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YAH: RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA KWA MWAKA 
WA FEDHA 2021/22 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Sura 418, ninayo furaha kuwasilisha kwako ripoti ya mwaka ya ukaguzi wa 
mashirika na taasisi zingine za umma kwa mwaka wa fedha 2021/22. 

Ninawasilisha, 

 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 
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UHUSU OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

Mamlaka 

Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muuungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi, Sura 
ya 418. 
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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI  

 

 

 

 

 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti ya ukaguzi ya mashirika na taasisi zingine 
za umma kwa mwaka wa fedha 2021/22. Ripoti hii inatoa tathmini huru ya 
utendaji wa taasisi hizo na kutoa ushauri kwenye maeneo muhimu 
yanayohitaji uangalizi na uboreshaji katika usimamizi wa utendaji wa 
mashirika na taasisis zingine za umma. 

Ripoti hii inaangazia mapungufu katika mifumo ya udhibiti wa ndani, 
usimamizi wa fedha na miundo ya uendeshaji wa mashirika na taasisi zingine 
za Umma. Masuala yaliyoangaziwa yamejumuisha mapungufu katika 
usimamizi wa manunuzi na mikataba, usimamizi wa mapato na fedha, 
usimamizi wa matumizi, usimamizi wa bajeti na pia usimamizi unaohusiana 
na taratibu za kodi. Ripoti hii vile vile imebainisha mapungufu mbalimbali 
katika usimamizi wa mashirika na taasisi zingine za umma hususani katika 
sekta ya afya, sekta ya utalii, mamlaka za maji, taasisi za elimu ya juu, 
mafunzo, na utafiti, benki na mifuko ya hifadhi za jamii, pamoja na utendaji 
wa bodi za mazao na sekta ya uziduaji. 

Ili kukabiliana na masuala haya, nimetoa mapendekezo ya maboresho 
ambayo nashauri uongozi wa taasisi hizo kuyatekeleza. Lengo langu ni 
kuhakikisha mashirika na taasisi zingine za umma zinazingatia sheria, 
kanuni, na sera na kupelekea kufikia utendaji wa ufanisi  katika kutoa 
huduma kwa umma. 

Ninapenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Serikali, mashirika ya umma, 
na wadau wengine waliotuunga mkono wakati wote wa ukaguzi huu. Pia 
ningependa kutambua kujitolea kwa dhati na bidii ya timu yangu, ambayo 
imechangia kwa kiasi kikubwa katika utayarishaji wa ripoti hii. 
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Kwa kumalizia, chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ripoti hii ni kiungo muhimu cha kukuza uwazi, uwajibikaji na utawala bora 
ndani ya sekta ya umma. 

 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal 
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MUHTASARI 

Ripoti hii ina sura 19 zinazotokana na ukaguzi wa mashirika ya umma 
na taasisi zingine za umma kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 
30 Juni 2022. Maeneo yafuatayo yamejadiliwa kwa kina katika ripoti 
hii: 

Hati za ukaguzi 

Nimekamilisha ukaguzi wa hesabu kwa mashirika ya umma 206 na 
kutoa hati za ukaguzi 203. Kati ya hati za maoni 203 nilizotoa, 196 
ni hati zinazoridhisha, tano ni hati zenye shaka na nilishidwa kutoa 
maoni kwa mashirika mawili na hakuna hati mbaya iliyotolewa. 
Nimeshindwa kutoa taarifa za ukaguzi kwa mashirika matatu ambayo 
yemefanya shughuli zake bila Bodi ya Wakurugenzi kwa zaidi ya 
miezi 12 hivyo taarifa zake za fedha na ukaguzi hazikuweza 
kusainiwa. 

Pia, nilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria ya ununuzi ya umma 
na kanuni zake; na sheria ya bajeti na kanuni zake kwa mashirika ya 
umma 203 na kuhitimisha kuwa mashirika ya umma 128 yalikidhi 
uzingatiaji sheria ya ununuzi ya umma na kanuni zake na 75 yalikidhi 
japo yalibainika kuwa na mapungufu kadhaa, kwa upande wa sheria 
ya bajeti na kanuni zake, mashirika ya umma 151 yalikidhi uzingatiaji 
wa sheria ya bajeti na kanuni zake; na 52 yalikidhi japo yalibainika 
kuwa na mapungufu kadhaa. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita  

Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2020/21, nilitoa 
mapendekezo 126 ya ukaguzi. Mapendekezo 53 (asilimia 42) 
yalitekelezwa kikamilifu;  mapendekezo 63 (asilimia 50) yapo 
kwenye hatua za utekelezaji; mapendekezo tisa (asilimia 7) 
hayakutekelezwa na mapendekezo moja (asilimia 1) yamepitwa na 
wakati 

Pia nilipitia utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za miaka ya 
nyuma 2020/21  kwa kila shirika la umma na taasisi zingine za umma 
na kubaini kuwa kati ya mapendekezo 6146,mapendekezo 2195 
(asilimia 36) yalitekelezwa kikamilifu; mapendekezo 1064 (asilimia 
17) hayakutekelezwa. Mapendekezo 2611(asilimia 42) yapo kwenye 
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hayakutekelezwa na mapendekezo moja (asilimia 1) yamepitwa na 
wakati 
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nyuma 2020/21  kwa kila shirika la umma na taasisi zingine za umma 
na kubaini kuwa kati ya mapendekezo 6146,mapendekezo 2195 
(asilimia 36) yalitekelezwa kikamilifu; mapendekezo 1064 (asilimia 
17) hayakutekelezwa. Mapendekezo 2611(asilimia 42) yapo kwenye 
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hatua mbalimbali ya utekelezaji wakati mapendekezo 276 (asilimia 
4) yamepitwa na wakati. 

Vile vile, nilifuatilia utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa mashirika ya 
umma katika mwaka wa fedha 2021/22 na nilibaini, kati ya 
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maelekezo 92 (asilimia 56)  yapo kwenye hatua ya utekelezaji na 
elekezo moja (asilimia 1)  halikutekelezwa. 

Utendaji wa kifedha wa mashirika na taasisi zingine za umma 

Nimekagua udhibiti wa kifedha wa mashirika ya umma na taasisi 
nyingine 206 na kubaini kuwa, mashirika 45 yamepata hasara kwa 
kipindi cha miaka miwili mfululizo wakati mashirika 16 yaliyopata 
faida kwa mwaka wa fedha 2020/21 ila yamepata hasara kwa mwaka 
wa fedha 2021/22. Mapungufu au hasara hizo zilichangiwa zaidi na 
utendaji usioridhisha, ukosefu wa vyanzo mbadala vya mapato na 
hivyo kutegemea kwa kiwango kikubwa cha fedha kutoka Serikali 
kuu; na pia udhaifu katika usimamizi wa matumizi na mapato.  

Vilevile, nilibaini kuwa mashirika 24 yalikuwa na kiasi kikubwa cha 
mikopo kuliko mitaji, wakati mashirika 10 yalikuwa na mitaji hasi, 
na mashirika 45 yaliyokuwa na kiasi kikubwa cha madeni ya muda 
mfupi kuliko mali zao za muda mfupi. Kutokana na changamoto za 
kifedha zinazoyakumba mashirika ya umma na taasisi zingine 
zinahitaji msaada wa Serikali ili kuweza kutimiza dhumuni la 
uanzishwaji wake. 

Aidha, nilibaini mashirika 18 hayajalipa gawio serikalini na mashirika 
mengine 58 hayakuweza kuchangia katika mfuko mkuu wa Serikali 
kama inavyotakiwa na kifungu cha 12(3) cha Sheria ya Fedha za 
Umma Sura 348 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2020). 

Ufanisi wa mashirika ya umma katika kuimarisha mazingira ya 
biashara 

Ukaguzi wangu ulibaini maeneo yanayohitaji uboreshaji katika 
taasisi za umma za mkakati na miradi ya kimkakati yenye jukumu la 
kujenga mazingira mazuri ya biashara. Nilibaini Kampuni ya Ndege 
Tanzania iliingia gharama zisizobadilika za shilingi bilioni 5.27 na 
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kupata hasara ya mapato yanayotarajiwa ya shilingi bilion 20.35 
kutokana na ndege kutofanyakazi, Shirika la Reli Tanzania nilibaini 
jumla ya ajali 795 ambazo zilizosababisha kuahirishwa kwa safari za 
treni. Shirika la Umeme Tanzania nilibaini kuchelewa kwa Kampuni 
ya IPTL kutimiza wajibu wa mkataba kufuatia uamuzi wa mahakama 
wa Serikali kulipwa dola za Marekani milioni 148.4. 

Usimamizi wa mapato na fedha katika taasisi za umma 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mapato na fedha ulibaini masuala 
kadhaa yanayohitaji kushughulikiwa katika taasisi mbalimbali, 
mapato mengine yaliyopatikana  nje ya mifumo ya malipo ya 
Mamlaka ya Bandari Tanzania yenye thamani ya shilingi bilioni 13.5, 
huduma za uchimbaji zilizofanywa na Shirika la Madini la Taifa  
hazikuwa na  uthibitisho wa kazi iliyofanyika zenye thamani ya 
shilingi bilioni 13.30, ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa malipo 
ya kielektroniki wa Serikali yenye thamani ya shilingi bilioni 3.32, 
kutokufanyika kwa mapitio na idhini ya malipo ya kodi kwa 
wapangaji katika Shirika la Nyumba,Shirika la Reli na Shirika la 
Mawasiliano Tanzania, Akaunti za benki zilizositishwa zenye kiasi cha 
shilingi bilioni 20.65, Uwepo wa watumishi waliohamishwa kwenye 
taasisi zingine lakini waliendelea kuwa waidhinishaji wa akaunti za 
benki ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na madeni yasiyothibitishwa 
na yasiyoweza kurejeshwa shilingi bilioni 7.51 katika Shirika la 
Mawasiliano Tanzania. 

Usimamizi wa matumizi katika mashirika ya umma 

Ukaguzi wangu kuhusu usimamizi wa matumizi katika mashirika ya 
umma kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 ulibaini kuwa taasisi 
12 ziliingia gharama zisizokuwa na tija  za jumla ya shilingi bilioni 
63.77 zilizotokana na riba na adhabu kwa kucheleweshwa kwa 
malipo ya wadai mbalimbali,  taasisi 21 zilifanya matumizi yasiyo 
sahihi ya shilingi bilioni 77.75 ambayo yalifanywa ama  pasipo 
kuzingatia kanuni za matumizi, kutokuwa na vielelezo vya kutosha 
kubainisha usahihi wa matumizi hayo, au kulipwa kwa wadai na 
wafanyakazi wasiostahili. Katika Hifadhi za Taifa Tanzania nilibaini 
jumla ya malipo ya shilingi bilioni 1.95 ambayo hayakuwa na 
viambatanisho, na pia malipo ya posho ya wafanyakazi ya shilingi 
milioni 38.72 yaliyolipwa zaidi ya viwango vilivyoidhinishwa. 
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Aidha, nilibaini matumizi ya kiasi cha shilingi bilioni 195.99 
yaliyofanyika kutoka mfuko wa miundombinu ya reli kinyume na 
matumizi ya mfuko huo yalioainishwa katika kifungu cha 68 (9) cha 
Sheria ya Reli, Sura 170. 

Pia, nilibaini mashirika ya umma 99 yenye madeni ya muda mrefu 
shilingi trilioni 7.65, mashirika 31 yenye masurufu ambayo 
hayajarejeshwa shilingi bilioni 3.51, na taasisi 11 zilichelewesha 
kutuma michango yao ya kisheria kwa Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya jumla ya shilingi bilioni 131.80 
kwa kipindi cha kuanzia mwezi mmoja hadi zaidi ya mwaka.  

Usimamizi wa bajeti katika mashirika ya umma 

Nilibaini kuwa Serikali haikutoa shilingi bilioni 161.88 za ruzuku kwa 
mashirika 18. Mashirika 50 hayakuweza kukusanya jumla ya mapato 
ya shilingi bilioni 174.63 zilizopangwa kukusanywa kutoka vyanzo vya 
ndani. Mashirika 13 yalikuwa na changamoto ya ufanisi katika 
kutumia mfumo wa bajeti wa PlanRep katika kuandaa bajeti; Pia 
nilibaini Mashirika saba yalitumia bila idhini jumla ya shilingi bilioni 
118.04 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 

Usimamizi wa mikataba na ununuzi  

Katika mapitio ya usimamizi wa mikataba na ununuzi kwa mashirika 
ya umma na taasisi zingine, nilibaini taasisi saba ziliingia mikataba 
yenye thamani ya shilingi bilioni 45.71 na dola za Marekani milioni 
7.75 bila kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Afisa sheria 
wa shirika husika. Katika Shirika la Magazeti Tanzania nilibaini 
ununuzi wenye thamani ya shilingi bilioni 7.49 na dola za Marekani 
48,480 yaliyotolewa kwa wauzaji bidhaa na watoa huduma bila 
kufuata taratibu zozote za ununuzi. Pia, katika Bohari Kuu ya Dawa 
nilibaini mipango iliyo kinyume na taratibu za ununuzi katika 
utekelezaji wa mkataba na kusababisha hasara ya dola za Marekani 
821,958.36 (sawa na shilingi bilioni 1.89).  Aidha Bohari Kuu ya Dawa 
na Hospitali ya Mloganzila walifanya jumla malipo ya shilingi bilioni 
61.99 kwa watoa huduma pasipo kuwa na mkataba wa makubaliano 
unaoelekeza ulipaji wa malipo hayo. 
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Tathimini ya udhibiti wa mifumo ya ndani, rasilimali watu na 
utawala 

Nilibaini Mashirika ya umma 13 hayakuwa na Bodi za wakurugenzi; 
Mashirika 42 yalikuwa na changamoto katika utumiaji wa mfumo wa 
MUSE; Mashirika 15 hayakutumia mipango mikakati yao ipasavyo; 
Mashirika 14 yana watumishi wanaokaimu nafasi zao kwa muda wa 
kati miezi sita mpaka miaka saba na mashirika 12 yalikuwa na jumla 
ya upungufu wa watumishi 4,547. Mfuko wa taifa wa bima ya afya 
ulitoa mikopo ya shilingi bilioni 41.42 kwa wafanyakazi bila ya 
kutumia mfuko unaojulikana kama Revolving fund. 

Usimamizi wa kodi katika mashirika ya umma 

Nilibaini migogoro ya kodi katika  mashirika matano  ya umma kiasi 
cha shilingi bilioni 126.95 iliyopo katika bodi na mahakama za 
usuluhishi, riba na adhabu zilizotozwa kwenye mashirika na taasisi 
zingine za umma sita kutokana na kutofuata sheria za kodi shilingi 
bilioni 123.32, kodi mbalimbali ambazo hazijawasilishwa kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kiasi cha shilingi bilioni 46.83,  kodi 
zilizochelewa kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kiasi cha 
shilingi bilioni 5.09, kodi ya mapato na kodi ya zuio ambazo 
hazikukatwa kwenye malipo kiasi cha shilingi bilioni 4.12 na malipo 
yaliyofanyika bila risiti za kielektroniki kiasi cha shilingi milioni 
556.83. 

Mwenendo wa benki zinazomilikiwa na serikali na taasisi zingine 
za kifedha 

Mwaka 2022 Benki ya Maendeleo ya TIB iliendelea kupata hasara 
kabla ya kodi ya shilingi bilioni 131.07, wakati huohuo faida ya Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania ilipungua kwa shilingi milioni 390 
ambapo uwiano wa mikopo chechefu ya Benki ya Maendeleo ya TIB, 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki ya Azania ilikuwa 
kati ya asilimia 5.86 hadi asilimia 20.32. Pia, benki hizo zote zilikuwa 
na jumla ya mikopo chechefu ya shilingi bilioni 278.93 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 430.61 za mwaka 2021 na kupelekea mikopo 
ambayo iliainishwa aidha kuwa chini ya kiwango, mashaka au hasara 
ipatayo shilingi bilioni 357.80 iliyotolewa kwenye vitabu vya fedha. 
Kwa upande mwingine mwaka 2021 Benki ya Biashara ya Tanzania 
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ilikuwa na uwiano wa mikopo chechefu ya asilimia 9.87, kinyume na 
kiwango kinachokubalika na Benki Kuu ambacho ni  asilimia 5, huku 
benki hiyo ikiwa na mikopo chechefu ya shilingi bilioni 70.06.  

Pia nilibaini kuwa Serikali inaendelea kudaiwa na mifuko ya hifadhi 
za jamii mikopo iliyoiva ipatayo shilingi trilioni 1.49. Vilevile, mifuko 
ya hifadhi ya jamii inakabiliwa na changamoto za urejeshwaji wa 
mikopo ambapo mwaka 2021/22 vikundi vya ushirika vya akiba na 
mikopo havikurejesha shilingi bilioni 27.30.  

Halikadhalika, nilibaini kuwa mapato ya uwekezaji umeshuka kwa 
shilingi bilioni 2.07 sawa na asilimia 45 kwa kipindi cha miaka mitano 
kutoka 2018 hadi 2021. Pia nilibaini utendaji na usimamizi 
usioridhisha wa kampuni tanzu tatu zinazosimamiwa na mifuko ya 
hifadhi za jamii. 

Mapitio ya sekta ya utalii Tanzania 

Mradi unaotekelezwa wa kuwabadilishia makazi jamii za watu 
wanaoishi ndani ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro kwenda nje ya 
eneo hilo unakabiliwa na changamoto ambazo zinaweza kukwamisha 
kukamilika kwa mradi huo; Mwaka 2021/22 kulikuwa na uhaba 
mkubwa wa maji uliozikabili mbuga za wanyama na kusababisha vifo 
vya wanyamapori wapatao 135 katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro, 
na kupelekea wengine kuvamia maeneo ya makazi ya watu kutafuta 
maji na malisho hali iliyoongeza migogoro ya wanyamapori na 
binadamu. 

Pia kutoanza kazi kwa kituo cha kidijitali cha kutangaza utalii ni 
mojawapo ya changamoto zinazokwamisha ufanisi wa Bodi ya Utalii 
kutangaza utalii ili kukuza sekta hiyo, na kukatika mara kwa mara 
kwa huduma za mtandao wa intaneti katika maeneo ya vivutio vya 
utalii kunazorotesha juhudi za kutoa huduma bora kwa watalii katika 
Mamlaka za Hifadhi za Taifa. 

Utendaji wa mamlaka za maji  

Katika mapitio ya utendaji wa Mamlaka za Maji nilibaini upungufu 
wa maji kati ya asilimia 10 hadi 80 ya mahitaji ya maji katika 
mamlaka za maji 25. Mamlaka za maji 23 zilipata hasara ya shilingi 
bilioni 162.14 kutokana na upotevu wa maji katika mwaka 2021/22. 
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Pia, nilibaini kiwango kisichoridhisha cha ukusanyaji wa madeni 
katika Mamlaka za Maji 28, ambapo jumla ya madeni yasiyolipwa 
hadi tarehe 30 Juni 2022 yalikuwa shilingi bilioni 127.07 (2021: 
Shilingi bilioni 129.59). Aidha kulikuwa na upungufu katika 
utekelezaji wa miradi ya maji katika Mamlaka za Maji mbalimbali 
yenye thamani ya shilingi bilioni 56.27. 

Tathmini ya utendaji wa taasisi za elimu ya juu, mafunzo na 
utafiti 

Mapitio yangu ya Taasisi za Elimu ya Juu, Mafunzo na Utafiti, nilibaini 
kuwa walimu wa ufundi stadi waliteuliwa kwa muda kama 
wasimamizi na wahandisi wa kusimamia miradi ya ujenzi ambayo 
ilikuwa inatekelezwa na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi bila ya kuwa na mbadala wa walimu wa kufanya kazi zao za 
kufundisha kwa kipindi cha hadi miezi 33. Pia, vituo 12 vya Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi vilisajili wanafunzi na kuanza 
mafunzo bila kusajiliwa kwa vituo. Katika Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu, nilibaini mapungufu katika utoaji mikopo kwa programu za 
kipaumbele, ambapo asilimia 21 tu ya mikopo ilitolewa kwa 
programu maalumu badala ya asilimia 51 ya mikopo yote. Pia, 
nilibaini usimamizi usioridhisha wa utafiti na ushauri na utendaji 
duni wa kampuni tanzu na vituo vingine vilivyofanywa na taasisi hizo. 

Ufanisi wa mamlaka za udhibiti katika kutekeleza majukumu yao 

Katika ukaguzi na mapitio ya ufanisi wa mamlaka za udhibiti nilibaini 
mapungufu kadhaa kama vile: mapungufu kwenye mifumo 
inayotumiwa na mamlaka tisa za udhibiti katika kutoa huduma 
kutochukua hatua madhubuti za udhibiti dhidi ya wadau wanaokiuka 
sheria, kanuni na miongozo; mapungufu katika taratibu na hatua 
zinazochukuliwa kushughulikia malalamiko; kutofanya ukaguzi kwa 
uthabiti  na udhaifu katika utoaji wa leseni, usajili na taratibu za 
uthibitisho na uhakiki zilizotumiwa na Mamlaka za Udhibiti. 

Ufanisi wa taasisi za umma katika sekta ya afya 

Ukaguzi wangu ulibaini Mfuko wa Bima ya Afya ulikataa madai ya 
kiasi cha shilingi bilioni 8.84  kati ya madai yote ya shilingi bilioni 
92.44 yaliyotozwa na hospitali za umma.   Aidha, Mfuko wa Bima ya 



xiv 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                       2021/22 

Pia, nilibaini kiwango kisichoridhisha cha ukusanyaji wa madeni 
katika Mamlaka za Maji 28, ambapo jumla ya madeni yasiyolipwa 
hadi tarehe 30 Juni 2022 yalikuwa shilingi bilioni 127.07 (2021: 
Shilingi bilioni 129.59). Aidha kulikuwa na upungufu katika 
utekelezaji wa miradi ya maji katika Mamlaka za Maji mbalimbali 
yenye thamani ya shilingi bilioni 56.27. 

Tathmini ya utendaji wa taasisi za elimu ya juu, mafunzo na 
utafiti 

Mapitio yangu ya Taasisi za Elimu ya Juu, Mafunzo na Utafiti, nilibaini 
kuwa walimu wa ufundi stadi waliteuliwa kwa muda kama 
wasimamizi na wahandisi wa kusimamia miradi ya ujenzi ambayo 
ilikuwa inatekelezwa na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi bila ya kuwa na mbadala wa walimu wa kufanya kazi zao za 
kufundisha kwa kipindi cha hadi miezi 33. Pia, vituo 12 vya Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi vilisajili wanafunzi na kuanza 
mafunzo bila kusajiliwa kwa vituo. Katika Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu, nilibaini mapungufu katika utoaji mikopo kwa programu za 
kipaumbele, ambapo asilimia 21 tu ya mikopo ilitolewa kwa 
programu maalumu badala ya asilimia 51 ya mikopo yote. Pia, 
nilibaini usimamizi usioridhisha wa utafiti na ushauri na utendaji 
duni wa kampuni tanzu na vituo vingine vilivyofanywa na taasisi hizo. 

Ufanisi wa mamlaka za udhibiti katika kutekeleza majukumu yao 

Katika ukaguzi na mapitio ya ufanisi wa mamlaka za udhibiti nilibaini 
mapungufu kadhaa kama vile: mapungufu kwenye mifumo 
inayotumiwa na mamlaka tisa za udhibiti katika kutoa huduma 
kutochukua hatua madhubuti za udhibiti dhidi ya wadau wanaokiuka 
sheria, kanuni na miongozo; mapungufu katika taratibu na hatua 
zinazochukuliwa kushughulikia malalamiko; kutofanya ukaguzi kwa 
uthabiti  na udhaifu katika utoaji wa leseni, usajili na taratibu za 
uthibitisho na uhakiki zilizotumiwa na Mamlaka za Udhibiti. 

Ufanisi wa taasisi za umma katika sekta ya afya 

Ukaguzi wangu ulibaini Mfuko wa Bima ya Afya ulikataa madai ya 
kiasi cha shilingi bilioni 8.84  kati ya madai yote ya shilingi bilioni 
92.44 yaliyotozwa na hospitali za umma.   Aidha, Mfuko wa Bima ya 
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Afya ulirekodi nakisi kabla ya kodi inayofikia  shilingi bilioni 189.65  
(2021: shilingi bilioni 93.68). Bohari Kuu ya Dawa ilitoza bei kubwa 
zaidi kiasi cha shilingi bilioni 1.01  kwa vituo vya afya tofauti na bei 
zilizoidhinishwa, pia kulikuwa na ongezeko la bidhaa zilizopokelewa 
zikiwa zimebakiza chini ya 80% ya muda wa kuisha au miaka miwili 
kabla ya muda kuisha Katika Bohari Kuu ya Dawa shilingi bilioni 
295.76; na utoaji wa huduma za mikopo bila mkataba halali katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili shilingi bilioni 16.73. 

Mazao na bodi za mazao 

Wakati wa ukaguzi wa bodi za mazo nilibaini mapungufu kadhaa 
kama vile; Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kujiendesha chini 
ya uwezo wa viwanda vyake vya kuzalisha na chini ya uwezo wa 
maghala yake kuhifadhi; uwezo mdogo wa kuzalisha mbolea nchini 
ambapo wastani wa asilimia saba tu ya mbolewa inazalishwa nchini; 
kushuka kwa uzalishaji wa mazao ya biashara; Bodi za mazao ya 
biashara kutokuwa na uwezo wa kuendesha shughuli kutoka kwenye 
mapato ya ndani yanayotokana na shughuli mama. Kwa mfano; 
uwezo wa Bodi ya Pamba, Bodi ya Pareto, na Bodi ya Mkonge 
kujiendesha kwa fedha za mapato ya ndani yanayotokana na kazi zao 
mama ni chini ya asilimia 5. 

Utendaji katika sekta ya uziduaji 

Tathmini yangu ya ufanisi wa sekta ya uziduaji, nilibaini maeneo 
kadhaa ambayo yanahitaji kuzingatiwa ili kuboresha utendaji kwa 
ajili ya kuleta manufaa kwa umma na kukuza uchumi. Kuchelewa 
kutekeleza  mradi wa umeme wa makaa ya mawe ya Kiwira Megawati 
200; Kuchelewa kulipia gesi ambayo haikutumika kwa wakati ambayo 
muda wa matumizi yake unazidi ukomo wa mkataba inayohusisha 
shilingi bilioni 30.41; Migogoro ya muda mrefu kuhusu gharama 
zilizotumiwa na makampuni ya gesi kiasi cha dola za Marekani milioni 
386.34 ; Bei kubwa ya gesi inayotozwa na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania kwa  kwa Shirika la Umeme Tanzania; Kutoanzishwa 
kwa  mfumo na mikakati ya matumizi ya rasilimali za ndani katika 
kukuza technolojia kwenye sekta ya mafuta na gesi ; Kutekelezwa 
Mradi wa ujenzi wa mtambo wa CNG bila kuwepo makubaliano kati 
ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  na Wakala wa mabasi 
yaendayo haraka.  
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

 

 

 

1.0 Muktadha 

Ripoti hii inatoa matokeo na mapendekezo yaliyobainishwa wakati 
wa ukaguzi wa mashirika ya umma na taasisi zingine kwa mwaka wa 
fedha ulioishia mwaka wa fedha 2021/22. 

Ripoti hii inajumuisha masuala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na maoni 
ya ukaguzi, utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita, 
uzingatiaji wa sheria ya ununuzi, usimamizi wa mapato na fedha 
taslimu, usimamizi wa matumizi, usimamizi wa bajeti, pamoja na 
uzingatiaji wa sheria na miongozo ya kodi. Zaidi ya hayo, ripoti hii 
inabainisha haja ya taasisi za udhibiti kuboresha shughuli zao na 
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 

Pia Ripoti hii inaangazia maeneo kadhaa ya mapungufu, ikiwa ni 
pamoja na kutokuwepo kwa utenganisho wa kutosha kati ya 
majukumu ya usimamizi na uangalizi, kucheleweshwa kwa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, na uwekezaji katika miradi 
isiyo na tija na kusababisha upotevu wa fedha za umma. Aidha, ripoti 
hii inatoa ufahamu muhimu kuhusu utendaji wa kifedha na 
uendeshaji wa mashirika ya umma na taasisi zingine na itatumika 
kama chanzo muhimu kwa wadau wanaopenda kuboresha uwajibikaji 
na uwazi. 

1.1 Malengo ya ukaguzi 

Ukaguzi ulilenga kutoa maoni huru iwapo taarifa za fedha 
ziliandaliwa kwa mujibu wa mfumo wa taarifa za fedha 
unaokubalika, kwa kuzingatia mambo yote muhimu. Aidha, ulilenga 
kutathmini mashirika ya umma na taasisi zingine zinafuata sheria na 
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kanuni za ununuzi, pamoja na sheria,kanuni na mwongozo wa bajeti. 
Ukaguzi pia ulilenga kutathmini ufanisi wa mashirika ya umma katika 
kusimamia fedha na kutoa huduma kwa umma. 

1.2  Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulijumuisha mapitio ya taarifa za fedha na ukaguzi wa 
kufuata sheria na kanuni kwa mashirika ya umma ya taasisi zingine 
206, ikiwa ni pamoja na usimamizi wa mapato, usimamizi wa 
matumizi, usimamizi wa ununuzi na mikataba, usimamizi wa 
mishahara na rasilimali watu, utendaji wa kazi katika sekta ya elimu,  
na afya, na utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Ukaguzi pia ulijumuisha tathmini usimamizi wa hatari, udhibiti wa 
ndani, na mifumo ya utawala ya mashirika ya umma na taasisi 
zingine. 

1.3 Methodolojia ya ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
za Juu za Ukaguzi (ISSAI) vilivyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la 
Taasisi za Juu za Ukaguzi (INTOSAI) na Viwango vya Kimataifa vya 
Ukaguzi (ISA). 

Methodolojia ya ukaguzi iliyotumiwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ilijumuisha njia,mbinu na taratibu mbalimbali, 
kama vile ukaguzi wa kumbukumbu na nyaraka, mahojiano na ziara 
za maeneo mbalimbali yaliyokaguliwa. Ukaguzi pia ulihusisha kupima 
mifumo ya udhibiti wa ndani ya mashirika na taasisi zingine na 
kutathmini jinsi taasisi zilivyozingatia sheria, kanuni, na sera husika. 
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 

 

 

 

 

2.0 Utangulizi  

Hati za ukaguzi hutolewa kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
yanayotokana na  ushahidi wa ukaguzi uliopatikana kuhusiana na 
iwapo taarifa za fedha kwa ujumla wake zimetayarishwa kwa njia 
zote muhimu na kwa mujibu wa mfumo unaotumika wa kuripoti 
taarifa za fedha, kama vile Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Hesabu (IFRS) au Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Hesabu katika taasisi za umma (IPSAS). Hati za Ukaguzi hutolewa 
kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Na. 1200. Hili 
linafanikiwa kwa kuandaa ukaguzi kwa njia ambayo itamuwezesha 
mkaguzi kupata uhakika wa kuridhisha kulingana na tathmini ya 
matokeo dhidi ya kipimo kilichowekwa. 

Pia, maoni ya ukaguzi yanajumuisha mahitimisho juu ya uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi ya Umma na kanuni zake, na Sheria ya Bajeti 
na kanuni zake.  

2.1 Aina za hati za ukaguzi  

Kuna aina nne za hati za ukaguzi ambazo ni: 

Hati inayoridhisha: Hii hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika 
kuwa hesabu zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia 
viwango na mfumo unaokubalika wa utoaji wa taarifa za fedha. 

Hati yenye shaka: Hii hutolewa pale hesabu zinapoonekana 
zimeandaliwa kwa usahihi isipokuwa baada ya kupata vielelezo vya 
kutosha, mkaguzi anahitimisha kuwa makosa kwenye hesabu ama 
likiwa moja au yakiwekwa pamoja yana athari, lakini hayaathiri 
maeneo yote katika taarifa za fedha. Mkaguzi anaposhindwa 



4 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                       2021/22 

kupata uthibitisho wa kutosha kumwezesha kuhitimisha ukaguzi 
lakini athari zinazotokana na kukosa uthibitisho huo kwa ujumla 
wake haziathiri maeneo yote ya taarifa za fedha. 

Hati mbaya: Hii hutolewa pale mkaguzi anapokuwa amepata 
vielelezo vya kutosha kuonesha kuwa taarifa za fedha kwa kiasi 
kikubwa zina makosa; na zikiangaliwa kwa ujumla wake zinakuwa 
hazikufuata viwango vinavyokubalika vya uandaaji wa taarifa za 
fedha. 

Kushindwa kutoa hati: Hali hii hutokea  pale mkaguzi 
anaposhindwa kupata uthibitisho wa kutosha kuhusu taarifa za 
fedha ambazo ni  msingi wa kutoa hati, hivyo mkaguzi kuhitimisha 
kuwa athari za makosa yanayoweza kuwa kwenye hesabu ambayo 
hayakubainika  yanaweza kuwa makubwa na yenye athari kwa 
sehemu zote za hesabu hizo.  

Mkaguzi huwa anashindwa kutoa hati katika mazingira ya nadra 
sana yanayohusisha mashaka; hivyo, kuhitimisha kuwa, licha ya 
kupata ushahidi wa kutosha wa ukaguzi katika maeneo yenye shaka 
kwenye taarifa ya fedha, haitawezekana kutoa hati kuhusu taarifa 
za fedha kwa kuwa kuna viashiria vya mashaka vyenye madhara 
kwenye taarifa za fedha. 

2.2 Aya yenye masuala ya msisitizo  kwenye ripoti za mkaguzi 

Kama nitaona kuna umuhimu wa kuwaarifu watumiaji wa taarifa 
za fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye 
taarifa za fedha, kwa mtazamo wangu suala hilo ni muhimu na la 
msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo, nitaiweka aya 
hii kwenye taarifa ya ukaguzi. Aya hii itawekwa pale tu ambapo 
nimepata vielelezo vya kutosha kuwa taarifa za fedha 
hazijakosewa; na inapaswa itokane na suala ambalo limeoneshwa 
au kuainishwa kwenye taarifa za fedha. 

2.3 Masuala muhimu ya ukaguzi 

Aya ya masuala muhimu ya ukaguzi hutoa taarifa za ziada kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha ili kuwasaidia kuelewa masuala ya 
kitaaluma ya mkaguzi ambayo yalikuwa na umuhimu mkubwa 
katika ukaguzi wa taarifa za fedha za taasisi husika. Uwasilishaji 
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wa masuala muhimu ya ukaguzi huongeza thamani na uwazi 
kwenye taarifa za ukaguzi. 

2.4 Hati za ukaguzi zilizotolewa mwaka huu 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimekamilisha ukaguzi wa 
hesabu za fedha kwa mashirika ya umma 206 na kutoa hati za 
ukaguzi kwa mashirika 203. Kati ya hati za ukaguzi 203 nilizotoa, 
196 zilikuwa ni hati zinazoridhisha, tano ni hati zenye shaka na 
nilishindwa kutoa maoni ya ukaguzi kwa mashirika mawili. 
Mashirika matatu yaliyobakia sikuweza kutoa taarifa ya ukaguzi 
wangu kwa kuwa hayana Bodi ya Wakurugenzi kwa zaidi ya miezi 
12 hivyo taarifa zake za fedha na ukaguzi hazikuweza kusainiwa. 

Taarifa za hati za ukaguzi kwa kila shirika zimeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. I  

2.5 Mwenendo wa hati za ukaguzi 

Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka mitano mfululizo kwa 
mashirika ya umma na taasisi zingine kutoka 2017/18 hadi 2021/22 
umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 1 na Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa hati za ukaguzi 
Aina ya Hati ya 
Ukaguzi 

2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

Inayoridhisha 121 147 162 185 196 
Yenye shaka 1 0 3 8 5 
Kushindwa kutoa 
Maoni 

0 0 0 2 2 

Mbaya 0 1 0 0 0 
Jumla 122 148 165 195 203 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 

Jedwali Na. 2: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa asilimia 
Aina ya Hati ya 
Ukaguzi 

2017/18 
 

2018/19 
 

2019/20 
 

2020/21 
 

2021/2
2  

Inayoridhisha 99 99 98 95 97 
Yenye shaka 1 0 2 4 2 
Kushindwa 
kutoa Maoni 

0 0 0 1 1 

Mbaya 0 1 0 0 0 
Jumla 100 100 100 100 100 

2.6 Hitimisho katika uzingatiaji wa sheria na  kanuni manunuzi na 
bajeti 
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Kwa mwaka wa fedha 2021/22, ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
na kanuni ulijikita katika maeneo mawili, ambayo ni uzingatiaji wa 
sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake  pamoja na uzingatiaji 
wa sheria ya bajeti na kanuni zake. Maeneo haya ndiyo niliyatolea 
hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria na kanuni husika.  

2.6.1 Hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria na kanuni za ununuzi wa 
umma 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimekamilisha ukaguzi wa 
hesabu za fedha kwa mashirika ya umma 206 na kutoa hitimisho 
kwa mashirika 203. Kati ya mashirika 203, mashirika 128 yalikidhi 
uzingatiaji wa sheria ya ununuzi na kanuni zake. Wakati mashirika 
75 yalikidhi ijapokuwa yalibainika kuwa na baadhi ya mapungufu. 
Taarifa za mahitimisho kwa kila shirika zimeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. I na kwenye Jedwali Na. 3  

Jedwali Na. 3: Mwenendo wa mahitimisho ya uzingatiaji wa sheria ya 
ununuzi wa umma na kanuni zake 
Aina za hitimisho uzingatiaji 2020/21 2021/22 
Yaliyokidhi 115 128 
Yaliyokidhi na kubanika kuwa na baadhi ya 
mapungufu 79 75 
Kushindwa kutoa hitimisho  1 0 
Jumla 195 203 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 

2.6.2 Hitimisho kuhusu uzingatiaji wa sheria ya bajeti na kanuni zake 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nimekamilisha ukaguzi wa 
hesabu za fedha kwa mashirika ya umma 206 na kutoa mahitimisho 
kwa mashirika 203. Kati ya mashirika 203, mashirika 151 yalikidhi 
uzingatiaji wa sheria ya bajeti na kanuni zake, wakati mashirika 
52 yalikidhi japo yalibainika kuwa na kasoro kadhaa.  

Taarifa za mahitimisho kwa kila shirika zimeoneshwa katika 
Kiambatisho na I na kwenye Jedwali Na. 4. 

Jedwali Na. 4: Muhtasari wa aina za hitimisho za uzingatiaji wa sheria 
ya bajeti na kanuni zake 
Aina ya hitimisho 2021/22 
Yaliyokidhi 151 
Yaliyokidhi na kubanika kuwa na baadhi ya mapungufu 52 
Jumla 203 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

 

 

 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ripoti za ukaguzi za miaka iliyopita na hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa na maafisa masuuli katika utekelezaji wa 
mapendekezo yangu yaliyotolewa kwa menejimenti na utawala. 

Ninapenda kutambua juhudi zilizofanywa na maafisa masuuli 
katika kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa kwa mashirika ya umma  

Pia, kama sehemu ya majukumu yake ya usimamizi, Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Umma mara kwa mara hufanya vikao na 
ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali na 
Maofisa masuuli wa Taasisis za Umma wanachukua hatua stahiki 
za kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi na maagizo ya kamati  

3.1 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa kipindi 
kilichopita katika ripoti ya mwaka 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418 
kinanitaka kujumuisha hali ya mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi unaoandaliwa na maafisa masuuli na 
kujumuishwa pamoja na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika taarifa 
ya ukaguzi ya mwaka. Kwa kufuata sheria hiyo. Serikali kupitia 
Mlipaji Mkuu wa Serikali alijibu na kuwasilisha kwangu 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti yangu ya mwaka wa 
fedha 2020/21. 
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Kati ya mapendekezo 126 ya ripoti yangu ya mwaka uliopita, 
mapendekezo 53 (asilimia 42) yametekelezwa; mapendekezo 63 
(asilimia 50) yapo kwenye hatua za utekelezaji; mapendekezo 9 
(asilimia 7) hayakutekelezwa; na pendekezo 1 (asilimia 1) 
limepitwa na wakati. Tathmini ya utekelezaji inaonesha hali 
inayoridhisha. Maelezo ya tathmini ya utekelezaji wa 
mapendekezo na mwaka husika ni kama yanavyooneshwa kwenye 
Kiambatisho Na II na Jedwali Na. 5  

Jedwali Na. 5: Utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita 
Mwaka wa 

Fedha 
Yame 

tekelezwa 
Yanayo 

tekelezwa 
Hayaku 
tekelez

wa 

Yamepitwa na 
muda 

Jumla 

2017/18 16 26 20 1 63 
2018/19 25 36 52 3 116 
2019/20 34 51 11 1 97 
2020/21 53 63 9 1 126 

Chanzo: majibu ya hoja za ukaguzi kutoka kwa mlipaji mkuu wa serikali 
 
3.2 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa kipindi 

kilichopita katika mashirika na taasisi zingine za umma 

Kati ya mapendekezo 6146 niliyoyatoa katika ripoti ya mwaka 
uliopita kwa mashirika ya umma 206, mapendekezo 2195 
(asilimia 36) yametekelezwa; mapendekezo 2611 (asilimia 43) 
yapo kwenye hatua za utekelezaji; mapendekezo 1064 (asilimia 
17) hayakutekelezwa; na mapendekezo 276 (asilimia 4) 
yamepitwa na wakati. Tathmini ya utekelezaji inaonesha hali 
inayoridhisha.  

Ucheleweshaji wa utekelezaji wa mapendekezo yangu 
unamaanisha kuwa mapungufu niliyobainisha hayakushughulikiwa 
na kuna uwezekano wa kujirudia, hivyo kuyaweka mashirika 
katika hatari ya udanganyifu, uzembe na kushindwa kutekeleza 
majukumu yao. Hivyo, ninasisitiza menejimenti kutekeleza 
kikamilifu mapendekezo yote ambayo hayajatekelezwa. 
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3.3 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa 
Mwaka 2021/22 

Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya kamati hadi 
mwaka 2021/22 ilibainisha kuwa kati ya maagizo 163 
yaliyotolewa na kamati kwa mashirika ya umma 37, Maagizo 70 
(asilimia 43) yalitekelezwa, maagizo 92 (asilimia 56) yalikuwa 
katika hali ya utekelezaji, na agizo moja (asilimia 1) 
halikutekelezwa. 
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3.3 Tathmini ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa 
Mwaka 2021/22 

Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya kamati hadi 
mwaka 2021/22 ilibainisha kuwa kati ya maagizo 163 
yaliyotolewa na kamati kwa mashirika ya umma 37, Maagizo 70 
(asilimia 43) yalitekelezwa, maagizo 92 (asilimia 56) yalikuwa 
katika hali ya utekelezaji, na agizo moja (asilimia 1) 
halikutekelezwa. 
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SURA YA NNE 

UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa tathmini ya utendaji wa kifedha; uhimilivu, 
uendelevu na ustawi wa utoaji huduma; na viwango vya ukwasi 
wa aina mbili– mashirika na taasisi zingine za kibiashara katika 
sekta ya umma na mashirika na taasisi zingine zisizo za kibiashara 
katika sekta ya umma kulingana na taarifa zao za fedha kwa 
mwaka 2021/22 ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopta. 
Mashirika na taasisi zingine za kibiashara zinalenga kupata faida 
na hazitegemei fedha za ruzuku kutoka serikalini, wakati 
mashirika na taasisi zingine zisizo za kibiashara yameanzishwa ili 
kutoa huduma kwa umma bila kufanya biashara na hutegemea 
fedha za Serikali, ada na michango ili kujiendesha. Mapitio ya 
utendaji wa kifedha katika sura hii hayajumuishi benki 
zinazomilikiwa na Serikali, mifuko ya hifadhi ya jamii, na taasisi 
zinazosimamia soko la mitaji na dhamana zinazouzwa. 

4.1 Mashirika ya umma yaliyopata hasara au kuwa na nakisi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 

Ukaguzi wangu wa utendaji wa kifedha kwenye mashirika ya 
umma kwa mwaka wa fedha 2021/22, ulibaini mashirika na 
taasisi zingine za umma 45 zilipata hasara au nakisi kwa miaka 
miwili mfululizo kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.6. Kati 
ya mashirika hayo, 14 yalikuwa ni mashirika na taasisi zingine za 
kibiashara katika sekta ya umma na 31 ni mashirika na taasisi 
zingine zisizo za kibiashara katika sekta ya umma. Mashirika na 
taasisi zingine zisizo za kibiashara yalipata nakisi ambayo kwa 
kiasi kikubwa ilisababishwa na ukosefu wa ruzuku ya Serikali na 
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vyanzo mbadala vya mapato. Mashirika na taasisi zingine za 
kibiashara zilipata hasara hasa kutokana na utendaji usioridhisha 
kwa uwekezaji uliofanyika, uendeshaji wa biashara, na udhibiti 
usiofaa wa matumizi na mapato. 

Jedwali Na. 6: Taasisi zilizopata hasara au nakisi kwa miaka miwili 
Na Jina la Taasisi 2020/21 (Sh. 

Milioni) 
2021/22 (Sh. 

Milioni) 
Mashirika ya kibiashara 
1 Kampuni ya Ndege Tanzania (36,182.50) (35,238.36) 
2 Shirika la Reli Tanzania (22,872.19) (31,295.27) 
3 Kampuni ya Mkulazi (5,870.87) (14,395.65) 
4 Shirika la Taifa la Maendeleo (26,367.79) (11,921.64) 
5 Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL (166.26) (7,839.54) 
6 Kiwanda cha Kimataifa cha Bidhaa za Ngozi 

Kilimanjaro 
(2,233.16) (4,996.90) 

7 Kiwanda cha kibaiolojia cha kuzalisha 
viuadudu vya kuangamiza mazalia ya mbu 
(TBPL) 

(5,152.92) (3,615.68) 

8 Benki ya TIB Rasilimali (292.28) (838.02) 
9 Kampuni ya Uendelezaji wa Joto-ardhi 

Tanzania 
(618.69) (791.68) 

10 Kampuni ya Kuzalisha Nguzo za Umeme za 
Zege Tanzania  (TCPM) 

(1,187.03) (703.95) 

11 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha 
Arusha 

(1,741.71) (505.21) 

12 Soko la Bidhaa Tanzania (1,449.06) (323.27) 
13 Kampuni ya Uwekezaji ya PPF na DCC (158.46) (60.35) 
14 Kampuni ya Chuo cha Teknolojia Dar es 

Salaam 
(95.65) (2.28) 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 
15 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (109,713.24) (204,654.34) 
16 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba (8,306.33) (19,406.06) 
17 Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila (13,408.21) (19,028.78) 
18 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (3,703.44) (15,324.80) 
19 Chuo Kikuu cha Dodoma (11,698.91) (10,274.08) 
20 Mamlaka ya Elimu Tanzania (943.18) (5,261.38) 
21 Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira 
(1,045.80) (3,910.77) 

22 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

(2,732.83) (3,196.11) 

23 Baraza la Mtihani la Taifa (5,265.19) (3,161.65) 
24 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (3,507.08) (3,067.88) 
25 Tume ya Ushindani (2,347.98) (2,085.54) 
26 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mbeya 
(2,980.69) (2,039.00) 

27 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (2,443.78) (1,945.21) 
28 Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es 

Salaam 
(144.93) (1,460.85) 

29 Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji 
kwa Mauzo ya Nje 

(721.51) (1,260.54) 

30 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Singida 

(1,478.98) (1,259.74) 

31 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Sumbawanga 

(1,266.65) (903.71) 
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Na Jina la Taasisi 2020/21 (Sh. 
Milioni) 

2021/22 (Sh. 
Milioni) 

32 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (727.47) (848.17) 
33 Kituo cha Uwekezaji Tanzania (1,043.42) (731.06) 
34 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Shinyanga 
(278.99) (797.85) 

35 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Geita 

(904.73) (677.32) 

36 Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya 
Korosho 

(1,262.20) (497.74) 

37 Bodi ya Pamba Tanzania (164.39) (481.31) 
38 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (52.72) (424.82) 
39 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 

Bahari 
(473.64) (323.50) 

40 Baraza la Taifa la Ujenzi (72.89) (309.87) 
41 Balaza la Sanaa Tanzania (150.39) (245.94) 
42 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia 

Vijijini 
(348.82) (194.16) 

43 Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma (87.81) (32.17) 
44 Baraza la Rufaa za Kodi (47.94) (21.32) 
45 Bodi ya Pareto Tanzania (47.30) (12.76) 

 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2020/21 na 2021/22 

Aidha, nilibaini mashirika ya umma 16 yaliyopata faida katika 
mwaka wa fedha 2020/21 lakini yamepata hasara/nakisi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 
Na.7  

Jedwali Na. 7: Orodha ya mashirika yaliyopata faida 2020/21 ila 
yakapata hasara/nakisi 2021/22 

Na Jina la Taasisi  2020/21 (Sh. 
Milioni) 

2021/22 (Sh. 
Milioni) 

Mashirika ya biashara 
1 Shirika la Mawasiliano Tanzania 517.00 (15,563.00) 
2 Kampuni ya Huduma za Meli 28,489.17  (9,417.38) 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 
3 Hospitali ya Taifa Muhimbili 6,631.05  (5,441.50) 
4 Bodi ya Pamba Tanzania 151.52  (1,169.95) 

5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa 
Mazingira Bukoba 2,015.04  (594.04) 

6 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi-Nachingwea  23.00  (633.46) 

7 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kahama  10,118.70  (416.55) 

8 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Petroli  6,569.23  (355.95) 

9 Baraza la Ushindani 103.93  (234.57) 
10 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 236.58  (184.65) 

11 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi Tanzania 84.95  (145.16) 

12 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  573.88  (68.01) 

13 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania  415.88  (82.57) 
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Na Jina la Taasisi  2020/21 (Sh. 
Milioni) 

2021/22 (Sh. 
Milioni) 

14 Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 135.07  (59.09) 

15 Bodi ya Maziwa Tanzania  25.70  (51.79) 

16 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika  287.97  (30.82) 

 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2021/22 

Pia, nilibaini mashirika mbalimbali na taasisi zingine za umma 
zilipitia changamoto mbalimbali katika uendeshaji uliosababisha 
kutofanya vizuri katika uwekezaji na uendeshaji wa biashara, 
hivyo kupelekea shirika au taasisi husika kupata hasara/nakisi. 
Sababu za kupata hasara/nakisi kwa baadhi ya taasisi hizo ni 
kama ifuatavyo; 

(i) Kampuni ya Ndege ya Tanzania imekuwa ikipata hasara kwa 
kipindi cha miaka mitano mfululizo. Pamoja na Serikali 
kutoa ruzuku ya shilingi bilioni 30.63 kwa mwaka wa fedha 
2021/22, kampuni bado iliripoti hasara ya shilingi bilioni 
35.23. Serikali isingetoa ruzuku hiyo, kampuni ingepata 
hasara ya shilingi bilioni 65.86. Hii inaonesha changamoto 
ambazo Kampuni ya Ndege Tanzanaia inakabiliana nazo 
katika soko kwa sasa. Hivyo, Kampuni ya Ndege Tanzania 
itathmini upya mbinu na mikakati ya uendeshaji ili 
kupunguza gharama na kuongeza mapato. 

(ii) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) uliripoti hasara ya 
shilingi bilioni 204.65 kutokana na ongezeko la gharama za 
mafao ya matibabu na gharama za huduma kwa wanachama 
ambazo hazikulingana na mapato yaliyoongezeka. 

(iii) Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiliripoti nakisi ya shilingi 
bilioni 15.32 kutokana na kupungua kwa mapato 
yanayotokana na ruzuku za wafadhili kwa ajili ya shughuli 
za kufanya tafiti mbalimbali na mapato ya ushauri. 

(iv) TANOIL haikufanya vizuri kutokana na kukosa mtaji wa 
uendeshaji kutoka kwa kampuni mama ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini; kutokuwapo kwa bodi ya 
usimamizi; na changamoto ya upatikanaji wa kiasi kikubwa 
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Na Jina la Taasisi  2020/21 (Sh. 
Milioni) 

2021/22 (Sh. 
Milioni) 

14 Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 135.07  (59.09) 

15 Bodi ya Maziwa Tanzania  25.70  (51.79) 

16 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika  287.97  (30.82) 

 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2021/22 

Pia, nilibaini mashirika mbalimbali na taasisi zingine za umma 
zilipitia changamoto mbalimbali katika uendeshaji uliosababisha 
kutofanya vizuri katika uwekezaji na uendeshaji wa biashara, 
hivyo kupelekea shirika au taasisi husika kupata hasara/nakisi. 
Sababu za kupata hasara/nakisi kwa baadhi ya taasisi hizo ni 
kama ifuatavyo; 

(i) Kampuni ya Ndege ya Tanzania imekuwa ikipata hasara kwa 
kipindi cha miaka mitano mfululizo. Pamoja na Serikali 
kutoa ruzuku ya shilingi bilioni 30.63 kwa mwaka wa fedha 
2021/22, kampuni bado iliripoti hasara ya shilingi bilioni 
35.23. Serikali isingetoa ruzuku hiyo, kampuni ingepata 
hasara ya shilingi bilioni 65.86. Hii inaonesha changamoto 
ambazo Kampuni ya Ndege Tanzanaia inakabiliana nazo 
katika soko kwa sasa. Hivyo, Kampuni ya Ndege Tanzania 
itathmini upya mbinu na mikakati ya uendeshaji ili 
kupunguza gharama na kuongeza mapato. 

(ii) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) uliripoti hasara ya 
shilingi bilioni 204.65 kutokana na ongezeko la gharama za 
mafao ya matibabu na gharama za huduma kwa wanachama 
ambazo hazikulingana na mapato yaliyoongezeka. 

(iii) Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiliripoti nakisi ya shilingi 
bilioni 15.32 kutokana na kupungua kwa mapato 
yanayotokana na ruzuku za wafadhili kwa ajili ya shughuli 
za kufanya tafiti mbalimbali na mapato ya ushauri. 

(iv) TANOIL haikufanya vizuri kutokana na kukosa mtaji wa 
uendeshaji kutoka kwa kampuni mama ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini; kutokuwapo kwa bodi ya 
usimamizi; na changamoto ya upatikanaji wa kiasi kikubwa 
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cha dola za Marekani ndani ya muda mfupi ili kusaidia 
upatikanaji wa barua ya dhamana ya mkopo (Letter of 
Credit) kwa ajili ya kuagiza mafuta na kupelekea kampuni 
kulipa adhabu na gharama kubwa za kuifadhi mafuta kwa 
Taasisi ya Ununuzi wa mafuta kwa Pamoja (PBPA) na 
muuzaji mtawalia. 

(v) Hospitali ya Taifa Muhimbili ilipata nakisi ya shilingi bilioni 
45.44 kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya jumla 
ambayo hayakuendana na ongezeko la mapato, gharama 
ambazo zinajumuisha msamaha wa malipo ya huduma 
shilingi bilioni 19.15 na marejesho ya bima yaliyokataliwa 
shilingi bilioni 1.99. 

(vi) Mapato ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli  yalipungua kwa kiasi kikubwa kutokana na kupungua 
kwa ruzuku ya Serikali na ruzuku kutoka kwa wafadhili, 
hivyo mamlaka ikapata nakisi ya shilingi milioni 355.95;na 

(vii) Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania ilipata nakisi ya shilingi 
milioni 68.01 kutokana na kuongezeka kwa malipo ya 
mishahara na adhabu za kutolipa kodi kwa wakati; Kampuni 
ya Mawasiliano Tanzania (TTCL) iliripoti hasara kutokana na 
kufanya vibaya kwa bidhaa na huduma zake katika soko; 
Bodi ya Korosho Tanzania ilipata hasara kutokana na 
kupungua kwa ruzuku kutoka Serikalini na kupungua kwa 
michango ya wakulima; na Mamlaka ya maji safi na usafi wa 
mazingira ya Bukoba ilikuwa na nakisi iliyosababishwa na 
kupungua kwa mapato na kuongezeka kwa matumizi. 

Ninapendekeza kuwa:  

a) Mashirika na taasisi zingine za umma ziboreshe ufanisi 
wa utendaji ili kuongeza ukusanyaji wa mapato na 
kutekeleza mikakati ya kupunguza gharama za 
uendeshaji. Aidha, taasisi zianzishe na kuimarisha 
mikakati ya kubadilisha mwelekeo wa uwekezaji na 
uendeshaji wa biashara zisizofanya vizuri, kufanya 
uwekezaji wenye tija na endelevu ili kuongeza mapato. 
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b) Serikali ihakikishe kuwa mashirika yanaendeshwa na 
watumishi wenye weledi na waliobobea katika 
uendeshaji wa biashara, ili kuongeza ufanisi. Watumishi 
wa kariba hiyo  wanaweza kutoka serikalini ama kutoka 
katika sekta binafsi. 

c) Serikali iimarishe usimamizi wa taasisi kwa kuteua 
wajumbe wa bodi wenye taaluma na ujuzi katika sekta 
na stadi za biashara. Ikiwa ni muhimu, nafasi  za ujumbe 
wa bodi zitangazwe ili kupata wajumbe wenye sifa 
stahiki; na 

d) Serikali ianzishe na kutekeleza mfumo wa motisha 
unaotegemea matokeo ya utendaji kazi wa watumishi 
utakaoenda sambamba na ufanisi na faida zinazopatikana 
kwa taasisi. 

4.2 Mashirika ya umma yenye mitaji hasi 

Ukaguzi wangu wa utendaji wa kifedha wa mashirika na taasisi 
za umma ulibaini mashirika 10 yaliyokuwa na mtaji hasi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22. Kati ya taasisi hizo, taasisi tano 
zilikuwa ni za kibiashara na taasisi nne zilikuwa siyo za 
kibiashara. Sababu hasa za mtaji hasi zilikuwa ni malimbikizo ya 
muda mrefu ya hasara na mikopo iliyochukuliwa na taasisi hizo 
kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za taasisi husika (Jedwali Na. 
8). 

Jedwali Na. 8: Taasisi zenye mitaji hasi 

Na Jina la Taasisi Jumla ya Mali 
(Sh.Milioni) 

Jumla ya 
madeni 
(Sh.Milioni) 

Mitaji  (Sh. 
Milioni) 

Mashirika ya kibiashara 

1 
Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania  
 

330,927.28 488,643.99 (157,716.72) 

2 Kampuni ya STAMIGOLD 58,207.90 69,882.52 (11,674.62) 

3 
Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

34.29 1,677.80 (1,643.51) 

4 Benki ya TIB Rasilimali 1,483.08 1,852.43 (369.35) 

5 Kituo cha  Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  1,165.38 1,329.51 (164.14) 
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b) Serikali ihakikishe kuwa mashirika yanaendeshwa na 
watumishi wenye weledi na waliobobea katika 
uendeshaji wa biashara, ili kuongeza ufanisi. Watumishi 
wa kariba hiyo  wanaweza kutoka serikalini ama kutoka 
katika sekta binafsi. 

c) Serikali iimarishe usimamizi wa taasisi kwa kuteua 
wajumbe wa bodi wenye taaluma na ujuzi katika sekta 
na stadi za biashara. Ikiwa ni muhimu, nafasi  za ujumbe 
wa bodi zitangazwe ili kupata wajumbe wenye sifa 
stahiki; na 

d) Serikali ianzishe na kutekeleza mfumo wa motisha 
unaotegemea matokeo ya utendaji kazi wa watumishi 
utakaoenda sambamba na ufanisi na faida zinazopatikana 
kwa taasisi. 

4.2 Mashirika ya umma yenye mitaji hasi 

Ukaguzi wangu wa utendaji wa kifedha wa mashirika na taasisi 
za umma ulibaini mashirika 10 yaliyokuwa na mtaji hasi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22. Kati ya taasisi hizo, taasisi tano 
zilikuwa ni za kibiashara na taasisi nne zilikuwa siyo za 
kibiashara. Sababu hasa za mtaji hasi zilikuwa ni malimbikizo ya 
muda mrefu ya hasara na mikopo iliyochukuliwa na taasisi hizo 
kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za taasisi husika (Jedwali Na. 
8). 

Jedwali Na. 8: Taasisi zenye mitaji hasi 

Na Jina la Taasisi Jumla ya Mali 
(Sh.Milioni) 

Jumla ya 
madeni 
(Sh.Milioni) 

Mitaji  (Sh. 
Milioni) 

Mashirika ya kibiashara 

1 
Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania  
 

330,927.28 488,643.99 (157,716.72) 

2 Kampuni ya STAMIGOLD 58,207.90 69,882.52 (11,674.62) 

3 
Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

34.29 1,677.80 (1,643.51) 

4 Benki ya TIB Rasilimali 1,483.08 1,852.43 (369.35) 

5 Kituo cha  Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  1,165.38 1,329.51 (164.14) 
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Na Jina la Taasisi Jumla ya Mali 
(Sh.Milioni) 

Jumla ya 
madeni 
(Sh.Milioni) 

Mitaji  (Sh. 
Milioni) 

Mashirika ya kibiashara 

6 Kampuni ya Chuo cha 
Teknolojia Dar es Salaam 1,563.50 1,602.20 (38.70) 

Mashirika yasiyo ya kibiashara 

7 Mfuko wa Maendeleo ya Zao 
la Pamba 109,019.13 131,294.07 (22,274.94) 

8 Bodi ya Pareto Tanzania 605.59 1,940.62 (1,335.03) 
9 Bodi ya Maziwa Tanzania 64.15 166.16 (102.01) 
10 Bodi ya Katani Tanzania 1,117.46 1,191.31 (73.85) 

  Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2021/22 

Kwa mfano, Mfuko wa Maendeleo ya Pamba uliripoti ongezeko la 
asilimia 525 katika malimbikizo ya hasara kutoka shilingi bilioni 
3.70 katika mwaka wa fedha 2020/21 hadi shilingi bilioni 23.10 
katika mwaka wa fedha wa 2021/22, hasa kutokana na 
kuongezeka kwa gharama za uendeshaji na kiasi cha madeni 
yasiyokusanyika. Kampuni ya madini ya STAMIGOLD ilikuwa na 
malimbikizo ya hasara yanayofikia shilingi bilioni 58.44 hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2022 iliyopunguza mtaji  wa kampuni. 
Hasara hii ilisababishwa na kupungua kwa uzalishaji wa madini 
kutokana na upungufu wa vifaa vya uchimbaji kutoka kwa 
mkandarasi 

Kuwa na mtaji hasi kunatia shaka ikiwa taasisi hizi zitaweza 
kudumu kwenye utoaji wa huduma na kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo katika siku zijazo.  

Ninapendekeza kuwa mashirika na taasisi zingine za umma (a) 
zifanye uchambuzi wa kina kuhusu hali yao ya kifedha, 
kutambua sababu kuu za mtaji hasi na kuandaa mpango 
madhubuti wa kushughulikia sababu zilizopelekea kuwa na 
mtaji hasi. Hii inaweza kujumuisha hatua za kupunguza 
gharama, kuboresha ufanisi, kuongeza mapato, kurekebisha 
madeni, kuweka mazingira rafiki ya ulipaji, au kuuza mali 
zisizo za muhimu; na (b) ziombe msaada wa Serikali ili 
kuongeza mtaji au kuwekeza katika biashara mpya ili kuwa na 
mapato ya kutosha kulipa madeni na kukuza mitaji ya taasisi. 
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4.3 Taasisi za umma zisizo na uwezo wa kulipa madeni ya muda 
mfupi 

Ukaguzi wangu ulibaini taasisi 45 ambazo nilizifanyia tathmini na 
kubainika kuwa na madeni ya muda mfupi zaidi ya mali za muda 
mfupi, taasisi 15 ni za kibiashara, na taasisi 30 siyo za kibiashara. 

Nilibaini kuwa uwiano wa ukwasi wa muda mfupi (jumla ya mali 
za muda mfupi/jumla ya madeni ya muda mfupi) wa taasisi hizi 
ulikuwa kati ya 0.02 hadi 0.99 badala ya uwiano chini 
unaohitajika wa moja (Jedwali Na.9). Idadi ya taasisi hizi 
imeongezeka mwaka huu ikilinganishwa na taasisi za umma sita 
zinazofanya biashara zilizoripotiwa katika ripoti yangu ya mwaka 
uliopita 2020/21.  

Nimaoni yangu kuwa taasisi hizi haziwezi kulipa madeni ya muda 
mfupi yanapoiva. Tatizo la ukwasi wa taasisi hizi lilichangiwa kwa 
kiasi kikubwa na ongezeko la gharama za mikopo, kuongezeka 
kwa fedha za ruzuku zenye masharti bila kutumika kwa wakati 
katika miradi iliyokusudiwa na ufinyu wa fedha uliosababisha  
madeni hayo yasilipwe kwa wakati. 

Jedwali Na. 9: Taasisi zenye uwiano wa ukwasi chini ya moja 
Na Jina la Taasisi Jumla ya 

Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh Milioni) 

Jumla ya 
Madeni ya 
Muda Mfupi 
(Sh.Milioni) 

Uwia
no 

Taasisi za kibiashara 
1 Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam 
34.28 1,677.80 0.02 

2 Kampuni ya Ndege ya Tanzania 116,651.65 364,819.96 0.32 
3 Shirika la Taifa la Maendeleo 51,802.03 121,477.35 0.43 
4 Shirika la Umeme Tanzania 1,351,523.00 3,144,357.00 0.43 
5 Kampuni ya STAMIGOLD 24,356.11 51,469.58 0.47 
6 Shirika la Posta 35,203.51 69,089.83 0.51 
7 Kiwanda cha kibaiolojia cha kuzalisha 

viuadudu vya kuangamiza mazalia ya mbu 
(TBPL)  

2,156.40 4,014.26 0.54 

8 Kituo cha  Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 

726.75 1,313.05 0.55 

9 Shirika la Mawasiliano Tanzania 186,436.00 300,879.00 0.62 
10 Benki ya TIB Rasilimali 1,223.68 1,473.58 0.83 
11 Kampuni ya Ranchi za Taifa 9,285.04 11,194.02 0.83 
12 Kampuni ya Magazeti Tanzania 20,176.23 22,509.51 0.90 
13 Kampuni ya Mbolea Tanzania 14,703.58 15,922.01 0.92 



 

17 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

4.3 Taasisi za umma zisizo na uwezo wa kulipa madeni ya muda 
mfupi 

Ukaguzi wangu ulibaini taasisi 45 ambazo nilizifanyia tathmini na 
kubainika kuwa na madeni ya muda mfupi zaidi ya mali za muda 
mfupi, taasisi 15 ni za kibiashara, na taasisi 30 siyo za kibiashara. 

Nilibaini kuwa uwiano wa ukwasi wa muda mfupi (jumla ya mali 
za muda mfupi/jumla ya madeni ya muda mfupi) wa taasisi hizi 
ulikuwa kati ya 0.02 hadi 0.99 badala ya uwiano chini 
unaohitajika wa moja (Jedwali Na.9). Idadi ya taasisi hizi 
imeongezeka mwaka huu ikilinganishwa na taasisi za umma sita 
zinazofanya biashara zilizoripotiwa katika ripoti yangu ya mwaka 
uliopita 2020/21.  

Nimaoni yangu kuwa taasisi hizi haziwezi kulipa madeni ya muda 
mfupi yanapoiva. Tatizo la ukwasi wa taasisi hizi lilichangiwa kwa 
kiasi kikubwa na ongezeko la gharama za mikopo, kuongezeka 
kwa fedha za ruzuku zenye masharti bila kutumika kwa wakati 
katika miradi iliyokusudiwa na ufinyu wa fedha uliosababisha  
madeni hayo yasilipwe kwa wakati. 

Jedwali Na. 9: Taasisi zenye uwiano wa ukwasi chini ya moja 
Na Jina la Taasisi Jumla ya 

Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh Milioni) 

Jumla ya 
Madeni ya 
Muda Mfupi 
(Sh.Milioni) 

Uwia
no 

Taasisi za kibiashara 
1 Kampuni ya Uchapishaji ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam 
34.28 1,677.80 0.02 

2 Kampuni ya Ndege ya Tanzania 116,651.65 364,819.96 0.32 
3 Shirika la Taifa la Maendeleo 51,802.03 121,477.35 0.43 
4 Shirika la Umeme Tanzania 1,351,523.00 3,144,357.00 0.43 
5 Kampuni ya STAMIGOLD 24,356.11 51,469.58 0.47 
6 Shirika la Posta 35,203.51 69,089.83 0.51 
7 Kiwanda cha kibaiolojia cha kuzalisha 

viuadudu vya kuangamiza mazalia ya mbu 
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Na Jina la Taasisi Jumla ya 
Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh Milioni) 

Jumla ya 
Madeni ya 
Muda Mfupi 
(Sh.Milioni) 

Uwia
no 

14 Kampuni ya Chuo cha Tekinolojia Dar es 
Salaam 

1,558.95 1,602.20 0.97 

15 Kampuni ya Gesi Tanzania 23,728.00 24,359.00 0.97 
Taasisi zisizo za kibiashara; 
16 Bodi ya Pareto Tanzania 117.90 1,940.62 0.06 
17 Bodo ya Maziwa Tanzania 13.14 166.16 0.08 
18 Balaza la Sanaa Tanzania 58.29 492.94 0.12 
19 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 68.11 404.14 0.17 
20 Bodi ya Katani Tanzania 207.73 1,189.61 0.17 
21 Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 5,988.71 19,024.42 0.31 
22 Baraza la Ushindani 24.91 69.20 0.36 
23 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 12,936.21 34,631.47 0.37 
24 Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya 

Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 
3,030.27 7,623.84 0.40 

25 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 

1,983.66 3,964.75 0.50 

26 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma/Ujiji 

1,956.24 3,860.79 0.51 

27 Mamalaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Nzega 

838.34 1,434.63 0.58 

28 Bodi ya Pamba Tanzania 2,787.32 4,741.98 0.59 
29 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 

Bahari 
616.52 989.44 0.62 

30 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

916.71 1,460.65 0.63 

31 Baraza la Rufaa za Kodi 42.87 62.46 0.69 
32 Hospitali ya Taifa Muhimbili 60,883.82 83,895.90 0.73 
33 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 1,356.17 1,770.75 0.77 
34 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi 
288.58 373.02 0.77 

35 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 5,577.04 6,956.61 0.8 
36 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 108,393.53 131,294.07 0.83 
37 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 

Tanzania 
4,671.88 5,565.09 0.84 

38 Bodi ya Korosho Tanzania 14,085.72 16,775.61 0.84 
39 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 

Tanzania 
1,980.38 2,175.65 0.91 

40 Shirika la Madini la Taifa 26,330.00 28,874.00 0.91 
41 Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira 
5,441.10 5,964.46 0.91 

42 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam 

182,462.95 196,862.52 0.93 

43 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Makambako 

137.45 146.32 0.94 

44 Bodi ya Tumbaku Tanzania 471.83 501.94 0.94 
45 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 3,329.11 3,359.84 0.99 

 Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha za mwaka 2021/22 

Ninapendekeza kuwa mashirika na taasisi zingine za umma (a) 
ziongeze vyanzo vya mapato na kutumia vyanzo hivyo 
kutengeneza mtiririko mzuri wa kifedha, na (b) zijadiliane na 
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wadeni wao ili kuweka masharti mazuri ya malipo ya madeni 
yanayolingana na mtiririko wa kifedha unaotarajiwa ili 
kuepuka kulipa riba na adhabu za malimbikizo ya madeni. 

4.4 Mashirika na taasisi zingine za umma zinazoendeshwa kwa 
kutegemea madeni au mikopo 

Matumizi ya fedha za mikopo au kuwa na madeni kwa taasisi za 
umma ni utamaduni wa kawaida, lakini mikopo na madeni 
yanaweza pia kuongeza hatari za kifedha. Kiwango cha "gearing 
ratio", uwiano wa madeni kwa mtaji, ni kipimo muhimu 
kinachotumiwa kupima kiwango ambacho kampuni inategemea 
mikopo na madeni ikilinganishwa na mtaji wake. Kiwango 
kikubwa cha uwiano wa mikopo na madeni   kwa mtaji zaidi ya 
asilimia 100, kinaonesha kuwa taasisi hizo zimejitwika mizigo 
mikubwa ya madeni na zinaweza kuwa hatarini wakati wa hali 
mbaya ya kiuchumi au mabadiliko katika biashara. 

Ukaguzi wangu wa mitaji ya mashirika na taasisi zingine za umma 
kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini kuwa taasisi 24 zilikuwa 
na uwiano mbaya wa deni na mikopo kwa mtaji" (jumla ya madeni 
/jumla ya mtaji) wa zaidi ya asilimia 100, ikiashiria kuwa taasisi 
hizi zinategemea sana mikopo au madeni kuendesha shughuli 
zao, hivyo kuwa hatarini zaidi kutokana na gharama kubwa za 
mikopo na madeni hayo. Hali hii imetokana na sababu mbalimbali 
kama vile; kuwa na kiwango kikubwa cha mapato ya ruzuku ya 
mtaji ambao haujatumika; taasisi kuwa na mikopo au madeni 
mengi na ongezeko la gharama za mikopo na madeni kutokana na 
kuchelewa kulipa sehemu ya madeni/mikopo na riba. Taasisi 
zenye madeni au mikopo zaidi ya mitaji zimeainishwa katika 
(Jedwali Na.10) hapa chini. 
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Jedwali Na. 10: Taasisi za umma zenye madeni zaidi ya mtaji 

Na Taasisi 

Kiasi kwa Sh. 
Uwiano 
wa Mtaji 

na Madeni 
(%) (Milioni) 

Jumla ya 
madeni 

Jumla ya 
mtaji   

Mashirika ya Kibiashara 

1 Shirika la Reli Tanzania 9,243,214.61 392,416.12 2355.46 

2 Kampuni ya MCB   1,986.47 427.19 465.01 

3 Shirika la Umeme Tanzania 15,628,428.00 3,949,106.00 395.75 

4 Shirika la Uwekezaji 
Watumishi  5,434.46 1,495.34 363.43 

5 Kampuni ya Mbolea Tanzania 21,326.30 12,852.48 165.93 

6 
Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya Usafirishaji 
na Usambazaji wa Umeme 42,989.24 26,466.62 162.43 

7 Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania 24,673.91 15,306.41 161.20 

8 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 349,920.00 227,884.00 153.55 

9 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania   2,055,327.40 1,492,921.84 137.67 

10 Shirika la Taifa la Maendeleo 123,007.91 94,101.93 130.72 

11 
Kampuni ya Ushauri Elekezi 
ya Uzalishaji Chuo cha Ufundi 
Arusha  721.08 562.76 128.13 

Mashirika Yasiyo ya Kibiashara 

12 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 23,161.58 1,883.44 1229.75 

13 Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 3,837,157.00 360,599.00 1064.11 

14 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Arusha  418,653.34 56,609.50 739.55 

15 Bodi ya Tumbaku Tanzania 601.94 81.97 734.34 

16 Baraza la Ushindani 69.14 15.85 436.14 

17 Ofisi ya Taifa ya Takwimu  101,820.14 25,306.75 402.34 

18 Bodi ya Rufaa za Kodi 268.06 90.86 295.03 

19 
Chuo Kikuu cha Mwalimu 
Nyerere Cha Kilimo na 
Teknolojia 17,812.70 7,593.46 234.58 

20 Chama cha Hakimiliki 
Tanzania 543 239.89 226.35 

21 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 42,894.95 20,380.00 210.48 

22 Baraza la Ushauri la Watumia 
Huduma za Mawasiliano  114.37 63.84 179.14 

23 Bohari Kuu ya Dawa  497,304.81 367,366.93 135.37 
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Na Taasisi 

Kiasi kwa Sh. 
Uwiano 
wa Mtaji 

na Madeni 
(%) (Milioni) 

Jumla ya 
madeni 

Jumla ya 
mtaji   

24 Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili 84,545.03 64,344.30 131.39 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha, 2020/21 & 2021/22 

Ninapendekeza kuwa (a) ni muhimu kwa taasisi hizi kufuatilia 
kwa karibu utendaji wao wa kifedha na kutathmini athari 
zinazoweza kutokea kutokana na mabadiliko yoyote katika 
soko au uchumi na kuathiri uwezo wao wa kulipa madeni yao; 
(b) ziombe msaada wa serikali ili  kupata mitaji ya ziada na 
kuwekeza katika vyanzo vipya  vyenye mapato ya kutosha 
kulipa madeni wanayodaiwa, na (c) zifanye tathmini upya ya 
muundo wao wa mitaji na malipo ya mikopo au madeni ili 
kuepuka riba inayotokana na kuchelewesha malipo ya mikopo 
au madeni. 

4.5 Kutolipwa na kushuka kwa ulipaji wa gawio kwa mashirika na 
taasisi zingine za umma 

Ukaguzi wangu wa mashirika ya umma 24 ya kibiashara nchini 
ulibaini kuwa, mashirika 12 yalipata faida katika kipindi cha mwaka 
2021/22. Kati ya Mashirika hayo, sita yalichangia na kulipa gawio 
kwa Serikali, jumla ya shilingi bilioni 6.8.   

Taasisi sita zilizobaki zenye faida hazikulipa gawio kwa Serikali 
ikijumuisha Benki nne ambazo zilipata faida lakini hazikuweza 
kulipa gawio kutokana na kuwa na ukwasi wa mtaji kwa ajili ya 
kukuza uwekezaji. Taasisi mbili zenye faida (Kampuni ya Kiwanja 
cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro na Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania) zilipendekeza malipo ya gawio lakini zilikuwa 
zikisubiri uidhinishwaji na wanahisa katika mkutano mkuu wa 
mwaka. Taasisi zingine mbili ambazo ni Shirika la Madini la Taifa 
na UTT-AMIS zililipa kiasi kidogo kuliko kiasi kilichopendekezwa. 

Taasisi 12 zilizoripoti hasara katika kipindi hicho hivyo, hazikuweza 
kulipa gawio. Uwiano wa malipo ya gawio wa taasisi zenye faida 
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ulishuka kwa asilimia 64 ukilinganisha na mwaka uliopita 2020/21. 
(Rejea Kiambatisho Na III). 

Ninapendekeza taasisi zenye faida zitafute uwiano kati ya 
kuwekeza upya faida kwa ajili ya ukuaji na kutoa malipo ya 
gawio kwa wanahisa. Benki za kibiashara za Serikali zinapaswa 
kuzingatia kuboresha uwiano wa utoshelevu wa mtaji ili 
kuhakikisha faida ya baadaye. 

4.6 Mapungufu yaliyobainika katika uchangiaji wa  asilimia 15 ya 
mapato ghafi kwenda mfuko mkuu wa Serikali  

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kutofautiana na mapungufu katika 
uchangiaji wa asilimia 15 ya mapato ghafi kwenda Mfuko Mkuu wa 
Serikali kwa mashirka ya umma. Kati ya taasisi 54 ( Kiambatisho 
Na IV) zilizopitiwa, ni taasisi sita zilizochangia zaidi ya kiasi 
kinachohitajika, wakati taasisi 48 zilichangia chini ya kiasi 
kinachohitajika. Aidha, mashirika matano ya kibiashara katika 
sekta ya umma yalipaswa kutangaza na kulipa gawio kwa wanahisa 
kutokana na faida ya mwaka lakini yalichangia katika mfuko wa 
Serikali kinyume na matakwa ya Sheria ya Fedha za Umma, Sura 
348.  

Ukaguzi zaidi wa mashirika 58 ya umma na taasisi zingine 
(Kiambatisho Na. V), ulibaini kuwa taasisi 29 hazikuchangia 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwa kipindi cha miaka miwili 
mfululizo, kinyume na Kifungu cha 12(3) cha Sheria ya Fedha za 
Umma, Sura 348. Kushindwa kutoa michango kunaikosesha serikali 
mapato yanayohitajika katika utoaji wa huduma kwa Umma. 

Matokeo haya yanaonesha ukosefu wa ufuatiliaji na utekelezaji 
sahihi wa Sheria ya Fedha za Umma na. 348. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka husika (a) zichukue hatua 
madhubuti za kuimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa sheria, 
ikiwa ni pamoja na kuweka adhabu kwa taasisi za umma 
ambazo hazifuati Sheria hiyo, (b) kupitia upya vigezo vya 
kuamua taasisi ambazo hazitakiwi kuchangia katika Mfuko 
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Mkuu wa Serikali ili kukuza uwazi na uwajibikaji katika 
usimamizi wa fedha za umma; na (c ) kupitia kiwango cha 
asilimia 15 kilichowekwa na Sheria ya Fedha za Umma kwani 
kinaweza kuwa kikubwa, na kuweka uwezekano wa 
kusababisha changamoto za kifedha kwa mashirika na taasisi 
nyingi za umma, inaweza kuwa muhimu kupitia upya kiwango 
cha michango ili kuhakikisha uthabiti wa kifedha kwa taasisi 
hizi wakati zikifikia malengo na mahitaji ya mapato kwa 
Serikali. 
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Mkuu wa Serikali ili kukuza uwazi na uwajibikaji katika 
usimamizi wa fedha za umma; na (c ) kupitia kiwango cha 
asilimia 15 kilichowekwa na Sheria ya Fedha za Umma kwani 
kinaweza kuwa kikubwa, na kuweka uwezekano wa 
kusababisha changamoto za kifedha kwa mashirika na taasisi 
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Serikali. 
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SURA YA TANO 
UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA KUIMARISHA MAZINGIRA YA 

KIBIASHARA 
 
 
 
 
 

 

5.0 Utangulizi 

Kwa miaka kadhaa sasa, Serikali ya Tanzania imekuwa ikichukua 
hatua muhimu za kuendeleza miundombinu yake, na kutekeleza 
miradi mbalimbali yenye lengo la kukuza uchumi na kuboresha 
maisha ya wananchi wake.  

Pia, sura hii inaainisha maeneo ya kuboresha katika uendeshaji 
wa taasisi saba za umma za kimkakati, ambazo ni Kampuni ya 
Ndege Tanzania, Shirika la Umeme Tanzania, Shirika la Reli 
Tanzania, Shirika la Mawasiliano Tanzania, Mamlaka ya Bandari 
Tanzania, Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo, na Shirika la 
Nyumba la Taifa. Mapungufu haya yanajumuisha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi, kutokuwepo kwa udhibiti wa kutosha wa 
upotevu wa nishati, ufanisi mdogo katika kutumia rasilimali, na 
changamoto zingine zinazohitaji kutatuliwa ili kuhakikisha 
ufanisi katika utendaji. 
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5.1 Kampuni ya Ndege Tanzania 

Ukaguzi wangu wa ufanisi wa Kampuni ya Ndege Tanzania ulibaini 
mapungufu yafuatayo:  

5.1.1 Ndege zisizotumika zimesababisha gharama za zisizobadilika  
shilingi bilioni 5.27 na ukosefu wa mapato yaliyotarajiwa 
shilingi bilioni 20.35 

Nilibaini ndege mbili za Airbus A220-300 (5H-TCH & 5H-TCI) na 
Bombardier Q400 zilikuwa hazifanyi kazi kwa muda wa siku 2 
mpaka 220 kuanzia tarehe 1 Julai 2021 hadi 30 Juni 2022 kwa 
sababu ya utendaji duni wa ndege ya Airbus A220-300 na huduma 
dhaifu za baada ya mauzo za kuhakikisha ndege inafanya kazi 
kama vile huduma za kwenye injini 

Uchambuzi wa kifedha umeonesha kuwa ndege zisizotumika 
zimesababisha kampuni kuingia gharama zisizobadilika kutokana 
na kukodi na bima jumla ya shilingi bilioni 5.27 na kukosa mapato 
ya shilingi bilioni 20.35 ambayo yangepatikana endapo ndege 
ingefanya kazi kwa mwaka mmoja tangu 1 Julai 2021 hadi 30 Juni 
2022 . Hali hii imeathiri sana ukwasi na sifa ya kampuni, pia 
kuongezeka kwa idadi ya  ratiba za safari za ndege zilizofutwa  
kunaathiri  uaminifu wa wateja juu ya usafiri  wa Kampuni ya 
Ndege Tanzania. 

Ninapendekeza Serikali iiongezee uwezo kwa kuangalia upya 
shughuli za sasa za Kampuni ya Ndege Tanzania na kufanya 
matengenezo na ukarabati  wa ndege mara kwa mara ili 
kuepuka ndege kukaa muda mrefu bila kufanya kazi.  

5.1.2 Matumizi yasiyoridhisha ya ndege ya Boeing 787-8 dreamliner 
yaliyosababisha hasara ya shilingi bilioni 24.9 na gharama za 
kudumu za matengenezo shilingi bilioni 5.06 

Wakati wa mapitio yangu ya utendaji kazi na matumizi ya ndege, 
nilibaini ndege ya Boeing 787-8 ilizalisha mapato ya jumla ya 
shilingi bilioni 45.67 na kuwa na gharama ya shilingi bilioni 70.57 
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ambayo ilisababisha hasara ya jumla ya shilingi bilioni 24.9. 
Kukosekana kwa ufanisi wa uendeshaji kulisababishwa na idadi 
ndogo ya abiria na idadi ndogo ya safari za kimataifa, kwani ni 
safari 9 kati ya 18 za kimataifa zilifanyika kutokana na 
kusimamishwa kwa baadhi ya safari kwa sababu ya vikwazo vya 
udhibiti wa ugonjwa wa UVIKO-19.  

Zaidi, ukaguzi ulibaini ndege hizo zilisababisha gharama 
zisizobadilika za shilingi bilioni 5.06 kama gharama za 
matengenezo ambazo hazikuwa na mapato yanayolingana 
kutokana na kutofikia masaa ya ndege yanayoweza kutozwa 
kiwango cha chini. Hii inapelekea ongezeko la madeni ya kampuni 
ambayo yanaathiri uwezo wa kifedha wa kampuni. 

Ninapendekeza Kampuni ya Ndege Tanzania kufanya kampeni 
za kina za masoko ili kuukuza ufanisi wa safari za ndege za 
kitaifa na kimataifa ambazo hazifanyi vizuri. 

5.1.3 Gharama za ziada za shilingi bilioni 19.11  zilizotumiwa na 
Kampuni ya Ndege  Tanzania kutokana na Wakala wa Ndege za 
Serikali Tanzania  kutotekeleza majukumu ya kimkataba 

Ndani ya mwaka 2021/22 Kampuni ya Ndege Tanzania ilikodi 
ndege 11 kutoka kwa Wakala wa Ndege za Serikali ya Tanzania,  
hivyo kutozwa gharama za matengenezo za dola za Marekani 496 
kwa saa moja kwa utendaji kazi wa injini na dola za Marekani 360 
kwa maisha ya injini ya mzunguko wa ndege, na kwa mwaka 
2021/22 zilifikia shilingi bilioni 25.39 (2020/21 shilingi bilioni 
18.56) kiasi hicho kinakusudiwa kwa matengenezo ya ndege 
wakati zinaharabika na ankara hiyo ilikuwa ni kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba. Katika mapitio yangu ya gharama za 
uendeshaji, nilibaini  kuwa, Kampuni ya Ndege Tanzania iliingia 
gharama ya shilingi bilioni 19.11 kwa ajili ya matengenezo ya 
ndege katika mwaka huo,ambayo ni sehemu ya akiba ya 
matengenezo chini ya mkataba wa Wakala wa Ndege wa Serikali 
ya Tanzania. 
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Katika kiasi hicho, shilingi bilioni 17.51 zilitumiwa kwa 
matengenezo ya ndani yaliyofanywa na Kampuni ya Ndege 
Tanzania kwa kutumia ujuzi na uwezo wa wataalamu wake, 
wakati shilingi bilioni 1.6 zilizobaki zilitumika kwa matengenezo 
ambayo hayakufanywa na Kampuni ya Ndege Tanzania,  yalikuwa  
chini ya makubaliano ya programu ya usimamizi wa injini wa 
PW1524G. Hatahivyo, gharama zote mbili zilizolipwa na Kampuni  
ya Ndege Tanzania  ni  sehemu ya mkataba wa matengenezo 
yanayotakiwa kugharamiwa  na Wakala wa Ndege za Serikali ya 
Tanzania. 

Ni maoni yangu kuwa gharama hizi zilizoingiwa mara mbili 
zimesababishia kuongezeka kwa hasara kwa Kampuni hii. 
Kwakuwa, ulipaji mara mbili wa gharama  ambazo ni shilingi  
bilioni 19.11  kwa watoa huduma na shillingi bilioni 25.39  kwa 
Wakala wa Ndege wa Serikali ya Tanzania,hasara iliyotokea 
mwaka huu ingeweza kupungua kutoka shilingi bilioni 35.24 
mpaka shilingi bilioni 9.85 (ambayo tumetoa malipo kwa Wakala 
wa Ndege wa Serikali ya Tanzania) 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
iharakishe mchakato wa kupitia makubaliano kati ya Kampuni 
ya Ndege Tanzania na Wakala wa Ndege za Serikali ya 
Tanzania. Mapitio hayo yalenge kufafanua tatizo la malipo 
mara mbili kwa huduma za matengenezo, ambazo huongeza 
gharama na madeni kwa Kampuni ya Ndege Tanzania.    

5.1.4 Ndege za abiria za kampuni ya Ndege Tanzania kuchelewa 
kuondoka kwa wastani wa asilimia 25 

Kati ya lengo lililowekwa chini ya mpango mkakati wa Kampuni 
ya Ndege Tanzania ni kufikia kiwango cha asilimia 92 cha ndege  
kuondoka  kwa wakati ifikapo 2021/22, na kuruhusu kiwango cha 
kuchelewa kilichokubalika sawa na asilimia nane. Mapitio yangu 
ya ripoti ya utekelezaji wa mpango mkakati nilibaini kuwa 
kutokana na matatizo ya kiufundi, na mahitaji ya usalama 
kulingana na mwongozo wa uendeshaji na matengenezo uliopo 
wa mwaka 2019, pamoja na idadi ndogo ya ndege kulingana na 
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ratiba za ndege kulisababisha ndege kuchelewa kuondoka kwa 
asilimia 25 (3,990 / 15,820) ya safari  ndani ya mwaka. Kuchelewa 
huku kulikuwa kati ya dakika 11 hadi masaa manne na dakika 33.  

Nina mashaka kuwa, kuna usimamizi usioridhisha wa kutatua 
changamoto za ndege kuondoka kwa wakati, ambao unaweza 
kusababisha shirika kupoteza wateja na kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji baada ya ndege  kuchelewa ikiwemo 
kuwarejeshea  wateja fedha zao.  

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ndege iimarishe  uratibu na 
shughuli zake za usafirishaji ili kuwezesha  ndege kuondoka 
kwa wakati na kupunguza kuchelewa kwa safari hadi kufikia 
kiwango kinachokubalika. 

 
5.1.5 Asilimia 96 ya tiketi za ndege za Kampuni ya Ndege Tanzania 

zilibatilishwa na mawakala  

Tiketi iliyobatilishwa ni tiketi ambayo imefutwa na kuwa batili 
na Kampuni ya Ndege au wakala wa usafiri aliyetoa tiketi hiyo. 
Tiketi inapofutwa humaanisha muamala umefutwa na kama kuna 
malipo yoyote yaliyofanywa kwa ajili ya tiketi hiyo yanarejeshwa 
kwa abiria. Hii inaweza kutokea kwa sababu mbalimbali kama 
vile abiria kuomba kufuta tiketi yake, makosa yaliyofanyika 
wakati wa kufanya maombi ya tiketi, mabadiliko katika ratiba za 
ndege au njia, kutokulipa kwa tiketi na kukosea majina ya  abiria.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kulikuwa na jumla ya tiketi 38,455 
zilizofutwa katika mwaka 2021/22, ambapo asilimia 4 zilifanywa 
na Kampuni ya Ndege Tanzania na asilimia 96 zilifanywa na 
mawakala. Pia nilibaini kulikuwa na tiketi 479 zilizofutwa baada 
ya tarehe ya kutumika tiketi hiyo kinyume na ilivyoelezwa katika 
Miongozo ya  Shirikisho la Kimataifa la Usafiri wa Anga.  

Nina mashaka kuwa idadi kubwa ya tiketi zilizofutwa  zinapelekea 
kupoteza mapato kwa sababu  wakati mwingine wateja hawawezi 
kupata tiketi kwani mfumo huonesha kuwa ndege zimejaa wakati 
kiuhallisia ndege zinakuwa bado zina nafasi. Nina mashaka kuwa 
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hali hii inasababishwa na mawakala kwasababu ya kutokuwepo 
kwa kikomo cha kubatilisha tiketi zinazosababisha hali kuwa 
mbaya.  

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ndege Tanzania iboreshe 
mifumo ya udhibiti ya ndani kuhusu utaratibu wa kufuta tiketi 
ikiwa ni pamoja na kuweka masharti na ukomo wa kufuta tiketi 
kwa mawakala wa safari. 

5.2 Shirika la Umeme Tanzania  

Ukaguzi wangu wa Ufanisi wa Shirika la Umeme Tanzania ulibaini 
mapungufu yafuatayo; 

5.2.1 Mapungufu ya mfumo wa kufuatilia upotevu wa nishati ya 
umeme 

Mita ni vifaa vinavyotumika kupima nguvu inayosambazwa kutoka 
kwenye kituo ambacho umeme unapokelewa kutoka kiwanda cha 
uzalishaji. Laini ya umeme ni mtandao wa kuhamisha nishati 
kutoka vyanzo vya umeme hadi kwenye vituo vya usambazaji au 
watumiaji. Mapitio yangu ya mita katika laini  za umeme yalibaini 
yafuatayo: 

Kati ya mita 1,803 za vituo vya umeme vilivyopo katika mikoa 29, 
taarifa za mita 1,638 (asilimia 90.8) hazikuoneshwa katika 
mfumo wa usomaji mita moja kwa moja kwa mwaka mzima,  na 
kuongezea mita 52 zilikuwa na usomaji wa nishati iliyopokelewa 
pekee, wakati mita 80 zilikuwa na usomaji wa nishati 
iliyosafirishwa pekee. Suala hili ni kinyume na Kanuni   Na. 45(1)  
ya kanuni za  sheria ya umeme (Huduma za Ugavi) za mwaka 
2019. 

Pia, nilibaini ugumu wa kufuatilia usomaji wa mita kwa mitambo 
ya kulisha umeme na usambazaji wa umeme (ikiwa ni pamoja na 
watumiaji wakubwa wa nishati) kutokana na upungufu wa 
maelezo kuhusu mitambo ya kulisha umeme au vituo vidogo vya 
umeme katika mfumo wa usomaji mita moja kwa moja.  
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Uongozi wa shirika ulielezea sababu kuu za udhaifu huu ni 
matatizo ya mtandao na mita zilizoharibika kwenye vituo vya 
umeme. Kwa maoni yangu, ufungaji wa mita katika mitambo ya 
umeme haukuakisi thamani ya fedha, na kuna uwezekano  kuwa  
baadhi ya mita au mitambo ya umeme imefanyiwa udanganyifu 
au kughushiwa, hivyo kusababisha wizi wa nishati unaofanywa na 
wateja (hasa watumiaji wakubwa wa nishati) kwa kushirikiana na 
wafanyakazi wasio waaminifu. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lifanye tathmini ya 
mfumo wa usomaji mita moja kwa moja na mita za umeme 
zinazowekwa ziendane na mazingira ya sasa ya uendeshaji ili 
kuzuia upotevu wa nishati. 

5.2.2 Mita za umeme 874,019 kutothibitishwa na Wakala wa Vipimo  

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Shirika la Umeme Tanzania 
lilinunua na kutumia jumla ya mita 874,019 zenye thamani ya 
shilingi bilioni 115. Lakini hazikuthibitishwa na Wakala wa Vipimo 
kitu ambacho kinaweza kusababisha hasara kwa mteja au Shirika. 
Hii ni kinyume na Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Uzani na Vipimo 
za mwaka 2019 zinazoelekeza kuwa hakuna mita itakayoruhusiwa 
kutumiwa na mkandarasi au mnunuzi kwa madhumuni ya kupima  
umeme au gesi inayotolewa au kutumika kwake isipokuwa 
imethibitishwa kwa mujibu wa Sheria za Umeme Na.10 ya 2008 
(Sura.131). 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania litekeleze 
matakwa ya Kanuni za Uzani na Vipimo za Mwaka 2019, ili 
kuhakikisha mita zinapimwa na kuthibitishwa na Wakala wa 
Vipimo kabla ya  kutumiwa na wateja. 

5.2.3 Malipo ya kutunza vyura wa kihansi katika bustani ya wanyama 
ya Marekani kwa shilingi milioni 612 

Mwaka 2000 Tanzania ilisafirisha vyura 500 kwenda bustani ya 
wanyama ya Bronx na Toledo iliyopo Marekani ili kuepuka hatari 
ya kupotea kwa vyura ambayo ilitokana na utekelezaji wa mradi 
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wa umeme wa maji wa Kihansi mnamo mwaka 1994. Ingawa 
haiwezekani kubainisha idadi kamili ya sasa ya vyura 
vinavyosimamiwa nchini Marekani, Shirika la Umeme Tanzania 
linagharamia dola za Marekani 130,000 kwa mwaka kwa ajili ya 
kutunza vyura hao, ambapo inakadiriwa takribani ya dola za 
Marekani milioni 2.86 zilitumika kwa miaka yote 22 ya kuhudumia 
vyura. Katika mwaka 2020/21 na 2021/22 ilifanya malipo ya 
shilingi milioni 611.92 (sawa na dola za Marekani 260,000). 

Nimebaini kuwa mkataba kati ya Tanzania na bustani za wanyama 
za Marekani  ulimalizika mnamo Juni 2020 na kuongezewa muda 
wa miaka miwili hadi Juni 2022. Japokuwa hakukuwa na mpango 
wowote wa kurudisha vyura hao Tanzania ikizingatiwa kuwa 
tayari miaka 22 imepita tangu vyura 500 wapelekwe kwenye 
bustani za wanyama za huko Marekani. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania kupitia Wizara ya 
Nishati na Wizara ya Maliasili na Utalii iweke mpango mkakati 
wa kurudisha vyura wa Kihansi ili kuepuka gharama kwa 
Shirika la Umeme Tanzania. 

5.2.4 Ongezeko la riba kwa kucheleweshwa malipo ya madai ya 
kampuni ya Pan Africa Energy Tanzania shilingi bilioni 113.84 

Mkataba wa uuzaji wa gesi kati ya Shirika la Umeme Tanzania na 
Kampuni ya Pan African Energy Tanzania ambao unatumia kwa 
uzalishaji wa umeme katika Ubungo I, Ubungo III na Tegeta 
uliotiwa saini tarehe 17 Juni 2011 na unatarajia kumalizika Juni 
2023, unabainisha riba itaongezeka kwa kiwango cha asilimia 4 
zaidi ya kiwango cha LIBOR kila mwaka iwapo Shirika la Umeme 
Tanzania halitalipa kiasi kinachodaiwa kwa Kampuni na Pan 
African Energy Tanzania. 

Katika ukaguzi wangu wa wadeni wa Shirika la Umeme Tanzania, 
nilibaini kuwapo kwa ankara za Kampuni ya Pan African Energy 
Tanzania ambazo hazijalipwa kwa miaka 10 (kuanzia 2012/13 
hadi 2021/22) zenye thamani ya shilingi bilioni 246.74 ambayo 
inajumuisha riba ya malipo yaliyocheleweshwa ya shilingi bilioni 
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113.84. Hii imechangiwa na ukosefu wa fedha za kutosha 
kuwalipa watoa huduma, na kusababisha  gharama kuongezeka 
kwa taasisi. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania, kwa kushirikiana 
na Wizara ya Nishati litafute njia mbadala za ufadhili ili 
kuhakikisha malipo ya ankara za kila mwezi yanafanyika kwa 
wakati na  kufanya mazungumzo na kampuni ya Pan African 
Energy Tanzania (PAET) ili isitishe tozo ya riba kwa malipo 
yanayofuata. 

5.2.5 Kampuni ya IPTL kuchelewa kukamilisha malipo kwa Serikali 
baada ya Serikali kushinda kesi - dola za Marekani milioni 
148.4 

Mwaka 1995, Kampuni ya Independent Power Tanzania (IPTL) na 
Shirika la Umeme Tanzania walitia saini Mkataba wa Kununua 
Nishati ya Umeme kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha umeme. 
Wakati wa usambazaji wa umeme, kulikuwa na mgogoro wa 
kiwango cha malipo ambao ulisababisha kufungua  akaunti ya 
escrow mwaka 2006 kwa ajili ya kulinda malipo. Mwaka 2012 
Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni ya Independent Power 
Tanzania walimaliza mgogoro huo na kiwango cha fedha kutoka 
akaunti ya escrow zilipelekwa kwa Kampuni ya Pan African Power 
Solutions Tanzania ambaye ni mmoja wa wanahisa wa kampuni 
ya Independent Power Tanzania.  

Kampuni ya Independent Power Tanzania ilikuwa na mkopo Benki 
ya Standard Chartered Hong Kong ambao kwa upande wao 
wanadai kuwa kampuni ya Pan African Power 
Solutions Tanzania walitumia baadhi ya fedha kutoka kwenye 
akaunti ya escrow kulipa hisa za kampuni ya VIP katika Kampuni 
ya Independent Power Tanzania, badala ya kutimiza wajibu wa 
malipo wa Shirika la Umeme Tanzania chini ya PAP na kulipa 
mkopo. Kwa sababu hiyo, mwaka 2016 Kituo cha Kimataifa cha 
Kutatua Migogoro ya Uwekezaji kiliamua kuwa Shirika la Umeme 
Tanzania lazima liilipe Benki ya Standard Chartered Hong Kong 
dola za Marekani milioni 148.4 pamoja na riba. Kufuatia uamuzi 
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huo, mnamo mwaka 2018 Serikali iliwasilisha kesi ya madai katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania dhidi ya kampuni ya Independent 
Power Tanzania   ili kutekeleza hati ya fidia iliyotiwa saini tarehe 
27 Oktoba 2013 ambayo inalinda hatua ya Serikali  kutoa fedha 
kwenye akaunti ya Escrow kutokana na madai ya wahusika wa 
nje. Uamuzi wa tarehe 1 Machi 2021 ulikuwa kwa upande wa 
Serikali na kampuni ya Independent Power Tanzania   ilikubali 
kuilipa Serikali dola za Marekani milioni 148.4 mnmo tarehe 01 
Machi 2021, hata hivyo hadi wakati wa ukaguzi, mwezi Disemba 
2022,  IPTL hawakuwa wamelipa kiasi kinachodaiwa. 

Ni maoni yangu, ikiwa Serikali italipa madai ya Benki ya Standard 
Chartered Hong Kong kufuatia uamuzi wa Kituo cha Kimataifa cha 
Kutatua Migogoro bila kupata  kiasi hicho kutoka kwa kampuni ya 
IPTL, itakuwa imefanya malipo mara mbili kwa kuwa malipo ya 
umeme tayari yalifanywa kwenye akaunti ya escrow, na kampuni 
ya IPTL ilitoa ahadi kupitia hati ya kulinda madai ambayo 
iliiondolea Serikali madai yoyote ya Benki ya Standard Chartered 
Hong Kong.  

Nina mashaka kuwa kuchelewa kwa kampuni ya IPTL   kulipa deni 
lake kunasababisha Serikali kuchelewa kupata fedha za kuilipa 
Benki ya Standard Chartered Hong Kong. Hali hii inapelekea 
kuongezeka kwa mkopo kwa sababu ya riba inayoongezeka hivyo 
kuchafua sifa ya nchi yetu katika jukwaa la kimataifa. 

Ninapendekeza kuwa, Serikali kwa kushirikiana na Shirika la 
Umeme Tanzania, ichukue hatua kuhakikisha kampuni ya 
Independent Power Tanzania   inakamilisha malipo  ili kuepuka 
ongezeko la riba ya mkopo. 

5.2.6 Upungufu wa fedha unaoathiri utekelezaji wa mradi wa NGOZI 
uliopo chini ya kampuni ya Maendeleo ya Joto-ardhi Tanzania 
(TGDC) 

Kampuni ya Maendeleo ya Jotoardhi ya Tanzania inaendeleza 
Mradi wa Joto-ardhi wa Ngozi Kusini Magharibi mwa Tanzania kwa 
kushirikiana na Mfuko wa Kupunguza Hatari za Joto-ardhi (GRMF) 
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na Serikali ya Tanzania. Sehemu ya pili ya mradi, ambayo 
inahusisha kuthibitisha rasilimali ya joto-ardhi, imeanza mnamo 
05 Julai 2019 inatarajiwa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 17.3 
ambapo Mfuko wa GRMF umejitolea kuchangia shilingi bilioni 
6.11 (dola za Marekani milioni 2.6), wakati Serikali ya Tanzania 
ilichangia shilingi bilioni 3.49 kati ya kiasi kinachotakiwa 
kuchangiwa cha shilingi bilioni 10.92 na hivyo kusababisha 
upungufu wa shilingi bilioni 7.43 kwenye mradi unaoendelea.Ni 
maoni yangu kuwa, kampuni ipo katika hatari ya kutokuwa na 
fedha za kukamilisha mradi na hivyo kupelekea mradi 
kutokamilika kwa wakati na kufikia malengo yaliyokusudiwa.  

Ninapendekeza kuwa, TGDC iwasiliane na kampuni mama 
(Shirika la Umeme Tanzania) ili itafute fedha kutoka vyanzo 
vya ndani au nje ya nchi kuhakikisha mradi unakamilika, 
pamoja na kuepuka kuongezeka kwa gharama za mradi 
kutokana na riba kutoka kwa mkandarasi na mkandarasi 
mshauri kutokana na kuchelewa kwa mradi. 

5.3 Shirika la Reli Tanzania 

Ukaguzi wangu wa ufanisi wa Shirika la Reli Tanzania ulibaini 
mapungufu yafuatayo; 

5.3.1 Matukio ya ajali yanaathiri usafiri wa reli 

Kuharibika kwa miundombinu ya reli ya zamani kunasababisha 
kutokea kwa ajali kubwa. Mapitio yangu ya ripoti za ajali kutoka 
2019/20 hadi 2021/22 yalibaini kuwa kulitokea ajali kubwa 795 
na sababu kuu zikiwa ni majanga ya asili kama mvua kubwa, na 
kuchelewa kufanya marekebisho makubwa ya miundombinu ya 
reli. 

Nilibaini kutokana na ripoti za ajali, shirika limeingia  gharama 
ya shilingi bilioni 1.70 kwa ajili ya  kufanya marekebisho baada 
ya ajali,  pia shirika lilipoteza mapato  ya shilingi bilioni 4.36  kwa 
kusimamisha  uendeshaji wa treni kwa takribani masaa 18,221.8 
kama ilivyoripotiwa katika Ripoti za ajali za kampuni. Kusitisha 
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ratiba za treni kunaathiri taswira ya shirika na kusababisha 
usumbufu kwa wateja. 

Ninapendekeza kuwa, Shirika la Reli Tanzana liongeze hatua 
za usalama katika uendeshaji wa treni na kufanya marekebisho 
na matengenezo ya miundombinu yanayohitajika mara kwa 
mara  ili kuepuka hatari za kutokea kwa ajali siku zijazo. 

5.3.2 Shirika la Reli Tanzania kuchelewa kuanza mradi wa ujenzi wa 
reli ya kusini 

Moja ya malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
2021/22 – 2025/26, ni pamoja na Tanzania kuwa nchi ya kipato 
cha kati na kuendelea kubadilika kuwa nchi ya viwanda yenye 
maendeleo ya juu ya binadamu au kiwango cha juu cha maisha. 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa wa 
2021/22-2025/26, unaainisha  ujenzi wa Mradi wa Reli ya Kusini 
kama mradi mkuu unaolenga kufungua Ukanda wa Kusini kwa 
kuongeza kasi ya usafirishaji wa nje na kuwezesha ukuaji wa 
uchumi. 

Kampuni ya Reli Tanzania (TRC) kama wakala wa utekelezaji wa 
mradi, iliingia makubaliano na mkandarasi mshauri  kwa mkataba 
Na. PA/003/2013-13/C/15 kwa ajili ya upembuzi yakinifu na 
muundo wa awali wa ujenzi wa reli ya Mtwara - Songea - 
Mbambabay na matawi ya reli za Liganga na Mchuchuma. 
Upembuzi yakinifu na muundo wa awali ulikamilika mwezi 
Januari 2016, ambao unaonesha urefu wa njia ya mradi ya 
kilometa 997 na gharama za ujenzi zilizokadiriwa kuwa dola za 
Marekani bilioni 4.74. Hata hivyo, tangu mwaka 2016 ujenzi wa 
mradi huo bado haujaanza kutokana na kutopatikana kwa vyanzo 
vya fedha za kufadhili mradi huo wakati Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa umebakiza miaka mitatu 
kabla ya kukamilika ifikapo 2026. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania liwasiliane na Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
na Mpango ili kubuni mpango wa ufadhili wa mradi wa reli ya 



 

35 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

ratiba za treni kunaathiri taswira ya shirika na kusababisha 
usumbufu kwa wateja. 

Ninapendekeza kuwa, Shirika la Reli Tanzana liongeze hatua 
za usalama katika uendeshaji wa treni na kufanya marekebisho 
na matengenezo ya miundombinu yanayohitajika mara kwa 
mara  ili kuepuka hatari za kutokea kwa ajali siku zijazo. 

5.3.2 Shirika la Reli Tanzania kuchelewa kuanza mradi wa ujenzi wa 
reli ya kusini 

Moja ya malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
2021/22 – 2025/26, ni pamoja na Tanzania kuwa nchi ya kipato 
cha kati na kuendelea kubadilika kuwa nchi ya viwanda yenye 
maendeleo ya juu ya binadamu au kiwango cha juu cha maisha. 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa wa 
2021/22-2025/26, unaainisha  ujenzi wa Mradi wa Reli ya Kusini 
kama mradi mkuu unaolenga kufungua Ukanda wa Kusini kwa 
kuongeza kasi ya usafirishaji wa nje na kuwezesha ukuaji wa 
uchumi. 

Kampuni ya Reli Tanzania (TRC) kama wakala wa utekelezaji wa 
mradi, iliingia makubaliano na mkandarasi mshauri  kwa mkataba 
Na. PA/003/2013-13/C/15 kwa ajili ya upembuzi yakinifu na 
muundo wa awali wa ujenzi wa reli ya Mtwara - Songea - 
Mbambabay na matawi ya reli za Liganga na Mchuchuma. 
Upembuzi yakinifu na muundo wa awali ulikamilika mwezi 
Januari 2016, ambao unaonesha urefu wa njia ya mradi ya 
kilometa 997 na gharama za ujenzi zilizokadiriwa kuwa dola za 
Marekani bilioni 4.74. Hata hivyo, tangu mwaka 2016 ujenzi wa 
mradi huo bado haujaanza kutokana na kutopatikana kwa vyanzo 
vya fedha za kufadhili mradi huo wakati Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa umebakiza miaka mitatu 
kabla ya kukamilika ifikapo 2026. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania liwasiliane na Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
na Mpango ili kubuni mpango wa ufadhili wa mradi wa reli ya 

 

36 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

kusini ili kufanikisha ujenzi wa reli kwa gharama nafuu na 
kuendeleza usafiri endelevu kwa ukanda wa kusini. 

5.4 Shirika la Mawasiliano Tanzania  

Ukaguzi wangu wa ufanisi katika uendeshaji wa Shirika la 
Mawasiliano Tanzania nilibaini mapungufu yafuatayo; 

5.4.1 Vikwazo katika utekelezaji wa malengo ya mkakati ya Shirika 
la Mawasiliano Tanzania 

Shirika la Mawasiliano Tanzania limekumbana na changamoto 
kadhaa katika kufikia malengo yake ya kimkakati. Shirika la 
Mawasiliano (kanda ya kati ya Dar es salaam) limeshindwa kufikia 
malengo ya kupata wateja 112,324 sawa na asilimia 73 ya lengo 
lililowekwa na shirika la kutakiwa kufikia wateja 152,950 
kutokana na ukwasi.  

Zaidi ya hayo, Shirika la Mawasiliano liko nyuma ya watoa huduma 
wengine wa simu za mkononi katika kukidhi viashiria muhimu vya 
utendaji 44 (asilimia 62.9) ikilinganishwa na viashiria muhimu vya 
utendaji 70 (100%) vya kimasoko na kushughulikia malalamiko ya 
wateja kufikia hadi siku 405 ambazo ni zaidi ya siku saba 
zinazohitajika. Malalamiko hayo yanaweza kusababisha 
kutofurahishwa kwa wateja na hasara. Masuala haya yanatokana 
na juhudi hafifu kuboresha biashara ya Shirika la Mawasiliano 
Tanzania, kuongeza   na kuwatunza wateja. 

Aidha, ukaguzi wa bidhaa nane za Shirika la Mawasiliano Tanzania 
unaonesha kuwa bidhaa nne zilizopata faida, wakati bidhaa 
zingine nne zilipata hasara na kusababisha faida ya jumla kuwa 
aslimia 4  chini ya lengo la asilimia 5.1. Hii imetokana na kuwa 
na sehemu ndogo ya soko, gharama za kudumu, na ukosefu wa 
fedha za kutosha kuendana na  mabadiliko ya technolojia na 
mazingira ya biashara kwa sekta ya mawasiliano.  

Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania lijikite katika 
kuboresha mikakati ya kuongeza  na kuhifadhi wateja kwa 
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kuelekeza rasiliamali za kutosha  kuboresha biashara. Shirika  
linapaswa pia kufanya  uchambuzi  madhubuti  wa athari za 
biashara  ili kuboresha ufanisi wa utendaji na kushughulikia 
malalamiko ya wateja kwa wakati. 

5.5 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

5.5.1 Kiwango kisichoridhisha cha ukaaji wa Meli, kugeuza Meli na 
muda wa kupakua mizigo katika bandari ya Dar es Salaam 

Katika ripoti yangu ya mwaka 2020/21, niliripoti kuhusu 
kushindwa kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania kupunguza muda 
wa kusubiri na kuondoka kwa mizigo. Katika ukaguzi wangu kwa 
mwaka 2021/22 nilibaini kiwango kisichofaa kwa;  ukaaji wa 
meli, kugeuza meli na muda wa kupakua mizigo ulikuwa juu ya 
lengo la siku 1.58, wakati muda wa kugeuza meli ulikuwa karibu 
mara mbili ya lengo, wakati kiwango cha nafasi ya bandari kwa 
kituo cha mafuta kimekuwa juu kidogo kuliko lengo lililowekwa, 
ikionesha msongamano na mizigo ya jumla ikiwa chini ya asilimia 
50. 

Hali hii imechangiwa na sababu mbalimbali kama mizigo ya 
miradi ya kimkakati kuchukua muda mrefu kutolewa bandarini 
kutokana na muda mrefu wa kufuatilia vibali kutoka kwenye 
mamlaka za Serikali kama vile, Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Shirika la Viwango Tanzania.  Sababu zingine zinajumuisha, eneo 
la kuhifadhi mizigo hutumiwa na wateja wakubwa wanaotumia 
eneo la bandari kama kituo salama cha kuhifadhi mizigo yao na 
kusababisha ucheleweshaji wa kutoa mizigo hiyo; muda mrefu wa 
msamaha uliotolewa kwa baadhi ya nchi; kuharibika mara kwa 
mara wa vifaa; na uhaba wa waendeshaji hasa waendeshaji wa 
matrekta ya kituo, hali ambayo imesababisha ongezeko la 
gharama za bandari kwa kampuni za usafirishaji na wateja. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari ya Tanzania kuchukua 
hatua stahiki ikiwemo kuboresha mitambo na vifaa vya  
bandarini, kuongeza ushindani, na kuwezesha bandari kavu ya 
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50. 
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Kwala kufanya kazi ili kupunguza  msongamano wa mizigo 
katika Bandari ya Dar es Salaam. 

5.5.2 Kutoanza kazi kwa mradi wa bandari ya Nyamirembe wenye 
thamani ya Shilingi bilioni 4.13 

Ukaguzi wangu wa miradi iliyotekelezwa na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania kwenye bandari za Ziwa Victoria, nilibaini kukamilika 
kwa ujenzi wa gati, ghala la mizigo, jengo la abiria, ukuta na uzio 
pamoja na miundombinu mingine katika Bandari ya Nyamirembe 
mnamo tarehe 29 Novemba 2019 iliyopo Mkoa wa Geita chini ya 
mkataba Na. AE/016/2017-18/CTB/W/19 uliosainiwa tarehe 24 
Agosti 2018 kwa gharama ya shilingi bilioni 4.13 pamoja na kodi 
ya ongezeko la thamani. 

Hata hivyo, nilipotembelea eneo la mradi tarehe 03 Agosti 2022 
nilibaini hakukuwa na shughuli zozote za biashara zinazofanyika 
katika Bandari ya Nyamirembe na hili lilisababishwa na 
kutofanyika kwa  upembuzi yakinifu wa kina kabla ya utekelezaji 
wa mradi huo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania (a) kuhakikisha 
kuwa upembuzi yakinifu unafanyika kwa kila mradi ili kuisaidia 
Mamlaka kufanya maamuzi sahihi na (b) kuweka mikakati ya 
kuhakikisha bandari ya Nyamirembe inafanya kazi kikamilifu 
na kuleta faida kwa Mamlaka na Taifa. 

5.5.3 Kuchelewa kutekelezwa kwa mradi wa kituo cha pamoja 
cha kupokelea mafuta   

Mradi wa kituo cha kupokelea mafuta kwa pamoja ulibuniwa 
baada ya sekta ya mafuta kukabiliwa na changamoto ya bei 
iliyochangiwa na ucheleweshaji wa kupakuwa mafuta kutoka 
kwenye meli na kupelekea gharama za kuhifadhi mafuta 
bandarini kuongezeka hivyo kuongeza bei ya mafuta nchini. 
Wadau wa sekta ya mafuta walipendekeza kuanzishwa kwa kituo 
kimoja cha kupokelea mafuta kwa lengo la kupunguza gharama 
za kuagiza na kusambaza mafuta ya petroli, kuboresha 



 

39 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

uwajibikaji kwa watendaji, kupunguza upotevu na udanganyifu, 
na kupunguza gharama za muda wa kukaa bandarini.  

Mpango wa mradi ni kujengwa matanki 15 ya kupokelea mafuta 
yenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya mita za ujazo 600,000 kwa 
makisio ya shilingi bilioni 177.47 na ujenzi wa gati kwa makisio 
ya shilingi bilioni 140.36 katika eneo la Mbwamaji Kigamboni. 
Hadi wakati wa ukaguzi wangu Juni 2022, mchakato wa kupata 
ardhi ulikuwa bado unaendelea.  

Kwa maoni yangu kuchelewa kuanzisha kituo cha pamoja cha 
kupokelea mafuta kunachelewesha kufikiwa kwa malengo na  
faida zilizolengwa ikiwa ni pamoja na kupunguza gharama kwa 
makampuni ya mafuta na kushuka kwa  bei ya mafuta. 

Ninapendekeza  Mamlaka ya Bandari Tanzania ifanye 
mawasiliano na Wizara ya Ardhi kuhakikisha upatikanaji wa 
ardhi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

5.6 Shirika la Kuhudumia  Viwanda Vidogo 

Mapitio yangu katika Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 
nilibaini mapungufu yafuatao: 

5.6.1 Ukarabati usioridhisha wa majengo na miundombinu ya 
viwanda 467 vya Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa majengo 467 ya Shirika 
la kuhudumia  Viwanda Vidogo yako katika hali isiyoridhisha, 
huku majengo 443 yakitumika. Uongozi wa Shirika ulifanikiwa 
kukarabati majengo matatu kati ya manne yaliyopangwa katika 
mwaka wa fedha 2021/22 kwa gharama ya shilingi milioni 730.48. 
kutokana na ukosefu wa fedha za ukarabati majengo 24 
hayatumiki, hivyo shirika kupoteza kiasi cha shilingi milioni 
118.64 kwa mwaka kama kodi kwani inabidi shirika likapange 
kwenye majengo mengine . 

 



 

39 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

uwajibikaji kwa watendaji, kupunguza upotevu na udanganyifu, 
na kupunguza gharama za muda wa kukaa bandarini.  

Mpango wa mradi ni kujengwa matanki 15 ya kupokelea mafuta 
yenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya mita za ujazo 600,000 kwa 
makisio ya shilingi bilioni 177.47 na ujenzi wa gati kwa makisio 
ya shilingi bilioni 140.36 katika eneo la Mbwamaji Kigamboni. 
Hadi wakati wa ukaguzi wangu Juni 2022, mchakato wa kupata 
ardhi ulikuwa bado unaendelea.  

Kwa maoni yangu kuchelewa kuanzisha kituo cha pamoja cha 
kupokelea mafuta kunachelewesha kufikiwa kwa malengo na  
faida zilizolengwa ikiwa ni pamoja na kupunguza gharama kwa 
makampuni ya mafuta na kushuka kwa  bei ya mafuta. 

Ninapendekeza  Mamlaka ya Bandari Tanzania ifanye 
mawasiliano na Wizara ya Ardhi kuhakikisha upatikanaji wa 
ardhi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

5.6 Shirika la Kuhudumia  Viwanda Vidogo 

Mapitio yangu katika Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 
nilibaini mapungufu yafuatao: 

5.6.1 Ukarabati usioridhisha wa majengo na miundombinu ya 
viwanda 467 vya Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa majengo 467 ya Shirika 
la kuhudumia  Viwanda Vidogo yako katika hali isiyoridhisha, 
huku majengo 443 yakitumika. Uongozi wa Shirika ulifanikiwa 
kukarabati majengo matatu kati ya manne yaliyopangwa katika 
mwaka wa fedha 2021/22 kwa gharama ya shilingi milioni 730.48. 
kutokana na ukosefu wa fedha za ukarabati majengo 24 
hayatumiki, hivyo shirika kupoteza kiasi cha shilingi milioni 
118.64 kwa mwaka kama kodi kwani inabidi shirika likapange 
kwenye majengo mengine . 

 

 

40 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

5.6.2 Kupungua kwa  fedha za mikopo kwa biashara ndogo na za kati 
kwa asilimia 43 

Wakati wa ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2022, nilibaini kuwa shirika lilitoa aslimia 57 kati ya 
maombi 4,745 ya mikopo yaliyowasilishwa, kutoka wa viwanda 
vidogo na wajasiriliamali wadogo kwa kiasi cha shilingi bilioni 
6.41 na kuacha asiliamia 43 kutohudumiwa mpaka kufikia Juni 
2022. Hali hiyo ilisababisha ongezeko la mahitaji ya mkopo kwa 
wajasiriliamali wadogo ikilinganishwa na uwezo wa mfuko. 

5.6.3 Ukarabati usioridhisha wa vituo vya maendeleo ya teknolijia 
kwa ajili ya kukuza teknolojia  ya viwanda nchini:  

Ripoti ya menejimenti ya Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO) kwa kipindi cha 2021/22 inaonesha kuwa shirika lilipanga 
kufufua vituo vya maendeleo ya teknolojia  katika kila mkoa ili 
kukuza teknolojia na maendeleo ya viwanda. Hata hivyo, hadi 
tarehe 30 Juni 2022, SIDO ilikuwa na vituo saba tu vya maendeleo 
ya Teknolojia vinavyofanya kazi katika mikoa saba tu, huku mikoa 
19 ikiwa na vituo visivyofanya kazi kutokana na kutokidhi 
mahitaji ya mitambo; vifaa vya uzalishaji vilivyopitwa na wakati, 
upungufu wa rasilimali watu, na mtaji mdogo wa uendeshaji  
hivyo kuweka kizingiti katika uzalishaji wa bidhaa mpya na 
uundwaji wa michakato mipya ya uzalishaji. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo  
liandae mkakati wa kukusanya fedha na kuwasiliana na serikali 
kupitia Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo ya viwanda na miundombinu 
inayokadiriwa kugharimu shilingi bilioni 25.5; kuhudumia 
wafanyabiashara wengi wenye uwezo wa kutoa mikopo; na 
kufufua vituo vya Maendeleo ya Teknolojia vilivyopo katika 
mikoa 19 iliyosalia. 
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5.7 Shirika la Nyumba la Taifa  

5.7.1 Usimamizi usioridhisha wa mkataba wa ubia kati ya Kampuni 
ya Al-Karimo Investment na Shirika la Nyumba la Taifa 

Mwaka 2004, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) liliingia ubia na 
kampuni ya Al-Karimo Investment Limited kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la ghorofa 10 la kibiashara na makazi, Dar es Salaam 
kwenye viwanja viwili vya NHC kwa faida ya kibiashara na 
madhumuni mengine kama yalivyokubaliwa kwenye mkataba na 
Mbia anaefadhili mradi huo. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, 
kasoro kadhaa zilibainika ikiwa ni pamoja na: mradi kutokamilika 
kwa zaidi ya miaka 17; Mbia alijumuisha kiwanja chake kwenye 
mradi bila ridhaa ya NHC, na ujenzi ulifanyika kwenye viwanja 
vitatu badala ya viwili vilivyotolewa na Shirika.Pia, nilibaini mbia 
alitumia kiwanja chake kuchukua mkopo katika Benki ya 
Kimataifa ya Biashara (ICB) kwa ajili ya ujenzi wa mradi lakini 
alishindwa kulipa mkopo huo, deni likifikia kiasi cha dola za 
Marekani milioni 2.35 sawa ( sawa na shilingi  bilioni 5.47). 

Ninapendekeza  Shirika la Nyumba (a) lifanye usimamizi na 
ufuatiliaji wa kutosha na wa mara kwa mara katika uwekezaji 
wake wote wa ubia, na (b) liwasiliane na Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kupata ushauri kutokana na mapungufu 
yaliyojitokeza katika utekelezaji wa mkataba  huu wa ubia na 
hatima yake kwa maslahi mapana ya taifa.   
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SURA YA SITA 
USIMAMIZI WA MAPATO NA FEDHA KATIKA MASHIRIKA 

YA UMMA 
 

 

 

 

6.0 Utangulizi 

Usimamizi wa mapato na fedha ni muhimu kwa mashirika ya 
umma na taasisi zingine ili kufikia malengo yao. Inahusisha 
taratibu zote muhimu za kupanga na kudhibiti mapato kwa 
ufanisi. Usimamizi mzuri wa mapato kupitia upangaji sahihi wa 
mapato ni muhimu kwa mashirika ya umma na taasisi zingine 
kwani inahakikisha ukusanyaji wa kutosha wa fedha za kukidhi 
majukumu ya kifedha ya muda mfupi na mrefu. 

Sura hii inaangazia sehemu mbalimbali za usimamizi wa mapato 
katika mashirika ya umma na taasisi zingine. Pia inaangazia 
mapungufu katika usimamizi wa mapato ikiwa ni pamoja na 
mapungufu katika sera na mifumo isiyoridhisha ya usimamizi wa 
kifedha, pamoja na ukusanyaji wa mapato usiyoridhisha. 

6.1 Mapungufu katika ukusanyaji na usimamizi wa mapato  

Usimamizi na ukusanyaji wa mapato unajumuisha kuwapo kwa 
mifumo ya uthibiti na utekelezaji wa taratibu zilizowekwa katika 
ukusanyaji wa mapato. Mapitio yangu yalibaini mapungufu katika 
ukusanyaji na usimamizi wa mapato katika mashirika ya umma 
na taasisi zingine: 

6.1.1 Tozo za bandari zilizofanyika nje ya mifumo ya bili katika 
Mamlaka ya Bandari Tanzania shilingi bilioni 13.5 

Mamlaka ya Bandari Tanzania hutoa ankara/bili kupitia mfumo 
wa kuhudumia shehena unaojulikana kama (TOS) na mfumo wa 
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maombi unaojulikana kama (POAs) ili kufanya malipo ya huduma 
za bahari na mizigo. Hata hivyo, nilibaini ankara/bili huandaliwa 
kupitia mifumo ambayo haijaunganishwa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ili kuwezesha kujua kiasi cha kodi ya ongezeko la 
thamani kinachopaswa kukusanywa. Kwa mwaka wa fedha 
uliopita, Mamlaka ya Bandari Tanzania iliripoti kiasi cha shilingi 
bilioni 13.5 ambacho ankara zake zilitengenezwa nje ya mfumo. 
Katika mahojiano na menejimenti nilibaini kuwa mifumo hiyo 
ilikuwa imeundwa kwa mapato ya uendeshaji tu wa Mamlaka ya 
Bandari, na siyo kwa mapato mengine yoyote. 

Ninaamini kuwa, kuna hatari ya upotevu wa mapato kutokana na 
makosa yanaweza kutokea kutokana na uandaaji wa ankara nje 
ya mfumo. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania ihakikishe 
kuwa utoaji wa ankara za mapato yote ya uendeshaji 
zinatolewa kupitia mfumo wa bili wa malipo na pia mfumo huu 
utengamanishwe na mifumo ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kuweza kuhakiki kodi inayostahili kulipwa. 

6.1.2 Huduma za uchimbaji ambazo hazina uthibitisho wa hati 
ya kazi zilizofanyika zenye thamani ya shilingi bilioni 
13.30 

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, mashine za uchimbaji za Shirika 
la Taifa la Madini (STAMICO) zilizalisha mapato ya shilingi bilioni 
30.85 (asilimia 41) ya jumla ya mapato ya kampuni ya shilingi 
bilioni 75.35.  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Shirika la Taifa la Madini lilitoa 
huduma za uchimbaji kwa mgodi wa dhahabu wa Geita 
unaojulikana kama Geita Gold Mine zenye thamani ya shilingi 
bilioni 22.30, ambapo huduma za uchimbaji zenye thamani ya 
shilingi bilioni 13.30 zilithibitishwa tu kwa ankara na risiti za 
malipo, hata hivyo, kulikuwa hakuna hati zinazoonesha kiasi cha 
kazi kilichofanywa na mashine hizo, ambapo ni kinyume cha 
kifungu cha 29 cha mkataba wa kazi kati ya pande mbili. 
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Maoni yangu ni kuwa, kuna mapungufu katika kudhibiti na kupitia 
kazi zilizofanywa na ankara zilizotolewa kutokana na kutokuwepo 
kwa cheti cha kazi chenye maelezo ya kina.  

Ninapendekeza kuwa Shirika la Taifa la Madini liimarishe 
udhibiti wa huduma za uchimbaji ambao utahakikisha ankara 
zinatolewa baada ya uhakiki wa kazi iliyofanywa pamoja na 
cheti cha kazi kilichothibitishwa kwa undani na kusainiwa na 
pande zote mbili kwenye mkataba.  

6.1.3 Ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa malipo ya 
kielektroniki ya serikali shilingi bilioni 3.32 

Mwongozo wa Msajili wa Hazina Na. 3 wa 2017, pamoja na 
Mwongozo wa Utendaji wa Kawaida wa mfumo wa malipo ya 
kielektroniki ya Serikali toleo 1.1 la Novemba 2019, uliotolewa 
na Wizara ya Fedha na Mipango, unahitaji pesa zote za umma 
kukusanywa kupitia mfumo wa malipo ya kielektroniki ya 
Serikali. 

Katika ukaguzi wangu wa udhibiti na usimamizi wa ukusanyaji wa 
mapato, nilibaini mashirika matano yaliyoorodheshwa kwenye 
Jedwali Na. 11 yalikusanya mapato yenye thamani ya shilingi 
bilioni 3.32 nje ya mfumo wa malipo ya kielektroniki ya Serikali 
kinyume na Mwongozo wa Msajili wa Hazina Na. 3 wa mwaka 
2017. 

Jedwali Na. 11: Orodha ya mashirika yaliyokusanya mapato nje ya 
mfumo 
S/n Jina la Taasisi  (Sh. Milioni) 
1 Kituo cha Ushauri cha Taasisi cha Chuo cha 

Teknolojia Dar es Salaam 
2,870.00 

2 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa    232.16 
3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Kyela 
   183.22 

4 Bodi ya Korosho Tanzania      33.71 
5 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 

Wadogo wa Chai Tanzania 
       2.27 

 Jumla 3,321.36 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa, 2021/22 
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Aidha, nilibaini kuwa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira ya 
Kyela iliiomba kufungua akaunti za ukusanyaji wa mapato katika 
benki ya NMB na CRDB kwa barua zenye kumbukumbu namba 
UWAS/MB/F.362/44 na UWAS/MB/F.362/44 za tarehe 29 
Disemba 2021. Barua inaeleza kuwa akaunti hizo zingeweza 
kurahisisha ukusanyaji wa mapato kupitia mfumo wa malipo ya 
kielektroniki wa Serikali. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi 
mwezi Februari 2023, akaunti hizo hazikufunguliwa hivyo 
makusanyo ya mapato yalifanyika nje ya mfumo wa malipo ya 
kielektroniki ya serikali. 

Ninaamini kuwa, kushindwa kukusanya mapato kupitia mfumo wa 
Malipo ya Kielektroniki wa Serikali kunaathiri ufanisi wa udhibiti 
wa mapato. Kwa hivyo, taasisi zote za serikali na biashara lazima 
zitumie mfumo wa Malipo ya Kielektroniki wa Serikali ili 
kuongeza ufanisi. 

Ninapendekeza kuwa taasisi za umma zilizotajwa zihakikishe 
kuwa mapato yote yanakusanywa kupitia mfumo wa Malipo ya 
Kielektroniki wa Serikali. 

6.1.4 Kutokufanya mapitio na kutoidhinishwa kwa kiwango cha kodi 
ya wapangaji 

Wakati wa ukaguzi wangu wa Shirika la Nyumba la Taifa, Shirika 
la Reli Tanzania na Shirika la Mawasiliano Tanzania, nilibaini 
kuwa mashirika haya hayakufanya utafiti wa soko ili kuhuisha 
viwango vyao vya kodi. Hali hii inapelekea kutoza kodi kwa 
kiwango cha chini na kupoteza mapato. 

Kiwango cha sasa cha Shirika la Nyumba la Taifa kinachotumika 
kiliidhinishwa mwaka 2011 na hakijafanyiwa mapitio kwa 
kuzingatia mabadiliko ya kiwango cha mfumuko wa bei na hali ya 
soko kwa miaka 10 iliyopita. Vivyo hivyo, nilibaini kuwa Shirika la 
Reli Tanzania liliripoti mapato ya kodi ya pango ya jumla ya 
shilingi bilioni 1.4 kwa mwaka wa fedha 2021/22, ambapo 
mapato ya kodi ya shilingi milioni 783 (asilimia 56) yalikusanywa 
bila sera ya upangishaji. Kwa kesi ya Shirika la Mawasiliano 
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mwezi Februari 2023, akaunti hizo hazikufunguliwa hivyo 
makusanyo ya mapato yalifanyika nje ya mfumo wa malipo ya 
kielektroniki ya serikali. 

Ninaamini kuwa, kushindwa kukusanya mapato kupitia mfumo wa 
Malipo ya Kielektroniki wa Serikali kunaathiri ufanisi wa udhibiti 
wa mapato. Kwa hivyo, taasisi zote za serikali na biashara lazima 
zitumie mfumo wa Malipo ya Kielektroniki wa Serikali ili 
kuongeza ufanisi. 

Ninapendekeza kuwa taasisi za umma zilizotajwa zihakikishe 
kuwa mapato yote yanakusanywa kupitia mfumo wa Malipo ya 
Kielektroniki wa Serikali. 

6.1.4 Kutokufanya mapitio na kutoidhinishwa kwa kiwango cha kodi 
ya wapangaji 

Wakati wa ukaguzi wangu wa Shirika la Nyumba la Taifa, Shirika 
la Reli Tanzania na Shirika la Mawasiliano Tanzania, nilibaini 
kuwa mashirika haya hayakufanya utafiti wa soko ili kuhuisha 
viwango vyao vya kodi. Hali hii inapelekea kutoza kodi kwa 
kiwango cha chini na kupoteza mapato. 

Kiwango cha sasa cha Shirika la Nyumba la Taifa kinachotumika 
kiliidhinishwa mwaka 2011 na hakijafanyiwa mapitio kwa 
kuzingatia mabadiliko ya kiwango cha mfumuko wa bei na hali ya 
soko kwa miaka 10 iliyopita. Vivyo hivyo, nilibaini kuwa Shirika la 
Reli Tanzania liliripoti mapato ya kodi ya pango ya jumla ya 
shilingi bilioni 1.4 kwa mwaka wa fedha 2021/22, ambapo 
mapato ya kodi ya shilingi milioni 783 (asilimia 56) yalikusanywa 
bila sera ya upangishaji. Kwa kesi ya Shirika la Mawasiliano 
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Tanzania, nilibaini kuwa kiwango cha kodi kwa mwaka wa fedha 
2021/22 kilitofautiana na kiwango kilichotozwa katika 2020/21. 
Hata hivyo, hakukuwa na idhini ya bodi kwa mabadiliko ya 
viwango hivyo.  

Ninapendekeza kuwa Shirika la Nyumba la Taifa, Shirika la Reli 
Tanzania, na Shirika la Mawasiliano Tanzania wafanye utafiti 
huru wa soko ili kubaini kiwango cha sasa cha kodi ya soko. 
Pia, wanapaswa kupata idhini ya bodi kabla ya kutumia 
viwango vipya ili kuepuka kutoza kodi chini ya kiwango cha 
soko la sasa na kupunguza mapato ya shirika. 

6.2 Usimamizi wa Fedha   

Usimamizi wa fedha unajumuisha kuzingatia udhibiti wa msingi 
na taratibu za ukusanyaji na upatanishi wa akaunti za benki. 
Ukaguzi wangu katika eneo hili, ulibaini yafuatayo:  

6.2.1 Fedha zisizotumika katika benki shilingi bilioni 7.35 katika 
Bohari Kuu ya Dawa 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022 katika 
Bohari Kuu ya Dawa, nilibaini akaunti tatu za benki kwenye benki 
ya NMB na akaunti mbili katika benki ya TCB zilizowekwa pesa ili 
kurahisisha malipo ya mkopo kwa wauzaji mbalimbali wa vifaa 
vya matibabu kutoka nje kama inavyohitajika na mikataba ya 
ununuzi.   

Ukaguzi ulibaini kuwa mikataba yenye thamani ya shilingi bilioni 
7.35 kati ya Bohari Kuu ya Dawa na wazalishaji mbalimbali wa 
vifaa vya matibabu ilikuwa imepita muda wake kwa zaidi ya 
miaka miwili (2019/20 hadi 2021/22) na mikopo yenye thamani 
ya shilingi bilioni 2.52 na shilingi bilioni 4.83 kwa NMB na TCB 
mtawaliwa bado fedha hizo zilikuwa benki bila kutumiwa na 
Bohari Kuu ya Dawa. 

Ninaamini kuwa, hakuna udhibiti wa kuridhisha juu ya usimamizi 
wa fedha kwani fedha zilizosalia benki zingeweza kusaidia Bohari 
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Kuu ya Dawa kutekeleza shughuli zingine za dharula ikiwa ni 
pamoja na kununua dawa na vifaa vya matibabu. 

Ninapendekeza kuwa Bohari Kuu ya Dawa iondoe fedha zote 
zilizosalia benki na kuzitumia kusaidia shughuli zingine za 
Bohari Kuu ya Dawa ikiwa ni pamoja na ununuzi wa dawa na 
vifaa vya matibabu. 

6.2.2 Akaunti za Benki zilizositishwa zenye kiasi cha shilingi bilioni 
20.65 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa akaunti za benki ulibaini kuwa 
kuna taasisi nne za umma zenye akaunti zilizositishwa zikiwa na 
salio la pesa (Jedwali Na. 12). 

Jedwali Na. 12: Akaunti zilizositishwa zinazosimamiwa na taasisi 
za umma. 
S/N Jina la Taasisi Idadi ya 

namba 
za 
akaunti  

Fedha 
zilizomo 
(Sh. 
Million) 

Haitumiki 
tangu 
mwaka  

1 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

10 20,208.00 2020/21 

2 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira Dar es 
Salaam 

4 417.76 2020/21 

3 Kampuni ya Ndege 
Tanzania  

1   23.26 2019/20 

4 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha. 

7    1.16 2020/21 

 Jumla  20,650.18  
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa, 2021/22 

Zaidi ya hayo, Mamlaka ya Bandari Tanzania ina akaunti moja 
katika benki ya CRDB yenye Namba 0250800929000 yenye kiasi 
cha dola za Marekani milioni 20.05 nchini Burundi, ambayo 
haikutumiwa katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2021/22 
kutokana na ukosefu wa watia saini. Hali hiyo ilijitokeza pia 
katika akaunti za benki za Eco zilizopo Kongo, Zambia, na 
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Rwanda. Akaunti zisizotumika zinaweza kutumiwa kwa shughuli 
haramu/udanganyifu. Pia, fedha zilizopo benki zingeweza 
kutumiwa kwa shughuli za Mamlaka. 

Ninapendekeza kuwa mashirika na taasisi zingine zifanye kila 
jitihada kuhakikisha kuwa akaunti zote za benki ambazo 
hazitumiki zinafungwa bila kuchelewa ili kuepuka hatari ya 
matumizi mabaya ya fedha na gharama zisizo za lazima za 
benki. 

6.2.3 Watumishi waliohamishwa waliendelea kuwa waidhinishaji wa 
fedha katika akaunti za benki za Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022, Mamlaka ya Bandari Tanzania 
ilikuwa na waidhinishaji wa akaunti zake 12 za benki, ambao 
hawakuwa wafanyakazi wa Mamlaka ya Bandari baada ya 
kuhamishiwa kwenye taasisi zingine za Serikali. 

Ni maoni yangu kuwa mapungufu yaliyobainika yanatokana na 
ukosefu wa mipango ya usimamizi ya kuteua waidhinishaji wa 
akaunti kwa wakati, hivyo kuongeza hatari ya wafanyakazi wasio 
wa Mamlaka ya Bandari kutoa fedha bila kujulikana na 
kuidhishwa na Mamlaka.  

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Bandari Tanzania ihakikishe 
benki zote zina waidhinishaji waliothibitishwa kuwa ni 
wafanyakazi wa Mamlaka ya Bandari na kuwajulisha benki 
mara moja kuhusu mabadiliko yanayohusiana na waidhinishaji 
wa akaunti za benki. 

6.3 Udhibiti wa madeni yatokano ya  biashara na madeni mengine 

Udhibiti wa madeni unajumuisha kufuata udhibiti wa msingi na 
taratibu za ukusanyaji na makubaliano na wadeni wao. Mapitio 
yangu yalibainisha udhaifu ufuatao kuhusu udhibiti wa madeni 
katika mashirika ya umma na taasisi zingine: 
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6.3.1 Madeni yasiyothibitishwa na yasiyoweza kurejeshwa shilingi 
bilioni 7.51 katika Shirika la Mawasiliano Tanzania 

Nilibaini kuwa Shirika la Mawasiliano Tanzania lilikuwa na madeni 
makubwa yenye thamani ya shilingi bilioni 21 ambayo uongozi 
haukuweza kutambua wadaiwa husika, katika kiasi hiki Shirika la 
Mawasiliano Tanzania lilitoa mapendekezo kwa Bodi ya Shirika 
kufuta deni la shilingi bilioni 7.51.  

Ninaamini kuna uwezekano kuwa madeni yasiyothibitishwa 
yalikuwa ni madeni hewa, hivyo kunauwezekano wa madeni 
yasiyokuwa na nyaraka yamejumuishwa kwenye kitabu cha 
mahesabu.  

Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania liombe kibali 
kutoka kwa Msajili wa Hazina na Wizara ya Fedha na Mipango 
ili kufuta madeni ambayo hayawezi kurejeshwa. 

6.3.2 Utoaji wa vyeti vya kuhitimu na nakala za matokeo kwa 
wanafunzi 423 wenye deni la shilingi milioni 456.50  

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dodoma 
kiliwapa vyeti vya  kuhitimu na nakala za matokeo ya masomo 
wanafunzi 423 ambao bado walikuwa na deni la shilingi milioni 
456.50 kwa Chuo. Hii ni kinyume na kifungu namba 20.3 cha 
kanuni za chuo kwa Programu za Shahada ya kwanza ambazo 
zinahitaji ofisi inayohusika kutoa vyeti na nakala za matokeo ya 
masomo kwa wanafunzi baada ya kupata taarifa za kifedha za 
wanafunzi zilizothibitishwa na mhasibu wa Chuo kuonesha malipo 
yote ya ada zinazotakiwa kulipwa kwa Chuo kuwa zimelipwa. 

Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Dodoma kihakikishe (a) 
takwimu za wanafunzi wote katika mfumo wa usimamizi wa 
rekodi za wanafunzi zinaunganishwa na mfumo wa kifedha ili 
kuhakikisha hakuna mwanya kwa wanafunzi kupata vyeti na 
nakala za matokeo ya masomo bila kulipa ada zao, na (b) 
ifuatilie hatua zote muhimu ili kurejesha fedha zote kutoka 
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kwa wanafunzi waliopewa vyeti na nakala za matokeo ya 
masomo wakati wakiwa na madeni. 

6.3.3 Kiasi kikubwa cha madai yenye thamani ya shilingi trilioni 
3.58 

Nimepitia malimbikizo ya madai kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2022 katika mashirika ya umma na taasisi zingine 206. 
Nilibaini kuwa taasisi za umma 97 zilikuwa na madai yasiolipwa  
yaliyofikia shilingi trilioni 3.58 yanayohusiana na huduma 
zilizotolewa kwa wateja (Kiambatisho Na VI). Suala hili niliripoti 
pia katika ripoti ya fedha ya mwaka 2020/21 ambapo mashirika 
ya umma na taasisi zigine 93 zilikuwa na ukusanyaji duni wa 
madai yaliyofikia kiasi cha shilingi trilioni 3.71. Malimbikizo ya 
madeni yasiyolipwa yanaendelea kuathiri mapato ya taasisi na 
uwezo wa kutekeleza shughuli zilizopangwa. 

(i) Nilibaini kuwa, sehemu kubwa ya madeni ya muda mrefu 
ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania ya shilingi 
bilioni 378.09 yalikuwa ni mauzo ya gesi ambayo 
hayajalipwa na Shirika la Umeme Tanzania, ambayo ni 
shilingi bilioni 354.99 sawa na asilimia 94 ya deni lote 
ambalo halijalipwa.  Mwenendo wa deni unaonesha 
kuongezeka kwa deni la Shilika la Umeme Tanzania kila 
mwaka. Kwa maoni yangu, madai ya muda mrefu ambayo 
hayajalipwa yanasababishwa na Shilika la Umeme 
Tanzania kushindwa kulipa ankara zake kwa wakati, hali 
inayosabisha Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
kukosa fedha za kuwekeza katika sekta ya gesi na mafuta. 
 

(ii) Kufikia tarehe 30 Juni 2022, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu ilikuwa na madai ya shilingi bilioni 611 ambayo 
yakikuwa yameiva lakini hayajakusanywa. Mikopo iliyoiva 
haijakusanywa kutokana na kukosekana kwa ufanisi katika 
ukusanyaji na kutokuwepo kwa mfumo wa kushirikisha 
wadau muhimu kama vile Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini, Wakalaka wa Vitambulisho vya Taifa, Wakala 
wa Mapato Tanzania, Wakala wa Usajili wa Biashara na 
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Leseni na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 
Binafsi.  

(iii) Katika Bohari Kuu ya Dawa, mapitio yangu ya deni 
linalodaiwa la shilingi bilioni 375.11 nilibaini kuwashilingi 
bilioni 255.66 zinahusiana na taasisi za Serikali ambazo 
hazijalipwa kwa miaka minne. Fedha hizi zingeweza 
kutumiwa kununua vifaa vya matibabu ili kuwezesha 
utoaji wa huduma za afya. 

(iv) Katika Shirika la Nyumba Tanzania, nilibaini kuwa jumla 
ya shilingi bilioni 19.92 kati ya shilingi bilioni 22.62 
zilitokana na wapangaji waliohama. 

Nilibaini kuwa malimbikizo ya madeni ya muda mrefu 
yalisababishwa na juhudi ndogo za ukusanyaji wa madeni, 
malimbikizo ambayo wateja hawawezi kupatikana, madeni 
yasiyothibitishwa, na kutolipwa kwa madeni na taasisi za serikali 
kwa muda mrefu.  

Ninapendekeza kuwa mashirika na taasisi zingine 
zilizotambuliwa (a) ziboreshe na kudhibiti ukusanyaji wa 
madai ikiwa ni pamoja na hatua za kisheria kuhakikisha kuwa 
wadeni wote wanamaliza madeni yao bila kucheleweshwa; 
na(b) wawasiliane na Mlipaji Mkuu wa Serikali kuhusu 
malimbikizo ya madeni ya muda mrefu yanayosababishwa na 
taasisi za serikali. 
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SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

 

7.0 Utangulizi 

Matumizi katika mashirika ya umma na taasisi zingine yanapaswa 
kuzingatia bajeti, sera za ndani na nje ya shirika, nyaraka, 
sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya matumizi. Kwa kiasi 
kikubwa matumizi hulenga katika kugharamia shughuli za 
kawaida na za maendeleo kulingana na majukumu ya shirika 
husika. 

Matumizi ya kawaida hujumuisha mishahara ya watumishi, posho 
na marupurupu mengine; na manunuzi ya bidhaa na huduma 
mbalimbali za uendeshaji na usimamizi wa shirika husika. 
Matumizi ya maendeleo yanajumuisha ununuzi na ujenzi wa mali 
za kudumu zinazoshikika na zisizoshikika, mitambo na vifaa. 

Ukaguzi wangu katika usimamizi wa matumizi kwenye mashirika 
ya umma na taasisi zingine ulihusisha tathmini ya kubainisha 
kama matumizi yanafanyika kwa kuzingatia bajeti, sera, 
nyaraka, sheria na kanuni mbalimbali za matumizi 
zilizoidhinishwa. 

Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 nilibaini mapungufu 
kadhaa na kutoa mapendekezo ili kuboresha na kuimarisha 
usimamizi wa matumizi katika mashirika ya umma kama 
nilivyoeleza kwenye aya zinazofuata.  
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7.1 Matumizi yasiyokuwa na tija ya jumla ya shilingi bilioni 63.77 

Nilibaini kuwa mashirika ya umma 12 katika ukaguzi wa kawaida 
na ukaguzi maalumu yamefanya matumizi ya jumla ya shilingi 
bilioni 63.77 ambayo hayakuwa na tija na manufaa ya kiuchumi 
kwa shirika na Serikali kwa sababu gharama hizo zingeweza 
kuepukwa kwani zinatokana na malimbikizo ya riba na adhabu za 
malipo ya fedha kwa kuchelewa kulipa madai ya wakandarasi na 
wadai wengine, hukumu za mahakama zilizoamulu  shirika husika 
kulipa riba na fidia, na mashirika kutokuwa makini  kuhakiki na 
kukata malipo ya awali kwenye ankara kabla ya kulipa madai ya 
wakandarasi ama wazabuni.  

Pia, baadhi ya mashirika yameiingia mikataba yenye masharti 
yasiyotekelezeka, hivyo kusababisha ongezeko la gharama, 
kutozwa riba na adhabu zisizo na tija kwa shirika husika na 
serikali. Hali hii inapelekea upotevu wa rasilimali za umma na 
kuathiri ufanisi wa mashirika husika katika kutekeleza majukumu 
yake. Orodha ya mashirika yenye matumizi yasiyokuwa na tija 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 13. 

Jedwali Na. 13: Mashirika yenye matumizi yasiyokuwa na tija 
Na
. 

Jina la Shirika/Taasisi Maelezo Kiasi  
(Sh. Milioni) 

1 Shirika la Umeme 
Tanzania 

Adhabu na riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa 37,318.77 

2 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

Fidia na riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa 20,100.00 

3 Bohari Kuu ya Dawa  Malipo kwa vifaa ambavyo 
havikuletwa na malipo ya kumtafuta 
mzabuni hewa 2,022.66 

4 Kampuni ya Uwekezaji 
ya TANOIL 

Adhabu na gharama za utunzaji kwa 
kuchelewesha kukamilika kwa 
taratibu za malipo 1,777.92 

5 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam  

Adhabu na riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa 

1,773.68 
6 Shirika la Mawasiliano 

Tanzania 
Malipo ambayo hayajarejeshwa baada 
ya mkataba kuvunjika 345.65 

7 Kampuni ya Mkulazi  Riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa ya kodi 

151.48 
8 Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi 

Riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa ya kodi za ardhi 

132.56 
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7.1 Matumizi yasiyokuwa na tija ya jumla ya shilingi bilioni 63.77 
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Na
. 

Jina la Shirika/Taasisi Maelezo Kiasi  
(Sh. Milioni) 

9 Kampuni ya Kiwanda 
cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro  

Gharama za makontena 
yaliyocheleweshwa kurudishwa 

117.50 
10 Mamlaka ya Maji Safi 

na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

Riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa 

21.01 
11 Shirika la Madini la 

Taifa 
Riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa ya kodi 11.96 

12 Baraza la Taifa la 
Ujenzi 

Riba kwenye malipo 
yaliyocheleweshwa ya kodi ya ardhi 0.83 

    Jumla kuu 63,774.02 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa kila shirika kwa mwaka 2021/22  

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma na taasisi zake 
yafanye uhakiki na uchambuzi wa kina wa kanuni na masharti 
ya mikataba na kushirikisha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa ushauri kuhusiana na masuala ya kisheria kwenye 
mikataba husika; kuandaa na kutekeleza mikakati halisi ya 
usimamizi wa mtiririko wa fedha ili kuwezesha ulipaji wa 
madeni yaliyoiva kwa wakati; na vyombo vyenye mamlaka ya 
usimamizi wa mashirika tajwa kuongeza uangalizi na 
usimamizi wa malipo ili kuzuia matumizi yasiyo na tija. 

7.2 Matumizi yasiyostahili ya shilingi bilioni 77.75 

Nilibaini mashirika 21 katika ukaguzi wa kawaida na ukaguzi 
maalumu yamefanya matumizi yasiyostahili yenye jumla ya 
shilingi bilioni 77.75 ambayo yalitokana na malipo ya posho kwa 
watumishi wasiostahili, malipo yasiyokuwa na uthibitisho na 
vielelezo vya matumizi husika. Orodha ya mashirika ya umma na 
taasisi zingine zenye matumizi yasiyostahili imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 14.  

Jedwali Na. 14: Mashirika ya umma yenye matumizi yasiyostahili 
Na. Jina la 

Shirika/Taasisi 
Maelezo Kiasi  

(Sh. Milioni) 
1 Bohari Kuu ya 

Dawa  
Malipo ya utangulizi pasipo 
kuwa na mkataba, na malipo 
yasiyokuwa na vithibitisho  65,337.16 

2 Shirika la Viwango 
Tanzania  

Malipo zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa, na malipo ya 
posho ya hatari ambayo 
hayajaidhinishwa na Msajili wa 
Hazina 8,598.58 
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Na. Jina la 
Shirika/Taasisi 

Maelezo Kiasi  
(Sh. Milioni) 

3 Kampuni ya 
Magazeti ya 
Serikali Tanzania 

Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho 

2,426.41 
4 Mamlaka ya 

Udhibiti wa Bima 
Tanzania (Ukaguzi 
Maalum) 

Malipo ya nyongeza ya 
mshahara kinyume na 
utaratibu, posho isiyostahiki ya 
kuhamishwa kituo cha kazi na 
masurufu yasiyokuwa na 
vielelezo na viambatisho 489.63 

5 Bodi ya Nafaka na 
Mazao 
Mchanganyiko 

Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho 

237.75 
6 Shirika la Nyumba 

la Taifa 
Malipo ya posho ya nyumba na 
umeme kwa watumishi 
wasiostahili  150.30 

7 Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (Ukaguzi 
Maalum) 

Matumizi ambayo hayana 
vielelezo na vithibitisho 

 111.25  
8 Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa 
Sekta Binafsi 

Malipo ya kodi ya Ardhi kwa 
kipindi ambacho Mfuko 
haukuwa na Umiliki 

 59.33  
9 Mfuko wa 

Maendeleo ya Zao 
la Pamba 

Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho 

 50.00  
10 Shirika la Umeme 

Tanzania 
Malipo ya bima ya wakurugenzi 
ambayo hayajaidhinishwa na 
Msajili wa Hazina  48.59  

11 Chuo cha Uhasibu 
Arusha  

Malipo zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa  41.10  

12 Chuo cha 
Tekinolojia Dar es 
Salaam  

Masurufu yaliyorejeshwa bila 
vithibitisho 

 32.00  
13 Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza  

Malipo ya posho kwa watumishi 
wasiostahili 

 56.78  
14 Bodi ya Nyama 

Tanzania 
Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho  29.40  

15 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Tabora  

Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho 

 23.12  
16 Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi 
Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho  15.93  

17 Shirika la 
Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo  

Malipo yasiyokuwa na 
vithibitisho 

 11.79  
18 Chuo Kikuu cha 

Dodoma  
Malipo ya posho zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa 11.52 

19 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam  

Malipo zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa kwa wazabuni 

 6.07  
20 Chuo cha 

Diplomasia 
Masurufu yaliyorejeshwa bila 
vithibitisho  5.50  

21 Kampuni ya Mbolea 
Tanzania 

Posho zilizolipwa zaidi ya 
kiwango kilichoidhinishwa  4.80  
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Na. Jina la 
Shirika/Taasisi 

Maelezo Kiasi  
(Sh. Milioni) 

Jumla kuu 77,747.01 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa kila shirika kwa mwaka 2021/22  

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
yahakikishe fedha zilizotumika isivyo stahili kutokana na 
matumizi haya zinarudishwa kwenye shirika husika, na 
kuimarisha miongozo ya ndani ili kuhakikisha sera, kanuni na 
sheria za matumizi zinafuatwa ipasavyo. Pia, ninashauri 
vyombo vyenye mamlaka ya usimamizi wa mashirika tajwa 
kuongeza usimamizi wa matumizi ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha udhibiti wa mifumo ya ndani na kuwawajibisha 
Maafisa Masuuli husika. 

7.3 Malimbikizo ya madeni ya jumla ya shilingi trilioni 7.65 

Madeni ni madai halali ambayo bado hayajalipwa kwa bidhaa, 
kazi ama huduma zilizotolewa kwa mashirika ya umma na taasisi 
zingine. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mashirika  ya umma 99 yana madeni 
ya jumla ya shilingi trilioni 7.65. Taarifa za kina za madeni ya 
muda mrefu kwa kila shirika zimeoneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. VII  

Baadhi ya mashirika hayo yanakabiliwa na changamoto za ukwasi 
usiojitosheleza kutokana na ukosefu wa fedha za kutosha kulipa 
kwa wakati madeni yaliyoiva hali ambayo inatokana na aidha 
ucheleweshwaji wa fedha kutoka serikalini, kutofanya vizuri kwa 
biashara zao, au kutokuwa na mikakati yenye ufanisi katika 
usimamizi wa mtiririko wa fedha. 

Kuchelewa kulipa kwa wakati madeni yaliyoiva kunashusha hadhi 
na kuharibu taswira ya mashirika ya umma na Serikali. Pia, 
wazabuni wanaweza kukataa kutoa huduma au kutoa huduma 
kwa masharti magumu kwa mashirika husika hivyo kuathiri 
utendaji wa shughuli za kila siku za mashirika hayo. Aidha, 
ucheleweshaji wa malipo kwa muda mrefu husababisha riba na 
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adhabu ambazo zinakuwa na gharama za ziada na zisizokuwa na 
tija. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma na taasisi zingine (a) 
ziweke na kutekeleza mpango mkakati madhubuti wa 
usimamizi wa mtiririko wa fedha na utekelezaji wake ili 
kuhakikisha madeni ya muda mrefu  yanalipwa mapema 
iwezekanavyo na kwa siku zijazo madeni yote  yalipwe kwa 
wakati; na (b) kwa madeni yanayohitaji ruzuku ya Serikali, 
Serikali ihakikishe fedha zinatengwa na kupelekwa kwa wakati 
kwenye mashirika ya umma na taasisi husika ili kulipa madeni 
hayo. 

7.4 Masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu ya shilingi 
bilioni 3.51  

Kanuni ya 96 hadi 103 ya Kanuni za Fedha za Umma, (GN/ 
Na.132/2001) inatoa muongozo juu ya usimamizi wa masurufu 
ambayo pia imeakisiwa katika kanuni za kifedha za mashirika ya 
umma husika, kama vile masurufu kurejeshwa ndani ya siku saba 
hadi 14 baada ya kukamilika kwa shughuli husika; na kutotoa 
masurufu mengine kabla ya kutoa vielelezo vya uthibitisho vya 
matumizi ya masufuru ya awali; na ikitokea kushindwa kutoa 
vielelezo vya uthibitisho wa matumizi basi muhusika hutakiwa 
kurejesha fedha au kukatwa kwenye malipo ya mshahara wake. 
 
Ukaguzi umebaini kwamba mashirika ya umma 31 yalikuwa na 
masurufu yenye jumla ya shilingi bilioni 3.51 ambazo 
hazijarejeshwa kwa kipindi cha mwezi mmoja hadi zaidi ya 
mwaka mmoja kinyume na muongozo tajwa hapo juu. Jedwali 
Na. 15 limeorodhesha mashirika hayo na muda wa 
ucheleweshaji. 

Vilevile, nilibaini kwamba, mashirika ya umma tajwa hayakuwa 
yamechukua hatua madhubuti za urejeshwaji wa masurufu, kama 
vile kukata marejesho ya masurufu kutoka kwenye mishahara ya 
watumishi waliopewa masurufu hayo. 
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Jedwali Na. 15: Mashirika ya umma yenye masurufu ambayo 
hayajarejeshwa kwa muda mrefu 

Na. Jina la Shirika/Taasisi Kiasi  
(Sh. Milioni)  

1 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 844.68 
2 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  543.47 
3 Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania 332.64 
4 Bohari Kuu ya Dawa  273.75 
5 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 256.18 
6 Shirika la Posta Tanzania 126.05 
7 Shirika la Utangazaji Tanzania 107.9 
8 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo  104.72 
9 Chuo Kikuu Mzumbe 92.06 
10 Chuo cha Sukari cha Taifa 85.71 
11 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa  84.79 
12 Kituo cha Kompyuta Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  68.63 
13 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea  62.83 
14 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  57.58 
15 Kampuni ya Mkulazi  57.02 
16 Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 56.39 
17 Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori, Mweka 45.61 
18 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa 

Chai Tanzania  
43.35 

19 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  41.7 
20 Bodi ya Kahawa Tanzania  35.53 
21 Shirika la Umeme Tanzania 32.8 
22 Shirika la Viwango Tanzania  30.43 
23 Chuo cha Diplomasia 27.31 
24 Shirika la Uwekezaji Watumishi Housing 22.44 
25 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora  18.59 
26 Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 16.41 
27 Bodi ya Pareto Tanzania 15.32 
28 Bodi ya Nyama Tanzania 12.73 
29 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Shinyanga  
6.38 

30 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  4.66 
31 Baraza la Rufaa za Kodi 2.4 
  Total 3,510.06 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa kila shirika kwa mwaka 2021/22  

Kutokurejeshwa kwa masurufu kwa wakati siyo tu kunaweza 
kusababisha upotevu wa  fedha za umma,  bali  pia inapelekea 
kupotosha taarifa za fedha kwa kuripoti masurufu ambayo 
hayajarejeshwa kama madai wakati huenda kazi au matumizi 
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tayari yamekwisha kamilika na hivyo kuripoti matumizi kidogo 
tofauti na uhalisia. 

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine (a) 
yaimarishe na kuboresha usimamizi wa masurufu na 
kuhakikisha yanarejeshwa kwa wakati; na (b) kwa masurufu 
yasiyorejeshwa kwa wakati iwepo mifumo thabiti ya 
kuhakikisha masurufu hayo yanarejeshwa kwa kukatwa moja 
kwa moja kwenye mishahara ya watumishi husika. 

7.5 Kuchelewa kulipa michango ya kisheria kwa mifuko ya hifadhi 
za jamii ya shilingi bilioni 131.80  

Sehemu hii inaelezea michango ya kisheria iliyocheleweshwa na 
mashirika ya umma na taasisi zingine kwa mifuko mitatu ambayo 
ni Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi, na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 
Michango hiyo inapaswa kuwasilishwa ndani ya mwezi mmoja 
baada ya siku ya mwisho ya mwezi wa mchango husika.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mashirika ya umma 11 yalichelewa 
kuwasilisha michango yao ya kila mwezi kwa mifuko hiyo ya 
hifadhi ya jamii yenye jumla ya shilingi bilioni 131.80 kwa kipindi 
cha kuanzia mwezi mmoja na zaidi ya mwaka. Taarifa na maelezo 
zaidi nimezionesha kwenye Jedwali Na. 16   

Jedwali Na. 16: Mashirika ya umma yaliyochelewesha michango ya 
kisheria 

Na. Jina la 
Shirika/Taasisi 

Maelezo Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Muda wa 
kuchelewa 

1 Shirika la Reli 
Tanzania 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma na 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

127,800.00 Zaidi ya 
mwezi 1 

2 Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma na 
Mfuko wa Bima ya Afya 

2,639.03 Zaidi ya 
mwezi 1 

3 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Tabora  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma, 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi na Mfuko wa 
Bima ya Afya 

708 Mwezi 1 
hadi miezi 
84 

4 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Mtwara  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

203.36 Zaidi ya 
mwezi 1 



 

59 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

tayari yamekwisha kamilika na hivyo kuripoti matumizi kidogo 
tofauti na uhalisia. 
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Na. Jina la 
Shirika/Taasisi 

Maelezo Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Muda wa 
kuchelewa 

5 Kampuni ya 
Kiwanda cha 
Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

132.81 Mwezi 1 
hadi miezi 3 

6 Mamlaka ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

129.69 Mwezi 1 
hadi miezi 
15 

7 Kituo cha  
Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

80.33 Mezi 1 hadi 
miezi 7 

8 Kampuni ya 
Mkulazi  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma na 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

75.58 Mwezi 1 
hadi miezi 5 

9 Chuo cha 
Usafirishaji cha 
Taifa  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

32.15 Miezi zaidi 
ya 12 

10 Chuo cha Ufundi 
Arusha  

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

1.9 Mwezi 1 
hadi miezi 2 

11 Taasisi ya Utafiti 
wa Uvuvi 
Tanzania 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

1.74 Mwezi 1 
hadi miezi 
11 

  Jumla   131,804.59   
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa kila shirika kwa mwaka 2021/22  

Kuchelewa kuwasilisha michango ya kisheria kunatokana na 
ukosefu wa fedha za kutosha au kutumia fedha za michango 
kwenye matumizi mengine ya taasisi badala ya kulipia michango 
hiyo kwa wakati, na pia menejimenti kutoweka kipaumbele cha 
kuzingatia matakwa ya kisheria. 

Ucheleweshwaji huu unasababisha mashirika ya umma husika 
kutozwa riba na adhabu ambazo zinakuwa matumizi yasiyokuwa 
na tija. Vilevile, mapungufu haya yanaharibu sifa na taswira ya 
shirika na Serikali kwa ujumla.  

Aidha, michango ya kisheria iliyocheleweshwa kwa muda mrefu 
inawanyima wanufaika wa huduma za mifuko kupata huduma 
stahiki kwa wakati na kwa viwango tarajiwa vya ubora. 

Ninapendekeza kuwa mashirika husika yahakikishe yanafuata 
kikamilifu sheria na kanuni za mifuko husika na kuwasilisha 
kwa wakati michango ya kisheria kwa mifuko husika. 
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7.6 Matumizi yasiyofaa ya fedha za Mfuko wa Miundombinu ya Reli 
Shilingi bilioni 195.99 

Kifungu cha 68 (9) cha Sheria ya Reli, Sura 170 kinaeleza kuwa, 
matumizi ya fedha kutoka Mfuko wa Miundombinu ya Reli 
yanapaswa kutumika kwa ajili ya matumizi ya kiutawala 
yanayohusiana moja kwa moja na uendeshaji na usimamizi wa 
reli, pamoja na kufadhili ukarabati na maendeleo ya 
miundombinu iliyopo na utoaji wa miundombinu mipya ya reli. 

Vilevile, kifungu cha 3 (1) cha Sheria ya Reli, Sura 170 
kinafafanua, "miundombinu ya reli" kama vifaa ambavyo 
vinatumika kuendesha reli, njia za reli na njia zingine na miundo 
mingine inayohusiana  (kama vile, mahandaki, madaraja, vituo, 
majukwaa, mitaro, matuta), miundombinu ya chini na juu, 
barabara za huduma, mifumo ya ishara, mfumo wa udhibiti wa 
hisa, matangazo ya mifumo ya mawasiliano na ishara, mifumo ya 
usambazaji wa umeme na majengo yanayohusiana, maghala, 
yadi, mashine na vifaa, lakini haijumuishi mabehewa”. 

Mapitio ya matumizi ya fedha zilizokusanywa chini ya Mfuko wa 
Miundombinu ya Reli, nilibaini kuwa Shirika la Reli Tanzania 
lilipewa kibali na Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi kununua mabehewa na vipuri vyake vyenye 
jumla ya shilingi bilioni 195.99. Hata hivyo, vitu hivyo 
havikupaswa kugharamiwa na fedha za Mfuko  kwa sababu siyo  
sehemu ya miundombinu ya reli kama ilivyofafanuliwa kwenye 
kifungu cha 3 (1) kikisomwa kwa pamoja na kifungu cha 68 (9) 
cha Sheria ya Reli, Sura 170. 

Ninapendekeza Shirika la Reli Tanzania lipendekeze 
marekebisho ya Sheria ya Reli, Sura 170 kama kuna haja ya 
kuingiza vipengele vingine vinavyotokana na biashara ya reli 
ili viweze kugharamiwa chini ya fedha za Mfuko wa 
Miundombinu ya Reli, ili kuimarisha usimamizi mzuri wa lengo 
kuu la Mfuko. 
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7.7 Malipo ambayo hayajathibitishwa yaliyofanywa na Hifadhi za 
Taifa Tanzania shilingi bilioni 1.99 

Katika ukaguzi  maalumu niliofanya katika Hifadhi za Taifa 
Tanzania nilibaini mapungufu yafuatayo; 

(i) Kushindwa kuthibitisha uhalali na usahihi wa malipo ya 
jumla shilingi bilioni 1.95 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Hifadhi za Taifa Tanzania ilibainisha 
utekelezaji wa majukumu na malipo mbalimbali yenye jumla ya 
Shilingi bilioni 1.95 yaliyofanyika kupitia hati za malipo 40, lakini 
usahihi na uhalali wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa 
kutokana na kukosekana kwa nyaraka sahihi za viambatanisho  
licha ya kuorodhesha majina ya waliolipwa. Mbali na utekelezaji 
usiothibitishwa wa majukumu hayo, jumla ya Shilingi bilioni  1.34  
zilionyeshwa kupokelewa na watumishi mbalimbali kupitia hati 
za malipo zilizosainiwa, huku jumla ya Shilingi milioni 611.55 
zikishindwa kuthibitishwa kuwa zimepokelewa na watumishi 
husika. Hifadhi za Taifa Tanzania imepata hasara ya Shilingi 
bilioni 1.95 kama malipo ambayo matumizi yake hayakuweza 
kuthibitishwa. 

Ninapendekeza menejimenti ya Hifadhi za Taifa Tanzania 
kuhakikisha fedha hizo zinarejeshwa. 

(ii) Posho zilizolipwa zaidi na juu ya viwango 
vilivyoidhinishwa shilingi milioni 38.72 

Nilibaini kuwa Hifadhi za Taifa Tanzania imeweka miongozo 
ya matumizi yenye  kumbukumbu Na. BE.38/340/01/01 na 
Kumbukumbu Na. BE.38/340/01/02 ambayo imeweka 
viwango vya posho za kazi na posho za honoraria  
zilizotakiwa kuanza kutumika kuanzia tarehe 1  Mei 2017 na 
9  Julai 2018, mtawalia. Pamoja na utoaji wa  miongozo 
hiyo, nilibaini kuwa Hifadhi za Taifa Tanzania ililipa posho 
mbalimbali za wafanyakazi jumla ya shilingi milioni  38.72 
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zaidi ya viwango vilivyoainishwa katika miongozo hiyo. Pia 
nilibaini kuwa malipo haya yalifanyika  kwa wafanyakazi 
mbalimbali kwa  fedha taslimu badala ya akaunti za benki 
katika miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21. 

Ninapendekeza menejimenti ya Hifadhi za Taifa Tanzania 
kuhakikisha udhibiti wa malipo kwa kuzingatia viwango 
halisi na kama ilivyoainishwa katika miongozo. 
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zaidi ya viwango vilivyoainishwa katika miongozo hiyo. Pia 
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SURA YA NANE 
USIMAMIZI WA BAJETI KATIKA TAASISI ZA UMMA 

 
 
 
 
 

 

8.0 Utangulizi 

Usimamizi wa bajeti ni muhimu ili kuhakikisha mashirika ya 
umma na taasisi zingine zinafanya matumizi kwa kufuata sheria 
ya bajeti na kanuni zake, miongozo na maelekezo kutoka Wizara 
ya Fedha na Mipango. Lengo kuu la usimamizi wa bajeti ni 
kusaidia utekelezaji wa shughuli zilizopangwa na kufikia malengo 
yaliyowekwa katika Mpango wa tatu wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano wa taifa 2021/22 hadi 2025/26.  

Sura hii inaeleza umuhimu wa usimamizi bora wa bajeti pamoja 
na ushirikishwaji wa wadau muhimu katika kuandaa na 
kutekeleza bajeti, utoaji wa ruzuku kutoka serikalini, utoaji 
sahihi wa taarifa za bajeti na kuhakikisha rasilimali zinatumika 
kwa ufanisi katika kufanikisha malengo ya taasisi husika. 

8.1 Utoaji usiotosheleza wa fedha za ruzuku za serikali shilingi 
bilioni 161.88 

Katika mapitio ya taarifa za utekelezaji wa bajeti za mashirika 
ya umma na taasisi zingine, nilibaini kuwa mashirika 18 kati ya 
mashirika 184 (bila kujumuisha mashirika ya kibiashara ya 
serikali) ambayo hutegemea ruzuku ya serikali, yalipokea jumla 
ya shilingi bilioni 382.43 sawa na asilimia 70 ya fedha zote za 
bajeti zilizoidhinishwa ambazo ni shilingi bilioni 544.31.  Hivyo 
kusababisha upungufu wa fedha wa jumla ya shilingi bilioni 
161.88 sawa na asilimia 30 (Jedwali Na.17). 
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Utoaji hafifu wa ruzuku za serikali unaweza kusababisha taasisi 
hizi kushindwa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi, Aidha 
inaweza kuzorotesha utoaji wa huduma kwa umma. Pia kunaweza 
kusababisha miradi kuchelewa au kutokamilika hivyo kushindwa 
kufikia malengo ya shirika. 

Jedwali Na. 17: Kiasi cha ruzuku ya fedha ambacho hakikutolewa 
na serikali kwa mashirika ya umma 
Na. Jina la Taasisi Bajeti 

iliyoidhinish
wa 
(Sh.milioni) 

Kiasi  
Kilichotol 
ewa (Sh. 
Milioni) 

Nakisi 
Ya  
Bajeti 
(Sh. 
Milioni) 

Asilimi
a ya  
Nakisi 
ya  
Bajeti 
(%) 

1 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Singida 

2,000 153 1,847 92% 

2 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Kahama Shinyanga 

2,516 400 2,116 84% 

3 
Chuo cha Ubaharia 
Dar es Salaam 9,131 2,426 6,705 73% 

4 Chuo Kikuu Ardhi 51,401 16,907 34,494 67% 

5 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 

8,782 3,152 5,630 64% 

6 
Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

2,470 1,078 1,392 56% 

7 
Shirika la Viwango 
Tanzania 31,348 14,332 17,016 54% 

8 
Chuo cha Usafirishaji 
cha Taifa 34,201  

  17,856  
16,345 47% 

9 
Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu 226 127 99 44% 

10 
Baraza la Michezo 
Tanzania 1,427 856 571 40% 

11 

Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

85,558 52,260 33,298 
39% 

12 
Hospitali ya Taifa 
Muhimbili -Mloganzila 21,402 14,660 6,742 32% 

13 
Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi 1,172 860 312 

27% 
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Na. Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinish
wa 
(Sh.milioni) 

Kiasi  
Kilichotol 
ewa (Sh. 
Milioni) 

Nakisi 
Ya  
Bajeti 
(Sh. 
Milioni) 

Asilimi
a ya  
Nakisi 
ya  
Bajeti 
(%) 

14 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Soko la Mitaji 708 532 176 25% 

15 

Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi 

1,879 1,463 416 22% 

16 
Shirika la Habari la 
Taifa 24,288 19,397 4,891 20% 

17 

Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Dar es 
Salaam 

19,874 17,565 2,309 12% 

18 
Hifadhi za Taifa 
Tanzania 245,925 218,405 27,520 11% 

   Jumla 544,309 382,429 161,880   
Chanzo: Taarifa za fedha 2021/22 

Ninapendekeza kuwa, Serikali ihakikishe fedha za ruzuku 
zilizoidhinishwa katika bajeti zinatolewa kwa ukamilifu ili 
kuwezesha utekelezaji wa kazi zilizopangwa na kuwezesha 
kufikiwa kwa malengo ya mashirika ya umma na taasisi 
zingine. 

8.2 Ukusanyaji pungufu wa mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani  shilingi bilioni 174.63 

Mashirika ya umma hukusanya mapato kutoka vyanzo mbalimbali 
vya ndani kama vile ada, mauzo, mapato ya uwekezaji, na vyanzo 
vingine, ambavyo hutumiwa kwa matumizi ya kawaida katika 
taasisi. Mapato haya yanajulikana kama mapato ya vyanzo vya 
ndani. 

Mapitio ya taarifa za utekelezaji wa bajeti kwa mwaka wa fedha 
unaoishia 30 Juni 2022, nilibaini kuwa mashirika ya umma 50 kati 
ya 184 (bila kujumuisha mashirika ya kibiashara) yalikusanya 
shilingi bilioni 364.49 sawa na asilimia 68 ya fedha zote za bajeti 
ya mapato ya vyanzo vya ndani ambayo ni shilingi bilioni 539.12. 
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Aidha, jumla ya shilingi bilioni 174.63 sawa na asilimia 32 ya fedha 
za bajeti ya mapato ya nyanzo vya ndani, hazikukusanywa 
(Kiambatisho Na. VIII). 

Sababu za upungufu katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani ni pamoja na kushindwa kukusanya mapato 
baada ya kutoa huduma. Kwa mfano mamlaka za maji safi na usafi 
wa mazingira zinakabiliwa na changamoto za kukusanya madeni 
kutoka kwa wateja wao baada ya huduma kutolewa, haswa taasisi 
za serikali, hii ni kutokana na ukosefu wa mita za malipo ya kabla 
ya upokeaji huduma. Pia, kukosekana kwa mfumo thabiti kwa 
mamlaka za udhibiti katika kukusanya ada za kila mwaka kutoka 
kwa mashirika yanayohusika na mamlaka hizo.  

Mapato yasiyokusanywa husababisha upungufu wa fedha ambazo 
zilipangwa kufanya shughuli zilizokusudiwa. 

Ninapendekeza kuwa, Mashirika ya umma na taasisi zingine 
zifanye tathimini kamili katika mifumo yao ya ukusanyaji wa 
mapato ili kuweza kutambua maeneo dhaifu na kukuza 
mikakati ya kuboresha ukusanyaji wa mapato. 

8.3 Mapungufu katika matumizi ya mfumo wa bajeti wa PlanRep 
katika usimamizi wa bajeti za mashirika ya umma 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha, nilibaini kuwa 
mashirika ya umma 13 kati ya 206 hayakutumia/ walitumia kwa 
kiwango kisichoridhisha cha mfumo wa bajeti wa PlanRep kinyume 
na Aya 163 na 166  ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango na 
Bajeti ya Mwaka 2021/22 (Jedwali Na. 18). Mfumo wa bajeti wa 
PlanRep uliundwa kama nyenzo ya kufanya makisio ya mapato na 
matumizi, tathimini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti 
katika mashirika ya umma. 

Mapungufu hayo yanasababishwa na kukosekana kwa 
utengamanishi kati ya mfumo wa bajeti wa PlanRep na mifumo ya 
uhasibu ya mashirika ya umma. Hata hivyo kukosekana kwa 
utengamanishi huko pia kuna sababishwa na mageresho (GFS code) 
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Aidha, jumla ya shilingi bilioni 174.63 sawa na asilimia 32 ya fedha 
za bajeti ya mapato ya nyanzo vya ndani, hazikukusanywa 
(Kiambatisho Na. VIII). 

Sababu za upungufu katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani ni pamoja na kushindwa kukusanya mapato 
baada ya kutoa huduma. Kwa mfano mamlaka za maji safi na usafi 
wa mazingira zinakabiliwa na changamoto za kukusanya madeni 
kutoka kwa wateja wao baada ya huduma kutolewa, haswa taasisi 
za serikali, hii ni kutokana na ukosefu wa mita za malipo ya kabla 
ya upokeaji huduma. Pia, kukosekana kwa mfumo thabiti kwa 
mamlaka za udhibiti katika kukusanya ada za kila mwaka kutoka 
kwa mashirika yanayohusika na mamlaka hizo.  

Mapato yasiyokusanywa husababisha upungufu wa fedha ambazo 
zilipangwa kufanya shughuli zilizokusudiwa. 

Ninapendekeza kuwa, Mashirika ya umma na taasisi zingine 
zifanye tathimini kamili katika mifumo yao ya ukusanyaji wa 
mapato ili kuweza kutambua maeneo dhaifu na kukuza 
mikakati ya kuboresha ukusanyaji wa mapato. 

8.3 Mapungufu katika matumizi ya mfumo wa bajeti wa PlanRep 
katika usimamizi wa bajeti za mashirika ya umma 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha, nilibaini kuwa 
mashirika ya umma 13 kati ya 206 hayakutumia/ walitumia kwa 
kiwango kisichoridhisha cha mfumo wa bajeti wa PlanRep kinyume 
na Aya 163 na 166  ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango na 
Bajeti ya Mwaka 2021/22 (Jedwali Na. 18). Mfumo wa bajeti wa 
PlanRep uliundwa kama nyenzo ya kufanya makisio ya mapato na 
matumizi, tathimini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti 
katika mashirika ya umma. 

Mapungufu hayo yanasababishwa na kukosekana kwa 
utengamanishi kati ya mfumo wa bajeti wa PlanRep na mifumo ya 
uhasibu ya mashirika ya umma. Hata hivyo kukosekana kwa 
utengamanishi huko pia kuna sababishwa na mageresho (GFS code) 
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ya kibajeti ya kwenye mfumo wa bajeti wa PlanRep kutofautiana 
na mageresho yaliyopo kwenye mifumo ya uhasibu ya taasisi. Pia, 
kukosekana kwa ujuzi juu ya matumizi ya mfumo huo. 

Jedwali Na. 18: Mashirika ya umma yenye mapungufu katika 
matumizi ya mfumo wa bajeti wa planrep 
Na. Jina la taasisi Hali ya matumizi ya 

mfumo 
1.  Kampuni ya Ndege Tanzania Hawatumii 
2.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Babati 
Hawatumii 

3.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam 

Haitoshelezi 

4.  Bodi ya Bima ya Amana Hawatumii 
5.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 

Mbeya 
Haitoshelezi 

6.  Kampuni ya Mkulanzi Hawatumii 
7.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Haitoshelezi 
8.  Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania Haitoshelezi 
9.  Shirika la Nyumba la Taifa Haitoshelezi 
10.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Watumishi wa Umma 
Haitoshelezi 

11.  Shirika la Umeme Tanzania Hawatumii 
12.  Shirika la Mawasiliano Tanzania Haitoshelezi 
13.  Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi Haitoshelezi 

  Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Kukosekana kwa utengamanishi wa mifumo hiyo inapelekea 
mapungufu katika kuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha 
ambazo zinaweza kudhoofisha usahihi na kuaminika kwa taarifa 
hizo. Hii inaweza pia kusababisha ugumu katika tathimini na 
udhibiti wa bajeti, ambayo inaweza kuwa na athari kubwa kwa 
ugawaji wa rasilimali kwa ufanisi. 

Kwa mfano, kukosekana kwa utengaminishi wa mifumo 
kulipelekea Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam kuwa na matumizi ya zaidi ya shilingi bilioni 1.46 ya 
kiwango cha bajeti kilichoidhinishwa. 

Ninapendekeza kuwa, mashirika ya umma (a) yawasiliane na 
Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha utengamanishi 
thabiti kati ya mfumo wa bajeti wa PlanRep na mifumo ya 
uhasibu ya mashirika ya umma ili kufanya tathmini na 
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usimamizi wa bajeti; na (b) kuhakikisha watumishi 
wanaohusika na mfumo huo wanapewa mafunzo ili kuongeza 
ufanisi katika matumizi yake. 

8.4 Utekelezaji usioridhisha katika majukumu ya kamati za bajeti 

Kamati za bajeti zina wajibu katika kutathmini utekelezaji wa 
bajeti na mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya 
mpango mkakati na vipaumbele vya Kitaifa kama ilivyoelezwa 
katika kifungu cha 17(3) cha Kanuni ya Bajeti ya mwaka 2015. 
Miongoni mwa changamoto zilizobainishwa katika Mwongozo wa 
mwaka 2019/20 ni pamoja na kamati za bajeti kutoshiriki 
kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa bajeti. 

Nilibaini mapungufu katika utendaji wa kamati za bajeti katika 
mashirika ya umma 13, ambapo baadhi ya mashirika ya umma 
hayakua na kamati za bajeti kama ilivyoelezewa kwenye 
(Jedwali Na.19). Kutoshirikishwa huko kunatokana na ukosefu 
wa hatua za uwajibikaji kuhusu kuhusisha au kutokuhusisha 
kamati ya bajeti katika maamuzi au michakato ya bajeti. 

Jedwali Na. 19: Mashirika ya umma yenye utekelezaji usioridhisha 
katika majukumu ya kamati za bajeti 
Na. Jina la Taasisi Mapungufu yaliyobainika 
1.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Kamati ya bajeti ilikutana 

mara mbili kwa mwaka 
2021/22 na haikufanya 
tathimini katika taarifa za 
utekelezaji wa bajeti 

2.  Kampuni ya Stamigold Hakuna kamati ya bajeti 
3.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi 
Hakuna kamati ya bajeti 

4.  Kampuni ya Uendelezaji wa Joto-
ardhi Tanzania 

Hakuna kamati ya bajeti 

5.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

Hakuna kamati ya bajeti 

6.  Chuo cha Diplomasia Kamati ya bajeti haikukutana 
kwa mwaka 2021/22 

7.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam Hakuna Kamati ya bajeti 
8.  Chuo cha Uhasibu Arusha Kamati ya bajeti ilikutana 

mara moja kwa mwaka 
2021/22 na haikufanya 
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usimamizi wa bajeti; na (b) kuhakikisha watumishi 
wanaohusika na mfumo huo wanapewa mafunzo ili kuongeza 
ufanisi katika matumizi yake. 

8.4 Utekelezaji usioridhisha katika majukumu ya kamati za bajeti 

Kamati za bajeti zina wajibu katika kutathmini utekelezaji wa 
bajeti na mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya 
mpango mkakati na vipaumbele vya Kitaifa kama ilivyoelezwa 
katika kifungu cha 17(3) cha Kanuni ya Bajeti ya mwaka 2015. 
Miongoni mwa changamoto zilizobainishwa katika Mwongozo wa 
mwaka 2019/20 ni pamoja na kamati za bajeti kutoshiriki 
kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa bajeti. 

Nilibaini mapungufu katika utendaji wa kamati za bajeti katika 
mashirika ya umma 13, ambapo baadhi ya mashirika ya umma 
hayakua na kamati za bajeti kama ilivyoelezewa kwenye 
(Jedwali Na.19). Kutoshirikishwa huko kunatokana na ukosefu 
wa hatua za uwajibikaji kuhusu kuhusisha au kutokuhusisha 
kamati ya bajeti katika maamuzi au michakato ya bajeti. 

Jedwali Na. 19: Mashirika ya umma yenye utekelezaji usioridhisha 
katika majukumu ya kamati za bajeti 
Na. Jina la Taasisi Mapungufu yaliyobainika 
1.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Kamati ya bajeti ilikutana 

mara mbili kwa mwaka 
2021/22 na haikufanya 
tathimini katika taarifa za 
utekelezaji wa bajeti 

2.  Kampuni ya Stamigold Hakuna kamati ya bajeti 
3.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi 
Hakuna kamati ya bajeti 

4.  Kampuni ya Uendelezaji wa Joto-
ardhi Tanzania 

Hakuna kamati ya bajeti 

5.  Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 
Zege Tanzania 

Hakuna kamati ya bajeti 

6.  Chuo cha Diplomasia Kamati ya bajeti haikukutana 
kwa mwaka 2021/22 

7.  Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam Hakuna Kamati ya bajeti 
8.  Chuo cha Uhasibu Arusha Kamati ya bajeti ilikutana 

mara moja kwa mwaka 
2021/22 na haikufanya 
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Na. Jina la Taasisi Mapungufu yaliyobainika 
tathimini katika taarifa za 
utekelezaji wa bajeti 

9.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Njombe 

Kamati ya bajeti haikukutana 
kwa mwaka 2021/22 

10.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Kamati ya bajeti haikukutana 
kwa mwaka 2021/22 

11.  Bodi ya Utalii Tanzania Hakuna kamati ya bajeti 
12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Bariadi 
Hakuna kamati ya bajeti 

13.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za 
Kibaiolojia Tanzania 

Hakuna kamati ya bajeti 

  Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Nina shaka na ufanisi wa kamati za bajeti katika uandaaji wa 
bajeti ambapo inaweza kupelekea kushindwa kufanya tathimini 
ya utekelezaji wa bajeti. 

Ninapendekeza mashirika ya umma kuhakikisha kamati za 
bajeti zinawajibika katika kuhakikisha zinatekeleza 
majukumu yao ipasavyo. 

8.5 Matumizi ya fedha za mashirika ya umma na taasisi zingine 
zaidi ya kiwango cha bajeti kilichoidhinishwa shilingi bilioni 
118.04 bila idhini  

Nilipitia taarifa za utekelezaji wa bajeti na kubaini kuwa 
mashirika ya umma saba yalifanya matumizi ya shilingi bilioni 
118.04 (Jedwali Na. 20) zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti.  

Hii inahusishwa na mapungufu katiba kudhibiti matumizi ya fedha 
zilizopangwa.Kwa mfano mapungufu katika mifumo ya kusimamia 
na kudhibiti utekelezaji wa bajeti ambapo hupelekea matumizi 
zaidi ya fedha ambazo zingeweza kutumiwa kwa shughuli zingine.  

Matumizi hayo ya zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa katika bajeti 
yanakwamisha utekelezaji kamili wa shughuli zingine 
zilizopangwa kufanyika kwa kutumia fedha hizo kwa mwaka 
husika. 
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Jedwali Na. 20: Mashirika ya umma yaliofanya matumizi zaidi ya 
kiwango cha bajeti kilichoidhinishwa 

Na. Jina la Taasisi 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Shilingi 
milioni) 

Matumizi 
halisi 
(Shilingi 
milioni) 

Matumizi 
yaliyozidi 
(Shilingi 
milioni) 

1 

Shirika la Umeme 
Tanzania (Bajeti ya 
mafuta ya mitambo 
ya umeme) 

490,537.30 594,755 104,218.7 

2 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 143,992.94 152,625 8,632.06 

3 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi Wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

138,451.32 139,911 1,460.68 

4 

Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-
Mloganzila 
(Matumizi ya 
utawala) 

1,945.75 3,182.36 1,236.61 

5 
Shirika la Posta 
Tanzania (Matumizi 
ya utawala 

3,746 4,961 1,214.58 

6 

Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (Kuajiri 
vibarua wa 
mkataba) 

903.01 1997.59 1,094.58 

7 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Nzega(Matumizi ya 
maendeleo na 
Utawala) 

1116.82 1299.42 182.60 

  Jumla 780,693.14 898,731.37 118,038.23 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma kuweka udhibiti 
ambao utahakikisha uzingatiaji wa sheria na miongozo ya 
bajeti kikamilifu hii ni pamoja na kuandaa sera, taratibu na 
tathimini za mara kwa mara  
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Jedwali Na. 20: Mashirika ya umma yaliofanya matumizi zaidi ya 
kiwango cha bajeti kilichoidhinishwa 

Na. Jina la Taasisi 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 
(Shilingi 
milioni) 

Matumizi 
halisi 
(Shilingi 
milioni) 

Matumizi 
yaliyozidi 
(Shilingi 
milioni) 

1 

Shirika la Umeme 
Tanzania (Bajeti ya 
mafuta ya mitambo 
ya umeme) 

490,537.30 594,755 104,218.7 

2 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 143,992.94 152,625 8,632.06 

3 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi Wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

138,451.32 139,911 1,460.68 

4 

Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-
Mloganzila 
(Matumizi ya 
utawala) 

1,945.75 3,182.36 1,236.61 

5 
Shirika la Posta 
Tanzania (Matumizi 
ya utawala 

3,746 4,961 1,214.58 

6 

Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (Kuajiri 
vibarua wa 
mkataba) 

903.01 1997.59 1,094.58 

7 

Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Nzega(Matumizi ya 
maendeleo na 
Utawala) 

1116.82 1299.42 182.60 

  Jumla 780,693.14 898,731.37 118,038.23 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma kuweka udhibiti 
ambao utahakikisha uzingatiaji wa sheria na miongozo ya 
bajeti kikamilifu hii ni pamoja na kuandaa sera, taratibu na 
tathimini za mara kwa mara  
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SURA YA TISA 
USIMAMIZI WA MIKATABA NA UNUNUZI 

 
 
 
 
 

 

9.0 Utangulizi 

Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 Sura 410 na kanuni zake 
inazitaka taasisi na mashirika ya umma kuzizingatia sheria wakati 
wa kufanya shughuli za ununuzi na usimamizi wa mikataba. 

Ili kuhakikisha usimamizi wa mikataba na manunuzi ya umma 
yanafanyika kwa ufanisi kwa kuzingatia sheria zilizowekwa na 
kanuni zake, Serikali iliamua kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma na kuipa jukumu la kusimamia, na kudhibiti 
shughuli za manunuzi ili kukuza uchumi na kuleta ufanisi katika 
matumizi ya fedha za umma, usawa, haki na uwazi na kupata 
thamani ya fedha. Ili kuhakikisha uwazi katika manunuzi, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilianzisha mfumo wa 
ununuzi (TANePS) ambapo mchakato wa manunuzi wa mashirika 
na taasisi zingine za umma unatakiwa kufanywa kupitia mfumo 
wa ununuzi wa kielektroniki. 

Nilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa michakato ya ununuzi wa kazi 
za ujenzi, bidhaa na huduma katika mashirika na taasisi zingine 
za umma na kutoa mahitimisho kuhusu kuzingatia na kufuata 
sheria. Yafuatayo ni mapungufu na mapendekezo yaliyotolewa: 

9.1 Mapungufu katika usimamizi wa mikataba  

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba umebaini madhaifu 
yafuatao: 
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a) Kuchelewa kukamilika kwa miradi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 8.23 

Nimepitia miradi mitano yenye thamani ya shilingi bilioni 8.23 na 
kubaini kuchelewa kukamilika kwa miradi kuanzia miezi mitatu 
hadi miaka mitano kama inavyooneshwa kwenye (Jedwali Na. 
21). Ucheleweshaji huo umesababishwa na ukosefu wa fedha, 
usimamizi hafifu wa mikataba, na ucheleweshaji wa kutoa vibali. 

Jedwali Na. 21: Orodha ya taasisi zilizochelewa kukamilisha miradi 
Jina la 
Taasisi 

Jina la Mradi Kiasi cha 
Mkataba 

Sh. 
(Milioni) 

Tarehe ya 
Kukamilisha 

Muda wa 
Kuchelewa 

Chuo cha 
Diplomasia 

Ujenzi wa 
kumbi za 
mihadhara 

3,379.06 30-Disemba-20 Miezi 17 

Shirika la 
Viwango 
Tanzania 

Ujenzi wa ofisi 
na kivuli cha 
ukaguzi wa 
magari 

1,609.83 14-Novemba-21 Miezi 7 

Hifadhi za 
Taifa 
Tanzania 

Kukarabati 
kilomita 70 
kutoka Naabi-
Ndutu-Kusini 
na kilomita 40 
kutoka Duma 
Ranger Post-
Vilima Rasta 
katika Hifadhi 
ya Taifa ya 
Serengeti. 

1,520.83 24-Julai-22 Miezi 3  

Bohari Kuu 
ya Dawa 

Upanuzi wa 
mpango mkuu 
wa nishati 

1,074.61 24-Juni-16 Miaka 5  

Kampuni ya 
Kiwanja cha 
Ndege cha 
Kimataifa 
cha 
Kilimanjaro 

Ugavi, Ufungaji 
wa Mfumo wa 
maegesho ya 
magari 

647.75 16-Novemba-21 Mienzi 11  

  Jumla 8,232.08     

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 
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a) Kuchelewa kukamilika kwa miradi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 8.23 

Nimepitia miradi mitano yenye thamani ya shilingi bilioni 8.23 na 
kubaini kuchelewa kukamilika kwa miradi kuanzia miezi mitatu 
hadi miaka mitano kama inavyooneshwa kwenye (Jedwali Na. 
21). Ucheleweshaji huo umesababishwa na ukosefu wa fedha, 
usimamizi hafifu wa mikataba, na ucheleweshaji wa kutoa vibali. 

Jedwali Na. 21: Orodha ya taasisi zilizochelewa kukamilisha miradi 
Jina la 
Taasisi 

Jina la Mradi Kiasi cha 
Mkataba 

Sh. 
(Milioni) 

Tarehe ya 
Kukamilisha 

Muda wa 
Kuchelewa 

Chuo cha 
Diplomasia 

Ujenzi wa 
kumbi za 
mihadhara 

3,379.06 30-Disemba-20 Miezi 17 

Shirika la 
Viwango 
Tanzania 

Ujenzi wa ofisi 
na kivuli cha 
ukaguzi wa 
magari 

1,609.83 14-Novemba-21 Miezi 7 

Hifadhi za 
Taifa 
Tanzania 

Kukarabati 
kilomita 70 
kutoka Naabi-
Ndutu-Kusini 
na kilomita 40 
kutoka Duma 
Ranger Post-
Vilima Rasta 
katika Hifadhi 
ya Taifa ya 
Serengeti. 

1,520.83 24-Julai-22 Miezi 3  

Bohari Kuu 
ya Dawa 

Upanuzi wa 
mpango mkuu 
wa nishati 

1,074.61 24-Juni-16 Miaka 5  

Kampuni ya 
Kiwanja cha 
Ndege cha 
Kimataifa 
cha 
Kilimanjaro 

Ugavi, Ufungaji 
wa Mfumo wa 
maegesho ya 
magari 

647.75 16-Novemba-21 Mienzi 11  

  Jumla 8,232.08     

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 
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Nina wasiwasi kuwa ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi 
hiyo kunasababisha kuchelewa kupatikana kwa matokeo 
yaliyokusudiwa na pia kuna hatari zingine zinazohusiana na 
ucheleweshaji kama vile migogoro na wakandarasi, kuharibu sifa 
na kuongezeka kwa gharama. 

b) Kuchelewa kuwasilisha bidhaa zilizonunuliwa zenye thamani 
ya shilingi bilioni 18.09 
Ukaguzi wangu wa mikataba ya ununuzi wa bidhaa na huduma 
katika mwaka huu wa ukaguzi, ulibaini ucheleweshaji wa bidhaa 
na utoaji wa huduma kutoka kwa wazabuni wenye thamani ya 
shilingi bilioni 18.09 katika mashirika ya umma 12 kwa kipindi 
kati ya siku 22 hadi miezi 16 kinyume na Kanuni ya 114 (b) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na muda 
uliokubaliwa katika mikataba iliyosainiwa. Maelezo zaidi 
yanatolewa katika Jedwali Na. 22. 

Jedwali Na. 22: Taasisi zilizochelewa kupokea bidhaa 
Na Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikatab
a 

Ghara za 
mikataba 

(Sh. 
Milioni) 

Tarehe ya 
kumaliza 
mkataba 

Muda 
Uliochele

wa 

1 Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine 

4 54.99 04-Februari-
2021 hadi 30-
Aprili-2022 

Miezi 2 
hadi Miezi 

16  
2 Shirika la Umeme 

Tanzania 
9 2,534.47 24-Mei-22 Miezi 7  

3 Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

1 7,948.64 15-Aprili-2022 Miezi 6  

4 Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

2 154.53 30-Juni-22 Miezi 4  

5 Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

3 71.80 23-Januari-2022 Miezi 4  

6 Kampuni ya 
Kutengeneza Nguzo 
za Zege Tanzania 

4 13.84 17-Machi-22 Miezi 3  

7 Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 

4 289.01 30-Juni-21 Mwezi 1  

8 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi Wa 
Mazingira Mbeya 

2 1,961.18 18-Aprili-22 Siku 93  

9 Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania 

5 497.79 22-Machi-2022 Siku 56  

10 Shirika la Posta 
Tanzania 

10 2,349.48 05- Juni-2022 Siku 48  
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Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Nina mashaka juu ya matokeo ya ucheleweshaji katika kufikia 
malengo au kukidhi mahitaji kutokana na bidhaa zilizonunuliwa. 
Pia, nilibaini taasisi za umma hazichukui hatua kama kutoza tozo 
za kushindwa kutimiza mikataba ipasavyo kwa wazabuni ili 
kurekebisha kasoro zinazotokana na kutofuata vigezo na masharti 
ya mkataba. 

Napendekeza, mashirika ya umma kuchukua hatua 
zitakazopelekea miradi iliyotajwa kukamilika na bidhaa na 
huduma zinazonunuliwa kuwasilishwa na kutekelezwa kwa 
wakati. 

9.2 Kuingia katika mkataba bila kuwa na mtaalamu 
kulikosababisha kusitishwa kwa mkataba wa shilingi bilioni 
1.10  

Hospitali ya Taifa Muhimbili iliingia mkataba Na. PA/009/2021-
22/HQ/W/54 na kampuni ya Shivani Scientific Industries kwa ajili 
ya usimikaji wa Vifaa vya kurutubisha vijulikanavyo kama (Invitro 
fertilization (IVF) tarehe 16 Machi 2022 kwa jumla ya shilingi 
bilioni 1.10 kuanzia 15 Machi 2022 hadi 10 Agosti 2022. 

Ukaguzi wa utekelezaji na usimamizi wa mkataba ulibaini kuwa 
mzabuni aliongezewa muda wa wiki 21 kutoka tarehe 11 Agosti 
2022 hadi tarehe 31 Disemba 2022. Licha ya kuongezwa kwa 
muda, mradi huo haukutekelezwa. Uongozi ulisitisha utekelezaji 
wa mkataba kutokana na kutokuwepo kwa fedha na mtaalamu wa 
kuendesha vifaa hivyo. 

Na Jina la Taasisi Idadi ya 
Mikatab

a 

Ghara za 
mikataba 

(Sh. 
Milioni) 

Tarehe ya 
kumaliza 
mkataba 

Muda 
Uliochele

wa 

11 Chuo Kikuu Mzumbe 11 2,186.15 02-Novemba-
2021 

Siku 42  

12 Kampuni ya 
Uendelezaji wa 
Joto-ardhi Tanzania 

1 23.82 28-Machi-22 Siku 22  

 
Jumla 56 18,085.70 
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Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 
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bilioni 1.10 kuanzia 15 Machi 2022 hadi 10 Agosti 2022. 

Ukaguzi wa utekelezaji na usimamizi wa mkataba ulibaini kuwa 
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Ni maoni yangu kuwa, manufaa yaliyotarajiwa ya mradi ili 
kuongeza uwezo wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili katika kutoa 
huduma inayotarajiwa hayajapatikana, lakini pia Hospitali ya 
Taifa imepata hasara katika gharama za mchakato wa manunuzi 
ya kumpata mzabuni. Hii imesababishwa na udhaifu katika 
kuweka mipango ya utekelezaji wa mikataba kwa ufanisi, hali 
iliyopelekea kuanza mkataba bila ya kuwa na  mtaalamu na 
kutenga fedha za mradi. 

Napendekeza Hospitali ya Taifa ya Muhimbili ijipange upya 
kwa kuhakikisha mtaalamu anapatikana kwanza na kutenga 
fedha ya mradi huu ili kukidhi malengo yanayotakiwa. 

9.3 Ucheleweshaji wa uwasilishaji wa magari yaliyonunuliwa na 
Wakala wa Huduma za Manunuzi ya Serikali yenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.2 

Nilitathmini manunuzi ya magari katika taasisi 14, nikabaini kuwa 
mashirika ya umma yalilipa shilingi bilioni 4.20 kwa Wakala wa 
Huduma za Ununuzi wa Serikali kwa ajili ya kununua magari 
yaliyoagizwa kwa makubaliano ya uwasilishwaji wa magari 
kuanzia miezi minne hadi sita. Hata hivyo, hadi tarehe 31 
Desember 2022 wakati wa ukaguzi nilibaini ucheleweshaji wa  
wastani ulioanzia mwezi mmoja hadi  miezi 28  tangu malipo 
yafanyike. Orodha ya mashirika ya umma yenye magari ambayo 
hayajapokelewa ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 23.  

Jedwali Na. 23: Orodha ya magari yaliyonunuliwa lakini 
hayajapokelewa 

Na. Juina la Taasisi Idadi ya 
magari 

 Kiasi (Sh. 
Milioni)  

Idadi Miezi 
Kuchelewa 

1 Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

5 461.73 28 

2 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  

3 464.6 12 

3 Mamlaka ya Maeneo Maalum ya 
Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 

1 162.93 11 

4 Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

2 406.03 8 

5 Shirika la Viwango Tanzania  2 962.49 5 
6 Chuo Kikuu Mzumbe 3 277.04 5 
7 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 

Watumishi wa Umma  
1 162.93 5 
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Na. Juina la Taasisi Idadi ya 
magari 

 Kiasi (Sh. 
Milioni)  

Idadi Miezi 
Kuchelewa 

8 Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini  

2 242.8 4 

9 Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road 

2 186.69 3 

10 Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 

1 92.35 3 

11 Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

1 267.66 2 

12 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 2 252.74 2 
13 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  1 162.93 1 
14 Bodi ya Usajili wa Wabunifu 

Majengo na Wakadiriaji Majenzi 
1 92.35 1 

  Jumla   4,195.29   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Aidha, nilibaini Shirika la Wakala wa Meli Tanzania liliagiza 
magari matano aina ya Toyota Hilux Pickup Double Cabin na 
kulipa tarehe 13 Machi 2020 lakini magari hayo 
hayakuwasilishwa, ijapokuwa Wakala wa Huduma za Ununuzi wa 
Serikali ilikuwa ikiwasilisha magari aina hiyo hiyo yaliyoagizwa na 
taasisi zingine. Hii inaonesha kuwa Wakala wa Huduma za 
Ununuzi wa Serikali haina utaratibu wa kushughulikia maagizo 
kutoka kwa taasisi nunuzi. 

Ni maoni yangu kuwa Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali 
hakuzingatia masharti ya makubaliano yanayosimama kati ya 
taasisi nunuzi na wakala, hivyo anaweza kushindwa kutekeleza 
majukumu kutokana na kupanda kwa gharama ya magari jambo 
ambalo linaweza kuleta mzigo kwa Serikali. Aidha, malengo ya 
taasisi za umma husika yataathiriwa kwa sababu ya 
ucheleweshaji wa magari.  

Ninapendekeza taasisi husika zifuatilie kwa Wakala wa 
Huduma ya Ununuzi wa Serikali ili kuhakikisha magari 
yanaletwa, na Pia Wakala aboreshe taratibu za ununuzi ili 
kuwasilisha magari yaliyoagizwa kwa wakati. 

9.4 Kampuni ambayo haijasajiliwa imepewa mikataba yenye 
thamani ya shilingi bilioni 12.78 

Nilifanya ukaguzi maalumu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
na kubaini kuwa kitengo cha Ushirikiano wa Viwanda 
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Na. Juina la Taasisi Idadi ya 
magari 
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1 92.35 1 

  Jumla   4,195.29   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 
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magari matano aina ya Toyota Hilux Pickup Double Cabin na 
kulipa tarehe 13 Machi 2020 lakini magari hayo 
hayakuwasilishwa, ijapokuwa Wakala wa Huduma za Ununuzi wa 
Serikali ilikuwa ikiwasilisha magari aina hiyo hiyo yaliyoagizwa na 
taasisi zingine. Hii inaonesha kuwa Wakala wa Huduma za 
Ununuzi wa Serikali haina utaratibu wa kushughulikia maagizo 
kutoka kwa taasisi nunuzi. 

Ni maoni yangu kuwa Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali 
hakuzingatia masharti ya makubaliano yanayosimama kati ya 
taasisi nunuzi na wakala, hivyo anaweza kushindwa kutekeleza 
majukumu kutokana na kupanda kwa gharama ya magari jambo 
ambalo linaweza kuleta mzigo kwa Serikali. Aidha, malengo ya 
taasisi za umma husika yataathiriwa kwa sababu ya 
ucheleweshaji wa magari.  

Ninapendekeza taasisi husika zifuatilie kwa Wakala wa 
Huduma ya Ununuzi wa Serikali ili kuhakikisha magari 
yanaletwa, na Pia Wakala aboreshe taratibu za ununuzi ili 
kuwasilisha magari yaliyoagizwa kwa wakati. 

9.4 Kampuni ambayo haijasajiliwa imepewa mikataba yenye 
thamani ya shilingi bilioni 12.78 

Nilifanya ukaguzi maalumu katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
na kubaini kuwa kitengo cha Ushirikiano wa Viwanda 
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kinachojulikana kama BICO ilianzishwa chini ya kitivo cha 
uhandisi cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam mwaka 1990 na 
kusajiliwa na Bodi ya Wakandarasi mnamo tarehe 15 June 1999 
kama Mshauri Elekezi wa ndani wa Kihandisi na tarehe 29 
Februari 2016 kama Maabara ya Majaribio ya Vifaa vya Kihandisi. 
Hata hivyo, nilibaini BICO ilitekeleza jumla ya miradi 98 toka 
mwaka 2017/18 hadi mwaka 2019/20 ya ukarabati wa 
miundombinu ya chuo kikuu kwa thamani ya shilingi bilioni 12.87, 
ingawa BICO haikuwa imesajiliwa kufanya kazi za ukandarasi na 
Bodi ya Usajili wa Makandarasi kinyume na Kifungu cha 10 cha 
Sheria ya Usajili wa Makandarasi ya mwaka 1997 kama 
ilivyorekebishwa na Kifungu. (9) na(10) cha Sheria ya Usajili wa 
Makandarasi (Marekebisho) ya mwaka 2008. Pia hapakuwa na 
cheti cha malipo ili kuthibitisha kazi zote ziliyofanywa. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kihakikishe (a) 
kusajili BICO kwa Bodi ya Usajili wa Wakandarasi ili kufanya 
kazi kama mkandarasi, na (b) kuhakikisha miradi inatolewa 
kwa wakandarasi waliosajiliwa, na kazi zote zinazofanyika 
zinapimwa, zinakaguliwa na kuthibitishwa ubora wake. 

9.5 Mikataba iliyosainiwa bila kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali au Afisa Sheria ya kiasi cha shilingi bilioni 45.71 na 
dola za Marekani milioni 7.75 

Kanuni ya 59 na 60 ya Kanuni za Ununuzi ya Umma za mwaka 
2013 zilizofanyiwa marekebisho na kanuni ya 2 na 3 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma (Marekebisho) ya mwaka 2016 inaeleza kuwa 
mkataba wowote rasmi ambao thamani yake ni zaidi ya shilingi 
bilioni moja na ikiwa ununuzi ni kwa kupitia zabuni ya ushindani 
wa kimataifa, utahakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kabla ya mkataba kusainiwa na wahusika. Zabuni ambazo 
hazijahakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, zabuni hizo ni 
batili, na zabuni ambayo thamani yake iko chini ya shilingi bilioni 
moja itahakikiwa na afisa wa sheria wa taasisi nunuzi. 

Katika mapitio ya mchakato wa utoaji wa zabuni na usimamizi 
wa mikataba katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22, 
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nilibaini kuwa mashirika ya umma saba yalisaini mikataba bila 
kuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Afisa Sheria 
yenye thamani ya shilingi bilioni 45.71 na dola za Marekani 
milioni 7.75 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 24. 

Kuna ongezeko la mikataba iliyosainiwa ambayo haijahakikiwa, 
hali inayoweza kuziweka taasisi hizo katika hatari ya migogoro ya 
kisheria na inaweza kuhatarisha utekelezaji wa mikataba. 

Jedwali Na. 24: Mikataba iliyosainiwa kabla ya kuhakikiwa 

Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 2 21,000.00 
Bohari Kuu ya Dawa 6 11,725.81 
Shirika la Nyumba la Taifa 1 9,630.40 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 1 1,069.20 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga 1 

1,013.23 

Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 2 624.82 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi- Mtwara RVTC 14 

328.27 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Nzega 2 

314.52 

Jumla 45,706.25 

Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Mikataba 

Dola za 
Marekani 
(Milioni) 

Bohari Kuu ya Dawa 2  7.75 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Aidha, nilibaini Mamlaka ya Bandari Tanzania na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Tanga walihakiki mikataba yenye 
thamani ya shililingi bilioni 1.16 na shilingi milioni 121.82 
mtawalia, lakini hawakujumuisha ushauri wa kisheria kutokana 
na uzembe wa uongozi katika kuzingatia sheria za ununuzi. 

Napendekeza mashirika ya umma yahakikishe mikataba 
inahakikiwa na ushauri unaotolewa unazingatiwa kwenye 
mikataba ili kuepusha migogoro ya kisheria na hasara 
inayoweza kutokea kutokana na kushindwa kwa kesi 
mahakamani; na pia napendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma ichukue hatua stahiki kwa mashirika ya 
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umma yanayosaini mikataba yenye thamani kubwa kabla ya 
kuhakikiwa. 

9.6 Mapungufu yaliyobainika katika dhamana za malipo ya awali 
na dhamana za utekelezaji  

a) Kutokuwepo kwa dhamana za malipo na kuwepo kwa dhamana 
zilizoisha muda wake kwa malipo ya awali 

Nilikagua mikataba katika mashirika na taasisi zingine za umma 
10 na kubaini mapungufu katika malipo ya awali yenye thamani 
ya shilingi bilioni 3.17 yaliyofanywa wakati wa utekelezaji wa 
mkataba. Taasisi zinalipa malipo ya awali kabla au bila ya 
wazabuni kuwasilisha dhamana za malipo ya awali zinazohitajika. 
Vilevile, dhamana za malipo ya awali zilizowasilishwa zinakwisha 
muda wake wa dhamana kabla ya kukamilika kwa mahitaji yake 
ya kimkataba, jambo ambalo ni kinyume na vifungu vya mikataba 
husika. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 25. 

Jedwali Na. 25: Taasisi zenye mapungufu katika malipo ya 
utangulizi 
Na. Jina la Taasisi Kiasi  (Sh. 

Milioni) 
Maelezo ya Mapungufu 

1 Chuo Kikuu Cha Dar es 
Salaam 

    1,423.41  Kuisha kwa muda wa 
dhamana 

2 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Tanga 

       464.31  Kuisha kwa muda wa 
dhamana 

3 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

       361.08  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo  

4 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

       284.85  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

5 Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

       244.20  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

6 Kampuni ya Stamigold        164.26  Malipo kwamMzabuni 
kabla ya kuleta bidhaa 

7 Shirika la Viwango 
Tanzania 

       160.98  Kuisha kwa muda wa 
dhamana 

8 Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu 

         36.00  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi  (Sh. 
Milioni) 

Maelezo ya Mapungufu 

9 Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine 

         15.67  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

10 Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi 

         10.91  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

  Jumla  3,165.66   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Kwa maoni yangu, kutokuwepo dhamana za malipo ya awali ama 
kuwepo kwa dhamana zilizokwisha muda wake kabla ya 
urejeshaji kamili wa malipo ya awali kunaweka mashirika na 
taasisi zingine za umma katika hatari ya upotevu wa fedha za 
umma endapo vipengele vya mkataba vitakiukwa. Zaidi ya hayo, 
hakukuwa na ufanisi wa usimamizi wa utekelezaji wa mikataba 
kutoka kwa mameneja wa miradi hali iliyoongeza hatari zaidi. 
Pia, inaonesha kuwa mashirika ya umma yanatoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wazabuni ambao hawana uwezo wa 
kusambaza bidhaa. 

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma watafute 
nyongeza ya muda wa dhamana wa matumizi na kuhakikisha 
dhamana zote za malipo ya awali ambazo hazijawasilishwa 
zinawasilishwa ili kupunguza hatari ya upotevu wa fedha za 
umma iwapo wazabuni watakiuka utekelezaji wa vipengele 
vya mikataba. 

b) Mikataba imetekelezwa bila dhamana wa utendaji kazi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 46.16 
Nilikagua mashirika ya umma nane na kubaini  kuwa, mashirika 
hayo hayakudai dhamana za utendaji kazi kwa mikataba 77 
iliyotekelezwa yenye thamani ya shilingi bilioni 46.16 kutoka kwa 
wazabuni walioshinda zabuni, ambapo ni kinyume na Kanuni ya 
29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inayomtaka mzabuni 
aliyeshinda zabuni kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi wake, 
na Aya ya 11.2 ya Mwongozo wa dhamana wa Februari 2022, 
uliotolewa na  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma  ambao 
unaelekeza kuwa  dhamana za utendaji ziwasilishwe  kabla ya 
kusainiwa kwa mkataba, na atakayekiuka  atawajibika kwa 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi  (Sh. 
Milioni) 

Maelezo ya Mapungufu 

9 Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine 

         15.67  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

10 Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi 

         10.91  Kutokuwa na dhamana 
ya malipo 

  Jumla  3,165.66   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Kwa maoni yangu, kutokuwepo dhamana za malipo ya awali ama 
kuwepo kwa dhamana zilizokwisha muda wake kabla ya 
urejeshaji kamili wa malipo ya awali kunaweka mashirika na 
taasisi zingine za umma katika hatari ya upotevu wa fedha za 
umma endapo vipengele vya mkataba vitakiukwa. Zaidi ya hayo, 
hakukuwa na ufanisi wa usimamizi wa utekelezaji wa mikataba 
kutoka kwa mameneja wa miradi hali iliyoongeza hatari zaidi. 
Pia, inaonesha kuwa mashirika ya umma yanatoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wazabuni ambao hawana uwezo wa 
kusambaza bidhaa. 

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma watafute 
nyongeza ya muda wa dhamana wa matumizi na kuhakikisha 
dhamana zote za malipo ya awali ambazo hazijawasilishwa 
zinawasilishwa ili kupunguza hatari ya upotevu wa fedha za 
umma iwapo wazabuni watakiuka utekelezaji wa vipengele 
vya mikataba. 

b) Mikataba imetekelezwa bila dhamana wa utendaji kazi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 46.16 
Nilikagua mashirika ya umma nane na kubaini  kuwa, mashirika 
hayo hayakudai dhamana za utendaji kazi kwa mikataba 77 
iliyotekelezwa yenye thamani ya shilingi bilioni 46.16 kutoka kwa 
wazabuni walioshinda zabuni, ambapo ni kinyume na Kanuni ya 
29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inayomtaka mzabuni 
aliyeshinda zabuni kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi wake, 
na Aya ya 11.2 ya Mwongozo wa dhamana wa Februari 2022, 
uliotolewa na  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma  ambao 
unaelekeza kuwa  dhamana za utendaji ziwasilishwe  kabla ya 
kusainiwa kwa mkataba, na atakayekiuka  atawajibika kwa 
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adhabu iliyotanabaishwa katika  kifungu cha 104 cha Sheria ya 
Ununuzi ya Umma, Sura 410. 

Orodha ya mashirika ya umma yaliyo na mapungufu katika 
dhamana za utendaji wa mikataba imeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 26. 

Jedwali Na. 26: Mashirika yenye Mapungufu Katika dhamana za 
utendaji 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya 

Mikataba 
Kiasi cha 
Mkataba  

(Sh. Milioni) 
1 Bohari Kuu ya Dawa 63    42,028.73  
2 Shirika la Taifa la Madini 5    2,640.05  
3 Taasisi ya Elimu Tanzania 1       406.99  
4 Chuo cha Diplomasia 1       334.29  
5 Shirika la Habari la Taifa 3       268.36  
6 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili 
1       209.55  

7 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 2       169.98  
8 Shirika la Maendeleo ya Petrol 

Tanzania 
1       106.24  

 Jumla 77 46,164.19 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Shirika la Umeme Tanzania, Shirika la Viwango Tanzania na Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii walikuwa na dhamana za utendaji 
kazi zenye thamani ya shilingi bilioni 2.50 zilizokwisha muda 
wake wakati mikataba bado inaendelea. Pia, nilibaini taasisi nne 
(Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati, Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Tanga, Chuo cha Mipango 
na Maendeleo Vijijini, na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi) ambazo zilipata dhamana za utendaji kazi zenye 
thamani ya shilingi bilioni 6.46 kutoka kwa wazabuni lakini 
hazikuthibitisha kutoka kwa mtoa huduma hizo kinyume na 
matakwa ya kanuni. 

Kukosekana kwa dhamana ya utendaji kazi, taasisi za umma 
zinawekwa katika hatari ya kupoteza rasilimali kwa miradi 
inayoendelea kutokana na wakandarasi na wazabuni wengine 
kushindwa kutekeleza majukumu. 
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Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
kuhakikisha mikataba yote inawekewa dhamana ili kulinda 
maslahi ya mashirika ya umma na kuepuka upotevu wa fedha 
unaoweza kutokea. 

9.7 Ukiukwaji wa sheria za manunuzi katika Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali kwa manunuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 
7.49 na dola za Marekani 48,480 

Katika ukaguzi wa mikataba ya ununuzi wa bidhaa (inayojulikana 
kama LPO) katika Kampuni ya Magazeti Tanzania, nilibaini LPO 
13 zenye thamani ya shilingi bilioni 7.49 na LPO moja yenye 
thamani ya dola za Marekani 48,480 ambazo zilitolewa kwa 
kampuni ya Muhammad Jahangir freight service bila kufuata 
taratibu za ununuzi kinyume na kifungu cha 4A (1) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, Sura 410. Nukuu zote za bei katika LPO hizo 
zilipatikana kutoka kwa mzabuni mmoja, kinyume na Kanuni ya 
164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Hii 
inamaanisha kuwa zabuni zimefanyika bila ushindani   au ununuzi 
kutoka chanzo kimoja, jambo ambalo huongeza hatari ya 
upendeleo, udanganyifu na inakiuka kanuni na viwango vya 
msingi vya ushindani wa haki. 

Ninapendekeza Shirika la Magazeti Tanzania kuzingatia 
matakwa ya Sheria za Ununuzi wa Umma ili kuimarisha 
uadilifu, ushindani, uwajibikaji, uchumi, ufanisi, uwazi na 
kufikia thamani ya fedha. 

9.8 Manunuzi yaliyofanywa bila  mikataba sahihi  shilingi bilioni 
23.41 na dola za Marekani 79,219.13 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa na Chuo cha 
Sukari cha Taifa walifanya michakato ya ununuzi 36 kwa 
wazabuni yenye thamani  ya shilingi bilioni 23.41 na michakato 
ya ununuzi kwa wazabuni watatu ya dola za Marekani 79,219.13 
bila kusaini mikataba rasmi. Kinyume na Kanuni ya 233 (1) za 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (iliyofanyiwa 
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Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
kuhakikisha mikataba yote inawekewa dhamana ili kulinda 
maslahi ya mashirika ya umma na kuepuka upotevu wa fedha 
unaoweza kutokea. 

9.7 Ukiukwaji wa sheria za manunuzi katika Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali kwa manunuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 
7.49 na dola za Marekani 48,480 

Katika ukaguzi wa mikataba ya ununuzi wa bidhaa (inayojulikana 
kama LPO) katika Kampuni ya Magazeti Tanzania, nilibaini LPO 
13 zenye thamani ya shilingi bilioni 7.49 na LPO moja yenye 
thamani ya dola za Marekani 48,480 ambazo zilitolewa kwa 
kampuni ya Muhammad Jahangir freight service bila kufuata 
taratibu za ununuzi kinyume na kifungu cha 4A (1) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma, Sura 410. Nukuu zote za bei katika LPO hizo 
zilipatikana kutoka kwa mzabuni mmoja, kinyume na Kanuni ya 
164(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Hii 
inamaanisha kuwa zabuni zimefanyika bila ushindani   au ununuzi 
kutoka chanzo kimoja, jambo ambalo huongeza hatari ya 
upendeleo, udanganyifu na inakiuka kanuni na viwango vya 
msingi vya ushindani wa haki. 

Ninapendekeza Shirika la Magazeti Tanzania kuzingatia 
matakwa ya Sheria za Ununuzi wa Umma ili kuimarisha 
uadilifu, ushindani, uwajibikaji, uchumi, ufanisi, uwazi na 
kufikia thamani ya fedha. 

9.8 Manunuzi yaliyofanywa bila  mikataba sahihi  shilingi bilioni 
23.41 na dola za Marekani 79,219.13 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa na Chuo cha 
Sukari cha Taifa walifanya michakato ya ununuzi 36 kwa 
wazabuni yenye thamani  ya shilingi bilioni 23.41 na michakato 
ya ununuzi kwa wazabuni watatu ya dola za Marekani 79,219.13 
bila kusaini mikataba rasmi. Kinyume na Kanuni ya 233 (1) za 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (iliyofanyiwa 
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marekebisho na Kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma   
(Kama zilivyorekebishwa) za mwaka 2016. 

Badala yake, Bohari Kuu ya Dawa na Chuo cha Sukari cha Taifa 
zilitumia barua zilizosainiwa na Afisa Masuuli kuagiza na kufanya 
malipo kamili ya bidhaa kabla bidhaa kuwasilishwa kutokana na 
mahitaji ya dharura. 

Kukosekana kwa makubaliano ya mkataba, kunapelekea taasisi 
nunuzi kukabiliwa na hatari ya hasara kutokana na kukosekana 
kwa vigezo na masharti yanayohusu malipo ya awali, 
kutowasilisha bidhaa, na migogoro inayoweza kutokea wakati wa 
utekelezaji wa ununuzi. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa na Chuo cha Sukari cha 
Taifa zihakikishe katika siku zijazo manunuzi yote yanakuwa 
na mikataba rasmi katika fomu iliyoainishwa na inasainiwa 
ipasavyo na pande zote mbili. 

9.9 Bohari Kuu ya Dawa kukiuka udhibiti uliowekwa katika 
mchakato wa ununuzi wenye thamani ya shilingi bilioni 10.89 

Katika ukaguzi wangu wa mkataba Na. IE-
009/2021/2022/HQ/50/02 uliotolewa kwa Kampuni ya Kimataifa 
ya Viwanda vya Dawa ya Misri ijulikanayo kama EIPICO wenye 
thamani ya shilingi bilioni 10.89 wa ununuzi wa vifaa tiba kutoka 
Misri, nilibaini kuwa bodi ya zabuni haikupewa nyaraka muhimu 
kutoka kitengo cha manunuzi ya umma kama vile nyaraka za 
zabuni,mialiko ya zabuni, maelezo ya zabuni na taarifa ya 
tathmini  kwa ajili ya  kuidhinisha ,kinyume na kanuni ya 55 ya 
Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. Pia, Afisa Masuuli 
hakuteua timu ya tathmini hivyo tathmini huru haikufanyika. 
Zaidi ya hayo, mchakato wa majadiliano na utoaji wa tuzo ya 
mkataba haukuhusisha Bodi ya Zabuni. Menejimenti ya Bohari 
Kuu ya Dawa ilikwepa taratibu za udhibiti kutokana na hitaji la 
dharura la bidhaa zilizoagizwa. 
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Kwa maoni yangu, kuna uwezekano wa kutoa tuzo kwa wazabuni 
wasio na uwezo kutokana na kutofuatwa kwa sheria za ununuzi 
na kusababisha ugavi wa bidhaa zisizokidhi viwango na kupata bei 
ya juu ya ununuzi wa bidhaa ambazo haziakisi thamani ya fedha. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa kuzingatia udhibiti wa 
ununuzi uliowekwa katika sheria za ununuzi ili kuhakikisha 
kunakuwa na uwazi, ufanisi na kupata thamani ya fedha. 

9.10 Mipango ya utekelezaji wa mkataba iliyokuwa kinyume na 
sheria na kupelekea hasara ya dola za Marekani 821,958.36 
sawa na shilingi bilioni 1.89 

Tarehe 12 Oktoba 2021 Bohari Kuu ya Dawa iliingia  mkataba 
namba (IE-009/2021-2022/G/50/1) na mzabuni AL Handisiya 
wenye thamani ya dola za Marekani milioni 3.01 kwa ajili ya 
ununuzi vifaa tiba.  

Hata hivyo nilibaini tarehe 11 Oktoba 2021 Bohari Kuu ya Dawa 
ilifanya malipo ya awali ya dola za Marekani milioni 1.51 sawa na 
(shilingi bilioni 3.46) kwa kampuni ya M/s.AL Handsiya ambayo 
yalifanyika kabla ya kuingia makubaliano ya kimkataba. Aidha 
nilibaini kuwa malipo ya awali yaliyofanywa hayakuwa na 
dhamana ya benki na kampuni ya  AL Handisiya haikuwasilisha 
vifaa tiba kwa Bohari Kuu ya Dawa kinyume na makubaliano. 
Katika hali isiyoeleweka, nilibaini vifaa tiba vilivyoagizwa 
viliwasilishwa na kampuni ya Egyptian International 
Pharmaceutical Industries Company (EIPICO) na siyo AL Handsiya, 
na hapakuwa na mchakato wa manununuzi wala mkataba kati ya 
Bohari  Kuu ya Dawa na kampuni ya  EIPICO wa kuleta vifaa tiba 
hivyo, bali kulikuwa na barua kutoka kwa kampuni ya EIPICO ya 
tarehe 24 Novemba 2021 ikielezea kushindwa kwa kampuni ya AL 
Handsiya na hivyo kampuni hiyo  kuchukua jukumu la kuleta vifaa 
hivyo.  Hapakuwa na mpangilio wa kimkataba kati ya wazabuni 
hao wawili ama kwa Bohari Kuu ya Dawa kuhusu mzabuni EIPICO 
kuchukua majukumu ya mzabuni AL Handisiya. Hivyo, nilishindwa 
kuthibitisha uhalali wa kisheria wa manunuzi ya vifaa tiba hivyo. 
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Kwa maoni yangu, kuna uwezekano wa kutoa tuzo kwa wazabuni 
wasio na uwezo kutokana na kutofuatwa kwa sheria za ununuzi 
na kusababisha ugavi wa bidhaa zisizokidhi viwango na kupata bei 
ya juu ya ununuzi wa bidhaa ambazo haziakisi thamani ya fedha. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa kuzingatia udhibiti wa 
ununuzi uliowekwa katika sheria za ununuzi ili kuhakikisha 
kunakuwa na uwazi, ufanisi na kupata thamani ya fedha. 

9.10 Mipango ya utekelezaji wa mkataba iliyokuwa kinyume na 
sheria na kupelekea hasara ya dola za Marekani 821,958.36 
sawa na shilingi bilioni 1.89 

Tarehe 12 Oktoba 2021 Bohari Kuu ya Dawa iliingia  mkataba 
namba (IE-009/2021-2022/G/50/1) na mzabuni AL Handisiya 
wenye thamani ya dola za Marekani milioni 3.01 kwa ajili ya 
ununuzi vifaa tiba.  

Hata hivyo nilibaini tarehe 11 Oktoba 2021 Bohari Kuu ya Dawa 
ilifanya malipo ya awali ya dola za Marekani milioni 1.51 sawa na 
(shilingi bilioni 3.46) kwa kampuni ya M/s.AL Handsiya ambayo 
yalifanyika kabla ya kuingia makubaliano ya kimkataba. Aidha 
nilibaini kuwa malipo ya awali yaliyofanywa hayakuwa na 
dhamana ya benki na kampuni ya  AL Handisiya haikuwasilisha 
vifaa tiba kwa Bohari Kuu ya Dawa kinyume na makubaliano. 
Katika hali isiyoeleweka, nilibaini vifaa tiba vilivyoagizwa 
viliwasilishwa na kampuni ya Egyptian International 
Pharmaceutical Industries Company (EIPICO) na siyo AL Handsiya, 
na hapakuwa na mchakato wa manununuzi wala mkataba kati ya 
Bohari  Kuu ya Dawa na kampuni ya  EIPICO wa kuleta vifaa tiba 
hivyo, bali kulikuwa na barua kutoka kwa kampuni ya EIPICO ya 
tarehe 24 Novemba 2021 ikielezea kushindwa kwa kampuni ya AL 
Handsiya na hivyo kampuni hiyo  kuchukua jukumu la kuleta vifaa 
hivyo.  Hapakuwa na mpangilio wa kimkataba kati ya wazabuni 
hao wawili ama kwa Bohari Kuu ya Dawa kuhusu mzabuni EIPICO 
kuchukua majukumu ya mzabuni AL Handisiya. Hivyo, nilishindwa 
kuthibitisha uhalali wa kisheria wa manunuzi ya vifaa tiba hivyo. 
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Aidha, nilifanya tathmini ya vifaa tiba vilivyowasilishwa na 
mzabuni EIPICO na nilibaini vifaa hivyo  viligharimu  dola za 
Marekani milioni 1.51, ilihali kama vingewasilishwa na mzabuni 
AL Handisiya ingegharimu dola za Marekani 683,891.64 tu. Kwa 
kuchagua pendekezo kutoka kwa mzabuni EIPICO, Bohari Kuu ya 
Dawa ilipata hasara  ya dola za Marekani 821,958.36 sawa na 
shilingi bilioni 1.89 kwa sababu ya utofauti wa bei wa vifaa hivyo. 

Pia, nilibaini Bohari Kuu ya Dawa ilitumia kiasi cha shilingi milioni 
111,120,922 kwa malipo ya kujikimu na gharama za usafiri kwa 
watumishi wawili waliokwenda Misri kumtafuta mzabuni AL 
Handisiya ambaye alishindwa kutimiza wajibu wake licha ya 
kulipwa malipo ya awali. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa 
kuthibitisha kama timu ilifanikiwa kumpata mzabuni AL Handisiya 
walipomfuatilia Misri. 

Ni maoni yangu kuwa, mchakato wa uhakiki kuhusu kutathmini 
uwezo wa mzabuni haukufanyika ipasavyo. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ifanye tathimini ya uhakiki 
kwa wazabuni wa kimataifa kwa kutumia ofisi zetu za balozi 
zilizo katika nchi mbalimbali kabla ya kuingia mikataba ili 
kuepuka hasara. Pia, kuchunguza uhusiano wa kibiashara kati 
ya wazabuni hao wawili na hatua stahiki kuchukuliwa. 

9.11 Ongezeko kubwa la bei kwa kuchelewa kufanya uhakiki - dola 
za Marekani milioni 3.22 sawa na shilingi bilioni 7.41 

Tarehe 8 Juni 2020 Shirika la Umeme Tanzania liliidhinisha ripoti 
ya majadiliano ya zabuni na tarehe 23 Juni 2020 ilitoa barua ya 
kukubali kampuni ya TBEA ya kuleta vifaa vya ujenzi  wa mradi 
wa ujenzi wa njia ya kusambaza umeme wenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 9.19. Hata hivyo, nilibaini kuwa uhakiki 
haukufanywa wakati wa tathmini ya zabuni. Mwezi Mei 2021, 
Shirika la Umeme Tanzania liliuomba Ubalozi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania nchini China kufanya uhakiki unaoonesha 
uhalali, uwezo na uzoefu wa kampuni ya TBEA ili  kuingia 
mkataba. 
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Kutokana na kuchelewa kutia saini mkataba, kampuni ya TBEA 
iliwasilisha ombi la marekebisho ya bei ya zabuni na marekebisho 
ya mkataba Julai 2021. Ombi hilo lilitolewa kutokana na kupanda 
kwa bei ya vifaa bila kutarajiwa, na kusababisha ongezeko la bei 
kwa dola za Marekani milioni 3.22 sawa na asilimia 35 ya bei ya 
awali, hivyo kufanya jumla ya dola za Marekani milioni 12.41. 

Pia nilibaini kuwa licha ya mkataba kusainiwa Septemba 2021, 
haukutekelezwa kwa sababu ya ufinyu wa bajeti ya mwaka 
2021/22 na ulipangwa kutekelezwa mwaka 2022/23. 

Ni maoni yangu kuwa, kuchelewa kunaweza kusababisha gharama 
ya ziada kutokana na marekebisho ya bei. Hii ilichangiwa na 
mapungufu ya Shirika la Umeme Tanzania katika kufanya uhakiki 
wa mzabuni kwa wakati na ufinyu wa bajeti ya kutekeleza 
mkataba uliosainiwa. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania ifuate taratibu za 
ununuzi ili kuepuka mabadiliko ya bei zisizo za lazima; na 
mkataba kutekelezwa mapema iwezekanavyo ili kuepuka 
ucheleweshaji zaidi na ongezeko la gharama. 

9.12 Manunuzi yaliyofanywa zaidi ya bajeti na mpango wa 
manunuzi wa mwaka kwa shilingi bilioni 96.06  

Kanuni ya 69 (3)(7) ya Kanuni ya Manunuzi wa Umma ya mwaka 
2013 inaitaka taasisi nunuzi kuandaa mahitaji yake ya bidhaa, 
huduma na kazi za ujenzi kwa usahihi kwa kadri inavyowezekana 
kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo zipo katika mpango 
kazi wa mwaka na kujumuishwa katika makadirio ya mwaka na 
kutengeneza mpango wa ununuzi kwa mahitaji ambayo fedha za 
kutosha zimejumuishwa katika bajeti iliyoidhinishwa katika 
mwaka wa fedha au kama malipo yatalipwa katika mwaka wa 
fedha unaofuata, malipo hayo yawe yametengewa bajeti. 

Nilibaini mikataba 30 ilisainiwa na kutekelezwa katika mashirika 
na taasisi zingine za umma 10 ikilinganishwa na taasisi saba kwa 
mwaka 2020/21. Hata hivyo, gharama za mikataba zilizidi kiasi 
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Kutokana na kuchelewa kutia saini mkataba, kampuni ya TBEA 
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kilichoidhinishwa katika mpango wa ununuzi kwa kiasi cha shilingi 
bilioni 4.62 ( Jedwali Na. 27). Mchakato wa kuandaa mahitaji na 
kupanga bajeti haukuzingatia bei za soko na mahitaji halisi ya 
taasisi. 

Jedwali Na. 27: Ununuzi ambao gharama za mkataba imezidi kiasi 
kilichopitishwa cha bajeti 

Na. Jina la Taasisi 
Idadi 

ya 
Zabuni 

Kiasi cha 
Bajeti  

(Sh.milioni) 

Kiasi cah 
Mkataba  

(Sh. 
Milioni) 

Kiasi 
Kilichozidi 

 
(Sh. 

Milioni) 
1 Kampuni ya 

Stamigold 7    
12,720.00  

                
14,721.07  

                
2,001.07  

2 Tume ya Nishati 
ya Atomiki 
Tanzania 

1 
   2,000.00               

3,033.65  
           

1,033.65  

3 Taasisi ya Elimu 
Tanzania 8    6,147.68               

6,869.86  
              

722.18  
4 Chuo Kikuu 

Huria cha 
Tanzania 

5 
   1,309.62               

1,777.18  
              

467.56  

5 Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

1 
        78.00                  

190.02  
              

112.02  

6 Mfuko wa SELF 
Microfinance 1 

            
86.00  

                      
186.43  

                    
100.43  

7 Shirika la Posta 
Tanzania 2 

   2,387.45               
2,449.09  

                
61.64  

8 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Nzega 1 

   1,526.39               
1,586.92  

                
60.53  

9 Kampuni ya 
Mkulazi 1 

     175.56                
223.54  

               
47.98  

10 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Njombe 3 

        65.95                   
78.89  

                
12.94  

 Jumla 30 26,496.65 31,116.65 4,620.00 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Aidha, nilibaini Bohari Kuu ya Dawa ilitekeleza zabuni nne 
zinazohusisha kiasi cha shilingi bilioni 96.06 ambazo 
hazikuwekwa kwenye bajeti wala kujumuishwa kwenye Mpango 
wa ununuzi wa mwaka. Mapungufu haya yalichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na mahitaji ya dharura yasiyopangwa na bila kufuata 
taratibu za udhibiti wa bajeti. 
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Ninapendekeza taasisi za umma zihakikishe kuwa manunuzi 
yote yanayofanywa yanaendana na mpango wa ununuzi wa 
mwaka ulioidhinishwa kulingana na uhalisia wa bei halisi ili 
kuepuka matumizi yasiyopangwa na kufikia mafanikio ya 
malengo ya ununuzi. 

9.13 Ucheleweshaji wa malipo ya madai ya wakandarasi na 
wazabuni wengine ya kiasi cha shilingi bilioni 1.99 na paundi 
za Uingereza 39,387.20 

Katika Ukaguzi wangu nilibaini ucheleweshaji wa malipo kwa 
wakandarasi na wazabuni wengine katika taasisi sita. 
Ucheleweshaji huo ulikuwa kati ya siku 90 hadi siku 227 kwa 
jumla ya madai ya shilingi bilioni 1.99 na paundi za Uingereza 
39,387.20 ambayo hayajalipwa (Jedwali Na. 28). Chanzo cha 
ucheleweshaji huo kilibainika kuwa ni uhaba wa fedha 
unaozikabili taasisi hizo. 

Jedwali Na. 28: Orodha ya taasisi zilizochelewa kufanya malipo 
Na. 

Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi 
(milioni) 

Muda 
ucheleweshaji 

 Kiasi kwa  Sh. 
1 Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi Wa Mazingira 
Tanga 1    1,064.28  

Siku 101 

2 Hifadhi za Taifa 
Tanzania 2       590.34  

Siku 90 

3 Chuo Kikuu Mzumbe 2       206.17  Siku 102 
4 Chuo cha Uhasibu Arusha 2       126.47  Siku 227 
5 Shirika la Maendeleo la 

Taifa 1           9.63  
Siku 153 

 Jumla  Sh. 1,996.89  
 Kiasi kwa  Paundi ya Uingereza (GBP) 
6 Baraza la Mitihani 

Tanzania 
1 39,387.20 Siku 130  

 Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Malipo yasiyofanyika kwa wakati yanasababisha ucheleweshaji 
wa mradi na kuzuia utoaji wa huduma kwa wakati kwa walengwa, 
na kusababisha gharama za ziada kwa mashirika kutokana na riba 
na adhabu kutoka kwa ankara ambazo hazijalipwa. 



 

89 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Ninapendekeza taasisi za umma zihakikishe kuwa manunuzi 
yote yanayofanywa yanaendana na mpango wa ununuzi wa 
mwaka ulioidhinishwa kulingana na uhalisia wa bei halisi ili 
kuepuka matumizi yasiyopangwa na kufikia mafanikio ya 
malengo ya ununuzi. 

9.13 Ucheleweshaji wa malipo ya madai ya wakandarasi na 
wazabuni wengine ya kiasi cha shilingi bilioni 1.99 na paundi 
za Uingereza 39,387.20 

Katika Ukaguzi wangu nilibaini ucheleweshaji wa malipo kwa 
wakandarasi na wazabuni wengine katika taasisi sita. 
Ucheleweshaji huo ulikuwa kati ya siku 90 hadi siku 227 kwa 
jumla ya madai ya shilingi bilioni 1.99 na paundi za Uingereza 
39,387.20 ambayo hayajalipwa (Jedwali Na. 28). Chanzo cha 
ucheleweshaji huo kilibainika kuwa ni uhaba wa fedha 
unaozikabili taasisi hizo. 

Jedwali Na. 28: Orodha ya taasisi zilizochelewa kufanya malipo 
Na. 

Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi 
(milioni) 

Muda 
ucheleweshaji 

 Kiasi kwa  Sh. 
1 Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi Wa Mazingira 
Tanga 1    1,064.28  

Siku 101 

2 Hifadhi za Taifa 
Tanzania 2       590.34  

Siku 90 

3 Chuo Kikuu Mzumbe 2       206.17  Siku 102 
4 Chuo cha Uhasibu Arusha 2       126.47  Siku 227 
5 Shirika la Maendeleo la 

Taifa 1           9.63  
Siku 153 

 Jumla  Sh. 1,996.89  
 Kiasi kwa  Paundi ya Uingereza (GBP) 
6 Baraza la Mitihani 

Tanzania 
1 39,387.20 Siku 130  

 Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

Malipo yasiyofanyika kwa wakati yanasababisha ucheleweshaji 
wa mradi na kuzuia utoaji wa huduma kwa wakati kwa walengwa, 
na kusababisha gharama za ziada kwa mashirika kutokana na riba 
na adhabu kutoka kwa ankara ambazo hazijalipwa. 

 

90 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Ninapendekeza taasisi za umma husika zilipe kwa wakati 
kulingana na makubaliano ya vigezo na masharti ya mikataba 
ili kuepuka malipo ya gharama za ziada. 

9.14 Taratibu za ununuzi zenye thamani ya shilingi bilioni 80.53, 
dola za Marekani milioni 51.59, na Yuro milioni 11.54 
zimefanyika nje ya mfumo wa ununuzi wa kielekitroniki 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilianzisha Mfumo wa 
Ununuzi wa Kielektroniki ujulikanano kama TANePS kwa ajili ya 
kuwasilisha kwa mtandao mipango ya ununuzi, mialiko ya zabuni 
na tuzo za mikataba. Katika mwaka unaomalizika, nilibaini 
mashirika na taasisi zingine 21 zilifanya taratibu za ununuzi nje 
ya TANePS, jambo ambalo ni kinyume na Kanuni ya 342 ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 na Waraka Na. 4 wa mwaka 
2019 wenye Rejea Na. EB/AG/485/01/Vol. XII/26 wa tarehe 23 
Novemba 2019, uliotolewa na Hazina. Tazama taasisi husika 
katika Jedwali Na. 29. 

Jedwali Na. 29: Taasisi zilizofanya manunuzi nje ya mfumo wa 
TANePS 

Na. Jina la taasisi Idadi ya 
mikataba 

Kiasi  

(Sh. Milioni) 
1 Shirika la Umeme Tanzania 1 39,118.70 
2 Bohari Kuu ya Dawa 8 20,444.49 
3 Shirika la Nyumba la Taifa 6 9,044.49 
4 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 17 2,870.24 
5 Bodi ya Utalii Tanzania 44 1,870.00 

6 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi –Tabora, Dar es Salaam 
na Kipawa 58 1, 523.06 

7 Chuo Kikuu Ardhi 9 1,108.56 
8 Chuo cha Sukari cha Taifa 152 888.00 
9 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 15 750.02 
10 Bodi ya Korosho Tanzania 6 690.17 

11 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya 5 531.49 

12 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 24 491.80 

13 Chuo Kikuu cha Dodoma 2 345.11 

14 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Karatu 30 282.87 

15 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Same Mwanga 2 148.32 
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16 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Karatu Korogwe  8 137.20 

17 Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 1 71.06 
18 Shirika la Masoko la Kariakoo 10 65.27 

19 Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Katika 
Ukanda wa Kitropiki 5 64.65 

20 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 1 55.00 

21 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania 1 27.38 

  Jumla  80,527.88 
Dola za Marekani (Milioni) 

 Shirika la Umeme Tanzania 1 51.49 
Fedha za Yuro (Milioni) 

 Shirika la Umeme Tanzania 1 11.54  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi, 2021/22 

 

Aidha, ni muhimu kutambua kwamba taasisi tano, ambazo ni 
Shirika la Nyumba la Taifa, Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi wa Hesabu, Bohari Kuu ya Dawa, Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
zimeonesha mapungufu yaleyale ambayo nilibaini kwenye ripoti 
yangu ya mwaka uliopita. Hii ina maana kuna uzembe wa 
usimamizi katika kuzingatia matakwa ya sheria na waraka. 

Kwa maoni yangu, utaratibu wa kufanya ununuzi nje ya Mfumo 
wa Ununuzi wa Kielektroniki unazuia uwazi na kuizuia Serikali 
kufikia malengo yake katika kutumia mfumo wa ununuzi. 

Katika ukaguzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, 
nilibaini kuwepo kwa kasoro katika mfumo wa TANePS ambazo 
zilisababisha baadhi ya zabuni kutokamilika kwa wakati au 
kufutwa bila kujua, jambo ambalo lilisababisha malalamiko 
kuibuliwa na taasisi tatu za ununuzi kuhusu kasoro za mfumo. 
Nina wasiwasi kuhusu kasoro za mfumo kwani zinaathiri taratibu 
za ununuzi kufanyika kama ilivyopangwa na taasisi. 

Ninapendekeza (a) mashirika ya umma kuhakikisha 
yanazingatia kikamilifu matumizi ya mfumo wa ununuzi wa 
kielektroniki kama inavyotakiwa na sheria, na (b) Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ifuatilie taasisi nunuzi ili 
kuimarisha matumizi ya mfumo kikamilifu na (c) Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ifanye tathmini ya mfumo na 
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kurekebisha kasoro za mfumo wa TANePS ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa katika matumizi ya mfumo. 

9.15 Mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa miradi katika 
Shirika la Mawasiliano Tanzania na Shirika la Umeme Tanzania 

Nilibaini udhaifu katika usimamizi wa miradi katika taasisi mbili: 
Shirika la Mawasiliano Tanzania na Shirika la Umeme Tanzania. 
Katika Shirika la Mwasiliano Tanzania, kulikuwa na miradi 464 
iliyokamilika yenye thamani ya shilingi bilioni 10.33 ambayo 
haikufungwa kutokana na ufatiliaji usioridhisha na kuchelewa 
kuwasilishwa kwa nyaraka muhimu toka kwa mameneja wa 
miradi. Hii inaleta hatari ya matumizi mabaya ya fedha kutokana 
na uwezekano wa kutokuwepo kwa miradi hiyo. Katika Shirika la 
Umeme Tanzania, kulikuwa na miradi 167 yenye thamani shilingi 
bilioni 39.7 ambayo haikutekelezwa katika mwaka wa ukaguzi 
2021/22. Hakuna sababu za msingi zilizotolewa za kutotekelezwa 
au kutofungwa kwa miradi, ikionesha kukosekana kwa ufuatiliaji 
na hatari ya kupotoshwa kwa taarifa za fedha endapo miradi hiyo 
itakuwa imekamilika na inatumika bila kufungwa na kupunguza 
thamani. 

Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania na Shirika la 
Umeme Tanzania watekeleze taratibu sahihi za ufuatiliaji na 
ufungaji wa miradi kwa wakati ili kupunguza hatari hizi. 

9.16 Malipo ya awali kwa wazabuni bila vigezo na masharti katika 
Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya Taifa Muhimbili – 
Mloganzila, shilingi bilioni 61.99 

Katika Bohari Kuu ya Dawa nilibaini kuwa malipo ya awali yenye 
thamani ya Shilingi bilioni 61.81 yalilipwa kwa wazabuni 22 katika 
mwaka wa fedha 2021/22 bila kuwa na mikataba inayoainisha 
masharti ya malipo ya awali kinyume na Kanuni ya 164 ya Kanuni 
za Fedha za Bohari Kuu ya Dawa, 2011. 

Zaidi ya hayo, nilibaini Hospitali ya Taifa ya Muhimbili -
Mloganzila ilifanya malipo ya awali kwa wazabuni kuanzia Julai 
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2021 hadi Juni 2022 yenye thamani ya Shilingi milioni 178.21 bila 
ya mkataba. 

Kuna uwezekano kwamba Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili -Mloganzila zinatoa mikopo yenye masharti 
nafuu kwa wazabuni ambao hawana uwezo wa kusambaza bidhaa 
hizo, zaidi ya hayo, taasisi husika zinakosa faida ya kutumia 
fedha ambazo zipo kwa wazabuni kama malipo ya awali. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa na Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili -Mloganzila ziimarishe udhibiti na kuhakikisha kuwa 
hakuna malipo ya awali yatakayofanywa kwa wazabuni bila ya 
kuwa na mkataba wa kisheria unaoainisha masharti ya malipo 
ya awali. 

9.17 Mkandarasi alianza utekelezaji wa ujenzi wa mradi wa Hoteli 
ya Nyota Tatu kabla ya kukamilika kwa mchakato wa ununuzi 

Katika ukaguzi wangu maalum wa Hifadhi ya Taifa 
Tanzania, nimefanya mapitio ya taratibu za ununuzi na 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa hoteli ya nyota Tatu 
katika eneo la Rubambangwe-Chato, pamoja na usahihi wa 
malipo yanayofikia shilingi  bilioni 12.9 zilizotolewa na 
Hifadhi za Taifa Tanzania. Ukaguzi wangu, umebaini 
maeneo kadhaa yenye mapungufu.  Mnamo Julai 5,2019, 
Hifadhi za Taifa Tanzania ilisaini Mkataba wa Makubaliano 
na Kampuni ya SUMA JKT kwa ajili ya ujenzi wa Hoteli ya 
Nyota Tatu katika eneo la Rubambagwe-Chato, ili 
mkandarasi akabidhiwe eneo la mradi kabla ya Mkataba 
kusainiwa.   MoU ilibainisha makadirio ya gharama za mradi 
wa Shilingi Bilioni 1moja kwa kuwa gharama halisi za mradi  
hazikuanzishwa  wakati huo.  Kabla ya kuanza kwa  mradi  
huo tarehe 28 Oktoba 2019,  TANAPA ilifanya malipo ya 
awali  ya shilingi milioni 500 kwa SUMAJKT tarehe 2 Agosti 
2019, na baadaye tarehe 17 Februari  2020 ilifanya malipo 
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Hifadhi za Taifa Tanzania ilisaini Mkataba wa Makubaliano 
na Kampuni ya SUMA JKT kwa ajili ya ujenzi wa Hoteli ya 
Nyota Tatu katika eneo la Rubambagwe-Chato, ili 
mkandarasi akabidhiwe eneo la mradi kabla ya Mkataba 
kusainiwa.   MoU ilibainisha makadirio ya gharama za mradi 
wa Shilingi Bilioni 1moja kwa kuwa gharama halisi za mradi  
hazikuanzishwa  wakati huo.  Kabla ya kuanza kwa  mradi  
huo tarehe 28 Oktoba 2019,  TANAPA ilifanya malipo ya 
awali  ya shilingi milioni 500 kwa SUMAJKT tarehe 2 Agosti 
2019, na baadaye tarehe 17 Februari  2020 ilifanya malipo 
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mengine ya shilingi milioni 500, hivyo kufanya jumla kuwa  
shilingi bilioni 1.  

Hifadhi za Taifa Tanzania ilianza mchakato wa ununuzi 
tarehe 11 Julai 2019 kupitia Fomu ya Ununuzi Na. 2, 
ambapo bodi ya zabuni ilibadilisha njia ya ununuzi kutoka 
zabuni ya kitaifa ya ushindani na kuwa njia isiyo ya 
ushindani kwa mzabuni mmoja. Tathmini ya mkandarasi 
ilionesha Kampuni ya SUMAJKT ilikuwa na uzoefu wa chini 
ya miaka mitano na haikuwa na wastani wa mauzo ya ujenzi 
wa shilingi bilioni moja kila mwaka kama ilivyotakiwa 
kwenye maelekezo kwa wazabuni. 

Pamoja na mapungufu hayo, tarehe 26 Machi 2020, baraza 
la wadhamini la Hifadhi za Taifa Tanzania iliingia mkataba 
na. PA/037/2019-20/W/HQ/139 wenye thamani ya shilingi 
bilioni  11.0 na Kampuni ya SUMA JKT kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo kwa miezi 12 kuanzia tarehe 14 
Aprili 2020. 

Ripoti ya utekelezaji wa mradi ilionesha kuwa hadi kufikia 
tarehe 31 Oktoba, 2021, Hifadhi za Taifa Tanzania ilikuwa 
imelipa jumla ya  Shilingi bilioni  4.1 (asilimia 37 ya gharama 
za mradi) na utekelezaji wa asilimia 40, bila kuendelea 
ilibaki vilevile hadi wakati wa ukaguzi huu tarehe 20 
Desemba 2021. 

Ninapendekeza Hifadhi za Taifa Tanzania izingatie 
sheria, kanuni na taratibu za ununuzi wa umma wakati  
wa utekelezaji wa miradi ya baadaye. 
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SURA YA KUMI 
TATHIMINI YA UDHIBITI WA MIFUMO YA NDANI, RASILIMALI WATU NA 

UTAWALA 
 
 
 
 

 

10.0 Utangulizi 

Serikali imeanzisha mifumo ya udhibiti wa ndani kwa taasisi zake 
ili kuhakikisha usimamizi sahihi wa vihatarishi katika kufanikisha 
malengo ya taasisi. Mifumo hiyo inategemea wafanyakazi wenye 
ujuzi na uwezo pamoja na muundo mzuri wa utawala na 
maelekezo sahihi. Hata hivyo, kuna changamoto zinazokabili 
utekelezaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani, usimamizi wa 
rasilimali watu na mifumo ya utawala, kama vile ukosefu wa bodi 
za wakurugenzi kwa mashirika ya umma, maafisa wa umma 
wanaokaimu kwa muda mrefu zaidi ya miezi sita, na upungufu wa 
wafanyakazi.  

Sura hii inaangazia masuala yaliyoonekana wakati wa ukaguzi wa 
udhibiti wa ndani, rasilimali watu, na mifumo ya utawala ya 
mashirika ya umma na taasisi zingine 

10.1 Mashirika ya umma yasiyokuwa na Bodi za wakurugenzi 

Bodi ya Wakurugenzi ina jukumu muhimu katika kuangalia 
utendaji wa taasisi za umma kwa maslahi ya umma. Bodi hizo 
zinawajibika kufanya maamuzi kwa maslahi ya umma, ikiwa ni 
pamoja na kusimamia maamuzi ya kifedha na kupitia mipango ya 
kibiashara. 

Idadi ya mashirika ya umma na taasisi zingine bila Bodi ya 
Wakurugenzi zimepungua kutoka 31 kwa mwaka 2020/21 hadi 13 
mwaka 2021/22, shaka yangu ni kuchelewa kuteuliwa bodi mpya 
baada bodi iliyopo kuisha muda wake. Kazi ya usimamizi ni 
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muhimu ili kuhakikisha kuwa shughuli za taasisi zinaongozwa kwa 
maslahi bora ya umma. Jedwali Na. 30 linabainisha idadi ya 
taasisi za umma ambazo hazina Bodi ya Wakurugenzi. 

Ni muhimu kuwa Bodi zinateuliwa haraka ili kusimamia mashirika 
ya umma na kuhakikisha kuwa shughuli zao zinaongozwa 
kikamilifu kwa maslahi bora ya umma. 

Jedwali Na. 30: Mashirika ya umma yasiyokuwa na bodi za 
wakurugenzi 

Na. Jina la shirika Tarehe ya 
mwisho 
kuwa na 

Bodi 

Miezi ambayo 
taasisi imekaa 
bila kuwa na 

bodi hadi 
Februari 2023 

Mashirika ambayo hayana Bodi za wakurugenzi kwa zaidi ya mwaka 
mmoja 

1 
Chuo Kikuu cha Mwalimu 
Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia 

Julai 2015 
92 

2 Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania Oktoba 2019 42 

3 Kampuni ya gesi  Julai 2019 36 

4 Kampuni ya Uwekezaji 
ya TANOIL Julai 2019 36 

5 Chama cha Hakimiliki 
Tanzania Disemba 2020  26 

6 Chuo cha Sukari cha 
Taifa Agosti 2020 31 

7 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Same 
Mwanga 

Agosti 2020 
31 

8 Baraza la Kiswahili 
Tanzania Januari 2021 26 

9 Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili Oktoba 2021 17 

10 
Kiwanda cha Kuzalisha 
Bidhaa za Kibiolojia 
Tanzania 

Septemba 2021 
17 

11 
Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma 
za Mawasiliano 

Novemba 2021 
15 

Mashirika ambayo hayana Bodi za wakurugenzi chini ya mwaka mmoja 

12 Bodi ya Utalii Tanzania 23 Aprili 2022 10 

13 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Iringa Januari 2023 1 

Chanzo: Taarifa za fedha za mashirika, 2021/22 
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Nilibaini pia kutokuwepo kwa bodi kamili ya wakurugenzi katika 
taasisi mbili, Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere cha Kilimo na Teknolojia, ambapo wenyeviti 
wa bodi wamechaguliwa bila wajumbe wake.  
 
Hii inadhoofisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuchelewesha 
maamuzi muhimu, ambayo inaathiri uendeshaji wa taasisi. 

Ninapendekeza mamlaka zinazoteua zizingatie utambuzi 
mapema wa wajumbe wa bodi na kuanza mchakato wa uteuzi 
ili kupunguza changamoto hizi. 

10.2 Changamoto za mashirika ya umma na taasisi zingine katika 
matumizi ya mfumo wa ulipaji serikalini(MUSE) 

Nilipitia utekelezaji wa muongozo wa Hazina Na.5 wa mwaka 
2019 ambao uliagiza maafisa masuuli kutumia mifumo ya 
kielektroniki kwa ajili ya uhasibu na usimamizi wa fedha, pamoja 
na agizo kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango 
iliyotolewa Aprili 2020 ambao ulihitaji taasisi za serikali kutumia 
MUSE. 

Nilibaini kuwa idadi ya mashirika ya umma na taasisi zingine ni 
206, kati ya hayo mashirika ya umma 36 wameruhusiwa 
kutotumia mfumo huo na Wizara ya Fedha na Mipango na 
mashirika ya umma 174 walitakiwa kutumia MUSE. Kati ya 
mashirika hayo 174 nimegundua kuwa mashirika 100 (asilimia 57) 
hayatumii MUSE kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na ugumu wa shughuli za taasisi hizo kutumia MUSE. 

Aidha, kati ya mashirika 74 ambayo yalitumia MUSE, nilibaini 
kuwa mashirika 42 (asilimia 56) yalikabiliwa na changamoto 
mbalimbali katika kutumia MUSE (Kiambatisho Na. IX). 
Changamoto zilizobainika ni pamoja na mfumo kuzorota au 
kuzima kabisa, maboresho yanayofanywa na waundaji wa mfumo 
bila kuwataarifu watumiaji, na kutotoa ushirikiano wa kutosha 
pale changamoto zinapotokea kwa watumiaji wa mfumo. 
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Aidha, Baadhi ya moduli zinakosekana kwenye mfumo, kuwepo 
tofauti katika chati za uhasibu. Kurekodi malipo zaidi ya mara 
moja, mfumo hauna uwezo wa kuchakata na kutoa taarifa za 
miradi inayojitegemea. Baadhi ya miamala ya mapato haitokei 
kwenye taarifa za benki, baadhi ya mageresho ya kibajeti kwenye 
mfumo wa bajeti wa PlanRep hayaonekani kwenye MUSE. 

Maoni yangu ni kuwa changamoto hizi zinapelekea kazi nyingi 
kufanywa nje ya MUSE hivyo siyo tu kusababisha makosa katika 
utoaji wa taarifa za fedha lakini pia inaleta changamoto katika 
utendaji wa taasisi kwa ujumla. 

Ninapendekeza Serikali kuwaagiza wataalamu wa MUSE kwa 
kushirikiana na mashirika ya umma na taasisi zingine, 
kuhakikisha kuwa changamoto zote za MUSE zinatatuliwa ili 
kuboresha utendaji wake. 

10.3 Matumizi yasiyoridhisha ya mpango mkakati kama nyenzo 
katika  kuongoza shughuli za mashirika ya umma na idara zake 

Aya ya 7.4 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
2021/22 hadi 2025/26 inaeleza jukumu la utekelezaji wa mpango 
huo kwa mashirika ya umma kwa kutumia mpango mkakati wa 
shirika husika katika kufanya tathimini ya uratibu na utekelezaji. 

Katika kufanya tathimini ya mpango mkakati wa mashirika ya 
umma na taasisi zingine nilibaini kuwa mashirika ya umma 15 na 
taasisi zingine zilikuwa na kasoro zinazoashiria kutokuwa na 
ufanisi katika mpango wao.  

Kasoro hizo zilijumuisha ukosefu wa mpango mkakati, mpango 
mkakati uliokwisha muda wake, ufuatiliaji na tathmini hafifu, au 
shughuli ambazo hazijatekelezwa (Jedwali Na. 31). 

Hii inatokana na kutokuwepo kwa bodi za usimamizi katika 
kuidhinisha mpango mkakati, Ufinyu wa bajeti katika kutekeleza 
malengo yaliyopangwa na Tathimini isiyoridhisha ya mpango 
mkakati. 
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Jedwali Na. 31: Mashirika ya umma yenye Matumizi yasiyoridhisha 
ya mpango mkakati 
Na. Jina la shirika Mapungufu yaliyobainika 

1.  Bodi ya Amana za Bima Mpango mkakati uliisha muda wake 30 
Juni 2021. Mpango mpya unasubiri idhini 
ya bodi ya wakurugenzi 

2.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

Walinunua vifaa vya matibabu 12 kati ya 
93 katika mpango mkakati ulioisha 
2016/17-2021/22 

3.   Shirika la Umeme 
Tanzania 

Mpango mkakati wa muda mfupi 
(2021/22-2022/23) haukuendana na 
mpango wa bajeti 

4.  Shirika la Nyumba la 
Taifa 

Mpango mkakati 2015/16-2024/25 
hauoneshi muda wa kufanya tathimini ya 
malengo husika 

5.  Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

Kushindwa kutekeleza lengo la kuanzisha 
Kitengo cha ushauri na utafiti mnamo 
Januari 2022 

6.  Bohari Kuu ya Dawa Utekelezaji usioridhisha wa malengo ya 
mwaka 2021/22 chini ya asilimia 50 

7.  Shirika la Reli Tanzania Hakuna mpango wa kufanya tathimini 
katika mpango mkakati 2019/20 -2023/24 

8.  Kampuni ya TTCL Pesa Mpango mkakati uliisha mda wake 30 Juni 
2020. Mpango mpya unafanyiwa 
uchambuzi 

9.  Chuo cha Ufundi 
Arusha 

Shughuli sita zilizopangwa 
hazikutekelezwa chini ya mpango 
mkakati ulioisha 2017/18-2021/22. 

10.  Chuo cha Teknolojia 
Dar es Salaam 

Ucheleweshaji katika kutekeleza Mpango 
mkakati mpya wa 2021/21-2024/25 
ambao bado unafanyiwa mapitio 

11.  Kampuni ya Chuo cha 
Teknolojia Dar es 
Salaam 

Hakuna Mpango mkakati 

12.  Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima 

Tathimini ya mwisho wa mwaka 
haikufanyika 

13.  Bodi ya Tumbaku 
Tanzania 

Tathimini ya mpango mkakati wa 
2018/19-2023/24 haikufanyika toka 
kuanzishwa kwake 

14.  Chuo Kikuu Mzumbe Utekelezaji usioridhisha, kwa mwaka 
2021/22 kati ya shughuli 111, shughuli 23 
hazikufanyika 

15.  Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere cha 
Kilimo na Teknolojia 

Hakuna mpango mkakati 

 Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 
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Maoni yangu ni kuwa matumizi yasiyoridhisha ya mpango mkakati 
pamoja na kushindwa kufanya tathimini ya mpango huo 
husababisha utendaji mbovu uliosababishwa na kutokuwa na 
mwelekeo, na kuwafanya watumie rasilimali bila tija na bila 
uhakika wa kufikia malengo ya Taasisi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
(a)kupanga bajeti ya kutosha ili kutekeleza shughuli 
zilizopangwa katika mpango mkakati, (b) kuharakisha 
mchakato wa tathimini wa mpango mkakati ulioisha muda 
wake, na (c) kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ili kufanikisha 
malengo ya mpango mkakati uliopo kwa wakati huo. 

10.4 Tathimini isiyoridhisha ya vihatarishi katika mashirika ya 
umma na taasisi zingine 

Uongozi Bora, usimamizi wa vihatarishi, na mifumo ya udhibiti 
wa ndani ni kati ya malengo muhimu katika kutambua na 
kupunguza vihatarishi katika shughuli za mashirika ya umma. Ili 
kufikia lengo hili, uongozi hujenga sera, mifumo, na taratibu za 
kusimamia mchakato wa kutambua vihatarishi. Hii huongeza 
ufanisi wa shirika katika kutambua, kufuatilia, na kuondoa 
vihatarishi katika kuhakikisha uendeshaji wa taasisi kwa ufanisi 
zaidi. 

Wakati wa ukaguzi wa 2021/22, nilibaini mashirika ya umma na 
taasisi zingine tisa hazikuchukua hatua stahiki katika usimamizi 
wa vihatarishi Kwa mfano; Hii ni pamoja na kukosekana kwa sera 
ya usimamizi wa vihatarishi ili kutambua na kupunguza 
vihatarishi kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 32 

Jedwali Na. 32: Mashirika ya umma na Taasisi zingine ambazo 
hazikufanya tathimini ya vihatarishi ipasavyo 
Na. Jina la Taasisi mapungufu niliyobaini 

1.  Bodi ya Maziwa 
Tanzania 

Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 

2.  Chuo Kikuu  Mzumbe Hawakufanya tathimini ya vihatarishi 
pamoja na kushindwa kuhuisha rejista ya 
vihatarishi 
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Na. Jina la Taasisi mapungufu niliyobaini 
3.  Kampuni ya 

Kutengeneza Nguzo 
za Zege Tanzania 

Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 

4.  Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Nchi 
Kavu 

Hawakufanya tathimini ya vihatarishi 
katika mradi wa reli ya kisasa 

5.  Kituo cha Pembejeo 
za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini 

Hakuna rejista ya vihatarishi 

6.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na 
Maji  

Kuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 
lakini  hakuna rejista ya vihatarishi 

7.  Shirika la Usimamizi 
wa Ukaguzi wa Vyama 
vya Ushirika 

Hakuna mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi 

8.  Kampuni ya Mkulanzi Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 
9.  Mamlaka ya Udhibiti 

wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli 

Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi  

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Hii inaweza kupelekea kuwepo kwa vihatarishi vitakavyo athiri 
kazi za taasisi pamoja na vitendo vya udanganyifu bila kubainika 
na menejimenti. 

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
kuhakikisha wanafanya tathimini ya vihatarishi kwa kutumia 
nyenzo za kubaini na kuvifanyia kazi vihatarishi hivyo 

10.5 Mashirika ya umma na taasisi zingine zenye mifumo ya ndani 
isiyoridhisha 

10.5.1 Mashirika ya umma na taasisi zingine zenye nyenzo za kazi 
zisizoridhisha 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mashirika ya umma na taasisi 
zingine 25 zilikuwa na changamoto katika nyenzo za kazi. Baadhi 
ya mashirika yalikuwa hayana nyenzo hizo toka kuanzishwa kwa 
taasisi, wakati mashirika mingine nyenzo zao zilikuwa zimepitwa 
na wakati hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa.Aidha, Nilibaini kuwa 
baadhi ya mashirika ya umma yalikuwa yanasubiria kuidhinishwa 
kwa nyenzo katika hatua mbalimbali. Pia nilibaini kuwa baadhi 
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Na. Jina la Taasisi mapungufu niliyobaini 
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Hakuna rejista ya vihatarishi 

6.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na 
Maji  

Kuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 
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Hii inaweza kupelekea kuwepo kwa vihatarishi vitakavyo athiri 
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nyenzo za kubaini na kuvifanyia kazi vihatarishi hivyo 
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zisizoridhisha 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mashirika ya umma na taasisi 
zingine 25 zilikuwa na changamoto katika nyenzo za kazi. Baadhi 
ya mashirika yalikuwa hayana nyenzo hizo toka kuanzishwa kwa 
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na wakati hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa.Aidha, Nilibaini kuwa 
baadhi ya mashirika ya umma yalikuwa yanasubiria kuidhinishwa 
kwa nyenzo katika hatua mbalimbali. Pia nilibaini kuwa baadhi 
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ya mashirika ya umma yalihuisha nyenzo hizo bila idhini kutoka 
kwa Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora. Hii inapingana na matakwa ya aya 4.2 ya muongozo wa 
sheria ya umma 2017. 

Hii inatokana na kutokuwa na bodi za wakurugenzi 
zinazoidhinisha nyenzo hizo, mapitio na tathimini ya muda mrefu 
na menejimenti katika nyenzo zilizoisha muda wake na 
kutowasilisha nyenzo hizo zilizohuishwa katika Ofisi ya Raisi, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa ajili ya 
kuidhinishwa. Jedwali Na. 33 

Jedwali Na. 33: Mashirika ya umma na Taasisi zingine ambazo 
hazina nyaraka za miongozo ya kuendesha kazi zake 
S/n Jina la taasisi Mapungufu yaliyobainika 
1.       Chuo cha Diplomasia Kanuni za fedha hazikuidhinishwa. 

2.       

Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere 
cha Kilimo na 
Teknolojia 

Hakuna kanuni za fedha 

3.       
Shirika la Utafiti wa 
Maendeleo ya 
Viwanda 

Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

4.       Tasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania 

Nyenzo zimepitwa na wakati ambazo ni : 
Sheria ya kuanzishwa kwa taasisi ya utafiti 
wa misitu; kanuni za utumishi, kanuni za 
fedha, muundo wa maendeleo wa utumishi 
na mshahara 

5.       Bodi ya Utalii 
Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati hivyo 
hazikidhi mahitaji ya sasa 

6.       
Baraza la 
Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi 

Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

7.       Bodi ya Amana za 
Bima 

Hakuna taratibu za kuendesha shughuli za 
taasisi 

8.       
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la 
Ngorongoro 

Hakuna taratibu za kuendesha shughuli za 
taasisi pamoja na muundo ya maendeleo ya 
utumishi 

9.       Chuo Kikuu Ardhi Kanuni za fedha zimepitwa na wakati hivyo 
hazikidhi mahitaji ya sasa 

10.    Tume ya Sayansi na 
Teknolojia 

Hawana taratibu na kanuni  za sheria ya 
tume ya sayansi na teknolojia 

11.    Kampuni ya MCB  Kanuni za fedha na kanuni za utumishi 
hazikuidhinishwa  

12.    Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini 

Kanuni za fedha na kanuni za utumishi 
hazikuidhinishwa  
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S/n Jina la taasisi Mapungufu yaliyobainika 

13.    Bodi ya Usajili Wa 
Wakandarasi 

kanuni za utumishi,kanuni za fedha, 
muundo wa maendeleo wa utumishi 
zimepitwa na wakati hivyo hazikidhi 
mahitaji ya sasa 

14.    
Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Iringa 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

15.    
Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

16.    Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania Kanuni za utumishi hazikuidhinishwa  

17.    Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

18.    Chama cha 
Hakimiliki Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

19.    Chuo cha Ubaharia 
Dar es Salaam Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

20.    Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

21.    Makumbusho ya 
Taifa Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

22.    Chuo cha Sukari cha 
Taifa 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

23.    

Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu ya 
Uzalishaji kwa 
Mauzo ya Nje 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

24.    Baraza la ushindani Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

25. 
Shirika la 
Kuhudumia Viwanda 
Vidogo 

Hawakufanya mapitio ya sheria ya 
kuanzishwa kwa shirika pamoja na 
taratibu zake 

  Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Kutokuwepo kwa nyenzo hizo kunaweza kuwa na madhara  kwa 
taasisi ikiwa ni upungufu katika usimamizi wa vihatarishi, 
kutokuwajibika na kupungua kwa ufanisi katika utoaji wa 
huduma. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma na taasisi zingine (a) 
kushirikiana na mamlaka ya uteuzi kuteua bodi ya 
wakurugenzi au baraza (b) kuharakisha mchakato wa mapitio 
ya nyenzo  zilizopitwa na wakati, na (c) kuwasilisha nyenzo 
hizo zilizohuishwa kwa Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kwa ajili ya kuidhinisha. 
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S/n Jina la taasisi Mapungufu yaliyobainika 

13.    Bodi ya Usajili Wa 
Wakandarasi 

kanuni za utumishi,kanuni za fedha, 
muundo wa maendeleo wa utumishi 
zimepitwa na wakati hivyo hazikidhi 
mahitaji ya sasa 

14.    
Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Iringa 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

15.    
Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

16.    Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania Kanuni za utumishi hazikuidhinishwa  

17.    Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

18.    Chama cha 
Hakimiliki Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

19.    Chuo cha Ubaharia 
Dar es Salaam Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

20.    Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

21.    Makumbusho ya 
Taifa Kanuni za fedha hazikuidhinishwa  

22.    Chuo cha Sukari cha 
Taifa 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

23.    

Mamlaka ya Maeneo 
Maalumu ya 
Uzalishaji kwa 
Mauzo ya Nje 

Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

24.    Baraza la ushindani Kanuni za fedha zimepitwa na wakati   
hivyo hazikidhi mahitaji ya sasa 

25. 
Shirika la 
Kuhudumia Viwanda 
Vidogo 

Hawakufanya mapitio ya sheria ya 
kuanzishwa kwa shirika pamoja na 
taratibu zake 

  Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Kutokuwepo kwa nyenzo hizo kunaweza kuwa na madhara  kwa 
taasisi ikiwa ni upungufu katika usimamizi wa vihatarishi, 
kutokuwajibika na kupungua kwa ufanisi katika utoaji wa 
huduma. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma na taasisi zingine (a) 
kushirikiana na mamlaka ya uteuzi kuteua bodi ya 
wakurugenzi au baraza (b) kuharakisha mchakato wa mapitio 
ya nyenzo  zilizopitwa na wakati, na (c) kuwasilisha nyenzo 
hizo zilizohuishwa kwa Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kwa ajili ya kuidhinisha. 
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10.5.2 Kutowasilisha taarifa za fedha na taarifa ya mwaka ya mapato 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na  Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni mtawalia 

(i) Mashaka katika usimamizi wa fedha wa Mfuko wa Maendeleo 
wa Michezo katika Baraza la Michezo Tanzania 

Nilibaini Baraza la Michezo Tanzania halikuandaa na kuwasilisha 
kwa ukaguzi taarifa za kifedha za Mfuko wa Maendeleo ya 
Michezo kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Mfuko huo 
ulianza utendaji tangu mwezi Oktoba 2021 na kupokea ruzuku 
kutoka serikalini ya shilingi bilioni 1.69 toka kuanzishwa kwake.  

Hii ni kinyume na Sheria ya Baraza la Michezo Tanzania, Aidha, 
hali hii inapunguza uwezo wangu wa kuhakikisha kuwa masuala 
ya mfuko huo yanaratibiwa kwa maslahi bora ya umma na kuwa 
fedha hazikutumika vibaya.  

Ninapendekeza Baraza la Michezo Tanzania, kupitia Katibu 
Mkuu wa Baraza kuhakikisha linaandaa na kuwasilisha taarifa 
za fedha za Mfuko wa maendeleo ya michezo kwa ajili ya 
ukaguzi. 

(ii) Kutowasilisha taarifa ya mapato ya mwaka kwa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 

Nilibaini kwa miaka minne ya kifedha iliyopita, kampuni tanzu za 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (Kampuni ya gesi na 
Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL ) hazikuwasilisha taarifa ya 
mapato ya mwaka kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
kama inavyohitajika na Kifungu cha 128 cha Sheria ya Kampuni 
(Sura ya 212) 

Hii ilitokana na ukosefu wa Bodi ya wakurugenzi kwa ajili ya 
kuidhinisha taarifa hizo. Kutowasilisha taarifa hizo kunaweza 
pelekea adhabu na faini kama ilivyoelezwa kwenye sheria ya 
kampuni na kusababisha matumizi yasiyofaa ya pesa kwa 
kampuni. 
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Ninapendekeza kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
kuwasiliana na mamlaka zinazoteua wajumbe wa bodi ili 
kuhakiksha wajumbe wa Kampuni ya gesi na Kampuni ya 
Uwekezaji ya TANOIL wanateuliwa. 

10.6 Maofisa wanaokaimu nafasi  kwa muda wa zaidi ya miezi 
sita hadi miaka saba 

Nilibaini mashirika ya umma na Taasisi zingine 14 walikuwa na 
maafisa 109 wanaokaimu kwa kipindi cha zaidi ya miezi 6 hadi 
miaka 7 kinyume na Agizo D.24 (3) la Kanuni za kudumu katika 
utumishi wa umma za mwaka 2009, kama ilivyoelezwa katika 
Jedwali 36. Hii ni tatizo linalojirudia ambalo liliripotiwa awali 
katika Taarifa yangu ya 2019/20 na 2020/21, ambapo mashirika 
ya umma na Taasisi zingine 33 na 22 walikuwa na maafisa 
wanaokaimu nafasi zao 175 na 155 zaidi ya miezi sita, mtawalia. 

Nimegundua kuwa tatizo hili limetokana na kucheleweshwa kwa 
mchakato wa idhini kutoka Ofisi ya Rais ya Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa watu waliopendekezwa 
katika nafasi hizo.Jedwali Na. 34 

Jedwali Na. 34: Maofisa wanaokaimu katika nafasi zao zaidi ya 
miezi sita 

Na. Jina la Shirika 
Idadi ya 
watumishi 
wanaokaimu 

Muda wa 
kukaimu 
kuanzia miezi 
sita hadi   

1 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Njombe 5 Miaka 7 

2 Kampuni ya Ndege Tanzania 9 Miaka 5 

3 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 13 Miiaka 5 

4 Shirika la Habari la Taifa 4 Miaka 5 

5 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 16 Miaka 4 

6 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 9 Miaka 4 

7 Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete 6 Miaka 4 

8 Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili 6 Miaka 3 

9 Chuo Kikuu cha Mzumbe 13 Miaka 3 
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Ninapendekeza kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
kuwasiliana na mamlaka zinazoteua wajumbe wa bodi ili 
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sita hadi miaka saba 

Nilibaini mashirika ya umma na Taasisi zingine 14 walikuwa na 
maafisa 109 wanaokaimu kwa kipindi cha zaidi ya miezi 6 hadi 
miaka 7 kinyume na Agizo D.24 (3) la Kanuni za kudumu katika 
utumishi wa umma za mwaka 2009, kama ilivyoelezwa katika 
Jedwali 36. Hii ni tatizo linalojirudia ambalo liliripotiwa awali 
katika Taarifa yangu ya 2019/20 na 2020/21, ambapo mashirika 
ya umma na Taasisi zingine 33 na 22 walikuwa na maafisa 
wanaokaimu nafasi zao 175 na 155 zaidi ya miezi sita, mtawalia. 

Nimegundua kuwa tatizo hili limetokana na kucheleweshwa kwa 
mchakato wa idhini kutoka Ofisi ya Rais ya Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa watu waliopendekezwa 
katika nafasi hizo.Jedwali Na. 34 

Jedwali Na. 34: Maofisa wanaokaimu katika nafasi zao zaidi ya 
miezi sita 

Na. Jina la Shirika 
Idadi ya 
watumishi 
wanaokaimu 

Muda wa 
kukaimu 
kuanzia miezi 
sita hadi   

1 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Njombe 5 Miaka 7 

2 Kampuni ya Ndege Tanzania 9 Miaka 5 

3 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 13 Miiaka 5 

4 Shirika la Habari la Taifa 4 Miaka 5 

5 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 16 Miaka 4 

6 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 9 Miaka 4 

7 Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete 6 Miaka 4 

8 Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili 6 Miaka 3 

9 Chuo Kikuu cha Mzumbe 13 Miaka 3 
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Na. Jina la Shirika 
Idadi ya 
watumishi 
wanaokaimu 

Muda wa 
kukaimu 
kuanzia miezi 
sita hadi   

10 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu 7 Miaka 2 

11 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 7 Miaka 2 

12 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 5 Mwaka 1 

13 Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima 7 Mwaka 1 

14 Shirika la Utafiti wa 
Maendeleo ya Viwanda 2 Mwaka 1 

   Jumla 109   
Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 

Aidha, nilibaini Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Njombe na Kampuni ya Ndege Tanzania walikuwa na maofisa 
wanaokaimu nafasi zao kwa muda muda kati ya miezi sita hadi 
miaka saba. 

Nilibaini kuwa Kampuni ya Ndege Tanzania, maofisa tisa 
wanaokaimu nafasi hizo hawakupata idhini ya kukaimu kutoka 
kwa katibu Mkuu (UTUMISHI). Aidha, Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Njombe, maofisa wanaokaimu nafasi 
mbalimbali hawakuwa na sifa za kukaimu nafasi hizo 

Ni maoni yangu kuwa maafisa ambao wanakaimu kwa muda 
mrefu wanaweza kupoteza hamasa na kujiamini katika utendaji 
wao, ambapo kwa upande mwingine inaweza kuathiri shughuli za 
taasisi. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma na taasisi zingine 
kwa kushirikiana na Mamlaka za Uteuzi wapewe kipaumbele 
kwenye mchakato wa kuidhinisha na / au kuteua wafanyakazi 
wenye sifa ili kuimarisha mashirika hayo na kutatua tatizo la 
kuwa na wafanyakazi wanaokaimu nafasi kwa muda mrefu. 
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10.7 Mashirika ya umma na taasisi zingine 12 zenye upungufu wa 
wafanyakazi 4,547 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini mashirika ya umma na 
taasisi zingine 12 zenye upungufu wa wafanyakazi 4,547 sawa na 
asilimia 43 ya kiwango cha wafanyakazi kilichopendekezwa 
(Jedwali Na. 35). Hii pia iliripotiwa katika ripoti zangu zilizopita 
za 2019/20 na 2020/21 ambapo kulikuwa na upungufu jumla wa 
wafanyakazi 4,592 na 8,356 katika mashirika ya umma na taasisi 
zingine 23 na 29, mtawalia. 

Jedwali Na. 35: Taasisi zenye upungufu wa wafanyakazi 
Na. Jina la taasisi Wanaohitaji

ka 
Waliopo Upungufu 

1.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

4930 2734 2196 

2.  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

2827 1378 1,449 

3.  Chuo Kikuu Mzumbe 926 619 307 
4.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti 

wa Dawa 
648 405 243 

5.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

381 302 79 

6.  Hifadhi ya Taifa Tanzania-
Katavi 

160 82 78 

7.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori  

163 99 64 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

150 87 63 

9.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 242 206 36 
10.  Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

27 7 20 

11.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(Ofisi za kanda) 

79 70 9 

12.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Mawasiliano 

7 4 3 

 Jumla 10,540 5,993 4,547 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 2021/22 

Ni maoni yangu kuwa, upungufu wa watumishi unahusishwa na 
kuchelewa kupata vibali vya ajira kutoka Ofisi ya Rais, 
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Na. Jina la taasisi Wanaohitaji

ka 
Waliopo Upungufu 

1.  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili 

4930 2734 2196 

2.  Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 

2827 1378 1,449 

3.  Chuo Kikuu Mzumbe 926 619 307 
4.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti 

wa Dawa 
648 405 243 

5.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

381 302 79 

6.  Hifadhi ya Taifa Tanzania-
Katavi 

160 82 78 

7.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori  

163 99 64 

8.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

150 87 63 

9.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 242 206 36 
10.  Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

27 7 20 

11.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(Ofisi za kanda) 

79 70 9 

12.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa Huduma za 
Mawasiliano 

7 4 3 

 Jumla 10,540 5,993 4,547 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 2021/22 

Ni maoni yangu kuwa, upungufu wa watumishi unahusishwa na 
kuchelewa kupata vibali vya ajira kutoka Ofisi ya Rais, 
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma, na Utawala Bora. Hali hii 
inaathiri uwezo wa taasisi kutoa huduma bora na kufikia malengo 
waliyojiwekea. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma, na Utawala Bora itoe kipaumbele katika 
mchakato wa kutoa vibali vya ajira. 

10.8 Mashirika ya umma na taasisi zingine zenye mapungufu katika 
muundo wa taasisi na muundo wa maendeleo wa utumishi  

Wakati wa ukaguzi nilibaini mapungufu katika muundo wa taasisi 
na muundo wa maendeleo wa utumishi katika mashirika ya umma 
na taasisi zingine nane. 

(i) Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi waliomba idhini 
ya muundo mpya wa taasisi tangu Aprili 2018 lakini mpaka Oktoba 
2022 bado muundo ulikuwa haujaidhiniswa. Hali hii inakwamisha 
kuhuisha muundo wa maendeleo wa utumishi. 

(ii) Ofisi ya Taifa ya Takwimu hawajaanza kutumia muundo wa 
taasisi ulioidhinishwa tangu Novemba 2018 japokuwa muundo wa 
maendeleo wa utumishi ulishaidhinishwa toka Machi 2022. 

(iii) Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza wanatumia 
muundo wa maendeleo wa utumishi uliouhishwa na mpango wa 
motisha uliouhishwa bila idhini ya Katibu Mkuu (UTUMISHI).  

(iv) Kampuni ya MCB inaendesha shughuli zake bila muundo wa 
maendeleo wa utumishi 

(v) Muundo wa taasisi wa Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori 
umepitwa na wakati hivyo muundo mpya unasubiri idhini ya 
Katibu Mkuu (UTUMISHI) 

(vi) Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati inatumia 
muundo wa maendeleo wa utumishi wa Julai 2019 na mpango wa 
motisha wa Julai 2021 bila idhini ya Katibu Mkuu (UTUMISHI) 
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(vii) Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibaiolojia Tanzania 
hakijawahi kuwa na muundo wa maendeleo wa utumishi toka 
kuanzishwa kwa taasisi hiyo 2017. 

(viii) Aidha, muundo wa maendeleo wa utumishi wa kampuni ya 
Mkulazi haukuendana na mahitaji ya kanuni za kudumu katika 
utumishi wa umma za mwaka 2009. Nilibaini Kampuni ya Mkulazi 
iliajiri watu 46 kwa masharti ya kudumu na ilibadilisha masharti 
ya ajira ya wafanyakazi sita kutoka mikataba kwenda kudumu 
bila kupata vibali vya ajira kutoka Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Hii inapingana na matakwa 
ya Aya ya D.4 (2)(3) ya kanuni za kudumu katika utumishi wa 
umma za mwaka 2009. 

Hii inatokana na juhudi hafifu za menejimenti katika kuhakikisha 
nyaraka muhimu za utawala zilizoidhinishwa na mamlaka husika 
zipo na zinatumika ipasavyo.  

Ni maoni yangu kuwa kutotekelezwa muundo wa taasisi na 
muundo wa maendeleo wa utumishi kunaweza kupelekea 
kushuka kwa ufanisi wa taasisi. Malipo yanayotokana na miongozo 
ambayo haijaidhinishwa yanakosa uhalali wa kisheria na 
hayawezi kuthibitishwa.  

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine (a) 
kushirikiana na mamlaka za kuidhinisha ili kuhakikisha 
muundo wa shirika na muundo wa maendeleo wa utumishi 
inaidhinishwa, na (b) kuhakikisha muundo wa shirika 
ulioidhinishwa unatekelezwa baada tu ya kuidhinishwa (c) 
Ninapendekeza kuwa uongozi wa Kampuni ya Mkulazi kufuata 
taratibu za ajira kama ilivyoelekezwa na Ofisi ya Raisi, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 
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10.9 Mapungufu katika usimamizi wa mikopo ya wafanyakazi katika 
mashirika ya umma na taasisi zingine 

10.9.1 Kiasi kikubwa cha fedha ya mikopo ya wafanyakazi wa NHIF 
shilingi bilioni 41.42 bila kuwa na mfuko wa kuzungusha fedha 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa hadi tarehe 30 Juni 2022, 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulikuwa na mikopo ya 
wafanyakazi ambao haujalipwa shilingi bilioni 41.42 , ambapo 
kiasi cha shilingi bilioni 11.18 kilikuwa ni mikopo mipya 
iliyotolewa wakati wa mwaka 2021/22 bila kuzingatia mahitaji ya 
Aya 1.4 cha Sera ya Mikopo ya Wafanyakazi wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya ambapo kinahitaji mikopo kutolewa chini ya 
mfumo wa mfuko wa kukopa na kulipa. Aidha, nilibaini kupungua 
kwa ukwasi wa fedha wa mfuko huo hata hivyo mfuko uliongeza 
kikomo cha mikopo ya wafanyakazi. 

Hii inatokana na usimamizi usioridhisha katika kutekeleza 
mahitaji ya sera ya mikopo ya wafanyakazi katika kuanzisha 
mfumo wa mfuko wa kukopa na kulipa uliosababisha kiasi 
kikubwa cha fedha kuwa mikopo ya wafanyakazi ambayo inaathiri 
ukwasi wa mfuko. 

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya utekeleze 
Sera ya Mikopo ya Wafanyakazi kwa kuweka mfuko wa 
kurejesha mikopo ya wafanyakazi ili kuepuka kutumia fedha 
za uendeshaji kufadhili mikopo ya wafanyakazi na hivyo 
kuepuka kuathiri ukwasi wa mfuko. 

10.9.2 Mikopo ambayo haijarejeshwa na wafanyakazi katika Mamlaka 
ya Elimu Tanzania shilingi milioni 167 

Nilibaini kuwa maofisa 10 wanadaiwa shilingi milioni 167 kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka mmoja hadi 10 bila ya mpango 
madhubuti wa kurejesha mikopo hiyo. 

Mikopo hiyo imebaki bila kulipwa kutokana na sababu mbalimbali 
zikiwemo uhamisho na kustaafu kwa maofisa. Uongozi ulieleza 
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kuwa hatua zaidi zimepangwa kuchukuliwa ili kurejesha mkopo 
uliobaki ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kisheria. Kwa 
maoni yangu, ikiwa mikopo haitarudishwa kwa wakati, Mamlaka 
itapata hasara. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu Tanzania ichukue hatua 
stahiki katika kukusanya mikopo iliyosalia ya wafanyakazi. 

10.10 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kutolipa mtaji wa hisa 
kwa kampuni tanzu ya kampuni ya gesi na kampuni ya 
uwekezaji ya TANOIL 

Ukaguzi wangu wa kampuni tanzu za Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania kwa mwaka wa fedha 2021/22, ulibaini kuwa 
kampuni ya gesi ina hisa 1,500 za shilingi milioni 1.00 kila moja 
nakufanya jumla ya thamani za hisa kufikia shilingi bilioni 1.5 
zinazomilikiwa kwa asilimia 100 na Shirika la Maendeleo ya Petrol 
Tanzania wakati Kampuni ya uwekezaji TANOIL ina hisa 
50,000,000 za kawaida zenye thamani ya Shilingi 100 kila moja 
na jumla ya thamani za hisa ya Shilingi bilioni 5.00, 
zinazomilikiwa kwa asilimia 100 na Shirika la Maendeleo ya Petrol 
Tanzania.  

Kufikia tarehe 30 Juni 2022, mtaji usiolipwa ulifikia shilingi 
bilioni 1.50  kwa kampuni ya gesi na shilingi bilioni 5.00 kwa 
Kampuni ya uwekezaji TANOIL kutokana na kutokuwepo kwa bodi 
za wakurugenzi katika kampuni tanzu na hivyo kusababisha 
ufuatiliaji mdogo wa malipo ya mtaji wa hisa kwa kampuni 
husika. Kutolipwa kwa mtaji wa kampuni kunasababisha kampuni 
tanzu kutoweza kupata fedha kwa ajili ya kufadhili mtaji wa 
uendeshaji wa shughuli za uwanzishwaji wa kampuni.  

Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
na Bodi ya Wakurugenzi wafanyie tathimini upya ya malengo 
ya kuanzishwa kwa kampuni tanzu hizo ili kukamilisha malipo 
ya mtaji wa hisa katika kampuni hizo. 
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10.11 Mapungufu yaliyobainika katika mashirika ya umma katika 
kutunza rejista ya mali za kudumu kwenye mfumo wa (GAMIS) 

Wizara ya Fedha na Mipango ilitoa waraka unaozitaka taasisi za 
umma zote kuweka takwimu zao kwenye Mfumo wa Usimamizi 
wa Mali za Serikali (GAMIS) ifikapo tarehe 31 Agosti 2021. Hata 
hivyo, katika ukaguzi, nilibaini kuwa taasisi za umma 28 kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 36 zilikuwa hazitunzi 
kumbukumbu za mali za taasisi katika Mfumo wa Usimamizi wa 
Mali za Serikali, kinyume na maagizo ya Wizara ya Fedha na 
Mipango. Zaidi ya hayo, baadhi ya taasisi zilizokuwa zikitumia 
mfumo huo zilikuwa zikitumia sehemu ya mfumo huo kutokana 
na ukosefu wa namba za utambulisho wa mali pamoja na 
kushindwa kufanya uhakiki wa mali. Sababu kuu za kutofuata 
waraka na ukosefu wa uelewa na mafunzo kuhusu matumizi ya 
mfumo huo. 

Jedwali Na. 36: Orodha ya taasisi ambazo hazitumii GAMIS 
Na. Jina la Taasisi 

1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati 
2 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji 
3 Mamlaka ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 
4 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Karatu 
6 Shirika la Masoko la Kariakoo 
7 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Korogwe 
8 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kyela 
9 Baraza la Usimamizi Watumiaji Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu 

10 Hospitali ya Taifa Muhimbili 
11 Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 
12 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
13 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Muleba 
14 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza 
15 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
16 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ngara 
17 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Nzega 
18 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga 
19 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora 
20 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
21 Bodi ya Pamba Tanzania 
22 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
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23 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
24 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania 
25 Bodi ya Tumbaku Tanzania 
26 Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Katika Ukanda wa Kitropiki 
27 Kampuni ya Ubungo Plaza 
28 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam na kampuni tanzu zake  

Chanzo: Taarifa za Fedha za Mashirika, 2021/22 

Ni maoni yangu kuwa utumiaji wa mfumo wa GAMIS kama nyenzo 
ya kutunza mali za kudumu una umuhimu mkubwa wa kutoa 
taarifa za kuaminika kuhusu utunzaji wa mali za umma  tangu  
upatikanaji hadi uondoshaji wake. 

Katika hali hii, kutotekeleza na kutokamilika kwa rekodi ya mali 
katika mfumo wa GAMIS kunakwamisha juhudi za Serikali kufikia 
malengo yake ya kutunza kumbukumbu za mali za taasisi zote. 

Ninapendekeza kuwa mashirika ya umma ambayo hayatumii 
mfumo wa GAMIS kutekeleza maagizo ya Serikali ili 
kuhakikisha takwimu zinazoripotiwa za mali za kudumu katika 
taarifa za fedha zinafanana na takwimu za mfumo wa GAMIS. 
Pia, nashauri Mlipaji Mkuu wa Serikali kutoa msaada wa 
mafunzo ili kuhakikisha malengo yaliyokusudiwa yanafikiwa. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

USIMAMIZI WA KODI KATIKA MASHIRIKA NA TAASISI 
ZINGINE ZA UMMA 

 

 

 

11.0 Utangulizi 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ina jukumu la kusimamia na 
kutekeleza sheria za kodi, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Kodi ya 
Mapato Sura ya 332, Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani Sura 
ya 148, na Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438. Hii ni pamoja 
na kuhakikisha kuwa Mamlaka na Taasisi Zingine za Umma 
zinazingatia sheria hizi za kodi kwa kutathmini, kukusanya, na 
kurekodi mapato yote ambayo sheria hizi zinatumika. Bodi ya 
Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi zimepewa mamlaka ya 
kusikiliza na kuamua masuala yanayohusiana na migogoro au 
rufaa za sheria za kodi. Kwa hiyo, uhusiano kati ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania na mashirika na taasisi zingine za umma 
zinazolipa kodi ni moja ya usimamizi na uzingatiaji wa kanuni, 
ambapo Mamlaka ya Mapato inasimamia sheria za kodi na kutoa 
njia za kukata rufaa au utatuzi wa migogoro kupitia Bodi ya Rufaa 
za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi. 

Sura hii inafafanua kwa kina masuala yahusuyo uzingatiaji wa 
sheria za kodi na mapungufu katika usimamizi wa kesi za kodi 
katika mashirika ya umma kama ifuatavyo :- 

11.1 Tozo ya riba na adhabu kutokana na kutofuata sheria za kodi 
shilingi bilioni 123.32 

Mashirika na Taasisi Zingine za Umma sita zilitozwa riba na 
adhabu kwa kushindwa kuwasilisha marejesho ya kodi na kulipa 
kodi kwa tarehe zinazotakiwa kisheria kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 37. Ucheleweshaji wa ulipaji wa kodi 
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ulisababishwa zaidi na changamoto za kifedha zinazozikabili 
taasisi na mashirika ya umma husika, hali hii inayoonesha 
umuhimu wa kusimamia fedha na kuhakikisha fedha za kutosha 
zinapatikana ili kutimiza wajibu wa kulipa kodi kwa wakati. 

Jedwali Na. 37: Riba na adhabu zilizotozwa kwenye mashirika ya 
umma 
Na. Jina la Taasisi Tarehe ya 

Tathmini 
Mwaka wa 
Fedha 

Kiasi cha 
Riba/Adhab
u Sh. 
(Milioni) 

1 Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania 

20-Mei-22 2018-2020 1,547.71 
7-Agosti-22 2014-2015 170.10 

2 Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma  

5-Mei-22 2016-2018 19,634.70 
5-Mei-22 2015-2018 24,291.36 
24-Mei-22 2019-2021 77,053.16 

3 Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine  
 

2020/21 2018-19 na  
2019/20 

20.63 

4 Shirika la Taifa la 
Maendeleo 
 

16 Machi 2022 Feb 2021 
mpaka Mei 
2022 

22.21 

5 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

2021/22 2021/22 515.98 

6 Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

2021/22 2021/22 68.6 

 Jumla 
  

123,324.45 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Taasisi husika 

 
 Ucheleweshaji wa malipo ya kodi unaikosesha Serikali fursa ya 

kukusanya mapato kwa wakati na  unasababisha matumizi  yasiyo 
na tija kwa mashirika ya umma kutokana na malipo ya riba na 
adhabu.  

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma 
kuainisha mtiririko wa fedha ili kulipa kodi husika na 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 
madai yote ya kodi yanayostahili kulipwa yanalipwa kwa 
wakati, kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na kanuni katika 
kufanya maamuzi. 
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ulisababishwa zaidi na changamoto za kifedha zinazozikabili 
taasisi na mashirika ya umma husika, hali hii inayoonesha 
umuhimu wa kusimamia fedha na kuhakikisha fedha za kutosha 
zinapatikana ili kutimiza wajibu wa kulipa kodi kwa wakati. 

Jedwali Na. 37: Riba na adhabu zilizotozwa kwenye mashirika ya 
umma 
Na. Jina la Taasisi Tarehe ya 

Tathmini 
Mwaka wa 
Fedha 

Kiasi cha 
Riba/Adhab
u Sh. 
(Milioni) 

1 Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania 

20-Mei-22 2018-2020 1,547.71 
7-Agosti-22 2014-2015 170.10 

2 Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma  

5-Mei-22 2016-2018 19,634.70 
5-Mei-22 2015-2018 24,291.36 
24-Mei-22 2019-2021 77,053.16 

3 Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine  
 

2020/21 2018-19 na  
2019/20 

20.63 

4 Shirika la Taifa la 
Maendeleo 
 

16 Machi 2022 Feb 2021 
mpaka Mei 
2022 

22.21 

5 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

2021/22 2021/22 515.98 

6 Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

2021/22 2021/22 68.6 

 Jumla 
  

123,324.45 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Taasisi husika 

 
 Ucheleweshaji wa malipo ya kodi unaikosesha Serikali fursa ya 

kukusanya mapato kwa wakati na  unasababisha matumizi  yasiyo 
na tija kwa mashirika ya umma kutokana na malipo ya riba na 
adhabu.  

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma 
kuainisha mtiririko wa fedha ili kulipa kodi husika na 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 
madai yote ya kodi yanayostahili kulipwa yanalipwa kwa 
wakati, kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na kanuni katika 
kufanya maamuzi. 
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11.2 Kodi ambazo hazijalipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
shilingi bilioni 46.83 
Wakati wa ukaguzi na mapitio katika uzingatiaji wa sheria za 
kodi, nilibaini kuwa Mashirika na Taasisi Zingine za Umma 13 
hazikuwasilisha  kodi mbalimbali zenye jumla ya shilingi bilioni 
46.83 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kipindi kati ya siku 
56 hadi miaka tisa kinyume na matakwa ya kifungu 84 (1) cha 
Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332, ambacho kinaelekeza 
kwamba kodi za zuio ziwasilishwe ndani ya siku saba. Jedwali 
Na. 38 linaonesha mchanganuo wa kodi mbalimbali ambazo 
hazikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania zikiwemo 
kodi ya ongezeko la thamani, kodi za zuio, kodi ya mapato na 
tozo ya mafunzo na maendeleo ya ufundi stadi. 

Jedwali Na. 38: Kodi mbalimbali ambazo hazikuwasilishwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kati ya siku 56 hadi miaka tisa 

N
Na. 

 
Jina la Taasisi 

K
Kodi 
ya 

mapat
o 

(Gratu
ity) 

Kodi 
ya 
Onge
zeko 
la 
Tha
mani 

K
Kodi ya 

Zuio 

Kodi ya 
Mapato 

 

K
Kodi 
ya 

ujuzi 
na 

maend
eleo 

J
Juml

a  

  Sh (Milioni) 
1.  Shirika la Reli 

Tanzania     611 22,100 15,600 38,31
1 

2.  Hospitali ya 
Taifa Muhimbili       6,409   6,409 

3.  Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania 

      891   891 

4.  Kampuni ya 
Huduma ya 
Meli 

  16.85 532.76 190 739.6
1 

5.  Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Tabora 

    22 170   192 

6.  Taasisi ya 
Ushauri Elekezi 
ya Chuo cha 
Teknolojia Dar 
es Salaam 

  77.3       77.3 

7.  Shirika la 
Umeme 
Tanzania 

    73.86     73.86 

8.  Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

24.94     48   72.94 
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N
Na. 

 
Jina la Taasisi 

K
Kodi 
ya 

mapat
o 

(Gratu
ity) 

Kodi 
ya 
Onge
zeko 
la 
Tha
mani 

K
Kodi ya 

Zuio 

Kodi ya 
Mapato 

 

K
Kodi 
ya 

ujuzi 
na 

maend
eleo 

J
Juml

a  

  Sh (Milioni) 
9.  Kampuni ya 

Ubungo Plaza       25   25 

10.  Mradi wa 
Ujenzi wa Reli 
ya Kisasa 
Tanzania 

      18.76 2.8 21.56 

11.  Chuo cha 
Sukari cha 
Taifa 

      6.73   6.73 

12.  Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara 
Tanzania 

    5.24     5.24 

13.  Chuo Kikuu 
Mzumbe   2.6 1.44     4.04 

 Jumla 24.94 79.9 730.39 30,201.2
5 

15,79
2.8 

46,8
29.2

8 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika husika 

Kutolipwa kwa kodi kumesababishwa na ukosefu wa fedha katika 
Taasisi husika. Kutolipa kodi kunasababisha kuongezeka kwa 
gharama kwa mashirika na taasisi zingine za umma kutokana na 
uwezekano wa kulipa riba na adhabu zinazoweza kutozwa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma 
zizingatie sheria za kodi na kuhakikisha zinalipa kodi husika 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

11.3 Kodi zilizochelewa kulipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
shilingi bilioni 5.09  

Nilibaini mashirika na taasisi zingine za umma 18 zilichelewa 
kuwasilisha makato ya kodi ya jumla  ya shilingi bilioni 5.09 kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, kama inavyotakiwa na kifungu cha 
84(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332. Sheria ya kodi 
ya mapato inamtaka kila wakala wa kodi ya zuio kumlipa 
kamishna ndani ya siku saba baada ya kumalizika kwa kila mwezi 
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N
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12.  Mamlaka ya 
Maendeleo ya 
Biashara 
Tanzania 

    5.24     5.24 

13.  Chuo Kikuu 
Mzumbe   2.6 1.44     4.04 

 Jumla 24.94 79.9 730.39 30,201.2
5 

15,79
2.8 

46,8
29.2

8 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
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zizingatie sheria za kodi na kuhakikisha zinalipa kodi husika 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

11.3 Kodi zilizochelewa kulipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
shilingi bilioni 5.09  

Nilibaini mashirika na taasisi zingine za umma 18 zilichelewa 
kuwasilisha makato ya kodi ya jumla  ya shilingi bilioni 5.09 kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, kama inavyotakiwa na kifungu cha 
84(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332. Sheria ya kodi 
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kamishna ndani ya siku saba baada ya kumalizika kwa kila mwezi 
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wa kalenda, kiasi chote cha kodi ambacho amekusanya kwa 
mwezi husika. 

Kutolipa kodi kwa wakati kumechangiwa na menejimenti za 
taasisi husika ama kutozingatia matakwa ya sheria ya kodi au 
fedha za kodi zilizokusanywa kutumiwa kwa matumizi mengine 
kabla ya kulipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Jedwali Na. 39 linaonesha mchanganuo wa kodi 
zilizocheleweshwa kwa siku kuanzia moja hadi siku 1095. 

Jedwali Na. 39: Ucheleweshaji wa kuwasilisha kodi Mamlaka ya 
Mapato 

 
S/N 

Jina la Taasisi 
Makato ya 
Kisheria Siku Zilizochelewa 

Kiasi 
(Sh) 

(Milioni) 
1.  Kampuni ya Mbolea 

Tanzania 
Kodi ya 
Mapato 365 - 1095 285.88 

2.  Shirika la Umeme 
Tanzania Kodi ya Zuio 63 - 727 391.73 

3.  Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania 

Kodi ya 
Mapato 30 - 364 0.10 

4.  Chuo cha Usafirishaji 
cha Taifa Kodi ya Zuio 131 - 343 143.76 

5.  Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Mkwawa 

Kodi ya 
Mapato 81 - 324 4.74 

6.  Bodi ya Kahawa 
Tanzania Kodi ya Zuio 7 - 240 16.64 

7.  Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na 
Maji 

Kodi ya 
Mapato 24 - 115 54.09 

8.  Chuo cha Ufundi 
Arusha 

Kodi ya 
Mapato 4 - 91 1.73 

9.  Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba Tanzania 

Kodi ya 
Mapato 5 - 81 54.29 

10.  Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi 

Kodi ya 
Mapato 28 - 57 20.92 

11.  

Kampuni ya Mkulazi 

Kodi ya Ujuzi 
na 
Maendeleo 21 - 52 27.06 

12.  Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu Kodi ya Zuio 3 - 52 9.89 

13.  Kituo cha Elimu 
Kibaha Kodi ya Zuio 26 - 36 26.93 

14.  Mradi wa Ujenzi wa 
Reli ya Kisasa 
Tanzania Kodi ya Zuio 8 - 32 3,932.13 

15.  Chuo cha Usimamizi 
wa Wanyamapori, 
Mweka 

Kodi ya 
Mapato 16 - 18 7.35 
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S/N 

Jina la Taasisi 
Makato ya 
Kisheria Siku Zilizochelewa 

Kiasi 
(Sh) 

(Milioni) 
16.  Shirika la Maendeleo 

ya Viwanda Vidogo 
Kodi ya 
Mapato 1 - 15 0.45 

17.  Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili Kodi ya Zuio 4 - 12 113.25 

18.  Shirika la Posta 
Tanzania 

Kodi ya 
makadirio 2 - 8 0.44 

 Jumla    5,091.34 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika  

Kuchelewa kuwasilisha kodi kwa Mamlaka ya mapato 
kunapelekea mashirika na taasisi zingine za umma kutozwa 
adhabu na riba na kuinyima Serikali fursa ya kukusanya fedha hizo 
kwa wakati.  

Ninapendekeza Mashirika na Taasisi Zingine za Umma 
zihakikishe zinawasilisha kodi kwa wakati kwa Mamlaka ya 
Mapato ili kuepuka kutozwa adhabu na riba. 

11.4 Migogoro ya kodi zenye thamani ya shilingi bilioni 126.95 

Wakati wa ukaguzi nilibaini migogoro ya kodi kati ya mashirika ya 
umma na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kodi zenye thamani 
ya shilingi bilioni 126.95  kwa mwaka wa fedha 2021/22. Migogoro 
hiyo imepelekwa Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la Rufaa za Kodi  
na kwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi kama inavyoonesha kwenye 
Jedwali Na. 40 

Jedwali Na. 40: Migogoro ya kodi kati mashirika ya umma na 
Mamlaka ya Mapato 
Na Jina la 

taasisi 
Madai Kiasi Sh.  

‘Bilioni’ 
1 Mfuko wa 

Taifa wa 
Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Sekta 
Binafsi 

Rufaa ya Kodi Na. 313/2018 katika Bodi ya 
Rufaa za Kodi  (TRAB) jijini Dar es Salaam. 
Mfuko umewasilisha rufaa kupinga uamuzi 
wa kodi ulioleta deni la kodi kwa Mfuko 
kwa mwaka wa fedha 2015/16   

53.56 

Rufaa ya Kodi Na. 314/2018 katika Bodi ya 
Rufaa za Kodi (TRAB) jijini Dar es Salaam. 
Mfuko umewasilisha rufaa kupinga uamuzi 
wa kodi ulioleta deni la kodi kwa Mfuko 
kwa mwaka wa fedha 2016/17  

9.90 
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S/N 

Jina la Taasisi 
Makato ya 
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(Milioni) 
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Tanzania 
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makadirio 2 - 8 0.44 
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Mfuko umewasilisha rufaa kupinga uamuzi 
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53.56 

Rufaa ya Kodi Na. 314/2018 katika Bodi ya 
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Na Jina la 
taasisi 

Madai Kiasi Sh.  
‘Bilioni’ 

Rufaa ya Kodi Na. 73/2022 katika Bodi ya 
Rufaa za Kodi  (TRAB) jijini Dar es Salaam. 
Mfuko umewasilisha rufaa kupinga uamuzi 
wa kodi ulioleta deni la kodi kwa Mfuko  
kama mwanahisa wa Kampuni ya Katani 
kwa kushindwa kwa Kampuni ya Katani na 
kampuni zake tanzu kulipa deni la kodi 
lililosemwa. 

33.22 

2 Shirika la 
Uwakala wa 
Meli 
Tanzania 

Mgogoro huo uliwasilishwa kwa Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi kwa mujibu wa kifungu 
59 ya Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania, 
Sura ya 415.  Wakala wa Meli Tanzania ana 
mapato yasiyokusanywa kutoka kwa 
wateja  ambayo yana mgogoro, hivyo kuna 
kodi ya ongezeko la thamani ambayo 
haijawasilishwa Mamlaka ya mapato 

26.63 

3 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Arusha 

Mamlaka ya maji ina deni tarajiwa la kodi 
ya ongezeko la thamani na Tozo ya 
mafunzo na maendeleo ya ufundi stadi 
linalotokana na tathmini iliyofanywa na 
Mamlaka ya mapato kuanzia 2012/13-
2015/16 ambalo bado lipo katika mgogoro. 
Kamishna amekata rufaa kwenye Baraza la 
Rufaa za Kodi kupinga uamuzi wa Bodi ya 
Rufaa za Kodi. 

2.36 

4 Kampuni ya 
Ujenzi na 
Matengene
zo ya 
Usafirishaji 
na 
Usambazaji 
wa Umeme  

Rufaa Na. 376 ya 2021 
Kampuni ilipinga matokeo ya ukaguzi wa 
kodi uliofanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 

0.03 

5 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Tanga 

Ombi Na.  15 la mwaka 2021 kwa bodi la 
tarehe 31 Disemba, 2021. Mamlaka ya maji 
ilipinga matokeo ya ukaguzi wa kodi 
uliofanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 

1.25 

 Jumla 126.95 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za taasisi husika kwa mwaka 2021/22 

Aidha, nilibaini rufaa za Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Sekta Binafsi (NSSF)  ziliondolewa kwenye Bodi ya Rufaa za Kodi 
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kwa maelekezo ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya tarehe 25 
Machi 2020, ambaye alielekeza taasisi za umma zisishitakiane 
katika vyombo vya mahakama bila idhini ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. Kwa sasa rufaa hizo zinashughulikiwa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
madhumuni ya upatanishi. 

Ninapendekeza Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuingilia kati na kuongeza kasi 
ya utatuzi wa migogoro hiyo. 

11.5 Kodi ya mapato na kodi ya zuio hazikukatwa kwenye malipo 
kiasi cha shilingi bilioni 4.12 

Kifungu cha 7 cha Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332 
kinaelekeza kwamba posho zote na malipo mengine 
yanayofanyika kutokana na ajira yatozwe kodi, hii ni pamoja na 
marupurupu ya ajira yasiyo ya moja kwa moja. 

Wakati wa ukaguzi na mapitio katika uzingatiaji wa sheria za kodi 
nilibaini kuwa mashirika ya umma 16 hayakutoza kodi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 4.12 kwenye malipo yaliyofanywa kwa 
wafanyakazi na watoa huduma, kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 41.   

Miongoni mwa sababu za kutotoza kodi ni menejimenti za 
mashirika husika kutozingatia matakwa ya sheria ya kodi na 
kukosa uelewa wa kutosha juu ya sheria za kodi. 

Jedwali Na. 41: Kodi ambazo hazikukatwa kwenye malipo 
Na. Jina la Taasisi Aina ya kodi Kiasi Sh Milioni 

1.  
Mfuko wa SELF 

Kodi mbalimbali ambazo 
hazijalipwa 3,139.61 

2.  Kampuni ya Ranchi za 
Taifa 

Kodi ya zuio kwa malipo ya 
wasambazaji wa mifugo 555.55 

3.  Shirika la Posta 
Tanzania 

Kodi ya mapato kwenye posho 
za masaa ya ziada 172.39 

4.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu Posho na tuzo 91.48 

5.  Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha Kodi ya zuio kwenye posho 25.90 
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Usafiri wa Nchi Kavu Posho na tuzo 91.48 

5.  Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha Kodi ya zuio kwenye posho 25.90 
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Na. Jina la Taasisi Aina ya kodi Kiasi Sh Milioni 
6.  Mamlaka ya Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira 
Babati Kodi ya zuio 23.71 

7.  Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko Kodi ya zuio kwenye huduma 21.16 

8.   Shirika la Taifa la 
Maendeleo 

 Malipo kwa huduma za 
kitaaluma  19.80 

9.  Chuo Kikuu Mzumbe Kodi ya zuio 19.64 
10.  Bodi ya Kahawa 

Tanzania  
 Kodi ya zuio 16.47 

11.  Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira 

Kodi ya mapato na kodi ya 
zuio 13.13 

12.  Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi Wa Mazingira 
Bukoba 

Kodi ya mapato na kodi ya 
mafunzo na maendeleo ya 
ufundi stadi 9.17 

13.  
Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania 

Kodi ya zuio kwa ada ya 
wakurugenzi wasio wa muda 
wote 5.33 

14.  Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu Katika 
Ukanda wa Kitropiki Kodi ya zuio 2.68 

15.  Mfuko wa Maendeleo ya 
Zao la Pamba 

Kodi ya zuio kwenye malipo 
ya bidhaa na huduma 0.67 

16.  Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania Kodi ya zuio 0.18 

  Jumla   4,116.87 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika husika 

Kutotoza kodi kunapelekea mashirika na taasisi zingine za umma 
kutozwa adhabu na kuinyima Serikali nafasi ya kukusanya fedha 
kwa njia ya kodi.  

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma kutoza 
kodi kwenye malipo yanayofanywa kwa wafanyakazi na watoa 
huduma ambao wanastahili kutozwa kodi hiyo ili kutii sheria 
ya kodi. 

11.6 Mapungufu katika ukokotozi wa kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) 

Kodi ya Ongezeko la Thamani ni tofauti kati ya kodi inayokatwa 
kwenye mauzo na kodi inayokatwa kwenye manunuzi. 
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(i) Kutofautiana kwa taarifa ya mapato yaliyotumika katika 
kukokotoa marejesho ya kodi ya ongezeko ya thamani shilingi 
bilioni 401.54  

Katika mapitio yangu ya kodi ya mapato katika Mashirika na 
Taasisi Zingine za Umma kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini 
mapato yaliyoripotiwa katika marejesho ya kodi ya ongezeko la 
thamani yalikuwa kidogo ikilinganishwa na mapato yaliyoripotiwa 
katika taarifa za fedha kwa shilingi bilioni 401.54 kama 
invyoonekana kwenye Jedwali Na. 42. 

Jedwali Na. 42: Kutofautiana kwa mapato kati ya taarifa za fedha 
na mrejesho wa kodi ya ongezeko la thamani 
Jina la Taasisi Maelezo Mapato 

katika 
taarifa za 
fedha Sh. 
 ‘Bilioni’ 

Mapato 
Katika 
Mrejesho wa 
Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani Sh. ' 
Bilioni" 

Tofauti 
Sh. 
'Bilioni' 

Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 

Mapato 
1,194.06 840.76 353.30  

Shirika la Taifa la 
Madini 

Mapato 
38.14 11.97 26.17 

 Kampuni ya Ujenzi 
na Matengenezo ya 
Usafirishaji na 
Usambazaji wa 
Umeme 

Mapato 

48.74 26.67 22.07 
Jumla  1,280.94 879.4 401.54 

Chanzo: Mrejesho wa Kodi ya Ongezeko la Thamani, Taarifa za Fedha za 
Mashirika  

Katika Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) nilibaini 
kuwa mapato yaliyorekebishwa kwa mwaka wa fedha na mapato 
yanayotokana na mikataba ya makubaliano ya kugawana faida 
hayakujumuishwa kwenye taarifa ya marejesho ya kodi ya 
ongezeko la thamani ambayo yalikuwa miongoni mwa sababu za 
utofauti.  Hii inaweza kusababisha upotevu wa fedha za Serikali 
kwa njia ya kodi, pia inaweza kusababisha adhabu kwa mashirika 
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ya umma yaliyobainishwa endapo mapato yaliyooneshwa kwenye 
taarifa za marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani si halisi. 

Ninapendekeza mashirika ya umma yaliyobainika yazingatie 
sheria za kodi na kuhakikisha mapato yaliyoripotiwa katika 
taarifa za marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani yanakuwa 
na halisia, kuepuka kulipa kodi pungufu, na kuepuka adhabu 
na riba za kulipa kodi pungufu.   

(ii) Kutofautiana kwa kodi ya mapato katika taarifa za marejesho 
ya kodi ya ongezeko la thamani shilingi bilioni 3.52  

Nilibaini kuwa kodi ya mapato iliyoripotiwa katika taarifa za 
fedha za Shirika la Mawasiliano Tanzania, na katika taarifa za 
marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani kiasi cha shilingi 
bilioni 36.82, inatofautiana na kodi ya mapato katika mfumo wa 
Serikali (Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato 
(ERCS)) unaotumika kurekodi mapato yanayohusiana na sekta ya 
simu  (shilingi bilioni 33.30) kwa shilingi bilioni 3.52. 

Kasoro hii inatokana na kuchelewa kufanya usuluhisho kati ya 
kodi iliyopo kwenye taarifa za fedha, ambazo zipo kwenye taarifa 
za marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani dhidi ya Mfumo 
Serikali wa Ukusanyaji wa Mapato ya Kielektroniki (ERCS). 

Hii inaweza kusababisha kutokuwa sahihi kwa taarifa ya kodi ya 
ongezeko la thamani iliyoripotiwa katika taarifa ya marejesho ya 
kodi ya ongezeko la thamani na inaweza kusababisha kulipwa kwa 
riba na adhabu kama haitawasilishwa kwa wakati. 

Ninapendekeza Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) lifanye 
usuluhishi wa taarifa za kodi ya ongezeko la thamani kati ya 
taarifa ya marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani na Mfumo 
Serikali wa Ukusanyaji wa Mapato wa Kielektroniki (ERCS). 

 

 



 

125 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

11.7 Mashirika na Taasisi Zingine za Umma kutodai kodi ya ongezeko 
la thamani na kodi zingine kwa wakati  

 
11.7.1 Deni la kodi ya ongezeko la thamani ambalo Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa Watumishi wa Umma unadai kwa muda mrefu 
shilingi bilioni 6.49 

Kifungu cha 71 (1) & (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 
438 kinaeleza kuwa mtu ama taasisi inaweza kuomba kwa 
Kamishna wa Mamlaka ya Mapato kurejeshewa kodi aliyolipa zaidi 
kwa kuonesha ukokotozi sahihi wa kodi pamoja na kuambatisha 
ushahidi wa madai.   

Wakati wa ukaguzi na mapitio katika uzingatiaji wa sheria za 
kodi, nilibaini kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma  ulikuwa unadai kodi ya ongezeko la thamani shilingi 
bilioni 6.49 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022, ambapo Mfuko 
uliomba kurejeshewa shilingi bilioni 1.38, na kiasi kilichobakia 
cha shilingi bilioni 5.11 hakikuombwa kurejeshwa, badala yake 
Mfuko ulipanga kutumia bakaa hiyo kulipia kodi za baadaye. 
Mfuko uliishirikisha Mamlaka ya Mapato Tanzania katika maombi 
ya kuweza kutumia bakaa kupunguza kodi ya baadaye. 

Kutokana na kuunganishwa kwa mifuko ya hifadhi ya jamii mwaka 
2018, Mfuko unaweza kupoteza madai yake ambayo bado 
haujayakusanya ikiwa mfuko hautatumia bakaa hiyo, kwa sababu 
madeni hayo yamekaa bila kulipwa kwa miaka minne toka mifuko 
ilipounganishwa hadi mwezi Juni 2022.  

Ninapendekeza Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma ufanye ufuatiliaji wa karibu kuhakikisha unatumia 
bakaa ya madai yake ya kodi bila kuchelewa. 

11.7.2 Kodi ya ongezeko la thamani katika manunuzi ambayo 
haijadaiwa shilingi bilioni 1.48  

Kifungu cha 69 (1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
Sura ya 148 kinaeleza kuwa mlipa kodi anaruhusiwa kutoa kodi 
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aliyoilipa katika manunuzi kwenye kodi aliyoikusanya kwenye 
mauzo kukokotoa kiasi cha kodi ya ongezeko la thamani 
kinachotakiwa kulipwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania, ndani 
ya miezi sita. 

Wakati wa ukaguzi katika Shirika ya Mawasiliano Tanzania, 
nilibaini kiasi cha kodi cha shilingi bilioni 6.43 ambacho shirika 
lilipa kwenye malipo ya manunuzi ambacho hakikutolewa kwenye 
kodi iliyoikusanya kwenye mauzo hadi kufikia Juni 2022. Kati ya 
kiasi hicho, shilingi bilioni 6.05 kilikuwa ndani ya miezi sita 
ambapo  shirika linaruhusiwa kuidai kwa kuitoa kwenye kodi 
iliyoikusanya kwenye mauzo. Hivyo kulikuwa na kodi ya shilingi 
milioni 375.22 ambayo haikutolewa kwenye kodi ya makusanyo 
ya mauzo. Mapungufu haya yanasababishwa na kutokurekodi 
miamala pale inapotokea na kuchelewa kupeleka taarifa ya 
marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani. Shirika lisipodai kodi 
ambayo ililipa kwenye manunuzi, litashindwa kupunguza mzigo 
wa kodi linayotakiwa kuilipa. 

Pia, nilibaini kampuni ya TANOIL Investment Ltd ilikuwa  na 
manunuzi yanayostahili kutozwa kodi kiasi cha shilingi bilioni 6, 
lakini ilitoa taarifa ya manunuzi yanayostahili kutozwa kodi kiasi 
cha shilingi bilioni 4.9. TANOIL Investment Ltd inaweza 
kushindwa kudai kodi iliyoilipa kwenye manunuzi ya shilingi 
bilioni 1.1 ambayo taarifa yake haikuwasilishwa kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa mwaka wa fedha 2021/22. 
 
Ninapendekeza Mashirika na Taasisi Zingine za Umma 
zihakikishe zinatoa taarifa ya kodi zilizolipa kwenye manunuzi 
ndani ya muda ulioainishwa kwenye Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani. 

11.8 Makadirio ya chini ya uhalisia wa kodi inayotakiwa kulipwa 
shilingi bilioni 1.82 

Ukaguzi wangu wa Shirika la Posta Tanzania ulibaini makadirio ya 
chini ya kodi inayotakiwa kulipwa, ambapo kodi iliyotakiwa 
kulipwa kwa mujibu wa mrejesho wa mapato ni shilingi bilioni 
1.85, wakati kodi iliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa malipo ya 



 

127 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

awamu kwa mwaka wa fedha 2021/22 ni shilingi milioni 30, hivyo 
kupelekea tofauti ya shilingi bilioni 1.82. 

Makadirio ya chini ya uhalisia wa kodi inayotakiwa kulipwa 
yanasababisha upotevu wa mapato kwa Serikali. Pia, shirika 
linakuwa katika hatari ya kutozwa riba kwa kukadiria mapato kwa 
kiwango cha chini ya uhalisia. Nilibaini Shirika lilitozwa riba ya 
shilingi milioni 120.44 kwa mujibu wa kifungu namba 75 cha 
Sheria ya usimamizi wa Kodi Sura ya 148 kwa kukadiria mapato 
chini ya kiwango halisi kwa shilingi bilioni 1.82. 

Ninapendekeza Shirika la Posta liwe na utaratibu wa kukadiria 
kwa ufasaha kiwango cha kodi kinachotakiwa kulipwa kwa 
awamu. 

11.9 Kutotoza kodi ya jengo kwa wateja 6,188 wa malipo baada ya 
matumizi na wateja 356,286 wa luku  

Mamlaka ya Mapato Tanzania  imeweka utaratibu wa kukusanya 
kodi ya majengo kupitia Shirika la Umeme Tanzania kwa kuingiza 
tozo za kodi ya majengo katika akaunti ya mita ya mteja kiasi 
kwamba mteja anaponunua nishati kila mwezi hukatwa shilingi 
1,000 na shilingi 5,000 kwa mteja mwenye jengo la  kawaida na 
kwa kila sehemu kwa jengo la ghorofa, mtawalia. 

Mapitio yangu ya tozo za kodi ya majengo kwa wateja 
waliotathminiwa kwa sampuli kutoka mikoa 23 kwa mwaka 
2021/22 yalibaini kuwa wateja 6,188 wa malipo baada ya 
huduma, hawakutozwa kodi ya majengo kwa sababu mfumo wa 
malipo haujasanidiwa kutoza kodi ya  majengo na wateja 356,286 
wa LUKU (sawa na asilimia 14 ya wateja wote katika mikoa 23) 
pia hawakutozwa kodi ya majengo. Serikali inapoteza mapato 
kwa kutokutoza kodi ya majengo kwa wateja. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme lihakikishe wateja wote 
wanaostahili ikiwa ni pamoja na wateja wanaolipa baada ya 
kutumia na wateja wanaolipa kabla ya kutumia wanatozwa 
kodi ya majengo kwa kusanidi tozo kwenye akaunti. 
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11.10 Kampuni ya kutengeneza nguzo za zege Tanzania (TCPM) 
haijasajiliwa kwa ajili ya kukusanya kodi ya ongezeko la 
thamani 

Usajili wa kodi ya ongezeko la thamani  ni lazima kwa kila 
taasisi/kampuni baada ya kufikia kiwango cha usajili cha shilingi 
milioni 100 kwa mauzo katika kipindi cha miezi kumi na mbili, na 
shilingi milioni 50 katika kipindi cha  miezi  sita inayoishia 
mwishoni mwa miezi iliyopita.  

Katika mwaka 2021/22 kampuni ya kutengeneza nguzo za zege 
Tanzania ilipata mapato yenye thamani ya shilingi milioni 645, 
hivyo kufikia kiwango cha usajili wa kodi ya ongezeko la thamani. 
Licha ya kufikia kiwango hicho, kampuni hiyo haikusajiliwa kwa 
ajili ya kodi ya ongezeko la thamani.  

Kampuni haiwezi kudai kodi kiasi cha shilingi milioni 109.03 
ambayo ilistahili kudaiwa kutoka kwenye manunuzi ya shilingi 
milioni 605.70 ambayo ndani yake yalikuwa na kodi ya ongezeko 
la thamani. Pia Kampuni haitaweza kulipa kodi ya ongezeko la 
thamani ambayo ni tofauti ya kodi kwenye mauzo na kodi kwenye 
manunuzi. 

Ninapendekeza kuwa kampuni ya kutengeneza nguzo za zege 
Tanzania (TCPM) ifanye ufuatiliaji katika Ofisi za Mamlaka ya 
Mapato kwa ajili ya usajili wa Kukusanya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani. 

11.11 Kuchelewa na kutowasilisha marejesho ya kodi ya ongezeko la 
thamani kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Kifungu cha 66(1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
Sura ya 148 kinaeleza kuwa, mtu anayetozwa kodi atawasilisha 
marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani siku ya 20 ya mwezi 
baada ya kumalizika kwa kipindi cha kodi kinachohusiana.  

Kifungu cha 84 cha Sheria ya Kodi ya Mapato  Sura ya 332 
kinamtaka wakala wa zuio kuwasilisha kwa Kamishna, ndani ya 
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siku saba za mwezi unaofuata mwezi ambao kodi inahusiana, 
taarifa ya kodi ya zuio kwa mwezi wa kalenda. 

Wakati wa mapitio, nilibaini mashirika na taasisi zingine za umma 
nne zilichelewa kuwasilisha marejesho ya kodi kwa kipindi cha 
siku moja hadi 435 kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 43. 

Katika kampuni ya ujenzi na matengenezo ya usafirishaji na 
usambazaji wa umeme kuchelewa kulitokana na mfumo wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kushindwa kufanya kazi hivyo 
Mamlaka ilitoa nyongeza ya muda kuanzia tarehe 20 Juni 2022 
hadi tarehe 28 Julai 2022. Licha ya nyongeza iliyotolewa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, kampuni hiyo bado ilichelewa 
kujaza na kupeleka marejesho ya kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. Kuchelewa kuwasilisha marejesho ya kodi ya ongezeka 
la thamani hupelekea kutozwa riba ya kucheleweshwa kwa 
malipo ya kodi na adhabu kwa kutofuata sheria. 

Jedwali Na. 43: Kuchelewa na kutokujaza marejesho ya kodi 
Na Jina la Taasisi Aina ya Kodi Siku 

zilizochelewa 
Kiasi Sh. 
(Milioni) 

1 Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali Tanzania 

Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani 

101-435 838.03 

2 Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba Tanzania 

Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani 

Hakuwasilisha 
marejesho ya 
kodi 

120.69 

3 Shirika la Posta 
Tanzania  

Kodi ya Mapato 1-61 27.14 
Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani 

1-21 5.45 

4 Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya 
Usafirishaji na 
Usambazaji wa 
Umeme (ETDCO) 

Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani 

2 20.10 

 Jumla 1,011.41 
Chanzo: Taarifa za marejesho ya kodi ya Mamlaka ya Mapato 

Ninapendekeza Mashirika na Taasisi Zingine za Umma  
kuhakikisha taarifa za marejesho ya kodi zinajazwa kwa 
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wakati na kuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato nchini ili 
kuepuka adhabu na riba zisizo za lazima. 

11.12 Mapato na malipo yasiyoambatanishwa na risiti za kodi za 
kielektroniki shilingi milioni 556.83  

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Kifaa cha Kielektroniki za Kodi ya 
Mapato, 2012 inamtaka kila mnunuzi kudai na kubaki na risiti au 
ankara katika miliki yake. 

Aidha, Kanuni ya 21 hadi 25 ya Kanuni hiyo inaelekeza kuwa mtu 
yeyote atakayeshindwa kudai, kuhifadhi au kutoa risiti ya fedha 
au ankara ya fedha anatenda kosa na endapo akikutwa na hatia 
anawajibika kulipa mara mbili ya kiasi cha kodi 
kilichokwepwa/kutolipwa.  

Ukaguzi wangu ulibaini malipo yaliyofanywa na mashirika na 
taasisi zingine za umma 11 kununua bidhaa na huduma zenye 
thamani ya shilingi milioni 556.83, lakini malipo 
hayakuambatanishwa na risiti ya kodi ya kielektroniki ( Jedwali 
Na. 44).  
 
Jedwali Na. 44: Malipo yasiyoambatanishwa na risiti za kodi za 
kielektroniki 

Na Jina la Taasisi Kiasi Sh. (Milioni) 
1 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa   67.42 
2 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa   139.59 
3 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 68.12 
4 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 15.93 
5 Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania 7.26 
6 Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu katika Ukanda wa 

Kitropiki 
46.78 

7 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 57.43 
8 Bodi ya Korosho Tanzania 78.61 
9 Chuo cha Sukari cha Taifa 11.60 
10 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 53.77 
11 Bodi ya Mkonge Tanzania 10.32 
 Jumla 556.83 

Aidha, Katika Baraza la Ujenzi la Taifa nilibaini kuwa Baraza 
lilitoza shilingi milioni 720.16 kwa wateja bila kutoa risiti kwa 
kutumia mashine ya  kodi ya kielektroniki. 
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Aidha, Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere kilifanya 
malipo ya shilingi milioni 51.79 kwa watoa huduma na malipo 
hayo yaliambatana na risiti ambazo hazikuonesha jina la mnunuzi 
na namba ya utambulisho ya mlipa kodi ya mnunuazi. Hivyo risiti 
hizo hazikuzingatia matakwa ya kanuni za Kifaa cha Kielektroniki 
za Kodi ya Mapato, 2012.  

Mashirika na taasisi zingine za umma zinaweza kutozwa adhabu 
kwa kushindwa kudai na kubaki na risiti au ankara, pia kodi 
iliyolipwa kwenye manunuzi haiwezi kudaiwa bila ya risiti ya kodi 
ya kielektroniki, hivyo kodi hiyo ya manunuzi itakuwa gharama 
kwa taasisi husika. Pia, Serikali inapoteza mapato ambayo 
ingeyapata kwa njia ya kukusanya kodi kwa risiti za kifaa cha 
kielektroniki. 

Ninapendekeza kuwa mashirika na taasisi zingine za umma 
zizingatie sheria ya usimamizi wa kodi  na kanuni zake kwa 
kudai na kuhifadhi risiti ya manunuzi. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI 

NA TAASISI ZINGINE ZA KIFEDHA 
 

 

 

 

12.0 Utangulizi  

Nilipitia kwa kina utendaji wa Benki zinazomilikiwa na Serikali, 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, na Taasisi zinazojishughulisha na 
masoko ya mitaji na Dhamana nchini Tanzania. Katika tathmini 
yangu, nilibaini maeneo yenye mapungufu kadhaa kwenye taasisi 
hizo, hivyo maboresho katika maeneo yaliyokutwa na mapungufu 
ni muhimu ili kujihakikishia utendaji bora wa taasisi hizo. 

Kwa upande wa Benki zinazomilikiwa na Serikali, nilibaini 
mapungufu katika usimamizi wa mikopo, ukwasi usiojitosheleza, 
kupungua kwa faida kwa benki za Serikali, tathmini dhaifu 
kwenye dhamana za mikopo, mifumo hafifu ya kudhibiti gharama 
za uendeshaji, na kutozingatia matakwa na taratibu za udhibiti. 
Masuala haya lazima yashughulikiwe ili kuhakikisha uhai wa benki 
ili ziendelee kuchangia maendeleo ya uchumi. 

Aidha kuhusu mifuko ya hifadhi ya jamii, tathmini yangu ilibaini 
usimamizi duni wa vitega uchumi, usimamizi usioridhisha wa 
mikopo inayotolewa kwa Taasisi za Serikali, kutojitangaza vya 
kutosha kwa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi. Masuala haya yote 
lazima yashughulikiwe ili kuhakikisha mifuko inaweza kutoa 
mafao na malipo ya  kutosha kwa wanachama wao na kuchangia 
ustawi wa jamii kwa ujumla.  

Kwa ujumla, ni muhimu Benki na Mifuko ya Hifadhi za Jamii 
vishughulikie mapungufu yaliyoainishwa ili kuboresha utendaji na 
utoaji wa huduma  bora, hivyo kuhakikisha  taasisi zinabaki hai 
na endelevu kwa muda mrefu. Aidha kuboresha mbinu za 
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usimamizi, kuendana na matakwa ya udhibiti, na kuimarisha 
uwazi na uwajibikaji  ni muhimu katika kufikia malengo 
yaliyokusidiwa na taasisi hizi. 

12.1 Wasiwasi juu ya utendaji wa Benki za Serikali kwenye 
usimamizi wa mikopo, mikopo chechefu, utoshelevu wa 
ukwasi na uwiano wa utoshelevu wa mitaji 

Nilipitia utendaji wa benki nne za biashara za serikali ambazo ni 
Benki ya Maendeleo ya TIB, Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania, Benki ya Azania, na Benki ya Biashara Tanzania, na 
kubaini masuala kadhaa yanayohitaji juhudi za kipekee ili 
kuzikwamua benki hizi kama yalivyoelezwa hapa: 

Mwaka 2022 Benki ya Maendeleo ya TIB iliendelea kupata hasara 
kabla ya kodi ya shilingi bilioni 131.07 (2021: shilingi bilioni 
10.57). Huku sababu ikiwa ni hasara ya mikopo isiyokidhi viwango 
yaani mikopo chechefu. Wakati huo huo mwaka 2022 Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo ilipata faida ya shilingi bilioni 15.64 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 16.03 iliyopatikana mwaka 2021 
upungufu wa shilingi milioni 390. 

Aidha, mapitio yangu kuhusu mikopo chechefu kwa benki tatu za 
biashara za serikali ambazo ni Benki ya Maendeleo ya TIB, Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania na Benki ya Azania nilibaini 
kuwa uwiano wa mikopo chechefu hadi tarehe 31 Desemba 2022 
ulikuwa kati ya asilimia 5.86 hadi asilimia 20.32, wakati kwa 
Benki ya Biashara Tanzania hadi tarehe 31 Desemba 2021 ilikuwa 
asilimia 9.87 ambayo ni kubwa kuliko kiwango kinachokubalika 
na Benki Kuu ambacho hakizidi  asimia 5. Vilevile, mwaka 2022 
mapitio yangu ya Benki ya Maendeleo ya TIB, Benki ya Mendeleo 
ya Kilimo na Benki ya Azania kwa pamoja zilikuwa na mikopo 
chechefu ipatayo shilingi bilioni 278.93 ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 430.61 za mwaka 2021. Kupungua kwa mikopo chechefu 
kulitokana na kutengwa nje ya taarifa za fedha  kwa mikopo 
iliyokuwa haina viwango iliyotolewa ya kiasi cha shilingi bilioni 
357.80 kwa benki tatu zilizotajwa hapo. Wakati huo huo Benki ya 
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Biashara Tanzania ilikuwa na mikopo chechefu ya shilingi bilioni 
70.06 kwa mwaka 2021. 

 
Pia, mwaka 2022 Benki ya Maendeleo ya TIB ilikuwa na uwiano 
wa  utoshelevu wa mtaji mkuu na mtaji wote kwa mali zenye 
uzani wa hatari wa asilimia 1.4 (2021: asilimia 4.4) ukilinganisha 
na  kiwango kinachotakiwa na Benki Kuu cha asilimia isiyopungua 
13 kwa uwiano wa utoshelevu wa mtaji mkuu kwa mali zenye 
uzani wa hatari na asilimia  15 kwa uwiano wa utoshelevu wa 
mtaji wote kwa mali zenye uzani wa hatari. Wakati huo huo mali 
za benki zilishuka hadi shilingi bilioni 431.13 kutoka shilingi 
bilioni 629.08 za mwaka 2021 ambao ni upungufu wa shilingi 
bilioni 197.95 sawa na asilimia 31.46 na hii ilitokana na kupungua 
kwa mikopo. Benki ilikuwa na malimbikizo ya hasara ya shilingi 
bilioni 212.27 (2021: shilingi bilioni 141.88).  

Ninapendekeza kuwa serikali ichukue hatua za haraka 
kushughulikia masuala yanayozikabili benki hizi, ikiwa ni 
pamoja na kuongeza mtaji wa ziada, kuboresha udhibiti wa 
matumizi, na kupunguza uwiano wa mikopo chechefu ufikie 
kiwango kinachokubalika. 

12.2 Mapungufu katika usimamizi wa mikopo na dhamana katika 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo na Benki ya Biashara Tanzania 

Nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa mikopo na 
dhamana katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo na Benki ya 
Biashara Tanzania, ambayo yanaweza kuongeza mikopo 
isiyolipika, na kusababisha ukiukwaji wa matakwa ya udhibiti. 

(i) Usimamizi duni wa dhamana katika Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo: Nilibaini baadhi ya dhamana hazikusimamiwa na 
kufuatiliwa ipasavyo hivyo kusababisha  taarifa za tathimini ya 
dhamana kutohuishwa na  rejista za dhamana kutokuwa kamilifu. 
Kwa mfano, nilikuta dhamana tatu za wateja zenye thamani ya 
shilingi bilioni 3.91  zikiwa zimepitwa na wakati kwa kati ya 
mwaka mmoja hadi miwili, ilipofika Desemba 2021. Pia, nilibaini 
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kulikuwa na dhamana yenye thamani ya shilingi bilioni 1.13  
iliyotolewa na mthamini ambaye hakuidhinishwa na Benki Kuu ya 
Tanzania. Hali hii inaweza kusababisha hasara kwa benki iwapo 
wakopaji watashindwa kulipa mikopo husika.  

 
Ninapendekeza Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
iboreshe taratibu za kutsthmini dhamana ili kuongeza usahihi 
na kuhakikisha tathmini hazipitwi na wakati,  pia benki iwe na 
rejista za dhamana zilizohuishwa na zenye taarifa kamili. 

(ii) Mapungufu kwenye usimamizi wa mchakato wa mikopo na 
ufuatiliaji wake: Nilibaini tathmini ya mikopo na ufuatiliaji kwa 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo haikujumuisha vipengele muhimu 
kama vile ukadiriaji wa viashiria vya hatari ilivyojiwekea kwa ajili 
ya kutoa mikopo, kiwango cha chini cha faida ya miradi husika, 
na ufuatiliaji wa viashiria vya utendaji wa miradi. Hali hii 
inaweza kuiweka benki kwenye hatari kubwa ya kuwa na mikopo 
yenye shida hivyo kusababisha hasara hapo baadaye. 
Ninapendekeza  Benki ya Maendeleo ya Kilimo iboreshe mfumo 
wake wa tathmini na ufuatiliaji wa mikopo ili ujumuishe 
vipengele muhimu vilivyoainishwa kwenye suala hili. 

 
(iii) Tathmini isiyofaa ya mikopo ya Benki ya Maendeleo ya Kilimo: 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo haikuwa na ushahidi wa kufanya 
tathmini juu ya hali ya miradi ya wakopaji, ambacho ni kipimo 
muhimu katika kuainisha mikopo. Hali hii inaweza kuinyima benki 
taarifa muhimu kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi kuhusiana na 
usimamizi wa mikopo.  
Ninapendekeza Benki ya Maendeleo ya Kilimo ijumuishe katika 
sera yake ya mikopo mambo muhimu kuhusu tathmini ya hali 
ya miradi ya wakopaji ili kusaidia kufanya maamuzi sahihi.  

(iv) Mapungufu ya usimamizi wa mikopo katika benki ya biashara 
Tanzania: Benki ya Biashara Tanzania haikuzingatia kanuni za 
benki kuhusiana na viwango vya riba kwa mikopo ya wafanyakazi 
wake wa zamani, kwani walihama  wakiwa na mikopo yenye 
thamani shilingi milioni 57.2 lakini waliendelea kutozwa viwango 
vya riba sawa na wafanyakazi wa benki, badala ya kutozwa riba 
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ya kiwango cha kibiashara. Pia nilibaini riba haikusitishwa 
kwenye mikopo chechefu na mikopo chechefu ya shilingi bilioni 
15.62 haikutengwa nje ya taarifa za fedha . Hii inaweza kuiweka 
benki kwenye hatari hivyo kupelekea kupata hasara.  
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mikopo chechefu nje ya taarifa za fedha kama inavyotakiwa 
na Benki kuu ya Tanzania.  

12.3 Mapungufu katika utendaji wa Bodi ya Bima ya Amana katika 
kulinda maslahi ya wenye amana 

Ukaguzi wangu wa utendaji kazi wa Bodi ya Bima ya Amana katika 
kulinda maslahi ya wenye amana ulibaini mapungufu kadhaa 
kama ilivyoainishwa hapa chini:- 

• Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Bodi ya Bima ya Amana inafanya 
kazi chini ya uwiano unaohitajika wa ukubwa wa mfuko kwa 
jumla ya amana zenye bima. Kwa sasa Bodi ya Bima ya Amana 
ina uwiano wa asilimia 3.31 ambao ni kiwango cha chini 
kinachoathiri mchango wa Bodi kwenye utangamano wa kifedha 
nchini. Bodi inatakiwa  kufikisha uwiano wa asilimia 20 kama 
ilivyokubaliwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki ifikapo 2025 ili 
kuweza kuwalinda vya kutosha wenye amana endapo benki 
zitafilisika. 

• Bodi ya Bima ya Amana haina mpango madhubuti wa kukusanya 
wa mikopo hivyo kupelekea ukusanyaji usioridhisha pamoja na 
kukabiliwa na jukumu kubwa la kukusanya mikopo kutoka katika 
benki saba zilizofilisika. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita 
(2017 hadi 2022) Bodi ya Bima ya Amana kama mfilisi iliweza 
kukusanya shilingi bilioni 47.12 tu kati ya shilingi bilioni 206.59 
zilizotarajiwa kukusanywa kutoka kutika benki saba zilizofilisika 
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ya Bima ya Amana wa kutathmini na kufuatilia shughuli za 
ukusanyaji. Ninapendekeza kwamba Bodi ya Bima ya Amana 
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iandae mpango kazi wenye malengo na muda maalumu wa 
kukusanya mikopo na kuwezesha kuuzwa kwa mali za benki 
zilizofilisika. 

• Gharama kubwa  zinazohusu ufilisi wa benki saba zilizofikia 
shilingi bilioni 5.12 huku kukiwa na wasiwasi wa maslahi ya wadai 
kutolindwa ipasavyo kwa sababu makusanyo yalikuwa shilingi 
bilioni 5.30, hivyo kiasi kikubwa cha pesa iliyokusanywa 
kilichotumika kama gharama za kazi ya kukusanyia mikopo hiyo. 
Bodi ya Bima ya Amana lazima isimamie na kupunguza gharama 
za ufilisi ziwe kwenye viwango vya chini vinavyokubalika, pia 
iangalie uwezekano wa kuwatumia mawakala wa kukusanya 
madeni ambao watalipwa kulingana na ufanisi wa kazi badala ya 
kuajiri wafanyakazi wa kudumu wanaolipwa malipo bila 
kuzingatia ufanisi wao. 

Ninapendekeza Bodi ya Bima ya Amana ichukue hatua za 
haraka kushughulikia mapungufu haya na kuhakikisha maslahi 
ya wenye amana yanalindwa ipasavyo. 

12.4 Usimamizi na utendaji duni wa mikopo inayotolewa na Mfuko 
wa SELF 

Nilikagua utendaji wa Mfuko wa SELF na kubaini usimamizi na 
utendaji duni katika mikopo, hususan mikopo chechefu yenye 
thamani ya shilingi bilioni 5. Mikopo isiyolipika ilivuka ukomo 
uliowekwa na Mwongozo wa utaratibu wa mikopo ambayo 
inatakiwa kuwa chini ya asilimia 5, huku nikibaini mikopo kwa 
taasisi moja moja ilikuwa na kiwango hatarishi  cha kati ya 
asilimia 7.91 hadi 57.84 katika mikoa nane niliyoifanyia 
tathimini.  Hali hii ya mikopo ilisiyolipika inaweza kusababisha 
hasara na huenda ikakupunguza mtaji wa Mfuko, jambo ambalo 
ni kinyume na mwongozo wa Mfuko wa SELF. 

Aidha, Mfuko wa SELF ulikopesha jumla ya shilingi milioni 550.86 
kwa mashirika mawili, ambayo ni Lubala SACCOS; na FINI 
Financial and Real Estate Agency Services Company Limited, 
lakini mikopo yote miwili ilishindwa kurejeshwa. Jumla ya fedha 
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zinazodaiwa kwa taasisi hizi mbili ni shilingi milioni 550.86 , ikiwa 
ni shilingi milioni 275 za mkopo  na riba ya shilingi milioni 253.66 
kwa upande wa Lubaba SACCOS; wakati mkopo na riba kwa FINI 
Financial and Real Estate Agency Services Company Limited 
ilikuwa shilingi milioni 22.20. 

Ninapendekeza Mfuko wa SELF (a) kuongeza juhudi za kufatilia 
wateja ili warejeshe mikopo na kufanya tathmini ya kina kwa 
maombi  ya mikopo mipya (b) kutathmini kwa kina uhalisia wa 
biashara na utoshelevu wa dhamana, kuchukua hatua za 
kisheria kwa wadaiwa ikiwemo kutoa notisi ya kuuza 
dhamana; (c) kushirikisha vyombo vya serikali kuwatafuta 
wakopaji waliojificha, na (d) kuimarisha mchakato wa 
kutathmini maombi ya mikopo, ikijumuisha upembuzi 
yakinifu. 

12.5 Utendaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya kutoa 
mafao ya kijamii kwa wanachama na wananchi kwa ujumla, au 
kwa sekta fulani za kijamii. Mapitio yangu ya mifuko ya hifadhi 
ya jamii yalibaini mapungufu kadhaa ambayo yanahitaji 
kushughulikiwa ili kuboreshwa utendaji wa mifuko hiyo, 
mapungufu hayo yameainishwa hapa chini: 

12.5.1 Usimamizi duni wa mikopo na michango ya wanachama wa 
mifuko ya hifadhi ya jamii 

• Mikopo ya muda mrefu kwa Serikali ipatayo shilingi trilioni 
1.49: Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2020/21, nilitoa 
dukuduku kuhusu mikopo ya muda mrefu iliyotolewa na mifuko 
ya hifadhi ya jamii kwa taasisi za serikali na kupendekeza kuwa 
Wizara ya Fedha na Mipango ishirikiane na taasisi hizo za serikali  
ili kuweka mipango mizuri ya marejesho ya mikopo husika, huku 
mifuko ya hifadhi ya jamii ilitakiwa kuimarisha mifumo ya 
udhibiti ya ndani kabla ya kutoa mikopo na kuendelea  kufuatilia 
kwa karibu  ili kuhakikisha mikopo yote iliyochelewa kulipwa 
inarejeshwa.  
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Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022,  Mfuko  wa Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Sekta Binafsi na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Umma ilikuwa haijalipwa mikopo iliyotolewa kwa 
taasisi za serikali na mashirika mengine, ikiwa ni shilingi trilioni 
1.17 kwa Mfuko wa  Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Sekta 
Binafsi, wakati Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa 
Umma ulikuwa na mikopo  ya shilingi bilioni 321.45. Mikopo hii  
haijarejeshwa kwa muda wa  kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 
15. Kwa maoni yangu kwa Taasisi za Serikali kushindwa kurejesha 
mikopo hii kunaathiri uwezo wa mifuko ya hifadhi ya jamii 
kutekeleza kwa tija na ufanisi majukumu yao ya msingi. 

• Kutorejeshwa kwa mikopo kutoka vyama vya ushirika wa akiba 
na mikopo shilingi bilioni 27.30: Mfuko wa  Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Sekta Binafsi unadai mikopo shilingi bilioni 27.30 
kutoka vyama vya ushirika wa akiba na mikopo na taasisi 
zinazotoa mikopo midogo, ambayo kuna uwezekano isirejeshwe 
kama juhudi mahususi hazitachukuliwa. 

• Mapungufu katika usimamizi wa madai ya michango ya 
wanachama shilingi bilioni 53.46: Nilibaini mapungufu katika 
kusimamia michango ya wanachama na madai yanayosimamiwa 
na Mfuko wa  Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Sekta Binafsi. 
Kwa mfano, mfuko ulikuwa na michango kutoka kwa wanachama 
ipatayo shilingi bilioni 52.9 ambayo haijakusanywa  kwa zaidi ya 
miezi 12. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma 
ulikuwa na madai yasiyosuluhishwa ya shilingi milioni 563. 
Kuchelewa  kukusanya michango huathiri uwezo wa mifuko 
kutimiza majukumu yake ya kimsingi, ikiwemo kuwalipa 
wastaafu. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Umma na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Sekta Binafsi iimarishe ukusanyaji wa madeni, 
uwajibikaji kwenye makusanyo, na ichukue hatua stahiki ili 
madeni ya michango yakusanywe bila kuchelewa zaidi.  
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12.5.2 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi haujajitanabaisha vya 
kutosha ili kuwafikia walengwa ipasavyo 

Mwaka 2021/22, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ulibaini 
changamoto inazokabiliana nazo wakati wa kutekeleza 
majukumu yake licha ya kufanya mazoezi kadhaa ya uhamasishaji 
kwa jamii. Uhamasishaji uliofanywa uliangazia masuala kama: 
wafanyakazi na waajiri kutokuwa na ufahamu juu ya haki zao 
kuhusu fidia hasa pale wanapoumwa au kupatwa na magonjwa 
mahali pa kazi. 

Mwaka 2022 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ulifanya utafiti wa 
ufahamu na kuridhika kwa wadau wake ambapo utafiti huo 
ulihusisha wilaya 139 na kuwahoji wadau  2,873 wakiwemo 
waajiri, waajiriwa na watabibu. Utafiti ulibaini kuwa 
wafanyakazi wengi hawana ufahamu wa kutosha kuhusiana na  
mfuko na huduma zake. 

Kwa maoni yangu  inahitajika mipango madhubuti ya  elimu na 
taarifa kwa umma kuhamasisha   mfuko ujulikane vema kwa 
wadau wote, kwani elimu ya kutosha itawasadia waajiri na 
watumishi kuelewa haki zao pindi wanapopata majanga wakiwa 
sehemu ya kazi. 

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (a) uandae 
programu maalumu za elimu kwa umma ikiwa ni pamoja na 
kutumia mitandao ya kijamii kuelezea majukumu ya mfuko na 
faida kwa wadau; na (b) kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia 
programu hizo maalumu za elimu kwa umma nchini kote. 

12.5.3 Changamoto za kiutendaji wa kampuni tanzu na vitega uchumi 
vya mifuko ya hifadhi ya jamii  

Kampuni tanzu na vitega uchumi vya Mifuko zinakabiliwa na 
changamoto za kiutendaji na kupelekea kufanya kazi chini ya 
viwango. Taasisi hizo ni kampuni ya Sisalana, Kampuni ya 
Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro na Kampuni ya Mkulazi. 
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(i) Kushindwa kuhamisha hati miliki ya mali kwenda kampuni ya 
Sisalana shilingi bilioni 60.18: Mfuko wa  Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Sekta Binafsi umeshindwa kuhamisha mali kwa 
kampuni yake tanzu ya Sisalana kutoka Kampuni ya Katani Ltd, 
ambayo ina thamani ya shilingi bilioni 60.18. Mali hizo  ziliwekwa 
kama dhamana baada ya Kampuni ya Katani Ltd kushindwa kulipa 
mikopo ya Mfuko, mkopo  ukiwa ni shilingi bilioni 44.44  na riba 
ikiwa ni shilingi bilioni 15.73. 

(ii)Mipango duni ya utekelezaji wa mradi wa Mkulazi: Gharama za 
uwekezaji wa mradi zimeongezeka kwa dola za Marekani milioni 
32.64, na hivyo kusababisha gharama za uwekezaji wa mradi 
kufikia dola za Marekani milioni 55.08, ambalo ni ongezeko la 
asilimia 146, hii imetokana na kupitiwa upya kwa mradi. Aidha, 
nilibaini kuwa mpango wa awali ulitarajia mradi kukamilika 
ifikapo Disemba 2022 lakini hadi kufikia wakati wa ukaguzi wangu 
Septemba 2022 ujenzi wa kiwanda ulikuwa bado unaendelea 
ukiwa umefika asilimia 63 ambayo inaashiria itakuwa vigumu 
mradi kukamilika katika muda huo. Kuchelewa kukamilika kwa 
kiwanda kunasababisha miwa iharibike na kuongezeka kwa 
gharama za utunzaji miwa iliyopita muda wa kuvuna. 

Vile vile , kampuni ya Mkulazi inakabiliwa na hasara ya shilingi 
bilioni 2.92 inayohusiana na uwekezaji katika shamba namba 
217/1-217/6  (Ngerengere), ambalo lilichukuliwa na serikali 
mwaka 2022 kwa sababu kampuni ya Mkulazi ilikosa pesa za 
kuendeleza shamba hili. Hadi wakati namalizia ukaguzi wangu 
Disemba 2022, hapakuwa na makubaliano kwamba Serikali 
itailipa Kampuni ya Mkulazi shilingi bilioni 2.92. 

(iii) Utendaji duni wa Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 
Kilimanjaro: Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 
inayomilikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa 
umma na jeshi la magereza haikuweza kutengeneza viatu 
vilivyoagizwa na wateja kutokana na changamoto za kifedha na 
mikakati duni ya masoko. Mwaka 2021/22 kampuni ya Kiwanda 
cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro ilipanga kuuza jozi za viatu 
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138,566 kwa makadirio ya mapato ya shilingi bilioni 8.02. Hata 
hivyo, kampuni hii ilifanikiwa kupata mapato ya shilingi bilioni 
2.46 sawa na asilimia 31, wakati shilingi bilioni 5.56 sawa na 
asilimia 69 haikuweza kupatikana kutokana na kushindwa 
kutengeneza na kuuza viatu vilivyotarajiwa. 

(iv) Kushuka faida kutoka kwenye vitega uchumi vya uwekezaji: 
Mapitio ya vitega uchumi vya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
watumishi wa Sekta Binafsi nilibaini kuwa kiwango cha mapato 
yatokanayo na uwekezaji kilikuwa chini na chenye mwelekeo wa 
kupungua katika kipindi cha miaka mitano mfululizo wakati 
gharama za uendeshaji zilikuwa kubwa hali ambayo iliendelea 
kuathiri mapato ya uwekezaji. 
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Jedwali Na. 45: Taarifa za rejesho kutokana na uwekezaji 
 Maelezo  2018 2019 2020 2021 2022 

Kiasi 
(Sh. 
Bilioni) 

Kiasi (Sh. 
Bilioni)  

Kiasi  (Sh. 
Bilioni) 

Kiasi ( Sh. 
Bilioni) 

Kiasi (Sh. 
Bilioni)  

Mapato ya 
kodi ya pango 

10.97 10.07 11.60  10.14 9.10 

Gharama za 
uendeshaji 

6.38 8.00 8.75 7.98 6.57 

Rejesha halisi  4.59  2.06 2.84 2.15 2.52 

Thamani ya Uwekezaji 

Makazi 49.30 44.64 65.13 71.52 63.19 

Hoteli 345.80 342.76 398.66 473.58 479.00 

Maghala 55.44 19.66 41.63 47.27 37.54 

Watumishi 11.12 11.13 14.00 12.30 14.37 

Jumla 461.65 418.19 519.37 604.67 594.10 

Kiwango cha 
mrejesho 

1.0% 0.5% 0.5% 0.4% 0.4% 

Chanzo: Taarifa kutoka kwa rejista ya uwekezaji ya Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya jamii kwa watumishi wa sekta binafsi 

Matokeo haya yasiyoridhisha yanasababishwa na  mipango duni 
ya uwekezaji, kukosekana kwa upembuzi yakinifu, miradi 
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kuchelewa kukamilika,  na kukosa uwezo wa kutosha kutathmini 
utendaji katika ngazi ya miradi. 

Ninapendekeza Mifuko Ya Hifadhi Ya Jamii (a) Ihakikishe 
uwajibikaji kwenye utendaji wa kampuni tanzu na uwekezaji kwa 
kuwashirikisha watendaji wa taasisi husika ili kuwa na malengo 
yanayotakayofikiwa (b) iboreshe tathmini na kufanya upembuzi 
yakinifu baada ya kuanza kazi kwa kampuni tanzu na taasisi za 
uwekezaji ili kusaidia kuboresha mipango na malengo ya baadae 
ya uwekezaji wenye tija (c) ihakikishe kampuni tanzu zinajifanyia 
tathmini na kutelekeleza mipango mkakati ya kuboresha utendaji 
wa kampuni hizo.    
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SURA YA KUMI NA TATU 
MAPATIO KATIKA SEKTA YA UTALII TANZANIA 

 
 
 
 
 

 

13.0 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania inalenga kuongeza mchango wa utalii katika 
kuchangia pato la taifa kutoka asilimia 6 hadi 11 ifikapo mwaka 
2025 kupitia Mpango wake wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Lengo 
ni kuvutia watalii milioni 5 na kuingiza mapato ya dola za 
Marekani bilioni 6. Hata hivyo, zipo changamoto zinazotakiwa 
kutatuliwa ili kusaidia kufikia malengo yaliyokusudiwa katika 
kukuza sekta ya utalii. Changamoto hizo ni kama; kutotumika 
kwa kituo cha kidijitali kwa ajili ya kutangaza utalii wa Tanzania; 
kuchelewa kukamilika kwa Kampuni ya Uwekezaji ya TANAPA; 
kuwepo kwa vivutio vya mali kale ambavyo havitangazwi kuvutia 
watalii, uwepo wa magugu vamizi yanayoathiri malisho ya 
wanyama pori, ufadhili hafifu wa mradi wa faru pia kukosekana 
kwa huduma za uhakika za mtandao wa intaneti. Pia, zipo 
changamoto za utekelezaji wa miradi ya kuboresha mazingira ya 
uhifadhi kama vile mradi wa kuwabadilishia makazi jamii za watu 
wanaoishi ndani ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro. 

Sura hii inaangazia changamoto zinazokabili mpango wa serikali 
ya Tanzania wa kukuza na kupanua sekta ya utalii kwa ukuaji 
endelevu, ikiwa ni pamoja na utangazaji duni wa vivutio vya 
utalii, changamoto za maji, ucheleweshaji wa uendeshaji wa 
makampuni ya uwekezaji na masuala ya usimamizi  na utangazaji 
wa urithi wa utamaduni. 

MAPITIO
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13.1 Hatari ya kutokamilika kwa mradi wa kuwabadilishia makazi  
jamii ya watu wanaoishi ndani ya Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro 

Serikali kupitia Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kwa 
kushirikiana na taasisi zingine za serikali na wadau mbalimbali, 
imeanza kutekeleza mradi wa kuwabadilishia makazi watu 
wanaoishi ndani ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro tangu mwezi 
Juni 2022. Kwa mujibu wa andiko la tathmini ya awali ya mradi, 
iliyotolewa Aprili 2022 mradi utahusisha kubadili makazi ya 
takribani kaya elfu 22,000 zinazokadiriwa kuwa na jumla ya watu 
110,000 na wanyama wa kufugwa wanaokadiriwa kuwa 750,000 
(ambao ni ng'ombe, mbuzi na kondoo). Mradi huu unatekelezwa 
kwa lengo la kuhifadhi na kurejesha hali ya uoto wa asili na asili 
ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kufuatia hatari zinazotishia 
uhimilivu na uendelevu wa mali asili na vivutio vya kitalii vya  
eneo hilo.  

Kama nilivyobainisha katika ripoti zangu za miaka ya nyuma (Aya 
ya 17.1.1 2019/20 na Aya ya 12.1 2020/21), uhimilivu, uendelevu 
na ustawi wa Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro uko hatarini 
kutoweka kutokana na ongezeko la watu, wanyama wa kufugwa 
na shughuli za maendeleo ya kibinadamu, ambazo zinasababisha 
mikakati na juhudi za uhifadhi kuwa ngumu kutekelezwa.  

Katika mapitio ya taarifa za utekelezaji wa mradi wa 
kuwabadilishia makazi jamii za watu wanaoishi ndani ya Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro nilibaini kuwa tangu mradi kuanza tarehe 
6 Juni 2022 hadi 19 Octoba 2022, jumla ya kaya 407 (asilimia 
1.85) zenye jumla ya watu 2,125 (asilimia 1.93) na mifugo 11,490 
(asilimia 1.53) zilikuwa zimehamishwa na kupewa makazi katika 
kijiji cha Msomera kilichopo Wilaya ya Handeni Tanga, na jumla 
ya shilingi bilioni 24.76 zilitumika katika zoezi hilo. Kila kaya 
ilipewa nyumba iliyojengwa kwenye ardhi yenye ukubwa wa 
hekta 2.5, shamba lenye ukubwa wa hekta 5 kwa ajili ya kilimo, 
na fursa ya kulisha mifugo kwenye maeneo ya umma 
yaliyotengwa kwa ajili ya malisho ya mifugo. Pia, serikali iligawa 
chakula kwa muda wa miezi mitatu kwa kila kaya baada ya 
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kukabidhiwa maeneo yao mapya ya makazi. Serikali imeweka 
miundombinu ya maji na umeme kwa kila kaya, imejenga shule, 
miundombinu ya afya, na majosho ya kuogeshea mifugo. Kwa 
kuzingatia taarifa nilizozieleza hapo juu, kwa makadirio kwa njia 
ya “extrapolation” gharama za mradi zinakadiriwa kuwa shilingi 
trilioni 1.34 ili kubadilisha makazi ya kaya zote elfu 22,000 ikiwa 
kila kitu kitakuwa kama kilivyofanyika kwa utaratibu wa awali na 
kama hakutakuwa na mabadiliko.  

Pamoja na jitihada za Serikali, kuna viashiria vya hatari ya 
kutofanikiwa kwa mradi wa kuwabadilishia makazi jamii za watu 
wanaoishi ndani ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kutokana na; 
zoezi kuendeshwa polepole, kiasi kikubwa cha fedha 
kinachohitajika, mahitaji ya uratibu wa mradi, kutokuwepo kwa 
ufahamu na uelewa wa kutosha juu ya umuhimu wa mradi kwa 
wadau mbalimbali, upinzani kutoka kwa baadhi ya watu wa jamii 
zinazoishi ndani ya eneo la hifadhi na jamii ya kimataifa, na 
baadhi ya Taasisi za Kimataifa. Hali hii inaashiria kutokuwepo 
kwa mpango madhubuti wa kina kwa ajili ya kutoa mwongozo, 
mwelekeo na dira thabiti na imara yenye kuzingatia mambo yote 
muhimu katika kutekeleza mradi huo wa kuhama kwa hiari kwa 
kaya zote zinazokadiliwa kuwa 22,000 kutoka katika Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro. 

Ninapendekeza Serikali kwa kushirikiana na wadau wote 
kuandaa na kutekeleza mpango wa kina wa utekelezaji wa 
mradi na kutafuta fedha za kutosha kwa ajili ya kutekeleza 
mradi kikamilifu kwa kutumia mbinu na mikakati yote 
itakayofaa kuhakikisha utekelezaji wa mradi wa kubadili 
makazi ya kaya zote 22,000 kwa mafanikio. 
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13.2 Changamoto za kukuza na kutangaza sekta ya utalii 
zinazoikabili Bodi ya Utalii Tanzania 

13.2.1 Kuchelewa kuanza kufanya kazi kwa kituo cha kidijitali cha 
Bodi ya Utalii Tanzania kwa ajili ya kutangaza utalii  

Bodi ya Utalii Tanzania ilianza kujenga Kituo cha kidijitali tangu 
mwaka 2017/18 na kukikamilisha Aprili 2022. Jumla ya shilingi 
bilioni 1.06 zilitumika kujenga kituo hicho. Lengo kuu la Kituo 
hicho ni kupanua wigo wa kutangaza vivutio na utalii wa Tanzania 
kwa njia ya kisasa zaidi ya kidijitali kwa kuviweka vivutio vya 
utalii vya Tanzania katika kiwango cha kimataifa ili kuzidi 
kujulikana kupitia vyombo vya habari kama vile twitter, 
Facebook n.k. 

Hata hivyo, hadi kufikia wakati wa ukaguzi wangu mwezi 
Desemba 2022, kituo hicho kilikuwa hakijafunguliwa ili kuanza 
kufanya kazi huku ikiwa ni muda wa miezi nane tangu kukamilika 
kwake, kwa sababu ya ukosefu wa wafanyakazi tisa 
wanaohitajika wenye ujuzi na weledi unaohitajika kwa ajili ya 
kukiendesha kituo hicho. Licha ya Bodi ya Utalii kuomba kibali 
cha kuajiri kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora mnamo tarehe 9 Juni 2022, hata hivyo 
kibali hicho kilikuwa hakijatolewa hadi wakati wa ukaguzi wangu 
ambacho ni kipindi cha miezi sita tangu kibali kuombwa. 

Manufaa na matarajio mengine yanayotarajiwa kutoka kwenye 
kituo hicho hayajapatikana kwa wakati kufuatia kuchelewa 
kufunguliwa kwa kituo hicho. Hii ni pamoja na kuchelewa kwa 
utangazaji wa vivutio vya utalii vya Tanzania kulikotarajiwa 
kuongeza idadi ya watalii watokanao na matangazo ya kituo 
hicho. 

Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, kuidhinisha kibali cha 
kuajiri watumishi wa kituo hicho ili kiweze kuanza kazi ya 
kutangaza utalii kidijitali. 
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13.2.2 Utekelezaji usioridhisha wa mipango ya shughuli za masoko 
katika kukuza Utalii  

Mwaka 2021/22 Bodi ilitekeleza kazi 32 (asimia 68) kati ya 47 za 
masoko ilizopanga kutekeleza. Tathmini yangu  ilibaini kuwa kazi 
15 ambazo hazikutekelezwa ni miongoni mwa kazi muhimu 
zinazohusiana na utangazaji wa utalii kama vile kuandaa na 
kushiriki katika maonesho ya utalii nchini Korea Kusini, Hong 
Kong, Thailand na China hadi Juni 2022. Pia nilibaini kuwa kazi 
15 za masoko hazikutekelezwa kwa sababu Bodi ya Utalii ilikuwa 
inafanyia kazi maagizo na maelekezo kadhaa wa kadhaa ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii ambayo yalipelekea bajeti ya shilingi 
bilioni 1.98 za Kurugenzi ya Masoko kuhamishwa ili kusaidia 
kufanikisha Maonesho ya Utalii ya Kanda ya Afrika Mashariki 
ambayo hayakuwa kwenye mpango.  

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa kazi hizo, ungekuwa na 
matokeo chanya kwa vivutio vya watalii na kuongeza uwezo wa 
Tanzania kuwa kivutio cha juu zaidi kwenye eneo la utalii. 

Ninapendekeza kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii katika siku 
zijazo endapo kutakuwa na matukio ambayo hayajapangwa, 
itafute fedha kutoka Hazina kwa ajili ya kugharamia matukio 
hayo bila kuathiri kazi zilizopangwa za Bodi ya Utalii. 

13.3 Uhaba wa maji kwenye maeneo ya hifadhi utokanao na ukame 
unaohatarisha uhimilivu, uendelevu na ustawi wa mifumo ya 
ikolojia na maisha ya wanyamapori. 

Mwaka 2021/22, nchi ilikumbwa na ukame wa muda mrefu, na 
kusababisha uhaba wa maji kwa wanyamapori katika Hifadhi za 
Taifa na maeneo ya hifadhi. Katika Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro wanyamapori wapatao 135 walikufa kutokana na 
ukame na pia wengine kukimbilia katika makazi ya watu kutafuta 
maji na malisho. Vifo hivyo ni pamoja na nyati 40, nyumbu 30, 
Pundamilia 60 na Viboko watano.  
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Aidha, migogoro ya binadamu na wanyamapori iliyohusisha vifo 
vya binadamu ilifikia rekodi ambayo siyo nzuri huku miaka ya 
2020 & 2021 wanyamapori waliua watu 26 na kujeruhi 77 wakati 
2019-2020, watu 20 waliuawa na 66 kujeruhiwa hali 
iliyosababisha kulipiza kisasi huku wanyamapori nao kuuwawa na 
sababu ikiwa ni kugombania maji na malisho (Mchoro I). Idadi ya 
migogoro kati ya binadamu na wanyamapori imeongezeka kutoka 
visa 31 vilivyoripotiwa mwaka 2020/21 hadi visa 42 
vilivyoripotiwa mwaka 2021/22. 

Kielelezo I: Picha inayoonesha wanyamapori waliouawawa baada ya 
kuvamia makazi ya watu 

  

  

Chanzo: Ripoti ya migogoro Ngorongoro 

 
Vile vile, Hifadhi na Maeneo ya uhifadhi yalikabiliwa na 
changamoto za usimamizi wa maji kutokana na ukweli kwamba 
maji yanayotiririka ndani ya hifadhi yanatokea nje ya mipaka ya 
hifadhi ambapo mamlaka haina mamlaka kuyasimania. Kwa 
mfano, kiasi cha maji katika mito ya Katuma na Kapapa iliyopo 
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Hifadhi ya Taifa ya Katavi kina cha maji kilipungua kutokana na 
uvamizi wa wafugaji na wakulima kwenye vyanzo vya maji. 

Kwa maoni yangu mfumo wa ikolojia unaweza kuharibika kwa 
kiasi kikubwa, wanyamapori wanaweza kuangamia na pia 
migogoro kati ya wanyamapori na binadamu inaweza kuongezeka 
hadi kufikia kiwango kisichoweza kudhibitiwa iwapo hatua stahiki 
hazitachukuliwa ili kuimarisha usimamizi wa maji katika Hifadhi 
za Taifa za Tanzania ikiwa ni pamoja na kujenga mabwawa ya 
kuvuna maji ya mvua. 

 
Ninapendekeza Mamlaka kwa kushirikiana na Serikali (a) 
kuhakikisha shughuli zote za kibinadamu zinazozunguka 
hifadhi zinasitishwa kupitia kubuni mafunzo na uhamasishaji 
kwa jamii inayozunguka hifadhi hizo; na (b) kujenga mabwawa 
ya maji ili yaweze kutumika wakati unapotokea ukame wa 
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Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) inaendesha hifadhi za 
taifa 22 zenye ukubwa wa takribani kilomita za mraba 104,170 
na zina mtandao wa barabara wenye urefu wa kilomita 
17,202.60. TANAPA huwa ina mipango endelevu ya kutunza 
miundombinu yake ikiwa ni pamoja na mtandao wa barabara zake 
ndani ya hifadhi ambazo huathiriwa mara kwa mara na mvua, 
hasa nyakati za masika na pia shughuli za utalii. Mwaka 2021/22, 
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ya barabara. Mamlaka iliamua kujenga uwezo wa ndani ili 
kuimarisha matengenezo ya miundombinu yake na hivyo 
kuanzisha kampuni ambayo ilisajiliwa mnamo tarehe 21 Julai 
2020 kwa ajili ya kufanya shughuli za Mamlaka na miradi mingine 
ya kandarasi kwa misingi ya kibiashara. 

Hadi wakati wa ukaguzi wangu uliofanyika Disemba 2022, 
kampuni hiyo ilikuwa haijaanza kufanya kazi na hivyo kuwa 
imechelewa kwa miezi 30 tangu iliposajiliwa huku sababu ikiwa 
urasimu katika kufanya maamuzi muhimu. Mamlaka 
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ilinifahamisha kuwa afisa mtendaji mkuu wa kampuni tayari 
ameteuliwa na hivyo mamlaka ilikuwa inakamilisha taratibu za 
ajira ya mtendaji mkuu kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ili kampuni kuanza kufanya kazi. 

Ninapendekeza Mamlaka iharakishe mchakato wa uendeshaji 
wa kampuni ili iweze kupata thamani ya fedha kutokana na 
uanzishwaji wa Kampuni hiyo. 

13.5 Maeneo ya utalii yameharibika kutokana na ujenzi wa mahema 
ya kudumu kwenye kambi maalumu  

Maeneo maalumu ya kambi huruhusu wageni kupiga kambi kwa 
kutumia mahema yasiyo ya kudumu kwa muda wa miezi mitatu 
hadi tisa. Katika ukaguzi wangu nilitembelea maeneo saba ya 
kambi maalumu ambayo yako chini ya Mamlaka ya Uhifadhi wa 
Eneo la Ngorongoro ambayo ni Simba B, Ole Kamwanga, Laandana 
namba 1, Nyati, Acacia namba 1, Tembo B na Lemala Kubwa 
ambayo kwa ujumla wake yana uwezo wa kubeba mahema 76 
yenye uwezo wa kulaza watalii 168 kwa jumla wao. 

Katika ziara yangu ya ukaguzi nilibaini kwamba baadhi ya maeneo 
ya kambi hizo yalikuwa na mahema na miundombinu ya kudumu 
kwa hadi misimu 10 jambo ambalo ni kinyume na maelekezo ya 
maeneo maalumu ya kambi ambayo yanahitaji kambi kuvunjwa 
baada ya msimu kuisha. Maeneo ya kambi ambayo yamekuwa 
yakifanya kazi kwa kipindi cha kuanzia miaka minne hadi 10 
yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 46. 

Jedwali Na. 46: Maeneo ya uwekezaji yanayofanya kazi kwa muda 
mlefu kwa mfululizo 

Na 

Jina la 
eneo 

Mwendeshaji Uwezo 
wa 

watu 

Idadi ya 
Mahema 

Idadi ya 
Miaka 
katika 

uendeshaji 

1. Simba B Tyche Limited, East 
Africa Camps 

22 10 10 

2. Ole 
Kamwanga 

African Environment 
Ltd 

25 10 5 



 

151 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

ilinifahamisha kuwa afisa mtendaji mkuu wa kampuni tayari 
ameteuliwa na hivyo mamlaka ilikuwa inakamilisha taratibu za 
ajira ya mtendaji mkuu kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ili kampuni kuanza kufanya kazi. 

Ninapendekeza Mamlaka iharakishe mchakato wa uendeshaji 
wa kampuni ili iweze kupata thamani ya fedha kutokana na 
uanzishwaji wa Kampuni hiyo. 

13.5 Maeneo ya utalii yameharibika kutokana na ujenzi wa mahema 
ya kudumu kwenye kambi maalumu  

Maeneo maalumu ya kambi huruhusu wageni kupiga kambi kwa 
kutumia mahema yasiyo ya kudumu kwa muda wa miezi mitatu 
hadi tisa. Katika ukaguzi wangu nilitembelea maeneo saba ya 
kambi maalumu ambayo yako chini ya Mamlaka ya Uhifadhi wa 
Eneo la Ngorongoro ambayo ni Simba B, Ole Kamwanga, Laandana 
namba 1, Nyati, Acacia namba 1, Tembo B na Lemala Kubwa 
ambayo kwa ujumla wake yana uwezo wa kubeba mahema 76 
yenye uwezo wa kulaza watalii 168 kwa jumla wao. 

Katika ziara yangu ya ukaguzi nilibaini kwamba baadhi ya maeneo 
ya kambi hizo yalikuwa na mahema na miundombinu ya kudumu 
kwa hadi misimu 10 jambo ambalo ni kinyume na maelekezo ya 
maeneo maalumu ya kambi ambayo yanahitaji kambi kuvunjwa 
baada ya msimu kuisha. Maeneo ya kambi ambayo yamekuwa 
yakifanya kazi kwa kipindi cha kuanzia miaka minne hadi 10 
yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 46. 

Jedwali Na. 46: Maeneo ya uwekezaji yanayofanya kazi kwa muda 
mlefu kwa mfululizo 

Na 

Jina la 
eneo 

Mwendeshaji Uwezo 
wa 

watu 

Idadi ya 
Mahema 

Idadi ya 
Miaka 
katika 

uendeshaji 

1. Simba B Tyche Limited, East 
Africa Camps 

22 10 10 

2. Ole 
Kamwanga 

African Environment 
Ltd 

25 10 5 

 

152 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na 

Jina la 
eneo 

Mwendeshaji Uwezo 
wa 

watu 

Idadi ya 
Mahema 

Idadi ya 
Miaka 
katika 

uendeshaji 

3. Laandana 
No. 1 

Tortilis Tanzania 
Limited 

22 10 5 

4. Nyati  Wildlife Guides of 
Tanzania  

25 10 4 

5. Acacia No. 
1 

Grumeti Expeditions 
Ltd 

22 10 8 

6. Tembo B Abercrombie & Kent 
(T) Ltd 

22 10 5 

7. Lemala 
Kubwa 

Kuhama Camp/TNS 
Hospitality  

30 16 5 

Chanzo: Uchakataji wa wakaguzi  kutoka kwenye mafaili ya Uwekezaji ya 
Hifadhi 2021/22 

Kwa maoni yangu, kutohamisha mahema mara kwa mara kutoka 
kwenye maeneo hayo ya kambi maalumu kuna madhara makubwa 
kwa wanyamapori na mimea kutokana na uharibifu wa uoto wa 
asili unaotokana na kuweka mahema kwa muda mrefu. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya Eneo la 
Ngorongoro ifuatilie na kutathmini utekelezaji wa miradi ili 
kuruhusu ufufuaji wa uoto wa asili kwa ajili ya usitawi wa 
mimea na mazingira bora kwawanyamapori hususani  kwenye 
maeneo yaliyoathirika. 

13.6 Rasilimali za urithi wa utamaduni ambazo hazitumiki ipasavyo 

Mwaka 2021/22 TANAPA kwa kushirikiana na wataalam wa 
mambo ya kale walifanya zoezi ambalo lilibaini nyenzo 600 za 
ikolojia kama vile kuyeyusha chuma, maeneo ya makaburi ya 
kitamaduni, na majengo ya kihistoria katika Hifadhi ya Mikumi. 
Nyenzo hizo zimehifadhiwa katika Hifadhi ya Taifa ya Mikumi ili 
baadaye kuja kutumika kwa madhumuni ya utalii.  

Ingawa nyenzo hizo zilikusudiwa kutumiwa kwa madhumuni ya 
utalii, zimesalia bila kazi kwa sababu hakuna utafiti wa kina wa 
ikolojia ambao umefanywa na kurekodiwa kupata habari za kina 
kuhusiana na tamaduni, jamii na ustaarabu wa zamani ambao 
ulifanywa kwenye nyenzo hizo. Ila kazi kama hizo, zingekuwa 
muhimu kwa kuhifadhi historia, kuendeleza ujuzi wa kisayansi 
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kwa kutumia data muhimu kwa ajili ya utafiti wa kisayansi kama 
vile mifupa ya kale na vinasaba ili kuelewa mabadiliko ya idadi 
ya watu na magonjwa, na kutoa taswira ya utambulisho na 
uhusiano za zamani kwa jamii za kisasa na za Kitanzania. Hakuna 
taarifa na kumbukumbu zilizowekwa kimaandishi kwa ajili ya 
rejea ya siku zijazo za utambulisho kama sehemu ya urithi wa 
utamaduni wetu. 

Kwa maoni yangu urithi wa kitamaduni ukitambuliwa na 
kuhifadhiwa unakuwa ni kivutio kimoja wapo cha utalii na 
kuingizia Mamlaka na taifa kwa ujumla mapato na pia ni 
kitambulisho cha historia mtambuka kwa vizazi vijazo. 

Ninapendekeza Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) itafute 
fedha kwa ajili ya kukusanya taarifa zaidi kuhusiana na urithi 
wa kitamaduni, kuboresha upatikanaji wa tovuti, na kuunda 
jopo la tafsiri ya nyaraka za masimulizi kutoka kwa wazee 
wenye uzoefu wa kina ili kuweza kuendeleza rasilimali za 
urithi wa utamaduni.  

13.7 Kukatika kwa mtandao wa intaneti mara kwa mara kwenye 
maeneo ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) 

Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ina mkataba na Shirika la 
Mawasiliano Tanzania kwa ajili ya kutoa huduma ya mtandao wa 
intaneti wenye uhakika, madhubuti na wenye tija ili kurahishisha 
mawasiliano na uendeshwaji wa shughuli za hifadhi. Maeneo 
yanayohitaji mtandao wa intaneti wa uhakika ni pamoja na 
malango ya kuingilia hifadhini kulingana na unyeti wa maeneo 
hayo kuwahudumia watalii katika masuala kama vile uhakiki wa 
malipo, utoaji wa vibali vya kuingia hifadhini n.k. 

Nilibaini kukatika kwa mtandao huo mara kwa mara kwenye 
malango ya kuingilia hifadhini na ilikuwa inachukua muda mrefu 
bila marekebisho. Uchambuzi wangu ulibaini kuwa katika mageti 
ya kuingilia hifadhini Serengeti mtandao wa intaneti ulikuwa 
ukikatika na kuchukua muda wa saa mbili hadi masaa 192 bila 
marekebisho. Pia, katika hifadhi ya Tarangire kukatika huko 
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kulichukua saa mbili hadi masaa 15 bila marekebisho na hivyo 
kuleta usumbufu katika uendeshaji wa shughuli za Hifadhi.  

Mamlaka imeweka mtandao wa intaneti wa mbadala ili kukabili 
changamoto za kukatika mara kwa mara  kwa mtandao wa Shirika 
la Mawasiliano Tanzania ili kuhakikisha shughuli za hifadhi za 
kuhudumia watalii zinaendelea bila mkwamo. Pia mtandao huo 
umezingatia mageti yenye shughuli nyingi ili kurahisisha utoaji 
wa huduma za malipo. Aidha Mamlaka inaendelea na mapitio ya 
mkataba wa huduma ya mtandao wa intaneti na ubora na uhakika 
wa mtandao wa intaneti itakuwa ni mojawapo ya vigezo 
vitakavyoangaliwa. 

Kwa maoni yangu Mamlaka haipati thamani ya fedha inayotakiwa 
kutoka kwenye mkataba wa Huduma za Mtandao wa Intaneti 
kutokana na mtandao wa intaneti usio wa uhakika 
unaosababishwa na kukatika kwa mara kwa mara. Pia, hupelekea 
kukatizwa kwa shughuli za kihifadhi na huleta picha mbaya kwa 
watalii na inaweza pelekea kuathiri sekta ya utalii. 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (a) 
ihakikishe mageti na hifadhi zote yana mtandao wa intaneti 
wa uhakika ili kurahisisha shughuli za hifadhi za kuhudumia 
watalii kwa ufanisi; na (b) kukusanya taarifa zote 
zinazoonesha kukatika kwa huduma ya intaneti kwa Mwaka wa 
Fedha wa 2021/2022 na kuchukua hatua zinazostahiki kwa 
mtoa hutuma. 

13.8 Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa Mradi wa Faru 

Kifungu cha IV cha Mkataba wa Makubaliano ulioingiwa mwaka 
2015 kati ya Serikali na Mfuko wa Hifadhi ya Wanyamapori 
kinaupa Mfuko kazi ya kutafuta ufadhili wa mradi wa faru uliopo 
kwenye Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi na kutakiwa 
kuorodhesha wafadhili wote kwenye jarida la kila mwaka. Hata 
hivyo, niliomba menejimenti ya Mfuko kunipatia orodha ya 
wafadhili wa mradi huo lakini orodha hiyo haikutolewa kwa ajili 
ya tathmini ya ukaguzi, ikiwa na maana kuwa kwa mwaka husika 
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mradi ulifadhiliwa na Serikali kupitia Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa 
TANAPA peke yake. 

Katika utekelezaji wa bajeti ya 2021/22, mradi wa faru ulikuwa 
na upungufu wa shilingi milioni 297.50 (28%) ikilinganishwa na 
bajeti yake ya shilingi bilioni 1.08 iliyoidhinishwa na kupelekea 
kuathiri shughuli zilizopangwa kama vile kuweka alama ya 
utambulisho kwenye faru waliokuwa wamezaliwa. 

Kwa maoni yangu mradi wa faru unaweza kupata changamoto za 
uendeshaji kutokana na kutopata fedha za kutosha kujiendesha 
kutoka Serekalini.  

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha inaupatia mradi wa faru 
bajeti ya kujiendesha katika Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya 
Mkomazi. 

13.9 Kusambaa na kuongezeka kwa mimea vamizi zaidi ya uwezo 
wa Hifadhi kuyadhibiti.  

Katika Ripoti zangu za mwaka 2019/20 na 2020/21, nilipendekeza 
kuwa Serikali ifikirie kutangaza tatizo la mimea vamizi kuwa 
suala la kitaifa na kuhakikisha wadau katika ngazi zote 
wanahusishwa ili kuchukua hatua stahiki kuondoa, kudhibiti na 
kuzuia kuwapo kwa mimea hiyo ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro, kwenye hifadhi za taifa, na katika maeneo 
mengine nchini. 

Mbali na hilo, huu ni mwaka wa tatu mtawalia nikiendelea 
kuripoti kuhusu tatizo la mimea vamizi lakini hakuna jitihada 
mahususi zilizochukuliwa na Serikali kutokomeza tatizo la mimea 
vamizi. Kwa mfano, katika Hifadhi ya Taifa ya Tarangire ukaguzi 
wangu umeshuhudia eneo la hekta 120 jirani na hoteli ya Sopa 
likiwa limevamiwa na mimea vamizi, hata hivyo Mamlaka ya 
Uhifadhi iliweza kudhibiti hekta 20 tu kati ya hizo 120. Aidha 
menejimenti ya Mamlaka ilinielezea kuwa katika mwaka 2018/19 
hifadhi ilifanya utafiti na kubaini takribani hekta 879 ambazo 
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zilishambuliwa na mimea vamizi katika maeneo ya Kuro na 
Sangaiwe ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangire. 

Kukosekana kwa jitihada na uratibu jumuishi kutoka kwa wadau 
wote ikiwa pamoja na Serikali za kupambana na mimea vamizi, 
malisho ya wanyamapori yako hatarini kutoweka hivyo 
kusababisha wanyamapori kupotea kutokana na kukosa malisho. 

Kwa hiyo, ninarudia pendekezo langu kuwa Serikali ifikirie 
kutangaza tatizo la mimea vamizi kuwa suala la kitaifa na 
kuhakikisha wadau wa ngazi zote wanahusishwa ili kuchukua 
hatua za kuondoa, kudhibiti na kuzuia kuwapo kwa mimea 
hiyo ndani ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, katika hifadhi 
zingine za taifa, na katika maeneo mengine kote nchini. 
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SURA YA KUMI NA NNE 
UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

 
 
 
 
 

 

14.0 Utangulizi  

Utendaji wa mamlaka ya huduma za maji na usafi wa mazingira 
unapimwa kupitia malengo yaliyobainishwa katika makubaliano 
na Wizara ya Maji. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji inasimamia masuala ya kiufundi na kiuchumi ya shughuli za 
mamlaka za maji. 

Viashiria muhimu vya utendaji kwa mamlaka za maji ni pamoja 
na kulinda maslahi ya wateja, uhimilivu na uendelevu wa huduma 
za maji, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na gharama za 
uendeshaji. Viashiria vingine ni uhimilivu na ustawi wa 
miundombinu na mazingira, kusimamia upotevu wa maji na 
kuongeza vyanzo vya maji. 

Licha ya jitihada za serikali za kuboresha upatikanaji wa maji 
kwa maendeleo ya jamii na ukuaji wa uchumi, kumekuwa na 
kasoro kadhaa zinazokwamisha  huduma ya upatikanaji wa maji 
safi na salama na huduma ya usafi wa mazingira, pamoja na 
kuchelewa  kukamilishwa kwa miradi ya miundombinu ya maji. 

Sura hii inaangazia mapungufu katika utendaji wa mamlaka za 
maji na masuala mengine yanayohusiana: 

14.1 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maji na usafi wa 
mazingira yenye thamani ya shilingi bilioni 56.27  

Katika utekelezaji wa miradi ya maji kwa mamlaka za maji safi 
na usafi wa mazingira, Wizara hutoa mwongozo na ufadhili 



 

157 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

SURA YA KUMI NA NNE 
UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

 
 
 
 
 

 

14.0 Utangulizi  

Utendaji wa mamlaka ya huduma za maji na usafi wa mazingira 
unapimwa kupitia malengo yaliyobainishwa katika makubaliano 
na Wizara ya Maji. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji inasimamia masuala ya kiufundi na kiuchumi ya shughuli za 
mamlaka za maji. 

Viashiria muhimu vya utendaji kwa mamlaka za maji ni pamoja 
na kulinda maslahi ya wateja, uhimilivu na uendelevu wa huduma 
za maji, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na gharama za 
uendeshaji. Viashiria vingine ni uhimilivu na ustawi wa 
miundombinu na mazingira, kusimamia upotevu wa maji na 
kuongeza vyanzo vya maji. 

Licha ya jitihada za serikali za kuboresha upatikanaji wa maji 
kwa maendeleo ya jamii na ukuaji wa uchumi, kumekuwa na 
kasoro kadhaa zinazokwamisha  huduma ya upatikanaji wa maji 
safi na salama na huduma ya usafi wa mazingira, pamoja na 
kuchelewa  kukamilishwa kwa miradi ya miundombinu ya maji. 

Sura hii inaangazia mapungufu katika utendaji wa mamlaka za 
maji na masuala mengine yanayohusiana: 

14.1 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maji na usafi wa 
mazingira yenye thamani ya shilingi bilioni 56.27  

Katika utekelezaji wa miradi ya maji kwa mamlaka za maji safi 
na usafi wa mazingira, Wizara hutoa mwongozo na ufadhili 
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kupitia bajeti ya serikali na mamlaka za maji hutumia mapato ya 
ndani na fedha za wahisani kutekeleza miradi ya maendeleo ya 
maji. Hatahivyo, ukaguzi wa utekelezaji wa miradi ya maji 
ulibaini mapungufu yafuatayo;  Mradi wa DAWASA wa kuchimba 
visima 20 Kigamboni, Dar es Salaam, ulichelewa kwa miaka nane 
kutokana na uchelewashaji wa ruzuku kutoka Wizara ya Maji 
pamoja na mkandarasi kutotekeleza wajibu wake kama 
ulivyoainishwa kwenye mkataba. Hali hiyo ilisababisha 
kuongezeka kwa gharama za mradi kwa shilingi bilioni 7.97 na 
kufanya jumla ya gharama za mradi kufikia shilingi bilioni 26.45. 
Pia, nilibaini miradi sita ya maji ya DAWASA yenye thamani ya 
shilingi bilioni 20.18 haikutekelezwa kabisa kwa  mwaka 2021/22 
kutokana na kukosekana kwa fedha. Miradi hiyo ni pamoja na 
ujenzi wa mtambo wa kusafisha maji taka Jangwani, Dar es 
Salaam. Hii inatokana na  uanzishwaji wa  miradi bila kuhakiki 
uwepo wa  ufadhili na kutohakiki kukubalika kwa dhana na 
malengo ya miradi hiyo kutoka kwa wadau wakuu wa mradi. 

Pia nilibaini mradi wa maji katika mamlaka ya maji safi na usafi 
wa mazingira Musoma haukukamilika kwa wakati kutokana na 
ucheleweshwaji wa fedha za ruzuku kutoka Wizara ya Maji na 
kusababisha ongezeko la gharama ya mradi kwa shilingi milioni 
113.41 na  kufanya jumla ya gharama za mradi kufikia shilingi 
bilioni 8.17. Mradi wa visima vya maji wa (Kiranyi na Olasiti) 
katika Mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira Arusha 
ulitelekezwa tangu mwezi Novemba 2017 kutokana na maelezo 
ya ukosefu wa maji. Hata hivyo mamlaka haikuweza kutoa 
tathmini ya kiufundi kuthibitisha hilo pamoja na kuwa mradi 
ulishagharimu Mamlaka jumla ya shilingi milioni 661.42. Pia 
nilibaini uchelewaji wa asilimia 50 kukamilika kwa mradi wa 
kupanua ujenzi wa mtambo wa kusafisha maji wa Nyankanga 
katika Mamlaka ya maji na usafi wa mazingira Geita wenye 
thamani ya shilingi milioni 812.14 ambao ilitokana na 
ucheleweshaji malipo kwa mkandarasi kwa sababu fedha za 
mradi kutoka wizarani hazikupelekwa kwa wakati. 
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Ni maoni yangu endapo Serikali itatoa fedha za kutosha na kwa 
wakati kwa mamlaka husika itawezesha utekelezaji wa miradi 
kwa wakati kulingana na bajeti iliyopangwa.  

Ninapendekezakuwa Serikali kupitia Wizara ya Maji iingilie 
kati na kuchukua hatua kuhakikisha kuwa miradi yote ya maji 
inakamilishwa kwa wakati ili kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma za maji safi na majitaka kwa umma Aidha, mamlaka 
za maji zinapaswa kuhakikisha kuwa miradi inaanzishwa baada 
ya kuthibitishwa na kukubalika kwa malengo na dhana za 
miradi yao, na baada ya kuwa na uhakika wa upatikanajii wa 
fedha ili kuepuka ucheleweshwaji wa miradi. 

14.2 Mwendelezo wa hasara kutokana na upotevu wa maji shilingi 
bilioni 162.14 

Upotevu wa maji ni kipimo muhimu cha ufanisi na utendaji wa 
mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira. Kwa kutathmini kiasi 
cha maji kinachozalishwa au kununuliwa lakini hupotea kabla ya 
kufikia wateja. Upotevu wa maji huwasilishwa kwa asilimia na 
hutathminiwa kwa kutoa kiasi cha maji kilichouzwa kwa watumiaji 
kutoka kwenye jumla ya kiasi kilichozalishwa au kununuliwa. 
Sababu zinazochangia upotevu wa maji ni pamoja na uchakavu wa 
miundombinu ya zamani inayosababisha uvujaji wa maji; na 
uunganishaji haramu unaopelekea kupotea kwa mapato. Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji imeweka kiwango cha 
upotevu wa maji kinachokubalika kuwa kisizidi asilimia 20. 

Kwa miaka minne mfululizo, nilibaini kiwango cha upotevu wa 
maji kwa mamlaka 23 za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
kinachozidi kiwango cha asilimia 20 kinachokubalika (Jedwali Na. 
47). Mwaka 2021/22 upotevu wa maji ulikuwa jumla ya shilingi 
bilioni 162.14. Ikiwa tatizo la upotevu wa maji halitashughulikiwa 
ipasavyo, mamlaka za maji zitaendelea kupata hasara zisizo za 
lazima. 
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ipasavyo, mamlaka za maji zitaendelea kupata hasara zisizo za 
lazima. 
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Jedwali Na. 47: Mwenendo wa upotevu wa maji 

 Chanzo: Ripoti za ukaguzi za mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira,  

Ninapendekeza Serikali iendelee kuingilia kati kwa kupitia 
upya miundombinu ya usimamizi wa maji katika Mamlaka za 
Maji na kuandaa mipango ya kuboresha miundombinu hiyo kwa 
ajili ya kupunguza upotevu wa maji. 

14.3 Mapungufu katika usimamizi na udhibiti wa miundombinu ya 
maji 

Kanuni RP0285-2002 kipengele Na 21030 cha Chama cha 
Kimataifa cha Wahandisi wa ufumbuzi wa kudhibiti kutu 
kimeainisha taratibu za kudhibiti kutu katika mabomba ya 
chuma. Kanuni hiyo imependekeza kutumia mfumo wa kulinda  
mabomba ya vyuma yanayolazwa ardhini au ndani ya maji dhidi 
ya kutu. 

Na. Mamlaka za 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira  

Kiasi cha 
Upotevu 
wa Maji 
2018/19 
(Asilimia) 

Kiasi cha 
Upotevu 
wa Maji 
2019/20 
(Asilimia) 

Kiasi cha 
Upotevu 
wa Maji 
2020/21 
(Asilimia) 

Kiasi cha 
Upotevu 
wa Maji 
2021/22 
(Asilimia) 

1.  Bukoba 44.00 44.00 44.00 43.00 
2.  Morogoro 33.50 43.05 43.50 40.48 
3.  Musoma 57.50 49.70 43.10 39.90 
4.  Dar es 

Salaam 
49.20 41.25 38.89 39.03 

5.  Njombe 35.00 29.30 29.30 39.00 
6.  Korogwe  42.00 41.00 38.00 
7.  Arusha 43.00 47.80 50.00 37.00 
8.  Mwanza 36.61 37.40 36.60 36.10 
9.  Lindi 33.20 33.23 37.28 35.20 
10.  Dodoma 26.60 26.00 34.70 33.60 
11.  Tabora 36.70 34.68 33.00 31.84 
12.  Sumbawanga 31.00 31.00 31.00 31.00 
13.  Tanga 27.94 35.83 33.05 30.70 
14.  Kigoma 30.00 30.00 30.00 30.00 
15.  Mtwara 22.00 21.00 26.20 29.13 
16.  Singida 26.00 33.00 31.00 29.00 
17.  Mbeya 30.00 30.00 28.00 28.00 
18.  Bariadi 28.00 28.00 28.00 27.50 
19.  Moshi 20.30 22.00 20.22 27.35 
20.  Babati 38.90 31.92 30.90 25.20 
21.  Shinyanga 23.29 23.29 21.00 24.00 
22.  Iringa 25.60 24.40 24.40 23.00 
23.  Kahama 11.00 17.44 22.91 23.00 
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Katika kutembelea mitambo ya uzalishaji maji ya Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ilioyopo Ruvu , 
nilibaini kuwa mabomba yote yaliyopo chini hayakuwa  
yametengenezwa kuzuia kutu.  

Pia, nilibaini kuwa bomba kuu la kuleta maji Dar es Salaam 
kutoka katika chanzo cha Ruvu chini, na moja kutoka katika 
chanzo cha Ruvu juu hayakuwa yametengenezwa kuzuia kutu.  

Uharibifu unaotokana na kutu katika mabomba unaweza 
kuhatarisha ubora wa maji na usalama, kusababisha uharibifu wa 
vifaa na kuongezeka gharama za matengenezo, na hivyo 
kuongezeka kwa upotevu wa maji, kupungua kwa ufanisi wa 
usambazaji na kusababisha kuharibika kwa vifaa na kusimamisha 
huduma ya upatikanaji wa maji. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam itekeleze mpango wa kina na madhubuti  wa udhibiti 
wa kutu na kuhakikisha mabomba yote ya chuma ya 
usambazaji na usafirishaji wa maji yanakingwa dhidi ya kutu. 

14.4 Kutofanyika kwa uhakiki wa mita za maji na Wakala wa 
Vipimo 

Kanuni ya  10 (2) za Kanuni za Uzito na Vipimo (Kudhibiti vipimo 
vya Mita za Maji) za Mwaka 2014 kinaelekeza kuwa mita za maji 
lazima zihakikiwe upya katika mwaka ambao muda wake wa 
matumizi umefikia ukomo. Pia, kifungu cha 13 (4) cha kanuni hizo 
kinahitaji mita yoyote ya maji ambayo imebadilishwa au 
kurekebishwa ni lazima ihakikiwe upya na Wakala Uzito na 
Vipimo kabla ya kuanza kutumiwa tena. 

Hata hivyo, nilibaini kwa mwaka 2021/22 mita za maji 
zilizofanyiwa matengenezo hazikuhakikiwa na Wakala wa Uzito 
na Vipimo katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam. Pia, nilibani mita 60 za maji zilizofanyiwa 
matengenezo hazikuhakikiwa na Wakala wa Uzito na Vipimo 
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kabla ya kuanza kutumiwa na wateja wa Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mwanza. 

Uhakiki wa mita ni muhimu kwa usomaji sahihi wa vipimo vya 
viwango vya maji yaliyotumika, lakini Mamlaka hizi hazikutoa 
kipaumbele katika mipango yao, hali inayoweza kusababisha 
makosa katika usomaji wa mita na hivyo kuleta mashaka na 
uhakika wa utozaji bili kwa wateja. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka ya maji safi na usafi wa 
mazingira Dar es Salaam na Mwanza zihakikishe kuwa mita 
zilizofanyiwa matengenezo zinahakikiwa upya na Wakala wa 
Uzito na Vipimo. 

14.5 Idadi kubwa ya wateja wenye Mita za maji ndani ya majengo 

Kanuni ya  47 za Kanuni za Huduma ya Maji ya Mwaka 2019 
zinaelekeza kuwa, mita ya maji inapaswa kuwekwa katika eneo 
ambalo limeamuliwa na afisa aliyeidhinishwa kwa kushauriana na 
mmiliki wa jengo. Mita hiyo inapaswa kuwekwa karibu 
iwezekanavyo na mpaka wa nje wa jengo na katika eneo rahisi 
kwa ukaguzi wa afisa aliyeidhinishwa. 

Katika mapitio yangu ya mwaka 2021/22 nilibaini ugumu katika 
ufikiaji wa mita za wateja katika Mamlaka za maji za Dar es 
salaam na Tanga. Katika eneo la Kinondoni-Dar es Salaam, wateja 
3,893 (asilimia 20) kati ya wateja 19,043, walikuwa na mita ndani 
ya majengo. Katika Mamlaka ya Maji Tanga nilibaini uwepo wa 
wateja 982 (asilimia 2.2) kati ya wateja 43,923 wenye mita ndani 
ya majengo.  

Ugumu katika ufikiaji wa kusoma mita, husababisha utoaji bili za 
makadirio kwa wateja, hivyo kupelekea kuwatoza wateja aidha 
makadirio ya juu au ya chini. Pia, kunaweza kupelekea upotevu 
wa mapato kutokana na uunganishaji wa maji kwa njia isiyo 
halali. 
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Ninapendekeza mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira Dar 
es Salaam na Tanga kuhamisha mita zote zilizoko ndani ya 
majengo. 

14.6 Mwendelezo wa upungufu wa uzalishaji maji katika mamlaka 
za maji safi na usafi wa mazingira 

Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira,Sura 272 inaelekeza 
mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kutoa huduma ya 
maji safi na majitaka katika miji. Hata hivyo, katika ukaguzi  wa 
mwaka 2021/22 nilibaini mamlaka za maji 25 zilikuwa na 
upungufu wa uzalishaji na usambazaji wa maji kiasi cha kuanzia 
asilimia 10 hadi asilimia 80 kwa siku (Jedwali Na. 48). Katika 
mwaka 2020/21 niliripoti tatizo la upungufu maji katika mamlaka 
23 za maji.  

Jedwali Na. 48: Upungufu wa uzalishaji maji katika miji 
NA. Mamlaka za 

Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira  

Kiasi cha 
Maji 
Kinachohita
jika (M3 kwa 
Siku) 

Maji 
Yanayozalish
wa (M3 kwa 
Siku) 

Mapungufu 
ya Maji (M3 
kwa Siku) 

Mapungufu 
ya Maji 
(Asilimia) 

1 Bariadi 7,116 1,395 5,721 80.40% 
2 Karatu 5,393 1,094 4,299 79.71% 
3 Geita 18,885 5,330 13,555 71.78% 

4 Babati 25,710 9,769 15,941 62.00% 
5 Sumbawanga 16,800 6,826 9,974 59.37% 
6 Morogoro 73,748 32,687 41,061 55.68% 

7 Njombe 8,310 3,694 4,616 55.55% 
8 Lindi 4,960 2,444 2,516 50.72% 
9 Songea 20,336 10,513 9,823 48.30% 
10 Mwanza 172,444 91,775 80,669 46.78% 
11 Arusha 109,689 59,291 50,398 45.95% 

12 Mtwara 22,202 13,047 9,155 41.24% 
13 Dodoma 103,609 61,500 42,109 40.64% 
14 Moshi 71,392 43,230 28,162 39.45% 
15 Singida 14,410 8,755 5,655 39.24% 
16 Ngara 2,828 1,798 1,030 36.42% 
17 Muleba 1,717 1,200 517 30.11% 
18 Mbeya 90,000 66,500 23,500 26.11% 
19 Shinyanga 18,446 14,345 4,101 22.23% 
20 Nzega 3,979 3,130 849 21.34% 
21 Tanga 41,072 32,464 8,608 20.96% 
22 Musoma 24,000 19,000 5,000 20.83% 
23 Masasi 

Nachingwea 15,432 12,724 2,708 17.55% 

24 Kahama 17,500 14,900 2,600 14.86% 
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17 Muleba 1,717 1,200 517 30.11% 
18 Mbeya 90,000 66,500 23,500 26.11% 
19 Shinyanga 18,446 14,345 4,101 22.23% 
20 Nzega 3,979 3,130 849 21.34% 
21 Tanga 41,072 32,464 8,608 20.96% 
22 Musoma 24,000 19,000 5,000 20.83% 
23 Masasi 

Nachingwea 15,432 12,724 2,708 17.55% 

24 Kahama 17,500 14,900 2,600 14.86% 
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NA. Mamlaka za 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira  

Kiasi cha 
Maji 
Kinachohita
jika (M3 kwa 
Siku) 

Maji 
Yanayozalish
wa (M3 kwa 
Siku) 

Mapungufu 
ya Maji (M3 
kwa Siku) 

Mapungufu 
ya Maji 
(Asilimia) 

25 Tabora 19,000 16,906 2,094 11.02% 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi za mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira 
 

Sababu kubwa ya upungufu huo ulitokana na kuchelewa 
kukamilika kwa utekelezaji wa miradi na usimamizi duni 
unaotokana na upungufu wa fedha zinazotolewa na Wizara ya 
Maji na hivyo kusababisha mgao wa maji katika miji. Hali hii 
imesababisha kuwepo kwa mgao wa maji katika miji. 

Kama nilivyopendekeza katika ripoti yangu ya mwaka uliopita,  
Serikali kupitia Wizara ya Maji, ihakikishe uzalishaji wa maji 
safi unaongezeka na usambazaji unaimarika kwa kuwezesha 
kutoa fedha kwa wakati pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa 
miradi ambayo haijakamilika. 

14.7 Mipango hafifu katika ukusanyaji wa madeni katika mamlaka 
za maji safi na usafi wa mazingira shilingi bilioni 127.07 

Ili kuboresha ukusanyaji wa mapato, mamlaka za maji safi na 
usafi wa mazingira zinatekeleza sera ya mikopo inayotaka bili 
kulipwa ndani ya mwezi mmoja na kusitisha huduma kwa wateja 
ambao hawajalipa bili kwa zaidi ya siku 90. Hata hivyo, licha ya 
kuwepo kwa sera hii, mamlaka za maji bado zinakumbana na 
ongezeko la madeni yanayozidi kipindi cha ukusanyaji madeni 
kilichowekwa. 

Katika ukaguzi wa mamlaka za maji 28 nilibaini mwenendo 
usioridhisha wa ukusanyaji wa madeni kwa miaka mitatu 
mfululizo kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 49. Mwaka 
2021/22, Mamlaka za maji zilikuwa na madai ya deni la shilingi 
bilioni 127.07 kwa kutoa huduma za maji safi kwa ofisi za serikali, 
taasisi zingine, pamoja na wateja binafsi. Pia, nilibaini kuwa 
taasisi za serikali zinadaiwa kiwango cha deni cha shilingi bilioni 
38.35 sawa na asilimia 30 ya madai ya  mamlaka za maji. 
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Jedwali Na. 49: Madai ya Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira 

Na Mamlaka za Maji 2019/20 2020/21 2021/22 
(Sh.Milioni) (Sh.Milioni) (Sh.Milioni) 

1 Dar es Salaam 58,165.64 69,643.53 62,285.22 
2 Kahama-Shinyanga 3,818.42 5,355.51 11,068.79 
3 Mwanza 6,705.41 7,039.29 7,097.50 
4 Dodoma 6,596.58 6,757.49 6,062.27 
5 Tanga 5,460.36 5,579.85 5,639.37 
6 Mbeya 5,863.61 6,263.26 5,565.19 
7 Moshi 4,572.02 5,003.53 5,166.74 
8 Arusha 1,714.52 4,040.01 4,458.07 
9 Morogoro 2,748.14 2,832.71 2,954.89 
10 Iringa 1,492.71 1,815.64 2,145.12 
11 Tabora 1,971.13 1,930.08 2,058.73 
12 Mtwara 1,860.82 1,783.66 2,017.54 
13 Musoma 2,167.94 2,353.91 1,641.16 
14 Kahama 1,552.79 1590.47 1,592.61 
15 Shinyanga 1,886.69 1,625.01 1,455.15 
16 Songea 1,692.80 1,412.78 1,139.43 
17 Bukoba 768.41 834.27 836.37 
18 Lindi 786.21 776.27 797.71 
19 Masasi Nachingwea 672.79 587.84 725.14 
20 Singida 606.65 706.49 677.31 
21 Babati 446.52 522.04 522.24 
22 Sumbawanga 557.84 529.12 466.88 
23 Njombe 273.8 337.71 334.7 
24 Ngara 75.03 43.08 334.7 
25 Geita 105.77 90.44 131.73 
26 Bariadi 69.97 65.18 92.32 
27 Karatu 21.41 40.17 56.94 
28 Muleba 11.34 25.54 13.7 

Total 112,665.32 129,584.88 127,066.19 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi za mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira  

Hali hii inaonesha kuwa hatua zilizochukuliwa na mamlaka za 
maji safi na usafi wa mazingira ili kuhakikisha fedha 
zinakusanywa kwa wakati hazikutosheleza. Kushindwa kukusanya 
madeni kwa wakati kunaathiri ukwasi na hivyo kusababisha 
matatizo ya kifedha katika kukidhi mahitaji mengine ya 
uendeshaji. 

Kama nilivyopendekeza katika ripoti yangu ya mwaka uliopita, 
Serikali izisaidie mamlaka za maji kuhakikisha zinachukua 
hatua fanisi  zaidi  katika ukusanyaji wa madeni, na kuwekeza 
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katika mita za maji za kulipia kabla ya kutumia huduma ya 
maji kwa wateja wenye historia ya kuwa na madeni chechefu. 

14.8 Makosa katika usomaji wa mita za maji na mfumo wa bili za 
maji za  mamlaka za maji 

Miongozo ya huduma kwa wateja wa maji katika mamlaka za maji 
safi na usafi wa mazingira inataka mamlaka kusoma mita na kutoa 
bili kwa wateja kila mwezi. Hata hivyo nilibaini makosa katika 
usomaji wa mita na utozaji wa bili za maji za  Mamlaka ya maji 
Dar es Salaam, Mwanza na Morogoro. 

Katika Mamlaka ya Maji Dar es Salaam, nilibaini uwepo wa wateja 
15,311 ambao taarifa za mfumo zilionesha hawakupata  maji kwa 
muda wa miezi 12. Katika Mamlaka ya Maji Mwanza, nilibaini 
wateja 144 ambao hawakutozwa bili katika kipindi cha kuanzia 
mwezi mmoja hadi miezi minne. 

Pia nilibaini ucheleweshaji mkubwa katika utoaji bili kwa wateja 
wapya waliounganishwa na huduma za maji katika Mamlaka ya 
Maji safi na Usafi wa Mazingira Morogoro. Jumla ya wateja 13 
waliounganishiwa maji hawakutozwa bili kwa kipindi cha kuanzia 
mwezi mmoja hadi miezi nane baada ya kuwekewa mita na 
kuingizwa kwenye mfumo. 

Mapungufu haya yanaweza kupelekea wateja kutumia huduma ya 
maji bila kulipia aidha kwa kukusudia  au kwa kutokujua. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka za maji safi na usafi wa 
mazingira Dar es Salaam, Mwanza na Morogoro ziimarishe 
udhibiti wa mfumo wa utoaji bili za maji ili kuhakikisha kuwa 
wateja wote wanapokea bili zao kwa usahihi na kwa wakati. 
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SURA YA KUMI NA TANO 
TATHMINI YA UTENDAJI WA TAASISI ZA MAFUNZO, UTAFITI NA ELIMU 

YA JUU 
 
 
 
 

 

15.0 Utangulizi 

Taasisi zinazohusika na mafunzo, utafiti na elimu ya juu nchini 
Tanzania ni pamoja na vyuo vikuu, vyuo vya elimu ya juu, taasisi 
za kielimu, vituo vya elimu, vituo vya utafiti na taasisi za 
mafunzo ya ufundi. Taasisi hizi hupokea fedha kutoka Serikalini 
ili kufidia gharama zao za uendeshaji na maendeleo. Hata hivyo, 
kuna upungufu katika uongozi na utendaji wa taasisi hizi, ambao 
unazuia kufikia malengo muhimu kama vile kufundisha, utafiti, 
maendeleo ya miundombinu, ustawi wa wanafunzi, na matumizi 
ya teknolojia. 

Sura hii inaainisha mapungufu, vizuizi na tathmini ya juhudi 
zilizofanywa na Serikali na taasisi hizi katika kukuza elimu. 

15.1 Mapungufu yaliyobainika katika shughuli za utafiti na ushauri 
katika taasisi za kitaaluma 

Nilibaini mapungufu kadhaa katika shughuli za utafiti na ushauri 
katika taasisi mbalimbali za kitaaluma nchini Tanzania. Upungufu 
huu unajumuisha kutokuwepo kwa idara ya utafiti na mifumo ya 
ufuatiliaji, ugawaji hafifu wa rasilimali kwa ajili ya utafiti na 
ushauri, na huduma duni za machapisho na ushauri. 

• Katika Chuo Kikuu cha Dodoma, mpango wa kuanzishwa kwa 
kituo cha utafiti na ushauri haukutekelezwa, ambapo 
kimepelekea ukusanyaji wa asilimia 12.5 tu ya mapato 
yaliyotarajiwa kutoka kwenye shughuli za utafiti na ushauri 
(shilingi milioni 343 kati ya lengo la mwaka la shilingi milioni 
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2,750). Zaidi ya hayo, hakuna mfumo wa ufuatiliaji wa 
shughuli za utafiti na ushauri, hivyo kuongeza hatari ya 
utendaji usiyoridhisha na kupoteza sifa ya chuo kikuu. 
 

• Katika Chuo Kikuu cha Mzumbe, hakuna mfumo wa 
usimamizi wa utafiti na uchapishaji ambao umesababisha 
ugumu katika kusimamia utafiti na machapisho, hivyo 
kupelekea changamoto katika kutambua mwelekeo, kupima 
maendeleo, na kutathmini ufanisi wa shughuli za utafiti na 
ushauri. Licha ya utafiti wote kuwa unatakiwa kusajiliwa 
chini ya idara ya utafiti na ushauri lakini hakuna mikataba ya 
makubaliano ambayo inahifadhiwa na idara hiyo kwa ajili ya 
kufuatilia na kutathmini shughuli za utafiti. Wakati wa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022, tafiti 12 zilisajiliwa. 

 
• Zaidi ya hayo, katika Chuo cha Diplomasia, bajeti 

haikukasimiwa kwa ajili ya mfuko maalumu wa utafiti 
ulioundwa, na Jarida la Ushauri wa Kidiplomasia la Kimataifa 
halijachapishwa kwa zaidi ya miaka miwili, hivyo kuzuia kazi 
za utafiti na uchapishaji katika kituo hicho. Vivyo hivyo, Chuo 
cha Usimamizi wa Wanyamapori Afrika, Mweka, hakikufikia 
malengo yake ya utafiti, ushauri, na uchapishaji kutokana na 
motisha duni na ukosefu wa mpango mzuri wa kazi. 

Mapungufu haya yanaweza kuzuia kusambaa kwa maendeleo ya 
maarifa nchini na kupunguza kupata matokeo ya uwekezaji 
katika elimu ya juu. Kutokuweza kupata takwimu za utendaji 
katika tafiti pia kunaweza kufanya iwe ngumu kutambua 
mwelekeo, kupima maendeleo, na kutathmini ufanisi wa shughuli 
za utafiti na ushauri. 

Ninapendekeza vyuo vikuu vianzishe ofisi za utafiti na ushauri 
ili kuwezesha utekelezaji madhubuti wa shughuli za utafiti na 
ushauri na kutengeneza mfumo kamili wa kufuatilia usimamizi 
wa utafiti na ushauri. Vyuo vikuu pia vinapaswa kutenga 
rasilimali za kifedha za kutosha ili kuharakisha uchapishaji wa 
majarida ya kitaaluma na kupeleka fedha kwenye mfuko 
maalumu wa utafiti. Pia, taasisi hizi zinapaswa kuhamasisha 
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wafanyakazi wa kada za kitaaluma kufanya utafiti na ushauri 
zaidi kwa kuanzisha mpango kazi ambao unahakikisha 
utekelezaji wa shughuli zote kwa wakati. 

15.2 Kupungua kwa mapato yanayotokana na kazi za ushauri 

Chuo cha Usimamizi wa Fedha kina wafanyakazi 212 wa 
kitaaluma wa kudumu ila ni 17 (asilimia 8) tu ndiyo wanaoshiriki 
katika kazi za tafiti kuanzia Julai 2019 hadi Juni 2022, ambapo ni 
kinyume na Kanuni 2.1 (a) (i-ii) ya Chuo cha Usimamizi wa Fedha, 
Kanuni na Miongozo ya Utafiti na Uchapishaji, 2021. Kanuni 
inahitaji wafanyakazi wa kitaaluma kufanya kazi za tafiti pamoja 
na majukumu ya kufundisha na utawala. Vile vile, nilibaini idadi 
ya kazi za ushauri katika Chuo cha Usimamizi wa Fedha zilipungua 
kutoka 21 mnamo 2020/21 hadi 10 mnamo 2021/22, nakupelekea 
mapato yanayotokana na kazi za ushauri kupungua kutoka shilingi 
milioni 713.80 mnamo 2020/21 hadi shilingi milioni 466.60 kwa 
mwaka 2021/22. 

Ninapendekeza kuwa Chuo cha Usimamizi wa Fedha kiongeze 
juhudi katika kuhamasisha wafanyakazi wa kitaaluma kushiriki 
zaidi katika shughuli za utafiti na ushauri.   

15.3 Usimamizi usio na ufanisi katika ufundishaji  

15.3.1 Kutokuwepo kwa uwiano unaotakiwa wa  walimu dhidi ya 
wanafunzi katika Mamlaka ya Elimu ya Ufundi Stadi 

Nilibaini kuwa uwiano wa walimu wa ufundi sanifu na wanafunzi 
katika baadhi ya programu zinazofanywa na vituo vya Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Dodoma, Dar es Salaam na 
Mbeya haukidhi viwango vinavyohitajika. Uwiano ulikuwa kati ya 
1:28 hadi 1:100 wakati uwiano unaokubalika kulingana na aina ya 
vituo ni 1:20.  

Pia, nilibaini kuwa kuna vituo vingi vya mafunzo ya ufundi stadi 
nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na vituo vya Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi Namtumbo, Ileje, Nkasi, Kitangali, 
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Ruagwa, na Mabalanga ambavyo havina walimu wa somo 
mtambuka na uwiano wa walimu wa somo hili ni mdogo mno 
ukilinganisha na idadi ya wanafunzi. Uwiano huo upo kati ya 
1:250 hadi 1:897, wakati uwiano unaokubalika kulingana na aina 
ya vituo hivyo ni 1:20. Hii imetokana na idadi ndogo ya walimu 
wa ufundi stadi wa masomo mtambuka kutokana na kukosa kibali 
cha ajira kutoka Serikalini. Walimu waliopo wanafanya kazi 
kupita kiasi, hali hii inaweza kudhoofisha ubora wa mafunzo ya 
ufundi stadi yanayotolewa kwa wanafunzi. 

Licha ya upungufu wa walimu, niligundua kuwa baadhi ya walimu 
waliteuliwa kwa muda kama wasimamizi na wahandisi wa miradi 
ya ujenzi iliyokuwa inatekelezwa na Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi. 

Ninapendekeza: (a) Serikali iiapatie Mamlaka ya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi kibali cha ajira ya walimu 
ili kupunguza pengo kati ya walimu na wanafunzi; na (b) 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi iondoe walimu 
kutoka kusimamia miradi ya ujenzi inayoendelea na miradi 
inayokuja ili kuwapa walimu muda wa kutosha kufundisha. 

15.3.2 Usimamizi wa mafunzo usioridhisha 

(i) Kupungua kwa idadi ya kozi fupi zinazotolewa na Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha: Nilibaini kupungua kwa idadi kozi za 
mafunzo ya muda mfupi kutoka 33 mwaka wa 2020/21 hadi 19 
mwaka wa 2021/22 zilizotolewa katika Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha; hali ambayo imesababisha kupungua kwa kiasi kikubwa 
kwa mapato ya mafunzo hayo kutoka shilingi milioni 580.1 mwaka 
wa 2020/21 hadi shilingi milioni 206.8 mwaka wa 2021/22. 
Kupungua huko kunatokana na ongezeko la idadi ya wanafunzi 
wanaosajiliwa na ushindani uliopo kutoka kwa vyuo binafsi 
vinavyotoa kozi za muda mfupi. Hivyo, jukumu kuu la Chuo la 
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Ninapendekeza Chuo cha Usimamizi wa Fedha kiongeze juhudi 
katika kuongeza idadi ya kozi za muda mfupi ili kuongeza 
maarifa kwa jamii na kuzalisha mapato ambayo yanaweza 
kutumika kusaidia shughuli zingine za taasisi. 

(ii) Kushindwa kutumia ipasavyo mashine mpya za kufundishia 
katika Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi: 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Karagwe ilipatiwa 
mashine mbalimbali kutoka makao makuu ya Mamlaka ya Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa matumizi ya 
kufundishia wakati wa mwaka wa masomo wa 2021/22 zenye 
thamani ya shilingi milioni 155.33. Kila mashine ilipangwa 
kutumika kwa madhumuni maalumu. Ukosefu wa mafunzo kwa 
walimu juu ya mashine hizo, ulipelekea kushindwa kuzitumia 
kikamilifu mashine hizo kwa ajili ya mafunzo ya vitendo kwa 
wanafunzi, jambo ambalo linasababisha mafunzo hafifu ya 
vitendo kwa wanafunzi na kusababisha kuzalisha wanafunzi wasio 
na uwezo kulingana na soko la sasa. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ihakikishe inawapatia walimu mafunzo stahiki juu 
ya matumizi ya mashine hizo mpya ili mashine ziweze 
kutumika kikamilifu. 

(iii) Kuchelewa kutekeleza mpango wa mafunzo unaodhaminiwa 
na GIZ kwa Wanafunzi 5700: Programu ya E4D 2021-23 
inaendana na makubaliano ya utekelezaji yaliyosainiwa tarehe 15 
Juni 2021 kati ya GIZ na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Watu wenye Ulemavu. Programu ya E4D inalenga kufaidisha 
watanzania 5,700 wanaokabiliwa na hali ngumu, hasa mabinti na 
vijana. Mradi huu una vifungu viwili vya vifaa vya Euro milioni 0.4 
na mafunzo ya Euro milioni 0.5. 

Mnamo tarehe 26 Mei 2022, Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi iliingia mkataba wa kufanya mafunzo kwa 
wanafunzi, ambapo ni miezi 11 baada ya mkataba wa awali kati 
ya GIZ na Serikali. 
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Hadi kufikia mwezi Oktoba 2022 hakukuwa na taarifa yoyote 
kuhusu wanafunzi waliokuwa wamesajiliwa kupata mafunzo hayo. 
Mradi huu unapaswa kuwa umekamilika ifikapo Disemba 2023 
lakini ulikuwa haujaanza kwa sababu ya kuchelewa kwa serikali 
kushirikisha Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi kwenye mradi na kuchelewa kwa ununuzi wa vifaa vya 
mafunzo ambavyo havikuletwa hadi wakati wa ukaguzi. 

Kuchelewa kuanza utekelezaji wa mradi huu kunaweza 
kusababisha wafadhili kutojitokeza kwa miradi ya baadaye, 
kutopata fedha kutoka kwa wafadhili kwa ajili ya mradi na jamii 
kutopata faida yoyote kutokana na mradi huo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ifuatilie wafadhili juu ya utoaji wa vifaa vya 
mafunzo na kuhakikisha mafunzo kwa wanafunzi yanafanyika 
katika kipindi kilichobaki bila kuhatarisha ubora wa mafunzo. 

15.3.3 Uchache wa miundombinu, vifaa na zana za kufundishia 

Mapitio yangu yalibaini Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi Simanjiro haikuwa na jengo la utawala, nyumba 
za wafanyakazi na karakana ya ufundi uashi. Na katika Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Mwanza nilibaini majengo 
yaliyoharibika ya nyumba za wafanyakazi na stoo za vifaa. Pia, 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Namtumbo ilikuwa 
na upungufu wa miundombinu kama vile ukosefu wa nyumba za 
wafanyakazi, hosteli za wanafunzi, gari la ofisi kwa ajili ya usafiri 
na vifaa kwa ajili ya karakana ya useremala. Pia, kuna upungufu 
wa zana na vifaa vya karakana katika vituo vya Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi Iringa na Kongwa. 

Aidha, katika Chuo Kikuu cha Ardhi, nilibaini kuna upungufu wa 
vifaa vya maabara katika Shule ya Uhandisi na Masomo ya 
Mazingira, Zana na Vifaa vya Jiografia katika Stoo na Karakana ya 
Upimaji. 
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Upungufu wa miundombinu ya elimu, zana na vifaa 
umesababishwa na bajeti ndogo na ikiwa hatua za haraka 
hazitachukuliwa, hali hii itaenda kuathiri ubora na viwango vya 
elimu yetu. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (a) ijenge na kurekebishe majengo yaliyochakaa 
kwa lengo la kurahisisha shughuli za mafunzo; na (b) Chuo 
Kikuu cha Ardhi kiongeze zana na vifaa katika karakana zote. 

15.3.4 Kushindwa kufikia vigezo vya usajili wa vituo vya mafunzo vya 
Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

Nilibaini kuwa, kati ya vituo vipya 16 vya mafunzo ya ufundi 
vilivyosajili wanafunzi na kuanza mafunzo, ni kituo kimoja tu 
(asilimia 6.2) ndicho kimepata usajili wa awali, vituo vitatu 
(asilimia 18.8) viko kwenye mchakato wa kuomba usajili, na vituo 
12 (asilimia 75) havijasajiliwa. 

Hii imesababishwa na uhaba wa vifaa, karakana na walimu ikiwa 
ni pamoja na walimu wa masomo mtambuka, wafanyakazi wasio 
walimu, na timu ya usimamizi kama mahitaji ya usajili 
yanavyotaka. Ninaamini kuwa wahitimu kutoka vituo vipya vya 
mafunzo ya ufundi wanapata mafunzo yasiyojitosheleza ambayo 
yanaweza kuwafanya wasiwe na maarifa, utaalam au weledi wa 
kutosha hivyo kutokuwa washindani wazuri katika soko la ajira. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi ihakikishe (a) vituo vipya vya mafunzo ya ufundi 
vinatimiza vigezo vya usajili kama vile walimu, miundombinu, 
na vifaa vya kutosha ili kutoa mafunzo bora; na (b) kusajili 
vituo vyote vipya kwa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi. 
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15.3.5 Kushindwa kufikia malengo ya idadi ya udahili wa wanafunzi 
wanaojiunga na taasisi za elimu ya juu 

Nilibaini kuwa kuna upungufu wa idadi ya wanafunzi katika 
Mamlaka ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi, Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania, Chuo cha Sukari cha Taifa, Chuo Kikuu cha 
Dodoma, Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori wa Afrika, 
Mweka, Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Mkwawa, Chuo cha Ustawi wa Jamii na Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam ambapo malengo hayakufikiwa 
kwa kiwango cha kati ya asilimia 4 hadi asilimia 72 katika mwaka 
wa 2021/22. Kutofikiwa kwa malengo ya kuongeza idadi ya 
wanafunzi kulisababishwa na kukosekana kwa rasilimali kama 
walimu, miundombinu, zana na vifaa, na kutotangazwa vya 
kutosha kwa kozi zinazofundishwa katika vyuo hivyo. Hali hii 
inaathiri ukusanyaji wa mapato ya ndani ya vyuo hivyo na 
kushindwa kuhudumia umma kwa kiwango kinachoridhisha 
(Jedwali Na. 50). 

Jedwali Na. 50: Malengo ya udahili ya taasisi dhidi ya idadi ya 
wanafunzi waliodahiliwa 

Na. Taasisi Malengo Uhalisia 

Tofauti Tofauti 
katika 
asilimia 

1 

Mamlaka ya Elimu 
ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi  

500,000 141,854 358,146 72% 

2 Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi 7,136 3,831 3,305 46% 

3 Chuo Kikuu cha 
Ardhi 7,664 5,519 2,145 28% 

4 Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania 20,000 15,838 4,162 21% 

5 Chuo cha Sukari 
cha Taifa 420 342 78 19% 

6 Chuo Kikuu cha 
Dodoma 36,421 31,714 4,707 13% 

7 

Chuo cha 
Usimamizi wa 
Wanyamapori wa 
Afrika, Mweka 

950 834 116 12% 
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Na. Taasisi Malengo Uhalisia 

Tofauti Tofauti 
katika 
asilimia 

8 Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima 5,200 4,830 370 7% 

9 
Chuo Kishiriki cha 
Elimu Mkwawa 6,276 5,841 435 7% 

10 
Chuo cha Ustawi 
wa Jamii 

5,000 4,628 372 7% 

11 

Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam 

5,978 5,724 254 4% 

Vyanzo: Ripoti ya Ukweli na Takwimu; Mpango Mkakati; na Data ya Usajili wa 
Mwaka wa Sasa, Mkataba wa Utendaji na Daftari la Hazina. 

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine 
kuhakikisha kuwa shughuli zote zilizopangwa zinatekelezwa 
kama zilivyopangwa kwa kuboresha miundombinu na 
kuongeza idadi ya wafanyakazi wa kitaaluma. Hii itawasaidia 
kufikia malengo yao ya kuandikisha wanafunzi. 

15.3.6 Kutofanya utafiti wa kutosha wa wahitimu wa elimu ya juu 

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania inahitaji vyuo vikuu kufanya utafiti 
wa kufuatilia wanafunzi baada ya kuhitimu kila baada ya kipindi 
cha miaka 3 hadi 5 ili kutathmini ufanisi wa mchakato wa 
kufundisha na kujifunza, na mwelekeo wa soko la ajira wa 
programu zao. Utafiti wa kufuatilia wanafunzi hutoa ufahamu juu 
ya utendaji wa wahitimu katika soko la ajira, ambao unaweza 
kusaidia kuboresha ubora wa elimu unaotolewa na taasisi. 

Nilibaini kuwa, Chuo cha Usimamizi wa Fedha, Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania, Chuo cha Diplomasia, Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere na Chuo cha Sukari cha Taifa havikufanya utafiti 
wa kufuatilia wanafunzi kwa zaidi ya miaka 10 na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine havikufanya 
utafiti wa kufuatilia wanafunzi kwa zaidi ya miaka mitano. 

Kutofanya utafiti wa kufuatilia wahitimu kwa muda unaohitajika 
kunatokana na ukosefu wa fedha. Kutofanya utafiti wa 
mwendelezo wa kufuatilia kazi za wahitimu kunaweza kuwa na 
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athari mbaya kwenye mitaala ya masomo na ubora wa elimu 
inayotolewa kwa ujumla. 

Ninapendekeza vyuo vya elimu ya juu kufanya utafiti kamili wa 
kufuatilia wanafunzi baada ya masomo kwa awamu na kutumia 
matokeo katika utengenezaji mpya wa mitaala. 

15.4 Usimamizi hafifu wa kampuni maalumu na vituo vingine 
vinavyoendeshwa na Taasisi za Elimu ya Juu 

Makampuni maalumu na vituo vingine vilianzishwa kwa 
madhumuni maalumu kwa lengo la kukidhi malengo fulani 
yanayohusiana na mafunzo, utafiti, ushauri, na huduma za 
kijamii. Nilibaini mapungufu mbalimbali katika uendeshaji wa 
kampuni hizi kama ifuatavyo: 

15.4.1 Kushindwa kufanya vizuri kwa Kiwanda cha Uchapaji katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Kiwanda cha Uchapaji katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
ambacho ni kampuni tanzu ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
kimekuwa na utendaji usioridhisha kwa miaka minne mfululizo 
kutokana na ufanisi mdogo wa uendeshaji na uhaba wa 
wafanyakazi. Licha ya kuweka lengo la kuongeza mapato kwa 
asilimia 20 kila mwaka katika Mpango wa Hatua za Mkakati wa 
Miaka Mitano 2020/21-2024/25, hakijaweza kufikia lengo 
hili. Hii imepelekea matatizo ya kifedha na kutokuwa na 
uhakika kuhusu uwezo wa taasisi hiyo kuendelea kufanya 
kazi.Jedwali Na. 51 

Jedwali Na. 51: Utendaji usioridhisha wa Kiwanda cha Uchapaji 
katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Chanzo cha mapato 
Mapato 

Mapato (Sh. Milioni) 

Mwaka 2018/19  2019/20 2020/21 2021/22 
Uchapishaji na 
Uchapishaji wa 
Vitabu 

56.74 28.12 28.10 12.52 

Duka la vitabu 1.27 2.27 1.29 3.46 
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Jumla 58.01 30.39 29.39 15.98 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Hesabu wa Taarifa za Kifedha na Mpango 
Mkakati wa 2020/21-2024/25 wa Kituo cha Uchapaji katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam. 

Ninapendekeza Kiwanda cha Uchapaji katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (a) kiongeze uhamasishaji na utangazaji ili 
kuvutia wateja kwa huduma ya uchapishaji na (b) kufanye 
mapitio ya ufanisi wa uendeshaji ili kupata njia bora za 
kuboresha kufikia malengo yaliyowekwa. 

15.4.2 Utendaji duni wa Vituo vya Uchapishaji katika Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

Vituo vya uchapishaji vinavyomilikiwa na Taasisi ya Elimu 
Tanzania vimekuwa vikifanya kazi kwa kiwango cha chini 
kutokana na kukosa mpango wa biashara, mwongozo wa utendaji 
wa kazi wa kawaida na mashine za uchapishaji zisizotosheleza 
ambazo husababisha utendaji usioridhisha ikiwa ni pamoja na 
kuongezeka kwa huduma za uchapishaji zilizokasimishwa kwa 
wazabuni wa nje kwa shilingi milioni 488.72 (asilimia 156) kutoka 
shilingi milioni 313.35 katika mwaka wa fedha 2020/21 hadi 
shilingi milioni 802.07 katika mwaka wa fedha 2021/22. 

Kutokuwepo kwa mpango wa uendeshaji wa vituo vya uchapishaji 
na uchakavu wa mashine kunasababisha kupoteza mapato 
yanayopatikana kutokana na kutoa huduma za uchapishaji. 

Ninapendekeza Taasisi ya Elimu Tanzania kuandaa mpango wa 
kibiashara, utaratibu wa kazi wa kawaida na kuongeza vifaa 
vya uchapishaji katika vituo vya uchapishaji ili kuongeza 
uzalishaji wa uchapishaji. 

15.4.3 Kukosekana kwa taratibu za kukasimisha kazi za huduma na 
ushauri katika Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Mazingira 
Jengekwa ya Chuo Kikuu cha Ardhi 

 Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Mazingira Jengekwa ya Chuo Kikuu 
cha Ardhi ilizalisha shilingi bilioni 5.71, ambapo shilingi bilioni 
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Jumla 58.01 30.39 29.39 15.98 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Hesabu wa Taarifa za Kifedha na Mpango 
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es Salaam. 
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2.78 (asilimia 49) zililipwa kwa washauri watatu wa nje, na 
kampuni ilibakia na shilingi bilioni 2.93 (asilimia 51) kama 
sehemu yake ya mapato kama ilivyoripotiwa katika taarifa za 
kifedha za kampuni. Hata hivyo, sikupata ushahidi wowote juu ya 
jinsi washauri waliokasimishiwa kazi walivyopatikana na kama 
sheria za manunuzi zilifuatwa. 

Aidha, hakukuwa na taratibu zilizothibitishwa katika taratibu za 
uendeshaji za Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Mazingira Jengekwa 
kwa ajili ya kutekeleza ushauri na kazi, ambayo ilisababisha fursa 
ndogo kwa washauri wote na kupungua kwa mapato ya ndani ya 
kufidia gharama za uendeshaji. Kutokuwepo kwa taratibu 
zilizothibitishwa katika kukasimisha kazi na upungufu wa 
rasilimali watu kulipelekea hali hii. 

Ninapendekeza kuwa Kampuni ya Ushauri Elekezi ya Mazingira 
Jengekwa ya Chuo Kikuu cha Ardhi (a) iongeze uwezo wa 
rasilimali watu na rasilimali zingine ili kushughulikia huduma 
za ushauri na kazi ambazo zinakasimishwa kwa washauri wa 
nje; na (b) iandae taratibu za kukasimisha kazi kwa washauri 
wa nje zinazozingatia kanuni za manunuzi. 

15.5 Mapungufu ya ufanisi wa uendeshaji wa taasisi zinazosimamia 
na kusaidia elimu ya Juu 

15.5.1 Kutofikiwa kwa lengo la kutoa mikopo kwenye programu za 
kipaumbele 

Mpango mkakati wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu ulilenga kutoa mikopo kwa wanafunzi wanaosoma programu 
zenye kipaumbele kwa taifa kwa asilimia 51 ya mikopo yote 
iliyotolewa kwa wanafunzi wa mwaka wa kwanza kwa mwaka wa 
fedha 2021/22. Hata hivyo, katika mwaka wa masomo wa 
2021/22, asilimia 21 tu ya mikopo, jumla ya shilingi bilioni 33.22 
ilitolewa kwa wanafunzi 14,995 katika maeneo ya kipaumbele ya 
kitaifa, ikiwa ni chini ya lengo la asilimia 51. shilingi bilioni 
156.76 zilizobaki zililipwa kwa wanafunzi 57,644 katika maeneo 
mengine, kinyume na miongozo. 
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Hii inatokana na idadi ndogo ya waombaji walio na sifa za 
kusomea masomo yanayohusiana na maeneo muhimu ya 
kipaumbele ya kitaifa, ambayo inaweza kuzuia kufikia malengo 
ya maendeleo ya kitaifa katika maeneo hayo kutokana na 
upungufu wa wataalamu na nguvu kazi. 

Ninapendekeza Serikali iweke misingi sahihi kwa wanafunzi 
kusoma masomo yanayoendana na vipaumbele vya Taifa . 

15.5.2 Mafunzo hafifu ya kudumu kwa wataalam wa utoaji wa elimu 
na mafunzo yenye misingi ya uwezo katika Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi  

Katika mwaka wa ukaguzi wa 2021/22, Baraza lilifundisha walimu 
1,640 katika maeneo ya maendeleo ya mitaala, utoaji wa elimu 
na tathmini. Hata hivyo hakuna mafunzo endelevu yaliyotolewa 
kwa wataalam kuhusu falsafa ya Elimu na Mafunzo yenye Misingi 
ya Uwezo tangu mwaka 2005. Hii inatokana na mipango na 
mikakati duni kuhusu kuendeleza wataalam wa utoaji wa Elimu 
na Mafunzo yenye Misingi ya Uwezo ili kukabiliana na changamoto 
za elimu ya kiufundi ulimwenguni, ikiwa ni pamoja na mabadiliko 
yanayoendeshwa na soko. Ninaamini kuwa ujuzi wa utoaji wa 
mitaala unaweza kuwa umepitwa na wakati na unaweza kuathiri 
uwezo wa wahitimu wa elimu ya kiufundi wa Tanzania 
ikilinganishwa na wataalamu kutoka nchi za nje. 

Ninapendekeza Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi lianzishe mipango ya mafunzo ya maendeleo 
endelevu kwa ajili ya mafunzo ya waalimu (wataalamu) ili 
kuboresha huduma zake kwa wateja wake na kukidhi mahitaji 
ya kiufundi ya kimataifa. 
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SURA YA KUMI NA SITA 
UFANISI WA MAMLAKA ZA UDHIBITI KATIKA KUTEKELEZA 

MAJUKUMU YAO 
 
 
 
 

 

16.0 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania ilianzisha mamlaka za udhibiti 57 kusimamia 
shughuli zinazohusiana na utoaji wa huduma, uzalishaji, uuzaji 
na usambazaji wa bidhaa. Mamlaka hizi zina wajibu wa kubuni na 
kutekeleza sera, miongozo, na sheria za udhibiti ili kuweka 
mazingira ya usawa kwa wadau mbalimbali kufanya kazi kwa 
ushirikiano katika sekta wanazozisimamia. Hata hivyo, katika 
ripoti yangu ya ukaguzi ya mwaka uliopita, nilibaini kasoro 
mbalimbali katika mamlaka hizi, kama vile udhaifu katika 
usimamizi wa michakato ya leseni, kutosimamiwa kwa bei za gesi 
asilia, usimamizi duni wa ada, na mikakati duni ya kudhibiti 
shughuli haramu za michezo ya kubahatisha.  

Sura hii inaelezea mapungufu mengine ya udhibiti yaliyobainika 
wakati wa ukaguzi wa mwaka 2021/22 na mapendekezo kwa 
serikali na mamlaka husika ili kuboresha ufanisi wa udhibiti; 

16.1 Mapungufu ya mifumo ya kielektroniki inayotumiwa na 
mamlaka za udhibiti 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2021/22, mapungufu 
yaliyobainika kwenye mifumo inayotumiwa na mamlaka 
mbalimbali za udhibiti nchini Tanzania ni kama yanavyoelezwa 
hapa chini: 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania ilibainika kuwa na 
udhaifu katika mfumo wake wa usimamizi na udhibiti wa taarifa 
(RIMS) kama vile kuingiliana kwa nambari zinazotumika kuainisha 



 

181 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

bidhaa za usajili na mamlaka zingine, ukosefu wa moduli za 
kufuatilia bidhaa zisizofaa, na ufuatiliaji hafifu wa bidhaa baada 
ya kuingizwa sokoni. 

Baraza la Mitihani la Tanzania lilibainika kuwa na udhaifu katika 
mfumo wake wa kutoa huduma za maombi mbalimbali kwa njia 
ya kielektroniki kama vile mfumo kushindwa kutoa taarifa za 
ankara zilizolipwa, na kutokuwa na uwezo wa kuwezesha malipo 
kufanyika moja kwa moja kwa njia ya benki ama kushindwa 
kuwezesha huduma ya malipo kwa kutumia fedha za kigeni. 
 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji haina mfumo 
wa kielektroniki wa kukokotoa viwango vya bei za malipo ya 
huduma ya maji na umeme katika sekta za maji na umeme. 
 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania ilibainika kuwa na udhibiti 
hafifu wa uingizaji wa mifumo ya ndege zisizokuwa na rubani; 
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania ilikuwa na udhaifu 
katika usimamizi wa kinachofanyika kwenye akaunti za leseni 
katika shughuli za michezo ya kubahatisha mtandaoni. 
 
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu ilikuwa na 
udhaifu katika mfumo wake wa usimamizi wa wanachama na 
mitihani ambayo ni pamoja na kuwepo kwa taarifa za wanachama 
zilizorudiwa, kurudiwa kwa makampuni yaliyoidhinishwa, 
kurudiwa kwa taarifa za mawasiliano za wanachama, kurudiwa 
kwa watumiaji wa mfumo, na kuwepo wanachama wasio na sifa; 
 
Bodi ya Usajili wa Wakandarasi ilikuwa na udhaifu katika mfumo 
wake wa usimamizi wa taarifa kwa kutumia kompyuta. 
Mapungufu hayo ni pamoja na kutokuwepo kwa mfumo wa usajili 
kwa njia ya mtandao kwa wakandarasi, hali inayowalazimu 
kusafiri umbali mrefu kwenda ofisi za kanda; kukosekana 
utengamanishi na mifumo mingine kama vile  mfumo wa Serikali 
wa kunasa miamala ya mapato, licha ya mapato yote ya bodi 
kupokelewa kupitia mfumo huo; mfumo hauna uwezo wa kutoa 
risiti za malipo au taarifa za fedha; na mfumo wake wa usimamizi 
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wa taarifa kwa kutumia kompyuta hautoshi kuwezesha shughuli 
zote za Bodi ya Usajili wa Wakandarasi. 
 
Bodi ya Nyama Tanzania haikuwa na mfumo wa kielektroniki 
katika kuweka kumbukumbu na taarifa za wadau wake; na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilikuwa na utenguzi 
usio sahihi wa zabuni kutokana na hitilafu katika Mfumo wa 
Ununuzi wa Kielektroniki wa Taifa ujulikanao kama TANePS na 
ukosefu wa moduli ya kutoa taarifa za mapato. 

Udhaifu huu ulitokana na usimamizi duni, uboreshaji usio wa 
kawaida, na mikakati isiyo na ufanisi katika ufuatiliaji na 
usimamizi wa vikwazo vya teknolojia ya habari na mawasiliano 
katika mamlaka husika.  

Ninapendekeza mamlaka za udhibiti na serikali zishughulikie 
mapungufu yaliyobainishwa katika mifumo mbalimbali 
inayotumiwa na mamlaka hizo; ikiwa ni pamoja na kuboresha 
mikakati na usimamizi wa teknolojia ya habari na mawasiliano, 
kukuza na kuwezesha mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya 
kukokotoa bei za huduma, kuimarisha udhibiti na mifumo ya 
usimamizi wa akaunti za leseni katika shughuli za michezo ya 
kubahatisha mitandaoni, kusahihisha mapungufu katika 
mfumo wa usimamizi wa wanachama na mitihani, kutathmini 
na kusahihisha makosa katika Mfumo wa Ununuzi wa 
Kielektroniki wa Taifa wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (TANePS), na kutumia teknolojia ya kidijitali ili 
kuboresha uendeshaji na kupanua wigo wa wateja. Pia, 
nashauri mapitio ya mara kwa mara ya taarifa katika mifumo 
ya usimamizi wa habari za kudhibiti ili kubaini na kusahihisha 
taarifa zinazojirudia na taarifa zinazokosekana, na utumiaji 
wa mifumo ya huduma za maombi kielektroniki yenye ufanisi. 

16.2 Kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha katika utekelezaji wa 
hatua za kisheria kwa wasiofuata sheria 

Mamlaka za udhibiti zina jukumu la kuhakikisha wadau 
wanaosimamiwa wanatii sheria, kanuni na miongozo inayotawala 
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sekta zao husika za uendeshaji. Mamlaka hizo hufanya uhakiki, 
ukaguzi na vipimo vya ufuatiliaji na taratibu zingine ili kubaini 
iwapo wadau wanatii sheria na kanuni zinazohitajika. Hatua za 
kisheria za udhibiti zinapaswa kuchukuliwa kwa waliobainika 
kutokufuata sheria.  

Hata hivyo, nilibaini kuna matukio ambapo mamlaka za udhibiti 
hazitekelezi ipasavyo adhabu zinazohitajika kutolewa kwa wadau 
wanaoshindwa kufuata sheria. Hali hii inasababisha wadau 
kurudiarudia kutokufuata sheria  na hivyo kuuathiri umma. Hii 
inatokana na kutokuwepo kwa utaratibu thabiti wa kufuatilia na 
kusimamia adhabu na faini za kutofuata sheria kwa ajili ya 
udhibiti. Baadhi ya matukio ya kutofuata utaratibu ambayo 
hayukuchukuliwa hatua stahiki ni kama yafuatayo.  

Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilibaini kasoro katika vituo 
306 kati ya vituo 670 vya mnururisho wakati wa ukaguzi wa 
usalama, ambazo zilihitaji kurekebishwa ili kuimarisha matumizi 
ya usalama wa vituo hivyo na kupunguza athari za mionzi kwa 
watumiaji na umma kwa ujumla. Lakini hakukuwa na ushahidi 
kama Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilifuatilia na 
kuthibitisha kama mapendekezo yake juu ya upungufu 
uliobainishwa wakati wa ukaguzi wake yalitekelezwa na hatari 
zilizobainishwa  ziliondolewa au kupunguzwa kwa  kiwango 
kisichokuwa na madhara. 

Vilevile, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
haikufuatilia hoja za ukaguzi 103 kama vile mapungufu katika 
ubora wa usambazaji wa umeme wa kuaminika, gharama za 
ukarabati na matengenezo, hatua za usalama na zingine katika 
vituo vya wazabuni wa usambazaji wa nishati wa Shirika la 
Umeme Tanzania. 

Shirika la Viwango Tanzania limekamata bidhaa ambazo 
zilithibitishwa kutokuwa salama na zilizo chini ya viwango 
vinavyokubaliwa  kwa matumizi ya umma kama vile unga wa 
mahindi, unga wa ngano, mafuta ya nywele, siagi ya karanga, 
chai nyeusi, na pilipili ya viwandani hadi kufikia Julai 2022. Hata 
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chai nyeusi, na pilipili ya viwandani hadi kufikia Julai 2022. Hata 
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hiyo hakuna hatua zilizochukuliwa kwa bidhaa za chakula 
zilizokuwa chini ya kiwango na zilizoshindwa kukidhi vigezo vya 
vipimo na haikuteketeza bidhaa zilizokamatwa zisizo salama na 
zile ambazo ziko chini ya viwango vinavyokubalika kwa matumizi.  
Bidhaa zilizozuiliwa zipo katika stoo za Shirika la Viwango 
Tanzania au majengo mengine kwa makubaliano maalum na 
shirika.  

Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli ilikataa 
gharama za uwekezaji ambazo zimejumuishwa kama gharama 
zinazoweza kurejeshwa kiasi cha dola za Marekani milioni 53.34 
ambazo zilizidishwa na kampuni za mafuta na gesi (PSA holders). 
Licha ya ukweli huo, hakuna makubaliano au azimio kwa takriban 
miaka saba na kampuni za mafuta na gesi na gharama hizo 
hazijarekebishwa na kuzingatiwa kwenye miamala inayoendelea 
kwani bado zimejumuishwa kama sehemu ya gharama 
zinazoweza kurejeshwa kwa wamiliki wa kampuni za mafuta na 
gesi, jambo hili linaiweka serikali katika hatari ya kupoteza 
mapato.  

Hali kadhalika, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
halikuweza kutambua vituo vyote ambavyo vilitakiwa kulipa ada 
kwani kanzidata yake haina ukamilifu wa taarifa zinazowezesha 
kutambua kwa ukamilifu miradi inayoendelea na vituo 
vinavyoendelea kufanya kazi na vituo ambavyo vimesimama au 
miradi iliyokamilika. hivyo Baraza limeshindwa kubainisha vituo 
vilivyochelewa kulipa ada kwa ajili ya kutoza adhabu.  Pia Bodi 
ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani haikutoza adhabu kwa 
waendeshaji 32 wa maghala ambao wanadaiwa na Bodi. 

Masuala haya yanahatarisha  usalama wa bidhaa na huduma kwa 
umma, na yanaongeza hatari ya kupoteza mapato yanayotokana 
na shughuli za udhibiti. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka za udhibiti ziweke na 
kutekeleza taratibu thabiti za kufuatilia na kuhakikisha hatua 
za udhibiti zinachukuliwa kwa ukiukwaji wa sheria na 
miongozo iliyowekwa kwa mujibu wa sheria. 
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16.3 Mapungufu ya udhibiti  katika kushughulikia na kusimamia 
malalamiko 

Malalamiko ni ishara ya kutoridhika, kupinga au kukosoa huduma, 
bidhaa au hali fulani inayolalamikiwa na watu binafsi, kikundi cha 
watu au taasisi. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mamlaka za 
udhibiti hazina mifumo madhubuti ya kukusanya na kushughulikia 
malalamiko, ambayo ni vipengele muhimu katika kutathmini 
ubora wa huduma na bidhaa zinazotolewa na wadau au 
wasimamizi.  

Kwa mfano, Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania na Baraza 
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira,  kwa pamoja walikuwa na 
migogoro na malalamiko 199 ambayo hayajashughulikiwa (153 
kwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na 46 kwa Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha Tanzania)  kwa zaidi ya miezi 6 kutokana 
na kutokuwepo kwa rejista ya malalamiko na kutokuwepo kwa 
utaratibu wa mawasiliano wenye ufanisi kwa uongozi.  

Pia, nilibaini kuwa mamlaka za udhibiti hazina utaratibu wa 
kiudhibiti wa kuhakikisha wadau au taasisi zinazosimamiwa na 
mamlaka za udhibiti, zimeweka taratibu sahihi na zenye 
kujitosheleza katika kukusanya na kushughulikia malalamiko. Hii 
inaondoa uwezo wa mamlaka za udhibiti wa kusimamia utoaji wa 
huduma kwa sekta zinazosimamiwa. Hali hii ilibainika kutokana 
na  mamlaka za udhibiti kutokuwa na mipango ya kukagua wala 
kutoa taarifa juu ya utoshelevu wa taratibu zilizowekwa na 
taasisi za utoaji huduma na bidhaa ambazo zinasimamiwa , juu 
ya namza taasisi hizi zinavyoshughulikia malalamiko.  

Ninapendekeza kuwa mamlaka za udhibiti ziweke na 
kutekeleza taratibu thabiti na zenye ufanisi katika 
kushughulikia malalamiko dhidi yao au dhidi ya taasisi 
zinazosimamiwa. 
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16.4 Udhaifu katika ukaguzi unaofanywa na mamlaka za udhibiti 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kwamba mamlaka kadhaa za udhibiti 
zina udhaifu katika taratibu zao za ukaguzi, ikiwa ni pamoja na: 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu haifanyi ukaguzi wa 
mara kwa mara kwa mabasi ya shule yaliyopewa leseni ili 
kuhakikisha yanaendelea kukidhi mahitaji ya usalama wakati 
wote kwani hakuna utaratibu unaoitaka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu kufanya ukaguzi tena baada ya ukaguzi wa 
awali. Hii inaweka usalama wa wanafunzi hatarini. 

Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikutoa vipimo vya mionzi 
kwa vituo 207 (asilimia 38) kati ya vituo 549 vya mionzi 
vilivyokuwa vinafanya kazi mwaka 2021/22 wala kutathmini 
kipimo cha mionzi ya atomiki kilichopokelewa na wafanyakazi 
kwa vituo 131 (asilimia 38)  kati ya vituo 342 vya mionzi.  Hivyo, 
Tume haijui kiwango cha mionzi kwa vituo 338 (asilimia 62) kati 
ya vituo 549 vya mionzi .  
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikuandaa mpango kazi wa 
kila mwaka wa kufuatilia na kudhibiti “non-ionizing radiation 
sources”, kama vile minara ya mawasiliano na vituo vya redio. 
Hali hii inahatarisha usalama wa wafanyakazi na umma kwa 
ujumla kutokana na mionzi inayozalishwa katika vyanzo hivyo.  

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji haifanyi ukaguzi wa 
kuzingatia sheria kwa wazabuni wa  huduma za umeme 22 na 
haifuatilii vya kutosha shughuli za wauzaji wakubwa wa gesi asilia 
Kinyume na Kanuni ya 27(1) ya Kanuni za Umeme (Shughuli za 
Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji), 2019. Hii inaweza 
kusababisha kutozingatia sheria na kusababisha majanga 
makubwa. 

Shirika la Viwango Tanzania linachelewa kufanya ukaguzi wa 
bidhaa na kuzisajili, na hivyo kusababisha kuongezeka kwa 
bidhaa zisizoidhinishwa. Kwa mfano, kutoka kwa sampuli ya 
bidhaa 62 zilizoidhinishwa (chakula na vipodozi) kati ya 1783, 
bidhaa 51( asilimia 82) hazikutathminiwa kwa wakati ingawa 
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malipo yalikuwa yamepokelewa. Ucheleweshaji huo ulikuwa kati 
ya siku 41 hadi 785. Hii inasababishwa na taratibu zisizoridhisha 
(ufuatiliaji na usimamizi) za kuhakikisha ufanisi katika tathmini, 
ukaguzi na idhini ya usajili licha ya kuwepo kwa Mfumo wa 
Maombi ya Mtandaoni (OAS).Hii inaweza kusababisha bidhaa 
ambazo hazina ubora na zisizokidhi viwango kuingia sokoni na 
kuwafikia walaji, na pia kusababisha hasara ya mapato kutokana 
na kukosa ada za usajili wa bidhaa. 

Katika Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania sikupata 
ushahidi ikiwa waendeshaji 10 kati ya 20 wa michezo ya 
kubahatisha walifanyiwa majaribio na kupata vyeti vya 
kuthibitishwa vya vifaa vyao, mifumo ya usimamizi, na programu 
ya mchezo. Hii inaongeza hatari ya kuwepo kwa matokeo yasiyo 
ya haki ya michezo ya kubahatisha na kuweka umma kwenye 
hatari ya kufanyiwa udanganyifu. 

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira lilibaini 
jumla ya miradi 2333 inayoainishwa kuwa na hatari kwani 
inahusisha shughuli kama zile zinazohusisha kemikali hatari, 
kuharibu makazi ya maisha ya porini na uchafuzi wa hewa yenye 
sumu. Hata hivyo, Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira lilifuatilia asilimia 55 tu ya miradi hiyo, na 
halikufuatilia vituo vya mafuta licha ya hatari kama vile mlipuko 
wa moto kwa vituo vya mafuta vilivyojengwa katika maeneo ya 
makazi na mwenendo wa  ongezeko la vituo hivyo. Hii inaweza 
kusababisha athari mbaya za mazingira na hatari kwa afya ya 
umma. 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania haihakikishi kuwa 
watoa huduma watano wa mawasiliano iliyowapatia leseni 
wanakidhi mahitaji ya ukaguzi wa usalama wa minara ya 
mawasiliano na hawasimamii kikamilifu ubora wa huduma za 
posta, maudhui, huduma za mtandao wa simu kwa umma 
inayojulikana kama “PSTN Services”, na mtandao wa intaneti 
zinazotolewa na watoa huduma wenye leseni. Hii inaweka 
watumiaji wa huduma za mawasiliano katika hatari ya kutopata 
huduma bora zinazoendana na fedha wanazolipa kama vile 
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kutopatikana kwa mtandao huo au kushindwa kwa mtandao, 
kiwango cha kushindwa kwa muunganisho wa simu na kadhalika. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka za udhibiti ziweke kipaumbele 
kwenye kuzingatia sheria, kanuni, sera, na miongozo kwa ajili 
ya kulinda maslahi ya umma kwa kuhakikisha kuwa wadau 
wanaosimamiwa wanatoa huduma na bidhaa bora kwa umma. 

16.5 Kukosekana ufanisi katika michakato ya utoaji wa leseni, 
usajili na uthibitisho wa bidhaa unaofanywa na mamlaka za 
udhibiti 

Nilibaini kasoro kadhaa katika michakato ya utoaji wa leseni, 
usajili, na uthibitisho wa mamlaka mbalimbali. Kasoro hizi zina 
uwezo wa kuhatarisha ufanisi wa mfumo wa udhibiti na kutoa 
mwanya wa kutengenezwa kwa bidhaa zilizo chini ya viwango na 
kusambazwa sokoni kwa walaji. 

Wakati wa ukaguzi wa mchakato wa uthibitisho wa bidhaa katika 
Shirika la Viwango Tanzania, nilibaini kuwa shirika lilichelewa 
kuhuisha leseni za vyeti vya bidhaa ambapo kutokana na sampuli 
ya maombi 103, ni maombi 12 tu yalifanyika kabla ya kumalizika 
kwa leseni ya awali na maombi 52 yalifanyika baada ya 
kumalizika kwa leseni za awali kwa vipindi vya kati ya mwezi 
mmoja na miaka mitatu kinyume na mwongozo wa utaratibu wa 
vyeti vya uthibitisho wa bidhaa. Aidha, nilibaini kuwa taarifa 
muhimu za waombaji kama vile mawasiliano ya wateja na ripoti 
za ufuatiliaji hazijawekwa kwenye mfumo kwa baadhi ya 
maombi.  

Mapungufu haya yanahatarisha kuwepo kwa hali ya utengenezaji 
wa bidhaa zisizo na ubora, ama zisizo salama na kuingizwa katika 
masoko. 

Ninapendekeza Shirika la Viwango Tanzania liimarishe udhibiti 
wake wa kutambua kwa wakati muda wa kumalizika kwa leseni 
za uthibitisho wa bidhaa na lichukue hatua za kutuma taarifa 
moja kwa moja kwa wateja kielektroniki. 
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Katika Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania nilibaini 
ucheleweshaji wa waombaji 23 kati ya 32 wa mbolea walioomba 
usajili wa mbolea na virutubisho  vya mbolea kama 
ilivyobainishwa wakati wa ziara  iliyofanyika tarehe 18 hadi 28 
Aprili 2022. Ucheleweshaji huo ulichangiwa na vipimo vya 
maabara kuchukua muda mrefu. Kipimo cha maabara kwa 
virutubisho vya mbolea na mbolea ni muhimu kwa uhakikisho wa 
ubora. Hii imesababisha kuchelewa hadi miezi miwili katika 
usajili wa mbolea na virutubisho vya mbolea, hivyo kuongeza 
hatari ya uwepo wa mbolea isiyosajiliwa katika masoko. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
iweke mikakati ya kuboresha mchakato wa upimaji na utoaji 
wa majibu ya maabara kwa wakati ili kuweza  kusajili leseni 
za uuzaji wa mbolea kwa wafanyabiashara waliomba. 

Bodi ya Nyama Tanzania ina udhaifu katika usimamizi wa usajili 
wa wadau wake. Nilibaini kuwa Bodi hiyo haina mfumo thabiti wa 
kuorodhesha na kuweka orodha ya wadau wake, na kwamba 
namba za usajili zimekuwa zikijirudia kwa wadau 28. Hii inafanya 
iwe ngumu kwa Bodi kuainisha idadi kamili ya wadau 
waliosajiliwa na kuhakiki ukamilifu wa mapato yaliyokusanywa. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Nyama Tanzania iweke namba za 
usajili wa wadau kwa utaratibu, na kila mdau aliyesajiliwa awe 
na namba ya usajili ya kipekee kwa utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu na udhibiti wa taarifa za wadau wake.  

Pia, katika Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli, 
nilibaini hakukuwa na rejista ya wafanyabiashara wa mafuta na 
gesi yenye taarifa muhimu juu ya mikataba ya mafuta na gesi, 
leseni, vibali vilivyoidhinishwa, na mabadiliko yanayotokea 
katika mikataba ya makubaliano ya mafuta na gesi iliyopo, vibali, 
au leseni. Hii inazuia upatikanaji wa taarifa za sekta ya mafuta 
na gesi na wadau wa sekta ya mafuta na gesi, ambayo ni muhimu 
kwa maamuzi. 
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Ninapendekeza kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli ihakikishe kuanzishwa na kutumika kwa rejista ya 
mafuta na gesi na itumike kama inavyotakiwa na kanuni. 
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SURA YA KUMI NA SABA 
UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

 
 
 
 
 

 

17.0  Utangulizi 

Sekta ya afya inatoa matibabu, vifaa, bima na huduma zingine za 
afya kwa wagonjwa, na Serikali inalenga kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma yenye ubora kwa wote. Hata hivyo, kutokana na 
mapungufu katika rasilimali kama vile wafanyakazi na vifaa tiba, 
si huduma zote za msingi za afya zinakidhi viwango 
vinavyotakiwa. Kutathmini utendaji wa mashirika ya umma na 
taasisi zingine katika sekta ya afya ni muhimu ili kuelewa athari 
zake katika kutoa huduma za afya kwa umma. 

Sura hii inaangazia mambo yaliyobainika wakati wa mapitio ya 
ufanisi wa mashirika ya umma chini ya sekta ya afya ambayo ni 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili, Bohari Kuu ya Dawa , Hospitali ya 
Taifa Muhimbili, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya na Hospitali ya Mloganzila. Masuala 
yaliyoainishwa ni pamoja na, wagonjwa kutozwa bei za dawa 
zisizolingana na bei zilizoidhinishwa, kiasi kikubwa cha madai ya 
bima ya afya yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya. 

17.1 Wagonjwa kutozwa bei ya madawa tofauti na bei iliyoelekezwa 
katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Bohari Kuu ya Dawa 
Shilingi bilioni 1.23 

Katika ukaguzi wa bei za kuuzia dawa na vipandikizi katika duka 
la dawa la Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili nilibaini dawa na 
vipandikizi 319 viliuzwa kwa wateja kwa bei ya chini kuliko 
viwango vilivyoidhinishwa na kusababisha dawa na vipandikizi 
kuuzwa kwa bei ya chini kwa shilingi milioni 5.28,  huku dawa na 
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SURA YA KUMI NA SABA 
UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

 
 
 
 
 

 

17.0  Utangulizi 

Sekta ya afya inatoa matibabu, vifaa, bima na huduma zingine za 
afya kwa wagonjwa, na Serikali inalenga kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma yenye ubora kwa wote. Hata hivyo, kutokana na 
mapungufu katika rasilimali kama vile wafanyakazi na vifaa tiba, 
si huduma zote za msingi za afya zinakidhi viwango 
vinavyotakiwa. Kutathmini utendaji wa mashirika ya umma na 
taasisi zingine katika sekta ya afya ni muhimu ili kuelewa athari 
zake katika kutoa huduma za afya kwa umma. 
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yaliyoainishwa ni pamoja na, wagonjwa kutozwa bei za dawa 
zisizolingana na bei zilizoidhinishwa, kiasi kikubwa cha madai ya 
bima ya afya yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya. 

17.1 Wagonjwa kutozwa bei ya madawa tofauti na bei iliyoelekezwa 
katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Bohari Kuu ya Dawa 
Shilingi bilioni 1.23 

Katika ukaguzi wa bei za kuuzia dawa na vipandikizi katika duka 
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vipandikizi 12,105 viliuzwa kwa bei ya juu ya viwango 
vilivyoidhinishwa, na kusababisha wagonjwa kutozwa zaidi kwa 
shilingi milioni 224.67. Kwa ujumla, wateja walitozwa jumla ya 
shilingi milioni 219.39 zaidi ya bei.  

Hii ni kwa sababu bei za mauzo zinazotumika katika mfumo wa 
Duka la Dawa la Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili  hazitoki kwenye 
mfumo wa kielektroniki moja kwa moja, ziliingizwa kwenye 
mfumo kwa utaratibu usio wa kielektroniki, hivyo kukabiliwa na 
makosa.  

Aidha, Bohari Kuu ya Dawa iliwatoza wateja (vituo vya afya na 
hospitali) bei kubwa kwenye bidhaa zaidi ya bei iliyoidhinishwa 
kwa jumla ya shilingi bilioni 1.01, jambo ambalo ni kinyume na 
bei zilizoidhinishwa. Hii ilisababishwa na usimamizi duni katika 
kuhakikisha bei zote zinaidhinishwa ipasavyo kabla ya kuingizwa 
kwenye mfumo. Utozaji wa bei ya juu unapelekea bidhaa nyingi 
za Bohari Kuu ya Dawa kuonekana zina bei ya juu kuliko bei ya 
soko, zaidi ya hapo bei za juu zinasababisha matumizi mabaya ya 
fedha za Serikali katika vituo vya afya na hospitali. 

Ninapendekeza (a) Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili iwasiliane 
na mtengenezaji wa mfumo ili kurekebisha mfumo wa duka la 
dawa na kuhakikisha bei sahihi na zilizoidhinishwa zinatozwa 
kwa wagonjwa, na (b) Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili na Bohari 
Kuu ya Dawa zihakikishe bei za mauzo katika mifumo hiyo 
zinaendana na sera ya mauzo. 

17.2 Madai ya bima ya afya yaliyokataliwa na mfuko wa bima wa 
afya shilingi bilioni 8.84 

Katika mwaka wa fedha wa 2021/22, vituo vya afya na hospitali 
zilitoa huduma za matibabu kwa wanachama wa Mfuko wa Bima 
ya Afya, na kisha kudai gharama za huduma hizo kutoka kwa 
Mfuko wa Bima ya Afya kulingana na vigezo vilivyowekwa na 
Mfuko wa Bima ya Afya. Nilibaini kuwa, mashirika na taasisi 
zingine za umma tano zilipeleka madai yao kwa Mfuko wa Bima 
ya Afya ya jumla ya shilingi bilioni 92.44, ambapo madai ya 
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shilingi bilioni 8.84 (10 %) yalikataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 52. Hii inaashiria 
ongezeko kubwa la madai yanayokataliwa ikilinganishwa na 
mwaka 2020/21, ambapo madeni yaliyokataliwa yalitokea 
kwenye mashirika na taasisi zingine za umma mbili yenye 
thamani ya shilingi bilioni 3.87 (4%). Hali hii inaonesha kuwa idadi 
ya taasisi na viwango vya madai yanayokataliwa vinaongezeka. 

Jedwali Na. 52: Madai yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima wa Afya 

Na. Jina la taasisi 

Jumla ya 
madai 
Sh. 
(Bilioni) 
2021/22 

Madai 
yaliyokata
liwa Sh. 
(Bilioni) 
2021/22 

Asilimia 
ya madai 
yaliyokat
aliwa 

1 
Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili  44.52 6.42 14 

2 
Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete 22.26 0.13 1 

3 
Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili  14.53 1.30 9 

4 
Kituo cha Mikutano ya 
Kimataifa cha Arusha  1.62 0.05 3 

5 
Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili-Mloganzila 9.51 0.94 10 

  Jumla 92.44 8.84 10 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika ya umma 

Kwa mujibu wa Mfuko wa Bima ya Afya madai yalikataliwa 
kutokana na matukio ya kudai mara mbili, matumizi makubwa ya 
huduma, kutozingatiwa kwa bei elekezi za Mfuko wa Bima ya 
Afya, utoaji wa huduma ambazo hazijaainishwa na Mfuko wa 
Bima ya Afya, kukosekana namba za idhinisho, ukosefu wa 
maelezo katika huduma zinazodaiwa, kughushiwa kwa saini za 
wagonjwa, huduma ambazo si sehemu ya kifurushi cha Mfuko wa 
Bima ya Afya, makosa ya kukokotoa, matumizi kupita kiasi ya 
huduma, na kutofuata Kanuni za Matibabu. 

Sababu hizi zinaonesha baadhi ya watumishi wanaohusika katika 
kutoa huduma za matibabu kwa wanachama wa Mfuko wa Bima 
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kutokana na matukio ya kudai mara mbili, matumizi makubwa ya 
huduma, kutozingatiwa kwa bei elekezi za Mfuko wa Bima ya 
Afya, utoaji wa huduma ambazo hazijaainishwa na Mfuko wa 
Bima ya Afya, kukosekana namba za idhinisho, ukosefu wa 
maelezo katika huduma zinazodaiwa, kughushiwa kwa saini za 
wagonjwa, huduma ambazo si sehemu ya kifurushi cha Mfuko wa 
Bima ya Afya, makosa ya kukokotoa, matumizi kupita kiasi ya 
huduma, na kutofuata Kanuni za Matibabu. 

Sababu hizi zinaonesha baadhi ya watumishi wanaohusika katika 
kutoa huduma za matibabu kwa wanachama wa Mfuko wa Bima 
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ya Afya hawazingatii taratibu zilizowekwa na zilizokubaliwa kati 
ya Mfuko wa Bima ya Afya na hospitali au vituo vya afya katika 
kutoa huduma.  

Ongezeko la madai yaliyokataliwa ikilinganishwa na mwaka 
uliopita linaonesha mwenendo wa kuongezeka kwa madai 
yanayokataliwa ambayo yanaweza kusababisha kupungua kwa 
mapato na kuathiri utoaji wa huduma bora za matibabu. 

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine za umma (a) 
kuhakikisha wafanyakazi wanafuata kanuni na sheria za Mfuko 
wa Bima ya Afya; (b) kupitia na kusahihisha madai kabla ya 
kuyawasilisha Mfuko wa Bima ya Afya ili kurejeshewa fedha; 
na (c) kupitia upya madai yaliyokataliwa na kuwasilisha tena 
Mfuko wa Bima ya Afya kwa ajili ya kurejeshewa fedha kwa 
yale ambayo yatapatikana kuwa sahihi au yamethibitishwa 
ipasavyo. 

17.3 Utoaji wa huduma kwa mkopo bila ya mkataba katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili shilingi bilioni 16.73 

Katika ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili nilibaini wateja wanne waliopatiwa huduma 
kwa mkopo kwa jumla ya shilingi bilioni 3.63 bila mikataba. 

Mbali na hilo, nilibaini wateja wawili walikuwa na mikataba 
iliyoisha muda kwa zaidi ya siku 122 kuanzia tarehe ya kuisha 
mkataba hadi tarehe 30 Juni 2022, ambao huduma zilizotolewa 
kwao zina jumla ya shilingi bilioni 13.10. 

Mapungufu haya yanatokana na hospitali kushindwa kupitia na 
kuhuisha mikataba na kutokuwepo kwa usimamizi thabiti wa 
mikataba kuhakikisha huduma za mikopo zinatolewa kwa wateja 
wenye mikataba.  Pia, hospitali haina ulinzi wa kisheria iwapo 
ikitokea migogoro. 
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Ninapendekeza Hospitali ya Taifa Muhimbili ipitie mikataba 
yote iliyoisha muda ili kuihuisha, na kuhakikisha huduma za 
mikopo zinatolewa kwa wateja wenye mikataba. 

17.4 Ongezeko la bidhaa zilizopokelewa zenye muda uliobaki chini 
ya asilimia 80 au miaka miwili kabla ya muda wa matumizi 
kuisha katika Bohari Kuu ya Dawa shilingi bilioni 295.76 

Kifungu cha 7.1.3 cha Mwongozo wa Ghala wa Bohari Kuu ya Dawa 
wa mwaka 2018 kinamtaka afisa ghala katika kitengo cha 
kupokea bidhaa kukokotoa muda uliobaki wa bidhaa ili 
kuhakikisha unazingatia kiwango kilichowekwa cha zaidi ya 
asilimia 80 au miaka 2 ya jumla ya muda wa matumizi uliobaki 
wa bidhaa. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa aina 2540 za bidhaa zenye 
gharama ya shilingi bilioni 295.76 (shilingi bilioni 163.83 kwa 
mwaka 2019/20) zilipokelewa zikiwa na muda wa chini ya 
asilimia 80 au miaka miwili ya muda wa matumizi wa bidhaa 
kuisha, ambayo ni ongezeko la asilimia 81 kutoka mwaka 
2019/20. 

Hii inasababisha ongezeko la bidhaa zilizokwisha muda wa 
matumizi, kupita kiwango kilichokusudiwa cha bidhaa 
zinazotarajiwa kuharibika cha asilimia 1 ya bidhaa zote ghalani 
kulingana na mpango mkakati. Jumla ya bidhaa zilizoisha muda 
wake zina thamani ya shilingi bilioni 28.24, kati ya hizo bidhaa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 22.67 zinahusiana na miaka 
iliyopita na shilingi bilioni 5.98 (10% ya jumla ya thamani ya 
bidhaa zote kwenye ghala za shilingi bilioni 60.38) zinahusiana na 
mwaka wa fedha 2021/22. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe bidhaa zote 
zinazonunuliwa au kutolewa na wafadhili zinakidhi viwango 
vinavyotakiwa vya zaidi ya asilimia 80 au miaka miwili ya muda 
wa bidhaa kudumu ili kupunguza wingi wa bidhaa zilizoisha 
muda wake. 
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wa bidhaa kudumu ili kupunguza wingi wa bidhaa zilizoisha 
muda wake. 
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17.5 Ujenzi wa Viwanda Vya Dawa Bila Kuzingatia matakwa ya 
Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania 

Kifungu cha 5 (a) cha Sheria Namba 1 ya Tanzania ya Chakula, 
Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003, kikisomwa pamoja na sheria 
ya fedha namba 8 ya mwaka 2019, kinaelekeza kuwa Mamlaka ya 
Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA) kudhibiti masuala yote 
yanayohusu ubora na usalama wa chakula, dawa, dawa za asili, 
vifaa vya matibabu, sumu na vipodozi. 

Wakati wa tathmini yangu ya ujenzi wa vituo vitatu vya dawa vya 
Bohari Kuu ya Dawa nilibaini Bohari Kuu ya Dawa ilifanya 
mashauriano na Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania miezi 
mitano baada ya kuanza ujenzi wa viwanda mnamo Agosti 2020. 
Nilibaini Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania ilitoa 
maelekezo juu ya ujenzi wa majengo ya viwanda ambapo 
ilielekeza Bohari Kuu ya Dawa aidha kulivunja jengo au kujenga 
jengo jingine ili kuendana na mahitaji ya Mamlaka ya Dawa na 
Vifaatiba Tanzania. Majengo hayo hayakuwa yamevunjwa wala 
kuanza ujenzi mpya kipindi nilipotembelea eneo la mradi. 

Hii inaweza kuathiri usalama na ubora wa chakula, dawa, dawa 
za mitishamba, vifaa tiba, sumu, na vipodozi vitakavyozalishwa 
katika vituo hivi. 

Pia inaweza kusababisha upotevu wa fedha za umma katika 
ujenzi wa vituo vya dawa ambavyo kulingana na tathmini ya 
Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania vinahitaji kuvunjwa au 
kujengwa majengo mengine. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ihakikishe kiwanda hicho 
kinapitia tathmini za kiufundi na kuthibitishwa kuwa salama 
kwa madhumuni yaliyokusudiwa na kuzingatia sheria, kanuni 
na mwongozo. 
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17.6 Ununuzi wa malighafi ambazo hazipo kwenye bajeti ya 
manunuzi shilingi bilioni 1.10 

Bohari Kuu ya Dawa ilinunua malighafi za kutengeneza glovu 
mnamo Julai 2021 kwa shilingi bilioni 1.10 huku ujenzi wa 
viwanda vya kutengeneza  dawa za maji (syrup) na glovu vikiwa 
katika hatua ya awali. Kwa hivyo, vifaa vilibaki ghalani kusubiri 
ujenzi ukamilike, hii inadhihirisha kulikuwa na vifaa 
vilivyonunuliwa bila mpango. 

Nilifanya ziara ya eneo la mradi mnamo tarehe 28 Julai 2022 na 
kubaini kuwa ujenzi wa jengo la kiwanda cha glovu ulikuwa 
umekamilika kwa asilimia 100 na dawa za maji (syrup) ulikuwa 
kwa asilimia 90, ukisubiri maabara, vyumba vya usafi na mfumo 
wa maji ukamilike. Malighafi za kutengenezea glovu bado 
zilikuwa zimehifadhiwa ghalani wakati wa ziara yangu. 

Ubora wa malighafi unaweza kufifishwa au kuathirika kutokana 
na athari za hali ya hewa kwa kuwa zimekaa ghalani kwa zaidi ya 
miezi 12 bila kutumika. 

Ni maoni yangu kuwa kutumia fedha kiasi hicho kwa malighafi 
ambazo zimekaa muda mrefu bila kutumika siyo jambo lenye tija 
kwani fedha hizo zingeweza kutumia katika biashara ya dawa na 
vifaa tiba hivyo kupata thamani ya fedha hiyo. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa iboreshe mpango kazi 
katika mradi wowote ili kuhakikisha kuwa thamani ya fedha 
inafikiwa. 

17.7 Wateja 1090 hawakufanya biashara na Bohari Kuu ya Dawa 
kwa zaidi ya mwaka mmoja 

Kwa kuzingatia Taratibu za Kawaida za Uendeshaji (SOP) za 
Maagizo Jumuishi ya Ugavi wa Vifaa (Mei 2021), kila kituo cha 
afya/hospitali kinatakiwa kuagiza na kupokea bidhaa mara nne 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa katika kipindi cha mwaka mmoja kwa 
kipindi cha miezi 3 kati ya shehena moja na nyingine. 
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wa maji ukamilike. Malighafi za kutengenezea glovu bado 
zilikuwa zimehifadhiwa ghalani wakati wa ziara yangu. 

Ubora wa malighafi unaweza kufifishwa au kuathirika kutokana 
na athari za hali ya hewa kwa kuwa zimekaa ghalani kwa zaidi ya 
miezi 12 bila kutumika. 

Ni maoni yangu kuwa kutumia fedha kiasi hicho kwa malighafi 
ambazo zimekaa muda mrefu bila kutumika siyo jambo lenye tija 
kwani fedha hizo zingeweza kutumia katika biashara ya dawa na 
vifaa tiba hivyo kupata thamani ya fedha hiyo. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa iboreshe mpango kazi 
katika mradi wowote ili kuhakikisha kuwa thamani ya fedha 
inafikiwa. 

17.7 Wateja 1090 hawakufanya biashara na Bohari Kuu ya Dawa 
kwa zaidi ya mwaka mmoja 

Kwa kuzingatia Taratibu za Kawaida za Uendeshaji (SOP) za 
Maagizo Jumuishi ya Ugavi wa Vifaa (Mei 2021), kila kituo cha 
afya/hospitali kinatakiwa kuagiza na kupokea bidhaa mara nne 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa katika kipindi cha mwaka mmoja kwa 
kipindi cha miezi 3 kati ya shehena moja na nyingine. 

 

198 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Katika mapitio yangu ya taarifa ya wateja kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022 nilibaini kuwa wateja 1090 hawakununua 
bidhaa yoyote ya afya kutoka Bohari Kuu ya Dawa kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022, kati ya wateja 1090, wateja 381 
walikuwa wanadaiwa na Bohari Kuu ya Dawa kiasi cha shilingi 
bilioni 33.86 na wateja 709 walifanya malipo ya awali ya shilingi 
bilioni 5.34. Kati ya wateja 1,090 wasiofanya biashara, wateja 
153 walitengewa fedha zenye thamani ya shilingi bilioni 4.70 kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Tatizo hilo lilisababishwa 
na Bohari Kuu ya Dawa na Wizara ya Afya kutofanya uhakiki wa 
kutosha juu ya uwepo wa wateja kabla ya kukisia mahitaji na 
kutenga fedha. 

Kuna uwezekano wa upotevu wa fedha kutokana na madeni ya 
muda mrefu kutoka kwa wateja ambao yawezekana hawapo. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa kwa kushirikiana na 
Wizara ya Afya (a) kufanya uhakiki wa kina wa vituo vyote vya 
afya ambavyo havifanyi biashara na Bohari Kuu ya Dawa kwa 
mwaka mmoja au zaidi ili kubaini kama madeni yanayohusu 
wateja hao ni halisi, (b) kuangalia uwezekano wa kufunga 
vituo vyote vya afya na hospitali ambavyo havichukui bidhaa, 
na (c) kuhamisha salio la mikopo lililosalia kwenda kituo 
kingine cha afya. 

17.8 Utendaji usioridhisha wa maduka ya dawa ya Bohari Kuu ya 
Dawa 

Miongoni mwa malengo ya maduka ya dawa ya Bohari Kuu ya 
Dawa ni kuongeza uhusiano na wateja na vituo vya afya, kuuza 
bidhaa sokoni na kupanua wigo wa bidhaa na kuongeza idadi ya 
wateja. 

Tathmini yangu ya utendaji kazi wa maduka ya dawa ya Bohari 
Kuu ya Dawa ilibaini kuwa maduka ya dawa ya Bohari Kuu ya 
Dawa yalifikia asilimia 6 ya mauzo ya makadilio ya shilingi bilioni 
10.35.  
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Maduka ya dawa ya Bohari Kuu ya Dawa yanakabiliwa na 
ushindani kutoka kwa maduka ya dawa ya kibinafsi na maduka ya 
dawa ambayo yanaweza kutoa bei ya chini au dawa mbalimbali 
zaidi.  Pia  yanategemea mfumo wa mnyororo wa usambazaji wa 
usambazaji wa Bohari Kuu ya Dawa, ambao unaweza kuleta 
ucheleweshaji, bidhaa kuisha ghalani, au masuala ya ubora.  
Zaidi ya hayo, Baadhi ya maduka ya dawa ya Bohari Kuu ya Dawa 
yapo katika maeneo yenye uhitaji mdogo ambapo yanapata 
changamoto kufikia kiasi kikubwa cha mauzo. 

Bohari Kuu ya Dawa inakabiliwa na hasara kubwa kutokana na 
faida ndogo ikilinganishwa na gharama inayotumika katika 
kudumisha maduka ya dawa na inaweza kusababisha kutotolewa 
kwa huduma za afya katika maeneo yenye uhitaji. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa (a) ifanye uchambuzi wa 
gharama na faida na kuhakikisha utafiti wa soko wa kutosha 
unafanywa kwa ajili ya kupanua wigo wa wateja, (b) 
kuhakikisha maduka ya dawa ya Bohari Kuu yapo katika 
maeneo yenye uhitaji ili kuepuka matumizi mabaya ya 
rasilimali, na (c) kujenga uhusiano wa wateja na vituo vya afya 
vinavyojishughulisha na kutoa huduma za bima ya afya, hii 
itarahisisha utoaji wa huduma. 

17.9 Utekelezaji usioridhisha wa mpango wa kurekebisha vifaa tiba 
katika hospitali za serikali 

Tathmini yangu ya mpango wa kina wa matengenezo ya vifaa tiba 
kutoka idara ya usimamizi wa vifaa tiba ya Hospitali ya Mloganzila 
kwa mwaka 2021/22 ulibaini kuwa kati ya vifaa 192 
vilivyopangwa kufanyiwa matengenezo ni vifaa sita tu vilifanyiwa 
matengenezo sawa na asilimia 3. Vifaa hivyo sita vilikarabatiwa 
na wataalamu kutoka nje, ambao wanahitaji kuwa na utaalamu 
wa hali ya juu. Hospitali ya Mloganzila imekuwa ikifanya 
matengenezo ya vifaa tiba baada ya tatizo kutokea badala ya 
kuvifanyia ukarabati kila baada ya muda uliopangwa kabla tatizo 
halijajitokeza ili kuzuia kukatisha utoaji wa huduma. 
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Katika Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili, nilibaini kuwa katika 
mwaka 2021/22 kati ya vifaa vya matibabu 60 vilivyopangwa kwa 
ajili ya matengenezo, ni vifaa 27 (asilimia 45) tu vilifanyiwa kazi. 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mpango wa matengenezo (kwa 
baadhi ya mali) ambao Taasisi imeanzisha hauwiani na ratiba ya 
matengenezo iliyoelezwa na mwongozo wa mashine. 

Iwapo vifaa tiba havitakaguliwa na kufanyiwa matengenezo kwa 
mujibu wa mpango, gharama ya juu ya ukarabati wa dharura wa 
vifaa inaweza kutokea na kuahirishwa mara kwa mara kwa 
huduma; kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2021/22, mashine 
ya uchunguzi wa kina wa mwili (MRI) ya Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili iliharibika na iligharimu shilingi milioni 20 kwenye 
matengenezo. Iwapo vifaa havitakaguliwa kwa mujibu wa 
mpango, ubora wa huduma utaathirika. 

Ninapendekeza Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Hospitali ya 
Mloganzila kuhakikisha mpango wa matengenezo unaandaliwa 
na kujumuisha mali zote muhimu za hospitali na kuhakikisha 
matengenezo yanafanyika mara kwa mara kama ilivyopangwa. 

17.10 Nakisi ya shilingi bilioni 189.65 katika Mfuko wa Bima ya Afya 

Mfuko ulipata nakisi ya shilingi bilioni 189.65 kwa mwaka wa 
fedha 2021/22 kabla ya kodi (2021: shilingi bilioni 93.68). Nakisi 
ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na mapato ya michango ya 
wanachama kuwa chini ya gharama zilizotumika kwa 
wanachama. Gharama za wanachama zimekuwa zikikua kwa 
kiwango cha juu zaidi kuliko ukuaji wa mapato ya michango ya 
wanachama kwa miaka mitano iliyopita na kusababisha nakisi ya 
shilingi bilioni 132.06 (2021: shilingi bilioni 59.03) kutokana na 
kushughulikia wanachama, ambapo kuanzia mwaka 2021, 
gharama za wanachama zilikua kwa asilimia 24.6 huku michango 
ya wanachama ikiongezeka kwa asilimia 12.90. Hii inaonesha 
mwelekeo wa kupungua kwa mtiririko wa fedha. Ongezeko la 
matumizi ya huduma miongoni mwa wanufaika lilichangiwa na 
ongezeko la idadi ya wanachama na walengwa, na athari za janga 
la Uviko-19 kwa miongoni mwa wanufaika. 
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Kutokana na hali tajwa hapo juu, faida ghafi iliyokusanywa ya 
Mfuko imekuwa ikipungua kila mwaka. 

Kutokana na ripoti ya watathmini ya mwaka 2021, miongoni mwa 
mapendekezo ya watathmini kwa Mfuko wa Bima ya Afya ni 
kuangalia upya na kubadili baadhi ya masharti ya uanachama wa 
hiari, kuboresha kanzidata na TEHAMA, kuboresha usimamizi wa 
watoa huduma za afya na kutathmini na kusimamisha baadhi ya 
uwekezaji kama vile mikopo iliyotolewa kwa taasisi za serikali. 

Ninapendekeza Mfuko wa Bima ya Afya (a) uangalie tena 
kuhusu mikakati ya jinsi ya kuzalisha ziada kutokana na 
kushughulika na wanachama na ziada kwa ujumla kwa ajili ya 
uendelevu wa Mfuko, na (b) kutathmini mapendekezo 
yaliyotolewa na wataalamu katika ripoti yao na 
inapowezekana kupitisha mapendekezo ili kurekebisha nakisi 
inayotokana na kushughulika na wanachama, kama vile kuacha 
kutoa mikopo na kuboresha usimamizi wa watoa huduma za 
afya. 

17.11 Utendaji usioridhisha wa Hospitali ya Mloganzila 

Wakati wa tathmini yangu ya utendaji kazi wa Hospitali ya 
Mloganzila nilibaini kuwa gharama zilizidi mapato kwa asilimia 7 
hadi 19 kutoka 2018/19-2021/22. Aidha, nakisi kwa mwaka 
iliongezeka kutoka shilingi bilioni 1.92 mwaka 2018/19 hadi 
shilingi bilioni 5.81 mwaka 2021/22 sawa na ongezeko la asilimia 
394. 

Sababu za hospitali kutofanya vizuri ni mapato yanayopotea 
kutokana na kuongezeka kwa misamaha ambayo wakati mwingine 
haidhibitiwi vizuri, kuongezeka kwa madai yanayokataliwa na 
Mfuko wa Bima ya Afya kutoka kwenye huduma zilizotolewa na 
Hospitali ya Mloganzila na huduma duni za kibingwa katika 
Hospitali ya Mloganzila kwa ajili ya kulaza wagonjwa binafsi na 
wale wa umma. 
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Utendaji duni unaweza kusababisha kuzorota kwa huduma za 
afya hospitalini kutokana na mapato duni ambayo hayawezi 
kukidhi gharama za uendeshaji na ugumu wa kufikia malengo ya 
kimkakati kutokana na kupungua kwa mapato kulingana na 
gharama zinazotumika. 

Ninapendekeza kuwa Hospitali ya Mloganzila (a) ihakikishe 
huduma za kibingwa zinaimarishwa hospitalini hapo ili 
kuongeza wagonjwa binafsi na wa umma, (b) ihakikishe 
inaendana na mwongozo wa Mfuko wa Bima ya Afya ili 
kupunguza idadi ya madai yanayokataliwa, na (c) kuweka 
misamaha kielektroniki ili kuimarisha udhibiti wa misamaha 
inayotolewa.  

17.12 Kuchelewa kwa kukamilika, kufungwa, kujaribiwa na 
kutumika kwa mfumo wa usimamizi wa hospitali (IHMS) 

Mfuko wa Bima ya Afya uliingia katika makubaliano na kampuni 
ya Maxcom Africa Limited kwa ajili ya kutengeneza mfumo wa 
IHMS mnamo tarehe 18 Novemba 2015 kwa ajili ya kufunga, 
kupima na kuanzisha Mfumo wa Usimamizi wa Hospitali na 
uthibitishaji wa kielektroniki wa kadi ya uanachama kwa muda 
wa mkataba wa miezi minane kutoka 23 Novemba 2015 hadi 23 
Julai 2016. Gharama ya jumla ya makadirio ya mfumo huo ni 
shilingi bilioni 3.98. Hadi kufika tarehe 30 Juni 2022, jumla ya 
gharama iliyotumika ilikuwa shilingi bilioni 3.95. Madhumuni ya 
mfumo huo ni kulenga kudhibiti matumizi ya kughushi ya kadi za 
bima ya afya. 

Mradi haukukamilika hadi Januari 2023, ikiwa ni ucheleweshaji 
wa zaidi ya miaka sita. Kuchelewa kukamilika kwa mradi 
kunaunyima Mfuko wa Bima ya Afya nafasi ya kuboresha ufanisi 
na kuongeza usahihi katika utoaji wa huduma. 

Ninapendekeza kuwa Mfuko wa Bima ya Afya uhakikishe mradi 
unakamilika ili kuboresha ufanisi wake katika utoaji wa 
huduma na kuondokana na kughushi matumizi ya kadi za bima. 
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17.13 Uwezo wa Bohari Kuu ya Dawa wa kutoa huduma unaotiliwa 
mashaka 

Ukaguzi wangu wa uwezo wa Bohari Kuu ya Dawa kufikia malengo 
ya kimkakati kwa mwaka 2021/22 ulibaini mapungufu yafuatayo. 

17.13.1 Bidhaa ambazo muda wa matumizi umekwisha shilingi bilioni 
30.18 

Ukaguzi wangu wa bidhaa zilizopo ghalani zenye thamani ya 
shilingi bilioni 95.19 ulibaini uwepo wa bidhaa zenye thamani ya 
shilingi bilioni 30.18 ambazo muda wake wa matumizi ulikuwa 
umekwisha. Bidhaa hizi zinazorotesha hali ya ukwasi wa Bohari 
Kuu kwasababu haziwezi kuuzika na hivyo kuzuia Bohari Kuu 
kufikia malengo yake. 

17.13.2 Ucheleweshwaji wa ununuzi wa dawa na vifaa tiba 

Tathmini yangu ya muda wa awali wa manunuzi kwa maombi ya 
manunuzi 5,936 yaliyotolewa mpaka kufika tarehe 30 Juni 2022 
kwa bidhaa za ugonjwa wa mlipuko, bidhaa za kawaida na bidhaa 
maalum ulibaini ucheleweshaji mkubwa wa uwasilishaji wa 
bidhaa 354 za kawaida na maalum kati ya siku 30-197 zaidi ya 
siku 180 zinazohitajika na bidhaa 889 za kawaida na maalum 
hazikuwasilishwa licha ya ucheleweshaji ambao tayari umetokea 
kwa muda siku 30-380 zaidi ya siku 180 zinazohitajika. 

17.13.3 Mapungufu Katika kusambaza bidhaa kwenye kanda 

Sehemu ya 11.2(iv) ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa 
Bohari Kuu ya Dawa wa mwaka 2021 na kalenda ya usambazaji ya 
Bohari Kuu ya Dawa 2021/22 kwa ajili ya kusambaza bidhaa 
kwenye kanda zinahitaji usambazaji wa bidhaa kufanywa ndani 
ya siku 14 tangu bidhaa zilipoagizwa. 

Katika tathmini yangu nilibaini kuwa oda 5,957 (asilimia 14 ya 
jumla ya oda zote 43,409) zenye kiasi cha bidhaa 6,087,216 
zilichelewa kusambazwa kutoka makao makuu ya Bohari Kuu ya 
Dawa kwenda kanda kwa muda wa siku 30-305. Ukaguzi zaidi 
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ulibainisha kuwa shehena ya oda 2,114 zenye kiasi cha bidhaa 
1,073,464 zilizoombwa zilifikishwa kwenye kanda zikiwa karibu  
na kuisha muda wake wa matumizi. 

17.13.4 Kushindwa kufikia kiwango cha chini cha bidhaa kwenye stoo 
za Bohari ya Dawa 

Kiwango cha dawa katika stoo ya Bohari ya Dawa kinapaswa 
kisivuke kiwango cha chini kianachohitajika  katika stoo ili 
kukidhi usambazaji kwa muda maalumu. Kiwango cha chini katika 
stoo ya kanda ni kile kinachotosheleza miezi minne na kwa stoo 
kuu ni miezi miwili. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa Bohari Kuu ya Dawa 
haikufikia hata asilimia 60 ya kiwango cha chini cha bidhaa 
kinachohitajika kwa bidhaa za kufuatilia kiwango kwa mwezi 
mmoja (dawa ambazo zinakidhi kikamilifu mahitaji ya afya ya 
watu na zinapaswa kuwepo kila wakati kuruhusu mfumo wa afya 
ufanye kazi ipasavyo wakati wote). Mfumo wa udhibiti unahitaji 
bidhaa ziletwe kila zinaposhuka chini ya kiwango kinachohitajika 
ghalani. Bohari Kuu ya Dawa ilieleza kuwa bidhaa zilishuka chini 
ya kiwango cha chini cha bidhaa kutokana na kuongezeka kwa 
mizunguko ya usambazaji bidhaa kutoka mizunguko minne 
kwenda sita ya usambazaji na uhaba wa fedha za kununua bidhaa 
nyingi kutokana na ufinyu wa bajeti. 

Mahitaji ya wateja yanaweza yasitimizwe inavyohitajika ikiwa 
bidhaa zitashuka chini ya kiwango cha chini cha bidhaa bila 
kujazwa tena. 

17.13.5 Bei za juu za dawa zaidi ya bei za mfuko wa bima ya afya kwa 
asilimia 5 hadi 98 

Bei zilizoidhinishwa za Bohari Kuu ya Dawa ni kubwa kwa asilimia 
5 hadi 98 kuliko bei zilizoidhinishwa na Mfuko wa Bima wa Afya 
(bei zitakazotumiwa na hospitali na vituo vya afya vinavyonunua 
bidhaa kutoka Bohari Kuu ya Dawa na kuwauzia wagonjwa 
waliokata bima na afya). Kutowiana huku kunaweza kuwa sababu 
kuu ya kwanini hospitali nyingi na vituo vingine vya afya kutotaka 
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kuagiza bidhaa Bohari Kuu ya Dawa huku wakijua kuweka oda 
Bohari Kuu ya Dawa kwa bei ya juu kutapelekea kupata hasara 
wakati wa kuuza bidhaa hizo kwa wagonjwa wenye bima ya afya. 

17.13.6 Mapungufu katika kufanya makadirio ya mahitaji ya wateja 

Katika kupitia makadirio ya mahitaji ya wateja kwa mwaka 
2021/22 nilibaini mapungufu yafuatayo,  

• Bidhaa zilizoombwa na wateja (3,813,864,032) zilikuwa asilimia 
33 ya mahitaji yote yaliyokadiriwa ya bidhaa 11,712,651,816; 

• bidhaa 42,037,840 ziliombwa baada ya kukadiriwa kwa mwaka 
2021/22 lakini hazikununuliwa; na  

• Bidhaa 710,675 zilinunuliwa na Bohari Kuu ya Dawa baada ya 
kukadiriwa lakini wateja hawakuweka oda. 

Makosa haya yanasababishwa na  kutotosheleza kwa mnyororo wa 
ugavi, bei zisizowiana kati ya Bohari Kuu ya Dawa na Mfuko wa 
Bima ya Afya na ukwasi usioridhisha unaochangiwa na madeni ya 
muda mrefu na bidhaa zilizokwisha muda wake. 

Hali hii inaweza kusababisha usumbufu mkubwa wa uendeshaji 
wa Bohari Kuu ya Dawa hivyo kushindwa kutoa huduma 
zilizokusudiwa, upotevu wa fedha za umma kutokana na thamani 
kubwa ya bidhaa za ghalani kuisha muda wa matumizi kutokana 
na makadirio yasiyo sahihi, upotevu wa mapato kutokana na vituo 
vya afya na hospitali kutokukunua bidhaa kutoka Bohari Kuu ya 
Dawa kutokana na ukubwa wa bei. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa (a) iwasiliane na Wizara 
ya Afya ili kuwezesha ulipaji wa madeni ambayo bado 
hayajalipwa, (b) kurekebisha mfumo wa ugavi uliopo ili 
kuongeza ukadiriaji wa uhakika wa mahitaji, na (c) ihakikishe 
kiwango cha chini cha bidhaa kinapatikana ili kukidhi 
mizunguko sita ya usambazaji kwenye vituo vya afya na 
hospitali. 
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kuagiza bidhaa Bohari Kuu ya Dawa huku wakijua kuweka oda 
Bohari Kuu ya Dawa kwa bei ya juu kutapelekea kupata hasara 
wakati wa kuuza bidhaa hizo kwa wagonjwa wenye bima ya afya. 

17.13.6 Mapungufu katika kufanya makadirio ya mahitaji ya wateja 

Katika kupitia makadirio ya mahitaji ya wateja kwa mwaka 
2021/22 nilibaini mapungufu yafuatayo,  

• Bidhaa zilizoombwa na wateja (3,813,864,032) zilikuwa asilimia 
33 ya mahitaji yote yaliyokadiriwa ya bidhaa 11,712,651,816; 

• bidhaa 42,037,840 ziliombwa baada ya kukadiriwa kwa mwaka 
2021/22 lakini hazikununuliwa; na  

• Bidhaa 710,675 zilinunuliwa na Bohari Kuu ya Dawa baada ya 
kukadiriwa lakini wateja hawakuweka oda. 

Makosa haya yanasababishwa na  kutotosheleza kwa mnyororo wa 
ugavi, bei zisizowiana kati ya Bohari Kuu ya Dawa na Mfuko wa 
Bima ya Afya na ukwasi usioridhisha unaochangiwa na madeni ya 
muda mrefu na bidhaa zilizokwisha muda wake. 

Hali hii inaweza kusababisha usumbufu mkubwa wa uendeshaji 
wa Bohari Kuu ya Dawa hivyo kushindwa kutoa huduma 
zilizokusudiwa, upotevu wa fedha za umma kutokana na thamani 
kubwa ya bidhaa za ghalani kuisha muda wa matumizi kutokana 
na makadirio yasiyo sahihi, upotevu wa mapato kutokana na vituo 
vya afya na hospitali kutokukunua bidhaa kutoka Bohari Kuu ya 
Dawa kutokana na ukubwa wa bei. 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa (a) iwasiliane na Wizara 
ya Afya ili kuwezesha ulipaji wa madeni ambayo bado 
hayajalipwa, (b) kurekebisha mfumo wa ugavi uliopo ili 
kuongeza ukadiriaji wa uhakika wa mahitaji, na (c) ihakikishe 
kiwango cha chini cha bidhaa kinapatikana ili kukidhi 
mizunguko sita ya usambazaji kwenye vituo vya afya na 
hospitali. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

MAZAO NA BODI ZA MAZAO 
 
 
 
 
 

 
18.0 Utangulizi  

Sekta ya kilimo ni muhimu kwa uchumi na ustawi wa Tanzania, 
na Serikali ilianzisha taasisi na sera mbalimbali kusaidia 
maendeleo ya sekta ya kilimo. Hata hivyo, sekta hii inakabiliwa 
na changamoto mbalimbali ambazo zinaathiri kukua kwa sekta na 
uzalishaji. Changamoto hizo zinajumuisha michakato ya 
uwezeshaji wa mitaji na uratibu baina ya wadau wa sekta, kulima 
kwa kutegemea mvua, bei kubwa ya pembejeo, na kukosekana 
kwa taasisi za uhakika za kutoa mitaji na kuwawezesha 
wakulima.  

Sura hii inaangazia masuala yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 
bodi za mazao na majukumu ya bodi hizo, na mapendekezo ya 
hatua za kufuata kwa ajili ya kuboresha. 

18.1 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kushindwa kufanya 
biashara ya nafaka na mazao mchanganyiko kwa ushindani na 
kwa ufanisi  

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ilianzishwa ili kuwapa 
wakulima soko la uhakika la nafaka na mazao mchanganyiko na 
kuongeza uuzaji wa mazao hayo nje ya nchi ili kupata fedha za 
kigeni. Majukumu ya msingi ya Bodi ni pamoja na kufanya 
biashara itakayowezesha ukuaji wa sekta ya kilimo cha nafaka na 
mazao mengine.  

Baada ya kufanya mapitio ya taarifa za fedha na shughuli za 
uendeshaji wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko, nilibaini 
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kuwa taasisi hii ina changamoto ya kushindwa kufanya biashara 
ya nafaka na mazao mengine kwa ushindani hapa Tanzania. 
Uwezo na uhimilivu wa kifedha wa Bodi hii unategemea sana 
ruzuku ya Serikali ili kuweza kulipa gharama za uendeshaji 
kutokana na kukosekana kwa ufanisi wa kutumia mali za Bodi 
kuongeza mapato, kuwa na kiasi kikubwa cha fedha benki bila 
kuwekeza, na kukosekana mifumo fanisi ya kudhibiti gharama. 
Pia, Bodi inakabiliwa na changamoto ya ubora wa nafaka na 
mazao mengine kutoka kwa wakulima kwa sababu hainunui 
nafaka na mazao yenye kiwango cha chini na kubadilika badilika 
kwa bei za mazao sokoni. 

Pia, nilibaini kuwa mbinu na mikakati ya kibiashara inayotumiwa 
na Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko haina ufanisi wa 
kutosha kwa kuwa inafanya kazi chini ya uwezo wake na haifanyi 
tathmini ya kurejesha gharama zote za uendeshaji. 

Endapo changamoto hizi hazitatatuliwa, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko haitafanikiwa kufanya biashara kwa ufanisi ili 
kukua na kutanua wigo wa shughuli zake za biashara na kupata 
faida inayokusudiwa. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(a) iwasiliane na Serikali ili kuweka njia bora ya Bodi kuweza 
kutumia fursa za mikopo ya benki kwa wakati; (b) kuweka 
mbinu na mikakati ya biashara itakayoiwezesha Bodi kufanya 
biashara kwa ufanisi na kwa ushindani ili kuweza kupata faida, 
kukua na kutanua wigo wake wa biashara kimataifa.  

18.2 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko inafanya kazi chini ya 
uwezo wake wa kuzalisha, kusindika na kuhifadhi bidhaa 

Baada ya kuanzishwa na kuanza kazi mwaka 2010, Bodi ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko ilikabidhiwa viwanda na vihenge vya 
lililokuwa Shirika la Usagishaji la Taifa (NMC) vilivyoko Iringa, 
Arusha, Mwanza na Dodoma vyenye thamani ya shilingi bilioni 
17.6, baada ya kufilisika kwa shirika hilo. Pia Bodi ilikabidhiwa 
maghala ya kuhifadhia mazao yaliyoko Iringa, Arusha, Mwanza, 
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kuwa taasisi hii ina changamoto ya kushindwa kufanya biashara 
ya nafaka na mazao mengine kwa ushindani hapa Tanzania. 
Uwezo na uhimilivu wa kifedha wa Bodi hii unategemea sana 
ruzuku ya Serikali ili kuweza kulipa gharama za uendeshaji 
kutokana na kukosekana kwa ufanisi wa kutumia mali za Bodi 
kuongeza mapato, kuwa na kiasi kikubwa cha fedha benki bila 
kuwekeza, na kukosekana mifumo fanisi ya kudhibiti gharama. 
Pia, Bodi inakabiliwa na changamoto ya ubora wa nafaka na 
mazao mengine kutoka kwa wakulima kwa sababu hainunui 
nafaka na mazao yenye kiwango cha chini na kubadilika badilika 
kwa bei za mazao sokoni. 

Pia, nilibaini kuwa mbinu na mikakati ya kibiashara inayotumiwa 
na Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko haina ufanisi wa 
kutosha kwa kuwa inafanya kazi chini ya uwezo wake na haifanyi 
tathmini ya kurejesha gharama zote za uendeshaji. 

Endapo changamoto hizi hazitatatuliwa, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko haitafanikiwa kufanya biashara kwa ufanisi ili 
kukua na kutanua wigo wa shughuli zake za biashara na kupata 
faida inayokusudiwa. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(a) iwasiliane na Serikali ili kuweka njia bora ya Bodi kuweza 
kutumia fursa za mikopo ya benki kwa wakati; (b) kuweka 
mbinu na mikakati ya biashara itakayoiwezesha Bodi kufanya 
biashara kwa ufanisi na kwa ushindani ili kuweza kupata faida, 
kukua na kutanua wigo wake wa biashara kimataifa.  

18.2 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko inafanya kazi chini ya 
uwezo wake wa kuzalisha, kusindika na kuhifadhi bidhaa 

Baada ya kuanzishwa na kuanza kazi mwaka 2010, Bodi ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko ilikabidhiwa viwanda na vihenge vya 
lililokuwa Shirika la Usagishaji la Taifa (NMC) vilivyoko Iringa, 
Arusha, Mwanza na Dodoma vyenye thamani ya shilingi bilioni 
17.6, baada ya kufilisika kwa shirika hilo. Pia Bodi ilikabidhiwa 
maghala ya kuhifadhia mazao yaliyoko Iringa, Arusha, Mwanza, 
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Kiteto na Dodoma yenye thamani ya shilingi bilioni 9.35. Baada 
ya kukabidhiwa, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ilifanya 
ukarabati na matengenezo ya viwanda, vihenge na maghala hayo 
kwa gharama ya shilingi milioni 987.54 ili kuendana na teknolojia 
za kisasa katika kuzalisha na kuhifadhi nafaka na mazao mengine 
kibiashara. Matengenezo na ukarabati uliofanywa, umeongeza 
uwezo wa viwanda kuzalisha na kuboresha uwezo wa maghala 
kuhifadhi.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
inazalisha na kuhifadhi kwa kiwango cha chini sana kulinganisha 
na uwezo wa viwanda na maghala yake, kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na. 53 na  Jedwali Na. 54. Viwango 
vilivyoainishwa kwenye majedwali vimejumlishwa kwa mwaka. 

Jedwali Na. 53: Uwezo wa viwanda vya bodi ukilinganisha na 
uzalishaji halisi 
Mwaka wa 
Fedha 

Uwezo wa 
Kiwanda 
(Mita za 
ujazo) 

Uzalishaji 
Halisi (Mita 
za ujazo) 

Uzalishaji 
Halisi kwa 
% 

Uwezo wa 
uzalishaji 
ambao 
hautumiki 
kwa  % 

2015/16   16,200   1,082.80  7 93 
2016/17   16,200    2,040.28  13 87 
2017/18   16,200       385.50  2 98 
2018/19   16,200    3,820.96  24 76 
2019/20   65,700    6,833.34  10 90 
2021/22 126,900  14,623.93  12 88 

Chanzo: Taarifa za Utekelezaji za Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko kwa 
mwaka 2021/22 

Jedwali Na. 54: Uwezo wa maghala kuhifadhi dhidi ya kiwango 
halisi kilichotumiwa kuhifadhi 

Mahali pa 
ghala/Kih
enge  

Uwezo 
wa 

Kuhifa
dhi 

Malengo na Viwango halisi vilivyotumika kuhifadhi kwa 
mwaka 

    2021/22 2020/21 

   
Mita 
za 

ujazo 

Maleng
o 

Viwang
o halisi 

Viwang
o halisi 

kwa 
asilimia 

Malengo Viwango 
halisi 

Viwa
ngo 
halis

i 
kwa 
asili
mia 

ARUSHA        
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Mahali pa 
ghala/Kih
enge  

Uwezo 
wa 

Kuhifa
dhi 

Malengo na Viwango halisi vilivyotumika kuhifadhi kwa 
mwaka 

    2021/22 2020/21 

   
Mita 
za 

ujazo 

Maleng
o 

Viwang
o halisi 

Viwang
o halisi 

kwa 
asilimia 

Malengo Viwango 
halisi 

Viwa
ngo 
halis

i 
kwa 
asili
mia 

 Kihenge 28,100 28,100 3,805 13.5 28,100 478 1.7 
 Ghala 10,000 10,000 4,033 40.3 10,000 571 5.7 
 IRINGA               

Kihenge 13,500 13,500 25,954 192.3 13,500 18,272 135.
3 

Ghala 4,000 4,000 5,000 125.0 4,000 4,500 112.
5 

MWANZA               
Ghala 20,000 20,000 3,506 17.5 20,000 917 4.6 
DODOMA               
Ghala 30,000 30,000 16,608 55.4 30,000 10,523 35.1 
KITETO               
Ghala 1,000 1,000 1,000 100.0 1,000 60 6.0 

TOTAL 106,6
00 

106,6
00 59,906 56.2 106,600 35,321 33.1 

Chanzo: Taarifa za Utekelezaji za Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  kwa 
mwaka 2021/22 

Matumizi ya chini ya uwezo wa uzalishaji wa viwanda na uwezo 
wa kuhifadhi wa maghala ya Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko, unatokana na sababu mbalimbali kama vile mtaji 
mdogo uliowekezwa katika biashara, ufanisi mdogo wa matumizi 
ya mtaji uliopo, kukosekana kwa malighafi kwa baadhi ya mazao, 
na ufanisi mdogo wa mbinu na mikakati ya biashara inayotumika. 
Ikizingatiwa kuwa Bodi ilianzishwa kwa ajili ya kufanya biashara 
ya nafaka na mazao mengine kwa mujibu wa kifungu cha 6 (1) na 
kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
Na. 19 ya mwaka 2009, ili kuongeza ufanisi wa kazi zake na 
kuweza kufanya biashara kwa ushindani, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko inatakiwa kuweka mbinu zenye kuweza kubadilika 
kulingana na uhitaji kama vile kuajiri watumishi kwa haraka, 
ulipaji wa mishahara kulingana na hali, na kuweza kutumia fursa 
za kupata mtaji kwa haraka. Bila kufanya maboresho hayo, ni 
ngumu kwa Bodi kufikia malengo yake na kuwa na manufaa kwa 
umma. 
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Mahali pa 
ghala/Kih
enge  

Uwezo 
wa 

Kuhifa
dhi 

Malengo na Viwango halisi vilivyotumika kuhifadhi kwa 
mwaka 

    2021/22 2020/21 

   
Mita 
za 

ujazo 

Maleng
o 

Viwang
o halisi 

Viwang
o halisi 

kwa 
asilimia 

Malengo Viwango 
halisi 

Viwa
ngo 
halis

i 
kwa 
asili
mia 

 Kihenge 28,100 28,100 3,805 13.5 28,100 478 1.7 
 Ghala 10,000 10,000 4,033 40.3 10,000 571 5.7 
 IRINGA               

Kihenge 13,500 13,500 25,954 192.3 13,500 18,272 135.
3 

Ghala 4,000 4,000 5,000 125.0 4,000 4,500 112.
5 

MWANZA               
Ghala 20,000 20,000 3,506 17.5 20,000 917 4.6 
DODOMA               
Ghala 30,000 30,000 16,608 55.4 30,000 10,523 35.1 
KITETO               
Ghala 1,000 1,000 1,000 100.0 1,000 60 6.0 

TOTAL 106,6
00 

106,6
00 59,906 56.2 106,600 35,321 33.1 

Chanzo: Taarifa za Utekelezaji za Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  kwa 
mwaka 2021/22 

Matumizi ya chini ya uwezo wa uzalishaji wa viwanda na uwezo 
wa kuhifadhi wa maghala ya Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko, unatokana na sababu mbalimbali kama vile mtaji 
mdogo uliowekezwa katika biashara, ufanisi mdogo wa matumizi 
ya mtaji uliopo, kukosekana kwa malighafi kwa baadhi ya mazao, 
na ufanisi mdogo wa mbinu na mikakati ya biashara inayotumika. 
Ikizingatiwa kuwa Bodi ilianzishwa kwa ajili ya kufanya biashara 
ya nafaka na mazao mengine kwa mujibu wa kifungu cha 6 (1) na 
kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
Na. 19 ya mwaka 2009, ili kuongeza ufanisi wa kazi zake na 
kuweza kufanya biashara kwa ushindani, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko inatakiwa kuweka mbinu zenye kuweza kubadilika 
kulingana na uhitaji kama vile kuajiri watumishi kwa haraka, 
ulipaji wa mishahara kulingana na hali, na kuweza kutumia fursa 
za kupata mtaji kwa haraka. Bila kufanya maboresho hayo, ni 
ngumu kwa Bodi kufikia malengo yake na kuwa na manufaa kwa 
umma. 
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Ninapendekeza kuwa, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
iwasiliane na Serikali ili kupata mtaji wa kutosha na 
kuwekezwa kwenye biashara, na kuweka mbinu na mikakati 
thabiti ili kuiwezesha bodi kutumia uwezo wake kikamilifu na 
kwa ufanisi katika biashara.  

18.3 Udhaifu katika kupembua na kudhibiti gharama na kutofanya 
uchambuzi wa kujua wateja halisi wa bidhaa za Bodi ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko   

Bidhaa zinazozalishwa ama kuuzwa na Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko zina ubora mkubwa na zinakidhi vigezo na viwango 
vilivyowekwa na mamlaka za udhibiti na usimamizi. Kuhakikisha 
kuwa bidhaa zinakidhi vigezo na viwango vinavyotakiwa, 
kunasababisha pia kuongezeka kwa gharama za uzalishaji ama 
uandaaji kwa kila bidhaa. Hata hivyo, Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko haina mbinu na mkakati mzuri wa kupanga bei ya 
kuuzia bidhaa zake kwa namna ambayo inaweza kurejesha 
gharama za uzalishaji na kupata faida inayokusudiwa kwa kila 
bidhaa inayouzwa. Bodi haiainishi kiwango cha mauzo mbacho 
kinarudisha gharama zote kwa ujumla, kabla ya kuanza kupata 
faida. Pia, mbinu na mikakati yake ya masoko, usambazaji na 
uuzaji haina ufanisi wa kutosha.  

Kukosekana kwa uchakataji, uchambuzi na ufuatiliaji wa kina wa 
gharama za uzalishaji ama uandaaji wa bidhaa za bodi 
kunatokana na kukosekana kwa idadi ya kutosha ya wafanyakazi 
wenye weledi, maarifa na uzoefu wa kutosha. Hali hii inaiweka 
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko katika hatari kubwa ya 
kupata hasara mfululizo na kutofikia mafanikio yaliyokusudiwa 
kwa umma.  

Ninapendekeza kuwa, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(a) kuwasiliana na Serikali kuhakikisha kuna idadi ya kutosha 
ya wafanyakazi wenye weledi,maarifa na uzoefu unaotakiwa 
kwenye biashara ya nafaka na mazao mengine; (b) kununua, 
kuweka na kutumia mifumo madhubuti ya kuchakata na 
kudhibiti gharama, na (c) kufanya upembuzi na uchambuzi wa 



 

211 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

kina kujua wateja wa bidhaa zake na kuweka na kutekeleza 
mbinu na mikakati thabiti ya kibiashara (kama vile mbinu na 
mikakati ya kudhibiti gharama, mauzo,masoko na 
usambazaji). 

18.4 Kupungua kwa mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara 

Katika ripoti yangu ya mwaka uliopita (Aya ya 17.1 ya 2020/21), 
niliripoti mwelekeo wa kupungua kwa uzalishaji wa baadhi ya 
mazao ya biashara ambayo ni maua ya pareto, crude extract, 
poda na Marc.  Kwa ujumla, uzalishaji wa mazao ya biashara 
ulipungua kutoka tani milioni 1.06 kwa mwaka wa fedha 2019/20 
hadi tani milioni 0.9 mwaka wa 2020/21. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuwa, pamoja na 
kuwepo kwa ongezeko dogo katika uzalishaji wa jumla kutoka 
tani 898,966.8 kwa mwaka wa fedha 2020/21 hadi tani 
938,586.81 mwaka 2021/22, uzalishaji ulipungua kwa mazao ya 
biashara manne ambayo ni maua ya pareto, chai, kahawa, na 
mkonge. Hata hivyo, tangu mwaka wa fedha 2017/18, ambapo 
uzalishaji wa jumla ulikuwa tani milioni 1.01, jumla ya uzalishaji 
imekuwa ikibadilika-badilika, lakini kwa ujumla kwa miaka 
mitano iliyopita hakuna ongezeko kubwa la uzalishaji wa mazao 
ya biashara kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 55. 

Jedwali Na. 55: Mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara 
kwa tani 

Jina la 
Zao 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

Pamba 222,039 348.958 348,977 122,836 144,792 
Kahawa 45,245 68,147 60,651 73,027 65,235 
Chai 34,010 37,193 28,715 27,510 17,615 
Maua ya 
Pareto  2,400 2,014 2,510 2,412 1,895 

Tumbaku 50,522 72,325 37,546 58,508 70,775 
Korosho 313,826 225,053 232,682 210,786 238,555.81 
Mkonge 40,635 33,271 36,379 36,169.8 29,719 
Sukari 303,752 359,219 311,358 367,718 370,000 
Jumla 1,012,429 797,570.958 1,058,818 898,966.8 938,586.81 

Chanzo: Wizara ya Kilimo (Hotuba ya Waziri katika bajeti ya kilimo ya waka 
2022/23) 
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kina kujua wateja wa bidhaa zake na kuweka na kutekeleza 
mbinu na mikakati thabiti ya kibiashara (kama vile mbinu na 
mikakati ya kudhibiti gharama, mauzo,masoko na 
usambazaji). 

18.4 Kupungua kwa mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara 

Katika ripoti yangu ya mwaka uliopita (Aya ya 17.1 ya 2020/21), 
niliripoti mwelekeo wa kupungua kwa uzalishaji wa baadhi ya 
mazao ya biashara ambayo ni maua ya pareto, crude extract, 
poda na Marc.  Kwa ujumla, uzalishaji wa mazao ya biashara 
ulipungua kutoka tani milioni 1.06 kwa mwaka wa fedha 2019/20 
hadi tani milioni 0.9 mwaka wa 2020/21. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuwa, pamoja na 
kuwepo kwa ongezeko dogo katika uzalishaji wa jumla kutoka 
tani 898,966.8 kwa mwaka wa fedha 2020/21 hadi tani 
938,586.81 mwaka 2021/22, uzalishaji ulipungua kwa mazao ya 
biashara manne ambayo ni maua ya pareto, chai, kahawa, na 
mkonge. Hata hivyo, tangu mwaka wa fedha 2017/18, ambapo 
uzalishaji wa jumla ulikuwa tani milioni 1.01, jumla ya uzalishaji 
imekuwa ikibadilika-badilika, lakini kwa ujumla kwa miaka 
mitano iliyopita hakuna ongezeko kubwa la uzalishaji wa mazao 
ya biashara kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 55. 

Jedwali Na. 55: Mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara 
kwa tani 

Jina la 
Zao 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

Pamba 222,039 348.958 348,977 122,836 144,792 
Kahawa 45,245 68,147 60,651 73,027 65,235 
Chai 34,010 37,193 28,715 27,510 17,615 
Maua ya 
Pareto  2,400 2,014 2,510 2,412 1,895 

Tumbaku 50,522 72,325 37,546 58,508 70,775 
Korosho 313,826 225,053 232,682 210,786 238,555.81 
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2022/23) 
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Hii inaashiria kwamba juhudi zilizowekwa na Serikali na taasisi 
zake katika kukabiliana na kupungua kwa uzalishaji wa mazao ya 
biashara hazijafikia kiwango cha kumaliza changamoto hiyo. 

Hivyo basi, ninapendekeza tena kuwa Serikali kupitia bodi 
husika za mazao ya biashara, ichukue hatua zaidi za 
kuchunguza kwa undani sababu za kupungua kwa uzalishaji wa 
mazao ya biashara na kuchukua hatua madhubuti za 
kukabiliana na hali hiyo ili kuongeza uzalishaji wa mazao hayo 
nchini. 

18.5 Bodi za mazao kushindwa kukusanya mapato yanayotokana na 
utekelezaji wa majukumu yao ya msingi ili kujiendesha 

Bodi za mazao zimepewa mamlaka ya kutoza tozo ama ada 
mbalimbali kama vile ada za usajili, tozo za ukaguzi, ada za 
vyeti, faini na adhabu kwa wasiofuata sheria kwa ajili ya kazi za 
usimamizi na udhibiti na kupata mapato ya kuziwezesha 
kuendesha kazi zao kwa mujibu wa sheria zilizozianzisha, 
kanuni, maelekezo na miongozo inayotolewa na Serikali. Wakati 
wa ukaguzi ilibainika kuwa bodi za mazao haziwezi kukusanya 
mapato ya ndani ya kutosha kutokana na kazi zao za msingi kwa 
ajili ya kulipa gharama za uendeshaji wa bodi hizo, huku sehemu 
kubwa ya makusanyo ya mapato ya ndani yakitokana na kazi 
ambazo si msingi wa kuanzishwa kwa bodi hizo. Hali hii 
imesababisha mapato ya ndani yanayotokana na kazi za msingi 
za bodi hizi na hata yakijumlishwa na mapato mengine ya ndani 
kwa pamoja, hayawezi kukidhi ama kumudu gharama za 
uendeshaji wa Bodi hizo, kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 56. 

Jedwali Na. 56: Uwezo wa ukusanyaji wa pato la ndani dhidi ya 
uwezo wa kulipa gharama za uendeshaji 

Jina Jumla ya 
pato la 
ndani (Sh.  
milioni) 

Kutoka 
kwenye 
kazi za 
msingi (Sh.  
milioni) 

Asilimia 
ya pato 
la ndani  
la kazi 
za 
msingi 

Jumla ya 
matumizi 
(Sh.  
Milioni) 

Uwezo wa 
pato la kazi 
za msingi 
kugharamia 
matumizi  % 

Bodi ya 549.76 73.23 13 1,498.29 5 
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Jina Jumla ya 
pato la 
ndani (Sh.  
milioni) 

Kutoka 
kwenye 
kazi za 
msingi (Sh.  
milioni) 

Asilimia 
ya pato 
la ndani  
la kazi 
za 
msingi 

Jumla ya 
matumizi 
(Sh.  
Milioni) 

Uwezo wa 
pato la kazi 
za msingi 
kugharamia 
matumizi  % 

Mkonge 
Bodi ya 
Pamba 

3,265.75 50.35 2 5,281.56 1 

Bodi ya 
Sukari 

 10,024.34 4,872.15 49 6,688.53 73 

Bodi ya 
Korosho 

3,458.39 3,458.39 100 7,032.23 49 

Bodi ya 
Chai 

169.31 88.44 52 828.81 11 

Bodi ya 
Pareto 

68.46 0 0              
328.41 

0 

Bodi ya 
Tumbaku 

1,297.51 1,240.07 96 2,364.56 52 

Bodi ya 
Kahawa 

7,117.78 5,904.47 83 8,252.74 72 

Jumla 25,951.30 15,687.10  32,275.11  

Chanzo: Taarifa za fedha za bodi kwa miaka husika 

Kwa kuwa Bodi za Mazao zinategemea ruzuku ya Serikali kwa kiasi 
kikubwa ili kujiendesha, utegemezi wa kazi ambazo si msingi wa 
kuanzishwa kwa bodi za mazao katika kukusanya mapato ya ndani 
kama vile kodi za upangishaji majengo na mapato mengine, 
kunaongeza hatari ya uwezekano wa kupungua kwa juhudi za 
bodi katika kazi zao za msingi, hivyo kupunguza ubunifu na 
hamasa katika kutekeleza majukumu ya bodi kama chanzo kikuu 
cha mapato.  

Ninapendekeza kuwa, serikali izisimamie Boadi za Mazao ya 
Biashara kuhakikisha zinatekeleza majukumu yao ya msingi 
kwa ubunifu na ufanisi ili kuwezesha kuongeza wigo wa 
ukusanyaji wa mapato yanayotokana na kazi za msingi  

18.6 Kutokuwepo kwa uhakika kama kupanda kwa bei za mazao ya 
chakula kunawanufaisha wakulima 

Ripoti zangu za miaka ya nyuma zimekuwa zikieleza kuwa mazao 
ya chakula na mazao mengine yamekuwa yakikabiliwa na 
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Jina Jumla ya 
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ndani (Sh.  
milioni) 

Kutoka 
kwenye 
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msingi (Sh.  
milioni) 

Asilimia 
ya pato 
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za 
msingi 
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matumizi 
(Sh.  
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Chanzo: Taarifa za fedha za bodi kwa miaka husika 

Kwa kuwa Bodi za Mazao zinategemea ruzuku ya Serikali kwa kiasi 
kikubwa ili kujiendesha, utegemezi wa kazi ambazo si msingi wa 
kuanzishwa kwa bodi za mazao katika kukusanya mapato ya ndani 
kama vile kodi za upangishaji majengo na mapato mengine, 
kunaongeza hatari ya uwezekano wa kupungua kwa juhudi za 
bodi katika kazi zao za msingi, hivyo kupunguza ubunifu na 
hamasa katika kutekeleza majukumu ya bodi kama chanzo kikuu 
cha mapato.  

Ninapendekeza kuwa, serikali izisimamie Boadi za Mazao ya 
Biashara kuhakikisha zinatekeleza majukumu yao ya msingi 
kwa ubunifu na ufanisi ili kuwezesha kuongeza wigo wa 
ukusanyaji wa mapato yanayotokana na kazi za msingi  

18.6 Kutokuwepo kwa uhakika kama kupanda kwa bei za mazao ya 
chakula kunawanufaisha wakulima 

Ripoti zangu za miaka ya nyuma zimekuwa zikieleza kuwa mazao 
ya chakula na mazao mengine yamekuwa yakikabiliwa na 
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kukosekana kwa masoko ya uhakika, hali iliyosababisha wakulima 
kuuza mazao hayo kwa bei ndogo. Hali hii inawaumiza wakulima 
kwa kuuza mazao yao kwa bei isiyo nzuri hali iliyowasababishia 
kupata hasara. Hata hivyo, Serikali imechukua hatua mbalimbali 
za kukabiliana na changamoto ya kukosekana kwa masoko ya 
uhakika kwa kuhakikisha upatikanaji wa masoko kwa mazao ya 
wakulima, hasa mazao ya chakula na mazao mengine. Kwa 
mfano, baada ya serikali kufanya tathmini ya utoshelevu wa 
chakula nchini ilifungua mipaka ya nchi kwa wafanyabiashara wa 
nje kuja kununua mazao kutoka soko la ndani la Tanzania na 
kusafirisha nje ya nchi. Hatua hii iliongeza uhitaji wa mazao ya 
chakula yanayozalishwa ndani ya nchi na kuchochea kupanda kwa 
bei ya mazao hayo kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 57. 

Jedwali Na. 57: Mwenendo wa mabadiliko ya bei za mazao ya 
chakula (Bei ya jumla) 
Zao la 
Chakula 

Shilingi za Tanzania kwa 100Kg 

 
 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 
Mahindi  51,760.60 47,745.00 72,212.40 52,427.00 57,264.30 
Mchele 182,986.80 158,742.40 175,175.60 141,316.40 169,257.40 
Mtama 85,894.00 75,527.50 104,442.60 92,482.70 108,534.20 
Uwele 146,681.00 134,706.50 129,901.20 137,718.40 162,609.20 

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara 

Hata hivyo, hakuna ushahidi wa tathmini unaoonesha kwamba 
kupanda kwa bei ya mazao ya chakula kunawanufaisha wakulima 
wa mazao hayo kwa kuwa hakuna tathmini iliyofanyika. Hivyo, 
kuna hatari na uwezekano mkubwa kuwa kupanda kwa bei ya 
mazao ya chakula hakuwanufaishi wakulima bali kunawaathiri 
kwa kuwa wakulima wengi ni wadogo na wanafanya kilimo cha 
kujikimu, hivyo hawana uwezo wa kuhifadhi mazao ili kuuza 
baadaye bei zikiwa zimepanda.  

Ninapendekeza kuwa, Serikali ifanye tathmini ili kuhakiki 
kama kuongezeka kwa bei za mazao ya chakula 
kunawanufaisha wakulima ama hakuwanufaishi, na kuchukua 
hatua stahiki kutokana na matokeo ya tathmini 
itakayofanyika. 

 



 

215 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

18.7 Mapungufu katika mchakato na mifumo ya usimamizi wa 
mbolea 

kujidhatiti kwa Serikali katika kuongeza uzalishaji wa sekta ya 
kilimo na kuhamasisha matumizi ya mbolea katika kilimo 
kunadhihirika kwa kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania ili kusimamia uzalishaji, uuzaji, uingizaji na biashara ya 
mbolea nchini. Lengo kuu ni kuongeza uzalishaji katika sekta ya 
kilimo na kuilinda jamii ya wakulima na umma kwa ujumla dhidi 
ya athari za kiafya na majanga yanayotokana na matumizi ya 
mbolea, pamoja na kudhibiti udanganyifu katika soko la mbolea. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini mapungufu katika mchakato na 
mfumo wa usimamizi wa mbolea kama ilivyoainishwa katika 
vipengele vinavyofuata; 

18.7.1 Uwezo mdogo wa kuzalisha mbolea ndani ya nchi 

Uwezo wa kuzalisha mbolea ndani ya Tanzania ni mdogo na kuna 
kiwanda kimoja tu cha kuzalisha mbolea nchini. Wastani wa 
uwezo wa kuzalisha mbolea ndani ya nchi ni asilimia 7 tu 
ukilinganisha na mahitaji kwa miaka mitatu ya 2019/20, 2020/21 
na 2021/22 (Jedwali Na. 58). Juhudi za Serikali kuanzisha 
kampuni yake ya kuzalisha mbolea (Tanzania Fertilizer Company) 
hazijazaa matunda kwa kuwa kwa mwaka 2021/22 Kampuni hiyo 
haikuzalisha wala kuuza mbolea na wala haikuweza kukusanya 
mapato yeyote kutokana na shughuli zinazohusu mbolea. 
Utegemezi wa nchi kwa mbolea inayoagizwa kutoka nje ya nchi 
ni mkubwa, ambapo asilimia 71 ya mbolea inaagizwa kutoka nchi 
za nje ili kukidhi mahitaji ya mbolea nchini. Hata hivyo, wastani 
wa asilimia 22 ya mahitaji ya mbolea nchini hayakutimizwa. 

Jedwali Na. 58: Mwenendo wa hali ya upatikanaji wa mbolea 
nchini (Mita za ujazo na asilimia) 
Mwak

a 
Mahitaj

i  
Mbolea 

inayozalishwa 
nchini 

Mbolea 
inayoagizwa nje 

Upungufu  

 Mita za 
ujazo 

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

2019/
20 

586,604 33,873 6 524,972 89 27,758 5 
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Uwezo wa kuzalisha mbolea ndani ya Tanzania ni mdogo na kuna 
kiwanda kimoja tu cha kuzalisha mbolea nchini. Wastani wa 
uwezo wa kuzalisha mbolea ndani ya nchi ni asilimia 7 tu 
ukilinganisha na mahitaji kwa miaka mitatu ya 2019/20, 2020/21 
na 2021/22 (Jedwali Na. 58). Juhudi za Serikali kuanzisha 
kampuni yake ya kuzalisha mbolea (Tanzania Fertilizer Company) 
hazijazaa matunda kwa kuwa kwa mwaka 2021/22 Kampuni hiyo 
haikuzalisha wala kuuza mbolea na wala haikuweza kukusanya 
mapato yeyote kutokana na shughuli zinazohusu mbolea. 
Utegemezi wa nchi kwa mbolea inayoagizwa kutoka nje ya nchi 
ni mkubwa, ambapo asilimia 71 ya mbolea inaagizwa kutoka nchi 
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Mwak

a 
Mahitaj

i  
Mbolea 

inayozalishwa 
nchini 

Mbolea 
inayoagizwa nje 

Upungufu  

 Mita za 
ujazo 

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

2019/
20 

586,604 33,873 6 524,972 89 27,758 5 
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Mwak
a 

Mahitaj
i  

Mbolea 
inayozalishwa 

nchini 

Mbolea 
inayoagizwa nje 

Upungufu  

 Mita za 
ujazo 

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

Mita za 
ujazo 

Asili
mia  

2020/
21 

718,051 42,695 6 504,122 70 171,233 24 

2021/
22 

698,260 62,724 9 379,927 54 255,609 37 

Wasta
ni 

667,63
8 

46,431 7 469,674 71 151,53
3 

22 

Chanzo: Wizara ya Kilimo 

Nchi (hasa wakulima) iko katika hatari ya kukosekana kwa mbolea 
au kupanda kwa bei za mbolea endapo kutatokea vikwazo 
vitakavyokwamisha ununuzi na usafirishaji wa mbolea kutoka nje 
ya nchi kama vile kufungwa kwa mipaka ya nchi zinazozalisha 
mbolea, kunakoweza kusababishwa na vita, magonjwa ya 
mlipuko au majanga ya asili. Kwa mfano, athali hizi 
zimejidhihirisha wakati wa vikwazo vya kusafiri na kusafirisha 
bidhaa kulikotokana na mlupuko wa ugonjwa wa COVID-19,  na 
vikwazo vinavyotokana na vita ya Urusi na Ukraini 
vilivyosababisha kupungua kwa uingizaji wa mbolea kutoka nje 
na kuongezeka kwa bei ya mbolea nchini, hali iliyoilazimu serikali 
kuanzisha programu ya ruzuku ya mbolea kwa mwaka 2022/23. 

Kutokana na juhudi za sasa zinazofanywa na serikali katika 
kuimarisha na kuikuza sekta ya kilimo, kama vile kujenga 
miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji, ujenzi wa vihenge na 
maghala ya kuhifadhia mazao, na juhudi zingine za kuhamasisha 
kilimo; na kwa kuwa mbolea bora ni muhimu katika kuongeza 
ufanisi wa kilimo. 

Ninapendekeza kuwa, Serikali itengeneze na kutekeleza 
mpango wa kuhamasisha uwekezaji katika uzalishaji wa 
mbolea ndani ya nchi. 

18.7.2 Ucheleweshwaji wa usajili wa mbolea na visaidizi vya mbolea 
unaofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania  

Kanuni ya 7(1) & (2) ya Kanuni za Mbolea za mwaka 2011, 
zinaitaka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania ndani ya siku 
21, kusajili mbolea na visaidizi vya mbolea na kutoa vyeti vya 
usajili baada ya kujiridhisha kuwa waombaji wametimiza 
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masharti na vigezo vya usajili vilivyowekwa na baada ya kuwa 
wamelipa ada za usajili.  

Lakini wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa waombaji 23 kati ya 32 
walisajiliwa baada ya mwezi mmoja na wengine hadi miezi miwili 
zaidi ya muda wa usajili unaotakiwa. Kwa mujibu wa maelezo ya 
menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania, 
ucheleweshwaji huu unatokana na kuchelewa kwa vipimo vya 
maabara. 

Ucheleweshwaji katika mchakato wa usajili wa mbolea na 
visaidizi vya mbolea, unaweza kusababisha matumizi, kuingizwa 
sokoni ama kuuzwa kwa mbolea na visaidizi vya mbolea ambavyo 
havijasajiliwa, hali inayoweza kusababisha matumizi ya mbolea 
na visaidizi vya mbolea visivyofaa kwa matumizi ya umma. 

Ninapendekeza kuwa, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania ihakikishe inaboresha ufanisi wa mchakato wa usajili 
wa mbolea na visaidizi vya mbolea kuepuka ucheleweshwaji 
usiokuwa wa lazima.  
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SURA KUMI NA TISA 
UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA 

 
 
 
 
 

 

19.0 Utangulizi 

Uziduaji (uchimbaji wa madini na gesi) ni sekta inayohusisha 
uchimbaji wa malighafi ili kutumika katika nyanja mbalimbali. 
Malighafi hizo ni pamoja na madini, gesi asilia na mafuta kutoka 
ardhini.  

Tanzania ina akiba kubwa ya rasilimali za madini, mafuta na gesi 
asilia zinazoweza kuchangia kwa kiasi kikubwa ukuaji wa uchumi 
wa nchi. Sekta ya uziduaji imechangia asilimia 5.2 ya pato la 
Taifa  

Nilipitia utendaji wa mashirika ya umma yanayohusika na 
uziduaji katika sekta ya uziduaji wa madini, mafuta na gesi. 
Taasisi zilizokaguliwa ni pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa juu wa Petroli (PURA), Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC), Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), Tume ya Madini,  Shirika la Taifa la 
Madini (STAMICO), na Kampuni ya Stamigold.  

19.1 Mapitio ya utendaji wa mashirika ya umma yanayohusika na 
sekta ya gesi asilia na madini 

Ukaguzi wa mashirika ya umma yanayohusika na sekta ya uziduaji 
wa mafuta na gesi ulibaini mapungufu yafuatayo ambayo 
yanahitaji ufuatiliaji wa Serikali:  
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19.1.1 Kuchelewa kutekeleza mradi wa umeme wa makaa ya mawe 
ya Kiwira Megawati 200 

Shirika la Umeme Tanzania limejiwekea lengo la kuongeza 
uzalishaji wa umeme  kufikia Megawati 1,836 ifikapo Juni 2022 
kwa kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo.  

Tarehe 10 Agosti 2021, Shirika la Umeme Tanzania na Shirika la 
Taifa la Madini waliingia kwenye makubaliano ya utekelezaji wa 
mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia makaa ya mawe ya 
Kiwira ambapo ililenga kuzalisha Megawati 200 hadi kufikia Julai 
2027. Katika ukaguzi wa utekelezaji wa mradi huu nilibaini kuwa 
kazi zilizopangwa kufanyika katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji wa mradi hazikuwa zimefanyika hadi wakati 
nahitimisha ukaguzi wangu tarehe 30 Desemba 2022 kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 59. Pia licha ya kuwepo 
mkataba wa utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Makaa ya Mawe 
ya Kiwira, Shirika la Umeme Tanzania halikujumuisha mradi huo 
kuwa ni miongoni mwa miradi yake ya kimkakati katika Mpango 
Mkakati wake wa kati (2021/22 - 2022/23), ili kuupa mradi huo 
kipaumbele na kurahisisha upatikanaji fedha kwa ajili 
utekelezaji. 

Jedwali Na. 59: Malengo ambayo hayakutekelezwa kama 
walivyokubaliana kwenye mkataba 
Na. Malengo yaliyo pangwa ambayo 

hayakutekelezwa 
Tarehe 
iliyopangwa  

1.  Kuwapata Washauri wa kufanya upembuzi 
ya Mradi  

Novemba 2021 

2.  kuwasilisha  upembuzi wa kibenki na 
tathmini ya athari za mazingira 

Aprili 2022 

3.   
Kumpata Mkandarasi kwa ajili ya uhandisi, 
manunuzi na ujenzi (EPC) 

Juni 2022 

4.  kuwasilisha mkataba wa EPC na 
mapendekezo ya fedha 

Septemba, 2022 

5.  Kujadili mapendekezo ya fedha Novemba, 2022 
Chanzo: Makubaliano ya utekelezaji mradi kati ya Shirika la Umeme Tanzania 
na Shirika la Taifa la Madini 
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Ni maoni yangu kuwa makaa ya mawe ni rasilimali muhimu nchini 
ambayo bado hayajatumika kikamilifu katika uzalishaji wa nishati 
ya umeme.Kutokana na ongezeko la mahitaji makubwa ya nishati  
nchini, na kutokana na mabadiliko ya tabia nchi yanayoathiri hali 
ya upatikanaji wa maji yanayotumika kufua umeme. Pamoja na 
kusuasua kwa uwekezaji kwenye shughuli za utafiti na uchimbaji 
wa gesi, ni muhimu kwa Shirika la Umeme Tanzania kupanua wigo 
wa vyanzo vyake vya kuzalisha umeme kwa kuharakisha 
utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme wa makaa ya mawe ya 
Kiwira. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania: (a) kwa 
kushirikiana na Shirika la Taifa la Madini kuchukua hatua za 
haraka kutekeleza  mradi wa makaa ya mawe wa Kiwira bila 
kuchelewa zaidi, na (b) kuandaa mapendekezo ya fedha 
zinazohitajika kutekeleza mradi na kuwasilisha Serikalini 
kupitia Wizara ya Nishati na Wizara ya Fedha na Mipango, 
ikisisitiza umuhimu wa mradi katika  kuzalisha umeme na 
kukuza uchumi wa nchi. 

19.1.2 Kuchelewa kulipia gesi ambayo haijatumika ambayo muda 
wake wa matumizi unazidi ukomo wa mkataba inayohusisha 
shilingi bilioni 30.41 

Kifungu cha 5.3 cha Mkataba wa mauziano ya gesi (GSA) kati ya 
Shirika la Umeme Tanzania, Shirika la Maendeleo ya Petroli, na 
kampuni ya  PanAfrican Energy Tanzania (PAET), wa tarehe 17 
Juni 2011, kinaelekeza kuwa katika kipindi cha mkataba, muuzaji 
(PAET) atauza na kufikisha  gesi asilia kwa mnunuzi (Shirika la 
Umeme Tanzania) katika sehemu iliyopendekezwa  kulingana na 
mahitaji yanayotolewa kama ilivyo katika  masharti ya mkataba. 

Shirika la Umeme Tanzania litapokea na kulipia gesi kama 
lilivyoomba au italipa kiasi hicho cha gesi asilia pamoja na ile 
ambayo itakua imeshindwa kuitumia kulingana na masharti ya 
mkataba. Gesi ambayo itakua hajatumika/kuchukuliwa itakuwa 
ni gesi ya ziada ambayo mnunuaji atakua na haki ya kuitumia 
ndani ya miaka mitano baada ya kuilipia. 
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Ukaguzi wangu ulibaini Shirika la Umeme Tanzania lina ankara 
mbili ambazo  hazikulipiwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022 
zinazotokana na madai ya gesi ambayo haijatumika kutoka 
kampuni ya PAET zenye jumla ya thamani ya shilingi bilioni 30.41. 
Aidha, nilibaini muda wa matumizi ya gesi utaisha Juni 2025 kwa 
ankara moja, na kwa ankara ya pili muda wa matumizi ya gesi 
utaisha Juni 2026, hata hivyo muda huu utazidi muda wa ukomo 
wa mkataba unaotarajiwa ambao ni Juni 2023.  

Hadi wakati nahitimisha ukaguzi (Novemba 2022), hakuna malipo 
yaliyofanywa na Shirika la Umeme Tanzania ili kupata haki ya 
kutumia gesi hiyo ya ziada (Jedwali Na. 60).  

Jedwali Na. 60: Ankara za gesi ambazo muda wake unazidi muda 
wa ukomo wa mkataba 

Tarehe ya 
ankara 

Maelezo Mwisho wa 
mkataba 

Mwisho wa 
haki za 

matumizi / 
kipindi 

Kiasi cha ankara 
(Dola za Marekani)   

30-Juni-20 Ankara 
au 
Kuchukua 
au kulipa   

Juni 2023 30-Juni 2025 6,502,359.27 
30-Juni-21 Juni 2023 30-Juni 2026 6,698,162.28 

 Jumla ya dola za 
Marekani 

13,200,521.55 

 Jumla shilingi 30,414,001,651.20 
Chanzo: Ankara za gesi ambazo hazijalipiwa 

Kuchelewa kulipiwa kwa ankara hizo na kutotumika kwa gesi 
inayoendana na ankara hizi kulitokana na  Shirika la Umeme 
Tanzania kutofuata vipengele vya mkataba kwa ukamilifu 
ikiwemo kuchelewa kuamua kiwango cha gesi inayotakiwa. Kwa 
kuwa mkataba utafika ukomo Juni 2023 na endapo mkataba huu 
hautaongezwa muda, basi malipo yatakayofanywa na Shirika la 
Umeme Tanzania kwa ankara hizi mbili yatakua hasara kwa 
shirika na nchi.  

Ninapendekeza  Shirika la Umeme Tanzania (a) liimarishe 
kitengo cha usimamizi wa mikataba ili kuepuka migogoro 
ambayo kimsingi  imesababisha malipo ya gesi kutofanyika kwa 
wakati na kuwezesha matumiziyagesi  ndani ya muda wa 
mkataba; (b) lifanye  mazungumzo na muuzaji wa gesi ili 
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kupata njia bora zitakazowezesha Shirika kutumia gesi 
iliyobaki; (c) lihakikishe  kuwa ikiwa muda wa mkataba 
utaongezwa ili Shirika liweze kutumia gesi husika basi Shirika 
liwasilishe  mahitaji ya gesi kwa wakati ili kuepuka bakaa 
kubwa ya gesi ambayo haijatumika. 

19.1.3 Mipango hafifu katika kutekeleza mradi wa kuunganisha 
umeme Mgodi wa Biharamulo 

Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni yake tanzu ya kujenga 
njia za kusafirisha na kusambaza umeme (ETDCO) waliingia 
mkataba wa huduma tarehe 25 Agosti 2020 kwa ajili ya ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme ya KV 33 yenye urefu wa kilomita 110 
kutoka kituo cha kupoza umeme cha Geita hadi mgodi wa 
kampuni ya STAMIGOLD Biharamulo kwa gharama ya shilingi 
bilioni 5.48 kwa kipindi cha miezi minne. Kuunganishwa kwa 
mgodi kwenye gridi ya taifa kutasaidia kampuni ya Stamigold 
kupunguza gharama za uendeshaji zinazosababishwa na gharama 
kubwa za mafuta ya kuendesha majenereta ya umeme hivyo 
kuongeza mapato kwa Shirika la Umeme Tanzania na Kampuni ya 
STAMIGOLD.  

Mapitio yangu ya taarifa ya utekelezaji wa mradi ya mwezi Juni 
2022 nilibaini kuwa mbali na njia maalumu ya kusafirisha umeme 
kulihitajika kujengwa kituo cha kupoza umeme mgodini ili 
kuweza kuunganisha umeme. Ukaguzi ulibaini kuwa mkataba wa 
ujenzi wa kituo cha kupoza umeme ulisainiwa tarehe 06 Mei 2021 
kwa kipindi cha miezi nane huku gharama yake ikiwa ni shilingi 
bilioni 10.53. Taarifa ya maendeleo ya ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme, inaonesha hadi Disemba 2022 ujenzi ulikuwa 
haujakamilika wakati ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka 
Geita hadi Biharamulo ulikuwa umekamilika kwa asilimia 100 na 
umeme kuwashwa.  

Mradi huu umechelewa kwa muda wa mwaka mmoja  kutokana 
na kukosekana kwa  ufanisi wa mpango wa kutekeleza  mradi na 
kuchelewa kuanza kwa mradi wa ujenzi wa kituo cha kupoza 
umeme. 
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Ikiwa mikataba yote ingeanza kwa wakati mmoja, ingepunguza 
muda wa kukamilisha mradi huu, hivyo kufanikisha malengo ya 
mradi kwa wakati. Faida za uwekezaji kwa mradi huu 
zinachelewa kupatikana kwa sababu Shirika la Umeme Tanzania 
halijaweza kupata mapato kutoka kwenye mgodi. Pia, kampuni 
ya STAMIGOLD inaendelea kutumia gharama kubwa za uendeshaji 
zisizo na tija zinazotokana na gharama kubwa ya mafuta ya 
kuendesha mgodi. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania (a) kufuatilia kwa 
karibu mradi huu ili kuhakikisha kituo cha kupoza umeme 
kinakamilika bila kuchelewa zaidi, ambacho ni muhimu kwa 
kuunganisha mgodi kwenye gridi ya taifa, na (b) pia 
kuhakikisha kuwa kwa miradi ijayo kunafanyika mipango 
thabiti ili miradi ikamilike kwa wakati na kufikiwa malengo 
yaliyokusudiwa. 

19.1.4 Kupungua kwa mauzo ya dhahabu ya mgodi wa STAMIGOLD kwa 
shilingi bilioni 11.66  

Mapitio yangu ya taarifa za fedha za kampuni ya Stamigold kwa 
mwaka 2018/19 hadi 2020/21 nilibani mauzo ya kampuni 
yaliongezeka kuendana na kuongezeka kwa uzalishaji wa 
dhahabu ambao ulionesha utendaji mzuri. Aidha mwaka wa fedha 
2021/2022 mauzo yalipungua kwa shilingi bilioni 11.66 sawa na 
asilimia 23 ikilinganishwa na mapato ya shilingi bilioni 49.24 ya 
mwaka 2020/2021. Kupungua kwa mapato kumetokana na 
kupungua kwa uzalishaji kulikotokana na kupungua kwa uwezo  
wa mkandarasi katika kuchimba dhahabu kulikosababishwa na 
ukosefu wa vifaa madhubuti. (Jedwali Na. 61).   

Jedwali Na. 61: Mwenendo wa mauzo na uzalishaji 
Mwaka wa fedha Mauzo ya 

dhahabu 
(Sh. bilioni) 

Tani za mchanga wa dhahabu 
zilizochimbwa 

2018/19 38.64 365,484 
2019/20 43.70 395,232 
2020/21 49.24 405,058 
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Mwaka wa fedha Mauzo ya 
dhahabu 

(Sh. bilioni) 

Tani za mchanga wa dhahabu 
zilizochimbwa 

2021/22 37.59 230,445 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji za kampuni ya STAMIGOLD 

Kwa maoni yangu ufanisi wa Kampuni ya STAMIGOLD unaathiriwa 
na uzalishaji hafifu wa dhahabu kutokana na uwezo mdogo wa 
mkandarasi anayefanya kazi ya kuchimba kwa niaba ya kampuni 
ya STAMIGOLD.  

Ninapendekeza kampuni ya STAMIGOLD (a) ichukue hatua za 
haraka na stahiki dhidi ya mkandarasi wa uchimbaji madini ili 
atekeleze kazi kama ilivyokubaliwa katika mkataba ili 
kuongeza uzalishaji na kuongeza mauzo ya dhahabu, na (b) 
ifanye uchunguzi wa kutosha kabla ya kuingia mkataba na 
wakandarasi kwa ajili ya shughuli za uchimbaji madini.  

19.1.5 Utekelezaji hafifu wa majukumu ya Shirika la Taifa la Madini 
katika kuwezesha ufanisi wa kiwanda cha kuchakata dhahabu 
Mwanza 

Mnamo tarehe 19 Disemba 2019 Shirika la Taifa la Madini liliingia 
makubaliano ya pamoja ya kujenga na kuendesha mradi wa 
kiwanda cha kuchakata dhahabu Mwanza na wabia ambao ni 
kampuni ya Rozella General Trading LLC na ACME Consultant 
Engineering. Majukumu ya wabia ni kujenga na kusimamia 
shughuli za kiwanda kupitia uwekezaji wa moja kwa moja na 
kulipa Shirika la Taifa la Madini hisa ya asilimia 25. Makubaliano 
ya ubia chini ya Kifungu 6.3 (h), yanatoa wajibu kwa Shirika la 
Taifa la Madini kusaidia na kuandaa vituo vya ukusanyaji vya 
ndani ili kupata dhahabu ghafi kama malighafi kwa ajili ya 
kiwanda cha uchakataji.  

Mnamo tarehe 29 Agosti 2022 nilitembelea kiwanda hicho ili 
kuona utendaji wake na kubaini kuwa, kiwanda kilikuwa 
kinafanya kazi chini ya uwezo wake, pia hakijapata cheti cha 
ubora cha kimataifa (ISO) kutokana  na uzalishaji mdogo. Uwezo 
wa kiwanda ni kuchakata kilogramu 480 kwa siku, lakini hadi 
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kufikia tarehe 10 Oktoba 2022 kiwanda kilipata jumla ya 
malighafi ya kilogramu 170.84 na kuzalisha dhahabu yenye jumla 
ya kilogramu 43 tangu kiwanda kizinduliwe tarehe 13 Juni 2021.  

Kwa maoni yangu, Shirika la Taifa la Madini halijatimiza 
majukumu yake kwa ufanisi ambayo yangehakikisha kwamba 
dhahabu ghafi inapatikana kiwandani ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa na mradi na malengo ya serikali ya kudhibiti 
usafirishaji wa dhahabu ghafi, kukuza mapato na kutokomeza 
masoko ya biashara haramu ya dhahabu.  

Ninapendekeza kuwa Shirika la Taifa la Madini litimize 
majukumu yake kwa kusaidia na kuandaa vituo vya ukusanyaji 
wa dhahabu ghafi ili ipatikane ya kutosha kufikia malengo 
yalikosudiwa kikamilifu. 

19.1.6 Jitihada hafifu katika kuendeleza Mgodi wa Dhahabu wa 
Buhemba  

Shirika la Taifa la Madini liliingia mkataba wa ubia (hisa za 30/70) 
na Kampuni ya Goodfield International DMCC kutoka Falme za 
Kiarabu tarehe 4 Septemba 2020 kwa ajili ya uendelezaji wa 
mradi wa dhahabu wa Buhemba Mwamba mgumu chini ya leseni 
ya utafiti Na. PL 7132/2011 kwa kufanya utafiti wa kina, na 
kutekeleza shughuli za uchimbaji wa kibiashara kwenye eneo 
husika.  

Mapitio yangu ya taarifa ya utekelezaji wa mradi ya  tarehe 28 
Agosti 2022 yalibaini kwamba kati ya kazi 13 zilizopangwa 
kukamilishwa hadi kufikia tarehe 1 Desemba 2022, kazi 3 zilikuwa 
bado hazijaanza wakati kazi 10 zilikuwa katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji (Jedwali Na. 62).  

Jedwali Na. 62: Shughuli zilizochelewa kwenye mradi wa Buhemba 
Na. Kazi zilizopangwa Tarehe ya 

kuanza 
Tarehe ya 
mwisho 
iliyopangwa 

Asilimia za 
utekelezaji 

1 Usimamizi wa Mradi 
katika hatua za awali na 
Awamu ya Ujenzi 

01-Mei-20 01-Oktoba-22 35 
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Na. Kazi zilizopangwa Tarehe ya 
kuanza 

Tarehe ya 
mwisho 
iliyopangwa 

Asilimia za 
utekelezaji 

2 Ubunifu wa mgodi 31-Oktoba-20 15-Septemba-
22 

3 

3 Mipango ya Mgodi na 
muundo wa uchimbaji 

31-Oktoba-20 14-Aprili-22 0 

4 Miundombinu 13-Februari-21 31-Agosti-22 6 
5 Ujenzi wa nyumba za 

wafanyakazi 
01-Aprili-21 01-Desemba-22 50 

6 Kufanya upembuzi wa 
bwawa la kuhifadhi 
matope susu  

12-Aprili-21 15-Juni-22 0 

7 Kuthibitisha Rasilimali 
zilizopo aridhini  

12-Mei-21 15-Septa-22 10 

8 Utafutaji  na uhakiki / 
uchimbaji wa visima 

13-Mei-21 13-Juni-22 40 

9 Kuandaa vifaa, 
kutengeneza na 
kusafirisha 

30-Septemba-21 13-Mei-22 30 

10 Kushughulikia sehemu za 
bomba, jukwaa na usanifu 
wa vipuri  

30-Septemba-21 29-Disemba-21 50 

11 Zabuni ya Shughuli za 
Uchimbaji Madini (Mining 
Ore & Waste, Drill and 
Blast) 

01-Disemba-21 15-Februari-22 80 

12 Utafiti wa kijiografia na 
uchimbaji ili kufafanua 
miteremko ya jumla 

01-Februari-22 03-Machi-22 20 

13 Ujenzi wa Kambi za Muda 01-Februari-22 15-Machi-22 0 
Chanzo: Taarifa ya utekelezaji Mradi 

Sababu kubwa ya kuchelewa kwa mradi huu ni  kuchelewa kwa 
shughuli ya kuthibitsha uwepo wa madini. Hali hii ina athari hasi 
kwa maendeleo ya mgodi.  

Ninapendekeza Shirika la Taifa la Madini lichukue hatua na 
kuweka mikakati madhubiti kuhakikisha mradi wa kuendeleza 
mgodi wa dhahabu wa Buhemba unatekelezwa kama 
ulivyopangwa ili kuanza kwa uzalishaji wa dhahabu. 

19.1.7 Kutelekezwa kwa mradi wa vioo wa Nyanza na athari zake 
kwenye uchimbaji wa madini ya mchanga wa vioo  

Mradi wa kiwanda cha vioo Nyanza ulianzishwa mwaka 1978 kwa 
lengo kuu la kuzalisha vioo ili kupunguza gharama za uagizaji 
kutoka nje. Malighafi kuu kwa uzalishaji wa bidhaa za kioo ni 
mchanga wa vioo na chumvi ya sodiamu ambayo inapatikana kwa 
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wingi katika Wilaya za Bukoba na Monduli mtawalia. Ujenzi wa 
kiwanda ulianza mwezi wa Februari 1981 na ulikamilika kwa 
asilimia 83 na ununuzi wa mashine na ufungaji ulikamilika kwa 
asilimia 98. 

Mradi ulisimama kutokana na ukosefu wa fedha na Shirika la 
Maendeleo la Taifa lilipewa mamlaka na Serikali kupitia Gazeti la 
Serikali Na.186 la 11 Julai 2003 kuuza mashine zote na vifaa 
vingine vya mradi, na shirika la maendeleo la taifa liliuza mashine 
hizo na kubadilisha malengo ya miundo mbinu ya majengo kuwa 
ya kupangisha. 

Ukaguzi wangu wa leseni za uchimbaji madini zinazomilikiwa na 
Shirika la Maendeleo la Taifa kwa miradi yake mbalimbali kufikia 
Juni 2022 ulibaini kuwepo kwa leseni nane za uchimbaji wa 
madini ya mchanga wa vioo huko Bukoba. Leseni hizo zote 
zilitolewa tarehe 16 Novemba 2012 lengo likiwa ni kufufua 
kiwanda cha vioo Nyanza. Hadi wakati wa ukaguzi mnamo 
Disemba 2022, hakuna shughuli za uchimbaji wa madini 
zilizofanyika katika maeneo yaliyopewa leseni kutokana na 
kukwama kwa muda mrefu kwa kiwanda cha vioo Nyanza 
kilichopo Mwanza.  

Kwa maoni yangu lengo la kuwa na kiwanda cha vioo Mwanza 
halijapewa kipaumbele wakati mahitaji ya vioo bado yapo na 
Shirika linaweza kupata mapato zaidi kutoka kwa mradi huo ikiwa 
mpango kamili utawekwa na kutekelezwa.   

Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo la Taifa (a) lipitie 
upya lengo la kuwa na mradi wa vioo Mwanza, na (b) 
litayarishe mpango wa kuendeleza mradi ikiwa matokeo ya 
tathmini yataonesha kuwepo kwa manufaa ya kuendelea na 
mradi, au litayarishe mpango wa kina kwa shughuli zingine za 
kufanywa katika eneo hilo. 
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19.1.8 Mapungufu yaliyobainika katika matengenezo ya mitambo ya 
kuzalisha umeme yanayo athiri  uzalishaji wa umeme na 
mauzo ya gesi asilia 

Mapitio yangu ya masuala yanayoathiri utendaji kazi wa mitambo 
ya uzalishaji umeme na hivyo kuathiri uzalishaji wa umeme na 
mauzo ya gesi kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
nilibaini mapungufu kama ilivyoinishwa hapa chini: 

a) Changamoto ya kusimama mara kwa mara kwa mitambo ya 
kuzalisha umeme yanayotokana na kutofanyika kwa 
matengenezo ya tahadhari 

Mapitio yangu ya taarifa ya kituo cha kuzalisha umeme cha 
Mtwara na ubungo namba moja kwa mwaka 2022 yalibaini injini 
13 kati ya 25 zilipata changamoto zisizotarajiwa au hitilafu kwa 
muda wa masaa 28,641. Hii ikiwa ni tofauti na makadirio ya 
masaa 421 na hivyo kupelekea masaa ya ziada yapatayo 28,220 
kinyume na mipango. Muda wa kusimama kwa injini ulikuwa ni 
kati ya masaa 7 hadi 8,760. 

b) Kuchelewesha kwa matengenezo kati ya siku 2 hadi 243  

Mapitio yangu ya mipango ya matengenezo na ripoti za 
utekelezaji wa matengenezo ya mitambo ya umeme zilizotolewa 
na Shirika la Umeme Tanzania kwa mwaka wa 2021/22 yalibaini 
ucheleweshaji wa kufanyika matengenezo kati ya siku 2 hadi 243. 
Kwa maoni yangu kwamba kushindwa kufanya matengenezo kwa 
wakati kunapelekea uharibifu wa mitambo ambao ungeweza 
kuepukika. Hivyo kuchelewa kufanya matengezo kwa wakati 
kunapelekea gharama za matengenezo kuwa kubwa kwa Shirika 
la Umeme Tanzania kutokana na uharibifu ulitokana na 
kuchelewa kufanya matengenezo kwa wakati. 
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c) Kutotekeleza na kusimamia ipasavyo sera ya matengenezo ya 
kuzuia hitilafu  

Katika mapitio yangu ya ripoti ya uzalishaji ya mtambo wa 
Ubungo II kwa mwaka wa fedha 2021/22 nilibaini kuwa 
matengenezo ya marekebisho ya hitilafu yalizidi matengenezo ya 
kuzuia hitilafu kwa masaa 1,328  

Kwa maoni yangu matengenezo ya baada ya tatizo kutokea 
yataonekana ni gharama nafuu mwanzoni lakini gharama inakuwa 
kubwa kadiri muda unavoongezeka. Aidha, matengenezo ya 
kuzuia hitilafu yanafanyika kila baada ya muda uliopangwa  au 
kwa mujibu wa vigezo maalum ,na  yanapunguza muda wa 
kutofanya kazi kwa mitambo na kuboresha utendaji wa mitambo 
ikiwa ni pamoja na kuiwezesha kuimalisha uhai wa 
mitambo.matangenezo haya huwa yanaoneka kuwa na gharama 
kubwa mwanzoni lakini ni gharama nafuu kwa muda mrefu. 

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania lihakikishe kuna 
usimamizi wa kutosha katika utekelezaji wa shughuli za 
matengenezo zilizopangwa ili kuepuka hitilafu zisizotarajiwa 
za mitambo na kukatika kwa umeme kusikopangwa. 

19.1.9 Kuchelewa kukusanywa kwa kodi ya leseni shilingi milioni 
472.11 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa leseni katika ofisi ya madini 
Mkoa wa  Singida ulibaini kuwepo kwa leseni 553 zilizotolewa kwa 
waombaji tofauti kati ya mwaka 2014 hadi 2022. Lakini hakuna 
malipo ya kodi ya kila mwaka na faini hadi wakati wa ukaguzi huu 
mwezi Desemba 2022, ambao ni sawa na shilingi milioni 472.11 
kinyume na Kifungu cha 22 (a) - (b) ya Sheria ya Madini, Sura ya  
123.  

Kwa maoni yangu  kutokukusanya kiasi kikubwa cha kodi na 
adhabu zake kunainyima Serikali mapato ni ishara ya  kutofuata 
masharti ya leseni, ambayo yanaweza kusababisha leseni 
kufutwa. 
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Ninapendekeza  Tume ya Madini (a) iweke usimamizi na 
ufuatiliaji wa karibu wa leseni zilizotolewa ikiwa ni pamoja na 
kulipwa kwa wakati kodi na mapato mengine yasiyo ya kodi 
yanayotakiwa; na  (b) ihakikishe leseni zilizotolewa lakini kodi 
haijalipwa zinafutwa ili kuruhusu wawekezaji wengine 
kufanya maombi na kuendelea na uzalishaji endapo vitendo 
vya kutotii kwa wamiliki wa leseni vitaendelea. 

19.1.10 Kuwepo kwa zaidi ya vituo vya mitambo 205 ya uchenjuaji 
madini ambayo haijasajiliwa katika eneo la Geita 

Ukaguzi wangu wa shughuli za uchenjuaji madini nilibaini kuwepo 
kwa vituo vya mitabo 205 visivyo na leseni katika mkoa wa Geita 
vinayofanya kazi hiyo. Vituo hivyo vimesajiliwa na ofisi ya madini 
kwa madhumuni ya ukusanyaji wa kodi ya kila mwaka na ya leseni 
kinyume na Kifungu cha 6(1) ya Sheria ya Madini,Sura 123. 
Aidha,mitambo hiyo hipo kinyume na kifungu 7(1) cha sheria ya 
Madini sura 123 Mitambo hiyo imesajiliwa na Ofisi ya Meneja wa 
Mkoa tu, kwa lengo la kukusanya kodi ya kila mwaka na mirabaha 
bila kuwa na leseni kutoka kwa Tume ya Madini. 

Ni maoni yangu kuwa kuna hatari ya kupotea kwa mapato ya 
serikali kutokana na ukosefu wa wajibu wa lazima kwa wamiliki 
na pia kuna hatari kwa watu wanaoishi karibu vituo hiyo 
kudhurika kutokana na kemikali hatari zinazotumiwa katika 
shughuli za uchakataji kama hazitadhibitiwa vizuri.  

Ninapendekeza kuwa Tume ya Madini (a) itekeleze utoaji wa 
leseni za uchenjuaji na kuwaelimisha wananchi katika maeneo 
ya migodi; na (b) ifanye ukaguzi wa mara kwa mara katika 
maeneo yaliyopewa leseni ili kubaini shughuli zisizohusiana na 
masharti ya leseni za uchimbaji na kuchukua hatua stahiki.  

19.1.11 Kuchelewa kutolewa kwa leseni kwa ajili ya utafiti wa gesi na 
mafuta  kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

Katika ukaguzi wangu wa shughuli za Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania na hatua zilizochukuliwa kuimarisha maendeleo 
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ya mkondo wa juu ili kuweza kukidhi ongezeko la mahitaji ya 
gesi, nilibaini kuwa shirika liliomba leseni ya utafiti kwa ajili ya 
kitalu cha rasi ya Mnazi kaskazini mwaka 2019 lakini leseni hiyo 
hadi kufikia muda wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 2022 
ilikuwa haijatolewa, ambapo ni zaidi ya miaka mitatu tangu 
ilipoombwa. Aidha, nilibaini kuwa kibali cha uchunguzi wa 
kijiografia na kiteknolojia eneo la kitalu cha rasi ya Mnazi 
kilichotolewa tarehe 10 Januari 2019 kilikuwa kimefikia ukomo 
tangu tarehe 9 Januari 2022 na bado kilikuwa hakijahuishwa. 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa kutolewa kwa leseni za 
utafiti unaathiri kufikiwa kwa malengo ya Shirika na pia 
kushindwa kutumia fursa iliyopo kuongezeka kwa mahitaji ili 
kuweza kuongezeka uzalishaji wa gesi na kuchochea ukuaji wa 
uchumi. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
liendelee kuwasiliana na Wizara ya Nishati, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli kuhakikisha leseni 
inatolewa bila kuchelewa zaidi. 

19.1.12 Mapungufu kwenye usimamizi na uhakiki wa mita za  gesi  

Kifungu cha 19(2) cha Sheria ya vipimo Sura ya 340 ya mwaka 
1982, kinahitaji kuwa kila mzani, kipimo, kipima uzani au kipima 
kipimo kikaguliwe, kuhakikiwa na mkaguzi. Aidha, kipengele cha 
3(A) cha muongozo unaohusiana na vyombo vya vipimo na uzani, 
Tangazo la Serikali Na. 288 la 2019, kinaeleza kuwa kipima 
kimiminika kinapaswa kuhakikiwa kila robo mwaka au baada ya 
ukarabati au kurekebishwa. 

Katika usimamizi madhubuti na wa dhati ni muhimu sana kuwepo 
kwa mita ya kujitegemea ili kuweza kuhakiki upimaji wa gesi 
unaofanywa na mita nyingine ili kuweza kuwa na taarifa za 
kuaminika zinazopelekea kufanya malipo. Pia ni muhimu na ni 
takwa la kisheria mita kuhakikiwa na wakala wa vipimo ili kuweza 
kutoa uhakikisho wa mita husika. Hii inapelekea mteja kulipa 



 

231 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

ya mkondo wa juu ili kuweza kukidhi ongezeko la mahitaji ya 
gesi, nilibaini kuwa shirika liliomba leseni ya utafiti kwa ajili ya 
kitalu cha rasi ya Mnazi kaskazini mwaka 2019 lakini leseni hiyo 
hadi kufikia muda wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 2022 
ilikuwa haijatolewa, ambapo ni zaidi ya miaka mitatu tangu 
ilipoombwa. Aidha, nilibaini kuwa kibali cha uchunguzi wa 
kijiografia na kiteknolojia eneo la kitalu cha rasi ya Mnazi 
kilichotolewa tarehe 10 Januari 2019 kilikuwa kimefikia ukomo 
tangu tarehe 9 Januari 2022 na bado kilikuwa hakijahuishwa. 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa kutolewa kwa leseni za 
utafiti unaathiri kufikiwa kwa malengo ya Shirika na pia 
kushindwa kutumia fursa iliyopo kuongezeka kwa mahitaji ili 
kuweza kuongezeka uzalishaji wa gesi na kuchochea ukuaji wa 
uchumi. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
liendelee kuwasiliana na Wizara ya Nishati, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli kuhakikisha leseni 
inatolewa bila kuchelewa zaidi. 

19.1.12 Mapungufu kwenye usimamizi na uhakiki wa mita za  gesi  

Kifungu cha 19(2) cha Sheria ya vipimo Sura ya 340 ya mwaka 
1982, kinahitaji kuwa kila mzani, kipimo, kipima uzani au kipima 
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3(A) cha muongozo unaohusiana na vyombo vya vipimo na uzani, 
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kulingana na matumizi yake sahihi yaliyotokana na taarifa sahihi 
iliyohakikiwa na vyombo vilivyokasimiwa kufanya kazi hiyo.  

Mapitio yangu ya usimamizi wa vipimo ili kuhakikisha usahihi wa 
taarifa kwa ajili ya matumizi ya mteja ulibaini mapungufu 
yafuatayo:- 

a) Kutofanyika kwa uhakiki wa mita za gesi 

Mapitio ya ripoti za utendaji na tathmini yalibaini kuwepo kwa 
mita za gesi 1,555 ambazo hazikuhakikiwa kama inavyotakiwa na 
sheria ya wakala wa kipimo (WMA). Mita hizo zimefungwa 
maeneo mbalimbali huku mita moja ikiwa imefungwa 
Songosongo, mita 8 kwenye viwanda, mita 27 zimeunganishwa 
kwenye mfumo wa kupunguza shinikizo la gesi (PRMS) na mita 
1,520 kutoka kwenye bomba la Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania kwenda kwa wateja wa majumbani Mtwara, Lindi, na 
Dar es Salaam. 

b) Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kutoweka udhibiti 
katika uhakiki wa gesi kutoka rasi ya Mnazi  

Mwezi June 2022 nilitembelea mtambo wa kuchakata gesi wa rasi 
ya Mnazi  na kubaini kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania  halikuweka udhibiti kwa kufunga mita yake kwa ajili 
ya kusoma kiasi cha gesi iliyonunuliwa kutoka kampuni ya  Maurel 
na Prom. Aidha Shirika kama mnunuzi linategemea mita za 
muuzaji ili kuweza kupima gesi inayonunuliwa na shirika. 

Pia, Sheria ya wakala wa vipimo (WMA), inahitaji ukaguzi 
kufanyika kila robo mwaka, nilibaini mita za Maurel na Prom 
(M&P) mara ya mwisho kukaguliwa ilikuwa  Machi 2021 hadi 
wakati wa ukaguzi (Agosti 2022) hakuna ukaguzi uliofanyika.  

Kwa maoni yangu kutokufanyika kwa uhakiki na kukosekana mita 
za kuhakiki kunaweza kusababisha hasara ya mapato kwa wateja 
kupewa ankara pungufu na kwa pande wa  ununuzi wa gesi kuna 
hatari kupewa ankara zaidi ya kiasi kilichopokelelewa.  
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Ninapendekeza kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
lianzishe mfumo wa ukaguzi wa mara kwa mara wa mita za 
gesi, pia  liweke udhibiti wa kutosha kwenye  ununuzi wa gesi, 
kama vile kufunga mita ya kuhakiki gesi inayopokelewa kutoka 
kwa muuzaji ambaye ni kampuni ya Maurel Prom. 

19.1.13 Kutekelezwa kwa mradi bila kuwepo makubaliano kati ya 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 

Mradi wa gesi kwa ajili ya matumizi ya mabasi yaendayo haraka 
Dar-es-salaam ni mradi ambao unafaida mbalimbali ikiwemo 
faida za kimazigira kwakuwa gesi asilia ni nishati safi 
ikilinganishwa na dizeli kwa sababu hutoa gesi chache chafuzi na 
kupunguza gharama kwa kubadilisha mfumo wake kutoka 
kutumia mfumo wa mafuta na kutumia  gesi asilia kwa ajili ya 
kuendesha mabasi. Gharama ya mafuta ni kubwa tofauti na gesi, 
hivyo kusaidia kupunguza gharama za uendeshaji kwa mradi huu. 
Kushuka kwa gharama za undeshaji kunaenda sambamba na 
kupungua kwa nauli hivyo kuufanya mfumo wa usafiri wa umma 
uweze kuwa nafuu  na wakutegemewa kwa wakazi wa Dar es 
Salaam.  

Mpango mkakati wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kwa 
kipindi cha 2018/19 -2022/23 umeainisha miongoni mwa malengo 
yake ni kuongeza wigo wa soko pamoja na ujenzi wa kituo cha 
kujaza gesi katika kituo cha mabasi ya Mradi wa mabasi yaendayo 
kasi Dar-es-salaam Ubungo ukilengwa kuwa  mmoja wa mteja 
mkubwa wa mradi. 

Mapitio yangu ya utekelezaji wa mradi wa gesi asilia kwa 
matumizi ya vyombo vya moto nilibaini kuwa katika mwaka wa 
2018/19 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania lilianza 
mazungumzo na Wakala wa mabasi yaendayo kasi Dar-es-salaam 
kwa ajili ya ujenzi wa kituo maalumu cha kuuzia gesi katika eneo 
la Ubungo baada ya kupata vyeti vya tathmini ya athari za 
Mazingira kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira. Pamoja na mipango mizuri hapakuwepo na 
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makubaliano ya kisheria kati ya pande hizo juu ya ujenzi wa kituo 
hicho. Hivyo mnamo tarehe 30 Desemba 2021 ulifanyika mkutano 
wa pande mbili ambapo  Wakala wa Mabasi yaendayo Haraka 
walitangaza kujiondoa wakieleza sababu kuwa  wameishaingia 
mkataba wa miaka 12 na kituo cha usambazaji wa mafuta (Diseli) 
kwa mabasi ya mwendo kasi, hivyo mradi ulisita kuendelea. 

Katika kutekeleza mradi huo Mnamo tarehe 12 Septemba 2019, 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania liliingia mkataba wa 
huduma za ushauri na ubunifu pamoja usimamizi wa ujenzi wa 
vituo gesi asilia jijini Dar es salaam, ikiwa ni pamoja na kituo cha 
gesi asilia Ubungo kwa ajili ya mabasi yaendayo haraka kwa 
gharama ya mkataba ya shilingi milioni 808.55. Kazi za ubunifu 
zilikamilika mnamo Septemba 2020 ikijumuisha eneo la kituo cha 
mabasi ya mwendokasi, ingawa kulikuwa hakuna makubaliano 
kati ya Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania kuhusu matumizi ya eneo huku 
jumla ya shilingi milioni 323.42 tayari zilikuwa zimeshalipwa kwa 
Mshauri. Pia Mshauri alilipwa kiasi cha shilingi milioni 34.4  kwa 
ajili ya kusimamia zabuni Na. PA/031/2020-21/W/23 kwa 
Mkandarasi wa Uhandisi, Ugavi na Ujenzi, Ufungaji, Majaribio na 
Uzinduzi wa Kituo cha Kuzalisha gesi Asilia (CNG) kwa Wakala wa 
Mabasi Yaendayo Haraka. 

Ni maoni yangu kuwa kutokuwepo kwa Mkataba kati ya pande 
mbili kulisababisha kukosekana kwa azma ya kutekeleza mradi. 
Vile vile haya matatizo yote yanaweza kuwa yamesababishwa na 
kukosekana upembuzi wa kina wa mradi na hivyo yaweza 
kupelekea shilingi milioni 357.85 zilizotumika kuwa ni hasara. 

Ninapendekeza Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (a) 
Kuishirikisha Wizara mama na Wizara ya Uchukuzi na 
Miundombinu kufanya mazungumzo na Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka ili kutekeleza mradi ambao utaleta nafuu ya 
gharama za  usafiri kwa umma na soko la gesi; na (b) 
kuhakikisha kuwa mbeleni miradi yote itakayojumusha wabia 
kunakuwepo na mkataba wa utekelezaji wa mradi. 
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19.1.14 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kuuza gesi kwa 
garama ya juu kwa Shirika la Umeme Tanzania 

Mnamo tarehe 17 Januari 2019, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji iliandika barua yenye kumbukumbu namba: 
EWURA/60/TR.1/16/2/019/Vol III/51 kwenda Wizara ya Nishati 
ikirejea ripoti ya utafiti wa gharama za Shirika la Umeme 
Tanzania ambayo ilipendekeza mambo mawili ili kupunguza bei 
ya gesi, na kufanya bei ya umeme kuwa nafuu kwa Watanzania. 
Pendekezo la kwanza lilikuwa kubadili mikopo ya Serikali kwa 
Shirika la Umeme Tanzania kuwa Ruzuku na pendekezo la pili 
lilikuwa kutekeleza pendekezo la kwanza pamoja kubadilisha 
mkopo wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kwenye 
bomba la gesi kuwa Ruzuku. Iwapo Serikali itafanyia kazi 
mapendekezo hayo bei ya gesi ya Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania inaweza kupunguzwa kutoka dola za Marekani 5.19 kwa 
mmBTU hadi 4.359 kwa mmBTU ambayo itapunguza gharama ya 
kuzalisha umeme kwa Shirika la Umeme Tanzania. 

Ukaguzi wangu wa Mikataba ya mauziano ya gesi pamoja na 
ankara za madai ya kila mwezi ulibaini kwamba bei iliyotozwa na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania bado ni kubwa 
ikilinganishwa na wauzaji wengine wa gesi kama vile kampuni ya 
PAET licha ya mapendekezo yaliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji mwaka 2019.Jedwali Na. 63 

Jedwali Na. 63: Bei za gesi zinazotozwa na TPDC na kampuni ya 
PAET 

Jina la msambazaji gesi Bei ya gesi kwa mmBTU 
katika dola za Marekani 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 5.5384 
Kampuni ya PAET 3.8002 
Tofauti ya bei 1.7382 
Asilimia za tofauti ya bei 45.7 

Chanzo: Mkataba na ankara 

Ni maoni yangu,  kwa kuzingatia utegemezi mkubwa wa Shirika 
la Umeme Tanzania kwenye gesi katika uzalishaji wa umeme, bei 
ya gesi ni kigezo kikuu cha gharama za uzalishaji wa umeme 
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ambazo pia huchangia katika vigezo vya kupanga bei ya umeme. 
Ninafahamu kuwa mwaka 2022, Serikali ilikuwa imetangaza 
uamuzi wake wa kubadilisha mkopo wa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania kuwa mtaji na hatimaye kupelekea manufaa kwa 
jamii.  

Ninapendekeza Shirika la Umeme Tanzania na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania kuhakikisha kunafanyika 
mapitio ya bei ya gesi  kama ilivyopendekezwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji ili kupunguza gharama 
za uendeshaji umeme hivyo kuleta manufaa kwenye tozo za 
umeme. 

19.2 Ufuatiliaji na usimamizi wa mikataba ya ushirikiano katika 
uzalishaji (PSA) katika Sekta ya Petroli na Gesi 

Tanzania inatumia mikataba ya ushirikiano katika uzalishaji wa 
gesi (PSA) kama nyenzo ya kusimamia shughuli za gesi asilia. 
Mikataba hiyo ya  uzalishaji wa gesi ndiyo mikataba mama 
ambayo husimamia uhusiano kati ya nchi na makampuni ya 
mafuta. Lengo kuu la mikataba hii ni kuhakikisha kuwa nchi 
inapata manufaa kamili na stahiki kutokana na rasilimali pamoja 
na kuvutia uwekezaji unaohitajika ili kufaidika na rasilimali hizo. 
Ili Serikali ipate manufaa katika sekta ya mafuta na gesi asilia, 
kuzingatia masharti ya mkataba ni muhimu. Mapitio yangu 
kwenye utekelezaji wa mikataba hii yalibaini mapungufu 
yafuatayo: 

19.2.1 Migogoro ya muda mrefu kuhusu gharama zilizotumiwa na 
makampuni ya gesi kiasi cha dola za Marekani milioni 386.67  

Hadi tarehe 30 Juni 2022 kulikuwa na mgogoro kuhusu gharama 
ambazo kampuni za mafuta zinahitaji kurejeshewa kabla ya 
kugawana mapato kufuatia maoni yaliyotolewa na ukaguzi. 
Nilibaini madai yaliyokuwa changamoto kutoka kwa makampuni 
sita ya mafuta yanayofikia jumla ya dola za Marekani milioni 
487.02. Kiasi hiki kinajumuisha dola za Marekani milioni 64.87 
zinazohusiana na ukaguzi uliofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
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Mkondo wa juu wa Petroli (PURA) baada ya majukumu hayo 
kuhamishwa kutoka Shirika la Maendeleo ya Mafuta (TPDC) 
mwaka 2017. 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli imefanikiwa 
kutatua migogoro yenye thamani ya dola za Marekani milioni 
11.53 na kushindwa kutatua migogoro yenye dola za Marekani 
milioni 53.34, pia migogoro inayotokana na ukaguzi uliofanywa 
na Shirika la Maendeleo ya Petroli  na kushindwa kutatuliwa 
ilikuwa na thamani ya dola za Marekani milioni 333.33 hivyo 
jumla ya kiasi cha migogoro isiyotatuliwa ni dola za Marekani 
milioni 386.67.  Migogoro hii ina miaka saba bila ya kupata 
ufumbuzi. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (a) ishirikiane na Shirika la Maendeleo ya Petroli ambao 
walifanya ukaguzi kabla ya mwaka 2015 na mamlaka husika 
(kama Wizara ya Nishati na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu) ili 
kuharakisha ufumbuzi wa gharama za marejesho ya uwekezaji 
zenye migogoro ya muda mrefu ili kulinda mapato ya serikali; 
na (b) iongeze jitihada za majadiliano na makampuni ya 
mafuta na gesi ili kuongeza kasi ya kujibu hoja kuhusu 
gharama zilizoripotiwa. 

19.2.2 Kutofanyika kwa uhakiki wa gharama zilizolipwa na kampuni 
ya mafuta  

Mapitio yangu ya gharama zilizowasilishwa kama makato  kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 yalibaini  kuwa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania lilipokea ripoti za robo mwaka kutoka kwa 
kampuni ya uzalishaji wa gesi ya Maurel & Prom ambayo 
inaonesha kiasi cha shilingi bilioni 5.72 kama gharama 
zilizowasilishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (Wakaguzi) ikionesha aina ya gharama kulingana na 
mgawanyo uliokubaliwa. Aidha nilibaini kutokuwepo na hatua 
zilizochukuliwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  kama 
mbia katika biashara kujiridhisha usahihi wa gharama hizo na 
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kubaki kutegemea ukaguzi unaofanywa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu wa Petroli.  

Ni maoni yangu kuwa, kutokuwepo kwa utaratibu wa kuhakiki 
gharama zilizoingiwa na makampuni ya uzalishaji kwa wakati 
kunaongeza uwezekano wa gharama hizo kutokuwa sahihi na 
kuathiri moja kwa moja mapato ya Serikali.  

Ninapendekeza Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
lishirikiane na Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petrol kuanzisha mfumo wa kupitia gharama kwa wakati. 

19.3 Mapitio ya mfumo wa kisheria katika Sekta ya Uziduaji  

Mfumo wa kisheria ni muundo wa kisheria unaosimamia tasnia ya 
uziduaji. Hii ni pamoja na katiba, sheria, kanuni na mikataba, na 
mikataba ya kimataifa inayosimamia sekta hiyo. Mfumo wa 
kisheria unafanya jukumu muhimu katika kuhakikisha utawala 
bora na maendeleo endelevu, kwani ni uti wa mgongo wa 
uhusiano kati ya Serikali, kampuni za uchimbaji, Makampuni ya 
mafuta, na wadau wengine katika tasnia. Mapitio yangu juu ya 
ufanisi wa mfumo wa kisheria yameonesha mapungufu yafuatao: 

19.3.1 Kutoanzishwa kwa  mfumo na mikakati ya matumizi ya 
rasilimali za ndani kwa ajili ya kukuza teknolojia kwenye sekta 
ya mafuta na gesi  

Ukaguzi wangu wa usimamizi na ufuatiliaji wa matumizi ya 
rasilimali za ndani nilibaini kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli haijaanzisha mfumo wa ushirikishwaji 
na ufuatiliaji wa rasilimali za ndani kuendana na tekinolojia 
katika sekta ya mafuta, pia suala hili  halikujumuishwa katika 
mipango  ya utekelezaji ya Mamlaka hii, jambo ambalo ni 
kinyume na Kifungu 4 (3) cha Kanuni za Ushirikishwaji wa Ndani 
katika Sekta ya Mafuta za mwaka 2017. 

Kwa maoni yangu kutokuwepo kwa mfumo wa ushirikishaji wa 
ndani na mikakati ya ufuatiliaji na tathmini ya uhamishaji wa 
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teknolojia kunaweza kusababisha ukosefu wa umakini na 
mwelekeo wa kuimarisha uhamishaji wa teknolojia. hivyo, sekta 
inaweza kuwa tegemezi sana kwa bidhaa na huduma 
zinazoagizwa kutoka nje, hali ambayo  hupunguza faida za 
kiuchumi  kwa nchi.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli iunde mfumo wa maudhui ya ndani na mikakati ya 
kufuatilia na kutathmini mpango wa matumizi ya rasilimali za  
ndani katika  uhamishaji wa teknolojia katika sekta ya mafuta 
na gesi. 

19.3.2 Kutoanzishwa kwa kanzidata ya mafuta  

Ukaguzi wangu wa mpango kazi wa utekelezaji wa mikakakati ya 
mwaka, nilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli ilipanga kuanzisha kanzidata ya Mafuta ifikapo Juni 
2022. Hata hivyo nilibaini kanzidata hiyo bado haijaanzishwa 
kinyume na Kifungu 84 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) ya 2015, kilichokua kinaeleza 
ukusanyaji wa taarifa na baadhi ya taarifa zilikuwa bado zipo 
chini ya Shirika la Maendeleo ya Petroli ikijumuisha mikataba ya 
mauzo ya gesi. 

Kwa maoni yangu kutokuwepo kanzidata ya mafuta kunazuia 
upatikanaji wa taarifa za sekta ya mafuta kwa wadau, na kufanya 
iwe ngumu kufanya baadhi ya maamuzi. Ni muhimu kuanzisha na 
kuendeleza kanzidata ya mafuta ili kukuza uwazi, kuzingatia 
sheria na kanuni, na kufanikisha uwekezaji katika sekta. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli ifanye kazi kwa karibu na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli na wadau wengine kukusanya habari zote muhimu na 
kuhakikisha kuwa Kanzidata ya mafuta inakamilishwa kwa 
wakati kama inavyotakiwa na kanuni. 
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19.3.3 Ukosefu wa mkataba mfano wa mauzo ya gesi  

Mapitio yangu ya Mikataba mitatu ya manunuzi ya  gesi kati ya  
Shirika la Umeme Tanzania  na wauzaji wa gesi ambao ni 
makampuni ya  Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, 
Kampuni ya PAET na Kampuni ya M&P Exploration Production 
Tanzania, yalibaini  kuwa mikataba hiyo kuwa tofauti kati ya 
mkataba mmoja hadi mwingine katika muktadha wa vifungu 
vilivyomo, na kuna changamoto na migogoro kadhaa 
inayojitokeza kutokana na vifungu vya mikataba ambavyo 
havilingani na shughuli za biashara na mazingira yake kama vile 
riba kubwa kwa kuchelewa kulipa,kuwasilisha mahitaji na kulipia 
gesi ambayo haikutumiwa. 

Kwa maoni yangu ni kwamba kuandaliwa kwa mfano wa Mkataba  
kutapunguza mizozo katika biashara ya gesi na hivyo kusaidia 
kuleta umoja katika masharti ambayo yatatekelezwa na pande 
zote mbili kwa urahisi. 

Ninapendekeza mashirika na taasisi zingine zinaoshiriki katika 
kusimamia biashara ya uuzaji wa gesi kwa kushirikiana na 
Wizara ya Nishati kuanzisha mchakato wa kuandaa mfano wa 
Mkataba wa Uuzaji wa gesi. 

19.3.4 kukosekana kwa bei elekezi kwa madini adimu  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwapo kwa madini ya metali kama vile 
Neodymium, Lanthanum, Cerium, Scandium, na Europium 
ambayo hakuna bei elekezi katika masoko ya ndani au kimataifa 
kinyume naKifungu cha 22(S) cha Sheria ya Madini, Sura 123; Hii 
inasababishwa na jitihada hafifu za Tume ya Madini katika kutoa 
bei elekezi za madini. 

Ni maoni yangu kuwa kutokuwepo kwa bei elekezi za madini 
kunaleta hatari ya kupotea mapato ya Serikali kama vile ushuru 
kwa kutokuwepo thamani ya metali hizo sahihi ya thamani ya 
madini hayo. 
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Ninapendekeza kuwa Kamisheni ya madini ihakikishe utoaji wa 
bei elekezi za madini metali hizo ili kuboresha tathmini ya 
madini na kukokotoa mapato ya kodi. 

19.3.5 Muingiliano wa majukumu ya kusimamia na utekelezaji wa 
majukumu ya uwajibikaji wa kijamii wa kampuni 
unaosababishwa na mkanganyiko wa kisheria 

Ukaguzi wangu kuhusiana na usimamizi wa uwajibikaji wa kijamii 
ulibaini kuwa kuna muingiliano kati ya Kifungu cha 22 na 105 cha 
Sheria ya Madini, Sura 123 kuhusu ufuatiliaji na usimamizi wenye 
ufanisi wa programu za majukumu ya uwajibikaji wa kijami. 
Kamisheni ya Madini, mbali na kupewa jukumu la kusimamia na 
kufuatilia utekelezaji wa uwajibikaji wa kijamii na mmiliki wa 
haki ya madini, jukumu hilo limekabidhiwa pia kwa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, hivyo kusababisha mgongano juu ya ni nani 
anayewajibika kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa 
uwajibikaji wa kijamii. 

Ni maoni yangu kuwa hali ya kuweka jukumu kwa taasisi mbili 
tofauti inaleta hatari ya kukosekana uwajibikaji, jukumu na nia 
ya kutekeleza majukumu hayo, ambayo kwa upande wake 
husababisha usimamizi usio na ufanisi wa Uwajibikaji wa Kijamii 

Ninapendekeza uongozi wa Kamisheni ufanye yafuatayo: (a) 
Kushirikiana na Wizara Mama na mamlaka husika ili kuondoa 
utata kati ya Kifungu cha 22 na 105 cha Sheria ya Madini 
kuboresha uwajibikaji na uwazi; na (b) Kushirikiana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika ili kuhakikisha wamiliki wa 
haki za madini wanatimiza mahitaji ya Sheria ya Uchimbaji 
Madini kuhusu kutekeleza jukumu lake la Uwajibikaji wa 
Kijamii wa Kampuni kwa jamii ili kunufaika na rasilimali zake 
ikiwa ni pamoja na kukuza mikakati yenye ufanisi kwa ajili ya 
usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa majukumu ya jamii 
katika ngazi za chini. 
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19.3.6 Kuchelewa kuanza uchimbaji wa madini katika eneo lenye 
leseni maalumu Na. SML 489/2013  

Kifungu na 47(a) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123 kinaeleza kuwa 
mmiliki wa leseni anapaswa kuanza shughuli za uchimbaji ndani 
ya miezi kumi na nane au kipindi kingine kisichozidi hicho 
kitakachoruhusiwa na mamlaka ya leseni kuanzia tarehe ya utoaji 
wa leseni na kuendesha shughuli za uchimbaji kwa kuzingatia kwa 
kiasi kikubwa mpango wa shughuli za uchimbaji na mpango wa 
usimamizi wa mazingira. 

Pia kifungu Na 6.2 cha makubaliano ya uzalishaji kati ya Kampunii 
ya MANTRA Tanzania Limited na Wizara ya Madini kwa miaka 15 
tangu tarehe 5 Mei 2013 kinaeleza kwamba, mmiliki wa leseni 
anapaswa kuanza kazi za maendeleo ndani ya miezi mitatu tangu 
tarehe ya utoaji wa leseni maalumu ya uchimbaji au kipindi 
kingine kitakachokubaliwa na Waziri, kwa msingi wa mipango, 
muundo wa jumla wa mgodi na miundombinu inayohusiana, na 
shughuli za nyongeza zinazolingana na mpango wa uchimbaji 
ulioidhinishwa. 

Nilibaini mnamo tarehe 14 Disemba 2016, Kampuni ya Mantra 
iliandika barua kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Madini kuomba 
kusitisha mpango huo kutokana na bei ndogo ya madini kwenye 
soko la dunia, kama ilivyothibitishwa na Kifungu cha 69(1) cha 
Sheria ya Madini, Sura 123. Aidha hadi wakati wa ukaguzi wangu 
Disemba 2022, hakuna taarifa yoyote kuhusu kuanza uzalishaji 
licha ya kipindi cha miaka sita kupita tangu kazi ziliposimamishwa 
na miaka tisa kupita tangu leseni hiyo itolewe. 

Ni maoni yangu kuwa kusimamishwa kwa maendeleo na uzalishaji 
kwa kipindi kirefu kunazuia Serikali kupata mapato ya kodi na 
mapato mengine yasiyo ya kodi kama vile mrabaha. Vile vile 
viashiria vya kutofuata sheria na masharti ya mkataba 
yanayoweka hatari ya migogoro inayowezekana kutokea siku za 
usoni na pia eneo lililopo chini ya leseni limeifugwa kuzuia 
serikali kushirikiana na wawekezaji wengine wenye uwezo.  
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Ninapendekeza Kamisheni ya Madini iingie ifanye 
mazungumzo na mwekezaji juu ya kuendeleza leseni na ikiwa 
makubaliano hayakufikiwa, sheria na masharti ya mkataba 
yanayotakiwa yatekelezwe. 
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VIAMBATANISHO 

Kiambatisho Na. I: Hati za ukaguzi na mahitimisho ya uzingatiaji wa Sheria 
ya ununuzi na Kanuni zake na Sheria ya bajeti na Kanuni zake kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 

Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

1.  Kampuni ya Ndege Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

2.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu 
Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

3.  Chuo Kikuu Ardhi Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

4.  Jumuiya ya Wahitimu Chuo 
Kikuu Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

5.  Kampuni ya Ushauri Elekezi 
wa Mazingira Jengekwa ya 
Chuo Kikuu Ardhi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

6.  Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

7.  Chuo cha Ufundi Arusha  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
8.  Kampuni ya Ushauri Elekezi 

wa Uzalishaji Chuo cha Ufundi 
Arusha - Kikuletwa 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

9.  Kampuni ya Ushauri Elekezi 
wa Uzalishaji Chuo cha Ufundi 
Arusha 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Arusha  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

11.  Benki ya Azania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi  
12.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Babati 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

13.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Bariadi 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

14.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
Wa Mazingira Bukoba 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

15.  Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

16.  Bodi ya Korosho Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

17.  Mfuko wa Dhamana ya 
Kuendeleza Sekta ya Korosho  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

18.  Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

19.  Chuo cha Diplomasia Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

20.  Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

21.  Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori, Mweka 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

22.  Chuo cha Elimu ya Biashara Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
23.  Bodi ya Usajili wa Makandarasi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

24.  Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

25.  Chama cha Hakimiliki 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

26.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 
Pamba 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

27.  Chuo cha Tekinolojia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

28.  Kampuni ya Chuo cha 
Tekinolojia Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

29.  Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

30.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

31.  Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

32.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

33.  Bodi ya Bima ya Amana Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
34.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya 

Chuo cha Teknolojia Dar es 
Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

35.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dodoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

36.  Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya Usafirishaji 
na Usambazaji wa Umeme  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

37.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

38.  Bodi ya Usajili wa Wahandisi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
39.  Baraza la Ushauri la Watumiaji 

wa Huduma za Nishati na Maji 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

40.  Mamlaka ya Maeneo Maalum 
ya Uzalishaji kwa Mauzo ya 
Nje 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

41.  Tume ya Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
42.  Baraza la Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
43.  Bodi ya Michezo ya 

Kubahatisha Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

44.  Kampuni ya Gesi Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

45.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Geita 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

46.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

47.  Kampuni ya Ubia kati ya 
Shirika la Nyumba la Taifa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

48.  Chuo cha Uhasibu Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

24.  Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

25.  Chama cha Hakimiliki 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

26.  Mfuko wa Maendeleo ya Zao la 
Pamba 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

27.  Chuo cha Tekinolojia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

28.  Kampuni ya Chuo cha 
Tekinolojia Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

29.  Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

30.  Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

31.  Kampuni ya Uchapishaji ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

32.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

33.  Bodi ya Bima ya Amana Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
34.  Taasisi ya Ushauri Elekezi ya 

Chuo cha Teknolojia Dar es 
Salaam 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

35.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dodoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

36.  Kampuni ya Ujenzi na 
Matengenezo ya Usafirishaji 
na Usambazaji wa Umeme  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

37.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

38.  Bodi ya Usajili wa Wahandisi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
39.  Baraza la Ushauri la Watumiaji 

wa Huduma za Nishati na Maji 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

40.  Mamlaka ya Maeneo Maalum 
ya Uzalishaji kwa Mauzo ya 
Nje 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

41.  Tume ya Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
42.  Baraza la Ushindani Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
43.  Bodi ya Michezo ya 

Kubahatisha Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

44.  Kampuni ya Gesi Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

45.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Geita 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

46.  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

47.  Kampuni ya Ubia kati ya 
Shirika la Nyumba la Taifa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

48.  Chuo cha Uhasibu Arusha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

49.  Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

50.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

51.  Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

52.  Chuo cha Ustawi wa Jamii  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
53.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Iringa  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

54.  Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

55.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kahama – 
Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

56.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kahama  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

57.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Karatu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

58.  Shirika la Masoko ya Kariakoo Kushindwa 
kutoa maoni 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

59.  Kituo cha Elimu Kibaha  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

60.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kigoma/Ujiji  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

61.  Kampuni ya Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

62.  Kampuni ya Kiwanda cha 
Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

63.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Korogwe 

Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

64.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Kyela-Kasumulu 

Kushindwa 
kutoa maoni 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

65.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

66.  Baraza la Usimamizi 
Watumiaji Huduma za Usafiri 
wa Nchi Kavu  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

67.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Lindi  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

68.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Makambako 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

69.  Kitengo cha Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

70.  Kampuni ya Huduma ya Meli  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

71.  Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya 
Bahari 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

72.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Masasi-
Nachingwea  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

73.  Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

74.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

75.  Kampuni ya MCB Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
76.  Bohari Kuu ya Dawa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

77.  Kampuni ya Mkulazi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
78.  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

79.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Morogoro 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

80.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
81.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Moshi  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

82.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mtwara  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

83.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

84.  Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

85.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

86.  Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

87.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Muleba 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

88.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Musoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

89.  Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

90.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

91.  Chuo Kikuu Mzumbe Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

92.  Balaza la Sanaa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
93.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 

Wakaguzi wa Hesabu 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

94.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

95.  Baraza la Taifa la Ujenzi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
96.  Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

97.  Shirika la Taifa la Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
98.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

99.  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

100.  Baraza la Mitihani la Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
101.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

102.  Shirika la Nyumba la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

74.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

75.  Kampuni ya MCB Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
76.  Bohari Kuu ya Dawa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

77.  Kampuni ya Mkulazi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
78.  Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

79.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Morogoro 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

80.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
81.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Moshi  
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

82.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mtwara  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

83.  Hospitali ya Taifa Muhimbili Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

84.  Hospitali ya Taifa Muhimbili - 
Mloganzila 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

85.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

86.  Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

87.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Muleba 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

88.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Musoma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

89.  Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

90.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

91.  Chuo Kikuu Mzumbe Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

92.  Balaza la Sanaa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
93.  Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 

Wakaguzi wa Hesabu 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

94.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

95.  Baraza la Taifa la Ujenzi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
96.  Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

97.  Shirika la Taifa la Maendeleo Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
98.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

99.  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

100.  Baraza la Mitihani la Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
101.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

102.  Shirika la Nyumba la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

 

248 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

103.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

104.  Chuo cha Usafirishaji cha 
Taifa  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

105.  Shirika la Bima la Taifa  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
106.  Baraza la Kiswahili la Taifa Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
107.  Makumbusho ya Taifa la 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

108.  Kampuni ya Ranchi za Taifa  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
109.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii kwa Sekta Binafsi 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

110.  Balaza la Michezo Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
111.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 

wa Mazingira Ngara 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

112.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

113.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Njombe 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

114.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Nzega 

Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

115.  Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

116.  Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

117.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

118.  Kampuni ya Uwekezaji ya PPF 
na DCC 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

119.  Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

120.  Mamlaka ya Rufaa 
ya Zabuni za Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

121.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

122.  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

123.  Mfuko wa Reli Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

124.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Same Mwanga 

Inayoridhisha  Limekidhi  Limekidhi  

125.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

126.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Singida  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

127.  Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

128.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

129.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Songea  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

130.  Kampuni ya STAMIGOLD Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

131.  Shirika la Madini la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

132.  Bodi ya Sukari Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
133.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Sumbawanga  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

134.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tabora  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

135.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tanga  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

136.  Kampuni ya Uwekezaji ya 
TANOIL 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

137.  Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

138.  Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

139.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa 
za Kibiolojia Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

140.  Shirika la Utangazaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
141.  Shirika la Viwango Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

142.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

143.  Baraza la Ushauri la Watumia 
Huduma za Usafiri wa Anga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

144.  Bodi ya Kahawa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

145.  Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

146.  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
147.  Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

148.  Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za Zege Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

149.  Bodi ya Pamba Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

150.  Bodi ya Maziwa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

151.  Mamlaka ya Elimu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
152.  Shirika la Umeme Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

153.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

154.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

155.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

156.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

157.  Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

158.  Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

131.  Shirika la Madini la Taifa Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

132.  Bodi ya Sukari Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
133.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Sumbawanga  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

134.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tabora  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

135.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tanga  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

136.  Kampuni ya Uwekezaji ya 
TANOIL 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

137.  Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

138.  Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

139.  Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa 
za Kibiolojia Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

140.  Shirika la Utangazaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
141.  Shirika la Viwango Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi 

142.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

143.  Baraza la Ushauri la Watumia 
Huduma za Usafiri wa Anga  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

144.  Bodi ya Kahawa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

145.  Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

146.  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
147.  Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

148.  Kampuni ya Kutengeneza 
Nguzo za Zege Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

149.  Bodi ya Pamba Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

150.  Bodi ya Maziwa Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

151.  Mamlaka ya Elimu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
152.  Shirika la Umeme Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

153.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

154.  Kampuni ya Mbolea Tanzania Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

155.  Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

156.  Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

157.  Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

158.  Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

159.  Kampuni ya Uendelezaji wa 
Jotoardhi Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

160.  Taasisi ya Elimu Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

161.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
162.  Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

163.  Bodi ya Nyama Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
164.  Mamlaka ya Dawa na Vifaa 

Tiba Tanzania 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

165.  Soko la Bidhaa Tanzania   Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
166.  Baraza la Taifa la Biashara 

Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

167.  Hifadhi za Taifa Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

168.  Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

169.  Mamlaka ya Bandari Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

170.  Shirika la Posta Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

171.  Bodi ya Pareto Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
172.  Shirika la Reli Tanzania Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 

ya mapungufu 
Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

173.  Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

174.  Bodi ya Mkonge Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

175.  Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

176.  Kampuni ya Magazeti ya 
Serikali Tanzania 

Yenye shaka Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

177.  Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

178.  Bodi ya Tumbaku Tanzania Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
179.  Bodi ya Utalii Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
180.  Mamlaka ya Maendeleo ya 

Biashara Tanzania  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

181.  Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

182.  Shirika la Utafiti na Maendeleo 
ya Viwanda Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

183.  Bodi ya Rufaa za Kodi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
184.  Baraza la Rufaa za Kodi Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
185.  Baraza la Ushauri la Watumia 

Huduma za Mawasiliano  
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

186.  Bodi ya Chai Tanzania  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

187.  Benki ya TIB Maendeleo   Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi  
188.  Benki ya TIB Rasilimali Inayoridhisha Limekidhi  Limekidhi 
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Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

189.  Kampuni ya TTCL Pesa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

190.  Mfuko wa wadhamini wa 
Kampuni ya TTCL Pesa 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

191.  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
Katika Ukanda wa Kitropiki 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

192.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Tukuyu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

193.  Kampuni ya Ubungo Plaza  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
194.  Mfuko wa Mawasiliano kwa 

Wote 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

195.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

196.  Kituo cha  Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

197.  Chuo Kikuu cha Dodoma  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

198.  Dhamana ya Uwekezaji na 
Usimamizi Rasilimali Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

199.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

200.  Bodi ya Udhibiti wa 
Stakabadhi Ghalani  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

201.  Shirika la Uwekezaji 
Watumishi Housing 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

202.  Kampuni ya Nyumba za 
Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji Katika Miliki 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

203.  Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

  

Kiambatisho Na. II: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa 
Miaka Iliyopita 
Na Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi 
Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 

Utekeleza
ji 

1.  2017/18 Kutotekelezwa 
kwa makubaliano 
ya hatua muhimu 
dhidi ya athari za 
ajali za barabarani 
kwa wanyapori  
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa iimarishe 
hatua za ufuatiliaji 
wa ajali za 
barabarani. Pia, 
kutafuta wadau 
wengine kama 
Wakala wa 

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Hifadhi za Taifa na 
Wakala wa Barabara 
imeendelea kutekeleza 
hatua mbalimbali za 
kupunguza athari za 
ajali za barabarani kwa 
wanyamapori,ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa 
malango ya kudhibiti 
kama ifuatavyo: 
(i) Kuweka vibao 
vioneshavyo 
mwendokasi 
uliopendekezwa 
(kilomita 50 kwa saa  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini juhudi za 
Serikali za 
kupunguza tatizo 
la kuua wanyama 
na utekelezaji wa 
juhudi za Serikali 
utathibitishwa 
katika mapitio 
yajayo. 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Jina  Hati ya 
ukaguzi 
hesabu za 
fedha 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya ununuzi na 
Kanuni zake 

Hitimisho kuhusu 
Uzingatiaji wa 
Sheria ya bajeti na 
Kanuni zake  

189.  Kampuni ya TTCL Pesa  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

190.  Mfuko wa wadhamini wa 
Kampuni ya TTCL Pesa 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

191.  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
Katika Ukanda wa Kitropiki 

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

192.  Mamalaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Tukuyu 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

193.  Kampuni ya Ubungo Plaza  Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 
194.  Mfuko wa Mawasiliano kwa 

Wote 
Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

195.  Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

196.  Kituo cha  Kompyuta Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

197.  Chuo Kikuu cha Dodoma  Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi 

198.  Dhamana ya Uwekezaji na 
Usimamizi Rasilimali Tanzania 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

199.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  

Inayoridhisha Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

Limekidhi na baadhi 
ya mapungufu 

200.  Bodi ya Udhibiti wa 
Stakabadhi Ghalani  

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

201.  Shirika la Uwekezaji 
Watumishi Housing 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

202.  Kampuni ya Nyumba za 
Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji Katika Miliki 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

203.  Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

Inayoridhisha Limekidhi Limekidhi 

  

Kiambatisho Na. II: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa 
Miaka Iliyopita 
Na Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi 
Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 

Utekeleza
ji 

1.  2017/18 Kutotekelezwa 
kwa makubaliano 
ya hatua muhimu 
dhidi ya athari za 
ajali za barabarani 
kwa wanyapori  
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa iimarishe 
hatua za ufuatiliaji 
wa ajali za 
barabarani. Pia, 
kutafuta wadau 
wengine kama 
Wakala wa 

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Hifadhi za Taifa na 
Wakala wa Barabara 
imeendelea kutekeleza 
hatua mbalimbali za 
kupunguza athari za 
ajali za barabarani kwa 
wanyamapori,ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa 
malango ya kudhibiti 
kama ifuatavyo: 
(i) Kuweka vibao 
vioneshavyo 
mwendokasi 
uliopendekezwa 
(kilomita 50 kwa saa  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini juhudi za 
Serikali za 
kupunguza tatizo 
la kuua wanyama 
na utekelezaji wa 
juhudi za Serikali 
utathibitishwa 
katika mapitio 
yajayo. 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Barabara Tanzania 
na kushirikiana nao 
katika gharama za 
matengenezo ya 
barabara ndani ya 
hifadhi za taifa. 

kwa urefu wa barabara 
yote). 
(ii) Matengenezo ya 
barabara yamefanyika 
ikiwa ni pamoja na 
kufyeka mashimo na 
kusawazisha barabara; 
kudumisha barabara 
zenye nyufa na 
kuziongeza upana 
kutoka 1m hadi 1.5m 
(iii) Kusafisha kando 
kando  ya barabara mara 
kwa mara ili kuongeza 
muonekano kama 
ilivyopendekezwa. 
(iv) Ujenzi wa sehemu 
za ziada za barabara za 
kawaida "rumble strips". 
(v) Matengenezo ya 
matuta ya barabarani 
yaliyoharibiwa na uzito 
mkubwa wa magari. 
(vi) Kuimarisha hatua za 
kuadhibu kama faini. 
Ujenzi wa mageti ya 
udhibiti wa malango ya 
kuingia na kutoka ya 
kudhibiti kwenye 
maeneo ya kuingia na 
kutoka katika barabara 
kuu ya Mikumi inasubiri 
idhini kutoka Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi 

2. 2 2017/18 Ucheleweshaji wa 
urejeshwaji wa 
malipo 
yaliyofanyika 
kimakosa zaidi ya 
mara moja kwa 
wastaafu – shilingi 
milioni 218.31  
 
Nilipendekeza 
Mfuko utumie 
mbinu zingine ili 
uweze kupata kiasi 
chake kilichobaki. 

Mfuko uliamua kurejesha 
kiasi cha malipo ya ziada 
kutoka kwa wanachama 
husika kupitia pensheni 
ya kila mwezi.Vile vie 
wanachama wengine 
waliamua kulipa kupitia 
vyanzo vingine, ripoti 
zinapatikana kwa 
mapitio. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nilibaini kuwa 
makato ya 
kurejesha malipo 
ya ziada kwa 
mwanachama wa 
pensheni 
yameanza 
kukatwa katika 
malipo ya kila 
mwezi.Nitaendel
ea kufuatilia 
utekelezaji kwa 
karibu mpaka 
kiasi kamili 
kirejeshwe 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

3. 3 2017/18 Kasi isiyoridhisha 
ya ukusanyaji wa 
marejesho ya 
mikopo iliyotolewa 

Serikali kupitiaMamlaka 
ya Elimu inaendelea na 
juhudi za kufuatilia 
mikopo iliyosalia. Katika 
Mwaka wa Fedha 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Taarifa za kifedha 
za Mamlaka ya 
Elimu kwa mwaka 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

na Mamlaka ya 
Elimu Tanzania  
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania iimarishe 
ukusanyaji wa 
mikopo pamoja na 
kuweka mikakati 
stahiki katika 
ukusanyaji wa 
madeni hayo. 

2021/22 kuanzia Julai 
2021 hadi Juni 2022, 
jumla ya shilingi 
713,557,524.00 
zilikusanywa kutoka kwa 
taasisi 8 zilizopewa 
mkopo. Pia, Mamlaka 
imechukua hatua za 
kisheria dhidi ya taasisi 
zilizokopa ambazo 
hazijalipa ikiwa ni 
pamoja na kutekeleza 
mikataba ya taasisi 
zilizokopa na usalama 
unaoweza kutekelezwa. 
Pia, Mamlaka inatafuta 
ushauri wa kisheria 
kutoka kwa Mwanasheria 
Mkuu kuhusu taasisi za 
kidini zilizokopa. 
Zaidi ya hayo, kuhusu 
taasisi za umma 
zilizokopa, Mamlaka 
inafuata hatua za 
utawala kwa 
kushirikiana na Wizara 
husika za wazazi ili 
kufikia urejeshaji kamili 
wa salio la mkopo 
lililobaki. 

2021/22, malipo 
ya msingi ya 
Shilingi milioni 
707.83 
yamelipwa. 

4. 5 2017/18 Kushindwa 
kutimiza wajibu 
katika kutekeleza 
mradi wa KFW 
kwenye Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa Tanzania 
na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
kumaliza suala la 
msamaha wa kodi ili 
kusaidia utekelezaji 
wa mradi. 

Serikali kupitia na 
Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa Tanzania na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania   inafanya 
juhudi zinazohitajika ili 
kuhakikisha suala hilo 
linatatuliwa kwa lengo 
la kuruhusu utekelezaji 
mzuri wa mradi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
mwaka wa fedha 
ujao. 

Halijatek
elezwa 

5. 6 2017/18 Kodi zinazodaiwa 
kwenye taasisi za 
umma ambapo 
(Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania) lilikuwa 
linadaiwa shilingi 
bilioni 2.27  
 

Menejimenti ya Shirika 
la Utangazaji ipo kwenye 
majadiliano na Mamlaka 
ya Mapato na inaendelea 
kufuatilia kupitia Wizara 
ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari 
kuhusu msamaha wa 
deni la kodi lililozua 
maswali kutoka kwa 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, 
nasisitiza 
urejeshaji wa 
wakati wa deni la 
Kodi ya Ongezeko 
la thamani kwa 
Menejimenti ili 
kuepuka 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

na Mamlaka ya 
Elimu Tanzania  
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania iimarishe 
ukusanyaji wa 
mikopo pamoja na 
kuweka mikakati 
stahiki katika 
ukusanyaji wa 
madeni hayo. 

2021/22 kuanzia Julai 
2021 hadi Juni 2022, 
jumla ya shilingi 
713,557,524.00 
zilikusanywa kutoka kwa 
taasisi 8 zilizopewa 
mkopo. Pia, Mamlaka 
imechukua hatua za 
kisheria dhidi ya taasisi 
zilizokopa ambazo 
hazijalipa ikiwa ni 
pamoja na kutekeleza 
mikataba ya taasisi 
zilizokopa na usalama 
unaoweza kutekelezwa. 
Pia, Mamlaka inatafuta 
ushauri wa kisheria 
kutoka kwa Mwanasheria 
Mkuu kuhusu taasisi za 
kidini zilizokopa. 
Zaidi ya hayo, kuhusu 
taasisi za umma 
zilizokopa, Mamlaka 
inafuata hatua za 
utawala kwa 
kushirikiana na Wizara 
husika za wazazi ili 
kufikia urejeshaji kamili 
wa salio la mkopo 
lililobaki. 

2021/22, malipo 
ya msingi ya 
Shilingi milioni 
707.83 
yamelipwa. 

4. 5 2017/18 Kushindwa 
kutimiza wajibu 
katika kutekeleza 
mradi wa KFW 
kwenye Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa Tanzania 
na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
kumaliza suala la 
msamaha wa kodi ili 
kusaidia utekelezaji 
wa mradi. 

Serikali kupitia na 
Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa Tanzania na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania   inafanya 
juhudi zinazohitajika ili 
kuhakikisha suala hilo 
linatatuliwa kwa lengo 
la kuruhusu utekelezaji 
mzuri wa mradi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
mwaka wa fedha 
ujao. 

Halijatek
elezwa 

5. 6 2017/18 Kodi zinazodaiwa 
kwenye taasisi za 
umma ambapo 
(Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania) lilikuwa 
linadaiwa shilingi 
bilioni 2.27  
 

Menejimenti ya Shirika 
la Utangazaji ipo kwenye 
majadiliano na Mamlaka 
ya Mapato na inaendelea 
kufuatilia kupitia Wizara 
ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari 
kuhusu msamaha wa 
deni la kodi lililozua 
maswali kutoka kwa 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, 
nasisitiza 
urejeshaji wa 
wakati wa deni la 
Kodi ya Ongezeko 
la thamani kwa 
Menejimenti ili 
kuepuka 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Nilipendekeza kuwa 
Taasisi za Umma 
zilipe kodi kwa 
wakati ili 
kuondokana na 
malipo ya adhabu 
yanayotokana na 
ucheleweshaji.  

Wizara ya Fedha na 
Mipango. Barua 
zinapatikana kwa ajili ya 
uhakiki. 

kuongezeka kwa 
riba na adhabu za 
kila mwezi 
kulingana na 
Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la 
thamani ya 
mwaka 2015 na 
Sheria ya Utawala 
wa Kodi ya 
mwaka 2014. 

6. 7 2018/19 Shirika la 
Maendeleo ya Taifa 
(NDC) 
 
Usimamizi wa 
Upandaji wa Zao la 
Mpira Kihuhwi na 
Kalunga. 
Nilipendekeza kuwa 
Shirika la 
Maendeleo ya Taifa 
lihakikishe shughuli 
za kupanda miti 
mipya ya mpira na 
kuajiri wafanyikazi 
kwa wakati 
zinatekelezwa ili 
kufikia malengo.  

Kwa sasa, Kalunga 
Plantation ina jumla ya 
hekta 754 ambapo hekta 
235 zimepandwa na miti 
125,422. Kuhuhwi 
Plantation ina jumla ya 
hekta 688 ambapo hekta 
323 zimepandwa na miti 
98,818. Eneo 
lisilopandwa la Kalunga 
ni hekta 519 na la 
Kihuhwi ni hekta 382 
ambapo jumla ya miti 
450,500 itapandwa (miti 
259,500 kwa Kalunga na 
miti 191,000 kwa 
Kihuhwi). Kwa sasa, 
jumla ya ajira 215 
zimeundwa na 
inatarajiwa kuwa jumla 
ya ajira 315 zitakuwa 
zimeundwa katika 
mwaka wa fedha 
2022/23. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nilibaini 
uendelezaji wa 
hekta 250 za 
ardhi 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

Mradi wa 
Uunganishaji wa 
Matrekta. 
Kuhakikisha 
mazungumzo na 
Serikali ya Polandi 
yamekamilika na 
matrekta kutolewa 
kulingana na 
makubaliano. 

Timu ya Mazungumzo ya 
Serikali kwa Mradi wa 
Kukusanyika Kwa Tracta 
(GNT) imekamilisha 
ripoti. Mapendekezo 
yameshawasilishwa kwa 
Katibu Tawala wa 
Kudumu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara na 
Wizara ya Kilimo. Katibu 
Tawala wameagiza 
kuundwa kwa timu ya 
kiufundi kuchambua 
mradi na kutoa ushauri 
wa hatua ya kufuata. 
Ripoti hii itaongoza 
maamuzi ya Serikali. 

Kuhusu mradi wa 
kukusanya 
matrekta, serikali 
imechukua hatua 
ya kurekebisha 
masuala yote ya 
mkataba kwa 
kuanzisha timu ya 
Mazungumzo ya 
Serikali ambayo 
itakuwa na 
jukumu la 
kujadiliana na 
URSUS na Serikali 
ya Polandi juu ya 
hatua inayofuata. 

Hekta 250 za 
Ukanda wa 
Viwanda 
Hazijaendelezwa. 

Muundo wa mtandao wa 
barabara za ndani yenye 
urefu wa kilometa 4.5 
hadi kiwango cha lami 

 Fedha kwa ajili 
ya kubuni 
barabara za ndani 
za TAMCO 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Nilipendekeza 
Shirika lihakikishe 
shughuli 
zilizopangwa 
zinatekelezwa kwa 
wakati kulingana na 
muda uliowekwa 
katika 
mpangomkakati. 

umekamilika. Ujenzi wa 
barabara ya Viuatilifu 
yenye urefu wa mita 630 
huko TAMCO Kibaha 
unaendelea. Serikali 
imetenga fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa mita 400 ya 
barabara ya China Boda 
huko TAMCO-Kibaha 
katika mwaka wa fedha 
2022/23. 

zimekwishatolew
a, na mshauri 
anaendelea na 
kazi yake, na pia 
fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa 
barabara ya mita 
630 yenye 
kiwango cha 
bitumen 
imetengwa katika 
mwaka wa fedha 
2022/23. 
  

Uzalishaji Mdogo 
wa Viuatilifu. 
 
 
Nilipendekeza kuwa 
Wizara ya Afya 
inunue lita zaidi za 
“biolarvicides" 
kutoka kwenye 
kiwanda ili 
kuongeza  
uzalishaji. 

NDC imepanga kufanya 
utafiti wa Cadastral 
katika eneo la viwanda 
la KMTC. Shirika la 
Maendeleo la Taifa pia 
imepanga kushirikisha 
mshauri kufanya utafiti 
wa aina ya viwanda 
ambavyo vitafaa katika 
eneo la viwanda la 
Kange. Utafiti 
utashirikishwa ili 
kuwavutia wawekezaji. 

  

7. 9 2018/19 Uwekezaji 
uliofanywa 
ukilinganishwa na 
hisa zilizopatikana 
 
Nilipendekeza 
Serikali irekebishe 
mikataba 
iliyosainiwa kati ya 
Kampuni ya Songas 
Limited dhidi ya 
Shirika la Umeme 
Tanzania na Shirika 
la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania. 

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme itahakikisha 
masharti ya makubaliano 
yanafanyiwa mapitio 
kabla ya kuhuisha 
mkataba. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nasisitiza Serikali 
ifanyie mapitio 
masharti ya 
makubaliano 
kabla ya kuhuisha 
tena mkataba. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Halijatek
elezwa 

8. 1
1 
2018/19 Kutokueleweka kwa 

mauzo ya nishati na 
umiliki wa mali za 
kimkakati baada ya 
kukamilika kwa 
mradi wa 
Songosongo 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania lijadiliane 
na Kampuni ya 
Songas Limited ili 
kukubaliana juu ya 

Shirika la Umeme lipo 
katika mchakato wa 
kumshirikisha mshauri 
wa kufanya mapitio ya 
makubaliano ya Songas 
na kutathmini hali ya 
Ubungo Complex. Kwa 
sasa Shirika limeshaanza 
kufanya mapitio ya 
makubaliano. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
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iliyosainiwa kati ya 
Kampuni ya Songas 
Limited dhidi ya 
Shirika la Umeme 
Tanzania na Shirika 
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Petroli Tanzania. 

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme itahakikisha 
masharti ya makubaliano 
yanafanyiwa mapitio 
kabla ya kuhuisha 
mkataba. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nasisitiza Serikali 
ifanyie mapitio 
masharti ya 
makubaliano 
kabla ya kuhuisha 
tena mkataba. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Halijatek
elezwa 

8. 1
1 
2018/19 Kutokueleweka kwa 

mauzo ya nishati na 
umiliki wa mali za 
kimkakati baada ya 
kukamilika kwa 
mradi wa 
Songosongo 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania lijadiliane 
na Kampuni ya 
Songas Limited ili 
kukubaliana juu ya 

Shirika la Umeme lipo 
katika mchakato wa 
kumshirikisha mshauri 
wa kufanya mapitio ya 
makubaliano ya Songas 
na kutathmini hali ya 
Ubungo Complex. Kwa 
sasa Shirika limeshaanza 
kufanya mapitio ya 
makubaliano. 

Majibu ya Serikali 
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Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

masharti ya uuzaji 
wa umeme kabla ya 
utekelezaji wa aya 
ya 4 ya makubaliano 
ya umeme. 
 
Pia Serikali 
irekebishe 
mikataba yote 
iliyosainiwa 
kuhakikisha kuwa 
mali za kimkakati 
(ardhi, visima vya 
gesi, na mtambo ya 
kufua umeme) 
inarudishwa kwa 
Serikali au Kampuni 
ya Songas Limited 
inafanywa kuwa 
shirika la umma. 

9. 1
2 
2018/19 Kutokamilika kwa 

uhamisho wa 
umiliki wa hisa kwa 
Shirika la 
Maendeleo ya Taifa. 
 
Nilipendekeza kuwa  
Wizara ya Madini 
ifikirie kurudisha 
leseni za uchimbaji 
wa madini na 
Kampuni ya 
TANCOAL Energy 
Limited na kuitaka 
Kampuni ya Tan 
Power Resources 
kulipa deni la kodi. 

Serikali imeyapokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Wizara ya 
Madini bado inafanya 
mapitio ya leseni kwa 
ajili ya utekelezaji zaidi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Katika mwaka 
2021/22, hakuna 
juhudi 
zilizofanywa 
katika utekelezaji 
.Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mapendekezo  
katika kaguzi 
zijazo 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

10. 1
3 
2018/19 Kuchelewa kufutwa 

rasmi kwa mifuko 
ya ya maendeleo ya 
mazao kufuatia 
maagizo ya Serikali 
 
Nilipendekeza kuwa 
bodi za mazao kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo 
iharakishe 
mchakato wa 
kufutwa kisheria 
kwa mifuko husika  

Serikali inaendelea na 
zoezi la kufuta Mifuko ya 
Ushirika kwa mazao 
mawili yaliyosalia. 
  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mfuko wa 
Maendeleo ya 
mazao kwa ajili 
ya kahawa tu ndio 
umefutwa. Kwa 
upande wa 
korosho na 
pamba, bado 
haijafutwa. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji  

11. 1
4 
2019/20 Kutofuata viwango 

vya malipo 
vilivyoidhinishwa 

Serikali itahakikisha 
kuwa viwango vya 
ushuru vilivyoidhinishwa 
na Bodi ya Wakurugenzi 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Viwango 
havijaidhinishwa 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji a 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

katika utoaji wa 
huduma 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ihakikishe 
kuwa kamati ya 
kupitia tozo 
inatekeleza 
majukumu yake ya 
ufuatiliaji wa 
viwango vya tozo na 
kuwa viwango hivyo 
vinaidhinishwa na 
Bodi ya 
Wakurugenzi kabla 
ya mabadiliko 
kutekelezwa. 

vinazingatiwa kabla ya 
kufanywa mabadiliko. 

na Bodi 
bado.Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 
  

12. 1
5 
2019/20 Maofisa kukosa 

mamlaka ya kutoa 
baadhi ya huduma 
kwa wawekezaji 
katika vituo 
vinavyotoa huduma 
mahala pamoja  
 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali ihakikishe 
mchakato wa 
mabadiliko ya 
Sheria ya Uwekezaji 
unaandaliwa haraka 
bila kuchelewa. 

Mchakato wa mapitio ya 
Sera ya Uwekezaji ili 
kuruhusu marekebisho 
ya Sheria ya Uwekezaji 
umeshaanza kupitia 
Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara. 
Vilevile, uongozi 
umeainisha katika sheria 
mpya kuwa kutakuwa na 
vifungu ambavyo 
vitahitaji maafisa 
waliopangiwa kazi kuwa 
na mamlaka kamili 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, sio 
huduma 
zinatolewa katika 
kituo cha huduma 
ya pamoja 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

13. 1
6 
 2019/2
0 

Mapato kidogo 
kwenye mikopo 
iliyokopeshwa 
kwenye Taasisi za 
Serikali 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
 (a) usimamie kwa 
karibu mikopo yote 
iliyozikopesha 
taasisi za Serikali, 
na  
(b) uhakikishe 
unafuata sera ya 
uwekezaji kwa 
kuwekeza asilimia 
10 tu kwenye taasisi 
za Serikali 

Serikali imehakiki 
mikopo iliyokuwa 
haijalipwa na imepanga 
kuanza kuilipa katika 
Mwaka wa Fedha wa 
2022/2023. 
  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Katika mwaka 
2021/22 mkopo 
ulikuwa bado 
haujarejeshwa.Ni
taendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

14. 1
7 
2019/20 Ukosefu wa 

Mamlaka ya 
Serikali kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya 
inaendelea kufuatilia 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 

Halijatek
elezwa 
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Hata hivyo, sio 
huduma 
zinatolewa katika 
kituo cha huduma 
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utekeleza
ji 

13. 1
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 2019/2
0 

Mapato kidogo 
kwenye mikopo 
iliyokopeshwa 
kwenye Taasisi za 
Serikali 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
 (a) usimamie kwa 
karibu mikopo yote 
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(b) uhakikishe 
unafuata sera ya 
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kuwekeza asilimia 
10 tu kwenye taasisi 
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Serikali imehakiki 
mikopo iliyokuwa 
haijalipwa na imepanga 
kuanza kuilipa katika 
Mwaka wa Fedha wa 
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Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Katika mwaka 
2021/22 mkopo 
ulikuwa bado 
haujarejeshwa.Ni
taendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

14. 1
7 
2019/20 Ukosefu wa 

Mamlaka ya 
Serikali kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya 
inaendelea kufuatilia 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 

Halijatek
elezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Udhibiti wa Dawa 
na Vifaa Tiba 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
uendelee kufuatilia 
Wizara ya Afya 
suala la uanzishaji 
wa mamlaka ya 
kudhibiti bei za 
dawa na huduma za 
afya nchini ili 
kuboresha mfumo 
wa utoaji na 
upatikanaji wa 
huduma za afya 
nchini. 

Wizara ya Afya ili 
kuhakikisha kuwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Tiba 
unaaanzishwa ili 
kusimamia taratibu za 
matibabu na upasuaji, 
na dawa na vifaa tiba. 

kufuatilia 
utekelezaji. 

15. 1
8 
2019/20 Kutofuata mkataba 

wa makubaliano 
kati ya Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi na 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
ufuatilie kwa karibu 
malipo kutoka 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi ili 
kuhakikisha kila 
robo mwaka 
unalipwa kulingana 
na makubaliano. 

Serikali kupitia Mfuko wa 
Huduma za Afya 
imeanzisha mfumo wa 
utengamanifu na Mfuko 
wa Fidia kwa 
wafanyakazi ili kuruhusu 
kubadilishana taarifa 
kwa wakati kwa ajili ya 
uhakiki na  malipo ya 
Mfuko wa Fidia. 

 Majibu ya 
Serikali 
yamepokelewa. 
Uongozi wa 
Mifuko yote bado 
unaendelea 
kufanyiwa uhakiki 
na uthibitishaji 
wa madai. 

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

16. 1
9 
2019/20 Kuwekeza kwenye 

ardhi ambayo 
haimilikiwi Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 
kwa Sekta Binafsi 
uongeze juhudi za 
ufuatiliaji wa 
uhamishaji wa 
umiliki wa ardhi ili 
kupunguza 
migongano ya 
kimaslahi 
inayoweza 
kujitokeza hapo 

Juhudi zinaendelea 
kuhakikisha kuna umiliki 
rasmi wa mali ambao 
unalinda maslahi ya 
Mfuko. Tarehe 8 Juni 
2021, Mamlaka za 
utawala za taasisi nne 
(4) ambazo ni wamiliki 
wa Mradi walikutana na 
kupitisha kuwa  
uchambuzi wa njia 
sahihi ya umiliki 
ufanyike na kuwa 
upimaji upya wa nafasi 
za kupangisha ufanyike 
ili kuweza kujua nafasi 
halisi. 
 
Uchambuzi na upimaji 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
maazimio kuhusu 
uhamishaji wa 
umiliki wa ardhi. 
   

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

baadaye baina ya 
wabia watatu na 
kuleta hasara kwa 
Mfuko. 

upya wa nafasi halisi za 
kupangisha ulifanyika na 
kwa sasa, pendekezo la 
kuunda kampuni ya 
pamoja 
linalinatekelezwa na 
washirika. Inatarajiwa 
kuwa Mamlaka za 
utawala za taasisi nne 
(4) zitakutana kujadili 
na kupitisha muundo na 
kuunda kampuni ya 
pamoja kabla ya mwisho 
wa Aprili 2022 na kisha 
kuhamisha ardhi kwa 
kampuni ya pamoja 
ifikapo mwisho wa Juni 
2022. 

17. 2
0 
2019/20 Kutofanyiwa 

mapitio ya mitaala 
ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi  kwa 
muda mrefu 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi na 
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia ifanye 
mapitio ya mitaala 
ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
iendane na 
mabadiliko ya 
teknolojia 

Maendeleo na mapitio ya 
mitaala ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  ni 
mchakato unaondelea 
ambapo kila mwaka 
tunafanya utafiti wa 
soko la ajira. Mchakato 
huu unaanza na taarifa 
ya utafiti wa ajira 
ambayo inawezesha 
maendeleo ya mitaala. 
Mapitio ya pili ya mitaala 
yalianza 2017/2018 na 
yanaendelea 2018/2019, 
2019/2020 na 
2020/2021. Hadi sasa, 
mitaala 33 imepitiwa na 
kufanyiwa mapitio na 
mitaala 19 ipo katika 
hatua ya mwisho na 
inatarajiwa kukamilika 
kabla ya tarehe 30 Mei 
2022. 
  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa, 
Hata hivyo, bado 
nilibaini mitaala 
ambayo 
haijafanyiwa 
mapitio. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

18. 2
1 
2019/20 Fedha 

zisizorejeshwa 
zilizotolewa kwa 
wakulima kupitia 
mauzo ya mikopo ya 
pembejeo za kilimo 
shilingi bilioni 57.61  
 
Nilipendekeza 
Serikali kwa 
kushirikiana na 
Mfuko wa 

Serikali iliiagiza Bodi ya 
Pamba Tanzania 
kukusanya madeni ya 
pembejeo za pamba 
zilizokopeshwa kwa 
wakulima kupitia 
AMCOS. Mwishoni mwa 
msimu wa masoko ya 
pamba wa 2019/20 Bodi 
ya Pamba Tanzania 
iliweza kukusanya 
shilingi bilioni 5.06 tu 
kati ya shilingi bilioni 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Bodi ya Pamba 
Tanzania inahitaji 
kuongeza juhudi 
katika kukusanya 
madeni. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

baadaye baina ya 
wabia watatu na 
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Mfuko. 
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kupangisha ulifanyika na 
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Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
iendane na 
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mitaala ya Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi  ni 
mchakato unaondelea 
ambapo kila mwaka 
tunafanya utafiti wa 
soko la ajira. Mchakato 
huu unaanza na taarifa 
ya utafiti wa ajira 
ambayo inawezesha 
maendeleo ya mitaala. 
Mapitio ya pili ya mitaala 
yalianza 2017/2018 na 
yanaendelea 2018/2019, 
2019/2020 na 
2020/2021. Hadi sasa, 
mitaala 33 imepitiwa na 
kufanyiwa mapitio na 
mitaala 19 ipo katika 
hatua ya mwisho na 
inatarajiwa kukamilika 
kabla ya tarehe 30 Mei 
2022. 
  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa, 
Hata hivyo, bado 
nilibaini mitaala 
ambayo 
haijafanyiwa 
mapitio. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

18. 2
1 
2019/20 Fedha 

zisizorejeshwa 
zilizotolewa kwa 
wakulima kupitia 
mauzo ya mikopo ya 
pembejeo za kilimo 
shilingi bilioni 57.61  
 
Nilipendekeza 
Serikali kwa 
kushirikiana na 
Mfuko wa 

Serikali iliiagiza Bodi ya 
Pamba Tanzania 
kukusanya madeni ya 
pembejeo za pamba 
zilizokopeshwa kwa 
wakulima kupitia 
AMCOS. Mwishoni mwa 
msimu wa masoko ya 
pamba wa 2019/20 Bodi 
ya Pamba Tanzania 
iliweza kukusanya 
shilingi bilioni 5.06 tu 
kati ya shilingi bilioni 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Bodi ya Pamba 
Tanzania inahitaji 
kuongeza juhudi 
katika kukusanya 
madeni. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Maendeleo ya Zao 
la Pamba 
 na Bodi ya Pamba 
Tanzania ifanye 
mpango wa 
kurejesha madeni 
yaliyoiva kutoka 
kwa wakulima na 
kuhakikisha kiasi 
hicho kinalipwa kwa 
wasambazaji ili 
kulipa madeni ya 
wasambazaji. 
Aidha, Mfuko wa 
Maendeleo ya Zao 
la Pamba unahitaji 
kuimarisha udhibiti 
wa urejeshaji wa 
mauzo ya mikopo ya 
pembejeo za kilimo 
kwa wakulima 
wakati wa kuuza. 

30.69 zilizotarajiwa. 
Serikali itaendelea 
kufuatilia ili kuhakikisha 
madeni yanakusanywa. 

19. 2
2 
2019/20 Kutotumia Mfuko 

wa Uboreshaji wa 
Ubora - shilingi 
bilioni 10.75. 
  
Nilipendekeza 
Shirika ya Umeme 
Tanzania litathmini 
gharama zote za 
matengenezo 
zilizotumika kwa 
ajili ya uboreshaji 
wa miundombinu na 
kudai  malipo 
kutoka Pangea 
Minerals Limited. 
Pia kuhakikisha 
uanzishwaji wa 
akaunti ya pamoja 
ya benki kama 
inavyotakiwa 
kwenye 
makubaliano na 
kuhakikisha kuwa 
fedha zote 
zilizokatwa 
zinahamishiwa 
kwenye akaunti 

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania 
imefanya maridhiano 
juu ya kiasi 
kitakachorejeshwa na 
Buzwagi. Majadiliano 
yalihusu namna fedha 
zitakavyolipwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mwaka 2021/22 
kulikuwa na deni 
lililokuwa 
halijalipwa la 
dola za Marekani 
milioni 2.1 kwa 
uwasilishaji wa 
ushahidi wa 
matumizi 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

20. 2
3 
2020/21 Ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa 
wajibu wa kampuni 
kwa jamii shilingi 
bilioni 196.76 

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme tayari 
imewasiliana na 
Mkandarasi kutoa 
uthibitisho juu ya Miradi 
inayopendekezwa ya 

Majibu ya Seikali 
yamepokelewa.Ni
taendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

  
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
lishirikiane na 
mkandarasi 
kukamilisha 
majadiliano na 
kukubaliana juu ya 
miradi ya kijamii 
inayopaswa 
kutekelezwa na 
kusaini 
makubaliano ya 
kina ya miradi ya 
kijamii ili kuepuka 
ucheleweshaji zaidi 
wa utekelezaji wa 
miradi ya kijamii 

miradi ya kijamii kwa 
kuzingatia Kifungu cha 
1.2 cha Mkataba wa 
miradi ya kijamii 
uliosainiwa.Kwa sasa, 
Serikali inashirikisha 
Wizara husika (Wizara ya 
Afya, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi na 
Wizara ya Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari) 
kwa ajili ya tathmini ya 
mahitaji na kukubaliana 
namna ya kuandaa 
miundo ya kina na kwa 
mahitaji ya mwajiri ya 
miradi ya kijamii. 

21. 2
4 
2020/21 Kucheleweshwa 

kwa muda mrefu 
kwa mradi wa Reli 
ya Kisasa sehemu ya 
I (kiungo cha 
bandari) kwa siku 
600 na sehemu ya II 
kwa siku 120 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Reli 
Tanzania (a) Kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, 
waharakishe 
mchakato wa 
kuidhinisha 
gharama za fidia ili 
mkandarasi aweze 
kukabidhiwa eneo 
la ujenzi; (b) 
kuhakikisha 
usimamizi wa 
karibu na hatua 
husika 
zinachukuliwa bila 
kuchelewa zaidi, ili 
kuepuka gharama 
za ziada, na  
(c) kuwezesha 
kibali kwa wakati 
pamoja na kuondoa 
vikwazo vyote ikiwa 
ni pamoja na 
miundombinu ya 
majengo na 
huduma. 

Serikali kupitia Shirika la 
Reli imemuagiza 
Mkandarasi kupitia 
Mshauri kuhamasisha 
rasilimali zaidi 
zinazohitajika 
kuharakisha na 
kukamilisha mradi kwa 
wakati ili kuepuka 
gharama za usimamizi 
wa ziada za Mshauri na 
Ufuatiliaji na tathmini. 
Kwa sasa mradi huo 
unatekelezwa. 
Utaratibu wa upatikanaji 
wa ardhi umekamilika 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, muda 
wa kukamilika 
kwa sehemu ya  
kwanza 
umeongezwa kwa 
siku 369 kutoka 
11 Septemba 
2022 hadi 15 
Septemba 2023. 
Hii inaonesha 
vikwazo 
havijatatuliwa 
kikamilifu na 
bado vinahitaji 
ufuatiliaji wa 
karibu. Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

  
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
lishirikiane na 
mkandarasi 
kukamilisha 
majadiliano na 
kukubaliana juu ya 
miradi ya kijamii 
inayopaswa 
kutekelezwa na 
kusaini 
makubaliano ya 
kina ya miradi ya 
kijamii ili kuepuka 
ucheleweshaji zaidi 
wa utekelezaji wa 
miradi ya kijamii 

miradi ya kijamii kwa 
kuzingatia Kifungu cha 
1.2 cha Mkataba wa 
miradi ya kijamii 
uliosainiwa.Kwa sasa, 
Serikali inashirikisha 
Wizara husika (Wizara ya 
Afya, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi na 
Wizara ya Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari) 
kwa ajili ya tathmini ya 
mahitaji na kukubaliana 
namna ya kuandaa 
miundo ya kina na kwa 
mahitaji ya mwajiri ya 
miradi ya kijamii. 

21. 2
4 
2020/21 Kucheleweshwa 

kwa muda mrefu 
kwa mradi wa Reli 
ya Kisasa sehemu ya 
I (kiungo cha 
bandari) kwa siku 
600 na sehemu ya II 
kwa siku 120 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Reli 
Tanzania (a) Kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, 
waharakishe 
mchakato wa 
kuidhinisha 
gharama za fidia ili 
mkandarasi aweze 
kukabidhiwa eneo 
la ujenzi; (b) 
kuhakikisha 
usimamizi wa 
karibu na hatua 
husika 
zinachukuliwa bila 
kuchelewa zaidi, ili 
kuepuka gharama 
za ziada, na  
(c) kuwezesha 
kibali kwa wakati 
pamoja na kuondoa 
vikwazo vyote ikiwa 
ni pamoja na 
miundombinu ya 
majengo na 
huduma. 

Serikali kupitia Shirika la 
Reli imemuagiza 
Mkandarasi kupitia 
Mshauri kuhamasisha 
rasilimali zaidi 
zinazohitajika 
kuharakisha na 
kukamilisha mradi kwa 
wakati ili kuepuka 
gharama za usimamizi 
wa ziada za Mshauri na 
Ufuatiliaji na tathmini. 
Kwa sasa mradi huo 
unatekelezwa. 
Utaratibu wa upatikanaji 
wa ardhi umekamilika 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, muda 
wa kukamilika 
kwa sehemu ya  
kwanza 
umeongezwa kwa 
siku 369 kutoka 
11 Septemba 
2022 hadi 15 
Septemba 2023. 
Hii inaonesha 
vikwazo 
havijatatuliwa 
kikamilifu na 
bado vinahitaji 
ufuatiliaji wa 
karibu. Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Nilishauri Shirika la 
Reli Tanzania (a) 
lihakikishe malipo 
ya kazi iliyofanyika 
kwa wakati ili 
kuepuka tozo za 
riba; na (b) 
kushirikiana na 
Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi 
kujadiliana na 
mkandarasi ili 
kuondoa adhabu na 
riba ya malipo 
yaliyocheleweshwa
. 

22. 2
5 
2020/21 Kukosekana kwa 

barabara za kando 
na vituo vya Reli ya 
Kisasa 
 
nilipendekeza 
Shirika la Reli 
Tanzania lifanye 
ufuatiliaji wa 
karibu na Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi 
kwa kuhakikisha 
mradi wa Reli ya 
Kisasa unafikika 
kwa urahisi ili 
uweze kutumiwa na 
wananchi kupitia 
kuunganisha mradi 
huu na 
miundombinu 
mingine 
inayotegemeana 
kama barabara za 
kando ya Reli ya 
Kisasa 

Serikali itahakikisha 
vituo vyote na vituo vya 
mizigo vinaunganishwa 
na barabara za karibu. 
Serikali imefanya 
jitihada kupitia kufanya 
mikutano ya Wadau 
ikiwemo lakini sio tu kwa 
Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini, Wakala 
wa Barabara Tanzania, 
Wizara, Mikoa, Wilaya 
na Wakuu wa 
Halmashauri za Wilaya ili 
kuhakikisha barabara 
zinaunganishwa, maji na 
umeme kwenye vituo na 
vituo vya mizigo 
vinajengwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, 
uhakiki wa 
jitihada za 
Serikali kuhusu 
utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
ukaguzi 
utafanyika katika 
ukaguzi ujao kwa 
kuwa majadiliano 
na wadau husika 
bado 
yanaendelea. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

23. 2
6 
2020/21 Kushindwa kupanua 

sehemu ya soko kwa 
mizigo ya 
usafirishaji kwenda 
nchi zisizo na bahari 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania  
(a) ifanye ufuatiliaji 
na tathmini ya 
shughuli zake ili 
kuhakikisha kuwa 
malengo ya 
Mamlaka 
yanafikiwa 
kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
Ushirika; na  
(b) kufanya utafiti 
wa soko na kuandaa 
mpango wa kina wa 
uendeshaji na 
taratibu za 
Uendeshaji wa 
Viwango kwa ofisi 
na wakala za 
uendelezaji 
zilizoanzishwa ili 
kupanua wigo wa 
soko kwa ajili ya 
kusafirisha mizigo 
kwenda nchi jirani 
zisizo na bandari. 

Hivi sasa, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (a) Itafanya 
shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini kila robo 
mwaka ili kuhakikisha 
malengo ya Mamlaka 
yanafikiwa kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
Kampuni. (b) Itafanya 
utafiti wa soko 
sambamba na 
kutekeleza mpango 
kamili wa utekelezaji wa 
utendaji kazi wa kila 
mwaka kupitia ofisi na 
mashirika ya uendelezaji 
yaliyoanzishwa, pamoja 
na utendaji wa 
uendeshaji uliopangwa 
na miradi kupitiwa kila 
mwezi, robo mwaka, 
nusu mwaka na kila 
mwaka kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
kipindi cha miaka mitatu 
na Mpango Mkakati wa 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nasubiri 
utekelezaji wa 
utafiti wa Soko. 
Hivyo, ufuatiliaji 
utafanyika 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

24.  2021/22 Kuchelewa kwa 
upanuzi wa uwezo 
wa kushughulikia 
mizigo bandarini 
kwa asilimia 67  
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya  
Bandari Tanzania  
(a) kuimarisha na 
kufuatilia kwa 
haraka utekelezaji 
wa shughuli 
zilizopangwa 
ambazo zitapelekea 
kufikia malengo 
yaliyolengwa; na  
(b) kufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini ya 
shughuli kwa wakati 
ili kuhakikisha 

Hivi sasa, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania inatekeleza 
mpango kazi kamili wa 
kila mwaka, ambao 
unajumuisha miradi yote 
ya kimkakati.  Utendaji 
kazi na miradi 
iliyopangwa hupitiwa 
kila mwezi, robo mwaka, 
nusu mwaka na kila 
mwaka kulingana na 
Mpango Mkakati kipindi 
cha muda mfupi na 
mpango mkakati wa 
kipindi cha muda mrefu 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kutafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
Mradi wa 
Kimkakati. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

23. 2
6 
2020/21 Kushindwa kupanua 

sehemu ya soko kwa 
mizigo ya 
usafirishaji kwenda 
nchi zisizo na bahari 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania  
(a) ifanye ufuatiliaji 
na tathmini ya 
shughuli zake ili 
kuhakikisha kuwa 
malengo ya 
Mamlaka 
yanafikiwa 
kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
Ushirika; na  
(b) kufanya utafiti 
wa soko na kuandaa 
mpango wa kina wa 
uendeshaji na 
taratibu za 
Uendeshaji wa 
Viwango kwa ofisi 
na wakala za 
uendelezaji 
zilizoanzishwa ili 
kupanua wigo wa 
soko kwa ajili ya 
kusafirisha mizigo 
kwenda nchi jirani 
zisizo na bandari. 

Hivi sasa, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (a) Itafanya 
shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini kila robo 
mwaka ili kuhakikisha 
malengo ya Mamlaka 
yanafikiwa kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
Kampuni. (b) Itafanya 
utafiti wa soko 
sambamba na 
kutekeleza mpango 
kamili wa utekelezaji wa 
utendaji kazi wa kila 
mwaka kupitia ofisi na 
mashirika ya uendelezaji 
yaliyoanzishwa, pamoja 
na utendaji wa 
uendeshaji uliopangwa 
na miradi kupitiwa kila 
mwezi, robo mwaka, 
nusu mwaka na kila 
mwaka kulingana na 
Mpango Mkakati wa 
kipindi cha miaka mitatu 
na Mpango Mkakati wa 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nasubiri 
utekelezaji wa 
utafiti wa Soko. 
Hivyo, ufuatiliaji 
utafanyika 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

24.  2021/22 Kuchelewa kwa 
upanuzi wa uwezo 
wa kushughulikia 
mizigo bandarini 
kwa asilimia 67  
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya  
Bandari Tanzania  
(a) kuimarisha na 
kufuatilia kwa 
haraka utekelezaji 
wa shughuli 
zilizopangwa 
ambazo zitapelekea 
kufikia malengo 
yaliyolengwa; na  
(b) kufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini ya 
shughuli kwa wakati 
ili kuhakikisha 

Hivi sasa, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania inatekeleza 
mpango kazi kamili wa 
kila mwaka, ambao 
unajumuisha miradi yote 
ya kimkakati.  Utendaji 
kazi na miradi 
iliyopangwa hupitiwa 
kila mwezi, robo mwaka, 
nusu mwaka na kila 
mwaka kulingana na 
Mpango Mkakati kipindi 
cha muda mfupi na 
mpango mkakati wa 
kipindi cha muda mrefu 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kutafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
Mradi wa 
Kimkakati. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

malengo ya 
Mamlaka 
yanafikiwa 
kulingana na 
mpango mkakati wa 
ushirika. 

25.  2021/22 Ucheleweshaji wa 
urekebishaji wa 
dosari katika eneo 
la Victoria 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Nyumba la 
Taifa litumie 
jitihada zaidi na 
kuhakikisha kuwa 
dosari zote 
zilizobainika na 
kero zinazingatiwa 
katika bajeti na 
kurekebishwa kwa 
wakati ili kuongeza 
mtazamo wa 
wateja kwa umma 
juu ya Kuridhika na 
nyumba za Shirika 
la Nyumba la Taifa 

mapungufu yote  
yalirekebishwa 
isipokuwa masuala 
yanayohusiana na kutibu 
ya uthibitisho wa maji 
ambayo kazi 
zitakamilika ifikapo 
Juni, 2022. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo, dosari 
zote 
zimerekebishwa 
isipokuwa 
masuala 
yanayohusiana 
urekebishaji wa 
chujio za maji.  
Uhakiki 
utafanywa katika 
kaguzi 
zinazofuata 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

26. 2
9 
2020/21 Kutofikiwa kwa 

ujenzi wa laini ya 
ziada ya kusafirisha 
umeme kwa 
asilimia 75 ya 
kilomita 4,095 na 
uwezo mpya 
uliowekwa wa 
uzalishaji kwa 
asilimia 94 ya MW 
3,428.78  
 
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania liimarishe 
utaratibu wa 
upangaji na 
ufuatiliaji na 
kuharakisha 
utekelezaji wa 
miradi ili 
kuhakikisha miradi 
yote inakamilika 
kwa wakati 

Upangaji wa miradi ya 
Uzalishaji na Usafirishaji 
unaongozwa na Mpango 
Mkuu wa Mfumo wa 
Umeme (PSMP), ambao 
unatoa barabara ya 
uwekezaji ili kukidhi 
pengo la usambazaji na 
mahitaji. Serikali 
inafadhili miradi 
mikubwa kupitia fedha 
za bajeti na / au fedha 
kutoka kwa wa Wafadhili 
kupitia mikopo ya 
masharti nafuu. Ili 
kuziba pengo la 
rasilimali za mfuko kwa 
ajili ya utekelezaji wa 
mradi, Serikali kwa sasa 
inatathmini njia 
mbadala za kuhamasisha 
rasilimali kutekeleza 
kwa wakati miradi 
iliyotambuliwa kama vile 
dhamana za kampuni na 
mipango ya mfuko 
binafsi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
mradi na 
ukusanyaji wa 
rasilimali 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

27. 3
0 
2020/21 Kushindwa kufikia 

malengo 
Serikali ipo na mpango 
wa kutekeleza miradi ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 

Katika 
hatua ya 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

yaliyopangwa ya 
kuboresha ufanisi 
wa mtandao na 
upanuzi kupitia 
kupeleka BTS 2,200  
 
Nilipendekeza kuwa  
(a) Serikali kupitia 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari iingize fedha 
za ziada za mtaji 
kwenye Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania ili 
kuwezesha upanuzi 
wa mtandao ambao 
utakwenda 
sambamba na 
ongezeko la 
wateja; na 
(b) Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania linatoa 
kipaumbele kwa 
utekelezaji wa 
malengo ya 
kimkakati ambayo 
yana athari za moja 
kwa moja kwa 
uendelevu wa 
Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania  katika 
sekta ya 
mawasiliano nchini 
Tanzania 
 

kimkakati ya maendeleo 
ya mtandao, ambayo 
italeta matokeo chanya 
na uendelevu wa 
biashara. Katika mwaka 
ujao wa bajeti wa 
2022/23, Serikali kupitia 
Shirika la Mawasiliano 
Tanzania imepanga 
kuwekeza Shilingi bilioni 
43.2 katika miradi hiyo 
ya maendeleo ambayo 
wigo wake utahusisha 
kupeleka mitandao ya 
FTTH katika maeneo ya 
Dar es Salaam, Dodoma 
na Zanzibar. 

Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji katika 
kaguzi zijazo 

utekeleza
ji 

28.  2020/21 Kushindwa 
kurejesha fedha 
kiasi cha shilingi 
milioni 712 zilizopo 
katika akaunti za 
benki za nje ya nchi 
za Shirika la Bima la 
Taifa 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa kwa 
kushirikiana na 
Benki Kuu ya 
Tanzania na Wizara 
ya Mambo ya Nje, 
lifuatilie katika 

Serikali kupitia Benki 
Kuu ya Tanzania itafanya 
mipango ya kutathmini 
akaunti zilizotajwa hapo 
juu na kuchukua hatua 
stahiki ipasavyo. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
kwenye kaguzi 
zijazo 

Halijatek
elezwa 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

yaliyopangwa ya 
kuboresha ufanisi 
wa mtandao na 
upanuzi kupitia 
kupeleka BTS 2,200  
 
Nilipendekeza kuwa  
(a) Serikali kupitia 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari iingize fedha 
za ziada za mtaji 
kwenye Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania ili 
kuwezesha upanuzi 
wa mtandao ambao 
utakwenda 
sambamba na 
ongezeko la 
wateja; na 
(b) Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania linatoa 
kipaumbele kwa 
utekelezaji wa 
malengo ya 
kimkakati ambayo 
yana athari za moja 
kwa moja kwa 
uendelevu wa 
Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania  katika 
sekta ya 
mawasiliano nchini 
Tanzania 
 

kimkakati ya maendeleo 
ya mtandao, ambayo 
italeta matokeo chanya 
na uendelevu wa 
biashara. Katika mwaka 
ujao wa bajeti wa 
2022/23, Serikali kupitia 
Shirika la Mawasiliano 
Tanzania imepanga 
kuwekeza Shilingi bilioni 
43.2 katika miradi hiyo 
ya maendeleo ambayo 
wigo wake utahusisha 
kupeleka mitandao ya 
FTTH katika maeneo ya 
Dar es Salaam, Dodoma 
na Zanzibar. 

Nitafanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji katika 
kaguzi zijazo 

utekeleza
ji 

28.  2020/21 Kushindwa 
kurejesha fedha 
kiasi cha shilingi 
milioni 712 zilizopo 
katika akaunti za 
benki za nje ya nchi 
za Shirika la Bima la 
Taifa 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa kwa 
kushirikiana na 
Benki Kuu ya 
Tanzania na Wizara 
ya Mambo ya Nje, 
lifuatilie katika 

Serikali kupitia Benki 
Kuu ya Tanzania itafanya 
mipango ya kutathmini 
akaunti zilizotajwa hapo 
juu na kuchukua hatua 
stahiki ipasavyo. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
kwenye kaguzi 
zijazo 

Halijatek
elezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

benki husika ili 
kubadili watia saini 
au kuzifunga kama 
hazitumiki tena 

29.  2020/21 Shaka ya umiliki wa 
amana za kudumu 
zenye thamani ya 
shilingi milioni 432 
za Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania kwa 
kushirikiana na 
Benki Kuu ya 
Tanzania na Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 
wahakikishe kuwa 
makubaliano na 
Benki yanapatikana 
kuhusu fedha husika 
ili fedha hizo 
zirejeshwe 
Tanzania bila 
kuchelewa zaidi. 
  

Amana za kudumu tajwa 
zinatarajiwa kufikia 
ukomo tarehe 31 Mei 
2022 na Serikali kupitia 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania imeanza 
kufanya utaratibu na 
Benki ya Deutsch 
kuhakikisha mtaji na 
riba iliyopatikana 
inawekwa kwenye 
akaunti ya Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Hata hivyo mpaka 
kufikia Desemba 
2022, fedha hizo 
zilikuwa bado 
hazijawekwa 
kwenye akaunti 
ya Mamlaka ya 
Bandari Tanzania  

Halijatek
elezwa 

30.  2020/21 Matumizi ya 
matengenezo ya 
ndege ya shilingi 
milioni 278.42 
yanayoweza 
kuepukika. 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la 
Ngorongoro ifanye 
tathmini kuhusu 
gharama ambazo 
ndege hii inatumia 
kisha ifanye 
maamuzi ya ama 
kuendelea kuitumia 
au kufanya 
utaratibu wa 
kuiondoa kwenye 

Hivi sasa, Ndege 
CESSNA182P inatumika, 
hata hivyo Serikali iko 
katika mchakato wa 
kuchambua namna bora 
ya kuiondoa kwenye 
matumizi.  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
kwenye ukaguzi 
ujao.  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

matumizi pale 
itakapoona inafaa. 

31.  2020/21 Mali zenye thamani 
ya shilingi bilioni 
2.29 ambazo 
hazitumiki katika 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania iombe 
kibali kutoka kwa 
Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ili 
kukamilisha 
mchakato wa uuzaji 
wa mali hizo. 

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Bandari Tanzania 
imeomba kibali kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ili kuziondoa 
katika vitabu vya hesabu 
na kuziuza,  pia, Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango kupitia barua 
yenye Kumb. 
Na.EG.110/474/23/146 
ya tarehe 26 Agosti 
2021.  
amemteua Mwenyekiti 
wa Bodi na wajumbe wa 
bodi ya ukaguzi wa mali 
zisizotumika  
 
Timu iliyoteuliwa 
imekamilisha taarifa ya 
ukaguzi na mapema 
Julai 2022 itawasilisha 
ripoti hiyo kwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nimejiridhisha 
kuwa Serikali ipo 
kwenye hatua ya 
utekelezaji 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji huo 
kwenye ukaguzi 
ujao. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

32.  2020/21 Muundo usio wazi 
wa utawala baada 
ya mabadiliko ya 
mamlaka ya hifadhi 
ya eneo la 
ngorongoro kuwa 
taasisi ya kijeshi      
             
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la 
Ngorongoro 
iwasiliane na 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii ili 
kuharakisha 
kukamilika kwa 
muundo wa utawala 
kwa ajili ya 
kusimamia vyema 
shughuli za 
Mamlaka hiyo. 

Serikali kupitia Wizara 
ya Maliasili na Utalii 
iliunda kikosi kazi 
ambacho kilijumuisha 
wajumbe kutoka 
Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa, Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, Wakala wa 
Misitu Tanzania na 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori 
kukagua Kanuni za 
Uhifadhi wa Pori la 
Akiba, 2021 ambazo 
zilitangazwa kwenye 
gazeti la serikali GN 589 
ya tarehe 9 Julai 2021. 
 
Kanuni zilizopitiwa 
zimewasilishwa mbele 
ya Kamati ya Sheria 
Tanzu (kamati ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Mchakato wa sasa 
wa kubadilisha 
muundo wa 
utawala 
nimeupitia hata 
hivyo nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
kaguzi 
zinazofuata. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

matumizi pale 
itakapoona inafaa. 

31.  2020/21 Mali zenye thamani 
ya shilingi bilioni 
2.29 ambazo 
hazitumiki katika 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania iombe 
kibali kutoka kwa 
Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ili 
kukamilisha 
mchakato wa uuzaji 
wa mali hizo. 

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Bandari Tanzania 
imeomba kibali kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ili kuziondoa 
katika vitabu vya hesabu 
na kuziuza,  pia, Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango kupitia barua 
yenye Kumb. 
Na.EG.110/474/23/146 
ya tarehe 26 Agosti 
2021.  
amemteua Mwenyekiti 
wa Bodi na wajumbe wa 
bodi ya ukaguzi wa mali 
zisizotumika  
 
Timu iliyoteuliwa 
imekamilisha taarifa ya 
ukaguzi na mapema 
Julai 2022 itawasilisha 
ripoti hiyo kwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nimejiridhisha 
kuwa Serikali ipo 
kwenye hatua ya 
utekelezaji 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji huo 
kwenye ukaguzi 
ujao. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

32.  2020/21 Muundo usio wazi 
wa utawala baada 
ya mabadiliko ya 
mamlaka ya hifadhi 
ya eneo la 
ngorongoro kuwa 
taasisi ya kijeshi      
             
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la 
Ngorongoro 
iwasiliane na 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii ili 
kuharakisha 
kukamilika kwa 
muundo wa utawala 
kwa ajili ya 
kusimamia vyema 
shughuli za 
Mamlaka hiyo. 

Serikali kupitia Wizara 
ya Maliasili na Utalii 
iliunda kikosi kazi 
ambacho kilijumuisha 
wajumbe kutoka 
Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa, Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, Wakala wa 
Misitu Tanzania na 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori 
kukagua Kanuni za 
Uhifadhi wa Pori la 
Akiba, 2021 ambazo 
zilitangazwa kwenye 
gazeti la serikali GN 589 
ya tarehe 9 Julai 2021. 
 
Kanuni zilizopitiwa 
zimewasilishwa mbele 
ya Kamati ya Sheria 
Tanzu (kamati ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Mchakato wa sasa 
wa kubadilisha 
muundo wa 
utawala 
nimeupitia hata 
hivyo nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
kaguzi 
zinazofuata. 
  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

kudumu ya Bunge ya 
Sheria ndogo) kabla ya 
kuidhinishwa na Bunge. 
Wizara pia imekamilisha 
Maagizo ya Jumla ya 
Huduma za Uhifadhi wa 
Wanyamapori na Misitu. 
Maagizo haya yanatoa 
miongozo ya pamoja ya 
kufanya kazi za Huduma 
ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori na Misitu 
chini ya muundo wa 
kijeshi. 

33.  2020/21 Mapungufu katika 
mradi wa ujenzi wa 
hoteli ya Burigi 
yenye hadhi ya 
nyota tatu wa 
thamani ya shilingi 
bilioni 11.04 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa ihakikishe 
ina mikakati ya 
kuwezesha mradi 
kukamilika bila 
kuchelewa zaidi. 

Thathmini ya athari za 
mazingira imeshafanyika 
ikiongozwa na 
wataalamu wa ndani wa 
Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa baada ya kuanza 
kwa mradi.                                            
 
Ucheleweshaji wa 
kukamilika kwa mradi 
ulisababishwa na 
ukosefu wa fedha za 
kutosha ulioathiri 
Mamlaka kutokana na 
janga la UVIKO-19 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
 
Hata hivyo, 
naisisitiza Serikali 
kufanya jitihada 
zaidi katika 
kukamilisha 
hoteli ya hadhi ya 
nyota tatu ya 
Burigi Chato.  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

34.  2020/21 Shirika la Umeme 
Tanzania kutotoza 
kodi ya thamani ya 
shilingi bilioni 17.40 
kwenye posho za 
watumishi 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania 
lihakikishe kuwa 
posho zote 
wanazostahili 
kulipwa watumishi 
zinatozwa kodi 
husika kwa mujibu 
wa Sheria ya Kodi 
ya Mapato, Sura ya 
332, (kama 
ilivyorekebishwa 
Mwaka 2019). 

Posho ambazo wakaguzi 
wa kodi walizirekebisha 
katika hesabu za 
mishahara hazitozwi 
kodi ya mapato kwa 
mujibu wa kifungu cha 
7(3)(i) cha Sheria ya Kodi 
ya Mapato, 2004.  
 
Kwa mujibu wa kifungu 
cha 7(3)(k) cha Sheria 
hiyo kinatumika kwa 
Shirika la Umeme 
Tanzania kwa sababu 
kifungu kilichotajwa 
kinarekebisha kifungu 
cha 7(3)(i) cha sheria ya 
kodi ya mapato, 2004 
kisomeke kama 
ifuatavyo" Katika 
kuhesabu faida ya mtu 
binafsi au faida 
kutokana na ajira 
tutatoa posho ya 
nyumba, posho ya 
usafiri, posho ya 
uwajibikaji, marupurupu 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Hata hivyo, 
Shirika la umeme 
Tanzania ni 
Taasisi ya 
Biashara ya 
Serikali ambayo 
inafanya kazi kwa 
kutumia bajeti 
yao wenyewe na 
serikali 
inashughulika tu 
na misaada ya 
miradi ya 
maendeleo na 
hivyo wanatakiwa 
kutoza kodi 
kwenye posho za 
watumishi  

Halijatek
elezwa 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

ya ziada, posho ya shida, 
posho ya muda wa ziada 
na posho ya heshima 
inayolipwa kwa 
mfanyakazi wa Serikali 
au taasisi yake ambaye 
bajeti yake inalipwa 
kikamilifu au kwa kiasi 
kikubwa nje ya ufadhili 
wa bajeti ya serikali" 
 
Kifungu hicho 
kilithibitishwa kupitia 
muongozo Na.2 wa 
mwaka 2011/2012 
uliotolewa Septemba 
2011 na Wizara ya 
Fedha, muongozo huu 
unatoa msamaha kwa 
baadhi ya posho 
zilizotajwa hapo juu 
zinazolipwa kwa 
wafanyakazi wa Serikali 
ambao bajeti yao yote 
au kwa kiasi kikubwa 
inagharamiwa na 
Serikali kuu. Shirika la 
Umeme Tanzania 
ambalo linamilikiwa na 
serikali na hufanya kazi 
chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma ya 
Mwaka1992. Hisa zake 
zote zinamilikiwa na 
Serikali ya Tanzania 
kupitia Msajili wa 
Hazina, ikiwa chini ya 
usimamizi wa moja kwa 
moja wa Wizara ya 
Nishati. 
 
Kwa kuzingatia 
ufafanuzi huo hapo juu, 
vifungu vya sheria na 
miongozo kutoka Wizara 
ya Fedha, ni wazi kuwa 
posho zilizotajwa 
zmesamehewa kodi.  

35.  2020/21 Kushuka kwa 
uwekezaji na 
utendaji 
usioridhisha wa 
maeneo maalumu 
ya uzalishaji wa 
bidhaa za mauzo ya 
nje 

Mamlaka inachambua 
wawekezaji kupitia 
mipango yao ya biashara 
iliyowasilishwa, ambayo 
inaweza kukabiliwa na 
mabadiliko zaidi wakati 
wa utekelezaji.  
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kukagua 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

ya ziada, posho ya shida, 
posho ya muda wa ziada 
na posho ya heshima 
inayolipwa kwa 
mfanyakazi wa Serikali 
au taasisi yake ambaye 
bajeti yake inalipwa 
kikamilifu au kwa kiasi 
kikubwa nje ya ufadhili 
wa bajeti ya serikali" 
 
Kifungu hicho 
kilithibitishwa kupitia 
muongozo Na.2 wa 
mwaka 2011/2012 
uliotolewa Septemba 
2011 na Wizara ya 
Fedha, muongozo huu 
unatoa msamaha kwa 
baadhi ya posho 
zilizotajwa hapo juu 
zinazolipwa kwa 
wafanyakazi wa Serikali 
ambao bajeti yao yote 
au kwa kiasi kikubwa 
inagharamiwa na 
Serikali kuu. Shirika la 
Umeme Tanzania 
ambalo linamilikiwa na 
serikali na hufanya kazi 
chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma ya 
Mwaka1992. Hisa zake 
zote zinamilikiwa na 
Serikali ya Tanzania 
kupitia Msajili wa 
Hazina, ikiwa chini ya 
usimamizi wa moja kwa 
moja wa Wizara ya 
Nishati. 
 
Kwa kuzingatia 
ufafanuzi huo hapo juu, 
vifungu vya sheria na 
miongozo kutoka Wizara 
ya Fedha, ni wazi kuwa 
posho zilizotajwa 
zmesamehewa kodi.  

35.  2020/21 Kushuka kwa 
uwekezaji na 
utendaji 
usioridhisha wa 
maeneo maalumu 
ya uzalishaji wa 
bidhaa za mauzo ya 
nje 

Mamlaka inachambua 
wawekezaji kupitia 
mipango yao ya biashara 
iliyowasilishwa, ambayo 
inaweza kukabiliwa na 
mabadiliko zaidi wakati 
wa utekelezaji.  
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kukagua 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

 
Nilipendekeza  
Mamlaka yenye 
Maeneo Maalumu ya 
Uzalishaji wa 
Bidhaa za Mauzo ya 
Nje kwa 
kushirikiana na 
mamlaka husika 
ihakikishe kuwa 
wafanyabiashara 
wenye leseni ya 
Maeneo Maalumu ya 
Uzalishaji wa Mauzo 
ya Nje wanauza 
bidhaa zao nje ya 
chini angalau kwa 
asilimia 80 ya 
bidhaa 
zinazozalishwa 
hapa nchini. 

Kwa mfano, kabla ya 
kurejea kwa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, nchi 
wenza zilihesabika kama 
soko la nje, lakini kwa 
sasa zinahesabika kuwa 
soko la ndani.  
 
Hali hii imeathiri sana 
malengo ya asilimia 80 
ya mauzo ya nje.                                                          
Mamlaka itapitie vigezo 
vyake ili kujumuisha 
nchi wenza katika 
Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kama soko la 
nje.   

36.  2020/21 Matumizi duni na 
uvamizi wa maeneo 
teule ya viwanda na 
kanda za kiuchumi 
 
Nilipendekeza kuwa 
 (a) Mamlaka ya 
Maeneo Maalumu ya 
Uzalishaji wa 
Bidhaa za Mauzo ya 
Nje (EPZA) ichukue 
hatua zinazofaa ili 
kulinda eneo 
lililovamiwa la 
Ukanda Maalumu 
wa Kiuchumi 
Kurasini; na 
 (b) Serikali itenge 
na kupeleka fedha 
za kutosha 
kuwezesha EPZA na 
Shirika la 
Kuhudumia 
Viwanda Vidogo 
(SIDO) linaendeleza 
maeneo ya 
kiuchumi na 
viwanda. 

Serikali kupitia Shirika la 
Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo imechukua hatua 
muhimu za kuendeleza 
na kulinda maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili 
ya maeneo maalum ya 
kiuchumi na kituo cha 
biashara dhidi ya 
kuingiliwa na wasshirika 
wengine.  
 
Kwa sasa Mamlaka 
inajenga ukuta wa 
kulinda eneo hilo dhidi 
ya uvamizi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa 
 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
kwenye ukaguzi 
ujao.  

Katika 
hatua za 
utekeleza
ji 

37. 4
1 
2020/21 Kuchelewa kuanza 

kwa uzalishaji kwa 
viwanda 
vinavyomilikiwa  
na Mashirika ya 
Umma. 
 

Serikali imepitia 
msimamo wake na 
kuweka kimkakati mradi 
huo chini ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania ili 
kuvutia Wawekezaji 
wengine kwa kuwa 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Hata hivyo, 
nilibaini kuwa 
 
 
 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

(i)Kiwanda cha 
Bidhaa za Tiba cha 
Simiyu 
 
Mifuko ya (PSSSF, 
WCF, NHIF na NSSF) 
zinaharakisha 
kuanza kwa 
uzalishaji wa 
viwanda 
vilivyoanzishwa/vili
vyonunuliwa kwa 
ufuatiliaji wa 
haraka wa 
manunuzi ya 
mitambo na 
mashine, na Wizara 
ya Fedha na 
Mipango ifikirie 
kutoa kibali cha 
uendelezaji wa 
kiwanda kwa 
Kiwanda cha Simiyu 
Medical Product. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(ii)Kiwanda cha 
Chai cha Mponde 
Januari 2016, 
Serikali 
ilikimilikisha 
kiwanda cha chai 
kilichobinafsishwa 
cha Mponde 
kilichopo Lushoto-
Tanga kutoka 
Chama cha 
Wakulima wa Chai 
Samara (UTEGA) 
baada ya UTEGA 
kushindwa 
kuendesha kiwanda 
hicho. 
Nilipendekeza 
Mifuko (PSSSF, 

mradi huo una mtaji 
mkubwa. 
 
Utekelezaji wa Mradi wa 
Bidhaa za Tiba mkoani 
Simiyu unasubiri kibali 
cha Katibu Mkuu 
(Hazina). Hata hivyo, ili 
kupunguza gharama za 
uwekezaji, NHIF na WCF 
wanafikiria kuuingiza 
mradi huo katika Mradi 
wa Morogoro Canvas 
unaotekelezwa kwa 
pamoja na taasisi 
nyingine za Hifadhi ya 
Jamii nchini (PSSSF, 
NSSF, NHIF, ZSSF na 
WCF). Kufanikiwa 
kuunganishwa kwa mradi 
huo katika mradi wa 
Morogoro Canvas 
kungepunguza kwa kiasi 
kikubwa gharama za 
uwekezaji wa mradi huo 
kwani mashine nyingi 
zinazohitajika 
zimewekwa katika 
kiwanda cha Morogoro 
Canvas. 
 
Manunuzi yamekamilika. 
Kazi za ukarabati 
zinaendelea na 
zinatarajiwa kukamilika 
ifikapo Mei 2022 na 
uzalishaji kwa majaribio 
utaanza Juni 2022 na 
kiwanda kimepangwa 
kuanza uzalishaji kufikia 
Desemba 2022. 

 
 
 
Kiwanda cha 
Bidhaa za Tiba 
cha Simiyu. 
Kiwanda 
hakijaanza 
uzalishaji 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kiwanda cha Chai 
cha Mponde. 
Niligundua kuwa 
uzalishaji tayari 
umeanza 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

(i)Kiwanda cha 
Bidhaa za Tiba cha 
Simiyu 
 
Mifuko ya (PSSSF, 
WCF, NHIF na NSSF) 
zinaharakisha 
kuanza kwa 
uzalishaji wa 
viwanda 
vilivyoanzishwa/vili
vyonunuliwa kwa 
ufuatiliaji wa 
haraka wa 
manunuzi ya 
mitambo na 
mashine, na Wizara 
ya Fedha na 
Mipango ifikirie 
kutoa kibali cha 
uendelezaji wa 
kiwanda kwa 
Kiwanda cha Simiyu 
Medical Product. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(ii)Kiwanda cha 
Chai cha Mponde 
Januari 2016, 
Serikali 
ilikimilikisha 
kiwanda cha chai 
kilichobinafsishwa 
cha Mponde 
kilichopo Lushoto-
Tanga kutoka 
Chama cha 
Wakulima wa Chai 
Samara (UTEGA) 
baada ya UTEGA 
kushindwa 
kuendesha kiwanda 
hicho. 
Nilipendekeza 
Mifuko (PSSSF, 

mradi huo una mtaji 
mkubwa. 
 
Utekelezaji wa Mradi wa 
Bidhaa za Tiba mkoani 
Simiyu unasubiri kibali 
cha Katibu Mkuu 
(Hazina). Hata hivyo, ili 
kupunguza gharama za 
uwekezaji, NHIF na WCF 
wanafikiria kuuingiza 
mradi huo katika Mradi 
wa Morogoro Canvas 
unaotekelezwa kwa 
pamoja na taasisi 
nyingine za Hifadhi ya 
Jamii nchini (PSSSF, 
NSSF, NHIF, ZSSF na 
WCF). Kufanikiwa 
kuunganishwa kwa mradi 
huo katika mradi wa 
Morogoro Canvas 
kungepunguza kwa kiasi 
kikubwa gharama za 
uwekezaji wa mradi huo 
kwani mashine nyingi 
zinazohitajika 
zimewekwa katika 
kiwanda cha Morogoro 
Canvas. 
 
Manunuzi yamekamilika. 
Kazi za ukarabati 
zinaendelea na 
zinatarajiwa kukamilika 
ifikapo Mei 2022 na 
uzalishaji kwa majaribio 
utaanza Juni 2022 na 
kiwanda kimepangwa 
kuanza uzalishaji kufikia 
Desemba 2022. 

 
 
 
Kiwanda cha 
Bidhaa za Tiba 
cha Simiyu. 
Kiwanda 
hakijaanza 
uzalishaji 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kiwanda cha Chai 
cha Mponde. 
Niligundua kuwa 
uzalishaji tayari 
umeanza 
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Utekeleza
ji 

WCF, NHIF na NSSF) 
iharakishe kuanza 
kwa uzalishaji wa 
viwanda 
vilivyoanzishwa/vili
vyonunua kwa 
haraka haraka 
manunuzi ya 
mitambo na 
mashine, na Wizara 
ya Fedha na 
Mipango ifikirie 
kutoa kibali cha 
uendelezaji wa 
kiwanda kwa 
Kiwanda cha Simiyu 
Medical Product. 

38. 4
2 
2020/21 Changamoto 

zinazokwamisha 
kuanza kwa 
kiwanda cha  
uzalishaji wa nguzo 
za saruji 
kinachomilikiwa na 
Shirika la  
Umeme Tanzania 
 
(i) Kutotolewa kwa 
fedha za ujenzi wa 
kiwanda 
Ninapendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania liweke 
mikakati ya  
kupata fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa 
viwanda vya ujenzi 
wa nguzo  
za zege. 
 
(ii) Pendekezo la 
kuanzishwa kwa 
ubia na kampuni 
binafsi  
kwenye uzalishaji 
wa nguzo za zege 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Umeme 
Tanzania 
lihakikishe 
utaratibu  
wake na wazabuni 
hauathiri 
uendelezaji wa 
viwanda saba vya  

Serikali imezingatia 
mapendekezo ya 
mkaguzi kwa ajili ya 
utekelezaji, na itatoa 
fedha kiwandani 
ipasavyo pale mtililiko 
wa fedha unaporuhusu. 
 
Serikali imezingatia 
mapendekezo ya 
mkaguzi kwa ajili ya 
utekelezaji. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Hata hivyo, 
Shirika la Umeme 
halijatoa mtaji 
wa kutosha kwa 
Kiwanda cha 
uzalishaji wa 
nguzo za Saruji 
(kiwanda 
kinachomilikiwa 
na Shirika la 
Umeme Tanzania) 
kuanzisha 
kiwanda chake 
cha kutengeneza 
nguzo za zege 
kulingana na 
lengo la awali la 
uanzishwaji huo 
ambao 
ungepunguza 
gharama za nguzo 
kwa Shirika la 
Umeme Tanzania 
ikiwa ni pamoja 
na muda wa 
ukomo 
ikilinganishwa na 
nguzo za mbao. 
 
 

Halijatek
elezwa 



 

273 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

nguzo za zege 
vilivyopangwa 
kupitia Kampuni ya 
Uzalishaji wa  
Nguzo za Zege. 

39. 4
3 
2020/21 Uwekezaji katika 

hisa 
zisizoorodheshwa 
na mali 
zisizohamishika 
kwa kuvuka ukomo 
katika Shirika la 
Bima la Taifa. 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa lihakikishe 
kuwa  
linazingatia ukomo 
wa uwekezaji 
kwenye hisa 
zisizoorodheshwa  
kwenye soko la hisa 
na mali 
zisizohamishika, na 
lichukue hatua  
zinazofaa ili 
kupunguza uwiano 
wa uwekezaji 
usiotakiwa katika  
hisa 
zisizoorodheshwa 
na mali 
zisizohamishika. 

Serikali imechukua 
hatua  kuhakikisha 
Shirika la Bima la Taifa 
haliwekezi katika 
makampuni 
yasiyosajiliwa katika 
soko la mitaji na milki 
kuu na kuzingatia 
uwekezaji ulio daraja la 
kwanza la uwekezaji 
mpaka uwiano wa 
makapumi ambayo 
hayasajiliwa na milki 
kuu utakaporatibiwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
 Hata hivyo 
nilipitia taarifa za 
fedha za mwaka 
unaoishia 
2021/22 na 
nilibaini kuwa 
uongozi ulichukua 
hatua ya kusitisha 
uwekezaji katika 
milki kuu na hivyo 
kufikia uwiano 
unaokubalika 
katika Bima wa 
asilimia 1.06 na 
asilimia 14.56 
kwa hisa ambazo 
hazijaorodheshw
a (chini au sawa 
na asilimia 5) na 
milki kuui (chini 
au sawa na 
asilimia 15) 
mtawalia. 
Hata hivyo Bima 
ya Maisha uwiano 
bado upo juu kwa 
ailimia 14.19 na 
asilimia 40.75 
kwa hisa ambazo 
hazijaorodheshw
a(chini au saw 
ana asilimia 5) na 
mali 
isiyohamishka 
(chini au saw na 
asilimia 30) kwa 
mtiririko huo. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

40. 4
4 
2020/21 Mapungufu katika 

uendelezaji wa 
mradi wa uwekezaji 
wa  
majengo – kawe 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Nyumba la 
Taifa liihusishe 
Serikali ili  

Shirika la Nyumba 
Tanzania bado 
linaendelea na 
majadiliano na Al 
Ghurair kuhusu namna 
bora zaidi ya kuendeleza 
mradi wa Kawe kabla ya 
kukamilisha na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali mapitio ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

nguzo za zege 
vilivyopangwa 
kupitia Kampuni ya 
Uzalishaji wa  
Nguzo za Zege. 

39. 4
3 
2020/21 Uwekezaji katika 

hisa 
zisizoorodheshwa 
na mali 
zisizohamishika 
kwa kuvuka ukomo 
katika Shirika la 
Bima la Taifa. 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa lihakikishe 
kuwa  
linazingatia ukomo 
wa uwekezaji 
kwenye hisa 
zisizoorodheshwa  
kwenye soko la hisa 
na mali 
zisizohamishika, na 
lichukue hatua  
zinazofaa ili 
kupunguza uwiano 
wa uwekezaji 
usiotakiwa katika  
hisa 
zisizoorodheshwa 
na mali 
zisizohamishika. 

Serikali imechukua 
hatua  kuhakikisha 
Shirika la Bima la Taifa 
haliwekezi katika 
makampuni 
yasiyosajiliwa katika 
soko la mitaji na milki 
kuu na kuzingatia 
uwekezaji ulio daraja la 
kwanza la uwekezaji 
mpaka uwiano wa 
makapumi ambayo 
hayasajiliwa na milki 
kuu utakaporatibiwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
 Hata hivyo 
nilipitia taarifa za 
fedha za mwaka 
unaoishia 
2021/22 na 
nilibaini kuwa 
uongozi ulichukua 
hatua ya kusitisha 
uwekezaji katika 
milki kuu na hivyo 
kufikia uwiano 
unaokubalika 
katika Bima wa 
asilimia 1.06 na 
asilimia 14.56 
kwa hisa ambazo 
hazijaorodheshw
a (chini au sawa 
na asilimia 5) na 
milki kuui (chini 
au sawa na 
asilimia 15) 
mtawalia. 
Hata hivyo Bima 
ya Maisha uwiano 
bado upo juu kwa 
ailimia 14.19 na 
asilimia 40.75 
kwa hisa ambazo 
hazijaorodheshw
a(chini au saw 
ana asilimia 5) na 
mali 
isiyohamishka 
(chini au saw na 
asilimia 30) kwa 
mtiririko huo. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

40. 4
4 
2020/21 Mapungufu katika 

uendelezaji wa 
mradi wa uwekezaji 
wa  
majengo – kawe 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Nyumba la 
Taifa liihusishe 
Serikali ili  

Shirika la Nyumba 
Tanzania bado 
linaendelea na 
majadiliano na Al 
Ghurair kuhusu namna 
bora zaidi ya kuendeleza 
mradi wa Kawe kabla ya 
kukamilisha na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali mapitio ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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kutafuta namna 
bora ya kutatua 
masuala ambayo  
yanachelewesha 
kukamilika kwa 
Mradi wa Kawe 
 

makubaliano ya 
mwanahisa. 

41. 4
5 
2020/21 Mapungufu katika 

usimamizi na 
mwenendo wa 
mikopo 
 
(i) Kushindwa 
kupatikana kwa 
wateja waliokopa 
mikopo yenye  
thamani ya shilingi 
milioni 225.96 ya 
uliokuwa Mfuko 
Mdogo  
wa Fedha wa Umoja 
(UTT) 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa SELF 
uimarishe utunzaji 
wa  
kumbukumbu za 
wakopaji na 
kuzidisha juhudi za 
urejeshaji wa 
mikopo. 
 
(ii) Mfuko wa SELF 
kushindwa 
kuzingatia uwiano 
sahihi wa  
utoaji mikopo 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Huduma 
wa SELF uhakikishe  
unazingatia Sera ya 
Mikopo ya Mwaka 
2019 na uwe 
unafanya  
mapitio ya mara 
kwa mara ili 
kurekebisha uwiano 
wa mikopo 
inayotolewa. 

Mfuko unaendelea na 
jitihada zaidi za 
kuwatafuta wateja, hadi 
sasa shilingi milioni 
33,049,827 
zimekusanywa kutoka 
kwa wateja 19. Salio 
kwa sasa ni shilingi 
milioni 81,816,235.38. 
Menejimenti inaendelea  
kuhakikisha; salio 
lililobaki linakusanywa 
na katika siku zijazo 
wateja wa mkopo wa 
Mshahara huonesha 
anuani zao za mahali. 
 
 
 
 
 
Serikali imehakikisha 
kuwa Taasisi ya Self 
Microfinance inafuatilia 
mchanganyiko wa aina 
ya mikopo 
ulioidhinishwa kila robo 
mwaka na kuhakikisha 
hatari zinadhibitiwa ili 
kuboresha utendaji wa 
Mfuko. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao 
kuhakiki 
urejeshaji salio 
lililobaki. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Majibu ya Serikali 
yamepokelewa 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

42. 4
6 
2020/21 Bodi ya Bima ya 

Amana haizingatii 
sera yake ya 
uwekezaji 
 

Sera ya Uwekezaji 
iliyorekebishwa 
imeandaliwa ambayo 
inaruhusu mchanganyiko 
tofauti wa uwekezaji 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kufuatilia 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Nilipendekeza Bodi 
ya Bima ya Amana 
izingatie sera yake 
ya 
uwekezaji kwa 
kuhakikisha kuwa 
uwekezaji wa juu 
zaidi katika  
dhamana za serikali 
za muda mrefu 
hauzidi asilimia 70 
ya  
kiwango cha juu cha 
uwekezaji. 

kuwa sawa na asilimia 
100 badala ya asilimia 90 
kutatua hitilafu ambayo 
ilibainishwa na Mkaguzi. 
Sera inasubiri 
kuidhinishwa kwa 
utekelezaji. 

utekelezaji baada 
ya kuidhinishwa 
kwa sera 

43. 4
7 
2020/21 Upungufu wa 

ukwasi na uhimilivu 
wa Mfuko wa 
Hifadhi wa Jamii 
kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) 
 
(i)Kiwango cha chini 
cha uwezo wa 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii  
kwa Watumishi wa 
Umma 
 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali ikamilishe 
malipo ya deni lote 
la 
shilingi trilioni 2.45 
la michango ya 
Serikali ya kabla ya 
mwaka 
1999 ili kuboresha 
uwezo wa Mfuko 
kuhusu uwiano wa 
mafao  
hadi kiwango 
kilichopendekezwa 
cha asilimia 40. 
 
(ii)Gharama za 
mafao kuzidi 
mapato ya 
michango hivyo  
kuhatarisha uwezo 
wa mfuko kulipa 
mafao 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi wa  

Serikali imetoa 
hatifungani zisizo za 
fedha taslimu zenye 
thamani ya shilingi 
trilioni 2.176 mwezi 
Desemba 2021 ili kulipa 
deni la michango  
iliyofanyika kabla ya 
mwaka 1999 ambayo 
iliboresha kiwango cha 
Ufadhili. 
 
 Makubaliano 
yaliyoingiwa ni ya 
shilingi trilioni 4.5. 
Menejimenti itaendelea 
kushirikiana na Serikali 
kwenye salio la shilingi 
trilioni 2.4 ambalo 
usuluhishi unaendelea 
mara tu utakapokamilika 
utaimarika kwa kiasi 
kikubwa kiwango bora 
Fedha. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 
 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Nilipendekeza Bodi 
ya Bima ya Amana 
izingatie sera yake 
ya 
uwekezaji kwa 
kuhakikisha kuwa 
uwekezaji wa juu 
zaidi katika  
dhamana za serikali 
za muda mrefu 
hauzidi asilimia 70 
ya  
kiwango cha juu cha 
uwekezaji. 

kuwa sawa na asilimia 
100 badala ya asilimia 90 
kutatua hitilafu ambayo 
ilibainishwa na Mkaguzi. 
Sera inasubiri 
kuidhinishwa kwa 
utekelezaji. 

utekelezaji baada 
ya kuidhinishwa 
kwa sera 

43. 4
7 
2020/21 Upungufu wa 

ukwasi na uhimilivu 
wa Mfuko wa 
Hifadhi wa Jamii 
kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) 
 
(i)Kiwango cha chini 
cha uwezo wa 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii  
kwa Watumishi wa 
Umma 
 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali ikamilishe 
malipo ya deni lote 
la 
shilingi trilioni 2.45 
la michango ya 
Serikali ya kabla ya 
mwaka 
1999 ili kuboresha 
uwezo wa Mfuko 
kuhusu uwiano wa 
mafao  
hadi kiwango 
kilichopendekezwa 
cha asilimia 40. 
 
(ii)Gharama za 
mafao kuzidi 
mapato ya 
michango hivyo  
kuhatarisha uwezo 
wa mfuko kulipa 
mafao 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi wa  

Serikali imetoa 
hatifungani zisizo za 
fedha taslimu zenye 
thamani ya shilingi 
trilioni 2.176 mwezi 
Desemba 2021 ili kulipa 
deni la michango  
iliyofanyika kabla ya 
mwaka 1999 ambayo 
iliboresha kiwango cha 
Ufadhili. 
 
 Makubaliano 
yaliyoingiwa ni ya 
shilingi trilioni 4.5. 
Menejimenti itaendelea 
kushirikiana na Serikali 
kwenye salio la shilingi 
trilioni 2.4 ambalo 
usuluhishi unaendelea 
mara tu utakapokamilika 
utaimarika kwa kiasi 
kikubwa kiwango bora 
Fedha. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 
 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Umma (a) uandae 
mikakati 
itakayoongeza 
ukusanyaji wa 
mapato  
ya michango ikiwa 
pamoja, na (b) 
kushauriana na 
Serikali kuhusu  
namna ya 
kugharamia malipo 
ya mafao ya 
wastaafu wa kabla 
ya  
mwaka 1999. 

44. 4
8 
2020/21 Kutokuwepo kwa 

kanuni kwenye fao 
la utengemao 
katika Mfuko wa 
Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 
umshauri waziri  
mwenye dhamana 
aandae na 
aidhinishe kanuni 
za fao la  
utengemao kwa 
jamii. 

Mfuko tayari umeandaa 
Mkakati wa 
Urekebishaji, ambao 
utatoa njia kwa ajili ya 
kutoa faida ya Ufundi na 
Ukarabati wa Kijamii. 
Mkakati huo unasubiri 
idhini ya Bodi na 
kupitishwa na Waziri. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilijiridhisha 
kuwa mkakati wa 
urekebishaji wa 
fao la 
utengemano 
umeidhinishwa. 
Hata hivyo, 
nilibaini mkakati 
huo haujafanya 
kazi kikamilifu 
kwa kuwa 
manufaa ya 
madai hayo 
hayajatolewa kwa 
mujibu wa taarifa 
za fedha za 
mwaka 2021/22. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

45. 4
9 
2020/21 Kutokujulikana kwa 

mwenendo wa 
uendeshaji kwa 
waajiri wenye 
madeni ya 
michango ya muda 
mrefu kwenye 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), 
kwa  
kushirikiana na 
mamlaka zingine, 
ubaini kama waajiri 
ambao  
hawajalipa ada za 
michango kwa 
muda mrefu bado 
ofisi zao  

Mfuko umekuwa 
ukifanya juhudi 
mbalimbali, mikakati na 
ufuatiliaji ili kujua hali 
ya uendeshaji na 
kukusanya michango 
kutoka kwa waajiri 
ambao hawajachangia 
kwa muda mrefu. 
 
Mnamo Februari 2022, 
Mfuko ulifanya 
uchanganuzi wa 
takwimu za waajiri 
8,489 ambao 
hawakuchangia ili 
kubaini hali yao ya 
utendakazi. Mchanganuo 
huo ulichambua taarifa 
kwa waajiri hao 
waliopatikana kutoka 
TRA, NSSF na BRELA. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
hatua zinazofaa 
kuchukuliwa kwa 
waajiri ambao 
hawajachangia 
kwa muda mrefu. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

zinafanya kazi au 
zimefungwa na 
uchukue hatua 
zinazofaa. 

Matokeo ya uchanganuzi 
yalionesha kuwa waajiri 
3772, sawa na asilimia 
44.43, walibainishwa 
kuwa wanatuma 
michango hai na malipo 
ya SDL kwa NSSF na TRA. 
Zaidi ya hayo, waajiri 
4,717, sawa na asilimia 
55.57, hawakutuma 
michango wala malipo 
ya SDL kwa NSSF na TRA. 
 
Mfuko umeanza 
kuwatafuta waajiri 3772 
waliobainika kuwa hai ili 
kukusanya michango 
ambayo haijalipwa 
kutoka kwao kwa kutoa 
barua za matakwa. 

46. 5
0 
2020/21 Uendeshaji wa 

shughuli za 
uchimbaji madini 
ndani ya hifadhi ya  
Saadani. 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa ishirikiane 
na  
Halmashauri ya 
Wilaya ya Chalinze, 
Wizara ya Ardhi na  
Maendeleo ya 
Makazi, na 
`mamlaka zingine 
za Serikali ili 
kutathmini athari 
za uchimbaji wa 
madini katika 
mfumo wa  
ikolojia wa Hifadhi 
ya Saadani na 
kuchukua hatua 
stahiki. 

Menejimenti iliandika 
barua yenye Kumb. Na. 
AB. 213/222/01/10 ya 
tarehe 10 Mei, 2021 
kwenda PS-MNRT 
ikiishauri Wizara kwa 
kushirikiana na wizara 
inayohusika na madini 
kupata msimamo wa 
Serikali kuhusu 
uendeshaji na umiliki wa 
Kampuni ya Seasalt. 
Ufuatiliaji unafanyika. 
Zaidi ya hayo, 
Menejimenti 
inawasiliana na NEMC ili 
kuhakikisha kuwa 
Kampuni ya Seasalt 
inatekeleza hatua za 
kukabiliana na athari za 
mazingira zinazotokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya mwaka 
2004. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nilithibitisha 
juhudi za Serikali 
kupitia 
mawasiliano kati 
ya MNRT na 
NEMC. Nitafatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

47. 5
1 
2020/21 Uwendeshwaji wa 

shughuli za kilimo 
cha miwa ndani ya 
hifadhi ya Saadani. 
 
Nilipendekeza 
Serikali na Bodi ya 
Wadhamini ya 
Mamlaka ya  

Serikali kupitia 
Menejimenti ya Hifadhi 
za Taifa ilifanya 
ufuatiliaji kwa MNRT na 
kubaini kuwa MNRT 
iliunda kikosi kazi 
mwaka 2019 ambacho 
kilishughulikia suala la 
migogoro inayohusiana 
na mipaka kati ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
  
Nilithibitisha 
juhudi za Serikali. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 



 

277 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 
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zimefungwa na 
uchukue hatua 
zinazofaa. 
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44.43, walibainishwa 
kuwa wanatuma 
michango hai na malipo 
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uchimbaji madini 
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za Taifa ishirikiane 
na  
Halmashauri ya 
Wilaya ya Chalinze, 
Wizara ya Ardhi na  
Maendeleo ya 
Makazi, na 
`mamlaka zingine 
za Serikali ili 
kutathmini athari 
za uchimbaji wa 
madini katika 
mfumo wa  
ikolojia wa Hifadhi 
ya Saadani na 
kuchukua hatua 
stahiki. 

Menejimenti iliandika 
barua yenye Kumb. Na. 
AB. 213/222/01/10 ya 
tarehe 10 Mei, 2021 
kwenda PS-MNRT 
ikiishauri Wizara kwa 
kushirikiana na wizara 
inayohusika na madini 
kupata msimamo wa 
Serikali kuhusu 
uendeshaji na umiliki wa 
Kampuni ya Seasalt. 
Ufuatiliaji unafanyika. 
Zaidi ya hayo, 
Menejimenti 
inawasiliana na NEMC ili 
kuhakikisha kuwa 
Kampuni ya Seasalt 
inatekeleza hatua za 
kukabiliana na athari za 
mazingira zinazotokana 
na shughuli za uchimbaji 
madini kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya mwaka 
2004. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nilithibitisha 
juhudi za Serikali 
kupitia 
mawasiliano kati 
ya MNRT na 
NEMC. Nitafatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

47. 5
1 
2020/21 Uwendeshwaji wa 

shughuli za kilimo 
cha miwa ndani ya 
hifadhi ya Saadani. 
 
Nilipendekeza 
Serikali na Bodi ya 
Wadhamini ya 
Mamlaka ya  

Serikali kupitia 
Menejimenti ya Hifadhi 
za Taifa ilifanya 
ufuatiliaji kwa MNRT na 
kubaini kuwa MNRT 
iliunda kikosi kazi 
mwaka 2019 ambacho 
kilishughulikia suala la 
migogoro inayohusiana 
na mipaka kati ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
  
Nilithibitisha 
juhudi za Serikali. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) 
kutathmini kwa 
kina athari za  
uendeshaji wa 
mashamba ya miwa 
ndani ya Hifadhi ya 
Saadani  
na kutafuta njia 
bora ya kukabiliana 
na hali hiyo, na 
matokeo ya  
tathmini hiyo yawe 
ni maejeo kwa 
matumizi ya 
baadae. 

Hifadhi ya Taifa ya 
Saadani na jamii 
zinazopakana nayo 
ikiwemo Kampuni ya 
Sukari Bagamoyo. Kikosi 
kazi hicho kilipendekeza 
kuwepo kwa hali ya 
makubaliano ya pande 
mbili ambapo umbali wa 
mita 200 kati ya 500 
kutoka ukingo wa mto 
Wami ubaki kwenye GN 
ya hifadhi hiyo na 
Serikali kusalimisha mita 
300 ambayo ni sehemu 
ya Hifadhi ya Taifa ya 
Saadani ili kutatua 
mgogoro huo. 

48. 5
2 
2020/21 Mbinu hafifu katika 

kupambana na 
milipuko ya moto 
hifadhini 
 
Nilipendekeza 
Serikali, kwa 
kushirikiana na 
Mamlaka ya Hifadhi  
za Taifa (TANAPA)  
(a) itathmini athari 
za milipuko ya moto 
na  
irejeshe 
miundombinu na 
uoto wa asili katika 
maeneo  
yaliyoathiriwa na 
moto;  
(b) itumie satelaiti 
katika kubaini  
matukio ya moto;  
(c) ianzishe kikosi 
kazi cha kupambana 
na  
majanga ya asili; na  
(d) itenge bajeti na 
inunue vifaa vya 
kisasa  
vya kuzima moto 
ikiwa pamoja na 
helikopta kwa ajili 
ya  
kukabiliana na 
milipuko ya moto, 
na ambayo 
itatumika kwa  

Serikali ilitoa agizo la 
kupiga marufuku 
matumizi ya ukanda wa 
nusu maili. Menejimenti 
kwa kushirikiana na 
Kamati za Usalama za 
Wilaya kutoka Moshi, 
Rombo, Siha na Hai 
imekuwa ikitekeleza 
maagizo hayo. Pia, 
uongozi wa Hifadhi za 
Taifa unaendelea na 
jitihada za kutenga 
bajeti ya vifaa vya kisasa 
vya kuzimia moto. Doria 
na uokoaji 
zimeimarishwa. 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Katika mwaka huo 
niliikuta Serikali 
kupitia Hifadhi za 
Taifa ilitumia 
teknolojia 
mbalimbali za 
Satelite. Pia, 
nilithibitisha 
vifaa vya kuzima 
moto 
vilivyonunuliwa 
na kuwa 
kumetengwa 
kifungu cha bajeti 
katika Mwaka wa 
Fedha wa 
2022/2023 kwa 
ajili ya kununua 
Helikopta. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

shughuli za doria na 
uokoaji hifadhini. 
 
 

49.  2020/21 Kuchelewa kwa 
utekelezaji wa 
mipango kuhusu 
upatikanaji wa  
maji ya uhakika kwa 
wanyamapori. 
 
Nilipendekeza 
Serikali iunge 
mkono mpango huu 
wa Hifadhi ya  
Taifa ya Serengeti 
na ilichukulie suala 
hili kama 
kipaumbele ili  
kuharakisha 
kukamilika kwa 
malengo 
yaliyokusudiwa 
katika  
Bonde la Mto Mara 
na Ghuba ya Speke 
katika Ziwa 
Viktoria. 

Ufuatiliaji wa karibu 
uliofanywa na Wizara ya 
Maliasili na Utalii (MNRT) 
umebaini kuwa Serikali 
imeamua kulitenga eneo 
la udhibiti wa pori la 
akiba la Speke kuwa 
Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti. Uamuzi huo 
wa Serikali uliwasilishwa 
kwa Mamlaka ya Mkoa 
wa Mara kupitia Kamati 
nane za kisekta za 
Wizara tarehe 9 Aprili, 
2022. Mamlaka ya Mkoa 
wa Mara imeagizwa 
kutekeleza agizo hilo. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitapitia 
utekelezaji na 
ukamilishaji wa 
shughuli 
zilizopangwa ili 
kuhakikisha 
upatikanaji 
endelevu wa maji 
kwenye Hifadhi. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

50. 5
4 
2020/21 Uhifadhi wa 

maeneo ya utalii 
umezidiwa na 
shughuli za  
kibinadamu za 
maendeleo ndani ya 
hifadhi. 
 
Hivyo, 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali  
(a) itafute njia  
mbadala za 
maendeleo ya 
binadamu katika 
maeneo  
yanayopakana au 
kuingiliana na 
maeneo ya hifadhi 
ili kuboresha  
programu za 
uhifadhi kwa jamii 
ndani na nje ya 
maeneo ya utalii;  
na ( 
b) ibainishe mipaka 
yote ya hifadhi za 

Mpango wa matumizi ya 
ardhi ulitengenezwa kwa 
vijiji 30 vinavyozunguka 
Hifadhi ya Taifa ya 
Tarangire, lengo kubwa 
likiwa ni kupata korido, 
maeneo ya mtawanyiko 
na mtiririko wa Mto 
Tarangire. Menejimenti 
inashirikiana na wadau 
katika ngazi zote 
inaendelea kuhakikisha 
uanzishwaji wa Maeneo 
mengine ya Hifadhi ya 
Wanyamapori (WMA) ili 
kuhifadhi na kulinda 
shoroba za wanyamapori 
na maeneo ya 
kutawanyika. 
 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
 Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mikakati 
iliyowekwa. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
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umebaini kuwa Serikali 
imeamua kulitenga eneo 
la udhibiti wa pori la 
akiba la Speke kuwa 
Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti. Uamuzi huo 
wa Serikali uliwasilishwa 
kwa Mamlaka ya Mkoa 
wa Mara kupitia Kamati 
nane za kisekta za 
Wizara tarehe 9 Aprili, 
2022. Mamlaka ya Mkoa 
wa Mara imeagizwa 
kutekeleza agizo hilo. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitapitia 
utekelezaji na 
ukamilishaji wa 
shughuli 
zilizopangwa ili 
kuhakikisha 
upatikanaji 
endelevu wa maji 
kwenye Hifadhi. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

50. 5
4 
2020/21 Uhifadhi wa 

maeneo ya utalii 
umezidiwa na 
shughuli za  
kibinadamu za 
maendeleo ndani ya 
hifadhi. 
 
Hivyo, 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali  
(a) itafute njia  
mbadala za 
maendeleo ya 
binadamu katika 
maeneo  
yanayopakana au 
kuingiliana na 
maeneo ya hifadhi 
ili kuboresha  
programu za 
uhifadhi kwa jamii 
ndani na nje ya 
maeneo ya utalii;  
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b) ibainishe mipaka 
yote ya hifadhi za 

Mpango wa matumizi ya 
ardhi ulitengenezwa kwa 
vijiji 30 vinavyozunguka 
Hifadhi ya Taifa ya 
Tarangire, lengo kubwa 
likiwa ni kupata korido, 
maeneo ya mtawanyiko 
na mtiririko wa Mto 
Tarangire. Menejimenti 
inashirikiana na wadau 
katika ngazi zote 
inaendelea kuhakikisha 
uanzishwaji wa Maeneo 
mengine ya Hifadhi ya 
Wanyamapori (WMA) ili 
kuhifadhi na kulinda 
shoroba za wanyamapori 
na maeneo ya 
kutawanyika. 
 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
 Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mikakati 
iliyowekwa. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

taifa iliyoingiliwa 
na  
iwaondoe 
wavamizi. 
 

51. 5
5 
2020/21 Kutokuwapo 

mitambo ya 
utambuzi kwenye 
milango ya kuingilia  
watalii na uwepo 
wa kamera mbovu 
kwa masuala ya 
usalama  
katika Hifadhi za 
Taifa za 
Kilimanjaro. 
 
Nilipendekeza 
Hifadhi ya Taifa ya 
Kilimanjaro viweke 
vifaa vya  
usalama kama vile 
mitambo ya 
utambuzi pamoja 
na kamera za 
usalama 
zinazofanya kazi 
vizuri katika 
mageti. 

Serikali kupitia Hifadhi 
za Taifa ilipanga kufunga 
Kamera za ufuatiliaji na 
skana kwa ajili ya 
usalama katika sehemu 
za kuingia na mageti. 
Hata hivyo, kutokana na 
ufinyu wa bajeti 
haikuweza kuupa 
kipaumbele mpango 
huu. Uongozi umeomba 
fedha kutoka kwa Mradi 
wa ERB (Wizara ya 
Shirikisho la Jamhuri ya 
Ujerumani) ili 
kuwezesha upataji na 
usakinishaji wa mifumo 
ya uchunguzi. Kamera za 
uchunguzi zinapewa 
kipaumbele kwa milango 
mipya ya itakayojengwa. 
 
Menejimenti imetenga 
bajeti katika mwaka 
2022/2023, ufungaji wa 
Kamera za Ufuatiliaji na 
ununuzi wa mtambo wa 
utambuzi kwa ajili ya 
usalama katika sehemu 
za kuingilia na lango. 
Mchakato wa ununuzi 
chini ya Mradi wa ERB 
unaendelea 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 
Nitaendelea 
kufuatilia  
utekelezaji wa 
bajeti ya 2022/23 
katika ukaguzi 
ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

52. 5
6 
2020/21 Kutokuwapo kwa 

Miundombinu ya 
Majitaka 
 
Nilipendekeza 
Serikali kupitia 
Wizara ya Maji 
itafute wafadhili  
au itumie vyanzo 
vya ndani ili kupata 
fedha za kuzisaidia  
mamlaka za maji 
safi na usafi wa 
mazingira kujenga 
mifumo ya 
majitaka. 

Serikali imezingatia 
mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu na inakusanya 
fedha kutoka vyanzo vya 
ndani na wafadhili kama 
inavyoonyeshwa hapa 
chini. 
 
Mamlaka ya Maji 
DODOMA: Serikali ya 
Korea Kusini yaunga 
mkono upanuzi wa 
mtandao wa majitaka 
wa Mamlaka ya Majisafi 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
 Katika mwaka 
huu nilibaini 
uboreshaji wa 
miundombinu ya 
usafi wa 
mazingira. 
Nitaendelea 
kufuatilia suala 
hilo katika 
ukaguzi 
unaofuata. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

na Usafi wa Mazingira 
Dodoma. 
 
Mamlaka ya Maji 
ARUSHA: Benki ya 
Maendeleo ya Afrika 
inasaidia Mradi Endelevu 
wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Jijini 
Arusha 
 
 
Mamlakaya Maji 
BUKOBA: Tumemaliza 
usanifu na utayarishaji 
wa nyaraka za zabuni 
hata hivyo Mamlaka ya 
ina mabwawa ya kutupa 
tope kwa Manispaa ya 
Bukoba kwa ajili ya 
kutunza maji taka na 
tupo katika hatua ya 
manunuzi ya kujenga 
kituo kimoja 
Kyaka/Bunazi na 
Kayanga/Omurushaka. . 

53. 5
7 
2020/21 Kukosekana kwa 

hatimiliki na 
kutowafikishia 
wakulima  
teknolojia za kilimo 
zilizotafitiwa na 
Kituo cha Zana za 
Kilimo na  
Teknolojia Vijijini 
 
Nilipendekeza 
Serikali kupitia 
Kituo cha Zana za 
Kilimo na  
Teknolojia Vijijini  
(a) ihakikishe 
inapata hatimiliki, 
hakimiliki au  
hataza kwa 
vumbuzi 
zilizofanywa; na 
 (b) iendeleze na 
kufadhili  
mpango wa 
biashara unaosaidia 
uhamishaji wa 
teknolojia  
iliyoundwa kwa 
watumiaji ili 

Kituo cha Zana za Kilimo 
Vijijini kinajitahidi 
kuhakikisha kuwa 
teknolojia 
iliyotengenezwa ina 
hakimiliki na hatua 
zinazofaa zinachukuliwa 
ili kupeleka teknolojia 
hiyo kwa umma. 
Ikumbukwe kwamba sio 
utafiti wote unaofanywa 
na Kituo unaoweza 
kupata Haki Miliki kwani 
baadhi ya teknolojia 
hupitishwa au 
kubadilishwa ili 
kuendana na hali za 
ndani, kwa hivyo, 
hakuna uvumbuzi 
unaoweza kumilikiwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitapitia 
utekelezaji wa 
suala hilo katika 
ukaguzi 
unaofuata. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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53. 5
7 
2020/21 Kukosekana kwa 
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wakulima  
teknolojia za kilimo 
zilizotafitiwa na 
Kituo cha Zana za 
Kilimo na  
Teknolojia Vijijini 
 
Nilipendekeza 
Serikali kupitia 
Kituo cha Zana za 
Kilimo na  
Teknolojia Vijijini  
(a) ihakikishe 
inapata hatimiliki, 
hakimiliki au  
hataza kwa 
vumbuzi 
zilizofanywa; na 
 (b) iendeleze na 
kufadhili  
mpango wa 
biashara unaosaidia 
uhamishaji wa 
teknolojia  
iliyoundwa kwa 
watumiaji ili 

Kituo cha Zana za Kilimo 
Vijijini kinajitahidi 
kuhakikisha kuwa 
teknolojia 
iliyotengenezwa ina 
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ili kupeleka teknolojia 
hiyo kwa umma. 
Ikumbukwe kwamba sio 
utafiti wote unaofanywa 
na Kituo unaoweza 
kupata Haki Miliki kwani 
baadhi ya teknolojia 
hupitishwa au 
kubadilishwa ili 
kuendana na hali za 
ndani, kwa hivyo, 
hakuna uvumbuzi 
unaoweza kumilikiwa. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitapitia 
utekelezaji wa 
suala hilo katika 
ukaguzi 
unaofuata. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

kuwezesha 
watumiaji kutumia  
teknolojia husika. 

54. 5
8 
2020/21 Usimamizi duni wa 

ukusanyaji wa 
mikopo ya 
wanufaika wa Bodi  
ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu 
 
Nilipendekeza Bodi 
ya Mikopo (a) iweke 
mikakati ya 
kuwatafuta  
wanufaika na 
waajiri; na  
(b) iishirikishe 
Wizara ya Mambo ya 
Nje  
na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki na 
Balozi za Tanzania  
ng’ambo ili zisaidie 
kufuatilia na 
kurejesha mikopo 
kutoka kwa  
wanufaika 
wanaoishi nje ya 
Tanzania. 

Serikali imezingatia 
mapendekezo; 
 
(a) Kwa kuzingatia 
malengo ya mwaka 
2020/21, Serikali 
inathibitisha kuwa 
malengo ya kufuatilia 
wanufaika wa mikopo 
mwaka 2020/21 
yalikuwa 35,000. Idadi 
halisi ya walengwa 
waliofuatiliwa walikuwa 
31,229 sawa na asilimia 
89.2. 
(b) Kushuka kwa kiwango 
cha kutekeleza matakwa 
ya mwajiri kulichangiwa 
na mchanganyiko wa 
mienendo ya janga la 
UVIKO -19 na michakato 
ya uhamiaji. 
Menejimenti 
itahakikisha kwamba 
miunganisho ya mfumo 
inaofanywa utaongeza 
kiwango cha waajiri 
wanatekeleza. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hadi kufikia 
mwisho wa 
mwaka wa fedha 
2021/22, salio la 
mkopo ambalo 
halijafuatiliwa 
lilibaki shilingi 
bilioni 249.74 
kama ilivyokuwa 
mwaka uliopita 
kutoka deni la 
awali la shilingi 
trilioni 1.46. 
 Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

55. 5
9 
2020/21 Idadi Ndogo ya 

Waratibu wenye 
sifa katika Taasisi 
ya Elimu Tanzania 
(TET) 
 
Nilipendekeza 
Taasisi ya Elimu 
Tanzania na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 
kuajiri  
waratibu wa fani 
husika kwa ajili ya 
kuandaa mitaala 
kwa  
masomo 
yanayohusika. 

Serikali kupitia 
menejimenti ya Taasisi 
ya Elimu Tanzania 
imefanya baadhi ya 
mikakati ya kukabiliana 
na upungufu wa 
wafanyakazi, hadi 
tarehe 31 Machi, 2022 
Taasisi iliweza kuajiri 
Mkuzaji Mtaala mmoja. 
Ufuatiliaji wa karibu 
Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora unaendelea kwa 
lengo la kupunguza 
kiwango cha upungufu 
wa watumishi. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

56. 6
0 
2020/21 Usimamizi duni wa 

fedha za maendeleo 
na ujuzi na Mfuko 
wa Elimu wa 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania. 
 
Nilipendekeza 
Mfuko wa Elimu wa 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania na Serikali 
kutoa rasilimali za 
kutosha na 
kushirikisha Mfuko 
wa  
Maendeleo ya Jamii 
Tanzania kwa 
ufuatiliaji na 
uhakiki kwa  
wakati wa miradi. 
 
Ninapendekeza 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania na Ofisi ya 
Rais TAMISEMI 
waweke udhibiti 
utakaowezesha 
fedha zinazotolewa  
na Mamlaka ya 
Elimu Tanzania 
kupelekwa kwa 
watekelezaji wa  
miradi mara moja. 

Serikali kupitia 
Menejimenti ya Mamlaka 
ya Elimu imetekeleza 
hatua zifuatazo; 
(a) Ilifanya ziara za 
kimazingira kati ya 
Septemba na Novemba, 
2021 kwa Taasisi zote 61 
za Mafunzo zilizokuwa 
zinatekeleza Mpango wa 
Bursary. 
(b) Kuajiri maafisa 4 wa 
Ufuatiliaji na Tathmini 
kupitia uhamisho. 
Maafisa hawa 
wanawajibika kwa 
shughuli za Usimamizi na 
Uangalizi wa Mfuko wa 
Elimu. 
 
(c) Imenunua magari 
matatu (3) ya ziada ili 
kuwezesha shughuli za 
ufuatiliaji. 
 
(d) Makubaliano kati ya 
Mamlaka ya Elimu na 
Mfuko wa Maendeleo ya 
jamii Tanzania (TASAF) 
yalitiwa saini tarehe 24 
Novemba 2021 kwa ajili 
ya ushirikiano katika 
utekelezaji wa Mpango 
wa Bursary ikiwa ni 
pamoja na kutoa msaada 
katika ufuatiliaji wa 
shughuli. (e) 
Mashauriano na Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) yamefanyika 
na fedha zilitolewa kwa 
miradi yote 24. Hadi 
tarehe 31 Machi, 2022, 
miradi 20 kati ya 24 
imekamilika. 
 
Hivi sasa, kuna vituo 48 
vinavyomilikiwa na VETA 
Tanzania Bara. Juhudi 
zaidi zinaelekezwa 
katika ujenzi na 
uanzishaji wa Vituo 
vipya vya VETA ili 
kuongeza ufikiaji wa 
VETA huku ikifikia lengo 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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0 
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matatu (3) ya ziada ili 
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Mamlaka ya Elimu na 
Mfuko wa Maendeleo ya 
jamii Tanzania (TASAF) 
yalitiwa saini tarehe 24 
Novemba 2021 kwa ajili 
ya ushirikiano katika 
utekelezaji wa Mpango 
wa Bursary ikiwa ni 
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katika ufuatiliaji wa 
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Mashauriano na Ofisi ya 
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Hivi sasa, kuna vituo 48 
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katika ujenzi na 
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VETA huku ikifikia lengo 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

la serikali la kuwa na 
angalau Kituo kimoja 
cha VETA katika kila 
wilaya. 
 
Ujenzi wa vituo vinne (5) 
vya VETA vya Mikoa 
(Kagera, Rukwa, Geita, 
Njombe na Simiyu) upo 
katika hatua tofauti; 
wakati ujenzi wa vituo 
vya VETA vya Wilaya 25 
nchini kote unatarajiwa 
kukamilika na kuanza 
mafunzo ifikapo tarehe 1 
Julai, 2022. Kukamilika 
kwa vituo hivyo 
kunatarajiwa 
kuandikisha takribani 
vijana 15,000 katika 
medani ya mafunzo ya 
ufundi stadi. VETA 
kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 
itaendelea na ujenzi wa 
vituo vingine vya VETA 
nchi nzima katika kila 
mwaka wa fedha 
kulingana na upatikanaji 
wa fedha. 
 
 
 

57. 6
1 
2021/22 Bei ya gesi ya asili 

isiyoweza 
kudhibitiwa na soko 
la ndani na bei 
ambayo 
haijafanyiwa 
mapitio kwa 
wauzaji wa maji. 
 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali kupitia 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji iangalie kwa 
kina na kwa wakati 
unaofaa amri za bei 
za maji ili kuruhusu 
Mamlaka za 
Usambazaji wa Maji 
kuwa na uwezo wa 
kujitegemea wakati 
wa kutoa huduma 

Serikali kupitia Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji 
itahakikisha bei za soko 
la ndani za gesi asilia 
zinatolewa kama 
inavyotakiwa na sheria 
ili kulinda soko la ndani.  
Aidha, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji itaangalia kwa kina 
na kwa wakati unaofaa 
amri za bei za maji ili 
kuruhusu Mamlaka za 
Usambazaji wa Maji 
kuwa na uwezo wa 
kujitegemea wakati wa 
kutoa huduma bora kwa 
wateja wao. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nimethibitisha 
juhudi za Serikali 
kupitia 
mawasiliano kati 
ya Wizara ya 
Nishati na 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za 
Nishati na Maji 
kuhusu mapitio ya 
dhana 
inayoelekeza bei 
za petroli, yaani 
"Sheria ya bei za 
Gesi Asilia za 
Petroli za 2020". 
Pia, nilibaini 
kuwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Utekeleza
ji 

bora kwa wateja 
wao. 

Nishati na Maji 
imefanya mapitio 
ya amri za bei 
kwa kuzingatia 
kesi kwa kesi, 
ambayo 
imepunguza idadi 
ya mamlaka za 
maji na usafi wa 
mazingira bila 
amri za bei hadi 
42 kati ya 112. 
Hata hivyo,suala 
hilo 
limesubirishwa 
kutokana na 
kuwepo kwa amri 
ya kusitisha na 
ukosefu wa 
utaratibu wa 
kujulisha 
Mamlaka za maji 
juu ya hali ya bei 
za maji 

58. 6
2 
2020/21 Changamoto za 

kufanya zoezi la 
alama za mafuta na 
Mamlaka ya 
Viwango Tanzania 
(TBS). 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya 
Viwango Tanzania 
na Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji kupitia 
Wizara husika: 
 
(a) kuidhinisha 
uhamisho wa 
jukumu hili na 
kuandaa 
makubaliano rasmi 
kati ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji na Shirika la 
Viwango Tanzania 
kwa kufafanua 
masharti ya 
utendaji; na 
 
 
 

(a) Makubaliano 
yalifanywa wakati wa 
mkutano uliofanyika 
kuanzia tarehe 27-28 
Januari, 2022 Dar es 
Salaam kati ya Wizara ya 
Nishati, Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali (Idara 
ya Kuchambua na 
Kutunga Sheria za 
Bunge), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji na Shirika 
la Viwango Tanzania, 
kuwa rasimu ya 
marekebisho ya kanuni 
za Alama na Udhibiti wa 
Ubora wa Petroli 
GN.No.210 ya 2010 
itawasilishwa kwa 
Shirika la Viwango 
Tanzania kwa maoni 
zaidi iwapo yatahitajika 
kabla ya kutunga 
mkataba wa utendaji. 
Shirika la viwango 
tanzania haikupokea 
rasimu ya marekebisho 
ya Sheria za Petroli 
kutoka Mamlaka ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Naendelea 
kusisitiza Serikali 
kuharakisha 
kuidhinisha 
mapendekezo. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

bora kwa wateja 
wao. 

Nishati na Maji 
imefanya mapitio 
ya amri za bei 
kwa kuzingatia 
kesi kwa kesi, 
ambayo 
imepunguza idadi 
ya mamlaka za 
maji na usafi wa 
mazingira bila 
amri za bei hadi 
42 kati ya 112. 
Hata hivyo,suala 
hilo 
limesubirishwa 
kutokana na 
kuwepo kwa amri 
ya kusitisha na 
ukosefu wa 
utaratibu wa 
kujulisha 
Mamlaka za maji 
juu ya hali ya bei 
za maji 

58. 6
2 
2020/21 Changamoto za 

kufanya zoezi la 
alama za mafuta na 
Mamlaka ya 
Viwango Tanzania 
(TBS). 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya 
Viwango Tanzania 
na Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji kupitia 
Wizara husika: 
 
(a) kuidhinisha 
uhamisho wa 
jukumu hili na 
kuandaa 
makubaliano rasmi 
kati ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji na Shirika la 
Viwango Tanzania 
kwa kufafanua 
masharti ya 
utendaji; na 
 
 
 

(a) Makubaliano 
yalifanywa wakati wa 
mkutano uliofanyika 
kuanzia tarehe 27-28 
Januari, 2022 Dar es 
Salaam kati ya Wizara ya 
Nishati, Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali (Idara 
ya Kuchambua na 
Kutunga Sheria za 
Bunge), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji na Shirika 
la Viwango Tanzania, 
kuwa rasimu ya 
marekebisho ya kanuni 
za Alama na Udhibiti wa 
Ubora wa Petroli 
GN.No.210 ya 2010 
itawasilishwa kwa 
Shirika la Viwango 
Tanzania kwa maoni 
zaidi iwapo yatahitajika 
kabla ya kutunga 
mkataba wa utendaji. 
Shirika la viwango 
tanzania haikupokea 
rasimu ya marekebisho 
ya Sheria za Petroli 
kutoka Mamlaka ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Naendelea 
kusisitiza Serikali 
kuharakisha 
kuidhinisha 
mapendekezo. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
ukaguzi ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(b) kuhakikisha 
mfumo wa 
usimamizi unaofaa 
unatengenezwa ili 
kurahisisha mifumo 
ya uchunguzi 
kusambaza 
matokeo ya vipimo 
kwa njia ya moja 
kwa moja kwenye 
mifumo ya 
ufuatiliaji wa kati 
kwenye Mamlaka ya 
Viwango Tanzania 
na Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji na Shirika la 
Viwango Tanzania. 
 
Nilipendekeza kuwa 
Tume ya Ushindani 
wa Haki iongeze 
wafanyakazi katika 
kitengo cha 
kupambana na 
bidhaa bandia kwa 
kuongeza idadi ya 
wakaguzi na 
kuhakikisha kuwa 
kuna mzunguko wa 
wakaguzi katika 
maeneo ya kuingiza 
bidhaa.  

Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji. Shirika 
la Viwango Tanzania 
iliuliza hali ya 
marekebisho hayo 
kupitia barua yenye 
kumbukumbu Na. 
CCA.222/417/01/19 
iliyotumwa tarehe 2 
Machi, 2022; hakuna 
majibu yaliyopokelewa 
kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji. 
(b) Mfumo, ambao 
utapeleka matokeo ya 
vipimo kwa njia ya moja 
kwa moja kwenye 
Mfumo wa Ufuatiliaji wa 
Kati kwenye Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji kutoka 
shirika la viwango 
tanzania, umepewa 
kipaumbele kwenye 
zabuni ya sasa ya 
muuzaji wa alama ya 
mafuta. Baada ya 
kumalizika kwa zabuni 
ya sasa mwezi Juni 2022, 
mfumo huo utawekwa na 
muuzaji mpya 
atakayeshinda zabuni. 
(a) Idadi ya wafanyakazi 
katika Kitengo cha 
Kupambana na Bidhaa 
Bandia itaongezwa 
kulingana na mahitaji 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Rais - Utumishi. 
(b) FCC imeanza 
kutekeleza Mzunguko wa 
Kazi ili kuongeza uzoefu 
wa wafanyakazi, kuwapa 
mafunzo kwa njia ya 
msalaba na kuboresha 
kuridhika kwao na kazi 
kuanzia Machi 2022. 
(c) FCC imepata ofisi 
katika Mwanza na Arusha 
ili kuanzisha Ofisi mbili 
za Kanda ambazo 
zitakuwa na shughuli 
ifikapo Juni 2022. 
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        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

59. 6
3 
2020/21 Ufuatiliaji na 

uhuhishaji 
usioridhisha wa 
ubunifu wa umeme 
ulioanzishwa na 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania. 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania na Wizara 
ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi (a) 
iharakishe usanifu 
wa Sheria ya 
Usalama wa 
Barabarani ili 
kuhakikisha 
vijipandevya e-
Stickers 
vinajumuishwa; (b) 
yazingatie 
marejesho yoyote 
kutoka kwa 
kampuni za bima 
baada ya tarehe 15 
Mei 2021 kuwa 
batili na isiyo na 
maana na kuanzisha 
taratibu sahihi za 
kuandika vipande 
vya mwili wa 
vipande vya 
zamani; na (c) kwa 
siku za usoni, 
mabadiliko 
makubwa yoyote 
yanapaswa 
kusaidiwa na 
mpango wa 
kutambua faida. 

Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania kwa 
kushirikiana na Wizara 
ya Mambo ya Ndani 
kupitia Ofisi ya Mkuu wa 
Jeshi la Polisi 
wameandaa rasimu ya 
kanuni chini ya Sheria ya 
Usalama Barabarani, 
Kifungu cha 168 
kinachotambua bima ya 
elektroniki na matumizi 
ya TIRAMIS kama 
ushahidi wa bima ya 
gari. 

Majibu ya serikali 
yamepokelewa.  
Nilibaini kuwa 
kwa sasa stika za 
bima hazitumiki 
tena. 
 

Limepitw
a na 
wakati 

60. 6
4 
2020/21 Mapungufu 

yaliyobainishwa 
katika utoaji wa 
msamaha kwa 
wagonjwa katika 
Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH) 
na Taasisi ya Tiba 
ya Mifupa Muhimbili 
(MOI). 
 
Nilipendekeza kuwa  

Taasisi hiyo imetoa 
msamaha kwa 
Watanzania kulingana na 
Sera ya Afya ya Taifa ya 
2017. Hata hivyo, 
kutokana na aina ya 
wagonjwa 
wanaohudumiwa katika 
taasisi ya tiba ya mifupa 
muhimbili, isipokuwa 
kwa wagonjwa wa hiari, 
taasisi ya tiba ya mifupa 
muhimbili pia 

Majibu ya serikali 
yamepokelewa. 
Mwaka huu 
nimehakiki 
huduma ya juu 
zaidi ya 
kitaalamu na 
mapitio ya 
Mpango wa 
Utekelezaji wa 
Majukumu(SOP) 
kuhusu 
usamehevu 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

59. 6
3 
2020/21 Ufuatiliaji na 

uhuhishaji 
usioridhisha wa 
ubunifu wa umeme 
ulioanzishwa na 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania. 
 
Nilipendekeza kuwa 
Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima 
Tanzania na Wizara 
ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi (a) 
iharakishe usanifu 
wa Sheria ya 
Usalama wa 
Barabarani ili 
kuhakikisha 
vijipandevya e-
Stickers 
vinajumuishwa; (b) 
yazingatie 
marejesho yoyote 
kutoka kwa 
kampuni za bima 
baada ya tarehe 15 
Mei 2021 kuwa 
batili na isiyo na 
maana na kuanzisha 
taratibu sahihi za 
kuandika vipande 
vya mwili wa 
vipande vya 
zamani; na (c) kwa 
siku za usoni, 
mabadiliko 
makubwa yoyote 
yanapaswa 
kusaidiwa na 
mpango wa 
kutambua faida. 

Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania kwa 
kushirikiana na Wizara 
ya Mambo ya Ndani 
kupitia Ofisi ya Mkuu wa 
Jeshi la Polisi 
wameandaa rasimu ya 
kanuni chini ya Sheria ya 
Usalama Barabarani, 
Kifungu cha 168 
kinachotambua bima ya 
elektroniki na matumizi 
ya TIRAMIS kama 
ushahidi wa bima ya 
gari. 

Majibu ya serikali 
yamepokelewa.  
Nilibaini kuwa 
kwa sasa stika za 
bima hazitumiki 
tena. 
 

Limepitw
a na 
wakati 

60. 6
4 
2020/21 Mapungufu 

yaliyobainishwa 
katika utoaji wa 
msamaha kwa 
wagonjwa katika 
Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH) 
na Taasisi ya Tiba 
ya Mifupa Muhimbili 
(MOI). 
 
Nilipendekeza kuwa  

Taasisi hiyo imetoa 
msamaha kwa 
Watanzania kulingana na 
Sera ya Afya ya Taifa ya 
2017. Hata hivyo, 
kutokana na aina ya 
wagonjwa 
wanaohudumiwa katika 
taasisi ya tiba ya mifupa 
muhimbili, isipokuwa 
kwa wagonjwa wa hiari, 
taasisi ya tiba ya mifupa 
muhimbili pia 

Majibu ya serikali 
yamepokelewa. 
Mwaka huu 
nimehakiki 
huduma ya juu 
zaidi ya 
kitaalamu na 
mapitio ya 
Mpango wa 
Utekelezaji wa 
Majukumu(SOP) 
kuhusu 
usamehevu 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

(a) Hospitali ya 
Taifa Muhimbili na 
taasisi ya tiba ya 
mifupa muhimbili 
kuhakikisha 
msamaha 
unatolewa kwa 
wagonjwa 
wanaostahili tu na 
wawe na uthibitisho 
wa kutosha kwa 
kushirikisha kitengo 
cha ustawi katika 
mchakato huo; na  
(b) Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 
kushirikiana na 
Wizara ya Afya 
kuhusu uwezekano 
wa kusaidia 
gharama za 
wagonjwa 
wanaopata 
msamaha na 
kuhakikisha 
mchakato wa 
msamaha 
unafanywa kwa njia 
ya kielektroniki. 
  

hushughulikia dharura 
ambazo zinahitaji 
utaratibu wa haraka wa 
kuuokoa maisha, hivyo 
hakuna wakati wa 
kupata nyaraka 
zinazohitajika za 
msamaha. Baadhi ya 
wagonjwa ni 
wasiojulikana, wengine 
hawana jamaa kabisa 
lakini huduma lazima 
zitolewe. 

utafanyika katika 
ukaguzi ujao wa 
2022/23. 
 

61. 6
5 
2020/21 Uzalishaji na 

udhibiti hafifu wa 
mbegu/miche bora 
kwa kuongeza 
uzalishaji wa 
mazao. 
 
Nilipendekeza kuwa 
Bodi za usimamizi 
kwa kushirikiana na 
taasisi za utafiti, 
zihakikishe kuwa 
juhudi za kuzalisha 
mbegu/miche bora 
zinahamasishwa na 
kufuatiliwa kwa 
karibu.  

Kuanzia msimu ujao wa 
2021/22 serikali 
itaanzisha mfuko wa 
maendeleo ya mazao 
utakaotumika kufadhili 
shughuli mbalimbali za 
maendeleo ya kahawa 
ikiwa ni pamoja na 
uzalishaji wa miche. 
Kuwepo kwa fedha za 
kutosha, uwezo wa 
taasisi za utafiti wa 
kilimo utaongezwa ili 
kuzalisha mbegu za 
kahawa na vifaa vingine 
vya kupandikizia. Hivyo 
idadi ya miche 
itakayozalishwa kila 
mwaka itaongezeka. 

Majibu ya serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini kwa 
mwaka 2021/22 
uzalishaji ulikuwa 
Tani 49,962.35 
(asilimia 26.68) 
kati ya mahitaji 
ya jumla ya tani 
187,197 kwa 
mwaka. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji zaidi 
katika ukaguzi 
ujao. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

62. 6
6 
2020/21 Uharibifu wa Ubora 

wa Korosho kutoka 
Kanda ya Pwani na 
kupungua kwa 
uzalishaji katika 
maeneo mapya ya 
kilimo cha korosho. 

Serikali itahakikisha 
uongozi wa Bodi ya 
Korosho Tanzania kwa 
kushirikiana na Wizara 
ya Kilimo na Mamlaka za 
Mitaa ambako zao hili 
linastawishwa 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa.  
Nilibaini kwa 
Mwaka 2021/22 
uzalishaji wa 
korosho 
umeongezeka na 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

 
Nilipendekeza 
kwamba uongozi wa 
Bodi ya Korosho 
Tanzania kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo na 
Mamlaka za Mitaa 
ambapo mazao 
yanakuzwa 
waangalie mikakati 
iliyopo na 
kuboresha 
uzalishaji na ubora 
wa mazao. 

wanafanya mapitio ya 
mikakati iliyopo na 
kuboresha uzalishaji na 
ubora wa zao. 

kufikia tani 
238,555.81 
(asilimia 85.2%) 
kutoka lengo la 
tani 280,000 
(Wizara ya 
Kilimo, Aprili 
2022). 

63. 6
7 
2020/21 Kuwepo kwa 

pembejeo za kilimo 
zilizopita muda 
zenye thamani ya 
shilingi milioni 
847.24.  
 
Nilipendekeza 
kwamba Uongozi 
wa  
(a) CDTF kwa 
kushirikiana na TCB 
wachambue 
mwenendo wa 
matumizi ya 
pembejeo za kilimo 
ili kuepuka 
kuhifadhi kiasi 
kikubwa cha 
pembejeo 
zilizopitwa muda; 
na  
(b) CDTF na TPRI 
waharakishe 
mchakato wa 
kuondoa pembejeo 
zilizopitwa muda. 

"Serikali kupitia TPHPA 
imekagua pembejeo 
zote za kilimo zilizopita 
muda na inapanga 
kuziondoa kutoka katika 
kituo cha TCB na kuzitoa 
kwa kufuata sheria na 
kanuni za mazingira." 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini kwamba 
TPRI ilitembelea 
vituo vya CDTF 
mwezi wa Juni, 
2021 kwa ajili ya 
tathmini na 
ukaguzi wa mali 
zilizopitwa muda. 
Pia, nimebaini 
kwamba mali 
zilizopitwa muda 
ambazo 
hazijatolewa 
zimepungua kwa 
shilingi 
27,036,404 katika 
mwaka 2021/22. 
Mali zilizopitwa 
muda ambazo 
hazijatolewa hadi 
tarehe 30 Juni, 
2022 zilikuwa 
shilingi 
874,271,981." 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

64. 6
8 
2020/21 Ongezeko la bei ya 

mbolea sokoni 
kutokana na 
ukosefu wa mbolea. 
 
Nilipendekeza 
kwamba Serikali 
kupitia Wizara ya 
Kilimo na Mamlaka 
ya Kudhibiti Mbolea 
Tanzania ichukue 
hatua za muda 
mfupi na mrefu 
zinazohitajika ili 

Ongezeko la bei ya 
mbolea sokoni ni 
matokeo ya ongezeko la 
bei za mbolea duniani 
kwani asilimia 90 ya 
mbolea inayotumiwa 
nchini hutoka nje. 
 
Kwa kukabiliana na 
changamoto hiyo kwa 
muda mfupi, Serikali 
inafikiria kutoa ruzuku 
ya mbolea katika msimu 
ujao wa kilimo ili 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo 
nilibaini kwamba 
hakuna ruzuku 
yoyote 
iliyotolewa kwa 
wakulima na bei 
ya mbolea bado ni 
ya juu. 

Halijatek
elezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

 
Nilipendekeza 
kwamba uongozi wa 
Bodi ya Korosho 
Tanzania kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo na 
Mamlaka za Mitaa 
ambapo mazao 
yanakuzwa 
waangalie mikakati 
iliyopo na 
kuboresha 
uzalishaji na ubora 
wa mazao. 

wanafanya mapitio ya 
mikakati iliyopo na 
kuboresha uzalishaji na 
ubora wa zao. 

kufikia tani 
238,555.81 
(asilimia 85.2%) 
kutoka lengo la 
tani 280,000 
(Wizara ya 
Kilimo, Aprili 
2022). 

63. 6
7 
2020/21 Kuwepo kwa 

pembejeo za kilimo 
zilizopita muda 
zenye thamani ya 
shilingi milioni 
847.24.  
 
Nilipendekeza 
kwamba Uongozi 
wa  
(a) CDTF kwa 
kushirikiana na TCB 
wachambue 
mwenendo wa 
matumizi ya 
pembejeo za kilimo 
ili kuepuka 
kuhifadhi kiasi 
kikubwa cha 
pembejeo 
zilizopitwa muda; 
na  
(b) CDTF na TPRI 
waharakishe 
mchakato wa 
kuondoa pembejeo 
zilizopitwa muda. 

"Serikali kupitia TPHPA 
imekagua pembejeo 
zote za kilimo zilizopita 
muda na inapanga 
kuziondoa kutoka katika 
kituo cha TCB na kuzitoa 
kwa kufuata sheria na 
kanuni za mazingira." 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini kwamba 
TPRI ilitembelea 
vituo vya CDTF 
mwezi wa Juni, 
2021 kwa ajili ya 
tathmini na 
ukaguzi wa mali 
zilizopitwa muda. 
Pia, nimebaini 
kwamba mali 
zilizopitwa muda 
ambazo 
hazijatolewa 
zimepungua kwa 
shilingi 
27,036,404 katika 
mwaka 2021/22. 
Mali zilizopitwa 
muda ambazo 
hazijatolewa hadi 
tarehe 30 Juni, 
2022 zilikuwa 
shilingi 
874,271,981." 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

64. 6
8 
2020/21 Ongezeko la bei ya 

mbolea sokoni 
kutokana na 
ukosefu wa mbolea. 
 
Nilipendekeza 
kwamba Serikali 
kupitia Wizara ya 
Kilimo na Mamlaka 
ya Kudhibiti Mbolea 
Tanzania ichukue 
hatua za muda 
mfupi na mrefu 
zinazohitajika ili 

Ongezeko la bei ya 
mbolea sokoni ni 
matokeo ya ongezeko la 
bei za mbolea duniani 
kwani asilimia 90 ya 
mbolea inayotumiwa 
nchini hutoka nje. 
 
Kwa kukabiliana na 
changamoto hiyo kwa 
muda mfupi, Serikali 
inafikiria kutoa ruzuku 
ya mbolea katika msimu 
ujao wa kilimo ili 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Hata hivyo 
nilibaini kwamba 
hakuna ruzuku 
yoyote 
iliyotolewa kwa 
wakulima na bei 
ya mbolea bado ni 
ya juu. 

Halijatek
elezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

kuhakikisha 
upatikanaji wa 
mbolea kwa bei 
nafuu." 

kuongeza nguvu ya 
wanunuzi wakulima 
katika kupata mbolea 
kwa bei nafuu. 
 
Kwa muda mrefu, 
Serikali inahamasisha 
uwekezaji katika 
uzalishaji wa mbolea 
ndani ya nchi ili 
kuhakikisha upatikanaji 
wake kwa bei nafuu na 
kupunguza utegemezi 
wa mbolea za kuagiza 
ambazo bei yake kwa 
kawaida ni ya juu. 
 
Serikali inafanya kazi 
kuhakikisha uhamishaji 
wa hisa za Kiwira Coal 
Mine kwenda Shirika la 
Taifa la Madini 
unakamilika. Pia, 
Serikali inafanya kazi ya 
kufunga Kampuni ya 
Kyerwa Tin Company 
Limited." 

65. 6
9 
2020/21 Kuchelewa kwa 

uhamishaji wa 
kisheria wa Kiwira 
Coal and Power 
Limited kwenda 
Shirika la Taifa la 
Madini na Kampuni 
ya Tin ya Kyerwa 
kutokuwa na 
shughuli. 
 
Nilipendekeza 
kwamba  
(a) Ofisi ya Msajili 
wa Hazina na 
Mamlaka ya mapato 
tanzania kwa 
kushirikiana na 
Shirika la Taifa la 
Madini wafanye 
maamuzi haraka 
kuhusu uhamishaji 
wa umiliki wa 
Kiwira Coal Mine; 
na  
(b) Ofisi ya Msajili 
wa Hazina itoe 
ushauri na 
mwongozo kwa 

Serikali inafanya kazi ya 
kuhakikisha uhamishaji 
wa hisa za Kiwira Coal 
Mine kwenda Shirika la 
Taifa la Madini 
unakamilika. Pia, 
Serikali inashughulikia 
kufunga Kampuni ya 
Kyerwa Tin Company 
Limited. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nimehakiki barua 
iliyoandikwa kwa 
Msajili wa Hazina 
kuhusu 
uhamishaji wa 
umiliki wa Kiwira 
Coal Mine na mali 
zake 
zinazohusiana. 
Pia, nimehakiki 
barua iliyotumwa 
kwa Msajili wa 
Hazina kuomba 
kibali cha kufunga 
Kampuni ya 
Kyerwa  

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Shirika la Taifa la 
Madini kuhusu 
kufunga Kyerwa Tin 
Company Limited 
kufuatia ombi la 
Shirika la Taifa la 
Madini." 

66. 7
0 
2020/21 Kushindwa 

Kuunganisha Migodi 
25 kwenye Gridi ya 
Taifa na Shirika la 
Umeme Tanzania 
kutokana na Uhaba 
wa Bajeti. 
 
Nilipendekeza 
kwamba uongozi wa 
Shirika la Umeme 
Tanzania ufanye 
uchambuzi wa 
gharama na faida 
ambao utawezesha 
Kampuni 
kuendeleza 
mikakati na 
kutenga bajeti ya 
kutosha kwa ajili ya 
kuunganisha migodi 
kwenye gridi ya 
taifa ili kukuza 
uchumi kupitia 
sekta ya 
uchimbaji."  

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania 
imefanya utafiti wa 
masoko ili kubainisha 
mahitaji ya kuunganisha 
umeme katika maeneo 
ya uchimbaji na kubaini 
gharama za mradi 
zinazohitajika kufadhili 
maeneo hayo. Mradi wa 
matarajio unatarajiwa 
kuigharimu kiasi cha 
shilingi bilioni 31.4 au 
zaidi. 
 
Menejimenti itatenga 
bajeti kila mwaka ili 
kuwezesha utekelezaji 
wa mradi wa 
kuunganisha umeme 
kwenye maeneo ya 
uchimbaji yaliyo na 
uwezo wa kibiashara. 
 
Pia, Menejimenti 
inaandaa mikakati kwa 
kushirikiana na baadhi 
ya wawekezaji wa 
migodi wenye uwezo wa 
kifedha ili kufadhili 
miradi hii kwa pamoja. 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nilibaini kuwa 
kati ya migodi 25, 
migodi 7 tayari 
imeunganishwa 
na umeme. 
Shirika la Umeme 
Tanzania ilifanya 
mkutano na 
Wakala wa nishati 
vijijini (REA) na 
kukubaliana 
Wakala hao 
watachukua 
jukumu la 
kuunganisha 
umeme kwenye 
maeneo mengine 
ya migodi. 
Hivyo nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
kuunganisha 
migodi iliyobaki. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

67. 7
1 
2020/21 Changamoto 

zisizopatiwa suluhu 
katika utekelezaji 
wa miradi ya makaa 
ya mawe 
Mchuchuma na 
miradi ya chuma 
Liganga: 
 
Nilipendekeza 
Serikali  
(a) iharakishe 
mazungumzo 
yanayoendelea ili 
kuharakisha 
utekelezaji wa 
miradi na 
kupatikana kwa 

Timu ya majadiliano ya 
Serikali ilituma ripoti 
yake kwa Serekali kwa 
ajili ya kufanya 
maamuzi. Kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 
Serikali imetenga fedha 
kwa ajili ya kufanya 
tathmini upya ili kujua 
gharama za fidia za sasa 
kwa watu walioathirika 
na mradi 
 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Katika mwaka 
2021/22 serikali 
ilitoa kiasi cha 
shilingi milioni 85 
kama fidia kwa 
watu 
walioathirika na 
na mradi.  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji. 
Mkakati wa 
usimamizi wa 
ubora wa korosho 
bado upo kwenye 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

manufaa 
yatokanayo na 
mradi, na 
 (b) Ifikirie kutoa 
tangazo la serikali 
kwa vivutio 
vilivyosainiwa ili 
kuruhusu Kampuni 
ya Tanzania China 
International 
Minerals Resources 
Ltd (TCIMRL) 
kunufaika na 
mkataba wa 
utendaji. 

mchakato wa 
mapitio. 

68. 7
2 
2020/21 Utekelezaji wa 

mikataba ya 
ununuzi na 
uzalishaji wa 
umeme kwa Shirika 
la Umeme Tanzania 
na Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 
Mtawalia  
 
 
Nilipendekeza kuwa 
Shirika la Umeme 
kwa kushirikiana na 
Wizara ya Nishati 
wafikirie kufanya 
uchambuzi wa 
mkataba wa 
ununuzi wa umeme 
kwa lengo la 
kutathmini 
masharti yote 
yasiyofaa 
yanayohitaji 
maboresho ili 
kuwezesha 
majadiliano yenye 
tija na manufaa 
kwa upande 
mwingine endapo 
wahusika wanataka 
kuhuisha au 
kuongeza mkataba 
huo. 

Serikali kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania lipo 
kwenye mchakato wa 
kuajiri mshauri binafsi 
kufanya ukaguzi wa 
mkataba wa ununuzi wa 
umeme na kutathmini 
masharti yote 
yaliyowekwa na kutoa 
mwongozo kwa Shirika la 
Umeme Tanzania. Hata 
hivyo, kwa sasa 
TANESCO inafanya 
ukaguzi wa ndani kwa 
ajili ya maandalizi ya 
mazungumzo 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
hitimisho la 
mazungumzo 
yanayoendelea. 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 

69. 7
3 
2020/21 Kutotatuliwa 

Migogoro kati ya 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli na Kampuni 
ya Pan African 

Serikali kupitia Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania imealika tena 
kampuni ya PAET kwa 
majadiliano kuhusu haki 
yake ya kushiriki katika 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
makubaliano ya 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Energy (PAET) 
kuhusu 
makubaliano ya 
kushiriki katika 
uzalishaji wa gesi 
asilia:  
 
Nilipendekeza 
menejimenti ya 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli  
(a) lichukue hatua 
zinazofaa ili 
kuhakikisha kuwa 
Kampuni ya Pan 
African Energy (T) 
Ltd inatekeleza 
maazimio ya timu 
ya mazungumzo; na  
(b) kufanyike 
uchambuzi wa faida 
na hasara ili 
kuishauri Serikali 
kuhusu uwezekano 
wa Shirika kutwaa 
au kuendesha kwa 
pamoja Kitalu cha 
Songosongo baada 
ya muda wa 
mkataba kwisha 
mwaka 2026.  

shughuli za maendeleo 
kama ilivyoelezwa 
katika Kifungu cha 8.1 
cha Makubaliano ya 
Kushiriki Katika 
Uzalishaji wa Gesi Asilia. 
Pande hizo mbili 
zilifanya mikutano 
miwili ya mazungumzo 
tarehe 23 Mei 2022 (Dar 
es Salaam) na 22 Juni 
2022 (Arusha). Hata 
hivyo, pande hizo 
hazikuweza kukubaliana 
juu ya suala hilo 
kutokana na maoni 
tofauti katika kusoma 
kifungu hicho na 
vipengele vingine 
vinavyohusiana na 
Mkataba wa Gesi. 
Menejimenti bado 
inafanyia kazi matokeo 
ya mikutano hiyo. 
Kwa kuongezea, Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania kwa sasa 
inafanya utafiti wa 
kiufundi kuhusu mfano 
wa akiba za gesi ambao 
utafuatiwa na kufanya 
uchambuzi wa faida na 
gharama ambao 
unaweza kusaidia Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania, ikiwa itaamua 
kuchukua udhibiti. 
 

mazungumzo 
yanayoendelea na 
kufikia uamuzi 
katika kaguzi 
zinazofuata. 

70. 7
4 
2020/21 Uendeshaji wa 

Usafishaji na 
Usimamizi wa 
Mazingira katika 
Sekta ya Madini  
 
  
Nilipendekeza 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira na Tume 
ya Madini 
kuzingatia Kifungu 
cha 81 (3) cha 
Sheria ya Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira kwa 

Sheria za Uchimbaji 
Madini (Ulinzi wa 
Mazingira kwa Uchimbaji 
Madini wa Kipande 
Kidogo) za mwaka 2010 
ziliagiza mmiliki wa 
leseni ya kuchimba 
madini ya awali kuandaa 
Mpango wa Ulinzi wa 
Mazingira kama 
ilivyoelezwa katika 
Kanuni ya 3 (1) ya sheria 
hiyo. Kwa hivyo, athari 
za mazingira 
zinazosababishwa na 
wamiliki inazuiwa kwa  
kupitia Mpango wa Ulinzi 
wa Mazingira  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
makubaliano 
yanayoendelea na  
maaamuzi 
yatakayofikiwa 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 



 

293 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

Energy (PAET) 
kuhusu 
makubaliano ya 
kushiriki katika 
uzalishaji wa gesi 
asilia:  
 
Nilipendekeza 
menejimenti ya 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli  
(a) lichukue hatua 
zinazofaa ili 
kuhakikisha kuwa 
Kampuni ya Pan 
African Energy (T) 
Ltd inatekeleza 
maazimio ya timu 
ya mazungumzo; na  
(b) kufanyike 
uchambuzi wa faida 
na hasara ili 
kuishauri Serikali 
kuhusu uwezekano 
wa Shirika kutwaa 
au kuendesha kwa 
pamoja Kitalu cha 
Songosongo baada 
ya muda wa 
mkataba kwisha 
mwaka 2026.  

shughuli za maendeleo 
kama ilivyoelezwa 
katika Kifungu cha 8.1 
cha Makubaliano ya 
Kushiriki Katika 
Uzalishaji wa Gesi Asilia. 
Pande hizo mbili 
zilifanya mikutano 
miwili ya mazungumzo 
tarehe 23 Mei 2022 (Dar 
es Salaam) na 22 Juni 
2022 (Arusha). Hata 
hivyo, pande hizo 
hazikuweza kukubaliana 
juu ya suala hilo 
kutokana na maoni 
tofauti katika kusoma 
kifungu hicho na 
vipengele vingine 
vinavyohusiana na 
Mkataba wa Gesi. 
Menejimenti bado 
inafanyia kazi matokeo 
ya mikutano hiyo. 
Kwa kuongezea, Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania kwa sasa 
inafanya utafiti wa 
kiufundi kuhusu mfano 
wa akiba za gesi ambao 
utafuatiwa na kufanya 
uchambuzi wa faida na 
gharama ambao 
unaweza kusaidia Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania, ikiwa itaamua 
kuchukua udhibiti. 
 

mazungumzo 
yanayoendelea na 
kufikia uamuzi 
katika kaguzi 
zinazofuata. 

70. 7
4 
2020/21 Uendeshaji wa 

Usafishaji na 
Usimamizi wa 
Mazingira katika 
Sekta ya Madini  
 
  
Nilipendekeza 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira na Tume 
ya Madini 
kuzingatia Kifungu 
cha 81 (3) cha 
Sheria ya Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira kwa 

Sheria za Uchimbaji 
Madini (Ulinzi wa 
Mazingira kwa Uchimbaji 
Madini wa Kipande 
Kidogo) za mwaka 2010 
ziliagiza mmiliki wa 
leseni ya kuchimba 
madini ya awali kuandaa 
Mpango wa Ulinzi wa 
Mazingira kama 
ilivyoelezwa katika 
Kanuni ya 3 (1) ya sheria 
hiyo. Kwa hivyo, athari 
za mazingira 
zinazosababishwa na 
wamiliki inazuiwa kwa  
kupitia Mpango wa Ulinzi 
wa Mazingira  

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
makubaliano 
yanayoendelea na  
maaamuzi 
yatakayofikiwa 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

shughuli zote za 
uchimbaji wa 
madini. 

inayotekelezwa na Tume 
ya Madini. 
 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira limeendelea 
kulifanyia kazi  suala hili 
tangu mwaka 2019. 
Mikutano kadhaa kati ya 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira na Tume ya 
Madini ilifanyika kwa 
lengo la kuunganisha 
Sheria ya Madini ya 2010 
na Sheria ya Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
2004. Uamuzi juu ya jinsi 
ya kutatua utata huu upo 
katika ngazi ya Wizara 
(Katibu Mkuu). 
 

71. 7
5 
2020/21 Kutokuwapo kwa 

Mfumo wa Pamoja 
(Baraza la Taifa 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira na Tume 
ya Madini) 
Kufuatilia 
Ukarabati wa 
Mazingira  
 
 
  
Nilipendekeza 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira, Tume ya 
Madini, na Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
kuanzisha utaratibu 
wa pamoja 
utakaohakikisha 
haki sawa kwa 
pande zote katika 
ufuatiliaji na 
matumizi ya fedha 
zinazotengwa kwa 
ajili ya ukarabati 
wa mazingira.  

Serikali kupitia Baraza la 
Hifadhi na usimamizi wa 
mazingira katika 
shughuli za uchimbaji 
madini hufanywa na 
Kamati ya Kufunga 
Madini ya Taifa 
inayojumuisha sekta 
nyingi kama 
ilivyobainishwa katika 
Kanuni 206 (3) ya Kanuni 
za Uchimbaji Madini 
(Usalama, Afya ya Kazini 
na Ulinzi wa Mazingira) 
za mwaka 2010. Kamati 
pamoja na wajumbe 
wengine hujumuisha 
wawakilishi kutoka Ofisi 
ya Makamu wa Raisi na 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira. 
Serikali kupitia 
Usimamizi wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
imekuwa ikifanyia kazi  
suala hili tangu mwaka 
2019. Kulikuwa na 
mikutano kadhaa kati ya 
Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira na Tume ya 
Madini kwa lengo la 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa  
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji katika 
kaguzi 
zinazofuata. 
 
 
 

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

kuhuisha Sheria ya 
Madini ya 2010 na Sheria 
ya Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira ya 2004. 
Uamuzi juu ya namna 
bora ya kutatua 
mgongano huu kwa sasa 
uko katika kiwango cha 
Wizara (Katibu Mkuu). 
 

72. 7
6 
2020/21 Kutokuwapo kwa 

Mkataba wa Mfano 
wa Uchimbaji wa 
Madini: 
 
Pamoja na kuwapo 
kwa sheria na 
kanuni 
zinazoelezea 
mambo mbalimbali 
katika sekta ya 
madini, 
nilipendekeza, 
Tume ya Madini 
kubuni mkataba wa 
mfano wa 
uchimbaji wa 
madini, ambao 
unaweza kutumika 
kama kigezo cha 
msingi cha 
mikataba ijayo kati 
ya Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na 
wawekezaji katika 
sekta ya madini.  

Serikali kupitia Wizara 
ya Madini na Tume ya 
Madini inapitia Kanuni za 
Madini (Ushiriki wa 
Serikali) ya 2020. 
Pamoja na mambo 
mengine, kanuni hizi 
zitatoa Mkataba wa 
mwongozo wa 
Maendeleo ya Uchimbaji 
Migodi na Mfumo ambao 
ni hati ya kiwango 
ambayo itatumika na 
Serikali na wamiliki wa 
haki za madini. 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mapitio ya Kanuni 
za Uchimbaji 
madini 
yanaendelea; 
Mwongozo wa 
mfano bado 
haujatengenezwa
.. Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji ta. 

Halijatek
elezwa 

73. 7
7 
2020/21 Utekelezaji 

usioridhisha wa 
umiliki wa hisa za 
Serikali katika 
Kampuni za Madini. 
 
Nilipendekeza 
Msajili wa Hazina 
aanzishe utaratibu 
wa pamoja wa 
kuziangalia na 
kusimamia asilimia 
16 ya hisa za 
Serikali katika 
kampuni za 
uchimbaji wa 
madini kwa mujibu 
wa matakwa ya 
Sheria ya Madini; 

Serikali inakagua Kanuni 
za Ushiriki wa Serikali 
katika Uchimbaji Madini 
za mwaka 2020 ambazo 
zitatoa mfumo thabiti 
kwa wamiliki wote wa 
haki za madini 
kuzingatia kifungu cha 
10 cha Sheria ya Madini, 
Sura ya 123. Mara baada 
ya kukamilika, 
itawezesha Serikali 
kufuatilia madai ya 
maslahi yake katika 
Kampuni za Uchimbaji 
Madini 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mapitio ya kanuni 
za uchimbaji 
madini 
unaendelea. 
Nitakuwa 
nafuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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72. 7
6 
2020/21 Kutokuwapo kwa 

Mkataba wa Mfano 
wa Uchimbaji wa 
Madini: 
 
Pamoja na kuwapo 
kwa sheria na 
kanuni 
zinazoelezea 
mambo mbalimbali 
katika sekta ya 
madini, 
nilipendekeza, 
Tume ya Madini 
kubuni mkataba wa 
mfano wa 
uchimbaji wa 
madini, ambao 
unaweza kutumika 
kama kigezo cha 
msingi cha 
mikataba ijayo kati 
ya Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na 
wawekezaji katika 
sekta ya madini.  

Serikali kupitia Wizara 
ya Madini na Tume ya 
Madini inapitia Kanuni za 
Madini (Ushiriki wa 
Serikali) ya 2020. 
Pamoja na mambo 
mengine, kanuni hizi 
zitatoa Mkataba wa 
mwongozo wa 
Maendeleo ya Uchimbaji 
Migodi na Mfumo ambao 
ni hati ya kiwango 
ambayo itatumika na 
Serikali na wamiliki wa 
haki za madini. 
 
 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mapitio ya Kanuni 
za Uchimbaji 
madini 
yanaendelea; 
Mwongozo wa 
mfano bado 
haujatengenezwa
.. Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji ta. 

Halijatek
elezwa 

73. 7
7 
2020/21 Utekelezaji 

usioridhisha wa 
umiliki wa hisa za 
Serikali katika 
Kampuni za Madini. 
 
Nilipendekeza 
Msajili wa Hazina 
aanzishe utaratibu 
wa pamoja wa 
kuziangalia na 
kusimamia asilimia 
16 ya hisa za 
Serikali katika 
kampuni za 
uchimbaji wa 
madini kwa mujibu 
wa matakwa ya 
Sheria ya Madini; 

Serikali inakagua Kanuni 
za Ushiriki wa Serikali 
katika Uchimbaji Madini 
za mwaka 2020 ambazo 
zitatoa mfumo thabiti 
kwa wamiliki wote wa 
haki za madini 
kuzingatia kifungu cha 
10 cha Sheria ya Madini, 
Sura ya 123. Mara baada 
ya kukamilika, 
itawezesha Serikali 
kufuatilia madai ya 
maslahi yake katika 
Kampuni za Uchimbaji 
Madini 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Mapitio ya kanuni 
za uchimbaji 
madini 
unaendelea. 
Nitakuwa 
nafuatilia 
utekelezaji  

Katika 
hatua ya 
utekeleza
ji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekeleza
ji 

pia ahakikishe 
upatikanaji wa hati 
za hisa za asilimia 
16 za umiliki katika 
kampuni za madini.  

 

Kiambatisho Na. III: Ulipaji wa gawio kwa mashirika na taasisi zingine za 
Umma 

Na. Shirika la Umma  Faida (Hasara) ya mwaka 
(Sh. Milioni)  Gawio (Sh. Milioni) 

    2020/21 2021/22 2020/21 2021/22 

1 Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzaania 22,915.00 97,783.00 6,900 2,700 

2 Shirika la Bima la 
Taifa 40,593.96 38,846.27 - 1,500 

3 Shirika la Madini la 
Taifa 7,311.00 9,282.00 1,200 1,200 

4 Shirika la Nyumba la 
Taifa 66,974.88 65,942.89 1,205 750 

5 

Dhamana ya 
Uwekezaji na 
Usimamizi Rasilimali 
Tanzania 

2,710.58 1,800.87 550 550 

6 Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano Arusha (1,741.71) (505.21) 150 100 

7 

Kampuni ya 
Maendeleo ya Uwanja 
wa Ndege wa 
Kilimanjaro 

(4,542.57) 1,113.31 350 - 

8 Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania 10,948.11 11,138.84 500 - 

9 Mfuko wa SELF 1,474.79 1,646.88 250 - 

10 Shirika la Posta 
Tanzania (895.25) 16,808.43 - - 

11 Benki ya Biashara ya 
Tanzania 9,167.28 0 - - 

12 Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko 3,111.69 3,143.52 - - 

13 Benk ya Azania 2,060.46 18,882.79 - - 

14 Kampuni ya Magazeti 
ya Serikali Tanzania 809.76 668.14 - - 

15 Kampuni ya Nyumba 
na Mafao 261.15 627.69 - - 

16 Shirika la Uwekezaji 
Watumishi Housing (412.37) 114.51 - - 
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Na. Shirika la Umma  Faida (Hasara) ya mwaka 
(Sh. Milioni)  Gawio (Sh. Milioni) 

    2020/21 2021/22 2020/21 2021/22 

17 Benki ya TIB 
Rasilimali (301.91) (838.02) - - 

18 
Kampuni ya Kimataifa 
ya Viwanda Vya Ngozi 
Kilimanjaro 

(4,927.48) (8,251.11) - - 

19 Kampuni ya Huduma 
za Meli 28,489.17 (9,417.38) - - 

20 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 213 (15,509) - - 

21 Shirika la Maendeleo 
la Taifa (31,598.51) (15,581.01) - - 

22 Benki ya TIB 
Maendeleo   (24,623.00) (195,467.00) - - 

23 Shirika la Reli la 
Tanzania (22,872.19) (31,295.27) - - 

24 Kampuni ya Ndege la 
Tanzania (36,182.50) (35,238.36) - - 

 

Kiambatisho Na. IV: Asilimia 15 ya Mcahngo katika Mfuko Mkuu wa Serikali 
(Sh. milioni) 

Na. Shirika la Umma  Mchango 
halisi  

 Mapato 
(2021/22)  

 Mchango 
uliotakiwa 

(15%)  
 Tofauti  

1 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

    
171,668.21  

  
1,016,410.85  

   
152,461.63   (19,206.58) 

2 Mfuko wa Taifa wa Bima 
wa Afya 

           
600.00  

     
622,027.18  

     
93,304.08     92,704.08  

3 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania  

      
19,902.35  

     
168,901.68  

     
25,335.25       5,432.90  

4 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam  

        
1,000.00  

     
146,396.05  

     
21,959.41     20,959.41  

5 Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

      
44,253.77  

     
102,319.19  

     
15,347.88   (28,905.89) 

6 Shirika la Viwango 
Tanzania  

        
5,216.87  

       
96,388.83  

     
14,458.32       9,241.45  

7 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  

        
8,375.19  

       
55,763.46  

      
8,364.52          (10.67) 

8 Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania  

        
8,428.22  

       
55,104.30  

      
8,265.65        (162.57) 

90 Chuo Kikuu cha Dodoma             
700.00  

       
47,001.27  

      
7,050.19       6,350.19  

10 Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

        
5,092.24  

       
35,661.03  

      
5,349.15          256.91  

11 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

             
50.00  

       
29,477.51  

      
4,421.63       4,371.63  
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Na. Shirika la Umma  Faida (Hasara) ya mwaka 
(Sh. Milioni)  Gawio (Sh. Milioni) 

    2020/21 2021/22 2020/21 2021/22 

17 Benki ya TIB 
Rasilimali (301.91) (838.02) - - 

18 
Kampuni ya Kimataifa 
ya Viwanda Vya Ngozi 
Kilimanjaro 

(4,927.48) (8,251.11) - - 

19 Kampuni ya Huduma 
za Meli 28,489.17 (9,417.38) - - 

20 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania 213 (15,509) - - 

21 Shirika la Maendeleo 
la Taifa (31,598.51) (15,581.01) - - 

22 Benki ya TIB 
Maendeleo   (24,623.00) (195,467.00) - - 

23 Shirika la Reli la 
Tanzania (22,872.19) (31,295.27) - - 

24 Kampuni ya Ndege la 
Tanzania (36,182.50) (35,238.36) - - 

 

Kiambatisho Na. IV: Asilimia 15 ya Mcahngo katika Mfuko Mkuu wa Serikali 
(Sh. milioni) 

Na. Shirika la Umma  Mchango 
halisi  

 Mapato 
(2021/22)  

 Mchango 
uliotakiwa 

(15%)  
 Tofauti  

1 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania 

    
171,668.21  

  
1,016,410.85  

   
152,461.63   (19,206.58) 

2 Mfuko wa Taifa wa Bima 
wa Afya 

           
600.00  

     
622,027.18  

     
93,304.08     92,704.08  

3 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania  

      
19,902.35  

     
168,901.68  

     
25,335.25       5,432.90  

4 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam  

        
1,000.00  

     
146,396.05  

     
21,959.41     20,959.41  

5 Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania 

      
44,253.77  

     
102,319.19  

     
15,347.88   (28,905.89) 

6 Shirika la Viwango 
Tanzania  

        
5,216.87  

       
96,388.83  

     
14,458.32       9,241.45  

7 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji  

        
8,375.19  

       
55,763.46  

      
8,364.52          (10.67) 

8 Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga Tanzania  

        
8,428.22  

       
55,104.30  

      
8,265.65        (162.57) 

90 Chuo Kikuu cha Dodoma             
700.00  

       
47,001.27  

      
7,050.19       6,350.19  

10 Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba Tanzania 

        
5,092.24  

       
35,661.03  

      
5,349.15          256.91  

11 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Mwanza 

             
50.00  

       
29,477.51  

      
4,421.63       4,371.63  

 

298 

        Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                    2021/22 

Na. Shirika la Umma  Mchango 
halisi  

 Mapato 
(2021/22)  

 Mchango 
uliotakiwa 

(15%)  
 Tofauti  

12 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchi Kavu 

        
4,683.74  

       
28,824.61  

      
4,323.69        (360.05) 

13 Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete 

             
50.00  

       
28,233.44  

      
4,235.02       4,185.02  

14 Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha  

           
300.00  

       
25,867.68  

      
3,880.15       3,580.15  

15 Chuo Kikuu Mzumbe            
300.00  

     
23,788.29       3,568.24    3,268.24  

16 Chuo cha Tekinolojia Dar 
es Salaam  

             
60.00  

       
23,332.47  

      
3,499.87       3,439.87  

17 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi  

           
500.00  

       
21,825.60  

      
3,273.84       2,773.84  

18 Chuo cha Usafirishaji cha 
Taifa  

           
150.00  

       
21,626.00  

      
3,243.90       3,093.90  

19 Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 

        
1,200.00  

       
20,429.84  

      
3,064.48       1,864.48  

20 Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya  

           
100.00  

       
19,638.22  

      
2,945.73       2,845.73  

21 Chuo cha Elimu ya 
Biashara 

             
50.00  

       
18,368.70  

      
2,755.30       2,705.30  

22 Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania 

        
2,605.48  

       
18,048.96  

      
2,707.34          101.86  

23 Chuo cha Uhasibu Arusha             
100.00  

       
17,064.08  

      
2,559.61       2,459.61  

24 Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu 

           
100.00  

       
14,911.93  

      
2,236.79       2,136.79  

25 
Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi 
Muhimbili  

           
110.00  

       
14,814.07  

      
2,222.11       2,112.11  

26 Chuo Kikuu Ardhi              
55.00  

       
14,007.06  

      
2,101.06       2,046.06  

27 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

           
110.00  

       
13,935.77  

      
2,090.37       1,980.37  

28 Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania 

        
1,844.27  

       
12,295.11  

      
1,844.27   -  

29 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Moshi  

             
25.00  

       
11,747.96  

      
1,762.19       1,737.19  

30.    Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi  

           
151.00  

       
10,469.91  

      
1,570.49       1,419.49  

31 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania 

             
72.00  

         
9,411.85  

      
1,411.78       1,339.78  

32 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma 

           
100.00  

         
8,992.82  

      
1,348.92       1,248.92  

33 Shirika la Utangazaji 
Tanzania 

             
50.00  

         
8,777.36  

      
1,316.60       1,266.60  

34 Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam  

             
35.00  

         
7,057.70  

      
1,058.66       1,023.66  

35 Chuo cha Ufundi Arusha               
60.00  

         
6,817.91  

      
1,022.69          962.69  

36 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania  

           
978.26  

         
6,653.77  

          
998.07            19.81  
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Na. Shirika la Umma  Mchango 
halisi  

 Mapato 
(2021/22)  

 Mchango 
uliotakiwa 

(15%)  
 Tofauti  

37 Tume ya Ushindani            
271.18  

         
6,623.81  

          
993.57          722.39  

38 Bodi ya Sukari Tanzania          
1,261.36  

         
6,570.72  

          
985.61        (275.75) 

39 
Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu Katika Ukanda 
wa Kitropiki 

           
796.32  

         
6,496.08  

          
974.41          178.09  

40 Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

           
840.67  

         
6,203.67  

          
930.55            89.88  

41 Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania  

             
47.13  

         
6,136.87  

          
920.53          873.40  

42 Chuo cha Ustawi wa Jamii               
60.00  

         
6,037.39  

          
905.61          845.61  

43 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli  

           
240.00  

         
5,722.63  

          
858.39          618.39  

44 
Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi 

             
17.00  

         
3,614.90  

          
542.24          525.24  

45 Bodi ya Kahawa Tanzania               
12.50  

         
3,454.53  

          
518.18          505.68  

46 Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana 

           
189.81  

         
3,453.68  

          
518.05          328.24  

47 
Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

             
15.00  

         
1,910.52  

          
286.58          271.58  

48 Kituo cha Elimu Kibaha                 
3.00  

         
1,366.04  

          
204.91          201.91  

49 Baraza la Taifa la Ujenzi              
20.00  

         
1,096.57  

          
164.49          144.49  

50 Ofisi ya Taifa ya Takwimu               
58.45  

         
1,019.05  

          
152.86            94.41  

51 Bodi ya Utalii Tanzania               
10.00  

            
845.50  

          
126.82          116.82  

52 
Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania  

               
1.20  

            
829.21  

          
124.38          123.18  

53 Bodi ya Maziwa Tanzania                 
5.00  

            
710.63  

          
106.59          101.59  

54 Baraza la Michezo 
Tanzania  

             
15.00  

            
491.83  

           
73.78            58.78  

Chanzo: Taarifa za Fedha za mwaka 2021/22 

 

Kiambatisho Na. V: Mashirika ambayo hayaja changia kwenye Mfuko Mkuu 
wa Serikali kwa 2021/22 

Na. Shirika la Umma 
1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha  
2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati  
3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba  
4 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
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Na. Shirika la Umma  Mchango 
halisi  

 Mapato 
(2021/22)  

 Mchango 
uliotakiwa 

(15%)  
 Tofauti  

37 Tume ya Ushindani            
271.18  

         
6,623.81  

          
993.57          722.39  

38 Bodi ya Sukari Tanzania          
1,261.36  

         
6,570.72  

          
985.61        (275.75) 

39 
Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu Katika Ukanda 
wa Kitropiki 

           
796.32  

         
6,496.08  

          
974.41          178.09  

40 Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 

           
840.67  

         
6,203.67  

          
930.55            89.88  

41 Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania  

             
47.13  

         
6,136.87  

          
920.53          873.40  

42 Chuo cha Ustawi wa Jamii               
60.00  

         
6,037.39  

          
905.61          845.61  

43 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli  

           
240.00  

         
5,722.63  

          
858.39          618.39  

44 
Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi 

             
17.00  

         
3,614.90  

          
542.24          525.24  

45 Bodi ya Kahawa Tanzania               
12.50  

         
3,454.53  

          
518.18          505.68  

46 Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana 

           
189.81  

         
3,453.68  

          
518.05          328.24  

47 
Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  

             
15.00  

         
1,910.52  

          
286.58          271.58  

48 Kituo cha Elimu Kibaha                 
3.00  

         
1,366.04  

          
204.91          201.91  

49 Baraza la Taifa la Ujenzi              
20.00  

         
1,096.57  

          
164.49          144.49  

50 Ofisi ya Taifa ya Takwimu               
58.45  

         
1,019.05  

          
152.86            94.41  

51 Bodi ya Utalii Tanzania               
10.00  

            
845.50  

          
126.82          116.82  

52 
Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania  

               
1.20  

            
829.21  

          
124.38          123.18  

53 Bodi ya Maziwa Tanzania                 
5.00  

            
710.63  

          
106.59          101.59  

54 Baraza la Michezo 
Tanzania  

             
15.00  

            
491.83  

           
73.78            58.78  

Chanzo: Taarifa za Fedha za mwaka 2021/22 

 

Kiambatisho Na. V: Mashirika ambayo hayaja changia kwenye Mfuko Mkuu 
wa Serikali kwa 2021/22 

Na. Shirika la Umma 
1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha  
2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati  
3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba  
4 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
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Na. Shirika la Umma 
5 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
6 Bodi ya Usajili wa Makandarasi 
7 Chama cha Hakimiliki Tanzania 
8 Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam  
9 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam  

10 Bodi ya Bima ya Amana 
11 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma 
12 Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 
13 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  
14 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa  
15 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama  
16 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro  
17 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi  
18 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makambako 
19 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  
20 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea  
21 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya  
22 Chuo kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa  
23 Hospitali ya Taifa Muhimbili 
24 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
25 Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 
26 Shirika la Taifa la Maendeleo 
27 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
28 Baraza la Mitihani la Tanzania  
29 Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa  
30 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  
31 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Tanzania 
32 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  
33 Shirika la Madini la Taifa 
34 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga  
35 Hifadhi za Taifa Tanzania 
36 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga  
37 Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
38 Bodi ya Korosho Tanzania 
39 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  
40 Bodi ya Pamba Tanzania 
41 Mamlaka ya Elimu Tanzania  
42 Shirika la Umeme Tanzania 
43 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 
44 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
45 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 
46 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 
47 Taasisi ya Elimu Tanzania  
48 Soko la Bidhaa Tanzania   
49 Bodi ya Pareto Tanzania 
50 Bodi ya Mkonge Tanzania 
51 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania  
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Na. Shirika la Umma 
52 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 
53 Bodi ya Tumbaku Tanzania 
54  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
55 Benki ya TIB Maendeleo   
56 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  
57 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
58 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  

Chanzo: Taarifa za fedha mwaka 2021/22 na Taarifa ya Ofisi ya Msajili wa 
Hazina 

Kiambatisho Na. VI: Taasisi zenye madeni yasiyolipwa 
Na. Mashirika ya umma Sh (Million)  

1.  Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 611,000.00 
2.  Shirika la Reli Tanzania 553,185.80 
3.  Shirika la Umeme Tanzania 461,760.96 
4.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 408,626.33 
5.  Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 378,089.45 
6.  Bohari Kuu ya Dawa 255,656.85 
7.  Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya 210,291.30 
8.  shirika la Mawasiliano Tanzania 195,000.00 
9.  Mamlaka ya Bandari Tanzania 159,716.11 

10.  Mfuko Wa Hifadhi ya Jamii Kwa Watumishi Wa 
Umma 92,908.26 

11.  Shirika la nyumba Taifa 22,622.71 
12.  Kampuni ya Ndege Tanzania 13,510.17 
13.  Bodi ya Usajili Wa Wakandarasi 12,446.02 

14.  Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya 
Korosho 12,026.08 

15.  Kampuni ya Ubungo Plaza 11,203.19 

16.  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji 11,084.81 

17.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 9,671.15 
18.  Kampuni ya uwekezaji ya Tanoil 8,619.78 
19.  Shirika la Habari la Taifa 7,953.14 
20.  Shirika la maendeleo la Taifa 7,604.49 
21.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 6,903.31 

22.  Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za 
Kuuza Nje ya Nchi 6,331.97 

23.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha 5,615.01 
24.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 5,567.84 
25.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 5,204.78 
26.  Bodi ya Korosho Tanzania 5,114.91 
27.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 5,051.95 
28.  Chuo cha Biashara 4,629.15 
29.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 4,459.77 
30.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 4,415.33 
31.  Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 3,522.97 
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Na. Shirika la Umma 
52 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 
53 Bodi ya Tumbaku Tanzania 
54  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
55 Benki ya TIB Maendeleo   
56 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  
57 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
58 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  

Chanzo: Taarifa za fedha mwaka 2021/22 na Taarifa ya Ofisi ya Msajili wa 
Hazina 

Kiambatisho Na. VI: Taasisi zenye madeni yasiyolipwa 
Na. Mashirika ya umma Sh (Million)  

1.  Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 611,000.00 
2.  Shirika la Reli Tanzania 553,185.80 
3.  Shirika la Umeme Tanzania 461,760.96 
4.  Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 408,626.33 
5.  Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 378,089.45 
6.  Bohari Kuu ya Dawa 255,656.85 
7.  Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya 210,291.30 
8.  shirika la Mawasiliano Tanzania 195,000.00 
9.  Mamlaka ya Bandari Tanzania 159,716.11 

10.  Mfuko Wa Hifadhi ya Jamii Kwa Watumishi Wa 
Umma 92,908.26 

11.  Shirika la nyumba Taifa 22,622.71 
12.  Kampuni ya Ndege Tanzania 13,510.17 
13.  Bodi ya Usajili Wa Wakandarasi 12,446.02 

14.  Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya 
Korosho 12,026.08 

15.  Kampuni ya Ubungo Plaza 11,203.19 

16.  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji 11,084.81 

17.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 9,671.15 
18.  Kampuni ya uwekezaji ya Tanoil 8,619.78 
19.  Shirika la Habari la Taifa 7,953.14 
20.  Shirika la maendeleo la Taifa 7,604.49 
21.  Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 6,903.31 

22.  Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za 
Kuuza Nje ya Nchi 6,331.97 

23.  Chuo cha Usimamizi wa Fedha 5,615.01 
24.  Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania 5,567.84 
25.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 5,204.78 
26.  Bodi ya Korosho Tanzania 5,114.91 
27.  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 5,051.95 
28.  Chuo cha Biashara 4,629.15 
29.  Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 4,459.77 
30.  Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 4,415.33 
31.  Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 3,522.97 
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Na. Mashirika ya umma Sh (Million)  
32.  Tume ya Sayansi na Tekinolojia 3,497.15 

33.  Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika 3,351.01 

34.  Chuo Kikuu cha Sayansi na Tekinolojia Mbeya 3,097.43 
35.  Bodi ya Kahawa Tanzania 3,058.66 
36.  Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mitaji 3,010.92 
37.  Hospitali ya Taifa Muhimbili 2,777.87 
38.  Shirika la viwango Tanzania 2,775.67 
39.  Mamlaka ya Elimu Tanzania 2,646.73 

40.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli 2,517.78 

41.  Bodi ya Pamba Tanzania 2,462.28 
42.  Shirika la Masoko la Kariokoo 2,414.81 
43.  Shirika la Taifa la Madini 2,367.82 
44.  Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 2,241.73 
45.  Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 2,155.90 
46.  Bodi ya Usajiri wa Wahandisi 2,134.29 
47.  Hospitali ya Taifa Muhimbili – Mloganzila 2,098.55 
48.  Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 2,060.71 

49.  Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili 1,738.00 

50.  Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji 1,728.55 

51.  Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Kilimanjaro 1,694.60 

52.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 1,537.47 
53.  Chuo cha Ufundi Arusha 1,410.75 
54.  Chuo cha Tekinolojia Dar Es Salaam (Main) 1,380.50 
55.  Kampuni ya Biotech Products Tanzania 1,297.37 
56.  Kampuni ya Huduma ya Meli 1,268.70 
57.  Kituo cha Elimu Kibaha 1,262.41 

58.  Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Katika Ukanda wa 
Kitropik 1,255.49 

59.  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 1,253.19 
60.  Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa 1,236.90 
61.  Bodi Ya Sukari Tanzania 1,137.05 
62.  Kampuni ya TTCL Pesa 1,125.88 
63.  Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya Viwanda 1,059.30 
64.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 1,041.91 
65.  Chuo cha Wanyamapori Afrika 990.73 
66.  Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere 974.95 
67.  Chuo cha Tekinolojia Dar Es Salaam (ICB) 822.1 
68.  Taasisi ya Elimu Tanzania 776.79 
69.  Bodi ya Amana za Bima 717.42 
70.  Hifadhi za Taifa Tanzania 709.49 
71.  Centre for Foreign Relations 690.91 
72.  Baraza la Mitihani Tanzania 674.55 
73.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 653.27 
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Na. Mashirika ya umma Sh (Million)  
74.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 563.06 
75.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 545.02 
76.  Chuo cha Ustawi wa Jamii 535.12 
77.  Shirika la Miliki Bunifu 512.94 
78.  Kampuni ya MCB 506.74 
79.  Baraza la Taifa la Ujenzi 468.7 
80.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 375.86 
81.  Chuo cha Sukari cha Taifa 353.1 
82.  Kampuni ya Nyumba na Mafao 333.1 
83.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 318.38 
84.  Chuo cha Tekinolojia Dar Es Salaam (Coy) 317.51 
85.  Taasisi ya Kansa Ocean Road 309.51 
86.  Chuo Kishiriki cha Elimu Mkwawa 265.57 
87.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 258.13 
88.  Chuo Kikuu  Mzumbe 252.99 
89.  Chuo cha Ubaharia Dar Es Salaam 251.16 
90.  Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 186.72 
91.  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi Na Ugavi 171.18 
92.  Shirika la Magazeti Tanzania 154.36 

93.  Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini 149.55 

94.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 120.58 
95.  Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 109.22 
96.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani 68.91 
97.  Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 13.67 

  Jumla              3,580,042.26  
 

Kiambatisho Na. VII: Taasisi zenye madeni makubwa hadi tarehe 30 Juni 
2022 

Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

1 Shirika la Umeme Tanzania 2,590,842.00 
2 Mamlaka ya Bandari Tanzania 1,003,597.83 
3 Shirika la Reli Tanzania 875,702.35 
4 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma  613,333.12 
5 Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 432,347.00 
6 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 309,589.03 
7 Shirika la Mawasiliano Tanzania 241,277.00 
8 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 215,853.36 
9 Bohari Kuu ya Dawa  175,511.27 
10 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 

Salaam  156,085.17 

11 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 131,294.07 
12 Hospitali ya Taifa Muhimbili 84,545.03 
13 Kampuni ya Ndege ya Tanzania 78,993.58 
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Na. Mashirika ya umma Sh (Million)  
74.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 563.06 
75.  Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 545.02 
76.  Chuo cha Ustawi wa Jamii 535.12 
77.  Shirika la Miliki Bunifu 512.94 
78.  Kampuni ya MCB 506.74 
79.  Baraza la Taifa la Ujenzi 468.7 
80.  Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 375.86 
81.  Chuo cha Sukari cha Taifa 353.1 
82.  Kampuni ya Nyumba na Mafao 333.1 
83.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 318.38 
84.  Chuo cha Tekinolojia Dar Es Salaam (Coy) 317.51 
85.  Taasisi ya Kansa Ocean Road 309.51 
86.  Chuo Kishiriki cha Elimu Mkwawa 265.57 
87.  Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 258.13 
88.  Chuo Kikuu  Mzumbe 252.99 
89.  Chuo cha Ubaharia Dar Es Salaam 251.16 
90.  Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 186.72 
91.  Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi Na Ugavi 171.18 
92.  Shirika la Magazeti Tanzania 154.36 

93.  Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini 149.55 

94.  Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 120.58 
95.  Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania 109.22 
96.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani 68.91 
97.  Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 13.67 

  Jumla              3,580,042.26  
 

Kiambatisho Na. VII: Taasisi zenye madeni makubwa hadi tarehe 30 Juni 
2022 

Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

1 Shirika la Umeme Tanzania 2,590,842.00 
2 Mamlaka ya Bandari Tanzania 1,003,597.83 
3 Shirika la Reli Tanzania 875,702.35 
4 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma  613,333.12 
5 Shirika la Maendeleo ya Petrol Tanzania 432,347.00 
6 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 309,589.03 
7 Shirika la Mawasiliano Tanzania 241,277.00 
8 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 215,853.36 
9 Bohari Kuu ya Dawa  175,511.27 
10 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es 

Salaam  156,085.17 

11 Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Pamba 131,294.07 
12 Hospitali ya Taifa Muhimbili 84,545.03 
13 Kampuni ya Ndege ya Tanzania 78,993.58 
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Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

14 Shirika la Nyumba la Taifa 70,110.57 
15 Shirika la Bima la Taifa  69,196.12 
16 Shirika la Madini la Taifa 65,664.00 
17 Kampuni ya STAMIGOLD 47,396.71 
18 Bodi ya Bima ya Amana 43,422.77 
19 Benki ya Azania 38,058.68 
20 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 31,670.81 
21 Hifadhi za Taifa Tanzania 24,487.83 
22 Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania 23,725.13 
23 Taasisi ya Saratani ya Ocean Road 22,386.01 
24 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania  19,115.03 
25 Bodi ya Korosho Tanzania  16,775.61 
26 Shirika la Taifa la Maendeleo 16,624.75 
27 Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila 16,584.85 
28 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania  14,413.51 
29 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine  14,141.49 
30 Benki ya TIB Maendeleo   11,308.00 
31 Shirika la Viwango Tanzania  10,620.79 
32 Chuo Kikuu cha Dodoma  10,474.88 
33 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 9,685.52 
34 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili  9,043.20 
35 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam  8,457.47 
36 Shirika la Utangazaji Tanzania 8,453.83 
37 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha  7,904.46 
38 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 7,798.58 
39 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza  7,259.35 
40 Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 6,565.16 
41 Chuo Kikuu Ardhi 6,239.62 
42 Chuo Kikuu Mzumbe 6,099.53 
43 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora  5,758.24 
44 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro  5,602.17 
45 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga  5,236.55 
46 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  5,017.27 
47 Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za Kibiolojia Tanzania 4,014.26 
48 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Shinyanga  3,954.99 

49 Chuo cha Uhasibu Arusha  3,723.98 
50 Chuo cha Tekinolojia Dar es Salaam  3,541.86 
51 Kampuni ya Mkulazi  3,515.84 
52 Chuo cha Usimamizi wa Fedha  3,278.61 
53 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi  3,206.15 
54 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati 3,167.50 
55 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 2,813.06 
56 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  2,736.00 
57 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Morogoro 2,634.19 
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Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

58 Kampuni ya Nyumba za Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji Katika Miliki 2,034.58 

59 Bodi ya Pamba Tanzania 2,026.76 
60 Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 

Kilimanjaro  1,944.36 

61 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 1,877.13 
62 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa  1,833.22 
63 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  1,706.00 
64 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea  1,677.05 
65 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 1,609.56 
66 Chuo cha Elimu ya Biashara 1,607.55 
67 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini  1,541.16 
68 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama  1,496.34 
69 Benki ya TIB Rasilimali 1,473.58 
70 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  1,464.69 
71 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi  1,460.65 
72 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi  1,459.50 
73 Shirika la Masoko ya Kariakoo 1,359.66 
74 Chuo cha Diplomasia 1,356.62 
75 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida  1,237.65 
76 Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam  1,219.08 
77 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Kilimanjaro  1,085.99 

78 Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia  1,035.98 
79 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  989.44 
80 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 955.24 
81 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 951.46 
82 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 923.47 
83 Ofisi ya Taifa ya Takwimu  827.97 
84 Kituo cha Uwekezaji Tanzania 731.48 
85 Bodi ya Sukari Tanzania  626.4 
86 Kituo cha Elimu Kibaha  577.23 
87 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Bukoba 527.49 
88 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 509.35 
89 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  435.75 
90 Chuo cha Ustawi wa Jamii  398.96 
91 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 388.53 
92 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 373.02 
93 Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 209.29 

94 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 166.1 
95 Bodi ya Maziwa Tanzania  162.49 
96 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 

Binafsi 80.45 

97 Balaza la Michezo Tanzania  76.59 
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Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

58 Kampuni ya Nyumba za Watumishi – Mfuko wa 
Uwekezaji Katika Miliki 2,034.58 

59 Bodi ya Pamba Tanzania 2,026.76 
60 Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi 

Kilimanjaro  1,944.36 

61 Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha 1,877.13 
62 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa  1,833.22 
63 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji  1,706.00 
64 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea  1,677.05 
65 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania 1,609.56 
66 Chuo cha Elimu ya Biashara 1,607.55 
67 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini  1,541.16 
68 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama  1,496.34 
69 Benki ya TIB Rasilimali 1,473.58 
70 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi  1,464.69 
71 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lindi  1,460.65 
72 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi  1,459.50 
73 Shirika la Masoko ya Kariakoo 1,359.66 
74 Chuo cha Diplomasia 1,356.62 
75 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida  1,237.65 
76 Chuo Kikuu  Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam  1,219.08 
77 Kampuni ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Kilimanjaro  1,085.99 

78 Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia  1,035.98 
79 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari  989.44 
80 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 955.24 
81 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 951.46 
82 Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 923.47 
83 Ofisi ya Taifa ya Takwimu  827.97 
84 Kituo cha Uwekezaji Tanzania 731.48 
85 Bodi ya Sukari Tanzania  626.4 
86 Kituo cha Elimu Kibaha  577.23 
87 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Bukoba 527.49 
88 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 509.35 
89 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania  435.75 
90 Chuo cha Ustawi wa Jamii  398.96 
91 Bodi ya Usajili wa Wahandisi 388.53 
92 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 373.02 
93 Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 

Majenzi 209.29 

94 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 166.1 
95 Bodi ya Maziwa Tanzania  162.49 
96 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Sekta 

Binafsi 80.45 

97 Balaza la Michezo Tanzania  76.59 
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Kiambatisho Na. VIII: Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani 

Na. 

Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinis
hwa 
(Shilingi 
milioni) 

Kiasi  
Kilichok

usan 
ywa (Sh.  
Milioni) 

Makusanyo  
Pungufu  

(Sh.  
Milioni) 

Asilimi
a  
ya 

nakisi  
ya 

bajeti  

1 
Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania 793 255                 

538  68% 

2 Mamlaka ya Elimu Tanzania 2,260 797 

            
1,464  65% 

3 Balaza la Sanaa Tanzania 1,448 518                 
930  64% 

4 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Pamba 76,008 30,326            

45,682  60% 

5 
Kitengo cha Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari 2,922 1,287 

            
1,635  56% 

6 
Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi Na Ugavi Tanzania 4,159 2,110             

2,049  49% 

7 Baraza la Taifa la Ujenzi 2,187 1,146             
1,041  48% 

8 

Kituo cha Pembejeo za 
Kilimo na Teknolojia 
Vijijini 

1,078 612                 
466  43% 

9 
Chuo cha Ubaharia Dar Es 
Salaam 16,970 9,684             

7,286  43% 

10 
Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam 477 283                 

194  41% 

11 
Shirika la Utafiti wa 
Maendeleo ya Viwanda 3,037 1,813             

1,224  40% 

12 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Arusha 30,122 18,228            

11,893  39% 

13 
Tume ya Ushindani 11,931 7,223             

4,708  39% 

14 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mtwara 6,162 3,827             

2,335  38% 

15 
Makumbusho ya Taifa 1,055 664                 

391  37% 

16 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Lindi 1,691 1,065                 

626  37% 

17 
Chuo cha Usimamizi wa 
Wanyamapori 8,063 5,216             

2,847  35% 

Na  Jina la shirika Kiasi 
(Sh. milioni) 

98 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika  64.35 

99 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania  52.01  
Total 7,653,389.92 
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Na. 

Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinis
hwa 
(Shilingi 
milioni) 

Kiasi  
Kilichok

usan 
ywa (Sh.  
Milioni) 

Makusanyo  
Pungufu  

(Sh.  
Milioni) 

Asilimi
a  
ya 

nakisi  
ya 

bajeti  

18 Soko la Bidhaa Tanzania   250 162                  
88  35% 

19 
Bodi ya Rufaa ya Mapato ya 
Kodi 130 85                  

45  35% 

20 Shirika la Habari la Taifa 14,045 9,225             
4,820  34% 

21 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Soko la Mitaji 3,740 2,481             

1,259  34% 

22 

Shirika la Usimamizi wa 
Ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika 

2,750 1,911                 
839  31% 

23 
Baraza la Kiswahili 
Tanzania 559 390                 

169  30% 

24 
Shirika la Viwango 
Tanzania 128,615 90,435            

38,180  30% 

25 
Baraza la Rufaa ya Mapato 
ya Kodi 24 17                    

7  29% 

26 
Bodi ya Udhibiti wa 
Stakabadhi Gharani 857 609                 

248  29% 

27 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Geita 2,884 2,073                 

811  28% 

28 
Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira 1,405 1,011                 

394  28% 

29 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
Wa Dawa 7,795 5,642             

2,153  28% 

30 
Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo Tanzania 1,045 757                 

288  28% 

31 
Chuo Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa 9,282 6,728             

2,554  28% 

32 
Bodi ya Nyama Tanzania 1,186 866                 

320  27% 

33 

Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

10,996 8,076             
2,920  27% 

34 
Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania 14,100 10,632             

3,468  25% 

35 
Chuo cha Biashara 20,783 15,790             

4,993  24% 

36 
Chuo cha Usafirishaji cha 
Taifa 27,114 20,892             

6,222  23% 

37 
Chuo cha Kumbukumbu cha 
Mwalimu Nyerere 14,339 11,215             

3,124  22% 

38 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 8,470 6,654             

1,816  21% 

39 
Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori 2,000 1,639                 

361  18% 
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Na. 

Jina la Taasisi Bajeti 
iliyoidhinis
hwa 
(Shilingi 
milioni) 

Kiasi  
Kilichok

usan 
ywa (Sh.  
Milioni) 

Makusanyo  
Pungufu  

(Sh.  
Milioni) 

Asilimi
a  
ya 

nakisi  
ya 

bajeti  

40 

Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi 

9,098 7,470             
1,628  18% 

41 

Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Kahama 
Shinyanga 

14,154 11,768             
2,386  17% 

42 
Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 16,960 14,178             

2,782  16% 

43 
Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Singida 4,337 3,652                 

685  16% 

44 
Bodi ya Usajiri wa 
Wahandisi 7,457 6,304             

1,153  15% 

45 
Tume ya Taifa ya Sayansi 
na Teknolojia         1,431           

1,211  
                

220  15% 

46 

Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

16,447 14,055             
2,392  15% 

47 
Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima 5,742 4,921                 

821  14% 

48 
Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania 1,500 1,300                 

200  13% 

49 Bodi ya Sukari Tanzania 1,881 1,640                 
241  13% 

50 Chuo cha Uhasibu Arusha 17,380 15,650             
1,730  10% 

  Jumla 539,119 364,492       
174,627    

Chanzo: Taarifa za fedha 2021/22 

 

Kiambatisho Na. IX: Taasisi zilizokutana na changamoto katika matumizi 
ya MUSE 

Na.  Jina la taasisi 
1.  Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi 
2.  Chuo Kikuu Cha Ardhi 
3.  Chuo cha Ufundi Arusha 
4.  Chuo cha diplomasia 
5.  Chuo cha Biashara 
6.  Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 
7.  Chama cha Hakimiliki Tanzania 
8.  Bodi ya Usajiri wa Wahandisi  
9.  Baraza la ushindani 
10.  Chuo cha Uhasibu Arusha 
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Chanzo: Maoni ya Taasisi za umma na Taarifa za ukaguzi za 2021/22 

 

  

Na.  Jina la taasisi 
11.  Chuo cha Ustawi wa Jamii 
12.  Shirika la Masoko la Kariakoo 
13.  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu 
14.  Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari 
15.  Kampuni ya Huduma ya Meli 
16.  Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
17.  Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia 
18.  Baraza la Taifa la Ujenzi 
19.  Shirika la Taifa la Maendeleo 
20.  Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
21.  Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
22.  Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 
23.  Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
24.  Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma 
25.  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
26.  Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 
27.  Shirika la Madini la Taifa 
28.  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
29.  Shirika la Habari la Taifa 
30.  Shirika la Viwango Tanzania 
31.  Bodi ya Maziwa Tanzania 
32.  Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 
33.  Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
34.  Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania 
35.  Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
36.  Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 
37.  Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 
38.  Bodi ya Tumbaku Tanzania 
39.  Bodi ya Utalii Tanzania 
40.  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
41.  Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
42.  Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Gharani 

  


