moja 
unasababisha leseni kutokutoka kwa wakati, hali inayoathiri 
ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. 

(iii) Takwimu za wadeni ambazo hazijafanyiwa ulinganifu wakati wa 
kuhama kutoka mfumo wa zamani kwenda TAUSI, ambapo 
Sh.884,798,347 kwa H/W Misenyi; Sh. 673,727,504 kwa H/W 
Biharamulo; na Sh.1,528,219,585 kwa H/M Bukoba. Katika 
ukaguzi nilibaini kuwa wakati wa kuhama kutoka mfumo wa 
zamani kwenda mfumo mpya wa mapato hakukufanyika 
usuluhishi wa taarifa. 

Kusitishwa kwa matumizi ya mfumo wa LGRCIS kulisababisha 
kulimbikizwa kwa ankara zisizolipiwa katika kipindi cha kuanzia 
tarehe 1 Julai 2022 hadi tarehe 30 Juni 2023. Wadaiwa wengi na 
leseni zilizoisha muda wake hazijashughulikiwa, mathalani katika 
H/W Misenyi, H/W Biharamulo na H/M Bukoba. 

(iv) Mfumo hautoi nafasi kwa wadeni kulipa madeni yao, kwani 
unatoza ada kwa mwaka husika tu. Hii ni kwa sababu hakuna 
mwingiliano wa taarifa kati ya mfumo uliositishwa wa LGRCIS  na 
mfumo mpya wa TAUSI.  
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Kubainika kwa kasoro kwenye mfumo mpya wa mapato kunaashiria 
kuwapo kwa taarifa za makusanyo ya mapato zisizo sahihi. Hii inaweza 
kusababisha upotevu wa mapato katika mamlaka za serikali za mitaa 
husika. 

Ninazishauri menejimenti za halmashauri husika zikishirikiana na OR-
TAMISEMI kuchukua hatua stahiki katika kasoro zilizobainika. Hii 
inajumuisha uidhinishwaji na utolewaji wa leseni za biashara kwa 
wakati, matumizi ya mfumo kikamilifu na  matumizi sahihi ya 
vifungu/moduli za mfumo katika kuongeza ufanisi kwenye ukusanyaji 
wa mapato. 

Aidha, hatua zinapaswa kuchukuliwa kufuatilia taarifa za ambao 
hawakuwasilisha makusanyo na kuzihuisha katika mfumo mpya. Pia, 
jitihada zifanyike ili kukusanya madeni kutoka kwa wadaiwa 
waliobainika katika mfumo wa awali. 

9.2.6 Upungufu katika udhibiti wa usimamizi wa magari na kutotengeneza 
au kuuza magari chakavu 
Aya ya 14 ya Mwongozo wa Rasilimali za Umma [iliyorekebishwa mwaka 
2019] inamtaka kila ofisa masuuli kuhakikisha anaandaa mpango wa 
matengenezo na marekebisho ya mali, na kuhakikisha mali zinabaki 
katika hali nzuri, zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa, zinatoa 
huduma, na taasisi inanufaika kiuchumi. 

Nilifanya tathmini ya udhibiti wa mifumo ya ndani, hasa kuhusiana na 
magari, ambapo nilipitia rejista ya utunzaji, matengenezo pamoja na 
rejista ya mauzo ya magari. Nilibaini kuwa mamlaka 13 za serikali za 
mitaa zilikuwa na jumla ya magari mabovu 127 ambayo yameachwa bila 
kufanyiwa huduma za matengezo au kuuzwa kulingana na taratibu za 
uuzaji wa mali za umma. Hii ni kinyume na agizo la 45(1) la memoranda 
ya fedha za serikali ya mwaka 2009. 

Kutotengeneza magari kunaweza kuongeza uchakavu na kufupisha muda 
wa matumizi ya gari husika, hivyo manufaa yaliyotarajiwa huenda 
yasipatikane. Pia, kunaweza kupunguza utekelezaji wa shughuli ambazo 
zilipaswa kuwezeshwa na magari hayo; matokeo yake kuzorotesha 
utendaji wa uendeshaji wa halmashauri husika. 

Orodha ya halmashauri zenye magari chakavu imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na.68. 
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Jedwali Na. 68: Magari ambayo hayajafanyiwa matengenezo au kuuzwa 
Na. Jina la Halmashauri Aina ya Mali iliyoachwa bila 

kufanyiwa matengenezo 
Idadi 

1 H/W Mpimbwe  Magari 05 

2 H/W Mtama  Magari/Pikipiki 34 

3 H/W Mvomero Magari 09 

4 H/W Rufiji  Magari 08 

5 H/W Ulanga  Magari 19 

6 H/W Itilima  Magari 04 

7 H/W Ludewa  Magari 12 

8 H/W Kibiti  Magari 02 

9 H/W Geita Magari 03 

10 H/W Wang’ing’ombe  Magari 3 

11 H/W Busokelo  Magari 5 

12 H/W Mbeya  Magari 16 

13 H/W Rungwe  Magari 7 

 Jumla ya magari, mabasi na pikipiki mabovu yaliyoachwa bila 
kufanyiwa matengenezo 

127 
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SURA YA KUMI 

MFUKO WA WANAWAKE, VIJANA, NA WATU WENYE ULEMAVU 

 

 

 

 

10.0 Utangulizi 
 

Mwaka 1993, Serikali ilianzisha Mfuko wa Wanawake, Vijana na 
Watu wenye Ulemavu kwa ajili ya kuinua kiuchumi vikundi vya 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu waliokosa fursa ya 
kupata mikopo kutoka kwenye taasisi za fedha kwa sababu ya 
kutokuwa na dhamana. Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Serikali za 
Mitaa, katika kikao kimojawapo, ilijadili na kuazimia mamlaka za 
serikali za mitaa kuchangia asilimia 10 ya vyanzo vyake 
visivyolindwa kwenye Mfuko. 

Kwa vile maagizo hayo yalikosa msukumo wa kisheria, mamlaka 
zote za serikali za mitaa hazikuweza kuyatekeleza kikamilifu. 
Hivyo, mwaka 2019 Serikali ilifanyia marekebisho Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa, Sura 290, na kuongeza kifungu cha 37A 
ambacho kinaziagiza mamlaka za serikali za mitaa kutenga asilimia 
10 ya makusanyo ya vyanzo vyao kutoka katika mapato kwa ajili ya 
kutoa mikopo hii kwa uwiano wa 40% kwa wanawake, 40% kwa 
vijana, na 20% kwa watu wenye ulemavu. Miongozo hiyo 
ilirekebishwa tena mwaka 2021. 

Hata hivyo, pamoja na kutambua juhudi hizo, mfuko ulikumbana 
na changamoto nyingi, ikiwamo upotevu wa fedha uliofanywa na 
watumishi wa serikali au kutoa mikopo kwa vikundi hewa badala 
ya walengwa, hivyo kusababisha kutorejesha kwa mikopo. 

Baada ya kupokea taarifa ya mwaka kutoka kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 
2021/2022 mnamo tarehe  29 Machi 2023, Mh. Rais Dkt. Samia 
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Suluhu Hassan aliagiza yafanyike mapitio ya taratibu za utoaji 
mikopo, ikiwamo uwezekano wa kutoa mikopo kupitia benki. 

Kufuatia agizo hilo, Waziri Mkuu, Mheshimiwa Kassim Majaliwa, 
aliagiza mamlaka zote za serikali za mitaa nchini kusitisha utoaji 
wa mikopo kuanzia Aprili 2023. Usitishaji huo ulilenga kutoa muda 
kwa Serikali kuweka utaratibu mpya wa utoaji wa mikopo na 
kushughulikia changamoto zilizobainishwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

Hadi tarehe 30 Juni 2023, thamani ya mfuko kwa halmashauri 177 ilifikia 
Sh. bilioni 245.31, kama inavyoelezwa katika Kiambatisho Na.23. 

Kabla ya kusitishwa kwa utoaji wa mikopo mwezi Aprili 2023, mamlaka 
176 za serikali za mitaa zilitenga Sh. bilioni 62.69 kwa wanawake, vijana, 
na watu wenye ulemavu na kutoa mikopo ya Sh. bilioni 73.41 kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 kama ilivyobainishwa katika Viambatisho Na. 26 na 
27. 

Kwa kuzingatia uanzishwaji unaoendelea wa mfumo mpya wa usimamizi 
wa mfuko, sura hii inaangazia hitilafu zilizoonekana katika mwaka wa 
fedha wa 2022/23, kwa ajili ya Serikali kuzingatia. 

10.1 Michango ambayo haikuwasilishwa kwenye Mfuko wa Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu - Sh. bilioni 7.27 

Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa (Sura ya 290 
kilichorekebishwa mwaka 2019) kinaziagiza mamlaka za serikali za mitaa 
kutenga na kupeleka 10% ya makusanyo ya mapato yao kwenye Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu. 

Nilipokagua, nilibaini kuwa mamlaka 62 za serikali za mitaa zilishindwa 
kuchangia kikamilifu 10% ya mapato yao ya ndani kwenye mfuko huu. 
Jumla ya michango ambayo haijachangwa ilifikia Sh. bilioni 7.27, kama 
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.69. 

Jedwali Na. 69: Michango isiyowasilishwa kwenye Mfuko wa Vikundi 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M Ilemela 562,668,829 33 H/Mji Mbozi 82,417,720 
2 H/M Kinondoni 534,362,855 34 H/Mji Nzega 81,865,313 
3 H/W Chalinze 488,005,043 35 H/W Mpimbwe 73,138,218 
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Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

4 H/M Morogoro 344,420,326 36 
H/W 
Wanging’ombe 68,545,596 

5 H/W Morogoro 331,687,619 37 H/W Lushoto 68,036,233 
6 H/M Shinyanga 326,333,761 38 H/W Nkasi 63,939,663 
7 H/M Singida 295,984,497 39 H/W Chamwino 63,420,084 
8 H/M Kigamboni 260,064,641 40 H/W Bariadi 62,823,592 
9 W/W Rufiji 250,119,000 41 H/W Shinyanga 62,483,446 
10 H/M Ubungo 203,901,682 42 H/Mji Kibaha 57,656,252 
11 H/M Kigoma Ujiji 154,401,328 43 H/W Masasi 52,824,504 
12 H/W Muleba 137,204,552 44 H/W Mbarali 51,932,262 
13 H/W Manyoni 148,171,879 45 H/Mji Masasi 50,865,981 
14 H/W Mbinga 129,612,767 46 H/W Handeni 50,110,869 
15 H/W Korogwe 129,047,179 47 H/W Missenyi 48,770,501 
16 H/W Igunga 128,913,223 48 H/W Rorya 47,925,523 
17 H/Jiji Dar 123,383,880 49 H/W Songwe 44,643,307 
18 H/W Mbogwe 120,929,744 50 H/W Kaliua 43,898,419 
19 H/W Mufindi 119,155,989 51 H/W Momba 39,884,290 
20 H/W Maswa 118,040,304 52 H/W Mvomero 32,386,878 
21 H/Jiji Mwanza 107,178,580 53 H/M Iringa 30,000,000 
22 H/W Ngara 106,366,362 54 H/Mji Bunda 27,750,775 
23 H/W Meatu 105,109,924 55 H/Mji Njombe 26,955,615 

24 H/Mji 
Makambako 102,024,983 56 H/W Mkinga 26,541,217 

25 H/W Hanang’ 98,816,477 57 H/W Itigi 24,431,030 
26 H/W Kalambo 97,851,271 58 H/W Kiteto 23,592,245 
27 H/M Sumbawanga 92,684,792 59 H/W Kilindi 14,016,532 
28 H/W Rungwe 90,060,710 60 H/Mji Ifakara 12,124,614 
29 H/W Bariadi 87,961,945 61 H/W Ikungi 11,066,300 
30 H/W Mkuranga 87,924,817 62 H/W Kigoma 6,835,338 
31 H/M Mpanda 85,993,969 

Jumla 7,267,488,679 
32 H/W Chemba 85,427,986 

Jedwali Na.70 linaonesha mwenendo wa michango ya 10% ambayo 
haikuwasilishwa kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu kwa miaka mitatu mfululizo. 

Jedwali Na. 70: Mwenendo wa michango ambayo haikuwasilishwa 
Na. Mwaka wa fedha Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 2022/23 62 7,267,488,679 
2 2021/22 53 5,062,050,675 
3 2020/21 83 6,857,306,654 

Kushindwa kuwasilisha michango kunasababisha halmashauri kuwa katika 
hatari ya kuwa na madeni, kupunguza upatikanaji wa mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, na kupunguza ufanisi wa 
mfuko. 
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Ninapendekeza kwa OR-TAMISEMI na menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa husika kuhakikisha zinatenga na kuchangia10% ya 
mapato yake kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu kama sheria inavyotaka. 

10.2 Mikopo Iliyotolewa bila kuzingatia uwiano wa utoaji mikopo - Sh.bilioni 
38.81 
Kifungu cha 37A (1-2) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2019 (Sura ya 290, kilichorekebishwa mwaka 2019), pamoja na Kanuni ya 
4 (1-2) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa wanawake, 
Vijana na Watu wenye Ulemavu za mwaka 2019, inaeleza kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa zinapaswa kutenga 10% ya makusanyo ya mapato ya 
ndani ili kufadhili vikundi vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kwa uwiano wa 40% kwa wanawake, 40% kwa vijana, na 
20% kwa watu wenye ulemavu. 

Baada ya tathmini, nilibaini kuwa mamlaka 94 za serikali za mitaa zilitoa 
mikopo ya Sh. bilioni 38.81 kwa vikundi bila kuzingatia uwiano wa utoaji 
wa mikopo. Kiambatisho Na.26 kinatoa orodha ya mamlaka za serikali za 
mitaa husika. Utoaji wa mikopo bila kuzingatia matakwa ya kanuni 
iliyoainishwa kunaweza kuvinyima vikundi vingine fursa ya kuwezeshwa. 

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuzingatia sheria na kanuni zilizotajwa hapo juu ili kuhakikisha ufanisi 
katika utoaji na usimamizi wa mikopo kwa Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu. 

10.3 Mikopo ambayo haijarejeshwa kutoka kwenye vikundi - Sh. bilioni 
79.76 
Kanuni ya 10(1) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana, na Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2019 inaviagiza 
vikundi vyote vilivyokopeshwa kuanza kurejesha mikopo baada ya miezi 
mitatu toka siku waliyopata mkopo. 

Pia, kanuni ya 10(2) inataka marejesho yafanyike kila mwezi na kwa 
mujibu wa makubaliano kati ya halmashauri na kikundi cha wanufaika wa 
mkopo. Zaidi, kanuni ya 11(1) hadi (4) inaeleza taratibu za halmashauri 
kufuata endapo wanufaika wa mikopo wanashindwa kurejesha kiasi cha 
fedha kilichokopeshwa. 

Tathmini yangu ya utendaji wa mfuko ilibaini kuwa, hadi tarehe 30 Juni 
2023 wanufaika wa mikopo katika Mamlaka 151 za serikali za mitaa 
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walishindwa kurejesha jumla ya Sh. bilioni 79.76 toka kwenye mikopo 
iliyotolewa. Kati ya mikopo ambayo haijarejeshwa, kiasi cha Sh. bilioni 
27.67 ilikuwa mikopo iliyotolewa mwaka 2022/23, kama inavyofafanuliwa 
katika Kiambatisho Na.27. 

Kutorejeshwa kwa mikopo kulitokana na upande wa menejimenti 
kutofanya bidii ya kutosha katika kutekeleza kanuni zilizotajwa hapo juu.  

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI na menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa waimarishe udhibiti katika Mfuko wa Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu kwa kuhakikisha zinazingatia 
matakwa ya Kanuni ya 11 (1-4) za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019. Pia, 
zihakikishe wadaiwa wote wanarejesha mikopo yao. 

10.4 Mikopo inayodaiwa kwenye vikundi vilivyositisha shughuli za biashara 
- Sh. bilioni 5.70  
Kanuni ya 13 (1) (d)-(f) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 inamtaka 
ofisa maendeleo ya jamii wa mamlaka ya serikali za mitaa kufuatilia jinsi 
vikundi vinavyoendesha miradi, uwepo wa vikundi, urejeshaji wa mikopo 
iliyotolewa, kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kama ilivyokusudiwa, na 
kuratibu mafunzo kwa wana vikundi. 

Baada ya kufanya tathmini ya mikopo iliyotolewa kwenye vikundi, 
nilibaini kuwa halmashauri 46 zilikuwa na mikopo isiyolipwa ya jumla ya 
Sh. bilioni 5.70 kutoka kwa vikundi 1334 vilivyositisha shughuli zake kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 71. 

Jedwali Na. 71: Mikopo isiyorejeshwa na vikundi vilivyositisha biashara 

Na Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

Vi
ku

nd
i 

Kiasi (Sh.) Na Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

Vi
ku

nd
i 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kaliua 289 917,053,848 24 H/W Musoma 7 56,712,000 
2.  H/M Temeke 23 724,625,912 25 H/W Msalala 10 51,374,000 
3.  H/Jiji Dar  14 581,755,000 26 H/Mji Masasi 26 36,708,600 
4.  H/Jiji Dodoma 20 420,993,000 27 H/W Sikonge 52 34,619,500 
5.  H/W Kilosa 27 371,967,811 28 H/W Uvinza 18 32,365,700 
6.  H/W Urambo 113 294,988,778 29 H/W Rombo 10 31,505,271 
7.  H/W Njombe 84 274,955,000 30 H/W Bunda 10 22,266,500 
8.  H/M Shinyanga 23 249,760,319 31 H/M Iringa 3 20,575,000 
9.  H/W Mkuranga 63 177,859,890 32 H/M Tarime 4 20,488,000 
10.  H/W Liwale 25 141,003,529 33 H/M Nzega 8 20,437,000 
11.  H/W Nanyamba 73 133,145,100 34 H/W Bunda 15 20,205,200 
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12.  H/W 
Sumbawanga 

27 116,703,000 35 H/M Tabora 22 18,334,550 

13.  H/W Moshi 107 116,113,000 36 H/M Handeni 9 18,050,000 
14.  H/M Mtwara 32 101,342,050 37 H/W Butiama 5 17,600,000 
15.  H/M Kigoma 

Ujiji 
22 94,539,000 38 H/W Itilima 4 17,347,200 

16.  H/W Muleba 28 81,030,000 39 H/W Rorya 2 16,471,000 
17.  H/W Ludewa 5 78,200,000 40 H/W Siha 10 15,791,700 
18.  H/W Nyasa 21 77,507,368 41 H/Mji Mbulu 21 15,441,700 
19.  H/W Mwanga 21 73,282,300 42 H/Mji Mbinga 1 12,314,000 
20.  H/W Nkasi 29 68,657,711 43 H/W Manyoni 11 9,064,045 
21.  H/W Kilwa 6 66,985,774 44 H/W Meatu 8 8,877,000 
22.  H/M Musoma 5 62,669,000 45 H/M Sumbawanga 7 8,683,900 
23.  H/W Bukoba 12 62,094,200 46 H/M Bumbuli 2 7,021,519 
   Jumla    5,701,107,775 

Ninaishauri OR-TAMISEMI na menejimenti za halmashauri kuimarisha 
usimamizi na ufuatiliaji wa uendeshaji wa miradi na kutoa mafunzo 
kwa wana vikundi. Pia, wahakikishe fomu za maombi ya mikopo na 
maandiko ya miradi iliyopendekezwa na kuibuliwa na wanakundi 
inachunguzwa kwa kina kabla ya mikopo kutolewa. Pia, waripoti suala 
hilo kwa mamlaka za kiuchunguzi kwa ajili ya urejeshwaji wa mikopo 
hiyo. 

10.5 Mabadiliko ya miradi ambayo haikuidhinishwa na Kamati ya Kudumu 
ya Fedha, Mipango na Uongozi - Sh. bilioni 2.43 
Kanuni ya 9(1)(2) ya Kanuni za Kutoa na Kusimamia Mikopo kwa Makundi 
ya Wanawake, Vijana, na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 inaagiza 
mikopo itumike mahususi kwa miradi iliyoidhinishwa na Kamati ya 
Kudumu ya Fedha, Mipango na Uongozi. Vilevile, mabadiliko yoyote 
katika pendekezo la mradi yanahitaji kupata idhini kutoka kwa kamati 
hiyo.  

Nilibaini kuwa vikundi 216 kutoka katika halmashauri 24 vilibadilisha 
shughuli za miradi iliyoidhinishwa bila kupata kibali kutoka kwenye 
Kamati. Katika mikopo hiyo, Sh. bilioni 1.14 zinahusiana na mabadiliko 
ya miradi ndani ya vikundi na Sh. bilioni 1.29 wanavikundi waliamua 
kugawana fedha. Michanganuo imeoneshwa katika Jedwali Na.72. 

Jedwali Na. 72: Mabadiliko ya miradi ya vikundi bila idhini ya Kamati 

 Jina la 
Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

V
ik

un
di

 

Kiasi cha 
mkopo  Jina la 

Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

vi
ku

nd
i 

Kiasi cha 
mkopo 

   (Sh.)    (Sh.) 
Halmashauri ambazo vikundi viligawana 
mkopo 

Halmashauri ambazo vikundi vilibadili mradi 

1.  H/W Njombe  30 641,840,000 1.  H/Jiji Dar es 
Salaam  

14 662,755,000 
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 Jina la 
Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

V
ik

un
di

 

Kiasi cha 
mkopo  Jina la 

Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

vi
ku

nd
i 

Kiasi cha 
mkopo 

2.  H/W Musoma  30 183,352,950 2.  H/Jiji Arusha 11 157,900,000 
3.  H/M Kinondoni  12 75,020,000 3.  H/W Rungwe  10 138,500,000 
4.  H/Mji Tarime  10 69,000,000 4.  H/W Mbarali  14 109,000,000 
5.  H/W Kalambo  22 63,200,000 5.  H/W Serengeti  3 25,000,000 
6.  H/W Liwale  12 59,417,600 6.  H/W Mwanza  2 20,000,000 
7.  H/W Mkuranga  5 40,000,000 7.  H/W Shinyanga  5 19,012,000 
8.  H/Mji Mafinga  4 35,335,038 8.  H/M Morogoro  1 17, 800,000 
9.  H/W Ludewa  19 33,600,000 9.  H/M Ubungo  1 5,000,000 
10.  H/Jiji Dar es 

Salaam  
1 30,000,000 10.  H/M Mtwara  1 5,000,000 

11.  H/W Nzega  4 22,000,000  Jumla 62 1,142,167,0
00 

12.  H/W Mlele  2 19,000,000     
13.  H/M Kigamboni 2 11,000,000     
14.  H/W Nachingwea 1 10,000,000     
 Jumla 154 1,292,765,

588 
 Jumla Kuu  2,434,932,588 

Kuanzisha biashara ambayo haijaidhinishwa kunaweza kuifanya isiwe 
endelevu, hivyo kusababisha mikopo isiyolipika. 

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kwamba wanufaika wa mikopo wanatekeleza miradi 
iliyoidhinishwa. Endapo itaonekana kuna umuhimu wa kufanya 
mabadiliko, vikundi vitalazimika kuomba na kupata idhini kutoka 
kwenye Kamati. 

10.6 Fedha za WYD kwenye akaunti ya Amana ambazo hazijapelekwa 
kwenye akaunti ya Mfuko Sh. milioni 322.47 
Kanuni ya 22(1-2) ya utoaji na usimamizi wa mikopo ya Wanawake, 
Vijana, na Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2019 inaitaka kila mamlaka 
ya serikali ya mtaa kufungua na kuendesha akaunti maalumu ya mkopo 
katika mojawapo ya benki zinazotoa huduma katika eneo la mamlaka ya 
serikali ya mtaa, na mkurugenzi wa halmashauri kuwajibika kuhakikisha 
kuwa fedha zilizotengwa kwa ajili ya mikopo iliyotolewa chini ya kanuni 
hizi na marejesho ya mikopo zinawekwa kwenye akaunti maalumu ya 
mkopo. 

Tathmini yangu ilibaini salio la Sh. milioni 322.47 katika akaunti za amana 
kwa mamlaka sita za serikali za mitaa, ikijumuisha marejesho ya mikopo 
na salio la miaka ya nyuma. Hata hivyo, fedha hizi hazikuhamishwa 



 

108 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

kwenda kwenye akaunti maalumu za mfuko kama inavyotakiwa na Kanuni 
iliyotajwa hapo juu. Fedha hizo zimechanganuliwa katika Jedwali Na.73.  

Jedwali Na. 73: Fedha za Mfuko wa Vikundi katika akaunti ya Amana 
N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Maelezo 

1.  

H/M Singida  152,539,103 
 

Bakaa ya miaka ya nyuma katika akaunti ya 
Amana 

2.  

H/W Manyoni  11,776,000 Rejesho la mikopo Nov-Okt 2022 kutokana 
na tatizo la kimfumo kwenye TPLMIS 

3.  

H/M Mtwara  27,000,000 Bakaa ya miaka ya nyuma katika akaunti ya 
amana 

4.  

H/Jiji Arusha  53,704,575 Bakaa ya miaka ya nyuma katika akaunti ya 
amana 

5.  

H/W Kibaha  60,375,269 Bakaa ya miaka ya nyuma katika akaunti ya 
amana 

6.  

H/Mji Njombe  17,070,900 Rejesho la mikopo 

Jumla  322,465,847  

Fedha ambayo haijawekwa kwenye akaunti ya Mkopo inaweza kutumiwa 
vibaya. 

Ninapendekeza maofisa masuuli kuhamisha fedha za Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kutoka akaunti za amana 
kwenda kwenye akaunti maalumu za mfuko bila kuchelewa ili ziweze 
kufanya shughuli kusudiwa. 

10.7 Ukiukwaji uliobainika katika usimamizi wa mikataba 

a) Mikopo iliyotolewa kabla ya kuingia mkataba - Sh. bilioni 2.41 
Kanuni ya 8(2) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana, na Watu Wenye Ulemavu za mwaka 2019 inaelekeza 
kuwa baada ya kuidhinishwa kwa mkopo, mamlaka za serikali za mitaa 
zinatakiwa kuingia mikataba na vikundi husika kabla ya kutoa mkopo. 

Ukaguzi kuhusu uzingatiaji wa Kanuni hii ulibaini kuwa mamlaka 12 za 
serikali za mitaa zilitoa mikopo ya jumla ya Sh. bilioni 2.41 kwa vikundi 
248 vya wanufaika kabla ya kuingia mikataba, kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.74. 
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Jedwali Na. 74: Mikopo iliyotolewa kabla ya kusainiwa kwa mikataba 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vikundi Kiasi (Sh.) 
1 H/Mji Ifakara  46 481,855,290 
2 H/W Kilosa  25 335,532,101 
3 H/W Kaliua  27 306,374,000 
4 H/W Igunga 29 249,056,516 
5 H/W Muheza  28 236,500,000 
6 H/W Dodoma  10 220,769,600 
7 H/Mji Korogwe  32 193,500,000 
8 H/W Nsimbo  23 148,350,000 
9 H/W Mpimbwe 8 96,000,000 
10 H/W Urambo  6 82,057,000 
11 H/W Korogwe  6 39,000,000 
12 H/Mji Handeni  8 23,600,000 
  Jumla 248 2,412,594,507 

Kukosekana kwa mikataba kunamaanisha kuwa hakuna upande wowote 
unaofungwa kisheria, jambo linaloweza kusababisha kutokuelewana na 
kuleta migogoro siku za baadaye. 

b) Mikataba iliyosainiwa bila kuhakikiwa na mwanasheria wa 
halmashauri - Sh. bilioni 4.14  

Baada ya mapitio ya mikataba yenye jumla ya Sh. bilioni 4.14 kwa vikundi 
327, nilibaini halmashauri tatu ziliingia mikataba na vikundi vilivyopata 
mkopo toka Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu bila 
kuhakikiwa na mwanasheria wa halmashauri kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 75. 

Jedwali Na. 75: Mikataba isiyo hakikiwa na Mwanasheria 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 

Vikundi 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Temeke  275 3,913,074,327 
2.  H/W Singida  41 104,997,611 
3.  H/W Iramba  11 117,777,080 

  Jumla 327 4,135,849,018 

Kutekeleza mikataba isiyohakikiwa kunaongeza hatari ya kuweka vifungu 
vyenye utata, ukiukwaji wa matakwa ya kisheria, na kutolindwa ipasavyo 
maslahi ya pande zote mbili. 

c) Mikopo iliyotolewa kwa vikundi zaidi ya kiasi kilichoombwa - Sh. 
milioni 84.27 

Ulinganisho uliofanywa kati ya maandiko ya mikopo ya kikundi 
yaliyowasilishwa na kiasi cha mikopo iliyotolewa na halmashauri 
ulionesha kuwa Halmashauri 2 ziliidhinisha na kutoa mikopo kwa vikundi 
13 zaidi ya kiasi kilichoombwa kwa Sh. milioni 84.27, bila ushahidi 
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wowote wa kuhalalisha sababu za kutoa mikopo hiyo zaidi ya kiasi 
kilichoombwa kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 76. 

Jedwali Na. 76: Mikopo iliyotolewa zaidi ya kiasi kilichoombwa 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vikundi Mkopo (Sh.) 
1 H/M Temeke  12 64,271,713 
2 H/Mji Njombe  1 20,000,000 
Jumla 13 84,271,713 

Kutoa mikopo zaidi ya kiasi kilichoombwa kunatia shaka juu ya uadilifu 
wa viongozi wa halmashauri husika. 

Ninapendekeza halmashauri husika zihakikishe masuala yote ya 
kisheria yanashughulikiwa kikamilifu kabla ya fedha kutolewa. Hii 
itasaidia kupunguza migogoro inayoweza kutokea, kulinda maslahi ya 
pande zote mbili, na kuweka mfumo thabiti wa kisheria. Pia, kutoa 
mikopo kulingana na maandiko ya Miradi  ya kikundi yaliyowasilishwa, 
na ikihitajika kutoa zaidi ya kiasi cha mkopo ulioombwa, vikundi 
vitapaswa kutoa sababu zilizothibitishwa. 

10.8 Mapitio ya utendaji wa Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mikopo kwa 
Asilimia Kumi (TPLMIS) 

a) Upungufu wa TPLMIS 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mikopo kwa Asilimia Kumi ulianzishwa 
ili kukabiliana na changamoto zilizojitokeza katika utoaji wa mikopo, 
usimamizi na urejeshaji wa mikopo iliyotolewa kwa Wanawake, Vijana na 
vikundi vya watu wenye ulemavu. 

Mfumo huo ulianzishwa mahususi ili kupunguza msongamano wa wananchi 
katika ofisi ya halmashauri, kwani unaruhusu mtu yeyote kujiandikisha 
kutoka mahali popote.  

Pia, unazuia kurudiwa kwa majina ya vikundi kwa sababu mfumo huo 
ulikusudiwa kusajili jina la kikundi mara moja tu. Mfumo unasaidia 
kuweka kumbukumbu za vikundi kwa kuwa kitabu cha usajili tayari kipo 
kwenye mfumo na kuwazuia watu binafsi kuchukua mikopo mingi bila 
kurejesha mikopo iliyotolewa awali kwa vile mfumo unatumia namba za 
NIDA ambazo hukubali kuingizwa kwenye mfumo mara moja tu. 

Ukaguzi wa utendaji wa mfumo ulibainisha upungufu ufuatao kama 
ulivyofafanuliwa katika Jedwali Na.77. 



 

111 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Jedwali Na. 77: Upungufu  katika matumizi ya mfumo wa TPLMIS 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Maelezo 

1 H/Jiji Dar es 
Salaam, H/M 
Moshi, H/W 
Mwanga, H/W 
Kibaha, H/W 
Mbeya, H/W 
Mbarali, H/W 
Chunya, H/W 
Busokelo  
 
 
H/Mji Njombe 

Kutokuwapo kwa taarifa zinamzofaa mtumiaji wa 
TPLMIS 
 
Nilifanya ukaguzi wa taarifa zilizotolewa na TPLMIS, 
nilibaini kuwa mfumo hatoi taarifa ya malipo na marejesho 
ya mikopo na taarifa ya fedha zitakazowawezesha 
watumiaji kufanya kazi zao na kufikia malengo. 
 
Kwa mfano, ili kupata taarifa ya vikundi vilivyosajiliwa, 
mikopo iliyotolewa na taarifa za urejeshaji, wahusika 
wanatakiwa wafanye kazi nje ya mfumo kwa kunakili na 
kubandika data kwenye mfumo wa Excel kwa kuwa mfumo 
hauna vipengele vya kusafirisha. 

2 H/Jiji Dar es 
Salaam, H/Mji 
Kondoa, H/W 
Momba, H/W 
Chemba, H/W 
Misenyi, H/M 
Bukoba  

Kutopewa haki ya kutumia TPLMIS kwa Wafanyakazi 
Muhimu 
 
Wadau muhimu kama wakaguzi wa ndani hawajapewa haki 
kutumia mfumo wa TPLMIS 

3 H/Jiji Dar es 
Salaam  
 

Kutowiana kwa Taarifa katika TPLMIS 
 
Barua Na. AB.66/163/02/62 ya tarehe 02 Agosti 2022 
kutoka OR-TAMISEMI inaitaka halmashauri kutunza na 
kuboresha taarifa zote za wanufaika wa mkopo kupitia 
TPLMIS. Hata hivyo, nilibaini tofauti kati ya taarifa 
zilizohifadhiwa katika mfumo wa TPLMIS na daftari 
linalotunzwa na halmashauri 

4 H/M Kigamboni & 
H/W Ubungo & 
H/W Mwanga, H/W 
Bagamoyo, H/W 
Kisarawe, H/W 
Momba H/W 
Mbarali, H/W 
Busokelo, H/W 
Mafia 

Kutokuwa na haki ya kufanya marekebisho ya miamala 
yenye makosa katika mfumo wa mkopo wa TPLMIS 
 
Nilibaini kuwa watumiaji wa mfumo hawapewi haki ya 
kufanya marekebisho kosa linapotokea. 

5 H/W Kasulu,  
H/W Uvinza,  
H/W Kibiti,  
H/W Kibaha, na  
H/W Momba 

Tathmini ya maombi ya mkopo kutokufanyika kwenye 
mfumo 
 
Tathmini ya ombi la pendekezo kutoka kwa vikundi 
hufanywa nje ya mfumo na kamati maalumu ya mkopo 
badala ya kufanywa kwenye TPLMIS. 
 
Moduli ya usuluhishi kutotumika 
Nilibaini halmashauri tatu ambazo hazikutumia moduli ya 
usuluhishi inayoruhusu usuluhishi kufanywa kupitia mfumo 
wa kiasi kilichokusanywa na kilichowekwa kwenye akaunti 
ya benki dhidi ya kitabu cha fedha (Cashbook). 

6 H/W Mbozi, H/Jiji  
Mbeya 

Kiasi cha mikopo iliyotolewa na marejesho ya mikopo 
kilichooneshwa kwenye dashibodi na kilichooneshwa 
kwenye ripoti ya hali ya mikopo na urejeshaji kwenye 
mfumo wa  TPLMIS hutofautiana. 
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Mfumo wa TPLMIS kutotoa taarifa pamoja na utegemezi wa kutengeneza 
taarifa nje ya mfumo inaweza kuleta hatari za utengenezaji na utoaji wa 
taarifa zisizo sahihi na kusababisha utendaji usio na tija. 

Kuhifadhi kanzidata ya TPLMIS yenye data zisizo sahihi kunaleta wasiwasi 
juu ya usahihi wa taarifa za fedha. Pia, kunaweza kusababisha mikopo 
iliyotolewa kurejeshwa pungufu au kutorejeshwa kabisa. 

Bila kupewa haki ya kutumia mfumo wa TPLMIS, wakaguzi wa ndani 
hawawezi kufanya thamini na kutoa maoni kuhusu ufanisi wa mfumo. 

b) Usajili usiokamilika wa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu 

OR-TAMISEMI, kupitia barua yenye Na. AB 65/100/01/24 ya tarehe 12 
Julai 2022 iliziagiza halmashauri kusajili vikundi vyote vilivyo na mikopo 
isiyolipwa katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mikopo (TPLMIS) 
kabla ya tarehe 30 Julai 2022. 

Hata hivyo, tathmini yangu ya utekelezaji wa agizo hilo imebaini kuwa 
vikundi 802 katika Halmashauri 11 zilizokuwa na mikopo isiyorejeshwa 
yenye jumla ya Sh. bilioni 2.06 hazijasajili mikopo hiyo katika mfumo wa 
TPLMIS, kinyume na maelekezo yaliyobainishwa kwenye barua. Maelezo 
ya kina ya vikundi visivyosajiliwa yameoneshwa kwenye Jedwali Na.78. 

Jedwali Na. 78: Kutosajiliwa kwa mikopo  ya vikundi kwenye TPLMIS 
Na. Halmashauri Vikundi visivyosajiliwa Mkopo uliobaki (Sh.) 
1 H/Mji Kibaha  112 546,500,000 
2 H/W Nachingwea 226 464,900,256  
3 H/W Mbinga  49 315,379,799 
4 H/M Lindi  81 243,615,968  
5 H/W Moshi  42 146,830,889  
6 H/W Igunga  120 120,084,000 
7 H/W Nzega  98 109,208,900 
8 H/W Uyui  45 68,922,500 
9 H/W Rufiji 5 5,121,000 
10 H/W Songea  16 14,840,000 
11 H/W Mkuranga  8 22,261,630 
 Jumla 802 2,057,664,942 

Usahihi wa ripoti zinazotokana na mfumo unatia shaka kutokana na 
kukosekana kwa taarifa sahihi kuhusu salio la mikopo na vikundi 
vilivyopewa mikopo. 
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Ninapendekeza uongozi wa halmashauri, kwa kushirikiana na 
Sekretarieti za Mikoa, kuhakikisha kuwa taarifa za mikopo kwa vikundi 
vinavyodaiwa zinawekwa kwenye mfumo wa TPLMIS. 

10.9 Kutokuwapo kwa vikundi vilivyopewa mikopo ya Sh. bilioni 2.60 
Kanuni ya 13(1)(d-f) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2019 inamtaka 
ofisa maendeleo ya jamii wa halmashauri kufuatilia uendeshaji wa 
vikundi na kuwapo kwake, urejeshaji wa mikopo, kuhakikisha mikopo 
inatumika kama ilivyokusudiwa, na kuratibu mafunzo kwa vikundi. 

Sikuweza kuthibitisha kuwapo kwa vikundi 850 katika mamlaka 18 za 
serikali za mitaa zilizoripoti kutoa mikopo ya jumla ya Sh. bilioni 2.6 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.79. 

Jedwali Na. 79: Kutothibitishwa uwepo wa vikundi vilivyopewa mikopo 

Na Jina la 
Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

V
ik

un
di

 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Id
ad

i y
a 

V
ik

un
di

 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Dar es 
Salaam 

46 832,500,000 11 H/W Msalala  13 77,229,000 

2 H/W Igunga  156 402,056,896 12 H/W Kilolo  14 56,041,500 
3 H/W Karatu  119 209,931,500 13 H/W Bariadi  15 47,500,000 
4 H/W Kaliua  46 197,136,900 14 H/W Itigi   28 36,106,200 
5 H/W Masasi  118 164,732,050 15 H/W Ikungi  1 25,000,000 
6 H/M 

Shinyanga  
38 127,650,250 16 H/W Bunda  8 17,740,000 

7 H/W 
Serengeti  

75 116,148,900 17 H/W Newala  13 17,343,731 

8 H/W Nzega  88 90,807,300 18 H/M Singida  10 9,841,500 
9 H/W Musoma  52 84,592,411     
10 H/W Mbozi 10 82,896,000  Jumla ndogo B  102 286,801,931 
  Jumla Ndogo A 748 2,308,452,20

7 
 Jumla Kuu (A+B) 
  

850 2,595,254,138 

Hii inazua wasiwasi mkubwa kuhusu uwezekano wa matumizi mabaya ya 
fedha zilizokopwa; na pia inaashiria kutokuwapo kwa umakini katika 
kufanya tathmini ya kina kuthibitisha uwepo na uhalali wa vikundi vya 
mikopo kabla ya kutoa fedha. 

Kutokana na matokeo hayo, ninaishauri OR-TAMISEMI kutoa taarifa 
kwa mamlaka za uchunguzi na kuweka udhibiti ili kuhakikisha vikundi 
vyote vinavyopata mikopo vinatambulika na kufikiwa. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

TAMTHMINI YA MIRADI YA MAENDELEO  

 

 

 

 

11.0 Utangulizi 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, miradi mbalimbali ya maendeleo 
ilitekelezwa na mamlaka za serikali za mitaa, ambapo utekelezaji wake 
ni chachu kubwa ya ukuaji wa uchumi wa Tanzania. Kwa ujumla, miradi 
hii inafadhiliwa na serikali kuu, michango kutoka kwa wadau wa 
maendeleo, mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani, na michango ya 
jamii. 

Baadhi ya miradi na shughuli za maendeleo zilifadhiliwa na Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF), Programu ya Uboreshaji wa Elimu 
ya Sekondari Tanzania (SEQUIP), Programu ya Mafunzo ya Wanafunzi wa 
Msingi (BOOST), Kapu la Mama, TOZO,  Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), 
Mpango wa Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (GPE-LANES), 
Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (P4R), Mradi wa Maji, Afya na 
Usafi wa Mazingira Shuleni (SWASH), Mradi wa Maji, Afya na Usafi wa 
Mazingira (WASH), Uwajibikaji wa Taasisi kwa Jamii (CSR), Mapato 
yatokanayo na Vyanzo vya Ndani vya mamlaka za serikali za mitaa na 
Ruzuku ya Serikali Kuu. 

Wakati wa kufanya tathmini ya utekelezaji wa miradi, nilibaini kasoro 
mbalimbali kuhusiana na matokeo ya utekekelezaji wa miradi na taarifa 
za fedha kama inavyobainishwa hapa chini:  

11.1 Kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa miradi ya kurudisha kwa 
jamii (CSR) - Sh. bilioni 4.53 
Kifungu cha 105 (1), (2) na (4) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 inawataka 
wamiliki wa leseni za madini kuandaa mpango wa miradi ya uwajibikaji 
kwa jamii (CSR) na kuuwasilisha kwa mamlaka za serikali za mitaa katika 
eneo linalohusika. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 105(4) cha Sheria ya Madini, 
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Sura ya 123, kinaitaka halmashauri kusimamia utekelezaji wa mpango 
uliowasilishwa. 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa kampuni za uchimbaji madini hazikutoa 
jumla ya Sh. bilioni 1.72 kati ya Sh. bilioni 2.82 zilizopangwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya uwajibikaji kwa jamii (CSR) katika mamlaka za 
serikali za mitaa mbili. 

Pia, miradi yenye thamani ya Sh. milioni 360 haikutekelezwa na kampuni 
moja ya uchimbaji madini katika Halmashauri ya Wilaya Kishapu kutokana 
na kupunguzwa kwa bajeti ya CSR kwa mwaka wa fedha 2022/23. 
Kupungua huku kulisababishwa na kusitishwa kwa uzalishaji uliotokana na 
uharibifu wa kuta za bwawa la mgodi, na kusababisha kupunguzwa kwa 
bajeti kutoka Sh. bilioni 1.2 hadi Sh. milioni 840. Hata hivyo, kiasi 
kilichopunguzwa hakikujumuishwa katika bajeti ya CSR ya mwaka wa 
fedha 2023/24 kama inavyoelekezwa na Aya ya 11 ya hati ya makubaliano 
iliyosainiwa tarehe 6 Septemba 2022. 

Aidha, nilibaini Mamlaka nne za serikali za mitaa hazikutoa mwongozo 
kwa makampuni yanayoshughulika na uchimbaji wa madini katika maeneo 
yao. Hivyo, hali iliyosababisha makampuni hayo kutokuwa na mpango wa 
uwajibikaji kwa jamii wala kutotekelezwa kwa miradi inayotokana na 
uwajibikaji. Maelezo yameonesha kwenye Jedwali Na.80. 

Jedwali Na. 80: Upungufu katika utekelezaji wa miradi ya CSR 
Mamlaka za serikali za mitaa ambazo hazijatoa miongozo 
Na. Jina la 

Halmash
auri 

Jina la 
Kampuni 

Mahali 
kampuni 
inapofanyia 
shuhuli za 
uchimbaji 

Aina ya 
madini 

Maoni 

1 W 
H/Butia
ma  

CATA 
Mining 
Company 

Kiabakari Gold 
Mine 

Dhahabu Kampuni haijawasilisha 
mpango wake wa 
uwajibikaji kwa jamii 
Halmashauri haikuandaa 
muongozo pia, 
haikufanya ufuatiliaji 

2 H/W 
Kibaha  

Uchimbaji 
wa 
malighafi 
za ujenzi 

Kibaha  Malighaf
i a 
ujenzi 

Kutokuwasilisha mpango 
wa uwajibikaji kwa 
jamii. 
Hakuna mwongozo wa 
halmashauri 

3 H/W 
Ludewa 

Ludewa 
Maxcoal, 
Shamcoal 
companies
, and Blue 
Sky 

Usafirishaji wa 
makaa ya 
mawe kutoka 
vijiji vya 
Nkomang’omb

Makaa 
ya mawe 

Kutokuwasilisha mpango 
wa uwajibikajikwa 
jamii. 
Hakuna mwongozo wa 
halmashauri  
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Mamlaka za serikali za mitaa ambazo hazijatoa miongozo 
Na. Jina la 

Halmash
auri 

Jina la 
Kampuni 

Mahali 
kampuni 
inapofanyia 
shuhuli za 
uchimbaji 

Aina ya 
madini 

Maoni 

Internatio
nal 
Exploratio
n Ltd 

e, Luilo, 
Masimavalafu 

4 H/W 
Uvinza  

Nyanza 
Mines (T) 

H/W Uvinza Uchimba
ji wa 
chumvi 

Kutokuwasilisha mpango 
wa uwajibikaji kwa 
jamii, pia halmashauri 
haijatoa mwongozo 

Vilevile, nilibaini kuwa Kituo cha Mafunzo kwa Wafanyabiashara Wadogo 
na wa Kati kilichojengwa na kukamilika kwa thamani ya Sh. bilioni 2.42 
hakijaanza kutumika kwa kipindi cha miaka mitano katika Halmashauri ya 
Mji Geita. Maelezo ya kasoro zilizobainika yameoneshwa kwenye Jedwali 
Na.81. 

Jedwali Na. 81: Upungufu  katika utekelezaji wa miradi ya CSR 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Maelezo 
1 H/Mji Geita 2,417,436,714 Kituo cha mafunzo kilichojengwa kwa ajili ya 

wafanyabiashara wadogo na wa kati ambacho 
hakitumiki kwa kipindi cha miaka mitano. 

2 H/W Msalala 1,176,676,395 Kampuni ya madini haikutoa fedha 
zilizopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya CSR. 

  H/W Kishapu 540,000,000 Kampuni ya madini haikutoa fedha 
zilizopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya CSR. 

  

3 360,000,000 Kupunguzwa kwa bajeti ya CSR kutokana na 
kusimama kwa uzalishaji kulikotokana na 
kuvunjika kwa kingo za bwawa la amdini. 

4 H/W Butiama 40,000,000 Kutokuandaliwa na kuwasilsihwa kwa Mpango 
wa utekelezaji miradi ya CSR. 

Jumla 4,534,113,109   

Kutotekelezwa kwa miradi ya CSR na kutotumika kwa miradi iliyokamilika 
kunaweza kukwamisha azma ya serikali ya kuhakikisha jamii katika 
maeneo ya migodi inanufaika na uchimbaji wa madini katika mazingira 
yao. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI ihakikishe mamlaka za serikali za 
mitaa husika zinasimamia miradi yote ya CSR inayopangwa 
kutekelezwa na makampuni ya uchimbaji katika maeneo yao. Pia, 
naishauri menejimenti ya Halmashauri ya Mji Geita kuchukua hatua za 
kuhakikisha mradi uliokamilika unaanza kutumika ili jamii ipate 
manufaa yaliyokusudiwa. 



 

117 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Menejimenti za H/W Msalala na Kishapu zinapaswa kufuatilia ili 
kuhakikisha michango ambayo haikutolewa inatolewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi iliyopangwa; hivyo kuhakikisha jamii 
inayoizunguka migodi inanufaika kutokana na kuwapo kwa shughuli za 
kampuni za uchimbaji madini. 

11.2 Miradi ya maendeleo ya Mfuko wa Jimbo iliyotekelezwa pasipo 
kuibuliwa na jamii - Sh. milioni 452.44 
Kifungu cha 11 cha Sheria ya Mfuko wa Jimbo, Sura ya 96, kinaitaka 
Kamati ya Mfuko wa Jimbo kuidhinisha mapendekezo yote ya miradi 
kutoka kata zote za jimbo na miradi mingine yoyote ambayo kamati 
inaona kuwa na manufaa kwa jimbo.  

Nilibaini mamlaka nane za serikali za mitaa zilitumia  Sh. milioni 452.44 
za mfuko wa jimbo kwa shughuli ambazo hazikuibuliwa na jamii. Maelezo 
ya mamlaka za serikali za mitaa zenye miradi ambayo haikuibuliwa na 
jamii yameoneshwa katika Jedwali Na.82. 

Jedwali Na. 82: Miradi ya Mfuko wa Jimbo isiyoibuliwa na jamii 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/W Lushoto 140,202,000 
2. H/W Butiama  69,500,000  
3. H/W Nanyumbu 56,490,000 
4. H/M Musoma 55,124,700 
5. H/W Kongwa 50,000,000 
6. H/W Handeni 44,946,199 
7 H/W Ludewa  20,500,000  
8 H/W Hanag’ 15,678,500 
Jumla 452,441,399  

Kutokuzingatia matakwa ya Sheria ya Mfuko wa Jimbo na mkazo mdogo 
kwenye miradi inayoibuliwa na jamii wakati wa uchaguzi wa miradi ni 
miongoni mwa sababu za upungufu huu.  

Kutekeleza miradi ambayo haikuibuliwa na jamii kunaifanya jamii husika 
kutoshiriki kikamilifu katika utekelezaji wake. 

Ninazishauri mamlaka husika za serikali za mitaa kuzingatia matakwa 
ya Sheria ya Mfuko wa Jimbo, Sura 96, kwa kutekeleza shughuli 
zilizoibuliwa na wanajamii na kuidhinishwa na Kamati za Mfuko wa 
Jimbo. 
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11.3 Miradi Iliyotelekezwa kwa muda mrefu yenye thamani ya Sh. bilioni 
20.24 
Kanuni ya 114 (c) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inaitaka 
taasisi nunuzi kuwajibika kwa usimamizi madhubuti wa ununuzi wa 
bidhaa, huduma au kazi inazofanya na kufuatilia utekelezaji na 
ukamilishaji wa kazi kwa wakati kulingana na masharti ya kila mkataba. 

Tathmini ya hali halisi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ilibaini 
miradi ikiwa katika hatua mbalimbali za ukamilishaji katika mamlaka 18 
za serikali za mitaa yenye thamani ya Sh. bilioni 20.24 ikiwa 
imetelekezwa kwa kipindi cha muda kati ya miaka miwili hadi 21. Orodha 
ya mamlaka za serikali za mitaa zenye miradi iliyotelekezwa imeoneshwa 
kwenye Kiambatisho Na.28. 

Mipango duni, usimamizi duni wa miradi, mabadiliko ya vipaumbele vya 
serikali, na uhaba wa fedha ulichangia kutelekezwa kwa mradi hiyo. Hii 
inaashiria mgawanyo mbaya wa rasilimali, kukosekana kwa tija kwa 
jamii, na kutatiza uamuzi wa ufadhili kwa siku zijazo. 

Ninaishauri OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, 
kuweka mikakati ambayo itahakikisha miradi iliyotelekezwa 
inakamilika bila kuchelewa zaidi. Mamlaka husika za serikali za mitaa 
zifanye tathmini ya kazi zilizosalia kwa miradi iliyotelekezwa, kuweka 
kipaumbele cha kukamilisha miradi hiyo kabla ya kuanza mipya. Pia 
zinapaswa kufuatilia, kusimamia na kuhamasisha jamii juu ya 
kuchangia michango kwa ajili ya kukamilisha miradi iliyotelekezwa. 

Pia, ninaishauri Serikali kupitia OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha, 
kutoa fedha za kutosha kukamilisha miradi iliyotelekezwa na 
kuhakikisha katika siku zijazo, mipango na usanifu wa miradi hiyo 
inazingatia upatikanaji wa fedha ili ikamilike kwa wakati na kufikiwa 
malengo yaliyokusudiwa. 

11.4 Miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 11.21 imekamilika lakini haitumiki  
Tathmini yangu ya utekelezaji wa miradi kwa mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni 2023 ilibaini mamlaka 29 za serikali za mitaa zenye miradi ya 
thamani ya Sh. bilioni 11.21 ambayo imekamilika lakini haijaanza 
kutumika kama ilivyokusudiwa. 

Kutotumika kwa miradi husika kunatokana na uhaba wa rasilimali kama 
vile samani, vifaa-tiba, ukosefu wa umeme na maji, watumishi na vifaa 
vingine muhimu vya kufanyia kazi. Orodha ya mamlaka za serikali za 
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mitaa zenye miradi iliyokamilika lakini haitumiki imeoneshwa kwenye 
Kiambatisho Na.29. 

Ni maoni yangu kuwa kutokuwa na mipango mahsusi kabla ya utekelezaji 
wa miradi na ufinyu wa bajeti ni miongoni mwa sababu zinazokwamisha 
utoaji wa huduma kwa jamii inayolengwa mara miradi inapokamilika. 

Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuchukua hatua stahiki katika kuhakikisha kwamba miradi 
iliyokamilika inatumika ili kufikia lengo lililokusudiwa na kupata 
thamani ya fedha kutokana na matumizi yaliyofanyika. 

11.5 Fedha za Miradi ya Maendeleo zilizotumika kufadhili shughuli 
zisizokusudiwa Sh. bilioni 5.10 
Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 kinaelekeza bajeti ya 
serikali na taasisi ya umma iliyopitishwa kutumika tu kwa mujibu wa 
lengo lililokusudiwa na ndani ya kikomo kilichowekwa ndani ya makadirio 
ya serikali na taasisi ya umma. Pia, Agizo Na. 23(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linaelekeza kutumia fedha 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

Kinyume chake, nilibaini kuwa mamlaka 14 za serikali za mitaa zilielekeza 
jumla ya Sh. bilioni 5.10 zilizotengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
kufadhili shughuli ambazo hazikukasimiwa. Orodha ya mamlaka za 
serikali za mitaa zilizotumia fedha za miradi kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa imeoneshwa kwenye Jedwali Na.83. 

Jedwali Na. 83: Fedha za Miradi zilizobadilishwa matumizi 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Mwanza  3,046,565,098 
2 H/M Shinyanga   1,000,000,000  
3 H/M Singida  326,999,403  
4 H/M Musoma   132,594,823  
5 H/Jiji Tanga   120,117,620  
6 H/W Sengerema  105,174,906  
7 H/W Mkinga   101,189,729  
8 H/W Monduli   83,264,400  
9 H/W Pangani   58,213,496  
10 H/Mji Mbinga   44,920,000  
11 H/W Buchosa   25,611,500  
12 H/W Muheza  24,228,240  
13 H/W Ngorongoro   21,785,252  
14 H/W Bumbuli  11,626,300  

Jumla 5,102,290,767 
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Kubadilishwa kwa matumizi ya fedha za miradi kumeathiri utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo zilizopangwa; pia hii inaweza kuathiri malengo ya 
mamlaka za serikali za mitaa ya kutoa huduma bora kwa jamii. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI iziagize mamlaka za serikali za 
mitaa husika kuzingatia taratibu za usimamizi wa fedha ili kuzuia 
ubadilishwaji wa matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo bila 
kibali.  

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kuzingatia kasma za 
bajeti kwa kuainisha shughuli zote kwa kipaumbele ili kupunguza 
uhitaji wa kufanya mabadiliko ya matumizi wakati wa utekelezaji wa 
bajeti. 

11.6 Ucheleweshaji wa uanzishwaji wa miradi iliyopokea fedha yenye 
thamani ya Sh. bilioni 9.32 
Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinaelekeza pale 
ambapo bajeti ya serikali na taasisi ya umma imepitishwa, itatumika tu 
kwa mujibu wa lengo lililokusudiwa. 

Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini kuwa mamlaka 10 za serikali za mitaa 
zilichelewa kwa muda mrefu katika uanzishaji wa miradi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 9.32 kwa kipindi cha kati ya miezi minne hadi 20 baada ya 
kupokea fedha zilizotengwa. 

Ucheleweshaji uliokithiri wa utekelezaji wa mradi huongeza athari ya 
kuongezeka kwa bajeti kutokana na kupanda kwa gharama za vifaa vya 
ujenzi. Aidha, huenda malengo ya mradi yasifikiwe kama ilivyopangwa; 
hivyo, kuathiri faida zilizokusudiwa kwa wadau na walengwa. Maelezo ya 
miradi husika yanaoneshwa kwenye Kiambatisho Na.30. 

Naishauri OR-TAMISEMI kuhakikisha mamlaka za serikali za mitaa 
zinaweka mifumo na taratibu madhubuti katika kuhakikisha shughuli 
zote zilizopangwa na kutengewa rasilimali zinatekelezwa na 
kukamilika kwa wakati. 

Pia, ninaishauri OR-TAMISEMI kuhakikisha mamlaka za serikali za mitaa 
zinafanya tathmini juu ya upangaji wa miradi ili kubaini vikwazo 
vinavyoweza kujitokeza na kukabiliana na hatari zinazohusiana na 
utekelezaji wa miradi kwa kutenga muda ulio wazi, kufafanua 
majukumu, na kuweka malengo ya utekelezaji wa miradi. 



 

121 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

11.7 Kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa miradi yenye thamani ya 
Sh. bilioni 13.81 
Kanuni ya 114 (c) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaitaka 
taasisi nunuzi kuwa na usimamizi bora wa ununuzi wa bidhaa, huduma au 
kazi yoyote inayofanya na kuchukua au kuanzisha hatua za kurekebisha 
au kuadhibu ukiukwaji wa masharti ya mkataba. 

Kinyume chake, tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ilibaini kasoro mbalimbali kwenye miradi yenye thamani ya 
Sh. bilioni 13.81 bilioni iliyotekelezwa na mamlaka 14 za serikali za 
mitaa. Maelezo ya miradi iliyobainika kuwa na kasoro katika mamlaka za 
serikali za mitaa yameoneshwa katika Kiambatisho Na.31. 

Kasoro zilizoonekana zinachangiwa kwa kiasi kikubwa na usimamizi wa 
miradi usioridhisha, na wataalamu wa idara zinazohusika na utekelezaji 
wa mradi kutouunga mkono mradi kwa kiasi cha kutosha. Kuwapo kwa 
kasoro hizo kunaathiri ubora na ufanisi wa jumla wa miradi iliyotekelezwa 
pamoja na ustahimilivu wake wa muda mrefu. Pia, mamlaka za serikali 
za mitaa zinaweza kutumia gharama za ziada kurekebisha kasoro 
zilizoonekana. 

Ninapendekeza kwamba mamlaka za serikali za mitaa zihakikishe 
hatua zinachukuliwa kurekebisha kasoro zilizoonekana katika miradi 
husika. Pia, hatua zinapaswa kuchukuliwa kwa kuimarisha udhibiti wa 
ubora na ufuatiliaji wakati wa utekelezaji wa miradi. Hii itazuia kasoro 
hizo kujitokeza katika siku zijazo. 

11.8 Miradi isiyokamilika yenye thamani ya Sh. bilioni 272.88  
Kanuni ya 114(b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaitaka 
taasisi nunuzi kuwajibika kwa usimamizi bora wa ununuzi wa bidhaa au 
huduma ambayo inafanya na itafuatilia maendeleo na ukamilishaji wa 
kazi kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba. 

Katika ukaguzi, nilibaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 206.89 katika 
mamlaka 94 za serikali za mitaa ambayo haijakamilika hadi tarehe ya 
ukaguzi huu kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na.32. 

Pia, nilibaini kuwa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 20.78 
iliyotekelezwa na mamlaka 20 za serikali za mitaa haijakamilika licha ya 
kuisha kwa muda wa utekelezaji kama inavyofafanuliwa kwa kina katika 
Kiambatisho Na.33. 
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Aidha, tathmini ya maendeleo ya utekelezaji wa miradi dhidi ya muda wa 
mkataba uliokubaliwa ilibaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 45.21 
ambayo ilikuwa inatekelezwa kwa kasi ndogo katika mamlaka mbili za 
serikali za mitaa kutokana na ufuatiliaji mdogo na uhaba wa fedha kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.84. 

Jedwali Na. 84: Kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi 
Na. Halmashauri Maelezo ya mradi Kiasi (Sh.) 

1. H/Jiji Mwanza  Ujenzi wa Soko Kuu – Mwanza: tarehe ya 
kuanza kwa mkataba 19 Oktoba 2020 na 
tarehe ya awali ya kukamilisha mradi 
ilikuwa 18 Aprili 2022. 

25,272,127,777 

2. H/M Moshi Ujenzi wa Kituo cha Mabasi cha 
Kimataifa cha Moshi-Ngangamfumuni: 
Mkataba ulisainiwa 28 Januari 2019 na 
tarehe ya awali kukamilisha mradi 
ilikuwa 28 Januari 2021. 

19,932,910,740 

Jumla 45,205,038,517 

Kwa ujumla, kutokamilika kwa miradi hii kunachangiwa na kuchelewa na 
kutotolewa kwa fedha za kutosha, ucheleweshaji wa taratibu za ununuzi, 
usimamizi na ufuatiliaji hafifu wa miradi, na ushiriki mdogo wa jamii 
katika miradi inayotekelezwa kwenye ngazi za chini za mamlaka za 
serikali za mitaa. 

Kutokamilisha miradi hii kwa wakati kunaweza kusababisha kuongezeka 
kwa gharama kutokana na kuongezeka kwa bei ya vifaa vya ujenzi 
kunakochangiwa na mfumuko wa bei. Aidha, kuchelewa kukamilika kwa 
miradi kunainyima jamii inayoizunguka miradi husika manufaa 
yaliyokusudiwa. 

Ninapendekeza kwamba, OR-TAMISEMI, kupitia mamlaka za serikali za 
mitaa, kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa mradi kwa kutembelea 
maeneo ya miradi mara kwa mara, kuandaa taarifa za maendeleo ya 
utekelezaji, na kufanya tathmini ya utekelezaji ili kubaini vikwazo na 
kuchukua hatua za kurekebisha. Aidha, menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa zinashauriwa kuhamasisha jamii kuchangia katika 
utekelezaji wa miradi inayotekelezwa katika ngazi za chini. 

Vilevile, ninaishauri Serikali, kupitia OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha, 
kufanya tathmini ya kina ya miradi inayotekelezwa na mamlaka za 
serikali za mitaa na kutoa kiasi cha fedha kinachohitajika ili 
kuwezesha utekelezaji wa miradi ili hiyo kuepusha kuchelewa kwa 
ukamilishaji wake. 
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11.9 Miradi isiyotekelezwa kutokana na ufinyu wa bajeti - Sh. bilioni 20.57 
Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 kinaelekeza bajeti ya 
serikali na taasisi ya umma iliyopitishwa kutumika tu kwa mujibu wa 
lengo lililokusudiwa. 

Hatahivyo, mapitio ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 
2022/23 yalibaini kuwa shughuli za miradi ya maendeleo yenye thamani 
ya Sh. bilioni 20.57 hazikutekelezwa katika mamlaka 53 za serikali za 
mitaa kutokana na kutokutolewa kwa fedha na hazina, washirika wa 
maendeleo, na mapato ya vyanzo vya ndani vya mamlaka za serikali za 
mitaa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. Maelezo yameoneshwa kwenye 
Kiambatisho Na.34. 

Kutokutolewa kwa fedha kulingana na bajeti iliyoidhinishwa 
kunahusishwa na kutofikiwa kwa malengo ya ukusanyaji wa mapato na 
uwekaji wa malengo yasiyo na uhalisi wakati wa uandaaji wa bajeti na 
mamlaka husika. Miradi iliyopangwa haikutekelezwa kikamilifu, hivyo 
manufaa yaliyokusudiwa kwa walengwa hayakufikiwa. 

Ninaishauri Wizara ya Fedha kuendelea kutathmini utekelezaji wa 
bajeti dhidi ya mapato na matumizi halisi ili kubaini tofauti zozote 
kwenye bajeti iliyopangwa na kuchukua hatua stahiki za kurekebisha. 
Wizara ya Fedha inapaswa kuimarisha juhudi zinazoendelea za serikali 
za kuongeza ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo mbalimbali ili 
kufikia malengo ya taifa ya bajeti. 

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kuzishughulikia athari 
zinazotokana na kutokutolewa kwa fedha kulingana na bajeti na 
kujumuisha katika bajeti zijazo shughuli ambazo hazikutekelezwa 
kutokana na uhaba wa fedha.  

11.10 Kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 
kutumia Rasilimali za Ndani (Force Account) - Sh. bilioni 7.7 

Tarehe 22 Mei 2020, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
ilitoa mwongozo wa kutekeleza miradi kwa kutumia rasilimali za ndani 
kwa taasisi nunuzi nchini Tanzania. Madhumuni ya jumla ya mwongozo 
huo ni kuziongoza taasisi nunuzi (PEs) juu ya matumizi sahihi ya rasilimali 
za ndani katika kutekeleza miradi; huku madhumuni mahususi yakiwa ni 
kuweka taratibu za ununuzi wa nguvu kazi na vifaa vya ujenzi; na kutumia 
rasilimali mbalimbali zilizopo ndani ya taasisi. 
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Tathmini ya miradi ya maendeleo iliyotekelezwa chini ya matumizi ya 
rasilimali za ndani niliyoifanya katika mamlaka za serikali za mitaa tano 
ilibaini kasoro kadhaa kama inavyoelezwa hapa chini:  

(i) Miradi ya maendeleo yenye thamani ya Sh. bilioni 6 
iliyotekelezwa bila kuteuliwa kwa meneja wa mradi na timu ya 
utekelezaji  

Nilibaini miradi 28 yenye thamani ya Sh. bilioni 6 ambayo 
ilitekelezwa katika Halmashauri ya Wilaya Kigoma kwa kutumia 
rasilimali za ndani bila kuteuliwa kwa meneja na timu ya 
utekelezaji kwa ajili ya kusimamia miradi hiyo. 

Hii ni kinyume na matakwa ya Aya ya 9 na 10 ya Mwongozo wa PPRA 
wa kutekeleza miradi kwa kutumia rasilimali za ndani kwa taasisi 
nunuzi Tanzania wa mwaka 2020 ambao unaagiza uteuzi wa meneja 
wa mradi na timu ya utekelezaji kusimamia utekelezaji wa mradi. 

(ii) Mradi wa ujenzi wa madarasa wenye thamani ya Sh. milioni 775 
uliotekelezwa kinyume na usanifu wa mradi ulioidhinishwa 

 Katika ukaguzi, nilibaini kuwa mradi wa ujenzi wa vyumba vya 
madarasa wenye thamani ya Sh. milioni 775 katika Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza ulitekelezwa kinyume na usanifu wa mradi 
ulioidhinishwa bila kibali cha mabadiliko hayo.  

Usanifu wa awali wa ujenzi wa madarasa uliainisha ujenzi wa 
madarasa ya muundo wa ghorofa badala ya muundo wa mlalo. Hata 
hivyo, wakati wa hatua ya utekelezaji, mabadiliko yalifanywa 
kwenye usanifu bila kuwapo kwa sababu za msingi. Mathalani, 
muundo wa madarasa 12 kati ya 29 yalijengwa katika usanifu wa 
mlalo badala ya ghorofa kama ilivyopendekezwa hapo awali. 

(iii) Vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 424.36 
vilivyotelekezwa kwa miezi 15 

Halmashauri ya Jiji la Tanga ilinunua vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh. milioni 424.36 kwa ajili ya ujenzi wa Soko la 
Machinga. 
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Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa vifaa hivi vilikuwa 
vimeachwa bila kutumika, huku vikiathirika kwa mvua na jua, kwa 
takribani miezi 15. 

(iv) Ununuzi wa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 
290.65 zaidi ya mahitaji  

Vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 290.65 vilinunuliwa 
zaidi ya mahitaji yaliyobainishwa kwenye jedwali la makisio ya 
vifaa vya ujenzi wa miradi katika Halmashauri ya Manispaa 
Shinyanga. Miradi hiyo ilijumuisha ujenzi wa jengo la utawala, soko 
kuu, idara ya matibabu ya dharura, na Soko la Ngokolo.  

Utaratibu huu wa ununuzi unakiuka matakwa ya Aya ya 24.2 ya 
Mwongozo wa PPRA wa kutekeleza miradi kwa kutumia rasilimali 
za ndani kwa taasisi nunuzi wa mwaka 2020. 

(v) Ununuzi wa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. milioni 
246.43 bila kuidhinishwa na meneja wa mradi 

Nilibaini kuwa ununuzi wa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. 
milioni 246.44 katika vituo vitatu vya afya katika Halmashauri ya 
Wilaya Bumbuli ulifanyika bila ya kupata kibali cha meneja wa 
mradi, kinyume na matakwa ya Aya ya 24.2 ya Mwongozo wa PPRA 
wa kutekeleza miradi kwa kutumia rasilimali za ndani kwa taasisi 
nunuzi Tanzania. 

Kasoro zilizobainika zilichangiwa na utendaji usioridhisha wa watumishi 
katika idara ya ujenzi na idara zingine za halmashauri zenye wajibu wa 
kusimamia miradi inayotekelezwa kwa kutumia rasilimali za ndani ya 
taasisi. Sababu za kutokea kwa kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa 
miradi kupitia matumizi ya rasilimali za ndani ni: upungufu katika 
usimamizi wa miradi, michakato ya ununuzi, na ukosefu wa utaalamu 
katika usimamizi wa fedha miongoni mwa maofisa wa ngazi za chini.  

Usimamizi duni wa miradi inayotekelezwa kupitia matumizi ya rasilimali 
za ndani husababisha kazi zisizokuwa na ubora, hasara kutokana na 
ununuzi wa vifaa kupita mahitaji, na ucheleweshaji wa kukamilika kwa 
miradi. 
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Ninapendekeza OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na menejimenti za 
mamlaka za serikali za mitaa, kufanya yafuatayo:  

(a) Kutoa mafunzo ya kina na kuandaa programu za kuwajengea 
uwezo watumishi wanaohusika katika utekelezaji wa miradi, 
kwa kuangazia usimamizi wa miradi, michakato ya ununuzi, 
usimamizi wa fedha, na ujuzi wa kitaalamu kulingana na 
majukumu yao; 

(b) Kuhakikisha usimamizi wa karibu na wa kina wa miradi 
inayotekelezwa katika ngazi za chini kwa kutengeneza mifumo 
thabiti ya kufuatilia maendeleo ya mradi, matumizi ya fedha na 
viwango vya ubora; 

(c) Kuboresha taratibu za ununuzi ili kuongeza uwazi, ufanisi na 
uzingatizi wa taratibu za ununuzi. Pia, kutekeleza hatua za 
kuzuia ununuzi kupita kiasi na kupunguza dosari zinazohusiana 
na ununuzi; 

(d) OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora zifanye tathmini ya mahitaji 
na kuajiri watumishi wenye sifa zinazoendana na usimamizi wa 
miradi ili kusimamia miradi yote inayotekelezwa kwa njia ya 
kutumia rasilimali za ndani ya taasisi katika halmashauri na 
ngazi za chini. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

UFANISI WA KIUTENDAJI KATIKA SEKTA YA ELIMU 

 

 

 

 

12.0 Utangulizi 
OR-TAMISEMI ina jukumu la kusimamia ubora wa elimu ya awali, msingi, 
sekondari, watu wazima na elimu isiyo rasmi Tanzania Bara ili kuhakikisha 
kuwa elimu bora inatolewa. Ili kufanikisha lengo hili, inatakiwa kuwa na 
rasilimali za kutosha kama walimu wenye uwezo, na miundombinu kama 
vile madarasa na vifaa vya kufundishia. 

Ili kufikia malengo hayo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imekuwa ikiandaa Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (ESDP) na 
Sera ya Elimu na Mafunzo. Mifumo hii ya kimkakati imeandaliwa ili 
kushughulikia mahitaji anuai katika sekta ya elimu kwa kuzingatia 
mahitaji ya kijamii, kiuchumi na kiteknolojia. 

Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (ESDP) inatokana na vipaumbele 
vya vya Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025. Dira hii imejikita katika 
kufafanua vigezo vya maendeleo ya sekta ya elimu kupitia mipango ya 
maendeleo ya miaka mitano, ambapo utekelezaji wa mpango wa sasa ni 
awamu ya III kuanzia mwaka 2021/22 hadi 2025/26. 

Serikali, kupitia Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, iliandaa Sera ya 
Taifa ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuweka vipengele 
vitakavyotekelezwa ili kufikia malengo kusudiwa katika mipango ya 
maendeleo.  

Kuibuka kwa changamoto katika utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya mwaka 2014 kulitokana na mabadiliko ya kijamii, kiuchumi, sayansi na 
teknolojia; pamoja na Serikali ya Tanzania kuridhia mikataba ya kikanda 
na kimataifa kuhusu elimu na mafunzo. Hivyo, Serikali, kupitia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ililazimika kuifanyia marekebisho Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuja na Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2014 toleo la 2023. 
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Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa utendaji wa mamlaka za 
serikali za mitaa na OR-TAMISEMI katika usimamizi wa sekta ya elimu 
ndani ya mamlaka yake kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Elimu na Mafunzo 
ya mwaka 2014. Yafuatayo ni maeneo yanayohitaji maboresho: 

12.1 Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kutotoa fedha kiasi cha Sh. 
bilioni 1.25 kwa ajili ya elimu bila malipo 

Aya ya 1 & 2 ya waraka wa ruzuku kwa shule za serikali kuhusu utoaji wa 
elimu bila malipo wenye Na. DC.297/507/01/39 (kwa shule za msingi) na 
Na. DC.297/507/01/40 (kwa shule za sekondari) uliotolewa tarehe 28 
Desemba 2015 unaitaka serikali kutoa fidia ya Sh. 10,000 na Sh. 25,000 
kwa kila mwanafunzi kwa mwaka kwa shule za msingi na sekondari 
mtawalia. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Serikali haikutoa Ruzuku ya fedha za 
kugharamia elimu bila malipo Sh. bilioni 1.25 kati ya Sh. bilioni 11.83 
zilizohitajika katika mamlaka za serikali za mitaa 15. Orodha ya mamlaka 
za serikali za mitaa zilizopokea fedha pungufu imeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 35. 

Kutolewa kwa fedha pungufu kunaathiri uwezo wa shule kupata mahitaji 
na vifaa muhimu vya kufundishia na kujifunzia, na kufanya ukarabati wa 
miundombinu ya kutolea elimu.  

Ninapendekeza Wizara ya Fedha, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na OR-TAMISEMI kuhakikisha fedha zilizoidhinishwa kwa 
ajili ya kugharamia utoaji wa elimu bila malipo zinapelekwa katika 
mamlaka za serikali za mitaa ili kuimarisha mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia kwa utoaji bora wa elimu nchini. 

12.2 Upungufu wa miundombinu katika shule za msingi na sekondari 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 hadi 2025/26) 
umebainisha malengo muhimu katika elimu yanayotakiwa kufikiwa 
ifikapo mwaka 2026. Malengo hayo ni: kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia katika shule za msingi na sekondari kwa kujenga 
vyumba vya madarasa; kununua madawati na vitabu vya kiada; kuboresha 
uwiano wa vyoo; na kuboresha mazingira ya kazi kwa walimu katika ngazi 
zote(ikiwemo kutoa malipo yenye tija na makazi karibu na maeneo ya 
kazi). 
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Pamoja na jitihada za Serikali za kukabiliana na tatizo la upungufu wa 
miundombinu katika shule kwa kujenga shule mpya na kukarabati vyumba 
vya madarasa kwa shule zenye msongamano wa wanafunzi, pia jitihada 
kubwa zimefanyika kuboresha nyumba za walimu, mabweni na hosteli za 
wanafunzi, miongoni mwa mambo mengine. 

Tathimini ya utoshelevu wa miundombinu katika shule za msingi na 
sekondari ilibaini kuwa mamlaka 18 za serikali za mitaa zilikuwa na 
upungufu wa miundombinu mbalimbali kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.85,  Kiambatisho Na.36 na Kiambatisho Na.37. 

Jedwali Na. 85: Upungufu wa miundombinu 
Idara Aina ya Miundombinu Mahitaji Kilichopo Upungufu 
Shule za 
Msingi 
  
  
  
  
  
  
  

Viti na Meza  1,245   8,955   12,290  
Madarasa  24,666   13,628   11,038  
Madawati  309,161   224,334   84,827  
Vyoo vya wanafunzi  41,827   20,434   21,393  
Vyoo vya walimu  484   111   373  
Nyumba za walimu  20,052   4,296   15,756  
Ofisi za walimu  1,297   680   617  

Bwalo la chakula  186   15   171  
     

Shule za 
Sekondari 
  
  
  
  
  
  
  

Madarasa  168,581   162,230   6,351  
Madawati  4,869  4,514   355  
Vyoo vya wanafunzi 7,334   4,657   2,677  
Vyoo vya walimu  283   222   61  
Nyumba za walimu  17,503   10,668   6,835  
Ofisi za Walimu  703   254   449  
Mabweni  819   355   464  
Maabara 1,146 727 416 
Bwalo la Chakula  151   39   112  

Chanzo: Tarifa za Idara ya Elimu ya Msingi na Sekondari 

Msongamano katika madarasa na mabweni; uwiano usiosawia wa vyoo 
kwa idadi ya wanafunzi; pamoja na uhaba wa maabara, viti, meza, na 
madawati huathiri mazingira ya kujifunzia. Aidha uhaba wa nyumba za 
walimu, ofisi na samani huathiri mazingira ya kufundishia, hatimaye 
huathiri ufaulu wa wanafunzi. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha, itoe fedha kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa ili kuondoa au 
kupunguza upungufu wa miundombinu. Pia, wahakikishe wanaweka 
mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya kuimarisha 
utoaji wa elimu bora. 
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12.3 Upungufu wa walimu katika shule za msingi na sekondari 
Awamu ya III ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021 hadi 
2025/26 unaeleza kuwa uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi katika shule 
za msingi unatakiwa kuwa 1:50 (mwalimu mmoja kwa wanafunzi 50) na 
kwa shule za sekondari kuwa 1:20 (mwalimu mmoja kwa wanafunzi 20) 
hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2026. 

Tathmini niliyofanya katika uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi katika 
mamlaka 13 za serikali za mitaa nilibaini kuwa, kati ya walimu 32,406 
wanaohitajika kwa shule za msingi na sekondari, kulikuwa na walimu 
20,076. Takwimu hii inamaanisha kuwapo kwa upungufu wa walimu 
12,330 sawa na 38% kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.86 na 
Kiambatisho Na.38. 

Jedwali Na. 86: Upungufu wa walimu 
Na Shule Mahitaji  Waliopo Upungufu Upungufu (%) 
1.  shule za msingi 24,609 14,622 9,987 41 
2.  shule za sekondari 7,797 5,454 2,343 30 
 Jumla 32,406 20,076 12,330 38 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 

Upungufu wa walimu unatokana na serikali kutoajiri idadi ya kutosha ya 
walimu, sambamba na ongezeko la idadi ya wanafunzi, kupungua kwa 
idadi ya walimu kunakotokana na kustaafu katika utumishi wa umma, 
vifo, na kuacha kazi kwa sababu mbalimbali kama vile mazingira 
yasiyovutia katika kufanya kazi, ujira usivutia, na kukosekana motisha. 

Upungufu wa walimu niliobaini katika mamlaka 13 za serikali za mitaa 
una athari za moja kwa moja katika ufaulu duni wa wanafunzi wa shule 
za umma. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-
Utumishi na Utawala Bora, ipeleke walimu katika shule zilizoathirika 
zaidi na upungufu. Aidha, serikali inashauriwa kuweka juhudi zaidi 
katika kuboresha mazingira ya kufundishia kwa kujenga nyumba za 
watumishi, madarasa, na kusambaza vifaa vya kufundishia, kuboresha 
stahiki za walimu kama mishahara, kulipa madeni na kutoa motisha ili 
kuvutia walimu kuendelea na utumishi. 

Pia, Serikali inapaswa kuwekeza katika miundombinu ya TEHAMA ili 
kuweza kutoa elimu mtandao (e-learning) ambayo itatoa fursa ya 
ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi kwa upana zaidi kutoka katika 
chanzo kimoja. 
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12.4 Kutotenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya ruzuku ya uendeshaji na 
chakula kwa shule za msingi na sekondari - Sh. bilioni 2.47 
Aya ya 1 & 2 ya Waraka wenye nambari ya kumbukumbu 
DC.297/507/01/39 (kwa shule za msingi) na Na. DC.297/507/01/40 (kwa 
shule za sekondari) ya tarehe 28 Desemba 2015, kwa ajili ya kutoa elimu 
bila malipo, inaitaka serikali kutoa fidia ya Sh. 10,000 na Sh. 25,000 kwa 
kila mwanafunzi kwa mwaka kwa shule za msingi na sekondari mtawalia. 

Pia, aya ya 2.0 & 3.2(vii) ya Waraka Na. 3 wa mwaka mwaka 2016 wenye 
nambari ya kumbukumbu FD/OKE/NE/Vol.I/01/71 kuhusu utekelezaji wa 
elimu bila malipo ulibatilisha matumizi ya waraka wa elimu Na. 9 wa 
mwaka 1998, waraka Na. 11 wa mwaka 2004, waraka Na. 8 wa mwaka 
2011, waraka Na. 1 wa mwaka 2021, na waraka Na. 1 wa mwaka 2013. 
Aidha, serikali iliazimia kulipa ada za shule kwa shule za sekondari za 
bweni na kutwa. 

Pia, Serikali iliazimia kutoa 50% na 60% ya Sh. 25,000 na Sh. 10,000 
zilizotengwa kwa ajili ya ruzuku kwa shule za sekondari na msingi na 
kuzipeleka moja kwa moja katika shule husika. 

Aidha, aya ya 3.5(i) ya Waraka Na. 3 wa mwaka 2016 inamtaka 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji/Manispaa/Mji na Wilaya kuandaa 
mipango na bajeti ya utoaji wa elimu bila malipo kwa kuzingatia idadi ya 
wanafunzi waliopo ili kutumika kama msingi wa mgao wa fedha kwa ajili 
ya ruzuku ya elimu bila malipo. 

Mamlaka tisa za serikali za mitaa zilitenga bajeti ya Sh. bilioni 7.45 kwa 
ajili ya ruzuku ya chakula na ruzuku ya uendeshaji wa shule. Uandaaji wa 
bajeti kwa kuzingatia idadi ya wanafunzi kwa kiwango cha Sh. 540,000 
kwa ajili ya ruzuku ya chakula kwa kila mwanafunzi na ruzuku ya 
uendeshaji wa shule kwa kiwango cha Sh. 6,000 na Sh. 12,500 kwa kila 
mwanafunzi wa shule za msingi na sekondari mtawalia, ulibaini kuwa 
ilihitajika bajeti ya Sh. bilioni 9.92. Hivyo, kusababisha bajeti 
iliyoandaliwa na kuidhinishwa kuwa chini kwa kiasi cha Sh. bilioni 2.47. 
kama ilivyofafanuliwa katika Kiambatisho Na.39. 

Bajeti iliyotengwa kuwa chini ya kiwango cha Sh. 540,000 ya chakula kwa 
mwanafunzi wa bweni katika shule ya sekondari na msingi, na Sh. 6000 
na Sh. 12,500 ya ruzuku ya uendeshaji kwa shule za msingi na sekondari 
mtawalia inasababisha fedha iliyotengwa kugawanywa kwa wanafunzi 
kwa uwiano sawia; hivyo, kuathiri utoaji wa elimu bora. 
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Ninapendekeza kuwa Serikali, kupitia OR-TAMISEMI, ifanye uchambuzi 
wa kina wa bajeti kutoka katika mamlaka za serikali za mitaa wakati 
wa uandaaji wa mpango na bajeti ili kuhakikisha kuwa mgawanyo wa 
ruzuku kwa vipengele husika vya ruzuku ya elimu bila malipo, yaani 
ruzuku ya uendeshaji wa shule, ruzuku ya chakula, na fidia ya ada, 
unazingatia mahitaji halisi kulingana na idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa. 

12.5 Kutosambazwa kwa vitabu vya kiada vyenye thamani ya Sh. bilioni 
10.6 
Aya ya 3.2(vii) ya Waraka Na.3 wa mwaka 2016 wenye nambari ya 
kumbukumbu ED/OKE/NE/Vol.I/01/71 wa tarehe 25 Mei 2016 kuhusu 
utekelezaji wa mpango wa elimu bila malipo unaelekeza OR-TAMISEMI 
kutenga 40% na 50% ya fedha za ruzuku ya uendeshaji kwa shule za msingi 
na sekondari mtawalia kwa ajili ya ununuzi wa vitabu. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, OR-TAMISEMI ililipa jumla ya Sh. bilioni 
10.6 kwa Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) kwa ajili ya ununuzi wa vitabu 
vya shule za msingi Tanzania Bara. Taasisi hiyo iliingia mikataba na 
kampuni nne za uchapishaji kwa ajili ya uchapishaji na usambazaji wa 
vitabu milioni 2.51, lakini menejimenti husika hazikuweza kuwasilisha 
taarifa za kina kuhusiana na kusambazwa kwa vitabu vya kiada kwenye 
shule za msingi. 

Kutosambazwa kwa vitabu vya kiada katika shule za msingi 
kumesababishwa na ucheleweshwaji wa uchapishaji wa vitabu, 
kutokuwapo kwa hati ya makubaliano kati ya OR-TAMISEMI na Taasisi ya 
Elimu Tanzania ambayo inaweka masharti ya uchapishaji na usambazaji 
wa vitabu kwa shule za msingi. 

Kwa maoni yangu, kutosambazwa kwa vitabu vya kiada vilivyonunuliwa 
na serikali kunazorotesha utoaji wa elimu bora na huenda lengo la uwiano 
1:1 wa kitabu kwa mwanafunzi ifikapo 2025/26 lisifikiwe kwa wakati. 
Vilevile, mapitio ya uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi, yalibaini 
upungufu wa vitabu 936,780 sawa na 57% katika mamlaka nne za serikali 
za mitaa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.87. 

Jedwali Na. 87: Upungufu wa vitabu vya kiada katika shule za msingi 
Na. Halmashauri Mahitaji Vilivyopo Upungufu % ya Upungufu 
1 H/W Hai   220,530   124,390   96,140  44 
2 H/W Magu  528,738   218,543   310,195  59 
3 H/W Siha   73,782   68,402   5,380  7 
4 H/M Kinondoni 825,091 300,026 525,065 64 
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Na. Halmashauri Mahitaji Vilivyopo Upungufu % ya Upungufu 
Jumla 1,648,141 711,361 936,780 57 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ifanye ufuatiliaji wa karibu kwa Taasisi 
ya Elimu Tanzania na kuhakikisha vitabu lengwa vinasambazwa 
kwenye shule za msingi. Aidha, serikali iendelee kutenga bajeti na 
kutoa fedha kwa ajili ya ununuzi wa vitabu ili kufikia lengo la uwiano 
wa kitabu kwa mwanafunzi ifikapo 2025/26. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

UFANISI WA UENDESHAJI KATIKA SEKTA YA AFYA 

 

 

 

13.0 Utangulizi 
Wizara ya Afya, kupitia tangazo la Serikali Na.144 la tarehe 22 Aprili 2016, 
imepewa jukumu la kuandaa mikakati, mpangokazi na sera ya afya na 
kufanya tathmini, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wake katika 
maeneo yote. OR-TAMISEMI inatakiwa kutafsiri sera hizi, kusimamia, 
kuratibu na kuwezesha utekelezaji wake sambamba na Mpangomkakati 
wa Sekta ya Afya.  

Mamlaka za serikali za mitaa, chini ya usimamizi wa wakurugenzi 
watendaji wa halmashauri, zimeanzisha Timu ya Usimamizi wa Afya ngazi 
ya Halmashauri (CHMT) yenye jukumu la kusimamia na kutoa huduma za 
afya katika halmashauri zao. Hii ni pamoja na kuandaa na kutekeleza 
Mpango Kabambe wa Afya katika ngazi ya Halmashauri (CCHP) kwa ajili 
ya huduma za afya ya msingi na mipango ya afya ya ngazi ya jamii kwa 
kila kata na kijiji. 

Sura hii inatathmini ufanisi wa utendaji katika sekta ya afya, hususani 
kuhusu mahitaji ya utoaji wa huduma bora za afya, ikiangazia utoshelevu 
wa miundombinu ya afya, upatikanaji wa bidhaa za afya, masuala 
yanayohusiana na rasilimaliwatu katika sekta ya afya, na ufadhili wa 
huduma za afya. 

13.1 Tathmini ya utoshelevu wa miundombinu katika sehemu za kutolea 
huduma ya afya 

13.1.1 Kuchelewa kukamilika kwa sehemu za kutolea huduma ya afya zenye 
thamani ya Sh. bilioni 13.50 
Katika ukaguzi wa mwaka huu wa fedha, nimeendelea kubaini kuwa 
katika mamlaka 17 za serikali za mitaa nilizokagua, ujenzi wa sehemu za 
kutolea huduma ya afya zenye thamani ya Sh. bilioni 13.50 umeshindwa 
kukamilika kwa wakati. Kufuatia hali hiyo, mamlaka sita za serikali za 
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mitaa ziliwasilisha maombi ya Sh. bilioni 3.85 za ziada kwa OR-TAMISEMI 
ili kukamilisha miradi hiyo. 

Kuna uwezekano wa miradi iliyoombewa fedha za ziada kuendelea 
kuchelewa kwa kuwa ni dhahiri kuwa maombi hayo yanapaswa kupitia 
mchakato mrefu wa kibajeti katika ngazi za halmashauri na wizara. 
Mchanganuo wa miradi ya Afya ambayo ukamilishwaji wake umechelewa 
upo katika Kiambatisho Na.40. 

Uongozi wa mamlaka husika ulitoa maelezo kuwa ucheleweshwaji huo 
umetokana na upungufu wa fedha zilizotolewa, ambao ulisababishwa na 
makadirio yasiyo halisi yaliyofanywa na OR-TAMISEMI. Imekuwa kawaida 
kwa mamlaka za serikali za mitaa kuchelewa kukamilisha miradi ya sekta 
ya afya.  

Licha ya mapendekezo ya mara kwa mara katika ripoti zangu zilizopita, 
bado suala hili halijapata ufumbuzi kutoka kwa viongozi wanaohusika. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe inazishirikisha ipasavyo 
mamlaka za serikali za mitaa wakati wa kuandaa bajeti za miradi ili 
gharama za mradi ziendane na makadirio ya fedha zinazopangwa. 
Aidha, ninaishauri OR-TAMISEMI kuharakisha mchakato wa bajeti wa 
kupata mgao wa fedha za ziada ili kukamilisha miradi iliyokwama. 

13.1.2 Upungufu wa magari ya kubeba wagonjwa katika Hospitali za Wilaya 
na Vituo vya Afya 
Tathmini yangu ya Hospitali za Wilaya katika Halmashauri 20 imebaini 
kuwa Hospitali 10 kati ya 14 za Wilaya hazina magari ya kubebea 
wagonjwa huku vituo vya afya 43 kati ya 75 havina magari ya kubebea 
wagonjwa. Vilevile, hospitali moja ya wilaya na vituo vinne vya afya 
vilikuwa na magari ya kubebea wagonjwa mabovu kama inavyooneshwa 
katika Kiambatisho Na.41. 

Hali hii ni kinyume na Aya ya 7.1.1 (v) ya Sera ya Afya ya mwaka 2007 
ambayo inataka vituo cha afya kuwa na magari ili kurahisisha usafiri wa 
wagonjwa wanaohitaji matibabu ya dharura. 

Pamoja na kutambua juhudi ambazo tayari zimechukuliwa na serikali 
katika kuboresha secta ya afya, sambamba na ufinyu wa bajeti 
ikilinganishwa na mahitaji yaliyopo, bado kuna haja ya OR-TAMISEMI kuwa 
na mpango mkakati wa haraka wa kukabiliana na uhaba mkubwa wa 
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magari ya kubeba wagonjwa uliopo katika hospitali na vituo vya afya 
nchini. 

Naishauri OR-TAMISEMI ijumuishe katika mpangomkakati wake, hatua 
za muda mfupi na mrefu ili kukabiliana na upungufu uliopo wa magari 
ya kubeba wagonjwa, hususan katika hospitali za wilaya na vituo vya 
afya. Aidha, OR-TAMISEMI inashauriwa kuwa na ubunifu kwa kutafuta 
mbinu mbadala za huduma za usafiri wa dharura ambao ni nafuu zaidi 
kama suluhisho la muda mfupi. 

13.1.3 Upungufu wa Jenereta za dharura katika Hospitali za Wilaya na Vituo 
vya Afya 
Tathmini yangu ya hali ya utayari ya vituo vya afya wakati dharura ya 
kukatika kwa umeme ilibaini kuwa Hospitali 2 kati ya 14 za Wilaya hazina 
jenereta za dharura huku vituo vya afya 49 kati ya 75 havikuwa na 
jenereta za dharura. Vilevile, hospitali mbili za Wilaya na Vituo vya Afya 
vitatu vilikuwa na jenereta mbovu. Mgawanyo wa majenereta katika 
vituo vyote vya afya umeoneshwa katika Kiambatisho Na.42. 

Ni maoni yangu kuwa, kuna umuhimu wa kuhakikisha vituo vya kutolea 
huduma za afya vinakuwa na mfumo wa umeme wa dharura, hususani 
katika nyakati za matibabu ya dharura, ili kupunguza athari kwa 
wagonjwa na utendajikazi wa vituo vya kutolea huduma pindi 
kunapojitokeza changamoto za umeme. 

Naishauri OR-TAMISEMI kujumuisha katika mpangomkakati wake, 
hatua za muda mfupi na mrefu ili kukabiliana na uhaba uliopo wa 
majenereta ya dharura, hususan katika hospitali za wilaya na vituo vya 
Afya. Vivyo hivyo, OR-TAMISEMI inashauriwa kuja na mbinu mbadala 
kama vile kufunga mifumo ya umeme utokanao na nishati ya jua, 
hususani katika sehemu za kutolea huduma za afya zilizopo vijijini. 

13.1.4 Kukosekana kwa Vifaa Muhimu vya Matibabu katika Sehemu za Kutolea 
huduma za afya 
Tathmini niliyoifanya katika mamlaka 20 za serikali za mitaa imebaini 
kuwa kati ya vifaa-tiba muhimu 1,359 vinavyohitajika katika hospitali za 
wilaya na vituo vya afya, vifaa 703 vilithibitika kuwapo, wakati vifaa 27 
vilibainika kuwa na hitilafu; hivyo kufanya jumla ya upungufu wa vifaa-
tiba muhimu kufikia 629 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.88 na 
Kiambatisho Na.43. 



 

137 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Jedwali Na. 88: Uhaba wa vifaa-tiba katika sehemu za kutolea huduma za 
afya 

Vifaatiba Mahitaji Vilivyopo Vibovu Pungufu 
Mashine ya Ganzi  140 69 4 67 
Majokofu ya Kutunzia 
Damu  

177 92 4 81 

Vitanda vya Kujifungulia 535 321  214 
Darubini 256 139 15 102 
Mashine ya Ultra-sound 142 54 2 86 
Mashine ya Picha ya Mionzi 109 28 2 79 
Jumla 1,359 703 27 629 

Hivyo, uhaba wa vifaa-tiba uliosababishwa na vilivyopo kutofanya kazi au 
kutonunuliwa ni kikwazo katika kutoa huduma stahiki za afya. 

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI ihakikishe kunakuwa na bajeti 
na msaada wa kiufundi kwa mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili ya 
kununua vifaa vinavyohitajika pamoja na kukarabati vifaa-tiba vyenye 
kasoro. 

Mbinu hii itasaidia kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za afya 
na kuhakikisha kuwa vifaa-tiba vilivyopo vinaleta tija kama 
ilivyokusudiwa. 

13.1.5 Vifaa-tiba vilivyonunuliwa na sehemu za huduma za afya 
zilizokamilika lakini hazitumiki zenye thamani ya Sh. bilioni 4.94 

Nilibaini kuwa sehemu za kutolea huduma za afya katika mamlaka 10 za 
serikali za mitaa zilinunua vifaa-tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 2.42.  

Hata hivyo vifaa hivyo havikutumika kama ilivyokusudiwa kutokana na 
sababu kadhaa. Miongoni mwazo ni kutokukamilika kwa ujenzi wa baadhi 
ya majengo katika sehemu za kutolea huduma za afya, ambapo vifaa 
hivyo vilipangwa kutumika; masuala ya kiufundi; pamoja na wataalamu 
wenye ujuzi wa kutumia vifaa maalumu. Maelezo yanaoneshwa kwenye 
Jedwali Na.89. 

Jedwali Na. 89: Vifaa tiba vilivyonunuliwa lakini havitumiki 
Na Halmashauri Sehemu ya Huduma ya Afya Kiasi (Sh.) 

1.  
H/Jiji Arusha Zahanati ya Mwandet  100,000,000 

Kituo cha Afya cha Oldonyosambu   100,000,000 
Kituo cha Afya cha Olorien  100,000,000 

2.  H/W Buchosa Hospitali ya Wilaya ya Buchosa 398,286,828 

3.  
H/Jiji Dodoma Kituo cha Afya cha Chang'ombe  148,930,000 

Zahanati Mpamaa  47,251,000 
Kituo cha Afya cha Nkuhungu   59,490,600 
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Na Halmashauri Sehemu ya Huduma ya Afya Kiasi (Sh.) 
Kituo cha Afya cha Zepisa  64,930,600 

4.  H/Mji Kibaha Kituo cha Afya cha Pangani  186,627,489 
5.  H/W Kwimba Hospitali ya Wilaya ya Kwimba  411,684,115 
6.  H/W Meru Kituo cha Afya cha Makiba  43,497,630 

7.  
H/W Mkalama 
  

Zahanati ya Gumanga   113,862,600 
Zahanati ya Ilunda  78,658,720 

8.  H/W Lushoto Vituo vya Afya vya Kwekanga, Mtae, 
Lunguza na Zahanati za Boheloi na 
Kigulunde 

263,833,150 

9.  
H/W Mlele Hospitali ya Wilaya ya Mllele na Kituo 

cha Afya cha Ilunde  110,493,549 

10.  H/W Kiteto Vituo vya Afya na Zahanati 196,000,000 
Jumla 2,423,546,281 

Pia, nilibaini kuwa mamlaka sita za serikali za mitaa zilikamilisha ujenzi 
wa sehemu za kutolea huduma za afya wenye thamani ya Sh. bilioni 1.75 
lakini majengo hayo hayatumiki kikamilifu.  

Katika vituo kadhaa vya afya vilivyoanza kufanya kazi, kulikuwa na 
huduma chache katika baadhi ya idara. Maelezo ya vituo vya afya 
ambavyo havitumiki ipasavyo yametolewa katika Jedwali Na.90. 

Jedwali Na. 90: Miundombinu ya afya ambayo haitumiki ipasavyo 
Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Kilwa  Zahanati nne zilizokamilika, 

ambazo ni Tilawandu, Hongwe, 
Mirumba na Liwiti 

 
200,000,000 

2.  H/W Lushoto  Jengo la Upasuaji na wodi ya 
Wazazi na Jengo la kufua katika 
kituo cha afya Lunguza. 

250,000,000 

3.  H/W Tandahimba Kituo cha Afya Litehu  250,000,000 
4.  H/W Tandahimba Kituo cha Afya Maheha  400,000,000 
5.  H/W Tandahimba Kituo cha Afya  Kitama  400,000,000 
6.  H/W Korogwe Majengo ya OPD na Maabara 

katika kituo cha Afya Mnyuzi  
250,000,000 

Jumla 1,750,000,000 
 
Mamlaka za serikali za mitaa zilihusisha miundombinu isiyotumika katika 
sekta ya afya na uhaba wa vifaa-tiba pamoja na dawa na uhaba wa 
watumishi katika kada ya Afya. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kuhakikisha fedha zinatengwa ili 
kuwezesha upatikanaji wa wataalamu na vifaa-tiba vya kutosha ili 
majengo ya kutolea huduma za afya yaliyokamilika yaanze kufanya 
kazi. Pia, ninapendekeza vituo vya afya vihakikishe ununuzi wa bidhaa 
za matibabu uendane na mahitaji yao halisi. Ununuzi ufanyike pale 
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inapothibitika kwamba miundombinu muhimu kwa ajili ya kuwezesha 
matumizi ya vifaa hivyo imekamilika. 

13.2 Tathmini ya Hali ya Rasilimaliwatu katika Kada ya Afya 

13.2.1 Athari katika utoaji wa huduma kutokana na uhaba mkubwa wa 
Wahudumu wa Afya 
Katika tathmini yangu kuhusu utoaji huduma za afya kwa jamii katika 
halmashauri, nilibaini kuwa hospitali na vituo vya afya vya wilaya katika 
mamlaka za serikali za mitaa 12 zilizofanyiwa ukaguzi havikuweza kutoa 
huduma stahiki za afya kwa wagonjwa kutokana na upungufu wa 
watumishi, kinyume na miongozo ya kiutendaji inayotolewa mara kwa 
mara na OR-TAMISEMI na Wizara ya Afya.  

Nilifanya ulinganifu wa wahudumu wa afya wanaohitajika na waliopo na 
nikagundua kuwa vituo vya afya nilivyovikagua vilikuwa na mahitaji ya 
wahudumu wa afya 3,827. Hata hivyo, wahudumu waliopo ni 1,497 tu 
sawa na 39% kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.91 na Kiambatisho 
Na.44 mtawalia. 

Jedwali Na. 91:  Uhaba wa wahudumu wa afya 
Kada Mahitaji Waliopo Pungufu Upungufu (%) 
Ofisa Tabibu 545 229 316 58 
Wataalamu wa Meno 122 18 104 85 
Madaktari  393 160 233 59 
Wauguzi 2,471 1,022 1,449 59 
Wataalamu wa Macho 107 8 99 93 
Wafamasia 189 60 129 68 
Jumla 3,827 1,497 2,330 61 

Kwa ujumla, tathmini yangu ilibaini kuwa vituo vya afya vinakabiliwa na 
upungufu mkubwa wa wahudumu wa afya wenye vigezo stahiki katika 
kada na sekta mbalimbali za afya, hususani katika maeneo ya vijijini. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI na Wizara ya Afya kutenga fedha za 
kutosha kwa sekta ya afya ili kuhakikisha kuwa sehemu za kutolea 
huduma katika mamlaka za serikali za mitaa zinakuwa na wahudumu 
wa afya wa kutosha. Watumishi watakaopatikana watasaidia 
kupunguza pengo lililopo na kuwezesha utoaji wa huduma za stahiki 
za afya kwa jamii. 
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13.3 Tathmini ya huduma inayotolewa na bohari ya dawa (MSD) kwa 
halmashauri 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ilianzishwa kwa Sheria ya Bohari ya Dawa, Sura 
ya 70 kama idara inayojitegemea chini ya Wizara ya Afya, yenye jukumu 
la kuandaa, kutunza na kusimamia mfumo wa uzalishaji, ununuzi, 
uhifadhi na ufanisi katika usambazaji wa bidhaa za afya zilizoidhinishwa 
kwa vituo vyote vya afya vya umma na kwa gharama nafuu. 

13.3.1 Vifaa-tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.78 kuchelewa kupokelewa 
kutoka MSD 
Katika mwaka wa fedha unaoangaziwa, mamlaka 15 za serikali za mitaa 
zililipa MSD kiasi cha Sh. bilioni 3.05 kwa ajili ya kununua vifaatiba 
mbalimbali, ambapo bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 1.78 sawa na 
58% hazikupokelewa kinyume na Kanuni ya 242 (1) na 248 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Maelezo ya bidhaa za afya ambazo 
hazikupokelewa yameoneshwa kwenye Jedwali Na.92. 

Jedwali Na. 92: Vifaa-tiba ambavyo havikupokelewa kutoka MSD 
Na. Halmashauri Malipo kwa MSD 

(Sh.) 
Vifaa 

vilivyopokelewa 
(Sh.) 

Vifaa 
havijapokelewa 

(Sh.) 
1.  H/W Buhigwe 500,000,000 41,003,096 458,996,904 
2.  H/W Tandahimba 373,259,592 75,182,794 298,076,798 
3.  H/W Mbeya  312,299,309 34,942,252 277,357,057 
4.  H/W Malinyi 188,655,947 0 188,655,947 
5.  H/Mji Tarime 146,941,299 18,601,299 128,340,000 
6.  H/W Lushoto 110,000,000 10,545,258 99,454,742 
7.  H/W Rorya 349,022,000 261,781,000 87,241,000 
8.  H/W Magu 243,297,233 160,066,354 83,230,879 
9.  H/W Mtama 68,374,099 0 68,374,099 
10.  H/W Kondoa 150,000,000 115,000,000 35,000,000 
11.  H/W Shinyanga 22,255,462 0 22,255,462 
12.  H/W Sengerema 85,487,500 73,561,500 11,926,000 
13.  H/W Kiteto 6,680,000 0 6,680,000 
14.  H/W Rufiji 486,000,000 480,348,000 5,652,000 
15.  H/W Mkinga 5,639,372 0 5,639,372 
Jumla 3,047,911,813 1,271,031,553 1,776,880,260 

Kwa maoni yangu, uchelewaji wa mapokezi ya bidhaa za Afya 
unachelewesha huduma za afya na kusababisha Serikali kushindwa kufikia 
malengo kwa ujumla katika utoaji huduma za afya. 

Napendekeza mamlaka za serikali za mitaa zifuatilie kwa karibu 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ili kuhakikisha kuwa bidhaa ambazo 
hazijawasilishwa zinawasilishwa kwa wakati. 
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Pia, nashauri OR-TAMISEMI na MSD zifanye tathmini ya pamoja ya 
matakwa ya MSD kuzitaka mamlaka za serikali za mitaa kulipa kabla 
ya kupokea bidhaa za afya kwa kuwa utaratibu huu unakiuka Kanuni 
ya 242 (1) na 248 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 

13.3.2 Kiasi kikubwa cha Bakaa ya Fedha zilizowekwa MSD - Sh. bilioni 8.37  
Katika mwaka wa fedha unaoangaziwa, mamlaka 15 za serikali za mitaa 
zilikuwa na amana kiasi cha Sh. bilioni 11.91 katika Akaunti ya MSD 
zilizopokelewa kutoka Wizara ya Afya.  

Hata hivyo, MSD iliweza kusambaza bidhaa za afya kwa mamlaka za 
serikali za mitaa zenye thamani ya Sh. bilioni 3.61 sawa na 30% na kubakia 
na kiasi cha Sh. bilioni 8.37 sawa na 70%, kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na.93. 

Jedwali Na. 93: Bidhaa za afya ambazo hazikupokelewa kutoka MSD 
Na Halmashauri Kiasi Kilichopo 

(Sh.) 
Matumizi (Sh.) Bakaa (Sh.) 

1.  H/M  Kahama 2,049,428,679 616,455,304 1,432,973,376 
2.  H/W Masasi 1,480,497,056 182,540,952 1,297,956,104 
3.  H/W Maswa 1,410,085,263 583,667,291 826,417,971 
4.  H/Mji Mbinga 763,041,130 0 763,041,130 
5.  H/W Bariadi 739,076,258 0 739,076,258 
6.  H/Mji Masasi 747,447,413 72,271,249 675,176,164 
7.  H/W Arusha 1,014,795,048 349,186,783 665,608,265 
8.  H/Mji Bariadi 852,293,741 506,755,922 417,751,301 
9.  H/W Korogwe 345,765,396 0 345,765,396 
10.  H/W Tunduru 448,843,923 103,501,667 345,342,257 
11.  H/W Longido 541,125,720 293,909,876 248,003,045 
12.  H/W Nyang’hwale 808,725,163 576,545,442 232,179,723 
13.  H/W Namtumbo 175,667,618 0 175,667,618 
14.  H/W Madaba 155,424,432 0 155,424,432 
15.  H/W Ruangwa  374,817,127   322,808,936   52,008,221 
Jumla  11,907,033,967 3,607,643,422 8,372,391,261 

Kwa kuzingatia uhaba wa rasilimali na ufinyu wa fedha katika sekta ya 
afya ambazo zimekua zikitengwa miaka ya hivi karibuni, kuwapo kwa 
bakaa kubwa ya fedha za afya ambazo hazitumiki ni jambo linalofikirisha 
namna ya kukabiliana nalo. 

Ni muhimu kwa OR-TAMISEMI na Wizara ya Afya kuchunguza kwa kina 
na kutafuta ufumbuzi wa vikwazo vinavyokabili vituo vya kutolea 
huduma za afya wakati vinapojaribu kununua bidhaa za afya kupitia 
fedha zao zilizopo Bohari Kuu ya Dawa (MSD). 
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Aidha, katika hali ambapo bidhaa za afya hazipatikani MSD, kuwe na 
utaratibu mbadala ili kuwezesha mamlaka za serikali za mitaa 
kununua bidhaa za afya kutoka kwa wasambazaji wengine. Hatua hii 
ni muhimu ili kuhakikisha kunakuwa na ufanisi katika matumizi ya 
fedha na kuboresha upatikanaji wa bidhaa za afya kwa umma. 

13.4 Tathmini ya Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF) 
Waraka Na. 1 ulitolewa mwaka 2018, unaitaka Sekretarieti ya Mkoa 
kusimamia muundo ulioboreshwa wa usimamizi wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF). Katika tathmini yangu ya utekelezaji wa Waraka huo  Na. 1 
wa 2018, nilibaini upungufu ufuatao: 

13.4.1 Fedha za makusanyo ya iCHF ambazo hazijatumika -Sh. bilioni 2.25 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, sekretarieti 17 za mikoa zilikusanya Sh. 
bilioni 3.34 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za iCHF. Pia, kulikuwa na 
salio kutoka mwaka uliopita kiasi cha Sh. bilioni 2.65 na kufanya jumla ya 
fedha zote kufikia Sh. bilioni 5.99.  

Hata hivyo, ni Sh. bilioni 3.74 pekee ndizo zilizotumika kutoka katika 
mfuko huu, hivyo kubaki na salio la Sh. bilioni 2.25 ambalo halikutumika, 
sawa na 38% ya fedha zote zilizokuwapo katika mwaka wa fedha 
unaoangaziwa kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na.94. 

Jedwali Na. 94: Ufanisi wa kifedha wa mfuko wa iCHF 
Maelezo Kiasi (Sh.) 
Salio Anzia 01/07/2022 2,645,535,931 
Jumlisha: Fedha iliyopokelewa  3,342,250,799 
Jumla ya fedha za iCHF Zilizokuwapo 5,987,786,730 
Toa: Matumizi katika mwaka husika 3,735,224,049 
Bakaa 30/06/2023 2,252,562,681 

Chanzo: Taarifa za Fedha 

Kwa ujumla, suala la salio ambalo halijatumika linashawishi matumizi 
mabaya ya fedha za iCHF. Aidha, fedha nyingi ambazo hazijatumika 
huvutia umakini wa umma na wasiwasi kutokana na uhaba wa rasilimali 
za umma na nakisi kubwa ya kifedha ambayo sekta ya afya inakabiliwa 
nayo katika miaka ya hivi karibuni. 

Nilihusisha fedha ambazo hazijatumika na uzembe katika mfumo na 
utaratibu wa jumla wa usimamizi wa mpango wa iCHF. 
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Ninapendekeza sekretarieti za mikoa husika kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya fedha na kuhakikisha kuwa fedha zinazokusanywa 
zinatumika kwa wakati na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

13.4.2 Kutofikiwa kwa malengo ya uandikishaji wa wanachama wa iCHF  
Sekretarieti za mikoa ziliagizwa na OR-TAMISEMI kufanya uhamasishaji 
kwa jamii ili watu wajiunge na mfuko wa iCHF na kuhakikisha kila mkoa 
unafikia lengo la uandikishaji wa kaya mpya, rejea Waraka Na. 1 
(Na.CD.151/161/01') 'C''/46) wa tarehe 06 Aprili 2018. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa katika mamlaka 52 za serikali za mitaa, Kaya 
zilizoandikishwa hadi tarehe 30 Juni 2023 zilikuwa 103,008 kati ya kaya 
604,519 zilizolengwa sawa na 17%, wakati ni kaya 22,414 tu sawa na 22% 
ya kaya zilizoandikishwa zilikuwa na bima iliyo hai. Hali ya uandikishaji 
kwa sekretarieti za mikoa na kwa kila halmashauri imeoneshwa katika 
Jedwali Na.95 na Kiambatisho Na.45. 

Jedwali Na. 95: Uandikishaji katika ngazi ya Sekretarieti ya Mkoa 
Maelezo Idadi 
Idadi ya sekretarieti za mikoa 8 

Idadi ya Kaya 2,191,195 

Idadi ya Usajili iliyolengwa 2022/23 604,519 

Kaya zilizosajiliwa  2022/23 103,008 

Kaya Zisizosajiliwa 2022/23 501,511 

Kaya zenye Usajili Hai 22,414 

Asilimia ya Kaya Zilizosajiliwa 2022/23 17 

Pamoja na maboresho yaliyofanywa, ufanisi katika uandikishaji wa 
wanachama wapya wa mfuko wa iCHF bado hauridhishi. Hali hii inatishia 
ustawi na uendelevu wa mfuko. 

Menejimenti ya mamlaka ya serikali za mitaa ilihusisha kushindwa kufikia 
malengo ya uandikishaji na ufinyu wa bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 
uhamasishaji na changamoto za mfumo wa IMIS hususan, katika mchakato 
wa usajili, pamoja na maofisa uandikishaji katika ngazi za Kata/Vijiji 
kuacha kazi. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji, 
kutatua vikwazo vya kibajeti, hususani katika masuala yanayohusu 
uhamasishaji, yatatuliwe ipasavyo na kwa wakati ili kuongeza ufanisi 
wa Mfuko. 
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13.4.3 Ruzuku ya Makusanyo ambayo haijatolewa- Sh. bilioni 1.9  
Katika Ukaguzi wa makusanyo ya fedha za iCHF ngazi ya Mikoa nilibaini 
kuwa wanufaika wa iCHF katika mamlaka 11 za serikali za mitaa 
walichangia jumla ya Sh. bilioni 1.9. Hata hivyo, Serikali Kuu ilishindwa 
kutoa ruzuku sawa kulingana na fedha zilizokusanywa ili kusaidia Mfuko, 
kinyume na Aya ya 1.1 ya mwongozo wa iCHF wa mwaka 2018 kama 
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.96. 

Jedwali Na. 96: Ruzuku ya makusanyo ambayo haijatolewa 
Na. Halmashauri Bakaa ya Ruzuku (Sh.) 
1.  H/Jiji Dar Es Salaam 998,460,000 
2.  H/W Kondoa 347,018,412 
3.  H/W Chamwino 148,701,873 
4.  H/W Manyara 105,360,000 
5.  H/Jiji Dodoma 93,174,326 
6.  H/W Mpwapwa 55,953,479 
7.  H/W Njombe 50,310,000 
8.  H/W Kongwa 43,851,689 
9.  H/W Chemba 32,947,145 
10.  H/W Bahi 16,459,778 
11.  H/Mji Kondoa 7,673,235 
Jumla 1,899,909,937 

Ninapendekeza Serikali Kuu itenge na kupeleka fedha za iCHF kwa 
sekretarieti za mikoa mara moja. Mgao huu unapaswa kujumuisha 
malimbikizo yote ya kusaidia utekelezaji na uendelevu wa iCHF katika 
ngazi ya jamii. Hii itahakikisha kwamba rasilimali muhimu za kifedha 
zinapatikana kwa ajili ya uendeshaji bora wa mpango wa ICHF na 
kunufaisha jamii inayohudumia. 

13.5 Tathmini ya uwezekano wa hasara na ubadhirifu wa fedha za Sekta ya 
Afya 

13.5.1 Hasara inayotokana na madai yaliyokataliwa na NHIF- Sh. milioni 
908.71 
Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura ya 
395 kinasema Mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo ya madai ya 
uongo au yasiyo sahihi au pale wadai wanaposhindwa kuzingatia kanuni 
au kanuni za malipo ya madai yaliyotolewa chini ya Sheria hii. 

Katika tathmini niliyoifanya katika mamlaka 26 za serikali za mitaa, 
niligundua kuwa NHIF imekataa kulipa madai ya jumla ya Sh. milioni 
908.71. Kukataliwa huku kumetokana na dosari mbalimbali, ikiwamo 
uidhinishaji batili, taarifa za magonjwa zisizo sahihi, na ukiukwaji wa 
miongozo ya matibabu. Rejea Jedwali Na.97 kwa maelezo zaidi. 
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Jedwali Na. 97: Madai yaliyokataliwa na NHIF 
No. Health facilities Rejected claims (TZS) 
1.  H/W Bagamoyo  58,748,796 
2.  H/W Bariadi  8,950,290 
3.  H/Mji Bariadi  23,642,507 
4.  H/W Biharamulo  15,500,730 
5.  H/W Chamwino  155,041,755 
6.  H/Jiji Dodoma  175,265,670 
7.  H/W Hai  59,702,634 
8.  H/W Hanang  8,018,817 
9.  H/W Itigi  3,682,448 
10.  H/M Kahama  23,384,520 
11.  H/W Kaliua  14,495,365 
12.  H/W Kasulu  13,565,260 
13.  H/M Kigamboni  44,463,195 
14.  Kigoma Ujiji  22,946,885 
15.  H/W Kilosa  53,810,185 
16.  H/W Kishapu  14,571,395 
17.  H/W Korogwe  29,240,956 
18.  H/Mji Korogwe  10,146,310 
19.  H/W Lushoto  14,134,153 
20.  H/Mji Masasi  23,824,090 
21.  H/W Maswa  27,717,615 
22.  H/W Mbogwe  10,662,670 
23.  H/Mji Mbulu  9,803,516 
24.  H/W Mkinga  49,353,536 
25.  H/Mji Nzega  12,904,378 
26.  H/W Sumbawanga  25,129,577 
 Total  908,707,253 

 
Ni muhimu kutambua kuwa hasara inayotokana na madai yaliyokataliwa 
inaathiri moja kwa moja mtaji wa vituo vya kutolea huduma za afya. Pia, 
inapunguza uwezo vituo hivyo kutoa huduma muhimu za afya kwa Jamii.  

Hivyo ni vyema kushughulikia na kurekebisha dosari zinazosababisha 
kukataliwa kwa madai hayo ili kuongeza ufanisi wa matumizi bora ya 
rasilimali na utoaji wa huduma za afya ambao ni endelevu. 

Ninapendekeza vituo vya kutolea huduma za afya vikague kwa 
uangalifu madai yake kabla ya kuyawasilisha NHIF kwaajili ya kulipwa. 
Pia, OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na NHIF, waimarishe ukaguzi wa 
ndani pamoja na kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo watumishi wa 
kada ya afya ili wajaze kwa usahihi fomu za madai kutoka NHIF. 

Hatua hizi zitasaidia kuzuia kujirudia kwa dosari hizo na kusaidia 
madai kushughulikiwa kwa urahisi na kurahisisha mchakato ya ulipaji, 
hivyo kuboresha utoaji wa huduma za afya kwa ujumla. 
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13.5.2 Hasara kutokana na ununuzi kutoka kwa wazabuni binafsi bila taarifa 
ya kukosekana kwa bidhaa kutoka MSD -Sh. milioni 101.51 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 140 (5) ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za 
mwaka 2013, taasisi nunuzi inatakiwa kupata taarifa ya kutopatikana kwa 
bidhaa za matibabu kutoka MSD kabla ya kuzinunua kutoka kwa wazabuni 
binafsi. 

Nilibaini kuwa mamlaka tatu za serikali za mitaa zilinunua dawa na vifaa-
tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 681.41 kutoka kwa wazabuni binafsi 
bila kibali cha MSD kinachothibitisha kokosekana kwa vifaa hivyo. Hii ni 
kinyume na kanuni na Miongozo ya Ununuzi wa Umma inayotolewa mara 
kwa mara. Orodha ya vituo vya kutolea huduma imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na.98. 

Jedwali Na. 98: Ununuzi bila kibali cha kukosekana vifaa kutoka MSD 

Na Halmasha
uri Kituo cha Huduma Mzabuni Kiasi (Sh.) 

1.  

H/Jiji 
Arusha    

Zahanati ya 
Oldonyosambu   

Bowman Healthcare (T) 
Ltd 

                 
80,040,500  

Olorien Dispensary Bowman Healthcare (T) 
Ltd 

                 
93,253,500  

Zahanati ya 
Lengijave + Lesiraa   

Bowman Healthcare (T) 
Ltd 

                 
33,956,000  

Zahanati ya 
Mwandet  

Bowman Healthcare (T) 
Ltd 

                 
79,927,500  

2.  

H/W 
Butiama   

CHMT 
Vasco Pharmaceutical 
Company Limited 

                 
78,109,650  

CHMT Nkwabi Chemicals and 
Reagents 

               
154,265,602  

Hospitali ya wilaya 
ya Butiama  

Vasco Pharmaceutical 
Company Limited 

                 
11,222,750  

Hospitali ya wilaya 
ya Butiama 

Vasco Pharmaceutical 
Company Limited 

                   
8,375,576  

3.  
H/W 
Musoma  

Hospitali ya wilaya 
ya 

 142,255,533 

Jumla  681,406,611 

Pia, nilibaini tofauti kubwa za bei kati ya bei zilizonukuliwa na MSD na 
zile zinazotolewa na wazabuni binafsi. Katika mamlaka nne za serikali za 
mitaa nilibaini hasara ya Sh. milioni 101.51 iliyotokana na ununuzi wa 
bidhaa za matibabu kutoka kwa wazabuni binafsi bila kibali cha 
kukosekana kwa bidhaa hizo MSD kama ilivyooneshwa katika Jedwali 
Na.99. 

Jedwali Na. 99: Hasara itokanayo na ununuzi bila kibali cha MSD 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Butiama 48,748,411 
2.  H/Mji Masasi 35,704,956 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
3.  H/W Magu  10,057,612 
4.  H/Mji  Mbulu 7,000,000 

Jumla 101,510,979 

Ninapendekeza vituo vya afya vihakikishe ununuzi wowote wa dawa 
na vifaa vingine vya hospitali haufanywi kutoka kwa wazabuni binafsi 
pasipo na uthibitisho wa kukosekana kwa vifaa hivyo kutoka MSD kama 
kanuni zinavyotaka. 

13.5.3 Uchepushwaji wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya Vifaa-tiba - Sh. 
milioni 156.97 
Aya ya 3.2(i) ya Maelekezo ya Usimamizi wa Mfuko wa Uchangiaji 
Gharama yaliyotolewa na Wizara ya Afya mwaka 2017 inataka 50% ya 
makusanyo ya mapato ya ada ya mtumiaji wa huduma za afya itengwe 
kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaatiba. 

Nilifanya tathimini ya usimamizi wa fedha za uchangiaji wa huduma za 
afya katika vituo 26 vya kutolea huduma za afya katika mamlaka tatu za 
serikali za mitaa na kubaini kuwa jumla ya Sh. milioni 519.45 
zilikusanywa. Kati ya fedha hizo Sh. milioni 259.73 sawa na 50% ya fedha 
zilizokusanywa, zilitakiwa kutengwa kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa za 
afya. 

Hata hivyo, nilibaini jumla ya Sh. milioni 156.97 zilichepushwa na 
kugharamia shughuli zingine, kama vile malipo ya posho na matumizi 
mengine ya kawaida kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.100. 

Jedwali Na. 100: Fedha za vifaa-tiba zilizochepushwa 

Na Halmashau
ri 

Makusanyo 
(Sh.) 

Kiasi Stahiki 
(Sh.) 

Matumizi 
Stahiki (Sh.) 

Kiasi Kilicho 
Chepushwa 

(Sh.) 

1.  
H/W 
Longido 184,844,105 92,422,053 27,563,510 64,858,543 

2.  H/W 
Lushoto  242,075,245 121,037,623 73,754,575 47,283,048 

3.  H/M 
Shinyanga  92,530,609 46,265,305 1,433,000 44,832,305 

Jumla 519,449,959 259,724,980 102,751,085 156,973,895 

Matumizi ya fedha kinyume na malengo yaliyokusudiwa, hususani kutenga 
kiasi kidogo cha fedha kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa-tiba 
unakwamisha juhudi za Serikali za kuimarisha utoaji wa huduma za afya 
kwa jamii. Tabia hii inadhoofisha ufanisi wa huduma za afya na 
inapunguza ubora wa huduma inayotolewa kwa umma. 
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Ninavisisitiza vituo vya kutolea huduma za afya katika mamlaka za 
serikali za mitaa kuzingatia Aya 3.2(i) ya Maelekezo ya Usimamizi wa 
Mfuko wa Uchangiaji Gharama za Afya yaliyotolewa na Wizara ya Afya 
mwaka 2017 na Aya ya 4.3 ya Mwongozo wa CCHP Toleo la 5 wa mwaka 
2020. Ni muhimu kwamba 50% ya fedha za kuchangia gharama 
zitumike katika ununuzi ya bidhaa za afya. 

Kwa kufanya hivyo, vituo vya kutolea huduma za afya vitakua na 
matumizi sahihi ya fedha, hivyo kuimarisha upatikanaji wa vifaa 
muhimu vya matibabu na kuboresha huduma za afya kwa jamii. 
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SURA YA KUMI NA NNE 

MAPITIO YA UTENDAJI WA UWEKEZAJI KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA 
MITAA 

 

 

 

14.0 Utangulizi 

Katika sura hii, ninaanglia kwa kina jukumu muhimu la mamlaka za 
serikali za mitaa katika kufanya uwekezaji wa kimkakati uliolenga 
kuongeza mapato ya ndani ili kusaidia maendeleo ya jamii, kuchochea 
ukuaji wa uchumi na kuboresha utoaji wa huduma. Pia, kuhakikisha 
kwamba fedha za umma zimetengwa kwa uwekezaji ulioonekana kuwa 
na tija na kufuata vigezo vilivyowekwa. 

Katika mchakato wa ukaguzi, nilibaini mamlaka za serikali za mitaa 
zimewekeza katika taasisi za kifedha, viwanda vya kutengeneza 
matofali, vituo vya mabasi, na masoko. 

Wakati wa tathmini, lengo langu lilikuwa kuangalia uzingatiaji wa sheria, 
kanuni, sera, miongozo, na mifumo ya udhibiti inayosimamia uwekezaji. 

Pia, nimefanya tathmini ya mda utakaotumika kurudisha gharama za 
uwekezaji (return on investment), ufanisi wa uendeshaji wa miradi ya 
kimkakati iliyotekelezwa miaka iliyopita, ikiwamo vituo vya mabasi na 
masoko. Lengo la ukaguzi lilikuwa kupima ufanisi wa miradi husika katika 
kufikia malengo yaliyokusudiwa, ikiwamo kuchochea ukuaji wa uchumi, 
kuzalisha mapato, na kutoa huduma. 

Kupitia tathmini ya kina, ninawasilisha mapendekezo yakijumuisha hatua 
za kuchykua za muda mfupi na mrefu, ili kushughulikia udhaifu 
uliobainika na kuboresha uwekezaji ndani ya mamlaka za serikali za 
mitaa. 
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14.1 Uwekezaji katika Hisa 

14.1.1 Utendaji mbaya wa uwekezaji katika benki ya DCB 

Mamlaka za serikali za mitaa katika Mkoa wa Dar es Salaam mwaka 2001 
zilikubaliana kuanzisha Benki ya Jamii ya Dar es Salaam ambayo ilianza 
kazi zake mwaka 2002. Mamlaka hizo ni H/Jiji Dar es Salaam, H/M Ilala, 
H/M Kinondoni, H/M Temeke, H/M Kigamboni, na H/M Ubungo. Kwa 
pamoja zimewekeza jumla ya Sh. bilioni 26.89 katika hisa 31,923,990.  

Hata hivyo, nimebaini kwamba thamani ya hisa imekuwa ikipungua 
mwaka baada ya mwaka, kwani mwaka 2002 ilikuwa Sh. 1,000; mwaka 
2018/19 ilikuwa Sh. 250; na bei ya hisa ya sasa ni Sh. 140. Mwenendo 
unaonesha kupungua kwa thamani ya hisa (hasara) kwa Sh. bilioni 22.37 
kama inavyoelezwa katika Jedwali Na.101. 

Jedwali Na. 101: Uwekezaji wa taasisi 
Na Halmasha

uri 
Idadi ya 

Hisa 
Thamani ya 

Hisa 2002 @Sh 
1000/ na 

2018/19 @Sh 
250 

Thamani ya 
hisa tarehe 

30 Juni, 2023 
@Sh 140 

Hasara 
iliyopatikana 

mpaka 30 Juni, 
2023 

1 H/Jiji Dar 
es Salaam 

6,832,094  6,832,094,000  956,493,160  5,875,600,840  
3,396,254  849,063,500  475,475,560  373,587,940  

2 H/M Ilala 6,357,426  6,357,426,000  890,039,640  5,467,386,360  
1,509,434  377,358,500  211,320,760  166,037,740  

3 H/M 
Kinondoni 

3,750,013  3,750,013,000  525,001,820  3,225,011,180  
1,875,006  468,751,500  262,500,840  206,250,660  

4 H/M 
Temeke 

3,422,252  3,422,252,000  479,115,280  2,943,136,720  

5 H/M 
Kigamboni  

2,281,502  2,281,502,000  319,410,280  1,962,091,720  

6 H/M 
Ubungo  

2,500,009  2,500,009,000  350,001,260  2,150,007,740  

Jumla 31,923,990  26,838,469,500  4,469,358,600  22,369,110,900  
Chanzo: Taarifa ya uwekezaji DCB 

Uwekezaji huu umeonyesha kutokuwa na tija katika soko la fedha, 
ukiashiria haja ya haraka ya kufanya uamuzi kuhusiana na uwekezaji 
huu, kwani nimebaini kwamba Benki ya DCB imekumbana na matatizo ya 
ukata na kushindwa kutangaza gawio kwa zaidi ya miaka minne.  

Ufuatao ni uchambuzi maalumu wa utendaji wa uwekezaji: 

a) Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, Halmashauri ina hisa 15,000 katika 
kampuni ya Sigara Tanzania (TCC), ambapo thamani yake imebaki 
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palepale kwa miaka ya fedha 2019/20, 2021/22, na 2022/23, na 
kupungua kwa mwaka wa fedha 2020/21. 

Kupungua kwa thamani ya hisa za Kampuni ya Sigara Tanzania 
kumesababisha halmashauri kupata hasara kufikia Sh milioni 89.35 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.102. 

Jedwali Na. 102: Hasara inayotokana na uwekezaji katika hisa 
Mwaka wa 

fedha Kampuni Maelezo Thamani ya 
hisa 

Uthamani  
faida/hasara 

2020/21 TCC Upotevu wa 
thamani ya hisa 
15,000 TCC 

Bei ilishuka 
kwa Sh.5,950 
TCC 

89,350,000 

Chanzo: Taarifa ya fedha 2022/23 

b) Shirika la Maendeleo la Dar es Salaam 

Nimebaini kwamba, Shirika la Maendeleo la Dar es Salaam (DDC) 
limewekeza Sh. milioni 120.10 katika hisa za DCB, TCCL, na TBL kwa ajili 
ya kupata gawio. 

Hata hivyo, ukaguzi wa ripoti ya ukusanyaji wa gawio na ripoti za Soko 
la Hisa la Dar es salaam (DSE), umebaini kwamba kampuni hizi kwa sasa 
zinafanya vibaya, hivyo kusababisha malipo ya gawio kucheleweshwa 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.103. 

Jedwali Na. 103: Makampuni yenye mwenendo usioridhisha 
Jina la 

kampuni 
Idadi 
ya 

hisa 

Bei ya hisa 
kwa sasa 

(Sh.) 

Thamani ya 
hisa (Sh.) 

Gawio 
(Sh.) 

Muda toka 
kupokea gawio 

la mwisho 
Kampuni ya 
saruji Tanga 
(TCCL) 

5000 1460 7,300,000 118,750 Oktoba 2017 
hadi Novemba 
2023 ( miaka 
saba) 

Benki ya 
biashara 
DCB  

19678
1 

140 27,549,340 187,029 Oktoba 2020 
hadi Novemba 
2023 (miaka 
miwili) 

TBL 7821 10,900 85,248,900 1,894,637 Januari 2022 
hadi Novemba 
2023 (mwaka 
mmoja na miezi 
tisa) 

Jumla 120,098,240     
Chanzo: Taarifa ya fedha 2022/23 

Kutokana na matokeo ya ukaguzi niliyoelezea hapo juu, ni dhahiri 
kwamba uwekezaji uliofanywa na H/M Kinondoni, H/M Temeke, H/Jiji 
Dar es Salaam, H/M Kigamboni, H/M Ubungo, na Shirika la Maendeleo la 
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Dar es Salaam unafanya vibaya, kwani bei ya hisa inapungua na hakuna 
gawio lililotangazwa kwa zaidi ya miaka minne. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Halmashauri na Shirika na 
Maendeleo Dar es salaam kufanya tathmini upya ya utendaji wa 
uwekezaji uliofanyika na kuchukua hatua zinazohitajika ili 
kuzuia hasara zaidi kwenye fedha zilizowekezwa.  

Aidha, ninashauri uongozi kuandaa na kupitisha sera ya 
uwekezaji ili kutoa mwongozo wa wazi juu ya mambo 
yanayohusiana na uwekezaji ambao unaweza kuleta mapato 
mazuri ikizingatiwa uchache wa rasilimali.  

14.2 Uwekezaji katika Masoko 

14.2.1 Upotevu wa mapato kwenye uwekezaji kutokana na matumizi ya 
viwango visivyoidhinishwa - Sh. bilioni 1.72 

Usimamizi makini wa viwango vya kodi ya pango ni muhimu kwa mamlaka 
za serikali za mitaa ili kuongeza mapato na kuwa na fedha toshelevu ili 
kukidhi mahitaji ya jamii zao. Viwango vya kodi  ya pango mara nyingi 
hupangwa kwa kufuata taratibu za kisheria na kupitishwa na mamlaka 
husika ili kuhakikisha haki na uwiano. 

Katika tathmini za hivi karibuni, nimebaini matukio mengi ambapo 
viwango visivyoidhinishwa vya kodi ya pango vilitumika na kusababisha 
hasara ya Sh. bilioni 1.72.  

Jedwali Na.104 linaonesha mifano halisi ambapo matumizi ya viwango 
visivyoidhinishwa vya kodi  ya pango na mamlaka za mitaa hali 
iliyosababisha changamoto za kifedha. 

Jedwali Na. 104: Upotevu wa mapato kwa kutumia viwango visivyoidhinishwa 
 Maelezo  A: mapato kulingana 

na sheria 
B: mapato kulingana 
na mkataba 

Upotevu wa 
mapato (A-B) 

Halmas
hauri 

Eneo Madu
ka/vi
band
a/ma
eges
ho/g
hala 

Ki
pi
nd
i  

Kodi 
kwa 
mwezi 
Sh. 

Kodi ya 
mwaka 
Sh. 

Kodi 
kwa 
mwe
zi 
Sh. 

Kodi ya 
mwaka Sh. 

Sh. 

H/W 
Pangani  

Soko 
jipya la 
Masanga 
na 
Selemara 

137 12 20,000 32,880,000 15,0
00 

24,660,000 8,220,000 
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 Maelezo  A: mapato kulingana 
na sheria 

B: mapato kulingana 
na mkataba 

Upotevu wa 
mapato (A-B) 

H/Mji 
Korogw
e  

Soko la 
Manundu  

112 12 20,000 26,880,000 10,0
00 

13,440,000 13,440,000 

H/M 
Kigoma
/ujiji 

Soko la 
Kigoma 

442 12 50,000 265,200,00
0 

25,0
00 

132,600,000 132,600,000 

Mwanga 
communit
y centre 

102 12 50,000 61,200,000 25,0
00 

30,600,000 30,600,000 

Stesheni 24 12 50,000 14,400,000 25,0
00 

7,200,000 7,200,000 

Soko la 
Masanga  

737 12 25,000 221,100,00
0 

- - 221,100,000 

Soko la 
Selemara 

486 12 25,000 145,800,00
0 

- - 145,800,000 

H/W 
Korogw
e 

Soko la 
Manundu 

112 12 20,000 26,880,000 10,0
00 

13,440,000 13,440,000 

H/M 
Kinond
oni  

Maegesho 
ya Coco 
beach  

55,72
9 

1 2,500 139,322,50
0 

1,00
0 

55,729,000 83,593,500 

H/W 
Mtama  

Ghala la 
Ilulu 
Mtama  

3,713
,317 

1 52 193,092,48
4 

12 44,559,804 148,532,680 

Ghala la 
Hazina  

3,673
,626 

1 52 191,028,55
2 

12 44,083,512 146,945,040 

Ghala la 
Ilulu 
Mtama  

479,7
17 

1 38 18,229,246 12 5,756,604 12,472,642 

Ghala 
Hazina  

552,3
15 

1 38 20,987,970 12 6,627,780 14,360,190 

Ghala la 
Ilulu 
Mtama  

488,0
52 

1 52 25,378,704 12 5,856,624 19,522,080 

Ghala la 
Hazina  

1,494
,106 

1 52 77,693,512 12 17,929,272 59,764,240 

H/W 
Kakonk
o  

Soko la 
Kakonko  

121 12 50,000 72,600,000 10,0
00 

14,520,000 58,080,000 

H/M 
Ubungo 

Soko la 
Shekilang
o  

279 12 140,00
0 

468,720,00
0 

15,0
00 

50,220,000 418,500,000 

H/Mji 
Njombe  

Maduka 
ya Eneo 
la 
Mahakami  

42 36 150,00
0 

75,600,000 30,0
00 

15,120,000 181,440,000 

Jumla 1,715,610,37
2 

Halmashauri zinapoteza Sh. bilioni 1.72 kila mwaka kutokana na 
kutozingatia vifungu vya sheria ndogo, ambapo fedha hizo zingeweza 
kutumika kufadhili shughuli zilizopangwa kwenye bajeti. 

Ninashauri OR-TAMISEMI, sekretarieti za mikoa, na halmashauri 
kuhakikisha kuna usimamizi bora wa ukusanyaji wa mapato ili 
kuhakikisha viwango vilivyobainishwa kwenye sheria za halmashauri 
vinafuatwa, na kuchukua hatua muhimu dhidi ya wale wanaohusika 
na kutumia viwango visivyoidhinishwa. 
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14.2.2 Uendeshaji usio na ufanisi katika masoko ya halmashauri yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.02 
Baada ya kupitia uendeshaji wa masoko katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang', nilibaini kwamba, licha ya uwekezaji mkubwa wa kifedha 
kwenye masoko ya Measkron, Gendabi, Masakta, na Bassotu yenye 
thamani ya Sh. milioni 140 (sawa na Sh. milioni 35 kila soko), masoko 
husika hayafanyi  kazi kwa muda mrefu. 

Aidha, Soko la Kimataifa la Mazao huko Endagawa, lenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.02, halifanyi kazi kama ilivyotarajiwa kwa muda mrefu. Wakati 
wa ukaguzi tarehe 4 Oktoba 2023 nilitembelea soko na nilibaini kuwapo 
kwa mazao ndani ya soko, lakini sikupata kufahamu mapato 
yaliyopatikana kutokana na kutokuwapo kwa mikataba rasmi kutoka kwa 
wakulima walioweka mazao yao. 

Kutokufanya kazi kwa muda mrefu kwa miundombinu ya soko na 
kukosekana kwa mikataba rasmi na wakulima kumebabisha upotevu wa 
mapato, hususani kutokana na ushuru wa mazao. 

Ninapendekeza uongozi wa halmashauri kufanya tathmini kamili ya 
uwezekaji katika  masoko yaliyoanzishwa, ikiwa ni pamoja na 
kuwekeza katika miundombinu muhimu kama mizani, na ujenzi wa 
mifumo ya majitaka ili kuongeza ufanisi wa masoko. Pamoja na hayo, 
juhudi zinapaswa kuongezwa ili kuelimisha na kuhamasisha 
wafanyabiashara kutumia masoko haya kwa ufanisi. 

14.3 Uwekezaji katika vituo vya mabasi 

14.3.1 Kodi zisizokusanywa kwenye vituo vya mabasi Sh. milioni 742.75 
Kifungu Na. 6(1)(m) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 
kinasema kuwa mapato ya mamlaka za serikali za mitaa yatajumuisha 
fedha zinazotokana na ada zilizolipwa kutokana na kodi za maduka, 
machinjio, vibanda vya masoko, ada za watumiaji, ada za huduma, na 
kodi za burudani kwa matangazo ya biashara kwenye mabango, michoro, 
au taarifa. 

Ukaguzi uliofanywa kuhusu utendaji wa uendeshaji wa vituo vya mabasi 
ulibaini kwamba katika mwaka wa fedha 2022/23, kodi ya Sh. milioni 
742.75 haikukusanywa kutoka kwa maduka na vibanda vilivyokamilika 
vilivyopo kwenye vituo vya mabasi kama inavyoelezwa katika Jedwali 
Na.105. 
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Jedwali Na. 105: Kodi zisizokusanywa kwenye vituo vya mabasi 
Na Halmashauri Eneo Kiasi 

kilichosalia 
1.  H/M Ubungo  Kituo cha basi Magufuli 165,102,400 
2.  H/M Musoma  Kituo cha basi Bweri 151,738,138 
3.  H/Mji Geita  Kituo cha basi Geita Mji 79,760,256 
4.  H/M Ilemela  Nyamhongolo investment property 69,615,000 
5.  H/Mji Mbulu  kituo cha basi Mizengo Pinda  50,550,000 
6.  H/W Pangani  Maduka na vibanda kituo kikuu cha basi 45,534,797 
7.  H/Mji Handeni kituo kikuu cha basi Chogo  39,822,140 
8.  H/Mji Makambako  Kituo cha basi Makambako 37,072,050 
9.  H/Mji Mbinga  Kituo cha basi  Mbinga 35,930,000 
10.  H/J Babati  kituo cha basi Magugu  18,000,000 
11.  H/W Lushoto  Lushoto kituo cha basi 14,050,000 
12.  H/M Kigamboni  Kituo cha basi ( standi ya zamani) 12,044,758 
13.  H/M Mpanda  Kituo cha basi maeneo ya Ujenzi  10,401,000 
14.  H/W Rufiji  kituo cha basi Ikwiriri  7,180,000 
15.  H/W Karatu  Karatu kituo cha basi 5,950,000 
Jumla  742,750,539 

Kukosekana kwa udhibiti wa kutosha katika michakato ya ukusanyaji wa 
mapato, kama vile kutokuhuisha mikataba ya umiliki na ufuatiliaji wa 
malipo ya kodi, kumesababisha mapato kupungua. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa ziweke mifumo thabiti 
ya udhibiti wa ndani. Hii ni pamoja na kuhuisha mifumo ya taarifa ya 
wapangaji, kusimamia mikataba yenye viwango vilivyoidhinishwa, na 
kuwa na usimamizi makini. Kuweka kipaumbele katika ukusanyaji wa 
kiasi kinachodaiwa kutoka kwa wapangaji ni muhimu kwa kuboresha 
usimamizi wa mapato na kuwa na uhakika wa fedha. 

14.3.2 Upotevu wa Sh. milioni 726.40 uliosababishwa na uendeshaji 
usiokuwa na ufanisi wa vituo vya mabasi katika mamlaka za serikali 
za mitaa 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini vituo vya mabasi vikiwa na ufanisi mdogo 
wa uendeshaji ambapo, baadhi ya maduka, vioski, na fremu 
hazikukodishwa kwa wapangaji; hivyo kubaki bila shughuli kwa sehemu 
au mwaka mzima wa fedha. 

Kama maeneo haya ya kuegesha magari, kioski, na fremu za maduka 
yangekodishwa, kodi isiyokusanywa yenye thamani ya Sh. milioni 726.40 
ingepatikana. Kwa kutokukodisha fremu za stendi za mabasi, kioski na 
maduka, Halmashauri hazitaweza kufikia malengo ya ukusanyaji kwenye 
uwekezaji uliofanywa; pia, malengo yaliyokusudiwa ya utoaji wa 
huduma hayatafikiwa. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na.106. 
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Jedwali Na. 106: Upotevu wa mapato ya masoko kwa kukosekana ufanisi 
N
a 

Halmash
auri Eneo  Maelezo  Idadi 

Kodi kwa 
mwezi Sh. Kipindi Kiasi  Sh. 

1 H/Mji 
Ilemela 

Nyamho
ngo 
kituo 
cha basi 

Vyumba 
vya tiketi 

37 155,000 11 63,085,000 

Maduka 
madogo 15 153,000 11 25,245,000 

mgahawa 1 936,000 11 10,296,000 
Supermark
et 

2 5,925,000 11 130,350,000 

Benki 2 7,242,000 11 159,324,000 
Maduka 
makubwa 2 

992,000 11 21,824,000 

maduka 2 2,543,000 11 55,946,000 
Gereji 1 1,544,000 11 16,984,000 

2 H/Jiji 
Mwanza  

Nyegezi 
kituo 
cha basi 

maduka 65 
  

 
112,848,555 

4 
H/Jiji 
Dar ses 
salaam  

Kisutu 
kituo 
cha 
kisasa 
cha basi 

maegesho 18 2,000 365 13,140,000 
vibanda 245 30,000 12 88,200,000 

kiosks 8 
60,000 12 5,760,000 

5 
H/W 
Chato  

Kahumo 
kituo 
cha basi 

maduka 23 50,000 12 13,800,000 
Baa na 
mgahawa 8 100,000 12 9,600,000 

Jumla 726,402,55
5 

Chanzo: Ripoti ya Ofisa wa Masoko na ukaguzi wa eneo 

Uendeshaji usioridhisha wa stendi hizi za mabasi kunatokana na 
mazingira duni ya biashara, ukosefu wa maegesho ya kutosha, na kuwapo 
kwa stendi za zamani. Kushindwa kuzitumia stendi za mabasi 
zilizojengwa kikamilifu, kunaweza kuchukua muda mrefu kurudisha 
uwekezaji uliofanywa.  

Ninapendekeza kuwa mamlaka za serikali za mitaa, kwa kushirikiana 
na OR-TAMISEMI, kushughulikia suala hili kwa kufunga stendi za 
zamani za mabasi ili kuvutia wapangaji kuhamia stendi mpya. 

14.3.3 Uendeshaji duni katika kituo cha mabasi cha Magufuli 
kinachoendeshwa na H/M Ubungo 

a) Mapato yasiyofichuliwa yaliyokusanywa katika hoteli ya kituo 
cha mabasi Magufuli 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kwamba kiasi cha Sh. milioni 45.64 ambazo 
ni mapato kutoka huduma za hoteli katika kituo cha mabasi Magufuli kwa 
Desemba 2022 (Sh. milioni 27.32) na Januari 2023 (Sh. milioni 18.32) 
yaliyokusanywa na Rahabu Logistics Co. Ltd kama wakala wa ukusanyaji 



 

157 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

hayakuwekwa katika akaunti za benki za halmashauri kama ilivyo kwa 
mujibu wa Agizo la 50 (5) la Memorandamu ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. 

Aidha, niliomba ripoti za ukusanyaji mapato kwa huduma za hoteli 
kuanzia Februari hadi Juni 2023 lakini hazikutolewa kwa ajili ya ukaguzi; 
na hakukuwa na ushahidi wa kuthibitisha kama mapato yaliyokusanywa 
wakati huo yalikuwa yameingizwa katika akaunti za halmashauri.  

Pia, nilibaini kwamba kuanzia Februari hadi Juni 2023, wakala wa 
ukusanyaji mapato alifanya kazi bila mkataba uliosainiwa na halmashauri 
ambao unazua wasiwasi kuhusu masharti na hali za uendeshaji wa hoteli 
wakati huu. 

Kushindwa kuwasilisha taarifa za ukusanyaji mapato zilizoombwa kwa 
madhumuni ya ukaguzi, kunapunguza wigo wa ukaguzi kwa ukamilifu wa 
kutathmini uwazi na usimamizi wa kifedha. 

b) Kituo cha Taifa cha Takwimu za Mtandao (NIDC) kufanya kazi 
bila mkataba 

Nilibaini kwamba, makubaliano ya awali kati ya Halmashauri na Kituo cha 
Taifa cha Takwimu za Mtandao (NIDC) yalikuwa kwa ajili ya kuweka 
mageti katika Kituo cha Mabasi cha Magufuli. Halmashauri ilikuwa na 
jukumu la kuweka mfumo wa ukusanyaji mapato. Hata hivyo, kutokana 
na kucheleweshwa kwa utekelezaji wa mfumo mpya wa mapato wa 
TAUSI, Halmashauri iliruhusu NIDC kukusanya mapato kwa kutumia 
programu yao kwa muda wakati wakisubiri mfumo mpya. Tangu tarehe 
20 Februari 2023, NIDC imekuwa ikifanya kazi na mashine za N-Card kwa 
ajili ya ukusanyaji mapato katika kituo cha mabasi bila mkataba rasmi na 
Halmashauri. 

Baadaye, NIDC iliomba Halmashauri kulipa 7.2% ya jumla ya mapato 
yaliyokusanywa kwa kutumia mfumo wa N-Card, kama ilivyobainishwa 
katika barua yenye kumbukumbu namba 23/NIDC/MNG.06/15 iliyotolewa 
tarehe 28 Juni 2023, lakini Halmashauri bado halijaitikia ombi hilo. 

Mikakati duni ya usimamizi wa Halmashauri katika kufuatilia usimamizi 
wa mikataba na ukusanyaji wa mapato na wakala katika kituo cha basi 
Magufuli inaweza kusababisha ubadhirifu wa mapato. 
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c) Matumizi yaliyotumika na Halmashauri kwa malipo ya maji na 
umeme - Sh. milioni  563.02 

Halmashauri ililipa jumla ya Sh. milioni 563.02 kama gharama za umeme 
(Sh. milioni 333.48) na huduma za maji (Sh. milioni 229.54) katika kituo 
cha basi Magufuli.  

Matumizi haya yangeweza kupunguzwa sana kama kila mpangaji 
angelipia matumizi yake ya maji na umeme, kama ilivyoelekezwa katika 
mikataba yao. 

Ninapendekeza hatua zifuatazo zifanywe na uongozi: 

(a) Kuhakikisha Sh. milioni 45.64 zilizokusanywa kutoka katika  
operesheni za hoteli katika mwezi Desemba 2022 na Januari 2023 
zinatolewa hesabu; kuhakikisha kuwa ripoti za ukusanyaji mapato 
zilizoombwa kuanzia Februari hadi Juni 2023, pamoja na taarifa za 
benki, zinawasilishwa kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi; na 
kuchunguza na kuchukua hatua dhidi ya maofisa ambao walizuia 
kutoa taarifa kuhusu mapato yaliyokusanywa kutoka biashara ya 
hoteli wakati huu. 

(b) Kuchunguza na kuchukua hatua stahiki dhidi ya maofisa wa 
Halmashauri ambao waliruhusu mawakala kufanya kazi kwa niaba 
ya Halmashauri bila mkataba. 

(c) Kueleza kwa uwazi katika mikataba ya upangaji kiasi ambacho kila 
mpangaji anatakiwa kulipa gharama za umeme na maji, au 
vinginevyo kufanya usakinishaji wa mita za umeme za kujitegemea 
kwa ajili ya wapangaji ili kupima matumizi kwa usahihi. 

14.4 Uwekezaji katika makampuni tanzu 

14.4.1 Uendeshaji usiofaa katika Kampuni ya Nyama Arusha (Arusha Meat 
Company LTD) 
Kampuni ya Nyama ya Arusha, iliundwa kwa lengo la kutoa bidhaa za 
nyama zenye ubora wa hali ya juu na huduma zinazohusiana, ikijikita 
katika uzalishaji na uuzaji wa aina mbalimbali za nyama, sausage, na 
bidhaa zingine za nyama. 
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Wakati wa tathmini ya ufanisi wa uendeshaji katika mwaka wa fedha 
2022/23, yafuatayo yalibainika: 

i) Kuandaa bajeti isiyo na uhalisia 

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, kampuni ilipanga kukusanya Sh. bilioni 
3.60 kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwa pamoja na Sh. milioni 56 kama 
ruzuku ya mapato kutoka Halmashauri ya Jiji la Arusha. 

Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2023, Kampuni ilikusanya Sh. bilioni 3.07 
na ruzuku kutoka Halmashauri ya Jiji la Arusha ilikuwa Sh. milioni 27.18. 
Hii ilionesha kutokusanywa kwa Sh. milioni 527.13 sawa na 15%. 

Aidha, uchunguzi wa maandalizi na utekelezaji wa bajeti ya Kampuni kwa 
mwaka wa fedha tuliokagua ulibaini kuwa licha ya kuwa na marekebisho 
ya bajeti katikati ya mwaka, kulikuwa na tofauti kubwa katika utekelezaji 
wa bajeti, ikiwa na tofauti kubwa kati ya -489% hadi 100%. 

Ukaguzi ulitilia shaka kuhusu tofauti hii kubwa kati ya fedha zilizopangwa 
kukusanywa  na fedha halisi zilizokusanywa, zikionesha uwezekano wa 
uwepo wa tatizo katika kupanga na kutekeleza masuala ya kifedha. 

ii) Udhaifu katika mfumo wa uhasibu wa QuickBooks 

Nilibaini udhaifu katika mfumo wa uhasibu wa QuickBooks kwenye 
sehemu ya ukusanyaji wa mapato katika Kitengo cha Uzalishaji, hususani 
kuhusu namna ya kushughulikia miamala inayostahili kodi na isiyostahili 
kodi, pamoja na kuweka miamala ya aina mbalimbali, kama ifuatavyo: 

a) Mfumo hauwezi kutofautisha kati ya miamala inayostahili kodi na 
isiyostahili kodi, ikisababisha makosa katika kutengeneza ankara kwa 
huduma zisizostahili kodi kama ada za kuchinja. Hii inasababisha 
kupitisha kiwango cha ada kutoka Sh. 19,900 kwa ng'ombe hadi Sh. 
23,482, hatimaye kusababisha hitilafu za kifedha. 

b) Mfumo hauwezi kushughulikia kwa ufanisi muktadha wa miamala 
miwili tofauti. Kwa mfano, wakati unaweza kuweka ada ya kupooza 
ya Sh. 5,000 kwa siku kwa kila mnyama, unahitaji kuingiza kwa 
mikono wakati mnyama zaidi ya mmoja watahifadhiwa kwa siku 
nyingi, hii husababisha ufanisi mdogo na makosa yanayowezekana 
katika kuandaa hesabu za ankara. 
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iii) Kampuni iliingia matumizi yasiyokuwa na tija yanayofikia Sh. 
milioni 50.78 

Ukaguzi wa nyaraka mbalimbali za kodi zinazohusiana na Kampuni kwa 
mwaka wa fedha uliopitiwa ulibaini kuwa Kampuni ilipata faini na riba 
kutoka TRA na PSSSF. Faini hizi, za jumla ya Sh. milioni 50.78, zilikuwa 
zimejikusanya kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2022/23 kutokana 
na kuchelewesha kuwasilisha makato na kulipa kodi. 

Katika kulitatua hili, uongozi umelipa riba ya Sh. milioni 24.03 kwa PSSSF, 
lakini bado haijatatua faini iliyosalia ya Sh. milioni 26.75 kwa TRA. Hii 
inaonesha kiwango kikubwa cha matumizi yasiyo na faida. 

Ninashauri uongozi wa Kampuni ujipange kwa kuandaa bajeti yenye 
uhalisia na kufanya marekebisho ya vifungu vinavyokabiliwa na 
upungufu wa fedha wakati wa mapitio ya bajeti katikati ya mwaka. 
Pia, washirikiane na mwandishi wa mfumo wa kompyuta ili 
kushughulikia kasoro katika mfumo kwa lengo la kupunguza kuingiza 
taarifa kwa mkono na kuongeza kuaminika kwa taarifa. 

Aidha, ifuate sheria na kanuni, hususani kwa kuwasilisha malipo ya 
kisheria kwa wakati. Hii ni muhimu sana ili kuepuka faini na riba, huku 
ikihakikisha usimamizi bora wa fedha na kufuata sheria zilizopo. 

14.5 Uwekezaji katika viwanda 

14.5.1 Upotevu wa fedha uliotokana na uwekezaji katika operesheni ya 
uchimbaji bila uchunguzi wa kijiolojia Sh. milioni 105.65 

Tarehe 28 Septemba 2019, H/W Kilindi ilianzisha Kampuni ya Umma ya 
Uchimbaji Madbini (MIVYASA Mining) ili kufanya operesheni za uchimbaji 
madini katika Msitu wa Pumula, ulioko ndani ya Wilaya ya Kilindi. 

Lengo kuu la kuunda Kampuni hiyo lilikuwa kupata mapato kwa 
kugawana faida kati ya wachimbaji wadogo, wakati, na wakubwa 
ambapo wachimbaji hao watapata 70% wakati kampuni itapata 30%. 
Faida inayopatikana itagawiwa kwa kiwango cha 80% kwenda kwenye 
mapato ya ndani ya Halmashauri na 20% itabaki kwa operesheni za 
kampuni. 

Tarehe 18 Mei 2023, Mkurugenzi Mtendaji wa H/W Kilindi, kupitia barua 
yenye nambari ya kumbukumbu KDC/L.30/3/VOLIII/89, aliiomba Ofisi ya 
Kamishna wa Uhifadhi, Mamlaka ya Huduma ya Misitu Tanzania kufuta 
Sh. milioni 44.34 za ada za uhifadhi wa misitu kwa shughuli za uchimbaji 
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katika Msitu wa Uhifadhi wa Pumula. Ombi hili lilifanywa kwa niaba ya 
MIVYASA, ambayo inakabiliana na changamoto za kiufundi kutokana na 
kuwapo kwa maji katika eneo la uchimbaji, hivyo kuzuia wachimbaji wa 
wadogo kufanya shughuli za uchimbaji. 

Aidha, nilibaini kwamba Sh. milioni 105.65 zilikuwa zimekwisha wekezwa 
katika Kampuni ya MIVYASA. Hata hivyo, uwekezaji huo ulishindwa, 
ikionesha kwamba matumizi yaliyofanywa hayakuwa na mafanikio, na 
hakuna faida itakayorudi kutokana na uwekezaji huo. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI na Halmashauri kuhakikisha kwamba 
uamuzi wa uwekezaji kwa siku za baadaye unatokana na makadirio 
yenye uhalisia na kufanyika tathmini toshelevu ya vihatarishi. 

14.5.2 Kukosekana kwa ufanisi katika uendeshaji wa viwanda vya matofali 
Ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya vifaa vya ujenzi nafuu na 
endelevu, mamlaka za serikali za mitaa zimeanzisha viwanda vya 
matofali kama suluhisho la kimkakati katika kukabiliana na changamoto 
za makazi, kukuza maendeleo ya kiuchumi, na kukuza uhifadhi wa 
mazingira. 

Halmashauri ya Wilaya Arusha na Halmashauri ya Wilaya Monduli hivi 
karibuni zimeanzisha uwekezaji kwa kuanzisha viwanda vya matofali ya 
kawaida na vitofali vya sakafu (paving blocks) katika mamlaka zao. Hata 
hivyo, licha ya kuwa na malighafi zinazohitajika kama vile mchanga, 
changarawe, na saruji, viwanda hivyo vilizalisha takribani matofali 
24,317 na 10,556 mtawalia wakati wa mwaka wa fedha wa 2022/23. 

Uchambuzi zaidi ulionesha kuwa uwezo wa uzalishaji wa viwanda vya 
matofali haukutosheleza mahitaji ya matofali kwa mamlaka hizo 
yanayotokana na miradi ya ujenzi wa vituo vya afya, shule, na majengo 
mengine ya umma ndani ya eneo la mamlaka husika. 

Ilibainika kwamba H/W Arusha na H/W Monduli zilitumia jumla ya 
matofali 116,887 na 146,667 mtawalia, wakati wa mwaka wa fedha wa 
2022/23, zikipita uzalishaji wa kila mwaka wa viwanda kwa 80% na 93% 
mtawalia. 

Ukosefu wa ushirikiano wa kutosha kati ya idara zinazozalisha na vitengo 
vya ununuzi unazuia mchakato wa uzalishaji na kupunguza uwezo wa 
jumla. 

Ninapendekeza uongozi kutekeleza mfumo wa usimamizi wa 
mchakato wa ugavi wa kisasa ili kuhakikisha malighafi zinapatikana 
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kwa wakati ili kupunguza gharama za uzalishaji. Pia, zitekeleze 
mikakati inayolenga kupunguza mchakato, kupunguza uchafu, 
kuboresha matumizi ya rasilimali, na kuongeza uzalishaji wa jumla. 

14.5.3 Kucheleweshwa kwa kuanza kwa operesheni za kiwanda cha chaki 
chenye thamani ya Sh. bilioni 2.85 
Wakati wa ukaguzi wa akaunti na nyaraka zinazohusiana na kiwanda cha 
chaki katika Halmashauri ya Wilaya ya Maswa, nilifanya uchunguzi wa 
barua yenye Kumb. Na. 4 /176/ 01S/99 ya tarehe 06 Juni 2023 kutoka 
kwa Katibu Tawala wa Mkoa kwenda kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI, 
kuhusu kulipwa kwa madeni yaliyofikia Sh. bilioni 2.85. Kiasi hiki 
kinajumuisha Sh. bilioni 2.54 zilizotengwa kwa malipo kwa mkandarasi na 
Sh. milioni 307.88 zilizokusudiwa kwa majaribio ya mitambo katika 
kiwanda cha usindikaji wa Chaki na utengenezaji wa jasi.  

Uchunguzi wa nyaraka mbalimbali na ripoti ya ziara katika kiwanda 
iliyofanyika tarehe 13 Agosti 2023 ulibaini kuwa kiwanda kimekamilika na 
kipo tayari kuanza uzalishaji, lakini bado hakijaanza. 

Kucheleweshwa kuanza kwa uzalishaji kumetokana na kutofanyika kwa 
majaribio ya mitambo ambayo yanatakiwa kufanyika kwa kipindi cha siku 
15 kama inavyoelezwa katika mkataba; changamoto za uendeshaji au 
masuala yanayohusiana na miundombinu ya kiwanda; mlolongo wa 
usambazaji, au wafanyakazi, ambayo yanazuia kuanza kwa uzalishajii; na 
taratibu za kiutawala ndani ya OR-TAMISEMI au mamlaka zingine husika 
ambazo zimesababisha kucheleweshwa kwa idhini au kutolewa kwa fedha 
zinazohitajika kwa uendeshaji wa kiwanda. 

Ninaamini kwamba kuchelewesha kiwanda kuanza uzalishaji 
kunamaanisha kwamba mapato yanayotarajiwa kutokana na uzalishaji wa 
chaki na jasi hayajapokelewa, hivyo kusababisha hasara za kiuchumi kwa 
halmashauri na serikali. 

Kutokufuata masharti ya mkataba na mkandarasi kunaweza kupelekea 
athari za  kisheria na kifedha. 

Ninapendekeza kwamba ufuatiliaji zaidi ufanyike kwa OR-TAMISEMI 
au mamlaka zingine husika ambazo zinaweza kuwa zimesababisha 
kucheleweshwa kwa idhini au kutolewa kwa fedha zinazohitajika kwa 
uendeshaji wa kiwanda. Pia, ni muhimu kuhakikisha kufuata 
kikamilifu mkataba na mkandarasi, ikiwamo kumaliza kipindi cha 
majaribio ya siku 15, na kuhakikisha kwamba majukumu yote ya 
mkataba yanatimizwa kwa wakati. 
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14.5.4 Utunzaji na usimamizi duni wa operesheni za viwanda vya 
kutengeneza matofali 
Agizo la 52 la Memoranda ya Fedha ya mwaka 2009, linatoa miongozo ya 
kusimamia vizuri uwekezaji, ambapo Halmashauri zilishughulikia suala la 
mahitaji makubwa ya matofali katika miradi mingi ya ujenzi kwa 
kuanzisha viwanda vya kutengeneza matofali. 

Wakati wa kipindi cha ukaguzi, mamlaka za serikali za mitaa kama H/M 
Shinyanga, H/W Siha, H/W Mtama, H/Mji Nzega, H/W Mwanga, H/Jiji 
Tanga, H/M Lindi na H/M Singida ziliendesha viwanda vya kutengeneza 
matofali ili kukidhi mahitaji yao na mahitaji ya soko. Hata hivyo, 
tathmini ya ufanisi wa operesheni za mradi ilionesha upungufu na 
changamoto ambazo zinahitaji kushughulikiwa ili kupata matokeo bora. 
Upungufu na changamoto hizo ni: 

i) Kutokuwapo kwa mpango wa biashara: 
 Halmashauri zilianzisha viwanda vya kutengeneza matofali bila 

mpango kamilifu wa biashara, kwa ajili ya kufafanua malengo, 
mikakati, masoko, na makadirio ya kifedha. 

ii) Kutokuwapo kwa sera rasmi za uwekezaji: 
 Halmashauri ziliendesha shughuli za viwanda hivyo bila sera rasmi 

za uwekezaji, hivyo kusababisha ufanisi mdogo katika uendeshaji 
wa mradi. 

iii) Kutokuwapo kwa akaunti tofauti ya benki: 
Halmashauri zilizo na viwanda vya kutengeneza matofali ya 
kawaida na matofali ya kuwekea sakafu hazina akaunti za benki 
zilizotengwa kwa ajili ya kusimamia mapato ya mauzo na 
uendeshaji wa mradi. Hii ilifanya itumike akaunti moja ya 
Halmashauri, hivyo kushindwa kusimamia mapato na matumizi 
yake. 

iv) Kumbukumbu za uhasibu zisi: 
 Halmashauri zimeshindwa kuweka kumbukumbu za uhasibu 

toshelevu, kwa kuchanganya fedha za mradi katika akaunti za 
jumla, hivyo kuathiri uchambuzi wa utendaji na tathmini ya mali. 

v) Mtaji usiotosha: 
 Viwanda vina mtaji mdogo wa kudumisha viwango vya uzalishaji 

vinavyoendelea, hivyo kusababisha mashine kutotumika ipasavyo 
na upatikanaji usiridhisha wa bidhaa kwa ajili ya kukidhi mahitaji. 
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vi) Kutokuwapo kwa nyaraka toshelevu: 
 Ukosefu wa nyaraka za kutosha kuhusu ununuzi wa vifaa na 

matofali yaliyotolewa unafanya iwe vigumu kufuatilia uzalishaji 
na kutathmini utendaji. Kutokuwapo kwa kumbukumbu 
zilizoandaliwa pia kunazua wasiwasi kuhusu uwazi na uwajibikaji. 

Ninaamini kwamba udhibiti duni kwenye uendeshaji na usimamizi wa 
viwanda kunaweza kusababisha ubadhirifu wa fedha, hivyo kusababisha 
viwanda kushindwa kutoa faida na kukidhi mahitaji yake. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa husika zitengeneze 
mipango ya biashara yenye maelezo ya kina kuhusu malengo ya mradi, 
mikakati, makisio na mtiririko wa fedha za mradi. Pia zianzishe sera 
za uwekezaji kwa ajili ya kusimamia uanzishwaji, uundaji, na 
uendeshaji na usimamizi wa mradi kwa uwazi .  

Miradi hiyo inahitaji kufunguliwa kwa akaunti zake za benki, kutunza 
vitabu vya fedha, na taarifa za kina za uzalishaji na mauzo ya tofali ili 
kuongeza uwazi, usimamizi sahihi wa kifedha na tathmini ya utendaji 
kazi. Mtaji wa kutosha unapaswa kupatikana ili kuboresha shughuli za 
viwanda na kukidhi mahitaji kwa ufanisi. 

14.5.5 Kituo cha mafunzo kilichotelekezwa kwa ajili ya biashara ndogo na za 
kati kikiwa na thamani ya Sh. bilioni 2.42  
Programu ya Maendeleo ya Kiuchumi ya Geita, kupitia mpango wa pamoja 
kati ya kampuni ya uchimbaji dhahabu ya Geita (Geita Gold Mine Limited-
GGML), Halmashauri ya Mji wa Geita, na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa katika 
mwaka wa fedha 2014/15 walizindua kituo cha mafunzo kwa ajili ya 
wafanya biashara wadogo na  wakati (SMEs) katika eneo la Magogo. Lengo 
lilikuwa ni kukuza ukuaji endelevu wa kiuchumi katika Mkoa wa Geita.  

GGML ilitenga Sh. bilioni 2.42 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa Magogo na 
tarehe 11 Mei 2018, makabidhiano rasmi ya mradi wa Magogo kwa H/Mji 
Geita yalifanyika, ikipewa wajibu wa moja kwa moja kwa ajili ya 
uendeshaji, udhibiti, ulinzi, na usimamizi wake. 

Hata hivyo, kufikia Novemba 2023, miaka mitano baada ya mradi 
kuanzishwa, mradi huo ulikuwa bado haujafanya kazi na kutokuwa na 
shughuli, hivyo kukiuka masharti yaliyokubaliwa kati ya GGML na H/Mji 
Geita. Kutokuanza kwa shughuli za uendeshaji wa mradi kunazua 
wasiwasi kuhusu kufikiwa kwa malengo yake ya kijamii na kiuchumi 
iliyokusudiwa na kutilia shaka ufanisi wa juhudi za ushirikiano 
zilizoelezwa katika programu ya CSR. 
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Aidha, tarehe 19 Juni 2022, tukio la wizi lilifanyika, likisababisha kupotea 
kwa mashine na vifaa 12 kutoka kwenye mradi, chini ya ulinzi wa M/s 
Geita Umoja Security Group Ltd. 

Kushindwa kushughulikia masuala haya kunaweza kusababisha hasara za 
kifedha kwa GGML na H/Mji Geita, kuharibika kwa sifa ya CSR ya GGML, 
kuathiri uhusiano, na kuzuia maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika 
eneo hilo. 

Ninahimiza Katibu Tawala wa Mkoa (RAS) na uongozi wa Halmashauri 
kutengeneza mpango kamili wa kurejesha tena mradi wa SME wa 
Magogo.  

Mpango huu unapaswa kujumuisha mapitio ya kina ya taratibu za 
makabidhiano kutoka Geita Gold Mine Limited (GGML) kwenda 
Halmashauri ya Mji wa Geita, lengo likiwa kuhakikisha mapitio rahisi 
na kuendelea kwa shughuli za mradi. Aidha, jitihada zinapaswa 
kufanywa ili kurejesha mashine na vifaa vilivyoibiwa kutoka kwa 
Kampuni ya Ulinzi. 

14.6 Uwekezaji katika timu za mpira wa miguu 

14.6.1 Kushindwa kuthibitisha ufanisi wa utendaji wa klabu za mpira wa 
miguu za halmashauri kutokana na usimamizi usioridhisha 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini kuwa mamlaka 
4 za serikali za mitaa zilianzisha vilabu vya mpira wa miguu kama sehemu 
ya miradi ya uwekezaji. Vilabu hivi ni: timu ya KMC ambayo ilianzishwa 
mwaka 2014 na H/M Kinondoni; timu ya Geita Gold iliyoanzishwa mwaka 
2009 na H/Mji Geita; timu ya Mbeya City iliyoanzishwa mwaka 2011 na 
H/M Mbeya; na timu ya Dodoma Jiji iliyoanzishwa mwaka 2020 na H/M 
Dodoma. 

Timu zote hizi zimethibitishwa rasmi na Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania na zimekuwa zikishiriki katika Ligi Kuu ya Tanzania kwa mwaka 
wa fedha 2022/23. 

Halmashauri hushughulikia vilabu hivi; hutoa fedha kutoka vyanzo vya 
ndani kila mwaka wa fedha. Mbali na ufadhili wa Halmashauri, vilabu 
hivi pia huongeza mapato kupitia ada za kuingia uwanjani, mauzo ya 
jezi, na udhamini kutoka kwa mashirika kama Parimatch, Geita Gold 
Mine, Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania, na Azam Broadcasting 
Media. Jumla ya mapato yaliyokusanywa katika mwaka wa fedha 
2022/23 yalifikia Sh. bilioni 7.01. 
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Hata hivyo, mapato na matumizi yaliyofikia Sh. bilioni 7.01 na Sh. bilioni 
6.29 mtawalia yalirekodiwa kwa mikono kwenye kitabu cha fedha cha 
Excel badala ya kuzalishwa moja kwa moja ndani ya mfumo wa IFMIS wa 
Halmashauri kama inavyotakiwa (Kifungu cha 5.3.1(f) na 5.3.2(c).  

Aidha, mapato na matumizi ya vilabu hayakuwasilishwa ili kujadiliwa 
kwenye mikutano ya kila mwezi ya Kamati ya Fedha. Vilabu pia 
havikutayarisha taarifa za kifedha, hivyo kufanya iwe vigumu kuthibitisha 
utendaji wa vilabu hivyo katika uendeshaji. Vilevile halmashauri 
hazikutambua mapato yaliyopokelewa na matumizi yaliyofanywa na 
vilabu katika kumbukumbu zao za uhasibu. 

Vilevile, kutokuwapo kwa Kanuni na Sheria au katiba inayoelezea usajili 
na uundaji wa klabu, fedha na utawala, miundombinu, haki za 
wafanyakazi na wachezaji, mgawanyo wa mapato, maadili, na nidhamu 
kunasababisha vilabu kutokuwa na mwongozo muhimu wa kisheria. 

Natilia shaka kuongezeka kwa utegemezi wa kifedha kutoka kwa 
Halmashauri ambapo kiasi cha Sh. bilioni 3.66 kati ya mapato yote 
yanayofikia Sh. bilioni 7.01 kwa mwaka wa fedha 2022/23, kilichangwa 
na Halmashauri, hivyo kuzidi bajeti iliyopangwa ya Sh. bilioni 2.18 kwa 
Sh. bilioni 1.48. Hii inaleta athari kwa shughuli zingine za Halmashauri 
zilizo kwenye bajeti na kutekelezwa kupitia mapato ya ndani, kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.107. 

Jedwali Na. 107: Bajeti ikilinganishwa na michango halisi 
Halmash

auri 
Timu Kusanywa 

2022/23 Sh. 
Michango ya 
halmashauri 
2022/23 Sh. 

Bajeti ya 
halmashauri 
2022/23 Sh. 

Mchango wa 
ziada Sh. 

H/J 
Mbeya  

Mbeya 
City FC 

1,566,624,876 828,641,056 230,000,000 598,641,056 

H/Mji 
Geita  

Geita 
Gold 
FC 

1,744,371,344  550,000,000 500,000,000  50,000,000 

H/M 
Kinondon
i  

KMC 
FC 

         
2,083,084,917  

     
1,254,182,800  

 750,000,000  504,182,800 

H/J 
Dodoma  

Dodom
a Jiji 
FC 

1,620,000,000 1,031,426,003 700,000,000 331,426,003 

Jumla  7,014,081,137 3,664,249,859  2,180,000,000  1,484,249,85
9 

Kuhusu utatuzi wa migogoro na usimamizi wa wafanyakazi, hakuna 
maelekezo ya moja kwa moja yanayoonesha masuala hayo 
yanashughulikiwa kwenye kiwango cha halmashauri au moja kwa moja 
katika kiwango cha klabu, kwani hakuna kanuni yoyote iliyowekwa. 



 

167 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Udhibiti duni unaotumika juu ya mapato na matumizi ya vilabu vya mpira 
wa miguu unaweza kutoa nafasi ya ubadhirifu wa fedha za umma. Pia, 
kuchelewa kwa mchakato wa wa timu kujitegemea na kuwa  kampuni ya 
kusudi maalumu (SPV) unaendelea kuzuia kujitegemea kwa klabu za 
mpira na Halmashauri.  

Kwa hiyo, hali hii inaathiri uwazi, uadilifu, na uwajibikaji wa timu 
kuhusiana na usimamizi wa mapato na matumizi. 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa husika kutambua na 
kusimamia mapato yote yanayopokelewa mpaka vilabu hivyo 
vitakapojitambulisha rasmi kama kampuni huru ndani ya halmashauri. 
Kwa kuwa vilabu hivyo vya mpira wa miguu vinajiendesha chini ya 
Halmashauri, inategemewa kuwa Mkurugenzi wa Halmashauri husika 
atachukua jukumu kamili la kusimamia uendeshwaji wake. 

Aidha, nashauri kuharakisha mchakato wa kubadilisha Vilabu vya 
Mpira wa Miguu kuwa Kampuni ya Kusudi Maalumu (SPV). Mchakato 
huu utawezesha klabu kuwa na katiba yake, muundo wa usimamizi, 
na kutumia akaunti zake. Kufuatia hivyo, vilabu hivyo vitaweza 
kuandaa taarifa za kifedha, kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika 
matumizi ya fedha zinazotolewa na Halmashauri na wafadhili. 
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SURA YA KUMI NA TANO 

UFANISI KATIKA UDHIBITI WA TAKA 

 

 

 

 

15.0 Utangulizi 
Usimamizi wa taka wenye ufanisi katika mamlaka za serikali za mitaa una 
umuhimu mkubwa katika kulinda afya ya jamii, kuhifadhi usafi wa 
mazingira na kuchochea maendeleo endelevu. Utupaji taka sahihi huzuia 
kuenea kwa magonjwa na vitu vinavochafua mazingira, hulinda afya ya 
jamii na huhakikisha mazingira safi na salama ya kuishi. 

Usimamizi wa taka katika mamlaka za serikali za mitaa unasimamiwa na 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 na Kanuni zake za mwaka 
2009, ambazo zinaeleza taratibu za kushughulikia aina mbalimbali za 
taka, ikiwamo zile hatari. Aidha, Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa 
Kazi ya mwaka 2003 na Sheria ya Afya ya Umma ya mwaka 2009 
zinajumuisha vipengele vya usimamizi wa taka. Aidha, Sheria ya serikali 
za mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na Sheria ya serikali za mitaa 
(Mamlaka za Miji), Sura 288 ikizipa mamlaka za serikali za mitaa jukumu 
la kusimamia udhibiti wa taka katika ngazi za mijini na wilayani. Licha ya 
mfumo huu wa kisheria, juhudi zaidi zinahitajika ili kuhakikisha kunakuwa 
na ufanisi wa usimamizi wa taka nchini kote. 

Mamlaka za serikali za mitaa zinawajibika kwa huduma za usimamizi wa 
taka, zikijumuisha usimamizi wa ukusanyaji, usafirishaji, na utupwaji wa 
taka. 

Kupitia mipango ya kimkakati na mipango shirikishi, mamlaka za serikali 
za mitaa zinaweza kuongeza uwezo wao wa kudhibiti taka ipasavyo, na 
hivyo kukuza malengo ya maendeleo endelevu na kuimarisha ubora wa 
maisha kwa wananchi wao. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya Sh. bilioni 19.45 zilikusanywa 
na mamlaka 117 za serikali za mitaa kama ada ya ukusanyaji wa taka 
kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na.46. 
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Hata hivyo, tathmini yangu ya usimamizi na uhifadhi wa taka katika 
mamlaka za serikali za mitaa imebaini kuwa usimamizi wa taka bado 
unakabiliwa na changamoto nyingi. Miongoni mwazo ni: upungufu wa 
wafanyakazi, bajeti ndogo, mazingira yasiyofaa ya kufanyia kazi, 
miundombinu isiyotosheleza na ongezeko la idadi ya watu linalosababisha 
kuongezeka kwa uzalishaji wa taka. Masuala haya kwa pamoja huchangia 
katika uchafuzi wa mazingira na kueneo kwa magonjwa ya mlipuko. 

Sura hii inatoa picha kuhusu changamoto zinazojitokeza katika usimamizi 
wa taka. Pia, inabainisha maeneo muhimu yanayohitaji kipaumbele. 
Zaidi, inapendekeza hatua ambazo serikali na wadau wengine wanaweza 
kuchukua kushughulikia changamoto hizi kwa lengo la kuboresha.  

Kwa kuangazia masuala haya na kupendekeza suluhisho zinazowezekana, 
sura hii inalenga kuchangia katika uboreshaji wa usimamizi wa taka na 
matokeo yake katika mamlaka za serikali za mitaa. 

15.1 Upungufu wa miundombinu ya kusimamia taka ngumu katika mamlaka 
za serikali za mitaa 
Kifungu cha 119 cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 
kinazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuchagua namna bora ya 
kukusanya na kuhifadhi taka ngumu katika maeneo yao. Uamuzi huu 
unapaswa kuzingatia mambo mbalimbali ikiwemo: hali ya hewa, uwezo 
wa kiuchumi, maslahi kwa jamii; faida za mazingira, usafi na upatikanaji 
wa maeneo ya kutupa. 

Uchambuzi wa mfumo wa usimamizi wa taka ngumu katika mamlaka nane 
za serikali za mitaa na uchambuzi wa uzalishaji wa taka katika kipindi 
cha miaka mitatu kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 108, nilibaini 
kuongezeka kwa uzalishaji wa taka na upungufu katika ufanisi wa 
mikakati ya usimamizi wa taka ngumu inayotumika. Upungufu huu 
ulionekana wazi katika maeneo ya uzalishaji wa taka ngumu, ukusanyaji, 
uhifadhi na utupaji wa taka ngumu. 

Mathalani, nilibaini upungufu wa vifaa vya ukusanyaji wa taka na 
kutokuwapo kwa miundombinu yenye ufanisi, ambayo ina athari kubwa 
kwa usimamizi wa taka kama inavyoelezwa kwenye Jedwali Na.109. 

Jedwali Na. 108: Upungufu wa miondombinu ya taka 
Vifaa Vifaa 

vinavyohitajika 
Vilivyo
po 

Upungufu % ya 
Upungufu 

Halmashauri 

Makasha ya 
kusafirishia taka 

33 7 24 77 H/M Ubungo 
H/Jiji Tanga 
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Vifaa Vifaa 
vinavyohitajika 

Vilivyo
po 

Upungufu % ya 
Upungufu 

Halmashauri 

Vikapu vya 
kusafirishia taka 

259 35 124 78 H/M Moshi 
H/Mji Bariadi 
H/Mji Nzega 
H/Jiji Dar es 
Salaam 
H/M Mpanda 
H/W Same 

Gari la kubeba taka 44 13 16 55 
Trekta 12 2 10 83 
Trela 10 2 8 80 
Magari ya kufagia 
barabara 

16 0 16 100 

Viyuo vya 
kukusanyia taka 

83 12 71 85 

Dampo 14 3 11 79 
Chanzo: Taarifa ya vitengo vya taka  

Jedwali Na. 109: Uzalishaji wa taka katika Halmashauri kwa miaka mitatu 
Halmashauri  Mwaka 

wa 
fedha 

Makundi ya taka 
Ngumu Hatari Zinazo 

chakatika 
Kikaboni Zingine Jumla 

(tani) 
H/M Ubungo 2020/21 39,099 6,015 72,182 180,456 3,008 300,760 

2021/22 38,632 6,439 77,263 193,158 6,439 321,930 
2022/23 35,733 6,497 77,964 194,910 9,746 324,850 

H/Mji Nzega 2020/21 7,056 2,016 336 672 - 10,080 
2021/22 7,392 2,016 336 672 - 10,416 
2022/23 8,736 2,688 672 1,680 - 13,776 

H/Jiji Dar 
es Salam 

2020/21 401,500 28,105  164,615  196,735  12,045  803,000  
2021/22 401,500 28,105  164,615  196,735  12,045  803,000  
2022/23 481,800 33,580  197,465  236,155  14,600  963,600  

H/M 
Mpanda 

2020/21 23,725 840 4,015 12,240 576 41,396 
2021/22 31,390 1,095 5,475 16,200 648 54,808 
2022/23 37,960 1,314 6,570 19,800 1,008 66,652 

H/M Moshi 2020/21 28,470 - 18,250 7,300 - 54,020 
2021/22 29,200 - 16,425 5,475 - 51,100 
2022/23 36,500 - 12,775 3,650 - 52,925 

H/W Siha  2020/21 30,600 1,095 1,460 29,930 - 63,085 
2021/22 32,400 4,860 1,825 31,025 - 70,110 
2022/23 36,000 1,800 2,555 32,850 - 73,205 

H/W Same 2020/21 70,163 16,425 - - - 86,588 
2021/22 65,766 20,075 - - - 85,841 
2022/23 67,876 23,725 - - - 91,601 

H/Jiji 
Arusha  

2020/21 108,040 5,475 31,390 60,590 10,950 216,445 
2021/22 112,785 5,840 32,850 63,145 11,315 225,935 
2022/23 117,895 6,205 34,404 66,065 12045 236,614 

Chanzo: Taarifa za halmashauri  

Upungufu wa miundombinu unaathiri usimamizi wa taka, unachangia 
uchafuzi wa hewa, na kuathiri moja kwa moja mifumo ya ikolojia. Pia, 
unaweza kuchangia magonjwa ya mlipuko.  

Ninapendekeza kwamba OR-TAMISEMI, kupitia Halmashauri, 
ihakikishe miundombinu inayohitajika inapatikana ili kuimarisha 
usimamizi wa taka na kudumisha mazingira safi. Pia, halmashauri 
zinaweza kuanzisha ushirikiano na makampuni binafsi kwa lengo la 
kuboresha miundombinu na huduma za usimamizi wa taka. Ushirikiano 
wa Umma na Binafsi (PPPs) unaweza kusaidia kutanua wigo wa 
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rasilimali na utaalamu kwa ajili ya ukusanyaji, uchakataji, na utupaji 
taka kwa ufanisi zaidi. 

15.2 Mapato yaliyokusanywa kutoka huduma za usimamizi wa taka 
yametumika kwa shughuli zisizohusiana -  Sh. bilioni 1.25 
Kifungu cha 73 (3) cha Sheria ya Afya ya Umma ya mwaka 2009 
kinaelekeza mapato yaliyokusanywa kutoka kwenye huduma za usimamizi 
wa taka kutumika kuboresha huduma za afya ya mazingira.  

Kinyume na sheria tajwa, nilibaini kuwa Halmashauri ya Jiji la Arusha 
ilikusanya Sh. bilioni 1.25 kutoka kwenye shughuli za usimamizi wa taka. 
Hata hivyo, kiasi hicho kilichokusanywa hakikutumika kikamilifu katika 
kuboresha huduma za afya na mazingira, hususani usimamizi wa taka 
ngumu. 

Sekta ya mazingira, hususani usimamizi wa taka ngumu, huenda 
isiboreshwe ikiwa fedha hazitengwi kulingana na mahitaji ya Sheria ya 
Afya ya Umma ya mwaka 2009.  

Ninashauri uongozi wa Halmashauri kuweka mfumo thabiti wa 
kufuatilia usimamizi wa taka ili kuhakikisha kuwa, mapato 
yanayokusanywa kutoka kwenye usimamizi wa taka yanatumika 
kuboresha huduma za afya ya mazingira. 

15.3 Kuwapo kwa eneo la kuhifadhi taka lisilo rasmi katika Mtaa wa Goba 
Majengo 
Nilifanya tathmini ya mfumo wa usimamizi wa taka ngumu katika 
barabara na masoko mbalimbali ndani ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo na kubaini kuwapo kwa eneo lisilo rasmi la kuhifadhi taka karibu 
na eneo la makazi mtaa wa Goba Majengo karibu na mto Tegeta. 

Aidha, wakati wa ziara ya kutembelea eneo hilo, nilibaini magari mawili, 
moja likiwa mali ya taasisi binafsi na katika hali ya kushangaza; lingine 
lilikuwa mali ya Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo, likiwa na taka 
zisizofunikwa karibu na eneo hilo la kuhifadhi taka lisiloidhinishwa tayari 
kutupa taka. 

Pia, nilibaini kuwa kila gari la kubeba taka limekuwa likitozwa Sh.5,000 
kwa safari. Fedha hiyo hulipwa kwa mmiliki wa eneo karibu na mto kama 
ada ya kuhifadhi taka, licha ya kutokuwa na idhini ya kukusanya ada hizo. 
Kitendo hiki cha kutupa taka bila kibali kinachafua mazingira na 
kuhatarisha afya ya kaya katika eneo hilo. 
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Ninashauri Halmashauri husika kusitisha kutupa taka kiholela kwa 
kuanzisha maeneo sahihi ya kutupa taka;. Pia,ifuatilie mapato 
yaliyokusanywa kutokana na malipo ya ada za kutupa taka kiholela 
kwa hatua za marekebisho. 

Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinapaswa kutekeleza mfumo thabiti 
wa ukusanyaji wa taka unaofika maeneo yote ya mamlaka hizo. Hii 
inaweza kuhusisha kuanzisha vituo vya ukusanyaji maalumu au 
kutumia huduma za ukusanyaji nyumba kwa nyumba. 

15.4 Gharama ya kukusanya taka inazidi mapato yaliyokusanywa Sh. milioni 
864.06 
Sheria za Usimamizi wa Afya na Mazingira, 2022 zinaipa Halmashauri 
jukumu la kukusanya taka kutoka kwa kaya kwa kiwango kilichowekwa. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu umebaini kuwa Halmashauri sita kati ya 
Halmashauri 117 zilikusanya Sh. milioni 645.51 kutoka kwa ada za huduma 
za ukusanyaji taka, huku zikifanya matumizi ya jumla ya Sh.bilioni 1.51 
kwa wakusanyaji na usafirishaji wa taka hadi eneo la kutupa. Hii 
imesababisha zidio la gharama kwa Sh. milioni 864.06 (57%). Maelezo 
zaidi yanapatikana kwenye Jedwali Na.110. 

Jedwali Na. 110: Mapato na matumizi ya ukusanyaji taka 

Na Halmashauri 
Mapato 
yaliyokusanywa 
(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Zidio (Sh.) % 

1 H/W Nkasi  3,856,100
  

33,995,814 30,139,714 11 

2 H/W Bukoba  0 76,467,030 76,467,030 0 
3 H/W Mlimba  249,100 20,795,876 20,546,776 1 
4 H/W Ukerewe  0 12,360,000 12,360,000 0 
5 H/W Njombe  0 140,509,596 140,509,596 0 
6 H/M Ilemela  641,402,835 1,225,440,276 584,037,441 52 
Jumla 645,508,035 1,509,568,592 864,060,557 43 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa 2022/23 

Kukosekana kwa uwiano wa kifedha katika huduma za ukusanyaji taka 
kumesababisha matumizi ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani, 
ambayo awali vilikuwa vimepangwa kwa miradi mingine kutumika.  

Uchepushaji wa fedha unaweza kukwamisha uwezo wa halmashauri 
kutekeleza miradi muhimu ya Maendeleo. Uhamishaji huu wa kifedha 
umesababisha halmashauri kushindwa kushughulikia mahitaji muhimu ya 
jamii, hivyo kusimamisha maendeleo na kupunguza ustawi wa jumla wa 
wananchi. 
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Aidha, uchepushaji wa mapato ya ndani yaliyokusudiwa kwa miradi 
mingine hudhoofisha uendelevu wa kifedha wa Halmashauri na kupunguza 
imani ya umma katika nyanja ya usimamizi wa fedha.  

Bila ufadhili wa kutosha kwa ajili ya mipango muhimu; miundombinu ya 
jamii, afya, na mazingira; kutapelekea kuongezeka kwa changamoto 
zilizopo na kuzuia ukuaji na ustawi wa muda mrefu. 

Ninatoa ushauri kwa mamlaka za serikali za mitaa kufanya tathmini 
upya na kubuni upya huduma za ukusanyaji taka, kwa njia bora zaidi 
na yenye ufanisi wa gharama. Pia, kuhakikisha kuwa mapato 
yanayopatikana kutokana na huduma za ukusanyaji taka yanakidhi 
gharama zinazohusiana.  

Hii inaweza kuhusisha mapitio ya sheria za usimamizi wa taka ili 
kujumuisha viwango rafiki kulingana na maeneo na viwango vya 
maisha ili kukuza mazingira safi. Vilevile, halmashauri zinashauriwa 
kuweka kipaumbele katika kuboresha operesheni ya usafi, kuwekeza 
katika teknolojia za kisasa, na kushirikiana na wadau ili kuboresha 
matumizi ya rasilimali. 

15.5 Usimamizi duni wa mawakala wa kukusanya ada za taka 

i) Mawakala wanakusanya ushuru wa taka  bila ya kuwa na dhamana 
ya utendaji Sh. milioni 301.55 

Agizo 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaelekeza wakala wa mapato kuweka dhamana kwenye mamlaka ya 
serikali ya mitaa kiasi cha malipo ya miezi mitatu, dhamana ya benki, au 
aina zingine za dhamana, kama mamlaka ya serikali ya mitaa itavyoona 
inafaa. Aidha, kifungu Na. 29 (1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 kinaitaka taasisi nunuzi kumtaka mwombaji aliyeshinda 
kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi.  

Hatua hizi zinakusudia kuhakikisha kuwa majukumu ya kimkataba 
yanatimizwa kikamilifu, ikijumuisha malipo kwa vibarua wote, 
wasambazaji bidhaa, mafundi na wakandarasi wasaidizi wanaoshiriki 
katika utekelezaji wa mradi husika. Hatua hizo ni kinga dhidi athari za 
kifedha na kuhakikisha kuwa kuna  uwajibikaji wakati wote wa mchakato 
wa ununuzi na ukusanyaji wa mapato pamoja na kuongeza uwazi na 
ufanisi katika usimamizi wa fedha za umma. 
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Ukaguzi ulibaini kutofuatwa kwa Agizo 38 (3) la Memoranda ya fedha ya 
mwaka 2009, na Kifungu 29 (1) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013. Nilibaini kuwa mawakala wa ukusanyaji taka katika 
halmashauri za jiji la Dar es Salaam na Manispaa ya Iringa hawakuweka 
malipo ya miezi mitatu inayohitajika au kutoa dhamana inayofaa; badala 
yake, walitoa "dhamana za bima" zilizotosheleza mwezi mmoja.  

Aidha, hakuna dhamana za utendaji zilizowasilishwa baada ya kumalizika 
kwa dhamana ya awali, na kuruhusu mawakala kufanya kazi bila kutimiza 
majukumu yao kama inavyoelezwa kwenye Jedwali Na.111. 

 
Jedwali Na. 111: Mawakala wakusanya ushuru wa taka wasio na dhamana 

Halmashauri Mkataba Kiasi (Sh) 

H/Jiji Dar es 
Salam 
 

LGA/015/IMC/2020-2020/HQ/NCS/94-LOT2 52,000,000 
LGA/015/IMC/2020-2020/HQ/NCS/24-LOT94 100,000,000 
LGA/015/IMC/2020-2020/HQ/NCS/24-LOT43 77,500,000 
LGA/015/IMC/2020-2020/HQ/NCS/24-LOT39 40,000,000 

H/M Iringa  LGA/025/2022/2023/N/01 8,013,200 
LGA/025/2022/2023/N/04 8,013,200 
LGA/025/2022/2023/N/03 8,013,200 
LGA/025/2022/2023/N/02 8,013,200 

Jumla 301,552,800 
Chanzo: Mafaili ya mikata ya wakusanya ushuru wa taka 

ii) Mawakala wanaokusanya ada za taka bila mikataba halali Sh. 
milioni 105.55 

Aya 5.2.1 (b) ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mapato wa Mamlaka za Mitaa 
(LARAM) wa mwaka 2019 kinaitaka halmashauri kuhakikisha mikataba 
yote ya ukusanyaji mapato kati ya mawakala na halmashauri inapitiwa na 
wataalamu wa kisheria na ina makubaliano maalumu ya kuwabana 
mawakala. 

Pia, itahitajika kubainisha kiasi cha mapato kitakachokusanywa na 
kamisheni itakayolipwa kwa mawakala, hatua na/au adhabu zinazoweza 
kuchukuliwa kwa ukiukaji wa mikataba na kuruhusu mabadiliko kwa 
upande wa kuongezeka kwa malipo ya mapato yaliyokusanywa kwa 
halmashauri.  

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu wa mikataba iliyoingiwa na  mawakala 
wa taka, nilibaini kuwa mawakala watatu wa ukusanyaji wa ada za taka 
walifanya kazi bila mikataba halali, na kukiuka Aya 5.2.1 (b) ya LARAM, 
2019.  
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Mikataba hii haikuwa na uhakiki wa kisheria; haikuwa na makubaliano 
maalumu ya kuwabana; na haikueleza vipengele muhimu kama vile kiasi 
cha ukusanyaji wa mapato, viwango vya kamisheni, na hatua za kuchukua 
kwa ukiukwaji wa mkataba, kama inavyoelezwa katika Jedwali Na.112. 

Jedwali Na. 112: Ukusanyaji wa ushuru wa taka bila ya mikataba halisi 
Halmash
auri 

Mkataba Tarehe ya 
kuanza 

Tarehe ya 
kumaliza 

Kiasi (Sh) 

H/Jiji 
Dar es 
Salam  

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25 LOT 3 

01 Julai 
2022 

30 Juni 2023 30,700,000 

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25/LOT 1 

01 Julai 
2022 

30 Juni 2023 44,847,500 

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25/LOT 
14 

01 Julai 
2022 

30 Juni 2023 30,000,000 

Jumla 105,547,500 
Chanzo: Mafaili ya mikataba ya wakusanya ushuru wa taka 

Kutokuwapo kwa dhamana za utendaji na mikataba halali kunaweza 
kuziweka halmashauri katika hatari ikiwa mawakala wa ukusanyaji ushuru 
wa taka watashindwa kutekeleza majukumu yao au kutimiza wajibu wao, 
hivyo kusababisha utata wa kisheria kutokana na migogoro inayoweza 
kutokea kati ya mawakala na halmashauri. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa Halmashauri husika uangalie 
ufanisi wa dhamana za bima zinazotumika na kutafuta njia mbadala za 
dhamana zinazolingana na viwango vya kisheria na kutoa dhamana ya 
kutosha.  

Pia, wahuishe mikataba ya mawakala wanaofanya kazi bila 
makubaliano halali ili kupunguza hatari za kisheria na kifedha 
zinazohusiana na kufanya kazi bila nyaraka sahihi. 

15.6 Upungufu uliobainika katika usimamizi na ukusanyaji wa taka kwenye 
mamlaka za serikali za mitaa 
Halmashauri zimeanzisha mfumo wa ukusanyaji wa taka. Mfumo huu 
unajumuisha kuingia mikataba na watoahuduma kadhaa wa ukusanyaji 
wa taka, kuwapa jukumu la kusafisha barabara, kukusanya taka, na 
kukusanya ada za kutoa huduma kwa niaba ya mamlaka za serikali za 
mitaa. 

Katika mapitio ya mikataba, nilibaini kuwa wakusanyaji wanakusanya 
taka moja kwa moja pamoja na ada za huduma kutoka kwa wananchi. 
Hivyo, wanapaswa kuhamisha sehemu iliyobainishwa ya mapato haya kwa 
mamlaka ya serikali za mitaa kulingana na masharti ya mikataba. Mfumo 
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huu unalenga kurahisisha shughuli za usimamizi wa taka, huku 
ukihakikisha uwajibikaji na uwazi katika michakato ya ukusanyaji 
mapato. 

Hata hivyo, licha ya kuwa na mikataba hiyo, nilibaini dosari zifuatazo. 

i) Kulipwa kiwango pungufu ya mkataba na mawakala wa 
ukusanyaji taka Sh. milioni 485.47 

Mikataba iliyoingiwa kati ya Halmashauri za Wilaya na Mawakala wa 
ukusanyaji taka, hususani katika vifungu vya 14 na 16 vya masharti 
maalum, imebainishwa kuwa mawakala wanapaswa kuhamisha asilimia 
iliyopangwa ya ukusanyaji kwa halmashauri kila mwishoni mwa mwezi.  

Katika ukaguzi wangu wa ukusanyaji wa mapato kutoka kwa mawakala, 
nilibaini kuwa mgao wa halmashauri ulipaswa kuwa Sh. bilioni 1.04. Hata 
hivyo, kiasi cha Sh. milioni 751 pekee kiliwasilishwa benki, hii 
ikisababisha upungufu wa Sh. milioni 285.89, kama inavyoelezwa katika 
Jedwali Na.113. Licha ya suala hili kujirudia, mamlaka za serikali za 
mitaa husika hazijawachukulia hatua stahiki au kukusanya deni hili.  

Vilevile, tofauti na masharti yaliyoorodheshwa katika Kifungu Na. 2.5 cha 
mikataba, ambacho kinahitaji mawakala wa ukusanyaji kuhamisha 50% ya 
kiasi chochote kilichokusanywa zaidi ya jumla ya mkataba kwa 
halmashauri kila ifikapo tarehe 15 ya mwezi unaofuata, nilibaini kuwa 
wakala mwenye mkataba na. LGA/015/IMC/2020-2022/HQ/NCS/24-LOT 
41&94 alikusanya ziada ya Sh. milioni 393.88 katika halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam ukilinganisha na jumla ya mkataba. 

Kwa kuzingatia matakwa ya kimkataba, alipaswa kuwasilisha Sh.milioni 
199.58. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuwasilishwa katika akaunti za 
Halmashauri; na kiasi kilichosalia bado hakijakusanywa. 

Ukiukaji huo unaleta athari kubwa za kifedha na kuibua shaka kuhusu 
ufanisi na usimamizi wa ukusanyaji mapato. 

Jedwali Na. 113: Mawakala waliowasilisha benki kiwango pungufu 
Halmashau

ri 
Mkataba Na. Kiasi 

kilichokusan
ywa (Sh) 

Asilimia ya 
halmashauri 

(Sh) 

Kiasi 
kilichopelekwa 

benki (Sh) 

Upunguf
u (Sh) 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/018/DC
C/2021/2022
/HQ/NCS/25 
LOT 3  

343,822,409 28,300,800 3,000,000 25,300,8
00 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/015/IMC
/2020/2022/

4,437,878,92
3 

399,162,000 370,363,500 28,798,5
00 
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Halmashau
ri 

Mkataba Na. Kiasi 
kilichokusan

ywa (Sh) 

Asilimia ya 
halmashauri 

(Sh) 

Kiasi 
kilichopelekwa 

benki (Sh) 

Upunguf
u (Sh) 

HQ/NCS/24-
LOT 41&94 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/018/DC
C/2021/2022
/HQ/NCS/25
/LOT 14 

283,678,132 26,457,600 16,578,250 9,879,35
0 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/018/DC
C/2021-
2022/HQ/NC
S/25/LOT 1 

515,868,426 38,030,400 24,244,400 13,786,0
00 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/015/IMC
/2020-
2020/HQ/NC
S/24-LOT43 
& 39 

1,279,597,83
5 

110,700,000 75,317,084 35,382,9
16 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/015/IMC
/2020-
2020/HQ/NC
S/24-LOT38 

717,490,100 76,968,480 65,242,060 11,726,4
20 

H/Jiji Dar 
es Salam 

LGA/015/IMC
/2021-
2020/HQ/NC
S/94-
LOT1M/S  

2,852,663,25
2 

328,127,616 191,407,776 136,719,
840 

H/M Iringa LGA/025/202
2/2023/N/01 

53,859,420 29,921,900 5,627,500 24,292,4
00 

Jumla 10,484,858,
497 

1,037,668,7
96 

751,780,570 285,886
,226 

Chanzo: Mikataba ya mawakala, taarifa za makusanyo kutoka kwenye POS 2022/23 

ii) Ada ya taka iliyokusanywa chini ya kiwango cha mikataba Sh. 
bilioni 1.55 

Nilifanya mapitio ya mikataba iliyotolewa kwa mawakala wa ukusanyaji 
taka, na dhana kuu ikiwa kuwa mikataba ilitolewa kwa wazabuni 
waliodhihirisha ukusanyaji wa mapato ya juu.  

Hata hivyo, uchambuzi wangu wa mifumo ya ukusanyaji mapato kutoka 
kwa mawakala umeonesha kutofautiana katika ukusanyaji wa ada ya taka 
ikilinganishwa na masharti yaliyotajwa katika makubaliano na 
Halmashauri. 

Kutofautiana huku kunaonesha kwamba mawakala hawajakusanya jumla 
ya Sh. bilioni 1.55, kama inavyoelezwa katika Jedwali Na.114. Hata 
hivyo, hakuna hatua zilizochukuliwa kushughulikia suala hili. 
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Jedwali Na. 114: Makusanyo ya ada ya taka chini ya kiwango cha mikataba 
Halma
shauri 

Mkataba Na Kiasi cha 
mkataba (Sh) 

Kiasi 
kilichokusanyw

a (Sh) 

Upungufu (Sh) 

H/Jiji 
Dar es 
Salam 

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25 
LOT 3  

368,400,000 343,822,409 24,577,591 

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25/L
OT 14 

360,000,000 283,678,132 76,321,868 

LGA/018/DCC/2021-
2022/HQ/NCS/25/L
OT 1 

786,510,000 515,868,426 270,641,574 

LGA/015/IMC/2020-
2020/HQ/NCS/24-
LOT43 & 39 

1,410,000,000 1,279,597,835 130,402,165 

LGA/015/IMC/2020-
2020/HQ/NCS/24-
LOT38 

834,000,000 717,490,100 116,509,900 

LGA/015/IMC/2020-
2020/HQ/NCS/94-
LOT1M/S  

3,784,799,520 2,852,663,252 932,136,268 

Jumla 7,543,709,520 5,993,120,154 1,550,589,366 
Chanzo: Mikataba ya mawakala/POS 

iii) Upungufu mwingine uliobainika 
Nilifanya tathmini ya usimamizi wa taka katika halmashauri 14 na kubaini 
upungufu kadhaa. Upungufu huo ni: kutokuwapo kwa eneo maalumu la 
kutupa taka; baadhi ya maeneo ya kutupa taka kutokuwa na uzio; 
kucheleweshwa kuondoa taka ngumu kutoka maeneo ya ukusanyaji; aina 
tofauti za taka ngumu kutotengwa kwa asili na watu binafsi; pamoja na 
familia, taasisi, masoko na mahali pa kutupa. 

Aidha, nilibaini uwapo wa mrundikano wa  taka zisizoondolewa karibu na 
maeneo ya makazi au biashara na vifaa chakavu vya usimamizi wa taka 
vilivyoshindwa kutumika au kufanyiwa matengenezo. Upungufu huu 
unahitaji kushughulikiwa ili kuboresha udhibiti wa taka katika 
Halmashauri. 

Halmashauri husika zinapaswa kuchukua hatua kwa dosari zilizobainishwa 
ili kuwapo na utunzaji wa mazingira endelevu. Maelezo ya kina juu ya 
masuala haya yametolewa katika Kiambatisho Na.47. 

Hasara za kifedha zilizopatikana na Halmashauri, zinazotokana na 
ukusanyaji duni, upungufu wa kubenki kwa mawakala wa ukusanyaji taka, 
na upungufu katika mazoea ya usimamizi wa taka, zinaleta changamoto 
kubwa katika utoaji wa huduma muhimu za ukusanyaji taka. 
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Vikwazo hivi vya kifedha vinatishia uwezo wa halmashauri katika 
kushughulikia kwa ufanisi changamoto za usimamizi wa taka na 
kuhakikisha ustawi wa jamii. Hatua za dharura na kina zinahitajika 
kupunguza matatizo haya na kuboresha uendelevu na ufanisi wa 
operesheni za usimamizi wa taka katika halmashauri. 

Ninashauri halmashauri husika kuhakikisha kiasi kinachodaiwa kwa 
mawakala wa ukusanyaji kinakusanywa na kuwasilishwa benki; 
iimarishe utaratibu wa usimamizi na ufuatiliaji ili kuhakikisha 
mawakala wa ukusanyaji wanazingatia masharti ya mkataba, na 
izingatie hatua za kisheria dhidi ya mawakala wanaokiuka mara kwa 
mara majukumu yao ya mkataba. 

Pia, halmashauri zinashauriwa kutathmini viwango vya uzalishaji taka 
kutoka kwenye viwanda, masoko na kaya na kuweka 
mkandarasi/wakala kulingana na uwezo wa vifaa, nguvu kazi na uzoefu 
wake. 

15.7 Kituo cha Mabwepande cha kutengeneza mbolea itokanayo na taka 
kufanya kazi chini ya ufanisi uliokusudiwa - Sh. bilioni 8.20 
Kituo cha kutengeneza mbolea isiyo na kemikali itokanayo na taka 
(mboji) Mabwepande kinachomilikiwa kwa ubia kati ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni na Free Hanseatic City ya Hamburg Ujerumani, 
kinalenga kusimamia taka kwa ufanisi kwa kuzitengeneza kuwa mbolea 
isiyo na kemikali.  

Mradi huu una gharama ya Sh. bilioni 7.1 na mali zisizo hamishika za jumla 
ya Sh. bilioni 1.1, kituo kinawakilisha uwekezaji mkubwa katika Nyanja 
ya uchakataji na udhibiti endelevu wa taka kwa manufaa ya mazingira na 
jamii kwa ujumla. 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa kituo kinafanya uzalishaji chini ya 
matarajio. Kinachakata na kinasindika taka za kikaboni kwa kiwango cha 
kati ya tani 10 na 25 kwa siku, kikishindwa kufikia uwezo uliopangwa wa 
tani 50 kwa siku. 

Hii inatokana na wakusanyaji taka katika Halmashauri zingine za Dar es 
Salaam kupendelea kupeleka taka kwenye dampo la Pugu Kinyamwezi 
kwa kuwa hazilazimiki kutenganisha taka kabla ya kuzitupa kama 
inavyohitajika na kituo cha kuzalisha mbolea.  
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Pia, nilibaini palikuwa na mpango wa awali wa Halmashauri kuchukua 
umiliki kamili wa kiwanda baada ya miaka mitatu ya uendeshaji ambayo 
ilimalizika Novemba 2023. Hata hivyo, mpango wa urithi haukupatikana 
wakati ulipohitajika kwa ukaguzi, hivyo kuibua wasiwasi kuhusu 
kuendelea kwa kituo.  

Pia, nilibaini kutokuwapo kwa wafanyakazi waliofundishwa kuchukua 
jukumu hilo baada ya wamilili muda wao kumalizika. Hii inaweza 
kuhatarisha malengo ya kituo kutofikiwa. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI na sekretarieti ya mkoa Dar es Salaam 
kuhamasisha wakazi na biashara kutekeleza utaratibu wa 
kutenganisha taka katika chanzo kwenye makundi kama vile 
zinazoweza kuchakatika, taka za kikaboni, na zisizoweza kuchakatika. 
Pia, itoe makasha tofauti kutenganisha aina za taka; itoe elimu kwa 
umma kuhusu umuhimu wa kutenganisha taka; na ipeleke taka za 
kikaboni kwenye kituo cha mbolea. Hii itaimarisha uwezo wa kiwanda 
na kuchangia kudumisha usafi wa Dar es Salaam. 

Aidha, Halmashauri inapaswa kuunda mpango kamili wa urithi wenye 
maelezo ya mchakato wa kutambua, kufundisha, na kumhamishia 
wafanyakazi muhimu. Hii itahakikisha uendeshaji sahihi wa kiwanda 
cha mbolea mara baada ya kukabidhiwa kwa Halmashauri. 
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SURA YA  KUMI NA SITA 

MAPITIO YA USIMAMIZI WA ARDHI 

 

 

 

 

 

16.0 Utangulizi 
Sura hii inatathmini migogoro na changamoto zinazohusiana na Ardhi 
ambazo hazijatatuliwa na iwapo Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi (MLHHSD), OR-TAMISEMI na Wizara ya Katiba na Sheria 
zinafanya kazi ipasavyo kushughulikia matatizo hayo. 

Nimekagua hesabu za mamlaka za serikali za mitaa na kubaini mambo 
muhimu yafuatayo ambayo yanapaswa kushughulikiwa na mamlaka 
husika: 

16.1 Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi (KKK) 

16.1.1 Ufanisi usioridhisha wa masuala ya Kifedha ya Programu ya KKK 
Nimefanya tathmini ya ufanisi wa kifedha katika utekelezaji wa Programu 
ya KKK na kubaini kuwa OR-TAMISEMI, Wizara ya Fedha na Mipango na 
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, zilitoa mikopo ya Sh. 
bilioni 42.28 kwa mamlaka 58 za serikali za mitaa. 

Hata hivyo, mamlaka za serikali za mitaa zilifanikiwa kurejesha mikopo 
kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kiasi cha Sh. bilioni 
20.42 wakati kiasi cha Sh. bilioni 21.85 sawa na 52% hazikurejeshwa kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.115 na kuchanganuliwa kwa kina 
katika Kiambatisho Na.48. 

Jedwali Na. 115: Ufanisi wa kifedha wa programu ya KKK 
Halmashauri zilizofanyiwa Mapitio 58 
Fedha Zilizopokelewa (Mikopo) 42,278,468,000 
Fedha Zilizorejeshwa (Sh.)  20,423,922,186 
Kiasi kilichobaki (Sh.)   21,854,545,814 

Chanzo: OR-TAMISEMI 



 

182 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Kwa ujumla, ufanisi wa kifedha hauridhishi kutokana na kiasi kikubwa 
ambacho hakijarejeshwa na Halmashauri. 

Ninatoa rai kwa OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na mamlaka za serikali 
za mitaa kushughulikia changamoto zote zilizobainika ili kuongeza 
ufanisi katika utekelezaji. 

16.1.2 Hasara iliyobainika na matumizi mabaya ya Fedha za Programu ya KKK 
- Sh. milioni 327.82 
Nilifanya ukaguzi maalumu wa fedha  kwa ajili ya utekelezaji wa 
Programu ya KKK zilizotolewa kwa H/W Shinyanga kiasi cha Sh. milioni 
900 na kuwasilisha matokeo ya Ukaguzi kwa Mamlaka ambayo iliomba 
ukaguzi huo kwa mujibu wa Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, Sura ya 418. 

Kwa ujumla, nilibaini kuwa H/W Shinyanga ilishindwa kurejesha kiasi cha 
Sh. milioni 900 kwa Wizara ya Ardhi (MLHHSD) kulikogubikwa na 
ubadhirifu wa fedha na hasara ya Sh. milioni 327.82. Pia, niliripoti kuhusu 
udanganyifu katika mchakato wa ununuzi na matumizi ya fedha kwa 
shughuli ambazo hazihusiani na miongozo ya Programu. 

Aidha, H/W Shinyanga ililipa Sh. milioni 307.97 kwa ajili ya kupima 
viwanja 3,178 katika vijiji viwili ambapo viwanja hivyo haviwezi kuuzwa 
kwa sababu wahusika hawakulipwa fidia, kinyume na Aya ya 3(3) ya 
Mwongozo wa Programu. 

Funzo mojawapo linalotokana na ukaguzi huo maalumu katika utekelezaji 
wa Programu ya KKK katika H/W Shinyanga ni kwamba, ubadhirifu 
uliobainika ni dhahiri upo katika mamlaka za serikali za mitaa zingine, na 
huenda ubadhirifu wa aina hiyo ukasambaa kwa namna ambayo inaweza 
kuathiri utekelezaji wa Programu. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kuhakikisha serikali za mitaa zinaanzisha 
ukaguzi wa papo kwa hapo katika kila hatua ya utekelezaji wa 
Programu ili kuondoa changamoto zinazojitokeza kwa wakati. Pia, 
ninaisihi OR-TAMISEMI kuhakikisha mapendekezo yangu niliyoyatoa 
kuhusu ukaguzi maalumu wa H/W Shinyanga yanatekelezwa bila 
kuchelewa na kuchukua hatua stahiki za kurekebisha dosari 
zilizobainika. 
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16.1.3 Uwezekano wa kuwapo kwa ubadhilifu kwenye malipo ya fidia ya ardhi 
katika Kijiji cha Kirongwe -  Sh. milioni 468 

H/W Rorya ilipokea kiasi cha Sh. milioni 468 na kuzihamishia kwenye 
akaunti ya masurufu ya H/W Rorya kwa ajili ya malipo ya fidia ya ardhi 
kwa familia zilizoathirika na utwaaji wa ardhi katika Kijiji cha Kirongwe 
kupitia hati ya malipo Na. 00773104PV920604 ya tarehe 26 Juni 2022. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa fidia ya Sh. milioni 17.32 ililipwa kwa watu 
saba (7) ambao hawakutajwa katika Ripoti ya Tathmini. Kutokana na hali 
hiyo, walengwa 11 waliobainishwa katika Ripoti ya Tathmini hawakulipwa 
fidia kiasi cha Sh. milioni 18.20. 

Pia, sikuweza kujiridhisha na kiasi cha fedha zilizowekwa kwenye akaunti 
za benki za walengwa. Fedha hizo ambazo ni Sh. milioni 436.49 zililipwa 
kupitia malipo ya pamoja (Bulk payment) yaliyofanywa na Benki ya NMB 
kwa sababu ya kutowasilishwa fomu za kuweka fedha na barua za kukiri 
mapokezi kutoka kwa wanufaika. Upungufu mwingine uliobainika ni 
pamoja na malipo kufanyika mara mbili na uchepushwaji wa fedha za 
fidia kiasi cha Sh. milioni 4.40 kutekeleza shughuli ambazo 
hazikupangwa. 

Kwa ujumla, dosari zilizobainishwa zinatia shaka juu ya utendaji haki,  
uwazi, uaminifu katika ulipaji wa fidia na mchakato mzima wa ulipaji. 
Hali hii pia inachangia uwezekano wa kuibuka migogoro ya ardhi na 
uwezekano wa upotevu wa rasilimali fedha za umma. 

Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuimarisha vidhibiti na kuhakikisha kuwa fidia zinalipwa kwa mujibu 
wa nyaraka zilizoidhinishwa. Pia, menejimenti za serikali za mitaa 
zinapaswa kuhakikisha walipwaji wanakiri mapokezi ya fedha 
walizolipwa. Mwisho, menejimenti za serikali za mitaa zinapaswa 
kuchunguza na kuchukua hatua stahiki ili kurekebisha dosari 
zilizobainika. 

16.1.4 Mikopo ya Programu ya KKK ambayo haijarejeshwa - Sh. bilioni 21.85  
Ili programu ya KKK iwe endelevu inategemea kwa kiasi kikubwa ufanisi 
wa Wizara ya Ardhi (MLHHSD) katika kukusanya mikopo kutoka kwa 
mamlaka za serikali za mitaa. Vilevile, uwezo wa mamlaka za serikali za 
mitaa kurejesha mikopo unategemea kasi ya mauzo ya viwanja 
vilivyopimwa na kulipiwa fidia stahiki. 
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Kuna kusuasua kwa urejeshaji wa mikopo kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi na kasi ndogo ya kuuza viwanja vilivyopimwa 
inayochangiwa na kutokulipwa kikamilifu kwa fidia ya maeneo 
yaliyotwaliwa na kupimwa. Hali hii inazinyima mamlaka za serikali za 
mitaa haki ya kuuza viwanja hivyo, hivyo kusababisha mikopo iliyotolewa 
kwa mamlaka za serikali za mitaa kutolipika. 

Ninazipongeza Halmashauri 12 ambazo zilirejesha mikopo yenye jumla ya 
Sh. bilioni 9.8 kwa wakati. Hata hivyo, ninatoa angalizo kwa mamlaka 47 
za serikali za mitaa ambazo hadi tarehe 08 Februari 2024 zilikuwa 
hazijarejesha mikopo yenye jumla ya Sh. bilioni 21.85. Mwenendo wa 
marejesho ya mikopo iliyotolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa 
umeoneshwa katika Kiambatisho Na.48. 

Jambo linalotia shaka na ambalo linatakiwa kupewa umuhimu wa kipekee 
ni juu ya mamlaka za serikali za mitaa 10 kati ya 60 ambazo zilikuwa 
zimerejesha Sh. milioni 220.45 tu kati ya Sh. bilioni 9.72 sawa na asilimia 
mbili ya fedha zilizotolewa kama inavyofafanuliwa katika Jedwali 
Na.116. 

Jedwali Na. 116: Halmashauri zisizokamilisha urejeshaji wa Mkopo 

Na. Halmashauri 
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1.  H/Jiji Dodoma-
Bihawana 

2,208,005,086 - - 0 - 

H/Jiji Dodoma-
Ihumwa 

168,000,000 1,720 21,000,000 - - 

H/Jiji Dodoma-
Mapinduzi 

1,108,545,980 - - 0 - 

2.  H/W Musoma 200,000,000 3,518 95,000,000 0 - 
3.  H/M Shinyanga 1,055,000,000 2,162 865,907,566 0 - 
4.  H/M Lindi 1,600,000,000 1,783 8,730,000 8,730,000 1 
5.  H/W Korogwe 240,000,000 3,034 12,880,000 12,880,000 5 
6.  H/Mji Korogwe 80,000,000 1,060 5,075,000 5,075,000 6 
7.  H/W Shinyanga 900,000,000 3,527 74,024,332 49,647,482 6 
8.  H/W Manyoni 1,520,770,000 1,636 200,000,000 100,000,000 7 
9.  H/Mji Mbulu 455,000,000 3,600 20,000,000 30,000,000 7 
10.  H/W Hanang 187,500,000 3,750 18,000,000 14,120,000 8 
Jumla 9,722,821,066   220,452,482 2 

Chanzo: OR-TAMISEMI  

Mamlaka za serikali za mitaa kushindwa kutekeleza Makubaliano juu ya 
usimamizi wa mikopo iliyotolewa kunahatarisha kutofikiwa kwa malengo 
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ya mradi pamoja na uwezekano wa matumizi mabaya na upotevu wa 
fedha za Programu. 

Ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI ihakikishe mikopo iliyotolewa 
inasimamiwa ipasavyo kwa mujibu wa Mkataba uliosainiwa, ikiwamo 
kuchukua hatua madhubuti dhidi ya mamlaka za selikali za mitaa 
ambazo hazijarejesha mikopo ili zirejeshe mikopo hiyo kwa Wizara ya 
Ardhi (MLHHSD) ili mradi uwe endelevu na malengo yake yapatikane. 

16.1.5 Wingi wa kesi za ardhi dhidi ya mamlaka za serikali za mitaa unaotia 
shaka Sh. bilioni 4.18  
Nilifanya tathmini na kubaini kuwa, mamlaka kadhaa za serikali za mitaa 
zilishitakiwa na wananchi katika mahakama na mabaraza ya ardhi. 
Zinalalamikiwa kutwaa ardhi kwa ajili ya matumizi ya umma pasipo kulipa 
fidia stahiki, ukosefu wa uwazi katika masuala ya ardhi, ugawaji wa 
viwanja mara mbili, utwaaji wa ardhi usio rasmi, na kadhalika. 

Tathmini yangu ya mashauri yaliyosajiliwa katika mahakama/mabaraza 
mbalimbali katika mamlaka 19 za serikali za mitaa ilibaini kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa zilikuwa zinakabiliwa na mashauri 61 yaliyokuwa 
yanaendelea. Mashauri hayo yana jumla ya madai ya Sh. bilioni 4.18 na 
mashauri 33 ya ardhi ambayo hayakuhusisha madai ya fedha. Maelezo ya 
kesi ni kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 49. 

Nina shaka na kiasi kikubwa cha kesi za madai dhidi ya mamlaka za 
serikali za mitaa ambayo bado hayajaamuliwa, iwapo mamlaka za serikali 
za mitaa zitashindwa kesi hizo zinaweza kuwa na athari kubwa za 
rasilimali fedha pamoja na kuharibu taswira na sifa za mamlaka za 
serikali za mitaa. 

Naishauri OR- TAMISEMI, Wizara ya Ardhi (MLHHSD) na Wizara ya 
Katiba na Sheria kutafuta suluhu kwa pamoja ya migogoro ya ardhi 
katika mamlaka za serikali za Mitaa.  

Pia ziangalie uwezekano wa kufanya mapitio ya mfumo wa sheria za 
ardhi uliopo katika muktadha wa kutatua migogoro ya ardhi kwa 
kuzingatia mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Kurekebisha Sheria 
na wadau wengine. 
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16.1.6 Migogoro inayohusishwa na ucheleweshaji au malipo ya fidia ya ardhi 
isiyostahiki 
Katiba ya Jamhuri ya Tanzania, Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999, Sheria ya 
Utwaaji Ardhi, Sura ya 118 na Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007 
zimeweka wazi juu ya ulipaji wa fidia stahiki na kwa wakati kabla ya ardhi 
kutwaliwa kwa matumizi ya umma. Kinyume chake, nilibaini matukio ya 
ucheleweshaji au malipo ya fidia yasiyo stahiki katika baadhi ya mamlaka 
za serikali za mitaa ambayo kimsingi yanataka kufanana kama 
ilivyoangaziwa hapa chini. 

(i) Madai ya muda mrefu ya fidia ya ardhi iliyotwaliwa katika eneo 
la Luchelele kiasi cha Sh. milioni 329.66 

Nilibaini kuwa, Halmashauri ya Jiji la Mwanza ilifanya uthamini wa ardhi 
katika eneo la Luchelele kwa ajili ya fidia ya viwanja vya makazi/biashara 
vilivyopimwa mwezi Mei 2022. Ukaguzi wa hati za malipo, Ripoti ya 
Tathmini na viambatisho vingine muhimu ulibaini kuwa Halmashauri bado 
haijalipa fidia kwa walengwa yenye jumla ya Sh. milioni 329.66 kwa zaidi 
ya miaka 2. 

(ii) Kuchelewa kulipa fidia ya ardhi iliyotwaliwa kwa ajili ya ujenzi 
wa shule kwa zaidi ya miaka 13 Sh. milioni 33.51 

Aprili, 2011, Halmashauri ya Manispaa ya Singida ilithamini na kutwaa 
ardhi yenye thamani ya Sh. milioni 52.86, iliyokuwa chini ya umiliki wa 
wananchi 10 kwa ajili ya ujenzi wa Shule ya Msingi Unyankhae. Hata 
hivyo, nilibaini kuwa zaidi ya miaka 13 imepita bila malipo ya fidia ya Sh. 
milioni 33.51 kwa wanufaika watano.  

Kucheleweshwa kwa malipo ya fidia ya ardhi iliyotwaliwa kwa lazima 
kumekuwa chanzo kikubwa cha migogoro ya ardhi huku wamiliki wakikata 
tamaa na kuamua kuvamia tena ardhi hiyo na kusababisha hatua za 
kisheria. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI ihakikishe fidia ambazo hazijalipwa kwa 
muda mrefu zinalipwa bila kuchelewa. 

16.1.7 Ujenzi wa majengo ya ofisi za Halmashauri katika eneo lililozuiliwa la 
Bonde la Mto Ruvu - Sh. bilioni 1.13  
Kifungu cha 56 (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira , Sura ya 191 
kinazitaka, Wizara za kisekta ambazo mamlaka ya eneo lolote la 
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ardhioevu iko chini yake, kuwajibika kwa usimamizi wa ardhioevu zilizo 
chini ya mamlaka yao.  

Kinyume chake, nilibaini kuwa H/W Kibaha ilijenga majengo ya ofisi ya 
Halmashauri yenye thamani ya Sh. bilioni 1.13 katika bonde la Mto Ruvu 
ambalo limebainishwa na NEMC kama eneo lindwa la ardhioevu kama 
ilivyobainishwa katika taarifa ya Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA) 
iliyowasilishwa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kupitia barua yenye Na: 
BD. 352/362/01 ya tarehe 29 Novemba 2021. 

Kufanya shughuli za ujenzi katika eneo lindwa la ardhioevu kunahatarisha 
usalama wa miundombinu. Pia, ardhioevu lina mchango muhimu katika 
uhifadhi wa Mazingira. Uvamizi wa maeneo hayo una athari za kudumu za 
kimazingira na hasara dhahiri ya fedha za umma. 

Ninapendekeza menejimenti ya H/W Kibaha kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI, kusitisha haraka shughuli zote za ujenzi katika eneo lindwa 
la ardhioevu ili kuzuia uharibifu zaidi wa kimazingira na athari 
zinazohusiana. Pia, OR-TAMISEMI inasisitizwa kuimarisha kazi ya 
usimamizi kwa kuhakikisha siku zijazo, maeneo ya miradi 
yanayopendekezwa yanafanyiwa tathmini ya athari za kimazingira 
kabla ya utekelezaji wa miradi hiyo kuanza. 

16.1.8 Kuchelewa kwa miradi ya ujenzi kwa sababu ya kukosekana kwa 
maeneo ya ujenzi - Sh. milioni 650 
Mnamo tarehe 24 Februari 2022, Halmashauri ya Jiji la Arusha ilipokea 
fedha kutoka Hazina kwa ajili ya kuchochea shughuli za uchumi pamoja 
na mapambano dhidi ya UVIKO-19-21 mahususi kwa ajili ya ujenzi wa 
mradi wa   Soko la Machinga Complex wenye thamani ya Sh. milioni 500. 
Hata hivyo, kutokana na migogoro ya ardhi na kutoelewana, utekelezaji 
wa mradi huo ulichelewa kwa zaidi ya mwaka mmoja. 

Vilevile, nilibaini ucheleweshaji wa ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi wa 
H/W Kibaha kwa zaidi ya mwaka mmoja uliotengewa kiasi cha Sh. milioni 
150 ambazo zilipokelewa tarehe 28 Februari 2022 kutokana na 
kukosekana kwa kiwanja kwa ajili ya ujenzi huo. 

Miradi iliyocheleweshwa mara nyingi husababisha kuongezeka kwa 
gharama za ujenzi. Athari za kifedha za miradi iliyocheleweshwa inaweza 
kukausha rasilimali za shirika na kuathiri kwa ujumla ustawi wa kifedha. 
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Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha kuwa zoezi la 
upangaji na upimaji wa ardhi linakuwa endelevu ili kuepusha 
kuchelewesha ujenzi wa miradi iliyopokea fedha kwa kigezo cha 
maeneo ya ujenzi ambayo hayajaamuliwa au ukosefu wa viwanja 
vilivyopimwa. 

16.1.9 Miradi mipya iliyojengwa kabla ya kupata hatimiliki - Sh. bilioni 46.71 
Nilipitia nyaraka zinazohusu utekelezaji wa miradi mipya yenye thamani 
ya Sh.  bilioni 46.71 katika Mamlaka 25 za Serikali za Mitaa na kubaini 
kuwa mamlaka za serikali husika hazikuwa na hatimiliki ambapo miradi 
hiyo ilikojengwa kinyume na kifungu cha 29(1) (b) cha Sheria ya Ardhi, 
Sura ya 113. 

Miradi hiyo ni majengo ya utawala yenye thamani ya Sh. bilioni 5.90, 
ujenzi wa vituo vya afya vyenye thamani ya Sh. bilioni 5.79, na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa vyenye thamani ya Sh. bilioni 35.04. Orodha ya 
miradi na maelezo yametolewa katika Jedwali Na.117. 

Jedwali Na. 117: Miradi mipya iliyojengwa kabla ya kupata hatimiliki 

Na Halmashauri 
Miundombinu 
ya Utawala 

(Sh.) 

Vituo vya Afya( 
Sh.) Madarasa Sh. 

1.  H/Jiji Dodoma   1,275,200,000 
2.  H/W Hai   932,780,028 
3.  H/W Igunga   922,600,000 
4.  H/W Kakonko   3,693,091,296 
5.  H/W Kasulu  360,000,000 3,133,490,552 
6.  H/M Kigoma Ujiji  500,000,000 1,942,200,000 
7.  H/W Kisarawe 3,000,000,000 105,500,000 1,078,000,000 
8.  H/W Korogwe 2,800,000,000 250,000,000 568,000,000 
9.  H/W Madaba   331,600,000 
10.  H/W Maswa   1,487,300,000 
11.  H/W Mbarali   347,500,000 
12.  H/W Mbinga  1,709,759,588 313,616,795 
13.  H/W Mbogwe   1,740,000,000 
14.  H/M Moshi   932,780,028 
15.  H/W Msalala  500,000,000 1,518,300,000 
16.  H/W Nyang’hwale 80,000,000 100,000,000 1,462,138,525 
17.  H/W Nzega   1,084,500,000 
18.  H/Mji Nzega  50,000,000 265,000,000 
19.  H/W Same  2,000,000,000 1,379,280,028 
20.  H/W Shinyanga   656,000,000 
21.  H/W Siha   2,324,100,000 
22.  H/W Sikonge   884,797,548 
23.  H/M Tabora  142,000,000 - 
24.  H/Mji Tunduma   6,438,392,000 
25.  H/W Tunduru  72,864,393 334,002,840 
Jumla 5,880,000,000 5,790,123,981 35,044,669,640 
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Mamlaka za serikali za mitaa zina jukumu kubwa katika kusimamia sheria 
za ardhi na pia, zinatarajiwa kuwa mfano wa kuigwa katika kuzingatia 
sheria kwa kuhakikisha wanapata hatimiliki kabla ya ujenzi. 

Ninatoa rai kwa mamlaka za serikali za mitaa kupata hatimiliki kabla 
ya ujenzi wa miradi mipya ili kuepuka migogoro ya ardhi na hasara 
inayoweza kujitokeza. Pia, mamlaka za serikali za mitaa zinashauriwa 
kuharakisha mchakato wa kupata hatimiliki za viwanja vyake bila 
kuchelewa. 
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SURA YA KUMI NA SABA 

TATHIMINI YA KUKABILIANA NA MAAFA 

 

 

 

 

17.0 Utangulizi 
Kukabiliana na maafa ni jambo linalosimama kama kipengele muhimu cha 
usalama kwa umma na ulinzi wa miundombinu. 

Sura hii inachunguza na kuchambua matukio ya maafa ambayo yamekuwa 
yakiathiri mamlaka za serikali za mitaa, kubainisha chanzo na taratibu 
zinazotumiwa na mamlaka za serikali za mitaa katika kuzuia, kupunguza 
na kukabiliana na maafa, pamoja na changamoto zinazojitokeza wakati 
wa kukabiliana na maafa. 

Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na matukio yanayohusiana na 
moto katika maeneo ya vijijini ambapo rasilimali za misitu ni za muhimu 
kwa maisha, lakini pia katika maeneo ya mijini hasa katika masoko na 
majengo ya biashara. Mafuriko pia yameathiri maeneo mbalimbali na 
kuacha athari kubwa kwa jamii: 

17.1 Kutofanyika kwa tathmini ya udhibiti wa moto katika halmashauri na 
kusababisha hasara ya Sh. bilioni 27.14 
Halmashauri zinakabiliwa na changamoto kubwa ya milipuko ya moto 
ambayo mara nyingi husababishwa na shughuli za kibinadamu ikiwamo 
uchomaji wa mkaa, shughuli za kilimo iwe ni kwa kukusudia au 
kutokukusudia na kusababisha hasara kubwa na uharibifu wa mazingira. 

Nimebaini Halmashauri 10 zilipata hasara ya Sh. bilioni 27.14 kutokana 
na matukio ya moto katika mwaka wa fedha 2022/23. Kwa sasa katika 
mwaka wa fedha 2023/24, Halmashauri ya Wilaya ya Makete imeripoti 
hasara ya Sh. bilioni 4.44. 

Tathmini yangu ilibaini hasara kubwa kwa Halmashauri husika kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.118. 
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Jedwali Na. 118: Hasara iliyosababishwa na moto 
 Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Eneo 
Lililoathiriw
a na 
moto/eka 

Umiliki Mazao yaliyopo Hasara 
iliyopatikana Sh. 

1 Njombe H/Mji 1412.5 Binafsi Miti ya Kupanda 21,997,725,000 
2 Makete H/W 652.5 Binafsi na 

Serikali 
Miti ya Kupanda 2,774,565,401 

3 Njombe H/W 2513.7 Binafsi Tree Plantation 1,471,845,500 
4 Ludewa H/W 4.5 Private Miti ya Kupanda   

413,316,000 
  

10318.3 Serikali Dense Forest 
22.3 Halmashauri Miti ya Kupanda 

5 Wanging’ombe 
H/W 

43.6 Binafsi Miti ya Kupanda 169,386,000 

6 Buhigwe H/W 200 Halmashauri na 
Binafsi 

Msitu na Miti ya 
Kupanda 

135,000,000 

7 Biharamulo H/W 14,500 Binafsi Msitu na Miti ya 
Kupanda 

35,000,000 

13,000 Serikali  Msitu 26,000,000 
8 Rombo H/W 200 Serikali Miti 57,000,000 
9 MbozI H/W 54 H/w, Binafsi na 

Serikali 
Miti 30,000,000 

10 Makambako H/Mji 18.3 Binafsi Miti ya Kupanda 27,450,000 
 Jumla 42,939.70     27,137,287,901 

Chanzo: Taarifa ya Halmashauri ya Maliasili na Hifadhi ya Mazingira 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa zishirikiane na Ofisi ya 
Waziri Mkuu Idara ya Uratibu wa shughuli za Maafa, na Kikosi cha 
Zimamoto katika kuishirikisha jamii ili kukuza dhana ya umiliki kupitia 
mipango ya uwajibikaji kwa jamii.  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuweka kipaumbele katika 
ushirikishwaji wa jamii katika kazi na majukumu ya kiufundi, 
kuimarisha mfumo wa tahadhari za mapema, kutenga fedha za 
dharura na sheria ndogo kwa kila mtu kushiriki katika kuzuia maafa. 

17.2 Kutokuwapo kwa usimamizi thabiti wa majanga ya moto katika masoko  
Serikali ilitoa mwongozo mwaka 2022 kwa ajili ya kutekeleza mfumo wa 
kitaasisi wa usimamizi wa vihatarishi katika sekta za umma. unaoamuru 
udhibiti thabiti wa mifumo ya ndani na usimamizi wa hatari.  

Mamlaka za serikali za mitaa zinatakiwa kujumuisha usimamizi wa moto 
katika miundo ya utawala na mifumo ya utoaji taarifa. Usimamizi wa 
hatari za moto katika mazingira haya ni muhimu sana ili kuhakikisha 
usalama wa watu na mali 

Kanuni 248 ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (Tahadhari za Moto katika 
Majengo) ya mwaka 2015 inaelekeza mamlaka za serikali za mitaa 
kushauriana na Jeshi la Zimamoto kabla ya kuidhinisha michoro ya 
majengo, kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni za usalama dhidi ya majanga 
ya moto wakati wa ujenzi na mabadiliko ya mchoro wa jengo. 
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Hatua hizi kwa pamoja zinalenga kukuza usimamizi bora wa moto, kulinda 
maliasili, na kuboresha ustawi wa jamii nchini Tanzania 

Mikakati madhubuti ya usimamizi wa moto huhitaji tathmini za kina za 
hatari, hatua thabiti za kuzuia, mifumo ya kutosha ya kugundua, na 
taratibu za kukabiliana na dharura. 

Nimebaini katika miaka ya hivi karibuni kuungua kwa majengo ya masoko 
ya Kariakoo, Karume, Mbagala, Vetenari-Tazara, Maduka ya Mwenge na 
River Side jijini Dar Es Salaam. Pia, yameungua masoko ya Mwanjelwa, 
SIDO, Makunguru na Uhindini mkoani Mbeya. Mengine yaliyoungua ni: 
Katoro-Geita, Mbuyuni- Kilimanjaro na Tunduma mkoani Songwe.  
Matukio hayo yameharibu mamilioni ya mali, na kuathiri wafanyabiashara 
kiuchumi na kusababisha usumbufu kwa jamii inayowazunguka. 

Matukio ya moto yanaongezeka kwa sababu ya uunganishaji duni wa 
mifumo ya umeme, kutozingatiwa kwa hatua za usalama kwa mamalishe 
na wachomeaji wa vyuma na kusababisha moto katika masoko, hivyo 
kuwaathiri kwa kiasi kikubwa wafanyabiashara wasio na bima. 

Ninasisitiza umuhimu wa Halmashauri kuweka kipaumbele katika 
usimamizi wa moto katika maeneo ya masoko na kuwekeza katika hatua 
madhubuti za kupunguza hatari zinazoweza kutokea na kulinda ustawi wa 
jamii. 

Kielelezo Na. 3: Masoko yaliyoteketea kwa moto katika Halmashauri kwa 
miaka iliyopita 

Kariakoo DSM Karume DSM Vetenary-Tazara- 

 

Mwanjelwa Mbeya Tunduma Songwe 

 

SIDO-Mbeya 
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Mbuyuni Moshi 

 

Katoro Geita 

 

Maduka ya Mwenge  

 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa, kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI, Ofisi ya Waziri Mkuu-Idara ya Uratibu wa shughuli za Maafa 
na Kikosi cha Zimamoto kuandaa mikakati thabiti ya kukabiliana na 
moto katika masoko na majengo ya biashara. Hii ni pamoja na kutoa 
mafunzo na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kukabiliana na moto 
kama bomba la maji la kuzima moto, vitambua moshi, vitambua joto 
na na vifaa vya mawasiliano kama vile redio za mawasiliano ("walkie-
talkies"). 

17.3 Usanifu wa majengo yenye thamani ya Sh. bilioni 14 usioidhinishwa na 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
Kanuni ya 248 ya Kanuni za Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji (Tahadhari 
ya Moto katika Majengo) za mwaka 2015 inaelekeza pale 
inapopendekezwa kujenga jengo au kufanya upanuzi wowote au 
mabadiliko ya muundo wa jengo na kuhusiana na mapendekezo hayo, na 
michoro ipo kwa mujibu wa kanuni za ujenzi zilizowekwa na mamlaka ya 
mtaa, mamlaka ya mtaa iwasiliane na mamlaka ya zima moto kabla ya 
kuidhinisha michoro hiyo. 

Nimebaini Halmashauri tano zimejenga majengo bila kupata kibali kutoka 
kwa Jeshi la Zimamoto na uokoaji. Aidha, mapendekezo yaliyotolewa na 
Jeshi la Zimamoto katika jengo jipya la utawala la halmashauri ya wilaya 
ya Rombo bado hayajatekelezwa.  

Vilevile, kutojumuishwa kwa vifaa vya kuzima moto kwenye majengo 
mapya mawili ya utawala na shule za Kanenwa na Ng'wang'halanga katika 
Halmashauri ya jiji la Mwanza na Halmashauri ya Manispaa Shinyanga 
mtawalia.  

Hii inaonesha kutozingatia kanuni za usalama na mapendekezo ya 
wataalamu, hivyo kusababisha hatari zinazoweza kutokea kwa wakaaji na 
usalama wa miundombinu. Mchanganuo wake unaoneshwa katika Jedwali 
Na.119 na Kiambatisho Na.50. 
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Jedwali Na. 119: Kutoidhinishwa kwa usanifu wa majengo na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Hai  2,411,700,000 
2 H/W Moshi  3,370,582,653 
3 H/M Moshi  2,432,780,028 
4 H/W Same  3,463,560,056 
5 H/W Siha  2,324,100,000 
Jumla 14,002,722,737 

Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa kufuata na kuzingatia 
mapendekezo yaliyotolewa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na 
wataamu wengine. Pia, OR-TAMISEMI iwawajibishe wahusika kwa 
kushindwa kufuata na kutekeleza mara moja mapendekezo 
yaliyotolewa. 

17.4 Halmashauri kutokuwa na utayari katika usimamizi wa maafa 
Kifungu cha 17 cha Sheria ya Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2015, 
kinaitaka Kamati ya Kukabiliana na Maafa ya Mkoa na Wilaya kuwa na 
uwezo wa kuelekeza taasisi zote za mkoa na wilaya kujiandaa, kuzuia, au 
kupunguza maafa na kuamuru mtu yeyote kuhama kutoka eneo hatarishi. 

Kujitayarisha kwa maafa kunajumuisha hatua zinazochukuliwa na 
Serikali, mashirika, jumuiya au watu binafsi ili kukabiliana vyema na 
athari za mara moja za maafa, ziwe za kibinadamu au za asili. 

Nimebaini maafa yaliyosababishwa na mvua katika baadhi ya mamlaka za 
serikali za mitaa kutokana na kutojiandaa; na kutozingatia utekelezaji 
wa mipango miji wakati wa ujenzi wa makazi ya watu na miundombinu 
mingine. 

Kuhusu ujenzi wa miundombinu ya ofisi unaoendelea katika mkoa wa 
Dodoma: katika maeneo ya Tambukareli na Mitumba, kuna wasiwasi 
mkubwa kuhusu udhibiti wa maji ya mvua. Kwa sasa, maji ya mvua katika 
maeneo ya Tambukareli yanaelekezwa katikati ya Jiji, hivyo kusababisha 
uwezekano wa changamoto na hatari zinazoweza kutokana na mafuriko. 

Kielelezo Na. 4: Baadhi ya maeneo yaliyoathirika na mafuriko 
Dar Es Salaam  Manyara Arusha  

   
Dodoma  Mwanza Morogoro 
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Ninapendekeza Idara ya Mipango Miji kwa kushirikiana na TARURA, 
TANROADS, Wizara ya Ujenzi na wadau wengine ziweke hatua 
madhubuti dhidi ya kupunguza hatari za mafuriko na pia kuhakikisha 
kuwa mbinu za kupunguza maafa zinajumuishwa katika mipango ya 
taasisi za serikali, sera za maendeleo, mikakati na programu katika 
ngazi ya kitaifa, kikanda na mitaa. 

Kamati za kukabiliana na maafa za Mikoa na Wilaya zitoe maagizo ya 
kusitisha uendelezwaji usioidhinishwa ili kuzuia makazi yasiyo rasmi 
na upatikanaji wa huduma muhimu katika maeneo hatarishi. Pia, 
napendekeza ujenzi wa miundombinu thabiti, uvunaji wa maji ya 
mvua, mifereji ya maji na mabwawa ya kuhifadhi maji. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

KAGUZI MAALUM 

 

 

18.0 Utangulizi 
Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, [Sura ya 418] pamoja na 
Kanuni ya 78 na 79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009 
zinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kufanya ukaguzi maalumu pale anapoona inafaa au kwa ombi maalumu la 
maandishi kutoka kwa Ofisa Masuuli, au mtu yeyote, taasisi, mamlaka ya 
umma, wizara, idara inayojitegemea, wakala, mamlaka ya serikali za 
mitaa, au chombo kingine chochote. 

Katika kipindi ninachotolea taarifa nilifanya kaguzi maalumu tano katika 
Mamlaka tano za Serikali za Mitaa ambazo  zilizoombwa na wadau pamoja 
na taasisi mbalimbali.  

Kaguzi hizi zilifanyika katika halmashauri wilaya mbili, halmashauri za 
manispaa mbili na halmashauri ya jiji moja na  matokeo ya kina ya kaguzi 
hizi yamewasilishwa kwa mamlaka husika hayajaoneshwa katika ripoti 
hii. Muhtasari wa kaguzi hizo umeainishwa hapa chini: 

18.1 Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga 
Halmashauri ya  Manispaa ya Shinyanga kupiti programu ya Kupanga 
Kupima na Kumilikisha Ardhi ya Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ilipokea mkopo wa Sh. milioni 900 

Ukaguzi maalum uliombwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kupitia barua Kumb. Na. PCCB/SHY/GCR/110/2022/OP 8, na 
ulianza rasmi tarehe 16 Septemba 2023 kwa kikao cha ufunguzi na 
kumalizika tarehe 10 Oktoba 2023.  

Ukaguzi huo ulijikita katika kuhakiki taratibu za manunuzi zinazotumika 
katika kutafuta kampuni kwa ajili ya kutekeleza mpango huu katika 
halmashauri. 
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Pia, ukaguzi ulilenga kubaini kama utekelezaji wa mradi uliendana na 
andiko la mradi. Zaidi, nilichunguza matumizi ya fedha za programu 
zilizotolewa na Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 
kubaini kama zilitumika kwa mujibu wa Mpango wa KKK ndani ya 
halmashauri. 

Matokeo ya ukaguzi yaliwasilishwa TAKUKURU na mamlaka nyingine       
husika kwa hatua zaidi. 

18.2 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji 
Mnamo tarehe 27 Oktoba 2023 Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia barua Kumb. 
Na. CAC.95/389/O1/47 iliomba Ukaguzi Maalumu juu ya tuhuma za 
ubadhirifu wa fecha za bakaa  za mwaka wa fedha 2021/22 zilizoombwa 
na Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji  kupitia sekretarieti ya mkoa 
wa Kigoma.   

Ukaguzi huo maalum ulilenga kubaini usahihi wa matumizi ya fedha za 
bakaa zilizoombwa na jinsi fedha hizo zilivyotumika katika miradi ya 
maendeleo ya halmashauri ya manispaa ya Kigoma Ujiji. 

Mnamo tarehe 09 Novemba 2023 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) alianza Ukaguzi Maalumu kuhusiana na fedha 
zilizohamishwa kutoka Akaunti ya Amana ya OR-TAMISEMI kwenda 
halmashauri ya manispaa ya Kigoma Ujiji. Ukaguzi ulijikita katika 
kuhakiki iwapo kiasi cha Sh. milioni 497.75 kilichoombwa kuvuka mwaka 
wa fedha 2021/22 na kuhamishiwa Halmashauri ni sahihi na kilistahili kwa 
mujibu wa taratibu na sheria. 

Kadhalika nilihakiki uhalali na usahihi wa matumizi ya jumla ya Sh. milioni 
463.59 fedha za miradi ya maendeleo zilizohamishiwa Manispaa ya 
Kigoma Ujiji kutoka OR - TAMISEMI. 

Matokeo ya Ukaguzi yaliwasilishwa kwa Mh. Waziri Mkuu na mamlaka 
nyingine husika kwa hatua zaidi. 

18.3 Halmashauri ya Jiji la Tanga - Chongoleani 
Ukaguzi huu maalum  ulifanyika kutokana na malalamiko ya wananchi 
ambao ndio wamiliki wa ardhi juu ya utwaaji wa ardhi, uthaminishaji na 
mchakato wa fidia uliofanywa na TPDC. 

Malalamiko hayo kupitia barua yenye Kumb. Na. FA.94/319/01 ya  tarehe 
9 Novemba 2022 yalihusu ukiukwaji wa sheria na taratibu za utwaaji, 
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uthamini na ulipaji fidia ya ardhi katika maeneo yao yaliyopo Kata ya 
Chongoleani Mkoani Tanga. Walibainisha kuwa ukiukwaji huo ulihusisha 
ukokotoaji wa fidia kwa kutumia viwango vya chini visivyoendana na bei 
ya soko la ardhi. Ukaguzi ulihusisha kipindi cha kuanzia Januari 2017 hadi 
Desemba 2020. 

Ili kupata ukweli wa tuhuma hizo, nilipitia mchakato wa utwaaji ardhi 
katika eneo la Chongoleani Tanga ambapo TPDC walipanga kujenga 
Miundombinu ya Hifadhi ya Taifa ya Mafuta. Mapitio hayo yalilenga 
kubainisha iwapo mchakato huo ulizingatia Sheria, Kanuni na Miongozo ya 
Utwaaji Ardhi. 

Kadhalika nilitathmini viwango vya fidia vinavyotolewa kwa Watu 
walioathirika na miundombinu ya Hifadhi ya Mafuta ya Akiba ya Taifa ili 
kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za uthamini wa fidia 

Aidha, nilitathmini malipo ya fidia yaliyotolewa kwa wahanga wa Mradi 
ili kubaini kama walistahili kwa mujibu wa Sheria. 

Matokeo ya Ukaguzi yaliwasilishwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi na 
mamlaka husika kwa hatua zaidi. 

18.4 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 
Wajumbe wa Kamati ya Fedha, Mipango na Uongozi kupitia ofisi ya 
Mbunge, Jimbo la Mbozi  waliomba kaguzi maalum kupitia barua ya tarehe 
6 Septemba 2021. 

Ukaguzi ulijikita katika mapato ya ada ya leseni za biashara kwa kipindi 
cha Julai 2016 hadi Juni 2022, na ulilenga kubaini ubadhirifu wa 
makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo vya mapato, ujenzi wa shule 
ya Kisimani na malipo ya posho ya safari kwa wajumbe wa menejimenti 
ya halmashauri  

Nilipitia matumizi ya Sh. milioni 700 zilizotumika katika ujenzi wa shule 
mpya ya Sekondari Kismani na kutathmini taratibu za manunuzi katika 
kumuomba mkandarasi wa ujenzi wa majengo ya shule na kubaini iwapo 
mkandarasi na mwajiri walitimiza wajibu wao kwa mujibu wa Mkataba na 
kubaini hasara iliyojitokeza. 

Pia, nilihakiki na kubaini upotevu katika makusanyo ya mapato ya Sh. 
milioni 603.53 kutoka vyanzo vya ndani kwa mwaka wa fedha 2020/21. 
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Aidha nilihakiki mashine 142 za PoS za halmashauri ili kubaini kama 
zilitumika kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa, na pia nilihakiki kama 
kuna upotevu wa tozo ya mapato ya kahawa katika kiasi cha Sh. milionin 
613.03 kilichokusanywa kuanzia Julai 2016 hadi Juni 2021. 

Mwisho nilihakiki uhalali wa posho za safari ya wajumbe wa Menejimenti 
ya Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2020/21. 

Matokeo ya Ukaguzi yaliwasilishwa  kwa Mbunge anayewakilisha Jimbo 
la Mbozi na  mamlaka husika kwa hatua zaidi. 

18.5 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), kupitia barua Na. PCCB/SGD/ENQ/23/2022, aliniomba 
kukagua tuhuma za ubadhirifu wa mapato yatokanayo na mabasi 
makubwa ya abiria kuingia Stendi Kuu ya Mabasi ya Wilaya ya Manyoni 
kuanzia tarehe 12 Machi 2020 hadi 31 Mei 2022. Ukaguzi wa kiuchunguzi 
ulianza rasmi tarehe 20 Septemba 2023 na kukamilika 13 Oktoba 2023. 

Ukaguzi huo ulijikita katika kuhakiki taarifa za makusanyo ya mapato ya 
mabasi makubwa ya abiria yaliyopita katika Stendi Kuu ya Mabasi ya 
Wilaya ya Manyoni na uwasilishaji wa mapato yaliyokusanywa. Uhakiki 
uliangazia idadi ya mabasi makubwa yaliyopita katika Stendi Kuu ya 
Mabasi ya Wilaya ya Manyoni kwa kuzingatia takwimu za mizani ya Tinde, 
Mwendakutima, na Itigi, na za mabasi yanayoanzia au kuishia mkoani 
Singida. Nilizingatia kiasi cha fedha kilichopaswa kukusanywa kutokana 
na idadi ya mabasi hayo. 

Pia, nilihakiki kiwango cha fedha kilichokusanywa kutokana na ushuru wa 
mabasi makubwa yaliyopita katika stendi kuu ya mabasi yaliyooneshwa 
na yasiyooneshwa katika Mfumo wa LGRCIS. 

Aidha, nililenga kubaini kama kuna hasara yoyote kwa Halmashauri kwa 
kukusanywa ushuru wa mabasi makubwa ya abiria bila kuoneshwa katika 
Mfumo wa LGRCIS. 

Matokeo ya ukaguzi yaliwasilishwa TAKUKURU na mamlaka zingine 
husika kwa hatua zaidi. 
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SURA YA KUMI NA TISA 

MAPITIO YA UFANISI WA SEKRETARIETI ZA MIKOA 

 

 

 

19.0 Utangulizi 
Ibara ya 61 (1) na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 inaainisha majukumu ya Mkuu wa Mkoa. Aidha, Kifungu cha 
10 (1) cha Sheria ya Tawala za Mikoa, Sura 97 inaagiza kuanzishwa kwa 
Sekretarieti ya Mkoa kama chombo cha serikali katika kila mkoa. 

Katibu Tawala wa Mkoa (RAS) akiwa Afisa Masuuli wa Sekretarieti ya 
Mkoa, aliyepewa jukumu la kuzisimamia na kuzisaidia Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika kutekeleza malengo yao ya maendeleo endelevu kwa 
kuwezesha na kukuza maendeleo ya Halmashauri kwa kufikia malengo ya 
Taifa. 

Malengo hayo ni pamoja na kukuza utawala bora, kutoa huduma za 
kiutawala na rasilimali watu, kuimarisha upatikanaji wa miundombinu 
bora ya kijamii na kiuchumi, na kuimarisha maandalizi ya maafa na 
usimamizi wa mazingira. 

Sura hii inaeleza masuala muhimu yanayohusu taarifa za fedha, ufanisi 
na utendaji kazi wa bajeti, udhibiti wa matumizi, taratibu za manunuzi 
na miradi inayotekelezwa kwa njia ya ‘force account’ katika Sekretarieti 
26 za Mikoa ya Tanzania Bara. 

19.1 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi wa Sekretarieti za 
Mikoa kwa Mwaka 2021/22 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 93 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 
2009; kila Afisa Masuuli wa taasisi iliyokaguliwa, anatakiwa kuandaa 
majibu ya taarifa ya ukaguzi ya taasisi husika ndani ya siku 21 kuanzia 
tarehe ya kuwasilishwa kwa taarifa ya ukaguzi wa hesabu kwenye Bunge. 
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Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa miaka ya nyuma 
kwa Sekretarieti za Mikoa 26, umeoneshwa katika Jedwali Na. 120 na 
kufafanuliwa kwa kina katika Kiambatisho Na. 51. 

Jedwali Na. 120: Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi 
Hali ya utekelezaji Idadi ya 

mapendekezo  
% 

Yaliyotekelezwa 332 46 
Utekelezaji unaendelea 222 31 
Yasiyotekelezwa 75 11 
Yaliyojirudia 72 10 
Yaliyopitwa na wakati kutokana na 
matukio mbalimbali 

12 2 

Jumla 713 100 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa kila Sekretarieti ya Mkoa 

Kutokutekeleza mapendekezo yangu kunasababisha kujirudia kwa 
mapungufu yaliyobainishwa na hivyo kuchangia kukosekana kwa ufanisi 
katika utendaji na hatimaye kuathiri utoaji wa huduma kwa umma. 

Ninasisitiza maafisa masuuli wa Sekretarieti za Mikoa kuongeza juhudi 
na kuharakisha hatua muhimu katika kutekeleza mapendekezo yangu 
ya ukaguzi, ili kuimarisha utendaji na kutoa huduma stahiki kwa 
umma. 

19.2 Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya PAC 

Majukumu ya Kamati yameainishwa kwenye Agizo  Na.14 la Kanuni za 
Kudumu za Bunge, toleo la nyongeza la nane (Juni 2020), na hivyo ripoti 
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni nyenzo muhimu kwa 
Kamati kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu yake kwa ufanisi. Tathmini 
yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya PAC kwa 
Sekretarieti za Mikoa hadi mwaka wa fedha 2022/23 imeoneshwa kwenye 
Jedwali 121 na 122. 

Jedwali Na. 121: Utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya PAC 
Hali ya utekelezaji Idadi ya 

Maagizo 
% 

Yaliyotekelezwa 50 72 
Utekelezaji unaendelea 17 25 
Yasiyotekelezwa 0 0 
Yaliyopitwa na wakati kutokana 
na matukio mbalimbali 

2 3 

Jumla 69 100 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa kila Sekretarieti ya Mkoa 
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Jedwali Na. 122: Taarifa ya utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya PAC 
Na. Jinal Sekretarieti ya 

Mkoa 
Yaliyotekelzwa Utekelezaji 

unaendelea 
Yaliyopitwa 
na wakati  

1 Kigoma 
 

6 
 

2 Arusha 5 
 

1 
3 Shinyanga 6 

  

4 Singida 6 1 
 

5 Dar Es Salaam - 2 
 

6 Manyara 3 2 
 

7 Mbeya 5 
  

8 Simiyu 5 
  

9 Kagera 2 1 1 
10 Geita 2 2 

 

11 Tanga 2 2 
 

12 Mtwara 3 
  

13 Songwe 3 1 
 

14 Ruvuma 2 
  

15 Tabora 1 
 

- 
16 Mara 5 

  

 Jumla 50 17 2 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa kila Sekretarieti ya Mkoa 

Ucheleweshaji wa utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya PAC unaashiria 
kuwa, kasoro zilizobainika hazijashughulikiwa ipasavyo hivyo kuna 
uwezekano wa kuendelea kuziweka taasisi husika katika hatari ya kutokea 
kwa matukio ya ubadhirifu, kukosa ufanisi na, na kushindwa kutoa 
matokeo yanayotarajiwa. 

Ninazishauri Sekretarieti za Mikoa kutekeleza maagizo ya Kamati 
yaliyosalia ili kushughulikia visababishi vya mapungufu yaliyobainika 
na kuzuia kutojirudia kwa mapungufu hayo kwa siku zijazo. 

19.3 Usimamizi wa Matumizi 

19.3.1 Ukiukwaji uliobainika katika usimamizi wa Akaunti ya Amana Sh. 
milioni 790 
Akaunti ya amana huendeshwa hasa ili kuhifadhi fedha kutoka kwa 
waweka amana tofauti kwa madhumuni yaliyobainishwa awali. Fedha 
zinazotumiwa kutoka kwenye akaunti za amana zinatarajiwa kuendana 
na madhumuni ya msingi ya amana hizo. 

Kinyume na Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
inayomtaka afisa anayeidhinisha marejesho ya madai ya amana ili 
kujiridhisha kuwa madhumuni ya kuweka amana yametimia na afisa huyo 
lazima pia ajiridhishe ikiwezekana kwa kurejea stakabadhi ya awali 
iliyotolewa, kwamba mtu anayedai amana ndiye mweka amana halisi au 
vinginevyo ana haki ya kurejeshewa pesa. 
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i) Malipo yaliyofanywa kwa shughuli zisizokusudiwa Sh. milioni 
441 

Niligundua malipo ya Sh. milioni 441 yalifanyika na Sekretarieti za Mkoa 
tatu kutoka kwenye akaunti ya amana kufanya shughuli ambazo zilikuwa 
nje ya malengo ya fedha zilizowekwa bila kurejeshwa kwenye akaunti. 
Kitendo hiki ni kinyume na Kanunui ya Na. 132 ya Kanuni za Fedha za 
Umma, ya mwaka 2001. 

Kutumia fedha za akaunti ya amana kutekeleza shughuli zisizokusudiwa 
kuna athiri upatikanaji wa fedha hizo kwa waweka amana na huweza 
kuharibu sifa ya taasisi. Taarifa ya malipo yaliyofanyika imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 123. 

Jedwali Na. 123: Malipo kwa shughuli zisizokusudiwa 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Dar es Salaam 208,102,488 
2 Geita  173,066,800  
3 Lindi  59,841,000  
Jumla 441,010,288 

ii) Malipo ya ziada kutoka kwenye akaunti ya amana Sh. milioni 10  
Tathmini yangu ya usimamizi wa akaunti za amana iligundua kuwa 
Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi ilitoa pesa ambazo zilizidi kiasi 
kilichowekwa na kufikia Sh. milioni 10. 

iii) Malipo bila stakabadhi sambamba Sh. milioni 339  
Nilibaini kuwa Sh. milioni 339 zililipwa kutoka Akaunti za Amana za 
Sekretarieti za Mikoa mitano ili kugharamia shughuli mbalimbali bila 
kunukuu stakabadhi (mamlaka) zilizokiri kupokea amana hizo. Hii ni 
kinyume na Kanuni Na. 132 ya Kanuni za Fedha za Umma, ya mwaka 2001. 

Malipo hayo yanaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa 
kuwa fedha za amana zinaweza kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa. 
Maelezo yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 124. 

Jedwali Na. 124: Malipo bila stakabadhi sambamba 
Na. Jina la Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 Mwanza  197,869,499  
2 Kagera  78,284,554  
3 Pwani  28,267,610  
4 Njombe  20,719,167  
5 Ruvuma  14,762,000  
Jumla 339,902,830 
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Napendekeza kwa Sekretarieti za Mkoa kuanzisha taratibu za haraka 
za kurejesha kiasi ziada kilichotolea kwenye akaunti ya amana na 
kutoa maelezo ya malipo ya shughuli zisizotarajiwa pia kuhakikisha 
kwamba zinazingatia kanuni ya 132 ya Fedha za Umma. 

19.3.2 Malipo yasiyokuwa na stakabadhi za kielektroniki Sh. milioni 964 
Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru, Sura ya 438 [R.E. 
2019] kinataka mtu, ambaye hutoa bidhaa, kutoa huduma, au kupokea 
malipo kuhusiana na bidhaa zinazotolewa au huduma zinazotolewa ili 
kutoa stakabadhi ya fedha au ankara ya fedha kwa kutumia vifaa vya 
kielektroniki vya kifedha. 

Nilibaini Sh. milioni 964 zilizolipwa na Sekretarieti za Mikoa 10, kwa 
wazabuni, wakandarasi, na watoa huduma wengine bila kudai stakabadhi 
za kielektroniki. Kushindwa kudai stakabadhi za EFD kunakuza ukwepaji 
kodi na hatimaye kuinyima Serikali kukusanya mapato kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 125. 

Jedwali Na. 125: Malipo yasiyokuwa na stakabadhi za kielektroniki 
Na Sekretarieti Kiasi Na Sekretarieti Kiasi 
1 Kigoma  572,584,141  6 Kagera  19,147,402  
2 Shinyanga  152,930,306  7 Simiyu  15,916,632  
3 Tabora  77,072,541  8 Geita  14,546,772  
4 Mtwara  57,433,703  9 Kilimanjaro  9,795,788  
5 Mara   39,549,015  10 Lindi   5,513,520  
 Jumla  964,489,820 

Ninapendekeza kwamba menejimenti za Sekretarieti za Mikoa 
zizingatie matakwa ya Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Kodi, [Sura ya 438] kwa kudai stakabadhi za EFD, ili kuepusha 
ukwepaji kodi. Pia, wanapaswa kutoa taarifa kwa TRA kuhusu 
wazabuni ambao watashindwa kutoa stakabadhi za EFD kwa hatua 
zaidi. 

Aidha, TRA inapaswa kuongeza ufuatiliaji wa kubaini wauzaji wasio 
waaminifu ambao hawatoi stakabadhi za EFD na kuchukua hatua 
stahiki kwa mujibu wa sheria ya kodi. 

19.3.3 Malipo yaliyofanywa kwa fedha taslimu kiasi cha Sh. milioni 980 
Nilibaini kuwa malipo yenye thamani ya Sh milioni 980 yalifanywa na 
Sekretarieti nne kupitia fedha taslimu, kwa wanufaika mbalimbali 
wakiwemo wazabuni na wafanyakazi kinyume na Kanuni ya 93 (1) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 zinazotaka malipo yote 
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yafanywe kwa watu waliotajwa katika vocha pekee au wakala wao 
aliyeidhinishwa na chochote kinachowezekana lazima kifanywe kwa njia 
ya uhamisho wa moja kwa moja wa benki au hundi. 

Ukiukwaji huu unachangiwa na udhibiti duni wa uidhinishaji wa malipo 
katika Sekretarieti za Mikoa, pamoja na kukosekana kwa akaunti za benki 
za baadhi ya mafundi wa ndani. Malipo yaliyofanywa kwa pesa taslimu 
yamo katika Jedwali Na. 126. 

Jedwali Na. 126: Malipo yaliyofanywa kwa fedha taslimu 
Na Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) 
1 Kigoma  605,001,100  
2 Singida  292,390,937  
3 Tanga  73,755,615  
4 Morogoro  9,349,400  
 Jumla 980,497,052 

Kwa maoni yangu, kufanya malipo ya fedha taslimu kwa wazabuni 
kunaweza kuvutia matumizi mabaya ya fedha za umma kutokana na 
wazabuni husika kutolipa kodi stahiki kwa serikali.  

Ninapendekeza Sekretarieti za Mikoa ziongeze usimamizi na zizingatie 
matakwa ya Kanuni ya 93 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001 kwa kuimarisha udhibiti wa ndani dhidi ya malipo. 

19.3.4 Mapungufu katika usimamizi wa matumizi ya Sekretariati za Mikoa 
Uchambuzi wa malipo ya mwaka wa fedha 2022/23 unaonyesha 
mapungufu kadhaa ambayo yanaendelea kuongezeka, ikimaanisha kuwa, 
usimamizi wa Sekretarieti za Mikoa haukuchukua hatua za kurekebisha. 
Mapungufu hayo ymeorodheshwa hapa chini ni kama ifuatavyo; 

Nimebaini Sekretarieti mbili zilikuwa na masurufu ya Sh. milioni 51 
ambayo yalikuwa yamelipwa kwa wafanyakazi kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali, lakini hawakurejesha hadi wakati wa ukaguzi kinyume na 
Kanuni ya 103 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001. 

Kutorejeshwa kwa masurufu kunaashiria mapungufu katika ufuatiliaji wa 
urejeshwaji wa masurufu yaliyotolewa, hivyo inaweza kutoa mianya kwa 
watumishi wasio waaminifu kufanya matumizi mabaya ya fedha za umma. 
Tazama Jedwali Na.127. 
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Jedwali Na. 127: Kutorejeshwa kwa masurufu 
Na. Jina la Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh.) 
1 Lindi  31,479,109  
2 Dar es Salaam  19,647,646  
Jumla 51,126,755 

 
• Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe ilikuwa na kodi ya 

zuio ya Sh. milion 5 hadi tarehe 30 Juni 2023 iliyoripotiwa chini ya 
malipo ya taarifa zao za fedha. Kiasi hicho kilikatwa kutoka kwa 
wauzaji lakini hakijatumwa Mamlaka ya Mapato kinyume na 
Kifungu cha 83 (A) na Aya ya 4(c) (v) ya Jedwali la Kwanza la Sheria 
ya Kodi ya Mapato, Sura 332. 

• Sekretarieti za Mikoa mitatu zilichelewesha kuwasilisha 
makato/michango ya kisheria na kuzalisha deni la Sh. milioni 21. 
Kutowasilisha makato ya kisheria sio tu kunasababisha adhabu za 
kifedha bali pia kunawanyima watumishi haki za mafao ya hifadhi 
ya jamii, kama vile mafao ya kustaafu. Tazama Jedwali Na.128. 

Jedwali Na. 128: Adhabu ya malimbikizo ya makato ya watumishi 
Na. Jina la 

Sekretarieti ya 
Mkoa 

Kiasi cha 
Michango (Sh.) 

Adhabu 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

1 Arusha 2,130,738 510,938 2,641,676 
2 Kilimanjaro 13,857,153 809,805 14,666,958 
3 Region 946,282 3,695,454 4,641,736 
Jumla 16,934,173 5,016,197 21,950,370 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Sekretarieti za Mikoa husika, 
zihakikishe zinazingatia sheria na kanuni katika usimamizi wa fedha 
za umma ili kuepusha mapungufu. 

19.4 Usimamizi wa Ununuzi 

19.4.1 Ununuzi uliofanywa bila idhini ya Bodi za Zabuni na kutoka kwa 
wazabuni ambao hawajaidhinishwa na GPSA wenye thamani ya Sh. 
milioni 661 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa manunuzi na mikataba ulibaini kuwa 
Sekretarieti nne zilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma zenye thamani 
ya Sh. milioni 365 kutoka kwa wazabuni ambao hawakuorodheshwa na 
GPSA huku Sekretarieti ya Mkoa wa Mara ikinunua bidhaa mbalimbali 
zenye thamani ya Sh. milion 295 bila kupata kibali kutoka kwa Bodi ya 
Zabuni. 
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Kinyume na Kanuni ya 19(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013 inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa tangazo la zabuni 
za kitaifa na kimataifa na kuziwasilisha kwa Mamlaka ili zichapishwe 
kwenye Jarida na Tovuti ya Zabuni wakati Kanuni ya 20(1) Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inazitaka taasisi nunuzi kuwasilisha 
taarifa za tuzo ya kandarasi kuhusiana na ununuzi wowote uliofanywa bila 
kuzingatia njia ya manunuzi iliyotumika, kwa PPRA ndani ya siku kumi na 
nne tangu tarehe ya tuzo ya kuchapishwa katika Jarida na Tovuti ya 
Zabuni. Kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.129. 

Jedwali Na. 129: Manunuzi bila idhini ya bodi 
Na Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) 

 Manunuzi yaliyofantywa na wazabuni ambao 
haujaidhinishwa na GPSA 

 

1 Mara 198,905,462 
2 Tabora  82,975,850 
3 Songwe 65,954,500 
4 Katavi 17,807,184 
 Jumla ndogo 365,642,996 
Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi ya Zabuni  
 Mara 295,702,340 
 Jumla kuu 661,345,336 

Mapungufu yaliyoonekana yanasababishwa na mifumo ya udhibiti wa 
ndani isiyojitosheleza pamoja na kutofuata kanuni za manunuzi.  

Ninapendekeza Sekretarieti zichukue hatua zinazofaa ikiwa ni pamoja 
na kuongeza udhibiti na usimamizi wakati kwa taratibu ya manunuzi. 

19.4.2 Manunuzi yaliyofanywa nje ya mfumo wa ununuzi wa kielektroniki Sh. 
milioni 334 
Kanuni ya 342 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inaeleza kuwa, 
“Mfumo wa ununuzi wa kielektroniki utatekelezwa na taasisi zote 
zinazofanya manunuzi kwa ukamilifu au sehemu sambamba na taratibu 
za kawaida za mwongozo”.  

Zaidi ya hayo, PPRA ilitoa Tangazo kwa Umma kuarifu umma kwa ujumla 
na wadau kuhusu ununuzi wa umma kuhusu kuanza kwa utendakazi kamili 
wa mfumo wa ununuzi wa kielektroniki tarehe 20 Agosti 2019. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Sekretarieti tatu zilifanya manunuzi ya 
bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. milioni 334 kutoka nje ya Mfumo 
wa manunuzi wa kielektroniki kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na.130. 
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Jedwali Na. 130: Manunuzi nje ya mfumo wa ununuzi wa kielektroniki 
Na Jina la Sekretarieti Kiasi (Sh.) 
1 Ruvuma  273,229,101  
2 Iringa 40,027,344 
3 Arusha 21,725,950 
 Jumla 334,982,395 

Kutoshirikishwa kwa wazabuni na mafunzo duni kwa maofisa manunuzi 
vinanazuiya matumizi bora ya mfumo wa TANePs, na hivyo kusababisha 
kutokuwepo kwa msaada wa kutosha kwa taasisi. Hii inasababisha 
matumizi duni ya uwezo wa mfumo wa ununuzi kielektroniki. 

Kwa maoni yangu, lengo la kuongeza ufanisi, kupunguza muda wa 
manunuzi, kupunguza hatari, na kuimarisha uwazi katika ununuzi wa 
umma kupitia manunuzi ya kielektroniki linaweza lisifikiwe kutokana na 
changamoto na vikwazo katika utekelezaji. 

Ninapendekeza kwa Sekretarieti husika kushirikiana na mamlaka 
zinazohusika kuhamasisha na kupanga mafunzo kwa wadau wote 
wakiwemo wafanyakazi wa PMU na ICT hasa kuhusu mfumo wa 
ununuzi wa kielektroniki na jinsi ya kutumia mfumo huo kwa ufanisi. 

19.4.3 Manunuzi ya Sh. bilion 4.82 yaliyofanywa bila ushindanishi wa bei  
Kanuni ya 76 ya Manunuzi ya Umma, ya mwaka 2013 iliyorekebishwa na 
Kanuni ya 27 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (Marekebisho) ya mwaka 
2016 (G.N. Na. 333 ya tarehe 30.12.2016) inazitaka taasisi nunuzi 
zinazojihusisha na ununuzi wa huduma, bidhaa na kazi. uuzaji wa mali za 
umma kufanywa kwa njia ya ushindani wa zabuni. 

Kinyume chake, mapitio yangu ya ununuzi yaliyofanywa katika 
Sekretarieti nne yalibainisha kuwa manunuzi yenye thamani ya Sh. milioni 
231 yalifanywa bila mwaliko wa nukuu za bei wakati Sekretarieti mbili 
zilichagua njia moja ya manunuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 4.59 
kinyume na Kanuni ya 164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 kama inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.131. 

Jedwali Na. 131: Manunuzi yaliyofanywa bila ushindanishi 
Na Jina la Sekretarieti Kiasi 
 Manunuzi yaliyofanywa pasipo kushindanishwa  
1 Mwanza  114,124,879 
2 Dar es salaam 65,129,220  
3 Ruvuma 33,900,356 
4 Simiyu 18,323,800 
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 Jumla ndogo 231,478,255 
 Manunuzi yaliyofanywa kwa njia moja 
1 Lindi 3,340,045,317 
2 Tabora 1,247,452,576 
 Jumla ndogo 4,587,497,893 
 Jumla kuu 4,818,976,148 

Kutofuatwa ipasavyo kwa sheria na taratibu za manunuzi kwa usimamizi 
wa taasisi za ununuzi kulisababisha taratibu za manunuzi zisizo na 
ushindani. 

Ninaishauri Sekretarieti kufuata Sheria na kanuni husika ili kupata 
thamani ya fedha, pamoja na kutoa fursa za haki kwa wazabuni 
wengine. 

19.4.4 Kuanza kwa utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 3.29 
kabla ya kufanya tathmini ya athari za mazingira 
Kanuni ya 241(3) ya kanuni za ununuzi wa umma, 2013 inasema kwamba, 
“taasisi nunuzi itatathmini athari za mazingira kwa kazi yoyote katika 
hatua ya upangaji wa mradi na kwa vyovyote vile, kabla ya taratibu za 
manunuzi kuanza.”  

Pia, Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura. 191 
inahitaji utafiti wa tathmini ya athari za mazingira ufanyike kabla ya 
kuanza au kufadhili mradi. 

Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani ilitekeleza miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.29 bila kufanya tathmini ya athari za kimazingira 
kabla ya kuanza kwa miradi hiyo, kinyume na kanuni na vifungu 
vilivyotajwa.  

Kuanzisha miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira kunaweka 
taasisi kuwajibika kwa adhabu na faini zinazoepukika kutoka kwa 
mashirika ya udhibiti.  

Naishauri Ofisi ya Rais TAMISEMI kuhakikisha kuwa Sekretarieti ya 
Pwani inafanya tathmini ya athari za mazingira kabla ya kuanza mradi 
wowote wa ujenzi. Hatua hii ni muhimu ili kuhakikisha mafanikio ya 
mradi na kuimarisha taasisi nunuzi ili kuzuia athari za mazingira. 
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19.4.5 Mapungufu yaliyobainika wakati wa kufanya tathmini ya mchakato wa 
manunuzi 
Tathmini yangu ya ununuzi na usimamizi katika Sekretarieti, nilibaini 
mapungufu kadhaa katika manunuzi yanayohusu utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kama ifuatavyo: 

• Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu ilisaini mikataba yenye thamani ya 
Sh. milioni 14 kabla ya kuhakikiwa na mwanasheria kinyume na 
kanuni Na.59(1)na (5) na kanuni Na.60 za Kanuni za ununuzi wa 
umma za mwaka 2013 kama zilivyorekebishwa na kanuni Na.2 na 3 
ya marekebisho ya Kanuni za ununuzi wa Umma za mwaka 2016 
(Tanzazo la serikali Na.121 la tarehe 22.4.2016). 

• Kinyume na Kanuni za ununuzi wa Umma Na. 242 (1) na 248 za 
mwaka 2013, nilibaini Sekretarieti nne zilifanya manunuzi yenye 
thamani ya Sh. milioni 80.48 kabla ya bidhaa kupokelewa licha ya 
malipo kufanyika kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Na.132. 

• Kinyume na Kanuni za 244(1) na 245 za PPR, 2013, nilibaini kuwa 
Sekretarieti mbili zilinunua bidhaa zenye thamani ya Sh. milioni 91 
kutoka kwa wazabuni bila kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 
Kupokea Bidhaa. 

• Nilibaini kuwa Sekretarieti mbili zilinunua na kutumia vifaa vya 
ujenzi ikiwa ni pamoja na nondo na saruji vyenye thamani ya Sh. 
milioni 95 katika miradi ya ujenzi bila kupimwa, kinyume na Kanuni 
ya 244(1) ya ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama 
ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na.132. 

Jedwali Na. 132: Mapungufu katika mchakato wa ununuzi 
Na. Sekretarieti ya Mkoa Kiasi (Sh.) 
Malipo ya bidhaa ambazo hazikupokelewa 
1. Lindi   29,835,000 
2. Mwanza   26,765,830 
3. Mtwara   15,140,000 
4 Manyara  8,742,000 
 Jumla 80,482,830 
Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa 
1. Mara   82,873,688 
2. Geita  8,901,130 
 Jumla 91,774,818 
Malighafi za ujenzi ambazo havikupimwa 
1. Mara 55,537,128 
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2. Shinyanga 39,486,000 
 Jumla 95,023,128 

Kutofuata sheria na kanuni za manunuzi ya umma kuna athari katika 
miradi inayotekelezwa kwani bidhaa au huduma zenye ubora duni 
zinaweza kutolewa wakati wa utekelezaji wa miradi. 

Ninapendekeza kwamba Ofisi ya Rais TAMISEMI ihakikishe Sekretarieti 
zote zinazingatia kanuni na sheria zinazohitajika wakati manunuzi 
katika utekelezaji wa miradi. 

19.5 Tathmini ya miradi ya maendeleo  

19.5.1 Mapungufu yaliyobainika wakati wa utekelezaji wa miradi katika 
Sekretarieti 
Tathmini niliyofanya katika Sekretarieti wakati wa usimamizi wa 
utekelezaji miradi ya maendeleo nilibaini mapungufu kadhaa; 

• Sekretarieti mbili zilitekeleza miradi yenye thamani ya Sh. 
milioni 232 ambayo imekamilika lakini haijaanza kutumika kama 
ilivyokusudiwa. Rejea Jedwali Na.133. 

• Sekretarieti ya Mwanza imechepusha fedha zilizowekwa kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo yenye thamani ya Sh. milioni 84 kwenda 
kugharamia shughuli ambazo hazikupangwa, kinyume na Kifungu 
cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti, Sura. 439. Rejea Jedwali Na.133. 

• Wakati wa ukaguzi, nilibaini Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 
ilichelewa kwa kiasi kikubwa katika uanzishaji wa mradi wa 
Nyumba ya mapumziko kwa viongozi yenye thamani ya Sh. milioni 
550 kati ya miezi minne hadi 20 baada ya kupokea fedha 
zilizotengwa. 

• Nilipitia vyeti vya malipo na kubaini kuwa, Sekretarieti ya  Mkoa 
wa Mara ililipa jumla ya Sh. milioni 97 kwa kazi zilizotekelezwa 
lakini kazi hizo hazikujumuishwa katika nyaraka za vipimo 
kinyume na Kanuni ya 243 (2) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma, 
2013. 

• Nilibaini Sekretarieti mbili, zilifanya miradi ya ujenzi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.95 bila kudai dhamana ya utendaji kutoka 
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kwa wakandarasi kama inavyotakiwa na Kanuni ya 29 ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013. Rejea Jedwali Na.133 

• Nilipitia faili la mradi na kubaini Sekretarieti ya  Mkoa wa Manyara 
ilifanya mabadiliko ya bei ya mikataba ya awali bila kupata kibali 
kutoka kwa bodi za zabuni husika hadi kufikia Sh. milioni 12 
kinyume na Kanuni ya 110(7) Manunuzi ya Umma ya mwaka, 2013.  

• Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe ilishindwa 
kurejesha malipo ya awali yenye thamani ya Sh. milioni 28 
yaliyotolewa kwa wakandarasi baada ya mikataba kusitishwa 
kama ilivyoelezwa katika Kifungu cha 23.1 cha Mashariti ya Jumla 
ya Mkataba. 

• Sekretarieti mbili zilinunua vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya 
Sh. milioni 144 zaidi ya mahitaji kinyume na Aya ya 13 (5) ya 
Mwongozo wa Kufanya Kazi kwa Kutumia ‘Force Account’. 
Maelezo yameoneshwa katika Rejea Jedwali Na.133. 

Jedwali Na. 133: Sekretarieti za Mikoa zenye miradi yenye mapungufu 
Na. Sekretarieti za Mikoa Kiasi (Sh.) 
Miradi iliyokamilika lakini haitumiki 
1. RS Coast 182,174,100 
2. RS Shinyanga 49,860,000 
 Jumla 232,034,100 
Miradi iliyotekelezwa bila ya mkandarasi kuwasilisha dhamana ya kazi 
1. RS Lindi 2,819,023,438 
2. RS Tabora  1,134,996,190 
 Jumla 3,954,019,628 
Ununuzi wa vifaa vya ujenzi zaidi mahitaji 
1. RS Tabora  114,762,261 
2. RS Kagera  29,664,440 
 Jumla 144,426,701 

Tofauti zilizobainika zilitokana na kutofuatwa kwa sheria na kanuni, 
uzembe wa mipango na udhaifu katika kufuatilia utekelezaji wa miradi 

Ninashauri wasimamizi wa Sekretarieti kuchukua hatua zinazofaa 
dhidi ya mapungufu iliyobainishwa hapo juu na kuzingatia sheria ili 
kufikia lengo lililokusudiwa na kupata thamani ya fedha. 
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19.5.2 Miradi ambayo haijakamilika yenye thamani ya Sh. bilioni 8.09 
Kanuni ya 114 (b) za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaitaka taasisi 
nunuzi kuwajibika kwa usimamizi madhubuti wa manunuzi ya bidhaa, 
huduma au kazi zinazofanywa na kufuatilia maendeleo na ukamilishaji wa 
kazi kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba. 

Katika ukaguzi, nilibaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 7.52 katika 
Sekretarieti nane ambayo haijakamilika. Pia, nilibaini miradi yenye 
thamani ya Sh. milioni 572 inayotekelezwa na Sekretarieti tatu, ambayo 
haijakamilika licha ya muda wa kukamilika kuisha. Rejea Jedwali Na.134 
na 135. 

Jedwali Na. 134: Miradi ambayo haijakamilka 
Na Jina la Mkoa Kiasi Na Mkoa Kiasi (Sh.) 
1 Rukwa 2,808,262,352  5 Singida  503,113,500  
2 Tabora 2,308,495,811  6 Mtwara  300,000,000  
3 Pwani  767,792,805  7 Mara   242,939,988  
4 Simiyu  509,982,295 8 Tanga  85,000,000 

 Jumla 7,525,586,751 
 
Jedwali Na. 135: Miradi kutokamilika licha ya muda kuisha 

Na Jina la Mkoa Kiasi (Sh.) 
1 Simiyu 390,775,478 
2 Shinyanga 91,500,000 
3 Kilimanjaro 90,000,000 

 Jumla 572,275,478 

Kwa ujumla, kutokamilika kwa miradi hii kunachangiwa na kuchelewa na 
kutotolewa kwa fedha za kutosha, ucheleweshaji wa michakato ya 
manunuzi, usimamizi na ufuatiliaji wa kutosha wa miradi. 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi hii kunaweza kusababisha kuongezeka 
kwa gharama, kutokana na kuongezeka kwa gharama za vifaa kutokana 
na mfumuko wa bei. 

Ninapendekeza Sekretarieti kwa kushirikiana na Ofisi ya Raisi- 
TAMISEMI na Wizara ya Fedha, kuhakikisha bajeti iliyoidhinishwa 
inatoka kwa wakati pia usimamizi na ufuatiliaji wa mradi 
unaimarishwa kwa kutembelea maeneo ya miradi, kutoa ripoti za 
maendeleo na tathmini ya utendaji ili kubaini vikwazo mapema na 
kuchukua hatua za mapema. 
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Pia, naishauri Serikali kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI na Wizara ya 
Fedha kufanya tathmini ya kina ya miradi inayotekelezwa na 
Sekretarieti za Mikoa na kutoa fedha kadri ya bajeti iliyoidhinishwa ili 
kuwezesha utekelezaji wake na kuepusha athari za kuchelewa 
kukamilika kwa miradi hiyo. 

19.6 Utekelezaji wa Miongozo ya Bajeti 

19.6.1 Upungufu wa mgawo wa bajeti kwa ajili ya kulipa madeni ya wazabuni 
na madai ya wafanyakazi Sh. bilioni 2.79 
Kwa mujibu wa Kifungu Na. 22(1) cha Sheria ya Bajeti, [Sura ya 439], 
Mashirika ya Umma yatatayarisha makadirio ya bajeti na kuwasilisha kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi kwa uchunguzi na kupitishwa kwa mujibu wa Sheria 
hii na kupokea fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa kuzingatia bajeti 
iliyoidhinishwa. 

Pamoja na jitihada zilizofanywa na Sekretarieti za kutenga bajeti kwa 
ajili ya kulipa madeni kwa mwaka wa fedha 2022/23, ukomo wa bajeti 
uliotolewa ulikuwa hautosherezi kulipa madeni yote ikilinganishwa nay 
ale yaliyooneshwa katika taarifa za fedha za mwaka uliopita wa 2021/22. 

Kwa hiyo, kiasi cha Sh. bilioni 2.79 hakikulipwa kwa wazabuni na madai 
ya wafanyakazi kwa Sekretarieti tano kutokana na ukomo wa bajeti 
ambao hauendani na deni lililoainishwa katika taarifa ya fedha kama 
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na.136. 

Jedwali Na. 136: Madeni na madai yasiyolipwa 
Na Jina la Mkoa Kiasi 
1 Iringa  216,851,762 
2 Songwe 709,247,831 
3 Ruvuma 957,691,466 
4 Kagera  545,241,620 
5 Dar es Salaam  366,002,180 
Jumla 2,795,034,859 

Bajeti  pungufu kwa ajili ya ulipaji wa madeni huibua wasiwasi kuhusu 
athari zinazoweza kutokea kifedha na uaminifu wa taasisi. Inawezekana 
kuongezeka kwa madeni kutokana na ufinyu katika bajeti inayopatikana, 
na hivyo kuzuia uwezo wa taasisi kutenga kiasi kikubwa zaidi cha ulipaji 
wa deni. 
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Nashauri Menejimenti za Sekretarieti kwa kushirikiana na Wizara ya 
Fedha kufanya tathmini ya kina ya madeni ambayo bado haijalipwa 
kwa kutoa kipaumbele katika bajeti kwa ajili ya ulipaji wa madeni kwa 
wakati, hasa kwa kuzingatia madeni yaliyohakikiwa. 

19.6.2 Uhamishaji wa fedha kiasi cha Sh. milioni 214 bila kibali kutoka 
kwenye mamlaka husika 
Kifungu cha 41(2) cha Sheria ya Bajeti,[SURA YA 439] kinaelekeza 
kwamba 'bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 1, afisa masuhuli 
hatatenga fedha ambapo: (b) fedha zinafaa kuhamishiwa kwa taasisi 
nyingine ya serikali au mtu mwingine. 

Kinyume na masharti yaliyoainishwa katika Sheria, nilibaini Sekretarieti 
nne zilihamisha vifungu vya bajeti kwa Sh. milioni 214 bila kupata kibali 
kutoka kwa Waziri wa Fedha kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 
Na.137. 

Jedwali Na. 137: Uhamishaji wa fedha bila kibali 
Na Sekretarieti Kiasi Na Sekretarieti Kiasi 
1 Mtwara 84,740,000 3 Tanga 42,762,000 
2 Manyara 48,080,000 4 Mara 38,595,879   
 Jumla 214,177,879 

Ninawashauri wasimamizi wa Sekretarieti kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI na Wizara ya Fedha kuimarisha udhibiti wa bajeti kwa 
kuhakikisha kwamba vibali vyote vinatoka kwa mamlaka husika. Mbinu 
hii itasaidia kupunguza ugawaji ambao haujaidhinishwa wakati wa 
utekelezaji wa bajeti, na hivyo kuhakikisha kwamba michakato ya 
uidhinishaji inafuatwa na kulinda uadilifu wa bajeti. 

19.6.3 Fedha za maendeleo kukaa kwenye akaunti ya amana kwa muda mrefu  
kiasi cha Sh. bilioni 3.11 
Kanuni Na 21 (1) na (2) ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015 inawaagiza 
Maafisa Masuuli kuwasilisha maombi ya kuendelea kwa namna ya taarifa 
ya ahadi ambazo hazijatekelezwa siku kumi na tano kabla ya tarehe 30 
Juni ya kila mwaka wa fedha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali pamoja na 
nakala kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali akionyesha 
sababu za matumizi duni, dhamira ambayo fedha iliyopitishwa itatumika; 
na tathmini ya uwezo wa matumizi kwa kuzingatia mgao mpya wa bajeti; 
na kwamba ahadi zote ambazo hazijatekelezwa mwishoni mwa mwaka 
wowote wa fedha zitatumika ndani ya robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 
unaofuata. 



 

216 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza ilikuwa na fedha katika 
Akaunti ya Amana jumla ya Sh. bilioni 3.11 ambazo zilikuwa kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu katika Uwanja wa Ndege wa Mwanza. Kufuatia 
maagizo ya kukabidhi mradi kwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 
tarehe 11 Agosti 2022. 

Nina shaka kuhusu kuwepo fedha hizo kwa muda mrefu kuanzia tarehe 11 
Agosti 2022 hadi wakati huu wa ukaguzi -Oktoba 2023 kwenye akaunti ya 
Amana kwa kuwa zinaweza kutumika kwa shughuli zisizopangwa. 

Ninashauri Sekretarieti kwa kushirikiana na Ofisi ya Raisi-TAMISEMI na 
Wizara ya Fedha na Mipango ichukue hatua za haraka kwa kuhamisha 
Sh. bilioni 3.11 kwenda Hazina. Hii itawezesha utekelezaji wa mradi 
unaosubiri. 

19.7 Tathmini ya Utendaji 

19.7.1 Ucheleweshaji wa Ugawaji wa Bakaa ya Fedha Taslimu Sh. bilioni 2.6 
kutoka Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam Iliyovunjwa 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam alipokea agizo tarehe 25 
Februari, 2021 kupitia barua yenye kumbukumbu CCB.56/98/01/90 
kutoka kwa Katibu Mkuu, OR-TAMISEMI.  

Agizo hilo liliwapa jukumu la kusimamia na kuratibu uhamisho wa mali na 
madeni kati ya Halmashauri ya Jiji iliyovunjwa na Jiji la Dar es Salaam, 
pamoja na Manispaa za mkoa wa Dar es Salaam. 

Katika tathmini yangu, nimebaini kwamba, pamoja na maelekezo, 
kumekuwepo na ucheleweshaji wa kugawa bakaa la Sh. bilioni 2.6 tangu 
mwaka 2021 kwa mamlaka husika kama inavyofafanuliwa katika Jedwali 
Na.138. 

Jedwali Na. 138: Ucheleweshwaji ugawaji wa bakaa 
Na. Jina la Akaunti Bakaa (Sh.) 
 A. Akaunti ya Biashara    

1 
Akauntiy ya Wanawake, Vijana na wenye 
Ulemavu Na. 0001732800002/1 DCB – Tawi la 
Uhuru  

1,046,841,783 

2 
Mapato ya Ndani Na. 150211141600 CRDB Premier 
Branch 

469,172,675 

3 
Akaunti ya Amana Na. 150211142000 CRDB 
Premier Branch 

259,975,933 
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Na. Jina la Akaunti Bakaa (Sh.) 

4 
Akaunti ya Masurufu Na. 0150211846200 CRDB 
Premier Branch 

135,048,425 

 Jumla Ndogo (A) 1,911,038,816 
 B. Akaunti za Benki Kuu    
5 Akaunti ya Maendeleo No 9921210301 BOT 259,593,512 
6 Akaunti ya Mishahara Na 9921210801 BOT 135,237,100 

7 
Akaunti ya Hazina ya Maendeleo Na. 9921211001 
BOT 

112,213,191 

8 Akaunti ya Mfuko Mkuu Na 9921210101 BOT 101,718,009 
9 Akaunti ya Amana Na 9921169787 BOT 68,225,358 
10 Malipo Mengine Na 9921210901 BOT 12,771,800 

11 
Akauntiy ya Wanawake, Vijana na wenye 
Ulemavu Na. 9921211101 BOT 

6,000,000 

 Jumla Ndogo (B) 695,758,971 
 Jumla Kuu 2,606,797,887 

Ninapendekeza Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam afanye 
mawasiliano ya haraka na Katibu Mkuu (Ofisi ya Rais TAMISEMI) na 
Wizara zinazohusika kuhusu mgawanyo wa bakaa ya fedha za 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam lililovunjwa na kuunda 
Halmashauri mpya ya Jiji la Dar es Salaam, Halmashauri za Manispaa 
ya Dar es Salaam. Mkoa wa Dar es Salaam na Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dar es Salaam. 
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SURA YA ISHIRINI 

OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

20.0 Utangulizi  
Sura hii inazungumzia matokeo ya ukaguzi yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa Fungu 56 – Ofisi ya Rais - Tawala wa Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI) na taasisi washirika (affiliate institutions).  

Wizara ilianzishwa chini ya Ibara za 145 na 146 za Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ikiwa na jukumu la kusimamia 
maendeleo ya mikoa na utawala kwa kuratibu sera na mikakati ya 
maendeleo ya mijini na vijijini na shughuli za Sekretarieti za Mikoa. 

Taasisi washirika ni pamoja na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
Tanzania (TARURA), Wakala la Mabasi yaendayo haraka Dar es Salaam 
(DART Agency), Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB), Mfuko wa 
Barabara ulio chini ya OR-TAMISEMI, Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) - 
Hombolo, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), na Jumuiya ya Tawala za 
Mitaa Tanzania (ALAT). 

Nilifanya ukaguzi wa hesabu za Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAMISEMI) na taasisi zake washirika, na kubaini masuala 
yafuatayo: - 

20.1 Fungu 56: Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI) 
Wakati wa ukaguzi wa Fungu 56, niliona masuala mbalimbali ambayo 
yanahitaji kufanyiwa kazi na Menejimenti kama ifuatavyo: - 

20.1.1 Kukosekana kwa kanzidata na taarifa za fedha za kampuni za 
mawasiliano kwa ajili ya ukokotoaji wa ushuru wa huduma 
OR-TAMISEMI haikuwa na kanzidata ya kampuni zilizopewa leseni za kutoa 
huduma ya mawasiliano pamoja na mawanda ya shughuli zao, wala 
kampuni husika hazikuwisilisha taarifa za hesabu, hali inayoleta ugumu 
katika ukokotoaji wa ushuru wa huduma. 
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Kutokuwa na kanzidata ni kinyume na Kanuni ya 3(2)(b) ya Kanuni za 
Fedha za Serikali za Mitaa (Ukusanyaji na Usimamizi Ushuru wa Huduma 
kutoka Sekta ya Mawasiliano) za mwaka 2021, ambayo inaipa Wizara 
mamlaka ya kuanzisha na kutunza kanzidata ya kampuni zilizopewa leseni 
na mawanda ya shughuli zao. Aidha, Kanuni ya 6(2) ya Kanuni hizo 
inaelekeza kampuni husika kuwasilisha taarifa za hesabu za mwaka ndani 
ya kipindi cha miezi sita baada ya mwaka wa fedha wa Kampuni husika 
kumalizika. 

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, OR-TAMISEMI ilikusanya jumla ya Sh. 
bilioni 12.18 kama ushuru wa huduma pasipo kuwa na taarifa za hesabu 
za kampuni, ikiwa ndicho kigezo muhimu cha kutambua kiasi cha ushuru 
wa huduma kinachopaswa kulipwa. 

Kukosekana kwa kanzidata, mawanda ya shughuli za kampuni, na taarifa 
za hesabu za kampuni husika vinasababisha OR – TAMISEMI kutotambua 
kwa usahihi kiasi halisi cha ushuru wa huduma kinachopaswa kukusanywa, 
hali inayoweza kusababisha upotevu wa mapato kwa mamlaka za serikali 
za mitaa. 

Ninapendekeza OR – TAMISEMI kuanzisha kanzidata ya kampuni zote 
zilizopewa leseni za mawasiliano pamoja na mawanda ya shughuli za 
kampuni hizo kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika ufuatialiaji na 
ukusanyaji wa ushuru wa huduma.  Pia, wakati utaratibu ukiwekwa wa 
kuhakikisha kampuni zenye leseni zinawasilisha taarifa za hesabu 
ndani ya muda unaotakiwa, Menejimenti ya OR – TAMISEMI inashauriwa 
kushirikiana taasisi zingine kama Mamlaka ya Mapato Tanzania katika 
kupata taarifa za mauzo za kampuni hizo ili kurahisisha ukokotoaji wa 
ushuru wa huduma unaopaswa kulipwa. 

20.1.2 Kutokukusanya ushuru wa maegesho Sh. bilioni 9.98 
Ukaguzi wangu wa mfumo wa ukusanyaji wa ushuru wa maegesho ulibaini 
kwamba, kuanzia Aprili 2021 hadi Juni 2023 wamiliki wa vyombo vya 
usafiri vilivyoegeshwa kwenye maeneo ya hifadhi ya barabara hawakulipa 
kiasi cha jumla ya Sh. bilioni 9.98 kama ushuru wa maegesho na OR – 
TAMISEMI haikuchukua hatua zozote thabiti kuhakikisha ukusanyaji wa 
kiasi hicho cha fedha.  

Hii ni kinyume na Kanuni ya 9(1) ya Kanuni za Serikali za Mitaa juu ya 
Usimamizi na Uendeshaji wa Maegesho ya Vyombo vya Usafiri katika 
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Hifadhi za Barabara, za mwaka 2021, kila mmiliki wa chombo cha usafiri 
kinachoegeshwa katika maegesho atakuwa na wajibu wa kulipa ushuru 
wa maegesho. Maelezo yapo katika Jedwali Na.139. 

Jedwali Na. 139: Ushuru wa maegesho ambao haukukusanywa 
Mwaka Miezi ya Madai  Kiasi (Sh.)  
2021 Aprili – Desemba       1,161,568,000  
2022 Januari – Desemba       6,807,617,100  
2023 Januari – Juni       2,011,381,400  
Jumla 

 
      9,980,566,500  

Chanzo: Mfumo wa ukusanyaji ushuru wa maegesho 

Kutokukusanya ushuru wa maegesho Sh. 9,980,566,500 kunazuia 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali zenye thamani hiyo. 

Ninapendekeza OR– TAMISEMI, kuimarisha udhibiti katika usimamizi na 
ufuatiliaji katika ukusanyaji wa ushuru katika Serikali za Mitaa ili 
kuhakikisha ushuru wa maegesho kwenye hifadhi za barabara 
unakusanywa kwa ufanisi hivyo kuongeza makusanyo ya serikali. 

20.1.3 Kukosekana ufanisi katika ukusanyaji wa ada ya maegesho baada ya 
jukumu hilo kuhamishiwa Halmashauri kutoka TARURA 
Nilipitia mwenendo wa ukusanyaji wa ushuru wa maegesho, hasa baada 
ya jukumu la ukusanyaji kuhama kutoka TARURA kwenda OR-TAMISEMI 
kuanzia Julai 2022, na kubaini kupungua kwa ukusanyaji wa ada ya 
maegesho. 

OR-TAMISEMI kupitia mamlaka za serikali za mitaa ilikusanya Sh. bilioni 
12.78 katika mwaka wa fedha 2022/23 sawa na 56% ya lengo lililowekwa 
na TARURA la Sh. bilioni 23.02. Kiasi  kilichokusanywa kimepungua kwa 
Sh. bilioni 7.73 (38%) ikilinganishwa na Sh. bilioni 20.51 zilizokusanywa 
na TARURA mwaka 2021/22 na pungufu kwa Sh. bilioni 2.58 (17%) ya 
makusanyo yaliyokusanywa na TARURA mwaka 2020/21 ambayo yalikuwa 
Sh. bilioni 15.37. 

Takwimu hizi zinaonesha kutokuwapo na ufanisi kwenye makusanyo ya 
ushuru katika serikali za mitaa ikilinganishwa na wakati ushuru huo 
unakusanywa na TARURA. 

Naishauri OR-TAMISEMIkuangalia uwezekano wa kuunganisha mfumo 
wa kukusanya ushuru wa maegesho na mfumo wa usimamizi wa 
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usalama barabani ili kushirikiana na Jeshi la Polisi katika ufuatiliaji na 
ukusanyaji wa ada ya maegesho ya magari kutoka kwa wasiolipa. 

20.1.4 Kuchelewa kufanyiwa kazi kwa maombi ya vibali vya maegesho 
kumesababisha kutokusanywa kwa Sh. milioni 141.47 kwa mita moja 
ya mraba 

Kanuni ya 12 ya Kanuni za Serikali za Mitaa juu ya Usimamizi na 
Uendeshaji wa Maegesho ya Vyombo vya Usafiri katika Hifadhi za 
Barabara, za mwaka 2021, inampa mtu au taasisi yeyote, haki ya kuomba 
kibali cha maegesho maalumu ya chombo cha usafiri kwa kujaza fomu 
maalumu ya maombi. 

Nilipitia maombi ya nafasi za maegesho zilizowekwa akiba katika 
Halmashauri za Majiji ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza, na 
Manispaa ya Kinondoni, na kubaini ucheleweshaji katika kufanyia kazi 
jumla ya maombi 252 ya nafasi 922 za maegesho zilizowekwa akiba, kwa 
kipindi cha kati ya siku 16 hadi 855. Maelezo yameoneshwa katika 
Jedwali Na.140. 

Jedwali Na. 140: Maombi ya maegesho maalumu yaliyocheleshwa 

Halmashauri Idadi ya 
maombi 

Idadi ya 
maegesho 

Idadi ya 
siku 

zilizocheles
hwa 

Kiasi kwa mita 
moja ya mraba 

(Sh.) 

H/Jiji la Arusha  20  71  23 to 344 1,167,733  
H/Jiji la Dar es salaam 126 309  17 to 801 74,898,667  
H/ Jiji la Dodoma  5    17  259 to 792  1,258,133  
H/M Kinondoni 29 181  325 to 799 29,251,999  
H/Jiji Mwanza  72 344  16 to 855 34,894,133  
Jumla  252 922   141,470,665  

Chanzo: Mfumo wa ukusanyahi ushuru wa maegesho 

Huenda maombi yalicheleweshwa kwa makusudi kwa manufaa ya watu 
wachache wanaoweza kuwa wananufaika na ukusanyaji wa ushuru wa 
maegesho nje ya mifumo ya kifedha ya Halmashauri husika.  

Ucheleweshaji huo umesababisha kutokusanywa kwa jumla ya Sh. milioni 
141.47 kwa mita moja ya mraba kwa maegesho yote 922 yaliyoombewa 
vibali. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kufuatilia na kuchunguza juu ya 
ucheleweshaji wa kufanyia kazi maombi ya vibali vya magesho 
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maalumu katika mamlaka za serikali za mitaa na kuchukua hatua 
zinazostahili, na kuhakikisha maombi hayo na mengine mapya 
yanashughulikiwa haraka bila kucheleweshwa. 

20.1.5 Bajeti ya miradi ya maendelo katika MTEF kutoendana na utekelezaji 
halisi wa miradi husika 

Wakati wa mapatio ya Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati 
(MTEF) kwa mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini kuwa, OR-TAMISEMI 
ilitenga bajeti ya jumla ya Sh. milioni 71.42 kwa miradi sita kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.141.  

Hata hivyo, bajeti halisi na taarifa za hesabu zinazoonesha mapato na 
matumizi halisi kwa miradi hiyo yalikuwa makubwa zaidi kuliko kiasi 
kilichooneshwa katika MTEF. 

Hali hii inaonesha kuwa bajeti katika MTEF haiwiani na bajeti halisi na 
utekelezaji wa miradi husika. 

Jedwali Na. 141: Kutowiana kwa bajeti ya miradi na MTEF 
Mra
di 

Bajeti kwa 
mujibu wa 

MTEF 
(Sh.) 

Bajeti kwa 
mujibu wa 
Nyaraka za 
Mradi na 
taarifa za 
hesabu 
(Sh.) 

Jumla ya 
fedha 

iliyopokelewa 
(Ikijumuisha 
salio anzia) 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Salio 
(Sh) 

RISE 6,000,000,000  19,733,899,049   19,733,899,049   2,975,205,555  16,758,693,494  
TACTI
C 

16,800,000,200  56,394,427,600   56,394,427,600   32,650,778,284  23,743,649,316  

HSPS 822,145,374  2,258,540,374  3,931,086,295  3,759,811,812  171,274,483 
BOOS
T 

6,748,000,000 266,495,505,277  263,289,107,765 246,463,892,106 16,825,215,660  

SEQUI
P 

15,293,750,000 295,072,208,814 301,376,987,844 218,044,419,909 82,944,304,475 

DMDP 25,760,000,000  84,978,921,073  86,675,835,723 86,662,933,495 12,902,228 
Jumla 71,423,895,57

4 
724,933,502,187 731,401,344,276 590,557,041,161 140,456,039,656 

Chanzo: MTEF, Nyaraka za Mradi na Taarifa za Hesabu 2022/23 

Upungufu katika maandalizi ya bajeti ya miradi yanaelezwa kutokana na 
ukomo wa bajeti unaotolewa na Wizara ya Fedha. 

Kutowiana kwa bajeti za miradi na taarifa za fedha za MTEF husababisha 
mapato na matumizi ya miradi husika kutojumuishwa katika taarifa za 
hesabu za OR – TAMISEMI.  
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Kutofautiana huko kunahatarisha usahihi na kuaminika kwa mchakato wa 
kupanga bajeti na utoaji taarifa za hesabu kulingana na mwongozo wa 
maandalizi ya mipango ya Serikali na bajeti. 

Ninashauri OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
kuhakikisha mipango kazi wa mwaka na bajeti za miradi 
zinajumuishwa kikamilifu katika Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati 
(MTEF) kwa lengo la kuonesha shughuli zote zilizopangwa kutekelezwa 
ili kuimarisha udhibiti wa matumizi na ufanisi katika utoaji wa taarifa 
za hesabu. 

20.1.6 Upungufu katika maombi, utolewaji na uhamishaji wa fedha zilizovuka 
mwaka kutoka Hazina kwenda Halmashauri Sh. bilioni 45.54 
Mnamo tarehe 23 Agosti 2023, OR-TAMISEMI iliiomba Wizara ya Fedha 
kutolewa kwa kiasi cha jumla ya Sh. bilioni 45.54 kwenda Akaunti ya 
Amana ya OR – TAMISEMI (LGAs Miscellaneous Deposit Account) Na. 
9921169787, ambazo ni fedha za mamlaka za serikali za mitaa zilizovuka 
mwaka (2021/22) na tarehe 30 Juni 2023 kuhamishiwa katika Akaunti ya 
Amana ya Hazina (Treasury Deposit Account) Na. 9921169777. 

Hata hivyo, mnamo tarehe 26 Septemba 2023 Wizara ya Fedha ilitoa kiasi 
cha jumla ya Sh. bilioni 42.78, kwenda Akaunti Na. 9921169787 ikiwa ni 
pungufu kwa Sh. bilioni 2.76 ikilinganishwa na fedha zilizoombwa. Kati 
ya fedha zilizopokelewa, OR-TAMISEMI ilihamisha kiasi cha jumla ya Sh. 
bilioni 37.92 kwenda mamlaka za serikali za mitaa na kusalia na bakaa ya 
Sh. bilioni 4.87. 

Uchambuzi wa fedha zilizoombwa na kupokelewa kutoka Hazina na 
baadae kuhamishwa kwenda mamlaka za serikali za mitaa, uilibaini 
upungufu ufuatao: - 

(a) Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. bilioni 3.15 ziliombwa Hazina 
kwa ajili ya Halmashauri 22 lakini ni kiasi cha Sh. bilioni 2.35 
pekee ndicho kilichotolewa na Hazina na Sh. milioni 799 
hazikutolewa na Hazina kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
Na.52;  

(b) Fedha za maendeleo Sh. bilioni 5.49 zilitolewa na Hazina kwa 
Halmashuri 12 lakini ni Sh. bilioni 3.79 pekee zilizotolewa na OR 
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– TAMISEMI kwenda Halmashauri na kusalia na bakaa ya Sh. bilioni 
1.69 kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na.53; 

(c) Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. bilioni 2.86 zilipokelewa na OR-
TAMISEMI kutoka Hazina kwa ajili ya Halmashauri 24 lakini ni Sh. 
bilioni 3.52 zilizotolewa na OR – TAMISEMI kwenda Halmashauri 
na kusalia na bakaa ya Sh. milioni 663 kama zinavyoonekana 
katika Kiambatisho Na.54; 

(d) Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. bilioni 6.21 ziliombwa kwa ajili 
ya Serikali 18 za Mitaa; ambapo kiasi cha Sh. bilioni 5.98 
zilipokelewa na OR-TAMISEMI kutoka Hazina. Hata hivyo, ni kiasi 
cha Sh. bilioni 4.29 pekee ndicho OR – TAMISEMI ilihamisha 
kwenda Serikali za Mitaa hii inaonesha kuwa OR – TAMISEMI 
iliomba Sh. bilioni 1.93 zilizosemekana kuwa za Serikali za Mitaa 
lakini zilipopokelewa hazikuhamishwa kwenda Serikali za Mitaa. 
Maelezo yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na.55; 

(e) Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. bilioni 1.65 ziliombwa kwa ajili 
ya Serikali za Mitaa 11; ambapo Sh. bilioni 1.75 ilipokelewa OR – 
TAMISEMI na Sh. bilioni 1.75 zilipelekwa Serikali za Mitaa 
ikimaanisha kuwa Sh. milioni 96.57 zilitolewa zadi ya kiasi 
kilichoombwa na OR-TAMISEMI kwa ajili ya halmashauri. Maelezo 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na.56. 

Hadi tarehe 19 Desemba 2023, kiasi cha jumla ya Sh. bilioni 4.87 
kinachojumuisha fedha za maendeleo Sh. milioni 761.67 na fedha za 
matumizi ya kawaida Sh. bilioni 4.11 kilikuwa bado kipo kwenye Akaunti 
ya Amana ya OR-TAMISEMI (LGAs Miscellaneous Deposit Account) pasipo 
kuhamishiwa kwenye Halmashauri au kurudishwa Hazina. 

Upungufu huo yanadaiwa kusababishwa na baadhi ya miamala ya 
marekebisho kwenye daftari la fedha (cash book) inayofanyika moja kwa 
moja ndani ya mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE) (auto dummy 
transactions) ambayo haikufanyika na kusababisha baadhi ya Halmashauri 
kuhamisha salio linaloonekana (ambalo halikupaswa kuonekana) kwenye 
daftari la fedha kwenda akaunti ya amana hali iliyosababisha baadhi ya 
fedha kutumika kufuta salio hilo hasi kwenye daftari la fedha. 
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Upungufu huo unaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha kwa 
Halmashauri zilizopelekewa fedha zaidi ya ilivyostahili. 

Ninashauri Menejimenti ya OR – TAMISEMI kuhakikisha inafanya 
usuluhishi stahiki na kuhakikisha uhamishaji wa fedha za matumizi ya 
kawaida kwenda Serikali za Mitaa baada ya kufanya usuluhishi wa kina 
wa bakaa, na kiasi chochote kitakachokuwa kimetolewa zaidi 
kinapaswa kurejeshwa Hazina. Pia, OR –TAMISEMI inashauriwa 
kuimarisha na kufuatilia kitengo kinachofanya usuluhishi ili kufanya 
uhakiki wa kina wa salio kabla ya kuomba fedha hazina. 

20.2 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
TARURA ilianzishwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali, [SURA YA 245], 
na kutangazwa rasmi kwenye Gazeti la Serikali Na. 211 la tarehe 12 Mei 
2017, lengo kuu likiwa ni kukuza viwango vya matengenezo na 
uendelezaji wa barabara za vijijini na mijini, ukitilia mkazo ubora, 
ufanisi, na gharama nafuu.  

Aidha, uanzishwaji wa TARURA ulilenga kushughulikia vikwazo katika 
sekta ya usafirishaji wa barabarani nchini Tanzania, ambavyo kwa muda 
mrefu vimetatiza usimamizi mzuri na wenye ufanisi wa barabara. TARURA 
inahusika na kupanga, kubuni, kujenga, na kutunza barabara za mijini na 
vijijini nchini Tanzania. 

Wakati wa ukaguzi wa hesabu za TARURA, nilibaini upungufu ufuatao: 

20.2.1 Uharibifu na vizuizi barabarani kutokana mamlaka za huduma za maji 
na umeme kuingilia mtandao wa barabara za TARURA 
Kwa mujibu wa Agizo Na. 2 la Uanzishwaji wa Wakala za Serikali (Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini Tanzania) la mwaka 2017, TARURA 
inawajibika na ujenzi na matengenezo ya barabara za vijijini na mijini 
nchini Tanzania.  

Kwa upande mwingine, Kanuni ya 10 na 16(3) ya Kanuni za Usimamizi wa 
Barabara za mwaka 2009 inahitaji mtu yeyote anayeweka kizuizi katika 
eneo la barabara kukiondoa ndani ya siku 14 na kutafuta idhini ya awali 
kutoka kwa Wakala kuhusu shughuli ambazo zitaweka kizuizi katika eneo 
la barabara. 
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini shughuli za baadhi ya Mamlaka za Maji na 
TANESCO zilisababisha uharibufu na vizuizi kwenye mtandao wa barabara 
kama ifuatavyo: - 

(a) Katika matengenezo ya sehemu korofi na ya kawaida ya barabara 
za Esso - Longdong (3.25km), Lolovono - Safina, na Muriet – 
Sojema katika Mkoa wa Arusha kwa gharama Sh. milioni 194.53. 

Nilibaini uharibifu wa barabara baada ya kuzikagua mnamo 
tarehe 17 Novemba 2023. Sehemu ya barabara iliharibiwa 
kutokana na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira - Arusha 
kuchimba barabara kwa ajili ya kuweka bomba za maji taka na 
kusababisha uharibifu mkubwa hasa baada ya mvua kunyesha.  

(b) Kadhalika, katika mkoa wa Morogoro, TARURA ilikuwa na 
wakandarasi wanne kwa ajili ya matengenezo ya barabara ya 
Ngerengere - Kidunda 75km kwa jumla ya gharama ya Sh. bilioni 
1.91 kama inavyoonekana katika Jedwali Na.142. 

Jedwali Na. 142: Matengezo ya barabara ya Ngerengere - Kidunda 
Na Maelezo ya mktaba Tarehe ya kuanza 

na kumaliza kazi 
Kiasi cha 

Mkataba (Sh) 
Kiasi 

kilicholipwa 
(Sh) 

1.  

Kuongeza hadhi ya 
barabara ya 
Ngerengere-Kidunda 
8km  

10/08/2022 to 
30/05/2023 

    
499,791,620  

        
496,885,740  

2.  

Kuongeza hadhi ya 
barabara ya 
Ngerengere-Mkulazi-
Kidunda 10km  

24/08/2022 to 
12/09/2023 

      
492,488,000  

        
430,952,140  

3.  

Kuongeza hadhi ya 
barabara ya 
Ngerengere-Mkulazi-
Kidunda 6km  

06/02/2023 to 
07/01/2024 

      
425,647,000  

          
17,300,000  

4.  

Ukarabati wa 
barabara ya 
Ngerengere-Kidunda 
10km  

26/10/2021 to 
26/01/2022 

      
489,820,000  

        
489,203,710  

Jumla 1,907,746,620 1,434,341,590 
Chanzo: Majalada ya mikataba 

Nilibaini kuwa tarehe 16 Februari 2023, DAWASA iliifahamisha TARURA 
juu ya mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda ambapo mkataba ulisainiwa 
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tarehe 31 Oktoba 2022. Mradi huo unajumuisha kuboresha barabara ya 
Ngerengere - Kidunda 75km kwa kiwango cha changarawe. 

Wakati TARURA inajulishwa juu ya mradi huu, ilikuwa imeshawalipa 
Wakandarasi wake jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 1.43 kwa matengenezo 
ya barabara hiyo, ambapo Wakandarasi wawili walikuwa hawajakamilisha 
kazi zao. 

TARURA ililazimika kutoa amri ya kusimamisha kazi kwa Wakandarasi hao 
ili kuruhusu DAWASA kuendelea na uboreshaji barabara hiyo 
uliokusudiwa. 

Kwa mujibu wa taarifa ya usanifu (design report) ya mradi huo 
iliyowasilishwa na DAWASA kwa TARURA kwa ajili ya ujenzi wa barabara 
ya Ngerengere - Bwawa Kidunda, jumla ya upana wa barabara ni 10m 
wakati upana wa wakati huo ulikuwa 7m.  

Pia, Aya 4.4.2 ya taarifa hiyo, inaonesha uwepo wa miundombinu 
mikubwa 10 sehemu ambapo maji hukatisha, na mitaro inayohitaji kalvati 
za zege 22 zenye kipenyo cha kati ya 1200mm hadi 600mm.  

Kwa kuzingatia mapendekezo ya Mshauri Mwelekezi, miundombinu yote 
iliyokuwa kwenye barabara ilistahili kubadilishwa. Hadi tarehe 2 
Novemba 2023, mkandarasi aliyeajiriwa na DAWASA alikuwa akiendelea 
na kazi. 

(c) Vizuizi kutokana na usimikaji wa nguzo za umeme barabarani:- 

• Ukaguzi wa mkataba Na. AE/092/2022/2023/DSM/W/27 wa Sh. 
milioni 363.70 kwa ajili ya barabara ya Zomboko – Kingugi katika 
Manispaa ya Temeke na eneo la mradi uliofanyika tarehe 4 Oktoba 
2023, ulibaini kusimikwa kwa nguzo ya umeme barabarani. Katika 
barua yenye Kumb. Na. CA.225/366/01/11 ya tarehe 17 Agosti 
2022, TARURA iliitoa notisi (notice) kwa TANESCO kuhamisha 
nguzo hiyo.  Hata hivyo, hadi tarehe ya ukaguzi wa mradi huo, 
ikiwa ni miezi 14 tangu kutolewa kwa notisi hiyo, nguzo hiyo 
haikuwa imehamishwa; 

• Vilevile, katika mikataba Na. AE/092/2022/2023/TAG/W/72 na 
Na. AE/092/2022/2023/TAG/W/65 yenye thamani ya Sh. milioni 
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554.65 na Sh. milioni 499.68 mtawalia, kwa ajili ya matengenezo 
ya barabara za Mji wa Mombo katika Wilaya ya Korogwe, na 
kuboresha barabara za Mji wa Pangani kwa kiwango cha lami 
(bitumen) kulikuwa na tatizo la usimikaji nguzo za umeme 
barabarani.  

TARURA iliiandikia TANESCO kupitia barua Kumb. Na. 
CA.274/339/01/33 ya tarehe 14 Aprili 2023 na Na. 
AE/092/2022/2023/TAG/W/65 ya tarehe 23 Januari 2023 kuondoa 
nguzo barabarani.  

Hata hivyo, TANESCO haikuondoa nguzo hizo zilizosimikwa katika 
barabara ya Market- Community Centre Road na kwenye barabara 
ya Jamhuri katika Halmashauri ya Wilaya ya Pangani, na 
kusababisha vizuizi barabarani. 

Kukwamisha kazi na kuingilia mtandao wa barabara kunahusiana na 
upangaji duni wa miradi, ushirikiano hafifu baina ya taasisi za Serikali 
katika utekelezaji wa miradi, hali ambayo inasababisha upotevu wa fedha 
za umma. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TARURA kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI kuimarisha ushirikiano na taasisi zingine za Serikali katika 
kuhakikisha ushiriki wao katika kubuni na kutekeleza miradi, ili kuzuia 
uharibifu, mwingiliano, na uwezekano wa kutokea matumizi mabaya 
ya fedha za umma na kuepuka hasara inayoweza kujitokeza. 

20.2.2 Ucheleweshaji na kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 65.55 
Kanuni ya 114 (b), (c) na (d) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013, 
inaitaka taasisi nunuzi kuwa na usimamizi bora wa ununuzi wowote wa 
kazi inazofanya na kufuatilia maendeleo na ukamilishaji wa kazi kwa 
wakati kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba. Taasisi nunuzi inatakiwa 
kuchukua au kuanzisha hatua za kurekebisha au za kisheria juu ya 
ukiukwaji wa masharti ya mkataba; na kuhakikisha kwamba majukumu 
yaliyowekwa kimkataba yanatekelezwa kikamilifu. 

Mapitio yangu ya mafaili ya mikataba na ukaguzi wa miradi uliofanyika 
kati ya Septemba 2023 hadi Novemba 2023, yalibaini ucheleweshaji 
katika kukamilisha miradi 59 ya thamani ya Sh. bilioni 44.82. Japokuwa, 
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baadhi ya wakandarasi, waliongezewa muda mara kadhaa kazi zao 
hazikukamilika ndani ya muda ulioongezwa kama inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho Na.57.  

Kadhalika, nilibaini kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi 29 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 20.73 hali iliyosabababisha wakandarasi kuongezewa muda. 
Licha ya ongezeko hilo la muda, kutokana na kasi ndogo ya utekelezaji 
wa miradi husika, huenda miradi hiyo haitakamilishwa ndani ya wakati 
kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na.58. 

Kasi ndogo katika utekelezaji wa miradi inachangiwa na sababu kadhaa 
ikiwamo, uwezo mdogo wa baadhi ya wakandarasi wanaotekeleza miradi 
mingi ndani ya kipindi kimoja, kuchelewa kuanza kwa miradi na mtiririko 
hafifu wa fedha kwa upande wa mwajiri kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
husika. 

Kucheleweshwa kwa utekelezaji wa miradi ndani ya kipindi cha mkataba 
kunaweza kusababisha kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Pia, 
inaweza kusababisha gharama za ziada na ubora hafifu wa mradi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya TARURA kuimarisha mifumo yake ya 
udhibiti na usimamizi wa mikataba ili kuhakikisha wakandarasi 
wanaanza utekelezaji wa miradi kwa wakati, na kuboresha ufuatiliaji 
ili kuhakikisha miradi husika inakamilika ndani ya muda uliokubaliwa. 

20.2.3 Upungufu katika usanifu wa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 27.75 
Aya 3.7.1 ya Mwongozo wa Usanifu wa Barabara wa Wizara ya Ujenzi wa 
mwaka, 2011 unaelekeza kwamba mradi wa njia kuu unaweza kujumuisha 
ujenzi wa barabara mpya au kuboresha barabara iliyopo. Katika hali zote 
mbili, michoro huandaliwa baada ya upimaji wa kina, usanifu na 
uchunguzi. 

Njia inayotumika kufanya upimaji ina athari muhimu kwenye usanifu, 
uzalishaji wa vipimo na makadirio ya gharama na hatimaye kwenye 
utekelezaji wa kazi. 

Pia, Aya ya 5.7 ya Mwongozo wa Usanifu wa Barabara wa Wizara ya Ujenzi 
wa mwaka, 2011 unaeleza kuwa, usanifu sahihi wa michoro ihusuyo maji 
ni sifa muhimu katika mipango na usanifu wa barabara kwa ujumla. Katika 
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uchoraji wa mifereji, vipengele vya haidrolojia kama mvua, kiasi cha 
mtiriko na asili ya mkondo wa maji ni muhimu. 

Katika ukaguzi wa mikataba minne yenye thamani ya Sh. bilioni 27.75, 
nilibaini upungufu katika usanifu wa miradi hiyo, ambayo yanaweza 
kuathiri ubora wa mradi, gharama na ucheleweshaji utekelezaji wa 
miradi husika kama ilivyobainishwa katika Kiambatisho Na.59.  

Udhaifu katika usanifu wa miradi unatokana na kutokutumia taarifa halisi 
zilizokusanywa kutoka eneo la mradi, ambayo inaweza kusababishwa na 
uchunguzi hafifu au usio sahihi wa haidrolojia na haidroliki, upimaji na 
uchunguzi wa miamba wakati wa hatua ya usanifu na uwezekano wa 
kukosea au kutojumuisha katika taarifa ya usanifu. 

Ninashauri Menejimenti ya TARURA katika utekelezaji wa miradi ijayo: 
- a), kufanya uchunguzi kikamilifu wa kihaidrojia na kihaidroliki na 
kutumia taarifa halisi zinazokusanywa eneo la mradi katika kufanya 
usanifu, (b) Kufanya mapitio ya maandalizi na hatua za upimaji eneo 
la mradi, na taarifa ya usanifu ili kupunguza upungufu katika 
utekelezaji wa miradi, (c) Kuhakikisha miradi itakayotekelezwa 
inajumuisha upimaji na uchunguzi wa kina kabla ya usanifu wa 
barabara, kuwianisha usanifu uliofanyika na bajeti ya utekelezaji wa 
mradi husika. 

20.2.4 Mikataba iliyotolewa kwa wazabuni ambao hawakukidhi vigezo vya 
zabuni husika Sh. bilioni 1.99 
Kwa mujibu wa Kanuni 206 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, GN.446, 
zabuni ambayo haikuikidhi (responsiveness) vigezo vya zabuni, 
itakataliwa na taasisi nunuzi, na haiwezi kufanywa kuwa na sifa kwa 
kuifanyia marekebisho, au kuondoa kipengele au nyaraka ambayo 
haikukidhi vigezo vya zabuni. 

Miongoni mwa vigezo vya tathmini katika Sehemu ya IV ya Nyaraka za 
Zabuni, sehemu ndogo ya 2.5 ilimtaka mzabuni kuwasilisha cheti cha 
uthibitisho wa kutodaiwa kodi (Tax clearance certificate) kwa kipindi cha 
kuanzia tarehe 1 Januari 2019 hadi Mei 2022; na sehemu ndogo ya 3.1(iii) 
ilimtaka mzabuni kuwasilisha taarifa za fedha zilizokaguliwa na 
zinazokubalika kwa mwajiri zinazothibitisha hali ya kifedha ya wakati huo 
na matarajio ya kipindi cha miaka miwili (kuanzia 2019 hadi 2021). 
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Katika ukaguzi wa mchakato wa tathimni ya zabuni 25 zilizotolewa na 
TARURA kwa wakandarasi 14 katika mwaka wa fedha 2022/23, nilibaini 
kuwa mikataba sita yenye thamani ya Sh. bilioni 1.99 ilitolewa kwa zabuni 
ambazo hazikukidhi vigezo kwa mujibu wa nyaraka za zabuni. Jedwali 
Na.143 linaonesha wilaya na mikataba husika. 

Jedwali Na. 143: Zabuni ambazo hazikukidhi vigezo 
Na Jina la Wilaya Namba ya 

Zabuni/mkataba 
Kiasi cha 

Mkataba (Sh.) 
Maelezo 

1 H/W Kalambo AE/092/2022 -
2023/RKW/W/27 

251,563,000 Mzabuni hakuwasilisha 
cheti cha uthibitisho wa 
kutodaiwa kodi 2 H/W Nkasi AE/092/2022 -

2023/RKW/W/07 
313,667,000 

3 H/M 
Sumbawanga 

AE/092/2022 -
2023/RKW/W/32 

421,196,399 Mzabuni aliwasilisha 
cheti cha uthibitisho wa 
kutodaiwa kodi 
kichokwisha muda wake 

4 H/W Nkasi  AE/092/2022 -
2023/RKW/W/28 

500,000,000 

5 H/W 
Sumbawanga 

AE/092/2022 -
2023/RKW/W/30 

385,099,800 Mzabuni aliwasilisha 
taarifa za fedha za 
mwaka 2020 tu. 

6 H/M 
Sumbawanga 

AE/092/2022 -
2023/RKW/W/44 

117,651,372 Mzabuni aliwasilisha 
taarifa za fedha za 
mwaka 2021 tu. 

Jumla 1,989,177,571  
Chanzo: TANEPS, mikataba 

Vilevile, nilibaini kuwa Mkataba Na. AE/092/2022/2023/HQ/W/10 wenye 
thamani ya Sh. bilioni 16.79 kwa ajili ya kuboresha barabara ya Kasulu – 
Kabanga – Kasumo - Muyama (12.5 Km) kwa kiwango cha lami - Awamu I, 
alipewa mzabuni ambaye hakukidhi kigezo kutokana na kutokufanyika 
uchunguzi wa kiutendaji wa mzabuni na Kamati ya Tathmin.   

Kipengele cha 3.3 katika Sehemu ya IV ya Vigezo na Mahitaji 
(Qualification criteria and Requirements) kilimtaka mzabuni kutoa taarifa 
juu ya mikataba anayotekeleza au ambayo amekabidhiwa kutekeleza.  

Baada ya kupitia taarifa za zabuni fomu FIN-3.4 katika mfumo wa TANEPS, 
mzabuni alionesha kuwa na kazi zinazoendelea za thamani ya Sh. milioni 
50 katika mkoa wa Tabora. Hata hivyo, nilibaini kuwa ndani ya kipindi 
hicho, mzabuni huyo alikuwa na mikataba 13 na TARURA inayoendelea 
yenye thamani ya Sh. 7.8 bilioni. Mkandarasi alitoa taarifa isiyo sahihi 
kuhusu mikataba inayoendelea pengine kwa lengo la kuishawishi timu ya 
tathmini kumpatia zabuni hiyo. 
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Kumpitisha mzabuni asiyekidhi vigezo vya zabuni kwenda hatua ya 
tathmini ya kina na hatimaye kupewa zabuni husika kunawanyima fursa 
ya ushindani wazabuni wengine wanaokidhi vigezo; hivyo, kuhatarisha 
usawa na ushindani katika mchakato wa uteuzi. Pia, kutokana na kazi 
nyingi za mkandarasi, kuna hatari ya kuchelewesha utekelezaji wa miradi 
hiyo. 

Utoaji wa mikataba kwa wazabuni wasiokidhi vigezo unahusishwa na 
kushindwa kwa kamati ya tathmini kuchunguza kukubaliana (compliance) 
kwa zabuni zilizowasilishwa na vigezo vya tathmini vilivyowekwa katika 
nyaraka za zabuni. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TARURA kuhakikisha wajumbe wa 
kamati za tathmini wanakumbushwa mara kwa mara kufanya tathmini 
kwa ufasaha kulingana na vigezo vilivyobainishwa katika nyaraka za 
zabuni, na Bodi ya Zabuni inapaswa kuhakikisha inafanya mapitio ya 
mchakato na taarifa za tathmini kwa umakini. 

20.2.5 Utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa barabara kwa teknolojia mpya 
kabla ya kumaliza majaribio na kuridhika na utendaji wake Sh. bilioni 
9.02 
TARURA imeanzisha mpango wa majaribio ya teknolojia tatu mbadala 
katika ujenzi wa barabara ambazo ni ECOROADS, Plymer na Ecozyme 
katika mikoa minane kwa kutumia kemikali maalumu ya kuimarisha 
udongo (soil stabilising agent) kwa gharama ya Sh. bilioni 27. 

Mnamo tarehe 11 Aprili 2023, TARURA iliingia Mkataba Na. 
AE/092/2022/23/HQ/W/19 wa thamani ya Sh. bilioni 9.02 kwa ajili ya 
kuboresha sehemu ya barabara ya Sawala – Mkonge – Iyegeya - Lulanda 
(10.4 km) kwa kuweka tabaka mbili (double surface dressing) kama 
sehemu ya majaribio ya teknolojia ya ECOROADS. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wa utekelezaji wa mradi huo wa majaribio 
nilibaini upungufu kama vile; kukosekana kwa kanuni na miongozo ya 
ndani katika ujenzi wa barabara kwa kutumia teknolojia mpya, matumizi 
ya bidhaa za teknolojia hiyo pasipo na ithibati na maelezo (specifications) 
na kuanza kutekeleza mradi (a full-scale project) kabla ya kukamilisha 
majaribio na kuridhika na utendaji wa teknolojia husika.  
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Utaratibu unaotumika katika majaribio ya teknolojia mpya ni kuwa; 
mzabuni alpaswa kujenga sehemu ya barabara isiyopungua kilometa moja 
kwa gharama zake mwenyewe ili kudhihirisha utendaji wake ambapo 
sehemu hiyo ingeangaliwa (monitored) kwa kipindi kisichopungua miaka 
miwili, na huo ungekuwa msingi wa kukubalika kwa teknolojia hiyo 
kutumika nchini.  

Katika mwaka wa fedha 2020/21, ECOROAD Tanzania Ltd, ambayo ni 
kampuni tanzu ya ASZ Africa Ltd, ilifanyia majaribio teknolojia ya 
ECOROADS kwa kilometa moja kwenye barabara ya Nala-Lugala-
Mbalawala-Veyula kwa gharama yao wenyewe.  

Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi kwamba TARURA ilifuatilia na 
kutathmini sehemu ya barabara hiyo kwa miaka miwili na kuridhika na 
utendaji wa teknolojia hiyo kabla ya kusaini mkataba wa utekelezaji wa 
mradi kamili. 

Kwa maoni yangu, kutumia teknolojia mbadala mpya kutekeleza mradi 
kamili bila ya ithibati, miongozo au kanuni za ndani za utekelezaji na 
pasipo kujiridhisha na utendaji wa teknolojia husika, inaiweka TARURA 
katika hatari ya matumizi ya fedha yasiyo na tija iwapo mradi hautakidhi 
viwango vinavyohitajika vya ubora, hali itakayosababisha kuongezeka 
kwa gharama za matengenezo na kupungua kwa muda wa maisha ya 
barabara. 

Ninapendekeza kwamba, Menejimenti ya TARURA kwa kushirikiana na 
Wizara inayohusika na ujenzi: - (a) Kuanzisha miongozo mbadala, sera, 
na kanuni kwa ajili ya kuongoza utekelezaji wa miradi kwa kutumia 
teknolojia mpya; (b) Kusaini mikataba ya utekelezaji miradi kwa 
teknolojia mbadala baada ya majaribio kuhitimishwa na kuridhika na 
utendaji wa teknolojia; na kufuatilia na kutathmini utendaji na uimara 
wa barabara zilizojengwa kwa kutumia teknolojia husika. 

20.2.6 Kazi za matengenezo ya barabara zinazoingiliana zilizotumia kiasi cha 
Sh. milioni 62.31 

(a) Katika Mkataba Na. AE/092/2021/2022/MAR/W/68 wa thamani ya 
Sh. milioni 318.27 ulioanza tarehe 25 Oktoba 2021 hadi 27 Juni 
2022 na kipindi cha matazimio kilichomalizika tarehe 27 Desemba 
2022, TARURA katika mkoa wa Mara ilimlipa mzabuni kiasi cha Sh. 
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milioni 46.82 kupitia Cheti (IPC) Na. 2 kwa ajili ya kuondoa tabaka 
bovu la changarawe na kurudishia tabaka zuri barabara ya 
Bwaikutururu - Bwaikumsoma kwenye kilomita 0+000 hadi 3+400.  

Hata hivyo, katika Mkataba mwingine Na. AE/092/2022/2023/11 wa 
thamani ya Sh. milioni 223.02 ulioanza tarehe 10 Desemba 2022 na 
kumalizika tarehe 23 Machi 2023, nilibaini malipo ya Sh. milioni 44.81 
kwa mkandarasi mwingine kupitia Vyeti (IPCs) Na. 1 & 2 kwa ajili ya 
kuondoa tabaka bovu la changarawe na kurudishia tabaka zuri  barabara 
ya Bwaikutururu - Bwaikumsoma kwenye kilomita 0+000 hadi 3+200. 
Kipande hiki cha barabara kilikuwa kiko kwenye mkataba wa awali, na 
wakati wa kuingia mkataba wa pili Na. AE/092/2022/2023/11, barabara 
husika ilikuwa kwenye kipindi cha matazimio. Hivyo, kiasi kilicholipwa 
kwenye mkataba wa pili cha Sh. milioni 44.81 kingeweza kuepukika. 

(b) Vivyo hivyo, katika mkataba Na. AE/092/2021/2022/MAR/W/73 
wenye thamani ya Sh. milioni 224.91 kwa ajili ya matengenezo ya 
mara kwa mara kwenye barabara ya Nyamaguku - Kirogo, ulioanza 
tarehe 6 Januari 2022 na kumalizika tarehe 27 Oktoba 2022 huku 
kipindi cha matazamio kikiisha tarehe 24 Aprili 2023. Katika 
mkataba huu, TARURA ilimlipa mkandarasi kiasi cha Sh. milioni 
26.4 kupitia vyeti IPC 1 na 2 kwa kazi ya kuchonga barabara ya 
Nyamaguku - Kirogo kwenye kilometa 0+000 hadi 13+000. 

Hata hivyo, katika mkataba mwingine Na. AE/092/2022/2023/50 wa 
thamani ya Sh. milioni 474.33 uliojumuisha kazi ya matengenezo sehemu 
korofi barabara ya Nyamaguku – Kirogo, ambao thamani ya mkataba 
ilirekebishwa kuwa Sh. milioni 509.46, ukianza na kumalizika tarehe 24 
Oktoba 2022 na 30 Aprili 2023 mtawalia, nilibaini kuwa wigo wa kazi 
ulijumuisha kipande cha barabara kwenye kilomita 8+000 hadi 15+000 
ambacho kinaingiliana na kipande cha barabara cha mkataba Na. 
AE/092/2021/2022/MAR/W/73 kwenye kilomita 8+000 hadi 13+000. Hii 
inaonesha kuwa wakandarasi wawili walifanya kazi kwenye kipande hicho 
cha barabara kwa wakati mmoja. 

Nilibaini malipo ya Sh. milioni 158.58 kwa mkandarasi kupitia Cheti (IPC) 
Na. 2 na Hati ya Malipo. Na. 0S100077V230176 ya 6 Aprili 2023 
yaliyojumuisha Sh. milioni 17.5 kwa kazi ya kuchonga barabara ya 
Nyamaguku – Kirogo kwenye kilomita 8+000 -15+000. 
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Katika uchunguzi wa awali uliofanywa na TARURA, ilibainika kukosekana 
kwa utaalamu katika usimamizi wa kazi na upungufu kwenye taarifa za 
mikataba; ambapo tayari hatua za kinidhamu zimechukuliwa kwa 
waliohusika. 

Upungufu huo umesababisha malipo yasiyo na tija ya kiasi cha jumla ya 
Sh. milioni 62.31 (Sh. 44.81 + Sh. 17.5) kwa kazi zinazoingiliana. 

Ninapendekeza kwamba Menejimenti ya TARURA; (a) Kuboresha 
maelezo (specifications) na uwazi kwenye mikataba ili kuhakikisha 
wigo wa kazi ni sahihi na kuimarisha ufuatiliaji wa miradi 
inayotekelezwa ili kuongeza udhibiti wa ubora; na (b) Kufanya 
uchunguzi zaidi kuhusu suala hilo na kuchukua hatua stahiki ikiwamo 
kurejeshwa kwa Sh. milioni 62.31 zilizolipwa isivyostahili. 

20.2.7 Malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika kiasi cha Sh. milioni 98.91 
Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013, 
inazitaka taasisi nunuzi kuidhinisha malipo kulingana na vipimo na 
uthibitisho, katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika mikataba na 
kwamba asilimia kadhaa ya thamani ya kazi zilizotekelezwa kutoka kila 
cheti cha malipo kinaweza kukatwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 
matazamio endapo mkataba utaweka takwa hilo. 

Katika mwaka 2022/23, TARURA iliingia mikataba na wakandarasi kwa 
kazi mbalimbali za barabara zinazojumuisha kusafisha eneo la mradi, 
uwekaji tabaka la changarawe, kuchonga barabara na uwekaji kalvati, 
ambapo kiasi cha Sh. milioni 312.16 kililipwa kwa kazi hizo (kwa mikataba 
mitatu).  

Hata hivyo, baada ya kukagua eneo la mradi mnamo tarehe 26 Oktoba 
2023 na kupima upya kazi zilizofanyika, ilibainika kuwa zilikuwa na 
thamani ya Sh. milioni 213.25 pekee na siyo Sh. milioni 312.16 
zilizolipwa. Hivyo, TARURA ililipa kiasi cha Sh. milioni 98.91 zaidi 
isivyostahili. Maelezo yapo Jedwali Na.144. 

Jedwali Na. 144: Malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika 
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Mkataba Na. Maelezo ya 
kazi 

zilizolipiwa 
zaidi 

Kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 

Thamani ya 
kazi 

iliyoteklezw
a baada ya 

kupima 
upya (Sh.) 

Kiasi 
kilicholipwa 

zaidi 
(Sh.) 

AE/092/2022/
2023/MAR/W/
38  

Kusafisha eneo la 
mradi, uwekaji 
wa tabaka la 
changarawe na 
ujenzi wa 
kalvati. 

122,484,310 74,800,810 47,683,500 

AE/092/2022/
2023/MAR/W/
53  

Uwekaji wa 
tabaka la 
changarawe 
kwenye maeneo 
korofi. 

155,925,000 126,967,500 28,957,500 

AE/092/2021-
2022/MAR/W/
01 

Kuchonga 
barabara na 
uwekaji wa 
tabaka la 
changarawe 
wakati wa 
matengezo ya 
mara kwa mara. 

33,750,000 11,485,500 22,264,500 

Jumla 312,159,310 213,253,810 98,905,500 
Chanzo: Vyeti vya kazi, hati za malipo na upimaji 

Malipo kwa kazi zisizotekelezwa yanahusishwa na udhaifu katika upimaji 
na uthibitisho katika utekelezaji wa mkataba; hali ambayo imesababisha 
matumizi yasiyo na tija.  

Menejimenti ya TARURA inahusisha udhaifu huu na mwenendo mbaya 
(misconduct) wa Ofisi ya Mkoa wa Mara, na hatua za kinidhamu 
zimechukuliwa dhidi ya maofisa waliohusika. Hadi Desemba 2023, 
uchunguzi wa ndani ulikuwa unaendelea. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TARURA: - (a) Kuimarisha 
usimamizi na udhibiti wa ubora katika utekelezaji wa miradi kulingana 
na masharti ya mkataba ikiwamo kuhakikisha malipo yanafanyika kwa 
kazi zilizopimwa na kuthibitika kufanyika; na (b) Kuchukua hatua 
stahiki dhidi ya wale waliohusika ikiwamo kurejesha kiasi kilicholipwa 
zaidi cha Sh. milioni 98.91. 
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20.2.8 Ununuzi yaliyofanyika bila kutumia njia ya ushindani wa bei - Sh. 
bilioni 14.81 
Kanuni ya 152 ya Kanuni za ununuzi wa Umma za mwaka 2013, taasisi 
nunuzi inatakiwa kutoa nyaraka za zabuni iliyofungwa kwa wazabuni 
wachache ikiwa: kuna hitaji la dharura kwa bidhaa, kazi au huduma kama 
taasisi haitakuwa na muda wa kutosha kufanya ushindanishi wa bei, na 
kama kuna uharaka ambao haukutarajiwa na taasisi na haukusababishwa 
na matendo ya upande wake au haja ya kufikia lengo la kijamii kwa 
kuyaita makampuni ya ndani au jamii zishiriki.  

Kadhalika, Kanuni ya 161 (1) ya Kanuni hizo inaelekeza mazingira ambapo 
taasisi nunuzi inaweza kupata nukuu za bei kutoka kwa mzabuni mmoja, 
kujadili na kuingia katika mkataba moja kwa moja. 

Kinyume na Kanuni hizo, katika ununuzi wenye thamani ya Sh. bilioni 
14.81 nilibaini TARURA ilitumia njia ya ununuzi kutoka chanzo kimoja 
(single source) na mchakato wa zabuni iliyofungwa kwa wazabuni 
wachache, badala ya zabuni za ushindani bila sababu za msingi za kukidhi 
masharti ya Kanuni ya 161 (1) na 152 (1) za Kanuni za Ununuzi za Umma, 
2013. Zabuni husika zimeoneshwa katika Kiambatisho Na.60. 

Utumiaji wa njia ya ununuzi ya chanzo kimoja na mchakato wa zabuni 
zilizofungwa kwa wazabuni wachache inapunguza uwazi na fursa sawa 
kwa wazabuni wengine wanaostahiki kushindana; hivyo, kuzuia matumizi 
bora ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TARURA kuhakikisha inatoa 
kipaumbele matumizi ya njia za ushindanishi wa bei katika ununuzi ili 
kuhakikisha uwazi, na ushindani katika ununuzi, isipokuwa pale 
ambapo kuna sababu za msingi za kutumia njia ya ununuzi kutoka 
chanzo kimoja au zabuni zilizofungwa kwa wazabuni wachache. 

20.3 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka - Dar es Salaam (DART) 
Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) ni taasisi inayofanya kazi 
chini ya OR-TAMISEMI. DART ilianzishwa chini ya Sheria ya Wakala za 
Serikali, Sura Na. 30, iliyotangazwa rasmi kwenye Gazeti la Serikali Na. 
120 la tarehe 25 Mei 2007.  

Majukumu ya Wakala ni pamoja na kuanzisha na kuendesha mfumo wa 
Usafiri wa Kasi wa Mabasi (BRT) ndani ya Dar es Salaam, kuhakikisha 
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mzunguko wa utaratibu wa magari katika mitaa na barabara za mjini, na 
kuhakikisha usimamizi wenye ufanisi wa wakala. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kasoro zifuatazo ambazo zinahitaji 
kushughulikiwa: - 

20.3.1 Miundombinu ya BRT - awamu ya pili kukamilika lakini ununuzi wa 
watoahuduma za mabasi haujafanyika 
Aya ya 4.1.1 ya Taarifa ya Tathmini ya Mradi kuhusu Mradi wa Mabasi 
yaendayo haraka (BRT) – Awamu ya II, inaelekeza kuwa TANROADS 
itakuwa Wakala anayetekeleza mradi ambaye atafanya ununuzi na 
usimamizi wa mikataba ya miundombinu ya BRT. DART itakuwa na jukumu 
la kufanya ununuzi wa watoahuduma/waendeshaji wa mabasi, mfumo wa 
ukusanyaji wa nauli na mifumo ya kiteknolojia pamoja na kusimamia 
shughuli zote za mfumo wa BRT. 

Hadi Agosti 2023, TANROADS ilkuwa imekamilisha ujenzi wa miundombinu 
ya BRT Awamu ya II kwa 98.86%. Hii ni pamoja na ujenzi wa barabara 
unaofikia urefu wa kilomita 20.3, madaraja mawili ya juu, na vituo 29 
vya mabasi katika ya njia ya kutoka Mbagala hadi katikati ya Jiji (CBD) 
kwa jumla ya Sh. bilioni 217.48; ambapo mradi ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 25 Septemba 2023. 

Hata hivyo, nimebaini kuwa, licha ya kukamilika kwa miundombinu na 
huduma za ujenzi, DART haikuwa imeanza mchakato wa ununuzi wa 
huduma za waendeshaji wa mabasi. 

Kuchelewesha mchakato wa ununuzi wa huduma za waendeshaji wa 
mabasi kunaathiri uwezekano wa kufikia malengo ya mradi wa BRT 
Awamu ya II kwa wakati; hivyo, kuathiri maboresho yanayotarajiwa katika 
usafiri wa umma. Pia, thamani ya fedha inakosekana kutokana na 
kukamilika kwa matengenezo na hatari ya usalama wa miundombinu 
iliyokamilika bila kutumika. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya DART kuanzisha na kuharakisha 
mchakato wa ununuzi wa waendeshaji wa mabasi wanaohitajika kwa 
uendeshaji wa BRT Awamu ya II; na kuandaa mpango kamili wa 
uendeshaji kwa ajili ya kuunganisha mabasi katika mfumo wa BRT, 
ikiwamo ratiba na mikataba na watoahuduma. 
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20.3.2 Bidhaa za gharama ya Sh. bilioni 3.43 zilizonunuliwa kwa ajili ya 
kufunga mfumo wa kielektroniki wa kukusanya nauli za mabasi 
kutokutumika 
DART ilinunua kadi janja (smart cards) na SAMs kwa Mkataba Na. 
AE/053/TZ/-DART-P/262569/2021/2022/G/14, zenye thamani ya Dola za 
Marekani 400,960, sawa na Sh. bilioni 1; ambapo, mnamo tarehe 19 Juni 
2023, kadi janja 200,000 na SAMs 1,200 ziliwasilishwa. Bidhaa hizi 
zilinunuliwa kwa lengo la kufunga mfumo wa malipo ya kielektroni, 
kurahisisha malipo ya nauli na ufuatiliaji wa mapato. Licha ya bidhaa hizo 
kuletwa, hazijaanza kutumika na hadi Oktoba 2023 zilikuwa 
zimehifadhiwa. 

Vilevile, katika mkataba Na.AE/053/TZ/TZ-DART- 
P/150937/262569/2021/2022/G/13, vifaa vya TEHAMA vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.43 kwa ajili ya kufunga mfumo wa kielektroni wa 
kukusanya nauli vilivyowasilishwa kati ya tarehe 30 Desemba 2022 na 10 
Mei 2023 vilikuwa havijaanza kutumika hadi mwezi Oktoba 2023. 

Kwa pamoja, bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 3.43 kwa mikataba yote 
miwili zilinunuliwa kwa ajili ya ufungaji wa mfumo wa kielektroni wa 
nauli za basi lakini hazijatumika; hivyo, kutopata thamani ya fedha 
iliyokusudiwa. 

Kushindwa kutumia bidhaa zilizonunuliwa kunahusishwa na kuchelewa 
kufunga mageti yanayohitajika kwenye vituo vya mabasi ambapo, mfumo 
wa malipo ya kielektroni na kadi janja, SAMs ulipaswa kufungwa na 
kutumika. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya DART kutoa kipaumbele na 
kuharakisha ufungaji wa mageti yanayohitajika kwenye vituo vya 
mabasi ambapo mfumo wa malipo ya kielektroni, kadi janja, na SAMs, 
unakusudiwa kufungwa na kutumika. Hii itawezesha kutumia 
kikamilifu bidhaa zilizonunuliwa na kupata faida zilizokusudiwa za 
mfumo wa malipo ya kielektroni hivyo kupata thamani ya fedha. 

20.3.3 Tuzo ya zabuni ya Sh. milioni 274.77 ilitolewa kwa mzabuni 
aliyeghushi cheti cha uthibitisho wa kutodaiwa kodi 

Kifungu cha 11.1h cha Mwaliko wa Zabuni Na. AE/053/2022/2023/NC/08 
kwa ajili ya utoaji huduma za usafi kwa vituo vikuu, vituo vidogo vya 
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mabasi, na ofisi za DART kwa Awamu ya 1 na 2, kilielekeza kuwasilishwa 
kwa cheti cha uthibitisho wa kutodaiwa kodi (Tax clearance certificate) 
na cheti cha VAT kama sehemu ya mahitaji ya wasilisho la zabuni. 

Baada ya kufanya ukaguzi wa vyeti vilivyowasilishwa kwa zabuni yenye 
thamani ya Sh. milioni 274.77 ilibainika kuwa mzabuni aliwasilisha cheti 
cha uthibitisho wa kutodaiwa kodi, kinachoonekana kutolewa na 
kuidhinishwa tarehe 4 Januari 2023 na kumalizika muda wake tarehe 30 
Juni 2023. Hata hivyo, nilibaini kuwa cheti hicho hakikuwa kimepatikana 
kupitia mifumo rasmi ya TRA, hali inayoonesha kuwa cheti hicho 
kimeghushiwa. 

Kuwasilisha nyaraka iliyoghushiwa kunazua wasiwasi kwamba mzabuni 
huenda hakutekeleza wajibu wake wa kulipa kodi ipasavyo. Pia, kutoa 
mkataba kwa mzabuni aliyewasilisha nyaraka ya kughushi kunadhoofisha 
uadilifu wa mchakato wa ununuzi na uteuzi wa mzabuni. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya DART kuanzisha utaratibu imara 
wa uhakiki wa nyaraka wakati wa tathmini ya zabuni na mchakato wa 
kutoa tuzo ya zabuni. Hii itajumuisha uchunguzi wa kina wakati wa 
mchakato wa tathmini ambao unahusisha mawasiliano ya moja kwa 
moja na mamlaka husika kwa ajili ya kuthibitisha uhalali wa nyaraka 
zilizowasilishwa. Pia, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya mzabuni 
aliyewasilisha nyaraka iliyoghushiwa. 

20.3.4 Huduma ya usafirishaji abiria isiyoridhisha inayotolewa na mtoa 
huduma wa mpito (UDART) 
Kifungu cha 5 cha Mkataba wa Mtoaji wa Huduma ya Mpito (TSP) - Awamu 
ya 1 kati ya DART na UDA Rapid Transit (UDART) PLC ambao ulisainiwa 
tarehe 16 Agosti 2019, kinamtaka UDART kuwa na jumla ya mabasi 140. 

Vilevile, kulingana na Kifungu cha 2.1 cha marekebisho ya 4 ya mkataba 
ambao ulisainiwa tarehe 5 Agosti 2021, ilikubaliwa kurekebisha mkataba 
wa TSP kwa kuongeza magari 70 ya mita 18 aina ya "articulated", na 
kufanya jumla ya mabasi kuwa 210. Hii ingemuwezesha mtoa huduma 
kuhakikisha kuwa 90% ya magari yote yanafanya kazi kwenye njia kuu na 
ndogo wakati wa nyakati zenye abiria wengi na 10% iliyobaki itatumika 
kama akiba kwa ajili ya kubadilisha mabasi yanapoharibika. 
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Baada ya uchambuzi wa hali ya uendeshaji, nilibaini kwamba hadi 
Novemba 2023, mabasi 132 sawa na 63% hayakuwa yanatumika na 
yalihitaji ukarabati na matengenezo. DART iliihusisha NIT katika kufanya 
ukaguzi na majaribio ya mabasi, na kubaini jumla ya Sh. bilioni  2.1 
kuhitajika ili kukarabati na kutengeneza mabasi hayo. 

Kuwapo kwa idadi kubwa ya mabasi yanayohitaji ukarabati na 
matengenezo kunavuruga huduma za usafiri wa umma na kusababisha 
usumbufu kwa abiria na kutopata thamani ya fedha kutokana na 
kutotumika kikamilifu kwa miundombinu ya BRT. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya DART kuchukua hatua za haraka 
kupata fedha ili kufanikisha ukarabati na matengenezo ya mabasi, na 
kuhakikisha upatikanaji wa vipuri vya kubadilisha na kuwa na ratiba 
ya matengenezo ya mara kwa mara. 

20.4 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 
Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) iliundwa chini ya Kifungu cha 
56 ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. Bodi ya Mikopo 
ya Serikali za Mitaa ina jukumu la kutoa mikopo kwa mamlaka za serikali 
za mitaa kwa ajili ya kufadhili miradi ya maendeleo ya kiuchumi; hivyo, 
kusaidia juhudi za Serikali katika kuboresha ustawi wa kijamii na 
kiuchumi wa wakazi katika mamlaka za serikali za mitaa husika.  

LGLB inajiendesha chini ya uangalizi wa OR – TAMISEMI. Nilifanya ukaguzi 
wa hesabu za LGLB na kubaini upungufu ufuatao:  

20.4.1 Mikopo ya Sh. bilioni 2.17 kutofanyiwa marejesho kwa kipindi cha 
zaidi ya miezi 18 
Kifungu Na. 2 cha makubaliano ya mkopo kati ya Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa (LGLB) na mamlaka za serikali za mitaa kinaelekeza 
kufanyika kwa marejesho kila mwezi kulingana na ratiba ya marejesho 
iliyokubaliwa. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa mamlaka sita za serikali za mitaa zilisimamisha 
malipo ya salio la mikopo yao kiasi cha Sh. bilioni  2.17 kwa kipindi 
kinachotofautiana kati ya miezi 18 hadi 79 kufikia Novemba 2023 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.145. Halmashauri moja haijawahi 
kurejesha hata mara moja mkopo wake wa Sh. milioni 465.09 tangu 
kutolewa kwake tarehe 27 Julai 2017. 
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Jedwali Na. 145: Halmashauri zilizochelewesha marejesho 
Jina la 

Halmashauri 
Tarehe ya 
kutolewa 
mkopo 

Tarehe ya 
rejesho la 
mwisho 

Miezi bila 
kufanya 

marejesho 

Salio la Mkopo hadi 
30 Juni 2023 (Sh.) 

H/Wilaya ya 
Tunduru 

29/03/2019 22/04/2021 31 3,976,168 

H/Wilaya ya 
Bukombe 

01/12/2016 31/05/2022 18 1,063,236,490 

H/Wilaya ya 
Ruangwa 

25/7/2019 02/04/2021 31 591,137,446 

H/Wilaya ya 
Namtumbo 

27/04/2017 Haijawahi 
kurejesha  

79 465,097,500 

H/Manispaa ya 
Singida 

12/12/2003 06/08/2018 63 29,878,540 

H/Wilaya ya 
Pangani 

05/01/2006 30/04/2019 55 14,043,799 

Jumla 
 

  
 

2,167,369,943 

Chanzo: Daftari la mikopo 

Kutokurejeshwa kwa mikopo kunatokana na LGLB kushindwa kusimamia 
makubaliano ya dhamana; hivyo, kuiweka katika hatari ya matatizo ya 
kifedha, ikiwemo kuhatarisha uwezo wake wa kutoa mikopo na kuendelea 
kufanya kazi kama taasisi endelevu. 

Ninapendekeza kwamba LGLB kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI 
kufanya mapitio ya sheria na kanuni ili ziendane vizuri na mazingira 
ya uendeshaji katika kusimamia dhamana za mikopo. Marekebisho 
haya yatasaidia kuhakikisha mikopo inarejeshwa kwa wakati, kwa 
kuzingatia kwamba usimamizi mzuri wa fedha ni muhimu katika 
kuimarisha uendeshaji wa shughuli za Bodi na kusaidia utekelezaji wa 
mipango ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

20.5 Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) - Hombolo 
Chuo cha Serikali za Mitaa (LGTI) kilianzishwa chini ya Kifungu cha 3 cha 
Sheria ya Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa, Sura ya 396. Madhumuni 
ya kuanzishwa kwa chuo hiki ni kuboresha utendaji wa mamlaka za 
serikali za mitaa na wadau wengine kupitia utoaji wa mafunzo, utafiti, 
na huduma za ushauri.  

Jukumu lake kuu ni kurahisisha mchakato wa ugatuzi wa madaraka, 
utawala bora, utoaji wa huduma bora, kupunguza umaskini, na kukuza 
ustawi wa kijamii na kiuchumi wa wananchi kote nchini.  
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Wakati wa ukaguzi wa LGTI, nilibaini udhaifu ufuatao: - 

20.5.1 Ujenzi wa Jengo la Utawala uliotekelezwa 
Kwa mujibu wa andiko la Mradi wa ujenzi wa Jengo la Utawala lililotolewa 
mwaka wa 2021, gharama za mradi zilikadiriwa kuwa Sh. bilioni 4.94 chini 
ya ufadhili wa vyanzo vya ndani ya taasisi. Ujenzi wa mradi huu kwa njia 
ya "Force account " ulitarajiwa kuanza mwaka 2021/22 na kukamilika 
katika robo ya nne ya mwaka wa fedha wa 2025/26.  

Hata hivyo, ukaguzi wa eneo la mradi uliofanyika tarehe 22 Desemba 2023 
ulibaini uwapo wa ofisi ya muda iliyojengwa, ghala, na vifaa vya ujenzi 
vyenye thamani ya Sh. milioni 453.77 vilivyonunuliwa kwa mkopo na 
kuletwa tangu Julai 2022 lakini bado havijatumika. Hakukuwa na shughuli 
yoyote ya ujenzi inayoendelea katika eneo hilo. 

Pia, nilibaini kwamba, Chuo hakikuwa na kibali cha ujenzi, michoro ya 
mradi, maelezo ya kiufundi (specifications), makadirio ya gharama na 
mchanganuo wa vifaa vya ujenzi haikuwa umeandaliwa kabla ya ununuzi 
wa vifaa hivyo kufanyika.  

Udhaifu huu unaweza kuwa unatokana na upungufu katika mpango wa 
mradi na kutowajibika ipasavyo kwa menejimenti katika usimamizi na 
utekelezaji wa mradi. Pia, ukosefu wa fedha za kutekeleza mradi. 

Kwa maoni yangu, ununuzi wa vifaa vya ujenzi bila michoro ya mradi, 
maelezo ya kiufundi, mchanganuo wa mahitaji ya vifaa, makadirio ya 
gharama, na kibali cha ujenzi, kunaashiria uwepo wa maslahi 
yaliyojificha katika ununuzi na utekelezaji wa mradi. Kuna hatari kubwa 
ya hasara ya kifedha kutokana na kununua vifaa pasipo kuvitumia, na 
kuongezeka kwa gharama za ujenzi kadri mradi unavyoendelea 
kutelekezwa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Chuo kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI kuhakikisha upangaji thabiti wa mradi kama njia mojawapo 
bora ya kuhakikisha mafanikio ya mradi. Hii itahusisha kupata nyaraka 
muhimu za mradi, na kuandaa mpango wa utekelezaji wa mradi.  

Pia, wanapaswa kuhakikisha ujenzi wa mradi unaanza ili kuepuka 
upotevu au uharibifu wa vifaa vya ujenzi vilivyohifadhiwa. Aidha, 
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ufuatiliaji wa mara kwa mara wa maendeleo ya mradi ni muhimu 
kuhakikisha mradi unatekelezwa kwa wakati na ndani ya bajeti. 

20.5.2 Nyaraka za zabuni na ununuzi wa Sh. milioni 997.83 kutokuidhinishwa 
na Bodi ya Zabuni 
Kanuni ya 185 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 (iliyofanyiwa 
marekebisho 2016), inataka nyaraka za zabuni kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kabla ya zabuni kutangazwa. Pia, Kanuni za 55 (2), 163 (4), na 185 
(1) za Kanuni hizo zinazuia taasisi kutoa tuzo ya zabuni isipokuwa utoaji 
huo umeidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa, LGTI ilinunua bidhaa zenye thamani ya Sh. 
milioni 997.83 kutoka kwa wazabuni mbalimbali, lakini nyaraka za zabuni 
wala ununuzi husika haukuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. Maelezo 
yameoneshwa katika Jedwali Na.146. 

Jedwali Na. 146: Ununuzi bila ya idhini ya Bodi ya Zabuni 
Mkataba Na. Maelezo ya Mkataba Kiasi (Sh.) 
PA/080/2021/2022/G/0
4/14 

Ununuzi na usambazji wa vifaa vya ujenzi 
kwa ajili ya ujezi wa jengo la utawala  

     
591,390,040  

PA/080/2021/2022/G/0
4/13 

Kuleta na kufunga samani katika madarasa 
na ofisi   

     
347,112,340  

AE/092/2022-
2023/MZA/W/03 

Kuleta na kusimika mfumo wa mtandao 
(network system) 

    
59,330,006  

Jumla  997,832,386  
Chanzo: Daftari la mikataba 

Ununuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni unadhoofisha uadilifu, usawa, na 
uwazi wa maamuzi katika ununuzi na kuweka taasisi katika hatari ya 
kushindwa kupata thamani ya pesa zilizotumika katika ununuzi 
uliofanywa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Chuo kuimarisha mifumo ya ndani 
ili kuzuia kutokufuata misingi na taratibu za ununuzi zilizowekwa ili 
kuimarisha kufuata sheria za ununuzi. 

20.6 Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ilianzishwa chini ya Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Tume hiyo ilianzishwa kuleta 
mageuzi ya msingi katika usimamizi, utawala na uendeshaji wa utumishi 
wa walimu wa Shule za Msingi na Sekondari wanaofanya kazi katika 
Utumishi wa Umma. 
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Nimebaini mapungufu ambayo yanahitaji kurekebishwa ili kuhakikisha 
Tume inafikia malengo yaliyo kusudiwa na secta ya elimu kufikia viwango 
vinavyo kubalika. 

20.6.1 Kasi ndogo ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi Sh. bilioni 6.49 
Mnamo tarehe 29 Juni 2021, TSC ilisaini Mkataba Na. 
IE/047/2020/2021/HQ/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ofisi katika 
Kiwanja Na. 939 Kitalu AA kilichopo Chinyoyo - Dodoma, ambapo mradi 
ulipangwa kukamilika ndani ya kipindi cha miezi 18. Hata hivyo, nilibaini 
kuwa mradi haukuanza hadi Desemba 2022 kutokana na mzozo wa umiliki 
wa ardhi uliotatuliwa kwa TSC kuhamishiwa Kiwanja Na. 77 Kitalu BB 
kilichopo Ndejengwa. 

Pia, nilibaini kasi ndogo ya utekelezaji wa mradi wa thamani ya Sh. bilioni 
6.49. Mradi ulitarajiwa kukamilika tarehe 5 Juni 2024, lakini hadi Oktoba 
2023, ujenzi ulikuwa umefikia wastani wa 30% tu.  

Kasi ndogo na uchelewaji katika kutekeleza mradi kulisababishwa na 
kuchelewa kuanza ujenzi kutokana na mzozo wa umiliki wa ardhi 
uliosababisha mabadiliko ya kiwanja na mahali pa mradi, kuongezeka kwa 
bei ya mkataba kutokana na kucheleweshwa kwa kuanza kwa mradi na 
mabadiliko katika wigo wa kazi yanayohitaji nyongeza ya fedha. 

Kasi ndogo ya utekelezaji wa mradi inazuia kufikia kwa wakati malengo 
yaliyokusudiwa, na inaweza kusababisha gharama za mradi kuongezeka. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya TSC kuimarisha usimamizi wa 
mradi na kuhakikisha kwamba mradi unakamilika kwa wakati. 

20.7 Mfuko wa Barabara (Sehemu iliyochini ya OR-TAMISEMI) 
Mfuko wa Barabara ulianzishwa chini ya Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tozo 
za Barabara, na Mafuta, Sura ya 220, maalumu kwa ajili ya kuweka fedha 
zote zilizokusanywa kama ada za barabara na mafuta zilizotozwa kwenye 
dizeli na petroli, ada za usafirishaji, leseni za magari mazito, ada za uzito 
kupita kiasi, au kutoka vyanzo vingine vyovyote kwa kiwango au viwango 
vitakavyoamuliwa na Bunge wakati wowote. 

Tangu mwaka 2000/01, Wizara ya Ujenzi na OR TAMISEMI wamefanya 
shughuli za Mfuko wa Barabara kupitia Bodi ya Mfuko wa Barabara. 
Mpango wa kazi unategemea Mkataba wa Utendaji uliosainiwa kati ya 
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Bodi ya Mfuko wa Barabara na OR-TAMISEMI, ambao lengo lake ni kusaidia 
Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri za Wilaya, na taasisi zingine 
zinazohusika kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kwamba bado kuna fedha kiasi cha Sh. bilioni 
1.26 ambazo hazijarejeshwa na Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni. 
Jumla ya mkopo wote ilikuwa Sh. bilioni 2.52 na ulitolewa mwaka wa 
fedha 2017/18 na ulipaswa kulipwa kwa awamu nne, ambapo awamu ya 
mwisho ilitakiwa kulipwa tarehe 30 Septemba 2018.  

Mkopo ambao haujarejeshwa kwa muda mrefu unahatarisha uimara wa 
kifedha wa Mfuko, hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya Mfuko wa Barabara chini ya OR- 
TAMISEMI kuanzisha na kujadiliana na Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni mpango mpya wa kulipa deni, iwapo Halmashauri hiyo 
inakabiliwa na changamoto za kifedha ambazo zinazuia kulipa mkopo 
huo. Hii itajumuisha kurekebisha ratiba ya marejesho au kukubaliana 
juu ya mipango mbadala inayokubalika kwa pande zote. 

20.8 Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) 
Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) ni taasisi ya wanachama 
ililoanzishwa mwaka 1984 baada ya kuanzishwa upya kwa mfumo wa 
Serikali za Mitaa nchini Tanzania. Wanachama wake ni mamlaka zote za 
serikali za mitaa katika Tanzania Bara. 

Lengo kuu la ALAT ni kulinda haki na maslahi ya mamlaka za serikali za 
mitaa kwa kuziwakilisha katika ngazi za Kitaifa na kimataifa, kushawishi 
na kudai mabadiliko ya sera ili kuboresha utendaji wa Mamlaka hizo. Pia, 
inawajibika kutoa huduma za kiufundi na kitaalam kwa wanachama wake, 
na kurahisisha programu za ushirikiano na Mamlaka zingine za Serikali za 
mitaa katika ngazi ya kimataifa. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kwamba ALAT imeendelea kukabiliwa na 
changamoto ambazo zimekuwapo kwa miaka kadhaa. Changamoto hizi ni 
pamoja na; michango isiyolipwa kutoka kwa wanachama wake yenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.16 ambayo haijalipwa hadi 2021/22 na 
kutofanyika tathmini ya shughuli zake za uendeshaji kutokana na 
kutokuwapo kwa kitengo cha ukaguzi wa ndani. 
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Changamoto hizi zinahitaji hatua za haraka za marekebisho kwani 
zinaathiri ufanisi wa Jumuiya katika kutimiza jukumu lake. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti ya ALAT kuangalia upya muundo 
wake wa utawala na usimamizi ili kutambua udhaifu au mapengo 
yoyote yanayochangia uwepo wa changamoto zilizopo. Hii inaweza 
kuhusisha marekebisho ya sera, taratibu, na muundo wa taasisi ili 
kuboresha uwajibikaji, uwazi, na ufanisi katika maamuzi na usimamizi 
wa rasilimali. 
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MAPENDEKEZO YA JUMLA 

 

 

 

 

Serikali imeonesha juhudi za kupongezwa katika kuongeza uwazi na 
ufanisi katika usimamizi wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
ikidhihirishwa na mipango kama vile kuanzishwa kwa MUSE na TAUSI ili 
kuimarisha udhibiti wa ndani. 

Kufuatia ripoti zangu zilizopita, Serikali imechukua hatua mbalimbali 
ambazo zinastahili pongezi, ikiwamo uhamisho wa watumishi ndani ya 
idara za uhasibu na hatua za kinidhamu kwa wale wanaohusishwa na 
ubadhirifu wa fedha. Ninapongeza hatua hizi, haswa katika kuweka 
kipaumbele na kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kupunguza 
hatari za usimamizi mbaya wa kifedha na upungufu katika udhibiti. 

Hata hivyo, taarifa hii inabainisha dosari kadhaa zilizosalia ambazo 
zinahitaji hatua zaidi kutoka kwa Serikali, hivyo, naiomba sana OR-
TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kuandaa 
mpango kazi wa kina wa utekelezaji wa haraka wa mapendekezo ya mara 
kwa mara na kurekebisha kasoro zilizobainika katika mifumo 
iliyoboreshwa. 

Aidha, hatua kali lazima ziendelee kuchukuliwa dhidi ya watumishi 
watakaobainika kukiuka sheria, hasa katika masuala ya ununuzi na 
ukusanyaji wa mapato. 
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Kiambatisho 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Na. Halmashauri 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
1 H/Jiji Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
2 H/W Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
3 H/W Babati Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
4 H/Mji Babati Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
5 H/W Bagamoyo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
6 H/W Bahi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
7 H/W Bariadi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
8 H/Mji Bariadi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
9 H/W Biharamulo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
10 H/W Buchosa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
11 H/W Buhigwe Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
12 H/W Bukoba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
13 H/M Bukoba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
14 H/W Bukombe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
15 H/W Bumbuli Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
16 H/W Bunda Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha 
17 H/Mji Bunda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
18 H/W Busega Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
19 H/W Busokelo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
20 H/W Butiama Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
21 H/W Chalinze Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
22 H/W Chamwino Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
23 H/W Chato Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
24 H/W Chemba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
25 H/W Chunya Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
26 H/Jiji Dar es Salaam (Zamani Ilala) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
27 H/Jiji Dodoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
28 H/W Gairo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
29 H/W Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
30 H/Mji Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
31 H/W Hai Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
32 H/W Hanang Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
33 H/W Handeni Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Halmashauri 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
34 H/Mji Handeni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
35 H/Mji Ifakara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
36 H/W Igunga Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
37 H/W Ikungi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
38 H/W Ileje Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
39 H/M Ilemela Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
40 H/W Iramba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
41 H/W Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
42 H/M Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
43 H/W Itigi Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
44 H/W Itilima Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
45 H/M Kahama Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
46 H/W Kakonko Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
47 H/W Kalambo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
48 H/W Kaliua Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
49 H/W Karagwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
50 H/W Karatu Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
51 H/W Kasulu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
52 H/Mji Kasulu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
53 H/W Kibaha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
54 H/Mji Kibaha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
55 H/W Kibiti Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
56 H/W Kibondo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
57 H/M Kigamboni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
58 H/W Kigoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
59 H/M Kigoma/Ujiji Mbaya Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
60 H/W Kilindi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka 
61 H/W Kilolo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
62 H/W Kilosa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
63 H/W Kilwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
64 H/M Kinondoni Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
65 H/W Kisarawe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
66 H/W Kishapu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
67 H/W Kiteto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Halmashauri 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 
68 H/W Kondoa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
69 H/Mji Kondoa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
70 H/W Kongwa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
71 H/W Korogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
72 H/Mji Korogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
73 H/W Kwimba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
74 H/W Kyela Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
75 H/W Kyerwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
76 H/M Lindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
77 H/W Liwale Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
78 H/W Longido Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
79 H/W Ludewa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
80 H/W Lushoto Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
81 H/W Madaba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
82 H/W Mafia Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
83 H/Mji Mafinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
84 H/W Magu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
85 H/Mji Makambako Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
86 H/W Makete Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
87 H/W Malinyi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
88 H/W Manyoni Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
89 H/W Masasi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
90 H/Mji Masasi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
91 H/W Maswa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
92 H/W Mbarali Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
93 H/Jiji Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
94 H/W Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
95 H/W Mbinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
96 H/Mji Mbinga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
97 H/W Mbogwe Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
98 H/W Mbozi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
99 H/W Mbulu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
100 H/Mji Mbulu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
101 H/W Meatu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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102 H/W Meru Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
103 H/W Missenyi Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
104 H/W Misungwi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
105 H/W Mkalama Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
106 H/W Mkinga Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
107 H/W Mkuranga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
108 H/W Mlele Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
109 H/W Mlimba Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
110 H/W Momba Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
111 H/W Monduli Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
112 H/W Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
113 H/M Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
114 H/W Moshi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
115 H/M Moshi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
116 H/W Mpanda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
117 H/M Mpanda Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
118 H/W Mpimbwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka 
119 H/W Mpwapwa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
120 H/W Msalala Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
121 H/W Mtama (zamani H/W Lindi) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
122 H/W Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
123 H/M Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
124 H/W Mufindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
125 H/W Muheza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
126 H/W Muleba Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
127 H/W Musoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha 
128 H/M Musoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
129 H/W Mvomero Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
130 H/W Mwanga Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
131 H/Jiji Mwanza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
132 H/W Nachingwea Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
133 H/W Namtumbo Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
134 H/Mji Nanyamba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
135 H/W Nanyumbu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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136 H/W Newala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
137 H/Mji Newala Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
138 H/W Ngara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
139 H/W Ngorongoro Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
140 H/W Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
141 H/Mji Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
142 H/W Nkasi Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
143 H/W Nsimbo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
144 H/W Nyanghw’ale Disclaimer Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
145 H/W Nyasa Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
146 H/W Nzega Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
147 H/Mji Nzega Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
148 H/W Pangani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
149 H/W Rombo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
150 H/W Rorya Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
151 H/W Ruangwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
152 H/W Rufiji Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
153 H/W Rungwe Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
154 H/W Same Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
155 H/W Sengerema Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
156 H/W Serengeti Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka 
157 H/W Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
158 H/M Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
159 H/W Siha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
160 H/W Sikonge Yenye shaka Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
161 H/W Simanjiro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
162 H/W Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
163 H/M Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
164 H/W Songea Inayoridhisha Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
165 H/M Songea Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
166 H/W Songwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
167 H/W Sumbawanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
168 H/M Sumbawanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha 
169 H/M Tabora Inayoridhisha Yenye shaka Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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170 H/W Tandahimba Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
171 H/Jiji Tanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
172 H/W Tarime Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
173 H/Mji Tarime Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
174 H/M Temeke Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
175 H/Mji Tunduma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
176 H/W Tunduru Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
177 H/M Ubungo Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
178 H/W Ukerewe Yenye shaka Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
179 H/W Ulanga Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
180 H/W Urambo Inayoridhisha Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
181 H/W Ushetu Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Mbaya Inayoridhisha 
182 H/W Uvinza Inayoridhisha Inayoridhisha Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
183 H/W Uyui Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
184 H/W Wanging'ombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
185 S/M Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
186 S/M Dar es Salaam Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
187 S/M Dodoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
188 S/M Geita Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
189 S/M Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
190 S/M Kagera Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
191 S/M Katavi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
192 S/M Kigoma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
193 S/M Kilimanjaro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
194 S/M Lindi Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
195 S/M Manyara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
196 S/M Mara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
197 S/M Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
198 S/M Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
199 S/M Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
200 S/M Mwanza Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
201 S/M Njombe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
202 S/M Pwani Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
203 S/M Rukwa Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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204 S/M Ruvuma Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
205 S/M Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
206 S/M Simiyu Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
207 S/M Singida Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
208 S/M Songwe Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
209 S/M Tabora Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
210 S/M Tanga Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
211 Wakala wa  

Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam (DART) 
Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 

212 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za Mitaa (HOMBOLO) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
213 Mfuko wa Barabara (TAMISEMI) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
214 Bodi ya Mikopo Serikali za Mitaa (LGLB Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
215 Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
216 Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT)   Haikukaguliwa Yenye shaka Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha 
217 Tume ya Utumishi wa Walimu Yenye shaka Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
218 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (fungu la 56) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
219 Kampuni ya Nyama Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
220 Shirika la Maendeleo Dar es Salaam (DDC) Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha Inayoridhisha 
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Na. Jina la Halmashauri Imetekelezwa Chini ya Utekelezaji Haijatekelezwa Imejirudia tena Imepitwa na wakati 
1 H/Jiji Arusha 11 16 4 0 0 
2 H/W Arusha 32 6 4 7 1 
3 H/W Karatu 29 8 4 4   
4 H/W Longido 28 8 3 10 1 
5 H/W Meru 16 9 5 3 3 
6 H/W Monduli 28 9 9 16 4 
7 H/W Ngorongoro 10 12 1 14 1 
8 H/W Bagamoyo 14 11 7 1 2 
9 H/W Chalinze 26 17   8   
10 H/W Kibaha 17 22 1 10 1 
11 H/Mji Kibaha 19 17 2 4 1 
12 H/W Kibiti 22 14 2 2 3 
13 H/W Kisarawe 11 20 6 2 2 
14 H/W Mafia 31 14 1 4 1 
15 H/W Mkuranga 34 25   3 4 
16 H/W Rufiji 21 26 2 11 2 
17 H/Jiji Dar es Salaam  47 14 0 2 9 
18 H/M Kigamboni 16 8   1 2 
19 H/M Kinondoni 17 4 3     
20 H/M Temeke 22 8 2 4 1 
21 H/M Ubungo 20 29 13 1   
22 H/W Bahi 28 38 14 2 1 
23 H/W Chamwino 29 17 3 12   
24 H/W Chemba 22 15 3 5 5 
25 H/Jiji Dodoma 17 31 2 3 1 
26 H/W Kondoa 17 25 0 7 2 
27 H/Mji Kondoa 20 14 4 8 2 
28 H/W Kongwa 13 15 2 4   
29 H/W Mpwapwa 13 27 6 5 1 
30 H/W Bukombe 6 28 6 1   
31 H/W Chato 13 34 7 4 1 
32 H/W Geita 24 25 1 4   
33 H/Mji Geita 9 22   3 2 
34 H/W Mbogwe 7 39 7 1 2 
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35 H/W Nyang’hwale 11 28 1 2 1 
36 H/W Iringa 19 13 2 10 3 
37 H/M Iringa 15 33 6 7   
38 H/W Kilolo 12 28 1 2   
39 H/Mji Mafinga 13 8 0 4 1 
40 H/W Mufindi 11 26 3     
41 H/W Biharamulo 17 19   8   
42 H/W Bukoba 14 13   9 4 
43 H/M Bukoba 3 23   6   
44 H/W Karagwe 16 12   6 4 
45 H/W Kyerwa 9 18   6 1 
46 H/W Missenyi 3 10   4 5 
47 H/W Muleba 6 17 0 3 1 
48 H/W Ngara 12 16   3 1 
49 H/W Mlele 17 29 4 1 7 
50 H/W Mpanda 44 23 3 9   
51 H/M Mpanda 22 10 2 14 2 
52 H/W Mpimbwe 18 15 4 6 6 
53 H/W Nsimbo 39 21 3 7 3 
54 H/W Buhigwe 11 7 14 5   
55 H/W Kakonko 19 18 2 9 1 
56 H/W Kasulu 16 14 3 9 3 
57 H/Mji Kasulu 15 26 1 4 2 
58 H/W Kibondo 20 17 8 3   
59 H/W Kigoma 15 27 5 4 2 
60 H/M Kigoma/Ujiji 13 23 13 9 1 
61 H/W Uvinza 10 23 6 5 6 
62 H/W Hai 23 8   5   
63 H/W Moshi 16 6   11   
64 H/M Moshi 15 6   5 2 
65 H/W Mwanga 20 13 2 1   
66 H/W Rombo 12 9   6 4 
67 H/W Same 25 7   5   
68 H/W Siha 11 7   8   
69 H/W Kilwa 37 13 5 8 4 
70 H/W Lindi 17 26 4 11 2 
71 H/M Lindi 24 34 7 6   
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Na. Jina la Halmashauri Imetekelezwa Chini ya Utekelezaji Haijatekelezwa Imejirudia tena Imepitwa na wakati 
72 H/W Liwale 17 20 2 3   
73 H/W Nachingwea 25 15 6 5 1 
74 H/W Ruangwa 36 17 1 4 2 
75 H/W Babati 10 5   2   
76 H/Mji Babati 15 3 6 9 1 
77 H/W Hanang’ 24 6 2 1 3 
78 H/W Kiteto 11 6 4 3   
79 H/W Mbulu 14 10   5   
80 H/Mji Mbulu 9 7 1 4   
81 H/W Simanjiro 10 12 5 4 5 
82 H/W Bunda 11 30 10 2 1 
83 H/Mji Bunda 18 15 1   1 
84 H/W Butiama 25 16 2 6 2 
85 H/W Musoma 28 30 3   4 
86 H/M Musoma 19 38 11 3 1 
87 H/W Rorya 13 32 15     
88 H/W Serengeti 17 23 10 5 3 
89 H/W Tarime 36 28   2 3 
90 H/Mji Tarime 18 24 3 1   
91 H/W Busokelo 6 14 1 3 2 
92 H/W Chunya 9 11   6 1 
93 H/W Kyela 9 9 0 4   
94 H/W Mbarali 21 15 - 4   
95 H/Jiji Mbeya 22 16 1 3 1 
96 H/W Mbeya 17 18   3 2 
97 H/W Rungwe 8 1 13 7 2 
98 H/W Gairo 11 7 7 7   
99 H/Mji Ifakara 19 2   4   
100 H/W Mlimba 6 3       
101 H/W Kilosa 21 3 0 2 1 
102 H/W Malinyi 41 2 3 1 3 
103 H/W Morogoro 26 11       
104 H/M Morogoro 27 4 7     
105 H/W Mvomero 61 1   3 1 
106 H/W Ulanga 12 3 0 2 0 
107 H/W Masasi   13 1     
108 H/Mji Masasi 2 7 0 1   
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Na. Jina la Halmashauri Imetekelezwa Chini ya Utekelezaji Haijatekelezwa Imejirudia tena Imepitwa na wakati 
109 H/W Mtwara 5 1 5     
110 H/M Mtwara/Mikindani 7 6 3 4   
111 H/Mji Nanyamba 6 6 4 4 1 
112 H/W Nanyumbu 16 4 8     
113 H/W Newala 21 6 0 2   
114 H/Mji Newala 14 3       
115 H/W Tandahimba 22 1 5     
116 H/W Buchosa 31 13 1 1 5 
117 H/M Ilemela 16 6 0 3 1 
118 H/W Kwimba 47 9   5   
119 H/W Magu 12 16   11   
120 H/W Misungwi 12 7   2 2 
121 H/Jiji Mwanza 15 19 12 11 4 
122 H/W Sengerema 14 22       
123 H/W Ukerewe 26 13 2 6 6 
124 H/W Ludewa 7 6 4     
125 H/Mji Makambako 15 5       
126 H/W Makete 51 13 3 8   
127 H/W Njombe 29 11 4     
128 H/Mji Njombe 7 1 6     
129 H/W Wang'ing’ombe 9 14 6 5   
130 H/W Kalambo 8 15 17 7   
131 H/W Nkasi 24 18 8 6 0 
132 H/W Sumbawanga 10 12 22 5 1 
133 H/M Sumbawanga 3 23 5 7   
134 H/W Madaba 13 13       
135 H/W Mbinga 12 11       
136 H/Mji Mbinga 18 16 2     
137 H/W Namtumbo 18 22 4 19 2 
138 H/W Nyasa 28 19   2 2 
139 H/W Songea 20 9 2 6 0 
140 H/M Songea 21 12 0 8 0 
141 H/M Kahama 30 10 0 2 3 
142 H/W Kishapu 25 20 1 7 1 
143 H/W Msalala 18 26 5 6 4 
144 H/W Shinyanga 34 21 0 12 2 
145 H/M Shinyanga 34 6 6 4   
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Na. Jina la Halmashauri Imetekelezwa Chini ya Utekelezaji Haijatekelezwa Imejirudia tena Imepitwa na wakati 
146 H/W Ushetu 32 16 8 11 4 
147 H/W Bariadi 19 24 4 2 1 
148 H/Mji Bariadi 13 16   6 2 
149 H/W Busega 23 21 1 3 2 
150 H/W Itilima 7 20   3 3 
151 H/W Maswa 12 17 2 4 3 
152 H/W Meatu 12 18   5 2 
153 H/W Ikungi 28 17 2 3 9 
154 H/W Iramba 44 24 8 19 5 
155 H/W Itigi 43 9 5 0 8 
156 H/W Manyoni 45 21 4 6 9 
157 H/W Mkalama 24 16 3 2 3 
158 H/W Singida 26 22 2 2 4 
159 H/M Singida 11 18 9 3 4 
160 H/W Songwe 18 31 1 7 0 
161 H/W Ileje 22 26 0 9   
162 H/W Mbozi 19 28 2 7   
163 H/W Momba 20 19 0 8 1 
164 H/Mji Tunduma 19 19 1 2 1 
165 H/W Igunga 22 18   11 3 
166 H/W Kaliua 27 20     1 
167 H/W Nzega 20 35 3 9   
168 H/Mji Nzega 22 21 1 9 2 
169 H/W Sikonge 14 25 0 4   
170 H/W Uyui 37 20 2 5 3 
171 H/M Tabora   4   5   
172 H/W Urambo 16 17 1 17 3 
173 H/W Bumbuli 27 27 9 9 1 
174 H/W Handeni 6 16 10 5   
175 H/Mji Handeni 16 15 6 4 1 
176 H/W Kilindi 27 21 9 7   
177 H/W Korogwe 7 14 10 3 1 
178 H/Mji Korogwe 12 22 5 1 5 
179 H/W Lushoto 23 19 5 7 1 
180 H/W Mkinga 16 29 4 9 2 
181 H/W Muheza 36 29 6 5 4 
182 H/W Pangani 18 12 2 10 2 
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Na. Jina la Halmashauri Imetekelezwa Chini ya Utekelezaji Haijatekelezwa Imejirudia tena Imepitwa na wakati 
183 H/Jiji Tanga 15 26 7 9 2 
184 H/W Mtama 17 26 4 11 2 
Jumla 3496 2983 609 891 289 
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Kiambatisho Na. 3: Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za serikali za mitaa 
Na. Jina la Halmashauri Yametekelezwa Utekelezaji 

Unaendelea 
Hayajatekelez
wa 

Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati 

1 H/Jiji Arusha 6 3 4     
2 H/W Arusha 4 2 1     
3 H/W Karatu 1 2       
4 H/W Longido     8     
5 H/W Meru     7     
6 H/W Monduli 1   2     
7 H/W Ngorongoro 4 2       
8 H/W Bagamoyo 1   4     
9 H/W Chalinze 3   2     
10 H/W Mafia 2 7       
11 H/W Mkuranga           
12 H/W Rufiji 8         
13 H/Jiji Dar es salaam 1   3     
14 H/M Kigamboni     6     
15 H/M Kinondoni 1 6       
16 H/M Temeke 5 4       
17 H/M Ubungo 4 9       
18 H/W Bahi 3 4       
19 H/W Chamwino 1 10 3     
20 H/W Chemba 3         
21 H/Jiji Dodoma 4   6     
22 H/W Kondoa   4 2     
23 H/Mji Kondoa   5       
24 H/W Kongwa 5 5       
25 H/W Mpwapwa   3       
26 H/W Bukombe 3 5 2     
27 H/W Chato   5 1     
28 H/W Geita     6     
29 H/MJI Geita 3 2       
30 H/W Mbogwe 3 6       
31 H/W Nyang’hwale     3     
32 H/W Iringa 1   2     
33 H/M Iringa     5     
34 H/W Kilolo   2       
35 H/MJI Mafinga 2 2       
36 H/W Mufindi     7     
37 H/W Biharamulo 6 2       
38 H/W Bukoba 6         
39 H/M Bukoba     6     
40 H/W Karagwe     4     
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Na. Jina la Halmashauri Yametekelezwa Utekelezaji 
Unaendelea 

Hayajatekelez
wa 

Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati 

41 H/W Kyerwa   4       
42 H/W Missenyi 4 1       
43 H/W Muleba     3     
44 H/W Ngara 6 1       
45 H/W Mlele 1 2       
46 H/W Mpanda 3 2 1     
47 H/M Mpanda 4 5       
48 H/W Nsimbo 4 2       
49 H/W Buhigwe     5     
50 H/W Kakonko 6 3       
51 H/W Kasulu 1 5       
52 H/MJI Kasulu   3       
53 H/W Kibondo   2 1     
54 H/W Kigoma   3 6     
55 H/M Kigoma/Ujiji     6     
56 H/W Uvinza     5     
57 H/W Hai 4 2       
58 H/M Moshi 4 10 4     
59 H/W Mwanga 2   6     
60 H/W Rombo 2 6       
61 H/W Same 8 2       
62 H/W Siha 4 4       
63 H/W Kilwa 2 4 1     
64 H/M Lindi   2       
65 H/W Liwale 3 6       
66 H/W Nachingwea 2 2       
67 H/W Ruangwa   2     1 
68 H/W Babati     3     
69 H/MJI Babati 3 3       
70 H/W Hanang’   1 2     
71 H/W Kiteto 3 6       
72 H/W Mbulu 3 6       
73 H/MJI Mbulu   4       
74 H/W Simanjiro 8   12     
75 H/W Bunda     5     
76 H/MJI Bunda   3       
77 H/W Butiama   6       
78 H/W Musoma     5     
79 H/M Musoma 2 3 2     
80 H/W Rorya     5     
81 H/W Serengeti 1 5       
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Na. Jina la Halmashauri Yametekelezwa Utekelezaji 
Unaendelea 

Hayajatekelez
wa 

Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati 

82 H/W Tarime 1 4       
83 H/MJI Tarime     3     
84 H/W Busokelo 1 3       
85 H/W Chunya 3 4       
86 H/W Kyela 4 3       
87 H/W Mbarali   4       
88 H/Jiji Mbeya 7 16       
89 H/W Mbeya 1 5       
90 H/W Rungwe 3 9       
91 H/W Gairo     4     
92 H/MJI Ifakara 4 1       
93 H/W Mlimba 3         
94 H/W Kilosa 5         
95 H/W Malinyi   3       
96 H/W Morogoro 1 2       
97 H/M Morogoro 2         
98 H/W Mvomero     3     
99 H/W Ulanga 4 1       
100 H/W Masasi 1 5 2     
101 H/MJI Masasi 1 2       
102 H/W Mtwara 1   6     
103 H/M Mtwara/Mikindani 1 4       
104 H/MJI Nanyamba 1 6 1     
105 H/W Nanyumbu 6 3       
106 H/W Newala   3       
107 H/MJI Newala     5     
108 H/W Tandahimba     6     
109 H/W Buchosa 2 3       
110 H/M Ilemela   1       
111 H/W Kwimba     4     
112 H/W Magu     1     
113 H/W Misungwi     4     
114 H/Jiji Mwanza     3     
115 H/W Sengerema     4     
116 H/W Ukerewe 13 1 0 0 1 
117 H/W Ludewa     4     
118 H/MJI Makambako 4 1       
119 H/W Makete 5   1     
120 H/W Njombe     3     
121 H/MJI Njombe 7   3     
122 H/W Wang'ing’ombe 4         
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Na. Jina la Halmashauri Yametekelezwa Utekelezaji 
Unaendelea 

Hayajatekelez
wa 

Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati 

123 H/W Kalambo   4 2     
124 H/W Nkasi 1   4     
125 H/W Sumbawanga 4 8       
126 H/M Sumbawanga 2 6       
127 H/W Madaba     6     
128 H/W Mbinga   4       
129 H/MJI Mbinga     5     
130 H/W Namtumbo 5 1       
131 H/W Nyasa 2 7 1     
132 H/W Songea 2   1     
133 H/M Kahama   2       
134 H/W Kishapu     3     
135 H/W Msalala 9 6       
136 H/W Shinyanga 4   5     
137 H/M Shinyanga 3 1       
138 H/W Ushetu 1 5 5     
139 H/W Bariadi 1   5     
140 H/MJI Bariadi 3         
141 H/W Busega 4   9     
142 H/W Itilima 1 1 3     
143 H/W Maswa   1 6     
144 H/W Meatu 4 4       
145 H/W Ikungi 2   2     
146 H/W Iramba   3 7   1 
147 H/W Itigi   2 2     
148 H/W Manyoni   1 4     
149 H/W Mkalama   3       
150 H/W Singida 1   3     
151 H/M Singida 1 4       
152 H/W Ileje 14 5 5     
153 H/W Mbozi 1 6       
154 H/W Momba 2 2       
155 H/MJI Tunduma 2 8       
156 H/W Igunga   1 7     
157 H/W Kaliua 3 5       
158 H/W Nzega   1 3     
159 H/MJI Nzega 2 1       
160 H/W Sikonge 11 1       
161 H/W Uyui 2 6   1   
162 H/M Tabora 16 7 1     
163 H/W Urambo   2 6 1   
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Na. Jina la Halmashauri Yametekelezwa Utekelezaji 
Unaendelea 

Hayajatekelez
wa 

Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati 

164 H/W Bumbuli 1   9     
165 H/W Handeni 1 3 7     
166 H/W Korogwe 6 2 6     
167 H/MJI Korogwe 12 3       
168 H/W Lushoto 2 2       
169 H/W Mkinga     8     
170 H/W Muheza     5     
171 H/W Pangani 5 2 9     
172 H/Jiji Tanga 7 5       
173 H/W Mtama 6 5       

 Jumla 389 414 352 2 3 
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Kiambatisho Na. 4: Jumla ya bajeti ya matumizi ya kawaida na maendeleo dhidi ya jumla ya fedha zilizotolewa 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 

 1. Matumizi ya Kawaida 

Na.  A: OR-TAMISEMI Maelezo 
  Bajeti 
Iliyoidhinishwa (Sh.)   
A 

  Kiasi kilichotolewa 
(Sh.)    B  

 Pungufu/Ziada (Sh.)         
C=B-A 

1 OR TAMISEMI na Taasisi zake Matumizi ya Kawaida 80,248,321,915 75,616,495,821 -4,631,826,094 
2  Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)  Matumizi ya Kawaida 14,984,495,000 13,337,604,303 -1,646,890,697 

Jumla 95,232,816,915 88,954,100,124 (6,278,716,791) 
B: Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri 
zake 

Maelezo Bajeti Iliyoidhinishwa 
(Sh.) A 

  Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) B   

Pungufu/Ziada (Sh.) 
C=B-A  

1 Katavi Matumizi ya Kawaida 72,980,607,500 72,895,589,841 -85,017,659 
2 Simiyu Matumizi ya Kawaida 145,969,662,118 142,407,015,124 -3,562,646,994 
3 Njombe Matumizi ya Kawaida 149,647,982,431 137,670,193,165 -11,977,789,266 
4 Geita Matumizi ya Kawaida 207,133,308,600 188,175,195,422 -18,958,113,178 
5 Arusha Matumizi ya Kawaida 248,082,391,274 244,834,464,164 -3,247,927,110 
6 Pwani Matumizi ya Kawaida 236,841,245,794 226,226,591,159 -10,614,654,635 
7 Dodoma Matumizi ya Kawaida 248,806,187,592 220,764,347,075 -28,041,840,517 
8 Iringa Matumizi ya Kawaida 172,079,889,575 160,808,549,310 -11,271,340,265 
9 Kigoma Matumizi ya Kawaida 161,744,428,000 152,977,254,873 -8,767,173,127 
10 Kilimanjaro Matumizi ya Kawaida 264,707,593,221 234,586,725,108 -30,120,868,113 
11 Lindi Matumizi ya Kawaida 126,221,132,500 111,878,790,346 -14,342,342,154 
12 Mara Matumizi ya Kawaida 225,078,723,000 211,804,010,751 -13,274,712,249 
13 Mbeya Matumizi ya Kawaida 262,405,038,400 267,035,201,254 4,630,162,854 
14 Morogoro Matumizi ya Kawaida 307,566,610,000 284,788,748,960 -22,777,861,040 
15 Mtwara Matumizi ya Kawaida 173,259,444,000 157,560,873,065 -15,698,570,935 
16 Mwanza Matumizi ya Kawaida 340,144,665,700 330,927,931,628 -9,216,734,072 
17 Ruvuma Matumizi ya Kawaida 183,155,073,661 180,936,741,953 -2,218,331,708 
18 Shinyanga Matumizi ya Kawaida 158,658,665,000 149,840,751,587 -8,817,913,413 
19 Singida Matumizi ya Kawaida 156,846,452,729 139,514,887,066 -17,331,565,663 
20 Tabora Matumizi ya Kawaida 207,269,882,292 199,257,976,058 -8,011,906,234 
21 Tanga Matumizi ya Kawaida 280,585,443,200 265,175,178,047 -15,410,265,153 
22 Kagera Matumizi ya Kawaida 258,359,833,000 233,073,916,280 -25,285,916,720 
23 Dar Es Salaam Matumizi ya Kawaida 469,157,115,318 411,519,470,376 -57,637,644,942 
24 Rukwa Matumizi ya Kawaida 105,649,044,029 101,164,956,808 -4,484,087,221 
25 Songwe Matumizi ya Kawaida 118,614,198,800 121,222,826,954 2,608,628,154 
26 Manyara Matumizi ya Kawaida 173,974,846,000 169,889,578,885 -4,085,267,115 
  Jumla   5,454,939,463,734 5,116,937,765,259 -338,001,698,475 
  Jumla Kuu 1   5,550,172,280,649 5,205,891,865,383 -344,280,415,266 

2. Matumizi Ruzuku ya Maendeleo   
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Na.  A: OR TAMISEMI Maelezo Bajeti Iliyoidhinishwa 
(Sh.) A 

Kiasi Kilichotolewa 
(Sh.) B 

 Pungufu/Ziada (Sh.) 
C=B-A  

1 OR TAMISEMI na Taasisi zake Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 769,035,363,448 757,931,769,450 -11,103,593,998 
2  Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)  Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 38,460,000 0 -38,460,000 
  Jumla   769,073,823,448 757,931,769,450 (11,142,053,998) 

B: Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri 
zake Maelezo Bajeti Iliyoidhinishwa 

(Sh.) A   
  Kiasi Kilichotolewa 
(Sh.) B   

 Pungufu/Ziada (Sh.) 
C=B-A  

1 Katavi Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 48,787,691,163 32,453,668,072 -16,334,023,091 
2 Simiyu Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 74,675,641,292 43,845,564,638 -30,830,076,654 
3 Njombe Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 64,289,710,000 37,750,737,771 -26,538,972,229 
4 Geita Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 91,056,864,712 72,991,096,232 -18,065,768,480 
5 Arusha Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 115,565,869,024 85,191,179,045 -30,374,689,979 
6 Pwani Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 104,260,763,393 81,410,089,275 -22,850,674,118 
7 Dodoma Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 136,120,787,220 69,683,003,432 -66,437,783,788 
8 Iringa Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 65,788,345,003 43,706,532,193 -22,081,812,810 
9 Kigoma Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 104,091,347,268 59,054,844,673 -45,036,502,595 
10 Kilimanjaro Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 86,263,960,450 58,465,040,056 -27,798,920,394 
11 Lindi Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 66,549,682,500 36,709,792,940 -29,839,889,560 
12 Mara Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 106,187,376,139 68,308,168,602 -37,879,207,537 
13 Mbeya Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 91,068,542,863 59,178,299,547 -31,890,243,316 
14 Morogoro Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 120,152,850,885 80,835,164,545 -39,317,686,340 
15 Mtwara Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 84,950,760,250 48,023,606,497 -36,927,153,753 
16 Mwanza Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 149,468,222,896 112,587,316,957 -36,880,905,939 
17 Ruvuma Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 85,288,221,000 50,550,068,300 -34,738,152,700 
18 Shinyanga Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 80,305,568,250 49,534,477,477 -30,771,090,773 
19 Singida Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 91,420,331,146 49,423,853,758 -41,996,477,388 
20 Tabora Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 97,166,972,317 67,653,635,148 -29,513,337,169 
21 Tanga Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 125,741,334,400 71,688,029,621 -54,053,304,779 
22 Kagera Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 104,654,591,105 75,401,813,238 -29,252,777,867 
23 Dar Es Salaam Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 207,578,263,250 164,354,502,233 -43,223,761,017 
24 Rukwa Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 51,513,136,000 29,446,136,141 -22,066,999,859 
25 Songwe Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 58,405,135,500 43,899,660,148 -14,505,475,352 
26 Manyara Matumizi Ruzuku ya Maendeleo 88,550,174,053 50,525,525,500 -38,024,648,553 
Jumla 2,499,902,142,079 1,642,671,806,039 (857,230,336,040) 
Jumla Kuu 2 3,268,975,965,527 2,400,603,575,489 (868,372,390,038) 
Jumla Kuu (1+2) 8,819,148,246,176 7,606,495,440,872 (1,212,652,805,304) 
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Kiambatisho Na. 5: Makadirio ya mapato ya ndani na makusanyo halisi kwa mwaka 2022/23 
Na. Halmashauri Makadirio ya bajeti - A  

(Sh.) 
Mapato halisi - B 
(Sh.)  

Pungufu/Ziada
_C=B-A (Sh.)  

% Tofauti=C/A*100 

1  H/W Arusha  3,093,023,177 5,696,713,484 2,603,690,307 84.18 
2  H/Jiji Arusha  30,872,811,705 32,254,823,259 1,382,011,554 4.48 
3 H/W Babati  2,648,759,000 3,475,741,312 826,982,312 31.22 
4  H/Mji Babati  2,799,523,431 2,965,503,721 165,980,290 5.93 
5  H/W Bagamoyo  4,600,000,000 5,458,309,060 858,309,060 18.66 
6  H/W Bahi  791,250,000 1,702,426,572 911,176,572 115.16 
7  H/W Bariadi  1,968,368,460 1,737,956,310 -230,412,150 -11.71 
8  H/Mji Bariadi  3,256,400,000 3,061,212,595 -195,187,405 -5.99 
9  H/W Biharamulo  3,511,584,000 2,203,830,288 -1,307,753,712 -37.24 
10  H/W Buchosa  4,326,408,260 2,506,101,496 -1,820,306,764 -42.07 
11  H/W Buhigwe  1,070,542 1,161,991 91,449 8.54 
12  H/W Bukoba  2,080,500,000 2,614,346,272 533,846,272 25.66 
13  H/M Bukoba  3,535,551,704 3,349,871,592 -185,680,112 -5.25 
14 H/W Bukombe  2,222,247,498 1,711,334,728 -510,912,770 -22.99 
15 H/W Bumbuli  1,032,920,000 974,140,788 -58,779,212 -5.69 
16  H/W Bunda  1,954,700,000 1,616,743,493 -337,956,507 -17.29 
17  H/Mji Bunda  1,822,025,000 1,841,261,793 19,236,793 1.06 
18  H/W Busega  1,980,882,087 1,761,205,287 -219,676,800 -11.09 
19  H/W Busokelo  1,512,717,721 1,176,240,493 -336,477,228 -22.24 
20  H/W Butiama  1,700,600,000 2,630,556,084 929,956,084 54.68 
21  H/W Chalinze  5,766,915,906 12,902,499,971 7,135,584,065 123.73 
22  H/W Chamwino  1,092,000,000 3,323,334,688 2,231,334,688 204.33 
23 H/W Chato  3,039,621,037 1,677,364,206 -1,362,256,831 -44.82 
24 H/W Chemba  2,028,821,767 1,672,564,151 -356,257,616 -17.56 
25  H/W Chunya  4,774,301,416 4,538,224,315 -236,077,101 -4.94 

26  H/Jiji Dar es Salaam  73,560,119,329 59,688,704,280 -
13,871,415,048 -18.86 

27  H/Jiji Dodoma  55,127,359,997 37,542,225,543 -
17,585,134,454 -31.90 

28  H/W Gairo  1,561,798,798 1,367,105,452 -194,693,346 -12.47 
29  H/W Geita  4,994,047,056 4,733,164,421 -260,882,635 -5.22 
30  Geita H/Mji 13,134,802,296 11,296,295,792 -1,838,506,504 -14.00 
31  H/W Hai  4,769,745,460 3,501,446,412 -1,268,299,048 -26.59 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Halmashauri Makadirio ya bajeti - A  
(Sh.) 

Mapato halisi - B 
(Sh.)  

Pungufu/Ziada
_C=B-A (Sh.)  

% Tofauti=C/A*100 

32  H/W Hanang  3,669,472,000 4,540,086,327 870,614,327 23.73 
33  H/W Handeni  2,605,344,231 2,057,809,165 -547,535,066 -21.02 
34  H/Mji Handeni  1,691,687,242 1,661,357,167 -30,330,075 -1.79 
35  H/Mji Ifakara  4,294,782,006 3,576,815,359 -717,966,647 -16.72 
36  H/W Igunga  3,925,000,000 3,347,604,128 -577,395,872 -14.71 
37  H/W Ikungi  2,411,200,000 2,316,468,189 -94,731,811 -3.93 
38  H/W Ileje  2,309,738,381 2,279,381,014 -30,357,367 -1.31 
39  H/M Ilemela  14,135,186,000 17,094,972,535 2,959,786,535 20.94 
40  H/W Iramba  1,755,302,099 2,696,053,048 940,750,949 53.59 
41  H/W Iringa  3,970,875,130 3,858,482,437 -112,392,693 -2.83 
42  H/M Iringa  3,934,473,613 3,796,142,113 -138,331,499 -3.52 
43  H/W Itigi  1,629,564,000 1,589,132,436 -40,431,564 -2.48 
44  H/W Itilima  930,675,970 1,721,489,372 790,813,402 84.97 
45  H/M Kahama  9,006,675,950 10,216,790,464 1,210,114,514 13.44 
46  H/W Kakonko  498,895,240 1,614,103,645 1,115,208,405 223.54 
47  H/W Kalambo  1,744,000,000 1,843,777,023 99,777,023 5.72 
48  Kaliua H/W  4,918,900,000 5,179,516,232 260,616,232 5.30 
49  H/W Karagwe  4,007,991,737 4,712,748,723 704,756,986 17.58 
50  H/W Karatu  3,446,788,000 4,470,799,260 1,024,011,260 29.71 
51  H/W Kasulu  1,748,923,000 2,996,279,998 1,247,356,998 71.32 
52  H/Mji Kasulu  2,018,895,984 1,975,743,939 -43,152,045 -2.14 
53  H/W Kibaha  4,780,601,296 3,061,768,522 -1,718,832,774 -35.95 
54  H/Mji Kibaha  5,361,984,799 6,509,334,343 1,147,349,544 21.40 
55  H/W Kibiti  1,318,036,270 2,449,859,456 1,131,823,186 85.87 
56  H/W Kibondo  1,987,087,351 1,662,423,434 -324,663,917 -16.34 
57  H/M Kigamboni  10,447,121,200 12,792,215,443 2,345,094,243 22.45 
58  H/W Kigoma  939,950,000 711,353,000 -228,597,000 -24.32 
59 H/M Kigoma/Ujiji  3,196,700,000 2,640,383,007 -556,316,993 -17.40 
60  H/W Kilindi  1,855,949,889 1,454,112,084 -401,837,805 -21.65 
61 H/W Kilolo  4,186,579,058 2,759,336,520 -1,427,242,538 -34.09 
62  H/W Kilosa  5,724,034,520 7,700,896,687 1,976,862,167 34.54 
63  H/W Kilwa  5,801,315,760 6,319,205,454 517,889,694 8.93 
64  H/M Kinondoni  34,182,085,690 56,986,696,991 22,804,611,301 66.72 
65  H/W Kisarawe  2,117,722,976 1,997,124,859 -120,598,117 -5.69 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Halmashauri Makadirio ya bajeti - A  
(Sh.) 

Mapato halisi - B 
(Sh.)  

Pungufu/Ziada
_C=B-A (Sh.)  

% Tofauti=C/A*100 

66  H/W Kishapu  4,086,701,000 3,725,696,103 -361,004,897 -8.83 
67  H/W Kiteto  2,015,660,010 2,459,808,457 444,148,447 22.03 
68  H/W Kondoa  2,925,789,219 2,628,945,576 -296,843,643 -10.15 
69  H/Mji Kondoa  1,456,207,266 1,119,101,395 -337,105,871 -23.15 
70  H/W Kongwa  4,607,340,000 4,284,676,108 -322,663,892 -7.00 
71  H/W Korogwe  3,704,475,536 1,566,343,167 -2,138,132,369 -57.72 
72  H/Mji Korogwe  32,000,000 2,122,990,300 2,090,990,300 6534.34 
73  H/W Kwimba  4,681,066,189 3,439,631,932 -1,241,434,257 -26.52 
74  H/W Kyela  3,511,374,174 3,236,752,732 -274,621,443 -7.82 
75  H/W Kyerwa  4,405,156,599 4,087,480,541 -317,676,058 -7.21 
76  H/M Lindi  2,534,290,179 2,543,747,553 9,457,374 0.37 
77  H/W Liwale  515,404,000 4,520,727,006 4,005,323,006 777.12 
78  H/W Longido  2,949,771,000 2,591,266,968 -358,504,032 -12.15 
79  H/W Ludewa  1,230,912,202 2,316,855,519 1,085,943,317 88.22 
80  H/W Lushoto  1,669,000,000 2,332,641,567 663,641,567 39.76 
81  H/W Madaba  1,144,407,172.12 1,129,266,196.55 -15,140,976 -1.32 
82  H/W Mafia  2,172,848,805 1,807,358,482 -365,490,323 -16.82 
83  H/Mji Mafinga  5,763,939,843 5,763,939,843 0 0.00 
84  H/W Magu  4,231,752,000 3,833,719,338 -398,032,662 -9.41 
85  H/Mji Makambako  3,085,069,776 3,085,069,776 0 0.00 
86  H/W Makete  3,000,320,000 3,810,329,949 810,009,949 27.00 
87  H/W Malinyi  2,523,303 3,152,434 629,131 24.93 
88  H/W Manyoni  1,686,920,000 2,901,394,987 1,214,474,987 71.99 
89  H/W Masasi  3,147,101,054 2,536,556,038.28 -610,545,016 -19.40 
90  H/Mji Masasi  2,019,088,196 1,887,702,106.73 -131,386,089 -6.51 
91  H/W Maswa  4,099,681,948 3,606,315,475 -493,366,473 -12.03 
92  H/W Mbarali  6,927,047,496 6,206,970,927.06 -720,076,569 -10.40 
93  H/Jiji Mbeya  18,266,000,000 17,958,516,137 -307,483,863 -1.68 
94  H/W Mbeya  5,250,661,766 4,542,255,215.26 -708,406,551 -13.49 
95  H/W Mbinga  9,057,372,077 5,399,403,477.19 -3,657,968,600 -40.39 
96  H/Mji Mbinga  2,116,235,000 2,134,982,646 18,747,646 0.89 
97  H/W Mbogwe  3,017,016,000 2,559,975,975 -457,040,025 -15.15 
98  H/W Mbozi  3,764,119,683.62 3,777,037,066.10 12,917,382 0.34 
99  H/W Mbulu  1,531,200,000 2,330,437,335 799,237,335 52.20 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Halmashauri Makadirio ya bajeti - A  
(Sh.) 

Mapato halisi - B 
(Sh.)  

Pungufu/Ziada
_C=B-A (Sh.)  

% Tofauti=C/A*100 

100  H/Mji Mbulu  1,844,346,304 1,822,385,516 -21,960,788 -1.19 
101  H/W Meatu  2,233,704,500 2,928,821,023 695,116,523 31.12 
102  H/W Meru  6,304,928,000 7,330,572,713 1,025,644,713 16.27 
103  H/W Missenyi  4,885,900,000 5,775,273,344 889,373,344 18.20 
104  H/W Misungwi  2,534,879,840 3,040,556,564 505,676,724 19.95 
105  H/W Mkalama  1,800,828,500 1,748,480,063 -52,348,437 -2.91 
106  H/W Mkinga  1,088,600,000 2,155,204,224 1,066,604,224 97.98 
107  H/W Mkuranga  1,671,586,840 10,470,947,001 8,799,360,161 526.41 
108  H/W Mlele  1,416,154,871 1,697,959,934 281,805,063 19.90 
109  H/W Mlimba  4,040,755,050 4,823,717,317 782,962,267 19.38 
110  H/W Momba  1,800,000,000 2,337,126,645 537,126,645 29.84 
111  H/W Monduli  2,585,542,006 2,404,600,904 -180,941,102 -7.00 
112  H/W Morogoro  5,371,782,391 4,936,391,065 -435,391,326 -8.11 
113  H/M Morogoro  12,654,400,000 13,012,123,148 357,723,148 2.83 
114  H/W Moshi  4,101,351,122 3,873,731,909 -227,619,213 -5.55 
115  H/M Moshi  9,880,620,317 5,894,430,979 -3,986,189,338 -40.34 
116  H/W Mpanda  6,274,163,799 9,331,779,473 3,057,615,674 48.73 
117  H/M Mpanda  2,799,515,731 3,742,886,991 943,371,260 33.70 
118  H/W Mpimbwe  1,490,500,000 2,313,793,592 823,293,592 55.24 
119  H/W Mpwapwa  998,763,000 2,027,412,085 1,028,649,085 102.99 
120  H/W Msalala  4,962,740,000 6,379,176,657 1,416,436,657 28.54 
121  H/W Mtama  1,501,423,850 2,290,119,796 788,695,946 52.53 
122  H/W Mtwara  3,056,387,900 4,006,748,343 950,360,443 31.09 
123  H/M Mtwara Mikindani  6,904,563,586 3,904,136,970 -3,000,426,616 -43.46 
124  H/W Mufindi  6,950,461,000 6,759,918,364 -190,542,636 -2.74 
125  H/W Muheza  2,695,000,000 2,699,507,459 4,507,459 0.17 
126 H/W Muleba  6,337,100,000 7,094,903,470 757,803,470 11.96 
127  H/W Musoma  1,208,286,000 1,802,619,335 594,333,335 49.19 
128  H/M Musoma  4,223,138,000 3,275,753,246 -947,384,754 -22.43 
129  H/W Mvomero  3,466,966,528 3,249,064,397.07 -217,902,131 -6.29 
130  H/W Mwanga  2,573,545,286 2,868,709,893 295,164,607 11.47 
131 H/Jiji Mwanza  19,982,884,240 21,324,355,697 1,341,471,457 6.71 
132  H/W Nachingwea  2,172,330,312 5,691,863,509 3,519,533,197 162.02 
133  H/W Namtumbo  1,883,609,348.44 1,388,027,841.59 -495,581,507 -26.31 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Halmashauri Makadirio ya bajeti - A  
(Sh.) 

Mapato halisi - B 
(Sh.)  

Pungufu/Ziada
_C=B-A (Sh.)  

% Tofauti=C/A*100 

134  H/Mji Nanyamba  1,906,512,600 1,697,773,094 -208,739,506 -10.95 
135  H/W Nanyumbu  2,585,820,000 2,777,752,481 191,932,481 7.42 
136  H/W Newala  2,379,730,001 1,196,986,591 -1,182,743,410 -49.70 
137  H/Mji Newala  2,675,619,000 2,186,588,412 -489,030,588 -18.28 
138  H/W Ngara  1,969,802,464 4,432,140,569 2,462,338,105 125.00 
139  H/W Ngorongoro  3,027,200,000 1,937,703,411 -1,089,496,589 -35.99 
140  H/W Njombe  4,144,901,555.10 3,230,700,919.21 -914,200,636 -22.06 
141  Njombe H/Mji 8,275,689,906.62 7,566,374,156.27 -709,315,750 -8.57 
142  H/W Nkasi  3,010,391,707 2,528,044,021 -482,347,686 -16.02 
143  H/W Nsimbo  1,327,189,000 676,242,618 -650,946,382 -49.05 
144  H/W Nyang'hwale  4,438,347,818.01 3,107,867,878.05 -1,330,479,940 -29.98 
145  H/W Nyasa  1,403,059,300 1,331,374,953 -71,684,347 -5.11 
146  Nzega H/W  2,564,100,000 2,056,778,269 -507,321,731 -19.79 
147  H/Mji Nzega  3,383,430,000 2,902,041,080 -481,388,920 -14.23 
148  Pangani H/W  470,194,000 1,767,666,134 1,297,472,134 275.94 
149  H/W Rombo  2,697,678,725 4,270,043,174 1,572,364,449 58.29 
150  H/W Rorya  1,472,970,255 1,388,416,033.54 -84,554,221 -5.74 
151  H/W Ruangwa  3,936,750,868.27 2,862,075,126.50 -1,074,675,742 -27.30 
152  H/W Rufiji  3,930,252,000 5,325,366,355 1,395,114,355 35.50 
153  H/W Rungwe  4,968,466,578.79 2,770,272,472.16 -2,198,194,107 -44.24 
154  Same H/W  2,891,414,434 3,043,172,122 151,757,688 5.25 
155  H/W Sengerema  2,750,000,000 2,154,902,561 -595,097,439 -21.64 
156  H/W Serengeti  2,819,913,196 2,397,191,404 -422,721,792 -14.99 
157  H/W Shinyanga  3,493,976,800 2,763,660,301 -730,316,499 -20.90 
158  H/M Shinyanga  5,717,743,455 5,073,999,559 -643,743,896 -11.26 
159  H/W Siha  2,624,195,000 1,602,501,451 -1,021,693,549 -38.93 
160  H/W Sikonge  2,441,113,998 2,367,188,473 -73,925,525 -3.03 
161  H/W Simanjiro  2,715,950,000 2,603,784,053 -112,165,947 -4.13 
162  H/W Singida  985,496,915 1,551,334,353 565,837,438 57.42 
163  H/M Singida  3,200,015,556 5,016,062,188 1,816,046,632 56.75 
164  H/W Songea  1,383,556,800 2,314,118,285 930,561,485 67.26 
165  H/M Songea  5,218,050,188 5,501,689,204 283,639,016 5.44 
166  H/W Songwe  3,822,116,533 3,429,396,744.73 -392,719,789 -10.27 
167  H/W Sumbawanga  3,027,801,500 3,530,794,024 502,992,524 16.61 
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168  H/M Sumbawanga  2,496,584,000 2,260,780,000 -235,804,000 -9.45 
169  H/M Tabora  5,995,135,606.65 5,343,545,792.51 -651,589,814 -10.87 
170  H/W Tandahimba  5,558,727,900 3,850,286,328 -1,708,441,572 -30.73 
171  H/Jiji Tanga  18,234,000,000 13,780,920,792 -4,453,079,208 -24.42 
172  H/W Tarime  7,935,400,000 9,332,987,098 1,397,587,098 17.61 
173  H/Mji Tarime  2,713,600,000 2,363,211,759 -350,388,241 -12.91 
174  H/M Temeke  36,241,033,137 33,015,504,497 -3,225,528,640 -8.90 
175  H/Mji Tunduma  9,111,279,999 9,279,393,661 168,113,662 1.85 
176  H/W Tunduru  5,112,540,200 4,379,226,833 -733,313,367 -14.34 

177 H/M Ubungo  27,149,902,068 15,217,728,225 -
11,932,173,842 -43.95 

178  H/W Ukerewe  1,817,202,000 3,055,822,145 1,238,620,145 68.16 
179 H/W Ulanga  4,438,798,387 2,948,196,907 -1,490,601,480 -33.58 
180  H/W Urambo  2,786,300,000 2,676,044,847 -110,255,153 -3.96 
181  H/W Ushetu  2,641,325,175 2,219,549,862 -421,775,313 -15.97 
182  H/W Uyui  3,018,379,413 2,857,909,659 -160,469,754 -5.32 
183  H/W Uvinza  14,358,000 1,817,577,000 1,803,219,000 12558.98 
184  H/W Wanging'ombe  6,519,697,590 4,136,357,190 -2,383,340,400 -36.56 

Jumla 911,863,338,485 912,123,865,087 260,526,602 0.03 
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Kiambatisho Na. 6: Mamlaka za serikali za mitaa zilizokusanya mapato ya ndani zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 
Na. Halmashauri Bajeti iliyoidhinishwa_A 

(Sh.) Mapato halisi_B (Sh.) Upungufu/ziada 
_C=B-A (Sh.) % Tofauti=C/A*100 

1  H/W Buhigwe  1,070,542 1,161,991 91,449 8.54 
2  H/W Malinyi  2,523,303 3,152,434 629,131 24.93 
3  H/W Muheza  2,695,000,000 2,699,507,459 4,507,459 0.17 
4  H/M Lindi  2,534,290,179 2,543,747,553 9,457,374 0.37 
5  H/W Mbozi  3,764,119,684 3,777,037,066 12,917,382 0.34 
6  H/Mji Mbinga 2,116,235,000 2,134,982,646 18,747,646 0.89 
7  H/Mji Bunda  1,822,025,000 1,841,261,793 19,236,793 1.06 
8  H/W Kalambo  1,744,000,000 1,843,777,023 99,777,023 5.72 
9  H/W Same  2,891,414,434 3,043,172,122 151,757,688 5.25 
10  H/Mji Babati  2,799,523,431 2,965,503,721 165,980,290 5.93 
11  H/Mji Tunduma  9,111,279,999 9,279,393,661 168,113,662 1.85 
12  H/W Nanyumbu  2,585,820,000 2,777,752,481 191,932,481 7.42 
13  H/W Kaliua  4,918,900,000 5,179,516,232 260,616,232 5.30 
14  H/W Mlele  1,416,154,871 1,697,959,934 281,805,063 19.90 
15  H/M Songea  5,218,050,188 5,501,689,204 283,639,016 5.44 
16  H/W Mwanga  2,573,545,286 2,868,709,893 295,164,607 11.47 
17  H/M Morogoro  12,654,400,000 13,012,123,148 357,723,148 2.83 
18  H/W Kiteto  2,015,660,010 2,459,808,457 444,148,447 22.03 
19  H/W Sumbawanga  3,027,801,500 3,530,794,024 502,992,524 16.61 
20  H/W Misungwi  2,534,879,840 3,040,556,564 505,676,724 19.95 
21  H/W Kilwa  5,801,315,760 6,319,205,454 517,889,694 8.93 
22  H/W Bukoba  2,080,500,000 2,614,346,272 533,846,272 25.66 
23  H/W Momba  1,800,000,000 2,337,126,645 537,126,645 29.84 
24  H/W Singida  985,496,915 1,551,334,353 565,837,438 57.42 
25  H/W Musoma  1,208,286,000 1,802,619,335 594,333,335 49.19 
26  H/W Lushoto  1,669,000,000 2,332,641,567 663,641,567 39.76 
27  H/W Meatu  2,233,704,500 2,928,821,023 695,116,523 31.12 
28  H/W Karagwe  4,007,991,737 4,712,748,723 704,756,986 17.58 
29 H/W Muleba  6,337,100,000 7,094,903,470 757,803,470 11.96 
30  H/W Mlimba  4,040,755,050 4,823,717,317 782,962,267 19.38 
31  H/W Mtama  1,501,423,850 2,290,119,796 788,695,946 52.53 
32  Itilima H/W  930,675,970 1,721,489,372 790,813,402 84.97 
33  H/W Mbulu  1,531,200,000 2,330,437,335 799,237,335 52.20 
34  H/W Makete  3,000,320,000 3,810,329,949 810,009,949 27.00 
35  H/W Mpimbwe  1,490,500,000 2,313,793,592 823,293,592 55.24 
36  H/W Babati  2,648,759,000 3,475,741,312 826,982,312 31.22 
37  H/W Bagamoyo  4,600,000,000 5,458,309,060 858,309,060 18.66 
38  H/W Hanang  3,669,472,000 4,540,086,327 870,614,327 23.73 
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Na. Halmashauri Bajeti iliyoidhinishwa_A 
(Sh.) Mapato halisi_B (Sh.) Upungufu/ziada 

_C=B-A (Sh.) % Tofauti=C/A*100 

39 H/W Missenyi  4,885,900,000 5,775,273,344 889,373,344 18.20 
40  H/W Bahi  791,250,000 1,702,426,572 911,176,572 115.16 
41 H/W Butiama  1,700,600,000 2,630,556,084 929,956,084 54.68 
42  H/W Songea  1,383,556,800 2,314,118,285 930,561,485 67.26 
43  H/W Iramba  1,755,302,099 2,696,053,048 940,750,949 53.59 
44  H/M Mpanda  2,799,515,731 3,742,886,991 943,371,260 33.70 
45  H/W Mtwara  3,056,387,900 4,006,748,343 950,360,443 31.09 
46  H/W Karatu  3,446,788,000 4,470,799,260 1,024,011,260 29.71 
47  H/W Meru  6,304,928,000 7,330,572,713 1,025,644,713 16.27 
48  H/W Mpwapwa  998,763,000 2,027,412,085 1,028,649,085 102.99 
49  H/W Mkinga   1,088,600,000 2,155,204,224 1,066,604,224 97.98 
50  H/W Ludewa  1,230,912,202 2,316,855,519 1,085,943,317 88.22 
51  H/W Kakonko  498,895,240 1,614,103,645 1,115,208,405 223.54 
52 H/W Kibiti  1,318,036,270 2,449,859,456 1,131,823,186 85.87 
53  H/Mji Kibaha  5,361,984,799 6,509,334,343 1,147,349,544 21.40 
54  H/M Kahama  9,006,675,950 10,216,790,464 1,210,114,514 13.44 
55  H/W Manyoni  1,686,920,000 2,901,394,987 1,214,474,987 71.99 
56  H/W Ukerewe  1,817,202,000 3,055,822,145 1,238,620,145 68.16 
57  H/W Kasulu  1,748,923,000 2,996,279,998 1,247,356,998 71.32 
58  H/W Pangani  470,194,000 1,767,666,134 1,297,472,134 275.94 
59  H/Jiji Mwanza  19,982,884,240 21,324,355,697 1,341,471,457 6.71 
60  H/Jiji Arusha  30,872,811,705 32,254,823,259 1,382,011,554 4.48 
61  H/W Rufiji  3,930,252,000 5,325,366,355 1,395,114,355 35.50 
62  H/W Tarime  7,935,400,000 9,332,987,098 1,397,587,098 17.61 
63  H/W Msalala  4,962,740,000 6,379,176,657 1,416,436,657 28.54 
64  H/W Rombo  2,697,678,725 4,270,043,174 1,572,364,449 58.29 
65  H/W Uvinza  14,358,000 1,817,577,000 1,803,219,000 12558.98 
66  H/M Singida  3,200,015,556 5,016,062,188 1,816,046,632 56.75 
67  H/W Kilosa  5,724,034,520 7,700,896,687 1,976,862,167 34.54 
68  H/Mji Korogwe  32,000,000 2,122,990,300 2,090,990,300 6534.34 
69  H/W Chamwino  1,092,000,000 3,323,334,688 2,231,334,688 204.33 
70  H/M Kigamboni  10,447,121,200 12,792,215,443 2,345,094,243 22.45 
71  Ngara H/W  1,969,802,464 4,432,140,569 2,462,338,105 125.00 
72  H/W Arusha  3,093,023,177 5,696,713,484 2,603,690,307 84.18 
73  H/M Ilemela  14,135,186,000 17,094,972,535 2,959,786,535 20.94 
74  H/W Mpanda  6,274,163,799 9,331,779,473 3,057,615,674 48.73 
75  H/W Nachingwea  2,172,330,312 5,691,863,509 3,519,533,197 162.02 
76  H/W Liwale  515,404,000 4,520,727,006 4,005,323,006 777.12 
77  H/W Chalinze  5,766,915,906 12,902,499,971 7,135,584,065 123.73 
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(Sh.) Mapato halisi_B (Sh.) Upungufu/ziada 

_C=B-A (Sh.) % Tofauti=C/A*100 

78  H/W Mkuranga  1,671,586,840 10,470,947,001 8,799,360,161 526.41 
79  H/M Kinondoni  34,182,085,690 56,986,696,991 22,804,611,301 66.72 
Jumla 327,986,323,174 444,127,705,034 116,141,381,860 35.41 
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Kiambatisho Na. 7: Mamlaka za serikali za mitaa zenye makusanyo pungufu ya makadirio ya bajeti 
Na. Mamlaka za Serikali za Mitaa Makadirio ya bajeti 

iliyoidhinishwa  (Sh.) A 
Mapato halisi 
yaliyokusanywa (Sh.) B 

Pungufu/ziada (Sh.)   
C=B-A 

% 
Tofauti=C/A*100 

1  H/Jiji Dodoma  55,127,359,997 37,542,225,543 -17,585,134,454 -31.90 
2  H/Jiji Dar es Salaam  73,560,119,329 59,688,704,280 -13,871,415,048 -18.86 
3  H/M Ubungo  27,149,902,068 15,217,728,225 -11,932,173,842 -43.95 
4  H/Jiji Tanga  18,234,000,000 13,780,920,792 -4,453,079,208 -24.42 
5  H/M Moshi  9,880,620,317 5,894,430,979 -3,986,189,338 -40.34 
6  H/W Mbinga  9,057,372,077 5,399,403,477 -3,657,968,600 -40.39 
7  H/M Temeke  36,241,033,137 33,015,504,497 -3,225,528,640 -8.90 
8 H/M Mtwara Mikindani  6,904,563,586 3,904,136,970 -3,000,426,616 -43.46 
9  H/W Wanging'ombe  6,519,697,590 4,136,357,190 -2,383,340,400 -36.56 
10  H/W Rungwe  4,968,466,579 2,770,272,472 -2,198,194,107 -44.24 
11  H/W Korogwe  3,704,475,536 1,566,343,167 -2,138,132,369 -57.72 
12  H/Mji Geita  13,134,802,296 11,296,295,792 -1,838,506,504 -14.00 
13  H/W Buchosa  4,326,408,260 2,506,101,496 -1,820,306,764 -42.07 
14  H/W Kibaha  4,780,601,296 3,061,768,522 -1,718,832,774 -35.95 
15  H/W Tandahimba  5,558,727,900 3,850,286,328 -1,708,441,572 -30.73 
16  H/W Ulanga  4,438,798,387 2,948,196,907 -1,490,601,480 -33.58 
17  H/W Kilolo  4,186,579,058 2,759,336,520 -1,427,242,538 -34.09 
18  H/W Chato  3,039,621,037 1,677,364,206 -1,362,256,831 -44.82 
19  H/W Nyang'hwale  4,438,347,818 3,107,867,878 -1,330,479,940 -29.98 
20  H/W Biharamulo  3,511,584,000 2,203,830,288 -1,307,753,712 -37.24 
21  H/W Hai  4,769,745,460 3,501,446,412 -1,268,299,048 -26.59 
22  H/W Kwimba  4,681,066,189 3,439,631,932 -1,241,434,257 -26.52 
23  H/W Newala  2,379,730,001 1,196,986,591 -1,182,743,410 -49.70 
24  H/W Ngorongoro  3,027,200,000 1,937,703,411 -1,089,496,589 -35.99 
25  H/W Ruangwa  3,936,750,868 2,862,075,127 -1,074,675,742 -27.30 
26  H/W Siha  2,624,195,000 1,602,501,451 -1,021,693,549 -38.93 
27  H/M Musoma  4,223,138,000 3,275,753,246 -947,384,754 -22.43 
28  H/W Njombe  4,144,901,555 3,230,700,919 -914,200,636 -22.06 
29  H/W Tunduru  5,112,540,200 4,379,226,833 -733,313,367 -14.34 
30  H/W Shinyanga  3,493,976,800 2,763,660,301 -730,316,499 -20.90 
31  H/W Mbarali  6,927,047,496 6,206,970,927 -720,076,569 -10.40 
32  H/Mji Ifakara  4,294,782,006 3,576,815,359 -717,966,647 -16.72 
33  H/Mji Njombe  8,275,689,907 7,566,374,156 -709,315,750 -8.57 
34  H/W Mbeya  5,250,661,766 4,542,255,215 -708,406,551 -13.49 
35  H/M Tabora  5,995,135,607 5,343,545,793 -651,589,814 -10.87 
36  H/W Nsimbo  1,327,189,000 676,242,618 -650,946,382 -49.05 
37  H/M Shinyanga  5,717,743,455 5,073,999,559 -643,743,896 -11.26 
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38  H/W Masasi  3,147,101,054 2,536,556,038 -610,545,016 -19.40 
39  H/W Sengerema  2,750,000,000 2,154,902,561 -595,097,439 -21.64 
40  H/W Igunga  3,925,000,000 3,347,604,128 -577,395,872 -14.71 
41  H/M Kigoma/Ujiji  3,196,700,000 2,640,383,007 -556,316,993 -17.40 
42  H/W Handeni  2,605,344,231 2,057,809,165 -547,535,066 -21.02 
43  H/W Bukombe  2,222,247,498 1,711,334,728 -510,912,770 -22.99 
44  H/W Nzega  2,564,100,000 2,056,778,269 -507,321,731 -19.79 
45  H/W Namtumbo  1,883,609,348 1,388,027,842 -495,581,507 -26.31 
46  H/W Maswa  4,099,681,948 3,606,315,475 -493,366,473 -12.03 
47  H/Mji Newala  2,675,619,000 2,186,588,412 -489,030,588 -18.28 
48  H/W Nkasi  3,010,391,707 2,528,044,021 -482,347,686 -16.02 
49  H/Mji Nzega  3,383,430,000 2,902,041,080 -481,388,920 -14.23 
50  H/W Mbogwe  3,017,016,000 2,559,975,975 -457,040,025 -15.15 
51  H/W Morogoro  5,371,782,391 4,936,391,065 -435,391,326 -8.11 
52  H/W Serengeti  2,819,913,196 2,397,191,404 -422,721,792 -14.99 
53  H/W Ushetu  2,641,325,175 2,219,549,862 -421,775,313 -15.97 
54  H/W Kilindi  1,855,949,889 1,454,112,084 -401,837,805 -21.65 
55  H/W Magu  4,231,752,000 3,833,719,338 -398,032,662 -9.41 
56  H/W Songwe  3,822,116,533 3,429,396,745 -392,719,789 -10.27 
57  H/W Mafia  2,172,848,805 1,807,358,482 -365,490,323 -16.82 
58  H/W Kishapu  4,086,701,000 3,725,696,103 -361,004,897 -8.83 
59  H/W Longido  2,949,771,000 2,591,266,968 -358,504,032 -12.15 
60  H/W Chemba  2,028,821,767 1,672,564,151 -356,257,616 -17.56 
61  H/Mji Tarime  2,713,600,000 2,363,211,759 -350,388,241 -12.91 
62  H/W Bunda  1,954,700,000 1,616,743,493 -337,956,507 -17.29 
63  H/Mji Kondoa  1,456,207,266 1,119,101,395 -337,105,871 -23.15 
64  H/W Busokelo  1,512,717,721 1,176,240,493 -336,477,228 -22.24 
65  H/W Kibondo  1,987,087,351 1,662,423,434 -324,663,917 -16.34 
66  H/W Kongwa  4,607,340,000 4,284,676,108 -322,663,892 -7.00 
67  H/W Kyerwa  4,405,156,599 4,087,480,541 -317,676,058 -7.21 
68  H/Jiji Mbeya  18,266,000,000 17,958,516,137 -307,483,863 -1.68 
69  H/W Kondoa  2,925,789,219 2,628,945,576 -296,843,643 -10.15 
70  H/W Kyela  3,511,374,174 3,236,752,732 -274,621,443 -7.82 
71  H/W Geita  4,994,047,056 4,733,164,421 -260,882,635 -5.22 
72  H/W Chunya  4,774,301,416 4,538,224,315 -236,077,101 -4.94 
73  H/M Sumbawanga  2,496,584,000 2,260,780,000 -235,804,000 -9.45 
74  H/W Bariadi  1,968,368,460 1,737,956,310 -230,412,150 -11.71 
75  H/W Kigoma  939,950,000 711,353,000 -228,597,000 -24.32 
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76  H/W Moshi  4,101,351,122 3,873,731,909 -227,619,213 -5.55 
77  H/W Busega  1,980,882,087 1,761,205,287 -219,676,800 -11.09 
78  H/W Mvomero  3,466,966,528 3,249,064,397 -217,902,131 -6.29 
79  H/Mji Nanyamba  1,906,512,600 1,697,773,094 -208,739,506 -10.95 
80  H/Mji Bariadi  3,256,400,000 3,061,212,595 -195,187,405 -5.99 
81  H/W Gairo  1,561,798,798 1,367,105,452 -194,693,346 -12.47 
82  H/W Mufindi  6,950,461,000 6,759,918,364 -190,542,636 -2.74 
83  H/M Bukoba  3,535,551,704 3,349,871,592 -185,680,112 -5.25 
84  H/W Monduli  2,585,542,006 2,404,600,904 -180,941,102 -7.00 
85 H/W Uyui  3,018,379,413 2,857,909,659 -160,469,754 -5.32 
86  H/M Iringa  3,934,473,613 3,796,142,113 -138,331,499 -3.52 
87  H/Mji Masasi  2,019,088,196 1,887,702,107 -131,386,089 -6.51 
88  H/W Kisarawe  2,117,722,976 1,997,124,859 -120,598,117 -5.69 
89  H/W Iringa  3,970,875,130 3,858,482,437 -112,392,693 -2.83 
90  H/W Simanjiro  2,715,950,000 2,603,784,053 -112,165,947 -4.13 
91  H/W Urambo  2,786,300,000 2,676,044,847 -110,255,153 -3.96 
92  H/W Ikungi  2,411,200,000 2,316,468,189 -94,731,811 -3.93 
93  H/W Rorya  1,472,970,255 1,388,416,034 -84,554,221 -5.74 
94  H/W Sikonge  2,441,113,998 2,367,188,473 -73,925,525 -3.03 
95  H/W Nyasa  1,403,059,300 1,331,374,953 -71,684,347 -5.11 
96  H/W Bumbuli  1,032,920,000 974,140,788 -58,779,212 -5.69 
97  H/W Mkalama  1,800,828,500 1,748,480,063 -52,348,437 -2.91 
98  H/Mji Kasulu  2,018,895,984 1,975,743,939 -43,152,045 -2.14 
99  H/W Itigi  1,629,564,000 1,589,132,436 -40,431,564 -2.48 
100  H/W Ileje  2,309,738,381 2,279,381,014 -30,357,367 -1.31 
101  H/Mji Handeni  1,691,687,242 1,661,357,167 -30,330,075 -1.79 
102  H/Mji Mbulu  1,844,346,304 1,822,385,516 -21,960,788 -1.19 
103  H/W Madaba  1,144,407,172 1,129,266,197 -15,140,976 -1.32 
Jumla 575,028,005,692 459,147,150,434 -115,880,855,257 -20.15 

  



 

 

281 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Kiambatisho Na. 8: Ruzuku za matumizi ya kawaida zilizotolewa ikilinganishwa na makadirio ya bajeti 
iliyoidhinishwa 

Na.  A: OR-TAMISEMI   Bajeti Iliyoidhinishwa (Sh.)   
A 

  Kiasi kilichotolewa (Sh.)     B  Pungufu/Ziada (Sh.)       
C=B-A 

1 OR TAMISEMI na Taasisi zake 80,248,321,915 75,616,495,821 -4,631,826,094 
2  Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)  14,984,495,000 13,337,604,303 -1,646,890,697 

Jumla Ndogo 95,232,816,915 88,954,100,124 (6,278,716,791) 
 B: Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri zake Bajeti Iliyoidhinishwa (Sh.) A   Kiasi kilichotolewa (Sh.) B   Pungufu/Ziada (Sh.) C=B-

A  
1 Katavi 72,980,607,500 72,895,589,841 -85,017,659 
2 Simiyu 145,969,662,118 142,407,015,124 -3,562,646,994 
3  Njombe 149,647,982,431 137,670,193,165 -11,977,789,266 
4 Geita 207,133,308,600 188,175,195,422 -18,958,113,178 
5 Arusha 248,082,391,274 244,834,464,164 -3,247,927,110 
6 Pwani 236,841,245,794 226,226,591,159 -10,614,654,635 
7 Dodoma 248,806,187,592 220,764,347,075 -28,041,840,517 
8 Iringa 172,079,889,575 160,808,549,310 -11,271,340,265 
9 Kigoma 161,744,428,000 152,977,254,873 -8,767,173,127 
10 Kilimanjaro 264,707,593,221 234,586,725,108 -30,120,868,113 
11 Lindi 126,221,132,500 111,878,790,346 -14,342,342,154 
12 Mara 225,078,723,000 211,804,010,751 -13,274,712,249 
13 Mbeya 262,405,038,400 267,035,201,254 4,630,162,854 
14 Morogoro 307,566,610,000 284,788,748,960 -22,777,861,040 
15 Mtwara 173,259,444,000 157,560,873,065 -15,698,570,935 
16 Mwanza 340,144,665,700 330,927,931,628 -9,216,734,072 
17 Ruvuma 183,155,073,661 180,936,741,953 -2,218,331,708 
18 Shinyanga 158,658,665,000 149,840,751,587 -8,817,913,413 
19 Singida 156,846,452,729 139,514,887,066 -17,331,565,663 
20 Tabora 207,269,882,292 199,257,976,058 -8,011,906,234 
21 Tanga 280,585,443,200 265,175,178,047 -15,410,265,153 
22 Kagera 258,359,833,000 233,073,916,280 -25,285,916,720 
23 Dar Es Salaam 469,157,115,318 411,519,470,376 -57,637,644,942 
24 Rukwa 105,649,044,029 101,164,956,808 -4,484,087,221 
25 Songwe 118,614,198,800 121,222,826,954 2,608,628,154 
26 Manyara 173,974,846,000 169,889,578,885 -4,085,267,115 

 Jumla Ndogo 5,454,939,463,734 5,116,937,765,259 (338,001,698,475) 
 Jumla Kuu  5,550,172,280,649 5,205,891,865,383 (344,280,415,266) 
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Kiambatisho Na. 9: Ruzuku za maendeleo zilizotolewa ikilinganishwa na makadirio ya bajeti iliyoidhinishwa 
Na.  A: OR TAMISEMI Bajeti Iliyoidhinishwa (Sh.) A Kiasi Kilichotolewa (Sh.) B  Pungufu/Ziada (Sh.) C=B-A  
1 OR TAMISEMI na Taasisi zake 769,035,363,448 757,931,769,450 -11,103,593,998 
2  Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)  38,460,000 0 -38,460,000 

Jumla Ndogo  769,073,823,448 757,931,769,450 (11,142,053,998) 
B: Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri zake Bajeti Iliyoidhinishwa (Sh.) A     Kiasi Kilichotolewa (Sh.) B    Pungufu/Ziada (Sh.) C=B-A  
1 Katavi 48,787,691,163 32,453,668,072 -16,334,023,091 
2 Simiyu 74,675,641,292 43,845,564,638 -30,830,076,654 
3 Njombe 64,289,710,000 37,750,737,771 -26,538,972,229 
4 Geita 91,056,864,712 72,991,096,232 -18,065,768,480 
5 Arusha 115,565,869,024 85,191,179,045 -30,374,689,979 
6 Pwani 104,260,763,393 81,410,089,275 -22,850,674,118 
7 Dodoma 136,120,787,220 69,683,003,432 -66,437,783,788 
8 Iringa 65,788,345,003 43,706,532,193 -22,081,812,810 
9 Kigoma 104,091,347,268 59,054,844,673 -45,036,502,595 
10 Kilimanjaro 86,263,960,450 58,465,040,056 -27,798,920,394 
11 Lindi 66,549,682,500 36,709,792,940 -29,839,889,560 
12 Mara 106,187,376,139 68,308,168,602 -37,879,207,537 
13 Mbeya 91,068,542,863 59,178,299,547 -31,890,243,316 
14 Morogoro 120,152,850,885 80,835,164,545 -39,317,686,340 
15 Mtwara 84,950,760,250 48,023,606,497 -36,927,153,753 
16 Mwanza 149,468,222,896 112,587,316,957 -36,880,905,939 
17 Ruvuma 85,288,221,000 50,550,068,300 -34,738,152,700 
18 Shinyanga 80,305,568,250 49,534,477,477 -30,771,090,773 
19 Singida 91,420,331,146 49,423,853,758 -41,996,477,388 
20 Tabora 97,166,972,317 67,653,635,148 -29,513,337,169 
21 Tanga 125,741,334,400 71,688,029,621 -54,053,304,779 
22 Kagera 104,654,591,105 75,401,813,238 -29,252,777,867 
23 Dar es Salaam 207,578,263,250 164,354,502,233 -43,223,761,017 
24 Rukwa 51,513,136,000 29,446,136,141 -22,066,999,859 
25 Songwe 58,405,135,500 43,899,660,148 -14,505,475,352 
26 Manyara 88,550,174,053 50,525,525,500 -38,024,648,553 
 Jumla Ndogo  2,499,902,142,079 1,642,671,806,039 (857,230,336,040) 
Jumla Kuu  3,268,975,965,527 2,400,603,575,489 (868,372,390,038) 
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Kiambatisho Na. 10: Mapato ya ndani mbayo hayakutengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo na uendeshaji 
wa shughuli za vijiji/Mitaa 

A: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa akwa ajili ya 
miradi ya maendeleo 

A: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa akwa ajili ya miradi ya 
maendeleo 

Na. Mamlaka ya serikali za mitaa Kiasi (Sh.)  Na. Mamlaka ya serikali 
za mitaa Kiasi (Sh.)  

1 H/W Arusha  244,923,268 56 H/W Kondoa  21,510,100 
2 H/W MonduliC   201,953,593 57 H/W Ludewa 358,281,850 
3 H/W Ngorongoro   202,836,126 58 H/W Makete  356,864,089 
4 H/M Moshi 60,900,054 59 H/W Meatu  65,532,174 
5 H/W Same 29,802,558 60 H/W Nyasa  131,492,517 
6 H/W Kiteto 201,303,967 61 H/W Uvinza 626,130,992 
7 H/W Butiama  246,165,944 62 H/W Busokelo  170,076,973 
8 H/M Musoma 346,710,199 63 H/W Madaba  225,602,538 
9 H/W Tarime 81,641,983 64 H/W Mbozi  256,291,129 
10 H/W Kwimba 51,642,389 65 H/W Namtumbo 326,309,557 
11 H/W Misungwi 139,668,181 66 H/W Rungwe  316,251,785 
12 H/Jiji Mwanza  692,587,949 67 H/Mji Tunduma  711,076,435 
13 H/W Sengerema  47,752,934 68 H/W Handeni  103,347,658 
14 H/W Kalambo  210,286,826 69 H/W Kakonko 28,199,741 
15 H/W Nkasi 225,241,998 70 H/W Mafinga  293,315,058 
16 H/W Sumbawanga  274,255,734 71 H/W Muleba  338,425,653 
17 H/M Sumbawanga 357,699,215 72 H/W Buhigwe  485,151,474 
18 H/W UshetuC 238,690,395 73 H/W Chemba  56,899,503 
19 H/W Bariadi  81,518,021 74 H/W Mbinga  409,396,698 
20 H/Mji Bariadi  383,000,000 75 H/W Busega  612,348,011 
21 H/W Mwanza 251,007,422 76 H/W Rorya 221,752,760 
22 H/W Ikungi 344,191,195 77 H/W Serengeti 109,987,193 
23 H/M Singida 598,064,167 78 H/Mji Kasulu  153,675,419 
24 H/W Ileje  191,795,411 79 H/M Iringa 57,740,475 
25 H/W Momba  61,898,138 80 H/Mji Handeni 108,513,626 
26 H/W Sikonge 236,060,938 Jumla 17,600,347,233 
27 H/W Korogwe  521,369,483 B: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa kwa ajili ya TARURA 

28 H/Mji Korogwe 189,159,710 Na. Mamlaka za Serikali 
za Mtaa Kiasi (Sh.)  
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A: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa akwa ajili ya 
miradi ya maendeleo 

A: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa akwa ajili ya miradi ya 
maendeleo 

Na. Mamlaka ya serikali za mitaa Kiasi (Sh.)  Na. Mamlaka ya serikali 
za mitaa Kiasi (Sh.)  

29 H/Mji Muheza 38,504,956 1 H/Jiji Tanga  444,719,103 
30 H/W Pangani 26,228,893 2 H/Jiji Mbeya  872,496,776 
31 H/W Biharamulo 161,684,300 Jumla 1,317,215,879 

32 H/W Bumbuli  48,458,723 
C: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa kwa ajili ya uendeshaji wa 
shughuli za vijiji/mitaa 

33 H/W Bunda  288,051,115 Na. Mamlaka za serikali 
za mitaa Kiasi (Sh.) 

34 H/W Iringa 134,435,794 1 H/Mji Mbinga  47,200,000 
35 H/W Itigi  150,392,809 2 H/W Momba   57, 600,000  
36 H/M Kigoma Ujiji 230,961,844 3 H/W Korogwe  78,200,000 
37 H/W Kilindi  212,547,128 4 H/W Mkinga 68,000,000 
38 H/W Mvomero 66,136,463 5 H/W Kilindi  81,600,000 
39 H/W Longido  131,225,674 6 H/Mji Nanyamba 75,200,000 
40 H/W Mkuranga 547,514,166 7 H/W Nyasa  33,600,000 
41 H/Mji Nanyamba  102,418,906 8 H/W Mbozi  34,926,023 
42 H/W Nzega  259,833,041 9 H/W Namtumbo  56,800,000 
43 H/W Shinyanga 95,529,629 10 H/M Songea 76,000,000 
44 H/W Simanjiro  199,691,759 Jumla 551,526,023 

45 H/W Singida 166,737,230 D: Mapato ya ndani ambayo hayakutengwa kwa shughuli za kilimo, 
ufugaji na uvuvi 

46 H/M Tabora  239,085,915 Na. Mamlaka za serikali 
za mitaa Kiasi (Sh.)  

47 H/W Tunduru 188,910,773 1 H/W Biharamulo 124,026,253 
48 H/W Urambo  65,364,709 2 H/W Sikonge  165,336,548 
49 H/W Uyui 127,536,751 3 H/W Chamwino 126,375,000 
50 H/W Bahi  223,747,663 4 H/W Nzega  171,473,906 
51 H/M Bukoba  88,078,739 5 H/W Shinyanga 43,238,951 
52 H/Mji Bunda  89,136,500 6 H/W Nyasa  28,377,840 
53 H/W Itilima  204,081,208 7 H/W Namtumbo  108,013,840 
54 H/W Karagwe  82,026,598 Jumla 766,842,338 
55 H/W Kasulu 175,724,741 Jumla kuu (A+B+C+D) 20,235,931,473 
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Kiambatisho Na. 11: Fedha za miradi zilizochepushwa kutumika kwenye miradi mingine pamoja na shughuli za 
kawaida ambazo hazikukusudiwa  

Na. Mamlaka za 
serikali za 
mitaa 

Upungufu uliobainika  Kiasi (Sh.)  

1 H/M Shinyanga Halmashauri ilielekeza jumla ya kiasi cha shilingi 1,000,000,000 iliyopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la utawala kufadhili ujenzi wa soko kuu, soko la Ibinzamata na soko la Ngokolo bila idhini kutoka 
Wizara ya Fedha na PO-RALG. 1,000,000,000 

2 H/M Singida  Katika mwaka uliofanyiwa ukaguzi, tulibaini kwamba kiasi cha shilingi 326,999,403 ambazo zilipaswa 
kutumika kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo zilitumika kugharamia matumizi ya kawaida. 326,999,403 

3 H/M Musoma   Mapitio yetu ya vocha za malipo pamoja na nyaraka za ushahidi zilionesha kuwa Halmashauri ililipa 
jumla ya kiasi cha shilingi 112,779,623.83 kutoka akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri ambapo 
kulikuwa hakuna makadirio ya bajeti kwa shughuli hizo wakati wa mwaka wa fedha 2022/23. Pia, 
tuliangalia kwamba Halmashauri ilikuwa imepanga kiasi cha shilingi 14,000,000 kutoka kwa fedha za 
Maendeleo (mapato ya ndani) kwa ajili ya uendeshaji wa Mradi wa Kufyatua Matofali wa Halmashauri 
ambapo kiasi cha shilingi 4,000,000 zilikadiriwa kwa ununuzi wa Kichanja cha matofali ya urefu wa inchi 
5 na kiasi cha shilingi 10,000,000 kwa ununuzi wa simenti. Hata hivyo, nilibaini kuwa jumla ya kiasi cha 
shilingi 33,815,200 ilikuwa imekwisha tumika kutoka akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri kwa ajili ya 
uendeshaji wa mradi huo, hivyo kusababisha matumizi ya ziada kwa kiasi cha shilingi 19,815,200. 132,594,823 

4 H/W Igunga   Halmashauri ilifanya malipo yanayofikia kiasi cha shilingi 100,168,121 kwa ajili ya kulipa madeni ya 
michango ya pensheni na mafuta kwa kutumia fedha zilizohamishiwa kwenye akaunti ya maendeleo kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 100,168,121 

5 H/W Monduli Uongozi wa Halmashauri ulihamisha kiasi cha shilingi 83,264,400 kutoka kwenye fedha zilizotengwa kwa 
miradi ya mapato ya ndani ili kufadhili matumizi ya kawaida. 83,264,400 

6 H/W Muheza Kiasi cha shilingi 850,087,839 zilihamishiwa kutoka akaunti ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kufadhili 
matumizi ya maendeleo, kiasi cha shilingi 24,228,240 zilitumika kufanikisha shughuli za kawaida. 78,620,320 

7 H/W Pangani Kiasi cha shilingi 412,687,624 zilihamishiwa kutoka akaunti ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, lakini 
kiasi cha shilingi 354,474,128.46 pekee zilitumika kutekeleza shughuli za maendeleo na kiasi cha shilingi 
58,213,495.54, ingawa zilihamishiwa kutoka akaunti ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kwenda kwenye 
akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri, zilitumika kwa shughuli za kawaida. 58,213,495 

8 H/W 
Sengerema 

Uchunguzi wetu ulibaini kuwa jumla ya kiasi cha shilingi 105,174,906 zilizokuwa zimekusudiwa kwa 
Programu ya WASH zilihamishiwa na kutumika kwa shughuli nyingine za halmashauri. 105,174,906  
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Na. Mamlaka za 
serikali za 
mitaa 

Upungufu uliobainika  Kiasi (Sh.)  

9 H/W Mufindi   Fedha zenye thamani ya kiasi cha shilingi 29,386,000 za maendeleo zilielekezwa na kutumika kwenye 
shughuli zingine badala ya zile zilizopangwa. 29,386,000 

10 H/W Buchosa   Nilibaini kuwa fedha za miradi zilibadilishwa ili kutekeleza miradi mingine yenye thamani ya TZS 
25,611,500. 25,611,500 

11 H/Mji Babati  Kwenye bajeti ya Maendeleo na malipo ya Akaunti ya Mapato ya Maendeleo ya mapato, nilibaini kiasi 
cha shilingi 6,114,100 iliyotengwa kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo kama sehemu ya 
mchango wa 40% iliyotumika kwa matumizi ya kawaida. 6,114,100 

12 H/W 
Biharamulo  

Jumla ya kiasi cha shilingi 33,820,113, ambayo awali iliidhinishwa kwa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo, ilielekezwa kugharamia matumizi ya kawaida ndani ya akaunti ya maendeleo ya vyanzo 
vyenyewe 33,820,113 

13 H/W Kaliua  Nilifanya ukaguzi wa bajeti ya Maendeleo na malipo ya Akaunti ya Maendeleo kutoka vyanzo vya ndani, 
na kubaini kiasi cha shilingi 14,559,000 iliyotengwa kwa ajili ya kufadhili miradi ya maendeleo kama 
sehemu ya michango ya 40% iliyotumiwa kwa matumizi ya kawaida. 26,390,000 

14 H/W Kilindi  Ukaguzi wa Bajeti ya Maendeleo dhidi ya malipo ya Akaunti ya Maendeleo kutoka vyanzo vya ndani 
nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 636,936,639 zilitumika kufidia matumizi mbalimbali ya kawaida. 636,936,639 

15 H/Jiji Tanga  During the year under review the Council used TZS 1,078,989,082 out of own source projects allocated 
funds to finance recurrent expenditures 1,078,989,082 

16 H/W Kondoa Halmashauri ilitumia kiasi cha shilingi 1,078,989,082 kutoka kwenye fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
miradi ya ndani kufadhili matumizi ya kawaida. 6,880,000 

17 H/W Manyoni Ukaguzi wa utekelezaji wa bajeti katika Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni nilibaini kuwa, Halmashauri 
ilipanga kutumia 40% ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya shughuli za maendeleo. Badala yake, katika 
kipindi cha ukaguzi, Halmashauri ilichukua kiasi cha shilingi 97,771,680 ambazo zilipaswa kutumika kwa 
miradi mbalimbali ya maendeleo kufadhili matumizi ya kawaida. 97,771,680 

18 H/W Nyasa  Jumla ya kiasi cha shilingi 3,222,156,987 ilitumika kikamilifu kwa ujenzi wa jengo la ofisi na baki ya 
shilingi 515,201,467 ilipotoshwa na kutumiwa na Halmashauri kwa shughuli zisizohusiana bila idhini 
kutoka mamlaka husika. Vilevile, fedha zilizopotoshwa bado hazijarudishwa kwa mradi husika wa ujenzi 
wa jengo la ofisi. 515,201,467 

19 H/W Iramba  Ukaguzi wa stakabadhi za malipo na nyaraka nyingine za usaidizi nilibaini kuwa Menejimenti ya 
Halmashauri ilitumia kiasi cha shilingi 27,020,000 kwa shughuli za kawaida 27,020,000 

20 H/W Mkalama Kiasi cha shilingi 54,228,100 ambazo zilipaswa kutumika kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo 
zilitumika kugharamia matumizi ya kawaida ambayo hayakuwa yamepangwa. 54,228,100 
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Na. Mamlaka za 
serikali za 
mitaa 

Upungufu uliobainika  Kiasi (Sh.)  

21 H/W Chemba  Katika ukaguzi wetu wa matumizi ya pesa za ukusanyaji wa vyanzo vya ndani zilizohamishiwa kwa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, tulibaini kuwa Halmashauri ililipa kiasi cha shilingi 32,513,000 kwa 
shughuli zingine. Kama matokeo, miradi ya maendeleo iliyopangwa kufadhiliwa na fedha za vyanzo vya 
ndani kwa ajili ya shughuli zisizopangwa za kawaida. 32,513,000 

22 H/ Lindi  Kiasi cha shilingi 24,325,834 zilitumika kweye Halmashauri kulipia matumizi ya kawaida badala ya 
kutumika kwa maendeleo ya miundombinu ya Halmashauri na ununuzi wa samani. 24,325,834 

23 H/W Kibondo  Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo ilielekeza kiasi cha shilingi 139,281,686 kutekeleza shughuli ambazo 
hazikuwa zimekusudiwa. 139,281,686 

24 H/W Rorya  Halmashauri ililipa jumla ya kiasi cha shilingi 47,994,980 kutoka akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri 
kutekeleza shughuli za kawaida ambazo hazikuwa na makadirio ya bajeti kwa shughuli hizo wakati wa 
mwaka wa fedha wa 2022/23. 47,994,980 

25 H/W Serengeti  Kiasi cha shilingi 12,197,650 kati ya kiasi hicho kilipotoshwa na kutumika kujenga majengo mengine 
(jeneza na nyumba ya wafanyakazi 2 kwa 1) ambazo fedha zake zilipokelewa katika mwaka uliopita na 
kutumika. 12,197,650 

26 H/Jiji Mwanza Ukaguzi wa miradi, mikataba, na ziara za eneo iliyofanyika tarehe 26 Septemba 2023 nilibaini kuwa 
fedha zilizotengwa kwa ujenzi wa stendi ya Nyegezi ilikuwa kiasi cha shilingi 14,909,255,000 lakini 
Halmashauri ilikuwa imefanya malipo ya kiasi cha shilingi 17,955,820,09, ikionyesha kuwa malipo kwa 
hati zenye thamani ya shilingi 3,046,565,098 yalilipwa kutumia fedha zilizotengwa kwa ujenzi wa Soko 
Kuu. 3,046,565,098 

Jumla 7,726,262,397 
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Kiambatisho 12: Jumla ya makusanyo ya mamlaka za serikali za mitaa 
Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) 
1 H/W Arusha          3,696,713,484  94 H/W Mbeya          4,289,350,211  
2 H/Jiji Arusha        28,254,823,259  95 H/W Mbinga           4,846,887,405  
3 H/W Babati          3,475,741,312  96 H/Mji Mbinga          2,134,982,646  
4 H/Mji Babati          2,965,503,721  97 H/W Mbogwe          2,559,975,975  
5 H/W Bagamoyo          5,458,309,060  98 H/W Mbozi          3,833,188,017  
6 H/W Bahi          1,702,426,572  99 H/W Mbulu          2,330,437,335  
7 H/W Bariadi          1,737,956,310  100 H/Mji Mbulu          1,822,385,516  
8 H/Mji Bariadi          3,061,212,595  101 H/W Meatu          2,928,821,023  
9 H/W Biharamulo          2,203,830,288  102 H/W Meru          7,330,572,713  
10 H/W Buchosa          2,506,101,496  103 H/W Missenyi          5,775,273,344  
11 H/W Buhigwe          1,161,991,000  104 H/W Misungwi          3,040,556,564  
12 H/W Bukoba          2,614,346,272  105 H/W Mkalama          1,748,480,063  
13 H/M Bukoba          3,349,871,592  106 H/W Mkinga          2,155,204,224  
14 H/W Bukombe          2,522,489,830  107 H/W Mkuranga        10,470,947,001  
15 H/W Bumbuli             974,140,788  108 H/W Mlele          1,697,959,934  
16 H/W Bunda          1,616,743,493  109 H/W Mlimba          4,823,717,317  
17 H/Mji Bunda          1,841,261,793  110 H/W Momba          2,337,126,645  
18 H/W Busega          1,995,386,997  111 H/W Monduli          2,404,600,904  
19 H/W Busokelo          1,735,922,445  112 H/W Morogoro           6,225,675,290  
20 H/W Butiama          2,630,556,084  113 H/M Morogoro        13,012,123,148  
21 H/W Chalinze        11,902,499,971  114 H/W Moshi          3,873,731,909  
22 H/W Chamwino          3,323,334,688  115 H/M Moshi          5,894,430,979  
23 H/W Chato          4,083,953,179  116 H/W Mpanda          9,331,779,473  
24 H/W Chemba          1,647,640,094  117 H/M Mpanda          3,742,886,991  
25 H/W Chunya          5,998,328,458  118 H/W Mpimbwe          2,313,793,592  
26 Dar es Salaam        65,000,000,000  119 H/W Mpwapwa          2,027,412,085  
27 H/Jiji Dodoma        35,542,225,543  120 H/W Msalala          6,379,176,657  
28 H/W Gairo          1,741,851,948  121 H/W Mtama          2,290,119,796  
29 H/W Geita          4,242,061,513  122 H/W Mtwara          4,006,748,343  
30 H/Mji Geita          9,296,295,792  123 Mikindani Mtwara          3,904,136,970  
31 H/W Hai          3,501,446,412  124 H/W Mufindi          6,759,918,364  
32 H/W Hanang          4,540,086,327  125 H/W Muheza          2,699,507,459  
33 H/W Handeni          2,057,809,165  126 H/W Muleba          7,094,903,470  
34 H/Mji Handeni          1,967,668,295  127 H/W Musoma          1,802,619,335  
35 H/Mji Ifakara          3,982,898,401  128 H/M Musoma          3,275,753,246  



 

 

289 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) 
36 H/W Igunga          3,347,604,128  129 H/W Mvomero           3,637,550,086  
37 H/W Ikungi          2,316,468,189  130 H/W Mwanga          2,868,709,893  
38 H/W Ileje          2,279,381,014  131 H/Jiji Mwanza        21,324,355,697  
39 H/M Ilemela        14,094,972,535  132 H/W Nachingwea          5,691,863,509  
40 H/W Iramba          2,696,053,048  133 H/W Namtumbo          2,209,599,580  
41 H/W Iringa          3,858,482,437  134 H/Mji Nanyamba          1,697,773,094  
42 H/M Iringa          5,321,463,037  135 H/W Nanyumbu          2,777,752,481  
43 H/W Itigi          1,589,132,436  136 H/W Newala          1,196,986,591  
44 H/W Itilima          1,721,489,372  137 H/Mji Newala          2,186,588,412  
45 H/M Kahama          8,350,000,000  138 H/W Ngara          4,432,140,569  
46 H/W Kakonko          1,614,103,645  139 H/W Ngorongoro          1,937,703,411  
47 H/W Kalambo          1,843,777,023  140 H/W Njombe          2,933,317,442  
48 H/W Kaliua          3,179,516,232  141 H/Mji Njombe          7,331,758,191  
49 H/W Karagwe          4,712,748,723  142 H/W Nkasi          2,528,044,021  
50 H/W Karatu          4,470,799,260  143 H/W Nsimbo             676,242,618  
51 H/W Kasulu          2,996,279,998  144 H/W Nyang'hwale      3,285,280,276  
52 H/Mji Kasulu          2,504,839,776  145 H/W Nyasa          1,331,374,953  
53 H/W Kibaha          3,061,768,522  146 H/W Nzega          2,056,778,269  
54 H/Mji Kibaha          5,509,334,343  147 H/Mji Nzega          2,902,041,080  
55 H/W Kibiti          2,449,859,456  148 H/W Pangani          1,767,666,134  
56 H/W Kibondo          2,903,884,879  149 H/W Rombo          4,270,043,174  
57 H/M Kigamboni        10,792,215,443  150 H/W Rorya          1,517,700,113  
58 H/W Kigoma             711,353,000  151 H/W Ruangwa          4,232,851,051  
59 H/M Kigoma/Ujiji          2,640,383,007  152 H/W Rufiji          2,325,366,355  
60 H/W Kilindi          1,454,112,084  153 H/W Rungwe          3,533,837,469  
61 H/W Kilolo          3,183,336,711  154 H/W Same          3,043,172,122  
62 H/W Kilosa          3,700,896,687  155 H/W Sengerema          2,154,902,561  
63 H/W Kilwa          3,319,205,454  156 H/W Serengeti      2,519,384,324  
64 H/M Kinondoni        54,935,000,000  157 H/W Shinyanga          2,763,660,301  
65 H/W Kisarawe          3,264,348,521  158 H/M Shinyanga          4,073,999,559  
66 H/W Kishapu          3,725,696,103  159 H/W Siha          1,602,501,451  
67 H/W Kiteto          2,459,808,457  160 H/W Sikonge          2,367,188,473  
68 H/W Kondoa          2,628,945,576  161 H/W Simanjiro          1,603,784,053  
69 H/Mji Kondoa          1,747,192,814  162 H/W Singida          1,551,334,353  
70 H/W Kongwa          2,284,676,108  163 H/M Singida          4,016,062,188  
71 H/W Korogwe          1,566,343,167  164 H/W Songea          2,314,118,285  
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Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) Na  Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh) 
72 H/Mji Korogwe          2,122,990,300  165 H/M Songea          4,501,689,204  
73 H/W Kwimba          3,439,631,932  166 H/W Songwe          2,100,000,000  
74 H/W Kyela          3,787,066,393  167 H/W Sumbawanga          3,530,794,024  
75 H/W Kyerwa          2,433,292,003  168 H/M Sumbawanga          2,260,780,000  
76 H/M Lindi          3,058,810,000  169 H/M Tabora          5,713,534,608  
77 H/W Liwale          3,520,727,006  170 H/W Tandahimba          3,850,286,328  
78 H/W Longido          2,591,266,968  171 H/Jiji Tanga        10,780,920,792  
79 H/W Ludewa          2,316,855,519  172 H/W Tarime          9,332,987,098  
80 H/W Lushoto          2,332,641,567  173 H/Mji Tarime          2,363,211,759  
81 H/W Madaba          1,260,638,000  174 H/M Temeke        35,877,430,716  
82 H/W Mafia          1,807,358,482  175 H/Mji Tunduma        12,796,705,920  
83 H/Mji Mafinga          4,763,939,843  176 H/W Tunduru          4,379,226,833  
84 H/W Magu          3,833,719,338  177 H/M Ubungo        30,802,994,121  
85 H/Mji Makambako          3,085,069,776  178 H/W Ukerewe          3,055,822,145  
86 H/W Makete          3,810,329,949  179 H/W Ulanga          2,948,196,907  
87 H/W Malinyi          3,152,434,000  180 H/W Urambo          2,676,044,847  
88 H/W Manyoni          2,901,394,987  181 H/W Ushetu          2,219,549,862  
89 H/W Masasi          3,317,886,997  182 H/W Uyui      2,986,347,097  
90 H/Mji Masasi          2,795,861,041  183 H/W Uvinza          1,817,577,000  
91 H/W Maswa          3,606,315,475  184 H/W Wanging'ombe          4,247,596,048  
92 H/W Mbarali          4,588,403,663    

  
Jumla 

 912,123,865,087 
93 H/Jiji Mbeya        15,958,021,094  

Chanzo: Taarifa za Hesabu 
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Kiambatisho Na. 13: Orodha ya Madeni Katika mfumo wa Mapato wa LGRCIS 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Dodoma 5,573,427,750 64 H/W Nyasa 94,927,628 
2 H/M Ubungo 3,698,404,816 65 H/W Kibondo 93,785,594 
3 H/Jiji Arusha 3,142,395,243 66 H/W Siha 91,153,501 
4 H/W Tarime 2,667,618,289 67 H/W Kongwa 90,729,321 
5 H/M Ilemela 2,132,388,711 68 H/W Moshi 90,559,050 
6 H/W Bahi 1,794,702,438 69 H/W Bukombe 89,909,000 
7 H/mji Nzega 1,674,058,223 70 H/W Chalinze 89,263,980 
8 H/M Bukoba 1,528,219,585 71 H/W Gairo 88,189,431 
9 H/W Chamwino 1,516,874,198 72 H/Mji Ifakara 86,761,000 
10 H/W Butiama 1,370,238,264 73 H/W Ngorongoro 84,311,366 
11 H/W Arusha 892,141,680 74 H/W Meru 82,121,318 
12 H/W Missenyi 884,798,347 75 H/W Igunga 78,851,451 
13 DSM CC 824,742,748 76 H/W Wanging'ombe 74,145,000 
14 H/M Musoma 777,116,142 77 H/Mji Makambako 66,258,050 
15 H/W Mpanda 718,455,308 78 H/M Shinyanga 63,088,420 
16 H/W Rombo 711,999,552 79 H/W Nyasa 62,700,636 
17 H/W Biharamulo 673,727,504 80 H/W Busega 62,667,787 
18 H/mji Kibaha 511,329,450 81 H/W Itilima 59,229,599 
19 H/W Kyela 502,497,996 82 H/Mji Tunduma 57,119,500 
20 H/Jiji Tanga 480,452,287 83 H/W Longido 57,005,761 
21 H/M Mpanda 476,632,125 84 H/Jiji Mwanza 52,281,287 
22 H/M Lindi 437,142,109 85 H/W Kibiti 51,804,000 
23 H/W Magu 381,065,657 86 H/W Ikungi 51,295,000 
24 H/mji Mafinga 370,057,447 87 H/W Kilosa 49,742,016 
25 H/W Chato 359,464,950 88 H/W Kilindi 44,327,000 
26 H/mji Mbinga 341,943,996 89 H/W Bukoba 43,909,200 
27 H/W Chato 341,389,800 90 H/W Kyerwa 43,820,610 
28 H/mji Masasi 340,581,276 91 H/W Mbinga 43,725,000 
29 H/W Rorya 337,594,714 92 H/W Mkuranga 43,675,965 
30 H/W Sikonge 334,081,183 93 H/W Mafia 42,681,000 
31 H/W Muleba 317,218,101 94 H/W Kwimba 35,190,528 
32 H/W Pangani 292,204,631 95 H/W Musoma 33,848,861 
33 H/W Namtumbo 288,542,807 96 H/W Bumbuli 30,749,851 
34 H/W Monduli 286,596,808 97 H/W Same 29,409,000 
35 H/W Chemba 280,254,651 98 H/W Uyui 29,347,206 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
36 H/W Buchosa 276,118,303 99 H/M Iringa 28,800,000 
37 H/W Geita 258,437,772 100 H/W Mufindi 27,290,000 
38 H/W Mbeya 252,331,500 101 H/W Kondoa 27,181,000 
39 H/mji Tarime 248,428,778 102 H/W Manyoni 26,954,312 
40 H/W Mbarali 246,485,000 103  Tunduru 25,467,200 
41 H/W Ushetu 244,677,890 104 H/W Ileje 24,854,138 
42 H/M Kigamboni 235,560,000 105 H/M Kahama 24,284,800 
43 H/W Bagamoyo 231,191,500 106 H/W Madaba 23,001,325 
44 H/W Mbogwe 220,509,500 107 H/W Ngara 22,955,800 
45 H/M Moshi 215,317,260 108 H/Mji Njombe 21,460,001 
46 H/W Urambo 211,386,501 109 H/W Singida 18,890,000 
47 H/W Iringa 200,007,235 110 H/W Misungwi 18,425,100 
48 H/W Mpwapwa 192,203,453 111 H/W Masasi 17,385,000 
49 H/mji Bariadi 179,821,531 112 H/M Kigoma/Ujiji 16,397,780 
50 H/W Itigi 173,912,054 113 H/W Hai 15,061,000 
51 H/M Kinondoni 164,263,000 114 H/W Iramba 14,340,000 
52 H/W Kaliua 162,906,000 115 H/W Mkalama 13,601,000 
53 H/W Karagwe 162,670,953 116 H/Mji Kondoa 13,565,000 
54 H/W Korogwe 155,839,848 117 H/W Nkasi 11,800,000 
55 H/W Newala 142,551,972 118 H/W Makete 10,800,000 
56 H/W Muheza 137,889,613 119 H/W Mkinga 10,647,000 
57 H/mji Geita 130,774,017 120 H/W Mwanga 7,193,570 
58 H/W Maswa 130,049,000 121 H/M Singida 6,867,392 
59 H/M Songea 118,089,850 122 H/W Kasulu 5,454,792 
60 H/W Meatu 114,857,000 123 H/W Busokelo 5,204,000 
61 H/M Morogoro 111,186,000 124 H/M Sumbawanga 5,000,191 
62 H/W Serengeti 109,049,850 125 H/W Mtwara 3,079,950 
63 H/W Handeni 99,184,000 Jumla  45,020,602,434 
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Kiambatisho Na. 14: Vyanzo vya Mapato Visivyokusanywa 
Jina la 
Halmashauri 

Mauzo ya 
Viwanja (Sh.) 

Mapato 
mengine (Sh.) 

Kodi za pango 
(Sh.) 

Ada za taka 
(Sh.) 

Leseni za 
biashara (Sh.) 

Leseni za 
vileo (Sh.) 

Ada ya 
maegesho (Sh.) 

Uchimbaji 
madini (Sh.) 

Maeneo wazi 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

H/Jiji Arusha   65,531,500  409,172,000 337,040,998    811,744,498 
H/W Babati   18,000,000       18,000,000 
H/Mji Babati   31,185,264  4,290,000   18,483,000  53,958,264 
H/W Bariadi  167,595,984        167,595,984 
H/Mji Bariadi  -  263,810,320    -  263,810,320 
H/W Buchosa 344,915,941  57,720,000       402,635,941 
H/W Bumbuli 37,068,951  86,400,000       123,468,951 
H/W Busega 188,496,650         188,496,650 
H/W Chato 214,110,553 -        214,110,553 
H/Jiji DSM   524,147,635 21,841,910   13,140,000  48,900,000 608,029,545 
H/Jiji Dodoma   3,039,689,000    402,885,000   3,442,574,000 
H/W Geita 1,187,217,450  48,220,000       1,235,437,450 
H/Mji Geita 274,692,450    2,900,000     277,592,450 
H/W Handeni 67,305,977         67,305,977 
H/W Ikungi  22,132,067        22,132,067 
H/W Ileje   21,150,000       21,150,000 
H/M Ilemela 7,568,694,848  33,360,000       7,602,054,848 
H/M Kahama 215,940,000 95,361,733        311,301,733 
H/W Kakonko   2,060,000  5,644,000     7,704,000 
H/W Karatu   21,235,000       21,235,000 
H/Mji Kasulu   7,200,000       7,200,000 
H/W Kibaha 20,941,764,450         20,941,764,450 
H/Mji Kibaha 1,943,904,848         1,943,904,848 
H/W Kibiti   213,870,000       213,870,000 
H/M Kigamboni  18,469,384 90,370,000       108,839,384 
H/M 
Kigoma/Ujiji   366,900,000       366,900,000 
H/W Kilosa     3,300,000     3,300,000 
H/M Kinondoni       83,387,750  1,453,233,573 1,536,621,323 
H/Mji Kondoa 483,510,550 - - - - - - - - 483,510,550 
H/W Korogwe  472,844,163        472,844,163 
H/W Lushoto 70,060,295  57,580,000       127,640,295 
H/W Madaba  15,430,933.45        15,430,933 
H/W Mafia  18,428,697        18,428,697 
H/Mji Mafinga     7,700,000     7,700,000 
H/Mji 
Makambako 134,941,000         134,941,000 
H/Mji Masasi   147,322,500 -      147,322,500 
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Jina la 
Halmashauri 

Mauzo ya 
Viwanja (Sh.) 

Mapato 
mengine (Sh.) 

Kodi za pango 
(Sh.) 

Ada za taka 
(Sh.) 

Leseni za 
biashara (Sh.) 

Leseni za 
vileo (Sh.) 

Ada ya 
maegesho (Sh.) 

Uchimbaji 
madini (Sh.) 

Maeneo wazi 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

H/Jiji Mbeya  27,130,000 194,702,120  337,040,998    27,556,900 586,430,018 
H/W Mbeya 675,000,000         675,000,000 
H/W Mbinga 39,810,800      73,890,190   113,700,990 
H/Mji Mbinga   134,196,083       134,196,083 
H/W Mbozi     9,110,000.00     9,110,000 
H/W Mbulu        17,870,000  17,870,000 
H/Mji Mbulu   42,938,000       42,938,000 
H/W Meru 4,553,046,132  83,264,000  51,330,000  23,961,000   4,711,601,132 
H/W Misungwi  25,760,300        25,760,300 
H/W Mkinga  98,794,862        98,794,862 
H/W Morogoro     2,000,000     2,000,000 
H/W Moshi     15,620,000     15,620,000 
H/W Mpanda 116,718,175  145,655,490  1,900,000     264,273,665 
H/W Msalala 2,861,080,700     9,728,000  78,100,000  2,948,908,700 
H/W Mtama   449,356,872       449,356,872 
H/W Mtwara  306,267,146        306,267,146 
H/M Mtwara 447,451,228  38,905,411       486,356,639 
H/W Muheza   10,401,000       10,401,000 
H/M Musoma   370,663,785       370,663,785 
H/W Mwanga   16,379,000     81,655,800  98,034,800 
H/Jiji Mwanza  2,846,130,100     328,247,426   3,174,377,526 
H/W 
Namtumbo  41,926,575.00        41,926,575 
H/W Newala   12,900,000       12,900,000 
H/Mji Newala       5,700,000   5,700,000 
H/W Ngara       105,718,192   105,718,192 
H/W 
Ngorongoro 19,568,612 1,042,213,057        1,061,781,669 
H/Mji Njombe   96,700,000.00       96,700,000 
H/W Nkasi  14,659,500        14,659,500 
H/Mji Nzega  3,092,400        3,092,400 
H/W Pangani  206,167,016 109,609,797  5,800,000     321,576,813 
H/W Rombo        46,868,055  46,868,055 
H/W Ruangwa   22,022,000       22,022,000 
H/W Rufiji   13,200,000       13,200,000 
H/W 
Sengerema   9,250,000       9,250,000 
H/M Shinyanga  844,885,038        844,885,038 
H/W Simanjiro 21,553,750 50,536,500 12,370,000       84,460,250 
H/M Singida   94,646,775       94,646,775 
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Jina la 
Halmashauri 

Mauzo ya 
Viwanja (Sh.) 

Mapato 
mengine (Sh.) 

Kodi za pango 
(Sh.) 

Ada za taka 
(Sh.) 

Leseni za 
biashara (Sh.) 

Leseni za 
vileo (Sh.) 

Ada ya 
maegesho (Sh.) 

Uchimbaji 
madini (Sh.) 

Maeneo wazi 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

H/M Songea   152,850,000       152,850,000 
H/W 
Sumbawanga   8,265,000       8,265,000 
H/M 
Sumbawanga   11,146,000 517,454,100      528,600,100 
H/W 
Tandahimba   24,215,000       24,215,000 
H/W Tunduru 129,368,600  13,326,500       142,695,100 
H/M Ubungo   583,602,400       583,602,400 

Jumla 42,536,221,960 6,317,825,455 7,482,506,132 803,106,330 855,806,998 346,768,998 1,036,929,558 242,976,855 1,529,690,473 61,151,832,760 
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Kiambatisho 15: Makusanyo Ambayo Hayakupelekwa Benki 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 
1 H/W Kilindi 808,912,755 50 H/W Simanjiro 29,431,490 
2 H/W Namtumbo 459,670,651 51 H/W Kongwa 29,108,900  
3 H/Mji Kigamboni 356,512,865 52 H/W Muleba 28,446,925 
4 H/Mji Kinondoni 297,011,846 53 H/W Monduli 27,681,448  
5 H/W Bunda 222,879,704 54 H/W Karagwe 26,757,008  
6 H/Mji Iringa 221,613,616 55 H/Mji Babati 25,365,275 
7 H/W Chato 191,288,955 56 H/W Kwimba 25,200,032  
8 H/W Msalala 177,459,889  57 H/W Same 23,691,770  
9 H/W Kilolo 173,775,327 58 H/W Kibiti 23,489,288 
10 H/W Musoma 160,411,222 59 H/W Ulanga 23,078,400 
11 H/W Kyela 144,474,645  60 H/W Uvinza 22,841,611 
12 H/W Bahi 133,003,238 61 H/W Hanang 22,594,700 
13 H/W Mbozi 121,377,579 62 H/W Mvomero 21,075,554 
14 H/M Arusha 117,478,495  63 H/W Mpimbwe 21,007,800 
15 H/W Sikonge 114,902,140  64 H/Mji Njombe 20,933,652 
16 H/W Butiama 112,375,718  65 H/W Madaba 20,575,313 
17 H/W Rorya 102,860,351 66 H/M Musoma 20,392,900  
18 H/M Mbeya 95,213,095  67 H/Mji Mafinga 17,853,925 
19 H/W Nkasi 85,156,600  68 H/W Kondoa 16,775,800 
20 H/M Mwanza 77,645,300  69 H/Mji Ifakara 16,313,900 
21 H/Mji Shinyanga 76,719,700  70 H/W Makete 15,519,888 
22 H/W Mtwara 72,627,867  71 H/W Mbeya 15,436,400 
23 H/Jiji Mbinga 71,850,635  72 H/W Rufiji 14,123,000 
24 H/W Nsimbo 71,783,633  73 H/W Ileje 13,327,950  
25 H/W Kalambo 61,124,100  74 H/W Mtama 12,317,737 
26 H/W Songea 55,566,251 75 H/W Maswa 11,676,700  
27 H/W Rungwe 54,979,668 76 H/W Sumbawanga 11,508,500  
28 H/W Manyoni 47,822,665 77 H/W Wanging'ombe 11,452,138 
29 H/W Arusha 47,431,990  78 H/Jiji Dar es Salaam 10,424,800  
30 H/W Kilwa 46,449,931 79 H/W Mbogwe 9,937,800 
31 H/W Iringa 45,959,261 80 H/W Ikungi 9,691,640  
32 H/Mji Ubungo 45,640,000 81 H/W Mkuranga 9,674,200  
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Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 
33 H/W Serengeti 44,846,223 82 H/W Kiteto 9,649,000  
34 H/W Tarime 42,689,000 83 H/W Uyui 9,299,100  
35 H/W Longido 42,085,250 84 H/W Nzega 8,796,500  
36 H/W Chunya 40,697,750 85 H/W Meatu 8,040,200 
37 H/W Bumbuli 39,515,350 86 H/M Sumbawanga 7,799,100  
38 H/W Morogoro 37,442,200 87 H/W Njombe 7,427,500 
39 H/W Mbulu 36,700,800  88 H/W Mlele 7,217,900  
40 H/W Moshi 35,383,477  89 H/W Mbarali 6,761,500 
41 H/W Chalinze 34,798,316  90 H/Mji Kasulu 6,023,200 
42 H/W Mpwapwa 33,738,200  91 H/W Busega 5,657,500 
43 H/Mji Singida 32,622,554  92 H/W Lushoto 5,591,359  
44 H/W Nyang'hwale 32,553,400 93 H/W Igunga 5,230,860  
45 H/Mji Ilemela 30,823,380 94 H/W Rombo 5,050,000 
46 H/Jiji Korogwe 30,283,000 95 H/W Ruangwa 4,871,000 
47 H/W Nyasa 30,032,460 96 H/M Lindi 4,272,335 
48 H/W Mbinga 30,010,900 

Jumla  6,185,548,950 49 H/W Chemba 29,953,500 
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Kiambatisho 16: Matumizi ya Fedha za Akaunti ya Amana kwa shughuli zisizokusudiwa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/M Shinyanga  656,726,595  
2. H/W Tarime  395,420,881  
3. H/W Ngorongoro  372,798,000  
4. H/W Shinyanga  299,411,313  
5. H/W Sumbawanga 253,799,751  
6. H/Jiji Tanga  216,050,381  
7. H/Mji Tarime  212,887,605  
8. H/W Msalala  191,155,800  
9. H/Mji Nzega  186,665,635  
10. H/Jiji Dodoma  185,960,671  
11 H/W Chamwino  162,766,954  
12 H/W Musoma  149,694,048  
13 H/W Nkasi  128,080,000  
14 H/W Sengerema  124,875,011  
15 H/W Njombe  121,014,815  
16 H/W Ushetu  115,116,680  
17 H/M Ilemela  109,894,448  
18 H/Mji Makambako  108,234,600  
19 H/W Mbarali  106,410,800  
20 H/W Bagamoyo  88,228,437  
21 H/M Sumbawanga  85,917,500  
22 H/Mji Njombe  73,501,000  
23 H/W Chato  71,475,836  
24 H/W Bunda  67,349,153  
25 H/W Mpimbwe  67,097,000  
26 H/W Ludewa  59,678,069  
27 H/W Kongwa  55,702,608  
28 H/W Morogoro  54,681,625  
29 H/Mji Bariadi  51,668,300  
30 H/W Handeni  47,339,560  
31 H/W Maswa  40,690,000  
32 H/W Ruangwa  38,311,700  
33 H/W Liwale  35,571,680  
34 H/W Simanjiro  31,527,969  
35 H/W Meatu  31,343,608  
36 H/M Bukoba  25,180,000  
37 H/W Iramba  25,068,000  
38 H/W Lindi  20,630,000  
39 H/W Lushoto  17,468,920  
40 H/M Morogoro  15,250,000  
41 H/W Chunya  14,150,000  
42 H/Mji Kibaha  12,000,000  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
43 H/W Mbeya  11,640,183  
44 H/W Kondoa  10,680,000  
45 H/W Biharamulo 8,910,823 
46 H/Mji Mbinga 6,700,000 
Jumla 5,164,725,959 
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Kiambatisho 17: Madeni Yasiyolipwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha Madeni -2021/22  (Sh.) Kiasi cha Madeni -

2022/23  (Sh) 
Ongezeko la 
Madeni ( Sh.) 

Ongezeko kwa 
Asilimia 

Madeni yatokanayo na Usambazaji wa Bidhaa na Huduma   
1 H/Mji Babati 1,594,309,114 1,627,467,952 33,158,838 2 
2 H/W Urambo 68,239,030 253,015,969 184,776,939 271 
3 H/W Uyui 342,567,256 400,962,334 58,395,078 17 
4 H/W Bahi 405,596,927 407,166,427 1,569,500 0 
5 H/M Bukoba 417,114,991 614,701,597 197,586,606 47 
6 H/Mji Geita 703,186,583 791,551,480 88,364,897 13 
7 H/W Itilima 68,239,030 253,015,969 184,776,939 271 
8 H/W Kilwa 77,751,457 112,584,299 34,832,842 45 
9 H/W Kondoa 244,127,787 302,067,311 57,939,524 24 
10 H/W Makete 171,617,404 223,022,423 51,405,019 30 
11 H/W Meatu 854,575,922 886,704,919 32,128,997 4 
12 H/W Nyasa 70,236,263 199,917,340 129,681,077 185 
13 H/W Uvinza 463,185,000 474,815,000 11,630,000 3 
14 H/Jiji Arusha 1,042,558,989 1,414,125,140 371,566,151 36 
15 H/W Bariadi 307,985,537 415,165,130 107,179,593 35 
16 H/Mji Bariadi 476,767,438 624,595,230 147,827,792 31 
17 H/W Buchosa 202,008,956 281,149,132 79,140,176 39 
18 H/Jiji Dodoma 3,588,656,164 4,436,314,183 847,658,019 24 
19 H/W Hai 418,522,609 544,829,699 126,307,090 30 
20 H/W Ikungi 1,099,272,506 1,114,784,693 15,512,187 1 
21 H/M Ilemela 552,188,674 729,059,009 176,870,335 32 
22 H/W Kibaha 477,093,067 629,057,777 151,964,710 32 
23 H/W Kishapu 748,115,962 1,215,520,823 467,404,861 62 
24 H/W Kongwa 168,116,535 201,727,655 33,611,120 20 
25 H/W Korogwe 48,492,600 91,152,600 42,660,000 88 
26 H/W Lushoto 595,097,535 1,031,506,529 436,408,994 73 
27 H/Jiji Mbeya 1,236,614,666 2,412,271,948 1,175,657,282 95 
28 H/M Moshi 2,011,013,767 2,247,958,829 236,945,062 12 
29 H/W Mpwapwa 491,402,696 588,913,058 97,510,362 20 
30 H/W Mufindi 359,695,886 797,103,108 437,407,222 122 
31 H/Jiji Mwanza 5,458,748,795 6,723,377,233 1,264,628,438 23 
32 H/M Sumbawanga 1,420,732,470 1,603,889,102 183,156,632 13 
33 H/M Shinyanga 888,798,544 2,409,184,820 1,520,386,276 171 
34 H/Mji Nzega 203,924,179 258,414,750 54,490,571 27 
35 H/W Shinyanga 585,314,269 696,703,063 111,388,794 19 
36 H/W Mpanda 373,478,592 430,241,142 56,762,550 15 
37 H/M Morogoro 534,780,279 789,164,155 254,383,876 48 

Jumla Ndogo 28,770,127,479 38,233,201,828 9,463,074,349 33 
 Madeni yatokanayo na Stahiki za Watumishi  

1 H/W Ulanga 464,529,332 1,130,618,245 666,088,913 143 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha Madeni -2021/22  (Sh.) Kiasi cha Madeni -
2022/23  (Sh) 

Ongezeko la 
Madeni ( Sh.) 

Ongezeko kwa 
Asilimia 

2 H/Mji Babati 133,887,572 158,981,303 25,093,731 19 
3 H/W Uyui 730,988,678 1,123,968,768 392,980,090 54 
4 H/W Bahi 2,109,925,940 3,422,404,186 1,312,478,246 62 
5 H/Mji Bunda 433,655,764 678,873,847 245,218,083 57 
6 H/Mji Geita 200,519,824 285,146,093 84,626,269 42 
7 H/W Karagwe 719,170,252 954,419,172 235,248,920 33 
8 H/W Kilwa 621,903,728 718,664,106 96,760,378 16 
9 H/W Kondoa 1,317,235,113 1,427,283,960 110,048,847 8 
10 H/W Meatu 819,759,275 1,014,458,568 194,699,293 24 
11 H/Jiji Arusha 401,754,533 460,665,733 58,911,200 15 
12 H/W Arusha 1,476,284,606 1,526,242,324 49,957,718 3 
13 H/W Babati 262,297,322 355,840,492 93,543,170 36 
14 H/W Bariadi 2,449,924,881 3,154,434,442 704,509,561 29 
15 H/Jiji Dodoma 3,263,700,863 3,525,782,097 262,081,234 8 
16 H/W Igunga 1,071,097,165 1,238,644,008 167,546,843 16 
17 H/W Ikungi 1,295,296,690 1,703,674,675 408,377,985 32 
18 H/M Ilemela 387,064,796 979,358,662 592,293,866 153 
19 H/W Kibaha 1,166,761,530 1,238,188,438 71,426,908 6 
20 H/Mji Kibaha 506,322,487 985,091,082 478,768,595 95 
21 H/W Kishapu 608,953,929 970,164,430 361,210,501 59 
22 H/W Kwimba 1,281,532,176 1,974,090,898 692,558,722 54 
23 H/Mji Mbinga 805,269,594 903,217,471 97,947,877 12 
24 H/W Meru 1,478,960,410 2,100,710,256 621,749,846 42 
25 H/W Misungwi 2,113,016,130 2,684,475,620 571,459,490 27 
26 H/W Mpwapwa 2,203,039,555 2,799,797,391 596,757,836 27 
27 H/W Msalala 950,990,023 1,265,266,811 314,276,788 33 
28 H/W Mufindi 425,863,544 688,207,789 262,344,245 62 
29 H/Jiji Mwanza 2,027,906,176 3,707,512,151 1,679,605,975 83 
30 H/M Sumbawanga 2,269,070,019 2,781,896,609 512,826,590 23 
31 H/M Shinyanga 700,578,399 841,360,892 140,782,493 20 
32 H/Mji Nzega 339,696,368 597,046,502 257,350,134 76 
33 H/W Shinyanga 312,261,967 402,778,168 90,516,201 29 
34 H/M Morogoro 752,840,000 1,292,631,778 539,791,778 72 

Jumla Ndogo 36,102,058,641 49,091,896,967 12,989,838,326 36 
Jumla Kuu 64,872,186,120 87,325,098,795 22,452,912,675 35 
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Kiambatisho Na. 18: Madai ya mishahara na yasiyo ya mishahara ya watumishi ambayo hayajalipwa 
Na. Jina la Halmashauri  Malimbikizo ya 

Mishahara (Sh)  
Madai Mengine 
(Sh.) 

 Wastaafu 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

1 H/Jiji  Arusha      21,811,930 21,811,930 
2 H/W Igunga      90,538,408 90,538,408 
3 H/M Ilemela  535,570,753     535,570,753 
4 H/W Kibaha    1,238,188,438   1,238,188,438 
5 H/W  Kishapu  194,412,470     194,412,470 
6 H/W  Lushoto  83,641,405 679,540,885   763,182,290 
7 H/W Mafia    851,176,490   851,176,490 
8 H/W Magu  806,711,449 965,705,275 3,908,500 1,776,325,224 
9 H/W  Malinyi    267,723,471   267,723,471 
10 H/Jiji Mbeya      57,752,864 57,752,864 
11 H/W  Misungwi  574,735,290 240,283,564   815,018,854 
12 H/W  Momba    977,590,520   977,590,520 
13 H/W  Monduli  288,587,660 1,361,790,814 144,000,000 1,794,378,474 
14 H/W  Msalala  281,791,591     281,791,591 
15 H/W Mwanga      23,583,508 23,583,508 
16 H/Jiji  Mwanza  1,780,300,344 479,573,562   2,259,873,906 
17 H/W  Sengerema  851,866,588     851,866,588 
18 H/M  Shinyanga  89,267,401     89,267,401 
19 H/W  Sikonge  60,971,000     60,971,000 
20 H/W  Ushetu  63,961,922     63,961,922 
21 H/MJI  Babati  88,029,647     88,029,647 
22 H/W  Bagamoyo  232,649,560 334,523,180   567,172,740 
23 H/W  Mlimba  256,552,508     256,552,508 
24 H/M  Morogoro              -      147,449,216 147,449,216 
25 H/W  Mvomero                      -    723,214,330   723,214,330 
26 H/W  Nachingwea      15,124,556 15,124,556 
27 H/MJI  Nanyamba  165,230,066     165,230,066 
28 H/W  Nzega      36,749,600 36,749,600 
29 H/W Rufiji    208,089,763   208,089,763 
30 H/W  Shinyanga  285,219,354 117,558,814   402,778,168 
31 H/W  Chalinze      15,848,000 15,848,000 
32 H/M Kahama  215,113,669     215,113,669 
33 H/W Mbogwe    1,766,774,744   1,766,774,744 
34 H/W  Ukerewe  1,663,083,126 314,165,367   1,977,248,493 
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Na. Jina la Halmashauri  Malimbikizo ya 
Mishahara (Sh)  

Madai Mengine 
(Sh.) 

 Wastaafu 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

35 H/W  Ulanga  446,692,777   3,094,500 449,787,277 
36 H/W  Urambo    1,169,054,669   1,169,054,669 
37 H/W  Uyui  12,847,017   24,651,626 37,498,643 
38 H/W Bahi  146,666,000     146,666,000 
39 H/MJI Geita    425,765,025   425,765,025 
40 H/W Itilima      2,919,000 2,919,000 
41 H/W Kilwa  196,670,322     196,670,322 
42 H/W Meatu      5,526,320 5,526,320 
43 H/W Mbozi    1,421,912,335   1,421,912,335 
44 H/W Handeni      17,996,856 17,996,856 
45 H/MJI Makambako      52,316,300 52,316,300 
46 H/W Kibiti  248,639,555 387,075,537   635,715,092 
47 H/W Songea  5,133,600 22,990,000   28,123,600 
48 H/W Gairo  750,297,059 1,190,133,534   1,940,430,593 
49 H/W Kisarawe  164,548,827 694,898,459 24,582,200 884,029,486 
50 H/M Temeke  911,353,500 3,040,756,880   3,952,110,380 
51 H/M Lindi      15,233,000 15,233,000 
52 H/W Busega      5,024,800 5,024,800 
53 H/W Chato    5,463,131,014   5,463,131,014 
54 H/Jiji Dar es Salaam  19,670,322     19,670,322 

Jumla 11,420,214,782 24,341,616,670 708,111,184 36,469,942,636 
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Kiambatisho 19: Makato ya mishahara kutowasilishwa katika Taasisi husika 
Na Jina la Taasisi Mfuko ya Hifadhi 

ya Jamii ya 
Watumishi wa 
Umma (Sh.) 

Kodi ya 
Mapato 
(Sh.) 

Bima ya 
Afya ya 
Taifa (Sh.) 

Mfuko wa fidia 
kwa 
wafanyakazi 
(Sh.) 

Taasisi 
zingine (Sh.) 

Adhabu (Sh.) Mfuko ya 
Hifadhi ya 
Jamii NSSSF 
(Sh.) 

Jumla kwa kila 
mmoja (Sh.) 

1 H/W Bariadi 405,372,595             405,372,595 
2 H/Mji Bariadi 194,884,016             194,884,016 
3 H/W Igunga 118,688,350 38,648,965           157,337,315 
4 H/W Ikungi         8,759,874     8,759,874 
5 H/W Kibaha 98,754,624             98,754,624 
6 H/M Kishapu 47,048,250             47,048,250 
7 H/W Lushoto 54,512,796             54,512,796 
8 H/W Mafia 22,505,585         62,808,578   85,314,163 
9 H/W Magu       167,329,617   3,995,385   171,325,002 
10 H/W Maswa 127,414,400             127,414,400 
11 H/W Moshi             54,585,990 54,585,990 
12 H/W Msalala 40,892,422             40,892,422 
13 H/W Muheza           7,786,280   7,786,280 
14 H/Jiji Mwanza       27,643,430       27,643,430 
15 H/W Ngorongoro 25,404,257             25,404,257 
16 H/W Nkasi 60,762,082             60,762,082 
17 H/Mji Nzega 20,615,200         21,511,513   42,126,713 
18 H/W Pangani 4,534,608             4,534,608 
19 H/W Siha         3,009,996     3,009,996 
20 H/W Sumbawanga 62,796,558             62,796,558 
21 H/M Sumbawanga 81,040,243   1,433,970   5,142,276     87,616,489 
22 H/Mji Tarime 10,203,931             10,203,931 
23 H/W Ushetu 11,308,800             11,308,800 
24 H/W Bagamoyo 69,922,489             69,922,489 
25 H/W Bunda           3,493,952,176   3,493,952,176 
26 H/W Kaliua 11,766,000             11,766,000 
27 H/W Kilindi 2,531,000 1,338,624 2,252,880   2,567,099     8,689,603 
28 H/W Longido 8,952,656             8,952,656 
29 H/W Mkuranga 40,081,677             40,081,677 
30 H/W Mtama 63,518,688             63,518,688 
31 H/W Nachingwea           735,690,197   735,690,197 
32 H/Mji Nanyamba         28,051,744     28,051,744 
33 H/W Sumanjiro 86,148,089             86,148,089 
34 H/M Tabora 275,777,109         134,954,754   410,731,863 
35 H/W Chalinze 67,428,200 935,712 4,402,800     12,314,923   85,081,635 
36 H/W Mbogwe 60,547,791         4,975,554,447   5,036,102,238 
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Na Jina la Taasisi Mfuko ya Hifadhi 
ya Jamii ya 
Watumishi wa 
Umma (Sh.) 

Kodi ya 
Mapato 
(Sh.) 

Bima ya 
Afya ya 
Taifa (Sh.) 

Mfuko wa fidia 
kwa 
wafanyakazi 
(Sh.) 

Taasisi 
zingine (Sh.) 

Adhabu (Sh.) Mfuko ya 
Hifadhi ya 
Jamii NSSSF 
(Sh.) 

Jumla kwa kila 
mmoja (Sh.) 

37 H/W Ukerewe 579,817,724             579,817,724 
38 H/W Urambo 104,376,198         108,914,296   213,290,494 
42 H/M Bukoba 1,505,380         1,238,992,016   1,240,497,396 
43 H/W Itilima 87,675,080   26,163,323         113,838,402 
44 H/W Meatu 56,102,080         15,696,415,839   15,752,517,919 
45 H/W Nyasa 10,054,328             10,054,328 
46 H/W Mbarali 14,542,106       21,035,155 19,811,444   55,388,705 
47 H/W Mbeya 182,317,000         2,107,071,575   2,289,388,575 
48 H/W Namtumbo 20,155,092         1,620,711,018   1,640,866,110 
49 H/W Rungwe 32,093,760         59,843,707   91,937,467 
50 H/W Kibiti 12,565,294             12,565,294 
51 H/Jiji Dodoma 195,912,621         1,288,045,409   1,483,958,030 
52 H/W Morogoro 66,051,137             66,051,137 
53 H/W Nyang’hwale 25,182,800 9,060,000 4,872,600 520,860       39,636,260 
54 H/W Ruangwa 41,489,686         231,471,220   272,960,906 
55 H/M Temeke           69,263,976   69,263,976 
56 H/M Linda 31,814,000         14,872,121   46,686,121 
57 H/W Busega 23,144,000         169,915,657   193,059,657 
58 H/W Serengeti 31,329,620         1,616,618   32,946,238 

59 H/Jiji Dar es 
Salaam       9,340,103       9,340,103 

60 H/Mji Kondoa 4,749,600 1,023,000 1,424,880         7,197,480 
Jumla 3,594,289,922 51,006,301 40,550,453 204,834,010 68,566,144 32,075,513,149 54,585,990 36,089,345,969 
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Kiambatisho Na. 20: Watumishi wenye tarehe za kuzaliwa zinazotofautiana kati ya taarifa za Mishahara na 
Mamlaka ya Kitambulisho cha Taifa “NIDA” 

Na. Halmashauri Idadi ya 
Watumishi Na. Halmashauri Idadi ya 

Watumishi 
1. H/W Magu 2587 94. H/W Karagwe 333 
2. H/Jiji Dar es Salaam 1797 95. H/W Nachingwea 333 
3. H/W Hanang 1602 96. H/W Simanjiro 332 
4. H/M Temeke 1602 97. H/W Meatu 323 
5. H/W Kilolo 1590 98. H/W Bukombe 321 
6. H/Jiji Mbeya 1187 99. H/M Kigoma 320 
7. H/W Nanyumbu 1143 100. H/W Mbinga 318 
8. H/M Ubungo 1076 101. H/W Kilindi 315 
9. H/W Ngara 1036 102. H/M Iringa 314 
10. H/M Ilemela 1017 103. H/Mji Nanyamba 305 
11. H/M Bukoba 929 104. H/W Masasi 302 
12. H/W Missenyi 869 105. H/W Kigoma 300 
13. H/W Moshi 864 106. H/W Wanging'ombe 298 
14. H/W Kilwa 846 107. H/W Kyela 297 
15. H/W Mbeya 843 108. H/W Shinyanga 296 
16. H/W Ushetu 825 109. H/W Songea 294 
17. H/W Uvinza 817 110. H/Mji Bunda 292 
18. H/Jiji Mwanza 787 111. H/W Mufindi 283 
19. H/M Kinondoni 785 112. H/W Mlele 277 
20. H/M Morogoro 761 113. H/W Kyerwa 264 
21. H/W Biharamulo 691 114. H/W Tabora 263 
22. H/Jiji Dodoma 685 115. H/W Karatu 262 
23. H/Jiji Tanga 683 116. H/Mji Mbinga 261 
24. H/Jiji Arusha 682 117. H/W Mbogwe 261 
25. H/W Busega 633 118. H/W Kibondo 260 
26. H/W Kilosa 625 119. H/W Ngorongoro 260 
27. H/W Lushoto 607 120. H/Mji Njombe 257 
28. H/W Misungwi 607 121. H/W Bariadi 254 
29. H/W Mbozi 601 122. H/Mji Bariadi 254 
30. H/W Buchosa 589 123. H/Mji Kasulu 253 
31. H/W Geita 573 124. H/W Kibaha 253 
32. H/W Mkuranga 558 125. H/W Mpanda 251 
33. H/W Arusha 549 126. H/W Mwanga 250 
34. H/W Sengerema 545 127. H/W Mbulu 249 
35. H/W Handeni 543 128. H/W Msalala 248 
36. H/M Kigamboni 535 129. H/W Urambo 246 
37. H/W Chato 531 130. H/W Kiteto 240 
38. H/W Muheza 526 131. H/W Kongwa 240 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
Watumishi Na. Halmashauri Idadi ya 

Watumishi 
39. H/W Kwimba 524 132. H/W Kibiti 239 
40. H/W Muleba 520 133. H/W Busokelo 238 
41. H/W Rorya 509 134. H/W Mkinga 238 
42. H/W Hai 504 135. H/Mji Korogwe 235 
43. H/W Korogwe 500 136. H/W Kilombero 232 
44. H/W Mvomero 490 137. H/M Mtwara 232 
45. H/M Songea 478 138. H/W Ruangwa 230 
46. H/M Shinyanga 465 139. H/Mji Tarime 230 
47. H/W Kalambo 452 140. H/W Mkalama 227 
48. H/W Serengeti 452 141. H/M Musoma 223 
49. H/W Kishapu 448 142. H/W Rufiji 223 
50. H/W Liwale 439 143. H/W Kasulu 222 
51. H/W Siha 438 144. H/W Mpwapwa 219 
52. H/M Sumbawanga 436 145. H/Mji Nzega 219 
53. H/W Ukerewe 427 146. H/W Iramba 218 
54. H/W Ikungi 426 147. H/W Lindi 218 
55. H/W Maswa 425 148. H/W Sikonge 217 
56. H/W Rungwe 425 149. H/W Chunya 211 
57. H/W Bagamoyo 423 150. H/W Makete 209 
58. H/Mji Tunduma 421 151. H/W Singida 208 
59. H/W Nyasa 417 152. H/W Mtwara 207 
60. H/W Tunduru 416 153. H/W Bahi 206 
61. H/W Kaliua 414 154. H/M Lindi 203 
62. H/W Nzega 414 155. H/W Monduli 199 
63. H/Mji Kibaha 413 156. H/W Chemba 198 
64. H/W Chalinze 412 157. H/Mji Geita 190 
65. H/W Itilima 400 158. H/Mji Makambako 184 
66. H/W Sumbawanga 400 159. H/M Mpanda 183 
67. H/W Ludewa 396 160. H/W Nyang'hwale 182 
68. H/W Njombe 393 161. H/W Gairo 175 
69. H/W Kisarawe 389 162. H/Mji Handeni 174 
70. H/W Momba 389 163. H/W Buhigwe 173 
71. H/W Meru 387 164. H/W Kondoa 171 
72. H/Mji Ifakara 385 165. H/W Songwe 171 
73. H/W Mbarali 385 166. H/W Longido 170 
74. H/W Tandahimba 382 167. H/W Musoma 159 
75. H/W Same 377 168. H/W Manyoni 157 
76. H/W Butiama 376 169. H/W Pangani 156 
77. H/W Babati 371 170. H/Mji Masasi 154 
78. H/W Bunda 371 171. H/W Newala 154 
79. H/W Iringa 370 172. H/Mji Mafinga 151 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
Watumishi Na. Halmashauri Idadi ya 

Watumishi 
80. H/W Chamwino 368 173. H/W Nsimbo 147 
81. H/Mji Kahama 367 174. H/M Singida 145 
82. H/W Rombo 366 175. H/Mji Babati 141 
83. H/M Moshi 361 176. H/W Kakonko 141 
84. H/W Igunga 358 177. H/W Itigi 140 
85. H/W Bukoba 355 178. H/Mji Kondoa 139 
86. H/W Malinyi 349 179. H/W Madaba 138 
87. H/W Ileje 342 180. H/Mji Mbulu 132 
88. H/M Tabora 342 181. H/W Mpimbwe 128 
89. H/W Morogoro 338 182. H/W Ulanga 120 
90. H/W Tarime 336 183. H/W Mafia 111 
91. H/W Namtumbo 334 184. H/Mji Newala 102 
92. H/W Nkasi 334  

Jumla  
76,536  93. H/W Bumbuli 333 
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Kiambatisho Na. 21: Upungufu Katika Utendaji na Ukosefu wa Vitendea kazi katika kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutokufan
yika kwa 
mafunzo 

Upungufu 
wa 
wakaguzi 
wa ndani 

Ufinyu/uhaba  
wa Bajeti 

Upungufu wa vifaa 
vya kutendea kazi 

Kutokumalizika 
kwa kazi 
zilizopangwa 
kufanyika 

Kutokuandaliwa 
kwa mpango kazi 
wa ukaguzi 

1 H/Jiji Arusha  X           
2 H/W Arusha  x   35 X   x 
3 H/W Hai  X 2 47 X     
4 H/W Ikungi    2 29       
5 H/W Ilemela  X       X X 
6 H/W Karatu  X 1 76       
7 H/W Kibaha  X           
8 H/W Kishapu    2 13 X     
9 H/W Kiteto    4 35       
10 H/W Kongwa    2   X     
11 H/W Korogwe    2         
12 H/W Lushoto  X 2   X X   
13 H/W Magu  X 1   X X X 
14 H/W Malinyi      35   X   
15 H/W Maswa    2 65       
16 H/W Meru      16       
17 H/W Misenyi  X 2         
18 H/W Mlele            x 
19 H/W Monduli    2 66       
20 H/W Moshi    3 48   X X 
21 H/M Mpanda    2       X 
22 H/W Mpwapwa    2 50   X   
23 H/W Mwanga    1 5     X 
24 H/W Nzega    1 14       
25 H/W Same X 2 3 X     
26 H/W Siha  X 2 100   X   
27 H/W Sikonge    2 57       
28 H/W 

Sumbawanga  
X       X   
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutokufan
yika kwa 
mafunzo 

Upungufu 
wa 
wakaguzi 
wa ndani 

Ufinyu/uhaba  
wa Bajeti 

Upungufu wa vifaa 
vya kutendea kazi 

Kutokumalizika 
kwa kazi 
zilizopangwa 
kufanyika 

Kutokuandaliwa 
kwa mpango kazi 
wa ukaguzi 

29 H/W Bagamoyo  X 2 29       
30 H/W 

Biharamulo  
  1 47   x   

31 H/W Kaliua  X 2   X     
32 H/M Kigoma 

Ujiji  
  4 58   X   

33 H/W Longido    3 29   X   
34 H/W Mpanda          X   
35 H/W Mvomero          X   
36 H/W Nanyamba  X   20 X     
37 H/W Newala              
38 H/W Nzega  X 3 70 X     
39 H/W Rufiji  X 2 52 X X   
40 H/M Tabora  X 2     X   
41 H/W Ukerewe          X   
42 H/W Ulanga    2     X   
43 H/W Urambo    2 47       
44 H/W Itilima    3 41 X     
45 H/W Kasulu  X 2 61 X     
46 H/W Kondoa      25 X     
47 H/W Kakonko  X 2   X     
48 H/W Buhigwe        X X   
49 H/W Mkalama  X 1   X     
50 H/W Kisarawe  X 2   X X   
51 H/W Madaba  X 1 61 X   X 
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Kiambatisho 22: Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Kushindwa Kugundua Vihatarishi vya Ubadhirifu Vilivyoonekana 
Katika Malipo 

Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

07/10/2022 00363150V2300522 Marko Katambi 
Kahema 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefanya kazi ya mfumo wa 
maji 9,800,000 

07/10/2022 00363150V2300523 Samwel Pius 
Lubingili 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefunga milango katika 
nyumba za wafanyakazi 9,510,000 

13/10/2022 00363150V2300645 Rashid Ismal 
Nasuma 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefunga magrili katika 
nyumba za wafanyakazi 9,720,000 

13/10/2022 00363150V2300646 Saidi Kucheke Issa 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefunga mifumo ya maji 
katika nyumba za watumishi 9,512,000 

13/10/2022 00363150V2300647 Daudi Nyanganyi 
Magebe 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyejenga ukuta wa makao 
makuu ya Halmashauri 3,200,000 

21/10/2022 00363150V2300712 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyeweka sakafu ya nje katika 
nyumba za wafanyakazi 9,730,000 

21/10/2022 00363150V2300713 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyefanya kazi ya kuweka 
sakafu ya vigae katika nyumba tisa za 
wafanyakazi 9,512,000 

21/10/2022 00363150V2300714 Samwel Pius 
Lubingili 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi alliyejenga ukuta wa 
halmashauri 9,620,000 

21/10/2022 00363150V2300715 Marko Katambi 
Kahema 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyefunga mfumo wa maji 
katika nyumba tisa za wafanyakazi 9,718,000 

29/11/2022 00363150V2300933 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyeweka  sakafu ya vigae 
katika nyumba tisa za wafanyakazi 9,520,000 

29/11/2022 00363150V2300934 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyeweka  sakafu ya vigae 
katika nyumba tisa za wafanyakazi 9,810,000 

29/11/2022 00363150V2300935 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyeweka  sakafu ya vigae 
katika nyumba tisa za wafanyakazi 9,810,000 

29/11/2022 00363150V2300996 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyejenga uzio katika makao 
makuu ya Halmashauri 9,800,000 

29/11/2022 00363150V2300997 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefanya kazi ya plasta  
 9,850,000 

29/11/2022 00363150V2300998 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Mlipo kwa fundi kwa ajili kazi ya mfumo wa 
maji 9,500,000 

29/11/2022 00363150V2300999 Titus Bizuka John 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya mfumo wa 
umeme katika nyumba za watumishi 9,750,000 

29/11/2022 00363150V2301000 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi rangi kwa ajili katika nyumba 
za watumishi 9,710,000 

29/11/2022 00363150V2301001 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya mfumo wa maji 
katika uzio wa Halmashauri 9,970,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

29/11/2022 00363150V2301046 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi chuma kwa ajili ya magrili 
katika uzio wa Halmashauri 9,300,000 

29/11/2022 00363150V2301047 Evarist Godfrey 
Mwanisawa 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa mzabuni aliyesambaza magrili kwa 
ajili ya jingo la utawala na uzio 9,287,000 

29/11/2022 00363150V2301048 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya mfumo wa maji 
taka katika nyumba za watumishi 8,880,000 

29/11/2022 00363150V2301049 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

 
9,817,000 

29/11/2022 00363150V2301050 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kupiga plasta 
ujenzi katika halmashauri ya Mpimbwe 9,650,000 

29/11/2022 00363150V2301051 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kazi ya mfumo wa 
maji taka katika nyumba za watumishi. 9,738,000 

01/12/2022 00363150V2301076 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kuweka mateki 
katika nyumba za watumishi 8,250,000 

01/12/2022 00363150V2301077 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kw fundi kwa ajili ya kuweka mfumo wa 
maji 8,720,000 

01/12/2022 00363150V2301078 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kuchimba mifumo 
ya maji taka  9,850,000 

01/12/2022 00363150V2301079 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya mifumo ya maji 
katika jingo la utawala 9,712,000 

01/12/2022 00363150V2301080 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa ajili ya ukusanyaji wa mchanga kwa 
ajili ya ujenzi wa jingo la utawala 9,680,000 

01/12/2022 00363150V2301081 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kazi ya milango 
9,416,000 

27/12/2022 00363150V2301108 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa ajili ya ununuzi ya mchanga 
9,870,000 

27/12/2022 00363150V2301109 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kuweka sakafu ya 
vigae 9,712,000 

27/12/2022 00363150V2301110 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi ya kuweka 
matenki ya maji katika nyumba za watumishi 9,982,000 

27/12/2022 00363150V2301111 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa kazi ya kufunga miundo 
mbinu ya maji 9,497,000 

27/12/2022 00363150V2301112 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Being payment to local fundi for door 
installation. 9,892,400 

27/12/2022 00363150V2301113 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kazi ya kufunga 
miundo mbinu ya umeme 9,950,000 

27/12/2022 00363150V2301114 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi ya kupaka 
rangi 9,960,000 

27/12/2022 00363150V2301115 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kufunga miundo 
mbinu ya maji taka 9,799,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

27/12/2022 00363150V2301116 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kufunga dari 
9,698,000 

27/12/2022 00363150V2301117 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya kupiga plasta  
9,497,120 

27/12/2022 00363150V2301118 Victor Leonard 
Rutajumurwa 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya marekebisho ya 
barabara ya nyumba za afanyakazi 9,324,130 

27/12/2022 00363150V2301119 Michael Shabani 
Mikingi 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya ujenzi wa 
matenki ya maji 9,598,000 

27/12/2022 00363150V2301156 Hussein Swedi 
Bakari 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi wa magrili kwa ajili ya uzio 
wa makao makuu ya Halmashauri 9,811,000 

27/12/2022 00363150V2301157 Amri Sadiki Palla 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kupiga plasta 
9,912,000 

27/12/2022 00363150V2301158 Elias Peter Mbanga 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya kupiga rangi uzio 
wa halmashauri 9,724,120 

27/12/2022 00363150V2301159 Bavony David 
Kamande 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kawa ajili ya ununuzi wa mchanga wa 
shuhuli za ujenzi 9,650,000 

27/12/2022 00363150V2301160 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa ajili ya matofali  
9,589,000 

27/12/2022 00363150V2301161 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya magrili ya ukuta wa 
halmashauri 9,678,000 

27/12/2022 00363150V2301162 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa miundo 
mbinu ya maji 9,813,500 

27/12/2022 00363150V2301163 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya miundo mbinu ya 
umeme 9,613,000 

27/12/2022 00363150V2301164 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya ujenzi kwa ajili ya miundo mbinu ya 
maji taka 9,835,000 

27/12/2022 00363150V2301165 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa miundo 
mbinu ya maji taka 9,713,000 

27/12/2022 00363150V2301166 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za kupaka 
rangi 9,685,000 

27/12/2022 00363150V2301167 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za kupaka 
rangi ya ukuta wa uzio wa makao makuu 9,911,000 

09/01/2023 00363150V2301331 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi juu ya utengenezaji wa 
barabara katika eneo la Halmashauri 9,800,000 

09/01/2023 00363150V2301332 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa matengenezo ya mfumo 
wa maji taka 9,780,000 

09/01/2023 00363150V2301333 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya mzabuni aliyeleta vifaa vya bomba 
9,870,000 

09/01/2023 00363150V2301334 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa kazi a rangi 
9,690,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

09/01/2023 00363150V2301335 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za vigae vya 
sakafu 9,590,000 

09/01/2023 00363150V2301336 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa kai ya dari 
9,790,000 

09/01/2023 00363150V2301337 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa kai a miundo mbinu ya 
ujenzi 9,820,000 

09/01/2023 00363150V2301338 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya ujenzi wa miundo mbinu ya maji 
9,792,000 

09/01/2023 00363150V2301339 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa ujenz wa mashimo ya maji 
taka 9,798,000 

09/01/2023 00363150V2301340 Bavony David 
Kamande 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa miundo mbinu ya maji safi 
9,682,000 

09/01/2023 00363150V2301341 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa milango katika nyumba za 
watumishi 9,872,000 

09/01/2023 00363150V2301342 Michael Shabani 
Mikingi 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa rangi 
9,697,000 

09/01/2023 00363150V2301343 Hussein Swedi 
Bakari 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa rangi  
9,830,000 

09/01/2023 00363150V2301344 Bhoke Thomas 
Mngorongoro 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa kufunga viyoyozi 
9,879,000 

09/01/2023 00363150V2301345 Msafiri Peter 
Matutu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya mzabuni wa madirisha ya vioo 
9,795,000 

09/01/2023 00363150V2301346 Victor Leonard 
Rutajumurwa 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa vitasa katika nyumba za 
watumishi 9,850,000 

09/01/2023 00363150V2301347 Rashid Ismal 
Nasuma 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyetengeneza vyoo katika 
nyumba za watumishi 9,597,000 

09/01/2023 00363150V2301348 Saidi Kucheke Issa 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyetengeneza milango katika 
nyumba za watumishi 9,495,000 

09/01/2023 00363150V2301349 Elias Peter Mbanga 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyepiga rangi uzio wa 
Halmashauri 9,872,000 

09/01/2023 00363150V2301350 Kizito Stephano 
Soma 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyetengeneza mfumo wa maji 
taka 9,855,000 

09/01/2023 00363150V2301351 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi a madirisha ya 
vioo 9,780,000 

09/01/2023 00363150V2301352 Leonard Kilamhama 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa mzabuni wa cement ya ujenzi wa 
uzio 9,876,000 

09/01/2023 00363150V2301353 Rajabu Salehe 
Mnyamani 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi grili kwa ajili ya uzio  
9,789,000 

09/01/2023 00363150V2301354 Lenatus Enock 
Ng'honoli 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya plasta 
9,857,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

09/02/2023 00363150V2301578 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa vyoo 
9,910,000 

09/02/2023 00363150V2301585 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa miundo 
mbinu ya maji 7,987,809 

22/02/2023 00363150V2301692 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya miundombinu ya 
maji taka 9,800,000 

22/02/2023 00363150V2301693 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya miundombinu ya 
umeme 9,500,000 

22/02/2023 00363150V2301694 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ufungaji wa vigae  
9,600,000 

22/02/2023 00363150V2301695 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya matenki ya maji 
9,750,000 

22/02/2023 00363150V2301696 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya mzabuni kwa ajili ya usambazaji wa 
vifaa vya maji taka 9,770,000 

22/02/2023 00363150V2301697 Elias Peter Mbanga 21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya mzabuni kutokana na usambazaji wa 
saruji ya ujenzi wa uzio 9,760,000 

23/02/2023 00363150V2301698 Kizito Stephano 
Soma 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya ujenzi wa miundo mbinu katika 
nyumba za wafanyakazi 9,810,000 

23/02/2023 00363150V2301699 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya plasta  
9,850,000 

23/02/2023 00363150V2301700 Rajabu Salehe 
Mnyamani 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya miundo mbinu 
katika maeneo ya halmashauri 9,650,000 

23/02/2023 00363150V2301701 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya uwekaji wa 
matenki ya maji 9,580,000 

23/02/2023 00363150V2301702 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa kisima 
katika halmashauri 9,620,000 

23/02/2023 00363150V2301703 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kupaka rangi 
9,710,000 

23/02/2023 00363150V2301704 Mahamudu Hassan 
Mahamudu 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kuweka vigae vya 
sakafu 9,650,000 

23/02/2023 00363150V2301705 Bavony David 
Kamande 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ufungaji wa 
milango katika nyumba za watumishi 9,500,000 

23/02/2023 00363150V2301706 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za kupaka 
rangi nyumba za watumishi 9,600,000 

23/02/2023 00363150V2301707 Michael Shabani 
Mikingi 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kufunga dari 
9,520,000 

23/02/2023 00363150V2301708 Msafiri Peter 
Matutu 

21111101 Kifungu cMishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kupaka rangi uzio 
9,655,000 

23/02/2023 00363150V2301709 Saidi Kucheke Issa 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Maipo ya fundi kwa ajili ya kujenga shimo la 
taka katika nyumba za wafanyakazi 9,800,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

15/03/2023 00363150V2301887 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili yaujenzi wa miundo 
mbinu ya maji taka 9,100,000 

15/03/2023 00363150V2301888 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya ujenzi wa mfumo 
wa maji taka 9,650,000 

15/03/2023 00363150V2301889 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya umeme 9,700,000 

15/03/2023 00363150V2301890 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya ujenzi wa miundo 
mbinu ya maji taka 9,670,000 

15/03/2023 00363150V2301891 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kuweka vigae vya 
sakafu 9,720,000 

15/03/2023 00363150V2301892 Bavony David 
Kamande 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya mfumo wa matenki 
ya maji 9,700,000 

15/03/2023 00363150V2301893 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo kwa fundi aliyefanya kazi ya milango 
katika nyumba za halmashauri 9,710,000 

15/03/2023 00363150V2301894 Bhoke Thomas 
Mngorongoro 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi ujenzi wa mfumo wa maji 
9,700,000 

15/03/2023 00363150V2301895 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi ya rangi 
9,800,000 

15/03/2023 00363150V2301896 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya mfumo wa maji 
taka 9,820,000 

15/03/2023 00363150V2301897 Rajabu Salehe 
Mnyamani 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi  kwa ajili ya miundo mbinu ya 
umeme 9,710,000 

15/03/2023 00363150V2301898 Elias Peter Mbanga 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyefanya kazi ya miundo 
mbinu ya umeme 9,712,000 

15/03/2023 00363150V2301899 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyefanya kazi ya milango 
9,680,000 

15/03/2023 00363150V2301900 Michael Shabani 
Mikingi 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyefanya kazi ya 
miundombinu ya tanki za maji 9,800,000 

15/03/2023 00363150V2301901 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

 Malipo ya kazi ya rangi 
9,500,000 

24/03/2023 00363150V2301968 Kizito Stephano 
Soma 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kai za kupaka rangi 
9,700,000 

24/03/2023 00363150V2301970 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za miundo 
mbinu ya umeme 4,444,610 

24/03/2023 00363150V2301971 Elias Peter Mbanga 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi za mfumo wa 
maji 9,710,000 

24/03/2023 00363150V2301972 Japhet Boniphace 
Mwalwiba 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi ya miundo 
mbinu ya umeme 5,300,000 

24/03/2023 00363150V2301973 Masudi Hassan 
Abdalah 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya mfumo wa maji 
9,800,000 
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Tarehe Namba ya Rejea Mlipwaji Namba ya 
kifungu cha 
Malipo 

Maelezo ya kifungu Maelezo ya Malipo Kiasi(Sh.) 

24/03/2023 00363150V2301974 Hassan Mohamedy 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kazi ya kuapaka 
rangi 9,710,000 

24/03/2023 00363150V2301975 Salum Sabas Paulo 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kuweka sakafu ya 
vigae 9,700,000 

24/03/2023 00363150V2301976 Mwalami Mnyamani 
Salehe 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi kwa ajili ya kuweka miundo 
mbinu ya tanki la maji 9,850,000 

24/03/2023 00363150V2301977 Eliah Adamson 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa milango 
9,850,000 

24/03/2023 00363150V2301978 Salum Paulo Bilauri 21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa mfumo wa maji taka 
9,800,000 

24/03/2023 00363150V2301979 Rajabu Salehe 
Mnyamani 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa mfumo wa maji safi 
9,720,000 

24/03/2023 00363150V2301980 Peter 
Muchwampala John 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi rangi 
9,812,000 

24/03/2023 00363150V2301981 Livinus Ntinda 
Edward 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi wa plasta 
9,805,000 

24/03/2023 00363150V2301982 Ahmed Aziz 
Dugange 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya mzabuni wa mchanga 
9,870,000 

24/03/2023 00363150V2301983 Michael Shabani 
Mikingi 

21111101 Kifungu cha Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyetengeneza milango 
9,812,000 

24/03/2023 00363150V2301984 Bhoke Thomas 
Mngorongoro 

21111101 Kifungu cha  Mishahara ya 
watumishi 

Malipo ya fundi aliyetengeneza milango 
9,818,000 

Total 1,232,408,689 
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Kiambatisho 23: Thamani ya Mfuko wa Wanawake Vijana na watu wenye Ulemavu 

Na.  Jina la 
Halmashauri 

Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

Na.  Jina la Halmashauri  Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

1 H/M Kinondni 15,216,165,336 90 H/W Mwanga 822,381,149 
2 H/M Temeke 13,999,266,146 91 H/Mji Kasulu 796,934,256 
3 H/Jiji Dar 12,158,169,781 92 H/W Urambo 796,019,250 
4 H/Jiji Arusha 9,560,836,761 93 H/W Tandahimba 792,500,647 
5 H/Jiji Dodoma 8,156,325,101 94 H/W Misungwi 786,537,652 
6 H/M Ubungo 6,986,760,612 95 H/Mji Mbinga 776,169,570 
7 H/Jiji Mwanza 5,130,939,987 96 H/M Kigoma 767,342,824 
8 H/Jiji Tanga 4,612,671,674 97 H/W Bariadi 766,090,000 
9 H/W Chalinze 3,965,329,742 98 H/W Uvinza 765,153,357 
10 H/Mji Geita 3,919,963,808 99 H/W Mtwara 760,326,483 
11 H/Jiji Mbeya 3,776,206,913 100 H/W Mbulu 740,325,132 
12 H/M Kigamboni 3,678,183,204 101 H/W Kibiti 739,051,633 
13 H/W Mufindi 3,230,670,433 102 H/W Kisarawe 735,709,922 
14 H/M Kahama 3,105,005,041 103 H/W Musoma 733,266,582 
15 H/W Mkuranga 3,001,567,110 104 H/W Shinyanga 728,732,699 
16 H/Mji Njombe 2,944,367,000 105 H/W Longido 723,493,267 
17 H/M Morogoro 2,645,224,529 106 H/W Lushoto 706,260,880 
18 H/W Tarime 2,462,743,488 107 H/W Bukombe 696,806,853 
19 H/W Ilemela 2,448,792,882 108 H/W Bukoba 692,059,033 
20 H/M Moshi 2,275,597,168 109 H/W Kibondo 691,248,435 
21 H/W Mbarali 2,234,195,915 110 H/W Handeni 691,246,240 
22 H/Mji Kibaha 2,085,627,654 111 H/W Magu 686,545,848 
23 H/W Kilwa 2,013,048,869 112 H/W Biharamulo 682,514,710 
24 H/M Tabora 1,994,457,046 113 H/W Ludewa 676,525,340 
25 H/Mji Mafinga 1,984,316,375 114 H/W Kilindi 674,416,056 
26 H/M Songea 1,927,657,897 115 H/W Makambako 669,084,615 
27 H/W Kaliua 1,870,741,114 116 H/W Hai 666,476,471 
28 H/W Mbinga 1,831,441,345 117 H/W Liwale 661,105,400 
29 H/M Mpanda 1,821,736,730 118 H/W Nanyumbu 660,159,586 
30 H/W Mbeya 1,754,166,126 119 H/W Nzega 650,868,310 
31 H/W Songwe 1,705,742,264 120 H/Mji Babati 641,004,582 
32 H/W Mlimba 1,676,916,720 121 H/M Lindi 631,726,000 
33 H/W Hanang 1,655,001,430 122 H/W Nkasi 630,762,000 
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Na.  Jina la 
Halmashauri 

Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

Na.  Jina la Halmashauri  Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

34 H/W Kilolo 1,584,555,139 123 H/W Ulanga 613,216,171 
35 H/W Mpanda 1,510,054,568 124 H/W Songea 605,646,454 
36 H/W Chunya 1,497,501,434 125 H/W Ikungi 586,642,782 
37 H/W Moshi 1,482,400,484 126 H/W Kishapu 583,763,715 
38 H/W Morogoro 1,463,282,692 127 H/Mji Newala 579,843,456 
39  Karatu 1,448,603,517 128 H/W Kwimba 576,402,906 
40 H/M Iringa 1,446,314,105 129 H/W Chamwino 563,258,739 

41 H/W 
Wanging'ombe 1,434,488,499 130  Nanyamba 563,136,558 

42 H/W Njombe 1,405,297,061 131 H/W Makete 558,445,382 
43 H/W Mbozi 1,330,816,764 132  Nsimbo 545,937,293 
44 H/W Chato 1,322,884,575 133 H/Mji Tarime 544,630,644 
45 H/W Tunduru 1,249,250,104 134 H/W Ileje   544,622,815  
46 H/W Meru 1,248,040,486 135 H/W Mkalama 537,722,834 
47 H/W Nachingwea 1,212,934,000 136 H/W Mbogwe 535,234,945 
48 H/Mji Ifakara 1,197,713,362 137 H/W Manyoni 519,560,692 
49 H/W Kibaha 1,167,855,010 138 H/W Bahi 509,773,449 
50 H/W Malinyi 1,157,860,268 139 H/W Kyela 508,821,112 
51 H/W Igunga 1,156,617,207 140 H/W Namtumbo 506,780,710 
52 H/M Mtwara 1,143,252,880 141 H/W Itilima 506,482,756 
53 H/W Bagamoyo 1,142,198,330 142 H/W Bunda 500,110,331 
54 H/W Arusha 1,113,257,862 143 H/Mji Masasi 492,896,692 
55 H/W Kondoa 1,108,620,496 144 H/W Mkinga 487,037,541 
56 H/W Msalala 1,106,215,711 145 H/W Mpwapwa 483,739,601 
57 H/W Rungwe 1,105,243,244 146 H/M Sumbawanga 478,344,892 
58 H/M Singida 1,098,778,996 147 H/W Siha 462,279,846 
59 H/M Shinyanga 1,092,931,836 148 H/W Butiama 438,123,498 
60 H/W Babati 1,065,717,917 149 H/W Momba 430,229,856 
61 H/W Rufiji 1,062,028,000 150 H/W Kalambo 429,991,876 
62 H/W Sikonge 1,052,693,988 151 H/W Mtama 423,036,590 
63 H/W Monduli 1,042,336,061 152 H/Mji Bunda 421,553,631 
64 H/W Geita 1,025,654,330 153 H/W Kakonko 419,152,000 
65 H/W Masasi 1,021,669,668 154 H/W Itigi 411,622,606 
66 H/W Kilosa 1,013,076,315 155 H/W Rorya 393,416,220 
67 H/W Meatu 1,010,391,607 156 H/W Pangani 388,008,997 
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Na.  Jina la 
Halmashauri 

Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

Na.  Jina la Halmashauri  Thamani ya 
Mfuko (Sh.) 

68 H/W Iringa 987,179,094 157 H/W Mafia 382,235,000 
69 H/W Kasulu 978,431,046 158 H/W Sengerema 380,006,001 
70 H/W Ushetu 958,752,171 159 H/W Iramba 377,903,701 
71 H/W Mpimbwe 942,997,381 160 H/W Kiteto 377,685,338 
72 H/W Ngorongoro 939,414,241 161 H/W Gairo 363,840,534 
73 H/W Mvomero 936,645,239 162 H/W Newala 356,859,881 
74 H/W Same 934,937,999 163 H/W Busokelo 316,794,248 
75 H/W Mlele 925,488,904 164 H/Mji Mbulu 304,851,854 
76 H/M Musoma 921,750,941 165 H/W Korogwe 301,275,801 
77 H/Mji Bariadi 913,336,000 166 H/W Nyang'hwale 297,908,674 
78 H/W Rombo 912,983,730 167 H/Mji Handeni 294,373,614 
79 H/W Uyui 901,905,498 168 H/Mji Kondoa 289,970,203 
80 H/Mji Nzega 897,998,201 169 H/W Chemba 287,457,506 
81 H/W Serengeti 882,852,529 170 H/W Buhigwe 278,906,854 
82 H/M Bukoba 878,428,186 171 H/Mji Korogwe 276,095,268 
83 H/W Ruangwa 861,004,370 172 H/W Kigoma 242,641,966 
84 H/W Simanjiro 849,424,229 173 H/W Madaba 222,728,121 
85 H/W Karagwe 847,092,293 174 H/W Singida 217,374,304 
86 H/W Maswa 843,065,229 175 H/W Bumbuli 203,545,347 

87 
H/W 
Sumbawanga 840,792,510 176 H/W Busega 153,903,200 

88 H/W Muheza 835,173,462 177 H/W Nyasa -23,858,660 
89 H/W Kongwa 823,827,881 Jumla 245,310,042,163 
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Kiambatisho Na. 24: Michango ya Halmashauri kwenye Mfuko wa Wanawake Vijana na watu wenye Ulemavu 
 Na. Jina la Halmashauri Mchango wa 

10% Na. Jina la 
Halmashauri Mchango wa 10% 

1 H/Jiji Dar es salaam 5,893,080,335 90 H/W Ikungi 187,000,000 
2 H/M Temeke 3,806,790,897 91 H/W Nachingwea 186,963,000 
3 H/M Kinondni 2,748,205,709 92 H/W Hai 184,652,813 
4 H/Jiji Arusha 2,278,345,312 93 H/W Igunga 184,057,674 
5 H/Jiji Dodoma 2,007,698,311 94 H/W Ludewa 180,862,497 
6 H/Jiji Mwanza 1,596,000,000 95 H/W Arusha 180,595,823 
7 H/Jiji Mbeya 1,299,381,021 96 H/W Bukombe 180,290,973 
8 H/Jiji Tanga 1,280,749,656 97 H/M Shinyanga 179,541,874 
9 H/Mji Geita 906,626,800 98 H/Mji Mbinga 175,997,243 
10 H/W Mkuranga 878,757,347 99 H/W Lushoto 173,916,655 
11 H/W Chalinze 796,862,680 100 H/W Ushetu 170,000,000 
12 H/M Kahama 783,703,738 101 H/W Kibiti 167,000,000 
13 H/M Kigamboni 779,476,282 102 H/W Mpimbwe 165,072,000 
14 H/Mji Njombe 754,620,000 103 H/W Ruangwa 165,000,000 
15 H/M Ubungo 753,952,053 104 H/W Nanyumbu 164,777,668 
16 H/W Tarime 717,541,100 105 H/W Kilindi 164,754,812 
17 H/W Ilemela 627,458,335 106 H/W Maswa 164,240,538 
18 H/W Makete 619,793,527 107 H/W Musoma 164,049,121 
19 H/W Kilwa 594,197,775 108 H/W Pangani 163,815,500 
20 H/M Morogoro 559,589,540 109 H/W Ngorongoro 160,000,000 
21 H/W Geita 557,657,028 110 H/W Urambo 159,715,000 
22 H/W Mufindi 548,488,726 111 H/Mji Babati 157,883,960 
23 H/W Mbarali 548,304,341 112 H/W Uvinza 157,729,700 
24 H/Mji Mafinga 523,556,557 113 H/W Kibondo 156,188,629 
25 H/M Songea 502,818,532 114 H/W Kiteto 155,560,866 
26 H/M Tabora 498,880,991 115 H/W Butiama 154,000,000 
27 H/W Morogoro 498,698,829 116 H/W Nzega 153,750,633 
28 H/W Msalala 471,172,858 117 H/W Mafia 152,377,000 
29 H/Mji Kibaha 455,129,308 118 H/W Meatu 151,183,120 
30 H/M Moshi 453,589,510 119 H/W Mlele 150,006,253 
31 H/W Chunya 447,817,946 120 H/W Masasi 149,156,907 
32 H/W Kilosa 439,438,429 121 H/W Mbulu 146,105,521 
33 H/W Mpanda 394,786,620 122 H/Mji Tarime 144,000,000 
34 H/W Kaliua 373,917,444 123 H/W Kibaha 143,080,914 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

 Na. Jina la Halmashauri Mchango wa 
10% Na. Jina la 

Halmashauri Mchango wa 10% 

35 H/W Kilolo 369,444,934 124 H/W Rorya 141,723,685 
36 H/M Iringa 360,710,785 125 H/Mji Bariadi 140,348,000 
37 H/W Mtwara 355,264,628 126 H/W Mtama 140,000,000 
38 H/W Songwe 354,428,523 127 H/Mji Bunda 139,132,749 
39 H/Mji Ifakara 350,874,388 128 H/W Mkalama 138,095,996 
40 H/W Mlimba 342,902,853 129 H/W Busega 134,196,771 
41 H/W Mbinga 340,737,470 130 H/W Itilima 133,994,789 
42 H/W Kishapu 334,425,201 131 H/W Manyoni 133,131,633 
43 H/W Moshi 333,946,876 132 H/Mji Masasi 132,374,300 
44 H/W Karatu 332,561,200 133 H/W Mkinga 131,839,207 
45 H/W Mbozi 326,302,741 134 H/W Nkasi 130,599,000 
46 H/W Kyela 325,794,613 135 H/Mji Nzega 129,333,944 
47 H/W Rufiji 324,720,000 136 H/W Chato 129,332,599 
48 H/W Mvomero 324,263,964 137 H/W Mpwapwa 128,849,091 
49 H/W Sikonge 320,347,518 138 H/Mji Kasulu 127,970,654 
50 H/M Mtwara 315,760,000 139 H/W Monduli 120,109,065 
51 H/W Wanging'ombe 306,588,600 140 H/W Sengerema 120,050,315 
52 H/W Njombe 306,282,563 141 H/W Busokelo 119,367,512 
53 H/W Meru 302,808,021 142 H/W Iramba 119,109,480 
54 H/W Karagwe 302,352,831 143 H/W Gairo 116,800,000 
55 H/M Singida 301,452,066 144 H/W Handeni 116,405,930 
56 H/W Kondoa 301,452,066 145 H/W Liwale 112,079,773 
57 H/M Bukoba 297,203,233 146 H/Mji Handeni 111,500,000 
58 H/W Kongwa 291,931,104 147 H/W Chamwino 110,579,916 
59 H/W Tunduru 291,060,000 148 H/W Korogwe 110,252,693 
60 H/W Hanang 286,309,651 149 H/W Kalambo 110,000,000 
61 H/W Magu 284,304,470 150 H/M Kigoma/Ujij 109,855,319 
62 H/W Rungwe 283,860,710 151 H/W Bariadi 109,800,000 
63 H/M Mpanda 282,907,190 152 H/W Bunda 108,254,692 
64 H/W Ulanga 274,176,009 153 H/W Kisarawe 103,599,560 
65 H/W Nyang'hwale 265,619,693 154 H/W Nsimbo 102,198,000 
66 H/W Babati 265,074,048 155 H/W Longido 101,000,000 
67 H/W Serengeti 258,192,820 156 H/Mji Kondoa 96,446,212 
68 H/W Kwimba 256,598,070 157 H/W Itigi 94,000,000 
69 H/W Uyui 253,395,150 158 H/W Kakonko 91,709,000 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

 Na. Jina la Halmashauri Mchango wa 
10% Na. Jina la 

Halmashauri Mchango wa 10% 

70 H/W Songea 250,508,462 159 H/W Namtumbo 90,953,683 
71 H/W Misungwi 246,929,523 160 H/W Mbogwe 88,875,186 
72 H/W Bagamoyo 244,797,766 161 H/W Siha 88,871,322 
73 H/W Muheza 235,000,000 162 H/W Singida 85,750,937 
74 H/W Sumbawanga 233,625,394 163 H/W Newala 85,000,000 
75 H/W Mbeya 231,526,714 164 H/W Madaba 83,000,000 
76 H/W Same 224,275,422 165 H/M Sumbawanga 80,000,000 
77 H/W Simanjiro 222,539,201 166 H/Mji Korogwe 75,059,892 
78 H/W Biharamulo 221,229,784 167 H/W Nyasa 74,929,737 
79 H/W Kasulu 218,181,973 168 H/W Chemba 74,000,000 
80 H/W Iringa 216,844,232 169 H/W Buhigwe 73,896,250 
81 H/M Lindi 215,780,000 170 H/W Bahi 71,984,594 
82 H/W Mwanga 212,028,465 171  Nanyamba 68,757,517 
83 H/W Bukoba 206,364,521 172 H/Mji Newala 64,262,811 
84 H/W Malinyi 204,845,076 173 H/W Kigoma 63,433,162 
85 H/W Momba 202,002,350 174 H/M Musoma 58,845,086 
86 H/W Makambako 194,420,595 175 H/W Bumbuli 57,670,798 
87 H/W Tandahimba 192,000,000 176 H/Mji Mbulu 55,300,000 
88 H/W Rombo 188,551,271 

Jumla 
62,698,754,444 89 H/W Shinyanga 188,204,615 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kiambatisho Na. 25: Mikopo iliyotolewa 
Na.  Jina la Halmashauri Mkopo (Sh.) Na.  Jina la 

Halmashauri 
Mkopo (Sh.) 

1 H/Jiji Dar es salaam 3,732,645,000 90 H/W Ruangwa 247,068,500 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na.  Jina la Halmashauri Mkopo (Sh.) Na.  Jina la 
Halmashauri 

Mkopo (Sh.) 

2 H/M Kinondni 3,626,264,322 91 H/W Chato 239,159,769 
3 H/Jiji Arusha 3,414,382,866 92 H/W Bukoba 238,000,000 
4 H/Jiji Dodoma 3,153,383,120 93 H/Mji Nzega 232,500,000 
5 H/M Temeke 2,907,382,251 94 H/Mji Tarime 231,000,000 
6 H/Jiji Mbeya 1,602,000,000 95 H/W Mvomero 230,614,087 
7 H/Mji Njombe 1,597,200,000 96 H/W Uyui 230,000,000 
8 H/Jiji Tanga 1,397,600,000 97 H/W Geita 228,345,000 
9 H/W Tarime 1,107,734,416 98 H/W Shinyanga 226,797,800 
10 H/W Chalinze 1,017,470,000 99 H/W Mpanda 223,351,620 
11 H/M Kigamboni 1,005,379,812 100 H/W Bukombe 222,290,973 
12 H/Jiji Mwanza 954,992,780 101 H/W Maswa 221,419,000 
13 H/M Ubungo 940,098,025 102 H/W Musoma 221,132,000 
14 H/M Tabora 856,800,000 103 H/W Moshi 214,921,000 
15 H/W Njombe 819,270,000 104 H/W Mtwara 214,355,896 
16 H/W Hanang 799,850,000 105 H/Mji Mbinga 213,985,764 
17 H/M Moshi 738,383,643 106 H/W Uvinza 211,330,000 
18 H/W Babati 723,450,911 107 H/W Busega 209,060,650 
19 H/W Mbarali 700,710,671 108 H/W Kasulu 208,000,000 
20 H/W Mlimba 699,190,853 109 H/W Sikonge 202,500,000 
21 H/W Mbeya 672,500,000 110 H/W Magu 200,384,000 
22 H/W Msalala 644,447,835 111 H/W Monduli 200,000,000 
23 H/W Ilemela 642,600,000 112 H/W Manyoni 198,750,000 
24 H/W Kilolo 617,318,000 113 H/W Lushoto 192,500,000 
25 H/Mji Mafinga 609,853,527 114 H/W Urambo 192,360,000 
26 H/W Mufindi 599,313,800 115 H/W Kyela 192,000,000 
27 H/W Makete 597,190,000 116 H/Mji Newala 190,000,000 
28 H/W Mbozi 589,620,000 117 H/W Siha 186,525,019 
29 H/W Morogoro 573,300,000 118 H/Mji Masasi 182,161,819 
30 H/W Meru 552,000,000 119 H/W Ngorongoro 179,000,000 
31 H/Mji Kibaha 538,000,000 120 H/W Bariadi 178,814,000 
32 H/W Arusha 510,600,000 121 H/W Mkinga 178,023,500 
33 H/W Mkuranga 505,815,550 122 H/W Ikungi 173,500,000 
34 H/W Wanging'ombe 499,225,234 123 H/W Busokelo 175,000,000 
35 H/W Rufiji 487,498,000 124 H/W Songea 173,733,630 
36 H/W Kwimba 482,568,727 125 H/W Mpwapwa 173,186,400 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na.  Jina la Halmashauri Mkopo (Sh.) Na.  Jina la 
Halmashauri 

Mkopo (Sh.) 

37 H/Mji Ifakara 481,783,290 126 H/W Momba 171,500,000 
38 H/W Mbinga 481,385,300 127 H/W Kakonko 165,000,000 
39 H/W Rombo 479,887,636 128 H/Mji Bunda 164,863,609 
40 H/W Handeni 446,211,319 129 H/W Pangani 163,815,500 
41 H/W Serengeti 445,652,820 130 H/W Kisarawe 162,100,000 
42 H/W Ushetu 442,175,000 131 H/W Iramba 157,335,356 
43 H/M Singida 440,410,000 132 H/W Newala 156,000,000 
44 H/W Kondoa 440,410,000 133 H/Mji Kondoa 155,000,000 
45 H/Mji Geita 432,000,000 134 H/W Chemba 155,000,000 
46 H/W Chunya 429,721,048 135 H/W Buhigwe 152,895,000 
47 H/W Kilindi 424,500,000 136 H/W Namtumbo 150,100,000 
48  Karatu 416,980,000 137 H/W Kibiti 148,998,600 
49 H/W Kilwa 416,744,000 138  Nsimbo 148,350,000 
50 H/W Karagwe 415,500,000 139 H/M Lindi 142,860,000 
51 H/W Songwe 412,629,500 140 H/W Mbogwe 141,609,148 
52 H/W Mwanga 412,563,000 141 H/W Tandahimba 139,364,000 
53 H/W Sumbawanga 408,712,560 142 H/Mji Kasulu 138,864,700 
54 H/M Shinyanga 407,297,600 143 H/W Mkalama 138,645,000 
55 H/M Mpanda 390,322,000 144 H/W Biharamulo 137,000,000 
56 H/W Kaliua 386,467,217 145 H/W Bahi 136,857,473 
57 H/W Kongwa 382,292,212 146 H/W Masasi 136,750,000 
58 H/M Songea 378,700,000 147 H/W Misungwi 136,219,400 
59 H/W Kibaha 362,928,282 148 H/W Rorya 133,500,000 
60 H/W Kilosa 348,588,320 149 H/W Kiteto 130,000,000 
61 H/W Hai 346,125,822 150 H/W Liwale 129,829,116 
62 H/M Bukoba 345,500,000 151 H/W Mlele 125,600,000 
63 H/M Kahama 338,256,000 152 H/W Sengerema 124,000,000 
64 H/W Igunga 337,310,902 153 H/W Nzega 123,000,000 
65 H/W Mbulu 325,462,201 154 H/W Kigoma 122,455,402 
66 H/W Same 324,900,000 155 H/W Gairo 118,383,660 
67 H/M Morogoro 323,005,000 156 H/Mji Handeni 117,665,300 
68 H/W Kibondo 322,330,176 157 H/W Bumbuli 117,334,927 
69 H/W Mpimbwe 320,690,000 158 H/W Simanjiro 116,684,214 
70 H/W Rungwe 319,000,000 159 H/W Itigi 111,000,000 
71 H/M Iringa 309,821,000 160 H/W Longido 104,000,000 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na.  Jina la Halmashauri Mkopo (Sh.) Na.  Jina la 
Halmashauri 

Mkopo (Sh.) 

72 H/W Ileje 307,950,000 161 H/Mji Korogwe 102,000,000 
73 H/W Meatu 300,150,300 162 H/W Bunda 100,454,692 
74 H/W Kishapu 297,000,000 163 H/W Butiama 98,600,000 
75 H/W Malinyi 291,918,687 164 H/W Madaba 96,722,500 
76 H/W Makambako 289,500,000 165 H/W Korogwe 95,271,758 
77 H/Mji Bariadi 289,069,000 166 H/Mji Mbulu 95,000,000 
78 H/W Tunduru 284,168,182 167 H/W Itilima 93,748,979 
79 H/W Nyang'hwale 282,216,685 168 H/W Kalambo 93,588,000 
80 H/W Bagamoyo 281,100,000 169 H/W Mtama 91,500,000 
81 H/M Mtwara 280,254,000 170 H/W Nyasa 89,929,737 
82 H/W Muheza 279,000,000 171 H/W Ludewa 86,600,000 
83 H/W Nanyumbu 277,400,000 172 H/W Singida 85,817,327 
84 H/W Chamwino 277,000,000 173 H/Mji Babati 78,781,500 
85 H/W Mafia 272,987,000 174 H/M Musoma 70,000,000 
86 H/W Nachingwea 271,940,000 175 H/W Nkasi 58,000,000 
87 H/W Ulanga 261,704,000 176 H/W Nanyamba 57,904,150 
88 H/M Kigoma /Ujiji 259,190,000 177 H/M Sumbawanga 50,000,000 
89 H/W Iringa 247,900,000 Jumla 73,411,018,877 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Kiambatisho Na. 26: Halmashauri zilizotoa mikopo kinyume na uwiano 

Na. Jina la 
Halmashauri Wanawake Vijana 

Watu 
wenye 
Ulemavu 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 70 25 5 3,414,383,000 
2 H/Jiji Dodoma 45 40 15 3,153,383,120 
3 H/M Kinondoni 49 40 11 2,554,433,322 
4 H/Mji Njombe 58 38 4 1,597,200,000 
5 H/Jiji Mbeya 50 48 2 1,577,000,000 
6 H/W Tarime 55 27 18 1,061,234,416 
7 H/W Missenyi 44 53 3 854,512,500 
8 H/W Njombe 49 47 4 819,270,000 
9 H/Mji Kahama 59 39 2 752,196,137 
10 H/W Muleba 55 41 4 709,400,000 
11 H/W Mbeya 66 33 1 672,500,000 
12 H/M Ilemela 63 35 2 642,100,000 
13 H/W Msalala 46 51 3 606,000,000 
14 H/W Msalala 46 51 3 606,000,000 
15 H/W Mbozi 63 33 4 589,620,000 
16 H/W Morogoo 71 26 4 573,300,000 
17 H/W Mbarali 46 50 4 570,171,707 
18 H/W Meru 54 42 4 552,000,000 
19 H/W Arusha 85 11 4 510,600,000 
20 H/W Wanging’ombe 70 26 4 499,225,234 
21 H/W Mkuranga 44 39 17 492,769,000 
22 H/W Mbinga 54 37 9 481,385,700 
23 H/W Mufindi 54 40 6 469,781,000 
24 H/W Serengeti 52 37 11 448,652,820 
25 H/W Handeni 49 49 2 446,211,350 
26 H/Mji Geita 49 43 8 432,000,000 
27 H/W Karatu 77 16 7 416,980,000 
28 H/W Kilwa 45 54 1 416,744,000 
29 H/W Karagwe 50 37 13 415,500,000 
30 H/W Ngara 59 38 3 414,100,000 
31 H/W Songwe 75 23 2 412,629,500 
32 H/W Sumbawanga 46 49 5 408,712,560 
33 H/W Kilindi 17 70 13 391,000,000 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Jina la 
Halmashauri Wanawake Vijana 

Watu 
wenye 
Ulemavu 

Kiasi (Sh.) 

34 H/W KOngwa 39 41 20 382,292,212 
35 H/Mji Ifakara 67 21 12 348,588,320 
36 H/W Igunga 61 33 6 337,310,901 
37 H/W Kishapu 59 36 5 297,000,000 
38  Makambako 62 26 12 292,500,000 
39 H/W Chato 46 12 42 285,000,000 
40 H/M Mtwara 69 21 10 280,254,000 
41 H/W Muheza 46 46 8 279,000,000 
42 H/W Nanyumbu 42 51 7 277,400,000 
43 H/W Chamwino 60 32 8 277,000,000 
44 H/W Mafia 38 58 4 272,987,000 
45  Nachingwea 43 4413   269,084,500 
46 H/W Kibondo 51 29 20 257,220,453 
47 H/Mji Masasi 58 38 4 240,571,680 
48 H/W Bukoba 56 38 6 238,000,000 
49 H/W Mbogwe 41 42 17 237,978,200 
50 H/W Makete 57 42 1 236,944,310 
51 H/Mji Tarime 42.4 42.4 15.2 231,000,000 
52 H/W Shinyanga 38 43 19 226,797,000 
53 H/W Bukombe 42 42 16 222,290,973 
54 H/W Musoma 77 20 3 221,132,000 
55 H/W Kasulu 42 46 12 208,000,000 
56 H/W Namtumbo 29 69 2 205,395,000 
57 H/W Mtwara 24 61 15 204,355,896 
58 H/W Sikonge 52 40 8 202,500,000 
59 H/W Uyui 65 21 14 195,000,000 
60 H/W Loshoto 49 34 17 192,500,000 
61 H/W Ngorongoro 42 49 9 179,000,000 
62 H/W Busokelo 67 28 5 175,000,000 
63 H/W Momba 55 35 10 171,500,000 
64 H/W Pangani 35 48 17 163,815,500 
65 H/Mji Bunda 51 30 19 162,563,609 
66 H/W Kisarawe 52 43 5 162,100,000 
67 H/W Misungwi 56 32 12 161,584,400 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Jina la 
Halmashauri Wanawake Vijana 

Watu 
wenye 
Ulemavu 

Kiasi (Sh.) 

68 H/W Chemba 74 21 5 155,000,000 
69 H/W Buhigwe 41 51 8 152,895,000 
70 H/W Korogwe 46 46 8 151,800,000 
71 H/M Lindi 41 43 16 142,860,000 
72 H/W Bahi 45 41 14 136,857,474 
73 H/W Newala 41 42 17 136,750,000 
74 H/W Masasi 30 66 4 136,750,000 
75 H/W Uvinza 52 44 4 135,000,000 
76 H/W Kiteto 100 0 0 130,000,000 
77 H/W Sengerema 50 36 14 124,000,000 
78 H/W Nzega 64 28 8 123,000,000 
79 H/M Mpanda 55 45 0 117,500,000 
80 H/W Simanjiro 57 28 15 116,684,214 
81 H/W Madaba 21 67 12 96,722,500 
82 H/W Bunda 51 46 13 88,454,692 
83 H/W Ludewa 56 32 12 86,600,000 
84 H/W Manyoni 51 42 7 81,500,000 
85 H/W Nkasi 70 27 3 79,700,000 
86 H/Mji Kasulu 65 35 0 79,130,000 
87 H/Mji Babati 28 70 2 78,781,500 
88 H/W Itigi 50 50 0 74,000,000 
89 H/M Musoma 75 21 4 68,000,000 
90 H/Mji Nanyamba 5 95 0 57,904,150 
91 H/W Mbulu 48 46 6 55,000,000 
92 H/Mji Mbulu 48 46 6 55,000,000 
93 H/M Sumbawanga 58 26 16 50,000,000 
94 H/W Nsimbo 48 52 0 49,350,000 
Jumla 38,813,900,850 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Kiambatisho Na. 27: Mikopo isiyorejeshwa kwa muda mrefu 
Na. Jina la 

Halmashauri Mikopo ya m da mrefu Mikopo isiyorejeshwa 
2022/23 Na. Jina la Halmashauri Mikopo ya mda mrefu Mikopo isiyorejeshwa 

2022/23 
1 H/M Kinondoni 6,220,153,528 103,384,236 76 H/W Igunga  259,483,529 55,796,204 
2 H/M Temeke 5,152,427,210 70,616,212 77 H/W Babati  258,151,239 - 
3 H/Jiji Dodoma 5,086,737,263 2,742,544,933 78 H/W Bahi  255,754,784 126,756,473 
4 H/Jiji Dar 4,788,118,000 5,984,394,050 79 H/W Kaliua  251,995,918 43,898,419 
5 H/Jiji Arusha 4,165,128,468 4,016,340,966 80 H/W Kilolo  248,575,550 - 
6 H/Jiji Mwanza 2,947,694,470 731,638,300 81 H/W Kibaha  248,226,600 261,964,682 
7 H/W Chalinze 1,683,637,453 904,634,334 82 H/W Karagwe  247,378,500 - 
8 H/Mji Geita 1,664,461,156 - 83 H/W Missenyi  246,664,403 - 
9 H/W Mkuranga 1,305,381,382 488,480,000 84 H/W Nanyumbu  238,912,900 - 
10 H/M Kahama 1,302,440,700 - 85 H/W Kondoa  237,763,615 - 
11 H/Mji Kibaha 1,267,752,823 495,071,500 86 H/M Tabora 236,311,700 - 
12 H/M Songea 1,216,193,363 320,464,000 87 H/W Wanging'ombe 232,511,186 - 
13 H/W Mufindi 1,182,823,500 - 88 H/W Mvomero 225,035,014 - 
14 H/Jiji Tanga 1,169,447,900 1,126,658,500 89 H/W Butiama 221,484,800 - 
15 H/W Geita 1,154,600,628 163,420,450 90 H/Mji Bunda 217,985,300 - 
16 H/W Tarime 1,098,923,809 - 91 H/W Kongwa 207,194,150 - 
17 H/W Mbulu 1,033,624,850 548,236,391 92 H/W Kyela 203,596,500 - 
18 H/Mji Mafinga 953,389,540 136,419,950 93 H/W Maswa 201,714,538 - 
19 H/W Mpanda 906,464,443 - 94 H/W Lushoto 195,120,637 - 
20 H/M Morogoro 753,616,400 251,657,550 95 H/W Rorya 192,892,300 105,726,800 
21 H/Mji Nzega 742,108,444 238,553,000 96 H/jIJI Mbeya 185,418,100 - 
22 H/W Muleba 728,218,049 - 97 H/W Bunda 184,792,900 - 
23 H/W Ruangwa 718,237,197 - 98 H/M Sumbawanga 183,369,100 36,445,000 
24 H/W Kilwa 655,572,609 - 99 H/W Handeni 176,357,449 - 
25 H/M Moshi 650,359,803 - 100 H/W Kasulu 174,734,250 193,695,000 
26 H/M Iringa 650,299,450 - 101 H/W Nyasa 170,535,871 84,903,736 
27 H/W Mbeya 643,938,430 - 102 H/W Ludewa 170,147,200 - 
28 H/W Liwale 622,832,800 - 103 H/W Karatu DC 168,250,800 - 
29 H/W Moshi 622,653,900 - 104 H/W Rombo 161,819,987 - 
30 H/W Songwe 609,754,785 362,320,500 105 H/W Magu 158,284,894 7,000,000 
31 H/W Rufiji 584,252,818 704,786,053 106 H/W Meatu 154,298,598 233,280,200 
32 H/Mji Njombe 577,526,184 1,009,489,476 107 H/W Mafia 150,560,600 206,055,000 
33 H/W Ngorongoro 570,031,300 120,000,000 108 H/Mji Babati 150,481,620 69,653,200 
34 H/M Musoma 552,715,257 - 109 H/M Kigoma Ujiji H/M 148,717,700 262,410,500 
35 H/W Kibondo 542,489,838 86,773,545 110 H/W Nzega 147,146,400 - 
36 H/W Nachingwea 518,057,355 7,124,833 111 H/W Iringa 142,414,800 233,378,300 
37 H/W Tandahimba 515,969,449 123,537,500 112 H/W Mkinga 134,416,660 - 
38 H/W Mpimbwe 498,895,250 133,513,000 113 H/W Busokelo 134,394,500 143,245,000 
39 H/W Hanang 493,524,040 534,083,000 114 H/W Arusha 132,281,500 258,543,870 



 

 

331 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Jina la 
Halmashauri Mikopo ya m da mrefu Mikopo isiyorejeshwa 

2022/23 Na. Jina la Halmashauri Mikopo ya mda mrefu Mikopo isiyorejeshwa 
2022/23 

40 H/W Urambo 489,603,728 - 115 H/W Mwanga 121,782,500 162,237,550 
41 H/Mji Kasulu 489,219,593 - 116 H/W Kwimba 120,809,509 - 
42 H/M Bukoba 489,179,930 - 117 H/W Iramba 118,791,720 - 
43 H/W Kilosa 472,824,382 - 118 H/Mji Handeni 114,690,100 94,832,020 
44 H/W Ulanga 459,168,964 192,710,500 119 H/W Kishapu 105,527,425 - 
45 H/W Mbarali 456,994,916 - 120 H/W Manyoni 98,374,000 - 
46 IfakaraH/Mji 452,848,358 - 121 H/M Mtwara 96,000,400 - 
47 H/W Uvinza 412,202,950 118,096,000 122 H/W Kigoma 95,120,900 - 
48 H/Mji Tunduru 408,033,770 - 123 H/W Momba 94,199,000 139,265,000 
49 H/M Lindi 397,287,000 256,100 124 H/W Siha 89,145,430 - 
50 H/W Chunya 392,958,575 - 125 H/W Kalambo 88,792,800 - 
51 H/W Kisarawe 379,556,600 138,977,300 126 H/W Busega 85,510,900 - 
52 H/W Ilemela 365,474,030 374,620,700 127 H/W Sengerema 83,660,000 - 
53 H/W Musoma 365,048,792 - 128 H/W Bariadi 82,460,000 - 
54 H/W Kibiti 362,989,272 175,870,920 129 H/W Hai 80,951,600 - 
55 H/W Sikonge 362,979,850 - 130 H/M Singida 77,420,000 - 
56 H/W Longido 358,188,000 69,992,500 131 H/W Chamwino 76,778,000 93,211,727 
57  H/W Monduli 338,178,400 87,973,600 132 H/W Pangani 74,907,498 - 
58 H/W Namtumbo 337,185,900 - 133 H/W Kakonko 74,633,850 132,140,000 
59 H/W Mtwara 335,337,906 - 134 H/W Buhigwe 72,959,394 129,799,000 
60 H/W Muheza 334,465,357 279,000,000 135 H/W Kiteto 67,530,200 130,000,000 
61 H/W Meru 332,794,835 - 136 H/Mji Bariadi 52,509,755 - 
62 H/W Msalala 331,176,000 - 137 H/W Mkalama 52,361,700 - 
63 H/W Bukombe 325,025,342 202,339,473 138 H/W Mbogwe 51,568,433 174,718,500 
64 H/W Simanjiro 324,788,160 87,463,914 139 H/W Bumbuli 49,980,317 79,317,800 
65 H/W Same 322,765,251 - 140 H/W Gairo 48,620,791 - 
66 H/Mji Newala 319,305,700 168,701,828 141 H/Mji Kondoa 44,540,000 - 
67 H/M Mpanda 319,019,350 87,879,000 142 H/W Nsimbo 44,392,150 94,002,900 
68 H/W Bagamoyo 318,272,630 118,491,400 143 H/W Kilindi 38,654,710 - 
69 H/W Mbinga 315,567,199 - 144 H/W Itigi 35,088,000 - 
70 H/W Morogoro 312,658,800 - 145 H/W Singida 33,485,376 - 
71 H/W Malinyi 307,196,714 355,567,225 146 H/W Korogwe 30,065,500 - 
72 H/W Bukoba 300,791,800 - 147 H/Mji Mbulu 27,855,200 - 
73 H/W Mlele 270,097,333 17,949,794 148 H/W Madaba 26,435,000 - 
74 H/W Serengeti 262,018,928 - 149 H/W Misungwi 14,220,000 121,999,400 
75 H/W Uyui 259,736,500 116,131,300  Total  79,756,392,909 27,670,440,114 
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Kiambatisho Na. 28: Miradi Iliyotelekezwa 
Na Halmashauri Maelezo ya Miradi 

 
Kiasi (Sh.) Muda wa Kutelekezwa 

1 H/W Lushoto  Miradi 34 ambayo imetelekezwa kwa Kipindi kilichoainishwa 2,884,844,661 Miaka miwili hadi 13 
2 
 

H/Jiji Mwanza  Ujenzi wa jengo la Ofisi 900,000,000 Kwa Miaka 11 
H/Jiji Mwanza  Kutokutumika kwa vifaa vya sola zilizofungwa katika Hospitali ya 

Nyamagana 
1,020,753,100 Kwa miaka mitatu 

H/Jiji Mwanza Miradi 13 iliyotekelezwa ngazi ya chini ya Halmashauri 480,000,000 Miaka miwili hadi nane  
3 H/W Biharamulo  Miradi nane iliyotekelezwa katika ngazi ya chini ya Halmashauri   1,836,792,283  Miaka miwili hadi tisa 
4 H/W Bagamoyo  Miradi 34 iliyotekelezwa katika ngazi ya chini  1,158,426,806  Miaka miwili hadi 15 
5 H/W Hai Miradi 17  1,063,533,291 Kwa Miaka tisa 
6 H/W Muheza  Majengo ya Hospitali ya Wilaya, ambayo ni Jengo la kufulia, Wodi 

ya watoto,Wodi ya wanaume,Wodi ya wanawake na Jengo la 
famasia 

500,000,000 Miaka miwili hadi minne 

H/W Muheza    Miradi mitano   330,000,000 Miaka mitatu hadi 14 
7 H/W Buchosa  Miradi 46  862,789,134 Miaka miwili hadi 20 
8 H/W Moshi  Miradi 12 iliyotelekezwa katika ngazi ya chini  585,000,000 Miaka minane hadi 21 
9 H/W Dodoma   Miradi 20  641,300,000 Miaka miwili hadi mitano 
10 H/W Momba  Ujenzi wa kituo cha Afya Kapele  400,000,000 Kwa miaka mitano 
11 H/W Mbulu  Ujenzi wa Jengo la wodi ya wazazi na Jengo la Utawala Hospitali 

ya Wilaya ya Mbulu  
150,038,102 Kwa miaka minne 

12 H/Mji Nanyamba  Ujenzi wa jengo la Upasuaji,Wagonjwa wa ndani,na kuhifadhia 
Maiti katika kituo cha Afya Kiromba na jengo la kuhifadhia maiti 
katika kituo cha Afya Majengo  

108,785,079 Kwa miaka mitano 

13 H/W Bukombe  Miradi 46   3,973,644,000  Miaka miwili  hadi miaka 11 
14 H/W Tunduma  Miradi nne   1,479,000,000  Miaka miwili hadi minne 
15 H/W Nyasa  Miradi nane Halmashauri 759,000,000 Miaka miwili hadi mitano 
16 H/W Handeni  Miradi 52   607,663,950  Miaka miwili hadi 13 
17 H/W Shinyanga  Ujenzi wa zahanati za Kizungu, Bukene, Manyada, Mwamadilanha 

and Mwanono 
 301,135,500  Miaka miwili hadi 16 

18 H/W Itilima  Ujenzi wa Bwalo katika shule ya sekondari Lagangabilili  100,000,000  Kwa miaka mitatu 
H/W Itilima  Ujenzi wa Bwalo katika shule ya sekondari Nkoma  100,000,000  Kwa miaka mitatu 

Total 20,242,705,906   
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Kiambatisho Na. 29: Miradi Iliyokamilika lakini Haitumiki 
Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi (Sh.) Sababu ya kutotumika 
1 H/Jiji 

Mwanza  
Ujenzi Jengo la mochwari hospitali ya Wilaya Nyamagana  150,000,000  Kukosekana jokofu na huduma ya maji 
Ujenzi wa madarasa matano na matundu 16 ya vyoo Bulale 
Sekondari 

 100,000,000  Kukosekana kwa samani  

Ujenzi madarasa manne na matundu 16 ya vyoo Sahwa Sekondari  110,000,000  Kukosekana kwa samani  
Ujenzi madarasa mawili na matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi 
Bulale 

 52,000,000  Kukosekana kwa samani; kutokamilika mfumo 
wa maji kwenye vyoo 

Ujenzi Madarasa tisa na matundu 26 ya vyoo Shule Mpya ya Msingi 
Bulale 

 250,000,000  Kukosekana samani 

Ujenzi Maabara Zahanati ya Tambukareli  80,000,000  Kutokamilika mfumo wa maji 
2 H/W 

Tandahimba   
 

Kituo cha Afya Litehu  250,000,000  Ukosefu wa vifaatiba na watumishi wa afya 
Kituo cha Afya Maheha  400,000,000  Kutokamilika sakafu maalumu ya chumba cha 

Upasuaji, Ukosefu wa vifaatiba na watumishi wa 
afya 

Kituo cha Afya Kitama  400,000,000  Ukosefu wa vifaatiba na watumishi wa afya 
3 H/W Mpanda  Miradi 10 iliyotekelezwa ngazi za chini   1,042,403,732  Ufuatiliaji usioridhisha kuhakikisha miradi 

iliyokamilika inatumika 
4 H/W Magu  

 
Nyumba ya waalimu katika shule ya sekondari ya Magu Mjini   100,000,000  Kukosekana kwa umeme na maji  
Ukarabati wa Hospitali ya wilaya ya Magu   750,000,000  Kukosekana kwa umeme na maji  

5 H/W 
Sumbawanga   
 

Jengo la Bweni kwa ajili ya Wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
katika shule ya msingi Mkamanye  

 20,000,000  Kukosekana kwa vitanda,magodoro na maji  

Jengo la wodi ya kinamama na Maabara katika kituo cha Afya 
Kipeta.  

 310,000,000  Kukosekana kwa vifaatiba na samani  

6 H/W Bariadi  Jengo la upasuaji katika Hospitali ya wilaya ya Bariadi   283,000,000  Kukosekana kwa vifaatiba 
7 H/W Korogwe   Jengo la wagonjwa wa nje na Maabara katika Kituo cha Afya Mnyuzi    250,000,000  Kukosekana kwa vyoo na vifaatiba. 
8 H/W Nzega  

  
Nyumba ya watumishi kuishi(3 in 1)  107,043,000  Kukosekana kwa umeme 
Jengo la Mionzi  66,684,500  Jengo halijakaguliwa na wataalamu wa Tume ya 

Atomiki na kukosa viyoyozi 
Jengo la kufulia  38,818,000  Kukosekana kwa mashine ya kufulia 

9  H/W Karatu    Miradi saba katika ngazi za chini    211,450,000  Kukosekana kwa maji,na upungufu wa waalimu 
10 H/W Missenyi  Jengola bweni katika shule ya msingi Bunazi    178,105,360  Kukosekana kwa fedha za kununua chakula cha 

wanafunzi, Wazazi kutokuwa utayari 
kuwapeleka watoto wao bweni  

11 H/Jiji 
Dodoma  

Madarasa mawili katika shule ya sekondari Bihawana   40,000,000  Ukosefu wa viti na meza 
Madarasa manne katika shule ya Mpunguzi/Mkulabi  Sekondari  80,000,000  Ukosefu wa vyoo na madawati ya kutosha. 
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Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi (Sh.) Sababu ya kutotumika 
 

12 H/W Newala  Madarasa nane   160,000,000  Ukosefu wa samani 
13 H/W Mtwara   Zahanati ya Likonde, Njumbuli na Litembe  150,000,000  Kukosekana kwa nyumba ya Watumishi 
14 H/M Ilemela   Umaliziaji wa Zahanati ya Kawekamo   73,611,750  Kukosekana kwa choo cha nje, placenta pit na 

vifaa vingine 
15 H/W Mkinga    Vyoo stendi ya mabasi ya Manza   67,100,000  Kukosekana Maji  

H/W Mkinga    Madarasa Mawili Gombero  40,000,000  Kukosekana Vyoo na Maji  
16 H/W Bumbuli   Bwalo la chakula katika shule ya sekondari Mbelei   100,000,000  Kukosekana kwa samani na  vifaa vya jikoni  
17 H/W Mbulu Ukamilishaji wa maabara katika shule ya sekondari Philip Marmo   30,000,000  Kukosekana kwa samani na umeme 

kutounganishwa kwenye jengo  
18 H/W Longido    Jengo la upasuaji katika kituo cha Afya  Engarenaibor   40,000,000  Kutokamilika mfumo wa  Maji  
19 H/W Chunya    Ujenzi wa shule mpya za msingi katika kijiji cha Mfyeko na Nyerere 

;Madarasa na vyoo katika shule ya msingi Bitimanyanga na 
Isangawana 

 1,258,100,000  Kukosekana kwa madawati na kutokamilika 
mfumo wa  Maji  

20 H/W Kibondo    Kituo cha Afya Bunyambo   500,000,000  Kukosekana kwa Vifaatiba na kichomea taka 
21 H/M Lindi  Jengo la wagonjwa wa nje,Maabara,Wodi ya wamama,Jengo la 

kufulia na Kichomea taka 
 500,000,000  Kukosekana kwa umeme na maji  

22 H/W Kyela    Ujenzi madarasa matatu katika shule ya msingi  Matema  na Ujenzi 
wa Kituo cha Afya Itunge  

 310,000,000  Shule kukosa madawati na kituo cha afya kukosa 
umeme 

23 H/W Njombe  Kituo cha afya Kichiwa  300,000,000  Kukosekana kwa Maji na Umeme 
24 H/ Mji 

Makambako   
Bweni la Wavulana na Bwalo katika shule maalum ya msingi Idofi    180,000,000  Kukosekana kwa samani 

25 H/W Rufiji   Bweni katika shule ya sekondari Mbwara  54,650,660  Kukosekana kwa michango ya chakula kutoka 
kwa wazazi 

26 H/W 
Shinyanga  

Zahanati ya Ngokolo   50,000,000  Kukosekana kwa vifaatiba 

27 
 

H/W Karagwe  Vyoo katika shule nne za msingi   35,700,000  Kukosekana kwa maji 

 
28 

H/W 
Ukerewe  

Kituo cha afya Igala   490,000,000  Kukosekana kwa vifaatiba 

H/W 
Ukerewe 

Kituo cha Afya Mulitilita  500,000,000  Kukosekana kwa vifaatiba 

29 H/Mji 
Njombe  

Kituo cha Afya Luponde  536,030,000  Kutokamilika mfumo wa umeme na maji 
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Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi (Sh.) Sababu ya kutotumika 
H/Mji 
Njombe  

Kituo cha Afya Kifanya   561,588,782  Ukosefu wa samani 

Jumla 11,206,285,784  
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Kiambatisho Na. 30: Ucheleweshaji wa uanzishaji wa miradi iliyopokea fedha 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Maelezo ya Mradi Kiasi (Sh.) Maelezo ya Ziada 

1. H/W Kibaha Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugenzi 150,000,000 Kuchelewa kwa hadi miezi 16 kwa sababu ya uhaba wa nafasi ya ardhi 

2. H/Jiji Dodoma  Ujenzi Hospitali ya Wilaya 1,000,000,000 Kucheleweshwa kwa hadi miezi 20 kutokana na mgongano wa maelekezo ya 
ujenzi wa ghorofa au majengo ya kawaida ya ardhini 

Kituo cha Afya Makole 750,000,000 Kucheleweshwa kwa hadi miezi 15 kwa sababu ya uhaba wa ardhi na kwa 
sababu ya mgongano wa maelekezo kuhusu kujenga jengo la ghorofa au 
jengo la kawaida la ardhini. 

3. H/Jiji Mwanza  Ujenzi wa Miundombinu katika Hospitali 
ya Wilaya Nyamagana 

500,000,000 Kuchelewa kwa miezi mitano (5); kutokana na kuchelewa kwa taratibu za 
kupata kibali cha ujenzi wa jrngo la ghorofa 

Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi wa Jiji 150,000,000 Kuchelewa kwa miezi saba (7); kutokana na kuchelewa kwa kibali cha 
kubomoa jengo la katika eneo la ujenzi 

4. H/W Ileje Ujenzi wa Jengo la Utawala 1,000,000,000 Kuchelewa kwa miezi 11 kutokana na kutofikiwa kwa maamuzi ya eneo la 
kutekeleza mradi 

5. H/W Mkinga Ujenzi wa Wodi za Wanawake, Wanaume, 
Watoto na Chumba cha kuhifadhia maiti 
katika Hospitali ya Wilaya 

750,000,000  Kuchelewa kuanza mradi kwa muda wa miezi tisa 

6 H/W Maswa Ujenzi wa Jengo la Utawala Awamu ya 
Kwanza 

1,000,000,000 Kutokuanza mradi kwa muda wa miezi nane kutokana na kuchelewa kwa 
maamuzi ya eneo la kutekeleza mradi 

7 H/W Lushoto Hospitali ya Wilaya Lushoto 807,000,000 Kutokuanza kwa mradi kwa muda wa miezi nane kutokana na uhaba wa 
majengo ya ziada kwa ajili ya kutolea huduma wakati wa ukarabati 

Ujenzi Zahanati ya Kifulio 40,000,000 Ujenzi umechelewa kwa miezi nane kutokana na ufuatiliaji usioridhisha wa 
Menejimenti ya Halmashauri 

8 H/W Muheza  Jengo la Utawala 1,000,000,000 Mradi kutokuanza kwa miezi saba kutokana na kuchelewa kwa ununuzi wa 
vifaa vya ujenzi kulikochangiwa na changamoto za mfumo wa malipo 

9 H/W Nzega Ujenzi wa Vyoo katika Shule za Msingi 
chini ya mradi wa SWASH 

759,852,446 Kuchelewa kwa miezi mitano kutokana na mchakato wa kuingiza fedha 
kwenye vifungu vya bajeti katika mfumo wa FFARS 

10 H/W Igunga Ujenzi wa vyoo mashuleni na Vituo vya 
Afya, Kichomea Taka, Shimo la Placenta 
(Placenta Pit), mfumo wa maji na 
ukarabati wa chumba cha kujifungulia 

1,415,431,447 Kuchelewa kwa muda wa miezi minne kutokana na mchakato wa kuingiza 
fedha kwenye vifungu vya bajeti  

Jumla 9,322,283,893  
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Kiambatisho Na. 31: Kasoro zilizobainika katika utekelezaji wa miradi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Jina la Mradi Chanzo cha 

Fedha 
Thamani ya 
Mradi/Miradi (Sh.) 

Maelezo ya kasoro 

1. H/W Butiama  Ujenzi Jengo la Utawala  Serikali Kuu 3,265,332,538 Uvujaji kwenye upande wa kulia wa Jengo, kasoro 
katika ufitishaji wa baadhi ya madirisha ya 
alumini yaliyopo, uwepo wa nyufa na uhitaji wa 
kubadilisha vitasa vilivyowekwa  

2. H/Jiji 
Mwanza  

Ujenzi wa Madarasa Serikali Kuu 740,000,000 Madarasa yaliyojengwa yamewekwa madirisha ya 
casement “casement windows” badala kuwekwa 
fremu za mbao ngumu zenye paneli za vioo 
kinyume na michoro iliyoidhinishwa. 

Ujenzi wa Madarasa katika mfumo wa 
“Ghorofa” katika shule 13 za Sekondari 

Serikali Kuu na 
Mapato vya Ndani 

2,480,000,000  Nyufa kwenye kuta za madirisha, kutojengwa kwa 
choo kwenye ghorofa ya kwanza, madirisha yasiyo 
na viwango kutokana na kuachia kwa vioo kutoka 
kwenye fremu za madirisha kama ilivyoonekana 
katika Shule ya Sekondari ya Capri Point.  

3. H/W Igunga Ujenzi wa Mabweni, madarasa, nyumba 
ya watumishi, Zahanati 

Mapato ya Ndani, 
Serikali Kuu, 
BOOST, SRWSS, 
TEA 

 2,326,794,440  Ufitishaji duni wa milango uliopelekea 
kutofunguka vizuri na fremu kuachia kutoka 
ukutani, kutofunikwa kwa mfumo wa maji katika 
eneo la kufulia kwenye mabweni hivyo kuwa 
rahisi kuharibika, milango kuwekwa vitasa vya 
lever mbili badala ya level tatu katika nyumba ya 
watumishi 

4. Bariadi TC   Madarasa, Mabweni, and Vituo vya Afya Serikali Kuu na 
TOZO 

1,825,000,000 Mlango uliowekwa kwenye chumba cha upasuaji 
haukidhi vigezo kutokana na kutofunguka pande 
zote, kuvunjika kwa dirisha la aluminium 
lililowekwa kwenye sehemu ya kufulia, nyufa 
kwenye kuta za madarasa, kupasuka kwa sakafu 
maalumu ya EPOX kwenye vyumba viwili vya 
chumba cha upasuaji. 

5. Nkasi H/W   Miradi sita ya Ujenzi: Nyumba wa 
Watumishi, Mabweni na madarasa 

Vyanzo 
mbalimbali 

1,264,683,972 Upungufu mbalimbali kwenye miradi sita 
iliyotekelezwa ngazi za chini 

6. Nzega H/W   Ujenzi wa Madarasa, Maabara na 
ununuzi wa samani kwa ajili ya shule za 
Msingi na Sekondari 

Serikali Kuu, 
Mapato ya Ndani 
na BOOST 

745,700,000 Kasoro mbalimbali kwenye utengenezaji wa 
milango, kutofunikwa vizuri kwa mifumo ya maji 
na mifumo ya gesi chini ya meza kwenye 
maabara, nyufa kwenye kuta za madarasa, 
kuachia kwa raba chini ya meza na viti. 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la Mradi Chanzo cha 
Fedha 

Thamani ya 
Mradi/Miradi (Sh.) 

Maelezo ya kasoro 

7. H/W Lushoto Ujenzi wa vyoo shule nane za Msingi  59,400,000 Ujenzi wa vyoo umekamilika lakini havitumi; 
mfumo wa maji umejengwa Shule ya Msingi Sunga 
pekee, shimo la maji machafu limejengwa Shule 
ya Msingi Makose pekee 

Ukamilishaji wa Ujenzi Zahanati za 
Kwemakame, Kwekifinyu na Dule 

 150,000,000 Milango isiyo na viwango imefitishwa kwenye 
jengo la Zahanati ya Kwemakame, kuharibiwa 
kwa kichomea taka kutokana na mgogoro wa na 
raia jirani kutokana na mgogoro wa ardhi katika 
Zahanati ya Dule na kujengwa kwa sakafu iliyo 
chini ya viwango Zahanati ya Kwekifinyu. 

8. H/W Mkinga Ujenzi wa madarasa katika shule tano 
za Sekondari 

Serikali Kuu   260,000,000  Uwepo wa nyufa katika kuta za madarasa 

9. H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa Madarasa katika shule tatu za 
Msingi na shule Moja ya Sekondari 

Serikali Kuu na 
Mapato ya Ndani 

218,750,000 Uwepo wa nyufa katika kuta za madarasa 

10. H/W Mlele  Ujenzi wa Madarasa sita katika shule 
mbili za Msingi na moja ya Sekondari 

Serikali Kuu  120,000,000  Uwepo wa nyufa katika kuta za madarasa 

11. H/W Kalambo Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugenzi   150,000,000 Mbao zilizotibiwa kienyeji zilitumika kwa ajili ya 
kuezeka badala ya kutumika kwa mbao 
zilizotibiwa kitaalamu 

12. H/W Meru  Ujenzi wa darasa, vyoo na nyumba za 
watumishi katika shule tatu za Msingi; 
na Bwalo katika Shule ya Sekondari 

Serikali Kuu na 
Mapato ya Ndani 

 119,350,000  Kasoro mbalimbali katika miradi husika 

13. H/Jiji Arusha  Ukarabati wa vyumba 8 vya madarasa 
katika shule ya msingi ya Levolosi 

Mapato ya Ndani 25,000,000 Kazi duni ya upakaji wa rangi kwenye kuta za 
madarasa; kutobadilishwa kwa dari iliyochakaa 
kwenye madarasa 

Ukamilishaji wa darasa moja na 
ukarabati wa madarasa sita shule ya 
Msingi Elerai 

Mapato ya Ndani  21,000,000  Ukarabati wa sakafu na upakaji wa rangi kwenye 
kuta ulikuwa chini ya viwango 

Ukarabati wa Ukuta shule ya Msingi 
Suye  

Mapato ya Ndani  26,000,000  Ukuta umemomonyoka kwa kiwango kikubwa 

14. H/W Buchosa Ujenzi wa Madarasa kwenye shule nne 
za Sekondari 

Pochi la Mama 17,800,000 Kufitishwa kwa milango iliyo chini ya kiwango 
kwenye madarasa 

Jumla 13,814,810,950  
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Kiambatisho Na. 32: Miradi Isiyokamilika kwenye mamlaka za serikali za mitaa 
Na. Halmashauri Idadi ya 

Miradi 
Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

1 H/Mji Tunduma 24 EP4R,SEQUIP, BOOST,Mapato ya ndani,Serikali Kuu 11,041,592,972 
2 H/W Njombe 15 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,TOZO,SEQUIP  8,422,989,682  
3 H/W Morogoro 10 Vyanzo mbalimbali  5,277,996,848  
4 H/W Kibondo 29 Serikali Kuu,LANES,Mapato ya ndani,EP4R,SRWSS  4,952,223,587  
5 H/W Namtumbo 52 Mapato ya ndani,DADPS,TASAF, Michango ya Jamii  4,675,809,478  
6 H/W Chamwino 9 Mapato ya ndani, Serikali Kuu , Mfuko wa Jimbo 4,476,282,086 
7 H/W Maswa 21 WASH, SWASH, Serikali Kuu,Mapato ya ndani,TOZ,EP4R,BOOST  4,275,539,669 
8 H/W Kisarawe 51 Mapato ya ndani,Serikali Kuu, Mchango wa jamii  4,228,931,457  
9 H/W Ulanga 33 Vyanzo mbalimbali  4,189,581,471  
10 H/W Busega 21 Vyanzo mbalimbali  4,111,200,000  
11 H/W Tunduru 25 Vyanzo mbalimbali  4,030,524,245  
12 H/M Tabora 8 Serikali Kuu 3,927,190,562 
13 H/W Mpanda 34 Carbon Credit Trade, Mapato ya ndani, Global, Serikali Kuu 3,813,891,757 
14 H/W Nzega 12 Serikali Kuu, BOOST, SWASH, SEQUIP, GEF/IFAD, GPE-LANES, Barrick, Electronic 

Money Transaction Levy na Mapato ya ndani 
3,791,700,000 

15 H/W Karagwe  Vyanzo mbalimbali  3,770,764,358  
16 H/M Mpanda 9 Mapato ya ndani, Mfuko wa Jimbo, Tozo, BOOST na Serikali kuu 3,724,600,000 
17 H/W Tarime 3 Vyanzo mbalimbali  3,449,881,895  
18 H/W Igunga 19 TOZO, Serikali Kuu, SRWSSP,TEA, BOOST  3,371,317,450 
19 H/W Sikonge 16 Serikali Kuu 3,356,778,800 
20 H/W Musoma 5 Vyanzo mbalimbali  3,330,250,000  
21 H/W Kyela 18 Serikali Kuu,EP4R,BOOST,SEQUIP,Mapato ya ndani   3,287,732,242  
22 H/W Ushetu 11 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,OTHERS 3,211,872,137 
23 H/W Makete 8 Serikali Kuu, BOOST, TEA,BARRICK  3,207,000,000  
24 H/W Kibiti 13 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,TASAF  3,137,149,797  
25 H/Jiji Mbeya 13 EP4R, SEQUIP,TEA,Serikali Kuu,Mapato ya ndani, BARRIC COMPANY,Mfuko wa 

Jimbo 
3,062,561,794 

26 H/W Ileje 13 Serikali Kuu, BOOST ya ndaniT,Mapato ya ndani 2,867,883,935 
27 H/W Missenyi 23 Serikali Kuu, Mapato ya ndani 2,705,004,000 
28 H/W Simanjiro  Vyanzo mbalimbali  2,667,999,908  
29 H/W Ikungi 13 Vyanzo mbalimbali 2,653,592,725 
30 H/W Mafia  Vyanzo mbalimbali 2,627,210,922 
31 H/Mji Geita 12 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,TASAF,EP4R  2,496,417,410  
32 H/M Temeke 4 Vyanzo mbalimbali  2,483,138,884  
33 H/W Kasulu  Vyanzo mbalimbali  2,450,000,000  
34 H/M Mtwara/Mikindani 18 Vyanzo mbalimbali 2,399,100,000 
35 H/W Chato 14 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,COMMUNITY  2,386,968,398  
36 H/W Ruangwa 10 Vyanzo mbalimbali  2,264,537,827  
37 H/Jiji Dodoma 27 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,BOOST,LANES, EP4R 2,251,035,900 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
Miradi 

Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

38 H/W Muleba 18 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,BOOST ya ndaniT,SEQUIP  2,230,348,500  
39 H/M Bukoba 10  Serikali Kuu,BOOST,Mapato ya ndani,SEQUIP   2,112,597,026  
40 H/W Urambo  Vyanzo mbalimbali  2,066,188,013  
41 H/W Ngorongoro 26 IMF,Serikali Kuu,Mfuko waJimbo,Mapato ya ndani 2,064,308,300 
42 H/W Masasi 12 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,BARRICK  1,998,198,254  
43 H/W Shinyanga  Vyanzo mbalimbali  1,932,784,307  
44 H/M Kigoma/Ujiji 7 Serikali Kuu, BOOST 1,919,200,000 
45 H/W Chunya 6 Serikali Kuu,Mapato ya ndani 1,834,402,871 
46 H/W KilMapato ya ndania 8 SEQUIP, Serikali Kuu,Mapato ya ndani 1,810,896,850 
47 H/W Ngara 14 Serikali Kuu, Others 1,796,000,000 
48 H/Jiji Dar es Salaam 5 Vyanzo mbalimbali  1,779,113,777  
49 H/W Kibaha  Vyanzo mbalimbali 1,732,959,619 
50 H/W Mbulu 15 Serikali Kuu, Mapato ya ndani 1,686,428,578 
51 H/W Songea 5 Vyanzo mbalimbali  1,649,700,650  
52 H/Jiji Mwanza 9 Serikali Kuu Mapato ya ndani 1,629,877,590 
53 H/Mji Kondoa 7 Vyanzo mbalimbali  1,594,376,397  
54 H/W Kyerwa 46 Serikali Kuu,Mfuko wa Jimbo,Mapato ya ndani,SEQUIP  1,570,684,207  
55 H/W Mlimba 8 Mfuko wa Jimbo, Serikali Kuu 1,563,268,103 
56 H/W Uvinza 6 Vyanzo mbalimbali  1,500,000,000  
57 H/W Meatu 5 Vyanzo mbalimbali  1,470,000,000  
58 H/W Muheza 14 Serikali Kuu, TOZO,Mapato ya ndani 1,462,638,782 
59 H/W Mkuranga 23 Serikali Kuu, Mapato ya ndani 1,420,959,000 
60 H/W Bukombe 16 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,TOZO  1,384,678,000  
61 H/W Nyang’hwale 10 Vyanzo mbalimbali  1,360,000,000  
62 H/W Mufindi 4 Serikali Kuu,Mapato ya ndani 1,310,000,000 
63 H/Mji Nzega 12 Serikali Kuu,Mapato ya ndani,BOOST  1,308,200,000 
64 H/W Bukoba 7 Mfuko wa Jimbo, SEQUIP,Serikali Kuu 1,184,280,028 
65 H/W Sumbawanga 3 Serikali Kuu 1,123,422,828 
66 H/W Itigi 5 Serikali Kuu 1,121,929,888 
67 H/W Malinyi 10 Vyanzo mbalimbali 1,111,092,807 
68 H/W Monduli 4 Vyanzo mbalimbali 1,061,000,000 
69 H/Mji Kasulu 4 Vyanzo mbalimbali  1,048,288,800  
70 H/W Handeni 15 Vyanzo mbalimbali  1,048,200,000  
71 H/W Mbeya 14 Vyanzo mbalimbali  1,021,560,140  
72 H/W Kilwa  Vyanzo mbalimbali  1,006,250,000  
73 H/Mji Ifakara 11 Vyanzo mbalimbali  994,000,000  
74 H/W Singida  Vyanzo mbalimbali  990,000,000  
75 H/W Serengeti 2 Serikali Kuu  873,069,466  
76 H/W Iringa 10 Serikali Kuu, Mapato ya ndani 842,170,285 
77 H/M Sumbawanga 6 Serikali Kuu, TEA 828,334,056 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
Miradi 

Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

78 H/W Babati 14 WASH. 820,150,000 
79 H/M Ubungo 2 Vyanzo mbalimbali  750,000,000  
80 H/W Rombo 4 Serikali Kuu,Mapato ya ndani 738,986,717 
81 H/W Karatu 11 Barrick Mines, Serikali Kuu,Mapato ya ndani  689,473,200 
82 H/W Mlele 11 Serikali Kuu, TOZO,Mapato ya ndani,SWASH,Uviko 19 680,367,944 
83 H/W Madaba 2 Vyanzo mbalimbali  654,735,200  
84 H/W Momba 2 Vyanzo mbalimbali 625,807,263 
85 H/M Lindi 5 Serikali Kuu,Mfuko wa Jimbo   611,461,254  
86 H/W Msalala 19 CSR,Mapato ya ndani,Serikali Kuu,WASH,BOOST 593,206,280 
87 H/Mji Korogwe 6 Serikali Kuu,Mapato ya ndani 593,000,000 
88 H/W Busokelo 14 Serikali Kuu,Mapato ya ndani, Michango ya Jamii  592,692,320  
89 H/W Hai 5 Serikali Kuu 572,600,000 
90 H/W Ukerewe  Vyanzo mbalimbali  548,920,417  
91 H/W Nanyumbu 9 Vyanzo mbalimbali 544,000,000 
92 H/Mji Kahama 2 Vyanzo mbalimbali 542,760,545 
93 H/W Nsimbo 7 Serikali Kuu, TOZO 508,683,972 
Jumla 206,886,504,449 
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Kiambatisho Na. 33: Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maendeleo katika mamlaka za serikali za mitaa 
Na Halmashauri Maelezo ya Mradi Muda wa Mkataba (tarehe ya kuanza na tarehe 

ya kukamilika mradi) 
Kiasi (Sh.) 

1 H/W Babati Ujenzi wa chumba cha kuhifadhi maiti, Wodi ya upasuaji 
wanaume na Wanawake, Wodi ya Watoto katika Hospitali ya 
Wilaya.  

Tarehe 3 Machi 2023 hadi tarehe 2 Juni 2023 750,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha Afya Ayasanda ifikapo Juni 2023 Tarehe 2 Oktoba 2022 hadi tarehe 31 Desemba 2022 259,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Madunga ifikapo Juni 2023 Tarehe 14 Septemba 2022 hadi tarehe 25 machi 2023 259,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Gidas ifikapo Juni 2023. Tarehe 11 Oktoba 2022 hadi tarehe 11 Januari 2023 259,000,000 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Bashnet ifikapo Juni 2023 Tarehe 14 Februari 2023 hadi tarehe 14 Mei 2023 209,000,000 
Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugennzi Tarehe 16 Agosti 2022 hadi tarehe 9 Desemba 2022 150,000,000 

2 H/M Shinyanga  Ujenzi wa Jengo la Utawala Makao Makuu ya Halmashauri  Tarehe 31 machi 2022 hadi tarehe 6 Septemba 2022 2,260,000,000 
3 H/W Kigoma   Ujenzi wa Jengo la Utawala Makao Makuu ya Halmashauri Tarehe 16 Mei 2022 hadi tarehe 16 Septemba 2022 2,000,000,000 
4 H/W Kishapu   

  
Ujenzi wa wodi ya wazazi, chumba cha upasuaji na jengo la 
kujifungulia katika Kituo cha Afya Mwamalasa 

Tarehe 20 Januari 2023 hadi tarehe 23 Juni 2023 500,000,000 

Ujenzi wa Nyumba ya Mtumishi katika Shule ya Msingi 
Ngw’andu. 

Tarehe 01 Juni 2023 hadi tarehe 30 Juni 2023 50,000,000 

Ujenzi wa Nyumba za katika shule ya msingi  Ijimija. Tarehe 02 Juni 2023 hadi tarehe  30 Juni 2023  56,600,000 
Ujenzi wa jengo la Utawala katika shule ya sekondari 
Ukenyenge. 

Tarehe 1 Mei 2023 hadi tarehe 30 Agosti 2023 107,726,440 

5 H/Jiji Tanga    Ujenzi wa soko la wamachinga katika eneo la Kange. Tarehe 3 Agosti 2022 hadi tarehe 30 Desemba 2022  1,297,753,750  
6 H/W Bumbuli  Ujenzi wa Jengo la wagonjwa wa nje na Maabara katika 

Hospitali ya Wilaya. 
Tarehe 26 Mei 2022 hadi tarehe 26 Septemba 2022 500,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha Afya Milingano. Tarhe 1 Julai 2022 hadi tare 7 Aprili 2023 500,000,000 
Upanuzi wa kituo cha Afya Ngwashi. Tarehe ya awali ya kukamilika mradi ilikuwa taere 1 

Julai 2022 
500,000,000 

7 H/W Mwanga    Ujenzi wa Jengo la Utawala Makao Makuu ya Halmashauri Tarehe 10 Februari 2023 hadi tarehe  25 Juni 2023 1,000,000,000 
8 H/W Buchosa    Ujenzi wa Madaras sita katika shule ya msingi  Bulyaheke  Tarehe 28 Desamba 2022 hadi tarehe  30 Juni 2023 78,125,000 

Ujenzi wa madarasa mawili, matundu sita vyoo katika shule ya 
Msingi Nyehunge 

Tarehe 19 Mei 2023 hadi tarehe 30 Juni 2023 55,824,000 

Ujenzi wa Mabweni mawili katika shule ya sekondari Nyakaliro Terehe 19 Januari hadi tarehe 19 Aprili 2023 240,000,000 
Ujenzi wa kituo cha Afya Nyanzenda  Tarehe 12 Novemba 2021 hadi tarehe 12 Februari 

2022 
250,000,000 

9 H/W 
Sumbawanga    

Ujenzi wa chumba cha kuhifadhi maiti, Wodi ya upasuaji 
wanaume na Wanawake, Chumba cha upasuaji katika Hospitali 
ya Wilaya. 

From 2 May 2022 to 26 August 2022 767,280,407 
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Na Halmashauri Maelezo ya Mradi Muda wa Mkataba (tarehe ya kuanza na tarehe 
ya kukamilika mradi) 

Kiasi (Sh.) 

10 H/W Korogwe   Ujenzi wa jengo la Wodi ya kujifungulia Pamoja na chumba 
cha upasuaji katika kituo cha Mnyuzi na katika Kituo cha Afya 
Kerenge;   

Kwa Kituo cha Afya Mnyuzi: 28 Septemba  2022 hadi 
28 Desemba 2022; 
Kiuo cha Afya Kerenge: Kuanzia 12 Desemba 2022 
hadi 12 April 2023 

550,000,000 

11 H/Jiji Mwanza    Ujenzi wa Kituo cha Mabasi Nyegezi Tarehe ya kukamilisha mradi  30 Septemba 2023 442,714,000 
12 H/W Sikonge    Ujenzi wa Jengola wagonjwa wa nje Pamoja na chumba cha 

kujifungulia katika kituo cha Afya Nyahua. 
Mradi ulipaswa kukamilika mwaka wa fedha  2021/22 400,000,000 

13 H/W Siha Ujenzi wa kituo cha Afya Olkolili Tarehe 15 Novemba 2022 hadi tarehe 15 Mei 2023 250,000,000 
Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Nyumba ya Mtumishi 
katika Zahanati ya Embukoi 

Tarehe 5 Augosti 2022 hadi tarehe 8 Novemba 2022 100,000,000 

14 H/M Singida   Ujenzi wa Kituo cha Afya Mtipa Tarehe ya kukamilika ilitakiwa kuwa 12 Aprili 2023 200,851,869 
Ujenzi wa kituo cha Afya Unyambwa na Ukamilishaji wa Ujenzi 
wa Zahanati ya Kisasida. 

Tarehe 12 Mei 2022 hadi tarehe 12 Agosti 2022 102,962,766 

15 H/W Liwale    Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje , jengo la wodi ya 
kujifungulia Pamoja na chumba cha upasuaji, Kichomea taka 
katika Kituo cha Afya Mirui. 

Kutoka Machi 2022 hadi Juni 2022 303,152,657 

16 H/W Kwimba   Ujenzi wa Jengo la Utawala kawamu ya kwanza. 25 Mei 2022 hadi 25 Septemba 2022 1,260,003,358 
17 H/W Bariadi   Ujenzi wa Jengo la Utawala awamu ya Pili. Tarehe 6 Januari 2023 hadi tarehe 8 Mei 2023 143,792,200 
18 H/M Kigamboni    Ujenzi wa Machinio ya Kisasa Tarehe 15 Desemba hadi tarehe 15 April 2023  139,852,800  
19 H/W Handeni  Ujenzi wa Jengo la Utawala  Tarehe 23 Machi 2020 hadi February 2021 3,416,219,993 
20 H/W Kondoa  

 
Ujenzi wa Duka la Dawa katika Hospital ya Wilaya Mradi ulipaswa kukamilika tarehe 30 Oktoba , 2022 175,901,535.45 
Ujenzi wa Hospital ya Jengo la Utawala katika Hospital ya 
Wilaya. 

Mradi ulipaswa kukamilika tarehe 23 Juni 2022 355,219,778.28 

Ujenzi wa Jengo la kufulia, Jengo la Upasuaji na Wodi ya 
kujifungulia katika kituo cha Afya PAHI. 

TMradi ulipaswa kukamilika tarehe 28 Oktoba 2022 283,327,888.04 

Ujenzi wa Zahanati ya Madege  Mradi ulipaswa kukamilika tarehe 20 Mei 2023 43,650,000.00 
Ujenzi wa Jengo la Utawala. Mradi ulipaswa kukamilika tarehe 19 Septemba 2022 560,245,000 

Jumla 20,777,203,442 
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Kiambatisho 34: Kiasi pungufu cha fedha kilichotolewa kutekeleza miradi 
Na. Halmashauri Chanzo cha Fedha Kiasi kisichotolewa 

(Sh.) 

1. 

 
 
 
H/W Kibaha  

Serikali Kuu  2,000,000,000  
SEQUIP  49,001,575  
Global Fund  43,136,341  
TCRP  34,616,495  

2. 

 
 
H/W Kiteto  
   

BOOST  209,400,000  
WASH  251,432,315  
SWASH  257,032,297  
Serikali Kuu  1,923,379,869  

3. 
H/W Buchosa EP4R – Primary  1,228,000,000  

World Bank - (SWASH)  270,099,871  
4. H/Jiji Arusha   EP4R   1,290,000,000  

5. 
 
H/W Kakonko 

SEQUIP 573,000,000 
WASH UNICEF HEALTH 263,745,000 
SRWSS & HEALTH 324,000,000 

6. 
H/W Kasulu SRWSS 608,340,748 

UNICEF – WASH 420,000,000 
7. H/W Kibiti  BOOST 469,000,000 

Jumla Ndogo – Serikali Kuu na Washirika wa Maendeleo  10,214,184,511 
1 H/Mji Tunduma  Own Source 711,076,435 
2 H/W Uvinza  Own Source 626,130,992 
3 H/W Busega  Own Source  612,348,011  
4 H/W Mbinga   Own Source 409,396,698 
5 H/Mji Bariadi   Own Source  383,000,000  
6 H/W Ludewa  Own Source  358,281,850  
7 H/W Ikungi  Own Source  344,191,195  
8 H/W Muleba  Own Source  338,425,653  
9 H/W Namtumbo  Own Source  326,309,557  
10 H/W Rungwe  Own Source  316,251,785  
11 H/Mji Makambako  Own Source  293,315,058  
12 H/W Korogwe  Own Source  279,259,559  
13 H/W Maswa  Own Source  251,007,422  
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Na. Halmashauri Chanzo cha Fedha 
Kiasi kisichotolewa 
(Sh.) 

14 H/W Butiama  Own Source  246,165,945  
15 H/W Arusha  Own Source  244,923,268  
16 H/M Tabora  Own Source  239,085,915  
17 H/W Madaba   Own Source 225,602,539 
18 H/W Bahi DC   Own Source 223,747,663 
19 H/W Rorya  Own Source 221,752,760 
20 H/W Kalambo  Own Source 210,286,826 
21 H/W Itilima   Own Source 204,081,208 
22 H/W  Karatu  Own Source 203,311,451 
23 H/W iteto   Own Source 201,303,967 
24 H/W Simanjiro  Own Source  199,691,759  
25 H/W Ileje  Own Source  191,795,411  
26 H/W Tunduru  Own Source  188,910,773  
27 H/W Kasulu  Own Source  175,724,741  
28 H/W Busokelo   Own Source  170,076,973  
29 H/W Singida   Own Source  166,737,230  
30 H/W Buhigwe  Own Source  161,931,071  

31 H/Mji Korogwe   Own Source  155,273,988  
32 Kasulu TC   Own Source  153,675,419  
33 Nyasa DC   Own Source  131,492,517  
34 Uyui DC   Own Source  127,536,751  
35 Serengeti DC   Own Source  109,987,193  
36 Handeni DC   Own Source  103,347,658  
37 Shinyanga DC   Own Source  95,529,630  
38 Bunda TC   Own Source  89,136,500  
39  Bukoba MC    Own Source  88,078,739  
40 Karagwe DC   Own Source  82,026,598  
41 Bariadi DC   Own Source  81,518,021  
42 Meatu DC   Own Source  65,532,175  
43 Urambo DC   Own Source  65,364,709  
44 Musoma DC   Own Source  64,055,375  
45 Iringa MC   Own Source  57,740,475  
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Na. Halmashauri Chanzo cha Fedha 
Kiasi kisichotolewa 
(Sh.) 

46 Chemba DC   Own Source  56,899,503  
47 Magu DC   Own Source  51,642,389  
48 Kakonko DC   Own Source  28,199,741  
49 Kondoa DC   Own Source  21,510,100  

Jumla Ndogo-Mapato ya Ndani 10,352,671,195 
Jumla Kuu 20,566,855,706 
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Kiambatisho 35: Fedha pungufu zilizotolewa kwa ajili ya Elimu bila malipo 
Na. Halmashauri Kifungu Kiasi 

kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichotolewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) 

 1 H/W Arusha  Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari) 837,699,999 762,453,626 75,246,373 
Ruzuku ya Uendeshaji (Shule za Sekondari) 331,352,679 313,809,644 17,543,035 
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari) 545,366,182 477,253,622 68,112,560 

 2 H/W Ilemela Fidia ya Ada (Shule za Sekondari za bweni) 138,740,000 118,209,601 20,530,399 
Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari) 1,070,280,000 1,006,138,440 64,141,560 

 3 H/W Kalambo Posho ya madaraka (Shule za Msingi) 323,400,000 117,200,815 206,199,185 
Ruzuku ya chakula Shule za Msingi zenye Mahitaji Maalum 58,212,000 21,694,839 36,517,161 
Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Sekondari) 136,712,500 123,442,303 13,270,197 
Posho ya madaraka (Shule za Sekondari) 48,000,000 45,000,000 3,000,000 
Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari) 681,480,500 644,261,254 37,219,246 
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari) 203,480,000 176,250,809 27,229,191 

 4 H/W Kibaha Ruzuku ya Uendeshaji (Shule za Msingi) 132,918,000 130,725,845 2,192,155 
Fidia ya Ada na Ruzuku ya Uendeshaji (Shule za Sekondari) 298,560,000 266,582,508 31,977,492 

 5 H/W Malinyi Ruzuku ya uendeshaji na fidia ya Ada (Shule za Sekondari) 389,194,035 366,448,236 22,745,799 
 6 H/W Sengerma Ruzuku ya Uendeshaji (Shule za Sekondari) 699,400,000 688,702,830 10,697,170 
7 H/W Nsimbo Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Msingi)      288,462,000        284,407,051          4,054,949  

Ruzuku ya Chakula - Shule za Mahitaji Maalumu        65,124,000          42,283,142        22,840,858  
Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari)       216,185,891        201,690,363       14,495,528  
Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Sekondari) 77,524,696         75,524,696        2,000,000  
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari)       146,460,159        138,485,491         7,974,668  

8 H/W  Mpimbwe Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari)       416,880,000        395,059,464        21,820,536  
9 H/Mji Nzega Ruzuku ya chakula (Shule za Msingi)    7,128,000    3,752,332         3,375,668  

Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Msingi) 160,950,000   159,588,667       1,361,333  
Posho ya madaraka (Shule za Msingi) 111,600,000  108,000,000     3,600,000  

10 H/M Tabora Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari)   2,008,800,000  1,598,000,000       410,800,000  
Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Sekondari)     411,700,000       403,420,000       8,280,000  
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari) 329,360,000  317,793,000       11,567,000  

11 H/M Iringa Ruzuku ya Chakula - Shule za Mahitaji Maalumu 105,543,000        92,677,327        12,865,673  
Posho ya madaraka (Shule za Sekondari) 51,000,000    50,250,000             750,000  

12 H/W Mlele Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Msingi) 201,835,541  184,736,850  17,098,691  
Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari) 246,240,000        224,223,269        22,016,731  
Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Sekondari) 35,725,000     32,456,577          3,268,423  
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari)    79,960,000          76,696,177         3,263,823  

13 H/W Sikonge Ruzuku ya uendeshaji (Shule za Sekondari)   98,462,500      86,046,363       12,416,137  
Fidia ya Ada (Shule za Sekondari) 157,540,000        143,327,159        14,212,841  
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Na. Halmashauri Kifungu Kiasi 
kilichotakiwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotolewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) 

14 H/W 
Tanganyika  

Ruzuku ya chakula (Shule za Sekondari) 420,620,000   415,416,218          5,203,782  

15 H/M Ubungo Posho ya madaraka (Shule za Msingi) 200,400,000  198,000,000         2,400,000  
Posho ya madaraka (Shule za Sekondari)        93,000,000         87,000,000        6,000,000  

 Jumla 11,825,296,682 10,577,008,518 1,248,288,165 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 
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Kiambatisho Na. 36: Upungufu wa miundombinu katika shule za Msingi 

Na Halmashau
ri 

Viti 
na 
Mez
a 

Madar
asa 

Madaw
ati 

Vyoo 
vya 
Wanafu
nzi 

Vyoo vya 
walimu 

Nyumba za 
walimu 

Ofisi za 
Walimu Bwalo Jumla 

1 H/W Hai  2115 637 2221 484   1255 36   6748 

2 H/M 
Ilemela  

  1261     110 1398 92   2861 

3 H/W 
Kibaha  684 172 2447 480   428 16   4227 

4 H/W 
Kishapu  79 1183 9071 1975   1817     14125 

5 H/W Magu  1828 1388 12663 2635   1136     19650 

6 H/W 
Malinyi  1034 611 3078 1216   853     6792 

7 H/W 
Maswa    989 12606 3492 128 715     17930 

8 H/W Mlele    45 3517 432   273 28   4295 

9 H/W 
Monduli  676 300   825   423   67 2291 

10 H/W 
Karatu  738 134   719 66 625   130 2412 

11 H/W Moshi  1027 65 3465 465   720 38   5780 

12 H/M 
Mpanda    1187 12146 2217   761     16311 

13 
H/W 
Mtwara    222 1498 506 69 407 98   2800 

14 H/W 
Ngorongoro  

864 363 1572 618   239   9 3665 

15 H/W Same  1457 372 1769 606   1513 127   5844 

16 
H/W 
Sengerema    1514 15449 3349   2233     22545 

17 H/W Siha  1648 131 126 286   325 42   2558 

18 H/M 
Singida  140 464 3,199 1088   635 194   5720 

Jumla 122
90 11038 84827 21393 373 15756 671 206 146554 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 
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Kiambatisho Na. 37: Upungufu wa Miundombinu katika shule za Sekondari 
Na Halmashauri Viti 

na 
Meza 

Mada
rasa 

Vyoo vya 
Wanafun
zi 

Vyoo 
vya 
Wali
mu 

Nyumb
a za 
Walimu 

Ofisi za 
Walimu 

Mabweni Bwalo Maabara Jumla 

1 H/W Hai 43 17 112 13 547   30 28 56 846 
2 H/M Ilemela    190     1039 45     22 1296 
3 H/W Kibaha  195 9 126 8 340   7 3 6 694 
4 H/W Kishapu  2376               36 2412 
5 H/W Magu  1474 14 614   683   64   45 2894 
6 H/W Malinyi  763       130       27 920 
7 H/W Maswa      307   476       79 862 
8 H/W Mlele  668 8 51   63 22 24   11 847 
9 H/W Monduli  62 13 568   280     7 13 943 
10 H/W Karatu  177 3 221   403     21 30 855 
11 H/W Moshi  283   33 9 552   13 10 3 903 
12 H/M Mpanda  246 51 244   427         968 
13 H/W Mtwara      122   250 102       474 
14 H/W Ngorngoro   17 108   128     7   260 
15 H/W Same 64 11 171 31 649   75 36 14 1051 
16 H/W Sengerema          647 203     56 906 
17 H/W Siha         221 30 48   18 317 
18 H/M Singida    22       47       69 
 Jumla  6351 355 2677 61 6835 449 261 112 416 17517 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 
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Kiambatisho 38: Upungufu wa walimu katika shule za Msingi na Sekondari 
Na Halmashauri Shule za Msingi Mahitaji Waliopo Upungufu 
1 H/W Hai  Walimu wa Shule za Msingi 1392 969 423 
2 H/W Kibaha  Walimu wa Shule za Msingi 663 590 73 
3 H/W Kishapu  Walimu wa Shule za Msingi 2119 1044 1075 
4 H/W Malinyi Walimu wa Shule za Msingi 1035 450 585 
5 H/W Mlele Walimu wa Shule za Msingi 593 263 330 
6 H/W Mtwara Walimu wa Shule za Msingi 763 522 241 
7 H/Mji Newala Walimu wa Shule za Msingi 470 316 154 
8 H/W Same  Walimu wa Shule za Msingi 1743 1169 574 
9 H/W Siha Walimu wa Shule za Msingi 602 402 200 
10 H/M Singida Walimu wa Shule za Msingi 1250 741 509 
11 H/M Kigoma Ujiji Walimu wa Shule za Msingi 1162 770 392 
12 H/W Mvomero Walimu wa Shule za Msingi 2211 1568 643 
13 H/W Sumbawanga Walimu wa Shule za Msingi 2403 1195 1208 
14 H/W Nkasi Walimu wa Shule za Msingi 1884 1100 784 
15 H/W Kalambo Walimu wa Shule za Msingi 2091 1235 856 
16 H/M Sumbawanga Walimu wa Shule za Msingi 1610 1028 582 
17 H/W Urambo  Walimu wa Shule za Msingi 467 303 164 
18 H/W Kasulu  Walimu wa Shule za Msingi 2,151 957 1194 

Jumla ndogo shule za msingi 24609 14622 9987 
Shule za Sekondari    

1 H/W Hai  Walimu wa Shule za Secondari 768 610 158 
2 H/W Karatu Walimu wa Shule za Secondari 267 215 52 
3 H/W Kibaha  Walimu wa Shule za Secondari 429 401 28 
4 H/W Kishapu  Walimu wa Shule za Secondari 228 125 103 
5 H/W Malinyi Walimu wa Shule za Secondari 280 180 100 
6 H/W Mlele Walimu wa Shule za Secondari 207 101 106 
7 H/M Moshi  Walimu wa Shule za Secondari 245 191 54 
8 H/W Mtwara Walimu wa Shule za Secondari 104 15 89 
9 H/W Same  Walimu wa Shule za Secondari 944 758 186 
10 H/W Siha Walimu wa Shule za Secondari 412 296 116 
11 H/M Singida Walimu wa Shule za Secondari 617 412 205 
12 H/M Kigoma Ujiji Walimu wa Shule za Secondari 692 497 195 
13 H/W Sumbawanga Walimu wa Shule za Secondari 588 335 253 
14 H/M Sumbawanga Walimu wa Shule za Secondari 864 591 273 
15 H/W Ulanga  Walimu wa Shule za Secondari 519 308 211 
16 H/W Urambo  Walimu wa Shule za Secondari 146 88 58 
17 H/W Kasulu  Walimu wa Shule za Secondari 487 331 156 

Jumla ndogo shule za sekondari  7797 5454 2343 
Jumla kuu 32406 20076 12330 

Kiambatisho 39: Bajeti Pungufu ya Ruzuku ya uendeshaji wa shule na chakula katika shule za msingi na sekondari 
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Na Halmashauri Shule Maelezo ya Ruzuku Idadi ya 
Wanafunzi 

Kiwango 
(Sh.) 

Bajeti 
iliyoidhinishwa (Sh.) 

Bajeti tarajiwa 
(Sh.) 

Bajeti Pungufu 
(Sh.) 

1 H/W Buhigwe  Msingi Ruzuku ya Chakula 304     540,000              99,756,531        164,160,000          64,403,469  
2 H/Mji Bunda  

 
Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 51,133    6,000       305,432,452       306,798,000             1,365,548  
Sekondari Ruzuku ya Chakula 281    540,000     139,592,860     151,740,000          12,147,140  

3 H/M Iringa Sekondari Ruzuku ya Chakula 1,760     540,000     866,700,000     950,400,000            83,700,000  
Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 32,457  6,000            191,256,000        194,742,000           3,486,000  

4 H/W Kakonko Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 50,899  6,000     287,994,000  305,394,000         17,400,000  
Msingi Ruzuku ya Chakula 546     540,000        87,318,000    294,840,000       207,522,000  
Sekondari  Ruzuku ya Uendeshaji 6,990        12,500        84,350,000  87,375,000            3,025,000  

5 H/W Kasulu Sekondari Ruzuku ya Chakula 946   540,000      426,600,000      510,840,000       84,240,000  
Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 10,109     12,500     118,225,000    126,362,500      8,137,500  

6 Kasulu TC Msingi Ruzuku ya Chakula 284   540,000       79,380,000    153,360,000           73,980,000  
7 H/W Kibodo Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 11,593     12,500      127,350,000    144,912,500    17,562,500  
8 H/W Kigoma 

 
Sekondari Ruzuku ya Chakula 711     540,000       246,780,000     383,940,000       137,160,000  
Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 14,844       12,500          162,100,000       185,550,000      23,450,000  
Msingi Ruzuku ya Chakula 360     540,000      64,827,000      194,400,000          129,573,000  

9 Kigoma-Ujiji 
MC 

Msingi Ruzuku ya Chakula 323     540,000        62,265,132       174,420,000        112,154,868  

10 H/W Mbozi Msingi Ruzuku ya Chakula 294 540,000         59,103,000       158,760,000              
99,657,000  

11 H/W Momba 
 

Msingi Ruzuku ya Chakula 118     540,000      11,583,000    63,720,000    52,137,000  
Sekondari Ruzuku ya Chakula 94   540,000          33,480,000    50,760,000              

17,280,000  
12 H/W Mpimbwe Sekondari Ruzuku ya Chakula 802  540,000       416,880,000    433,080,000         16,200,000  
13 H/W Nsimbo Sekondari Ruzuku ya Chakula 428  540,000   216,185,891      231,120,000         14,934,109  
14 H/W Nzega 

 
Sekondari Ruzuku ya Chakula 774    540,000   95,151,452      417,960,000      322,808,548  
Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 10,693   12,500      103,524,197      133,662,500      30,138,303  
Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 106,257    6,000         48,000,000     637,542,000         589,542,000  

15 H/Mji Nzega  Sekondari Ruzuku ya Chakula 244   540,000        112,320,000    131,760,000     19,440,000  
16 H/W Serengeti Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 97,580      6,000        519,372,554    585,480,000          66,107,446  
17 H/WSikonge Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 61,510       6,000       337,752,000  369,060,000             31,308,000  
18 H/W 

Tanganyika 
Sekondari  Ruzuku ya Chakula 853    540,000      420,620,000     460,620,000        40,000,000  

19 H/Mji Tunduma  Msingi Ruzuku ya Chakula 198    540,000      58,806,000     106,920,000        48,114,000  
Sekondari Ruzuku ya Chakula 458   540,000    212,300,000   247,320,000         35,020,000  
Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 10,431     12,500      112,850,000   130,387,500     17,537,500  

20 H/M Ubungo  Msingi Ruzuku ya Uendeshaji 106,079 6,000    579,981,848    636,474,000    56,492,152  
Sekondari Ruzuku ya Uendeshaji 34,404      12,500     425,188,000   430,050,000      4,862,000  
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Na Halmashauri Shule Maelezo ya Ruzuku Idadi ya 
Wanafunzi 

Kiwango 
(Sh.) 

Bajeti 
iliyoidhinishwa (Sh.) 

Bajeti tarajiwa 
(Sh.) 

Bajeti Pungufu 
(Sh.) 

21 Uyui DC Sekondari Ruzuku ya Chakula 671   540,000   335,112,456  362,340,000        27,227,544  
Jumla 7,448,137,373 9,916,250,000 2,468,112,627 

Chanzo: Taarifa za Idara ya Elimu Msingi na Sekondari 
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Kiambatisho Na. 40: Kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya 
Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi pokelewa 

na tumika (Sh.) 
(TZS) 

Maombi ya nyongeza ya 
fedha (TZS) 

1.  H/ Mji Babati  Ujenzi jengo la wagonjwa wa je (OPD) Kituo kipya cha Afya Nangara 90,060,000 98,423,367 
2.  H/W Simanjiro  Ujenzi wa Zahanati ya Loswaki 50,000,000 92,400,000 

3.  H/W Simanjiro  Ujenzi wa Kituo cha Afya Terrat  462,000,000 80,000,000 
4.  H/W Missenyi  Ujenzi Jengo la Kufulia, Jengo la Upasuaji na Jengo la Wazazi Kituo cha Afya Kanyigo 250,000,000 77,000,000 
5.  H/W Malinyi  Ujenzi wa nyumba za watumishi wa afya 90,000,000 69,246,920 
6.  H/W Simanjiro  Ujenzi wa Kituo cha Afya Kata ya Loibosireet 97,686,557 602,313,443 
7.  H/W Simanjiro  Ujenzi wodi ya wazazi Zahanati ya Terrat 50,000,000 50,000,000 

8.  H/W Simanjiro  Ujenzi nyumba ya watumishi (2 kwa 1) Zahanati ya Kilombero 30,000,000 50,000,000 

9.  H/W Mlimba  Ujenzi Kituo cha Afya Uchindile unaojumuisha, Jengo la Wazazi, Jengo la Wagonjwa wa 
Nje, Duka la Dawa, Upasuaji na Jengo la Kuhifadhi Maiti 

500,000,000 47,612,875 

10.  H/Mji Korogwe Ujenzi wa Jengo linalojumuisha Wodi ya Wazazi na Upasuaji Kituo cha Afya Kwamsisi 
kukamilika 30 Juni 2023 

250,000,000 46,172,400 

11.  H/W Simanjiro Ujenzi nyumba ya Watumishi (2 kwa 1) Zahanati ya Nadonjukin 15,000,000 45,000,000 

12.  H/W Liwale Ujenzi wa Jengo linalojumuisha Wodi ya Wazazi na Upasuaji na Jengo la Kufulia 250,000,000 42,127,500 
13.  H/W Simanjiro Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Nje na Maabara Kituo cha Afya Komolo 310,000,000 390,000,000 
14.  H/Mji Babati Ujenzi wa Kituo cha Afya Maisaka  500,000,000 39,188,200 
15.  H/W Liwale  Ujenzi wa Wodi tatu na Jengo la kuhifadhi maiti katika Hospitali ya Wilaya  750,000,000 28,098,000 
16.  H/W Liwale  Ukamilishaji wa Zahanati ya Ngorongopa 50,000,000 19,861,500 
17.  H/W Lushoto  Ukamilishaji wa Jengo la pamoja lenye Wodi ya Wazazi na Upasuaji na Jengo la Kufulia 

Kituo cha Afya Lunguza 
250,000,000 182,462,523 

18.  H/W Liwale  Ukamilishaji wa Zahanati ya Najengeja 50,000,000 18,155,500 
19.  H/Mji Kibaha  Ujenzi wa Kituo cha Afya Pangani kwa awamu mbili unaojumuisha majengo sita ambayo 

ni : Jeno la Wagonjwa wa Nje, Maabara, Kichomea Taka, Jengo la Wazazi, Jengo la 
Upasuaji na Jengo la Kufulia  

500,000,000 173,204,800 

20.  H/W Malinyi  Ujenzi wa Kituo kipya cha Afya  katika Kata ya Itete 500,000,000 156,309,786 
21.  Liwale DC Ujenzi wa Kituo cha Afya Mirui 400,000,000 129,616,500 
22.  H/W Karatu  Ukamilishaji wa wodi ya wazazi na jengo la upasuji Kituo cha Afya Mbuga Nyekundu 250,000,000 122,226,000 
23.  H/W Mlimba  Ukamilishaji wa Zahanati ya Magugwe 50,000,000 12,891,500 
24.  H/W Malinyi  Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa Dharura  300,000,000 117,005,368 
25.  H/W Simanjiro  Ujenzi Zahanati ya Losoito 50,000,000 100,000,000 

26.  H/W Bunda  Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Bunda uloanza mwaka 2018 3,650,000,000 1,060,147,739 
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Na. Halmashauri Maelezo ya Mradi Kiasi pokelewa 
na tumika (Sh.) 
(TZS) 

Maombi ya nyongeza ya 
fedha (TZS) 

27.  H/Jiji Dodoma Ukamilishaji wa Zahanati ya Soweto 80,000,000  
28.  H/jiji Dodoma Ujenzi Kituo cha Afya Zuzu 90,000,000  
29.  H/Jiji Dodoma  Ujenzi Kituo cha Afya Msalato 50,135,900  
30.  H/W Mafia  Ujenzi Jengo la Wazazi katika Hospitali ya Wilaya  520,174,714  
31.  H/W Mafia  Ujenzi Zahanati ya Kibada  130,000,000  
32.  H/W Babati  Ujenzi wa Kituo cha Afya Ayasanda kufikia Juni 2023 259,000,000  
33.  H/W Babati  Ujenzi Kituo cha Afya Madunga kufikia Juni, 2023. 259,000,000  
34.  H/W Babati  Ujenzi Kituo cha Afya Gidas kufikia Juni 2023. 259,000,000  
35.  H/W Babati  Ujenzi Kituo cha Afya Bashnet 209,000,000  
36.  H/W Korogwe  Ujenzi Jengo la pamoja la Wodi ya Wazazi na Upasuaji, Jengo la Kufulia na Walkway 

Kituo cha Afya Mnyuzi 
250,000,000  

37.  H/W Itigi  Ujenzi wa Zahanati za Itumba na Lulanga na Ukamilishaji wa jengo la upasuaji, jengo la 
kuhifadhi maiti, na Ujenzi wa nyumba ya mtumishi kituo cha afya Mitundu 

400,000,000  

38. M H/W Mbogwe  Ujenzi Kituo cha Afya Ushirika 500,000,000  
39.  H/W Mbogwe Ujenzi wa wodi tatu na jengo lakuhifadhi maiti Hospitali ya Wilaya Mbogwe 750,000,000  
Jumla 13,501,057,171 3,849,463,921 
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Kiambatisho Na. 41: Upungufu wa magari ya kubebea wagonjwa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya 

Na. Halmashauri Kituo cha Kutolea Huduma za Afya 

M
ah

it
aj

i 

Ya
liy

op
o 

U
pu

ng
uf

u 

Ya
liy

oh
ar

ib
i

ka
 

1.  H/W Biharamulo 

1. Hospital ya Wilaya Biharamulo 1 1 -  
2. Kituo cha Afya Nyakanazi 1 - 1  

3. Kituo cha Afya Nyakahura 1 - 1  

4. Kituo cha Afya Nemba 1 - 1  

5. Kituo cha Afya Rukaragata  1 - 1  

6. Kituo cha Afya Bisibo  1 - 1  

2.  H/W Bukoba 

7. Hospital ya Wilaya Bukoba 2 1 1  
8. Kituo cha Afya Katoro 1 1 -  

9. Kituo cha Afya Kishanje 1 1 -  

10. Kituo cha Afya Maruku  1 - 1  

11. Kituo cha Afya Kanazi  1 1 -  

12. Kituo cha Afya Rubale  1 - 1  

3.  H/M Bukoba  
13. Kituo cha Afya Rwamishenye 1 - 1  

14. Kituo cha Afya Zamzam 1 1 -  

15. Kituo cha Afya Kashai  1 - 1  

4.  H/W Bukombe  

16. Kituo cha Afya Uyovu  2 1 1 1 
17. Hospital ya Wilaya Bukombe  2 1 1  

18. Kituo cha Afya Bufanka  1 - 1  

19. Kituo cha Afya Bulega  1 - 1  

20. Kituo cha Afya Lyambamgongo  1 - 1  

21. Kituo cha Afya Msonga  1 - 1  

22. Kituo cha Afya Namonge  1 - 1  

23. Kituo cha Afya Ushirombo  1 - 1  

5.  H/W Busega 24. District Hospital 1 - 1  
25. Health Centres 4 2 2  

6.  H/W Itilima  26. Kituo cha Afya Zagayu  1 1 -  

27. Kituo cha Afya Mwanhunda  1 1 -  

7.  H/W Karagwe 28. Kituo cha Afya Kayanga  1 1 -  

29. Kituo cha Afya Nyakayanja  1 1 -  

8.  H/W Maswa 30. Hospital ya Wilaya  3 1 2  
31. Vituo vya Afya 4 3 1  

9.  H/W Mbogwe 32. Vituo vya Afya 7 3 4  

10.  H/W Meatu  
33. Hospital Wilaya Meatu 2 2 -  
34. Kituo cya Afya Mwandoya  1 1 -  

35. Kituo cya Afya Bukundi 1 1 -  



 

 

357 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Na. Halmashauri Kituo cha Kutolea Huduma za Afya 

M
ah

it
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i 
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11.  H/W Mtama 

36. Kituo cya Afya Nyangamara  1 1 -  

37. Kituo cya Afya Chiponda   - -  

38. Pangaboi 1 - 1  

39. Kituo vya Afya Mtama 1 - 1  

40. Hospital ya LINDO 1 1 -  

12.  H/W Mufindi 

41. Kituo cha Afya Kasanga 1 - 1  

42. Hospital ya Wilaya Mufindi 2 1 1  
43. Kituo cha Afya Ifwagi 1 - 1  

44. Kituo cha Afya Malangali 1 - 1  

45. Kituo cha Afya Sadani 1 - 1  

46. Kituo cha Afya Mtwango - - -  

47. Kituo cha Afya Mbalamaziwa  1 - 1  

48. Kituo cha Afya Mgololo 1 - 1  

13.  H/W Muleba  

49. Kituo cha Afya Kimeya 1 1 - 1 
50. Kituo cha Afya Kamachumu  1 1 -  

51. Kituo cha Afya Kaigara 2 1 1  

52. Kituo cha Afya Nshamba 1 - 1  

53. Kituo cha Afya Izigo  1 - 1  

14.  H/W Ngara 

54. Hospital ya Nyamiaga  1 1 -  
55. Kituo cha Afya Annabel Mugoma  1 1 -  

56. Kituo cha Afya Bukiriro 1 1 -  

57. Kituo cha Afya Murusagamba 1 1 -  

58. Kituo cha Afya Mabawe  1 1 -  

59. Kituo cha Afya Lukole  - 1 -          1  

60. Kituo cha Afya Rusumo 1 1 -  

15.  H/W Nyang’hwale 

61. Hospital ya Wilaya Nyang’hwale 1 - 1  

62. Kituo cha Afya Nyang’hwale 1 - 1  

63. Kituo cha Afya Kafita 1 - 1  

64. Kituo cha Afya Nyijundu 1 - 1  

16.  H/W Nzega 

65. Kituo cha Afya Bukene 1 1 -  

66. Kituo cha Afya Busondo 1 1 -  

67. Kituo cha Afya Itobo - 1 -          1  

68. Kituo cha Afya Lusu 1 1 -  

17.  H/W Ruangwa 
69. Ruangwa Hospital 1 1 - 1 
70. Kituo cha Afya Ruangwa Mjini 1 - 1  

71. Kituo cha Afya Mandawa 1 1 -  
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72. Kituo cha Afya Mbekenyera 1 1 -  

73. Kituo cha Afya Nkowe 1 1 -  

74. Kituo cha Afya Nandagala  1 1 -  

75. Kituo cha Afya Luchelegwa  1 1 -  

18.  H/M Tabora 

76. Kituo cha Afya Mailitano  1 1 - 1 
77. Hospital Ya Manispaal 1 - 1  
78. Kituo Cha Afya Tumbi 1 - 1  

79. Kituo Cha Afya Misha 1 - 1  

19.  H/M Ubungo 

80. Hospital ya Wilaya Ubungo 2 1 1  
81. Hospitali Ya Sinza 2 1 1  
82. Makurumla 1 - 1  

83. Kimara 2 1 1  

84. Kituo Cha Afya Mbezi 1 1 -  

85. Kituo Cha Afya Goba  1 - 1  

20.  H/W Uyui 

86. Kituo cha Afya Upuge 1 1 - 1 
87. Kituo cha Afya Igalula 1 1 -  

88. Kituo cha Afya Loya 1 - 1  

89. Kituo cha Afya Mabama 1 - 1  

Jumla  (Hospital za Wilaya 14 + Vituo vya Afya 75) 108 55 53 5 
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1.  H/W Biharamulo 1. Hospitali ya Wilaya Biharamulo 1 1 -  

2. Kituo cha Afya Nyakakanazi 1 1 -  

3. Kituo cha Afya Nyakahura  1 1 -  

4. Kituo cha Afya Nemba  1 - 1  

5. Kituo cha Afya Rukaragata  1 - 1  

6. Kituo cha Afya Bisibo  1 - 1  

2.  H/W Bukoba 7. Hospitali ya Wilaya Bukoba  1 1 - 1 
8. Kituo cha Afya Katoro  1 1 -  

9. Kituo cha Afya Kishanje  1 1 -  

10. Kituo cha Afya Maruku  1 - 1  

11. Kituo cha Afya Kanazi  1 - 1  

12. Kituo cha Afya Rubale  1 1 -  

3.  H/M Bukoba 13. Kituo cha Afya Rwamishenye  1 1 -  

14. Kituo cha Afya Zamzam  1 1 -  

15. Kituo cha Afya Kashai   1 - 1  

4.  H/W Bukombe 16. Kituo cha Afya Uyovu  1 1 - 1 
17. Hospitali Ya Wilaya Bukombe  1 1 -  
18. Kituo cha Afya Bufanka  1 - 1  

19. Kituo cha Afya Bulega   1 - 1  

20. Kituo cha Afya Lyambamgongo   1 - 1  

21. Kituo cha Afya Msonga  1 - 1  

22. Kituo cha Afya Namonge  1 - 1  

23. Kituo cha Afya Ushirombo  1 - 1  

5.  H/W Busega 24. District Hospital 1 1 -  
25. Vituo vya Afya 5 1 4  

6.  H/W Itilima  26. Kituo cha Afya Zagayu  3 3 -  

27. Kituo cha Afya Mwanhunda  1 - 1  

7.  H/W Karagwe 28. Kituo cha Afya Kayanga  1 - 1  
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29. Kituo cha Afya Nyakayanja  1 - 1  

8.  H/W Maswa  30. Hospitali ya Wilaya  1 1 -  
31. Vituo vya Afya  4 3 1  

9.  H/W  Mbogwe  32. Vituo vya Afya 5 2 3  

10.  H/W Meatu  33. Hospital ya Wilaya Meatu 1 1 - 1 
34. Kituo cha Afya Mwandoya  1 1 - 1 
35. Kituo cha Afya Bukundi  - 1 -          1  

11.  H/W Mtama  36. Hospitali ya Lindo  1 1 -  
37. N Kituo cha Afya yangamara  1 1 -  

38. Kituo cha Afya Chiponda  1 - 1  

39. Pangaboi 1 - 1  

40. Kituo cha Afya MTAMA  2 - 2  

12.  H/W Mufindi  41. Kituo cha Afya Kasanga  2 1 1  

42. Hospital ya Wilaya Mufindi 2 1 1  
43. Kituo cha Afya Ifwagi  2 1 1  

44. Kituo cha Afya Malangali  2 - 2  

45. Kituo cha Afya Sadani  2 - 2  

46. Kituo cha Afya Mtwango  1 - 1  

47. Kituo cha Afya Mbalamaziwa  1 - 1  

48. Kituo cha Afya Mgololo  1 - 1  

13.  H/W Muleba  49. Kituo cha Afya Kimeya  1 1 - 1 
50. Kituo cha Afya Kaigara  2 1 1  

51. Kituo cha Afya Nshamba  1 - 1  

52. Kituo cha Afya Izigo  1 1 -  

53. Kituo cha Afya Kamachumu  1 - 1  

14.  H/W Ngara 54. Hospital ya Nyamiaga 1 1 -  
55. Annabel Mugoma  1 - 1  

56. Kituo Cha Afya Bukiriro  1 - 1  

57. Kituo Cha Afya Murusagamba  2 2 -  
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58. Kituo Cha Afya Mabawe  1 1 -  

59. Kituo Cha Afya Lukole  1 - 1  

60. Kituo Cha Afya Rusumo  1 - 1  

15.  H/W Nyang’hwale  61. Kituo Cha Afya Nyang’hwale  1 1 -  

62. Kituo Cha Afya Karumwa  1 1 -  

63. Kituo Cha Afya Kafita  1 1 -  

64. Kituo Cha Afya Nyijundu   1 1 -  

16.  H/W Nzega 65. Kituo Cha Afya Bukene  1 1 -  

66. Kituo cha Afya Busondo  1 1 -  

67. Kituo cha Afya Lusu  1 1 -  

17.  H/W Ruangwa  68. Hospitali ya Ruangwa  1 1 -  
69. Ruangwa Mjini  1 1 -  

70. Kituo cha Afya Mandawa  1 1 -  

71. Kituo cha Afya Mbekenyera  1 1 -  

72. Kituo cha Afya Nkowe  1 1 -  

73. Kituo cha Afya Nandagala  1 1 -  

74. Kituo cha Afya Luchelegwa  1 1 -  

18.  H/M Tabora  75. Hospitali ya Manispaa 1 - 1  
76. Kituo Cha Afya Mailitano  1 - 1  

77. Kituo Cha Afya Tumbi  1 - 1  

78. Kituo Cha Afya Misha  1 - 1  

19.  H/M Ubungo 79. Hospitali ya Wilaya Ubungo  1 1 -  

80. Hospitali ya Sinza 1 1 -  
81. Kituo Cha Afya Makurumla  1 - 1  

82. Kituo Cha Afya Kimara  1 1 -  

83. Kituo Cha Afya Mbezi  1 1 -  

84. Kituo Cha Afya Goba  1 - 1  

20.  H/W Uyui  85. Kituo Cha Afya Upuge  1 1 -  

86. Kituo cha Afya Igalula  1 1 -  
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87. Kituo cha Afya Loya  1 - 1  

88. Kituo cha Afya Mabama  1 - 1  

Jumla ( Hospitali Za Wilaya 13 + Vituo Vya Afya 75) 108 57 51 5 

 

 
 
 

Kiambatisho 43: Upungufu wa Vifaatiba  
Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma 

Za Afya 
Vifaa Mahitaji Vilivyopo Vilivyoharibika Upungufu 

H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Delivery beds 5 0   5 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Microscope 4 0   4 

H/W Biharamulo 
Hospitali Ya Wilaya 
Biharamulo Delivery beds 6 4   2 

H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Blood Bank refrigerators  1 0   1 

H/W Biharamulo 
Hospitali Ya Wilaya 
Biharamulo Blood Bank refrigerators  2 1   1 

H/W Biharamulo 
Hospitali Ya Wilaya 
Biharamulo Ultra-sound 2 1   1 

H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Ultra-sound 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Ultra-sound 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Ultra-sound 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Ultra-sound 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura X-ray machine 1 0   1 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma 
Za Afya 

Vifaa Mahitaji Vilivyopo Vilivyoharibika Upungufu 

H/W Biharamulo  Kituo Cha Afya Nemba X-ray machine 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata X-ray machine 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo X-ray machine 1 0   1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Delivery beds 5 5   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Delivery beds 5 5   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Delivery beds 5 5   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Delivery beds 5 5   0 

H/W Biharamulo 
Hospitali Ya Wilaya 
Biharamulo Microscope 3 3   0 

H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Microscope 4 4   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Microscope 4 4   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Microscope 4 4   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Microscope 4 4   0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Ultra-sound 1 1   0 

H/W Biharamulo 
Hospitali Ya Wilaya 
Biharamulo X-ray machine 2 2   0 

H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi X-ray machine 1 1   0 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Delivery beds 8 2   6 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Microscope 5 2   3 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Delivery beds 6 4   2 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Delivery beds 4 2   2 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Microscope 3 1   2 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Delivery beds 5 4   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Delivery beds 4 3   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Delivery beds 4 3   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Microscope 2 1   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Ultra-sound 1 0   1 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma 
Za Afya 

Vifaa Mahitaji Vilivyopo Vilivyoharibika Upungufu 

H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Ultra-sound 1 0   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Rubale X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Katoro Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Kishanje Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Maruku Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Rubale Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Katoro Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Kishanje Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Maruku Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Rubale Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Kishanje Microscope 1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Kanazi Microscope 1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Rubale Microscope 1 1   0 
H/W Bukoba  Hospitali Ya Wilaya Bukoba Ultra-sound 2 2   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Katoro Ultra-sound 1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Kishanje Ultra-sound 1 1   0 
H/W Bukoba  Kituo Cha Afya Maruku Ultra-sound 1 1   0 
H/W Bukoba  Hospitali Ya Wilaya Bukoba X-ray machine 2 2   0 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye Delivery beds 8 4   4 

H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai Delivery beds 4 0   4 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam Delivery beds 6 3   3 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam Anaesthetic Machine  1 0   1 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye Anaesthetic Machine  1 0   1 

H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai Microscope 2 1   1 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam Ultra-sound 1 0   1 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai Ultra-sound 1 0   1 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam X-ray machine 1 0   1 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai X-ray machine 1 0   1 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma 
Za Afya 

Vifaa Mahitaji Vilivyopo Vilivyoharibika Upungufu 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye Blood Bank refrigerators  2 2   0 

H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Kashai Blood Bank refrigerators  2 2   0 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye Microscope 2 2   0 

H/M Bukoba  Kituo Cha Afya Zamzam Microscope 2 2   0 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye Ultra-sound 1 1   0 

H/M Bukoba 
 Kituo Cha Afya 
Rwamishenye X-ray machine 1 1   0 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Microscope 10 2   8 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu Delivery beds 9 4   5 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe Delivery beds 6 2   4 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka Anaesthetic Machine  6 3   3 

H/W Bukombe 
 Kituo Cha Afya 
Lyambamgongo Delivery beds 4 1   3 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga Delivery beds 4 1   3 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga Microscope 3 0   3 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Delivery beds 6 4   2 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo Delivery beds 6 4   2 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Ultra-sound 2 0   2 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe Ultra-sound 5 3   2 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Ultra-sound 2 0   2 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo Ultra-sound 2 0   2 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe X-ray machine 2 0   2 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo Anaesthetic Machine  2 1   1 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe Blood Bank refrigerators  2 1   1 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka Blood Bank refrigerators  1 0   1 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma 
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H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka Delivery beds 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge Delivery beds 6 5   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka Microscope 1 0   1 

H/W Bukombe 
 Kituo Cha Afya 
Lyambamgongo Microscope 1 0   1 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge Microscope 2 1   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu Microscope 8 1 3 4 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka Ultra-sound 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga Ultra-sound 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge Ultra-sound 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega X-ray machine 1 0   1 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe X-ray machine 1 0   1 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bufanka X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Msonga X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo X-ray machine 1 0   1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu X-ray machine 1 0   1 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe Anaesthetic Machine  3 1 1 1 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu Anaesthetic Machine  3 1 1 1 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Bulega Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Namonge Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Uyovu Ultra-sound 2 2   0 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe X-ray machine 2 2   0 

H/W Bukombe 
 Hospitali Ya Wilaya 
Bukombe Microscope 8 1 4 3 

H/W Bukombe  Kituo Cha Afya Ushirombo Microscope 3 2 1 0 
H/W Busega Vituo Vya Afya Blood Bank refrigerators  10 2   8 
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H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Delivery beds 10 3   7 
H/W Busega Vituo Vya Afya Delivery beds 15 10   5 
H/W Busega Vituo Vya Afya Ultra-sound 5 1   4 
H/W Busega Vituo Vya Afya X-ray machine 3 0   3 
H/W Busega Vituo Vya Afya Anaesthetic Machine  5 3   2 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Blood Bank refrigerators  5 3   2 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Microscope 3 1   2 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Busega Vituo Vya Afya Microscope 5 4   1 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Ultra-sound 1 1   0 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya X-ray machine 1 1   0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Microscope 3 0   3 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Delivery beds 1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Ultra-sound 1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu X-ray machine 1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda X-ray machine 1 0   1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Delivery beds 3 3   0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Microscope 3 3   0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Blood Bank refrigerators  1 0 1 0 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Delivery beds 8 3   5 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Blood Bank refrigerators  4 2   2 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Blood Bank refrigerators  4 2   2 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Delivery beds 6 4   2 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Ultra-sound 2 0   2 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Karagwe  Kituo Cha Afya Kayanga Microscope 3 2   1 
H/W Karagwe  Kituo Cha Afya Nyakayanja X-ray machine 1 0   1 
H/W Karagwe  Kituo Cha Afya Nyakayanja Microscope 3 3   0 
H/W Karagwe  Kituo Cha Afya Kayanga Ultra-sound 2 2   0 
H/W Karagwe  Kituo Cha Afya Kayanga X-ray machine 1 1   0 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Delivery beds 16 8   8 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Blood Bank refrigerators  8 2   6 
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H/W Maswa Vituo Vya Afya Anaesthetic Machine  8 4   4 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Microscope 8 4   4 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Ultra-sound 4 0   4 
H/W Maswa Vituo Vya Afya X-ray machine 4 0   4 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Anaesthetic Machine  4 1   3 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya X-ray machine 3 0   3 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Ultra-sound 4 2   2 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Blood Bank refrigerators  3 2   1 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Delivery beds 6 6   0 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Microscope 4 4   0 
H/W Mbogwe    Delivery beds 48 30   18 
H/W Mbogwe    Blood Bank refrigerators  20 4 3 13 
H/W Mbogwe    Anaesthetic Machine  12 3 2 7 
H/W Mbogwe  Kituo Cha Afya ………. Ultra-sound 7 2   5 
H/W Mbogwe    Microscope 6 4   2 
H/W Mbogwe    X-ray machine 1 1   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Bukundi Ultra-sound 1 0   1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya X-ray machine 1 0   1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi X-ray machine 1 0   1 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Bukundi Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Meatu  Hospitali Ya Wilaya Meatu Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Mwandoya Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Bukundi Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Meatu  Hospitali Ya Wilaya Meatu Delivery beds 10 10   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Mwandoya Delivery beds 10 10   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Bukundi Delivery beds 4 4   0 
H/W Meatu  Hospitali Ya Wilaya Meatu Microscope 4 4   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Mwandoya Microscope 2 2   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Bukundi Microscope 2 2   0 
H/W Meatu  Hospitali Ya Wilaya Meatu Ultra-sound 2 2   0 
H/W Meatu  Kituo Cha Afya Mwandoya Ultra-sound 1 1   0 
H/W Meatu  Hospitali Ya Wilaya Meatu X-ray machine 1 1   0 
H/W Mtama  Hospitali Ya Lindo Delivery beds 8 4   4 
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H/W Mtama Hospital Ya Lindo Anaesthetic Machine  4 1   3 
H/W Mtama Hospital Ya Lindo Microscope 4 1   3 
H/W Mtama Hospital Ya Lindo Ultra-sound 4 1   3 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Ultra-sound 2 0   2 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Mtama X-ray machine 2 0   2 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Nyangamara Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Chiponda Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Mtama  Pangaboi Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Chiponda Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Mtama Pangaboi Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Mtama  Hospitali Ya  Lindo Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya MTAMA Delivery beds 2 1   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Nyangamara Delivery beds 4 3   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya Chiponda Delivery beds 1 0   1 
H/W Mtama   Pangaboi Delivery beds 1 0   1 
H/W Mtama  Kituo Cha Afya MTAMA Microscope 2 1   1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Nyangamara Ultra-sound 2 1   1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Ultra-sound 1 0   1 
H/W Mtama Pangaboi Ultra-sound 1 0   1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda X-ray machine 1 0   1 
H/W Mtama Pangaboi X-ray machine 1 0   1 
H/W Mtama Hospitali Yal LINDO X-ray machine 2 1   1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Nyangamara Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya MTAMA Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Nyangamara Microscope 2 2   0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Microscope 1 1   0 
H/W Mtama Pangaboi Microscope 1 1   0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Nyangamara X-ray machine 1 1   0 
H/W Mufindi  Hospitali Ya Wilaya Mufindi Anaesthetic Machine  3 1   2 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Kasanga Delivery beds 4 2   2 
H/W Mufindi  Hospitali Ya Wilaya Mufindi Delivery beds 4 2   2 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Ifwagi Delivery beds 4 2   2 
H/W Mufindi  Hospitali Ya Wilaya Mufindi Ultra-sound 3 1   2 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Kasanga Blood Bank refrigerators  2 1   1 
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H/W Mufindi  Hospitali Ya Wilaya Mufindi Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Ifwagi Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Sadani Delivery beds 4 3   1 

H/W Mufindi 
 Kituo Cha Afya 
Mbalamaziwa Delivery beds 2 1   1 

H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Kasanga Microscope 2 1   1 
H/W Mufindi  Hospitali Ya Wilaya Mufindi Microscope 2 1   1 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Ifwagi Microscope 2 1   1 

H/W Mufindi 
 Kituo Cha Afya 
Mbalamaziwa Microscope 1 0   1 

H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Sadani Ultra-sound 1 0   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mbalamaziwa Ultra-sound 1 0   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mgololo Ultra-sound 1 0   1 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi X-ray machine 2 1   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi X-ray machine 1 0   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali X-ray machine 1 0   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani X-ray machine 1 0   1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Sadani Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Malangali Delivery beds 4 4   0 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Malangali Microscope 2 2   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Ultra-sound 1 1   0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Ultra-sound 1 1   0 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Sadani Microscope 1 0 1 0 
H/W Mufindi  Kituo Cha Afya Kasanga X-ray machine 1 0 1 0 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara Microscope 23 1   22 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara Delivery beds 10 4   6 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu Delivery beds 10 4   6 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya Microscope 3 0   3 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba Anaesthetic Machine  2 0   2 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu Blood Bank refrigerators  2 0   2 
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H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba Delivery beds 4 2   2 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara Ultra-sound 3 1   2 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo Microscope 2 1   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba Ultra-sound 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo Ultra-sound 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya Ultra-sound 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu Ultra-sound 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara X-ray machine 2 1   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba X-ray machine 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo X-ray machine 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya X-ray machine 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu X-ray machine 1 0   1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kaigara Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Izigo Delivery beds 4 4   0 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kimeya Delivery beds 4 4   0 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Nshamba Microscope 2 0 1 1 
H/W Muleba  Kituo Cha Afya Kamachumu Microscope 2 0 1 1 
H/W Ngara Hosp Nyamiaga Delivery beds 8 5   3 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Delivery beds 5 2   3 

H/W Ngara 
Kituo Cha Afya Annabel 
Mugoma 

Delivery beds 4 2   2 

H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Delivery beds 4 2   2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Anaesthetic Machine  1 0   1 

H/W Ngara 
Kituo Cha Afya Annabel 
Mugoma Anaesthetic Machine  1 0   1 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya BUKIRIRO Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Mabawe Anaesthetic Machine  2 1   1 
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H/W Ngara  Hospitali Ya Nyamiaga Blood Bank refrigerators  2 1   1 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya Annabel 
Mugoma  Blood Bank refrigerators  1 0   1 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Mabawe Blood Bank refrigerators  2 1   1 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba Delivery beds 4 3   1 

H/W Ngara  Hosp Nyamiaga Ultra-sound 3 0 1 2 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Lukole Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Rusumo Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Bukiriro Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Mabawe Ultra-sound 2 1   1 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya Annabel 
Mugoma  X-ray machine 1 0   1 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Bukiriro X-ray machine 1 0   1 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba X-ray machine 1 0   1 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Mabawe X-ray machine 1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Lukole X-ray machine 1 0   1 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Rusumo X-ray machine 1 0   1 
H/W Ngara  Hosp Nyamiaga Anaesthetic Machine  2 2   0 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba Anaesthetic Machine  1 1   0 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Bukiriro Blood Bank refrigerators  1 1   0 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba Blood Bank refrigerators  2 2   0 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Lukole Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Rusumo Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Lukole Delivery beds 6 6   0 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Rusumo Delivery beds 5 5   0 
H/W Ngara  Hospitali Ya Nyamiaga Microscope 3 3   0 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya Annabel 
Mugoma  

Microscope 1 1   0 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba Microscope 3 3   0 

H/W Ngara  Kituo Cha Afya Mabawe Microscope 2 2   0 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Lukole Microscope 3 3   0 
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H/W Ngara  Kituo Cha Afya Rusumo Microscope 2 2   0 

H/W Ngara 
 Kituo Cha Afya 
Murusagamba Ultra-sound 1 1   0 

H/W Ngara  Hosp Nyamiaga X-ray machine 2 2   0 
H/W Ngara  Kituo Cha Afya Bukiriro Microscope 4 1 3 0 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale Anaesthetic Machine  4 1   3 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Kafita Microscope 3 0   3 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale Blood Bank refrigerators  4 2   2 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Kafita Blood Bank refrigerators  3 1   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu Blood Bank refrigerators  3 1   2 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale Delivery beds 6 4   2 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale Delivery beds 4 2   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa Delivery beds 4 2   2 
H/W Nyang’hwale   Kafitakituo Cha Afya Delivery beds 4 2   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu Delivery beds 4 2   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu Microscope 3 1   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu Ultra-sound 2 0   2 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale Ultra-sound 4 2   2 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale Ultra-sound 2 0   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa Ultra-sound 2 0   2 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita  Ultra-sound 2 0   2 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa Blood Bank refrigerators  3 2   1 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale Microscope 3 2   1 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale Microscope 3 2   1 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa Microscope 3 2   1 

H/W Nyang’hwale 
 Hospitali Ya Wilaya 
Nyang’hwale 

X-ray machine 1 0   1 

H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale X-ray machine 1 0   1 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa X-ray machine 1 0   1 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Kafita X-ray machine 1 0   1 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu X-ray machine 1 0   1 
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H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Karumwa Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Kafita Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyijundu Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nyang’hwale  Kituo Cha Afya Nyang’hwale Blood Bank refrigerators  3 3   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo Delivery beds 5 0   5 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene Delivery beds 5 3   2 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu Delivery beds 4 2   2 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene Microscope 2 1   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo Microscope 2 1   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo Ultra-sound 2 1   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu Ultra-sound 1 0   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene X-ray machine 1 0   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo X-ray machine 1 0   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu X-ray machine 1 0   1 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo Delivery beds 3 3   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo Microscope 1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Lusu Microscope 2 2   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Bukene Ultra-sound 1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Itobo Ultra-sound 1 1   0 
H/W Nzega  Kituo Cha Afya Busondo X-ray machine 1 1   0 
H/W Ruangwa  Hospital Ruangwa Delivery beds 10 4   6 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Luchelegwa Delivery beds 8 2   6 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  Delivery beds 8 4   4 

H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa Delivery beds 8 4   4 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera Delivery beds 8 4   4 
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H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe Delivery beds 8 4   4 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala Delivery beds 8 4   4 
H/W Ruangwa  Hospital Ruangwa Anaesthetic Machine  3 2   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Luchelegwa Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Luchelegwa Ultra-sound 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa X-ray machine 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera X-ray machine 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala X-ray machine 1 0   1 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Luchelegwa X-ray machine 1 0   1 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  Anaesthetic Machine  1 1   0 

H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Ruangwa  Hospitali Ya Ruangwa Blood Bank refrigerators  1 1   0 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  Blood Bank refrigerators  1 1   0 

H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Ruangwa  Hospital Ruangwa Microscope 1 1   0 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  Microscope 1 1   0 

H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mandawa Microscope 1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera Microscope 1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe Microscope 1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nandagala Microscope 1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Luchelegwa Microscope 1 1   0 
H/W Ruangwa  Hospital Ruangwa Ultra-sound 3 3   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Mbekenyera Ultra-sound 1 1   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe Ultra-sound 1 1   0 
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H/W Ruangwa  Hospital Ruangwa X-ray machine 2 2   0 
H/W Ruangwa  Kituo Cha Afya Nkowe X-ray machine 1 1   0 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  Ultra-sound 1 0 1 0 

H/W Ruangwa 
 Kituo Cha Afya Ruangwa 
Mjini  X-ray machine 1 0 1 0 

H/M Tabora  Kituo Cha Afya MISHA Delivery beds 4 0   4 
H/M Tabora  Hospital Municipal Delivery beds 11 8   3 
H/M Tabora  Hospital Municipal Blood Bank refrigerators  2 0   2 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya TUMBI Blood Bank refrigerators  2 0   2 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya MISHA Blood Bank refrigerators  2 0   2 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya MAILITANO Delivery beds 4 2   2 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya TUMBI Delivery beds 4 2   2 
H/M Tabora  Hospital Municipal Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Tumbi Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Misha Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Mailitano Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/M Tabora  Hospital Municipal Microscope 3 2   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Mailitano Microscope 2 1   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Tumbi Microscope 2 1   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Misha Microscope 2 1   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Mailitano X-ray machine 1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Tumbi X-ray machine 1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Misha X-ray machine 1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Mailitano Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/M Tabora  Hospital Municipal Ultra-sound 1 1   0 
H/M Tabora  Hospital Municipal X-ray machine 1 1   0 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Tumbi Ultra-sound 1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Misha Ultra-sound 1 0   1 
H/M Tabora  Kituo Cha Afya Mailitano Ultra-sound 1 1   0 
H/M Ubungo   Makurumla Delivery beds 6 2   4 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba Delivery beds 8 4   4 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi Delivery beds 4 2   2 
H/M Ubungo  Hosp Sinza Microscope 6 4   2 
H/M Ubungo   Kimara Microscope 5 3   2 
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H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/M Ubungo   Kimara Anaesthetic Machine  2 1   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Ubungo   Makurumla Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/M Ubungo  Hosp Sinza Blood Bank refrigerators  3 2   1 
H/M Ubungo   Kimara Blood Bank refrigerators  2 1   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/M Ubungo   Kimara Delivery beds 8 7   1 
H/M Ubungo   Makurumla Microscope 2 1   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba Microscope 2 1   1 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo Ultra-sound 2 1   1 
H/M Ubungo   Makurumla Ultra-sound 2 1   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba Ultra-sound 1 0   1 
H/M Ubungo   Kimara X-ray machine 2 1   1 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo X-ray machine 2 1   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi X-ray machine 1 0   1 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba X-ray machine 1 0   1 
H/M Ubungo  Hosp Sinza Anaesthetic Machine  2 2   0 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Goba Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/M Ubungo   Makurumla Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo Delivery beds 8 8   0 
H/M Ubungo  Hosp Sinza Delivery beds 8 8   0 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Wilaya Ubungo Microscope 2 2   0 
H/M Ubungo  Hosp Sinza Ultra-sound 2 2   0 
H/M Ubungo   Kimara Ultra-sound 2 2   0 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi Ultra-sound 1 1   0 
H/M Ubungo  Hospitali Ya Sinza X-ray machine 2 2   0 
H/M Ubungo  Kituo Cha Afya Mbezi Microscope 2 1 1 0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama Delivery beds 2 0   2 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama Anaesthetic Machine  1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama Blood Bank refrigerators  1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama Microscope 1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya Ultra-sound 1 0   1 
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H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama Ultra-sound 1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula X-ray machine 1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya X-ray machine 1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Mabama X-ray machine 1 0   1 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya Anaesthetic Machine  1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Blood Bank refrigerators  2 2   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya Blood Bank refrigerators  1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Delivery beds 2 2   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula Delivery beds 2 2   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya Delivery beds 2 2   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Microscope 2 2   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula Microscope 1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Loya Microscope 1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Ultra-sound 1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Igalula Ultra-sound 1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge X-ray machine 1 1   0 
H/W Uyui  Kituo Cha Afya Upuge Ultra-sound 1 1   0 
 Jumla 1359 703 27 629 

 
 
Kiambatisho Na. 44: Upungufu mkubwa wa watumishi wa afya 

Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Clinical Officers 41 0 41 
H/W Biharamulo Hospitali Ya Wilaya Biharamulo Clinical Officers 5 0 5 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Clinical Officers 4 0 4 
H/W Ruangwa Hospital Ruangwa Clinical Officers 3 0 3 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Clinical Officers 3 0 3 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Clinical Officers 5 3 2 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Clinical Officers 4 2 2 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Clinical Officers 4 2 2 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Clinical Officers 4 2 2 
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H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mbekenyera Clinical Officers 2 1 1 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nandagala Clinical Officers 2 1 1 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Clinical Officers 1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Clinical Officers 4 3 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Clinical Officers 2 2 0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Clinical Officers 2 2 0 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Clinical Officers     0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mandawa Clinical Officers 2 2 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Luchelegwa Clinical Officers 1 1 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nkowe Clinical Officers 2 2 0 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Clinical Officers 3 3 0 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Clinical Officers 3 3 0 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Clinical Officers 4 4 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Clinical Officers 3 3 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Clinical Officers 3 3 0 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Clinical Officers 5 5 0 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Clinical Officers 1 1 0 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Clinical Officers 2 2 0 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Clinical Officers 3 3 0 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Clinical Officers 2 2 0 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Clinical Officers 2 2 0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Clinical Officers 2 1 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Clinical Officers 1   1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Clinical Officers 3 2 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Clinical Officers 3 2 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani Clinical Officers 3 2 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mbalamaziwa Clinical Officers 3 2 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mgololo Clinical Officers 3 2 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Clinical Officers 3 2 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Clinical Officers 2 1 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Clinical Officers 2 1 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Clinical Officers 3 2 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Clinical Officers 3 2 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Clinical Officers 3 2 1 
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H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Clinical Officers 3 2 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyabusozi Clinical Officers 3 2 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Clinical Officers 3 2 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Clinical Officers 2 1 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Myangamara Clinical Officers 3 1 2 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Pangaboi Clinical Officers 3 1 2 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Clinical Officers 3 1 2 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Clinical Officers 3 1 2 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Kalenge Clinical Officers 3 1 2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Clinical Officers 5 3 2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Clinical Officers 5 3 2 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Clinical Officers 3 0 3 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Clinical Officers 5 2 3 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Clinical Officers 5 2 3 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Clinical Officers 4 1 3 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Clinical Officers 6 3 3 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kamachumu Clinical Officers 6 3 3 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Ruangwa Mjini  Clinical Officers 10 6 4 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Clinical Officers 5 1 4 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Clinical Officers 5 1 4 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Clinical Officers 14 10 4 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Clinical Officers 5 1 4 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Clinical Officers 10 6 4 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Clinical Officers 15 11 4 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Clinical Officers 7 2 5 
H/W Ngara Hosp Nyamiaga Clinical Officers 15 10 5 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Clinical Officers 10 5 5 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Clinical Officers 6 1 5 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Clinical Officers 7 1 6 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Clinical Officers 7 0 7 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Clinical Officers 10 3 7 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Clinical Officers 8 0 8 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Clinical Officers 16 8 8 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Clinical Officers 10 2 8 
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H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Clinical Officers 10 2 8 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Clinical Officers 10 2 8 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Clinical Officers 10 2 8 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Clinical Officers 14 5 9 
H/W Busega Vituo Vya Afya Clinical Officers 28 16 12 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Clinical Officers 20 8 12 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Clinical Officers 24 2 22 
H/W Mbogwe   Clinical Officers 48 20 28 
H/W Biharamulo Hospitali Ya Wilaya Dental Officer 2 0 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mandawa Dentist 1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Dentist 1 0 1 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Dentist 1 1 0 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Dentist 1 1 0 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Dentist 1 1 0 
H/W Ngara Hospitali Ya Nyamiaga Dentist 2 2 0 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Dentist 1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Dentist 1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Dentist 1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Dentist 1 0 1 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Dentist 1 0 1 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Dentist 1 0 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Dentist 1 0 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Dentist 1 0 1 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mbekenyera Dentist 1 0 1 
H/W Nyang’hwale Hospitali Ya Wilaya Nyang’hwale Dentist 3 2 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Dentist 1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Dentist 1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Dentist 1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Dentist 1 0 1 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Dentist 2 1 1 
H/W Mbogwe   Dentist 1 0 1 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Dentist 2 1 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Dentist 1 0 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Dentist 1 0 1 
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H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Dentist 1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Dentist 1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Dentist 1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Dentist 1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Dentist 1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Dentist 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Dentist 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Dentist 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Dentist 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Dentist 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Dentist 1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Dentist 2 1 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Dentist 1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Dentist 2 1 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Dentist 1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Dentist 1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kamachumu Dentist 1 0 1 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Dentist 4 3 1 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Dentist 3 2 1 
H/W Ruangwa Hospitali Ya Wilaya Ruangwa Dentist 2 0 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Dentist 2 0 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Dentist 2 0 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Dentist 2 0 2 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Dentist 2 0 2 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Dentist 2 0 2 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Dentist 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Dentist 2 0 2 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Dentist 4 0 4 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Dentist 5 1 4 
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H/M Tabora Hospital Municipal Dentist 5 0 5 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Dentist 6 1 5 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Dentist 6 0 6 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Dentist 6 0 6 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Dentist 6 0 6 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Medical Doctors 5 1 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Medical Doctors 4 0 4 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Medical Doctors 3 1 2 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Medical Doctors 3 1 2 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Medical Doctors 3 1 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Upuge Medical Doctors 3 2 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Medical Doctors 2 1 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Medical Doctors 2 1 1 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Medical Doctors 8 8 0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Medical Doctors 2 2 0 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Medical Doctors 1 1 0 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Medical Doctors 1 1 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nandagala Medical Doctors 1 1 0 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Medical Doctors 2 2 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani Medical Doctors 1 1 0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Myangamara Medical Doctors 2 2 0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Medical Doctors 2 2 0 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Medical Doctors 2 2 0 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Medical Doctors 2 2 0 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Medical Doctors 2 2 0 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Medical Doctors 1 1 0 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Medical Doctors 1 1 0 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Medical Doctors 1 1 0 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Medical Doctors 1 1 0 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Medical Doctors 1 1 0 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Medical Doctors 3 3 0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Medical Doctors 2 1 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Medical Doctors 2 1 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Medical Doctors 3 2 1 
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H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Medical Doctors 1 0 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Medical Doctors 2 1 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mbalamaziwa Medical Doctors 1 0 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mtwango Medical Doctors 1 0 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mgololo Medical Doctors 1 0 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Medical Doctors 2 1 1 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Medical Doctors 6 5 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Medical Doctors 1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Medical Doctors 5 4 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Medical Doctors 1 0 1 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Medical Doctors 3 2 1 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Medical Doctors 3 2 1 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Medical Doctors 4 2 2 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Medical Doctors 2 0 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Ruangwa Mjini  Medical Doctors 4 2 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mandawa Medical Doctors 2 0 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mbekenyera Medical Doctors 4 2 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nkowe Medical Doctors 4 2 2 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Medical Doctors 3 1 2 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Pangaboi Medical Doctors 2 0 2 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Medical Doctors 6 4 2 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Medical Doctors 4 2 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Medical Doctors 3 1 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Medical Doctors 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Medical Doctors 2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Medical Doctors 3 1 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Luchelegwa Medical Doctors 4 1 3 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Medical Doctors 4 1 3 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Medical Doctors 5 2 3 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Medical Doctors 5 2 3 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Medical Doctors 4 1 3 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Medical Doctors 4 1 3 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Medical Doctors 4 1 3 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kamachumu Medical Doctors 4 1 3 
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H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Medical Doctors 8 4 4 
H/W Nyang’hwale Hospitali Ya Wilaya Nyang’hwale Medical Doctors 9 5 4 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Medical Doctors 8 4 4 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Medical Doctors 7 3 4 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Medical Doctors 6 1 5 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Medical Doctors 6 1 5 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Medical Doctors 5 0 5 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Medical Doctors 5 0 5 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Medical Doctors 12 4 8 
H/W Mbogwe   Medical Doctors 12 3 9 
H/W Busega Vituo Vya Afya Medical Doctors 14 4 10 
H/M Tabora Hospitali Ya Manispaa Medical Doctors 19 7 12 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Medical Doctors 23 10 13 
H/W Ruangwa Hospitali Ya Wilaya Ruangwa Medical Doctors 23 9 14 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Medical Doctors 23 9 14 
H/W Ngara Hospitali Ya Nyamiaga Medical Doctors 18 4 14 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Medical Doctors 23 4 19 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Ruangwa Mjini  Nurses 24 0 24 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Nurses 7 2 5 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Nurses 13 9 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Nurses 9 5 4 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Nurses 5 2 3 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Nurses 12 9 3 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Nurses 9 7 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mandawa Nurses 7 6 1 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mbekenyera Nurses 7 6 1 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nkowe Nurses 7 6 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Nurses 8 7 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Nurses     0 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Nurses     0 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Nurses 10 10 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Nurses 2 2 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mbalamaziwa Nurses 2 2 0 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Nurses 25 25 0 



 

 

386 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nandagala Nurses 7 6 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani Nurses 2 1 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mgololo Nurses 2 1 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Nurses 9 8 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Nurses 7 6 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Nurses 11 9 2 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Nurses 9 7 2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Nurses 7 5 2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Nurses 7 5 2 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Nurses 7 5 2 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Nurses 20 17 3 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Nurses 9 6 3 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Nurses 21 18 3 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Nurses 4 1 3 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Nurses 20 16 4 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Nurses 9 5 4 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Nurses 13 9 4 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Nyakayanja Nurses 10 6 4 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Luchelegwa Nurses 9 4 5 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Nurses 9 4 5 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Nurses 13 8 5 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Nurses 11 5 6 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Nurses 10 4 6 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mgololo Nurses 9 3 6 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Myangamara Nurses 15 9 6 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Nurses 10 2 8 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mbalamaziwa Nurses 9 1 8 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Mtwango Nurses 9 1 8 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Pangaboi Nurses 15 7 8 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Nurses 16 8 8 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Nurses 16 8 8 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Nurses 13 5 8 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Nurses 13 5 8 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Nurses 20 12 8 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Nurses 20 12 8 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Kalenge Nurses 13 4 9 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyabusozi Nurses 13 4 9 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Nurses 12 2 10 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Nurses 15 5 10 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Nurses 15 5 10 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Nurses 21 11 10 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Nurses 11 0 11 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kamachumu Nurses 20 9 11 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Nurses 15 3 12 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Nurses 65 52 13 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Nurses 16 3 13 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Nurses 21 8 13 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Nurses 21 8 13 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Nurses 20 7 13 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Nurses 21 7 14 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Nurses 20 6 14 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Nurses 40 26 14 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Nurses 16 1 15 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Nurses 21 6 15 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Nurses 21 5 16 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Nurses 20 4 16 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Nurses 20 4 16 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Nurses 20 3 17 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Nurses 20 2 18 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Nurses 21 1 20 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Nurses 54 34 20 
H/W Mbogwe   Nurses 92 70 22 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Nurses 75 52 23 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Nurses 46 20 26 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Nurses 33 5 28 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Nurses 33 4 29 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Nurses 46 15 31 
H/W Busega Vituo Vya Afya Nurses 77 41 36 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Nurses 66 23 43 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Nurses 59 15 44 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Nurses 109 64 45 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Nurses 78 20 58 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Nurses 78 17 61 
H/W Biharamulo Hospital Bd Nurses 78 14 64 
H/W Nyang’hwale Hospitali Ya Wilaya Nyang’hwale Nurses 100 20 80 
H/W Ngara Hospitali Ya Nyamiaga Nurses 134 49 85 
H/W Ruangwa Hospitali Ya Wilaya Ruangwa Nurses 120 34 86 
H/M Tabora Hospitali Ya Manispaa Nurses 137 12 125 
H/W Nyang’hwale Hospitali Ya Wilaya Nyang’hwale Optician  2 2 0 
H/M Tabora Hospitali Ya  Manispaa Optician  1 1 0 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Optician  1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Optician  1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Optician  1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Optician  1 0 1 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Optician  2 1 1 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Optician  1 0 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Optician  1 0 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Optician  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Optician  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Optician  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Optician  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Optician  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Myangamara Optician  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Pangaboi Optician  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Chiponda Optician  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Optician  1 0 1 
H/W Mbogwe   Optician  1 0 1 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Optician  1 0 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Optician  1 0 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Optician  1 0 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Optician  1 0 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Optician  1 0 1 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Optician  1 0 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Optician  1 0 1 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Optician  1 0 1 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Optician  1 0 1 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Optician  1 0 1 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Kalenge Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakahura Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyabusozi Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Rukaragata Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Optician  1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nemba Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Optician  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Optician  1 0 1 
H/W Ngara Hospitali Ya Nyamiaga Optician  2 1 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Optician  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Optician  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Optician  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Optician  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Optician  1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Optician  1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Optician  1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Optician  1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Optician  1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Optician  1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Optician  1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Optician  1 0 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Optician  1 0 1 
H/W Ruangwa Hospitali Ya Wilaya Ruangwa Optician  2 0 2 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Optician  3 1 2 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Optician  3 1 2 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Optician  3 1 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Optician  2 0 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Optician  2 0 2 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Optician  3 0 3 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Optician  4 0 4 
H/W Biharamulo Hospitali Ya Wilaya  Optician  6 0 6 
H/W Busega Vituo Vya Afya Optician  7 0 7 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Nyakanazi Pharmacist 1 0 1 
H/W Biharamulo Kituo Cha Afya Bisibo Pharmacist 2 0 2 
H/W Biharamulo Hospitali Ya Wilaya Pharmacist 5 1 4 
H/W Maswa Hospitali Ya Wilaya Pharmacist  4 2 2 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Sadani Pharmacist  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Myangamara Pharmacist  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Pangaboi Pharmacist  1 0 1 
H/W Mtama Kituo Cha Afya Mtama Pharmacist  1 0 1 
H/W Mtama Hospitali Ya Wilaya Lindi Pharmacist  3 2 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Bukundi Pharmacist  1 1 0 
H/W Ruangwa Hospital Ruangwa Pharmacist  2 2 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mandawa Pharmacist  1 1 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Mbekenyera Pharmacist  1 1 0 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Nkowe Pharmacist  1 1 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Ifwagi Pharmacist  1 1 0 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Kasanga Pharmacist  1 1 0 
H/W Mbogwe   Pharmacist  1 1 0 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Pharmacist  2 2 0 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Bukene Pharmacist  1 1 0 
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Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Busondo Pharmacist  1 1 0 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Itobo Pharmacist  1 1 0 
H/W Nzega Kituo Cha Afya Lusu Pharmacist  1 1 0 
H/W Karagwe Kituo Cha Afya Kayanga Pharmacist  1 1 0 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Zamzam Pharmacist  1 1 0 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Mwanhunda Pharmacist  1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Ikindilo Pharmacist  1 0 1 
H/W Itilima Kituo Cha Afya Zagayu Pharmacist  1 0 1 
H/W Meatu Kituo Cha Afya Mwandoya Pharmacist  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyijundu Pharmacist  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Nyang’hwale Pharmacist  1 0 1 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Kafita Pharmacist  1 0 1 
H/W Mufindi Hospitali Ya Wilaya Mufindi Pharmacist  2 1 1 
H/W Mufindi Kituo Cha Afya Malangali Pharmacist  2 1 1 
H/W Uyui Hospitali Ya Wilaya Uyui Pharmacist  2 1 1 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Ilolangulu Pharmacist  2 1 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Annabel Mugoma Pharmacist  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Bukiriro Pharmacist  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Murusagamba Pharmacist  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Mabawe Pharmacist  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Lukole Pharmacist  1 0 1 
H/W Ngara Kituo Cha Afya Rusumo Pharmacist  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Katoro Pharmacist  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kishanje Pharmacist  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Maruku Pharmacist  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Kanazi Pharmacist  1 0 1 
H/W Bukoba Kituo Cha Afya Rubale Pharmacist  1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Rwamishenye Pharmacist  1 0 1 
H/M Bukoba Kituo Cha Afya Kashai Pharmacist  1 0 1 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kimeya Pharmacist  2 1 1 
H/W Busega Hospitali Ya Wilaya Pharmacist  2 0 2 
H/W Nyang’hwale Hospitali Ya Wilaya Nyang’hwale Pharmacist  4 2 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Igalula Pharmacist  2 0 2 
H/W Uyui Kituo Cha Afya Loya Pharmacist  2 0 2 



 

 

392 

 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali                                      RK/SERIKALI ZA MITAA/2022/23

Halmashauri Kituo Cha Kutolea Huduma Za Afya Cadre Mahitaji Waliopo Upungufu 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Mailitano Pharmacist  4 2 2 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Tumbi Pharmacist  4 2 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Pharmacist  3 1 2 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Ushirombo Pharmacist  5 3 2 
H/W Ruangwa Kituo Cha Afya Ruangwa Mjini Pharmacist  4 1 3 
H/W Nyang’hwale Kituo Cha Afya Karumwa Pharmacist  4 1 3 
H/M Tabora Hospital Municipal Pharmacist  5 2 3 
H/W Bukoba Hospitali Ya Wilaya Bukoba Pharmacist  4 1 3 
H/W Maswa Vituo Vya Afya Pharmacist  4 0 4 
H/W Meatu Hospitali Ya Wilaya Meatu Pharmacist  8 4 4 
H/M Tabora Kituo Cha Afya Misha Pharmacist  4 0 4 
H/W Ngara Hospitali Ya Nyamiaga Pharmacist  4 0 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kaigara Pharmacist  8 4 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Nshamba Pharmacist  4 0 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Izigo Pharmacist  4 0 4 
H/W Muleba Kituo Cha Afya Kamachumu Pharmacist  4 0 4 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bulega Pharmacist  5 1 4 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Namonge Pharmacist  5 1 4 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Bufanka Pharmacist  5 0 5 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Lyambamgongo Pharmacist  5 0 5 
H/W Bukombe Kituo Cha Afya Msonga Pharmacist  5 0 5 
H/W Bukombe Hospitali Ya Wilaya Bukombe Pharmacist  15 8 7 
 Jumla 3827 1497 2330 
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Kiambatisho Na. 45: Hali ya uandikishaji katika ngazi ya Sekretarieti ya Mkoa 
Sekretariet
i Ya Mkoa 

Halmashauri Idadi ya  
Kaya 

Matarajio ya 
uandikishaji wa 
Kaya kwa 
mwaka 2022/23 

Kaya 
zilizoandikishwa 

Kaya 
Zisizoandikishw
a 

Bima Hai Asilimia ya 
Uandikishaji (%) 

Arusha H/Jiji Arusha 94,741 54,360 6,595 88,146 187 12 
Arusha H/W Arusha 65,783 24,840 8,629 57,154 360 35 
Arusha H/W Meru 58,575 35,640 4,658 53,917 659 13 
Arusha H/W Longido 22,565 17,640 1,739 20,826 69 10 
Arusha H/W Monduli 30,775 22,320 9,238 21,537 494 41 
Arusha H/W Karatu 41,010 21,960 4,027 36,983 303 18 
Arusha H/W Ngorongoro 32,798 25,920 6,189 26,609 494 24 
Njombe  H/Mji Njombe 3,666 3,666 748 2,918 748 20 
Njombe  H/W Njombe 2,418 2,418 325 2,023 325 13 
Njombe  H/Mji Makambako 2,685 2,685 500 2,185 500 19 
Njombe H/Mji Ludewa 3,632 3,632 637 2,995 637 18 
Njombe  H/W Wanging'ombe 4,597 4,597 274 4,323 274 6 
Njombe  H/W Makete 2,596 2,596 101 2,495 101 4 
Katavi H/W Mpanda 68,279 34,140 4,336 29,804 456 13 
Katavi H/W Mlele 6,368 1,911 289 1,622 289 15 
Katavi H/W Nsimbo 25,561 7,956 558 7,398 441 7 
Katavi H/W Mpimbwe 17866 5,360 469 4,891 469 9 
Katavi H/M Mpanda 22928 6,878 332 6,546 332 5 
Iringa H/M Iringa 58,008 66,457 6,129 60,328 241 9 
Iringa H/Mji Mafinga 35,981 19,310 3,516 15,794 93 18 
Iringa H/W Mufindi 77,199 54,470 9187 45,283 325 17 
Iringa H/W Iringa 81,106 41,046 11,347 29,699 499 28 
Iringa H/W Kilolo 69,597 66,434 5,417 61,017 155 8 
Kigoma H/W Kasulu 32360 1442 822 620 1350 57 
Kigoma H/Mji Kasulu 11662 700 478 222 1085 68 
Kigoma H/W Kibondo 12805 768 939 -171 1628 122 
Kigoma H/W Uvinza 20717 719 339 380 1107 47 
Kigoma H/W Buhigwe 14497 870 105 765 170 12 
Kigoma H/W Kakonko 8378 503 387 116 823 77 
Kigoma H/W Kigoma 12271 736 278 458 566 38 
Kigoma H/M Kigoma 10773 646 1043 -397 1582 161 
Mbeya H/W Busokelo 28,439 1,422 832 590 264 59 
Mbeya H/W Chunya 85,999 4,300 475 3,825 113 11 
Mbeya H/W Kyela 71,968 3,598 502 3,096 82 14 
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Sekretariet
i Ya Mkoa 

Halmashauri Idadi ya  
Kaya 

Matarajio ya 
uandikishaji wa 
Kaya kwa 
mwaka 2022/23 

Kaya 
zilizoandikishwa 

Kaya 
Zisizoandikishw
a 

Bima Hai Asilimia ya 
Uandikishaji (%) 

Mbeya H/W Mbarali 112,139 5,607 355 5,252 90 6 
Mbeya H/Jiji Mbeya 154,431 7,722 1,453 6,269 257 19 
Mbeya H/W Mbeya 100,884 5,044 465 4,579 146 9 
Mbeya H/W Rungwe 76,242 3,812 824 2,988 140 22 
Simiyu H/W Bariadi 35712 4,643 149 4,494 149 3 
Simiyu H/Mji Bariadi 24631 2,448 284 2,164 284 12 
Simiyu H/W Busega 20189 2,940 256 2,684 256 9 
Simiyu H/W Itilima 29506 3,086 1146 1,940 1146 37 
Simiyu H/W Maswa 52942 6,712 1,083 5,629 1083 16 
Simiyu H/W Meatu 40,994 5,140 620 4,520 620 12 
Tabora H/W Igunga 62,317 2155 919 1236 68 43 
Tabora H/W Kaliua 62,866 2509 940 1569 375 37 
Tabora H/W Nzega 68,787 1234 213 1021 10 17 
Tabora H/Mji Nzega 17,808 1005 141 864 3 14 
Tabora H/W Sikonge 31,721 1212 423 789 96 35 
Tabora H/M Tabora 47,922 2345 932 1413 115 40 
Tabora H/W Urambo 51,271 2398 453 1945 170 19 
Tabora H/W Uyui 62,230 2567 912 1655 185 36 
 Jumla 2,191,195 604,519 103,008 645,008 22,414 17 
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Kiambatisho 46: Makusanyo yatokanayo na taka katika Halmashauri kwa mwaka 2022/23 
S/n Halmashauri Mapato 

yaliyokusany
wa 2022/23 

(Sh) 

S/n Halmashauri Mapato 
yaliyokusanywa 

2022/23 (Sh) 

1 H/W Bagamoyo  8,417,100 60 H/W Sikonge  2,848,500 
2 H/W Biharamulo  22,647,855 61 H/W Simanjiro  1,054,300 
3 H/W Busega  1,108,710 62 H/W Sumbawanga  6,514,000 
4 H/W Chamwino  25,000 63 H/W Tandahimba  3,563,300 
5 H/W Chato  4,689,600 64 H/W Tarime DC 12,855,509 
6 H/W Gairo  21,503,516 65 H/W Ulanga DC 139,500 
7 H/W Hai  6,000,000 66 H/W Uyui DC 102,900 
8 H/W Hanang’  2,403,500 67 H/W Wang'ing’ombe  38,000 
9 H/W Igunga  25,896,000 68 H/W Serengeti  27,505,300 
10 H/W Iramba  6,558,000 69 H/W Nachingwea  28,412,050 
11 H/W Iringa  7,599,600 70 H/W Kilosa  30,181,700 
12 H/W Itigi  5,612,700 71 H/Mji Kibaha  31,181,800 
13 H/W Itilima  235,400 72 H/W Geita  31,315,100 
14 H/W Kaliua  21,304,980 73 H/W Sengerema  33,581,529 
15 H/W Kibiti  2,047,708 74 H/M Iringa  39,854,801 
16 H/W Kibondo  7,349,700 75 H/W Muheza  41,263,679 
17 H/MKigamboni  12,072,200 76 H/M Kigoma/Ujiji 42,752,191 
18 H/W Kilindi  10,100,800 77 H/W Mbogwe  43,133,079 
19 H/W Kilolo  1,450,000 78 H/W Monduli  48,850,000 
20 H/W Kishapu  

 
79 H/Mji Tarime  52,462,738 

21 H/W Kongwa  8,442,700 80 H/Mji Bunda  54,826,550 
22 H/W Korogwe  11,259,900 81 H/Mji Masasi  55,075,548 
23 H/Mji Korogwe  26,459,237 82 H/Mji Bariadi  58,005,680 
24 H/W Kwimba  21,154,800 83 H/W Karagwe  59,285,000 
25 H/W Kyerwa  15,191,900 84 H/W Magu  59,801,600 
26 H/M Lindi  9,826,000 85 H/W Tunduru  62,156,200 
27 H/W Liwale  26,771,000 86 H/W Mvomero  62,826,840 
28 H/W Ludewa  241,800 87 H/Mji Njombe  66,550,008 
29 H/W Lushoto  6,045,600 88 H/Mji Makambako  68,107,800 
30 H/W Malinyi  7,400,000 89 H/Mji Kasulu  73,146,100 
31 H/W Maswa  2,178,000 90 H/M Sumbawanga  73,244,300 
32 H/Mji Mbinga  7,646,412 91 H/Mji Mafinga  84,547,933 
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S/n Halmashauri Mapato 
yaliyokusany
wa 2022/23 

(Sh) 

S/n Halmashauri Mapato 
yaliyokusanywa 

2022/23 (Sh) 

33 H/W Mbulu  23,118,200 92 H/W Longido  86,735,274 
34 H/Mji Mbulu  1,718,000 93 H/Mji Nzega  92,042,000 
35 H/W Meatu  10,656,500 94 H/Mji Babati  97,737,491 
36 H/W Misungwi  14,844,100 95 H/Mji Mpanda  101,226,137 
37 H/W Mkalama  83,600 96 H/M Bukoba  108,108,759 
38 H/W Mkuranga  21,155,304 97 H/M Ifakara  123,565,056 
39 H/W Mlele  5,803,300 98 H/M Songea  127,905,519 
40 H/W Mlimba  249,100 99 H/W Ngara  140,211,500 
41 H/W Momba  6,500,000 100 H/M Mtwara/Mikindani 141,597,016 
42 H/W Moshi  6,186,000 101 H/M Musoma  155,086,918 
43 H/W Mpwapwa  1,075,000 102 H/W Shinyanga  157,682,258 
44 H/W Mufindi  600,000 103 H/Mji Geita  164,655,836 
45 H/W Muleba  2,535,800 104 H/W Arusha  173,669,130 
46 H/W Mwanga  3,048,000 105 H/W Karatu  193,176,089 
47 H/Jiji Mwanza  8,800,000 106 H/W Singida MC 259,520,116 
48 H/Mji Nanyamba  2,346,700 107 H/Jiji Tanga  299,999,620 
49 H/W Nanyumbu  3,550,408 108 H/W Meru  342,119,460 
50 H/W Newala  14,710,500 109 Moshi MC 382,673,100 
51 H/W Ngorongoro  4,621,000 110 H/Jiji Mbeya  421,129,724 
52 H/W Nkasi  3,856,100 111 H/M Kahama  605,404,700 
53 H/W Nyasa  400,000 112 H/M Ilemela  641,402,834 
54 H/W Pangani  425,200 113 H/M Kinondoni  836,992,850 
55 H/W Rombo  8,100,000 114 H/M Morogoro  1,059,760,604 
56 H/W Rorya  27,000 115 H/Jiji Arusha  1,249,840,370 
57 H/W Rufiji  6,077,602 116 H/M Temeke  3,790,711,379 
58 H/W Same  4,600,000 117 H/M Ubungo  5,967,473,585 
59 H/W Siha  2,601,000 

 
Jumla 19,453,254,517 
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Kiambatisho 47: Upungufu uliobainika katika usimamizi wa taka katika Halmashauri 
Halmashauri Upungufu uliobainika 
H/W Moshi  • Kutokuwapo kwa eneo maalum la kuhifadhi taka, kunasababisha kutupwa kwa taka zilizokusanywa katika dampo la Manispaa ya Moshi  

kwa gharama ya Sh. 15,000 kwa tani; 
• Gharama kubwa za magari yanayobeba taka kutoka maeneo ya ukusanyaji hadi eneo husika la dampo, ambalo liko umbali wa zaidi ya 

kilomita 30 kutoka maeneo mengi ya ukusanyaji taka. Hii ni changamoto kubwa hasa ikizingatiwa ongezeko la uzalishaji wa taka kutoka 
tani 15 hadi 20 kwa siku; na  

• Kutokuwapo kwa vituo vya ukusanyaji taka katika Masoko ya Ghona na Kisambo 
H/W Mwanga Ziara ilifanyika tarehe 25 Novemba 2023 katika eneo la Lwami dampo ilibaini kuwa eneo la kukusanyia takataka halikuwa salama kutokana 

na wizi wa miondombinu. Miundombinu iliyoibiwa ni pamoja na bati, madirisha, na milango ya jengo la mlinzi, uzio wa waya, na uzio 
unaomzunguka eneo la kutupa taka. 

H/Jiji 
Mwanza 

• Maeneo 22 ya ukusanyaji taka ngumu hayakuzingirwa na kutiwa uzio ipasavyo 
• Jamii imeendeleza tabia ya kutupa taka katika maeneo karibu na makazi yao, barabara, na mifereji 
• Karibu na mazingira ya Ziwa Victoria; jamii inajishughulisha na kilimo na kusafisha magari.  
• Kuchelewesha kuondoa taka ngumu kutoka maeneo ya ukusanyaji; katika maeneo yote ya ukusanyaji, taka zilitupwa na kusambaa kote 

eneo kutokana na uhaba wa uwezo katika ukusanyaji na usafirishaji wa taka ngumu 
• Sehemu ya eneo la Buhongwa dampol hutumiwa na Machinga kama soko kinyume na malengo yaliyokusudiwa, lakini pia ni hatari kwa 

maisha yao kutokana na magonjwa ya kuambukiza ikiwa yatatokea. 
H/W Siha • Halmashauri haina eneo la kudumu lililopangwa kwa ajili ya kutupa taka zote zinazokusanywa, kwani eneo linalotumiwa sasa ni viwanja 

vilivyomilikiwa na watu binafsi;  
• Wingi  wa taka holela, jambo linalohatarisha afya ya watu wanaoishi karibu na eneo hilo, kwani watu wengi wanaweza kufika kwenye 

eneo la kutupa kutafuta vifaa vya plastiki;,  
• Eneo halina fensi kinyume na Kifungu cha 118 (2) (d) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004, hivyo kuwezesha watu kuingia kwa 

urahisi, pamoja na wanyama  na watoto wasioangaliwa;  
•  Hakuna alama za hatari na usalama kwenye eneo la kutupa ili kuzuia watu wasiohalali kuingia 

H/M Singida • Eneo kuu la kutupa taka lipo eneo la Mwankoko, umbali wa kilomita 19 kutoka soko kuu la Singida, halina uzio unaozuia watu kuingia 
eneo hilo na hakuna mipango ya barabara kwa ajili ya magari yanayotupa taka katika eneo hilo; 

• Maeneo ya ukusanyaji wa taka ngumu karibu na Taasisi ya Usimamizi wa Huduma za Umma, Aqua, Mahembe, na Misuna (Mwenge) 
hayajajengwa; 

• Eneo la kutupa taka halina uzio, hakuna usimamizi kwenye maeneo ya kuweka taka, hivyo kutupa kusababisha machafuko, mifuko ya 
plastiki imeenea kila mahali 

H/W Monduli Ukaguzi wa eneo uliofanyika kati ya tarehe 22 na 23 Novemba 2023 ulibaini kwamba Halmashauri ilinunua ardhi yenye thamani ya Sh. 
48,850,000 kwa ajili ya eneo la kutupa taka ambalo halitumiki. 

H/M Kigamboni Halmashauri ilitenga eneo la Lingato kama eneo la kutupa taka baada ya ukaguzi uliofanyika Agosti 2023 kubaini kuwa ujenzi wa uzio 
ulikuwa unaendelea. Hata hivyo, hakukuwapo na udhibiti wa taka zilizotupwa katika eneo hilo, kulikuwa na uhuru wa kuingia na kutoka, 
na taka zilizotupwa hazikuwa zimefunikwa na udongo. 
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Halmashauri Upungufu uliobainika 
H/W Itigi • Halmashauri halina gari la kubebea taka na eneo la kutupa taka badala yake wanatupa taka ngumu kwenye eneo la Tambukareli ambalo 

liko karibu na maeneo ya makazi;  
• Eneo kuu la kutupa taka ngumu lililoko Bumbwaa katika kijiji cha Kihanju, umbali wa kilomita 5 kutoka soko kuu la Itigi, halikuwa na uzio 

wa kuzuia watu kuingia eneo hilo, jambo hili linaweza kuwa hatari kwa jamii;  
• Maeneo ya ukusanyaji wa taka ngumu hayakuwa yamejengwa kwenye maeneo ya Majengo, Mitundu, na Rungwe. 

H/W Rufiji • Mtoa huduma hana vifaa vinavyohitajika kwa kazi hii. Ukusanyaji wa taka unategemea sana pikipiki ya mizigo (guta) badala ya malori 
sahihi. 
 

• Ziara ya eneo ilifanyika tarehe 27 Septemba kwenye soko la Utete na kugundua kuchelewa kuondolewa kwa taka zilizozalishwa, na hivyo 
kusababisha kukusanyika kwa taka sokoni. 

• Mtoa huduma alionekana akitupa taka na takataka zilizokusanywa kwenye maeneo yenye misitu kando ya barabara ya Utete-Ngarambe-
Kingupila inayoelekea eneo la dampo la Golani. 

• Mkataba na mtoa huduma hauijumuishi adhabu ikiwa hatawasilisha mapato kwa halmashauri au ikiwa hawatekelezi ukusanyaji na 
uhamishaji wa taka kwenda eneo lililopangwa la dampo. 

H/W Tunduru • Maeneo ya kukusanyia taka katika masoko hayana uzio, Katika mtaa wa Kalanje eneo la kukusanyia taka lilionekana limeharibika na 
kushindwa kudhibiti taka zilizokusanywa na kuruhusu wavamizi kuingia  

• Vituo viwili vya ukusanyaji viko karibu na mifereji ya maji ya barabarani, na wakati wa ziara ya eneo tuligundua kuwa mifereji 
inayozunguka vituo vya ukusanyaji ilikuwa imeziba kwa taka. 

• Taka zimerundkwa pamoja kwa muda mrefu, ikionyesha ukosefu wa mfumo sahihi wa kutupa taka ngumu, ikiwamo kutoshughulikia kwa 
wakati uhamishaji wa taka kutoka vituo vya ukusanyaji kwenda eneo la kutupia. 

• Baadhi ya vituo vya ukusanyaji viko karibu sana na nyumba za makazi au shughuli za biashara, na tuligundua taka zimetapakaa kwenye 
eneo la makazi karibu na vituo na maeneo ya biashara ambayo yanaweza kusababisha matatizo ya afya kwa jamii za karibu ikiwa hali 
hiyo haitadhibitiwa. 

H/W Moshi  Eneo la kutupia taka ngumu linalotumiwa na Halmashauri, yaani Mtakuja Sanitary Land Filling katika Kata ya Mabogini, lipo umbali wa 
takribani kilomita 18 kutoka Halmashauri ya Moshi, halijakuwa katika operesheni tangu wiki ya pili ya Novemba 2023. Hii ni kutokana na 
barabara inayoelekea eneo la kutupia taka kuwa haipitiki kwa malori yanayobeba taka, na kumekuwa na ongezeko kubwa la maji katika 
eneo hilo. Kufuatia hali hiyo, taka ngumu zinazotupwa katika eneo hilo zinaelea juu ya maji yaliyosimama. Kama hatua mbadala ya 
udhibiti, Halmashauri imekuwa ikitumia eneo la kutupia taka la awali lisilofungwa huko Kaloleni. Eneo hili halikutumiwa awali kwa sababu 
lilifikia uwezo wake kamili (lilishajaa) na kukusanya taka ngumu kwa wingi, na pia kuwa karibu na nyumba za makazi, hivyo kufanya liwe 
si rafiki kwa mazingira 

H/Jiji Arusha  • Aina za taka ngumu hazikutengwa katika chanzo na watu binafsi, familia, taasisi, masoko, na mahali pa kutupia (eneo la Muriet) kinyume 
na Kifungu cha 114 (1) (a) na (b) SEHEMU IX ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004;  

• Mikataba ya usafirishaji wa taka ngumu inakoma kwa mwaka mmoja, hivyo haiwezi kuwezesha Wakandarasi kuwekeza katika huduma 
zinazotolewa kupitia dhamana ya mikataba kutokana na kizuizi cha muda wa mkataba. Miji mingine [nchini Tanzania] inafanya mikataba 
ya miaka mitatu;  
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Halmashauri Upungufu uliobainika 
• Halmashauri inatoza asilimia 30 ya mapato yanayokusanywa kupitia Usimamizi wa Taka Ngumu hivyo ikilinganishwa na miji mingine nchini 

Tanzania malipo ni chini kwa asilimia 20%-25%. Hii inapingana na Kifungu cha 73 (1) cha Sheria ya Afya ya Umma ya mwaka 2009 
kinachohitaji mamlaka za serikali za mitaa (LGAs) kutoza ada kwa huduma inayotolewa kwa mtoza huduma. 

H/Jiji Dar es 
Salaam 

• Uwapo wa Mkusanyiko mkubwa wa  taka zisizokusanywa karibu na Maeneo ya Makazi au Biashara kama Tabata na Kinyerezi  
• Kuweka taka zilizokusanywa katika maeneo yasiyoruhusiwa na watoahuduma wasio rasmi. Katika maeneo ya pembezoni mwa jiji, taka 

hukusanywa na watoahuduma wasio rasmi. Niligundua pia kuwa watoahuduma wasio rasmi hupata mapato kutoka kwa kaya na wanabakiza 
ada ya ukusanyaji taka, tofauti na wakusanyaji wa kawaida ambao hugharamia gharama za kuweka taka zilizokusanywa katika eneo la 
kutupa taka la Pugu. Watoahuduma wasio rasmi walionekana kuweka taka zilizokusanywa katika maeneo yasiyoruhusiwa kama vile sehemu 
za wazi na kando ya mito. 

H/Jiji Tanga • Kutotengenezwa kwa vifaa vya usimamizi wa taka vilivyoharibika na havitumiki 
• Halmashauri ina makasha ya kukusanyia taka kwenye kata 16 kati ya 27. Hii ni sawa na 59% ya taka zinazozalishwa kutoka kata 11 sawa 

na 23% hazisimamiwi na Halmashauri 
• Mahali pa kukusanyia taka katika Soko la Mgandini, eneo linalozungukwa au kujazwa na taka zilizotupwa vibaya na kuzungukwa na nyasi 

zisizokatwa. 
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Kiambatisho Na. 48: Ufanisi katika Matumizi ya fedha za Programu ya KKK 
Na. Halmashauri Mapokezi 

(Sh.) 
Marejesho 
 (Sh.) Deni (Sh.) %  

1.  H/W Musoma 200,000,000 0 200,000,000 - 
2.  H/Jiji Dodoma-Ihumwa 168,000,000 0 168,000,000 - 
3.  H/M Shinyanga 1,055,000,000 0 1,055,000,000 - 
4.  H/W Korogwe 240,000,000 12,880,000 227,120,000 5 
5.  H/Mji Korogwe 80,000,000 5,075,000 74,925,000 6 
6.  H/W Shinyanga 900,000,000 49,647,482 850,352,518 6 
7.  H/W Manyoni 1,520,770,000 100,000,000 1,420,770,000 7 
8.  H/Mji Mbulu 455,000,000 30,000,000 425,000,000 7 
9.  H/W Hanang 187,500,000 14,120,000 173,380,000 8 
10.  H/W Chamwino 300,000,000 30,000,000 270,000,000 10 
11.  H/W Msalala 1,609,500,000 161,171,000 1,448,329,000 10 
12.  H/W Lushoto 208,000,000 22,360,596 185,639,404 11 
13.  H/W Chalinze 2,500,000,000 300,000,000 2,200,000,000 12 
14.  H/W Ikungi 598,226,000 71,000,000 527,226,000 12 
15.  H/W Ileje 432,319,000 50,000,000 382,319,000 12 
16.  H/W Kishapu 882,000,000 124,080,956 757,919,044 14 
17.  H/W Rorya 1,000,000,000 150,000,000 850,000,000 15 
18.  H/W Buchosa 327,000,000 52,000,000 275,000,000 16 
19.  H/W Ludewa 405,000,000 65,000,000 340,000,000 16 
20.  H/W Maswa 850,000,000 140,000,000 710,000,000 16 
21.  H/Mji Mbinga 330,000,000 75,997,328 254,002,672 23 
22.  H/W Babati 125,000,000 32,000,000 93,000,000 26 
23.  H/Jiji Dodoma 3,000,000,000 810,062,115 2,189,937,885 27 
24.  H/Jiji Tanga 400,000,000 107,306,000 292,694,000 27 
25.  H/W Uyui 100,000,000 27,205,000 72,795,000 27 
26.  H/M Tabora 885,000,000 260,726,252 624,273,748 29 
27.  H/Mji Babati 250,000,000 80,117,091 169,882,909 32 
28.  H/W Ushetu 259,850,000 87,692,300 172,157,700 34 
29.  H/W Butiama 297,000,000 105,245,500 191,754,500 35 
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Na. Halmashauri Mapokezi 
(Sh.) 

Marejesho 
 (Sh.) Deni (Sh.) %  

30.  H/W Morogoro 865,210,000 310,000,000 555,210,000 36 
31.  H/W Mbulu 162,500,000 60,000,000 102,500,000 37 
32.  H/Mji Tarime 560,000,000 216,355,000 343,645,000 39 
33.  H/W Sumbawanga 47,630,000 20,000,000 27,630,000 42 
34.  H/Mji Makambako 683,300,000 300,000,000 383,300,000 44 
35.  H/Mji Kibaha 1,588,000,000 718,156,528 869,843,472 45 
36.  H/M Mtwara 1,679,450,000 755,000,000 924,450,000 45 
37.  H/W Meatu 93,500,000 45,000,000 48,500,000 48 
38.  H/M Musoma 250,000,000 120,000,000 130,000,000 48 
39.  H/M Kigamboni 1,500,000,000 1,000,000,000 500,000,000 67 
40.  H/W Mbeya 584,000,000 400,000,000 184,000,000 68 
41.  H/Mji Bunda 493,989,000 350,000,000 143,989,000 71 
42.  H/Mji Njombe 700,000,000 507,000,000 193,000,000 72 
43.  H/Mji Ifakara 200,000,000 150,000,000 50,000,000 75 
44.  H/Jiji Mbeya 2,000,000,000 1,500,000,000 500,000,000 75 
45.  H/W Rombo 1,060,000,000 838,000,000 222,000,000 79 
46.  H/W Songwe 450,000,000 380,000,000 70,000,000 84 
47.  H/W Meru 1,655,000,000 1,650,000,000 5,000,000 100 
48.  H/Mji Bariadi 79,750,000 79,750,038 -38 100 
49.  H/W Geita 600,000,000 600,000,000 0 100 
50.  H/W Kaliua 100,000,000 100,000,000 0 100 
51.  H/W Kilosa 250,000,000 250,000,000 0 100 
52.  H/M Morogoro 1,000,000,000 1,000,000,000 0 100 
53.  H/W Mbozi 495,000,000 495,000,000 0 100 
54.  H/W Moshi 233,200,000 233,200,000 0 100 
55.  H/Jiji Mwanza 800,000,000 800,000,000 0 100 
56.  H/Mji Tunduma 543,000,000 543,000,000 0 100 
57.  H/M Ilemela 3,589,774,000 3,589,774,000 0 100 
58.  H/M Iringa 450,000,000 450,000,000 0 100 

Jumla 42,278,468,000 20,423,922,186 21,854,545,814  
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Kiambatisho 49: Mashauri ya ardhi dhidi ya mamlaka za serikali za mitaa 
Na. Jina la Halmashauri Namba ya Kesi Madai (TZS) 

1.  H/W Bagamoyo Kesi ya Madai. 95/2019 300,000,000 
2.  H/M Mpanda Kesi ya Madai. 6/2023 300,000,000 
3.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 7 Of 2022 300,000,000 
4.  H/W Kibaha Kesi ya Ardhi Na. 150/2023  300,000,000 
5.  H/W Karagwe Land Application No. 185/2008 244,000,000 
6.  H/W Karagwe Application No: 4/2013 200,000,000 
7.  H/W Longido Not Stated 200,000,000 
8.  H/Jiji Tanga Application No. 09/2022  190,259,704 
9.  H/W Sumbawanga Kesi ya Ardhi Na. 09/2022 180,000,000 
10.  H/M Sumbawanga Kesi ya Ardhi Na. 09/2022 180,000,000 
11.  H/W Mpimbwe Kesi ya Ardhi Na.1/2023 150,000,000 
12.  H/W Karagwe Application No.5/2012 135,000,000 
13.  H/M Tabora Case No 57 Of 2021 110,000,000 
14.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 3 Of 2023 100,000,000 
15.  H/W Bagamoyo Civil Appeal 346/2021, 90,023,092 
16.  H/M Singida Kesi ya Madai. 11/2019 87,310,000 
17.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 2 Of 2022 75,000,000 
18.  H/M Shinyanga Land Application No. 07  60,000,000 
19.  H/M Bukoba Kesi ya Ardhi Na.10/2023 52,313,080 
20.  H/Mji Geita Msc Application No. 73 Of 2021 50,000,000 
21.  H/Jiji Tanga Application No. 34 Of 2016 42,000,000 
22.  H/W Karagwe Application No.5/2013 40,000,000 
23.  H/Jiji Tanga Case No. 30 0f 2019 DLHT 40,000,000 
24.  H/M Mpanda Kesi ya Madai. 4/2021 40,000,000 
25.  H/Jiji Tanga Application No. 11 Of 2015 36,000,000 
26.  H/Jiji Tanga Application No. 81 Of 2014 35,000,000 
27.  H/M Bukoba Case No 71/2019 30,000,000 
28.  H/W Karagwe Application No.13/2013 29,000,000 
29.  H/M Shinyanga Case No 12/2022 28,112,000 
30.  H/Jiji Tanga Rufaa ya Ardhi Na. 11/2023  26,000,000 
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Na. Jina la Halmashauri Namba ya Kesi Madai (TZS) 
31.  H/M Shinyanga Land Application No. 04 Of 2022 25,000,000 
32.  H/W Karagwe Kesi ya Madai. 18/2017 22,000,000 
33.  H/W Karagwe Land Application No:31/2015 21,000,000 
34.  H/W Karagwe Application No.29/2014 20,000,000 
35.  H/W Karagwe Land Case Appeal No. 20/2014 20,000,000 
36.  H/W Karagwe Appeal No:16/2012 20,000,000 
37.  H/W Karagwe Kesi ya Ardhi Na:27/2012 20,000,000 
38.  H/W Karagwe Rufaa ya Ardhi Na.:16/2012 20,000,000 
39.  H/M Bukoba Case No 34/2012 20,000,000 
40.  H/Mji Geita Msc. Application No. 48 Of 2021 20,000,000 
41.  H/W Karagwe Appeal No. 19/2014 19,000,000 
42.  H/W Korogwe Kesi ya Ardhi Na.20/2022  16,000,000 
43.  H/M Shinyanga District Land Housing Tribunal 15,000,000 
44.  H/W Karagwe Misc. Land Appeal  No:24/2013 15,000,000 
45.  H/Jiji Tanga Application No. 50 Of 2012 DLHT 15,000,000 
46.  H/M Mpanda Kesi ya Madai. 4 Of 2021 15,000,000 
47.  H/W Karagwe Case No: 45/2014 12,000,000 
48.  H/Jiji Tanga Application No. 57 Of 2019 12,000,000 
49.  H/M Shinyanga Land Application No.57 Of 2020 11,556,000 
50.  H/M Shinyanga High Court At Shinyanga 10,000,000 
51.  H/M Shinyanga Land Application No.05 Of 2023 10,000,000 
52.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 9 Of 2022 10,000,000 
53.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 98 Of 2018 10,000,000 
54.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 5 Of 2023 10,000,000 
55.  H/M Shinyanga Rufaa ya Ardhi Na.73 Of 2020 8,000,000 
56.  H/Mji Geita Application No. 28 Of 2017 8,000,000 
57.  H/M Mpanda Kesi ya Madai. 7/2021 6,000,000 
58.  H/M Shinyanga Land Case No 02/2023 5,000,000 
59.  H/M Mpanda Kesi ya Madai. 8/2022 5,000,000 
60.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 37 0f 2017 5,000,000 
61.  H/W Ludewa Application No.05/2023 3,000,000 
Jumla 4,178,573,876 
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Na. Jina la Halmashauri Namba ya Kesi Madai (TZS) 
1.  H/W Bagamoyo Civil Land Appeal 115/2018 - 
2.  H/M Singida Land Application No.124/2018 - 
3.  H/M Singida Application No 6/2014 - 
4.  H/M Singida Land Application No 65/2019 - 
5.  H/M Singida Land Application No 42/2022 - 
6.  H/M Singida Misc. Application No. 10/2020 - 
7.  H/M Singida Not Stated - 
8.  H/M Singida Land Application Na.8/2023 - 
9.  H/M Singida Appeal No 6/2023 - 
10.  H/W Karagwe Land Application No: 16/2013 - 
11.  H/W Bagamoyo Land Revision no. 18/2023 - 
12.  H/W Bagamoyo Kesi ya Ardhi Na. 257/2023 - 
13.  H/W Bagamoyo Misc. Cause 38/2023  - 
14.  H/W Sumbawanga Kesi ya Ardhi Na. 01/2022  

15.  H/M Singida Application31/2023  

16.  H/W Muleba Application No 17/ 2016  

17.  H/W Muleba Misc. Application No. 140/2021   

18.  H/W Muleba Application No  

19.  H/W Muleba Application No 22 / 2016  

20.  H/W Muleba Application No 53/2019  

21.  H/W Muleba Application No 21/2019  

22.  H/Mji Geita Msc Application 25 Of 2023  

23.  H/W Handeni Rufaa ya Ardhi Na. 23/2021  

24.  H/W Handeni Rufaa ya Ardhi Na. 88/2020   

25.  H/W Handeni Rufaa ya Ardhi Na. 4/2023   

26.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 2 Of 2022  

27.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 4 Of 2022  

28.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 15 of 2023  

29.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na  16 Of 2023  

30.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na 23 Of 2019  

31.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 9 Of 2023  
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Na. Jina la Halmashauri Namba ya Kesi Madai (TZS) 
32.  H/M Tabora Kesi ya Ardhi Na. 39 Of 2018  

33.  H/M Sumbawanga Kesi ya Ardhi Na. 01/2022  

 
 
 
 
 

Kiambatisho 50: Taasisi zisizozingatia maagizo ya Jeshi la Zimamoto na uokoaji katika ujenzi 
S/N Jina la 

Halmasha
uri 

Maelezo Kiasi (Sh.) Hali ya sasa 

 
 
 
 
1 

 
 
 
 
H/W Hai 

Ujenzi wa Shule ya Msingi Mlima Shabaha (ujenzi wa madarasa tisa, jengo la utawala, 
matundu 16 ya vyoo na uwanja wa michezo) 348,500,000 

Hatua ya mwisho 

Construction of Muungano secondary school for Muungano ward 573,000,000 Hatua ya msingi 
Ujenzi wa bweni moja, vyumba vitatu vya madarasa na matundu sita ya vyoo katika shule 
ya Sekondari Lyamungo 217,600,000 

Hatua ya mwisho 

Ujenzi wa mabweni mawili, madarasa manne na matundu sita ya vyoo katika shule ya 
sekondari Machame Girls. 372,600,000 

Hatua ya kati 

Ujenzi wa duka la dawa, maabara, wodi ya wazazi (ugani), ngazi ya wodi I na njia za 
matembezi katika Hospitali ya Wilaya. 900,000,000 

Limeisha 

 
2 

 
H/W 
Moshi 

Ujenzi jengo l utawala 2,970,582,653 Hatua ya mwisho 
Ujenzi wa mabweni katika Sekondari ya Ashira 200,000,000 Limeisha 
Ujenzi wa mabweni katika Sekondari ya Weruweru 200,000,000 Limeisha 

 
3 

 
H/M 
Moshi 

Ujenzi wa Hospitali ya Manispaa 500,000,000 Hatua ya nyufa 
Ujenzi wa jengo la Halmashauri 1,000,000,000 Hatua ya mwisho 
Ujenzi wa miundombinu mipya ya shule za msingi 348,500,000 Hatua ya mwisho 
Ujenzi wa shule mpya ya sekondari ya kata 584,280,028 Hatua ya nyufa 

 
 
 
 
4 

 
 
 
 

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya (Radiolojia, Maabara, Maternity Complex, OPD, na Famasia) 1,000,000,000 Limeisha 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Ruvu 250,000,000 Hatua ya msingi 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mtii 250,000,000 Hatua ya mwisho 
Ujenzi wa shule ya sekondari Msufini 584,280,028 Hatua ya mwisho 
Ujenzi wa shule ya Sekondari Kibachi 584,280,028 Hatua ya mwisho 
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S/N Jina la 
Halmasha
uri 

Maelezo Kiasi (Sh.) Hali ya sasa 

H/W 
Same  

Ujenzi wa shule ya sekondari Kisima (madarasa saba, matundu 10 ya vyoo, jengo la utawala, 
madarasa mawili ya shule ya awali, nyumba ya makazi ya watumishi na kichomea moto 
kimoja) 446,500,000 

Hatua ya mwisho 

Ujenzi wa shule ya msingi Mgandu (madarasa saba, matundu 10 ya vyoo, jengo la utawala, 
vyumba viwili vya madarasa ya awali na kichomea moto kimoja) 348,500,000 Hatua ya mwisho 

5 H/W Siha Ujenzi wa miundombinu muhimu kwa shule tano za sekondari za juu ndani ya Halmashauri 
(Karansi, Namwai, Oshara, Sanya Juu na Sikirari), ambapo TZS 650,000,000 ni kwa ajili ya 
ujenzi wa mabweni kumi katika shule tano za Sekondari. 2,324,100,000 

Katika ujenzi 

  Jumla 14,002,722,737  

 
 

Kiambatisho Na. 51: Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi wa Sekretarieti za Mikoa 
SN Jina la 

Sekretarieti ya 
Mkoa 

Jumla Yaliyotekelezwa Utekelezaji 
unaendelea 

Yasiyotekelezwa Yaliyojirudia Yaliyopitwa na 
wakati  

1 Geita 30 10 12 5 2 1 
3 Tabora 47 6 24 1 15 1 
4 Mwanza 28 15 11  2  
2 Tanga 21 5 6 4 5 1 
5 Ruvuma 19 10 6 1 2  
6 Dar Es Salaam 39 23 8 1 7  
7 Songwe 39 20 11  8  
8 Singida 39 31 7  1  
9 Dodoma 48 35 3 2 8  
10 Coast 23 18 4   1 
11 Arusha 29 19 3 3 3 1 
12 Iringa 32 17 10 2 1 2 
13 Simiyu 16 4 10  2  
14 Kagera 37 4 17 13 2 1 
15 Kigoma 22 14 1 3 2 2 
16 Lindi 44 7 12 22 2 1 
17 Njombe 20 15 5    
18 Shinyanga 30 20 10    
19 Rukwa 27 17 7 1 2  
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20 Katavi 32 6 18 6 1 1 
21 Kilimanjaro 11 5 4  2  
22 Mtwara 10 9 1    
23 Morogoro 15 7 1 3 4  
24 Manyara 15 7 7  1  
25 Mara 27 5 18 4   
26 Mbeya 13 3 6 4   
Jumla 713 332 222 75 72 12 
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Kiambatisho Na. 52: Fedha za maendeleo ambazo hazikupokelewa kutoka Hazina 
Na. Jina la 

Mkoa 
Jina la Halmashauri Kiasi 

kilichoombwa na  
OR TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew
a na OR 
TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi kisichopokelewa 
(Sh.) 

1 Mtwara  H/M Mtwara  196,413,925 10,740,762 185,673,163 
2 Rukwa  H/W Sumbawanga    2,168,776 -103,735,099 105,903,875 
3 Pwani   H/W Kibaha    709,079,010 609,625,348 99,453,662 
4 Mwanza  H/W Magu    80,682,832 0 80,682,832 
5 Geita  H/W Bukombe    10,272,510 -52,766,246 63,038,756 
6 Morogoro  H/Mji Ifakara  316,130,393 258,769,627 57,360,766 
7 Shinyanga  H/W Msalala    82,269,922 29,974,370 52,295,552 
8 Morogoro  H/W Mlimba    5,655,744 -43,032,607 48,688,351 
9 Kigoma  H/W Kibondo    26,594,936 8,143,861 18,451,075 
10 Rukwa  H/W Kalambo    19,526,653 2,597,548 16,929,105 
11 Singida  H/W Manyoni    11,788,507 -4,182,637 15,971,144 
12 Pwani   H/W Chalinze    40,919,287 28,916,980 12,002,306 
13 Pwani   H/W Kibiti    86,475,888 76,505,404 9,970,483 
14 Mbeya  H/Jiji Mbeya  7,030,826 -423,791 7,454,617 
15 Kagera  H/W Ngara    1,351,315,711 1,346,062,968 5,252,743 
16 Kigoma  H/W Kakonko    0 -4,661,533 4,661,533 
17 Ruvuma  H/W Nyasa    595,664 -3,954,841 4,550,505 
18 Mtwara  H/W Nanyumbu    3,220,947 -336,683 3,557,629 
19 Kagera  H/W Karagwe    194,505,412 191,932,068 2,573,345 
20 Pwani  H/W Mafia    138,680 -2,304,577 2,443,257 
21 Tabora  H/W Uyui    5,506,852 3,212,452 2,294,400 
22 Lindi  H/M Lindi  64,280 0 64,280 

Jumla 3,150,356,753 2,351,083,373 799,273,380 
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Kiambatisho 53: Halmashauri zilizopokea fedha za maendeleo kidogo ikilinganishwa na zilizotolewa na Hazina 
Na. Jina la 

Mkoa  
Jina la Halmashauri Kiasi kilichoombwa na OR 

TAMISEMI (Sh.) 
Kiasi kilichopokelewa na 
OR TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 
Halmashauri  
(Sh.) 

Kiasi kilichopokelewa na 
OR TAMISEMI lakini 
hakikupelekwa 
Halmashauri (Sh.) 

1 Geita      H/W Mbogwe    1,756,211,952 1,756,211,952 920,387,952 835,824,000 
2 Kigoma      H/M Kigoma/Ujiji  318,734,163 318,734,163 136,150,293 182,583,871 
3 Iringa      H/M Iringa  147,404,387 147,404,387 291,920 147,112,466 
4 Lindi      H/W Lindi (Mtama DC) 113,939,369 113,939,369 7,450,663 106,488,706 
5 Simiyu      H/Mji Bariadi  119,264,494 119,264,494 33,851,823 85,412,670 
6 Tabora      H/W Kaliua    105,243,081 105,243,081 49,419,081 55,824,000 
7 Geita      H/W Chato    71,485,246 71,485,246 15,661,246 55,824,000 
8 Mwanza      H/W Ukerewe    834,823,242 834,823,242 778,999,242 55,824,000 
9 Songwe      H/W Mbozi    905,705,520 905,705,520 849,881,520 55,824,000 
10 Songwe      H/W Songwe    405,303,801 405,303,801 349,479,801 55,824,000 
11 Ruvuma      H/W Madaba    100,486,247 100,486,247 63,752,941 36,733,305 
12 Coast      H/W Kibaha    709,079,010 609,625,348 589,354,582 20,270,767 

Jumla 5,587,680,512 5,488,226,850 3,794,681,064 1,693,545,785 
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Kiambatisho 54: Fedha za maendeleo zilizopelekwa zaidi kwenye Halmashauri ikilinganishwa na fedha 
zilizopokelewa kutoka Hazina 

Na. Jina la Halmshauri Kiasi 
kilichoombwa 

na OR 
TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 
na OR TAMISEMI 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 

Halmashauri 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 

zaidi (Sh.) 

1 H/W Wanging'ombe    1,528,298 1,528,298 1,685,162 156,864 
2 H/W Mpwapwa    4,254,182 4,254,182 4,528,078 273,896 
3 H/Mji Handeni  80,324,265 80,324,265 80,676,721 352,456 
4 H/Mji Mbinga  765,309,775 765,309,775 766,250,000 940,225 
5 H/W Newala    273,933,559 273,933,559 275,167,087 1,233,528 
6 H/W Mafia    138,680 -2,304,577 138,680 2,443,257 
7 H/W Ludewa    415,772,277 415,772,277 418,467,436 2,695,159 
8 H/W Nanyumbu    3,220,947 -336,683 3,220,947 3,557,629 
9 H/W Nyasa    595,664 -3,954,841 595,664 4,550,505 
10 H/W Ngara    1,351,315,711 1,346,062,968 1,351,315,711 5,252,743 
11 H/W Kyela    6,111,724 6,111,724 12,199,741 6,088,017 
12 H/W Mlele    46,677,836 46,677,836 53,395,108 6,717,272 
13 H/Jiji Mbeya 7,030,826 -423,791 7,030,826 7,454,617 
14 H/Mji Kasulu  17,911,570 17,911,570 26,985,029 9,073,459 
15 H/W Kibiti    86,475,888 76,505,404 86,475,888 9,970,483 
16 H/W Manyoni    11,788,507 -4,182,637 11,788,507 15,971,144 
17 H/W Kalambo    19,526,653 2,597,548 19,526,653 16,929,105 
18 H/W Kakonko    0 -4,661,533 26,355,795 31,017,328 
19 H/W Mlimba    5,655,744 -43,032,607 5,655,744 48,688,351 
20 H/W Chalinze    40,919,287 28,916,980 83,601,815 54,684,834 
21 H/W Bukombe    10,272,510 -52,766,246 10,272,510 63,038,756 
22 H/W Magu    80,682,832 0 80,682,832 80,682,832 
23 H/W Sumbawanga    2,168,776 -103,735,099 2,168,776 105,903,875 
24 H/M Mtwara 196,413,925 10,740,762 196,413,925 185,673,163 

Jumla  3,428,029,435 2,861,249,135 3,524,598,633 663,349,499 

 

Kiambatisho 55: Fedha za maendeleo zilizopelekwa Halmashauri pungufu ya zilizoombwa Hazina 
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Na. Jina la Halmshauri Kiasi kilichoombwa 
na OR TAMISEMI 
(Sh.) 

Kiasi kilichopokelewa 
na OR TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 
Halmashauri (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 
pungufu ya 
kilichoombwa 
(Sh.) 

1 H/W Mbogwe    1,756,211,952 1,756,211,952 920,387,952 835,824,000 
2 H/Manispaa Kigoma/Ujiji 318,734,163 318,734,163 136,150,293 182,583,871 
3 H/M Iringa  147,404,387 147,404,387 291,920 147,112,466 
4 H/W Kibaha    709,079,010 609,625,348 589,354,582 119,724,429 
5 H/W Lindi (Mtama DC) 113,939,369 113,939,369 7,450,663 106,488,706 
6 H/Mji Bariadi  119,264,494 119,264,494 33,851,823 85,412,670 
7 H/Mji Ifakara  316,130,393 258,769,627 258,769,627 57,360,766 
8 H/W Kaliua    105,243,081 105,243,081 49,419,081 55,824,000 
9 H/W Chato    71,485,246 71,485,246 15,661,246 55,824,000 
10 H/W Ukerewe    834,823,242 834,823,242 778,999,242 55,824,000 
11 H/W Mbozi    905,705,520 905,705,520 849,881,520 55,824,000 
12 H/W Songwe    405,303,801 405,303,801 349,479,801 55,824,000 
13 H/W Msalala    82,269,922 29,974,370 29,974,370 52,295,552 
14 H/W Madaba    100,486,247 100,486,247 63,752,941 36,733,305 
15 H/W Kibondo    26,594,936 8,143,861 8,143,861 18,451,075 
16 H/W Karagwe    194,505,412 191,932,068 191,932,068 2,573,345 
17 H/W Uyui    5,506,852 3,212,452 3,212,452 2,294,400 
18 H/M Lindi  64,280 0 0 64,280 

Jumla  6,212,752,306 5,980,259,226 4,286,713,441 1,926,038,865 

 

 

 

Kiambatisho 56: Fedha za maendeleo zilizopelekwa Halmashuri zaidi ya fedha zilizoombwa Hazina 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoombwa na 
OR TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew
a na OR 
TAMISEMI (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekwa 
Halmashauri 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopelek
wa zaidi ya 
kilichoombw
a (Sh.) 

1 H/W Chalinze    40,919,287 82,320,752 83,601,815 42,682,528 
2 H/W Kakonko    0 26,355,795 26,355,795 26,355,795 
3 H/Mji Kasulu 17,911,570 26,985,029 26,985,029 9,073,459 
4 H/W Mlele    46,677,836 53,395,108 53,395,108 6,717,272 
5 H/W Kyela    6,111,724 12,199,741 12,199,741 6,088,017 
6 H/W Ludewa    415,772,277 418,467,436 418,467,436 2,695,159 
7 H/W Newala    273,933,559 275,167,087 275,167,087 1,233,528 
8 H/Mji Mbinga  765,309,775 766,250,000 766,250,000 940,225 
9 H/Mji Handeni  80,324,265 80,676,721 80,676,721 352,456 
10 H/W Mpwapwa    4,254,182 4,528,078 4,528,078 273,896 
11 H/W Wanging'ombe    1,528,298 1,685,162 1,685,162 156,864 

Jumla  1,652,742,773 1,748,030,908 1,749,311,971 96,569,198 
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Kiambatisho Na. 57: Halmashauri zenye miradi ambayo utekelezaji wake umecheleweshwa 
Na. Jina la Halmashauri Idadi 

ya 
Miradi 
(Mikata
ba)  

 Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi 
ya 
Mira
di 
(Mika
taba)  

 Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 2 796,855,500 19 H/W Momba  1 210,000,000 
2 H/W Bariadi  1 769,233,773 20 H/W Morogoro  4 1,362,609,050 
3 H/W Buhigwe  1 443,168,500 21 H/W Mpimbwe  1 4,231,508,901 
4 H/W Bukombe  3 1,737,952,728 22 H/W Mpwapwa  1 498,290,000 
5 H/W Dodoma 3 11,896,372,721 23 H/W Msalala 1 246,203,740 
6 H/W Gairo  1 296,900,770 24 H/Mji Njombe 2 2,014,802,750 
7 H/Mji Ifakala 1 499,998,900 25 H/Mji Nzega 1 500,000,000 
8 H/W Igunga  2 1,921,200,100 26 H/W Pangani  1 271,340,000 
9 H/W Iringa  3 1,334,716,740 27 H/W Rombo  2 875,434,100 
10 H/W Kakonko 1 982,895,900 28 H/W Same  1 499,947,856 
11 H/W Kalambo  1 829,765,069 29 H/W Tanganyika 3 1,025,949,199 
12 H/W Kaliua 1 475,000,000 30 H/W Tunduma  1 203,354,300 
13 H/Mji Kasulu 1 369,338,785 31 H/W Ulanga  1 401,160,000 
14 H/W Kibondo 5 4,290,651,551 32 H/W Urambo  1 206,801,000 
15 H/Mji Korogwe 2 695,649,690 33 H/W Ushetu  1 493,626,180 
16 H/W Ludewa  4 1,073,916,250 34 H/W Uyui  1 516,824,800 
17 H/W Mkinga  2 516,761,500   

Jumla 59 44,818,207,600 18 H/W Mlele  2 2,329,977,248 
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Kiambatisho Na.58: Halmashauri zenye miradi yenye kasi ndogo ya utekelezaji 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Id adi ya 
Miradi 

(Mikataba) 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Miradi 
(Mikataba) 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji 
Dodoma 1 2,577,534,902 12 H/W Moshi  1 397,951,000 

2 H/W Hanang'  1 514,543,800 13 H/W Mwanga  1 432,836,590 

3 H/Mji Ifakala 1 1,280,575,045 14 H/W 
Namtumbo  1 459,840,000 

4 H/W 
Kilombero  2 1,031,410,400 15 H/W Njombe  1 499,732,000 

5 H/W Kiteto 1 281,708,410 16 H/W Njombe  2 1,444,825,150 

6 H/W Lindi  1 3,054,319,297 17 H/W Same  1 984,088,667 

7 H/W Mafia  1 293,483,000 18 H/W Siha  1 821,399,000 

8 H/W Malinyi  3 1,658,386,500 19 H/W Songea  1 197,219,650 

9 H/W Mbinga  4 2,420,486,930 20 H/W 
Tanganyika 1 196,411,000 

10 H/W Mlimba  1 499,257,000 21 H/W Ukerewe  1 814,589,000 

11 H/W 
Morogoro  2 869,486,500   Jumla  29 20,730,083,841 
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Kiambatisho 59: Upungufu katika usanifu wa miradi 
Na. Mkataba 

Na. 
Kiasi (Sh.) Upungufu   Athari kwenye mradi 

1 AE/092/20
21-
2022/HQ/C
R/07 

11,229,118,775 Taarifa ya usainifu wa mradi, ilionesha miundo iliopendekezwa kwa ajili ya 
kutiririsha maji ilikuwa kalvati za bomba(pipe) za zege zenye vipenyo vya 
600mm, 900mm, 1200mm na kutiririsha kwa mtiririko wa 0.48 m3/s, 1.41 
m3/s, 3.03 m3/s mtawalia. Hata hivyo, wakati wa utekelezaji, kalvati 
zilizopendekezwa zilibainika kutofaa. Badala yake, zikajengwa kalvati za 
boksi ambazo hazikuwa zimependekezwa katika ripoti ya utafiti wa 
haidrolojia na haidroliki. Pia, suala la mafuriko halikuzingatiwa wakati wa 
usanifu hivyo kusababisha marekebisho ya mwelekeo wa usawa wima 
(vertical alignment) kwenye barabara ya Mkwajuni sehemu ya 2 (MKR 2) na 
sehemu ya 3 (MKR 3). 

Gharama ya ziada ya Sh. 37,833,500 
kwa kazi za utiririshaji maji 
(drainage works), Sh. 403,971,700 
kwa vifaa vya changarawe asilia vya 
mchanga na kucheleweshwa kwa 
kukamilika kwa mradi ambayo 
ilisababishwa na kazi za ziada za 
ujenzi wa kalvati za maboksi na 
ujazaji changarawe asilia naa 
mchanga (backfilling natural gravel 
granular materials). 

2 AE/092/20
21-
2022/HQ/C
R/03 

4,231,508,901 Makorongo ya asili au yaliyosababishwa na binadamu, mchanga/udongo wa 
kujaza (fill materials), athari za kimiamba (hydrogeological effects), 
kasoro, nyufa na pengo nyingine hazikujadiliwa katika taarifa ya uchunguzi 
wa miamba; hivyo, huenda hazikufanywa. 

Kuna hatari kwamba kutokana na 
msuguano wa udongo, msingi wa 
mwamba unaweza kusogea. 
 

3 AE/0/92/2
022/2023/
HQ/W/08 

6,652,982,931 Ripoti ya usanifu ilionyesha kiwango cha maji ardhini karibu na uso wa ardhi 
kwenye kina cha 0.8 m kwenye sehemu ya barabara km 3+025 na km 3+975. 
Hata hivyo, wakati wa utekelezaji wa mradi, mabonde yalionekana kwenye 
sehemu ya barabara 2+280 hadi km 2+420 na km 3+150 hadi km 3+380. Pia, 
eneo la majimaji (swamp) liligunduliwa sehemu ya barabara km 0+300 hadi 
km 1+700 ambalo halikuwa limeonyeshwa katika taarifa ya uchunguzi wa 
awali na usanifu. 

Marekebisho ya usanifu wa barabara 
wakati wa utekelezaji. 

 

4 AE/092/20
21/2022/H
Q/W/18 

5,636,407,434 Mradi wote ulipangwa kwa barabara ya njia mbili wakati kwenye sehemu 
ya barabara km 2+785 hadi km 3+065 upana wa barabara usingeweza 
kujengwa njia mbili. Pia, kulikuwa na upungufu wa fedha kwa ajili ya 
kuboresha barabara. 

Marekebisho ya kiasi cha mkataba 
kutoka Sh. 8,521,496,550 hadi Sh. 
5,636,407,434.05. 
 

Jumla   27,750,018,041   
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Kiambatisho 60: Ununuzi uliofanyika bila kutumia njia ya ushindani wa bei 
Namba ya Zabuni. Bei ya zabuni (Sh.) Kiasi cha Mkataba (Sh.) Njia ya Ununuzi  
AE/092/2022/2023/MAR/W/56 702,365,000 549,627,500  

Wazabuni waliobainishwa (Restricted 
tendering) 

AE/092/2022/2023/MAR/W/54 403,924,560 308,399,990 
AE/092/2022/2023/MAR/W/04 199,190,145 199,190,145 
AE/092/2022/2023/MAR/W/06 204,383,950 204,383,950 

 202,972,250 
AE/092/2022/2023/MAR/W/12 266,117,953 266,117,953 

272,287,195 
 
AE/092/2022/2023/MAR/W/14 

234,402,000   
234,402,000 244,404,736 

AE/092/2022/2023/MAR/W/42 213,904,997 213,904,997 
AE/092/2022/2023/MAR/W/59 386,489,401 386,489,401 
AE/092/2022/2023/MAR/W/54 403,924,560 308,399,990 
AE/092/2022/2023/MAR/W/82 180,000,000 207,606,777 

 291,196,650 
Jumla Ndogo 4,205,563,397 2,878,522,703  
Namba ya Zabuni Bei ya zabuni (Sh.) Kiasi cha Mkataba (Sh.) Njia ya Ununuzi  
AE/092/2022/2023/MAR/W/23 366,366,000 350,855,000 Mzabuni mmoja (Single source) 
AE/092/2022/2023/MAR/C/01 162,395,000 162,395,000 
AE/092/2022/2023/MAR/W/92 86,716,520 86,716,520 
AE/092/2022/2023/MAR/W/88 123,451,000 123,451,000 
AE/092/2022/2023/MAR/W/51 583,552,800 475,000,000 
AE/092/2022/23/HQ/W/19 9,015,416,000 9,015,416,000 
AE/092/2022/2023/HQ/G/CR/26 1,716,546,391 1,716,546,391 
Jumla Ndogo 12,054,443,711 11,930,379,911  
Juma Kuu 14,808,902,613  
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