
 

 

 



 

 

 

Kumb. Na. CGA.319/421/01B                    28 Machi 2024 

Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan,  
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  
Ikulu, 
S.L.P. 1102, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
Chamwino, 
40400 DODOMA. 
 

YAH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 

WA HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA UFANISI 202223 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 143 (4) cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

Sura ya 418, ninawasilisha kwako Ripoti ya Jumla ya Mwaka ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi kwa kipindi 

kinachoishia tarehe 31 Machi 2024. 

 

Ninawasilisha. 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

Mdhibiti na Mkaguazi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Jengo la Ukaguzi, 4 

Barabara ya Ukaguzi, S.L.P. 950, Tambukareli, 41104 Dodoma. Simu ya Upepo: “Ukaguzi", Simu: 

+255(026)2321759, Nukushi: +255(026)2117527, ocag@nao.go.tz, info@nao.go.tz Baruapepe: 

ocag@nao.go.tz, Tovuti: www.nao.go.tz 

mailto:ocag@nao.go.tz
mailto:info@nao.go.tz
mailto:ocag@nao.go.tz
http://www.nao.go.tz/


i 
 

Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  

 

Mamlaka 

Mamlaka ya kisheria na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali yanatoka kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

Sura ya 418 [Toleo la 2021]. 

 

  

MISINGI YA 
MAADILI 



ii 
 

YALIYOMO 

 

 
 

ORODHA YA MAJEDWALI ................................................................ vi 

ORODHA YA VIELELEZO .................................................................. x 

SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI . xiii 

MUHTASARI .............................................................................. xv 

SURA YA KWANZA ........................................................................ 1 

UTANGULIZI ........................................................................... 1 

1.1 Usuli wa Ukaguzi wa Ufanisi ............................................................... 1 

1.2 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi wa Ufanisi ............................................ 2 

1.3 Madhumuni ya Ripoti ya Jumla .......................................................... 2 

1.4 Mtazamo wa Ripoti ya Jumla .............................................................. 4 

1.5 Umuhimu wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu .......................... 5 

1.6 Uhalali wa Ukaguzi .............................................................................. 6 

1.7 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa .......... 7 

1.8 Muundo wa Ripoti .............................................................................. 8 

SURA YA PILI .............................................................................. 9 

MAELEZO YA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA MAENDELEO WA TAIFA WA MIAKA 

MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU ................................ 9 

2.1 Utangulizi ............................................................................................ 9 

2.2 Usuli kuhusu Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu .......................... 9 

2.3 Miongozo Muhimu na Mfumo wa Kisheria Unaosimamia Utekelezaji 

wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano...............................................................................................12 

2.4 Watendaji Muhimu katika Utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano .......................................13 

2.5 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.............................................14 



iii 
 

2.6 Ukaguzi wa Ufanisi Uliofanyika na Uhusiano Wake na  Mpango wa  

Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ....................................................16 

2.7 Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 

Miaka Mitano ....................................................................................19 

SURA YA TATU .......................................................................... 20 

UPATIKANAJI WA HUDUMA BORA ZA AFYA ........................................ 20 

3.1 Utangulizi ..........................................................................................20 

3.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda ....................................................24 

3.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya ya Akili

 ..........................................................................................................25 

3.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Vifaatiba 

katika Vituo vya Afya vya Umma ......................................................34 

3.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu.41 

SURA YA NNE ........................................................................... 43 

USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA KILIMO .............................................. 43 

4.1 Utangulizi ..........................................................................................43 

4.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi ....................................................47 

4.3 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Udhibiti wa Mazao ya Biashara ..........48 

4.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Udhibiti wa Usambazaji wa Mbolea ..........57 

4.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu.62 

SURA YA TANO .......................................................................... 64 

MAENDELEO YA RASILIMALI WATU ................................................. 64 

5.1 Utangulizi ..........................................................................................64 

5.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi ....................................................68 

5.3 Matokeo ya Ukaguzi kwenye Udhibiti wa Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ............................................................................................70 

5.4 Matokeo ya Ukaguzi wa ufanisi Kuhusu ya Uendelezaji, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Umahiri wa Watumishi katika Sekta za Umma .............88 



iv 
 

5.5 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi   wa Programu za Urekebu 

kwa Wafungwa Magerezani ..............................................................98 

5.6 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu

 ........................................................................................................109 

SURA YA SITA .......................................................................... 111 

USIMAMIZI WA MIPANGO MIJI ..................................................... 111 

6.1 Utangulizi ........................................................................................111 

6.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda ya Ukaguzi ................................114 

6.3 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usimamizi wa Mipango Miji ...............114 

6.4 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu

 ........................................................................................................130 

SURA YA SABA ......................................................................... 132 

USIMAMIZI WA HUDUMA ZA BIMA NA UREJESHAJI WA MIKOPO YA WANAFUNZI WA 

ELIMU YA JUU ..................................................................... 132 

7.1 Utangulizi ........................................................................................132 

7.2 Malengo na Mawanda ya ukaguzi ..................................................136 

7.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa 

huduma za Bima .............................................................................137 

7.4 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu ............................................................149 

7.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu

 ........................................................................................................157 

SURA YA NANE ......................................................................... 159 

USIMAMIZI WA MALIASILI .......................................................... 159 

8.1 Utangulizi ........................................................................................159 

8.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi ..................................................163 

8.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa Fukwe ........................165 

8.4 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa 

Madini Nchini ..................................................................................173 



v 
 

8.5 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi .......185 

8.6 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu

 ........................................................................................................203 

SURA YA TISA .......................................................................... 204 

USIMAMIZI WA UINGIZAJI WA MAFUTA ........................................... 204 

9.1 Utangulizi ........................................................................................204 

9.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi ..................................................206 

9.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta nchini

 ........................................................................................................208 

9.4 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu

 ........................................................................................................219 

SURA YA KUMI ......................................................................... 221 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO .................................................... 221 

10.1 Utangulizi ........................................................................................221 

10.2 Hitimisho la Ujumla ........................................................................221 

10.3 Hitimisho Mahsusi ..........................................................................222 

10.4 Mapendekezo ya Ukaguzi ...............................................................227 

 



vi 
 

 ORODHA YA MAJEDWALI  

 

JEDWALI NA.  1: RIPOTI ZA UKAGUZI WA UFANISI NA TAASISI ZILIZOKAGULIWA ................. 3 

JEDWALI NA.  2: MAENEO YA MKAKATI WA AFYA ............................................ 21 

JEDWALI NA.  3: UPATIKANAJI WA VIFAA KATIKA NGAZI ZOTE................................ 31 

JEDWALI NA.  4: MBOLEA ZA MAJANI ZILIZOSAJILIWA NA ZISIZOSAJILIWA .................... 58 

JEDWALI NA.5: UHUSIANO KATI YA UTEKELEZAJI WA PROGRAMU ZA UREKEBU WA WAFUNGWA NA 

MPANGO WA TATU WA TAIFA WA MAENDELEO WA MIAKA MITANO NA MALENGO YA 

MAENDELEO ENDELEVU ................................................... 67 

JEDWALI NA.  6: MIKAKATI NA JUHUDI ZILIZOFANYWA NA SERIKALI KATIKA KUBORESHA 

RASILIMALIWATU .......................................................... 67 

JEDWALI NA.  7: MGAWANYO WA SOKO LA AJIRA KWA  NGAZI YA MAFUNDI MCHUNDO ........ 70 

JEDWALI NA.  8:TAFITI ZILIZOFANYWA NA VYUO VYA   ELIMU YA UFUNDI NA  MAFUNZO YA UFUNDI 

STADI  KUHUSU UMUHIMU WA  UTAFITI WA SOKO LA AJIRA .................. 71 

JEDWALI NA.  9: MAHITAJI YA SOKO LA AJIRA KATIKA NGAZI YA MAFUNDI MCHUNDO HADI MWAKA 

2021 .................................................................... 72 

JEDWALI NA.  10: UPUNGUFU WA VIFAA VYA KUJIFUNZIA KATIKA VYUO VYA UFUNDI 

VILIVYOTEMBELEWA ....................................................... 74 

JEDWALI NA.  11: HALI YA VYUMBA VYA MIHADHARA NA IDADI YA WALIMU NA WANAFUNZI .... 75 

JEDWALI NA.  12: USAJILI WA MUDA WA VYUO VYA UFUNDI ................................. 76 

JEDWALI NA.  13: USAJILI WA WALIMU WA UFUNDI NCHINI.................................. 77 

JEDWALI NA.  14: USAJILI WA WALIMU WA UFUNDI KATIKA KANDA ZILIZOTEMBELEWA ........ 77 

JEDWALI NA.  15: HALI YA UHUISHAJI  WA ITHIBATI KWA VYUO VYA UFUNDI .................. 80 

JEDWALI NA. 16: MATUMIZI YA MITAALA ILIYOPITWA NA WAKATI KATIKA VYUO VYA UFUNDI 

VILIVYOTEMBELEWA ...................................................... 81 

JEDWALI NA. 17: ASILIMIA ZA UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI KWA KIPINDI CHA (2019/2020-

2022/2023) ............................................................ 82 

JEDWALI NA.  18: MAKOSA YALIONEKANA KWENYE VYUO VYA UFUNDI ....................... 84 

JEDWALI NA.  19: UPUNGUFU WA WATUMISHI KATIKA BARAZA LA ELIMU YA UFUNDI .......... 86 

JEDWALI NA.  20: MAKADIRIO NA BJETI HALISI ILIYO POKELEWA NA BARAZA LA ELIMU YA UFUNDI

.......................................................................... 87 



vii 
 

JEDWALI NA.  21: MAJUMUISHO YA MAHITAJI YA SHUGHULI ZA UJUZI KATIKA MIPANGO YA TAASISI

.......................................................................... 89 

JEDWALI NA.  22: UJUZI MUHIMU ULIOJUMUISHWA KATIKA TATHMINI YA MAHITAJI YA UJUZI WA 

WATUMISHI KWENYE TAASISI ZA UMMA .................................... 90 

JEDWALI NA.  23: KIWANGO CHA MAARIFA NA UTEKELEZAJI  WA MWONGOZO WA UMAHIRI WA 

UONGOZI KATIKA UTUMISHI WA UMMA ..................................... 94 

JEDWALI NA.  24: UTENDAJI KAZI WA UONGOZI KATIKA KIPINDI CHA MPITO ................... 95 

JEDWALI NA.  25: TATHMINI YA USHAWISHI WA MIFUMO YA MFUMO WA  USIMAMIZI WA UTENDAJI 

KATIKA VIGEZO VINGINE VYA RASILIMALIWATU .............................. 97 

JEDWALI NA.  26: UWEZO WA GEREZA NA WAFUNGWA WALIOPO ............................ 102 

JEDWALI NA.  27: MAUDHUI YA MTAALA WA MAOFISA MAGEREZA WANAOANZA KAZI......... 105 

JEDWALI NA.  28: MAOFISA MAGEREZA WALIOHUDHURIA MAFUNZO YA SAYANSI YA UREKEBU KATIKA 

MAGEREZA YALIYOTEMBELEWA ............................................ 107 

JEDWALI NA.  29: UKUBWA WA MAENEO YA VIWANJA USIYOJITOSHELEZA YALIYOTENGWA 

KWAAJILI YA HUDUMA ZA KIJAMII KATIKA MICHORO YA MIPANGO YA MIJI 

ILIYOANDALIWA .......................................................... 116 

JEDWALI NA.  30: KIWANGO CHA UTEKELEZAJI WA MPANGO KABAMBE NA MIPANGO YA MIJI 

ILIYOIDHINISHWA KATIKA MAMLAKA YA MIPANGO YA ZIARA .................. 120 

JEDWALI NA.  31: UZINGATIAJI WA VIWANGO VYA MIPANGO YA UENDELEZAJI WA MIJI KATIKA 

SKIMU ZA MIPANGO ...................................................... 121 

JEDWALI NA.  32: IDADI YA WATUMISHI  KATIKA MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA NA OFISI ZA 

ARDHI ZA MKOA KWA NCHI NZIMA ......................................... 124 

JEDWALI NA.  33: UPUNGUFU WA WAFANYAKAZI KUTOKA MAMLAKA ZA UPANGAJI 

ZILIZOTEMBELEWA  MWAKA 2022/2023 .................................. 124 

JEDWALI NA.  34: UFUATILIAJI WA SHUGHULI ZA MIPANGOMIJI KATIKA MAMLAKA ZA UPANGAJI

......................................................................... 129 

JEDWALI NA.  35:  UHUSIANO WA MAENEO YALIYOKAGULIWA NA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA 

MAENDELEO WA TAIFA WA MIAKA MITANO ................................. 134 

JEDWALI NA.  36: KIWANGO CHA TATHMINI YA UCHAMBUZI WA KIFEDHA NA UKWASI WA 

MAKAMPUNI YA BIMA YENYE LESENI ULIOFANYWA NA MAMLAKA YA BIMA KUTOKA 

2019 HADI 2023........................................................ 143 



viii 
 

JEDWALI NA.  37: HALI YA UTUNZAJI WA AMANA YA CHINI YA DHAMANA KATIKA BENKI KUU YA 

TANZANIA KWA MAKAMPUNI YA BIMA ...................................... 148 

JEDWALI NA. 38: RUZUKU YA SERIKALI KATIKA UTOAJI WA MIKOPO YA WANAFUNZI ........... 151 

JEDWALI NA.  39: ULINGANISHO WA UKUSANYAJI WA MIKOPO KUTOKA KWA WANUFAIKA 

WALIOAJIRIWA NA WANUFAIKA BINAFSI ..................................... 153 

JEDWALI NA.  40: KIWANGO CHA MUUNGANISHO WA MFUMO WA BODI YA MIKOPO NA MIFUMO YA 

WADAU WENGINE ....................................................... 154 

JEDWALI NA.  41: IDADI YA FAINI AMBAZO HAZIKUTOZWA KWA WAAJIRI ..................... 156 

JEDWALI NA.  42: IDADI YA WANUFAIKA WALIO NA MIKOPO INAYODAIWA KWA ZAIDI YA KIPINDI CHA 

MIAKA KUMI ............................................................. 157 

JEDWALI NA.  43: UHUSIANO WA USIMAMIZI WA MALIASILI NA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA 

MAENDELEO WA TAIFA WA MIAKA MITANO ................................. 161 

JEDWALI NA.  44: SABABU ZA KUTOZINGATIA MAHITAJI YA MAZINGIRA ...................... 168 

JEDWALI NA.  45: MIKAKATI YA BODI YA UTALLII TANZANIA ILIVYO HUSISHA UTANGAZAJI WA 

FUKWE.................................................................. 169 

JEDWALI NA.  46: HALI YA UTOAJI WA TAARIFA ZA JIOLOJIA NA UWAPO WA MASHAPO KWA 

WACHIMBAJI WADOGO NCHINI ........................................... 174 

JEDWALI NA.  47: UTAFITI WA KIJIOLOJIA KWA AJILI YA WACHIMBAJI WADOGO ............. 175 

JEDWALI NA.  48: IDADI YA LESENI ZA UCHIMBAJI MDOGO ZILIZOTOLEWA DHIDI YA ZINAZOFANYA 

KAZI KUANZIA 2018/19 HADI 2022/2023 .............................. 179 

JEDWALI NA.  49: IDADI YA ZANA ZA UVUVI HARAMU KATIKA MAENEO YALIYOTEMBELEWA WAKATI 

WA UKAGUZI ............................................................ 185 

JEDWALI NA.  50: UTOAJI WA TAARIFA ZA UVUVI KATIKA SERIKALI ZA MITAA ZILIZOTEMBELEWA

......................................................................... 186 

JEDWALI NA.  51: UTENDAJI WA USAJILI WA VYOMBO VYA UVUVI .......................... 187 

JEDWALI NA.  52: UTENDAJI WA USAJILI WA KITENGO CHA USIMAMIZI WA FUKWE PAMOJA NA 

MIALO .................................................................. 188 

JEDWALI NA.  53: HALI YA UTEKELEZAJI WA MSIMU WA UFUNGAJI WA SHUGHULI ZA UVUVI 

KATIKA HALMASHAURI ZILIZOTEMBELEWA ................................. 192 

JEDWALI NA.  54: MAJUKUMU YA URATIBU  INAYOTAKIWA KUTOLEWA NA WADAU ............ 196 



ix 
 

JEDWALI NA.  55: USHABILIANO WA UAGIZAJI WA MAFUTA NA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA 

TAIFA WA MAENDELEO WA MIAKA MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO 

ENDELEVU .............................................................. 205 

JEDWALI NA.  56: ASILIMIA YA MELI KUCHELEWA KUANZA KUPAKUA ........................ 212 

JEDWALI NA.  57: KIWANGO CHA UCHELEWESHAJI ........................................ 212 

JEDWALI NA.  58: TOZO KWA KUCHELEWA KUANZA KUPAKUA MAFUTA ...................... 213 

JEDWALI NA.  59: HALI YA TOZO ZA KUCHELEWA KUPAKUA MAFUTA KAMA ILIVYOKUWA TAREHE 

22 SEPTEMBA 2023 ..................................................... 213 

 

 



x 
 

 ORODHA YA VIELELEZO  

 

KIELELEZO NA.  1: KANUNI ZA UKAGUZI WA UFANISI ....................................... 1 

KIELELEZO NA.  2: MPANGILIO WA SURA ZILIZOUNDA RIPOTI HII............................ 8 

KIELELEZO NA.  3: UHUSIANO WA MIKAKATI NA MIPANGO YA KITAIFA ..................... 10 

KIELELEZO NA.  4: MAELEZO KWA UFUPI YA KILA MAUDHUI MAHUSUSI TOKA KWENYE 

MIPANGO YA MAENDELEO YA TAIFA ...................................... 11 

KIELELEZO NA.  5: MIONGOZO MUHIMU NA MFUMO WA KISHERIA KATIKA USIMAMIZI WA 

UTEKELEZAJI WA MIPANGO YA MAENDELEO YA TAIFA YA MIAKA MITANO ...... 13 

KIELELEZO NA.  6: WATENDAJI MUHIMU NA MAJUKUMU YAO KATIKA UTEKELEZAJI WA 

MIPANGO YA MAENDELEO YA TAIFA YA MIAKA MITANO .................... 14 

KIELELEZO NA. 7: MUHTASARI WA MIKAKATI YA UTEKELEZAJI WA MIPANGO YA MAENDELEO YA 

MIAKA MITANO ........................................................... 15 

KIELELEZO NA.  8:  KAGUZI ZA UFANISI ZILIZOFANYIKA ZIKIHUSIANISHA NA MAUDHUI YA 

MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU PAMOJA NA MPANGO WA MAENDELEO 

WA MIAKA MITANO ....................................................... 18 

KIELELEZO NA.  9:  MIKAKATI NA JITIHADA ZA SERIKALI KATIKA USIMAMIZI WA HUDUMA ZA 

AFYA .................................................................... 23 

KIELELEZO NA.  10: MUHTASARI WA SHUGHULI MUHIMU ZINAZOHUSIANA NA MPANGO WA 

TATU WA TAIFA WA MAENDELEO WA MIAKA MITANO ...................... 45 

KIELELEZO NA.  11: MIKAKATI NA JITIHADA ZA SERIKALI ZILIZOWEKWA ILI KUSIMAMIA 

SHUGHULI ZA KILIMO .................................................... 47 

KIELELEZO NA.  12: THAMANI ZA MAPATO YA MAUZO YA NJE KWA MAZAO YALIYOCHAGULIWA

.......................................................................... 50 

KIELELEZO NA.  13: TATHMINI YA IDADI YA WAKAGUZI WA MAZAO WALIOPO DHIDIYA 

WANAOHITAJIKA KUTOA HUDUMA ZA UGANI KATIKA BODI ZA MAZAO ..... 53 

KIELELEZO NA.  14: MWENENDO WA MABADILIKO YA BEI ZA MAZAO YA BIASHARA KWA MIAKA 

MITANO ILIYOPITA ....................................................... 56 

KIELELEZO NA.  15: UTOFAUTI KATI YA MAKISIO YA MAHITAJI NA MATUMIZI HALISI YA MBOLEA

.......................................................................... 60 

KIELELEZO NA.  16: ULINGANIFU KATI YA  IDADI YA VYUO VYA UFUNDI VILIVYOPATA ITHIBATI NA 

ZISIZO NA ITHIBATI ........................................................ 79 



xi 
 

KIELELEZO NA.  17: KIWANGO CHA UFUATILIAJI KATIKA KANDA VILIVYOTEMBELEWA 

(2019/2020-2022/2023)............................................ 83 

KIELELEZO NA.  18: MAWANDA YA UJUZI WA UJUZI KATIKA PROGRAMU ZINAZOTEKELEZWA 

ZA KUJENGA UWEZO MIONGONI MWA TAASISI ZA UMMA .................. 93 

KIELELEZO NA.  19: ONGEZEKO LA WAFUNGWA WANAORUDIA MAKOSA KUANZIA  MWAKA 

2019 HADI 2023 ....................................................... 99 

KIELELEZO NA.  20: ASILIMIA YA WAFUNGWA WALIORUDIA MAKOSA YAKIHUSIANISHWA NA 

MUDA WAO WA KIFUNGO ................................................ 100 

KIELELEZO NA.  21: ASILIMIA YA MAOFISA MAGEREZA WALIOPATA MAFUNZO KATIKA CHUO 

CHA MAFUNZO YA UREKEBU TANZANIA KWA MWAKA WA FEDHA 2018/19 -

2022/2023 ........................................................... 106 

KIELELEZO NA.  22: FEDHA ZILIZOPANGWA NA ZILIZOPOKELEWA KWA AJILI YA SHUGHULI ZA 

MIPANGOMIJI ............................................................ 122 

KIELELEZO NA.  23: KIWANGO CHA UPIMAJI WA VIWANJA DHIDI YA MALENGO YALIYOWEKWA 126 

KIELELEZO NA.  24: MAPATO YALIYOKUSANYWA KUTOKA VYANZO VYA ARDHI ................ 127 

KIELELEZO NA.  25: MADAI YANAYODAIWA KWA MAKAMPUNI YA BIMA ZA JUMLA NA NA BIMA 

ZA MAISHA KWA KIPINDI CHA KUANZIA MWAKA 2019 - 2022 ........... 138 

KIELELEZO NA.  26: UCHAMBUZI WA UCHELEWASHAJI WA ULIPAJI WA MADAI 

YALIYOIDHINISHWA NA KAMPUNI ZA BIMA KUANZIA 2019-2023 ........ 139 

KIELELEZO NA.  27: UTENDAJI WA UKAGUZI ULIOFANYWA NA MAMLAKA YA BIMA TANZANIA 

KWA MAWAKALA WA BIMA 2019/2020 - 2022/2023 ................. 141 

KIELELEZO NA.  28: ULINGANISHO WA IDADI YA MAAGIZO YALIYOTOLEWA NA RIPOTI ZA 

UKAGUZI BAADA YA UKIUKWAJI WA SHERIA DHIDI YA IDADI YA MAAGIZO 

YALIYOAMULIWA NA MIKUTANO YA KAMATI YA UTEKELEZAJI WA SHERIA ... 142 

KIELELEZO NA.  29: KIWANGO CHA UTIIFU WA VIWANGO VYA KISHERIA VYA UKWASI 

KAMPUNI ZA BIMA ZA JUMLA NA BIMA YA MAISHA KUFIKIA TAREHE 30 JUNI 

2022 .................................................................. 145 

KIELELEZO NA.  30: KAMPUNI ZA BIMA ZILIZO NA KIWANGO CHA UKWASI KILICHO JUU YA 

KIWANGO CHA KISHERIA LAKINI CHINI YA KIWANGO CHA TAHADHARI ..... 146 

KIELELEZO NA.  31: HALI YA MKOPO YA WANAFUNZI INAYODAIWA ...................... 149 

KIELELEZO NA.  32: MWENENDO WA UKUSANYAJI WA MAREJESHO YA MIKOPO YA 

WANAFUNZI ............................................................ 150 



xii 
 

KIELELEZO NA.  33: IDADI YA WANUFAIKA WENYE MIKOPO ILIYOFIKIA MUDA WA MALIPO DHIDI 

YA WANUFAIKA WALIOLIPA MIKOPO YAO KILA MWAKA .................... 151 

KIELELEZO NA.  34: HALI YA UTAMBUZI WA WANUFAIKA WA MIKOPO YA ELIMU YA JUU 

KUWEZESHA UREJESHAJI ................................................ 152 

KIELELEZO NA.  35: HALI YA UTAMBUZI WA WANUFAIKA WA MIKOPO YA ELIMU YA JUU ILI 

KUWEZESHA UREJESHAJI ............................................... 163 

KIELELEZO NA.  36: UTEKELEZAJI WA MIKAKATI YA WIZARA YA MALIASILI NA UTALII KUANZIA 

MWAKA 2019/2020 HADI 2022/2023 ............................... 167 

KIELELEZO NA.  37: UPATIKANAJI WA TEKNOLOJIA BORA YA UCHIMBAJI NA UCHENJUAJI WA 

MADINI KWA WACHIMBAJI WADOGO KUPITIA VITUO VYA MFANO ............. 177 

KIELELEZO NA.  38: UPOTEVU WA MAPATO KUTOKANA NA LESENI YA WAVUVI, KODI, NA ADA ZA 

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA KATIKA MIKOA ILIYOTEMBELEWA .. 190 

KIELELEZO NA.  39: HALI YA UVUVI WA SAMAKI WASIOFIKIA UKUBWA ................... 191 

KIELELEZO NA.  40: UTENDAJI WA HALMASHAURI KATIKA UKUSANYAJI WA TAKWIMU ZA UVUVI ZA 

KILA SIKU ............................................................... 195 

KIELELEZO NA.  41: HALI YA MATUMIZI YA ZANA HARAMU KATIKA TASNIA YA UVUVI NCHINI . 199 

KIELELEZO NA.  42: MAKOSA YA UVUVI HARAMU YALIYOFANYIKA KUANZIA MWAKA 2018/19 HADI 

2022/2023 ............................................................ 201 

KIELELEZO NA.  43: MWENENDO WA UAGIZAJI NA UTUMIAJI WA MAFUTA YA DIZELI KUANZIA 

MWAKA 2019 HADI 2022 .............................................. 209 

KIELELEZO NA.  44: MWENENDO WA UAGIZAJI NA UTUMIAJI WA MAFUTA YA PETROLI 

KUANZIA MWAKA 2019 HADI 2022 ..................................... 209 

KIELELEZO NA.  45: HALI YA MATUMIZI YA NDANI YA MAFUTA YALIYOAGIZWA KWA AJILI YA 

KUSAFIRISHA NJE ZA NCHI KUANZIA MWAKA 2019 HADI 2022.......... 210 

KIELELEZO NA.  46: ASILIMIA YA MAKAMPUNI YA MAFUTA YALIYOKIDHI VIGEZO .......... 211 

KIELELEZO NA.  47: MTIRIRIKO WA JITIHADA KWENYE UANDAAJI WA MPANGO MKUU WA 

MAENDELEO YA MIUNDOMBINU YA MAFUTA .............................. 217 

 

 



xiii 
 

 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI  

 

 

 

 
Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023, ambayo imejumuisha kaguzi  za ufanisi. Ninapenda 
kutambua jitihada za serikali inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania za kuhimiza uwajibikaji na uwazi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Pia, ninatambua ushirikiano 
uliokuwapo kati ya  taasisi nilizozikagua na Ofisi yangu kwa kutoa taarifa na 
ufafanuzi wakati wa utayarishaji wa ripoti hii ya ukaguzi. 
 

Matokeo ya ukaguzi yamebainisha masuala muhimu na tathmini inayoonesha 

uhusiano katika  kutoa matokeo yaliyotarajiwa na mchango wake kama 

ilivyoainishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

(2016/17-2020/21), Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2021/22 - 2025/26), na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kwa kuonesha 

masuala muhimu yaliyobainishwa katika sekta mbalimbali na tathmini ya ufanisi 

wa taasisi za Serikali, ripoti hii inalenga kuainisha mafanikio na upungufu katika 

kuyafikia malengo ya mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya watu 

yaliyotarajiwa katika mipango ya maendeleo. Ripoti hii inawasilisha matokeo ya 

tathmini ya kina ya namna  usimamizi unaofanyika katika sekta tofauti 

inavyoathiri malengo makuu ya Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu hivyo kutoa mwelekeo wa maboresho. 

 

Matokeo ya ukaguzi yamebainisha mambo mbalimbali yanayoonesha endapo 

ufanisi katika utekelezaji wa shughuli, mipango, mifumo au miradi ya serikali 

inayohusisha ukusanyaji au matumizi ya fedha za umma katika wizara, idara, 

mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma, inafanya kazi kwa 

kuzingatia kanuni tatu za thamani za fedha yaani, uwekevu, ufanisi na tija. 

Wakati baadhi ya taasisi zilionesha ufanisi mzuri, tasisi zingine zilikuwa na 

changamoto katika kufikia thamani ya fedha kwenye rasilimali walizotengewa. 

Hivyo, ni muhimu kwa serikali kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha kuwa 

taasisi za serikali zinakuwa na ufanisi na tija katika kutekeleza majuku yao na 

hatimaye kuchangia kwenye ukuaji wa uchumi na utoaji wa huduma bora kwa 

wananchi. 

Ripoti hii ya jumla inawasilisha matokeo ya ukaguzi, hitimisho, na mapendekezo 
kwa mujibu wa ripoti 14 za ukaguzi wa ufanisi zilizotekelezwa katika mwaka wa 
fedha 2023/24. Ripoti hii imejumisha sura 10, kila moja imejikita katika uwanja 
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tofauti, ikiwa pamoja na utoaji wa huduma za afya, shughuli za kilimo, 
maendeleo ya rasilimaliwatu, mipango miji, udhibiti wa huduma za bima, utoaji 
wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, usimamizi wa maliasili, na usimamizi 
wa uingizaji wa mafuta ya petroli na dizeli nchini. 
 
Katika ripoti hii, nimetoa mapendekezo yanayohusu kuboresha upungufu 

uliobainika katika taasisi zilizokaguliwa ili kuhakikisha kuwa taasisi hizo 

zinakuwa na ufanisi na tija katika utekelezaji wa shughuli za serikali. Ni 

matumaini yangu kuwa mapendekezo haya yatakuwa na manufaa kwa serikali 

na wadau mbalimbali katika kuhakikisha utoaji wa huduma bora. 

 

 

 

Charles E. Kichere 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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 MUHTASARI  

 

Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea upungufu uliobainika, 

hitimisho, pamoja na mapendekezo katika ripoti 14 za ukaguzi wa ufanisi 

zilizofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2023/24. Ripoti hizo 14 

zilihusu upatikanaji wa huduma za afya ya akili; udhibiti wa vifaatiba katika 

hospitali na vituo vya afya vya umma; udhibiti wa mazao ya biashara; udhibiti 

wa usambazaji wa mbolea kwa wakulima; udhibiti wa elimu ya ufundi nchini; 

uendelezaji, ufuatiliaji, na tathmini ya umahiri wa watumishi katika sekta za 

umma; utekelezaji wa programu za urekebu kwa wafungwa; usimamizi wa 

mipango miji; usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima nchini; 

usimamizi wa urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu; usimamizi 

wa fukwe; uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini; usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi; na usimamizi wa uingizaji wa mafuta nchini. 

Ripoti hii inasisitiza kuwa na mtazamo na tathmini ya kina kutoka kwenye ripoti 

hizi 14 za ukaguzi kwa kuhusisha matokeo tarajiwa na mchango wake kwenye 

malengo yaliyowekwa kwenye Mpango wa Pili (2016/17-2020/21) na Tatu 

(2021/22 – 2025/26) wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano; na ulingano wake 

kwenye Malengo ya Maendeleo Endelevu.    

 

Kwa kuainisha maeneo muhimu ambayo yameonekana katika sekta tofauti, na 

kutathmini ufanisi wa taasisi za umma, ripoti hii ya jumla inalenga kuleta 

mafanikio na kutambua umuhimu wa shabaha za mabadiliko ya kiuchumi na 

maendeleo ya rasilimali watu kwenye mipango ya maendeleo. Vilevile, inatoa 

mchanganuo wa kina kuhusu namna ambavyo usimamizi wa shuguli za kisekta 

zinavyochochea ufikiwaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa na  

Malengo ya Maendeleo Endelevu, hivyo kutoa mwongozo wa maboresho ya 

kimkakati  na utungaji wa sera. 

 

Hata hivyo, ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti 14 zilizofanyika. Hivyo, 

kwa taarifa zaidi, msomaji anashauriwa kusoma ripoti za ukaguzi husika kama 

zilivyoanishwa hapo juu. 
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Matokeo ya Ukaguzi 

(a) Upatikanaji wa Huduma Bora za Afya 

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa hali ya upatikanaji wa huduma 

za afya ya akili na udhibiti wa vifaatiba katika vituo vya afya vya umma. 

 

(i) Upatikanaji wa huduma za afya ya akili 

Ukaguzi unatambua jitihada za Serikali za kuunganisha huduma za afya ya akili 

kwa ufanisi katika ngazi ya taifa. Hata hivyo, maeneo yafuatayo yanahitaji 

maboresho zaidi:  

Kutofanyika kwa ufanisi utambuzi wa wagonjwa wa afya ya akili katika ngazi 

ya jamii: Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa utambuzi wa watu wenye matatizo 

ya akili katika ngazi ya jamii. Badala yake, utambuzi ulilenga watumiaji wa 

dawa za kulevya, wazee, walemavu, watoto walio katika mazingira magumu, 

na wale waliopata mimba za utotoni. Hali hii lichangiwa na ukosefu wa fedha 

za kutosha kwa ajili ya huduma za ustawi wa jamii na kukosekana kwa Maofisa 

ustawi wa jamii katika ngazi za chini, vikiwemo vijiji na mitaa.   

Ukosefu wa huduma za kisaikolojia katika ngazi ya jamii: Ukaguzi ulibaini 

kutokuwapo kwa huduma za kisaikolojia katika ngazi ya jamii. Hali hii ilitokana 

na huduma za matunzo ya kisaikolojia na usaidizi kutokuingizwa kikamilifu 

katika mipango, bajeti, sera, programu, afua, na mikakati kwa ngazi zote za 

vituo vya kutolea huduma za afya. Udhaifu huu ulisababisha kutokuwapo kwa 

huduma kamili kwa makundi mbalimbali, wakiwemo wagonjwa wa akili. 

Rasilimali zisizotosheleza (wataalamu, miundombinu, vifaatiba, na dawa) na 

kutopatikana kwa huduma za utengamo: Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa upungufu 

wa wataalamu, miundombinu, vifaatiba, na dawa katika ngazi zote za vituo vya 

kutolea huduma za afya. Kukosekana kwa wataalamu hao kulichangiwa na 

Wizara ya Afya kutokuwa na mpango wa kuajiri wataalamu wa afya ya akili na 

kutokuwapo kwa muundo wa utumishi unaowajumuisha wahitimu wa taaluma 

ya huduma za afya ya akili. Pia, kulikuwa na ukosefu wa huduma za utengamo 

kwa ajili ya kuendeleza ujuzi, ushirikiano wa jamii, na misaada inayozingatia 

urejeshaji, ambapo ilibaininka kuwa kati ya mikoa 28, ni mikoa mitano tu ndiyo 

ilikuwa na vituo vya utengamo kwa ajili ya huduma za afya ya akili ambayo ni 

Kilimanjaro, Mwanza, Dar es Salaam, Dodoma, na Kigoma. 

(ii) Udhibiti wa vifaatiba katika vituo vya afya vya umma  

  Ukaguzi unatambua jitihada za Serikali kupitia Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzani kwa kuanzisha idara ya kudhibiti vifaatiba. Pia, Wizara ya Afya 

imeanzisha Mfumo wa Usimamizi wa Vifaatiba katika Vituo vya Afya vya Umma. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini maeneo yafuatayo yanayohitaji maboresho zaidi:  
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Kuwapo kwa vifaatiba visivyofanya kazi nchini: Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa 

vifaatiba visivyofanya kazi katika vituo vya afya vya umma 18 vilivyotembelewa 

sawa na asilimia 27 ya vifaatiba, huku asilimia kubwa ya vifaatiba visivyofaa 

vikibainika katika kanda ya kati. 

Kutozingatiwa ipasavyo taratibu za usajili wa vifaatiba: Ukaguzi ulibaini kuwa 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuwa na kumbukumbu za kutosha 

ya asilimia 56 ya vifaatiba vilivyosajiliwa. Zaidi ya hayo, hakukuwa na uhuishaji 

wenye ufanisi wa vyeti vya usajili wa vifaatiba unaofanywa na Mamlaka ya Dawa 

na Vifaatiba Tanzania. Pia, asilimia 51 ya wenye usajili wa vifaatiba hawakulipa 

ada ya mwaka ya kuhifadhi. Kutokana na hali hiyo, Serikali ilipoteza mapato ya 

shilingi 10,261,473,750 ya ada ya uhuishaji wa usajili wa vyeti vya vifaatiba na 

kiasi cha shilingi 241,040,000 kwa ajili ya ada ya mwaka ya kuhifadhi vifaatiba 

vyao vilivyosajiliwa kuanzia mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 2022/2023. 

Ukaguzi ulibaini kuwa haya ni matokeo ya kutokuwa na ufanisi wa udhibiti wa 

vifaatiba vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi na vituo vya afya vya umma pamoja 

ufuatiliaji na usimamizi duni wa Wizara ya Afya. 

(b) Usimamizi wa Shughuli za Kilimo 

Ukaguzi wa usimamizi wa shughuli za kilimo ulihusisha udhibiti wa mazao ya 

biashara na udhibiti wa usambazaji wa mbolea kama inavyofafanuliwa hapa 

chini. 

 

(i)  Udhibiti wa mazao ya biashara 

Ukaguzi unatambua juhudi za Serikali kupitia Wizara ya Kilimo na Bodi za 
Udhibiti wa Mazao katika kufanikisha uzinduzi wa mnada wa chai wa Dar es 
Salaam. Lengo la mnada huo lilikuwa kuongeza mapato, kuboresha ubora wa 
chai, na kulinda uasili wa chai ya Tanzania. Zaidi ya hayo, serikali ilianzisha 
mfumo wa kidijiti wenye lengo la kufanya mnada kwa njia ya mtandao. Hatua 
hii itasaidia kupunguza urasimu na kuboresha uwazi. Hata hivyo, maeneo 
yafuatayo yanahitaji maboresho zaidi: 
 
Kulikuwa na mabadiliko makubwa ya mchango wa tasnia ya  tumbaku na chai 
kwenye uchangiaji wa pato la taifa:  Ilibainika kuwa chai ilipunguza uchangiaji 
wake kwa miaka mingi, ambapo katika mwaka wa fedha 2022/23, ilipungua 
kutoka dola za Marekani 43,213,662 hadi dola za Marekani 32,258,827. 

Upungufu huo ni wa dola za Marekani 10,954,835 (sawa na asilimia 26). Wakati 
huohuo, Tumbaku ilikuwa na upungufu wa asilimia 28, ambalo ni anguko la dola 
za Marekani 81,059,709.01. Tathmini zaidi imeonesha kuwa mchango wa 
korosho ulishuka kutoka dola za Marekani 209,115,498 hadi dola za Marekani 
139,994,994 kuanzia mwaka 2021/22 hadi mwaka 2022/23, ikiwa ni upungufu 
wa asilimia 33. 
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Sababu kubwa ilikuwa kutokuwapo kwa Maofisa ugani wa kutosha kwa ajili ya 
kusimamia uzalishaji wa mazao ya biashara. Hali hiyo ilisababisha kupungua kwa 
mchango wa kilimo cha mazao hayo ya biashara katika pato la taifa. 
 
Bodi za mazao zilikuwa na upungufu wa wakaguzi wa mazao kwa wastani wa 
asilimia 53. Ukaguzi  ulibaini kuwa Bodi ya Chai ilikuwa na upungufu wa 
wakaguzi wa mazao kwa asilimia 89; Bodi ya Tumbaku ilikuwa na upungufu wa 
wakaguzi wa mazao  kwa asilimia 42; Bodi ya Korosho ilikuwa na upungufu wa 

wakaguzi wa mazao kwa asilimia 75; na Bodi ya Kahawa ilikuwa na upungufu wa 
wakaguzi wa mazao kwa asilimia 7. Chanzo  cha upungufu huo wa wakaguzi wa 
mazao ni kutoweka  kipaumbele kwa shughuli ya ukaguzi wa mazao, hivyo 
kusababisha kupungua kwa uzalishaji wa mazao ya biashara. 
 

(ii)  Udhibiti wa usambazaji wa mbolea 

Serikali, kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, ilianzisha mpango wa ruzuku 
ya mbolea kwa lengo la kupunguza gharama za upatikanaji wake kwa wakulima. 
Matumizi ya mbolea yaliongezeka kutoka tani za ujazo wa metriki 363,599 
mwaka 2021/22 hadi kufikia tani za ujazo wa metriki 440,795 mwaka 2022/23. 
Hata hivyo, maeneo yafuatayo yanahitaji maboresho zaidi: 
 
Upatikanaji mdogo wa mbolea na virutubisho vya mimea kwa wakulima: 
Ilibainika kuwa wafanyabiashara 1,712 kati ya 4,136 wote waliosajiliwa katika 
mpango wa ruzuku (sawa na asilimia 41) hawakuuza wala kusambaza mbolea za 
ruzuku kwa wakulima katika maeneo yao. Pia, ilibainika kuwa wakulima 
2,551,239 kati ya 3,389,951 waliosajiliwa katika mpango wa ruzuku (sawa na 
asilimia 75) hawakupata wala kutumia mbolea kupitia mpango wa ruzuku licha 

ya kuwa na sifa ya kupata mbolea hiyo ya ruzuku. Hali hii ilisababishwa na 
makisio yasiyojitosheleza ya mahitaji ya mbolea na kutosambaza mbolea kwa 
wakati, hivyo kuchelewesha mbolea kupatikana kwa wakulima. Hali hii 
ilisababisha matumizi duni ya mbolea kwa wakulima hivyo kupunguza uzalishaji 
wa mazao. 
 
Makisio hafifu ya mahitaji ya mbolea na virutubisho vya mimea: Ilibainika kuwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea haikuwa na utaratibu madhubuti wa makisio ya 
mahitaji ya mbolea nchini ili kupata mbolea ya kutosha. Ilibainika kuwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea haikuwa na utaratibu, mfumo, au programu 
madhubuti ya kuainisha mahitaji na matumizi ya mbolea ili kupata taarifa sahihi 
za kiwango na aina ya mbolea inayohitajika. Uhaba wa Maofisa ugani ndio 

ulisababisha udhaifu katika ukusanyaji wa mahitaji katika ngazi ya kijiji, 
ambayo yalihitajika ili kupata taarifa sahihi za kiasi cha mbolea kinachoitajika 
na kinachoendana na aina ya udongo katika vijiji vyao.  Kutokana na hali hiyo, 
takwimu za makisio ya mahitaji ya mbolea yalikuwa makubwa kuliko matumizi 
halisi ya maeneo husika kwa asilimia kati ya 14 na 48. 
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(c) Maendeleo ya Rasilimali watu 

Ukaguzi wa maendeleo ya rasilimali watu ulibaini udhaifu katika udhibiti wa 

elimu ya ufundi nchini; uendelezaji, ufuatiliaji, na tathmini ya umahiri wa 

watumishi katika sekta za umma; na utekelezaji wa mpango wa urekebu kwa 

wafungwa, kama inavyofafanuliwa hapa chini. 

 

(i) Udhibiti wa elimu ya ufundi nchini 

Ukaguzi huu unatambua jitihada zinazofanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi, na 

Teknolojia katika udhibiti wa elimu ya ufundi kwa kuhakikisha kuwa elimu ya 

ufundi inayotolewa nchini ni ya viwango vinavyoakisi mahitaji ya soko la ajira. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini udhaifu unaohitaji maboresho zaidi kama 

inavyoelezwa hapa chini. 

Udhibiti usiotosheleza wa utoaji elimu ya ufundi na mafunzo yenye kuendana 

na mahitaji ya soko la ajira: Ukaguzi uligundua kuwa, kulikuwa na kutofautiana 

kwa ubora wa ujuzi kutoka kwa wahitimu na mahitaji ya mwajiri au mahitaji 

katika sekta za umma na za binafsi. Hii hii ilichangiwa na upungufu wa tathmini 

ya mahitaji yanayoendana na mahitaji ya soko la ajira. Hali hii ilihusishwa na 

idadi ndogo ya mafundi-mchundo waliohitimu kukidhi mahitaji ya soko la ajira 

na kusababisha ukuaji mdogo wa sekta za kiuchumi. 

Mchakato usioridhisha wa usajili na utoaji wa ithibati kwa taasisi za ufundi na 

walimu wa ufundi:  Ukaguzi ulibaini upungufu katika mchakato wa usajili na 

utoaji wa ithibati kwa vyuo vya ufundi kutokana na kushindwa kutimiza 

matakwa ya usajili, kama vile uandikishaji wa wanafunzi wasio na sifa, kuwa na 

watumishi wachache wa kitaaluma, na kutokuwa na vifaa vya kufundishia. Pia, 

ukaguzi ulibaini usajili usioridhisha wa wakufunzi wa ufundi, ambapo usajili 

ulikuwa kwa asilimia 67 kwa mwaka wa fedha 2019/20 na asilimia 56 mwaka wa 

fedha 2022/23.  

 

(ii) Uendelezaji, ufuatiliaji, na tathmini ya umahiri wa watumishi katika 

sekta za umma 

Ukaguzi unatambua jitihada zinazofanywa na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora katika kuboresha uwezo wa watumishi 

nchini. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini upungufu unaohitaji maboresho zaidi kama 

ilivyoelezwa hapa chini. 

Kuwapo kwa taasisi za umma zilizokuwa na watumishi wasio na umahiri: 

Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi za umma hazikufikia ufanisi wa kiwango cha juu 

katika utendaji wa kitaasisi, kiasi cha kuziwezesha taasisi zinazoingiza mapato 

kupata faida, na taasisi zinazotoa huduma kuzalisha ziada kutokana na utendaji 
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madhubuti. Matokeo yake, uwezo duni wa watumishi ulichangia utendaji usio 

na ufanisi katika taasisi za serikali na kusababisha kushuka kwa tija, kiwango 

kikubwa cha watumishi kuacha kazi, kushindwa kukua kwenye soko la ushindani, 

kushuka kwa mauzo na faida na kushuka kwa soka la hisa. 

Utambuzi na uchambuzi usioridhisha wa upungufu wa ujuzi wa watumishi 

katika taasisi za umma: Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa utambuzi na uchambuzi 

usioridhisha wa upungufu wa umahiri kwa watumishi katika taasisi za umma 

zilizotembelewa. Upungufu huo uliathiri uendeshaji wa programu za kujenga 

uwezo wa watumishi katika taasisi za umma. Ukaguzi ulibaini upungufu kadhaa, 

ikiwa pamoja na mipango duni ya utambuzi wa ujuzi kwa watumishi wa umma, 

kushindwa kufanya tathmini ya upungufu wa rasilimali watu, na kushindwa 

kudumisha orodha ya ujuzi katika taasisi za umma. 

Sababu kuu ya kushindwa kufanya uchambuzi wa upungufu wa rasilimali watu 

ni mkabala finyu wa uandaaji wa tathmini ya mahitaji ya rasilimali watu, 

ikiwamo kufanya uchambuzi wa mahitaji ya watumishi wanaohitaji kupewa 

mafunzo ya kawaida kwenye taasisi za umma. Ingawa ni muhimu, tathmini ya 

mahitaji ya mafunzo kwa watumishi wa umma ina mchango mmoja tu kwenye 

tathmini ya kina ya kubainisha upungufu wa rasilimali watu. 

Maandalizi yasiyo na ufanisi ya programu za uendelezaji wa ujuzi: Ukaguzi 

uligundua kuwapo kwa tofauti kati ya mipango iliyoandaliwa inayolenga 

kuongeza umahiriwa watumishi na upungufu wa kiutendaji uliobainishwa kutoka 

kwa watumishi. Hali hii ilisababishwa na kutoshirikisha wadau kwa asilimia 75 

kwa taasisi zote isipokuwa Wizara ya Maji ambayo upungufu huu ulikuwa ni kwa 

asilimia 50.  

 

(iii) Utekelezaji wa Mpango wa Urekebu kwa Wafungwa  

Serikali imefanya jitihada mbalimbali za kuboresha programu za urekebishaji 

wafungwa kwa kuanzisha Kitengo cha Huduma za Urekebu wa Wafungwa chini 

ya Jeshi la Magereza Tanzania. Pia, Jeshi la Magereza lilianzisha gereza la shule 

ya ufundi, Ruanda - Mbeya na gereza la vijana, Wami - Morogoro, na kuanzisha 

Stashahada ya Sayansi ya Urekebu kwa Maofisa wa magereza katika Chuo cha 

Mafunzo ya Urekebu Tanzania. Hata hivyo, maeneo yafuatayo yanahitaji 

maboresho zaidi. 

 

Kuongezeka kwa kiwango cha wafungwa wanaorudia makosa kwa wastani wa 

asilimia 1.5 kuanzia mwaka 2019 hadi 2023: Ukaguzi ulibaini ongezeko la 

wafungwa wanaorudia makosa kwa wastani wa asilimia 1.5 kuanzia mwaka 2019 

hadi 2023, licha ya mipango ya urekebu. Hali hii inaonesha kuwa wafungwa zaidi 

wanarudi kwenye kufanya uhalifu. Kiwango cha kurudia kufanya makosa 
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kilikuwa hakiendani na muda wa wafungwa gerezani. Wafungwa wengi zaidi 

walio na hukumu fupi walirudia makosa. Kati ya mwaka 2019 na 2023, hali ya 

wafungwa waliorudia kufanya makosa ni kama ifuatavyo: asilimia 59.22 

walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo cha chini ya mwaka mmoja (1); 

asilimia 24.65 walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo cha kuanzia mwaka 

mmoja (1) hadi miaka mitatu (3); asilimia 10.14 walikuwa wafungwa 

waliohukumiwa kifungo cha kuanzia miaka 3 hadi 5; na asilimia 3.09 walikuwa 

wafungwa waliohukumiwa kifungo cha kuanzia miaka 5 hadi 10. Pia, asilimia 

0.37 walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo cha kuanzia miaka 10 hadi 15; 

asilimia 2.22 walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo cha kuanzia miaka 15 

hadi 20; asilimia 0.32 walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo cha kuanzia 

miaka 20 hadi 30; na asilimia 0.01 walikuwa wafungwa waliohukumiwa kifungo 

cha zaidi ya miaka 30. 

 

Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa mitaala na miongozo ya magereza kwa ajili 

ya uendelezaji rasmi wa mipango ya urekebu; uainishaji na utengano wa 

wafungwa kujikita kwenye jinsia na umri pekee; miundombinu isiyotosheleza 

ya uainishaji; shughuli za msingi za gereza kuamua uainishaji; na ukosefu wa 

sera na miongozo ya uainishaji wa wafungwa. 

 

Kukosekana kwa mipango rasmi ya kuunganisha wafungwa wanaotarajia 

kukamilisha vifungo vyao: Ukaguzi ulibaini kuwa licha kuwapo kwa programu za 

urekebu, hakukuwa na mpango rasmi wa kuwaanda wafungwa wanaokaribia 

kukamilisha muda wao wa kifungo ili kuwaandaa kukabiliana na jamii 

watakayoenda kuishi ikiwemo changamoto kadhaa zinazoweza kuwapata katika 

kipindi hicho. Kukosekana kwa mfumo huu maalumu wa kuwaandaa wafungwa, 

kunasababisha wafungwa kuachiwa bila kuandaliwa hivyo kuwapa ugumu wa 

kupata huduma za jamii na misaada mbalimbali na kuchangia ongezeko la 

wafungwa wanaorudia makosa. 

 

(d) Usimamizi wa Mipango Miji  

Kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, Serikali inaandaa 

sera mpya ya makazi, na uendeshaji wa shughuli za sekta ya ardhi kupitia Mfumo 

Jumuishi wa Taarifa za Usimamizi wa Ardhi, ambao umesanikishwa katika mikoa 

miwili. Aidha, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imefanikiwa 

kuandaa na kupitisha jumla ya michoro ya mipango miji 8429 kati ya 8000 

iliyokuwa imepangwa kutekelezwa kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 

2022/23, ambayo inaonesha utendaji wa jumla kwa asilimia 105. Hata hivyo, 

maeneo yafuatayo yanahitaji maboresho zaidi. 
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Usanifu na uendelezaji wa mipango miji usiojitosheleza: Ukaguzi ulibaini kuwa, 

Wizara ya Ardhi, Nyumba, Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Miko 

ana Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) hazikuhakikisha kuwa usanifu na 

uendelezaji wa Mipango miji inajitosheleza. Mipango miji iliyoendelezwa 

haikuzingatia viwango vinavyotakiwa na utofauti ulikuwa asilimia 2 hadi asilimia 

85 katika mamlaka 5 kati ya 11 za upangaji zilizotembelewa. Pia, ilibainika 

kuwa ni asilimia 61.54 tu ya mipango ya kina 79 iliyopitiwa ilijumuisha maeneo 

kwa ajili ya maendeleo ya baadaye. Matokeo yake, usanifu na uandaaji wa 

mipango miji haukufanyika kwa wakati hivyo kuchelewesha ugawaji wa viwanja 

au utoaji wa hatimiliki kwa wananchi. 

 

Skimu za mipango miji iliyoandaliwa kutotekelezwa kwa ufanisi: Ilibainika 

kuwa miji haikuendelezwa kwa ufanisi kutokana na kutozingatia skimu za 

mipango miji zilizoidhinishwa wakati wa uandaaji wake. Hali hii ilionekana 

katika mamlaka 7 kati ya 11 za upangaji zilizotembelewa. Pia, kulikuwa na 

upungufu wa rasilimali kwa ajili ya kuwezesha shughuli za mipango miji katika 

Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na OR - TAMISEMI. Vilevile, 

Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na OR – TAMISEMI, kupitia 

mamlaka ya serikali za mitaa hazikusimamia kikamilifu udhibiti wa uendelezaji 

wa miji ili kuhakikisha inalingana na skimu za mipango miji na mipango kabambe 

ya maeneo husika. Aidha, ukaguzi ulibaini kufanyika kwa tathmini 

isiyojitosheleza ya utendaji wa mamlaka za upangaji juu ya shughuli za mipango 

miji. Hali hii ilisababisha kutofikia lengo lililokusudiwa la kupendezesha miji na 

kuwa na mazingira mazuri ya kuishi, kufanya kazi, na kuburudika. 

 

(e) Usimamizi wa Huduma za Bima na Urejeshaji wa Mikopo ya Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu 

Sehemu hii inahusu usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima pamoja 

na usimamizi wa urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, kama 

inavyofafanuliwa hapa chini. 

 

(i) Usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima 

Ninatambua juhudi zilizofanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 

katika kuwasimamia watoa huduma za bima nchini. Jitihada hizi ni pamoja na 

kusajili watoa huduma za bima 1,165; kuanzisha Mfumo wa Usajili kwa Njia ya 

Mtandao kwa ajili ya kusajili watoa huduma za bima; kuidhinisha bidhaa mpya 

za bima; na kutekeleza programu mbalimbali za uhamasishaji wa bima katika 

Kanda na Ofisi ya Zanzibar. Hata hivyo, kulibainika maeneo yaliyohitaji 

maboresho zaidi kama yanavyofafanuliwa hapa chini. 
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Usimamizi usioridhisha wa madai ya bima: Ukaguzi ulibaini kuwa madai ya bima 

hayakusimamiwa na kufuatiliwa ipasavyo na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

Tanzania. Hali hii ilithibitishwa na kuwapo kwa ongezeko kubwa la madai ya 

wateja ambayo yalikuwa hayajalipwa na kampuni za bima kutoka shilingi bilioni 

114.532 mwaka 2019 hadi shilingi bilioni 127.253 mwaka 2022, sawa na 

ongezeko la asilimia 11 kutoka mwaka 2019/20 hadi 2022/23. Ukaguzi ulibaini 

ongezeko hilo la madai ambayo yalikuwa hayajalipwa lilichangiwa zaidi na 

kuwapo kwa janga la UVIKO-19 lililosababisha ongezeko la madai ya bima za 

maisha na ucheleweshaji wa malipo kwa madai yaliyoidhinishwa na kampuni za 

Bima. Kucheleweshwa kwa malipo ya madai yaliyoidhinishwa kuliathiri vibaya 

haki ya wateja wa bima ya wanufaika kulipwa kwa wakati na kampuni za bima. 

Kwa mfano, ripoti za ukaguzi za Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 

kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23 zilionesha kuwa shilingi milioni 

439.15 hazikulipwa kwa wakati na kampuni za bima kwa wateja wao. 

(ii) Usimamizi wa urejeshaji mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu 

 

Ninatambua juhudi za Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika 

kusimamia urejeshaji wa mikopo kwa njia ya mapitio ya kina na kuandaa modeli 

ya kiotomati ya uzalishaji na uzoefu wa wateja kujifunza kupitia mashine na 

mbinu za kiakili-bandia chini ya Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 

Kiuchumi. Hata hivyo, maeneo yanayohitaji kuboreshwa zaidi yamebainishwa 

kama ifuatavyo: 

Ongezeko la mikopo ambayo ilikuwa haijalipwa yenye thamani ya shilingi 

trilioni 3.15: Ukaguzi ulibaini kuwa mikopo ambayo ilikuwa haijalipwa 

iliongezeka kutoka shilingi trilioni 1.25 katika mwaka wa fedha 2015/2016 hadi 

shilingi trilioni 4.84 kwa mwaka wa fedha 2021/2022, sawa na ukuaji wa wastani 

wa asilimia  23. Kwa mfano, makusanyo ya ulipaji wa mikopo yalipungua kutoka 

shilingi bilioni 191 mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 170 mwaka 2022/23. Hali 

hiii ilisababishwa na mabadiliko ya sera za utoaji wa mikopo ikiwemo sera 

ukadiriaji wa uhifadhi wa thamani wa kiwango cha sifuri ya mwezi Julai 2021. 

Pia, kubadilishwa kwa adhabu na ada za kuhifadhi thamani ya fedha hadi 

kiwango cha sifuri kulichangia kupungua kwa makusanyo ya mikopo.  

Matokeo yake, ufadhili wa Serikali kwa mikopo ya wanafunzi uliongezeka kutoka 

shilingi bilioni 268.9 mwaka 2018/9 hadi shilingi bilionii 393.8, sawa na 

ongezeko la shilingi bilioni 124.9 kutokana na ufanisi usioridhisha wa Bodi ya 

Mikopo Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika kukusanya mikopo iliyoiva ya 

wanafunzi inayothibitishwa na ongezeko la madeni. 

Ukaguzi ulibaini pia kuwa marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika binafsi 

yalifanywa kwa wastani wa asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 38 kutoka kwa 

wanufaika walioajiriwa. Aidha, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
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ilikusanya sehemu ndogo ya marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika binafsi 

kwa wastani wa shilingi bilioni 38, sawa na asilimia 11 kuanzia mwaka 

2014/2015 hadi 2022/23. Hadi mwaka wa fedha 2022/23, Bodi ilikusanya jumla 

ya shilingi bilioni 1,181.4 kutoka kwa wanufaika walioajiriwa na shilingi bilioni 

104.70 kutoka kwa wanufaika waliojiajiri.  

Kukosekana kwa ufanisi wa ukusanyaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika walio 

katika sekta binafsi kulitokana na mikakati isiyoridhisha ya ufuatiliaji ikiwa 

pamoja na kukosekana kwa mfumo wa TEHAMA unaoweza kusomana na mifumo 

ya taasisi muhimu kama vile Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii; Wakala wa 

Usajili, Ufilisi, na Udhamini; Tume ya Vyuo Vikuu; Mamlaka ya Vitambulisho vya 

Taifa;  na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni zenye kanzidata nyingi za 

wanufaika. Hali hii ilisababisha kutokusanywa kwa marejesho ya mikopo, jambo 

ambalo  linaweza kuathiri ustahimilivu wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu katika 

kuendelea kufadhili wanafunzi. 

(f) Usimamizi wa Maliasili  

Katika sehemu hii, ukaguzi ulifanyika katika usimamizi wa fukwe, uwezeshaji 

wa wachimbaji wadogo wa madini; na usimamizi wa rasilimali za uvuvi, na 

matokeo yake ni kama yanavyofafanuliwa hapa chini. 

 

(i) Usimamizi wa Fukwe 

Jitihada zilizobainishwa katika usimamizi wa fukwe ni pamoja na utambuzi wa 

baadhi ya fukwe pamoja na uandaaji wa mkakati wa masoko na uendelezaji wa 

fukwe zilizoko kusini mwa Tanzania. Hata hivyo, yafuatayo yalibainishwa: 

 

Uendelezaji usiojitosheleza wa fukwe katika uongezaji wa shughuli za utalii 

katika maeneo ya pwani: Asilimia 89 ya maeneno ya fukwe yaliyotambuliwa 

yalikuwa hayajaendelezwa. Hali hi ilitokana na kuwapo kwa hatua zisizoridhisha 

za undelezaji wa fukwe, hivyo kuzuia upatikanaji wa manufaa yatokanayo na 

fukwe hizi, kama vile ukusanyaji wa mapato kutoka kwa watalii wa ndani na wa 

kigeni. 

 

Utekelezaji usioridhisha wa masuala ya utunzaji wa mazingira: Asilimia 82 ya 

fukwe katika Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotembelewa hazikuzingatia 

masuala ya mazingira kwa sababu ya ukosefu wa kampeni za uelewa wa suala 

hili. Hali hii ilisababisha uharibifu wa mazingira, kama vile ukataji wa miti ya 

mikoko katika maeneo ya pwani. 

 

Uendelezaji na utangazaji usiojitosheleza wa fukwe: Ukaguzi ulibaini 

uendelezaji na utangazaji wa fukwe usiojitosheleza kwa ajili ya shughuli za 

utalii. Hali hii ilisababishwa na mipango isiyojitosheleza ya kuwezesha kukuza 
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na kuendeleza utalii wa fukwe, hivyo kuzuia upatikanaji wa manufaa 

yatokanayo na maendeleo ya fukwe hizi, kama vile ukusanyaji wa mapato 

kutoka kwa watalii wa ndani na wa kigeni. 

 

Ufuatiliaji na uratibu usio na tija wa shughuli za ufukweni: Ukaguzi ulibaini 
kuwa ufuatiliaji na uratibu wa shughuli za ufukweni haukufanyika vizuri. Hali 
hii ilisababishwa na ukosefu wa takwimu za kuaminika kwa ajili ya kupima 
utendaji, na hivyo kuathiri utangazaji na ukuzaji wa fukwe nchini. 

 

(ii) Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa Madini  

 
Ili kuwezesha shughuli za uchimbaji mdogo wa madini, Serikali ilianzisha vituo 

vya mfano, kununua rigi kwa ajili ya wachimbaji wadogo, kufanya utafiti wa 

kijiolojia, na kuanzisha masoko ya madini katika maeneo mbalimbali nchini. 

Hata hivyo, upungufu ufuatao ulibainika:  

 

Wachimbaji wadogo wa madini kutowezeshwa ipasavyo: Ukaguzi ulibaini kuwa 

wachimbaji wadogo hawakuwa na taarifa za kutosha za kijiolojia pamoja na 

mashapo. Vilevile, hawakuwa na teknolojia za uchimbaji na uchenjuaji wa 

madini. Hali hii ilitokana na ukosefu wa mbinu za kutosha za kuwasaidia, hivyo 

kuathiri maendeleo kutoka katika uchimbaji mdogo kwenda katika uchimbaji 

wa kati. 

 

Utengaji na matumizi ya rasilimali yasiyojitosheleza katika kuwawezesha 

wachimbaji wadogo wa madini: Ukaguzi ulibaini changamoto katika kuhakikisha 

utengaji wa fedha za kutosha na matumizi ya rasilimali zingine katika 

kuwasaidia wachimbaji wadogo. Hali hii ilitokana na utambuzi mdogo wa 

mahitaji na vipaumbele wakati wa kupanga na kutumia rasilimali hizo. Vilevile, 

hakukuwa na njia zilizowekwa ili kutathmini matumizi bora ya rasilimali 

zilizotengwa kwa ajili ya kuwasaidia wachimbaji wadogo nchini. Changamoto 

hii ilisababishwa na ukosefu wa taarifa za kutosha kuhusu wachimbaji wadogo, 

hivyo kukwamisha matumizi sahihi ya rasilimali zilizolenga kuwasaidia 

wachimbaji wadogo. 

 

(iii) Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi  

Wizara ya Mifugo na Uvuvi imechukua hatua mbalimbali za kutokomeza 

ongezeko la matumizi ya zana haramu za uvuvi na kupata manufaa makubwa 

yatokanayo na shughuli za uvuvi. Pamoja na jitihada hizo, mambo yafuatayo 

yalibainika:  

 

Kuwapo kwa shughuli za uvuvi haramu nchinii: Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa 

uvuvi haramu kutokana na kuwapo kwa zana haramu za uvuvi na wavuvi 

wasiosajiliwa. Hali hii ilisababishwa na ufuatiliaji na udhibiti usioridhisha. 
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Upungufu huu ulichangiwa na kuwapo kwa usimamizi na matumizi 

yasiyojitosheleza ya rasilimali za uvuvi. 

 

Upungufu katika usimamizi wa kanzidata ya uvuvi: Ukaguzi ulibaini upungufu 

kama vile usimamizi usioridhisha wa nyaraka na takwimu za kila siku za uvuvi. 

Hali hii ilitokana na wizara zinazohusika kutoweka kipaumbele juu ya suala hili. 

Hali hii ilisababisha kuwapo kwa taarifa zisizo na uhalisia juu ya rasilimali za 

uvuvi. 

 

Uratibu usiojitosheleza katika usimamizi wa rasilimali za uvuvi: Ukaguzi 

ulibaini uratibu usijitosheleza baina ya wadau kama ilivyodhihirishwa na 

kuwapo kwa mawasiliano duni kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (TAFIRI). Hali hii ilisababishwa 

na muundo wa kuripoti usiojitosheleza kati ya taasisi hizi tendaji. Matokeo 

yake, kulikuwa na ushirikiano hafifu katika usimamizi wa rasilimali za uvuvi 

nchini. 

 

(g) Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta Nchini 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imechukua hatua mbalimbali za 

kuhakikisha uhakika wa ugavi wa mafuta nchini. Jitihada zilizochukuliwa ni 

pamoja na ufungaji wa mfumo wa ufuatiliaji mafuta wakati wa kushusha na 

kupakia, ujenzi wa Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Petroli na Gesi, na ujenzi wa 

kituo kimoja cha kupokea mafuta bandari. Hatua hizi zinalenga kupunguza 

upotevu wa mafuta wakati wa kushusha, kufuatilia mafuta yaliyopo nchini kwa 

watoa huduma mbalimbali, na kushughulikia ucheleweshaji wa ushushaji wa 

mafuta. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, upungufu ufuatao ulibainika: 

 

Mwenendo wa ucheleweshaji wa kuanza kushusha mafuta bandarini 

umeongezeka kutoka asilimia 66 hadi asilimia 68 kutoka mwaka wa fedha 

2020/21 hadi 2022/23. Kwa upande mwingine, ukaguzi huo umebaini ongezeko 

la ucheleweshaji kuanza kushusha kutoka asilimia 66 hadi asilimia 68 kati ya 

mwaka 2020/21 na 2022/23. Meli zilicheleweshwa kuanza kushusha mafuta kwa 

siku 7-14 na zaidi ya siku 14 katika mwaka wa fedha 2022/23 ukilinganisha na 

miaka iliyopita. Vikwazo vya miundombinu na kutofuata kwa tarehe 

iliyopangiwa meli kwa ajili ya ushushaji ilichangia ucheleweshaji huu, na 

kusababisha serikali kutozwa dola za Marekani 26,934,426.35. Pia, mwenendo 

wa meli kutoshusha mafuta ndani ya muda uliopangwa uliongezeka kutoka 

asilimia 27 hadi asilimia 35. 

 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haikubaini kampuni za 

uangizaji wa mafuta zilizohifadhi mafuta chini ya siku 15 wakati wote: 
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Uchambuzi wa ripoti za mafuta kwa wiki ya 1 na 3 kuanzia mwaka 2020 hadi 

2023 zinaonesha kuwa kampuni za uangizaji wa mafuta hazikuhifadhi mafuta ya 

kuweza kutumika kwa siku 15 wakati wote kati ya asilimia 12 hadi 62, na asilimia 

14 hadi 65 kwa petroli na dizeli mtawalia. Hali hii ilitokana na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji kutathmini upatikanaji wa mafuta kwa 

jumla badala ya hifadhi ya mafuta kwa kila kampuni ya uingizaji wa mafuta, 

hivyo kupunguza uwezo wa kutambua kampuni ambazo hazikuhifadhi mafuta 

yanayotakiwa. 

 

Aidha, kukosekana kwa ripoti ya ukubwa wa soko kwa kila kampuni na kwa kila 

bidhaa kulipunguza uwezo wake wa kubaini hatari kwenye uhakika wa ugavi wa 

mafuta. 

 

Wizara ya Nishati kutoandaa mpango kabambe wa uendelezaji wa miundombinu 

ya mafuta: Kwa mujibu wa ripoti zake za utendaji kuanzia mwaka 2018/19 hadi 

2022/23, ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Nishati haikuandaa mpango kabambe 

wa uendelezaji wa miundombinu ya mafuta kwa miaka mitano, bali iliandaa 

andiko la mpango kabambe wa uendelezaji wa miundombinu ya mafuta. 

Menejimenti ilieleza kuwa Wizara ilikuwa inatafuta rasilimalifedha kwa ajili ya 

maandalizi ya mpango kabambe huo. Ukosefu wa mpango kabambe unaweza 

kuzuia uratibu wa shughuli za uendelezaji wa miundombinu ya mafuta hivyo 

kusababisha kujirudia kwa juhudi za serikali na kusababisha wasiwasi kwa 

wawekezaji, wadau wa sekta, na washirika wa biashara. 

Hitimisho la Jumla la Ukaguzi 

Ukaguzi unatambua juhudi zilizofanywa na taasisi zilizokaguliwa katika 

kuboresha utendaji wao ili kufikia malengo ya Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Mpango wa Maendeleo Endelevu ambao 

lengo lake kuu lilikuwa kuboresha uchumi na maendeleo ya watu. Jitihada 

zilizochukuliwa zilibainika wakati wa kutekeleza maeneo mbalimbali ya 

kipaumbele katika maeneo ya huduma za afya, shughuli za kilimo, maendeleo 

ya rasilimali watu, mipango miji, bima na mikopo, maliasili na utalii, na 

uingizaji wa mafuta. 

Licha ya jitihada zilizochukuliwa na taasisi zilizokaguliwa katika kuhakikisha 

kuwa malengo ya Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano na Mpango wa Maendeleo Endelevu yanatimizwa, ukaguzi ulibaini 

kuwapo kwa changamoto ambazo zilizozuia kufikia malengo yaliyopangwa. 

Upungufu uliobainishwa katika maeneo yaliyotajwa unapaswa kushughulikiwa 

haraka ili kuhakikisha kuwa malengo ya Serikali ya kukuza ustawi na maendeleo 

ya watu kama yalivyoainishwa katika Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano na Mpango wa Maendeleo Endelevu yanafikiwa. 
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Mapendekezo ya Ukaguzi  

 

Wizara, Idara, na Wakala zinatakiwa kufanya yafuatayo: 

 

(i) Wizara ya Afya inapaswa ihakikishe upatikanaji wa huduma za afya ya 

akili katka ngazi zote za vituo vya afya ili kuhakikisha kuwa wananchi 

wenye uhitaji wanapata huduma sahihi ya afya ya akili kwa wakati, na 

kuhakikisha vifaatiba vinasimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha kunakuwa 

na usalama na ubora kwenye huduma za afya zinazotolewa na vituo vya 

afya nchini; 

 

(ii) Wizara ya Kilimo inapaswa iteue wakaguzi wa mazao ya biashara 

sambamba na kuhakikisha wanakuwa na vitendeakazi, ambao 

watawajibika moja kwa moja kwenye bodi zao za mazao ili kurahisisha 

ufuatiliaji wao na kuwafanya wawajibike kwenye menejiment za bodi 

za usimamizi wa mazao; 

 

(iii) Wizara ya Kilimo inapaswa itathmini ufanisi wa mifumo ya ununuzi wa 

mbolea kama vile mfumo wa pamoja wa ununuzi wa mbolea na mifumo 

mingine iliyopo, na kutumia matokeo yake katika kutatua upungufu 

wote ulioainishwa ili kuwezesha ununuzi na usambazaji wa mbolea kwa 

wakati ili kukidhi mahitaji ya mbolea; 

 

(iv) Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia na Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi wanatakiwa kufanya tathmini ya kina 

na endelevu ya uhitaji wa soko la ajira ili kuainisha mahitaji mapya ya 

ujuzi na kuhakikisha kuwa mitaala inayoandaliwa inazingatia soko la 

ajira; 

 

(v) Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la Magereza wanatakiwa kuandaa 

na kutekeleza mitaala ya mafunzo ya urekebu kwa wafungwa ili 

kurahisisha utekelezaji wa programu za urekebu; 

 

(vi) Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinahimizwa kuandaa mikakati 

madhubuti ya kuwezesha usimamizi mzuri wa utekelezaji wa shughuli 

za mipango miji nchini. Mikakati hiyo inapaswa kuongeza ufanisi katika 

usanifu, upangaji, na utekelezaji wa shughuli za mipango miji ili 

kuwezesha kufikia kwa wakati malengo yaliyokusudiwa; 

 

(vii) Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara ya Maliasili 

na Utalii na Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu 
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wanatakiwa kuboresha uratibu na ufuatiliaji wa ufanisi wa fukwe ili 

kuhamasisha uendelevu na kutangaza utalii wa fukwe; 

 

(viii) Wizara ya Madini ihakikishe inawasaidia wachimbaji wadogo kwa 

kuwezesha upatikanaji wa taarifa za kijiolojia, teknolojia za uchimbaji 

na uchenjuaji wa madini, pamoja na utengaji na matumizi ya rasilimali 

za kutosha kuwasaidia wachimbaji hao;  

 

(ix) Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa wanatakiwa kuhakikisha ufuatiliaji, udhibiti, na shughuli za 

uchunguzi ili kukabiliana na uvuvi haramu nchini; na 

  

(x) Wizara ya Nishati inatakiwa kuweka mkazo uanzishaji wa mpango 

kabambe wa uendelezaji wa miundombinu ya mafuta na kuratibu 

uendelezaji wa miundombinu ya kupokelea mafuta kwa pamoja. 
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 SURA YA KWANZA  

 UTANGULIZI 

 

 

 

 

 

1.1 Usuli wa Ukaguzi wa Ufanisi 

Ukaguzi wa ufanisi hufanyika ili kubaini iwapo shughuli, mipango, mifumo, au 

miradi ya Serikali inayohusisha ukusanyaji au matumizi ya fedha za umma 

katika wizara, idara, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma 

inafanya kazi kwa kuzingatia kanuni tatu yaani uwekevu, ufanisi, na tija. 

Kanuni hizi ni kama zinavyooneshwa kwenye Kilelezo Na. 1.  

Kielelezo Na.  1: Kanuni za Ukaguzi wa Ufanisi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa Iliyotolewa kutoka Mwongozo wa 

Ukaguzi wa Ufanisi wa Mwaka 2021 

Ukaguzi wa ufanisi pia unabainisha iwapo malengo yaliyowekwa mwanzoni mwa 

shughuli yalifikiwa. Taarifa hizi huwezesha kufahamu iwapo, kwa kiasi kikubwa, 

uwekevu, ufanisi, na tija ilizingatiwa wakati wa utekelezaji wa shughuli. 

Mapendekezo ya uboreshaji hutolewa kwenye maeneo yanayodhaniwa kuwa na 

upungufu. 

Ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya umma ni muhimu kwa vile hulenga kukuza 

uwajibikaji, uwazi, na utendaji kazi katika shughuli za Serikali ili wananchi 
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wake wapate huduma bora na kwa wakati. Ukaguzi wa ufanisi hutumika pia 

kama msingi wa kujifunza na kufanya maboresho. 

Katika ukaguzi wa ufanisi, mambo mbalimbali huzingatiwa katika kuchagua 

maeneo ya kumakinikia. Mambo haya ni pamoja na kilio cha umma na umuhimu 

wa eneo kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

1.2 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi wa Ufanisi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya kisheria 

ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma ya Mwaka 2008 kinachosema kuwa: 

“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa madhumuni ya 

kuzingatia wekevu, ufanisi, na tija ya matumizi yoyote ya rasilimali za taasisi, 

atahitaji taarifa, kuchunguza, na kutoa taarifa kadiri atakavyoona inafaa juu 

ya: 

(a) Matumizi ya fedha za umma na matumizi ya rasilimali kwa wizara,   

idara,  wakala, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika na taasisi 

zingine zote za umma; 

 

(b) Uendeshaji na ufanisi wa utendaji kazi wa Maofisa masuuli, wakuu wa 

idara, na watendaji wakuu wa vyombo vyote hivyo; na 

 

(c) Uzingatiaji wa sheria, kanuni, sera za mazingira, na viwango vya ndani 

ya nchi”.  

 

1.3 Madhumuni ya Ripoti ya Jumla 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu wabunge, Serikali, vyombo 

vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze kufanya maamuzi 

yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi katika shughuli za serikali. 

Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyobainika katika kaguzi za ufanisi 

dhidi ya yale yaliyotarajiwa, pamoja na mchango wake katika kutekeleza 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-

2020/21 na 2021/22 – 2025/26) na kuyafikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

Ripoti hii pia inatoa tathmini ya utendaji wa taasisi za serikali katika kutimiza 

majukumu yao katika Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano unaolenga kuleta mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu. 

Maeneo yaliyoguswa katika ripoti hii ni pamoja na usimamizi wa huduma za 

afya; shughuli za kilimo; uendelezaji wa rasilimali watu; na mipango miji. 

Maeneo mengine yaliyoguswa katika ripoti hii ni usimamizi wa bima na mikopo 
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kwa wanafunzi wa elimu ya juu, maliasili; pamoja na uingizaji wa mafuta 

nchini. 

Pia, ripoti hii inawasilisha matokeo ya tathmini ya kiwango ambacho shughuli 

za Serikali zimechangia kufikia malengo ya Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

Jedwali Na. 1 linatoa muhtasari wa ripoti za ukaguzi wa ufanisi pamoja na 

taasisi zilizokaguliwa. 

Jedwali Na.  1: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na Taasisi Zilizokaguliwa 
Ripoti ya Ukaguzi Taasisi Zilizokaguliwa 

Upatikanaji wa Huduma za Afya ya 

Akili Tanzania 

Wizara ya Afya; Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake na Watu Wenye 

Mahitaji Maalumu; na Ofisi ya Rais – Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

Udhibiti wa Vifaatiba katika Hospitali 

na Vituo vya Afya vya Umma 

Wizara ya Afya na Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba 

 

Udhibiti wa Mazao ya Biashara Wizara ya Kilimo na Bodi za Mazao 

Udhibiti wa Usambazaji wa Mbolea 

kwa Wakulima 

Wizara ya Kilimo na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea 

Udhibiti wa Elimu ya Ufundi Nchini Wizara ya Elimu, Sayansi, na Tekinolojia; na 

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi 

Uendelezaji, Ufuatiliaji, na Tathmini 

ya Umahiri wa Watumishi katika Sekta 

za Umma 

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora 

Utekelezaji wa Programu za Urekebu 

kwa Wafungwa 

Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la 

Magereza 

Usimamizi wa Mipango Miji 

  

Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya 

Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa 

Huduma za Bima Nchini 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 

Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Usimamizi wa Fukwe Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa; Wizara ya Maliasili na Utalii; na Kitengo 

cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu 

Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa 

Madini 

Wizara ya Madini 

Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta 

Nchini 

 

Wizara ya Nishati na Taasisi Zake ambazo ni 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
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Ripoti ya Ukaguzi Taasisi Zilizokaguliwa 

Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, 

na Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi Mwaka 2024 

 

1.4 Mtazamo wa Ripoti ya Jumla 

Ripoti hii inalenga kuwasilisha matokeo ya juhudi na shughuli mbalimbali za 

Serikali katika mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya rasilimaliwatu kama 

zinavyohusishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu sambamba na utekelezaji 

wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

Kwa kutambua umuhimu wa ajenda hii katika kuleta mabadiliko kwenye maisha 

ya wananchi, Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Umma za Ukaguzi lilijumuisha 

Malengo ya Maendeleo Endelevu kama kipaumbele mtambuka katika Mpango-

mkakati wake wa Mwaka 2017 hadi 2022 huku likitoa wito kwa wanachama wake 

kuchangia katika ufuatiliaji na mapitio ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ndani 

ya muktadha wa juhudi mahususi za maendeleo endelevu za kitaifa na mamlaka 

ya taasisi husika za ukaguzi. 

Tanzania kama nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa, inashiriki utekelezaji 

wa Ajenda ya Mwaka 2030. Ajenda hii inasisitiza kuwapo kwa mpango jumuishi 

wa hatua za kupata suluhisho la kiuchumi, kimazingira, na kijamii kwa ajili ya 

kufikia maendeleo endelevu unaojumuisha malengo 17 ya Malengo ya 

Maendeleo Endelevu. Malengo ya Maendeleo Endelevu, pamoja na masuala 

mengine muhimu, yanaweka jitihada katika kukabiliana na umaskini na njaa, 

kupunguza ukosefu wa usawa, kujenga jamii zenye amani na haki, kukuza usawa 

wa kijinsia, na kulinda maliasili. Kwa kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu ni 

kabambe na yanaingiliana, mafanikio na kutumika kwake ni mchakato mgumu 

na unahitaji ushirikiano wa pamoja. 

Kadhalika, kuzinduliwa kwa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 kama 

nyenzo ya kuelekeza juhudi za kitaifa katika kufanikisha malengo ya kiuchumi 

na kijamii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Mpango wa 

Muda Mrefu wa Miaka 2011/12-2025/26. Utekelezaji wa Mpango huu 

umegawanywa katika awamu kuu tatu za mpango wa maendelo wa miaka 

mitano ambayo inalenga kuelekeza jitihada za kitaifa katika kufikia malengo ya 

Dira ya Taifa ya Maendeleo kwa kuzingatia ukuaji wa uchumi ikiwa sambamba 

na kupunguza umaskini na kuleta maendeleo ya watu. 

Mipango ya taifa ya maendeleo ya miaka mitano inaingiliana na inaandaliwa 

kulingana na maudhui. Maudhui ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 

(2016/17-2020/21) ni “Kukuza viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi na maendeleo 
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ya watu”. Maudhui ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa (2021/22–

2025/26) ni “Kujenga uchumi shindani wa viwanda kwa maendeleo ya watu”. 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa unalenga kutekeleza Dira ya 

Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, ambayo ina lengo la kuigeuza Tanzania 

kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa kipato cha kati na kuendeleza mageuzi ya 

kuwa nchi ya viwanda kufikia mwaka 2025. Jitihada za kuondoa umaskini na 

kuboresha hali ya maisha, utawala bora, na uwajibikaji zimejumuishwa kwenye 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa. 

Kwa kuzingatia mamlaka na majukumu yao, taasisi za ukaguzi zina wajibu 

muhimu. Taasisi hizo ndio msingi wa kuwapo kwa taasisi zenye ufanisi, 

zinazowajibika, na shirikishi kwa maendeleo endelevu na zinazoweza kusaidia 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

Hivyo, ripoti hii ya jumla imetokana na uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa 

ya Ukaguzi kutoka kwenye kaguzi 14 za ufanisi zilizotathmini athari za shughuli 

za Serikali katika kuwezesha kufikiwa kwa Mpango wa Maendeleo wa Taifa na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu na Malengo ya Afrika ya Mwaka 2063. 

1.5 Umuhimu wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu   

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo unalenga kutumia rasilimali ili kufikia 

malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. Dira hii inakusudia 

kuifanya nchi kuwa ya uchumi wa kipato cha kati na kuendeleza mageuzi ya 

kuwa nchi ya viwanda kufikia mwaka 2025. Ufikiaji wa Dira kutaifanya nchi kuwa 

na maisha bora na endelevu; kuwa na amani, utulivu na umoja; kuwa na uongozi 

bora na utawala wa sheria; kuwa na jamii iliyoelimika; na kuwa na uchumi imara 

na wenye ushindani. 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo unalenga kutekeleza mipango-mkakati 

na makubaliano ya kisekta, kikanda, na kimataifa ikiwa pamoja na utekelezaji 

wa Malengo ya Maendeleo Endelevu yaliyopitishwa tarehe 25 Septemba 2015 na 

nchi wanachama 193 za Umoja wa Mataifa ili kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi 

na maendeleo ya jamii. Mipango hii ya maendeleo inaweka bayana orodha ya 

maeneo ya vipaumbele na shughuli za kimkakati ambazo ni muhimu ili 

kuimarisha kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu. 

 

Malengo ya Maendeleo Endelevu yamejumuisha malengo 17 na shabaha 169 

yanayoelekeza hatua za Serikali, mashirika ya kimataifa, asasi za kiraia, na 

mashirika mengine katika kipindi cha miaka 15 (2016 - 2030).  
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Ajenda inaweka mkakati wa siku zijazo, ikiongoza ulimwengu kuelekea njia 

endelevu zaidi na thabiti. Inaelekeza pia mabadiliko ya viwango vya maisha na 

mapito kwa njia jumuishi zaidi za maendeleo zenye nguvu na endelevu. 

 

Kadhalika, malengo 17 ya malengo tarajiwa ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 

yanalenga kuhakikisha kunakuwa na kazi zenye staha na ukuaji kiuchumi; 

kunakuwa na viwanda, uvumbuzi, na miundombinu; kupunguza matabaka; kuwa 

na miji na jamii endelevu; kuwa na matumizi na uzalishaji bora; kuchukua 

hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; kuhifadhi maisha ya viumbe 

chini ya maji na juu ya ardhi; kuwa na amani, haki na taasisi imara; na kuwa 

na ushirika wa malengo. 

Malengo haya yote yamehusishwa kwenye maeneo makuu matatu ya Malengo 

ya Maendeleo Endelevu ambayo ni malengo ya uchumi, jamii, na mazingira. 

1.6 Uhalali wa Ukaguzi 

Kama moja ya nchi zilizosaini Ajenda ya Mwaka 2030 kuhusu Malengo ya 

Maendeleo Endelevu, Tanzania imechukua hatua za kujumuisha ajenda hii 

katika muktadha wa kitaifa. Wakati wa uanzishaji wa Ajenda ya Mwaka 2030, 

Tanzania ilikuwa ikiandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, hivyo 

sehemu ya malengo ya maendeleo endelevu yaliakisiwa katika mpango huo.  

Aidha, kupitia Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, Tanzania imejiwekea 

matarajio ya kufanikisha lengo la kuwa na ukuaji wa uchumi kwa angalau 

asilimia 8 kwa mwaka. Kiwango hicho cha ukuaji kinachukuliwa kuwa muhimu 

katika kupunguza umaskini na kuisukuma Tanzania kutoka nchi isiyoendelea 

hadi nchi ya uchumi wa kipato cha kati yenye kiwango cha juu cha maendeleo 

ya binadamu. Dira ya Taifa ya Maendeleo ina maono ya kubadili uchumi ambao 

awali ulitegemea uzalishaji wa chini wa kilimo hadi kufikia uchumi wa kilimo 

wenye tija.  

Ili Malengo ya Maendeleo Endelevu yafikiwe, kila mmoja, kama vile Serikali, 

Bunge, sekta binafsi, asasi za kiraia, na mtu mmojammoja, anapaswa kutimiza 

wajibu wake. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kama mkaguzi wa nje wa 

Serikali, ni kiungo muhimu katika kuhakikisha kuwa Serikali inatekeleza wajibu 

wake wa kutoa huduma zinazohitajika kwa wananchi na kulijulisha Bunge 

kuhusu utendaji wa serikali na hatua zinazopaswa kuchukuliwa kuhakikisha 

kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanafikiwa. 

Hivyo, ili kuitikia wito huo wa kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo 

Endelevu, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030. Kadhalika, Ofisi ya Taifa ya 
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Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi na maeneo ya vipaumbele na 

shughuli za kimkakati za Mpango wa Maendeleo wa Taifa ili kutathmini 

utekelezaji wake na kutoa mapendekezo ya maboresho zaidi. Baadhi ya 

malengo hayo yameguswa katika kaguzi 14 zilizofanyika. 

 

1.7 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa 

Ukaguzi wa ufanisi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 

za Ukaguzi kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi. Viwango hivyo vinaitaka Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha na unaofaa 

utakaokuwa msingi mzuri wa matokeo, hitimisho, na mapendekezo kulingana 

na lengo au malengo ya ukaguzi. 

Kwa kuzingatia kanuni za ukaguzi, wakaguliwa wote walipewa fursa ya kujadili 

na kutoa maoni yao kuhusu matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa 

yaliyojitokeza katika rasimu ya ripoti hii. Wakaguliwa hao ni pamoja na Wizara 

ya Kilimo; Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi; Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na  Serikali za Mitaa; Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Mambo ya 

Ndani; Wizara ya Afya; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake,  na 

Watu Wenye Mahitaji Maalumu; Wizara ya Madini; Wizara ya Elimu, Sayansi,  na 

Tekinolojia; Wizara ya Maliasili na Utalii; Wizara ya Nishati na taasisi zake kama 

vile Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji; Shirika la Maendeleo 

ya Petroli Tanzania na Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja; bodi za mazao; 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania; Jeshi la Magereza; Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea; Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu; Baraza la 

Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi; Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba; na Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu. 
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1.8 Muundo wa Ripoti 

Ripoti hii ina sura 10 kama zilivyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 2: 

Kielelezo Na.  2: Mpangilio wa Sura Zilizounda Ripoti Hii 
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 SURA YA PILI 

 MAELEZO YA MPANGO WA PILI NA WA TATU WA MAENDELEO WA TAIFA 

WA MIAKA MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU  

 

 

 

 

2.1 Utangulizi 

Sura hii inahusu maelezo ya Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Masuala muhimu 

yanayoelezewa ni taasisi muhimu na mfumo wa kisheria unaosimamia 

utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano; 

wahusika wakuu katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano; na mikakati ya utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa 

Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Masuala mengine yanayoangaziwa 

ni ukaguzi wa ufanisi uliofanyika kuhusiana na Mpango wa Pili na Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu; na 

mifumo ya ufadhili katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya taifa ya 

miaka mitano. 

2.2 Usuli kuhusu Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu  

Mwaka 1999 Tanzania ilizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 

ambayo ni nyenzo ya kuunganisha juhudi za taifa katika kufikia malengo ya 

maendeleo tarajiwa ya kijamii na kiuchumi. Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 

Maendeleo ya Mwaka 2025 unafanyika kupitia Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 

wa Miaka 25 kuanzia mwaka 2011/12 – 2025/26. 

Zaidi, mwaka 2015 Tanzania iliingia makubaliano ya Malengo ya Maendeleo 

Endelevu, ambapo yalijumuishwa kwenye Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, mipango mkakati, na mipango ya mwaka 

ya taasisi za Serikali. Kielelezo Na. 3 kinaonesha uhusiano wa mikakati na 

mipango na mikakati ya kitaifa.  
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Kielelezo Na.  3: Uhusiano wa Mikakati na Mipango ya Kitaifa 

 

 

Utekelezaji wa Mpango Elekezi wa Muda Mrefu kwa kipindi cha mwaka 2011/12–

2025/26 uligawanywa katika mipango ya maendeleo ya miaka mitanomitano, 

ambapo kila mpango ulikuwa na maudhui mahususi kama inavyofafanuliwa hapa 

chini. 

Maudhui mahususi ya Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano  

 

Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano ina maudhui mahususi tofauti ambayo 

inaweka umuhimu kwenye jambo ambalo linatekelezwa na tasisi husika ya 

Serikali.  

 

Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2011/12-2015/16 

uliokuwa na dhima ya “Kufungua Fursa Fiche za Ukuaji wa Uchumi”, uliainisha 

maeneo ambayo, kama hatua zingechukuliwa, zingefungua fursa za kiuchumi. 

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17-2020/21 

ulikuwa na dhima ya “Kujenga Uchumi wa Viwanda”. Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26) wenye dhima ya 

“Kujenga Uchumi Shindani wa Viwanda kwa Maendeleo ya Watu”, una lengo la 

kuakisi malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya kujenga uchumi shindani 

ambao ni imara, wa kipato cha kati, wa viwanda, na unaoweza kushindana 

kikanda na kimataifa bila kupoteza lengo la kuleta maendeleo ya watu. 

 

TDV

2000-

2025

FYD

P

FYDP I

2011/12-2015/16

Mipang
o 

Mikakat

i

Mipang
o ya 

Mwaka

SDGs

FYDP II

2016/17-

2020/21

FYDP III

2021/22-

2025/26
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Mipango hii ya maendeleo inalenga kujenga msingi wa kuibadilisha Tanzania ili 

kuhakikisha makubaliano ya kimataifa na kikanda (k.m. Ajenda ya Afrika ya 

Mwaka 2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu) yameingizwa katika mipango 

ya maendeleo ya taifa na mifumo ya utekelezaji wa mipango hiyo.  

Kielelezo Na. 4 hapa chini kinatoa muhtasari wa kila mpango wa maendeleo na 

maudhui yake mahususi. 

Kielelezo Na. 4: Maelezo kwa Ufupi ya kila Maudhui Mahususi kutoka 

kwenye Mipango ya Maendeleo ya Taifa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi Mwaka 2024 kutoka kwenye Mikakati ya Utekelezaji 

wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
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Uhusiano wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 

Kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa, Tanzania inatakiwa kutekeleza seti 

17 za Malengo ya Maendeleo Endelevu ili kufikia maendeleo endelevu ya watu. 

Malengo ya Maendeleo Endelevu yanashabihiana na ni kabambe, ambayo 

yanalenga kutatua changamoto za kimaendeleo zinazowakabili Watanzania na 

dunia kwa ujumla. Changamoto hizo zinataka kuchukuliwa kwa hatua za 

kutokomeza njaa na kulinda mazingira na tabianchi1. 

Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikichukua hatua mbalimbali kuhakikisha 

kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanajumuishwa katika muktadha wa 

kitaifa na kutekelezwa ipasavyo. Juhudi zimefanywa ili kuhakikisha kuwa 

Malengo ya Maendeleo Endelevu yameingizwa katika mipango na mikakati ya 

kisekta. Hivyo, utekelezaji wa mikakati ya maendeleo ya kitaifa pia utaathiri 

mafanikio ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na malengo ya kitaifa ya 

maendeleo. Katika kuhakikisha kuwa kuna utekelezaji mzuri wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu nchini, Kundi la Bunge la Maendeleo Endelevu (PGSD) 

limepewa jukumu la kufuatilia utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

katika ngazi ya mitaa na kutoa maoni na miongozo ya mara kwa mara. 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ina wajibu wa 

kuhakikisha kuwa malengo haya ya mipango ya maenedeleo na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu si tu yanafikiwa bali pia kanuni za tija, ufanisi, na uwekevu 

zinadumishwa kwa kiwango cha juu na taasisi zinazohusika wakati wa 

utekelezaji wa programu na shughuli zitakazowezesha kufikiwa kwa malengo 

hayo. 

2.3 Miongozo Muhimu na Mfumo wa Kisheria Unaosimamia Utekelezaji 

wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano  

Miongozo muhimu na mfumo wa kisheria unaosimamia utekelezaji wa Mpango 

wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unajumuisha sera, 

mipango-mkakati, na bajeti kwa taasisi zenye dhamana ya utekelezaji. 

Kadhalika, kila sekta ya uchumi imeendelea kuongozwa na sheria zao. Hivyo, 

utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano unaongozwa na sheria ambazo zipo chini ya wizara, idara na wakala 

husika, tawala za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, mashirika ya umma na 

bodi mbalimbali, na wadau wengine. Vyombo, mifumo ya kisheria, na wadau 

 
1 https://sustainabledevelopment.un.org/memberstates/tanzania, Sustainable 

Development Goal (SDG) Implementation, Follow-up and review in Tanzania – 2017 

https://sustainabledevelopment.un.org/memberstates/tanzania
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muhimu katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano wamefafanuliwa hapa chini.  

Kielelezo Na. 5 kinaelezea baadhi ya sheria muhimu katika utekelezaji wa 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 

Kielelezo Na.  5: Miongozo Muhimu na Mfumo wa Kisheria katika Usimamizi 

wa Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka 

Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi Mwaka 2024 

2.4 Watendaji Muhimu katika Utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

Utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya kitaifa ya miaka mitano unagusa  

wizara, idara, wakala mbalimbali za serikali, tawala za mikoa, mamlaka za 

serikali za mitaa, mashirika ya umma, bodi mbalimbali, na wadau wengine 

katika utekelezaji wa shughuli za kila siku zilizopagwa katika mipango yao ya 

maendeleo ya kila mwaka. Utekelezaji umegawanyika katika ngazi zote 

zikiwemo uratibu, utekelezaji, na ufuatiliaji na tathmini ya mafanikio ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano kama inavyooneshwa kwenye 

Kielelezo Na. 6 hapa chini. 

  

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Sura ya Pili, ya Mwaka 

1977

Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 
2004 

Kwa niaba ya wananchi, kwa
lengo la kuijenga jamii na
kuhakikisha kuwa Tanzania
inaongozwa na Serikali
ambayo inazingatia misingi ya
demokrasia na kuhusisha
wananchi kwenye kupanga na
kutekeleza miradi ya
maendeleo

Sheria ya Fedha inatoa
mwongozo wa kiutendaji wa
Wizara ya Fedha na Mipango
chini ya usimamizi wa Mhasibu
Mkuu wa Serikali na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali
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Kielelezo Na.  6: Watendaji Muhimu na Majukumu Yao katika Utekelezaji wa 

Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi Mwaka 2024 

2.5 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano 

Mikakati inayoongoza mageuzi ya kitaasisi na kisera katika utekelezaji wenye 

tija wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano inajumuisha Mpango 

wa Utekelezaji - Sehemu ya Kwanza;  Mkakati wa Fedha - Sehemu ya Pili; 

Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini - Sehemu ya Tatu; na Mkakati wa Mawasiliano 

- Sehemu ya Nne. Mikakati hii imeainisha maeneo muhimu ya utekelezaji wa 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Mikakati hii ni kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 7 hapa chini. 
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Kielelezo Na. 7: Muhtasari wa Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango ya 

Maendeleo ya Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi kutoka kwenye Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango 

ya Maendeleo Mwaka 2024 

 

(a) Mpango wa Utekelezaji - Sehemu ya Kwanza   

Mpango huu unaelezea maeneo ya kuzingatia na vipaumbele vya miradi ya 

kimkakati. Mpango-kazi pia unaonesha maendeleo na hali ya maeneo au miradi, 

changamoto na fursa, malengo ya utekelezaji, shabaha, shughuli, muda wa 

utekelezaji, chanzo cha fedha, majukumu, na wadau mbalimbali.  

(b) Mkakati wa Fedha - Sehemu ya Pili 

Mkakati huu unaonesha utekelezaji na makusanyo ya fedha kwa vyanzo  vya 

kawaida na vipya kwa ajili ya kugharamia Mpango. Mkakati pia unajumuisha 

mafunzo na uzoefu kutoka nchi zilizochaguliwa na hatua zilizopendekezwa 

kuchukuliwa ili kutambua kiasi kilichokadiriwa cha kugharamia Mpango. 
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(c) Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini - Sehemu ya Tatu  

 

Mkakati huu ni chombo cha usimamizi wa matokeo chenye kusisitiza uratibu, 

uzingatiaji wa muda, viashiria vya utendaji, utoaji wa maoni, na taratibu za 

usahihishaji wa utekelezaji. Mkakati huu unaonesha ufuatiliaji na tathmini ya 

utendaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 

 

(d) Mkakati wa Mawasiliano - Sehemu ya Nne   

Mkakati huu unafafanua mbinu inayopaswa kutumika kuhakikisha kuna mtiririko 

mzuri wa taarifa na kukuza ushirikiano kwa wadau wote katika kipindi chote 

cha utekelezaji na baadaye kujadili matokeo yaliyotarajiwa na athari za 

utekekelezaji wake. 

2.6 Ukaguzi wa Ufanisi Uliofanyika na Uhusiano Wake na  Mpango wa  Pili 

na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu  

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, nimefanya kaguzi 14 za ufanisi ambazo 

zinaelezea utekelezaji wa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu.  

Maudhui ambayo yamehusishwa  kwenye kaguzi hizi ni yale yanayohusiana  na 

maendeleo ya watu na mageuzi ya kiuchumi kama yalivyoainishwa kwenye 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mipango 

yote hii imeweka maeneo ya vipaumbele ambayo ni muhimu katika kuhakikisha 

utekelezaji wake madhubuti.  

Maeneo ya vipaumbele kwa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano ni kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi; kuchochea 

maendeleo ya watu; kuboresha mazingira rafiki ya uendelezaji biashara; na 

ufanisi wa utekelezaji. Kadhalika, maeneo ya vipaumbele kwa Mpango wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ni kuchochea uchumi shirikishi na 

shindani; kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza 

uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza ujuzi. 

Maendeleo ya watu yanalenga kufanikisha kufikiwa kwa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu na Mipango ya Maendeleo ya Taifa. Dhima ya maendeleo ya watu ni 

kuboresha hali za watu katika nyanja zote za umma, binafsi, jamii, siasa, na 

uchumi. Mageuzi ya kiuchumi yanazitaka nchi kufanya maboresho ya sera za 

kiuchumi kwa kuzingatia ushirikishaji, mageuzi mbalimbali ya ajira za kutosha 

ambazo zitajumuisha watu wote, kulinda dunia, na kuimarisha misingi ya 

ekolojia katika nyanja ya uchumi. 
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Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na wa tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ni nyenzo zilizokubalika katika kutathmini maendeleo 

ya uchumi na watu kimataifa na kitaifa. Muhtasari wa kaguzi za ufanisi 

zilizofanywa na maudhui yake kwa kuzingatia Malengo ya Maendeleo Endelevu 

zinawasilishwa hapa chini.  

Kielelezo Na. 8 kinaonesha muhtasari wa kaguzi za ufanisi zilizofanyika  

zikihusianishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu na maeneo ya kipaumbele 

ya Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na afua 

zake kama ilivyowasilishwa hapa chini na maelezo yake katika Kiambatisho Na. 

I. 
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Kielelezo Na.  8:  Kaguzi za Ufanisi Zilizofanyika Zikihusisha Maudhui ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

 

Chanzo: Malengo ya Maendeleo Endelevu, Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo ya 

Miaka Mitano, na Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi 

Uendelezaji, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Ujuzi wa 

Watumishi katika Sekta za 

Umma 

Usimamizi wa Mipangomiji   

 Utekelezaji wa Programu za 

Urekebu kwa Wafungwa 

Kaguzi Zilizofanyika Shabaha Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 

Kuimarisha ukuaji wa 

viwanda kwa mageuzi 

ya kiuchumi 

Kuchochea maendeleo 

ya watu 

11.3 

 Usimamizi wa Urejeshaji wa 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 

ya Juu Repayment 

Udhibiti wa Elimu ya Ufundi  

Nchini 

 Upatikanaji wa Huduma za 

Afya ya Akili Tanzania 

 
Udhibiti wa Vifaatiba katika 

Hospitali na Vituo vya Afya vya 

Umma  

  

  

3.4 

3.4 

4.3 

4.2 

16.1 

17.9 

  

  

 Udhibiti wa Usambazaji wa 

Mbolea 

Udhibiti wa Mazao ya Biashara  

      

  Uendelezaji, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Ujuzi wa Watumishi 

katika Sekta za Umma 

Uwezeshaji wa Wachimbaji 

Wadogo wa Madini 

Usimamizi na Ufuatiliaji wa 

Watouduma za Bima Nchini 

Udhibiti wa Mazao ya Biashara  

Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta 

Nchini 

 

8.1 

8.2 

8.10 

8.3 

8.5 

14.4 na 

14.6 

 Usimamizi wa Rasilimali za 

Uvuvi   

  Kuendeleza ujuzi 
 

Maeneo ya Vipaumbele vya Mpango 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

Kuboresha mazingira 

rafiki ya uendelezaji 

biashara na kampuni 

2.3 

2.3 na 2.4 
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2.7 Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 

Miaka Mitano 

Kwa mujibu wa Mkakati wa Fedha wa Mwaka 2018 wa Utekelezaji wa Mpango 

wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka wa Mitano, mafanikio ya mpango 

ambayo yamejikita katika kuimarisha mabadiliko ya kiuchumi, maendeleo ya 

watu, maendeleo ya viwanda, na kukuza ufanisi wa utekelezaji yanabebwa na 

ukusanyaji bora wa rasilimali-fedha na mapato, na utaratibu mzuri wa 

ugharamiaji.  

Ugharamiaji wa utekelezaji unajumuisha vyanzo vya kawaida vya kodi na 

mapato na vyanzo vipya vya fedha. Chanzo cha kawaida cha fedha kinajumuisha 

mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi, ukopaji wa ndani, na fedha za nje. 

Vyanzo vipya vya fedha pia vimeanzishwa ili kujazia vyanzo vya kawaida. Vyanzo 

hivi vinajumuisha vyanzo vya fedha vya ndani na nje kupitia fursa zinazohusiana 

na bidhaa mpya, ambazo zinajumuisha dhamana ya soko la nje; dhamana za 

mamlaka za serikali za mitaa/dhamana za manispaa; ufadhili wa mabadiliko ya 

tabianchi; taasisi za fedha za maendeleo; Mfuko wa Usawa wa Pensheni; ubia 

wa sekta binafsi na umma; na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje. 
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 SURA YA TATU 

 UPATIKANAJI WA HUDUMA BORA ZA AFYA 

 

 

 

 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi yanayotokana na ripoti za ukaguzi wa 

ufanisi zinazohusiana na upatikanaji wa huduma za afya ya akili pamoja na 

udhibiti wa vifaatiba katika vituo vya afya vya umma nchini. Sura hii pia 

inaelezea eneo la ukaguzi, vyombo vya serikali vinavyohusika katika ukaguzi; na 

uhusiano wa eneo la ukaguzi na Malengo ya Maendeleo Endelevu, Mpango wa 

Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano. 

Kaguzi hizi za ufanisi ni Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Upatikanaji wa Huduma za 

Afya ya Akili; ma Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Udhibiti wa Vifaatiba katika Vituo 

vya Afya vya Umma. 

3.1.1 Usuli Kuhusu Upatikanaji wa Huduma Bora za Afya 

 

Kwa mujibu wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta ya Afya ya Wizara ya Afya ya Mwaka 

2022, Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili ya Mirembe ilikuwa na ongezeko la 

wagonjwa waliohudhuria matibabu ya magonjwa ya akili kutoka wagonjwa 

3,472 mwaka 2019 hadi wagonjwa 5,060 mwaka 2022, sawa na asilimia 31 ya 

wagonjwa wa akili. Pia, Muhtasari wa Hali ya Afya ya Akili Tanzania ya Mwaka 

2020 inakadiria kuwa mzigo wa magonjwa ya akili umechangia kiwango cha vifo 

vinavyotokana na kujiua kwa kiwango cha 8.15 kwa kila watu 100,000. Vilevile, 

Ripoti ya Utendaji wa Sekta ya Afya ya Mwaka 2022 ya Wizara ya Afya inakadiria 

mzigo wa magonjwa ya akili umeongezeka kutoka wagonjwa 386,358 mwaka 

2012 hadi wagonjwa 2,102,726 mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 82. 

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani wa Vifaatiba: Mwongozo wa Hatua kwa 

Hatua wa Mwaka 2016, udhibiti wa vifaatiba unajumuisha shughuli za 

kuhakikisha vifaa ni bora, salama, na vyenye ufanisi. Hujumuisha michakato 

inayoanzia kwenye utengenezaji, ununuzi, usakinishaji, ufanyaji kazi, 

udumishaji, na uondoshaji wa vifaatiba ambavyo havifai tena kwa matumizi. 
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Vilevile, udhibiti sahihi wa vifaatiba husaidia usimamizi wa vituo vya afya 

kuendeleza na kufuatilia vifaatiba vyao na kuhakikisha usalama na utendaji 

wake. 

Kwa mantiki hiyo, katika mwaka 2020, Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya 

Afya ilitumia kiasi cha shilingi bilioni 68.706 kununua vifaatiba kwa ajili ya vituo 

vya afya vilivyopo katika mamlaka 22 za serikali za mitaa kote nchini ili 

kutekeleza Sera ya Taifa ya Afya ya Mwaka 2017. Kwa kuzingatia ukweli huu, ni 

muhimu kusimamia vizuri vifaatiba ili kupata thamani ya fedha wakati wa 

kuhakikisha utoaji wa huduma za afya kwa ubora uliokusudiwa. 

3.1.2 Uhusiano kati ya Huduma za Afya na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu na Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

Lengo la tatu la Malengo ya Maendeleo Endelevu ya kuhakikisha afya na ustawi 

wa akili ikiwa pamoja na kuzuia kujiua kama ilivyoelezwa katika Lengo la 3.4.2 

la Malengo ya Maendeleo Endelevu, linataka, kufikia mwaka 2030, kupunguza 

kwa theluthi moja vifo vya mapema vinavyosababishwa na magonjwa yasiyo ya 

kuambukiza kwa kuzuia, kutibu, na kuimarisha afya na ustawi wa akili ikiwa 

pamoja na kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na kujiua. 

Hatua muhimu katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

zilikuwa kujenga na kukarabati vituo vya afya jumuishi; kuhakikisha upatikanaji 

wa dawa, vifaatiba, vitendanishi, chanjo na vifaa vya dawa; kuimarisha huduma 

maalumu na za kibingwa katika hospitali zote za rufaa za mikoa, hospitali 

maalumu, na hosptali za kitaifa; na kukuza na kusaidia uanzishaji wa chanjo, 

dawa, na viwanda vya utengenezaji wa vifaatiba. Jedwali Na. 2 linatoa 

muhtasari wa maeneo ya mkakati wa afya na shughuli zake muhimu. 

 

Jedwali Na.  2: Maeneo ya Mkakati wa Afya na Shughuli Zake 
Maeneo ya 

Mkakati 
Malengo Programu Shughuli 

Muhimu 
Matokeo 

Kuimarisha 
huduma 
maalamu na za 
kibingwa katika 
hospitali za 
kanda, 
maalumu na 
taifa 
 

Wagonjwa  
wanaopewa 
rufaa 
kwenda nje 
ya nchi  
kwa mwaka  
kupungua 
kutoka 
asilimia 40 
hadi asilimia 
20 ifikapo 
mwaka 2025 

Kuimarisha 
huduma  
maalumu na 
bobezi 

Ununuzi wa 
vifaatiba vya 
huduma 
maalumu na 
bobezi 

Kununuliwa 
kwa vifaa 
kwa ajili ya 
huduma 
maalumu 
na za 
kibingwa 
 

Asilimia 100 
ya hospitali 
za 

 Kutoa mafunzo 
kwa watoa 
huduma 70 wa 

Kuwapa 
mafunzo 
watoa 
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kitaifa na 
kanda kutoa 
huduma za 
kitaalamu za 
kibingwa 
kufikia 
mwaka 2025 

afya waliobobea 
sana katika 
maeneo ya 
moyo, saratani, 
figo, upasuaji wa 
neva, mifupa, 
magonjwa ya 
tumbo, 
magonjwa ya 
mfumo wa neva, 
radiolojia ya 
kuingilia kati. 
 

huduma za 
kibingwa  
 

Kukuza na 
kuinua 
uanzishaji wa 
chanjo, dawa, 
na viwanda vya 
vifaatiba  

Uingizaji wa 
chini ya 
asilimia 50 ya 
bidhaa za 
afya kutoka 
nje ya nchi 

Uzalishaji wa 
ndani wa 
bidhaa za afya 

Kununua, 
kuhifadhi, na 
kusambaza 
dawa, vifaatiba, 
vitendanishi, na 
chanjo 

Uanzishaji 
wa kiwanda 
cha Serikali 
cha chanjo 
za binadamu  

Kuelimisha 
jamii kuhusu 
hatua za 
tahadhari 
na utambuzi 
wa mapema wa 
magonjwa 
yasiyoambukiz
a. 

Kutoka 
asilimia 40 
hadi asilimia 
60 

Udhibiti wa 
magonjwa 
yasiyoambukiz
a 
 

Hazijaainishwa 
katika Mpango 
wa Tatu wa Taifa 
wa Maendeleo. 

Utambuzi wa 
magonjwa, 
uelimishaji 
na kukuza 
uelewa 

Chanzo: Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22- 2025/26) 

 

3.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Huduma za 

Afya 

 

Serikali imeweka mikakati muhimu ya kuboresha sekta ya afya kama 

inavyoelezwa katika Kielelezo Na. 9 hapa chini.  
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Kielelezo Na.  9:  Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa 

Huduma za Afya 

 
 

  

    

 

   

 

 

   

 

 

Mpango-mkakati huu unalenga kupunguza magonjwa na vifo 

vitokanavyo na magonjwa yasiyoambukiza kwa kutekeleza na 

kuchochea hatua za kujikinga zinazoshughulikia mambo 

yanayohusiana na mitindo ya maisha, mazingira, na viashiria 

hatarishi vya afya ya akili. Mkakati unalenga kuzingatia ubora wa 

huduma, ambayo itahakikisha upatikanaji wa huduma muhimu za 

afya na hatua za kibingwa, ambazo zinajumuisha huduma za 

kutosha za uchunguzi. Mkakati unalenga kuimarisha taratibu za 

matengenezo na ukarabati wa vifaatiba 

 

 

 Mpango 

mkakati wa 

Sekta ya Afya 

(V) (Julai 

2021 - Juni 

2026) 

 

 Mpango 

mkakati na 

Utekelezaji wa 

Mpango wa 

Kuzuia na 

Kudhibiti 

Magonjwa 

Yasiyoambukiza 

(2016 – 2020) 

 Mkakati huu ulilenga kuboresha huduma za tiba kupitia huduma 

za uchunguzi na ubora wa huduma za afya katika vituo vyote vya 

afya. Mkakati huu ulilenga pia kuimarisha usimamizi wa maabara, 

matengenezo ya vifaatiba katika ngazi zote za vituo vya afya, 

huduma bora za radiolojia katika ngazi zote, na udumishaji wa 

vifaatiba katika vituo vyote vya afya. 

  

Mpangomkakat

i na 

Utekelezaji wa 

Mpango wa 

Kuzuia na 

Kudhibiti 

Magonjwa 

Yasiyoambukiz

a Tanzania 

(2016 – 2020)  

 Mpango huu unaweka mkakati kamili wa kukabiliana na masuala 

ya afya ya akili na matumizi mabaya ya dawa, kutambua athari 

zao muhimu kwa ustawi wa umma. Kupitia mchanganyiko wa 

hatua za kuzuia, taratibu za matibabu, na mipango inayolenga 

kukuza ustawi wa akili, mpango huu unalenga kupunguza athari 

mbaya za magonjwa yasiyoambukizwa kwenye jamii. Hatua za 

kimkakati zilizoainishwa katika mpango huu ni kuimarisha 

upatikanaji wa rasilimali za kutosha kwenye magonjwa hayo ili 

kupambana na ongezeko lake. 
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3.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 

3.2.1 Malengo ya Ukaguzi  

 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini na kubaini iwapo Wizara ya Afya 

imehakikisha upatikanaji wa huduma za afya ya akili na usimamizi wa vifaatiba 

ili kuhakikisha utoaji madhubuti wa huduma za afya. 

 

Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo:  

(i) Wizara ya Afya; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na 

Makundi Maalumu; na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

wamehakikisha upatikanaji wa huduma za afya ya akili ili kuhakikisha watu 

wenye uhitaji wanapata kwa wakati huduma zinazostahili za afya ya akili; 

na 

 

(ii) Wizara ya Afya na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania wamesimamia 

ipasavyo vifaatiba ili kuhakikisha usalama na ubora wa huduma za afya 

zinazotolewa na vituo vya umma vya afya nchini.  

 

3.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 

 
Taasisi kuu, ambazo ukaguzi huu wa ufanisi ulifanyika kuhusu upatikanaji wa 

huduma za afya ya akili ni Wizara ya Afya; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake, na Makundi Maalumu; na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa. Mtazamo wa ukaguzi ulikuwa kutathmini upatikanaji wa huduma za 

afya ya akili nchini, hususani njia za utambuzi wa watu wenye changamoto ya 

afya ya akili; utoaji wa huduma za kisaikolojia katika ngazi ya jamii; upatikanaji 

wa rasilimali za kutosha (miundombinu, wataalamu, vifaatiba, na dawa); utoaji 

wa huduma za urekebu; na utoaji wa elimu na uratibu kati ya watendaji kuhusu 

utoaji wa huduma za afya ya akili na huduma ya kisaikolojia nchini. Mawanda 

ya ukaguzi yalikuwa miaka mitano (5) ya fedha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 

2022/23. 

Wakati huohuo, katika ukaguzi wa utendaji wa udhibiti wa vifaatiba katika vituo 

vya afya ya umma, taasisi zilizokaguliwa ni Wizara ya Afya na Mamlaka ya Dawa 

na Vifaatiba Tanzania (TMDA). Ukaguzi ulitathmini jinsi vifaatiba 

vinavyodhibitiwa na kusimamiwa wakati wote wa uhai wake, ikijumuisha idhini 

ya kabla ya uuzaji, wakati wa uuzaji, matengenezo, ufuatiliaji wa utendaji, na 

uondoshaji wa vifaa vya tiba visivyofanya kazi. Pia, ulitathmini ufanisi wa 

uratibu kati ya Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania, na watoa huduma za afya katika 

kudhibiti vifaatiba. Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka minne ya fedha, 

kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23. 
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3.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya ya Akili 

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu upatikanaji wa 

huduma za afya ya akili. 

3.3.1 Upatikanaji mdogo wa huduma za afya ya akili kwa ngazi ya msingi 

ya afya 

Ukaguzi ulibaini kuwa huduma za afya ya akili hazikujumuishwa kikamilifu 

kwenye huduma za afya ya msingi katika mikoa iliyotembelewa. Ukaguzi huu 

ulibaini kuwa hospitali tano za wilaya zilizotembelewa hazikuwa na kitengo cha 

afya ya akili ambacho kilipaswa kiwe na Mganga Msaidizi mmoja na wauguzi 

wawili wa magonjwa ya afya ya akili na Ofisa mmoja wa ustawi wa jamii. Ni 

hospitali mbili tu kati ya tano za wilaya zilizotembelewa, yaani, Hospitali ya 

Wilaya ya Igawilo na Hospitali ya Wilaya ya Kivule ndizo zilikuwa na wauguzi wa 

afya ya akili ambao ni watumishi waliopatiwa mafunzo kwenye eneo hilo. 

 

Pia, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa huduma za afya ya akili zilijumuishwa vizuri 

katika hospitali za taifa na maalumu, ambapo kati ya hospitali tatu za kanda 

zilizotembelewa, ni hospitali moja tu ndiyo haikujumuisha huduma za afya ya 

akili. Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Benjamin Mkapa, Dodoma haikuwa 

imejumuisha kikamilifu huduma za afya ya akili kutokana na kutokuwapo kwa 

wataalamu wa eneo hilo na kukosekana kwa miundombinu ya kutoa huduma za 

afya ya akili kama vile wodi. 

 

Ujumuishaji hafifu wa huduma za afya ya akili katika Hospitali ya Rufaa ya 

Kanda ya Benjamin Mkapa kuliathiri wagonjwa ambao walihitaji wataalamu 

wawili, mmoja akiwa wa huduma za afya ya akili. Wizara ya Afya ilipoulizwa 

kuhusu kukosekana kwa huduma ya afya ya akili katika Hospitali ya Benjamin 

Mkapa, ilieleza kuwa wagonjwa waliopelekwa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 

Benjamin Mkapa walihamishiwa Hospitali ya Taifa ya Akili ya Mirembe kwa 

sababu hospitali hiyo iko karibu na Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa. Hatu 

hii ilibainika kuwa kinyume na kiwango cha msingi cha mahitaji ya uanzishaji 

wa vituo vya afya kwa utoaji wa huduma. 

 

3.3.2 Utambuzi wa watu wenye changamoto ya afya ya akili haukufanyika 

kwa ufanisi katika ngazi ya jamii 

Ukaguzi huu ulibaini ukosefu wa utambuzi wa watu wenye matatizo ya afya ya 

akili katika ngazi ya jamii. Badala yake, utambuzi ulilenga waathirika wa dawa 

za kulevya, wazee, walemavu, watoto walio katika mazingira magumu, na wale 

wanaokabiliwa na mimba za utotoni. Hali hii imechangiwa na ukosefu wa fedha 

za kutosha kwa ajili ya huduma za ustawi wa jamii na kukosekana kwa Maofisa 
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ustawi wa jamii katika ngazi za chini, ikiwemo vijiji na mitaa. Kuna asilimia 2.8 

tu ya Maofisa ustawi wa jamii kati ya wanaohitajika katika ngazi ya kata na 

hakuna hata mmoja katika ngazi ya kijiji, hivyo kusababisha kutotambulika kwa 

watu wenye matatizo ya afya ya akili. Hali hii inazuia uwezo wa Maofisa 

kutambua watu wenye matatizo ya afya ya akili. 

 

Aidha, licha ya kuwapo kwa watu wenye changamoto ya akili, ambao 

walishuhudiwa katika mitaa ya majiji ya Dodoma na Dar es Salaam, 

hawakutambuliwa na kupewa huduma za msaada wa kisaikolojia na rufaa 

zinazofaa. Ukaguzi haukuona ushahidi wowote wa rufaa za watu wenye 

matatizo ya afya ya akili katika ngazi za chini zilizotambuliwa hadi ngazi 

zinazofaa za huduma. Hali hii ni kinyume na Sehemu ya 2.1.4 ya Mwongozo wa 

Huduma za Msaada wa Kisaikolojia na Jamii katika kiwango cha ngazi za chini 

zilizotambuliwa ambayo inaelekeza utoaji wa ushauri kuhusu wagonjwa wa 

rufaa wanaohitaji huduma za kiwango cha juu zaidi za kisaikolojia na msaada 

au matibabu. Kwa kuongezea, ilibainika kwamba hakukuwa na kumbukumbu au 

nyaraka zilizohifadhiwa kufuatilia maendeleo ya wagonjwa wa afya ya akili. 

 

Hali hii ilihusishwa na ushirikiano na utaribu hafifu baina ya watoa huduma 

kutokana na ukosefu wa muundo wa kuripoti na ripoti za utekelezaji wa 

maelekezo ya wagonjwa kwenda kwenye kiwango cha huduma kinachofuata. 

Hali hii iliyosababishwa na uhaba wa wataalamu waliopata mafunzo ya afya ya 

akili katika ngazi za chini, ilizuia mchakato wa rufaa. Wakati vituo vya huduma 

katika ngazi za vituo vya afya na Maofisa wa ustawi wa jamii wa kata vina 

usambazaji mdogo wa taarifa, kunaweza kuwa na changamoto za kuhakikisha 

rufaa zinazofuata zina mtiririko sahihi na kufuatilia maendeleo ya wagonjwa. 

 

3.3.3 Ukosefu wa huduma za kisaikolojia na usaidizi katika ngazi ya jamii 

Kifungu cha 3.0.5 cha Mwongozo wa Kitaifa wa Huduma na Usaidizi wa 

Kisaikolojia katika Ngazi ya Kijiji/Mtaa kinaeleza kuwa utoaji na uratibu wa 

huduma za msaada wa kisaikolojia na jamii hufanyika katika ngazi ya 

kijiji/mtaa. Maofisa ustawi wa jamii katika ngazi hii wanatoa huduma za msaada 

wa kisaikolojia na jamii na wana jukumu muhimu katika kuhakikisha kuwa watoa 

huduma wengine wote wanazingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Huduma na 

Usaidizi wa Kisaikolojia. Pia, wana jukumu muhimu katika kuamua mwitikio wa 

huduma za msaada wa kisaikolojia na jamii na kujibu hoja maalumu za 

wanufaika. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa huduma za kisaikolojia na usaidizi hazikupatikana kwa 

wakati katika sehemu zilizotambulika. Pia, huduma hazikutolewa kwa wakati 

kwa watu wanaohitaji kutokana na uhaba wa Maofisa ustawi wa jamii na 
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rasilimali-fedha; na ufuatiliaji duni wa huduma hizi katika mamlaka za serikali 

za mitaa. Pia, ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa miundombinu kama vile ofisi 

zinazotoa urahisi wa huduma kwa ajili ya utunzaji wa siri wa masuala 

yanayojadiliwa na Maofisa ustawi wa jamii wenye jukumu la kutoa huduma za 

msaada wa kisaikolojia na kamii. Kwa mfano, wakati wa ziara kwenye mamlaka 

za serikali za mitaa, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa Maofisa ustawi wa jamii 

waliokuwa wanaotoa huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii walilazimika 

kuchangia vyumba vya ofisi na Maofisa wengine. Utaratibu huu ulihitaji Maofisa 

ustawi wengine kuondoka kwenye chumba cha ofisi wakati wowote mteja 

alipohitaji unasihi ili kuhakikisha faragha na nafasi ya kikao. 

 

Ukosefu wa huduma za kisaikolojia katika ngazi ya jamii ulikuwa na athari pana 

za kiafya ya jamii, kwani masuala ya afya ya akili yasiyotibiwa yalisababisha 

kuongezeka kwa matumizi mabaya ya dawa za kulevya na pombe. Ufikiwaji kwa 

wakati unaofaa wa msaada wa kisaikolojia ni muhimu kwa ajili ya kuzuia 

mapema matumizi mabaya zaidi ya dawa na pombe. 

 

(a) Huduma za kisaikolojia na usaidizi hazikuingizwa kwa ufanisi katika 

mipango, bajeti, sera, programu, na mikakati katika ngazi zote 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa huduma za kisaikolojia na usaidizi hazikuingizwa kwa 

ufanisi katika mipango, bajeti, sera, hatua, na mikakati katika ngazi zote. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

haikujumuisha huduma za kisaikolojia katika mipango yake. Upungufu huu 

ulisababisha kutofikiwa kwa vikundi maalumu ikiwa pamoja na watu wenye 

ugonjwa wa akili, na kutojumuisha shughuli za kisaikolojia na vipaumbele vya 

makundi maalumu. Hali hii imehusishwa na mawasiliano duni na ukosefu wa 

viashiria muhimu vya utendaji kwa huduma za kisaikolojia na usaidizi hivyo 

kuathiri maandalizi ya mipango ya kimkakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wanawake, Jinsia, na Makundi Maalumu.  

 

Pia, ukaguzi ulibaini ukosefu wa ufuatiliaji na tathmini uliofanywa na Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalumu na Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI kwa ajili ya huduma za kisaikolojia na usaidizi kwa jamii. Upungufu 

huu unazuia utambuzi wa changamoto zinazokwamisha utekelezaji mzuri wa 

huduma za kisaikolojia na usaidizi kwa jamii na maendeleo ya mpango wa 

utekelezaji unaojibu mkakati. 
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(b) Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake, na Makundi Maalumu kutohakikisha kuwa utoaji wa 

huduma za kisaikolojia na usaidizi ulikuwa wa viwango 

vinavyokubalika kama ilivyoelekezwa na Mwongozo 

 

Ukaguzi huu ulibaini ukosefu wa usimamizi wa OR - TAMISEMI na Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalumu, kwani walishindwa 

kuhakikisha uzingatiaji wa malengo yaliyowekwa wakati wa utoaji wa huduma 

za kisaikolojia na usaidizi. Ukosefu wa usimamizi ulidhihirishwa na Wizara 

kutokuwa na data kuhusu watumishi wa huduma za kisaikolojia na usaidizi 

waliofunzwa, ikiwa pamoja na taarifa kuhusu utoaji bora wa huduma hizo; idadi 

ndogo ya watu wanaohudumiwa na watoa huduma wenye mafunzo, na tathmini 

ya urekebu kwa watu ambao walipata huduma kutoka kwa watoa huduma. 

 

(c) Ufuatiliaji hafifu wa wagonjwa wa rufaa ili kuhakikisha 

walihudumiwa ipasavyo na maoni yalitolewa kwa watoa huduma za 

kisaikolojia na usaidizi 

Ukaguzi ulibaini kuwa Maofisa ustawi wa jamii katika ngazi za chini hawakutoa 

rufaa za watu wenye matatizo ya akili kama ilivyoelezwa katika Mwongozo wa 

Huduma za Kisaikolojia na Usaidzi. Hivyo, hakukuwa na   uainisho wa jinsi ya 

kufanya mrejesho katika miongozo ya huduma za kisaikolojia na usaidizi. 

Matokeo yake, hakuna mrejesho kwa rufaa zilizotolewa kwa Maofisa wa ustawi 

wa jamii. Hali hii ilitokana na kutotambuliwa kwa watu wenye matatizo ya afya 

ya akili katika ngazi ya chini, na hivyo hakuna rufaa iliyofanyika katika ngazi za 

chini. 

 

Kukosekana kwa mifumo iliyo wazi na iliyopangwa ya kufuatilia na kusimamia 

rufaa kunaweza kufanya iwe vigumu kuhakikisha kuwa kila mgonjwa 

anahudumiwa vizuri na kwamba mrejesho unatolewa kwa ufuatiliaji wa 

mgonjwa unaendelea katika ngazi ya jamii. Ukaguzi huu pia ulibaini kuwa, 

wagonjwa waliopata rufaa binafsi katika hospitali, bado kulikuwa na mrejesho 

duni uliotolewa kwa Maofisa ustawi wa jamii kwa ufuatiliaji endelevu wa 

wagonjwa.  

 

Kushindwa kutoa mrejesho kwa huduma za kisaikolojia na usaidizi humaanisha 

kuwa ni ngumu kuwatambua wagonjwa waliopo ambao wanahitaji huduma na 

hawawezi kuunganishwa vizuri katika jamii baada ya matibabu yao. 
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3.3.4 Uhaba wa rasilimali (wataalamu, miundombinu, vifaatiba, na dawa) 

ili kuwezesha utoaji wa huduma za afya ya akili 

Ukaguzi huu ulibaini upatikanaji duni wa wataalamu katika ngazi zote za vituo 

vya kutolea huduma za afya ambapo, Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

hazikuhakikisha upatikanaji na usambazaji wa wataalamu wa kutosha katika 

ngazi zote kwa ajili ya utoaji wa huduma za afya ya akili katika hospitali za 

taifa, mikoa, na wilaya.  

 

Kulikuwa na idadi ndogo ya wataalamu katika hospitali za ngazi ya kitaifa kwa 

ajili ya kutoa huduma za afya ya akili. Hospitali ya Taifa ya Akili ya Mirembe 

ilikuwa na upungufu mkubwa wa Madaktari bingwa wa magonjwa ya akili, 

madaktari wa dawa za kulevya, madaktari wa saikolojia ya watoto na vijana, 

madaktari wa lugha na tiba ya kuongea, na kada ya uchunguzi wa magonjwa ya 

akili iliyokuwa na upungufu wa asilimia 100. Kwa upande mwingine, kulikuwa 

na upatikanaji duni wa wataalamu wa magonjwa ya akili, wanasaikolojia, 

madaktari wa mishipa ya fahamu, na wauguzi wa magonjwa ya akili. Vilevile, 

Hospitali ya Taifa Muhimbili haikuwa na daktari bingwa wa magonjwa ya mishipa 

ya fahamu kwa watoto, na kulikuwa na upungufu wa asilimia 95 wa wauguzi wa 

magonjwa ya akili, na upungufu wa asilimia 21 wa madaktari wa magonjwa ya 

akili. 

 

Vivyohivyo, kulikuwa na ukosefu wa watumishi wa utoaji wa huduma za afya ya 

akili katika hospitali za rufaa za kanda. Timu ya ukaguzi ilikagua mahitaji na 

idadi ya watoahuduma za magonjwa ya akili katika hospitali za kanda na kubaini 

kuwa hakukuwa na wataalamu katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda Benjamin 

Mkapa kinyume na Kiwango cha Msingi cha Vituo vya Afya cha Mwaka 2017. 

 

Aidha, kulikuwa na idadi ndogo ya madaktari bingwa wa magonjwa ya akili 

katika hospitali za rufaa za mikoa kama ilivyobainika katika Hospitali ya Rufaa 

ya Mikoa Tabora, Dodoma, na Mbeya. 

 

Hata hivyo, kwa wataalamu wa kazi (occupational therapist), hospitali mbili 

kati ya tano za rufaa za mikoa zilizotembelewa zilibainika kuwa na upungufu 

wa watumishi ikilinganishwa na idadi inayotakiwa ya wataalamu kwa mujibu wa 

miongozo hiyo. Mathalani, Hospitali za Mikoa ya Dodoma na Amana, ilikuwa na 

upungufu kwa asilimia 100. Hali hii imetokana na ukosefu wa mpango wa kuajiri 

wataalamu wa afya ya akili katika Wizara ya Afya na kukosekana kwa muundo 

wa utumishi unawatambua wahitimu ambao ni wataalamu wa magonjwa ya 

akili. Hali hii inasababisha upatikanaji mdogo wa huduma za afya za afya ya 

akili. 
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(a) Miundombinu isiyojitosheleza ya kuwahudumia watu wazima na 

watoto wakati wa matibabu ya huduma za afya ya akili  

 

Kwa ujumla, vituo vya afya havikuwa na wodi za kuwalaza watoto na vijana. 

Vilevile, katika ngazi ya mkoa, Hospitali za Rufaa za Mkoa za Sekou Toure, 

Mbeya, Dodoma, na Amana hazikuwa na wodi za wanaume, wanawake, Watoto, 

na vijana. Hali hii ilisababishwa na kutokutengwa kwa fedha kwa ajili ya ujenzi 

wa wodi, na ukosefu wa mipango ya ujenzi wa wodi za afya ya akili, hivyo 

kusababisha changamoto katika utoaji wa huduma hizo.  

 

Kwa hospitali za rufaa za kanda, Hospitali ya Rufaa ya Kanda Benjamini Mkapa 

haikuwa na wodi za kulaza wagonjwa wa afya ya akili kwa sababu haikuwa na 

kitengo cha huduma za afya ya akili. 

 

(b) Upatikanaji usiotosheleza wa vifaatiba na dawa ili kuwezesha utoaji 

wa huduma bora za afya ya akili 

 

Lengo la 3 la Mpango-mkakati wa Wizara ya Afya wa Magonjwa Yasiyo ya 

Kuambukiza wa Mwaka 2016-2020 unalenga kuhakikisha upatikanaji wa kutosha 

wa vifaatiba vinavyohusu magonjwa yasiyo ya kuambukiza, ikiwa pamoja na 

afya ya akili.  

 

Hata hivyo, upatikanaji wa dawa za magonjwa ya afya ya akili ambazo zilitakiwa 

kutolewa na Bohari Kuu ya Dawa hazikutolewa kwa kiwango kinachotakiwa. 

Hata hivyo, walifanikiwa kupata vifaatiba kutoka kwa wachuuzi binafsi ili kuziba 

pengo. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, 

usambazaji mkubwa wa dawa za akili uliofanywa na Wizara ya Afya kupitia 

Bohari Kuu ya Dawa, ambao ulikuwa asilimia 20 katika Hospitali ya Taifa ya Akili 

Mirembe. Dawa pekee iliyopatikana ni haloperido. 

 

Vilevile, timu ya Ukaguzi ilitembelea hospitali tano katika ngazi ya mkoa na 

kubaini kuwa thamani kubwa iliyopokelewa ilibainika kuwa ni asilimia tatu ya 

kiasi cha dawa kilichoagizwa. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa usambazaji mzima 

wa dawa katika Hospitali za Rufaa za Mikoa ya Mbeya na Dar es Salaam (Amana) 

haukutosha. 

 

Uhaba wa dawa umechangiwa na kuweka kipaumbele kidogo katika afya ya 

akili, hivyo kusababisha kutopatikana kwa dawa na vifaatiba. Hali hii inaweka 

hatari ya bei za dawa kupandishwa na wauzaji wakuu na kuchelewa kwa 

usambazaji wa dawa.  Ukosefu wa kipaumbele umesababisha uhaba wa mara 

kwa mara wa dawa muhimu na vifaatiba, na kusababisha hatari kubwa katika 

kuwahudumia mgonjwa. Ukosefu wa dawa muhimu si tu unahatarisha ufanisi wa 
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matibabu lakini pia unasababisha hali ngumu inayowakabili watu wenye shida 

ya afya ya akili.  

 

Aidha, utegemezi wa wachuuzi wakuu kwa ununuzi wa dawa umechangia uhaba 

huo, kwani mara nyingi dawa zimekuwa zikiuzwa kwa bei ya juu na kuwapo kwa 

ucheleweshaji wa usambazaji wa dawa. 

 

Pia, ukaguzi ulibaini upatikanaji duni wa vifaatiba vya uchunguzi na matibabu 

ya huduma za afya ya akili kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 3. 

Vifaatiba vinavyohitajika ni pamoja na MRI, EEG, na ECT, ambavyo ni muhimu 

katika utafiti wa majeraha ya ubongo na unyogovu.   

 

Jedwali Na. 2.3: Upatikanaji wa Vifaatiba katika Ngazi Zote 
Aina ya 

Kipimo 

Taifa Kanda Mkoa 

Inayohit

ajika 

Inapatika

na 

Inayohitaji

ka 

Inapatika

na 

Inayohitaji

ka 

Inapatika

na 

ECT 2 0 5 0 31 0 

EEG 2 2 5 1 31 0 

MRI 2 1 5 3 0 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Mwongozo wa Kitaifa wa Vituo vya Afya na 

Nyaraka kutoka Wizara ya Afya wa Mwaka 2023 

3.3.5 Upatikanaji wa huduma za utengamo kwa maendeleo ya ujuzi, 

ushirikiano wa jamii, na usaidizi unaoelekezwa kwa urejeshaji 

Mpango-mkakati wa Kitaifa wa Urekebu wa Mwaka 2021-2026 unasema kwamba 

miongozo ya kitaifa ya mazoezi ya kliniki ya kitaifa ni njia muhimu ya 

kuhakikisha kwamba afua za urekebu zilizotolewa zimethibitishwa kuwa za 

ufanisi na kusawazisha huduma kote nchini. Hata hivyo, hadi mwaka 2021, 

hakukuwa na miongozo ya kitaifa ya mazoezi ya kliniki kwa ajili ya utengamo 

iliyokuwa imetayarishwa. 

Ukaguzi umebaini kuwa kati ya mikoa 28, ni mikoa mitano pekee ndio ilikuwa 

na vituo vya kutolea huduma za afya ya akili ambayo ni Kilimanjaro, Mwanza, 

Dar es Salaam, Dodoma, na Kigoma. Vituo vitatu tu kati ya vitano ndivyo 

vinamilikiwa na serikali, na vituo viwili vilivyobaki vinamilikiwa na hisani, hivyo 

kukwamisha upatikanaji wa huduma kwa wagonjwa wa vijijini. Aidha, ukaguzi 

ulibaini kuwa kati ya hospitali hizo tatu za kanda, moja ilikuwa na kituo cha 

utangamo, yaani Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya. Hospitali ya Rufaa ya 

Kanda, Benjamin Mkapa haikuwa na kituo cha kutolea huduma za afya ya akili 

kwa kuwa ilikuwa ikitegemea Hospitali ya Taifa ya Akili Mirembe kutoa huduma 

hizo. Katika ngazi ya taifa, Hospitali za Taifa za Akili Mirembe na Muhimbili 

zilikuwa na huduma za utengamo. 
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Ukaguzi umebaini kuwa vituo viwili vya wagonjwa wa afya ya akili, Hombolo 

Dodoma na Vikuruti Dar es Salaam, viko katika hali mbaya kutokana na uchakavu 

wa majengo, jiko, na vyoo. Kituo cha Utengamo cha Kanda ya Mbeya 

kimetelekezwa na hakifanyi kazi kiasi cha wananchi wanaoishi karibu na eneo 

hilo kuvamia na kufanya shughuli za kilimo. 

Ukaguzi uligundua ukosefu wa miongozo ya kusanifu na kujenga miundombinu 

muhimu kwa ajili ya vituo vya utengamo vya huduma za afya ya akili, na kuzuia 

maendeleo yao kwa ujumla. Ukaguzi ulibaini upungufu wa wataalamu wa 

huduma ya afya ya akili nchini, huku pengo likionekana kuwa asilimia 72 katika 

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili na asilimia 75.8 katika Hospitali ya Taifa ya Akili 

Mirembe. Hali hii imechangiwa na kukosekana kwa mpango wa kuajiri ili 

kuwezesha huduma za utengamo, hivyo kusababisha upatikanaji mdogo wa 

huduma za utengamo. 

(a) Bajeti isiyojitosheleza ya utoaji wa huduma kabambe za utengamo 

Mapitio ya Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Utengamo wa Mwaka 2021-2026 

yalifichua kuwa ukarabati haukutengewa bajeti ndani ya muundo wa usimamizi 

wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, hivyo ujumuishaji zaidi katika mifumo ya 

ufadhili wa afya unahitajika. Utengamo unahitaji rasilimali za kutosha ili 

kutekeleza na kuendeleza hatua za Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Utengamo. 

Aidha, Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati wa Wizara ya Afya (2018/19 – 

2022/23) ulionesha kuwa hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 

utengamo. Wakati wa kutembelea vituo vya utengamo, ukaguzi ulibaini kuwa 

hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa ajili yao. Bado, vituo vya utengamo 

vilikuwa na shughuli za nyumbani ambazo zilichangia mapato, kama vile ufugaji 

wa wanyama na kuku. Hata hivyo, mapato hayo yalitosha tu kuendesha maisha 

ya kila siku ya wagonjwa na si kufanya matengenezo makubwa ya vituo. 

(b) Kutokuwapo kwa programu za ufuatiliaji 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, hakukuwa na mipango ya ufuatiliaji wa kusaidia 

ujumuishaji wa mipango ya jamii ya utengamo iliyofanyika kutokana na 

rasilimali chache na ukosefu wa takwimu sahihi. Takwimu za utengamo 

hazikuunganishwa katika Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Afya katika ngazi 

zote, na hapakuwa na ukusanyaji wa takwimu katika ngazi ya serikali kuu, 

ukionesha kutokuwapo kwa viashiria vya kitaifa vilivyojengwa kwenye takwimu  

za utengamo. Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati wa Wizara ya Afya unaonesha 

hakuna vifungu vya bajeti vilivyotengwa kwa ajili ya huduma za urekebu wa 

afya ya akili, hivyo kusababisha usimamizi hafifu wa huduma za afya. 
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3.3.6 Utekelezaji hafifu wa kampeni za uhamasishaji wa huduma za afya 

ya akili 

Ukaguzi ulibaini uhaba wa mbinu na mikakati ya kampeni za uhamasishaji 

kuhusu afya ya akili. Wahamasishaji walitumia Siku ya Afya ya Akili Duniani, 

inayofanyika tarehe 10 Oktoba kila mwaka, na Siku ya Kuzuia Kujiua Duniani, 

inayoadhimishwa tarehe 10 Septemba kila mwaka kufanya kampeni ya kuongeza 

uelewa. Kampeni za uhamasishaji zilifanyika katika muda uliotajwa kutokana 

na kutokuwapo kwa baraza la kitaifa la afya ya akili ambalo lingeandaa, 

kuhamasisha, na kukuza uelewa na utekelezaji wa taratibu na mikakati ya 

kukuza uelewa wa huduma za afya ya akili. 

Aidha, ukaguzi uligundua kuwa kipaumbele hafifu, ukosefu wa mgao wa bajeti, 

na kutokuwapo kwa baraza la kitaifa la afya ya akili kumesababisha uelewa 

mdogo wa jamii na kuongezeka kwa unyanyapaa. 

Ukaguzi ulibaini hakuna mipango iliyokuwapo ya  Wizara ya Afya; Wizara ya 

Afya, Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalumu; 

na Ofisi ya Rais - TAMISEMI ili kuandaa programu za ulimu kuhusu afya ya akili. 

Katika ngazi ya jamii, hapakuwa na utekelezaji wa programu za uhamasishaji. 

Mapitio ya Mfumo wa Matumizi ya Muda wa Kati wa Halmashauri 

zilizotembelewa pia ulibaini kuwa hakukuwa na shughuli za kutoa elimu kuhusu 

afya ya akili zilizoainishwa kwenye bajeti. Hali hii ilitokana na mipango duni na 

kutokuwapo kwa kipaumbele kwa ajili ya utoaji wa elimu. Kutokana na hali 

hiyo, hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya kutekeleza programu za 

uhamasishaji. 

3.3.7 Uratibu hafifu wa utoaji wa huduma za afya ya akili miongoni mwa 

taasisi za serikali 

Wizara ya Afya, Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake, na Makundi 

Maalumu na Ofisi ya Rais - TAMISEMI hazikuratibu ipasavyo utoaji wa huduma za 

afya ya akili miongoni mwa taasisi za Serikali. Hakukuwa na majukumu 

yaliyoainishwa kati ya wadau ambayo yaliruhusu uratibu unaofaa miongoni mwa 

wadau. Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa baraza la kitaifa la afya ya akili 

ambalo lingefafanua majukumu. Kwa mujibu wa Kifungu cha 31, (1), (b) cha 

Sheria ya Afya ya Akili ya Mwaka 2008, kazi za baraza la taifa la afya ya akili ni 

kuunda uhusiano wa kiutendaji kati ya sekta na taaluma mbalimbali kwa ajili 

ya kuratibu na kukuza afya ya akili. 

Hata hivyo, hakuna baraza la kitaifa la afya ya akili lililoundwa ili kusimamia, 

na kuratibu upatikanaji na utoaji wa huduma za afya ya akili. Hali hiyo 

imechangiwa na Wizara kutofanya juhudi tangu kuanzishwa kwa Sheria ya Afya 

ya Akili Mwaka 2008 ili kuhakikisha kuwapo kwa baraza linalofanya kazi ya 
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kusimamia na kuratibu masuala ya afya ya akili nchini. Hata hivyo, timu ya 

ukaguzi ilibaini kuwa kulikuwa na rasimu ya Masharti ya Marejeleo ya 

Kikundikazi cha Kitaalamu baina ya wizara kwa lengo la kukidhi vyema mahitaji 

ya afya ya akili na kisaikolojia ya watu binafsi, familia na jamii, hasa watoto na 

watu wanaoishi katika mazingira magumu. Hatu hii ilipaswa kufikiwa kwa 

kutumia vyema rasilimali zilizopo na kuhakikisha ufanisi na matumizi ya afua 

kwa mahitaji haya. 

3.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Vifaatiba katika 

Vituo vya Afya vya Umma 

Sehemu hii inawasilisha matokeo makuu ya ukaguzi wa ufanisi wa udhibiti wa 

vifaatiba katika vituo vya afya vya umma. Masuala yaliyobainika ni kuwapo kwa 

vifaatiba visivyofanya kazi; uzingatiaji duni wa taratibu za usajili wa vifaatiba; 

ukusanyaji usiojitosheleza wa sampuli za vifaatiba kwa ajili ya usajili na wakati 

wa uingizaji nchini; na udhibiti usio na ufanisi juu ya vifaatiba vinavyoagizwa 

na vituo vya afya vya umma. Masuala mengine ni kutoanzishwa kwa uwekaji wa 

kumbukumbu za viwango vya vifaatiba kulingana na shirika la viwango vya 

kimataifa; wizara ya afya haikuhakikisha kuwa vituo vya afya vya umma 

vinatunza vifaatiba; Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikufuatilia 

utendaji wa vifaatiba katika vituo vya afya vya umma; na uondoshaji 

usiojitosheleza wa vifaatiba visivyofanya kazi kama inavyofafanuliwa hapa 

chini.    

3.4.1 Kuwapo kwa vifaatiba visivyofanya kazi  

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa vifaatiba visivyofanya kazi nchini Tanzania  

kinyume na malengo yaliyoainishwa kwenye Mpango-mkakati wa Mamlaka ya 

Dawa na Vifaatiba Tanzania wa Mwaka 2016/17-2020/21. Mpango huu uliiagiza 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania kuimarisha usimamizi na kuhakikisha 

ubora, usalama, na ufanisi wa vifaatiba na zana za uchunguzi kupitia hatua zaidi 

za udhibiti. 

Ukaguzi uliofanywa wakati wa ukaguzi katika vituo 18 vya afya vya umma 

vilivyotembelewa uligundua kuwa, vifaatiba 135 kati ya 492, sawa na asilimia 

27, havikuwa vinafanya kazi. Asilimia kubwa zaidi ya vifaatiba visivyofanya kazi 

vilibainika katika kanda ya kati iliyokuwa na vifaatiba 37 visivyofanya kazi kati 

ya 115, sawa na asilimia 32. Hata hivyo, rejea ya takwimu zilizokusanywa kwa 

ajili ya vifaatiba vilivyopatikana kutoka Kurugenzi ya Radiolojia na Huduma za 

Picha katika Wizara ya Afya ilionesha kuwa Kurugenzi hiyo ilikuwa na takwimu 

za vifaatiba 9 visivyofanya kazi kati ya 16, sawa na asilimia 14 ya vifaatiba 

vilivyochaguliwa. 

Katika hali nyingine, uchambuzi ulionesha kuwa vifaatiba visivyofanya kazi 

vilihusishwa na ukosefu wa matengenezo-kinga ya vifaatiba katika vituo vya 
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afya vya umma. Hata hivyo, mahojiano na Maofisa wa Wizara ya Afya na Ustawi 

wa Jamii yalibaini kuwa, vifaatiba visivyofanya kazi vinajumuisha vile 

vilivyopitwa na wakati ambavyo vimebadilishwa na vifaa vingine vyenye 

teknolojia ya kisasa. Hali hii inamaanisha kwamba kumekuwa na mabadiliko 

kutoka analogia kwenda vifaatiba vya dijitali katika vituo vya afya 

Kuwapo kwa vifaatiba visivyofanya kazi nchini kulisababisha kushindwa kufikia 

lengo la kutoa huduma bora za afya na zenye tija kwa wananchi. 

3.4.2 Uzingatiaji duni wa taratibu za usajili wa vifaatiba 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania ilipewa jukumu la kusajili vifaatiba 

vinavyotengenezwa ndani na nje ya nchi kabla ya kutumika. Katika suala hili, 

ukaguzi ulibaini upungufu kuhusu taratibu za usajili wa vifaatiba. 

Kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23, kulikuwa na vifaatiba 150 kati 

ya 209 vilivyosajiliwa, sawa na asilimia 72, ambavyo havikurekodiwa na 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania. Kumbukumbu za vifaatiba kuonesha 

tarehe ya maombi ya usajili au utoaji wa vyeti hazikupatikana katika rejista ya 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba. Hali hii ilisababisha kutokuwa na uwezo wa 

kuamua tarehe ya kumalizika kwa cheti cha usajili wa vifaatiba. 

Pia, ukaguzi ulibaini ucheleweshaji wa maombi ya usajili wa vifaatiba kama 

ilivyobainishwa katika kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 

2022/23, ambapo ni vifaatiba 5 tu kati ya 59 ndivyo vilichaguliwa vikiwa na 

taarifa zote za maombi ya usajili na cheti cha kusajiliwa kutolewa ndani ya siku 

90. Vifaatiba 54 vilivyosalia kati ya 59 sawa na asilimia 91 ya vifaatiba  

vilivyochaguliwa, taratibu zake za usajili zilikamilishwa baada ya zaidi ya siku 

45 na 90 za kazi. Vifaa vya tiba 54 vilivyobaki vilikuwa na Vifaatiba vinne 

ambavyo vilikuwa daraja A ambavyo vinapaswa kuchukua siku 45 za kazi na 50 

ambavyo vilianguka katika daraja B na C ambavyo vinahitaji siku 90 za kazi 

kusajiliwa. Hii ni kinyume na matakwa ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania, 2020 ambao unaonesha kuwa, usajili 

wa vifaatiba  utachukua siku 45 za kazi kwa Daraja A na siku 90 za kazi kwa 

Daraja B na C. Kwa hiyo, hii inaleta hatari ya kuchelewa kwa huduma za afya 

zinazokusudiwa kwa kutumia vifaatiba. 

Uhuishaji Hafifu wa Vyeti vya Usajili wa Vifaatiba na Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania 

Uchambuzi wa kanzidata kutoka kwenye dondoo ya Mfumo wa Usimamizi wa 

Taarifa za Udhibiti wa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania ulionesha kuwa, 

kwa wastani, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuhakikisha inahuisha 

kwa wakati kwa asilimia 53 ya vyeti vilivyoisha muda wake kwa kipindi cha 

miaka 4 ya fedha yaani kuanzia mwaka 2019/20 mpaka 2022/23. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa, uhuishaji hafifu wa vyeti vya usajili wa vifaatiba 

kulitokana na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania kutokuwa na mfumo 

madhubuti wa udhibiti wa vifaatiba kwa wateja wao kuhusu kumalizika kwa 

vyeti vya vifaatiba vilivyosajiliwa. Vilevile, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania haikuwa na utaratibu wa kutekeleza upya wa usajili wa vifaatiba ndani 

ya siku 90 zilizokubaliwa. 

Aidha, Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa ufanisi wa uhuishaji wa hati za usajili 

wa vifaatiba na kusababisha Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania kutofanya 

ufuatiliaji wa vifaatiba vinavyohitajika chini ya Kanuni ya 17(3) ya Kanuni za 

Chakula, Dawa na Vipodozi (Udhibiti wa Vifaatiba) wa mwaka  2015, ambayo 

inasema kwamba, waliojiandikisha lazima wawasilishe ripoti za ufuatiliaji 

baada ya uuzaji kila baada ya miaka miwili, ikijumuisha matukio yoyote mabaya 

yanayotokea baada ya kutumia kifaa tiba husika. Hii ilisababisha upotevu wa 

ukusanyaji wa mapato kwa kuzingatia kwamba, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania ingekusanya jumla ya TZS 10,261,473,750 kutokana na kuhuisha Hati 

ya Usajili kwa mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23. Idadi kubwa ya usajili 

wa vifaatiba ambavyo havijahuishwa na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

ilibainika katika mwaka wa fedha 2022/23 ambapo Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania haikukusanya kiasi cha shilingi 9,611,538,750 kutoka 

vifaatiba 1,538. 

3.4.3 Ukusanyaji Usiojitosheleza   wa Sampuli za Vifaatiba kwa ajili ya 

Usajili na Wakati wa Uingizaji Nchini 

Hata hivyo, kupitia uhakiki wa nyaraka za usajili Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania, ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania ilikuwa 

haichukui sampuli za vifaatiba kabla na baada ya usajili kabla ya  kuruhusu 

vifaatiba hivyo kusambaa sokoni nchini. Ukweli huu ulithibitishwa wakati wa 

mahojiano na Maofisa wa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania, ambao 

walibaini kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuhakiki utendaji wa 

vifaatiba  kwa kukusanya sampuli wakati wa usajili na baada ya ufungaji katika 

vituo vya afya husika. Kutoweza kutimiza matakwa ya kuchukua sampuli za 

vifaatiba na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania kulitokana na kutokuweka 

usimamizi wa kifungu hicho na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania wakati 

wa kuandaa kanuni na miongozo mingine ya udhibiti wa vifaatiba. 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania ililenga tu vifaa vidogo vya tiba kama 

vile sindano, mashine za upasuaji, glovu za uchunguzi na nyinginezo, kama 

ilivyoelezwa katika Miaka Kumi ya Mamlaka ya Chakula na Dawaya udhibiti wa 

chakula, Dawa, vipodozi na vifaatiba. Kwa upande mwingine, ilichangiwa na 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania kutokuwa na nafasi ya kubeba vifaatiba  

au maabara kubwa kwa ajili ya kupima sampuli za vifaatiba hivyo. 
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Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuhakikisha Wasajili wa 

Vifaatiba Wanalipa Ipasavyo Ada ya Kuhifadhi ya Kila Mwaka kwa 

Vifaatiba Vyao Vilivyosajiliwa. 

 Kanuni ya 17 (2) ya Sheria ya Tanzania, Chakula, Dawa na Vipodozi (Udhibiti wa 

Vifaatiba), 2015 inaeleza kuwa kila msajili, pamoja na gharama zinazohusiana 

na usajili wa kila kifaa cha matibabu, kulipa ada ya kuhifadhi kila mwaka kabla 

ya tarehe 31 Januari ya mwaka wa kalenda. 

Mapitio ya malipo ya ada za kuhifadhi, Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 51 ya 

wasajili wa vifaatiba hawakulipia ada zao za kuhifadhi kila mwaka. Bila kujali 

waliojiandikisha kutolipa ada zao za kuhifadhi, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania haikusimamisha wala kufuta usajili wao kwa kipindi cha miaka minne 

ya fedha, yaani, 2019/20 hadi 2022/23. Hii ni kinyume na Kanuni ya 17(2) & 

18(g) ya Tanzania, Chakula, Dawa na Vipodozi (Udhibiti wa Vifaatiba), 2015. Hii 

ina maana kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikukusanya mapato 

ya jumla ya shilingi 241,040,000 huku wahusika wengi zaidi waliokosa kulipa 

kuonekana katika mwaka wa fedha 2022/23 ambapo walikuwa 188 waliosajiliwa 

na kiasi ambacho kilibainishwa hakijakusanywa ni kiasi cha shilingi 

86,977,965.45. Hii ilikuwa kwa sababu Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

haikuhakikisha kama msajili aliyeshindwa kulipa ada ya mwaka ya kuhifadhi 

vifaatiba vilivyosajiliwa bado anafuata masharti mengine ya usajili ili kulinda 

afya za watu na umma kwa ujumla wakati wa kutumia vifaatiba hivyo. 

3.4.4 Udhibiti usio na Ufanisi juu ya Vifaatiba Vinavyoagizwa na Vituo vya 

Afya vya Umma  

Ukaguzi ulibaini kuwa, kwa miaka ya fedha 2019/20 hadi 2022/23, ripoti za 

ukaguzi na vyeti vya uingizaji wa vifaatiba hazikuwa na maelezo ya kina kuhusu 

ukaguzi uliofanyika kwenye vifaatiba katika bandari ya kuingilia. Hii ni kinyume 

na matakwa ya Kanuni ya 56 (1) ya Kanuni ya Chakula, Dawa na Vipodozi 

Tanzania ya Udhibiti wa Vifaatiba ya mwaka 2015. Vilevile vifaatiba katika vituo 

vya kutolea huduma za afya viliingizwa nchini na kufungwa bila ya kufanyiwa 

uhakiki wa awali na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania juu ya usalama, 

ubora na ufanisi wao. 

 

Hii ilichangiwa na kukosekana kwa rasilimali watu wenye ujuzi unaohitajika ili 

kuhakiki ubora wa vifaatiba vilivyoagizwa kutoka nje ya nchi. Wakaguzi katika 

bandari za kuingilia ambao walihusika zaidi na ukaguzi wa vifaatiba  walikuwa 

wengi wafamasia na madaktari wa dawa, wasio na ujuzi wa kutosha wa uhandisi 

wa  vifaatiba (Biomedical Engineers). Kwa upande mwingine, hakukuwa na zana 

za kutumia kukagua vifaatiba  kwenye bandari ya kuingilia, hasa orodha ya vitu 

vinavyotakiwa kufuatiliwa wakati wa ukaguzi. 
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Kutotoa kibali cha kuagiza vifaatiba kwa vituo vya afya vya umma  

 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikutoa vibali vya kuagiza vifaa vyote 

vilivyonunuliwa. Hii ilitokana na ukweli kwamba Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania haikuzingatia ipasavyo vigezo vyote vya maombi ya kibali cha kuagiza 

kama ilivyoelezwa katika Aya ya 1.5.3 (b) ya Mwongozo wa Uagizaji na 

Usafirishaji wa Vifaatiba, ikijumuisha Uchunguzi wa Vitro (Vitro Diagnostics), 

2015. Hii inahitaji maombi ya kibali cha kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi 

kuwasilishwa pamoja na barua inayoeleza wazi sababu za kuingizwa kwa vifaa 

hivyo kutoka kwa mwombaji au daktari aliyehitimu kama vile daktari wa meno, 

daktari wa mifugo au daktari yeyote aliyeidhinishwa. Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania ilitoa vibali kwa kuzingatia ankara ya awali iliyoambatishwa 

katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Pamoja. 

 

3.4.5 Kutoanzishwa kwa Uwekaji wa Kumbukumbu za Viwango vya  

Vifaatiba kulingana na Shirika la Viwango vya Kimataifa 

Hata hivyo, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuwa imeanzisha na 

kudumisha faili za viwango vya kimataifa na mahitaji ya udhibiti kwa ajili ya 

kumbukumbu ya kila vifaatiba na kundi la vifaatiba (familia) kama matokeo ya 

malipo ya Shirika la Viwango vya ubora vya kimataifa kwenye usajili wa viwango 

vyake. Hii ina maana kwamba Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

ililazimika kulipa ada ya usajili kwa ajili ya upatikanaji wa huduma hiyo. 

Matokeo yake Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania inakosa msimbo kwa ajili 

ya ufuatiliaji na uwazi katika kufuatilia ufikiwaji wa viwango na kanuni 

kulingana na viwango husika vya vifaatiba. 

 

Aidha, mapitio ya Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati kwa mwaka wa fedha 

2019/2020 hadi 2022/23 yalibaini kuwa, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

haikutenga fedha kwa ajili ya kupata msimbo za kumbukumbu za viwango vya 

Vifaa vya Tiba. Pia, ilikosa taratibu na miongozo ya wazi ya kuweka na kutunza 

viwango hivyo. 

 

Utendaji Usiofaa wa Kutokutumia Taratibu za Kawaida za Uendeshaji 

kwa Vifaatiba katika Vituo vya Afya 

Ukaguzi huo ulibaini kutotumika kwa taratibu za uendeshaji wa vifaatiba katika 

vituo vya afya. Hii ilibainika katika vituo vya afya vilivyotembelewa ambapo 

vifaatiba 263 kati ya 426 viliendeshwa bila uwapo wa taratibu za kawaida za 

Uendeshaji. 
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Hii ilitokana na ukosefu wa usimamizi wa kutosha kutoka Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania na Wizara ya Afya kutokana na kutokuwapo kwa ufuatiliaji 

wa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania na kufuatilia utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa na Wizara ya Afya wakati wa usimamizi. Hii ni 

pamoja na mipango ya ufahamu ili kuwafahamisha Taratibu za uendeshaji na 

kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya kutofuata. Hii pia ilisababisha kutokufanya 

kazi kwa baadhi ya vifaatiba kwani vilifanya kazi bila kufuata taratibu 

zinazohitajika. 

 

3.4.6 Wizara ya Afya haikuhakikisha kuwa Vituo vya Afya vya Umma 

vinatunza Vifaatiba   

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Afya haikuwa na mfumo wa kiutendaji wa 

kuhakikisha udumishaji wa Vifaatiba katika Vituo vya Afya vya Umma kwa 

kipindi cha ukaguzi. Hili ni kinyume na matakwa ya aya ya 7.2 ya Miongozo ya 

Vifaa vya Kupiga Picha (Standard Medical Radiology and Imaging Equipment 

Guidelines , 2018, ambayo inahitaji matengenezo ya vifaatiba  ili kuendelea 

kufanya kazi inavyokusudiwa. Kutokana na kukosekana kwa mfumo wa utendaji 

kazi wa matengenezo ya vifaatiba, ukaguzi katika vituo vya afya 17 

vilivyotembelewa ulibaini kuwa asilimia 76 ya vituo vya afya vinavifaatiba  

vinavyofanya kazi vizuri. 

 

(a) Wizara ya Afya haikuhakikisha Matengenezo ya kutosha ya 

Vifaatiba kwa Vituo vya Afya vya Umma kwa mujibu wa Mwongozo 

wao wa Uendeshaji na Huduma  

 

Wakati wa uhakiki wa vituo vya afya vilivyochaguliwa kutoka Kanda 4, ambazo 

ni Kanda ya Kati, Mashariki, Kaskazini na Kanda ya Ziwa Magharibi, timu ya 

ukaguzi ilibaini uwapo wa vifaatiba  ambavyo havijafanyiwa matengenezo 

katika vituo vya afya vinavyohusika. Ilibainika kuwa kila kifaa cha matibabu kina 

ratiba yake ya matengenezo. Kwa hivyo, wahandisi wa vifaatiba hupanga vipindi 

vya matengenezo kulingana na taratibu za uendeshaji na Mwongozo wa 

Uendeshaji wa Kifaa. Katika suala hili, matengenezo ya Vifaatiba mara nyingi 

huchelewa kwa kipindi cha mwaka 1 hadi 3, wakati mpango unaonesha 

matengenezo yanapaswa kufanywa kwa muda wa miezi 1, 3, 6 au 12, kulingana 

na aina ya vifaatiba. Hii ina maana kwamba vifaatiba  katika vituo vingi vya afya 

havifanyiwi matengenezo na vinapofanyiwa matengenezo, matengenezo hayo 

hayafanyiki kwa mujibu wa ratiba ya matengenezo inayohitajika. 
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(b) Utekelezaji wa Usawazishaji Upya na wa Kuendelea wa Vifaatiba 

katika Vituo vya Afya. 

Kupitia ziara za ukaguzi katika vituo vya afya vya umma, ilibainika kuwa 

urekebishaji wa vifaatiba  ulifanyika kwa mashine za ‘centrifuge’ pekee. Vifaa 

vingine havikufanyiwa urekebishaji. Hali hii ilibainishwa katika vituo vyote 18 

vya afya vilivyotembelewa katika ukaguzi huu, vitatu katika Ngazi ya Taifa na 

Mkoa, Ngazi ya Wilaya, na vituo vya Afya viwili vya Ngazi ya Kanda na Hospitali 

Maalumu za Juu mtawalia. 

Ikumbukwe zaidi kuwa vifaatiba ambavyo havikutengenezwa vilihusishwa na 

vituo vya Afya kutotenga bajeti ya usawazishaji wa vifaatiba ili kuhakikisha 

matokeo yanayotokana na matumizi ya vifaatiba katika matibabu yanakuwa ya 

kuaminika na yanakidhi kiwango na lengo lililokusudiwa. Katika suala hili, 

upungufu wa vifaatiba ulisababisha vituo vya afya kutokuwa na uhakika kwa 

kuzingatia ufanisi wao katika uchunguzi na matibabu hivyo, kuathiri afya na 

usalama wa wagonjwa. 

3.4.7 Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikufuatilia Utendaji wa 

Vifaatiba katika Vituo vya Afya vya Umma  

Ukaguzi huo ulibaini kuwa, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikupanga 

kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa Vifaatiba katika Vituo vya Afya. Hayo 

yamebainishwa kupitia mapitio ya Mipango ya Mwaka ya Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania kwa miaka ya fedha 2019/20 hadi 2022/23, ambapo mipango 

ya ukaguzi wa Vifaatiba katika Vituo vya Afya haikuzingatiwa katika mpango wa 

mwaka.  

Vilevile, ilibainika kuwa mpango ulioandaliwa kwa ajili ya ufuatiliaji baada ya 

ununuzi wa mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2020/21 na 2020/21 hadi 2022/23 

haukuwa na masharti ya ukaguzi wa mara kwa mara wa vifaatiba katika vituo 

vya afya. Badala yake, mpango huo ulilenga ukaguzi wa ufuatiliaji wa baada ya 

ununuzi wa Vifaatiba. 

Hata hivyo, Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

haikuwa na mpango wa kukagua vifaatiba katika Vituo vya Afya vya Umma. Hii 

ni kutokana na ukweli kwamba kulikuwa na pengo la rasilimali watu kwa ajili ya 

kutekeleza majukumu yao kwa vile wahandisi wa vifaatiba (biomedical 

engineers) na wateknolojia wa biomedical’ hawakupatikana. Katika suala hili, 

Maofisa waliopewa kazi ya kukagua vifaatiba walikuwa Wakaguzi wa Dawa 

ambao walikuwa wataalamu wa dawa na maduka ya dawa tu, hivyo, ukaguzi 

huo haukufanyika. 

Kutokana na hali hiyo, kukosekana kwa mpango wa ukaguzi wa mara kwa mara 

wa vifaatiba katika vituo vya afya kulisababisha vifaatiba katika vituo vya afya 

kubaki na utendaji usiojulikana au usiofuatiliwa, jambo ambalo halikuweza 

kuwahakikishia watumiaji na waendeshaji ubora, usalama na ufanisi. 
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3.4.8 Uondoshaji Usiojitosheleza wa Vifaatiba  Visivyofanya Kazi2 

Mapitio ya ripoti za uondoshaji wa Vifaatiba katika Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania kwa mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23 yamebaini kuwa, 

Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania haikuanzisha wala kupokea maombi ya 

kuidhinisha uondoshaji wa vifaatiba kwa miaka minne ya fedha 2019/20 hadi 

2022/23. Badala yake, ilipokea ripoti tu ya uondoshaji wa bidhaa zingine 

zilizodhibitiwa kama sindano na glavu. Ukaguzi huo umebaini kuwa, uwapo wa 

vifaatiba ambavyo havijatolewa nchini ni kutokana na Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania kutokuwa na miongozo ya uondoshaji wa vifaatiba. Hii 

inaweza kuwa chombo muhimu cha kuwezesha Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania kuanzisha na kuongoza utupaji wa vifaatiba na kuwezesha vituo vya 

afya vya umma kuomba kibali na ushauri kutoka Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania juu ya njia sahihi ya kuondoa vifaa hivyo kwani ni mazoea ya bidhaa 

nyingine zilizodhibitiwa.  

Vilevile, kanuni ya 60 ya Sheria ya Tanzania, Chakula, Dawa na Vipodozi 

(Udhibiti wa Vifaatiba), ya mwaka 2015 haikufafanua waziwazi ni katika hali 

gani Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania itaanzisha uteketezaji na 

uondoshaji wa Vifaatiba. Kwa kuzingatia hili, Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania haikuanzisha mchakato wa uondoshaji wa vifaatiba. 

Hivyo basi, kukosekana kwa mwongozo wa uondoshaji wa vifaatiba visivyofanya 

kazi kulisababisha vituo 6 kati ya 18 vilivyotembelewa kuwa na mlundikano wa 

vifaatiba visivyofanya kazi ambavyo havikuondolewa. 

3.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

Upungufu wa utoaji wa huduma za afya ya akili na uchunguzi kutokana na 

kutodhibitiwa kwa vifaatiba kutazuia kufikiwa kwa afua muhimu katika Mpango 

wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ambayo ilikuwa kujenga na 

kukarabati vituo vya afya jumuishi ambavyo vitahakikisha upatikanaji wa 

kutosha wa huduma zote zinazohitajika ikiwa pamoja na afya ya akili. 

Pia, upatikanaji duni na utoaji wa dawa za afya ya akili na upatikanaji duni wa 

vifaatiba vinavyodhibitiwa kutaathiri kufikiwa kwa malengo ya Mpango wa Tatu 

wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, ambayo ulilenga kuhakikisha 

upatikanaji wa dawa, vifaatiba, vitendanishi, chanjo na vifaa vya dawa. 

Zaidi ya hayo, Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ulilenga 

kuimarisha huduma maalumu na bobezi katika hospitali zote za rufaa za kanda, 

 
2 Vifaa vya tiba visivyofaa vinavyotajwa kwa utupaji ni vile ambavyo vina upungufu katika ubora; Ukosefu wa 

usalama; na Upungufu katika utendaji (Para 7 & 14 ya Mwongozo wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 

wa Kushughulikia Vifaatiba na Uchunguzi visivyofaa, 2023). 
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maalumu na za kitaifa hii inaleta hatari ya kutofikia lengo lililowekwa kwani 

kulikuwa na utekelezaji duni wa mafunzo kwa madaktari wa magonjwa ya akili 

kwa watoto, madaktari wa neva na upasuaji wa neva ambao ni muhimu katika 

utoaji wa huduma maalumu na za juu za huduma za afya ya akili. Utoaji 

usiotosheleza wa vifaatiba vilivyodhibitiwa hautasaidia upatikanaji wa huduma 

za uchunguzi wa hali ya juu ili kuimarisha huduma maalumu katika Hospitali za 

Kitaifa, Maalumu na za Kanda. 

Zaidi ya hayo, Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ulilenga 

kuimarisha huduma maalumu na bobezi zaidi katika hospitali zote za rufaa za 

kanda, maalumu na za kitaifa. Hii inaleta hatari ya kutofikia lengo lililowekwa 

kwa kuwa hakukuwa na utekelezaji wa kutosha wa kutoa mafunzo kwa 

madaktari wa magonjwa ya mishipa ya fahamu, wataalamu wa mishipa ya 

fahamu na upasuaji wa mishipa ya fahamu ambao ni muhimu katika kutoa 

huduma za afya ya akili iliyobobea. Utoaji duni wa vifaa vya tiba 

vilivyodhibitiwa hautasaidia upatikanaji wa huduma bora za uchunguzi ili 

kuimarisha huduma maalumu na za utaalam katika Hospitali za Kitaifa, hospitali 

Maalumu na hospitali za Kanda. 

Lengo la tatu la Malengo ya Maendeleo Endelevu la kuhakikisha Afya ya Akili na 

Ustawi Imara, ikijumuisha kuzuia kujiua, kama ilivyoelezwa katika Lengo la 

3.4.2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, ifikapo 2030, inakusudia kupunguza 

kwa theluthi moja vifo vya mapema kutokana na magonjwa yasiyoambukiza 

kupitia kinga na matibabu na kukuza afya ya akili na ustawi ikiwa pamoja na 

kupunguza kiwango cha vifo vya kujitoa mhanga. Kutofikiwa kwa Mpango wa 

Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ambayo umehuisha Malengo ya 

Maendeleo Endelevu kunaweza kuzuia ufanisi katika kufikia lengo hili ambalo 

linaweza kupimwa kwa kuzingatia utoaji endelevu wa Huduma ya Afya ya Akili 

na huduma za uchunguzi nchini. 
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 SURA YA NNE 

 USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA KILIMO 

 

 

 

 

 

4.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti za ukaguzi wa ufanisi 

katika udhibiti wa mazao ya biashara na udhibiti wa usambazaji wa mbolea 

simamizi. Vilevile sura hii inatoa maelezo juu ya maeneo yaliyokaguliwa, taasisi 

za Serikali zilizohusika, uhusiano wa kaguzi hizi na athari za matokeo yake 

katika Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa Pili na wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano: 

 

Kaguzi hizi za ufanisi ni pamoja na:  

 

(a) Ukaguzi wa Ufanisi katika Udhibiti wa Mazao ya Biashara; na  

 

(b) Ukaguzi wa Ufanisi katika Udhibiti wa usambazaji wa mbolea kwa 

wakulima; na  

 

4.1.1 Usuli kuhusu usimamizi wa shughuli za kilimo 

Maendeleo ya Tanzania, kwa kiasi kikubwa yanategemea matumizi ya maliasili 

yake na mfumo ikolojia wake uliopo, kwa mfano, asilimia 80 ya hali ya maisha 

ya wakazi wa vijijini, yanategemea ardhi ya kilimo na ufugaji. Uchumi wa nchi 

unategemea zaidi kilimo, ambacho kinachangia takribani asilimia  24.1 ya Pato 

la Taifa la Tanzania, na huchangia asilimia 30 ya mapato ya nje na kutoa ajira 

kwa takribani asilimia 77.5 ya nguvu kazi yote (Sera ya Kilimo ya Kitaifa, 2013). 

 

Shughuli za kilimo zina jukumu muhimu kama kichocheo cha uchumi na 

kuboresha usalama wa chakula wa kitaifa. Utumiaji wa mbolea kwa wakati 

kipindi cha kilimo una athari ya moja kwa moja katika kuboresha kilimo katika 

mazao ya chakula na biashara. 
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Maendeleo ya Tanzania yanategemea sana kilimo. Hata hivyo, nchi inakabiliwa 

na tishio la kuongezeka kwa kiwango cha matumizi ya mbolea ambazo 

hazijasajiliwa na zisizo na ubora. Zaidi ya hayo, kuna kupungua kwa kasi ya 

uzalishaji wa mazao ya biashara nchini ambayo imesababisha kupungua kwa 

mapato yatokanayo na mazao ya biashara. 

 

4.1.2 Ushabihiano wa Shughuli za Kilimo na Mpango wa Maendeleo 

Endelevu na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano  

Sehemu hii inaelezea jinsi shughuli za kilimo zinavyohusiana na ukaguzi wa 

ufanisi kwenye maeneo ya udhibiti wa mazao ya biashara na udhibiti wa 

usambazaji wa mbolea, na jinsi maeneo hayo yanavyo husiana na Mpango wa 

Tatu wa Taifa wa Maendeleo ya Miaka Mitano pamoja na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu. Maelezo ya kina ni kama yalivyo tolewa hapa chini: 

 

(a) Shughuli za Kilimo kama zilivyo akisiwa kwenye Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

 

Udhibiti wa mazao ya biashara na udhibiti wa usambazaji wa mbolea 

umeakisiwa katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

Kifungu cha 5.3.1 cha mpango huo kinaonesha kusudio la kujenga uhusiano kati 

ya sekta ya kilimo na sekta nyingine za kiuchumi; kuweka mazingira mazuri kwa 

sekta binafsi ili kuleta manufaa katika uzalishaji na usafirishaji wa malighafi za 

kilimo nje ya nchi; na kuongeza tija katika uzalishaji wa mazao ya kimkakati 

kwa kutumia mbolea. Kielelezo Na. 10 hapa chini kinatoa muhtasari wa 

uhusiano ulioelezwa wa maeneo yaliyo akisiwa na Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano. 
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Kielelezo Na.  10: Muhtasari wa Shughuli Muhimu zinazohusiana na Mpango 
wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa taarifa kutoka Mpango wa Tatu wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano, 2024 

 

(b) Shughuli za Kilimo kama zilivyoakisiwa kwenye Mpango wa Maendeleo 

Endelevu  

Ili kukabiliana na changamoto katika shughuli za kilimo, kaguzi mbili zilifanyika. 

Ukaguzi wa kwanza ulihusiana na udhibiti wa mazao ya biashara na ukaguzi wa 

pili ulihusiana na udhibiti wa usambazaji wa mbolea nchini.  

 

Kwa upande wa ukaguzi wa ufanisi kwenye eneo la udhibiti wa mazao ya 

biashara nchini umeakisiwa kwenye lengo namba 8 na lengo namba 2 la  Malengo 

ya Maendeleo Endelevu.  Lengo Namba 8 linalenga kushughulikia ukuzaji, 

endelevu, ushirikishwaji na ukuaji endelevu wa uchumi, ajira kamili na zenye 

tija. Shabaha 8.2 ya lengo hilo inalenga kuhakikisha viwango vya juu vya 
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uzalishaji wenye tija ya kiuchumi kupitia mseto na kwa kuzingatia uongezaji wa 

thamani. 

 
Zaidi ya hayo, ukaguzi unashughulikiwa katika lengo namba 2 la Malengo ya 

Maendeleo Endelevu ambalo linakusudia kumaliza njaa. Utekelezaji wa udhibiti 

wa mazao ya biashara na udhibiti wa usambazaji wa  mbolea umeangaziwa 

mahsusi katika lengo la 2.4 ambalo linakusudia kuhakikisha mifumo endelevu ya 

uzalishaji wa chakula na kutekeleza mazoea ya kilimo ambayo huongeza tija na 

uzalishaji, ambayo itasaidia kudumisha mifumo  ya ikolojia ambayo ingeweza 

kuboresha ardhi na ubora wa udongo hatua kwa hatua. 

 

Pamoja na hayo, Kaguzi hizi mbili za udhibiti wa mazao ya biashara na udhibiti 

wa usambazaji wa mbolea zimeainishwa zaidi katika lengo namba 12 ambalo  

linalenga kuhakikisha matumizi endelevu ya mifumo ya uzalishaji. Kupitia 

shabaha Na.12.4, inakusudiwa kufikia usimamizi mzuri wa hali ya maji na 

udongo ili kupunguza athari zake kwa afya ya binadamu na mazingira. 

 

Mbolea ni kemikali ambazo huacha mabaki kwenye udongo ambayo ni hatari 

inapozidi kiwango kinachokubalika. Udhibiti wa mazao ya biashara na udhibiti 

wa usambazaji wa mbolea utasababisha utekelezaji wa lengo namba 2, 8 na 12 

la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

  

4.1.3 Mikakati na Juhudi za Serikali katika Usimamizi wa Shughuli za 

Kilimo 

Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Kilimo na Bodi za Udhibiti wa Mazao 

imeonesha jitihada zilizowezesha usimamizi wa shughuli za kilimo hasa katika 

udhibiti wa mazao ya biashara na usambazaji wa mbolea. Kielelezo Na. 11 

kinaonesha mikakati na juhudi za serikali zilizowekwa. 
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Kielelezo Na.  11: Mikakati na Jitihada za Serikali zilizowekwa ili 
Kusimamia Shughuli za Kilimo 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2024 

 

4.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 

4.2.1 Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini kama Wizara ya kilimo kupitia Bodi 

za Udhibiti wa Mazao pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea zimesimamia 

ipasavyo shughuli za kilimo ili kuongeza uzalishaji wa mazao na kuongeza  

mapato nchini. 

 

Malengo mahususi ya ukaguzi yalikuwa ni: 

a) Kutathmini iwapo Wizara ya Kilimo, kupitia Bodi za Mazao, imedhibiti 

vya kutosha uzalishaji, ubora na bei za mazao ili kuhakikisha mapato 

yanaongezeka na kuinua kipato cha wakulima. 
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b) Kutathmini iwapo Wizara ya Kilimo kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea Tanzania, imesimamia ipasavyo usambazaji wa mbolea na 

virutubisho vya mimea ili kuhakikisha urahisi wa upatikanaji wa mbolea 

bora na virutubisho vya mimea kwa wakulima na kwa wakati. 

 

4.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 

 
Kwa ukaguzi wa udhibiti wa mazao ya biashara, taasisi kuu zilizokaguliwa ni 

Wizara ya Kilimo kupitia Bodi za Udhibiti wa Mazao. Ukaguzi huu umezingatia 

zaidi ufanisi katika kutunza taarifa za wakulima; udhibiti wa ubora wa mazao 

ya biashara; udhibiti wa bei; uhamasishaji na utafutaji wa masoko ya mazao ya 

biashara na uratibu wa shughuli za udhibiti wa mazao hayo. Mazao ya biashara 

yaliyoangaliwa ni korosho, chai, tumbaku na kahawa huku maeneo 

yaliyotembelewa ni Mtwara, Dar es Salaam, Morogoro na Kilimanjaro. Ukaguzi 

ulihusisha miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2022/23. 

 

Wakati huohuo, katika ukaguzi wa udhibiti wa usambazaji wa mbolea, taasisi 

kuu zilizokaguliwa ni Wizara ya Kilimo na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania. Ukaguzi ulijikita zaidi kwenye kudhibiti usambazaji wa mbolea na 

virutubisho vya mimea kwa wakulima. Hasa, ukaguzi ulilenga makisio ya 

mahitaji, usambazaji, udhibiti wa bei na ukaguzi wa mbolea na virutubisho vya 

mimea. Ukaguzi ulihusisha miaka mitatu kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2022/23.  

 

4.3 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Udhibiti wa Mazao ya Biashara 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya udhibiti wa mazao ya biashara. 

uchambuzi wa kina wa mambo yaliyozingatiwa ni kama yalivyowasilishwa hapa 

chini: 

 

4.3.1 Kiwango cha Udhibiti wa mazao ya biashara hakikutotosheleza 

Udhibiti wa mazao ya biashara nchini Tanzania haukuwa wa kutosha kwani 

hakukuwa na ongezeko kubwa la uzalishaji wa mazao ya biashara kwa kipindi 

cha miaka mitano kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2022/23 kama 

ilivyoainishwa katika ukaguzi huu. Ilibainika kuwa Bodi za Mazao hazikutekeleza 

ipasavyo mikakati ya uzalishaji na uuzaji kwa vile haikuwa imeidhinishwa. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na mabadiliko ya mapato yatokanayo na 

mazao ya biashara. Tathmini ya kina ni kama inavyooneshwa hapa chini: 
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(a) Bodi tatu kati ya nne za Udhibiti wa Mazao hazikuwa na Mikakati 
iliyoidhinishwa ya Uzalishaji, uuzaji na uendelezaji wa mazao ya 
biashara 

 

Ilibainika kuwa Bodi za Mazao zilizotembelewa, isipokuwa Bodi ya Kahawa, 

hazikuwa na Mpango-mkakati wa Miaka Mitano ulioidhinishwa ili kutohoa 

malengo ya Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mita, Mpango wa 

Maendeleo wa Sekta ya Kilimo na mipango mingine ya Kitaifa na Kimataifa. Bodi 

hizi za Mazao zilikuwa bodi ya korosho, chai na tumbaku. Ukaguzi pia ulibaini 

kuwa, Bodi ya Kahawa ambayo iliidhinisha mkakati nao ulibainika kukosa 

vipengele muhimu vya utendaji kama vile masoko, kiasi kilicho pangwa 

kuzalishwa na ubora ulio kusudiwa. 

 

Uwapo wa mikakati duni, umepelekea uzalishaji wa mazao hayo kudorora kwa 

kipindi chote cha miaka mitano ambapo Mwaka wa Fedha wa 2018/19 

ulichukuliwa kama kigezo cha ulinganifu. 

 
(b) Kulikuwa na mabadiliko makubwa katika Mchango wa mapato katika 

Pato la Taifa linalotokana nazao la Tumbaku na Chai 
 

Tathmini ya mapato yanayotokana na mazao ya biashara yanayouzwa nje ya 

nchi iliashiria kubadilika-badilika kwa zao la chai na tumbaku. Ilibainika kuwa 

chai imepungua kwa miaka mingi ambapo mwaka wa fedha 2022/23 ilipungua 

hadi dola za Marekani 10,954,835, mwaka 2018/19 ukiwa kama kipimo cha 

ulinganifu. Kupungua huku ni sawa na upungufu wa asilimia 26. Wakati huohuo 

Tumbaku ilishuka kwa asilimia asilimia 28, na upungufu huo ni sawa na anguko 

la dola za Marekani 81,059,709.01 katika Mwaka wa Fedha wa 2020/21, na 

ilianza kuongezeka tena hadi kufikia ongezeko la asilimia 25 kwa Mwaka wa 

Fedha 2022/23. Ongezeko hili la mapato lilitokana na masoko mapya ya 

tumbaku yaliyotafutwa na Bodi ya Tumbaku katika kipindi hiki. 

 

Tathmini zaidi zimeonesha kuwa mchango wa mapato ya korosho ulibainika 

kuwa na ongezeko la kutosha kwa miaka minne ya fedha kutoka 2018/19 hadi 

2021/22. Kisha, ulishuka kutoka dola za Marekani 209,115,498 hadi dola 

139,994,994, kiwango kilicho shuka  ni sawa na asilimia 33 kwa Mwaka wa Fedha 

wa 2022/23. 

 

Kwa upande wa Korosho, ilibainika kuwa pamoja na juhudi zilizofanywa na 

Serikali, bado mapungufu yalibainika. Kwa mfano, ilielezwa kuwa zaidi ya 

asilimia 90 ya korosho zinazozalishwa nchini ziliuzwa nje ya nchi kama korosho 

ghafi, hali inayo changia upotevu zaidi wa mapato. 

 



 

50 
 

Uchambuzi wa kina wa mabadiliko ya mapato kwa mazao ya biashara yaliyo 

kaguliwa umeoneshwa kwenye Kielelezo Na. 12. 

 
Kielelezo Na.  12: Thamani za Mapato ya Mauzo ya Nje kwa Mazao 

yaliyochaguliwa 

 
Chanzo: Mchanganuo wa Wakaguzi kutoka kwenye mapato Yaliyo kusanywa kutokana 

na Mauzo ya Mazao ya Biashara, 2023 

Kielelezo Na. 12 kinaonesha kahawa ilikuwa na ongezeko chanya la mapato, 

wakati chai ilikuwa na ongezeko hasi katika uzalishaji wa mapato. Pia, ilibainika 

kuwa Bodi ya Chai ilikuwa imeweka juhudi kidogo katika kutafuta masoko 

mapya, kudhibiti bei, na kuimarisha uzalishaji. 

 

Sababu za mabadiliko ya mapato zilibainishwa  kusababishwa  na uuzaji wa 

mazao ya biashara yakiwa ghafi bila kuongezwa thamani kupitia usindikaji, 

kutokuwapo kwa Maofisa ugani wa kilimo katika ngazi za Vyama vya 

Msingiambavyo vingedhibiti ubora. Aidha, mabadiliko hayo ya mapato 

yamesababishwa na kupungua kwa uzalishaji kulikochangiwa na upungufu wa 

huduma za ugani wa  Kanuni Bora za Kilimo. 

Hivyo basi, kushuka kwa mapato kumesababisha kutofikiwa kwa mchango wa 

kilimo katika Pato la Taifa. Hii inaweza kusababisha serikali kushindwa kutoa 

huduma nyingine za msingi, kama vile afya na elimu, kutokana na uhaba wa 

mapato. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kupungua kwa uzalishaji wa mazao ya biashara kwa kiasi 

fulani kulisababishwa na kukosekana kwa mikakati ya miaka mitano ya kuongeza 
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uzalishaji yenye viashiria muhimu vya utendaji kazi kama vile wingi wa 

uzalishaji, ubora uliokusudiwa na masoko haukuwapo. 

4.3.2 Kanzidata ya Wakulima wa Mazao ya Biashara haikuwa na taarifa za 

kina kukidhi shughuli za utendaji wa Bodi za Mazao 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa kanzidata ya wakulima wa mazao ya biashara haikuwa na 

taarifa za kutosha kukidhi shughuli za utendaji wa Bodi za Mazao. Hii 

inathibitishwa na ukweli kwamba, tathmini ya Mfumo wa Usajili wa Wakulima 

ilionesha kuwa bodi tofauti za udhibiti wa mazao hazikutumia mfumo 

ulioandaliwa. Ilibainika kuwa, mfumo huo ulikuwa haujahuishwa tangu mwaka 

2019. 

 

Ukaguzi pia umebaini kuwa, mfumo haukutengenezwa kukidhi shughuli za 

utendaji wa Bodi za Udhibiti wa Mazao. Wakati wa maandalizi yake, mfumo 

haukujumuisha taarifa kutoka kwa watumiaji; kwa mfano, mfumo haukuwa 

umejumuisha vipengele muhimu kama vile mahali shamba lilipo, historia ya 

shamba, pembejeo za kilimo zinazohitajika kwa mkulima na vyama vya msingi 

na masoko. 

 

Pia ilibainika kuwa, Mfumo wa Usajili wa Wakulima uliyotengenezwa ulikosa 
vipengele 13 ambavyo, kama vingeboreshwa vingeweza kukidhi mahitaji ya 
utendaji kazi wa bodi zote.  Vipengele hivyo ni pamoja kipengele cha kuwezesha 
mfumo kuhuisha taarifa za wakulima mwanzoni mwa kila msimu wa mazao; 
kubaini mazao yanayouzwa kwa kulinganisha ukubwa wa shamba pamoja na 
mamavuno yanayotarajiwa; matumizi ya geotags na GPS ili kuwa na ramani 
sahihi ya mahali shamba lilipo; uwapo wa taarifa sahihi za shamba ikiwa pamoja 
na eneo, ukubwa; kufuatilia shughuli za kilimo; na uwezo wa kufanya makadirio 
ya uzalishaji kwa mkulima mmoja mmoja katika ngazi ya usajili wa wakulima. 
Pia vipengele vingine vina jumuisha uwezo wa usambazaji wa pembejeo katika 
mnyororo wote; usambazaji wa pembejeo katika mlolongo wote hadi kwa 
wakulima; pamoja na  takwimu za kiasi cha pembejeo. 
 
Vipengele vingine ni vile vya kuweka makisio ya mahitaji ya kiasi cha pembejeo; 
kutoa taarifa mwishoni mwa kila msimu wa kilimo huku zikionesha kiasi cha 
pembejeo zilizopokelewa, kiasi cha mazao ya biashara kinachozalishwa, na salio 
la pembejeo kwa  kila mkulima; na, mfumo hauna kipengele cha kutoa ripoti za 

usajili wa wakulima  kwa mkulima mmoja mmoja katika ngazi ya vyama vya 
msingi. 
 
Kwa sababu ya kutokuwapo kwa vipengele 13 katika mfumo wa usajili wa 
wakulima, hali hii iliufanya mfumo kutokukamilika. 
Hali hiyo iliifanya Bodi ya Mazao kuwa na ugumu kupanga uzalishaji kwa sababu 

mfumo huo haukuwa na kipengele cha uzalishaji. Kwa hivyo, mfumo hauwezi 

kutoa taarifa ya mauzo ya kila msimu wa kilimo. 
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Zaidi ya hayo, kutokuwapo kwa vipengele vyote vilivyoorodheshwa katika 

mfumo wa usajili wa wakulima kulizifanya bodi za mazao kufanya shughuli hizo 

bila kutumia mfumo. 

 

Kwa upande mwingine, Timu ya Ukaguzi ilifanya uchambuzi zaidi wa ukamilifu 

wa mfumo unaotumiwa na Bodi ya Korosho Tanzania na kubaini kuwa Bodi ya 

Korosho Tanzania iliboresha mfumo huo kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania. Licha ya kutumia Mfumo huo, ilibainika kuwa mfumo huo haukuwa 

umekamilika kwani ulikuwa na upungufu wa mambo yafuatayo: 

 

(a) Mfumo huu ulihusisha Manispaa ya Mtwara, Halmashauri za Miji ya 

Nanyamba, na Tandahimba pekee, na kuacha mikoa mingine 12 

inayolima korosho nchini Tanzania; 

(b) Mfumo hausaidii kuonesha wingi wa korosho inayotarajiwa 

kuzalishwa; badala yake, unaonesha idadi ya miti ya mikorosho kwa 

kila shamba; 

(c) Mfumo hauoneshi wingi wa pembejeo za kilimo zinazotolewa na kiasi 

cha pembejeo kwa mkulima mmoja mmoja; na  

(d) Mfumo hauoneshi muda wa Bodi ya Korosho kupokea pembejeo na 

muda pembejeo zilipotolewa kwa wakulima ili kuweza kupima 

ufanisi. 

 

Matumizi ya mfumo wenye vipengele vichache ili kusajili wakulima 

ulisababishwa na uamuzi wa Wizara ya Kilimo kutengeneza mfumo huo bila 

kushauriana na bodi za mazao ili uendane na shuguli za bodi husika. Zaidi ya 

hayo, bodi zilikuwa na upungufu wa Maofisa ugani ambao wangwezesha kutoa 

taarifa za kuhuisha mfumo   katika kila msimu wa kilimo. 

 

Hii imesababisha bodi za mazao kuanzisha mifumo mbalimbali jambo ambalo 

linapelekea kutokuwapo kwa thamani ya fedha. Pia uwapo wa mifumo mingi 

inayofanya shughuli zinazofanana ni kinyume na sheria ya Mamlaka ya Serikali 

Mtandao. 

 

4.3.3 Utoaji Usiojitosheleza wa Huduma za Ugani ili Kuhamasisha 

Uzalishaji Endelevu wa Mazao ya Biashara 

 
Kutokana na Sheria za uanzishwaji wa Bodi za mazao ya biashara na Kanuni 

zake, Bodi za Mazao zinatakiwa kutoa huduma za ugani kwa wakulima wa mazao 

ya biashara ili kuhakikisha ongezeko la uzalishaji na ubora wa mazao. Ili 

kuhakikisha utoaji wa huduma za ugani, Bodi za Mazao zinapaswa kuteua 

Wakaguzi wenye jukumu la kuhakikisha kunakuwa na utoaji wa huduma za ugani 

kwa wakati. 
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Licha ya mahitaji hayo, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa mashamba ya wakulima 

ambayo hayakuhudumiwa ipasavyo  huku Uwiano wa Wakaguzi na wakulima 

ukiwa mkubwa. Ilibainika kuwa uwiano wa huduma ya mkaguzi na wakulima 

ulianzia 1,680 hadi 23,069, licha ya mtawanyiko mkubwa wa kijiografia. Kwa 

sababu hiyo, shughuli za kilimo hazikusimamiwa ipasavyo. Muhtasari wa 

Mikutano ya Bodi iliyopitiwa na mahojiano yaliyofanywa na Maofisa mbalimbali 

wa Bodi yalibaini mambo yafuatayo: 

 

(a) Bodi za Mazao zilikuwa na upungufu wa Wakaguzi kwa Wastani wa 

asilimia 53 

 

Bodi za mazao zilikuwa na upungufu wa wakaguzi kwa wastani wa asilimia 53. 

Mapitio ya majalada ya mawasiliano kutoka Bodi za Mazao zilizotembelewa 

yalibaini kuwa Bodi ya Chai ilkuwa na uhaba wa wakaguzi kwa wastani wa 

asilimia 89, Bodi ya Tumbaku ilikuwa na uhaba wa wakaguzi kwa asilimia 42, 

bodi ya korosho ilikuwa na uhaba wa wakaguzi kwa asilimia 75 na bodi ya 

kahawa ilikuwa na uhaba wa wakaguzi kwa asilimia 7 pekee. Licha ya Bodi ya 

kahawa kuwasilisha majina na barua za uteuzi wa wakaguzi, na ingawa bodi ya 

kahawa ilidai kutokuwa na uhaba wa wakaguzi, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa 

bodi hiyo haikuwa imejumuisha taarifa za maeneo mengine yanayolima kahawa. 

Maeneo ambayo hayakujumuishwa katika orodha hiyo ni Ukerewe, Geita, Mara 

na Tanga. Uchambuzi wa kina ni kama unavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 

13. 

 

Kielelezo Na.  13: Tathmini ya Idadi ya Wakaguzi wa Mazao Waliopo Dhidi 

ya Wanaohitajika kutoa Huduma za Ugani katika Bodi za Mazao  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi  wa Mazao katika Bodi za Mazao, 2023 
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Kulingana na matokeo ya ukaguzi, Kielelezo Na. 13 kinaonesha kuwa idadi ya 

Wakaguzi wa mazao inayohitajika ilitofautiana kulingana na ukubwa wa shughuli 

za bodi husika. Bodi ya Chai ilikuwa na uhaba mkubwa wa wakaguzi 

wanaohitajika kwani ilikuwa na upungufu wa asilimia 89, wakati Bodi ya Kahawa 

ilikuwa na upungufu mdogo wa wakaguzi sawa na asilimia 7 pekee. Zaidi ya 

hayo, ilibainika kuwa Bodi ya Kahawa iliteua wakaguzi kutoka Serikali za Mitaa 

ambako kahawa inakuzwa kuchukua majukumu ya udhibiti katika ngazi ya 

serikali za mitaa. Licha ya hayo, Maofisa waliohojiwa kutoka Bodi ya Kahawa 

walionesha kuwa wakaguzi walioteuliwa hawakutekeleza majukumu 

waliyopaswa kutekeleza  kwa sababu ya kuwa na majukumu mengine kutoka 

kwa mwajiri wao. 

 
Sababu ya uhaba wa wakaguzi wa kusaidia katika majukumu ya usimamizi 

ulisababishwa na kutokuwapo kwa kipaumbele kwani shughuli hizi ilibidi ziwe 

jumuishi. 

 

(b) Upungufu wa Huduma za Ugani katika Ngazi ya Vyama vya Msingi kwa 

asilimia 98 

 

Ukaguzi pia ulibaini upungufu wa Maofisa Ugani katika ngazi ya vyama vya 

msingi ambapo shughuli za uzalishaji zinafanyika. Vyama vya msingi havikuwa 

na uwezo wa kuajiri Maofisa Ugani, na baadala yake walitegemea Maofisa Ugani 

kutoka Serikali za Mitaa, ambao walikuwa hawatoshelezi. Ilibainika kuwa, 

vyama vya msingi  vilikuwa na wastani wa uhaba wa Maofisa Ugani kwa asilimia 

98.6. Tasnia ya Korosho ilikuwa na upungufu  mkubwa la Maofisa Ugani kwani 

ilikosa Maofisa Ugani 734, sawa na asilimia 100, ikifuatiwa na Tumbaku ambayo 

ilikuwa na upungufu wa asilimia 97. 

 

Aidha, ili kuondokana na tatizo la upungufu wa idadi ya Maofisa Ugani, Wizara 

ya Kilimo ilianzisha huduma za ugani za kielektroniki kama vile M-Kilimo na 

kituo cha simu za miito ambapo wakulima hutuma jumbe fupi za bure kuomba 

huduma za ushauri; Pia Wizara imekuwa na utoaji wa vyombo vya usafiri kwa 

Maofisa Ugani ili kuwafikia wakulima wengi zaidi katika muda mfupi. 

 

Kwa upande mwingine, viongozi wa vyama vya msingi walikiri kuwa vyama hivyo 

haviwezi kuajiri Maofisa Ugani kutokana na uhaba wa fedha. Badala yake, 

walitegemea Maofisa Ugani wa Serikali, ambao walipatikana mara chache kwani 

Maofisa hao walipangiwa shughuli nyingine na waajiri wao, na kusababisha 

kutokupatikana pindi wanapohitajika. Hali hiyo hiyo ilibainika kupitia mapitio 

ya Ripoti ya Ukaguzi wa Ndani ya Bodi ya Tumbaku ya mwaka wa fedha 2022/23. 
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4.3.4 Mipango duni ya Udhibiti wa Ubora wa Mazao ya Biashara 

 

Mapitio ya Mipango Mikakati ya Bodi ya Tumbaku Tanzania, Bodi ya Chai 

Tanzania, na Bodi ya Korosho Tanzania ilionesha kuwa Bodi hazikuwa na mpango 

wa kutosha wa kudhibiti ubora wa mazao ya biashara. Hii ni kwa sababu, 

vipengele vya udhibiti wa ubora havikuingizwa kwenye Mipango Mkakati ya Bodi 

za Mazao kwa vile hakukuwa na mipango hiyo. 

 

Kwa upande mwingine, Timu ya Ukaguzi iligundua kuwa Bodi za Mazao 

hazizingatii masuala ya udhibiti wa ubora kama vile kuanzisha maabara za 

udhibiti wa ubora, uwapo wa mipango yao ya mwaka. Ukosekanaji wa mipango 

imepelekea kuwapo kwa mapungufu ya ubora. 

 

Kwa mfano, katika zao la tumbaku, ilionyeshwa kuwa madaraja ya juu katika 

tumbaku iliyosafishwa na moshi yameshuka kwa asilimia 10 kutoka asilimia 68 

mwaka 2014/15 hadi asilimia 58 mwaka 2018/19. Wakati huohuo, madaraja ya 

kati yaliongezeka kwa asilimia 10 kutoka asilimia 13 hadi asilimia 23, na 

madaraja ya chini hayakuongezeka kwani yalibaki kuwa na asilimia 19. 

 

Aidha uchambuzi uliofanywa kwenye eneo la usimamizi wa ubora wa korosho 

ulibaini taarifa za ubora kuwa mdogo kwa sababu bodi ya korosho haikuwa 

ikitunza kumbukumbu za ubora wa korosho zinazozalishwa katika kumbukumbu 

zake za mwaka. Kutokana na hali hiyo, hakukuwa na kumbukumbu za ubora wa 

korosho kwa mwaka 2018/19 hadi 2022/23. Hii ilitokana na ukosefu wa mifumo 

ya  uhifadhi wa kumbukumbu za uzalishaji, ubora, viwango au madaraja. 

 

Chanzo kikubwa kilibainika kuwa ni uelewa mdogo wa Kanuni za Kilimo Bora 

kwa wakulima na Maofisa ugani, matumizi ya pembejeo yasiojitosheleza 

mathalani kwa wakulima wa zao la korosho. Aidha, kumekuwa na ongezeko la 

miti ya korosho iliyozeeka na mikorosho ya kienyeji ambayo uzalishaji wake una 

tija kidogo.   Sababu nyingine muhimu ni pamoja na kukosekana kwa upimaji 

wa ubora wa kisayansi wa korosho na upangaji madaraja katika ngazi ya msingi. 

Hii ilisababisha ubora usioendelevu kwenye mazao ya biashara yanayozalishwa. 

 

Kutokana na kwamba ubora wa mazao unaanzia shambani hali hiyo imechangia 

kupunguza kwa uzalishaji wa mazao ya biashara. 

 

4.3.5 Kutokuzingatia Upangaji wa Gharama za Uzalishaji, Masoko na 

ushiriki wa wakulima wakati wa Kupanga Bei za Mazao 

 

Mapitio ya Mipango Mkakati ya Bodi za Mazao na mipango ya kila mwaka ya 

kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2022/23 ilionesha kuwa, Bodi za Mazao 
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hazikuwa na miongozo au mifumo ya kupanga bei elekezi za mazao ya biashara. 

njia inayotumika na bodi za mazao wakati wa kupanga bei haifanyi kazi vizuri 

kwa sababu haitokani na mikakati au mwongozo uliowekwa. 

 

Kwa mujibu wa  Maofisa wa Bodi za Mazao ya Tumbaku  na Chai ilibainika kuwa, 

mbinu iliyokuwa ikitumika kupanga bei za mazao ilihusisha mapitio ya bei za 

miaka ya nyuma kwa miaka mitatu ili kupata bei elekezi.  Hata hivyo, Ukaguzi 

haukubaini uwapo wa nyenzo yoyote yenye kuonesha utaratibu wa upangaji wa 

bei elekezi. 

 

Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa Bodi ya Korosho na Bodi ya Tumbaku zilitegemea 

tu bei zilizokubaliwa wakati wa mikutano ya mwaka ya wadau, na wakati 

huohuo bodi ya chai ilitumia bei zilizopangwa wakati wa mkutano wa wadau. 

 

Kati ya Bodi nne za Mazao, ni bodi ya Kahawa pekee iliyokuwa na mbinu bora 

zaidi, kwani bei elekezi zilizotolewa na bodi ya kahawa zilitegemea kanuni za 

kimataifa kwa kurejea soko kuu la kahawa. Kwa kahawa aina ya Robusta, soko 

kuu liko London nchini  Uingereza(LIFE Market), na kahawa aina ya Arabika soko 

lake liko katika jiji la New York nchini Marekani. 

 

Mchakato usioridhisha wa upangaji bei elekezi za mazao ya biashara 

umesababisha kushuka kwa bei inayoletwa na wakulima. Kwa mfano, bei ya 

korosho ilikuwa shilingi 2,997 mwaka 2018/19 na imeshuka hadi shilingi 1,810 

mwaka 2022/23. Hii ni sawa na kushuka kwa asilimia 40. Kielelezo Na. 14 

kinaonesha mwenendo wa mabadiliko ya bei elekezi ya korosho. 

 
Kielelezo Na.  14: Mwenendo wa Mabadiliko ya Bei za Mazao ya Biashara 

kwa Miaka Mitano Iliyopita 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Bei za wastani zilizopatikana, 2023 
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Kielelezo Na. 14 unaonesha kupungua kwa bei iliyopatikana baada ya mauzo ya 

korosho. Bei ya Korosho ilianza kwa bei ya juu zaidi ya shilingi 2,997 mwaka 

2018/19 hadi shilingi 1,810 mwaka 2022/23, kushuka kwa shilingi 1,187 kwa 

miaka mitano. 

 

Zaidi ya hayo, mapitio ya mfumo wa upangaji bei yalionesha kuwa Bodi za Mazao 

hazikuwa na utaratibu wa kisasa wa kupata bei elekezi za mnada wa dunia wa 

mazao maalumu ya biashara. Ilielezwa kuwa Bodi ya Korosho ilikuwa na 

utaratibu wake shirikishi kupitia Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wadau kwa ajili 

ya kupanga bei elekezi kabla ya 2018/19 kabla Serikali hijasitisha upangaji bei. 

Hivyo, Bodi ya Korosho haikuwa na bei elekezi kuanzia mwaka wa fedha wa 

2019/20 hadi misimu ya mazao 2022/23. Wakulima waliuza mazao yao chini ya 

Mfumo wa Stakabadhi Ghalani kupitia minada na Soko la Msingi. 

 
4.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Udhibiti wa Usambazaji wa Mbolea 

4.4.1 Uwapo wa Mbolea yenye Ubora Unaotia Shaka Sokoni 

 
Mapitio ya Ripoti za Ukaguzi kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Mbolea, na 

mapitio ya  Ripoti za Ukaguzi wa Ndani za kipindi cha kuanzia 2020/21 hadi 

2022/23 zilionesha uwapo wa mbolea zenye sifa zinazo tia shaka.  

 

Ukaguzi ulibaini uwapo wa mbolea za majani ambazo hazikusajiliwa, uwapo wa 

mbolea na virutubisho ambavyo havikuweza kufanyiwa majaribio na uwapo wa 

mbolea iliyoisha muda wake sokoni. Maelezo ya kina ni kama yalivyo fafanuliwa  

hapa chini: 

 
(a) Asilimia 2.5 ya Mbolea za Majani zilizokaguliwa hazikuwa zimesajiliwa 
 

Mapitio ya Ripoti ya Ukaguzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ya mwaka 

2020/21 hadi 2022/23 na Ripoti ya Ukaguzi wa Ndani ya Julai hadi Septemba 

2020 ilibaini kuwa, aina 28 za mbolea za majani ambazo hazikuwa zimesajiliwa 

zilisambazwa sokoni na kuuzwa kwa wakulima. Hii inakinzana na kifungu namba 

1.4 cha Muundo wa Taasisi ulioidhinishwa wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania wa mwaka 2019, inayoitaka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea kusajili 

na kutunza daftari la kumbukumbu la mbolea kabla ya kupelekwa sokoni. 

 

Usajili huo pamoja na mambo mengine unalengo la kuhakikisha mbolea na 

virutubisho vinavyosambazwa sokoni vinakidhi viwango vya ubora 

vinavyotakiwa. Uwapo wa mbolea ambazo hazijasajiliwa sokoni ni ishara ya 

kuwapo kwa mbolea za majani ambazo hazikuwa zimejaribiwa ili kuthibitisha   
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ubora wake. Jedwali Na. 4 linatoa mchanganuo wa idadi za mbolea ambazo 

hazijasajiliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea. 

 

Jedwali Na.  4: Mbolea za Majani Zilizosajiliwa na Zisizosajiliwa 
Mwaka wa 
Fedha 

Mbolea za 
Majani 
ziliyosajiliwa 
 

Mbolea za  Majani 
zisizosajiliwa na 
zinapatikana Sokoni 

Asilimia ya Mbolea za 
Majani ambazo 
hazijasajiliwa 
 

2020/21 282 7 2.48 

2021/22 360 9 2.50 

2022/23 470 12 2.55 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Ripoti ya Ukaguzi wa Ndani, Ripoti ya 
Ukaguzi wa Kanda (2023) 

 

Jedwali Na. 4 linaonesha ongezeko la idadi ya mbolea na virutubishi 

vilivyosajiliwa kutoka 282 mwaka wa fedha 2020/21 hadi 470 mwaka wa fedha 

2022/23. Kwa upande mwingine, kupitia ukaguzi uliofanywa na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Mbolea kulikuwa na ongezeko la mbolea za majani ambazo 

hazijasajiliwa zilizopatikana sokoni kwa kipindi hicho. Asilimia ya mbolea ya 

majani ambazo hazijasajiliwa iliongezeka kutoka asilimia 2.48 kwa mwaka wa 

fedha 2020/21 hadi asilimia 2.55 kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

 

Hii ilisadifu ongezeko la kiasi cha mbolea iliyoagizwa kutoka nje ambayo 

haikuzingatia taratibu za usajili zilizowekwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, 

ingawa ilisambazwa kwa wakulima. Mbolea na virutubisho ambavyo 

havijasajiliwa vinatokana na kutofanyiwa ukaguzi wa kutosha mipakani, ukaguzi 

wa wauzaji wa pembejeo za  kilimo na ukaguzi wa watengenezaji wa mbolea 

na virutubisho. 

 

(b) Asilimia 14 ya Mbolea na Virutubisho vya Mimea vilivyokuwa Sokoni 
havikua vimefaulu majaribio ya Ubora 
  

Ukaguzi ulibaini kuwa Idadi 3 kati ya 21 ya Mbolea ambayo ni sawa na Asilimia 

14 ya mbolea zilizo sajiliwa kati ya mwezi Januari na Machi 2021 zilisajiliwa 

ingawa hazikuwa zimekidhi viwango baada ya majaribio ya maabara. 

 

Ilibainika kuwa, mbolea zilisajiliwa kabla ya kupokea majibu ya vipimo vya 

maabara. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ilikuwa bado haijajumuisha hatua ya 

kupitia na kutafsiri taarifa za vipimo vya maabara, kabla ya mbolea 

haijasambazwa kwa wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo na wakulima. 

Usajili wa Mbolea na Virutubisho ambavyo havijakidhi vipimo vya ubora unaweza 

kuathiri dhana ya kiasi cha mbolea kinacho hitajika kwa kila eneo, hii inaweza 

kusababisha kutokufikiwa kwa kiasi cha mbolea kinacholengwa kutumika 

mashambani na hali hii inaweza kuathiri uzalishaji wa wakulima na uchumi. 
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4.4.2 Upatikanaji Mdogo wa Mbolea na Virutubisho vya Mimea kwa 

Wakulima 

 

Upatikanaji wa mbolea zenye ubora unaathiriwa moja kwa moja na uwapo wa  

wa vituo vya usambazaji na wauzaji wa pembejeo za kilimo ambapo wakulima 

wanaweza kupata  mbolea kwa urahisi kulingana na mahitaji yao na kwa bei 

nafuu. 

 

Mapitio ya Daftari la Wauza wa pembejeo za Kilimo na Ripoti ya Utekelezaji wa 

Mpango wa Ruzuku kwa mwaka 2022/23, ukaguzi ulibaini kuwa wafanyabiashara 

1,712 kati ya 4,346 waliosajiliwa (sawa na asilimia 39) katika programu ya 

ruzuku hawakuwa wakiuza wala kusambaza mbolea za ruzuku. Vilevile, katika 

mikoa mitano iliyo kaguliwa, ni asilimia 58 hadi 75 ya wafanyabiashara  wa 

pembejeo za kilimo hawakuuza mbolea ya ruzuku. 

 

Aidha, Halmashauri 41 kati ya 185  ambapo ni sawa na asilimia 22 hazikupata 

mbolea chini ya mpango wa ruzuku. Halmashauri  nane(8) kati ya 39 ambazo ni 

sawa na asilimia 21 hazikuwa na wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo 

waliosajiliwa katika mpango wa ruzuku katika mikoa mitano iliyotembelewa. 

Kutokana na kutokuwapo kwa wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo katika 

Halmashauri husika, wakulima walilazimika kusafiri kwenda kwenye 

Halmashauri nyingine kutafuta mbolea ya ruzuku. 

Pia ilibainika kuwa wakulima 2,551,239 kati ya 3,389,951 waliojiandikisha 

katika mpango wa ruzuku sawa na asilimia 75 hawakupata na kutumia mbolea 

kupitia mpango wa ruzuku licha ya kuwa na sifa ya kupata mbolea ya ruzuku. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, hii ilitokana na sababu mbalimbali kama vile: 

 

• Kutokuwa na ufanisi katika kufanya makisio ya mahitaji ya mbolea na 

virutubisho vy mimea; 

• Ucheleweshaji wa usambazaji wa mbolea, hivyo kuchelewesha 

upatikanaji wa mbolea kwa wakulima; 

• Udhibiti usiojitosheleza wa bei za mbolea na virutubisho vy mimea; 

• Ukaguzi usio na tija wa wasambazaji na wauzaji wa pembejeo za kilimo; 

na 

• Tathmini isiyojitosheleza ya utendaji wa mamlaka ya udhibiti wa 

mbolea, Pamoja na wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo. 

 

Upatikanaji mdogo wa mbolea ulichangia utumiaji mdogo wa mbolea, ambao 

ulikuwa Kilo 19 kwa hekta. Kiwango hiki kilikuwa chini ya kilo 50 ya malengo ya 

Mkataba wa Abuja wa 2006, ambao unataka matumizi yawe kilo 31 kwa hekta 

sawa na asilimia 62 ambayo ni shabaha iliyopangwa kufikiwa na nchi. 
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4.4.3 Makisio Hafifu ya Mahitaji ya Mbolea na Virutubisho vya Mimea 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea haikuwa na utaratibu 

madhubuti wa kufanya makisio ya mahitaji ya mbloe na virutubisho vy mimea 

ili kupata mahitaji halisi yanayo hitajika nchini. Ilibainika kuwa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea haikuwa na utaratibu, mfumo au programu madhubuti ya 

kuainisha aina ya mbolea pamoja na mahitaji sahihi yanayo hitajika. 

 

Badala yake, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ilikusanya takwimu na taarifa za 

mahitaji kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuzitumia kufanya makisio ya  

mahitaji, jambo ambalo halikuweza kutoa taarifa sahihi zinazohitajika. 

Kulikuwa na utofauti wa takwimu za makisio ya mahitaji ya wa mbolea na 

virutubisho vya mimea ambayo ilikuwa kati ya asilimia 14 hadi asilimia 18.  

Pia, uchambuzi wa wakaguzi juu ya michakato ya makisio ya mbolea 

inayohitajika ulibaini kuwa haukuzingatia ukubwa wa shamba, kiasi cha mbolea 

kinachohitajika na aina ya mazao yatakayolimwa. Mambo yaliyozingatiwa  

hayakuwa na ufanisi katika kutoa taarifa za kuaminika. 

Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya takwimu halisi ya mahitaji ya mbolea ulibaini 

kuwa mahitaji ya makisio ya mbolea ulikuwa mkubwa kuliko  takwimu halisi za 

matumizi.   Kielelezo Na. 15 kinaonesha tofauti kati ya makisio ya mahitaji na 

matumizi halisi ya mbolea.  

Kielelezo Na.  15: Utofauti kati ya Makisio ya mahitaji na matumizi Halisi ya 
Mbolea 

 
Chanzo: Mchanganuo wa wakaguzi kutokana na Taarifa za Mahitaji na Matumizi 

kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea(2023) 

 



 

61 
 

Kielelezo Na. 15 kinaonesha kuwa kwa miaka yote mitatu, makisio ya mahitaji 

yalikuwa juu kuliko kiwango cha matumizi ya miaka husika. Pia inaonesha kuwa 

tofauti ya asilimia ya makisio na uhalisia ilikuwa kati ya asilimia 14 hadi asilimia  

48, na asilimia kubwa zaidi ilionekana mwaka 2021/22. Utofauti mkubwa kati 

ya makisio ya mahitaji na mahitaji halisi ulisababishwa na utumiaji mdogo wa 

taarifa wakati wa ufanyaji wa makisio. 

 

Aidha, uchambuzi uliofanywa na timu ya ukaguzi umebaini kuwa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea haikuzingatia vya kutosha kiasi, aina, na kiwango cha 

maombi kwa misimu ya kilimo ili kutoa taarifa za uhakika. Vilevile, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea haikuratibu ipasavyo na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

wakati wa makisio ya mahitaji. 

 

Udhaifu katika ukusanyaji wa makisio ya mahitaji ya mbolea ulisababishwa na 

uhaba wa Maofisa kilimo katika ngazi ya kijiji ambao ulihitajika ili kupata taarifa 

ya aina ya mbolea inayohitajika kulingana na udongo katika vijiji vyao. 

 

Kutokana na hali hiyo, uchambuzi wa takwimu za mahitaji na matumizi halisi 

ya mbolea umebaini kuwa kwa miaka mitatu ambayo ukaguzi huu ulijikita, 

takwimu za makisio ya mahitaji ya mbolea zilikuwa kubwa kuliko matumizi 

halisi ya maeneo husika kwa asilimia 14 hadi  asilimia 48. 

4.4.4 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Haikuhakikisha Usambazaji wa 

Mbolea na Virutubisho vya Mimea Unafanyika kwa Wakati kwa 

Wakulima 

 
Ukaguzi ulibaini uratibu mdogo wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea na Mamlaka 

ya Bandari Tanzania ili kuhakikisha usambazaji wa Mbolea yenye bora kwa 

wakulima unafanyika kwa wakati. Kwa mfano, kutokuwapo kwa uratibu wa 

kutosha kati ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea na Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari ulishindwa kusimamia uingiaji wa shehena ya mbolea nchini,  ambayo   

ilitarajiwa kuwasili tarehe 22 Agosti, 2022, badala yake  ilichelewa na kufika 

tarehe 2 Septemba, 2022.  Hii ilisababisha ongezeko la gharama la shilingi 1,086 

kwa mfuko mmoja wa kilo 50 ya mbolea aina ya NPK iliyosambazwa wakati wa 

msimu wa kilimo wa mwaka 2022/23. 

 

Aidha, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

haikusimamia udhibiti wa uagizaji wa mbolea na virutubisho vya mimea kupitia 

Mfumo wa Ununuzi wa  Pamoja. Kwa kipindi cha mwaka wa fedha  2020/21 hadi 

2022/23, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ilitangaza zabuni nne zinazowahitaji 

waagizaji kuagiza kutoka nje kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja, lakini 

ilibainika kuwa zabuni mbili kati ya nne zilizotangawa wazabuni hawakuonesha 

nia ya kushiriki. 
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Aidha ilibainika kuwa hata zabuni mbili (2) zilizofanikiwa baada ya 

kutangazwana Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea hazikuzingatia uingizaji wa 

mbolea na virutubisho vya mimea vilivyoidhinishwa ambavyo ni UREA, DAP, SA, 

CAN na NPK, kwa mujibu wa jedwali la kwanza la kanuni ya Ununuzi wa Mbolea 

kwa Pamoja, ya mwaka 2017. Badala yake, zabuni mbili (2) zilizofanikiwa 

kutangazwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea zilijumuisha aina mbili tu za 

mbolea aina ya DAP na UREA, na kuacha aina nyingine ambazo wakulima 

walitumia zaidi. 

 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa, kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2022/23, tani 

48,530 kati ya tani 1,395,977 za mbolea ziliagizwa kutoka nje ya nchi kupitia 

Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja. Hii ina maana kwamba ni asilimia nne tu ya 

uagizaji wa mbolea kutoka nje ulifanywa kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja. 

Hii ilipunguza fursa ya kuimarisha uchumi kama manunuzi yangefanywa kwa 

pamoja. Pia uagizaji mdogo uliathiri upangaji wa bei elekezi. 

 
4.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

Sehemu hii, inatoa ufafanuzi kuhusu athari udhibiti usiyojitosheleza wa mazao 

ya biashara na udhibiti usiyojitosheleza wa usambazaji wa mbolea nchini 

kuelekea kufikia Malengo ya Maendeleo ya Endelevu na Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Athari zinazoweza kupatikana ni kama 

zinavyooneshwa hapa chini: 

 

Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo ya Miaka Mitano una nia ya kuhakikisha 

uzalishaji wa mazao ya biashara unaongezeka kutoka tani 794,000 mwaka 

2019/20 hadi tani 1,583,200 ifikapo mwaka 2025/26. Pamoja na hitaji hilo, 

serikali kupitia bodi za udhibiti wa mazao, iko hatarini kutofikia malengo 

yaliyowekwa kwa sababu uzalishaji wa mazao ya biashara umekuwa ukipungua 

kwa miaka mingi. Kwa mfano, chai imeshuka kwa asilimia 26 kutoka 2018/19 

hadi 2022/23, wakati korosho imeshuka kwa  asilimia 33 katika mwaka huohuo. 

Mazao mengine ya biashara yalikosa ongezeko, na badala yake uzalishaji 

ulikuwa ukibadilika-badilika. 

 

Zaidi ya hayo, katika ukaguzi wa udhibiti wa usambazaji wa mbolea, kuna 

matukio ya mara kwa mara ya mbolea zisizosajiliwa nchini na asilimia 14 ya 

mbolea haikupimwa ubora wake. Hii inadhoofisha uzalishaji wa mazao ya 

chakula na kuhatarisha kufikiwa kwa Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo 

ya Miaka Mitano. 
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Pamoja na hayo, kutotekelezwa ipasavyo udhibiti wa mazao ya biashara 

yanayouzwa nje ya nchi na udhibiti wa usambazaji wa mbolea kunaweza 

kuathiri ufikiwaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ufikiaji duni wa thamani 

ya uzalishaji wa mazao ya biashara husababisha hatari ya kufikiwa kwa shabaha 

namba 8.2 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo linalenga kuhakikisha 

kuongeza thamani na tija. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kupungua kwa 

uzalishaji kumesababisha kupungua kwa mapato yenye lengo la kuimarisha 

ukuaji wa uchumi. 

 

Pia, kutotekelezwa ipasavyo udhibiti wa mazao ya biashara yanayouzwa nje ya 

nchi na udhibiti wa usambazaji wa mbolea kunaweza kusababisha athari ya 

kufikia lengo namba 2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo lina lengo la 

kumaliza njaa. Kupitia shabaha namba 2.4 ya lengo hilo linalenga kuhakikisha 

kuwa kuna kuwapo na mifumo endelevu ya uzalishaji wa chakula na kutekeleza 

mbinu za kilimo zenye uthabiti kwa kuongeza tija na uzalishaji, zinazosaidia 

kudumisha mifumo ikolojia ambayo ingeweza kuboresha ardhi na ubora wa 

udongo. Kwa kuwa kuna udhaifu uliobainika katika usambazaji wa mbolea, na 

kwa kuwa kuna matukio ya uwapo wa mbolea isiyosajiliwa  kuna athari ya 

uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara ambayo inaweza kusababisha njaa. 

 

Zaidi ya hayo, usambazaji wa mbolea zisizosajiliwa kuna athari za moja kwa 

moja kwenye ufikiwaji wa shabaha namba 12.4 la  lengo namba 12 la Mpango 

wa Maendeleo Endelevu kwani inakusudiwa kufikia udhibiti mzuri wa mazingira, 

kemikali, maji na udongo. Utumiaji wa mbolea zisizodhibitiwa zinaweza kuwa 

na athari kwa watumiaji kwani inaweza kuathiri mazingira ikiwa pamoja na 

udongo na maji. 
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 SURA YA TANO  

 MAENDELEO YA RASILIMALI WATU 

 

 

 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi yanayotokana na ripoti za ukaguzi wa 

utendaji zinazohusiana na Elimu ya Ufundi, Utekelezaji wa Programu za  

Urekebu kwa Wafungwa pamoja na Uendelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini ya Ujuzi 

wa Watumishi katika Sekta za Umma. Sura hii pia inaelezea eneo la ukaguzi, 

vyombo vya serikali vinavyohusika katika ukaguzi, uhusiano wa eneo la ukaguzi 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu, Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano. 

 

Kaguzi hizi za Ufanisi ni pamoja na:  

(a) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Udhibiti wa Elimu ya Ufundi nchini;  

 

(b) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Utekelezaji wa Programu za Urekebu kwa 

Wafungwa; na 

 

(c) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Uendelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini ya Ujuzi 

wa Watumishi katika Sekta za Umma 

 

5.1.1 Usuli Kuhusu Maendeleo ya Rasilimali watu 

 

Maendeleo ya Rasilimali watu ni jambo la msingi kwenye kila Mpango wa 

Maendeleo nchini Tanzania. Serikali kupitia udhibiti wa elimu ya ufundi 

imelenga kutathmini taratibu za usajili na uidhinishaji wa vibali kwa vyuo za 

ufundi, msaada wao katika kudhibiti ubora wa elimu, utoshelevu wa taratibu na 

utoaji wa taarifa za uthibiti wa elimu, na ufuatiliaji wa utoaji wa elimu ya 

ufundi ili kuwa na ujuzi wa kutosha kwa lengo la kukidhi mahitaji ya soko la 

ajira. 

 

Aidha, Serikali kupitia Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora (OR-MUUUB) imejikita katika kuhakikisha uwapo wa umahiri wa 
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watumishi wa umma ikiwa pamoja na orodha ya ujuzi na tabia ambazo ni 

mahususi na zimefafanuliwa vizuri, na zinatumika kuweka matarajio ya utendaji 

wa taasisi au utamaduni wa taasisi kwa ujumla. Shughuli za uendelezaji, 

ufuatiliaji, na tathmini ya umahiri wa watumishi katika sekta ya umma 

inatakiwa ionekane ni jambo zuri linalopaswa kuigwa.  

 

Vilevile, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Jeshi la Magereza 

Tanzania, imejikita katika kutekeleza shughuli za urekebu wa wafungwa 

magerezani ambazo zinalenga kuwarekebisha wafungwa kupitia program za 

urekebu.  

 

5.1.2 Uhusiano wa Uendelezaji wa Rasilimali watu na Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu  

 Sehemu hii inaelezea uhisiano uliopo kati ya Maendeleo ya rasilimali watu na 

Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano kupitia ukaguzi 

wa ufanisi kuhusu Udhibiti wa Elimu ya Ufundi; Uendelezaji, Ufuatiliaji, na 

Tathmini ya Ujuzi wa Watumishi wa Umma; na Utekelezaji wa Programu za 

Urekebu kwa wafungwa kama inavyoelezewa hapa chini: 

 

(a) Uhusiano wa Maendeleo ya Rasilimali watu na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 

 

Tanzania kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa, inalazimika kufuata Ajenda 

ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ili 

kukabiliana na changamoto za maendeleo ya rasilimali watu, ukaguzi wa ufanisi 

kuhusu udhibiti wa elimu ya ufundi ulifanyika. Ukaguzi huu unahusishwa na 

Lengo Na. 4 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo linaitaka Serikali 

kuhakikisha upatikanaji wa elimu jumuishi, yenye usawa na kukuza fursa za 

kujifunza kwa wote. Kupitia Shabaha 4.3, ifikapo mwaka 2030, serikali inapaswa 

kuhakikisha upatikanaji sawa wa elimu ya ufundi kwa wote (wanawake na 

wanaume), ikiwemo elimu ya juu pamoja na vyuo vikuu. 

 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Uendelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini ya Ujuzi wa 

Watumishi katika Sekta za Umma unahusiana na Lengo Na. 8 la Malengo ya 

Maendeleo Endelevu, ambalo linalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi shirikishi 

na endelevu na ajira kwa wote. Kupitia shabaha 8.5 ifikapo mwaka 2030, serikali 

inapaswa kufanikisha ajira bora na yenye tija na nzuri kwa wanawake na 

wanaume wote, ikiwa pamoja na vijana na watu wenye ulemavu, na malipo 

sawa kulingana na thamani ya kazi. 
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(b) Uhusiano kati ya Maendeleo ya Rasilimali watu na Mpango wa Tatu 

wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano  

 

Usimamizi wa masuala ya rasilimali watu umebainishwa kupitia ukaguzi wa 

ufanisi katika udhibiti wa elimu ya ufundi ambayo unahusiana na Mpango wa 

Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

 

Aya ya 5.6 katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

inaelekeza upatikanaji wa zana za kujifunzia, warsha, waalimu wenye sifa, na 

uwekezaji wa kasi katika maendeleo ya ujuzi. Zifuatazo ni hatua muhimu katika 

kuboresha elimu ya ufundi: 

 

i) Kuwezesha upatikanaji wa vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia 

katika ngazi zote; 

ii) Kuboresha upatikanaji wa watumishi wa kitaaluma, wataalam wa 

maabara, wataalam wa karakana, na wataalam wa maktaba; na  

iii) Kupitia na kuhuisha mitaala inayoendana na soko la ajira.  

 

Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) 

unatambua umuhimu wa ukuaji katika eneo la utawala bora na utawala wa 

sheria ili kutambua maendeleo ya rasilimali watu. Kwa kuwa muhimu wa 

utawala bora katika kufikia malengo mapana ya mipango ya kitaifa, 

umethaminiwa katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 

Mpango-mkakati wake pia umejikita katika kukuza utawala bora katika utumishi 

wa umma.  

 

Ukaguzi huu unahusishwa na Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano katika maeneo yafuatayo: 

 

(i) Kuhimiza matumizi ya TEHAM ya kirafiki katika ngazi zote za mafunzo 

ya ujuzi na ujifunzaji;  

(ii) Kukuza uvumbuzi na uhamisho wa ujuzi na teknolojia; na 

(iii) Kukuza ujuzi wa ajira kwa makundi ya watu wenye mahitaji maalumu.  

 

(c) Uhusiano kati ya Utekelezaji wa Programu za Urekebu kwa Wafungwa 

na Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Utekelezaji wa Programu za Urekebu kwa Wafungwa 

unahusiana na maeneo ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu kama 

ilivyoelezwa kwa ufupi katika Jedwali Na. 5.  
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Jedwali Na.  5: Uhusiano kati ya Utekelezaji wa Programu za Urekebu wa 

Wafungwa na Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Mipango Maeneo ya kipaumbele Maeneo ya Mkakati 

Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano  

Kuimarisha usalama wa 

umma, sheria na 

utaratibu 

Programu ya Kuendeleza Huduma 

za Magereza (Usajili wa Vyuo 

vitano vya Mafunzo ya Ufundi 

Stadi nchini ifikapo Juni 2026) 

Malengo ya 

Maendeleo 

Endelevu 

Lengo Na. 16. Kukuza 

jamii zenye amani na 

umoja kwa maendeleo 

endelevu, kutoa 

upatikanaji wa haki kwa 

wote na kujenga taasisi 

zenye ufanisi, uwajibikaji 

na umoja katika ngazi 

zote 

Shabaha Na. 16.1 Kupunguza kwa 

kiasi kikubwa aina zote za ukatili 

na vifo vinavyoambatana na 

ukatili kila mahali. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu.  

 

5.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Maendeleo ya Rasilimali watu 

 

Jedwali Na. 6 hapa chini linaonesha muhutasari wa Mikakati na Jitihada za 

Serikali katika kuboresha maendeleo ya rasilimali watu: 

 

Jedwali Na.  6: Mikakati na juhudi zilizofanywa na Serikali katika kuboresha 

rasilimali watu 

S/N Mikakati ya Serikali Juhudi za Serikali 

1. Udhibiti wa Elimu ya Ufundi 

 
 

Mpango mkakati wa Wizara ya 
Elimu (2016/17 - 2020/21)-
Kuboresha ujuzi katika sekta za 
kiuchumi zilizochaguliwa, 
ambazo zimegawanywa katika 
uchumi wa msingi (biashara ya 
kilimo, utalii na ukarimu, na 
nishati) pamoja na kuwezesha 
sekta ya ujenzi, usafirishaji na 
vifaa, teknolojia ya habari na 
mawasiliano.  
 
Mpango-mkakati wa Baraza la 
Taifa la Elimu ya ufundi na 
Mafunzo ya ufundi stadi 3 

Kwa mujibu wa hotuba ya Waziri wa elimu 
wakati wa bunge la bajeti 2022/23, 
iliriporitiwa kuwa serilkali imeanzisha 
ujenzi wa vyuo 16 vya Maendeleo ya Watu 
ili kuongeza upatikanaji wa elimu ya ufundi 
ambayo itasaidia kuongeza wahitimu 
nchini.  
 
Pia, Serikali imeweza kununua samani na 
vifaa vya kujifunzia katika vyuo vya Ufundi 
ikiwemo, Chuo cha Ufundi Kongwa, Chuo 
cha Ufundi Kasulu, Chuo cha Ufundi Nyasa, 
na Chuo cha Ufundi Ruangwa. Aidha, 
Serikali inaendelea kujenga vituo vya 
umahiri ikiwemo katika Chuo cha Ufundi 

 
3 Kwenye taarifa hii, Baraza la Taifa la Elimu ya ufundi na Mafunzo ya ufundi stadi 

itajulikana kama Baraza la Elimu ya Ufundi. 
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S/N Mikakati ya Serikali Juhudi za Serikali 

(2021/22- 2025/26), Serikali 
imepanga mikakati ya kuboresha 
ubora na utoaji wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi katika 
ngazi zote.  

Arusha, vyuo ya Teknolojia Dar es Salaam 
na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji katika 
nyanja za Nishati, Usindikaji Ngozi, 
Uchukuzi na Tehama kwa ajili ya kuboresha 
wahitimu wa elimu ya ufundi na mafunzo 
ya ufundi nchini. 

2. Ujuzi wa watumishi katika Taasisi za umma 

 Katika Mpango-mkakati wa Miaka 
Mitano wa (OR-MUUUB) 
2021/22 -2025/26, Serikali 
iliweka mkakati wa kuwa na 
utawala bora na kuliwezesha taifa 
katika muundo wa kijamii na 
kiuchumi, kuhakikisha utamaduni 
wa uwajibikaji, ili kutoa utendaji 
mzuri na kudhibiti rushwa na 
maadili mengine katika jamii. 
Lengo ni kuwezesha huduma ya 
umma kufanya kazi kwa ufanisi na 
kwa kuzingatia utofauti wa 
kijamii. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania 
imeweza kumhusisha mtumishi wao wa 
umma katika mafunzo katika nchi za nje 
kama India, China, Korea na Japan. Jumla 
ya Watumishi wa Umma 334 walipatiwa 
mafunzo ya kozi ndefu na jumla ya 
Watumishi wa Umma 914 walipatiwa 
mafunzo ya kozi fupi. 

3. Urekebushaji  wa wafungwa 

 Katika Mpango-mkakati ya 
Huduma za Magereza Tanzania 
kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 
hadi 2020/21 na mwaka wa fedha 
2021/22 hadi 2025/26, Serikali 
iliweka mikakati ya mipango 
iliyoiwezesha Jeshi la Magereza 
Nchini kuzingatia mikakati 
iliyotengwa kwa ajili ya programu 
bora za marekebisho ya utoaji wa 
huduma kwa wafungwa. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ilianzisha Kitengo cha Huduma za 
Urekebukwa Wafungwa chini ya Jeshi la 
Magereza Tanzania ili kuwarekebisha 
wafungwa. Pia, Jeshi la Magereza Tanzania 
lilianzisha Gereza la Shule ya Ufundi 
Ruanda-Mbeya na gereza la vijana (Wami 
Viijana) mkoani Morogoro. Aidha, Jeshi la 
Magereza Tanzania limeanzisha 
Stashahada ya kawaida ya Sayansi ya 
Urekebu kwa Maofisa Magereza katika 
Chuo cha Mafunzo ya Urekebu Tanzania  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya Mikakati na Juhudi zinazofanywa na Serikali,2023. 

 

5.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 

 

5.2.1 Malengo ya Ukaguzi  

 

Lengo kuu la ukaguzi, lilikuwa kutathmini endapo Wizara husika kama 

zilisimamia ipasavyo maendeleo ya rasilimali watu kwa kuzingatia udhibiti wa 

Elimu ya Ufundi, umahiri wa watumishi katika huduma za umma na programu 

za urekebu wa wafungwa. 
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Malengo mahususi ya ukaguzi yalikuwa ni: 

 

(i) Kubaini endapo Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kupitia Baraza la 

Taifa la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, imesimamia ipasavyo utoaji wa 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi ili kuhakikisha kuwa wahitimu kutoka vyuo 

vya Ufundi wana ubora wa hali ya juu na wanaitikia mabadiliko ya 

mahitaji pamoja na ubunifu wa kiteknolojia duniani. 

 

(ii) Kutathimini endapo Wizara zinazohusika zina ufanisi wa kusimamia 

maendeleo, ufuatiliaji na tathmini ya umahiri wa watumishi ili kuongeza 

ufanisi wa watumishi katika utoaji wa huduma kwa umma. 

 

(iii) Kutathmini endapo Wizara ya Mambo ya Ndani kupitia Jeshi la Magereza 

Tanzania limetekeleza kwa ufanisi programu za urekebu kwa wafungwa ili 

kuwawezesha wafungwa kuunganishwa upya na jamii pindi wanapomaliza 

vifungo vyao. 

 

5.2.2 Mawanda ya Ukaguzi  

 

Ukaguzi wa Udhibiti wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ulilenga katika kutathmini 

michakato katika usajili na utoaji wa Elimu   na mafunzo ya ufundi kwa vyuo 

vya Ufundi, msaada unaotolewa kwa vyuo vya Ufundi ili kuhakikisha ubora wa 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi yanayotolewa. Ukaguzi ulitizama utoshelevu wa 

taratibu zinazotumika kuhakikisha uzingatiaji wa ubora wa elimu na mafunzo 

ya ufundi yanayotolewa, utoshelevu katika uratibu na utoaji taarifa juu ya 

udhibiti wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo, na utoshelevu katika kufuatilia utoaji 

wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo. Ukaguzi ulihusisha miaka minne ya fedha, 

kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23.  

 

Kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa uendelezaji, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Uwezo wa Watumishi katika Sekta ya Umma. Ukaguzi ulilenga 

kutathimini ufanisi wa OR-MUUUB katika kuhakikisha kuwa taasisi za umma 

zinatambua mapungufu katika umahiri wa watumishi, kuendeleza mipango ya 

kujenga umahiri, kutekeleza mipango ya kujenga umahiri na kupima utendaji 

wa watumishi wao. Ukaguzi ulihusisha kipindi cha Miaka Mitano ya Fedha 

kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2022/23.  

 

Pia, katika utekelezaji wa programuza urekebu wa wafungwa Ukaguzi huu 

ulilenga   kutathmini ufanisi wa mipango ya urekebu. Hasa, ulilenga katika 

kusanifu mipango ya urekebu, utekelezaji wake, mchakato wa kutekeleza, 

kuunganisha michakato, ufuatiliaji na kuratibu utekelezaji wake. Ukaguzi huu 

ulihusisha miaka minne ya kifedha kutoka 2019-20 hadi 2022-23. 
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5.3 Matokeo ya Ukaguzi kwenye Udhibiti wa Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu Udhibiti 

wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo kama ilivyoelezewa hapa chini:  

 

5.3.1 Udhibiti Usiotosheleza wa Utoaji wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

kwa Kuendana na Mahitaji ya Soko la Ajira 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Baraza la Elimu ya Ufundi halikusimamia ipasavyo utoaji 
wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo nchini. Hii ni kwa sababu ukaguzi ulibaini  kuwa 
usambazaji wa mafundi  mchundo ulikuwa mdogo kuliko mahitaji ya soko la 
ajira katika sekta za umma na binafsi kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 7. 
 
Jedwali Na.  7: Mgawanyo wa Soko la Ajira kwa  Ngazi ya Mafundi Mchundo 

Sekta Mahitaji ya 

Mafundi 

Mchundo4 

Idadi ya Mafundi 

Mchundo waliopo 

Asilimia ya Upungufu 

wa Mafundi Mchundo 

TEHAMA 67,936 25,476 63 

Nishati na Madini 8,254 5,505 33 

Biashara ya 

kilimo 

46,198 35,203 23 

Utalii na Ukarimu 6,374 5,214 18 

Ujenzi 22,216 18,506 17 

Usafiri  6,316 5,867 7 

Jumla 157,294 95,771 39 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Jarida la Baraza la Elimu ya Ufundi (Januari - 

Februari,2021) 

 

Jedwali Na. 7 linaonesha upungufu wa jumla kwenye ujuzi kwa wastani wa 

asilimia 39, ambapo sekta ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

ilikuwa na upungufu wa asilimia 63 wa Mafundi Mchundo, ikionesha bado kuna 

uhitaji mkubwa wa wataalamu wenye ujuzi ili kukukidhi mahitaji ya sekta. 

Vilevile, Sekta ya Nishati na Madini ilikuwa na upungufuwa asilimia 33, ikionesha 

kutolingana kwa kiasi kikubwa kati ya usambazaji na mahitaji. Aidha, sekta za 

utalii na ukarimu, na usafirishaji zilionesha mapungufu ya chini kwa asilimia 18 

na asilimia 7. 

 
Utoaji duni wa Elimu ya Ufundi na mafunzo uliosababisha kutokidhi kwa 
mahitaji ya soko la ajira ulichangiwa na mambo yafuatayo na: 
 

 
Survey on mapping skills gap and Skills demand survey by Line Manager. 
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Tathmini isiyoridhisha kuhusu Mahitaji ya Elimu ya Ufundi Inayokidhi 

Mahitaji ya Soko la Ajira  

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini, Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi havikufanya utafiti wa kutosha wa soko la ajira kuhusu elimu ya ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi ili kuendana na mahitaji ya soko la ajira. Tafiti hizo 

zingeweza kuonesha eneo ambalo linahitaji uboreshaji ili kuchochea mabadiliko 

na uvumbuzi katika utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi kupitia 

Mitaala iliyohuishwa.  

 

Jedwali Na.  8:Tafiti zilizofanywa na vyuo vya   Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi kuhusu Umuhimu wa  Utafiti wa Soko la Ajira 

Mwaka wa 

Fedha 

Vyuo vya ufundi Idadi ya vyuo 

vilozafanya tafiti 

Asilimia ya  vyuo vya 

ufundi  vilivyofanya 

utafiti 

2018/19 393 145 37 

2019/20 447 148 33 

2021/22 451 145 32 

2022/23 474 180 38 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Tafiti zilizofanywa na Baraza la Elimu ya 

Ufundi (2023). 

 

Jedwali Na. 8 linaonesha kutoka mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2022/23, idadi 

ya Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi vilizofanya tafiti za kufuatilia 

umuhimu wa utafiti wa soko la ajira zilikuwa chini ya nusu ya vyuo vya ufundi 

vilivyopo katika kila mwaka wa fedha, sawa na kati ya asilimia 32 hadi asilimia 

38 ya vyuo vya ufundi vya Umma. 

 

Hali hii ilisababishwa na ratiba za kufanya tafiti na kukosekana kwa miongozo 

kutoka Baraza la Elimu ya Ufundi ya kufanya tafiti za soko la ajira ili kutambua 

ujuzi unaohitajika.  

 

Kufanyika kwa tathmini isiyojitosheleza ya mahitaji ili kuakisi mahitaji ya soko 

la ajira kulisababisha matokeo yafuatayo: 

(i) Uwapo wa Idadi ndogo ya Mafundi Mchundo Wenye Sifa ili Kukidhi 

Mahitaji ya Soko la Ajira 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kutokana na ukuaji wa sekta ya ujenzi, kulikuwa na 

mapungufu makubwa ya mafundi mchundo wenye ujuzi yaliyosababishwa na 

kuongezeka kwa mahitaji ya mafundi wenye ujuzi ili kukidhi mahitaji ya sekta. 

Hali halisi iliendana na wazo kwamba teknolojia mpya ilikuwa ikiathiri viwango 
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vya ujuzi vinavyohitajika mahali pa kazi, ili hali vyuo vya Kiufundi 

hazikufundisha stadi zote zinazohitajika. Jedwali Na. 9 linatoa muhtasari wa 

maelezo ya mahitaji ya soko la ajira kwa mafundi  mchundo waliopo hadi mwaka 

2021. 

 

Jedwali Na.  9: Mahitaji ya Soko la Ajira katika Ngazi ya Mafundi Mchundo 

hadi mwaka 2021 

Sekta Mahitaji ya 

Mafundi Mchundo 

Idadi ya Mafundi 

Mchundo waliopo 

Asilimia ya Upungufu 

wa Mafundi Mchundo 

TEHAMA 67,936 25,476 63 

Nishati na Madini 8,254 5,505 33 

Biashara ya 

kilimo 

46,198 35,203 23 

Utalii na Ukarimu 6,374 5,214 18 

Ujenzi 22,216 18,506 17 

Usafiri  6,316 5,867 7 

Jumla 157,294 95,771 39 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Jarida la Baraza la Elimu ya Ufundi (Januari - 

Februari,2021) 

 

Jedwali Na. 9 linaonesha upungufu wa jumla kwenye ujuzi kwa wastani wa 

asilimia 39, ambapo sekta ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

ilikuwa na upungufu wa asilimia 63 wa Mafundi Mchundo, ikionesha bado kuna 

uhitaji mkubwa wa wataalamu wenye ujuzi ili kukidhi mahitaji ya sekta. 

Vilevile, Sekta ya Nishati na Madini ilikuwa na upungufuwa asilimia 33, ikionesha 

kutolingana kwa kiasi kikubwa kati ya usambazaji na mahitaji. Aidha, sekta za 

utalii na ukarimu, na usafirishaji zilionesha mapungufu ya chini kwa asilimia 18 

na asilimia 7. 

 

(ii) Ukuaji mdogo wa Sekta za kiuchumi 

 

Sekta za kiuchumi zinazokuwa kama vile; Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(Tehama), Nishati na Madini, na Biashara ya Kilimo zilibainika kuwa na asilimia 

kubwa ya upungufu wa ujuzi kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7. Hali 

hii ilichangiwa na uwapo wa mipango duni ya maendeleo kwa ajili ya 

kuhakikisha upatikanaji wa idadi ya kutosha ya Mafundi Mchundo wenye ubora 

unaohitajika wa kiufundi ili kuongeza tija katika sekta ya uchumi. Hivyo basi, 

hali hii inaweza kusababisha kuzorota kwa sekta za kiuchumi. 
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5.3.2 Udhibiti duni wa vyuo vya Ufundi katika kukidhi Ubora na Viwango 

Vinavyohitajika 

 

Ukaguzi ulibaini changamoto katika usimamizi wa udhibiti wa masharti ya usajili 

wa vyuo vya Elimu ya Ufundi, kama ilivyobainishwa katika mapungufu 

yafuatayo:  

 

a) Upungufu wa Walimu katika vyuo vya Elimu ya Ufundi 

 

Ukaguzi ulibaini, vyuo vya ufund 41 kati ya vyuo 252 vya Elimu ya Ufundi nchini 

ziliripoti upungufu wa walimu vyuoni. Aidha, upungufu wa walimu ulithibitishwa 

pia katika vyuo vya Ufundi vilivyotembelewa, ambapo vyuo vya ufundi 4 kati ya 

6 vilibainika kuwa na upungufu wa walimu ikilinganishwa na mahitaji. Vyuo 

hivyo ni Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, Chuo cha Urithi wa Utalii na Mafunzo 

ya Biashara, Chuo cha Tiba Mwanza, na Vyuo vya Teknolojia na Chuo cha Samail. 

Aidha, ukaguzi ulibaini idara mbili za Chuo cha Tiba Mwanza, ambazo ni Sayansi 

ya Madawa na Tiba ya Kliniki, zilikuwa na uwiano wa uhaba wa walimu 

wanaohitajika kufundisha kwa kila mwanafunzi ikilinganishwa na uwiano 

unaohitajika ambao ni 1:25.  

 

Hali hii ilisababishwa na upungufu wa kifedha wa kuajiri walimu wa kiufundi ili 

kukidhi mahitaji ya viwango vinavyohitajika. Matokeo yake, uwiano wa walimu 

na wanafunzi katika ufundishaji uliathirika na kusababisha idara husika kuwa na 

uwezekano mdogo wa kupokea ujuzi na msaada wa mtu binafsi, ambapo 

inaweza kupunguza ubora wa elimu ya ufundi inayotolewa. 

 

b) Uwapo wa Vifaa visivyotosheleza na vyenye ubora unaohitajika kwa 

ajili kujifunzia 

 

Ukaguzi ulibaini uwapo wa upungufu wa vifaa vya kujifunzia ambao unaweza 

kuathiri ubora wa elimu inayotolewa, kama ilivyowasilishwa katika Jedwali 

Na.10. Ukosefu wa vifaa vya kujifunzia ulisababishwa na utoaji duni wa elimu 

inayozingatia umahiri na mtaala wa mafunzo ya umahiri. 
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Jedwali Na.  10: Upungufu wa Vifaa vya Kujifunzia katika vyuo vya ufundi 

vilivyotembelewa 

Jina La chuo cha Ufundi Upungufu wa vifaa vya kujifunzia 

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji  • Uhaba wa madarasa, maabara, karakana na 

maktaba kusaidia mafunzo kwa idadi kubwa ya 

wanafunzi. 

Chuo cha Urithi wa Utalii na 

Mafunzo ya Biashara 

• Ukosefu wa maabara ya kompyuta au maktaba. 

Chuo cha Tiba Mwanza • Uwapo wa maabara moja ya kompyuta yenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 20 tu.  

Chuo cha Uhasibu Tanzania - 

Mbeya 

• Maktaba ndogo 

• Vyoo chakavu 

Shule ya Uuguzi Tawi la Nzega  • Ukosefu wa ofisi zenye ubora na kamati za 

uhakikisho wa ubora. 

Samail - Vyuo vya Teknolojia  • Upatikanaji wa Maktaba mtandao katika eneo la 

chou tu.  

Chanzo: Ziara ya wakaguzi na Andiko la Baraza Na. 78.03.03.01 (2021)  

 

Jedwali Na. 10, linaonesha upungufu wa vifaa vya kujifunzia kuliathiri utoaji 

wa ujuzi katika viwango vinavyohitajika katika vyuo vya Ufundi husika. Aidha, 

ziara ya ukaguzi ilibaini uwapo wa miundombinu chakavu ya kujifunzia kama 

inavyooneshwa katika Picha Na.1. 

 

Picha Na. 1: Hali halisi ya mwonekano wa vifaa vya kujifunzia katika vyuo 

vilivyotembelewa 

 
 Chanzo: Ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 11 Septemba, 2023 

 

Picha Na. 1, inaonesha uwapo wa vyoo vilivyochakaa na nguzo ya mbao 

inayoshikilia paa la chumba ili kuzuia kudondoka.  
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Aidha, ukaguzi umebaini upungufu wa walimu na miundombinu ikilinganishwa 

na idadi ya wanafunzi, kama ilivyowasilishwa katika Jedwali Na. 11. 

 

Jedwali Na.  11: Hali ya vyumba vya Mihadhara na idadi ya Walimu na 

Wanafunzi 

Vyuo vya Ufundi Idadi ya Wanafunzi Idadi ya vyumba 

vya Mihadhara 

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji  13,945  54 

Chuo cha Urithi wa Utalii na Mafunzo 

ya Biashara 

2 1 

Chuo cha Tiba Mwanza 74 7 

Chuo cha Uhasibu Tanzania  3188 11 

Shule ya Uuguzi ya Nzega  158 4 

Vyuo vya Teknolojia vya Samail 27 5 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Vyuo vya Ufundi vilivyotembelewa, 2023 

 

Jedwali Na. 11 linaonesha uwapo wa upungufu wa vyumba vya mihadhara, 

ambavyo havitoshelezi idadi ya wanafunzi kwa masaa 40 yanayohitajika kwa 

wiki. Hali hii ilichangiwa na upungufu wa fedha kwa vyuo vya kiufundi kuongeza 

vyumba vya madarasa ili kuchukua idadi ya wanafunzi kulingana na masaa 

yanayohitajika kwa wiki. Hata hivyo, chuo vya Teknolojia cha Samail kilikuwa 

na vyumba vya kutosha vya mihadhara na vifaa vya kutosha vya kujifunzia. 

 

5.3.3 Utoaji wa Usajili na ithibati isiyoridhisha kwa vyuo vya Ufundi na 

Walimu wa Ufundi 

 

Utoaji wa usajili na ithibati usioridhisha kwa vyuo vya   ufundi na walimu wa 

ufundi kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 

(i) Mchakato wa Usajili usioridhisha wa Vyuo vya Ufundi 

 

Ukaguzi ulibaini baada ya kupokea fomu ya maombi iliyojazwa kutoka kwa vyuo 

vya ufundi kwa ajili tathmini na maandalizi ya ziara na tathimini, ili kutolewa 

kwa hali sahihi ya usajili, Baraza la Elimu ya Ufundi halikuweka muda muafaka 

wa kukamilisha mchakato huo ambao unazuia kufanyika kwa tathimini ya ufanisi 

wa mchakato wa usajili katika utoaji huduma.   

 

Aidha, Vyuo vya Ufundi vilivyosajiliwa, iliabainika kutofuata taratibu za usajili 

kama vile uandikishaji wa wanafunzi wasio na sifa, walimu wa kitaaluma na 

rasilimali za kufundisha zisizojitosheleza. Kutozingatiwa kwa mchakato wa 

usajili wa Vyuo vya Ufundi vilihusishwa na mapungufu katika mambo yafuatayo: 
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Hatari ya kuwapo kwa vigezo visivyo na uhalisia wakati wa ukaguzi wa 

Ufuatiliaji  

Licha ya kaguzi za ufuatiliaji  zilizotekelezwa na Baraza la Elimu ya Ufundi, 

ukaguzi uligundua kwamba,mkaguliwa alipewa taarifa za ukaguzi mapema, 

ambapo hali hii  inaweza pelekea  chuo husika kuweka mazingira mazuri tofauti  

kwa ajili ya ukaguzi  ambapo sio mazingira   halisi ya siku zote.Aidha, mapitio 

ya Ripoti ya Ukaguzi wa Ndani kwenye Idara ya Ufutailiaji na Tathimini  (Andiko 

la baraza Na. 27.03), yalibaini kuwa  Baraza la Elimu ya Ufundi halikuwa  na 

ratiba ya ukaguzi wa kushitukiza  ambayo inaweza kuonesha uhalisia wa 

mazingira ya vyuo ambapo ukaguzi  wa kawaida  hauwezi kuonesha mapungufu 

sababu mkaguliwa tayari anakuwa na taarifa hivyo ni rahisi kurekebisha makosa. 

Baraza la Elimu ya Ufundi wanategemea kupewa taarifa kuhusu uvunjaji wa 

taratibu kutoka jamii inayozunguka vyuo vya ufundi au kupokea taarifa kupitia 

kilio cha wananchi ili kufanya ziara za ufuatiliaji wa kushitukiza, ili kubainisha 

upungufu ambao tayari umetokea kwa vyuo vya ufundi.  

 

Kutokuwapo kwa Mfumo wa Taarifa kwa ajili ya Kufuatilia Hali ya Usajili 

wa Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

Ukaguzi uligundua kuwa Baraza la Elimu ya Ufundi halikuwa na mfumo wa 

kufuatilia usajili au hali ya kibali kwa Vyuo vya Ufundi zilizosajiliwa. Ilibainika 

kuwa zoezi hilo bado linafanyika kienyeji ambapo vyuo vya ufundi vilitakiwa 

kuliarifu Baraza kwa barua kuhusu kuhuisha usajili na vibali. 

 

Pia, kutokana na mapitio ya kanzidata ya usajili na vibali vya Vyuo vya Ufundi 

kutoka Baraza la Elimu ya Ufundi hadi kufikia Mei 2023 ilionekana kuwa idadi ya 

Vyuo vya Ufundi vyenye usajili wa muda ziliongezeka kutoka 36 kwa mwaka wa 

fedha 2019/20 hadi 63 kwa mwaka wa Fedha 2022/23. Jedwali Na. 12 

linaonesha kuongezeka kwa usajili wa muda wa vyuo vya ufundi. 

 

Jedwali Na.  12: Usajili wa muda wa Vyuo vya Ufundi 

Mwaka wa 

Fedha  

Idadi ya vyuo 

vilivyvilivyojiandikisha  

Idadi ya 

vyuo vilivyo 

katika usajili 

wa muda  

Asilimia ya vyuo viliyo 

katika usajili wa Muda 

2019/20 386 36 9 

2020/21 421 47 11 

2021/22  469 59 13 

2022/23  492 63 13 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwa Hifadhi kanzidata ya Baraza la Elimu ya 

Ufundi, 2023 
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Jedwali Na. 12 linaonesha ongezeko la usajili wa muda. Asilimia ya Vyuo vya 

Ufundi vyenye hadhi ya usajili wa muda ilibaki kuwa sawa kwa asilimia 9 mwaka 

2019/20, kisha kuongezeka hadi asilimia 11 mwaka 2020/21, na zaidi hadi 

asilimia 13 mwaka 2021/22 na 2022/23.  

 

(ii) Usajili usioridhisha wa Walimu wa Ufundi  

 

Ukaguzi umebaini kuwa usajili wa walimu ulikuwa kutoka asilimia 67 mwaka 

2019/2020 hadi asilimia 56 mwaka 2022/23 kama ilivyoainishwa katika Jedwali 

Na. 13. Mwelekeo huu wa usajili ulionesha idadi kubwa ya usajili wa walimu, 

umekuwa na tofauti katika idadi ya jumla na asilimia inayolingana ya walimu 

wa kiufundi waliosajiliwa katika kipindi cha ukaguzi. 

 

Jedwali Na.  13: Usajili wa Walimu wa Ufundi nchini 

Mwaka wa 

Fedha 

Jumla ya Walimu 

wa Ufundi 

Walimu wa Ufundi 

waliosajiliwa 

Asilimia ya usajili (%) 

2019/20 10,195 6,784 67 

2020/21 10,239 6,869 67 

2021/22 11,704 6,932 59 

2022/23 12,392 6,935 56 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Usajili wa Walimu,2023 

 

Jedwali Na. 13 linaonesha muhtasari wa usajili wa walimu wa ufundi kuanzia 

mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 2022/23. 

 

Aidha, ukaguzi ulichambua kiwango cha usajili wa walimu wa kiufundi katika 

maeneo yaliyotembelewa. Jedwali Na. 14 linaonesha kiwango cha usajili wa 

walimu wa kiufundi katika kanda zilozotembelewa na timu ya ukaguzi.  

 

Jedwali Na.  14: Usajili wa Walimu wa Ufundi katika Kanda 

Zilizotembelewa 

Kanda zIlizo tembelewa Makadirio ya 

Idadi ya Walimu 

wa Ufundi 

Idadi ya Walimu 

wa Ufundi  

waliosajiliwa 

Asilimia ya 

Walimu 

waliosajiliwa 

Kanda ya Kaskazini  2,071 1,179 57 

Kanda ya Mashariki  4,452 2,566 58 

Kanda ya Ziwa 1,417 763 54 

Kanda ya Kusini 299 139 46 

Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini 

1,635 902 55 

Kanda ya Magharibi 668 347 52 

Kanda ya Kati 1,120 624 56 

Ofisi ya Zanzibar 730 416 57 
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Kanda zIlizo tembelewa Makadirio ya 

Idadi ya Walimu 

wa Ufundi 

Idadi ya Walimu 

wa Ufundi  

waliosajiliwa 

Asilimia ya 

Walimu 

waliosajiliwa 

Jumla 12,392 6,935 56 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Usajili wa Walimu, 2023 

 

Jedwali Na. 14 linaeleza kuwa usajili wa walimu wa ufundi katika Kanda ya 

Kusini ulikuwa asilimia 46. Kwa upande mwingine, katika Kanda ya Kaskazini, 

Kanda ya Mashariki, Kanda ya Ziwa, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Kanda ya 

Magharibi, Kanda ya Kati na Zanzibar, usajili wa walimu ulianzia asilimia 58 hadi 

52. Kwa hiyo, wastani wa asilimia ya walimu walioandikishwa katika Kanda zote 

nchini ilikuwa asilimia 56. 

 

Zifuatazo ni sababu zilizochangia usajili usioridhisha wa Walimu wa Ufundi: 

 

Malengo ya usajili wa walimu yalikuwa chini ya mahitaji halisi 

Ukaguzi umebaini hadi kufikia mwaka 2019/20 Baraza la Elimu ya Ufundi ilikuwa 

tayari imesajili walimu 6,784 wa elimu ya ufundi na idadi ya walimu 

imeongezeka kutoka 10,195 hadi 12,392 mwaka 2022/23. Ingawa Baraza la 

Elimu ya Ufundi ilipanga kusajili walimu wa ufundi 6,000 ifikapo Juni 2026 lengo 

hili lilikuwa nusu ya walimu wa ufundi waliokuwapo ambao walisajiliwa katika 

miaka ya fedha, kuanzia 2019/20 hadi 2022/23.   

 

Ukosefu wa malengo ya kila mwaka ya usajili wa walimu wa kiufundi 

Ukaguzi huo ulibaini kupitia mapitio ya Mpango-mkakati wa Baraza la Elimu ya 

Ufundi wa mwaka 2021/22-2025/26 kuwa Baraza la Elimu ya Ufundi ililenga 

kusajili Walimu wa Ufundi 6,000 ifikapo Juni 2026. Hata hivyo, baada ya 

kuangalia mfumo wa matokeo ya mpango huo wa kimkakati, ilibainika kuwa 

hakukuwa na malengo mahususi wa kila mwaka na viashiria vyake. Bila malengo 

ya kila mwaka yaliyofafanuliwa, Baraza la Elimu ya Ufundi haliwezi kupima 

maendeleo ya kila mwaka ya kusajili Walimu wa Ufundi 6,000 ifikapo mwezi 

Juni 2026.  

 

(iii)  Mchakato wa kutoa Ithibati wa Vyuo vya Ufundi usio na ufanisi 

 

Kupitia mapitio ya ithibati za vibali za kila mwaka, ukaguzi uligundua kuwa 

utekelezaji wa ithibati kwa Vyuo vya Ufundi zimekuwa zikishuka kila mwaka. 

Hivyo, ukaguzi ulibaini mapungufu ya mchakato wa ithibati kwa Vyuo vya Ufundi 

kama inavyofafanuliwa hapa chini: 

Kuchelewa kwa kuanza kwa Mchakato wa Kuomba Ithibati 
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Mapitio ya kanzidata ya Vyuo vya Ufundi imebaini kuwa, pamoja na sharti 

kwamba Vyuo vya Ufundi vihakikishe vinatimiza masharti baada ya kukamilika 

kwa usajili kamili, Vyuo vya Ufundi 51 sawa na asilimia 10.8 vilirekodiwa kuwa 

na ucheleweshaji wa kutoka hatua ya kwanza kwenda hatua ya pili. Kati ya Vyuo 

vya Ufundi 51, Vyuo vya Ufundi 16 zilikuwa katika kitengo cha Bodi ya Biashara, 

Utalii na Mipango, 22 zilikuwa katika kitengo cha Bodi ya Sayansi ya Afya na 

Ushirika, na 13 zilikuwa katika kitengo cha Bodi ya Ufundi za Sayansi na 

Teknolojia ya Ushirika. 

 

Aidha ukaguzi ulibaini uwapo wa mchakato usioridhisha wa kupata vibali kwa 

Vyuo vya Ufundi ambao ulisababishwa na kupungua kwa vyuo visivyo idhinshwa 

mfululizo kwa kipindi chote cha ukaguzi. Kielelezo Na. 16 inalinganisha idadi 

ya Vyuo vya Ufundi vilizopata ithibati na visizo na ithibati. 

 

Kielelezo Na.  16: Ulinganifu Kati ya  idadi ya Vyuo vya Ufundi vilivyopata 

ithibati na zisizo na ithibati 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Kanzidata za Vyuo vya Ufundi, 2023. 
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Kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 16 kwa mwaka 2019/20, idadi ya 

vyuo 77 kati ya 350 ya vyuo vya ufundi havikupatiwa ithibati. Katika mwaka wa 

fedha 2020/21, jumla ya vyuo vya ufundi 106 kati ya 421 havikupatiwa ithibati; 

katika mwaka wa fedha 2021/22, jumla ya Vyuo vya Ufundi 128 kati ya 469 

havikupatiwa ithibati; na mnamo mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya Vyuo vya 

Ufundi 220 kati ya 272 havikupatiwa ithibati. 

 

Ukaguzi ulibaini, kulikuwa na ongezeko la ukuaji katika Vyuo vya Ufundi 

vilivyoidhinishwa kutoka 151 kwa mwaka wa fedha 2029/20 hadi kufikia 220 kwa 

mwaka wa fedha 2022/23. Hata hivyo, kulikuwa na tofauti katika idadi ya Vyuo 

vya Ufundi visivyokuwa na vibali, na ongezeko kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

Matokeo yake, wahitimu hawawezi kuwa na ushindani katika soko la ajira.   

 

Kutohuishwa kwa Ithibati kwa wakati unaofaa 

Mapitio ya kanzidata ya Baraza la Elimu ya Ufundi (Mei 2023), yamebaini uwapo 

wa rekodi za usajili na ithibati kwa jumla ya Vyuo vya Ufundi 474, vikiwemo 

Vyuo vya Ufundi 163 za bodi ya iashara, Utalii na Mipango Vyuo vya Ufundi za 

Sayansi ya Afya na Ushirika 212, na Vyuo vya Ufundi 99 za Ufundi za Sayansi na 

Teknolojia ya Ushirika. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini uchelewashaji wa ithibati 

kwa Vyuo vya Ufundi katika Bodi za Masomo kama inavyoelezwa katika Jedwali 

Na. 15. 

 

Jedwali Na.  15: Hali ya uhuishaji wa ithibati kwa Vyuo vya Ufundi 

Bodi za masomo Idadi ya Vyuo 

vya Ufundi 

Mwaka kutoka chuo vya Ufundi 

kilipopewa usajili kamili mpaka 

kuidhinishwa 

 Vyuo za Ufundi za Sayansi na 

Teknolojia ya Ushirika 

3 9 – 11 

Vyuo vya Biashara, Utalii na 

Mipango  

2 7 – 9 

Vyuo za Ufundi za Sayansi ya 

Afya na Ushirika 

0 - 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwa kanzidata mpaka mwezi Mei 2023 

 

Jedwali Na. 15 ukaguzi ulibaini kuwa isipokuwa kwa Vyuo vya Ufundi ambazo 

vipo chini ya Bodi ya Masomo Vyuo vya Ufundi za Sayansi ya Afya na Ushirika, 

bodi zilizobaki za masomo Vyuo vya Ufundi na Sayansi na Teknolojia ya Ushirika 

na Biashara, Utalii na Mipango vilikuwa na Vyuo vya Ufundi vitano, ambavyo 

vilizidisha miaka mitano kuomba kuhuisha usajili wa ithibati.  

 

Kuchelewa kuhuisha vibali vya Vyuo vya Ufundi kulitokana na kukosekana kwa 

mfumo wa taarifa kwa ajili ya kufuatilia hali ya usajili na vibali vya Vyuo vya 



 

81 
 

Ufundi, usimamiaji wa mchakato wa utoaji wa vibali vya Vyuo vya Ufundi na 

mapungufu katika ufuatiliaji wa Vyuo vya Ufundi. 

 

5.3.4 Upungufu katika Kuhuisha na Kuidhinisha Mitaala ili kukidhi 

Mahitaji ya Soko la Ajira 

 

Ukaguzi ulibaini yafuatayo kuhusu uhuishaji wa mitaala katika Vyuo vya Ufundi 

za Elimu ya Ufundi na Baraza la Elimu ya Ufundi: 

 

Matumizi ya Mitaala iliyopitwa na wakati Katika Vyuo vya Ufundi  

 

Mapitio ya ripoti ya Baraza la Elimu ya Ufundi No. NCP 78.03.03.01 ya 2020/21 

yalibaini kuwa Vyuo vya Ufundi 35 kati ya 252 sawa na asilimia 14 ya Vyuo vya 

Ufundi vilivyotembelewa na wakaguzi vilikuwa vikifanya kazi kwa kutumia 

mitaala iliyopitwa na wakati. Vivyo hivyo, mapitio ya Baraza la Ufundi Na. NCP 

85 kwa mwaka wa fedha 2022/23 ilionesha kuwa Vyuo vya Ufundi 24 kati ya 105 

vilivyotembelewa viliendeshwa kwa kutumia mitaala iliyopitwa na wakati kama 

ilivyowasilishwa katika Jedwali Na. 16. 

 

Jedwali Na.  16: Matumizi ya mitaala iliyopitwa na wakati katika Vyuo vya 

Ufundi Vilivyotembelewa 

Majina ya Vyuo vya Ufundi Jumla ya idadi 

ya mitaala 

Idadi ya mitaala iliyokwisha 

muda wake 

Chuo cha Taifa ya Usafirishaji  41 7 

Chuo cha Urithi wa Utalii na 

Mafunzo ya Biashara 

2 2 

Chuo cha Tiba Mwanza 6 3 

Chuo cha Uhasibu Tanzania – Tawi 

la Mbeya 

20 0 

Shule ya Uuguzi ya Nzega 3 3 

Samail Vyuo vya Teknolojia na 

Viwanda 

3 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mitaala katika Vyuo vya Ufundi 

Vilivyotembelewa, 2023 

 

Jedwali Na. 16 linaonesha Chuo cha Usafiriji kilikuwa na mitaala 7 kati ya 41 

iliyoisha muda wake. Hata hivyo, mitaala yote ya Chuo cha Urithi cha Utalii na 

Mafunzo ya Biashara na Shule ya Uuguzi ya Nzega ilikuwa imeisha muda wake.  

 

Sababu zilizochangia ni Vyuo vya Ufundi kufanya kazi na mitaala uliyopitwa na 

wakati ni pamoja na; kukosekana kwa barua za ukumbusho zilizotumwa kwa 

Vyuo vya Ufundi zilizotembelewa, ukosefu wa mfumo maalumu wa kufuatilia 
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mitaala iliyokwisha muda wake au muda mfupi kabla ya kuisha muda wake, 

ufuatiliaji usioridhisha na kucheleweshwa kwa uthibitishaji wa mitaala 

Iliyowasilishwa na Vyuo vya Ufundi.  

 

5.3.5 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Vyuo vya Ufundi Vilivyosajiliwa ili 

kuhakikisha Vinatoa Elimu ya Ufundi na Mafunzo Bora 

 

Ukaguzi ulibaini yafuatayo kuhusu utekelezaji wa ufuatiliaji   katika Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo: 

 

(a) Ufuatiliaji usioridhisha katika kuhakikisha ubora wa elimu na 

mafunzo ya Ufundi ya kazi yanatolewa 

 

Katika Mapitio ya ripoti za Utendaji wa Mwaka 2019/20 hadi Mwaka 2022/23, 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Baraza la Elimu ya Ufundi halikufanya ufuatiliaji katika 

Vyuo vya Ufundi na elimu ya ufundi kama ilivyopangwa.  Hata hivyo, kulikuwa 

na kupungua kwa idadi ya Vyuo vya Ufundi vilivyofuatiliwa kwa mwaka wa fedha 

2021/22, na Vyuo vya Ufundi 50 tu asilimia 11 vilivyo ufuatiliwa kati ya Vyuo 

vya Ufundi 465. Katika mwaka wa fedha 2022/23, kulikuwa na ongezeko la 

shughuli za ufuatiliaji, ambapo Vyuo vya Ufundi 105 kati ya 474 vilifuatiliwa, 

vikionesha ufuatiliaji wa ufuatiliaji wa asilimia 22. Jedwali Na. 17 linaonesha 

kiwango cha ufuatiliaji kwa mwaka mzima. 

 

Jedwali Na.  17: Asilimia za Ufuatiliaji wa Utekelezaji kwa kipindi cha 

(2019/20-2022/23) 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Vyuo vya 

Ufundi 

Idadi ya Ufuatiliaji 

wa Utekelezaji 

uliofanywa 

Asilimia ya 

ufuatiliaji (%) 

2019/20 407 119 29 

2020/21 441 283 64 

2021/22 465 50 11 

2022/23 474 105 22 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Ripoti ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji, 

2023  

Jedwali Na. 17 linaonesha, katika Mwaka wa Fedha 2019 /20, kati ya Vyuo vya 

Ufundi 407, Vyuo vya Ufundi 119 vilitembelewa katika zoezi la ufuatiliaji sawa 

na asilimia 29 ya vyuo vilivyotembelea. Pia, kumekuwa na ongezeko la 

ufuatiliaji kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/21 ambapo Vyuo vya Ufundi 

283 kati ya 441 vilifuatiliwa na kusababisha kuimarika kwa upatikanaji wa 

huduma kwa asilimia 64. Pia Ilibainika kuwa kiwango cha ufuatiliaji 

kilitofautiana mwaka hadi mwaka. Asilimia 29 kwa mwaka wa fedha 2019/20, 

iliongezeka hadi asilimia 64 katika 2020/21, ilipungua hadi asilimia 11 kwa 
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mwaka  wa fedha 2021/22, na kuongezeka hadi asilimia 22 kwa mwaka wa fedha  

2022/23. 

 

Aidha, kwa upande wa Kanda za Baraza la Elimu ya Ufundi, ilibainika kuwa idadi 

ya ziara kila mwaka ya ufuatiliaji ilibadilika na kushuka kwenye Kanda zote. 

Kielelezo 17 kinaonesha ziara za ufuatiliaji wa Elimu ya Ufundi katika kanda 

zote. 

 

Kielelezo Na.  17: Kiwango cha Ufuatiliaji katika Kanda vilivyotembelewa 
(2019/20-2022/23) 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Ufuatiliaji wa Utekelezaji, 2023 

 

Kielelezo Na. 17 kinaonesha muhtasari wa asilimia za ziara za ufuatiliaji kama 

vilivyofanyika kwa Kanda vilivyotembelewa (2019/20-2022/23). Hii 

ilisababishwa na uhaba wa fedha vilivyotolewa katika Idara ya ufuatiliaji wa 

Ubora. Pia, katika mwaka wa fedha 2021/22, Baraza la Elimu ya Ufundi 

haikupokea fedha, hivyo kusababisha kutembelea kwa Vyuo vya Ufundi 

vichache. Sababu nyingine ni uhaba wa Watumishi ambapo katika kipindi cha 

ukaguzi, Baraza la Elimu ya Ufundi lilibainika kuwa na upungufu wa Watumishi 
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74 kati ya 198 waliopo, kwa mujibu wa muundo mpya wa Baraza la Elimu ya 

Ufundi, 2023. 

 

(b) Baraza la Elimu ya Ufundi halijahuisha Miongozo, Kanuni, na 

Taratibu za kudumisha Viwango vya Ubora 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Kanuni za Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi zilizotungwa 

mwaka (2004), zilichelewa kuhuishwa kwa muda wa miaka 17, wakati Usajili wa 

Kanuni za Vyuo vya Ufundi kwa mwaka 2001, hazikuhuishwa kwa miaka 19. 

Nyaraka zingine, ikiwa pamoja na udhibiti ubora na uhakiki wa ubora, tuzo za 

kitaifa za kiufundi, programu za shahada, mipango ya usimamizi wa ubora, 

tathmini ya kibinafsi, na tuzo za kigeni, iliyotengenezwa mwaka 2005, 

haikuhuishwa kwa miaka 18 hadi 19. Aidha, utengenezaji wa mitaala na mapitio, 

iliyoanzishwa mwezi Juni 2010, haikuhuishwa kwa miaka 13. 

 

Baraza la Elimu ya Ufundi lilitokana na kutopewa kipaumbele kwa shughuli 

zinazohusu mchakato wa mapitio ya kanuni na miongozo, bila kujali kuwa na 

mipango ya shughuli hizo. Pia, hakukuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya kupitia 

upya kanuni na miongozo. Hivyo, inaweza kuathiri utoaji wa Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo nchini. 

 

(c) Uwapo wa Uvunjaji Sheria kwenye Vyuo vya Ufundi  

 

Katika mapitio ya Taarifa za Ufuatiliaji wa utekelezaji kuanzia mwaka 2019/20 

hadi 2022/23, ukaguzi ulibaini kulikuwa na ukosefu wa mafunzo ya Elimu na 

Mafunzo ya umahiri kwa Watumishi wengi wa kitaaluma, upungufu wa walimu 

wenye sifa husika na kutokuwapo kwa mifumo imara ya kuhakikisha ubora wa 

Vyuo vya Ufundi. Aidha, Vyuo vya Ufundi vilikuwa vinafanya kazi na mitaala 

iliyoisha muda wake na isiyoidhinishwa. Kukosekana kwa mfumo wa utawala ni 

miongoni mwa changamoto zilizobainishwa katika Taarifa ya ufuatiliaji 

iliyofanywa na Baraza la Elimu ya Ufundi Jedwali Na. 18 linaonesha asilimia ya 

kiwango cha Vyuo vya Ufundi vilivyoonesha makosa haya. 

 

Jedwali Na.  18: Makosa yalionekana kwenye Vyuo vya Ufundi 

Makosa yaliojitokeza Asilimia ya Vyuo vya Ufundi vilivyotembelewa 

ambavyo vilikutwa na makosa 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 

Ukosefu / mifumo dhaifu ya 

uhakika ubora wa Vyuo vya 

Ufundi 

35 77 6 15 
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Ukosefu wa mafunzo ya umahiri 

kwa Watumishi wengi wa 

kitaaluma 

83 132 2 60 

Upungufu wa Watumishi wa 

kitaaluma wenye sifa zinazofaa 

87 27 2 61 

Vyuo vya Ufundi vinazofanya kazi 

na mitaala iliyokwisha muda 

wake/isiyoidhinishwa 

6 35 2 24 

Kukosekana kwa mfumo wa 

utawala  

- 17 - 49 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Baraza la 

Elimu ya Ufundi ,2023  

 

Jedwali Na. 18 linaonesha makosa ya kutokuwapo kwa mifumo ya uhakiki wa 

udhibiti ubora wa Vyuo vya Ufundi yaliongezeka hadi asilimia 77 mwaka 

2020/21, kupungua hadi asilimia 6 mwaka 2021/22, na kisha kuongezeka hadi 

asilimia 15 mwaka 2022/23. Kwa upande mwingine, ukosefu wa elimu na 

Mafunzo ya umahiri kwa Watumishi wengi wa kitaaluma ulikuwa juu kwa asilimia 

132 mwaka 2020/21, ulipungua hadi asilimia 2 mwaka 2021/22, na kuongezeka 

hadi asilimia 60 mwaka 2022/23. 

 

Hii ina maana kwamba adhabu/hatua za utekelezaji zinazotolewa na Baraza la 

Elimu ya Ufundi kwa Vyuo vya Ufundi ni nyepesi na haziwezeshi vyuo vya Ufundi 

kujirekebisha kama sehemu ya kujifunza. 

 

(d) Kutofuatwa kwa Taratibu za udahili wa wanafunzi katika Mfumo 

 

Mapitio ya Ripoti za Ufuatiliaji kwa mwaka 2019/20 hadi 2022/23 yalibaini kuwa 

makosa yaliyobainika kufanywa mara kwa mara katika ripoti hiyo yalikuwa ni 

kutozingatia taratibu za udahili wa wanafunzi. 

 

Ukaguzi ulibaini, kuanzia Mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23 moja ya 

changamoto kubwa ilikuwa kutofuatwa kwa taratibu za udahili wa wanafunzi. 

Kati ya Vyuo vya Ufundi 119 vilivyotembelewa mwaka 2019, Vyuo vya Ufundi 

viwili vilikiuka taratibu za udahili.  Mwaka 2020/21, jumla ya makosa 1,958 ya 

kutofuata taratibu za udahili wa wanafunzi yalifanyika katika Vyuo vya Ufundi 

252 vya Ufundi, mwaka 2021/22 jumla ya makosa 581 ya kutofuata taratibu za 

udahili wa wanafunzi yalibainika kwa Vyuo vya Ufundi 105. Katika mwaka 

2022/23, kesi 581 za utovu wa nidhamu kutokana na kutofuatwa taratibu za 

udahili wa wanafunzi zilirudiwa katika Vyuo vya Ufundi 105 vilivyokaguliwa. 

 



 

86 
 

5.3.6 Shughuli ya Uratibu usioridhisha wa utoaji wa Taarifa za Udhibiti 

wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

 

Katika kutathimini uratibu katika kuhakikisha usawa kwa sekta zote husika 

katika utoaji wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na 

masuala yanayozuia utekelezaji wa uratibu kwa usawa kwenye elimu ya ufundi 

na mafunzo yanayotolewa nchini, kama ilivyoelezwa hapa chini:  

 

a) Upungufu wa idadi ya Watumishi kwa ajili ya kusimamia Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo    

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Baraza la Elimu ya Ufundi lilikuwa na upungufu wa 

Watumishi. Kwa mujibu wa mpango wa uanzishwaji wa Baraza la Watumishi, 

watumishi 198 wanahitajika; Hata hivyo, kuna watumishi 124, wanaowakilisha 

asilimia 62.6, hivyo, kufanya upungufu wa Watumishi 74 (asilimia 37.4). Aidha, 

Baraza la Elimu ya Ufundi, katika udhibiti wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo, 

ilikabiliwa na changamoto ya uhaba wa Watumishi kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali Na. 19. 

 

Jedwali Na.  19: Upungufu wa Watumishi Katika Baraza la Elimu ya Ufundi   

Idara / Kitengo Idadi ya Watumishi 

wanaohitajika 

Idadi ya Watumishi 

Watumishi waliopo 

Tofa

uti 

Mwongozo wa Vyuo vya 

Ufundi na Msaada 

34 35 -1 

Maendeleo ya Mtaala na 

Tathmini 

28 19 9 

Ufuatiliaji na Tathmini ya 

Utekelezaji 

30 14 16 

Uhakiki wa ubora 40 35 5 

Utafiti wa Habari na 

Mipango 

15 22 -7 

Udahili, Mitihani na 

Utunuku 

29 25 4 

Jumla  176 150 26 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa za Rasilimali watu (Baraza la 

Elimu ya Ufundi) 2023. 

 

Jedwali Na. 19 linaonesha Baraza la Elimu ya Ufundi lina jumla ya Watumishi 

150 kati ya 176 wanaohitajika kwa ajili ya udhibiti mzuri wa elimu ya kiufundi. 

 

Upungufu wa Watumishi ulipelekea Baraza la Elimu ya Ufundi kukutana na 

changamoto mara kwa mara katika kutekeleza shughuli muhimu kama vile 
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ufuatiliaji wa tathmini, kuendeleza mtaala na tathmini, na shughuli za uhakiki 

ubora. 

  

b) Ukosefu wa fedha kwa ajili ya udhibiti wa Vyuo vya Ufundi 

 

Kupitia mapitio ya Taarifa za Utendaji za Baraza la Elimu ya Ufundi kwa miaka 

ya fedha 2019/20 hadi 2022/23, ukaguzi ulibaini bajeti iliyotegemea vyanzo vya 

serikali, haikutolewa kama ilivyopangwa katika miaka mitatu ya fedha 

(2020/21, 2022/22 na 2022/23) mfululizo, wakati fedha kutoka vyanzo vya 

ndani vya Baraza la Elimu ya Ufundi lilitolewa kwa asilimia 100 kama 

ilivyopangwa, kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 20. 

 

Jedwali Na.  20: Makadirio na Bjeti halisi iliyo pokelewa na Baraza la Elimu 

ya Ufundi 

Chanzo cha 

fedha 

Kipengele Miaka ya Fedha 

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 

Kutoka 

Serikalini 

Bajeti (Sh. 

bilioni) 

2.00  2.00  2.00  2.00  

Fedha 

zilizopokelewa 

(Sh. bilioni) 

0.73 0 0 0 

Asilimia ya 

fedha 

zilizopokelewa 

(%) 

37% 0 0 0 

Kutoka vyanzo 

vya ndani vya 

Baraza la 

Elimu ya 

Ufundi   

Bajeti 

iliyopangwa 

(Sh. bilioni) 

8.66 10.20 9.67 9.26 

Pesa 

zilizopokelewa 

(Sh. bilioni)  

6.41 7.16 7.51 5.73 

Asilimia ya (%) 73.3 70.2 77.7 61.9 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka chanzo cha Baraza la Elimu ya Ufundi tarehe 

31 Machi 2023, na Ripoti ya Utendaji wa Mwaka 2019/2020 hadi 2022/2023. 

 

Jedwali Na. 20, linaonesha fedha kutoka Serikalini hazikutolewa kama 

ilivyopangwa, kwani katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilitoa fedha kwa 

asilimia 37. Aidha kwa miaka mitatu mfululizo ya fedha kuanzia mwaka 

2020/21, 2021/22 na 2022/23, Serikalini haikutoa fedha yoyote. 

 

Kwa hiyo, kutokuwapo kwa fedha za kutosha kunaweza kuathiri utekelezaji wa 

shughuli zilizopangwa. Katika hali kama hiyo, shughuli zinaweza kutotekelezwa 
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kwa wakati, na kuifanya Baraza la Elimu ya Ufundi kutofanikisha mipango yake 

ya kila mwaka. 

 

5.3.7 Ufuatiliaji wa usioridhisha wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo  

 

Licha ya Mpango  mkakati unaoelezea viashiria sita muhimu vya kufuatilia 

maendeleo ya elimu ya ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  ikiwa pamoja na 

kuongezeka kwa Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, kuwezesha Vyuo 

vya Ufundi  kupata  vifaa vya kisasa, kuanzisha  na kutumia miongozo na ramani 

za ujuzi, uanzishwaji wa mashirikiano kati ya  elimu ya ufundi na mafunzo ya 

ufundi stadi, kuimarisha uhusiano kati ya Vyuo vya Ufundi na mafunzo ya ufundi 

stadi na viwanda, na uwezo wa Watumishi katika kuwajengea umahiri. ukaguzi 

ulikosa takwimu zilizokusanywa kwenye viashiria kutoka Wizara ya elimu.  

 

Kushindwa huku kulitokana na ukosefu wa mfumo mzuri wa kukusanya taarifa. 

Mfumo wa Ufuatiliaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi 

ulioandaliwa wenye lengo la kuona upungufu huu uitwao mfumo wa elimu ya 

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, ulikamilika kwa asilimia 66 mpaka wakati 

wa ukaguzi huu. 

 

5.4 Matokeo ya Ukaguzi wa ufanisi Kuhusu ya Uendelezaji, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Umahiri wa Watumishi katika Sekta za Umma 

  

5.4.1 Mapungufu katika Utambuzi na Uchambuzi wa madhaifu ya umahiri 

kwa Watumishi katika Taasisi za Umma 

 

Ukaguzi umebaini, katika uhakiki wa mapungufu ya umahiri wa utambuzi na 

uchambuzi wa kukosekana kwa umahiri kwa watumishi katika taasisi za umma 

zilizotembelewa uliambatana na udhaifu ulioathiri ufanisi wa mipango ya 

kujenga umahiri ndani ya taasisi za serikali ili kukabiliana na mapungufu 

yaliyobainishwa. Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi: 

 

(a) Mapungufu katika mipango ya kutambua mapungufu katika Utambuzi 

wa Umahiri   

 

Ukaguzi ulibaini, kumekuwa na mapungufu kwenye ujumuishaji wa tathmini ya 

mahitaji katika nyaraka muhimu za mipango ya taasisi kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 21. 
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Jedwali Na.  21: Majumuisho ya Mahitaji ya Shughuli za Ujuzi katika 

Mipango ya Taasisi 
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Mipango ya 

kimkakati 
✓     ✓ ✓   ✓ 

Mipango ya 

Mwaka 
   ✓  ✓ ✓    

Mipango 

mingine 
  ✓  ✓ ✓ ✓    

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka kwa Mkakati, Mwaka na Mipango Mingine 

2018-2023 

Muhimu 

✓ Inaonesha uwapo wa mpango 

 Inaashiria kutokuwapo kwa mpango 

 

Jedwali Na. 21, linaonesha muhtasari wa taasisi zilizojumuisha tathmini ya 

mahitaji ya umahiri wa Watumishi katika mfumo wa tathmini ya mahitaji ya 

mafunzo katika mipango yao ya kimkakati. Kutokuingizwa kwenye mipango ya 

kujenga umahiri kulisababishwa na ukosefu wa mipango kamili ya kujenga 

umahiri, ambayo inaongoza lini na namna gani tathmini ya mahitaji ya umahiri 

itafanyika ili kusaidia mapungufu mengine ya umahiri kutambuliwa mapema. 

 

(b) Uchambuzi usioridhisha wa Upungufu wa Rasilimali watu 

 

 Ukaguzi ulibaini, Taasisi zote 10 za umma zilizotembelewa hazikuwa na mpango 

kamili wa rasilimali watu, ambao ulipaswa kuwa mwongozo wa kuongoza 

uendeshaji wa mafunzo ya kujenga umahiri katika taasisi zao.Taasisi za umma 

zilizotembelewa zilibainika kuwa na Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo  kama 

mwongozo wa uchambuzi wa kukosekana kwa mafunzo ya umahiri.wa watumishi 

Zaidi ya hayo ilionekana kuwa  Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo zilizowasilishwa, 

zilikosa tathmini  ya taarifa   muhimu kuhusu mapungufu mbalimbali katika 

taasisi  kama vile mapungufu ya  watumishi, mapungufu katika nyanja 

mbalimbali,  na mapungufu ya ujuzi/umahiri kama ilivyowasilishwa katika 

Jedwali Na. 22. 
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Jedwali Na.  22: Ujuzi Muhimu Uliojumuishwa katika Tathmini ya Mahitaji 

ya Umahiri wa Watumishi kwenye Taasisi za Umma 

Aina ya 

umahiri 

Kiwango cha Tathmini (kulingana na Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo  

ya Mfumo wa Mapitio ya utendaji kazi kwa Watumishi wa Umma 5 

kwa asilimia (%) 

W
iz

a
ra

 y
a
 F

e
d
h
a
 

W
iz

a
ra

 y
a
 M

a
ji

 

C
h
u
o
 c

h
a
 U

tu
m

is
h
i 

w
a
 U

m
m

a
 

T
a
n
z
a
n
ia

 

S
e
k
re

ta
ri

e
ti

 y
a
 A

ir
a
 

M
fu

k
o
 

w
a
 

h
if

a
d
h
i 

y
a
 

ja
m

ii
 

k
w

a
 w

a
tu

m
is

h
i 

w
a
 U

m
a
a
 

M
a
m

la
k
a
 y

a
 m

a
p
a
to

 T
a
n
z
a
n
ia

 

M
a
m

la
k
a
 y

a
 B

a
n
d
a
ri

 

W
il

a
y
a
 y

a
 P

a
n
g
a
n
i 

 

J
ij

i 
M

w
a
n
z
a
  

M
a
n
is

p
a
a
 M

tw
a
ra

  

W
a
st

a
n
i 

 

Umahiri wa 

Msingi 
5 0 27 25 13 8 1 0 0 0 7.9 

Umahiri wa 

Uongozi 
10 0 9 38 13 24 17 0 0 0 

11.

1 

Umahiri 

umahiriwa 

kiufundi 

 

85 100 64 37 74 68 82 100 100 100 81 

Chanzo: Tathimini ya uhitaji wa Mafunzo yanayohitajika na Mipango ya mafunzo ya 

kujengeana uwezo.  

 

Uchambuzi wa Jedwali Na. 22 linaonesha, kwa ujumla asilimia 81 ya mahitaji 

yote yaliyowasilishwa na tathmini ya mahitaji ya mafunzo yalikuwa juu ya 

uwezo wa kiufundi, wakati asilimia 11.1 ilishughulikia uwezo wa viongozi. 

Asilimia 7.9 ya mahitaji yalikuwa juu ya uwezo wa msingi. Pia ilioneka kwamba 

tathmini ya mahitaji ya umahiri ilifanyika hasa kwa uwezo wa kiufundi ambao 

una upungufu kwenye ujuzi mwingine. Sababu ya kutotathmini uwezo wa 

kiufundi ni uwapo mwongozo usiojitosheleza wa jinsi mahitaji ya umahiri 

yanavyopaswa kuchambuliwa. 

Watumishi hawajui uwezo huo unachambuliwa vipi na iwapo kuna mfumo 

wowote wa kuchambua umahiri unaohitajika. 

 

5.4.2 Mapungufu katika Maandalizi ya Mipango ya Kukuza Ujuzi 

Ukaguzi ulibaini, maendeleo ya mipango ya kujengeana uwezo 

hayakujitosheleza. Pia, hakukuwapo na ulinganifu kati ya mipango ya 

 
5 Mfumo wa Mapitio ya utendaji kazi kwa Watumishi wa Umma ilitumika kama zana ya tathmini ya 
mahitaji na Mfuko wa hifadhi ya jamii kwa watumishi wa umma. 
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kujengeana uwezo na mapungufu ya ujuzi uliotambuliwa na kutolingana kati 

ya programu za mafunzo na changamoto za utendaji zilizotambuliwa, kama 

inavyoelezwa hapa chini: 

 

(a) Mapungufu katika maaandalizi ya Mipango ya kujenga uwezo   

 

Ukaguzi ulibaini, taasisi za umma hazikuandaa mipango ya mafunzo ya 

kutosha kulingana na mahitaji ya Sera ya Mafunzo kwa Utumishi wa Umma 

Tanzania ya mwaka 2003 ambayo inaakisi mipango ya mafunzo ya mwaka. 

  

Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi za umma hazikuandaa mipango ya mafunzo ya 

kutosha na mipango ya mafunzo ya kila mwaka kulingana na matakwa ya Sera 

ya Mafunzo kwa Utumishi wa Umma Tanzania, 2003. Katika kipindi cha miaka 

mitano ni taasisi nne tu kati ya 10 zilizoandaa mipango ya mafunzo ya taasisi 

wakati taasisi sita zilizobaki hazikufanya hivyo. Aidha, ukaguzi ulitarajia 

kuwapo kwa mipango 50 ya mafunzo kwa mwaka kwenye Taasisi 10 za umma 

zilizotembelewa. Hata hivyo, ni mipango 18 tu kati ya 50 ya mafunzo ya kila 

mwaka ilitengenezwa katika taasisi kumi za umma ambazo zilitembelewa.  

 

Hali hii ilisababishwa na uelewa mdogo kati ya watumishi wanaosimamia 

shughuli za mafunzo juu ya mahitaji ya kuendeleza mipango ya kujenga uwezo 

na mipango ya mafunzo ya kila mwaka katika taasisi za umma 

zilizotembelewa. 

 

(b) Utengenezaji wa Mipango usiyozingatia Changamoto zilizochambuliwa 

zinazohusiana na Kujenga Uwezo wa watumishi 

 

Ukaguzi ulibaini, mipango iliyoandaliwa ya kujenga uwezo haikuandaliwa kwa 

kuzingatia mapungufu ya umahiri yaliyobainika wakati wa tathmini ya 

mahitaji na kuchanganua changamoto. 

 

Ilibainika kuwa mipango iliyobuniwa ya kuwajengea uwezo haikugusa kada 

zote wa Wakaguzi wa Ndani, Wahasibu na Maofisa wa Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi. Pia inaonesha ujumuishwaji usioridhisha wa kada za Rasilimali 

watu na Maofisa Utawala, Usimamizi wa Kumbukumbu na Maofisa wa 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 

 

(c) Kutoshirikishwa kwa wadau kikamilifu katika Uandaaji wa Mipango ya 

kujenga Uwezo 

 

Ukaguzi ulibaini, taasisi za umma zimekuwa zikiwashirikisha watumishi kwenye 

programu za mafunzo ya kuwajenga uwezo kwa mazoea. Uandaaji wa mipango 
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ulianza kwa kushirikisha watumishi na kukamilishwa na wakuu wa idara na timu 

zilizoteuliwa ndani ya taasisi. Hata hivyo, makundi mengine ya wadau, ikiwa 

pamoja na wateja, taasisi za mafunzo na bodi za kitaaluma hawakuhusishwa 

vya kutosha. 

 

Kutoshirikishwa kwa wadau kulikuwa kwa asilimia 75 kwa taasisi zote isipokuwa 

Wizara ya Maji, ambayo ilikuwa na asilimia 50.  Hii inaonesha kuwa kuna haja 

ya Taasisi za Umma kuweka uzito kwa kuwahusisha wadau kwenye uandaaji wa 

programu za kujenga uwezo ili kuwa na mipango madhubuti ambayo itaweza 

kusaidia kutatua changamoto za mapungufu ya umahiri yaliyobainishwa. 

 

5.4.3 Utekelezaji usioridhisha wa Programu za kujenga uwezo ili 

kuongeza Umahiri wa Watumishi  

 

Ukaguzi ulibaini mapungufu kwenye taasisi zilizotembelewa yaliyohusiana na 

utekelezaji usioridhisha wa programu za umahiri katika sekta za umma: 

 

(a)  Miongozo isiyotosheleza kuhusu Utekelezaji wa Programu ya Kujenga 

Uwezo 

 

Ukaguzi ulibaini taasisi zote 10 zilizotembelewa zilionekana kupendelea 

kutumia mbinu ya mafunzo ya darasani katika kutekeleza mipango ya kujenga 

uwezo kuliko miongozo mingine kama vile kufanya kazi kwa mzunguko, vyeti 

vya kitaaluma kama vile Mhasibu wa umma aliyeidhinishwa, nafasi za kukaimu, 

mafunzo kwa vitendo, ushauri nasaha, ziara za kimasomo, mabaraza na 

kushirikishana uzoefu. Aidha, baadhi ya mifano ya utekelezaji wa uwezo 

haikuwa katika ripoti ya utekelezaji. Uongozi ulipendelea kutumia mbinu ya 

mafunzo ya darasani kwa sababu ya urahisi katika utekelezaji wake. 

 

(b) Programu za Kujengeana Uwezo Zilizotekelezwa Hazikuzingatia 

Mahitaji ya Uwezo wa Taasisi husika 

 

Ukaguzi ulibaini, kati ya taasisi kumi zilizotembelewa hakuna taasisi hata moja 

iliyoandaa mfumo wake wa umahiri. Mfumo pekee wa umahiri ulioandaliwa 

ulikuwa mfumo wa umahiri wa viongozi uliotengenezwa na OR-MUUUB mnamo 

mwaka 2008. Pia, licha ya kutokuwa na mfumo wa umahiri uliofafanuliwa katika 

taasisi za umma zilizotembelewa, mipango ya kujenga umahiri katika Taasisi za 

Umma ilikuwa pungufu kwa baadhi ya mambo machache, kama inavyooneshwa 

katika Kielelezo Na. 18. 
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Kielelezo Na.  18: Mawanda ya Ujuzi wa Umahiri katika Programu 

Zinazotekelezwa za Kujenga Uwezo miongoni mwa Taasisi za Umma 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi (2023) 

 

Kielelezo Na. 18 kinaonesha asilimia 71.83 ya juhudi za kujenga uwezo 

zilizotekelezwa katika Taasisi 10 za umma zilizotembelewa zilizingatia umahiri 

wa kiufundi6; wakati huohuo, asilimia 19.44 zilizangatia umahiri wa uongozi7. 

Asilimia 8.73 iliyobaki ya hatua zote za kujenga uwezo zilizotekelezwa katika 

taasisi za umma zilizingatia umahiri wa msingi8. Hali hii ilisababishwa na uwapo 

wa Mwongozo wa Umahiri wa Viongozi wa mwaka 2008 ambao umepitwa na 

wakati na kutumika bila kufanyiwa mapitio kwa zaidi ya miaka 14. 

 

(c) Utekelezaji usioridha wa Mfumo umahiri wa Uongozi  

 

Ukaguzi ulibaini, Taasisi 9 kati ya 10 zilizotembelewa hazikutumia Mfumo wa 

umahiri wa Uongozi kama inavyotakiwa na (OR-MUUUB). Ukaguzi ilitathmini 

kiwango cha utekelezaji wa Mwongozo kutoka kwa taasisi za umma 

zilizotembelewa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 23. 

 
6 Umahiri wa Kiufundi: Seti ya maarifa na ujuzi unaohitajika kufanya jukumu maalum, kazi, au 

utendaji ndani ya tasnia flani 
7 Umahiri wa uongozi: Ni seti ya ujuzi, mitazamo na tabia ambazo zinatumika kwa watumishi 
wenye majukumu ya usimamizi  
8 Umahiri wa msingi: Wao ni seti ya maarifa yanayohusiana, ujuzi, na uwezo ambao husababisha 

tabia muhimu zinazotarajiwa kutoka kwa wale wanaofanya kazi kwa shirika  
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Jedwali Na.  23: Kiwango cha maarifa na utekelezaji wa Mwongozo wa 

umahiri wa Uongozi katika Utumishi wa Umma 

Jina la Taasisi Ujuzi wa  Mfumo wa 

umahiri wa viongozi 

Matumizi ya Mfumo wa 

umahiri wa viongozi 

Wizara ya Fedha   

Wizara ya Maji   

Mfuko wa Hifadhi ya jamii 

kwa watumishi wa Umma 

  

Chuo cha utumishi wa 

Umma Tanzania 

✓  

Sekretariaeti ya Ajira ✓ ✓ 

Mamlaka ya Mapato   

Mamlaka ya Bandari   

Mtwara Manispaa   

Wilaya ya Pangani    

Mwanza Jiji   

Chanzo: Uchambuzi wa mihtasari ya Mahojiano (2023) 

Ufunguo 

✓ Inaashiria uwapo wa kipengele katika safu wima 

 Inaashiria kutokuwapo kwa kipengele katika safu wima 

 

Jedwali Na. 23 kwa ujumla linaonesha mfumo wa umahiri wa uongozi 

haukutumika katika Taasisi 9 kati ya 10 zilizotembelewa na Wakaguzi. Hata 

hivyo, taasisi za umma hazikufahamu kuhusu uwapo wa Mwongozo huo; katika 

Taasisi 10, ni Taasisi tatu tu waliokuwa na ujuzi wa Mwongozo wa umahiri. 

 

Hali hii ilitokana na kutotekelezwa ipasavyo kwa Mwongozo wa umahiri wa 

uongozi kwenye ya taasisi zilizotembelewa. 

 

(d) Mazingira yasiyowezeshi Kuimarisha Ujuzi wa Watumishi 

 

Ukaguzi ulibaini, mazingira ya kazi katika Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 

Mkoani Mtwara, Mkoa wa Mtwara, na Halmashauri ya Wilaya ya Pangani, mkoani 

Tanga hayakuwa mazuri ili kutekeleza programu za kujenga uwezo na kuunga 

mkono juhudi za uimarishaji wa uwezo wa watumishi licha ya kupata mafunzo 

ya kuwajengea uwezo. 

 

Kwa mfano, kulikuwa na majengo yaliyobomoka, maabara zisizopangwa kwa 

ajili ya karakana, vifaa vya Tehama na mikutano mubashara. Ilibainika sio Taasisi 

zote za umma zina mazingira mazuri ya kufanya kazi, bali zipo taasisi ambazo 

hazina vifaa vya Tehama, mtandao, umeme, maji, kompyuta, nk. 



 

95 
 

 

Picha Na. 2: Mazingira ya Ufanyaji Kazi 

  

Picha 2: Picha zinaonesha mazingira mawili  Tofuti ya kazi: Picha ya  kwanza upande 

wa kushoto inaonesha  Mazingira mazuri ya kufanya kazi na Picha ya pili  upande wa 

kulia inaonesha Mazingira yasio mazuri ya kufanya kazi.(Picha zilichukuliwa na 

wakaguzi tarehe 8 Desemba 2023) 

 

5.4.4 Mapungufu katika Mfumo wa Usimamizi 

 

Ukaguzi ulibaini mfumo wa sasa wa usimamizi wa utendaji kazi wa uongozi 

umekuwa na udhaifu unaoathiri malengo ya kuanzisha mifumo ya usimamizi wa 

utendaji kama ilivyofafanuliwa hapa chini. 

 

(a) Utendaji wa Mpito usioridhisha kutoka Mfumo wa Mapitio ya utendaji 

kazi kwa Watumishi wa Umma kwenda Mfumo wa Taarifa ya Usimamizi 

wa Utendaji wa Watumishi wa Umma  

 

Ukaguzi umebaini     kuhama kwa kutoka mfumo wa utendaji kazi kwa Watumishi 

wa Umma kwenda Mfumo Wa Taarifa Ya Usimamizi wa Utendaji wa Watumishi 

Wa Umma japokuwa haikupangwa wala kutekeleza vizuri. Mpango wa Mpito 

usiodhibitiwa ulisababisha mapungufu katika ufuatiliaji wa ufanisi/utendaji 

kazikatika Taasisi za Umma kama inavyoelezwa katika Jedwali Na. 24 kutoka 

robo ya pili ya mwaka wa fedha 2022/23. 

 

Jedwali Na.  24: Utendaji kazi wa uongozi katika kipindi cha mpito 

Mfumo wa  

Usimamizi 

wa 

Utendaji  

Taasisi za Umma 1 Julai 2022 - 30 Juni 

2023 

1 Julai 2023 - 

30 Oktoba 2023 

Hali Hali 

Mfumo wa 

Mapitio ya 

Wizara ya Fedha Ulisitishwa isipokuwa kwa 

Upandishaji wa madaraja 

Ulisitishwa 
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Mfumo wa  

Usimamizi 

wa 

Utendaji  

Taasisi za Umma 1 Julai 2022 - 30 Juni 

2023 

1 Julai 2023 - 

30 Oktoba 2023 

Hali Hali 

utendaji 

kazi kwa 

Watumishi 

wa Umma  

Wizara ya Maji Ulisitishwa isipokuwa kwa 

Upandishaji wa madaraja 

Ulisitishwa 

Mfuko wa Hifadhi ya 

jamii kwa watumishi 

wa Umma 

Umetumia Mfumo wa 

Mapitio ya utendaji kazi 

kwa Watumishi wa Umma 

Iliyorekebishwa 

Ulisitishwa 

Chuo cha utumishi wa 

Umma Tanzania 

ulisitishwa isipokuwa kwa 

Upandishaji wa madaraja 

ulisitishwa 

Sekretariaeti ya Ajira Ulisitishwa isipokuwa kwa 

Upandishaji wa madaraja 

Ulisitishwa 

Mamlaka ya Mapato Ulisitishwa Ulisitishwa 

Mamlaka ya Bandari Hautumiki ulisitishwa 

Mtwara Manispaa Ulisitishwa Ulisitishwa 

Wilaya ya Pangani  Ulisitishwa Ulisitishwa 

Mwanza Jiji ulisitishwa ulisitishwa 

Mfumo Wa 

Taarifa Ya 

& Mfumo 

Wa Taarifa 

Ya 

Usimamizi 

Wa 

Utendaji 

Wa 

Watumishi 

Wa Umma 

Wizara ya Fedha Haipo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

Wizara ya Maji Haupo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

Mfuko wa Hifadhi ya 

jamii kwa watumishi 

wa Umma 

HaupoHaipo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

Chuo cha utumishi wa 

Umma Tanzania 

HaupoHaipo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

Sekretariaeti ya Ajira Haipo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

 Mamlaka ya Mapato Haupo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

 Mamlaka ya Bandari Haupo Haitumiki9 

 Mtwara Manispaa Haupo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

 Wilaya ya Pangani  Haupo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

 Mwanza Jiji Haupo Hakuna mafunzo 

yaliyozinduliwa 

Chanzo: Uchambuzi muhutasari wa mahojiano kwa taasisi za umma zilizotembelewa 

(2023) 

 
9 TRA inatumia Balanced Score Card (BSC) kama Mfumo wake wa Usimamizi wa Utendaji 
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Jedwali Na. 24 linaonesha katika mwaka wa fedha 2022/23, Taasisi nne kati ya 

kumi zilizotembelewa zilitumia Mfumo wa Mapitio ya utendaji kazi kwa 

Watumishi wa Umma kwa madhumuni ya kupandishana vyeo lakini sio kama 

kipimo cha utendaji. 

 

(b) Utofauti katika Mifumo ya Usimamizi wa Utendaji ndani ya Taasisi za 

Umma 

 

Ukaguzi umebaini, kuna mifumo tofauti ya usimamizi wa utendaji katika Taasisi 

vilivyotembelewa ambavyo hutumiwa kutathmini utendaji wa watumishi wao. 

Ilibainika matumizi ya makundi makuu manne ya mifumo ya usimamizi wa 

utendaji serikali, na kila mfumo una hatua zake ambazo zinautofauti wa 

tathmini za utendaji.  

 

Kutokana na utofauti huo unapelekea utofauti wa mifumo ya usimamizi wa 

utendaji katika sekta ya umma kupunguza ufanisi wa utendaji wa OR-MUUUB 

katika kusimamia   utendaji wa watumishi katika sekta za umma. 

 

(c)  Muunganisho usio na ufanisi wa Mifumo ya Usimamizi wa Utendaji na 

Vigezo vingine vya Rasilimali watu 

 

Ukaguzi ulibaini, mifumo haijaunganishwa na vigezo vingine vya rasilimali watu 

kati ya mashirika yaliyotembelewa. Tathmini ya utendaji ilifanyika tu kama 

shughuli nyingine yoyote ndani ya shirika, na matokeo ya tathmini ya utendaji 

yalitumika kwa njia ndogo sana katika maeneo mengine ya watumishi au 

masuala ya utawala. 

Jedwali Na. 25: Tathmini ya Ushawishi wa mifumo ya Mfumo wa Usimamizi 

wa Utendaji katika Vigezo vingine vya Rasilimali watu 

Kigezo cha 

Rasilimali 

watu 

Ushawishi Matokeo 

Zawadi za 

Utendaji 

Ushawishi 

mdogo. 

Vigezo vingine viliathiri sana tuzo za utendaji, pamoja 

na maamuzi yaliyofanywa na usimamizi wa juu wa 

Taasisi. (Kwa mujibu wa kanuni ya 27(7)(c) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma) 

Programu za 

Mafunzo 

Ushawishi 

mdogo 

Ni Taasisi moja tu kati ya Taasisi tano zilizotembelewa 

zilikuwa na mfumo wa Mfumo wa Usimamizi wa 

Utendaji ambao unaarifu programu za mafunzo. Katika 

vyombo vingine, programu za mafunzo zilitegemea hasa 

mahitaji ya mafunzo au fursa za mafunzo 

zinazopatikana. (Kwa mujibu wa kanuni ya 27(7)(a) ya 

Kanuni za Utumishi wa Umma) 
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Kigezo cha 

Rasilimali 

watu 

Ushawishi Matokeo 

Kupandishwa 

madaraja 

Ushawishi 

wa 

wastani 

Iliungamanishwa wakatai wa kupandindwa madaraja 

lakini haikutoa taarifa ya utendaji wa ufanisi wa taasisi 

husika kwa wakati ndani ya taasisi ya umma. 

Kupandishwa madaraja kulizingatia muda fulani kwa 

kila mtu. Watumishi ambao hawakuwa na vigezo 

hawakustahili kupandishwa madaraja ya utendaji kwa 

mujibu wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji. (Kwa 

mujibu wa kanuni ya 27(7)(d) ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma 

Vikwazo 
Ushawishi 

mdogo 

Hakukuwa na adhabu stahiki kwa watumishi kwa sababu 

ya utendaji usioridhisha katika Mfumo wa Usimamizi wa 

Utendaji.  

(Kwa mujibu wa kanuni ya 27(7)(e) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma) 

Uhamisho 

ndani na nje 

Ushawishi 

mdogo 

Uhamisho ndani na nje hakuzingatia tathmini ya 

utendaji kama njia ya kuboresha ufanisi. Uhamisho wa 

ndani na nje unategemea ushawishi wa mtu binafsi au 

masuala mengine ya nidhamu yasiyohusiana na Mfumo 

wa Usimamizi wa Utendaji ili kuongeza ufanisi au 

kupunguza ufanisi katika nafasi yoyote. (Kwa mujibu wa 

kanuniya 106(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma) 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu muhtasari wa Mahojiano (2023) 

 

Jedwali Na. 25 linaonesha jinsi mfumo wa usimamizi wa utendaji unavyoathiri 

vigezo muhimu vya rasilimali watu vinavyohusishwa na utendaji. Ukaguzi 

umegundua kuwa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji ina ushawishi mdogo juu ya 

masuala muhimu ya usimamizi wa rasilimali watu. Aidha, Mfumo wa Usimamizi wa 

Utendaji ilikuwa haijakamilika, isipokuwa kwa watumishi wachache katika nafasi 

za kitaaluma ambao wangefanya hivyo ikiwa inaweza kusababisha kupanda kwa 

madaraja. Kuna hatari ya kupata tathmini za utendaji zisizo za kweli au zisizo 

za haki zinazoweza kuathiri lengo la serikali la kuhakikisha utoaji wa huduma 

bora kwa umma. 

 

5.5 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi   wa Programu za Urekebu kwa 

Wafungwa Magerezani 

 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya Utekelezaji wa Programu za 

urekebu kwa Wafungwa, kama inavyooneshwa hapa chini: 
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5.5.1 Ongezeko la kiwango cha Wafungwa wanaorudia makosa kwa 

wastani wa asilimia 1.5 toka mwaka 2019 hadi 2023 

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa licha ya programu za urekebu kutekelezwa, bado idadi 

ya wafungwa waliokuwa wanarudia makosa waliongezeka kwa asilimia 1.5 

kutoka mwaka 2019 hadi 2023. (Rejea Kielelezo Na. 19). 

 

Kielelezo Na.  19: Ongezeko la wafungwa wanaorudia makosa kuanzia 

mwaka 2019 hadi 2023 

 
Chanzo:  Uchambuzi wa Wakaguzi wa taarifa za wafungwa wanaorudia makosa kutoka 

Jeshi la Magereza 

 

Kielelezo hapo juu kinabainisha kuwa, ongezeko la wafungwa wanaorudia 

makosa kunathibitisha kuwa kuna ongezeko la wafungwa waliotoka gerezeni 

lakini wanaendelea kurudia kufanya makosa yale yale. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa kiwango cha wafungwa waliokuwa wanarudia 

kufanya makosa yale yale baada ya kuachiwa huru ni wale waliofungwa vifungo 

vifupi. (Rejea Kielelezo Na. 20). 
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Kielelezo Na.  20: Asilimia ya Wafungwa waliorudia Makosa yakihusianishwa 

na muda wao wa Kifungo 

 
Chanzo:  Uchambuzi wa Wakaguzi katika taarifa za wafungwa wanaorudia makosa 

kutoka Jeshi la Magereza 

 

Kilelezo Na. 20 kinaonesha, kuanzia mwaka 2019 hadi 2023, asilimia 59.22 ya 

wafungwa waliorudia makosa yao walikuwa na kifungo chini ya mwaka 1, 

asilimia 24.65 walikuwa na kifungo cha miaka 1-3, asilimia 10.1 walikuwa na 

kifungo cha miaka 3-5, asilimia 3.09 walikuwa na kifungo kati ya miaka 5-10, 

asilimia 0.37 walikuwa na kifungo cha miaka 10-15, asilimia 2.22 walikuwa na 

kifungo cha miaka 15-20, asilimia 0.32 walikuwa na kifungo cha miaka 20-30, 

na asilimia 0.01  walikuwa na kifungo zaidi ya miaka 30.  

 

5.5.2 Kutokuwapo kwa mitaala/miongozo rasmi iliyoandaliwa kwa 

madhumuni ya kutekeleza programu za urekebu kwa wafungwa 

  

Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa mtaala rasmi uliobuniwa au ulioandaliwa ili 

kuongoza utekelezaji wa programu za urekebu kwa wafungwa. Programu 

zilitekelezwa bila kuwa na miongozo rasmi. 

 

Kwa hivyo, hakukuwa na miongozo ya wazi inayoeleza mpango fulani au muda 

uliowekwa wa wafungwa kushiriki katika programu za elimu; na kuifanya iwe 

vigumu kutathmini na kufikia matokeo yaliyokusudiwa ya programu za 

urekebukwa wafungwa. 

  

Chini ya Mwaka 
mmoja (59.22%)

Kati ya Mwka (1-3) 
(24.65%)

Kati ya Miaka (3-5)
(10.14%)

Kati ya Miaka 5-10 
(3.09%)

Kati ya Miaka (10-
15) (0.37%)

Kati ya Miaka 15-20 
(2.22%) Kati ya miaka 20-30 

Zaidi ya 30 (0.01%)
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5.5.3 Uainishaji na Utenganishaji wa wafungwa ulijikita katika Kigezo cha 

jinsia na umri pekee 

 

Lengo la uainishaji wafungwa ni kuhifadhi hadhi ya wafungwa kama binadamu 

na kubaini kama wana ujuzi maalumu ambao utawezesha kuwapanga wafungwa 

hao kwenye program za urekebu husika. 

 

Mapitio ya fomu za uandikishaji wa wafungwa kutoka magereza saba 

yaliyotembelewa, ukaguzi ulibaini uainishaji wa wafungwa ulijikita kwenye 

jinsia na umri peke, masuala mengine kama vile asili ya kosa, historia ya uhalifu 

na umuhimu wa urekebishaji hayakuzingatiwa. Pia, ukaguzi ulibaini wafungwa 

na mahabusu waliwekwa katika magereza ambayo yalipangwa na kujengwa kwa 

ajili ya mahabusu pekee. 

 

Hali hii ilisababishwa na: 

 

(i) Miundombinu isiyotosheleza ya kusaidia uainishaji wa wafungwa 

 

Kupitia mahojiano na magereza yaliyotembelewa, ukaguzi ulibaini 

miundombinu mingi ya magereza ilijengwa wakati wa ukoloni. Kwa hiyo, baadhi 

ya majengo yalibainika kuwa ya zamani na mengine hayafai kutumika. Baada ya 

uhuru, Jeshi la Magereza lilianzisha falsafa ya urekebu, ambayo ilihitaji 

uainishaji wa wafungwa. Hata hivyo, miundombinu inayotumika tangu wakati 

huo ni kutoka enzi za ukoloni, ambayo haiungi mkono falsafa hiyo. 

 

(ii) Shughuli za msingi za magereza husika zinaamua uainishaji wa 

wafungwa 

  

Mapitio ya Fomu za Usajili na Udahili wa Magereza yalionesha kuwa wafungwa 

walitakiwa kuonesha utaalamu wao na aina ya urekebishaji waliotaka 

kuambatanishwa nao wakiwa gerezani kulingana na ujuzi na uzoefu wao wa 

kazi. Hata hivyo, kutokana na fomu zilizopitiwa, ilibainika kuwa wafungwa 

walisajiliwa na kupewa kazi ya msingi iliyofanywa na gereza. 

 

Licha ya uainishaji kuamuliwa na shughuli za msingi za magereza husika, 

hakukuwa na kuzingatia na kuweka kipaumbele kwa programu zingine wakati 

wa usajili wa awali wa wafungwa. Ukaguzi ulibaini shughuli nyingine za urekebu 

(tofauti na kilimo) hazikuweza kuwafikia wafungwa wote kwa sababu ya 

rasilimali, zana, na vifaa visivyotosheleza. Matokeo yake, sio wafungwa wote 

waliweza kufaidika na programu hizi. 

 

Ukaguzi ulibaini hali hiyo ilisababishwa na magereza kujikita katika uzalishaji 
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badala ya kutoa huduma za urekebishaji kwa wafungwa. Hii ilitokana na 

mahitaji ya magereza kujiendesha yenyewe badala ya kutegemea fedha kutoka 

serikalini. 

 

(iii) Kutokuwapo kwa sera na miongozo ya uainishaji wa wafungwa 

 

 Ukaguzi ulibaini hakukuwa na miongozo iliyopangwa kwa ajili ya uainishaji wa 

wafungwa. Matokeo yake, kulikuwa na tofauti kubwa jinsi mipango ya 

urekebishaji ilivyotekelezwa katika magereza yote, ambayo ilisababisha 

kushindwa kutathmini ufanisi wao. 

 

Hii ilisababisha wafungwa kutazama programu kama adhabu na kushindwa 

kuunganika tena katika jamii, na hatimaye kuongeza kiwango cha wanaorudia 

kufanya makosa. 

 

5.5.4 Usambazaji Usiofaa wa Wafungwa katika Magereza 

Yaliyotembelewa 

 

Wakaguzi walitembelea magereza na kubaini magereza 6 kati ya 12 yalikuwa na 

wafungwa zaidi ya uwezo wa magereza hayo kutunza wafungwa. Jedwali Na. 

26 linaonesha uwezo wa magereza, idadi ya wafungwa, na asilimia ya 

msongamano wa wafungwa katika magereza yaliyotembelewa. 

Jedwali Na.  26: Uwezo wa Gereza na wafungwa waliopo 

Jina la Gereza Kundi la 

Gereza 

Uwezo wa 

Gereza 

Wafungwa 

waliopo 

Asilimia ya 

msongamano 

(wajuu/(chini)) 

Ruanda Kuu 400 972 143.0 

Mkuza  Wilaya 70 165 135.7 

Kongwa  Wilaya 120 158 31.7 

Mahenge  Wilaya 50 62 24.0 

Ukonga  Wilaya 945 1157 22.4 

Idete  Kilimo 200 231 15.5 

Magu  Wilaya  134 140 4.5 

Karanga  Kuu 841 737 (12.4) 

Ubena Zomozi Kilimo 200 156 (22.0) 

Same  Wilaya 160 112 (30.0) 

Gereza la 

wanawake-

Morogoro 

Kilimo 

94 62 (34.0) 

Kiberege  Kilimo 450 213 (52.7) 

Wami Vijana  Kilimo 255 56 (78.0) 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka magereza yaliyotembelewa,2023 
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Jedwali Na. 26 hapo juu linaonesha msongamano katika magereza kadhaa kama 

ilivyoonekana wakati wa ukaguzi. Kati ya magereza yaliyotembelewa, gereza la 

Ruanda lilikuwa limejaa zaidi kwa asilimia 143 wakati gereza la Ubena lilikuwa 

chini ya asilimia 78. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini baadhi ya magereza kama 

Ubena zomozi, Gereza la Nyamagana, Kiberege na Wami vijana hayakufikia 

uwezo wake. 

 

Pia, jedwali linaonesha kuwa magereza ya wilaya yalikuwa yamejaa zaidi 

ikilinganishwa na magereza ya kilimo ambayo yalitembelewa. Maofisa wa 

Magereza walieleza kuwa msongamano ulitokana na idadi ndogo ya vyumba vya 

malazi katika magereza, ambayo ilizuia uainishaji wa kutosha na kutenga 

wafungwa, ambayo iliathiri zaidi utoaji wa programu za urekebishaji kwa 

wafungwa. 

 

Aidha, ukaguzi ulibaini Jeshi la Magereza halikuwa na mwongozo wa wazi wa 

usambazaji wa wafungwa katika magereza mbalimbali nchini.  

 

5.5.5 Kukosekana kwa Mfumo Unaoruhusu elimu endelevu kwa wafungwa 

waliomaliza elimu ya msingi 

 

Ukaguzi ulibaini hakukuwa na mazingira yanayoruhusu wafungwa (ambao ni 

wanafunzi) waliomaliza elimu ya msingi kuendelea na elimu zaidi katika Gereza 

la Wami-Vijana. Hali hii inawazuia wafungwa waliohitimu ngazi ya elimu msingi 

kuendelea na ngazi ya elimu inayofuata. 

 

Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa utaratibu ulioandaliwa kuwaunganisha 

wafungwa waliohitimu shule ya msingi na taasisi zinazotoa elimu ya sekondari 

na vyuo. 

 

Ilibainika kuwa wafungwa waliomaliza elimu ya msingi bado waliainishwa kama 

wafungwa na kutakiwa kutumikia vifungo vyao, hivyo hawakuruhusiwa 

kuendelea na masomo ya sekondari nje ya gereza. Aidha, Gereza la Wami-

Vijana halitoi elimu ya sekondari. 

 

Pia, ukaguzi ulibaini Gereza la Wami-Vijana ndilo gereza pekee lililoundwa 

kutoa elimu rasmi ya msingi kwa wafungwa. Hata hivyo, gereza hilo lilianzishwa 

ili kuwahifadhi wafungwa wa kiume walio chini ya miaka 21, na hivyo kuwaacha 

wafungwa wa jinsia ya kike bila kuhudumiwa. Ilibainika zaidi kwamba wafungwa 

wa kike walikuwa wanafungwa katika magereza mengine yaliyopo ambapo 

hakuna elimu rasmi ya msingi inayotolewa.  
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5.5.6 Kutofanya kazi kwa Karakana ya Magereza ya Wami-Vijana 

 

Ukaguzi ulibaini Gereza la Wami-Vijana lilikuwa na vifaa vya kutosha kutoa 

elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. Hata hivyo, kama inavyoonekana 

katika Picha Na. 3 (a na b) hapa chini, karakana zote hazifanyi kazi. 

 

Picha Na.3(a) na (b): Karakana na Uwapo wa Vifaa katika Gereza la Wami-

Vijana 

 

 

Picha 3(a): Karakana ya nje (juu) na ndani 

(chini) ya karakana zisizofanya kazi katika 

Gereza la Wami-Vijana. Picha ilipigwa na 

Mkaguzi tarehe 23 Septemba, 2023 

Photo 3(b): Stoo ya karakana ya vifaa 

kwenye gereza la Wami-Vijana; Picha 

ilipigwa na Mkaguzi tarehe 23 

Septemba, 2023 

 

Karakana ambazo hazikukamilika zilikuwa hazitumiki, hivyo kuzuia utoaji wa 

elimu ya ufundi licha ya kuwa na zana na vifaa vya kutosha. Aidha, hakukuwa 

na umeme wa kuwasha mashine, ambazo zilisababisha hathari kubwa ya 

kuharibika kwa sababu ya kutotumika kwa muda mrefu. 

 

Kutotolewa ipasavyo kwa elimu rasmi na ya kiufundi kunachangia kuchakaa kwa 

zana na vifaa vinavyotumika katika utoaji wa elimu ya ufundi kwa wafungwa, 

na wafungwa kukosa haki yao ya kuijiendeleza kielimu. Hali hii inasababisha 

kuongezeka kwa kiwango cha kutojua kusoma na kuandika na utekelezaji duni 

wa mipango ya urekebu, ambayo husababisha wafungwa kushindwa kuunganika 

tena na jamii na kuongezeka kwa idadi ya wafungwa wanaorudia makosa.  
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5.5.7 Mtaala wa mafunzo ya Maofisa wapya wa magereza haujumuishi 

ipasavyo Programu za Urekebu 

 

 Mapitio ya Mtaala unaotumika kutoa mafunzo kwa Maofisa wa magereza, 

ulibaini kuwa Mtaala huo haukulenga utoaji wa programu za urekebu. Badala 

yake, unalenga kutoa maarifa muhimu kwa Maofisa, kama vile gwaride, afya, 

majukumu ya utawala, mwenendo wa maadili, na usalama gerezani, kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na. 27.  

Jedwali Na.  27: Maudhui ya Mtaala wa Maofisa Magereza Wanaoanza Kazi 

Moduli Masuala yaliyojumuishwa 

Mafunzo ya Jumla Katiba, demokrasia, utandawazi, uhalifu wa mtandao, 

vyombo vya serikali, nk 

Uchimbaji Uchimbaji wa Mkono, kuchimba miguu, mafunzo ya silaha, 

kujilinda, ufundi wa shamba, nk 

Elimu ya Afya Msaada wa kwanza, ajali, magonjwa, nk 

Utawala wa 

Magereza 

Ukaguzi wa magereza, kutoroka kwa wafungwa, usalama wa 

magereza, uainishaji wa wafungwa, na usafirishaji wa 

wafungwa 

Huduma ya Jamii Haki za Binadamu na Uhalifu 

Source: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mitaala kwa Maofisa Wapya wa Magereza  

 

Jedwali Na. 27 linaonesha maudhui ya Mtaala kwa Maofisa wapya wa Magereza. 

Ukaguzi ulibaini Mtaala uliobuniwa kwa ajili ya Maofisa wapya wa magereza 

ulijumuisha maudhui mbalimbali tofauti na mafunzo ya urekebu, ambalo ndio 

lengo kuu la huduma ya magereza. Maudhui hayo ni pamoja na masuala ya 

kisaikolojia, ushughulikiaji wa mahitaji maalumu na makundi yaliyo hatarini, 

mawasiliano, na ujuzi binafsi10. 

 

Mahojiano na Maofisa Mafunzo wa Magereza yalibaini programu za urekebu 

wafungwa hazikujumuishwa katika Mtaala wa Maofisa wapya kutokana na 

ukosefu wa ukaguzi wa Mtaala wa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa mtaala 

unajumuisha kazi ya msingi ya huduma za magereza. 

 

Kukosekana kwa masuala ya urekebishaji wafungwa kwenye Mtaala kwa Maofisa 

wapya kulisababisha hathari ya kuajiri watumishi ambao wanaweza 

kuwahudumia wafungwa bila kuzingatia haki zao, na hivyo kupunguza 

uwezekano wa kutekeleza shughuli za urekebu kwa wafungwa kwa ufanisi. Hali 

hii inaweza kuwakatisha tamaa wafungwa kubadili tabia zao na kufanya 

marekebisho kutokana na uhalifu wao. 

 

 
10 https://www.unodc.org/documents/centralasia/PrisonReform/training_curriculum-en.pdf 
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5.5.8 Maofisa wachache wa Jeshi la Magereza walijiunga kusomea 

mafunzo ya astashahada na stashahada za Sayanzi ya Urekebu 

katika Chuo cha Mafunzo ya Urekebu Tanzania 

 

Jeshi la Magereza lilifanya jitihada ya kuanzisha Chuo cha Mafunzo ya Urekebu 

Tanzania mwaka 2015 kilichopo Ukonga, Dar es Salaam, kwa ajili ya kutoa 

mafunzo kwa Maofisa wa Magereza, kwa ngazi ya astashahada na stashahada za 

Sayanzi za urekebu. 

 

Pamoja na jitihada zilizofanyika, idadi ya Maofisa Magereza waliopata mafunzo 

ya sayansi ya urekebu kutoka Chuo cha Mafunzo ya Urekebu Tanzania kwa 

mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2022/23 ilikuwa ndogo, kama inavyooneshwa 

katika Kielelezo Na. 21. 

Kielelezo Na.  21: Asilimia ya Maofisa Magereza waliopata mafunzo katika 

Chuo cha Mafunzo ya Urekebu Tanzania kwa mwaka wa fedha 2018/19 -

2022/23 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka kwa taarifa za Maofisa wa Magereza 

waliojiandikisha katika Chuo cha Mafunzo ya Urekebu Tanzania, 2023 

 

Kielelezo Na. 21 kinaonesha kuwa kwa kipindi cha miaka mitano, Maofisa wa 

Magereza waliopata mafunzo ya sayansi ya marekebisho hawakuzidi asilimia 50, 

isipokuwa kwa mwaka 2023, ambao walifika asilimia 77. Hii ina maana kuwa 

idadi kubwa ya Maofisa wa magereza hawakupata fursa ya programu za 

urekebishaji ili kuboresha uelewa na ujuzi wao wa kufanya mipango ya 

urekebishaji. 

 

Matokeo yake, kulikuwa na idadi ndogo ya Maofisa Magereza waliopata mafunzo 

kuhusiana na mipango ya urekebishaji. Kwa mfano, katika magereza 

yaliyotembelewa, idadi ya Maofisa Magereza waliohudhuria elimu ya sayansi ya 

11%
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urekebu ilikuwa ndogo ikilinganishwa na idadi ya Maofisa wa Magereza waliopo, 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 28. 

 

Jedwali Na.  28: Maofisa Magereza waliohudhuria mafunzo ya sayansi ya urekebu 

katika magereza yaliyotembelewa 

Gereza Kundi la 

Gereza 

Jumla 

ya 

Maofisa 

Waliopo 

Maofisa 

waliohudhuria 

Mafunzo 

Asimilia ya 

Maofisa 

waliopata 

Mafunzo 

Mahenge Wilaya 57 0 0 

Ubena Kilimo 92 0 0 

Kongwa Kilimo 82 0 0 

Same Wilaya 64 0 0 

Karanga Kuu 267 0 0 

Kiberege Kilimo 87 1 1 

Gereza Wanawake -

Morogoro 
Kilimo 53 1 2 

Wami-Vijana Kilimo 87 2 2 

Magu Wilaya 62 1 2 

Idete Kilimo 63 2 3 

Mkuza Wilaya 149 5 3 

Tukuyu  Wilaya 55 01 2 

Ruanda  Wilaya 239 03 1 

Kilosa  Wilaya 58 0 0 

Ukonga Wilaya 459 12 3 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kwa taarifa za zilizokusanywa katika magereza, 

2023. 

Jedwali Na. 28 linaonesha kuwa chini ya asilimia 5 ya Maofisa wa magereza 

waliotembelea walipatiwa mafunzo ya urekebu kutoka Chuo cha Mafunzo ya 

Urekebu. Asilimia ya Maofisa Magereza waliopata mafunzo katika programu za 

urekebu ilikuwa hadi asilimiia 3. Aidha, hakuna Afisa yeyote wa Magereza 

anayefanya kazi katika magereza ya Mahenge, Ubena na Kongwa aliyehudhuria 

mafunzo kuhusiana na programu ya urekebu. 

 

Zifuatazo ni sababu zilizochangia Maofisa wachache wa Jeshi la Magereza 

kuhudhuria mafunzo ya urekebu. 

 

• Gharama za Mafunzo Kugharimiwa binafsi na Afisa husika: Ilibainika 

kuwa kozi ya sayansi ya urekebu iliyotolewa na Chuo cha Mafunzo ya 

Urekebu ilikuwa muhimu. Hata hivyo, Maofisa Magereza walitakiwa 

kujigharamia wenyewe. Hali hii ilipunguza idadi ya Maofisa Magereza 

waliohudhuria mafunzo hayo. 

 

• Ukosefu wa motisha ya Maofisa wa magereza kujiandikisha katika 
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mpango wa elimu ya urekebu: Kupitia Mahojiano yaliyofanywa na Maofisa 

wa Magereza, ukaguzi ulibaini kuwa kukosekana na motisha kwa kuhusiana 

na mafunzo hayo ilichangia Maofisa kutokuwa na shauku ya kwenda kupata 

mafunzo hayo. Mtazamo wao ulitokana na imani kwamba maarifa 

yaliyopatikana wakati wa kozi ya ngazi ya kuingia katika Chuo cha Kiwira 

na kozi za uendelezaji zilizofuata ziliwapa ujuzi unaofaa ili kutimiza 

majukumu yao. 

 

5.5.9 Kukosekana kwa mipango rasmi ya kuwaunganisha wafungwa 

kwenye Jamii kwa wafungwa waliokaribia kumaliza vifungo vyao 

 Ukaguzi ulibaini kuwa licha ya ujuzi uliopatikana wakati wa kushiriki kwenye 

aina mbalimbali za programu za urekebu, hakukuwa na mipango rasmi ya 

kuandaa wafungwa waliokaribia kumaliza vifungo vyao ili kuwaunganisha katika 

jamii na kuondokana na changamoto ambazo wanaweza kukabiliana nazo baada 

ya kutoka gerezani. 

Hali hii imetokana na ukosefu wa mpango wa kuunganisha rasmi wafungwa 

uliofafanua kwa kina mzunguko wa utoaji wa huduma za urekebu. Hali hii 

ilimaanisha kuwa hakukuwa na hatua ambazo mfungwa anatakiwa kupitia 

kuanzia wakati alipoingia gerezani hadi kuachiwa huru. 

Matokeo yake, wafungwa walioachiwa hawakuandaliwa vyakutosha kujiunga 

tena na jamii. Ukosefu wa maandalizi ulipelekea kuwa vigumu kwao kupata 

huduma na misaada mbalimbali katika jamii. Jambo ambalo lilisababisha 

kuongezeka kwa kiwango cha wafungwa wanaorudia kufanya makosa. 

 

5.5.10 Kukosekana kwa huduma za baada ya Kumaliza kifungo katika 

kuwezesha kuunganishwa tena katika jamii 

 

Kupitia mahojiano na Maofisa Magereza waliotembelewa, ukaguzi ulibaini 

uhusiano kati ya wafungwa na Jeshi la Magereza unaishia wakati wafungwa 

wanapomaliza vifungo vyao. Aidha, walieleza kuwa hakuna huduma inayotolewa 

kwa wafungwa waliomaliza vifungo vyao ili kuwawezesha kuondokana na 

changamoto zilizojitokeza wakati wanaporejea katika jamii. 

 

Mapitio ya Muundo wa Wizara ya Mambo ya Ndani yalionesha kuwa Wizara ina 

Kitengo cha Huduma za Baada ya Kumaliza Kifungo ili kuwezesha huduma ya 

kuunganisha tena wafungwa katika jamii. Sehemu hiyo ina mipango muhimu ya 

kushirikiana na jamii ili kuhakikisha utoaji wa huduma na usimamizi. Hata hivyo, 

ukaguzi ulibaini kitengo hicho kilianzishwa ili kuwezesha huduma za baada ya 
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kumaliza kifungo, kililenga wafungwa waliohukumiwa chini ya Mpango wa 

Huduma za Jamii na Programu ya Majaribio na sio kwa wafungwa waliomaliza 

vifungo vyao. 

 

Ukosefu wa miongozo ya kutekeleza huduma za baada ya kifungo kulisababisha 

kukosekana kwa huduma za baada ya kifungo kwa wafungwa ambao walimaliza 

vifungo vyao. Hii ilileta hatari ya kurudia kufanya makosa wakati walipokutana 

na changamoto kutoka kwenye jamii katika harakati za kupata mahitaji yao ya 

msingi kama vile malazi na chakula. 

 

5.5.11 Kutokuwapo kwa viashiria muhimu vya kupima utendaji kuhusu 

programu za urekebu magerezani 

 

  Ukaguzi ulibaini Wizara ya Mambo ya ndani ilikuwa na orodha ya ukaguzi 

ambayo Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini ilitumia kupima utendaji wa Taasisi 

zote zinazoripotiwa Wizarani. 

 

Hata hivyo, mapitio ya orodha ya ukaguzi yalibaini orodha hiyo haikujumuisha 

viashiria ambavyo vitasaidia kupima utendaji wa Jeshi la Magereza katika 

kusimamia mpango wa urekebu. Kukosekana kwa vipengele vya urekebu katika 

viashiria muhimu vya kupima utendaji kulichangiwa na sababu kadhaa. Sababu 

hizi ni pamoja na kutoeleweka kwa malengo na matokeo ya kurugenzi husika, 

maendeleo hafifu ya utekelezaji wa mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na 

tathmini ya mipango ya urekebu, na kutokuwapo kwa uratibu wa kutosha kati 

ya Jeshi la Magereza na Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi kuhusiana na 

mipango ya urekebishaji. 

 

5.6 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

 

Yafuatazo ni maelezo kuhusu athari zilizojitokeza kama ilivyooneshwa hapa 

chini:  

 

Katika ukaguzi wa udhibiti wa elimu ya Ufundi na mafunzo uligundua  udhaifu  

ulijitokeza wa kutolingana kati ya aina ya waajiri wahitimu katika sekta zote za 

umma na binafsi kutokana na  upungufu  wa ujuzi mkubwa wa Elimu ya Ufundi 

na Mafunzo ili kuendana na soko la ajira. Pia, uhaba wa mafundi Mchundo katika 

kukidhi mahitaji ya soko la ajira uligundulika kuwapo, na upungufu wa ujuzi wa 

asilimia 39 katika sekta mbalimbali. 

Aidha, ukaguzi ulibaini mapungufu katika kuhuisha na kuidhinisha mitaala ili 

kukidhi mahitaji ya soko la ajira. Pia ukaguzi ulibainisha Baraza la Elimu la 

Ufundi kupitia Taasisi za Ufundi zinatumia mitaala iliyopitwa na wakati ambayo 
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inaweza kuathiri wahitimu waliozalishwa kwa kutokidhi mahitaji ya soko la 

ajira. Sambamba na hilo, pia ukaguzi ulibaini kutofanyika vizuri kwa zoezi la 

uhalalishaji na uidhinishaji wa mitaala ambayo ni dalili ya elimu ya Ufundi 

inayotolewa na Baraza la Elimu ya Ufundi haukukidhi viwango vinavyohitajika 

ambavyo vitamwezesha mhitimu kushindana katika soko la ajira. 

 

Aidha katika ukaguzi wa Maendeleo, Ufuatiliaji na Tathmini ya Uwezo wa 

Watumishi katika Sekta za Umma, ukaguzi ulibaini udhaifu ambao unaathiri 

mikakati ya Serikali katika kuboresha umahiri wa watumishi wa umma. OR-

MUUUB ilikabiliwa na mapungufu ya utambuzi na uchambuzi wa mapungufu ya 

umahiri katika taasisi za umma. Ilibainika kuwa ni taasisi nne tu kati ya tisa 

zilizotembelewa ambazo zimejumuisha tathmini ya mahitaji kama tathmini ya 

mahitaji ya mafunzo katika Mpango mkakati wao, Wakati Taasisi tano bado 

hazikuwa zimefanya hivyo.  

 

Pia, ilibainika kuwa mipango duni ya utekelezaji wa mipango ya kujenga uwezo 

wa kuongeza uwezo wa watumishi ambayo ilibainisha taasisi za umma ambazo 

hazikutekeleza mipango yote ya kujenga uwezo wakati wengine walitekeleza 

mipango ya kujenga uwezo kwa zaidi ya asilimia 100. Mwisho ukaguzi ulibaini, 

Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji kazi usiofaa ambao ni kutokana na mabadiliko 

yasiyo na ufanisi kutoka Mfumo wa Mapitio ya utendaji kazi kwa Watumishi wa 

Umma hadi Mfumo wa Taarifa y Usimamizi wa Utendaji wa Watumishi wa 

Umma.Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi zote kumi (10) zilizotembelewa 

ziligundulika kuwa na mabadiliko kutoka Mfumo wa Mapitio ya utendaji kazi kwa 

Watumishi wa Umma kwenda Mfumo wa Taarifa ya Usimamizi wa Utendaji wa 

Watumishi wa Umma hayakupangwa vizuri na kutekelezwa hadi wakati wa 

ukaguzi. Hatimaye, Lengo la Mpango wa Maendeleo endelevu Na. 8 ambalo 

lililenga kukuza uchumi endelevu na jumuishi, na kuhakikisha uwapo wa ajira 

bora. 

 

Aidha, athari za Utekelezaji wa shughuli za urekebu kwa Wafungwa katika 

kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu, ukaguzi ulibaini kuwa lengo 

lililopangwa la kuongeza Magereza yatakayotoa elimu ya mafunzo ya ufundi 

stadi yalikuwa kwa idadi ndogo ikilinganishwa na idadi ya magereza 

yanayopatikana nchini matokeo yake kulikuwa na ongezeko kwa wastani wa 

asilimia 1.5 la wafungwa wanaorudia makosa kutoka mwaka 2019 hadi 2023. Hii 

itapunguza kufikia lengo la 16 la maendeleo endelevu ya kwa kukuza jamii 

yenye amani na umoja kwa maendeleo endelevu, kwani matokeo yake kulikuwa 

na ongezeko la wafungwa wanaorudia kutenda makosa yale yale baada ya 

kuachiwa huru.  
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 SURA YA SITA 

 USIMAMIZI WA MIPANGO MIJI  

 

 

 

 

 

6.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi 

wa Mipango ya Miji. Vilevile, inaelezea eneo la ukaguzi, taasisi zilizokaguliwa, 

uhusiano uliopo wa shughuli za mipango miji na Mpango wa Maendeleo Endelevu 

na Mpango wa pili na tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, matokeo ya 

ukaguzi na athari katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 

pili na tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

6.1.1 Usuli Kuhusu Usimamizi wa Mipango Miji 

 

Mipango Miji ni utaratibu wa upangaji wa matumizi ya ardhi katika miji ambayo 

inahusisha kuweka mifumo ya jumla ya matumizi ya ardhi, upangaji wa majengo 

kulingana na sifa zake, upangaji wa mitaa, mifumo ya usafirishaji na 

miundombinu mingine ambayo ni muhimu au inahitajika kwa ajili ya kukuza 

ustawi wa kiuchumi na ustawi wa jumla11. Mipango Miji, kama ilivyoainishwa 

katika Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007 (4) (1), inalenga kuwezesha 

usimamizi endelevu, ufanisi na utaratibu wa matumizi ya ardhi. Husaidia 

kuhakikisha usalama na usawa katika upatikanaji wa rasilimali za ardhi huku 

ikiwezesha ushiriki wa wananchi katika kuandaa na kutekeleza sera na mipango 

ya matumizi ya ardhi 12 . Pia inatoa utaratibu wa kujumuisha kanuni husika 

zilizomo katika sera ya taifa na maendeleo ya kimuundo mara kwa mara kama 

itakavyofafanuliwa na Serikali13.  

Nchini Tanzania, ukuaji wa miji kwa kiasi kikubwa sio rasmi na hauna mipango 

maalumu, kukiwa na sehemu kubwa ya wakazi wanaoishi katika maeneo ambayo 

hayana huduma za msingi kama vile huduma za maji safi na maji taka, barabara 

na umeme. Pia, hatari za kimazingira katika makazi ya mijini ni kubwa na athari 

 
11 Planning: The Town Planners’ Perspective; Journal of Geography and Regional Planning, 2019 
12 Urban Planning Act 2007 
13 Town and Country Planning Act ,1956 (Revised 2002) 
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zinazotokana na mkusanyiko na hali mbaya ya mazingira zimetolewa taarifa kwa 

kina. Kwa mfano, mafuriko ya mwezi Aprili 2018 yaligharimu maisha ya watu 15 

na kuzikosesha makazi familia zaidi ya 2,000 zilizokuwa zikiishi katika bonde la 

Mto Msimbazi jijini Dar es Salaam14. 

 

6.1.2 Mipango Miji Ilivyoakisiwa kwenye Malengo ya Maendeleo Endelevu 

na Mpango wa pili na tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

Mipango Miji Ilivyoakisiwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu  

Mipango Miji inaingiliana sana na Malengo ya Maendeleo Endelevu, hasa Lengo 

la 11, ambalo linaangazia kuwa na miji na jamii endelevu. Shabaha ya tatu ya 

Lengo la 11 linalenga kuifanya miji kuwa jumuishi na endelevu, ikisisitiza 

kuimarisha usimamizi na mipango shirikishi na jumuishi ya upangaji wa makazi 

ifikapo mwaka 2030. Shabaha hii pia inasisitiza jukumu muhimu la mipango miji 

katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kusimamia kwa ufanisi shughuli 

za mipango miji, itachangia kwa kiasi kikubwa kufikia shabaha ya tatu ya lengo 

la 11 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, kuhakikisha kuwa miji na makazi ya 

watu ni jumuishi, stahimilivu na endelevu.  

 

Zaidi ya hayo, mipango miji inaingiliana na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

mengine, ikionesha athari zake za pande nyingi katika maendeleo endelevu. 

Kwa mfano, Lengo la tatu linasisitiza afya na ustawi wa jamii, ambayo mipango 

miji inaweza kusaidia kwa kuhakikisha upatikanaji wa maji safi, usafi wa 

mazingira na vituo vya afya, maeneo ya kijani katika miji na hivyo kuboresha 

afya na ustawi wa wakazi wa mijini kwa ujumla. Zaidi ya hayo, Lengo la 7 

linasisitiza nishati ya bei nafuu na safi, ambapo mipango miji ina jukumu 

muhimu katika kukuza vyanzo vya nishati mbadala na miundombinu yenye 

ufanisi wa nishati, na kuchangia kutoa nishati endelevu kwa wakazi wa mijini. 

 

Aidha, Lengo la 9 linasisitiza juu ya viwanda, ubunifu, na miundombinu, 

likiangazia umuhimu wa maendeleo ya miundombinu thabiti na endelevu katika 

ukuaji wa miji. Upangaji miji hurahisisha ukuaji wa viwanda na uvumbuzi 

shirikishi na endelevu kwa kukuza uendelezaji wa miundombinu thabiti katika 

miji. Aidha, Lengo la 13 limejikita katika kukabiliana na tabia ya nchi, ambapo 

mipango miji inaweza kupunguza na kukabiliana na athari za mabadiliko ya 

tabia ya nchi kwa kuunganisha miundombinu inayostahimili hali ya hewa na 

mifumo endelevu ya usafirishaji katika mipango ya jiji. 

 
14 International Bank for Reconstruction and Development, 2019 Tanzania Country Environmental 

Analysis. 
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Mipango miji kama ilivyoakisiwa kwenye Mpango wa pili na tatu wa Taifa 

wa Maendeleo wa Miaka Tano 

Mwelekeo wa kimkakati wa Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano, 2015/16 - 2020/21 ulikuwa ni kuhakikisha kuwa, Tanzania ina makazi 

yaliyopangwa na yenye huduma zote na yamefuata taratibu za upangaji, ikiwa 

pamoja na kuboresha usimamizi wa taka, kuwa na matumizi ya usafiri endelevu 

na nishati safi. Mpango pia unaangazia athari za ongezeko la watu mijini na 

kwenye makazi. 

Mwelekeo wa kimkakati wa Mpango wa tatu wa Maendeleo wa  Taifa wa Miaka  

Mitano, 2021/22 - 2025/26, ni kuhakikisha usalama wa umiliki wa ardhi na 

kuhamasisha upangaji wa makazi kwa kufuata taratibu zote zinazotakiwa ikiwa 

pamoja na kuboresha usimamizi wa taka, matumizi ya usafiri endelevu na 

nishati safi. Hatua muhimu katika sehemu hii ni kukuza na kuwezesha upangaji, 

upimaji na utoaji wa hatimiliki ya vipande vya ardhi kwa ajili ya uwekezaji na 

makazi, kuandaa mpango kabambe wa maendeleo ya miji, visiwa na ukanda wa 

pwani, kuanzisha miradi ya makazi ya bei nafuu, kuboresha mifumo jumuishi ya 

utoaji taarifa za usimamizi wa ardhi, na kuhamasisha matumizi ya TEHAMA 

katika upimaji wa ardhi na utoaji wa hatimiliki. 

 

6.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Mipango Miji 

Kwa mujibu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2016/17 – 2020/21) Serikali iliweka mikakati ya kuongeza viwanja 

vilivyomilikishwa kutoka viwanja 952,516 mwaka 2015/16 hadi viwanja 

2,952,516 ifikapo mwaka 2020/21. Pia, kwa mujibu wa Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22 - 2025/26). Serikali iliweka 

mikakati ya kuongeza idadi ya Miji yenye mipango kapambe kutoka mipango 

kapambe 24 mwaka 2019/20 hadi mipango kapambe 54 ifikapo mwaka 2025/26 

na kuongeza viwanja vilivyomilikishwa kutoka 1,551,716 mwaka 2019/20 hadi 

4,051,716 (ikionesha ongezeko la viwanja 2,500,000) ifikapo mwaka 2025/26.  

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilipitia Sera yao ya Taifa ya 

Ardhi ya mwaka 1995, Sera ya Taifa ya Makazi y amwaka 2000, Sheria ya Upimaji 

wa Ardhi ya mwaka 1959 na kuandaa Sera mpya ya Makazi.  Vilevile, uendeshaji 

wa shughuli za sekta ya ardhi kupitia Mfumo jumuishi wa kielektroniki wa Taarifa 

za Usimamizi wa Ardhi (Integrated Land Management Information System). 

Aidha, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imefanikiwa kuandaa 

na kupitisha   jumla ya michoro ya mipango miji 8,429 kati ya 8,000 iliyokuwa 

imepangwa kutekelezwa kutoka mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23 ambayo 

inaonesha utendaji wa jumla kwa asilimia 105. 
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6.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda ya Ukaguzi 

6.2.1 Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Ardhi Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

kupitia Mamlaka za Upangaji, zinasanifu ipasavyo, kuendeleza na kutekeleza 

mipango ya miji ili kuweka mazingira bora ya kiutendaji na ya kupendeza kwa 

ajili ya kuishi na kufanya kazi.  

Hususani, ukaguzi ulijikita katika kutathmini kama; 

(a) Usanifu na uandaaji wa mipango ya jumla na ya kina ya mipango miji 

iliandaliwa kikamilifu; 

(b) Skimu za mipango miji zilizosanifiwa na kuidhinishwa zilitekelezwa kwa 

ufanisi; 

(c) Usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya mipango miji iliyoandaliwa 

ulifanyika kwa ukamilifu; na 

(d) Tathimini ya utendaji wa mamlaka za upangaji juu ya mipango ya miji 

kama ulifanyika mara kwa mara.   

 

6.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 

 

Wakaguliwa wakuu walikuwa ni Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia Mamlaka 

za Serikali za Mitaa.Ukaguzi huu ulilenga katika usanifu na uendelezaji wa 

mipango ya jumla na ya kina, utekelezaji mzuri wa ramani za mipango ya miji 

zilizosanifiwa na kuidhinishwa, usimamizi wa mipango miji iliyoendelezwa, na 

tathmini ya utendaji wa mamlaka za upangaji. Ukaguzi huu ulihusisha miaka 

minne ya fedha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23. 

6.3 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usimamizi wa Mipango Miji 

Sehemu hii inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu usimamizi wa Mipango Miji nchini 

Tanzania. 

6.3.1  Usimamizi Usiojitosheleza wa Shughuli za Mipango Mmiji Nchini  

Ukaguzi ulibaini kuwa usimamizi wa shughuli za mipango haukujitosheleza kwa 

sababu ya uwapo wa makazi yasiyopangwa. Hali hii ilitokana na kutokuwapo 

kwa maandalizi ya kutosha ya mipango kabambe na ya kina ambapo kuanzia 

mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23, jumla ya mipango 76 ilipaswa 

kuandaliwa na kuidhinishwa. Ilibainika kuwa jumla ya mipango kabambe 40 

ilitengenezwa, na mipango kabambe mitano pekee ndiyo iliyoidhinishwa hadi 
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kufikia mwaka wa fedha 2022/23, ambayo ni sawa na asilimia 6.58 ya malengo 

yaliyowekwa. 

Ukaguzi huu ulibaini mapungufu makubwa katika usimamizi wa mipango miji, 

na kusababisha uwapo wa makazi yasiyopangwa katika halmashauri za 

manispaa, majiji, na miji nchini Tanzania. Licha ya maelekezo ya sera inayotaka 

upangaji, upimaji, na huduma za ardhi zitolewe kwa wakati lakini hazikutolewa 

kwa wakati, na kusababisha makazi yasiyopangwa kufikia asilimia 70 ya maeneo 

yote na ongezeko kubwa la maeneo yasiyopangwa. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini mkoa wa Arusha ulikuwa na asilimia 95 ya ardhi 

yake yenye makazi yasiyopimwa, hii ilitokana na uwapo walowezi na wakulima 

katika maeneo yasiyopimwa. Ukosefu wa fedha na miongozo ya utekelezaji 

uliathiri ufanisi katika upangaji na uendelezaji wa miundombinu, na kuongeza 

changamoto katika kutekeleza kwa kufuata mpango kabambe na mifumo ya 

matumizi bora ya ardhi iliyoandaliwa. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kutofuatwa kwa mipango kabambe, hasa katika wilaya 

ambazo ni kitovu cha biashara, ambapo kulikuwa na ujenzi wa nyumba za 

kawaida badala ya ujenzi wa maghorofa wakati wa uendelezaji wa maeneo 

mapya. Usambazaji usiojitosheleza wa miongozo ya utekelezaji na ushiriki 

mdogo wa jamii katika mchakato wa kupanga uliongeza changamoto za 

utekelezaji. Hii inaonesha uhitaji wa haraka kuimarisha uratibu na kujengeana 

uwezo ili kushughulikia upungufu huu. 

6.3.2 Usanifu na Uendelezaji wa Mipango Miji Usiojitosheleza 

Ukaguzi huu ulibaini yafuatayo. 

(a) Wizara ya Ardhi, Nyumba na maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hawakuhakikisha kuwa Ramani za 

Mipango Miji zilizoandaliwa Zinakidhi Viwango  

Mapitio ya michoro ya Mipango Miji na michoro ya upimaji kwa miaka ya fedha 

kuanzia 2019/20 hadi 2022/23 katika mamlaka 5 kati ya 11 zilizochaguliwa za 

upangaji miji, ukaguzi ulibaini michoro ya mipango miji iliyoandaliwa 

haikujumuisha vipengele vyote vya mipango miji kama inavyotakiwa. Mambo 

ambayo yalikosekana ni pamoja na maeneo ya kupumzika, huduma za kijamii, 

maeneo ya maegesho ya magari, njia za usafirishaji, barabara na njia za 

watembea kwa miguu. Vipengele hivi vilikosekana kwa sababu skimu za mipango 

miji mingi huchukua maeneo madogo, kwa sababu michoro mingi ya mipango 

miji iliandaliwa kutokana na maombi ya wamiliki wa ardhi.  

Kwa mujibu wa kiwango cha huduma, ukaguzi ulibaini kuwa, miji iliyoendelea 

kama Dar es Salaam, Mwanza, Tanga na Dodoma ilikosa njia za reli, barabara na 
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maeneo kwaajili ya matumizi ya umma katika Miji. Wakaguzi walipotembelea 

maeneo husika ilibainika kuwa, hakukuwa na barabara maalumu za huduma za 

usambazaji wa maji na hakukuwa na maeneo ya biashara na viwanda, huduma 

za elimu, eneo la kujenga majengo marefu na maeneo ya makazi.  Jedwali Na. 

29 linaonesha hali ya mapungufu yaliyobainika kutoka katika kila mamlaka ya 

upangaji iliyotembelewa. 

Jedwali Na.  29: Ukubwa wa Maeneo ya Viwanja Usiyojitosheleza 

Yaliyotengwa kwaajili ya Huduma za Kijamii katika Michoro ya Mipango ya 

Miji Iliyoandaliwa 

Jina la 

Halmasha

uri 

Jina la Mchoro wa 

Mipango miji  

uliopitiwa na Namba 

ya Mchoro 

Matu

mizi 

ya 

ardhi  

Ukubwa 

unaohita

jika 

Ukubwa 

kulingana 

na mchoro 

ulioidhinish

wa   

Asilimia 

ya 

Mapungu

fu (%)  

Manispaa 

ya 

Mtwara  

Mjimwema "Mji wa 

Samia" 

D2157/117 

Hospit

ali ya 

Wilaya 

Hekta 5-

10 

Hekta 

2.2522 

55 

Mjimwema Layout "Mji 

wa Samia" 

03/MTW/162/082011-

A 

Soko Hekta 4 Hekta 

0.5844 

85 

Manispaa 

ya 

Kinondoni  

Mabwepande  

DSM/KND/591/072022 

Shule 

ya 

Msingi 

Hekta 

1.5-4.5 

Hekta 1.057 30 

Kituo 

cha 

Petroli 

Hekta 

0.25-0.4 

Hekta 

0.2448 

2 

Manispaa 

ya Iringa  

Mgongo-Nduli 

07/IRA/313/112021 

Soko Hekta 4 Hekta 1.52 62 

Halmasha

uri ya Mji 

Mafinga  

Luganga III 

07/MAF/31/042019 

Soko Hekta 4 Hekta 0.75 81 

Eneo 

la 

Maduk

a 

Hekta 

3.6 

Hekta 3.06 15 

Jiji la 

Dodoma  

Ndachi I 

08/NDCH/01/102019 

Chuo Hekta 5-

10 

Hekta 1.3 74 

Ndachi II 

08/NDCH/02/102019 

Eneo 

la 

Maduk

a  

Hekta 

3.6  

Hekta 0.8 78 

Chanzo: Uchambuzi wa Michoro ya Mipango miji iliyoidhinishwa kutoka Serikali za 

Mitaa zilizotembelewa, (2023) 

Jedwali Na. 29 linaonesha michoro ya Mipango miji iliyoidhinishwa kutoka 

Serikali za Mitaa tano zilizotembelewa zilitoa maeneo na viwanja ambavyo 
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havikuzingatia ukubwa wa viwanja kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 

Mipango miji (Mipango na Viwango vya Nafasi), 2018.  Kiwango cha chini kabisa 

cha upungufu kilibainika katika Manispaa ya Kinondoni, ambapo asilimia ya 

utofauti ilikuwa asilimia mbili, na ya juu kabisa ilikuwa katika Manispaa ya 

Mtwara, ambapo asilimia ya tofauti ilikuwa aslimia 85 ya michoro iliyo 

idhinishwa. 

Hii ilitokana na ukosefu wa mapitio wakati wa kuandaa na kuidhinisha michoro 

ya mipango miji. Hii ilitokana na ukweli kwamba, Mipango ya kina ya michoro 

ya mipango miji iliandaliwa na kuidhinishwa na taasisi hiyo hiyo iliyoaanda 

michoro, yaani watumishi wa sekta ya ardhi wanaohusika na maandalizi ya 

michoro ya mipango ya kina katika Mamlaka ya Upangaji huripoti kwa Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ambayo ni Mamlaka ya uidhinishaji.  

Hii ilisababisha miundombinu ya Serikali iliyojengwa kushindwa kutoa huduma 

stahiki kama ilivyopangwa. Kwa mfano, soko lililojengwa kwenye eneo la 

ukubwa wa hekta 0.5 badala ya eneo la ukubwa wa hekta 4 litakuwa na 

miundombinu michache ya kutolea huduma zilizokusudiwa. Kwa upande 

mwingine, chuo kilichojengwa kwenye eneo la ukubwa wa hekta 1.3 ambacho 

kilitakiwa kujengwa kwenye ukubwa wa hekta 5 hadi 10 hakitaweza kuweka vitu 

vyote muhimu vinavyohitajika kwa taasisi za elimu ya juu. 

(b) Mamlaka za Upangaji Hazikubaini Ipasavyo Maeneo yote kwa Ajili ya 

Kuingizwa katika Michoro ya Mipango miji 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, mamlaka za upangaji hazikubaini ipasavyo maeneo ya 

kuingizwa katika michoro ya mipango ya miji kutokana na kutopata ardhi kabla 

ya kuanza kwa shughuli za mipango miji. Hii imekuwa kikwazo kwa Mamlaka 

hizi kutambua maeneo ya upangaji na kuingizwa katika mpango wa upangaji 

kwani maeneo yaliyoendelezwa yatahitaji fidia kabla ya kuanza utekelezaji. 

Maeneo yanayotakiwa kuwemo katika mipango miji ni Mpangilio wa matumizi 

ya ardhi, nafasi za wazi, maeneo kwaajili shule, mifumo ya kisasa ya usafiri, 

vituo vya kijamii, na maeneo kwa ajili ya kupitisha huduma mbalimbali kama 

maji.  

Mapitio ya michoro ya Mipango ya Kina katika mamlaka 7 za upangaji kati ya 11 

zilizotembelewa ilibainika kuwa michoro ya mipango miji yote iliyopitiwa 

haikubainisha kisawasawa maeneo ya kuingizwa katika Mipango ya Miji.  

Ilibainika kuwa, Halmashauri moja ya Jiji la Dodoma iliweza kuweka mambo 

matatu yanayotakiwa ambayo ni mpangilio wa matumizi ya ardhi, eneo kwa ajili 

ya shule na michezo, na eneo kwa ajili ya mambo ya usafirishaji. Pia 

halmashauri moja ambayo ni Jiji la Dar es salaam iliweza kuweka vipengele 

viwili ambavyo ni kuweka mpangilio wa matumizi ya ardhi na maeneo ya wazi. 

Aidha, halmashauri zingine tano zilizosalia ziliweza kuweka kipengele kimoja tu 
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ambacho ni mpangilio wa matumizi ya ardhi lakini vipengele vingine kama vile 

maeneo ya wazi, maeneo ya shule na michezo, maeneo ya usafiri wa kisasa, 

maeneo ya kijamii, na maeneo kwa ajili ya kupitisha huduma mbalimbali 

hazikuwekwa kwenye michoro ya mipango miji. 

Hii ilisababishwa na hali halisi ya maendeleo katika Mamlaka nyingi za upangaji   

ilikua mbele kushinda mipango ya serikali iliyopo. Pia, Halmashauri hazikuwa na 

fedha za kutosha kwa ajili ya kulipa fidia na kupata ardhi kwa ajili ya upangaji. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, ni Halmashauri tatu tu kati ya kumi na moja 

zilizotembelewa ambazo zilipanga na kupokea kiasi cha fedha zilizopangwa kwa 

ajili ya fidia. Halmashauri zilizobakia aidha hazikupanga fidia au zilipanga fidia, 

lakini hakuna fedha iliyotolewa kwa ajili ya fidia.  

Kwa hiyo, wamiliki wa ardhi waliendeleza maeneo yao kulingana na mahitaji 

yao. Hii ilisababisha uwapo wa makazi yasiyopangwa, ambayo baadaye 

husababisha kufanyika kwa urasimishaji wa makazi yasiyopangwa ambapo hali 

hii siyo rafiki kwa maendeleo ya mji.  

(c) Baadhi ya Mamlaka za Upangaji Zilizotembelewa Hazikujumuisha 

Ipasavyo Maeneo ya Maendeleo ya Baadaye katika Mipango yake ya kina 

 

Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 zilizotembelewa kulikuwa na jumla ya 

Mipango ya Kina 79 iliyochaguliwa kwa ajili ya ukaguzi. Ambapo asilimia 61.54 

tu zilijumuisha maeneo kwaajili ya maendeleo ya baadaye. Asilimia ya kuwa na 

maeneo ya maendeleo ya baadae ilikuwa kuanzia asilimia 22.58 hadi asilimia 

100. Mamlaka tatu za upangaji ambazo ni Manispaa ya Kinondoni, Halmashauri 

ya Mji wa Mafinga na Manispaa ya Ilemela ziliweza kuingiza maendeleo ya 

baadaye katika Mipango ya Kina yao, ikifuatiwa na Manispaa ya Mtwara na 

Halmashauri ya Mji wa Masasi zilihusisha maendeleo ya baadae kwa zaidi ya 

asilimia 80. Pia mamlaka nne za upangaji ambazo ni Manispaa ya Iringa, Jiji la 

Mwanza, Jiji la Tanga na Halmshauri ya Mji wa Korogwe zilijumuisha maeneo ya 

maendeleo ya baadaye kwa asilimia 67.  Jiji la Dodoma liliweza kuhusisha 

maeneo ya maendeleo ya baadae kwa asilimia 22.58 na jiji la Dar es Salaam 

halikuwa na taarifa za kujumuisha maendeleo ya baadaye kwa kuwa hakukuwa 

na mpango wa kina wa uendelezaji wa maeneo mapya; badala yake, lilikuwa na 

mipango ya urasimishaji tu, ambayo haina maeneo ya kuendelezwa baadae.  

Hii ni kwasababu maeneo mengi ya upangaji hayakuwa yanamilikiwa na 

Mamlaka za Upangaji hivyo kuhitaji ulipaji wa fidia kwani maendeleo katika miji 

husika (Majiji, Halmashauri za Manispaa na Halmashauri za Miji) yalikuwa mbele 

ya mipango iliyoandaliwa.  

Hali hii imesababisha kutokuwa na maeneo ya kutosha yaliyotengwa kwa ajili 

ya maendeleo muhimu ya baadaye, kama vile hospitali, shule na ofisi za 
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Serikali, ambayo yanahitaji mamlaka ya upangaji kutumia fedha zaidi kwa ajili 

ya fidia na kupata maeneo kwa ajili ya maendeleo ya baadae. 

(d) Mamlaka za Upangaji Hazikuhusisha Wadau vya Kutosha Katika Uandaaji 

na Usanifu wa Mipango miji  

 

Mapitio ya Muhtasari ya vikao vya mwaka 2023 kuhusu ushirikishwaji wa wadau 

wakati wa uandaaji wa mipango kabambe kutoka Mamlaka za Upangaji 

zilizotembelewa yalibaini kuwa, mara nyingi, Mamlaka za Upangaji zilihusisha 

Taasisi za Serikali pekee katika uandaaji wa ramani za mipango miji. Katika 

mamlaka za serikali za mitaa 11 zilizotembelewa jumla ya wadau 4,550 kati ya 

117,951  waliokusudiwa walishirikishwa katika kipindi cha miaka minne ya 

ukaguzi ambayo ni sawa na asilimia 37 ya wadau wote waliokusudiwa. 

Kwa namna hii, ushirikishwaji usiojitosheleza wa wadau wakati wa upangaji na 

usanifu unaweza kusababisha ukosefu wa maoni muhimu yanayohusu upangaji 

wa miji kutoka kwa wadau.  Hiiilisababisha gharama kubwa ya kuhamishwa kwa 

miundombinu mbalimbali ya huduma kama vile miundombinu ya usambazaji 

maji na mifereji ya maji ya mvua, nguzo za umeme na barabara. 

6.3.3 Skimu za Mipango miji Zilizoandaliwa Hazikutekelezwa Kikamilifu  

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 

Mamlaka za Upangaji hazikutekeleza kikamilifu skimu za upangaji kama 

ilivyoelezwa hapa chini: 

(a) Miji Haikuendelezwa Kulingana na Ramani ya Mipango miji 

Iliyoidhinishwa 

 

Mapitio ya Mipango ya jumla, ramani za Mipango miji, na ramani za upimaji na 

utembeleaji wa maeneo yaliyopangwa katika Mamlaka za Upangaji, ukaguzi 

ulibaini kuwa, Miji haikuendelezwa kulingana na mipango ya jumla na ya kina 

iliyoidhinishwa. Ukaguzi ulibaini kutokuzingatiwa kwa ramani za mipango miji 

iliyoidhinishwa katika maeneo yafuatayo, kama ilivyooneshwa katika Jedwali 

Na. 30. 
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Jedwali Na.  30: Kiwango cha Utekelezaji wa Mpango Kabambe na Mipango 

ya Miji iliyoidhinishwa katika Mamlaka ya Mipango ya Ziara 
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Dodoma Jiji la Dodoma  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Iringa Manispaa ya 

Iringa 

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Halmashauri ya 

Mji wa Mafinga  

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Dar es 

Salaam 

Jiji la Dar es 

Salaam  

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ x 

Manispaa ya 

Kinondoni 

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Mtwara Manispaa ya 

Mtwara  

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Halmashauri ya 

Mji wa Masasi  

✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Mipango Kapambe (Master Plan kutoka 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizotembelewa, (2023) 

 

Jedwali Na. 30 linaonesha kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa zote 

zilizotembelewa hazikuwa na mpangilio wa matumizi ya ardhi, maeneo ya wazi 

yalikuwa yamevamiwa, na kutokufuata taratibu za ujenzi wa majengo ya 

ghorofa. Mambo mengine yaliyokosekana ni ukosefu wa ramani ya muonekano 

wa mji, ukosefu wa maeneo ya miundombinu kama maji, maeneo ya michezo, 

na ukosefu wa mtandao wa barabara za kisasa. Ilibainika kuwa, ni Halmashauri 

ya Jiji la Dar es Salam pekee ndiyo iliyo zingatia mahitaji ya maeneo yenye 

majengo ya ghorofa. Pia, Ukaguzi ulibaini kutofuata vya kutosha Skimu za 
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Mipango miji na Viwango vya uendelezaji wa miji kama inavyooneshwa katika 

Jedwali Na. 31. 

 

Jedwali Na.  31: Uzingatiaji wa Viwango vya Mipango ya Uendelezaji wa 

Miji katika Skimu za Mipango  

Jina la 

Halmashauri 

Uzingatiaji wa Vipengele Juu ya Uchunguzi wa Jumla kutoka 

kwa Mamlaka za Mipango 
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Jiji la Dodoma ✔ x x x x x x 

Manispaa ya Iringa ✔ ✔ x x x x x 

Halmashauri ya 

Mji wa Mafinga 

✔ ✔ x x x x x 

Jiji la Dar es 

Salaam  

✔ x x x x x x 

Manispaa ya 

Kinondoni 

✔ x x x x x x 

Manispaa ya 

Mtwara 

✔ ✔ x x x x x 

Halmashauri ya 

Mji wa Masasi 

✔ ✔ x x x x x 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mipango miji Iliyopitiwa (Mipango na Viwango 

vya Eneo) Mwaka 2018 ukilinganisha na Utekelezaji Mwaka (2023) 

 

Jedwali Na. 31 linaonesha kwamba, Mamlaka zote za Upangaji zilizotembelewa 

zilikidhi takwa la ukubwa wa viwanja katika maeneo ya miji.  Mamlaka nne za 

Upangaji, sawa na asilimia 57, zilizingatia matumizi ya uwiano wa kiwanja na 

umbali wa nyumba toka kwenye mpaka wa kiwanja. Mamlaka zote za upangaji 

zilizotembelewa hazikukidhi matakwa ya mipango miji katika upana wa 

barabara na njia ya waenda kwa miguu, Maeneo ya wazi, Maeneo ya Maegesho 

ya Magari, Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kupitisha miundombinu na 

ujumuishaji wa maeneo kwa ajili ya reli.  

Mapungufu ya utendaji yaliyobainishwa yalitokana na usimamizi usiojitosheleza 

wa sheria za uendelezaji wa miji katika Mamlaka husika za upangaji na 

ucheleweshaji wa uidhinishaji wa Mipango Kabambe na Mipango ya Kina. Kwa 

mfano, Mpango Kabambe wa Mamlaka ya Mji wa Mafinga ulitakiwa kuidhinishwa 
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mwaka 2020; lakini kufikia Januari 2024 ulikuwa haujaidhinishwa. Mapungufu 

haya yalisababisha uwapo wa ujenzi holela ndani ya Mamlaka za Upangaji. 

(b) Mamlaka za Upangaji Hazikuhakikisha Upatikanaji wa Rasilimali kwa ajili 

kuwezesha Utekelezaji wa Shughuli za Mipango miji 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na changamoto katika utengaji wa rasilimali, 

kama ilivyofafanuliwa zaidi hapa chini: 

(i) Utengaji wa Rasilimali Fedha Usiyojitosheleza 

Mapitio ya Ripoti za Maendeleo ya Mwaka na taarifa ya bajeti ya mwaka wa 

fedha kuanzia 2019/20 hadi 2022/23, yanaonesha kuwa, Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilipanga rasilimali fedha kutekeleza shughuli 

za upangaji miji. Hata hivyo, ilibainika kuwa, kiasi cha bajeti kilichopangwa 

hakikutolewa chote kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 22. 

 

Kielelezo Na.  22: Fedha zilizopangwa na zilizopokelewa kwa ajili ya 

shughuli za mipango miji 

 
Chanzo: Ripoti ya Utendaji wa Mwaka na taarifa za bajeti za Miaka ya Fedha, 

(2019/2020-2022/2023) kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi: 

 

Kielelezo Na. 22 kinaonesha kuwa, katika miaka yote minne, Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi haikupokea fedha kama ilivyopangwa. Pia, 

fedha zilizotolewa zilikuwa kati ya asilimia 61 hadi asilimia 89 ya bajeti. Aidha, 
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ilibainika kuwa, utoaji wa fedha uliongezeka kutoka shilingi 47 bilioni mwaka 

2019/20 hadi shilingi 153 bilioni mwaka 2022/23. 

Pia, utoaji usiojitosheleza wa fedha kulingana na bajeti ulibainika katika Ofisi 

ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Fedha zilizotolewa kwa ajili ya 

utekelezaji wa mipango miji katika Idara ya Maendeleo ya Vijiji na Miji kwa 

kipindi cha miaka 3 ya fedha (2019/20 hadi 2021/22), idara ilipokea asilimia 5, 

4 na 26 ya fedha zilizotengwa kwa mwaka wa fedha 2019/20, 2020/21 na 

2021/22 mtawalia.  

Kupitia mapitio ya Bajeti ya Mwaka na taarifa ya bajeti ya Miaka ya Fedha 

kuanzia mwaka 2019/20 hadi mwaka 2022/23 Mamlaka za Upangaji 

zilizotembelewa, ukaguzi ulibaini kuwa, asilimia ya fedha ambazo hazijatolewa 

ilikuwa kuanzia asilimia sifuri hadi asilimia 81. 

Mamlaka za upangaji zilizotembelewa, na Ofisi ya Raisi – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa ilionesha kuwa, utoaji usiojitosheleza wa fedha ulihusishwa na 

muundo uliopo wa sasa ambao Maofisa wanaoshughulikia masuala ya ardhi, 

yaani, wapangaji miji, wapima, n.k katika mamlaka za upangaji hawapo chini 

ya mamlaka za upangaji. Maofisa hawa walikuwa wakiripoti kwa Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Matokeo yake, Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi haikutoa kipaumbele cha kutoa fedha kwa 

sekta ya ardhi katika mamlaka za upangaji.    

(ii) Upangaji wa Rasilimali watu Usiojitosheleza  

Mapitio ya Ripoti ya Mwaka ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

kwa miaka ya fedha kuanzia mwaka 2019/20 hadi mwaka 2022/23 ilionesha 

kuwa, Wizara haikuwa na rasilimali watu wa kutosha kusimamia utekelezaji wa 

shughuli za mipango miji. Ripoti hiyo ilionesha kuwa, hadi kufikia tarehe 30 

Juni, 2021, Makao Makuu ya Wizara, Ofisi za Ardhi za Mikoa na Mamlaka za 

Upangaji kulikuwa na watumishi 2,139, ambapo idadi iliyotakiwa ilikuwa 

watumishi 5,234 na kuwa na upungufu wa watumishi 2,89515 sawa na asilimia 

55 ya watumishi wanaohitajika.  Aidha, mgawanyo wa watumishi katika 

mamlaka Upangaji na Ofisi za Ardhi za Mikoa nchi nzima hadi Juni 2023 

imeoneshwa katika Jedwali Na. 32.           

 
15 Ripoti ya Maendeleo ya Mwaka ya MLHHSD kwa 2020/2021 
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Jedwali Na.  32: Idadi ya Watumishi  katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 

Ofisi za Ardhi za Mkoa kwa nchi nzima 

Kada Watumishi 

Wanaohitajika 

(a) 

Watumishi 

Waliopo 

(b) 

Upungufu 

wa 

Watumishi 

(c)=a-b 

Asilimia ya 

Upungufu 

(%) (c/a) * 

100 

Wapangaji wa Miji 786 175 611 77.7 

Wapima Ardhi 1,018 145 873 85.8 

Maofisa Ardhi 1,206 605 601 49.8 

Jumla 3010 925 2085 69.3 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa IKAMA ya Watumishi katika Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mwaka (2023) 

Jedwali Na. 32 linaonesha kuwa, upungufu wa watumishi unaanzia asilimia 49.8 

hadi asilimia 85.8. Kwa upande mwingine, upungufu mdogo ulibainika kwa 

Maofisa wa ardhi, na upungufu mkubwa ulibainika katika kada ya upimaji wa 

ardhi, ambayo ilikuwa na upungufu wa asilimia 85.8. Vilevile, upungufu mdogo 

ulibainika kwa Maofisa wa ardhi waliopungua kwa asilimia 49.8. Kwa ujumla, 

upungufu wote ni asilimia 69.3.  

Ukaguzi pia ulibaini upungufu wa watumishi kutoka Mamlaka za upangaji 

zilizotembelewa. Upungufu wa watumishi unaanzia asimila 10 hadi asilimia 71, 

kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 33. 

Jedwali Na.  33: Upungufu wa Watumishi kutoka Mamlaka za Upangaji 

zilizotembelewa mwaka 2022/23 

Mkoa Halmashauri Watumishi 

Wanaohitaji

ka 

Watumishi 

Waliopo 

Upungufu Asilimia 

ya 

Upungu

fu 

Dodom

a 

Jiji la Dodoma 93 45 48 52 

Iringa Manispaa ya 

Iringa  

38 16 22 58 

Halmashauri ya 

Mji wa Mafinga 

20 9 11 55 

Dar es 

Salaa

m 

Jiji la Dar es 

Salaam 

75 31 44 59 

Manispaa ya 

Kinondoni 

58 22 36 62 

Mtwar

a 

Manispaa ya 

Mtwara MC1 

24 8 16 67 

Halmashauri ya 

Mji wa Masasi 

16 7 9 56 
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Mkoa Halmashauri Watumishi 

Wanaohitaji

ka 

Watumishi 

Waliopo 

Upungufu Asilimia 

ya 

Upungu

fu 

Mwanz

a  

Manispaa ya 

Ilemela 

20 18 2 10 

Jiji la Mwanza 48 27 21 44 

Tanga  Jiji la Tanga 48 14 34 71 

Halmashauri ya 

Mji wa Korogwe  

20 9 11 55 

Chanzo:  Uchambuzi wa Wakaguzi wa IKAMA ya Watumishi kutoka Mamlaka za 

Upangaji zilizotembelea Mwaka (2023) 

Jedwali Na. 33 linaonesha kuwa, upungufu wa watumishi ulianzia asilimia 10 

hadi 71, ambapo jiji la Tanga lilikuwa na mahitaji makubwa ya watumishi kwa 

asilimia 71. Upungufu huu ulisababisha mzigo mkubwa wa kazi kwa watumishi 

katika mamlaka za upangaji. Pia, ilisababisha utendaji usiojitosheleza katika 

usimamizi wa shughuli za mipango miji.  

Matokeo yake, kulikuwa na udhibiti usiojitoleza wa uendelezaji wa miji. 

Upungufu wa watumishi wanaohusika na shughuli za mipango miji katika 

maeneo yaliyotembelewa ulisababisha ukosefu wa udhibiti wa uendelezaji wa 

miji. Hii ilithibitishwa na ukosefu wa wasimamizi wa ardhi katika ngazi ya chini 

ili kuhakikisha kuwa, ujenzi unaoendelea wa uendelezaji wa miji unafuatiliwa 

kwa ukaribu. Wasimamizi wa ardhi kwa ngazi za chini wangeweza kuchunguza 

na kufuatilia kwa karibu uendelezaji wa ardhi unaoendelea.  

(iii) Vipande vya Ardhi Vilivyopangwa Havikupimwa kwa Wakati 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 

kupitia Ofisi za Ardhi za Mikoa na Serikali za Mitaa, haikupima viwanja 

vilivyopangwa kwa wakati. Mapitio ya Ripoti ya Mwaka ya Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi ya Mwaka wa Fedha 2019/20 mpaka 2022/23, 

ilionesha viwanja vilivyopangwa kupimwa havikupimwa katika mwaka husika wa 

kifedha, kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 23.  
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Kielelezo Na.  23: Kiwango cha Upimaji wa Viwanja dhidi ya Malengo 

Yaliyowekwa 

 
Chanzo: Ripoti za Utendaji wa Mwaka wa Fedha, (2019/20-2022/23) 

Kielelezo Na. 23 kinaonesha kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi ilifikia malengo yake kwa kupima viwanja kwa wakati uliopangwa katika 

miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21. Asilimia ya viwanja vilivyopimwa kwa 

wakati ilikuwa asilimia 120 na asilimia 116 katika miaka ya fedha 2019/20 na 

2020/21, mtawalia. Hata hivyo, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi haikufikia malengo yake yaliyojiwekea ya kupima viwanja kwa wakati 

kwani iliweza kupimwa kwa asilimia 94 na asilimia 63 katika miaka ya fedha 

2021/22 na 2022/23, mtawalia. Hii ina maana kwamba, viwanja 24,166 

havikupimwa katika mwaka wa fedha 2021/22, wakati viwanja 185,023 

havikupimwa katika mwaka fedha 2022/23.  

Hali hii ilisababisha utoaji usioridhisha wa hatimiliki ambapo kwa miaka ya 

fedha minne iliyopita, kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23, Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi haikuweza kutoa hatimiliki kwa asilimia 100 

ya malengo iliyojipangia. Kwa wastani, utoaji wa hatimiliki ulikuwa asilimia 

22.5. kwa kila mwaka, hatimiliki zilizotolewa zilikuwa asilimia 20 (sawa na hati 

39,626) katika mwaka wa fedha 2019/20, asilimia 38 (sawa na hati 75,171) 

katika mwaka wa fedha 2020/21, wakati katika mwaka wa fedha 2021/22 

ilikuwa asilimia 15 (sawa na hati 72,982) na  asilimia 17 (sawa na hati 85,512) 

katika mwaka wa fedha 2022/23. 

Utoaji usiojitosheleza wa hatimiliki ulichangiwa na kutokuwa na uwezo wa 

kupima viwanja kwa wakati, pia ulichangiwa na ufahamu mdogo wa wamiliki 

wa viwanja juu ya upatikaji wa hatimiliki na ukosefu wa mfumo mzuri utakao 
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weza kuharakisha mchakato wa utoaji hati. Matokeo yake, kulikuwa na 

ukusanyaji mdogo wa mapato kutoka vyanzo vya ardhi kama katika Kielelezo 

Na. 24.  

Kielelezo Na.  24: Mapato Yaliyokusanywa kutoka Vyanzo vya Ardhi 

 
Chanzo: Ripoti za Utendaji wa Mwaka wa Fedha, (2019/20 – 2022/23) 

Kielelezo Na. 24 kinaonesha ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ardhi 

ulikuwa kati ya asilimia 58 na asilimia 61, ambayo ni ya chini ikilinganishwa na 

na taarifa ya utendaji. Hii ilihusishwa na upimaji wa viwanja vilivyopangwa 

usiyojitosheleza. 

(iv) Mfumo wa Kieletronik Unaojiendesha wa Shughuli za Mipango Miji 

Usiyojitosheleza 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

imeweza kusanikisha (install) Mfumo Jumuishi wa Usimamizi na utoaji taarifa 

za Ardhi katika mikoa 2 kati ya 6 hadi kufikia mwezi Juni 2023. Mikoa hiyo ni 

Dodoma na Dar es Salaam sawa na asilimia 3.3 ya lengo lililokusudiwa. Hii ina 

maana kwamba, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilifanya kazi 

chini ya kiwango kwa asilimia 96.67% dhidi ya lengo la kuhakikisha mfumo 

unafanya kazi katika mikoa 6 mpaka mwezi Juni 2023.  

Aidha, mapitio ya taarifa fupi ya Mkutano wa Watumishi wa Sekta ya Ardhi wa 

Mkoa wa Dar Es Salaam uliofanyika tarehe 03 Juni 2023 ulibainisha changamoto 

nyingine za mfumo. Changamoto hizo zilikuwa ujuzi mdogo katika utumiaji wa 

Mfumo unaopelekea taarifa kujirudiarudia katika mfumo, na ilionekana mfumo 

una uwezo mdogo wa kuhifadhi taarifa na hauwezi kupata taarifa zote 
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zinazohitajika. Kutokana na hili taarifa ya michoro ya upimaji na mipango ya 

miji haikuweza kubadilishwa na kuwekwa kwenye mfumo kwa kuwa ilikuwa na 

ukubwa na muundo unaokinzana na mfumo.  

Hali hii imechangia kutofikiwa kwa lengo la kutekeleza mfumo uliolenga 

kurahisisha shughuli za mipango miji.  

6.3.4 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais -

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Kupitia Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Hawakusimamia vya Kutosha Kutekeleza Skimu za Mipango 

Miji na Mipango Kabambe 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Mamlaka za Upangaji hazikuwa na mifumo madhubuti ya 

kudhibiti uendelezaji wa miji kwa sababu hakukuwa na taarifa yoyote juu ya 

Mwongozo wa mpangilio wa matumizi ya ardhi, kuhakikisha ushiriki wa 

wananchi katika masuala yanayohusiana na ardhi na matumizi ya walinzi wa 

Ardhi kwaajili ya kufanya doria wakati wa ujenzi. Katika mamlaka za upangaji 

6 kati ya 11 ya mamlaka zilizotembelewa hutumia utoaji wa vibali vya ujenzi 

kama nyezo ya kudhibiti uendelezaji wa mji. 

Usimamizi usiojitosheleza wa udhibiti wa endelezaji ulisababisha waendelezaji 

kufanya uendelezaji bila kupata idhini kutoka kwa mamlaka ya upangaji. Aidha, 

kutokuwa na uwezo wa kutekeleza ipasavyo taratibu za uendelezaji wa miji 

kulisababisha changamoto, ikiwa pamoja na kujenga kwenye nafasi za wazi, 

kujenga bila mpangilio na uendelezaji kuendelea kufanyika kwenye maeneo 

ambayo hayajapimwa. 

6.3.5 Tathmini Isiyojitosheleza ya Utendaji ya Mamlaka za Upangaji katika 

Shughuli za Mipango Miji 

Ukaguzi ulibaini tathmini ya utendaji kazi isiyojitosheleza ya Mamlaka za 

upangaji katika shughuli za upangaji miji kama ilivyofafanuliwa hapa chini.  

(a) Ufuatiliaji usijitosheleza wa Utendaji wa Mamlaka za Upangaji  

Kupitia Ripoti za Utendaji ya mwaka ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi kutoka mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23 ukaguzi ulibaini kuwa, 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilitakiwa kutembelea na 

kutathmini utendaji wa Halmashauri kila robo mwaka. Hata hivyo, Wizara 

haikufuatilia utendaji wa Halmashauri kama inavyotakiwa, kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 34. 
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Jedwali Na.  34: Ufuatiliaji wa Shughuli za Mipango Miji katika Mamlaka za 

Upangaji 

Mwaka 

wa 

Fedha 

Shughuli ya kufuatiliwa Idadi ya 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

Zinazopaswa 

Kufuatiliwa 

Idadi 

Halisi 

Mamlaka 

za Serikali 

za Mitaa 

Zilizo 

fuatiliwa 

Asilimia ya 

Ufuatiliaji 

2019/20 Udhibiti wa Viwango vya 

Uendelezaji Miji 

111 45 41 

2020/21 Upangaji, Upimaji na 

Utoaji wa hati 

Hakuna 

Takwimu 

22 - 

2021/22 Upangaji, Upimaji na 

Utoaji wa hati 

Hakuna 

Takwimu 

61 - 

Shughuli za jumla 184 46 25 

2022/23 

Uandaaji na utekelezaji 

wa mipango kina 

184 98 53 

Uandaaji na Utekelezaji 

wa Mipango ya 

Urasimishaji 

184 162 88 

Udhibiti wa Viwango vya 

Uendelezaji Miji 

30 46 153 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka Ripoti za Utendaji wa Mwaka wa Fedha wa 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, (2019/20) na (2022/23) 

Jedwali Na. 34 linaonesha kwamba, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi haikuweza kufuatilia Mamlaka zote za upangaji kama ilivyopanga. Hata 

hivyo, Wizara ilizidi lengo la ufuatiliaji wa   Udhibiti wa Viwango vya Uendelezaji 

Miji kwa asilimia 153 katika mwaka wa fedha 2022/23. Kufanya zaidi ya lengo 

kulitokana na utekelezaji wa mpango mpya wa kupanga, kupima na 

kukamilikisha kuliko hitaji ufuatiliaji wa karibu. Kiwango cha ufuatiliaji wa 

shughuli zingine zilizopangwa kutekelezwa kilianzia asilimia 25 hadi asilimia 

88.04.  

 

Kwa mwendelezo huohuo, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

haikufuatilia na kutathmini utendaji wa Serikali za Mitaa juu ya shughuli za 

mipango miji. Hii ilitokana na kwamba, shughuli za upangaji wa miji 

zinatekelezwa na watumishi wa sekta ya ardhi waliopo halmashauri na taarifa 

zote za utekelezaji zinawasilishwa kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi. Hii ilitokana na mabadiliko ya muundo wa utawala wa Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa. Muundo huo umeondoa watumishi wote wa sekta ya Ardhi 

waliopo halmashauri na kuwapeleka wizara ya Ardhi. 
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Hali hii ilisababishwa na matumizi hafifu ya fedha na upungufu wa rasilimali 

watu ili kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za mipango miji katika 

Mamlaka za Upangaji. Matumizi ya bajeti iliyotolewa kwaajili ya ufuatiliaji kwa 

miaka yote minne ya ukaguzi yalikuwa kati ya asilimia 83.76 hadi asilimia 

102.42. Rasilimali watu kwaajili ya ufuatiliaji na tathmini ilikuwa chini ya 

asilimia 55 ya mahitaji. 

 

(b) Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Utekelezaji wa Mambo Yaliyobainishwa 

Wakati wa Utekelezaji wa Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini kwenye 

Mamlaka za Upangaji 

 

Ukaguzi huu ulibaini kuwa Wizara hazikutoa taarifa kwa mamlaka za upangaji 

baada ya ufuatiliaji. Pia, wizara hazikufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

masuala yaliyobainishwa wakati wa ufuatiliaji. Kukosekana kwa ufuatiliaji wa 

masuala yaliyobainishwa wakati wa ufuatiliaji wa mamlaka za upangaji 

kulitokana na upungufu wa rasilimali kama vile rasilimali fedha na rasilimali 

watu. Hivyo kusababisha mambo yaliyobainishwa wakati wa ufuatiliaji 

kutotekelezwa.  

6.4 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

 

Sehemu hii inaelezea athari za changamoto zilizoonekana katika usimamizi wa 

jumla wa mipango miji kuelekea kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

Shabaha Na. 3 ya lengo la Maendeleo Endelevu Na.11 inalenga ukuaji wa miji 

kuwa jumuishi na endelevu yenye kujumuisha upangaji endelevu wa makazi na 

usimamizi katika nchi zote ifikapo mwaka 2030. Mipango ya maendeleo ya Miaka 

mitano yani mpango wa pili na watatu inalenga kuhakikisha kuwa na makazi ya 

mijini yaliyopangwa na yenye huduma zote za msingi. 

Ripoti ya Tathmini ya Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

inaonesha fursa ambazo hazijafikiwa wakati wa utekelezaji wa Mpango wa Pili 

wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano   ambapo kasi kubwa ya ongezeko la 

watu na ukuaji wa miji ulitoa fursa kwa wawekezaji na wadau wengine 

kuwekeza katika miradi ya nyumba, ikiwa pamoja na mikopo kwaajili ya ujenzi 

wa makazi. Kutokana na ongezeko la watu kwa mwaka kufikia asilimia 2.97, 

Tanzania kila mwaka idadi ya watu imekuwa ikiongezeka kwa milioni 1.5 kila 

mwaka tangu mwaka 2015, na wawekezaji wangetumia fursa hii kuongeza 

kipato.  
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Fursa nyingine ambayo ilikuwa haijafikiwa wakati wa utekelezaji wa Mpango wa 

Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano   ni uboreshaji wa mtandao wa 

usafiri mijini kwa kuwa kulikuwa na ongezeko la watu kwa wastani wa asilimia 

5.1 kwa mwaka, ambayo iko juu kwa asilimia 1.0 ya nchi za kusini mwa Jangwa 

la Sahara na asilimia 3.0 juu kuliko wastani wa kimataifa kwenye maeneo ya 

mijini kama vile Dar es Salaam, Arusha, na Mwanza. Uboreshaji wa mitandao ya 

usafiri wa mijini utapunguza msongamano. 

Mikakati katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

inalenga kukuza na kuwezesha upangaji, upimaji na utoaji wa hatimiliki kwa 

ajili ya uwekezaji na makazi, uandaji wa mipango kabambe ya miji, visiwa na 

ukanda wa pwani, kuanzisha mipango ya makazi ya bei nafuu, Kuboresha na 

kuongeza Mfumo wa utoaji taarifa ya usimamizi wa ardhi, na kukuza matumizi 

ya TEHAMA katika upimaji wa ardhi na utoaji wa hati.   

Ukaguzi ulibaini kuwa, mfumo jumuishi wa utoaji wa taarifa za usimamizi wa 

ardhi, uliwekwa katika mikoa miwili kati ya mikoa sita iliyopangwa kufikiwa 

hadi Juni, 2023 ambayo ni sawa na asilimia 33 ya lengo lililopangwa.  Aidha, 

Mpango wa tatu wa Taifa wa Maendeleo wa miaka mitano, 2021/22 - 2025/26 

uliweka mikakati ya kuongeza idadi ya Miji yenye mipango kabambe (Master 

Plans) kutoka 24 mwaka 2019/20 hadi 54 mwaka 2025/26 ikionesha jumla ya 

mipango kabambe 30 ilipaswa kupitishwa. Kwa miaka mitatu ya utekelezaji 

mipango kabambe mitano iliidhinishwa sawa na asilimia 16.67 na mipango 

kabambe 31 iliweza kuandaliwa. 

Pia, mikakati ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

ilikuwa kuongeza idadi ya viwanja vilivyopimwa na kumilikishwa kutoka viwanja 

1,551,716 mwaka 2019/20 hadi viwanja 4,051,716 (ikionesha ongezeko la 

viwanja 2,500,000 vilivyomilikishwa) ifikapo mwaka 2025/26. Kwa miaka mitatu 

ya fedha kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2022/23 jumla ya viwanja vipya 

vilivyomilikishwa vilikuwa viwanja 233,665 ambavyo ni sawa na asilimia 9 ya 

lengo la viwanja 2,500,000 vilivyopangwa kumilikishwa.  

Hii inaonesha hatari ya kutofikia lengo lililowekwa la Mpango wa tatu wa Taifa 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu ifikapo 

mwaka 2030. 
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 SURA YA SABA 

 USIMAMIZI WA HUDUMA ZA BIMA NA UREJESHAJI WA MIKOPO YA 

WANAFUNZI WA ELIMU YA JUU 

 

 

 

 

 
7.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi yanayotokana na ripoti za ukaguzi wa ufanisi 

zinazohusiana na usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima pamoja na 

usimamizi wa urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu nchini. Sura 

hii pia inaelezea eneo la ukaguzi, vyombo vya serikali vinavyohusika katika 

ukaguzi, uhusiano wa eneo la ukaguzi na Malengo ya Maendeleo Endelevu, 

Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na matokeo ya ukaguzi kuhusiana na kaguzi 

hizi. 

Kaguzi hizi za Ufanisi ni pamoja na:  

(a) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa huduma 

za Bima; na 

 

(b) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

7.1.1 Usuli kuhusu Ukaguzi wa Usimamizi na Ufuatiliaji wa watoa Huduma 

za Bima na Urejeshaji wa Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Sekta ya bima nchini Tanzania imekuwa kwa kiwango kikubwa  tangu kuanzishwa 

kwa soko huria mwaka 1996, ambapo kumekuwa na ongezeko kubwa la  watoa 

huduma za bima hapa nchini. Watoa huduma hawa hutoa bidhaa mbalimbali za 

bima, ikiwa pamoja na bima za maisha na za jumla zinazokidhi mahitaji 

mbalimbali ya watu binafsi na ya kibiashara. Sekta ya bima inapozidi kukua ni 

muhimu kuwa na udhibiti na usinamizi  toshelevu ili za kudumisha - sekta hiyo. 

kwa sasa, sekta ya bima nchini Tanzania inasimamiwa na Sheria ya Bima Na.10 

ya mwaka 2009, ambayo ilianzisha Mamlaka ya Udhibiti yenye jukumu la 

kusimamia sekta ya bima na kufuta iliyokuwa Sheria ya Bima ya mwaka 1996. 

 



 

133 
 

Aidha, tangu mwaka 1994/95, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

imepewa mamlaka ya kutoa mikopo  kwa wanafunzi wasiojiweza kiuchumi 

ambao wamepata udahili katika vyuo vya elimu ya juu vyenye ithibati ndani na 

nje ya nchi. Bodi pia ina jukumu la kuhakikisha mikopo yote iliyotolewa kwa 

wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Juu na Vyuo vya Kati inarejeshwa kikamilifu. 

Kiasi kinachorejeshwa kinahudumia wanafunzi wengine wanaostahili ili 

kuhakikisha uendelevu wa mpango wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu 

na kati hapa nchini. 

 

Kuanzia mwaka 1994/95 hadi 2022/23, wanafunzi 759,722 wa Kitanzania wenye 

sifa na uhitaji walidahiliwa katika Vyuo vya Elimu ya Juu na hivyo kuwawezesha 

kuendelea na masomo. Hili liliwezekana kupitia mgao wa jumla wa shilingi 5.99 

trilioni. Hata hivyo, Bodi imekabiliwa na changamoto nyingi tangu kuundwa 

kwake. Changamoto Hizo ni pamoja na ongezeko la waombaji wa mikopo, 

kutengewa fedha kidogo kutoka serikalini , ucheleweshaji wa utoaji wa mkopo, 

na urejeshaji hafifu wa mikopo. 

 

7.1.2 Uhusiano kati ya Usimamizi wa Huduma za Bima na  Mikopo ya Elimu 

ya Juu na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa pili na tatu  

wa Taifa wa Maendeleo wa  Miaka Mitano 

Ili kuzuia athari mbaya ambazo zinaweza kujitokeza dhidi ya hatari ya kuto 

kufikiwa mchango wa sekta ndogo ya bima katika uchumi, Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano umezingatia maeneo matatu ya 

kipaumbele na hatua muhimu kwa ajili ya sekta ndogo ya bima. 

 

Kuhusu mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu nchini, chini ya Mpango wa Pili wa 

wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano,   Serikali ilikuwa na lengo la kuongeza 

idadi ya wanafunzi wa masomo ya sayansi na uhandisi katika elimu ya kati na 

ya juu wanaopata mikopo kwa asilimia 56 ifikapo mwaka 2020. Hatua muhimu 

ni pamoja na kuongeza upatikanaji wa mikopo ya wanafunzi katika ngazi ya 

elimu ya juu. Vilevile, chini ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano, Serikali ina mkakati wa kuongeza upatikanaji wa mikopo ya wanafunzi 

katika Elimu ya Juu hasa kwa wale wa Sayansi, Hisabati, kada maalumu na 

adimu. 

 

Jedwali Na. 35 linatoa muhtasari wa uhusiano ulioelezwa wa maeneo 

yaliyokaguliwa ambayo ni; huduma za bima na mikopo ya wanafunzi wa elimu 

ya juu na Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 
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Jedwali Na.  35:  Uhusiano wa maeneo yaliyokaguliwa na Mpango wa Pili na 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

Eneo lililokaguliwa 

 

Maeneo muhimu ya 
Kipaumbele katika 

Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka mitano 

Hatua muhimu 

 

Huduma za 

bima 

 

• Kuandaa programu za 

uhamasishaji na 

uhamasishaji wa 

umma juu ya masuala 

ya bima; 

• Kuunda bidhaa za 

bima zinazotokana na 

mahitaji ya ndani; na 

• Kutengeneza mfumo 

kurahisisha mchakato 

wa madai, 

kushughulikia 

malalamiko na suluhu 

za huduma za bima. 

• Kuunda na kuendesha 

programu za uhamasishaji 

wa umma; 

• Kuendeleza na kukuza 

bidhaa za bima 

zinazotokana na mahitaji 

ya ndani; na 

• Kutengeneza mfumo 

thabiti wa kushughulikia 

malalamiko 

 

 Ufadhili wa Ndani kwa 

Taasisi binafsi 

Ili kueneza na kutanua  

bidhaa za bima na kueneza 

sekta ya bima, Serikali 

itaharakisha tathmini ya 

kanuni za bima za Mfumo wa 

Kiislam (Takaful). 

Kuidhinishwa kwa kanuni za 

utoaji wa huduma za bima 

kwa kuzingatia mfumo wa 

kiislam (Takaful) 

utawezesha kuvutia 

uwekezaji nchini katika 

kutoa huduma hizi. 

Mikopo ya 
wanafunzi wa elimu 
ya juu 

 

Ubora na elimu stahiki 
 

Kuongeza upatikanaji wa mikopo 

ya wanafunzi katika Elimu ya Juu 

hasa kwa wale wa Sayansi, 

Hisabati, kada maalumu na 

adimu. 

Chanzo: Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 

Aidha, maeneo yaliyokaguliwa ya usimamizi wa huduma za bima na urejeshaji 

wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu  na elimu ya kati yanatekeleza ajenda 

ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2030. Ukaguzi wa ufanisi 

katika usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima unahusishwa na lengo 

namba 8 linahusu "Kukuza ukuaji wa uchumi endelevu, shirikishi, ajira kamili 
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na yenye tija na kazi zenye staha kwa wote". Ukuguzi huu ulilenga katika 

shabaha namba 8.10, inayoitaka Serikali kuimarisha uwezo wa taasisi za fedha 

za ndani ili kuhimiza na kupanua upatikanaji wa huduma za kibenki, bima na 

fedha kwa watu wote. 

 

Kadhalika, ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa urejeshaji wa mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu unahusishwa na lengo namba 4 linalohusu 

"kuhakikisha elimu bora inayojumuisha na inayolingana na kukuza fursa za 

kujifunza maishani kwa wote". Ukaguzi huu ulilenga shabaha namba 4.3 

ambayo inaitaka serikali kufikia mwaka 2030, kuhakikisha upatikanaji sawa kwa 

wanawake na wanaume kwa elimu ya ufundi, mafunzo ya ufundi na  elimu ya 

juu ya bei nafuu na bora, ikijumuisha vyuo vikuu. 

 

7.1.3 Mikakati na Juhudi za Serikali katika utekelezaji wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 

Serikali chini ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

sambamba na Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa mwaka 

2020/21 hadi 2029/30 chini ya sekta ndogo ya bima, serikali ilipanga: 

kusambaza bidhaa za bima mbalimbali na kutanua ueneaji wa sekta ya bima; 

kukuza makampuni ya bima na mifumo ya hifadhi ya jamii ili kuhamasisha 

uwekaji akiba wa muda mrefu; na kuimarisha mfumo wa kisheria na udhibiti 

kwa mfumo madhubuti wa bima ya amana. 

 

Mapitio ya Taarifa ya Mwaka ya Soko la Bima kwa Mwaka ulioishia mwaka 2022, 

yalibaini kuwa, serikali kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania  

imetengeneza bidhaa mpya 16 za bima zinazokidhi mahitaji ya watu wa kipato 

cha chini. Bidhaa hizi ni pamoja na bima ndogo, bima ya mifugo, bima ya kilimo, 

bima ya afya, bima ya mazishi na bima ya vyombo vya baharini. Pia serikali 

ilisajili mawakala 13 wa bima kutoa bima kupitia majukwaa ya kidijitali 

yanasambazwa na waendeshaji wa mitandao ya simu. 

 

Serikali kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania pia imetengeneza 

Mfumo wa Usimamizi wa taarifa za bima, ili kuboresha usimamizi na ufuatiliaji 

wa tasnia ya bima. 

 

Vilevile, chini ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 

Serikali imejiwekea malengo ya kuhakikisha wanafunzi wa Elimu ya Kati na 

Elimu ya Juu wanaopata mikopo wanaongezeka kutoka asilimia 60 mwaka 

2019/20 hadi asilimia 90 mwaka 2025/26. Juhudi hizi ni pamoja na kuhakikisha 

wanafunzi wa Elimu ya Ufundi wanaopata mikopo inaongezeka kutoka asilimia 

20 mwaka 2019/20 hadi asilimia 35 mwaka 2025/26. 
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7.2 Malengo na Mawanda ya ukaguzi 

7.2.1 Malengo ya Ukaguzi  

Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini endapo Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bima Tanzania na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu nchini 

wamesimamia ipasavyo usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima na 

urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu kutoka kwa wanufaika. 

Mahsusi, ukaguzi ulitathmini endapo: 

(i) Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania imesimamia na kufuatilia 

ipasavyo Watoa huduma za Bima ili kuhakikisha kuwa makampuni ya 

bima yanakidhi matakwa  ya kisheria, kiufundi na kifedha; na 

 

(ii) Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) imesimamia 

ukusanyaji wa marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika ili 

kuhakikisha uendelevu. 

 

7.2.2 Mawanda ya Ukaguzi       

Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi na ufuatiliaji wa watoa huduma za bima 

ulijikita zaidi katika kutathmini endapo Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

Tanzania inasimamia na kufuatilia makampuni ya bima ipasavyo ili kuhakikisha 

kwamba yanafanya kazi zao kwa uthabiti wa kisheria, kiufundi na kifedha 

unaohitajika. Ukuguzi huu ulitathmini shughuli za ukaguzi kwa watoa huduma 

za bima, uthabiti wa kifedha wa makampuni ya bima, usimamizi wa  madai ya 

bima kwa wakati, haki, na kwa uwazi na usimamizi wa uhamasishaji wa umma 

kuhusu huduma za bima. Taasisi kuu iliyokaguliwa ilikuwa Mamlaka ya ya 

Usimamizi wa Bima Tanzania kwa sababu ndiyo yenye jukumu la kusimamia 

sekta ya bima nchini na kuhakikisha kuwa kampuni za bima zinatengamaa na 

zinafanya kazi kwa haki na uwazi. Ukaguzi ulihusisha miaka minne ya fedha, 

kuanzia 2019/20 hadi 2022/23. Kipindi hiki kilichaguliwa kwa sababu tasnia ya 

huduma za kifedha, ikijumuisha bima, ilichangia shilingi 5,720.8 bilioni katika 

pato la taifa katika kipindi hiki, ikiwa ni asilimia 3.6 ya pato la taifa kwa mwaka 

2021. 

 

Aidha, ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa urejeshaji wa mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu ulilenga kutathmini jinsi Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu inavyokusanya mikopo inayodaiwa na iliyochelewa 

kutoka kwa wanufaika, mchakato wa makisio wa marejesho ya mikopo, tathmini 

ya ufanisi wa mchakato katika kufuatilia wanufaika katika makundi yote. Ufanisi 

wa mchakato wa  madai katika kuimarisha urejeshaji wa mikopo, urejeshaji wa 

mikopo kutoka kwa waliokiuka kwa kuhakikisha kuwa kiasi kinachohitajika 
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kinakusanywa kwa ufanisi ndani ya muda uliotakiwa. Taasisi kuu iliyokaguliwa 

ilikuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB). Hii ni kwa sababu 

Bodi imepewa dhamana ya kukusanya mikopo inayodaiwa kutoka kwa wanufaika 

wa mikopo na kuitumia kama fedha za mzunguko kuendeleza shughuli za Bodi.  

 

Ukaguzi ulihusisha miaka minane (8) ya fedha kuanzia 2014/15 hadi 2022/23 

kutokana na maboresho mbalimbali yaliyofanywa na na Bodi. Maboresho hayo 

ni pamoja na mabadiliko ya makato ya kila mwezi kutoka asilimia 8 hadi 15 na 

kuanzishwa kwa sera ya viwango vya sifuri kwa kuondolewa kwa ada ya kutunza 

thamani ya fedha na adhabu kwa mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

                                      

7.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa huduma 

za Bima 

Ukaguzi huo unatambua juhudi zinazofanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

Tanzania katika kuendelea kuwasimamia na kuwafuatilia watoa huduma za 

bima. Juhudi hizo ni pamoja na; usajili wa watoa huduma za bima 1,165, 

uanzishaji wa Mfumo wa Usajili kwa Njia ya Mtandao kwa ajili ya kusajili watoa 

huduma za bima, kuidhinisha bidhaa mpya za bima, na kutekeleza programu 

mbalimbali za uhamasishaji wa bima katika Kanda na Ofisi ya Zanzibar. Pamoja 

na jitihada hizo, ukaguzi umebainimapungufu mbalimbali kama ifuatavyo: 

 

7.3.1 Ongezeko la Madai ya Bima Yanayodaiwa kwa Makampuni ya Bima 

kwa asilimia 11 

  

Wakaguzi walipitia Taarifa ya Utendaji wa Soko la Bima iliyotolewa mnamo 

Agosti 2022 yenye taarifa za kuanzia mwaka 2019 hadi 2021 na taarifa za mwaka 

kutoka Kampuni za Bima kwa Mwaka 2022. Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa madai 

ambayo hayajalipwa mwishoni mwa kila mwaka katika aina mbalimbali za 

biashara zinazofanywa na kampuni za bima. 

 

Kielelezo Na. 25 Kinatoa uchambuzi kuhusu ongezeko la madai ambayo 

hayajalipwa kwa wanufaika na makampuni ya bima za jumla na maisha kila 

mwisho wa mwaka kuanzia 2019 hadi 2022. 
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Kielelezo Na.  25: Madai Yanayodaiwa kwa Makampuni ya Bima za Jumla na 

na Bima za Maisha kwa Kipindi cha kuanzia Mwaka 2019 - 2022 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Utendaji wa Soko la Bima ya 2019 - 

2021 na Marejesho ya Kila Mwaka ya Hesabu za Bima kwa Mwaka wa Kalenda 2022. 

Kielelezo Na. 25 kinaonesha kuwa madai ambayo hayakulipwa yaliongezeka 

kutoka shilingi 114.532 bilioni kutoka mwaka 2019 hadi shilingi 127.253 bilioni 

mwaka 2022, sawa na ongezeko la 11% kwa miaka minne iliyokaguliwa. Ukaguzi 

ulibaini kuwa mambo yafuatayo yalichangia zaidi  uwapo kwa madai ambayo 

hayajalipwa na kampuni za bima kwa walengwa: 

 

(a) Uwapo wa Mlipuko wa UVIKO-19 

Ripoti ya Utendaji wa Soko la Bima iliripoti kwamba janga la UVIKO-19 

lilisababisha ongezeko la madai ya bima ya maisha. Hii ni kwa sababu kutokana 

na athari za UVIKO-19 katika uchumi, madai ya biashara ya bima ya maisha 

yalibainika kuongezeka, huku uwiano wa manufaa ukifikia asilimia 67.6 mwaka  

2021 ikilinganishwa na asilimia 58.6 mwaka 2020. Ingawa  bima ya maisha ilipata 

ongezeko la asilima 9 ya  malipo ya fidia kwa wateja, bima ya jumla ilipata 

ongezeko la asilimia  3.3 tu la uwiano wa hasara hadi kufikia asilimia 47.4 

mwaka 2021. 

 

(b) Kucheleweshwa kwa Ulipaji wa Madai Yaliyoidhinishwa na 

Makampuni ya Bima 

 Baada ya mapitio ya Kumbukumbu za Madai ya makampuni ya bima na Ripoti 

za Ukaguzi wa makampuni hayo zilizofanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
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kwa mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2022/23. Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya 

makampuni ya bima yalichelewesha ulipaji wa madai hayo kwa zaidi ya siku 45 

baada ya kupokea madai hayo kikamilifu na kutoa hati za malipo  kwa wadai 

kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 26.  

 

Kielelezo Na.  26: Uchambuzi wa Uchelewashaji wa Ulipaji wa Madai 

Yaliyoidhinishwa na Kampuni za Bima kuanzia 2019-2023 

 
Chanzo:Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Ukaguzi za Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bima Tanzania za Mwaka 2019/20-2022/023 

 

Kielelezo Na.26 kinaonesha matukio ya ucheleweshaji wa malipo ya madai 

kutoka kwa makampuni ya bima na madai ambayo yalisalia bila kutatuliwa kwa 

zaidi ya siku 45 baada ya kutoa hati ya malipo kwa wadai husika. Wastani wa 

siku zilizochukuliwa kulipa madai zilianzia siku 59 hadi 216 zilizotumiwa na 

kampuni ya bima ya Meticulous na MGen Tanzania. Jumla ya asilimia 30 ya madai 

yaliyocheleweshwana makampuni ya bima yalikuwa shilingi milioni 439.15   

kama ilivyobainika katika Ripoti za Ukaguzi za Mamlaka ya Bima kuanzia mwaka 

wa fedha 2019/20 hadi 2022/23. Kwa hivyo, uchelewashaji wa ulipaji wa madai 

uliathiri  haki za wanufaika kulipwa madai yao kwa wakati. 

 

Ucheleweshwa wa madai kwa malipo yaliyoidhinishwa na kampuni za bima kuna 

athari zifuatazo. Kwanza, wateja wa bima mara nyingi hukabiliwa na ugumu wa 

kifedha wanapopata ucheleweshaji wa kufikia malipo yao ya bima. Masuala ya 

kisheria, kama vile mizozo na adhabu za udhibiti, yanaweza pia kuongeza 

gharama za madai kwa bima na wateja wa bima. Mapungufu yaliyobainishwa  
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yanaangazia umuhimu wa ulipaji wa wa madai kwa ufanisi na kwa wakati  ndani 

ya sekta ya bima. 

 

Kucheleweshwa kwa malipo ya madai yaliyoidhinishwa na kampuni za bima kuna 

athari kadhaa. Kwanza, wateja wa bima mara nyingi hukabiliwa na ugumu wa 

kifedha wanapopata ucheleweshaji wa kupatiwa malipo yao ya bima. Masuala 

ya kisheria, kama vile mizozo na adhabu za ksiheria, yanaweza pia kuongeza 

gharama za madai kwa kwa kampuni za bima na wamiliki wa sera. Matokeo haya 

yanaangazia umuhimu wa ulipaji wa madai ifaayo na kwa wakati unaofaa ndani 

ya tasnia ya bima. 

 

7.3.2 Kutofanyika kwa Uchambuzi wa Viashiria vya hatari kwa Mawakala 

wa Huduma za Bima kulipelekea Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

kutokagua ipasavyo Mawakala wa Bima Nchini 

Kulingana na uongozi wa Mamlaka ya Bima Tanzania, uchambuzi wa hatari kwa 

mawakala wa bima unahitajika kufanywa kwa kuzingatia wingi wa biashara na 

kufuata mwenendo wa soko kwenye biashara kwa mujibu wa leseni. Hii ni kwa 

sababu asili ya hatari kwa wakala wa bima  inatofautiana na ile ya makampuni 

ya bima, ambao ni wabeba hatari za bima. Mamlaka iliongeza kuwa uteuzi wa 

mawakala wa bima huanza kwenye kanda ambapo Mameneja wa Kanda 

huchagua mawakala wakati wa uandaaji na ujumuishaji wa bajeti ya kila mwaka 

ili kufuatilia masuala ya tabia ya soko kwa watoa huduma za bima katika eneo 

lao. 

 

Hata hivyo, ukaguzi haukupata msingi na ushahidi uliotumiwa na Mamlaka ya 

Bima katika kuchagua mawakala wa bima kwa ajili ya ukaguzi utakaofanywa 

kupitia makao makuu au Ofisi za Kanda za Mamlaka ya Bima. Kutofanyika kwa 

uchanganuzi wa hatari kwa mawakala wa bima kulichangiwa zaidi na mapungufu 

katika mipango ya ukaguzi wa vihatarishi na kauli kwamba mawakala wa bima 

hukaguliwa kupitia kwa makampuni ya bima. Jambo hili lilisababisha Mamlaka 

ya Bima kushindwa kubainisha misingi ya kuchagua mawakala wa bima kwa ajili 

ya kufanyiwa ukaguzi.  

 

Hivyo basi, mawakala wa bima hawakukaguliwa ipasavyo na Mamlaka ya Bima 

Tanzania kwa kipindi kilichokaguliwa kuanzia 2019/20 hadi 2022/23, kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 27. 
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Kielelezo Na.  27: Utendaji wa Ukaguzi Uliofanywa na Mamlaka ya Bima 

Tanzania kwa Mawakala wa Bima 2019/20 - 2022/23 

 
Chanzo:Uchambuzi wa Mipango Kazi na Taarifa za Ukaguzi za Mamlaka ya Usimamizi 

wa Bima kuanzia 2019/20 hadi 2022/23 (2023). 

Ukaguzi usiotosheleza kwa mawakala wa bima pia ulichangiwa na mipango ya 

ukaguzi ndani ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima kutozingatia hitaji la kupanga 

na kutenga rasilimali kwa ajili ya ukaguzi wa mawakala wa bima nchini. 

 
Wakati wa ukaguzi huu Mamlaka ya Usimamizi wa Bima ilitaarifu kuwa, 

mawakala wa bima hukaguliwa kupitia Kampuni za Bima wakati wa ukaguzi wa 

kampuni hizo na kwamba mipango ya ukaguzi ipo kwa ajili ya ukaguzi wa 

madalali wa bima kulingana na masuala yaliyoainishwa. Hata hivyo, ukaguzi 

ulibaini kuwa ni sharti la Mwongozo wa Taratibu za Ukaguzi kwamba Mamlaka 

ya Usimamizi wa Bima inapaswa pia kukagua mawakala wa bima kwa kutumia 

orodha ya maeneo na taratibu za ukaguzi wa mawakala wa bima iliyotolewa na 

na Mamlaka hiyo. Tathmini zaidi ya Mipango ya Utekelezaji ya Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima kwa miaka ya fedha 2021/22 na 2022/23, ilibaini kuwa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima kupitia Ofisi zake za Kanda ilipanga kufanya 

kaguzi za uendeshaji wa soko kwa mawakala 55 na 190 ifikapo Juni 2022 na 2023 

mtawalia. 

 

Ukaguzi usiotosheleza kwa mawakala wa bima unaweza kusababisha 

kuongezeka kwa kutofuata mifumo ya kisheria iliyopo katika sekta ya bima na 

watoa huduma za bima. 

 

7.3.3 Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Utekelezaji wa Mapendekezo 

Yanayotolewa kwa Watoa Huduma za Bima Wakati wa Ukaguzi 

 Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima haikufanya ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa awali, wakati wa ukaguzi uliofuata 

ili kuthibitisha kiwango cha utekelezaji. Kwa mfano, katika miaka ya 2022 na 
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2023, Mamlaka ilitoa mapendekezo 140 kutoka kwa ukaguzi wa makampuni ya 

bima; hata hivyo, hakuna ufuatiliaji wowote uliofanywa na Mamlaka. 

 

Wakati wa ukaguzi Mamlaka ilieleza kuwa, maagizo/mapendekezo yaliyotolewa 

katika Ripoti za Ukaguzi kuhusu kutofuata sheria, kanuni, miongozo au waraka 

yanajadiliwa katika Mikutano ya Kamati ya Utekelezaji wa Sheria, na 

mijadala/maamuzi yao yanajumuishwa katika Jedwali, ikionesha mambo 

yanayotokana na kila mkutano wa Kamati ya Utekelezaji wa Sheria. Baada ya 

hapo, ufuatiliaji wa maamuzi ya kamati hufanywa na Kitengo cha Sheria. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, jedwali linaloonesha masuala yaliyoibuliwa wakati wa 

mikutano ya Kamati ya utekelezaji wa sheria lilitayarishwa. Hata hivyo, mapitio 

ya Matoleo ya Masuala yanayotokana na mikutano iliyofanywa yalibaini kwamba 

si mapendekezo yote kuhusu kutofuata sheria, kanuni, au miongozo iliyotolewa 

kutoka kwa kila ripoti ya ukaguzi ilijadiliwa, kuamuliwa, na kujumuishwa katika 

majedwali hayo. Kielelezo Na. 28 kinaonesha ni kwa kiasi gani mikutano ya 

kamati ya utekelezaji wa sheria ilijadili na kuamua maagizo/mapendekezo 

yaliyopendekezwa kutoka katika ripoti za ukaguzi. 

Kielelezo Na.  28: Ulinganisho wa idadi ya maagizo yaliyotolewa na ripoti 
za ukaguzi baada ya ukiukwaji wa sheria dhidi ya idadi ya maagizo 

yaliyoamuliwa na mikutano ya kamati ya utekelezaji wa Sheria 

 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi, Mihutasari yaa vikao, na Majedwali kuhusu Mambo 

yatokanayo na Vikao vya Kamati ya Utekelezaji wa Sheria. 

Kielelezo Na. 28 kinaonesha kuwa, kwa wastani, idadi ya maagizo kuhusu - 

kufuata sheria, kanuni, na miongozo au waraka iliyotolewa kutoka Ripoti za 
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Ukaguzi ilikuwa 34, na kuamuliwa na Kamati ya Ufuatiliaji wa Sheria ilikuwa 3, 

na hivyo kusababisha wastani wa ufaulu wa asilimia nane tu. 

 

Ufuatiliaji usiotosheleza na utoaji wa taarifa juu ya hali ya utekelezaji wa 

maagizo/mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ukaguzi kunaweza kusababisha 

tathmini isiyoridhisha ya matokeo ya mapendekezo kutoka Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima yaliyotolewa kwa makampuni ya bima. Kwa hivyo, hatari za 

kurudiwa kwa makosa yanayofanywa na kampuni za bima zinaweza kubaki juu. 

 

7.3.4 Uwapo wa Kampuni za Bima Zinazojiendesha chini ya kiwango cha 

ukwasi kinachohitajika  kutokana na kutofanyika kikamilifu kwa 

uchambuzi wa kiwango cha ukwasi  

Muundo ulioidhinishwa wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania, unaeleza 

kwamba miongoni mwa kazi muhimu za Kurugenzi ya Usimamizi ni kufanya 

uchambuzi wa kifedha na Utengamo wa makampuni ya bima. Kurugenzi ya 

Usimamizi na Ukaguzi inatekeleza kazi hii kupitia Kitengo cha Uchanganuzi wa 

Taarifa na Takwimu. Tathmini ya uchanganuzi wa kifedha na ukwasi wa kampuni 

za bima unaofanywa na Kitengo cha Uchanganuzi na Takwimu, kwa ujumla 

hufanywa nje ya tovuti kulingana na taarifa za kila robo mwaka 

zinazowasilishwa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania na makampuni 

ya bima kila robo mwaka. 

 

Hata hivyo, mapitio ya Taarifa za Uchambuzi wa Kifedha na Ukwasi 

zilizoandaliwa na Mamlaka ya Bima Tanzania yamebaini kuwa Mamlaka iliweza 

kufanya tathmini ya mchanganuo wa hali ya kifedha na ukwasi kwa makampuni 

ya bima yenye leseni kuanzia mwaka 2019 hadi robo ya tatu ya 2022. Hata hivyo, 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima haikufanya tathmini ya mchanganuo wa kifedha 

na ukwasi katika robo ya mwisho ya mwaka 2022 na mwaka mzima wa 2023. 

Jedwali Na. 36 linatoa uchanganuzi wa kina kuhusu tathmini ya uchambuzi wa 

hali ya kifedha na ukwasi iliyofanywa na Mamlaka ya Bima Tanzania kwa 

kampuni za bima kwa kipindi kilichokaguliwa toka mwaka 2019 hadi 2023. 

Jedwali Na.  36: Kiwango cha Tathmini ya Uchambuzi wa Kifedha na 
Ukwasi wa Makampuni ya Bima yenye Leseni uliofanywa na Mamlaka ya 

Bima toka mwaka 2019 hadi 2023 
Mwaka 

wa 
Kalend

a 
 

Idadi ya 
Makampuni 
Yaliyosajiliw
a 

Idadi ya Makampuni 
Yaliyofanyiwa Tathmini 

 

Asilimia ya Makampuni 
Yaliyofanyiwa Tathmini 
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2019 32 32 32 32 32 100 100 100 100 

2020 34 34 31 33 30 100 91 97 88 
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Mwaka 
wa 

Kalend
a 
 

Idadi ya 
Makampuni 
Yaliyosajiliw
a 

Idadi ya Makampuni 
Yaliyofanyiwa Tathmini 

 

Asilimia ya Makampuni 
Yaliyofanyiwa Tathmini 

 

Rob
o ya 
1 

Rob
o ya 
2 

Rob
o ya 
3 

Rob
o ya 
4 

Rob
o ya 
1 

Rob
o ya 
2 

Rob
o ya 
3 

Rob
o ya 
4 

2021 33 33 33 32 33 100 100 97 100 

2022 35 33 31 35 0 94 89 100 0 

2023 36 0 0 0 0 0 0 0 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kuhusu 

Hali ya kifedha na ukwasi kwa Makampuni ya Bima kuanzia mwaka 2019 hadi 2023 

 

Jedwali Na. 36 linaonesha kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 

ilifanya tathmini ya hali ya kifedha na ukwasi kwa makampuni ya bima kwa kiasi 

kikubwa kwa mwaka wa kalenda 2019 hadi 2022, ukiwakilisha utendaji wa zaidi 

ya asilimia 90. Hata hivyo, Mamlaka haikufanya uchambuzi  katika robo ya 4 ya 

mwaka wa kalenda 2022 na mwaka mzima wa kalenda wa 2023. 

Kutofanyika kikamilifu kwa tathmini ya hali ya kifedha na ukwasi kwa 

makampuni ya bima nchini umesababisha yafuatayo: 

(a) Asilimia 48 ya Kampuni za Bima za Jumla na asilmia 40 ya Kampuni za 

Bima za Maisha zilibainika kujiendesha chini ya kiwango cha ukwasi 

kinachokubalika kisheria 

 

  Kanuni ya 21(1) ya Kanuni za Bima za mwaka 2009 inaelekeza mali za kampuni 

ya bima  zinazohusika na biashara ya jumla ya bima kuzidi jumla ya madeni ya 

kampuni kwa asilimia 20 ya malipo halisi ya bima au kiwango cha chini zaidi 

kilichobainishwa katika Kanuni hiyo. Kwa hivyo, kampuni za bima zinatakiwa 

kudumisha kiwango cha ukwasi kwa zaidi ya asilimia 0, wakati mahitaji ya 

busara yanahitaji makampuni kufikia angalau asilimia 50 ya uwiano. 

 

Hata hivyo, Ukaguzi ulibaini baadhi ya kampuni za bima zilikuwa zikifanya kazi 

kwa kiwango cha ukwasi kilicho chini ya kiwango cha kisheria cha asilimia 0 

kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 29: 
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Kielelezo Na.  29: Kiwango cha Utiifu wa Viwango vya Kisheria vya Ukwasi 

Kampuni za Bima za Jumla na Bima ya Maisha kufikia tarehe 30 Juni 2022 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Mamlaka ya Bima Tanzania juu ya Tathmini ya hali 

ya Ukwasi kwa Kampuni za Bima hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022 

 

Kielelezo Na. 29 kinaonesha kuwa asilimia 48 ya Kampuni za Bima za Jumla na 

asilimia 40 ya kampuni za Bima za Maisha zilikuwa zikijiendesha chini ya 

kiwango cha ukwasi cha asilimia 0 kinachohitajika kisheria. Kwa hiyo, 

makampuni hayo ya bima yalikuwa yakijiendesha kwa kiwango hasi cha ukwasi 

katika kipindi husika. Kutokana na hali hiyo, Kampuni za Bima zinafanya 

biashara ya bima za jumla zilitakiwa kuongeza mtaji wa Shilingi 56,773.03 

milioni. Kinyume chake, Kampuni za biashara za bima za maisha zilitakiwa 

kuongeza mtaji wa Shilingi 6,209.07 milioni ili kufikia kiwango cha kisheria 

kulingana na matakwa ya Kifungu cha 20(1) cha Sheria ya Bima Na.10 ya mwaka 

2009. 

(b) Asilimia 60 ya kampuni za Bima za Jumla na asilimia 67 ya Kampuni za 

Bima za Maisha zilikuwa zikijiendesha chini ya kiwango cha cha 

tahadhari (prudential level) cha asilimia 50 

 

Uchambuzi zaidi wa Taarifa za Ukwasi za Kampuni za Bima ulibaini kampuni za 

bima za jumla na bima za maisha zinazojiendesha kwa kiwango cha ukwasi 

kinachokubalika kisheria cha asilimia 0 (kiwango chanya cha ukwasi). Bado, 

zilikuwa hazijakidhi kiwango cha hadhari cha angalau asilimia 50 ya uwiano, 

kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 30: 
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Kielelezo Na.  30: Kampuni za Bima zilizo na Kiwango cha ukwasi kilicho 

juu ya Kiwango cha Kisheria lakini chini ya Kiwango cha Tahadhari   

  

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Mamlaka ya Bima Tanzania juu ya Tathmini ya hali 

ya Ukwasi kwa Kampuni za Bima hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022. 

Kielelezo Na. 30 kinaonesha kuwa 60 asilimia ya Kampuni za Bima za Jumla na 

asilimia 67 ya Kampuni za Bima za Maisha zilikuwa zikijiendesha chini ya 

kiwango cha tahadhari cha asilimia 50. Kutokana na hali hiyo, Kampuni za Bima 

za Jumla zilitakiwa kuingiza mtaji wa kiasi cha shilingi 12,265.07 milioni. Kwa 

upande mwingine, Kampuni za Bima za Maisha zilitakiwa kuongeza mtaji wa 

kiasi cha shilingi 3,375.12 milioni ili kufikia kiwango cha tahadhari cha asilimia 

50. 

Kufuatia uchambuzi zaidi, ukaguzi ulibaini uwapo wa kampuni za bima 

zinazofanya kazi chini ya kiwango kinachohitajika cha ukwasi ulisababishwa na: 

i) Uwapo wa Gharama za Uendeshaji na Kupungua kwa Malipo ya 

Jumla  

 

Mapitio ya Taarifa ya Ukaguzi wa mwezi Julai 2022 uliofanywa na Mamlaka ya 

Bima Tanzania kwenye kampuni ya bima ya MAXINSURE (TANZANIA) LIMITED, 

yalibaini kuwa gharama za uendeshaji wa Kampuni ikilinganishwa na asilimia ya 

malipo halisi yaliyopatikana yaliongezeka kutoka asilimia 79.1 mwaka 2020 hadi 

asilimia 110.1 mwaka 2021 juu ya kiwango cha juu cha tahadhari cha asilimia 

25 na juu zaidi kuliko wastani wa sekta wa asilimia 44.3 kwa mwaka 2020. 

Taarifa hiyo pia iliripoti kuwa, katika kipindi cha mpito kilichoishia tarehe 31 

Machi 2022, kampuni ilirekodi uwiano wa gharama za usimamizi wa asilimia 

83.3. Hii ina maana kwamba kampuni ilikuwa ikipata hasara katika biashara. 
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Aidha, ukaguzi ulibaini pia malipo ya jumla ya kampuni hiyo  yalipungua kwa 

asilimia 34.3 kutoka shilingi milioni 10,474 mwaka 2020 hadi shilingi Milioni 

6,884 mwaka 2021. Aidha, katika kipindi cha mpito kilichoishia tarehe 30 

Septemba 2022, kampuni hiyo ilipata hasara ya shilingi 1,925 milioni. 

ii) Uwapo wa Idadi ndogo ya Kampuni za Kitaalamu katika masuala ya 

Bima Nchini 

 

Mapitio ya Utafiti wa Bima Jumuishi na namna ya kugharimia fidia ya hasara 

kwa unafuu katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (2023), yalibaini uwapo 

wa makampuni sita tu ya wataalam wa bima yaliyokuwa yakifanya kazi nchini 

hadi kufikia Juni 2023. Hali hii inaashiria kwamba kulikuwa na uhaba wa 

wataalam wa bima waliohitimu na wenye uzoefu wa bima ambao hatimaye 

iliathiri ubora wa uandikishaji wa malipo (premium underwritting) katika 

makampuni ya bima, madalali au mawakala. Kwa hivyo, kulikuwa na hatari ya 

kutoza malipo yasiyo sahihi, ambayo hatimaye yangechangia katika ufilisi wa 

makampuni ya bima. 

Tatizo la ukwasi kwenye kampuni za bima unaonesha kuwa hazina pesa za 

kutosha kukidhi madeni yao, na hivyo kuathiri hali ya kifedha ya kampuni. 

Kutokana na usimamizi usioridhisha wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima katika 

kuhakikisha kwamba kampuni za bima zinakuwa na ukwasi unaohitajika. 

Makampuni ya bima hayafuatilii ipasavyo hali zao za kifedha kupitia udumishaji 

wa viwango vya ukwasi vinavyokubalika, na hayasimamii ipasavyo hali zao za 

kifedha. Ukwasi duni husababisha shida ya mtiririko mzuri wa fedha na 

kupungua kwa uwezo wa kifedha wa kusuluhisha madai ya bima yanapotokea.  

Kwa upande mwingine, hali hii inaweza kusababisha moja kwa moja kuanguka 

kwa makampuni ya bima. 

7.3.5 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania Haikuhakikisha kikamilifu 

Kampuni za Bima Zinawekeza Dhamana Inayotakiwa kisheria katika 

Benki Kuu ya Tanzania 

 Mapitio ya Taarifa ya Benki Kuu ya Tanzania kuhusu Dhamana zilizowekezwa na 

Makampuni ya Bima dhidi ya Kamishna wa Bima kufikia tarehe 07 Januari 2024 

kwa mujibu wa Kanuni ya (20)(1) ya Kanuni za Bima ya mwaka 2009 inayataka 

makampuni ya bima kuweka na kudumisha amana ya dhamana (security deposit) 

ya angalau asilimia 50 ya kiwango cha chini cha mtaji uliopo katika Benki Kuu 

ya Tanzania. Ilibaini kuwa, asilimia 54 ya Makampuni ya Bima hayakufuata 

matakwa ya Kanuni ya 20 ya Kanuni za Bima za mwaka 2009. Jedwali Na. 37 

linatoa muhtasari wa hali ya uwekaji wa amana za dhamana katika Benki Kuu 

ya Tanzania kwa makampuni ya bima. 
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Jedwali Na.  37: Hali ya Utunzaji wa Amana ya Chini ya Dhamana katika 
Benki Kuu ya Tanzania kwa Makampuni ya Bima 

Jumla ya 
Makampuni ya 
Bima (Idadi na 
asilimia)  

Idadi ya 
Makampuni yenye 

Amana ya dhamana 
juu ya kiwango 
Kinachotakiwa 

Idadi ya 
Makampuni yenye 

Amana ya 
dhamana chini ya 

Kiwango 
kinachotakiwa 

Idadi ya 
makampuni 

yasiyokuwa na 
Amana ya 
dhamana  

35 16 11 8 

100% 46% 31% 23% 

Chanzo: Mapitio ya Taarifa ta Amana zilizowekezwa na Makumpuni ya Bima Benki Kuu 
ya Tanzania ya tarehe 07 Januari 2024 na Taarifa ya Utendaji wa Soko la Bima ya 

Disemba 2022 

Jedwali Na. 37 linaonesha kwamba mpaka kufikia tarehe 31 Desemba 2023, 

asilimia 46 ya makampuni ya bima yaliyosajiliwa yalikuwa yamewekeza amana 

ya dhamana katika Benki Kuu ya Tanzania juu ya kiwango kinachotakiwa, 

asilimia 31 walikuwa na amana ya dhamana chini ya kiwango kinachotakiwa 

sawa na pungufu ya jumla ya shilingi bilioni 4.26, na asilima 23 hawakuwa na 

amana ya dhamana katika benki ya sawa na jumla ya shilingi 8.26 bilioni. 

Kulingana na uongozi wa Mamlaka ya Bima Tanzania, wakaguzi walipaswa 
kujumuisha salio katika taarifa za Benki Kuu na salio lililopo kwenye Akaunti ya 
uaminifu wakati wanachakata endapo makampuni ya bima yamekidhi matakwa 
ya kisheria ya kuwa na amana Benki Kuu ya Tanzania. Hii ni kwa sababu akaunti 
hiyo inashikilia fedha za makampuni ya bima zinazolenga kutimiza matakwa ya 
Kanuni ya 201(1) ya Kanuni za Bima za mwaka 2009, wakati kampuni hizo 

zinasubiri mnada kutangazwa na Benki Kuu ya Tanzania.  

Hata hivyo, wakaguzi hawakuzingatia fedha za makampuni zilizowekwa na 

kampuni za bima katika akaunti ya uaminifu kama sehemu ya amana ya 

dhamana/uwekezaji uliowekezwa Benki Kuu ya Tanzania, kwa sababu salio 

lililokuwapo kwenye Akaunti ya Uaminifu halijakidhi matakwa ya Kanuni ya 20 

(1) ya Kanuni za Bima za mwaka 2009, kama zilivyorekebishwa mwaka 2021. Hii 

ni kwa sababu, salio la makampuni ya bima lililoshikiliwa katika Akaunti ya 

Uaminifu linapaswa kuwekezwa Benki Kuu ya Tanzania katika dhamana za 

serikali ili ziweze kutambuliwa kama uwekezaji kwa mujibu wa Kanuni ya 20(1) 

ya Kanuni za Bima za mwaka 2009. 

Mapungufu na kutokuwekeza amana ya dhamana ya kima cha chini katika Benki 

Kuu ya Tanzania kwa makampuni ya bima, kulichangiwa zaidi na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima kutofuatilia ipasavyo utekelezaji wa matakwa ya Kanuni ya 

20(1) ya Kanuni za Bima za mwaka 2009 inayozitaka Kampuni za Bima kuwekeza 

angalau asilimia 50 ya mtaji kama amana Benki Kuu ya Tanzania. Hii ina maana 

kwamba ikiwa kampuni yoyote kati ya hizo itashindwa kujiendesha au kufilisika, 
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wateja wa bima hawatapata fidia yoyote kwa madai yao na kutorejeshewa 

malipo yao ya ununuzi wa bima husika. 

 

7.4 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

 

7.4.1 Ongezeko la mikopo ambayo Haijalipwa hadi  shilingi Trilioni 3.15 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu imeagizwa na Sheria ya Bodi ya 

Mikopo ya Elimu ya Juu, Sura Na. 178 ya mwaka 2008, kusimamia utoaji wa 

mikopo ya wanafunzi na urejeshaji wa mikopo hiyo. Kwa mujibu wa Mwongozo 

wa Urejeshaji na Marejesho ya Mikopo wa Bodi ya Mikopo wa 2019, marejesho 

ya mikopo lazima yafanywe kila mwezi. Wanufaika walioajiriwa wanapaswa 

kuchangia asilimia 15 ya mishahara yao ghafi, huku wanufaika waliojiajiri 

wakitakiwa kurejesha si chini ya shilingi 100,000/= au asilimia 10 ya mapato 

yanayopaswa kulipiwa kodi. 

Uchambuzi wa takwimu zilizotolewa na hali ya urejeshaji wa mikopo ulibainisha 

kuwa mikopo ambayo haijalipwa inaongezeka kila mwaka, kama inavyooneshwa 

katika Kielelezo Na. 31. Mikopo ambayo haijalipwa ilIbainika kuongezeka 

kutoka shilingi Trilioni 1.25 katika mwaka wa fedha 2015/16 hadi kufikia shilingi 

Trilioni 4.84 katika mwaka wa fedha 2021/22, ikiwakilisha ukuaji wa wastani wa 

asilimia 23. 

Kielelezo Na.  31: Hali ya Mkopo ya Wanafunzi Inayodaiwa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika kumbukumbu za wakopaji za mwaka 2022, 

2023 
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Kielelezo Na. 31 kinaonesha kuwa kiwango cha mikopo ambayo haijarejeshwa 

iliongezeka kutoka asilimia 59 katika mwaka wa fedha 2015/19 hadi kufikia 

asilimia 83 katika mwaka wa fedha 2021/22. Hali hii inaonesha kuwa serikali 

inafanya uchangiaji wa fedha za kufadhili mikopo kwa kiasi kikubwa kutokana 

na urejeshaji wa mikopo usioridhisha. 

Kuongezeka kwa mikopo ambayo haijalipwa kulichangiwa zaidi na kupungua 

kwa urejeshaji wa mikopo kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo Na. 32: 

 

Kielelezo Na.  32: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Marejesho ya Mikopo ya 

Wanafunzi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Kanzidata ya Marejesho ya Mikopo, 2022 

Kielelezo Na. 32 kinaonesha kuwa katika mwaka wa fedha 2019/20, Bodi ya 

Mikopo ilirekodi makusanyo ya juu zaidi ya ulipaji wa mikopo tangu kuanzishwa 

kwake, ambayo yalikuwa shilingi bilioni 191. Hata hivyo, mwenendo wa 

ukusanyaji ulianza kushuka hadi kufikia shilingi bilioni 170 katika mwaka wa 

fedha 2022/23. Hali hii ilisababishwa na mabadiliko ya sera, ikiwemo sera ya 

ukadiriaji sifuri mnamo Julai 2021, kubadilisha adhabu na ada za kuhifadhi 

thamani ya fedha kuwa sifuri. 
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Ongezeko la madai ambayo hayajalipwa ilisababisha serikali kutenga bajeti 

zaidi kwa ajili ya ufadhili wa wanafunzi kama inavyooneshwa katika Jedwali 

Na. 38. 

Jedwali Na. 38: Ruzuku ya Serikali katika utoaji wa mikopo ya wanafunzi 

Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh. bilionii) 

2018/19 268.9 

2019/20 219.4 

2020/21 334.0 

2021/22 393.8 

Chanzo: Ripoti za utendaji za Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa 

mwaka 2019-2022 

Jedwali Na. 38 linaonesha uchangiaji wa Serikali kwenye utoaji wa mikopo ya 

wanafunzi uliongezeka kutoka shilingi bilionii 268.9 katika mwaka wa fedha 

2018/9 hadi kufikia shilingibilionii 393.8 katika mwaka wa fedha 2021/22 sawa 

na ongezeko la shilingi bilioni 124.9. 

7.4.2 Wanufaika Wachache Walirejesha Mikopo yao 

Ukaguzi ulibainisha kuwa kiwango cha wanufaika wanaolipa mikopo yao 

kilipungua kwa miaka tofauti. Hali hii inaoonesha kuwa sehemu ndogo ya 

wanufaika wanalipa mikopo yao kila mwaka. Idadi ya wanufaika wanaolipa 

mikopo yao ilipungua kutoka asilimia 39 mwaka 2017/16 hadi asilimia 23 mwaka 

2022/23 kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 33.  

Kielelezo Na.  33: Idadi ya wanufaika wenye Mikopo iliyofikia muda wa 

malipo dhidi ya Wanufaika waliolipa Mikopo yao kila mwaka 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa hifadhidata ya mikopo iliyoiva ya HESLB, 2023 na 

Marejesho Halisi 
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Kielelezo Na. 33 kinaonesha kiwango cha wanufaika wanaolipa mikopo yao 

kilipungua kutoka mwaka 2017/16 hadi mwaka 2022/23, ikionesha kwamba 

sehemu ndogo ya wanufaika wanalipa mikopo yao kila mwaka. Kwa mfano, 

mwaka 2018/19, asilimia 35 ya wanufaika walilipa mikopo yao, wakati 2022/23, 

wanufaika asilimia 23 walilipa mikopo yao. 

Hali hii ilichangiwa kutofuatilia kwa ufanisi kwa wanufaika wa mkopo; ambapo 

kati ya wanufaika 486,549 wenye mikopo iliyo tayari kulipwa wanufaika 197,232 

tu ndio waliobainishwa na kuandikiwa hati za madai, sawa na asilimia 41 ya 

wanufaika wote wenye mikopo iliyotayari kulipwa. 

Tathmini zaidi ya Taarifa za Mikopo na Kanzidata ya Mikopo iliyoiva, ilionesha 

kuwa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu haikutambua na kutoza asilimia 61 ya 

wanufaika wenye mikopo iliyoiva hadi kufikia mwezi Septemba 2023, kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 34. 

Kielelezo Na.  34: Hali ya Utambuzi wa Wanufaika wa Mikopo ya Elimu ya 

Juu kuwezesha urejeshaji 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Kanzidata ya Mikopo iliyoiva, 2023 

Kielelezo Na. 34 kinaonesha idadi ya walengwa ambao hawajatambuliwa 

kuongezeka kutoka 101,710 mwaka 2014 hadi 307,353 mwaka 2023 sawa na 

ongezeko la asilimia 202 kwa kipindi cha miaka 8. 

Ukaguzi ulibaini masuala mbalimbali yalichangia ongezeko hili. Masuala hayo ni 

pamoja na ukaguzi usiotosheleza kwa waajiri, kutounganishwa kwa mfumo ya 
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TEHAMA na wadau wakuu wenye hifadhi kubwa taarifa za wanufaika wa mikopo 

waliojiajiri, kampeni za uhamasishaji zisizo na tija, matangazo yasiyotosheleza 

katika kufuatilia wanufaika, na ukosefu wa uratibu miongoni mwa wadau. 

Hivyo basi, uchambuzi wa Kanzidata ya Mikopo iliyoiva na Taarifa za  Mikopo 

kwa mwaka 2023, ulibaini kulikuwa na ongezeko kubwa la mikopo iliyoiva kwa 

muda wa miaka kumi kutoka asilimia 0.42 mwaka 2014/15 hadi asilimia 2.52 

katika mwaka wa fedha 2022/23. Hali hii ina maana kwamba mikopo hiyo 

ilikuwa hatarini zaidi kwani ilitarajiwa iwe imerejeshwa ndani ya kipindi cha 

miaka 10 hadi 15, hata hivyo Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu haikukusanya 

malipo yoyote kutoka kwenye mikopo hiyo. 

7.4.3 Marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika binafsi yalifanywa kwa 

wastani wa asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 38 kutoka kwa 

wanufaika walioajiriwa 

Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ilikusanya 

sehemu ndogo ya marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika binafsi kwa 

wastani wa shilingi bilioni 38 sawa na asilimia 11 kuanzia mwaka 2014/15 hadi 

2022/23 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 39. Hii inaonesha kuwa 

HESLB ilijikita zaidi katika kukusanya marejesho ya mikopo kutoka kwa 

wanufaika walioajiriwa. 

Jedwali Na.  39: Ulinganisho wa Ukusanyaji wa Mikopo kutoka kwa 

wanufaika walioajiriwa na wanufaika binafsi 

Miaka ya 
fedha  

Makusanyo 
ya Jumla 
kutoka kwa 
wanufaika 
walioajiriwa 
(Sh. bilioni) 
 
(A) 

 
Makusanyo 
ya Jumla 
kutoka kwa 
wanufaika 
waliojiajiri 
binafsi (Sh. 
bilioni) 
 
(B) 

Jumla ya 
Makusanyo 
kwa 
mwaka 
(Sh. 
bilioni) 
 
 
C=(A+B) 

Asilimia ya 
marejesho 
kutoka 
kwa 
wanufaika 
waliojiajiri 
binafsi 
 
B/C*100 

Asilimia ya 
marejesho 
kutoka kwa 
wanufaika 
walioajiriwa 
 
A/C*100 

2014/15 65.61 1.91 67.5 2.8 97.2 

2015/16 94.98 3.48 98.5 3.5 96.5 

2016/17 199.41 7.9 207.3 3.8 96.2 

2017/18 369.89 14.11 384.0 3.7 96.3 

2018/19 539.93 27.63 567.6 4.9 95.1 

2019/20 713.84 42.63 756.5 5.6 94.4 

2020/21 881.89 54.59 936.5 5.8 94.2 

2021/22 1,032.51 84.54 1,117.1 7.6 92.4 

2022/23 1,181.40 104.7 1,286.1 8.1 91.9 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi uliofanywa katika Kanzidata ya Mikopo iliyotayari 

kulipwa na Leja ya Mikopo, 2023. 
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Jedwali Na. 39 linaonesha kuwa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

ilikusanya kiasi kidogo cha marejesho ya mikopo kutoka kwa wanufaika binafsi, 

kati ya asilimia 2.8 mwaka 2014/15 hadi asilimia 8.1 mwaka 2022/23. Hadi 

kufikia mwaka wa fedha 2022/23 Bodi ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 

1,181.40 kutoka kwa walengwa walioajiriwa na shilingi bilioni 104.70 kutoka 

kwa walengwa waliojiajiri. 

Kukosekana kwa ufanisi wa ukusanyaji wa mikopo iliyokomaa kulitokana na 

kukosa mikakati ya ufuatiliaji ikiwa pamoja na kukosekana kwa muunganisho 

wa mfumo wa TEHAMA na taasisi kama Mamlaka ya Mapato Tanzania, Shirika la 

Taifa la Uhifadhi ya Jamii, Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini, Tume ya Vyuo 

Vikuu, Mamlaka ya Vitambulisho na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

zenye kanzidata nyingi za wanufaika kama inavyooneshwa hapa chini: 

Uunganishaji usiojitosheleza wa Mifumo ya TEHAMA ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya juu na Wadau wengine Muhimu 

Mapitio ya mifumo mikuu (OLAMS na ILMS) inayosimamia utoaji na urejeshaji 

wa mikopo yalibaini kuwa mifumo hiyo haikuunganishwa kikamilifu na mifumo 

ya wadau muhimu, ikiwa pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania, Shirika la 

Taifa la Uhifadhi ya Jamii, Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini, Tume ya Vyuo 

Vikuu, Mamlaka ya Vitambulisho  na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni. 

Hii ilizuia ushirikishanaji wa taarifa kwa ajili ya kuwezesha ufuatiliaji mzuri wa 

wanufaika na ukusanyaji wa marejesho kutoka kwa waajiri na walengwa binafsi 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 40. Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo wa 

Bodi ya Mikopo umeunganishwa katika mfumo wa Serikali wa kushirikiana 

taarifa mtandao. Hata hivyo, ushirikiano huo ulilenga katia eneo la malipo tu. 

Jedwali Na.  40: Kiwango cha muunganisho wa Mfumo wa Bodi ya Mikopo 

na Mifumo ya Wadau Wengine 

Jina la mdau Jina la 

mfumo 

Hali ya 

muunganiko 

Umuhimu wa mfumo husika 

kwa Bodi ya Mikopo 

Mamlaka ya 

Vitambulisho 

vya Taifa  

Mfumo wa 

IDENCRAFT 

Haijaunganishwa Kutambua walipo walengwa, 

majina na umri. 

Mamlaka ya 

Mapato 

Tanzania  

Mfumo wa 

utumaji 

taarifa kwa 

njia ya 

mtandao (E-

Filling) 

Haijaunganishwa Kutambua majina ya wamiliki 

wa biashara. 

Mfuko wa 

Huhifadhi wa 

Watumishi wa 

Umma 

Mwanachama 

wa Mfuko wa 

Huhifadhi wa 

Watumishi 

wa Umma  

Haijaunganishwa Kutambua majina ya 

wanachama wenye kipato. 
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Jina la mdau Jina la 

mfumo 

Hali ya 

muunganiko 

Umuhimu wa mfumo husika 

kwa Bodi ya Mikopo 

Mfumo wa Bima 

ya Afya ya Taifa 

Haijulikani Haijaunganishwa Kutambua majina ya 

wanachama wenye kipato. 

Mfuko wa 

Taifa la 

Uhifadhi ya 

Jamii 

haijulikani Haijaunganishwa Kutambua majina ya 

wanachama wenye kipato. 

Wakala wa 

Usajili wa 

Biashara na 

Leseni  

Mfumo wa 

Usajili kwa 

njia ya 

mtandao 

Haijaunganishwa Kutambua majina ya wamiliki 

wa biashara na eneo la 

biashara. 

Wakala wa 

Usajili Ufilisi 

na Udhamini,  

e-RITA Haijaunganishwa Kujua usimamizi wa ufilisi, 

huduma za udhamini, uhakiki 

wa taarifa, na usaidizi wa 

kisheria muhimu katika 

kusaidia shughuli na malengo 

ya Bodi ya Mikopo katika 

kusimamia mikopo ya 

wanafunzi. 

Ofisi ya Rais- 

Menejimenti ya 

Utumishi wa 

Umma na 

Utawala Bora 

HCMIS Umeunganishwa  

Kutambua taarifa za ajira za 

watumishi wa umma. 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mawasiliano kati ya Bodi ya Mikopo, wadau, na, 

Jukwaa la serikali la kushirikiana taarifa kwenye mtandao, 2023 

 

Ukosefu wa muunganisho wa mfumo wa Bodi ya Mikopo na Mifumo ya Wadau 

wengine ulisababishwa na kutokuwapo kwa tathmini ya kina ya utaratibu wa 

kuwatafuta walengwa, hasa baada ya kuhitimu. Zaidi ya hayo, tatizo hilo 

lilichangiwa na muundo usiotosheleza wa mfumo, ambao ulisababisha 

kutopatana zaidi na mifumo mingine. 

Hivyo basi, hali hii inaifanya Bodi ya Mikopo kupata taarifa zenye makosa katika 

kuwatambua wanufaika wa mikopo katika mifumo, kwani baadhi ya wanufaika 

wa mikopo wanakosa taarifa muhimu kama vile mwaka wa kuhitimu, anuani, 

namba za simu, kada walizosoma n.k; na kukosekana kwa ufuatiliaji wa 

wanufaika wa mkopo. Hivyo, kusababisha kutokusanywa kwa marejesho ya 

mikopo, jambo ambalo linaweza kuathiri uendelevu wa Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 
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7.4.4 Shilingi bilioni 150.28 hazikutozwa na Bodi ya Mikopo kwa Waajiri 

wasiotimiza masharti 

Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Mikopo haikuchukua hatua za utekelezaji kuhusu 

waajiri walioshindwa kuwasilisha majina ya watumishi waliokuwa wanufaika wa 

mikopo kutoka Bodi ya Mikopo Wanafunzi wa Elimu ya Juu, kinyume na Kifungu 

cha 21(2) cha Sheria ya Bodi ya Mikopo kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 

41. 

Jedwali Na.  41: Idadi ya Faini ambazo hazikutozwa kwa Waajiri 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya waajiri 
waliovunja Sheria 

Kiwango cha adhabu 
walichastahili 
kutozwa kwa 
mwajiri mmoja (Sh. 
Milioni) 

 Jumla ya Faini 
ambazo 
hazikutozwa (Sh. 
bilioni) 

2022/23 220 7             1.54 

2021/22 2111 7           14.78 

2020/21   7 
                               

N/A    

2019/20 3524 7           24.67 

2018/19 2815 7           19.71 

2017/16 3561 7           24.93 

2016/17 5634 7           39.44 

2015/16 3603 7           25.22 

Jumla kuu              150.28 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Notisi za Kumbusho kutoka Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu, 2023. 

Jedwali Na. 41 linaonesha kuwa jumla ya faini ambazo hazikutozwa na Bodi ya 

Mikopo kwa waajiri ni Shilingi bilioni 150 kutoka mwaka wa fedha 2015/16 hadi 

2022/23. Shilingi bilioni 1.54 hazikutozwa katika mwaka 2015/16 ambazo 

ziliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 25.22 mwaka 2022/23. Ukaguzi ulibaini 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu haikutekeleza adhabu kwa waajiri 

wasiotimiza masharti kutokana na kukosekana kwa mikakati madhubuti ya 

kukusanya mapato ya ada na faini. Hii ni kwa sababu Bodi ya Mikopo haikutuma 

hati za madai kwa wanufaika wenye mikopo ambayo ilikuwa haijalipwa kwa 

zaidi ya miaka kumi, kinyume na aya ya 4.1 (a, b &c) ya Mwongozo wa Marejesho 

ya Mkopo, 2019. 

Hii ilisababisha mikopo iliyo tayari kulipwa kupitisha muda wa malipo kwa zaidi 

ya miaka kumi kwani hakuna hatua zilizochukuliwa dhidi yake. Hivyo, 

malimbikizo ya mikopo ya muda wa miaka kumi yaliongezeka kutoka shilingi 

bilioni 6.7 mwaka 2014/15 hadi shilingibilioni 110 kwa mwaka 2022/23, sawa na 

ongezeko la shilingibilioni 103.3 katika kipindi cha miaka 8 kama inavyooneshwa 

katika Jedwali Na. 42. 
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Jedwali Na.  42: Idadi ya Wanufaika walio na mikopo inayodaiwa kwa zaidi 

ya kipindi cha miaka kumi 

Mwaka wa 

fedha 

 Idadi ya 

Wanufaika 

Kiasi kilichopitiliza miaka 10 (Sh. 

bilioni) 

2014/15            10,259         6.74  

2015/16             11,364          8.07  

2016/17             12,811         9.87  

2017/16            14,492       12.22 

2018/19             20,167       19.78  

2019/20            27,882        35.38  

2020/21             33,282        59.60  

2021/22            38,750        83.79  

2022/23             42,969      109.91  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa leja ya Mkopo kufikia Juni 2023. 

Jedwali Na. 42, linaonesha kulikuwa na ongezeko kubwa la wanufaika walio na 

kiasi ambacho hakijarejeshwa kutoka 10,259 hadi 42,969. Hata hivyo, Bodi ya 

Mikopo ya Elimu ya Juu haikuchukua hatua zozote kurejesha kiasi ambacho 

hakikuwa kimerejeshwa. 

 

7.5 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

 Athari kutokana na Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa Huduma za Bima 

Mapungufu katika usimamizi wa watoa huduma za bima umesababisha 

unufaikaji wa bima (insurance uptake)  kwa watu wanaoripoti kuwa wamekata 

bima, kupungua kutoka asilimia 15 mwaka 2017 hadi asilimia 10 mwaka 2023, 

sawa na upungufu wa kawaida wa watu milioni 0.7, kama ilivyooneshwa katika 

Ripoti ya Finscope ya mwaka 2023. Hii inamaanisha kuwa usimamizi na 

ufuatiliaji wa huduma za bima nchini zinazohusisha maisha na zisizo za maisha 

zinahitaji juhudi zaidi kutekelezwa na serikali. 

Hali hii imeathiri hatua muhimu za serikali katika kuimarisha huduma za bima 

ambayo zinalenga kuhakikisha asilimia 18 ya watu wazima wanatumia huduma 

za bima chini ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Aidha 

iliathiri lengo la serikali la kuhakikisha asilimia 50 ya watu wazima wanapata na 

kutumia bidhaa za bima ifikapo mwaka 2030 chini ya Mipango Kabambe ya 

Maendeleo ya Sekta ya Fedha kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2029/30. 

Kutokuwapo kwa Sera ya Bima ya Kitaifa ilikuwa sababu kuu ya ongezeko kidogo 

la ukataji wa bima mpya na wawekezaji wapya katika tasnia ya bima nchini. Hii 

ilisababisha kutofikiwa kwa malengo ya usajili wa watoa huduma wapya  kutoa 

huduma za bima. Kwa mfano, kwa mwaka wa fedha 2020/021, 2021/22 na 

2022/23, watoa huduma wapya waliosajiliwa walikuwa asilimia 68, asilimia 39 

na asilimia 63 ya malengo yaliyowekwa, mtawalia. Hatimaye, Lengo Na. 8 la 
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Mpango wa Maendeleo Endelevu chini ya Shabaha Na, 8.10 ambalo linaitaka 

Serikali kuimarisha uwezo wa taasisi za fedha za ndani ili kuhimiza na kupanua 

upatikanaji wa huduma za benki, bima na fedha kwa wote halikuweza kufikiwa. 

Athari katika Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 

ya Juu 

Mapungufu yaliyoonekana katika Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

kwenye eneo la usimamizi na ukusanyaji wa marejesho ya mikopo kutoka kwa 

wanufaika, yamesababisha ongezeko la mikopo iliyochelewa kwa muda wa zaidi 

ya miaka kumi kutoka shilingi bilioni 6.7 mwaka 2014/15 hadi shilingi bilioni110 

mwaka 2022/23. Hali hii ilichangiwa hasa na kutofuatilia kwa urejeshaji wa 

mikopo ilivyopaswa kufanywa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

nchini. 

Mapungufu katika urejeshaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu unaweza 

kudhoofisha lengo la serikali la kuhakikisha wanafunzi wa elimu ya juu na elimu 

ya kati wanaopata mikopo wanaongezeka kutoka asilimia 60 kwa mwaka 

2019/20 hadi asilimia 90 kwa mwaka 2025/26 kama ilivyolengwa chini ya 

Mpango wa  Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 
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 SURA YA NANE   

 USIMAMIZI WA MALIASILI  

 

 

 

 

 

8.1 Utangulizi 

 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti za ukaguzi wa ufanisi 

katika usimamizi wa fukwe, uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini, na 

usimamizi wa rasilimali za uvuvi. Vilevile, sura hii inatoa maelezo juu ya 

maeneo yaliyokaguliwa, taasisi za Serikali zilizohusika, uhusiano wa kaguzi hizi 

na athari za matokeo yake katika Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano: 

 

Kaguzi hizi za ufanisi ni pamoja na:  

 

(a) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Fukwe;  

 

(b) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa 

Madini; na  

 

(c) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi. 

 

8.1.1 Usuli wa Usimamizi wa Maliasili 

Tanzania imejaliwa rasilimali nyingi za asili ikiwemo fukwe za kuvutia, madini 

na rasilimali za uvuvi katika maziwa na Bahari ya Hindi. 

 

Fukwe zina umuhimu mkubwa katika maisha ya binadamu, ikiwa pamoja na 

vivutio vya utalii na kutumika na wenyeji na wageni kama maeneo ya kupumzika 

na kupata burudani. Utalii kwa sasa ni miongoni mwa sekta zinazoongoza kwa 

uchumi nchini Tanzania, ikichangia asilimia 17 ya Pato la Taifa na asilimia 25 ya 

mapato ya kigeni. Pia, katika mwaka 2021 sekta hii ilichangia takribani asilimia 

5.3 ya ajira zote nchini.  Hata hivyo, sekta hii inakabiliwa na changamoto kama 

vile kukosekana kwa mpango endelevu wa maendeleo na uwekezaji katika 
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maeneo ya pwani pamoja na fukwe kutokutumika vya kutosha kwa ajili ya 

shughuli za utalii.  

 

Uchimbaji wa madini unafanywa zaidi na wachimbaji wadogo nchini Tanzania, 

ambapo zaidi ya watu milioni 1.2, sawa na asilimia 90 ya nguvu kazi ya 

uchimbaji madini nchini wanajihusisha na uchimbaji mdogo. Hata hivyo, sekta 

hii ndogo inakumbwa na changamoto mbalimbali zikiwemo ujuzi mdogo na 

taarifa finyu za kijiolojia na uwapo wa mashapo; ukosefu wa teknolojia sahihi 

za uchimbaji na uchenjuaji wa madini; ukosefu wa mitaji; pamoja na ukosefu 

wa mafunzo sahihi kwa ajili ya kuendeleza sekta hii ndogo.  

 

Zaidi ya hayo, sekta ya uvuvi nchini Tanzania imekuwa ikikua kwa wastani wa 

asilimia 1.5 kwa mwaka na ina jukumu muhimu la kijamii na kiuchumi katika 

usalama wa chakula na ustawi wa kijamii na kiuchumi. Matumizi ya sasa ya 

samaki kwa kila mtu ni kilo 8.5 na samaki wanachangia asilimia 30 ya ulaji wa 

protini ya wanyama kila siku. Pia sekta hii inachangia asilimia 1.7 ya Pato la 

Taifa na kutoa ajira za moja kwa moja kwa wavuvi 195,435 na wafugaji wa 

samaki 30,064. Hata hivyo, sekta hii inakabiliwa na changamoto kadhaa, 

ambazo ni huduma ndogo za ugani, upatikanaji mdogo wa fedha, upotevu wa 

mazao ya samaki baada ya mavuno, uongezaji mdogo wa thamani ya mazao ya 

samaki pamoja na upatikanaji mdogo wa teknolojia sahihi za uvuvi na ufugaji 

wa samaki. 

 

8.1.2 Uhusiano kati ya Usimamizi wa Maliasili, Malengo ya Maendeleo 

Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

 

Sehemu hii inatoa maelezo juu ya usimamizi wa maliasili kama inavyohusiana 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa Pili na wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano kama inavyoelezwa hapa chini:  

 

(a) Uhusiano kati ya Usimamizi wa Maliasili na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu  

 

Ili kushughulikia masuala yanayohusiana na usimamizi wa maliasili nchini, 

kaguzi za ufanisi tatu zilifanyika katika masuala ya usimamizi wa fukwe, madini 

na rasilimali za uvuvi. Uhusiano wa kaguzi hizi na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu umeelezewa hapa chini: 

 

Ukaguzi wa Utendaji wa Usimamizi wa Fukwe unahusishwa moja kwa moja na 

Lengo namba 14 shabaha ya kwanza, pili na ya saba kati ya Malengo ya 

Maendeleo Ebdelevu 17 ya Umoja wa Mataifa.Shabaha ya 14.1 na 14.2 zinalenga 

kuzuia na kupunguza kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira ya baharini, 
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hususa shughuli za ardhini na kuhifadhi angalau asilimia 10ya maeneo ya pwani 

na baharini, kwa kuzingatia sheria za kitaifa na kimataifa na kwa kuzingatia 

taarifa bora zaidi za kisayansi zinazopatikana katika nchi zote ifikapo mwaka 

2030. -Shabaha14.7 inalenga kuongeza faida za kiuchumi kutokana na matumizi 

endelevu ya rasilimali za baharini, ikiwa pamoja na utalii. Kwa hivyo, kuwa na 

usimamizi wa fukwe mzuri kutaimarisha mipango ya serikali ya kufikia Lengo la 

14.1, 14.2 na 14.7. 

 

Ukaguzi wa Ufanisi katika Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa Madini nchini 

unahusishwa na lengo la Maendeleo Endelevu Na. 8, ambayo linalenga kukuza 

uchumi jumuishi na endelevu pamoja na ajira nzuri na zenye tija kwa wanawake 

na wanaume wote ifikapo 2030. Pia lengo la Maendeleo Endelevu Na. 1 linalenga 

kutokomeza umaskini katika aina zake zote kila mahali. 

 

Aidha, Ukaguzi wa Utendaji wa Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi unahusiana na 

lengo namba 14, shabaha ya 4 na 6 ya Malengo  17 ya Maendeleo Endelevu ya  

Umoja wa Mataifa, ambayo  yanalenga uhifadhi na matumizi endelevu ya bahari, 

na rasilimali za baharini kwa maendeleo uendelevu. Hasa, lengo linasisitiza 

kudhibiti ipasavyo, uvunaji na kukomesha uvuvi wa kupita kiasi na makosa 

mengine ya uvuvi ili kurejesha akiba ya samaki na kupiga marufuku aina fulani 

za ruzuku za uvuvi zinazochangia kuzidisha uwezo na uvuvi wa kupita kiasi. 

 

(b) Uhusiano kati ya Usimamizi wa Maliasili na Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano  

 

Uhusiano wa Ukaguzi wa Ufanisi katika usimamizi wa maliasili na Mpango wa Pili 

na Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano umeelezwa katika Jedwali Na. 

43 hapa chini:  
 

Jedwali Na.  43: Uhusiano wa Usimamizi wa Maliasili na Mpango wa Pili na 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

Jina la 

Ukaguzi 

Development 

Plan 

Eneo/Sekta Hatua za Kuchukua 

Usimamizi 

wa Fukwe  

Mpango wa Pili 

wa Taifa wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

Utalii  Kuboresha mazingira wezeshi ya sekta 

ya utalii, kuwa na bidhaa mbalimbali 

za kitalii sambamba na utambuzi wa 

maeneo mapya ya kitalii 

Mpango wa 

Tatu wa Taifa 

wa Maendeleo 

wa Miaka 

Mitano 

Utalii Kuwezesha uandaaji wa bidhaa 

mbalimbali za kitalii ili kuchochea 

maendeleo endelevu 

Uchumi wa 

Bluu 

Kuimarisha uratibu wa miundombinu 

ya utafiti, uwekezaji, uzalishaji, 
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Jina la 

Ukaguzi 

Development 

Plan 

Eneo/Sekta Hatua za Kuchukua 

uhifadhi, utalii, na huduma za usafiri 

wa baharini 

Uwezeshaji 

wa 

Wachimbaji 

Wadogo wa 

Madini 

nchini    

Mpango wa Pili 

wa Taifa wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

Madini  Uchenjuaji na uongezaji dhamani wa 

madini  

Mafunzo na uendelezaji wa ujuzi  

 

Mpango wa 

Tatu wa Taifa 

wa Maendeleo 

wa Miaka 

Mitano 

Uchimbaji 

wa Madini 

Kuwajengea uwezo wachimbaji 

wadogo wakiwemo vijana na 

wanawake ili kuwawezesha kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za 

uchimbaji madini 

Kuwezesha uongezaji dhamani na 

uchenjuaji wa madini  

Kuimarisha Shirika la Madini la Taifa, 

Masoko ya Madini pamoja na Vituo vya 

vya Mfano Uchimbaji na Uchenjuaji 

wa Madini 

Usimamizi 

wa 

Rasilimali 

za Uvuvi 

Mpango wa Pili 

wa Taifa wa 

Maendeleo wa 

Miaka Mitano 

Kilimo  Uboreshaji wa shughuli za utafiti na 

mafunzo katika sekta ndogo ya uvuvi 

Kuimarisha udhibiti wa rasilimali za 

uvuvi na biashara za uvuvi baharini na 

nchi kavu kwa kuzingatia usimamizi 

bora wa mazingira  

Mpango wa 

Tatu wa Taifa 

wa Maendeleo 

wa Miaka 

Mitano 

Kilimo  Kuhifadhi maeneo tengefu ya uvuvi  

Kuhakikisha upatikanaji wa mitaji, 

utaalamu, ujuzi, maarifa na vifaa vya 

uvuvi kwa wavuvi 

Kuimarisha uwezo wa taasisi za uvuvi 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwenye Mpango wa Pili na Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano, 2024 
 

8.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Maliasili 

 

Ili kuhakikisha matumizi bora ya maliasili, Serikali kupitia Wizara husika 

imeweka mikakati ya kuhakikisha usimamizi mzuri wa maliasili. Kielelezo Na. 

35 kinaonesha maelezo zaidi.  
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Kielelezo Na.  35: Hali ya Utambuzi wa Wanufaika wa Mikopo ya Elimu ya 
Juu ili Kuwezesha Urejeshaji 

 

8.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  

8.2.1 Malengo ya Ukaguzi  

 

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

Wizara ya Maliasili na Utalii, Wizara ya Madini na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa zimesimamia ipasavyo maliasili kama inavyohusiana na 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano. 

 

Malengo mahsusi yalikua ni kutathmini iwapo:  

 

(i) Wizara ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na Kitengo cha Hifadhi na Maeneo Tengefu ya 

Bahari zimesimamia fukwe ipasavyo ili kutunza mazingira na 

kuongeza shughuli za kitalii kupitia fukwe hizo;  

 

• Utambuzi wa maeneo 
yenye fukwe kwa mwaka 
2016 na 2021 

 

• Uandaaji wa mikakati 
kama vile ushindi wa 
haraka kwa mwaka 2019 

 

• Uandaaji wa mkakati wa 

Masoko na Uendelezaji 
wa Kusini mwa Tanzania 
2021-2026  

 

• Uandaaji wa Mpango 

Mkakati kwa Mwaka 
2021/22– 2025/26 

 

Usimamizi wa Fukwe   

 

 

 

• Uandaaji wa Mkakati wa 
Uendelezaji na 
Uwezeshaji wa Sekta 
Ndogo ya Madini mwaka 

2019 
 

• Uanzishwaji wa Vituo vya 
Mfano vya Uchimbaji na 
Uchenjuaji wa Madini  

 

• Ununuzi wa Mashine ya 
Uchorongaji kwa ajili ya 
wachimbaji wadogo wa 
madini  

 

• Uanzishwaji wa Masoko 

ya madini  
 

• Utoaji wa mafunzo 
mbalimbali kwa 
wachimbaji wa madini  

 

• Utoaji wa mafunzo 
katika taasisi za kifedha  

 

Uwezeshaji wa 

Wachimbaji Wadogo wa 

Madini    

 
 

• Uandaaji wa Mpango 
Mkakati wa Uvuvi 

(2020/21-2025/26) 
 

• Uandaji wa Miongozo ya 
vitengo vya usimamizi wa 
fukwe (2017) 

 

• Kuimarisha ukuaji wa 

sekta ya uvuvi  
 

 

• kuzuia ongezeko la 
matumizi ya vifaa haramu 

vya uvuvi na kuendeleza 
ufugaji wa samaki 

 

 

Usimamizi wa Rasilimali 

za Uvuvi  
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(ii) Wizara ya Madini kupitia Shirika la Madini la Taifa pamoja na Tume 

ya Madini imewawezesha ipasavyo wachimbaji wadogo wa madini 

ili kuwezesha ukuaji wa sekta ndogo ya madini nchini; na 

 

(iii) Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) zimetekeleza kikamilifu njia 

mbalimbali za udhibiti ili kuwezesha uvuvi endelevu nchini.  

 

8.2.2 Mawanda ya Ukaguzi   

 

 Ukaguzi katika usimamizi wa fukwe ulihusisha Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa, Wizara ya Maliasili na Utalii na Kitengo cha Hifadhi na Maeneo 

Tengefu ya Bahari. Ukaguzi huu ulijikita kwenye Ufanisi wa uendelezaji wa 

fukwe ili kuongeza shughuli za kitalii, utunzaji wa mazingira katika maeneo ya 

fukwe, ukuzaji na utafutaji wa soko la utalii kupitia fukwe na utendaji wa 

Wizara ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

katika ufuatiliaji wa fukwe. Ukaguzi huu uliangalia taarifa za kipindi cha miaka 

minne ya fedha kuanzia 2019/20 hadi 2022/23. 

 

Ukaguzi katika uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini nchini ulihusisha 

Wizara ya Madini, Shirika la la Madini la Taifa na Tume ya Madini. Lengo la 

ukaguzi lilikuwa kutathmini utoshelevu katika uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo wa madini nchini kwa kuangalia, matumizi ya rasilimali, uratibu na 

ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa shughuli za wachimbaji wadogo wa 

madini. Tathmini ya vipengele hivi ilifanywa kwa miaka mitano ya fedha, 

kuanzia 2018/19 hadi 2022/23. 

 

Mawanda ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi  

 

Ukaguzi wa usimamizi wa rasilimali za uvuvi ulijumuisha Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi pamoja na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Ukaguzi 

huo ulilenga katika kutathmini uandaaji na utekelezaji wa hatua za udhibiti na 

ufuatiliaji; ukamilifu, utoshelevu, na uhuishaji wa kanzidata; pamoja na 

mpango wa ukaguzi wa ubora wa samaki na namna ya kutoa adhabu mbalimbali; 

na utoshelevu wa uratibu wa wadau katika usimamizi wa shughuli za uvuvi. 

Tathmini hii ilifanyika kwa kulenga taarifa za miaka mitano ya fedha, kuanzia 

2018/19 hadi 2022/23. 
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8.3 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa Fukwe  

Tanzania inakadiliwa kuwa na kilomita 1424 za ukanda wa fukwe. Hata hivyo, 

ukaguzi ulibaini kuwa hadi Oktoba 2023, fukwe 71 kati ya 79 (sawa na asilimia 

89) ya maeneo ya fukwe yaliyotambuliwa nchini bado hayajaendelezwa na 

kutumika kwa ajili ya shughuli za kitalii. Badala yake, maeneo hayo yalitumika 

kwa madhumuni mengine, kama vile kilimo (wakulima wadogo wa korosho na 

nazi), ufugaji wa mifugo, shughuli za uvunaji wa chumvi, n.k. 

 

Pamoja na kubaini maeneo ya fukwe kuwa na sifa nzuri kwa utalii wa fukwe, 

kama vile kuogelea, kupiga mbizi, michezo ya kwenye maji, na uoteaji wa jua. 

Hata hivyo, fukwe hizo zilikosa sifa za kusaidia shughuli muhimu kwa ajili ya 

kufanya fukwe eneo muhimu kwa ajili ya kupumzika na kustarehe kwa ajili ya 

utalii. 

 

Matumizi madogo ya maeneo ya fukwe kwa ajili ya utalii kuliikosesha serikali 

kupata mapato yatokanayo na utalii wa fukwe. Uchambuzi wa mapato kutoka 

kwenye fukwe zilizotembelewa ulionesha ukusanyaji wa mapato kutoka kwenye 

fukwe haukuongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano, fukwe 2 kati ya 5 zilizopo 

ya maeneo ya hifadhi za bahari, ambazo ni Ghuba ya Mnazi na Maingilio ya Mto 

Ruvuma na Hifadhi ya bahari ya Tanga Silikanti, mapato yaliyokusanywa 

yalibainika kupungua kutoka shilingi 7,165,204 na shilingi 30,964,023 mwaka 

2019/20 hadi shilingi 5,765,810 na shilingi 24,506,556 kwa mwaka 2022/23 

mtawalia. Wakati huohuo, fukwe ya Thanda katika ukusanyaji wa mapato ya 

Hifadhi ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia iliongezeka kutoka shilingi 801,148,614 

mwaka 2029/20 hadi shilingi 1,182,593,303 mwaka 2022/23 baada ya 

kuendelezwa. 

 

Ukaguzi ulibaini matumizi yasiyo na ufanisi wa fukwe zinazopatikana nchini 

ambao ulisababishwa na: 

 

8.3.1 Mikakati ya Wizara ya Maliasili na Utalii, Mamlaka za Hifadhi za 

Bahari na Maeneo Tengefu  na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa hazikuwezesha Maendeleo ya Fukwe kwa 

Utoshelevu 

Ukaguzi ulibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi na uendelezaji wa fukwe 

ndani ya Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ilikuwa ikifanya kazi kwa 

kutumia mpango kabambe wa utalii uliopitwa na wakati kutoka mwaka 2002, 
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ambao uliandaliwa zaidi ya miongo miwili iliyopita. Mpango huu uliopitwa na 

wakati unashindwa kushughulikia mahitaji ya sasa, hasa maeneo yanayohitaji 

uwekezaji ili kusaidia mikakati ya kisasa na mipango ya usimamizi wa fukwe. 

Pia, licha ya kuwa na Mkakati wa Mafanikio wa Haraka wa mwaka 2019, Wizara 

ya Maliasili na Utalii haikujumuisha mapendekezo yake katika mpango wa 

mwaka wa utekelezaji. Kwa mfano, mapendekezo kama vile kuanzisha taasisi 

inayohusika na usimamizi wa fukwe na maendeleo hayakuwapo katika Mipango 

yote minne ya utekelezaji kutoka mwaka wa 2019/20 hadi mwaka 2022/23. 

 

Vivyo hivyo, mikakati ya Wizara ya Maliasili na Utalii ya kuutangaza utalii wa 

fukwe haijitoshelezi. Wakati Bodi ya Utalii Tanzania inapaswa kuendana na 

mabadiliko ya teknolojia hasa mikakati ya masoko na uendelezaji wa rasilimali 

watu, ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya wateja na mapendeleo ya 

wateja, ukaguzi ulibaini kuwa mikakati ya Bodi ya Utalii Tanzania ya kutangaza 

utalii ulijikita zaidi kwa wanyama pori na utalii wa utamaduni na utalii wa fukwe 

ulipewa nafasi kidogo. 

 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

haikuwa na mipango maalumu ya usimamizi wa fukwe nchini, hii inamaanisha 

kuwa Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa haikuweka kipaumbele 

katika kuendeleza fukwe kama sehemu ya majukumu yake, licha ya kuwa fukwe 

nyingi ziko chini ya Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia 

Serikali za Mitaa ambayo ni Mamlaka ya Upangaji. 

 

Kwa upande wa Mamlaka ya Uhifadhi wa Bahari, ukaguzi ulibaini kuwa pia 

kulikuwa na upungufu katika mikakati na mipango ya kuwezesha maendeleo ya 

fukwe. Kwa kipindi cha ukaguzi kuanzia mwaka 2019/20 – 2022/23, Ukaguzi 

ulibaini kuwa Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu kilikosa 

Mpango mkakati. Pia, kulikuwa na ukosefu wa mipango ya usimamizi ya jumla 

katika mamlaka za hifadhi za bahari mbili kati ya tano zilizotembelewa, wakati 

tatu kati ya tano zilikosa Mipango ya Usimamizi Mkuu iliyohuishwa. 

 

Upungufu ulioonekana ulihusishwa na kutokuwapo kwa muda uliopangwa na 

bajeti ya kutekeleza mikakati. Kwa hiyo, haikuwa rahisi kupima utendaji wa 

utekelezaji wa mkakati uliowekwa. 

 

8.3.2 Utekelezaji usioridhisha wa Mikakati na Mipango ili Kuwezesha 

Uendelezaji wa Fukwe 

Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 80 ya mikakati iliyopangwa na Wizara ya Maliasili 

na Utalii katika Mkakati wa Mafanikio wa Haraka wa mwaka 2019 
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hazikutekelezwa, wakati asilimia 60 ya hatua katika Mpangomkakati wa Maliasili 

na Utalii wa 2021/22-2025/26 hazikutekelezwa (Rejea Kielelezo Na. 36). 

 

Kielelezo Na.  36: Utekelezaji wa Mikakati ya Wizara ya Maliasili na Utalii 

kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23 

 
Chazo: Mipango Mikakati na Taarifa za Utekelezaji za Wizara ya Maliasili na Utalii 

kuanzia mwaka 2020/21 mpaka 2022/23 

 

Kielelezo Na. 36 kinaonesha kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii haikutekeleza 

kikamilifu mipango iliyopangwa. Asilimia 80 ya mikakati iliyopangwa katika 

Mkakati wa Mafanikio wa Haraka wa mwaka 2019 na asilimia 60 ya mikakati 

katika Mpango mkakati wa Wizara ya Maliasili na utalii haikutekelezwa. Mikakati 

iliyopangwa ambayo haikutekelezwa katika Mkakati wa Mafanikio wa Haraka wa 

mwaka 2019 ni pamoja na kuanzisha au kuteua taasisi itayohusika na usimamizi 

wa jumla wa fukwe na kuipa nguvu Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji 

kwa Mauzo ya Nje kwa ajili ya kuendeleza ukanda wa pwani (fukwe). Pia, 

mikakati ambayo haijatekelezwa kwenye Mpango  Mkakati wa Wizara ya 

Maliasili na Utalii ni pamoja na kuanzisha kituo cha Mikutano, Maonesho na 

vivutio kitakachojengwa maeneo ya fukwe na kuanzishwa kwa meli za utalii wa 

bahari ambavyo vilipangwa kutekelezwa katika mwaka wa fedha 2022/23. 

 

Changamoto zilizobainishwa zilisababishwa na ukosefu wa fedha za kutekeleza 

shughuli hiyo. Matokeo yake mikakati iliyopangwa haikutekelezwa. Mfano 

kutotekelezwa kwa mikakati ya Wizara ya Maliasili na Utalii wa kuanzisha kwa 

kituo cha mikutano, maonyesho na vivutio kulisababishwa na kutokutolewa kwa 

fedha iliyotengwa kiasi cha shilingi milioni 658. 
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8.3.3 Kutozingatia Mahitaji Muhimu ya Usimamizi wa Mazingira 

 Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 82 ya fukwe zilizotembelewa katika Serikali za 

Mitaa hazikuzingatia masuala ya mazingira, asilimia 25 ya fukwe za kibinafsi 

zilizotembelewa hazikuzingatia masuala ya mazingira, na asilimis 100 ya fukwe 

zilizotembelewa zilizo chini ya serikali hazikuzingatia masuala ya mazingira. 

Maeneo ambayo hayakuzingatiwa yalikuwa katika vyoo na uondoshaji wa maji 

taka na kutodhibiti shughuli za kibinadamu na kutokufanya ukaguzi wa 

kimazingira. Sababu za kutozingatia masuala ya mazingira yameelezwa kwa kina 

katika Jedwali Na. 44. 

 

Jedwali Na.  44: Sababu za Kutozingatia Mahitaji ya Mazingira 

Sababu za Jumla za kutozingatia 

mahitaji ya mazingira 

Idadi ya Fukwe 

zenye tatizo hili 

Idadi ya 

Halmashauri 

zinazokabiliwa 

na tatizo hili 

Usimamizi wa Sheria usiyojitoshereza 9 4 

Ufuatiliaji usiyojitosheleza 11 4 

Kukosekana kwa uhamasishaji wa Jamii 

juu ya mazingira  

2 2 

Fukwe kutokupewa kipaumbele 1 1 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa kutoka Halmashauri zilizotembelewa, 

2023 

Jedwali Na. 44 linaonesha sababu mbalimbali za kutokufuata matakwa ya 

mazingira katika Halmashauri zilizotembelewa. Hizi ni pamoja na usimamizi wa 

Sheria usiyojitosheleza na ufuatiliaji usiojitosheleza na kukosekana kwa 

uhamasishaji wa mambo ya mazingira katika jamii. 

 

Kutozingatiwa kwa masuala ya mahitaji ya ulinzi wa mazingira kulichangiwa na 

kutotekelezwa ipasavyo na vyombo vinavyohusika, ambavyo ni Kitengo cha 

Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu, OR-TAMISEMI, na Wizara ya Maliasili na 

Utalii, jambo ambalo liliruhusu shughuli za kibinadamu zilizoathiri mazingira. 

Zaidi ya hayo, hakukuwa na ufuatiliaji wa kutosha wa vyombo vyote vitatu ili 

kuhakikisha utiifu wa masuala ya ulinzi wa mazingira. Aidha, usimamizi wa 

fukwe haukupewa kipaumbele kwa sababu Wizara ya Maliasili na Utalii ambayo 

inahusika na utalii haikuwa na takwimu za wageni wa utalii wa fukwe na 

mchango wa utalii wa fukwe, jambo ambalo lilichangia kwa kiasi kikubwa 

kutokuwapo kwa ufanisi katika kusimamia fukwe. 

Matokeo yake, shughuli zinazoendelea za binadamu ziliwezesha uharibifu wa 

mazingira, kama vile kukata miti ya mikoko na kuchimba mchanga wa 

matumbawe kando ya maeneo ya fukwe. Aidha, hatua kali za kudhibiti masuala 

ya mazingira hazikuwapo kutokana na kushindwa kufanya tathmini ya athari za 
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mazingira ya uendelezaji mbalimbali unaofanyika katika maeneo ya fukwe. Hii 

ilisababisha uharibifu wa makazi ya asili ya viumbe hai, ikiwa pamoja na maeneo 

ya kuzaliana viumbe hai katika maeneo ya fukwe/pwani. 

 

8.3.4 Mikakati Isiyojitosheleza ya Kutangaza Utalii wa Fukwe 

 Aidha, Mpango-mkakati Shirikishi wa 2017/18-2021/22 wa bodi ya Utalii 

Tanzania unaitaka bodi ya utalii kutekeleza Mkakati wa Kimataifa wa Masoko 

kwa kusisitiza matumizi ya mbinu za kisasa za masoko ya kidijitali, ikiwa pamoja 

na masoko ya mtandaoni. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Utalii Tanzania imetengeneza mikakati mitano ya 

kutangaza utalii. Lakini mikakati hiyo, haikulenga moja kwa moja katika 

kutangaza fukwe, kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 45.  

 

Jedwali Na.  45: Mikakati ya Bodi ya Utallii Tanzania ilivyo Husisha 

utangazaji wa Fukwe 

Jina la mikakati  Mambo yaliyohusihwa na 

Mkakati 

Maoni ya Ukaguzi  

Mkakati wa 

kuitangaza Tanzania 

Kusini wa mwaka 

2021-2026 

  

 

Ulihusisha kwa ujumla wake   

utangazaji wa bidhaa za 

utalii. Ulikuwa umejikita 

katika kutangaza utalii kwa 

njia ya kidijitali 

na mitandao ya kijamii kwa 

kutengeneza kipande cha 

video chenye mandhari 

mbalimbali zilizochukuliwa 

katika;  

Hifadhi ya Taifa ya Mikumi, 

Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, 

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha na 

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 

Udzungwa  

Masuala ya fukwe 

hayakuingizwa sana kwa 

sababu Mkakati wa 

utangazaji na uendelezaji 

wa kusini mwa Tanzania 

2021-2026 uliandaliwa chini 

ya mradi wa Usimamizi wa 

Maliasili na Ukuaji wa Utalii 

ujulikanao kama REGROW 

kama mkakati wa kuitangaza 

na kuiendeleza kusini. 

Mkakati huu una malengo ya 

muda mfupi na kati hadi 

mwaka 2026. 

Mkakati wa Kimataifa 

wa Utangazaji na 

Kufanya Tanzania 

kuwa Kituo cha Utalii 

2020 – 2025 

Mkakati ulijika katika 

kutangaza utalii kwa ujumla 

wake bila kutaja bidhaa ya 

utalii inayokusudiwa 

kutangaza.  

Mkakati huu hauna malengo 

ya muda mfupi wala ya kati. 

Malengo yote yanapaswa 

kufikiwa mwaka 2025, lakini 

sio maalumu kwaajili ya 

fukwe tu. 

Mkakati wa kutangaza 

Utalii wa Ndani wa 

mwaka 2018 – 2023 

Mkakati ulijikita katika 

kutangaza utalii wa jumla wa 

ndani, Fukwe zikiwa 

Mkakati huo hauna malengo 

ya muda mfupi wala kati. 

Malengo yote yanapaswa 
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Jina la mikakati  Mambo yaliyohusihwa na 

Mkakati 

Maoni ya Ukaguzi  

miongoni mwa bidha za 

kutangazwa.  

kufikiwa ifikapo mwaka 

2023. 

Mkakati wa Kutangaza 

Utalii wa Utamaduni 

Tanzania, Mei 2021 

Haikujikita katika masuala 

ya fukwe. Ilijikita zaidi 

katika kutangaza utamaduni.  

Mkakati umejikita zaidi 

katika suala la utalii wa 

utamaduni. Mkakati hauna 

masuala yanayohusiana na 

fukwe.  

Mkakati wa Kutumia 

Teknolojia ya ‘’Bar 

Codes’’ kukiwa na 

vivutio mbalimbali vya 

utalii 

Ulijikita katika kuanda video 

fupi zinazo onesha vivutio 

mbalimbali vya utalii nchini 

ikiwa pamoja na utalii wa 

fukwe.  

Ulijikita katika vivutio 

mbalimbali vya utalii ikiwa 

pamoja na utalii wa fukwe.  

Chanzo: Mipango mikakatii ya Bodi ya Utalii Tanzania kuanzia mwaka 2020 hadi 2026..  

 

Jedwali Na. 45 linaonesha mkakati mmoja kati ya mitano iliyosomwa na 

wakaguzi ilijikita katika kutangaza utalii wa fukwe kwa kutumia teknolojia ya 

‘’Bar Code’’. Kwa kutumia teknolojia ya ‘’Bar Code’’, watumiaji au wateja wa 

utalii wapatapo hiyo ‘’bar code’’ huunganishwa moja kwa moja na klipu fupi za 

video zenye bidhaa za utalii na fukwe ikiwa miongoni. Mikakati mingine minne 

haikulenga moja kwa moja kukuza utalii wa fukwe, kama ilivyoelezewa katika 

Jedwali Na. 45. 

 

8.3.5 Utekelezaji Usiyojitosheleza wa Mipango iliyopo ya Kutangaza 

Utalii wa Fukwe 

 Kwa kipindi cha mwaka 2020/21 na 2021/22, shughuli zote zilizopangwa 

kwenye maendeleo ya utalii wa fukwe na utalii wa meli na kuimarisha 

utangazaji wa bidhaa mpya za utalii hazikutekelezwa. Vilevile, kwa mwaka wa 

fedha 2020/21, fedha kwaajili ya kutekeleza shughuli za utalii wa fukwe 

hazikutolewa. Sababu ya kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa ilikuwa 

mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19. 

Utekelezaji usiyojitosheleza wa mipango ya kutangaza utalii wa fukwe 

kumechangia kutofikia lengo la kuongeza idadi ya watalii nchini na lengo la 

kuwa na vivutio mbalimbali vya utalii. 

8.3.6 Uratibu usiojitosheleza katika Kutangaza Utalii wa Fukwe  

Ukaguzi huo kupitia mahojiano na Maofisa wa Bodi ya Utalii Tanzania umebaini 

kuwa uratibu unafanyika kati ya Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na maeneo 

Tengefu na Bodi ya Utalii pale wanapokuwa na tukio maalumu. Hata hivyo, 

hakukuwa na nyaraka zozote kuthibitisha kufanyika kwa uratibu huo. Pia, 
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hakukuwa na utaratibu na uratibu uliopangwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Hii ni kwa sababu kila taasisi inafanya kazi kwa kujitegemea na haina ushirikiano 

wa wowote katika kutangaza utalii wa fukwe. 

 

Uratibu usiyojitosheleza katika kukuza na kutangaza fukwe nchini ulisababishwa 

na mikakati na mipango isiyojitosheleza ya kutangaza utalii wa fukwe pamoja 

na kutokuwa na kipaumbele katika kutangaza utalii wa fukwe ikilinganishwa na 

bidhaa nyingine za utalii. Kwa hiyo, ongezeka la mapato kutokana na bidhaa za 

utalii wa fukwe haijaweza kufikiwa. 

 

8.3.7 Ufuatiliaji na Uratibu wa Shughuli za Fukwe Nchini Usiojitosheleza 

(i) Ufuatiliaji Usiyojitosheleza wa Fukwe na Ofisi ya Rais – Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, licha ya Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR – TAMISEMI) kuwa na jukumu la kufuatilia kazi inayofanywa na Serikali 

za Mitaa, ikiwa pamoja na usimamizi wa fukwe, Wizara haikutekeleza jukumu 

lake la kufuatilia utendaji wa Serikali za Mitaa kikamilifu. Hii ni kwa sababu OR 

– TAMISEMI haikuwa na viashiria vya kutumia kufuatilia uendelezaji wa fukwe 

nchini. Mapitio ya mipango ya mwaka ya Idara ya Maendeleo ya Vijijini na Mjini 

haikuwa na mipango au mifumo ya ufuatiliaji wa fukwe. Idara ilijikita katika 

mambo ya utawala na haikuweka kipaumbele katika usimamizi wa fukwe. 

 

Vilevile, OR-TAMISEMI ilikosa takwimu na taarifa kwa ajili ya kupima utendaji 

wa Serikali za Mitaa. Kama mwangalizi wa Serikali za Mitaa, OR-TAMISEMI ilikosa 

takwimu ambazo zingeweza kutumika kufanyia maamuzi mbalimbali ili 

kuboresha usimamizi wa fukwe, ili kuimalisha utalii wa fukwe, na kulinda 

makazi ya asili. Hii ilisababishwa na Serikali za Mitaa kutowasilisha ripoti za 

utendaji kwa OR – TAMISEMI kuhusu usimamizi wa fukwe nchini. Matokeo yake, 

OR - TAMISEMI haina taarifa kuhusu utalii wa fukwe. Hivyo OR – TAMISEMI 

haikuweza kupima utendaji wa Serikali za Mitaa kuhusu usimamizi wa fukwe 

nchini. 

 

 

(ii) Mikutano ya Bodi ya Robo Mwaka kwaajili ya Tathmini ya Utendaji 

wa Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu Haikufanyika 

Ipasavyo 

Bodi ya Wadhamini ya Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu 

inatakiwa kufuatilia utendaji wa Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo 

Tengefu kila robo mwaka. Ukaguzi ulibaini kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu, 
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kuanzia Julai 2020 hadi Juni 2023, Bodi ya Wadhamini ilikutana kutathmini 

utendaji kazi wa Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu katika robo 

mwaka 7 kati ya 12 zinazotakiwa katika kipindi cha miaka mitatu. Mahojiano na 

Maofisa kutoka Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu hawakutoa 

sababu za mikutano ya bodi kutokufanyika kama ilivyopangwa. 

Hii imesababisha tathmini isiyojitosheleza ya utendaji wa Kitengo cha Uhifadhi 

wa Bahari na Maeneo Tengefu, na hivyo, kukosa maelekezo/ushauri kutoka kwa 

Bodi juu ya utendaji wao katika robo mwaka tano. 

(iii) Usimamizi na Uratibu usiyojitosheleza kati ya Wizara 

 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa mwaka 2021/22 hadi 

2025/26 unasisitiza uendelezaji wa bidhaa mpya za utalii na unalenga kuongeza 

mchango wa sekta ya utalii katika Pato la Taifa kutoka asilimia 6 hadi 11. Hata 

hivyo, kufikia malengo haya kunahitaji kuimarisha mifumo ya kitaasisi na 

kuimarisha uratibu miongoni mwa wadau husika wanaohusika katika huduma za 

utalii. 

Licha ya umuhimu wa usimamizi wa fukwe kwa ajili ya maendeleo ya utalii, 

ukaguzi uliangazia utawala na uratibu usiyojitosheleza miongoni mwa wizara 

zinazohusika na usimamizi wa fukwe nchini Tanzania. Wadau hao ni Ofisi ya Rais 

– Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu,Mamlaka ya Maeneo 

Maalumu ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje na Wizara ya Maliasili na Utalii 

wanahusika moja kwa moja katika usimamizi wa fukwe. Hata hivyo, hakuna 

chombo chochote kinachohusika na kuratibu usimamizi wa fukwe. Kila mdau 

hufanya kazi chini ya sheria tofauti bila kuunganishwa na sheria za wadau 

wengine, na hivyo kusababisha usimamizi  wa fukwe kugawanyika katika taasisi 

mbalimbali za serikali. 

Kwa mujibu wa ripoti ya kuboresha usimamizi wa fukwe nchini Tanzania ya 

mwaka 2020, baadhi ya sheria ambazo zipo ni pamoja na Sheria ya Utalii (Sura 

ya 364) inayotumiwa na Wizara ya Maliasili na Utalii; Sheria ya Hifadhi ya Bahari 

na Maeneo Tengefu (Sura ya 146) inayotumiwa na Kitengo cha Uhifadhi wa 

Bahari na Maeneo Tengefu; Sheria ya Mipango miji (Sura ya 113) inayotumiwa 

na Serikali za Mitaa; Sheria ya Kanda Maalumu ya Kiuchumi (Sura ya 420 

Iliyorekebishwa Mwaka 2012) inayotumiwa na Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya 

Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje, na Sheria ya Bodi ya Utali (Sura ya 364) 

inayotumiwa na Bodi ya Utalii Tanzania. Kila taasisi ina mamlaka katika eneo 

lake bila kuwa na taasisi moja ya kuratibu shughuli za utalii. 

Ukosefu wa uratibu umedhihirishwa na kukosekana kwa kufanyika mikutano 

/vikao vya wadau wa utalii wa fukwe na kupeana taarifa taarifa. Wizara ya 
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Maliasili na Utalii, kama Wizara mama, inakosa takwimu kamili juu ya shughuli 

za utalii wa fukwe, na takwimu za watalii na mapato kutoka utalii wa fukwe 

hazipo kwenye Takwimu za Wizara ya Maliasili na Utalii.  Uhaba huu wa takwimu 

za kuaminika na kukosekana kwa uratibu kunaathiri sana utangazaji wa fukwe 

zilizoendelezwa kunakofanywa na Bodi ya Utalii Tanzania, na upatikanaji wa 

takwimu za mapato kutokana na utalii wa fukwe ambazo zimekuwa hazitolewi 

na Wizara ya Maliasili na Utalii.  

8.4 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa 

Madini Nchini  

Sehemu hii inaonesha matokeo ya ukaguzi katika uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo wa madini kama ilivyoelezewa hapa chini: 

 

8.4.1 Wachimbaji wadogo wa madini hawakuwezeshwa ipasavyo 

Ukaguzi ulibaini kuwa wachimbaji wadogo hawakuwezeshwa kama 

ilivyokusudiwa. Hii ilitokana na upatikanaji mdogo wa taarifa mbalimbali za 

kijiolojia na uwapo wa mashapo, ukosefu wa vifaa na teknolojia sahihi ya 

uchimbaji na uchenjuaji wa madini pamoja na upatikanaji mdogo wa mtaji wa 

kuendeshea shughuli za uchimbaji kama ilivyofafanuliwa hapa chini. 

 

(a) Idadi ya Ndogo ya Wachimbaji Wadogo wa Madini walipata Taarifa za 

Kijiolojia na Uwapo wa Mashapo  

  

Mapitio ya Taarifa za Leseni za Uchimbaji mdogo, Mipango Mikakati ya Shirika 

la Madini la Taifa, na ripoti za utendaji wa mwaka kuanzia mwaka wa fedha 

2018/19 hadi 2022/23 zilibainisha kuwa wachimbaji wadogo hawakupata taarifa 

za kutosha za kijiolojia na uwapo wa mashapo. Hii ilithibitishwa na uwapo wa 

idadi ndogo ya wachimbaji wadogo waliopewa taarifa hizi kupitia Shirika la 

Madini la Taifa pamoja na Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania. 

 

Jedwali Na. 46 linatoa maelezo juu ya kiwango ambacho taarifa za kijiolojia 

na uwapo wa mashapo zilizotolewa kwa wachimbaji wadogo kila mwaka.  
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Jedwali Na.  46: Hali ya Utoaji wa Taarifa za Jiolojia na Uwapo wa Mashapo 

kwa Wachimbaji Wadogo Nchini 

Mwaka wa Fedha  Idadi ya Leseni 

Ndogo Hai za 

Wachimbaji 

Wadogo   

Idadi ya 

Wachimbaji 

waliopata taarifa 

za kijiolojia na 

uwapo wa 

mashapo16 

Asilimia ya 

Waliopata  

2018/19 1,885 600 32 

2019/20 3,491 600 17 

2020/21 4,915 200 4 

2021/22 6,153 Hakuna Taarifa  - 

2022/23  6,437 Hakuna Taarifa  - 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Utendaji za Mwaka za Shirika la 

Madini la Taifa, 2018/29 – 2022/23 

Jedwali Na. 46 linaonesha kuwa idadi kubwa ya wachimbaji wadogo waliopata 

taarifa hizi ilionekana katika mwaka wa fedha 2018/19, ambapo asilimia 32 ya 

wachimbaji wadogo waliweza kuzipata. Mwenendo wa upatikanaji wa taarifa 

ulipungua kutoka asilimia 32 mwaka 2018/19 hadi asilimia 4 kwa mwaka 

2020/21, na upatikanaji wa taarifa hizi ulikuwa chini ya asilimia 35 katika miaka 

yote iliyokaguliwa. 

 

Hali hii ilisababishwa na mambo mbalimbali yakiwemo:  

 

(i) Uchunguzi wa Kijiolojia Usiojitosheleza  

  

Mapitio ya Ripoti ya Utendaji wa Mwaka kutoka Shirika la Madini la Taifa 

yalibaini kuwa kati ya Leseni 6000 zilizotolewa kwa ajili ya wachimbaji wadogo, 

Shirika la Madini la Taifa liliweza kufanya utafiti wa kijiolojia kwa ajili ya 

wachimbaji 41 tu katika mwaka wa fedha 2021/22. Utafiti huo ulifanyika katika 

maeneo ya Songea-Ruvuma (Makaa ya Mawe), Katoro-Geita (Dhahabu), 

Ubenazomozi-Dodoma (Dhahabu), na Kilindi-Tanga (Dhahabu). Maelezo zaidi ya 

utafiti huu yameainishwa katika Jedwali Na. 47 hapa chini. 

  

 
16 Taarifa kutoka Wizarani, Shirika la Madini la Taifa na Tume ya Madini zilionesha aina 

tofauti za taarifa za kijiolojia kama vile aina za madini na njia ya kuchukua sampuli. 
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Jedwali Na.  47: Utafiti wa Kijiolojia kwa ajili ya Wachimbaji Wadogo 

Aina ya Madini Idadi ya Tafiti   Idadi ya Leseni 

zilizofanyiwa Utafiti  

Makaa ya Mawe  2 34 

Dhahabu 4 7 

Almasi  0 0 

Madini ya Viwandani  0 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Utafiti wa Kijiolojia zinazoandaliwa na 

Shirika la Madini la Taifa, 2023 

 

Jedwali Na. 47 linaonesha kuwa utafiti ulifanyika kwa aina mbili tu za madini, 

yaani dhahabu na makaa ya mawe. Hakukuwa na utafiti wa aina nyingine za 

madini, hasa almasi na madini ya viwandani. Vilevile, utafiti ulifanyika kwa 

leseni saba za dhahabu na 34 za makaa ya mawe kati ya zaidi ya leseni 6000 

zilizotolewa kwa wachimbaji wadogo. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa, mapungufu haya yalitokana na sababu mbalimbali 

zikiwemo:  

 

(i) Gharama kubwa za Uendeshaji wa Mashine za Uchorongaji kwa 

ajili ya  Kufanyia Utafiti wa kijiolojia  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa wachimbaji wadogo hawakuweza kulipia rigi kwa ajili ya 

kufanyia utafiti wa kijiolojia, kwani gharama ya kupeleka rigi eneo la kazi (kabla 

ya kuanza kazi) na kuirudisha ilikuwa takribani sh. milioni 30. Kiasi hiki ni 

kikubwa sana kikilinganishwa na kipato cha wachimbaji wadogo. Matokeo yake, 

wachimbaji walilazimika kufanya shughuli zao bila kuwa na taarifa sahihi za 

kijiolojia na uwapo wa mashapo.  

 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kwamba gharama za uchongaji wa matundu ya utafiti 

wa kijiolojia hazikuwa rafiki kwa wachimbaji wadogo, kwani zilianzia sh. 

250,000 hadi sh. 400,000 kwa mita moja ya tundu.  

 

(ii) Upungufu wa Wajiolojia katika Shirika la Madini la Taifa  

 

Mapitio ya Ikama ya Shirika la Madini la Taifa ya mwaka 2022/23 yamebainisha 

kuwa Shirika hilo lilikua na wajiolojia 7 kati ya 16, sawa na asilimia 44 ya 

mahitaji. Aidha, ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa wajiolojia waliopangiwa 

majukumu ya moja kwa moja ya kuwasaidia wachimbaji wadogo wa madini; 

badala yake, wajiolojia waliokuwapo walipangiwa majumu ya Shirika kama vile 

uchorongaji na uchimbaji kwa ajili ya Shirika la Madini la Taifa.  
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(iii) Upungufu wa Vijaa vya Utafiti wa Kijiolojia kwa Ajili ya 

Wachimbaji Wadogo  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na idadi inayotosha ya mashine hizo za kufanyia 

utafiti kwani Shirika lilinunua mashine 5 kati ya 10 zilizotakiwa, hii ni sawa na 

50% ya malengo. Hata hivyo idadi ya mashine zilizopangwa kununuliwa na 

ambazo zimeshanunuliwa haikidhi idadi na mahitaji ya wachimbaji wadogo 

nchini.  

 

Ukosefu wa taarifa sahihi za kijiolojia ulipelekea ufanyaji kazi kwa kubahatisha 

na kutokua na uhakika. Hali hii inasababisha matumizi ya teknolojia za 

uchimbaji wa madini ambayo hazikidhi viwango, hivyo kupeleka kupungua kwa 

uzalishaji wa madini pamoja na kupunguza mapato ya Serikali. 

 

(b) Upatikanaji Usiotosheleza wa Vifaa vya Uchimbaji na Uchejuaji wa 

Madini kwa Wachimbaji Wadogo  

 

Aya ya 4.4 ya Mpango-mkakati wa Shirika la Madini la Taifa 2017/16 – 2020/21 

inasisitiza juu ya uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini kwa kuhakikisha 

upatikanaji wa vifaa vya uchimbaji na uchenjuaji. Aidha, Shirika lina wajibu wa 

kusaidia maendeleo ya vituo vya mfano kwa ajili ya wachimbaji wadogo kwa 

ajili ya kuwezesha mafunzo kwa vitendo.  

 

Mapitio ya Ripoti ya Utendaji wa Vituo vya Mfano kwa ajili ya wachimbaji 

wadogo kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022 yalibainisha kuwa ni asilimia 5 tu ya 

wachimbaji wadogo walipata teknolojia bora za uchimbaji na uchenjuaji wa 

madini kupitia vituo hivyo. Maelezo zaidi yametolewa katika Kielelezo Na. 37 

hapa chini. 
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Kielelezo Na.  37: Upatikanaji wa Teknolojia Bora ya Uchimbaji na 

Uchenjuaji wa Madini kwa wachimbaji wadogo kupitia Vituo vya Mfano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Utendaji wa Vituo vya kwa ajili ya 

wachimbaji wadogo, 2022 

 

Kielelezo Na. 37 kinaonesha idadi ndogo ya wachimbaji wadogo wa madini 

walipata huduma ya vifaa vya uchimbaji na uchenjuaji wa madini kupitia vituo 

vya mfano. Ilibainika kuwa wachimbaji wadogo 48 tu, sawa na asilimia moja ya 

leseni zote zilizotolewa mwaka 2021/22, walipata huduma za uchenjuaji. 

Sanjari na hilo, ni wachimbaji 233 tu, sawa na asilimia nne ya leseni zote 

zilizotolewa mwaka 2021/22, walipata huduma ya uchimbaji wa madini kupitia 

vituo hivyo.  

 

Changamoto katika upatikanaji wa teknolojia ya uchimbaji na uchenjuaji wa 

madini kwa wachimbaji wadogo zilisanabishwa na:  

 

(i) Kutotosheleza kwa Vifaa vya Uchimbaji na Uchenjuaji wa Madini 

kwa ajili ya wachimbaji Wadogo 

 

Taarifa ya Utendaji wa vituo vya mfano iliyoandaliwa na Shirika la Madini la 

Taifa katika mwaka wa fedha 2021/22, ilionesha kuwa ni kituo kimoja tu 

(Katente katika Mkoa wa Geita) kati ya vituo vitatu vya mfano vilikuwa na vifaa 

vya uchimbaji kwa ajili ya kuwakodishia wachimbaji wadogo. Kituo hiki kilikua 

na vifaa 233 vilivyokodishwa kwa wachimaji wadogo wawili tu, ambao ni kutoka 

Mgodi Choo (Vifaa 50) na Mgodi wa Nyakafuru (Vifaa 183). 
 

48

233

5,872

Teknolojia ya Uchenjuaji Teknolojia ya Uchimbaji Ukosefu wa Teknolojia
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(ii) Utayari Mdogo wa Wachimbaji Wadogo wa Madini  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa wachimbaji wadogo wengi hawakuwa tayari kupata 

teknolojia bora za uchimbaji na uchenjuaji wa madini. Hii ilitokana na ukosefu 

wa fedha za kutosha za kununua vifaa hivyo, kwani bei ya kuvinunua ni ghali, 

hivyo kuhitaji uwekezaji mkubwa kinyume na kipato cha wachimbaji.  

 

(iii) UmbaliMrefu wa Vituo vya Mfano kwa Ajili ya Wachimabji Wadogo  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa vituo vya mfano vilikua vichache na vilikua mbali na 

maeneo mengi ya uchimbaji mdogo wa madini.  Kwa mfano, kituo cha mfano 

cha Lwamgasa mkoani Geita, kilikua mbali kwani kilihudumia wachimbaji 

kutoka maeneo ya Kahama, Kagera, na Ushirombo yaliyo umbali wa kilomita 

zaidi ya 100 kutoka kituo hicho.  

 

Ripoti ya Kitaalam juu ya Mbinu Rafiki za Mazingira za Kuimarisha Uzalishaji wa 

Dhahabu katika Maeneo ya Wachimbaji wa Wadogo wa Madini iliyoandaliwa 

mwaka 2020 na Shirika la Madini la Taifa, ilibainisha kuwa matumizi duni ya 

vifaa bora vya uchimbaji na uchenjuaji wa madini, hupunguza uzalishaji wa 

madini. Kwa mfano, matumizi ya zebaki wakati wa uchenjuaji huzalisha 

takribani asilimia 15 hadi asilimia 30 ya kiwango cha dhahabu zilizopo kwenye 

mwamba. Hii inamaanisha kuwa zaidi ya asilimia 70 ya dhahabu inaweza 

kuachwa bila kuzalishwa kwa matumizi ya teknojia duni ya uchenjuaji kama 

matumizi ya zebaki, na hivyo kupunguza uzalishaji wa madini. 

 

(c) Hakukuwa na Wachimbaji Wadogo wa Madini waliopata Mkopo ama 

Fedha za Ruzuku kutoka Serikalini  

 

 Ukaguzi huo ulibaini kupitia Ripoti za Utendaji wa Mwaka kutoka Wizara ya 

Madini kuwa hakukuwa na wachimbaji wadogo waliopata mikopo ama ruzuku 

kutoka taasisi za fedha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2022/23. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa mambo yafuatayo yalichangia changamoto hii:  

 

(i) Ukosefu wa Vigezo kwa Wachimbaji Wadogo  

 

Vigezo vilivyowekwa kwa ajili ya kupata mikopo na ruzuku ni pamoja na umiliki 

wa leseni halali ya uchimbaji wa madini, nakala za cheti cha usajili wa kampuni, 

nakala za risiti za kila mwaka za malipo ya tozo mbalimbali za Serikali, 

mrabaha, namba ya utambulisho wa mlipakodi (TIN Namba) na kodi zilizolipwa 

ndani ya miezi sita. Wachimbaji wadogo pia walitakiwa kuwasilisha mipango ya 

usimamizi wa mazingira na ripoti za robo mwaka za uzalishaji wa madini kwa 
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miezi sita. Kwa namna hiyo, wachimbaji wadogo wengi hawakuweza kukidhi 

vigezo hivyo.  

 

(ii) Mafunzo ya Taasisi za Fedha Yasiyojitosheleza  

 

Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa mafunzo yanayojitosheleza juu ya utoaji wa 

mikopo kwa wachimbaji wadogo katika taasisi za fedha. Katika miaka mitano 

ya fedha ya ukaguzi huu (2018/19 - 2022/23), taasisi moja tu ya kifedha (KCB 

Bank) ilipatiwa mafunzo. Taasisi nyingine tatu za fedha (NMB, CRDB, AZANIA) 

zilishiriki katika kongamano la uhamasishaji wa sekta ndogo ya madini 

lililoandaliwa na Shirika la Madini la Taifa kabla ya kusainiwa kwa hati ya 

makubaliano. 

 

Upatikanaji wa mikopo na ruzuku usioridhisha umeathiri upatikanaji wa mtaji 

wa kutosha kwa wachimbaji wadogo. Hili lilithibitishwa na idadi ndogo ya leseni 

za uchimbaji mdogo wa madini zilizotolewa kuanzia 2018/19 hadi 2022/23 

katika Ofisi za Maofisa Madini Wakazi zilizotembelewa. Jedwali Na. 48 

linaonesha hali iliyobainika wakati wa ukaguzi:  

 

Jedwali Na.  48: Idadi ya Leseni za Uchimbaji Mdogo Zilizotolewa dhidi ya 

Zinazofanya Kazi kuanzia 2018/19 hadi 2022/23 

Jina la Ofisi ya Afisa 

Madini Mkazi 

Leseni 

Zilizotolewa  

Leseni Zinazofanya 

Kazi 

Asilimia ya 

Zinazofanya 

Kazi 

Ruvuma – Makaa ya Mawe  3004 190 6 

Lindi – Chumvi  348 104 30 

Geita – Dhahabu  790 116 15 

Shinyanga – Almasi 241 115 48 

Jumla  4383 525 12 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Leseni za Uchimbaji Mdogo wa Madini kutoka 

Ofisi za Maofisa Madini Wakazi zilizotembelewa, 2023 

 

Jedwali Na. 48 linaonesha kuwa idadi ya leseni zilizokuwa zinafanya kazi 

ilikuwa asilimia 12 ya jumla ya idadi ya leseni zote zilizotolewa. Asilimia ya 

chini ya leseni hizi ilikuwa katika madini ya makaa ya mawe katika mkoa wa 

Ruvuma, wakati asilimia kubwa ilikuwa katika madini ya almasi katika mkoa wa 

Shinyanga. 

 

8.4.2 Utengaji na Matumizi ya Rasilimali yasiyojitosheleza kwa ajili ya 

Kuwawezesha Wachimbaji Wadogo wa madini  

Ukaguzi ulibaini changamoto katika kuhakikisha utengaji na matumizi ya 

kutosha ya rasilimali kwa ajili ya kuwasaidia wachimbaji wadogo. Hii ilioneshwa 
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na kutotambuliwa na kuingizwa kikamilifu kwa mahitaji yao katika mipango na 

bajeti ya Wizara na taasisi zake, utengaji wa rasilimali usijitosheleza na ukosefu 

wa mipango ya kutathmini matumizi sahihi ya rasilimali zilizotengwa. Maelezo 

zaidi yametolewa hapa chini:  

 

(a) Utambuzi na Uhusishwaji wa Mahitaji ya Wachimbaji Wadogo 

Usiojitosheleza wakati wa Utengaji wa Rasilimali  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa mahitaji na vipaumbele vya wachimbaji wadogo 

havikuhusishwa kikamilifu wakati wa maandalizi ya mipango na bajeti. Ilibainika 

kuwa Mpango Mkakati wa Wizara ya Madini ulipendekeza kutoa zana za 

uchimbaji zenye gharama nafuu kwa wachimbaji wadogo. Hata hivyo, hakuna 

fedha zilizotengwa kwa ajili ya kutekeleza mpango huo. Ukaguzi pia ulibaini 

kuwa mpango huu haukuonekana katika Mipango ya Wizara ya Utekelezaji ya 

Mwaka, na haukuonekana kuwa moja ya vipaumbele vya Wizara. 

 

Changamoto katika eneo hili ilichangiwa na mambo yafuatayo:  

 

(i) Ukosefu wa Taarifa za Kutosha juu ya Wachimbaji Wadogo wa 

Madini  

 

Ukaguzi ulibaini ukosefu wa taarifa za kutosha za wachimbaji wadogo ambazo 

zingetumika wakati wa uandaaji wa mipango na bajeti. Hii ilithibitishwa na 

ukosefu wa kanzidata ya wachimbaji wadogo, hali hii ilisababisha ugumu katika 

kuainisha kwa ukamilifu mahitaji na changamoto za wachimbaji wadogo wakati 

wa utengaji wa rasilimali.  

 

(ii) Mipango ya Kuwawezesha Wachimbaji Wadogo Haikushirikishwa 

Ipasavyo kwa Wadau  

 

Ukaguzi huo ulibaini kuwa kulikuwa na ushirikishwaji mdogo wa mipango ya 

kuhakikisha maendeleo ya wachimbaji wadogo. Kwa mfano, Mkakati wa 

Kuendeleza na Kusaidia Sekta Ndogo ya Madini ulioandaliwa na Shirika la Madini 

la Taifa haukushirikishwa kwa wadau muhimu kama Wizara ya Madini na Tume 

ya Madini. Hali hii inaweza kusababisha mgongango katika upangiliaji wa 

mahitaji na vipaumbele vya wachimbaji wadogo. 

  

Utambuzi na uhusishwaji wa mahitaji na vipaumbele vya wachimbaji wadogo 

usiojitosheleza ulipelekea mapungufu katika mgawo wa fedha kwa ajili ya 

kuwawezesha wachimbaji wadogo. Hii kwa upande mwingine ilisababisha 

utekelezaji usijitosheleza wa mipango mbalimbali juu ya wachimbaji hawa.  
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(b) Utengaji Usiojitosheleza wa Rasilimali kwa ajili ya kuwasaidia 

Wachimbaji Wadogo  

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na utengaji wa rasilimali uliojitosheleza. Hii 

ilithibitishwa na ukosefu wa uwezeshaji wa kifedha pamoja na ukosefu wa 

wataalam wa kutosha kwa ajili ya kuwasaidia wachimbaji wadogo.  

 

Athari kubwa na suala hili ni mapungufu katika kutimiza wajibu wa 

kuwawezesha wachimbaji wadogo wa madini. Vilevile suala hili linachangia 

ukosefu wa mtaji wa kununua vifaa bora vya uchimbaji hivyo kupunguza kasi ya 

maendeleo ya sekta ndogo ya madini nchini.  

 

(c) Ukosefu wa Njia za kuhakikisha Matumizi Sahihi ya Rasilimali 

zilizotengwa kusaidia Wachimbaji Wadogo wa Madini  

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Madini kupitia Tume ya Madini na Shirika la 

Madini la Taifa, haikuweka mikakati ya kutosha ya kuwezesha matumizi sahihi 

ya rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya kuwawezesha wachimbaji wadogo wa 

madini. 

 

Hii ilidhihirishwa na changamoto katika matumizi ya fedha kiasi cha sh. 7.29 

bilioni zilizotengwa kama ruzuku kwa ajili ya wachimbaji wadogo kati ya 

2015/16 na 2017/16 kupitia mradi wa SMMRP uliofadhiliwa na Benki ya Dunia. 

Barua yenye Kumb. Na. TIB/ORG/55/6/VOL. XXIV/23 iliyotolewa na Benki ya 

Uwekezaji Tanzania (TIB) kuhusu hali ya utekelezaji wa mradi wa SMMRP 

ilibainisha kuwa kulikuwa na matumizi yasiyo sahihi ya pesa ya ruzuku, hii 

ilisababishwa na ukosefu wa utaratibu wa kuwezesha matumizi sahihi ya pesa 

hizo. 

 

Changamoto hii inasababisha utambuzi na ugawaji wa rasilimali usiojitosheleza, 

hasa fedha, vifaa na wataalam kwa ajili ya kuwasaidia wachimbaji wadogo.  

 

8.4.3 Uratibu Usiojitosheleza wakati wa Uwezeshaji wa Wachimbaji 

Wadogo wa Madini 

Ukaguzi huu ulibaini uwapo wa mifumo ya mawasiliano isiyojitosheleza, 

usambazaji wa taarifa kati ya watendaji muhimu usiyojitosheleza na mapungu 

katika mfumo wa utoaji wa taarifa wakati wa uratibu wa uwezeshaji wa 

wachimbaji wadogo. Maelezo zaidi juu ya suala hili yametolewa hapa chini:  

 

(a) Uratibu na Mifumo ya Mawasiliano Isiojitosheleza katika Uwezeshaji wa 

Wachimbaji Wadogo  
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Ukaguzi ulibaini kuwa vikao kati ya Wizara ya Madini na wadau wengine, hasa 

taasisi zake havikufanyika ipasavyo. Hali hii ilioneshwa na upungufu wa vikao 

vya thathmini ya kuangazia mambo yahusuyo uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo. Katika eneo hili, Wizara iliweza kufanya vikao vitano kati ya ishirini 

sawa na asilimia 20 ya malengo.  

 

Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa kipaumbele cha kutosha katika 

kushughulikia masuala ya wachimbaji wadogo ikidhihirishwa na upungufu wa 

fedha iliyotengwa kwa ajili hiyo. Athari ya changamoto hii ni ufikiaji mdogo wa 

malengo ya kuwasaidia wachimbaji wadogo.  

 

(b) Mikakati ya Kusambaza Taarifa kati ya Wahusika Wakuu haikutekelezwa 

 

 Ukaguzi ulibaini utekelezaji usiojitosheleza wa mikakati ya usambazaji wa 

taarifa mbalimbali. Hii ilioneshwa na ukosefu wa utekelezaji wa mipango 

iliyopangwa.  

 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa hali hii ilichangiwa na ukosefu wa Mkakati wa 

Mawasiliano wa Wizara kwa miaka mitatu ya fedha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 

2020/21. Ukosefu wa mkakati wa mawasiliano katika Wizara ya Madini uliathiri 

usambazaji wa taarifa miongoni mwa wadau wa sekta ya madini na kusababisha 

changamoto katika utekelezaji wa mkakati wa kusaidia wachimbaji wadogo 

nchini. 

 

(c) Ukosefu wa Masuala yahusuyo Wachimbaji Wadogo katika Utoaji wa 

Taarifa Mbalimbali  

 

Kifungu cha 4.1 cha Mpango-mkakati wa Wizara ya Madini (2019/20 – 2023/24) 

kinatoa mpango wa utoaji taarifa za utendaji kazi. Mpango huo unaelezea 

taratibu na aina za ripoti ambazo zinapaswa kutolewa kwa ajili ufuatiliaji. Hii 

inajumuisha mipango ya utoaji wa taarifa nje na ndani ya Wizara kwa miaka 

mitano ya utekelezaji. 

 

Hata hivyo, ukaguzi huu ulibaini kutokuwapo kwa masuala yanayohusiana na 

uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini katika Ripoti za Utendaji wa 

Mwaka za Wizara ya Madini katika baadhi mwaka wa fedha 2020/21, 2021/22, 

na 2022/23.  

 

Ripoti za Utendaji wa Mwaka kwa miaka miwili tu ya fedha ya mwaka 2018/19 

na 2019/20, zilitoa taarifa kuhusu uwezeshaji wa wachimbaji wadogo. Miaka 
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iliyobaki haikutoa taarifa ya hali ya utekelezaji ya uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo nchini.  

 

Ukosefu wa taarifa za hali ya uwezeshaji wa wachimbaji wadogo katika mipango 

wa kila mwaka uliathiri utekelezaji wa programu mbalimbali zilizokusudiwa 

kuwezesha maendeleo ya wachimbaji wadogo kama inavyohimizwa katika 

Mpango Mkakati wa Wizara na sera ya madini. 

 

8.4.4 Ufuatiliaji na Tathmini Zisizojitosheleza katika Utendaji wa 

Shughuli za Wachimbaji Wadogo  

Ukaguzi ulibaini ufuatiliaji usiojitosheleza katika uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo kutokana na mipango isiyojitosheleza katika ufuatiliaji na tathmini ya 

shughuli uchimbaji mdogo wa madini, mapungufu katika kufuatilia utekelezaji 

wa mipango ya kuwasaidia wachimbaji wadogo pamoja na changamoto katika 

ufuatiliaji wa mchango wa uwezeshaji wa wachimbaji wadogo. Maelezo ya ziada 

yametolewa hapa chini:  

 

(a) Ufuatiliaji wa Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo Usiojitosheleza  

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa Shirika la Madini la Taifa halikutekeleza ipasavyo 

ufuatiliaji na tathmini ya uwezeshaji wa wachimbaji wadogo, kama 

inavyothibitishwa na kutokuwapo kwa Mfumo wa Utoaji wa Taarifa za Usimamizi 

(Pamoja na tafiti zisizojitosheleza.  

Mapungufu hayo yalitokana na kutokuwapo kwa mfumo wa ufuatiliaji na 

tathmini katika Wizara ya Madini, Tume ya Madini na Shirika la Madini la Taifa.  

 

(b) Ukosefu wa Vigezo na Malengo katika Mipango ya kila Mwaka ya 

Ufuatiliaji na Tathmini ya shughuli ndogo za uchimbaji madini 

 

Miongozo ya Wizara ya Fedha na Mipango ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti, 

2018/19 - 2022/23, inawataka Maofisa Masuuli kuhakikisha miradi ya 

maendeleo, mipango na shughuli zilizopangwa kwa ajili ya ufuatiliaji na 

tathmini zinazoendana na viashiria, vigezo na malengo yaliyo wazi ambayo 

yatazingatiwa wakati wa utekelezaji na ufuatiliaji wa mradi. 

 

Ukaguzi ulibaini kupitia Mpango-mkakati wa Shirika la Madini la Taifa kwa 

mwaka wa fedha 2021/22 - 2025/26 kuwa Shirika liliweka viashiria vitatu 

muhimu vya utendaji ili kufuatilia na kutathmini shughuli za wachimbaji wadogo 

nchini. Hata hivyo, hakuna kiashiria kilichokuwa na vigezo maalumu kwa ajili 

ya kupima utekelezaji wake kila mwaka.  
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Aidha, hakukuwa na malengo ya kila mwaka ya kufuatilia na kutathmini hali ya 

uwezeshaji wa wachimbaji wadogo. Ukosefu wa vigezo na malengo katika 

viashiria vya utendaji kutasababisha changamoto katika kupima utekelezaji wa 

malengo mbalimbali yaliyowekwa. Hivyo, kuleta ugumu katika kung’amua 

maeneo yanayohitaji juhudi na maboresho zaidi.  

 

(c) Ukosefu wa Mapitio ya Hali ya Utendaji wa Uwezeshaji wa Wachimbaji 

Wadogo Nchini 

  

Ripoti za Utendaji za Kila mwaka kuanzia Mwaka (2018/19 – 2022/23) kutoka 

Wizara ya Madini zilionesha kuwa, Wizara haikufanya mapitio ya utendaji ya 

kutosha ili kutathmini maendeleo ya utekelezaji wa mipango ya kusaidia 

wachimbaji wadogo. Ilibainika kuwa Wizara haikujumuisha hatua yoyote ya 

mapitio ya utendaji katika mipango yake ya mwaka kuanzia mwaka wa fedha 

2018/19 hadi 2020/21. 

 

Hali hii imesababisha ukusanyaji usioridhisha wa taarifa za kiutendaji wa taasisi 

za Wizara katika uwezeshaji wa wachimbaji wadogo nchini 

 

(d) Ukosefu wa Ufuatiliaji wa Mara kwa Mara wa Mchango wa Uwezeshaji wa 

Wachimbaji Wadogo  

 

Kifungu cha 2 (ii) cha Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Pili wa 

Maendelo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21) kinahitaji Wizara 

kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara na ukaguzi wa miradi inayotekelezwa na 

kuthibitisha matokeo yaliyoripotiwa. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara haikufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara ili 

kutathmini ufanisi wa uwezeshaji wa wachimbaji wadogo. Badala yake, Wizara 

ilitegemea taarifa kutoka katika ripoti za utendaji kutoka kwa taasisi zake. Hata 

hivyo, ripoti hizi hazikujumuisha masuala ya uwezeshaji wa wachimbaji 

wadogo. Hii ilitokana na ukosefu wa rasilimali za kifedha kwa ajili ya kuhudumia 

shughuli hizo. 

 

Hali hii inatokana na Wizara kutokuwa na mpango mathubuti wa  ufuatiliaji na 

thathmini kwa ajili ya kuongoza shughuli za ufuatiliaji na tathmini. 

Madhara ya hali hii ni kuwapo kwa hatari ya kutofikia malengo yaliyowekwa ili 

kuhakikisha uwezeshaji wa shughuli za uchimbaji mdogo wa madini nchini.  
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8.5 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi 

Sehemu hii inatoa matokeo ukaguzi katika usimamizi wa rasilimali za uvuvi 

kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 

8.5.1 Uwapo wa Uvuvi Haramu Nchini  

Ukaguzi huo ulibaini kuendelea kwa shughuli za uvuvi haramu na 

zisizodhibitiwa, kama ilivyoelezwa hapa chini:  

 

(a) Uwapo wa Zana na Njia Haramu za Uvuvi Nchini  

  

Mapitio ya ripoti za uchunguzi kwa mwaka wa fedha 2020, ukaguzi ulibaini kuwa 

zana haramu za uvuvi ziliendelea kutumika katika shughuli za uvuvi, kama 

ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 49. 

 

Jedwali Na.  49: Idadi ya Zana za Uvuvi Haramu katika Maeneo 

yaliyotembelewa wakati wa Ukaguzi 

Jina la 

Ziwa/Bahar

i  

Idadi ya 

Mialo  

Aina ya Zana Haramu za Uvuvi  

Makokoro 

ya Kina 

Kirefu  

Nyavu za 

Nailoni  

Makokoro ya 

Kina Kifupi 

(>6”) 

Mikuki  

Ziwa 

Tanganyika 

107 12 9 1 0 

Ziwa 

Victoria 

580 1 25 60 0 

Bahari ya 

Hindi  

274 2 1 1 11 

Chanzo: Ripoti ya Utafiti wa Ziwa Tanganyika 2022, Ziwa Victoria kwa 2020 na Uvuvi 

wa Bahari kwa 2018 

 

Jedwali Na. 49 linaonesha uwapo wa zana haramu za uvuvi katika Ziwa 

Tanganyika, Ziwa Victoria na Bahari ya Hindi. Idadi ya bidhaa hizi unatofautiana 

kutoka mwalo mmoja hadi mwingine, kulingana na kiwango cha uendeshaji wa 

zoezi la doria. 

 

Matumizi ya zana hizi haramu yalisababishwa mambo mbalimbali yakiwemo 

udhibiti usiojitoshelesha, ukosefu wa ufahamu wa athari za uvuvi haramu 

miongoni mwa wavuvi, udhibiti duni wa uingizaji wa zana za uvuvi haramu 

nchini, tamaa ya wavuvi kupata samaki wengi kwa mkupuo, na bei ndogo ya 

zana haramu za uvuvi ikilinganishwa na zile halali.  
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(b) Ukosefu wa Taarifa za Kutosha Kuhusu Shughuli za Uvuvi nchini 

 

Jedwali Na. 50 linaonesha uchambuzi wa utoaji wa taarifa au utunzaji wa 

kumbukumbu za takwimu za uvuvi katika Serikali za Mitaa, ikiambatana na 

masuala muhimu ambayo yanahitaji kuwekwa kwenye kumbukumbu. Jedwali 

limetoa mnyumbuliko wa idadi ya Serikali za Mitaa katika kutoa taarifa 

maalumu, inayoainishwa kama "mara nyingi zaidi," "mara chache," na 

"haijatolewa." 

 

Jedwali Na.  50: Utoaji wa Taarifa za Uvuvi katika Serikali za mitaa 

Zilizotembelewa 

Na. Masuala Muhimu 
Yanayohitajika 

Idadi ya Serikali za Mitaa Zilizotoa Taarifa  

Mara Nyingi  Mara Chache 
Haijatolewa 

Taarifa  

1 Takwimu za Samaki 0 4 5 

2 Idadi ya Wavuvi 0 2 7 

3 Zana za Uvuvi  4 2 3 

4 Mapato Yaliyokusanywa  0 2 7 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu kutoka katika Serikali za Mitaa Tisa 

zilizotembelewa, 2023 

 

Jedwali Na. 50 linaonesha jinsi Serikali za Mitaa zilivyotoa taarifa mbalimbali 

za uvuvi. Kwa mfano, takwimu za samaki zilionekana kutoripotiwa katika 

Serikali nne za Mitaa kati ya tisa. Aidha, idadi ya wavuvi haikutolewa taarifa 

ipasavyo katika Serikali za Mitaa mbili na Serikali za Mitaa saba hazikutoa taarifa 

kabisa. Vivyo hivyo, taarifa juu ya zana za uvuvi zilitolewa mara nyingi katika 

Serikali za Mitaa nne lakini zilitolewa mara chache katika Serikali za Mitaa mbili. 

Taarifa juu ya mapato yaliyokusanywa zilitolewa kwa nadra katika Serikali za 

Mitaa mbili na hazikutolewa kabisa katika Serikali za Mitaa saba. 

 

Mbali na hayo, asilimia 85 ya Serikali za Mitaa zilizotembelewa hazikuwasilisha 

taarifa za utekelezaji wa robo mwaka, nusu mwaka, na mwaka kwa Mkurugenzi, 

kinyume na kifungu cha 3 (a) (2) cha Kanuni za Uvuvi za mwaka 2020 pamoja na 

marekebisho yake. Kwa upande mwingine, kulikuwa na utoaji wa taarifa 

usiojitosheleza katika masuala muhimu ambayo yaliyohitaji kuripotiwa. 

 

Utekelezaji usioridhisha katika eneo hili ulichangia ukosefu wa taarifa za 

kuaminika juu ya shughuli za uvuvi na rasilimali za uvuvi ndani ya nchi, ambayo 

ni muhimu katika kusimamia shughuli za uvuvi na kutengeneza matumizi bora 

ya rasilimali za uvuvi.  
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(c) Wavuvi na Zana za Uvuvi havikudhibitiwa kikamilifu 

 

Ukaguzi ulibaini baadhi ya shughuli za uvuvi ambazo hazikusimamiwa vizuri 

kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 

Utoaji wa Leseni na Kibali  

 

Ukaguzi umebaini uwapo wa zana za uvuvi ambazo hazijasajiliwa na shughuli 

nyingine za kibiashara ambazo hazikuzingatia kanuni za uvuvi. Jedwali Na. 51 

linaonesha kiwango cha vyombo vya uvuvi ambavyo havijasajiliwa. 

 

Jedwali Na.  51: Utendaji wa Usajili wa Vyombo vya Uvuvi 

Utafiti Uliofanyika  Jumla 

ya 

Vyombo 

vya 

Uvuvi 

Vyombo 

Vilivyosajiliwa  

Vyombo 

ambavyo 

Havijasajiliwa 

Asilimia ya 

Vyombo 

ambavyo 

Havijasajiliwa 

Utafiti katika Ziwa 

Tanganyika 2021 
11,963 4,609 7,354 61 

Utafiti katika Ziwa 

Victoria 2020 
30,646 10,220 20,426 67 

Utafiti katika 

Bahari 2018 
9,242 5,343 3,899 42 

Wastani wa Asilimia ya Vyombo ambavyo Havijasajiliwa  57 

Chanzo: Ripoti za Utafiti 2018/19, 2019/20 na 2021/22 

 

Jedwali Na 51 linaonesha kuwa, kwa wastani, asilimia 57 ya vyombo vya uvuvi 

vinavyohusika katika shughuli za uvuvi havikusajiliwa kwa mujibu wa kanuni. 

Ziwa Victoria linaongoza kwa kuwa na asilimia 67 ya vyombo vya uvuvi visivyo 

na leseni. Aidha, asilimia 61 ya vyombo wa uvuvi katika Ziwa Tanganyika 

havikuwa na leseni. Matokeo haya yanaonesha kuwa rasilimali za uvuvi nchini 

hazikudhibitiwa kikamilifu. 

 

Uwapo wa Mialo Isiyoidhinishwa  

 

Ripoti ya utafiti, 2018 pamoja na Ripoti ya Takwimu za Uvuvi ya Mwaka (Januari-

Desemba) 2020, zilionesha uwapo wa mialo ambayo hayakusajiliwa pia haikua 

chini ya usimamizi wa Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe. Uwapo wa mialo 

ambayo haikuwa chini ya usimamizi Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe ulichangia 

uwapo wa shughuli za uvuvi zisizo endelevu. Jedwali Na. 52 linagusia uwapo 

wa mialo hiyo. 
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Jedwali Na.  52: Utendaji wa Usajili wa Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe 

pamoja na Mialo 

Utafiti 

Uliofanyika  

Idadi 

ya 

Mialo  

Idadi ya 

Mialo 

yenye 

Kitengo 

cha 

Usimamizi 

wa Fukwe 

Idadi ya 

Mialo 

isiyo na  

Kitengo 

cha 

Usimamizi 

wa Fukwe 

Asilimia ya 

mialo isiyo 

na  

Kitengo 

cha 

Usimamizi 

wa Fukwe 

Vyombo vya 

Uvuvi/Mialo 

isiyosajiliwa 

kwa Mwaka  

Utafiti katika 

Ziwa Tanganyika 

2021 

107 59 48 45 69 

Utafiti katika 

Ziwa Victoria 

2020 

580 573 7 1 35 

Utafiti katika 

Bahari 2018 
274 174 100 36 14 

Chanzo: Ripoti za Utafiti 2018/19, 2019/20 na 2021/22 

 

Jedwali Na. 52 linaonesha kuwa Ziwa Tanganyika lilikuwa na asilimia 45 ya 

mialo isiyo na Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe, jambo linaloonesha uwezekano 

wa kuwapo wa changamoto katika usimamizi wa rasilimali za uvuvi. Hali hii 

imesababisha uwapo wa wastani wa vyombo vya uvuvi 69 visivyosajiliwa katika 

kila mwalo. 

 

Ziwa Victoria lilionekana kuwa na asilimia ndogo sana asimilia 1 ya mialo isiyo 

na Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe, na hivyo kuwa na vyombo vichache vya 

uvuvi ambavyo havijasajiliwa kuliko Ziwa Tanganyika. Uvuvi wa baharini 

ulikabiliwa na changamoto kubwa katika mwaka 2018 ambapo asilimia 36 ya 

mialo haikuwa na Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe, ingawa kuna vyombo 

vichache vya uvuvi ambavyo havijasajiliwa. Hii ilitokana na ufuatiliaji wa mara 

kwa mara kwani vituo vingi vya uvuvi vilikuwa na vifaa vya doria pamoja na 

miundombinu mizuri ya kuwezesha zoezi hili. 

 

Uwapo wa maeneo ya mialo isiyo na Kitengo cha Usimamizi wa Fukwe, ambacho 

kina jukumu la kusimamia mchakato wa usajili na leseni, umesababisha 

ongezeko la idadi ya wavuvi pamoja na vyombo vya uvuvi visivyosajiliwa na 

visivyo na leseni, ambayo huongeza athari ya uwapo wa shughuli za uvuvi 

haramu. 
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8.5.2 Utekelezaji Usioridhisha wa Usimamizi wa Shughuli za Uvuvi 

Ukaguzi huo ulibaini utendaji usioridhisha katika kutekeleza shughuli za uvuvi 

bora nchini, kama vile utoaji wa leseni na usajili usioridhisha, usimamizi 

usiojitosheleza katika uvuvi wa samaki unaoruhusiwa kuvuliwa na usimamizi wa 

misimu ya kufunga shughuli za uvuvi usiojitosheleza. Maelezo zaidi 

yamebainishwa hapa chini:  

 

Ukaguzi huo ulibaini kuwa vyombo 20,885 kati ya 28,615 sawa na asilimia 73 ya 

vyombo vyote vya uvuvi vilivyokuwa vinafanya kazi havikusajiliwa. Pia, ukaguzi 

wa vitabu vya usajili ulibaini kuwa asilimia 70 ya makosa yaliyojumuishwa 

yalitokana na kutosajiliwa na kutotoa leseni kwa wavuvi na vyombo vya uvuvi. 

 

Ukaguzi ulibaini kuwa ingawa mchakato wa usajili uliratibiwa kuanzia ngazi ya 

chini ukihusisha Vitengo vya Usimamizi wa Fukwe kama waanzishaji wa 

mchakato wa usajili wa wavuvi, maeneo mengi ya mialo hayakuwa chini ya 

usimamizi wa vitengo hivi. Jumla ya maeneo 155 kati ya 961 ya mialo hayakuwa 

chini ya usimamizi wa Vitengo vya Usimamizi wa Fukwe, na kusababisha kuwapo 

kwa idadi kubwa ya vyombo vya uvuvi na wavuvi ambao hawajasajiliwa na wasio 

na leseni.  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa changamoto hii ilitokana na wavuvi wengi kuishi karibu 

na maeneo yao ya uvuvi na maeneo hayo yako mbali na ofisi za halmashauri 

zinazohusika na usajili na leseni. Kwa mfano, Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 

iko zaidi ya kilomita 50 kutoka Kijiji cha Sota ambapo kuna shughuli nyingi za 

uvuvi. Kutokana na hali hii, Serikali za Mitaa ziliamua kufanya usajili wa 

mojamoja katika maeneo ya wavuvi kwa kuwahusisha Maofisa wa Kitengo cha 

Usimamizi wa Fukwe. Hata hivyo, kwa upande wa maeneo ya mialo ambayo 

hayakufikika kirahisi, wavuvi walikua wanafanya shughuli zao bila usajili wala 

leseni. 

 

Uwapo wa vyombo vya uvuvi na wavuvi wasiosajiliwa na wasio na leseni 

umesababisha kuendelea kwa shughuli za uvuvi haramu, zisizotolewa taarifa 

ipasavyo pamoja na kutodhibitiwa kikamilifu, hivyo kushindwa kukusanya 

takwimu za uvuvi za kuaminika kutoka katika maziwa na bahari.  Hali hii pia 

ilisababisha hasara ya jumla ya sh. 15,162,640,000, ambazo zingepatikana 

kupitia mapato ya leseni pamoja na ada ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 

na kodi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania. Kielelezo Na. 38 kinatoa takwimu juu 

ya uwezekano wa kupoteza mapato katika mikoa iliyotembelewa.  
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Kielelezo Na.  38: Upotevu wa Mapato kutokana na Leseni ya Wavuvi, Kodi, 

na Ada za Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania katika Mikoa Iliyotembelewa 

 
Chanzo: Ripoti za Utafiti 2018/19, 2019/20 na 2021/22 

 

Takwimu za Kielelezo Na. 38 zinaonesha kuwa mikoa ya Dar es Salaam na Lindi 

ilikuwa na hasara ya chini ya shilingi milioni 500, huku asilimia ya vyombo 

ambavyo havijasajiliwa ikiwa chini ya asilimia 30. Miundombinu na jiografia 

nzuri vilichangia katika utendaji mzuri wa mikoa hii; shughuli za uvuvi katika 

mikoa hii zimepangiliwa, na kwa hivyo, zinaweza kudhibitiwa kwa urahisi. 

 

Kwa upande mwingine, Mwanza, Mara, Kigoma na Pwani zilionekana kuwa na 

maeneo mengi ya mialo, jambo linaloleta ugumu katika kugawa rasilimali watu 

na fedha kwa ajili ya usajili. Aidha, mikoa hii haikufanya vizuri katika ufuatiliaji 

na udhibiti wa shughuli za uvuvi. Matokeo yake, hasara yao imekuwa juu ya sh. 

milioni 500, na asilimia ya vyombo visivyosajiliwa ilikua juu ya asilimia 60. 

 

Changamoto zilizotatwa hapo juu zilitokana na mambo yafuatayo:  

 

(i) Udhibiti Usiojitosheleza wa Samaki wa Kuvua  

 

Kupitia uchambuzi wa takwimu zilizotolewa na Maofisa wa uvuvi kutoka vituo 

vya Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na Mamalaka ya Serikali za Mitaa, ukaguzi 

ulibaini udhibiti usiojitosheleza juu ya uvuvi wa samaki wasiofikia ukubwa, hii 
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ilithibitishwa na uwapo wa samaki wadogo katika masoko. Hali ya uvuvi wa 

samaki wasiofikia ukubwa imeoneshwa katika Kielelezo Na. 39. 

 

Kielelezo Na.  39: Hali ya Uvuvi wa Samaki Wasiofikia Ukubwa 

 
Vyanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Ripoti za Ufuatiliaji (2018/19-2022/23) 

 

Kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 39, uvuvi wa samaki walio chini ya 

ukubwa umepungua katika Ziwa Victoria na Ziwa Tanganyika, lakini uliendelea 

kuongezeka katika maeneno ya baharini. Ukaguzi huu ulibaini kuwa doria 

zilifanyika kwa nadra siku za wikiendi pamoja na usiku. Kwa hivyo, matokeo ya 

kupungua kwa uvuvi wa samaki walio chini ya ukubwa yanaweza yasiwe na 

uhalisia kulingana na ukosefu wa tawimu za kutosha.  

 

Baada ya kukagua taarifa za utendaji za kila mwaka za kila Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa, ukaguzi ulibaini kuwa upungufu huu ulisababishwa na ukosefu wa 

maelekezo mahsusi ya samaki wanaoruhusiwa kuvuliwa ili kudhibiti shughuli ya 

uvuvi katika maeneo yao.  

 

Aidha, Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi ilitakiwa kufanya tafiti za tathmini na takwimu 

za samaki ili kupima juhudi za uvuvi katika maziwa na bahari. Hata hivyo, 

ilibainika kuwa TAFIRI haikufanya tafiti hizo mara kwa mara, kwa kuwa utafiti 

wa mwisho ulifanyika mwaka 2020. 
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Mapungufu haya yanahatarisha uendelevu wa uvuvi pamoja na usalama wa 

chakula. Hii inaweza kusababisha hasara ya kiuchumi ya muda mrefu mfano 

upungufu wa Samaki katika maziwa na bahari. 

 

(ii) Msisitizo mdogo juu ya Usimamizi wa Msimu wa Kufunga Shughuli za 

Uvuvi  

Mapitio ya ripoti za utendaji (2018/19-2022/23) kutoka katika vituo vya ulinzi 

wa rasilimali za samaki vya Wizara ya Mifugo na Uvuvi pamoja na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, ukaguzi ulibaini kuwa kuwa misimu ya ufungaji wa shughuli za 

uvuvi ilizingatiwa kwa kiasi fulani, kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 53. 

 

Jedwali Na.  53: Hali ya Utekelezaji wa Msimu wa Ufungaji wa Shughuli za 

Uvuvi katika Halmashauri Zilizotembelewa 

Jina la Halmashauri  
Utendaji katika Utekelezaji wa Msimu wa Ufungaji 

wa Shughuli za Uvuvi  

Manispaa ya Kigamboni  

Msimu wa ufungaji hufanywa kwa samaki aina ya 

Kamba tu kwa miezi saba (7), kutoka Septemba hadi 

Machi 

Jiji la Dar es Salaam 

Msimu wa ufungaji hufanywa kwa samaki aina ya 

kamba tu kwa miezi saba (7), kutoka Septemba hadi 

Machi 

Wilaya ya Kilwa 
Msimu wa ufungaji hufanywa kwa miezi mitatu kwa 

samaki aina ya pweza na kamba tu 

Wilaya ya Mafia 
Msimu wa ufungaji hufanywa kwa miezi mitatu kwa 

samaki aina ya pweza na kamba tu 

Wilaya ya Rorya 

Msimu wa hufanywa kwa siku 14 kwa mwezi kwa aina 

zote za samaki. Hufungwa kwa kila wiki ikifuatiwa na 

ufunguzi wa shughuli za uvuvi wa samaki kila mwezi 

mwaka mzima 

Jiji la Mwanza (Nyamagana) 
Msimu hufungwa kwa ajili ya dagaa tu na hufanywa kwa 

siku kumi kila mwezi 

Manispaa ya Kigoma-Ujiji 
Hakuna msimu ufungaji wa uvuvi wa samaki 

uliotekelezwa 

Manispaa ya Ilemela 
Msimu wa ufungaji ni kwa dagaa tu na hufanywa kwa 

siku kumi kila mwezi 

Wilaya ya Ukerewe  
Msimu wa ufungaji ni kwa dagaa tu na hufanywa kwa 

siku kumi kila mwezi 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Msimu wa Kufunga Uvuvi kutoka 

Halmashauri Zilizotembelewa, 2023 

 

Takwimu katika Jedwali Na. 53 zinaonesha kuwa kati ya halmashauri tisa 

zilizotembelewa, Halmashauri ya Wilaya ya Rorya pekee ndiyo ilitekeleza 

ipasavyo ufungaji wa msimu wa uvuvi kwa aina zote za samaki kwa siku 14. 

Halmashauri sita zilizobaki (sawa na Asilimia 75) zilitekeleza msimu wa 
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ufungaji, lakini kwa aina moja tu ya samaki (dagaa) katika kanda ya ziwa na 

samaki aina ya kamba na pweza katika bahari. Manispaa ya Kigoma-Ujiji 

haikutekeleza ufungaji wa msimu wa uvuvi wa aina yoyote ya samaki.  

 

Changamoto tajwa hapo juu zilisababishwa na mambo yafuatayo:  

 

(i) Halmashauri hazikusimamia utekelezaji wa ufungaji wa msimu wa uvuvi 

ili kuepuka kupoteza mapato yanayokusanywa kutokana na ada ya 

leseni, ushuru wa samaki, nk. Hata hivyo, hakuna halmashauri hata 

moja iliyofanya uchambuzi wa faida na hasara ya utekelezaji wa 

ufungaji wa misimu hii; na  

 

(ii) Hakukuwa na mipaka ya kutenganisha maeneo ya mazalia ya samaki. 

Hii ni tofauti na mazingira ya baharini, ambapo maeneo ya hifadhi za 

samaki yametengwa na hufanyiwa doria za mara kwa mara, na hakuna 

shughuli za uvuvi zinazoruhusiwa. 

 

8.5.3 Mapungufu katika Usimamizi wa Kanzidata ya Uvuvi  

 Katika eneo hili, ukaguzi uligundua mambo yafuatayo:   

 

(a) Utunzaji wa Kumbukumbu katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi 

Usijitosheleza 

 

Kanuni ya 69 ya Kanuni za Uvuvi, 2009, inahitaji Wizara ya Mifugo na Uvuvi na 

Serikali za Mitaa kuwa na takwimu za kuaminika juu vyombo vyote vya uvuvi. 

Shughuli zote za uvuvi, kama vile leseni, upatikanaji wa samaki, maelezo ya 

chombo cha uvuvi na ukusanyaji wa mapato, lazima ziwekewe kumbukumbu na 

zihifadhiwe. 

 

Wizara inatumia mfumo wa eCAS na mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za mapato 

ya uvuvi (FiRCIS) kukusanya taarifa za uvuvi kwenye mnyororo wa thamani wa 

soko la samaki. Mifumo hii inatosha kukusanya taarifa kuhusu usimamizi wa 

uvuvi, ikiwa pamoja na kuimarisha mifumo iliyopo ya kuchakata, kuhifadhi, na 

kuchambua takwimu kwa ufanisi kwa utendaji bora wa usimamizi. 

 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa njia za utunzaji wa kumbukumbu zilizotumika 

katika halmashauri zote zilizotembelewa hazikuruhusu upatikanaji wa taarifa 

za uvuvi kwa urahisi. Takwimu za uvuvi ziliandikwa kwenye madaftari, na 

zilikosa maelezo ya kutosha kama taarifa za leseni, maelezo ya chombo cha 

uvuvi, na ukusanyaji wa mapato. Mbali na hilo, katika halmashauri zote tisa 

zilizotembelewa, baadhi ya madaftari yenye taarifa za uvuvi kwa miaka kadhaa 
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yalikosekana. Hii ilileta mazingira magumu kwa wakaguzi na Maofisa wa uvuvi 

wakati kutafuta na kuangalia taarifa za mwenendo wa shughuli za uvuvi katika 

halmashauri hizo. 

 

Ilibainishwa kuwa halmashauri zilibadili madaftari yenye takwimu za uvuvi pindi 

yanapojaa. Ubadilishaji huu wa mara kwa mara ulizuia mpangilio mzuri wa 

taarifa kutoka katika mialo kwenda halmashauri. Pia, haikuwa rahisi kupata 

habari kwani baadhi ya madaftari yalikua yamechakaa. 

 

Ukaguzi huu ulibaini kuwa baadhi ya halmashauri zilizotembelewa ikiwemo 

Kilwa Mafia, Mwanza, Rorya na Ukerewe hazikuwa na mfumo jumuishi wa 

kusimamia taarifa za shughuli za uvuvi. Mahojiano na Maofisa wa uvuvi yalibaini 

kuwa halmashauri hazikuwa na kompyuta kwa ajili ya kazi hiyo. Aidha, baadhi 

ya Maofisa wa uvuvi wa kata na Maofisa wa Vitengo vya Usimamizi wa Fukwe 

hawakuwa na uwezo wa kutumia mifumo mbalimbali. 

 

(b) Utendaji Usiotosheleza katika Kukusanya na Kudumisha Takwimu za 

kila siku za uvuvi   

Ukaguzi ulibaini kuwa ukusanyaji na utunzaji wa takwimu za uvuvi za kila siku 

haukujitosheleza. Upungufu huo ulitokana na Wizara kutokuwa na takwimu za 

kutosha kuhusu shughuli za uvuvi. Kwa mfano, takwimu za kila siku za uvuvi wa 

samaki zilipatikana katika mialo 59 kati ya 595, sawa na chini ya asilimia 10 ya 

jumla ya idadi ya mialo iliyopo Ziwa Victoria. 

 

Aidha, katika miaka ya fedha 2018/19 – 2022/23, ilibainika kuwa ni tafiti 1 kati 

ya tafiti 5 (sawa na asilimia 20) zinazohitajika kwa ajili ya kutathmini 

upatikanaji wa Samaki zilifanyika. 

 

Kwa mujibu wa Maofisa wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, tathmini ya samaki wa 

nchi nzima haikufanyika kila mwaka kutokana na ukosefu wa fedha. Kwa ujumla 

Wizara hutenga bajeti ya shughuli hizi kila mwaka, lakini Serikali haitoi fedha 

hizo. Tangu utafiti wa mwisho ufanyike, Wizara imetenga kiasi cha sh.  

38,200,000 kwa ajili ya shughuli hii, lakini fedha hizo hazijawahi kutolewa. 

 

Kwa hivyo, upungufu wa takwimu za uvuvi kutoka katika tafiti za mara kwa 

mara na utegemezi wa takwimu za kukadiria unaweza kuathiri mchakato wa 

kufanya mipango mbalimbali juu ya usimamizi wa shughuli za uvuvi nchini. 

Hali kama hiyo ilibainishwa na ukaguzi ambapo halmashauri hazikukusanya 

takwimu za kila siku za uvuvi kwa mfumo wa kieletroniki wa (e-CAS) kama 

ilivyooneshwa katika Kielelezo Na. 40 hapa chini: 
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Kielelezo Na.  40: Utendaji wa Halmashauri katika Ukusanyaji wa Takwimu 

za Uvuvi za Kila Siku 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kulingana na mapitio ya nyaraka na mahojiano, 2023 

 

Kielelezo Na. 40 kinaonesha kuwa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilikuwa 

na eneo moja la mwalo ambalo lilikuwa likitumia mfumo wa e-CAS, sawa na 

asilimia 100, wakati Manispaa ya Kigoma ilikuwa na maeneo ya mialo 3 kati ya 

4 yaliyokuwa yanatumia mfumo huu, sawa na asilimia 75. Halmashauri ya Wilaya 

ya Rorya alikuwa na mialo 3 kati ya 33 iliyokua inatumia mfumo wa e-CAS, sawa 

na asilimia 9 na Halmashauri ya Wilaya Ukerewe ilikua na mialo 6 kati 56 

iliyokuwa inatumia mfumo huu, sawa na asilimia 11.  

 

(c) Upungufu wa Kanzidata na Usimamizi wa Ubora wa Takwimu katika 

Mfumo wa Taarifa ya Ukusanyaji wa Mapato ya Uvuvi wa FiRCIS 

 

 Kupitia Mpango Mkuu wa Sekta ya Uvuvi, 2021/22 – 2036/37, ukaguzi ulibaini 

kuwa kanzidata katika Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya Uvuvi 

Tanzania Bara hazikutunzwa na kuhuishwa mara kwa mara. Baadhi ya taarifa 

muhimu, kama vile takwimu za tafiti mbalimbali hazikuhusihwa katika mfumo 

huo. 

 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa makisio ya uvuvi wa samaki kila mwaka 

yaliyofanywa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi hayakutokana na takwimu 

zilizokusanywa kutoka katika maeneo yote ya mialo ya samaki nchini.  Makisio 

haya yalitokana na baadhi ya mialo ambayo idadi yake ilikua chini ya asilimia 

kumi ya jumla ya maeneo yote ya mialo nchini. Hii inafanya mfumo wa takwimu 

11%
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40%9%13%
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15%
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uliopo kutokuwa na uhalisia wa taarifa kwani haufanyi kazi vizuri tangu mwaka 

2021 ulipotengenezwa.  

 

Kwa kuongezea, mfumo huu haukuunganishwa kwenye kanzidata za Wizara, 

kama vile kanzidata ya Mfumo wa Kieletroniki wa Taarifa za Uvuvi (FIS). 

 

Mapungufu yaliyobanika yalitokana Serikali, kupitia Wizara zake kutoweka 

msukumo na kipaumbele juu ya suala hili. Hii ilithibitishwa na utengaji mdogo 

wa fedha kwa ajili ya utunzaji na uhuishaji wa kanzidata za uvuvi.  

 

8.5.4 Uratibu Usiojitosheleza katika Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi  

Ukaguzi ulibaini uratibu usiriodhisha miongoni mwa wadau katika usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi, kama ilivyobainishwa hapa chini:  

 

(a) Ushauri na Mawasiliano kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Serikali za 

Mitaa na Taasisi ya Utafiti ya TAFIRI Hayakujitosheleza  

 

 Ukaguzi ulibaini uwapo wa uratibu usiyojitosheleza katika kubadilishana taarifa 

kuhusu usimamizi wa uvuvi miongoni mwa wadau kama Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi, Serikali za Mitaa na Taasisi ya Utafiti wa wa Uvuvi. Maelezo zaidi 

yametolewa katika Jedwali Na. 54: 

 

Jedwali Na.  54: Majukumu ya Uratibu  inayotakiwa kutolewa na Wadau   

Jina la Mdau  Majukumu ya Mdau  Maoni ya Wakaguzi  

Serikali za 

Mitaa 

Ukusanyaji na 

usambazaji wa takwimu 

na taarifa za uvuvi 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

hazikuwasilisha taarifa za shughuli za 

uvuvi katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

kwa mujibu wa kanuni za Uvuvi za mwaka 

2020. Timu ya ukaguzi ilitembelea ofisi za 

Mikoa ya Mwanza, Mara, Pwani, na Dar es 

Salaam lakini haikupata taarifa zozote za 

uvuvi zilizowasilishwa kwa Wizarani 

Wizara ya 

Mifugo na 

Uvuvi, 

Serikali za 

Mitaa na 

Taasisi ya 

Utafiti wa 

Uvuvi 

kama moja ya mkakati 

ya usimamizi mzuri wa 

rasilimali za uvuvi; 

Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi kwa kushirikiana 

na Serikali za Mitaa na 

Taasisi ya Utafiti wa 

Uvuvi na wadau 

wengine, wanatakiwa 

kufanya tathmini ya 

uwapo wa samaki na 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Serikali za 

Mitaa, na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 

Tanzania) hazijaratibu jitihada za 

kufanya utafiti, ikiwa pamoja na tathmini 

ya uwapo wa samaki, tafiti za bioanuai, 

na utafiti juu ya masuala ya mazingira, 

kijamii na kiuchumi. Ukosefu wa 

ushirikiano miongoni mwa wadau hawa 

unaadhiri moja kwa moja usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi kwa ufanisi. 
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Jina la Mdau  Majukumu ya Mdau  Maoni ya Wakaguzi  

bioanuai, na utafiti juu 

ya masuala mazingira, 

kijamii na kiuchumi. 

Vyanzo: Sera ya Taifa ya Uvuvi ya 2015 na Kanuni za Uvuvi, 2009 

 

Jedwali Na. 55 linaonesha uratibu usiyojitosheleza katika usimamizi wa uvuvi 

kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Taasisi ya 

Utafiti wa Uvuvi Tanzania   

 

Hali hii ilitokana na mambo yafuatayo:  

 

Mapungufu katika mawasiliano: Njia za mawasiliano na uratibu kati ya Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi, Serikali za Mitaa, na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 

(TAFIRI) zisizoridhisha vimesababisha kutokuelewana, ucheleweshaji katika 

utoaji wa taarifa, na kutokuwapo kwa juhudi sawia miongoni mwao. 

Mawasiliano yalikuwa hayana ufanisi kwani Wizara haiwezi kuwasiliana moja 

kwa moja na Serikali za Mitaa. Badala yake, Wizara inapaswa kuwasiliana na 

OR-TAMISEMI kwa kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zipo chini ya OR-TAMISEMI 

na siyo Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Pia, Wizara ya Mifugo na Uvuvi haiwezi 

kuzielekeza moja kwa moja Serikali za Mitaa kufanya wajibu fulani kuhusu 

shughuli za uvuvi. 

 

Changamoto za Ushirikishwaji wa Takwimu: Ugumu katika kushirikishana 

takwimu za uvuvi kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Serikali za Mitaa, na Taasisi 

ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania umezuia maendeleo ya usimamizi wa uvuvi. Kwa 

mfano, ilibainika kuwa takwimu zinazohusiana na uvuvi kutoka Halmashauri 

zilipekwa mikoani na hazikujumuishwa katika mfumo na kanzidata za Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi.  

 

Changamoto za Miundo ya Kitaasisi: Miundo ya taasisi iliyopo na mahusiano ya 

kazi ndani ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, na Taasisi 

ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania ilileta changamoto katika ushirikiano. Changamoto 

kubwa ni kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaripoti OR-TAMISEMI, na siyo 

katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Pia, wakati Wizara inahitaji taarifa za uvuvi, 

lazima ipitie OR-TAMISEMI. 
 

(b) Ushirikishwaji wa Taarifa Usiojitosheleza baina ya Wizara ya Mifugo 

na Uvuvi na Serikali za Mitaa  

 

 Ukaguzi ulibaini uwapo wa ushirikiano mdogo kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya ushirikishwaji wa taarifa za shughuli za 
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uvuvi. Ukaguzi haukupata makubaliano wala taratibu za wa utoaji wa taarifa 

kati ya Wizara na Serikali za Mitaa.  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 98 ya Vitengo vya Usimamizi wa Fukwe 

vilivyotembelewa havikukusanya takwimu zozote za uvuvi zinazopasawa 

kupelekwa Wizarani na Mamlaka za Serikali za Mitaaa. Kutokana na mahojiano 

yaliyofanyika na Maofisa wa Vitengo vya Usimamizi wa Fukwe katika maeneo ya 

Minazi, Mikindani, na Mjimwema yaliyopo Kigamboni Jijini Dar es Salaam, 

ilibainika kuwa shughuli ya kupata takwimu za samaki waliovuliwa na kuuuzwa 

katika maeneno ya mialo hazikufanyika kabisa. 

 

(c) Ushirikiano Usioridhisha kati ya Watendaji muhimu katika Usimamizi 

wa Rasilimali za Uvuvi 

 

Kifungu cha 53(1) cha Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 kinaitaka Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi kuainisha maeneo ya utafiti kwa kushirikiana na TAFIRI na 

Serikali za Mitaa. 

 

Ukaguzi ulibaini changamoto katika kushirikiana kama ilivyoonyeshwa na baadhi 

ya mapungufu katika kuwasiliana na kupanga shughuli za utafiti kati ya Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi, Serikali za Mitaa, na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 

(TAFIRI) kwa miaka ya fedha 2018/19 hadi 2022/23. Hali hii ilithihirishwa na 

ukosefu wa maeneo yaliyoainishwa kwa ajili ya utafiti na ukosefu wa 

mawasiliano mazuri kuhusu usimamizi wa rasilimali za uvuvi. 

 

Urekebishaji wa hali hii ni muhimu kwa ajili ya uelewa zaidi juu ya usimamizi 

bora wa shughuli za uvuvi. Ukaguzi unapendekeza kuwa ni muhimu kwa Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania kuingiza shughuli za 

utafiti katika mipango yao ili kuhakikisha ufanyikaji wa tafiti za kina katika 

usimamizi wa uvuvi nchini.  

 

8.5.5 Mipango, Ukaguzi na Adhabu kwa Wavunja Sheria Isiyojitosheleza  

Ukaguzi ulibaini baadhi ya changamoto katika upangaji, ukaguzi na utoaji wa 

adhabu kwa wanaovunja sheria ikihusishwa na usimamizi wa rasilimali za uvuvi. 

Maelezo zaidi yametolewa hapa chini: 

 

(a) Mpango wa Shughuli za Ukaguzi na Doria Usiojitosheleza 

 Ukaguzi ulibaini kwa ujumla kuwa upangaji wa ukaguzi na doria haukuandaliwa 

ipasavyo. Hii ilionekana katika watendaji wote muhimu katika sekta ya uvuvi, 

ikiwa pamoja na Wizara mama, Vituo vya Ulinzi wa Uvuvi, na Serikali za Mitaa. 
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Haikubainika wazi jinsi rasilimali kwa ajili ya udhibiti wa shughuli za uvuvi 

zilivyotengwa wakati wa kuandaa mipango mbalimbali. Hakukuwa na vigezo, 

mbinu au njia zilizotumiwa kwa ajili kugawa rasilimali fedha, watu na vifaa 

katika maeneo na vituo 

 

Ukosefu wa mipango unaweza kusababisha usimamizi duni wa rasilimali za 

uvuvi, na hivyo kuongeza shughuli haramu katika sekta ya uvuvi. 

 

(b) Ukaguzi Usiojitosheleza wa Zana za Uvuvi katika Mipaka 

Ripoti za ukaguzi (2018-2021/23) kutoka maeneo ya mipakani yaliyotembelewa 

zilibaini kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi haikukagua uingizwaji wa zana za uvuvi 

kupitia mipaka mbalimbali ya nchi. Aidha, mapitio ya ripoti za utekelezaji wa 

Wizara za mwaka 2021/22 na 2022/23 yalionesha ongezeko la utaifishaji zana 

haramu za uvuvi aina ya wavu wa nailoni kutoka 223,324 hadi 362,509, 

mtawaliwa, sawa na ongezo la asilimia 38. 

 

Kielelezo Na. 41 kinaonesha idadi ya zana haramu za uvuvi ambazo bado 

zinatumika katika sekta ya uvuvi nchini Tanzania 

 

Kielelezo Na.  41: Hali ya Matumizi ya Zana Haramu Katika Tasnia ya Uvuvi 

Nchin 

 
Chanzo: Ukaguzi wa Shughuli za Uvuvi17 

 

 
17 Ripoti ya Utafiti wa Uvuvi wa Ziwa Tanganyika 2022, Ripoti ya Matokeo ya Utafiti wa wa Ziwa Victoria 2020 
na Utafiti wa Uvuvi wa Bahari 2018  

Ziwa
Victoria

Bhari ya
Hindi

Ziwa
Tanganyika

Nyavu za Nailoni 14,658 140 911
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 -

 2,000

 4,000

 6,000

 8,000

 10,000

 12,000

 14,000

 16,000

Id
a
d
i 
y
a
 Z

a
n
a
 H

a
ra

m
u
 

Nyavu za Nailoni Makokoro ya Kina Kirefu



 

200 
 

Kielelezo Na. 41 kinaonesha kuna uwapo mkubwa wa zana haramu za uvuvi 

aina ya nyavu za nailoni katika Ziwa Victoria na makokoro ya kina kirefu katika 

maeneo ya bahari. 

 

Mambo yaliyosababisha ukaguzi wa vifaa vya uvuvi visiyoridhisha katika 

maeneo ya mipaka ya nchi yamefafanuliwa hapa chini:  

 

Ukosefu wa Wakaguzi wa Kutosha Mipakani  

 

Timu ya Ukaguzi ilitembelea mipaka na kugundua kuwa Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi haikuwa na Maofisa wa kutosha mipakani. Kwa mfano, katika mpaka wa 

Sirari, kulikuwa na afisa mmoja tu aliyekuwa anafanya kazi usiku na mchana. 

Kwa mujibu wa mahojiano na watumishi hawa, ukaguzi wa usiku haukufanyika 

ipasavyo kutokana na ukosefu wa watumishi wa kutosha, tofauti na Bandari ya 

Dar es Salaam, ambapo kulikuwa na watumishi wawili walioweza kufanya kazi 

kwa zamuya mchana na usiku. Hata hivyo, Wizara ya Mifugo na uvuvi 

haikuchukua hatua yoyote kuhakikisha uwapo wa watumishi kwenye mipaka. 

 

Vifaa vya Ukaguzi Visivyojitosheleza katika Mipaka  

 

Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa Maofisa katika eneo la mpaka wa Sirari, Uwanja 

wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere na bandari ya Dar es Salaam 

hawakuwa na vifaa vya kutosha kufanya shughuli za ukaguzi. Ingawa mizigo yote 

inayopita mpaka ilichunguzwa, wakaguzi wamegundua kuwa hakukuwa na 

uchunguzi wa uingizaji wa zana haramu za uvuvi. Hii ilithibitishwa na skana 

iliyokuwapo kutokuwa na uwezo wa kuchunguza zana haramu za uvuvi. 

 

Ukosefu wa ukaguzi wa karibu wa zana za uvuvi ulisababisha kuongezeka kwa 

matumizi ya zana haramu katika shughuli za uvuvi. Zana hizi zina madhara 

makubwa, kwa mfano nyavu za nailoni zinaweza kusababisha uchafuzi wa 

mazingira katika maziwa na bahari.  

 

(c) Utoaji wa Adhabu usiokuwa na Tija  

 

Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo kutokana na ufanisi wa adhabu 

zilizotolewa kwa ukiukwaji wa sheria:  
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(i) Utoaji wa Adhabu Haukusimamiwa Ipasavyo  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa matukio ya uvuvi haramu yamekuwa yakijirudia, na 

mamlaka husika hazikufuata hatua za kisheria za kutokomeza matukio yao, 

badala yake, walikuwa na nia ya kupata mapato kutokana na matukio hayo 

kupitia faini na tozo mbalimbali. 

 

Tatizo hili la uvuvi haramu husababisha kupungua kwa uwapo wa samaki nchini 

kupitia matumizi ya zana haramu za uvuvi. Uvuvi haramu hupelekea uvuaji wa 

samaki wachanga na wasiofikia vigezo vya kuvuliwa. Pia, wavuvi haramu 

hushughulikiwa katika mazingira ya nchi kavu wakati tayari kuna uharibifu 

ambao umekwisha fanyika majini.  

 

(ii)  Mashtaka ya kesi za uvuvi hayakushughulikiwa kwa usahihi 

 

Mapitio ya mafaili ya utekelezaji kutoka katika Serikali za Mitaa zilizokaguliwa 

hayakuonesha kesi yoyote iliyopelekwa mahakamani. Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

ilikuwa na kesi mbalimbali zilizopatikana katika ukaguzi wa mafaili ya 

utekelezaji kutoka vituo vya udhibiti. Kielelezo Na. 42 kinatoa maelezo ya 

ziada.  

 

Kielelezo Na.  42: Makosa ya Uvuvi Haramu Yaliyofanyika kuanzia mwaka 

2018/19 hadi 2022/23 

 
Vyanzo: Ripoti ya Hali ya Kesi ya kutoka katika Vituo vya Kanda vya Udhibiti (2018/19 

hadi 2022/23) 
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Kielelezo Na. 42 kinaonesha kuwa Ziwa Victoria lilipata jumla ya idadi wahalifu 

kesi 68. Kati ya kesi hizi 68 zilizowasilishwa mahakamani, ni kesi 22 tu ndizo 

zilizoamuliwa kwa kuwapendelea watuhumiwa, zikiwakilisha kiwango cha 

asilimia 32. 

 

Aidha, ripoti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ya mwaka 2021/22 imeonesha kuwa 

ni kesi thelathini tu zilizofunguliwa dhidi ya watuhumiwa 1687, na ni kesi saba 

tu kati ya 1,070 zilizosajiliwa mahakamani katika mwaka 2022/23. 

 

Hali hii ilitokana na mambo yafuatayo: 

 

Utunzaji wa Nyaraka Usiojitosheleza 

 

Ukaguzi ulibaini kutolingana katika nyaraka za utekelezaji. Hakuna Halmashauri 

hata moja iliyokuwa na faili maalumu la kuwekea kumbukumbu kwa matumizi 

mbalimbali. Mbali na hilo, Halmashauri hazikuwa na faili maalumu la kwa ajili 

ya kutunza nyaraka za hali za kesi za wahalifu waliokamatwa na Polisi. Maofisa 

wa Halmashauri walieleza kuwa huwa wanapata taarifa kutoka katika mafaili 

yanayoshughulikiwa na polisi. 

 

Ukosefu wa Mafunzo ya kutosha kwa watumishi 

 

Mapitio ya mpango wa mafunzo na ripoti za utekelezaji kutoka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi zilionesha kuwa Wizara na  

Mamlaka za Serikali za Mitaa haikufanya mafunzo juu ya sheria ya uvuvi na 

ukiukwaji ili kusaidia upatikanaji wa ushahidi wa kutosha kwa polisi wakati wa 

kuandaa mashtaka. Hii imesababisha uandishi wa mashtaka usiojitosheleza. Kwa 

hiyo, ushahidi wa kesi haukuwasilishwa kwa usahihi, na uliishia kutoa hukumu 

inayopendelea mkosaji.  

 

Kuingiliana kati ya Malengo ya Kukusanya Mapato na Uhifadhi 

 

Kulingana na mahojiano na Maofisa wa uvuvi kutoka katika Halmashauri 

zilizotembelewa pamoja na vituo vya udhibiti, ilibainika kuwa halmashauri 

ziliandaa doria mbalimbali kwa ajili ya kukusanya mapato. Vilevile, vituo vya 

udhibiti vilipewa majukumu mawili, moja kukusanya mapato na lingine kufanya 

doria kwa ajili ya ufuatiliaji na uzuiaji wa uvuvi haramu.  
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8.6 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

 

Sehemu hii inatoa maelezo ya athari za kaguzi za ufanisi katika kufikia 

Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano. Maelezo zaidi katika eneo hili yametolewa hapa chini:  

Serikali imehakikisha matumizi endelevu ya maliasili kwa kuandaa mikakati na 

jitihada mbalimbali. Hata hivyo, kwa kulingana na ukaguzi huu, ilibainika kuwa 

kulikuwa na upungufu katika kutekeleza mikakati na juhudi hizi. Hii, ilileta 

changamoto katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 

Kuhusu ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa fukwe, ilibainika kuwa fukwe 

hizo hazikusimamiwa kikamilifu ili kuhifadhi makazi ya asili na kukuza utalii. Hii 

ilidhihirishwa na utekelezaji mdogo wa mikakati na mipango ya kusimamia 

fukwe na meneno ya pwani kwa ujumla.  

 

Mapungufu haya ni kinyume na matakwa ya Mpango wa Pili na Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano ambayo inasisitiza kuwezesha mazingira rafiki ya 

sekta ya utalii. Hii inahatarisha ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

hususani lengo na. 14 ambalo, linatoa wito kwa nchi kubuni na kutekeleza sera 

za kuhifadhi na kutumia kifasaha rasilimali za baharini kwa maendeleo 

endelevu. 

 

Vilevile, ukaguzi katika uwezeshaji wa wachimbaji wadogo wa madini ulibaini  

mapungufu katika kuwasaidia wachimbaji hawa, hii ilitokana na upatikanaji 

usioridhisha wa taarifa za kijiolojia pamoja na teknolojia ya uchimbaji na 

uchenjuaji wa madini. Hii inahatarisha ufikiaji wa malengo katika Mpango wa 

Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, ambao unalenga 

kuwawezesha wachimbaji wadogo katika kufanya shughuli za uchimbaji wa 

madini. Vilevile, hali hii inahatarisha ufikiaji wa Lengo Na. 8 la Malengo ya 

Maendeleo Endelevu ambalo linalenga kukuza uchumi jumuishi na endelevu, 

ajira kamili na yenye tija kwa wachimbaji wadogo. 

 

Aidha, ukaguzi katika usimamizi wa rasilimali za uvuvi ulibainisha usimamizi 

usiojitosheleza wa rasilimali hizi kama inavyothibitishwa na mapungufu katika 

kutekeleza, kufuatilia na kudhibiti sekta hii. Hii haiendi sambamba na Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambayo inasisitiza kuimarisha udhibiti 

wa rasilimali za uvuvi, biashara ya bidhaa za uvuvi na kuhifadhi maeneo ya uvuvi 

wa samaki. Sambamba na hili, mapungufu haya yanahatarisha ufikaji wa Lengo 

Na. 14 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo linalenga uhifadhi na 

matumizi endelevu ya bahari na rasilimali zake kwa maendeleo endelevu.
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 SURA YA TISA 

 USIMAMIZI WA UINGIZAJI WA MAFUTA 

 

 

 

9.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo na hitimisho yatokanayo na Ripoti ya 

Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta nchini. Sura hii 

pia inaelezea uhusiano kati ya eneo lililokaguliwa na Mpango wa Pili na wa Tatu 

wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

Pia inaelezea mikakati na jitihada zilizochukuliwa na Serikali pamoja na 

ushabiliano wa athari za usimamizi wa uingizaji wa mafuta katika kufikia 

Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka 

Mitano.  

 

9.1.1 Usuli Kuhusu Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta 

Uingizaji wa Mafuta nchini kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta wa Pamoja 

umeongezeka kwa kiasi kikubwa kwa miaka ya hivi karibuni kutokana na ukuaji 

wa mahitaji ya bidhaa za ndani na za kusafirisha nje za nchi. Kwa mfano, 

kuanzia mwaka 2019 hadi 2022, uingizaji wa mafuta aina ya petroli 

umeongezeka kwa asilimia 31 na diseli kwa asilimia 37.  

Vilevile, nchi ina mtandao wa vituo 23 vya kupokea mafuta bandarini na vituo 

29 mikoani vyenye uwezo wa kuhifadhi mafuta kwa kiasi cha mita za ujazo 

1,484,869. 

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 [Sura ya 392], mnyororo wa 

usambazaji mafuta nchini Tanzania unasimamiwa kuanzia kwenye makadirio ya 

mafuta yanayohitajika hadi kuwafikia walaji wa mwisho. Vivyo hivyo, kwa 

mujibu wa Sheria ya Mafuta, 2015 (Sura ya 392), mnyororo wa usambazaji wa 

mafuta unasimamiwa na Wizara ya Nishati kama mwangalizi mkuu wa sekta ya 

mafuta nchini. 

 



 

205 
 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji hudhibiti na kusimamia 

taasisi kama Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ambao ndio wenye 

dhamana ya uendeshaji wa mfumo wa Uagizaji wa Mafuta. Wakati huohuo, 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania linajukumu la kuanzisha na kuendesha 

hifadhi ya Taifa ya Mafuta kwa mujibu wa kanuni ya 7 ya kanuni za Taifa za 

Uhifadhi wa Mafuta Kimkakati za Mwaka 2014. 

9.1.2 Uhusiano wa Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa Uagizaji wa Mafuta na 

Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta unahusiana na 

Mpango wa pili na wa tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo 

ya Maendeleo Endelevu kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 55. 

 

Jedwali Na.  55: Uhusiano wa Uagizaji wa Mafuta na Mpango wa Pili na wa 

Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 

Mpango Eneo la Kipaumbele Eneo la Kimkakati 

Mpango wa 
pili wa Taifa 
wa 
Maendeleo 
wa Miaka 
Mitano 

Uhimilifu wa Uchumu Utayari katika kukabiliana na ongezeko 
la bei ya mafuta 

Mpango wa 
tatu wa Taifa 
wa 
Maendeleo 
wa Miaka 
Mitano 

Kukuza Uhimilifu wa 
Kiuchumi 

Kuweka mazingira mazuri ya uendeshaji 
wa viwanda vya ndani 

Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu 

Lengo la 8. kukuza ukuaji 
endelevu na jumuishi wa 
uchumi, ajira ya kudumu 
na yenye tija na kazi staha 
kwa wote 

Shabaha 8.1: Kuendeleza ukuaji wa 
uchumi wa kila mtu kulingana na hali ya 
kitaifa na, angalau asilimia 7 ya ukuaji 
wa pato la taifa kwa mwaka katika nchi 
zilizoendelea 

Source: Uchambuzi wa Wakuguzi wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo 

ya Maendeleo Endelevu 

Jedwali Na. 55 linaonesha kuwa Mpango wa Pili na wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano; na Malengo ya Maendeleo Endelevu inasisitiza 

upatikanaji wa vitu muhimu vinavyokuza maendeleo ya kiuchumi nchini.  

Upatikanaji wa mafuta unawezesha maendeleo ya sekta zote kama vile sekta 

ya viwanda, usafirishaji, kilimo nk. 
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9.1.3 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Uingizaji wa 

Mafuta 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya jitihada mbalimbali 

kupitia Wizara ya Nishati, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa 

Pamoja katika kusimamia uagizaji wa mafuta ili kuhakikisha uwapo wa usalama 

wa usambazaji wa mafuta nchini, kama ifuatavyo: 

  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wakala Uagizaji Mafuta 

kwa Pamoja imeweka Mfumo wa Ufuatiliaji wa mafuta na Upakiaji ambao 

uliundwa kufuatilia kikamilifu taarifa za papo kwa papo za ushushaji wa mafuta 

katika vituo 22 vya Dar-Es-Salam, Tanga, na Morogoro. Kwa kipindi cha Januari 

2024, mfumo huo ulikuwa katika hatua ya majaribio na ulitarajiwa kukabidhiwa 

Machi 2024. Uwapo wa mfumo huu utapunguza upotevu wa mafuta wakati wa 

ushushaji. 

  

Pia, Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji imeweka 

Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Petroli na Gesi ambao umetengenezwa kwa ajili 

ya kufuatilia na kutunza taarifa za mafuta ya petroli na gesi asilia zitokanazo 

na shughuli za mkondo wa kati na wa chini wa petroli Tanzania Bara. Mfumo huu 

umeundwa kuisaidia Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji kubaini 

kiasi cha mafuta katika vituo vya kupokelea na vituo vya uuzaji rejareja wa 

mafuta. 

 

Aidha, Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Bandari Tanzania imetoa tuzo ya 

mkataba wa ujenzi wa kituo kimoja cha kupokea mafuta kwa kipindi cha miezi 

24 ili kutatua tatizo la ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta. 

  

Sambamba na hilo, Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

imepanga kukarabati tanki la mafuta Na. 8, lililopo ndani ya majengo ya TIPER, 

na kujenga matenki mapya karibu na TIPER ili kutengeneza ghala la kuhifadhia. 

 

9.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 

9.2.1 Lengo kuu la Ukaguzi 

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Nishati kupitia 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja, imesimamia 

ipasavyo uingizaji wa mafuta ili kuhakikisha kuna mafuta yanayotosha nchini 

Malengo mahsusi ya ukaguzi huu yalikuwa ni kutathmini kama Wizara ya Nishati 

kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo 
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ya Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja imehakikisha 

kuwa: 

  

(a) Ukadiriaji wa mahitaji ya mafuta unafanyika ipasavyo; 

(b) Uagizaji na Upokeaji wa mafuta unafanyika ufanisi; 

(c) Miundombinu ya uhifadhi wa mafuta inatosheleza kwa ajili ya hifadhi 

za kawaida na za kimkakati; 

(d) Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa kiwango cha mafuta kilichopo 

unafanyika kwa ufanisi; na 

(e) Uratibu na Upimaji wa utendaji kazi wa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na 

Wakala wa Uagizaji Mafuta kuhusu uagizaji wa mafuta kama unafanyika 

kwa ufanisi. 

 

9.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 

Taasisi kuu iliyokaguliwa ilikuwa Wizara ya Nishati kupitia Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na 

Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja. Hii ni kwa sababu Wizara ya Nishati 

ndiyo muandaaji na msimamizi wa sera kwenye sekta ya mafuta inayojumuisha 

usimamizi wa uagizaji wa mafuta nchini. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 

Nishati na Maji, ilikaguliwa kwa sababu ni chombo cha udhibiti chenye jukumu 

la kudhibiti mafuta yanayoingizwa nchini. 

  

Kwa upande mwingine, Wakala wa Uagizaji Mafuta unahusika na uagizaji wa 

mafuta kupitia mfumo wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, ina jukumu la kuanzisha na kuendesha  

hifadhi ya Kimkakati ya mafuta nchini. 

  

Ukaguzi huu ulijikita zaidi kwenye kungalia namna usimamizi wa uagizaji wa 

mafuta unavofanywa na Wizara ya Nishati kutipia Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Wakala wa Uingizaji Mafuta kwa Pamoja na Shirika 

la Maendeleo ya Petroli Tanzania ili kuhakikisha uwapo wa mafuta ya kutosha 

kwenye mnyororo wa usambazaji wa mafuta nchini.  

 

Hususani, ukaguzi uliangalia kama makadirio wakati wa kuainisha mahitaji 

yalifanyika ipasavyo, ufanisi wa mchakato wa kuagiza na kupokea mafuta, 

uwapo wa mafuta ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya kawaida na yale ya 

kimkakati. 

 

Ukaguzi pia uliangazia ufanisi wa mifumo iliyowekwa ya ufuatiliaji wa kiwango 

cha mafuta kilichopo. Vilevile, ukaguzi uliangalia masuala ya uratibu na ufanisi 
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wa Wizara ya Nishati kwenye kupima utendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na Wakala 

wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja. 

 

Ukaguzi huu ulijikita katika kipindi cha miaka mitatu ya fedha, kuanzia mwaka 

2020/2021 hadi 2022/2023. 

 

9.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta nchini  

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo katika usimamizi wa uingizaji wa 

mafuta nchini. Maelezo ya ziada yametolewa hapa chini: 

 

9.3.1 Makisio, Uagizaji na Upokeaji wa Mafuta 

Sehemu hii inatoa matokeo ya ukaguzi katika makisio, uagizaji na upokeaji wa 

mafuta unaofanywa na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ili 

kuhakikisha upatikanaji wa mafuta ya kutosha nchini, kama ifuatavyo: 

(a) Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja Haukuchambua na Kuainisha 

Mwenendo wa Mauzo ya Mafuta wakati wa Kukisia Mahitaji ya Mafuta 

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja 

hakuchambua taarifa ya mauzo ya mafuta ili kuainisha mwenendo wa mauzo 

ya mafuta nchini kutoka kwa kila Kampuni inayoagiza mafuta. Badala yake, 

Wakala alikuwa anapokea taarifa zilizochambuliwa kutoka Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji na kuainisha kiwango cha kuagiza kwa mwezi 

husika. Hii inamaanisha kuwa Wakala hakufanya kikamilifu uchambuzi wa 

historia ya mauzo ili kuainishwa mwenendo wa mafuta nchini. 

 

Hali hii ilitokana na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja kutegemea 

taarifa zilizochambuliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. 

 

Hali hii inatengeneza mazingira ya kuagiza kiasi kidogo kuliko mafuta 

yanayohitajika kwa matumizi ya ndani (rejea kielelezo Na. 42 na 43) na 

kusababisha Kampuni za Uagizaji wa Mafuta kutumia mafuta yaliyoagizwa kwa 

ajili ya kusafirisha nje za nchi kwa ajili ya mahitaji ya ndani ilikuepuka kuwa na 

upungufu wa mafuta kwenye soko (rejea Kielelezo Na. 43). 
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Kielelezo Na.  43: Mwenendo wa Uagizaji na Utumiaji wa Mafuta ya Dizeli 

kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa za Mamlaka ya Udhibiti wa Maji na 

Mafuta kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 

 

Kielelezo Na. 43 kinaonesha kuwa ni kwa mwaka 2019 pekee, ambapo kiasi cha 

mafuta yaliyoagizwa kilikuwa juu kuliko kiasi cha mafuta yaliyohitajika.  Pia, 

hali hiyo ilishuhudiwa katika uagizaji na utumiaji wa mafuta aina ya petroli 

kama ilivyowasilishwa katika Kielelezo Na. 44. 

 

Kielelezo Na.  44: Mwenendo wa Uagizaji na Utumiaji wa Mafuta ya Petroli 

kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa za Mamlaka ya Udhibiti wa Maji na 

Mafuta kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 
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Kielelezo Na. 44 kinaonesha kuwa, kwa mwaka 2019 na 2022, kiasi cha mafuta 

ya petroli yaliyoagizwa kilikuwa chini ya kiasi cha mafuta yaliyotumika. 

 

Mapungufu yaliyobainishwa katika Kielelezo Na. 42 na 43 yalitokana na 

changamoto katika kukisia mafuta ya kuagizwa kwa ajili ya matumizi ya ndani 

hali iliyopelekea kutumia mafuta yaliyoagizwa kwa ajili ya kusafirisha nje za 

nchi kwa ajili ya mahitaji ya ndani (rejea Kielelezo Na. 45). 

 

Kielelezo Na.  45: Hali ya Matumizi ya Ndani ya Mafuta yaliyoagizwa kwa 

ajili ya Kusafirisha Nje za Nchi kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa za Mamlaka ya Udhibiti wa Maji na 

Mafuta kuanzia mwaka 2019 hadi 2022 

 

Kielelezo Na. 45 kinaonesha kuwa, kuanzia mwaka 2019 hadi 2020, kulikuwa 

na ongezeko la matumizi ya ndani ya mafuta yaliyoagizwa kwa ajili ya nchi za 

nje. Pia ilionesha kuwa kuanzia mwaka 2020 hadi 2022, kiasi hicho cha mafuta 

kilionekana kutoongeza kwa upande wa mafuta ya petroli na dizeli.   

  

(b) Makampuni 10 kati ya 33 (sawa na asilimia 30) ya Uagizaji wa Mafuta 

hayakukidhi Masharti ya Kuagiza Kiasi cha Mafuta Kilichotarajiwa  

 

Aya ya 10.2 (a) ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta 

kwa Pamoja wa mwaka 2020, inaitaka Wakala kupokea na kutathmini kiwango 

cha mafuta kilichoagizwa na Makampuni ya Uagizaji wa Mafuta, kilingana na 

dhamana ya benki/fedha taslimu ya asilimia 5, malipo ya tozo kwa Wakala na 

Taasisi zingine za serikali, na malipo ambayo hayakufanyika kwa kipindi cha 

nyuma.  

 

Mapitio ya kiasi cha mafuta kilichoagizwa na Makampuni ya Uingizaji wa Mafuta 

kwa ajili ya matumizi ya mwezi septemba, 2023, na dhamana zilizowasilishwa 

kwa ajili ya uagizwaji wa mafuta, yalionesha kuwa ni kampuni 10 kati ya 33 
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(sawa na asilimia 30) hazikukidhi vigezo vya kuagiza mafuta kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 46.  

 

Kielelezo Na.  46: Asilimia ya Makampuni ya Mafuta yaliyokidhi Vigezo 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa kiwango kilichoagizwa na dhamana 

iliyowekwa, 2023 

 

Kielelezo Na. 46 kinaonesha kuwa asilimia 30 ya Makampuni ya Uagizaji wa 

Mafuta hayakidhi vigezo vya kuangiza kiasi hicho cha mafuta.  

 

Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja iliainisha kuwa kutokana na Mgogoro 

wa Kidiplomasia kati ya Urusi na Ukraini, na mabadiliko katika sera za fedha za 

Marekani yalisababisha Wakala kupuuza baadhi ya masharti ya kuhakikisha 

upatikanaji wa mafuta nchini. 

 

Hali hii inahatarisha ufanisi wa Mfumo wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja hasa 

pale Makampuni ya Uagizaji wa Mafuta yatakaposhindwa kukamilisha malipo na 

kuacha nafasi ya kuhusu ushushaji wa mafuta kutoka kwenye tenki. 

(c) Mwenendo wa Ucheleweshaji wa Kuanza Kupakua Mafuta uliongezeka 

kutoka asilimia 66 hadi 68 kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 na 2022/23 

mtawalia 

 

Maupitio ya mikataba kati ya Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja na 

waingizaji wa mafutana pamoja na ya kumbukumbu za utoaji wa mafuta, 

ukaguzi ulibaini uwapo wa ucheleweshaji wa kuanza kupakua mafuta 

30%

70%
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uliongezeka kutoka asilimia 66 hadi 68 kwa 2020/21 na 2022/23 mtawalia kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 56. 

 

Jedwali Na.  56: Asilimia ya Meli Kuchelewa Kuanza Kupakua 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya 

Meli 

Jumla ya Meli 

zilizopakua 

Mafuta kwa 

Wakati 

Jumla ya Meli 

zilizochelewa 

kupakua Mafuta 

% ya 

kuchelewa 

kuanza 

kupakua 

2020/21 107 36 71 66 

2021/22 110 36 74 67 

2022/23  104  33  71  68  
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mkataba na Taarifa za Ushushaji, 2023 

 

Kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 56, kwa miaka yote ya fedha 

ucheleweshaji ulikuwa juu ya asilimia 50 na mwenendo wake uliendelea 

kuongezeka kutoka asilimia 66 mwaka 2020/2021 hadi asilimia 68 mwaka 

2022/2023.   

 

Uchambuzi zaidi wa kiwango cha ucheleweshaji unaoneshwa katika Jedwali Na. 

57. 

Jedwali Na.  57: Kiwango cha Ucheleweshaji 

Mwaka wa Fedha 

Jumla ya Meli 

zilizochelewa 

kupakua Mafuta  

Hali ya Ucheleweshaji 

Siku 0 hadi 7 
Siku 7 hadi 

14  

Zaidi ya 

siku 14  

2020/21 71 44 20 7 

2021/22 74 57 15 2 

2022/23  71 35 21 15 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mkataba na Taarifa za Upakuaji wa Mafuta, 2023 

 

Jedwali Na. 57 linaonesha kuwa idadi ya Meli zilizochelewa kuanza kupakua 

mafuta kuanzia siku 7 hadi 14 na zaidi ya siku 14 ilikuwa kubwa katika mwaka 

wa fedha 2022/23 kuliko miaka iliyopita. 

 

Aidha, mapitio ya ripoti ulionesha kuwa meli mbili zilichelewa kuanza kupakua 

kwa zaidi ya siku 30 kwa mwaka wa fedha 2022/23. 

 

Uwapo wa changamoto ya miundombinu na kutofuata tarehe iliyopangiwa meli 

ya kuanza kupakua mafuta, kulisababisha Meli kuchelewa kuanza kushusha kwa 

wakati. Kwa hiyo, kwa kipindi kilichokaguliwa, jumla ya dola za Marekani 

26,934,426.35 kama gharama ya meli kuchelewa kuanza kupakua mafuta (Rejea 

Jedwali Na. 58), na mwenendo wa Meli kuchelewa kupakua uliongezeka kutoka 

asilimia 27 hadi 35. 
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Jedwali Na.  58: Tozo kwa Kuchelewa kuanza kupakua Mafuta 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Meli 

zilizochelewa 

Jumla ya Siku 

zilizochelewa 
Jumla ya Tozo 

2020/21 71 453 8,241,890.75 

2021/22 74 329 6,322,120.00 

2022/23 71 636 12,370,415.60 

Jumla 216 1,418 26,934,426.35 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mkataba na Taarifa za Upakuaji wa Mafuta, 2023 

 

Jedwali Na. 58 linaonesha kuwa takribani Dola za Marekani 26,934,426.35 

zilitozwa kwa kuchelewa kuanza kupukua mafuta.  

 

Kupitia barua yenye Kumb. Na. MB. 108/431/12/106 ya tarehe 29 Novemba, 

2023 kutoka Mamlaka ya Bandari Tanzania kwenda kwa mkandarasi, ilionesha 

kuwa Serikali kupitia Mamlaka ya Bandari Tanzania imetoa tuzo kwa mjumuiko 

wa kampuni ya China Railway Major Bridge Engineering na kampuni ya WUHUAN 

Engineering kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa miundombinu ya 

upokeaji wa mafuta kwa pamoja. Mradi huu unapaswa kutekelezwa ndani ya 

kipindi cha miezi 24 ili kutatua changamoto ya uchelewaji wa kupakua mafuta.  

(d) Kampuni za Uagizaji wa Mafuta hazikulipa Gharama za Ucheleweshaji 

kwa Wauzaji wa Mafuta kwa Wakati 

 

 Mapitio ya taarifa zilionesha uwapo kwa madai ambayo hayajalipwa, kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 59. 

 

Jedwali Na.  59: Hali ya Tozo za Kuchelewa Kupakua Mafuta kama 

ilivyokuwa tarehe 22 Septemba 2023 

Wauzaji 

Salio la jumla katika Dola 

za Marekani  hadi kufikia  

Juni 2023 

Tozo katika Dola za Marekani  

kama ilivyokuwa tarehe 22 

Septemba 2023 

Muuzaji 1 983,108 2,627,858 

Muuzaji 2 90,275 0.00 

Muuzaji 3 6,294 590,452 

Muuzaji 4 241,154 1,720,810 

Muuzaji 5 1,012,182 0.00 

Muuzaji 6 0.00 42,917 

Muuzaji 7 0.00 351,123 

Muuzaji 8 470,469 1,216,761 

Muuzaji 9 0.00 270,224 

Muuzaji 10 43,880 288,763 

Jumla 2,847,365 7,108,913 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa Mkataba na Taarifa za Upakuaji wa Mafuta, 2023 

 



 

214 
 

Jedwali Na. 59 linaonesha hadi kufikia Juni 2023, jumla ya Dola za Marekani   

2,847,365.86 zilikuwa hazijalipwa. Pia, ilionesha kuwa hadi 22 Septemba 2023, 

kiwango cha tozo ambazo zilikuwa hazijalipwa ziliongeza hadi jumla ya Dola za 

Marekani 7,108,913.  

 

Hata hivyo ilibainika kuwa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja umefanya 

maboresho kwenye Mwongozo wa Utekelezaji wa Uagizaji wa Mafuta kwa 

Pamoja ili kuhakikisha Kampuni za Uagizaji wa Mafuta zinalipa tozo za 

uchelewesahaji wa kupakua mafuta kwa wakati, Mwongozo huu unakusudia 

kujumuisha vifungu ambavyo vitaupa wakala, mamlaka za kukusanya tozo kwa 

wadaiwa kwa niaba ya wauzaji. 

 

9.3.2 Ufuatiliaji wa Uwapo wa Mafuta na Usimamizi wa Sekta ya Mafuta  

Sehemu hii inaonesha matokeo ya Ukaguzi katika mfumo wa kuhakikisha uwapo 

wa mafuta ili kukidhi mahitaji pamoja na mfumo wa utoaji wa taarifa ya uwapo 

wa mafuta kama ilivyoelezewa hapa chini:  

(a) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haikuweza kubaini 

Makampuni ya Uagizaji Mafuta ambayo yalikuwa na Mafuta ya kuweza 

kutumia chini ya siku 15 

  

Kupitia uchambuzi wa taarifa ya mafuta ya wiki ya 1 na ya 3 ya kila mwezi 

kutoka mwaka 2020 hadi 2023, ukaguzi ulibaini kuwa kati ya asilimia 12 hadi 62 

(kwa petroli) na asilimia 14 hadi 65 (kwa dizeli) ya kampuni za uagizaji wa 

mafuta hazikuhifadhi mafuta yanayotosheleza kutumika kwa siku 15. 

  

Hii ilitokana na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji kutathmini 

upatikanaji wa mafuta kwa jumla badala ya mafuta yaliyopo katika kila Kampuni 

ya Uagizaji wa Mafuta.  Hali hiyo inapunguza uwezekano wa kubaini Makampuni 

ya Uagizaji wa Mafuta yanayoshindwa kufikia vigezo.  

 

Pia, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haikutoa taarifa ya soko 

la hisa kwa kila bidhaa ya mafuta, hali hii ilipunguza uwezo wa Mamlaka wa 

kufuatilia na kubaini ufuataji wa taratibu zilizopo na vihatarishi katika 

mnyororo wa usambazaji wa mafuta nchini. 

Hali hiyo, iliathiri usahihi katika kutathmini kiwango cha mafuta 

kilichohifadhiwa na Makampuni ya Uagizaji wa Mafuta, hali ambayp inaweza 

kuhatarisha mnyororo mzima wa upatikanaji na usambazaji wa mafuta nchini. 
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(b) Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Mafuta na Gesi haufanyi kazi Ipasavyo 

 

Kifungu cha 124(1) cha Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015 kinaeleza kuwa 

kutakuwa na Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Mafuta na Gesi ambao utajengwa na 

kuendeshwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. Ukaguzi 

ulibaini mapungufu yafuatayo: 

 

(i) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haujafanikiwa 

kuunganisha Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Mafuta na Gesi ili 

kupata taarifa ya kiwango cha mafuta na gesi kwa njia ya 

kielektroniki na moja kwa moja 

 

Katika kupitia Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Petroli na Gesi, ukaguzi ulibaini 

kuwa, ingawa mfumo huo ulikuwa ukifanya kazi mbashara na ulianza kutumika 

katika Kituo cha Taifa cha Taarifa za Petroli na Gesi tangu Novemba, 2021, lakini 

haujafanikiwa kupata taarifa ya uwapo wa mafuta kwa njia ya kieletroniki na 

ya moja kwa moja.  

 

Mapitio ya taarifa ya ukaguzi wa shughuli za mafuta kwa mwaka wa fedha 2022-

23 yalionesha kuwa hali hii ilitokana na kuchelewa kwa utambuzi wa 

waendeshaji wa mfumo wanaofaa ili kuwezesha uunganishaji wa taarifa wa 

moja kwa moja.  

 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji ilichukua miaka miwili 

kuanzisha juhudi za kuunganisha Mfumo wa Kitaifa wa Mafuta na Gesi na mifumo 

ya waendeshaji ili kuwezesha kubadilishana taarifa kupitia mtandao moja kwa 

moja. Sababu nyingine iliyochangia ilikuwa kutegemea kupokea taarifa kwa njia 

ambayo sio ya kimtandao. 

 

Hali hiyo, ilisababisha mfumo huo kutokuwa na taarifa za papo kwa papo za 

utendaji wa taasisi mbalimbali zinazosimamiwa na Wakala. 

 

(ii) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haikuchukua 

hatua kuhakikisha Makampuni ya Uagizaji wa Mafuta na zinazouza 

rejareja zinawasilisha kila taarifa za kiwango cha mafuta kilichopo 

kupitia Mfumo 

 

Kanuni ya 30 ya Mafuta (Wauzaji wa Jumla, Uhifadhi, wauzaji wa rejareja, na 

Watumiaji) ya 2022 inaelekeza wote wenye vibali vya kufanya biashara za 

mafuta kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji.  

Mamlaka ilianzisha Mfumo wa Taarifa wa Mafuta na Gesi ambayo inazitaka 
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Kampuni za Uagizaji wa mafuta kutoa taarifa kwa Mamlaka kila siku kwa njia ya 

mtandao au ujumbe mfupi. 

Katika kupitia Mfumo wa Taarifa wa Mafuta na Gesi ukaguzi ulibani kuwa 

wafanyabiashara hawa hawakuwasilisha taarifa kikamilifu kwenye Mfumo wa 

Taifa wa Mafuta na Gesi kuhusiana na kiwango cha mafuta walionayo. Na wale 

waliofanikiwa kuwasilisha hawakufanya hivyo kila siku kama kanuni 

inavyowataka.  

 

Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya makampuni 26 kati ya 65 yaliyopewa kibali kuuza 

mafuta kwa jumla (sawa na asilimia 40) ziliwasilisha zenye mapungufu.  

 

(iii) Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Mafuta na Gesi haujaunganishwa na 

Taasisi nyingine za Serikali 

 

 Mapitio ya Mfumo wa Taifa wa Taarifa za Mafuta na Gesi ukaguzi ulibaini kuwa, 

mfumo huo haukuunganishwa na mifumo mwingine au Taasisi zingine. 

Mapungufu haya yaliathiri upatikanaji wa taarifa kwa ajili ya ufuatiliaji, 

upangaji na kufanya maamuzi mbalimbali. 

 

9.3.3 Miundombinu ya Kupokea na Kuhifadhi Mafuta 

Sehemu hii inaonesha matokeo ya ukaguzi katika miundombinu ya upokeaji na 

uhifadhi wa mafuta kwa matumizi ya kawaida au ya kimkakati ilikuhakikisha 

usalama wa usambazaji wa mafuta nchini kama ifuatavyo: 

 

(a) Kukosekana kwa kituo cha Pamoja cha kupokea Mafuta 

 

 Mapitio ya taarifa ya utendaji wa sekta ya mafuta kwa mwaka 2020 na 2021, 

yalionesha kuwa, hakuna kituo cha kupokea mafuta ya petroli cha pamoja. Kituo 

hicho kingehakikisha mafuta yanapokelewa kwa wakati na kingepunguza tozo 

zinazohusiana na ucheleweshaji wa utoaji wa mafuta. 

 

Kwa kipindi cha mpito, Serikali aliamua kutumika miundombinu inayomilikiwa 

na Kampuni ya TIPER kama kituo cha kupokea mafuta kwa Pamoja. Hata hivyo, 

kutokana na ukosefu kwa miundombinu inayotosheleza, kituo hiki hakikuwa na 

uwezo wa kutunza mafuta ya diseli ya kutosha. 

 

Kupitia barua yenye Kumb. Na. MB. 108/431/12/106 ya tarehe 29 Novemba, 

2023 kutoka Mamlaka ya Bandari Tanzania kwenda kwa mkandarasi, ilionesha 

kuwa Serikali kupitia Mamlaka ya Bandari Tanzania imetoa tuzo kwa mjumuiko 

wa kampuni ya China Railway Major Bridge Engineering na kampuni ya WUHUAN 
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Engineering kwa ajili ya ujenzi wa ujenzi wa mradi miundombinu ya upokeaji 

wa mafuta kwa Pamoja. Mradi huo utakatekleza kwa kipindi cha miezi 24 ili 

kupunguza tatizo la uchelewashaji wa upakuaji wa mafuta.  

 

9.3.4 Uratibu na Ufanisi kwenye Upimaji wa Utendaji  

Sehemu inaonesha matokeo ya ukaguzi kuhusu uratibu na upimaji wa utendaji 

ili kuhakikisha upatikanaji wa mafuta ya kutosha nchini kama ifuatavyo: 

 

(a) Wizara ya Nishati haikuandaa Mpango Mkuu wa Maendeleo ya 

Miundombinu ya Mafuta 

 

Katika mapitio ya taarifa za utendaji wa Wizara ya Nishati kwa mwaka 2018/19- 

2022/23, ukaguzi ulibaini kuwa kwa miaka mitano wizara haikuweza kuandaa 

Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Miundombinu ya Mafuta. Hata hivyo, katika 

mapitio ya Taarifa ya Utendaji wa Mwaka wa Wizara kwa Mwaka wa Fedha 

2021/22, iligundulika kuwa Wizara imeanza kuandaa andiko la awali la 

utekelezaji shughuli ya Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Miundombinu ya Mafuta 

(Rejea Kielelezo Na. 9.5). 

Mwenendo wa Utekelezaji wa malengo ya Wizara ya Nishati Maendeleo ya PIDMP 

unaonyeshwa kwa mpangilio katika Kielelezo Na. 46:   

 

Kielelezo Na.  47: Mtiririko wa Jitihada kwenye Uandaaji wa Mpango Mkuu 

wa Maendeleo ya Miundombinu ya Mafuta 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mpango na Hali halisi ya Utekelezaji, 2023 

 

Kielelezo Na. 47 kinaonesha kuwa katika mwaka 2020/21 Wizara ya Nishati 

ilifanikiwa kufanya uchambuzi wa hali, pia, katika mwaka wa fedha 2021/22 

wizara iliweza kuandaa andiko la awali, ili kuongeza uendelevu kwenye 

mnyororo wa usambazaji na matumizi ya mafuta.  

Mwaka wa 
Fedha

2018/19

•Haukuandal
iwa

Mwaka wa 
Fedha 
2019/20

•Haukuandal
iwa

Mwaka wa 
Fedha 
2020/21

•Haukuandal
iwa

•Ilifanikiwa
kuchambua
hali halisi

Mwaka wa 
Fedha 
2021/22

•Haukuandal
iwa

•Ilifanikiwa
kuaanda
andiliko wa
awali

Mwaka wa
Fedha
2022/23

•Haukuandal
iwa
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Wizara kwa sasa inatafuta mfadhili wa kufadhili maandalizi ya Mpango Mkuu wa 

Miundombinu ya Petroli. Kwa upande mwingine, ukaguzi uligundua kuwa 

kutopewa kipaumbele kwa maandalizi ya mpango huu kulisababishwa na 

kutoandaliwa kwa Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Miundombinu ya Petroli hadi 

Septemba 2023.  

 

Ukosefu wa Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Miundombinu ya Petroli unaweza 

kuzuia uratibu wa Wizara ya Nishati wa maendeleo ya miundombinu ya petroli, 

na kusababisha kurudia kwa jitihada za serikali na kujenga mazingira ya 

kutokuwa na uhakika kwa wawekezaji, wadau wa sekta, na washirika wa 

biashara kutokana na majukumu yasiyoeleweka kati ya watendaji muhimu wa 

serikali. 

 

(b) Wizara ya Nishati haikupima Utendaji kazi wa Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania, na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja kuhusiana 

na Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta 

 

Wizara ya Nishati haikufanya ya kutosha katika kusimamia usalama wa 

upatikanaji wa mafuta. Hii ilichangiwa zaidi na mapungufu katika utendaji wa 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya 

Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja katika 

kusimamia uingizaji wa mafuta. Ukaguzi huo ulibaini mapungufu yafuatayo. 

 

(i) Wizara ya Nishati haikupanga kupima ufanisi wa Taasisi Zake 

(Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la 

Maendeleo ya Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta 

kwa Pamoja) kuhusiana na Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta   

 

Mapitio ya jalada la mawasiliano kati ya Wizara na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na Wakala 

wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja, ukaguzi haukuweza kuona taarifa 

inayoonesha utendaji taasisi zake kuhusiana na uagizaji wa mafuta nchini. 

 

Hii ilitokana na ukosefu wa mpango wa kupima utendaji wa taasisi hizi. Kwa 

mujibu wa mapitio ya mipango mikakati ya Wizara ya Nishati kwa mwaka 

2021/22-2025/26, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara haikupanga kufanya upimaji wa 

utendaji wa shughuli zinazotekelezwa na taasisi zake. 
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(ii) Wizara ya Nishati ilichambua Ripoti 3 kati ya 156 za kila wiki za 

kiwango cha mafuta kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 

Nishati na Maji kuanzia 2020/21 hadi 2022/23 

 

Kwa mujibu wa mapitio ya ripoti ya wiki ya mafuta kutoka Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji kwenda Wizara ya Nishati, ukaguzi ulibaini kuwa, 

asilimia 2 tu ya taarifa hizo za wiki zilichambuliwa na Wizara. Maofisa wa Wizara 

walionesha kuwa ripoti hizo zilikuwa hazichambuliwi pale inapoonesha kuwa 

mafuta yaliyopo yanatosheleza. Ripoti hizo zikuwa zinaonesha jumla ya mafuta 

yanayopatikana nchini, sio mafuta yanayohifadhiwa na kila Kampuni ya Uagizaji 

wa Mafuta kwa kuzingatia ukubwa wa soko lake lamafuta nchini. 

 

Ukosefu huu wa taarifa unaweza kusababisha Wizara kutochukua hatua stahiki.  

Taarifa za kiwango cha mafuta zinazotolewa kwa jumla zinaleta hatari ya uhaba 

wa mafuta na kupunguza uwezo wa Wizara kufanya maamuzi sahihi kuhusu sera 

za nishati na usambazaji wa mafuta. 

9.4 Athari katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Malengo ya Mendeleo Endelevu 

Sehemu hii inaonesha Ushabiliano wa Athari za kufanya Ukaguzi wa ufanisi 

kwenye Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta na Mpango wa pili na wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu kama 

inavyooneshwa hapa chini: 

 

Wizara ya Nishati na Taasisi zake (Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 

na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na Wakala wa Uagizaji wa 

Mafuta kwa Pamoja) ilikuwa na jukumu la kuhakikisha wa usalama wa ugavi wa 

mafuta nchini ili kuhamasisha maendeleo. Hata hivyo, kutokana na Ukaguzi 

uliofanyika, ilibainika kuwa mikakati na jitihada zilizowekwa hazikufanyika kwa 

tija na kwa ufanisi ipasavyo kama inavyooneshwa hapo chini. 

 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania halikuanzisha hifadhi ya kimkakati ya 

mafuta ambayo ingewezesha utulivu wa bei wa mafuta wakati wa dharula kama 

vile mgogoro wa kidiplomasia kati ya Urusi na Ukraine na mabadiliko ya sera ya 

fedha ya Marekani.  

 

Pia, Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ulikadiria kiwango kidogo cha 

mafuta kwa ajili ya matumizi ya ndani ukilinganisha na mafuta yaliyokuwa 

yakihitajika. Hali hiyo, ilisababisha kutumia mafuta ya kusafirisha kwenda nje 

kwa ajili ya matumizi ya ndani.   
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Aidha, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, haikubaini Kampuni 

ya Uagizaji wa Mafuta ambazo hazikuhifadhi mafuta ya kuweza kutumika kwa 

siku 15 kwa wakati wote. Hii inahatarisha upatikanaji wa mafuta nchini na 

kuadhiri ufikiaji wa Mpango wa Mendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano katika 

kukuza utulivu wa uchumi na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya kukuza ukuaji 

wa uchumi endelevu.  
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 SURA YA KUMI 

 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

 

 

 

 

10.1 Utangulizi  

Sura hii inatoa hitimisho kwa kuzingatia mapitio na uchambuzi wa matokeo 

kutoka kwenye ripoti 14 za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika na Ofisi ya Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika kipindi cha mwaka wa fedha 

2023/24. Pia inaonesha mapendekezo yaliyotolewa kwa taasisi zilizokaguliwa. 

10.2 Hitimisho la Ujumla 

Ukaguzi huo unatambua juhudi zilizofanyika na taasisi zilizokaguliwa katika 

kuboresha utendaji wao ili kufikia malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano   na Mpango wa Maendeleo Endelevu 

ambao lengo lake kuu lilikuwa kuboresha uchumi na maendeleo ya binadamu. 

Jitiada hizo zilizochukuliwa zilibainika wakati wa kutekeleza maeneo 

mbalimbali ya kipaumbele katika eneo la huduma za afya, shughuli za kilimo, 

maendeleo ya rasilimali watu, mipango miji, bima na mikopo, maliasili na 

uingizaji mafuta. 

Licha ya jitihada zilizochukuliwa na taasisi zilizokaguliwa kwenye kaguzi hizo 

14 katika kuhakikisha kuwa malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano   na Mpango wa Maendeleo Endelevu yanatimizwa, 

ukaguzi ulibaini uwapo cha changamoto ambazo zinazuia kufikia malengo 

yaliyohitajika. 

Mapungufu yaliyobainishwa katika maeneo yaliyotajwa yanahitaji kuchukua 

hatua kwa haraka ili kuhakikisha kuwa malengo ya Serikali yenye lengo la kukuza 

uchumi na maendeleo ya watu kama yalivyoainishwa katika Mpango wa Pili na 

Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Mpango wa Maendeleo 

Endelevu yanafikiwa. 
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10.3 Hitimisho Mahsusi  

(i) Usimamizi wa Huduma za Afya  

Ukaguzi  unahitimisha kuwa Wizara ya Afya, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Ofisi 

ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hazijahakikisha ipasavyo 

upatikanaji wa Huduma za Afya ya Akili unaochangiwa na upungufu katika 

kuwatambua watu wenye changamoto za kiakili, utoaji wa  huduma za 

kisaikolojia katika jamii. ngazi ya jamii, kutoa rasilimali, kutoa huduma kamili 

za ukarabati, na kuhakikisha utoaji wa programu za uhamasishaji. Matokeo 

yake, kuna ongezeko la idadi ya watu wenye changamoto za afya ya akili ambao 

wamekuwa hawapati huduma za afya ya akili ipasavyo. 

 

Pia, Ukaguzi  unahitimisha kuwa Wizara ya Afya na Mamlaka ya Dawa na 

Vifaatiba Tanzania imedhibiti ipasavyo vifaatiba katika ufanisi, ubora na 

usalama kutokana na kutokuwapo kwa usajili, matengenezo na ubora wa vifaa 

vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi na kutathmini utendaji wa vifaatiba katika 

afya. Hii ni kwa sababu Wizara ya Afya na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 

Tanzania hawajahakikisha ipasavyo usajili wa kutosha wa vifaatiba, 

matengenezo ya vifaatiba, ubora wa vifaatiba vinavyoagizwa kutoka nje ya 

nchi, na utendaji wa vifaatiba katika vituo vya afya. Kutokana na hali hiyo, 

hakukuwa na utoaji wa kutosha wa huduma za uchunguzi hali iliyosababisha 

huduma za afya zinazotolewa na Vituo vya Afya ya Umma nchini kuwa duni. 

 

(ii) Usimamizi wa Shughuli za Kilimo 

Ukaguzi huu unatambua jitihada zilizooneshwa na Wizara ya Kilimo kupitia Bodi 

zake za Udhibiti wa Mazao na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania. Hata 

hivyo, mapungufu kadhaa yalibainika, na kuna wito wa hatua za kuboresha 

zaidi. Hakuna njia za wazi za kuainisha kiasi cha mazao ya biashara 

yatakayovunwa kwa msimu husika, na hii ni kwa sababbu hakuna mipango ya 

uzalishaji ambayo imewekwa kama sehemu ya mipango ya mwaka ya taasisi. 

Sababu nyingine iliyobainishwa ni kutopatikana kwa Maofisa ugani kwa ajili ya 

kusimamia uzalishaji. Aidha, hakuna mfumo uliowekwa wa kuainisha gharama 

za uzalishaji wa mazao, ambao unaweza kutumika kama msingi wa kuweka bei 

elekezi. Mbali na hilo, bodi za mazao zilizotembelewa zina idadi ndogo ya 

masoko kutokana na ukosefu wa mikakati imara ya soko na utaftaji wa masoko 

mapya. Udhibiti duni wa mazao ya biashara umesababisha kupungua kwa 

uzalishaji wa mazao ya biashara na hali hii imepelekea kupungua kwa mchango 

wa mapato kwenye Pato la Taifa. 

Kwa upande mwingine, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea pamoja na Wizara ya 

Kilimo hazidhibiti kwa ufanisi usambazaji wa mbolea ili kuhakikisha upatikanaji 



 

223 
 

wa mbolea  kwa wakulima. Kazi za udhibiti zinazofanywa na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea hazitoshi kuhakikisha upatikanaji wa mbolea bora 

zinazosambazwa sokoni. Pia, kuna vituo vichache vya usambazaji wa mbolea, 

na hali hii inaathiri upatikanaji wa mbolea kwa wakulima. Aidha, mpango wa 

ruzuku haufanyi kazi kwa ufanisi kwani uendeshaji wake umekuwa na udhaifu 

kama vile ukosefu wa vifurushi vya mbolea, na zaidi ya hayo asilimia 59 ya 

wauzaji wa mbolea si hai. Udhibiti usioridhisha wa mbolea unasababishwa na 

uwapo wa makisio ya mahitaji ya mbolea yasiyo na ufanisi kwani kuna Maofisa 

ugani wachache. Kuchelewa kwa upatikanaji wa mbolea kwa wakulima 

kumechangia matumizi duni ya mbolea. Hii imepelekea makisio ya mbolea kuwa 

juu kuliko matumizi halisi katika maeneo husika kwa asilimia 14 hadi 48. 

 

(iii) Usimamizi wa Maendeleo ya Raslimali Watu 

Ukaguzi unahitimisha kuwa, pamoja na jitihada kubwa za kuhakikisha udhibiti 

wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Wizara ya Elimu kupitia Baraza la  Elimu la 

Ufundi halijahakikisha vya kutosha udhibiti na utoaji wa Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi nchini. Kwa ujumla, Ukaguzi ulibaini upungufu wa tathmini juu ya  Elimu 

ya Ufundi inayotolewa  kwenye vyuo vya ufundi inayoakisi mahitaji ya soko la 

ajira kutokana na upungufu wa  tafiti za programu  zilitolewa na Vyuo vya 

Ufundi, Upungufu katika mchakato wa utoaji wa usajili na Ithibati za vyuo vya 

Ufundi na upungufu katika uidhinishaji wa Mitaala inayoendana na soko la ajira. 

Hii ilichangiwa na upungufu wa tathmini za Mahitaji yanayoakisi soko la Kazi 

ajira, Kukosekana kwa Mfumo wa  utoaji taarifa ya  kuhusu hali ya Usajili na 

idhini za Vyuo vya Ufundi, Hakukuwa na  barua za ukumbusho zilizotumwa  

kwenye Vyuo  vya  Ufundi vilivyotembelewa juu ya hali ya Mitaala iliyoisha muda 

wake. Hivyo,kuna hatari ya Taasisi za Ufundi kutozingatia viwango vya usajili na 

uidhinishaji wa Vyuo vya Ufundi ambao unaweza kusababisha Elimu ya Ufundi 

na Mafunzo yanayotolewa kutokidhi viwango vya ubora unaohitajika, hivyo, 

wahitimu wanaweza kushindwa  kwenye kushindana kwenye soko la ajira. 

 

Aidha, pamoja na juhudi zilizofanywa na OR-MUUUB kuhusu kuendeleza  taasisi 

za umma kwenye   umahiri wa watumishi, hatua ambazo zimepitishwa 

hazikufanikiwa katika kushughulikia mapungufu ya umahiri yaliyopo kwa 

watumishi wa umma. Kumekuwa na idadi ndogo ya zana za kutathmini umahiri 

wa watumishi kabla au baada ya hatua za kujenga umahiri ndani ya Taasisi za 

Umma. Taasisi za umma zinahitaji mbinu za ubunifu na tofauti katika kutekeleza 

shughuli za umahiri na mipango ya kujenga uwezo ambayo itaongeza umahiri 

wa watumishi na kuwezesha utoaji bora wa huduma za umma. Hii ilisababishwa  

na kutokuwapo kwa zana maalumu ya usimamizi  au   mfumo wa kutathmini 

umahiri ulioendelezwa na kutokuwapo kwa mipango  ya kujenga uwezo kwa 

Watumishi  wa Umma.Kwa hivyo, ufuatiliaji wa umahiri wa watumishi  
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hautapatikana vya kutosha, kwani hali ya awali ya kuwezesha ufuatiliaji wa 

wafanyikazi haijafikiwa ili kuwezesha usimamizi wa kutosha wa 

watumishi.Lakini pia kumekuwa na idadi ndogo ya zana za kutathmini uwezo wa 

watumishi kabla au baada ya hatua za kujenga uwezo ndani ya taasisi za umma 

 

Japokuwa kuna jitihada zinazofanywa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na 

Jeshi la Magereza Tanzania katika kusimamia na kutoa programu bora za 

urekebishaji wafungwa. Ukaguzi unahitimisha kuwa programu za marekebisho 

kwa wafungwa hazikutekelezwa kwa ufanisi. Hii inasababishwa na ukosefu wa 

mitaala na miongozo ya magereza kwa ajili ya uendelezaji rasmi wa mipango 

ya urekebu, uainishaji na utengano wa wafungwa ulijikita kwenye jinsia na umri 

pekee, miundombinu isiyotosheleza ya uainishaji, shughuli za msingi za gereza 

zinaamua uainishaji, na ukosefu wa sera na miongozo ya uainishaji wa 

wafungwa; na Kukosekana kwa mipango rasmi ya kuunganisha wafungwa 

wanaotarajia kukamilisha kifungo chao. Matokeo yake, kunaongezeko la 

wafungwa  asilimia 1.5 kwa wastani kutoka mwaka 2019/20 hadi  2023/24. 

 

(iv) Usimamizi wa Mipango miji 

Ukaguzi unahitimisha kuwa, licha ya juhudi kubwa za kuboresha usimamizi wa 

mipango miji, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais 

- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hazijasimamia ipasavyo usanifu, upangaji, 

na utekelezaji wa shughuli za upangaji miji ili kutengeneza mazingira bora na 

ya kupendeza ya kuishi na kufanya kazi. Hii ni kwa sababu ya Usanifu na 

uendelezaji wa Mipango miji usiyojitosheleza, Skimu za Mipango miji 

zilizoandaliwa hazikutekelezwa kwa ufanisi, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

kupitia Serikali za Mitaa hazikusimamia ipasavyo utekelezaji wa skimu za 

mipango miji na Mipango kabambe na hazikufuatilia na kutathmini utendaji wa 

Halmashauri katika shughuli za mipango miji.  

Sababu ya kutofanya vinzuri ilihusishwa na kutofuata viwango vinavyohitajika 

vya mipango miji, upungufu wa rasilimali watu na rasili mali fedha kuwezesha 

shughuli za upangaji miji na maendeleo ya miji zilibainika kuwa mbele ya 

Mipango ya kina iliyoandaliwa. Matokeo yake, usanifu na uendelezaji wa skimu 

za mipango miji haikufanyika kwa wakati na kuchelewesha umilikishaji wa 

viwanja kwa wananchi. Hivyo basi mazingira yaliyokusudiwa ya kupendeza ya 

miji kwaaajili ya kuishi, kufanya kazi,  na burudani hayakufikiwa kwa wakati. 

(v) Usimamizi wa Bima na Mikopo ya Elimu Juu  

Ukaguzi unahitimisha kuwa, pamoja na juhudi kubwa zinazofanywa na Mamlaka 

ya Usimamizi wa Bima Tanzania katika kuwasimamia Watoa huduma za Bima 

Nchini, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania haiwasimamii ipasavyo Watoa 

huduma za Bima ili kuhakikisha kuwa wanafanya kazi zao katika  uthabiti 
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kisheria, kiufundi na kifedha unaohitajika. Kwa ujumla, ukaguzi ulibaini kuna 

usimamizi usioridhisha wa madai ya bima; ukaguzi usioridhisha unaofanywa na 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania kwa Makampuni ya Bima; ufuatiliaji 

usiotosheleza wa hali ya kifedha kwa Makampuni ya Bima Nchini; kutolipwa kwa 

madai ya bima kwa wakati, haki, na kwa uwazi na Makampuni ya Bima; na 

tathmini duni ya kiwango cha uelewa na kuridhika kwa Wateja wa Bima juu ya 

huduma za bima. 

 

Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa Watoa huduma za Bima Nchini 

unachangiwa zaidi na; kucheleweshwa kwa ulipaji wa madai yaliyoidhinishwa 

na Makampuni ya Bima, kuwapo kwa janga la UVIKO-19 ambalo lilisababisha 

ongezeko la madai ya bima za maisha, kutotosheleza kwa mipango ya ukaguzi 

inayozingatia athari, uwapo wa gharama kubwa za usimamizi wa kampuni za 

bima na kupungua kwa malipo ya jumla, ufuatiliaji usioridhisha katika 

kuhakikisha Makampuni ya Bima yanawekeza angalau asilimia 50 ya mtaji wa 

hisa zilizolipwa kama amana ya dhamana katika Benki Kuu ya Tanzania. Hali hii 

ilisababisha; wamiliki wa sera kukabiliwa na ugumu wa kifedha kutokana na 

ucheleweshaji wa kupata malipo yao ya bima; athari za kisheria, kama vile 

migogoro na adhabu za kisheria; uwezekano wa kurudiwa kwa makosa 

yanayofanywa na makampuni ya bima, na wamiliki wa Sera za Bima wanaweza 

kubaki bila kulipwa fidia endapo Kampuni za Bima zisizo na amana Benki Kuu ya 

Tanzania zitafilisika. 

 

Pia, ukaguzi unatambua jitihada zinazofanywa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu katika kusimamia urejeshaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika 

ili kuhakikisha mfuko unakua endelevu. Hata hivyo, Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu, haikusanyi ipasavyo marejesho ya mikopo ya 

wanafunzi kwa sababu bado inategemea ruzuku kutoka serikalini kuwezesha 

ufadhili mzuri wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Kwa ujumla, Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu haihakikishi kuwa mikopo ya wanufaika 

iliyoiva inakusanywa ipasavyo; utabiri wa malengo ya urejeshaji mikopo ni 

sahihi na wa kuaminika; Ufuatiliaji wa wanufaika wa mikopo unafanywa vya 

kutosha ili kuimarisha urejeshaji wa mikopo; Usimamizi wa madeni unafanywa 

vya kutosha ili kuimarisha ulipaji wa mkopo; na urejeshaji wa mikopo 

unafanyika kwa wakati na ipasavyo. 

Utendaji usioridhisha wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu Nchini 

katika ukusanyaji wa urejeshaji wa mikopo ulichangiwa na; uanzishaji wa sera 

ya ukadiriaji ya asilimia sifuri, utabiri usiotosheleza wa malengo ya urejeshaji 

wa mikopo, ufuatiliaji, utoaji ankara, na urejeshaji wa mikopo usioridhisha. 

Hivyo basi, ustahimilivu wa Bodi ya Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu 

unakabiliwa na tishio kubwa kutokana na kutokuwapo kwa ufanisi katika 

michakato ya urejeshaji wa mikopo. Aidha, kuongezeka kwa kiwango cha 
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mikopo ambayo haijarejeshwa kunaweza kuhatarisha uwezo wa Bodi wa 

kusaidia wanafunzi katika siku zijazo. 

(vi) Usimamizi wa Maliasili  

 

Hitimisho la ukaguzi huu ni kuwa, pamoja na jitihada za kuboresha utendaji ili 

kuhakikisha matumizi endelevu ya fukwe, Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi 

ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hazijahakikisha usimamizi wa 

kutosha wa fukwe nchini. Hii ilidhihirishwa na uendelezaji wa fukwe 

usiojitosheleza kuwezesha ufanyikaji wa shughuli za kitalii. Pia ilibainika kuwa 

muuundo wa utendaji wa Wizara hizi hauwezi kuhamasisha ipasavyo masuala ya 

uendelezaji, uhamasishaji na utangazaji wa fukwe zilizopo nchini. Hali hii 

ilisababishwa na ukosefu wa fedha za kutosha kushugulikia masuala yahusuyo 

uendelezaji, uhamasishaji na utafutaji wa masoko kwa ajili ya fukwe. Kwa 

namna hiyo kuna hatari ya kupunguza uchangiaji wa sekta ya fukwe katika 

uchumi wa taifa kutokana na ukosefu wa utaratibu mzuri wa uratibu baina ya 

wadau na watendaji wakuu katika sekta hii.  

 

Aidha, ukaguzi huu unatambua jitihada za Serikali katika kuboresha hali ya 

shughuli za uchimbaji mdogo wa madini nchini. Hata hivyo, Wizara ya Madini 

haijahakikisha uwezeshaji wa kutosha kwa wachimbaji wadogo. Hii ilioneshwa 

na upatikanaji usiojitosheleza wa taarifa za kijiolojia, uwapo wa mashapo na 

taarifa za masoko ya madini; ukosefu wa mtaji kwa ajili ya uwekezaji pamoja 

na ukosefu wa teknolojia bora ya uchimbaji madini na uchenjuaji wa madini 

kwa wachimbaji wadogo. Hali hii ilitokana na Wizara kutohakikisha upatikanaji, 

uratibu na ufuatiliaji wa rasilimali unajitosheleza kwa ajili ya kuwawezesha 

wachimbaji wadogo. Changamoto hizi zinarudisha nyuma juhudi za kukuza sekta 

ndogo ya madinin nchini.  

  

Vilevile, ukaguzi unatambua juhudi za Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa katika kuhakikisha 

matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi nchini. Hata hivyo, Wizara hizi 

hazikuhakikisha usimamizi mzuri wa rasilimali hizo. Kwa ujumla, ukaguzi 

ulibaini uwapo wa shughuli za uvuvi haramu; utekelezaji usiojitosheleza wa 

mbinu za usimamizi wa rsilimali za uvuvi; mapungufu katika kupanga, ukaguzi 

na utoaji wa adhabu kwa wavunjaji wa sheria na taratibu, pamoja na 

mapungufu katika usimamizi wa kanzidata ya uvuvi nchini. Mambo haya 

yalitokana na ukosefu wa rasilimali za kuwezesha utekelezaji wa mipango 

mbalimbali pamoja na uratabu usiojitosheleza baina ya wadau wa sekta hii ya 

uvuvi. Mdahara ya changamoto hizo ni uwapo wa uthibiti mdogo wa sekta hii na 

hivyo kuhatarisha uendelevu wa shughuliz uvuvi nchini.  
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(vii) Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta  

Pamoja na jitihada zilizochukuliwa na Wizara ya Nishati Pamoja na Taasisi zake, 

ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara na Taasisi zake ambazo ni Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, 

na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja hazisimamii ipasavyo mchakato 

wa Uingizaji wa Mafuta ilikuhakikisha usalama wa ugavi wa mafuta nchini.  

Ukisiaji wa mafuta, uagizaji na upokeaji haufanyiki ipasavyo, na miundombinu 

ya kupokea na kuhifadhi mafuta ya kimkakati haitoshelezi, hali hii inaleta hatari 

za ugavi na kusababisha kuongezeka kwa gharama ya mafuta. Hali hiyo 

imetokana na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji kutopima 

utendaji kazi wa Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja na kutotathmini 

mafuta yaliyokuwa yanahifadhiwa na Kampuni ya Uagizaji wa Mafuta na vituo 

vya uuzaji wa mafuta ipasavyo. Pia, Wizara ya Nishati haikufuatulia ipasavyo 

utendaji wa taasisi zake kwenye uingizaji wa mafuta nchini. Hali hiyo 

inahatarisha ugavi wa mafuta Pamoja na kuongezeka kwa bei ya bidhaa hiyo. 

 

10.4  Mapendekezo ya Ukaguzi 

Sehemu hii inawasilisha mapendekezo yaliyotokana na uchambuzi wa 

changamoto zilizobainishwa kwenye ripoti hii. Ili kufanyia kazi mapungufu 

yaliyobainishwa kwenye usimamizi wa rasilimali watu, huduma za afya, shughuli 

za kilimo, maendeleo ya rasilimali watu, mipango miji, bima na mikopo na 

uingizaji wa mafuta, taasisi zilizokaguliwa zinashauriwa kutekeleza 

mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama 

inavyofafanuliwa hapa chini: 

 

(i) Wizara ya Afya inatakiwa kuhakikisha upatikanaji wa huduma za afya ya 

akili katka ngazi zote za vituo vya afya ili kuhakikisha kuwa wananchi 

wenye uhitaji wanapata huduma sahihi ya afya ya akili kwa wakati, na 

kuhakikisha vifaatiba vinasimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha kunakuwa 

na usalama na ubora kwenye huduma za afya zinazotolewa na vituo vya 

afya nchini; 

 

(ii) Wizara ya Kilimo inatakiwa kuteua wakaguzi wa mazao ya biashara 

sambamba na kuhakikisha wanakuwa na vitendea kazi, ambao 

watawajibika moja kwa moja kwenye bodi zao za mazao ili kurahisisha 

ufuatiliaji wao na kuwafanya wawajibike kwenye Menejiment ya Bodi 

ya Usimamizi wa Mazao; 

 

(iii) Wizara ya Kilimo inatakiwa kutathmini ufanisi wa mifumo ya ununuzi ya 

mbolea kama vile mfumo wa pamoja wa manunuzi wa mbolea na 

mifumo mingine iliyopo, na kutumia matokeo yake katika kutatua 
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mapungufu yote yaliyoainishwa ili kuwezesha ununuzi na usambazaji wa 

mbolea kwa wakati ili kukidhi mahitaji ya mbolea; 

 

(iv) Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia na Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi wanatakiwa kufanya tathmini ya kina 

na endelevu ya uhitaji wa soko la ajira ili kuainisha mahitaji mapya ya 

ujuzi na kuhakikisha kuwa mitaala inayoandaliwa inazingatia soko la 

ajira; 

(v) Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

inapaswa kuchukua hatua ya kuhakikisha kila Taasisi ya Umma ina 

mipango ya kutosha ya kutambua mapengo ya umahiri ili kuyaziba na 

kuwa na nguvu kazi yenye ujuzi, uelewa, mwenendo na tabia 

zinazohitajika ili kukabiliana na changamoto za sasa na za baadaye 

kwenye Taasisi za Umma; 

(vi) Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la Magereza wanatakiwa kuandaa 

na kutekeleza mitaala ya mafunzo ya urekebu kwa wafungwa ili 

kurahisisha utekelezaji wa programu za urekebu; 

 

(vii) Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinahimizwa: Kuandaa mikakati 

madhubuti ya kuwezesha usimamizi mzuri wa utekelezaji wa shughuli 

za Mipango miji nchini. Mikakati hiyo inapaswa kuwezesha kuwa na 

ufanisi katika usanifu, Upangaji, na utekelezaji wa shughuli za mipango 

miji ili kuwezesha kufikia kwa wakati malengo yaliyokusudiwa; 

(viii) Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania inapaswa kuimarisha mifumo 

ya kuhakikisha Kampuni za Bima zinawekeza mtaji wa kutosha ili 

kukidhi viwango vya vya ukwasi vinavyohitajika kisheria. Mifumo hiyo 

inapaswa kuhakikisha Kampuni za Bima zinaandikisha bima kwa faida 

huku zikipunguza gharama zao za usimamizi kulingana na malipo halisi 

ya bima; 

(ix) Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu Nchini inatakiwa kuainisha 

wanufaika wa mikopo wanaodaiwa kwa siku au miezi kadhaa na kuweka 

mipaka ya wazi kati ya urejeshaji na urejeshwaji wa mikopo ili 

kuimarisha ufanisi katika ukusanyaji wa mikopo kutoka kwa wanufaika 

wenye changamoto za urejeshaji; 

(x) Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara Maliasili 

na Utalii na Kitengo cha Uhifadhi wa Bahari na Maeneo Tengefu 

wanatakiwa kuboresha uratibu na ufuatiliaji wa ufanisi wa fukwe ili 

kuhamasisha uendelevu, na kutangaza utalii wa fukwe; 
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(xi) Wizara ya Madini inatakiwa kuhakikisha inawasaidia wachimbaji wadogo 

kwa kuwezesha upatikanaji wa taarifa za kijiolojia, teknolojia ya 

uchimbaji uchenjuaji wa madini pamoja na utengaji na matumizi ya 

rasilimali za kutosha kuwasaidia wachimbaji hao;  

 

(xii) Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa zinatakiwa kuhakikisha ufuatiliaji, udhibiti na shughuli za 

uchunguzi ili kukabiliana na uvuvi haramu nchini; na 

 

(xiii) Wizara ya Nishati inatakiwa kuweka mkazo uanzishaji wa mpango 

wa maendeleo ya miundombinu ya mafuta na kuratibu 

uendelezaji wa miundombinu ya kupokelea mafuta kwa Pamoja. 
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                                         VIAMBATANISHO 
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Kiambatisho 1: Uhusiano wa Kaguzi za Ufanisi zilizotekelezwa na Maeneo 
ya Kipaumbele ya Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

 
Kiambatisho hiki kinaelezea uhusiano uliyopo kati ya kaguzi za Ufanisi 
zilizotekelezwa na Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 

(a) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Upatikanaji wa Huduma za Afya ya Akili Nchini  

Ukaguzi unahusishwa na uendelezaji wa rasilimali watu ikiwa ni sehemu ya 

maeneno mahususi ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano. Shughuli zinazohusishwa na ukaguzi huu ni shughuli za afya ambapo 

zinalenga kuimarisha  utoaji wa huduma maalumu za kitaalamu katika ngazi za 

hospital za Taifa na rufaa, ikiwemo ujenzi n ukarabati  wa vituo vya afya 

jumuishi.  Hivyo basi, ukaguzi huu unalenga kuimarisha  mifumo ya usimamizi 

wa shughuli za afya, kuboresha upatikanaji na utoaji wa huduma na kutatua 

changamoto za ubora wa huduma za afya. 

Upatikanaji wa huduma za afya ya akili ni jambo la msingi nchini hasa kwenye 

kuimarisha maendeleo ya rasilimali watu. Hii ni kama ambavyo imeanishwa 

kwenye Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifawa Miaka Mitano ambao 

unalenga kuimarisha huduma za afya ikiwemo afya ya akili.  

Ukaguzi huu pia unachangia utekelezaji wa lengo namba 3 lengo dogo 3.4  la 

Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linalenga 

kuimarisha  upatikanaji wa huduma bora za afya kwa watu wa rika zote ikiwemo 

afya ya akili.  

Zaidi, ukaguzi unachangia lengo namba 10 kwa kuweka mkazo kwenye usawa 

wa upatikanaji  wa huduma za afya ya akili. Pia, lengo namba 4 linalolenga 

kuimarisha upatikanaji wa elimu na mafunzo ya huduma za elimu ya afya ya 

akili. Vilevile, Lengo namba 11 na 17 ambayo yanalenga katika kuimarisha 

ushirikishwaji wa huduma za afya ya akili na kuhakikisha kuwa kwenye 

uendelezaji wa jamii kwenye miji na vijiji inahusisha upatikanaji wa afya ya 

akili. 
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(b) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Udhibiti wa Vifaatiba katika Hospitali na Vituo 

vya Afya vya Umma  

Ukaguzi unachangia katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   kuimarisha maendeleo ya rasilimali 

watu. Eneo hili linalenga kuimarisha utekelezaji wa shughuli za afya ambazo 

zinalenga kuweka mkazo kwenye shughuli za chanjo na viwanda vya madawa na 

vifaatiba. Vilevile, inahimiza uwapo wa madawa, usambazaji wa madawa, 

chanjo na vitendanishi.  

Kadhalika, inahimiza na kuwezesha uwekezaji wa sekta binafsi katika mnyororo 

wa madawa na vifaatiba; pia kuandaa na kuanzisha taratibu sahihi za utunzaji 

wa madawa na vifaatiba. Hivyo basi, ukaguzi huu utaimarisha usimamizi wa 

shughuli za afya na upatikanaji wa huduma za afya.  

Vilevile, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 3 lengo dogo 3.4 

la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linalenga 

kuhakikisha uwapo wa jamii yenye afya bora kwa rika zote. Kupitia kaguzi huu 

utachangia uwapo wa chanjo na madawa kwa magonjwa ambukizi na yasiyo 

ambukizi. 

Hivyo basi, kupitia ukaguzi huu, mkazo umewekwa katika kupunguza vifo 

visivyotarajiwa kutoka kwenye magonjwa yasiyo ambukizi kwa theluthi moja 

kwa kutumia njia za kujikinga, kupata matibabu na kuhamasisha afya ya akili. 

(c) Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Udhibiti wa Mazao 

Ukaguzi huu unahusishwa na eneo la kipaumbele kinachohusu kuchochea 

uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. 

Hususani, ukaguzi huu umejikita kwenye shughuli za kilimo zinazolenga 

kuimarisha muunganiko baina ya sekta za kilimo na sekta zingine za kiuchumi. 

Shughuli hizo zinalenga kuweka mazingira mazuri kwa sekta binafsi, ili 

kuwezesha upatikanaji wa faida kwenye uzalishaji na uuzaji wa mazao ghafi na 

mazao yaliyochakatwa nje ya nchi. 

Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  unalenga 

kuimarisha ufanisi na uzalishaji katika sekta ya kilimo kwa kuzingatia uzalishaji 

wa mazao ya kimkakati na kuimarisha ushindani wa mnyororo wa thamani ya 

mazao ya kilimo na biashara. 

Vilevile, ukaguzi huu unachangia ufikiaji wa lengo namba 8 la Malengo 17 ya 

Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, hususani lengo dogo 8.2 ambalo 

linahimiza ongezeko la uzalishaji kwa kutumia teknolojia ya juu, ubunifu huku 

ikiweka mkazo kwenye sekta ambazo zipo juu kwenye mnyororo wa thamani. 
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Zaidi, ukaguzi huu unachangia ufikiaji wa lengo namba 2 la Malengo 17 ya 

Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, lengo dogo 2.3 ambalo linalenga 

kuondoa njaa, na kuhakikisha usalama wa chakula, kuimarisha lishe na 

kuhakikisha uwapo wa kilimo endelevu. Lengo dogo 2.3 linalenga kuzingatia 

ongezeko mara mbili la uzalishaji na kipato kwa wakulima wadogo wadogo. Pia, 

kujihusisha na malengo mapana ya maendeleo endelevu na ukuaji wa kiuchumi. 

 

(d) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Usambazaji wa Mbolea kwa 

Wakulima  

Ukaguzi kuhusu usimamizi wa fukwe unahusishwa na shuguli za utekelezaji wa 

Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   

kuchochea uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. Katika eneo hili 

la kipaumbele, ukaguzi unahusishwa na utekelezaji wa shughuli za kilimo 

ambapo inaweka mkazo kwenye kuongeza uzalishaji wa mazao ya kimkakati kwa 

kutumia mbolea. 

Hivyo basi, ukaguzi huu unahimiza usimamizi mzuri wa mbolea kwa lengo la 

kuongeza mavuno ili kusaidia kupunguza ongezeko la bei za mazao. Hii 

itawezesha kuongeza upatikanaji wa faida kwa lengo la kunufaisha wananchi 

kupitia mfumo wa kilimo jumuishi. 

Vilevile, ukaguzi unachangia utekelezaji wa lengo namba 2 malengo madogo 2.3 

na 2.4 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo 

linalenga kuzuia njaa ili kuwa na usalama wa chakula na kuimarisha  lishe na 

kuwa na kilimo endelevu. 

Ukaguzi huu utachangia kuimarisha utekelezaji wa shughuli za kilimo kwa lengo 

la kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo na kipato kwa wakulima wadogo 

wadogo. Hii itasaidia kuwa na mfumo wa uzalishaji ambao ni endelevu, na 

kutumia njia za kilimo madhubuti ambazo zinaongeza uzalishaji. 

(e) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Udhibiti wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

Nchini  

Ukaguzi unachangia katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   kuimarisha maendeleo ya rasilimali 

watu. Hususani, inalenga kuimarisha utekelezaji wa shughuli za elimu na 

uendelezaji wa ujuzi. 

Kwa upande wa elimu bora, ukaguzi utachangia kuweka mkazo kwenye mapitio 

ya mitaala kwa kuyahusisha na soko la ajira na kuwezesha upatikanaji wa 

nyenzo za kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu. Kadhalika, 

ukaguzi utasaidia kuhamasisha ubunifu na tekinolojia ya kupeana habari. 
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Vilevile, ukaguzi unachangia utekelezaji wa lengo namba 4 lengo dogo 4.3 la 

Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linalenga 

kuhakikisha uwapo wa elimu bora, jumuishi na yenye usawa kwa wote.Vilevile, 

ukaguzi unachangia  uwapo wa elimu bora (ya ufundi na vyuo)  yenye gharama 

nafuu kwa wanawake na wanaume. 

(f) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Maendeleo, Ufuatiliaji na Tathmini ya Uwezo 

wa Watumishi katika Sekta za Umma  

Ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa katika eneo la uendelezaji wa rasilimali watu, ambapo mkazo 

umewekwa kwenye uendelezaji wa ujuzi. 

Zaidi ukaguzi unachangia kwenye utekelezaji wa lengo namba 8 lengo dogo 8.5 

la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linalenga 

kwenye uwapo wa ukuaji wa uchumi jumuishi na endelevu, uwapo wa ajira na 

kazi bora. Lengo hili linalenga katika kuimarisha utekelezaji wa sera zinaweka 

mkazo kwenye shuguli za uzalishaji, uwapo wa ajira bora zinazolenga kukuza 

uchumi na kuimarisha nguvu kazi. 

Vilevile, ukaguzi huu unahusishwa na lengo number 4 la Malengo 17 ya 

Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo hili linalenga kuangalia namna 

ambavyo sekta ya umma imeandaa mikakati ya elimu bora ikiwemo tathmini ya 

matumizi ya tekinolojia kwenye programu za mafunzo ili kuhakikisha kuwa 

mafunzo yanayotolewa yanazingatia uhitaji wa soko la ajira. 

Ukaguzi pia unaweka mkazo kwenye utekelezaji wa lengo namba 10 la Malengo 

17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linaangalia jukumu la 

sekta ya umma katika kupunguza matabaka, kuangalia namna ambavyo 

programu za mafunzo ya watumishi yanazingatia ujumuishi wa makundi 

yanayokandamizwa. Lengo hili pia linlenga kuhakikisha uwapo wa ushirikishwaji 

na upatikanaji wa jitihada za kuendeleza ujuzi kwa watumishi wote. 

Vilevile, ukaguzi huu unalenga kutathmini ushirikishanaji baina ya sekta za 

umma, taasisi za elimu, sekta binafsi na mashirika yasiyo ya serikali kwenye 

kuendeleza ujuzi wa watumishi. Kadhalika, kupitia lengo hili kutachangia 

kuimarisha utoaji wa huduma za umma. 

 

(g) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Utekelezaji wa Programu za Urekebu kwa 

Wafungwa  

Ukaguzi huu unahusishwa na eneo mahususi moja la Mpango wa Pili na Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa unaohusu uendelevu wa rasilimali watu. Hususani, lengo 

hili linatekeleza shughuli zinazohusu uongozi bora na utawala wa sheria kwa 

kuhimiza amani, ulinzi na utulivu wa kisiasa. Uongozi bora na utawala wa sheria 
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ni nguzo muhimu za Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa ambao ni 

msingi muhimu kwenye kuchangia utekelezaji wa Dira ya Taifa ya mwaka 2025. 

Kupitia utekelezaji wa shughuli za urekebu kwa wafungwa, inategemewa 

itachangia kwenye maboresho ya tabia, ikiwa ni kitu muhimu katika kuimarisha 

amani, usalama na utulivu wa kisiasa nchini. 

Vilevile, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 16 lengo dogo 

16.1 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo hili 

linalenga kuimarisha amani na kuwa na jamii shirikishi yenye maendeleo 

endelevu; upatikanaji wa haki kwa wote, na kuwa na taasisi imara katika ngazi 

zote. 

Lengo kuu ni kupunguza aina zote za uvunjifu wa amani na kushirikiana na 

Serikali na jamii katika kuondoa migongano na kukosekana kwa amani. Hivyo 

basi, kuimarisha utawala wa kisheria. 

(h) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Mipango miji 

Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa Mipango miji unachangia utekelezaji wa Mpango 

wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano kwa kuzingatia 

uendelezaji wa shughuli za mipango miji, nyumba na maendeleo ya makazi.  

Mkakati wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano   

katika eneo hili ni kuhakikisha kuwa Tanzania inakuwa na miji iliyopangika 

ikijumuisha kuwapo na usimamizi mzuri wa taka, usafiri bora na ulioimarika na 

matumizi ya nishati safi. Pia mipango miji inalenga kuhakikisha inakabiliana na 

changamoto za ongezeko la watu mijini. 

Shughuli mahususi katika eneo hili la mipango miji ni kuchochea upangaji wa 

miji, upimaji na utoaji wa hati za ardhi na makazi; kuandaa mipango kabambe 

ya mji; kuwa na miradi ya nyumba ya bei rahisi; kuimarisha mfumo jumuishi wa 

usimamizi wa ardhi; kuunganisha mfumo wa upangaji na usimamizi wa ardhi na 

mipango ya sekta nyingine; na kuhimiza matumizi ya TEHAMA kwenye shughuli 

za upimaji na utoaji wa hatimiliki. 

Zaidi, shughuli hizi za mipango miji zinachangia utekelezaji wa lengo namba 11 

lengo dogo namba 11.3 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 

Mataifa ambalo linalenga kuifanya miji na makazi ya watu kuwa jumuishi, bora 

na salama. Lengo hili linaweka mkazo kuhusu ukuaji wa miji ambayo ni jumuishi 

shirikishi na endelevu. Kadhalika inalenga kuwa na upangangaji wa makazi 

endelevu. 
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Hivyo basi, kwa kutekeleza lengo hili la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya 

Umoja wa Mataifa itaimarisha usimamizi wa utekelezaji wa shughuli za mipango 

miji. 

(i) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi na Ufuatiliaji wa Watoa huduma za 

Bima Nchini  

Ukaguzi huu unahusishwa na shuguli za utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Inaweka mkazo kwenye utekelezaji 

wa shughuli zinazolenga kuilinda jamii kwa kuwaimarisha kiuchumi kwa lengo 

la kuifanya jamii iweze kukabiliana na uendeshaji wa maisha. 

Ukaguzi huu unasaidia kuboresha ulinzi wa jamii katika sekta rasmi na zisizo 

rasmi, pia, kuhimiza uwekezaji toka sekta binafsi kwenye utoaji wa huduma za 

kijamii. 

Zaidi, ukaguzi huu unalenga kuchangia utekelezaji wa lengo namba 8 lengo dogo 

8.10 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo hili 

linahimiza uwapo wa ukuaji wa uchumi ambao ni shirikishi na endelevu, uwapo 

wa ajira na kazi za heshima. Utekelezaji wa shughuli za ulinzi wa jamii  kwa 

kuzingatia ulinzi wa kifedha na kukabiliana na athari mbalimbali kunachangia  

uwapo wa jamii bora na endelevu. 

(j) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Ulipaji wa Mikopo ya Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu  

Ukaguzi unachangia katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   kuimarisha maendeleo ya rasilimali 

watu. Hasa ukaguzi unaweka mkazo kwenye utekelezaji wa shughuli 

zinazolenga kuwa na elimu bora kwa kuhakikisha kunakuwa na ongezeko la 

utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu hasa wale wanaosoma masomo 

ya sayansi, hesabu na kozi maalumu. 

Ukaguzi utasaidia kuongeza idadi ya wanafunzi wanaopata mikopo ya elimu ya 

juu, hivyo kuongeza idadi ya wahitimu kwa ngazi ya shahada. 

Kadhalika, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 4 lengo dogo 4 

(b) la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa; ambalo 

linalenga kuhakikisha uwapo wa elimu bora na kutoa fursa za elimu kwa wote. 

Hivyo basi, ukaguzi huu unalenga kupanua idadi ya nafasi za ufadhili kwenye 

elimu ya juu. 
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(k) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Fukwe  

Ukaguzi kuhusu usimamizi wa fukwe unahusishwa na shuguli za utekelezaji wa 

Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   

kuchochea uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. 

Katika eneo hili la kipaumbele, ukaguzi unahusishwa na shughuli za utalii 

ambazo zinalenga kuweka umuhimu katika sekta ya utalii kwa lengo la kukuza 

uchumi na kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni.  Utekelezaji wa shughuli 

hizi unachochea ukuaji wa utalii na uendelezaji wa maeneo mapya ya utalii 

ikiwemo fukwe kwa lengo la kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta. 

Zaidi, ukaguzi unahimiza utekelezaji wa shughuli zinazolenga kukuza uchumi 

wa bluu ambazo zinafanyika kwenye fukwe mbalimbali. Jitihada hizi ziliwekwa 

ili kukuza shughuli za uwekezaji, uzalishaji, utunzaji wa fukwe na utalii ili 

kuhakikisha ukuaji endelevu wa fukwe.  

Vilevile, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 14 malengo 

madogo 14.1, 14.2 na 14.7 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 

Mataifa. Lengo hili linahimiza utunzaji na matumizi endelevu ya bahari na 

rasilimali za bahari. Hususani, lengo hili linalenga kuzuia uharibifu wa bahari na 

rasilimali zake zote kwa kuwa na usimamizi endelevu wa bahari na rasilimali 

zake. Zaidi, inalenga kuhakikisha unufaikaji wa nchi kupitia rasilimali za bahari 

ikiwemo utalii wa fukwe. 

Vilevile, ukaguzi huu unahusishwa na malengo mengine endelevu ikiwemo lengo 

namba 8 ambalo linalenga kuhakikisha uwapo wa ajira bora na kukuza uchumi, 

hasa kwa kuimarisha ukuaji wa uchumi ambao ni endelevu kupitia shughuli za 

utalii wa fukwe na uchumi wa bluu. Lengo namba 13 linalohusu uwapo wa 

mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya Tabia nchi; na lengo namba 15 

linaloweka mkazo kwenye umuhimu wa usimamizi endelevu wa maeneo ya 

bahari na maeneo ya fukwe. 

(l) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Uwezeshaji wa Wachimbaji Wadogo wa Madini  

Ukaguzi kuhusu usimamizi wa fukwe unahusishwa na shuguli za utekelezaji wa 

Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga   

kuchochea uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. Utekelezaji wa 

shughuli katika eneo hili la kimkakati unalenga kuwajengea uwezo wachimbaji 

wadogo wa madini ikijumuisha vijana na wanawake kushiriki kwenye shughuli 

za madini. Kadhalika, inalenga kuimarisha ongezeko la thamani kwenye madini. 

Vilevile, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 8 lengo dogo 8.3 

la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, ambalo linalenga 

kuimarisha ukuaji wa uchumi jumuishi na ajira bora. Kadhalika, lengo hili 

linalenga kuhimiza uwapo wa sera zenye mrengo wa maendeleo ambazo 
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zitachangia katika shughuli za uzalishaji, ajira bora, ujasiriamali, ubunifu na 

kuhamasisha ukuaji wa wachimbaji wadogo na wa kati kupitia taasisi za fedha. 

Hivyo basi, ukaguzi huu utaimarisha utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji wa 

wachimbaji wadogo wa madini. 

(m) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Rasili Mali za Uvuvi Nchini 

Ukaguzi kuhusu usimamizi wa rasilimali za uvuvi unahusishwa na shuguli za 

utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

ambao unalenga   kuchochea uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. 

Katika eneo hili, inachangia utekelezaji wa shuguli za uvuvi, ambazo zinaweka 

mkazo kuimarisha sekta ya uvuvi, kulinda maeneo ya uvuvi ya baharini na 

kwenye maziwa. kulinda rasilimali za baharini na kwenye maziwa ambazo zipo 

hatarini kutoweka, kuwezesha uwekezaji katika shughuli za uvuvi na kuzipa 

ubora bidhaa zitokanazo na uvuvi. 

Maeneo muhimu katika sekta hii ni pamoja na uvuvi wa baharini na kwenye 

maziwa. Hivyo basi, kupitia ukaguzi huu utaimarisha shughuli za uvuvi hasa kwa 

kuunganisha na jitihada zinazoendelea za uchumi wa bluu kwenye maeneo yote 

baharini na maziwa. 

Ukaguzi pia unachangia utekelezaji wa lengo namba 14 lengo dogo 14.4 na 14.6 

la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linaweka 

mkazo kwenye utunzaji na matumizi endelevu ya bahari na rasilimali za bahari 

kwa maendeleo ya bahari. Lengo hili linalenga kudhibiti shughuli za uvuvi na 

kutumia tekinolojia ya sayansi kutunza malighafi ya samaki. 

Lengo hili linalenga kuzuia aina za uvuvi haramu na kuvua samaki juu ya kiwango 

kilichopangwa. 

(n) Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Usimamizi wa Uingizaji wa Mafuta Nchini  

Ukaguzi unachangia utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga kuimarisha uchumi shirikishi na shindani. 

Shughuli zinazotekelezwa katika eneo hili zinalenga kuimarisha uchumi mdogo 

kwa lengo la kuchochea uchumi shindani ambao utaweza kutoa mwongozo wa 

kisera na ufanyaji wa maamuzi. 

Hivyo basi, ukaguzi huu utasaidia uwapo wa mazingira mazuri ya kuendesha 

viwanda vya ndani ambavyo ni muhimu sana katika kuwezesha usimamizi mzuri 

wa uagizaji wa mafuta nchini. 

Vilevile, ukaguzi huu unachangia utekelezaji wa lengo namba 8 lengo dogo 8.1 

la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa; ambalo linalenga 

kuimarisha ukuaji wa uchumi shirikishi na endelevu. Lengo hili linalenga 
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kuimarisha ukuaji wa uchumi kwa mtu mmoja mmoja, hasa angalau kufikia 

asilimia saba ya ukuaji wa uchumi wa ndani kwa mwaka katika nchi 

zinazoendelea 
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